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Beki wa timu ya Fiorentina, Federico Ceccherini (kushoto), akiburuzika 
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HABARI KITAIFA

6 hawajaguswa tangu wateuliwe na JPM
Wanaharakati 
wakubaliana
na Jaji Mkuu, 
watoa angalizo
Na Salome Kitomari

WANAHARAKATI nchini 
wameipongeza Mahakama kwa 
kusikia kilio cha muda mrefu cha 
kutaka dhamana kwa makosa yote, 
huku wakitoa angalizo kuhusu 
utekelezaji wake kuepuka mvuru-
gano kwenye jamii.

Wakizungumza na Nipashe kwa 
nyakati tofauti, wanaharakati hao 
wamesema lipo tatizo la msingi la 
mrundikano wa watu wanaosubiri 
upelelezi wa kesi zao kiasi cha 
kukaa zaidi ya miaka 10 gerezani na 
baadaye kukutwa hawana hatia na 
kuachiwa.

Rais wa Chama cha Wanasheria 
Tanzania (TLS), Dk. Rugemeleza 
Nshala, alisema dhamana ni haki ya 
mtu na chombo chenye mamlaka ya 
kuitoa ni Mahakama, hivyo ni vy-
ema ikaachwa huru na iangalie vitu 
vya kuzingatia katika utekelezaji 
wake.

“Kama kosa ni baya na Mahakama 
inaona mtu anaweza kukimbia au 
kuhatarisha usalama, basi Mahaka-
ma iamue kwa kuongozwa na busara 
zake,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Nshala, ma-
kosa yote yawe na dhamana, lakini 
kwa makosa ya mauaji na uhaini 
yaangaliwe kwa umakini mkubwa, 
itasaidia kupunguza mrundikano wa 
mahabusi kwenye magereza mbal-
imbali nchini.

“Tunaunga mkono kauli hii, tuna-
chosisitiza ni watu wasiwekwe ma-
habusu kwa muda mrefu upelelezi 
ufanywe kwa haraka. Watu wengi 
wanateseka gerezani kwa kuwa wa-
nasubiri upelelezi na kesi zao hazina 
dhamana wakati ingewezekana 
kabisa kuwapa dhamana,” anasema 
na kuongeza:

“Kwa mujibu wa haki za binadamu 
mwenye haki ya kumkamata mwing-
ine na kumuweka ndani na inatumi-
wa na upande wa mashtaka kwamba 
upelelezi unaendelea ni kosa sana 
kwa haki za binadamu, demokrasia, 
Jamhuri na utu kwa kuwa hakuma 
mwenye haki ya kunyang’anya 
uhuru wa mwingine.”

Dk. Nshala alisema watu wote 
hawana hatia mbele ya Mahakama 
hadi pale watakapotiwa hatiani kwa 
Mahakama kujiridhisha.

“Hii inachochea majadiliano 
katika haki ya kesi za jinai, watu 
wanaamka na kupendekeza adhabu 
kali, je, wameweka misingi au kinga 
gani kwa kuzui watu wasibambikiwe 
kesi? Je, kama wamekamatwa 
kisiasa au kwa namna yoyote ile ya 
uonevu?” Alihoji.

Alisema aliyeua na kukutwa na 
hatia anafungwa kama atakuwa na 
hatia, lakini kama unatuhumiwa ni 
ngumu kujua aliyebabikizwa kesi.

Alisema utaratibu huo utasaidia 
upelelezi ufanyike kwa haraka kwa 

Uboreshaji daftari changamoto kibao
Na  Waandishi Wetu

UZINDUZI wa daftari hilo uli-
fanyika Alhamisi na utafanyika 
katika mikoa hiyo miwili kwa 
siku saba.

 KILIMANJARO

Wananchi kadhaa mkoani Kil-
imanjaro bado hawana uelewa 
wa kutosha juu ya kupaswa ku-
ika katika maboresho hayo.

 Erinesti Mallya mkazi wa Ki-
bosho,  alisema mbali na  kuz-
induliwa kwa maboresho ya daf-
tari hilo  na kutolewa siku saba  
kukamilisha   zoezi hilo, bado 
baadhi ya wananchi hawajui  ni 
kina nani wanapaswa kwenda   
kujiandikisha.

  “Wapo baadhi ya wananchi 
hasa waishio maeneo ya vi-
jijini hawajapata elimu ya kuto-
sha kuwa ni kina nani hasa wa-
napaswa   kujiandikisha kwani   
mimi nimekuja mpaka hapa 

kituo cha Majengo Manispaa 
ya Moshi   bila kufahamu kuwa 
siruhusiwi kujiandikisha tena,” 
alisema Mzee Hamis Ali (62), na 
kuendelea:

“Hatufahamu lengo la serikali  
kutufanyia hivi kwani hakuna 
elimu yoyote iliyotolewa kuan-
zia ngazi ya   kitongoji,   sasa 
tunapata mkanganyiko mkubwa  
wa kwenda kujisajili   hadi leo 
zimebaki siku nne wala hazi-
toshi   kwenda kwenye vituo.”

Mwanamkasi  Jumanne, alise-
ma mbali na watu kutokuwa na 
elimu ya kutosha,   bado kuna 
changamoto ya watoto waliohit-
mu kidato cha sita  na kwenda  
Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) kwa  
mujibu wa sheria  ambao  hawa-
na vitambulisho,  hivyo hatima 
yao haijulikani maana baadhi 
yao walikuwa shule za bweni.

  “Mpaka sasa hatujui     ha-
tima ya watoto wetu waliohit-
imu kidato cha sita 2019  ambao  
waliojinga na JKT   na wataka-

porejea   watakuta zoezi hilo 
limefungwa, hivyo hawatapata 
haki ya kikatiba ya kumchagua 
kiongozi wampendaye,” alise-
ma.

Aliiomba serikali kuangalia 
uwezekano   ili watoto   hao 
waweze kujiandikisha hasa wale 
ambao ndio wameikia umri wa 
kupiga kura   au ambao wali-
poteza vitambulisho vyao.

Mwanaisha   Juma,  mkazi 
wa Pasua Manispaa ya Moshi, 
anasema mbali na   walioiki-
sha umri wa kupiga kura kuwa   
wengi, wanafunzi waliopo shule 
za bweni hawana vitambul-
isho  vya mpigakura, hivyo ipo 
haja kwa Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) kuangalia uwezeka-
no wa watoto hao kupata vitam-
bulisho vya kupiga kura.

Mmoja wa waandikishaji ku-
toka Masama Kati Wilaya Hai,  
ambaye hakutaka jina lake li-
chapishwe, alikiri kukabiliwa na 
changamoto za   baadhi ya wa-

nanchi kuika katika kituo hicho 
pamoja na kadi zao za kupigia 
kura   wakitaka kuandikishwa 
tena.

“Wapo baadhi ambao wa-
nakuja na kudai kuwa waliji-
andikisha, lakini tukiwaangalia 
majina hayapo,” alisema na 
kuongeza:

“Pia  katika maeneo ya vijijini 
baadhi ya wananchi wanashind-
wa kujisajili kwenye mashine ku-
tokana na mikono yao kuharibi-
ka  kwa  kazi za mashambani.”

 
MKOANI ARUSHA

Wakazi wa mkoani Arusha 
wamejitokeza katika zoezi hilo, 
huku likikabiliwa na changa-
moto ndogo ndogo  ikiwamo ya

vituo vingi vya uandikishaji vi-
jijini kutokuwa na umeme.

Akizungumza jana kwa njia 
ya simu, Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya

.

Na Salome Kitomari

IDADI ya mawaziri walioteuli-
wa na Rais John Magufuli tangu 
aingie madarakani mwaka 2015 
na kudumu kwenye wizara zao 
imeendelea kupungua toka 19 
hadi sita.

Kupungua kwa idadi hiyo 
kunatokana na uamuzi wake al-
ioufanya juzi wa kumwondoka 
kwenye Baraza la Mawaziri, ali-
yekuwa Waziri wa Nchi, Oisi ya 
Makamu wa Rais, Muungano na 
Mazingira, January Makamba.

Kabla ya kuondolewa kwa 
Makamba, mawaziri walioanza 
kazi na Rais Magufuli na kubaki 
kwenye wizara zao bila kuham-
ishwa au kutumbuliwa wali-

kuwa saba na waliobaki kwenye 
nafasi za uwaziri hadi sasa ni 12.

Katika mabadiliko ya juzi, 
Rais Magufuli alimteua George 
Simbachawene, kushika nafasi 
ya Makamba.

Simbachawene, aliteuliwa na 
Rais Magufuli mwaka 2015 kwa 
nafasi ya Waziri wa Nchi, Oisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (Tamisemi). 

 Alijiuzulu nafasi hiyo Sep-
temba 7, mwaka 2017, baada 
ya kutajwa kwenye ripoti ya 
Kamati ya Bunge kuchunguza 
biashara ya madini ya tanzanite 
na almasi.

Kadhalika, Naibu Waziri 
wake, Edwin Ngonyani, alijiu-
zulu wadhifa huo kutokana na 

ripoti hiyo kuonyesha waliin-
gia mikataba iliyoisababishia 
hasara serikali.

Simbachawene anakuwa 
waziri wa kwanza aliyejiuzulu 
wadhifa wake na kurejeshwa 
kwenye Baraza la Mawaziri kwa 
nafasi ya uwaziri, katika kipindi 
cha serikali ya awamu ya tano.

Katika mabadiliko hayo ali-
yoyafanya juzi, pia Rais Magufu-
li amemteua Mbunge wa Nzega 
Mjini, Hussein Bashe, kuwa Nai-
bu Waziri wa Kilimo, akichukua 
nafasi ya Innocent Bashungwa, 
aliyeteuliwa kuwa Waziri wa Vi-
wanda na Biashara.

Bashungwa aliteuliwa No-
vemba mwaka jana kuwa Naibu 
Waziri wa Kilimo akichukua na-

fasi ya Dk. Mary Mwanjelwa, aliye-
teuliwa kuwa Naibu Waziri, Wizara 
ya Menejimenti ya Utumishi.

Kufuatia mabadiliko hayo, 
Makamba aliandika ujumbe mfupi 
kwenye ukurasa wake wa Tweeter, 
huku akiambatanisha na picha 
aliyopiga na Rais wa Awamu ya 
Pili, Ali Hassan Mwinyi, wakiwa wa-
nacheka.

“Jamani nimeyapokea mabadi-
liko yaliyofanywa kwa moyo mwe-
upe kabisa kabisa...nitasema zaidi 
siku zijazo,” alisema Makamba ka-
tika ukurasa huo.

Naye, Kiongozi wa ACT- Wazal-
endo na Mbunge wa Kigoma Mjini, 
Zitto Kambwe, aliandika kwenye 
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Baadhi ya wananchi katika Jimbo la Arumeru Mashariki mkoani Arusha, wakijiandikisha juzi katika daftari la kudumu la wapigakura 
linaloendelea kufanyiwa maboresho na Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) mkoani humo. PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI
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Waziri ahimiza uchunguzi ufisadi ardhi

Saa 96 za Majaliwa 
zilivyoacha machungu

Kaimu Mkurugenzi kutoka Shirika la Viwango Tanzania (TBS), Lazaro Msasalaga, akimtunuku leseni za 
kutumia alama ya ubora na vyeti vya ubora Meneja Masoko kutoka Lake Lubes, Anil Gaur, katika halfa ya 
ugawaji wa leseni za biashara jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA:GETRUDE MPEZYA

Na Mwandishi Maalum

NAIBU Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Angeline Mabula, 
ameagiza kupelekwa timu 
maalum kuchunguza Idara 
ya Ardhi katika Manispaa ya 
Shinyanga kutokana na idara 
hiyo kubainika kupunguza 
kiasi cha fedha kwa baadhi 
ya wadaiwa wa kodi ya 
pango la ardhi katika madeni 
wanayodaiwa.

Mabula alitoa maagizo 
hayo wakati akifunga mkuta-
no wa siku tatu wa wataal-
amu wa sekta ya ardhi jijini 
Dodoma.

Alisema sekta ya ardhi ka-
tika Manispaa ya Shinyanga 
imekuwa na mchezo mchafu 
wa kuwapunguzia wadaiwa 
sugu kodi ya pango la ardhi 
kwa kucheza na mfumo, 
hivyo kuikosesha serikali 
mapato kupitia sekta hiyo.

“Manispaa ya Shinyanga 
kuna madudu ya mchezo wa 
kupunguza madeni, mtu ana-
daiwa Sh. milioni 20 halafu 

INAENDELEA UK. 8

Na Godfrey Mushi, MOSHI

SAA 96 za Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
mkoani Kilimanjaro, zimeacha machungu 
baada ya kuwasimamisha kazi watendaji wa 
miradi mbalimbali kwa kushindwa kutekeleza 
majukumu yao.

Katika ziara yake ya siku nne ya kutembelea, 
kukagua, kuzungumza na watendaji, wananchi 
na kuzindua reli ya mizigo ya kaskazini (Tanga, 
Kilimanjaro na Arusha) pamoja na daftari la 
kudumu la wapiga kura, Majaliwa alitangaza 
‘maumivu’ kwa wahandisi 68 wa miradi ya 
maji nchini ambao serikali imewasimamisha 
kazi.

Pia, Majaliwa alitangaza kusimamishwa kue-
ndelea na kazi ya ujenzi wa miundombinu ya 
maji, kampuni 30 pamoja na kuzivunja bodi 
tatu za watumia maji vijijini zilizopo katika 
Wilaya ya Same, kutokana na utendaji usiori-
dhisha.

Akiwa Wilaya ya Same, Waziri Mkuu, alimsi-
mamisha kazi kwa muda usiojulikana Mhandi-
si wa Maji wa Wilaya hiyo, Mussa Msangi, baada 
ya kumdanganya akafungue mradi wa Maji He-
daru, wenye thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 1.7 
ilhali hautoi maji.

Mradi huo uliojengwa kwa fedha za serikali 
ulikuwa na uwezo wa kuhudumia zaidi ya wa-
nanchi 20,000. Baada ya kumsimamisha kazi, 
Waziri Mkuu alimkabidhi Mhandisi huyo kwa 
Naibu Waziri wa Maji, Jumaa Aweso na kum-
taka asiondoke katika mji mdogo wa Hedaru 
hadi hapo maji yatakapopatikana na uchun-
guzi dhidi yake uanze mara moja.

Akiwa katika mji wa Hedaru, Waziri Mkuu 
pia alivunja bodi tatu za watumia maji katika 
Wilaya ya Same, kutokana na kushindwa ku-
wajibika na miradi hiyo kugubikwa na hujuma 
mbalimbali ikiwamo matumizi ya fedha za 
umma.

“Kamanda wa Polisi mkoa wa Kilimanjaro, 
(RPC-Hamisi Issah) upo hapa, nitafutie vion-
gozi hao wa bodi za maji na walete kwan-
gu, waniambie kwanini wananidanganya, 
utaondoka nao hawa,” aliagiza Waziri Mkuu 
akionekana kuchukizwa na kitendo hicho.

Alipomuuliza Mhandisi wa Maji (Msangi) 
kwanini amemdanganya, alijitetea akisema: 
“Mheshimiwa, maji yapo, lakini tatizo mradi 
huu unatumia Solar (umeme wa jua) na ku-
napokuwa na mawingu, maji yanasumbua.”

 WIZI TANI TANO ZA NONDO

Akiwa katika ziara yake Manispaa ya 
Moshi ya kukagua maendeleo ya ujenzi 
wa kituo cha kimataifa cha mabasi cha 
Ngangamfumuni, Waziri Mkuu alikutana na 
hujuma za kuikwamisha serikali kutekeleza 
moja ya miradi yake ya kimkakati, baada ya 
watu wasiojulikana kuiba nondo tani tano 
ndani ya eneo la mradi huo, ambalo tayari 
mkandarasi ameanza kazi.

Stendi hiyo ya kimataifa ya Ngangamfu-
muni ambayo tayari serikali imetoa kiasi 
cha Sh. bilioni tisa kwa ajili ya kuanza ujenzi 
wake, inajengwa na kampuni ya ujenzi ya ki-
mataifa ya CRJE (East Africa) Ltd., kwa mka-
taba wa miezi 24.

Hujuma hizo zilimchefua Waziri Mkuu na 
kuagiza walinzi na mmiliki wa kampuni ya 
ulinzi iliyopewa zabuni ya kulinda eneo la 
mradi kukamatwa ndani ya muda usiozidi 
siku nne kabla hajaondoka mkoani Kiliman-
jaro.  

“Ni aibu serikali kutenga fedha kwa ajili ya 
kutekeleza miradi ya maendeleo halafu wa-
najitokeza wachache na kuihujumu. Kama 
walinzi hao hawatapatikana, viongozi wa

anapunguziwa deni lake, 
hili haliwezi kuvumulika,” 
alisema Mabula.

Mbali na mchezo, Naibu 
Waziri alisema Manispaa 
hiyo imekuwa pia ikiandaa 
hati nyingi kwa udang-
anyifu na kusisitiza kuwa 
timu maalum ya uchunguzi 
lazima ipelekwe ili kubaini 
udanganyifu huo kwa kuwa 
manispaa hiyo imetia aibu 
na kuondoa uaminifu kwa 
serikali. Kadhalika, Mabula 
alishangazwa na idara ya 
ardhi katika manispaa hiyo 
kushindwa kufuatilia hati 
za madai ilizowapelekea 
wadaiwa sugu wa kodi ya 
pango la ardhi na kusubiri 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Ardhi Wilaya kuwakum-
busha, jambo alilolieleza 
kuwa ni kinyume cha tara-
tibu za utendaji kazi.

Kuhusu makusanyo ya 
kodi ya pango la ardhi 
tangu kuanza kwa operesh-
eni maalum ya kufuatilia 

INAENDELEA UK. 8
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MAHOJIANO MAALUM

Daktari bingwa atangaza 
neema kwa wenye vitambi

Na Augusta Njoji, DODOMA

P
UNGUA kidogo, punguza kula, uta-
pasuka! Ni baadhi ya kauli ambazo 
zimekuwa zikitolewa dhidi ya watu 
wanaonekana kunenepa na kuwa 

na vitambi.
Kauli hizo zimekuwa zikiwasukuma wa-

naopatwa na changamoto hiyo kusaka 
mbinu za kupunguza unene, lakini baadhi 
huchukulia kuwa na kitambi ni fahari na hata 
ishara ya utajiri.

Wapo wanaoamua kupunguza unene na 
vitambi kwa kujinyima kula na kuingia ka-
tika utaratibu maalum wa kufanya mazoezi 
ya mwili. Wengine huamua kutumia dawa za 
kupunguza unene na hata kwenda ughaibuni 
kufanyiwa upasuaji.

Kwa kuiona changamoto hiyo, Hospitali 
ya Benjamin Mkapa jijini Dodoma imeanza 
rasmi kutoa huduma ya upasuaji wa kuondoa 
uzito tumboni.

Katika mahojiano maalum na Nipashe jijini 
Dodoma juzi, Dk. Martin Sindani (pichani), 
bingwa wa upasuaji wa hospitali hiyo, alise-
ma huduma ya upasuaji wa kupunguza uzito 
ambao kitaalamu unaitwa ‘Bariatric Surgery’, 
imeanza kutolewa kwenye hospitali hiyo 
Aprili mwaka huu.

Alibainisha kuwa aina mbili za upasuaji 
huo ambazo ni upasuaji wa kufungua tumbo 
na wa matundu kwa kutumia darubini.

“Kwa upasuaji wa kufungua tumbo hadi 
sasa tumewafanyia wagonjwa watatu na 
upasuaji wa njia ya matundu kwa kutumia 
darubini (Laparoscopic Surgery), tulianza 
mwezi wa Juni na tumefanikiwa kumfanyia 
mgonjwa mmoja,” alisema.

Ifuatayo ni sehemu ya mahojiano ya Ni-
pashe na mtaalamu huyo wa upasuaji:- 

SWALI: Ni kigezo gani kinazingatiwa kujua 
kwamba mteja amezidi uzito na anatakiwa 
kufanyiwa upasuaji huo?

DK. SINDANI: Kikubwa hapa ni uwiano 
wa uzito na urefu. Tunapopunguza uzito, 
uwiano wa urefu na uzito hutakiwa kutozidi 
35.

Kama ni zaidi ya 35, kuna hatua mbalim-
bali zinafanyika kupunguza, kuna vitengo 
kadhaa vinahusika ambapo kuna mtaalamu 
wa lishe na mazoezi tiba.

Kwa hiyo, mtu ‘anakuwa-trained’ 
(anafundishwa) kwenye mazoezi na chakula 
angalau kwa mwaka mmoja, ikishindikana 
ndio tunamfanyia upasuaji.

SWALI: Tatizo la vitambi ni kubwa kiasi 
gani?

DK. SINDANI: Utafiti uliofanywa mwaka 
2017 na wataalamu wa Marekani na India 
unaonyesha wanawake ndiyo wenye uzito 
uliozidi kuliko wanaume na kwa watu wenye 
umri kuanzia miaka 40 na kuendelea, wana 
hatari ya uzito uliozidi.

Kitakwimu duniani inaonyesha kwamba 
zaidi ya watu bilioni moja wanakabiliwa na 
tatizo la uzito uliozidi na pia inakadiriwa 
asilimia 25 ya watu kuanzia miaka 20 na kue-
ndelea, wana uzito uliozidi na kwa kiwango 
kikubwa ni wanawake. (Dunia mwaka huu 
inakadiriwa kuwa na watu bilioni 7.714)

Kwa Tanzania, ripoti iliyotolewa mwaka 
2016, inaonesha tatizo hilo kwa wanaume ni 
asilimia 13 huku wanawake ikiwa ni asilimia 
36.

Na inaonyesha watu wa mijini ndiyo wa-
nakabiliwa na uzito uliozidi wakati watu 
wanaoishi vijijini inaonyesha asilimia 10 kwa 
wanaume na asilimia 26 kwa wanawake.

Kuna vitu vinachangia hasa kwa wa-
nawake zikiwamo homoni. Kiasilia, homoni 
za wanawake zinaonekana kuchangia sana 
katika mfumo wa umeng’enyaji wa chakula 
cha wanga na mafuta.

Lakini pia anapokuwa mjamzito, zile ho-
moni zinachangia uwapo wa mafuta mengi 
kutokana na mtiririko wa kumeng’enya 
vyakula. Na (wanawake) ni watu ambao ha-

wafanyi kazi zinazochangia kuunguza mafu-
ta kama wanaume.

Akishajifungua wanasema kwamba lazima 
ale zaidi ili mtoto apate maziwa ya kutosha. 
Kuna makabila wanakuweka ndani miezi sita, 
wanakulisha tu.

Ukija kwenye masuala ya lishe, unabaini 
sasa huyu mtu ana uzito uliozidi japo wen-
gine wakinyonyesha wanabaki na mwili wa 
kawaida. Kwa hiyo, ni muhimu kula vyaku-
la ambavyo havitengenezi mafuta mengi 
mwilini.

Asilimia 70 ya watu wenye uzito uliozidi, 

wako hatarini kupata magonjwa ya moyo na 
kisukari. Wanawake wenye hali hiyo wako ha-
tarini kukosa uwezo wa kubeba mimba.

SWALI: Gharama za upasuaji huu zikoje 
daktari? 

DK. SINDANI: Gharama zinatofautiana 
kwa sababu tuna aina mbili za upasuaji. Upas-
uaji wa kufungua tumbo ni Sh. 350,000 na 
ule wa njia ya matundu ni Sh. 450,000, lakini 
malipo hayo ni nje ya gharama za vifaa.

Kwa upasuaji huo wa matundu akinunua 
vifaa moja kwa moja, gharama yake inakwen-
da hadi Sh. milioni nne.

SWALI: Nifanye nini kuepuka kitambi?
DK. SINDANI: Unatakiwa kuzingatia ma-

zoezi endelevu na chakula. Lazima ule vyaku-
la ambavyo una uhakika unakitumia mwilini, 
usile ambacho kitabaki mwilini na matokeo 
yake kinabadilika na kupelekwa stoo.

Kwa mtu aliyefanyiwa upasuaji, anapaswa 
kuzingatia ulaji wake kwa kuwa akila zaidi 
kuna uwezekano wa tumbo kutanuka na 
kupokea chakula kwa wingi.

SWALI: Changamoto zipi ambazo zime-
kuwa zikiwakumba katika utoaji wa huduma 
hii?

DK. SINDANI: Changamoto kubwa ni 
gharama za vifaa na upatikanaji wake kwa 
ujumla. Hata hivyo, mwitikio bado ni mdogo 
kwa kuwa watu bado hawajajua kwamba hu-
duma hii sasa inapatikana nchini.

Wananchi wafike hapa hospitalini ili si tu 
kwamba wapate matibabu, bali pia ushauri 
wa kukabiliana na tatizo hili.

ALIYEPASULIWA ALONGA

Mkazi wa Rukwa, Stella Makyao (37), ni 
miongoni mwa waliofanyiwa upasuaji huo 
katika hospitali hiyo. Aliiambia Nipashe kuwa 
Juni 11, mwaka huu, alifanyiwa upasuaji wa 
kupunguza uzito akiwa na uzito wa Kg 120.

“Upasuaji uliofanyika ni wa njia ya matun-
du, nilikuwa na kilo 120 lakini sasa nina kilo 
89. Huu upasuaji ni mzuri kwa sababu un-
apona kwa haraka majeraha ya nje, ya ndani 
ndiyo yanachukua muda,” alisema.

“Changamoto ninayoipata kwa sasa ni 
maumivu ya tumbo hasa nikinywa maji au 
kula chakula, na uwezo wangu wa kula ume-
pungua, nakula robo ya chakula nilichokuwa 
nakula awali.”

Alisema amefurahi kupunguza uzito kwa 
kuwa hilo ni tatizo alilokuwa akipambana 
nalo kwa muda mrefu bila mafanikio.

“Hili tumbo ni kama limesetiwa, ukisema 
uongeze tu, tumbo lenyewe halikubali, uny-
waji wa maji na ulaji kwa kweli kwa sasa ni 
mdogo,” alisema.

“Masharti niliyopewa ni kupunguza au 
kuacha vyakula vya sukari, wanga ambavyo 
vinafanya mtu anaongezeka uzito kwa hara-
ka sana.”

Makyao aliiomba serikali kuangalia uweze-
kano wa kupunguza gharama za matibabu 
hayo ili wananchi wengi wamudu gharama 
zake.

Alisema kuwa licha ya gharama nyingine 
kulipwa kupitia bima ya afya (NHIF), yeye 
mwenyewe alilipa Sh. 500,000 ili kutibiwa.

Takwimu za Shirika la Afya Duniani (WHO) 
zinaonyesha kuwa takriban watu bilioni 1.3 
duniani wana uzito mkubwa. Kati yao, mil-
ioni 600 wana vitambi.
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Wataalamu: Stigler’s Gorge itachochea ukuaji uchumi 

Narco kuongeza ng’ombe kwa asilimia 100
Na Enock Charles

WIZARA ya Kilimo, Mifugo na 
Uvuvi   imesema   ina mkakati 
wa kuongeza idadi ya ng’ombe 
katika Ranchi za Taifa (Narco) 
kuikia 30,000 kutoka ng’ombe 
15,000 waliopo sasa ili kuongeza 
uzalishaji wa nyama  nchini.

Akizungumza jijini Dar es  Sa-
laam, Katibu Mkuu wa Wizara 
ya hiyo,  Prof.   Elisante Ole Ga-
briel,  alisema   kampuni   hiyo 
ina malengo ya kushikilia soko la 
uzalishaji   nyama   nchini kwa 
siku zijazo.

“Lengo letu hapo baadaye 

Narco ishikilie soko la uzalishaji 
wa nyama na hata maziwa kwa 
sababu Narco ina eneo kubwa 
na ina rasilimali kubwa   za ku-
jiendesha  yenyewe,”  Prof. Ga-
briel alisema.

Katika mkakati   huo uliope-
wa  jina  Making  Narco Great  
Again,  Prof. Gabriel  aliwataka  
wananchi  kuona umuhimu wa 
ranchi hizo na kuonya wanaozi-
vamia na kuchungia mifugo yao 
bila kufuata utaratibu.

Akizungumzia   kuhusu 
wawekezaji wanaodaiwa   na 
Narco, alisema wizara hiyo in-
awadai   wawekezaji wa ndani 

zikiwamo kampuni tano zi-
lizokopeshwa mashamba na 
Narco zaidi ya Sh. bilioni 7.56.

Katika   hatua nyingine, Prof. 
Gabriel alisema wizara hiyo ina 
mkakati wa kujenga kiwanda 
cha nyama Ruvu mkoani Pwani 
kwa kushirikiana na Serikali ya 
Misri ili kuboresha uzalishaji wa 
nyama na bidhaa zitokanazo na 
ng’ombe.

“Tuna mpango ambao tu-
naendelea kuujadili na Serikali 
ya Misri ili kiwekwe kiwanda 
kikubwa pale Ruvu ambapo 
ng’ombe anaingia asubuhi   
mchana unapata nyama, una-

pata pochi, unapata mikanda, 
unapata viatu siku hiyo hiyo sio 
kesho yake,” alisema.

Naye   Mwenyekiti wa Bodi   
ya Narco, Paul Kimiti, alisema   
ranchi hiyo ni mfano kwa waf-
ugaji  wa ng’ombe   nchini ili 
waweze  kujua ufugaji  bora.

“Mashamba haya ya ranchi 
za taifa ni ya Watanzania   na 
kwa ambao hamjui  yalianza na 
Mwalimu Nyerere mwaka 1974, 
ni ya kufugia ng’ombe wa mfano  
ili wengine wapate kujua namna 
ya ufugaji bora na zilikuwa na 
ng’ombe 80,000,” Kimiti alise-
ma.

Na Mashaka Mgeta

TATHMINI ya wataalamu wa 
utaiti kwenye uwekezaji katika 
mradi wa kuzalisha umeme wa 
Stiegler’s Gorge wamebaini ku-
tokuwapo madhara ya kimazin-
gira yanayopaswa kukwamisha 
utekelezaji wake.

Ripoti hiyo imetolewa ikiwa 
imebaki takribani wiki moja 
kabla ya kuzinduliwa rasmi kwa 
mradi huo unaotekelezwa katika 
eneo la Mto Ruiji.

Serikali ya awamu ya tano, 
imeufanya mradi huo kuwa 
miongoni mwa vipaumbele vi-
takavyochochea azma ya kui-
fanya Tanzania kuwa taifa lenye 
uchumi wa kati unaochangiwa 
zaidi na sekta ya viwanda.

Ripoti ya wataalamu hao iliyo-
wasilishwa na wanataaluma wa-
tano, Saleh Pamba, Dk. Abuba-
kar Rajab, Abdulkarim Shah, Dk. 
Magnus Ngoile na Dk. Thomas 
Kashilila, ikitokana na matokeo 
ya awali yaliyofanywa na Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Elimu, 

Sayansi na Utamaduni (Unesco) 
na World Wide Fund (WWF) yali-
yoonesha madhara yanayoweza 
kusababishwa na mradi huo.

Akizungumza kwa timu ili-
yofanya tathmini hiyo, Pamba 
alisema ilifanyika baada ya 
kuchapishwa taarifa kwenye vy-
ombo vya habari na mitandao ya 
kimataifa, zikionyesha kuwapo 
madhara ya kimazingira kwa 
mradi huo.

“Hivyo tukaona ni vema tuki-
wa na wanataaluma wa ndani 
tufanye tathmini yetu kupitia 
maeneo yaliyoainishwa kwenye 
taarifa hizo ili tukibaini usa-
hihi wake, tujue namna bora ya 
kuishauri serikali yetu,” alisema 
Pamba.

Alisema mradi huo umebaini-
ka kuwa utawezesha upatikanaji 
wa uhakika wa nishati yenye 
gharama nafuu kwa uzalishaji 
utakaofanywa na wawekezaji 
nchini.

Mradi wa Stiegler’s Gorge un-
aotarajiwa kuzalisha umeme 
wa megawati 2115, umetengewa 

eneo la takribani asilimia mbili 
ya kilomita 50,000 za mraba za 
pori la akiba la Selou.

Pamba alisema ishara za kuo-
nyesha kwamba mradi huo hau-
na faida kwa nchi hazikuone-
kana, badala yake mradi huo 
umebainika kuwa wenye manu-
faa kadri ya agenda ya kuifanya 
nchi kuwa ya viwanda iikapo 
mwaka 2025.

Pia, alisema matokeo ya tath-
mini yao yamedhihirisha kuwa 
mradi huo utafanikisha uzal-
ishaji wa umeme wenye ghara-
ma ya Sh. 36 kwa ‘uniti’ iliyo 
ndogo zaidi ikilinganishwa na 
tozo kutoka vyanzo vingine.

Pamba alisema licha ya kuu-
zwa kwa bei nafuu, nishati hiyo 
itachochea ufanisi katika sekta 
za viwanda, madini, umeme vi-
jijini, kilimo biashara na uende-
shaji wa reli ya kisasa maarufu 
kama SGR. Pia mradi huo unata-
rajiwa kutengeneza ajira rasmi 
na zisizokuwa rasmi zinazoikia 
12,000, kuchochea utalii wa 
michezo ya majini, upigaji picha 

na uwekezaji mpya katika nyanja 
za malazi kama makambi, hoteli 
na kuwa sehemu ya kuongeza 
kipato kwa jamii zinazoishi kan-
doni mwa eneo hilo.  

Alisema, uzalishaji wa mega-
wati 2115 za umeme huo utakao-
ingizwa kwenye gridi ya Taifa, 
utaongeza idadi ya wanufaika 
kutoka asilimia 67.5 ya sasa ku-
ikia asilimia 100 kwa mwaka 
2025. “Hatua hiyo itawezesha 
kukabiliana na uharibifu wa mis-
itu kwenye eneo kubwa la nchi,” 
alisema.

Kwa mujibu wa Pamba, ime-
bainika kuwa jitihada za kubuni 
na kuanzisha mradi wa kuzali-
sha umeme huo zilianza mwaka 
1980 ikiwa ni miaka miwili kabla 
ya Selou kutangazwa kuwa 
urithi wa dunia mwaka 1982.

“Kwa hiyo uamuzi ulioikiwa 
sasa sio mpya, na kwa maana 
hiyo mashirika ya kimataifa 
yalitambua nia ya kutumia eneo 
dogo la pori la Selou kwa ajili ya 
shughuli nyingine za kiuchumi,” 
alisema Pamba.

Kijaji ahimiza 
kuchangamkia 
huduma bima
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Ashatu Kijaji, amewataka 
Watanzania kuchukulia bima kama 
hitaji muhimu na kujifunza aina 
mbalimbali za bidhaa za bima zilizo-
po sokoni ili wazitumie kujikinga. 

Dk. Kijaji ambaye pia ni Mbunge 
wa Kondoa, alisema hayo akiwa 
ziarani wilayani Kondoa, mkoani 
Dodoma.

Alikuwa katika uzinduzi na maka-
bidhiano ya madarasa mawili, ofisi 
ya walimu na madawati 40 vyenye 
thamani ya jumla ya Sh. milioni 49 
kwa Shule ya Msingi Lusangi iliyopo 
wilayani Kondoa, vilivyojengwa 
kwa msaada wa kampuni ya bima 
ya Sanlum, ambayo ndiyo mtoaji 
mkubwa wa bima barani Afrika.

 “Huduma ya bima inahitajika 
sana ili kuwawezesha watu kujik-
inga na majanga yasiyotabirika 
ya siku za usoni,” alisema Dk. 
Kijaji, na kuongeza kuwa ishara ili-
yoonyeshwa na kampuni ya Sanlam 
ya kurudisha sehemu ya faida  yake 
kusaidia miradi ya jamii ichukuliwe 
kama ishara ya namna gani bima ni 
muhimu kwa uhakika wa maisha.

Akizungumza katika hafla  hiyo, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Kanda ya  
Afrika Mashariki wa Sanlam Pan-Af-
rika, Julius Magabe, alisema kam-
puni hiyo itaendelea kusaidia miradi 
ya jamii mbalimbali  Tanzania.

 “Naomba nichukue fursa hii ku-
wahakikishia kuwa Sanlam tutaen-
delea kushirikiana na serikali ya 
Tanzania katika kutoa fedha kwa 
miradi mbalimbali ya jamii,” alisema 
Magabe, na kuongeza kuwa kampuni 
hiyo ambayo imesherehekea mwaka 
2018 miaka 100 tangu kuanzishwa 
kwake, iko thabiti katika kurejesha 
sehemu ya faida yake kusaidia jamii.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Lusangi, Josephine Paul, 
alisema shule hiyo ilikuwa inaka-
biliwa na upungufu mkubwa wa ma-
darasa, kwa kuwa madarasa matano 
yaliyokuwapo kabla ya kutosheleza 
idadi ya wanafunzi ambayo ni 348.

“Kutokana na mradi huu kukami-
lika, utakuwa umepunguza changa-
moto ya upungufu wa madarasa 
na ofisi ya walimu uliokuwapo,” 
alisema mkuu huyo wa shule.

Nidhamu ya  matumizi ya fedha 
za wafadhili ilimvutia Dk. Kijaji na 
ujumbe wa Sanlam, kutokana na 
ujenzi huo siyo tu ulikamilika ndani 
ya muda uliopangwa, bali zaidi ya 
Sh. milioni 2.7 zimeokolewa kuto-
kana na kupunguza gharama, fedha 
ambazo zimewekezwa katika ujenzi 
wa vyoo wa wanafunzi wa kike na 
wa kiume.  “Sisi Sanlam hatujawahi 
kushuhudia mradi tunaoufadhili 
ukisimamiwa kwa umakini wa hali 
ya juu kiasi hiki,” alisema Magabe, 
ambayo kampuni anayotumikia ina 
matawi ndani ya nchi 38 barani 
Afrika, huku huduma zake zikiwa 
zimesambaa mabara ya Amerika, 
Asia na Australia.

Ofisa Mifugo 
wa Kata 
ya Bulige, 
Halmashauri 
ya Msalala 
wilayani Ka-
hama, Devid 
Chiloleth, 
jana akim-
pulizia dawa 
ng’ombe wa 
mmoja wa 
wafugaji wa 
kijiji na kata 
ya Kashishi 
walipotem-
belewa na 
Shirika lisilo 
la Kiserikali 
ya Haki na 
Ustawi wa 
Wanyama 
Tanzania 
(TAPO). PICHA 

NA SHABAN 

NJIA
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KLABU ya Simba imeripotiwa kwamba inapanga 
kumpeleka mwanachama wa timu hiyo, Hamis 
Kilomoni kwenye Kamati ya Nidhamu ya Shirik-
isho la Soka Tanzania, TFF, ili achukuliwe hatua 
kwa kosa la kutumia kivuli cha udhamini kud-
hooisha timu hiyo.

Wakati Simba wakijipanga hivyo, mwenyekiti 
wa zamani wa klabu hiyo, Aden Rage ameibuka 
na kunukuliwa na vyombo vya habari akitoa 
ushauri wake kwamba, pande zote mbili kuku-
tana na kumaliza tofauti zao.

Rage amesema haoni kama ni afya kwa klabu 
hiyo kuendelea kubishana kwenye vyombo vya 
habari, jambo ambalo si mwarobaini wa kumaliza 
sintofahamu hiyo inayoendelea.

Ni muda mrefu sasa Simba imekuwa ikitun-
ishiana misuli na Kilomoni jambo liloulazimu 
uongozi wa wekundu hao wa Msimbazi kutoka 
hadharani na barua kutoka serikalini iliyoweka 
bayana kwamba Kilomoni sio mdhamini.

Lakini sisi Nipashe tunawakumbusha vion-
gozi wa Simba kwamba, wanapaswa kufahamu 
Kilomoni ameitumikia timu hiyo toka inaitwa 
Sunderland si mtu mdogo na badala yake wana-
takiwa kukaa na kuzungumza naye.

Hatudhani kwamba kama kuendelea kubisha-
na kila siku kwenye vyombo vya habari kunaweza 
kuleta suluhisho, kwani ni vyema uongozi wa 
Simba ukubali kukutana kulimaliza jambo hili 
kwa busara.

Kwani viongozi wa Simba kuendelea kujibu 
kila jambo kwenye vyombo vya habari, kulinali-
fanya kuendelea kukua na hapo baadaye likaleta 
mpasuko mkubwa.

Klabu ya Simba hivi sasa ipo kwenye wakati 
mzuri ikipitia kwenye mabadiliko ya uwezekezaji, 
hivyo huu ni muda muhimu zaidi kwa wadau 
wote wa klabu hiyo kukaa pamoja na kumaliza 
tofauti zao.

Simba haipaswi kuendelea kulumbana na mtu 
mmoja ambaye wana uwezo wa kukaa naye chini 
ya kuyamaliza, kwani kwa sasa wanapaswa kujii-
marisha zaidi katika harakati za kuelekea msimu 
mpya wa Ligi Kuu na michuano ya kimataita.

Nipashe tunashauri kwamba, uongozi wa Sim-
ba ukutane na Kilomoni na kuyamaliza mambo 
yao kiuraiki, kwani wote wanajenga kibanda ki-
moja kwanini wagombee ito.

Iikie wakati sasa, mambo ya ndani ya klabu 
yamalizwe humo humo, badala ya kutoka nje na 
kuwanufaisha wengine, hivyo tunashauri uongozi 
wa Simba kuangalia namna ya kulimaliza tatizo 
hilo.

Na Adam 
Fungamwango

ILIKUWA inakwenda tarati-
bu, lakini sasa ni dhahiri kuwa 
klabu nyingi zimeanza kupen-
da kusajili wachezaji kutoka 
nje ya nchi.

Zamani ilionekana kwa 
Simba, Yanga na Azam tu, la-
kini taratibu kwa sasa imeanza 
kuvuka mipaka, klabu hata Bi-
ashara ya Mara, Kagera Sugar, 
Stand United, Mwadui FC, Alli-
ance FC zimeanza kuvutika na 
wachezaji wa kigeni.

Hata Namungo FC, ambayo 
imepanda daraja msimu huu 
imeonekana kufukuzia pia 
wachezaji wa kigeni. Kwa mara 
ya kwanza kabisa msimu huu, 
sijaona zile pilikapilika za Sim-
ba, Yanga na Azam kugombea 
wachezaji wa Kibongo walio-
wika kama ilivyokuwa huko 
nyuma.

Nina uhakika kabisa kama 
ingekuwa miaka ya nyuma, 
Simba na Yanga zilipokuwa 
zikipigana vikumbo kugombea 
wachezaji waliovama vema, 
basi wachezaji kama Salum 
Aiyee aliyekuwa Mwadui FC na 
kuwa wa pili kwenye nafasi ya 
ufungaji bora nyuma ya Med-
die Kagere wa Simba, angezua 
zogo kubwa la kugombewa na 
klabu hizi kubwa.

Kulikuwa na wachezaji wali-
otia fora kama Ramadhani 
Kapera na Kassim Khamisi wa 
Kagera Sugar, Raidhin Khaidh 
wa Coastal Union na wengine 
wengi, ingekuwa ile enzi ya 
zamani ingekuwa balaa.

Na hii ilikuwa inasababi-
sha wachezaji hao kujiwekea 
gharama kubwa usajili kuto-
kana na kuhitajika kwa udi na 
uvumba na klabu hizo.

Msimu huu haiko hivyo. 
Pamoja na kupata mafanikio 
makubwa, lakini Simba, Yanga 
na wala Azam haikuwa na 
mpango kabisa na wachezaji 
hao.

Badala yake zimesajili 
wachezaji wachache tu wa 
ndani, na wengi wa nje ya nchi.

Pamoja   kwamba kume-
kuwa kama kuna mpango hivi 
wa kutaka kuwafanyia wepesi 
kwa kuwapunguza wageni 
wawekewe idadi ndogo tu ya 
kucheza uwanjani, lakini hii 
haiwezi kuwasaidia bali kuwa-
poteza zaidi.

Tatizo kubwa la wachezaji 
wa Kitanzania kwanza kabisa 
gharama zao wa usajili ni kub-
wa kuliko uhalisia wa uwezo 
wao wa kawaida.

Pili ni kwamba wachezaji 
wengi wa Kibongo hawana 
mwendelezo wa uwezo wao. 
Leo anaweza kucheza vizuri, 
kesho akawa vingine kabisa 
isivyotarajiwa.

Lakini pia mara nyingi ni 
wachezaji wa msimu. Yaani 
msimu huu anaweza kufunga 
magoli 19, lakini msimu ujao 
akashindwa kuikisha japo ma-
goli 10 tu, akafunga manne au 
matano.

Wengi wao wanabweteka 
mapema na sifa za mashabiki 
mitaani na kushindwa kuji-
tuma na kufanya mazoezi kwa 
bidii baada ya hapo.

Kingine ni kwamba 
wachezaji wa Kitanzania wa-
nakosa nguvu, stamina na 
pumzi, na hii inatokana na 
kutopenda mazoezi magumu, 
badala yake huetegemea zaidi 
vipaji vyao tu.

Kwa sasa soka duniani lime-
badilika sana, nguvu hutumika 
zaidi na mifumo kuliko vipaji 
binafsi, hivyo klabu kubwa 
kama za Simba, Yanga na Azam 
zinapenda kusajili wachezaji 
wa nje ya nchi kwa ajili ya ku-
fanya vema kwenye mechi za 
kimataifa.

Klabu hizo tayari zimesha-
gundua kuwa ili ziweze ku-
fanya vema kwenye michuano 
hiyo ni lazima ziwe zaidi na 
wachezaji wa nje na wachache 
tu wa ndani.

Hii ndiyo imesababisha 
msimu huu wa usajili usiwe 
mzuri sana kwa wachezaji wa 
Kitanzania.

Kilichobaki sasa kwa 
wachezaji hao inafaa kukaa na 
kujitafakari na kuangalia ud-
haifu wao ambao nimejaribu 
kuuelezea.

Kingine ni kuondoka nchini 
kwa kwenda kucheza soka nje 
ya nchi kwenye klabu mbalim-
bali na kukutana na changa-
moto ili kujijengea uwezo wa 
kupambana.

Na hata wale ambao wataka-
obaki, wajaribu kubadilika, 
kwani ukiona hata Biashara 
ya Mara na Namungo FC wa-
natafuta wachezaji wa kigeni, 
hii si dalili nzuri kwa mustaka-
bali wao wa baadaye na nchi 
nzima.

Ikumbukwe kuwa klabu haz-
ilazimishwi kusajili wachezaji 
wa nje, bali wanafanya hivyo 
kutokana na mahitaji na kama 
siku wakijirekebisha, tutaanza 
kuona klabu hizo hizo zikipun-
guza kusajili wachezaji kutoka 
nje.

Kengele ya hatari kwa 
wachezaji wa Kibongo

 Muungwana Lazima Nilonge
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Kundi la Stars AFCON 
si gumu, wala jepesi

Na Adam Fungamwango

KUELEKEA kwenye fainali za Mataifa ya 
Afrika 2021, timu ya Soka la Tanzania Taifa 
Stars imewekwa kwenye Kundi J, ikiwa na 
timu za Tunisia, Libya na Equatorial Guinea.

Baada ya Shirikisho la Soka Afrika ku-
panga makundi hayo, Watanzania wengi 
wamegawanyika sehemu mbili.

Kundi la kwanza linaona kuwa ni kundi 
gumu, hasa ikizingatiwa kuna timu kigogo 
kama Tunisia ambayo mara nyingi huwa ku-
fuzu kwenye fainali kwake ni kama ada.

Watanzania wa kundi hili wanaona kuwa 
hata Libya ni moja kati ya timu ngumu kwa 
sasa na inakuja juu kisoka, huku Equatorial 
Guinea ikionekana kama si nchi mchekea 
sana na inaweza ikafanya maajabu, hasa 
ikizitiwa kuwa ni moja kati ya nchi za Afrika 
Magharibi ambazo zina wachezaji wengi 
wanaocheza nje ya nchi, japo kwenye ma-
daraja ya kati.

Wasiwasi wa wabongo hao pia unatokana 
na kufuzu kwa Stars kwenye michuano ili-
yomalizia kuwa kulikuwa kwa tabu mno, li-
cha ya kundi la kufuzu kuwa mchekea likiwa 
na timu za Uganda, Lesotho na Cape Verde.

Wanatanabaisha kuwa kundi hili ni gumu 
zaidi kuliko lile lililopita na kama ilisubiri 
hadi mechi ya mwisho kufuzu, basi wana 
wasiwasi na kundi hili kama Tanzania in-
aweza kushika nafasi mbili za juu.

Kundi la pili ni lile ambalo linaona kuwa 
hili ni kundi rahisi mno na halitoipa shinda 
Stars kufuzu.

Na wanaona Tanzania inaweza tena 
kucheza fainali za AFCON mwaka 2021.

Sababu wao wanaitazama Tunisia tu 
kuwa ndiyo timu tishio na zilizobaki, Libya 
na Equatorial Guinea zote hizo zipo kwenye 
levo za Stars.

Ukizisikiliza na kuchambua mantiki za 
mashabiki wa pande zote mbili utaona 
kuwa wote wako sahihi. Kundi J ambalo 
Stars imetupwa binafsi naliona si gumu na 
wala si jepesi.

Na sababu ni hizi ambazo naziainisha. 
Ukiangalia kwenye fainali za AFCON kwa 
sasa imedhihirika kuwa soka la Afrika kwa 
sasa linashabihiana. Si kama zamani tena. 
Hakuna timu kubwa wala ndogo.

Timu vigogo vilivyokuwa vikiogopwa 

huko nyuma kama Cameroon, Nigeria, Gha-
na, Misri, na zingine zimeonekana kuteseka 
na kuchezeshwa ‘kindumbwendubwe’ na 
timu za mataifa ambayo zamani yalioneka-
na si lolote si chochote kwenye soka.

Kwenye mechi ambazo mashabiki wal-
itarajia timu fulani ifungwe magoli mengi, 
ikawa kinyume chake.

Kwa kile kilichoonekana ni kwamba Timu 
ya Taifa ya Tanzania inatakiwa iwe na maan-
dalizi kabambe, pamoja na wachezaji we-
nye uwezo mkubwa wa kupambana, wenye 
vipaji na wala si tena kucheza kwa kuangalia 
historia.

Kama maandalizi ya kiufundi na kisayansi 
yatafanyika, kuteua wachezaji ambao wako 
kwenye viwango vizuri kwa wakati huo, 
hakuna kitakachoshindikana hata kama 
Tanzania ingewekwa kundi moja na Sen-
egal, Algeria na Nigeria.

Hii ina maana ugumu wa kundi utatokana 
na wabongo wenyewe watakavyojipanga 
kuanzia serikali, Shirikisho la Soka nchini 
(TFF), benchi la ufundi na hata wachezaji 
wenyewe. Kama haya yote hayatafanyika, 
basi itakuwa ni kazi bure tu.

Kwa sasa soka la Afrika ni kujiandaa ki-
sawa sawa tu, hakuna kundi gumu wala 
jepesi kwa sababu hata Madagascar kwa 
sasa si timu mchekea tena.

Haitakiwi kudharau timu wala kundi 
kwani Madagascar imewafunza wengi, 
hivyo hata timu kama Equatorial Guinea 
si ya kuiendea kichwa kichwa tukidhania 
kuwa itakuwa ni mechi nyepesi.

Kwa maana hiyo haitakiwi Stars iende 
kucheza michuano hiyo ikiwa inadhani 
kuwa kundi hilo ni gumu kwa sababu in-
aweza kuingia uwanjani wachezaji wakiwa 
na woga.

 Na wala haitakiwi kwenda ikidharau 
kuwa ni jepesi kwa sababu wachezaji 
wataingia na dharau na kukutana na kitu 
tofauti uwanjani kama vile timu zilipokuwa 
zikikutana na Madagascar AFCON.

Na kwa bahati nzuri mechi zitakuwa ni 
nyumbani na ugenini, basi itumie zaidi 
uwanja wa nyumbani kuhakikisha kuwa 
inapata ushindi kwenye mechi zote tatu bila 
kujali inacheza na nani.

Kikubwa ni kujipanga kisawawasa kiufun-
di zaidi na kuweka siasa pembeni.
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Ngorongoro, Raphael Siumbu, 
alisema wananchi ambao kadi zao za 
kupigia kura zilikuwa zimepotea na 
kuwa na kasoro pamoja na waliokuwa 
hawajaikia umri na kuhama makazi, 
wamejitokeza kujiandikisha katika vi-
tuo mbalimbali.

Alisema licha ya wengi kujitokeza, 
lakini wengi wao ni wafugaji na ha-
wajui kusoma na kuandika, hali iliyo-
sababisha maoisa uandikishaji ku-
tumia muda mwingi ili  kupata taarifa 
zao sahihi.

“Licha ya wananchi kujitokeza kwa 
wingi, tumekabiliwa na changamoto 
ndogo ndogo ikiwamo karatasi za 
kujiandikisha kuisha kwa baadhi ya 
vituo, japo tumewasiliana na tume na 
tumetatua changamoto hii,” alisema.

Pia alisema maeneo ya wafugaji 
mengi hayana umeme, hali inayow-
aladhimu kupeleka jenereta ili hudu-
ma iendelee hadi usiku.

Alifafanua kwamba wanalazimika 

kupeleka jenereta kutokana na hali ya 
hewa, ambayo jua haliwaki la kutosha 
na kusababisha taa   za sola walizo-
pewa na NEC kuzimika muda mfupi.

Oisa Mwandikishaji Jimbo la Aru-
meru Mashariki, Emmanuel Mkongo, 
alisema mwitikio ni mkubwa kwani 
katika kata alizotembelea za Akheri, 
Kwarisambu, na Poli wananchi wame-
jitokeza kwa wingi hasa vijana wa 
miaka 18 ambao wanajiandikisha kwa 
mara ya kwanza.

Pia katika kata hizo mwitikio 
mkubwa zaidi katika maeneo yenye 
mkusanyiko wa watu unaotokana na 
shughuli za kibiashara wanazofanya 
tofauti na maeneo ya pembezoni am-
bako mwitikio ni mdogo.

Mkongo alisema hakuna changa-
moto zaidi ya moja ya mashine za BVR 
zilizokuwa na hitilafu na kushindwa 
kuchapa vitambulisho ilitatuliwa na 
wataalamu wa Tehama.

“Kama nilipopita kituo cha Chuo 
cha Mifugo Tengeru Lita nilikuta BVR 
KIT haifanyi kazi na kwa sasa  wataal-

amu wetu wa Tehama wameshatatua 
na wananchi wanaendelea kupata hu-
duma,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Arusha DC 
wilayani Arumeru, Dk. Wilson Ma-
hera, alisema zoezi linaendelea vi-
zuri japo kuna changam to ya uelewa 
mdogo wa wananchi, lakini wanaen-
delea kufanya matangazo na kutoa 
elimu.

“Lakini kuna sehemu kulijitokeza 
wananchi wengi na kukawa na uhaba 
wa vifaa, hivyo tuliwasiliana na tume 
na wakatuletea vifaa na sasa tunaen-
delea na zoezi vizuri bila shida yoy-
ote,” alisema.

Mratibu wa  Uchaguzi Mkoa wa 
Arusha,  Elgin   Nnkya, alisema zoezi 
hilo kwa ujumla kwa mkoa huo lin-
aendelea vizuri na changamoto zina-
zojitokeza wanajitahidi kuzitatua kwa 
wakati.

Imeandikwa na Mary Mosha, 
Moshi na Cynthia Mwilolezi, Aru-
sha

INATOKA UK. 2

maslahi ya nchi, upelelezi wa kesi za jinai ufanyike mape-
ma watu washtakiwe na kukutwa na hatia, watu wako ndani 
miaka minne hadi 10 upelelezi unaendelea jambo ambalo 
siyo sawa.

“Watu serikali haiwaumi kabisa, kuna mambo machafu 
sana kwa kuwa kuna watu wanashikiliwa kwa uonevu kwa 
muda mrefu na hawajasaidiwa, siku hizi imekuwa kawaida 
watu kunyimwa dhamana kwa makosa yenye dhamana,” ali-
bainisha.

THRDC
Mratibu wa Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu 

(THRDC), Onesmo Olengurumwa, alipongeza kauli hiyo na 
kutaka utekelezaji ufanyike kwa haraka kwa kuwa ndiyo ma-
takwa ya haki za binadamu.

“Tunampongeza sana kwa kuwa ni vitu tumevipigia kelele 
kwa muda mrefu, mtuhumiwa ana haki za msingi mtu ni 
mtuhumiwa kabla Mahakama haijamkuta na hatia, lakini 
kwa mazingira ya sasa wanatuhumiwa kabla ya Mahakama 
kujiridhisha na matokeo yake wanasota gerezani kwa muda 
mrefu,” alisema. 

Alisema kinachotakiwa aliyoyasema yasiishie hewani bali 
kuwe na utekelezaji ikiwamo mabadiliko ya sheria pamoja na 
kuheshimu sheria husika.

Kwa mujibu wa Olengurumwa, sheria ya kumshikia mtu 
kwenye kituo cha polisi kwa saa 24 ipo, lakini watu wanashi-
kiliwa ndani ya vituo vya polisi kwa zaidi ya muda huo hata 
siku saba kuendelea bila kuikishwa mahakamani na hapewi 
dhamana. Alisema makosa makubwa duniani ni uhaini na 
mauaji ambayo mtu hapewi dhamana iwapo itathibitika 
ameyatenda na sasa kesi yake inasikilizwa, lakini kwa  Tanza-
nia hata makosa ya kawaida mtu ananyimwa dhamana.

“Makosa yasiyo na dhamana ni mawili, lakini upelelezi 
wake unachukua miaka mingi sana na tuna mifano ya watu 
wako gerezani miaka 10 kesi zao hazijasikilizwa sababu 
upelelezi unaendelea. Kwa kauli hii sasa upelelezi uharak-
ishwe ili haki ipatikane,” alisema.

LHRC
Naye Mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binad-

amu (LHRC), Anna Henga, alisema wanaunga mkono kauli 
hiyo na kwamba imekuwa kilio cha muda mrefu kwa kuwa 
ndiyo matakwa ya haki za binadamu.

“Kwanini mtu ananyimwa dhamana ambayo ni haki, una-
pomnyima maana yake umemhukumu, nia ya dhamana ni 
kwamba mtu hana kosa hadi Mahakama iseme,” alibainisha 
na kuongeza:

“Tumepigania sana kwanini kuna makosa yana dhamana 
na mengine hayana, maana huwezi kujua kama mtu ameua 
hadi mahakama itamke, kwanini mwingine unampa dhama-
na na umemnyima? Tumefurahishwa na kauli hii sasa iende 
kwenye utekelezaji.”

Henga alisema dhamana inatolewa kwa ajili ya kumlinda 
mtu ni vyema jaji au hakimu aangalie, mfano mtuhumiwa wa 
kubaka na kulawiti ni kosa kubwa ukimweka ndani inapoza 
machungu ya waliotendewa, hivyo ni vyema ikaangalia aina 
ya kesi, lakini kwa usalama wa mtuhumiwa ananyimwa 
dhamana. Vile vile, alisema wametembelea magereza mara 
kadhaa na kukuta watu waliokaa muda mrefu wakisubiri 
upelelezi wa kesi zao ukamilike na wengine wamekaa miaka 
mitatu hadi 10 ndiyo kesi inasikilizwa na kuhukumiwa.

“Mtu amekaa miaka minne kwa kosa lisilo na dhamana 
baadaye anaachiwa, mwingine anakaa miaka minne anahu-
kumiwa mwaka mmoja na kufanya jumla ya miaka mitano 
kwa kosa ambalo adhabu yake ni mwaka mmoja, hii sio sawa 
kabisa,” alisema.

Naye aliyekuwa Rais wa TLS, Fatuma Karume, katika uku-
rasa wake  wa Tweet aliandika kuhusu kauli hiyo huku ak-
iweka video ya Jaji Mkuu.

“Jua kwamba sheria mbovu zinabatilishwa na Mahakama! 
Ndio maana mfumo wetu ni Serikali, Bunge na Mahakama. 
Kuisikia Mahakama inaomba kuwaachiwa huru itoe haki ni 
maajabu. Maana Katiba imeipa Mahakama uhuru huo.” 

Mmoja wa watu waliochangia kwenye ukurasa huo alise-
ma: “Mahakama pamoja na majaji wamebanwa na sheria 
mbovu. Ni wajibu wa Bunge kurekebisha sheria, pamoja na 
mtuhumiwa kupewa dhamana. Ndicho alichokimaanisha Jaji 
Mkuu.”

Pia, Karume aliandika: “Eti Mahakama inaiomba Serikali 
na Bunge iwaachie haki ya kusimamia dhamana!  Kama Ma-
hakama inaomba haki sisi wananchi tuende wapi kudai haki? 
Maskini hata hawaelewi kwamba wao ndio watoaji wa haki! 
Wao wanaiomba kutoka kwa Bunge na Serikali!”

Wanaharakati wakubalianaUboreshaji daftari changamoto kibao
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kampuni husika wakamatwe ili 
kutoa ushirikiano wa sehemu walipo 
wafanyakazi wao. Wananchi wa Moshi 
mmetukatisha tamaa, naagiza wasak-
we popote walipo,” aliagiza.

AKATAA KAMPUNI 
ZA UWAKALA

Pia, Waziri Mkuu amepingana na 
uamuzi wa Kampuni ya Mohamed 
Enterprises (MOETL) inayosimamia 
Kiwanda cha Hassan Sisal Estates 
kilichopo Wilaya ya Same, kuendelea 
kuzitumia kampuni mbili za uwakala 
ya Unique na Upami, kwa kuwa zinal-
alamikiwa na wafanyakazi kupunja 
jasho lao.

Kutokana na malalamiko ya wa-
nanchi aliyokutana nayo kwenye ma-
bango katika kiwanda hicho, Majaliwa 
alimwagiza Waziri wa Nchi, Oisi ya 
Waziri Mkuu, Sera, Uratibu, Bunge, 

Kazi, Ajira, Vijana na Walemavu, Jeni-
sta Mhagama kwenda kushughulikia 
haraka malalamiko ya wafanyakazi 
500 wa kiwanda hicho.

 
MADC MSIOMBE PESA

Vile vile, ameonya asijitokeze mkuu 
yeyote wa wilaya kuomba fedha kwa 
wakuu wa idara, wakurugenzi, taasisi 
au kitengo chochote kwa maslahi yake 
binafsi, lakini anaruhusiwa kuagiza 
kupatiwa taarifa kwa muda anaoutaka 
yeye. “Ma-DC wangu msiombe pesa ila 
mnaruhusiwa kisheria na kwa mam-
laka mliyoongezewa kikatiba ya kuwa 
mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na us-
alama, aagiza taarifa kwa muda unao-
taka wewe upatiwe, lakini usiombe tu 
pesa,” alionya.

`Chuma ulete’
Moja ya mambo yaliyomshtua ni 

kuelezwa na Mkuu wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Dk. Anna Mghwira, kwamba 
imani za kishirikina katika wilaya hiyo 

zinazohusiana na madai ya kuchukua 
fedha za watu wengine kwa kwa ku-
tumia nguvu za giza maarufu kama 
‘chuma ulete’ zinaathiri utendaji wa 
serikali.

Dk. Mghwira alimweleza Waziri 
Mkuu kwamba wilaya hiyo inatishi-
wa na imani za kishirikina kiasi cha 
kuathiri shughuli za maendeleo.

Baada ya kuelezwa hayo, Majaliwa 
alisema serikali haiamini uchawi, laki-
ni kama hali ikiendelea hivyo inaweza 
ikasababisha wafanyakazi 888 ambao 
wanahitajika kuajiriwa katika Wilaya 
ya Same ili kukabiliana na upungufu 
uliopo, kukataa kwenda kufanya kazi 
huko.

“Hiyo chuma ulete sio jambo jema 
kabisa na hali ikiendelea hivi ni ba-
laa. Ni vizuri mkashirikiana na wazee, 
mkakaa nao na mkazungumza nao 
wasaidie kutatua jambo hili ili athari 
zilizotokea zisijitokeze tena, alishauri 
Waziri Mkuu.
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wadaiwa sugu wa kodi hiyo, Mabu-
la alisema zoezi hilo limekuwa na ma-
fanikio makubwa kwa kuwa wizara 
imefanikiwa kukusanya Sh. bilioni 20 
ndani ya mwezi mmoja, jambo am-
balo halijawahi kutokea.

Kwa mujibu wa Mabula, wizara in-
aanza utendaji wa kimatokeo badala 
ya kusubiri hadi mwisho wa mwaka 
ndiyo ianze ufuatiliaji wa wadaiwa 
kodi ya pango la ardhi na kubainisha 
kuwa lengo katika mwaka wa fedha 
2019/2020 ni kukusanya Sh. bilioni 
180.

Katika hatua nyingine, Mabula 
ameziagiza halmashauri za wilaya 
nchini kuainisha maeneo yote ya 
wazi kwa lengo la kubaini maeneo 
yaliyovamia na kutuma taarifa ya ma-
tokeo ya zoezi hilo wizarani iikapo 
Oktoba 1, 2019.

Mabula alisema maeneo mengi ya 
wazi yamevamiwa kwa kuwa baadhi 
ya watendaji wa sekta ya ardhi wasio 
waaminifu wameuza ama kutoa viba-
li vya ujenzi katika maeneo hayo bila 
kufuata taratibu, hivyo kusababisha 
kukosekana maeneo ya wazi.

“Tuwe na tabia ya kutunza mae-
neo ya wazi… baadhi ya watendaji 
wameuza maeneo, hivyo maeneo 
yote yapitiwe upya na yale yaliyo-
vamiwa kwa kiasi kidogo taratibu za 
kuwaondoa zifanyike na Oktoba 1, 
2019 taarifa kuhusiana na zoezi hilo 
ziwe zimeika wizarani,” alisema.

Pia alipiga marufuku oisi za ardhi 
katika halmashauri kukodisha vifaa 
vya upimaji  pale ambapo kuna vifaa 
vya wizara na kusisitiza kuwa hal-
mashauri hizo zinaweza kuazima vi-
faa pale tu ambapo kuna idadi kubwa 
ya wananchi wanaotaka kupimiwa 
kama vifaa vilivyopo havitoshi.

Vile vile, alizitaka halmashauri 

wakati wa kuchukua kampuni kwa 
ajili ya kupima maeneo kama urasi-
mishaji kuzingatia kampuni zenye 
uwezo na kasi ya kufanya kazi hiyo 
badala ya kuchukua  ambazo utend-
aji unategemea fedha kutoka kwa 
wapimiwa, na kuzionya halmashauri 
ambazo hazijaomba kupima maeneo.

Kwa upande wake Waziri wa Wiz-
ara hiyo, William Lukuvi, aliwataka 
washiriki wa mkutano huo kuhakiki-
sha wanabadilika kwa kutatua kero 
za wananchi na kusisitiza kuwa 
migogoro ya ardhi katika maeneo yao 
lazima yamalizwe haraka badala ya 
kusubiri viongozi wa kitaifa waende 
kuitatua.

Katibu Mkuu wa Wizara, Drothy 
Mwanyika, aliwaambia washiriki 
kuwa ana imani baada ya mkutano 
kutakuwa na mabadiliko katika sekta 
hiyo na wizara kwa ajili ya kuleta ma-
badiliko na kitaundwa kikosi kazi cha 
kufuatilia.

Saa 96 za Majaliwa  zilivyoacha machungu

Waziri ahimiza uchunguzi ufisadi ardhi 
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Miaka mitatu jela kumwibia majeruhi wa ajali  mil. 12/-
Na Ahmed Makongo, BUNDA

CHARLES Mwita (32), mkazi 
wa Nyasura mjini Bunda mkoani 
Mara, amehukumiwa na Mahaka-
ma ya Wilaya hiyo kutumikia ki-
fungo cha miaka mitatu jela baada 
ya kupatikana na kosa la wizi wa 
kuaminiwa wa Sh. milioni 12, mali 
ya Edward Njumbi, mkazi wa Ku-
nanga Guta wilayani hapa.

Mwendesha Mashtaka Inspekta 
Jonas Kaijage, alidai kuwa mshtak-
iwa huyo alikabidhiwa kiasi hicho 
cha fedha zilizokuwa ndani ya 
begi, baada ya mlalamikaji katika 
kesi hiyo, (Njumbi) kupata ajali ya 

pikipiki kwenye barabara kuu ya 
Bunda-Ukerewe, eneo la Virian 
mjini Bunda.

Alidai kuwa baada ya Njumbi 
kupata ajali katika eneo hilo, 
mshtakiwa huyo ndiye aliyekuwa 
mtu wa kwanza kuika katika eneo 
la tukio na kumwokoa mlalamikaji 
huyo  kisha kukabidhiwa begi lil-
ilokuwa na fedha hizo.

Aidha, Kaijage alidai kuwa 
Njumbi alimwamini mshtakiwa 
huyo kwa vile wakati mwingine 
humtumia kama dereva wake ka-
tika shughuli zake.

Kufuatia ushahidi uliotolewa na 
mashahidi watatu katika shauri 

hilo, Hakimu Majinge alisema 
kuwa ameridhika pasipo kuacha 
shaka yoyote, na ndipo akamhu-
kumu adhabu ya kifungo cha mi-
aka mitatu jela, kisha amrudishie 
fedha zake zote shilingi milioni 12.

Kabla ya hukumu kutolewa, In-
spekta Kaijage aliiomba mahaka-
ma hiyo kutoa adhabu kali kwa 
mshtakiwa, kwa maelezo kuwa 
kitendo alichofanya siyo cha ki-
ungwa hasa ukizingatia kwamba 
mlalamikaji huyo alikuwa ni ma-
jeruhi na alimpatia fedha hizo kwa 
kuamini kuwa ni dereva wake.

Kwa mujibu wa Kaijage, vitendo 
kama hivyo vya kutaka utajiri wa 

haraka haraka vinarudisha nyuma 
juhudi za watu wengine wanao-
jishugulisha na kazi halali katika 
kujiletea maendeleo, na kwamba 
pia adhabu hiyo itakuwa fundisho 
kwake na kwa watu wengine we-
nye nia au tabia kama hiyo.

Kabla ya hukumu kutolewa 
Hakimu Majinge alimpa nafasi 
mshtakiwa huyo kujitetea, am-
bapo aliiomba mahakama hiyo 
kumpunguzia adhabu, lakini ombi 
hilo lilitupiliwa mbali na mahaka-
ma hiyo na kusema kuwa anayo 
haki ya kukata rufani katika ma-
hakama nyingine ya juu.

Mikakati ya 
Takukuru 
kukabiliana 
na rushwa

Na Shaban Njia, KAHAMA

W
AZIRI wa Madini, 
Dotto Biteko, ame-
wataka maoisa 
madini wilayani 

Kahama mkoani Shinyanga kua-
cha mara moja tabia ya kuvifunga 
viwanda vya uchenjuaji wa ma-
dini vitakavyobainika kuwa dosari, 
badala yake watoe maelekezo yat-
akayowezesha kiwanda kuendelea 
na uzalishaji.

  Biteko alitangaza marufuku 
hiyo wakati akizungumza na 
maoisa madini pamoja na kamati 
ya ulinzi na usalama ya wilaya 
mjini Kahama, na kusema serikali 
haitaki kuona viwanda vinasima-
ma kwa kuwa na dosari ambazo 
zinaweza kurekebika.

  Alisema tutakuwa watu wa 
ajabu kuhubiri sera ya viwanda 
huku viwanda vikiendelea kufung-
wa kwa dosari ndogo ndogo na 
kuongeza kama mmiliki wa kiwan-
da atakuwa na makosa ya jinai ana-
takiwa kuikishwa mahakamani na 
sio kufunga kiwanda. 

“Ndugu zangu, tutakuwa vion-
gozi wa ajabu sana kuendelea 
kuhubiri sera ya serikali ya viwan-
da, huku bado tunaendelea kuvi-
fungia viwanda ambavyo makosa 
yake yanaweza kurekebika. Sitaki 
kuona biashara za  uchenjuaji wa 
madini zinasimama huku serikali 
ikiendelea kukosa mapato,” alise-
ma Biteko.  Katika hatua nyingine, 
Biteko alisema atawachukulia 
hatua za kisheria wanunuzi ambao 
wamekuwa wakinunua madini ku-

toka kwa wachimbaji wadogo kiny-
ume cha sheria kwa kuwa wame-
kuwa wakichangia utoroshwaji wa 
madini na kwenda kuuzwa Kenya.

Alisema mpaka sasa kuna zaidi 
ya wanunuaji 12 ambao wame-
shafahamika wananunua madini 
kutoka kwa wachimbaji wadogo, 
kisha kuyasairisha hadi Kenya, ki-
tendo ambacho kinaikosesha seri-
kali mapato.

  Pia Biteko alisema kwa muda 
wa wiki moja mnunuzi mmoja ali-
nunua dhahabu zaidi ya kilo tatu 
yenye dhamani ya shilingi milioni 
300, lakini mpaka sasa hajalipa 
mrabaha wa serikali na hii ni ku-
tokana na kununua kinyemela ku-
toka kwa wachimbaji wadogo.

  Aliongeza kuwa mnunuzi wa 
pili alinunua dhahabu kwa muda 

wa wiki mbili na alipata kilo 2.64 
na kuuza kwa shilingi milioni 241, 
pia naye hakulipa mrabaha wa 
serikali.

  Mwenyekiti wa viwanda vya 
uchenjuaji wa madini mkoani 
Shinyanga, Nicodemas Majabe, 
alisema wachimbaji wadogo 
wamekuwa wakishawishiwa na 
wanunuzi na kuuza madini kiny-
emela kwa kuwa kwa wakati 
huo wanakuwa hawana fedha za 
matumizi wawapo mgodini.

  Naye Kamisheni wa Tume ya 
Madini, Prof. Abdulkari Mruma, 
alisema kila mchimbaji mdogo 
anatakiwa kuhakikisha anauza 
dhahabu yake kwenye masoko, 
hivyo kumwezesha kuuza dhaha-
bu yake kwa bei ambayo itakuwa 
sokoni wakati huo.

Waziri: Marufuku maofisa madini 
kufunga viwanda uchenjuaji madini

Na Neema Sawaka, KAHAMA 

TAASISI ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) wilayani Ka-
hama, mkoani Shinyanga, 
imewekeza nguvu kwenye 
utoaji elimu kwa umma 
ili jamii ielewe madhara 
na matatizo ya kutoa na 
kupokea rushwa.

Aidha, lengo ni kuhakiki-
sha vitendo hivyo vinapun-
gua kwa kiwango kikubwa 
kama si kumalizika kabisa.

Akizunguma na vyombo 
vya habari mjini Kahama, 
Mkuu wa Takukuru Wilaya 
ya Kahama; Richard Kiula, 
alisema wamewekeza nguvu 
kubwa ya elimu kwa umma 
ili jamii iweze kuelewa 
tatizo la rushwa na madhara 
yake na nini wafanye wan-
apokumbana na changamoto 
hiyo.

Kiula alisema njia zina-
zotumika kutoa elimu hiyo 
ni pamoja na mikutano 
ya hadhara, semina kwa 
taasisi za serikali, umma na 
vyama vya siasa  pamoja na 
kufungua klabu za wapinga 
rushwa shuleni. Alisema 
hatua hiyo imesaidia kuleta 
matokeo chanya kutokana 
na jamii kuhamasika kutoa 
taarifa ambazo zimesaidia 
kudhibiti mianya ya rushwa.

“Kupitia elimu hiyo, tume-
kuwa tukipokea malalamiko 
ambayo mengine tumeya-
tolea ushauri na mengine 
kutokana na uzito wake, 
tumeyafanyia uchunguzi 
kisha kuifikisha mahakamani 
kwa hatua zaidi za kisheria,” 
alisema Kiula. Pia,  alisema 
baadhi ya malalamiko wa-
nayofikishwa na wananchi 
ma hubaini kutohusika nayo, 
kuyapeleka katika sehemu 
husika, huku wakifuatilia 
kwa karibu kwa kuomba 
wapatiwe taarifa juu ya 
kinachoendelea.

Kwa mujibu wa Kiula, 
mbalimbali na shughuli 
hizo pia wamekuwa waki-
jihusisha na kufanya utafiti 
mbalimbali katika idara 
kadhaa za serikali na sekta 
za umma ili kukabiliana na 
mianya ya rushwa, hatua 
iliyotoa mchango mkubwa 
katika udhibiti wa upotevu 
wa mapato ya serikali.

Katika utoaji huo wa elimu 
kwa umma, kwa kipindi cha 
Julai 2018 hadi Juni 30, 
2019 wamefanya mikutano 
ya hadhara 27, semina 17 
na kutoa elimu kwa klabu 
za wapinga rushwa 41, huku 
akieleza kuwa  kwa mwaka 
huu wa fedha wamejipanga 
zaidi katika utoaji wa elimu 
hiyo kwa umma.

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea mkoani Lindi, Rukia Muwango (mwenye ushungi), akipokea msaada wa vyakula na mafuta kutoka kwa Mwe-
nyekiti wa Chama Kikuu cha Ushirika Runali, Hassan Mpako, kwa ajili ya kambi za taaluma za wanafunzi wa darasa la saba juzi. Chama hicho 
kilitoà kilo 1,360 za mchele, kilo 340 za maharage na lita 170 za mafuta ya kula. PICHA: MPIGA PICHA WETU
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HABARI MIKOANI

Jumatatu Julai 22, 2019

Viongozi 
ushirika 
wafungwa 
miezi sita 
kisa wizi  
wa mil. 10/-

Na Hellen Mwango

S
hahidi ( Jina linahifadhi-
wa), amedai mahakamani 
katika kesi ya mauaji ya 
Naomi John (7) kwamba 

alimwona mama yake wa uba-
tizo, Ester Lyimo, akimpiga mpwa 
wake mpaka akafariki dunia.

andrew ambaye alikuwa aki-
ishi nyumbani kwa mshtakiwa, 
kwa sasa anaishi Moshi mkoani 
Kilimanjaro, mbali na kumwita 
mama wa ubatizo ni mama yake 
mdogo.

Ushahidi huo ulisikilizwa iju-
maa katika Mahakama ya hakimu 
Mkazi Kisutu, iliyopewa mam-

laka ya kusikiliza kesi za mauaji 
iliyoketi chini ya Naibu Msajili, 
Pamela Mazengo.

akiongozwa na Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi, Cecilia Mko-
longo, shahidi huyo wa kwanza 
katika kesi hiyo, alidai kuwa an-
amfahamu mshtakiwa alikuwa 
anaishi naye hapa dar es Salaam 
kama mama yake wa ubatizo.

alidai kuwa nyumbani kwa 
mshtakiwa aliishi pia na dada Sia, 
Basila, Junior na Naomi.

ifuatayo ni sehemu ya mahoji-
ano kati ya Wakili wa Jamhuri na 
shahidi:

Wakili wa Jamhuri: Naomi 
kwa sasa yupo wapi?

Shahidi: amezikwa.
Wakili wa Jamhuri: Kwanini 

amezikwa?
Shahidi: alipigwa na mama wa 

ubatizo mpaka akafariki.
Wakili wa Jamhuri: alipigwa 

kwa sababu gani?
Shahidi: Naomi alimwaga 

maji ndani yakasambaa akaam-
biwe apige deki nyumba nzima 
na mimi nikaambiwa nimsadie, 
lakini aliika mahali alishindwa 
kuendelea akaanza kupigwa na 
imbo za mpera mpaka zikaisha, 
mama mdogo (mama wa ubatizo) 
akamng’ata na meno mgongoni.

“alimwingiza kwenye maji 
yaliyokuwa katika pipa akamtoa 

Shahidi adai alivyomwona 
mama ubatizo akimpiga mpwa

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Mwanzo 
Mtama Wilaya na Mkoa 
wa Lindi, imewahukumu 
viongozi wawili wa kikundi 
cha Muungano kikoba cha 
Nyengedi kifungo cha mie-
zi sita kila mmoja, baada 
ya kupatikana na kosa la 
kula njama na kuiba Sh. 
9,999,000.

Viongozi hao ni Bakari 
Chande Beno na Sharifa 
Saidi, ambao ndio waliope-
wa dhamana na wanacha-
ma  kutunza fedha zao.

Hukumu hiyo ilitolewa 
na Hakimu wa Mahaka-
ma ya Mwanzo Mtama, 
Teddy Mvula, baada ya 
kuridhishwa na ushahidi 
uliotolewa na upande wa 
walalamikaji wa kikundi 
hicho.

Kabla ya kutolewa kwa 
hukumu hiyo, washtakiwa 
waliulizwa kama wanazo 
sababu za msingi za kui-
ambia mahakama isiwape 
adhabu kali, ambapo kila 
mmoja kwa nafasi yake 
aliomba waonewe huruma 
kwa madai ni wakosaji 
wa mara ya kwanza na 
wanazo familia wakiwamo 
watoto na wazee wanao-
wategemea.

Baada ya utetezi huo, 
Hakimu Mvula alisema 
amesikia vilio vyao, hivyo 
akawahukumu kila mmoja 
kifungo cha nje cha miezi 
sita, huku akiwapa muda 
wa mwezi mmoja kuanzi 
Ijumaa kurejesha kwa 
wanachama wenzao fedha 
hizo.

Awali ilielezwa ma-
hakamani hapo kuwa 
Mei 22, mwaka huu, 
usiku wakiwa ni viongozi 
walioaminiwa na wenzao 
kutunza fedha za michango 
yao, walikula njama na 
kuiba shilingi 9,999,000 
kwa kuiba kisanduku cha 
kutunzia fedha kikundi cha 
Muungano Kikoba.

Pia, ilielezwa kuwa 
baada ya kutekeleza njama 
hizo, walitoa taarifa kwam-
ba watu wasiojulikana 
walivamia nyumbani kwao 
na kuiba kisanduku hicho 
na kutokomea kusikoju-
likana, kisha kuiba fedha 
zilizokuwamo ndani, huku 
kisanduku kikitelekezwa 
pembezoni mwa njia.

Mafundi wakijenga mtaro wa maji ya mvua kwenye barabara mpya ya kiwango cha lami, inayounganisha eneo la Tandale na Mwananyamala, 
jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Barabara hiyo imerahisishia wananchi wa Tandale kuwahi kwenye shughuli zao na hata kwenda ku-
pata huduma za afya katika Hospitali ya Mwananyamala. PICHA: SABATO KASIKA

AICC kufanyia ukarabati mkubwa nyumba zake 
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

 KiTUO cha Kimataifa cha Mi-
kutano arusha (aiCC), kimejizatiti 
kufanya ukarabati mkubwa wa ny-
umba zake za makazi zilizoko kati-
ka eneo la Kijenge na Kaloleni jijini 
hapa, ili kuhakikisha zinakidhi hali 
ya sasa ya ushindani wa soko.

Mkurugenzi Mwendeshaji wa 
aiCC, Elishilia Kaaya, alisema kit-
uo chake kimedhamiria kuzifanyia 
ukarabati nyumba zake ili zienda-
ni na ushindani wa soko.

“Tumepanga kufanya ukarabati 
mkubwa ili kuendana na ushinda-
ni wa soka na kukidhi haja ya sasa 
hasa kutokana na   kuongezeka 

kwa uhitaji wa nyumba za kisasa 
kutokana na kukua kwa sekta ya 
utalii,” alisema.

alisema kituo kimeshafanya 
ukarabati wa wa nyumba 16 iki-
wamo kuweka bati za kisasa zaidi 
na nyumba zingine 32 zipo kwe-
nye mpango wa kufanyiwa ukara-
bati mkubwa ukiacha   ukarabati 
wa dharura unaofanyika mara 
kwa mara.

aidha, alisema kituo kime-
kamilisha taratibu za kumpata 
mkandarasi wa kufanya mareke-
bisho ya mitaro iliyopelekea baa-
dhi ya nyumba za aiCC zilizoko 
Kaloleni kukumbwa na mafuriko 
baada ya ujenzi wa Barabara ya

Moshi-Namanga kuelekeza mi-
taro ya maji kwenye eneo la Ka-
loleni badala ya  to Naura kama 
ilivyokuwa awali.

alisema mkandarasi anaweza 
kuanza ujenzi wa mitaro hiyo iki-
wamo kupanua mitaro husika na 
kujenga eneo la kupita maji juu ya 
barabara ili kuziokoa nyumba za 
Kaloleni kukumbwa na mafuriko 
tena wakati wa mvua.

 Kaaya pia alisema ili kuondoa 
msongamano katika hospitali yake 
iliyopo kwenye eneo la Corridor, 
kituo kimepanga kujenga jengo 
moja la idara ya wagongwa wa nje. 
Ujenzi huo unatarajiwa kuanza 
muda wowote kuanzia mwezi 

ujao.
 “Tumepanga pia kuzifanyia 

ukarabati barabara kwenye eneo 
la makazi ya nyumba zetu kwa ku-
tumia  ‘pavement blocks’ kutoka-
na na barabara hizo hasa zilizopo 
Kijenge zilijengwa muda mrefu, 
hivyo kuwa na mashimo mengi,” 
alisema.

aiCC ni kituo   kinachomiliki-
wa na serikali chini ya Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
afrika Mashariki na kinamiliki ny-
umba mbalimbali za makazi, hos-
pitali na kumbi za mikutano katika 
vituo vyake viwili vya  JNiCC dar 
es Salaam na aiCC   mkoani aru-
sha.

KESI YA MAUAJI DAR:

akamweka barazani akammwagia 
chai ya moto, nilimwona Naomi 
amechoka akampeleka bafuni 
akamtoa akamlaza kitandani akam-
washia feni.”

Wakili wa Jamhuri: Nini kilien-
delea baada ya hapo?

Shahidi: Mama mdogo alinituma 
dukani nikanunue unga ili ampikie 
uji, nilikwenda niliporudi nilimwona 
Naomi anatoa povu mdomoni na 
puani.

Wakili wa Jamhuri: Nini kilien-
delea?

Shahidi: Mama mdogo alitoka 
alikwenda kununua dawa aliporudi

INAENDELEA UK. 24
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HABARI ARUSHA

NIC yatoa 
msaada 
mabati 300 
sekta ya 
elimu

Muro atoa siku 30 ujenzi 
wa sekondari ukamilike
Na Novatus Makunga, 
ARUMERU

M
KUU wa Wilaya 
ya Arumeru, Jerry 
Muro, ameagiza 
awamu ya kwanza 

ya ujenzi wa mradi zaidi ya Sh. 
bilioni 2.5 wa Shule ya Sekondari 
ya Elimu Maalumu Patandi, uwe 
umekamilika ndani ya mwezi 
mmoja.  

Muro alitoa agizo hilo baada 
ya kukagua ujenzi unaoendelea 
wa shule hiyo iliyopo maeneo ya 
Tengeru, wilayani humo mkoani 
Arusha.

Alisema ujenzi huo ulitakiwa 
uwe umekamilika Aprili 7, mwa-
ka huu na kuitaka Halmashauri 
ya Wilaya   ya Meru, pamoja na 
kamati ya ujenzi kuhakikisha 
unakamilika ndani ya mwezi 
mmoja.

 “Pamoja na kwamba ujenzi 
unaendelea, lakini kasi yake ni 
ya kusuasua, hivyo mnapaswa 
kuongeza kasi, ili ndani ya mwezi 
mmoja tuwe tumekamilisha na 
kuikabidhi hii shule kwa mam-
laka husika,” alisema.

Muro alisema kuwa ifikapo 
mwishoni mwa mwezi Agosti 
mwaka huu, wanatarajia kuikabi-

dhi shule hiyo, kwa Wizara ya Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi).

Alisema serikali itaendelea 
kuelekeza nguvu katika shule 
hiyo maalumu na ya mfano, ili ku-
fanikisha mkakati wa kutoa elimu 
kwa watu wenye uhitaji maalumu 
nchini.

“Serikali itaendelea kuboresha 
miundombinu ya elimu hasa kwa 
wanafunzi wenye mahitaji maal-
umu ili iendelee kuwa mfano ka-
tika sekta ya elimu,” alisema.

Awali Mkuu wa Chuo cha Ual-
imu Patandi, Luciano Segela, 
alisema ujenzi huo, umekamilika 

kwa asilimia 97 unahusisha ma-
jengo matano ya awali.

Aliyataja majengo hayo kuwa 
ni pamoja na mawaili ya upande 
wa utawala, madarasa, bwalo na 
bweni.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Meru, Emmanuel Mkongo, alim-
wakilishia mkuu huyo wa wilaya, 
kwamba awamu hiyo ya kwanza 
ya mradi huo itakamilika ndani 
ya mwezi mmoja.

Mkongo alisema mpaka sasa 
kamati ya ujenzi wa mradi wa 
shule hiyo imepokea kiasi cha Sh. 
bilioni 2.3.

Na Woinde Shizza, ARUSHA 

SHIRIKA la Bima la Taifa 
(NIC) limekabidhi mabati 300 
yenye thamani ya Sh. milioni 
8.1, kwa Wilaya ya Arusha 
ili  kusaidia sekta ya elimu 
mkoani humo. 

Akiongea mwishoni mwa 
wiki na waandishi wa habari, 
jijini hapa, Mkurugenzi wa 
shirika hilo, Sam Kamanga, 
alisema, masaada huo ni 
moja kati ya misingi ya uta-
wala bora ambayo serikali 
inahimiza. 

Kamanga alisema ni mara 
ya kwanza kutoa msaada 
kwa Mkoa wa Arusha, lakini 
wameshatoa msaada kama 
huo kwa mikoa mbalim-
bali ikiwamo Morogoro na 
Mwanza. 

Alisema licha ya kutoa 
msaada huo pia wanatarajia 
kuja na bima ya kilimo, wa-
takayoizindua katika mao-
nyesho ya Nanenane mwaka 
huu, mkoani Simiyu, ambayo 
ina lengo la kumkomboa 
mkulima. 

“Tumeamua kuileta bima 
ya kilimo kwa sababu 
wakulima wengi wamekuwa 
wanaingia katika kilimo na 
wakilima na kupata hasara, 
wengine wanakata tamaa 
wengine wanakufa, kwa 
sababu ya BP ya kupata 
hasara, hivyo ndio maana 
tumeleta bima hii sasa,” 
alisema Kamanga.

Alisema wanatarajia baada 
ya kuanza kwa bima hiyo,  
kuona mafanikio makubwa 
kwa wakulima na kufaniki-
sha katika uchumi wa kati 
na suala la uanzishwaji wa 
viwanda.

“Tunaamini mkulima aki-
fanikiwa atazalisha mazao 
mengi yenye tija na watu 
watapata fursa ya kuanzisha 
viwanda vya kusaga unga na 
kuuza, hivyo watachangia 
sana katika kufikia azma ya 
serikali ya kufikisha nchi 
katika uchumi wa viwanda.

Kwa upande wa Mkuu wa 
Wilaya ya Arusha, Fabian 
Daqarro, alilishukuru shirika 
hilo kwa msaada, kwa kuwa 
utasaidia katika maandalizi 
ya uhitaji wa sekta ya elimu 
na kuziomba wizara nyingine 
kuitikia maombi waliyoomba. 

Alisema tangu serikali ya 
awamu hii itangaze elimu 
bure, kumekuwapo na 
mwamko wa wanafunzi na 
wazazi kupeleka watoto 
shule, hivyo itawasaidia 
katika kuwekeza madarasa, 
vyoo na nyumba za walimu.

Wananchi wamwomba Rais utatuzi mgogoro wa ardhi
Na Cynthia Mwilolezi, 
MANYARA

WANANCHI wa Kijiji cha Vili-
ma Vitatu kilichopo katika Kata 
ya Ngaiti, wilayani Babati Vijijini, 
wamemwomba Rais John Magu-
fuli, kutembelea kijiji hicho ili 
kuwasaidia kutatua mgogoro wa 
ardhi uliopo kijijini hapo.

Baadhi ya wananchi hao waki-
zungumza jana na waandishi wa 
habari kwenye semina ya siku 
mbili iliyoandaliwa na Shirika 
la Mtandao wa Wafugaji na 
Wawindaji wa Asili (Pingo’s Fo-
rum), walilalamika kuchomewa 
maboma yao kwa madai ya kuva-
mia njia za mapito ya wanyama 
(ushoroba) kuelekea Ziwa Man-
yara.

Mmoja wa wananchi walio-
athirika katika uchomaji wa 
maboma hayo, mwanaharakati 
Dorcas Elesh, alisema katika 
uchomaji huo uliofanywa Julai 7, 

8 na     9,       mwaka huu, ume-
wasababishia kukosa makazi ya 
kuishi.

“Sasa sisi wananchi wa nyum-
ba 34 tuliochomewa tumekosa 
nyumba na tunaishi chini ya miti, 
huku usalama wa maisha yetu 
ukiwa hatarini kwa kuwa wany-
ama na baridi kali vyote  wanaka-
biliana navyo,” alisema.

Alisema kutokana na hali hiyo, 
hawana mtetezi wanamwomba 
Rais John Magufuli, ambaye ni 
mtetezi wa kweli wa wanyonge 
atembelee eneo lao ili aweze 
kubaini ukweli wa tukio hilo.

Said Ghamunga, Mkazi wa Ki-
jiji cha Minjingu, alisema nyumba 
walizochomewa zipo sawa na vi-
ota vya ndege, hivyo wanasikitika 
kuona wenye nyumba za kifahari 
wanawaonea kuwachomea viota 
vyao na kusababisha kukosa pa 
kulala na watoto.

“Tunaomba tusikilizwe na tu-
tendewe haki, hasa Rais Magufuli 

aje kutusikiliza ili afahamu ukwe-
li wa eneo hili na sisi tuondokane 
na kunyanyasika,” alisema.

Mwenyekiti wa wafugaji Wilaya 
ya Babati, Lomnyaki Ngoiseye, ali-
omba serikali kuwasaidia kubaini 
waliohusika kuchoma maboma 
yao na kukosa mahali pa kulala. 
Naye Mwanasheria wa kampuni 
ya mawakili ya Matelu, Belinda 
Alphayo, aliwaomba wananchi 
hao kwenda katika vyombo vya 
haki, kama mahakamani kupi-
gania haki yao endapo wanaona 
wameonewa.

“Nasema hivi sababu wananchi 
wa eneo la Malamboi wanaoi-
shi hifadhi ya Burunge miaka 
ya 2012, walishaondolewa mae-
neo yao ya makazi kwa madai 
kuna ugonjwa wa kimeta, huku 
mwekezaji mmoja akiachwa kue-
ndelea kuishi katika eneo hilo 
walienda mahakama ya rufani 
mwaka         2013 na walishinda 
kesi yao namba 70/2012 na kua-

mriwa kubaki katika eneo hilo,” 
alisema.

Alisema njia za kupigania haki 
zipo nyingi endapo wananchi 
wanaona wanadhulumiwa haki 
zao za msingi wasikae kimya au 
kulalamika wakati kuna vyombo 
vya sheria.

Kwa upande wake Mbunge wa 
Jimbo la Monduli, Julius Kalanga, 
alisema ingekuwa busara kusub-
iri uamuzi wa tume iliyoundwa 
na Rais Januari 15, mwaka huu 
na kujumuisha wizara saba ili 
kuzungukia maeneo ya wafugaji 
kuangalia changamoto zina-
zowakabili na kutatua.

“Ingekuwa busara kusubiri 
uamuzi wa tume hiyo kama 
wangepita na kuamuru wananchi 
waondoke hapo sawa sasa hawa-
japita baadhi ya watu wanaamua 
kuwaondoa hiyo inakuwa sio 
busara, naamini Rais na viongozi 
mbalimbali wameona watashu-
ghulikia,” alisema.

Mkuu wa 
Wilaya 
ya 
Simanjiro 
mkoani 
Manyara, 
Zephania 
Chaula, 
akikagua 
wakazi 
wa eneo 
la Orke-
sumet 
wana-
vyopata 
maji kwa 
shida 
wakati 
huu wa 
ukame 
juzi. 
PICHA: 

GIFT 

THADEY
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HABARI KILIMANJARO

Malalamiko ya 
wafanyakazi 
500 kupatiwa 
ufumbuzi 
Na Godfrey Mushi, SAME

WAZIRI wa Nchi anayeshughulikia Sera, 
Uratibu, Bunge, Kazi, Ajira, Vijana na 
Walemavu, Jenista Mhagama, ameagizwa 
kwenda kushughulikia malalamiko ya 
wafanyakazi 500 wa Kiwanda cha Hassani 
Sisal Estates kilichoko Wilaya ya Same am-
bao wanadai kunyonywa mishahara yao 
na kampuni mbili za uwakala.

 Pia ameagizwa kupitia upya mikataba 
ya ajira ya wafanyakazi hao na kujiri-
dhisha kama inalingana na kazi wanayoi-
fanya na ikiwezekana asimamie ifumuliwe 
na kuandikwa upya. Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa, aliagiza hayo juzi, wakati alipok-
wenda kutembelea kiwanda cha kusindika 
mkonge cha Hassani Sisal Estates kilichopo 
Kata ya Makanya, Wilaya ya Same, amba-
cho kinadaiwa kumilikiwa na Kampuni ya 
Mohamed Enterprises (MOELT).

“Wafanyakazi hawa wanalalamika mi-
kataba ni mibovu, wanalalamika kwamba 
kuna kampuni mbili za Unique na Upami 
ambazo zinawanyonya na hasa kupunjwa 
mishahara yao. Nitaleta majembe yangu 
mawili hapa baada ya ziara yangu kumal-
izika, nitamleta waziri wangu anayeshu-
ghulikia kazi na ajira (Jenista) au Naibu 
wake Athony Mavunde, waje hapa washu-
ghulike na malalamiko haya.

“Moja ya malalamiko niliyosoma hapa 
kwenye mabango ambayo wananchi 
wamekuja nayo ni lile la kuzikataa kampu-
ni za uwakala za Upami na Unique zisiend-
elee kuwa hapa, haiwezekani wafanyakazi 
walalamike kupunjwa mishahara yao na 
kukosa huduma ya gari la wagonjwa kwa 
ajili ya rufani. Narudia tena, suala la mat-
ibabu ni lazima lionekane kwenye mika-
taba ya ajira.”

Akiwa katika mashamba ya mkonge, 
Majaliwa alisema tatizo lililopo katika 
kiwanda hicho ni menejimenti kuamua 
kujiondoa katika jukumu lake muhimu la 
kulipa mishahara na kuajiri na kusukuma 
mzigo huo kwa kutoa zabuni kwa kampuni 
hizo za uwakala ya Upami na Unique.

Akijitetea kuhusu malalamiko hayo, 
Mshauri na Meneja wa Kiwanda cha 
Hassani Sisal Estates, Ndekirwa Nyari, 
alimweleza Waziri Mkuu kwamba kam-
puni ya uwakala ya Unique, imepewa 
kazi ya kutafuta wafanyakazi na kampuni 
ya Upami, imepewa kazi ya kuhudumia 
mashamba kama kuotesha mkonge na 
kusimamia uvunaji.

“Nakushukuru Mheshimiwa Waziri Mkuu, 
nimepokea maelekezo yako na naomba 
nikuahidi hapa kwamba hata kabla ya 
waziri wako utakayemtuma hajafika hapa, 
tutakuwa tumeshughulikia hizi kero. Lakini 
hili la gari la wagonjwa naomba nilipeleke 
kwenye menejimenti ya kampuni na nina 
hakika watalishughulikia,” alieleza Nyari.

Vile vile, Waziri Mkuu ametoa maelekezo 
kwa Kampuni ya Mohamed Enterprises 
kuhakikisha inapeleka gari la wagonjwa  
katika mashamba yake yaliyopo Makanya 
kwa ajili ya kuhudumia wafanyakazi hao 
wanapougua na kupewa rufani kwenda 
Hospitali ya Wilaya ya Same, Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Kilimanjaro (Mawenzi) 
na Hospitali ya Rufani ya KCMC.

Wanaodaiwa kutafuna fedha za maafa kusakwa
Na Godfrey Mushi, 

MWANGA

SERIKALI imeagiza vy-
ombo vya usalama kufanyika 
uchunguzi wa kina wa madai 
ya kutafunwa fedha za maafa 
zilizochangwa na wananchi 
pamoja na wadau mbalimba-
li, baada ya Soko la Mamlaka 
ya Mji Mdogo wa Mwanga 
kuteketea kwa moto.

Waziri Mkuu Kassimu Ma-
jaliwa, alitoa agizo hilo kufua-
tia malalamiko ya wananchi 
na kutaka vyombo vya usala-
ma kuanza kazi hiyo wiki hii 
ya kuchunguza madai hayo 
yaliyotolewa na wananchi ili 
kujiridhisha kama tuhuma 

hizo zina ukweli na kufahamu 
matumizi sahihi ya fedha hizo 
na ikithibitika, waliofanya 
hivyo wakamatwe mara moja 
na kufunguliwa mashtaka.

Majaliwa aliagiza kufanyika 
kwa uchunguzi huo, wakati 
akizungumza na wafanyakazi 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mwanga.

Kwa mujibu wa taarifa al-
izozitoa Waziri Mkuu, fedha 
hizo zilichangwa na wadau 
wa maendeleo ikiwamo Ben-
ki ya NMB, wafanyabiashara 
wakubwa na wananchi kwa 
ajili ya kuwapiga jeki, wajasir-
iamali waliopatwa na maafa 
hayo.

Kabla ya uamuzi huo, wa-
nanchi hao walimwambia 

Majaliwa kwamba eneo la 
choo cha soko hilo, limeuzwa 
na mtu amejenga kibanda, la-
kini pia soko hilo halina choo 
kwa sasa.

Waziri Mkuu amemtaka 
Ofisa Mtendaji wa Mamlaka 
ya Mji Mdogo wa Mwanga 
(TEO), aliyefahamika kwa jina 
moja la Lubumba, kuandaa 
taarifa ya jumla ya namna 
fedha hizo zilivyotumika na 
mahali zilipo kwa sasa.

“Lubumba wewe simamia 
hili tunataka taarifa ya fedha 
zilizochangwa, tuipate na pili, 
fedha ziko wapi na hawa wali-
ozitafuna wako wapi na kama 
wamekula zote au zingine 
wamefanyia kazi tuambie,” 
aliagiza Majaliwa.

Alitaka hatua kali zichuku-
liwe dhidi ya waliohusika, 
huku pia akimtaka ofisa huyo 
kuripoti kwa Mkuu wa Wilaya 
hiyo ili aweze kutatua jambo 
hilo.

Vile vile, alisema ni lazima 
soko hilo lipate usimamizi 
wa karibu ili wananchi wakae 
wapate huduma zao.

Alihoji bila choo wananchi 
watajisaidia wapi na kwamba 
sokoni ni muhimu kuwe na 
huduma zote muhimu na la-
zima fedha hizo zirudishwe.

Awali, Mkurugenzi wa 
Mamlaka ya Mji Mdogo wa 
Mwanga, alisema yeye ni 
mgeni katika nafasi hiyo ana 
mwezi tu hivyo hana taarifa 
za kutosha kuhusu soko hilo.

Diwani wa 
Kata ya 
Bomambuzi 
katika Manis-
paa ya Moshi, 
Juma Raibu, 
akiteta jambo 
na Mkuu 
wa Jeshi la 
Polisi nchini 
(IGP) Simon 
Sirro, wakati 
wa uzinduzi 
wa zoezi la 
uboreshaji 
wa daftari la 
kudumu la 
wapigakura 
kitaifa uli-
ofanywa na 
Waziri Mkuu, 
Kassim Ma-
jaliwa, mjini 
Moshi. PICHA: 

JAMES 

LANKA

PM atoa amri kuhamishwa walimu saa 24
Na Godfrey Mushi, 
MWANGA

W
AZIRI Mkuu, 
Kassim Ma-
jaliwa, ametoa 
amri ya ku-

hamishwa walimu sita ndani 
ya saa 24 waliopo katika 
shule za mjini za Wilaya ya 
Mwanga, mkoani Kilimanjaro 
na kuwapeleka kwenye Shule 
za Msingi Kiti cha Mungu na 
Emangulai zilizoko katika 
Kata ya Kirya, kukabiliana na 
upungufu wa walimu.

Majaliwa alifikia uamuzi 
huo jana, baada ya kukuta 
Shule ya Msingi Kiti cha Mun-
gu yenye madarasa manane 
na wanafunzi zaidi ya 400 
ina walimu wawili  pekee am-

bao wanafundisha masomo 
tisa kila darasa, kuanzia  la 
kwanza hadi la saba.

Kutokana na changamoto 
hiyo, Waziri Mkuu amem-
wagiza Ofisa Elimu wa Mkoa 
wa Kilimanjaro, Paulina Nk-
wama, kumsukuma Ofisa 
Elimu wa Wilaya ya Mwanga 
kuwahamishia walimu hao 
katika shule hizo.

“Inasikitisha kusikia 
kuwa shule yenye madarasa 
manane, wanafunzi zaidi ya 
400 ina walimu wawili tu 
au watatu wanaotakiwa ku-
fundisha masomo tisa kila 
darasa kuanzia darasa la 
kwanza hadi la saba,” alise-
ma.

Alitoa agizo hilo jana, 
wakati akizungumza na wa-

nanchi wa kata hiyo baada 
ya        kukagua ujenzi wa 
mradi mkubwa      wa maji 
unaotarajiwa      kuzinufaisha 
Wilaya za Mwanga, Same na 
Korogwe.

Alitoa maagizo hayo, 
baada ya baadhi ya wananchi 
kumpa  malalamiko yao kupi-
tia mabango waliyokuwa 
wameyaandika.

“Nakuagiza Ofisa Elimu ke-
sho ( Jumapili) tafuta walimu 
pale mjini, waandikie barua 
ya uhamisho kuja Kirya, Ju-
matatu wawe wameshafika 
hapa na nataka taarifa uki-
maliza hayo,” alisema pia 
alimwagiza Ofisa Elimu wa 
Mkoa wa Kilimanjaro kufua-
tilia suala hilo.

Alisema pamoja na juhudi 

zinazofanywa na serikali 
kuondoa tabia ya walimu ku-
penda shule zilizoko maeneo 
ya mijini, inasikitisha kuona 
bado wengi wanapenda 
kung’ang’ania kufundisha 
shule zilizoko maeneo ya mi-
jini huku shule za vijijini zika-
biliwa na upungufu mkubwa 
wa walimu.

Awali kupitia mabango yao, 
wananchi hao walilalamikia 
changamoto hiyo na kusema 
katika Shule ya Msingi Kiti 
cha Mungu yenye madarasa 
manane na wanafunzi zaidi 
ya 400, ina walimu wawili 
pekee,  nyingine ya msingi 
ya Emangulai yenye idadi 
kama hiyo ya madarasa na 
wanafunzi ilikuwa na walimu 
watatu.



isikupite

MSHAMBULIAJI wa Real 
Madrid, Gareth Bale, sasa 
amekaribia kuondoka klabuni 
hapo kwa mujibu wa kocha 
Zinedine Zidane.
Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 30 aliachwa kwe-
nye mchezo wa Real Madrid 
wa maandalizi ya msimu 
mpya ambao walichapwa 
mabao 3-1 na Bayern 
Munich mjini Houston nchini 
Marekani juzi.

KLABU INAYOMFAA DANI ALVES EPL   UK.18

NIPASHE JUMATATU JULAI 22, 2019

Beki wa timu ya Fiorentina, Federico Ceccherini (kushoto), akiburuzika 
kumkaba Eddie Nketiah wa Arsenal wakati wa mchezo wao baina ya 
timu hizo kwenye maandalizi ya msimu mpya. PICHA: MTANDAO
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SABABU 5 ZA YANGA 
KUTWAA UBINGWA 
MSIMU 2019/20
Na Adam Fungamwango

K
IKOSI cha Yanga kiko mkoani 
Morogoro kuweka kambi kuji-
andaa na msimu mpya wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara 2019/20.

Yanga, kuelekea msimu
 ujao wa Ligi Kuu im-

ebadilisha sehemu
 kubwa ya kikosi chake

 na imefanya usajili kue-
ndana na matakwa na

 hadhi ya klabu kubwa
 kama hiyo.

Msimu uliopita wakati kikosi hicho 
hakikuwashtua sana wanachama na 
mashabiki wa klabu hiyo, kilimaliza 
nafasi ya pili, nafasi ambayo hata hivyo 
wachambuzi wa masuala ya soka wa-
nasema kuwa hakikupaswa kuwa kuto-
kana na wachezaji dhaifu iliyokuwa nao.

Ilitegemewa labda ingeweza kuwa 
kwenye nafasi ya nne au tano.

Hata hivyo, msimu huu baada ya 
kufanya Uchaguzi Mkuu uliowaweka 
madarakani viongozi wapya chini ya 
Mwenyekiti Dk. Mshindo Msolla na 
Makamu wake Fredrick Mwakalebela, 
Yanga ni kama imefufuka upya.

kikosi kama cha msimu ujao amba-
cho kimekamilika kila idara, hivyo 
akiongeza na mbinu zake kama za 
msimu uliopita, sina shaka wanacha-
ma na mashabiki wa Yanga msimu 
ujao unaweza kuwa kicheko kwao.

3. WACHEZAJI KUCHEZA KWA 

KUJITOLEA

Hii ni sifa ya Yanga miaka nenda rudi. 
Klabu hiyo imejaliwa na utamaduni wa 
kuwa na wachezaji wenye kupambana 
hata wakiwa kwenye hali ngumu. Iwe 
migogoro ya viongozi au matatizo ya 
kifedha. Wachezaji wa Yanga huweka 
yote pembeni na wanafanya kazi moja 
tu ya kuipambania jezi ya timu yao na 
mara nyingi hufanikiwa kwa hilo.

Cha ajabu ni kwamba mchezaji 
yeyote yule, atoke popote pale ndani 
au nje ya nchi, akiingia kwenye klabu 
hiyo naye anageuka na kuwa kama 
wenzake, yaani ni kama wanaambuki-
zwa tabia hiyo ya upambanaji bila ku-
jali hali ilivyo. 

Yanga ilikuwa na matatizo ya kifed-
ha kwa muda mrefu msimu uliopita, 
lakini hii haikuwafanya wachezaji 
wasite kupambana na hatimaye waka-
maliza wakiwa kwenye nafasi ya pili.

Tatizo lilioonekana ni kwamba 
pamoja na upambanaji wao, lakini 
uwezo mdogo wa wachezaji ndiyo uli-
kuwa umeikia pale. 

Inawezekana kabisa kama wangeku-
wa wachezaji wenye viwango vya hali 
ya juu kama waliosajiliwa sasa na wa-
najitolea, hali ingekuwa tofauti. Kwa 
maana hiyo usajili uliofanyika msimu 
huu na wachezaji wakicheza kwa ‘ji-
had’ kama kawaida yao, basi msimu 
unaweza kuwa mzuri kwa Yanga.

4. MASHABIKI NA WANACHAMA 

KUJITOLEA

Kwa sasa klabu ya Yanga ni kama 
inaendeshwa tu na kichango ya wana-
chama na mashabiki wao.

Kumekuwa na harambee mbalimba-
li za kuichangia klabu hiyo kwa ajili ya 
kujiendesha na mambo mengine.

Hiyo inawafanya kuwa karibu na 
klabu yao na kufuatilia chochote kile 
ambacho kinafanyika na hii inaleta 
ufanisi wa hali ya juu kwa viongozi 
na wachezaji kufanya kila njia ili ku-
wafurahisha mashabiki wao, waend-
elee kutoa michango. Kuwafurahisha 
wanachama na mashabiki ni kupata 
ushindi tu uwanjani.

Kinyume cha hayo kitawafanya ku-
kata tamaa na kupunguza michango, 
hivyo juhudi za viongozi na wachezaji 
kutaka kuwapa furaha mashabiki, ndi-
yo itasababisha timu hiyo kuwa karibu 
zaidi na ubingwa.

5. AMANI NA UTULIVU KLABUNI

Klabu ya Yanga inaonekana kuwa 
kwa sasa imetulia. Moja ya matatizo 
yanayofanya klabu za Simba na Yanga 
kukosa ubingwa ni kuwa na migogoro. 
Na mara nyingi migogoro ya klabu hizi 
huwa haiwi kote kwa wakati mmoja. 
Simba kukitulia Yanga kunakuwa na 
matatizo na Yanga kukiwa sai, Simba 
kinawaka. Hii husababisha kurahisisha 
upande mmoja kuwa bingwa.

Amani na utulivu kwa sasa umeta-
malaki kwenye klabu hiyo, hata yule 
mwanachama wao maarufu mzee 
Ibrahim Akilimali ambaye mara kwa 
mara amekuwa na tabia ya kuibuka na 
kuleta mtafaruku yuko kimya. Utulivu 
huu pamoja na mengine yaliyoainisha 
yanaweza kusababisha Yanga kutwaa 
ubingwa msimu wa 2019/20 kama iki-
jipanga vema.

Kwa ushawishi waliokuwa nao wali-
tumia nguvu za wanachama wao, baa-
dhi wakiwa ni wabunge, viongozi wa 
serikalini, viongozi wastaafu kufanya 
harambee iliyosababisha kupatikana 
pesa ambazo zilitumika kufanya usajili 
‘wa kufa mtu’.

Yanga iko katika harakati ya kutaka 
kutwaa ubingwa ambao imeupoteza 
misimu miwili mfululizo, ukitwaliwa 
na mahasimu wao wa jadi Simba.

Mara ya mwisho kikosi cha Yanga 
kutwaa ubingwa ilikuwa ni msimu 
wa 2016/17. Mwandishi wa makala 
haya anakuletea sababu tano ambazo 
zinaweza kuifanya timu hiyo kut-
waa ubingwa wa Tanzania Bara kwa 
msimu wa 2019/20…

1. USAJILI WA HADHI YAKE

Kuelekea msimu ujao Yanga imeji-
tahidi sana kusajili wachezaji ambao 
wanaendana na hadhi ya klabu hiyo.

Imesajili wachezaji wa ndani na nje 
ya nchi ambao sasa unaweza kusema 
kuwa wana uwezo wa kuichezea kla-
bu kubwa kama hiyo.

Ni tofauti na msimu uliopita il-
ipokuwa na wachezaji wachache tu 
ambao kweli unaweza kusema wana 
hadhi ya kuichezea Yanga.

Wachezaji kama Ibrahim Ajibu, Ga-

diel Michael, Heritier Makambo, Papy 
Tshishimbi na Godfrey Paul ndiyo 
haswa unaweza kusema walikuwa na 
hadhi ya kuichezea klabu hiyo kuto-
kana na uwezo wao waliokuwa waki-
uonyesha uwanjani.

Kwa sasa Ajibu, Gadiel na Makambo 
hawapo kwenye kikosi hicho, lakini 
usajili uliofanywa unatia matumaini 
kuwa kama wachezaji wao wakiwa 
iti, basi hakuna kitakachoshindikana.

Baadhi ya wachezaji hao ni Farouk 
Shikalo, Patrick Sibomana, Sadney 
Ukhrob, Lamine Moro, Juma Balinya 
hawa ni kutoka nje ya nchi.

Wengine ambao ni Watanzania 
ni Abdulaziz Makame, Ally Ally, Ally 
Mtoni Sonso na wengine ambao wa-
merudisha matumaini kwa wanacha-
ma na mashabiki wa Yanga.

2. STAILI YA UFUNDISHAJI WA 

ZAHERA

Sifa kubwa kwa Yanga kuweza ku-
maliza nafasi ya pili kwenye Ligi Kuu 
msimu uliopita inapelekwa zaidi kwa 
Kocha Mkuu Mwinyi Zahera kutokana 
na uwezo wake mkubwa unaoone-
kana kwenye kufundisha na kusoma 
mchezo.

Wengi wanasema kama si Zahera, 
basi Yanga isingeweza kumaliza kwe-
nye nafasi hiyo kutokana na kuwa na 
kikosi dhaifu, lakini uwezo wa kocha 
huyo kwenye maeneo mbalimbali 
kama vile kufundisha, kuusoma mch-
ezo wakati ukiendelea, kubadilisha 
mbinu kutokana na mchezo husika, 
kufanya mabadiliko kwa wakati, laki-
ni pia kusimamia nidhamu, huku aki-
wa hasiti kumkemea mchezaji yoyote 
anayekwenda kinyume chake, kume-
sababisha Yanga imalize ikiwa ya pili.

Kama ikiwa hivyo kwa kikosi cha 
msimu uliopita, hali itakuwa vipi kwa 

GOLIKIPA wa Algeria, 
Rais M’bolhi amemaliza 
mashindano ya mataifa 
ya Afrika, Afcon 2019, 
akiwa na rekodi bora 
zaidi, kwani ameruhusu 
mabao mawili tu ku-
tikiswa kwenye nyavu 
zake hadi kunyanyua 
kombe hilo.
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Na Adam Fungamwango

M
TIBWA Sugar ndiyo klabu 
inayoonekana kuwa na 
mkosi hasa inapomalizika 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Ndiyo klabu inayoon-
dokewa na wachezaji
 wake wengi kwenda

 kujiunga na klabu ny-
ingine mbalimbali.

Msimu huu pia tayari wachezaji wa 
klabu hiyo wameshaanza kupukutika 
kwenye klabu mbalimbali kutafuta 
malisho mengine.

Pamoja na kuwa na mkosi huo, im-
ekuwa na bahati ya kupata wachezaji 
wengine mbadala na wanakuwa na 
viwango kama vile vile vya wale wa 
mwanzo, au wakati mwingine kuzidi.

Msimu unapomalizika kazi inaku-
wa ni ile ile tena. Klabu zinanyemelea 
kwa mara nyingine tena zinachukua 
na wao wanaendelea na kazi ya 
kutafuta vibaji vingine.

Ila kuna wakati wachezaji hao hao 
wanapokosa kufanya vizuri huko wa-
nakokwenda hurejea tena kwenye 
klabu hiyo na kupokelewa kwa miko-
no miwili na viwango vinarejea upya.

Baadhi ya wachezaji wa Mtibwa 
ambao wameshawahi kuondoka 
kwenye klabu hiyo na kurejea ni Issa 
Rashid ‘Baba Ubaya’ ambaye alim-
timkia Simba, Mussa Hassan ‘Mgosi’ 
aliondoka na kurejea mara mbili 
akielekea Simba, lakini pia Henry Jo-
seph na kapteni Shaaban Nditi, wote 
kwa nyakati tofauti wameshawahi 
kuondoka hapo na kwenda Simba, 
baadaye wakarejea tena, akiwamo 
pia Ally Shomari.

Mastraika Hussein Javu na Said 
Bahanuzi nao wameshawahi kuon-
doka kwenye mashamba ya miwa 
na kwenda kwenye klabu ya Yanga, 
yalipowashinda walirejea tena Mtib-
wa Sugar.

Hata hivyo kwa sasa Javu yupo Alli-
ance, huku Bahanuzi taarifa zikisema 
kuwa huenda akatua Biashara ya 
Mara. Wapo pia baadhi ya wachezaji 
ambao waliondoka na mpaka sasa 
hawapo kwenye klabu hiyo, badala 
yake wanapambana kwenye maisha 
ya soka.

Hao ni Mohamed Ibrahim, am-
baye alikwenda Simba na sasa taarifa 
rasmi ya klabu hiyo inasema kuwa 
itampeleka Namungo kwa mkopo, 
Salim Mbonde ambaye tangu ajiunge 
na Wekundu wa Msimbazi amekuwa 
kwenye chumba cha daktari tu muda 
wote na sasa taarifa inasema kuwa 
ameambiwa atafute klabu nyingine 
isiyokuwa na presha, kwani hawezi 
tena mikikimikiki na ushindani wa 
namba hapo.

Wengine ni Shiza Kichuya ambaye 
alikwenda Simba ambayo imemuu-
za nchini Misri anakocheza soka la 
kulipwa, Mzamiru Yassin ambaye 
ameweza kupambania namba yake 
Msimbazi mpaka sasa, Said Moham-
ed ‘Nduda’, Andrew Vicent ‘Dante’ ali-
yejiunga na Yanga na wengine wengi.

Maana yake klabu hii imekuwa 
kama kitalu. Msimu huu pia ime-
shaanza kuondokewa na baadhi ya 
wachezaji na huenda kabla dirisha 
la usajili kufungwa Julai 31 wanaweza 
kuongezeka.

Wafuatao ni baadhi ya wachezaji 
ambao tayari wameshaachana na 
Mtibwa Sugar waliokuwa waki-
ichezea msimu uliopita na kujiunga 

wezesha hata kupata tiketi ya kucheza 
michuano ya Kombe la Shirikisho Ba-
rani Afrika msimu uliopita.

Klabu ya Mtibwa imetoa taarifa za 
kumtakia mafanikio mema straika wao 
huyo. Kabla ya kujiunga na Mtibwa, Sa-
bato alizichezea pia klabu za Ndanda, 
Mwadui, Stand United na Majimaji.

3. ALLY SHOMARI

Beki huyu na kulia, lakini pia mwe-
nye uwezo wa kucheza kama winga 
wa kulia, ameondoka kwenye klabu ya 
Mtibwa na kutimkia Kagera Sugar.

Kwenye mtandao wao rasmi wa 
klabu umesema kuwa unashukuru 
kwa yote aliyoyafanya na kumtakia sa-
fari njema na kazi njema kwenye klabu 
yake mpya.

Alirejea misimu miwili iliyopita aki-
tokea Simba ambayo nayo ilimsajili ku-
toka klabu hiyo hiyo ya Mtibwa Sugar.

Ni mmoja wa wachezaji waliochuku-
liwa ili kutengeneza ukuta wa Kagera 
Sugar ambayo msimu uliopita ilipotea 
chupuchupu kushuka daraja, kama si  
mechi ya ‘play off’ dhidi ya Pamba, ili-
yomsaidia kurejea Ligi Kuu.

4. RODGERS GABRIEL

Huyu pia ni beki wa kulia wa Mtib-
wa Sugar kwa miaka mingi. Naye 
ameamua kuipa kisogo klabu hiyo na 
kutimkia pia Mwadui FC.

Alikuwa akishirikiana na Shomari, 
hivyo unaona Mtibwa ina kazi ya 
kutafuta mabeki wa kulia wawili ili 
kuziba nafasi ya hawa waliowapoteza.

Mwadui FC ambayo nayo imeponea 
chupuchupu kushuka daraja nayo 
ikiokolewa kwenye mechi ya ‘play off’ 
dhidi ya Geita FC, imeonekana kufan-
ya usajili wa nguvu ili yasije kujirudia 
tena msimu ujao wa Ligi Kuu.

5. HASSAN ISIHAKA

Kagera Sugar inaonekena kuongoza 
vita ya kumbomoa ‘ndugu yake’ Mtib-
wa Sugar, kwani kwa mara nyingine 
tena imemsajili Hassan Isihaka kutoka 
Mtibwa Sugar.

Ikumbukwe Isihaka ni zao la kikosi 
cha pili cha Simba na ameshawahi 
kuwa nahodha wa klabu hiyo ya 
Msimbazi. Ni mmoja kati ya wachezaji 
waliopandishwa na kuichezea kwa 
muda mfupi, kabla ya kutimka kwe-
nye klabu hiyo na kwenda kutafuta 
malisho sehemu nyingine.

Huyu ni beki wa kati na Kagera im-
eonekana kwenye usajili imeonekana 
kuangalia zaidi eneo la ulinzi. Mtibwa 
imempa baraka zote, lakini taarifa 
zinasema kuwa klabu hiyo inasajili 
wachezaji wachache, lakini itapandi-
sha wachezaji wengi vijana waliotwaa 
ubingwa chini ya miaka 20 hivi kar-
ibuni jijini Dar es Salaam.

MTIBWA 
ILIVYOBOMOLEWA 
TENA KWENYE USAJILI
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KLABU ya Manchester City imesema kwamba, jezi yake 
mpya imeonekana kuwatatiza na kuwavutia baadhi ya 
mashabiki na kuibua mjadala mkubwa katika mitandao 
ya kijamii. 

Jezi hizo mpya zenye rangi mchanganyiko ya njano 
na chungwa, imeonakana kama imemwagiwa kimim-
inika kichafu. N
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Jezi mpya ya City yachefua mashabiki

na klabu nyingine kwa ajili ya msimu 
ujao wa Ligi Kuu.

1. BENEDICT TINOKO

Ndiye aliyekuwa golikipa tegemeo 
kwa Mtibwa Sugar misimu miwili ili-
yopita. Kwa msimu ujao hawatokuwa 
naye, kwani tayari ameshatia saini 
kwenye klabu ya Kagera Sugar.

Tinoko ameshambulishwa na Kag-
era Sugar kama mchezaji rasmi wa kla-
bu hiyo, huku Mtibwa Sugar ilikubali 
yaishe kwa kumtakia kila la kheri kwe-
nye maisha yake mapya.

Jina lake lilianza kuvuma alipokuwa 
na timu hiyo hiyo ya Kagera Sugar, 
kabla ya kutimkia Yanga mwaka 2015.

Hata hivyo maisha ya soka kwenye 
klabu hiyo kubwa hayakuwa mazuri 
na kutimkia Mtibwa Sugar.

Akiwa huko alionyesha kiwango cha 
hali ya juu, hadi timu yake ya zamani il-
ipoamua kumrudisha tena nyumbani.

2. KELVIN SABATO

Ameondoka kwenye klabu ya Mtib-
wa na kwenda kujiunga na klabu ya 
Daraja la Kwanza Gwambina FC.

Kelvin Sabato, mmoja wa mastraika 
hatari nchini, hakuwa na msimu mzuri, 
lakini ukiacha msimu uliomalizika, 
msimu mwingine uliopita alikuwa 
moto wa kuotea mbali, akiibeba Mtib-
wa kwenye mechi mbalimbali na kui-

Kikosi cha Mtibwa kikiwa na baadhi ya wachezaji walioihama klabu 
hiyo msimu huu ambao ni Benedict Tinoko (wa tatu waliosimama 
toka kushoto), Hassan Isihaka (wa nne waliosimama kutoka kushoto) 
na Ally Shomari (wa kwanza kulia aliyepiga goti).
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Extra Time

CAIRO, Misri

A
LGERIA ilitwaa taji lake la pili la mi-
chuano ya mataifa ya Afrika, Afcon, 
kwenye fainali iliyopigwa Ijumaa usiku 
kwa ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Senegal 

kwenye uwanja wa Cairo.

Iliwachukua Algeria dakika
 moja tu kupata bao hilo

 baada ya shuti la Baghdad
 Bounedjah kumbabatiza Sa-

lif Sane na kujaa wavuni. 

ALAMA KWA WACHEZAJI
Gomis (5), Gassama (5), Kouyate (6), Sane 

(6), Sabaly (6); Saivet (6), Ndiaye (6), Gueye 
(7), Sarr (5), Niang (5), Mane (6), Diatta (6), 
Diagne (6).

NYOTA WAO - IDRISSA GUEYE
Wachezaji kama  Sadio Mane na Ismaila 

Sarr walioneka kubanwa zaidi na hawakuwa 
na mchango mkubwa kwa timu dhidi ya Al-
geria, lakini kazi kubwa ilifanywa na Idrissa 
Gueye ambaye alionekana kuikamata vizuri 

safu ya kiungo.
Mchezaji huyo waKlabu ya  Ev erton ya 

England, alitumia uwezo wake binafsi kwa 
kujaribu kuzuia mipira eneo la kiungo na 
kusukumiza mashambulizi mbele pamoja na 
kuwatengenezea nafasi wachezaji wenzake. 

Nguvu na kasi ya Gueye ilimfanya kuzun-
guka uwanja mzima na ndiye aliyeonkena ku-
tibua kila mbinu za Algeria wakati wakijaribu 
kusukumiza mashambulizi yao mbele.

Ulikuwa usiku ambao Gueye alikuwa 
kwenye kiwango cha juu zaidi, lakini bahati 
mbaya alikuwa kwenye kikosi cha kupoteza.

ALGERIA

Hiki ni kipindi bora zaidi kwa Algeria, wali-
ingia kwenye michuano hii wakiwa na mo-
lari kubwa tangu mwanzo wa mashindano, 
ingawa wachache walikuwa hawaipi kabisa 
nafasi ya kulibeba kombe hilo.

Matumaini yalianza kujengeka kwa Algeria 
baada ya kushuhudia Ivory Coast na Nigeria 
wakipoteza na ushindi wao kwenye hatua ya 
makundi dhidi ya Senegal ukawafanya wawe 
na ari zaidi. Tangu kuanza kwa michuano 
hiyo, Algeria walionekana kuwa ndio wenye 
kikosi bora zaidi na kilichokamilika, na sasa 
wamethibitisha ubora wao.

Kwa mara ya mwisho, Algeria ilitwaa 
kombe hili mwaka 1990, lakini sasa wamelit-
waa kwa mara ya pili baada ya kusubiri kwa 
miaka 29. 

ALAMA KWA WACHEZAJI

M’bolhi (6), Zeffabe (6), Mandi (7), Benlamri 
(7), Bensebaini (6), Mahrez (5), Guedioura (7), 
Bennacer (7), Feghouli (5); Bounedjah (6), Be-
laili (6), Brahimi (6).

NYOTA WAO - AISSA MANDI

Baada ya kupata bao la mapema, Algeria ili-
hitaji kuwa imara zaidi kwenye safu ya ulinzi, 
na shukrani hizo zinamuendea Aissa Mandi, 
ambaye ndiye aliyefanya kazi kubwa mno ku-
haikisha Senegal hawapenyi. 

Mchezaji huyo wa Klabu ya Real Betis ya 
Hispania, aliitawala safu ya ulinzi na alizuia 
kabisa mashambulizi ya Senegal. 

Alikuwa ngao kubwa mno kwa Algeria, 
huku pia akimsaidia golikipa wake, alikuwa 
anahakikisha hatari yoyote inaondolewa 
haraka langoni mwake na kupeleka mpira 
mbele. Fainali hii inaweza kuishi kwa muda 
mrefu zaidi kwenye akili za Mandi, kwani 
ndiye alikuwa kama ‘roho’ ya Algeria.

KINACHOFUATA

Sasa wachezaji wote watarudi kwenye 
klabu zao, tayari kwa ajili ya maandalizi ya 
msimu mpya wa Ligi Kuu za Ulaya mwezi 
ujao, huku wengine wakiwa na machungu, 
lakini wale wa Algeria wanarudi kwenye timu 
zao wakiwa na kitu cha kujivunia mkononi.
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“Tuna wachezaji wazuri ambao 
wanaweza kutusaidia na kusonga 
mbele. Kuna wachezaji wengine 
ambao wanaweza kuja ili ku-
tusaidia. Tunatafuta wachezaji 
wazuri sana na sasa tunazungumzia 
kuhusu uwezekano wa kuwasajili 
wachezaji maarufu na walio ghali,” 
amesema kocha wa Arsenal, Unai 
Emery wakati akizungumzia usajili 
wa timu hiyo kwa kipindi hiki cha 
majira ya joto.

“Wafahamu, ninampenda mchezaji 
huyu. Nilipokuwa kocha wa Chel-
sea nilijaribu kumleta Chelsea. 
Na ninamchukulia kama mchezaji 
muhimu kwetu ili kuweza kupata 
mafanikio, lakini wakati huo huo 
kuna soko la uhamisho. Tutaona 
kitakachotokea, lakini kwa sasa 
Romelu Lukaku ni mchezaji wa Man-
chester United,” amesema kocha 
mpya wa Inter Milan, Antonio Conte 
akizungumzia nia yake ya kutaka 
kumsajili mchezaji huyo.

“Hatuna tatizo kubwa kwa sasa 
kwani kwa asilimia kubwa tume-
kamilisha usajili kwa wachezaji 
ambao tulikuwa tunahitaji kuwapa 
kandarasi. Ni nafasi chache ambazo 
zimebaki hivyo muda si mrefu 
tutakamilisha kazi yetu,” amenuku-
liwa kocha wa Kagera Sugar, Mecky 
Mesime wakati akizungumzia 
usajili wa klabu yake.

Nukuu

RONALDO

BAHATI ILIWABEBA 

ALGERIA IKAWAPOTEZA 

SENEGAL

au kutengeneza nafasi nzuri ya kufunga, na 
mwisho wa siku Algeria wakajibebea taji hilo.

SENEGAL

Baada ya kipigo hiki kikosi cha Senegal ki-
tazidi kuwa kwenye wakati mgumu na pen-
gine kusambaratika, kwani kizazi hiki kili-
kuwa kinapewa nafasi kubwa ya kulitwaa taji 
hilo kwa mara ya kwanza katika historia yao. 

Walishindwa kutengeneza nafasi za maana, 
huku Algeria wakionekana wakiivunja kiura-
hisi safu ya ushambuliaji ya Senegal. Kulikuwa 
na faulo nyingi, lakini Simba hao wa milima ya 

Teranga walishindwa kabisa kufurukuta.

Kuruhusu bao kwa staili  ile ilikuwa ni bahati 

mbaya kwao, na kukosa penalti katika kipindi cha 

pili kwa maamuzi ya VAR kitawaumiza zaidi, na ili-

kuwa wazi kwamba ule haukuwa usiku wa bahati 

kwa Senegal.  Nafasi nyingi walizojaribu kuziten-

geneza hazikuwa na madhara yoyote na matokeo 

yake walishindwa kabisa kupenya kwenye safu ya 

ulinzi ya Algeria.
Kwa Senegal, hili lilikuwa kombe ambalo waliku-

wa na matumaini makubwa mno ya kulibeba kwa 

mara ya kwanza, lakini bahati ikawakataa.

Timu zote mbili zilitengeneza faulo nyingi zisizo 

na umuhimu katika kipindi cha kwanza, huko zote 

zikishindwa kutengeneza nafasi nzuri za kufunga 

mabao katika mchezo wote huo.

Senegal walianza kipindi cha pili kwa kuonekana 

wenye bahati baada ya kuzawadiwa penalti, lakini 

teknolojia ya maamuzi ya usaidizi kwa njia ya video, 

VAR, iliikataa penalti hiyo. 

Wote M’Baye Niang na Youssouf Sabaly walipata 

nafasi nzuri ya kufunga, lakini hadi mwisho wa 

mchezo, Senegal walishindwa kabisa kupata bao 
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LONDON, England 

D
ANI Alves kwa sasa ni 
mchezaji huru katika kip-
indi hiki cha majira ya joto, 
baada ya kumaliza muda 

wake wa kuitumikia Paris Saint-Ger-
main kule Ufaransa, na pengine kuna 
timu chache ambazo zinamwania 
beki huyo wa kimataifa wa Brazil.

Kwa sasa Alves ndiye
 mchezaji pekee duni-
ani ambaye ametwaa

 mataji mengi zaidi
 katika mchezo wa

 soka kuliko mwingine
 yeyote, kwani taji la
 mataifa ya Amerika

 Kusini, Copa America,
 lilikuwa kombe lake

 la 40 tangu aanze
 kucheza soka.

Katika Ligi Kuu ya England, Klabu 
za Manchester City, Arsenal na Tot-
tenham Hotspur zote zimekuwa 
zikihusishwa na mpango wa kutaka 
kumsajili beki huyo mwenye umri 
wa miaka 36, lakini je, usajili wa Alves 
kwa timu moja kati ya hizo unaweza 
kuwa na manufaa yoyote kwao? 

Sasa makala hii inakuchambulia 
kati ya City, Arsenal na Spurs ipi in-
ayomhitaji zaidi Alves na inayomfaa 
kwenda.

MANCHESTER CITY

Kwanini wanamhitaji: Huku waki-
wa tayari na beki wa kulia chaguo lao 
la kwanza  Kyle Walker,  Alves anaweza 
kuwa msaidizi wake. Tayari wana  Da-
nilo, lakini bado hajawa na kiwango 
cha kuvutia kwenye Ligi Kuu. Ame-
kuwa akihusishwa na mpango wa 
kutakiwa kule  Juventus, kitu ambacho 
kitaacha nafasi wazi kwa Alves.

Kwanini hawamhitaji: Tayari wana 
mabeki wawili wa kulia Walker na 
Danilo, na Walker tayari ameshaji-
hakikishia nafasi kwenye kikosi cha 
kwanza na tayari amesaini mkataba 
mpya Juni mwaka huu. Ndio, wanahi-
taji beki mwingine msaidizi wa hawa 
wawili, lakini wanaweza kutafuta 
mwingine, kwani Alves ni wazi kwam-
ba hatakuwa suluhisho kwao.

Njia pekee ya kumchukua Alves ni 
kama Danilo ataondoka, na nafasi ya 
yeye kutua hapo inaweza kuchangi-
wa kwa kiasi kikubwa na kocha, Pep 
Guardiola ambaye walikuwa wote 
kule Barcelona.

ARSENAL

Kwanini wanamhitaji: Kwa sasa beki 
wa kulia chaguo la kwanza kwa  Arse-
nal ni Hector Bellerin, ambaye kwa 
sasa anajiuguza majeraha ya goti na 
anakaribia kurudi uwanjani.

Safu yao ya ulinzi sio imara na kwa 
uhakika kabisa wanamhitaji Alves 
ambaye licha ya kiwango chake, lakini 
pia ni kiongozi mzuri dimbani na kwa 
kuwa hakuna ada yoyote inayotakiwa 
kumsajili, wana nafasi kubwa ya kum-
chukua.

Kwanini hawamhitaji: Kwa sababu 
kutoa kiasiki kubwa cha fedha kwa 
Arsenal ni tatizo, mshahara anaou-
taka Alves wa pauni 200,000 kwa 
wiki, unaweza kuwa kikwazo kikubwa 
kumsajili na hasa kwamba anakwenda 
kuwa msaidizi wa Bellerin.

Hata hivyo, Arsenal inamhitaji zaidi 
Alves kwa ajili ya kuimarisha safu yake 
ya ulinzi ambayo bado haijawa imara. 

Pia wanamhitaji mtu kama Alves 
kwa sababu ya uzoefu wake pia na uw-
ezo wake wa uongozi akiwa uwanjani. 

Ingawa kikwazo kingine kwa Alves 
kutua Arsenal ni kwa sababu hawa-
jafuzu kucheza Ligi ya mabingwa Ul-
aya. 

Alves mwenyewe ameshabainisha 
kwamba, angependa zaidi kujiunga na 
timu ambayo ipo kwenye michuano ya 
ligi ya mabingwa Ulaya, lakini Arsenal 
hawapo kwenye mashindano hayo 
msimu huu.

TOTTENHAM HOTSPUR

Kwanini wanamhitaji:  Spurs tayari 
wameshampoteza beki wao wa kulia 
chaguo la kwanza,  Kieran Trippier am-
baye ametua kule  Atletico Madrid na 
sasa wamebakiwa na  Serge Aurier na 
Kyle Walker-Peters. Wote hao hawana 
uzoefu wa kutosha, hivyo kwa namna 
yoyote Spurs wanamhitaji beki wa 
kulia mwenye uzoefu.

Kwanini hawamhitaji: Kumsajili 
Alves litakuwa suluhisho la muda 
mfupi tu, kwani umri wake unamtupa 
mkono tayari hivi sasa akiwa na miaka 
36. 

Spurs kwa sasa wanatakiwa 
kumtafuta beki mpya ambaye atakuwa 
suluhisho la kudumu klabuni hapo.

Kwa sasa wanatakiwa kuwa na beki 
kijana ambaye anatakiwa kupewa na-
fasi nyingi zaidi ya kucheza kwa ajili 
ya kujijenga na kujiamini na ili aweze 
kupata uzoefu.

Hata hivyo, nafasi yao ya kum-
sajili Alves ni kubwa hasa ukizingatia 
kwamba wapo kwenye michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya na uzoefu wa 
Mbrazil huyo unaweza kuongeza kitu 
fulani kwao.

Spurs kwa sasa ni moja ya kikosi kin-
achocheza soka la kuvutia zaidi barani 
Ulaya, wanaweza kumsajili Alves kwa 
ajili ya kumtumia kwa muda mfupi, la-
kini anaweza kuwa msaada kwao pia.

KLABU ya Yanga ya Dar 
es Salaam imetambulisha 
jezi zake za nyumbani za 
msimu mpya wa 2019-
2020 za rangi ya njano 
na nyeusi za kashata pia, 
ambazo zinakaribia kufa-
nana na za mwaka 1992 
walizopewa nchini Misri.N
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LYON, Ufaransa

A
NA umri wa miaka 25, ame-
funga mabao 71 na pasi za 
mwisho 46. 

Kwa muda mrefu ameku-
wa akitajwa kama mmoja wa viungo 
wabunifu zaidi barani Ulaya, lakini 
hakuna anayeonekana kumhitaji Na-
bil Fekir.

Klabu za Ligi Kuu
 England nazo hakuna 

yenye mpango naye
 na mwaka jana alita

jwa kuwa na thamani 
ya euro milioni 70

 wakati Liverpool il-
ipoonyesha nia ya

 kweli ya kutaka kum-
sajili. 

Klabu za Manchester City na 
Arsenal pia zimetajwa kwamba 
zinawania saini yake, kama kweli kile 
tunachokisoma ni kweli.

NINI KIMEBADILIKA?

Kwanza, wengi wanasema kwam-
ba, hajaweza kujithibitishia yeye 
mwenyewe uwezo wake wa juu zai-
di, kwani kwa karibia kipindi chake 
chote tangu aanze kucheza soka la 
kulipwa barani Ulaya amekuwa ak-
icheza kwenye Ligi Kuu ya Ufaransa, 
Ligue 1, akiwa na klabu ya Lyon. 

Wengine pia wanasema kwam-
ba, atakuwa na wakati mgumu 
kulizoea soka la Uingereza, lakini 
pamoja na yote hayo, Fekir ameen-
delea kuwa chaguo la kwanza katika 
klabu yake ya Lyon na ndiye nahod-
ha wake.

Makala hii inakufafanulia kwanini 
Fekir anaweza kuwa bora zaidi kwa 
klabu za ligi Kuu za England. 

Msimu wa 2017/18 kwenye Ligi ya 
Europa, ilimshuhudia Fekir akifunga 
wakati Lyon ikiwafumua Everton 
mabao 2-1 kwenye uwanja wa Goodi-
son Park, kabla ya mchezo wa pili 
kupata ushindi wa mabao 3-0 katika 
dimba la Groupama. 

Msimu uliopita wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, ulimtambulisha Fekir 
kama kiungo mwenye kasi zaidi aki-
funga mabao matatu na kutoa pasi 
za mwisho mbili katika mechi sita za 

Tangu kipindi akiwa na umri wa 
miaka 24 katika msimu wa 2017/18, 
ambako alifunga mabao 23, ko-
cha Jurgen Klopp alijaribu kutaka 
kumsajili kumleta pale Anfield 
kwa ada iliyotajwa kuwa ni pauni 
milioni 52. 

Hata hivyo, mpango huo ul-
ishindikana dakika za mwisho kwa 
sababu iliyotajwa kuwa ni matati-
zo ya kiafya, ambayo hajawahi ku-
wekwa wazi, na pengine hilo ndilo 
linaweza kuwa kikwazo kwa Fekir 
kutua kwenye Ligi Kuu ya England.

hatua ya makundi. Hiyo haitoshi?
Muhimu zaidi ni kwamba, Fekir 

ndiye alikuwa nguzo muhimu zaidi 
wakati Lyon wakiwafunga Manches-
ter City ya Pep Guardiola mabao 2-1 
katika dimba la Etihad na yeye ndiye 
aliyehusika na mabao yote mawili. 

Ukiacha mchango wake wa mabao 
hayo, kiwango chake kilikuwa cha 
juu zaidi ukilinganisha na wachezaji 
wote kwenye mchezo huo.

Akicheza kama kiungo msham-
buliaji, Fekir anakuwa hatari zaidi 
kwenye lango la timu pinzani kwa 
sababu uwezo wake wa kupenyeza 
mipira ni mzuri zaidi. 

Ni mchezaji ambaye amepevuka 
na mwenye mbinu za ufundi wa 
hali ya juu ambaye anaweza kuten-
geneza nafasi nyingi zaidi uwanjani, 
akijitengenezea yeye mwenyewe 
pamoja na wachezaji wenzake. 

Kasi yake ni kubwa mno, kwani 
anaweza kuzunguka na mpira kuto-
ka kiungo wa kati na akaambaa nao 
hadi kwenye winga na kutengeneza 
pasi zenye ‘macho’.

Msimu uliopita mafanikio ya 
Memphis Depay na Moussa Dem-
bele yalitengeneza na uwezo wa 
nahodha wao Fekir kwa kuwalisha 
vizuri zaidi mipira. 

Lakini unashangaa timu kama 
Arsenal inashindwa kuvunja benki 
na kumsajili Fekir ambaye kwa nam-
na yoyote anaweza kuwa msaada 
mkubwa mno kwa kikosi hicho.

Kwa uwepo wa washambuliaji 
kama Alexandre Lacazette na Pierre 
Emerick-Aubemeyang kungewapa 
nafasi nzuri zaidi Arsenal kama 
wangemsajili Fekir kwa ajili ya kuwa-
tengenezea nafasi.

Fekir akicheza nyuma ya washam-
buliaji hao kuna uwezekano mkub-
wa mwisho wa msimu wafungaji 
bora wa Ligi Kuu England wakatoka 
Arsenal.

Wachezaji kama Mesut Ozil na 
Henrikh Mkhitaryan hawana kasi 
ya kutosha kwenye kusukumiza 
mashambulizi na kutengeneza na-
fasi.

Lakini Fekir anaweza kucheza na-
fasi ya wawili hao na Arsenal ikawa na kasi zaidi kwenye kutengeneza 

mashambulizi na kufunga mabao.
Kama ilivyoripotiwa na gazeti la  

Mirror, Arsenal wamepewa nafasi ya 
kumsajili Mfaransa huyo kwa pauni 
milioni 30.

Ingawa kikosi hicho cha kocha, 
Unai Emery kina tatizo la fedha za 
usajili, lakini kamwe hawatajuta 
kumsajili Fekir, kwani mchango 
wake utakuwa mkubwa mno kwao.

Kwa upande wa Liverpool, mjada-
la wa usajili wa Fekir umedumu kwa 
zaidi ya miaka miwili sasa. 

KWA NINI KLABU 

ZA EPL ZIMSAJILI 

NABIL FEKIR

KINDA wa Klabu ya Arsenal, 
Eddie Nketiah, mwenye umri 
wa miaka 20 alifunga mabao 
mawili kuwawezesha washika 
bunduki hao kupata ushindi 
dhidi ya Fiorentina kwenye 
mchezo wa kirafiki wa maan-
dalizi ya msimu mpya wa Ligi 
Kuu za Ulaya.N
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TIMU TANO 

ZITAKAZOMALIZA 

UTAWALA WA 

JUVE SERIE A

ROME, Italia 

 I
METWAA taji la Ligi Kuu ya 
Italia, Serie A maarufu kama 
Scudetto, mara nane mfu-
lulizo. Imemaliza Ligi kwa 

kuwa na zaidi ya pointi 90 kwa 
misimu minne mfululizo. Inaone-
kana haizuiliki.

Juventus imetawala soka la Italia 
kwa miaka ya hivi karibuni. Hata 
hivyo, licha ya kutinga fainali ya 
Ligi ya Mabingwa mara mbili nda-
ni ya misimu mitatu, imeshindwa 
kulibeba taji hilo. 

Kwa sasa imeendelea kufanya 
usajili wa nguvu na kuzidi ku-
wekeza fedha, lakini je, nani ata-
maliza utawala wa kibibi kizee hi-
cho cha Turin?

Hebu tuziangalie klabu hizi 
tano, je, zinaweza kumaliza um-
wamba huo wa Juve kwenye soka 
la Italia kwa msimu unaoanza 
mwezi ujao?  

MCHEZAJI Antoine Griezmann 
alikataliwa kwenye klabu za 
watoto kwa kuwa na umbo 
dogo la mwili wake na pia ni 
mpenzi mkubwa wa mpira 
wa ligi ya kikapu ya NBA ya 
Marekani na mchezaji anay-
empenda zaidi ni Derrick 
Rose wa Detroit Pistons. U

S
IL
O
L
IJ
U
A

ALGERIA ilitwaa taji lake la pili la 
michuano ya mataifa ya Afrika, 

Afcon, kwenye fainali iliyopigwa 
Ijumaa usiku kwa ushindi wa bao 

1-0 dhidi ya Senegal kwenye 
uwanja wa Cairo.

SSC NAPOLI

 Imemaliza nafasi ya pili ka-
tika misimu mitatu kati ya minne 
iliyopita, Napoli inaonekana ndio 
klabu pekee inaweza kuchukua 
Scudetto kutoka pale Turin.

Ingawa kikosi hicho cha kocha, 
Carlo Ancelotti bado hakijavunja 
benki kwa ajili ya kufanya usajili 
msimu huu, kumwongeza Kon-
stantinos Manolas kunaweza ku-
kanyanyua matumaini ya nafasi 
hiyo. 

Hata hivyo, klabu hiyo inaka-
biliwa na wachezaji wake wengi 
nyota kutakiwa na timu nyingine 
na hilo linaweza kuwapa wakati 
mgumu. Wachezaji kama Lorenzo 
Insigne, Dries Mertens, na Kalidou 
Koulibaly wamekuwa wakitajwa 
kuwaniwa kwa udi na uvumba na 
klabu nyingi barani Ulaya.

INTER MILAN

Kabla ya Juventus, Inter Milan 
ndiyo ilikuwa mtawala wa soka 

la Italia. Jose Mourinho aliwaongoza 
Nerazzurri hao kutwaa mataji matano 
mfululizo kati ya mwaka 2006 na 2010. 

Kwa mara ya mwisho walitwaa 
mataji matatu kwa mpigo, kombe la 
Coppa Italia,  Serie A na Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

Hata hivyo, wameshindwa kupenya 
kwenye tatu bora tangu msimu wa 
2010/2011, lakini kwa ujio wa kocha 
mpya, Antonio Conte kunaweza kui-
fanya Inter kurudi kwenye zama zake 
na kulitwaa tena taji la Scudetto.

Inter pia imeanza kufanya usajili 
mzuri, kwani tayari wamemchukua 
Diego Godin ambaye anaweza kuwa 
msaada mkubwa kwa kikosi hicho 
msimu huu na pia bado wapo sokoni 
kusaka wachezaji wengine wakali.  

AC MILAN

Ilimaliza nafasi ya tano na kushind-
wa kufuzu kucheza Ligi ya Mabingwa 
Ulaya kwa tofauti ya pointi moja. 

Ingawa  Milan imepigwa marufu 
kucheza michuano ya Ligi ya Europa 
msimu unaokuja kutokana na kuvunja 
sheria ya haki ya matumizi ya fedha 
kwenye usajili wa wachezaji, bado ina 
nafasi kubwa ya kutoa changamoto 
kubwa kwenye Ligi Kuu msimu huu.

Miamba hao ‘waliolala’ walitumia 
kiasi cha pauni milioni 170 msimu wa 
2018/19, lakini zimeshindwa kuwalipa, 
lakini usajili wa Theo Hernandez kuto-
ka Real Madrid kipindi hiki cha majira 
ya joto kinaweza kuipa timu hiyo ya ko-
cha, Marco Giampaolo nafasi nzuri ya 
kutoa ushindani kwenye Serie A. 

AS ROMA

AS Roma iliisumbua Juventus ili-
yokuwa chini ya kocha, Massimiliano 
Allegri kwa kipindi chote cha msimu 
wa 2016/17, ikimaliza kwa tofauti ya 
pointi nne tu na mabingwa hao. 

Hata hivyo, msimu iliopita ulikuwa 
mgumu kwa Giallorossi hao wakati 
walipomaliza nafasi ya sita kwenye 
msimamo. Kipindi hiki cha majira 
ya joto tayari Roma wamewapoteza 
Manolas na Luca Pellegrini waliotimkia 
Napoli na Juventus, hivyo wana kazi ya 
ziada kwa msimu huu.

Hata hivyo, uwezo wa wachezaji vi-
jana na wenye vipaji kama Justin Kluiv-
ert, Patrik Schick, na Cengiz Under 
pamoja na Edin Dzeko (kama ataba-
kia), wana nafasi ya kutoa changamoto 
kwenye ligi hiyo.

ATALANTA

Atalanta ilikuwa ni timu isiyozuilika 
mwaka jana, ikifunga mabao 77 yakiwa 
mengi zaidi kuliko timu nyingine yoy-
ote.

Wanaweza kuwa wanaonekana sio 
wakongwe, lakini wana nafasi nzuri 
zaidi ya kutoa changamoto kwenye ligi 
hiyo msimu huu unaokuja. 

Klabu hiyo kutoka pale Lombardy 
imefuzu kwa mara ya kwanza katika 
historia yao kucheza kwenye Ligi ya 
mabingwa Ulaya. Ikiongozwa na vi-
wango bora vya Duvan Zapata, Josep 
Ilicic na Alejandro Gomez, Atalanta pia 
inatoa ishara kwamba itakuwa na moto 
mkali msimu unaokuja. 

Katika soka lolote linaweza kutokea, 
aina ya uchezaji wao inaweza kuleta 
ushindani mkubwa zaidi kwenye Ligi 
Kuu ya Italia hasa katika mbio za ku-
wania Scudetto.
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Fursa zatajwa
kwa wanawake 
wajasiriamali

HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WANAWAKE wajasiriamali katika 
mkoa wa Mbeya wameshauriwa 
kuchangamkia fursa za kibiashara 
zinazojitokeza badala ya kuogopa 
na kujiona hawawezi kufanya 
mambo makubwa.

 Ushauri huo ulitolewa jana na 
Mkurugenzi wa Taasisi inayojihu-
sisha  na kuunganisha nguvu ya 
Wanawake  na Vijana ili kuchagiza 
maendeleo chanya ya kiuchumi 
na jamii nchini (TABWA), Norine  
Mawala, wakati wa kikao kilichow-
akutanisha kinamama mbalimbali 
kujadili na kubadilishana uzoefu 
kwenye shughuli za ujasiriamali.

Norine alisema wanawake 
wanapaswa kujitoa kimasomaso 
kuchangamkia fursa mbalim-
bali za kiuchumi zinapopatikana ili 
waweze kuendesha maisha yao.

Alisema   TABWA  imekuwa 
msaada mkubwa kwa wanawake 
na vijana katika kuwaunganisha 
na fursa za kibiashara pamoja 
na kutoa ushauri, uundwaji wa 
mtandao wa wanawake na vijana 
wenye lengo la kukuza biashara na 
kuleta tija kiuchumi.

“TABWA ni taasisi iliyoanzishwa 
kwa mujibu wa sheria ya kampuni 
na lengo lake ni kuchochea fikra ya 
maendeleo  kwa wanawake na vi-
jana ili kuamsha ari chanya katika 
makundi hayo na kujengewa uwezo 
wa maarifa, mitaji  na teknolojia,” 
alisema Norine.

Alisisitiza kuwa TABWA imeji-
panga kuhakikisha inapanua wigo 
wa fursa kwa kuwaunganisha 
wanawake na vijana,  na kwamba 
wamejipanga kufungua tawi 
mkoani Mbeya ili kutoa huduma 
zao karibu.

Mmoja wa wanufaika wa taasisi 
hiyo, Severine Msuya, ambaye ni 
mjasiriamali wa mifuko mbadala 
jijini Mbeya, alisema amenufaika na  
masuala mbalimbali yanayohusu 
TABWA ambapo aliweza kushiriki 
warsha mbalimbali na kutembelea 
nchi mbalimbali ikiwamo China  
kujifunza.

Aliwataka kinamama kuchangam-
kia fursa zilizopo ndani ya TABWA 
kwa kujiunga kuwa wanachama 
kwa kuwa watapata faida mbal-
imbali ikiwamo kufahamiana na 
kubadilishana uzoefu pamoja na 
ushauri wa kibiashara.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, 
Marryprisca Mahundi, ambaye 
alimwakilisha Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Albert Chalamila katika 
kikao hicho, alisema wanawake 
hawanabudi kuchangamkia fursa 
mbalimbali zinazojitokeza.

Alisema katika kuunga mkono 
jitihada za wajasiriamali na wafan-
yabiashara, serikali ilitoa mwon-
gozo wa kila halmashauri kutenga 
asilimia 10 ya mapato yake ya 
ndani kwa ajili ya mikopo ambapo 
kinamama wananufaika na asilimia 
nne vijana pia asilimia nne.

Aliwataka kutumia fursa hiyo ku-
jiunga kwenye vikundi ili waweze 
kufanikiwa. 

Wajawazito watembea kilomita 28 kusaka chanjo
Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

WAJAWAZITO wa Kijiji cha 
Mkandami   kilichopo Kata ya 
Mawindi  Wilaya ya   Mbarali, 
Mkoa wa  Mbeya, wanatembea 
kilomita 28 kufuata huduma ya 
chanjo kwenye Kituo cha Afya 
cha Mawindi.

  Akizungumza na Nipashe 
baada ya kumalizika kwa ki-
kao cha Baraza la Madiwani 
wa wilaya hiyo, Diwani wa Kata 
ya Mawindi, Yusuph Mhando, 
alisema wajawazito wa Ki-
jiji cha Mkandami hulazimika 
kutembea umbali huo kufuata 
huduma ya chanjo kwenye Kit-
uo cha Afya cha Mawindi kwa 

sababu zahanati yao ya kijiji 
haina jokofu la kutunzia dawa 
za chanjo.

Mhando alieleza ni mara 
kadhaa amekuwa akiongea 
na mganga mkuu wa Wilaya 
ya Mbarali kuhusiana na adha 
wanazopata na hitaji la jokofu 
licha ya kuwapo kwa umeme 
katika zahanati hiyo.

“Zahanati hii ya Mkandami 
ilijengwa kwa asilimia 100 na 
nguvu kazi za wananchi, lakini 
cha kusikitisha hakuna huduma 
za chanjo kwa wajawazito, hiyo 
hali inayowalazimu kutembea 
umbali mrefu kufuata huduma 
hiyo mahali pengine,” alisema 
Mhando.

Diwani wa Viti Maalum 

Wilaya ya Mbarali, Salome 
Stemile, alisikitishwa na hali 
hiyo na kueleza ni lazima chan-
jo kwa wajawazito zitolewe 
kwenye zahanati walizo karibu 
nazo au vituo vya afya.

Alisema chanjo hizo zina 
umuhimu kwa maendeleo ya 
mama na mtoto aliyeko tumbo-
ni kuwa zinamsaidia kujikinga 
na maradhi.

“Chanjo ya mjamzito ni 
muhimu sana kwani akikosa 
chanjo na magonjwa mengi 
yanaweza kumwelemea, tu-
naendelea kutoa ushauri 
kwamba kadri inavyowezekana 
haya majokofu katika maeneo 
ya huduma za afya, kama kuna 
kata ambazo zina majokofu 

na ziko karibu za hospitali za 
wilaya basi ni vyema yakapele-
kwa sehemu zenye uhitaji,” 
alisema Salome.

 Mganga Mkuu wa Wilaya ya 
Mbarali, Dk. Godfrey  Mwaka-
lila, alikiri kuwapo kwa changa-
moto hiyo na kuwa inatokana 
na uhaba wa majokofu.

Alisema serikali kwa kush-
irikiana na mashirika kama 
vile mashirika la Kimataifa la 
Kuhudumia Watoto (UNICEF) 
na Shirika la Afya (Duniani 
WHO), wamekuwa    wakisaidia 
ununuzi wa   majokofu na sasa 
Wilaya ya Mbarali inatarajiwa 
kupewa  majokofu 18, zahanati 
ya kijiji cha Mkandami itanu-
faika.

Ahadi ya JPM ulipaji fidia Kyela yatimia
Na Grace Mwakalinga, 
KYELA

H
ATIMAYE  agizo la 
Rais John Magufuli la 
kutaka wananchi wa 
Kata ya Njisi Wilaya 

ya  Kyela Mkoa wa Mbeya,  am-
bao walipisha mradi wa kituo 
cha pamoja cha forodha kati 
ya Tanzania na Malawi katika 
mpaka wa Kasumulu   kulipwa 
idia zao, limetekelezwa.

Utekelezaji umeanza baada 
ya Wizara ya Fedha  na Mipa-
ngo kutoa kiasi cha Sh. bilioni 
tano.

Wananchi wa kata ya wali-
opisha mradi huo tangu mwaka 

2016 na kuahidiwa kulipwa id-
ia kwa kipindi chote hicho hadi 
sasa ambapo mchakato umeka-
milika.

Akizungumza juzi kwenye 
Kikao cha Baraza la Madiwani 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Kyela, Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Ujenzi, Uchukuzi na   Ma-
wasiliano (Ujenzi), Msanifu 
Majengo, Elius Mwakalinga, 
alieleza kuwa Rais Magufuli al-
itoa agizo Aprili 30, mwaka huu, 
katika mkutano wa hadhara 
kuwa hadi kuikia mapema Mei  
wananchi waliopisha mradi wa 
kituo hicho, wawe wamelipwa 
idia.   Alisema viongozi  wa 
serikali wakiwamo wa Wizara 

ya Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano walilishughulikia 
suala hilo usiku na mchana na 
hatimaye kulikamilisha kwa 
kupata kiasi hicho cha fedha 
kwa ajili ya kuwalipa idia  wa-
nanchi  205.

  “Tumefanya kila jitihada 
kuhakikisha tunatekeleza agizo 
la      Rais la kuharakisha idia 
kwa wakazi wa Kata ya Njisi 
waliopisha    mradi wa kituo cha 
pamoja cha forodha, Wizara ya   
Ujenzi, 

Uchukuzi na Ma-
wasiliano walikabidhi fedha 
hizo  kwa  Wakala wa Barabara 
(Tanroads) ambao ndio wame-
pewa jukumu la kutoa fedha 

hizo,” alisema Mwakalinga.
  Mwakalinga aliwataka wa-

nanchi kutoa ushirikiano  kwa 
watathmini watakaopita kufan-
ya tathmini ya mwisho kabla ya 
kutoa fedha hizo kwa lengo la 
kujiridhisha.

Diwani wa Kata ya Njisi, 
Omary Mwijuma, alieleza ku-
furahishwa na hatua hiyo ya 
serikali ya kutekeleza  ahadi ya 
muda mrefu  ya kuwalipa idia 
wananchi waliopisha mradi 
huo. Aidha, aliwashukuru wa-
nanchi kwa kuwa wavumilivu 
katika kipindi chote hicho cha 
kusubiri idia zao na kwamba 
walikuwa wanatoa ushirikiano 
kwa viongozi mbalimbali.

Mbunge wa Jimbo la Singida Magharibi, Elibariki Kingu, akihutubia katika mkutano wa hadhara uliofanyika juzi  Kijiji cha Mtavira Kata 
ya Makilawa wilayani Ikungi mkoani Singida. PICHA: DOTTO MWAIBALE
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HABARI DODOMA

Sababu 
kuolewa 
umri mdogo 
yatajwa

Takukuru yataka rushwa ya ngono kufichuliwa

Oktoba Mosi maeneo yote 
yaliyovamiwa kuchukuliwa 

Na Renatha Msungu,  
DODOMA

S
ERIKALI imeagiza kuwa 
Oktoba Mosi, mwaka 
huu, maeneo yote yali-
yovamiwa na watu bila 

kufuata utaratibu yachukuliwe.
Agizo hilo limetolewa mwis-

honi mwa wiki na Naibu Waziri 
wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Anjelina 
Mabula, wakati akifungua mku-
tano wa wataalamu wa sekta ya 
ardhi uliofanyika kwa siku tatu 
kwa lengo la kufanya mageuzi 
ya utendaji ndani ya wizara hiyo.

Mabula alisema ni wakati 
wa kila mmoja kusimama kwa 
nafasi yake ili kufanya kazi bila 
kuogopana vinginevyo wizara 
hiyo itabaki kwenye lawama ku-

tokana na utendaji unaofanywa.
Alisema katika maeneo am-

bayo watu wanamiliki kihalali 
na kulipa kodi, watendaji wa-
napaswa kuonyesha wanajali na 
kuwasaidia ili wanufaike na ar-
dhi zao, lakini maeneo ambayo 
wanadhani yamechelewa kufan-
ya maboresho waangalie namna 
ya kutumia busara isipokuwa 
wavamizi kusiwe na huruma.

Mabula alisema wizara hiyo 
bado ina matatizo kwa baadhi 
ya watumishi wake kutokuwa 
waaminifu na kutoa mfano kwa 
watumishi wa Wilaya ya Shin-
yanga na amemwagiza Katibu 
Mkuu wa wizara hiyo kufanya 
uchunguzi wa kina.

“Shinyanga ni mfano mbaya 
kwetu, nakuagiza kuanzia leo 
Katibu Mkuu peleka timu ya 

uchunguzi na ushahidi waje 
wachukue kwangu,” alisema 
Mabula.

Naibu Waziri Mabula, alikuwa 
mgeni rasmi katika mkutano 
huo, na kumtaka mkurugenzi 
wa mfumo wa mtandao (IT), 
kuangalia mifumo yake kwa 
sababu inaweza kudukuliwa na 
watendaji kisha kuwapunguzia 
madeni wadaiwa sugu wa kodi 
ya ardhi. Awali, Mwenyekiti wa 
mkutano huo, Waziri mwenye 
dhamana, William Lukuvi, alise-
ma kwenye mabaraza ya ardhi 
kuna matatizo na tuhuma nyingi 
ambazo zinasababisha kutokua-
minika kwa watumishi.

Lukuvi alisema katika mae-
neo mengi inaonyesha kuna 
migogoro ambayo mingi in-
atengenezwa na wataalamu we-

nyewe na kuagiza lazima lishu-
ghulikiwe ili kuwabaini wenye 
tabia hiyo.

Katika hatua nyingine Lukuvi 
alishangaa kuwa tangu ameingia 
katika wizara hiyo hajawahi ku-
pewa ramani ya Tanzania yenye 
kuonyesha mikoa na wilaya zote 
kwa sasa bali ziko ramani za 
zamani na alipodai watumishi 
walimwambia hawatoi ramani 
mpya kwa sababu ya mgogoro 
wa mipaka katika ya Wilaya ya 
Ubungo na Kisarawe.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo, 
Doroth Mwanyika, alisema siku 
tatu za mkutano huo lazima zi-
toe matunda kwa kuwa watumi-
shi walifundishwa usalama na 
utunzaji wa siri za serikali huku 
wakichukuliwa alama za vidole 
na kulishwa kiapo cha uaminifu.

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SABABU inayomfanya mtoto 
wa kike kuolewa na umri mdogo 
imetajwa kuwa ni changamoto ya 
familia nyingi kuamini watoto wa 
rika hilo wana soko la kutolewa 
mali nyingi.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi 
wa Maendeleo ya Jamii wa Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Patrick 
Golwike, katika warsha ya tathmini 
kuhusu ndoa za utotoni iliyokuwa 
chini ya Shirika la Save the Chil-
dren.

Golwike alisema miongoni mwa 
vitu vinavyosababisha watoto wa 
kike kuolewa katika umri mdogo 
ni kuwapo kwa uelewa mdogo wa 
kuwa watoto wa kike wana soko 
na hivyo hutolewa ng’ombe wengi, 
jambo ambalo linakatisha ndoto za 
vijana hao.

Alisema mabinti wamekuwa 
wakiolewa kwa ng’ombe kati ya 
25 hadi 50 kiwango ambacho wao 
huamini ni kikubwa, lakini kiuhali-
sia malengo yake yana thamani 
kubwa kuliko ambacho wanakipata 
kwa muda huo.

Alisema pamoja na juhudi kubwa 
za serikali katika vita hiyo, bado 
kuna tatizo katika jamii ambalo 
linaendelea kwa kuwa wanafanya 
mambo hayo wakati wanatambua 
ni kosa kisheria na wanawanyima 
haki watoto wa kike.

“Hizi imani za ng’ombe wengi 
ndizo huchangia kuwafanya watoto 
wa kike waendelee kuolewa katika 
umri mdogo, ni kosa kisheria, 
lazima tuungane na mashirika kup-
inga vitengo hivyo ili tumpe nafasi 
mtoto wa kike asome shule atimize 
malengo yake,” alisema Golwike.

Alisema baadhi ya mikoa iki-
wamo ya Shinyanga, Dodoma, 
Mara, Rukwa, Katavi na Tabora, 
kuna malalamiko mengi kuhusu vi-
tendo hivyo ambavyo vinafanyika 
usiku na mchana.

Alisema kuwa ndoa za utotoni 
zimekuwa kikwazo kwa watoto na 
kuwanyima haki za kupata elimu 
pamoja na mahitaji muhimu ya 
watoto.

Mratibu wa Ufuatiliaji wa Shirika 
la Save the Children, Kanuty Muni-
shi, alisema mradi wa mapambano 
hayo ulianza tangu 2017 wakijikita 
zaidi katika wilaya za Kishapu na 
Ushetu, zote za Mkoa wa Shin-
yanga, lakini alikiri licha ya uelewa 
wa tatizo hilo, bado kunahitajika 
usimamizi wa kutosha.

“Watoto wengi wamekuwa na 
mbinu za uelewa wa kujikinga na 
madhara hayo kwa kuwa wana-
poshauriwa kwamba wasifanye 
vizuri katika mitihani ya darasa la 
saba ili waolewe, huitikia, lakini 
kwa vitendo hawafanyi hivyo,” 
alisema.

Msimamizi wa 
miradi ya  ujen-
zi kampuni ya  
Kichina ya Stecol 
Corporation, Xu 
Lei (aliyonyosha 
mkono), akiwao-
nyesha wahandisi 
kutoka Benki ya 
Dunia pamoja na  
Tawala za Mikoa 
na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) 
walipokagua mradi 
wa ujenzi wa kituo 
cha malori  eneo la 
Nala  jijini Dodoma 
mwisho wiki, kituo 
hicho kitakuwa na 
uwezo wa kupaki 
malori 300 kwa 
pamoja. PICHA: 

IBRAHIM JOSEPH

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa nchini (Takuk-
uru), Mkoa wa Dodoma imewa-
taka wanawake kutoa taarifa 
dhidi ya vitendo vya rushwa

ya ngono vinavyofanywa se-
hemu za kazi dhidi yao ili kui-
saidia taasisi hiyo kutokomeza 
ukatili huo unavyofanywa kwa 
kificho.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkuu 
wa Takukuru Mkoa wa Dodoma, 
Sosthenes Kibwengo, wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu rushwa ya ngono 
inayoendelea katika sekta mbal-
imbali hapa nchini.

Kibwengo alisema tatizo hilo 
lipo katika sekta binafsi, taasisi 
za umma na majumbani, lakini 
taarifa haziwafikii Takukuru 
kutokana na walengwa kuho-
fia kuzitoa kwa kuogopa kuju-
likana. “Tunaomba wanawake 
muwe na ujasiri wa kutoa taarifa 

ya vitendo hivyo, kwa sababu 
hakuna sheria inayoruhusu mtu 
kunyanyaswa kijinsia kazini, 
Takukuru itakulinda,” alisema 
Kibwengo.

Alisema kumekuwa na 
matukio mengi ya aina hiyo 
kwenye jamii, lakini taarifa ya 
tuhuma zilizowasilishwa ni 
chache kulingana na uhalisia 
wa jambo lenyewe ndio maana 
wameamua kutoa taarifa hiyo 
na kuitaka jamii kutoa ushiriki-
ano ili kutokomeza unyanyasaji 
wa aina hiyo.

“Tumeletewa tuhuma chache 
kipindi hiki haziendani na hali 
halisi ilivyo mitaani hususani 
katika sehemu za kazi,” alisema 
Kibwengo.

Alifafanua kuwa hivi sasa 
taasisi hiyo imeanzisha dawati 
maalumu la jinsia la kushughu-
likia vitendo vya unyanyasaji 
wa kingono kwa wanawake na 
wanaume kama wapo wanao-
fanyiwa vitendo hivyo.

“Naomba jamii isisite kutoa 

taarifa kama wanafanyiwa vi-
tendo hivyo kwa sababu ni 
kinyume na sheria namba 25 ya 
mwaka 2007, ambayo inakataza 
suala la ngono kazini,” alisema.

Vile vile, alisema hakuna 
sababu ya jamii kuogopa kutoa 
taarifa ya kuwa ananyanyaswa 
kijinsia iwe kazini au nyumbani, 
kinachotakiwa ni kutoa taarifa 
yenye ukweli na wao wata-
chukua hatua ya kuchunguza 
na kubaini kama ina ukweli na 
baadaye watachukua hatua sta-
hiki za kisheria.

 Alisema lengo lao ni kuona 
rushwa inatokomezwa katika 
sehemu za kazi hususani kwa 
wanawake ambao wamekuwa 
wakinyanyaswa kijinsia jambo 
ambalo halileti picha nzuri kwa 
jamii. “Hata kama kuna wa-
naume wananyanyasika king-
ono kazini kupitia mwanamke 
naye anapaswa kutoa taarifa 
kwa sababu hakuna sheria in-
ayoruhusu mtu kunyanyaswa 
kijinsia akiwa kazini,” alisema.

Jamii imetakiwa kutoa taarifa 
pale wanapoona wananyan-
yaswa kijinsia ili kuisaidia taasisi 
hiyo iweze kubaini na kukome-
sha watu wanaotumia madara-
ka vibaya kwa ajili ya kuwanyan-
yasa wengine.

 “Wote wanaotumia nafasi zao 
za madaraka kuomba rushwa 
ya ngono ni kinyume na sha-
ria, wakibainika nao watawaji-
bishwa ikiwamo kupelekwa ma-
hakamani,” alisema.

Alisema watu wamekuwa 
wakijificha hawako huru kutoa 
taarifa ya vitendo hivyo hata 
kama kunadalili za rushwa ya 
ngono au wametoa rushwa ya 
ngono.

Akizungumzia suala la utapeli 
unaofanywa na baadhi ya watu 
wakijifanya ni maofisa Takuk-
uru, alisema wananchi wana-
paswa kuwa makini na watu wa 
aina hiyo kwa sababu taasisi 
hiyo haitoi vitisho kwa jamii bali 
inafanya kazi kwa ushirikiano 
na wananchi.
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

WAUMINI wa dini ya 
Kiislam nchini wametakiwa 
kutekeleza ibada ya hija kwa 
kila mwenye uwezo kwa 
kuwa ni nguzo muhimu.

Mkuu wa Mkoa wa Mjini 
Magharib Unguja, Ayoub Mo-
hammed Mahmoud, alisema 
hayo wakati wa ufunguzi 
wa mafunzo ya mahujaji na 
maimamu wa misikiti Zanzi-
bar, yalioandaliwa na Ju-
muiya ya Kiislamu wa Mashia 
Tanzania.

Alisema hija ni jambo 
muhimu kwa kila mwis-
lamu mwenye uwezo wa 
hali na mali hivyo ipo haja 
kutekeleza ibada hiyo ya 
nguzo ya tano katika Uislam.

Alisema iwapo wenye 
uwezo wa fedha na kiafya 
watashindwa kufanya iba-
da hiyo wajue wanafanya 
makosa. “Iwapo mtu atakubal-
iwa hija na akadumu katika 
kufanya mema hadi kufa 
kwake, mtu huyo malipo yake 
ni pepo,” alisema Mkuu wa 
Mkoa huyo. 

Vile vile, alisema suala la 
amani katika nchi ni muhimu 
hivyo ipo haja ya wananchi 
kuwa makini kuitunza na 
kuunganisha nguvu zao katika 
misingi ya dini ili waweze 
kumtumikia Allah kwa wepesi 
zaidi.

Akizungumzia vitendo 
vibaya vya udhalilishaji wa 
watoto na vijana vinavyo 
favywa na baadhi ya vion-
gozi wa kidini na viongozi wa 
kitaifa, alisema kuwa linawa-
potezea heshima, utu wao na 
kuwafanya kutoaminika na 
jamii. Alisema wapo baadhi 
ya watu wanatumiwa vibaya 
kuiharibu jamii kwa udhalil-
ishaji wa kingono, kuwabaka 
watoto kwa kuwalaghai kwa 
thamani ndogo isio ya kibin-
adamu.

Alisema Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi utachukua hatua kali 
kwa watu hao bila ya kuone-
ana haya kwa kufuata sheria 
na miongozo iliyopo.

Naye Mwenyekiti wa Ju-
muiya ya Waislamu wa Shia 
Tanzania, Sheikh Ramadhani 
Ali Mwelekwa, alisema kuwa 
Jumuiya yao inatumika kwa 
kufanya masuala mbalimbali 
yakiwamo elimu, masuala 
ya kiafya na maji kwa kutoa 
huduma kwa jamii.

Alimshukuru Mkuu wa 
Mkoa kwa kukubali kuungana 
nao katika mafunzo ya mahu-
jaji na maimamu wa misikiti 
Zanzibar. Alisema jumuiya 
inaungana na serikali katika 
kupinga vitendo vya udhalil-
ishaji wa kijinsia. 

Waumini dini 
ya Kiislam 
wakumbushwa

Sera, sheria za utamaduni kuangaliwa upya
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

SERIKALI imesema ipo haja ya 
kuangaliwa upya sera, sheria na 
taratibu zinazosimamia utama-
duni ili kudhibiti vitendo vina-
vyokwenda kinyume na mila na 
silka za Kizanzibari.

Imesema hakuna taifa ulim-
wenguni linaloridhia na kukaa 
kimya pale mihimili ya utama-
duni wake inapoanza kutikiswa 
na kusababisha nyufa kwa kisin-
gizio cha wakati wa sasa au maen-
deleo ya sayansi na teknolojia 
yaliyopo ulimwenguni.

Makamu wa Pili wa Rais, Balozi 
Seif Ali Iddi, alisema hayo wakati 
akifungua Tamasha la 24 la Utam-
aduni wa Mzanzibari lililofanyika 
katika Uwanja wa Kumbukumbu 
ya Miaka 50 ya Mapinduzi ya Zan-

zibar, katika kipindi hiki taifa lin-
aendelea kukumbwa na changa-
moto inayotokana na baadhi ya 
makundi ya vijana wakiwamo pia 
wazee wanaothubutu kujiingiza 
katika matendo ya udhalilishaji 
ambao ni kinyume na mila, silka 
pamoja na utamaduni uliorithiwa 
na kizazi kilichopita.

Alisema kumbukumbu za ki-
historia zinaonyesha utamaduni 
wa Zanzibar umejengeka kwa 
mnasaba wa upendo, ukarimu, 
huruma, ustaarabu na uzalen-
do wa hali ya juu.

Pia alisema sifa hizo zilijenga 
ushawishi mkubwa na kurahisi-
sha mwingiliano wa karibu baina 
ya wenyeji na wageni waliotem-
belea Zanzibar katika vipindi 
mbalimbali vya mapitio ya kihis-
toria.

Alisema mwingiliano huo 

ulisaidia ukuzaji wa mila, silka, 
desturi na miiko ya jamii na 
kustawisha hali njema kwa jamii 
ya Zanzibar ndani na nje ya visi-
wa vya Unguja na Pemba.

Kadhalika jamii haina budi 
kuelewa kwamba utamaduni ni 
mfumo unaojitosheleza katika 
nyanja zote za kimaisha, hivyo ni 
lazima uendane na mwenendo na 
utaratibu wa maisha uliokubalika 
kufuatwa ndani ya jamii husika.

Pia jamii imekuwa ikishuhu-
dia mmong’onyoko mkubwa wa 
maadili unavyoendelea kulikum-
ba taifa kwa kuona vijana namna 
walivyovutiwa na tamaduni za ki-
geni na kusababisha ukiukwaji wa 
maadili ya taifa.

Alisema matendo maovu 
wanayofanya vijana yamekosa 
uadilifu na kusababisha chuki, mi-
farakano, visasi baina ya familia 

na kuhatarisha mshikamano wa 
kijamii ambao wakati mwingine 
husababisha uvunjifu wa amani.

Balozi Iddi alisema kuwa vijana 
wengi hawafuati mfumo halisi 
wa maisha unaowakuza na hati-
maye kuwa waathirika wa kuiga, 
kukumbatia na kufuata tamaduni 
ambazo kimfumo haziendani na 
mazingira na maisha halisi ya 
Mzanzibari.

Matendo hayo yameendelea 
kulitia aibu taifa pamoja na watu 
wake na kwa sasa wananchi wote 
wanapaswa kuyakemea.

Akitoa taarifa ya Tamasha la 
Mzanzibari kwa mwaka huu, 
Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya Vi-
jana, Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Amour  Mohamed Bakar, 
alisema lengo ni kukuza utama-
duni wa Mzanzibari katika nyanja 
zote.

‘Z’bar yahitaji utalii daraja la kwanza’
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

M
AKAMU wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar, 
Balozi Seif Ali Iddi, 
amesema Zanzibar 

inahitaji utalii wa daraja la kwan-
za utakaokwenda sambamba na 
miundombinu ya viwanda katika 
mwelekeo wake wa kuimarisha 
uchumi utakaoustawisha maisha 
ya wananchi na kuongezeka kwa 
mapato ya taifa.

Alisema Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar, iliamua kuelekeza 
nguvu zake katika sekta hizo, ili 
kuondokana na utegemezi wa 
zao moja la karafuu lililotegeme-
wa kwa karne kadhaa zilizopita 
na liliwahi kutetereka katika soko 
la dunia miaka ya 90.

Balozi Iddi alitoa kauli hiyo 
wakati akizungumza na ujumbe 

wa viongozi waandamizi kutoka 
Jimbo la Zhejing, nchini Jamhuri 
ya Watu wa China, ukiongozwa 
na Mwenyekiti wake Ge Huijun 
aliyeika Zanzibar.

Alisema sekta ya utalii Zanzi-
bar, imeanza kuleta matumaini 
makubwa kutokana na kukua 
kwa uchumi na mapato ya taifa 
sambamba na kustawisha maisha 
ya wananchi kunakotokana na 
ongezeko la watalii wanaotembe-
lea visiwa vya Zanzibar.

Balozi Iddi alisema ujio wa 
viongozi hao waandamizi waki-
wamo wakurugenzi wa taasisi 
tofauti pamoja na kampuni za 
miradi ya kiuchumi ya jimbo hilo, 
utaongeza chachu kwa watalii wa 
nchi hiyo Bara la Asia kupanga 
ratiba zao za matembezi visiwani 
humo. Alisema zipo fukwe adimu 
hupatikana katika maeneo men-
gine duniani, vivutio vya utalii, 

rasilimali za baharini pamoja na 
utamaduni wa asili vinavyotoa 
ushawishi kwa mwekezaji yeyote 
kuitumia fursa hiyo ya soko la 
utalii katika kuwekeza miradi ya 
hoteli. Aliipongeza China kwa 
uamuzi wake wa kushirikiana na 
mataifa ya Bara la Afrika katika 
azma ya kusaidia kunyanyua hali 
za kiuchumi za mataifa hayo yali-
yobarikiwa kuwa na rasilimali ny-
ingi ambazo bado hazijatumika 
ipasavyo.

Alisema kampuni na taasisi za 
uwekezaji za majimbo mbalim-
bali nchini China zinaweza ku-
litumia soko la Afrika Mashariki 
na mataifa yaliyopo Mashariki 
na Kusini mwa Bara la Afrika ka-
tika kuwapatia huduma za msingi 
wakazi wake wanaokaridiwa ku-
ikia 300,000,000.

Alisema soko la pamoja la Af-
rika Mashariki, bado halijaweza 

kukidhi mahitaji halisi kutokana 
na kukosekana kwa taalamu 
na mbinu kwenye masuala ya 
uwekezaji vitega uchumi na ma-
tokeo yake baadhi ya bidhaa 
hadi sasa zinatoka nje ya maeneo 
hayo. 

Naye kiongozi wa ujumbe huo 
wa viongozi waandamizi  kutoka 
Jimbo la Zhejing, ambaye pia ni 
Mwenyekiti wa Jimbo la Ge Hui-
jun  alisema rasilimali ya asili in-
ayopatikana visiwani Zanzibar 
inawahamasisha wawekezaji wa 
jimbo lake kutaka kuwekeza Zan-
zibar.

Ge Huijun alisema wawekezaji 
wa jimbo lake wako tayari ku-
wekeza miradi yao katika mfumo 
wa kubadilishana uzoefu katika 
miradi ya kiuchumi na biashara 
katika dhana ya kuimarisha uhu-
siano wa miaka mingi uliopo kati 
ya China na Tanzania kwa jumla.

Mkuu wa Zantel Zanzibar, Mohammed Khamis Mussa (Baucha} (Kushoto) na Mkuu wa Huduma na Upangaji Bei wa Zantel, Aneth Muga wakionye-
sha bango lenye maelezo ya promosheni ya MSAKO TIME wakati wa uzinduzi uliofanyika katika  viwanja vya Kisonge mjini Zanzibar, mwishoni 
mwa wiki. Huduma hiyo itawezesha wateja wa Zantel kutumia data kwa saa moja bure kila siku katika kipindi cha miezi mitatu. PICHA: MPIGAPI-

CHA WETU
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HABARI MIKOANI

Waomba 
malipo  
kahawa 
haraka
Na Restuta Damian, BUKOBA 

WAKULIMA wa Kijiji cha Buma, 
Kata ya Kishanje na Kijiji cha 
Buhendangabo, Kata ya Bushagala 
wilayani Bukoba mkoani Kagera, 
wameuomba uongozi wa vyama 
vikuu vya ushirika kuharakisha 
malipo yao, baada ya vyama vya 
msingi (AMCOS) kupokea kaha-
wa  kutoka kwa wakulima hao.

Walieleza hayo katika mkutano 
na viongozi wa vyama hivyo kwa 
kushirikana na taasisi za kibenki 
za TADB, NMB na CRDB ambazo 
zinatoa elimu ya ufahamu wa 
mfumo jumuishi kwa mkulima am-
bao unalenga  kusaidiwa mkulima 
kumwongezea  tija katika uchumi 
na kuondoa usumbufu wa kufuata 
huduma umbali mrefu.

Dauson Mjwahuzi, mkulima wa 
Kijiji Butelangabo, alisema vy-
ama vya msingi vimekuwa vi-
kichelewesha malipo kwa mkulima, 
wakati mkulima hutegemea malipo 
kuendesha maisha  na kuendelea 
kuboresha mibuni.

Mjwahuzi alisema, licha ya kuka-
milisha taratibu zote zinazotakiwa 
na serikali, lakini hawajalipwa 
fedha zao.

Jovith Joseph, mkulima wa Kijiji 
cha Bushagala, alisema haelewi 
kwa nini mifumo inayotumiwa 
haimsaidii mkulima kupata 
malipo yake kwa wakati licha ya 
makubaliano yaliyofikiwa.

Alisema amekaa kipindi cha 
mwezi  mmoja sasa hajapata pesa 
ya malipo wakati tayari amepeleka 
magunia mawili ya kahawa ya 
maganda kwa bei elekezi ya shilin-
gi 1,100 na imeshaanza kukobolewa 
ili kupeleka viwandani uongeza 
ubora.

Meneja wa Chama Kikuu cha Ush-
irika mkoani Kagera (KCU), Edson 
Rugaimukamu, alisema uchelew-
eshaji wa malipo unafanywa na 
makarani ambao wanatakaa  taarifa 
za mkulima ambazo zinatakiwa 
zifikishwe katika chama kikuu kwa 
ajili ya kutoa pesa inayotakiwa.

Rugaimukamu alisema chama 
hicho kilipanga kulipa mkulima 
ndani ya siku saba kupitia akaunti 
ya benki au kampuni ya simu 
ambazo zitalinda usalama wa fedha 
za mkulima baada ya kukamilisha 
taarifa zake za malipo.

“Niwahakikishie tu wakulima 
tayari pesa ipo na italipa wakulima 
wote ambao taarifa zao zinafikia 
vyama vikuu,” alisema Rugaimu-
kamu.

Naye Kaimu Meneja wa Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo (TADB)  Kan-
da ya Ziwa, Kaizilaabi Jumanne, 
alisema kazi kubwa ya benki hiyo 
ni kutoa uwezeshaji wa mikopo 
kwa vyama vikuu vya ushirika 
ili fedha iweze kumfikia mkulima 
kama sehemu ya kusogeza huduma 
kwa haraka.

Agizo la JPM vifaa vya  
meli laanza kutekelezwa

Na Anthony Gervas, 
MWANZA

WIZARA ya Ujenzi, Uchukuzi 
na Mawasiliano pamoja na Wiz-
ara ya Fedha na Mipango zime-
anza utekelezaji wa agizo la Rais 
John Magufuli la kupeleka vifaa 
vya miradi minne ya ukarabati 
wa meli mbili za Mv. Victoria 
na Butiama katika Bandari ya 
Mwanza Kusini jijini Mwanza.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari katika bandari 
hiyo juzi, Katibu Mkuu Wizara 
ya   Ujenzi, uchukuzi na Ma-
wasiliano, Mhandisi Dk. Leonard 
Chamuliho na Naibu Waziri, Eli-

as Kwandikwa, walisema kuwa 
utekelezaji huo unatokana na 
agizo la Rais Magufuli alilolitoa 
Julai 16, mwaka huu baada ya 
kutembelea bandarini hapo.

“Kufuatia agizo la Rais, 
tumeanza kutekeleza miradi 
hiyo ambayo ni pamoja na ukara-
bati wa meli mbili za Mv. Victoria 
na Mv. Butiama, ujenzi wa chele-
zo la kujengea meli mpya ya kisa-
sa yenye uwezo wa kubeba abiria 
1,200 na tani 400  za mizigo ka-
tika Bandari ya Mwanza Kusini, 
alisema Dk. Chamuliho.

Alisema makontena matatu 
ya vifaa kati ya 56 yameshawasili 
katika bandari hiyo, na kwamba 

hata mengine yako mbioni ku-
wasili ili kwenda sambamba na 
kasi ya utekelezaji wa miradi 
hiyo. 

Miradi hiyo inayotekelezwa 
na kampuni ya huduma za meli 
nchini. Rais Magufuli alipotem-
belea bandarini hapo, alitoa 
muda kwa  wizara hizo mbili 
pamoja na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) kuhakikisha 
mizigo ya makandarasi iliyoku-
wa imekwama katika Bandari 
ya Dar-es Salam kwa takribani 
siku 30 itolewe na kupelekwa 
Mwanza.

Mizigo hiyo ilikwama kutoka-
na na changamoto ya msamaha 

wa kodi ya ongezeko la Thamani 
(VAT) inayoondolewa bandarini 
hapo ili kuhakikisha utekelezaji 
wa miradi ya kimkakati inaikia 
malengo yaliyokusudiwa na seri-
kali. 

Oisa Mtendaji Mkuu wa Kam-
puni ya Huduma za Meli, ambaye 
ni msimamizi mkuu wa miradi 
hiyo, Eric Hamisi, aliahidi kuwa 
atahakikisha   utekelezaji wake 
unakamilika  kwa  wakati.

Hamisi alisema  kukamilika 
kwa wakati miradi hiyo kutawa-
saidia wananchi wa Mwanza, Bu-
koba na Nansio-Ukerewe wana 
kuwa na usairi wa uhakika na 
salama kupitia  Ziwa Victoria.

Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Vodacom 
Tanzania, 
Hisham Hendi, 
akizungumza 
na vijana 
katika sherehe 
ya maadhim-
isho ya miaka 
20 ya Shirika 
la AIESEC,  Dar 
es Salaam, juzi. 
Aliwahama-
sisha vijana 
kujiandaa kuwa 
viongozi wa 
baadaye na ku-
changia katika 
maendeleo ya 
nchi. PICHA: 

MPIGAPICHA 
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alimkuta amefariki.
Wakili wa Jamhuri: Ulijuaje 

kama amefariki.
Shahidi: Mama mdogo na 

wakina dada wawili walimpele-
ka hospitali akarudi dada mmo-
ja nikawasikia wanalia.

Alidai mshtakiwa alikuwa 
akimpiga Naomi mara kwa 
mara pamoja na yeye na kwam-
ba alikuwa anawainya kwa ku-
tumia kisu cha ugali (aliionye-
sha mahakama makovu mkono 
wake wa kushoto yaliyotokana 
na kipigo cha mshtakiwa.

“Mama mdogo alinipiga na 
ubapa wa kipanga kifupi wakati 
najikinga kikanikata,” alidai sha-
hidi huyo ambaye ni mjomba 
wa marehemu Naomi.

Alidai kuwa alikwenda ku-
chukuliwa na askari akanunuli-
wa chakula, akapelekwa hos-
pitali na baadaye kwenye kituo 
cha watoto yatima.

Alidai kuwa hakumbuki lini 
alitoka kwa watoto yatima na 
kwamba wajukuu wa babu 

yake walimwonyesha kaburi la 
Naomi. Akihojiwa na wakili wa 
utetezi, mahojiano yao yalikuwa 
kama ifuatavyo:

Wakili wa utetezi: Umesha-
wahi kuona mtu aliyefariki?

Shahidi: Ndiyo.
Wakili wa utetezi: Unamfa-

hamu vipi?
Shahidi: Anatoa mapovu.
Wakili wa utetezi: Ulifaha-

mu kaburi.
Shahidi: Ndiyo.
Wakili wa utetezi: Kaburi ni 

nini?
Shahidi: Shimo lililofukiwa 

na kuwekwa jeneza la mbao.
Alidai kuwa yeye na Naomi 

walikuwa wanasoma shule, la-
kini waliachishwa na kwamba 
marehemu alikuwa anamwita 
mshtakiwa bibi.

Shahidi wa pili, Dk. Abduka-
rimu Hasan (36) kutoka Hos-
pitali ya Rufani Temeke alidai 
kuwa siku ya tukio mshtakiwa 
aliongozana na watoto wake 
wawili, huku akiwa amembeba 
mgongoni mtoto na mwingine 
mdogo wa miezi saba akiwa am-

embeba mkononi.
Alidai anamfahamu mshtak-

iwa alikwenda oisini kwake na 
alipoika kitengo cha dharura   
kati ya saa 6 na 7 mchana, al-
ionyesha kupaniki na hofu na 
kwamba alijitambulisha am-
empeleja mjukuu wake ana-
sumbuliwa na malaria. Alidai 
mshtakiwa alionekana akiongea 
‘mwanangu ...mwanangu’ lakini 
bado mtoto alikuwa amemfun-
ga mgongoni.

“Nilimsaidia kumfungua kan-
ga nikamlaza mtoto kitandani, 
lakini nilipompima vipimo vya 
awali ikiwamo mapigo ya moyo 
na kumwangalia macho ya 
mtoto yalikuwa wazi na mdomo 
pia,” alidai na kuongeza:

“Nilimwangalia mboni za ma-
cho zilikuwa wazi akionyesha 
kwamba amefariki saa zaidi 
ya nne zilizopita, nilimkagua 
mwili wake kichwani alikuwa na 
uvimbe,” alidai shahidi.

Alidai alimhoji mshtakiwa 
mtoto aliyempeleka ni mgonjwa 
au la, alimjibu kwamba alikuwa 
kazini akapigiwa simu amepata 

malaria imepanda kichwani 
akaanza kuweweseka ndipo 
akarudi na kumpeleka hospi-
tali hapo. “Nilimkagua mtoto 
kichwani alikuwa ana uvimbe 
mkubwa mwilini alikuwa na 
makovu ya zamani na mengine 
mapya yaliyokuwa yanatiririsha 
maji, mkono wa kulia alikuwa 
umevunjika mara mbili na bega 
lilikuwa limeteguka,” alidai 
Dk. Hassan hali iliyosababisha 
mshtakiwa kuinamia chini kwa 
huzuni.

Alidai alipomhoji mshtakiwa 
kuhusu taarifa yake ya kumpele-
ka mgonjwa wakati akijua ni 
mwili wa marehemu alijibu kwa 
jeuri kwamba mtoto anaumwa 
malaria imepanda kichwani 
akiwa shuleni.

Dk. Alidai inasikitisha kwa 
sababu mtoto huyo hakuwa na 
hali ya kwenda shule kutokana 
na kudhooika. Katika kesi ya 
msingi, ilidaiwa Machi 25, 2017, 
Tuangoma Wilaya ya Temeke 
jijini Dar es Salaam, mshtakiwa 
alimuua mjukuu wake kwa 
kumpiga.

Shahidi adai alivyomwona mama ubatizo



Iran sasa yakanusha madai ya 
Marekani ndege kutunguliwa

Maofisa wa afya wakisafirisha mgonjwa aliyeambukizwa virusi vya ebola katika kituo cha matibabu cha Butembo 
nchini Congo. PICHA: BBC
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TEHRAN, Iran

IRAN imetoa picha kwenye vyombo 
vya habari ikikana madai ya Mare-
kani kuwa imetungua ndege isiyo na 
rubani ya Iran katika eneo la Ghuba.

Televisheni ya taifa imesema in-
aonyesha meli za kivita katika eneo 
hilo, na zilipigwa picha na ndege 
hiyo hiyo baada ya muda ambao 
Marekani ilitangaza kuwa ilitungua 
ndege hiyo.

Pamoja na Iran kukana, Rais wa 
Marekani, Donald Trump amesema 
‘’hakuwa na shaka’’ ndege isiyo na 
rubani ilitunguliwa.

Video inaonyesha picha za rangi 
nyeupe na nyeusi za meli za kivita 
zikitembea ndani ya maji, ikionyesha 
muda, tarehe na eneo la kijiografia.

Televisheni ya taifa ya Iran imese-
ma kuwa picha hizo zilichukuliwa 
na ndege isiyo na rubani inayodaiwa 
kutunguliwa wakati ikiwa angani us-
awa wa karibu na meli ya kijeshi ya 
Marekani.

Jeshi la Iran, ambalo lilichapisha 
picha za video, limesema picha hizo 
zilirekodiwa ‘’kabla na hata baada ya 
Marekani kutoa madai hayo’’.

Lakini picha hizo zina mashaka, 
anasema mwandishi wa masuala ya 

Maandamano ya kushinikiza 
uchunguzi yaanza Hong Kong

Mwanamke 
ajilipua, aua 
wengine 30

Boris aendeleza 
msimamo EU

 ISLAMABAD, Pakistan

MWANAMKE aliyejitoa mhanga, ame-
jilipua nje ya hospitali moja nchini 
Pakistan na kusababisha vifo vya 
watu tisa na kuwajeruhi wengine 30.

Mkasa huo ulitokea wakati maje-
ruhi kadhaa wa shambulio la awali 
dhidi ya polisi wakiwafikisha hospi-
talini hapo. 

Ofisa Mwandamizi wa Jeshi la 
Polisi wa Jimbo la Dera Ismail Khan, 
Salim Riaz Khan (pichani), amesema 
mtu mwenye silaha aliyekuwa katika 
pikipiki alifyatua risasi katika makazi 
ya polisi na kuwaua  watu wawili.

Mshambuliaji wa kujitoa mhanga 
alijilipua katika lango la kuingilia 
hospitali, na kuwaua polisi wengine 
wanne na raia wawili. Kundi la wa-
piganaji la Taliban, limedai kuhusika 
na shambulio hilo ingawa halijasema 
kuwa mwanamke ndiye aliyehusika 
na mashambulizi.

Katika miaka ya hivi karibuni, Jeshi 
la Pakistan limekuwa likiendesha 
operesheni kabambe dhidi ya kundi 
la Taliban na makundi mengine ya 
wapiganaji katika eneo la mpaka 
wake na Afghanistan. DW

 LONDON, Uingereza 

BORIS Johnson ambaye anatarajiwa 
kuwa Waziri Mkuu wa Uingereza 
wiki hii, amedhamiria kufanikisha 
taifa lake kujiondoa katika Umoja 
wa Ulaya ifikapo Oktoba 31, licha ya 
upinzani mkali bungeni. 

 Jonhson, meya wa zamani wa 
Jiji la London, anatarajiwa kushinda 
nafasi ya kukiongoza chama cha 
Kihafidhina na kuchukua nafasi ya 
Waziri Mkuu, Theresa May. 

Baada ya matokeo kutangazwa 
hapo Jumanne, kura za wanachama 
160,000 zinatarajiwa kumwibua 
Johnson mwenye umri wa miaka 55 
dhidi ya Waziri wa Mambo ya Nje, 
Jeremy Hunt. Duru zinampa Hunt 
nafasi finyu ya ushindi. DW

kidiplomasia Paul Adams. Anasema 
baadhi ya picha zinaonekana ku-
pigwa picha na helikopta ya Iran am-
bayo ilikuwa pia kwenye eneo hilo.

Rais wa Marekani, Donald Trump, 
alisema Jeshi la Maji la Marekani 
limetungua ndege isiyo na rubani 
ya Iran katika eneo la mpaka kati ya 
ghuba ya Uajemi na ghuba ya Oman.

Alisema meli ya jeshi lake ‘’ili-
chukua hatua ya ulinzi’’ siku ya Al-
hamisi baada ya ndege hiyo kusogea 
kwa takriban mita 914 karibu na 
chombo hicho.

Iran haraka ilitupilia mbali madai 
ya Trump, huku ofisa mmoja wa juu 
akisema kuwa huenda walilenga 
ndege yao wenyewe kimakosa.

Wakati huo huo, sauti zilizore-
kodiwa zimebaini majibizano makali 
kati ya wanamaji wa Uingereza na 
wanajeshi wa Iran waliokuwa ndani 
ya meli ya kijeshi, muda mfupi kabla 
ya meli ya mafuta iliokuwa na bend-
era ya Uingereza kukamatwa katika 
Ghuba. 

Katika sauti hizo, meli ya Iran 
iliiambia meli hiyo ya mafuta ya 
Uingereza kwa jina MHS Montrose 
iwapo ingependelea kuipekua meli 
hiyo kwa masuala ya kiusalama. 

Lakini Balozi wa Iran mjini Lon-

don aliionya Uingereza dhidi ya ku-
sababisha mgogoro. 

Hamid Baeidinejad alisema katika 
twitter yake kwamba: Hii ni hatari 
sana na sio busara wakati kama huu 
katika eneo hilo. 

Iran hata hivyo ni imara na iko 
tayari kwa matukio yoyote.

Waziri huyo wa masuala ya ki-
geni ameitaka Iran kuiachilia meli 
hiyo. Anayodai ilikamatwa kwa njia 
ya haramu. Jeremy Hunt amesema 
kuwa wabunge wataarifiwa Jumata-
tu kuhusu hatua zitakazochukuliwa 
na serikali.

Stena Impero ilikamatwa na wa-
najeshi wa Iran almaarufu Iranian 
Revolutionary Guard Ijumaa katika 
eneo muhimu la maji katika Ghuba.

Meli hiyo ya mafuta ilizingirwa na 
meli nne na helikopta kabla ya kue-
lekezwa katika eneo la maji la Iran, 
amesema Waziri wa mashauri ya ki-
geni wa Uingereza Jeremy Hunt.

Amesema kuwa “kuhusu usafiri 
wa majini lazima uimarishwe” na 
akaonya kuwa itakuwa na “athari 
mbaya “ kama hali haitatatuliwa 
haraka..

“Hatuangalii hatua za kijeshi,” na 
kuongeza kuwa: “Tunatafuta njia za 
kidiplomasia za kutatua hali hii.” BBC

Video inao-
nyesha pi-
cha za rangi 
nyeupe na 
nyeusi za 
meli za kiv-
ita zikitem-
bea ndani 
ya maji, 
ikionye-
sha muda, 
tarehe na 
eneo la 
kijiografia.

HONG KONG, China

MAELFU ya waandamanaji wameanza 
maandamano mapya katika eneo la wazi 
yenye lengo la kushinikiza uchunguzi dhi-
di ya mbinu za polisi katika jimbo la Hong 
Kong, nchini China. 

Wakiwa wamekusanyika katika kipindi 
cha joto kali, waandamanaji wamevaa 

mavazi meusi, huku kukiwa na bango 
kubwa lililoandikwa “Uchunguzi Uhuru 
kwa Utawala wa Sheria.” 

Maandamano hayo makubwa ya wa-
pigania demokrasia yalianza mwezi 
uliopita, kupinga mswaada wa sheria un-
aotoa ridhaa kwa wakazi wa Hong Kong 
kushtakiwa China Bara, jambo ambalo 
wakosoaji wanasema haki zao zinaweza 

kuathiriwa. 
Kiongozi wa jiji hilo alitangaza kuwa 

muswada huo umesitishwa, lakini waan-
damanaji wanamtaka ajiuzulu katika 
wakati ambapo kumekuwa na hofu ya 
ongezeko la mmomonyoko wa haki za 
kiraia katika eneo hilo lililo chini ya mam-
laka ya China. DW



ukurasa wake akimkaribisha Makamba 
kwenye viti vya kawaida ndani ya Bunge 
yaani ‘Back bench’.

“Raiki yangu@jmakamba karibu tena 
back bench tuendelee na kazi. Ulikuwa 
mbunge bora sana back bench 2010-2012 
na ninaamini itakuwa hivyo tena tofauti ya 
kutawala na kuongoza. Namna ulivyoon-
goza marufuku ya mifuko ya plastiki ilionye-
sha falsafa yako ya uongozi ni tofauti sana 
na falsafa ya serikali yenu ya CCM. Tuna 
kesho nyingi tupambane kuijenga Tanzania 
inayojali watu wake na ya kidemokrasia,” 
alisema Zitto.

Katika ukurasa wake, Bashe alitweet 
kwa kuandika: “Ndugu zangu awali nim-
shukuru Allah kwa yote. Namshukuru kwa 
dhati Mh. Rais kwa imani yake, ni jukumu 
zito nimelipokea kwa uwezo wa Allah tuta-
vuka ni sekta iliyoajiri Watanzania wengi na 
changamoto nyingi nawashukuru Watan-
zania na wananchi wa Nzega na kwa dhati 
chama changu.”

MAWAZIRI AMBAO HAWAJAG-

USWA

Rais Magufuli alianza kazi na Baraza la 
Mawaziri 19 na Manaibu 18 na ambao hadi 
sasa wapo kwenye nafasi walizoanza nazo 
awali ni Waziri Oisi ya Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulema-
vu, Jenista Muhagama.

Wengine ni Waziri wa Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa, Dk. Hussein Mwinyi, Waziri 
wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 
William Lukuvi na Waziri wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy 
Mwalimu. Vile vile,  katika uteuzi wake wa 
kwanza, wizara nne mawaziri wake walipa-
tikana baadaye na baadhi yao wapo kwenye 
nafasi hizo hadi sasa ni Waziri wa Fedha na 
Mipango, Dk. Philip Mpango na Waziri wa 
Elimu, Sayansi, Teknolojia na Ufundi, Dk. 
Joyce Ndalichako.

Wengine walioanza na Rais na kuhamishi-
wa kwenye wizara nyingine na bado wapo 
kwenye Baraza la Mawaziri ni Prof. Makame 
Mbarawa, aliyeanza kama Waziri wa Ujenzi, 

Uchukuzi na Mawasiliano, kwa sasa ni Wa-
ziri wa Maji.

Dk. Harrison Mwakyembe, alianza akiwa 
Waziri wa Katiba na Sheria na sasa ni Waziri 
Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo.

Balozi Dk. Augustine Mahiga, alianza ak-
iwa Waziri wa Mambo ya Nje, Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, Kikanda na Kimataifa, 
ambaye kwa mabadiliko ya Machi 4, mwaka 
huu, aliteuliwa kuwa Waziri wa Katiba na 
Sheria.

Pia, Waziri Angella Kairuki, alianza akiwa 
Waziri wa Nchi, Oisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, 
baadaye aliteuliwa kuwa Waziri wa Madini 
na mabadiliko ya Januari mwaka huu, ali-
teuliwa kuwa Waziri wa Wizara mpya ya 
Uwekezaji.

MANAIBU WALIOPANDA 

Rais Magufuli alianza kazi na manaibu 
waziri 16 na baadaye waliongezeka na ku-
ika 18, baadhi yao walihamishwa wizara na 
wengine kuwa mawaziri kamili.

Manaibu waziri waliodumu kwenye nafa-
si zao bila kubadilishwa ni Stella Manyanya 
(Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi, Teknolojia 
na Mafunzo ya Ufundi), Angela Mabula (Nai-
bu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi) na Anthony Mavunde (Naibu Wa-
ziri wa Oisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana na 
Ajira).

Wengine ni Naibu Waziri wa Fedha na 
Mipango, Dk. Ashatu Kijaji, Naibu Waziri wa 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi, Tate Ole Nasha na 
Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, 
Hamad Masauni Yusuph.

Walioanza kama manaibu waziri na sasa 
ni mawaziri ni Dk. Hamisi Kigwangalla, ali-
yeanza kama Naibu Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, na 
kwa mabadiliko ya Oktoba 2017, aliteuliwa 
kuwa Waziri wa Maliasili na Utalii, aki-
chukua nafasi ya Prof. Jumanne Maghembe, 
aliyeondolewa.

Mwingine ni aliyeanza kama Naibu Waziri 
wa Muungano na Mazingira, Luhaga Mpina, 
ambaye Oktoba 2017 aliteuliwa kuwa Waziri 
wa Mifugo na Uvuvi.

Medard Kalemani alianza kama Naibu 

Waziri wa Nishati na Madini, ambayo ili-
kuwa nafasi ya Prof. Sospeter Muhongo, 
aliyejiuzulu Mei 24, mwaka 2017, baada ya 
ripoti ya kamati ya kuchunguza masuala ya 
kisheria na kiuchumi kuhusu mchanga wa 
madini unaosairishwa nje maarufu kama 
makinikia, na katika hotuba yake Rais Magu-
fuli alimtaka Prof. Muhongo kujitafakari na 
ikiwezekana ajiuzulu na alifanya hivyo saa 
chache baadaye.

Selemani Jafo ambaye alianza akiwa Nai-
bu Waziri wa Tamisemi na kwa mabadiliko 
ya Oktoba 2017, aliteuliwa kuwa waziri ka-
mili na kupewa manaibu wawili ambao ni 
Joseph Kandege na George Kakunda.

WAPYA WALIOINGIA

Wengine ni Ramol Makani, aliyekuwa Nai-
bu Waziri wa Maliasili na Utalii, ambaye na-
fasi yake ilichukuliwa na Mbunge wa Vwawa, 
Japhet Hasunga na kwa sasa inashikiliwa na 
Constantine Kanyasu,  Anastansia Wambura 
aliyekuwa Naibu Waziri wa Habari, Utama-
duni, Wasanii na Michezo, aliyerithiwa na 
Juliana Shonza.

Pia katika mabadiliko hayo aliteuliwa 
Kangi Lugola, kuwa Naibu Waziri Oisi ya 
Makamu wa Rais, Muungano na Mazingira, 
ambaye baada ya Mwigulu Nchemba, kuon-
dolewa alipewa Lugola.

Katika mabadiliko hayo, Oisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu iliongezewa Naibu Stella Ikupa 
kwa ajili ya kushughulikia masuala ya wenye 
ulemavu. Kadhalika, Novemba mwaka jana 
aliyekuwa Waziri wa Kilimo, Charles Tizeba, 
aliondolewa na aliyekuwa Naibu Waziri wa 
Maliasili na Utalii, Hasunga alipewa nafasi 
hiyo, huku Kakunda aliyekuwa Naibu Tami-
semi alipewa nafasi ya Waziri wa Viwanda 
na Biashara, akimrithi Charles Mwijage.

Hasunga aliyeteuliwa kuwa Waziri wa 
Kilimo akichukua nafasi ya Kanyasu, huku 
Dk. Mary Mwanjelwa akiteuliwa kuwa Naibu 
Waziri Oisi ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora na kabla ya 
uteuzi alikuwa Naibu Waziri wa Kilimo.

Katika mabadiliko hayo, Mwita Waitara 
aliteuliwa kuwa Naibu Waziri wa Tamisemi, 
nafasi anayoishikilia hadi sasa.

Mabadiliko mengine yalimwondoa Wa-
ziri wa Maji, Mhandisi Gerson Lwenge na 
kupewa Mbunge wa Katavi, Mhandisi Issack 
Kamwele, aliyekuwa Naibu Waziri wa wiz-
ara hiyo. Manaibu wengine ambao walianza 
na Rais Magufuli na hawapo kwenye nafasi 
zao baada ya kuondolewa au kuteuliwa na-
fasi nyingine ni Dk. Possy Abdallah, aliye-
teuliwa kuwa balozi.

Waziri wa kwanza kwenye serikali ya awa-
mu ya tano kutumbuliwa alikuwa Charles 
Kitwanga, aliyekuwa Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, aliyedaiwa kuingia bungeni 
kujibu maswali ya wizara akiwa amelewa.

Vile vile, mabadiliko mengine yalimwon-
doa aliyekuwa Waziri wa Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Nape Nnauye, aliye-
unda kamati ya kuchunguza kuvamiwa kwa 
kituo cha televisheni Clouds.

Baada ya Dk. Mwakyembe kuziba pengo 
la Nape, aliteuliwa Prof. Palamagamba Ka-
budi, kuongoza Wizara ya Katiba na She-
ria hadi mwaka huu, alipopelekwa Wizara 
ya Mambo ya Nje, Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Kikanda na Kimataifa akibadili-
sha na Balozi Mahiga aliyepelekwa Katiba 
na Sheria.

MAWAZIRI WALIONDOLEWA 

Mawaziri walioanza na Rais Magufuli na 
sasa wamebaki kuwa wabunge ni Mbunge 
wa Mwanga Prof. Jumanne Maghembe, 
Mbunge wa Mtama, Nape, Mbunge wa 
Muleba Kaskazini, Mwijage, Mbunge wa Mis-
ungwi, Kitwanga, Mbunge wa Musoma Viji-
jini, Muhongo, Mbunge wa Iramba, Mwigulu 
na sasa ingizo jipya ni Mbunge wa Bumbuli, 
Makamba.

MANAIBU WALIONDOLEWA 

Manaibu walioanza na Rais Magufuli na 
kuondolewa na kubakia kuwa wabunge ni 
Dk. Susan Kolimba, aliyekuwa Naibu Wa-
ziri wa Mambo ya Nje, Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Kikanda na Kimataifa.

Pia, katika uteuzi wa jana Rais amem-
teua Balozi Dk. Martin Lumbanga, kuwa 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya 
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 
(PPRA), ikiwa ni kipindi cha pili.

Na Beatrice Moses

HALI ya uzalishaji wa mazao ya 
chakula kitaifa katika msimu wa 
2018/2019 utaikia tani 16,408,309 
kwa mlinganisho wa nafaka (Grain 
Equivalent) ambapo nafaka ni tani 
9,007,909 na ambazo siyo ni  tani 
7,400,400.

Hayo yalibainishwa na Waziri wa 
Kilimo, Japhet Hasunga, alipozun-
gumza na waandishi wa habari juzi   
kuhusu hali chakula ilivyo nchini.

Waziri Hasunga alisema kuwa   
Mei hadi Juni 2019 wizara hiyo ili-
fanya tathmini ya hali ya uzalishaji 
wa mazao ya chakula kwa msimu 
wa 2018/2019 na upatikanaji wa 
chakula kwa mwaka 2019/2020 kati-
ka mikoa yote 26 Tanzania Bara kwa 
lengo kubaini uzalishaji na mahitaji.   
Hasunga alisema imekuwa na kiwan-
go cha utoshelevu wa chakula kati 
ya asilimia 120 hadi 125 na imekuwa 
ikizalisha ziada kati ya tani 2,582,717 
hadi 3,322,689 katika kipindi cha 
miaka mitano mfululizo. 

“Ikilinganishwa na msimu uliopita, 
uzalishaji wa mazao ya chakula ume-
shuka kwa tani 483,665, ambapo na-
faka hususan mahindi yameshuka 
kwa tani 455,642 na mchele kwa tani 
210,454. Aidha, uzalishaji wa isiyo na-
faka (non cereals) umeongezeka kwa 
tani 46,283,” alisema.

Alisema uzalishaji wa mazao ya 
nafaka uliikia asilimia 103 na mazao 
yasiyo ya nafaka yaliikia asilimia 145, 
hivyo uzalishaji wa jumla wa mazao 
ya nafaka na yasiyo ya nafaka uliikia 
asilimia 119. 

“Katika kufanya tathmini ya hali ya 
chakula, hali ya uzalishaji wa mazao 
ya chakula na usalama wa chakula tu-
naangalia baadhi ya mazao muhimu 
yanayohitajika zaidi kama vile ma-
hindi, mtama na ulezi, mchele, mi-
kunde, ngano, ndizi, muhogo na 
viazi,” alisema.

Waziri huyo alibainisha kuwa 
mchango wa uzalishaji wa mazao 
ya chakula kitaifa katika msimu wa 
2018/2019 unaonyesha kuwa mahi-
ndi yamechangia kwa asilimia 35, 

muhogo kwa asilimia 17, mchele kwa 
asilimia 12, viazi kwa asilimia 10 na 
mazao mengine. 

Alisema hali ya uzalishaji na upa-
tikanaji wa mazao ya chakula nchini 
imeendelea kuwa nzuri katika kip-
indi cha miaka mitano mfululizo ku-
fuatia uzalishaji wa ziada wa mazao 
ya chakula kuanzia msimu wa kilimo 
wa 2013/2014 hadi 2017/2018 am-
bapo kwa msimu wa 2018/2019 nchi 
imejitosheleza ikilinganishwa na ma-
hitaji.  

Waziri aliwataka wananchi wote 
nchini kuzalisha mazao ya chakula 
kwa kuzingatia kanda za kiekolojia, 
kuwa na hulka ya kuhifadhi chakula 
kulingana na mahitaji ya kaya.   

Aidha, wakulima waliopata chaku-
la cha ziada wanashauriwa  wasiha-
rakishe kuuza mazao yao mapema 
bali wasubiri hadi bei zitakapokuwa 
nzuri ndipo wauze na kwa wale we-
nyewe waliopata utoshelevu kidogo 
wa chakula watumie vizuri mazao 
hayo kwa ajili ya chakula na si ving-
inevyo. 
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Serikali yaridhishwa 
na hali ya chakula

Alat yapigwa jeki mil. 
750/- mkutano mkuu
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imetoa Sh. milioni 750 kwa ajili ya 
mikutano mikuu ya Serikali za Mitaa na Tawala za 
Mikoa (ALAT), kwa miaka mitano mfululizo huku 
ikiahidi kuendelea kushirikiana na serikali za mitaa 
nchini kutatua changamoto mbalimbali.

Ofisa Mkuu wa Wateja Wadogo na wa Kati, Filbert 
Mponzi, aliyasema hayo mwishoni wa wiki,  jijini 
Mwanza wakati akikabidhi udhamini wa benki 
hiyo kama mdhamini mkuu wa mkutano mkuu wa 
mwaka wa ALAT unaoanza leo, jijini Mwanza. 

Mponzi alisema benki hiyo inatambua uhusiano 
wa kibiashara uliopo kati ya NMB na ALAT kupitia 
zaidi ya halmashauri 180 na inashirikiana kuku-
sanya mapato ya serikali huku taasisi hiyo ikiwa 
mmbia wa karibu na serikali.

Mwenyekiti wa ALAT taifa, Gulamhafeez Muk-
adam ameishukuru Benki ya NMB kwa kuonyesha 
kujali serikali za mitaa na mchango wa mwaka huu 
unaonyesha dhamira na ushirikiano kati ya taasisi 
hizo mbili.  

Aliiomba pia benki hiyo kuangalia namna ya 
kuangalia upya misaada yake inayotolewa kwa 
jamii kupitia uwajibikaji kwa jamii (CSR), akiomba 
benki kuanza kusaidia jambo ambalo mwisho 
linakuwa kubwa kuliko misaada midogo ambayo 
inaweza ikawa na mchango mdogo kwenye jamii.

INATOKA  UK.2

6 hawajaguswa tangu wateuliwe na JPM 



NEWCASTLE, England 

KLABU ya Newcastle itafua-
tilia kwa karibu  maendeleo 
ya matibabu ya Andy Carroll 
ambaye ni majeruhi, kwani in-
afikiria kumsajili kipindi hiki 
cha majira ya joto.

Carroll ambaye ni shabiki 
wa timu hiyo tangu utotoni, al-
iondoka hapo kwenye uwanja 
wa St James’ Park miaka nane 
iliyopita, na aliweka rekodi ya 
kuwa mchezaji ghali zaidi wa 
Uingereza wakati Liverpool il-
ipolipa kiasi cha pauni milioni 

35 kumsajili.
Lakini kipindi chake cha 

uchezaji kimekumbwa na 
majeruhi ya mara kwa mara 
na msimu uliopita alicheza 
mechi 14 tu na klabu yake ya 
West Ham ambapo ulikuwa ni 
msimu wake wa mwisho.

Manuel Pellegrini alipanga 
kumpa mkataba mpya Car-
rolll, lakini sasa Newcastle ipo 
mbioni kusaka saini yake.

Imeripotiwa kwamba New-
castle wanafuatilia kwa kari-
bu zaidi hali ya Carroll wakati 
wakiwa kwenye harakati za 

kuimarisha safu yao ya ush-
ambuliaji.

Wote Salomon Rondon na 
Ayoze Perez wameondoka 
klabuni hapo, huku kinda Eli-
as Sorensen akiwa ameanza 
kwenye kikosi cha kwanza 
wakati waliposhinda bai 1-0 
dhidi ya West Ham kwenye 
mchezo wa kirafiki wa maan-
dalizi ya msimu mpya barani 
Asia.

Carroll amefunga mabao 
34 katika mechi 142 alizo-
zichezea West Ham tangu 
alipotua hapo akitokea Liver-
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SINGAPORE CITY, Singapore

K
OCHA wa Juventus, Maurizio 
Sarri, amebainisha kwamba, an-
amhusudu kiungo wa Manchester 
United, Paul Pogba na kwamba 

angependa kumwona akitua klabuni hapo 
kipindi hiki cha majira ya joto.

Majaliwa ya Pogba hapo ka-
tika dimba la Old Trafford 

bado yapo shakani huku
 kukiwa na uvumi kwamba
 anataka kuondoka kipindi

 hiki cha majira ya joto pale
 kwenye Ligi Kuu ya England.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
26 anataka kutafuta changamoto mpya 
kwa mujibu wa wakala wake, Mino Raiola 
na sasa Sarri amebainisha hisia zake kwa 
kiungo huyo raia wa Ufaransa.

HABARI MICHEZO

Arsenal yakaribia kumnasa Saliba

LONDON, England 

ARSENAL inakaribia kumsajili 
beki wa kati, William Saliba 
mwenye umri wa miaka 18 ku-
toka klabu ya Saint-Etienne kwa 
ada ya uhamisho ya pauni mil-
ioni 27. 

Mfaransa huyo kesho Jumanne 
anatarajiwa kufanyiwa vipimo 
vya afya yake tayari kujiunga 
na miamba hao kutoka London 
Kaskazini, kabla ya kurudi tena 
Ufaransa kwenye klabu ya Ligue 
1 kucheza kwa mkopo wa muda 
mrefu. Saliba alicheza mechi 16 
wakati alipojumuishwa kwenye 
kikosi cha kwanza Septemba 
mwaka jana.

Licha ya Arsenal kuwa mwenye 
matatizo katika safu yake ya ul-
inzi, wameamua kumpeleka kwa 

mkopo kinda huyo kwa sababu 
hatakuwa na nafasi ya kucheza 
mara kwa mara chini ya kocha, 
Unai Emery msimu ujao.

Anaachiwa kurudi kule Saint-
Etienne kucheza kwa mkopo ili 
apate uzoefu zaidi na kujiimari-
sha yeye mwenyewe.

Rais wa Saint-Etienne, Ro-
land Romeyer amedai kwamba, 
mchezaji mwenyewe ameonye-
sha nia ya kutaka kuendelea 
kucheza kwa mwaka mmoja zaidi 
hapo katika dimba la Geoffroy-
Guichard.

Uamuzi wa Arsenal kumrudisha 
kinda huyo kwa Saint-Etienne 
kwa mkopo, kutampa nafasi ya 
kujiweka sawa na kujiandaa 
vizuri zaidi kabla ya kutua kwe-
nye Ligi Kuu ya England kipindi 
kijacho cha majira ya joto.

Akizungumza kabla ya mchezo wake wa 
kirafiki dhidi ya Tottenham jana Jumapili 
hapa Singapore, Sarri alisema: “Nampenda 
mno, lakini yeye ni mchezaji wa Man Unit-
ed. 

“Mimi sio mkurugenzi wa ufundi, hivyo 
sijui hali jinsi ilivyo.”

Inaaminika kwamba, Man United wa-
nataka kiasi cha pauni milioni 150 ili ku-

weza kumwachia Pogba kipindi hiki cha 
majira ya joto.

Raiola mapema wiki iliyopita 
alikoleza moto uvumi wa 

majaliwa ya Pogba kwa 
kudai kwamba mipa-

ngo yake ya kuondoka 
bado inaendelea 

k u f a n y i w a 
kazi.

SARRI: 

NAMHUSUDU 

POGBA 

Newcastle yajipanga 
kumsajili Andy Carroll



LAS VEGAS, Marekani

BONDIA Manny Pacquiao raia wa 
Ufilipino amefanikiwa kumpiga na 
kumchafulia rekodi ya kutopoteza 
pambano, aliyekuwa bingwa wa dunia 
wa masumbwi mkanda wa WBA uzito 
wa Welter, Keith Thurman.

Pacquiao alishinda kwa pointi 115-
112 dhidi ya 114-113 za Thurman. 

Pacquiao ambaye ana umri 
wa miaka 40, alianza mapema 
kuwaamsha mashabiki wake baada ya 
kumwangusha Thurman katika raundi 
ya kwanza kwenye pambano hilo 
lililofanyika kwenye ukumbi wa MGM 
Grand Garden Arena usiki wa kuamkia 
jana.

Bingwa huyo wa masumbwi 
ambaye pia ni mbunge nchini kwake 
aliendeleza ubabe katika raundi 
tano za mwanzo, lakini Keith alirejea 
kuanzia raundi ya sita ya pambano na 
ikawa piga nikupige.

Hata hivyo, pambano hilo 
lililoziweka roho za mashabiki juu 
wakati wote lilimalizika katika raundi 
ya 12 na uamuzi wa jopo la majaji 
watatu lilimtaja Pacquiao kuwa 
mshindi.

Ushindi huo unaandika historia ya 
aina yake kwa Pacquiao ambaye wengi 
walikuwa wanamshauri kuachana na 
masumbwi kutokana na kuwa na umri 
mkubwa na majukumu ya kisiasa. 

Pia, utaandikwa kwenye historia 
ya masumbwi kwa kuzingatia kuwa 
amempiga kijana machachari mwenye 
umri wa miaka 30 aliyekuwa anatajwa 
kwenye orodha ya wapiganaji bora 
zaidi watano duniani.

Keith, sasa anaandika rekodi ya 
kushindwa kwa mara ya kwanza na 
kupigwa chini kwa mara ya kwanza 
ulingoni akiwa na rekodi ya kushinda 
mara 29, kupigwa mara moja na 
ushindi wa KO mara 22.

Pacquiao 
amchapa 
Thurman

TOKYO, Japan

N’GOLO Kante amerudishwa nyumbani kutoka 
katika ziara ya Chelsea ya maandalizi ya msimu 
mpya nchini Japan baada ya kuwa na hofu kwamba 
anaweza kutonesha majeraha yake.

Kante atarudi jijini London kuendelea kutibiwa 
majeraha yake ya goti aliyoumia wakati wa maandal-
izi ya mchezo wa fainali ya kombe la Ligi ya Europa 
mwishoni mwa msimu uliopita.

Kocha Frank Lampard alimchukua kwenye ziara 
hiyo kwa matumaini kwamba angekuwa sehemu 
ya mchezo wa kirafiki dhidi ya Barcelona kesho Ju-
manne.

Kante alifanya mazoezi na kikosi cha kwanza wiki 
iliyopita, lakini hakuwapo kwenye mazoezi ya jana 
Jumapili.

“Mimi sio daktari, lakini nimekuja na wachezaji 
wengi ambao hawajalala tangu tutue hapa,” alisema 
kocha huyo wa Chelsea.

“Tumelazimika kumrudisha nyumbani kwa 
maelekezo ya daktari ili akaendelea kujiuguza, 
maana huku anaweza kuwa kwenye wakati mwing-
ine mgumu, hivyo tumeamua arudi nyumbani.”
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MANCHESTER, England

D
AVID de Gea anapanga kutia saini 
mkataba mpya wa miaka sita na 
Manchester United ambao utam-
fanya kupokea mshahara wa pauni 

375,000 kwa wiki, na hivyo kuwa golikipa 
anayelipwa zaidi duniani.

Mhispania huyo alikuwa amebakiwa na 
miezi 12 tu kwenye mkataba wake wa sasa na 
alikuwa akihusishwa na mpango wa kuondoka 
klabuni hapo kipindi hiki cha majira ya joto.

Hata hivyo, kwa mujibu wa gazeti la  The Tel-
egraph, atasaini mkataba wa miezi sita mara tu 
Man  United itakaporudi kutoka kwenye ziara 
ya maandalizi ya msimu mpya, na kumaliza 
uvumi ulioenea kwamba anaondoka hapo Old 
Trafford.

 De Gea hapo awali alikaribia kuondoka Unit-
ed, huku mashetani Wekundu hao wakilazimi-
ka kumwongezea mkataba wa mwaka mmoja 
ili kuepusha mchezaji huyo kuondoka akiwa 
huru kipindi hiki cha majira ya joto. 

Klabu za  Real Madrid,  Juventus na Paris 
Saint-Germain zilikuwa zikitajwa kuwania 
saini yake, lakini sasa kocha, Ole Gunnar Solsk-
jaer ameonekana kulimaliza hilo.

Inaaamini kwamba, De Gea alikuwa na nia 
ya kubakia hapo United, lakini alitaka aongeze-
we mshahara kumfikia  Alexis Sanchez ambaye 
analipwa pauni 350,000 kwa wiki, kitu amba-
cho awali kilionekana kuwa kigumu.

Mkataba huo sasa utamfanya kuingiza kitita 
cha pauni milioni 117 kwa kipindi cha miaka 
sita na itakuwa ahuweni kubwa kwa Solskjaer, 
ambaye anapigana kukiimarisha kikosi chake 
msimu huu.

Kante arudishwa 
ziara ya Chelsea

DE GEA 

AKUBALI 

KUTIA SAINI 

MIAKA SITA 

MAN UNITED



ATAKIWA ARSENAL, EVERTON

KLABU ya Everton ipo tayari kuipa changamoto 
Arsenal kumwania mshambuliaji wa Ivory Coast, Wilfried 
Zaha, ambaye anauzwa na klabu yake ya Crystal Palace 
kwa kitita cha pauni milioni 80. (Evening Standard)

MATUIDI AGEUKA KUWA LULU

TIMU za Manchester United, Everton na Paris St-
Germain zimefanya mazungumzo ya awali na klabu ya 
Juventus kuhusu uwezekano wa kumsajili beki wake, 
Blaise Matuidi. (Le Parisien)

MAN UTD KUMNASA VIC-SAVIC

KLABU ya Manchester United imeongeza jitihadi za ku-
taka kumsajili kiungo mbunifu wa timu ya Lazio ya Italia, 
Sergej Milinkovic-Savic ambaye ni mchezaji wa kimataifa 
wa Serbia. (Mirror)

AZIGONGANISHA SURS, W. HAM

TOTTENHAM Hotspurs wameingia kwenye mbio moja 
na West Ham za kumwania, Diego Llorente mwenye umri 
wa miaka 25 ambaye anakipiga pale katika klabu ya Real 
Sociedad. (El Mundo Deportivo)

ANUKIA WOLVERHAMPTON

TIMU ya Wolverhampton Wanderers inataka kumsajili 
mshambuliaji wa Italia na AC Milan, Patrick Cutrone 
ambaye anatajwa kuwa na thamani ya takriban pauni 
milioni 20. (Express & Star)

PALACE YATANGAZA DAU 

CRYSTAL Palace imetangaza dau la pauni la milioni 8 la 
kutaka kumsajili kiungo wa Everton, James McCarthy am-
baye naye ameonyesha nia ya kutaka kuondoka klabuni 
hapo. (Sky Sports)

AWAKATA MAINI EVERTON

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard amemaliza matu-
maini ya Everton kwa kumsajili, Kurt Zouma ambaye 
aliutumia msimu uliopita akiwa pale Goodison Park kwa 
mkopo. Everton walikuwa na matumaini ya kuendelea 
kumtumia mchezaji huo kwa msimu ujao wa Ligi Kuu. 
(Mirror)

DZEKO KUONDOKA AS ROMA

NYOTA wa AS Roma, Edin Dzeko mwenye umri wa 
miaka 33, huenda akaondoka klabuni hapo baada ya 
kucheza kwa misimu mitatu, huku Inter Milan ikiwa na 
mpango wa kupata saini ya mchezaji huyo kwa kitita cha 
pauni milioni 15.(Sky Sports)

KINDA WA CHELSEA ATIMKA

MCHEZAJI kinda wa Chelsea, Ethan Ampadu, 18, ame-
fanya vipimo vya kiafya kabla ya kuhamia katika timu ya 
RB Leipzig ya Ujerumani. (Sky Sports)

TAU ATAKIWA UBELGIJI

KLABU ya Brugge 
ya Ubelgiji ina 
mpango wa kum-
sajili mshambuliaji 
wa Brighton na 
Timu ya Taifa ya 
Afrika Kusini, Percy 
Tau, aliyecheza mi-
chuano ya Kombe 
la Mataifa Afrika. 
(Daily Mail)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

Z
INEDINE Zidane amebainisha 
kwamba, Gareth Bale anaka-
ribia kuondoka hapo katika 
Klabu ya Real Madrid baada 

ya nyota huyo wa kimataifa wa Wales 
kuukosa mchezo wa kirafiki dhidi ya 
Bayern Munich juzi Jumamosi.

Bale amekuwa hana na-
fasi pale katika dimba la

 Santiago Bernabeu, laki-
ni hakuna timu ambayo

 imeonyesha nia ya kuta-
ka kumsajili, huku yeye

 mwenyewe akikataa ofa
 ya kwenda kucheza

 soka nchini China.
Manchester United imekuwa iki-

husishwa na mpango wa kumsajili 
mshambuliaji huyo kama ilivyokuwa 
kwa vipindi vingine vya majira ya 
joto, huku pia Tottenham na Bayern 
zikitajwa kuwania saini yake.

Sasa Zidane amenukuliwa na Goal.
com akithibitisha kwamba Bale haku-
wapo kwenye mchezo huo wa kirafiki 
waliofungwa 3-1 na mabingwa hao wa 
Bundesliga kwa sababu anakaribia 
kuondoka klabuni hapo.

Alisema: “Bale hakucheza kwa 
sababu anakaribia kuondoka.

“Tuna matumaini ataondoka 
hivi karibuni, litakuwa jambo 
bora kwa kila mmoja. Tunafanyia 
kazi uhamisho wake kwenda timu 
mpya.” 

Zidane alibainisha sababu ya Bale 
kuondoka ni muda wa mabadiliko na 
uamuzi wa mchezaji huyo wa zamani 

wa Tottenham kuondoka ulifanywa 
na yeye.

Aliongeza: “Sina tatizo lolote la 
kibifansi na yeye, lakini kuna wakati 
mambo yanatakiwa kubadilika kwa 
sababu yanatakiwa kufanyika, nime-
fanya maamuzi, tunatakiwa kubadi-
lika.

“Kundoka kwake ni maamuzi ya 
kocha, na pia kwa mchezaji, ambaye 
anajua hali halisi.

“Hali itabadilika, najua ndani ya saa 
24 au 48, lakini itatokea, na ni jambo 
zuri kwa kila mmoja.”

Bale amekuwa na wakati mgumu 
hapo  Real, huku akikabiliwa na ma-
jeraha ya mara kwa mara, lakini bado 
aliisaidia klabu kushinda taji la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya mara nne, La Liga 
moja, Copa del Rey na Supercopa de 
España. 

   Abainisha ataondoka haraka ndani ya saa 
24 au 48, lakini...

ZIDANE ATHIBITISHA 

BALE KUONDOKA REAL
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Na Steven William, MUHEZA

MBUNGE wa Jimbo la Muheza, Balozi 
Adadi Rajabu, amewataka vijana ku-
jikita zaidi kwenye vipaji vyao hasa 
vya mpira wa miguu, kwani mchezo 
huo kwa sasa ni ajira kubwa.

Adadi alisema hayo juzi wakati wa 
kufungwa kwa michuano ya kombe la 
Adadi ambayo ilizishirikisha timu 19 
kutoka Tarafa ya Ngomeni wilayani 
Muheza mkoani Tanga.

Alisema kuwa katika ligi hizo 
washindi wamekuwa wakipewa 
zawadi ya fedha, ng’ombe, jezi na 
mipira  kwa lengo kubwa kutoa 
motisha katika timu hizo zilizoingia 
fainali.

“Naamini ligi hii itaweza kuibua 
vipaji vya vijana wetu ambao 
baadaye wataweza kuchukuliwa na 
timu kubwa katika Ligi Kuu Tanzania 
Bara na wengine hata kuuzwa nje ya 
nchi,” alisema Adadi.

Alisema tayari kuna vijana wame-
shachukulia na timu kubwa ikiwamo 
Yanga, Coastal Union, Simba na 
KMC ya Kinondoni jijini Dar ambapo 
wamepata ajira.

Fainali ya michuano hiyo ilizikutan-
isha timu ya Mjesani FC na Kicheba 
Center.

Na Shufaa Lyimo

OFISA Michezo Wilaya ya Temeke, 
Ingridy Kimario, amewataka wadau 
mbalimbali kuuendeleza mchezo 
wa riadha mbio fupi ili urejee kama 
ilivyokuwa miaka iliyopita.

Akizungumza na Nipashe jijini Dar 
es Salaam ndani ya Uwanja wa Taifa 
alipokuwa mgeni rasmi wa mashinda-
no ya kukimbia mbio fupi za mita 
100, 200 na 400, Kimario alisema 
anawashukuru waandaji kwa kukaa 
na kuamua kufanya mashindano 
hayo.

“Kwa kweli nimefurahi kila kijana 
ameweza kuonyesha kiwango chake 
ingawa kwa sasa hivi mchezo wa 
kukimbia mbio fupi haupo,” alisema.

Aidha, alisema atahakikisha anafan-
ya juhudi kwa kushirikiana na serikali 
kufufua mchezo huo na kuwataka 
vijana waongeze juhudi ya kufanya 
mazoezi.

“Wachezaji wasikate tamaa 
waongeze juhudi ya mazoezi ili 
waweke miili yao fiti kwa sababu 
bado wana nguvu,” alisema.

Kwa upande wa mwandaaji wa 
mashindano hayo, Mossy Ally anayei-
shi nchini Norway alisema ameamua 
kuandaa mashindano hayo baada ya 
kuona mchezo huo umekufa.

“Nimekereketwa kuona michezo 
mingine inadumishwa lakini huu wa 
kukimbia mbio fupi hauthaminiwi,” 
alisema Mossy. 

Washindi wote walipewa zawadi za 
fedha.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

S
HIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF) 
limefanya mabadiliko madogo ya 
kanuni ya kuendesha mashindano 
ya mwaka 2019/2020.

Kwa mujibu wa barua iliyosainiwa na 
Katibu Mkuu wa Shirikisho hilo, Moham-
med Ali Hilal inaonyesha kuwa mabadi-
liko ya kanuni hayo yamefanywa katika 
kifungu namba 7, kifungu kidogo cha ka-

nuni I, II, III na IV.

Barua hiyo alisema kuwa
 kufanyiwa marekebisho

 ya kifungu hicho kitakuwa
 kimekufa kama kilivyokuwa

 kinaonekana katika kanuni
 ya kuendesha mashindano ya 

mwaka huu.

Alisema kuwa katika mabadiliko hayo 
sasa daraja la Vijana la Juvinile umri wa 

wachezaji utakuwa chini ya miaka 13 na 15 
na mashindano ya daraja hilo yatasimam-
iwa na chama cha soka wilaya husika.

Kwa daraja la Junior umri wa wachezaji 
utakuwa chini ya miaka 15 na 17 na 
mashindano yake yatasimamiwa na cha-
ma cha soka mkoa husika.

Aidha, daraja la Central umri wa 
wachezaji utakuwa ni chini ya miaka 21 
na mashindano yake yatasimamiwa na 
Shirikisho la Soka Zanzibar ZFF.

ZFF YAFANYA MABADILIKO 

KANUNI ZA MASHINDANO
Adadi ahimiza 
vijana kujikita 
kwenye vipaji 

Ofisa michezo 
Temeke ataka 
kurejeshwa riadha

Na Renatha Msungu, SONGEA

MWENDESHA baiskeli kutoka Simiyu, 
Masunga Duba, ameendeleza ubabe ka-
tika Tamasha la Majimaji Selebuka 2019 
baada ya kutetea ushindi alioutwaa mwa-
ka jana.

Katika mbio hizo za baiskeli kwa afya 
zilizoanzia Makumbusho ya Mashujaa 
wa Vita vya Majimaji hadi eneo la Li-
ganga kisha kurejea, ikiwa ni umbali wa 
kilomita 100, Masunga alishinda akitumia 
saa 2:50:43 akiboresha muda alioutumia 
mwaka jana wa saa 2:53:05.

Nafasi ya pili pia ilikwenda mkoani 
Simiyu kwa Boniphace Masunga aliye-
tumia saa 2:51:01 huku nafasi ya tatu ikin-
yakuliwa na Denis Julias kutoka Arusha 
saa 3:15:00.

Masunga kwa ushindi huo alijinyakulia 
kitita cha Sh. milioni 1 na medali ya dha-
habu huku mshindi wa pili Boniphace 
akilamba Sh. 700,000 na medali ya fedha 

wakati mshindi wa tatu Denis akiondoka 
na Sh. 500,000 na medali ya shaba.

Mshindi wa nne aliibuka Ombeni Mbil-
inyi wa Iringa aliyetumia saa 3:15:03 na 
kuzawadiwa Sh. 300,000 na medali ya 
ushiriki, huku nafasi ya tano ikienda kwa 
Asso Gadas kutoka Dar es Salaam saa 
3:15:41 na kujipoza kwa Sh. 100,000 na 
medali ya ushiriki.

Ipyana Mbogela kutoka Iringa mshindi 
wa tatu mwaka jana, aliporomoka hadi 
nafasi ya sita akitumia saa 3:20:41, na-
fasi ya saba ikaenda kwa Kwilasa John wa 
Manyara saa 3:22:45, wa nane Hagai Sanga 
saa 3:30:53, Elias Tala alitumia saa 3:40:11 
huku kumi bora ikifungwa na Abdul Ka-
jenje aliyetumia saa 3:54:22 wote kutoka 
Mbeya. Washindi wa sita hadi kumi kila 
mmoja alipata kifuta jasho cha Sh. 50,000 
na medali za ushiriki.

Tukio hilo la baiskeli, ndilo lilikuwa la 
kuhitimisha tamasha hilo ambalo lilikata 
utepe Julai 13 kwa mchezo wa riadha kwe-

nye Uwanja wa Majimaji mjini hapa.
Akizungumza wakati wa kufunga tama-

sha la mwaka huu, Mkurugenzi wa Taasisi 
isiyo ya kiserikali ya Songea Mississippi 
(So-Mi), ambao ndio waandaaji wa tama-
sha hilo, Profesa Julian Murchison, alise-
ma lengo la kuanzishwa kwa tamasha 
hilo ni kuinua vipaji na fursa mbalimbali 
mkoani Ruvuma na ndio maana wame-
kuwa wakilifanya kila mwaka.

“Tamasha hili tuna malengo mbalim-
bali, tunataka kuinua vipaji hususani kwa 
vijana mkoani Ruvuma, kutoa fursa na 
pia kujenga mahusiano bora kati ya mji 
mkuu wa Ruvuma, Songea na Mississippi 
kupitia mahusiano haya tunabadilishana 
mawazo ya kujenga vitu mbalimbali,” 
alisema Profesa Julian.

Kwa upande wa Mwenyekiti wa Tama-
sha hilo, Nathan Mpangala, alisikitishwa 
na wenyeji kutojitokeza mwaka huu kwe-
nye mchezo huo tofauti na misimu minne 
toka lianzishwe tamasha hilo. 

Simiyu, Dodoma, Arusha wang’ara selebuka

Wanamitindo wakipita mbele ya hadhara kuonyesha mavazi ya vitenge yaliyobuniwa na mbunifu wa mitindo 
Tanzania, Ally Rehmtullah kwenye maonyesho ya wazi ya vazi la kitenge maarufu kama “Vitenge Vyetu Ufahari 
Wetu” yaliyoandaliwa na mbunifu huyo kwa kushirikiana na kampuni ya Flygle and Hightech Wear, yaliyofanyika 
juzi kwenye viwanja vya Mnazi Moja jijini Dar es Salaam. NA MPIGAPICHA WETU

HABARI MICHEZO
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Na Mwandishi Wetu

T
IMU ya Simba kesho Jumanne 
itaanza rasmi kujifua kwa kucheza 
mechi yake ya kwanza ya kujipima 
nguvu dhidi ya timu ya Chuo Kikuu 

cha Orbit Tvet mjini Rusternburg nchini 
Afrika Kusini. 

Simba ambayo inanolewa na
 kocha, Patrick Aussems im-

eweka kambi yake nchini humo
 kwa ajili ya kujiandaa na

 msimu mpya wa Ligi Kuu pamo-
ja na michuano ya kimataifa.

Kwa mujibu wa orodha ya mechi nne za 
kujipima nguvu iliyotolewa na Simba, itaan-

   Kesho itashuka dimbani kwa mchezo…

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Simba kuanza kazi Sauzi

Zidane athibitisha Bale kuondoka Real UKURASA 30

Nyota wa Real Madrid, Eden Hazard, akimtoka Corentin Tolisso wa Bayern Munich (kushoto) wakati wa mchezo wa 
kirafiki baina ya timu hizo mbili uliopigwa mjini Houston nchini Marekani juzi. Bayern iliibuka na ushindi wa mabao 
3-1. PICHA NA MTANDAO

za na timu hiyo inayoshiriki ligi ya chini Af-
rika Kusini kesho Jumanne.

Mechi nyingine ni dhidi ya Platinums 
Stars ya Rusternburg itakayopigwa Juma-
tano, ikifuatiwa na ile dhidi ya Township 
Rollers ya Botswana itakayochezwa Julai 27 
na Orlando Pirates ya Johannesburg itakay-
opigwa Julai 30 mwaka huu.

Simba imefanya usajili wa wachezaji 
wapya kwa ajili ya kuboresha kikosi chake, 
wakiwa na nia pia ya kuhakikisha wanatetea 
ubingwa wao wa Ligi Kuu msimu ujao.

Simba imesajili wachezaji 11 wapya, am-
bao ni kipa Beno David Kakolanya, beki 

Gardiel Michael Mbaga na kiungo Ibrahim 
Ajibu Migomba wote kutoka Yanga SC, am-
bao kwa pamoja na beki wa kati, Kennedy 
Wilson Juma kutoka Singida United na Miraj 
Athumani kutoka Lipuli wanafanya idadi ya 
wachezaji watano wazawa wapya Msimbazi 
hadi sasa.

Wengine sita wote ni wa kigeni, Wabra-
zil mabeki, beki Gerson Fraga Vieira ATK 
ya Ligi Kuu ya India na Tairone Santos da 
Silva kutoka klabu ya Atletico Cearense FC, 
mshambuliaji, Wilker Henrique da Silva 
kutoka Bragantino, zote za daraja la nne 
nchini Brazil na viungo Mkenya, Francis Ka-

hata Nyambura, Msudan Sharaf Eldin Shi-
boub Ali Abdalrahman na winga Deo Kanda 
kutoka TP Mazembe ya kwao, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo.

Pamoja na kusaini wachezaji wapya, 
Simba SC pia imewapa mikataba mipya 
wachezaji wake kadhaa wa msimu uliopi-
ta, wakiwamo kipa Aishi Manula, mabeki 
Erasto Nyoni, Shomari Kapombe, Nahodha 
Msaidizi, Mohammed Hussein ‘Tshabalala, 
Muivory Coast, Serge Wawa Pascal viungo 
Jonas Mkude, Mzambia Clatous Chama na 
washambuliaji Nahodha Mkuu, John Bocco 
na Meddie Kagere raia wa Rwanda.

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Klabu ya Yanga 
umesema mazoezi wanayoen-
delea kufanya wachezaji wake 
mkoani Morogoro ni ya aina 
yake kwa ajili ya maandalizi ya 
msimu ujao wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Makamu Mwenyekiti 
wa Klabu hiyo, Frederick 
Mwakalebela alisema kuwa 
msimu ujao hawatakuwa na 
muda wa kupoteza, zaidi ya 
kutoa dozi tu.

“Msimu ujao tutaingia na 
nguvu mpya uwanjani, ndio 
maana tukajificha Morogoro ili 
tufanye mazoezi yetu sehemu 
tulivu,” alisema Mwakalebela.

Aidha, Mwakalebe aliongeza 
kuwa hadi sasa wachezaji wote 
wanaendelea vizuri, wakiwa na 
morali ya juu tayari kwa ajili ya 
msimu ujao.

“Wachezaji wetu wanaen-
delea vizuri na mazoezi ya 
nguvu nina imani msimu 
ujao tutashika nafasi ya juu,” 
alisema.
Alisema wamesajili vifaa 

vya aina yake vitakavyoleta 
mafanikio ndani ya klabu hiyo 
kongwe hapa nchini.

Yanga inafanya mazoezi yake 
kwenye uwanja wa Chuo cha 
Biblia, kilichopo eneo la Bigwa 
mkoani Morogoro.

Mazoezi 
ya Yanga 
Moro dozi 
nzito


