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Uhakiki wafanyabiashara soko 
jipya Kariakoo kufanyika upya

Tulia na Putin wateta 
mgogoro Russia, Ukraine
Na Romana Mallya 

RAIS wa Umoja wa Mabunge Duniani 
(IPU) na Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, 
amekutana na kufanya mazungumzo na 
Rais wa Russia, Vladimir Putin jijini St. Pe-
tersburg, Russia kujadili namna bora ya kui-
marisha amani duniani.

Mazungumzo hayo yaliyofanyika jana 
yaligusia pia mgogoro unaoendelea kati ya 
Russia na Ukraine.

Kupitia video fupi aliyorekodiwa, Dk. 
Tulia akiwa Russia alisema, “Kabla ya ku-
zungumza naye, tayari tulishazungumza 
na maspika wa nchi zote hizo mbili na sisi 
kama Umoja wa Mabunge Duniani (IPU) 
tumezungumza naye kama kiongozi wa 
nchi.

“Tumezungumza naye katika sura am-
bayo tunaweza kuziweka pamoja nchi zote 
mbili na tutarajie kwamba, IPU itatengen-
eza fursa ya mabunge ya pande zote ili 
kuzungumzia amani katika maeneo yao ya 
utawala,” alisema.

Dk. Tulia alisema wamezungumza 
pamoja na maspika hao mbele ya Rais Pu-
tin kwamba sasa wanaweza kupata nafasi 
ya kuzungumza na pande zote mbili kwa 
lengo la kuziweka pamoja kwa kuwa jambo 
hilo limezungumzwa kwa uzito.

“Na kwa kweli Mheshimiwa Rais, akiwapo 
pale basi sura inayokuja ni kwamba, tutara-
jie Umoja wa Mabunge Duniani utatengen-
eza sehemu fursa ya haya mabunge kuzun-
gumzia amani katika eneo lao la utawala,” 
alisema.

Kuhusu ziara hiyo, Dk. Tulia alisema ina 
malengo mawili, yakijumuisha kushiriki 
mkutano wa BRICS ambao ni muunganiko 
wa nchi 10 zenye malengo yanayofanana 
ambazo mabunge yao yanakutana hapo na 

Alitaja lengo la pili IPU kuzungumzia 
mambo yanayotokea duniani hasa yanayo-
husu mizozo inayotishia amani.

“Russia ni moja ya nchi hizi za BRICS, na 
wakati huo huo niweze kusema yale am-
bayo ninafikiri yanaweza kutupeleka sehe-
mu nzuri tukitumia fursa kama hii ya kukaa 
pamoja na kuzungumza kuhusu mizozo in-

ayoendelea duniani.
“Kama tunavyofahamu Russia ni moja ya 

nchi zinazohusika na huu mzozo unaoen-
delea kati yake na Ukraine. Nimepata nafasi 
ya kuzungumza na viongozi na kesho (leo) 
tutaendelea kuzungumza na wengine. Mah-
susi siku ya leo tumeonana na Rais wa Rus-
sia, Mheshimiwa Putin,” alisema.

Dk. Tulia alisema kuzuru kwake Russia 
na malengo ya IPU ni kujaribu kutumia 
fursa au nafasi iliyopo; wabunge wanaweza 
kuitumia kwa kukaa pamoja kuzungumza 
namna wanavyoweza kuzishauri nchi zao 
kudumisha amani katika maeneo yao.

“Tumezungumza mambo mawili, moja 
kuhusu ushirikiano wa BRICS na Umoja wa 
Mabunge Duniani, tumezungumza mambo 
mengi tukiangazia maeneo ya mashiriki-
ano kwa sababu Russia ni sehemu ya IPU 
kwa miaka 118 na imekuwa sehemu ya ma-
badiliko mengi ambayo yametokea katika 
umoja huu.

“Hata sasa ni sehemu ya IPU, tumepata 
nafasi ya kuzungumza namna tunaweza 
kutumia mabunge yetu kuhakikisha mzozo 
ulipo unafika mwisho.

“Jambo la pili, tumezungumzia kuhusu 
uhusiano kati ya Tanzania na Urusi, katika 
eneo hili tumeangazia mambo ya ushiriki-
ano ambayo yapo katika eneo la kiuchumi, 
kibiashara na nishati,” alisema.

Dk. Tulia alisema hayo yote wameyazun-
gumza katika sura ya viongozi wa kitaifa 
waliopata nafasi ya kwenda Russia, men-
gine walishaanza kuzungumza.

“Tuliyozungumza yanahitaji ufuatiliaji, 
pengine nisingependa kuyasema, lakini 
kwa ujumla Watanznaia wafahamu tume-
pata nafasi ya kuzungumza kwanza yanay-
ohusu Umoja wa Mabunge Duniani mimi 
kama Rais wa IPU, tumezungumza yanayo-
husu ushirikiano kati ya nchi hizi mbili.

“Yapo ambayo mimi kama Spika wa 
Bunge niweze kuyafuatilia na kuishauri 
serikali juu ya uamuzi wa mambo hayo am-
bayo tumeyazungumza.

“Pia kuliongoza Bunge katika kusimamia 
serikali yale mambo ambayo serikali ime-
shaingia na nchi nyingine,” alifafanua.

Rais wa Umoja wa Mabunge Duniani (IPU) na Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson 
(kulia), akizungumza katika kikao maalum na Rais wa Russia, Vladimir Putin 
jijini St. Petersburg, nchini humoi jana. PICHA: OFISI YA BUNGE

Na Halfani Chusi

SIKU moja baada ya wafanyabi-
ashara wa Soko Kuu la Kimataifa Ka-
riakoo kuandamana kwenda ofisi za 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) kuto-
kana na majina yao kutokuwapo ka-
tika orodha ya kurejea sokoni huko, 
serikali imesema uhakiki utafanyika 
upya.

Uhakiki huo ambao unatarajiwa 
kuanza Jumatatu ulitangazwa jana 
baada ya kikao kati yao na Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert 
Chalamila, alichoitisha kutokana na 
wafanyabiashara hao kugoma wak-
idai haki yao imepokwa.

Juzi Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Ed-
ward Mpogolo, akizungumza na wa-
fanyabiashara hao zaidi ya 900 wal-
iokusanyika ofisi za CCM Lumumba, 
jijini, aliwaeleza kuhusu wito huo uli-
otolewa na Mkuu wa Mkoa.

Akizungumza na wafanyabiashara 
hao jana ofisini kwake Ilala baada ya 
kusikiliza hoja zao, Chalamila alim-
wagiza Meneja Mkuu wa Shirika la 
Masoko Kariakoo, Sigsibert Kaijage,  
kuwa kuanzia Jumatatu, wafanye 
uhakiki kwa mara nyingine ili wana-
ostahili wapate haki zao.

Chalamila alisisitiza kuwa kume-
andaliwa utaratibu mpya katika soko 
hilo ambao unakwenda kuziba mian-
ya ya madalali.

“Ndio maana tunafanya uhakiki, 
mfumo mpya tunaotaka katika Soko 
la Kariaokoo hauna nafasi kwa mada-
lali, unakuta mtu mmoja anamiliki 
vizimba 10 na anapangisha wengine 
kwa gharama kubwa, hili hapana.

“Jambo ninalotaka mwondoke nalo 
hapa, utaratibu wa zamani hautaku-
wapo tena katika soko hili. Lazima 
ifike mahali tubadilike, lile ni soko la 
kimataifa na hata maduka hayatakiwi 
kuwa na vilemba. “Katibu Tawala wa 
Mkoa upo hapa na ile timu ipo hapa, 
ninataka uhakiki uende haraka ili 
tumwite Rais (Samia Suluhu Hassan) 
kuzindua soko,” aliagiza Mkuu wa 
Mkoa.

Chalamila alikubali ombi la wafan-
yabiashara hao kushirikisha viongozi 
wao katika uhakiki huo wa mara ya 
pili na kuangalia namna ya kurejesha 
majina ya waliokuwapo awali ambao 
hawamo katika orodha iliyotanga-
zwa. 

Mkuu wa Mkoa huo pia alitahad-
harisha yeyote atakayejiingiza ka-
tika mfumo huo au kuleta ukanjanja 
atashughulikiwa kwa mujibu wa she-
ria. “Nyakati kama hizi zina upepo wa 
kisiasa, kuweni makini, madai haya 
yakibadilika kuwa mbinu za kisiasa 
hamtaambulia chochote, patachafu-
ka! Kuna viongozi wanaotumia mi-
anya hii ya kisiasa,” alidai.

Chalamila alisema katika kuziba 
mianya ya madalali, gharama za 
maduka zitalingana na zile zinazo-
zunguka katika maeneo hayo.

“Gharama zitaongezeka, soko lime-
karabatiwa vizuri na Rais Samia ame-
shalipa Sh. bilioni 20 kwa mkandarasi 

na limejengwa kwa Sh. bilioni 29,” 
alisema. Mkuu wa Mkoa huyo pia 
aliagiza Kamanda wa Kanda Maalum 
ya Dar es Salam, Jumanne Murilo, 
aweke mipango thabiti ya kiuchun-
guzi itakayomulika mianya ya rushwa 
katika uhakiki utakaoanza Jumatatu.

Akitangaza utaratibu wa uhakiki 
huo, Kaijage alisema wafanyabiasha-
ra watajulishwa kupitia viongozi wao 
wa vitengo vyao.

Mfanyabiashara katika soko hilo, 
Yahya Hassan, alisema  kitendo cha 
Chalamila kuwaita na kufanya nao 
mkutano na kukubali kufanya uhaki-
ki tena, kitazaa matunda.

“Wakati wanahakiki mara ya kwan-
za wangewaita wale ambao waliona 
kuna shaka katika uhakiki wao, na 
kuwasikiliza tena kuona kwanini ha-
wana vigezo na awali walikuwa wana-
fanya biashara,” alisema.

Alidai kuwa nyuma ya pazia wanao-
na kuna rushwa inayotaka kufanyika 
au imeanza na kwamba kuna matajiri 
wakubwa na vigogo serikalini wame-
shaandaliwa tayari ili mfanyabiashara 
akishindwa kulipa apate nafasi.

“Tunaomba viongozi wetu wafuat-
ishe kauli ya Rais Samia Suluhu Has-
san aliposema soko likikamilika 
waingie kwanza waliokuwapo, wak-
ishaenea ndipo waanze kuingia wa-
geni,” alisema. Hassan pia aliomba 
serikali iongeze muda zaidi kwa wa-
fanyabiashara wanaodaiwa kwa kuwa 
moto ulipotokea ulisababisha hasara 
kubwa kwao.

Ombi hilo linatokana na kauli ya 
Mkuu wa Mkoa huo aliyotoa mapema 
wiki hii kwamba wafanyabiashara 
waliokuwa na madeni kabla ya soko 
hilo kuungua wataingia baada kuy-
alipa.

Mfanyabiashara mwingine, Mariam 
Ngende, aliomba serikali iangalie 
wale waliorithi vizimba kutoka kwa 
walezi wao kwa kuwa katika orodha 
iliyotangazwa siku chache zilizopita, 
wapo wengi ambao hawajatambu-
liwa. “Wafanyabiashara tunajuana, 
kwahiyo serikali ingetumia viongozi 
wa wafanyabishara wakati wa ku-
fanya uhakiki kwa kuwa wote tuna-
fahamina, haya yote yasingetokea,” 
alishauri. Abiba Hassan alidai wapo 
waliotoa mpaka Sh.  milioni tano ili 
wapate sehemu ya kufanyia biashara 
na awali hawakuwapo.

“Wakati soko linaungua orodha 
ilikuwa inaonesha wafanyabiashara 
1,662, lakini idadi iliyorudi imeone-
sha wapo 891, hii ndiyo sababu ya sisi 
kuandamana,” alisema.

Hamza Mbaga, aliyekuwa anafanya 
biashara katika soko la wazi namba 
45, alilalamikia jina lake kutokuwamo 
katika orodha iliyotolewa pamoja na 
kujaza fomu na kufanya uhakiki zaidi 
ya mara sita.

Usiku wa Julai 10, 2021, soko hilo 
liliungua, wafanyabiashara 224 waki-
poteza bidhaa zao na serikali kutan-
gaza kulifanyia ukarabati na kujenga 
jengo jipya la ghorofa nne juu na 
ghorofa mbili chini.
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Uamuzi kumwengua Mwabukusi wazidi kuchafua hali ya hewa TLS
Na Restuta James

KUKATWA jina la Boniface 
Mwabukusi katika orodha ya 
wagombea urais wa Chama cha 
Mawakili Tanganyika (TLS) ku-
nazidi kupingwa:

Jumuiya ya Mawakili Vijana 
nayo imeungana na wadau wen-
gine wanaopinga uamuzi huo, 
ikitoa mapendekezo saba liki-
wamo la kutaka wajumbe wa 
Kamati ya Rufani ya Uchaguzi 
wajiuzulu.

Taarifa iliyotolewa juzi jijini 
Dar es Salaam na Mwenyekiti 
wa Jumuiya hiyo iliyomo ndani 
ya TLS, Edward Heche, ilibaini-
sha kuwa uamuzi wa Kamati ya 
Rufani ya Uchaguzi kumwengua 
Mwabukusi   umetolewa kiny-
ume cha Kanuni ya 50(2)(a) na 
(b) ya uchaguzi wa TLS ya Mwa-
ka 2022.

“Ili kulinda heshima, hadhi 
na haiba ya mawakili na umad-
hubuti wa TLS, tunatoa wito 
kwa mawakili vijana kwam-
ba, tumuunge mkono Wakili 
Mwabukusi katika jitihada za 
kisheria ili kurejesha jina lake ka-
tika kapu la uchaguzi. 

“Tusishiriki mchakato wowote 
wa uchaguzi wa TLS kuanzia sasa 
hadi jina la Wakili Mwabukusi 

na wenzake yatakaporejeshwa. 
Lengo ni kulinda mawanda ya 
ushiriki na ushindani ndani ya 
chama chetu,” alisema Heche.

Aliwataka mawakili vijana ku-
toshiriki mchakato wowote wa 
uchaguzi wa TLS kuanzia sasa 
hadi jina la Wakili Mwabukusi na 
wenzake yatakaporejeshwa, ili 
kuweka mazingira ya uchaguzi 
wenye ushindani.

“Sisi kama Jumuiya ya Vi-
jana, tunatoa wito kwa Baraza 
la Uongozi kuingilia kati na ku-
nusuru mchakato huu ikiwamo 
kuiondoa na kuifuta   Tume ya 
Rufani ya Uchaguzi… baraza li-
kutane kwa dharura    kuangalia 
madhara ya     mgawanyiko    ul-
iojitokeza na kurejesha katika 
mchakato wa uchaguzi jina la 
Wakili Mwabukusi na wawakili 
wengine wote wenye sifa,” alise-
ma.

Pendekezo lingine la jumuiya 
hiyo ni Baraza la Uongozi ku-
chunguza wajumbe wa Kamati 
ya Rufani chini ya tume huru 
kupitia mawakili waadilifu na 
kuchukua hatua za kinidhamu 
ikiwamo kuwashtaki kutokana 
na alichodai kuwa kukiuka 
maadili ya taaluma ya sheria.

Vilevile, alisema wanataka 
majina ya mawakili wenye sifa 
yaliyoenguliwa yarejeshwe mara 

moja.
Jumuiya hiyo pia imeomba 

Mkutano Mkuu wa TLS ulio-
pangwa kufanyika jijini Dodoma 
Agosti 1-3 mwaka huu, upitishe 
azimio kwa kutoa tamko kwam-
ba uamuzi wa kumwengua Wak-
ili Mwabukusi umefanywa katika 
namna ambayo imekiuka sheria 
za uchaguzi, maadili ya taaluma 
ya sheria na mantiki za kisheria 
(legal logic) na akili ya kawaida 
(common sense).

“Mkutano Mkuu upitishe azi-
mio la kuwataka wajumbe wote 
wa Kamati ya Rufani ya Uchaguzi 
ijiuzulu ndani ya saa 48 baada 
kupitishwa azimio isipokuwa 
Wakili Mwandamizi Nakazael 
Tenga ambaye alikataa uamuzi 
tajwa,” alisema Heche.

Alipendekeza kuwa ikiwa wa-
jumbe hao hawatajiuzulu ndani 
ya saa 48, Mkutano Mkuu upit-
ishe azimio la kulielekeza Baraza 
la Uongozi livunje Kamati ya 
Rufani ya Uchaguzi na kuwafuta 
kazi wajumbe wote wa Kamati 
ya Uchaguzi isipokuwa Wakili 
Tenga.

“Mkutano Mkuu upitishe azi-
mio la kuielekeza Kamati ya 
Uchaguzi ifute notisi ya uchaguzi 
mkuu na mchakato uanze upya 
na uchaguzi mkuu ufanyike 
katika Mkutano Mkuu ujao wa 

mwaka 2025.
“Mkutano Mkuu upitishe azi-

mio kwamba Kamati ya Maadili 
ya Kitaifa iwachukulie hatua za 
kinidhamu wajumbe wote wa 
Kamati ya Rufani ya Uchaguzi 
kwa kukiuka maadili ya taaluma 
ya sheria kwa namna ambayo 
imechafua hadhi, heshima na 
taswira ya chama chetu,” ali-
pendekeza.

Heche pia alisema, “Hatut-
akubali uchaguzi ufanyike bila 
haki kuonekana imetendeka 
kwa Wakili Mwabukusi na wen-
zake. Hatutakubali kwa namna 
yoyote watu wachache kuharibu 
na kuua hadhi ya uwakili na tas-
wira ya chama chetu kwa sababu 
zao binafsi.”

Mwenyekiti huyo alisema 
kumwengua Wakili Mwabukusi 
na baadhi ya mawakili ni kumin-
ya wigo wa ushiriki wa mawakili 
katika uamuzi wa chama chao 
na ushindani katika uchaguzi.

“Mwabukusi ameenguliwa 
kwa nia ovu kwa kuwa sababu 
zilizotajwa na Kamati ya Rufani 
hazina mashiko, ni za kubashiri, 
za kibaguzi na hazina msingi ka-
tika sheria na haki… ni dhihaka 
kwa tasnia ya uwakili na taaluma 
ya sheria,” alidai.

Heche alisema mawakili wan-
apaswa kuzingatia sheria, weledi 

na maadili katika kufanya uamu-
zi na kwamba kwenda kinyume 
cha msingi huo ni kuchafua tas-
wira ya TLS.

Kwa mujibu wa Heche, 
mawakili Omari Aziza Msangi, 
Irene Mwakyusa na Steven Ki-
tale wameenguliwa kwa hila 
kwa kuwa ni miongoni mwa 
wanaomwunga mkono Wakili 
Mwabukusi.

“Sisi kama Jumuiya ya Vijana 
ndani ya TLS, hatutakubali uch-
aguzi huu ufanyike bila haki 
kuonekana imetendeka… ha-
tutakubali kwa namna yoyote 
kuacha   watu wachache kwa 
maslahi yao binafsi waharibu 
na kuua hadhi ya uwakili na tas-
wira yaTLS kwa maslahi binafsi,” 
alisema.

Wakili Mwabukusi alienguliwa 
kuwania urais wa TLS kwa kile 
kilichoelezwa ni kwa maslahi ya 
umma kwa madai ya utovu wa 
nidhamu.

Baada ya kuenguliwa kwa 
wakili huyo, wagombea wanao-
chuana kuwania urais wa TLS 
hivi sasa ni Kapteni Ibrahim Ben-
dera, Emmanuel Muga, Revoca-
tus Kuuli, Paul Kaunda na Sweet-
bert Nkuba.

Uchaguzi wa TLS umepangwa 
kufanyika jijini Dodoma Agosti 2 
mwaka huu.
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Waziri Jafo afichua wauza nyama
‘wanavyowapiga’ wateja buchani
Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Viwanda na Biashara, 
Dk. Selemani Jafo amefichua nam-
na wauza nyama buchani wanavy-
ocheza na mizani na kuwaibia wa-
teja wao kwa kuwawekea vipimo 
visivyo sahihi.

Alibainisha mbinu hizo jana 
alipotembelea kituo cha kupimia 
ujazo wa malori cha Wakala wa Vip-
imo (WMA) cha Misugusugu, mkoa-
ni Pwani, akiwa ameambatana na 
Naibu Waziri wake, Exaud Kigahe 
na Naibu Katibu Mkuu wizarani, 
Balozi Dk. John Simbachawene.

“Ile mizani ya zamani yenye su-
furia upande mmoja na jiwe kwing-
ine kila ukiondoka unakuta kaweka 
jiwe la ujazo wowote, hawezi kuua-
cha mzani ukiwa bila jiwe. 

“Ukiingia buchani anakuuliza un-
ataka kilo ngapi, ukisema tu anatoa 
jiwe alilokuwa ameweka anaweka 
la ujazo unaotaka wewe, ule ni 
ujanjaujanja tu wa kukuibia.

“Anaweka jiwe muda wote kwa 
sababu anajua lisipokuwapo mi-
zani haiwezi kuwa sawa, kwahiyo 
mteja anaweza kushtukia kwa saba-
bu akitoa jiwe tu mzani unaangukia 
kwenye lile sufuria kubwa upande 
mwingine. Kwahiyo, unapimiwa 

kilo moja wakati mwingine robo 
nzima imeibiwa.

“Sijui kama wenzangu mnayaona 
haya lakini inawezekana wengine 
ni wa mboga nane hamjawahi kui-
shi maisha ya uswahilini, hivyo 
hamwezi kuelewa hiki ninachose-
ma, lakini ndiyo hali yenyewe,” 
alisema Waziri Jafo. 

Alisema wapo baadhi ya wafan-
yabaishara ambao wamekuwa wa-
natumia mbinu zingine za kuwaibia 
wateja ikiwamo ya kukandamiza 
mizani kwa kutumia kisu, wengine 
wakitumia sumaku.

Alisema WMA ina kazi kubwa ya 
kupambana na wizi huo, akiwataka 
viongozi wake kushirikisha maofisa 
biashara wa mikoa na wilaya ku-
watafuta na kuwachukulia hatua 
za kisheria wote wanaohusika na 
vitendo hivyo.

Katika hatua nyingine, Waziri 
Jafo alielekeza watendaji walio 
chini yake kumaliza hujuma zina-
zofanywa na baadhi ya wafanya-
biashara wanaopunguza ujazo wa 
mifuko  ya saruji.

Alisema kumekuwa na malala-
miko mengi kuhusu kupungua kwa 
ujazo wa mifuko hiyo ya saruji am-
bayo inapotoka kiwandani inakuwa 
na ujazo sahihi wa kilo 50, lakini in-

afika kwa wateja ikiwa na wastani 
wa kilo 40 au 45.

“Inawezekana ikawa ni kazi kub-
wa, lakini sisi ndiyo tumepewa wa-
jibu wa kuhakikisha kunakuwa na 
vipimo sahihi, mtendaji mkuu na 
timu yako mnapaswa kusimamia 
kuhakikisha hujuma hizi zinako-
meshwa,” aliagiza Waziri Jafo.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo, 
Exaud Kigahe alimpongeza Dk. Jafo 
kwa kuanza kazi kwa kasi baada 
ya kuapishwa hivi karibuni na 
kumwahidi kuwa atampa ushiriki-
ano katika utendaji kazi wake.

Alisema taasisi nyingi zilizo chini 
ya wizara hiyo zinafanya kazi ya ku-
weka mazingira mazuri ya wenye 
viwanda na biashara kustawi na 
kulinda ushindani kwenye biashara 
na walaji wa mwisho ili wanaouza 
wasiibiwe na wale wanaonunua 
wasiibiwe.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa WMA, 
Alban Kihulla alisema wamepokea 
maelekezo yote yaliyotolewa na 
waziri na kuahidi kuyafanyia kazi 
katika muda uliopangwa.

Kihulla alieleza kuwa WMA kupi-
tia kituo hicho  cha Misugusugu, ina 
uwezo wa kuhakiki mita za umeme, 
dira za maji na magari yanayotumi-
ka kusafirisha vimiminika.

TEF, MISA-TAN 
walaani mwandishi 
kushambuliwa 
Na Restuta James

JUKWAA la Wahariri Tanzania (TEF) limelaani tukio la 
kushambuliwa Mhariri wa Habari za Biashara wa gazeti 
The Guardian, Dickson Ng’hily na kuonya kwamba kush-
ambulia mwandishi wa habari kunachafua taswira ya nchi 
kimataifa.

Ng’hily ambaye pia ni Mkuu wa Dawati la Nipashe Digital, 
anadaiwa kujeruhiwa Jumatano ya juma hili kwa kupigwa 
na walimu wa Shule ya Msingi Kwembe, Manispaa ya Ubun-
go, alipopiga picha wanafunzi waliokuwa wanasoma chini 
ya mti.

Taarifa ya Mwenyekiti wa TEF, Deodatus Balile, iliyotole-
wa kwa vyombo vya habari jana, ilieleza kuwa jukwaa hilo 
litashirikiana na mwandishi huyo kuhakikisha wahusika 
wanachukuliwa hatua stahiki ikiwamo kulipa gharama ya 
hasara waliyomsababishia.

Balile katika taarifa hiyo alisema kitendo kilichofanywa 
na walimu hao ni jinai na hujuma dhidi ya juhudi anazofan-
ya Rais Samia Suluhu Hassan kurejesha uhuru wa vyombo 
vya habari nchini kwa kuzuia waandishi kukamatwa, ku-
pigwa, kuzuiwa kufanya kazi na kunyanyaswa.

“Ameyazuia tangu alipoingia madarakani Machi 19, 2021, 
hali iliyoipandisha Tanzania katika viwango ya Uhuru wa 
Vyombo vya Habari Duniani kwa nafasi 46, yaani kutoka 
nafasi ya 143 hadi nafasi ya 97.

“Vitendo vya aina hii vikiendelea nchi yetu itashuka tena 
na kuathiri kuaminika kwake mbele ya jamii ya kimataifa, 
hivyo kukimbiza wawekezaji,” alisema.

Balile aliongeza kuwa, “TEF tunalaani kwa nguvu zote 
kitendo hiki na tunavisihi vyombo vya dola vimpe ushiriki-
ano wa kutosha Mwandishi Ng’hily, ambaye tayari ameanza 
mchakato wa kufungua kesi ya jinai dhidi ya wote walio-
husika katika kadhia hii.”

Alikumbusha kwamba uandishi wa habari chini ya Kifun-
gu cha 7(2) cha Sheria ya Huduma za Habari (MSA) ya Mwa-
ka 2016, kama ilivyorekebishwa mwaka 2023, ni taaluma 
inayotambulika kama taaluma nyingine nchini na kwamba 
utetezi wa Wilaya ya Ubungo ‘kumweka mwandishi chini 
ya ulinzi kujiridhisha kama ana kibali cha kupiga picha’ 
ni mwendelezo wa jinai sawa na walivyofanya walimu 
waliompiga Ng’hily.

“Tunajiuliza ukaguzi huo walitaka kuufanya kwa ku-
tumia sheria ipi au walipata wapi mamlaka hayo? Nani 
kawaambia mwandishi wa habari akikuta tukio linaendelea 
anapaswa kuandika barua ya maombi ya kibali cha kupiga 
picha, kiidhinishwe kwanza ndipo arudi kupiga picha? 

“Duniani kote, mwandishi akikuta tukio anapiga picha 
kwanza kisha anawatafuta wahusika kupata ufafanuzi. 
Kwanini Wilaya ya Ubungo na walimu wa Shule ya Msingi 
Kwembe wanataka kutunga kanuni mpya isiyokidhi vigezo 
vya uandishi wa habari?” alihoji.

MISA-TAN
Taasisi ya Vyombo vya Habari Kusini mwa Afrika (MISA 

TANZANIA) pia imekemea tukio hilo kwa maelezo kuwa 
kujichukulia sheria mkononi ni kinyume cha sheria.

“Katika dunia ya ukuaji wa teknolojia, kuzuia mwandi-
shi wa habari kupiga picha ni sawa na kuzuia mabadiliko 
kwa kuwa picha zinaweza kupigwa kwa namna nyingi bila 
mhusika kufika eneo husika... tunakemea uamuzi wowote 
wa kujichukulia sheria,” ilieleza sehemu ya taarifa hiyo.

“Licha ya mwandishi huyo kujitambulisha na kuon-
esha vitambulisho vyake, bado waliendelea kumsham-
bulia kama mhalifu. Kitendo hiki hakikubaliki kwa kuwa 
kinakwenda kinyume cha sheria na kusigina uhuru wa ku-
pata taarifa na uhuru wa vyombo vya habari.”

Inadaiwa kuwa baada ya kumshambulia, walimu walik-
wenda mbali zaidi kwa kumpeleka mwandishi huyo ofisi 
za serikali ya mtaa na baadaye Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya 
Ubungo. 

Pia inadaiwa kuwa pamoja na kipigo, walimu hao na wa-
nafunzi waliharibu vifaa vyake vya kazi ikiwamo simu ya 
mkononi waliyoipasua kioo, wakamnyang’anya na kufuta 
picha alizopiga.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Vipimo (WMA), Alban Kihulla (kulia), akifafanua jambo kwa Wa-
ziri wa Viwanda na Biashara, Dk. Selemani Jafo (katikati) alipotembelea kituo cha kupimia malori ya 
mafuta cha Misugusugu, Kibaha mkoani  Pwani jana.  Kushoto ni Naibu Waziri wa wizara hiyo, Exaud 
Kigahe. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Ajali 
ilivyoua 
mapadri, 
bruda
Na Romana Mallya

WATU watatu, waki-
wamo mapadri wawili wa 
Kanisa Katoliki, wamefari-
ki dunia kutokana na ajali 
mkoani Lindi.

Imeelezwa na Jeshi la 
Polisi kuwa watatu hao 
walifikwa na umauti jana 
baada ya gari walilokuwa 
wanasafiria kugonga shimo 
barabarani na kupoteza 
mwelekeo kisha kutum-
bukia korongoni.

Akizungumza na 
waandishi wa habari jana, 
Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Lindi, Kamishna Msaid-
izi John Imori, alisema ajali 
hiyo ilitokea saa 12 asu-
buhi eneo la Mtualonga, 
barabara ya Masasi-Mnazi 
Mmoja, Halmashauri ya 
Mtama.

Kamanda Imori alisema 
ajali hiyo ilihusisha gari 
namba T 139 DZZ aina ya 
Mitsubishi Outlander lil-
ilokuwa linatoka Ndanda, 
Mtwara kwenda Dar es Sa-
laam.

Kamanda huyo alitaja 
mapadri waliofariki dunia 
ni Cornelius Modoe (55), 
mkazi wa mkoani Dar es 
Salaam; Pius Boa (51), mka-
zi wa Lushoto, mkoani Tan-
ga na Haphymark Mkenda 
(51) ambaye ni bruda, mka-
zi wa Dar es Salaam.

Alisema katika ajali 
hiyo, watu wengine wawili 
wamejeruhiwa ambao ni 
Bruda Edmond Kimario, 
mkazi wa Njombe na Mwal-
imu wa Chuo cha Ufundi 
Stadi (VETA) Ndanda, Juma 
Makota, mkazi wa Ndanda.

Alisema chanzo cha ajali 
hiyo ni dereva kushindwa 
kumudu gari baada ya ku-
gonga shimo katika bara-
bara hiyo na kupoteza 
mwelekeo na kupinduka 
na kutumbukia katika ko-
rongo. Majeruhi walipele-
kwa Hospitali ya Misheni 
Ndanda pamoja na miili 
hiyo.

Kamanda huyo alitoa 
wito kwa madereva ku-
chukua tahadhari kwa 
kuwa barabara hiyo baada 
ya mvua kubwa kunye-
sha imekuwa na mashimo 
mengi, hivyo kuzingatia 
sheria za usalama bara-
barani ni jambo la msin-
gi.	

UDANGANYIFU VYUONI

Wazazi waangua kilio ofisini kwa waziri
Na Romana Mallya

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda 
(pichani) ameweka wazi kuwa 
watu wengi wamekuwa wanafika 
ofisini kwake wakiomba watoto 
wao warejeshwe vyuoni baada ya 
kufukuzwa kutokana na kufanya 
udanganyifu.

Prof. Mkenda aliyasema hayo 
jana wakati akizungumzia udan-
ganyifu vyuoni ambao umeri-
potiwa hivi karibuni na vyombo 
vya habari baada ya kikao chake 
na makamishna.

“Mimi nina watu chungu nzima 
ofisini, wazazi wao wanaomba 
kwa waziri, ‘tunaomba mtoto 
wetu arudi alifukuzwa, ameone-
wa’. Ninachofanya mimi ni kurudi 
katika utaratibu wa chuo kuuliza 
nini kimetokea.

“Unakuta utaratibu ulifanyika 
seneti, hatimaye imemfukuza 
amepewa muda wa kukata rufani 
hajakata au amekata.

“Lakini kama waziri nimekataa 
katakata kuingilia mamlaka ya 
vyuo vikuu wanapochukua hatua 
kama hizo kwa kuwa tunalinda 
suala la mitihani,” alisema.

Prof. Mkenda alihimiza vyuo 
vikuu viendelee kufanya hivyo 
na hata jitihada zilizofanyika hivi 
karibuni Chuo Kikuu Huria Tan-
zania (OUT) kwa waliojaribu ku-
fanyiwa mitihani, alisema ni kati 
ya jitihada ambazo zinaendelea 
kwa vyuo vyote.

Waziri huyo alisema ili mtu 
afanye mtihani, ni lazima aende 
na kitambulisho chake na kukaa 
mezani na sura ya mhusika ione-
kane.

Pia alikumbusha kuwa ni maru-
fuku mtu kuingia na simu katika 
chumba cha mtihani na anaye-
kutwa hufukuzwa chuoni.

“Baadhi ya watu wanalalamika 
tumekuwa hatutendi haki, lakini 
ndio ukweli wenyewe. Unaweza 
ukatumia simu kuja na majibu 
kwenye mtihani. Majaribio ya 
udanganyifu yataendelea ku-
wapo kwa sababu yapo dunia 
nzima  na sisi tutaendelea kuwa-
bana.

“Ninatoa wito kwa wanafunzi 
wote unaweza kufanya kitu kido-
go na una uwezo mkubwa, lakini 
utafukuzwa na vyuo vingi vikiku-
fukuza huruhusiwi kurudi mara 
moja, unapewa muda mrefu ku-
kaa nyumbani. Kama ulifukuzwa 
mwaka wa tatu utarudia mwaka 
wa kwanza,” alionya.

Prof. Mkenda alisisitiza kwam-
ba kila tuhuma wanapopata huzi-
fanyia kazi na kuomba yeyote 
anayehisi kuna suala analifaha-
mu, alipeleke Tume ya Vyuo Vi-
kuu Tanzania (TCU) ili kufanyiwa 
kazi.

“Tuhuma hizi zinavyosemwa 
zinaweza kusababisha watu 
wakadhani hali ya vyuo vikuu vy-
etu ni mbaya sana.

yanaonesha mtu aliingia saa 
ngapi na iliingizwa alama ipi na 
kama kuna mabadiliko utaona.

“Tulichunguza na kugundua 
si kweli. Nadhani kwenye chuo 
hicho kuna mnyukano tu, kuna 
mtu au watu wanajua Makamu 
Mkuu wa Chuo anastaafu hivi 
karibuni, basi kuna kuchafuana 
au dalili katika kinyang’anyiro 
cha kuchukua nafasi watu wa-
nachafuana,” alisema.

Prof. Mkenda alisema wame-
kubaliana na Katibu Mkuu 
aiombe Mamlaka ya Mawasi-
liano Tanzania (TCRA) ichuk-
ue chuo hicho kama mfano 
kwenda kufanya uchunguzi 
wa kisayansi wa matokeo yote 
yaliyoingizwa katika TEHAMA 
na kama yakibadilika, ijulikane 
nani anayefanya hivyo.

Waziri huyo alisema kuna 
wakati alipata tuhuma za mtu 
kuondolewa chuoni katika 
chuo kikuu kimoja kwa kufeli. 
Badala ya kukata rufani, alitu-
mia muda huo kwenda kwa 
watu wazito ambao walikuwa 
wakimpigia waziri simu waki-
hoji kwanini ameondolewa na 
anadai amenyanyaswa.

Hata alipoambiwa akate ru-
fani licha ya muda wake kuisha, 
alikataa na anachokitaka ni ku-
tumia watu wazito kutoka nje 
ya mfumo wa elimu kumwom-
bea.

“Hii haitakaa itokee vyuo 
vikuu tunavisimamia lakini 
hatuviingilii, kuna utaratibu 
wa kukata rufani katika seneti 
kama umehisi umeonewa au 
ukaja kwa waziri ili kujadiliana 
na chuo kuona namna ya ku-
hakiki. 

“Huwezi ukawa umefeli mti-
hani hutaki kufuata taratibu za 
rufani, unatafuta mtu maarufu 
unasema, ‘ninaomba kani-
ombee kwa waziri, wale wenye 
ushahidi wa udanganyifu leteni 

tutafanyia kazi,” alisema.
Pia alisema waandishi 

wa habari rukhsa kuandika 
matukio hayo, lakini wan-
apoombwa ushahidi japo wa 
jina chuo bila kumtaja mtoa 
taarifa, wasiache kuutoa ili 
ufanyiwe kazi.

Kuhusu wanaochukua Sha-
hada ya Uzamivu (PhD), waziri 
huyo alisema wameshakubali-
ana ikiwa ni mwaka sasa; kabla 
ya kuipata lazima wasimame 
mebele ya kamati na kupigwa 
maswali na wasipofaulu wakati 
wa kujitetea wamefeli.

“Unaweza kufeli na kuon-
dolewa kabisa au hujafaulu vi-
zuri unaambiwa kutengeneza 
kazi yako vizuri. Utetezi wa 
PhD Tanzania lazima ufanyike 
hadharani na TCU imeshaweka 
kama kanuni.

“Itatangaza mfano, Adolf 
Mkenda Septemba 3, mwaka 
huu, anayo tasnifu ya PhD in-
ayohusu mambo ya samaki na 
uchumi, atafanya utetezi saa 
nane kwenye ukumbi fulani, 
mtu yeyote anayetaka kuanga-
lia atapata fursa hii,” alisema.

Vilevile, waziri huyo alisema 
kwa wanaochukua shahada ya 
uzamili bila kufanya mitihani 
ya kawaida darasani, utetezi 
wao utakuwa wa hadharani.

Alisema lazima mwanafunzi 
ahakikishe kazi aliyoandika ni 
yake, hajachukua ya mtu na en-
dapo atafanya hivyo ikigundu-
lika, wamekubaliana mhadhiri 
aliyepitisha andiko la utafiti na 
mwanafunzi watachukuliwa 
hatua.

“Hata tukikuta kuna andiko 
la utafiti chuoni kwako tuka-
gundua hukufanya uhakiki na 
kubaini si kazi ya mwanafunzi 
husika, chuo tutakitangaza ki-
meruhusu hilo na tutataka ifut-
we na yule mtu anyang’anywe 
certificate (cheti),” alisema.

-Masharti magumu utetezi wa tasnifu za PhD
“Ninawahikikishia Watan-

zania bado vyuo vikuu vyetu 
vinazingatia maadili hasa katika 
masuala ya mitihani na weledi 
kuhakikisha tunatoa shahada 
kwa mujibu wa taratibu zi-
nazokubalika katika taaluma 
zetu,” alisema.

Alisema udanganyifu upo du-
niani lakini kikubwa ni mbinu 
zinazotumika kuuzuia.

“Kuna msemo unasema, ‘ad-
haniane amesimama, aangalie 
asianguke’, kila tuhuma zina-
posemwa tunachukulia ni jam-
bo kubwa na zito,” alisema.

Prof. Mkenda alitolea mfano 
mitihani ya darasa la nne na la 
saba inayosimamiwa na Baraza 
la Mitihani Tanzania (NECTA), 
akisema licha ya mashinikizo 
waliyopata, hatua zilichukuliwa 
zikiwamo zinazoumiza maslahi 
ya wawekezaji katika sekta ya 
elimu.

“Tunaamini suala la udang-
anyifu katika mitihani madhara 
ni makubwa, kwanza linaondoa 
usawa na haki, linaondoa wel-
edi halafu akapewa majukumu 
kama udaktari na kwenda kuhu-
dumia umma.

“Tukiruhusu udanganyifu 
ngazi zote za elimu ni kama 
vile kulea na kufundisha rush-
wa kwa wanafunzi wetu. Ndio 
maana baadhi ya hatua tume-
chukua, lakini watu wanalaumu, 
tunaomba umma utuelewe; tu-
nafanya hivyo ili kulinda mfumo 
wa elimu,” alisema.

Prof.  Mkenda alisema katika 
sekta ya elimu wameleta ma-
badiliko ya sheria ili kubana 
zaidi wanaofanya udanganyifu 
kwenye mitihani, hivi karibuni 
wamehukumiwa baadhi ya 
watu waliofanya hivyo.

Kuhusu vyuo vikuu, alisema 
vina kanuni za kusimamia miti-
hani ambazo hata TCU inazifa-
hamu na mtu anapokamatwa 
kwenye udanganyifu wa mti-
hani adhabu ni kufukuzwa chuo 
moja kwa moja mara baada ya 
kuthibitishwa kwa tukio husika.

Prof. Mkenda alisema kuna 
gazeti limeandika kuhusu uta-
ratibu wa wanafunzi kuhonga 
ili matokeo yaliyoingizwa katika 
mfumo wa TEHAMA yabadil-
ishwe.

Alisema habari hiyo imetaja 
jina la mwanafunzi na aliyehusi-
ka kubadilisha matokeo hayo, 
hivyo akamwagiza Katibu Mkuu 
kuunda kamati huru kuchungu-
za kwa kushirikiana na Idara ya 
Usalama wa Taifa na wataalamu 
wa TEHAMA.

“Waliingia na kuangalia mfu-
mo wote wa TEHAMA. Uzuri 
mabadiliko yoyote kwenye 
TEHAMA mabadiliko yoyote 
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SHIRIKISHO la soka Afrika (CAF) lilichezesha droo ya timu zi-
takazokutana kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika na 
Kombe la Shirikisho ambapo wawakilishi wa Tanzania kwenye 
michuano hiyo tayari wamewafahamu wapinzani wao.

Kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika, mabingwa wa soka Tanzania, 
Yanga wenyewe wataumana na Mabingwa wa Burundi, Vital’O 
Club huku Azam FC ikipangwa kucheza na APR ya Rwanda am-
bapo Yanga wataanzia ugenini huku Azam wakianzia nyumbani 
kati ya Agosti 16 na 18.

Katika droo hiyo iliyochezeshwa Makao Makuu ya CAF, Cairo, 
Misri, timu zote za Tanzania zitaanzia hatua ya awali isipokuwa 
Simba inayoshiriki Kombe la Shirikisho itaanzia hatua ya kwanza 
kwa kusubiri mshindi kwenye mchezo kati ya Uhamiaji FC ya 
Zanzibar na mwakilishi kutoka Libya ambaye bado hajapatikana.

Katika kombe hilo, Coastal Union yenyewe itacheza na FC Bra-
vos do Maquis ya Angola katika hatua ya awali.

Mwakilishi mwingine wa Zanzibar michuano hiyo, JKU inay-
oshiriki Ligi ya mabingwa yenyewe imepangwa kucheza na Pyra-
mids ya Misri na mshindi katika mchezo huo atacheza na mshin-
di kati ya Azam FC na APR.

Michezo ya marudiano imepangwa kuchezwa kati ya Agosti 23 
mpaka Agosti 25.

Kwa ratiba hiyo, ni kwamba Yanga na Azam zimedondokea 
kwenye timu za Ukanda wa Afrika Mashariki na wanachama wa 
CECAFA.

Endapo Yanga atafanikiwa kumuondoa kwenye michuano hiyo 
Vital’O, ataumana na mshindi kati ya Villa SC ya Uganda wataka-
ocheza na Commercial Sports ya Ethiopia.

Wakati droo hiyo inatoka tayari timu za Tanzania zimeshaanza 
maandalizi ya kuelekea kwenye msimu mpya, ambapo Yanga il-
ianza mazoezi kwenye ufukwe wa Coco jijini Dar es Salaam, chini 
ya Kocha Mkuu, Miguel Gamondi, ikitarajia pia kwenda nchini 
Afrika Kusini kucheza mechi ya Kombe la Toyota dhidi ya Kaizer 
Chiefs utakaopigwa Julai 28.

Azam FC yenyewe iko Zanzibar na leo inatarajiwa kukipiga na 
Zimamoto kwenye mchezo wa kirafiki, huku ikiwa kwenye maan-
dalizi ya kuelekea nchini Morocco kuweka kambi.

Simba ambayo itasubiri hadi Septemba kucheza michuano 
hiyo ya CAF, nayo imeanza maandalizi ambapo tayari ipo nchini 
Misri kwenye jiji la Ismailia ikijifua kwa ajili ya michuano hiyo na 
Ligi Kuu.

Nipashe tunasema kwamba, Wawakilishi wa Tanzania wana-
takiwa kutumia nafasi yao vizuri ya mandalizi kwa ajili ya kuima-
risha vikosi vyao ili kuweza kupaata matokeo mzuri na hatimaye 
kufuzu hatua inayofuata.

Kama timu hizo zitakuwa zimaejipanga vizuri kama ambavyo 
viongozi wake wanavyojinasibu, basi Tanzania inaweza kuhushu-
dia wawaikilishi wao wakiisonga mbele katika hatua kubwa zaidi 
ya mashindano hayo.

Sisi rai yetu ni kwamba sasa ni wakati muhimu kwa timu zote 
kufanya mazoezi kwa bidii ili kuhakikisha wanaiwakilisha vyema 
Tanzania kimataifa.

Haitosahi tu kufuzu hatua inayofuata, bali ni kuhakikisha timu 
zinafika mbali zaidi na ikiwezekana hata kubeba ubingwa wa 
mashindano waliyopo.

Viwanja vya soka viwe mtoko
 wa familia, isiwe kama adhabu

 Muungwana Lazima Nilonge

Wawakilishi wa Tanzania 
jiandaeni vizuri CAF
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NILIKUWEPO kwenye Uwan-
ja wa Manispaa ya Kinondoni, 
Mwenge jijini Dar es Salaam 
siku ya ufunguzi. Kulikuwa na 
mambo mawili, ufunguzi wa 
uwanja wenyewe pamoja na 
Kombe la Dar Port Kagame.

Moja kati ya mechi nilizos-
huhudia katikati ya wiki hii ni 
ile ya Coastal Union dhidi ya 
Dekedaha FC ya Somalia, ik-
ishinda kwa bao 1-0.

Ukiachalia mbali soka, la-
kini kilichonifurahisha ni jinsi 
mazingira ya watu walioku-
wepo uwanjani humo.

Kama inavyojulikana 
Mwenge, licha ya kwanza kwa 
sasa ni eneo la Kibiashara, lak-
ini pia ni lenye makazi ya watu 
kama ilivyokuwa Azam Com-
plex, Chamazi, Dar es Salaam.

Watu waliokuwemo humo, 
wengi wao walikuwa ni wa-
nawake wa umri mbalimbali, 
kuanzia wasichana wadogo 
mpaka akinamama.

Tena wengine walikuwa 
wamebeba watoto mgongoni 
na wengine walikuwa wame-
washikilia na walikuwa bize 
kutazama soka.

Niligundua kuwa baadhi 
yao walikuwa hata hawajui 
timu gani zinacheza, lakini 
kwa sababu kuna mechi na 
mazingira mapya ya uwanja, 
walijongea.

Kilichoonekana ni kwamba 
pamoja na baadhi ya wafan-
yabiashara ya soko la Mwenge 
na maduka, lakini wengine 
hasa kinadada na kinamama 
walikuwa ni majirani wa eneo 
hilo.

Walikusanya familia na ku-
sogea hapo kama mtoko. Il-
ionekana kama sikukuu hivi, 
kwani ndani mle mlikuwa 

mnauzwa vitu mbalimbali, 
viburudisho na vitafunwa, 
hivyo watu walionekana 
kuinjoi sana. Niwapongeze 
sana viongozi wa Manispaa 
ya Kinondoni kwa kuujenga 
uwanja huo hasa maeneo 
ya kibiashara yaliyochang-
anyikana na makazi ya watu, 
kwani wameupeleka eneo la 
watu kabisa tofauti kama wan-
geujenga sehemu nyingine.

Uwanja huo ndiyo utakuwa 
uwanja wa nyumbani wa timu 
ya KMC, lakini pia hata klabu 
zingine zina fursa ya kuomba 
kuutumia.

Nikitoka hapo, nilipongeze 
pia Jeshi la Kujenga Taifa 
( JKT), kwa kuamua kuukara-
bati uwanja wao wa Meja Jen-
erali Isamuhyo.

Wenyewe wanasema, pamo-
ja na mambo mengine ya 
‘pitch’, wanazungusha viti ili 
mashabiki wasipate tabu ya 
kusimama.

JKT na KMC wameonyesha 
dira kubwa kwa kujenga vi-
wanja, hivyo kuwapa tamaa 
klabu zingine kufanya hivyo.

Tunahitaji viwanja vya aina 
hiyo hata kama ni vidogo, 
lakini viwe vingi kwa ajili ya 
kupunguza msongamano wa 
mechi mbalimbali za Ligi Kuu 
na michuano mingine.

Pamoja na yote bado nazi-
kumbusha mamlaka za soka 
na wenye viwanja nchini 
kutengeneza mazingira ya 
kuvifanya kuwa rafiki kwa 
watazamaji wasijione kama 
wapo polisi au mahakamani.

Sina maana kuwa sehemu 
hizo ni mbaya, au zina ma-
tatizo, la hasha, ila haiondoi 
ukweli kuwa ndiyo sehemu 
ambazo watu wanakaa kwa 

uangalifu, heshima, adabu, 
woga na wasiwasi pia.

Na ndiyo sehemu ambazo 
raia huwa hawapendi sana 
kwenda, akifanya hivyo ujue 
amelazimika kweli, anakwen-
da kutafuta hali yake, au ame-
pelekwa.

Mpirani hakutaki kuwa 
hivyo, badala yake ni sehemu 
ya burudani kama mtu ali-
yekuwa baa, disco, au kwenye 
ukumbi wa dansi au sherehe.

Kwa maana hiyo wamiliki 
wa viwanja, serikali na Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Nchini 
(TFF), kuangalia na kutengen-
eza mazingira ya watu kupen-
da kwenda uwanjani, kama 
wanavyofurahia kwenda 
harusini, au kutazama ngoma, 
au shoo yoyote. Zama za mtu 
akitaka kwenda uwanjani, 
anafikiria usalama, puruku-
shani, mbwa mlangoni, njaa, 
kiu, zimepitwa na wakati.

Siku hizi tunaona hata aki-
namama na watoto wanak-
wenda uwanjani, hivyo wana-
paswa kulindwa ili waendelee 
kuja na waongezeke.

Imefika wakati sasa viwanja 
vyetu kuwa kama vya nje, am-
bapo kuwe na vitafunwa, maji 
kwenye glasi nyepesi kuepuka 
warusha chupa, vyakula, viny-
waji, kama vile watu wako 
‘pikniki’ na si vitu hivyo kupa-
tikana eneo la VIP tu.

Kwa kipindi hiki ambacho 
mashabiki wamekuwa wach-
ache viwanjani, mazingira 
kama haya yatavutia mashabi-
ki wengi ambao baadhi wa-
naweza kuingia si kutazama 
soka tu, badala yake kuinjoi 
kama mtoko hivi, kutokana 
na huduma zinazopatikana 
viwanjani.

Na Adam 
Fungamwango
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KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

Na Romana Mallya

SERIKALI imetangaza 
mwarobaini wa kamataka-
mata ya magari katika maege-
sho yasiyo rasmi, ikilenga pia 
kudhibiti vitendo vya rushwa 
vinavyofanywa na baadhi ya 
watu wasio waadilifu.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Albert Chalamila, ka-
tika mkutano wa hadhara jijini 
juzi ikiwa ni mwendelezo wa 
ziara ya siku saba ya Katibu 
wa NEC Itikadi, Uenezi na Ma-
funzo CCM, Amos Makalla, 
alisema haiwezekani watu 
wakamatwe.

Chalamila alisema mkoani 
humo kuna ‘ugonjwa’ wa 
kukamatakamata watu wa-
naoegesha gari sehemu isiyo 
sahihi (wrong parking).

“Ukienda jiji, wrong park-
ing (maegesho yasiyo sahihi) 
ukienda wapi wrong parking, 
sasa tumesema hivi na Mku-
rugenzi na Mkuu wa Wilaya 
wapo hapa, wanasikia na 
meya ananisikiliza, tumesema 
huwezi kukamata watu kama 
hujawaonesha sehemu sahihi 
ya maegesho,” alisonya.

Chalamila alisema mion-
goni mwa maeneo waliyotoa 
maelekezo ni pamoja na 
kwenye masoko, wakiwataka 
viongozi wawekeze katika 
maegesho ili “yale mambo ya 
mtu anakwenda anaviziavizia 
na katumbo kake anataka 
rushwa ipo siku (mtu huyo) 
atapigwa vibao.”

Aliongeza, “Lazima katika 
ujenzi huu kunakuwa na mae-
gesho, unakuwa mradi wa ku-
dumu wa Jiji la Dar es Salaam 
ili watu wa namna hii wakome 
na iwe mwisho.

Yahya Mohamed, mkazi wa 
Buguruni, jijini, alipongeza ua-
muzi wa Chalamila, akisema 
uwekezaji katika ujenzi wa 
maegesho utasaidia serikali 
kupata mapato na kuondoa 
pia usumbufu kwa wenye 
magari.

Katika mkutano huo, Cha-
lamila pia alizungumzia chan-
gamoto ya majitaka iliyoko 
maeneo tofauti mkoani humo  
ikiwamo yanayotiririka ka-
tika makazi ya watu, akisema 
kuwa licha ya wananchi kuli-
pia huduma hiyo, imegeuka 
kuwa kero kwao.

“Majitaka haya hapo mbele 
(Mchikichini) ukienda yapo 
yanajitokeatokea tu mtu wa 
DAWASA njoo hapa,” alimwita 
jukwaani.

Katika majibu yake, Mwakil-
ishi wa Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam (DAWASA), aliwaeleza 
wananchi kwamba, wameji-

panga kuboresha miundom-
binu hiyo mkoani humo ili 
huduma hiyo iwe salama kwa 
watumiaji.

Pamoja na majibu hayo, 
Chalamila alisema, “Majitaka 
yapo mbele hapo (Mchikichi-
ni) leo hii ukienda kunatiririka 
haja kubwa, hali si nzuri, huo 
ndio ukweli.

Chalamila aliitaka DAWA-
SA ikajipange na kuwaeleza 
kuwa atakwenda kwenye ki-
kao chao ambacho mrejesho 
wake atampa Makalla ambaye 
ni Mlezi wa Mkoa wa Dar es 
Salaam.

Baadhi ya wananchi waki-
zungumza na mwandishi 
wa habari hii mara baada ya 
mkutano huo akiwamo Japhet 
Lema, mkazi wa Mchikichini, 
walisema Halmashauri ya 
Wilaya ya Ilala katika maeneo 
mbalimbali kumekuwa na 
kero hiyo ya utiririshaji maji-
taka.

“Kuna baadhi ya maeneo 
ambayo yameunganishwa na 
mfumo wa majitaka kuelekea 
baharini, mfumo huu iwe jua 
au mvua ukizidiwa utakuta 
chemba zake zinamwaga maji 
barabarani au katika makazi 
ya watu,” alisema.

Sophia Mohamed, mkazi 
wa Kariakoo, alisema changa-
moto ya majitaka inatakiwa 
kushughulikiwa kwa haraka 
kwa sababu inaharibu hadhi 
ya Jiji la Dar es Salaam.

“Fikiria wageni wanaoingia 
kila siku Soko Kuu la Kimataifa 
Kariakoo, kila wanakokan-
yanga ni haja kubwa na seh-
emu       nyingine      unakuta 
kuna chemba       imezidiwa 
inamwaga majitaka      na pem-
beni kuna mgahawa au ma-
mantilie.

“Wananchi inatukera sana 
kwa kuwa tunalipia huduma 
hii, lakini hali ni mbaya. Kwa 
kuwa serikali imebeba juku-
mu la kukusanya fedha zetu 
za majitaka kwa tulioungwa 
katika mfumo wa kuyapeleka 
baharini, wawajibike kuyako-
mesha,” alisema.

Sophia alisema kama mfu-
mo huo umezidiwa kulingana 
na idadi ya watu walioungan-
ishwa awali ni vizuri ukafu-
muliwa upya na kuboreshwa 
zaidi ili maji yanapotoka kwe-
nye makazi yaende moja kwa 
moja baharini na si kutiririka 
mitaani.

“Zipo baadhi ya nyumba 
ambazo ziliunganishwa katika 
mfumo huu karibu na chemba 
kubwa ambazo mfumo uki-
zidiwa maji yanarudi katika 
makazi ya watu, haya yote ni 
ya kuangaliwa na kuboresh-
wa,” alishauri.

Wapata dawa 
kamatakamata katika 
maegesho yasiyo rasmi

16,000 wachaguliwa kujiunga vyuo vya afya
Na Joseph Mwendapole

BARAZA la Taifa la Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
(NACTVET) limesema jumla ya 
wanafunzi 16,646 wamechaguliwa 
kujiunga na vyuo 221 vinavyotoa 
programu mbalimbali za afya na 
sayansi shirikishi kwa mwaka wa 
masomo 2024/25

Mkurugenzi wa Udahili, Utahini 
na Utunuku, Marcelina Baitilwake, 
alisema juzi kuwa miongoni mwa 
waliochaguliwa, wanawake ni 8,821 
na wanaume  ni 7,825.

Alisema hayo ni matokeo ya uch-
aguzi wa awamu ya kwanza kwa 
walioomba kujiunga na  programu 
za afya na sayansi shirikishi kwa 
mwaka wa masomo 2024/25.  

Alisema jumla ya waombaji 
24,629 waliwasilisha maombi yao 
kupitia Mfumo wa Udahili wa 
Pamoja (CAS) na waombaji 23,503 
walikamilisha maombi yao kwa 
kuchagua vyuo/programu wal-
izozipenda.

“Waombaji 21,661 walikuwa na 
sifa kwenye programu walizoomba 
na waombaji 1,842 hawakuwa na 
sifa kwenye programu walizoom-
ba,” alisema.

Alishauri waombaji wenye sifa 
ambao hawakuchaguliwa kutokana 
na ushindani katika programu na 
vyuo walivyoomba, waombe kuji-
unga katika programu na vyuo vy-
enye nafasi katika dirisha la awamu 
ya pili kupitia Mfumo wa Udahili wa 
Pamoja.

Alisema dirisha la awamu ya pili 
lilifunguliwa rasmi jana na litakuwa 
wazi hadi tarehe 10 Agosti 2024, 

matokeo ya uchaguzi yatatolewa 
mwezi ujao.

Meneja wa Kitengo cha Utunuku, 
Twaha Twaha, alisema jumla ya 
vyuo 221 vinavyotoa kozi za afya 
vimeshiriki kwenye udahili huo ku-
pitia mfumo wa pamoja.

Alisema vyuo hivyo vinatoa jum-
la ya kozi 13 ambazo zilizohusika 
kwenye udahili huo na kwamba 
ambao hawakuchaguliwa wame-
kosa vigezo mbalimbali vilivyohita-
jika.

“Mwombaji wa kozi yoyote kwe-
nye chuo kabla ya kuomba ana-
takiwa ajiridhishe kama ana sifa 
zinazohitajika kwenye hiyo kozi na 
hizo sifa zipo kwenye mwongozo 
wa udahili wa wanafunzi student 
admission guide book na kipo kwe-
nye tovuti yetu,” alisema

Alielekeza wanafunzi wanaotaka 
kusomea kozi mbalimbali kutafuta 
mwongozo huo na kuangalia kama 
wana sifa badala ya kuomba moja 
kwa moja bila kuwa na taarifa ka-
mili.

“Kwa kutumia mfumo wa udahili 
wa pamoja, tumeleta uwazi katika 
kufanya maombi kwani mwanafun-
zi anaona nafasi ziko kiasi gani na 
wanafunzi wangapi wameshaomba 
na baada ya kutoa majibu mwana-
funzi anaona kwanini hakuchagu-
liwa.

“Anaona ushindani uliopo na na-
fasi zimejaa, hivyo tunatoa nafasi 
kwa awamu zinazofuata ili waweze 
kuomba kwenye vyuo vyenye na-
fasi na wakati wa kuomba mwana-
funzi yeyote anapoingia katika mfu-
mo kuomba tena, anaomba kwenye 
chuo kingine chenye nafasi na ha-

watoi fedha tena,” alisema.
Aliongeza kuwa mfumo wa uda-

hili wa pamoja umekuwa na manu-
faaa makubwa kwa kuwa umekuwa 
ukipunguzia waombaji gharama za 
kuomba nafasi vyuoni.

“Mfumo huu unampunguzia 
gharama za kudahiliwa na ghara-
ma za kusafiri kutoka sehemu ali-
pokwenda kwenye chuo kuomba 
udahili kwa sababu kuna vyuo am-
bavyo havina mifumo ya kumweze-
sha mwanafunzi kudahiliwa mtan-
daoni,” alisema Twaha.

Alisema kupitia mfumo huo 
mwanafunzi popote alipokaa aki-
wa na      kompyuta yake au simu 
ya mkononi anaweza akafanya 
maombi na kufuatilia hatua kwa 
hatua mwendendo wa mchakato 
wa udahili.

Alisema kabla ya kutoa matokeo 
hayo, NACTVET ilikutana na wakuu 
wa vyuo vyote vilivyohusika na 
udahili huo na kuwasilisha mada 
kuhusu namna mchakato mzima 
wa kuchagua wanafunzi ulivyo-
fanyika.

“Kikao kiliamua kwamba ma-
tokeo yanaweza kutoka na kuna 
mambo ambayo tumekubaliana 
waombaji wazingatie na wenye 
vyuo wazingatie hayo na ushauri 
wetu NACTIVET kwa wanaotaka 
kujiunga na kozi za afya wahakiki-
she wamefanya maombi kabla ya 
tarehe 28 mwezi Septemba,” alise-
ma.

Alisema baada ya hapo ha-
kutakuwa na nafasi kwa mtu yeyote 
kujiunga na kozi za vyuo vya afya 
kwa sababu dirisha la kuomba na-
fasi hizo litakuwa limeshafungwa.

Mkuu wa Wilaya Kisarawe, mkoani Pwani, Petro Magoti (wa tatu kushoto), akizungumza na mjasiriamali 
wa bidhaa za chakula katika Maonyesho ya 48 ya Biashara ya Kimataifa Dar es Salaam (DITF), juzi.        
PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE
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Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Utamaduni, 
Sanaa  na Michezo, Gerson Msigwa amesifu 
utolewaji elimu ya fedha kwa umma un-
aolenga kukomboa wananchi kiuchumi, 
hivyo kuwasaidia kuondokana na umasikini.

Alitoa pongezi hizo juzi wakati akizindua 
msimu wa pili wa kipindi maalum cha tele-
visheni cha elimu ya fedha kwa umma kina-
choandaliwa na Benki ya CRDB, 

Msigwa alisema elimu ya fedha itakayo-
tolewa katika kipindi hicho itafungua 
Watanzania wengi juu ya fursa zilizopo ka-
tika taasisi za fedha zikiongozwa na Benki ya 
CRDB. Maarifa watakayoyapata pia yatawa-
saidia kujikomboa kiuchumi na kuliwezesha 
taifa kuyafikia malengo ya kuwa na uchumi 
jumuishi.

Katibu Mkuu huyo alisema kipindi hicho 
cha elimu ya fedha pia kinakwenda kusaidia 
kupambana na maadui wawili kati ya wata-
tu waliotajwa na Mwalimu Julius Nyerere 
ambao ni ujinga na umasikini na hilo liki-
fanyika, itakuwa rahisi kwa jamii kukabili-
ana na magonjwa. 

“Ukishapambana na ujinga na umasikini 
ni rahisi kutafuta maarifa mengine yakiwa-
mo ya kukabiliana na maradhi.

“Ninaawapongeza Benki ya CRDB kwa 
jitihada zenu za kuwaelimisha Watanzania. 
Kila mmoja akishiriki katika hili itakuwa 
rahisi kufanikisha malengo ya serikali inay-
oongozwa na Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san ya kuboresha maisha ya Watanzania,” 
alisema Msigwa.

Katibu Mkuu alisema kuwa fedha nyingi 
nchini zinazunguka katika sekta isiyo rasmi 
kwa kuwa wananchi wengi hawafahamu 
faida za matumizi ya huduma za benki. 

Hivyo, wajasiriamali wengi wamekuwa 
wakijinyima fursa za kunufaika na mikopo 
pamoja na huduma nyingine za benki. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, 
Abdulmajid Nsekela alisema utoaji elimu 
hiyo ni sehemu ya utekelezaji Mpango wa 
Elimu ya Fedha (2021/22 – 2025/26) un-
aolenga kuongeza ufahamu na matumizi ya 
huduma za fedha kwa wananchi.

Mbali na hayo, Nsekela alibainisha kuwa 
hilo ni jukwaa muhimu la kuelimisha wa-
nanchi kuhusu umuhimu wa kuwa na 
akaunti za benki, kuwekeza na kutumia hu-
duma za kifedha kwa usalama na ufanisi.

“Tukiwa benki kiongozi ya kizalendo tuna 
wajibu wa kuhakikisha wananchi wanapata 
elimu ya fedha kwani kwa kufanya hivyo 
si tu tunasaidia kuchochea ujumuishi wa 
kifedha bali pia wa kiuchumi kwani elimu 
hii itasaidia watu kuchangamkia fursa za 
kiuchumi kutokana na maarifa waliyonayo 
ya huduma za fedha ambazo zinatolewa na 
benki yao ya CRDB,” alisema Nsekela.

Aliongeza kuwa kupitia programu 
mbalimbali za elimu na uwezeshaji kwa 
jamii, Benki ya CRDB inaendelea kujitolea 
katika kuleta mabadiliko chanya katika 
jamii kwa kuhakikisha huduma za kifedha 
zinawafikia watu wengi zaidi, hususan wale 
wa vijijini na maeneo yasiyo na huduma za 
benki.

Joseline Kamuhanda, Mkuu wa Kitengo 
cha Masoko wa Benki ya CRDB, alisema 
kuwa msimu wa kwanza wa elimu hiyo uli-
kuwa na mafanikio makubwa, hivyo wame-
fanya maboresho makubwa ili kurahisisha 
uelewa kwa wananchi.

Katibu Mkuu 
asifu utolewaji 
elimu ya fedha 
kwa umma

Waomba huduma matibabu 
kibingwa kufika ngazi ya kata 

Gideon Mwakanosya, 
NAMTUMBO

DAKTARI Bingwa wa Magon-
jwa ya Moyo kutoka Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete ( JKCI), 
Dk. Baraka Ndelwa, ameishauri 
serikali kufikisha huduma za 
kibingwa za uchunguzi na ma-
tibabu ya magonjwa ya moyo 
ngazi ya wilaya na kata ili kuo-
koa maisha ya watu ambao 
wengi ni wa kipato cha chini.

Dk. Ndelwa alitoa ushauri 
huo juzi wakati akizungumza 
na waandishi wa habari katika 
kituo cha afya Lusewa, wilayani 
Namtumbo, kilichopo umbali 
wa kilometa 200 kutoka makao 
makuu ya wilaya.

Alisema ni kwa mara ya 
kwanza kutoa huduma za upi-
maji na uchunguzi wa magon-
jwa ya moyo kupitia taasisi hiyo 
kwa kufika katika vituo vya afya 
ngazi ya kata.

Alisema katika vituo hivyo 
wamebaini kuwapo kwa chan-
gamoto mbalimbali ikiwamo 
kukosekana kwa baadhi ya 
vifaa muhimu vya upimaji wa 
magonjwa hayo.

“Mara nyingi tunafanya kazi 
hizi ngazi ya mkoa na katika 
kumbukumbu zangu hatujawa-
hi kufanya kazi ngazi ya wilaya 
na kata. Mara nyingi tunaishia 
katika hospitali za rufani, hii 
ni bahati kubwa sana kwangu 
nimejifunza huku chini kupo-
je,” alisema Dk. Ndelwa.

Aidha, tangu kuanza kwa 
mchakato huo wamefikia zaidi 
ya wagonjwa 258 waliofanyiwa 
vipimo vya magonjwa ya moyo.

Dk. Ndelwa alisema walio-
fanyiwa uchunguzi kwa kipimo 
cha ECHO ni 185, kipimo cha 
umeme wa moyo 89 na wagon-
jwa wanne wamepewa rufani 
ya kwenda JKCI  Dar es Salaam 
kwa ajili ya vipimo na ikiweze-

kana kupatiwa matibabu zaidi.
Mtaalam huyo alishauri 

umuhimu wa wananchi kujen-
ga tabia ya kwenda kuchungu-
za afya zao mara kwa mara ku-
tokana na idadi kubwa ya watu 
wenye shinikizo la damu kuto-
fahamu hali zao.

Mbunge wa Namtumbo, Vita 
Kawawa,  aliwataka wananchi 
wa Kata ya Sasawala na maeneo 
mengine kujitokeza kwa wingi 
kwenda kupima afya zao, kwa 
kuwa ni bure na kufanyika kwa 
mara ya kwanza ngazi ya kata, 
likihusisha madaktari bingwa.

“Kiongozi anajivunia kuon-
goza wananchi wenye afya 
bora ili kuwasaidia kujiletea 
maendeleo zaidi katika mae-
neo wanayoishi  na huku ukiz-
ingatia asilimia kubwa ya wa-
nanchi tunategemea  kilimo,” 
alisema Kawawa.

Athumani Haule, mkazi 
wa Kijiji cha Ligunga, alisema  

kituo cha Afya Lusewa kipo 
mbali na Hospitali ya Wilaya 
Namtumbo, ujio wa mabingwa 
hao umesaidia wananchi ku-
patiwa huduma na kujua ma-
tatizo yanayowasumbua kiafya.

Kaule aliiomba serikali ku-
weka utaratibu wa madaktari 
bingwa kufika mara kwa mara 
katika vituo vya afya nchini ili 
kusaidia kutoa huduma za kib-
ingwa.

Pilly Said, mkazi wa Lusewa, 
alisema alifika katika kituo 
hicho kwa ajili ya matibabu 
kuambiwa ana changamoto 
katika moyo, lakini baada ya 
kukutana na mabingwa hao 
tatizo limeonesha linatokana 
na acid (tindikali) kwenye mfu-
mo wa chakula.

Diwani Kata ya Lusewa, Said 
Zidadu, alisema huduma inayo-
tolewa kituoni hapo ni muhimu 
kwa kuwa inasaidia watu kujua 
hali zao.

Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muunga-
no na Mazingira), 
Dk. Ashatu Kijaji 
(katikati), akim-
wonyesha Naibu 
wake, Khamis 
Hamza Khamis,  
ujumbe aliotumi-
wa na mwananchi 
kuhusu kurejea 
kwa mifuko ya 
plastiki, wakati 
akizungumza na 
menejimenti ya 
Baraza la Taifa 
la Hifadhi na 
Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC), 
jijini Dar es Sa-
laam jana. PICHA: 
JOSEPH MWEN-
DAPOLE

TFRA yahakikishia wakulima upatikanaji wa mbolea nchini
Na Mary  Geofrey

MAMLAKA ya Udhibiti wa 
Mbolea (TFRA) imeahidi kuwa 
hadi mwishoni mwa mwaka 
huu itakuwa imefikia lengo la 
kuzalisha mbolea inayotoshe-
leza  mahitaji ya soko.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi wa Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea Tanzania 
(TFRA), Antony Diallo, aliy-
asema hayo jana mkoani Dar 
es Salaam, alipotembelea Ma-
onesho ya 48 ya Kimataifa ya 
Biashara Dar es Salaam (Saba-

saba) yanayoendelea.
Alisema lengo la Wizara ya 

Kilimo ni kuhakikisha kuwa 
ifikapo mwaka 2030, Tanzania 
iwe na uwezo wa kuzalisha 
mbolea inayotosheleza mahita-
ji ya ndani na nyingine kuuzwa 
nje ya nchi.

“Si tu kusubiri mwaka 2030, 
kwa sasa tumeshaanza kuzali-
sha kiwango kikubwa cha mbo-
lea na tunatarajia hadi mwisho 
wa mwaka huu, tutakuwa na 
uwezo wa kuzalisha kiwango 
chote cha mahitaji yetu,” alise-
ma Diallo.

Alisema upatikanaji mbolea 
nchini ni asilimia 80 hadi 90 
na kwamba mahitaji ni tani 
850,000 ambazo wanaweza 
kuzalisha nchini.

Mwenyekiti huyo alisema 
mamlaka hiyo ina jukumu la 
kuangalia maeneo ambayo 
yana matumizi ya mbolea na 
upatikanaji wake na namna 
inavyotumika ili kumrahisishia 
kazi mkulima kuipata.

Alisema kuna malighafi ny-
ingi zinazalishwa nchini am-
bazo zinaweza kutumiwa kuza-
lisha mbolea kwa ajili ya kilimo, 

hivyo zinaweza kutumika bada-
la ya kuagiza kiasi kikubwa cha 
mbolea kutoka nje ya nchi.

Diallo alisema maonesho 
hayo ni muhimu kwa kuwa 
watu kutoka mataifa mengine 
wanatembelea, hivyo ni fursa 
kwao kupata wanunuzi wa 
mbolea inayozalishwa Tanza-
nia.

Aliwataka Watanzania 
kutembelea banda hilo ili kupa-
ta elimu kutoka TFRA na shu-
ghuli wanaofanya kwa maslahi 
ya sekta ya kilimo na taifa kwa 
ujumla.
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Migogoro mgawanyo mirathi, ardhi yaongezeka
Na Paul Mabeja, DODOMA

M
KURUGENZI wa Sera 
na Mipango Wizara 
ya Katiba na Sheria, 
Mbaraka Stambuli 

amesema tabia ya baadhi ya 
watu kutokuwa na utaratibu wa 
kuandika wosia wa mali wakiwa 
hai  ni chanzo cha ongezeko la 
migogoro kwa familia kwenye 
mgawanyo wa mirathi nchini.

Sitambuli alisema hayo jana 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari  baada ya kikao 
kati ya menejimenti ya wizara 
hiyo na kamati ya taifa ya ushau-
ri kuhusu utekelezaji wa progra-
mu ya kizazi chenye usawa.

Alisema kupitia kampeni ya 
msaada wa kisheria inayotekele-
zwa na wizara hiyo inayojulika-
na kama Mama Samia Legal Aid  
katika mikoa saba, wametoa hu-
duma za migogoro, iliyoongoza 

ni mirathi na ardhi.
Alisema kutokana na hali 

hiyo, wametoa elimu kwa wa-
nanchi kujenga tabia ya kuandi-
ka mirathi wakiwa hai ili kuon-
doa usumbufu kwa familia zao 
kwa kukumbana na migogoro 
isiyoisha na kusambaratika.

“Kuandika mirathi kuta-
saidia ndugu, watoto pamoja 
na jamaa wa karibu wenye 
maslahi na mali hizo kuondo-
kana na migogoro na usumbufu  
unaweza kujitokeza baada ya 
mmiliki kufariki dunia,” alisema 
Stambuli

Akizungumzia uhusu 
migogoro ya ardhi, alisema 
wamebaini tatizo  lipo kwe-
nye elimu na kusababisha wa-
nawake wengi kupoteza haki ya 
kumiliki.

“Kupitia kampeni hii ya 
msaada wa kisheria ya Mama Sa-
mia tunaendelea kutoa msaada 

wa kisheria kwa wanawake, 
moja ya changamoto ambayo 
tumeibani ni ukosefu wa elimu, 
wanawake wengi hawajamiliki 
ardhi kisheria, hawana hati mi-
liki za kimila au kisheria.

“Tunawashauri kutumia fursa 
ya umiliki wa mke na mume ka-
tika hati moja ili kuondokana na 
changamoto ambazo wanaweza 
kukumbana nazo za kukosa 
haki ya kumiliki ardhi,”alisema 
Stambuli.

Akizungumzia kuhusu 
kampeni hiyo, alisema kuto-
kana na mahitaji makubwa ya 
wananchi kwenye usaidizi wa 
kisheria, wameongeza bajeti 
ili kufika mikoa yote Tanzania 
Bara na Zanzibar.

Alisema katika mwaka huu 
wa fedha wa 2024/25, bajeti 
ya kampeni hiyo imeongezeka 
mara tatu kutoka Sh. bilioni 
mbili hadi sita ili kusaidia kum-

fikia kila mwanachi na kutoa us-
aidizi wa kisheria.

Waziri wa Maliasili na Utalii na 
Mwenyekiti wa Kamati ya Taifa 
ya Ushauri kuhusu utekelezaji 
wa programu ya kizazi chenye 
usawa, Angellah Kairuki, aliiagi-
za wizara hiyo kushirikiana na 
kamati yake kutatua kero zina-
zowakabili wanawake.

“Mnapotekeleza kampeni 
hii ya msaada wa kisheria pia 
kamati hii ipate ripoti ili kuona 
ni namna gani tunaweza kufan-
ya kazi kwa pamoja na kufikia 
azma ya Rais wetu ya kuwa na 
kizazi chenye usawa bila kum-
wacha mtu nyuma,” alisema.

Alisisitiza Wizara ya Katiba 
na Sheria kutupia jicho kwa 
makundi maalum na maeneo 
ya vizuizi, ikiwemo mahabusu 
na magereza ili kuwasaidia wa-
siokuwa na uwezo wa kupata 
msaada wa sheria.

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

WANANCHI wametakiwa 
kuchagua viongozi wenye sera 
na mipango madhubuti kwa ajili 
ya kuleta maendeleo nchini.

 Kiongozi wa Mbio za Mwenge 
wa Uhuru kitaifa 2024, Godfrey 
Mnzava, akizungumza juzi  kwe-
nye      Viwanja vya Bombadia 
Manispaa ya Singida mkoani 
hapa wakati wa mkesha ali-
waonya wananchi wasithubutu 

kuchagua wagombea watoa 
rushwa katika uchaguzi wa seri-
kali za mitaa, vijiji na vitongoji  
baadaye mwaka kuu kwa kuwa 
watachelewesha maendeleo yao 
na kujinufaisha   kwa maslahi bi-
nafsi.

“Msichague viongozi wanaotoa 
rushwa watawarudisha nyuma 
kwa sababu hawataleta maen-
deleo bali watajiangalia wao tu, 
“ alisema.

  Akiwa wilayani Mkalama, 
Mnzava aliwataka wananchi ku-

jitokeza kwa wingi kushiriki uch-
aguzi huo unaotarajiwa kufanyi-
ka nchini Novemba mwaka huu. 

“Uchaguzi upo tayari mlan-
goni, tujitokeze    kwa wingi 
kushiriki ku     chagua viongozi 
wetu, tukio la kupiga     kura hali-
tachukua muda mrefu, twendeni 
tukapige kura. Pia tulinde amani 
na umoja wakati wa uchaguzi,” 
alisema.

 Akizungumzia mabadiliko ya 
tabia nchini, Mnzava, aliwataka 
wananchi   kuacha tabia ya ku-

kata miti ovyo na kujikita katika 
upandaji miti ili kuepukana na 
madhara yanayotokana na uhar-
ibifu wa mazingira.

 “Tuchukue wajibu wa kulinda 
mazingira yetu, nimepita Shule 
ya Mkalama One nimeona kazi 
nzuri, nimeona mmeanzisha 
mradi wa mazingira. Tukifanya 
hivi tutakuwa vinara katika ma-
pambano dhidi ya uharibifu wa 
mazingira,” alisema. 

Awali akizungumzia miradi 
iliyopitiwa na mwenge huo, Mn-

zava ameipongeza  Mkalama kwa 
usimamizi mzuri wa fedha zina-
zotolewa na serikali kwa ajili ya 
kutekeleza miradi ya maendeleo.

  Mwenge huo      kwa Mkala-
ma, umezindua mradi mmoja 
na kuweka      jiwe        la msingi  
miradi miwili, miradi hiyo mi-
tatu, ina tham      an  i ya Shilingi 
2,067,623,126.

 Kauli ya mbio hizo kwa mwa-
ka huu “Tunza Mazingira na 
Shiriki Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa.

Naibu 
Waziri 
akunwa 
maandalizi 
maadhimisho 
ya mashujaa

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

NAIBU Waziri Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu Sera Bunge na Ura-
tibu,  Ummy Nderiananga 
amesema ameridhishwa na 
maandalizi ya Maadhimisho 
ya Siku ya Kumbukumbu ya 
Mashujaa inayotarajiwa ku-
fanyika Julai 25, mwaka huu 
jijini hapa.

Ummy alisema hayo 
baada ya kufanya ukaguzi 
na kuridhishwa na maen-
deleo ya maandalizi hayo 
yanayoendelea jijini hapa 
kwa kuwa yanaendelea vi-
zuri, ambayo mgeni rasmi 
anatarajiwa   kuwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Samia Suluhu 
Hassan.

Alisema  maadhimisho 
hayo yatashirikisha gwar-
ide la vikosi vya  majeshi ya 
ulinzi na usalama vya Jeshi 
la Wananchi wa Tanzania 
( JWTZ), Jeshi la Kujenga 
Taifa ( JKT), Jeshi la Polisi, 
Jeshi la Magereza na Uha-
miaji.

Awali akitoa maelezo 
kuhusu maandalizi hayo, 
Mkurugenzi wa Kitengo cha 
Maadhimisho na Sherehe za 
Taifa Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Batholomeo Jungu, alisema 
yatatanguliwa na uwashaji 
Mwenge Julai 24, mwaka 
huu usiku, mgeni rasmi 
anatarajiwa kuwa  Mkuu wa 
Mkoa wa Dodoma.

‘Msiwachague viongozi ambao ni wala rushwa’

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akikagua maendeleo ya ujenzi wa Mnara wa Mashujaa  katika mji wa Serikali Mtumba, jijini Dodoma 
jana, ikiwa ni  maandalizi ya Siku ya Mashujaa itakayofanyika mkoani humo Julai 25 mwaka huu. PICHA: OWM
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Mradi 
kunufaisha 
vijiji Chakwa, 
Nungwi
Na Mwandishi Wetu

WAKAZI wa vijiji vya Chwaka na 
Nungwi Mkoa wa Kaskazini Unguja 
wametakiwa kushiriki katika mradi 
wa kushirikisha jamii kuimarisha 
sekta ya utalii na kuleta mageuzi ya 
kiuchumi katika maeneo hayo.

Rai hiyo ilitolewa jana na Katibu 
Mkuu Wizara ya Utalii na Mambo ya 
Kale, Aboud Suleiman Jumbe wakati 
akizungumza na wakazi hao kuhusu 
utekelezaji wa mradi huo ambao 
umelenga kuleta mageuzi kwao  ili 
kufaidika na fursa za utalii katika 
maeneo ya ukanda wa fukwe.

Jumbe, alisema sekta hiyo dhana 
yake ni kuanzisha ujenzi wa hoteli 
za kitalii, kazi za kutembeza watalii 
na wananchi kuuza bidhaa za kilimo 
na uvuvi.

Alisema mradi huo umelenga 
kuwashirikisha wananchi ikiwemo 
wavuvi wa ukanda wa bahari katika 
vijiji kwa kuuza samaki na mazao ya 
baharini.

Alisema katika Kijiji cha Nungwi 
chenye zaidi ya hoteli za kitalii 78, 
wavuvi wana fursa ya kuvua samaki, 
kuuza katika hoteli hizo na kujipatia 
fedha.

‘’Tunataka kuona wavuvi wetu 
wanazilisha hoteli zote ziliopo ukan-
da wa Nungwi kwa kuvua samaki 
katika dhana kubwa ya kunufaika 
na utalii,’’ alisema.

Baadhi ya wakazi hao, walifura-
hishwa na mradi huo kwa kuwa-
hakikishia kupata soko la kuuza bid-
haa zao bila ya matatizo.

Mvuvi, Ali Issa Juma, alisema 
wanavua samaki wakubwa, lakini 
hawana uhakika wa kupata soko la 
kuwauza.

Alisema mradi huo utawaungani-
sha moja kwa moja na wamiliki wa 
hoteli hizo na kupata soko la uhaki-
ka na kipato kwa familia zao.

Mwekezaji wa hoteli, Joel Clem-
ent Hart, alisema wapo tayari ku-
fanya kazi na wavuvi na wakulima ili 
wanufaike na mnyororo wa thamani 
katika sekta ya utalii nchini.  

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk 
Hussein Ali Mwinyi 
amesema sheria ya 
kumlinda mtoa taarifa 

itasaidia kuimarisha ulinzi, ku-
watia motisha na kulipa fidia 
kwa watoa taarifa, mashahidi 
na kuwaongezea imani na us-
alama wa maisha yao.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo 
katika Maadhimisho ya Siku ya 
Mapambano dhidi ya Rushwa 
Afrika yaliyofanyika kitaifa ka-
tika viwanja vya Nyamanzi Un-
guja visiwani hapa.

Alisema  Mamlaka ya Kuzuia 
Rushwa na Uhujumu Uchumi 
Zanzibar (ZAECA) inaendelea 
kutekeleza majukumu yake 
chini ya sheria nambari 5 ya 
mwaka 2023, sheria ya kuzuia 
rushwa na uhujumu uchumi 
Zanzibar baada ya kufutwa 
kwa sheria namba 1 ya mwaka 
2012.

“Kufutwa kwa sheria hii 
kumetokea baada ya kubaini 
kuna umuhimu wa kuifanyia 
marekebisho ambayo yataen-
da sambamba na mabadiliko 
na kasi ya usimamizi wa ma-

pambano dhidi ya rushwa na 
uhujumu wa uchumi nchini, ” 
alisema Dk. Mwinyi.

Alisema miongoni mwa 
marekebisho yaliyofanyika 
ni pamoja na kifungu cha 98 
cha sheria ya kuzuia rushwa 
na uhujumu uchumi Zanzibar 
namba 5 ya 2023   ambacho 
kinatoa mwongozo wa kum-
linda mtoa taarifa na shahidi 
na kuwepo usiri wa kutoju-
likana kwa watu hao kutokana 
na ushirikiano wanaoutoa kwa 
mamlaka.

Alisema pamoja na hayo, 
zipo sheria zinazosimamiwa 
na taasisi ambazo zinatoa uta-
ratibu wa namna ya kuwalinda 
watoa taarifa dhidi ya changa-
moto za kiusalama pindi wana-
potekeleza jukumu hilo.

Alisema  sheria hizo ni za 
utumishi wa umma ya mwaka 
2011, sheria ya ukaguzi wa 
umma namba saba ya mwaka 
2023, sheria ya mamlaka ya ku-
dhibiti na kupambana na dawa 
za kulevya Zanzibar namba 
8 ya mwaka 2021 na sheria ya 
ushahidi namba 9 ya mwaka 
2016.

“Ukweli ni kuwa rushwa 
hudhoofisha mifumo ya ki-

taasisi na kuathiri mipango ya 
maendeleo ya kiuchumi am-
bayo makosa yake ni miongoni 
mwa makosa yanayovuka mi-
paka”.alisema

Kwa mujibu wa Dk. Mwinyi, 
lazima kutekeleza mikatabaya 
kupambana na rushwa ili ku-
fikia malengo ya kimataifa 
ikiwemo kupeana misaada ya 
kisheria na ushirikiano wa ki-
taalamu ili kuongeza ufanisi 
wa kuchunguza na kurudisha 
mali zinazopatikana kwa njia 
za rushwa na makosa mengine 
ya uhalifu yanayovuka mipaka 
ya nchi.

Alisema jitihada kubwa zina-
fanyika Zanzibar na Tanzania 
Bara kupitia ZAECA na TAKUK-
URU katika mapambano dhidi 
ya rushwa na uhujumu uchu-
mi.

“ Taasisi hizi zinafanya kazi 
kubwa ya kuelimisha jamii 
kudhibiti rushwa na uhujumu 
uchumi ili kuweza kupata ma-
tokeo chanya katika jamii,” 
alisema.

Alisema katika kipindi cha 
Julai mwaka 2022 hadi Mei 
2024 ZAECA imefanya ufuatil-
iaji wa fedha za miradi 115 na 
kutolewa ushauri.

Alisema katika kipindi hi-
cho, ZAECA imechunguza na 
kukamilisha majalada 86 na 
kuyawasilisha kwa Mkuru-
genzi wa Mashtaka (DPP) na 
kwamba kwa ushirikiano wao 
wamepeleka majalada 29 ma-
hakamani.

Naibu Waziri wa Wizara ya 
Nchi, Ofisi Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora, Ridhwani Kikwete, alise-
ma wizara hiyo kupitia TAKUK-
URU  imekuwa na mikakati ya 
kupambana na rushwa nchini 
na kuwasisitiza watumishi wa 
umma na jamii kujiepusha na 
matumizi na vitendo hivyo kwa 
kuwa vinadhorotesha ustawi 
wa uchumi wa nchi.

Mkurugenzi Mkuu wa ZAE-
CA, Ali Abdallah Ali, alisema  
katika kipindi cha Julai mwaka 
2022 hadi Mei mwaka huu, 
ZAECA imeokoa Sh. Bilioni 7.9 
kwa  kudhibiti ukwapajii, uba-
dhirifu wa mali, mapato na 
matumizi mabaya ya ofisi za 
Serikali.

Ali, alisema katika kipindi 
hicho, imefuatilia fedha za mi-
radi ya maendeleo 115 kuanzia 
hatua ya awali hadi kukamilika 
na kutoa ushauri.

ZHSF yaboresha huduma kwa wanachama
Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

MKURUGENZI Mkuu wa 
Mfuko wa Bima ya Afya Zanzi-
bar (ZHSF), Yasin Juma Ameir 
amesema utaratibu wa rufaa 
walioweka, utatoa fursa kwa wa-
nachama wao kupatiwa huduma 
za matibabu kwa wakati mmoja.

Juma alitoa kauli hiyo jana 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari katika mafunzo ya 
kuwajengea uelewa kuhusu upa-
tikanaji wa huduma za afya bora 
za mfuko huo nje ya Zanzibar.

Alisema mfuko umefanya  baa-

dhi ya mabadiliko ya rufaa kwa 
mwanachama wake kuanzia 
ngazi ya zahanati mpaka wilaya 
bila ya rufaa.

Alisema wamefanya hivyo 
ili kutoa nafasi kwa madaktari 
bingwa kuhudumia matatizo ya-
nayokwaza wagonjwa.

“Haiwezekani sote tukaku-
sanyika pamoja na mwenye 
maradhi tofauti katika sehemu 
moja na huu utaratibu wa rufaa 
maana yake kila mmoja atata-
wanyika sehemu tofauti,”  alise-
ma.

Hata hivyo, alisema kuku-
sanyika pamoja pia kuna athari 

ya watu kutumia muda mwingi 
kuweza kuonana na daktari na 
wakati mwingine kukosa fursa 
hiyo. “Sote tunajua Wazanzibar 
wote hawa milioni 18 uwaku-
sanye katika hospitali   chache, 
kuna mtu ana mafua, muwasho, 
au kuumwa kichwa,  aliyevunjika 
mguu na anayetaka kusafishwa 
figo, sote tupo katika hospitali 
moja tunamsubiri daktari bing-
wa atuhudimie na hapo utakuta 
kuna foleni,”  alisema.

Alisema kuweka rufaa kume-
kuja baada ya mfuko huo kufan-
ya tathmini ili kuhudumia wana-
chama wake kwa ufanisi zaidi.

“Tunajua matibabu ni ghara-
ma na sisi tunalipa madaktari, 
kila mmoja ana gharama zake, 
sasa mtu atakuwa radhi akamlipe 
daktari bingwa kwa mgonjwa 
ambaye amekwenda kwa mara-
dhi ya mafua au kichwa na mu-
washo,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi Idara ya 
Udhibiti, Ubora wa Huduma za 
Afya (ZHSF), Dk. Habiba Sultani 
Mbwana, alisema pamoja na 
kuwa kuna rufaa, haizuii hospi-
tali kupokea wagonjwa wa rufaa 
baada ya kufikishwa kwa dharu-
ra.

Hata hivyo, alisema changa-

moto kubwa ni wananchi wengi 
kuugua magonjwa sugu kwa 
kutumia dawa zisizo sahihi kwa 
kuwenda kwenye vituo vya afya.

Aliitaka jamii kufuata utara-
tibu wa mfuko wa kufuata mat-
ibabu ngazi kwa ngazi.

Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya 
Usajili na Usimamizi wa Wanan-
chama wa mfuko huo, Ali idrisa 
Abeid, alisema malengo ya mfu-
ko ni kuhakikisha upatikanaji wa 
huduma bora za afya kwa wakazi 
wote wa Zanzibar na kuwepo 
rasilimali fedha za kutosha za en-
delevu kwa ajili ya kugharamia 
huduma za afya.

Dk. Mwinyi asifu sheria kwa watoa taarifa

Mkuu wa Mkoa 
wa Manyara, 
Queen Sen-
diga (kulia), 
akipokea 
Mwenge wa 
Uhuru Mwaka 
2024 kutoka 
kwa Mkuu wa 
Mkoa wa Sin-
gida, Halima 
Dendego, 
katika Kijiji 
cha Gehandu, 
wilayani 
Hanang jana, 
ambapo 
unatara-
jiwa kutembe-
lea miradi 57 
yenye thamani 
ya Sh. bilioni 
149.5. PICHA: 
MARY 
MARGWE
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BRITNEY HATAKI MCHEZOUk.14

INGEKUWAJE 

UNGEONDOKA?

M
WANASOKA wa 
Yanga, Aziz Ki 
ambaye usajili 
wake umekuwa 

gumzo, amezidi kuwashika 
wapenda burudani baada 
ya kuonyesha kudata 
kimahaba na mwigizaji 
na mwanamitindo Hamisa 
Mobetto.

Mobetto ambaye ame-
husishwa kutoka kimap-
enzi na mwanasoka huyo, 
amekuwa akitupia picha 
na video katika ukurasa 
wake wa Instagram, akiwa 
kwenye mapozi tofauti na  
mwanasoka huyo.

Kile ambacho kinaone-
kana sasa wawili hao 
wamegandana kama njiwa, 
wameandika jumbe am-
bazo zinaashiria suala la 
Ki kuendelea kubaki Yanga 
limewapa ahueni kwao.

Katika chapisho moja 
la picha inamuonyesha 
Mobetto na Ki wakicheza 
mpira pamoja, mrembo 
huo aliandika ujumbe una-
osema “Sasa ungeondoka 
ingekuaje?”

Kisha Ki alimjibu haraka 
“Ningeenda wapi wakati 
wewe uko hapa”.

Baadhi ya watu wali-
oshiriki chapisho hilo wal-
itoa maoni tofauti, huku 
idadi kubwa wakieleza 
kufurahishwa kwao kwa 
penzi hilo zito wana-
loonyesha mastaa hao.

Walieleza pamoja na 
wawili hao kufurahia ma-
haba, lakini washabiki zao 
wanapata raha kutokana 
na kile wanachokifanya 
wakiwa nje ya kazi zao. 
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Na Adam Fungamwango

KUNA mtu anaweza kufanya 
jambo ambalo linaweza kuone-
kana kuwa ni baya kwenye macho 
ya watu, lakini kumbe lengo lake 
likawa zuri tu.

Hii inatufundisha binadamu 
kuwa na subira kwa kile ambacho 
mtu mwingine anakifanya.

Filamu ya ‘Simulizi’ inatufundis-
ha hivyo. Pia kuna upande mwing-
ine inatufundisha tusiwe na roho 
mbaya. Kumfanyia roho mbaya 
ili ufanikishe jambo lako ambalo 

unaona litakupa faraja ni dhambi 
mbele ya Mwenyezi Mungu.

Imechezwa na wasanii Nasra 
Juma, Aldin Hilal, Mariam Ba-
hati, Mwanansanda Radoda, Sofia 
Hamisi na wengineo.

Inaanza kuonyesha kuwa Asia 
na Ally ni mtu na mkewe na 
wanapendana sana. Hata hivyo, 
mama yake Ally hamtaki Asia. Ni 
kwa sababu hazai. Miaka kadhaa 
imepita sasa bila hata mkwewe 
kuhitaji ndimu.

Katika pitapita zake, anamkuta 
msichana mmoja anaitwa Sofia. 

Huyu ni mchumba wa Hilal. Lakini 
mama huyo anataka aachane na 
Hilal ili aolewe na kijana wake 
Ally.

Wakati Asia akipata manyanya-
so kutoka kwa mama mkwe, kuna 
kijana mmoja anaitwa Ligo. Huyu 
halali wala hali kwa kumpenda 
Asia. Kila akikutana na Asia an-
amweleza kuhusu jambo hilo. Asia 
anamwambia ameshachelewa kwa 
sababu tayari ameshaolewa. Ligo 
anabaki anaugulia moyoni.

Mama Ally kila siku anamwam-
bia kijana wake aachane na Asia, 

lakini Ally anakataa kwa sababu 
anampenda. Kuna siku mama Ally 
alimshuhudia mkwewe akiwa 
amesimamishwa na Ligo, akiende-
lea na ‘saundi’ zake. Asia anazidi 
kumuelezea msimamo wake. Ni 
wakati ambao mama anakwenda 
kumwita kijana wake ili ashuhud-
ie. Ally wivu unamshika. Anacho-
amua ni kumpa talaka mkewe. 
Mama anafurahi na kwenda 
kumueleza Sofia kuwa tayari 
Ally ameshaachana na Asia. Sofia 
anampasha kuwa hawezi kuolewa 
na Ally kwa sababu ana mchumba 

BASI SAWA

MWANAMUZIKI mkali 
wa Bongo Fleva, Harmo-
nize, amesema amekuwa 
akimuheshimu sana 
mkongwe Ali Kiba, kiasi 
ambacho kazi yake ya 
kwanza ilitokana na 
msukumo wake.

Amesema kwamba kile 
anachoamini katika ma-
fanikio ya muziki kuna 
mikono ya watu wengi 
na kwamba hawezi 
kubagua msanii ambaye 
anataka kufanya naye 
kazi.

 “Msanii yeyote mimi 
sina noma naye, niko 
hivyo kwa sababu 
naamini kila mwa-
namuziki ana mchango 
wake ambao umenifanya 
mimi nikawa hapa,” 
amesema Harmonize.

   

MWIGIZAJI maarufu wa Bongo 
Muvi, Wema Sepetu, amejikuta 
akiwapa taharuki mashabiki 
zake baada ya kuonekana aki-
wa na vazi ambalo linaonyesha 
sehemu kubwa ya tumbo lake.

Wema ambaye amejiku-

Simulizi: Kaniki nyeusi hata ikitakata

Na Adam Fungamwango

KAMBI ni popote. Huo ni 
msemo wa watoto wa mjini, 
wakiwa na maana kuwa bin-
adamu huwezo kuishi popote 
pale amb apo wanaona ana 
uwezo wa kuendesha maisha 
yake bila matatizo.

Katika kutafuta maisha 
haijalishi umezaliwa wapi na 
unakwenda kuishi, au kutafu-
tia sehemu gani.

Ndiyo maana unaweza 
kuona mtu anaweza ku-
toka Dar es Salaam, sehemu 
inayoonekana ina viwanda 
na ajira nyingi, au Dodoma, 
lakini akaenda kuishi Lindi au 
Manyara.

Anaweza kutoka Tanzania 
na kwenda kuendesha maisha 
yake Afrika Kusini. Hii yote ni 
kuhangaika kusaka maisha.

Wapo wengi, wakiwa wam-
etawanyika nchini mbalimbali 
za Ulaya na mabara men-
gine lakini leo tutawaangalia 
watano, ambao wameamua 
kuishi nchini Marekani.

Hata hivyo, taarifa zi-
nasema wengine wao hawapo 
huko kwa kazi zao walizoku-
wa wakifanya hapa nchini, 
bali wanafanya shughuli 
zingine wakiwa wameoa au 
kuolewa na raia wa huko.

5# Mabeste
Ni msanii ambaye miaka ali-

tamba sana miaka ya nyuma 
na kutoka ngoma mbalimbali 
zilizowachengua mashabiki 
kama, ‘Sirudii Tena’, aliom-
shirikisha Jux, ‘Dole’, ‘Nashau-
ri’ alioimba na Peter Msechu 
na nyingine nyingi.

Itakumbukwa pia kuwa 
miaka minne iliyopita alivuma 
kwenye kusara za maga-
zeti na mitandao ya kijamii 
kutokana na mgogoro wake 
na  aliyekuwa mkewe, Lissa 
ambaye baadaye ilivunjika.

Kwa sasa anaishini nchini 
Marekani, na ana familia, 
ingawa inaonekana yeye 
hajaachana kabisa na muziki, 
kwani miezi tisa iliyopita 
alitoa ngoma moja, inayoitwa, 
‘Bao.’

4. Vanessa Mdee
Mwingine ni msanii maarufu 

wa kike wa bongo fleva, 

Vanessa Mdee, naye kitambo 
sasa yupo Marekani.

Alirejea hapa nchini mara 
moja kusalimia ndugu na 
jamaa, akiwa tayari na familia 
yake, akionekana kuwa na 
watoto wawili.

Anakumbukwa kwa ngoma 
zake kali alizozifanya miaka 
kadhaa nyuma kama, ‘Nobody 
But Me’, ‘Never Ever’, ‘Bambi-
no’, ‘Juu’, ‘Kisela’ na nyingine 
nyingi.

3 # Mzee Magali
Jina lake kamili ni Charles 

Magali, moja ya wasanii 
waigizaji wa filamu mbalim-
bali nchini.

Huwa anaigiza kama mzazi 
mwenye pesa, wakati mwing-
ine kubwa la maadui, na 
zingine zinazofanana na hizo.

Baadhi filamu alizocheza ni 
kama ‘Nje la Lengo’, ‘Kutaka-
pokucha’, ‘Sekunde Chache’, 
‘The Stolen Will’ na nyingin-
ezo.

Baadhi walikuwa wanaji-
uliza ni kwa nini haonekani 
kwenye tamthilia na filamu 
zinazoonyeshwa kwa wingi 
miaka ya sasa kwenye vituo 
mbalimbali vya televisheni.

Sababu ni kwamba hivi 
sasa anaishi nchini Marekani, 
hivyo imekuwa ngumu ku-
fanya kama mashabiki wake 
wanavyotamani.

2# Izzo Bizness
Ni msanii wa muziki wa 

kufokafoka. Alitamba sana ni 
ngoma zake kama ‘Kidawa’, 
‘Tumeoana’, na zingine nyingi.

Kwa sasa yupo nchini Mare-
kani na anaonekana amekuwa 
na familia huko.

1# Diana Kimaro
Nadhani mashabiki wa fila-

mu wa zamani wanamkumbu-
ka mwigizaji mmoja wa kike 
machachari, Diana Kimaro. 
Kwa muda mfupi tu baada ya 
kushirikishwa kwenye filamu 
ya Elizabeth Michael ‘Lulu’, 
akaondokea kuwa maarufu na 
kupata fursa ya kucheza ny-
ingine kali kama ‘Confusion’, 
‘Danija’ na nyingine nyingi.

Huyu dada kwa sasa anai-
shi nchini Marekani ambako 
tayari ametengeneza familia 
yake huko.

Wasanii Bongo walioishi Marekani

Msikieni Omondi 
anachosema
MSANII wa uchekeshaji 
kutoka Kenya, ambaye 
kwa sasa amekuwa mwa-
naharakati, Eric Omondi, 
ameibua mjadala baada ya 
kueleza kabla ya Rais Wil-
liam Ruto hajavunja baraza 
la mawaziri, tayari alikuwa 
na taarifa hiyo.

Akizungumza kwenye 
runinga ya Citizen, amese-
ma alipata taarifa hiyo kwa 
mtu ambaye hakumtaja jina 
kwamba kuna uhakika wa 
kuvunjwa kwa baraza la 
mawaziri usiku wa Alhamisi.

 “Kumbuka Jumanne 
nilikuwa nimemuomba Rais 
Ruto kulivunja baraza lake 
la mawaziri kufikia Alhami-
si, mimi nilijua kufikia Ju-
matano usiku wakati Moses 
Kuria alikuwa anaondoka 
katika studio hizi, kwamba 
Ruto amefuta mawaziri 
wote,” amesema.

MSANII wa filamu nchini 
Idris Sultan, amesema 
Watanzania hawana muda 
wa kusubiri kuona matunda 
kutokana na safari yao ya 
Korea Kusini.

Sultani ameandika 
kwenye ukurasa wake wa 
Instagram kuwa Rais Samia 
Suluhu Hassan amewabeba 
sana wasanii wa filamu, 
kilichobaki kutimiza deni 
wanalodaiwa na wananchi.

“Bado kuna deni am-
balo wasanii wenzangu 
tunadaiwa na wananchi 
na halihitaji kusubiri. Deni 
la kazi bora na za maana 
lilipwe tena kwa haraka. Ni 
haki yao ya wazi wazi. Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan 
ameshatubeba parefu sasa 
kujiongeza nayo isiwe ya 
kusukumwa,” ameandika 
Sultan.

Idris ana jambo lake

Kitopu cha Wema gumzo Harmonize hana baya

DIANA

sanyia Milioni 11.5 ya wafuasi 
katika ukurasa wake wa Insta-
gram, aliweka video fupi kwe-
nye ukurasa wake akionekana 
amevaa fulana fupi ya mistari 
myeupe na bluu, huku sehemu 
ya tumbo lake likiwa wazi.

Baadhi ya watu walioshiriki 
video hiyo walionekana kuwa 
na maoni tofauti, huku wen-
gine wakidai msanii huyo kuna 
kitu anachoashiria na pengine 
inawezekana anatarajia kuwa 
mama.

wake anaitwa Hilal.
Mama Ally anachukia. Kwa sababu 

ni mchawi, anampoteza Sofia na 
kumfanya msukule. 

Asia sasa anakuwa huru kuishi na 
Ligo, na baada ya muda anakuwa 
mjamzito. Hilo linazidi kumkera 
mama Ally. Anamroga Asia na kum-
fanya mwendawazimu. 

Zaina, dada yake Hilal, anapewa 
nguvu zisizo za kawaida na bibi 
mmoja wa kijiji cha jirani, kutokana 
na ukarimu wake. Ndiye anayekuja 
kuwaokoa Asia, kumrudishia akili za 
kawaida na kumponya Sofia aliye-
fanywa msukule. Asia akaendelea 
kuishi na Ligo, Sofia na Hilal. Mama 
Ally na uchawi wake akaungua moto 
kimiujiza.

JUMAMOSI JULAI 13, 2024
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MWIGIZAJI  mkongwe kutoka 
Nollywood, Toyin Abraham, 
anakabiliwa na shinikizo 
kutoka kwa watu mbalimbali 
kutokana na kudaiwa kusaba-
bisha mama wa mfuasi wake 
katika mtandao wa kijamii 
kukamatwa na polisi. 

Wakati wa kipindi chake cha  
moja kwa moja kupitia ukurasa 
wake wa Instagram, msanii 
huyo alikanusha madai hayo, 
akisema kuwa yeye aliwasili-
sha ombi dhidi ya wanyan-
yasaji wa mtandaoni baada ya 
kukashifiwa mtandaoni.

Toyin alilalamika kuonewa 
mtandaoni kwa sababu al-
imuunga mkono Rais Bola 
Tinubu wakati wa uchaguzi 
mkuu uliopita.

MWANAMUZIKI mkongwe am-
baye anapambana na maradhi, 
Celine Dion, hatimaye ataone-
kana hadharani akitumbuiza 
katika ufunguzi wa michezo ya 
Olimpiki itakayofanyika mwaka 
huu nchini Ufaransa.

Celine ambaye ana 66 za 
Grammy. Anapambana na 
ugonjwa usio wa kawaida wa 
misuli na kumfanya kuahirisha 
matamasha yake ya muziki 
akihangaikia matibabu. 

Maonyesho ya muziki ku-
toka kwa watu mashuhuri sio 
jambo geni kwenye michezo ya 
Olimpiki, kwani utamaduni huo 
ulianza katika karne ya 20, na 
maonyesho ya kwanza yalian-
zia 1896 huko Athene, Ugiriki.

Kulingana na mtandao wa 
Guardian, Celine pamoja na 
wasanii wengine Dua Lipa, na 
Aya Nakamura watapamba 
jukwaa katika ufunguzi huo.

Hatimaye Celine 
Dion kutumbuiza 

MAMA mzazi wa Kim Kar-
dashian, Kris Jenner, amefi-
chua kuwa ana uvimbe katika 
mirija yake ya uzazi na ana-
takiwa kufanyiwa upasuaji ili 
kuokoa maisha yake.

Kupitia kipindi kina-
choonyesha maisha ya familia 
Kardashian, kilichorushwa 
Jumatano, Jenner amesema 
ameanza kukutana na daktari  
ambaye angemfanyia upasuaji.

Amewaambia watoto wake 
kuwa ana wasiwasi kuhusu 
ukuaji wa uvimbe huo na 
anaona ni bora kuondoa.

Kris Jenner 
kufanyiwa 
upasuaji

Toyin umelitafuta/ 
sasa ulimalize

MWANAMUZIKI wa Afrobeat, 
Seun Kuti amefichua kwamba 
changamoto anayopata katika 
ndoa yake ni kumpa mkewe 
pesa za matumizi kila siku.

Akizungumza hivi karibuni, 
Kuti amesema katika ndoa yake 
na mkewe Yetunde, imeta-
waliwa na maisha ya furaha, 
lakini linapokuja suala la kutoa 
pesa limekuwa gumu kutokana 
na mke wake kutaka kiasi 
kikubwa. 

“Posho yake ni kubwa sana, 
unatoa mara saba kila mwezi. 
Sifanyi mzaha; posho yake ni 
kubwa sana na anakulaghai 
kwa lugha laini, ni changamoto 
kwa sababu natakiwa kufanya 
kazi,” amesema Kuti.

Kuti mke anataka 
matunzo
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STAA wa muziki wa Pop, 
Britney Spears ameamua 
kumuacha mpenzi wake 
Paul Soliz, baada ya 
kugundua kumweka mtu 
wa siri ili kumchunguza.

Kulingana na mtandao 
wa TMZ,  Britney na 
Paul walitengana wiki 3 
zilizopita, licha ya kuwa 
walipendana lakini alika-
sirishwa kitendo cha 
kuwepo mtu huyo am-

baye alikuwa akifanya 
kazi maalum ili kujipatia 
pesa.

Katika chapisho la 
Britney katika ukurasa 
wake wa Instagram, 
alimshutumu Paul kwa 
kuruhusu paparazi 
kupata picha yao wak-
iwa ndani ya gari lake 
wakati wakiwa kwenye 
mahaba kwa nia ya kuji-
tajirisha.

Britney hataki

mchezo
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Makonda asimulia Jenerali Mabeyo alivyomuokoa sakata la makontena
Na Beatrice Shayo, ARUSHA

M
KUU wa Mkoa wa 
Arusha, Paul Makon-
da, amesimulia nam-
na alivyookolewa na 

aliyekuwa Mkuu wa Majeshi ya 
Ulinzi na Usalama, Jenerali Ve-
nance Mabeyo katika sakata la 
makontena ya vifaa vya ofisi za 
walimu wa Dar es Salaam kwa 
kuwa kuna watu walitaka kum-
chomekea matrekta na magari 
kwenye makontena hayo.

Makonda aliyasema hayo jana 
jijini hapa alipokutana na wadau 
wa mashirika na asasi za kiraia 
kujadiliana masuala mbalim-
bali, ikiwemo changamoto zina-
zowakabili.

Alisema pona yake ni Jenerali 
Mabeyo kuzuia makontena yasi-
funguliwe na ulinzi kuendelea 
kuimarika, la sivyo matrekta na 
magari yangewekwa katika ma-
kontena hayo ili ionekane haku-
leta thamani bali ni magari yake.

“Kipindi kile namshukuru 
Mungu baada ya kugundua taar-
ifa walizozipeleka kwa Rais John 
Magufuli ni tofauti na uhalisia 
usiku walitaka kwenda kufungua 
yale makontena waweke matrek-
ta na magari ili nionekane nili-
kuwa nadanganya naleta vifaa 

vya walimu kumbe naleta vya 
kwangu,” alisema.

Makonda, alisema kulikuwa 
na wanajeshi wanalinda makini-
kia ambao wapo chini ya Jenerali 
Mabeyo walivyowakuta wakao-
gopa.

“Mabeyo akaweka ngumu 
hakuna kufunguliwa makontena. 
Hiyo ilikuwa salama yangu hizi 
nia njema zina nyakati ngumu 
sana ... halafu huku nimeshatan-
gazwa huyo mkwepa kodi, fisadi 
anataka kujitafutia mali,”alisema 
Makonda na kuongeza kuwa:

“Mimi ni mmoja wa wahanga 
wa haya mambo ya ufadhili Dar 
es Salaam nilifanya ile kazi ya 
ujenzi wa ofisi za nyumba za 
walimu kwa nguvu kubwa nika-
omba wadau wa malori, watu 
wa vituo vya mafuta wakatoa 
mafuta, Magereza wakatoa watu, 
Wakala wa Majengo Tanzania 
(TBA) wakatoa vifaa na Jeshi la 
Kujenga Taifa ( JKT) wakatupatia 
askari tukaanza kujenga ofisi za 
walimu.”

Alisema wakapatikana watu 
wengine wema kutoka nchini 
Marekani walijitolea kontena 20 
zilizokuwa na thamani.

“Zikaingia siasa pale zilikuwa 
siasa kali kweli kweli, kumbe 
kuna jamaa wanasema huyu 

akiendelea hivi na walimu 
wakimpenda atatusumbua 
mbele ya safari,”alisema Makon-
da.

Alisema wakati anapambana 
kuleta maendeleo kwa wal-
imu wakae katika ofisi nzuri na 
kuheshimika kumbe kuna baa-
dhi wanawaza tofauti.

“Nilipigwa fitina ambayo si-
jawahi kuiona duniani ikafika 
mahali nikasema sasa watajua 
Mungu yupo ama hayupo. Ni-
kasema hata wakitafuta wateja 
hawatauza na atakayenunua ata-
laaniwa yeye na kizazi chake,” 
alisema.

Makonda, alisema anakum-
buka wakati ule bosi wake ali-
kuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Seleman 
Jafo, aliandika barua na kuelezea 
msaada huo, ilishindikana na 
kuendelea kushikiliwa kooni.

“Njemba zimekaa vikao vya 
usiku wakati huo sikuwa najua 
yale maombi ya kusambaratisha 
vikao vya sirini kwa sasa nimesh-
ayajua sasa ninawakung’uta na 
vikao vyao vya usiku wanavyovi-
fanya,” alisema.

Alisema anaelewa asasi za 
kiraia zinapata changamoto sio 
kwa sababu wanaleta vitu kwa 

ajili ya kuuza bali wengine ni 
kuoneana wivu.

Alisema kulikuwa na upungu-
fu wa vifaa kwa ofisi za walimu 
zaidi ya 400 wanakaa chini ya 
miti, aliomba wadau, hajatumia 
fedha ya serikali, mtu mmoja 
anaungana na mwenzake ku-
haribu.

“Umoja wa waovu huwa hau-
dumu, wanasambaratika tukiku-
tana wananiambia mheshimiwa 
vipi nawambia kwa neema ni-
merudi wewe je? Utasika kwa 
kweli unatutia moyo sana,  tuki-
kutazama,” alisema Makonda.

Alisema kuna mmoja aliku-
tana naye kwenye kahawa aka-
mueleza wao ni wale wa Magu-
fuli wanaonewa. “Nikamuambia 
acha uongo haukuwa wa Magu-
fuli acha unafiki wewe yaani 
mtu anataka kutengeneza chuki 
kama una sifa zako utafanya 
kazi kama hauna sifa hautafanya 
kazi,” alisema.

  Makonda amezitaka asasi za 
kiraia zisiwe  sehemu ya uchon-
ganishi na kiongozi wa nchi 
kwani wataharibu taswira ya 
nchi.

Alisema ni vizuri asasi hizo 
kuepukana na siasa katika kazi 
zao kwa kuwa hazina maslahi 
wala matokeo chanya.

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WADAU  wa maendeleo nchi-
ni, likiwamo Shirika la kiraia la 
TUSONGE CDO, linalotoa elimu 
ya uraia kuelekea uchaguzi wa 
serikali za   mitaa,vijiji na vi-
tongoji utakaofanyika    mwaka 
huu, limevisihi vyama vya siasa, 
kutafuta namna bora ya kuwa-
pata wagombea wa nafasi za ue-
nyekiti.

TUSONGE CDO, limesema 
mfumo unaotumika sasa, hauwa-
pi fursa  wagombea wanawake 
kupenya kwenye mchakato nda-
ni ya vyama, kwa kuwa nafasi  za 

viti maalum zinawatupa nje ya 
ushindani.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shiri-
ka hilo linalofanya kazi zake kati-
ka mikoa ya Kilimanjaro, Arusha 
na Singida, Aginatha Rutazaa, 
alisema kuna mambo mengi wao 
kama wadau wa maendeleo wa-
nayaona yanawarudisha nyuma 
wanawake kujitokeza kugombea 
nafasi hizo.

“Tunaloliona hasa ile mifumo 
ya vyama vya siasa, kuna kuwa 
na mambo mengi yanayorudi-
sha nyuma akina mama kuingia 
katika mchakato wa uchaguzi na 
kuweza kufanikiwa. 

Moja ule mfumo au taratibu za 
vyama vya siasa, unakuta kuna 
vigezo ni kama kwa makusudi 
vinaondoa akina mama nje.

“Watu kama wale wanaoitwa 
‘wajumbe’ waangaliwe upya. 
Hao ndani ya vyama wakati 
mwingine hawatendi haki, kwa 
sababu kuna mgombea mmoja 
ana    maslahi na anajua namna 
ya kucheza nao ili kupata kura 
zao na kuwashinda wengine hata 
kabla ya kura za maoni.

...Yale makundi ya pembezoni, 
utaratibu mzima unavyoandali-
wa wa kuandikisha wapiga kura 
kuna makundi yanayosahaulika. 

Makundi kama ya watu wenye 
ulemavu unakuta ile mifumo ili-
yoandaliwa haiangalii kwa upana 
kiasi hicho.”

   Rutazaa ameiomba Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) na Tume 
Huru ya Uchaguzi nchini (INEC) 
kuboresha mahitaji ya jamii ya 
watu wenye ulemavu katika uch-
aguzi huo na ule mkuu wa mwa-
kani.

Mwanaharakati huyo, Rutazaa 
alifafanua, “Kuna watu awanao-
hitaji maandishi ya nukta nundu, 
kuna watu wanaohitaji labda 
tafsiri ya mkalimani katika zoezi 

zima, unakuta havipatikani.
  “Lakini hata miundombinu 

ambayo inatumika katika kue-
ndeshea zoezi lile, mingi unakuta 
ni ofisi za serikali ngazi za kata 
na     kwenye ngazi za mitaa, vi-
jiji na unakuta     majengo yake 
ni yale    yaliyojengwa siku za 
nyuma hayafikiki      kwa watu 
wenye ulemavu    wanaotumia 
viti mwendo.

 “Tuliiomba serikali hayo yaz-
ingatiwe na zoezi lile linajumui-
sha kila mtu, basi maeneo na ule 
ujumuishaji wa dhati uangaliwe 
ili kila mtu aweze kuingia katika 
mchakato huo.”

Wachomwa 
moto kwa 
wizi wa simu

HABARI KASKAZINI

Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA

WANANCHI wanaosadiki-
wa kuwa na hasira kali wa 
Mtaa wa Shivazi Kata ya Ka-
loleni jijini hapa, wamewa-
choma moto vijana wawili 
waliopakizana kwenye 
pikipiki baada ya kudaiwa 
kupora simu.

Akizungumza jana eneo 
la tukio Kaloleni, Wille 
Lema alisema baada ya vi-
jana hao kupora simu ya ki-
jana mmoja mtembea  kwa 
miguu, wananchi hao wali-
wazingira na kuwaamuru 
warudishe simu hiyo kwa 
mmliki wake, walikataa.

“Tulipowabana warud-
ishe walikataa kuwa wao 
sio wezi wakati tumewao-
na, kilichofuata watu wenye 
hasira wakaanza kuwapiga 
na kuwachoma moto na 
pikipiki yao,” alisema 

Alisema baada ya kuwa-
choma moto , askari wa 
Jeshi Polisi walifika kwe-
nye eneo la tukio na kuwa-
chukua vijana hao wakiwa 
wamejeruhiwa vibaya na 
pikipiki.

Shuhuda mwingine, Lil-
ian Shayo alidai kuwa:

  “Shida vijana siku hizi 
hawataki kufanya kazi wa-
nataka kupata pesa za hara-
ka haraka na matokeo yake 
ni haya, watu wamechoka 
na sasa wanachukua she-
ria mkononi.”   Aliwaomba 
wazazi kuwakanya vijana 
wao waache wizi wa mali za 
watu na kufanya kazi halali 
za kuwaingizia kipato.

  Kamanda wa Polisi, 
Mkoa wa Arusha, Justine 
Masejo hakupatikana ku-
zungumzia tukio hilo kwa 
kile kilichoelezwa kuwa 
alikuwa kwenye kikao na 
Mkuu wa Mkoa Paul Ma-
konda.

Wadau wavisihi vyama vya siasa wagombea uenyekiti 

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya 
ya Monduli mkoani 
Arusha, Isack Joseph 
(katikati), akizindua 
jarida la Taasisi ya 
Wanahabari wa 
Usaidizi wa Jamii ya 
Pembezoni (MAIPAC) 
mapema wiki hii, 
litakalojikita katika 
kukusanya taarifa ya 
jamii ya Wahadzabe 
na Wamasai, jinsi wa-
navyotumia maarifa 
ya asili kulinda na 
kuhifadhi mazingira. 
Kushoto ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa 
MAIPAC, Mussa Juma 
na Mjumbe wa taasisi 
hiyo, Suzana Munuo. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

N
I kama tunaishi katika dunia 
mbili tofauti. ‘Watoto’ wa mwis-
honi mwa miaka ya 1990 na 
2000 hawawezi kunielewa 

hapa. Wengine hawatoamini. Wengine 
watacheka na kushangaa kwa pamoja.

Lakini ukweli ni ule ule kwamba tulioi-
shi miaka ya 1970 ambao tupo hadi leo ni 
kama tunaishi katika dunia mbili tofauti.

Eti leo mtoto wangu akitaka soda unak-
wenda kumnunulia kwenye duka la ji-
rani, tena anachagua soda gani anataka. 
Wakati mwingine zinakuwa kwenye friji 
kabisa. Akitaka anakwenda mwenyewe 
kufungua, anajisevia.

Mama yake anapika pilau siku aki-
jisikia. Iwe Jumatatu, Jumanne, Jumatano, 
yaani siku na muda wowote ule ambao 
yeye au watoto watakapokuwa na hamu 
ya pilau.

Wanapokuwa wanakula mimi 
nawatazama sana, halafu naona kama 
wanaichukulia poa hivi.

Wanakula taratibu, wakati mwingine 
mpaka wasikie sauti ya mama yao aki-
wahimiza, ‘asinyanyuke mtu hapo hadi 
muumalize.”

Baada ya hapo nikafanya uchunguzi 
mdogo tu, nikagundua siyo kwangu tu, 
bali kwa sasa ndivyo ilivyo.

Umaarufu au uadimu wa pilau na 
kinywaji soda kwa sasa havipo tena. Kwa 
sababu vinapatikana muda wote.

Nchi imeendelea, imekua, makam-
puni ya vinywaji yamekuwa mengi kiasi 
kwamba vinapatikana muda wowote na 
wakati wowote.

Vyakula vimekuwa vikipatikana kipin-
di chote cha mwaka, ingawa kuna wakati 
mchele unaadimika, lakini haiwezi kuwa 
kama kipindi hicho.

Sasa ngoja tu niwaambie vijana wa mi-
aka ya sasa kuwa enzi hizo, kula wali tu, 
achilia mbali pilau.

Jamani tulipotoka mbali sana, huwa na-
shangaa tu kumsikia mtu akisema maen-
deleo hakuna.

Siyo kama zamani hakukuwa na raha, 
au watu hawakula maisha kama ya sasa, 
ila kilitokea kipindi kigumu na hii ni 
baada ya Vita Kagera.

Baada ya neema ya Uhuru mwaka 1961, 
wananchi wakila maziwa na asali, ilitokea 
vita kati ya Tanzania na Kagera iliyo-
piganwa kuanzia Oktoba 30, 1978 hadi 
Aprili 11, 1979.

Mwanzilishi wa vita hivyo alikuwa Raia 
wa Uganda wakati huo, Iddi Amini Dada 
aliyedai eneo la Mto Kagera na baadhi ya 
vitongoji ni mali ya Uganda, na hakuon-
gea kwa maneno alivamia ardhi hiyo.

Tanzania ikalazimika kuingia vitani 
kukomboa eneo lake, lakini hata baada 
ya kufanya hivyo, ikaamua kumfundisha 
adabu Amin ndani ya mipaka yake, kiasi 
cha kuamua kukimbilia nchini Libya.

Tanzania, chini ya Rais wa Kwanza, Ju-
lius Nyerere, iliibuka kidedea.

Hata hivyo athari za vita hiyo ilisababi-
sha uchumi wa nchi kuyumba, ndipo hali 
ya upatikanaji vyakula, nguo, mahitaji 

Umaarufu wa pilau ulivyopungua,
soda nayo sasa siyo mpaka sikukuu

-Ukipikwa wali kuoga mapema!

mengine muhimu ukawa mgumu.
Ndiyo kikaja sasa kile kipindi nili-

chokusudia kukisema, kuanzia mwan-
zoni mwa miaka ya 1980.

Kunywa soda ilikuwa ni mpaka siku 
za sikukuu au mgeni aje nyumbani. Soda 
ilikuwa anasa kwa sababu haikupatikana 
kirahisi sana madukani, na bei yake kwa 
wakati huo ilikuwa kubwa ukilinganisha 
na sasa kwa thamani. Pamoja na kwam-
ba ilionekana ndogo ukiitaja lakini kwa 
wakati huo si wazazi wengi ambao wal-
imudu, tofauti na bei sasa na upatikanaji 
wake.

Ikifika sikukuu ndipo baba 
anawanunulia watoto wake soda. Au 
kuwe na sherehe jirani, kwa ndugu 
jamaa ndipo unakunywa. Wakati mwing-
ine labda mgeni akija nyumbani, anywe 
akubakishie, au akumiminie kwenye 
glasi. Kama mgeni mwenyewe ‘kauzu’ 
au mzazi kakufukuza ili usidoee, ndiyo 
umenoa hivyo.

Pilau watu waliila siku kwenye shere-
he au hafla mbalimbali, mwenye misiba, 
au siku za sikukuu.

Tuliokuwa watoto nyakati hizo ni 
kwamba ikifika sikukuu furaha inakuwa 
ni kununuliwa nguo mpya pamoja na 
kula pilau. Yaani kula kama hivi sasa siku 
yoyote ile, thubutu! Yaani kwa mwaka 
unaweza kuhesabu umekula mara nga-

pi. Sehemu gani lilikuwa tamu sana, au 
nyama nyingi, uwezo wa kukumbuka tuli-
kuwa nao kwa sababu wala si mara nyingi.

Wakati watoto wa sasa wakila ubwabwa 
asubuhi mchana na usiku, enzi hizo kula 
wali ilikuwa mbinde.

Kwanza hata ukipatikana haiiwi mcha-
na. Jioni, tena siku hiyo watoto wanaoga 
mapema na nyumba ambayo wanakula 
wali inakuwa simulizi. Du! Watu tumetoka 
mbali jama, msituone hivi!

Tuma meseji 0716 350534
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Miili 60 yapatikana kwenye vifusi Gaza
GAZA, Palestina

MAOFISA katika eneo linalo-
dhibitiwa na Hamas wamese-
ma zaidi ya miili ya watu 60 
imepatikana kwenye vifusi 
katika viunga vya mji wa Gaza 
baada ya jeshi la Israel kufanya 
mashambulizi katika mji wa 
Gaza.

Zoezi la kutafuta miili na 
watu walionusurika lilifanyika 
baada ya jeshi la Israel kutan-
gaza kusitisha operesheni yake 
katika eneo hilo.

Wakati hayo yakijiri, Rais wa 
Marekani Joe Biden alisema 
mazungumzo juu ya mpango 
unaowezekana wa kusitisha 
mapigano yanapiga hatua. 

Israel imevurumisha ma-
kombora katika mji wa Gaza 

kwa wiki moja mfululizo, hat-
ua ambayo wakazi wameitaja 
kama vita vikali zaidi tangu 
mashambulizi yalipoanza.

Israeli imekuwa ikiishambu-
lia Gaza kwa muda wa miezi 10 
katika vita ambavyo vimehar-
ibu maeneo na kuua zaidi ya 
Wapalestina 38,000, kulingana 
na mamlaka za afya huko Gaza.

Msemaji wa Ulinzi wa Raia, 
Mahmud Bassal, alisema asil-
imia 85 ya majengo yamehar-
ibiwa na kulitaja eneo la Shu-
jaiya kama la maafa.

Kulingana na mamlaka ya 
Palestina, takriban watu sita 
waliuwawa Alhamisi katika 
mashambulizi ya anga ya yali-
yolenga jiji la Gaza na wengine 
19 katika maeneo mengine ya 
Ukanda wa Gaza.

Huduma ya dharura ya raia 
imeripoti kwamba miili ya Wa-
palestina wasiopungua 30 wal-
iouawa imetawanyika kwenye 
barabara zisizoweza kufikiwa 
katika Jiji la Gaza.

Mapigano hayo yalipamba 
moto kutoka kaskazini hadi 
kusini mwa eneo la pwani 
huku mazungumzo yakien-
delea kufikia makubaliano 
ya kusitisha mapigano na ku-
waachilia mateka.

Jeshi la Israel lilisema wa-
najeshi wanaendelea na op-
eresheni mjini Rafah ambao 
unapakana na nchi ya Misri.

Katika taarifa yake   lilidai  
kuwauwa wanamgambo wengi 
katika mapambano ya ardhini 
na mashambulizi ya anga, na 
kwamba wameharibu miun-

dombinu ya kigaidi katika eneo 
hilo.  Rais Joe Biden juzi alise-
ma mpango wake wa kusitisha 
mapigano Gaza umekubaliwa 
na Israel na kundi la Hamas. 
Hata hivyo  alikiri  kuwa bado 
kuna mapengo ya kuziba.

“Wiki sita zilizopita, niliweka 
mpango wa kina kwa maandi-
shi. Uliidhinishwa na Baraza la 
Usalama la Umoja wa Mataifa, 
na kundi la G7. Mfumo huo sasa 
unakubaliwa na Israel  na Ha-
mas. Haya ni masuala magumu 
na yenye changamoto. Bado 
kuna mapungufu,” alisema 
Biden. Mazungumzo hayo am-
bayo yanaongozwa na nchi za 
Marekani, Misri na Qatar yana-
lenga juu ya mpango wa hatua 
tatu.

DW

Mkuu wa polisi Kenya ajiuzulu
NAIROBI, Kenya

MKUU wa Jeshi la Polisi 
nchini Kenya, Inspekta Jen-
erali,  Japheth Koome, ame-
jiuzulu kufuatia maandamano 
yaliyoambatana na ghasia na 
kusababisha zaidi ya watu 40, 
kuuawa.

Awali, mashirika ya kutetea 
haki za binadamu yalishutu-
mu polisi kwa kuwapiga risasi 
waandamanaji, kuwaua, ku-
wakamata kiholela na kuwa-
teka nyara.

Maandamano hayo yalianza 
nchini humo katikati ya mwezi 

uliopita kupinga mapendek-
ezo ya nyongeza ya kodi katika 
muswada wa fedha wa 2024.

Waandamanaji hao waliva-
mia majengo ya bunge muda 
mfupi baada ya wabunge 
kupitisha mswada huo tata. 
Hatua      hiyo     ilimfanya Rais 
William    Ruto kukataa kuu-
saini katika jitihada za kuya-
zima.

Pia juzi alivunja baraza la 
mawaziri ili kutekeleza madai 
ya waandamanaji hao yali-
yoongozwa na vijana wanaoji-
ita Gen Z. “Rais William Samoei 
Ruto, ambaye ni Amiri Jeshi 

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi,  
amekubali kujiuzulu kwa Eng. 
Japheth N. Koome, kama mkuu 
wa polisi,” ilisema sehemu ya 
taarifa hiyo.

Wakati huo huo, miili kadhaa 
ya watu waliouawa imeokotwa 
ikiwa imewekwa kwenye mi-
fuko na kutupwa katika eneo 
la dampo karibu na kitongoji 
duni cha Mukuru Kwa Njenga 
jijini Nairobi.

Kulingana na Capital News, 
wanaharakati waliogundua 
maiti hizo baadhi zilikuwa 
zimekatwa viungo.

Polisi walifika kwenye eneo 

la tukio kusimamia zoezi la 
utafutaji wa miili mingine.

Hata hivyo, mamlaka huru 
ya Usimamizi wa Polisi (IPOA) 
ilitoa taarifa ya kupokea 
malalamimiko 10 kuhusu visa 
vya kukamatwa, kutekwa 
nyara na kupotea baada ya 
maandamano ya kupinga 
Muswada wa Fedha 2024.

IPOA ilisema malalamiko 
manane kati ya hayo, waathiri-
ka walipatikana wakiwa hai, 
mmoja bado hajulikani alipo 
huku mmoja alipatikana akiwa 
amefariki dunia.

BBC.

Taswira mpya ya mji wa Gaza ukionekana kama magofu baada ya mashambulizi makali ya jeshi la Israel juzi. PICHA: 
REUTERS

NIAMEY, Niger

WAFUNGWA kadhaa wana-
sakwa baada ya kutoroka kwe-
nye gereza lenye ulinzi mkali 
la Koutoukalé, karibu na mji 
mkuu Neamey nchini Niger.

Tukio hilo limetokea juzi na 
serikali ilitangaza sheria ya ku-
totoka nje usiku katika eneo 
hilo.

Katika tangazo lililotolewa 
kwa njia ya redio, Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya nchi hiyo 
ilielezea kuwa gavana wa eneo 
la Tillaberi  alitaarifu kutoroka 
kwa wafungwa kutoka gereza 
la Koutoukalé, linalopatikana 
kilomita 50 kutoka mji mkuu 
wa Neamey.

Wizara hiyo haikueleza idadi 
ya wafungwa waliotoroka 
ndani ya gereza hilo lenye ul-
inzi mkali zaidi nchini humo na 
ambako wafungwa hatari  wa-
nazuiliwa, hasa wapiganaji wa 
kijihadi waliokamatwa kwenye 
uwanja wa vita. 

Taarifa hiyo ya serikali 
iliomba vikosi vya usalama 
kuongeza umakini wao katika 
mfumo mzima wa usalama.

Mamlaka ya eneo la Tillabéri, 
kwa upande wake, ilitangaza 
sheria ya kutotoka nje usiku ka-
tika eneo hilo siku ya Alhamisi 
jioni na kupiga marufuku watu 
kutembea kwa miguu, pikipiki 
na magari magari kuanzia saa 
3:00 usiku.

Kulingana na tovuti ya Ni-
ger ya Actuniger.com, viongozi 
wa magaidi ni miongoni mwa 
wafungwa waliotoroka.

Katika msako wa wafungwa 
hao, wizara iliomba mamlaka 
ya Tillaberi  kuhusisha machifu 
wa kimila na viongozi wa ki-
dini. 

Pia iliwataka kuongeza ufa-
hamu miongoni mwa watu 
katika kumshuku mtu yeyote 
wanayemuona ni mgeni.

Eneo la Tillaberi, linafaha-
mika kama eneo la mipaka mi-
tatu kutokana na kupakana na 
nchi za Mali na Burkina Faso, 
limekuwa maficho ya wanaji-
hadi wa kundi la Sahel wanao-
husishwa na Islamic State na 
Al-Qaeda.

Gereza la Koutoukalé lilika-
biliwa na mashambulizi mawili 
katika siku za hivi karibuni. 
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Marathon ya CRDB kuvuna 
bilioni 2/- Burundi, DRC
Na Mwandishi Wetu

NCHI za Burundi na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) zime-
pongeza Benki ya CRDB kwa kuan-
zisha mbio za marathon katika nchi 
zao, waandaaji wakilenga kukusan-
ya Sh. bilioni mbili. 

Pongezi hizo zilitolewa juzi na 
Balozi wa Burundi nchini, Leontine 
Nzeyimana, na Mwakilishi wa Balozi 
wa DRC nchini, Patrice Tshekoya, 
wakisisitiza umuhimu wa mbio hizo 
katika kuchangia maendeleo ya ki-
jamii na kiuchumi katika nchi hizo.

“Benki ya CRDB imeonesha ni 
kwa namna gani si tu iko kibiashara 
bali pia inajali jamii. Tunawashuku-
ru kwa moyo wenu huu wa kujitoa. 

“Kwa miaka zaidi ya 10 ambayo 
benki hii imekuwa Burundi im-
ekuwa na mchango mkubwa katika 
kuchochea maendeleo. Burundi 
na Tanzania ni ndugu, na Benki ya 
CRDB Burundi ipo nyumbani, hivyo 
hata marathon hii pia imefika ny-
umbani,” alisema Balozi Nzeyimana.

Akizungumza kwa niaba ya Seri-
kali ya Tanzania, Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Balozi 
Said Shaibu Mussa, alipongeza Ben-
ki ya CRDB kwa uamuzi wa kuandaa 
marathon katika nchi tatu, akisema 
jitihada hizo zinaendana na juhudi 
za Serikali ya Tanzania kuboresha 
uhusiano wa kidiplomasia na nchi 
jirani.

Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB 
Bank Group, Abdulmajid Nsekela, 
alisema upanuzi wa marathon ya 
benki yao katika nchi za DRC na 
Burundi unakwenda sambamba 
na malengo ya benki ya kujitanua 
kikanda na kuchochea maendeleo 

barani Afrika. 
Nsekela alisema benki hiyo imeji-

panga kikamilifu kusaidia kuweka 
mazingira wezeshi na kuwawezesha 
wananchi katika nchi inapotoa hu-
duma kunufaika na fursa malengo 
ya Afrika Tuitakayo 2063.

“Benki ya CRDB imefanikiwa ku-
fikia mafanikio makubwa katika 
nchi za DRC na Burundi kutokana 
na uhusiano mzuri baina ya Tanza-
nia na nchi hizo, yakichagizwa na 
uongozi mahiri wa Rais Samia Su-
luhu Hassan, Rais wa Burundi, Evar-
ist Ndayishimiye na Rais wa DRC 
Congo, Félix Tshisekedi,” alisema 
Nsekela.

Malengo ya msimu wa tano wa 
CRDB Bank Marathon ni kusajili 
wanajeshi wa kusambaza tabasamu 
(washiriki) zaidi ya 8,000 na kuku-
sanya zaidi ya Sh. bilioni mbili.

Katika msimu huu, benki hiyo 
inatarajia kuanza jijini Lubumbashi, 
DRC Agosti 4 kisha kuelekea jijini 
Bunjumbura, Burundi Agosti 11 kab-
la ya kurudi Dar es Salaam Agosti 18.

Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB 
Bank Foundation, Tully Mwambapa 
ambaye ndiye Kamanda wa Jeshi 
la Kusambaza Tabasamu ( JLKT) la 
CRDB Bank Marathon, alisema mba-
li na makundi ambayo yamekuwa 
yakinufaika na mbio hizo ikiwamo 
watoto wenye maradhi ya moyo na 
kinamama wenye ujauzito hatarishi 
na fistula.

Alisema kuwa mwaka huu se-
hemu ya fedha zitakazokusanywa 
zitakwenda kusaidia jitihada za ku-
wajengea uwezo vijana nchini.

“Takwimu za Sensa ya Mwaka 
2022 zinaonesha vijana ni asilimia 
75 ya Watanzania wote. Inakadiriwa 
kuwa takriban vijana milioni moja 

wanaingia katika soko la ajira la Tan-
zania kila mwaka. 

“Vijana wanapowezeshwa, wa-
naweza kuwa nguvu ya kubadilisha 
jamii kwa njia chanya, kuchangia 
kikamilifu katika ukuaji kiuchumi, 
kukuza uvumbuzi, na kujenga maz-
ingira endelevu kwa ajili ya siku zi-
jazo,” alisema Tully.

Katika utekelezaji mpango huo 
wa uwezeshaji vijana kupitia CRDB 
Bank Marathon, Benki ya CRDB pia 
imekabidhi msaada wa fedha kwa 
timu ya Taifa ya Olympic kushiriki 
katika mashindano ya Olimpiki yata-
kayofanyika Paris, Ufaransa kuanzia 
tarehe 26 Julai hadi 11 Agosti 2024. 

Akikabidhi hundi hiyo, Mkurugen-
zi Mtendaji wa CRDB Bank Group, 
Nsekela alisema, “Uwezeshaji timu 
hiyo ya Taifa ya Olimpiki ni hatua 
muhimu ya kuwaweka vijana katika 
ramani ya kimataifa, ikitoa njia ya 
mafanikio kwao binafsi, familia zao 
na jamii kwa ujumla.”

Katika ripoti iliyowasilishwa na 
Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB 
Bank Foundation, mnaelezwa kuwa 
kwa misimu minne iliyopita, mbio 
hizo zilikusanya Sh. bilioni 2.7 am-
bazo zilielekezwa katika kusaidia 
upasuaji kwa watoto zaidi ya 300 
wenye maradhi ya moyo katika 
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete 
( JKCI), kinamama wenye ujauzito 
hatarishi zaidi 150 katika Hospitali 
ya CCBRT, ujenzi wa Kituo cha Ma-
wasiliano Taasisi ya Kansa ya Ocean 
Road (ORCI), ujenzi wa Kituo cha 
Afya ya Mama na Mtoto Zanzibar, 
na kampeni ya utunzaji mazingira 
ya ‘Pendezesha Tanzania’. Zaidi ya 
wakimbiaji 12,000 walishiriki wak-
iwa sehemu ya Jeshi la Kusambaza 
Tabasamu ( JLKT).

Raia wa China 
akwepa kifungo 
miaka mitano
Na Grace Gurisha 

RAIA wa China, Xie Xiaomao, maarufu 
Celine, amehukumiwa kulipa faini ya Sh. 
milioni mbili au kwenda gerezani kutu-
mikia kifungo cha miaka mitano baada ya 
kupatikana na hatia kwa kosa la kufanya 
biashara ya kubadili fedha za kigeni bila 
ya kuwa na leseni kutoka Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT).

Adhabu hiyo ilitolewa juzi na Hakimu 
Mkazi Mkuu wa Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu Dar es Salaam, Rahim Mushi, 
baada ya mshtakiwa kusomewa shitaka na 
kukiri kutenda kosa hilo.

Hakimu Mushi alisema kabla ya kutoa 
hukumu hiyo, amezingatia hoja za pande 
zote mbili ikiwamo  mshtakiwa kuwa ni 
mkosaji wa mara ya kwanza.

“Mshtakiwa huyu hakuisumbua mahaka-
ma, kwani alikiri shtaka pamoja na hoja za 
awali alizosomewa, hivyo ameokoa muda 
wa mahakama kusikiliza kesi hii kama an-
gekana shtaka,” alisema Hakimu Mushi.

Alisema mshtakiwa baada ya kukiri kosa 
lake, mahakama inamtia hatiani katika 
kosa la kufanya biashara bila kibali cha 
BoT, kwa hiyo atatakiwa kulipa faini ya 
Shilingi milioni mbili na akishindwa atatu-
mikia kifungo cha miaka mitano.

Hata hivyo, mshtakiwa huyo alifanikiwa 
kulipa faini na kuachiwa huru na mahaka-
ma.

Mahakama hiyo pia, imetaifisha Sh. 
16,797,000 na Dola za Marekani 64,255, 
Yuan 500 alizokamatwa nazo kuwa mali ya 
Serikali ya Tanzania.

Awali, akimsomea shtaka lake, Wakili 
wa Serikali Mwandamizi Christine Joas, 
alidai mshtakiwa alitenda kosa hilo kati 
ya Januari hadi Mei 16, mwaka huu, katika 
duka kubwa (Supermarket) la Peninsula, 
eneo Oysterbay, Wilaya ya Kinondoni, Dar 
es Salaam.

Inadaiwa kuwa, mshtakiwa akiwa eneo 
hilo alikutwa akifanya biashara ya kubadil-
isha fedha za kigeni bila kuwa na leseni 
kutoka BoT.

Inadaiwa kuwa, Mei 16, mwaka huu, 
mlalamikaji aliweka mtego na kumpa msiri 
fedha za Tanzania aende kuzibadilisha kwa 
mshtakiwa ambazo zilikuwa noti 281 za 
Sh. 10,000, sawa na Sh. milioni 2.81.

Alidai kuwa msiri alikwenda na bila 
wasiwasi mshtakiwa alibadili fedha hizo, 
alitoa taarifa polisi ambao walifika na 
kumkamata mshtakiwa.

“Baada ya kukamatwa upekuzi ulifanyika 
na kukutwa na fedha hizo za mtego, noti 
mbalimbali za kigeni zikiwamo noti 627 za 
Dola za Marekani 100, noti 22 za Dola 50 
(noti 7), za Dola 5 (noti 18), za Dola 10 (noti 
102), za Sh. 10,000 na fedha za China Yuen 
500,” alidai.

Inadaiwa kuwa noti 281 za Sh. 10,000 al-
izokamatwa nazo mshtakiwa zilifanana na 
fedha za mtego na baada ya upekuzi fomu 
ya kukamata mali ilijazwa, mshtakiwa na 
polisi waliokuwa katika upekuzi walitia 
saini.

Mshtakiwa huyo alifikishwa mahakamani 
na kufunguliwa kesi hiyo.

Raia wa China, Xia Xiaomao, akiwa katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu Dar es Salaam juzi, akisubiri 
kusomewa shtaka la kufanya biashara ya kubadilisha fedha za Kigeni bila kuwa na leseni kutoka Benki 
Kuu ya Tanzania, ambapo alihukumiwa  kulipa faini ya Sh. milioni mbili  au miaka 5 jela ikiwa ni pamoja na  
kutaifishwa kiasi cha shilingi za Kitanzania zaidi ya milioni 16 na Dola 64,255. PICHA: IMANI NATHANIEL

Baada ya kukamatwa upekuzi 
ulifanyika na kukutwa na fedha 
hizo za mtego, noti mbalimbali za 
kigeni zikiwamo noti 627 za Dola 
za Marekani 100, noti 22 za Dola 
50 (noti 7), za Dola 5 (noti 18), za 
Dola 10 (noti 102), za Sh. 10,000 na 
fedha za China Yuen 500.
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sha ripoti ya mauaji, si madaktari 
kama wewe?” Kamal naye aliuliza 
swali badala ya kujibu, halafu wote 
wakaangua vicheko.

“Sasa utarudi uendelee kuishi 
hospitali?” Dokta Shija akauliza 
tena. “Hapana, nimepata sehemu 
nyingine ya kukaa. Siyo kwamba 
bado sikuamini, ila haitokuwa 
vyema tena kuhama tena nilipo.” 
Akadanganya. Ukweli ni kwamba 
hakutaka kurejea tena kwenye ile 
zahanati kwa sababu mara kwa 
mara imekuwa ikipokea watu 
ambao baadaye wanaweza kum-
tilia shaka, tofauti na kule kwe-
nye mabehewa chakavu Kurasini, 
ambapo watu anaokutana nao ni 
walinzi wasiozidi watatu tu wanao-
fanyiana zamu na tayari wame-
shamzoea.

“Wewe bwana huwezi kurudi 
tena Kigoma.Umeshazoea Dar.” 
Huwa wanamtania mara kwa 
mara kutokana na uongo wake wa 
mwanzo kabisa kuwa alimfuata 
ndugu yake Dar akitokea Kigoma, 
lakini alipofika simu yake ilikuwa 
imezimika na hakujua pa kwenda 
kwa sababu ni mgeni.

Walimpa sehemu ya kulala kwe-
nye moja ya behewa chakavu, na 
imefika mwezi sasa, jamaa yao 
hajampata mwenyeji wake na 
anaendea kuwepo hapo.

Haikuwashughulisha walinzi 
hao, baada ya kubaini hakuwa mtu 
mbaya, badala yake ni mcheshi 
ambaye hupiga naye stori na 
wakati mwingine huwaletea 
zawadi mbalimbali ya vyakula na 
vitafunwa.

Akawadanganya kuwa kwa sasa 
anafanya vibarua sokoni Kariakoo, 
ambavyo humpatia vijisenti na ku-
jikimu.

Hakuna yoyote aliyejua kuwa 
anayeishi pale ni mtuhumiwa wa 
kesi ya mauaji ya mpenzi wake, 
ambaye mara kwa mara picha 
yake hutolewa kwenye vyombo 
vya habari.

Kwa bahati nzuri picha ile ili-
yokuwa inatolewa aliipiga zamani 
kidogo, ambapo kwa kiasi fulani 
wala haifanani naye kwani alikuwa 
na nywele nyingi tofauti na sasa 
ambapo huzikata makusudi na 
kujitahidi kubadisha ili asifanane 
sana na anavyotoka kwenye gazeti.

Kazi yake kila asubuhi ilikuwa 
ni kwenda kwenye vyoo tofauti 
vya kulipia, anaoga na kubadilisha 
nguo, na hata akirejea inakuwa 
hivyo hivyo.

Huvaa nguo chakavu anapotoka 
au kurudi anakoishi kwenye be-
hewa bovu, lakini huzibadilisha 
anapokuwa kwenye shughuli zake 
huko, akiwa amebadilishia kwenye 
moja ya mabafu na vyoo vya kuli-
pia vilivyozagaa katikati ya jiji.

************************
Siku tatu baadaye, akiwa ana-

toka sehemu aliyofanya makazi 
yake, alisikia simu inaita. Akain-
giza mkono mfukoni, akaangalia 
jina, lilikuwa la Dokta Shija.

“Ni hivi, njoo pale pale maku-
tano ya Uhuru na Msimbazi nina 
salamu zako kutoka kwa ndugu 
yangu. Ni nzuri, nadhani zinaweza 
kutupa mwanga kama zitafanyiwa 

“
Sasa nikwambie kitu, hapa 
inaonekana pamoja na 
kwamba watu wengine 
wameshiriki hili, lakini 

mpenzi wako alikuwa anatakiwa 
na mtu mmoja tu ambaye ndiye 
tunamsaka.” “Nadhani Dokta.”

“Na yeye ni mtu mwenye uw-
ezo wa kipesa, tajiri au mwe-
nye wadhifa hivi, aliyekuwa 
akitaka kutumia nguvu yake 
kukunyang’anya mpenzi na ali-
poshindwa akafanya hivyo na 
sasa anajaribu kuficha ushahidi 
kwa gharama zozote.” “Sawa ka-
bisa Dokta.” “Sasa ulizifahamu 
namba hizo zote ni za nani?”

“Kusema kweli namba za mese-
ji zangu mbili ni tofauti na za kwe-
nye simu ya Mariamu pia ni mbili 
tofauti. Na kwa bahati mbaya 
nilijaribu kujifanya kama natuma 
pesa kwao, lakini mtandao ulijibu 
kuwa hazikuwa zimesajiliwa.” 
“Da pole sana. Hawa watu wali-
kuwa wamejipanga hasa.” “Sasa 
kuna ndugu yangu mmoja, mdo-
go wangu, yeye ni askari polisi 
kitengo cha IT, suala lako limeni-
gusa sana ilibidi nimuelezee hata 
kama wewe mwenyewe ulikuwa 
hupendi, lakini nimefanya hivyo 
wakati mwingine kwa ajili tu ya 
msaada. Ameniambia kama nam-
ba zipo basi unipe nimpelekee na 
jambo la kwanza atakalolifanya 
ni kujua zimesajiliwa wapi na 
waliozisajili ni akina nani.”

“Ha! Dokta, utakuwa ni msaada 
mkubwa kwangu. Unajua mwan-
zoni sikukuamini kabisa nilipo-
jitambulisha kwako, nikajua 
unaweza kuniuza kwa wanaoni-
tafuta, lakini mpaka umefikia 
huko, ina maana kweli umemua 
kunisaidia.” Kamal aliongea kwa 
furaha na bashasha, kwani alijua 
sasa hayupo peke yake. Kuna mtu 
amemua kumpigania na jambo 
hilo gumu linalomkabili.

Mazungumzo muhimu yali-
kuwa yameishia hapo, na ilikuwa 
kaba gari halijarejea tena eneo la 
Kariakoo makutano ya Uhuru na 
Msimbazi.

“Da ila jamaa wewe kama 
mpelelezi, yaani hadi hospitali 
umehama, ukaona kwa sasa ni-
mejua, ukawa huniamini tena.” 
Daktari akachombeza baada ya 
mazungumzo kumalizika.

Kamal akacheka. “Ni kweli, 
kwa sababu huwezi kujua mzuri 
na mbaya wako, labda mpaka 
uwe na ungalau uhakika asilimia 
nyingi kama hivi sasa. Nianza 
kukuamini. Kwa sababu hadi ku-
fikia hatua hiyo, nimekubali uko 
na mimi.”

“Sasa mbona mwanzo huku-
niamini?” “Kwani aliopindi-

HADITHI
Damu ya Mariamu-21 Mtunzi anapatikana 

(0716 350534)

kazi,” alisema.
Haraka, Kamal alifanya kama al-

ivyoagizwa. Akakutana na Dokta 
ambaye kama kawaida, alimwambia 
ainge kwenye gari lake.

Baada ya salamu, wakaanza kuta-
niana na baadaye akamwambia ali-
chokuwa anamuitia.

“Ndugu yangu, mdogo wangu am-
baye nilikwambia ni askari kitengo 
cha IT, amenisaidia huku na huku, 
kahainga kwa kuwashirikisha wen-
zake, hatimaye wamegundua kuwa 
namba hizi ni kweli hazina majina 
ya watu waliosajini, lakini zimesa-
jiliwa maeneo ya Tabata Bima.”

“Kule kule karibu na nyumba kwa 
marehemu mpenzi wangu?” “Ndiyo, 
halafu cha kushangaza na kufura-
hisha kwa upande wetu, ni kwam-
ba zote nne zimesajiliwa sehemu 
moja.” Akajibu Dokta.

“Duh!” Akashangaa Kamal. “Hala-
fu zimesajiliwa muda huo huo 
kwa wakala mmoja anaitwa Shida 
Mrosso.” Akasema akimtazana 
Kamal kwa natasamu halafu aka-
ongeza. “Kaniambia hivi, unaweza 
kwenda na kumuuliza waliosajili 
pale walisajili kwa majina gani. Ha-
wawezi kuongopa kwa sababu hu-
wezi kusajili bila kitambulisho cha 
Nida.” “Nashukuru sana Dokta Shija 
kwa msaada wako unaoendelea ku-
nipa wewe na mdugu yako afande.” 
“Usijali Kamal, nitakusaidia mpaka 
mwisho kwa sababu niliapa wakati 
tunafanya uchunguzi wa mwili wa 
mpenzi wako mara ya pili, nikajise-
mea moyoni kuwa kama ningemfa-
hamu huyu kijana alinayesingiziwa 
mpenzi wake kuna vitu ningemsaid-
ia, kwa sababu ukweli ni kwamba 
hajaua, na uthibitisho ni jinsi nguvu 
ya fedha ilivyotumika kufika ukweli 
kuwa ameuawa, ionekane amengua 
kwa presha, ndugu na watu wal-
ivyokataa, tukaingia sisi tukachun-
guza na kugundua kuwa ameuawa, 
halafu ikatumika tena nguvu ya pesa 
kumtafuta muuaji feki, huku wale 
halisi wakilindwa.”

“Nakuhakikishia Dokta ninakua-
mini na tutakuwa nawe pamoja. 
Kazi hii nitaifanya kesho, nitak-
wenda Tabata Bima kituoni am-
bapo umesema ndipo eneo lake 
lipo. Naweza kuifanya kazi hii, nita-
pata majina ya watu hao. Nadhani 
tukiyapata tutakuwa kwenye njia 
sahihi ya kuelekea kwa muuaji au 
wauaji.” “Swadakta, tena aliniuliza 
anaweza kufanya kazi hii, nikam-
wambia jamaa mwenye mienendo 
yake kama askari mpelelezi, kwa 
hiyo kwake kazi hii ndogo sana, 
akacheka.”

Alipomaliza Dokta na Kamal nao 
wakaangua vicheko.

ITAENDELEA JUMAMOSI

Kule kule 
karibu na 
nyumba 
kwa mare-
hemu 
mpenzi 
wangu?” 
“Ndiyo, 
halafu 
cha kush-
angaza na 
kufura-
hisha kwa 
upande 
wetu, ni 
kwamba 
zote nne 
zimesajili-
wa sehemu 
moja.

TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa kwa maiti ya msichana mzuri na mrembo mno Mariamu, 
maeneo ya Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri. Alikuwa amevalia mavazi ya michezo. 
Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging.Taarifa ya madaktari inasema alikufa 
kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati anafanya zoezi alfajiri ile. Ndugu wa 
marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa na chuma 
kichwani, kilichosababisha kuwa na tundu kichwani. Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchungu-
zi wa kina ili kugundua ukweli na wanaapa kuwa kama halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda 
bure. Kwani kuna nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.
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DC Temeke azindua 
TIA Marathon 2024

SINGIDA BLACK STARS 
YAPANIA LIGI KUU BARA

Vijana wakifanya mazoezi ya mpira katika Uwanja wa Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Faustine Feliciane

K
LABU ya Singida Black 
Stars imepania kufan-
ya vizuri msimu ujao 
wa ligi kuu baada ya 

kukamilisha usajili wa golikipa 
wa timu ya taifa Siera Leon , 
Muhammed  Nbalie Kamara.

Golikipa huyo aliiambia 
Nipashe kutokea Siera Leon 
kuwa anatarajia kutua nchini 

leo tayari kujiunga na kikosi 
cha timu hiyo baada ya kila 
kitu kukamilika.

Kamara, alimthibitishia
 mwandishi wa habari 
hizi kuwa tayari yupo

 kwenye maandalizi ya
 kuja nchini leo.

“Ni kweli nakuja Tanzania 
kujiunga na Singida Black 
Stars, kila kitu kipo sawa na 
tumemalizana, kilichobaki ni 

mimi kuja huko,” alisema Ka-
mara.

Aidha, msemaji wa Singida 
Black Stars Hussein Massaza, 
aliithibitishia Nipashe kuwa 
mchezaji huyo ni mali yao 
na atakuwepo kwenye kikosi 
chao msimu ujao.

“Ni kweli kaka, atakuwa se-
hemu ya kikosi chetu msimu 
ujao, taarifa nyingine tutazitoa 
baada ya kumtangaza rasmi,” 

alisema Massaza.
Kamara ambaye kwa sasa 

ana miaka 25 alianza kuichezea 
klabu ya kwao ya FC Johansen 
ambapo alitumika kwa msimu 
mmoja na baadae mwaka huo 
akajiunga na klabu ya East end 
Lions alipofuzu kwa miaka 
mitatu kabla ya Horoya FC ya 
Guinea kumsajili mwaka 2022 
kwa mkataba wa miaka miwili 
unaomalizika mwaka huu.

Na Christina Mwakangale 

MKUU wa Wilaya Temeke, Six-
tus Mapunda, amezindua mbio 
‘marathon’ zitakazofanyika Ok-
toba, mwaka huu, zikilenga ku-
tunisha mfuko kwa ajili ya ada 
wanafunzi walio na mahitaji 
maalumu kama vile watu wenye 
ulemavu.

Mapunda akizindua jana, 
mkoani Dar es Salaam,  katika 
Taasisi ya Uhasibu Tanzania 
(TIA), alisema serikali inaunga-
na na taasisi hiyo, kuhakikisha 
lengo la mbio hizo linatimia kwa 
kuungana na wadau mbalimbali.

“Niwapongeze TIA kwa kubu-
ni mradi huu mkiwambuka hasa 
wenye mahitaji maalumu, am-
bao watatimiza ndoto zao, kwa 
kuwa na uhakika wa kusoma,” 
alisema Mapunda. 

Awali, Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa TIA, Prof. William Pallangyo 
alisema taasisi hiyo ilifanya 
utafiti na kubaini kwamba wapo 
wanafunzi ambao wanafanya 
vizuri katika masomo, huku baa-

dhi yao walishindwa kumudu 
gharama za masomo.

“Mara nyingi baadhi ya wa-
nafunzi huja ofisini kwangu 
wakiomba msaada wa kulipiwa 
ada, kama taasisi tukafikiria kuja 
na wazo hili.

“Kuna wanafunzi ambao ni 
mama vijana ‘young mother’s’ 
ambao wana familia na ni wa-
dogo, ana mtoto anakaa nae 
hosteli, ana msaidizi, ana ndoto 
ya kusoma.,” alisema Prof. Pal-
langyo.

Alisema kauli mbiu ya mbio 
hizo ni ‘Run, Inspire and Sup-
port’ na kwamba pia lengo ni 
kuimarisha afya kwa wanafunzi 
na walimu, pia kukabiliana na 
Magonjwa Yasiyoambukiza 
(NCDs).

“Tunaandaa ‘TIA Marathon’ 
zitafanyika Oktoba 26, mwaka 
huu, tunalenga kuunga mkono 
serikali kwa namna anavyosa-
idia vijana kupata elimu, kuwa-
saiadia ambao hawana uwezo 
na zitakuwa za kilomita tano, 10 
na 21.”

Na Beatrice Shayo, ARUSHA

ZAIDI ya wachezaji 124 
wakiwemo 52 wa mchezo wa 
kulipwa wamejitokeza kushiriki 
katika mashindano ya gofu ya 
kumuenzi nyota wa zamani wa 
timu ya taifa ya mchezo huo, 
Lina Nkya.

Mashindano hayo 
yanayofanyika kwa mara ya 
tatu, yameanza juzi  kwenye 
viwanja vya Gymkhana jijini 
Arusha na yanatarajiwa 
kumalizika kesho.

Mmoja wa wachezaji 
wa kulipwa anyeshiriki 
mashindano hayo, Nuru Mollel, 
alisema  amejipanga vizuri 
kwa ajili ya mashindano hayo 
na ana matarajio makubwa ya 
kuibuka mshindi.

Aidha, aliwaasa watanzania 
hususani wapenzi wa mchezo 
huo kujitokeza kwa wingi 
kuona mchuano mkali uliopo.

“Nimejipanga vizuri hasa 
katika kuhakikisha naibuka 
mshindi katika mashindano 
haya, hata hivyo kushiriki 
kwenye jambo hili kwangu 
mimi ni fursa haşa ya kukutana 
na wachezaji wenzangu na 
kuendelea kubadilishana 
uzoefu,” alisema Mollel.

Naye mchezaji ambaye ni 
mshindi wa ridhaa mara mbili 
mfululizo kwenye mashindano 
hayo, Alli Sanzu, alisema 
mashindano hayo ya Arusha ni 
muhimu kwake kwa sababu ni 
ya mwisho kuelekea kwenye 
mashindano makubwa nchini 
Dubai.

Alisema amewekeza nguvu 
zake zote katika mashindano 
hayo kuhakikisha anafanya 
vizuri na kuibuka mshindi.

“ Mashindano haya yatakuwa 
sehemu ya maandalizi kwangu 
kabla ya kwenda Dubai kwenye 
mashindano mengine,” alisema 
Sanzu.

Mshindi wa kwanza katika 
mashindano hayo atapatiwa 
kikombe na fedha taslimu na 
zawadi nyingine.

Katika mashindano ya mwaka 
jana yaliyofanyika kwenye 
viwanja vya TPC, Moshi, Mollel  
aliibuka mshindi wa kwanza na 
kufuatiwa na Fadhili Nkya.

Wachezaji 124 
wajitokeza 
michuano 
ya gofu

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa zamani wa 
Simba, John Bocco ame-
kuwa wa kwanza kuri-
poti mazoezini wakati 
kikosi cha JKT Tanza-
nia kikikutana kuanza 
mazoezi ya msimu wa 
mashindano msimu 
ujao, huku klabu hiyo 
ilimsajili anayesaidiana 
naye katika kupachika 
mabao, Charles Ilamfya.

Ofisa Habari wa Klabu 
hiyo, Masau Bwire, 
amesema kitendo hicho 
kinaonyesha kuwa 
Bocco ni mchezaji mwe-
nye nidhamu na ndiyo 
maana hawakufanya 
kosa kumleta kwenye 
kikosi hicho.

“Niseme tu kuwa kiko-
si kimeanza mazoezi 
kwa ajili ya kujiandaa 
na msimu ujao, lakini 
nahodha wetu mpya, 

Bocco, amekuwa wa 
kwanza kuwasili ma-
zoezini na hii inaonye-
sha jinsi gani alivyoku-
wa mchezaji mwenye 
nidhamu. Angalia, 
mchezaji staa hapa 
nchini kama yeye, siku 
ya kwanza tu mazoezini 
akafika, tena akiwa 
mchezaji wa kwanza, si 
rahisi kulikuta hili kwa 
wachezaji wengi wa 
Kitanzania, anastahili 
sifa na hii inaonyesha 
ni kwa nini tumemleta 
kwenye kikosi chetu,” 
alisema Masau.

Bocco, ambaye pia 
alikuwa nahodha wa 
kikosi cha Simba, 
alikuwa mchezaji wa 
kwanza kupewa mkono 
wa kwaheri, lakini 
haikumuacha hivi hivi, 
bali ilimkabidhi timu ya 
vijana chini ya miaka 17 
ili anoe.

John Bocco wa kwanza 
mazoezini JKT Tanzania

Mashindano haya yat-
akuwa sehemu ya maan-
dalizi kwangu kabla ya 
kwenda Dubai kwenye 
mashindano mengine.
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NEVES AGEUKA LULU

KLABU ya Paris St-Germain iko tayari kushindana na 
Manchester United katika kinyang’anyiro cha kumsajili 
kiungo wa kati wa kimataifa wa Ureno mwenye umri 
wa miaka, 19 Joao Neves. (Le10Sport)

WILLIAMS FRESH BARCA

BARCELONA imefikia makubaliano ya kimsingi kwa 
mshambuliaji wa Athletic Bilbao na Hispania, Nico Wil-
liams mwenye umri wa miaka 21. (Sport)

DE LIGT HUYO MAN

KLABU ya Manchester United ina nia ya kukamilisha 
usajili wa beki wa Bayern Munich, Mholanzi Matthijs de 
Ligt mwenye umri wa miaka 24, haraka iwezekanavyo 
baada ya Euro 2024. (Bild)

TAVARES NA ARSENAL

ARSENAL imekubali ofa ya mkopo kutoka kwa Lazio 
kwa beki wao wa pembeni wa Ureno, Nuno Tavares 
mwenye umri wa miaka 24 na kulazimika kumuuza 
kati ya pauni milioni 6. (Mirror}

CHELSEA HAINA MPANGO 

CHELSEA haina nia ya kuanzisha kipengele cha kum-
nunua mshambuliaji wa Hispania, Dani Olmo, 26, katika 
klabu ya RB Leipzig kwa pauni milioni 50. (Sky Sports)

GREAVES SAFI IPSWICH

MLINZI wa kati wa England, Jacob Greaves, 23, ame-
kamilisha matibabu yake ya kuhamia Ipswich Town 
kabla ya kuondoka kutoka Hull City. (Sky Sports),

RABIOT HURU

LIVERPOOL, Bayern Munich na Real Madrid huenda 
ndiko anakoelekea kiungo wa kati wa Ufaransa, Adrien 
Rabiot mwenye umri wa miaka 29, ambaye ni mchezaji 
huru baada ya mkataba wake na Juventus kumalizika 
mwezi uliopita. (Calciomercato)

NKETIAH AWINDWA

MARSEILLE ianavutiwa na mshambuliaji wa Arsenal 
na England, Eddie Nketiah mwenye umri wa miaka 25. 
(Footmercato)

SIMONS AWANIWA 

KLABU ya Bayern Munich inataka kumsajili msham-
buliaji wa Uholanzi, Xavi Simons, 21, kutoka Paris 
St-Germain. (Sky Sports)

YAKATAA KWA FOFANA

MONACO imekataa dau la euro milioni 30 kutoka 
kwa Nottingham Forest kwa ajili ya kiungo wa kati 
wa Ufaransa Youssouf Fofana, 25, ambaye amekubali 
makubaliano na AC Milan. (Fabrizio Romano)

PALHINHA SAFI BAYERN

KIUNGO wa kati wa Ureno, Joao Palhinha mwenye 
umri wa miaka 29, amekamilisha uhamisho wake ku-
toka Fulham hadi Bayern Munich. (Sky Germany)

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

G
ARETH Southgate ataomb-
wa kubakia kama kocha wa 
England hata kama timu 
yake itapoteza fainali ya 

Euro 2024 Jumapili, kwa mujibu wa 
BBC Sport.

Mkataba wa Southgate
 unamalizika Desemba 

na kumekuwa na mwito
 mkubwa wa kumtaka aon-

doke mara tu kampeni ya
 kuwania ubingwa wa Ul-

aya kwa Simba Watatu hao
 utakapofika tamati mape-

ma msimu huu wa joto.
Tangu wakati huo, Southgate 

amekuwa kocha wa kwanza ku-
waongoza vijana wa England kufuzu 
fainali mbili kuu tofauti, huku timu 
yake ikiingia katika hatua ya kukum-
bukwa ya mtoano hadi kufika Berlin.

Ripoti kadhaa za kuaminika zina-
dai kuwa FA sasa inamtaka South-
gate kubakia katika wadhifa wake na 
kuiongoza England katika Kombe la 
Dunia la FIFA la 2026 nchini Cana-

   Ni hata kama atakosa 
ubingwa wa Euro, huku mwe-
nye msimamo wake ni…
da, Mexico na Marekani.

Kufuzu kwa England hadi fainali 
ya Euro inasemekana kuthibitisha 
imani ya FA kwamba Southgate, am-
baye aliteuliwa kwa mara ya kwanza 
mwaka 2016, bado ndiye mgombea 
bora wa nafasi hiyo.

Lakini kuna uwezekano kwamba 
Southgate ataamua kuachana na 
jukumu lake mwenyewe baada ya 
fainali.  Alikuwa akihusishwa na kib-
arua cha Manchester United kabla 
ya uamuzi wao wa kumbakisha 
Erik ten Hag, huku Thomas Tuchel, 
Mauricio Pochettino, Eddie Howe 
na Graham Potter wakipendekezwa 
kuchukua kiti hicho iwapo South-
gate ataondoka.

Southgate amekuwa na nia ya ku-
tozingatia mustakabali wake kabla 
na wakati wa Euro 2024, ingawa 
amezungumza kuhusu nia yake.

“Sote tunataka kupendwa, 
sivyo?,” alisema baada ya ushindi 
wa 2-1 dhidi ya Uholanzi. 

“Kwa hiyo unapofanya kitu kwa 
ajili ya nchi yako na wewe ni Mwin-
gereza mwenye kiburi, wakati hau-
jisikii nyuma na wakati yote unayo-
soma ni ukosoaji, ni ngumu.

“Kuweza kusherehekea fainali 
ya pili ni maalum sana. Hasa kwa 
mashabiki wanaosafiri, sapoti yetu 
ya kusafiri ni ya kushangaza.

“Kiasi cha fedha wanachotumia 
kusafiri, kujitolea kufanya hivyo, 
kuweza kuwapa usiku kama huu. 
Nadhani tumewapa chache zaidi ya 
miaka sita iliyopita, kutoka Urusi na 
kuendelea. Ina maana kubwa. “

England itacheza na Hispania ka-
tika fainali ya Euro 2024 Jumapili 
kwenye Uwanja wa Olympiastadion 
mjini Berlin. 

FA KUMBAKIZA FA KUMBAKIZA 
SOUTHGATE SOUTHGATE 
KOCHA ENGLANDKOCHA ENGLAND
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Man City, Barca zaongezewa muda kwa Olmo

Rais Athletic 
akerwa sakata 
la Williams
MADRID, Hispania

RAIS wa Athletic Club, Jon 
Uriarte amekosoa vikali shirik-
isho la soka la Hiaspania (RFEF) 
kwa kushindwa kumkinga Nico 
Williams kutokana na mas-
wali mengi kuhusu mustakabali 
wake.

Williams amekuwa nyota bora 
wa Hispania msimu huu wa joto, 
akijitolea vyema katika safu ya 
ushambuliaji.

Michango yake imeisaidia 
Hispania kutinga fainali ya 
Euro 2024, ambapo wanatara-
jiwa kucheza na England kesho 
Jumapili.

Na kutokana na uchezaji wake 
wa kuvutia, mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 21 
amekabiliwa na maswali kadhaa 
kutoka kwa vyombo vya habari 
kuhusu kama atasalia Athletic, 
au uwezekano wa kujiunga na 
mchezaji mwenzake wa Hispa-
nia, Lamine Yamal katika klabu 
ya Barcelona.

Katika taarifa yake, Uriarte 
alisema (kupitia ESPN): “Nico ni 
mchezaji anayejitolea kwa Ath-
letic. Amekuwa akikabiliwa na 
maswali mengi kuhusu mustaka-
bali wake kwa njia ya kupita 
kiasi na isiyodhibitiwa akiwa 
kwenye michuano ya Ulaya. 
RFEF hawajamlinda.

“Heshima kati ya wachezaji 
wote wanaounda soka ni msingi 
wa kimsingi - au ndivyo tunavy-
oiona Athletic - ambayo hai-
jumuishi kuwaweka wachezaji 
wenye mikataba katika klabu 
moja kwa shinikizo la umma 
kujiunga na klabu nyingine.”

Williams aliahidi mustakabali 
wake Athletic mwishoni mwa 
mwaka jana, akiamua kuongeza 
mkataba wake hadi 2027 
badala ya kuuacha uvurugike na 
uwezekano wa kuondoka kama 
mchezaji huru.

VAN DE BEEK 
SASA NI MALI 
YA GIRONA

MANCHESTER, England

D
ONNY van de Beek amekamilisha 
uhamisho wa kudumu kwenda 
Girona kutoka Manchester Unit-
ed, na hivyo kuhitimisha kipindi 

cha kusikitisha cha miaka minne pale Old 
Trafford.

Kiungo huyo wa kati wa Uholanzi, am-
baye alijizolea umaarufu na kusifiwa kama 
sehemu ya kikosi cha Ajax ambacho kilifu-
zu fainali ya Ligi ya Mabingwa  Ulaya 2019, 
amesaini mkataba wa miaka minne Girona 
ambako atakaa hadi mwaka 2028.

Van de Beek alihamia United kwa 
takriban pauni milioni 40 msimu wa 
joto wa 2020, kwa matarajio kwamba 
angesaidia kurudisha klabu iliyoimari-
ka kuelekea kilele cha soka la Uinger-
eza na Ulaya chini ya kocha, wa Ole 
Gunnar Solskjaer.

Lakini mapambano ya kujiimari-
sha, licha ya kufunga bao kwenye 
mechi yake ya kwanza ya Ligi Kuu, 
yalisababisha kuwa na muda mdogo 
wa kucheza. 

Van de Beek alitumia kipindi cha pili cha 
kampeni ya 2021/22 kwa mkopo Everton, 
kabla ya hapo kujiunga na Eintracht Frank-
furt, ambayo haikutumia chaguo la kum-
nunua, kwa miezi sita Januari 2024.

“Kila mtu katika United angependa kum-
takia Donny kila la heri katika sura hii ijayo 
ya maisha yake ya soka. Atarejea Uingereza 
hivi karibuni, kwani Girona wana mechi za 
kirafiki za kujiandaa na msimu mpya dhidi 
ya Newcastle United na Bournemouth 
mwezi ujao,” taarifa kutoka kwa klabu yake 
ya zamani ilisema.

Van de Beek alikuwa tayari amezungum-
za kuhusu kuondoka kwake katika ujumbe 
kwa mashabiki mapema wiki hii.

MANCHESTER, England

MANCHESTER City na 
Barcelona zimeongezewa 
muda ili kuanzisha kip-
engele cha kutolewa katika 
mkataba wa Dani Olmo wa 
RB Leipzig, ripoti zimefi-
chua.

Olmo amekuwa akiwind-
wa na klabu kadhaa vya 
juu msimu huu wa joto, 
ikiwa ni pamoja na Barce-
lona, ambayo imetoa ofa ya 
mdomo kwa kiungo huyo, 
huku City pia ikimfuatilia.

Matatizo ya kifedha ya 
Barcelona yanamaanisha 
haiwezi kumudu kipengele 
cha kutolewa cha Olmo 

cha euro milioni 60 na 
hiyo inaweza kufungua 
njia kwa City kupata saini 
ya mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 26 kwa ofa 
nzuri zaidi.

Safu ya kiungo ya City 
inahitaji kuimarishwa 
huku kukiwa na uvumi un-
aoendelea kuhusu hatima 
ya Kevin De Bruyne, am-
baye mkataba wake una-
malizika 2025 na Bernardo 
Silva.

Kulingana na Fabrizio 
Romano, kifungu cha 
kuachiliwa kwa Olmo kili-
pangwa kumalizika Julai 
15, lakini kwa sababu bado 
yuko na Hispania kwenye 

Euro 2024 kabla ya fainali 
Jumapili, na sasa imepang-
wa hadi Julai 20.

Olmo anajiandaa kuk-
abiliana na Kyle Walker 
wa City, John Stones, na 
Phil Foden katika fainali 
itakayofanyika Berlin wik-
endi hii.

Yeye na Lamine Yamal 
wa Barca wote walifunga 
wakati La Roja ikishinda 
2-1 dhidi ya Ufaransa.

Licha ya kuanza kwenye 
benchi kwa mechi tatu kati 
ya nne za kwanza za His-
pania, Olmo amechangia 
jumla ya mabao matatu na 
asisti mbili kwenye mich-
uano hiyo.
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Na Shufaa Lyimo

K
OCHA Mkuu wa timu 
ya Coastal Union, Da-
vid Omna amesema 
kuwa amejipanga vi-

zuri kuhakikisha wanaanza 
vyema kwenye mchezo wao 
wa awali wa Kombe la Shirik-
isho Barani Afrika dhidi ya FC 
Bravos ya Angola kutokana na 
mazoezi anayoendelea kuwa-
pa wachezaji wake.

Akizungumza na Nipashe ji-
jini Dar es Salaam Kocha huyo 

aliweka wazi kuwa amefanya 
usajili mzuri ambao anaamini 
utaleta mapinduzi makubwa 
katika mchezo huo. 

“Malengo yangu ni
 kufanya vizuri kwe-

nye mchezo wetu
 huo ili tusonge

 mbele na kwa usajili
 nilioufanya ninaami-
ni tutapata matokeo

 mazuri,”alisema
 Omna.

Kocha huyo alisema msimu 

huu amesajili wachezaji we-
nye viwango vya juu na kudai 
wengi wao wana uzoefu na 
mashindano ya Kimataifa.

Aliongeza kuwa anaitu-
mia michuano ya Kagame 
inayoendelea kama maan-
dalizi ya mchezo huo, kwani 
wachezaji wake wanajifunza 
vitu vingi kutoka kwa timu 
zinazoshiriki.

“Michuano hii inanisaidia 
kuendelea kuangalia ma-
pungufu na uwezo wa kila 
mchezaji kabla hatujasafiri 

kwenda nje ya nchi kwa ajili 
ya kuweka kambi ya muda,” 
alisema Kocha huyo.

Alisema anawaomba 
Watanzania waendelee 
kuwaombea ili waweze ku-
fanikisha malengo yao ili wai-
peperushe vizuri bendera ya 
Taifa.

Alisema kila kitu kinaweze-
kana na kusema mpinzani 
wake ana wachezaji wazuri 
hivyo amewataka wachezaji 
wake kuwa na tahadhari 
kubwa.

COASTAL UNION IMEJIPANGA 
KIMATAIFA – KOCHA OMNA

Kikundi cha ngoma cha Wagika, kikishangilia na kombe lao baada ya kuibuka washindi katika Tamasha la Kimataifa la 
Utamaduni na Utalii lililofanyika katika Uwanja wa CCM Bariadi mkoani Simiyu, ikiwa ni katika kuenzi utamaduni wa 
Wasukuma Kanda ya Ziwa. PICHA: JUMANNE JUMA

Uhamiaji FC hawatafanya makosa CAF

Simba yatamba 

Yanga: 
Hatutaidharau 
Vital’0

INATOKA  UKURASA 24

INATOKA  UKURASA 24

Na Hawa Abdallah, ZAN-
ZIBAR 

KOCHA wa timu ya Uhami-
aji FC, Abdulsaleh Abdallah 
amesema hawataki kufanya 
makosa katika mchezo wao 
wa kwanza wa Kombe la 
Shirikisho Barani Africa..

Uhamiaji FC itakutana na 
timu kutoka Libya japo bado 
hawajaijua timu gani.

Uhamiaji itashuka uwan-

jani kati ya Agosti 17 na 18 
mwaka huu katika uwanja wa 
Amaan Visiwani hapa.

Akizungumza na gazeti 
hili Kocha huyo alisema kwa 
mara ya kwanza timu hiyo 
inashiriki mashindano hayo 
makubwa hivyo nia yao 
kubwa ni kuona wanafanya 
vizuri katika hatua hiyo ya 
awali.

Alisema kuanzia nyumbani 
katika mchezo wao wa kwan-

za utawapa faida kubwa hasa 
katika kuwasoma wapinzani  
wao.

Alisema kupitia mchezo 
huo utawapa mbinu ambazo 
wataenda nazo ugenini  ku-
hakikisha wanafanikiwa ku-
pata ushindi.

Alisema wanakabiliwa na 
mchezo mgumu kwa kuwa 
soka la nchi hiyo limepiga 
hatua hasa katika mashinda-
no kama hayo.

“Tunakutana na timu 
ambayo inatoka katika 
nchi ambayo kila mtu ana-
jua soka la nchi hiyo, licha 
ya kutoijua timu gani la-
zima tuwe na maandalizi ya 
kutosha,”alisema.

Hata hivyo alisema ingawa 
ni wanageni katika mashinda-
no hayo hiyo haimaanishi 
kama watashindwa kutimiza 
lengo la kusonga mbele.

Yanga inatarajiwa kuanza mechi 
yake ugenini, kati ya Agosti 16 
hadi 18, huku mechi ya marudiano 
ikitarajiwa kuchezwa nyumbani 
kati ya Agosti 23 mpaka 25.

Yanga inaanzia raundi ya awali, 
ambapo kama itafanikiwa kupita, 
itakwenda moja kwa moja raundi 
ya kwanza na kucheza kukutana 
na mshindi kati ya SC Villa ya 
Uganda na  Commercial Sports ya 
Ethiopia.

Msimu uliopita, Yanga iliishia 
katika hatua ya robo fainali ya 
michuano hiyo na kuondoshwa 
na Mamelodi Sundowns ya Afrika 
Kusini kwa mikwaju ya penalti 
3-2, baada ya suluhu mechi zote 
mbili zilizochezwa nchini na 
baadaye Sauzi.

Wakati huo huo, klabu hiyo im-
emtangaza mchezaji Duke Abuya, 
raia wa Kenya, akitokea klabu ya 
Singida Black Stars.

Tayari mchezaji huyo ameshaji-
unga na wachezaji wengine wa 
Yanga walioanza mazoezi kwa 
ajili ya maandalizi ya Ligi ya 
Mabingwa na michuano mingine 
inayowakabili.

Abuya, anayecheza nafasi ya 
kiungo mshambuliaji na wakati 
mwingine winga, kabla ya kujiun-
ga na Singida, aliwahi kuzichezea 
klabu za Mathare United, Polisi ya 
Kenya, Kariobangi Sharks zote za 
nchini Kenya na Nkana Red Devils 
ya Zambia.

“Tumefanikiwa kuinasa saini ya 
mlinzi wa kulia wa Singida Foun-
tain Gate kwa mkataba wa miaka 
miwili,” ilisema taarifa ya Simba.

Kijili mwenye umri wa miaka 
24 ni kijana mwenye kipaji na 
kasi amekuwa akitumika kuan-
zisha mashambulizi kutokea 
upande wa kulia na msimu 
uliopita amesaidia timu yake ya 
zamani pasi za mwisho, ‘asisti’ 
nne.

Wanachama na mashabiki 
wa Simba kwa misimu mitatu 
sasa wamekuwa wakilalamika 
Kapombe na Mohamed Hus-
sein ‘Tshabalala’ kutokuwa na 
mbadala.

Ujio wa mchezaji huyo na 
Mburkina Faso, Valentin Nouma, 
beki wa kushoto kutoka FC 
Saint Lupopo ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, umeone-
kana kuwafurahisha.

Simba imeweka kambi ya wiki 
tatu kwenye jiji la Ismailia nchini 
Misri kujiandaa na msimu mpya 
wa Ligi Kuu na michuano ya 
kimataifa.

Kikosi cha Simba kinatarajiwa 
kurejea nchini siku chache kabla 
ya kilele cha tamasha la kila 
mwaka la klabu hiyo ‘Simba Day’ 
litakalofanyika Agosti 3 kwenye 
uwanja wa Benjamin Mkapa.



Na Adam Fungamwango

BAADA ya droo iliyofanyi-
ka jijini Cairo nchini Misri 
juzi, ambapo Mabingwa wa 
Tanzania Bara, imepangwa 
kucheza dhidi ya Vital’0 
ya Burundi, klabu ya 
Yanga imesema itakwenda 
kucheza na timu hiyo kwa 
tahadhari na wala hawa-
toidharau.

Klabu hiyo imesema 
ingawa baadhi ya wacham-
buzi wanaona kama timu 
hiyo ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika ni mchekea, lakini 
watakuwa makini kuelekea 
kwenye mchezo huo.

Akizungumza jijini Dar 
es Salaam, Ofisa Habari 
wa timu hiyo, Ali Kamwe, 
amesema kwa sasa akili 
yao yote inaziwaza dakika 
180 za mechi hiyo, am-
bazo kama wanapita ndizo 
zitawapa mwangaza kwa 
nini cha kufanya kwenye 
mchezo unaofuata.

 “Droo tumeipokea vizuri, 
bahati nzuri imepangwa 
tukiwa tumeshaanza ma-
zoezi yetu ya kwanza, 
hivyo tulikuwa tunaishuhu-

dia kwa pamoja hapa 
Kigamboni pamoja na 
wachezaji, benchi la ufundi 
na viongozi.

Kitu ambacho tume-
kubaliana na kusahau 
msimu mzuri ambao 
tumeupitia kwenye Ligi ya 
Mabingwa msimu uliopita 
ya kufika mpaka robo fain-
ali, tumekubaliana kuanza 
upya, kuanza kuhesabu 
hatua zingine kwa sababu 
tuna ndoto za kufanya 
makubwa msimu unaokuja 
kwenye michuano hiyo, 
ikiwa ni pamoja na kupita 
hatua tuliyoiweka msimu 
uliopita,” alisema Kamwe.

Alisema kutokana na 
hilo, wako makini sana na 
mchezo ambao watacheza 
dhidi ya Vital’0, ambao 
ndiyo utawapa mwanga wa 
nini watakwenda kukifanya 
msimu ujao

“Akili yetu sasa inaziwa-
za dakika 180 hizi dhidi ya 
Vital’O, tukishamaliza ndipo 
tutaanza kuangalia mch-
ezo unaofuata utakuwaje,” 
alisema.

kulia Kelvin Kijili, kutoka klabu 
ya Singida Fountain Gate.

Kijili amejiunga na klabu hiyo 
kwa mkataba wa miaka miwili 
na kazi yake kubwa itakuwa 
kwenda kuungana na Shomari 
Kapombe upande wa kulia wa 
kikosi hicho.

wao wa hatua ya awali.
Meneja wa habari na Mawasi-

liano wa Simba, Ahmed Ally ali-
iambia Nipashe kuwa njia kwao 
ni nyeupe kusonga mbele kwe-
nye michuano hiyo.

“Tumepokea vizuri
 droo ya CAF, hatuwad-
harau wapinzani, yoy-

ote atakayekuja tunadi-
li naye, kwetu tunaona 

njia nyeupe kwenda 
hatua nyingine, tunasu-

biri mpinzani wetu aje 
na tutampokea,” alise-

ma Ahmed.

Alisema kwa timu yoyote ita-
kayofuzu kwenda kucheza nao, 
hawatamdharau kwa kuwa ni 
timu ndogo kwao kwa sababu 
mchezo wa mpira ni mchezo wa 
makosa.

“Hizi timu ndogo hatupaswi 
kuzidharau, ukizidharau wa-
naweza kukuvua nguo ukweni, 
kwa hiyo tunajiandaa vizuri, 
kama mnavyojua tayari timu 
imeanza maandalizi ya Ligi Kuu 
pamoja na michuano hii,” alise-
ma Ahmed.

Alisema kwa sasa kazi inaen-
delea kukiandaa kikosi chao 
kuelekea kwenye msimu mpya 

wa mashindano.
“Mazoezi yanaanza kupamba 

moto kwenye kambi  yetu, kila 
mchezaji ana morali ya hali ya 
juu, na kocha wetu mpya Fadlu 
Davids amefurahishwa na hali 
aliyoikuta kwa wachezaji wake,” 
alisema Ahmed.

“Kusema kweli kocha ame-
shaanza mazoezi na ameonesha 
kufurahishwa na viwango vya 
wachezaji aliowakuta na kusema 
ana kazi ya kukiunganisha ili 
kucheza katika mfumo anaouhi-
taji.”

Wakati huo huo, klabu hiyo 
imetangaza kumsajili beki wa 

Faustine Feliciane na Adam 

Fungamwango

S
IKU moja baada ya droo 
ya michuano kombe la 
Shirikisho Afrika kupang-
wa, uongozi wa klabu ya 

Simba umesema umepokea kwa 
furaha ratiba ya michuano hiyo 
kwa kuwa wanaenda kukutana 
ma timu ambazo zipo chini yao 
kiuwezo kwenye hatua ya kwan-
za.

Katika droo iliyochezeshwa 
makao makuu ya CAF, Cairo, 
Misri, Simba ambayo itaan-
zia hatua ya kwanza, inasubiri 
kucheza na mshindi kati ya Uha-
miaji FC ya Zanzibar na muwak-
ilishi kutoka Libya ambaye bado 
hajajulikana kwenye mchezo 
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     Yachekelea droo, yatangaza kumsajili msaidizi wa 
Kapombe huku…

Wachezaji wa Simba wakiendelea na mazoezi yao ya kujiandaa na msimu mpya wa Ligi Kuu 
na michuano ya kimataifa katika jiji la Ismailia nchini Misri. PICHA: SIMBA

Yanga: Hatutaidharau 
Vital’0
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Van de Beek ni mali ya Girona

SIMBA SC YAJIGAMBA 
KUONESHA UKUBWA CAF
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