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Utata wajitokeza

gharama karantini

WALIOPELEKWA hotelini wakimbia bei kubwa, waziri
aagiza ma-DC kutafuta hoteli za gharama nafuu, waajiri
waonywa kupunguza wafanyakazi... Endelea ukurasa 2 &3

Rais John Magufuli, akipimwa joto la mwili kabla ya kuingia ukumbini, kuongoza kikao cha Baraza la Mawaziri, Chamwino, Do-
doma jana. PICHA: IKULU

Mahakama sasa kutopokea
kesi zisizokamilisha upelelezi

UKURASA 4

BAA LA CORONA

IDADI ya wagonjwa wa Vi-

rusi vya corona katika nchi za

Afrika Mashariki za Uganda na

Rwanda imeongezeka, Uganda

ikiwa na wagonjwa wanane na

Rwanda 17, huku Afrika Kusini

ikirekodi maambukizo kwa

watu 402 hadi jana mchana.

Chukua tahadhari!

* Epuka mikusanyiko ya
watu

* Nawa mikono kwa sabu-
ni na maji yanayotiririka

* Epuka kusalimiana na
kushika mikono na ku-
kumbatiana

* Ukipiga chafya au kuko-
hoa, ziba mdomo

SERIKALI
YAMWAGA
AJIRA 610
MADAKTARI

UKURASA 4

[I=2) SADNEY, BALINYA WAISHTUA YANGA UK. 32



2 NipaShe Jumatano Machi 25, 2020

TISHIO CORONA

Utata wajitokeza
gharama karantini

Na Waandishi Wetu

UTATA umeibuka kwa wasafiri kutoka
nchi mbalimbali zenye maambukizo ya
homa ya mapafu inayotokana na virusi vya
corona (COVID-19), kushindwa kumudu
hoteli walizopelekwa baada ya kuingia
nchini.

Jana, ilisambaa video kwenye mitandao
ya kijamii, ikionyesha wasafiri zaidi ya 10
waliokuwa wakilalamika kuhusu gharama
za hoteli walizopangwa na kwamba haku-
na utaratibu maalum wa kuwahifadhi
huku wakichanganyikana na watu wen-
gine.

Vilevile, haijajulikana walikokwenda
wageni hao baada ya uongozi wa hoteli
walikopelekwa, kugoma kuwapokea na
wenyewe kushindwa kumudu gharama
hizo, huku usafiri uliotumika kuwapeleka
hotelini kutoka uwanja wa ndege ukion-
dolewa eneo hilo la hoteli.

Katika video hiyo, mwanamke mmoja
ambaye hakufahamika jina lake, alisema
kuwa baada ya kufika Uwanja wa Ndege
Salaam, walipangwa kukaa kwenye hoteli
ambazo gharama zake ni za kuanzia Dola
za Marekani 55 kwa siku.

“Tulivyofika, tuliwaambia tukae nyum-
bani na tuwe tunakaguliwa, lakini kukawa
na mabishano ya maneno ya kukaa hotel-
ini tutakuwa tunakuja kukaguliwa wakai-
kataa, wakasema watatupeleka hotelini,”
alidai.

Alizitaja hoteli walizotakiwa kwenda
kuwa ni pamoja na Peacock, Rungwe,
Southern Sun, Dar City Palace, Hot Reef na
Lucky.

“Hizi ni hoteli ghali sana Mheshimiwa
Rais, Waziri Mkuu na Waziri Ummy, hatu-
wezi kulipia kwa siku 14 na mnavyotuona
tumebwagwa na hakuna mtendaji yeyote
wa Wizara ya Afya na tayari tumekuwa
hatarishi kwa watu tuliowakuta,” alisema
dada huyo huku akiungwa mkono na wen-
zake.

Waliiomba serikali kuwasaidia kwa
kuwa hoteli hizo ni ghali na bei zinaan-
zia Dola za Marekani 55 (Sh. 126,800), 78
(Sh. 179,800), 83 (Sh.191,400) na 105 (Sh.
242,100), huku kila hoteli ikiwa na kiwango
chake cha kubadilishia dola kwa shilingi ya

Tanzania.

Katika ukurasa wake wa Twiter jana,
Waziri Ummy Mwalimu, aliandika huku
akiambatanisha na video ya mwanamke
huyo akilalamikia juu ya mahali pa kuhi-
fadhiwa.

Waziri Ummy aliandika: “Tumepokea
hii changamoto ya sehemu zilizobain-
ishwa kwa ajili ya siku 14 za kijitenga kwa
wasafiri waliotoka nchi zilizoathirika zaidi
na COVID-19.

“Nawaelekeza Ma-RC (wakuu wa
mikoa), RAS (Katibu Tawala wa Mkoa) na
DC (wakuu wa wilaya) zote kubainisha ho-
teli/sehemu ambazo wasafiri wengi wata-
mudu gharama.”

Nipashe iliutafuta uongozi wa Hotel
ya Peacock na kuongea na Joel Mfugale,
ambaye alikiri watu hao walifika hotelini
kwao juzi na walivyowakataa, waliondoka
na hawajui walikokwenda.

“Mkuu wa Wilaya alitangaza kuwa hoteli
yetu ni moja ya hoteli itakayopokea watu
hao, lakini sisi tulikataa kwa kuwa kwa
wiki mbili inatakiwa hoteli isiwe na wageni
wengine na wawapo madaktari au wataal-
amu wa afya, tulishindwa kuelewana,”
alisema na kufafanua zaidi:

“Kuhusu bei kubwa, ilikuwa ni mpango
wa mameneja ili tusiwapokee watu hao
kutokana na kwamba hakuna maandalizi
yoyote, na walivyoona hatuwapokei na
waliowaleta (serikali) wameondoka, basi
nao waliondoka na hatujui walielekea
wapi.

“Sisi tuna wageni wengine, haiwezekani
tukawa ‘quarantine’ (eneo la kujitenga) tut-
awahudumiaje wateja wetu? Na pia haku-
na elimu yoyote iliyotolewa, ni ngumu na
hatari sana kwetu kutunza watu hao.”

Katika hatua nyingine, Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Ummy Mwalimu, amesema wame-
fanya vipimo mara ya pili kwa mgonjwa
wa kwanza wa COVID-19 yaliyoonesha
hana maambukizi.

Aidha, amesema wanasubiri kumfanyia
vipimo mara ya tatu na ya mwisho wakati
wagonjwa wengine 12 waliokuwa wakihisi-
wa kuwa na maambukizi hayo kukutwa
hawana virusi vya corona.

Imeandikwa na Salome Kitomari na

Mary Geofrey

Kariakoo ilivyo hatarini
kupata maambukizi

Na Romana Mallya

AGIZO0 la serikali la kuwataka wafan-
yabiashara kuweka maji na vitakasa
mikono kwenye maeneo ya biashara
zao, baadhi ya wafanyabiashara eneo la
Kariakoo wameonekana kupuuza agizo
hilo ambalo lina lengo la kujikinga na
maambuKizi ya Virusi vya corona.

Nipashe ilishuhudia baadhi ya madu-
ka sokoni humo yanayotembelewa na
mamia ya watu yakiwa hayana ndoo
zenye majisafi yenye mabomba ya
kuyatiririsha, sabuni za maji na vitakasa
mikono.

Wakizungumza na mwandishi wa
habari hizi kwa nyakati tofauti, wafan-
yabiashara hao walisema hawajaweka
vifaa hivyo kwa sababu vinauzwa ghali.

Hussein Mjema ni mfanyabiashara wa
vyombo vya nyumbani anayeuza eneo
la Soko Kuu Kariakoo ambaye alisema
kuwa hawajaweka vifaa hivyo kwa
sababu hawajaelimishwa.

“Jumamosi na Jumapili nimeambiwa
na wenzangu kuwa magari ya manispaa
valipita kutoa elimu ya matumizi ya
vitakasa mikono au sabuni za maji na
maji yanayotiririka.

“Baada ya wenzangu kunielimisha
ndiyo tupo kwenye harakati ya kutafuta
fedha ili kununua vifaa hivyo kwa ajili
va kujikinga sisi na wateja wetu.”

Muuza urembo sokoni hapo, Elia
Jackson alisema elimu ya corona amei-
pata, lakini changamoto inayowakabili
wafanyabiashara wadogo ni gharama
ya vifaa hivyo.

Uchunguzi uliofanywa na gazeti hili
ulibaini ndoo maalumu ya kunawia
mikono inauzwa kati ya Sh. 10,000 hadi
20,000, sabuni za maji zinauzwa kati ya
Sh. 3,500 hadi 4,500 sokoni hapo.

Jackson alijitetea kuwa bei ya vi-
takasa mikono ni kubwa ndiyo maana
asilimia kubwa ya wafanyabiashara
hawajaweka.

“Sisi wafanyabiashara wadogo tu-
nashindwa kuweka kwa sababu ukitaza-
ma misingi yetu ni midogo,” alisema.

Gazeti hili lilivtafuta uongozi wa Soko
Kuu la Kariakoo na kufanikiwa kuzun-

gumza Meneja wa soko Donald Sokoni,
ambaye alisema utaratibu waliouweka
ni kutoa elimu kwa wafanyabiashara
wanaozunguka soko hilo ili kila mmoja
awajibike kuweka vifaa hivyo.

“Tangu serikali itoe maagizo kuhusu
Virusi vya corona na kutaka maeneo
yenye mikusanyiko yote yachukue
tahadhari ikiwa ni pamoja na kuweka
vifaa vya kunawia mikono, uongozi wa
soko umefanya hivyo.

“Kutokana na gharama ya vitakasa
mikono kuwa juu, tulipata ushauri ku-
toka ofisi ya Mganga Mkuu Halmashauri
ya Manispaa vya llala ambao walituele-
keza tuchukue kidonge viwili vya chlo-
rine ambavyo tunavichanganya kwe-
nye ndoo ya maji ya lita 20 na kupata
mchanganyiko wa kitakasa mikono.”

Alisema kwa siku soko hilo limekuwa
likitumia ndoo 15 zenye mchanganyiko
huo zinazowekwa kwenye milango 12
va kuingilia ambazo hutumika kuwa-
nawisha watu wanaoingia na kutoka
ndani ya soko hilo ikiwamo shimoni.

“Tunawashauri wafanyabiashara
sokoni hapa ambao mpaka sasa hawa-
jaweka vifaa vya kunawia kwenye mae-
neo yao wafanye hivyo ili kutoruhusu
ugonjwa huu kusambaa zaidi,” alisema.

Alisema kama bei ya vitakasa mikono
ni kubwa, wanaweza kutumia mchang-
anyiko huo wa kidonge cha chloride au
sabuni ya kawaida ya maji.

Pia alitaja changamoto nyingine ni
baadhi ya watu ambao hawana makazi
kulala sokoni hapo ambao wengine
huwa ni wagonjwa.

“Kumekuwa na changamoto hii, kwa
mwaka jana pekee walikuwa kama
wanne, watu wa aina hii tunawataka
wachukue tahadhari kwa maana akipata
mmoja maambukizi ni rahisi kuam-
bukiza wengi.

“Wanalala hapa na wengine wanazidi-
wa wanakuja kuomba msaada ukimuuli-
za vipi anakwambia siwezi kutembea,
tunaangalia hali yake ikoje tukiona
imezidi sana tunatoa taraifa Polisi na
baadaye anapelekwa hospitali, wengine
unakuja unakuta wamekufa usiku.”
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TPSF: Tusitumie corona
kupunguza wafanyakazi

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Sekta Binafsi
Tanzania (TPSF), imeasa
wanachama wa taasisi hiyo
wasitumie ugonjwa wa
corona kupunguza wafan-
yakazi katika viwanda au
kampuni wanazozimiliki.

Mwenyekiti wa Taasisi
hiyo, Angelina

Ngalula, ndiye aliyetoa
angalizo hilo alipokuwa aki-
zungumza na wanahabari
kwa kusema kwamba Tan-
zania na dunia kwa jumla
zinapita katika kipindi kigu-
mu kutokana na ugonjwa
wa corona.

Hata hivyo, alisema kuwa
siyo busara kutumia tatizo
hilo kupunguza wafanyaka-
Zi.

“Kupunguza wafan-
yakazi litakuwa ni tatizo
kubwa kwa mtu mmoja
mmoja na taifa kwa ujumla.
Hivyo nawaomba waajiri
kote nchini tushughulikie
changamoto zilizopo kwa
pamoja ili kulinda ajira
nchini. Kutumia matatizo
kujinufaisha siyo utama-
duni wa Watanzania,” ali-
sisitiza Ngalula.

Alisema kongani, mfano

zimeathirika moja kwa
moja kutokana na ugonjwa
wa corona zikusanywe
taarifa zinazoonyesha nam-
na mtu mmoja mmoja al-
ivyoathirika na taarifa hizo
ziwasilishwe kwenye kikosi
kazi ambacho kimeshaun-
dwa.

“Taarifa hizo zitacham-
buliwa na wataalamu wetu
na kufikishwa serikalini.
Msitengeneza makundi
yenye lengo la kujinufai-
sha,” alieleza Ngalula na
kuongeza kwamba jambo
muhimu ni kuendelea ku-
fanya kazi kama ambavyo
Rais John Magufuli ame-
waomba Watanzania.

“TPSF tutaendelea kuun-
gamkono jitihada za serikali
za kufanya kazi na kuongeza
tija kwa taifa, lakini lazima
kuchukua hatua zinazofaa
katika maeneo ya kazi ili ku-
walinda wafanyakazi wasi-
pate maambukizi ya virusi
vya corona,” alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Chama cha Waajiri Tan-
zania (ATE), Dk. Aggrey
Mlimuka, alisema huu si
wakati mwafaka kwa watu
kufungiwa ndani kwani
athari zake zitakuwa kubwa
kwenye ajira na uchumi

“Zipo nchi zimefunga ofi-
si zote za umma na binafsi
kukabiliana na ugonjwa wa
corona. Sisi kama Chama
cha Waajiri tunaunga mko-
no kauli ya Rais John Magu-
fuli inayowataka Watanza-
nia kuendelea kufanya kazi,
huku tahadhari za kukabili-
ana na corona zikiendelea
kuchukuliwa,” alisema DKk.
Mlimuka na kuiomba seri-
kali kuondoa baadhi ya tozo
kwa taasisi au kampuni zi-
takazoathiriwa na ugonjwa
wa corona.

Katibu Mtendaji wa
Baraza la Taifa la Biashara
(TNBC), Dk. Godwill Wanga,
aliwataka wafanyabiashara
kuacha ubinafsi na kufikiria
maslahi mapana ya nchi
badala ya kutumia matatizo
ya corona kujinufaisha.

“Wote tunafahamu
kwamba dunia nzima ina-
pambana na virusi vya co-
rona. Tanzania bado hali
haijawa mbaya sana na tu-
naomba tusiathirike zaidi,”
alisema na kuongeza:

Kutumia janga la co-
rona kupunguza ajira ni
kuhatarisha uchumi wetu.
Tuwe wawazi na kuelekeza
changamoto zetu katika
maeneo husika ili kunusuru

utalii na kilimo,

ambazo

wa nchi utaporomoka.

uchumi.”

Tatoa wachangishana
kukabili corona mipakani

“Tume-
kabidhi
vifaa hivi
kwa TPSF
ili iweze-
kukabidhi
vifaa Ofisi
yaWa-

ziri Mkuu
mapema
wiki ijayo,”
alisema
Lukumai na
kuongeza
kuwa wa-
metoa siku
tatu zaidi
kwa wana-
chama wao
kuendelea
kuchangia
vifaa hivyo
muhimu.

Na Mwandishi Wetu

WANACHAMA  wa  Chama
cha Wamiliki wa Malori Tanzania
(TATOA) kupitia kampuni  zao bi-
nafsi, wamechangisha vifaa vya
kusafisha mikononi maji ya sani-
tizer kwa ajili ya kusambazwa
kwenye maeneo ya mipaka na nchi
jirani.
laam wakati akikabidhi vifaa hivyo
kwa Mwenyekiti wa Taasisi ya Sek-
ta Binafsi Tanzania (TPSF), Ange-
lina Ngalula, Makamu Mwenyekiti
wa Tatoa, Elias Lukumai, amesema
Tatoa ambayo ni miongoni mwa
kongani 14 za TPSF wamejitolea
kuchangia vifaa hivyo ili kuchangia
jitihada za serikali kuzuia maam-
bukizi ya ugonjwa nchini.

“Tumekabidhi vifaa hivi kwa
TPSF ili iwezekukabidhi vifaa Ofisi
ya Waziri Mkuu mapema wiki
ijayo,” alisema Lukumai na
kuongeza kuwa wametoa siku
tatu zaidi kwa wanachama wao
kuendelea kuchangia vifaa hivyo
muhimu.

Alisema vifaa hivyo vitasamba-
zwa kwenye maeneo ya mipaka ya
Tunduma, Rusumo, Kasumulo na
Kabanga na kuwaomba wanacha-
ma kuendelea kuonyesha uzalen-
do na upendo kwa kuchangia vi-
faa ili visaidie kuzuia maambukizi

yasienee zaidi.

“Elimu imeendelea kutolewa
kwa madereva wetu wanaosafiri
nje ya mipaka umuhimu wa ku-
jikinga na maambukizi ya corona.
Hata hivyo, mpaka sasa ninafurahi
kusema kuwa hana dereva aliyepa-
ta maambukizi,” alisema.

Ngalula mbali ya kuishukuru
Tatoa kwa mchango wake wa vifaa,
alirudia tena wito wake kwa kon-
gani zingine ndani ya TPSF kuen-
delea kujichangisha na pia kuiga
mfano wa Tatoa.

“TPSF tumejielekeza zaidi katika
mambo makuu matatu ambayo ni
kutoa elimu zaidi kuhusu maam-
bukizi ya ugonjwa huu kwa muun-
gozo na maelekezo ya serikali kupi-
tia Wizara ya Afya,” alisema.

Alisema wataendelea kuhamasi-
sha zaidi upatikanaji wa rasilimali
vitu kutoka kwa wanachama wake
ili kuchangia juhudi zinazofanywa
na serikali..

Naye Mjumbe wa Tatoa, Saad Is-
mail, aliwahamasisha wamiliki wa
malori kuendelea kuchangia vifaa
na kusema kuwa mpaka sasa kuna
malori zaidi ya 20,000 ambayo
yanafanya kazi.

“Kila mwanachama wa Tatoa ni
lazima achukue hatua ya kuchang-
ia kwani janga hili ni kubwa na vi-
zuri tukachukua hatua za kujikinga
mapema,” alisema.

WA

ssformong African Agriculture

POSITION ANNOUNCEMENT

COMMUNICATION ASSISTANT
IITA-TZ2020-CRS-003-NRS-DSM

Background:

The International Institute of Tropical Agriculture (IITA) invites applications for
the position of Communication Assistant.

The International Institute of Tropical Agriculture (IITA) is a member of a world-wide network of
International Agricultural Research Centers. [ITA’s research focuses on smallholder cropping
systems in sub-Saharan Africa. IITA has a regional hub in Dar es Salaam, Tanzania which
co-ordinates the work of the institute in East Africa.

Duty Station:
This is a Nationally Recruited Position and the incumbent will be based in Dar es Salaam, Tanzanig|

Responsibilities:

* Document and communicate news, updates and stories from various projects for wider
dissemination and contribute to the various [ITA communications tools including blog, web
and bulletin.

* Monitor and archive stories in the print and news media in Tanzania that cite IITA.

* Provide editorial and communication support and documentation of project activities.

* Support the production and dissemination of communication materials on [ITA” s
technologies and success stories through writing features, press releases, production of
books, training manuals, posters etc.

* Support planning and implementing information campaigns organized to promote IITA’s
generated findings and knowledge as needed.

* Contribute to the dissemination of knowledge and experiences of the project through
participation in related events such as field visits, training and workshops.

* Perform any other activities as may be assigned by the Regional Corporate Communications
Officer, Eastern Africa.

Qualification and Experience

Bachelor’s Degree in Communication with at least 3 years’ experience or a Post Graduate
Diploma in Communications or Journalism or a related field from a recognized university.

Skills:
* Ability to conceptualize, design and implement communication campaigns, strategies and
programs.
* Very good knowledge of oral and written English.
* Communication and facilitation ‘generalist’ — editing, writing, policy communication,

community engagement, Internet tools and skills, information management, process
facilitation, reporting and administration.

* Experience in working with different national media.

* Excellent knowledge of modern communication tools and approaches, and solid experience
in knowledge management, including ICT and web 2.0 tools applications like wiki, Flickr,
slideshare, Yammer, Youtube, Dropbox and blogging.

* Self-starter able to work on agreed priorities and deliverables.

* Excellent interpersonal and networking skills in an international environment.

* Good knowledge of the agricultural development scene.

General information:

The initial contract for the position is for two years: renewable subject to performance and
availability of funds. The duty station for the position will be lITA in Dar es salaam.This is a
nationally recruited position and IITA offers a competitive remuneration package.

Applications:

Applications including curriculum vitae, copies of certificates, telephone number, email address,
and names and addresses of two referees should be sent to the Country Representative,
IITA-Tanzania, Plot No. 25, Mwenge — Coca-Cola Road, Mikocheni Industrial Area PO. Box 34441,

Dar es Salaam, Tanzania or by email to lITA-Tanzania@cgiar.org

Applicants are requested to please indicate the reference number for the position as indicated
on the heading of the announcement in your application as well as on the subject of your email
if sending by email. If sending by post or hand delivery, please indicate the reference number on
your application as well as on the left-hand side of your envelope.

115678902

Please note that any applications without the reference
indicated will be automatically disqualified.

Closing date: Two weeks from the date of advertisement appearing in the newspaper.

Please note that only shortlisted candidates will be contacted.
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Mahakama sasa kutopokea
kesi zisizokamilisha upelelezi

Na Hellen Mwango

MAHAKIMU wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi na Wilaya nchini, wameagizwa kuz-
ingatia maelekezo ya tangazo la serikali
namba 296 la mwaka 2002 linaloeleza kesi
zote zilizokamilika upelelezi zipokelewe
mahakamani na kuanza kusikilizwa mara

moja.
Kadhalika, kesi ambazo upelelezi wake
haujakamilika ~ wasizipokee = wazingatie

tangazo hilo kufuatia agizo la serikali ku-
zuia mkusanyiko kupunguza maambukizi
ya ugonjwa wa corona.

Rai hiyo ilitolewa jana jijini Dar es Salaam
na Jaji Kiongozi wa Mahakama ya Tanzania,
Dk. Eliezer Feleshi, katika mkutano wake na
waandishi wa habari, kuhusu mhimili huo
unavyounga mkono juhudi za serikali.

“Imefika wakati sasa mahakimu wafawi-
dhi wa Mahakama za Hakimu Mkazi na
Wilaya wafanye kazi kwa kuzingatia tangazo
hilo na kama kesi upelelezi haujakamilika,
basi ziishie hukohuko na si kupelekwa ma-
hakamani kufuatia agizo la serikali kutoka
kwa Rais Dk. John Magufuli, Waziri Mkuu,

Kassim Majaliwa na Waziri wa Afya, Jinsia
na Watoto, Ummy Mwalimu,” alisema Jaji
Kiongozi.

Alisema mahakama imeongeza kasi ya
matumizi ya mifumo hiyo kwa kanda ya Dar
es Salaam kwa kesi zote za jinai zinazoa-
hirishwa kutokana na sababu mbalimbali,
watuhumiwa waliopo katika Gereza la Keko
na Segerea watasikiliza, yataendelea kua-
hirishwa kwa njia ya Mahakama Mtandao
(Video Conference) ili kuepuka msonga-
mano na mkusanyiko wa mahabusu na
wafungwa mahakamani.

Pia, alisema Kanda ya Mbeya na Bukoba
zina vifaa vya mahakama mtandao, uta-
ratibu unakamilishwa kwa uwekaji wa vifaa
hivyo katika Magereza yaliyopo katika kan-
da hizo ili huduma hiyo ianze mara moja.

“Juhudi za kuweka vifaa hivyo kwa kanda
zingine zilizosalia zinaendelea na baada ya
muda mfupi huduma kama hizo zitatolewa,
utumiaji wa mfumo wa usajili wa kesi kwa
njia ‘E-Filing’ (kielektroniki). Mahakama in-
aimarisha na kuwasisitiza wadau wote (wa-
nanchi, mawakili wa serikali na mawakili
wa kujitegemea) kusajili kesi kwa njia hii ya

mitandao ili kupunguza msongamano na
mchanganyiko wa watu katika maeneo ya
mahakama,” alisema Jaji Kiongozi, Dk. Fe-
leshi.

Alisema muhimili huo utaongeza wigo
wa matumizi ya Tehama kwa njia ya barua
pepe na simu za mkononi kwa kutumia
mfumo wa ‘SMS notification’ na ‘USSD’ ka-
tika usambazaji na upatikanaji wa taarifa za
mashauri ambao hautawalazimu wadaiwa
kufika mahakamani kupata taarifa hizo.

Mahakama itakuwa ikiendesha programu
ya elimu ya namna ya kusajili mashauri,
kupata taarifa pamoja na kutoa msaada wa
usajili wa kesi kwa njia ya kielektroniki kwa
kuanza na mahakama zenye kesi nyingi am-
bazo zinaweza kusababisha mkusanyiko wa
watu wengi.

Naye Jaji Mfawidhi wa Kanda ya Dar es Sa-
laam, Lameck Mlacha, alisema wanatumia
Mahakama Mtandao kwa lengo la kupun-
guza maambukizi ya corona.

Vile vile, ameshawaagiza mahakimu ku-
punguza idadi ya watu wakati wa usikili-
zwaji kesi katika vyumba vya mahakama na
badala yake zitumike kumbi za wazi.
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Jaji Kiongozi wa
Mahakama Kuu
ya Tanzania, Dk.
Eliezer Feleshi,
akizungumza na
waandishi wa
habari, jijini Dar
es Salaam jana,
kuhusu mahakama
hiyo, kufanya kazi
kwa kutumia mfu-
mo wa Tehama ili
kuepuka msonga-
mano , ili kujik-
inga na maam-
bukizi ya virusi
vya ugonjwa wa
Corona. Kushoto
ni Jaji Mfawidhi
wa Mahakama
Kuu Kanda ya Dar
es Salaam, Lameck
Mlacha. PICHA:
JUMANNE JUMA

Ajali ilivyoua watano daraja lililobomoka

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

JESHI la Polisi mkoani Morogoro linam-
saka dereva Saidi Kifaila (30), anayedaiwa ku-
toweka baada ya gari alilokuwa anaendesha
kusababisha ajali kwa kugonga magari mata-
tu, likiwamo aina ya Noah, lililotumbukia
korongoni na kusababisha vifo vya watu
watano na kujeruhiwa wengine sita katika la
Daraja la Kiyegeya wilayani Kilosa.

Katika ajali hiyo, gari hilo aina ya Noah le-
nye namba za usajili T 403 DQP, lililokuwa
linaendeshwa na Ramadhan Mohamed (28),
lilisimama katika mteremko na magari men-
gine yaliyokuwa yakitokea Dar es Salaam na
Morogoro kusubiri zamu yao kupita kwenye
daraja hilo la mchepuko katika Barabara Kuu
ya Morogoro- Dodoma.

Imedaiwa na Jeshi la Polisi kwamba, Kifaila
alikuwa akiendesha gari kubwa la mizigo
aina ya FAW lenye namba za usajili T 623
DGY lenye tela T 233 BXZ, mali ya Kampuni
ya Road Stell Haulage na alikuwa akitoka Dar
es Salaam kwenda Dodoma.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa huo, Wilbroad
Mutafungwa, alithibitisha kutokea kwa ajali

hiyo, akibainisha kuwa ilitokea Machi 22
mwaka huu majira ya saa 12 na nusu jioni
maeneo ya Daraja la Kiyegeya katika Mto
Mkange, tarafa ya Magole wilayani Kilosa.

Alidai dereva huyo, akiwa na gari hilo
akitoka Dar es Salaam kwenda Dodoma,
alipofika eneo hilo la daraja, breki za gari
zilishindwa kuhimili na kukosa uelekeo na
hivyo kuyapita magari ya mbele yake upande
wa kushoto na hatimaye kuyagonga kwa ny-
uma magari matatu likiwamo aina ya Noah
lililokuwa na abiria.

Alisema watu wanne waliokuwa kwenye
Noah wakitoka Dumila kwenda Gairo, wali-
fariki dunia papo hapo na mmoja alifariki
dunia wakati akipatiwa matibabu kwenye
Kituo cha Afya cha St. Joseph Dumila na
kwamba miili yao imehifadhiwa chumba cha
maiti katika kituo hicho ikisubiri utambuzi
wa ndugu.

Aliwataja waliofariki kwenye gari aina ya
Noah kuwa ni Sijaona Chamene (29), mkuli-
ni, Mahungo Martine (25), mkazi wa Gairo na
wengine watatu ambao majina yao yalikuwa
hayajatambuliwa, mmoja wao akiwa ni mwa-

nambke.

Waliojeruhiwa kwenye Noah ni dereva
Ramadhan Mohamed, mkazi wa Dumila, Eli-
wahad Mshana (28), mkazi wa Dumila, Mkoa
Michael (25), mkulima na mkazi wa Gairo ,
Elimalek Msigula (28) na Neema Braiton (27),
wote wakazi wa Pandambili wilayani Kongwa
mkoani Dodoma.

Kamanda Mutafungwa alisema majeruhi
walikuwa kwenye hali mbaya na waliwa-
hishwa katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Morogoro kwa ajili ya matibabu zaidi.

Alisema mbali na kuparamia Noah, lori
hilo pia liliyagonga magari mengine matatu
yenye namba za usajili T 611 DHE aina ya Bre-
vis, lililokuwa linaendeshwa na Makuka Rob-
ert (36), mkazi wa Manispaa ya Morogoro na
gari lenye namba za usajili T 826 DCF Toyota
Harrier, lililokuwa linaendeshwa na Manoro
Martin (41), Mhasibu wa Utumishi na mkazi
wa Dar es Salaam.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Morogoro, Dk. Rita Lyamuya ,
alithibitisha kupokea majeruhi sita na kuse-
ma kuwa hali zao kiafya zilikuwa zinaendelea
kuimarika baada ya kupatiwa matibabu.

R —
Serikali
yamwaga
ajira 610

madaktari

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imetangaza ajira
za madaktari 610 ili kujaza
nafasi kwenye hospitali za
Halmashauri na vituo vya
afya nchini.

Hatua hiyo ni sehemu ya
utekelezaji wa ahadi ya Rais
John Magufuli aliyoitoa Feb-
ruari mwaka huu jijini Dar
es Salaam wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Madak-
tari Duniani, ya kutoa ajira
mpya kwa madaktari 1,000
nchini.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana na Katibu
Mkuu, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi), Joseph
Nyamhanga, madaktari
watakaoajiriwa ni wa bin-
adamu na meno waliohitimu
katika vyuo mbalimbali vya
Elimu ya Juu vinavyotam-
bulika na serikali.

“Tamisemi imepata kibali
cha kuajiri kwenye Mamlaka
za Serikali za Mitaa madak-
tari na wataanza leo(jana)
kuwasilisha maombi yao
na waombaji wawe tayari
kufanya kazi Halmashauri
yoyote watakayopangiwa,”
alisema.

Aliongeza: “Maombi
yote yatumwe kwa njia ya
mtandao (online) kupitia
mfumo wa kielektroniki
unaopatikana kupitia anu-
ani ya ajira.tamisemi.go.tz.
na maombi yoyote yata-
kayowasilishwa kwa njia ya
posta au kuletwa moja kwa
moja ofisini hayatafanyiwa
kazi.”

Alisema mwisho wa
kupokea maombi ni Aprili,
10 mwaka 2020 saa 9:30
alasiri.

Akizungumza katika mku-
tano wa madaktari pamoja
na watumishi wa sekta ya
afya uliofanyika katika
ukumbi wa kimataifa wa
mikutano wa Julius Nyerere
(JNICQ), jijini Dar es Sa-
laam, Rais Magufuli alisema
anafahamu kuna madaktari
takribani 2,700 hawajaajiri-
wa.

“Nitalifanyia kazi. Nafikiri
tunaweza tukaanza pole-
pole hata tukachukua 1,000
eti Waziri wa Utumishi
(George Mkuchika) hatu-
wezi kuajiri hata 1000, hela
si zipo kidogo? Basi tuajiri
1,000 madaktari, tuanze na
1,000 mambo yakiwa mazuri
tena tunaajiri wengine kwa
sababu tunahitaji madaktari
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Anayedaiwa kubaka mtoto
asomewa mashtaka matano

Na Pendo Thomas, KIGOMA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Kigoma, ime-
anza kumsomea maelezo ya awali mshtak-
iwa Jeremia Kirahunja (49), anayekabiliwa
na makosa matano ya kubaka mtoto wa
miaka sita kwa miaka mitano mfululizo.

Mshtakiwa huyo anakabiliwa na makosa
matano ya ubakaji kesi namba 19 ya mwaka
2020 kosa alilolitenda kwa nyakati tofauti

na maeneo tofauti dhidi ya mtoto huyo.

Akisoma maelezo ya awali ya makosa
hayo, Wakili wa Serikali, Reymond Kimbe,
mbele ya hakimu wa mahakama hiyo,
Kitalo Mwakitalu, alisema mshtakiwa
alitekeleza makosa hayo katika eneo la
Airport mara mbili na Katubuka mara tatu,
tangu mtoto huyo akiwa darasa la kwanza
hadi darasa la tano alipofikisha miaka 10
baada ya mzazi wake kubaini.

Wakili Kimbe alisema kosa hilo ni kiny-
ume na kifungu cha 130 kifungu kidogo
cha kwanza na cha pili (e) na kifungu cha
131 kifungu kidogo cha tatu cha Sheria ya
Kanuni ya Adhabu Sura ya 16 marejeo ya
mwaka 2002.

Mshtakiwa aliposomewa makosa yake,
alikana na kesi hiyo imepangwa kusikili-
zwa tena Aprili 9.
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etaka usafiri anawe kwanza kabla ya kuanza safari kama njia ya kujikinga na maambukizi ya virusi vya corona. PICHA: SABATO KASIKA

Walia ubovu barabara kwenda

Msumbiji,

Na Mwandishi Wetu, SONGEA

WAFANYABIASHARA wilayani Songea
mkoani Ruvuma, wamelalamika kuhusu
ubovu wa barabara inayounganisha mkoa
huo na nchi jirani ya Msumbiji, wakisema
imeathiri shughuli zao za kibiashara.

Kijiografia, Mkoa wa Ruvuma ambao ni
miongoni mwa mikoa vinara kwa uzalishaji
wa mazao ya chakula na biashara nchini,
unapakana na nchi za Msumbiji na Malawi
kupitia mipaka ya Mkenda na Bambabei.

“Barabara kutoka Manispaa ya Songea
mpaka mpakani Mkenda yenye urefu wa
kilometa 124 ni mbovu na haipitiki husu-
sani wakati wa mvua. Kipindi hiki cha mvua,
shughuli za kibiashara zimedolola,” alisema
Samson Swedi, mfanyabiashara wa mahi-
ndi kutoka Songea wakati wa mkutano na
maofisa kutoka Chemba ya Wafanyabiasha-
ra, Viwanda na Kilimo (TCCIA) uliofanyika
jana wilayani Songea.

Mfanyabiashara huyo ambaye aliwawak-
ilisha wafanyabiashara wenzake kwenye
mkutano huo, aliongeza kwamba ubovu wa
barabara hiyo unahusisha pia kipande cha
zaidi ya kilometa 240 kwenye upande wa
Msumbiji ambacho kinaunganisha miji ya
Congress na Lichinga.

“Naiomba Serikali ya Tanzania kufanya
mazungumzo na Msumbiji ili kuhakikisha
barabara inafanyiwa marekebisho haraka

iwekezekanavyo kwani barabara hii ni
muhimu kwa uchumi wa Ruvuma na nchi
kwa ujumla,” alishauri.

Swedi alisema ana matumaini makubwa
kwamba baada ya barabara hiyo kurekebi-
shwa, itasaidia kukuza biashara ya mazao ya
chakula na biashara baina ya Tanzania na
Msumbiji na mikoa ya nyanda za juu kusini
kwa ujumla.

Moja ya shughuli za kibiashara zinazo-
fanyika kupitia mpaka wa Mkenda ni usa-
firishaji wa mahindi na unga wa mahindi
kutoka Tanzania kwenda Msumbiji.

Takwimu za serikali zinaonyesha Mkoa
wa Ruvuma una jumla ya ekari 4,007,746 zi-
nazotumika kwa shughuli za kilimo.

Takwimu hizo zinaonyesha kwa mwaka
wa kilimo 2018/19, mkoa huo ulizalisha jum-
la ya tani 1,255,134 za mazao ya chakula na
biashara. Kati yake, tani 644,934 ni za mahi-
ndi.

Rais wa TCCIA, Paul Koyi, wakati wa mku-
tano ma wafanyabiashara hao, aliuomba
Wakala wa Barabara Tanzania (Tanroads)
na mamlaka zingine za serikali kulifanyia
kazi suala hilo ili kukuza biashara baina ya
Tanzania na Msumbiji.

“Tutalifanyia kazi hili suala kwa kuzun-
gumza na viongozi wa ngazi ya juu, Wizara
ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano ili ku-
hakikisha tatizo hili linashughulikiwa.

“Matengenezo ya barabara hii ambayo
inatumika kama ‘shortcut’ (njia ya mkato)

TCCIA vaingilia kati

baina ya nchi hizi mbili, yatasaidia kupun-
guza muda wa wafanyabiashara kusafirisha
bidhaa zao,” aliahidi.

Akizungumzia hali ya biashara mkoani
Ruvuma, Kaimu Katibu Tawala Msaidizi
(Uchumi na Uzalishaji), Deogratius Sibula,
alikiri kufahamu malalamiko ya wafanyabi-
ashara mkoani humo juu ya ubovu wa bara-
bara inayounganisha Tanzania na Msumbiji
kupitia mpaka wa Mkenda.

“Ni kweli tumekuwa tunapokea malala-
miko kutoka kwa wafanyabiashara kuhu-
siana na ubovu wa barabara hii. Nachukua
nafasi hii kuwahakikishia wafanyabiashara
wote kwamba serikali tushaanza kulifanyia
kazi suala hili kwa kushirikiana na mamlaka
husika kutoka Serikali ya Msumbiji, lengo
likiwa kumaliza tatizo hili.

“Tayari tushafanya mawasiliano na mam-
laka za Msumbiji na hivi karibuni tutaanza
kurekebisha barabara,” aliahidi.

Sibula pia alisema shughuli za kibiashara
kati ya wafanyabiashara wa Tanzania na
Malawi kupitia mpaka wa Mbababei zina-
fanyika pasi na vikwazo vyovyote vya miun-
dombinu.

Meneja wa Tanroads mkoani Ruvuma,
Lazeki Alinanuswe, aliwahakikishia wafan-
yabiashara kwamba ofisi yake italifanyia
kazi suala hilo baada ya mvua kuisha.

“Toka jana wanarekebisha daraja lililoka-
tika pale Nakawale kijijini,” alisema meneja
huyo.

S—
NHC

yatangaza
kibano
wakwepa

kodi wake 265

Na Mary Geofrey

SHIRIKA |la Nyumba la Taifa
(NHQ), limetoa mwezi mmoja
kwa wapangaji wake 265
nchini waliohama na wanaoen-
delea na upangaji kulipa mad-
eni yao kabla ya kuchukuliwa
hatua za kisheria.

Tangazo lililotolewa na NHC
katika gazeti hili jana, liliwa-
taka wadaiwa wote waliohama
na wanaoendelea kuishi
wameacha deni la Sh. trilioni
1.399.

Taarifa hiyo ilitaja wapangaji
waliohama na kuacha madeni
katika mikoa husika na kiasi
wanachodaiwa kuwa ni Arusha
Sh. bilioni 9.253, Dodoma Sh.
bilioni 5.606, Ilala Sh. bilioni
964, Iringa Sh. bilioni 1.992 na
Kigoma Sh. milioni 399.

Mingine ni Kilimanjaro Sh.
bilioni 15.973 na Kinondoni Sh.
bilioni 115.462.

Mikoa mingine ni Lindi Sh.
bilioni 14.892, Mara Sh. bilioni
1.117, Mbeya Sh. bilioni 15.979,
Morogoro Sh. bilioni 2.168, Mt-
wara Sh. bilioni 4.086, Tanga
Sh. bilioni 15.401 na Temeke
Sh. bilioni 232.928.

“Shirika linatoa rai kwa
kila anayedaiwa kuhakikisha
amelipa madeni yake ili kue-
puka usumbufu utakaoweza
kujitokeza kwa kutangazwa na
kuchukuliwa hatua za kisheria.
Ni matumaini yetu kuwa wa-
daiwa wote watatimiza wajibu
wao wa kulipa madeni yao
bila usumbufu,” ilieleza taarifa
hiyo.

Taarifa ilifafanua kuwa,
wataendelea kuwatangaza
wadaiwa sugu wote waliohama
na wanaoendelea na upangaji
hadi hapo madeni yao yote
yatakapokuwa yamelipwa.

“Shirika linatoa rai kwa
kila anayedaiwa kuhakiki-
sha amelipa madeni yake
ili kuepuka usumbufu
utakaoweza kujitokeza
kwa kutangazwa na
kuchukuliwa hatua za
Kisheria. Ni matumaini
yetu kuwa wadaiwa wote
watatimiza wajibu wao
wa kulipa madeni yao bila
usumbufu,” ilieleza taarifa
hiyo.
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Angalizo la TPSF
kuhusu kupunguza
wafanyakazi sahihi

TAASISI ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF), imewaasa wana-
chama wa taasisi hiyo, wasitumie ugonjwa wa corona kupun-
guza wafanyakazi katika viwanda au kampuni wanazozimiliki.

Mwenyekiti wa Taasisi hiyo, Angelina Ngalula, ndiye aliyetoa
Dar es Salaam, kwa kusema kwamba Tanzania na dunia kwa
jumla zinapita katika kipindi kigumu kutokana na ugonjwa wa
corona.

Hata hivyo, alisema kuwa siyo busara kutumia tatizo hilo
kupunguza wafanyakazi.

Alisema kupunguza wafanyakazi litakuwa ni tatizo kubwa
kwa mtu mmoja mmoja na taifa kwa ujumla, hivyo aliwaomba
waajiri kote nchini tushughulikie changamoto zilizopo kwa
pamoja ili kulinda ajira nchini.

Ngalula alieleza zaidi kuwa kutumia matatizo kujinufaisha
siyo utamaduni wa Watanzania.

Alizitaka baadhi ya sekta mfano utalii na kilimo, ambazo
zimeathirika moja kwa moja kutokana na ugonjwa wa corona
zikusanywe taarifa zinazoonyesha namna mtu mmoja mmoja
alivyoathirika na taarifa hizo ziwasilishwe kwenye kikosi kazi
ambacho kimeshaundwa.

Kwa mujibu wa Ngalula, taarifa hizo zitachambuliwa na : 3
wataalamu wao na kufikishwa serikalini, na kuonya kuwa ‘;‘
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wagjiri wasitengeneza makundi yenye lengo la kujinufaisha
badala yake Watanzania waendelee kufanya kazi kama Rais

John Magufuli alivyoelekeza. by n i n i n i
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Chama cha Waajiri Tanzania (ATE), ) A “; h

Dk. Aggrey Mlimuka, aliiomba serikali kuondoa baadhi ya tozo Na Sabato a aS asa C

kwa taasisi au kampuni zitakazoathiriwa na corona. Katibu Kasika

Mtendaji wa Baraza la Taifa la Biashara (TNBC), Dk. Godwill
Wanga, alisema kutumia corona kupunguza ajira ni kuhatari-
sha uchumi wa nchi.

Taasisi hizi mbili zimetoa angalizo hilo pengine baada ya
kufuatilia kinachoendelea katika sekta mbalimbali, na kubaini
kuwa kuna uwezekani kwa wafanyakazi kupoteza ajira zao kwa
kisingizio cha ugonjwa wa corona.

Tunakubaliana na angalizo hili tukiamini kuwa wako baadhi
ya waajiri ambao watatumia kisingizio cha janga la corona ku-
waondoa kazini wafanyakazi wakati hakuna athari zozote kiu-
chumi ambazo zimetokea nchini hadi sasa.

Maelekezo yaliyotolewa na Rais Magufuli Jumapili, tunaona
kuwa yanaweza kuwa mwarobaini wa athari za kiuchumi kwa
nchi yetu, kwa kuwa wananchi wakiendelea na uzalishaji bila
kujifungia ndani, wataendelea kuzalisha na kujipatia kipato na
wakati huo huo serikali ikiendelea kupata kodi na kutoa hudu-
ma muhimu zikiwano za kijamii.

Ndiyo maana ATE kupitia kwa Dk. Aggrey Mlimuka, imesema
huu si wakati mwafaka kwa watu kufungiwa ndani kwani athari
zake zitakuwa kubwa kwenye ajirana uchumi wa nchi utapo-
romoka.

Zipo nchi zimefunga ofisi zote za umma na binafsi kukabili-
ana na ugonjwa wa corona, lakini kwa nchi yetu na nyingine zi-
nazoendelea hazina uchumi mkubwa wala bajeti ya ziada kwa
ajili ya kufanya hivyo.

Msisitizo wetu ni kuwa hatua za tahadhari zilizoshatolewa
na zinazoendelea kutolewa na serikali yetu ziendelee kutekele-
zwa, huku kila mwananchi popote alipo akiendelea kuchapa
kazi kwa bidii ili taifa letu lisisimame.

Tunaamini serikali itatumia mamlaka yake kuhakikisha
waajiri wenye nia ovu kupunguza wafanyakazi bila sababu za
msingi wanadhibitiwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

KISWAHILI kina methali kad-
haa zenye maana sawa kama
‘umoja ni nguvu utengano ni ud-
hafu, jiwe moja haliinjiki chungu
na ndege wanaofanana huruka
pamoja’ ambazo zinahimiza
umoja.

Methali hizi nimezilinganisha
na wito ambao umetolewa na
Msajili wa Vyama vya Siasa, Jaji
Francis Mutungi kwa wanasiasa
na wadau wa siasa, kwamba
waache itikadi za vyama waun-
gane kutoa elimu kuhusu virusi
vya corona.

Wanasiasa wanatakiwa kuwe-
ka pembeni itikadi zao za kisiasa
na kutumia ushawishi kuwaleta
Watanzania pamoja kwa ajili ya
kukabiliana na ugonjwa huo am-
bao unaoendelea kukatiza mai-
sha ya watu.

Kwamba bila kufanya hivyo,
ugonjwa utaendelea kusambaa
na athari zake zitaonekana ki-
jamii kisiasa na kiuchumi, kwa
maana hiyo vyama na wadau
wote wa siasa hawana budi kuwa
kitu kimoja.

Anawataka waunge mkono
miongozo iliyotolewa na serikali
ili kupambana na maambukizi ya
ugonjwa huo, ambao tayari ume-
ingia nchini, hivyo vyama vya
siasa viendelee kuwa mstari wa
mbele kuhamasisha wanachama
na wafuasi wao kutekeleza kwa
vitendo maelekezo ambayo ya-
meshatolewa.

Umoja katika kukabiliana na

na kushirikiana au kufanya mam-
bo kwa nia moja hata kuwa kitu
kimoja, kwani kadiri umoja una-
vyoimarika ndivyo nafasi kubwa
ya kufanikiwa huonekana.

Kwa maana hiyo, kilichosemwa
naJaji Mutungi ni kama jukumu la
wanasiasa wote kwani ni vyema
Watanzania wakaacha chuki na
itikadi za kisiasa na kuwa wamoja
kwa kutambua kwamba umoja ni
nguvu.

Mambo ya kuwafanya Wa-
tanzania  wachukiane  hadi
washindwe kushirikiana
yasipewe nafasi, badala yake
umoja utawale katika vita hii
ya virusi vya corona kwa kutoa
elimu, ili hatimaye viishe nchini.

Jaji Mutungi anawakumbusha
wanasiasa kuwa ugonjwa huo ni
hatari kama wataalamu wa afya
wanavyosema, athari zake zina-
husu kuondoa uhai, hivyo kama
taifa bila kujali itikadi za kisiasa,
ni muhimu kushikamana katika
kukabiliana nao.

Umoja au ushirikiano wa vy-
ama vya siasa usiishie kuungana
kwa lengo la kukikabilia chama
tawala katika uchaguzi tu, bali
hata kwenye mambo ya msingi
kama hayo ya kupambana na vi-
rusi vya corona.

Kinachotakiwa ni  vyama
kujishughulisha kwa dhati na
masuala muhimu ya taifa, yenye
umuhimu kwa wananchi, badala
ya masuala ya kibinafsi zaidi
ambayo yanaweza kujenga uten-

kuacha itikadi za kisiasa na ku-
ungana kwa ajili ya kutoa elimu
kuhusu madhara ya virusi vya
corona, wanasiasa na wadau wa
siasa wote waone umuhimu wa
wito huo.

Penye wengi, pana mengi na
Tanzania kuna vyama takribani
20 vya siasa na vipo vyenye ush-
awishi mkubwa kwa wananchi,
vyote vijitose kutoa elimu ili
kusaidia Watanzania kuepuka
ugonjwa.

Ikumbukwe kuwa shughuli ze-
nye mkusanyiko wa watu wengi
imezuiwa kwa muda ili kukabili-
ana na ugonjwa huo, hivyo wakati
hatua hizo zikiendelea kuchuku-
liwa, wanasiasa nao waungane na
serikali katika vita hiyo.

Mtindo wa kubezana ambao
umeanza kujitokeza kwa wana-
siasa, usipewe nafasi kwani un-
aweza kuchangia kuwagawa na
hivyo kusababisha wito wa Jaji
Mutungi usizae matunda.

Kila Mtanzania kwa nafasi yake
anatakiwa kuelimisha au kuelim-
ishwa ili ajue jinsi ya kujikinga na
virusi vya ugonjwa huo, kwani
hiyo siyo kazi ya mtu fulani au
chama fulani, bali ni jukumu la
wote.

Ni muhimu kuzingatia kwam-
ba dhana ya kuwa “umoja ni
nguvu utengano ni udhahifu” ina
nafasi kubwa katika kufanikisha
jambo liwe la siasa au kutoa elimu
wakati huu dunia inapokabiliana
na virusi vya corona.

Mapokezi: 0745700710 tatizo la virusi vya corona ni wa  gano badala ya umoja. Hivyo kila mwanachama wa
Matangazo: 0782253676 muhimu na lifanye Watanzania Siamini kama nchi ilirejesha  chama cha siasa awiwe na atumie
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz kuwa kitu kimoja bila kujali iti-  mfumo wa vyama vingi vya siasa =~ muda wake, akili yake, nguvu
Website: www.ippmedia.com kadi zao za kisiasa na kusaidi- ili kujenga chuki miongoni mwa  zake na hekima yake kuhakikisha

epaper.ippmedia.com ana kuelimisha wengine jinsi ya =~ Watanzania, bali umojaambaoni  anashiriki kikamilifu katika kutoa

kuliepuka.
Dhana ya umoja imejengwa
katika kuungana, kushikamana

msingi mkubwa wa ushirikiano
kwa ajili ya maendeleo ya nchi.
Hivyo wito unapotolewa wa

elimu inayomwezesha Mtanzania
kuwa salama.
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Chonde
chonde
wazazi
likizo hii
tuwajali
watoto

MHARIRI

Salamu zangu kwa Nipashe,

NAPENDA kuwapongeza wana
timu ya Nipashe kwa kazi nzuri ya
kutuhabarisha sisi Watanzania na
kutupa taarifa motomoto.

Hongereni kwa kazi na kwa juhu-
di nyingi mnazofanya ili kutuvutia
wasomaji wenu.

Nikirudi kwenye barua yangu
napanda kama mzazi kusikitika
kuwa tatizo la corona limesababi-
sha shule kufungwa hadi karibu na
mwishoni mwa mwezi wa Aprili.

Ni ombi langu kwa wazazi na
walezi kuwa kuwajali watoto
wetu liwe ndilo jambo la muhimu
tusiwaache wacheze na kuzurura
na kuambukizwa maradhi, kupata
ujauzito na hata kufundishwa
uhalifu.

Najua kuwa kila mmoja ana
shida na majukumu mengi yanay-
omweka mbali na familia, lakini
tukumbuke kuwalinda na kuwajali
watoto wetu wadogo kwa wakubwa.

Wazazi na walezi tuweke ratiba
ya watoto kujisomea wakiwa ny-
umbani au pamoja na marafiki zao
hasa majirani badala ya kuwaacha
wakae bila msaada hadi shule
zitakapoanza tena.

Kwa vile pia ni msimu wa mvua
tusiwaache kucheza na kupotea
kwenye madimbwi wala kusombwa
na mafuriko kwa kukosa uangalizi.

Tukumbuke mtoto wetu ni kama
mboni ya jicho kwani hakuna che-
nye thamani kuliko watoto wetu.

Mwamvita Masoud
Goba D’Salaam.

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

Usajili kwa alama za vidole
mwarobaini unyanyasaji kijinsia

Na Mwandishi Wetu

WATUMIAJI wa mitandao ya
kijamii kama facebook, twitter,
whatsApp na instagram pamoja
na wale wanaochangamkia
ujumbe mfupi (SMS) kwa
sababu hawana simu janja au
smartphone , zama hizi wako
makini na yale mambo ya
kujisahau na kusambaza picha
za aibu.

Aidha, ‘sms’ za kutaka kuibia
watu fedha nazo kwa kiasi
fulani zilipungua kutokana na
ukweli kuwa kabla ya kusajili
simu kwa alama za vidole, kila
leo watu walikutana na ujumbe

uliokuwa unawaelekeza
kutuma fedha ukitoka kwa
matapeli.

Uchunguzi wa  Nipashe,
unaofanywa hivi karibuni kwa
kuwahoji baadhi ya wanawake
na wanafunzi wa kike kwenye
baadhi ya vyuo, umebaini kuwa
zama hizi watu wako makini na
kwa kiasi kikubwa watumiaji
wa simu janja wameachana na
kusambaza picha za utupu.

Aldha, inaelekea  kuwa
wanafahamu kuwa kufanya
hivyo kuna matokeo mabaya
na hasa kwa vile kuna sheria za

makosa ya mitandaoni.

Matumizi mabaya ya
mitandao yanayohusisha
usambazaji picha
zinazoonyesha ~mambo ya
aibu dhidi ya wanawake

au unyanyasaji mitandaoni
nao umepungua na huenda
unatoweka, kwani kulikuwa
na wakati picha za ngono
zilikuwa zinasambazwa dhidi
ya wanawake kwa kuwakomoa.

Ni  wazi kuwa faida
mojawapo ya kusajili namba
kwa utaratibu wa ‘baiometriki’
ni kupunguza wizi, usumbufu,
vitisho na la muhimu matukio
ya unyanyasaji wanawake na
watoto kwenye jamii.

Usajili huu umeepusha watu
na uhalifu kama wizi, utapeli,
kunyanyasa wanawake kwenye
mitandao mambo ambayo
hapo awali yalileta maafa
vikiwamo vifo vya baadhi ya
watumiaji wa mawasiliano hasa
mabinti ambao walioamua
kujiua ili kuachana na aibu.

Ni wazi kuwa wasichana hasa
vyuoni walikuwa wanyanyaswa
kupitia facebook au whatsapp
mambo yanayotokea baada
ya mabinti kuzoea ‘kuchati’ na
watu mbalimbali wakiwamo
wanaume wasiofahamiana
ambao  wanaamini  kuwa
wangekuwa marafiki au hata
wachumba na baadaye wenza
wa maisha.

Kupitia mtandao wanafunzi
hutumia kamera ya mtandao
(web camera) iliyoko kwenye
kwenye kompyuta kuona
sura za wale wanaowasiliana
nao na kujenga mazoea na
hufikia kipindi cha kujiachia na

Usajili wa laini za simu kwa alama za vidole ulivyofanyika. PICHA: MTANDAO

kuwatumia picha za aibu wakati
mwingine za utupu.

Japo wanaliona kuwa si jambo
baya lakini iwapo kuna marafiki
wenye nia mbaya ya kuwachafua
mabinti mwisho huwa ni aibu na
majuto. Kupitia mazoea hupeana
picha zikiwamo za utupuy,
nyingine zikionyesha matiti ya
mtumiaji na mambo mengine ya
aibu.

Kunyanyasana huko licha
ya kwamba kulianzia kwa
wanawake au mabinti wenyewe
watu waliokuwa na nia mbaya
walizisambaza kwenye mitandao
hiyo na kumfanya mtumiaji
kujisikia vibaya kwani ndiye
kitovu cha aibu na matendo ya
ngono yasiyotizamika.

Kabla ya usajili  huo
walioathirika na unyanyasaji
mitandao  walikuwa mabinti
kwa kuwa taarifa zinapowafikia
wazazi, marafiki, walimu na
majirani watoto hawa wanakosa
pa kukimbilia na kuamua kujitia
kitanzi.

Kutumia simu kunyanyasa
wanawake kuliwafanya wajione
kama wasio na pa kukimbilia
kwani wakiwa shuleni ilikuwa
ni aibu kadhalika nyumbani,
mitaani na hata kwa marafiki zao
ndiyo maana wakati mwingine
waliamua kujiua.

Si hivyo, usajili na kupiga

KABWELA

marufuku mazoea ya kusambaza
picha za aibu si kwamba
umenufaisha mabinti pekee bali
pia umeongeza maadili kwenye
jamii kwa kuwa umedhibiti
uhalifu huo, kwani hapo awali
baadhi ya waliosambaza picha,
waliendelea kuwakomoa kwa
kuzirudisha kila wakati kwenye
mitandao hata pale zilipokuwa
zimefutwa.

Kwa kutumia sheria na
kufuatilia namba zinazotuma
picha hizo, wahalifu hao
wamedhibitiwa.

Wanafunzi vyuoni waliumia
zaidi kwa kuwa athari moja
kubwa ya unyanyasaji wa
mitandao ni mhusika kushindwa
kujinasua kwa maana kuwa
huwezi kuikimbia aibu yake
kwa vile ni ushahidi wa wazi na
unaomgusa moja kwa moja.

Picha zako zinasambazwa kila
mahali, kila wakati na popote
mnyanyasaji anaposikia kufanya
hivyo ndiyo maana mwathirika
alikuwa hana pakuponea
na wakati mwingine ilikuwa
inatumiwa kama silaha ya
kumkomoa.

Wasichana sehemu nyingine
duniani wanatajwa kuwa
wako kwenye hatari zaidi ya
kunyanyaswa kuliko wanaume.
Hawa wamo hatarini kwa vile
hushawishika na  kuhadaika

haraka nawengini hawajafahamu
kuwa kutoa picha za namna hiyo
kunaweza kuwa na athari.

Mtumiaji anakuwa hana cha
kufanya pale hasimu wake au
mwenye nia ya kumwaibisha
anapofungua ukurasa maalumu
wa kumtukana na kumchafua.

Hata hivyo jitthada kama za
kulalamika zinaweza kuwasaidia
walioumizwa kwani mitandao
inawapa nafasi ya kuandika
kile wasichokitaka mtandaoni
hasa kwenye facebook au
kwingineko na kutuma ujumbe
wa kulalamika.

Hata hivyo pamoja na kudhibiti
mambo haya hapa nyumbani
huenda wahusika wengine wa
nje ya nchi wanaweza kufanya
unyanyasaji huo.

Kwa hilo, kadhalika ni vyema
kuwasiliana na mamlaka za
mawasiliano za nchi kwa mfano
TCRA kulalamika na kutaka picha
hizo kuondolewa mitandaoni au
kwenye blogi.

Licha ya kwamba Tanzania
imedhibiti na kusajili simu ni
vyema pia wasichana na vijana
wengine wakaacha kupeleka
picha za ngono na za aibu
kwenye mitandao kwa kuwa
mambo haya yanaweza kuathiri
maisha yao.

NA FADHILI MOHAMMED

SASA HIVI KILA KITV KIMESIMAMA
KWA SABABV YA CORONA,NAKVOMBA
NA HUV VCHVMBA TVVSITISHE.

MINAFIKIRI TVTAFVTE HOTELI
TWIPE KARANTINI ILI TVSIHARIBV

MTIRIRIKO.
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Wazazi wanaopeleka
watoto ‘tuition’ waonywa

Na Waandishi Wetu, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tam-
isemi) anayeshughulikia elimu, Gerald
Mweli, amewaonya wazazi wanaopeleka
watoto wao ‘tuition’ baada ya serikali ku-
funga shule na vyuo kwa mwezi mmoja
kutokana na tishio la virusi vya corona.

Alisema serikali imejipanga kuhakiki-
sha wanafunzi wanakamilisha mtaala
watakaporejea shule kipindi hicho ku-
malizika.

Akizungumza jana katika kipindi cha
asubuhi kwenye runinga ya taifa, Mweli
alisema ni vyema wazazi hao wakaacha
watoto wakae nyumbani na kuzingatia
ushauri wa wataalamu.

“Wazazi msiwaongezee mzigo watoto

na kuwaweka kwenye hatari, wabaki
ndani kila mara serikali itakuwa inatoa
matangazo na kuelimisha jinsi ya ku-
jikinga na corona kupitia vyombo vya
habari,” alisema.

“Sisi kama serikali tunafahamu jinsi
gani tutawezesha watoto kukamilisha
mtaala wao watakaporudi, tumejipanga,
tumeandaa ratiba, kupitia vipindi vya
likizo ile nyingine na saa za ziada tutaka-
milisha mtaala wao,” alisema.

Katika hatua nyingine, Askofu wa Kan-
da ya Kati wa Kanisa la EAGT, Denis Liv-
ingstone, amewashauri wazazi na walezi
kuwalinda na kuwanawisha mikono wa-
toto wao kwa maji na sabuni ili kuwae-
pusha na ugonjwa huo.

“Ni imani yangu kama serikali inavyo-
sisitiza kujilinda na ugonjwa huo ili usi-

lete maafa ya kifo, Watanzania kamwe
hawatazembea bali watakuwa mstari
wa mbele kuzingatia maelekezo yanayo-
tolewa na viongozi wetu na wataalamu,”
alisema.

Aliwashauri Watanzania kutoudha-
rau ugonjwa kwa kupuuza maelekezo
yanayotolewa na serikali pamoja na
viongozi mbalimbali ili kujilinda dhidi ya
ugonjwa huo.

Naye, Kada wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Samwel Chimanyi, aliomba seri-
kali kuvigawa vitasaka mikono katika
sha ya wananchi.

Pia alishauri kwa kutumia wataalamu

tumia kuvuka na kuyafikia makazi yao, jana, baada ya barabara kujaa maji kutokana na athari ya maafa ya mafuriko. Miun-
dombinu ya barabara, shule na zahanati katika wilaya hiyo, imeathiriwa na maafa hayo. PICHA: OWM

Mabilioni kugharamia
miradi ya maji Tarime

Na Ambrose Mwita, TARIME

SERIKALI imetoa Sh. bilioni 1.4 kughara-
mia miradi ya maji inayoendelea kutekele-
zwa katika Wilaya ya Tarime, mkoani Mara
kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2019/20.

Miradi hiyo inayotekelezwa katika hal-
sha pia mji mdogo wa mpakani wa Sirari
na takribani wakazi 32,000 wanatarajiwa
kufikiwa na huduma hiyo.

Meneja wa Wakala wa Maji na Usafi
hapa, Marwa Muraza, alisema maandalizi
ya awali yamekamilika ikiwa pamoja na
upembuzi yakinifu na kinachosubiriwa ni
hatua ya mwisho ya utekelezaji.

Alisema utekelezaji wa mradi huo una-

husisha ujenzi wa tangi kubwa litakaloku-
wa na ujazo wa lita milioni sita katika eneo
la Rebu nje kidogo ya mji wa Tarime tofau-
ti na ilivyo sasa, wakazi hutegemea vyanzo
viwili pekee vya Nyandurumo na Tagota.

“Vyanzo hivi vilitengenezwa miaka
mingi iliyopita na hivyo kushindwa kuhi-
mili mahitaji ya wakazi wanaoongezeka
kila kukicha na isitoshe vinakaribia kufu-
tika kutokana na kuongezeka shughuli za
kibinadamu maeneo hayo,” alisema.

Alifafanua kwamba miongoni mwa
wanufaika wakuu wa mradi huo ni jengo
la Afrika Mashariki lililopo katika mpaka
wa Sirari, lenye taasisi 15 za serikali, pia
tangi la maji limejengwa.

“Mradi huu ukikamilika, maji yatavunwa
kutoka Ziwa Victoria kwa kutumia pampu

zilizo imara na yatatibiwa na kusambazwa
Wilaya ya Tarime na viunga vyake, tayari
tumefanya ununuzi wa vifaa na hivi sasa
tunakarabati pampu za mkono zipatazo
40 zitakazotumika kuvuna maji ya dharu-
ra kutoka visima virefu,” alisisitiza.

Mwishoni mwa mwaka 2019 akiwa zia-
rani wilayani hapa Rais Dk. John Magufuli
aliahidi kutoa fedha zaidi ya Sh. bilioni 1.5
kutekeleza miradi ya maji wilayani hapa
baada ya kusikiliza kilio cha Mbunge wa
Jimbo la Tarime Mjini, Esther Matiko.

Matiko alisema kwamba wakazi wa miji
wa Tarime na viunga vyake wamekosa
huduma ya majisafi na salama kwa miaka
mingi na katika wakati huo wameendelea
kutumia maji kutoka vyanzo vya asili am-
bavyo havikidhi matakwa ya kiafya.

Mafuriko Rufiji
yaathiri barabara,
shule, zahanati

Na Mwandishi Wetu

KAMATI za usimamizi wa maafa
wilayani Rufiji mkoani Pwani, zimeshau-
riwa kuchukua hatua za haraka kureje-
sha miundombinu ya barabara, shule
na zahanati zilizoathirika na maafa ya
mafuriko.

Kata ya Muhoro na Chumbi ni mion-
goni mwa zilizoathirika na maafa
hayo na kwa sasa madaraja matatu ya
barabara ya Nyamwage - Utete inay-
oelekea makao makuu ya wilaya hiyo
yameathirika.

Akiongea baada ya kukagua athari
za maafa na kukabidhi misaada kwa
waathirika juzi, Mkurugenzi ldara va
Uratibu wa shughuli za maafa Ofisi ya
Waziri Mkuu, Kanali Jimmy Matamwe,
alisema Kamati za Usimamizi kuanzia
wa Sheria ya Usimamizi wa maafa Na. 7
ya mwaka 2015 zinawajibika kutekeleza
operesheni za dharura.

“Nimezishauri kamati za usimamizi
wa maafa katika wilaya hii kuwa na
mipango ya muda mfupi ya kuhakiki-
sha barabara zinapitika kipindi chote ili
wananchi wasishindwe kutumia miun-
dombinu hiyo, kwa kuwa zipo barabara
zinaunganisha mikoa ya kusini na zipo
zinawasaidia wananchi kuzifikia huduma
za kijamii," alisisitiza Kanali Matamwe.

Awali, akiongea baada ya kupokea
misaada kutoka kwa Idara ya Uratibu wa
maafa Ofisi ya Waziri Mkuu, Mkuu wa
wilaya hiyo, Juma Njwayo, amefafanua
kuwa mpaka sasa kuna zaidi ya watu
20,000 walioathirika na maafa hayo
baada ya nyumba 100 kuzingirwa na
maji.

“Tunaishukuru Ofisi ya Waziri Mkuu
kwa kutuletea magodoro, mikeka, vy-
andarua, ndoo na sabuni na naamini
kamati za maafa zitawajibika kugawa
vifaa hivi kwa mujibu wa taratibu za
menejimenti ya maafa. Wilaya tunaen-
delea kukabiliana na maafa kwa kaya
6,000, kama tulivyoshauriwa kuhusu
miundombinu, kwa kushirikiana na Tan-
roads tunaendelea kwa kasi kuchukua
hatua za kurejesha miundombinu yote
iliyoathirika,” alisisitiza Njwayo.

Mbunge wa Jimbo la Rufiji, Mohamed
Mchengerwa, alisema tangu maafa ya
mafuriko yatokee wilayani humo, wa-
napata ushirikiano wa kutosha kutoka
kwa ofisi hiyo, kupitia Waziri wa Nchi
Ofisi ya Waziri Mkuu mwenye dhamana
ya masuala ya maafa, Jenista Mhagama,
kwa kuwatuma wataalamu.

Kwa mujibu wa taarifa ya Mamlaka ya
Hali Hewa iliyotolewa mwezi Februari,
mwaka huu kutakuwa na mvua za juu va
wastani katika eneo kubwa la nchi kati
ya mwezi Machi hadi Mei.

“Tunaishukuru Ofisi ya Waziri Mkuu kwa
kutuletea magodoro, mikeka, vyandarua,
ndoo na sabuni na naamini kamati za
maafa zitawajibika kugawa vifaa hivi
kwa mujibu wa taratibu za menejimenti
ya maafa. Wilaya tunaendelea kuka-
biliana na maafa kwa kaya 6,000, kama
tulivyoshauriwa kuhusu miundombinu,
kwa kushirikiana na Tanroads tunaende-
lea kwa kasi kuchukua hatua za kureje-
sha miundombinu yote iliyoathirika,”
alisisitiza Njwayo.
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Mapato vaufunga

H/shauri
kuchangia
ukarabati
wa mialo

Na Restuta Damian, BUKOBA

HALMASHAURI za wilaya za
Muleba, Missenyi, Bukoba na
Manispaa ya Bukoba mkoani
Kagera, zimetakiwa kuchangia
fedha kwa lengo la kureke-
bisha miundombinu ya mialo
iliyosombwa na maji.

Maji hayo valiyotokana na ku-
jaa kwa Ziwa Victoria. Mialo hiyo
iliyoko katika halmashauri hizo
imekuwa ikichangia makusanyo
ya mazao ya Samaki ambayo ni
sehemu ya mapato ya sekta ya
uvuvi mkoani Kagera.

Miundombinu hiyo ni ofisi
za usimamizi wa rasilimali za
mialo (BMU), jengo la kupoke-
lea samaki, vyoo na maeneo
va kuegesha mitumbwi iliyo-
kumbwa maji ya Ziwa Victoria
kutokana na mvua nyingi zina-
zoendelea kunyesha.

Akizungumza na Nipashe,
Ofisa Uvuvi wa mkoa huo, Efraz
Mkama, alisema uchangiaji huo
ni kuangalia namna ya kuendelea
kuwa mialo ambayo ni vyanzo
vya ukusanyaji.

Mkama alisema kuwa tatizo
la maji linaweza kusababisha
wavuvi kuhama maeneo hayo
na kutafuta shemu nyingine ili
kuendelea na shughuli zao.

“Taarifa zilizopo ni halmashauri
nne na kila halmashauri ina zaidi
ya mialo mitatu iliyoathiriwa
hasa miundombinu, na inayoon-
goza ni Muleba yenye mialo 22
iliyoathiriwa,” alieleza Mkama.

“Halmashauri ya Missenyi
ambayo ina mwalo wa Kaishebu
ambao jengo lake la mapokezi
ya samaki lipo katika katikati ya
maji kabisa,” alisema Mkama.

Aidha, alisema mkoa una mialo
116 yakiwamo maziwa madogo
ambayo yanategemewa kwenye
ukusanyaji wa mazao ya sa-
maki ambapo mwaka wa fedha
2017/201 8 iliweza kukusanya
shilingi bilioni 1.86, wakati lengo
lilikuwa shilingi bilioni 1.44.

Aliendelea kusema kuwa, mwa-
ka 2018/2019 likusanya shilingi
bilioni 2.8 ingawa lengo lilikuwa
Sh. bilioni 1.83 kutoka kwenye
nyanzo Vvya usajili wa vyombo
Vvya UVUVI, wavuvi, leseni za
ukusanyaji wa mazao ya samaki
na ushuru wa mialo.

“Taarifa zilizopo
ni halmashauri
nne na Kila hal-
mashauri ina zaidi
ya mialo mitatu
iliyoathiriwa hasa
miundombinu, ha
inayoongoza ni
Muleba yenye mi-
alo 22 iliyoathiri-
wa,” alieleza Mka-
ma.

Na Shaban Njia, KAHAMA

Bugarama, Halmashauri ya Msalala wilaya-
ni Kahama mkoani Shinyanga, wameufun-
ga mnala wa mawasiliano wa kampuni ya
Vodacom kwa madai ya kushindwa kulipa

Walidai kuwa tangu mwaka 2001 wasi-
mamizi wa mnala huo hawajawahi kulipa
fedha za mapato ya serikali na kusababisha

moto zilizopo hasa za uharibifu wa miun-
dombinu kutokana na mvua za masika
zinazoendelea.

Walidai wapo katika mazungumzo na
kampuni zingine za simu zenye minala ili

MSALA

mnara mawasiliano

jjulikane zinalipa fedha kwa nani, na kui-
omba serikali kufanya uhakiki kwenye mi-
nala yote ya simu ili kuwachukua hatua za
kisheria madalali wasio waadilifu.

Hayo yalibainishwa na Mwenyekiti

tolipwa mapato, wahusika wa mnala huo
hawajamlipa aliyewapangisha kiwanja kili-
chojengwa mnala huo.

“Tumekuwa tukiomba mazungumzo
na wamiliki wa mnala, lakini hawafiki na
kutoa majibu ambayo hayaridhishi...sisi
tumeamua kuufunga mnala huu kama
moja ya njia za kuomba suluhu ya upati-

wapangisha eneo la ujenzi,” alisema Peter.

Aliyepangisha eneo la ujenzi wa mnala
wa Kampuni ya Vodacom, Robert Buseg-
wa, alisema ameshasainishwa mikata
mbalimbali ukiwamo ya Sh. milioni 5.5,
milioni 3.5 na milioni 1.1, na kwamba kila
mkataba anaosaini ni tofauti ukilingani-
sha na fedha anayopatiwa kila baada ya
mwaka mmoja.

Akijibu malalamiko hayo mmoja wa
wasimamizi wa minala hiyo kutoka kam-
puni ya Helious Tower Tanzania (HTT),
ambaye hakutaka jina lake liandikwe
gazetini, alisema ili mmiliki wa eneo lililo-

Mahakama zote kuendesha
mashauri kwa Tehama

Na Neema Emmanuel, MWANZA

MAHAKAMA zote nchini zimeanza ku-
tumia mifumo ya Tehama katika uende-
shaji na usajili wa mashauri.

Lengo ni kuharakisha na kurahisisha
upatikanaji wa huduma za kimahaka-
ma na kuzisogeza karibu na wananchi
bila ya kufika mahakamani pamoja na
kutekeleza maelekezo na tahadhari am-
bazo zimetolewa na serikali.

Akitoa taarifa ya uendeshaji wa shu-
ghuli za mahakama wakati huu wa ta-
hadhari ya janga la corona, Jaji Mkuu wa
Tanzania, Prof. Ibrahim Juma, alisema
Tehama ni silaha muhimu katika ku-
zuia mikusanyiko, misongamano na
wasindikizaji wakati wa kusikilizwa kwa
mashauri ambayo kwa sasa yatasajiliwa
kwa njia ya mashauri kielektroniki.

Alisema kanuni za kufungua mashauri

kwa njia ya mitandao zilianza kufanya
kazi tangu Aprili 13, mwaka 2018, hivyo
kanuni hizo ni muhimu kwa sasa katika
kufungua mashauri kimtandao na zi-
tasambazwa ili wananchi na wadau wa-
tumie utaratibu huo.

“Matumizi ya Tehama ni matunda
ya mpango wa miaka mitano wa ma-
boresho ya Mahakama, hivyo wadau
wetu ni lazima wakubali masharti am-
bayo tumeweka kama kutokuwa na
wasindikizaji, kunawa mikono na ku-
tumia mitandao zaidi,” alisema Prof.
Juma.

Aliongeza kuwa mashauri yote ya jinai
tokana na sababu mbalimbali watuhu-
miwa waliopo katika Gereza la Keko na
Segerea hawatalazimika kufikishwa ma-
hakamani badala yake mashauri hayo
yataahirishwa kwa njia ya mahakama

mtandao na hivi punde kesi za jinai zi-
tasajiliwa na wahusika kupitia mitandao
itakayotayarishwa kwa ajili hiyo.

Alisema Mahakama imeweka mitam-
bo ya kisasa kwenye Mahakama Kuu,
Masijala Kuu Dar es Salaam, Mahakama
ya Kuu Mbeya, Mahakama Kuu Bukoba,
kituo cha mafunzo Kisutu, Chuo cha
Uongozi wa Mahakama Lushoto na ma-
gereza za Keko na Segerea.

“Nawaomba viongozi wote wa ma-
hakama katika ngazi zote huu ndio
wakati wa kuonyesha uongozi kwa
kuwasaidia Watanzania waendelee
kupata huduma za utoaji haki katika
dunia, ambayo inapata msukosuko wa
ugonjwa wa corona tukumbuke kuwa
karne ya 21 ni karne ya ushindani, ni
karne yenye usumbufu mwingi na
yenye nafasi nyingi zinazohitaji mab-
adiliko,” alisema Jaji Mkuu.
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LATRA vyafunga vidhibiti
mwendo Coaster Dar - Moro

Waziri awapa somo
makamishna wapya |

Na Munir Shemweta, DODOMA
MJINI :

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba

na Maendeleo ya Makazi, Dk. An-

geline Mabula, amewataka Makam-
ishna Wasaidizi wa Ardhi wa mikoa
kushirikiana na wakuu wa wilaya

katika kutekeleza majukumu yao, ili :
kufanya kazi kwa ufanisi na kuon-
doa migogoro ya ardhi. '

Dk. Mabula alitoa agizo hilo jana !
alipokutana katika kikao maalum
Dodoma, ikiwa ni mara ya kwanza
tangu kuanzishwa kwa ofisi za 1
ardhi za mikoa ili kurahisisha utoaji
huduma za ardhi na kupunguza :
Migogoro. '

Alisema ni vizuri makamishna ]
hao walioteuliwa, kutumia na- h
fasi zao Kkushirikiana na wakuu
wa wilaya na ofisi za wakuu wa '
mikoa sambamba na kutoa elimu '
kuhusiana na masuala ya ardhi ili 1
kuwajengea uelewa na ikiweze-
kana kuwapatia sheria za ardhi ili
kupunguza migogoro ya ardhi. "

Aliwataka watendaji hao wapya
wa ardhi wa mikoa ya Tanzania '
Bara kusisitiza utendaji kazi kwa '
ushirikiano kati ya wataalamu wa |
sekta ya ardhi na kutolea mfano '
maofisa ardhi kushirikiana na E
wataalamu wa fani nyingine za ]
ardhi katika kuandaa hati.

“Siyo ofisa ardhi pekee anaweza
kushiriki katika uandaaji hati, bali
wataalamu wengine wa sekta hiyo
nao wanaweza kushiriki kazi hiyo |
maana wote wamesoma chuo |
kimoja na hilo limefanyika kwa '
baadhi ya maeneo,” alisema. '

Aliwataka makamishna hao ku- A
hakikisha panakuwapo mawasiliano
kutoka ofisa mmoja kwenda kwa
mwingine kwenye majalada ya ar-
dhi na kuipongeza Ofisi ya Ardhi ya
Kanda ya Ziwa kwa kutoa mafunzo
kwa watunza kumbukumbu wa
ardhi katika ofisi za halmashauri
za kanda hiyo baada ya kuona wa-
tendaji wake hawafanyi vizuri. !

Akizungumzia utoaji hati za
ardhi, Dk. Mabula alitaka kasi ya
utoaji hati iongezeke na kubaini-
sha kuwa ni vizuri watendaji hao
wapya wa ardhi kuwasiliana na
wakurugenzi wa halmashauri, ili
hati zitolewe kwa pamoja badala .
ya kila mmiliki kuifuta katika ofisi
za kanda au mkoa.

Vilevile, alisisitiza suala la
upimaji maeneo yote ya umma na
kupatiwa hati kwa lengo la kue-
puka migogoro inayosababishwa na
uvamizi wa maeneo hayo kutokana
na kutopimwa.

Dk. Mabula pia aliwataka makam-
ishna hao kuhakikisha wakati wa '
utendaji wao, wanatilia mkazo uku-
sanyaji maduhuli ya serikali kupitia :
kodi ya pango la ardhi sambamba
na kuingiza viwanja vyote kwenye !
mfumo wa kielektroniki. 1

Kamishana Msaidizi wa Ardhi !
Mkoa wa Shinyanga, Hezekiel
Kitlya, aliishukuru wizara kwa
uamuzi wa kuanzisha ofisi za ardhi
za mikoa na kueleza kuwa ofsi 5
hizo zitasaidia kutoa huduma za '
ardhi kwa wananchi na kupunguza
migogoro ya ardhi. h

Kitlya aliongeza kuwa, ili ofisi |
hizo zifanye kazi zake kwa ufanisi,
kuna haja wizara kuhakikisha 1
zinapatiwa vifaa na wataalamu wa
kutosha kukidhi mahitaji yote ya
sekta ya ardhi. '

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MAGARI aina ya Coaster yanayofanya
safari zake Mbezi kwenda Morogoro yame-
fungwa vidhibiti mwendo ili kuzuia ajali na
kuzidhibiti kukatisha safari kwa mujibu wa
usajili wao.

Kazi ya kufunga vidhibiti mwendo hivyo
imefanywa jana na Mamlaka ya Usafiri wa
Nchi Kavu (LATRA), katika stendi ya mabasi
ya Mailimoja, mjini Kibaha.

Akiongea na waandishi wa habari
kuhusu kazi hiyo, Ofisa wa LATRA, Stanley
Ndunguru alisema, imefanyika kumlinda
abiria, chombo cha usafiri na gharama za
uendeshaji.

Alisema, baada ya kufungwa kidhibiti

mwendo, dereva akivuka spidi 80 atatozwa
faini na kufungiwa leseni yake, pia itasaidia
kubaini madereva wanaokatisha ruti.

Aliwaomba wamiliki wa magari hayo
kutoa ushirikiano kusaidia vyombo vyao
vya usafiri kudumu kwa muda mrefu na
kuokoa gharama ya mafuta ambayo iliku-
wa ikitumika awali.

Alisema, magari yatakayofungwa vi-
dhibiti mwendo yatakuwa na faida kwa
wamiliki kwa kuwa watakuwa na uwezo
wa kuona gari ilipo bila kupewa taarifa na
dereva.

LATRA pia ilifanya ukaguzi kwa magari
yanayopita katika stendi hiyo kuhakikisha
hali ya usafi kwa abiria, dereva na kukagua
kama wanatekeleza agizo la kinga dhidi ya

virusi vya corona.

Mmoja wa madereva ambayeo gari yake
ilifungwa kidhibiti mwendo, Mustapha
Sadick, alipongeza uamuzi huo na kuomba
wamiliki waanze kuwalipa mishahara.

“Hivi vidhibiti mwendo tulivyofungiwa
ukizidisha mwendo faini inaingia kwa dere-
va sio mmiliki, na hapa zile ruti tulizokuwa
tunaenda zilikuwa zinatusaidia kwakuwa
hatuna mishahara, hili zoezi litasaidia
matumizi ya mafuta lakini kwa upande wa
hesabu litatuathiri,” alisema Mustapha.

Aliomba wakati wa ufunguji vidhibiti
mwendo  ukiendelea  washirikishwe
zaidi wamiliki ili watambue kinachoen-
delea hata hesabu isipotimia kusiwe na
migogoro.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Kata ya Kivukoni, Sharik Choughule (wa pili kushoto), akikabidhi vifaa na sabuni za kuosha
mikono kwa Ofisa Mtendaji wa Kata hiyo, Remmy Mishekhe (wa pili kulia), kwa ajili ya kujilinda na maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa
corona, katika kituo cha Bajaj cha Feri, Dar es Salaam, juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Sababu watalii kuongezeka
Hifadhi ya Taifa Saanane

Na Daniel Sabuni, MWANZA

HIFADHI ya Taifa ya kisiwa cha Saanane
imeongeza idadi ya wataii wa ndani na wa
nje katika kipindi cha miaka sita na ku-
fanya jumla yao kufikia 74,890.

Hali hiyo imesababishwa na uhama-
sishwaji na kutangaza vivutio vilivyomo
ndani na nje ya nchi.

Hayo yalielezwa na Kamishna Msaidizi
wa Uhifadhi na Mkuu wa Hifadhi hiyo, Eva
Mallya, wakati wa programu maalumu ya
kutangaza vivutio vilivyomo katika hifadhi
hiyo ili kukukuza na kuongeza idadi ya
watalii wa ndani.

Mallya alisema kati ya Julai 2013 na Ok-
toba 2019, hifadhi ilipokea idadi ya watalii
wa ndani, wa nje na wa Afrika Mashariki
74,890 ambao ni ongezeko la wageni 5,968
kati ya mwaka wa fedha 2013/2014 na
2018/2019.

Akizungumzia mafanikio ya ongezeko
la watalii wa ndani kutembelea hifadhi
hiyo, Mallya alisema ni kutokana na juhudi
mbalimbali za kutangaza vivutio vilivyomo
kwenye shule, taasisi za umma na za watu
binafsi pamoja na kufundisha elimu na fai-
da za uhifadhi katika maisha ya binadamu.

“Pamoja na majukumu muhimu na
makubwa tunayofanya hapa Saanane,

kubwa kabisa ni kuhifadhi mazalia ya sa-
maki, tunafanya doria za mara kwa mara
ili majangili wasivue samaki kwa kutumia
nyavu ndogo au kwa sumu,” alisema na
kuongeza. “Kwa kufanya hivyo mazalia
yako salama na samaki zitaendelea kuzali-
ana vizazi hadi vizazi, tofauti na hivyo sa-
maki na aina zake zitatoweka.”

Alitaja vivutio vilivyomo Saanane kuwa
ni wanyamapori wa asili na wakupandiki-
zwa kama pimbi, fisi maji, paka mwitu,
mamba, mijusi na aina mbalimbali za sa-
maki kama sato na sangara, nyoka waina
mbali mbali wakiwemo chatu, aina 70 za
ndege wahamaji na wakazi.
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O
Ushirika

wafunguka
kasi ya
kumaliza
kesi

Na Jaliwason Jasson, BABATI

CHAMA Kikuu cha Ushirika
mkoani Manyara cha Rift Val-
ley Cooperative Union (Ri-
vacu), kimetamba kuzimaliza
kesi zinazokikabili chama
hicho kwa muda mrefu.

Hayo yalisemwa na Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Rivacu,
Michael Tsaxara, wakati aki-
zungumza na Nipashe.

Alisema Rivacu ina migogoro
ya muda mrefu kama mgogoro
wa shamba la Endarofta,
ambao umefukuta kati yao
na Kanisa Katoliki Jimbo |a
Mbulu.

“Juzi tulikaa na askofu na
wanasheria wetu na wa kanisa,
tulikubaliana shamba la En-
darofta lililokuwa linalimwa na
shule mgogoro uishe,” alisema
Tsaxara.

Aidha, alisema bodi hiyo
ilipochaguliwa mwaka 2018
ilikaa na kanisa na kukubali-
ana waondoe mgogoro huo
ambao ulikuwa unatumia fedha
nyingi bila sababu.

Katika kuhakikisha mali
za Rivacu zinakuwa salama,
alisema uongozi wa Rivacu
umehakiki mali zote na kubaini
mali zisizoingizwa kwenye
daftari ni pamoja na jengo la
Bashay la ushirika.

Tsaxara bila kuwataja maji-
na, alisema viongozi waliopita
walizifanya mali za chama
kuwa ni mtaji wao na kwenda
kila mara mahakamani.

Mkazi wa Negamsii, Veron-
ica Christopher, akizungumzia
ushirika, alisema umebaki
kuwa historia tofauti na zama-
ni ulivyokuwa unasaidia.

Alisema ili kuufufua ushirika
unahitaji watu wenye uthubu-
tu ambao hawana tamaa za
mali, vinginevyo jamii itabaki
kuibiwa.

Mkazi mwingine, Patrick
Thomas, akizungumza na
Nipashe, alisema ushirika ni
mzuri kwa kuwa unamsaidia
mkulima kupata soko ila kitu
kinachokwamisha ni

migogoro inafukuta kila
uchao ambayo mingi ni ya
migongano ya kimaslahi.

e Qﬁ‘ﬂl

CCM vaomba ununuzi
CT Scan Mount Meru

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

KAIMU Katibu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Mkoa wa Arusha, Denis Za-
karia, ameishauri serikali kununua
mashine ya CT Scan na MRI kwa ajili ya
Hospitali ya Rufani ya Mkoa ya Mount
Meru.

Zakaria alitoa ushauri huo wakati wa
kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa
(RCC), kilichokuwa kinapitia utekelezaji
wa bajeti ya mwaka 2019- 2020 pamoja
na kupitia mapendekezo ya mpango
na makadirio ya bajeti ya mwaka 2020-
2021.

Alisema Ilani ya CCM inasisitiza
kuwa na wananchi wenye afya bora,
hivyo kuna kila sababu ya kuwa na ku-
paumbele cha kuboresha sekta ya afya

katika hospitali ya hiyo, kwa kinunua
mashine ya CT Scan na MRI ili wananchi
wapate huduma kwa haraka, tofauti na
sasa wanapolazimika kwenda hospitali
za binafsi kwa gharama kubwa.

Alisema katika mpango huo hau-
jaonyesha ununuzi wa mashine hizo
muhimu kwa hospitali hiyo ya rufani,
hivyo ni vyema vifaa hivyo vikaingizwa
kwenye bajeti ya 2020- 2021.

Kuhusu malalamiko ya baadhi ya
wagonjwa kukosa dawa kwenye vituo
vya afya na zahanati kukosa dawa kuto-
kana na madeniya Bohari Kuu ya Dawa
nchini (MSD), Zakaria aliutaka uongozi
wa mkoa wa Arusha kulipa madeni
hayo mara moja ili wananchi wananchi
wapate huduma za dawa na chanjo za
mama na mtoto.

Awali katika uwasilishwaji wa taarifa
ya sekta ya afya, ilielezwa kwamba kuna
ukosefu wa huduma za tiba ya kisasa
katika Hospitali ya Rufani ya Mount
Meru kwa kutokuwa na CT Scan na MRIL

Pia, taarifa hiyo ilieleza kuwa baadhi
ya vituo vya kutolea huduma za afya
zimezuiliwa kununua dawa MSD, ku-
tokana na kuwa na madeni, lakini uko-
sefu wa bomba za chanjo kwa watoto
hususani bomba zenye ujazo wa milim-
ita 0.5.

Aidha, kikao hicho kimepitisha
mpango wa mapendekezo ya bajeti
ya mwaka 2020-2021 kiasi cha zaidi ya
Sh. bilioni 298 ambazo kati ya hizo Sh.
bilioni 42.59 za mapato ya halmashauri
zinazohitajika kwa ajili ya matumizi
ya kawaida na miradi ya maendeleo.

Mkuu wa Wilaya ya Karatu, mkoani Arusha, Theresia Mahongo, akizungumza na wadau wa afya na watu binafsi, kuhusiana na
namna ya kutoa elimu juu ya virusi vya ugonjwa wa corona wilayani humo juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA

Minada marufuku Mbulu kisa corona

Na Cynthia Mwilolezi, MANYARA

MKUU wa Wilaya ya Mbulu mkoani
Manyara, Chelestino Mofuga, amepiga
marufuku kuendelea kwa shughuli
za minada kwenye wilaya hiyo, ili ku-
kabiliana na maambukizi ya virusi vya
ugonjwa wa corona.

Wilaya hiyo ina minada mbalimbali
ambayo baadhi hukutanisha makundi
ya watu wa wilaya za Karatu mkoani
Arusha, Iramba na Mkalama mkoani

Singida.

Mofuga akizungumza jana, alisema
kutokana na serikali kupiga marufuku
mikusanyiko isiyo na lazima, ameagiza
kusitishwa kwa shughuli za minada
wilayani humo.

Alisema ameagiza shughuli za mi-
nada kusitishwa kwa muda wa siku 30,
ili kuona hali itakavyokuwa kwenye
maambukizi ya ugonjwa wa corona
itakavyokuwa.

“Wilaya yetu inapakana na mikoa ya

Arusha na Singida, hivyo ili kuondoka
na mikusanyiko isiyo ya lazima, tumea-
giza kusitisha kwa muda shughuli za mi-
nada yote hapa Mbulu,” alisema Mofuga.
Aliwataka wananchi wa wilaya hiyo
kuachana na mtindo wa kukusanyika
bila sababu maalum na kunawa mikono
kwa sabuni kwa kutumia maji yanay-
otiririka kila baada ya kumaliza kufanya
shughuli yoyote.
..... cha
Narakauo Kata ya Loiborsiret wilayani

Simanjiro, Alais Koina, alisema taarifa ya
Rais John Magufuli haijakataza kuwapo
kwa minada na masoko nchini.

Koina alisema wananchi hawapaswi
kujengewa hofu kwani tahadhari zilizo-
tolewa na Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy
Mwalimu, ziendelee kuchukuliwa na
kuzidi kumwomba Mungu.

Diwani wa Kata ya Partimbo wilayani
Kiteto, Paul Tunyoni, alisema wafugaji
wote wanategemea minada kujipatia
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Maduka vafungwa Kisa bei
vifaa vya kujikinga corona

Akutwa
amekufa
mtoni

Na Mwandishi Wetu, SIHA |

SEBASTIAN Laurent (22),
maarufu Kabaka, mkazi wa
Mji wa Sanya Juu wilayani
Siha mkoani Kilimanjaro, '
amekutwa amekufa maji. ]

Kamanda wa Polisi mkoa- 1
ni Kilimanjaro, Salum Ham-
duni, alilambia Nipashe
jana kuwa Jeshi la Polisi '
linaendelea na uchunguzi 1
wa tukio hilo. |

Kijana huyo alikutwa na
wasamaria wema akiwa
amekufa maji katika Mto "
Sanya juzi majira ya saa 5
10:15 jioni. '

Mmoja wa mashuhuda wa A
tukio hilo, Fensee Kasimiri,
ambaye ni rafiki wa karibu
na marehemu, alidai kwam-
ba kijana huyo amekuwa i
akisumbuliwa na ugonjwa 1
wa Kifafa. ;

“Huyu Kabaka, kabla ya '

kifo chake alikuwa tayari '
ameanguka mara tatu na "
ilipofika jioni ya jana (juzi), 5
aliniambia anaenda mtoni '
kuoga, lakini hakurudi A
tena,” alisema.

“Baada ya muda, tuli-
pata taarifa kwamba rafiki '
yetu ameanguka mtoni na ]
tulipofika tulikuta tayari 1
ameshafariki. Hatujui ni
kitu gani kilichomuua,
tumekuta amelala tu juu ya
maji.”

Akizungumzia zaidi tukio !
hilo, Diwani wa Sanya Juu,
Juma Jani (CCM), aliyefika
eneo la tukio na kulazi-
mika kuomba msaada wa
polisi ili kuutoa mwili wa '
marehemu mtoni, aliwataka 1
wakazi wa mji huo kuiachia 1
mamlaka husika kufanya
uchunguzi kuhusu tukio
hilo na watu wasitengeneze "
maneno. 1

“Msitengeneze maneno E
kuhusu kifo hiki, waacheni ]
wataalamu watasema ]
kama chanzo ni ugonjwa 5
wa kifafa. Ugonjwa ambao '
wataalamu wanasema una- ]
tokana na hitilafu au jeraha 1
katika ubongo linalosaba-
bisha mgonjwa kuanguka,
kukakamaa, kuzimia na
wakati mwingine kutoa 1
povu mdomoni,” alisema. |

Na Godfrey Mushi, HAI

MADUKA makubwa matatu yanayouza
vifaa muhimu vya kujikinga na maam-
bukizo ya virusi vya corona vinavyosaba-
bisha homa kali ya mapafu, yamefungwa
wilayani Hai mkoani Kilimanjaro, baada
ya kubainika kuuza barakoa na vitakasa
mikono kwa bei kubwa.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Lengai Ole Sabaya,
alithibitisha jana kuwa serikali kuchukua
hatua hiyo ili kunusuru wanyonge dhidi ya
unyonyaji kupitia bei ya vifaa hivyo.

“Tumeshayafunga maduka matatu kati-
kati ya mji na hivi sasa bei ya kawaida im-
erejea katika maduka yote yenye ‘masks’
(barakoa) na ‘hand sanitizers’ (vitakasa
mikono) katika wilaya yetu.

“Bado tunatafakari tutayafungua lini

maduka hayo, lakini tunatafakari wame-
kosa utu kiasi gani kwa kufanya biashara
ya ulanguzi wakati watu wako kwenye ta-
hadhari,” alisema.

Wiki iliyopita, Ole Sabaya aliamuru ku-
kamatwa kwa wafanyabiashara watakao-
bainika kupandisha bei ya vifaa hivyo na
kutaka maofisa biashara kufanya uchun-
guzi wa kimyakimya na watakapobaini,
wachukue hatua ya kuyafunga maduka
yote ambayo yatabainika kupandisha bei
ya barakoa na vitakasa mikono.

Pia, aliagiza kufanyika kwa ukaguzi wa
dharura kila siku katika maduka yanayou-
za vifaa vya kujikinga na maambukizo ya
homa hiyo inayosababishwa na virusi vya
corona.

Bei ya kawaida ya vitakasa mikono ka-
tika Wilaya ya Hai kwa sasa ni Sh. 2,500 na

maski inauzwa kwa Sh. 2,000.

Kabla ya serikali kutangaza adhabu
ya kuyafunga maduka yatakayobainika
kupandisha bei, vitakasa mikono vilipaa
sokoni kutoka bei ya Sh. 2,500 na kuuzwa
kati ya Sh. 10,000 hadi 15000 kwa pea
moja.

Pia, majitiba yalikuwa yakiuzwa kwa Sh.
10,000, lakini bei yake ilipanda na kuuzwa
kati ya Sh. 20,000 na Sh. 25,000.

Ugonjwa huo huambukizwa kwa njia
ya hewa kwa kuingiwa na majimaji yenye
virusi kutoka kwa mtu mmoja kwa njia ya
kukohoa au kupiga chafya au kwa kugusa
majimaji au kamasi kutoka kwa mtu mwe-
nye virusi hivyo.

Dalili za ugonjwa huo, huanza kuone-
kana kati ya siku moja hadi 14 tangu kupata
maambukizo.

= -

Mbunge wa Jimbo la Kiteto, mkoani Manyara, Emmanuel Papian (kulia), akizungumza na wakazi wa Kata ya Dongo, juzi, wakati akikagua
mradi wa maji uliokamilika na kuanza kutumika. PICHA: GIFT THADEY

Wakulima walia bidhaa kukosa soko

Na Godfrey Mushi, MOSHI

vinavyopakana kati ya Wilaya ya Moshi
mkoani Kilimanjaro na Wilaya ya Siman-
jiro mkoani Manyara, wameiomba serikali
kutatua tatizo la muda mrefu la ukosefu
wa soko la uhakika la mazao ya mboga na
nafaka.

Kukosekana kwa soko hilo, kunadaiwa
kusababisha hasara kubwa kwa wazal-
ishaji ambao hutumia gharama kubwa
kuzalisha na kushindwa kuuza.

Ombi hilo lilitolewa jana kwa nyakati

wa Tembo na Londoto vilivyoko wilayani

Simanjiro, na Langasani, Mikocheni na
Arusha Chini vilivyoko wilayani Moshi.

Mmoja wa wakulima hao, Beda Msum-
ba, mkazi wa Msitu wa Tembo, alisema
tatizo la upatikanaji wa masoko ya uhaki-
ka wa mazao wanayolima, limekatisha
wengi ndoto zao kutokana na hasara
wanayoipata. “Kutokana na hiyo hasara,
wengi wetu tunashindwa kumudu ghara-
ma za kilimo na kulazimika kulima kilimo
cha mazoea kisichokuwa na tija, badala ya
kuendelea na kilimo cha kisasa.

“Tatizo la msingi kwetu linaanzia hapo
ambapo tunashindwa kupata masoko ya
uhakika na kusababisha kushindwa kue-
ndelea kulima misimu inayofuata. Wakati

mwingine tunalazimika kutumia mbegu
ambazo tayari zilikuwa zimepandwa
kama mazao ya kuuza na kuvuna mavuno
kidogo,” alilalamika.

Francis Mfuru, mkazi wa Londoto, alise-
ma kwa muda mrefu tatizo la upatikanaji
wa pembejeo bora na masoko, limekuwa
ni kikwazo kikubwa cha wakulima kupiga
hatua za maendeleo, hivyo wakaiomba
serikali na wadau wa maendeleo ku-
watafutia masoko ya uhakika na pembe-
jeo bora.

Saida Ramadhan, mkazi wa Langasani,
alisema: “Kwa sasa tunaiomba serikali
kuangalia uwezekano wa kutoa vibali vya
kusafirisha mazao nje ya nchi ili wakulima

wanufaike na kurejesha mikopo katika
taasisi za kifedha kama ombi hili litachele-
wa kutekelezwa.”

Akiwajibu wananchi hao, Ofisa Masoko
wa Shirika Lisilo la Kiserikali la Rikolto,
linalotoa elimu ya kilimo na mnyororo wa
thamani, Eliud Ng'umbi, alisema ili kuka-
biliana na tatizo hilo, taasisi hiyo imeanza
kutoa mafunzo kwa wataalamu pamoja
na wakulima wa maeneo hayo.

“Pamoja na kuwaunganisha na taasisi
za fedha kupata mikopo ya kilimo, lakini
tunawaunganisha na masoko kwa kuingia
mikataba ya wakulima na wanunuzi ku-
nunua mazao yao,” alisema.
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HABARI BORA NA KAMILIFU

' Na Gaudensia Mngumi

UALA la Tanzania kuwa na
tume huru ya uchaguzi ni

jambo ambalo limekuwa
kwenye majukwaa ya wa-

¢ dau wa siasa takribani miongo
| mitatu sasa.

Madai ya tume hiyo yalianza

o~
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|Siasa ni kama utani

tangu mwaka 1992 wakati mfumo
wa vyama vingi ulipoanza ku-
tumiwa nchini kwani ilionekana
kuwa ni lazima kuwa na chombo
huru kinachosimamia mchakato
katika mazingira ya mitizamo to-
fauti ya kiitikadi.

Wadau wanaotaka kuwe na
tume hiyo ni pamoja na vyama

+ Rais mstaafu Benjamin Mkapa, miaka sita baada ya kuanza mfumo wa vyama vingi aliunda
'+ Tume ya Jaji Kisanga mwaka 1998. Mwenyekiti wa NEC mstaafu , Jaji Damian Lubuva, ndiye
' aliyetangaza matokeo ya urais mwaka 2015.. PICHA: MTANDAO.

#° wa jadi uhasama ni
4 24 JsruatiZo20RN wa nini?

- TUME HURU YA UCHAGUZI

~| Sasa imetimia
- | miaka 28 kulilia
~ mabadiliko

vya siasa, taasisi za kidemokrasia,
wadau wa maendeleo wakiwamo
wanachama wa Umoja wa Ulaya
(EU), Umoja wa Afrika (AU) , asasi
za kirai na taasisi mbalimbali zina-
zohimiza masuala ya kidemokra-
sia.
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- Muasisi wa majimbo Ukonga na Segerea « Alibobea uhasibu
Na ugavi kwa mpigo « Aliibukia siasa ghafla na akang'ara

Dk. Makongoro Mahanga (kulia) aliponadiwa kwa mara ya kwanza alipowania ubunge. PICHA: MTANDAO

Na Sabato Kasika

UZI asubuhi, kama ilivyo
kawaida ya mitandao ya
mawasiliano nchini na ki-
mataifa, ilivyo ‘fasta’ ni taar-
ifa nyingine ya kifo cha Dk. Milton
Makongoro Mahanga, mkazi wa
Tabata Segerea, vilevile aliyewahi
kuwa mbunge wa jimbo la Ukon-
ga na hata pale lilipogawanywa,
aliwania nafasi hiyo kwa jimbo la
nyumbani kwake Segerea.

Hili ni pigo, kwa Chama cha
Demokrasia na  Maendeleo
(Chadema), kwani hadi taarifa ya
msiba, uliotokea katika Hospitali
ya Taifa ya Muhimbili (MNH), ji-
jini Dar es Salaam, alikuwa mwe-
nyekiti wa chama hicho, Mkoa wa
Ilala.

Katibu wake mkoani Ilala, Je-
rome Olomi, alithibitisha kutokea
kwa kifo hicho taarifa za awali
wakizipata kutoka kwa mke wake.

Ni wastani wa takriban miongo
miwili sasa, kwa maana ya miaka
20 kasoro miezi kadhaa tangu
aanze kuonekana na kung’ara ka-
tika anga za siasa nchini.

Huenda kutokana na sababu
mbalimbali kama vile umri, ufua-

Ndani va
Zama zote
ametumikia
nafasi va
naibu wa-
Zirl, hususan
katika Wiz-
ara ya Kazi

Na AJIra.

tiliaji kwa hatua na weledi wa
namna mbalimbali vinawafanya
watu kumfahamu Dk. Mahanga
kuanzia ngazi tofauti za miaka;
Kuna wanaomfahamu kuanzia
siasa za uchaguzi mwaka 2000,
wengine alipobeba jina kubwa la
naibu waziri.

Pia wapo walioanza kumfaha-
mu, pale alipokipa kisogo Chama
Cha Mapinduzi (CCM) na kujiunga
na Chadema, akiwa sehemu ya
“timu Lowassa”, kupitia yale yali-
yojiri katika kumsaka mgombea
urais kwa tiketi ya CCM, ambayo
undani wake hauna jipya la ku-
wasimulia wengi leo hii, katika
siasa.

ALIKOIBUKIA

Huko nyuma kabla ya mwaka
2000, hakuwahi kusikika, kuwa
na jina linalotamba kitaifa kwa ki-
wango alichoonekana kisiasa, na
hata kwa wanamjua, hakutabiri-
wa hata siku moja kwamba ange-
jitosa kwenye siasa kubwa, eneo
lililomeza jina lake hadi umauti.

Kwa kudodosa wasifu wake,
huyu ni msomi aliyeshiba kitaalu-
ma ‘kisawasawa’ hasa katika eneo
la menejimenti na kwa ‘kumchim-

ba’ zaidi, taaluma aliyosimama
nayo kwa kina, ni fani ya ugavi,
ambayo msingi wake aliupata ka-
tika Chuo cha Nyegezi Mwanza,
ambacho sasa ni Chuo Kikuu cha
Mtakatifu Agustino (SAUT).

Dk. Mahanga, alizama zaidi
katika taaluma hiyo na kupata
cheti cha juu zaidi ya taaluma,
kinachotolewa na Bodi ya Taifa
ya Usimamizi wa Vifaa (NBMM),
kiitwacho CSP (Certified Supplies
and Purchasing Proffesion).

Ikumbukwe katika  kipindi
hicho, NBMM ikiwa ni taasisi
changa, Dk. Mahanga ni miongoni
mwa walaaluma wachache wa Ki-
tanzania waliokuwa mhimili wa
bodi hiyo.

Baadaye katika kujiendeleza,
mwanasiasa huyo aliweka rekodi
ya kipekee nchini pale alipoamua
kuzama kusomea ‘fani ndugu’ na
ugavi ambayo ni uhasibu, hata
akakipata cheti cha juu kabisa cha
uhasibu kinachofanana na CSP,
hicho ni CPA (Certified Public Ac-
countant), kinachotolewa na Bodi
ya Taifa ya Uhasibu na Ukaguzi wa
Hesabu (NBAA).

Umaarufu wake ndipo ukaan-
za kujidhihirisha katika ngazi

ya umma, kwani itakumbukwa,
mwazoni mwa miaka ya 1990 al-
ipoajiriwa kuwa Mhasibu Mkuu
wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM).

Ilikuwa ni rekodi ya aina yake,
msomi mwenye vyeti vya pande
mbili kuajiriwa kusimamia fedha
za wasomi wenzake, tukio la
kuajiriwa kwake kwa wasifu huo
hata UDSM, ikatoa taarifa katika
vyombo vya habari kujigamba
imepata mhasibu mkuu ali-
yetukuka.

Hata hivyo, hakudumu sana
chuoni hapo, baadaye alihama na
kuajiriwa kama mkuu wa idara
mojawapo ya Shirika la Nyumba
Tanzania (NHC), huku kitaaluma
akipiga hatua zaidi kwa kusomea
Shahada ya Uzamili katika Chuo
cha Usimamizi wa Fedha (IFM),
akiwa ni miongoni mwa wanafun-
zi wa awali kabisa tangu ngazi
hiyo ya elimu kutolewa chuoni
hapo.

Kuhusiana na wasifu wake, wa
Shahada ya Udaktari wa Falsafa
(Phd), kulishatokea mjadala wa
kisheria, ambao pia uliwahusu
baadhi ya wanasiasa wengine,
kati yao wapo waliolazimika ku-

INAENDELEA UK.15
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rudi darasani tena kuweka sawa
uhalali wake.

AJITOSA SIASA

Mwaka 2000, kukiwapo vugu-
vugu zinazojitosheleza za siasa,
katika jimbo jipya la Ukonga, lil-
ilogawanywa kutoka Ilala, mara
hii Dk. Mahanga, wakati huo
akiwa na umri wa miaka 45, alia-
mua kuweka kando menejimenti
aliyokuwa akiitumikia NHC, aki-
wania utawala wa kisiasa.

Hapo hasa ndipo jina lake lil-
ipea kitaifa. Kwanini? Kwanza
hakuna hata mmoja aliyemfaha-
mu kwamba ni machachari hasa
wa Kkisiasa, kuanzia kampeni za
ndani za CCM kumsaka mgom-
bea, hata akawapelekesha mbio
wenye majina makubwa walio-
wania nafasi hiyo, wakongwe
waliozaliwa ndani ya siasa hata
wakiwa katika umri wa kuzeeka,
aliwamudu.

Pale alipopitishwa na CCM
kuwa mgombea wake jimboni
Ukonga, vibweka vyake vya
kampeni  vinavyodaiwa  vil-
iendana na ‘uwekezaji’ mkubwa,
vilikuwa na mafanikio makubwa.

Mtumishi mwenzake kutoka
NHC, Khadija Kusaga, ambaye
naye ameshatangulia mbele ya
haki, alijitosa jimboni Temeke
kwa mafanikio ingawa yake yali-
kuwa tofauti kidogo, kwa maana
ya kuyatolea jasho jingi.

Ulikuwa wakati mgumu katika
kampeni za Khadija, hata kuna
wakati alilazimika kuja na staili
mpya ya kuomba kura kwa kupiga
magoti, ikiwa ni ishara ya namna
fulani ili wapigakura wamuone
kwa jicho la huruma Kkisiasa.

Jimbo la Ubungo nalo safari
hiyo lilimpata mgombea wa CCM,
mtendaji mwandamizi wa kiseri-
kali katika halmashauri mbalim-
bali kitaifa, mara ya mwisho aki-
wa ni Mwenyekiti wa jiji la Dar es
Salaam, Charles Keenja, ambalo
wakati huo halmashauri ilikuwa
imevunjwa, baada ya kukamilisha
wajibu akaibukia katika siasa za
ubunge.

Kuna wakati kampeni hizo ziki-
wa ‘zimenoga’ kila mmoja akifan-
ya tathmini za ndani; Keenja na
Dk. Mahanga, wanaona viashiria
vya mambo mazuri, walilazimika
mara kadhaa kwenda ‘kumsapoti’
Khadija kwenye kampeni zake
Temeke, mshindani wake mkuu
akiwa ni Richard Hizza Tambwe
wa Chama cha Wananchi (CUF),
naye kwa sasa ni marehemu.

Ubunge wake ulimpatia majibu
ya manufaa, hata akakwea kuwa
naibu waziri. Ulipofika uchaguzi
unaofuata mwaka 2005, Dk. Ma-
hanga alifanikiwa kutetea tena
kiti chake, lakini safari hii akipata
mchuano mkali kuanzia kura za
maoni ndani ya CCM.

Kama kuna Kkipindi, mwana-
siasa huyo alianza kushuhudia
ugumu wa siasa za uchaguzi ni
mwaka 2010, akiwa katika jimbo
jipya la Segerea, kuzipata kura za
wakazi wa maeneo anakoishi kwa
maana ya Kifuru, Segerea na pan-
de zote za Tabata ilikuwa ngumu
kwake.

Kwa kutumia stadi za kisiasa,
akishirikiana na wenye weledi ku-

Wao ndiyo
Wanao-

Jua kama
Chadema ni
MZIig0 Wa
maji kwenye
gunia au ni
mwamba

na jabali
unaokwenda
Kuibomolea
mbali CCM
mwaka huu.
At gunia la

majl?

toka ndani ya chama chake, kwa
kiasi kikubwa, aliwekeza katika
maeneo ambayo yeye na chama
chake walikubalika zaidi, math-
alani Buguruni na Vingunguti
na kunufaika na idadi kubwa ya
wapigakura, alifanikiwa kutetea
ubunge wake kwa mara ya tatu.

Zilipofika siasa za uchaguzi
ndani ya CCM na sintofahamu
katika kumtafuta mgombea urais
wa chama hicho, hata kukatokea
mgawanyiko, Dk. Milton Makon-
goro Mahanga, alikuwa mion-
goni mwa waliomsaidia Edward
Lowassa, kuinua jamvi lao waki-
songa kuelekea Chadema, kuanza
maisha mapya.

Ndani ya zama zote ametumikia
nafasi ya naibu waziri, hususan
katika Wizara ya Kazi na Ajira.

MSIMAMO WAKE

Mwaka 2015 kulikuwa na wimbi
kubwa la wanasiasa na hasa wa
CCM wakiwamo vigogo, ambao
walihamia Chadema.

Katika uhai wake amewahi ku-
kaririwa na vyombo vya habari
akizungumzia hatua ya vigogo
wenzake kurudi CCM na kusema,
walikosa kilichopeleka upinzani
lakini yeye hakuwa na mpango
huo.

“Siwezi kurubuniwa, kununuli-

N =

Dk. Makongoro Mahanga alipokuwa Chadema. PICHA: MTANDAO

| a

wa, siwezi kurudi CCM, kwa saba-
bu sijaja Chadema kwa sababu
ya cheo, mimi nilikuwa waziri,
niliacha uwaziri bado kuna miezi
mitatu mbele, mawaziri huwa
wanakwenda mpaka Novemba
siku wakati rais anaapishwa mimi
nilitoka mwezi wa nane kwa hiyo
mawaziri wenzangu waliendelea,
mwishoni huwa kuna viposho, lak-
ini mimi nikaviacha. Sikuja Chade-
ma kutafuta cheo,” alikaririwa enzi
ya uhai wake.

Mbali na hilo, hata kwenye uch-
aguzi ndani ya Chadema uliofanyi-
ka Desemba mwaka jana, Dk. Ma-
hanga alitoa neno kuhusu baadhi
ya wanachama wa chama hicho
waliokosa nafasi na kurudi CCM.

Dk. Mahanga alisema, Chadema
imekua na itaendelea kubebwa na
viongozi, wanachamana wafuasi
mahiri waliokubali kwa dhati iti-
kadi falsafa na dira ya chama hicho
bila kuweka mbele maslahi yao bi-
nafsi.

“Wao ndiyo wanaojua kama
Chadema ni mzigo wa maji kwe-
nye gunia au ni mwamba na jabali
unaokwenda kuibomolea mbali
CCM mwaka huu. Ati gunia la maji?
Ningekuwa bado kijana ningem-
jibu,” alisema.

Hizo ni miongoni mwa kauli
zake za mwisho alizotoa mwaka

huu akiwazungumzia wanacha-
ma waliokosa uongozi ndani ya
Chadema na kuamua kurudi CCM
huku wakilalamika.

ULIMI WATELEZA

Katika kampeni za uchaguzi
mdogo wa jimbo la Ukonga, Dk.
Mahanga alikuwa miongoni mwa
wapigadebe wa Chadema wakim-
nadi mgombea wa chama hicho,
Asia Msangi, aliyekuwa akichuana
na Mwita Waitara.

Jimbo la Ukonga lilikuwa wazi
tangu Julai mwaka 2018, baada ya
aliyekuwa mbunge wake, Mwita
Waitara (Chadema) kuhamia CCM
na hivyo kulazimika kufanyika
uchaguzi mdogo.

Dk. Mahnga aliyekuwa mbunge
wa jimbo hilo kwa miaka 10 kuan-
zia mwaka 2000 hadi 2010 akiwa
CCM, alikaririwa na vyombo vya
habari akitamka ulimi na kudai
kwamba aliongoza jimbo hilo
‘kwa kununua kura’.

Akawataka wananchi wa Ukon-
ga wasikubali tena kuuza kura
zao na badala yake wamchague
mgombea kupitia Chadema, la-
kini kauli hiyo ikapingwa vikali na
CCM kwamba anadhalilisha elimu
yake.

Mungu aiweke roho yake ma-
hali pema peponi. Amina.
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Hata sasa, taifa linapoelekea
kwenye uchaguzi mkuu wa Ok-
toba mwaka huu, vyama vya up-
inzani vinaendeleza dai hilo na
Mwenyekiti wa Chadema, Free-
man Mbowe, ameanza kuiibua
tena haja ya kuwa na tume ya huru
ya uchaguzi.

Mapema February 6, 2020 aki-
wa bungeni jijini Dodoma, Mbowe
Kiongozi wa Kambi ya Upinzani
Bungeni, anamuuliza  Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, swali la
papo kwa papo ni lini Tanzania
itakuwa na tume huru ya uch-
aguzi?

Akijibu, Waziri Mkuu anasema
tume iliyoko leo ni huru na hata
kikatiba tume hiyo iko huru, hivyo
itaendelea na kazi zake.

Wiki hii, watendaji na vion-
gozi wa vyama vya siasa pamoja
na Tume ya Uchaguzi (NEC)
wameibua tena hoja ya tume
huru, wakiitaka NEC ithibitishe
kwa matendo, tamko la Rais John
Magufuli, kuwa uchaguzi wa 2020
utakuwa huru na haki.

Pamoja na Rais kutoa ahadi
hiyo kwenye kuukaribisha mwa-
ka mpya wa 2020, Waziri wa
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Kimataifa, Profesa Palamagamba
Kabudi, akiwa Uswisi, aliiahidi

28 ku

~——
T

N

iy w\

_/

)
i Sae?

Kwa Nhiyvo Ni
wazl Kuwa
dai la kuwa
na tume huru
ni Kilio cha
wadau wengi
na si kwam-
ba ni jambo
linaloibuka
sasa wakatl
taifa likiele-
kea kwenye
uchaguzi
nNUO.
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Bunge Maalumu la Katiba likiwa kazini jijini Dodoma mwaka 2014, kujadili rasimu ya Warioba. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Mwenyekiti wa NEC mstaafu, Jaji Damian Lubuva, ndiye
aliyetangaza matokeo ya urais mwaka 2015.

jumuiya ya kimataifa kuwa uchaguzi wa
mwaka huu utakuwa wa haki na uhuru.

KUTAKA MABADILIKO
Pamoja na wapinzani hasa Mbowe ku-

ot —
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zungumzia suala la tume hiyo zama hizi,
ni wazi historia ya mabadiliko ya kutaka
kuwa na tume huru hayajaanza leo wala
si madai ya Chadema, hata Kamati ya Jaji
Robert Kisanga ya mwaka 1998, ilipoku-

Jaji Joseph Warioba, Tume yake iliainisha namna ya kupata
tume huru ya uchaguzi. PICHA ZOTE: MTANDAO.

sanya maoni ya wananchi kuhusu masu-
ala ya katiba, ilitaka kuundwa kwa chom-
bo huru cha kusimamia uchaguzi.

Hata hivyo, rais wa wakati huo, Benja-
min Mkapa, hakutekeleza mapendekezo

ya Kamati ya Kisanga na mambo
yakabaki kama yalivyo.

TUME YA WARIOBA

Tume ya Mabadiliko ya Katiba
iliyoongozwa na Jaji Joseph Wario-
ba, iliyofanyakazi mwaka 2013, ili-
pendekeza kuwa na tume huru ya
uchaguzi na ikaanisha mchakato
wa namna ya kuipata.

Ibara ya 190 ya rasimu ya Wario-
ba inaainisha namna ya kuundwa
tume huru ya uchaguzi ikionyesha
taratibu za kuwapata wajumbe
kwa uwazi kupitia utaratibu wa
kuomba nafasi hizo na pia ku-
chujwa na Kamati ya Uteuzi kabla
ya kuteuliwa rasmi na rais kuwa
mwenyekiti makamu, au makam-
ishna wa tume hiyo.

Aidha, kupitia Rasimu ya War-
ioba, wananchi wanatoa maoni ya
muundo wa tume wakitaka mwe-
nyekiti, makamu wake na makam-
ishna au wajumbe wa tume hiyo
wathibitishwe na bunge.

Aidha, rasimu hiyo inapende-
keza kuwa pengine si jambo jema
mbunge, wa Bunge la Jamhuri
ya Muungano, au la Tanzania au
mjumbe wa Baraza la Wawakilishi
Zanzibar kuteuliwa kuwa mjumbe
wa tume huru.

Aidha, ibara ya 191 ya rasimu
hiyo inawataja wajumbe wa kama-
ti ya uteuzi ambao ni pamoja na
Majaji wakuu wa Tanzania na Zan-
zibar, Maspika Bunge na Baraza
la Wawakilishi na Mwenyekiti wa
Tume ya Maadili ya Viongozi wa
Umma.

Halikadhalika, ibara ya 194
inaeleza kuhusu namna ya kushu-
ghulikia kesi za uchaguzi na ku-
pendekeza zifunguliwe Mahaka-
ma Kuu mapema iwezekanavyo
baada ya tume huru ya uchaguzi
kutangaza matokeo.

Aidha, ibara ya 195 inapende-
keza namna ya kumteua Mku-
rugenzi wa Uchaguzi, ambaye
atateuliwa na Rais baada ya ku-
pendekezwa na Tume ya Utumi-
shi wa Umma na kuthibitishwa na
Bunge. Pia, inaweka vigezo na sifa
za kuwa mkurugenzi wa uchaguzi.

Hata hivyo, rasimu ya katiba
ya Warioba, haikukubaliwa na
mchakato wa kupata katiba mpya
haukukamilika hadi sasa na suala
hilo likabakia kama lilivyo.

TUME HURU NININI?

Ibara ya 74(1) ya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
ndiyo inayounda tume ya sasa na
inatamka kuwa kutakuwa na tume
ya uchaguzi na wajumbe wake
watateuliwa na Rais, ambao ni
pamoja na Mwenyekiti , Makamu
na wajumbe wengine, lakini pia
hata Mkurugenzi wa Uchaguzi ana-
teuliwa na Tkulu.

Hilo ndilo wapinzani, wadau wa
uchaguzi wakiwamo wapiga kura
wanalolilalamikia wakisisitiza
kuwa kuna haja ya mabadiliko na
kwa wujumla kinacholalamikiwa
kuhusu tume hiyo inayozungum-
zwa tangu mwaka 1992 hadi leo
ni namna ya kupata wajumbe wa
tume hiyo.

Kinachogomba kwa mujibu wa
Mbowe na wadau wengine wa
siasa ni namna ya kuwapata wa-
jumbe wa tume hiyo, ambayo im-
eanishwa kwenye ibara ya 74 (1).

Wapinzani wanachokisima-
mia ni kutaka kuwe na utaratibu
mwingine wa kuwapata wajumbe
wa tume ya uchaguzi tofauti na
huu wa sasa ambao, wote huteuli-

wa na Ikulu.

KUPINGA MATOKEO

Suala ambalo linazungumzwa
na wadau wa siasa na wapinzani
mara kwa mara ni pamoja na ku-
taka matokeo ya uchaguzi wa urais
yapingwe mahakamani.

Kwa mujibu wa sheria za uch-
aguzi na katiba ya Tanzania, ma-
tokeo ya urais yakishatangazwa
na tume hayaruhusiwi kuhojiwa
au kupingwa mahakamani kwa
namna yoyote ile.

Lakini, kwa upande wa vyama
vya upinzani vinasisitiza kuwa
hakuna sababu ya kukataza ma-
tokeo hayo kupingwa mahakama-
ni kwani yote hiyo ni michakato ya
kidemokrasia.

Upinzani unaamini kuwa ni
haki ya wapiga kura, wagombea
wa urais kueleza malalamiko yao
na kusema yale wanayodhani ni
kasoro kwenye uchaguzi huo kwa
vile yote hiyo ni michakato ya
kidemokrasia.

UMUHIMU

Kwa mtizamo mwingine uch-
aguzi ni mchakato ambao una wa-
dau wengi kuanzia, wapiga kura,
wagombea, vyama vya siasa wap-
inzani na kinachotawala , taasisi
za kidemokrasia, waangalizi wa
uchaguzi wa ndani na nje ya nchi,
Umoja wa Mataifa, Umoja wa Affi-
ka, jumuiya za kikanda na mataifa
wahisani.

Iwapo wadau wengi wanataka
kuwe na chombo hicho au tume
huru pengine wanaona kuwa
mchakato  hauwafurahishi na
wanafikiria kuwa tume iliyopo
inatakiwa kuboreshwa zaidi hivyo
pengine suala hilo linahitaji ku-
jadiliwa.

Ni vyema kusikilizana na kufan-
ya uamuzi kwani ni kilio cha miaka
30 sasa.

TAKWA LA AFRIKA

Baadhi ya masuala yanayotajwa
kwenye mtangamano wa Afrika
(AU) ni umuhimu wa kuzingatia
demokrasia, utawala wa sheria na
kuheshimu haki za binadamu.

AU ina Mkataba wa Afrika wa
Demokrasia, Uchaguzi na Utawala
Bora (ACDEG) na suala la kuwa na
tume huru za uchaguzi kwa wana-
chama wa AU linasisitizwa.

Sura ya Saba ya ACDEG, inawaa-
giza wanachama wa Umoja wa Af-
rika kuwa na tume huru na vyom-
bo huru vya kusimamia uchaguzi.
Aidha, inaeleza kuwa vyama
vya siasa viwe na wajibu wa kuku-
bali matokeo au pale vinapoona
mambo hayajakaa sawa vinaweza
kuyakataa matokeo ya uchaguzi
kwa kutumia taratibu na sheria
zilizopo. Inataka yafikishwe ma-
hakamani na kuhojiwa.

Kwa hiyo ni wazi kuwa dai la
kuwa na tume huru ni kilio cha
wadau wengi na si kwamba ni
jambo linaloibuka sasa wakati taifa
likielekea kwenye uchaguzi huo.

VIPI MUDA?

Wakati huu suala hili huchagi-
zwa na upinzani hasa Chadema
kwa kutaka umuhimu wa kipekee
wa tume hiyo kabla ya Oktoba
2020 kwenye uchaguzi mkuu.

Kinachojiri ni je, muda unato-
sha kwa uchaguzi wa 2020, ikiwa
imebakia miezi sita mchakato huo
unaweza kufanyika? Na kwa vile
hitaji la msingi la kisheria ni kufan-
ya marekebisho ya katiba ili kuwa
na tume hiyo ambayo msingi wake

NI wazi kuwa sasa dunia
iko katika wakati mgumu
ina uhusiano kati ya Mare-
kani na China haujatenga-
maa.

Rais Donald Trump wa
Marekani amekuwa akitoa
matamshi ya mara kwa
mara ya kejili kuwa virusi
vya corona ni “virusi vya
China”-‘China virus'.

Waziri wa Mambo ya
Nje wa Marekani, Mike
Pompeo naye anaviita
“virusi vya Wuhan”, kwe-
nye jimbo la Wuhan
ndiko chimbuko la COVD
19, jambo ambalo
pia limeikera sana China.

Rais na waziri wa mam-
bo ya nje wote wanailau-
mu China kwa kushindwa
kukabiliana na mlipuko
huu, lakini msemaji wa
China amekanusha madai
yao na kusema kuwa wal-
iokuwa China walishuhudia
kuwa ilikuwa wazi katika
tatizo hilo kuanzia mwan-
Z0 kabisa.

Kwa sasa kwenye
mitandao ya kijamii kuna
tetesi zinazodai kuwa
ugonjwa huu umesaba-
bishwa na mpango wa

ni katiba itawezekana?.

Kwa vile kila mmoja anaona uch-
aguzi umekaribia pengine ni waka-
ti wa wadau wa uchaguzi kuanzia
vyama vya siasa, serikali, chama
tawala , bunge, baraza la wawakili-
shi na mihimili mingine ukiwamo
wa sheria kukaa na kukubaliana
kuhusu kusogeza mbele uchaguzi
na kuboresha muundo wa tume au
kueleza michakato mingine.

Ni jukumu la wadau hao kue-
leza iwapo wanaona umuhimu wa
kusogeza mbele uchaguzi huo ili
kuandaa muswada wa sharia wa
kurekebisha katiba na kuuwasili-
sha bungeni na kwenye baraza
la wawakilishi pengine kwa hati
ya dharura ili kuandaa sharia ya
kurekebisha katiba hiyo itakayo-
sainiwa na Rais ili iwe sheria na

wanajeshi wa Marekani.

Wakati wanasay-
ansi wanapinga madai
hayo na kusema kuwa
ugonjwa huo virusi vyake
ni vya asili na hakuna
aliyevitengeneza, kila
mmoja anamini lake.

Lakini, hii si vita ya
maneno peke yake, kuna
mapambano zaidi yanay-
oendelea.

Mapema mwezi huu,
wakati Marekani ilipo-
tangaza kufunga mipaka
yake yote kwa wasafiri
wengi wa mataifa ya bara
la Ulaya, Italia ikiwemo
serikali ya China im-
etangaza kutuma vifaa
tiba Italia, taifa ambalo
linaongoza kwa maam-
buizi mengi ya virusi vya
corona au COVID 19.

China imetuma msaada
wa kukabiliana na corona
kwa nchi za Iran na Ser-
bia pia. Ni wakati ambao
tunaona ishara kubwa,
China inasema.

Hii ni ishara ya mapam-
bano ya taarifa kwa kile
ambacho kiko nyuma vya
pazia, huku China ikiwa
inapata unafuu katika

Ni vyema
kusikilizana
na kufan-
Va uamuzZl
kKwani ni kil-
0 cha miaka
50 sasa.

Corona inavyokoleza ‘mipasho’
katl ya Wamarekani na China

Trump kushoto na hasimu wake Rais wa China, Xi Jinping. PICHA: BBC

janga hili lakini janga lime-
geuka kuwa la dunia.

China inaongeza kuwa
kiukweli, mapambano haya
kwa Marekani, ni wakati
ambao inabidi washushe
mikono yao chini.

Taarifa zinasema msaada
wa vifaa tiba wa ndege
ndogo va vita ya Marekani
nchini Italia ni mgumu
kuwa msaada wa kutosha.

Huu ni wakati mgumu
ambao mamlaka na mfumo
wa Kisiasa katika mataifa
yote yanakabiliana nao na
hawajawahi kukutana na
hali kama hii hapo kabla.

Viongozi watakuwa
katika hali ngumu ya Kiu-
chumi na kwamba viongozi
ambao wako madarakani
watalaumiwa kwa kushind-
wa kuabiliana na tatizo
hili, ufanisi wao katika
uongozi utahukumiwa
na watu kwa kushindwa
kukomboa nchi zao kutoka
katika ugonjwa huu mpya.

Ugonjwa wa corona
umekuja wakati ambao
Marekani na China waliku-
wa tayari katika uhusiano
ambao si mzuri. BBC

mchakato uanzishwe.

Pengine ni vyema kujadiliana
na kuona lipi linawezekana kwa
wakati huu, kuliko kwenda kwe-
nye uchaguzi huku baadhi ya wa-
dau wakinung’'unika na kutaka
kuwe na mabadiliko ya tume am-
bacho ndicho chombo kinachosi-
mamia uchaguzi huo.

Hata hivyo, hilo ni suala ambalo
linawahusu wadau wote pamoja
na baadhi ya wananchi wanaoo-
na kuna umuhimu wa kuwa na
marekebisho au viraka kwenye
katiba ili kufanya marekebisho
kwenye tume hiyo.

Je wadau hawaoni kuwa ni muda
wa kushauriana na kutoa maelezo
ya kilio hicho katika kusaka mari-
dhiano na kujenga umoja na uvu-
milivu wa kisiasa na kitaifa?
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Jenerali Tumukunde anayepania

ul‘

Na Mashaka Mgeta

GOMBEA urais wa

Uganda, Jenerali

(mstaafu) Henry Tu-

mukunde, ni miongoni
mwa watiania wanaojitokeza ku-
wania urais katika uchaguzi mkuu
unaokuja, wakiwa na historia
ndefu ya kupambana na kiongozi
wa taifa hilo aliyetokea msituni
mwaka 1986.

Tumukunde bado anaamini
kwamba pamoja na majaribu ali-
yoyapitia kwa nyakati tofauti, tan-
gu alipokuwa mbunge akiliwakili-
sha jeshi, kuteuliwa kuwa waziri na
baadaye ‘kutumbuliwa’, bado ana
uwezo wa kumuondoa Museveni
madarakani.

Ingawa wapo wagombea ‘Tuku-
ki’ waliojitokeza kupambana na
Museveni kwenye kinyanganyiro
hicho, lakini Jenerali Tumukunde
anaendelea kuweka historia ya
wale wanaopata kadhia mbalim-
bali ikiwamo kukamatwa na ku-
wekwa ndani, katika hali inayohu-
sishwa na harakati za kisiasa.

Miongoni mwa matukio yali-
yomsibu ni pale alipokamatwa
nyakati za usiku na timu ya pamoja
na walinzi na wana-usalama iliyon-
gozwa na Mkuu wa Idara ya Upele-
lezi wa Makosa ya Jinai (CID) Grace
Akullo.

Timu hiyo iliyowajumuisha pia
maofisa kutoka kitengo cha inteli-
jinsia cha jeshi la nchi hiyo ( (CMI),
ilivamia ofisi blnaf51 za Jenerall
Kampala wakiwa na waranti ya
kumpekua na kumkamata.

Hata hivyo, mwanajeshi mstaafu
Tumukunde, aliyewahi pia kuwa
Waziri wa Usalama kwa kipindi
cha kati ya 2016 na 2017, alitaka ku-
wapo mwanasheria wake, lakini al-
ijikuta akiburuzwa kwenda ofisi za
Makao Makuu ya CID huko Kibuli,

1
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Henry Tumukunde (kushoto) na hasimu wake wa kisiasa- Museveni. PICHA: MTANDAO

Kukamatwa
kwake Ku-
nanusiana
na kauli va
uchochezi
allzozitoa
kwenye
mfululizo wa
mahojiano
kupitia vituo
cya redio
na runinga,
ZINazZowWeza
kuchochea
chuki na ku-
sababisha
machafuko,
uchochezi
na kuibua
VUrugu kwa
ujumla.

kumng oa Rais Museveni |
' P ’J‘

umbali wa kiasi cha kilomita nne.

Baadaye alisafirishwa kwenda
kitengo mahususi cha upelelezi
kilichopo Kireka, kwenye wilaya ji-
rani ya Wakiso na kushikiliwa kwa
usiku huo.

Kwa mujibu wa taarifa ya polisi,
Jenerali Tumukunde, alistahili
kushtakiwa kwa tuhuma za uhaini
wa matamshi (treason for utter-
ances) alizozitoa wakati akihojiwa
kwenye kituo cha runinga, akione-
kana kuunga mkono hatua ya
Rwanda kuingilia siasa za Uganda.

“Kukamatwa kwake kunahusi-
ana na kauli ya uchochezi alizoz-
itoa kwenye mfululizo wa maho-
jlano kupitia vituo cya redio na
runinga, zinazoweza kuchochea
chuki na kusababisha machafuko,
uchochezi na kuibua vurugu kwa
ujumla.”

“Pia alielezea kutafuta msaada
kutoka nchi jirani, kumsaidia ili
afanikishe kuiondoa serikali ili-
yopo madarakani kwa kupitia ama
pasipokuwa sanduku la kura.”
Akasema Msemaji wa Polisi, Fred
Enanga.

Siku chache kabla ya kutimuli-
wa kazi na Rais Museveni mwaka
juzi, Jenerali Tumukunde alishiriki
maziko ambapo katika salaam
zake za rambirambi, alimpongeza
mpinzani mkuu wa Rais Museveni,
Kanali Kizza Besigye kwa kumuita
kuwa ni kiongozi mashuhuri ali-
yepo.

KABLA KUTUMBULIWA

Hata kabla ya kutumbuliwa
kwake, Jenerali Tumukunde ali-
shashiriki matukio makubwa
mawili. Mwaka 2015-16 aliwania
urais, akishindana kwa karibu
sana na aliyewahi kuwa Waziri
Mkuu, Amama Mbabazi, wakitaka
‘kunyakua kitumbua cha urais’ ku-
toka kwa Museveni.

Baada ya uchaguzi huo, ndipo

alipoteuliwa kuwa Waziri wa Us-
alama katika baraza la mawaziri
la awali baada ya ushindi wa Rais
Museveni.

Baada ya kuenea kwa taarifa
kwamba aliondolewa walinzi
wake watatu, hisia za kwamba ata-
wania urais zilizoibuka miongoni
mwa Waganda.

KUTANGAZA NIA

Alipokuwa akisherehekea mia-
ka 61 ya kuzaliwa kwake, Februari
28, 2020  Jenerali Tumukunde
aliiandikia Tume ya Uchaguzi aki-
ijulisha nia yake ya kuwania urais
katika uchaguzi mkuu ujao.

Ingawa vyombo vya habari vya
Uganda vinamtaja kama ‘Ofisa
Mwandamizi wa Jeshi’ mwingine
anayetaka kumuondoa Museveni
kutoka madarakani kupitia uch-
aguzi mkuu, amekuwapo hapo
kwa takribani miaka 16 iliyopita,
akiwa wa pili kutoka kwa Besigye
aliyeshiriki kinyanganyiro hicho
kwa kipindi cha ndani ya miaka 20
sasa.

Uhusiano wa ‘mabwana wa vita
ya msituni’ hao Tumukunde na
Museveni, ulianza kudorora mwa-
ka 2004, ilipowekwa wazi kwamba
mabadiliko ya Katiba yalipaswa
kufanyika ili kuondoa ukomo wa
awamu mbili za utawala wa Rais
aliyepo madarakani.

KUANZA UPINZANI

Kiongozi huyo alikuwa mbunge
akiwakilisha jeshi bungeni, ali-
jitokeza hadharani na kupinga
mpango huo wa kuondoa ukomo
wa kipindi cha rais madarakani.

Alilazimishwa kujiuzulu kutoka
bungeni, akakamatwa na kufun-
guliwa mashtaka kwenye mahaka-
ma ya kijeshi kwa kueneza propa-
ganda chafu akitumia majukwa
yasiyo sahihi.

Kwa hali hiyo, inaweza kutafsiri-

Kulu

wa kwamba Jenerah Tumukunde
amekuwa mpinzani wa Rais Mu-
seveni kwa kipindi kirefu kuliko
Besigye ambaye mara kadhaa
ameadhibiwa kwa kuhusishwa na
kumpinga Museveni.

KATIBA YA 2005

Kama mabadiliko ya kuondoa
ukomo wa urais yasingepitishwa
kama Jenerali Tumukunde alivy-
oyapinga, utawala wa Museveni
ungeweza kufikia ukomo wake
mwaka 2006, takribani miaka 14
iliyopita.

Kwa hivi inafahamika rasmi
kwamba baada ya kuenguliwa
kwake kutoka kwenye uwaziri
mwaka 2018, Jenerali Tumukunde
aliwekeza zaidi katika mradi wake
wa kuusaka urais wa Uganda.

Azma ya Jenerali Tumukunde
kuwania urais inarejesha nyuma
kumbukumbu ya mwaka 2000-
2001 wakati umma wa Uganda uki-
tajwa kutaka kuiona ‘damu mpya’
ikimuondoa Museveni madaraka-
ni, ndipo alipotokea Besigye aliy-
empiku Aggrey Awori.

Sasa, Jenerali Tumukunde akiwa
na wadhifa wa kijeshi anakutaka na
changamoto ya mgombea mwing-
ine mwenye damu changa- Bobi
Wine anayegusa hisia za Waganda
mara kadhaa pengine zaidi na ili-
vyokuwa kwa Awori mwaka 2000.
Swali linabaki kuwa, je, Jenerali
Tumukunde ataweza kushindana
na Bobi Wine ama atakuwa tayari
kuunganisha nguvu ili kufanya
kazi pamoja?

Kwa ufupi, Jenerali Tumukunde
bado ana futsa nyingi zinazompa
uzoefu wa kuimudu kazi ya urais
kwa kuaminiwa, ikiwamo uzoefu
wake kwenye jeshi na masuala
mengine ya kikanda na kimataifa.

Wanamapinduzi wa jana ni
wazee wa sasa lakini bado wana
‘makonde’ mazito. Wanahitaji
utulivu ambao Bobi Wine hawezi
kuwathibitishia raia wa Uganda.
Wanahitaji pia ukuaji uchumi we-
nye kuzingirwa na siasa kidogo na
wingi wa usimamizi bora wa masu-
ala ya kiraia, tofauti na ilivyo kwa
utawala wa Museveni.

Pia wanabhitaji Museveni astaafu
kwa amani kama inavyotokea
kwa nchi majirani za Tanzania na
Kenya. Lakini je, wingi wa vijana
wanaotaabika kwa kukosa ajira
watakuwa tayari kumpigia kura ya
ndio?

KUFUKUZWA KAZI

Mwaka 2018, Rais Museveni al-
imtumbua, Jenerali Tumukunde
kutoka kwenye baraza la mawazi-
ri, pamoja na aliyekuwa Mkuu wa
Polisi, Jenerali Kale Kayihura.

Hata  hivyo,  wanaharakati
walipongeza hatua ya kuondolewa
ofisini kwa Jenerali Kayihura kwa
madai kwamba alipokuwa kwe-
nye wadhifa huo, alizingirwa na
shutuma za kutesa watu na kuzuia
maandamano ya raia.

Akizungumzia hatua hiyo, Rais
Museveni aliweka wazi kutori-
dhishwa na uwezo wao wa kuka-
biliana na uhalifu. Ingawa ni hivyo,
Jenerali Tumukunde aliongoza
kampeni dhidi ya ‘mjeshi’ mwen-
zake, Kayihura-lakini wote wawili
wakatumbuliwa.

Makala haya yameandikwa
kwa msaada wa vyanzo mbal-
imbali vya kwenye mtandao.
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Mkusanyiko kama huu wa wana-CCM hautakuwa na mshindani iwapo Mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe na wafuasi

wake hatakuwapo kutoa ushindani na changamoto za kisiasa. PICHA MTANDAO.

Siasa ni kama utani wa
jadi uhasama ni wa nini?

Na Mwal. Magabilo Masambu

ATIBA ya Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania

inakumbusha kuwa hii ni

nchi inayofuata misingi ya
demokrasia, inayozingatia haki ya
kijamii na kwa hiyo-wananchi ndiyo
msingi wa mamlaka yote na serikali
inapata madaraka na mamlaka ku-
toka kwa wananchi.

Kutokana na maelezo hayo ya kat-
iba ni wazi kwamba nchi zote zina-
zozingatia uongozi wa kidemokra-
sia nguvu ya madaraka hutoka kwa
wananchi. Hii inamaanisha kuwa
wananchi ndiyo wenye nchi ndiyo
wanaowachagua viongozi kupitia
sanduku la kura.

Kwa hiyo ni muhimu sana
kuheshimu maamuzi ya wananchi
na kuzingatia demokrasia. Kuzinga-
tia demokrasia huko kutatokana na
watu wote ndani ya nchi kuamini
kuwa taifa halina mmiliki maalumu
bali wamiliki ni raia wenyewe.

Ikiwa kila mmoja atatambua
kwamba demokrasia ndiyo msingi
wa maendeleo utakuwa ni mwanzo
mpya wa kuepusha mapigano ya
wenyewe kwa wenyewe na chuki
zinazotokana na migogoro ya ki-
siasa. Kuheshimu demokrasia ni
kuwajengea watu uzalendo katika
taifa, maana wataona hakuna saba-
bu ya kupigana na kuiharibu nchi
ambamo kila mmoja wao anaishi,
badala yake wataungana kujenga na
kupenda taifa lao.

SIASA KAMA SOKA?

Siasa si uadui tuifanye kama
soka. Mathalani, siku ya mechi ya
Simba na Yanga Uwanja wa Taifa Ji-
jini Dar es Salaam, licha ya kwamba
mashabiki wa pande zote ni marafi-
ki, wakati wa pambano kila mmoja
hukaa upande wake.

Wakifika uwanjani wapenzi wa
Simba hukaa kwenye jukwaa lao na
wapinzani wao au Yanga hujipanga
pia kwenye jukwaa lao na watashan-
gilia timu yao kikamilifu kulingana
na mafanikio.

Hakuna uadui mechi ikimalizika

Kutoka nje
zaidl, math-
alani, uhusi-
ano wa Ki-
Siasa katika
Afrika una-
jengwa ka-
tika taswira
nasi ambayo
imeonekana
kutukosani-
sha, kutu-
fitinisha na
kutuvuruga
wananchi
bila sababu
Za MSINgI.

kwa kufungana, sare au kufungwa
inakubalika, si suala la kuanzi-
sha uhasama bali marafiki wana-
oshabikia timu tofauti huendelea
na maisha na kuheshimiana kama
ilivyokuwa hapo awali.

Ndivyo unavyotakiwa kuwa uhu-
siano wakisiasa maana hizo ndizo
timu au vyama tunavyovishang-
ilia lakini haimaanishi kuwa sisi ni
maadui hata kama tunaunga mkono
chama tawala au upinzani.

Nimeutoa mfano huo wa mchezo
wa mpira kwasababu inawezekana
tayari watu wamejifunza kutokana
na siasa za chuki tulizo nazo ka-
tika mechi zetu, kwamba adui yako
mwombee njaa. Kuombeana njaa
huko ni kutokana na chuki mion-
goni mwetu na chuki siku zote huwa
na chanzo.

Hakuna sababu ya kuwa na chu-
ki za kisiasa kwani ni matokeo ya
mwisho ya uvumilivu yaani kwa
kuwa umemshindwa basi unajaribu
anagalau kuonyesha hasira zako
kwenye chuki, ukikataa kushiriki ka-
tika shughuli mbalimbali za kisiasa,
kijamii na hata kiuchumi.

NDANI YA VYAMA

Leo tumeanza kuona chuki katika
vyama vyetu vya siasa wako watu
hawazungumzi kabisa wamekosana
kutokana na ushabiki wa vyama vya
siasa, wengine ndoa zimevunjika
kwasababu ya ushabiki wa vyama
vya siasa.

Kutoka nje zaidi, mathalani, uhu-
siano wa kisiasa katika Afrika una-
jengwa katika taswira hasi ambayo
imeonekana kutukosanisha, kutu-
fitinisha na kutuvuruga wananchi
bila sababu za msingi.

Kwa mfano Sudan Kusini, Jamhuri
ya Afrika ya Kati, Nigeria na DRC je,
kuna sababu za msingi za kutofanya
wananchi wa nchi hizo wasielewane
na kuishi kwa amani kama ndugu na
jamaa?

Wapo watu wanaosema kuwa
vurugu hizo za kisiasa hazipo Afrika
tu bali hata katika mataifa mengine
dunianiNi kweli baadhi ya nchi za
Ulaya zina vurugu za kisiasa lakini
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hoja haina msingi kwa sababu hu-
wezi kuhalalisha mabaya na maovu
kwa sababu wengine hufanya hivyo.

Ifike mahali Waaftrika waone aibu
na wa kuondoa aibu hiyo si wen-
gine bali ni sisi wananchi pamoja
viongozi wetu ambao tayari tupo
na siasa hizo zinafanywa na walioko
madarakani. Wafahamu kuwa chuki
hazijengi, uvumilivu na upendo
baina ya mashabiki au wanachama
ndilo jambo la msingi.

MANDELA NI KIOO

Aliyewahi kuwa Rais wa kwanza
mweusi Afrika ya  Kusini Nelson
Mandela, pamoja na kwamba ali-
fungwa gerezani kwa miaka 27 kwa
sababu ya kupigania haki za watu
weusi dhidi ya ubaguzi wa rangi na
ukandamizaji wa haki za binadamu
hakuwa na chuki.

Alipotoka gerezani hakupigana
na watesi wake wala kuwaadhibu.
Baada ya kupata dhamana hiyo ya
kuwa rais wa nchi mategemeo ya
wengi hasa weusi wenyewe yaliku-
wa kulipa visasi kwa wale waliom-
funga na kuwanyanyasa weusi.

Mandela hakufanya hivyo. Alitaka
maridhiano, uvumilivu wa kisiasa
na mshikamano wa kitaifa licha ya
kufungwa miaka mingi gerezani ,
kuteseka na kunyanyaswa na maka-
buru.

Mandela hana tofauti na viongozi
wengi wa Kiafrika ni kaka yao wa-
natakiwa tu kumwiga , waache ku-
pigania maslahi yao binafsi badala
yake wahudumu katika serikali kwa
muda usiozidi miaka ule uliopang-
wa na katiba na kuachia madaraka
kwa heshima, amani na utulivu.
Kama viongozi wa Sudani Omar al
Bashir na Robert Mugabe wa Zimba-
bwe, wasingeumia na kukutana na
sokomoko la nguvu ya umma inayo-
taka kuwaondoa madarakani.

Afrika iendelee kujifunza kwa
Mandela mwenye busara na hekima
ya hali ya juu na wakati wa uongozi
na utawale wake hakutaka kulipa
visasi kwa wale waliomtesa.

Badala yake baadhi yao alifanya
nao kazi akiwa Rais nao wakiwa

watendaji wake wa chini na kama
angelikuwa ni mtu wa chuki, basi
yangelifunguliwa magereza mengi
ya makaburu pekee na kuwafunga
humo na kama angelifanya hivyo ,
yeye pia angelikuwa kaburu tofauti
yake na wao ingelikuwa ni rangi
kwamba Mandela kaburu mweusi
na wao makaburu weupe.

Viongozi wa Afrika ni lazima
kukubaliana na kuamini kuwa
utawala wa sheria na kuheshimu
demokrasia havifanyika kwa hiari
ni kwa mujibu wa katiba pekee.
Hata hivyo si zama za kuamini
kuwa wamezaliwa ili wawaongoze
wengine na kwamba wao na watoto
wao ndiyo watawala, kama inavy-
oendelea kwa baadhi ya mataifa ya
Afrika Mashariki.

UTANI WA JADI

Wakati wa kuifanya siasa kama
utani wa jadi umefika. Kwa maana
kama wewe ni mshabiki wa timu ya
Mtibwa Sugar ukumbuke utakapoi-
ombea Simba ama Yanga isambara-
tike, Mtibwa itacheza na nani? Kama
unaona faida na umuhimu wa ku-
wepo kwa Mtibwa Sugar vivyo hivyo
itakuwa ni faida kuwepo kwa vilabu
vingine kama, Simba na Yanga.

Maana huwezi kujitungia mtihani
wewe mwenyewe na ukajisahihisha
peke yako.

Katika moja ya machapisho yake
Mwalimu Julius Nyerere aliwahi
kusema haya...“Pamoja na kwamba
vyama ni vibovu, lakini vipo, kama
vipo, basi muanze kujifunza maadili
ya kuwa na vyama vingi na kama
mna vyama vingi hampuuzi maoni
ya wananchi” (Nyerere, JK 1995
Nyufa)

Mwalimu alikuwa  akisisitiza
umuhimu wa kuvumiliana kisiasa
huo haukuwa ujumbe kwa Tanzania
pekee bali ni kwa bara zima la Afrika
ambako bado kumekuwa na shida
hasa kwenye kuzingatia demokrasia
ambayo msingi wake mkuu ni wa-
nanchi wenyewe kuwa msingi wa
kila jambo.

Demokrasia ikitendeka hakuna
mtu atakaye kuwa na mawazo ya
kishetani ya kusaliti ama kuiuza
nchi kwa vipande vya fedha, mikata-
ba mibovu ya madini na uwekezaji,
ufisadi, uhujumu uchumi na ukan-
damizaji wa demokrasia wa aina
yoyote.

Hivyo ni muhimu kuchunga
demokrasia, uvumilivu wa kisiasa
na kuendeleza utawala wa sheria ka-
tika nchi za Kiafrika ili kufikia azma
ya kuwa na washirika wengi au vy-
ama vingi vya kisiasa.
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Corona Kirusi Kilicholeta
amani Mashariki ya Kati

Rais wa Iran Hassan Rouhani, nchi yake imetikiswa na corona, hali iliyosababisha hofu na kutulia kwa mapigano Mashariki ya

Kati. PICHA: MTANDAO.
Na Ani Kija

NAWEZA kushangaa
lakini ni kweli janga la
ugonjwa wa virusi vya
corona limepelekea ma-
badiliko ya mwelekeo wa eneo la
Mashariki ya Kati, ambalo lime-
kumbwa na vita vinavyobadilis-
hana maeneo ya mapigano kila
kukicha, mradi tu isiwepo amani.

Sasa kuna utulivu , ulioingia ku-
tokana na mahangaiko ya makun-
di tofauti ya jamii kukabiliana na
hatari ya kuenea kwa homa ya
corona.

Kusambaa kwa virusi hivyo Iran
katika eneo la Mashariki ya Kati,
na taarifa za mwanzo wa wiki zil-
ionyesha kuwa hali ya homa ya
corona nchini Iran ni mbaya ku-
liko inavyoelekea kukiri serikali ya
nchi hiyo. Mashirika ya nje yaliku-
wa yakipeleleza undani wake hata
kwa satellite.

Utawala wa Hamas jimbo la
Gaza ulikuwa unasisitiza hadi
mwishoni mwa wiki kuwa hakuna
tukio la ugonjwa huo eneo hilo,
huku maofisa wake wakisema
wataendelea kuhakikisha utulivu
unaendelea katika mpaka na Is-
rael.

Walisema huu siyo wakati wa
kuendeleza mapambano dhidi ya
Israel. Mapema wiki iliyotangulia
Israeli ilitoa vifaa 200 vya kupima
homa ya corona, ofisa wa Kkijeshi
wa Israel aliyetoa vifaa hivyo ak-
isema Israel imepania kuzuia
homa hiyo kuenea Gaza pamoja
na Judea na Samaria,” yaani Ukin-
go wa Masharibi, kwa Wapalestina.

Rais Mahmoud Abbas, ambaye
ni Mwenyekiti wa Mamlaka ya
Palestina, alikuwa katika taabu

Ukanda wa
Magharibi
wa Mto Jor-
dan, kanisa
la eneo
alikozali-
wa Masihi
l[imefungwa
baada va
mahujaji
(au wagenl)
wawill Ku-
toka Ugiriki
kugundulika
wameathiri-
ka na co-
rona.

ya kutafuta njia za kuzuia kuenea
kwa homa ya corona, ambayo im-
elipukia mjini Bethlehem, aliko-
zaliwa Masihi Yesu Kristo, eneo
muhimu la utalii.

Kujua kuwa hali si rahisi kwa
Hamas, hapakuwa na ukaguzi wa
wakazi wa Misri wakiingia eneo
la Gaza kwa shughuli za biashara,
lakini shinikizo la wakazi wa Gaza
likalazimisha kupimwa kwa wa-
naoingia eneo hilo.

Hadi kufikia katikati ya mwezi
utawala wa Hamas ulikuwa ume-
pima watu 14 waliohofiwa kuwa
na virusi hivyo lakini wakaone-
kana wako salama, ila siku mbili
baadaye tukio la corona likatanga-
zwa rasmi kama ilivyokuwa kwa
upande wa Tanzania, tukio la
kwanza liliripotiwa.

Hata hivyo, utawala wa Hamas
ulitoa tangazo kwa wananchi 2,667
ambao waliingia Misri na kurudi
Gaza kujitenga kwa muda majum-
bani mwao huku wakifuatiliwa.

Mikutano ya zaidi ya watu
100 pia ilipigwa marufuku, lakini
hapakuwa na ushirikiano wa wazi
kuhusu vita ya corona, Gaza na
Palestina.

Hamas ilikuwa inajitahidi kupa-
ta thawabu za kisiasa kutokana na
mwelekeo wake wakati wa gonjwa
la corona,ambalo limesambaa
kwa kiwango kikubwa nchini Is-
rael, kukiwa na zaidi ya wagonjwa
200. Walisema mradi adui Israel
anahangaika na corona asisham-
buliwe kwa mabomu ya miavuli
mradi Israel nayo isifanye sham-
bulio lolote dhidi ya Hamas eneo
la Gaza. Licha ya kuwa Hamas
ilikuwa inaongea kwa kujiamini
kwani ugonjwa ulikuwa bado
kusambaa eneo hilo, dunia ilikuwa

inajiuliza kutatokea nini endapo
corona itasambaa, kwa ufinyu wa
uwezo wa tiba na ujazo wa watu
karibu milioni mbili katika eneo
dogo tu. Israel haikuwa unahofiwa
na mashirika ya Umoja wa Mataifa
au Ulaya licha ya waathirika kuzidi.

Ukanda wa Magharibi wa Mto
Jordan, kanisa la eneo alikozaliwa
Masihi limefungwa baada ya ma-
hujaji (au wageni) wawili kutoka
Ugiriki kugundulika wameathirika
na corona.

Utawala wa Palestina Machi 5,
ulitangaza hali ya hatari ya gonjwa
hilo na kufunga shule, vyuo na
vyuo vikuu, misikiti na makanisa.
Eneo la Bethlehem ndiyo lilikuwa
na wagonjwa zaidi, tisa kati ya
22 katika hatua za awali wawili
ya kwanza ya mwezi Machi.Hadi
waathirika wa corona walipofikia
38, wote bado walikuwa Beth-
lehem ila mmoja akagundulika
Tulkarm.

Marekani ilitingishwa na hali
ya corona katika Mashariki ya
Kati ilipotangazwa kuwa watu 38
waliokuwa wamewekwa eneo la
kuzuiwa kutokana na virusi hivyo
wakatoroka walikuwa wametokea
Iran.

Ndiyo nchi yenye maambukizi
makubwa zaidi Mashariki ya Kati,
na kutoroka kwa watu hao kume-
sambaa maeneo tofauti nchini
humo kama wasingepatikana
haraka ilikuwa ni hali ya kutisha.
Rais Donald Trump, alilazimika
kutangaza hali ya hatari nchini
kote kutokana na waliotoroka.

Wachunguzi walisema hali ya
corona ni mbaya zaidi nchini
Iran kuliko ambavyo serikali ili-
kuwa inakiri. Taarifa ambazo Iran
ilihakikisha zilisema ugunduzi

wa corona ulishafikia waathirika
6,000 na watu 145 wakiwa tayari
wamefariki, lakini baadhi ya ma-
shirika ya upelelezi yalikuwa uana-
tilia shaka taarifa hizo.

Baadhi ya wachambuzi wa
habari Ulaya na Marekani wali-
kuwa wakielezea hali ilivyo ngumu
kwa utawala wa Iran kushughu-
likia janga la corona katika mazin-
gira ya vikwazo vya uchumi vilivy-
owekwa na Marekani.

Taarifa ya gazeti la The Guard-
ian nchini Uingereza ikasema
kuwa utawala wa Iran ulikuwa
umechimba makaburi ya kuzika
watu wengi eneo la Qom, lililoshe-
heni makuhani wa madhehebu ta-
wala la Iran.

Taasisi ya upelelezi ya Worldom-
eter ilisema mwanzo wa wiki kuwa
kuna matukio 124, 9912 ambayo
tayari yamegundulika Iran na vifo
vilishafikia 853, na kabla ya hapo
ilielezwa kuwa shughuli za kijeshi
la vikosi maalum vya Iran nje ya
nchi hiyo zimesimamishwa. Iraq
ilikuwa inajitahidi sana isipate vi-
rusi kutoka Iran, ilikozidi.

Nchini Afghanistan, ambako
wapiganaji wa Taliban ni marafiki
wa Iran walisema ugonjwa wa
homa ya corona bado haujathiri
shughuli zao za kivita, wakati
nchi hiyo ikifikia matukio 16 ya
corona. Cha kushangaza ni kuwa
matukio ya kutumia silaha kush-
ambulia yalifikia 16 kwa siku moja,
Jumapili wakati Tjumaa kulikuwa
na matukio 95 ya mashambu-
lizi, ikiwa inajumlisha urushaji
wa maroketi au kulipuka kwa ma-
bomu ya kuteawa katika majimbo
tofauti nchini.

Taarifa zilisema kuwa kuenea
kwa virusi vya corona kume-
punguza kwa kiasi viwango vya
mashambulio kote nchini, hali am-
bayo wananchi hao hawakuizoea.

Baada ya kufikiwa makubaliano
kati ya Marekani na kundi la Tali-
ban kuwa ipunguze mashambu-
lio au isifanye tena mashambulio
kwa miezi mitatu huku Marekani
ikiondoa askari wake kwa sehemu
kubwa, hitilafu ilitokea.

Upande wa serikali ya Afghani-
stan ambao haukushirikishwa
katika majadiliano hayo ukatoa
msimamo kuwa haitawaachia
wapiganaji 5000 wa Taliban
inaowashikilia, dhana ikiwa ni
kushinikiza kundi hilo lijadiliane
na serikali hiyo, wakati Taliban
siku zote haitambui serikali iliyopo
Kabul na inaongea tu na Marekani.
Baada ya hilo tamko, uongozi wa
Taliban ukaanza tena mashambu-
lio ila sio dhidi ya Marekani.

Taarifa nyingine zilisema kuwa
kundi la Dola ya Kiislamu (Daesh)
lilitoa agizo kwa wapiganaji wake
kuchukua tahadhari za kiafya
kuhusiana na virusi vya corona na
kuangalia nyendo zao kwa makini.
Mwenyekiti wa Kamati ya Usalama
ya Bunge la Afghanistan alisema
maelekezo hayo yanatoa ishara
kuwa kutakuwa na utulivu kuto-
kana na kusembaa kwa janga la
corona.

Ni kama vile wababe wa vita
wanavuta pumzi corona iishe
waendelee na shughuli zao kama
kawaida, kwani kuna hisia kuwa
sasa wanacheleweshwa. Ni jambo
la kushangaza, bila corona amani
hakuna!
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Mbaroni
tuhuma
Za Wizl
magodoro

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI |a Polisi mkoani
Mbeya linawashikiliwa watu
wawili, akiwamo Ofisa Mauzo
wa Kampuni yva ya Chang Qing
inayojihusisha na utengen-
ezaji, usambazaji na vuzaji
wa magodoro, Fredy Ngodoki
(34), kwa tuhuma za kuvunja
ghala la kampuni hiyo na
kuiba magodoro 161.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Ulrich Matei, al-
imtaja mtuhumiwa mwingine
kuwa ni mfanyabiashara wa
magodoro, Thadei Matamba
(30), ambaye ni mkazi wa Veta

Alisema watuhumiwa wa-
likamatwa kufuatia msako
mkali uliofanywa na jeshi hilo
kati ya Machi 21 na 22, mwaka
huu, katika maeneo ya Jiji la
cha Ikonya wilayani Mbozi
katika Mkoa wa Songwe.

“Baada ya kumkamata Ofisa
Mauzo Ngondoki, alikiri kuiba
magodoro yenye ukubwa
tofauti 161 yenye thamani ya
shilingi milioni 12.5 na kuyau-
za kwa Matamba,” alisema
Kamanda Matei.

Alisema baada ya kum-
kamata Matamba alikiri kuuz-
iwa magodoro hayo 143 kwa
thamani ya Sh. milioni 10 na
kupewa risiti, lakini alikuwa
bado hajalipa pesa.

Alisema kwenye msako huo
magodoro 89 yalipatikana
nyumbani kwa mtuhumiwa
Matamba na Ofisa Mauzo
wa Kampuni hiyo ya kichina
alikiri kuwa aliuza magodoro
mengine 10 katika eneo la
Uyole.

Kamanda Matei alisema
upelelezi wa shauri hilo
unaendelea na kwamba baada
va kukamilika, watuhumiwa
hao watafikishwa mahakam-
ani.

Aliwataka wananchi wa
Mkoa huo kufanya biashara
kwa kufuata taratibu zilizopo
ili kuepuka kukumbwa na
mkono wa sheria, huku akiwa-
taka wananchi wenye taarifa
za wahalifu kutoa taarifa hizo
kwa Jeshi la Polisi.
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Wodi wazazi hospitali rufani yazidiwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HOSPITALI ya Rufani ya Mkoa wa
Mbeya, inakabiliwa na msongamano wa
wagonjwa kwenye wodi ya mama na mto-
to kutokana na wodi hiyo kuwa ndogo
kuliko mahitaji.

Hali ya msongamani inasababisha wag-
onjwa kulala wawili kwenye kitanda ki-
moja.

Hayo yalisemwa na Mganga Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Dk. Salum Manyatta,
wakati Benki ya Posta (TPB) ilipokuwa
inakabidhi msaada wa mifuko 300 ya
saruji kwa ajili ya ujenzi wa jengo la
mama na mtoto katika hospitali hiyo.

Alisema kutokana na hali hiyo, serikali
ya kwa kushirikiana na wadau, waliamua
kuanza ujenzi wa jengo jipya ambalo
litakuwa la ghorofa tatu, na kwamba lita-
saidia kumaliza tatizo hilo.

Alisema harakati za kuanza ujenzi huo
zilianza Machi 8, mwaka huu wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Wanawake Du-
niani ambapo waliandaa harambee kwa
ajili ya kukusanya fedha za kuanza ujenzi
huo mapema.

“Kwenye jengo lililopo tumefanya kila
jitihada kuongeza vitanda ili kinamama
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wasilale chini na wala wasilale wawili
kwenye kitanda kimoja, lakini imeshindi-
kana kutokana na eneo kuwa dogo, kwa
sasa wanalala kinamama wawili kwenye
kitanda kwa hiyo ukijumlisha na watoto
wao unakuta kitanda kimoja wanalala
wanne,” alisema Dk. Manyata.

Alisema kwenye harambee waliyoi-
fanya walipata zaidi ya Sh. milioni 170 na
ahadi mbalimbali ikiwamo mifuko hiyo
300 ambayo Benki ya Posta iliahidi.

Akikabidhi msaada huo, Mkurugenzi
wa Teknolojia na Operesheni wa TPB,
Jema Msuya, alisema waliamua kuchang-
ia mifuko hiyo baada ya kubaini kuwa
hospitali hiyo inakabiliwa na tatizo la
wagonjwa kulala kwa kusongamana.

Alisema msaada waliokabidhi una
thamani ya Sh. milioni 4.8 na kwamba
waliguswa baada ya kupelekewa maombi
na serikali ya mkoa ikiomba wachangie.

“Tunatambua kuwa kitengo cha mama
na mtoto ni muhimu sana na watoto
ndio taifa letu la kesho, hivyo tuliona ni
muhimu sana kuchangia ili kuhakikisha
jengo hilo linajengwa haraka,” alisema
Msuya.

Aliwaomba wadau wengine waend-
elee kuchangia ujenzi huo ili kuhakikisha

Katibu Tawala wa Mkoa wa Mbeya, Mariam Mtunguja

mtoto kwenye Hospitali ya Rufani ya Mkoa huo. PICHA: NEBART MSOKWA

jengo hilo linakamilika na wananchi wa-
naendelea kupata huduma bila msonga-
mano.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali hiyo,
Dk. Glory Mbwile, alisema pamoja na
kwamba jengo lililopo ni dogo, lakini li-
mechakaa na linavuja wakati mvua ina-
ponyesha.

Alisema kwa mujibu wa wahandisi wal-
iokadiria jengo jipya linalotarajiwa ku-
jengwa ni kwamba litagharimu Sh. bilioni
tatu na kwamba mifuko 300 ya saruji wal-
iyopewa na TPB itatukika kufyatua tofali.

Akipokea msaada huo kwa niaba ya
Serikali ya Mkoa, Katibu Tawala wa Mkoa
wa Mbeya, Mariam Mtunguja, aliishukuru
Benki ya TPB kwa msaada huo huku aki-
iomba kuendelea kuchangia.

Alisema mabhitaji bado ni makubwa
kutokana na makadirio ya gharama yali-
yotolewa na wataalamu hivyo akasisitiza
wadau kuendelea kuguswa na kuchangia
ili kuwaondolea kinamama adha ya ku-
lala wawili kwenye kitanda kimoja.

Alisema waliamua kuanza kuchang-
ishana badala ya kusubiri fedha ku-
toka Serikali Kuu ili kuepuka mradi huo
kuchelewa kuanza kujengwa.

(kulia), akipokea msaada wa mifuko 300 ya saruji kutoka kwa Mkurugenzi wa

Mvua vasababisha mgawo wa maji

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAKAZI wa Jiji la Mbeya, wameanza ku-
pata maji kwa mgawo kutokana na mvua
zinazoendelea kunyesha kuharibu mi-
undombinu na kukosekana kwa umeme
kwenye mitambo ya kusafisha, kutibu na
kusukuma maji.

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira, Mkoa wa Mbeya imesema kuna upun-
gufu mkubwa wa uzalishaji wa maji kwa
ajili ya matumizi ya wananchi, kutokana
na athari za mvua zinazoendelea kunyesha
ikiwamo uharibifu wa miundombinu.

Hayo yalisemwa jana na Mkurugenzi wa
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira,
Mkoa wa Mbeya, Mhandisi Ndele Mengo,
alipokuwa akizungumza na wanahabari na
kueleza kuwa kutokana na uharibifu wa
miundombinu ya maji uliosababishwa na
mvua zaidi ya Sh. milioni 50 zimetumika
kukarabati.

“Katika kipindi hiki cha mwezi wa tatu
kuanzia 16 kumekuwa na uhaba wa maji
kwa baadhi ya maeneo ya Jiji na Mji Mdo-
go wa Mbalizi kukosekana huku kwa maji
kumesababishwa na mvua kubwa zilizo-
nyesha zimechangia vyanzo vya maji kujaa

michanga na matope, mabomba kusomb-
wa na mafuriko ya maji na kukosekana
kwa umeme kwenye mitambo ya kusafi-
sha, kutibu na kusukuma maji,” alisema
Mhandisi Ndele.

Alisema katika kukabiliana na uharibifu
wa miundombinu ya maji, mamlaka hiyo
inaendelea kuchukua hatua mbalimbali
kama kufanya usafi kwenye vyanzo mara
mvua inapokuwa imeleta athari, kufanya
matengenezo ya haraka mabomba yana-
posombwa na mafuriko.

Hata hivyo aliyataja maeneo yaliyoathiri-
ka na upungufu wa maji kuwa ni Simike,

Nzovwe, Iyunga, Kalobe, Isyesye, Iyela,
Ikuti, Itezi, Gombe, Utukuyuna Igawilo.

Baadhi ya wakazi mkoani Mbeya,
wamesema siku za hivi karibuni wamepata
shida ya upatikanaji wa majisafi na salama,
hali ambayo inaweza kuhatarisha afya na
kuathiri shughuli za kiuchumi.

Mamalishe katika eneo la Sokoine, De-
votha Ndele, alisema kukosekana kwa maji
ya uhakika kunakwamisha shughuli zake
za biashara ya chakula, hali inayosababi-
sha kuchelewa kutoa huduma na kukosa
fedha.
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I Watoto wenye mahitaji maalumu
waandikishwa shule za misingi

Dodoma
kuwafikisha
kortini
wadaiwa 39
kodi pango

Na Augusta Njoji, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Do-
doma inatarajiwa kuwapeleka
mahakamani wadaiwa sugu wa
kodi ya pango la ardhi 39 wa-
naodaiwa kiasi cha Sh. milioni
278.

Hayo valielezwa jana na
Ofisa Ardhi, Damas Mwakindin-
g0, alipokuwa akizungumza na
Nipashe kuhusu utekelezaji wa
agizo la Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi
la kuwaburuza mahakamani
wadai kuanzia Machi 23,
mwaka huu.

Alisema bado wanaendelea
kuwakusanya wengine na ni
wale wanaodaiwa miaka mingi
huku madeni yao yakianzia Sh.
200,000 na kuendelea.

“Madai yanatofautiana ku-
tokana na aina ya matumizi
ya kiwanja wapo ambao wana
viwanda, wengine makazi,
hivyo kodi haziwezi kulingana,”
alisema.

Juzi, wizara hiyo ilitangaza
kuanza kuwafikisha mahakam-
ani wadaiwa wote sugu kuanzia
Machi 23, katika maeneo mbal-
imbali nchini ikiwa ni jitihada
za wizara hiyo kuhakikisha wa-
miliki wote wa ardhi wanalipa
kodi kwa mujibu wa sheria.

Uamuzi wa kuwafikisha ma-
hakamani wadaiwa hao unafua-
tia kushindwa kulipa madeni
yao hata baada ya kupelekewa
ilani ya madai inayowataka
kulipa madeni ya kodi ya pango
la ardhi ndani ya wiki mbili
baada ya kupokea hati ya
madai.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Kitengo cha Kodi wizarani
hapo, Denis Masami, malengo
ya wizara kwa mwaka wa
fedha 2019/20 ni kukusanya
Sh. bilioni 180 kutoka vyanzo
mbalimbali vya mapato ya
ardhi ikiwamo kodi ya pango la
ardhi, ada za upimaji ardhi, us-
ajili wa hati na nyaraka pamoja
na ada zinazotozwa kupitia
Mabaraza ya Ardhi ya Nyumba
ya Wilaya.

Alisema takriban wiki mbili
sasa maofisa kutoka wizarani
kwa kushirikiana na watumishi
wa mikoani wamesambazwa
maeneo mbalimbali nchini
katika operesheni maalumu ya
kusambaza ilani za madai kwa
wadaiwa sugu.

“Machi 23, 2020 jumla ya
mashauri 847 yatapelekwa ka-
tika Mabaraza ya Ardhi ya Ny-
umba ya wilaya katika mikoa
ya Dar es Salaama, Mwanza na
Lindi, katika mkoa wa Mwanza
mashauri 450, Lindi 121 na Dar
es Salaam llala 200 na Temeke
76 na lengo hapa ni kuhakiki-
sha tunakusanya kodi yetu ya
pango la ardhi kama sheria ya
umiliki ardhi inavyoelekeza,”
alisema Masami.

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema hadi sasa wa-
toto 54,000 wenye mahitaji maalumu
wameandikishwa kwenye shule za
msingi nchini ikiwa ni mara mbili ya
idadi iliyokuwapo mwaka 2015.

Pia, imejenga shule ya sekondari
kwa ajili ya watoto hao ambayo hai-
jawahi kuwapo tangu nchi ipate uhu-
ru.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Naibu
Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi)
anayeshughulikia sekta ya elimu, Ger-
ald Mweli alipokuwa akizungumzia
uboreshaji wa miundombinu kwa
wanafunzi wenye mahitaji maalumu,

Alisema ongezeko hilo la uandik-
ishaji ni kutokana na Mpango wa
elimu bila malipo na mwamko wa wa-
zazi kuacha kuwaficha watoto wenye
ulemavu.

“Uandikishaji wa watoto wenye

mahitaji maalumu umeongezeka
mara mbili ikilinganishwa na watoto
waliokuwapo mwaka 2015, hii imeto-
kana na kipaumbele cha serikali cha
kuhakikisha watoto wote wanapata
elimu,” alisema.

Mweli alisema kutokana na ongeze-
ko hilo, serikali ilianza kutoa mafunzo
kwa walimu 60,000 wa elimu ya awali
hadi darasa la nne ili wahudumie
watoto hao watakaokuwapo kwenye
shule husika.

“Sisi tunataka shule zetu hizi za
kawaida pamoja na kwamba sio za
watu wenye mahitaji maalumu, lakini
shule zingine zimeimarisha miun-
dombinu yake ili kutoa huduma kwa
watoto na tumenunua vifaa vya kuto-
sha,” alisema.

Kuhusu shule ya sekondari, Mweli
alisema shule hiyo itakuwa jumuishi.

“Shule ipo Patandi, imejengwa kwe-
nye chuo ambacho serikali imekian-
zisha kwa ajili ya kufundisha walimu
watakaofundisha watoto wenye mahi-

taji maalumu, tayari tumepeleka wal-
imu saba na miundombinu yake ipo
hatua ya mwisho na shule inajengwa
kupitia mpango wa lipa kulingana na
matokeo,” alisema.

Naibu Katibu huyo alisema lengo
la kujenga shule hiyo ni watoto hao
watakapofaulu waendelee elimu ya
sekondari.

“Awali walishindwa wengine kuen-
delea na shule kutokana na kutokuwa
na miundombinu rafiki, tumeweka
sera ya elimu jumuishi ili watoto wa-
sio na changamoto wawasaidie wenye
uhitaji,” alisema.

Mweli alisema baadhi ya shule
zimeimarishwa ikiwamo ya Buhangija
na Mtindu zilizopo Shinyanga.

Alitoa wito kwa jamii kuwatoa wa-
toto na kuacha kuwaficha ili wapate
fursa ya elimu.

“Serikali imejipanga kupokea wato-
to hawa, tusiwafiche na tuwalinde ili
wapate elimu,” alisema.

-

zinazoendelea kunyesha nchini, umetoa fursa ya kibiashara kwa kazi hiyo, kutokana na vyoo vingi na mashimo ya majitaka kujaa

haraka. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Duwasa kujenga bomba la majitaka

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa

Mazingira Dodoma (Duwasa) imet-
enga Sh. milioni 250 katika mwaka wa
fedha ujao 2020/21, ili kujenga bomba
kubwa la pili la majitaka katika eneo
la Swaswa.
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano wa
Mamlaka hiyo, Sebastian Warioba al-
ipozungumza na waandishi wa habari
ofisini kwake.

Warioba alisema Duwasa wamet-
enga kiasi hicho ili kuongeza ujenzi
wa bomba kubwa la pili katika eneo
hilo na kuondoa kero ya mifereji ya

majitaka inayopita kwenye mtaa huo
kuzidiwa uwezo.

“Kama mnavyojua mifereji ya eneo
hilo nyuma yake inapokea maji mengi
hapa, kabla ya kufika kwenye mab-
wawa yetu ya maji taka yaliyopo Mtaa
wa Swaswa, mvua za msimu huu zime-
wasaidia kubaini kero hiyo, hivyo ina-
hitaji kuboreshwa,” alisema.

Alisema kutokana na mvua nyingi
zilizonyesha msimu mwaka huu zime-
sababisha mfereji wa kuingiza maji
hayo kuzidiwa na mifuniko yake ku-
sukumwa nje.

Alibainisha kuwa boma lililopo li-
nazidiwa na maji kutokana na kuwa

na kipenyo kidogo cha kupitisha maji
yote ya mvua na taka, hivyo kujeng-
wa kwa bomba hilo la pili kutaondoa
kero hiyo.

Aliongeza kuwa mbele ya mabwawa
hayo ya majitaka watachimba men-
gine kwa kushirikiana na Jiji la Do-
doma ili kuelekeza maji yote yaingie
kwenye eneo hilo bila kufika makazi
ya watu.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa
Mtaa wa Swaswa, Charle Nyuma, ali-
waomba Duwasa kuharakisha ujenzi
wa bomba hilo ili kuwaondolea adha
ya mafuriko ya majitaka wakati wa
mvua.



HABARI ZANZIBAR

Zanzibar wa

takiwa

wsmss o INTPASIIE 23

kubakia majumbani

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya Zanzibar, Hamad
Rashid Muhamed, amesema kuwa si-
laha kubwa ya kujikinga na ugonjwa ya
corona kwa wananchi ni kubaki majum-
bani mwao na kuacha tabia ya kutembea
ovyo, hasa katika mikusanyiko ya watu.

Alieleza hayo alipokuwa akitoa taarifa
kwa waandishi wa habari kuhusu hatua
mbali mbali zinazochukuliwa na serikali
kukabiliana na maradhi hayo.

Aliwataka wananchi kuendelea ku-
chukua tahadhari zaidi ya kinga katika
kukabiliana na maradhi ya corona, iki-
wamo kupunguza mikusanyiko na safari
zisizokuwa za lazima.

“Ni bora kubaki ndani nyumbani
kwako kama huna ulazima wa kutoka

nje au kwenda sokoni baki ndani ili usije
ukaambukizwa corona,” alisema Hamad.

Aidha, waziri huyo aliwataka wa-
nanchi kuwa na utamaduni wa kuosha
mikono yao kila baada ya saa moja ili ku-
jikinga kutopata maambukizi ya ugonjwa
huo.

Waziri Hamad alisema kuwa serikali
imejipanga na kuhakikisha kuwa wageni
wote watakaoingia Zanzibar watawekwa
karantini kwa kipindi cha siku 14 na ku-
jilipia gharama wenyewe.

Aliwataka Wazanzibari waliopo nje
ya nchi hasa katika nchi ambazo zime-
kumbwa na ugonjwa wa corona waend-
elee kubaki huko waliko ili wasije kuam-
bukiza wengine.

Hata hivyo, Waziri wa Afya alisema
kuwa hadi sasa mgonjwa wa corona ali-

yegundulika Zanzibar bado ni mmoja, na
anaendelea na matibabu kwenye kituo
maalum kilichotengwa huko Kidimni
Wilaya ya Kati Unguja.

Aliwataka wananchi kukubali utarati-
bu uliowekwa na serikali wa kupunguza
msongamano katika Hospitali ya Mna-
zimmoja kwa kutoa nafasi watu wawili tu
kuangali mgonjwa mmoja.

“Nimepita Hospitali ya Mnazimmoja
nimekuta mkusanyiko mkubwa wa watu
wanaoenda kuangalia wagonjwa wao
waliolazwa hospitalini hapo kwa mara-
dhi mbalimbali... niwaombe tu wananchi
katika kipindi hiki kuacha tabia hiyo na
badala yake mgonjwa mmoja kuangaliwa
na watu wawili tu ili kujikinga na coro-
na,” alisema.

Mkurugenzi wa Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania (Tamwa), Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, akizungumza na waandishi wa
habari (hawako pichani) mjini Zanzibar jana, kuhusu wananchi kuchukua tahadhari ya maambukizi ya virusi vya corona. PICHA: RAHMA
SULEIMAN

Tamwa yatoa tahadhari Kisa
watoto kuzurura ovyo mitaani

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

LICHA ya serikali kuzifunga shule zote
na madrasa ili watoto wabaki nyumbani
kwao na kujikinga na virusi vya corona,
kundi kubwa la watoto wanaonekana
wakizurura mitaani hali ambayo ni ha-
tari kwa afya zao.

Chama cha Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania, (Tamwa) kimewataka
wazazi walezi, na jamii kwa ujumla ku-
hakikisha watoto wanabakia ndani ka-
tika kipindi hiki ambacho hawendi shule
wala madrasa.

Akizungumza na waandishi wa habari
Mkurugenzi wa Tamwa Zanzibar, Dk.

Mzuri Issa, alisema katika maeneo
mbalimbali bado watoto wanaonekana
wakicheza nje kwa vikundi jambo am-
balo linaweza kupelekea maambukizi ya
maradhi hayo hatari.

Alisema ni muhimu wazee kuhakiki-
sha kuwa watoto wanabaki ndani wana-
jisomea na kufanya shughuli nyingine
chini ya uangalizi makini wa wazazi.

“Tunawaomba wazee pia kuwaelimi-
sha watoto sababu ya kuzuiwa kutok-
wenda shule na madrasa kwamba wa-
bakie ndani na siyo kuzurura mitaani,”
alisema Dk. Mzuri.

Alieleza kuwa hali hiyo itaweza ku-
walinda dhidi ya maradhi hayo mabaya

ya kuambukiza kwa aina tofauti ikiwamo
kushika sehemu ambayo mwenye maam-
bukizi ameshika.

Dk. Mzuri alieleza kuwa kubakia ndani
chini ya uangalizi maalum pia kutawalin-
da dhidi ya watu wabaya ambao wakati
mwingi hutumia nafasi wanayoipata na
kuwafanyia vitendo viovu watoto, iki-
wamo kuwabaka.

“Tamwa, inapenda kuwapa pole wa-
najamii, serikali na dunia kwa jumla kwa
kupitia katika kipindi hichi kigumu cha
maradhi ya COVID-19 ambayo yanaen-
delea kuyatesa mataifa mengi ulimwen-
guni,” alisema.

I
Misitu
wakamata
msumeno

wa moto

wa kukatia
minazi

:la“I:ahma Suleiman, ZANZI-

IDARA ya Misitu na Maliasili
Zisizorejesheka Zanzibar, im-
efanikiwa kukamata msumeno
wa moto uliokuwa ukitumika
kwa kukata minazi katika
eneo la Machui Wilaya ya Kati
uUnguja.

MKkurugenzi wa idara hiyo,
Sudi Moh'd Juma, alisema
baada ya kupata taarifa kutoka
kwa wasamaria wema Kkikosi
cha kazi cha doria cha idara
hiyo Kilifika katika eneo hilo na
kukuta zaidi ya vijana wanane
wakiendelea na shughuli ya
ukataji wa minazi.

Alisema kuwa zaidi ya mi-
nazi 40 imekatwa katika eneo
hilo na kusababisha uharibifu
mkubwa wa mazingira.

Mkurugenzi huyo aliwataka
wananchi kufuata sheria, na
kwamba serikali imeshapiga
marufuku utumiaji wa msume-
no wa moto na watahakikisha
wanawafuatilia na kuwakamata
watu wote watakaobainika
kuwa wanatumia misumeno
hiyo kwa siri.

Aidha, alisema lengo la seri-
kali la kutoa heka tatu kwa wa-
nanchi ni kwa ajili ya uzalishaji
na sio kufanya uharibifu, hivyo
ameiomba Wizara ya Ardhi
kuwachukulia hatua wataka-
oshindwa kuziendeleza heka
hizo na kuwapa watu wengi
waziendeleze kwa shughuli za
kilimo.

Naye Msimamizi wa Sheria
dara ya Misitu na Maliasili
Zisizorejesheka, Haji Hassan,
alisema licha ya kutowakamata
vijana hao, lakini wamefaniki-
wa kuwatambua na watahakiki-
sha wanawachukulia hatua za
kisheria, ikiwamo kupelekwa
mahakamani kwa kulipa faini,
kifungo au vyote kwa pamoja.

Mkurugenzi huyo
aliwataka wananchi
kufuata sheria, na
kwamba serikali
imeshapiga maru-
fuku utumiaji wa
msumeno wa moto na
watahakikisha wa-
nawafuatilia na ku-
wakamata watu wote
watakaobainika kuwa
wanatumia misumeno
hiyo kwa siri.
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WRATZ yabaini
Kilio wanawake,
wasichana

Na Elizabeth Zaya

MUUNGANO wa Utepe mweupe
wa Uzazi Salama (WRATZ), umesema
katika kampeni iliyofanywa na
wadau 359 kutoka katika nchi 114
duniani ikiwamo Tanzania, wali-
baini kilio kikubwa cha wanawake
na wasichana wanataka huduma
bora za afya ya uzazi katika vituo
vya afya.

Mratibu wa Muungano wa Utepe
Mweupe, Rosemary Mlay, alise-
ma kampeni hiyo ilifanyika mwaka
2018 na lengo lake ni kufahamu
mahitaji makubwa ya wanawake
katika huduma za afya.

Mlay alisema katika kampeni hiyo
wanawake na wasichana walisema
wanataka dawa na vifaa tiba vipa-
tikane kwa urahisi na haraka katika
vituo vyote vya afya.

Pia, alisema walitaka damu salama
itolewe bure hususani kwa wa-
nawake wanaojifungua na upati-
kanaji wa vifaa na vitendea kazi
vingine vya kujifungulia uwe rahisi
zaidi.

“Wanawake wanataka pia huduma
za uzazi wenye heshima na utu,
huduma rafiki na watoa huduma we-
nye adabu, huduma zilizoboreshwa,
ustawi na afya ya uzazi na afya kwa
ujumla, kuongezwa vituo vya afya
vinavyofanya kazi kwa ukamilifu na
viwe karibu na kinamama na wasi-
chana,” alisema Mlay na kuongeza:

“Pia wanahitaji ushauri nasaha na
ufahamu kuhusu afya ya uzazi na
afya kwa ujumla, wanataka taarifa
zitolewe kuhusu uchungu na kujifun-
gua, kuwapo watoa huduma wakati
wote, huduma na vifaa vya kuzal-
ishia, kuongezwe watoa huduma
wenye stadi , kuwapo na mazingira
mazuri ya kazi kwa watoa huduma.”

Pia Mlay alisema katika kampeni
hiyo, wanawake walipendekeza
upatikanaji wa majisafi na salama
kila wakati katika vituo vyote vya
afya, vitanda vya kutosha pamoja
na shuka na godoro.

“Kwa Kkipindi kirefu sana tume-
kuwa tukipiga kelele juu ya kuhakik-
isha vituo vyote vya afya nchini
vinatoa huduma zote za dharura za
uzazi salama kwa wanawake wanao-
jifungua, ikiwamo upatikanaji wa
vifaa vya kujifungulia, damu salama,
wataalamu wenye weledi. Jambo
hili limefanyiwa kazi japokuwa tu-
nahitaji kuendelea kuboresha zaidi,”
alisema Mlay.

Na Happy Severine, SIMIYU

MKUU wa Wilaya ya Maswa mkoani
Simiyu, Dk. Seif Shekalaghe, ameeleza
kukerwa na usimamizi dhaifu wa
Bwawa la New Sola lililoko katika Ki-
jiji cha Zanzui, humo ambacho ndicho
chanzo kikuu cha maji katika mji wa
Maswa.

Alisema baadhi ya vijiji vilivyopo ka-
ribu na bwawa hilo hufanya shughuli
za uvuvi haramu wa kutumia sumu na
kuhatarisha maisha ya binadamu na vi-
umbe hai wanaotumia maji ya bwawa
hilo.

Hali hiyo imezua hofu kubwa kwa wa-
tumiaji wa maji ya bwawa hilo, ambalo
hutumiwa na wakazi zaidi ya 110,000
vyo 11 vinavyopata huduma ya chanzo
hicho kinachomilikiwa na Mamlaka ya
Maji na Usafi wa Mazingira Mjini Maswa
(Mauwasa).

Dk. Shekalaghe alisema hayo jana
yake ya kushuhudia nyavu na sumu zi-
lizokamatwa na Mauwasa kandokando
ya bwawa hilo, baada ya wavuvi hao

HABARI KITAIFA

DC akerwa usimamizi
Bwawa la New Sola

kukimbia.

Alisema kuendelea kuwapo kwa vi-
tendo hivyo kunatokana na usimamizi
dhaifu licha ya bwawa hilo kulindwa
kwa muda wa saa 24 na Kampuni ya Ul-
inzi ya Maziku Seneta ya mjini Maswa.

Alisema baadhi ya wavuvi waliopo
zui wanadaiwa kuvua kwa kutumia
sumu za mimea kwa lengo la kuua sa-
maki.

“Hawa wavuvi waliokimbia na kutele-
keza nyavu na sumu hii iliyoko kwenye
makopo na dumu hili lita tano.. na
tumebaini kuwa ni sumu inayomwagwa
kwenye maji kwa ajili ya kuua samaki
ni ile ya mimea inayojulikana kwa jina
la Thiodan (R) 4EC inayotengenezwa vi-
wandani, na hii ni hatari kwa maisha ya
binadamu na viumbe hai wanaotumia
maji haya hasa kwa matumizi ya kuny-
wa,” alisema.

Alisema kuwa bwawa hilo limekuwa
likilindwa na kuzuia shughuli za kilimo
kufanyika ndani yake lakini cha kush-
angaza sasa wavuvi haramu wa kutumia
sumu wameingia na jukumu la usalama
wa bwawa hili uko chini ya Mauwasa.

Naye Mkurugenzi wa Kampuni ya
Ulinzi ya Maziku Seneta, Mussa Mazi-
ku, alisema wavuvi hao hufanya kazi
hiyo nyakati za usiku kuanzia saa nane
mpaka saa tisa na wanashindwa ku-
wadhibiti kutokana na eneo la bwawa
kuwa kubwa, hivyo kuomba msaada wa
serikali.

Alisema kuwa wapo baadhi ya vion-
gozi wa kisiasa katika eneo hilo wame-
kuwa wanahamasisha wananchi ku-
fanya vitendo hivyo na vingine kama
kuchungia mifugo na kufanya shughuli
za kilimo katika eneo la bwawa, na wa-
napowakamata  hupigiwa kelele za
kuomba msaada na kisha askari wao
huanza kushambuliwa na wananchi
kwa silaha za jadi.

Awali Kaimu Mhandisi wa Mauwasa,
Mhandisi Nandi Mathias, alisema
kuwa shughuli za uvuvi haziruhusiwi
katika bwawa hilo, na waligundua
kufanyika kwa uvuvi huo haramu
walipokuwa kwenye ukaguzi wao wa
kawaida wa bwawa hilo, ndipo wali-
potoa taarifa kwa Jeshi la Polisi wilayani
humo na kufanikiwa kukamata nyavu
na sumu hiyo.

e

Wasichana waliokimbia ukeketaji na kulelewa katika kituo cha nyumba salama cha Mugumu, wilayani Serengeti, mkoani Mara,
kinachomilikiwa na Shirika lisilo 1a kiserikali la Hope for Girls and Women Tanzania, wakiwa wenye furaha baada ya Shirika la
Misaada la Marekani USAID Tanzania, kukabidhi msaada wa gari katika kituo hicho, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mil. 300/- za FAWCO kutokomeza ukatili kwa wanawake, wasichana

Na Sabato Kasika

SHIRIKA la Kimataifa la Wanawake
la FAWCO Foundation, linaloundwa
na wajumbe kutoka nchi za Ulaya,
limeridhia kutoa fedha zaidi ya Sh. mil-
ioni 300 kutokomeza ukatili kwa wa-
nawake na wasichana na ndoa za uto-
toni mkoani Mara.

FAWCO Foundation, ambayo husaid-
ia mashirika yanayotekeleza miradi ya
kijamii duniani, imeahidi kutoa fedha
hizo zitakazotumika kutekeleza mradi
huo mkoani humo kuanzia Juni mwa-
ka huu hadi Juni 2022.

Hatua hiyo imefikiwa baada ya shirika
lisilo la kiserikali la Hope for Girls and

Women Tanzania kutangazwa mshindi
kwa kupata kura zaidi ya 85 za wa-
jumbe wa FAWCO, kati ya mashirika
15 toka mataifa mbalimbali kwa kuki-
dhi vigezo kwa kuonyesha kikamilifu
kazi ambazo limekuwa likifanya za ku-
pambana na ukeketaji, ndoa za utotoni
na kupigania haki za wanawake kwa
kushirikiana na wadau mbalimbali na
serikali wilayani Serengeti.

Mkurugenzi wa Hope for Girls and
Women Tanzania, Rhobi Samwelly, alil-
iambia gazeti hili jana kuwa hiyo ni hat-
ua nzuri ya kuendelea kupambana na
vitendo vya ukatili Serengeti na Mara
kwa ujumla.

“Shirika letu limetangaza kwa njia

ya ‘Video Confrence Zoom’ kutokea
Jimbo la Loxembourg nchini Ubelgiji
juzi katika mkutano ambao pia nili-
ufuatilia, ambapo msimamizi wa mradi
huo utakaotekelezwa Mkoa wa Mara,
Tharien Van Eck kutoka FAWCO Foun-
dation alisema mradi huo utaleta mab-
adiliko kwa jamii,” alisema Rhobi.

Rhobi alisema shirika lake limekidhi
vigezo na kuonekana linapigania jambo
jema linalohusu afya za mabinti na us-
awa kwa wanawake na kwamba FAWCO
nalo linapigania kuhakikisha maisha
ya kinamama na afya zao vinakuwa
salama.

“FAWCO wanajua madhara ya uke-
ketaji kwamba ni mabaya kiafya, un-

achangia magonjwa ikiwamo Ukimwi,
festula na kuwaathiri kisaikolojia wa-
sichana hasa wanaokeketwa kwa lazi-
ma,” alisema.

Alisema kwenye baadhi ya nchi zi-
nazokeketa, shirika hilo limekuwa liki-
saidia mapambano hayo, na kwamba
limeamua kufadhili kiasi hicho cha
fedha liendeleze mapambano dhidi ya
mila potofu kwa miaka miwili.

Mkurugenzi huyo alisema, wana-
taka kuhakikisha vitendo vya ukatili
vinakwisha kwa kutoa elimu ili watoto
wasikeketwe wala kuolewa wakiwa na
umri mdogo, na kuitaka jamii kutoa
ushirikiano mradi huo utakapoanza.
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Watu 402
waambukizwa
virusi vya corona

JOHANNESBURG, Afrika Kusini

'China yaruhusu wakazi
‘wake kutoka majumbani

BEMJING, China

AFRIKA Kusini inaendelea kukumb-
wa na maambukizi ya virusi vya
ugonjwa hatari wa corona ambao
Shirika la Afya Duniani (WHO) lil-
jutaja kuwa ni janga la kimataifa.

Hadi kufikia jana idadi ya wa-
nanchi walioambulizwa ugonjwa huo
walikuwa 402.

Wakazi wa Afrika Kusini, moja ya
nchi zinazoendelea kuwa na matukio
mengi ya maambukizi ya virusi vya
ugonjwa huo barani Afrika, wana
hofu kuwa idadi ya maambukizi
huenda ikaongezeka na kuenea ka-
tika maeneo mbalimbali ya nchi.

Wasafiri kutoka mataifa ya Ulaya
na mataifa mengine ndio wanari-
potiwa kuwa wengi kuambukizwa
Virusi vya ugonjwa huo nchini Afrika
Kusini, ingawa idadi ya maambukizi
ya ndani pia inaongezeka.

Kwa mujibu wa takwimu zilizo-
tolewa na Wizara ya Afya zaidi ya
nusu ya matukio yanayotokea Afrika
Kusini vimepatikana katika Jimbo la
Gauteng, linalolijumuisha Jiji la Jo-
hannesburg, ambalo ni kubwa kabisa
nchini humo lenye idadi ya watu mil-
joni 5.7, na mji mkuu Pretoria ambao
una watu milioni 2.4. RFI

Wagonjwa

wa corona
Uganda, Rwanda
waongezeka

KAMPALA, Uganda

WAKATI nchi nyingi duniani zikifunga
mipaka yao hususani viwanja vya
ndege kwa hofu ya kusambaa kwa vi-
rusi vya ugonjwa wa corona, China im-
ewatangazia wakazi wa Jimbo la Hubei
kutoka majumbani baada ya kujifungia
kwa miezi miwili.

Jimbo la Hubei ndiko ambako mlipu-
ko wa virusi vya ugonjwa wa corona ul-
ianzia mwishoni mwa mwaka jana, uta-
waruhusu wakazi ambao wako kwenye

hali nzuri kiafya kusafiri kuanzia jana
usiku, miezi miwili baada ya kuam-
liwa kukaa majumbani mwao.

Jimbola Ugonjwa wa virusi vya corona uli-
Hu%elkndlko gundulika mwaka jana nchini China
ambaxo katika Jiji la Wuhan lililopo Jimbo la
mlipuko wa . "

virusi vya Hubei na kupewa jina la CQVID-}9:
ugonjwa umeshasambaa katika nchi zaidi
wa corona ya 110 duniani na kusababisha vifo
ulianzia i 14,300 huku 320,000 wakiambuki-
mwishoni Zwa.

]Fa‘nwaa mwaka Lakini katika taarifa iliyotolewa

jana na serikali ya China ilieleza kuon-

doa vikwazo vya usafiri katika eneo
ambalo lilikuwa kitovu cha janga la
virusi hivyo ambalo ni Hubei.

Hatua hiyo ya kuondoa zuio hilo,
ambayo haitatekelezwa katika Jiji
la Wuhan ambao ndio ulioathirika
zaidi hadi Aprili 8, inakuja wakati Uin-
gereza na New Zealand zikiungana na
mataifa ya Ulaya, Mashariki ya Kati,
Amerika Kaskazini na Asia katika ku-
tangaza hatua ya watu kubakia ma-
jumbani katika jitihada za kupunguza
maambukizi mapya. DWW

IDADI ya wagonjwa wa Virusi

vya corona katika nchi za Afrika
Mashariki za Uganda na Rwanda
imepaa kwa kasi huku nchi hizo ziki-
pambana kuzuia maambukizi zaidi.

Hadi kufikia jana usiku Uganda
walitangaza wagonjwa wapya nane
na kufikisha idadi ya wagonjwa tisa.

Wagonjwa hao wapya wanane
wote ni raia wa Uganda ambao
wamerejea nchini humo kutokea
Dubai kati ya Machi 20 na 22,
mwaka huu.

Waziri wa Afya wa Uganda, Jane
Ruth Aceng, alisema kuwa kufikia
sasa nchi hiyo imebaini wasafiri
2,661 wakiwamo raia wa nchi hiyo
ambao wanaweza kuwa na hatari ya
kusambaza maambukizi na watu hao
wapo chini ya uvangalizi maaalumu.

“Kati ya hao, watu 1,356 wanafua-
tiliwa kwa ukaribu; watu 774 wapo
karantini kwenye maeneo maalumu
yaliyotengwa huku 582 wakijitenga
wenyewe kwa kujiweka karantini,”
alisema Aceng.

Kwa mujibu wa waziri huyo wasa-
firi 1,305 tayari wameshamaliza
Kipindi cha siku 14 za kujitenga na
kufuatiliwa hali zao.

Mgonjwa wa kwanza wa Virusi
hivyo anaelezwa kuendelea vizuri
katika hospitali ya Entebbe.

Wagonjwa wapya wa Virusi vya
corona 17 wametangazwa jana usiku
nchini Rwanda na kufanya idadi ya
maambukizi nchini humo kufikia
watu 36. BBC

Maofisa wa Jeshl la Po||5| wa Jamhuri ya Kldemokra5|a ya Congo (DRC) wakiwa katika doria katika mitaa ya Jiji la
Goma wakivalia barakoa (Mask) kwa kujilinda na maambukizi ya ugonjwa wa virusi vya corona. PICHA: REUTERS
. _________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________|

Malawi kufanya uchaguzi marudio Julai 2

LILONGWE, Malawi

UCHAGUZI wa urais nchini Malawi unata-
rajiwa kurudiwa tena Julai 2, mwaka huu
kwa amri iliyotolewa na mahakama ya juu
nchini humo.

Hatua hiyo imekuja baada ya matokeo
ya uchaguzi huo uliofanyika mwaka jana
kufutwa kufuatia udanganyifu uliotolewa.

“Kufuatia maamuzi ya mahakama ya
katiba ya Februari 3, yaliyofuta matokeo
ya uchaguzi wa urais na kuagiza kufanyika
uchaguzi mpya, kwa sababu ya dosari tu-
natangaza kwamba chaguzi zitafanyika
Julai 2,” alisema mwenyekiti wa tume
hiyo Jane Ansah wakati akizungumza na
waandishi wa habari.

Katika maamuzi ya kwanza kabisa ku-
wahi kufikiwa nchini humo, mahakama ili-
batilisha matokeo ya uchaguzi uliofanyika
Mei 2, mwaka jana na kumrejesha madara-
kani kwa awamu ya pili Rais Peter Muth-
arika.

Katika tamko hilo, Mahakama ilieleza
kuwa matokeo ya uchaguzi kwa kiasi ki-

kubwa yaligubikwa na udanganyifu husu-
sani matumizi makubwa ya wino mweupe
wa masahihisho kwenye karatasi za kupi-
gia kura.

Hivyo, iliagiza kufanyika kwa chaguzi
mpya katika kipindi cha siku 150, lakini
Mutharika alikata rufani maamuzi hayo.
Rufani yake hiyo itasikilizwa na mahaka-
ma ya juu zaidi kuanzia Aprili 15.

Rais Mutharika hadi sasa bado ha-
jakubali kusaini mapendekezo kuhusu ma-
badiliko ya sheria ya uchaguzi yanayotaka
mtu kupata wingi wa zaidi za asilimia 50
ili kuingia mamlakani kwa awamu ya pili.

Mapendekezo hayo ni kizingiti kikub-
wa kwa Mutharika, ambaye alitangazwa
mshindi kwa ushindi wa asilimia 35.8 tu ya
kura.

Ansah, amesema iwapo rais atagoma
kuyaridhia mapendekezo hayo ya sheria
mpya kabla ya siku ya uchaguzi, basi tume
ya uchaguzi italazimika kuandaa uchaguzi
chini ya sheria zilizopo.

Ili kujiwekea mazingira mazuri zaidi
kwenye uchaguzi unaokuja, pande kuu

mbili zinazopingana wiki iliyopita zilisaini
makubaliano baina yao kuelekea kwenye
uchaguzi huo.

Chama cha upinzani cha Malawi Con-
gress, MCP pamoja na United Transforma-
tion Front, UTM walisaini makubaliano ya
kuungana kwenye uchaguzi huo katika
hafla iliyohudhuriwa na maelfu ya wafuasi
wao katika mji mkuu, Lilongwe.

Kwa upande wa Mutharika na chama
chake cha Democratic Progressive mape-
ma mwezi huu waliungana na chama ki-
dogo cha upinzani cha United Democratic
Front, kilichoshika nafasi ya nne kwenye
uchaguzi wa mwaka jana.

Taifa hilo la kusini mwa Afrika bado
halijaorodhesha kisa hata kimoja cha
COVID.19, lakini kuna wasiwasi kwamba
kusambaa kwa virusi vya maradhi hayo
vya corona kunaweza kutishia kuchelew-
eshwa zaidi kwa uchaguzi huo.

Hii ni mara ya kwanza kwa matokeo
ya uchaguzi wa urais kupingwa kisheria
nchini Malawi tangu taifa hilo lilipopata
uhuru mwaka 1964. DW
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Udhibiti corona mabasi |
daladala changamoto

Na Maulid Mmbaga

KUFUATIA mlipuko wa ugonjwa wa homa
ya mapafu unaosababishwa na virusi vya
corona, changamoto ya kujikinga imeibu-
ka kwa watumiaji wa usafiri wa mabasi ya
daladala.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, alitanga-
za kusitishwa kwa muda baadhi ya hudu-
ma za kijamii na kutoa agizo kwa wamiliki
wa magari ya abiria kuhakikisha kila mtu
anakaa kwenye Kkiti.

Hata hivyo, wanaoendesha vyombo
hivyo jijini Dar es Salaam, wameonekana
kujaza watu kupita kiasi hali inayoweza
kusababisha maambukizi kuwapata watu

wengi.

Akizungumza na mwandishi wa habari
hizi, kondakta wa daladala inayofanya
safari kutoka Gongolamboto kwenda Ma-
wasiliano, aliyetambulisha kwa jina moja
la Alli (28), alisema wanajitahidi kujikinga
na corona katika shughuli zao za kila siku,
lakini kutokana na changamoto ya usafiri
ndio sababu wanabeba abiria wengi.

“Shida ya usafiri ndiyo inayosababisha
abiria kulazimika kupanda kwenye gari
hata pale wanapoona siti zote zimeshaka-
liwa, na sisi tunatafuta pesa na bosi jioni
anataka hesabu yake ya siku, na ukilingani-
sha hali ngumu ya maisha ya sasa hatuwezi
kuwazuia,” alisema Alli.

Mmoja wa abiria aliyeongea na Nipashe,
Blandina Hassani (32), alisema sababu ya
watu wengi kulazimika kujazana kwenye
vyombo vya usafiri ni mazoea ya kila siku
kwa sababu mabasi ni machache na watu
ni wengi.

Alisema kipindi ugonjwa huo haujain-
gia, adha ya usafiri ilikuwapo hasa wakati
wa asubuhi na kwamba hata kipindi cha
tishio hilo abiria wanalazimika kuendelea
kujazana ili kwenda kwenye shughuli za
kutafuta kipato.

“Kila mtu anataka kuwahi kazini na kwa
wale walio ajiriwa ikitokea umechelewa
kazini bosi inakua ngumu kukuelewa kuwa
kunashida ya usafiri,” alisema.

Abiria wakinawa mikono ili kujikinga na maambukizi ya virusi vya ugonjvva wa corona, kabla ya kupanda mabasi ya

kwenda Chalinze, katika stendi ya Mbezi Mwisho, j

Waganga wa Kienveji waonywa
kurubuni wagonjwa Kifua kikuu

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAGANGA wa kienyeji mkoani Shinyanga,
wameonywa kukaa na wagonjwa wa kifua
kikuu kwa madai ya kuwatibu na kutakiwa
kuwaruhusu kwenda hospitali wakapate
tiba.

Mhudumu wa afya katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Shinyanga, anayehu-
sika kutoa dawa kwa wagonjwa wa kifua
kikuu, Deborah Mpanduji, alitoa tahadhari
hiyo wakati akizungumza na waandishi wa
habari.

Alisema waganga wa kienyeji hawana tiba
ya kifua kikuu, bali hospitali pekee na ku-
wataka waganga hao waache tabia hiyo na
kuwasalimisha hospitali.

“Naomba waganga wa kienyeji waache
tabia ya kurubuni wagonjwa wa kifua kikuu
kuwa wanaweza kuwatibu, bali wawaache
waje kutibiwa hapa hospitali ndio kwenye

tiba sahihi,” alisema Mpanduji.

“Wagonjwa hapa hospitali tunawapata
kupitia kwa wahamasishaji wetu, ambao
kienyeji, na tatizo hili linaonekana kuwa
kubwa waganga hawa kujifanya wanayo
tiba,” alisema.

Kaimu Mratibu wa Kifua Kikuu na Ukoma
Mkoa wa Shinyanga, Dk. Peter Mlacha, alise-
ma kati ya watu 100,000 wenye ugonjwa
wa kifua kikuu ni 161, huku uwezo wa ugun-
duzi kwa watu wenye TB ukiwa ni asilimia
43, kwa mwaka 2018 vilishuhudiwa vifo 16
sawa na asilimia 4.5 ikiwa juu ya ile ya taifa
asilimia nne.

Alisema zaidi ya asilimia 50 ya wagon-
jwa waliogundulika kuwa na kifua kikuu
mkoani humo, wanatoka migodini, viwan-
dani, pamoja na maeneo yenye msongama-
no wa watu, na yale yaliyo karibu na baraba-
ra kuu, huku wilaya ya Kahama ikiongoza

kwa kuwa na Wagonjwa wengi ikifuatiwa na

Pia, mwaka 2018 matokeo ya wagonjwa
waliotibiwa wakapona ni asilimia 93, wakati
malengo ya taifa yalikuwa asilimia 90, pia
mwaka huo waliweka malengo ya kupata na
kuwatambua wagonjwa 3,254, lakini walipa-
ta 2,431, huku mwaka 2019 waliweka lengo
la kuwafikia wagonjwa 3,349, na kuwapata
2,885 sawa na asilimia 86.

Mmoja wa wagonjwa waliofika hospitali
ya Mkoa wa Shinyanga kufanya vipimo vya
kifua kikuu, Maria Nkwambi, alisema kwa
miezi miwili sasa amekuwa akisumbuliwa
na kifua, kukohoa, kifua kubana, mwili
kutoa jasho na kuchemka, baada ya hali
kuzidi aliamua kufika hospitalini hapo
kufanya vipimo na sasa anasubiri majibu,
huku akiwashauri watu kujenga utamaduni
wa kupima kuliko kukimbilia dawa za
kienyeji.

"Tanesco
yaomba
radhi Kisa
kukatika
umeme

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

SHIRIKA la Umeme Tanzania
(Tanesco) mkoani Shinyanga,
[imeomba radhi wateja wake
kutokana na kukatika kwa
umeme mara kwa mara.

Umeme umekuwa ukikati-
ka majira ya jioni na kuwa-
sababishia usumbufu.

Aliyeomba radhi jana ni
Ofisa Uhusiano na Huduma
kwa Wateja, kutoka Mkoa wa
Shinyanga, Sarah Libogoma,
wakati akizungumza na
waandishi wa habari.

Alisema Shirika hilo lin-
aomba radhi kwa usumbufu
uliojitokeza kwa kukatika
katika kwa umeme, na
kubainisha tatizo hilo lil-
itokana na hitilafu kwenye
miundombinu ya njia ya
kusafirisha umeme kutoka
kidatu kwenda Iringa, am-
bapo mto Ruaha ulijaa maji
na kusababisha nyaya za
umeme kugusa maji.

“Shirika la Umeme Tan-
zania Tanesco Mkoa wa
Shinyanga, tunaomba radhi
sana wateja wetu kutokana
na tatizo la kukatika katika
kwa umeme kwa siku tano,
ambapo kwenye njia zetu za
kusafirisha umeme zinazo-
pita kando ya mto Ruaha
zilipata hitilafu sababu ya
maji Kujaa na kugusa nyaya
za umeme,” alisema Libo-
goma.

“Tatizo hili halitajitokeza
tena, kwa sababu mafundi
wetu wameshalifanyia kazi,
na sisi Tanesco mkoani
Shinyanga tutaendelea
koboresha huduma kwa
wateja wetu pamoja na
kuondoa nguzo za umeme
ambazo zimeshachakaa,
na kukata miti ambayo ipo
karibu na nyaya za umeme,”
aliongeza.

Aidha, alisema kutokana
na kukatika kwa umeme,
hakuna taarifa yoyote ili-
yotolewa ya madhara kwa
wananchi, huku akitoa wito
pale watakapoona kuna tati-
z0 la umeme watoe taarifa
mapema, pamoja na kutunza
miundombinu ya Shirika na
kutoiharibu.

Jackson Mapolu, mkazi
wa Ndala, alisema umeme
umekuwa ukikatika saa
MOoja na nusu jioni na kurudi
saa tatu usiku, hivyo kuwa
kero kwao, ikiwamo kukosa
kuangalia taarifa ya habari
saa 2 usiku.
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VIWANJA /MASHAMBA

VIWANJA VINAUZWA, Headline
block ya viwanja vine inauzwa,
Viko mbweni mpiji karibu na Shule
ya Sekondari Mpiji . Eneo zaidi ya
heka moja ) 4220 Sg mt . Viwanja
Surveyed.  Simu: 0711 506758
0787 445506, 0679 041220

ELIMU/ MASOMO

REGISTRATION OPPORTUNITIES

KELAND NURSERY AND PRIMARY
SCHOOL
announces registration opportunities

located at salasala

for Nursery and Primary School
students. Call: 0713 327613.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI

CLARA ELINAWINGA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.212/0021|
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia MACHAME GIRL'S SEKONDARI

mwaka 1996.

115678702

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/STA/RB/256347/2020.

115678602

ALEX NGOWI anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato
cha nne kilichotolewa na Baraza

la Mitihani la Taifa kupitia

LYAMUNGO SEKONDARI

mwaka 1996.
Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Control No: 9910812060144.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FOMU Il

(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya Mwanzo ya MOSHI MJINI
Usimamizi wa Mirathi Na. 36/2020

Ombi la MARIANA EUGENE MALALE ku

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA
KONDOA

MAOMBI NA 11 YA MWAKA 2020
NMB BANK................... MUOMBAJI
DHIDI YA

1. SAIDI OMARY NKUSA
2. T/APAHI STATIONARY AND BOOKSHOP.........WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI

Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
EUGENE MICHAEL MALALE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi wakitaka mnamo tarehe
15/04/2020 kabla huyo mwombaji hajateuliva
kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 24/3/2020.

£ ,_A'za‘,\, Anea FEHEIE1E
@)F ’ﬁ‘m
| o : iy

115679302

KWA: SAIDI OMARY NKUSA NA T/A PAHI
STATIONARIES AND BOOKSHOP

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa
kutajwa/kusikilizwa tarehe 3/04/2020 saa 3:00 asubuhi,
mbele ya Mh. O. MBEGA Mwenyekiti wa Baraza. Hivyo
unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa. Kumbukumbu zote za kesi zinazohitajika
zinapatikana Baraza la Ardhi la Wilaya Kondoa. AMRI
hii imetolewa kwa mkono wangu nakiri, Muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 13 Mwezi 03, 2020.

+#3iE T

iliars

MH. 0. MBEGA
MWENVEKITI WA BARAZA LA ARDHI
WILAYA YA KONDOA

215679402

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Nipashe

MWANGA WA JAMII

www.ippmedia.com

OFISI ZA MATANGAZO

Tupigie

OWASYUSICISWAS

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Uza, Chenye
Thamani
Kubwa
Kwa
Kutangaza
Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MATAVAELEZEA
\VAKE
UNITE

NAEASI
MAN

MANCHESTER, England

UAN Mata ameelezea nafasi yake
muhimu ndani ya vyumba vya
kubadilishi nguo vya Manchester
United, huku kiungo huyo mkongwe

iwakaribisha wachezaji wapya na vi-
jana kwenye kikosi cha kwanza.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 31 ni mmoja wa wachezaji wenye
umri mkubwa zaidi pale Old Trafford, na
anaamini kwamba ana uwezo wa kuwa
mfano kwa wachezaji wa United katika
kuijenga timu ya muda mrefu.

Mata pia anaamini kocha Ole Gunnar
Solskjaer anathamini mchango wake
katika kuwasaidia wachezaji wapya kui-
marika, huku kiungo huyo bado akitajwa
kwamba ataendelea kubakia hapo kwe-
nye kikosi hicho chenye njaa ya mataji.

Mchezaji huyo wa zamani wa Chelsea
alisaini mkataba mpya na United kipindi
cha majira ya joto kilichopita, sasa yupo
klabuni hapo kwa mwaka wa sita.

Mata ameiambia televisheni ya Man-
chester United: “Najihisi kijana, kiukweli
kwenye mwili wangu na akili. Lakini nime-
kuwa nacheza katika klabu za Uingereza
kwa miaka 12, 13 sasa.

“Hivyo hili linanipa mimi uzoefu mkub-
wa hasa wakati tunapokabiliwa na hali
ngumu, kuwapa ushauri wachezaji vijana
namna ya kupambana na hali hiyo. Nafiki-
ri yeye (Solskjaer) anathamini hilo pia.

“Mimi kama mchezaji, ninachoweza
kukifanya ni kujitoa zaidi dimbani, lakini
pia kufanya kila linalowezekana nje ya
uwanja na kuwashauri wachezaji kama
Bruno (Fernandes) na Odion (Igahlo)
na wachezaji vijana wanaotoka kwenye
akademi yetu kama (Williams), Chongy
(Tahith Chong), Angel (Gomes) na Jimmy
(Garner).
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Maldini,
mwahawe
Kupona corona
ndani ya wikKi

MILAN, Italia

PAULO Maldini anatarajia kupona Vvirusi
vya corona “ndani ya wiki” baada ya
kubainika ameambukiza na kuthibit-
ishwa na Milan wikendi iliyopita.

Gwiji huyo wa zamani wa timu va
taifa ya Italia, Maldini, ambaye sasa
anafanya kazi pale Rossoneri kama
mkurugenzi wa ufundi, alibainika kuwa
na Vvirusi vya COVID-19 pamoja na
mtoto wake wa kiume mwenye umri
wa miaka 18, Daniel, ambaye kwa sasa
ni mchezaji wa Milan.

Taarifa ya klabu iliyotolewa Juma-
mosi ilibainisha kwamba wote wawili
wamemaliza wiki mbili ya kujitenga
nyumbani na watabakia karantini hadi
watakapopona kabisa.

Maldini aliposti video kwenye ukura-
sa wake wa Instagram akishukuru kwa
wale wote waliomtakia heri ya kupona
haraka.

“Kwa video hiyo nataka kuwashukuru
wale wote waliooneshwa kuguswa
kwao na hali yangu mimi na kijana
wangu kwenye mitandao ya kijamii,
nawapenda sana na asanteni,” alisema.

“Tupo Vvizuri. Tunapona kabisa ndani
yva wiki moja. Asante kwa kuendelea

’.‘
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kututakia heri ya kupona.

Barca kumpa msimu
mmoja zaidi Dembele

BARCELONA, Hispania

BARCELONA imeripotiwa kwamba,
itampa msimu mmoja zaidi Ous-
mane Dembele ili kuthibitisha tham-
ani yake baada ya kuwa na misimu
mitatu ya majanga pale klabuni.

Dembele amekuwa akikumbwa
na majeruhi tangu alipotua pale
Nou Camp kipindi cha majira ya joto
mwaka 2017 kwa ada iliyoripotiwa
kuwa ni pauni milioni 135 kutoka
kule Borussia Dortmund.

Wakati huo winga huyo wa ki-
mataifa wa Ufaransa alikuwa akita-
jwa kama mmoja wa wachezaji vija-
na bora zaidi wanaochipukia barani
Ulaya.

Ripoti za miezi ya hivi karibuni
zimebainisha kwamba, Barca inaona
mfumo mbovu wa chakula wa Dem-
bele ndio sababu ya kukabiliwa na
majeruhi ya mara kwa mara kwa kip-

indi cha misimu mitatu.

Lakini licha ya madai hayo, benchi
la ufundi la Barca linaonekea kua-
mua kuwa na uvumilivu nae, huku
gazeti la Diario Sport likiripoti kwam-
ba wanampa nafasi moja nyingine.

Kocha wa Barca, Quique Setien
anaonekana kuvutiwa zaidi na
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 22 na anaamini kwamba kipaji
chake kinaweza kumfanya aendelea
kucheza nchini Hispania.

Dembele aliumia wakati Barcelona
ikicheza na Borussia Dortmund kwe-
nye mchezo wa Ligi ya Mabingwa Ul-
aya Novemba mwaka jana, majeraha
ambayo yalitarajiwa atakaa nje ya
dimba kwa miezi miwili.

Licha ya kukumbwa na majeraha
ya mara kwa mara, Dembele katika
msimu wake wa tatu amefunga ma-
bao 19 na kutengeneza asisti 17 katika
mechi 74 alizochezea klabu hiyo.
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Hleb: Messi

na Ronaldo
njooni mcheze
soka Belarus

MINSK, Belarus

LIONEL Messi na Cristiano Ronaldo wa-
naweza kuhamia kucheza kwenye Ligi
Kuu ya soka ya nchini Belarus kutokana
na mlipuko wa virusi vya corona, am-
etania mchezaji wa zamani wa Arsenal
na Barcelona, Alexander Hleb.

Virusi vya COVID-19 vinavyosaba-
bishwa corona vimesabisha ligi nyingi
duniani kusimamishwa kuanzia Ligi Kuu
ya England, Serie A, LalLiga, Bundesliga
na Ligue 1, huku Euro 2020 na Copa
America 2020 imesogezwa mbele kwa
mwaka mmoja.

Hata hivyo, nchini Belarus msimu wa
Ligi Kuu unaendelea kama kawaida uki-
wa umeanza Alhamisi, huku mashabiki
wakiruhusiwa kuhudhuria viwanjani.

Hleb alijaribua kupaza sauti kwa
mamlaka za Belarus kusimamishwa ligi
hiyo, lakini hakuna aliyejali na sasa
amewatania nyota wa Barcelona, Messi
na mkali wa Juventus, Ronaldo kwenda
kucheza huko.

“Dunia nzima kwa sasa inaangalia
Ligi Kuu ya Belarus. Kila mmoja ana-
takiwa kwenda kwenye televisheni na
kutuangalia sisi,” alisema Hleb akiliam-
bia gazeti la The Sun.

“Wakati Ligi Kuu ya mpira wa ma-
kongo ya Marekani iliposimamishwa,
wachezaji wengi walikwenda Urusi
kucheza. Pengine Lionel Messi na
Cristiano Ronaldo waweza kuja Belarus
kuendelea na ligi. Unajua?

“Ni sehemu pekee Ulaya unaweza
kucheza soka. Angalau watu wa Belarus
watakuwa na furaha.”

 CHELSEA
'} YAJIPANGA
KUMSAJILI
CHILWELL

LONDON, England

HELSEA wanaamini wa-
naweza kumsajili beki wa
kushoto wa Leicester na
% timu ya taifa ya England,
Ben Chilwell kipindi cha majira ya
_*. Joto, lakini watalazimika kulipa ada
oS kubwa ili kumchukua.
\ Blues hao wamevutiwa na
_I‘ mchezaji huyo mwenye umri wa
41¢',' miaka 23 na kocha Frank Lampard
ameelezea kwamba nafasi ya beki
ya kushoto inahitaji kuimarishwa.
Mtandao wa Goal umedai kuwa
Chelsea wanaongoza kwenye
mbio za kumuwania ‘dogo’ huyo
kipindi cha majira ya joto, lakini
Leicester hawatamuuza kwa bei
rahisi.
Ripoti zimebainisha kwamba,
. Leicester wanataka pauni milioni
80 kwa ajili ya kumuachia Chilwell,
bei sawa na ile iliyolipwa na Man-
chester United wakati wanamsajili
Harry Maguire kipindi cha majira ya
joto kilichopita.

Leicester haina presha ya kumuuza
Chilwell kwa sababu pia wana nafasi
ya kufuzu kucheza Ligi ya Mabingwa
Ulaya msimu ujao.

Leicester wapo juu ya Chelsea
kwenye msimamo wa Ligi Kuu ya
England, lakini Blues hao wanapiga-
nia kuhakikisha Chilwell anatua pale
Stamford Bridge.

Lampard kwa sasa anasaka beki wa
kushoto mpya kwani anajua kwamba
eneo hilo linahitaji maboresho zaidi.

Marcos Alonso na Emerson Palm-
ieri ndio wanaocheza nafasi ya beki
i ya kushoto kwa Chelsea na wote wa-
. naonekana kama wataondoka mwis-
honi mwa msimu huu.

[
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Man kumsajili Ighalo
kwa pauni mil. 15

MANCHESTER, England

MANCHESTER United ipo tayari kumsajili
Odion Ighalo hadi kwa pauni milioni 15
kipindi cha majira ya joto kijacho baada
ya mkataba wake wa dharura wa mkopo
wa mshambuliaji huyo wa kimataifa wa
Nigeria utakapomalizika Mei 31, mwaka
huu.

Gazeti la Daily Mail limebainisha kwam-
ba mkataba wa muda mfupi wa Ighalo ku-
toka Shanghai Shenhua unatarajia kumal-
izika mapema zaidi kwa mwezi mmoja
kuliko mikataba mingine ya mkopo.

United inaweza kufanya makubaliano
ya kumwongezea mkataba na klabu
hiyo ya Ligi Kuu ya China kuanzia Aprili
hadi Juni, ingawa umoja wa chama cha
wachezaji wa kulipwa duniani, FIFPro,

unaangalia suluhisho kwa kile kilicho-
sababisha na mlipuko wa virusi vya co-
rona.

Miamba hao wa OIld Trafford wapo
tayari kumsajili Ighalo kwa mkataba wa
kudumu baada ya mshambuliaji huyo
wa zamani wa Watford kufunga mabao
manne katika mechi zake nane za mwan-
Z0.

Shanghai wanajiandaa kumuuza Ighalo
na wameweka thamani yake kuwa ni
pauni milioni 15, mchezaji huyo ambaye
atafikisha umri wa miaka 31 Juni mwaka
huu.

Hawakutaka na kuomba ada ya mkopo
Januari kwa sababu United ilikubali ku-
changia mshahara wa Ighalo kwa pauni
130,000 kati ya pauni 300,000 anazolip-
wa kwa wiki.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

e

ARTETA: NIMEPONA

HKABISA CORONA

® ® ® Wachezaji Arsenal waendelea kujitenga,
asimulia alivyojisikia baada ya kubainika...

LONDON, England

OCHA wa Arsenal, Mikel Ar-
teta amesema amepona kabi-
sa corona (COVID-19) baada
ya kusumbuliwa na virusi

hivyo kwa takriban wiki mbili sasa.
Mhispania huyo, Arteta
mwenye umri wa miaka
37, alikuwa kocha wa
kwanza Ligi Kuu England
kukutwa na maambukizi
ya virusi vya corona Machi
12, mwaka huu.

Aliripotiwa kutojisikia vizuri baada
ya Machi 10, mwaka huu kuthibitika
mmiliki wa Olympiakos ya Ugiriki,
Evangelos Marinakis, klabu ambayo
ilicheza na Arsenal kwenye mechi ya
Europa League Februari, kubainika
ana maambukizi ya virusi vya corona.

Arteta alisema: “Ilinichukua siku
tatu ama nne kuanza kujisikia vizuri,

na kuwa na nguvu zaidi, kuziacha
dalili nyuma.”

Akizungumza na chaneli ya Tel-
evisheni ya Hispania, La Sexta, al-
iongeza: “Nipo vizuri sana kwa sasa.
Ninajisikia kuwa nimepona.”

Wachezaji wa Arsenal waliripotiwa
kutakiwa kuanza mazoezi jana, baada
ya kumaliza siku 14 za kujitenga ku-
fuatia Arteta kubainika kuwa na coro-
na, lakini kurejea kwao kuliahirishwa.

“Kama matokeo ya hali ya sasa, sisi
ni wazi kuwa itakuwa haifai na ku-
towajibika kuwataka wachezaji kure-
jea kwa wakati huu,” klabu hiyo ya
kaskazini mwa London ilieleza katika
taarifa yake. “Kwa hiyo kikosi chetu
cha kwanza cha timu ya wanaume,
wanawake na cha makinda wote wa-
taendelea kubaki nyumbani. Wabaki
nyumbani na kuokoa maisha.”

Wachezaji wachache wa Arse-
nal wamekuwa wakijitenga binafsi
baada ya taarifa ya Marinakis kuku-

twa na maambukizi, wakati ‘Gunners’
ilitakakiwa kuvaana na Manchester
City katika Uwanja wa Etihad Machi
11, mwaka huu.

Akizungumza Jumapili, Arteta
aliongeza: “Nilipokea simu kutoka
kwa bodi ya wakurugenzi baada ya
mazoezi wakati nilipokuwa ndani
ya gari langu na waliniambia rais wa
Olympiakos alikutwa na maambukizi
chanya, na kila mmoja aliyegusana
naye alikuwa hatarini.

“Niliendelea kuwaeleza kuwa si-
jisikii vizuri na kwamba tulikuwa na
hali hiyo kwa sababu wachezaji wen-
gi waligusana nao.

“Tulikuwa na mechi dhidi ya Man-
chester City siku iliyofuata na ni wazi
hatukuweza kuwaweka watu wengi
hatarini pasipo kusema chochote.

“Ni wazi wote waliogusana na mimi
walipaswa kwenda kujitenga, na kwa
sababu hiyo michezo ilipaswa kua-
hirishwa.”

CHELSEA YAMTAKA RICE

CHELSEA inavutiwa kumsajili kiungo mkabaji wa West
Ham na England, Declan Rice, 21, majira haya ya joto.
(Sky Sports)

ANUKIA JUMLA NEWCASTLE

NEWCASTLE inatumai itakuwa tayari kumsajili

jumla beki wa pembeni wa England, Danny Rose, 29,

anayeichezea klabu hiyo kwa mkopo akitokea Totten-
ham wakati soko la usajili la majira ya joto litakapofun-
guliwa tena. (I Sport)

ARSENAL KUMFUATA EDOUARD

ARSENAL inataka kumsajili mshambuliaji wa Celtic,
Odsonne Edouard, 22, katika majira ya joto wakati huu
ikipanga kujijenga kuelekea msimu ujao. (Mirror)

MOURINHO ASAIDIA WAZEE

KOCHA wa Tottenham, Jose Mourinho amekuwa
akisaidia wakati wa milipuko wa virusi vya corona kwa
kugawa vyakula jamii ya wanachama wazee waliopo
karibu na uwanja wa mazoezi wa Spurs huko Enfield.
(Football.London)

UNITED YAACHIWA JUDE

MANCHESTER United imepewa nguvu ya kumsajili
kiungo wa Birmingham, Jude Bellingham kufuatia Borus-
sia Dortmund kuachana na mipango hiyo ya kuisaka
saini ya nyota huyo raia wa England mwenye umri wa
miaka 16. (Mirror)

ALABA KUITOSA MAN CITY

BEKI wa Bayern Munich na Austria, David Alaba, 27,
atakataa kusajiliwa na Manchester City majira haya ya

joto ili kutoa nafasi ya kujiunga na ama Real Madrid au

Barcelona. (Bild, via Sports Mole)

EPL KUHAMISHWA LONDON

MECHI za soka zinaweza kuchezwa nje ya London
walkati michezo itakaporuhusiwa kurejea tena kwa
sababu ya idadi kubwa ya maambukizi ya virusi vya
corona. (Telegraph)

OSIMHEN AONGOZA UNITED

MSHAMBULIAJI wa Lille na Nigeria, Victor Osimhen,
21, amekuwa kipaumbele’ cha kwanza kusajiliwa na
Manchester United katika dirisha la usajili lijalo. (Le10
Sport, via Star)

SANDRO AIVUTIA MAN CITY

MANCHESTER City inavutiwa kumsajili kiungo wa
Brescia na Italia, Sandro Tonali, 19. (Corriere dello
Sport, via Sport Witness)

SPURS YAMGEUKIA EZE

TOTTENHAM inavutiwa kumsajili kiungo wa QPR,
Muingereza Eberechi Eze, 21, ingawa Crystal Palace na
Sheffield United, ambao walikuwa na nia ya kuinasa saini
ya mchezaji huyo hazipo tayari kulipa pauni milioni 20
ambazo QPR inataka. (Express)

MMAREKANI AITAKA DERBY

BILIONEA wa Kimarekani, Michael Dell, 55, ambaye
anasemekana kuwa na utajiri wa pauni bilioni 26.9,
anajadili kuhusu uwekezaji wake katika klabu ya Daraja
la Kwanza ya Derby County. (NBC Sports)
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MZFA: Alliance FC,
Mbao mjitathmini

Na Neema Emmanvuel, MWANZA

CHAMA cha Soka Mkoa wa Mwanza
(MZFA), kimezitaka timu zote za mpira
wa miguu zinazoshiriki ligi mbalimbali
mkoani humo kuhakikisha zinafanya
tathmini katika ushiriki wao wa ligi
ikiwamo Ligi Kuu Tanzania Bara jambo
ambalo linaweza kuzinusuru na janga la
kushuka daraja.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Mwanza jana, Katibu Mkuu
wa MZFA, Leonard Malongo, alisema
baadhi ya klabu hapa nchini hazipo
katika nafasi katika ushiriki wao wa
ligi, hivyo ni muhimu kufanya tathmini
kwa muda huu wakati ligi zikiwa
zimesimama kutokana na hofu ya
kuenea kwa virusi vya corona.

Alisema timu za mkoani hapa
ambazo zinashiriki Ligi Kuu, Alliance
FC na Mbao FC, zipo katika hali mbaya
kutokana na kutokuwa katika nafasi
nzuri, hivyo bila jitihada za kufanya
tathmini ya kina na kurekebisha kasoro
zilizojitokeza hali itaweza kuwa mbaya
zaidi.

Corona yatibua
kalenda BAZA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

CHAMA cha Mpira wa Kikapu Zanzibar
(BAZA), kimesema ni vigumu kuendelea
kufuata kalenda yake ya mwaka huu
kutokana na kutokea mlipuko wa virusi
Vya corona unaotikisa dunia kwa sasa
na kusababisha kusimama kwa shughuli
zote za michezo.

Akizungumza na gazeti hili Makamu
Mwenyekiti wa chama hicho, Rashid
Hamza Khamis, alisema kutokana na
kupokea agizo kutoka serikalini kupitia
Baraza la Taifa la Michezo Zanzibar
(BTMZ), la kusitisha shughuli zote za
michezo katika kipindi hiki, hali hiyo
imeathiri kalenda yao kwa mwaka huu.

Alisema miongoni mwa mambo
ambayo yaliyomo katika kalenda
yao ni pamoja na Ligi Kuu Zanzibar
ambayo ilikuwa ukingoni mwa
msimu, kushiriki Ligi ya Muungano
illyopangwa kufanyika Tanzania
Bara Aprili 20, mwaka huu, pamoja
na michuano ya Kombe la Karume
illyopangwa kufanyika baada ya Ligi
ya Muungano.

NAMUNGO FC YAZIBEEA TIMU
RUANGWA KUPITIA SPORTPESA

Na Mwandishi Wetu
AMPUNI ya michezo ya
Kubashiri Matokeo ya

SportPesa Tanzania, imesema
ufanya vizuri kwa Namungo
FC kwenye msimu huu wa Ligi Kuu Bara
ndiko kumewavutia wao kumwaga vifaa
vya michezo Ruangwa mkoani Lindi.
SportPesa wiki iliyopita ilikuwapo
mkoani humo kwa ziara fupi ya ugawaji
vifaa vya michezo kutoka klabu za Uin-
gereza ambazo kampuni hizo zinazid-
hamini kupitia Kampeni yake ya Kits for
Afrika.
Katika ziara yao hiyo, SportPesa
iliwagawia vifaa hivyo timu nane za

Wachezaji wa timu ya Fedha FC, Abdallah Sultan (kushoto) na Masoud Rashid akimiliki mpira wakati wakifan-

Ruangwa ikiwamo mipira ya kisasa na
yenye ubora inayotumiwa na klabu
hizo kubwa baadhi zikiwa ni Hull City
na Everton.
Akikabidhi vifaa hivyo,
Mkurugenzi wa Uwekezaji
na Udhibiti wa SportPesa
Tanzania, Tarimba Abbas,
alisema hawajutii udhamini
walioutoa kwa Namungo
ambayo kwa sasa ipo nafasi
ya nne kwenye msimamo wa
Ligi Kuu Bara.
Tarimba alisema Namungo inastaili
pongezi nyingi kutokana na kupanda
kucheza Ligi Kuu msimu huu na kufanya

vizuri na hiyo ni kutokana na ubora wa
timu hiyo.

“Ninaitabiria Namungo kufanya vizuri
zaidi katika misimu mingine ijayo, kama
imeweza kuwa katika nafasi nne za juu
ikiwa ni msimu wa kwanza tangu ilipo-
panda.

“Hivyo hatujutii udhamini huu tu-
lioutoa kwa Namungo kutokana na ku-
tuwakilisha vema kwenye ligi kwa nafasi
waliyopo kwenye msimamo.

“Namungo imetushawishi kuja kutoa
msaada wa vifaa vya michezo kwa timu
nyingine zinazoshiriki ligi mbalimbali,
lengo likiwa ni kuona zinapatikana timu
nyingine kama ilivyokuwa Namungo
hapa Ruangwa,” alisema Tarimba.
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Corona yaifanya DStv kupanua wigo kwa wateja

Na Mwandishi Wetu

PAMOJA na changamoto iliyopo
duniani kwa sasa, MultiChoice in-
awahakikishia wateja wake wa DStv
kuwa inazingatia mahitaji yao hasa
ukizingatia kwa sasa watu wengi
wanalazimika kukaa nyumbani ka-
tika jitihada za kuzuia maambukizi
ya virusi vya corona (Covid-19).
Mkurugenzi Mtendaji wa Multi-
Choice Tanzania, Jacqueline Woiso,
jana aliwaambia waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam kuwa
wanaendelea kupanua wigo mpana
wa habari kwa kufungua chaneli za
habari kwenye vifurushi vyao.
“Tunazingatia mawasiliano ya

mara kwa mara na mamlaka husika
na tutashiriki kikamilifu katika ku-
pambana na kuenea kwa ugonjwa
wa Covid-19. Ni muhimu sana sote
tuzingatie maelekezo na maagizo
yanayotolewa na mamlaka sahihi
na wataalamu wetu ili kuhakikisha
kuwa tunalinda afya zetu na za
wenzetu,” alisema Woiso.
Mkurugenzi huyo alitangaza
rasmi kwamba kuanzia jana wame-
fungua chaneli ya CNN (401) na
Euronews (414) kwa wateja wa
vifurushi vyote kuanzia kile cha
chini kabisa cha DStv Bomba ikiwa
ni pamoja na kufungua chaneli
maarufu ya habari za Afrika Afri-
canews (chaneli 417) kwenye vifu-

rushi vyote hadi Mei Mosi, mwaka
huu, ambapo itakuwa inapatikana
kuanzia kifurushi cha DStv Family.
“Kwa kuzingatia kuwa watoto
wetu wako likizo kipindi hiki,
maudhui ya elimu yamezingatiwa
ambapo chaneli ya elimu ya Da Vin-
ci (Chaneli 318) na ile ya burudani
ya Cartoon Network (channel 310)
sasa zimefunguliwa kwa vifurushi
vyote kuanzia cha chini kabisa cha
DStv Bomba. Hii ni katika jitihada
za kuhakikisha watoto wetu wa-
naendelea kupata elimu na buruda-
ni wakati huu wakiwa nyumbani.
“Kama unavyofahamu, matanga-
zo mubashara ya michezo mbal-
imbali yameathiriwa kutokana na

mingi sasa kusitishwa, hata hivyo
ili kuhakikisha kuwa mteja hapun-
gukiwi na burudani kipindi hiki
ambacho unashauriwa kupunguza
mizunguko na safari zisizo za la-
zima, tunakuletea makala maalum
za michezo (sport documentaries)
kutoka kila pembe ya dunia pamo-
jana kuonyesha matukio makubwa
ya kimichezo yaliyotokea siku za
nyuma.

“Pia chaneli maarufu ya michezo
SuperSportl (201) sasa imefunguli-
wa katika kifurushi cha DStv Com-
pact na DStv Compact Plus. Chaneli
hii itakuwa na matukio yaliyoweka
rekodi katika ulingo wa michezo
duniani. Kwa wale wapenzi wa

mbio za magari wataburudika na
chaneli ya SuperSport7 (207) am-
bayo imefunguliwa kwa vifurushi
vyote,” alisema.

Kuhusu huduma kwa wateja,
Woiso alima wanajali afya zao na
wafanyakazi wao, katika kipindi
hiki cha tahadhari na kwamba
wameandaa utaratibu ambapo
baadhi yao watafanya kazi wakiwa
nyumbani.

“Hii ina maana kuwa kunaweza
kukawa na kuchelewa kupata hu-
duma, hata hivyo tuna njia nyingi
mbadala za kidijitali, kimtandao
ambapo mteja anaweza kupata hu-
duma nyingi kwa urahisi na ufanisi
zaidi.
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SASA NIPO FITLI...
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Kipa wa KMC, Juma Kaseja, ambaye alifanya kazi kubwa ya kuiwezesha Taifa Stars kufuzu Fainali za CHAN zilizotarajiwa kuanza Aprili 4-25, mwaka huu nchini Cam-
eroon kabla ya kuahirishwa. Mlindamlango huyo amepania kurejea katika kikosi cha Stars baada ya awali kuachwa kutokana na kuwa majeruhi. PICHA: MAKTABA

Sadney, Balinya
waishtua Yanga

® ® ® Yasema haitafanya tena makosa, Eymael

aachiwa kazi ya usajili amalize mwenyewe...

Na Saada Akida

AADA ya ‘kubugi stepu’ katika diri-

sha kubwa la usajili lililopita, uon-

gozi wa klabu ya Yanga umeamua

kuliacha jukumu hilo kwa Kocha

Mkuu, Mbelgiji Luc Eymael ili kutafuta

nyota anaoamini wanaweza kumsaidia
kujenga kikosi imara msimu ujao.

Uongozi huo umeamua

kufikia hatua hiyo baada

ya KuKiri mwanzoni

mwa msimu huu ulisajili

wachezaji ambao hawaku-

wa msaada kwa timu yao na

hatimaye kuishia kuvunja

mikataba na kuondoka ka-

tikati msimu.

Wachezaji ambao wanaonekana kuish-

tua Yanga na kuifanya kutotaka kurudia

makosa ni washambuliaji Mganda Juma

Balinya ambaye alikuwa mfungaji bora

nchini Uganda na Mnamibia Sadney
Urikhob, waliokuwa gumzo wakati wa us-
ajili wao, lakini wakashindwa kuonyesha
cheche Ligi Kuu Bara na kuishia kuvunja
mikataba yao na kuondoka.

Salaam jana, Makamu Mwenyekiti wa
Yanga, Fredrick Mwakalebela, alisema ju-
kumu kubwa la usajili kwa sasa liko chini
cha Eymael ambaye anafahamu wachezaji
wazuri wa kuweza kusaidia timu yao.

Alisema hatua hiyo ni kutokana na uon-
gozi kutotaka kurudia makosa ya nyuma
ya kusajili wachezaji ambao hawakufikia
malengo waliyotarajia.

“Hatuwezi kurudia makosa, Eymael
anafanya majukumu yake na anapomu-
ona mchezaji ambaye atakuja kusaidia
timu, viongozi wanaenda kumalizana na
mchezaji au klabu kama bado ana mka-
taba nayo,” alisema Mwakalebela.

Alisema Luc amepewa jukumu hilo kwa
kuwa amekuwa akifanya kazi kwa ukaribu
na wachezaji wengi na Kamati ya Usajili ya

Yanga haina mpango wa kumuingilia kwe-
nye majukumu yake.

Yanga tayari imekata tamaa ya kutwaa
ubingwa wa Ligi Kuu Bara, ambao inau-
kosa kwa msimu wa tatu mfululizo na
kushuhudia watani zao, Simba wakilibeba
taji hilo linalotoa nafasi ya kushiriki Ligi
ya Mabingwa Afrika. Hadi sasa Simba ipo
kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo, ikiwa
na pointi 71 baada ya mechi 28, wakati
Yanga iliyopo mchezo mmoja nyuma ipo
nafasi ya tatu ikiwa na alama 51, tatu nyu-
ma ya Azam FC katika nafasi ya pili.

Ligi hiyo kwa sasa imesimama kwa kip-
indi cha mwezi mmoja kutii agizo la seri-
kali la kuepuka mikusanyiko ya watu ili
kupunguza kasi ya maambukizi ya virusi
vya corona vinavyoendelea kupuputisha
uhai wa maelfu ya watu duniani.

Katika mapumziko hayo, klabu zime-
kuwa zikiyatumia ‘kurusha ndoana’ zao
huku na kule kwa kuanza kufanya mazun-
gumzo na wachezaji inaotaka kuwasajili
katika dirisha lijalo.

GAZETT HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Ndayiragije
amgusa Kaseja
kurudi Stars

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Kocha Mkuu wa timu ya soka ya Taifa
ya Tanzania (Taifa Stars), Etienne Ndayiragije,
akisema atalazimika kuita wachezaji wapya wa
kuunda kikosi chake mara ratiba mpya ya mi-
chuano ya kuwania kufuzu Fainali za Mataifa
ya Afrika (Afcon) 2021 na Fainali ya Wachezaji
wa Ndani (CHAN), kipa mkongwe nchini, Juma
Kaseja amepania kuwamo ndani.

Taifa Stars ilivunja kambi yake ya kujiandaa
na mechi ya kufuzu Afcon na dhidi ya Tunisia
pia kujiwinda na michuano ya CHAN, baada ya
Shirikisho la Soka Afrika (Caf) kuahirisha mch-
ez0 na michuano hiyo kutokana na kasi ya kue-
nea kwa virusi vya corona (COVID-19) duniani.

Na Tayari Ndayiragije amesema atalazimika
kuita kikosi chake upya kulingana na kiwango
watakachoonyesha wachezaji wakati ukifika,
jambo ambalo Kaseja amepania kurejea baada
ya kuwa nje kwa muda mrefu akiuguza ma-
jeraha ya goti.

Kaseja alimwambia mwandishi wetu kuwa
atapambana kurejesha kiwango chake baada
ya kupona maumivu ya goti ili awe fiti na
kurejeshwa kwenye kikosi cha Taifa Stars kwa
ajili ya fainali za CHAN.

“Nitapambana, nitarejesha kiwango, na
ninaamini nitakuwamo kwenye timu,” alisema
Kaseja ambaye ni kipa wa klabu ya KMC, baada
ya kuzitumiakia pia Moro United, Simba, Yan-

ga, Mbeya City na Kagera Sugar.
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