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spnampa Maguful,Rais wa Malawi wakubaliana Kushirikian:

pole Zitto

Na Waandishi Wetu

RAIS John Magufuli, am-
etuma salamu za pole kwa
Kiongozi Mkuu wa Chama
cha ACT-Wazalendo, Zitto
Kabwe, aliyepata ajali juzi
mchana, mkoani Kigoma.

Kwa mujibu wa taar-
ifa iliyorushwa kwenye
akaunti ya Mkurugenzi wa
Mawasiliano ya Rais Ikulu,
rais amtakia afya njema
kiongozi huyo, ambaye
alikuwa kwenye safari za
kampeni mkoani Kigoma.

“Rais amepiga simu na
kumpa pole, Zitto Kabwe
aliyepata ajali mkoani
Kigoma, ameomba heri
apone haraka na ana-
washukuru madaktari na
wauguzi wa Kituo cha
Afya cha Kalya na Hospi-
tali ya Maweni, kwa mat-
ibabu waliyompa,” ilisema
taarifa hiyo.

Jana, Ofisa Habari wa
ACT-Wazalendo, Arodia
Peter, alisema Zitto ali-
pata ajali akiwa na watu
watano na wote walikuwa
salama licha ya majeraha
madogo madogo.

Naye Zitto katika uku-
rasa wake wa Twitter,
aliandika; “Ninaendelea
vizuri ilikuwa ajali mbaya
sana, namshukuru Allah
kwa kutuponya, shuk-
rani wahudumu wa Kituo
cha Afya Kalya, licha ya
changamoto za huduma
ya kwanza imetusaidia,
shukrani madaktari na
wahudumu Hospitali ya
Maweni Kigoma, mimi na
wenzangu mpaka sasa ni
wazima.”

Akizungumzia ajali
hiyo, Zitto alisema gari
yake liligongwa nyuma na
gari jingine kisha lika-
poteza uelekeo na kupin-
duka zaidi ya mara mbili.

mmeandikwa na Zainab
Rashid, Evelyneneema
Ernest (SJMC) na Frank
Maxmillian (TUDARCo)

Tundu Lissu apanda mwendoka5|

Na Romana Mallya

MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Tundu Lissu, ame-
panda usafiri wa Mabasi Yaendayo
Haraka, akisema kuwa ili uwe
bora zaidi, unatakiwa kuwa na
mfumo wa usafirishaji mkuu wa
Dar es Salaam.

Lissu alipanda usafiri huo jana
kuanzia Kinondoni B hadi Ger-
ezani, Kariakoo na kusema ilikuwa
mara yake ya kwanza kuutumia

Christina Mwakangale na
Zainab Rashid

TANZANIA na Malawi zime-
kubaliana kushirikiana kubore-
sha sekta za usafirishaji, uvuvi,
madini, nishati, utalii na kilimo.

Makubaliano hayo yalitanga-
wakati wa hafla maalum iliyohu-
sisha marais wa nchi hizo mbili,
mwenyeji Dk. John Magufuli na
Rais Lazarus Chakwera aliyezuru
nchini kwa ziara ya siku tatu.

Rais Magufuli alimshukuru
Rais Chakwera kwa kuitembelea
Tanzania na kuwa nchi ya tatu
kutembelewa barani Afrika kwa
kiongozi mpya wa Malawi baada
ya Burundi na Uganda tangu
aingie madarakani.

“Biashara ya Malawi na Tanza-
nia imepanda ilikadiriwa kuwa
Dola za Kimarekani milioni 60
mwaka 2015 hadi milioni 80. Nia
ni kutaka biashara ipande zaidi.

“Malawi ni marafiki zetu
wakubwa, historia imeanza tangu
tukiwa chini ya wakoloni, hata
baada ya kupata uhuru chini ya
Kamuzu Banda na Mwalimu Ny-
erere.

“Hata aliyepandisha bendera
Mlima Kilimanjaro mwaka 1961
anaitwa Nyirenda, asili yao ni
Malawi, wapo pia kina Mwani-

songole nchi zote, undugu upo,”
alisema.

Rais Magufuli alisema kuna
kampuni nane kutoka Malawi
zimewekeza nchini na kutoa ajira
kwa Watanzania 390 na kwamba
zipo kampuni zilizowekeza Ma-
lawi kutoka nchini.

Alisema usafiri  ukiimarika
baina ya nchi hizo mbili, utafanya
biashara ifanyike kwa urahisi na
hivyo nchi hizo zijiikite kwenye
uhusiano wa kibiashara na miz-
igo ya Malawi kupitia Tanzania
itaongezeka.

“Bandari ya Mtwara sasa ina-
fanyiwa ukarabati mkubwa na
kwa sasa ina uwezo wa kubeba
tani 400,000, ikifika Desemba
mwaka huu, itakuwa na uwezo
wa kubeba tani milioni moja,”
alisema.

Rais Magufuli aliiagiza Mam-
laka ya Bandari (TPA) kupitia
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano kwa kipindi cha siku
60, kufungua ofisi zao Lilongwe,
ili kurahisisha shughuli za usa-
firishaji kupitia bandari nchini.

Aligusia pia uzalishaji wa
umeme katika Kituo cha Songwe,
akisema wakijadiliana pamoja,
gharama zitapungua kutokana na
nchi ya Malawi kuwa na mabhitaji
makubwa ya umeme.

“Mahitaji ni megawati 400,

lakini uzalishaji ni MW 380 na
wakati wa kiangazi hushuka hadi
MW 180. Sisi Tanzania tutakuwa
karibu na megawati 5,000, tume-
zungumza na Mheshimiwa Rais
kwamba zingine tutawapatia
wakati tukisubiri maendeleo ya
mradi wa Songwe,” alisema.

Rais Magufuli alisema Malawi
ikitaka kuanzisha zao jipya, Tan-
zania iko tayari kushirikiana nao,
akibainisha kuwa Rais Chakwera
ameamua kuanzisha kilimo cha
korosho.

Awali, Rais Chakwera alisema
bandari za nchi hizo mbili zik-
ishirikiana, itasaidia  kukuza
uchumi wa nchi hizo.

“Ninayo furaha kubwa na
ninashukuru sana kwa namna
ambavyo mimi na ujumbe ku-
toka Malawi tumepokewa, nina-
hisi tupo nyumbani. Mheshimiwa
Magufuli na mimi tumekuwa na
mazungumzo ya muda mrefu.

“Tunataka wafanyabiashara wa
nchi zetu washirikiane na Rais
Magufuli amesema Wamalawi
wasijisikie kama wapo mbali
na bahari,” alisema Rais Chakw-
era.

Alisema Malawi imejifunza kwa
Tanzania na kuona ambavyo nchi
za Afrika zinaweza kujitegemea
na kukuza uchumi wa watu wake.

“Tunataka tujifunze kusimamia

utekelezaji wa miradi ili tusitege-
mee sana nchi nyingine. Mungu
ametupa rasilimali za kutosha
ili kuendeleza mataifa yetu, pia
tunataka kurahisisha usafiri wa
watu na mizigo mipakani,” alise-
ma.

Rais Chakwera pia alieleza
kuguswa kwa namna Tanzania
ilivyodhibiti sekta ya madini na
kuongeza mapato yake, akisisitiza
ni mfano wa kuigwa.

“Tumefanya utafiti katika nchi
yetu Malawi, tumeona kuna vito
vingi vya thamani, lakini Malawi
imekuwa hainufaiki na madini
hayo, tunaona Malawi inufaike
na madini hayo. Tunataka watu
wasije nchini kwetu na kwenda
kuvichakata vito vyetu na kuja
kutuuzia, tutengeneze ndani ya
Afrika,” alisema.

Rais huyo alisema Malawi ina-
hitaji kuboresha biashara kupitia
Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC), akisisitiza
pia nchi za Afrika kuimarisha
demokrasia kwa kufanya uchagu-
zi bila waangalizi wa kimataifa.

“Wanapokuja waangalizi hawa
huja na taarifa ambazo wanazitoa
wenyewe, tunaamini kwamba
Afrika  inaweza  kuimarisha
demokrasia yake na kuhakikisha
taasisi zake zinafanya kazi vizuri,”
alishauri.

usafiri huo.

Akiwa ndani ya basi, Lissu ali-

wauliza baadhi ya abiria kuhusu
usafiri huo na wengi wao walio-
nyesha kufurahishwa nao kuto-
kana na kuwarahisishia kuwahi
wanakokwenda.

“Hii ni mara yangu ya kwanza
kupanda mwendokasi, ni mfumo
mzuri wa usafiri, lakini unahitaji
kuwa ndiyo mfumo wa usafiri wa
mabasi katika jiji kubwa kama hili
la Dar es Salaam,” Lissu alisema
baada ya kushuka kwenye mwen-

dokasi.

“Miji mikubwa duniani huwa na
kampuni za mabasi ya aina hiyo
moja au mbili. Ili uwe bora zaidi,
unahitaji uwe mfumo wa usa-
firishaji mkuu wa Dar es Salaam,”
alishauri akisisitiza kuwa mfumo
huo ukiachwa peke yake, hautato-
sha kwa sababu jiji hilo linahitaji
usafiri wa abiria wa reli katikati ya
mji.

Lissu pia alishauri kwamba,
kwa kuwa Dar es Salaam iko kwe-
nye ukanda wa Bahari ya Hindi,

jijini

inaweza kutumia usafiri wa majini
kwa kuwa na boti kutoka Bunju
mpaka Bandarini na Kigamboni
hadi Bandarini ili kutatua tatizo
la msongamano wa magari bara-
barani.

“Abiria niliozungumza nao nda-
ni ya mwendokasi wameniambia
wanaufurahia usafiri huu, lakini
unawasaidia watu wachache kwa
sababu hauendi kila mahali,”
alisema.

Mtaalamu huyo wa sheria
alisema Jiji la Dar es Salaam lenye

Makamu
Mwe-
nyekiti wa
CHADE-
MA, Tundu
Lissu
(mwenye
kofia
kulia),
akinunua
matunda
kwa ajili
ya ma-
hitaji ya
nyumbani
katika
eneo la
Kariakoo
es Salaam
jana.
PICHA:
MPI-
GAPICHA
WETU

Dar es Salaam

zaidi ya watu milioni tano, halina
mahali ambako watu wanaweza
kwenda kupumzika.

“Majiji makubwa duniani hu-
wezi kutembea kilometa tano
usikute eneo la wazi lenye miti na
maji, watu wanahitaji eneo la ku-
pumzika,” alisema.

Lissu baada ya kushuka kwenye
mwendokasi eneo la Gerezani,
Lissu alikwenda hadi soko kuu
la vyakula Kariakoo na kununua
baadhi ya bidhaa ikiwamo ma-
tunda.
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Mahakama
yajipanga
kwa kesi za
uchaguzi

JAJI Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibra- :
him Juma, amesema mahakama im- :
ejipanga kushughulikia kesi za uch- :
aguzi, endapo zitafunguliwa baada :
ya uchaguzi mkuu unaotarajia  ku- :
fanyika Oktoba 28, mwaka huu. :

Kadhalika, alisema Chuo cha Uon- :
gozi wa Mahakama Lushoto (IJA), :
kimeshatoa mafunzo kwa majaji wa :
Tanzania Bara na wa Mahakama :
Kuu Zanzibar pamoja na Mahakimu :
Wafawidhi namna ya kushughulikia :
kesi za uchaguzi na kuandika hu- :
kumu. :
Salaam, wakati akifungua mafunzo :
kwa wajumbe wapya wa Baraza la :
Chuo cha Uongozi wa Mahakama :
yaliyoandaliwa na IJA. :

“Maofisa waliopatiwa mafunzo ya :
kushughulikia kesi za uchaguzi ujao :
ni pamoja na Majaji wa Mahakama
ya Rufani, Jaji Mkuu wa Zanzibar, :
Majaji wa Mahakama Kuu Tanza- :
nia na Zanzibar, Wasajili na Wara- :
jisi kutoka Mahakama ya Zanzibar,
Mahakimu Wakazi Wafawidhi ku- :
toka Mahakama za Hakimu Mkazina :
Wilaya,” alisema Jaji Prof. Juma. :

Alisema mafunzo hayo yamei- :
weka mahakama ya Tanzania katika :
utayari wa kuendesha kesi za uch- :
aguzi. :

“Kama kutafunguliwa mashauri :
mbalimbali ya uchaguzi basi, ma-
hakama imejipanga kukabiliana :
nayo kwani pamoja na mafunzo :
ya kuendesha mashauri hayo, la- :
kini majaji na mahakimu wame- :
fundishwa namna bora ya uandishi :
wa hukumu,” alisema. :

Aidha, alisema chuo hicho ki- :
nashiriki vyema katika kuleta ma-
badiliko makubwa ya kiutendaji :
yaliyokusudiwa kwenye mahakama :
kupitia Mpango Mkakati wa Mahaka- :
ma wa miaka mitano na programu :
ya maboresho, ili kutimiza dira ya :
haki sawa kwa wote na kwa wakati. :

Jaji Profesa Juma alisema licha :
ya uwekezaji mkubwa uliofanywa :
na mahakama katika matumizi ya :
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano :
(TEHAMA) katika utoaji haki, bado :
matumizi yamekuwa madogo kuliko :
ilivyotegemewa.

“Ingawa uongozi wa mahakama :
kwa takribani miaka mitatu sasa il- :
iamua matumizi ya TEHAMA kuwa :
si hiari, lakini kwa bahati mbaya :
bado matumizi yake ni madogo :
kulinganisha na uwekezaji mkubwa :
uliofanywa. Huu ni wakati wa chuo :
kujiimarisha, ili kitoe mafunzo kwa :
watumishi wa mahakama kwe- :
nye eneo la utoaji haki mtandao,”
alielezea. :

Naye Mkuu wa Chuo cha Uongozi :
wa Mahakama Lushoto, Jaji Paul Ki- :
hwelo, alisema mafunzo hayo yata- :
fanyika kwa siku mbili na yanalenga :
kuwajengea wajumbe hao uwezo wa :
kutekeleza majukumu yao ikiwamo :
kusimamia utendaji wa chuo.

dini waki-

wake, uliopo
Mererani,

jiro, mkoani

mlinzi wake,

hivi karibuni
ni yva kulaani

na kutaka

WOINDE
SHIZZA

fanya maombi
maalumu katika
eneo la mgodi

Manyara, jana,
sehemu ambayo

Maombi hayo
kitendo hicho

Bilionea Saniniu
Laizer pamoja
na viongozi wa

wilayani Siman-

Manase Wiliam,
alivawa kikatili

aliyehusika apa-
tikane. PICHA:

7 mbaroni tuhuma mavaji ya mlinzi mgodi wa Laizer

Na Woinde Shizza, SIMANJIRO

JESHI la Polisi mkoani Manyara, linawashi-
kilia watu saba wakiwamo wafanyakazi wa
mgodi wa madini ya tanzanite unaomilikiwa
na Bilionea Saniniu Laizer, wakituhumiwa
kuhusika na mauaji ya mlinzi wake, Manase
William (47).

Wakati jeshi hilo likichukua hatua hiyo, Bil-
ionea Laizer ameitisha maombezi maalumu
katika eneo alilouawa mlinzi wake huyo, akim-
womba Mungu kuwaumbua waliotekeleza
unyama huo wakamatwe.

Manase alikutwa ameuawa katika lindo lake
alfariji ya Septemba 27, mwaka huu na mwili
wake ulifanyiwa uchunguzi katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Arusha ya Mount Meru Ok-
toba 3 mwaka huu.

Maombi hayo yalifanyika jana katika mgodi
wa Laizer ulioko Mirerani, mkoani Manyara.

Maombi hayo yaliwahusisha wafanyakazi
wote wa mgodi huo maarufu kama ‘Wana
Apolo’, huku Bilionea Laizer kushika udongo
wa mahali, ambapo mlinzi huyo alikutwa
ameuawa.

“Nimeamua kufanya maombi haya na wa-
fanyakazi wangu, ili kama kuna waliohusika
wapo hapa, waumbuke mapema na seri-
kali iweze kuchukua hatua mapema,” alisema
Laizer.

Akiongoza ibada hiyo, Mchungaji Joshua
Laizer wa Usharika wa Mirerani wa Kanisa la
Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi
ya Meru, alisema tukio hilo ni baya na lina-
paswa kulaaniwa na kila mtu na kumwomba
Mungu awaonyeshe aliyetenda uhalifu huo wa
kinyama ndani ya siku saba, ili sheria ichukue
mkondo wake.

“Damu ya Manase inalia hapa ardhini,
tutashika udongo huu mahali damu yake il-
ipomwagika. Sisi hatumjui aliyemuua, tunam-
womba Mungu atuonyeshe ndani ya siku saba,
wauaji ni kina nani na wakamatwe,” alisema
Mchungaji Joshua.

Akinukuu maandiko matakatifu ya Bibilia,
alisema mlango wa 27 wa kitabu cha kumbu-
kumbu la Torati, mstari 24 na 25 unasema na
‘alaaniwe mtu yeyote ampigaye mwenzake
kwa siri na alaaniwe yeyote atakayemuua
mwenzake pasipo na kosa”.

Baada ya ibada hiyo, Bilionea Laizer alisema
maombi hayo yanamlenga mtu aliyetenda
tukio hilo baya na la kinyama kwa kusababisha
kifo cha Manase, ili Mungu amwonyeshe had-
harani na sheria ichukue mkondo wake.

Huku akionekana mwenye kuhuzuni, Laizer
alisema ameumizwa na tukio hilo, ambalo ha-
likuwahi kutokea katika mgodi wake na ndiyo
maana ameamua kufanya maombi hayo ya ku-

laani tukio hilo lisijirudie tena.

“Marehemu aliajiriwa na mdhamini wa
mgodi wangu, na hana muda mrefu tangu

aanze kufanya kazi hapa.

Alikuwa kijana mwema, hana makuu na
mtu yeyote, ila mimi ninaamini aliyehusika
siyo mtu wa hapa ndani, atakuwa ametoka

nje na eneo langu la mgodi.

“Mimi ninamwamini Mungu na mali ni-

nayoipata inatokana na maombi ya imani
yangu. Kwa hiyo, ninaamini kwa kupitia
maombi haya, mhusika wa tukio hilo atapa-
tikana. Sasa ninamwachia Mungu,” alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Manyara,
Kamishna Msaidizi Paul Kasabago, alisema
hadi sasa jeshi hilo linawashikilia watu saba
wakiwamo baadhi ya wafanyakazi wa Laiz-

er, ambao wanahusishwa na tukio hilo.
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TATHMINI YA ATHARI ZA MAZINGIRA NA JAMII
TAARIFA YA AWALI YA MRADI TARAJIWA WA UTAFUTAII

GESI YA HELIUM KWA NJIA YA UCHORONGAJI KATIKA
WILAYA YA MOMBA, MKOA WA SONGWE-

Kampuni za Gogota (Tz) Limited na Njozi (Tz) Limited zinamiliki leseni za utafutaji wa madini katika vitalu
vyenye jumla ya kilomita za mraba 4,192.7 katika eneo la mashariki mwa bonde la Rukwa, kusini mwa
Tanzania. Kampuni hizi zinataka kujiridhisha kuhusu uwepo wa gesi ya Helium. Gesi hiyo inatarajiwa kuwa
na kiwango cha kati ya asilimia 4.2 na 10. Kabla ya mradi wa uzalishaji gesi kutekelezwa tafiti mbalimbali
zimepangwa kufanyika na kati ya tafiti hizo ni tafiti kwa njia ya uchorongaji. Jumla ya visima vinne
vinatarajiwa kuchorongwa katika maeneo mbalimbali ya mradi. Baada ya kumalizika kwa utafiti, visima

hivi vitafunikwa mpaka pale uzalishaji utakapoanza.

Utafiti huu unatarajiwa kufanyika katika Kata za Kamsamba, Ivuna, na Mpapa katika Wilaya ya Momba,
Mkoa wa Songwe. Uchorongaji unatarajiwa kuanza mwezi wa pili 2021 na unatarajwa kumalizika ndani ya
miezi minne. Kwa mantiki hiyo kampuni za Gogota (Tz) Limited na Njozi (TZ) chini ya kampuni ya Helium
One zimepanga kufanya tafiti hizi za athari zinazoweza kutokana na uwepo wa mradi huu kwenye
mazingira na kijamii. Hivyo basi maombi ya kufanya tathmini hii yamefanywa kwa pamoja kati ya kampuni
hizi mbili za Gogota (TZ) Limited na Njozi (TZ) Limited, hivyo cheti cha mazigira kitatolewa kwa Gogota (TZ)

Limited na Njozi (TZ) Limited.

Kwa mujibu wa sheria za usimamizi wa mazingira kipengele namba 20 ya mwaka 2004, na sheria nyenza
ya udhibiti na ukaguzi wa mazingira ya mwaka 2005, na marekebisho yake ya mwaka 2018, taarifa hii
inawasilishwa kuufahamisha umma kwamba kampuni ya MTL Consulting Limited imepewa kazi ya kufanya
tathimini ya athari za mradi huu wa uchorongaji wa visima kwenye mazingira na jamii kwa niaba ya

vya Kamsamba, Mkonko, Usoche, Mpapa, Masanyita, Kasanu, Lwatwe, Samang'ombe na ltumbula.

Taarifa hii inachapishwa ili kukusanya maoni, maswali, na ushauri kutoka kwa wadau wote wa mradi. Mdau
yeyote mwenye maoni au taarifa yoyote juu ya athari zinazoweza kusababishwa na mradi huu kwenye
jamii na mazingira awasiliane au atume maoni yake kwenye ofisi zifuatazo:

215925902

Mkurugenzi

Gogota (Tz) Limited and Njozi (Tz)
Limited.

Gorofa ya Pili, Kilwa House, 369 Toure
Drive, Oyster Bay

S.L.P 62, Dar Es Salaam, Tanzania
Mawasiliano+255 22 2600594

Mkurugenzi Mkuu

Baraza la Taifa la Usimamizi wa

Mazingira (NEMC)

Ofisi ya Kanda ya Magharibi,

NSSF MAFAO House, Gorofa ya Kwanza
S.L.P 974, Kigoma/Ujiji, Tanzania.
Mawasiliano:+255-788825359

Barua

pepel:.nemckigoma@nemc.or.tz

Meneja Mkuu

MTL Consulting Company Limited
Masaki, Nyumba namba 2 Kitalu 689
Barabara ya Sandvik

S.L.P 77894

Dar es Salaam, tANZANIA

Simu ya Mezani: +255 22 2600594,

Simu ya mkononi: +255 767 360 225

Barua pepe:info@mtlconsulting-tz.com
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Wakamatwa kwa tuhuma
kupanga kufanya uhalifu

Na Samson Chacha, TARIME

WATU 10  wanaodaiwa
kuwa wafuasi wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), wanashilikiwa
na polisi mkoa wa kipolisi wa
Tarime Rorya mkoani Mara
kwa tuhuma za kupanga mipa-
ngo ya kufanya uhalifu kwenye
kampeni za uchaguzi.

Kamanda wa Polisi Tarime
Rorya, Kamishna Msaidizi (ACP)
William Mkonda, amethibitisha
kukamatwa kwa watu hao am-
bao alisema walikuwa ndani ya
nyumba moja katika mji wa Si-
rari mpakani mwa Tanzania na
Kenya.

“Tumewakamata watu 10 wa-
naodaiwa wafuasi wa CHADE-
MA usiku wa kuamkia Oktoba 6,
mwaka huu, wakiwa katika mi-
pango ya kufanya uhalifu katika
kampeni zinazoendelea kati ya
hao wamo wa mikoa mbalimbali
wakiwamo kutoka Zanzibar.

“Tunaendelea kuwahoji ili
kujua kwa undani zaidi kuhusu
kuwapo kwenye nyumba moja
usiku na taarifa zingine tutatoa
baadaye,” alisema.

Mkonda aliwataja wahutumi-
wa wanaohojiwa kuwa ni Abdal-
lah Khalfan, Nehemia Mkama,
Ramadhan Talai, Victor Fuko,
Rofi Shango, Paulo Marisha,

Nicolaus Manko na Zephania
Sitembela, Yusuf Chibonda na
Marwa Mwibari.

Mbali na watuhumiwa hao,
alisema wanaendelea na msako
wa watu wengine wanaodaiwa
kuhusika katika vitendo vya
uhalifu na uvunjivu wa amani
katika wilaya za Tarime na Ro-
rya. Mwishoni mwa wiki iliyo-
pita, watu wanaodaiwa kuwa
wafuasi wa CHADEMA, waliwa-
vamia wenyeviti wawili wa vi-
tongoji kupitia Chama Cha Map-
induzi (CCM), Chacha Tasha wa
Buriba aliyekatwa mapanga

shavuni na sikioni na Julius
Mwita wa Bondeni aliyekatwa
mapanga kichwani na kupigwa

nondo.

Sambamba na  wenyeviti
hao, wanachama wengine wa
CCM, Manga Antony, alikatwa
kichwani na kupigwa nondo
na Godfrey Sirima alikatwa
kichwani na kupigwa nondo na
hali yake ni mbaya.

Shirima anatarajiwa kusa-
firishwa kwenda Hospitali ya
Rufani ya Kanda ya Bugando,
Mwanza.

Tukio la kuvamiwa na kuje-
ruhiwa kwa watu hao, lilitokea
mchana wakati wakienda kwe-
nye mkutano wa mgombea udi-
wani kupitia CCM, Amos Sagara,

Buriba.

=
L

Wilaya ya Liwale mkoani Lindi juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mgombea urais SAU ajinadi kwa amani

Na Frank Kaundula,
MOROGORO

MGOMBEA urais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania kup-
tia SAU, Muttamega Mgaywa,
amesema kama atachaguliwa
kuwa Rais wa Tanzania na Amiri
Jeshi Mkuu, atakuwa mstari wa
mbele kulinda amani iliyopo.

Alisema hayo wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
mkoani Morogoro baada ya
kushindwa kufanya mkutano wa

kampeni kutokana na kuchele-
wa kufika mkoani humo.

Alisema pamoja na kwamba
suala la kulinda amani ya nchi
ni jukumu la Watanzania wote,
lakini baada ya kuapishwa kuon-
goza taifa, atahakikisha nchi hai-
ingii katika vita ya aina yoyote.

Mgaywa kadhalika aliwaomba
wananchi kumchagua ili aweze
kufanikisha sera za chama
chake ikiwamo kumwezesha
kila Mtanzania shilingi milioni
moja.

Aliongeza kuwa sera nyingine
zenye lengo la kuwapa raha Wa-
tanzania ni elimu na afya bure
kwa watu wote, na kutoa posho
ya kuishi yatima, walemavu na
wazee sambamba na kujenga
mabweni ya wanafunzi kwa
shule zote za sekondari za seri-
kali.

Alisema sera za chama chake
zinatekelezeka kutokana na
utajiri wa Tanzania hasa kwenye
sekta ya madini, utalii na viwan-
da ambavyo kwa kiasi kikubwa

vimechangia nchi kuingia katika
uchumi wa kati.

“Nataka niwahakikishie Wa-
tanzania kwamba sera za SAU zi-
natekelezeka kutokana na utajiri
tulionao, tunaposema elimu
bure kuanzia awali hadi chuo
kikuu, pamoja na kuwezesha
kila Mtanzania shilingi milioni
moja, serikali yangu itajenga
nyumba za kuishi milioni moja
ambazo wananchi watapewa na
kulipa kidogo kidogo,” alisema

Mgaywa.

RCaonya
watakaovuruga
uchaguzi

Alphonce Kabilondo, GEITA

SERIKALI imesema haitasita
kuwachukulia hatua watu
au makundi yaliyojipanga
kuvuruga uchaguzi mkuu wa
rais, wabunge na madiwani
utakaofanyika Oktoba 28,
mwaka huu.

Mkuu wa Mkoa wa Geita,
Mhandisi Robert Luhumbi,
alisema hayo jana ka-
tika kikao baina ya Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC) na
wawakilishi kutoka makundi
mbalimbali ya vijana, wenye
ulemavu, wanawake, wazee
na viongozi wa dini mjini
hapa.

Luhumbi, ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ulinzi
na Usalama ya Mkoa, alisema
serikali mkoani hapa imeji-
panga kikamilifu kuhakikisha
uchaguzi huo unafanyika na
kumalizika kwa amani, hivyo
kuonya watu au makundi
valiyojipanga kuacha mara
moja kutojihusisha na kuvu-
ruga uchaguzi.

“Ziko taarifa za kiinteli-
jensia kuwa kuna makundi
yamejipanga kuvuruga uch-
aguzi mkuu kwa kuwatisha
wanawake, wazee na wenye
ulemavu. Nawaonya kuto-
jihusisha na mchezo huo,
kwani tutawashughulikia
ipasavyo,” alisema.

Mkurugenzi Msaidizi wa
Mipango wa NEC, Adam
Mkina, aliwataka wagombea
nafasi za vuongozi katika uch-
aguzi huo, kupitia vyeo vyao,
kuzingatia kanuni taratibu na
sheria za uchaguzi pamoja na
sheria za nchi katika kipindi
hiki cha kampeni.

Alisema baadhi ya wag-
ombea wamekuwa wakitumia
mianya ya kampeni kuvunja
sheria wakidhani sheria za
nchi zimesimama, hivyo
kusisitiza kuwa, watashughu-
likiwa ipasavyo.

Pia alisema maandalizi ya
uchaguzi yameshakamilika
na wasimamizi wasaidizi wa
uchaguzi pamoja na wara-
tibu wa mikoa wameshapata
mafunzo.

Mkina alisema wapigakura
29,188,347 wameandik-
ishwa katika daftari la
wapigakura, wanawake
wakiwa 14,691,743 sawa na
asilimia 50.33 na wanaume
14,496,604, ambao ni sawa
na asilimia 49.67, huku watu
wenye ulemavu wa aina
mbalimbali wakiwa asilimia
13.211.

Naye Msimamizi wa Uch-
aguzi Jimbo la Geita Mjini,
Modest Apolinary, aliwataka
wananchi kutokubali ku-
rubuniwa na kuuza kadi za
kupigia kura kwa kuwa ku-
fanya hivyo ni kosa kisheria.
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Chuo Mwalimu Nyerere chajivunia mafanikio

Na Romana Mallya

CHUO cha Kumbukumbu ya
Mwalimu Nyerere (MNMA) kili-
Salaam, kimepata mafanikio kad-
haa ndani ya miaka mitano iki-
wamo kuongeza idadi ya udahili
wa wanafunzi kwa asilimia 19.5
kutoka wanafunzi 1,570 mwaka
2015 hadi 8,043 mwaka huu.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof.
Shadrack Mwakalila, alieleza
hayo jana baada ya kukutana na
wahariri na waandishi wa habari

boresha mitaala yote ikiwamo
kuingiza somo la uongozi, maadili
na uzalendo katika mitaala yote,
ili kila mwanafunzi awe na ufa-
hamu wa kutosha kuhusiana na
eneo hilo.

Mafanikio mengine, aliyataja
ni idadi ya wahadhiri wenye
Shahada ya Uzamivu (PhD) im-
eongezeka kutoka wawili mwaka
2015 hadi 35 mwaka 2020.

“Tumeongeza idadi ya pro-
gramu ya mafunzo ya kitaaluma
kutoka propramu tatu za shahada
zilizokuwapo mwaka 2015 hadi
kufikia programu 10 za shahada

Kadhalika, alisema wameka-
milisha ujenzi wa ukumbi wa
mihadhara wenye uwezo wa
kuhudumia wanafunzi 300 kwa
pamoja ambao ndani yake una
ofisi 10 za wafanyakazi.

Prof. Mwakalila alisema wame-
peleka zaidi ya wahadhiri 40
kwenye mafunzo ya Shahada ya
Uzamivu katika fani mbalimbali
za kitaaluma.

Alisema wametoa bunifu 22
kwa mwaka wa masomo 2019/20
na wanafunzi watano walishiriki
mashindano ya kitaifa ya Sayansi,
Teknolojia na Ubunifu (MAKI-

bgtlBE_ST

ctars, Aucti

GROUP (T) LIMITED

ear, Commission Agent & Lagal

rsultant

o

NOTISI NATANGAZO LA MDANA

Kwa Idhini tuliyopewa na BANK OF AFRICA (BOA) Tunatoa notisi ya siku kumi na nne
(14) kuanzia Tarehe ya Tangazo hili kwa mdaiwa anaetajwa hapo chini, alipe deni
analodaiwa na benki hiyo. Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika kuuza
dhamana (mali) iliyodhamini mkopo huo kwa MNADA WA HADHARA. Mnada
utafanyika kuanzia saa 4:00 Asubuhi na kuendelea mahali dhamana ilipo kama
inavyoonesha hapo chini.

wa vyombo tofauti ili kueleza ma-  na programu moja ya umahili SATU) na Muhamed Ramadhan Na. | JINALA MDAIWA MAELEZO YA DHAMANA NA MAHALI ILIPO

fanikio kwa kipindi hicho. mwaka 2020,” alisema. alishika nafasi ya pili kwa kubuni 1| RAMADHANIMASOUD | Nyumbaya makazi yenye hati na.62514 PLOT na.66,
Alisema ongezeko hilo la wa- Alisema kwa sasa chuo kina mfumo wa kutambua na kudhibi- BLOCK 3 bweni Mpiji. Dar es salaam kwa jina la

nafunzi ni katika kampasi ya Ki- programu 10 ngazi ya shahada, 11  ti upotevu wa gesi katika mitungi. RAMADHANI MASOUD

vukoni jijini Dar es Saalam. ngazi ya stashahada na programu Prof. Mwakalila alisema wamet- MASHART YA MNADA

“Katika kampasi ya Karume
Visiwani Zanzibar udahili
umeongezeka kutoka wanafunzi
22 mwaka 2015 hadi 1,753 mwa-
ka 2019. Kwa ujumla idadi im-
eongezeka kutoka wanafunzi
1,592 mwaka 2014/15 hadi wa-
nafunzi 9,799 mwaka 2019/20,”

11 ngazi ya astashahada.
“Tumeongeza idadi ya vitabu
zaidi ya 20,000 katika maktaba
za chuo kwenye kampasi ya Kivu-
koni, Karume na Pemba,” alisema.
Pia alisema wametoa mafunzo
yamuda mfupi ya uongozi, maadi-
li, utawala bora na uzalendo kwa

enga bajeti na kuanza mchakato
wa ujenzi wa hosteli katika kam-
pasi ya Karume visiwani Zanzibar
ambayo ikikamilika itachukua
wanafunzi 1,536.

Pia alisema wametenga bajeti
kwa ajili ya ujenzi wa maktaba ka-
tika kampasi ya Kivukoni, Dar es

—

w

. Dhamana itauzwa kama ilivyo.
2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.
. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote. Kushindwa

kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa, au

mshindi wa pili atapewa ushindi.
4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine zinazoambatana
na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na:

AU  Mkurugezi Mtendaji

alisema. Alisema wameongeza watendaji serikalini pamoja na  Salaam itakayokuwa na uwezo wa Mkurugezi Mtendaji Ba"‘; °‘;2f’ica
idadi ya wahitimu katika kampasi ~ wahitimu wa chuo zaidi ya 3,000.  kuchukua wanafunzi 2,500. Best Group (T) LTD Head Office, )
Alli Hassan Mwinyi Road. NDC Development House, ohio

ya Kivukoni kutoka 569 katika
mwaka wa masomo 2014/15 hadi
kufikia 3,237 kwa mwaka wa mas-
omo 2018/19.

Prof. Mwakalila alisema wame-

Pia chuo kimemalizia ujenzi
wa hosteli ya wanafunzi uliosima-
ma tangu mwaka 2014 kwa saba-
bu ya ukosefu wa fedha na ina
uwezo wa kuchukua watu 720.

Alisema wamefungua kampasi
ya Pemba, na kwamba wanata-
rajia kujenga chuo kingine Do-
doma, ili kujitanua na kusogeza

Green Acres Buliding, 2nd Floor.
P.0.B0OX 1088
DAR ES SALAAM

street-kivukoni

P.0. BOX 3054,

DAR ES SALAAM

Tel: +255-22-2110104/2111290

MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537

Fax: +255-22-2113740

215933602

huduma maeneo mengine nchini.

Majaliwa ataka uhakiki
kampuni ya mbolea

Na Mwandishi Wetu

bgtlBEST GROUP (T) LIMITED

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Debts collectors, Auctionesr, Commission Agent & Legal Consultant

Kwa Idhini tuliyopewa na NMB BANK PLC Tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) kuanzia Tarehe ya Tangazo hili kwa
mdaiwa anaetajwa hapo chini, alipe deni analodaiwa na benki hiyo pamoja na riba. Kushindwa kulipa kwa muda huo
tutalazimika kuuza dhamana (mali) iliyodhamini mkopo huo kwa MNADA WA HADHARA. Mnada utafanyika kuanzia saa
4:00 Asubuhi na kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonesha hapo chini.

huu ni mzuri kwa sababu unaendana na
malengo ya serikali katika kukuza sekta
ya kilimo hasa uzalishaji wa chakula,”
alisema.

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa (pichani),
ametoa siku tatu kwa Wizara ya Kilimo ku-

kutana na menejenti ya kampuni ya uten- Waziri Mkuu alisema serikali ina nia Na. JINA LA MAELEZO YA DHAMANA NA MAHALI ILIPO TAREHE TAWI
genezaji na usambazaji wa mbolea ya YARA  njema ya kuunga mkono wadau wanao- MDAIWA/MDHAMINI
ili kuhakiki na kupata ithibati ya mbolea ya  saidia sekta ya kilimo na kuwahakikishia 1. | ZAHARAHUSSEIN Nyumba ya Makazi iliyopo kwenye Kiwanja
. . . .. . . chenye Leseni ya makazi maeneo ya Mangaya
bure itakayogawiwa kwa wakulima wadogo =~ wawekezaji hao usalama na mazingira Mbagala TMK/MBGL/MAN11/269A Manispaaya | 07/11/2020 | MBAGALA
kupitia mpango wa Action Africa. mazuri ya uwekezaji hapa nchini. Temeke
Majaliwa alitoa agizo hilo jana alipotem- Pia Waziri Mkuu alitoa wito kwa kam- 2. | FRANCIS ALEX Nyumba ya Makazi iliyopo kwenye Kiwanja =
. . vere e . e . . . MASSAWE chenye Hati ya mauziano maeneo ya Bunju “A
belea kiwanda cha YARA kilichoko Jjimi Dar puni na taasisl zingine l(u1ga mpango Manispaa ya Kinondoni iliyopo kwa jina la Meshy | 30/10/2020 ILALA
es Salaam na kuipongeza kampuni hiyokwa  huo wa YARA. Mohamed Malinda
. o 1 . . . b kazi ili ki iwanj
uwekezaji mkubwa na utekelezaji wa mpan- Majaliwa alimwomba Balozi wa Nor- 3| maneno FUMAN Chenye Hati ya mauziane maenes ya Kinyerezi
go huo wenye thamani ya Sh. bilioni 16.5. way nchini, Elizabeth Jacobsen, kuan- Manispas ya llala 23/10/2020 | ILALA
“Serikali inawashukuru sana YARA kwa  zisha Jukwaa la Biashara kwa wafan- 4. | AYUBUIJOHNAS Nyumba ya Makazi iliyopo kwenye Kiwanja
515 s sas s s BA chenye Hati ya Mauziano maeneo ya Mivumoni
kUt(.)a'mb()lea ‘kWa‘ajl'll ya' Waku'hmfl.r}‘:hlm- yabiashara wa Tanzaqlq na Norway ili DONASIAN MASANSA Maniipaa ya);(inonudz‘lani iliyopo kea Jins 13 Sezari | 30/10/2020 | ILALA
Lakini ni muhimu ithibati ifanyike ili iruhu-  wapate uzoefu wa kibiashara kutoka Donasian Masansa.
su mbolea iende kwa wakulima. Mpango  kila upande. 5. | SPECIAL AFRICA/ Nyumba ya Makazi iliyopo kwenye Kiwanja
i i CONSOLATA SAMIRA chenye Hati ya Mauziano maeneo ya Malamba
WMkurLIggl(‘:llill. N][)tendzi‘..]l wa YARA’ Mawili Manispaa ya Ubungo. 23/10/2020 ILALA
inston 1ambo, alisema mpango
. . 6. TULLO YOHANA Nyumba ya Makazi iliyopo mtaa wa kwenye
huo utawanufaisha wakulima wadogo HEMBA Kiwanja chenye Hati ya Mauziano maeneoyallala | ' . 00|
83,000 I]Chi I]Zima, ambapo tani 12,500 iliyopo kwa Jina la Tullo Yohana Hemba.
za mbolea Zitagawiwa bure kwa wakuli- 7 MURO GENOVEVA Nyumba ambayo haijakamilika iliopo kwenye 23/10/2020 KKOO
. L NDENUMBI kiwanja chenye Hati ya mauziano maeneo ya
ma wa mahindi na mpunga. Kimara Temboni inayosomeka kwa jina la
Odhlambo alisema kuwa mpango Genoveva Ndenumbi Manispaa ya Ubungo.
huo una Iengo la kusaidia uzalishaji wa 8 MKENDO HOME Nyumba ya makazi iliopo kwenye kiwanja chenye 30/10/2020 ILALA
. . APPLIANCE hati ya mauziano maeneo ya Kifuru inayosomeka
chakula ambapo wanufaika pla watape- kwa jina la Fadhili Shabani Magembe manispaa
wa ushauri wa bure kutoka kwa mab- ya llala
wana shamba wa kampuni ya YARA ili MASHART YA MNADA
kuleta ufanisi katika uzalishaji. 1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.
Naye Balozi Jacobsen alisema mpan- 2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

w

. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote. Kushindwa kufanya hivyo mnunuzi atakuwa

g0 huo ni sehemu ya UtEkeleza.]l wa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa, au mshindi wa pili atapewa ushindi.

malengo ya dunia kuhusu uhakika wa 4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.
upE.ltll(qu_]l wa chakula katika Bara la Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU Mkurugezi Mtendaji §
Afrika. Mkurugezi Mtendaji NMB Bank PLC, b

Wanufaika wa mpango huu ni wakuli- Best Group (T) LTD Ohio Street / Ali Hassan Mwinyi Road, 2

el . Alli Hassan Mwinyi Road P.0.B0OX 9213, ot
ma WadOgO kwa ajlll ya msimu huu wa Green Acres Buliding, 2nd Floor. DAR ES SALAAM
kilimo ulioanza Septemba hadi Desem- P.0.BOX 1088 Telephone: +255 22 2322550
DARES SALAAM email: Benedicto.Baragomwa@nmbbank.co.tz

ba, mwaka huu, ambao tayari wamek-

. . .s MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537
wishasajiliwa kupitia mpango huo.
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MWANGA WA JAMIT

Zimebaki siku 20, tutembelee
vituo vya kupigia kura

ZIMEBAKI siku 20 Watanzania waliojiandikisha kupiga kura katika
daftari la kudumu la wapiga kura, kufanya uamuzi ndani ya san-
duku juu ya diwani, mbunge na rais wa kuwaongoza kwa miaka
mitano.

Ndani ya kipindi hiki wagombea vinazunguka huku na kule kush-
awishi wananchi wawachague ili waongoze.

Maboresho ya daftari la kudumu la wapiga kura yalishafanyika
mwaka 2019 na mwaka huu, na baada ya hapo daftari la awali lili-
wekwa wazi katika vituo mbalimbali kwa ajili ya wananchi kuanga-
lia majina yao kama yako sahihi kabla ya kutengenezwa kwa daftari
la mwisho.

Aidha, maboresho hayo yalihusu kuondoa majina ya waliofari-
ki, kuingiza majina ya waliofikisha umri wa miaka 18 na kubadili
taarifa za waliohama maeneo.

Wapo aliohama maeneo lakini hawakurudi kubadili taarifa zao
maana yake ni kuwa siku ya kupiga kura ni lazima warudi katika
maeneo yao ya waliojiandikisha kwa ajili ya kupata haki ya kucha-
gua viongozi wanaoona wanafaa.

Ni muhimu sana kila Mtanzania akafika kwenye kituo alicho-
jiandikishia kuangalia kama jina lake lipo, hiyo ni kujihakikishia
kuwa Oktoba 28, mwaka huu, atakuwa ni miongoni mwa Watanza-
nia waliotekeleza wajibu wa kikatiba.

Kwa mujibu wa taarifa iliyopo kwenye tovuti ya Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC), katika uchaguzi huu kutakuwa na jumla ya vituo
vya kupigia kura 80,155 , waliojiandikisha kupiga kura ni Watanza-
nia 29,188,347 kwa ajili ya kuchagua rais, wabunge wa majimbo 390
na madiwani wa kata 5,350.

Wagombea wanaopigiwa kura ni kutoka vyama vya 19 vyenye
usajili wa kudumu kutoka kwa Msajili wa Vyama vya Siasa nchini,
na ambao wamesimamisha wagombea katika nafasi hizo.

Matarajio ya Watanzania wengi ni kuhakikisha NEC inaweka
wazi daftari ikiwamo kuhakikisha kila chama kinapata, ili kila
mmoja ajiridhishe ikiwa ni namna ya kuhakikisha uwapo wa uch-
aguzi huru na haki.

Katika mchakato wa uchaguzi mbali na wagombea kufanya
kampeni, lakini bado kuna taasisi zaidi ya 90 zimepewa kibali cha
kutoa elimu ya mpiga kura kwa wananchi.
bao ni wahitaji zaidi ya waliopo mjini.

Waliopo mjini wanafikiwa vyombo vya habari, mitandao kwa
mwingine kuna changamoto ya mitandao ya kuwawezesha watu
kuingia kwenye mitandao na kupata habari mbalimbali.

Lakini pia ni wachache wanaofikiwa na magazeti ni wachache
ili wapate elimu husika, na ndiyo maana taasisi hizo zilipewa kibali
cha kufanya ziara maeneo mbalimbali nchini kuwafikia wananchi
kokote waliko.

Kila mmoja ana wajibu wa kufanikisha uchaguzi mkuu, na kila
mgombea ana wajibu wa kuhakikisha uchaguzi huu unakuwa wa
amani.

Na zaidi vyombo vya dola na mamlaka nyingine za serikali zi-
napaswa kutenda haki sawa kwa wagombea wote, na si kuonyesha
ubaguzi ambao huenda ukasababisha wengine kujiona hawastahili
ndani ya ardhi yao kwa jambo ambalo ni la kikatiba.

Inapotokea vyombo vya dola vinalaumiwa au kuhusika katika
kuumiza upande wowote ni rahisi kuwapo kwa malalamiko mengi
ambayo yatatia dosari uchaguzi.

Tayari mataifa mbalimbali duniani yameelekeza macho na
masikio yao kwenye uchaguzi huu kwa kusisitiza haki na uhuru
kuonekana upo na umetendeka katika uchaguzi mkuu.

Haitarajiwi kuona mawakala wa vyama wakizuiwa kuapishwa,
kuingia na kupewa nakala za matokeo ya kura, bali usawa na haki
ikitawala uchaguzi utaliingiza taifa katika rekodi mpya za haki, am-
ani na usawa kwa watu wote.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Shule inapowanoa wanafunzi
kuvuna nje ya mitaala ilipo

Na Yasmine
Ptotace, KUNA usemi au msaimati ‘mkaka- maadili na malezi, huku matunda
MKuranga ti.” Msingi wake ni kitu kinacho- yakijianika kwamba hakuna mto-
andaliwa katika mfumo mara Ni mkakati to aliyewahi kuacha masomo ku-
nyingi wa maandishi, ukilenga unaojitaf- tokana na kupata ujauzito.
kusimamia sera, ikiwa ni kwa ajili siri kwamba, Inaelezwa kwamba, kutokana
ya jambo fulani, kwa walengwa mwaka ujao na maadili ambayo wanafunzi
mahsusi. shule hiyo wameyapata, yamewasaidia kwa
R . - itaanza A o
Ili kuifanya ilete mabadiliko ka- kuwafundisha kiasi kikubwa kubadilika na kuwa
tika sehemu, mikakati hupangwa wanafunzi mfano wa kuigwa kutokana na
kwenye maeneo mbalimbali, ka- masomo ya kufanya vizuri katika masomo
tika mtazamo wa kutimiza lengo kupika na yao.
husika. kushona, Ni mabadiliko yanayotajwa shu-
Hivi karibuni, uongozi wa Shule :‘einkguont‘l_llo leni hapo kwamba yamewasaidia
ya Saint Mathew iliyopo Kongowe saidia mtoto wanafunzi kufanya vizuri kwenye
wilayani Mkuranga, Mkoa wa kujisaijili mitihani yao ya mwisho shuleni,
Pwani, ulieleza namna shule ilivy- kimaisha hata kupata asilimia ya ufaulu in-
oweka mikakati ya miaka 10 ijayo na akaacha ayotajwa kwa msamiati ‘98’.
kuongeza stadi ya utoaji elimu falsafa ya ku- Anaongeza kuwa shule yao hai-
bora. kaa vijiweni, bagui wanafunzi, inacukua wa-
. . . ambayo shule . ’ .
Anautaja mkakati huo ni pamo- kwa ujumla nafunzi wa namna zote, pasipo
ja na kuwafundisha watoto stadi wake unaip- kujali uwezo wao kitaaluma, shule
za maisha, ukiwamo ujuzi un- inga vikali. inafanya kazi ya kuwasaidia na ha-

aowasaidia wanafunzi ufahamu
sahihi kuhusiana na uhalisia wa
ujasiriamali ulikosimamia, ili hata
unapofika wakati wanahitimu
masomo yao, wote shuleni wawe
na uwezo wa kujiajiri.

Ni maelezo yalioyobeba sura
ya uongozi na zao lake la mafun-
7o, ikiaminika itakuwa mkom-
bozi kwa wanafunzi kujiamini
katika kuhangaikia maisha na
kuweka kanda lugha potofu ya
kupenda kukaa vijiweni.

Anaongeza kuwa, mikaka-
ti mwingine uliopo katika shule
yao, ni pamoja na wanafunzi ku-
fundisha kutengeneza kamera za
usalama aina ya CCTV.

Ni mkakati unaojitafsiri kwam-
ba, mwaka ujao shule hiyo itaan-
za kuwafundisha wanafunzi mas-
omo ya kupika na kushona, lengo
hilo ni kumsaidia mtoto kujisajili
kimaisha na akaacha falsafa ya
kukaa vijiweni, ambayo shule kwa
ujumla wake unaipinga vikali.

Hadi sasa shuleni Saint Mathew,
wanafunzi vijana wanafundishwa

timaye wamekuwa wakishuhudi-
ua matunda bora ndami ya ulingo
wa taaluma.

Uongozi wa shule unakiri ku-
fahamu kuwapo baadhi ya shule
ambazo hazichukui wanafunzi
wenye uwezo duni kitaaluma, hali
inayowanyima haki baadhi ya wa-
toto,

Inaelezwa kwa sasa, shule ya
Saint Mathew kwa kuliona hilo,
inachukua jukumu la kuwasaidia
watoto walio chini kimasomo,
wakiwakweza kwa mbinu za ki-
taaluma, nao wanakwea kwa ub-
ora kileleni.

Pia, mbinu nyingine inayotu-
mika, inatajwa ni kuafuata na ku-
washauri wazazi wasibweteke na
kukimbilia kwenye viwango vya
ufaulu pekee, pia wageuze hisia
kwa kipengele muhimu zaidi am-
bacho ni kuangalia maadili.

Anasema mkakati mwingine
ulioko ni mwakani shule itaanza
kufundusha lugha ya Kichina na
hadi sasa kuna wanafunzi 17 wali-
opelekwa kujifunza lugha hiyo.
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NEC vaahidi uchaguzi

utakuwa huru na haki

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), im-
esisitiza kuwa itaendesha uchaguzi wenye
ushindani wa haki kwa wagombea wote,
huku ikitangaza asasi za kiraia 113 za ndani
na nje ya nchi kupewa vibali rasmi vya kuwa
watazamaji.

NEC imesema kati ya asasi hizo, 97 zinato-
ka ndani ya nchi na 16 nje ya Tanzania amba-
7o zitapata fursa ya kufuatilia uchaguzi huo
unaotarajiwa kufanyika Oktoba 28, mwaka
huu.

Akizungumza na waandishi wa habari na
wadau wengine wa uchaguzi, Kamishna wa
NEC, Jaji mstaafu Thomas Mihayo, alisema
mwaka huu uchaguzi utaendeshwa kwa
haki, kuzingatia sheria, katiba na ushindani
ulio sawa kwa wagombea wote.

Jaji Mihayo alivitaka vyama vyote vya siasa,
wagombea na wananchi, kuepuka kutumia
lugha za kashfa na maneno ya uchochezi ya-
nayotishia usalamanaamaniya nchikatika
kipindi hiki cha kampeni.

“Tutahakikisha wagombea wanaepuka ku-
fanya kampeni ambazo

zinaashiria ubaguzi katika misingi ya jin-
sia, ulemavu, ukabila, udini, maumbile au
rangi,” alisema.

Kuhusu vifaa muhimu kwa ajili ya uchagu-
zi huo, Jaji Mihayo alisema vimeshapatikana
pamoja na utoaji wa elimu kwa wapigakura
na waratibu wa uchaguzi.

Alisema mafunzo muhimu yaliyobaki ni
yale yanayowahusu watendaji wa vituo am-
bayo hufanyika siku chake kabla ya uchaguzi.

Mwakilishi wa Mkurugenzi wa Uchaguzi
wa NEC, Luphingo Mwasalujonja, alisema
wapigakura 29.5 wanatarajia kupiga kura ka-
tika uchaguzi mkuu ujao.

Alisema katika maandalizi ya uchaguzi
mkuu wa mwaka huu, NEC haikugawa

majimbo ya uchaguzi bali ilibadilisha
majina ya majimbo yaliyoko katika Wilaya
ya Chamwino na kuifanya Chilonwa kuwa
Chamwino na Mtera kuwa Mvumi.

“Tume itatumia vituo vya kupigia kura
80,155 na kati ya hivyo, Tanzania Bara itaku-
wa na vituo 79,670 na Tanzania Zanzibar
itakuwa na vituo 485,” alisema.

Aliongeza kuwa ili kurahisisha shughuli
za upigaji kura, kila kituo kitakuwa na wapi-
gakura wasiozidi 500.

BIASHARA ZOTE MAKINI

@ Unafahamu n1 kwa nini?

@’ “Tunaongoza na Kuaminika”
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O
Mradi miundombinu
Dar wafikia 80%

Na Mary Geofrey

MRATIBU Mradi wa Uendelezaji wa
Jiji la Dar es Salaam (DMDP), Hum-
phrey Kanyenye, amesema ujenzi wa
miradi ya barabara, vituo vya mabasi,
masoko, mifereji ya majitaka na ujenzi
wa vyoo imekamilika kwa asilimia 80.

Amesema miradi hiyo iliyofadhiliwa
na Benki ya Dunia kwa gharama ya zai-
di ya Sh. bilioni 660, awamu ya kwanza
ilianza mwaka 2015 na inatarajiwa ku-
kamilika mwakani.

Kanyenye alielezea maendeleo ya
katika ziara ya uongozi wa Bodi ya
DMDP ya kutembelea miradi hiyo
katika Manispaa ya Temeke, ambako
walikagua ujenzi wa masoko, barabara
ya Kijichi, Mbagala na Mwanamtoti na
Bonde la Mto Kizinga.

Alisema licha ya kasi ya ukamilishaji
wanayoenda nayo bado wanakabili-
wa na changamoto kadhaa ikiwamo
msongamano kutokana na ongezeko
la watu katika mitaa na hali ya hewa
wakati wa mvua.

Kwa upande wake, Mratibu wa Mra-
di wa DMDP Temeke, Edward Simon,

alisema imegawanyika katika mafungu
15 ikiwamo ujenzi wa barabara ya Ki-
jichi-Toangoma, Mwanamtoti na ofisi
ya mradi.

Alisema pia ujenzi wa barabara
za Changombe, Nchicha na Temeke
Mbagala, ujenzi wa Bonde la Gerezani,
maboresho ya bonde la Mto Kizinga na
maboresho ya miundombonu ya jamii
kata ya Kilakala na Keko.

“Katika awamu ya kwanza ya mradi,
halmashauri inatarajia kupokea Sh.
bilioni 265 na halmashauri imechangia
Sh. bilioni 20.3 kwa ajili ya kulipa fidia
kwa wananchi waliopisha ujenzi wa
miundombinu hadi Julai mwaka huu.

“Halmashauri imepokea jumla ya
Sh. bilioni 148 kwa ajili ya ujenzi wa
miundombinu katika maeneo hayo,”
alisema Simon.

Alisema baada ya ujenzi wa miradi
hiyo wamefanikiwa kupunguza foleni
za magari barabarani, kupunguza kwa
mafuriko ya maji vipindi vya mvua,
kuongezeka kwa usalama katika jamii
baada ya barabara zilizojengwa ku-
fungwa taa, kuongeza ajira na vyanzo
vipya vya mapato katika manispaa
hiyo.

AKO

[@)\ https://epaper.ippmedia.com ]

P} advertise@guardian.co.tz (Matangazo) : :
subscription@guardian.co.tz (Magazeti) | PakuaThe Guardian-IPP Media
epaper@guardian.co.tz (epaper)

G nipashe

KUWA WA KWANZA KUHABARIKA QUEVNE (O) pitiseNitvs

OTheGuardiantz Yﬂll TheGuardiantz




8 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Zimamoto yataka taarifa
za majanga Kwa wakati

Na Friday Simbaya, IRINGA

MKUU wa Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji, Kamishna Jener-
ali John Masunga, amewataka
wananchi kuonyesha ushiriki-
ano kwa jeshi hilo kwa kutoa
taarifa mapema yanapotokea
matukio ya moto.

Masunga alitoa rai hiyo, ali-
potembelea ofisi za jeshi hilo

mkoani Iringa, ili
utendaji wa kazi.

Kamishna Masunga alisema
taarifa za matukio ya moto
zinaweza kutolewa kwa kupiga
simu namba 114, linapotokea
tatizo.

Alisema kumekuwapo na
changamoto kwa mitaa kuto-
pitika kirahisi yanapotokea
majanga ya moto, hivyo kuwapa

kuangalia

wakati mgumu katika kuzima
moto na aliwaomba wataalamu
wa mipango miji kuhakikisha
wanatengeneza mazingira rafiki,
ambayo yatalifanya jeshi hilo ku-
fika kirahisi kwenye matukio ya
moto.

Aidha, alisema serikali in-
atarajia kupokea magari
mapya zaidi ya 30 na kwam-
ba yatapelekwa mikoa mbalim-

bali kwa lengo la kuhakikisha
mikoa inaondokana na changa-
moto ya kutumia magari chaka-
VL

Hivi karibuni, Jeshi la Zimam-
oto na Uokoaji mkoani hapa,
lilitoa elimu kwa wananchi iki-
wamo kupitia vyombo vya
habari, kuhakikisha wanakuwa
makini katika kukabiliana na
majanga ya moto.

ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya wiki ya huduma kwa wateja. Wengine ni Meneja wa benki hiyo tawi hilo, Vishal Ratansinh (katikati) na Meneja
Msaidizi Huduma kwa wateja, Rukia Chambuso. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NBS yakutanisha wadau wa takwimu

Na Elizabeth Zaya

OFISI ya Taifa ya Takwimu
(NBS), imekutanisha wadau ku-
toka taasisi za umma na binafsi
kwa ajili ya kujadili mbinu na ka-
nuni za kutumia vyanzo mbadala
vya kitakwimu maarufu kama
‘Big Data’ katika uandaaji wa tak-
wimu rasmi.

Imeelezwa kuwa, lengo ni ku-
saidia utekelezaji wa mipango ya
maendeleo kwa nchi.

Akizungumza wakati wa mku-
Salaam jana, Mtakwimu Mkuu
wa Serikali, Dk. Albina Chuwa,
alisema kwa sasa ofisi hiyo in-

awekeza zaidi nguvu zake ka-
tika kuboresha uzalishaji wa
takwimu kwa ajili ya maendeleo
ya nchi.

Alisema lengo la kutumia tak-
wimu hizo ni kusaidia nchi nam-
na ya kupanga maendeleo yake
na kufuatilia viashiria vya ajenda
maendeleo endelevu (SDGs),
pamoja na mipango mingine ya
maendeleo katika nchi.

Dk. Chuwa alisema semina
hiyo ya siku mbili, ambayo il-
iandaliwa na NBS kwa msaada
kutoka Shirika la Mpango wa
Maendeleo la Umoja wa Mataifa
(UNDP), inalenga kujadili na ku-
hakikisha inapatikana mikakati,

njia bora na sahihi inayolenga
kuimarisha utengenezaji wa data
rasmi za maendeleo endelevu.
Pia alisema, ililenga kutam-
bua maeneo ya ushirikiano kati
ya watoa takwimu, wazalishaji
na watumiaji pamoja na kukuza
na kujadiliana namna bora kupa-
ta takwimu kwa ajili ya kusaidia
ufuatiliaji wa maendeleo ya ki-
taifa, kikanda na kidunia.
Alisema NBS imejipanga
kuendelea kuingiza mifumo
yake ya ukusanyaji wa takwimu
rasmi kwa kutumia teknolojia za
kisasa, ili kuhakikisha kwamba
zinakuwa ni za uhakika.
Aliwataka wadau hao kuhim-

iza matumizi sahihi ya takwimu
katika ngazi zote za jamii katika
mipango yao ya maendeleo.
Meneja wa Sayansi ya Tak-

wimu kutoka Tanzania Data Lab,
Charles Bundu, alisema ushiriki-
ano kati yao na NBS, umekuja
wakati mwafaka ambao nchi
inahitaji takwimu sahihi katika
shughuli za maendeleo.

Mkurugenzi wa Mipango wa
UNDP, Amon Manyama, alisema
wataendelea kuiunga mkono
NBS hususani kwa kuwajengea
uwezo, ili kuboresha uzalishaji
wa takwimu rasmi na kuwezesha
kufikia katika malengo makubwa
zaidi waliyokusudia.

O
EXim
yaahidi
ufanisi
huduma
kidigitali

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim imeahidi
kuboresha zaidi huduma
zake hususani za kidigitali.

Ahadi hiyo imetolewa
wakati wa maadhimisho
va Wiki ya Kimataifa ya
Huduma kwa Wateja.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Benki ya Exim, Jaffari Ma-
tundu, akiwa ameambatana
na maofisa waandamizi wa
benki hiyo waliotembelea
matawi kadhaa pamoja na
baadhi ya wateja wa benki
ili kuzungumza na wafan-
yakazi pamoja na kupata
mrejesho kutoka kwa wa-
teja wa kuhusu huduma
zinazotolewa na wateja wa
benki hiyo.

“Kama taasisi inayotoa
huduma muhimu kwa wate-
ja, wiki hii ni muhimu kwe-
tu kwa kuwa inatupa fursa
yva kushirikiana kikamilifu
na wateja wetu. Uhusiano
mzuri na madhubuti na
wateja wetu unabaki kuwa
muhimu sana kimkakati na
hatua hii inaonyesha nia
yetu ya kutambua jambo
hili,” alisema Matundu ali-
potembelea tawi la Makao
Dar es Salaam jana.

Akizungumzia umuhimu
wa utoaji wa huduma
kwa ubora, Matundu ali-
wapongeza wafanyakazi wa
benki hiyo, huku akieleza
kutambua namna wana-
vyojituma kuwahudumia
wateja kwa weledi na kwa
uaminifu mkubwa.

“Kila wakati tumekuwa
tukitafuta njia mpya za
kuwahudumia wateja wa
benki ya Exim kwa weledi
zaidi, huku pia tukihama-
sisha ukuaji wa pamoja
kati yetu na wateja wetu,”
alisema.

Meneja Mwandamizi wa
Huduma kwa Wateja wa
benki hiyo, Frank Matoro,
alifafanua namna benki
hiyo inavyojitoa katika
kuwahakikishia utoaji wa
huduma bora wateja wake
ili kukidhi mahitaji na
matarajio yao wakati wote.

“Ni muhimu kuonyesha
na kuthamini thamani ya
utoaji bora wa huduma
kulingana na uzoefu na
mahitaji ya wateja wetu,
kwa kuwa vitu hivi ni
viungo muhimu katika
kujenga taasisi ya kifedha
yenye nguvu zaidi nchini,”
alisema.
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna (katikati), na Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya
(NHIF), Bernard Konga wakibadilishana mkataba wa uzinduzi wa mpango wa “DUNDULIZA" kwa huduma za NHIF kupitia

MPIGAPICHA WETU

Na Beatrice Moses,
TUDARCO

ENEJIMENTI na

wafanyakazi wa

Benki ya NMB

wametakiwa
kuendelea kubuni mifumo
rahisi kwa ushirikiano na
wadau wa sekta ya kifedha,
ili kuongeza tija na ufanisi
katika benki yetu.

Wito huo ulitolewa na
Mwenyekiti wa Bodi ya ben-
ki hiyo, Dk. Edwin Mhede,
juzi wakati akizindua ras-
mi  Wiki ya Huduma kwa
Wateja wa NMB, ikiwa ni
hatua ya kuelekea kwenye
maadhimisho wiki ya wateja
duniani.

“Napenda niweke wazi
lengo letu kwa jamii ya Wa-

Vikwazo majarida kitaaluma vyabainishwa

Na Vincent Mpepo, OUT

IMEBAINIKA kuwa shu-
ghuli za uchapishaji wa ma-
jarida, matini na machap-
isho ya kitaaluma, ambazo
ndio uti wa mgongo wa mis-
ingi ya kitaaluma zimekuwa
na changamoto kiasi cha
kuwakosesha baadhi ya
wahusika  haki  zao za
msingi.

Hayo yamejitokeza ka-
tika majadiliano miongoni
mwa washiriki wa warsha
ya siku tano kuhusu uandi-
shi wa makala, machapisho

tanzania na wateja wa benki
yetu ni kuongeza wateja wa-
naoridhishwa kwa kiwango
cha juu na huduma zetu
za kibenki, hivyo kuongeza
idadi ya wateja wanaotumia
huduma za Benki ya NMB,”
alisema.

Dk. Mhede ambaye ni
Kamishna Mkuu wa Mam-
laka ya Mapato Tanzania
(TRA), alisema NMB imefani-
kiwa kuzindua huduma tatu
za kidigitali, ambazo zinalen-
ga kuboresha huduma kwa
wateja.

“Huduma hizi naomba zi-
lete chachu katika mtazamo
wa jinsi tunavyotoa hudu-
ma kwa wateja, ili tuweze
kubuni zaidi njia mbadala
za kuongeza tija katika eneo
hili,” alisema.

na matini mbalimbali za ki-
taaluma inayoendelea katika
ukumbi wa Chuo Kikuu Hu-
ria cha Tanzania (OUT).
Akiwasilisha mada ka-
tika warsha hiyo, Prof. Mu-
gyabuso Mulokozi alisema
uchapishaji wa kazi mbal-
imbali za kitaaluma ni kazi
ngumu ambayo inahitaji
umakini na muda mwing-
ine hata muda wa ziada, ili
kuhakikisha upatikanaji kazi
za kitaaluma zinazokidhi
ubora.
“Kulegalega kwa shughu-
li za uchapishaji wa majarida

Awali Oktoba 5 mwaka
huu benki hiyo ilifanikiwa
kuzindua huduma tatu
za kidijitali  zinazokusu-
dia kuboresha na kukidhi
matarajio ya wateja huku
zikiongeza ukaribu kati ya
benki na wateja wake.

Huduma hizi zilitajwa
kuwa ni za kituo cha hu-
duma kwa wateja kupitia
mtandao wa WhatsApp kwa
kutumia namba: +255 747
333 444, pili ni huduma ya
kurejesha tokeni ya LUKU
kwa kupiga namba ya bure
0800 002 002 na ya tatu
njia mbadala na ya haraka
ya kupokea maoni ya wa-
teja papo kwa papo kupitia
“Quick Response” au QR
code. Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Benki ya NMB, Ruth Zai-

ya kitaaluma katika taasisi
nyingi za elimu ya juu kuna-
tokana na changamoto za
kiuendeshaji,” alisema Prof.
Mulokozi.

Alisema katika mchaka-
to wa kufanikisha jambo
lolote hususani uchapishaji
lazima kuna gharama zina-
husika, hivyo lazima masu-
ala yote kuhusu haki za wa-
husika kwenye mnyororo
wa uchapishaji ziangaliwe,
ili kuwapa motisha ya kazi
waifanyayo.

“Wahariri wa majarida
ya kitaaluma wanasahaulika

Mhede ataka mifumo rahisi ya Kibenki

puna, alisema wamejipanga
vyema kutumia teknolojia
kuboresha huduma kwa ajili
ya wateja wao.

“Nina furaha kuzindua
huduma hizi za Kkidijitali,
ambazo zitakidhi mahitaji ya
wateja wetu kwa kuwapa hu-
duma mbadala na za kibuni-
fu za kibenki zenye fursa ya
kutoa mrejesho na maoni
yao kuhusiana na huduma
zetu za kibenki,” alisema Zai-
puna.

Aliongeza: “Katika maa-
dhimisho ya Wiki ya Hudu-
ma kwa Wateja mwaka huu,
tumezindua huduma hizi
muafaka zitakazotuweka ka-
ribu zaidi na wateja wetu na
kuleta chachu katika utoaji
huduma kwenye sekta ya
kibenki nchini.”

katika kupewa walau kifuta
jasho, huku wakati mwing-
ine ikisemwa kazi hizo ni
sehemu za majukumu yao,”
alisema Prof. Mulokozi.

Mshiriki wa warsha hiyo
Mhadhiri  Evaristo  Mtitu
wa Kitivo cha Elimu chuoni
hapo alisema, kumekuwa
na changamoto ya baadhi
ya vyuo nchini kuwa na mi-
fumo, ambayo haikubali kazi
za kitaaluma kutoka taasisi
nyingine za elimu ya juu
hivyo kuwakosesha haki za
upandaji madaraja kitaalu-
ma.

Kituo cha yatima
chaomba kusaidiwa

Na Elizabeth Zaya

KITUO cha kulelea watoto yatima na
wanaoishi katika mazingira magumu cha
Mwandaliwa kilichopo Mbweni, Kinondoni
wenye nia njema kuendelea kujitolea ku-
wasaidia watoto wanaolelewa katika kituo
hicho.

Wito huo ulitolewa na Mkurugenzi wa Kit-
uo hicho, Haji Bakhulla, wakati akizungumza
katika ofisi za Nipashe, zilizopo Mikocheni,
Dar es Salaam.

Bakhulla alisema kusaidia watoto yatima
na wanaoishi katika mazingira magumu ni
miongoni mwa nia njema ya kuonyesha
uzalendo na pia ni ibada kwa Mwenyezi
Mungu.

“Kituo chetu mtu aliyekianzisha kwa nia
njema ya kusaidia watoto hao alifariki, la-
kini kwa sababu tayari tulikuwa tumeshaji-
tolea kusaidia watoto na wanaoishi katika
mazingira magumu, ambao wanatoka katika
familia za Watanzania wenzetu tulisema
hatutakata tamaa, tuliendelea kusali na
kumwomba Mungu atusaidie tusiache kutoa
huduma hii,” alisema Bakhull.

“Tunashukuru bado tumeendelea kupata
nguvu va kutoa huduma hii na tumesaidia
watoto wengi wenye matatizo mbalimbali,
na baadhi ya watu wamekuwa wakituunga
mkono kufanikisha kazi hii ya kuwasaidia
watoto na Watanzania wenzetu.”

Alisema wanakaribisha kila Mtanzania,
ambaye ataguswa kuwaunga mkono kwa
msaada wa aina yoyote kwa ajili ya ku-
saidia kuongeza nguvu ya kutoa msaada
huo kwa wenye uhitaji waliopo katika kituo
hicho.

Alitoa wito kwa mtu atakayeguswa ku-
waunga mkono kusaidia watoto hao, kufika
katika kituoni hicho cha Mwandaliwa Kili-
chopo Mbweni au kuwasiliana nao kupitia
namba 0757 555 511.

Watakiwa kuzingatia afya
va watoto mvua za vuli

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

WAKAZI wa Mkoa wa Kagera wametakiwa
kuzingatia afya ya watoto wao hasa wakati
wa msimu wa mvua za Vvuli, ili kuwaepusha
kukumbwa na magonjwa ya kuambukiza
ikiwamo malaria.

Akizungumza na Nipashe, mshauri wa
kitengo cha damu

salama Mkoa wa Kagera, Bashweka Amos,
alisema kuwa wakati wa msimu wa mvua za
vuli wananchi wengi huelekeza mawazo yao
katika kuandaa mashamba, huku wakisahau
kuangalia afya ya watoto wao.

“Mtoto asipotunzwa na kulishwa vizuri na
kwa wakati ataugua mara kwa mara, afya
yvake itateteleka na kumfanya awe na lishe
duni, hii husababisha kuugua mara kwa mara
na kupungukiwa damu,” alisema.

Amos alisema kuwa katika kipindi hicho
mahitaji ya damu huwa makubwa, huku ak-
isema mahitaji ya damu yanakuwa makubwa
wakati wa kiangazi, kutokana na mama
wajawazito na watoto kuugua.

Akizungumzia kampeni ya wiki ya uchangi-
aji damu kitaifa iliyoanza Septemba 21 hadi
25, alisema kuwa Mkoa wa Kagera hauku-
weza kufikia lengo lililowekwa la kukusanya
chupa 1,350 na badala yake walikusanya
chupa za damu 577.
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Ofisa elimu ataka somo
la ujasiriamali shuleni

Na Yasmine Ptotace, MKURANCA

OFISA Elimu (Sekondari) Mkoa wa Pwani, Hadija
Ally Mchea, amewataka wanafunzi wanaohitimu
kidato cha nne wasikae vijiweni, badala yake
wajiajiri kupitia masomo ya ujasiriamali, wali-
yoyapata shuleni.

Hadija aliyasema hayo, katika mahafali ya 20
ya kidato cha nne, katika Shule ya St.Mathew's,
Mkuranga mkoani Pwani.

“Nimeona mmejifunza ujasiriamali wa aina
mbalimbali, sasa mnamaliza shule, masomo va
ujasiriamali muyaendeleze na sio kukaa vijiweni,”
alisema Mchea.

Aliongeza kuwa elimu ya ujasiriamali ambayo
wameipata itawasaidia kunyanyuka kiuchumi.

Alisema Tanzania imeingia uchumi wa kati,
hivyo elimu ya ujasiriamali itafikiwa, iwapo wa-
nafunzi watayaendeleza yale wakiofundishwa.

Alisema serikali inatambua mchango unaotole-
wa na shule za binafsi na kuahidi kuwa serikali
itaendelea kushirikiana nazo.

Mwalimu mkuu wa shule hiyo, Joseph Nalaila,
anasema nidhamu iliyopo kwa watoto wao ndio
imekuwa msaada katika shule, ambapo kila
mwaka ufaulu unaonekana kuwa juu kila mwaka.

NBC yaahidi weledi
huduma kwa wateja

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Taifa ya Biashara (NBC) imeahidi kue-
ndelea kuzingatia weledi katika utoaji wa huduma
zake sambamba na kuboresha zaidi ushirikiano
kwa wateja wake.

Hayo yalibainishwa wakati wa uzinduzi wa
Salaam.

Katika uzinduzi wa kampeni hiyo ya mwezi
mmoja iliyoanza, ilishuhudiwa wafanyakazi
pamoja na watendaji wakuu wa benki hiyo, wak-
iongozwa na Mkurugenzi Mtendaji wa benki hiyo,
Theobald Sabi, wakiwakaribisha kwa kuwapigia
makofi ya heshima wateja wa benki hiyo wal-
jokwenda kupata huduma kwenye tawi la Makao

“Tumetenga mwezi mzima kwa ajili ya hu-
duma maalum kwa wateja wetu kwa kutambua
na kuthamini nafasi yao muhimu katika kuifanya
Benki ya NBC kuwa benki kubwa na yenye faida
zaidi nchini. Hii inakuja wakati ambapo pia
tumewekeza zaidi katika kuwapatia huduma nzuri
na rafiki kwao,” alisema Sabi alipokuwa akifun-
gua kampeni hiyo.

mwezi huo wa huduma kwa wateja kama fursa
nzuri ya kuboresha zaidi muonekano wake kwa
mamia na maelfu ya wateja wake kote nchini.

“Mafanikio tunayojivunia leo ni kwa sababu
ya wateja wetu waliotuamini wameendelea
kuwa waaminifu kwa muda mrefu, ndiyo sababu
tunasherehekea nao pamoja,” alisema Sabi na
kuongeza: “Kwa miongo kadhaa, tumeunda uhu-
siano mzuri na wateja wetu wanaokua haraka
kimafanikio na tunaendelea kujitolea kuwapa-
tia suluhisho za kifedha za ubunifu na zenye
uwajibikaji, ambazo zinawawezesha kuendelea
kukua zaidi.”

Meneja wa Huduma kwa Wateja wa benki hiyo,
Salama Musa, alisema katika kipindi chote cha
mwezi huo shughuli kadhaa zimepangwa kwa ajili
ya wateja wa ndani na nje katika kuthamini na
kuimarisha zaidi mahusiano ya pande zote mbili.

Wakizungumzia huduma za benki hiyo, baadhi
ya wateja walisema imekuwa mstari wa mbele
katika kuwasaidia kutatua changamoto mbalim-
bali wanazokumbana nazo katika shughuli zao
za kila siku. “Nimejenga nyumba zangu kupitia
mikopo ya benki hii na kwa hilo nawashukuru
sana,” alisema Maulid Kitenge.

Mjadala lugha ya kufundishia wahitajika

Na Vincent Mpepo, OUT

UTOKANA na
changamoto ya
kutokuwapo
wa  msimamo
wa nchi kisera, kisheria na
kiutekelezaji kuhusu lugha
ya kufundishia, wadau
wa elimu wameona kuna
umuhimu  kuwapo kwa
mjadala utakaotoa hatima
kuhusu jambo hilo.

Hayo yalibainishwa
mwishoni mwa wiki na wa-
shiriki wa warsha ya uan-
dishi wa kitaaluma inay-
ambapo waliona kutokuwa
na sheria, sera na taratibu
za kiutkelezaji kuhusu lugha
ya kufundishia kunalifanya
taifa kukosa dira kimtizamo

kutokana na mkanganyiko
wa lugha ya kufundishia
nchini.  Mkurugenzi, Ku-
rugenzi ya Utafiti, Machap-
isho na Uvumbuzi Chuo
Kikuu Huria cha Tanzania
(OUT), Prof. Emmanuel Ki-
gadye, alisema kuna haja ya
kuwa na mjadala wa kitaifa
utakaosaidia upatikanaji wa
maoni, ili kufanya maamuzi
kuhusu jambo hilo.
Akichangia mada hiyo,
Prof. Mugyabuso Mulokozi,
alisema jambo hilo linato-
kana na kasumba ya kua-
mini lugha za kigeni wakati
kiuhalisia ujifunzaji kwa

lugha ya Kiswahili ndiyo
njia sahihi katika kusaidia
upatikanaji wa maarifa na
ujuzi wa fani mbalimbali
kwa watanzania wengi.

“Mafundi  katika fani
mbalimbali, ambao wame-
somea ufundi ikiwamo
VETA, wanatengeneza
magari, mashine, wajenzi
wa maghorofa na miun-
dombinu hawahitaji
lugha za kigeni kufanya
mambo hayo bali maarifa
na ujuzi,” alisema Prof. Mu-
lokozi.

Alisema mjadala wa
lugha ya kufundishia ni wa
muda mrefu, lakini bado
kama nchi hatujafikia mua-
faka wa kuamua nini tuki-
fanyie kazi matokeo yake
ni kuwa na aina ya watumia
lugha ambao siyo mabhiri
kwenye Kiswahili au hata
hizo lugha za kigeni.

Alisema umefika wakati
ambapo kama nchi, tuna-

paswa kutambua thamani
ya lugha ya Kiswahili, aki-
sisitiza kuwa kufundisha
kwa Kiswahili haimaanishi
tuna uwanja finyu kwani
tunaweza kufundisha lugha
nyingine pia. Mhadhiri wa
Sheria OUT, Dk. Abdallah
Mlindoko, alisema tatizo
lipo kwenye mifumo ya
kisheria na kisera ndani ya
nchi ambayo haina msisiti-
70 kuonesha utekelezaji wa
jambo hilo.

“Mfano wenzetu Rwanda
walikukusudia kuachana na
Kifaransa wakaweza kwa
kupeleka ~ Wanyarwanda
wengi kusoma na wamefan-
ikiwa kujijenga kimatumizi
ya lugha ya Kiingereza,
kwanini sisi tushindwe?”
Alihoji Dk. Mlindoko.

Wananchi wa Kitongoji cha Zunga, Kata ya Msata katika mji wa Chalinze, mkoani Pwani, wakifurahia huduma ya ma-
jisafi baada ya kujengewa kioski cha majisafi cha umma na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam
(DAWASA), ambapo wananchi zaidi ya 300 wananufaika. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watakaochoma moto misitu sasa kukiona

Na Tiganya Vincent,
TABORA

MKUU wa Mkoa wa
Tabora, Dk. Philemon Sen-
gati, ameagiza kukamatwa
kwa watu wenye tabia
ya kuchomo moto ovyo
katika maeneo mbalim-
bali yakiwamo ya misitu na
mashamba.

Alitoa agizo hilo jana

baadaya kukagua sham-
ba darasa la mkuli-
ma katika Manispaa

ya Tabora, na shamba la
uzalishaji wa mbegu za
korosho linalomilikiwa na
Taasisi ya Utafiti Tanza-
nia Tawi la Tumbi mkoani
hapa.

Dk. Sengati alisema
uchomaji wa moto unasa-
babisha hasara kubwa kwa
mkoa na watu binafsi kwa
kuharibu mistu ya asili
hata mashamba ya watu
yakiwamo ya mikorosho,
hivyo kusababisha warudi
nyuma kiuchumi.

Aliwataka viongozi kuan-
zia ngazi za wilaya hadi
vitongoji kuhakikisha wa-
nasimamia zoezi hilo la ku-
kabiliana na watu hao kwa
kuwakamata na kuwapa
adhabu kwa mujibu wa
sheria zilizopo.

Kwa mujibu wa Sengati,
moja ya adhabu ambayo
wanatakiwa kutoa ni na ku-
hakikisha wanapanda miti
kufidia hasara waliyosaba-
bisha ili iwe fundisho kwa
watu wengine.

Katika hatua nyingine
Mkuu huyo wa Mkoa ame-
ziagiza halmashauri zote
kuhakikisha zinakuwa na
mpango wa matumizi bora
ya ardhi kwa ajili ya kuon-
doa migogoro ya wakulima
na wafugaji katika mkoa
huo.

Alisema ni lazima mae-
neo ya kilimo na yale ya
malisho ya mifugo yaju-
likane, ili kudhibiti kuin-
giliana  kunakosababisha
migogoro.
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Siku ya Makazi
Duniani inatubebesha
uhalisia wa maboresho
yva tunakoishi

Na Sabato Kasika

I wiki iliyopita tu, ku-

likuwapo maadhim-

isho ya Siku la Wazee

Duniani. Inawezeka-
na ukachukuliwa kuwa jambo
la kawaida, hasa kwa wasio na
umri huo na si mashuhuda ka-
mili kuhusu kinachowajiri.

Hata hivyo bado kunadai
jibu kwa swali Mzee ni nani?
Inawezekana ikawa jambo lisi-
lohitaji ufafanuzi, kwani kila
mmoja anaelewa fika, kwamba
kila mmoja kama asipoush-
uhudia kushoto, basi uko kulia
ndani ya jamii anayoishi kwa
kutumia uzoefu.

Kwa tafsiri ya kifafanuzi, uzee
na kuzeeka ni hatua ya mwisho
ya makuzi ya binadamu, am-
bayo mchakato wake unaanzia
utoto, ikifuatiwa na ujana. Sifa
kuu ya mzee hasa kiafya, huwa
anapungukiwa nguvu za kufan-
ya kazi, kulinganisha na aliko-
toka ujanani.

Hata hivyo, katika sura ya pili
jamii ya hao wasio na nguvu
mwilini, upeo na busara zao ki-
fikra ziko juu zaidi, katika ngazi
kuu.

Mtu anapofikia hatua hiyo
ya umri mkubwa, uwezo wa
kumudu gharama za maisha
unapungua. Hapo inahusu pia
kugharamia afya, hivyo kubaki
kuwa wa kusaidiwa na watoto
familia na jamii kwa ujumla.

Nchini, hadi sasa mamlaka
za kiutawala zimeshaliona
hilo kwa waliofikisha umri wa
miaka 60 na zaidi, wanapaswa
kisheria kupata huduma za
afya bila ya malipo katika vi-
tuo vyote vya afya vya serikali,
ili kuwawezesha kuendelee
kutetea afya zao.

Hiyo ni kwa mujibu wa Sera
ya Taifa ya Wazee ya Mwaka
2003, inayoelezea kwa kina
sababu za kuwapo kwake ku-
tokana na uzoefu wa mazin-
gira, kusimamia mwongozo wa
utoaji huduma za afya.

Simulizi kuu za
aliyepona Saratani Titi
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Hadhi va mzee na haki kuu
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Baadhi ya wazee walioshikilia bango lenye ujumbe kupinga unyanyasaji dhidi yao, kwenye maan-
damano ya hafla inayowahusu Kariakoo, mjini Unguja. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Sera ya Taifa ya Wazee ina-
watambua kuwa rasilimali
muhimu katika maendeleo ya
taifa, kwa kuwashirikisha ka-
tika uamuzi muhimu unaowa-
husu kwa ujumla wao.

Suala la kushirikisha jamii
hiyo katika uzalishaji mali, ku-
fikia hatua ya kuondoa umaski-
ni miongoni mwao na kubore-
sha huduma zinazotolewa kwa
wazee, kutoa ulinzi wa kisheria
katika sura ya wao ni kundi
maalum.

Vilevile, sera inalenga ku-
waelimisha vijana  kuhusu
masuala ya uzee na kuzeeka na
kuwajengea uwezo wa kufanya
maandalizi ya maisha kuelekea

p—
-/

Mzee Nassor Salum Hamad, mkazi wa Dunga Kiembeni, Unguja.
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uzeeni, kwa kuwa kila mmoja
ni mzee mtarajiwa, pindi ataka-
pojaliwa kufikia umri huo.

Ndani ya Sera ya Taifa ya
Wazee, serikali inaweka wazi
kuwatambua kwamba ni rasili-
mali na hazina kubwa kwa ajili
ya maendeleo ya nchi.

Aidha, inaitaja nchi kuwa
kielelezo tosha cha mchango
mkubwa wa wazee walioutoa
katika nyanja kama za kisiasa,
kiuchumi, kijamii na kiutama-
duni.

Ni miogoni mwa sababu zina-
zohalalisha kutambuliwa kwao,
hata ukazaa kuwapo kwa sera
hiyo, ili wazee waendelee ku-
pata huduma za afya bure kwe-
nye vituo vya afya vya serikali.

Ingawa kuna changamoto
mbalimbali katika utoaji hu-
duma za afya kwa wazee, ni
vyema kukiri uwapo wa juhudi
zilizofanyika zikiwamo kuwapa
vitambulisho vinavyowawez-
esha kupata huduma hizo bure.

Ndani ya hayo yaliyo chanya,
kuna viashiria vya sehemu ya
upungufu kama kukosekana
dawa katika vituo vya afya,
huku wakielekezwa na baadhi
ya wahudumu wa afya kuwa
wakanunue katika duka za
dawa.

Mtazamo na mkakati ulioko
kiserikali, ni kuongeza idadi ya
wazee waliopatiwa vitambul-
isho vya kuwawezesha kupata
matibabu bure, kutoka wazee
213,025 katika miaka mitano ili-
yopita hadi 1,042,403.

Pia, kunatajwa mengine
kama vile kuongeza makazi
yanayomilikiwa na serikali
kufikia 16 na kuimarisha upa-
tikanaji huduma za afya kwa
wazee hao.
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MAZINGIRA

Na Mwandishi Wetu

WEZI Desemba ya

mwaka 1985, Baraza

Kuu la Umoja wa

Mataifa, liliazimia kila
Jumatatu ya kwanza ya mwezi Ok-
toba ya mwaka, itakuwa maalum
kwa ajili ya kuadhimisha masu-
ala ya makazi, ikibatizwa “Siku ya
Makazi Duniani.”

Ni nchi wanachama wa umoja
huo chini ya utaratibu wa Shirika
la Makazi Duniani (UN-HABITAT),
zinaaadhimisha kwa njia mbalim-
bali, ikiwamo kutafakatri hali ya
makazi katika nchi na matatizo
yake, kisha inapangwa mikakati
ya kukabiliana na changamoto
hizo.

Kila inapofika tarehe 5, mwezi
Oktoba, Tanzania inajumuika
kimataifa kuadhimisha Siku ya
Makazi Duniani, yanayotoa fursa
kwa kila taifa na wadau wengine
wa makazi kutafakari nafasi zao
wanavyoshiriki kuboresha hali ya
makazi katika miji yao.

Tanzania inatajwa kubeba
wajibu wa maisha kijamii, ka-
tika mtazamo kuwa maeneo yake
mengi yanazidi kuongezeka uku-
panuka, hata kugeuka kuwa miji.

Siku ya Makazi Duniani inaon-
gozwa na kaulimbiu ya mwaka
husika, kutafakari kwa kina suala
husika, jambo linalotoa fursa na
mazingira wezeshi ya kutafuta
ufumbuzi kwa muda mfupi, pia
muda mrefu kwa suala husika
mwaka huo; Kaulimbiu ya mwaka
ni ‘Nyumba kwa wote, Miji bora
ya Baadaye.’

Nyumba ni sehemu muhimu ya
mahitaji ya msingi ya binadamu,
haki inayotambuliwa kitaifa na
kimataifa.

Pia, kuna matamko na mika-
taba inayotambua haki hizo za
msingi, ikijumuisha Tamko la Ul-
imwengu la Haki za Binadamu la
mwaka 1948 na 1966 na Tanzania
imeliridhia.

Sera ya Taifa ya Maendeleo
ya Makazi ya Mwaka 2000, pia
inatoa mwongozo unaoipa kip-
aumbele sekta ya nyumba, katika
kuwezesha upatikanaji nyumba
bora na za gharama nafuu kwa
wananchi wa vipato mbalimbali.

Nyumba inatajwa kuwa kig-
ezo kikuu cha kukuza uchumi
na udumishaji amani katika nchi
yoyote. Uwekezaji katika sekta
hiyo unachangia moja kwa moja
ukuaji wa mitaji, ajira, kipato, aki-
ba, kuimarisha afya na elimu.

Serikali zote duniani, kwa sasa
zinathamini mchango wa sekta
ya nyumba katika ukuzaji uchumi
na kichocheo katika kudumisha
wa amani, hivyo inatoa udhahiri
kwamba hakuna nchi inayoende-
lea, pasipo kutoa kipaumbele ka-
tika sekta ya nyumba.

Ukuaji wa sekta hiyo unatajwa
kuchangiwa na uwekezaji unao-
fanywa na serikali kwa kushiriki-
ana na sekta binafsi.

MAGEUZI NCHINI

Pamoja na sekta hiyo kukua
taratibu, kunaelezwa kuna jiti-
hada zinazofanywa na serikali
kuhakikisha kuwa sekta hiyo
inakuzwa nchini, mathalan mi-
aka mingi ya kuwapo Shirika la
Nyumba la Taifa (NHC), Benki

WAZIRI

LUKUVI:

Siku ya Makazi Duniani inatubebesha
uhalisia wa maboresho va tunakoishi

Mkurugenzi wa Idara ya Umiliki wa Mamlaka ya Majengo, Bartazari Kimangano (wa tatu kushoto), akiongoza msafara wa wakuu wa
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, kukagua baadhi ya nyumba za umma, Bunju, Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

ya Nyumba (iliyofungwa), Mfuko
wa Mikopo ya Nyumba kwa wa-
tumishi wa serikali na kuanzishwa
Kampuni ya Watumishi Housing
(WHCQ).

Aidha, juhudi nyinginezo ni

ktungwa sheria kadhaa kama vile
ya Mikopo ya Nyumba; Sheria ya
Miliki ya ya Jengo ya Mwaka 2008,
sambamba na miradi na mifuko
inayowezesha maendeleo ya sekta
ya nyumba kama vile Mradi wa

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Wiliam
Lukuvi. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Mikopo ya Nyumba na Mfuko wa
Mikopo Midogo ya Nyumba.

Kupitia Mradi wa Mikopo ya
Nyumba, ulio chini ya mradi wa
benki na taasisi za fedha, zime-
kuwa zikipatiwa mitaji jili ya kutoa
mikopo ya nyumba kupitia asasi
ya Tanzania Mortagage Refinance
Company (TMRC).

Hivyo, inaimarisha upatikanaji
mikopo ya ujenzi au ununuzi wa
nyumba na katika kukabiliana
na changamoto zilizopo, kwenye
sekta ya nyumba na kuwezesha
mazingira ya upatikanaji wake
kwa gharama nafuu.

SEKTA INAKOELEKEA

Kimsingi, kuna hatua mbal-
imbali za kuandaa sera mpya ya
nyumba, inayotoa dira ya uende-
lezaji sekta hiyo nchini, ikiwamo
kubuni mbinu mbalimbali zina-
zowawezesha wananchi wa kipato
cha chini kupata nyumba bora.

Aidha, Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais
(TAMISEMI), inaahidi kuendelea
kutekeleza miradi ya urasimishaji
nchini, kwa kutambua miliki kwa
hatua, ili kuyaweka maeneo yenye
makazi holela, yanapata huduma
za kiuchumi na kijamii, kupitia
mpango shirikishi.

“Miradi hii itaendelea katika
miji mbalimbali nchini kwa len-
go la kuboresha hali ya maisha
ya makazi husika na kupunguza
umaskini,” anaeleza Waziri mwe-
nye dhamana na Ardhi, William
Lukuvi na anaendelea:“Faida ny-
ingine ni pamoja na kuongeza
usalama wa miliki kwa kutoa hati
miliki za ardhi,”

Katika salamu zake za Siku ya
Makazi Duniani, Lukuvi anasema,
Wizara ya Ardhi iko katika maan-
dalizi ya kufanya sensa ya nyum-
ba, kutambua idadi kamili ya ny-
umba na kusaidia kubaini uhaba
na hali ya nyumba.

Anasisitiza kuwa, matokeo ya
sensa hiyo yatasaidia kuandaa mi-
pango mikakati ya maendeleo ya
nyumba na katika kinachooneka
kuzingatia umuhimu wa nyumba
kwa kila mwananchi.

Waziri Lukuvi, aliziagiza ofisi za
ardhi za mikoa yote na mamlaka
za upangaji, kusimamia kikamilifu
utambuzi , upangaji, upimaji na
miliki ya makazi kwa kufuata she-
ria, kanuni, taratibu na miongozo
iliyotolewa, ili kila mwananchi
mwenye kiwanja na nyumba ka-
tika sehemu zinazokubalika kishe-
ria, aweze kumilikishwa.

Aidha, anazitaka halmashauri
zote kuwapatia waendelezaji mi-
liki huduma watakazohitaji, kama
vile kuanisha maeneo yanayofaa,
ipewe mipango ya uendelezaji
miji, upimaji viwanja, kuweka mi-
undombinu.

Kwa mujibu wa waziri, hal-
mashauri pia zinapaswa kutoa
hatimiliki za ardhi na vibali vya
ujenzi kwa wakati na kukagua
utekelezaji miradi ya ujenzi.

Waziri wa Ardhi Nyumba na
Maendeleo ya Makazi William
Lukuvi,katika hitimisho la salamu
zake za Siku ya Makazi Duniani,
anawataka wananchi kuitumia
siku hiyo kutafakari mada mbal-
imbali na kuzijadili kwa kina, kuo-
na namna chachu ya mabadiliko
chanya katika masuala ya sekta ya
maendeleo ya nyumba nchini.
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MAPINDUZI HOSPITALINI OCEAN ROAD

Simulizi kuu za aliyepona Saratani Titi

« Mapya; tiba bila upasuaji, kwa mwaka 100
« Mkurugenzi: Wataalamu wananolewa China
« Mafanikio juu, kikwazo ni mitandao ya jamii

Na Mary Geofrey

‘ KUISHI miaka 18 nikiwa
mwenye saratani ya titi siyo
jambo rahisi hata kidogo. Ni
Mungu aliyenisaidia na nafsi

yangu kukubaliana na majibu ya

daktari,” anaanza kusimulia Halima

Mwaipopo, aliyetibiwa na kupona

Saratani.

Anasimulia uzoefu wake, kuku-
tana na unyanyapaa kupindukia ku-
toka kwa wanaomzunguka, familia,
ndugu, jamaa na marafiki, akisim-
ulia:

“Walikuwa wakija kuniona, wa-
nasema ‘mhhh huyu basi tena,
hawezi kupona, hakuna aliyeugua
Saratani akapona huku ni kifo tu! Na
wakati mwingine walikuwa wakiya-
zungumza mbele yangu™” anasim-
ulia Halima.

Anaeleza kilichompa ujasiri al-
ieklekea imani yake zaidi kwa Mun-
gu, huku akiwawasilikiza na kufuata
ushauri wao madaktari waliomtibu.

“Ugumu ukaja wakati natakiwa
kukatwa ziwa, kila mtu alinishauri
usiende kwanza, subiri huo ni ua-
muzi mgumu, huwezi kupona tena.

Niliziba masikio, nikabaki kusikiliza

tu nini anachonieleza daktari wan-

gu,” anasimulia Halima mama wa
watoto watatu.

Anaeleza wakati anapitia changa-
moto ya ugonjwa alikuwa na mtoto
wa miaka minne aliyemtegemea
kwa mengi na akalazimika kukaa
naye mbali, ili ashughulikie kwanza
afya yake.

“Niliondoka na kuacha familia
yangu pamoja na mwanangu mdo-
go kuja Dar es Salaam, kufuata mat-
ibabu, wakati ambao sikuwa na mtu
wa kunifariji zaidi ya kujifariji mwe-
nyewe kuwa nitapona.

“Jambo lililonishtua moyo wangu
na kuniondolea ujasiri kwa muda,
ni baada ya chumba nilichokuwa
nimelazwa kufanyiwa upasuaji ku-
kuta wenzangu wawili wamefariki
dunia. Niliumia sana, lakini sikuwa
na namna zaidi ya kuendelea kujipa
moyo hata kama nikifa ni kwa map-
enzi ya Mungu,” anasimulia.

Anafafanua kwa sasa mtoto wake
ni mtu mzima anayefanya kazi, il-
hali naye anaendelea kuhudhuria
kliniki katika Taasisi ya Saratani
Ocean Road, licha ya kupona, ili
isimrudie tena.

MAGEUZI OCEAN ROAD
“Tunashukuru Mungu Ocean
Road ya sasa si kama ile ya zamani.
Tulikuwa tunapiga ‘kwata’(kusubiri)
hapa, asubuhi hadi jioni bado mtu
hujapata matibabu, Lakini nilivu-
milia.

“Leo hii vipImo vya uchunguzi
ni vya kisasa, dawa za kutosha kwa
kweli inatia sana faraja kwa sisi
wagonjwa,” anafafanua Halima,
akidokeza mageuzi yaliyoko katika
miaka mitano iliyopita.

Sasa anajigamba: “Mimi ni shujaa,
mimi ni Malkia wa nguvu, ninaweza
kuwa sehemu ya kuelimisha jamii,
nimeweza kupona saratani na sasa
ni mzima nina nguvu, nina furaha
na amani tele.”

Mashujaa (wanawake waliotibiwa na kupona saratani ya matiti) na wanaoendelea na matibabu
dhidi ya saratani, wakiongozwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Saratani Ocean Road (ORCI)
Dk. Julius Mwaiselage na Mkurugenzi wa Huduma za Kinga wa ORCI, Dk. Crispin Kahesa (mwevye tai
nyekundu ) wakishiriki kuinua mkono, ishara ya kuishinda.

KUGUNDULIWA TATIZO

Halima, mkazi wa Masasi, mkoa-
ni Mtwara, alibaini kuwa na sara-
tani ya matiti mwaka 2002, baada
ya kujichunguza baada ya kubaini
tatizo hilo kutokana na uchunguzi
aliyofanya kwa njia ya kupapasa
maziwa yake.

Hiyo ni baada ya kusikia maele-
kezo ya kitaalamu redioni, huku
akifafanua mwanzo wake: “Nikiwa
nyumbani, nilifungulia redio ni-
kakuta kipindi kipo katikati, lakini
daktari alieleza namna ya kupima
na kujigundua mwenyewe kama
una saratani ya matiti, kupapasa
maziwa yako ukiwa umelala chali.”

Anasema, aliendelea kusikiliza
kwa makini maelezo ya daktari
aliyetaja kwa jina la Dk. Ngoma (ali-
yekuwapo Ocean Road) na alianza
kujichunguza kama alivyoeleke-
zwa, ndipo aligundua titi lake la
kulia ana uvimbe.

“Katika ziwa la kushoto hakuku-
wa na kitu nilichotilia shaka, lakini
nilipohamia ziwa la kulia, nilipoli-
papasa nilihisi lilikuwa na kiu-
vimbe.

“Sikuwa nahisi maumivu yoy-
ote, nilipokwenda kulala usiku,
nilijikagua tena, ziwa la kushoto li-
likuwa sawa ila la kulia nilikuta kile
‘kiuvimbe’ bado kipo,” anasimulia
namna alivyoanza kujiuliza uhalali
wa uvimbe huo kiafya, safari ikire-
jea somo la Dk. Ngoma na siku iliyo-
fuata alienda hospitali kwa ajili ya
uchunguzi.

“Nilikwenda Hospitali ya wilaya,
walinikagua na kusema ni uvimbe
wa kawaida, sikukubaliana nao.
Nilipotoka hapo nilienda tena Hos-
pitali ya Ndanda, nilikutana na
daktari (kwa sasa ni marehemu),
aliniuliza swali, kwanini nafikiri
‘kauvimbe kale’ ni saratani. Nilimu-
eleza kwa sababu nilimsikiliza dak-
tari kwenye radio.

“Kwa hiyo, nataka nihakikishe
afya yangu, kama ni wa kawaida au
saratani, ikigundulika ni saratani

basi utolewe mapema,” anasimulia
kwa kina,” Halima anaeleza.

Mama hiyo anafafanua, daktari
alichukua sampuli ya kinyama, il-
iyosafirishwa kwenda Hospitali ya
Rufani ya Kanda KCMC, na Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH) na
katika hospitali moja nchini Uje-
rumani.

Halima anasema, wakati anasu-
biri majibu ya vipimo baada ya
kuchukuliwa sampuli, titi lake lil-
ianza kuvimba katika namna inay-
ofanana na maelezo ya daktari ra-
dioni, kuhusu dalili ya saratani.

“Majibu ya sampuli iliyopelekwa
Muhimbili na Ujerumani yaliwahi
kurudi, nilipigiwa simu niende kuy-
achukua. Nilijipa moyo maana nili-
kuwa na watoto wadogo, nawalea
mwenyewe, kwa sababu nilishaten-
gana na mume wangu kabla hata ya
kuanza kugundua tatizo.

“Kwa hiyo, sikutaka kukata
tamaa, kila nilipowaangalia wa-
nangu kama mama nilihisi roho
inaniuma. Nilienda hospitali ni-
kiwa nimembeba mwanangu wa
mwisho, wakati ule alikuwa na
miaka minne,” anasimulia mkasa

ulivyo.

Anasema alipokutana na daktari,
alisita kumpatia majibu ya vipimo
vyake, wakati ule walikuwa wana-
taka ndugu wa karibu wa mgonjwa,
apatiwe majibu kwa niaba yake.

“Nilivaa ujasiri, niliwaambia pale
hospitalini, mimi ndiye mgonjwa
wanieleze, maana hata kama atak-
wenda ndugu yangu, hataweza
kunisaidia kwa lolote isipokuwa
mimi.

“Walinielewa wakanipa majibu
yangu kwamba nina saratani, na-
takiwa kwenda Ocean Road, Dar
es Salaam kwa matibabu zaidi. Kwa
kweli, binadamu kupokea tatizo
ni changamoto, lakini binafsi nil-
ilipokea,” anaendeleza simulizi.

KILICHOJIRI OCEAN ROAD

Anasimulia kwamba, alisafiri
hadi jijiini Dar es Salaam, alikofika
Ocean Road na kukutana na Dk.
Ngoma mwenyewe, aliyemueleza
anatakiwa kufanyiwa matibabu
aina mbili, mionzi inayofanyika
hospitalini hapo na kukatwa ziwa,
huduma inayopatikana katika Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH).

Halima Mwaipopo, shujaa aliyeishinda kansa.

Halima anasema, alilazimika
kuieleza ofisi yake aliyokuwa aki-
fanyia kazi, ambayo walimsaidia
fedha za matibabu, safari na chaku-
la wakati wote akiwa kwenye mat-
ibabu, hali iliyomtia moyo wa ku-
jaliwa.

MAGUMU ALIYOYAKUTA

Mama huyo ana simulisi ya ugu-
mu wa kwanza kisakolojia ni pale
Muhimbili, ni katika wodi aliyola-
zwa, kinamama wenzake wawili
waliofanyiwa upasuaji saratani ya
titi, walifariki dunia.

“Ndugu zangu nilioambatana
nao siku ile, nao walishtuka, waka-
niuliza itakuwaje?... Siku ya upasuaji
ilipowadia, waligoma kuondoka,
walikuwa wanalia,” anaeleza.

Halima, anaeleza ni kwamba dak-
tari mhusika alilazimika kutumia
mbinu ya kuwaondoa, akiwaeleza
upasuaji utafanyika saa tisa jioni na
walipokubali kuondoka, alichuku-
liwa na kupelekwa chumba cha
upasuaji kuhudumiwa, akikumbuka
ilikuwa mwezi Desemba, mwaka
2002.

Anasema, alihudumiwa huku
hospitalini hapo kulikuwapo mgo-
mo wa madaktari na anaeleza kum-
shukuru Mungu, ukiwa upasuaji we-
nye mafanikio.

Halima anasema, ndugu zake wal-
iporudi mchana, walidhani bado
hajaingizwa chumba cha upasuaji,
kumbe la hasha, tayari alishafanyi-
wa upasuaji na kurudishwa wodini.

“Fahamu zilikuwa zimeshaniru-
dia, nilikuwa nawaita majina,
walipoambiwa nimeshafanyiwa
upasuaji kuondoa titi kwa mafani-
kio, ghafla walianza tena kulia.

“Walilia mno, niliwauliza kuna
msiba? Basi, manesi ilibidi wawatoe,
wasinisumbue. Niliwasihi wasilie

tena, nimeshafanyiwa upasuaji,
niko salama kabisa,” anasimulia.
Huku akitoa tabasamu.
USHAWISHI KUTOROKA
Halima anasema, hatimaye
aliruhusiwa  kutoka  hospitalini

Muhimbili na akarudishwa Ocean
Road kwenda kuanza tiba ya mi-
onzi (radiotherapy) na ile ya kemia
(chemotherapy), mwaka 2003.
Hapo ndipo alipokutana na ushawi-
shi akatoroka tiba.

Anasema wakati anatabitiwa,
ndugu na jamaa zake walimtamkia
hatoweza kupona, kwa sababu ya
madai hasi yaliyopo kuhusu sarata-
ni, akiwa na simulizi: “Wengine wa-
linishawishi niachane na matibabu
ya hospitali, niende kwa waganga
wa kienyeji kwamba nimerogwa,
lakini sikukubaliana nao.

“Niliendelea kufuatilia maelekezo
ya daktari, nile nini, nifanye nini,
mwenyewe niliamua kupunguza

Endelea Uk. 14
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MAZINGIRA

la joto, moto, kujaa hewa chafu
«Barafu mlimani inayeyuka, bahari inajaa

Na Michael Eneza

OTO usio na kiwango

cha mfano inaende-

lea katika maeneo

mbalimbali duniani,
hasa katika jimbo la California
nchini Marekani; ukanda wa Sibe-
ria nchini Russia; misitu ya Brazil;
ukanda mpana Mashariki ya Aus-
tralia na kwingineko.

Inatajwa tayari imeshaleta utata
mpya kuhusu kasi ya madhara ya
uzalishaji hewa chafu ya ukaa au
kitaalamu ‘carbon dioxide.

Wakati mkakati wa jadi kuhusu
suala hilo ni hewa ya ukaa in-
ayozalishwa viwandani au katika
matumizi ya vyombo vya usafiri,
sasa kuna ya ziada. Hapo kunata-
jwa kuungua misitu na kuyeyuka
barafu, kunatajwa kunaleta hatari
ya madhara ya haraka?

Mtu akiangalia kinachosemwa
na wataalamu katika taarifa za
taasisi tofauti za utafiti zinazotumi-
wa na wachambuzi wa habari hasa
za mazingira kwa mashirika tofau-
ti ya habari, bado hakuna mtiririko
mmoja wa tafsiri ya hali hiyo.

Kinachoonekana kwa mfua-
tiliaji asiyeshiriki katika hisia za
kitaaluma zinazotangulizwa,
wataalamu wanafanya kila juhudi
kuendeleza mikakati ya kisayansi
na kisera waliyozoea au inayota-
wala mwelekeo uitwao ‘conven-
tion” (makubaliano) katika, tofauti
ya mataifa yaliyopo. Mojawapo ni
kuwapo ‘nishati endelevu’ hadi ifi-
kapo mwaka 2030.

HEWA CHAFU

Baadhi ya tafiti zinaonyesha
kujikanganya au kujipinga ze-
nyewe, kwani jitihada ya kipele-
lezi au kitafiti inayotajwa mwanzo
na nyenzo zinazotumiwa, kwa
mfano kuandaa vielelezo wima

Tukio la moto nchini Marekani

vya mwenendo wa mabadiliko
ya uzalishaji hewa chafu kuanzia
mwaka 1000 hadi sasa.

Ziko aina tatu za hewa zinazo-
fuatiliwa zaidi, yaani hewa za ‘car-
bon dioxide’, methane na nitrous
oxide, licha ya kuwa na umuhimu
mkubwa wa kuifunika dunia kwa
mvuke wa joto unaozuia mionzi
hatarishi ya jua, isiifikie dunia.

Hapo zinaweka ukanda wa ku-
fyonza nguvu za mionzi ya aina
tofauti na kupitisha kidogo huku
kilichobaki na sehemu ya joto la
dunia, hurushwa na kurudi katika
anga za juu.

Jarida moja la nchini Marekani,
linamnukuu mwanasayansi Peter
Tans, anayeeleza kujali kinacho-
tokea hivi sasa, ingawa anaamini
tofauti kati ya dunia iliyofunikwa
na barafu na hali ya sasa nyuzi joto
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kidogo ya ziada.

Hapo ndipo kunazuka mdahalo
usioisha wa wanasayansi duniani
na hasa nchini Marekani, baadhi
wakidai hakuna ongezeko la jumla
la joto duniani, kwani anga za juu
zinapopokea joto la ardhini na
kupitia mchakato wa kujipunguza
yenyewe.

Pia, kuna wanasayansi wa-
naolikataa hilo, wakisema kuna
ongezeko a kiwango cha joto kwa
kasi kubwa.

MATUKIO MOTO

Wapo wanaounganisha na ku-
wepo matukio ya moto, ni zao la
joto linalojenga mazingira chanya
ya kuibuka moto, hali inayojidhiri-
sha zaidi katika nchi kama Mare-
kani na Brazil, vivyo hivyo kuna
wengi wanaobakiwa na maswali

yasiyo na majibu katika hilo .
Yapo maeneo ya kisayansi ya-

nayozidisha ubishi huo, mfano

kwa kiwango gani cha moto nchini

Marekani, umesababishwa na
kuongezeka joto, au ni watu kuan-
zisha moto ya hapa na pale.

Rais Donald Trump, katika fal-
safa yake kisayansi inayoungana
na siasa za chama chake, Repub-
lican, alikataa dhana hiyo katika
mdahalo na mshindani wake Joe
Biden, wa chama cha Democratic.

Kwa mujibu wa Rais Trump,
shida ya kuibuka moto kia mara
ni udhibiti mdogo kutoka jimboni
California, kunakoshikiliwa na
wapinzani wa Democratic.

Ushindani wa jumla wa Rais
Trump katika utawala wake dhidi
ya wataalamu mazingira, ambao
kwa asilimia wanaegemea chama

cha Democratic, ni haja ya ku-
wapo mizania sahihi ya uwezo wa
kunyonya joto na kasi ya kulitupa
angani.

WANAMAZINGIRA

Wanamazingira  wanapigania
hoja ya kuhakikisha kunapungu-
zwa ‘shughuli za binadamu’ zina-
zosababisha uharibifu mazingira
na hasa viwanda kutumia makaa
ya mawe, mafuta ya petroli, dizeli
au mafuta mazito (machafu) na
miaka ya karibuni, kuna kampeni
dhidi ya matumizi ya plastiki.

Hadi sasa kuna tetesi za kuwapo
kampuni inayounda teknolojia ya
kuzungusha upya plastiki, ziwe
inaharibika ardhini isidumu muda
wote, hivyo kuondoa uharibifu
wake mkubwa wa mazingira.

Rais Trump na wafuasi wake
kama Rais Jair Bolsonaro wa Bra-
zil, wanatanguliza kwanza ulazima
wa viwanda, wakipuuza dhana ya
kuongezeka nyuzi joto na kuwapo
moto.

Watafiti maeneo ya barafu ka-
tika duniani, wana ushuhuda wao
kuhusu namna mabonge ya bara-
fu yanavyoyeyuka kwa haraka na
hakuna utafiti wa kuunganisha
mzizi wa viashiria hivyo.

Mtazamo wa sasa unaonyesha
namna milima ya barafu itayeyuka
kabisa hadi hadi kufika mwisho
wa karne iliyoko’ilhali hakuna
uchambuzi wa kina kimazingira
unaohusiana na kuongezeka nyuzi
joto duniani, ukijidhihirisha kupi-
tia matukio kama vimbunga na
mafuriko.

Mtazamo huo, ndio unatawala
katika siasa za ughaibuni na husu-
san nchini Marekani, hata ushuhu-
da wa kinachoendelea katika mi-
jadala ya televisheni, wagombea
urais wa Marekani wanavyosutana
na kuitana majina ya kashfa.

Ni mkanganyiko wa imani ka-
tika jamii ya Marekani, kwani
mzozo huo unaonekana pia katika
kutafsiri janga la Covid-19, matha-
lan kundi la Rais Trump, linaona
ni la kupita na wanaona la msingi
ni uchumi ufunguliwe, kila mtu
achukue tahadhari anazopenda.

Waliobaki wanasema si suala la
kila mtu kuchagua, kwani kutom-
jali mtu mmoja mmoja ni janga
kwa wengine.

Inatoka Uk. 13

kula nyama nyekundu maana nili-
shasikia nyama nyekundu zenye
mafuta mafuta, niliamua kula sam-
aki, kunde, mboga za majani, huku
nikiendelea kumuomba Mungu
anisaidie watoto wangu wakue,
maana najua kifo tumeumbiwa
binadamu.”

MATIBABU NCHINI

Mkurugenzi wa Huduma za
Kinga wa ORCI, Dk. Crispin Kahe-
sa, anasema takwimu za taasisi ya
Globalcan mwaka 2018, inakadiria
wastani wagonjwa 42,060 wa sara-
tani wanagundulika kila mwaka
nchini, Tanzania, kati yao asilimia
7.2 ni matiti.

Anasema nchini takwimu zi-
naonyesha kuwa, mwaka 2018

wagonjwa wa saratani waliohud-
huria hospitali ni zaidi ya 12,215
kati ya 42,060 wanaokadiriwa ku-
wapo. Pia, takwimu zinabainisha
kinamama wanaougua saratani
ya matiti, jumla yao ni asilimia 16
ya wagonjwa wote, huku Dk. Ka-
hesa akisistiza takwimu zaonyesha
saratani hiyo ya matiti ni tatizo
kubwa inayoshika nafasi ya tatu
kwa kuwa na idadi kubwa ya wag-
onjwa Kkitaifa, ikitanguliwa na ki-
zazi, pia tezidume.

Daktari huyo bingwa anasema,
wastani wa umri wa wanawake
wanaogundulika kuugua unashu-
ka, akiwa na takwimu za mwaka
2008/09, wanawake waliokutwa
wanaugua walianzia miaka 64 lak-
ini miaka 10 baadaye, 2019 walian-
zia miaka 56 na wapo hadi wenye

alivepona Saratani Titi

umri miaka 25.

Anasema takwimu hizo ni kia-
shiria cha hatari, kwamba saratani
sasa imeanza kushambulia hadi
wanawake wenye umri mdogo.

MAGEUZI MAKUBWA

Mkurugenzi Mtendaji wa Ocean
Road, Dk. Julius Mwaiselage,
anasema miaka 10, ilishika nafasi
ya nne kwa kuwa na idadi kubwa
ya wagonjwa nchini, ili hivi imeji-
wekea kuwa ya pili.

Anataja sababu mojwapo ni
wimbi la taarifa potofu, hasa ka-
tika mitandao ya kijamii, baadhi
ya wagonjwa wanashawishiwa
kukimbilia dawa za kienyeji, am-
bazo hazijatifatiwa kitaalamu, iki-
kadiriwa wanafikia asilimia 10 ya
wagonjwa wa saratani zote.

DK. Julius Mwaiselage, anasema
wagonjwa hao wengi huondoka
katika mtindo wa kutoroka wodi-
ni, akifafanua kuna wanaopoteza
maisha huko na wachache wa-
naorudi, huwa wameathirika kwa
kiwango cha juu.

MAGEUZI MAKUBWA
“Tunasisitiza wazingatie mat-
ibabu, hata wakienda huko, wa-
siache matibabu. Serikali inazidi
kuboresha huduma, sasa tunao
uwezo wa kuigundua mapema na
kuitibu pasipo kuondoa titi lote,
ikiwa mtu atagundulika mapema.
Anasema kila mwaka wanatibu
kwa upasuaji pasipo kuondoa titi
wastani wa wanawake 100, sawa
na asilimia 30 ya wagonjwa wote
wanaowatibu kwa mwaka.

“Hata wale waliofanyiwa upas-
uaji na kuondolewa katika titi lote
jitihada zinafanyika. Wataalamu
wetu wapo China wakijifunza jinsi
ya kufanya upasuaji wa kupandiki-
za matiti, walikuwa wawe wame-
shamaliza masomo yao na kurejea
nchini tayari kuanzisha huduma
hii, corona imetuchelewesha,”
anasisitiza.

Katika miaka ya karibuni, kume-
kuwapo mageuzi makubwa katika
Taasisi ya Saratani Ocean Road,
kwa kuwekewa vifaa vya kisasa,
maabara na majengo mengine
kuongezwa, pia wataalamu, hali
iliyofuta foleni na adha ambazo
mgonjwa Halima anazitaja ku-
kutana nazo, alipokuja mara ya
kwanza wastani wa miaka 18 iliyo-
pita.
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Mamilioni ya vitabu elimu yasambazwa

Na Renatha Msungu,

DODOMA
TABU vya kiada
1,175,300 vya shule za
sekondari na

21,179,652 vya shule
ya msingi, vimechapishwa na
kusambazwa kwenye maeneo
mbalimbali nchini.

Akizungumza juzi kwenye
Kongamano la Walimu lililofanyi-
ka jijini hapa, Katibu Mtendaji wa
Baraza la Taifa la Mitihani (NEC-
TA), Dk. Charles Msonde, alisema
hatua hiyo imepunguza uhaba
wa vitabu hivyo.

Dk. Msonde alisema serikali
ilitoa Sh. bilioni 67.5 ili kuchap-

ishwa na kusambazwa kwa vi-
tabu hivyo.

“Upatikanaji wa vitabu ume-
boresha elimu katika ngazi zote
za elimu na wanafunzi kumudu
masomo yao,” alisema.

Kwa upande wa wanafunzi
wenye uhitaji maalum, alisema
vimesambazwa vitabu vya kiada
31,602 kwa shule za msingi na
sekondari vitabu 5,100 na kufikia
uwiano wa kitabu kimoja kwa
mwanafunzi mmoja.

Dk. Msonde alisema serikali
imejitahidi kuboresha sekta ya
elimu kwa kujali shule mbalim-
bali ikiwamo kugawa vifaa vyote
kwa shule hizo. Pia alisema seri-
kali itaendelea kuimarisha maz-

ingira ya ufundishaji na ujifunzaji
kwa shule za msingi na sekond-
ari. Kwa mujibu wa Dk. Msonde,
takwimu zinaonyesha kwamba
walimu wamekuwa wakifanya
kazi kubwa katika maeneo mbal-
imbali hadi muda wa ziada wa
kazi. Naye Katibu wa Chama cha
Walimu Tanzania (CWT), Deus
Seif, alisema walimu watahakiki-
sha wanafanya kazi kwa bidii ili
kuinua sekta ya elimu.

Alisema walimu wana lengo
moja la kuhakikisha sekta ya
elimu inasonga mbele na si ku-
rudi nyuma ndio sababu walimu
wengi wanafanya kazi hadi muda
wa ziada.

“Tunajitahidi kuiboresha sekta

ya walimu ndiyo maana unaona
kila kukicha tunapambana ku-
hakikisha kazi zinafanyika kwa
bidii,” alisema.

Kadhalika, aliishukuru serikali
kwa kutoa ajira 13,000 za wal-
imu ambazo zitaongeza nguvu
kazi na kupunguza mzigo wa vi-
pindi kwa walimu shuleni.

“Pamoja na hizi ajira kuonge-
zwa, serikali isisite kuongeza wal-
imu wengine ili kusiwe na uhaba
wowote katika shule za mijini na
vijijini,” alisema.

Alisema walimu wamekuwa
na mikakati mbalimbali ya
kuboresha suala ufundishaji ili
wanafunzi waelewe masomo wa-
nayofundisha.

4
AL

I

Waendesha baiskeli walioshiriki matembezi ya kumuenzi Baba wa Taifa Mwalimu Julius Nyerere kutoka Dar es Salaam hadi Butiama waki-
fanya usafi kwenye mitaa mbalimbali ya Jiji la Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Ofisa masoko abaini shida kwa machinga wa Dodoma

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

OFISA Masoko wa Jiji la Dodo-
ma, James Yuna, amewataka wa-
fanyabiashara wadogo kuhakiki-
sha wanafanya usafi kwenye
maeneo wanayofanyia biashara
badala ya kusubiri kufanyiwa na
jiji.

Yuna aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akizungumza na wafan-
yabiashara hao wakati akikagua
maeneo wanayofanyia biashara.

Alisema baadhi ya wamachin-
ga wana tatizo la kutofanya usafi
kwenye maeneo yao hata kama
kuna faida ambayo wanaipata.

“Nimejionea mwenyewe baa-

dhi ya maeneo ambayo wamach-
inga wamekuwa wakifanya bi-
ashara zao, si rafiki kwa kufanya
shughuli zao kutokana na hali ya
mazingira kuwa hairidhishi kwa
kufanya biashara. Hata kusafisha
tu wenyewe ni mtihani kwao,”
alisema Yuna.

Pia aliwataka kutoa ushiriki-
ano kwa taasisi na watu binafsi
wanaojishughulisha na suala la
kuweka jiji katika hali ya usafi.

“Pamoja na taasisi hizo na
watu binafsi, ni wajibu wao
kufanya usafi huo pia wafanya-
biashara wana wajibu wa ku-
hakikisha kwenye maeneo wa-
nayofanyia biashara yanakuwa
safi kwa muda wote badala ya

kusubiri kufanyiwa,” alisema.

Pia aliwahimiza kuzingatia
maelekezo ya jiji kwa kuepuka
kufanya biashara kwenye mae-
neo yasiyo rasmi ili kutoathiriwa
biashara zao.

Alisema maelekezo hayo ni
pamoja na kutopanga biashara
zao kwenye maeneo ya barabara
ambazo muda wote zimekuwa
zikitumika kwa kupita vyombo
vya moto.

“Jiji halitakuwa tayari kuwao-
na baadhi yenu mkikiuka maele-
kezo mliyopewa ya kufanya
biashara zenu kwenye maeneo
ambayo ni hatarishi kwa upande
wa bidhaa zenu, wateja wenu
na hata nyinyi wenyewe, hivyo

ni muhimu mkaheshimu sheria,
kanuni kama inavyoelekeza,”
alisema.

Aidha, aliwataka wafanyabi-
ashara hao kushirikiana na jiji
wanaogundua kuna baadhi yao
wamekuwa  wakikiuka maele-
kezo kutoka ngazi husika,kama
vile wale wanaovamia maeneo
yaliyotengwa kwa ajili ya shu-
ghuli za kiserikali na kuweka
vibanda.

Katika hatua nyingine, Yuna
alisema kumekuwapo na baadhi
ya wafanyabiashara wanaow-
alaghai wenzao kwa kuwauzia
maeneo ambayo yako wazi huku
wakidai kuwa wana vibali halali

I
Malimao
yaadimika,
bei yake
haishikiki

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAFANYABIASHARA katika
masoko mbalimbali jijini Dodoma
wameeleza kuadimika kwa mali-
mao, hali ambayo imesababisha
bidhaa hiyo kupanda bei kutoka
Sh. 100 hadi Sh. 500 kwa limao
moja.

Aidha, kwa sasa wafanyabi-
ashara wananunua mfuko wa
kilo 100 kwa zaidi ya Sh. 250,000
huku upatikanaji wake ukiwa si
wa uhakika.

Mfanyabiashara katika soko
Haruni Iddy, alisema jana kuwa
kwa sasa bidhaa hiyo imekuwa
adimu kupatikana na kuwalazimu
kufuata nchi za nje kama vile
Sudan, Uganda na Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo.

Pia alisema kutokana na mvua
kunyesha kwa wingi nchini
mwaka huu, msimu wa pili wa
malimao haukuwapo hali ambayo
imesababisha kutokuwapo ka-
bisa nchini kwa bidhaa hiyo.

Vile vile, alisema kuwa hivi
sasa wamekuwa wakiuziwa
mfuko wa kilo 100 gunia moja
kwa zaidi ya Sh. 250,000 na upa-
tikanaji wake ni shida sana.

“Hivi sasa kupata limao ni
shida sana kama hapa unavyo
ona limao moja tunauza Sh. 500
wakati kipindi cha nyumba hata
ukiwa na Sh.100 unaweza kupata
fungu,” alisema.

“Zamani mtu ukimwambia
unafanya biashara ya malimao
anashangaa, lakini hivi sasa hata
ukipita barabarani umebaba
mzigo wa malimao watu wa-
nakuulizia bei tofauti na zamani.
Corona imepandisha sana hadhi
va limao,” aliongeza.

Alibainisha kuwa kuwa wakati
wa mlipuko wa virusi vya corona
nchini bidhaa kama vile malimao,
tangawizi pamoja na vitunguu
swaumu mahitaji yake yal-
iongezeka sokoni.

“Wakati wa corona tunashuk-
uru Mungu pamoja na mahitaji
kuwa juu, ulikuwa msimu wa
malimao pamoja na tangawizi.
Kama ingekuwa kama hivi sasa
hali ingekuwa mbaya sana kwani
malimao ni adimu sana,” alisema.

Hassan Chitembedya, mfan-
yabiasahra wa soko la ma-
hapa, alisema hivi sasa malimao
sokoni hayakai kutokana na ma-
hitaji kuwa juu.

Chitembedya alisema pia
malimao mengi yanasafirishwa
kwenda nje ya nchi kama vile
Kenya kama sehemu ya tiba
mbadala.

“Yaani sasa hivi sokoni limao
halikai kabisa, mimi nilikuwa na
mzigo lakini nimemaliza, mahitaji
yako juu sana hivi sasa kuliko
hata kipindi cha mlipuko wa
corona,” alisema.



16 Nipashe .o

HABARI MBEYA

90% wajengewa
uwezo kutambua
fursa Jiji la Mbeya

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

Mgombea aahidi kutengea
mifugo maeneo va malisho

Na Grance Mwakalinga,
MBARALI

ASILIMIA 90 ya vijana katika Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya, wame-
jengewa uwezo wa kutambua
fursa mbalimbali za kiuchumi na
kuzifanyia kazi ili kujikwamua na
umaskini, kwa kuamua kujihusisha
kwenye shughuli za kilimo biashara
na ujasirimali.

Ofisa ufuatiliaji kutoka Shirika
|a Starve for Helping Other People
(Shop) linalofadhiliwa na Shirika la
Foundation for Civil Society, Yu-
suph Simbaya, aliyasema hayo
jana wakati wa kikao cha kufanya
tathmini juu namna walivyolisaidia
kundi la vijana kushiriki kikamilifu
kuanzisha shughuli zinakazowasaidia
kuendesha maisha yao ya kila siku.

Alisema elimu ya kujitegemea,
ujasiriamali, kujitambua na uzalendo
imesaidia makundi mbalimbali ya
vijana mkoani Mbeya sasa kujikita
kwenye kutafuta ridhiki na sio kukaa
tena vijiweni.

Alisema vijana sasa wameshaji-
tambua wameanzisha biashara
mbalimbali za kuwaingizia kipato
ukilinganisha na ilivyokuwa awali
ambapo walikuwa tegemezi na
kujihusisha na vitendo vya uhalifu
ikiwamo wizi, uvutaji bangi na upo-
raji huku wengine waliomaliza vyuo
wakisubiri ajira kutoka serikalini.

“Kiwango hicho cha asilimia 90
kinatokana na utafiti tuliofanya
kwa kuwatembelea vijana ambao
tuliwapa mafunzo ya kujikwamua
Kiuchumi kwa kuwafikia zaidi ya
500, licha ya kuwapa elimu lakini tu-
[iwaunganisha na wadau mbalimbali
kutoka taasisi za kifedha na masoko,”
alisema Simbaya.

Aliongeza kuwa waliwasisitiza
vijana kuongeza nidhamu ya
matumizi ya fedha wanazozipata
kwa kuhakikisha wanapanga bajeti
zinazoainisha vipaumbele vyao ili
waweze kutimiza malengo na kuji-
letea maendeleo.

Miongoni mwa Vvijana walionufaika
na miradi ya shirika hilo, Shukrani
Jackson, alisema awali alikuwa hazi-
tambui fursa za kiuchumi katika eneo
lake, lakini kupitia mafunzo aliyoya-
pata alianzisha biashara ya duka na
UuZzaji wa mazao ambayo imesaidia
kumudu gharama za maisha.

Alisema awali alipokuwa chuoni
alidhani akimaliza atapata ajira,
lakini ilikuwa tofauti hali ambayo
ilimvunja moyo na kukata tama va
maisha lakini baada ya kupata elimu
ya kujitambua na ujasiriamali alimua
kuanzisha shughuli ambayo hadi
sasa inaendesha maisha yake.

Nuru Adam, alisema awali kabla ya
kupata elimu hiyo alikuwa akikaa ny-
umbani bila kujishughulisha na kitu
chochote kwa kudhani kuwa wazazi
ndio wanajukumu la kumhudumia
kwa kumpatia mahitaji yake yote.

Alisema wakati mwingine alitege-
mea msaada kutoka kwa mpenzi
wake ambaye hakuweza kutimiza
mahitaji yake yote, hali ambayo ili-
sababisha kuwa katika mahusiano na
wanaume wengi ili kukidhi mahitaji
yake.

GOMBEA ubunge
Jimbo la Mbara-
li mkoani Mbeya
kwa tiketi ya
Chama Cha Mapinduzi CCM,
Francis Mtega, amewaahidi wa-
nanchi kuwa endapo atapewa
ridhaa ya kupigiwa kura Ok-
toba 28 atahakikisha anatenga
maeneo ya malisho na majosho
kwa ajili ya mifugo lengo ni ku-
kabiliana na migogoro baina
ya wafugaji na wakulima.
Mtega aliyasema hayo kwe-
nye mkutano wa kampeni aki-
wa Kata ya Mapogoro, ambapo
alisema miongoni mwa mata-
tizo yanayowakabili wakazi wa

Jimbo la Mbarali ni mapigano
na migogoro kati ya wakulima
na wafugaji wakigombania
maeneo kwa ajili ya malisho na
shughuli za kilimo.

Pia aliwaambia wananchi
kuwa akipata ridhaa ya kuch-
aguliwa, atahakikisha anasima-
mia utoaji wa dawa za mifugo
kwa wafugaji, ili kusaidia kuka-
dhibiti na magonjwa mbalimba-
li hasa kwa wanaohamahama,
sambamba na kutatua tatizo la
uhaba wa watumishi kwenye
sekta ya kilimo na mifugo kwa
kuishauri serikali kuongeza
ajira.

“Wilaya yetu shughuli zake
kuu ni kilimo cha mpunga na
ufugaji, licha ya kubarikiwa
maeneo makubwa kwa ajili ya

kufanya shughuli hizo lakini
bado kuna matatizo ambayo ni
migogoro baina ya wakulima na
wafugaji ambapo kila mmoja
hutaka kutumia eneo la mwen-
zake kutokana na uoto uliopo
kuvutia, nikipata ridhaa ya ku-
waongoza Wanambarali mimi
mbunge nitahakikisha tatizo
hilo nalishughulikia kwa kuten-
ga maeneo maalum kwa ajili ya
malisho ya mifugo na kilimo,”
alisema Mtega.

Alisema atakaa na jamii za
wakulima na wafugaji kujua
njia sahihi ya kuainisha maeneo
yaliyosahihi kwa ajili ya ufugaji
ili kuhakikisha pasiwapo mwin-
giliano wowote kama ilivyo
sasa, ambapo huingiza mifugo
kwenye mashamba ya mpunga.

Kuhusu suala la elimu msingi
nasekondari, alisemaataandaa
utaratibu wa kushindanisha
viwango vya ufaulu kwa shule
ili kuleta motisha na kwamba
shule itakayofanya vizuri itape-
wa motisha ya fedha lengo
likiwa ni kuongeza ufanisi na
kiwango cha ufaulu kwa watoto
wilayani humo.

“Kiu yetu ni kuona Wilaya ya
Mbarali inafanya vizuri kwe-
nye matokeo ya mitihani sio tu
wilaya hii, bali mkoa wa Mbeya
kwa ujumla ikumbukwe awa-
li  ufaulu ulikuwa kwa asil-
imia 67,  lakini kutokana na
bidii za viongozi na wadau
mbalimbali mkoani humu, sasa
tumefikia asilimia 85,” alisema
Mtega.

Mgombea udiwani viti maalum Kata ya Mapogoro, Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali, Mariam Wakagunda, akiomba kura katika
mkutano wa kampeni uliofanyika wilayani humo juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Polisi wakamata bunduki, bastola, risasi

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA
JESHI la Polisi mkoani

Mbeya, limekamata silaha mbili
zisizokuwa na namba zilizoten-
genezwa kienyeji bunduki aina
ya Short Gun, bastola na risasi
kumi kutoka kwa washukiwa
wa uhalifu.

Walizikamata baada ya ku-
washukia watu wanne wal-
iokuwa kwenye pikipiki kuwa
huenda ni wahalifu, ambao
baada ya kuwaona askari wa-
likimbia na kuzitelekeza silaha
hizo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa kwa vyombo vya habari
na kusainiwa na Kamanda wa
Jeshi la Polisi, Ulrich Matei,

tukio hilo lilitokea Oktoba 5,
mwaka huu saa mbili usiku
katika barabara ya Mbeya-
Mafyeko wilayani Chunya.

Alisema polisi wakiwa doria
waliwatilia shaka watu wanne
waliokuwa kwenye pikipiki
ambao baada ya kuona gari la
Polisi walishuka na kutelekeza
pikipiki na begi dogo jeusi.

Aidha, katika upekuzi uli-
ofanyika katika begi hilo, wali-
kutwa bunduki mbili zilizoten-
genezwa kienyeji aina ya short
gun na pistol, panga mbili,
shoka moja iliyo na mpini na
tochi mbili.

“Jeshi la Polisi linaende-
lea na msako wa kuwatafuta
watuhumiwa hao na likifaniki-

wa kuwakamata watafikishwa
mahakamani kujibu tuhuma
za kumiliki silaha kinyume na
taratibu za nchi,” alisema Matei.
Katika hatua  nyingine,
Jeshi la Polisi limesema mtu
mmoja alipoteza maisha
baada ya kuungua moto mwili
mzima wakati akisafisha sham-
Sholongo Kata ya Swaya, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya.
Mtu huyo aliyefahamika kwa
jina la Hilda Kilela (66), mkazi
wa “Airport” ya zamani aliun-
gua moto Oktoba 5, mwaka
juu majira ya saa sita mcha-
na baada ya moto uliokuwa
ukisafisha shamba kumzingira.
Jeshi hilo pia liliwaeleza
waandishi wa habari kuwa lin-

amshikilia Getruda Sheka (40),
mkazi wa Kata ya Nzovwe kwa
tuhuma za kuingiza vitenge
doti 21 kutoka Malawi bila kuli-
pia ushuru ambapo Oktoba 6,
mwaka huu majira ya saa sita
usiku.

Kutokana na matukio hayo,
Kamanda Matei aliwaomba
wananchi kuendelea kutoa
taarifa wanapobaini uwapo wa
matukio yanayohatarisha us-
alama wa raia na mali zao.

Alisema jitihada za kufanya
misako, doria katika mae-
neo mbalimbali zinaendelea
kuzaa matunda wamepun-
guza matukio ya uhalifu, ajali
za barabarani na kukamata
watuhumiwa wa matukio ya
uhalifu.
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DK. Mwinyi aahidi kuboresha ulinzi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

GOMBEA  urais wa

Zanzibar kupitia

Chama Cha Map-

induzi (CCM), Dk.
Hussein Ali Mwinyi, amesema en-
dapo atapata ridhaa ya kuongoza
Zanzibar, ataimarisha ulinzi na
usalama katika sekta ya utalii ili
watalii wanaofika Zanzibar wawe
salama.

Aliyasema hayo juzi alipoku-
wa akizungumza na wawekezaji
wa sekta ya utalii ikiwa ni mwen-
delezo wa kampeni zake za kuku-
tana na makundi mbalimbali.

Dk. Mwinyi alisema Zanzibar
sasa iko salama na wananchi

wake wako salama, hivyo ali-
wahakikishia wawekezaji hao
usalama unaendelea kuimarika,
ili watalii waendelee kutembea
katika vivutio mbalimbali vya
Zanzibar.

Akizungumzia ucheleweshwaji
wa maombi ya upatikanaji wa
vibali vya kuishi pamoja na ufan-
yaji wa kazi, Dk. Mwinyi aliwa-
hakikishia wawekezaji hao kuon-
doa urasimu wa aina zote.

Sambamba na hayo, alisema
atahakikisha analisimamia suala
la rushwa, ili wawekezaji kufanya
kazi zao bila ya vikwazo.

“Naomba mniombee, nikich-
aguliwa kuwa rais wa Zanzibar,
nitahakikisha kila kitu kinakaa
sawa katika sekta hii ya utalii na

kuzitatua kero zinazowakabili,”
alisema.

Kwa upande wao, wawekezaji
hao walisema wamekuwa waki-
kabiliwa na vikwazo mbalimbali
ikiwamo kuchelewa kupatiwa
vibali vya uwekezaji na kumwom-
ba mgombea huyo endapo
atapata ridhaa, aliangalie
suala hilo. Katika hatua nyingine,
mgombea huyo alikutana na
viongozi wa madhehebu mbal-
imbali ya dini ya Kikristo ambao
walimweleza kuwapo kwa tatizo
la ubaguzi.

Akizungumza katika kikao hi-
cho, Askofu wa Kanisa la Katoliki,
Jimbo la Zanzibar, Augustine Sh-
ayo, alisema hawataki upendeleo
bali wanachokitaka haki itendeke

hasa wanapopeleka kesi katika
vyombo vya sheria.

“Matumaini yetu kwako kuwa
na uongozi wa haki hatusemi
kama tupendelewe, lakini tunata-
ka haki itendeke kwa watu wote,”
alisema Askofu Shayo ambaye ni
Mwenyekiti wa Baraza la Wakris-
to Zanzibar.

Naye Dk. Mwinyi alisema ka-
tika uongozi wake atahakikisha
anaondosha ubaguzi wa aina
yoyote na kutoa haki sawa kwa
wananchi wote.

“Kama upo ubaguzi hatupaswi
kuufumbia macho, nikiingia ma-
darakani nitahakikisha napam-
bana na suala hili kwani ni-
sipolifanyia kazi halitaondoka,”
alisema.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi (katikati), akisalimiana na viongozi mbalimbali katika Shule ya Sekondari ya Fujoni,
kabla ya kuweka jiwe la msingi katika ukumbi wa mitihani wa shule hiyo, Zanzibar jana. PICHA: OMPR - ZNZ

Balozi Iddi asifu wananchi uibuaji miradi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi,
amesema uamuzi wa jamii katika
baadhi ya maeneo kusimamia we-
nyewe miundombinu ya miradi
ya maendeleo ni jambo la msingi.

Amesema hatua hiyo inaak-
isi dhana nzima ya kupunguza
gharama sambamba na kuepuka
urasimu wa kucheleweshwa kwa
wakati iliyopangwa.

Balozi Iddi alitoa kauli baada
ya kuweka jiwe la msingi la ujenzi
wa ukumbi wa mitihani wa Shule
ya Fujoni Mkoa wa Kaskazini Un-
guja. Ujenzi huo umeibuliwa na

kugharamiwa na Mfuko wa Maen-

deleo ya Jamii (TASAF).

Alisema iko mifano mingi am-
bayo wananchi wamekuwa waki-
ishuhudia ya miradi wanayopewa
kuitekeleza wahandisi wa kigeni,
lakini matokeo yake huambatana
na gharama kubwa zinazoweza
kuepukwa na hatimaye kuibua
miradi mingine mipya inayoweza
kuwafaidisha wanajamii.

Baadhi ya wahandisi wa ki-
geni wanaokabidhiwa tenda za
ujenzi wa miradi ya kijamii, alise-
ma wanatabia ya ulaghai wakati
wanapohitaji malipo ya kazi hizo
na baadaye kuwa na sababu na
visingizio visivyoisha katika ku-
kamilisha miradi  wanayokabi-
dhiwa.

Balozi Iddi alisema tabia hiyo
mbaya wakati mwingine huzo-

rotesha kukamilika kwa wakati
miradi na hatimaye kusababisha
matatizo kwa wananchi, jambo
linalokwenda kinyume cha
mikataba iliyosainiwa kabla ya
kuanza.

Kutokana na uibuliwaji wa mi-
radi hiyo muhimu kwa ustawi wa
jamii, Balozi Iddi aliwataka wa-
nafunzi kujenga utamaduni wa
kutunza rasilimali wanazojenge-
wa ili zitumike na wanafunzi wa
sasa na vizazi vijavyo.

Alisema serikali inawajibika
kuwajengea mazingira bora wa-
toto ili kukidhi vigezo vyao vya
taaluma vinavyopaswa kwenda
kwa kasi ya sasa ya sayansi na
teknolojia.

Balozi Iddi aliitumia fursa hiyo
kwa kuwahimiza wananchi kush-

iriki kwenye uchaguzi mkuu kwa
amani na utulivu na kuwataka
wazazi na wazee kuwaasa watoto
wao kuepuka ushawishi wa baa-
dhi ya wanasiasa walioshindwa
kunadi sera zao na badala yake
kuanza na viashiria vya vurugu.
Akitoa taarifa ya ujenzi wa
ukumbi huo, Mwenyekiti wa
Kamati ya Ujenzi, Ali Haji Abdul-
lah, alisema wananchi wa Shehia
ya Fujoni walitafakari na kuamua
kuibua mradi huo ili kuwaon-
dolea usumbufu watoto wao.
Alisema ujenzi wa jengo hilo
la kisasa unakwenda sambamba
na sera ya elimu ya kuwataka
wanafunzi hasa wale wa sekond-
ari na vyuo kufanya mitihani yao
katika ukumbi mkubwa badala ya
kutumia vyumba vya madarasa.

]
ACT-
Wazalendo
yazoa
wanachama
500

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

CHAMA Cha ACT -Wazal-
endo jana, katika mkutano
wake wa kampeni kilipokea
wanachama wapya zaidi ya
500 na kukabidhiwa kadi za
chama hicho.

Wanachama hao wapya
walipokewa na mgombea
wa urais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Chama hicho,
Maalim Seif Sharif Hamad,
katika mkutano wa hadhara
uliofanyika viwanja vya
Kijini, Mkwajuni Mkoa wa
Kaskazini Unguja.

Alisema wanachama hao
wametoka CCM kwa sababu
wameona ni vyema kuun-
gana na Wazanzibar wen-
gine ili waweze kujitawala
wenyewe.

Maalim Seif alisema
kuingia wanachama hao
katika chama hicho kuwa ni
dalili ya CCM kupoteza dira
na mwelekeo katika siasa za
Zanzibar na kuwataka waji-
andae kisaikolojia kuondoka
madarakani.

Sambamba na hilo alisema
wanachama wengi wa CCM
wanatoka huko kwa sababu
wanataka kuona Zanzibar
yao ikiwa na mamlaka
kamili.

Maalim Seif alisema akiwa
Rais wa Zanzibar atahakiki-
sha migogoro ya ardhi ina-
malizika katika visiwa vya
Zanzibar.

Aliwaomba wananchi
wa mkoa huo kumchagua
yeye na baada ya kum-
chagua atahakikisha kila
aliyenyang'anywa ardhi
atarudishiwa.

Mgombea huyo alisema
kama kuna mtu amejenga
katika ardhi ambayo alipora,
atatakiwa kutoa fidia ya
kipindi chochote ambacho
anatumia ardhi hiyo.

“Wananchi wengi
wamenyang'anywa ardhi
zao kwa sababu tu mtu
yuko katika madaraka, lakini
tukiingia Ikulu tu watu wal-
jojenga katika ardhi za watu
watalipa fidia mara moja,”
alisema Maalim Seif.

Alisema wako baadhi ya
viongozi kazi yao kuwad-
hulumu wananchi ardhi
kwa sababu wana mamlaka
katika utawala na kueleza
kuwa akiingia madara-
kani lazima zifuatiliewe kwa
haraka sana.



Alhamisi Oktoba 8, 2020

Nipashe 18

MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Nipashe

MWANGA WA JAMII

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI

KWA

BEI NAFUU SANA

Nipashe

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0782253676

MWANGA WA JAMIT

KUPOTEA KWA CHETI

115934702

n
BAZIR NDEGE Anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha
nne chenye index namba
$2354/0010 kilichotolewa na
Baraza la mitihani kupitia shule ya
secondary ya EAGLES mwaka
201, yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi . Taarifa ya
polisi DAR/OST/RB/715176/2020

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

INFLIGHT CATERING
SERVICES LIMITED
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
TOYOTA HILUX YENYE NAMBA
ZA USAJILI T 518 ARF.
CHASSIS NAMBA
LN850023424. ENGINE
NAMBA 2L2168623. YOYOTE
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI:
DAR/JNI/RB/675742/2020.

I

115933202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA SHERIA

IDARA YA MAHAKAM

USIMAMIZI WA MIRATHI
S.M.M. 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA2.

Katika mahakama ya mwanzo ya
KINONDONI

usimamizi wa mirathi 169/2020

Ombi la CAROLINE KILIWA na WILFRED
KILIWA msimamizi wa mirathi ya marehemu
EUGENE KILIWA.

Watu wote wanaohusika na usimamiziwa
mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria Mahakamani  kesi wakati wa
kusikizwa kesi mnamo tarehe 30/10/2020
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hii.

Wosia wa marehemu upo mahakamani waweza
kukaguliw: 5

115933102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA: 278...2020
Mdai: MENGI LUSEGA LUBUWA

DHIDI YA
Mdaiwa: (1) RICHARD MSHANDETE (2) ENOCK LATA

Kwa: (1) RICHARD MSHANDETE
FOREST - BOMA
(2) ENOCK LATA
MALINYI-MAHENGE

Ombi la Mdai: MENGI LUSEGA LUBUWA
Madai ya: PESA Sh. LAKI TANO NA ELFU HAMSINI (550,000).

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa
hapo juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo
tarehe 20 mwezi 10 mwaka 2020 saa 02:30 Asubuhi.
Angalia kama hukuudhuria/hamkuudhuria siku iliyotajwa
hapo juu.Mahakama ikidhibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa shaurinihii itaweza kutoa
hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 06 mwezi10:mwaka 2020.

s R

115933802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI (S.M.M.1984
NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;300/2020

Ombi la SHAKILA JUMA
MLANZI,Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu JUMA HALFAN MLANZI.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria shaurini mnamo tarehe 10/11/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa tarehe
06/10/2020::

- blpd s = %

b

115933702

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

Antidius M. Aloys
amepotelewa na kadi ya
pikipiki yenye namba za

usajiliMC 271 AEN.
Ametoa taarifa polisi na

kupewa RB Number
KAG/BUK/RB/697456/202
0. Kwa yeyote atakayeipata
atoe taarifa polisi na
awasiliane naye kwa
namba 0765665660.

115935802

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

RUKIA IRENE MNZAVA
anatangaza kupotelewa
kwa kadi ya gari aina ya
TOYOTA RUSH yenye
namba ya usajiri T630 DED
, iliyotolewa na mamlaka ya
mapato Tanzania .
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi . Polisi Taarifa
KW/RB/4965/2020

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YAS
KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;301/2020

Ombi la MARIAM WILLIAM NYANGE
,Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu WILLIAM EDWARD NYANGE.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria shaurini mnamo tarehe 04/11/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo. Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa tarehe

07/10/20207%-.

"arc.f\;? “DI,';N?L

115935102

115935402

IN THE DISTRICT COURT OF GEITA
AT GEITA

MISC/CIVIL/APPLICATION CASE NO. 10 OF 2020
EMMANUEL PASCHAL MSHAN GA. ..APPLICANT

VERSUS
1. FERRANT  PROCESSING = COMPANY
LTD...ovrrrrrnnd DEFENDANT/RESPONDENT

2. NYARUGUSU MINE CO. LTD
3. BORASSUS CO.LTD

NOTICE OF DATE OF HEARING/MENTION

TAKE NOTICE THAT, the above case has been
fixed for mention on the 8 day of October, 2020
at 8.30am in the forenoon. YOU ARE required
to appear in this court without fail and you must
produce on that day all document upon which
you intend to rely in support of your case.
GIVEN UNDER my hand and the SEAL of the
Court this 24 day of September, 2020.

R
i

Tierib

115933902

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

usikose Gazeti lako

|la Nipashe kila siku

he

m MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

Uza, Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza
Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Marais wanne wa Afrika
wajadili usalama Congo

KINSHASA, Congo

MARAIS wa nchi nne za Kanda ya Mazi-
wa Makuu jana wamejadili masuala ya ki-
usalama ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC) na nchi jirani.

Viongozi hao walijadili kwenye mku-
tano wa kilele wa siku moja ambao uliit-
ishwa na Rais wa Congo, Felix Tshisekedi
na kuendeshwa kwa njia ya video.

Hata hivyo, Rais wa Burundi, Evariste
Ndayishimiye, hatohudhuria mkutano

huo.

Mwenyeji wa mkutano huo, Rais Fe-
lix Tshisekedi aliutumia kuwashawishi
marais wenzake, Paul Kagame wa Rwan-
da, Yoweri Museveni wa Uganda na Joao
Lourenco wa Angola kuhusu jitihada za
pamoja kwa ajili ya usalama hasa kati-
ka majimbo ya Kivu ya Kaskazini, Kivu ya
Kusini na Ituri.

Wataalamu na mawaziri wa mambo ya
nje walijadili ajenda ya mkutano huo kab-
la ya kikao hicho cha marais hao.

Awali, Waziri wa Mambo ya Nje wa Con-
g0, Marie Nzeza alisema kwamba marais
hao watajadili pia kuhusu janga la virusi
vya Corona, masuala ya kibiashara na
uhusiano bora.

“Sababu ya mkutano huu wa kilele uli-
otishwa na Rais Tshisekedi, ni kuwako na
tathmini ya kina ya viongozi wa Rwanda,
Uganda, Angola, Kongo na Burundi, kuhu-
su hali kwa ujumla kwenye kanda hiyo na
hasa ustawi wake.”

DW

Miongoni mwa nyumba iliyokumbwa na mafuriko. PICHA: MTANDAO

PYONGYANG, Korea Kaskazini

KOREA Kaskazini inaaminika kuwa na
makombora yenye uwezo wa kupiga mae-
neo ya masafa marefu, ikiwamo Marekani.

Inadai kuwa imetengeneza bomu la haid-
rojeni na kuliweka kwenye kombora.

Hivi karibuni, uhusiano na Marekani na
Korea Kusini ulishuka, baada ya Pyongyang
kulipua ofisi ya uhusiano wa Kaskazini-Kusi-
ni katika eneo la mpaka.

Katika kipindi cha mwaka 2017, Korea
Kaskazini ilijaribu makombora kadhaa kuo-
nyesha maendeleo ya haraka ya teknolojia
yake ya kijeshi.

Hwasong-12 ilifikiriwa kuwa inaweza ku-

fikia umbali wa kilomita 4,500 (maili 2,800),
ikiiweka ngome ya jeshi la Marekani kwenye
kisiwa cha Pacific cha Guam katika umbali
mzuri wa kuipiga.

Baadaye, Hwasong-14 ilionesha uwezo
mkubwa zaidi huku tafiti nyingine zikione-
sha kwamba inaweza kusafiri hadi kilomita
10,000 ikiwa itarushwa anga za juu.

Hii ingeipa Pyongyang kombora lake la
kwanza (ICBM), linaloweza kufikia New
York. Hatimaye, Hwasong-15 ilijaribiwa, iki-
fika umbali wa wastani wa kilomita 4,500
mara 10 zaidi kuliko Kituo cha Anga cha Ki-
mataifa.

Kombora likiwa limefyatuliwa linaweza
kusafiri kwa umbali wa kilomita 13,000, na

kuiweka kwenye shabaha eneo la bara la
nchi ya Marekani.

Hata hivyo, mashaka yanabaki ikiwa ma-
kombora haya yanaweza kufanikiwa kubeba
silaha ya vita kwa umbali kama huo, na iki-
wa Korea Kaskazini ina utaalamu wa kufikia
lengo. Mwaka 2019, Korea Kaskazini ilifanya
majaribio kadhaa ya kombora la masafa
mafupi, ambayo iliongezeka mwezi Julai na
Agosti kwa kile ilichokiita maonyo kwa
Marekani na Korea Kusini kuhusu mazoezi
yao ya kijeshi

Mwezi Oktoba, Pyongyang ilionekana
kuwa na uwezo mpya ilipojaribu kombora
linaloweza kurusha kutoka kwenye nyam-
bizi.

]
Mamilioni
wakumbwa
na mafuriko

WASHINGTON, Marekani

TAKWIMU za Umoja wa Mataifa
(UN), zinaonyesha idadi ya watu
waliokumbwa na mafuriko yato-
kanayo na mvua za msimu Afrika
Mashariki imeongezeka mara tano
zaidi katika kipindi cha miaka
minne.

Karibu watu milioni sita
wameathirika mwaka huu huku
milioni 1.5 kati yao wamelazimika
kuyaacha makazi yao.

Sehemu ya ukanda huo imere-
kodi mvua kubwa kuwahi kutokea
katika kipindi cha karne moja.

Mwaka 2019, tofauti kubwa ya
joto kati ya pande za Mashariki na
Magharibi mwa Bahari ya Hindi
ndiyo ilikuwa sababu ya kuwapo
kwa mvua kubwa.

Takwimu zilizokusanywa na
Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Ura-
tibu wa Masuala ya Kibinadamu
zinatoa picha ya kutia wasiwasi,
anaripoti Catherine Byaruhanga
wa BBC.

Idadi ya walioathiriwa na
mafuriko Afrika Mashariki imetoka
watu milioni 1.1 mwaka 2016 hadi
milioni nne mwaka jana na sasa
karibu watu milioni sita.

Hii ni kabla ya mvua fupi, am-
bazo kawaida huongezeka mwezi
Novemba na kuathiri nchi nyingi
katika ukanda.

Sudan ni moja ya nchi zi-
lizoathirika zaidi, nyumba za watu
860,000 zimeharibiwa na zaidi
ya watu 120 wamepoteza maisha,
UN ilisema ikinukuu takwimu za
serikali.

Karibu Kkila jimbo nchini humo
[imekumbwa na mafuriko makub-
wa na katika nchi jirani ya Sudan
Kusini, watu 800,000 wameathiri-
ka na watu 368,000 wakilazi-
mishwa kuyaacha makazi yao.

BBC

Mpango wa makombora
Korea Kaskazini ni tishio

Kuzindua kombora lenye vifaa vya ny-
uklia kutoka kwenye nyambizi imeongeza
uwezo wa Korea Kaskazini wa kushambulia.

Tishio hilo linakabiliwa na meli za zamani
na ndogo za nyambizi za nchi hiyo, ambazo
zinaweza kufanya safari ya kwenda moja
kwa moja hadi Hawaii.

Mafanikio dhahiri ya majaribio haya yote
yameibua maswali kuhusu namna ya mpan-
go wa makombora wa Korea Kaskazini ul-
ivyoimarika haraka.

Waangalizi wanaamini Pyongyang in-
aweza kuwa imepata injini zinazofanya kazi
kwa kiwango cha juu kutoka kwa mitandao
haramu nchini Urusi na Ukraine.

BBC
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KEPA:

SINA WASIWASI NA NAFASI YANGU CHELSEA

LONDON, England ninaloweza kulifanya kwa sasa.”

Kepa, ameshushwa nafasi na kocha wake
Frank Lampard na kumpa nafasi kipa
mpya, kama chaguo lake la kwanza. -

Itakumbukwa mechi ya Liverpool ilim-
sababishia kuwekwa kando na kuanza ku-
tumiwa Willy Caballero mwenye umri wa

miaka 39, jambo lililowafanya Chelsea ku-

KIPA wa Chelsea, Kepa Arrizabalaga,
amesema kupoteza nafasi kwenye kikosi cha
kwanza hakutammaliza, kwani ndio kutam-
jenga na atarudi kwenye nafasi yake muda si
mrefiu. ~e= ~=— ~ e o o —~——

Mlinda mlango huyo raia wa Hispania

mwenye umri wa miaka 26, ambaye ndiye ! ingia sokoni kusaka - mbadala

kipa ghali zaidi duniani, alijiunga na Chelsea |\ wake, ambaye ni Edouard

mwaka 2018 akitokea Athletic Bilbao kwa ada Mendy - mwenye .
ya pauni Milioni 71. ~eser ~e—— ~— umri wa miaka 28. ~

Lakini mapungufu ya msimu uliopita na Mlinda mlango

machache msimu huu yamemfanya apoteze
namba kwenye kikosi cha kwanza pale kwe-
nye dimba la Stamford Bridge. == — —

“Katika maisha ya soka kuna nyakati za
kupanda na kushuka,” alisema Kepa akinuku-

liwa na Sky Sport. -

kwa bidii zai-
ndilo

“Lakini hatima yake

ni kufanya kazi
di, hilo

yokuwa

. &
,.."". -

-

huyo wa kimataifa
wa Senegal, Mendy
tayari katika mechi
za awali,
amecheza w= akiwa
Chelsea ameonyesha
uwezo mkubwa na ku-
sahihisha makosa yali-
yanajitokeza
kwa Kepa, lakini bado
Kepa anaamini atarudi
kwa nguvu zaidi.

ambazo

DORTMUND, Ujerumani

KLABU ya Borussia Dortmund
imekasirishwa na kitendo cha
staa wao, Jadon Sancho kwenda
kwenye sherehe ya Tammy Abra-
ham.

Nyota huyo aliyekuwa akisak-
wa na Manchester United kwa
muda wote wa dirisha la uham-
isho, ambaye kwa sasa yupo
kwenye kikosi cha England, aliko-
sekana kwenye mechi ya Dort-
mund iliposhinda 4-0, dhidi ya
Freiburg huku yeye akiripotiwa
kuwa mgonjwa.

Jambo hilo lilimfanya akose-
kane mazoezini tangu mwanzoni

mwa wiki iliyopita, lakini ripoti zi-
nadai Sancho alikuwa mmoja wa
mastaa watatu wa England, am-
bao walikwenda kwenye sherehe
ya Abraham ya kutimiza umri wa
miaka 23.

Sancho, Abraham na Ben

Chilwell walikuwa sehemu ya
sherehe hiyo iliyokuwa na wageni
20, marafiki na wanafamilia.

Wote hao wanatarajia kucheza
dhidi ya Wales, Alhamisi hii huku
kitendo hicho kikiwaweka kwe-
nye hatari kubwa ya kupigwa
chini.

Mmoja wa maofisa wa klabu
ya Dortmund, ambaye hakuwe-
ka wazi jina lake amenukuliwa
akisema, “Sancho amekosa wel-
edi kama mchezaji mkubwa, na
anaweza kuadhibiwa.”

Hata hivyo, klabu hiyo bado
haijatoa tamko lolote, huku San-
cho mwenyewe akinukuliwa
kuomba radhi kwa kitendo hicho.

Klopp: Liverpool bado ni imard

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amesema
licha ya Liverpool kufung-
wa kwenye mchezo wa
Ligi Kuu, lakini kikosi chake
bado kipo imara.

Mabingwa hao watetezi
wa Ligi Kuu England wali-

kumbana na kipigo kizito
huko Villa Park walipochap-
wa mabao 72 na Aston Villa,
huku straika Ollie Watkins
akipiga hat-trick.

Jambo hilo limekuja
baada ya Jumatatu iliyopita,
kocha huyo kurushiana ma-
neno na gwiji wa Manches-

ter United, Roy Keane alipo-
hoji uwezo wa kukaba wa
timu hiyo kwenye ushindi
wao wa 3-1 dhidi ya Arsenal.

“Tumekosea tu mchezo-
ni baada ya kuwa nyuma
kwa 1-0, lakini hakiwezi
kuwa kisingizio. Unaweza
kuwa nyuma kwa bao 1-0

na unafanya mambo un-
ayotaka,” alisema Klopp aki-
nukuliwa na tovuti ya klabu
hiyo.

“Ukabaji wetu ulikuwa
wa kawaida sana na hatu-
weza kurudi kwenye mch-
ezo, kila kitu kilikataa. Tu-
lifanya makosa mengi sana

na makubwa. Ilianzia kwe-
nye goli la kwanza na tu-
liendelea kufanya makosa
mengine.

“Haya makosa yote ya-
metokea kwenye mechi
moja. Si kwamba timu yetu
ni mbovu kama bwana
Keane alivyosema.”
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MANCINI

ASIKITIKA EMERSON KUBAKI TENA CHELSEA

FLORENCE, Italia

KOCHA mkuu wa timu ya Taifa ya Italia,
Roberto Mancini, amebainisha kwamba
alikuwa na matumaini ya Emerson Palm-
ieri angeweza kuondoka Chelsea wakati
wa dirisha la usajili, ili apate sehemu ya
kucheza mara kwa mara.

Mlinzi huyo wa kushoto amekuwa hana
nafasi ya kucheza kwa kipindi cha miaka
miwili na nusu aliyokaa pale Stamford
Bridge na alikuwa akihusishwa na mpango
wa kurudi Ligi Kuu Italia, Serie A.

Juventus waliripotiwa kuwania zaidi
kumsajili Emerson mwenye umri wa mia-
ka 26, katika siku ya mwisho ya kufungwa
kwa dirisha la usajili pamoja na klabu yake
ya zamani ya Roma.

na sasa anaonekana atabakia jijini London,
ingawa dirisha la usajili bado halijafungwa
nchini Ureno kwa wiki moja zaidi.

Mancini # ameonyesha # kusikitishwa
kwake na Emerson kushindwa kupata
klabu mpya, ili aweze kuwa na muda wa
kucheza mara kwa mara.

Emerson yupo kwenye kikosi cha Italia
kinachojiandaa kucheza mchezo wa kirafi-
ki na Moldova na ule wa Ligi ya Mataifa ya
UEFA dhidi ya Uholanzi.

“Nilikuwa + natumaini * Emerson * an-
geweza kupata timu mpya, ili acheza mara
kwa mara,” alisema Mancini akiwaambia
waandishi wa habari jana Jumatano kabla
ya kuivaa Moldova mjini Florence.

“Alipaswa kuondoka, ili akapate changa-
moto sehemu nyingine ambako atacheza
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Hata hivyo, usajili huo haukufanikiwa § mara kwa mara.”
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GIROUD: KUKOSEKANA KWA
BENZEMA UFARANSA NI AIBU

PARIS, Ufaransa

KUKOSEKANA kwa Karim Benzema kwenye kikosi cha

timu ya Taifa ya Ufaransa ni “aibu” na ni kama “tatizo”, la-

kini Olivier Giroud amesisitiza hana cha kufanya zaidi ya kum-
heshimu tu straika mwenzake huyo.

Mshambuliaji huyo wa Real Madrid, Benzema hajaichezea timu ya Taifa
ya Ufaransa tangu mwaka 2015 akiwekwa pembeni kutokana na kuhusika
katika mgogoro na Mathieu Valbuena.

Giroud amejiimarisha yeye mwenyewe kama mchezaji muhimu wa kiko-
si cha Ufaransa kwenye safu ya ushambuliaji na jana Jumatano alitarajia
kucheza mechi yake ya 100 ya kimataifa kwenye mchezo wa kirafiki dhidi
ya Ukraine.

Tangu kuachwa kwa Benzema kumekuwa na shutuma nyingi kwa uwapo
wa Giroud kwenye kikosi hicho cha ‘Les Bleus’.

Alipoulizwa kuhusu kufananishwa kwake na straika huyo wa Chelsea
kwenye mtandao wa kijamii Aprili mwaka huu, Benzema alijibu: “Usifanan-
ishe mbio za magari ya F1 na vitoroli... na anajua kwamba mimi ni F1.”

Lakini Giroud alisisitiza hana tatizo lolote na mchezaji huyo wa zamani
wa Lyon.

“Kiukweli kabisa ni aibu, kwa sababu Karim anabaki kuwa mchezaji
muhimu na mwenye ubora wake,” alisema Giroud akiiambia RMC.

“Mimi binafsi sina tatizo lolote na yeye, historia ilitaka sisi kuwa wapin-
zani. Mara zote nimekuwa namwelewa na namuheshimu.”

[ —
GOTZE AJIUNGA NA PSV

AMSTERDAM, Uholanzi

MARIO Gotze amejiunga na miamba wa Ligi Kuu ya Uholanzi, PSV baada
ya kuachwa na Borussia Dortmund.

Mchezaji huyo wa zamani wa Bayern Munich, ambaye ameichezea Uje-
rumani mechi 63, amesaini mkataba wa miaka miwili na klabu hiyo ya Ein-
dhoven.

Gotze, ambaye alifunga bao la ushindi kwenye Kombe la Dunia

mwaka 2014 na kuwafanya Ujerumani kulitwaa kombe hilo, kwa

sasa ana umri wa miaka 28 na amekuwa na wakati mgumu wa

ufiti wake katika miaka ya hivi karibuni.

Gotze alicheza mechi 21 tu kwa Dortmund msimu wa

2019-20 na amesema alikuwa na ofa nyingi kabla ya
kwenda Uholanzi.

Alipoulizwa kuhusu uhamisho wake huo, Gotze alise-

ma: “Nilikuwa naendelea kufanya mazoezi ili niwe fiti.
“Kwa sasa nasubiri kuitumikia timu yangu mpya na
kukutana na wachezaji wapya kwa ajili ya mechi zina-
zokuja.”
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

GIGGS A

STAY STRONG CHINA

MUONYA

-

CAVANI MANUTD

® ® ®Wachezaji wa Amerika Kusini wamekuwa na
wakati mgumu United baada ya Falcao, Di Maria, Sanchez

kuboronga, huku...

MANCHESTER, Englend

RYAN Giggs amempa onyo straika
mpya wa Manchester United, Edin-
son Cavani kuwa anatakiwa kupam-
bana, ili kuweza kungara katika
klabu hiyo.

Cavani ambaye ni mchezaji wa ki-
mataifa wa Uruguay mwenye umri
wa miaka 33, alikamilisha uhamisho
wa kutua Man United siku ya mwisho
ya kufungwa kwa dirisha la usajili,
Jumatatu usiku.

Alitua Man United kwa uhamisho
huru baada ya kumaliza mkataba

wake kule kwa mabingwa wa Ligi
Kuu ya Ufaransa, Paris Saint-Ger-
main.

Amesaini mkataba wa mwaka
mmoja na kupewa kipengele cha
kuongezewa miezi 12.

Hata hivyo, gwiji wa Man United,
Giggs amesema, Cavani atahitaji
kuwa na muda kidogo kabla ya kuan-
za kuendana na kasi ya kikosi hicho
cha kocha Ole Gunnar Solskjaer.

“Cavani hatakuwa na shida ya uku-
bwa wa klabu. Ni mchezaji wa kiwan-
go cha daraja la juu, nadhani uzoefu
wake utamsaidia,” alisema Giggs aki-

nukuliwa na Sky Sport.

“Macho ya watu yataelekezwa
kwake na atalazimika kufanya kweli
kwa sababu presha itakuwa kwake.

“Nadhani Man United inahitaji
mshambuliaji wa kati. Wanahitaji
mtu wa hivyo kuwafungia mabao.
Bila ya shaka atalifanya hilo.”

“Wasiwasi wa Giggs unakuja sehe-
mu moja tu kwamba wachezaji wen-
gi wa kutoka Amerika Kusini wame-
kuwa na wakati mgumu wanapotua
kwenye kikosi cha Man United baada
ya Radamel Falcao, Angel di Maria
na Alexis Sanchez kuboronga.

KWA UFUPI

UTD YAJITETEA KWA SANCHO

MANCHESTER United iliamua kuachana na
mango kwa kumsajili mshambuliaji, Jadon San-
cho mwenye umri wa miaka 20, baada ya ku-
fanya mahesabu na kugundua wangetumia kiasi
cha pauni milioni 227, kwa sababu ya ada yake ya
pauni milioni 108 pamoja na mshahara na ada ya
wakala wake. (Guardian)

SHAQIRI WA3 CORONA LIVER

XHERDAN Shagiri anakuwa mchezaji wa tatu
Liverpool kukutwa na virusi vya corona zaidi ya
wiki moja iliyopita, wengine ni Thiago Alcantara,
ambaye amejiunga na timu hiyo akitokea Bayern
Munich, pamoja na Sadio Mane. (LiveScore)

WEST HAM WAMKOSA TOMORI

WEST Ham walikuwa wanataka kumsajili
mlinzi wa England, Fikayo Tomori mwenye umri
wa miaka 22, kwa mkopo na walimpa ofa ya
kumlipa mshahara wa pauni 50,000 kwa wiki,
lakini dili hilo lilishindikana. (Talksport)

RODON LULU SPURS, WEST HAM

KLABU ya Tottenham na West Ham zinam-
wania mlinzi wa kati wa Swansea raia wa Wales,
Joe Rodon mwenye umri wa miaka 22, na
zinaweza kutoa ofa ya pauni milioni 1. (Wales
Online)

WIJNALDUM AIKATALIA BARCA

KIUNGO wa Liverpool na Uholanzi, Georginio
Wijnaldum alikataa ofa ya kwenda kujiunga na
Barcelona. Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 29, mkataba wake pale Anfield unamalizika
kipindi kijacho cha majira ya joto. (Mirror)

ARSENAL, ETIENNE ZATOFAUTIANA

KLABU ya Ufaransa ya Saint-Etienne imeishu-
tumu Arsenal kwa kushindwa kuruhusu mlinzi,
William Saliba mwenye umri wa miaka 19, ku-
rudi katika klabu yake. (Talksport)

BARCA KUMSAJILI GRACIA

BARCELONA itasubiri hadi kipindi cha majira
ya joto cha mwaka 2021, ili kumsajili mlinzi wa
Hispania, Eric Garcia mwenye umri wa miaka
19, kutoka Manchester City. Ofa ya Barca ya euro
milioni mbili ilikataliwa na City siku ya mwisho
ya kufungwa kwa pazia la usajili. (Marca)

DEMBELE AMTIBULIA DEPAY

MPANGO wa Barcelona kutaka kumsajili nyota
wa Lyon na timu ya Taifa ya Uholanzi, Memphis
Depay mwenye umri wa miaka 26, ulishindikana
baada ya Ousmane Dembele mwenye miaka 23,
kukataa kwenda Manchester United. (AS)

CHELSEA YAMNASA TLEMCANI

CHELSEA imemsajili kipa kinda wa miaka 16,
Sami Tlemcani, kutoka klabu inayoshiriki Ligue
2, Paris ya Ufaransa. (LiveScore)

RAHMAN AWANIWA WATFORD

KLABU za Watford na Middlesbrough
zinawania kumsajili mlinzi wa kushoto wa Chel-
sea na Ghana, Baba Rahman mwenye umri wa
miaka 26 kwa mkopo wa muda mrefu. (Goal)

MOWATT APATA OFA KIBAO

KLABU za Middlesbrough, QPR na Cardiff
City zinamwania kwa karibu mlinzi wa kati wa
Barnsley, Alex Mowatt mwenye umri wa miaka
25. (Football League World)

DAWSON KIDUCHU WEST HAM

WEST Ham wangeweza kukamilisha usajili wa
mlinzi wa Watford, Craig Dawson mwenye umri
wa miaka 30, lakini walihitajika kulipa pauni
milioni 4. (Sun)

WATFORD YAMWEKEA NGUMU SARR

OMBI la Manchester United la kutaka kum-
sajili winga wa Watford, Ismaila Sarr mwenye
umri wa miaka 22 kwa mkopo wa muda mrefu,
lilikataliwa kwani walikuwa wanataka kumuuza
moja kwa moja. (Manchester Evening News)
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CHAMA AFUNGUKA MADAI
MICHO KUMTEMA ZAMBIA

Na Adam Fungamwango

KIUNGO nyota wa Klabu ya Simba, Claotus
Chama, amefunguka kuhusu kauli ya Kocha
Mkuu wa timu ya Taifa ya Zambia, Milutin
Sredojevic ‘Micho’, aliyoitoa akidai mchezaji
huyo na mwenzake, Rally Bwalya pamoja
na Obrey Chirwa wa Azam FC ni watovu wa
nidhamu.

Micho alitoa kauli hiyo baada ya wachezaji
hao kuchelewa ndege ya kusafiri kwenda ku-
jiunga na wenzake katika kambi ya timu ya
Taifa ya Zambia ‘Chipolopolo’ kwa ajili mechi
ya kirafiki ya kimataifa dhidi ya Kenya, Har-
ambee Stars itakayopigwa Jumamosi kwenye
Uwanja wa Kasarani jijini Nairobi.

Chama ameamua kuandika kwenye
mtandao wake wa kijamii ujumbe mrefu
kuhusiana na tukio hilo, baada ya Micho,

kumtema kwenye kikosi cha timu hiyo, akiwa
na wachezaji wenzake Wazmbia wanaocheza
Ligi Kuu ya Tanzania, Bwalya na Chirwa.

Micho alidai kawa wachezaji hao ni watovu
wa nidhamu kwani wameshindwa kuungana
na wenzao kama walivyotakiwa baada ya
kuachwa na ndege mara mbili, huku kukiwa
na mchezaji aliyesafiri kutoka nchini Urusi,
kilometa 10,000, lakini amewahi kufika.

Katika ujumbe wake mrefu, Chama alise-
ma kwanza ana maelewano mazuri na kocha
huyo, lakini na Shirikisho la Soka nchini Zam-
bia. Hata hivyo, alisema hakuchelewa ndege
mara mbili kwa makusudi kama ilivyoele-
zwa, bali haikuwa rahisi kusafiri na ndege ya
kwanza kwa sababu ilitakiwa asafiri Jumatatu
saa 3:00 asubuhi wakati jana yake alikuwa
amecheza mechi ya ligi jijini Dodoma ili-
yomalizika saa 12:00 jioni.

“Haikuwa rahisi kusafiri na ndege ya kwan-
za kwa sababu ilikuwa ni Jumatatu saa 3:00
asubuhi wakati mechi yetu (Simba dhidi ya
JKT Tanzania), ilimalizika Jumapili jioni Do-
doma na ni ngumu kutoka huko kurejea Dar
es Salaam kwa sababu ni takriban mwendo
wa saa nane kwa basi, lakini timu yake ya
Simba haikuwa na mpango wa kusafiri hara-
ka baada ya mchezo kumalizika,” alisema.

Akaendelea kuandika: “Tiketi ya pili iliku-
wa ni Jumanne saa 2:45 asubuhi, lakini wakati
najiandaa nikaambiwa sikutakiwa kusafiri
majira hayo ya asubuhi.”

Chama alisema hakubaliani na Wazambia
wengi wanaoamini kuwa hana nidhamu, la-
kini ukweli ni kwamba hakukosa ndege hizo
kwa makusudi, lakini mwisho akaitakia timu
yake ya Chipolopolo na Wazambia wote ma-
fanikio kwenye mechi yao.

Mkuu wa Shirikisho la Mpira wa Kikapu nchini(TBF), Mike Mwita, Msimamizi wa Vipindi vya Michezo Azam TV, Michael Maluwe na kulia

ni Ofisa Uendeshaji Mkuu wa Kampuni ya Sanlam, Geofrey Masige. MPIGAPICHA WETU

CRDB yadhamini Ligi ya Taifa ya Kikapu

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Ligi ya Taifa ya Mpira wa Ki-
kapu ikitarajiwa kuanza kutimua vumbi ji-
jini Dodoma katika viwanja vya Chinangali
kuanzia Novemba 12 kabla ya bingwa wa ligi
hiyo, kujulikana Novemba 21, mwaka huu,
Benki ya CRDB imeongeza utamu baada ya
kutangaza kuidhamini kwa Sh. milioni 200.

Akizungumza katika mkutano na
waandishi wa habari jijini Dar es Salaam
jana, Mkurugenzi wa Mawasiliano wa CRDB,
Tully Mwambapa, alisema benki hiyo im-
efikia makubaliano na Shirikisho la Mpira
wa Kikapu nchini (TBF) ya udhamini wa ligi
hiyo ya taifa ya mpira wa kikapu ambayo
imepewa jina la “CRDB Bank Taifa Cup”.

Mwambapa alisema udhamini wa ligi hiyo
ni mwendelezo wa jitihada za CRDB katika
kuwawezesha vijana wa Kitanzania kupitia
michezo na kwamba benki hiyo kupitia sera
yake ya Uwezeshaji katika Jamii (CSI Policy)
imekuwa ikiwekeza katika michezo ya vi-

jana kwa kuamini kuwa inasaidia kuongeza
ushiriki wao katika shughuli mbalimbali za
maendeleo katika jamii.

Akizungumzia kuhusu msukumo uli-
osababisha benki hiyo kudhamini ligi hiyo
yenye kauli mbiu ya “Ni Zaidi ya Game, Ni
Maisha”, Mwambapa alisema mchezo wa
mpira wa kikapu umekuwa haupewi sana
kipaumbele ukilinganisha na michezo min-
gine, hivyo kuwakatisha tamaa vijana wengi
ambao wamekuwa wakionyesha vipaji ka-
tika mchezo huo.

“CRDB Bank Taifa Cup” inakuja kuleta
hamasa si tu kwa vijana na wapenzi wa
mpira wa kikapu bali kwa Watanzania wote
kwa kuwaonyesha umuhimu wa kuwekeza
katika michezo ya vijana na fursa zilizopo
ikiwamo ajira,” alisema Mwambapa.

Mwambapa alisema mbali na zawadi zi-
takazokuwa zikitolewa kwa timu zitakazo-
fanya vizuri katika “CRDB Bank Taifa Cup”,
Benki ya CRDB pia imetenga kiasi cha Sh.
milioni 50 kwa ajili ya “Scholarship” (ufa-
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dhili) kwa wachezaji watakaofanya vizuri.

“Tutakuwa pia na zawadi kwa ajili ya
wapenzi wa mpira wa kikapu katika kila
hatua za mashindano. Niwaombe Watanza-
nia waanze kutufuatilia kupitia Azam TV na
mitandao yetu ya kijamii kujua namna ya
kushiriki,” aliongezea Mwambapa.

Kwa upande wake Katibu Mkuu wa
Shirikisho la Mpira wa Kikapu Tanzania,
Mike Mwita, aliishukuru Benki ya CRDB
kwa kudhamini ligi hiyo, huku akieleza ud-
hamini huo utaongeza mapenzi ya mpira
wa kikapu kwa vijana kama ilivyo kwa mpi-
ra wa miguu na michezo mingine.

Mwita alisema: “Tunafurahi sana kwa ud-
hamini na ushiriki thabiti wa Benki ya CRDB
katika jitihada hizi zinazolenga kukuzwa
kwa mpira wa kikapu nchini. Sio tu kwam-
ba udhamini wa Benki ya CRDB utaboresha
kiwango cha ligi, lakini utavutia Watanzania
wengi kufuatilia mchezo huu na kuhamasi-
sha vijana wengi kushiriki. “

Mechi tano makocha
wawili waaga Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

IKIWA ni mwezi mmoja tu baada ya Ligi
Kuu ya Tanzania Bara kuanza, tayari mako-
cha wawili wa klabu zinazoshirki ligi hiyo
wametimuliwa ambao ni Zlatko Krmpotick
wa Yanga na Maka Malwisi wa Theft.

Wakati Kocha wa Yanga ni Mserbia,
Maka ni Mtanzania na wote wametimuli-
wa, ndani ya mwezi mmoja tu tangu kuan-
za kwa ligi hiyo Septemba 6, mwaka huuna
mpaka ilipofika juzi Oktoba 6, tayari wote
wawili walikuwa wameshafungashiwa vi-
rago vyao.

Hata hivyo, makocha hao wametim-
uliwa kwa sababu tofauti. Ingawa vion-
gozi wa Yanga hawakuweka wazi sababu
halisi ya kumtimua, lakini habari za ndani
zinaeleza kuwa ameshindwa kuiunganisha
timu na kucheza soka la kuvuti kwa muda
uliotakiwa.

Pamoja hayo, kocha wa Yanga ametim-
uliwa akiwa ameiongoza timu hiyo kwenye
mechi tano, ikishinda nne na kutoka sare
moja kwenye mechi za Ligi Kuu, akiiacha
ikiwa na nafasi ya tatu kwa pointi 13.

Kwa upande wa Maka, klabu ya Thefu
juzi ilitoa taarifa rasmi ya kusitisha mkata-
ba na kocha huyo aliyeipandisha Ligi Kuu,
huku Bodi ya Wakurugenzi ikieleza kuwa
inamtakia kila la kheri kocha huyo kwenye
maisha mengine ya soka.

Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo Zagalo
Chalamila alisema wameachana na kocha
huyo kutokana na matokeo mabovu.

“Ni kwa sababu ya matokeo mabovu
ambayo tumekuwa tunayapata. Kama una-
vyojua, Bodi ilibidi ikae haraka kwa sabahu
hakuna muda wa kusubiri, timu zinashuka
nne, na mbili zinakwenda kucheza mechi
za mchujo, kwa hiyo ilibidi tutoke na maa-
zimio hayo kwa manufaa ya klabu yetu,”
alisema Chalamila, wakati huu Thefu ikiwa
imecheza mechi tano, ikishinda moja na
kufungwa nne, na nafasi ya 17 na pointi
zake tatu.

BASATA kuwasaidia
wasanii mikataba

Na Neema Emmanuel, MWANZA

BARAZA la Sanaa Tanzania (Basata),
limewataka wasanii kuwa makini wakati
wa kujaza mikataba yao na mapromota
kwa kuwashirikisha wataalamu hatua
itakayowawezesha kupata haki zao sta-
hiki.

Hayo yamebainishwa na Katibu
Mtendaji wa Basata, Godfrey Mngereza,
wakati wa warsha ya siku moja ya
kuboresha mahusiano kati ya waandishi
na Basata.

Waandishi hao wanaoandika habari za
sanaa na utamaduni pia ni wanachama
wa Klabu ya Waandishi wa Habari Mkoa
wa Mwanza, MPC.

Mngereza alisema kila mahali sanaa
zipo na kwamba ili kuondokana na
changamoto hiyo na kuleta nuru na ma-
fanikio kwa wasanii, huduma hiyo ina-
tolewa na Basata bure, hivyo waitumie
fursa hiyo ipasavyo kwa kuwa ofisi yake
na maafisa wake wapo tayari kufanya
kazi na wadau wa sanaa kwa muda wote.

Aliongeza kuwa Basata ina jukumu
kubwa la kufufua na kukuza maendeleo
ya sanaa nchini, uzalishaji wa kazi za
sanaa pamoja na kuhakiki ushiriki wa
jamii katika kazi za sanaa na wanafanya
kazi kwa karibu zaidi na COSOTA, Bodi
ya Filamu nchini, BAKITA na TCRA kwa
lengo la kuhakikisha kazi za wasanii zin-
alindwa.
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BURUNDI: TUNAO
‘SAMATTA’ WENGI

Saada Akida na Adam Nyangasa,
TUDARCo

KOCHA Mkuu wa timu ya Taifa
va Burundi, Jimmy Ndayizeye,
amesema haihofii Taifa Stars wala
nyota wake Mbwana Samatta
kuelekea mechi yao vya Kirafiki ya
kimataifa iliyopo katika Kalenda
va Fifa, licha ya kikosi chake kum-
kosa straika wao hatari anayekipi-
ga Klabu ya ENPPI ya Misri, Fiston
Abdoul Razak.

Timu hizo zitavaana Jumapili
katika Uwanja wa Benjamini Mka-
Ndayizeye alitua nchini akiwa na
wachezaji 10 ambao wataungana
na baadhi wanaocheza Ligi Kuu
Bara, huku wengine kutoka nje
va Burundi wakitarajiwa kuwasili
hapa nchini leo.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini jana, Ndayizeye
alisema klabu ya ENPPI imemzuia
nyota huyo kuja kuungana na
wenzake katika mechi hiyo iliyopo
kwenye Kalenda ya Fifa, lakini ku-
kosekana kwa mchezaji mmoja au
wawili hakutaathiri mipango yake
kwa sababu Burundi wachezaji ni
wengi ambao wanaweza kucheza
nafasi yake.

“Tumejiandaa vizuri
hii mechi itakuwa ya
kisasi kwa sababu
Tanzania walituondoa
katika makundi Kipindi
cha Afcon, hivyo
hatutakubali kupoteza
mechi hii ya kirafiki,”
alisema Ndayizeye.
Alisema ana imani utakuwa
mchezo mzuri wa kujipima nguvu
kwa sababu anafahamu Tanzania
na Burundi ni marafiki halafu
Viwango vya soka vinalingana.
“Kuhusu Samatta ni mchezaji
mzuri, sitamhofia kwani katika
Kikosi changu kuna wachezaji
ambao wanacheza nje, hivyo nina

imani utakuwa mchezo mzuri na
kiufundi zaidi,” alisema kocha

huyo.
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Mshambuliaji wa Fenerbahce ya Uturuki na Nahodha wa timu ya Taifa ya Tanzania (Taifa Stars), Mbwana Samatta (katikati), akiwa na
wachezaji wenzake mazoezini katika Uwanja wa Benjamin Mkapa jana jioni wakati huu wakijiandaa na mchezo wa kirafiki wa kimataifa
dhidi ya Burundi utakaopigwa Jumapili uwanjani hapo. PICHA: JUMANNE JUMA

YANGA YASHUKURU

DABI KUAHIRISHWA

® ® ®Simba watoa neno zito wakiigeukia Pan African na

Mlandege, sasa yaiachia mtihani TFF...

Na Saada Akida

BAADA va jana Bodi ya Ligi Kuu
Tanzania (TPLB), kusogeza mbele mechi
ya watani wa jadi, benchi la ufundi la
Yanga linaloongozwa na Kocha Msaidizi,
Juma Mwambusi, limesema ni jambo
nzuri kwa sababu watapata muda mzuri
wa timu yao kupata muunganiko mzuri
kabla ya mchezo huo.

Mapema jana asubuhi taarifa ya TPLB
kwa vyombo vya habari, ilieleza kuwa
imefanya mabadiliko katika mchezo
Na.61 wa Ligi Kuu ya Tanzania msimu
wa 2020/21 kati ya Yanga na Simba
uliokuwa uchezwe Oktoba 18 na sasa
utachezwa Novemba 7, mwaka huu saa
11:00 jioni kwenye Uwanja wa Benjamin

Taarifa hiyo ilifafanua kuwa mabadi-
liko hayo yametokana na uwezekano
mkubwa wa kuwapo kwa vikwazo katika
usafiri wa kimataifa baada ya kukami-
lika kwa michezo ya kimataifa iliyopo
kwenye Kalenda ya FIFA, jambo ambalo
linaweza kuathiri vikosi vya klabu hizo
mbili. “Nchi nyingi bado zimeendelea ku-
weka masharti magumu katika taratibu
za usafiri wa kimataifa tangu kuzuka
kwa janga la virusi vya corona vina-

. vyosababisha ugonjwa wa COVID-19,”

ilieleza taarifa hiyo.

Lakini Nipashe lilipomtafuta Mwam-
busi jana kupata maoni yake kuhusu
kusogezwa mbele kwa mchezo huo,
alishukuru kwa kueleza kuwa mabadiliko
hayo yatawasaidia kupata muda mzuri
wa kukijenga kikosi chao pamoja na
majeruhi kurejea katika hali nzuri.

Alisema hivi karibuni walikuwa na
wachezaji wenye majeraha madogo
madogo wakiwamo washambuliaji Mi-
chael Sarpong na Sogne Yacouba ambao
wanaendelea na matibabu, hivyo hadi
siku hiyo watakuwa fiti.

“Mabadiliko si mabaya kwa sababu
kwa upande wetu, tunaendelea kujiima-
risha vizuri, pia inatupa nafasi majeruhi
wetu kuimarika vizuri na kuwa tayari
kwa mechi hiyo.

“Kabla ya mabadiliko hayo tulikuwa
tumejiandaa vizuri, nina imani mpira
ni sayansi, kuna njia zake tungepata
matokeo mazuri,” alisema Mwambusi
ambaye kikosi chake kilishaweka kambi
kwa ajili ya mechi hiyo.

Kwa upande wa Meneja wa Simba,
Patrick Rweyemamu alisema leo wa-
naanza programu yao baada ya hapo
watakuwa na kikao na bosi wao, Kocha
Mkuu, Sven Vandenbroeck kwa ajili ya
kujadili mabadiliko hayo.

“Siwezi kusema lolote kuhusu ma-
badiliko hayo, kwa sababu nikiongea

nitakuwa najisemea binafsi, kwa

Kuwa programu yetu inaanza kesho
(leo), tunakutana benchi la ufundi na
wachezaji, hivyo tukikutana na kuli-
jadili hili naweza kutoa maoni yetu juu
ya mabadiliko hayo,” alisema Rwey-
emamu.

Lakini uongozi wa Klabu ya Simba
uliopoulizwa kupitia kwa Ofisa Habari
wake, Hajji Manara, ulisema hawana
budi kukubaliana na mabadiliko hayo
kwa kuwa wanaomiliki soka hapa
nchini ni Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF) na TPLB, ambao wameona sababu
ya kusogeza mchezo huo mbele.

“Kwa upande wetu Simba tunakubali-
ana na maamuzi ya wanaosimamia
mpira ikiwamo bodi na TFF, kazi yetu
sisi ni kucheza mpira na si upangaji wa
ratiba, tumeyapokea hayo mabadiliko
na tayari kikosi cha timu yetu kinaen-
delea na maandalizi ya mechi nyingine
za ligi,” alisema Manara.

Manara pia alisema wachezaji wa
timu hiyo ambao hawapo na timu zao
za taifa wataanza kujiandaa na mechi
mbili za kirafiki dhidi ya Pan African
itakayopigwa Oktoba 10, mwaka huu
kabla ya siku nne baadaye kujipima
tena nguvu dhidi ya Mlandege ya
Zanzibar.
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