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Serikali yakiri vipuri 
feki vimetapakaa

Wadau wataka taarifa za 
viongozi ili kuepusha uzushi 

Na Jenifer Gilla

WADAU wa mitandao ya 
kijamii wameishauri serikali 
kutoa taarifa za viongozi wa-
napokwenda nje ya nchi au 
kutokuonekana hadharani 
kwa muda mrefu ili kuepuka 
taarifa za uzushi juu yao.
Wamesema wananchi wana 

haki ya  kuhoji waliko vion-
gozi wao na serikali ina waji-
bu wa kitoa taarifa na kazi 
wanazofanya.
Ushauri huo ulitolewa jana 

ikiwa ni takribani mwezi 
mmoja tangu kuenea kwa 
mijadala katika mitandao ya 
kijamii kuhusu alikokuwa 
Makamu wa Rais, Dk. Phil-
lip Mpango. Kutokujulikana 
alikokuwa kiongozi huyo wa 
ngazi za juu serikalini, baadhi 
ya watu walianza kuhoji huku 
wengine wakizusha kuwa 
amefariki dunia.
Jumapili iliyopita, baada ya 

ukimya wa muda mrefu, ali-
vunja ukimya alipohudhuria 
ibada katika Kanisa Katoliki 
Parokia Mwenyeheri Maria 
Theresa Lendochowska, Ki-
wanja cha Ndege, Dodoma.
Akizungumza baada ya misa 

hiyo kwisha, Dk. Mpango 
alisema alikuwa nje ya nchi 
akitekeleza kazi maalum na 
kukemea tabia ya watu ku-
tumia mitandao ya kijamii 
vibaya kwa kumzushia kifo 
jambo lililozua taharuki.
Kutokana na hali hiyo, Wa-

ziri wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, 
Nape Nnauye, alisema seri-
kali itawachukulia hatua kwa 
mujibu wa sheria waliozusha 
taarifa hizo za uongo ili ku-
dhibiti matumizi mabaya ya 
mitandao.
Mhariri wa Kituo cha 

Mtandaoni cha The Chanzo, 
Khalifa Said, alisema taarifa 
za uzushi juu ya kiongozi 
huyo ni matokeo ya serikali 
kutotimiza wajibu wake wa 
kutoa taarifa za safari za 
viongozi wa serikali.
“Makamu wa Rais ni mtu 

mkubwa sana hapa nchini. 
Asipoonekana  hata wiki moja 
lile doa lazima lionekane na 
wananchi lazima waishinikize 
serikali kusema aliko. Sasa  
wanasema kwa namna gani 
hapo ndipo tatizo linapokuja. 
Kuondoa  haya yote serikali 
inapaswa kutoa taarifa kwa 
wananchi mapema,” alisema 
Khalifa.
Alisema kitendo cha serikali 

kuwachukulia hatua waliosa-
mbaza taarifa za uzushi juu 
ya kifo cha kiongozi huyo 
ni kuwatisha na kuwanyima 
uhuru wa kuzungumza badala 
yake serikali ijifunze kuto-
kana na tukio hilo na kureke-
bisha walipokosea ili lisitokee 
tena.
Mkurugenzi wa JamiiFo-

rums, Maxence Melo, alisema 
alitarajia kuona serikali  ina-
washukuru Watanzania kwa 
kuwajali na kuwapenda vion-
gozi wao pamoja na kuwae-
limisha matumizi mazuri ya 
mitandao ya kijamii badala ya 
kuwapa vitisho kuwa  wata-
wafikisha  kwenye mikono ya 
sheria.
Alisema mpaka wananchi 

kuchukua uamuzi kuingia 
mitandaoni na kuhoji aliko 

kiongozi huyo kuna jambo 
ambalo wameliona haliko 
sawa, hivyo kuishinikiza seri-
kali kutoa kauli kuhusiana 
nalo.
Melo alisema Sheria ya Ma-

kosa ya Mtandao ya Mwaka 
2015 kifungu cha 16 inam-
weka hatiani mtu aliayendika 
maneno ya uongo akiwa ana-
jua anachokifanya si sahihi, 
tofauti na walichokifanya 
Watanzania.
“Sidhani kama ni uung-

wana Watanzania waliotaka 
kujua viongozi wao wapo 
wapi waanze kutishwa kwa 
kuwaambiwa kwamba wa-
takamatwa, watashughulikiwa 
wakati mpaka sasa hakuna 
anayejua Makamu wa Rais 
alikuwa wapi ilhali kiongozi 
huyo analipwa kupitia kodi 
ya wananchi,” alisema.
Alisema tukio hilo liwe funzo 

kwa serikali na ifahamu kuwa 
wananchi wanawapenda 
viongozi wao na hawap-
endi kusikia wamepatwa na 
mambo mabaya, lakini kukaa 
kimya wakati kiongozi wa 
nchi hayupo nchini ni kosa.
“Tupo kwenye mwezi wa 

haki za binadamu halafu tu-
naanza kuwatisha binadamu 
hao hao tunaowaongoza 
tukidhani tunawatawala tu-
nakosea. Katika mwezi huu 
tunatarajia serikali iwe mstari 
wa mbele kulinda haki za 
binadamu ikiwamo ya kufa-
hamu waliko viongozi wao,” 
alisema.
Mkurugenzi Mtendaji wa Zai-

na Foundation, shirika lisilo la 
kiserikali linalotetea haki za 
kidijitali nchini, Zaituni Njovu, 
alisema jambo jema kutumia 
mitandao ya kijamii kutoa 
taarifa inavyoweza kuleta 
taharuki  kwa jamii kama vile 
kifo hasa kwa kiongozi mkub-
wa kama Makamu wa Rais.
Alisema hata kama taarifa 

hizo zingekuwa za kwe-
li, kuna utaratibu maalum wa 
kutoa kulingana na cheo cha 
mtu husika na si kila mmoja 
kuingia kwenye mitandao 
na kueneza taarifa  ali-
yoisikia  bila kuwa na uthibit-
isho.
Njovu alisema vitendo 

hivyo vinaweza kusababi-
sha madhara makubwa kwa 
ndugu, jamaa na marafiki wa 
mhusika ikiwamo kupata ma-
gonjwa ya moyo, msongo wa 
mawazo na kukosa raha wa-
kiamini kuwa ni kweli ndugu 
yao amepatwa na tatizo lil-
ilosemwa.
Njovu aliunga mkono kauli 

ya Waziri Nape Nnauye wa 
kuagizwa waliosambaza taar-
ifa hizo kupitia kurasa zao 
za mitandao wakamatwe na 
sheria ifuate mkondo wake ili 
kukomesha tabia hiyo.
Alisema kwa sasa kumeibu-

ka tabia ya watumiaji wa 
mitandao hiyo kusambaza 
taarifa zenye kuleta taharuki 
wakiwa na lengo la kujipatia 
wafuasi wengi katika kurasa 
zao jambo ambalo si sahihi.
Njovu aliishauri jamii iitu-

mie mitandao katika masuala 
yatakayowakuza kiuchumi, 
elimu na kujiletea maende-
leo  badala ya kusambaza 
taarifa ambazo baadaye zi-
tawaletea shida na kuishia 
kwenye mikono ya sheria.
.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Serengeti Breweries Ltd (SBL), Obinna Anyale-
bechi (kushoto), akibadilishana mkataba na Mkurugenzi wa UN Global Compact Net-
work Tanzania, Marsha Macatta-Yambi jijini Dar es Salaam jana, baada ya kutia saini 
mkataba wa makubaliano ya kukuza uendelevu wa biashara na kuchangia kikamilifu 
katika kufikia malengo ya maendeleo endelevu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imewataka wa-
nanchi kuwa makini na ku-
zagaa kwa vipuri feki vya 
magari, pikipiki na vifaa vya 
umeme kwenye masoko 
mbalimbali nchini.

Ni angalizo lililotolewa jana 
na Mkurugenzi wa Kudhibiti 
Bidhaa wa Tume ya Ushinda-
ni (FCC), Khadija Ngasongwa, 
alipowasilisha mada kwenye 
mkutano Mkuu wa Shirikisho 
la Wenye Viwanda nchini 
(CTI).

Alisema serikali imekuwa 
inadhibiti kwa kiwango ki-
kubwa uingizwaji bidhaa hizo 
ingawa wanaoingiza wame-
kuwa wanabadilisha mbinu 
mara kwa mara ili kukwepa 
mkono wa serikali.

“Bidhaa feki zimeongezeka 
kwenye vipuri vya pikipiki, 
magari na vifaa vya umeme. 
Hivi vimejaa sana sokoni kwa 
sababu mahitaji ya vipuri hivi 
yamekuwa makubwa sana,” 
alihadharisha.

Alisema ni wajibu wa kila 
mmoja wakiwamo wafanya-
biashara na wenye viwanda 
na taasisi za serikali kusaidia 
kuibua wafanyabiashara wa-
naoingiza bidhaa bandia na 
zisizo na viwango.

Alisema bidhaa hafifu zime-
kuwa zinasababisha anguko la 
bidhaa halisi sokoni kutokana 
na kuuzwa kwa bei ya chini, 
hali ambayo imekuwa inawa-
vutia wateja wengi.

Alisema wazalishaji bidhaa 
wanapaswa kuweka alama ili 
kuwezesha walaji kutambua 
kwa urahisi kati ya bidhaa 
halisi na zile hafifu.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Viwanda na Biashara, aliitaka 
CTI kushirikiana na taasisi za 

serikali kuwafichua wafanya-
biashara wanaoingiza bidhaa 
hizo kwenye masoko ya Tan-
zania.

Alisema bidhaa bandia 
zimekuwa zinasababisha 
ushindani usio halali kwenye 
soko kwa kuwa bidhaa hizo 
zimekuwa zinauzwa kwa bei 
rahisi.

“Matumizi ya Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) yanaweza kusaidia 
vita dhidi ya bidhaa bandia 
kuwa rahisi, hivyo wenye vi-
wanda na wafanyabiashara 
wajikite kwenye matumizi 
hayo,” alishauri.

Mwenyekiti wa CTI, Paul 
Makanza, alisema ni vigumu 
kwa sekta ya viwanda nchini 
kuwa na ushindani wenye 
haki wa bidhaa kama kutaku-
wa na bidhaa bandia zinazoin-
gia kutoka nje ya nchi.

Alisema uchumi hauwezi 
kukua na kufikia Dira ya 
Taifa la Maendeleo kama vi-
wanda havitafanya vizuri na 
kuongeza kuwa kuna haja 
serikali kushughulikia vikwa-
zo vyote vinavyowakabili 
wafanyabiashara na wenye 
viwanda ikiwamo kudhibiti 
bidhaa feki.

“Tunamshukuru Rais kwa 
kuendelea kuweka mazin-
gira mazuri ya biashara tangu 
aingie madarakani, tunajua 
bado kuna mengi ya kufanya 
lakini uelekeo umekuwa 
mzuri na sisi tumeona tuseme 
asante kwa sababu tunajua 
kuna mengi mazuri yatafanyi-
ka,” alisema.

Vilevile, aliiomba serikali 
ipunguze gharama za stempu 
za kielektroniki kwa kuwa 
zimekuwa zinaongeza ghara-
ma kwa wenye viwanda na 
wafanyabiashara na kusababi-

sha bei kuwa kubwa na kuwa 
mzigo kwa walaji.

Mkazi wa Magomeni, Ibra-
him Juma, alisema serikali 
haiwezi kukwepa lawama kwa 
kuzagaa kwa bidhaa feki kwa 
kuwa nyingi zinapita kwenye 
mipaka ambayo kuna taasisi 
zake za udhibiti.

“Kwenye mipaka yote 
mamlaka zipo. Inaonekana 
kuna watumishi wachache 
wa taaasisi za serikali wasio 
waaminifu ambao wana-
husika kwa kiwango kikubwa 
kushirikiana na hawa watu 
kuzipitisha,” alisema.

Linda John ni mfanyabi-
ashara wa vipuri vya magari 
na pikipiki eneo la Mwenge, 
wilayani Kinondoni, alisema 
tabia ya kupenda vitu vya bei 
rahisi ndiyo inachochea wa-
fanyabiashara wasiowaamini-
fu kuingiza bidhaa bandia 
nchini.

“Wale wafanyabiashara wa 
bidhaa feki wana fedha ny-
ingi, wanaweza kuhonga idadi 
kubwa ya watu. Ndiyo maana 
bidhaa hizi haziishi sokoni na 
biashara hii haiwezi kuisha 
kwa sababu ina fedha nyingi 
sana,” alidai.

Mfanyabiashara mwingine 
wa bidhaa hizo katiak eneo la 
Mwenge, Isaya Musa, alisema 
bidhaa hafifu ni chaguo la 
mteja kwa kuwa wengi wame-
kuwa wanapendelea vitu vya 
bei nafuu.

“Bidhaa nyingi halisi zi-
nakuwa na bidhaa hafifu 
pembeni. Hivyo, mteja  
anapokuja anaambiwa kabisa 
kwa mfano ukitaka kipuri 
hiki hafifu ni Sh. 30,000, che-
nyewe ambacho utadumu 
nacho ni Sh. 90,000. Wengi 
wananunua cha Sh. 30,000,” 
alisema.
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Na Christina Mwakan-
gale

MATUMAINI ya kuanza 
kwa ujenzi wa mradi wa 
bomba la mafuta ghafi ku-
toka Hoima nchini Uganda 
hadi Chongoleani mkoani 
Tanga, Tanzania, ya-
meongezeka baada ya ku-
wasili kwa awamu ya kwan-
za ya mabomba 5,000.

Mabomba hayo yatato-
sha eneo la kilomita 100 
kati 1,443 za mradi huo, 
yataanza kutandazwa ar-
dhini, Februari, mwakani 
huku mradi wote ukita-
rajiwa kukamilika mwaka 
2025 na mafuta kuanza  
kusafirishwa rasmi kwa 
njia hiyo mwaka 2026.

Mratibu wa mradi huo 
kutoka Shirika la Maen-
deleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC), Safiel Msovu, aki-
zungumza baada ya ziara 
iliyofanywa na wabia wa 
mradi huo katika kitalu cha 
kuhifadhi miundombinu 
hiyo, alisema sasa nia ya 
Waganda na Watanzania, 
inatimia.

“Mabomba ya kilomita 
100 za kwanza yamewasili 
nchini kwa maana hiyo 
mradi uko tayari kuanza 
utekelezaji wake. Nchi zote 
mbili zinaonyesha kwamba 

mradi unatekelezeka. Kwa 
Tanzania kupitia TPDC 
kama mwanahisa tumek-
wishawekeza na hadi sasa 
zaidi ya Sh. bil. 500 zi-
mechangia mradi.

“ K i t a k a c h o e n d e l e a 
baada ya mabomba ku-
wasili, yataanza kusamba-
zwa na ifikapo Februari, 
mwakani, yataanza kufuki-
wa ardhini na mwaka 2025 
mradi utakuwa umekami-
lika na mafuta ya kwanza 
yataanza kupita mapema 
2026,” alisema Msofu.

Alisema mabomba hayo 
yatafikishwa katika kituo 
kikuu cha miundombinu 
hiyo, kilichoko Nzega 
mkoani Tabora, kabla ya 
kuanza hatua ya kuyafuki-
wa ardhini mwakani.

Meneja Mradi kutoka 
Kampuni ya East African 
Logistic Solutions (EALS) 
inayosambaza miundom-
binu ya Kampuni ya Bom-
ba la Mafuta Ghafi la Afrika 
Mashariki (EACOP),  Ste-
van Miller, alisema yame-
wasili mabomba na hivyo 
matarajio kuyasafirisha 
yataanza kwa awamu.

Balozi wa Uganda nchini, 
Kanali Mstaafu Fred 
Mwegisye, alisema kwa 
anawashukuru marais wa  
nchi hizo mbili kwa ku-

chukua uamuzi wa pamoja 
na kupitisha bomba hilo 
nchini.

“Tunamshukuru Mungu 
kwa maana tunaona nam-
na watu wake wa Tanzania 
na Uganda, na wadau wote 
watakavyonufaika na mra-
di huu kwa nchi nyingine  
kama Sweden ambayo in-
aunda magari maalum ya 
usafirishaji,” alisema Balozi 
Mwegisye.

“Kila mmoja atakayehusi-
ka na mradi huu ni kwam-
ba Mungu amefanya hivyo 
kwa kusudi lake maalum, 
matarajio yetu, mustaka-
bali wetu na malengo yetu, 
yatatimia,” aliongeza balozi 
huyo.

Catherine Mbatia, Mkuu 
wa Mawasiliano, Kampuni 
ya East African Crude Oil 
Pipeline Tanzania, alisema 
mradi huo, una urefu wa 
jumla ya kilomita 1,443 kati 
ya hizo kilomita 296 zipo 
nchini Uganda na kilomita 
1,147 zipo Tanzania.

Alisema bomba hilo, 
litapita katika mikoa nane 
ya Tanzania Bara ambayo 
ni Kagera, Geita, Shinyan-
ga, Tabora, Singida, Do-
doma, Manyara na Tanga 
na litapita katika wilaya 
24, kata 134 na vijiji zaidi 
ya 180.

Mabomba 5,000 yatua, ujenzi 
wa bomba la mafuta kuanza 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Ofisi ya Rais

MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA VIFAA CHAKAVU
 
Wananchi wote mnatangaziwa kwamba Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) itauza kwa njia ya mnada wa 
hadhara Magari chakavu katika Mkoa wa Dar es Salaam na Mbeya katika vituo na tarehe kama ilivyooneshwa hapa 
chini:

MASHARTI YA MNADA
i. Gari itauzwa kama ilivyo na  mahali ilipo 
ii. Mnunuzi atalazimika kulipa papo hapo amana (Deposit) isiyopungua asilimia ishirini na tano (25%) ya 

thamani ya gari atakayonunua, na kukamilisha malipo yote katika muda wa siku kumi na nne (14) kuanzia 
tarehe ya mnada. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti hili atakosa haki zote za ununuzi wa gari husika na 
amana iliyolipwa haitarudishwa. 

iii. Mtu yoyote atakaetamka bei ya juu kisha akashindwa kulipa atachukuliwa kuwa ni mwenye kutaka kuvuruga 
mnada na hivyo hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake kwa mujibu wa Sheria ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

iv. Mnunuzi atatakiwa kuondoa gari atakayonunua katika muda wa siku saba (7) kuanzia tarehe ya kukamilisha 
malipo. 

v. Ruhusa ya kuangalia magari yanayokusudiwa kuuzwa itatolewa siku mbili (2) kabla ya tarehe ya mnada 
husika

vi. Mnada utaanza saa nne kamili (04:00) asubuhi katika kila kituo.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii – TASAF

Barabara ya Jakaya Mrisho Kikwete
S. L. P 2719 Dodoma,Tanzania

Simu: 255 026 2963866
Nukushi:  255 026 2963871

Barua pepe:  info@tasaf.go.tz 
Tofuti:  www.tasaf.go.tz

Na AINA YA GARI ZITAKAZOUZWA IDADI KITUO TAREHE YA MNADA 
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Na Mwandishi Wetu, 
HANANG’

BENKI ya Taifa ya Biashara 
(NBC) imekabidhi msaada wa 
fedha taslimu Sh. milioni 10, 
chakula, nguo na mablanketi 
kwa waathirika wa mafuriko 
wilayani Hanang, mkoani Man-
yara.

Msaada huo wenye jumla 
ya thamani ya Sh. milioni 20, 
pia unajumuisha mchele, ma-
harage, unga na mafuta ya 
kupikia.

Msaada huo ulikabidhiwa 
jana na Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano na Uhusiano ya 
Umma wa Benki ya NBC, God-
win Semunyu kwa niaba ya 
Mkurugenzi Mtendaji wa ben-
ki hiyo, Theobald Sabi.

Akizungumza baada ya ku-
kabidhi msaada huo, Semunyu 
aliyekuwa ameambatana na 
baadhi ya maofisa wa benki 
hiyo waliowakilisha wafan-
yakazi wengine wa benki hiyo, 
alisema NBC inatoa salamu za 
pole kwa waathirika wa tukio 
hilo, serikali na Watanzania 
kwa ujumla.

Alisema wamepokea kwa 
huzuni taarifa za athari zilizo-
tokana tukio hilo ikiwamo vifo 
vya watu na mifugo na upote-
vu wa mali.

Alisema benki hiyo inaunga-
na na Watanzania kwa ujumla 
katika kuwafariji waathirika 
wa tukio hilo kwa hali na mali 
na zaidi kuwaombea kwa 

Mungu wote  waliojeruhiwa 
na waliopoteza maisha katika 
janga hilo. “Tumeamua ku-
tumia kiasi tulichonacho kama 
taasisi na pia kama wafanyaka-
zi mmoja mmoja kuwasaidia 
ndugu zetu wanaopitia wakati 
mgumu kwa sasa kutokana na 
janga hili baya. 

“Pamoja na fedha, pia tume-
waletea vyakula mbalimbali 
ikiwamo unga, mchele, ma-
harage na mahitaji muhimu 
kama vile mablanketi na shuka 
ili viwasaidie kwa kipindi hiki 
cha mpito.

“Pia tunashukuru sana seri-
kali yetu na jamii kwa ujumla 
kwa kusimama imara na 
kuonesha ushirikiano mkub-
wa katika kusaidia waathirika 
na majeruhi wa janga hili. 

“Tumefarijika kuona 
waathirika wanaendekea ku-
pata faraja kupitia misaada 
mbalimbali inayoendelea 
kutolewa na wadau mbalim-
bali pamoja na serikali. Nasi 
tunaahidi kuendelea kusaidia 
zaidi kadri iwekezanavyo,” 
alisema Semunyu.

Akipokea msaada huo, Kati-
bu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Sera, Bunge na Uratibu), Dk. 
Jimmy Yonaz, aliishukuru 
Benki ya NBC na wafanyakazi 
wake kwa kuona umuhimu 
wa kuwafikia waathirika wa 
mafuriko hayo, hatua inay-
othibitisha nia ya dhati ya 
benki hiyo katika kushirikiana 
na jamii.

NBC yatoa msaada waathirika 
wa mafuriko ya tope Hanang’

Makamu wa Rais wa AngloGold Ashanti - GGML anayeshughulikia miradi endelevu na masuala ya 
ubia na ushirika Afrika, Simon Shayo akizungumza katika hafla ya kukabidhi tuzo kwa mwajiri 
bora wa mwaka 2023, zilizoandaliwa na Chama cha Waajiri Tanzania (ATE) jijini Dar es Salaam 
hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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lHisa zawekwa sokoni DSE, serikali yapongeza

NMB yakusanya bilioni 400/- kukopesha 
miradi mazingira, nishati safi, wanawake 

Na Mwandishi Wetu 

BENKI ya NMB imeweka rekodi ya 
makusanyo ya Sh. bilioni 400 za mauzo 
ya toleo la kwanza la Hati Fungani ya 
Jamii (NMB Jamii Bond), ambayo ni se-
hemu ya Programu ya Muda wa Kati. 
Hati Fungani hiyo sasa imeorodheshwa 
rasmi katika Soko la Hisa la Dar es Salaam 
(DSE).

Hati Fungani ya Jamii ya NMB ilizin-
duliwa na kuanza kuuzwa Septemba 
25 hadi Oktoba 27 mwaka huu, ikilenga 
kukusanya Sh. bilioni 75 na ongezeko la 
Sh. bilioni 25 na hivyo kuwa na idhinisho 
la jumla la Sh. bilioni 100, huku mauzo 
kwa Dola za Marekani yaliyoidhinishwa 
yakiwa ya Dola milioni 10 na ongezeko la 
Dola milioni tano.

Wakati wa kutangaza matokeo ya Hati 
Fungani hiyo na kuiorodhesha DSE, Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa NMB, Ruth Zaipuna, 
alisema ilikusudia kukusanya fedha kwa 
ajili ya kutoa mikopo inayolenga ma-
tokeo chanya na endelevu katika jamii ya 
Watanzania, ikiwamo miradi ya nishati 
mbadala. 

“Hili ni toleo la kwanza la mauzo ya 
NMB Jamii Bond yaliyokuwa yameg-
awanyika katika mafungu mawili; fungu 
la kwanza likihusisha Shilingi za Kitanza-
nia na fungu la pili la Dola za Kimarekani, 
ambako kote tumevuka lengo la maku-
sanyo.

“Kwa upande wa Shilingi, tumepata bil-
ioni 212.9  kutoka Sh. bilioni 100 za lengo 
na upande wa Dola tukikusanya milioni 
73 badala ya Dola milioni 15. 

“Kwa mantiki hiyo, thamani ya jumla 
ya fedha zilizopatikana kutokana na NMB 
Jamii Bond ni Sh. bilioni 400, ambazo ni 
mara tatu zaidi ya lengo tulilokuwa nalo, 
ili kuwezesha pamoja na kutoa mikopo 
inayolenga matokeo chanya na endelevu 
kwa jamii. Fedha hizi zitatumika katika 
miradi ya kuzuia na udhibiti wa uchafuzi 
wa mazingira.  

“Miradi mingine itakayonufaika ni ile 
ya usimamizi wa maji safi na maji taka, 
miradi ya kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi, kuwawezesha wanawake na 
usawa wa kijinsia, nyumba nafuu, usala-
ma wa chakula, huduma za afya, elimu 
na vijana,” alibainisha Zaipuna huku aki-
wahakikishia wateja 5,600 walionunua 
hati fungani hizo kuwa fedha zao ziko 
kwenye mikono salama.

Mbele ya Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais - Mipango na Uwekezaji, Prof. Ki-
tila Mkumbo, ambaye alikuwa mgeni 
rasmi katika hafla hiyo, Zaipuna 
alisema wanajivunia mtandao mpa-

na wa matawi ya benki yake kwa ku-
fanikisha mauzo ya asilimia 99.9, huku  
asilimia 0.1 ikiuzwa kupitia madalali wa 
Mamlaka ya Masoko na Mitaji na Dha-
mana (CMSA).

“Hatimaye leo ( jana) tunaiorodhesha 
rasmi hati fungani hii hapa DSE, ili kutoa 
fursa kwa walionunua kuziuza kwa wali-
ozikosa kipindi cha mwezi mmoja, am-
bako kwa wawekezaji walionunua kwa 
Shilingi watapata riba ya asilimia 9.5 
watayolipwa kila baada ya miezi mitatu 
na wawekezaji wa Dola watalipwa kila 
baada ya miezi sita, yaani mara mbili kwa 
mwaka,” alisema Zaipuna.

Katika hafla hiyo, Prof. Mkumbo ali-
ipongeza NMB kwa kuweka rekodi ya 
Sh. bilioni 400 za mauzo ya hati fungani 
hiyo. 

Alisema utaratibu huo si tu unaunga 
mkono juhudi za serikali kuongeza idadi 
ya Watanzania walio kwenye mifumo 
rasmi ya kibenki, bali pia kwa kuchagua 
kukopa kwa wananchi badala ya Benki 
Kuu ya Tanzania (BoT) ama benki za ki-
mataifa.

“Hati fungani ni fursa muhimu kwa 
jamii kunufaika kwa njia mbili za kuweka 
akiba, lakini pia kufanya uwekezaji we-
nye faida kubwa. Hati fungani ni mkopo 
ambao taasisi ya fedha inakopa kwa wa-
nanchi. NMB ingeweza kwenda kukopa 
BoT au benki za nje, lakini ikachagua ku-
kopa kwa wananchi kupitia mdhamana 
wao ambaye ni CMSA na inarejesha kwa 
riba kubwa ya asilimia 9.5.

“Pongezi zangu kwa NMB pia kuto-
kana na unyeti na umuhimu maeneo 
wanakozielekeza fedha hizi, kwa sababu 
mnakwenda kuisaidia pakubwa sana 
serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan.

“Pia ninakiri kwamba hati fungani hii 
imeniheshimisha mno mimi kwa Rais, 
kwani imeingiza Dola za Marekani mil-
ioni 73 katika kipindi hiki cha uhaba wa 
Dola nchini.

“Rekodi hii ya mauzo inaweza kuwa 
ya kushangaza kwa taasisi zingine, lakini 
kwa NMB hili si la kushangaza kutokana 
na ufanisi wake, ikitajwa mara 10 na ma-
jarida ya Euromey, Global Magazine, Afri-
can Bankers na mengine kuwa ni Benki 
Bora na Salama Zaidi Tanzania, huku 
Ofisa Mtendaji Mkuu wake akitwaa tuzo 
kadhaa za CEO (Ofisa Mtendaji Mkuu) 
Bora wa Mwaka wa Afrika,” alisisitiza 
Prof. Kitila.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa CMSA, Nic-
odemus Mkama, alisema NMB imefanya 
mapinduzi makubwa katika sekta ya 
masoko na mitaji ya dhamana kwa ku-
ingiza kiasi kikubwa cha fedha za mauzo 

ya hati fungani yake, ambayo inaipa hes-
hima mamlaka yake, benki hiyo na taifa 
kwa ujumla nje ya mipaka ya Tanzania.

“Hati fungani hii inaweka rekodi ya 
kuwa ya kwanza kwa jamii kuwahi kuele-
kezwa katika miradi endelevu ya kijamii 
na ni hatua muhimu mno katika maen-
deleo na ustawi wa sekta ya fedha Tan-
zania kuunga mkono juhudi za serikali za 
kujenga mazingira wezeshi na shirikishi 
ya kisera, kisheria na kiutendaji na ku-
chochea ukuaji wa sekta hiyo na uchumi 
kwa jumla.

“Mauzo ya hati fungani hii yamekuwa 
na mwitikio mkubwa, unaothibitisha 
kukua kwa kiwango cha uelewa wa wa-
nanchi kuhusu uwekezaji katika masoko 
ya fedha nchini, kama tuilivyoona kwam-
ba asilimia 98.7 ni wawekezaji mmoja 
mmoja na asilimia 1.3 tu ya wawekezaji 
5,600 ndio taasisi. Takwimu hizi ni 
muhimu kwa ongezeko la ukwasi katika 
soko,” alisema Mkama.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa DSE, 
Mary Mniwasa, aliipongeza NMB   kui-
peleka sokoni Jamii Bondi, ambayo inak-
wenda kuliongezea thamani Soko la Hisa 
la Dar es Salaam, ambalo limelazimika 
kurekebisha mifumo yake ili kuruhusu 
mauzo ya hisa kwa Dola za Kimarekani, 
ambayo awali halikuwa nayo. 

“Mpaka sasa DSE imeorodhesha hati 
fungati 27. Hii ya NMB ni ya 28 kutoka 
kwa kampuni 15, nyingi zimeiva na kwa 
sasa ziko saba ya NMB ya nane, hizo 
zingine zitaiva kuanzia Juni (mwakani). 

“Hati fungani hii ya NMB inakwenda 
kuongeza thamani ya hati fungani soko-
ni za Sh. bilioni 326 Oktoba mwaka huu 
hadi Sh. bilioni 538, ongezeko la asilimia 
25 la fedha za kigeni.

“Lakini kwa mara ya kwanza katika 
historia yetu, NMB wametuletea hisa za 
fedha za kigeni, awali mifumo yetu il-
itengenezwa kuuza hisa kwa Shilingi za 
Kitanzania tu.

“Kwa hiyo, NMB Jamii 
Bond ikatulazimisha  
kuwaingiza wataalamu wetu kazini 
kurekebisha mifumo na sasa rasmi tu-
naanza na Dola milioni 73 za NMB,” ali-
bainisha.

Hafla hiyo ilihudhuriwa na viongozi 
mbalimbali, wakiwamo Balozi wa Uin-
gereza nchini, David Concar, Mwakilishi 
wa Balozi wa Umoja wa Ulaya (EU) nchini, 
Mihaela Marcu, Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa Kampuni ya Uhifadhi wa Dhamana 
(CSDR), Benitho Kyando na Mkurugenzi 
wa Taasisi ya Uendelezaji wa Sekta ya 
Fedha Afrika (FSD Africa), Evans Osano.

Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Mipango 
na Uwekezaji, Prof. 
Kitila Mkumbo (kati-
kati), akigonga kengele 
kuashiria kuorodhesha 
rasmi hati fungani ya 
NMB Jamii katika Soko 
la Hisa la Dar es Salaam 
(DSE) jana. Wengine ni 
Balozi wa Uingereza 
nchini, David Concar 
(kushoto), Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa Mamlaka 
ya Masoko ya Mitaji 
na Dhamana, Nichode-
mus Mkama (wa pili 
kushoto), Kaimu Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa DSE, 
Mary Mniwasa (wa pili 
kulia) na Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa Benki ya NMB, 
Ruth Zaipuna. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Sensa ilivyoepusha 
udanganyifu fidia 
maafa ya Katesh
Na Maulid Mmbaga

KAMISAA wa Sensa ya Watu na 
Makazi ya 2022, Anne Makinda 
amesema takwimu zinazotokana 
na sensa hiyo zimesaidia kwa 
kiasi kikubwa kuepusha udang-
anyifu wakati wa kuratibu mis-
aada kwa wananchi waliopatwa 
na majanga ya mafuriko wilayani 
Hanang, mkoani Manyara.
Aliyasema hayo jana mkoani 

Dar es Salaam wakati wa semina 
iliyoandaliwa na Ofisi ya Taifa 
ya Takwimu (NBS) kwa lengo la 
kuwaongeza uelewa viongozi wa 
dini juu ya namna ya kutumia 
matokeo ya sensa.
Spika huyo wa zamani wa Bunge 

alisema takwimu hizo pia zime-
saidia rasilimali za nchi kwenda 
pale zinakohitajika na kutumika 
kwa usahihi.
Alisema katika sensa hiyo kuli-

pigwa picha za satelaiti nchi 
nzima na kuonesha kila kitu 
kilipo kwa uhalisia wake ikiwamo 
makazi, watu, mali na hali zao za 
kimaisha. Kumewasaidia kutoa 
msaada kwa kijamii wilayani 
Hanang’ kwa usahihi.
“Haya maafa yaliyotokea 

Hanang’, sensa imesaidia kwa 
sababu unajua kunapotokea 
matatizo watu wanafikiria ndio 
njia ya kujinufaisha wenyewe, 
wanakuambia tuko idadi hii, 
kumbe sensa inasema wako idadi 
hii na nyumba zinaonekana.
“Mtu anasema nyumba yangu 

ilikuwa imejengwa kwa matofali 
na kuezekwa kwa bati, wakati 
kumbe aliezeka na majani na ali-
jenga kwa udongo ikaondoka.
“Mpaka kesho sensa itasaidia, 

tumefanya mafundisho sehemu 
nyingi na kuelekeza wenzetu 
matumizi ya matokeo na tunakuja 
na ramani ya kila sehemu, na in-
awafanya wananchi wawajibike 
kimaendeleo,” alisema.
Waziri wa Mambo ya Ndani ya 

Nchi, Hamad Masauni, alibaini-
sha kuwa kutokana na majanga 
yaliyotokea Hanang’, takwimu 
za sensa zilisaidia vyombo vya 
usalama kufanya kazi yake kwa 
uhakika zaidi bila kubahatisha.
Alisema takwimu za sensa zili-

wasaidia kujua kila eneo kuna ny-
umba gani, kaya ngapi, wahusika 
wa kaya hizo ni kina nani, wali-
opatikana hai ni nani na walioku-
wa hawaonekani ni kina nani.
“Lakini hata huduma zingine zi-

nazoendelea sasa za kuhakikisha 
wale waliopata athari wanapa-
tiwa huduma zingine za ziada, 
ikiwamo makazi mengine ya 
kudumu, zimechangiwa kwa kiasi 
kikubwa na utaratibu wa sensa 
iliyofanyika katika kipindi hiki.
“Kwa niaba ya Wizara ya Mambo 

ya Ndani ya Nchi ninaipongeza 
sana NBS pamoja na makamisaa 
kwa kazi kubwa na nzuri mliyo-
fanya ya kutusaidia kupata tak-
wimu za sensa ambazo zinakwen-
da kusaidia pia katika kuimarisha 
usalama wa nchi yetu,” alisema.
Shekhe wa Mkoa wa Dar es Sa-

laam, Walid Omari, alisema sensa 
hiyo itaonesha namna wanavyok-
wenda kufanikisha mipango wali-
yojipangia kuifanya kwa kipindi 
chote wanachotoa huduma za 
kiroho katika jamii.
Kasisi wa Kanisa la Anglikana 

Dayosisi ya Dar es Salaam, Fadha 
Julius Kiondo, alisema takwimu 
za sensa hiyo zitawasaidia pia 
katika kupeleka huduma mbalim-
bali za kiroho katika jamii inay-
owazunguka.
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Na Augusta Njoji, DODOMA

WADAU wameshauri Dira 
ya Taifa ya Maendeleo 2050 
kutilia mkazo masuala mbal-
imbali yakiwamo uzalendo, 
kujenga nguvu kazi yenye 
ujuzi, utawala bora, sera ya 
kulinda sekta binafsi, kinga ya 
kiuchumi ya nchi, mapinduzi 
ya kilimo na viwanda.

Akizungumza kuhusu 
mchango wa sekta bin-
afsi kwenye mjadala wa 
kitaifa wa miaka 62 ya 
Uhuru na Dira ya Taifa 
ya Maendeleo 2050 
uliofanyika kwa njia ya 
mtandao, Kaimu Mku-
rugenzi Mtendaji wa 
Taasisi ya Sekta Bi-
nafsi Tanzania 
(TPSF), Raph-
ael Maganga, 
alisema sekta 
binafsi bado 
ni changa na 
imepiga hat-
ua kubwa 
ndani ya 
miaka 62 ya 
Uhuru.

Alisema uwekezaji ka-
tika miundombinu ikiwamo 
usafiri wa anga na kujeng-
wa kwa reli ya kisasa (SGR) 
umechangia kukua kwa sekta 
hiyo na wafanyabiashara wa-
meendelea kukua.

“Ushirikishwaji wetu katika 
dira ya 2025 umekuwa mzuri. 
Sekta binafsi imetambulika 
kama mwajiri mkubwa kwa 
Watanzania na katika dira ya 
2050 tuwe na sera zinazolinda 
sekta binafsi kwa kuwa bado 
changa ikilinganisha na sekta 
nyingine tunazoshindana 
nazo kimataifa,” alisema.

Alisema wafanyabiasha-
ra wawezeshwe kuwa na 
ushindani wa kufungua 
ushindani wa kimataifa, kuwa 
na sera ambazo zitakinga 
uchumi wa Tanzania pale ina-
potokea majanga.

UTAWALA BORA  
Naye Mwenyekiti wa Cha-

ma cha NCCR - Mageuzi,  Jo-
seph Selasini, alishauri katika 
dira ijayo utawala bora utiliwe 
mkazo kutokana na kukithiri 
kwa vitendo vya rushwa.

“Lazima vyama vihakikishe 
vinakuwa na utaratibu wa kui-
marisha utawala bora ndani 
ya vyama na kuchagua watu 
ambao wana sifa na uadilifu 
na kusimamia rasilimali za 
nchi vizuri,” alisema.

Selasini alisema wanufaika 
wakubwa wako sekta ya kili-
mo na kwamba kuna haja ya 
kukifanya kilimo kuajiri vi-
jana wengi na kusisitiza dira 
ielekee kwenye mapinduzi ya 
kilimo na viwanda.

“Tutengeneze mipango am-
bayo tutatumia bahari yetu vi-
zuri. Sisi  vyama vya siasa tuko 
tayari kuhamasisha wana-
chama wetu kushiriki kwenye 
mchakato huu waseme nini 
wanahitaji na kwa ushiriki-
ano huu itatengenezwa dira 
shirikishi,” alisema.

Mmoja wa wachangiaji kwe-
nye mjadala, Salum Bakari ku-

toka Zanzibar, alipendekeza 
dira ijikite katika nguvu kazi 
na iwe na ubunifu uliobora ili 
kuzalisha ajira nyingi.

“Pia tujenge uzalendo bila 
uzalendo hatuwezi kufikia 
maendeleo yetu maana hata 
mataifa yaliyoendelea wa-
nanchi wao wamejengwa 
kwenye misingi ya uzalendo. 
Pia  kuwe na uendelevu wa 

kaulimbiu kama Tanza-
nia tunategemea mi-
aka 50 mbele tufike 

wapi kama ni eneo la 
viwanda au kilimo,” 
alisema.

Mwenyekiti wa 
Jumuiya ya wana 

D i a s p o r a , 
N o r m a n 

Jasson, 
a l i s e -
m a 
katika 
u t a -
w a l a 
b o r a 
i n a -
paswa 

v i o n -
gozi waliopewa dhamana wa-
timize wajibu wao kuhudumia 
wananchi bila upendeleo.

“Tunaomba Diaspora wa-
shiriki katika kuandika dira 
hii na washirikishwe kwenye 
mpango mzima wa mchakato 
ili tujisikie tupo pamoja, kush-
irikishwa kwenye sekta ya kiu-
chumi kupitia sekta binafsi,” 
alisema.

Hata hivyo, Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Mipango na 
Uwekezaji, Prof. Kitila Mkum-
bo, aliwahakikishia Watan-
zania watakuwa na ushiriki 
mpana kwenye utoaji wa mao-
ni namna Tanzania wanayoi-
taka miaka ijayo.

Akitoa mada ya ushiriki wa 
makundi maalum kwenye 
dira, Naibu Waziri Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Sera, Bunge na 
Uratibu, Ummy Nderiananga, 
alisema  hakuna kundi litaka-
loachwa nyuma kwenye uku-
sanyaji maoni. 

“Watanzania tuungane kwe-
nye kupinga rushwa na tut-
akapokuja kukusanya maoni 
mtupe maoni tutayafanyia 
kazi kwa ajili ya mustakabali 
wa taifa letu,” alisema.

 
MIKAKATI ZANZIBAR
  Waziri wa Nchi, Ofisi ya 

Rais, Fedha na Mipango Zan-
zibar, Dk. Saada Mkuya Salum, 
akizungumzia mafanikio ya 
utekelezaji wa dira ya Zanzi-
bar, alisema iko dira ya maen-
deleo ya mwaka 2050 na iko 
katika hatua ya kwanza kwe-
nye utekelezaji.

Alisema uchumi wa Zanzi-
bar kwa sasa unakua baada 
ya tatizo la ugonjwa wa Uviko 
-19 na wamejipanga kuongeza 
uzalishaji wa bidhaa ili kuon-
dokana na kuagiza nje ya Zan-
zibar.

“Tumedhamiria kutengen-
eza viwanda vidogo vidogo 
na tunataka katika kutekeleza 
sera yetu ya uchumi wa bluu 
tunataka kuongeza uzalishaji 
wa karafuu, tuongeze thamani 
kwa zao la mwani, bidhaa za 

Wataka uzalendo utawala bora dira 2050 

loss and other comprehensive income 
FOR THE PERIOD ENDED 30 SEPT 2023

Group 
Sep-23

TZS’000

Group
Sep-22

TZS’000

Company
Sep-23

TZS’000

Company
Sep-22

TZS’000

Revenue from contracts with customers  63,545,094  56,961,059  63,545,094  56,961,059 
Cost of sales  (47,928,265)  (45,653,790)  (47,928,265)  (45,653,790)

 15,616,830  11,307,268  15,616,830  11,307,268 

Selling expenses  (1,056,838)  (787,510)  (1,056,838)  (787,510)
General and Administration expense  (10,011,717)  (9,354,979)  (9,960,209)  (9,355,670)

 4,548,276  1,164,780  4,599,783  1,164,088 

Interest expense  (6,943,833)  (4,816,869)  (6,945,661)  (4,820,540)
Finance and Other income  1,793,680  23,008  1,754,240  25,951 
Foreign exchange and fair value (losses)/gains  (16,185,637)  1,968,943  (16,185,637)  1,959,732 
Loss before tax  (16,787,514)  (1,660,139)  (16,777,275)  (1,670,770)

Income tax (charge)/credit  (367,536)  245,932  (367,536)  245,932 

Loss for the period  (17,155,050)  (1,414,207)  (17,144,811)  (1,424,838)

Total comprehensive income for the year attributable to:
   Owners of the parent  (17,155,050)  (1,414,207)  (17,144,811)  (1,424,838)
   Non-controlling interests    -    -    -    -

(17,155,050)  (1,414,207) (17,144,811)  (1,424,838)

Sep 23 Sep 22
TZS/share TZS/share

Basic and Diluted loss per share  (272)  (22)

Consolidated and separate statements of 

FOR THE PERIOD ENDED 30 SEPT 2023

Group 
Sep-23

TZS’000

Group
Sep-22

TZS’000

Company
Sep-23

TZS’000

Company
Sep-22

TZS’000

OPERATING ACTIVITIES

Cash generated from operating activities  12,217,220  3,822,110  12,479,600  3,275,288 

Interest income received  2,585,419  1,190  2,585,419  1,190 

Income taxes paid  (1,622,605)  (1,511,687)  (1,622,605)  (1,511,687)

 13,180,034  2,311,613  13,442,415  1,764,790 

INVESTING ACTIVITIES

Proceeds from sale of property, plant and 
equipment -    35,476 -    35,476 

Purchase of property, plant and equipment  (5,188,574)  (4,136,339)  (5,188,574)  (4,136,339)

 (5,188,574)  (4,100,863)  (5,188,574)  (4,100,863)

FINANCING ACTIVITIES

Principal repayments - lease liabilities  (836,373)  (945,921)  (836,373)  (945,921)

Lease liability interest paid    - -      - -   

Interest paid - overdrafts  (1,415,259)  (1,221,588)  (1,415,259)  (1,221,588)

 (2,251,632)  (2,167,509)  (2,251,632)  (2,167,509)

Net increase/(decrease) in cash and cash 
equivalents  5,739,828  (3,956,758)  6,002,209  (4,503,581)

 (344,439)  (592,843)  (589,433)  (254,940)

Cash and cash equivalents at 1 January  (14,527,795)  (6,710,870)  (14,586,114)  (6,775,873)

Cash and cash equivalents at end of period  (9,132,406)  (11,260,471)  (9,173,338)  (11,534,394)

UNAUDITED RESULTS FOR THE QUARTER ENDED 30 SEPTEMBER 2023
Introduction

Dear Shareholders, 

We hereby present the unaudited annual results of Tanga Cement Public Limited Company (‘’Tanga Cement’’ or the 
‘’Company’’) and its subsidiary (together, the ‘’Group’’) for the quarter ended 30th September 2023.

Amidst the escalating competitive dynamics prevalent in the industry, the inadequate electricity provisioning, and the 
scarcity of major foreign currencies like US Dollars and Euros in the money market, the operational performance of the group 
has exhibited a favourable improvement compared to the corresponding period in the prior year’s third quarter. The group 
navigated through marketing and operational impediments stemming from persistent power disruptions and an atypical 
season 
quarter. The Financial and Operational Overview below provides a comprehensive overview of the group’s performance.

rm our commitment to all stakeholders through our high-quality cement and clinker, and our contribution towards 
the sustainable growth and development of Tanzania, a demonstration of our brand – “Strength Within”.

The company has deployed the highest standards of health and safety protocols across all its operations and continues to 
enforce safety at the workplace to protect our employees and contractors.  

Macro-economic Overview
The Group’s growth hinges on Tanzanian construction industry demand for cement, supported by improved economic 

infrastructure investment and a growing consumer base are primary performance drivers. The Group is optimistic about the 
Government’s Development Vision 2025 program’s positive impact on infrastructure development, expecting continued 
momentum in 2023.

Financial and Operational Overview 
In 
revenue compared to the same period in 2022, reaching TZS 63.5 billion. This growth was accompanied by a substantial 

eaching TZS 15.6 billion, attributed to improved gross 
margins 
containment strategies. Despite challenges such as power outages impacting production, EBITDA also showed a remarkable 
57% growth, reaching TZS 9.2 billion. The intentional implementation of cost containment strategies by the management 
played a pivotal role in achieving these positive results.

However, the Group reported an overall loss before tax of TZS 16.8 billion in Q3, 2023, compared to a loss of TZS 1.7 
billion in the same period in 2022. This increase in pre-tax loss is primarily attributed to higher interest expenses on term 
loans 

initiatives, maintaining a positive outlook for 2023 amidst a competitive landscape and global geopolitical unrest.

Dividend  
The company did not declare an interim dividend to shareholders in 2023 to remain prudent with available cash resources in order 
to remain sustainable through the global economic uncertainties and the high fuel prices coupled with pronounced scarcity of 

Proposed acquisition by Scancem International DA
Shareholders are reminded of the announcement regarding the proposed acquisition by Scancem International DA of 68.33% of 
the shares in Tanga Cement PLC from Afrisam Mauritius Investment Holdings Limited on 27 October 2021 and the update issued 
by the Company on 24 April 2023.

The resulting acquisition of the controlling shareholding in Tanga Cement PLC by Scancem International DA, a subsidiary of 
the Heidelberg Materials group will allow Heidelberg Materials to further strengthen its long-standing presence in the cement 
industry in Tanzania, unlocking value for our present and future shareholders, our employees, customers and other stakeholders.

Conclusion

the Simba Cement brand, as the company works to achieve its short- and long-term growth strategy. 

Tanga Cement is well positioned to take advantage of the growth opportunities in the regional market. 

For and on behalf of the Board

Hakan Gurdal
Chairman of the Board

Consolidated and separate statements

AS AT 30 SEPT 2023
Group 

Sep-23
TZS’000

Group
Sep-22

TZS’000

Company
Sep-23

TZS’000

Company
Sep-22

TZS’000

ASSETS
Non-current assets
Property, plant and equipment  278,546,758 290,915,133  277,827,542  290,105,944 
Right-of-use assets  4,510,244  4,904,924  4,477,927  4,817,032 
Investment property  497,982  543,438  -   -   
Investment in subsidiary  -   -    420,995  552,564 
Financial asset - Interest rate cap  6,841,115  7,086,737  6,841,115  7,086,737 
Deferred tax asset  (950,784) -    (950,784)  -   

 289,445,315  303,450,231  288,616,794  302,562,277 
Current assets
Due from employees' share trust  -   -    773,467  773,467 
Inventories  94,927,062  73,200,801  94,927,062  73,200,801 
Trade and other receivables  6,130,679  12,467,255  6,430,983  12,476,140 
Current income tax recoverable  8,729,751  732,675  8,243,317  177,863 
Cash and bank balances  9,395,718  8,003,520  9,354,786  7,729,596 

 119,183,210  94,404,250  119,729,616  94,357,868 

 Non-current assets held-for-sale -  3,870 - -

TOTAL ASSETS  408,628,525  397,858,351  408,346,410  396,920,145 

EQUITY AND LIABILITIES
Equity  
Issued capital  1,273,421  1,273,421  1,273,421  1,273,421 
Translation reserve -    (67,490)  -   -   
Treasury shares  (773,466)  (773,466)    -    -
Retained earnings  88,584,823  134,465,366  86,899,944  133,062,927 
Equity attributable to owners of the parent  89,084,778  134,897,830  88,173,365  134,336,348 
Non-controlling interest  -   -    -   -   
Total equity  89,084,778  134,897,830  88,173,365  134,336,348 

Non-current liabilities
Lease liabilities  4,059,448  4,193,853  3,964,842  4,386,852 

Provision for site restoration  30,014  29,637  30,014  29,637 
Term borrowings: Non-current portion  242,399,262  203,866,126  242,399,262  203,866,126 
Deferred tax liability -    (832,413) -    (832,413)

 246,488,724  207,257,202  246,394,117  207,450,202 

Current liabilities
Lease liabilities  606,583  626,668  592,448  449,652 
Trade and other payables  46,460,683  26,785,398  46,838,278  26,032,245 
Contract liabilities  7,459,633  9,027,263  7,820,078  9,387,708 
Bank overdrafts  18,528,124  19,263,991  18,528,124  19,263,991 

 73,055,023  55,703,319  73,778,928  55,133,595 
Total liabilities  319,543,747  262,960,521  320,173,045  262,583,797 
TOTAL EQUITY AND LIABILITIES  408,628,525  397,858,351  408,346,410  396,920,145 

Hakan Gurdal R Swart Q Ganijee
Chairman Managing Director Company Secretary
01 DECEMBER 2023

Tanga Cement Public Limited Company
P O Box 5053
Tanga
Tanzania
info@simbacement.co.tz

viungo pia,” alisema.
 
MAISHA BORA
Naye Katibu Mtendaji wa Tume 

ya Mipango ya Taifa, Lawrence 
Mafuru, alisema taifa linapanga 
namna ya kutumia rasilimali na 
mambo yanayopaswa kushughu-
likiwa.

Alisema Dira ya mwaka 2025 
ilitaka kuwa na maisha bora kwa 
watanzania na litaendelea kubaki 
kuwa la muhimu kwa serikali kwa 
miaka mingi ijayo.

“Pia kuwa na uchumi wa viwan-
da shindani, mataifa yanashindana 
kwa mitaji ya uwekezaji, kuvutia 
wawekezaji na kuuza bidhaa nje 
na hili lilikuwa miongoni mwa 

malengo matano ya Dira ya 2025,” 
alisema.

Alisema kumekuwa na mafani-
kio katika dira hiyo inayomaliza 
muda wake ikiwamo umaskini wa 
kupindukia umeshuka kutoka asil-
imia 19 Mwaka 2000 hadi asilimia 
tisa kwasasa.

“Tunawatanzania ambao wa-
meelimika wanaendesha maisha 
yao na kushindana kwenye mae-
neo mbalimbali ya dunia, uku-
aji wetu wa uchumi umekuwa 
ukikua kwa wastani wa asilimia 
sita kwa miaka 20 iliyopita ikil-
inganishwa na mataifa mengine 
yaliyoendelea,”alisema.

Kadhalika, alisema katika uku-
sanyaji wa maoni ya Dira ya 2050 

zipo njia mbalimbali za kuhakiki-
sha makundi yote ya watanzania 
yanafikiwa na kuamua mustakaba-
li wa nchi yao wanataka Tanzania 
ya aina gani.

Katibu Mkuu wa Ofisi ya Rais,  
Mipango na Uwekezaji, Dk.Tausi 
Kida, alisema mipango ya Hal-
mashauri, Mikoa na Taasisi ina-
takiwa ilingane na mpango wa 
muda mrefu na wakati ambao un-
atekeleza dira.

“Tuwe na malengo yanay-
otekelezeka kwa kuangalia uhalisia 
wa nchi yetu, jambo jingine tuna-
popita kwenye dunia ya utandawa-
zi tuangalie mila na desturi zetu 
kwenye dira hii mpya lazima haya 
yaangaliwe,” alisema.
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MAONI & UCHAMBUZI

WAKALA wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja (PBPA), imefanya 
jitihada kubwa kuhakikisha pesa zilizokuwa zikipotea kutokana 
na msongamano wa meli zilizokuwa zikisubiri kushusha mafuta 
bandarini zinaokolewa.

Kwa mujibu wa Mtendaji Mkuu wa PBPA, Wakala huo umeokoa 
zaidi ya Sh. bilioni 425 kwa kupunguza msongamano wa meli 
bandarini baada ya kuimarisha Mfumo wa Uingizaji Mafuta kwa 
Pamoja wa Mafuta nchini (BPS).

Kila mwezi Wakala huo unaokoa Sh. bilioni 4.1 kwa kudhibiti up-
otevu wa mafuta kwenye meli na mahala ya kuhifadhi nishati hiyo 
nchini.

Ukusanyaji wa mapato ya kikodi umeongozeka kutokana  
na kupunguza vitendo vya ukwepaji kodi kwa njia  ya  udanganyi-
fu.

Mfumo wa ukusanyaji mapato umedhibiti udanganyifu wa ghara-
ma za mafuta katika Soko la Dunia na gharama za kuleta mafuta 
nchini.

Wakala huo umsema Tanzania ina maghala 22 ya kuhifadhi 
mafuta yenye uwezo wa kupokea kutoka kwenye meli zinazotoka 
nje na kuingia nchini.

Katika Bandari ya Dar es Salaam kwa upande wa Kurasi-
ni kuna maghala 11 yenye uwezo wa kupokea takribani lita  
milioni 570, Kigamboni manane yenye uwezo wa kupokea lita mil-
ioni 522.

Katika Bandari ya Mtwara kuna maghala mawili yenye uwezo wa 
kupokea takribani lita milioni 35 na Bandari ya Tanga moja lenye 
uwezo wa kupokea takriban lita milioni 182.

Serikali kwa upande wake inaendelea kuhamasisha wawekezaji 
kwa ajili ya kujenga miundombinu ya kuhifadhi mafuta kwa ki-
wango kikubwa cha nishati hiyo nchini.

Wakala huo umehakikisha kuwa nchi haiwezi kupata mtikisiko 
wa kukosekana mafuta kwa kuwa kwa mujibu wa sheria ni lazima 
kuwe na hifadhi yanayoweza kutumika kwa siku 15.

Utaratibu wa uagizaji mafuta kwa pamoja hufanyika  
kwa uwazi kwa waagizaji kukaa pamoja na zabuni kutolewa kwa 
uwazi.

Wakala huo umefafanua kuwa mikataba ya uagizaji wa mafuta 
nchini, hutumia tathmini ya bei ya soko inayofanywa Kampuni 
ya S&P Global yenye ofisini yake nchini Afrika Kusini ambayo hu-
tumiwa na nchi za Mashariki na Kusini mwa Afrika kupata bei ya 
mafuta katika Soko la Dunia.

Pamoja na mafanikio makubwa ya mfumo wa uagizaji 
mafuta kwa pamoja zipo changamoto zinazosababisha  
meli za mafuta kuingia nchini kutokana na majanga ya ugonjwa 
au vita.

Baadhi ya changamoto baada ya mabadiliko ya sera ni kukose-
kana kwa sheria na kanuni za kusimamia sekta ndogo ya mafuta 
katika kipindi cha soko huria.

Kwa kipindi cha miezi sita kuanzia Julai 2022 hadi Desemba 2022, 
serikali kupitia Benki Kuu ya Tanzania iliweka ruzuku ya maputa 
ili kupunguza bei kwa wananchi na iwe stahimilivu kutokana na 
kupaa katika soko la dunia baada ya kuzuka kwa vita ya Urusi na 
Ukraine.

Changamoto nyingine ni kuibuka kwa wimbi la uwekezaji ulio 
chini ya kiwango katika miundombinu ya mafuta katika mkondo 
wa chini na uchakachuaji wa mafuta kwa kuchanganya mafuta ya 
taa na ya dizeli.

‘No’ kupiga kura isiwe
 ‘yes’ kwenye ndoa

 Muungwana Lazima Nilonge

PBPA inavyookoa 
mabilioni uagizaji 

mafuta

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

MTOTO ni mtoto bila kujali hali yake 
ya maisha, hadhi ya familia yake au 
mazingira aliyopo tena anapaswa 
kulindwa na sheria ili kuleta usawa 
kwenye jamii.

Nasema hivyo nikipendekeza 
marekebisho ya vifungu namba 13 na 
17 vya Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971, 
vinavyoruhusu mtoto kuoa na ku-
olewa akiwa na umri wa miaka 14 na 
15. Binafsi naungana na wanaopende-
keza umri wa kuolewa uwe zaidi ya  
miaka 18.

Kwa nini iwe miaka 18? Ni kwa saba-
bu mtu mwenye umri chini ya miaka 
hiyo haruhusiwi kuingia mkataba, 
kupiga kura, kuajiriwa wala kupewa 
leseni ya udereva, tena hajapewa 
kibali cha kuwa kiongozi iwe kwenye 
dini au hata kwenye siasa.

Pia sheria ya elimu inamlinda mtoto 
aliye shuleni mwenye hadi miaka 18 
ambaye pengine anaweza kuwa ki-
dato cha sita, haruhusiwi kuolewa. 
Lakini ni ajabu mtoto wa miaka 14 
anaweza tu kuolewa kwa sababu 
yuko nje ya shule, jamani tutafakari 
njia zetu.

Mtu ambaye hana uwezo wa kua-
mua nani awe mjumbe wa serikali 
yake ya mtaa, au diwani  anawezaje 
kutunza familia kwa kuingia kwenye 
ndoa?

Kwa sasa elimu ya msingi na kidato 
cha kwanza hadi cha nne ni ya lazi-
ma kwa watoto wote. Maana yake ni 
kwamba hawa watakaokuwa shule 
watalindwa na sheria ya elimu inay-
ozuia mwanafunzi kuolewa na kutoa 
mwanya wa kumwoza binti ambaye 
yuko nje ya mfumo wa elimu.

Huu ni ubaguzi wa wazi ambao 
kamwe haupaswi kufumbiwa macho 
kwa sababu ya mazingira au hali ya 
familia. Kwamba wazazi wake wame-
kosa uelewa wa umuhimu wa shule, 
basi anakuwa mtu mzima? Hapana.

Ni muhimu ikawepo sheria inay-
omtafsiri mtoto katika uhalisia bila 
kujali kama yuko shule au nje ya mfu-
mo wa elimu, bila kujali wazazi wake 
wana nafasi kubwa au ndogo kiasi 
gani kwenye jamii.

Mtu am-
baye hana 
uwezo wa 
kuamua 
nani awe 
mjumbe 
wa seri-
kali yake 
ya mtaa, 
au diwani  
anaweza-
je kutunza 
familia 
kwa 
kuingia 
kwenye 
ndoa?

Na Restuta 
James

Ni wazi kwamba mtoto wa mwa-
nasiasa hawezi kuolewa na miaka 
18 sembuse hiyo 14, maana yake 
ni kwamba sheria hii inawaumiza 
watoto wa masikini ambao mahari 
inachukuliwa kama chanzo cha 
utajiri wa familia.

Kumwoa binti wa miaka 14 iwe 
haramu akiwa shuleni hadi mtaani, 
kama haruhusiwi kuamua nani 
awe diwani wake, basi iwekwe wazi 
kuwa hawezi kutunza mume wala 
familia.

Ukichunguza waathirika wa 
ndoa za utotoni, hukuti mtoto wa 
jaji, hakimu, askari, mwanasiasa, 
mwalimu wala watu wanaojua 
umuhimu wa elimu na hatari za 
kiafya za kubeba jukumu la kulea 
familia mapema.

Jambo la kusikitisha zaidi ni 
kwamba mtoto wa miaka 14 
anaolewa na mtu mwenye mara 
mbili ya umri wake huku wengine 
wakiolewa na ‘babu’ zao, hili hali-
kubaliki.

Utakuta watoto wa wafugaji, 
wakulima wadogo na watu wenye 
vipato duni ambao wanaona mtoto 
akipevuka ni mtaji wa kuiondoa fa-
milia kwenye lindi la umasikini.

Tumesikia mara kadhaa baadhi 
ya wazazi wakiwalazimisha watoto 
wao kufurunda mtihani wa darasa 
la saba ili wasichaguliwe kuendelea 
na sekondari, shukrani kwa serikali 
yetu ambayo imeamua shule ya 
msingi ni hadi kidato cha nne. 

Kama watoto wengi wataingia 
sekondari, basi watalindwa na 
sheria ya elimu; hatari na ulazima 
wa kubadili sheria ya ndoa ni ku-
hakikisha kwamba mzazi yeyote 
bila kujali uelewa wake, ana hadhi 
gani au dunia imempa mtoto taari-
fa za namna gani, asiolewe chini ya 
miaka 18.

Tukifanikiwa hapa maana yake 
ni kwamba tutaweza kupunguza 
zaidi vifo vitokanavyo na uzazi, 
udumavu, watoto wanaoishi katika 
mazingira magumu na ukatili, un-
yanyasaji majumbani.
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habari kitaifa

Wahamasisha 
mkakati kukabili 
athari mabadiliko 
ya tabianchi

SMZ yaiagiza polisi kuharakisha 
upelelezi ukatili wa kijinsia
Na Sabato Kasika

SERIKALI ya Mapinduzi ya 
Zanzibar, imeliagiza Jeshi la 
Polisi kuharakisha upelelezi 
wa kesi za ukatili wa kijinsia 
ili zimalizwe kwa wakati na 
kuondoa malalamiko toka 
kwa wanaotendewa vitendo 
hivyo.

Agizo hilo limetolewa na 
Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Riziki 
Pembe Juma, katika maa-
dhimisho ya kilele cha siku 16 
za harakati za kupinga ukatili 
na udhalilishaji yaliyofanyika 
katika Kijiji cha Muyuni, 
Wilaya ya Kusini Unguja.

Alisema pamoja na kazi 
kubwa inayofanywa na Jeshi 
la Polisi, bado ucheleweshwaji 
wa upelelezi kesi za vitendo 
hivyo unasababisha kesi ny-
ingi kukaa muda mrefu katika 
vituo vya polisi.

“Kuendelea kwa mtindo 
huo kunaweza kuathiri malen-
go ya serikali ya kupambana 

na kuondoa vitendo hivyo, 
kwa hiyo Jeshi la Polisi harak-
isheni upelelezi wa kesi na ku-
watia hatiani wanaothibitika 
kuhusisha na vitendo hivyo,” 
alisema Rziki.

Alisema, takwimu zinao-
nyesha kuwa mwaka 2022 
kulikuwa na matukio 1,360 
yaliyoripotiwa katika Ofisi ya 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 
huku 651 kati ya hayo yakiwa 
ni ya ubakaji, 200 ya ula-
witi, 88 kuingilia kinyume na 
maumbile, 84 kutorosha, 125 
kukashifu, na 212 shambulio.

“Wilaya zilizoongoza kwa 
matukio hayo ni Magharibi 
A 253, Magharibi B 288 na 
Mjini 279, pia Januari hadi Ok-
toba, mwaka huu, kulikuwa 
na matukio 1,620 ya ukatili 
na udhalilishaji wa kijinsia,” 
alisema.

Alisema ipo haja ya ku-
tambua na kuweka kampeni 
maalum za kukabiliana na 
vitendo hivyo ndani ya jamii 
kwa kuongeza nguvu katika 

kampeni iitwayo ‘Wekeza ka-
tika Kuzuia Ukatili Dhidi ya 
Watu Wenye Ulemavu na Ni-
juze Nijilinde Dhidi ya Ukatili 
wa Kijinsia’.

“Usawa kijinsia utakuwa na 
tafsiri nzuri iwapo kila mtu 
atatendewa haki kwa mu-
jibu wa sheria, mila na silka 
za Zanzibar. Nasi kama wizara 
tumedhamiria kufanya mapi-
tio na kuandaa mpango kazi 
mpya wa kitaifa wa kupam-
bana na vitendo vya ukatili 
na udhalilishaji wa wanawake 
na watoto bila kuwasahau na 
wanaume katika ujumuishaji 
wa shughuli zitakazotekele-
zwa kwa mwaka 2023-2027,” 
alisema.

Awali, Katibu Mkuu wa wiz-
ara hiyo, Abeda Rashid Ab-
dalla, alisema bado matukio 
ya udhalilishaji yanaongezeka 
ikiwamo kubaka na kunajisi 
akizitaja wilaya za Mjini na Ma-
gharibi B zinaongoza kwa kesi 
hizo. “Tunapohitimisha kilele 
cha siku 16 za kupinga ukatili 

wa kijinsia, mapambano bado 
yanaendelea, hivyo wanaume 
na wanawake wapambane 
na vitendo hivyo, kwani bado 
kuna kazi kubwa ya kufanya ili 
viishe,” alisema Abeda.

Katibu Tawala Mkoa wa 
Kusini Unguja, Radhia Rashid 
Haroub, aliipongeza wizara 
kwa kuteua mkoa huo kuwa 
mwenyeji wa maadhimisho 
ya siku 16 za kupinga ukatili 
wa kijinsia.

“Nguvu zaidi zinahitaji-
ka, kwani Mkoa wa Kusini 
matukio hayo ni mengi, kwani 
mwaka 2022 yalikuwa 1,320, 
mwaka huu yameongezeka 
hadi kufikia 1,620 sawa na 
ongezeko la asilimia 16,” alise-
ma Haroub.

Mkuu huyo wa mkoa ali-
iomba wizara kuja na mkakati 
utakaoweka misingi mizuri 
ya kupinga vitendo hivyo 
hasa katika familia, kwa kuwa 
matukio mengi ya udhalil-
ishaji yanatokea ndani ya fa-
milia.

Na Joseph Mwendapole

WANANCHI wa Wazo Kota 
wameondokana na kero ya 
maji baada ya Mamlaka ya ya 
Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Dar es Salaam (DAWASA), 
kutekeleza mradi wa maji kwa 
wakazi takribani 300 wa eneo 
hilo.

Wananchi wa maeneo hayo 
awali walikuwa wakipata hu-
duma ya maji kutoka katika 
kiwanda cha Saruji Twiga kili-
chopo eneo la Wazo.

Akizungumzia utekelezaji 
wa mradi huo, msimamizi 
wa miradi DAWASA Tegeta, 
Mhandisi Dominick Mkamba 

alisema utekelezaji wa mradi 
umekamilika kwa asilimia 100 
na wananchi wanapata hudu-
ma ya maji.

“Baada ya kupokea maombi 
kutoka kwa wakazi wa Wazo 
Kota, tulianza utekelezaji 
mara moja, ambao umehu-
sisha ulazaji wa bomba kwa 
umbali wa kilomita 2.7 ili ku-
hakikisha wananchi hawa 
wanapata huduma kwa  
haraka,” alieleza Mhandisi 
Mkamba.

Aliongeza kuwa ofisi ya DA-
WASA Tegeta inaendelea na 
kupokea maombi ya maun-
ganisho mapya ya maji kutoka 
kwa wananchi wa eneo hilo 

na kuwasihi kujitokeza kwa 
wingi kwa kuwa huduma ina-
patikana.

“Mteja anatakiwa kuwa 
na vitu vifuatavyo wakati wa 
kuomba huduma ambavyo 
ni barua ya utambulisho wa 
mkazi toka Serikali ya Mtaa 
anapoishi, picha mbili ndogo, 
pamoja na nakala ya kitambu-
lisho cha taifa au kitambulisho 
cha mpiga kura, leseni ya gari 
au hati ya kusafiria,” alisema 
Mkamba.

Mkazi wa eneo hilo, Apo-
lonia Kagaruki aliishukuru 
DAWASA kwa kufanyia kazi 
maombi yao kwa wakati na 
sasa wanafurahia huduma ya 

maji.
“Awali hatukuwa na hu-

duma ya DAWASA, maji tuli-
yoyatumia kutoka kiwanda 
cha Saruji Wazo yalikuwa 
na chumvi nyingi na hivyo 
kusababisha tuyatumie kwa 
matumizi ya majumbani 
zaidi na tununue ya kwenye  
magari kwa matumizi ya kibi-
nadamu kama vile kupikia,” 
alisema.

Mradi wa maji Wazo Kota 
unagharimu Shilingi Milioni 
26.2 utahudumia wakazi zaidi 
ya 300 eneo la Wazo Kota na 
mtaa wa Kilembela wataka-
opata huduma bora na yaku-
tosheleza wakati wote.

Na Zanura Mollel

BARAZA la Wanawake wa Kifu-
gaji (PWC), limewataka wafugaji 
na watu wanaoishi pembezoni, 
kuandaa mpango mkakati wa ku-
kabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi na athari zake kuepukana 
na maafa.
Ofisa Mradi wa PWC, Rachel 

Letiety alisema hayo juzi alipotoa 
mafunzo kwa vijiji vya Wilaya ya 
Longido vilivyoko kwenye mradi 
huo.
“Mabadiliko hayo yamechangia 

athari katika maeneo ya Longido, 
Monduli na Ngorongoro kwa ku-
poteza ardhi ya asili.
“Tunasaidia jamii kuotesha nyasi 

kwenye maeneo yaliyoathiriwa 
zaidi ikiwamo kwenye nyanda za 
malisho,” alisema.
“Utunzaji wa mazingira pamoja 

na kutunza vyanzo vya maji ni 
miongoni mwa njia zinazoweza 
kusaidia kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi hapa nchini,” 
alisema Rachel.
Alisema wilayani Monduli wa-

naendelea na upandaji nyasi kwe-
nye nyanda za malisho na wame-
fanikiwa kupanda ekari 44 katika 
vijiji vya Selela, Baraka, Losirwa 
na Makuyuni.
Aidha, kwa Longido mradi huo 

unatarajia kuwafikia wafugaji 
1,550, wanawake 3,000 na wa-
naume 2,000. “Matarajio ni kuote-
sha miti kwa kuijenga Longido 
ya kijani inayoendana na sera ya 
utunzaji wa mazingira.”
Alisema mabadiliko hayo yame-

onekana kuwaathiri wanawake 
zaidi na wameanza kutoa mafunzo 
kwa vikundi vya kinamama 20 
katika Wilaya ya Longido na 64 
Monduli.
“Kila kikundi tumewawezesha 

Shilingi milioni moja kwa ajili ya 
mtaji wa biashara ya pamoja wa-
takayofanya kuepuka kutegemea 
mifugo katika uendeshaji wa fa-
milia kutawasaidia kujikwamu na 
janga hilo,” alisema.
Alisema wamefanikiwa kuwez-

esha matangi ya kuhifadhia maji 
ya mvua yatakayosaidia kwenye 
kilimo cha mboga na matumizi ya 
kawaida.
“Tumekabidhi matangi 10 Wilaya 

ya Longido na 24 Monduli kwa 
kaya zenye uwezo mdogo kiu-
chumi.”
“Wilaya ya Ngorongoro ha-

wajishughulishi na kilimo, tuli-
choweza kufanya ni kuwapatia 
chakula kama vile mahindi,” 
alisema.
Alisema mabadiliko ya tabianchi 

yamechangia ongezeko la ma-
gonjwa ya mlipuko kwa mifugo, 
pia wamebaini wafugaji kutowa-
patia chanjo mifugo pamoja na 
uchafuzi wa mazingira umeone-
kana chanzo.
Katika hatua nyingine alielezea 

kuwa nyanda za malisho zi-
naonekana kupotea kutokana na 
mabadiliko hayo yaliyochangia 
mmomonyoko wa ardhi, nyasi ku-
tokuota na kupelekea ongezeko la 
magugu vamizi.
“Kukosekana kwa mvua kwa 

muda mrefu kumechangia mmo-
monyoko wa udongo na ardhi 
kutengeneza makorongo yasiyo 
rasmi,” alisema.
Hata hivyo alisema kukosekana 

kwa miundombinu rafiki ya bara-
bara kumekuwa kikwazo cha 
mashirika na wadau wengine ku-
wafikia wananchi kwa wakati.

Mwenyekiti wa Shirikisho la Wenye Viwanda (CTI), Paul Makanza (kushoto), akijadiliana jambo na Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Viwanda na Biashara, Dk. Hashil Abdalah, wakati wa Mkutano Mkuu wa shirikisho hilo, jijini Dar 
es Salaam jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE 

Wakazi Wazo Kota waondokana na kero ya maji
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habari kitaifa

Wajumbe wa Taasisi ya Nipael Foundation iliyoanzishwa kwa kusudi la kutumia ubunifu na sanaa katika kusaid-
ia jamii kukabiliana na changamoto mbalimbali ili kutoa elimu, misaada na fursa kwa kuleta maendeleo, kuinua 
na kukuza uchumi kwa kuzingatia makundi maalum. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanaojifungua watoto njiti 
kuongezewa likizo

Na Munir Shemweta, SINGIDA

MANENO ya Naibu Waziri wa 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Geoffrey Pinda, wakati 
wa kutafuta suluhu ya mgogoro 
wa ardhi kati ya wananchi wa 
Kisaki na mwekezaji katika eneo 
la Kisaki B, Manispaa ya Singida, 
nusura yamlize Diwani wa  Ki-
saki, Moses Shaban, kutokana na 
kujaa hekima na busara.

Naibu Waziri Pinda alifika ki-
jiji cha Kisaki kilichoko mpakani 
mwa Manispaa ya Singida na 
wilaya ya Ikungi mkoani Singi-

da juzi kwa lengo la kusikiliza na 
kutatua mgogoro wa ardhi baina 
ya wananchi na mwekezaji wa 
ufugaji nyuki.

“Nikupongeze sana Mheshim-
iwa Naibu Waziri. Naweza  kuse-
ma hata kama hatujafika mwisho 
wa jambo hili, umenipa hadidu 
za rejea kumkumbuka Mizengo 
Pinda alipokuwa Waziri Mkuu 
kuhusu hekima  yake na maelek-
ezo yake juu ya utendaji kazi.

“Nilikuwa nimesimama na 
kukusikiliza natamani kulia kwa 
sababu umekuja katika mgogoro 
huu hakika umeiwakilisha vy-

ema serikali,” alisema.
Diwani huyo alisema maneno 

yaliyozungumzwa na Naibu Wa-
ziri Pinda kuhusu utatuzi wa 
mgogoro baina ya wananchi na 
mwekezaji ni tunu yenye afya na 
mbolea katika kutatua mgogoro 
wa ardhi katika eneo hilo.

“Umeongoza kikao kilaini na 
kitamu hata aliyekuwa na ha-
sira zimepotea na hata yule  ali-
yekuwa na silaha ameshusha, 
nakupongeza sana,” aliongeza 
diwani huyo. 

Naibu Waziri Pinda aliwataka 
wananchi wa Kisaki kudumi-

sha amani katika muda wote wa 
kushughulikia migogoro ya ardhi 
kwenye maeneo yao.

“Niwatangazie kipande cha 
amani wote bila kujali ukoo wa 
nani na muwe na lugha moja iliyo 
bora. Siri ya mgongano inapata 
adui anayeingia bila matatizo,” 
alisema.

Pia aliwataka wananchi wa ki-
jiji cha Kisaki kwenda kuanza vi-
kao vya suluhu ya mgogoro wao 
na suala la kukutana na serikali 
basi ofisi ya mkuu wa wilaya ya 
Singida italisimamia kwa kuwa 
suala hilo lishatoka katika ngazi 

ya kijiji.
Awali, Mkuu wa Wilaya ya Sin-

gida, Mhandisi Paskasi Muragili, 
alisema mgogoro wa ardhi baina 
ya wananchi wa kijiji cha Kisaki 
na mwekezaji katika eneo la Kisa-
ki B, ulifika ofisini kwake mwaka 
2022 na wananchi walidai mae-
neo kutwaliwa na mwekezaji.

Hata hivyo, alisema kutokana 
na kadhia hiyo aliunda timu 
kubaini  kama madai ni ya kweli 
au la na timu hiyo ilimaliza kazi 
Mei, mwaka huu na kupeleka 
mrejesho katika ofisi yake Ok-
toba, mwaka huu.

Waziri 
kuongoza
harambee 
kuchangia
watoto 
wahitaji 
5,000 
Na Henry Mwangonde

WAZIRI wa Viwanda na Biasha-
ra, Dk. Ashatu Kijaji, anatarajia 
kuwa mgeni rasmi kwenye ha-
rambee ya kuchangia sare kwa 
watoto wenye uhitaji, ikiwa na 
lengo la kuwafikia watoto 5,000.
Harambee hiyo imeandaliwa na 

mbunifu wa mavazi, Ruth Urio 
na itafanyika Desemba 16, mwa-
ka huu, jijini Dar es Salaam kwa 
lengo la kutafuta fedha.
Katika harambee hiyo, kutaku-

wa na maonyesho ya mavazi 
na mapato yatatumika kununua 
sare hizo.
Urio ambaye ni Mkurugenzi 

Mtendaji wa Jadore Couture, 
alisema tukio hilo litahusisha uu-
zaji wa bidhaa za mitindo.
“Lengo ni kurudisha kwa jamii 

na tunaamini kuwa tukio hili 
litakuwa na matokeo chanya 
kwa walengwa, hivyo tunawaa-
lika wadau mbalimbali kushiriki 
nasi,” alisema.
Alisema wazo hilo lilitokana na 

ukweli kwamba licha ya jitihada 
nyingi za kubore- sha 
elimu, bado wa-
nafunzi wengi 
wanakosa mahitaji 
maalumu, ikiwamo 
sare.
Tukio hilo, alise-

ma linalenga 
kuwafikiwa 
wanafunzi 
kati ya 
1,000 hadi 
5,000 na 
kwamba, 
wamekuwa wakifanya matukio 
kama hayo na mwaka huu ukiwa 
ni wa tano.
Hivi karibuni serikali imefanya 

maboresho kwenye baadhi ya 
maeneo katika Sera ya Elimu 
na Mafunzo ili kutoa elimu ya 
ujuzi badala ya elimu ya taaluma 
pekee ambapo elimu ya lazima 
itakuwa ya miaka 10 badala ya 
saba kama ilivyo sasa.

Maneno ya waziri nusura yamlize diwani 

Na Frank Monyo

CHAMA cha Wafanyakazi 
wa Serikali na Afya Tanzania 
(TUGHE), kimetia saini mkata-
ba wa hali bora na watumishi 
wake unaolenga kuboresha 
maslahi yao katika maeneo 
mbalimbali.

Akizungumza jana baada 
ya kusainiwa kwa mkataba 
huo, Katibu Mkuu wa TUGHE, 
Hery Mkunda, alisema kwa 
mara ya kwanza mkataba 
umeongeza idadi ya siku ya 
likizo kwa mfanyakazi mwa-
namke atakayejifungua mtoto 

njiti na kufanya TUGHE kuwa 
chama cha kwanza kuweka 
kipengele hicho katika mka-
taba wake wa Hali Bora.

Mkunda alisema lengo la 
kuboresha kipengele hicho 
ni kutambua na kuthamini 
mchango mkubwa unao-
fanywa na wanawake ndani 
ya TUGHE kitendo kitaka-
choongeza tija na ufanisi nda-
ni ya chama.

Aidha, aliiomba serikali 
kupitia upya na kuboresha 
sera na sheria mbalimbali zi-
takazojumuisha wanawake 
wanaojifungua watoto njiti 

kama TUGHE ilivyoanza ku-
fanya ili kuwapatia muda wa 
kuwahudumia watoto pamo-
ja na kuimarisha afya zao. 

Makamu Mwenyekiti wa 
TUGHE, Dk. Jane Madete, 
alisema amefurahishwa 
na uamuzi huo wa kufikia 
makubaliano hayo kati ya 
uongozi na wafanyakazi kwa 
kuwa utaenda kuongeza ari 
ya kufanya kazi kwa bidii na 
kukifanya chama kipige hatua 
mbele zaidi.

Viongozi wa tawi la TU-
GHE kwa niaba ya wafan-
yakazi walisema, wame-

furahishwa na mkataba huo 
ambao umegusa maeneo yote 
muhimu ambayo kwa muda 
mrefu walikuwa wanaomba 
uongozi uyafanyie mabore-
sho. 

Mkataba uliosainiwa ni wa 
muda wa miaka mitatu na 
una kipengele cha kufanyi-
ka kwa marekebisho muda 
wowote na pande zote mbili 
zitaona kuna uhitaji wa ku-
fanya hivyo. Pia mkataba huo 
utawahusu wafanyakazi wote 
walio katika ajira ya kudumu 
na mikataba ya muda maalu-
mu na chama.
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Mkuu wa Kitengo 
cha Mawasiliano 
na Mahusiano ya 
Umma wa Benki 
ya NBC, Godwin 
Semunyu (wa pili 
kushoto), aki-
waongoza wafan-
yakazi wenzake 
kushusha shehena 
ya msaada wa 
mahitaji ya kibi-
nadamu ikiwemo 
chakula, nguo 
na mablanketi 
vyenye thamani 
ya sh. milioni 20, 
kabla ya kukabi-
dhi kwa Katibu 
Mkuu, Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Sera, 
Bunge na Uratibu), 
Dk. Jimmy Yonaz 
(kushoto), wilayani 
Hanang, mkoani 
Manyara jana, kwa 
ajili ya wahanga 
wa mafuriko. PI-
CHA: MPIGAPICHA 
WETU

Na Jaliwason Jasson,  
MANYARA

KANISA la Waadventista wa 
Sabato kutoka Jimbo Kuu la 
Kaskazini mwa Tanzania, lime-
kabidhi Sh. milioni 22. 5 kwa 
serikali, kwa ajili ya kusaidia 
waathirika wa maafa ya mapo-
romoko ya tope, mawe na ma-
gogo yaliyosababisha vifo vya 
watu 87 na kujeruhi wengine 
116 katika Wilaya ya Hanang’ 
mkoani Manyara.
Askofu Mkuu wa Jimbo hilo, 

Mch. Mark Malekana, Akizun-
gumza jana kabla ya makabi-
dhiano hayo, alisema kanisa 
hilo linatoa pole kwa waathiri-
ka wote na wataendelea ku-
waombea, kwa kuwa jamii hiyo 
inahitaji misaada mbalimbali 
ikiwemo ya kiroho.
“Kanisa limeguswa sana na 

maafa haya na tunaungana na 
serikali kutoa pole na kwa leo, 
tunakabidhi Sh. milioni 22.5 
ambazo zitasaidia kuendelea 
kurejesha hali kwa wenzetu 
waliofikwa na maafa haya,” 
alisema Askofu Malekana.
Alimpongeza Rais Samia Su-

luhu Hassan, kwa kusimamia 
suala hilo na kulipa uzito unao-
takiwa kwa kuhakikisha vion-
gozi wa serikali wanaratibu 
na kushughulikia kwa ufanisi 
mkubwa ili kuwapa unafuu 
waliofikwa na maafa hayo.
“Serikali mmefanya kazi 

kubwa na mnaifanya usiku na 
mchana, Kanisa limeona liun-
gane nanyi ikiwa ni sehemu 
ndogo tu, tunaahidi kuendelea 
kufanya zaidi kadiri Mungu 
anavyotubariki ili kuwapa 
faraja na nguvu ndugu zetu 
waliopata maafa,” alieleza.
Baada ya makabidhiano hayo, 

Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, Uratibu na Bunge, 
Dk. Jim Yonazi, alilishukuru 
kwa kujitoa kifedha na kiroho 
huku akiahidi kuwa fedha 
zote zinazotolewa zitawafikia 
walengwa na kutumika kwa 
matumizi yaliyokusudiwa.
“Kanisa la Waadiventista wa 

Sabato tunawashukuru kwa 
kuendelea kutuombea naamini 
kwa namna mlivyojitoa leo ni 
jambo la baraka sana kwao na 
familia zao kwa ujumla kwa 
kuzingatia wamewapoteza 
wapendwa wao, niwaombe 
msiache kuwaombea kila siku 
ili Mungu aendelee kuwapa am-
ani na furaha katika wakati wa-
naopitia,” alisema Dk. Yonazi.

Na Godfrey Mushi,  
LONGIDO

S
ERIKALI imewapa siku 
18 wananchi wa vijiji 
vya Nadare, Losirwa na 
Ilorienito, waliovamia 

Msitu wa Hifadhi wa Mlima 
Ketumbeine, ulioko Wilaya ya 
Longido, mkoani Arusha, kuon-
doka kwa hiari, badala ya ku-
subiri matumizi ya nguvu.

Wananchi hao ambao ni 
wafugaji wa jamii ya Kimasai, 
wanadaiwa kuharibu vyanzo 
vya maji na kuhujumu shughuli 
za uhifadhi wa msitu huo kwa 
kuendesha shughuli za kilimo, 
kujenga makazi, kukata miti 
ovyo na kuchungia mifugo nda-
ni ya vyanzo vya maji.

Wakati amri hiyo ya kuon-
doka ikikaribia ukingoni, Shiri-
ka la Kimataifa la World Wide 
Fund (WWF), limelazimika kue-
ndesha kampeni ya kurejesha 
uoto wa asili katika msitu huo 
wa hifadhi, kwa kupanda miti.

Mkuu wa Wilaya ya Lon-
gido, Marko Ng’umbi alisema: 
“Disemba 30, mwaka huu, 
watu wote waliovamia msituni 
wawe wameondoka. Niliwapa 
miezi mitatu, maboma yote 
yaondoke. Tulikubaliana hivyo 

pale Kijijini Losirwa kwenye 
mkutano, pale Ilorienito na 
pale Nadale; tukakubaliana 
hivyo pale Njoro, kule Sokoni 
na tukakubaliana hivyo kwe-
nye mkutano pale Langa’ta Da-
bashi.

“Nilisema ondokeni kwa 
hiari yenu, na ndio maana 
mmepewa muda wa kujiandaa 
kuondoka mrudi upande wa 
pili. Huko mnakorudi ni huru-
ma ya serikali.

...Leo nazungumza kama 
mchungaji wa Kipentekoste 
hivi, nitakaporudi na Kanisa 
langu la Pentekoste moto moto, 
mtaelewa sasa kwamba hali 
itakuwaje.”

“Ukweli ni kwamba hali ya 
msitu wetu ni mbaya. Ni mbaya 
kwa sababu watu wamevamia 
kwenye vyanzo vya maji, watu 
wameingia kulima msituni. 
Ni mbaya kwa sababu watu 
wanakata miti, watu wamean-
zisha makazi, ni mbaya sana 
kwa sababu watu wanaingiza 
mifugo mpaka juu kabisa viliko 
vyanzo vya maji.”

Meneja wa Mradi Land for 
Life, Reguli Marandu, akizun-
gumzia kampeni hiyo alisema:

“Tumekuwa tukifanya kazi za 
uhifadhi katika vijiji vyenu, na 

tukisema uhifadhi tunaanga-
lia uhifadhi wa mazingira, tu-
naangalia uhifadhi wa wany-
amapori lakini tunaangalia 
namna gani uhifadhi, unasaidia 
jamii zile zinazozunguka hayo 
mazingira, ambayo tunayahifa-
dhi.

“Dhana ya WWF, tunataka 
jamii zile zinazoishi kwenye 
hayo mazingira pamoja na 
wanyamapori na mazingira 
yetu, vyote viwe vina ustawi 
ambao ni mzuri.

…Kwa hiyo tuliona ni vizuri 
siku ya leo ambayo ni maa-
dhimisho ya Uhuru wa Tang-
anyika, tumuunge mkono 
Mkuu wa Wilaya kufanya kazi 
ya upandaji miti kwa ajili ya 
kutunza vyanzo yetu vya maji. 
Ninyi wananchi wa Ilorienito 
hapa mlipo mnashikilia ustawi 
wa watu wengi, kuna vijiji vingi 
viko bondeni hawana vyanzo 
vya maji Na wanategemea 
chanzo hiki cha maji ili waweze 
kupata maji.

“Tunawajibu kama wakazi 
wa kata hii kuhakikisha tuna-
tunza msitu ambao unazun-
guka vyanzo vya maji. Tume-
wawezesha kufanya kilimo cha 
alizeti, mkikosa maji mtalima 
alizeti? Haya yote ni kwa ajili ya 

kuwawezesha kuongeza kipato.
“Ni jukumu letu sisi ambao 

tunakaa karibu na vyanzo vya 
maji, tuwe sehemu ya uhifadhi 
na ukimuona mtu anakata miti 
unatakiwa utoe taarifa kwenye 
kamati ya ulinzi ya kijiji chenu. 
Namuahidi Mkuu wa Wilaya 
kwamba tutaongeza, tutaleta 
miti mingine tena kama 500.”

Diwani wa Kata ya Ilorienito, 
Sano Otusu, aliwahadharisha 
wakazi wa vijiji hivyo kuwa, 
hakuwaomba kura ili aje 
awaruhusu kwenda kuishi nda-
ni ya misitu.

“Naomba niwaambie ukweli, 
msitu ni msitu na maeneo ya 
kilimo ni ya kilimo, mkae mki-
jua hilo kwamba serikali ina 
dhamira njema sana kupanda 
miti ili kuokoa misitu yetu isije 
ikatoweka.

“Sikuwaomba kura ili ni-
waruhusu kwenda kuishi ndani 
ya misitu, nilisema nakwenda 
kuwasaidia kuleta miradi na 
ndio mradi ambao naupamba-
nia kisiasa, maji yapo, umeme, 
barabara na kadhalika.”

Msitu wa Hifadhi wa Ketum-
beine, ulitangazwa kuwa eneo 
la msitu wa hifadhi ya Mlima 
Ketumbeine mwaka 1958.

Wavamizi wa msitu hifadhi  
wapewa siku 18 kuondoka

Kanisa lakabidhi 
milioni 22/- 
waathirika 
maafa Hanang’

Hofu Mlima Kilimanjaro kutoweka barafu 2050
Na Godfrey Mushi, MOSHI

SERIKALI imeeleza hofu yake 
kuhusu kutoweka kwa barafu ya 
Mlima Kilimanjaro ifikapo mwa-
ka 2050, kutokana na kutishiwa 
na majanga ya mioto, ujangili wa 
mazao ya misitu na shughuli za 
kiuchumi.

Hatari hiyo inachagizwa na 
shughuli zinazofanywa na wa-
nanchi wa vijiji vinavyouzungu-
ka mlima huo kutoka Wilaya nne 
za Hai, Siha, Rombo na Moshi na 
baadhi ya sehemu ya ukanda wa 

Pwani.
Waziri wa Maliasili na Utalii, 

Anjelah Kairuki, aliyasema 
hayo juzi, wakati wa hafla ya 
kuwapokea wazalendo 208 wal-
iokwenda kusheharekea sherehe 
za uhuru wa Tanganyika katika 
kilele cha Uhuru, chenye urefu 
wa mita 5,895 kutoka usawa wa 
bahari.

Alisema jitihada zaidi kutunza 
mazingira kwa kupanda miti ili 
kulinda barafu ya Mlima Kili-
manjaro kutokana na ikolojia 
ya mlima huo mrefu kuliko yote 

barani Afrika kuendelea kupun-
gua kutoka tishio la shughuli za 
kiuchumi.

Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Uendeshaji wa Shughuli za Utalii 
ya ZARA Tours, Zainab Ansel, 
alisema kampeni ya Twenzetu 
Kileleni, imewapa uzoefu mkub-
wa wa kujua kitu gani cha kufan-
ya, na ni kitu gani cha kujivunia, 
baada ya kufanikiwa kushawishi 
wageni 208 kupanda kupitia 
kampeni hiyo.

“Tunamshukuru Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kampeni 

hii ya Twenzetu Kileleni na kui-
tangaza Tanzania nje ya nchi 
kupitia Filamu ya ‘The Royal 
Tour’ kwa sababu sasa watalii 
wanajua Mlima Kilimanjaro uko 
wapi.

“Tunawashukuru Wizara ya 
Maliasili na Utalii na Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wadhamini ya Shiri-
ka la Hifadhi za Taifa (TANAPA), 
Jenerali Mstaafu, George Wait-
ara, kwa kuendesha kampeni  
hii ya mafanikio kwa miaka 15 
sasa.”

Aidha, Mkurugenzi wa Kampu-

ni ya African Scenic Safaris, Sim-
bo Natai, alisema wanashukuru 
kwa kuaminiwa na serikali na 
kupewa njia mpya ya Lemosho 
(Siha), ambayo ni kwa mara ya 
kwanza, inapeleka Watanzania 
kileleni kusherehekea miaka 62 
ya Uhuru wa Tanganyika.

“Njia hii ni mahususi kwa 
sababu ndio njia bora ya kupan-
da Mlima Kilimanjaro, utaona 
kwamba wale wote waliopita 
njia ya Lemosho wote wamefika 
kilele cha Uhuru na wamerudi 
salama,”alisema Simbo.
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habari kanda ya ziwa

Wajenga kituo cha polisi kudhibiti uhalifu

RC aitaka polisi kuingilia 
kati ukeketaji Mara
Na Timothy Itembe, MARA

M
KUU wa Mkoa wa 
Simiyu, Dk. Yaya 
Newanda, ameli-
taka Jeshi la Polisi 

Mkoa wa kipolisi Tarime/
Rorya, kuingilia kati vitendo 
vya ukeketaji wa watoto kwa 
kuwakamata na kuwafikisha 
kwenye vyombo vya sheria wa-
husika wa vitendo hivyo.

Dk. Newanda alitoa rai hiyo 
juzi katika kilele cha maadhim-

isho ya siku 16 za kupinga uka-
tili na kulitaja jeshi hilo kuwa 
na nafasi kubwa ya kukabiliana 
na vitendo hivyo.

Alisema jeshi linatakiwa ku-
wakamata wale wote ambao 
wanaendelea kufanya vitendo 
hivyo vya kikatili dhidi ya wa-
toto wa kike na hatua hiyo iwe 
fundisho kwa wengine.

“Ukeketaji hauna nafasi 
kwenye karne hii na ni ha-
tari unatakiwa kukomeshwa 
mara moja kwani ni ukiuk-

waji wa haki za binadamu na 
watoto hivyo Jeshi letu liwe 
msaada kukabiliana na viten-
do hivi kwa kushirikiana na  
wadau wengine,” alisema Ne-
wanda.

Meneja Mgodi wa Barrick 
North Mara, Apolinary Lyam-
biko alisema, wanashirikiana 
na serikali kuhakikisha sheria 
zinazomlinda mtoto wa kike 
zinatekelezwa.

Mkurugenzi wa halmashauri 
ya Tarime, Solomon Shati alise-

ma hali ya ukatili kwa miaka 
mitatu 2022 hadi 2023 ni 9,284 
wanaume 1,611 na wanawake 
7,673 na kutaja ukatili huo 
kuwa kikwazo kwa maendeleo.

“Kama halmashauri tu-
natekeleza sera, miongozo, 
sheria na kanuni mbalimbali 
katika kulinda na kusimamia 
haki na ustawi wa mtoto, vija-
na, wanawake, wazee na watu 
wenye ulemavu pampja na 
makundi yote yenye uhitaji,” 
alisema Shati.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Christina Mndeme (katikati), akikata utepe ikiwa ishara ya kuwasha umeme katika 
vijiji 17 kati ya 46 vya Halmashauri ya Ushetu, Kijiji cha Zobogo, Kata ya Igunda jana, akiwa katika ziara ya kukagua 
miradi ya maendeleo. Kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Kahama,  Mboni Mhita  na wa pili kulia ni Mbunge wa Ushetu, 
Emmanuel Cherehani na wananchi wa kijiji hicho. PICHA: SHABAN NJIA

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANANCHI wa Kata ya Ul-
owa, Halmashauri ya Ushetu 
mkoani Shinyanga, wamela-
zimika kuchangishana fedha 
na kujenga kituo cha polisi ili 
kukabiliana na hali ya uhalifu 
iliyokithiri katika eneo hilo.

Kata hiyo inatajwa kuwa na 
vitendo vya uvunjifu wa amani 
ikiwa ni pamoja na uvunjaji wa 
maduka ya biashara, makazi 
pamoja na wizi wa mifugo hasa 
ng’ombe. Katika kukabiliana 
na vitendo hivyo wananchi wa 
kata hiyo walichangishana kila 
kaya ili kufanikisha ujenzi wa 
kituo hicho ambao unaendelea 
chini ya Kamati ya Maendeleo 

ya kata kwa kushirikiana na 
Jeshi la Polisi mkoa.

Diwani wa Kata hiyo, Ga-
briela Kimaro, akizungumza 
juzi wakati wa ziara ya Mkuu 
wa Mkoa wa Shinyanga, Chris-
tina Mndeme ya kukagua mi-
radi mbalimbali ya maendeleo, 
alisema kutokana na vitendo 
hivyo iliwalazimu polisi kukodi 
nyumba kwa gharama ya Sh. 
150,000 kwa mwezi na kuweka 
kituo cha polisi cha muda.

Alisema, kwa wiki walikuwa 
wakivamiwa mara mbili hali 
iliyofanya kukutana na kujadili 
namna ya kujenga kituo cha 
polisi ili kudhibiti tatizo hilo 
na mwaka 2019 serikali ya Kijiji 
cha Kangeme ilitenga eneo le-

nye ukubwa wa hekari moja na 
kuanzisha ujenzi kwa Shilingi 
milioni saba zilizokuwa zime-
patikana kwenye mchango na 
jeshi la polisi lilitoa mchoro wa 
ramani ya jengo linavyotakiwa 
kuwa na sasa lipo katika hatua 
ya mwisho ya ukamilishaji.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Shanyanga, Janeth Ma-
gomi, aliwapongeza wananchi 
kwa kuanzisha ujenzi huo 
kwa gharama zao kwa kuwa 
awali walilazimika kutembea 
umbali wa kilometa 45 hadi 
kituo kikubwa cha polisi Ny-
amilangano kupata huduma, 
na kumshukuru mkurugenzi 
kwa kutoa Sh.milioni 20 za uka-
milishaji ili waondoke kwenye 

jengo la kupanga.
Mkuu wa Mkoa wa Shinyan-

ga, Christina Mndeme, aliwata-
ka wananchi wa kata nyingine 
zenye kero za uhalifu kuinga 
mfano huo na kuacha kusubiria 
serikali kufanya kila kitu kwani 
maendeleo yanaletwa na wa-
nanchi wenyewe kulingana na 
uhitaji wa jambo wanalolihitaji 
nasio vinginevyo.

Aidha, alichangia Shilingi 
milioni moja na kuitaka kamati 
ya ujenzi kusimamia kwa kuz-
ingatia viwango vinavyohitaji 
na kumwagiza Mkandarasi wa 
Usambazaji wa Umeme Vijijini 
(REA) kufikisha umeme katika 
kituo hicho mapema iwezeka-
navyo.

Na Rose Jacob, MWANZA

MWENYEKITI wa Chama cha 
Mapinduzi (CCM), Mkoa wa 
Mwanza, Michael Lushinge, 
maarufu ‘Smart’ ameonesha 
nia ya kufufua na kubore-
sha miradi ya chama hicho 
iliyotelekezwa ukiwamo 
uwanja wa mpira wa CCM 
Kirumba.
Lushinge alitoa ahadi hiyo 

juzi mbele ya wanachama wa 
mkoa wakati akikaribishwa 
baada ya kushinda wadhifa 
huo hivi karibuni akichukua 
nafasi ya Sixberth Jichabu 
aliyeteuliwa kuwa Mkuru-
genzi wa Halmashauri.
Alisema uboreshaji wa mi-

radi hiyo utakuwa ni mion-
goni mwa jitahada muhimu 
za kuinua vitega uchumi vya 
chama hicho na kuleta maen-
deleo katika jiji la Mwanza.
“Mwanza ni mkoa wa kim-

kakati na tuna miundom-
binu mingi ikiwamo uwanja 
wetu wa Kirumba lazima 
tuiboreshe kwa maslahi ya 
chama na mkoa nitauwekea 
taa ili sisi wana Mwanza na 
Kanda ya Ziwa tufurahie 
michezo ya usiku,” alisema.
“Vilevile, lazima tuongeze 

miradi mipya ya chama pia 
bila kusahau miradi yote ya 
kimkakati inayotekelezwa 
na serikali niahidi kwenda 
kusimamia ili kuleta tija kwa 
chama na serikali,” alisema 
Lushinge.
Aidha, aliwata wana CCM 

kushikamana kwaajili ya 
kutekeleza malengo ya seri-
kali kwa wananchi lengo 
likiwa ni kufikia uchaguzi wa 
2024 na 2025 wakiwa na 
kauli moja kwa wananchi na 
kuibuka kidedea.
Mwenyekiti huyo licha ya 

kuwataka waliokuwa wagom-
bea wenza kutoa ushirikiano 
wa karibu katika utekelezaji 
wake wa majukumu ya cha-
ma alitoa vyeti vya heshima 
kwa wagombea hao zaidi ya 
100 na kuwata waendelee 
kuwa wamoja ili kukijenga 
chama na kuwatumikia wa-
nanchi.
Mjumbe wa NEC Mkoa wa 

Mwanza, Jamali Abdul, ali-
wataka wanachama hao ku-
vunja makundi yao ya awali 
ya uchaguzi ili kujiandaa na 
uchaguzi wa serikali za mitaa 
ikiwa ni pamoja na uchaguzi 
mkuu.
“Wapo viongozi wanajiona 

ni miungu watu wanafanya 
mambo kinyume na tara-
tibu za chama na kushindwa 
kuwapa nafasi watu wenye 
uwezo wa kuongoza waliopo 
huko katika ngazi za matawi 
bali wanawapa watu wa-
siokubalika na wananchi 
ili kufanikisha mambo yao 
binafsi hatutawavumilia,” 
alisema Jamali.

‘Smart’ kuanza na 
miradi ya chama 
iliyotelekezwa

alisema uboreshaji wa 
miradi hiyo utakuwa 
ni miongoni mwa jita-
hada muhimu za kuinua 
vitega uchumi vya 
chama hicho na kuleta 
maendeleo katika jiji la 
Mwanza.
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Na Sabato Kasika

W
ATETEZI wa haki za 
binadamu, wanaku-
tana kurejea miaka 
75 ya Tamko la Umoja 

wa Mataifa la Haki za Binadamu, 
lililozaliwa mwaka 1948.

Kusanyiko la maadhimisho 
ya miaka 75 linalofanyika Dar es 
Salaam, linaziibua Asasi za Kiraia 
(AZAKI), zinazosema zinatamani 
kupewa uhuru wa kufanya kazi 
bila kuingiliwa.

Kituo cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu (LHRC), ndicho mratibu 
wa kongamano, kikishirikisha 
wadau mbalimbali wakiwamo 
majaji wastaafu, wanasheria, 
viongozi wa kisiasa na asasi za 
kiraia.

Katika mdahalo, Mkurugenzi 
Mtendaji mstaafu wa LHRC, Dk. 
Hellen Kijo-Bisimba, anasema 
AZAKI zimeminywa, mashirika 
watetezi nayo yameshindwa ku-
jitetea na kubaki kimya.

“Mabadiliko ya sheria ya AZAKI 
yameathiri mno shughuli zetu to-
fauti na tulivyokuwa tukitekeleza 
majukumu haya miaka ya 1990,” 
anakumbusha Dk. Hellen.

Aidha, anaongeza kuwa bado 
kuna kazi kubwa ya kufanya ili 
sheria ya AZAKI ibadilishwe na 
kuwapa uhuru wa kutekeleza 
majukumu ya kusaidia serikali 
bila kuingiliwa.

“Ninasema hivyo, kwa sababu 
sisi ni wadau ambao tunaisaidia 
serikali kutunga sheria. Watu wa-
napokwenda katika mikutano ya 
kimataifa kuzungumzia haki za 
binadamu, sio siri kwamba mara 
nyingi taarifa zetu huwa ni nzuri 
tu,” anasema.

Aidha, anaongeza kuwa hatua 
ya kuingizwa haki za binadamu 
kwenye katiba, inatokana na 
harakati zilizofanywa na watu 
mbalimbali miaka 75 iliyopita, 
na kwamba hata Tanzania imeri-
dhia mikataba mingi na kwamba 
hilo ni jambo jema.

Ukurasa 14

MIAKA 75 TAMKO LA HAKI

na Mkuu wa Haki za Binadamu, 
Marcel Akpovo, anaiomba seri-
kali kurudi kwenye Mahakama 
ya Afrika ya Haki za Binadamu na 
Haki za Watu.

“Niipongeze Tanzania kwa 
kuuridhia mikataba mbalim-
bali ya kikanda na kimataifa, ila 
ninaiomba irejeshe uanachama 
wa mahakama hiyo, ni muhuimu 
kwa utekelezaji wa haki za bin-
adamu,” anasema Akpovo.

Mkurugenzi wa Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC), 
Dk. Anna Henga, anatoa wito 
kwa serikali kusimamia kuka-
milifu haki za binadamu ili ku-
fikia maendeleo endelevu.

Aidha, anasema watu wengi 
duniani bado wanakabiliwa na 
changamoto kutokana na ukiuk-
waji na kutozingatiwa kwa haki 
za binadamu, watu bilioni 2 wa-
naishi wana njaa, umaskini wa 
kutisha.

“Tumefanya tafakari na 
kubaini kuwa sababu kuu ni 
kwamba malengo 17 ya maen-
deleo endelevu hayatekelezwi 
ipasavyo, hivyo nitoe wito kwa 
serikali kuendelea kusimamia 
haki za binadamu,” anasema Dk. 
Anna.

Mkurugenzi Mtendaji huyo 
anafafanua kuwa lengo namba 
moja la maendeleo endelevu ni 
kushughulikia umaskini, lakini 
watu bado wanaishi katika umas-
kini mkubwa.

“Kwa Tanzania, zaidi ya asilim-
ia 80 ya Watanzania ni maskini, 
ni asilimia 20 tu wanaoishi katika 
tabaka la kati na la juu la jamii, 
hivyo hii bado ni changamoto 
kubwa,” anasema.

Anasema kuna makundi men-
gi ambayo haki zao zinaminywa 
akifafanua kuwa asilimia 47 ya 
vitendo vyote vya ukiukwaji wa 
haki za binadamu vinagusa wa-
toto, kundi la pili likiwa ni wa-
nawake, na kwamba asilimia 33 
ya uhalifu dhidi ya haki za bin-
adamu unawapata wao.

Uasi wa M23 
unavyotishia hatima

 ya Rais kurejea Ikulu 

“Kimsingi, taifa lilijiunga ka-
tika Tamko la Haki za Binadamu 
mara baada ya kupata uhuru, 
wakati huo hatukuwa na mifumo 
mizuri ya usimamizi wa haki za 
binadamu,” anakumbusha.

Baada ya uhuru kulikuwa na 
vyombo vya habari viwili vya 
serikali, baadaye redio zikaanza 
kuongezeka ndipo nao waka-
pata fursa ya kuzungumza haki 
za binadamu na kuanza kuridhia 
matamko mbalimbali ya haki za 
binadamu, anaeleza Dk. Hellen.

“Lakini pamoja na hayo, kuna 
wakati fulani haki za binadamu 
zilikuwa hazitekelezwi inavyo-
takiwa. Ilifika kipindi haki za ki-
siasa ziliminywa pasipo kufuata 
katiba, bali tamko la kuzuia mi-
kutano ya vyama vya siasa, ku-
minywa uhuru wa vyombo vya 
habari,” anakumbusha.

MKANGANYIKO
Wakili wa Mahakama Kuu, Ba-

hame Nyanduga, anasema kuna 
changamoto kubwa ya uelewa 
wa haki za binadamu na ikitokea 
mtu anazipambania, huitwa 
mwanaharakati.

“Hii ni dhana mbaya,  tutam-
bue kuwa haki za binadamu 
ni za kila mtu, hivyo si sahihi 
anayepambania kuitwa mwana-
hakati,” anaonya Nyanduga.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Msichana Initiative, Rebeca 
Gyumi,  anasema, baada ya ku-
tungwa Sheria ya Mtoto ya 2009 
kuna baadhi ya haki wameanza 
kuzipata lakini bado kuna uba-
guzi wanaupitia na kwamba she-
ria ya haki ya mtoto inakinzana 
na kusababisha wakose haki zao 
nyingine.

“Pamoja na hayo anawasifu 
wanawake wamekuwa vuguvugu 
la harakati za kupambania haki 
zao, tumeoma ujio wa mashirika 
mengi yaliyofunguliwa baada 
ya Mkutano wa  Beijing 1995,” 
anasema Rebecca.

Mwenyekiti wa Tume ya Haki 

Mkurugenzi Mtendaji mstaafu wa LHRC, Dk. Hellen Kijo-Bisim-
ba. PICHA: TAMWA

TSHISEKEDI VS KATUMBI TSHISEKEDI VS KATUMBI 

Watetezi wa haki wajikumbuka, 
waanzisha kituo cha kujiganga

Fagio la Mwinyi 
mahakamani mrundikano 
kesi wawa historia 

Ukurasa 12

Ukurasa 13

AZAKI zina jambo lao uhuru kamili,
zachoka kubinywa, sheria mbovu 

za Binadamu na Utawala Bora, 
Jaji Matthew Mhina, anasema, 
ni muhimu kutatua baadhi ya 
changamoto ambazo zinachang-
ia kuwapo kwa ukiukwaji wa 
haki za binadamu, ili kuendelea 
kuzilinda.

“Kuna hatua zilizofikiwa na 
Tanzania kutetea  haki za bin-
adamu, ikiwamo kuwa na vituo 

vya usimamizi wa haki, uwepo 
wa mashirika ya kijamii ya utete-
zi wa haki  na serikali kupitia 
vyombo vya usalama wa raia,” 
anasema Jaji Mhina.

Anaongeza kuwa katika 
kulinda haki za binadamu, ni 
vyema kila mmoja kwa nafasi 
yake ahusike. Mwakilishi Mkazi 
Kanda ya Afrika, Ofisi ya Kamish-



Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akimwapisha Jaji Mkuu wa Zanzibar, Khamis Abdallah Ramadhan. PICHA: IKULU
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Imefikia 
kiasi am-
bacho hata 
washtakiwa 
wa kesi hizo 
wanajiuliza 
mbona kesi 
inapangwa 
na kusikili-
zwa mara 
kwa mara? 
Pemba 
mashauri 
ya kesi hizo 
yamemal-
izika na yali-
opo hayazidi 
matano kwa 
kesi za ud-
halilishaji.

tatizo hili halijaisha lakini hivi 
sasa wana jamii wengi wame-
kuwa na hofu kubwa ya kutenda 
makosa ya udhalilishaji kutokana 
na adhabu kali zinazotolewa ma-
hakamani.” Anasema Jaji Mkuu.

MSONGAMANO
Anazungumzia msongamano 

wa mahabusu gerezani, akise-
ma tatizo hilo linasababishwa 
na uwepo wa sheria nyingi am-
bazo zinawanyima dhamana 
washtakiwa wa makosa ya ud-
halilishaji na dawa za kulevya.

Anashauri kuwa katika ku-
punguza tatizo hilo la mrundika-
no wa mahabusu gerezani kuna 
haja ya kuzipitia tena sheria ili 
kuona uwezekano wa kuweka 
dhamana kwa baadhi ya makosa 
ya jinai.

Njia nyingine ni kuharakisha 
usikilizaji wa mashauri, kuwapa 
uwezo majaji wa Mahakama Kuu 
kutoa dhamana kwa mashauri 
ya kesi za udhalilishaji na dawa 
za kulevya na dhamana hiyo 
hasa kwa kesi za udhalilishaji 
kwa watoto wa zaidi ya miaka 
15 na kwa  chini ya miaka 15 
kuendelea kunyimwa dhamana, 
anasema.

Jaji Ramadhan, anazungumzia 
malengo na mikakati ya baadaye 
ya Mahakama Kuu, akitaja ku-
kamilisha ujenzi wa majengo ya 
kisasa ya mahakama Unguja na 
Pemba, kuanzisha mifumo ya 
kisasa ya kielektroniki ya kue-
ndesha shughuli zote za kima-
hakama ikiwamo kusikiliza na 
kutoa hukumu kielektroniki au 
mahakama mtandao.

Aidha, anasema kusimamia 
na kukuza maadili ya watumi-
shi wa mahakama na mawakili 
wa kujitegemea, kutumia njia 
mbadala za utatuzi wa migogoro 
kama usuluhishi zitatumika ip-
asavyo ili mashauri yatatuliwe 
kwa haraka na kukuza imani 
kwa wananchi kwa mhimili wao 
wa mahakama.

Fagio la Mwinyi mahakamani
mrundikano kesi wawa historia 

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

M
IAKA mitatu ya Rais 
wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, Ikulu, 
imetoa majawabu ya 

kero sugu nyingi zikiwamo za 
muhimili wa mahakama moja 
ya nguzo muhimu katika kutoa 
na kusimamia haki,  ulikuwa uk-
ishtumiwa kwa  mrundikano wa 
kesi za jinai.

Mahakama yenye jukumu la 
kutafsiri sheria na kutoa haki 
iwe kwenye makosa ya jinai au 
ya madai, ililalamikiwa na wengi. 
Kwa mujibu wa Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
ya 1977, mamlaka ya kutoa haki 
yatakuwa mikononi mwa Idara 
ya Mahakama.

Akizungumza na Nipashe 
kuhusu mafanikio ya muhimili 
huo wa Mahakama Zanzibar ka-
tika miaka mitatu ya Rais Mwinyi, 
Jaji Mkuu wa Zanzibar Khamis 
Abdallah Ramadhan, kubwa 
ni kuendesha  kesi kwa ufanisi 
pamoja na kupunguza muda wa 
kusikilizwa  na kutolewa huku-
mu hususan za jinai.

Anasema mashauri ya jinai 
yanachukuwa wastani wa miezi 
sita kumalizika tangu kufun-
guliwa mahakamani akiongeza: 
“Mheshimiwa Rais ni muumini 
wa mabadiliko katika mahakama 
na kabla ya uongozi wake kuliku-
wa na changamoto nyingi sana 
na ameanza kutatua ikiwamo 
kuendesha mashauri hasa ya 
udhalilishaji  kwa muda mrefu 
mno,” anasema.

Moja ya utatuzi wa changamo-
to hiyo ni kuchagua mahakimu 
maalum wa kusikiliza mashauri 
ya kesi za udhalilishaji na dawa 
za kulevya katika kila mkoa, 
anasema Jaji Mkuu.

Hatua hiyo imesaidia mashauri 
mengi kumalizika kwa kasi kiasi 
ambacho uhai wa mashauri ya 
dawa za kulevya au udhalilishaji 

husikilizwa kwa muda usiozidi 
miezi sita, anaongeza.

“Imefikia kiasi ambacho hata 
washtakiwa wa kesi hizo wana-
jiuliza mbona kesi inapangwa 
na kusikilizwa mara kwa mara? 
Pemba mashauri ya kesi hizo ya-
memalizika na yaliopo hayazidi 
matano kwa kesi za udhalil-
ishaji,” anasema.

Aidha, anasema katika ma-
hakama kuu, hivi sasa mashauri 
ya dawa za kulevya yenye kiwan-
go kikubwa ambacho kimetajwa 
katika sheria ndio hufikishwa 
mahakama kuu na kasi ya usiki-
lizaji imeongezeka.

Jaji Mkuu, anasema kuna 
mashauri ya rushwa na uhujumu 
uchumi ambayo yamekuwa yak-
ilalamikiwa yanachelewa kusiki-
lizwa lakini tatizo lipo katika 
sheria hivyo wameshatengeneza 
rasimu ya mswaada wa mahaka-
ma maalum ya rushwa na uhuju-
mu uchumi na rasimu hiyo ikip-
ita katika Baraza la Wawakilishi 
Zanzibar itakuwa na mahakama 
maalum ya rushwa na uhujumu 
uchumi.

Anasema uwepo wa mahaka-
ma hiyo mashauri ya rushwa na 
uhujumu uchumi yatasikilizwa 
kwa haraka kwa sababu kwa 
sasa  kuna mkwamo, mashauri 
yanapofika mahakamani jaji 
anayepangiwa huwa na mchang-
anyiko wa kesi nyingi zikiwamo 
za jinai na madai.

“Tatizo kubwa tunalolipata ni 
kuyarundika mashauri ya aina 
moja katika mahakama moja, 
unapoamua kusema mashauri 
ya dawa ya kulevya yasikilizwe 
katika mahakama kuu peke yake 
ilo linakuwa tatizo lazima mam-
laka ya usikilizaji wa mashauri 
yashuke katika mahakama zote 
ili kutozinyima nyingine kutoku-
wa na mashauri ya kusikiliza,” 
anasema.

Kadhalika, ucheleweshaji wa 
kusikiliza mashauri unachangiwa 
na sababu mbalimbali ikiwemo 

baadhi ya wadau kuchelewesha 
usikilizaji wa kesi mfano  jeshi 
la Polisi, Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Mashtaka na Malaka ya Kuzuia 
Rushwa na Uhujumu Uchumi 
ingawa kwa sasa wanafanya kazi 
kwa ushirikiano na mkwamo 
huo umeondoka.

“Kwa kiasi fulani tatizo lipo 
lakini halitokani na mahakama 
peke yake bali kuna wadau mbal-
imbali kama vile DPP, Jeshi la 
Polisi, mawakili wanapelekea 
kuchelewa kusikilizwa kwa kesi 
kwa mfano mashahidi kutofika 
mahakamani na dharura za 
mawakili,” anasema.

Jaji Mkuu anasema katika kip-
indi cha miaka mitatu ya uon-
gozi wa Dk. Mwinyi serikali, ilitoa 
idhini kwa Mahakama Kuu kua-
jiri watumishi wapya hali am-
bayo imeongeza ufanisi.

Sambamba na uwepo wa jengo 
jipya la Mahakama Kuu, serikali 
imeanza na ujenzi wa mahaka-
ma za wilaya na mikoa Unguja na 
Pemba.

Anasema kwa mara ya kwanza 
alipochaguliwa kuwa Kaimu Jaji 
Mkuu wa Zanzibar kipaumbele 
chake kilikuwa  kuleta mabore-
sho ya mahakama kwa lengo la 
kuwaondoshea kero wananchi.

“Katika kulitekeleza hilo kwa 
vitendo niliunda kamati tano 
za maboresho kwa kunishauri 
mambo yanayohitajika katika 
mihimili ya mahakama ambapo 
kamati hizo ni ya maboresho, 
mafunzo,usimamizi, ufuatiliaji 
na tathmini, kamati ya kanuni, 
takwimu na TEHAMA,”anasema 
Jaji Ramadhan.

Akizungumza kuhusu mafani-
kio ya kupunguza kesi za udhal-
ilishaji mahakamani, jaji huyo 
anasema mahakama imejiwekea 
mikakati   ya kuzipunguza kesi 
za udhalilishaji kwa kuanzishwa 
mahakama maalumu kuzisiki-
liza na kuzitolea uamuzi kwa 
haraka.

 “Sasa niseme kuwa ingawa 



Mwasisi wa Kituo cha  Nendiwe, Mary Rusimbi. PICHA: WFT-T
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Na Gaudensia Mngumi

K
UNA msemo kuwa mgan-
ga hajigangi na kama 
hivyo ndivyo, wanaha-
rakati watetezi wakuu wa 

haki za binadamu  baada ya kazi 
ngumu ni nani wa kuwaganga?

Ni baada ya kujiuliza swali hilo, 
watetezi wa haki za binadamu na 
za usawa wa kijinsia, wanabaini 
kuwa kazi hizo zinasababisha 
maumivu na majeraha moyoni, 
akili na mwilini hivyo wakati ume-
fika wa kuwa na kituo cha kuwa-
huisha.

Athari za harakati zinaumiza 
mwili, moyoni na akili na kusaba-
bisha wana harakati kujisahau 
au kutojithamini, anasema Mary 
Rusimbi, mwasisi wa kituo cha 
uponyaji cha Nendiwe Feminist 
Wellness and Coaching Centre.

Ni kituo cha kutibu majeraha 
na machungu waliyobaki nayo 
wanaharakati, akisema wanahita-
ji uponyaji wa majeraha ya ndani 
kutokana na viwewe, mihemko, 
upinzani na changamoto wanazo-
pitia kwenye harakati za kutafuta 
haki na usawa.

Katika mahojiano na Nipashe 
jijini Dar es Salaam,

wakati wa Tamasha la Jinsia, an-
apotangaza hoja ya kuanzishwa 
kituo  hicho, anasema ni juhudi 
zinazofanyika kuyatambua na 
kubadilisha matokeo ya athari 
wanaharakati za kifeminia wal-
izopitia wakati wa mchakato wa 
kufikia haki na usawa wa kijinsia.

“Harakati zinaumiza na wa-
nawake wanahitaji kujifanyia 
faraja kutokana na kujisahau kwa 
sababu wana majukumu mengi, 
mfano ni mama anayetunza fa-
milia, ni mwenza kwenye ndoa, 
kazini na pia ana heshima yake 
kwenye jamii.”

Anasema vyote vinamuhusu 
kwa kuwa pamoja na kuitwa 
mama, bibi, mke, mwalimu au 
profesa chuoni, bado anabaki 
‘yeye na nafsi yake’ na anapotimi-
za majukumu hayo kila wakati 
anakutana na maumivu na misu-
guano. 

“Mfano anaumizwa na watoto, 
mwenza, ofisini pia anapata ma-
kovu na majeraha moyoni lakini 
hata kazi za kiharakati zinam-
wachia makovu. Hivyo tunahitaji 
tusitembee na makavu, tupate up-
onyaji  kwa kujitazama,” anaeleza 
Mary.

Akifafanua kuhusu Nendiwe 
Centre, anasema ni huduma ya 
kuponywa majeraha kwa vile 
wengi wanafika kipindi hawa-
jithamini tena na wamechoka.

 Anaeleza kuwa wanawake wa-
naishi na mikwaruzo nyumbani, 
kazini na hata mitaani lakini kina 
mama hawauna muda wa kujian-
galia na kujiponya nafsi zao  ndiyo 
maana kituo hicho kinaundwa ili 
kuleta huduma ya pamoja (collec-
tive care) ili wasiendelee kutem-
bee na makovu  ya harakati.

“Tunachofanya ni kuongeza 
nguvu  ya pamoja   kujifundisha 
ustahimilivu  na uhimilivu en-
delevu kwa kuwa na kituo ili ku-
jifunza na kusaidiana kuondoa 
makovu rohoni,” anasema Mary.

Anaeleza kuwa lengo ni kutibu 
majeraha na kutembea wakiwa 
wamepona  na kwamba kuna njia 
nyingi zikiwamo za mbinu za 

onyogovu, akikumbusha kuwa 
mara nyingi wanaharakati wame-
sahaulika, kujisahau na kuto-
jithamini na pale anapotokea 
anayepata tuzo kuna mazingira 
yaliyomwibua tena wengi ha-
wastahili.

“Wanaofanya harakati hasa 
hakuna anayewaona, hawafaha-
miki ila wanaopata tuzo kilichow-
aibua huenda ni kujuana, nguvu 
ya pesa hata upendeleo. Ndiyo 
maana baada ya kujisahau na ku-
sahaulika tunahitaji msaada wa 
kujikumbuka tena.”

Umuhimu wa huduma hiyo 
haupingwi kwa sababu mwana-
harakati anahitaji kupongezwa, 
kuungwa mkono, kufurahiwa na 
kushangiliwi na jamii lakini hav-
ipati. 

Anasema binadamu anaundwa 
na mambo manne; akili inayol-
ishwa maarifa, roho inayolishwa 
imani, mwili unaotunzwa na 
chakula na pia anaundwa na  hisia 
na lazima zote zilishwe.

NJIA ZA UPONYAJI
Anasema wanaharakati wa-

naponywa kwa semina, kusiki-
liza masimulizi, kutumia mazun-
gumzo na wazee kuchota hekima 
na maarifa kwao, mafundisho 
ya viongozi wa dini akisema ipo 
nguvu inayoponya inayobebwa 
na imani.

Anasema kula pamoja ni dawa 
ya kujiponya, mfano siyo vy-
akula wala vinywaji ghali ni vile 
ambavyo kila mmoja angepika 
kwake, kuvileta na kuviandaa na 
kula pamoja yote hayo huongeza 
faraja, uponyaji na kujirudishia 
upya wa akili na hisia. 

“Lakini kujifunza, kusoma, 
kuandika kazi zetu na mafanikio 
ili tuendelee kuyafurahia zaidi,” 
anakumbusha.

Mwanaharakati mbobezi Dk. 
Hellen Kijo-Bisimba, anaunga 
mkono kituo cha kuganga wa-
naharakati, akisema watetezi wa 
watu wanahitaji kuhuishwa.

Anasema kuanzishwa kituo 
hicho ni dawa itakayofanikisha 
kusaidiana, kukuza dhana za ki-
harakati na kupata ufumbuzi pale 
wanaharakati wanapopata athari 
kuanzia za kiakili kiuchumi, afya 
na hata kukwama.

Anatoa mfano kuwa hata yeye 
ni mwathirika wa harakati kim-
wili na kiakili na kuna kipindi 
aliumia kwenye ajali na alihitaji 
faraja zaidi, hivyo anaamini kuwa 
kingekuwapo kingemnusuru.

Anaamini kuwa kuna njia nyin-
gi za kujihuisha za kiasilia au jadi 
na hata za kisasa, lakini Tanzania 
eneo hilo lina ombwe ambalo 
ujio wa Nendiwe Wellness Centre 
utafungua milango ya kuwa na 
huduma za kuhuisha mwili, akili 
na hisia.

“Ni muhimu kwa sababu wana-
harakati wanachakaa, kuchoka na 
kituo kitasaidia kupata mawazo 
mapya na pia hali bora zaidi. Vitu 
hivi vipo Afrika Kusini na huenda 
hiki ni cha kwanza hapa Afrika 
Mashariki,” anasema Dk. Hellen.

Mwanaharakati mwasisi wa 
harakati za kutetea haki kikiwa-
mo Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu (LHRC) na Mtandao 
wa Kutoa Msaada wa Kisheria 
TANLAP.

jadi(traditional methods) kama 
kufurahi michezo, kupaka hina, 
kufurahiana kwa pamoja. 

Uponyaji huo au ‘healing jus-
tice’ unaweza kufanyika kupitia 
kupambwa kama kupaka hina, 
kushirikiana kwenye kitchen 
party, kula na kunywa pamoja na  
shughuli za kuwaweka pamoja na 
kupanga mikakati ya kubomoa 
mifumo kandamizi na kujiinua na 
kujiwezesha zaidi.

Anagusia kushirikisha visa 
mkasa, ushuhuda, simulizi, kuwa 
na mijadala, kukutana kwenye 
washa na ritiriti na kupata mawa-
zo mapya, uelewa na zaidi ku-
jithamini na kujipa raha baada ya 
majukumu mengi ya kuchosha ni 
muhimu.

“Tunataka kujiponya nafasi 
zetu, tukiibua mbinu za kujipa 
raha na kujipatia maisha bora zai-
di na kujithamini,” anasema Mary 
na kuongeza:

“Tunataka kurudisha tena hali 
bora kwa wanaharakati ili kuji-
furahisha, kuongeza nguvu,  kuwa 
wahimilivu zaidi wa changamoto 
na matatizo na kuwa na afya bora 
kimwili na kiakili.

MGANGA HAJIGANGI 
Ni muhimu wanaharakati wa 

haki za binadamu kupata hu-
duma ya ‘kuponywa’ na athari 
zilizowaumiza akili, hisia na miili, 
anasema Roghat Robert, Mkuru-
genzi wa Shirika la Akili Platform 
Tanzania.

Akizungumzia umuhimu wa 

kituo hicho, anaelezea kuwa wa-
naharakati wanatumia muda, 
juhudi na kujitoa mno kupigania 
haki za wanaowatetea na katika 
harakati hukutana na upinzani 
kutoka serikalini, kwenye jamii au 
familia.

Aidha, wanaingia kwenye 
migogoro na chuki zenye athari 
kimwili na nafsi na katika hali 
kama hii hupata onyogovu  au  
kusononeka na majonzi, hivyo ni 
lazima kupata msaada  ili kurudi 
kwenye ubinadamu.

Robert ambaye shirika lake hu-
jihusisha na afya ya akili, mazingi-
ra na haki za binadamu anasema:  

“Tunahitaji kujitolea ili kuhu-
dumia watu ili wapate haki zao 
au kile tunachokitetea hata kama 
hakuna malipo. Nikumbushe 
kwenye kutetea haki kuna wa-
naharakati wanaopoteza, wapo 
watazamaji na washindi.” 

Mwasisi wa Akili Platform, ana-
sisitiza kuwa kuwatibu kihisia, 
akili, nafsi na kimwili ni muhimu 
kwa vile hawawezi kurejeshewa 
vile walivyopoteza ikiwamo ngu-
vu na juhudi.

Robert anatoa mfano kuwa 
mwanaharakati anaweza kula 
Shilingi 1,000 kati ya 10,000 ali-
yonayo na kiasi kilichobaki akaki-
tumia kuhudumia anaowatetea 
akiwapa faraja, kufanya matendo 
ya huruma, kuwapa nauli kufua-
ta msaada sehemu nyingine na 
kwamba ndiyo maisha ya wanao-
tetea haki.

Anasema juhudi hizo huleta 

Ni muhimu 
kwa sababu 
wanaha-
rakati wa-
nachakaa, 
kuchoka na 
kituo kita-
saidia kupa-
ta mawazo 
mapya na 
pia hali bora 
zaidi. 

Watetezi wa haki wajikumbuka,
waanzisha kituo cha kujiganga



Uasi wa M23 unavyotishia
hatima ya Rais kurejea Ikulu
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JUKWAA LA VIONGOZI

TSHISEKEDI VS KATUMBI 

Tulipofika 
madarakani 
akiba ya 
nchi ilikuwa 
dola milioni 
840, leo ak-
iba hiyo im-
efikia dola 
bilioni tano. 
Bajeti  iliku-
wa  kwenye 
dola bilioni 
tano.

Na Christina Mwakangale 

Z
IKIWA zimesalia siku saba 
‘Wakongomani’ kuamua 
jambo lao, imeripotiwa 
kuwapo mvutano mkali 

wa kugombea urais kati ya kion-
gozi wa sasa wa Congo Felix Tsh-
isekedi na mpinzani wake mkuu 
Moïse Katumbi.

Wiki iliyopita kuliibuka utata 
kuhusu uraia wa mgombea 
Moïse Katumbi, ambao safari hii 
umeibuka tena.

Tshisekedi, mbali na kampeni 
za mwishoni mwa wiki, kujina-
di kwamba ataboresha hali ya 
elimu na kuwapo kwa mfumo 
bure wa elimu, bado mgogoro 
wa  mashariki ya DRC na kundi 
la M23 kushindwa kupata ufum-
buzi unamtia doa.

Katika kampeni zake huko 
Kivu Kusini, anaahidi kwamba 
akishinda  katika uchaguzi huu, 
atalisambaratisha kundi la M23.

Zikiwa zimebakia siku saba 
kabla ya uchaguzi mkuu utakao-
fanyika Jumatano ijayo Desem-
ba 20, Tshisekedi, anayetetea 
kiti chake, anaahidi kuimarisha 
uchumi na kuleta maendeleo 
kama atachaguliwa tena.

Akiwa mjini Goma, Kivu 
Kaskazini katika mji wa Beni, 
kwa ajili ya kampeni hizo za lala 
salama, licha ya mvua kali,  la-
kini umati wa wafuasi wa chama 
chake uliingia katika uwanja wa 
Afya mjini Goma, wakivalia sare 
nyeupe huku eneo hilo likiwa 
chini ya ulinzi mkali katika sehe-
mu ambayo mapigano yanaen-
delea kati ya vikosi vya serikali 
na waasi wa M23.

Jukwaani anajinadi, akimlau-
mu jirani yake Rais wa Rwanda 
Paul Kagame, kwamba ni chan-
zo cha usalama duni nchini 

mwake, na kwamba  ana mkono  
kuongeza uasi, akiahidi kureje-
sha amani na usalama katika 
eneo hilo.

‘’Hakuna kikubwa kilichosalia 
ili kumshinda kikamilifu adui. 
Mniamini. Hivi nitawapa ushindi 
kamili kwa kulikomboa eneo 
lote la mashariki mwa Congo,’’ 
anajinadi Rais Tshisekedi. Un-
asema mtandao wa TRT Afrika.

Anayataja mafanikio yake kwa 
wapigakura, akisema kwa miaka 
mitano yapo mafanikio yanayo-
shikika.

“Tulipofika madarakani akiba 
ya nchi ilikuwa dola milioni 840, 
leo akiba hiyo imefikia dola bil-
ioni tano. Bajeti  ilikuwa  kwe-
nye dola bilioni tano. Hivi leo 
tumefikia kwenye dola bilioni16. 
Ikiwa mtanipa muhula wa pili, 
nitautumia kuendelea kubuni 
mipango ya maendeleo,’’ anase-
ma Tshisekedi, kwa mujibu wa 
TRT Afrika.

Tayari wanafunzi wanasoma 
bure katika shule za msingi, 
ikiwa mtanichagua, nitafanya 
shule ya sekondari kuwa bure 
na kuimarisha huduma za afya, 
anasema.

MPINZANI KATUMBI 
Mpinzani mkuu, Moïse Ka-

tumbi akiwa jijini Kinshasa 
mwishoni mwa wiki, anaahidi 
kuifanya Kinshasa, kuwa mji 
bora Afrika kwa kuupa miun-
dombinu ya kisasa. 

Aidha, Katumbi anaahidi ku-
punguza gharama za maisha 
huku akiwataka wafuasi wake 
wasiondoke kwenye vituo vya 
kupiga kura kabla ya kuchap-
ishwa matokeo ili kuepuka kile 
alichokiita, udanganyifu na wizi 
wa kura uliopangwa.

Uchaguzi mkuu wa  Desemba 

20 utawahusisha wagombea wa 
urais takribani  21, lakini mdad-
isi wa siasa za maziwa makuu 
Dk.Jumanne Abdoul anasema 
mchujo umeanza kuonekana, ni 
katika mazungumzo na DW.

“Baada ya kampeni za wiki 
tatu, inaonekana wazi kwamba 
mchuano mkali utakuwa kati 
ya Tshisekedi na Katumbi. Na 
inawezekana baadhi ya wag-
ombea wiki hii wakaungana na 
upande mmoja na mwengine na 
hapo tunaweza kuanza kuona 
vizuri sura ya uchaguzi.

Takribani wapigakura milioni 
40 wa DRC watamchagua rais 
katika kinyang’anyiro amba-
cho Rais  Tshisekedi anatafuta 
muhula wa pili na wa mwisho 
wa miaka mitano madarakani.

Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo ni taifa kubwa zaidi Afri-
ka Kusini mwa Jangwa la Sahara. 
Ikichukua eneo lenye ukubwa 
wa Ulaya Magharibi yenye idadi 
ya watu wanaokadiriwa kuwa 
zaidi ya milioni 100, nchi hiyo 
ina utajiri mkubwa wa maliasili 
kwa mujibu wa DW.

Licha ya baadhi ya wito wa ku-
taka uchaguzi uahirishwe, mkuu 
wa tume ya uchaguzi ana imani 
kuwa kila kitu kitakuwa tayari 
kwa wakati.

DRC, ina asilimia 70 ya akiba 
ya dunia ya coltan, madini ya 
thamani sana ambayo hutumi-
wa kutengeneza simu za mkon-
oni, pamoja na asilimia 30 ya 
almasi duniani na kiasi kikubwa 
cha cobalt, shaba na bauxite.

Makundi ya waasi ni pamo-
ja na M23, Allied Democratic 
Forces (ADF) na Codeco yanay-
oendelea kufanya mashambu-
lizi dhidi ya raia na wakilolenga 
jeshi.

Kutokana na ghasia hizo, DRC 

ni miongoni mwa nchi zenye 
idadi kubwa zaidi ya wakimbizi 
wa ndani duniani.

Takribani watu milioni 6.9 
wanadhaniwa kulazimika kuya-
hama makazi yao tangu Machi 
2022.

Ingawa utajiri wake mkubwa 
wa madini na idadi kubwa ya 
watu inawakilisha rasilimali 
kubwa ya kiuchumi, maisha 
nchini humo  hayajaboreka kwa 
watu wengi kwa sababu kadhaa, 
kama vile migogoro, vita vya 
waasi rushwa na miongo mingi 
ya utawala mbovu ulioanzishwa 
tangu nchi hiyo ilipopata uhuru.

Mashariki mwa DRC, sehemu 
kubwa ya utajiri wa madini, im-
ekumbwa na vita kwa miongo 
mitatu, vikihusisha waasi wa 
M23 ambao licha ya jitihada za 
kuwaondoa vita vya kuwakabili 
havijaleta amani wala ushindi.

Haijafahamika ni watu wan-
gapi wamepoteza maisha, utafiti 
wa mwaka 2008 uliofanywa na 
Kamati ya Kimataifa ya Uokoaji 
ilikadiria kuwa takribani milioni 
5.4 wamekufa, wengi wao kuto-
kana na njaa na magonjwa, na 
kuifanya idadi hiyo kuwa mbaya 
zaidi tangu Vita vya Pili vya Du-
nia.  Hata hivyo, tafiti nyingine 
zimetia shaka juu ya usahihi wa 
takwimu hizi.

Hata hivyo baada ya miaka 
mingi ya misukosuko ya kisiasa 
na mapinduzi ya serikali DRC in-
aandaa tena uchaguzi tangu ku-
kabidhiwa madaraka kwa amani 
kati ya Rais wa zamani Joseph 
Kabila na Tshisekedi mwaka 
2019.

MSURURU WAGOMBEA 
Kufuatia kujiondoa kwa wag-

ombea wanne, akiwamo Waziri 
Mkuu wa zamani Augustin Ma-
tata Ponyo, sasa wamebaki 22 
wakiwania urais, wakichuana na 
Tshisekedi.

Wapinzani wake wakuu ni 
Martin Fayulu, anayeaminika 
na waangalizi wengi kuwa ndiye 
mshindi halali wa uchaguzi wa 
urais wa 2018, ingawa aliibuka 
wa pili kwa mujibu wa matokeo 
rasmi.

Moïse Katumbi, mfanyabi-
ashara tajiri na gavana wa zam-
ani wa jimbo la Katanga, na pia 
mmiliki wa timu ya soka ya TP 
Mazembe.

Yuko mshindi wa Tuzo ya 
Amani ya  Nobel Dk. Denis Muk-
wege, ambaye alipata ushindi 
kutokana na  kazi yake ya kuwa-
saidia walionusurika ubakaji.

Wagombea wanne ambao 
wamejiondoa wote wamemuun-
ga mkono Katumbi na chama 
chake cha Together for the Re-
public.

Bado wamo Waziri Mkuu 
mwingine wa zamani, Adolphe 
Muzito, mbunge Delly Sesanga, 
mwanaharakati Floribert An-
zuluni na Constant Mutamba. 
Kinyang’anyiro pia kina wa-
nawake wawili pekee Marie-
Josée Ifoku Mputa, mgombea 
urais mwaka 2018,na Joëlle Bile, 
anayejinadi kuwa anawakilisha 
matumaini kwa wanawake na 
vijana.

 USHINDI WA URAIS 
Mgombea atakayepata kura 

nyingi zaidi katika duru ya 
kwanza anakuwa rais, akiwa na 
zaidi ya asilimia 50, kwa hivyo 
hakuna marudio au duru ya pili.

Vyama vya upinzani vina wasi-
wasi serikali itafanya udanganyi-
fu katika uchaguzi, vikiishutumu 
kuzuia uhuru na demokrasia, la-
kini serikali inakanusha tuhuma 
hizo.

Wagombea wanaochuana vikali Rais Felix Tshisekedi (kushoto ) na Moise Katumbi. PICHA: MTANDAO 
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habari DODOMa

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

ASILIMIA 43 ya watoto 
nchini wapo katika hali 
ya kutofikia hatua timilifu 
za ukuaji kutokana na 
viashiria mbalimbali vya 
hatari ikiwamo utapiamlo, 
umaskini na kukosekana 
kwa chakula.
Waziri wa Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi maalum, Dk. 
Dorothy Gwajima aliyase-
ma hayo jana alipokuwa 
akifunga semina ya malezi 
na makuzi ya watoto jijini 
hapa.
Alisema hali hiyo inato-

kana na uwapo wa msongo 
wa mawazo kwa familia, 
miundombinu duni na 
uhaba wa rasilimali kuna 
changia kwa kiasi kikubwa 
uwapo wa tatizo la malezi 
na makuzi kwa watoto.
Dk. Gwajima alisema ili 

kushughulikia tatizo hilo 
programu ya malezi na 
makuzi jumuishi nchini 
Tanzania zinahitaji kupewa 
kipaumbele na kuratibiwa 
vyema ili ziweze kuleta 
manufaa kwa jamii.
Aidha, Dk. Gwajima 

alifafanua zaidi ya kuwa 
utafiti unaonesha kwa kila 
Dola moja ya Marekani 
inayowekezwa kwenye 
afya jumuishi za MMMAM 
inaweza kuzalisha Dola 
17, ushahidi unaonyesha 
kwamba uwekezaji katika 
elimu ya awali kwa wa-
toto walio katika mazin-
gira hatarishi unairudisha 
faida inayokadiriwa kuwa 
asilimia saba hadi 16 kwa 
mwaka.
Alisema programu Jumui-

shi ya Taifa ya MMMAM 
inalenga kujibu changa-
moto za mahitaji kwa wa-
toto wadogo ukizingatia 
ulimwengu mzima una 
takribani watoto milion 
250 wenye umri chini ya 
miaka mitano ambao wa-
napatikana kwenye nchi  
zenye uchumi wa chini.
Alifafanua zaidi ya kuwa 

program hiyo imefanikiwa 
kwa haraka na halmashau-
ri 70 zimefanikiwa hadi 
sasa.
Waziri Gwajima alisisitiza 

pia halmashauri zote 
zitenge fedha kwa ajili ya 
Mpango huo ambao una 
malengo makubwa ya ku-
fanikisha.
Naye, Mkurugenzi wa 

Afya,Lishe na Ustawi wa 
Jamii kutoka TAMISEMI, 
Dk. Rashid Mfaume alise-
ma program hiyo imelenga 
kuwekeza moja kwa moja 
kwenye maendeleo ya 
mwanadamu  kwa kukuza 
malezi jumuishi.

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

S
HIRIKA la Viwango Tan-
zania (TBS), limeteket-
eza bidhaa za chakula 
na vipodozi visivyokuwa 

na ubora kilo 837,075.07 zenye 
thamani ya zaidi ya Sh. milioni 
21.8 zilizokamatwa kutoka kwe-
nye maeneo ya biashara kwenye 
mikoa ya Dodoma, Singida na 
Tabora.

Bidhaa hizo zimeteketezwa 
mwishoni mwa wiki katika 
dampo la Chidaya jijini hapa 
baada ya kukamatwa kwenye 
ukaguzi uliofanyika kwenye 
maeneo tajwa kati ya Aprili hadi 

Novemba, mwaka huu.
Akizungumza na waandishi 

wa habari wakati wa kuteket-
eza bidhaa hizo, Ofisa Udhibiti 
Ubora wa TBS Kanda ya Kati, 
Vicent Tarimo, alisema bidhaa 
zilizoteketezwa zinahusisha zi-
lizoisha muda wake wa matumi-
zi, zenye viambata sumu na zile 
ambazo tarehe ya mwisho wa 
matumizi zimeharishwa baada 
ya kuhaririwa.

Kuahirishwa kwa tarehe ya 
mwisho ya mutumizi ya bidhaa 
husika kumekuwa kukifanywa 
na wafanyabiashara wasio 
waaminifu. Kwa mujibu wa Ta-
rimo madhara uwepo wa bidhaa 
zilizoisha muda wa matumizi na 

zenye viambato sumu ni kuathiri 
uchumi wa nchi pamoja na afya 
za watumiaji bidhaa za chakula 
zilizoisha muda wa matumizi na 
ambazo tarehe za mwisho wa 
matumizi zimehaririwa zinaathi-
ri upatikanaji wa virutubisho vi-
navyotegemewa.

“Bidhaa hizi zinaweza kusaba-
bisha magonjwa ya muda mfupi 
na mrefu ikiwemo saratani,” 
alisema Tarimo.

Kadhalika, alisema katika bid-
haa zenye viambata vya sumu 
athari zake za muda mfupi na 
mrefu ni pamoja na kuathiri ngo-
zi, macho, mfumo wa uzazi kwa 
akina mama, ukuaji kwa watoto 
na magonjwa ya saratani hasa ya 

ngozi.
“Ukaguzi ni endelevu kwa 

mikoa yote nchini na wito wan-
gu kwa wafanyabiashara kuka-
gua bidhaa zao mara kwa mara 
kujiridhisha na ubora wake,” 
alisema.

Aidha, aliwataka kutunza bid-
haa hizo kwa mujibu wa taratibu 
za wazalishaji, kuepuka kuuza 
bidhaa za vipodozi zenye viam-
bato sumu na kuacha mara moja 
kuhariri taarifa za mwisho wa 
matumizi.

Alionya kuwa kali za kisheria 
zinaendelea kuchukuliwa kwa 
wafanyabishara wasio waamini-
fu kwa mujibu wa Sheria na Ka-
nuni zake.

TBS yateketeza bidhaa zisizo  
na ubora za mamilioni

Asilimia 43 
watoto nchini 
hawakui kwa 
utimilifu
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Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA) Mkoa wa Singida, 
imekusanya zaidi ya Sh. bilioni 
12.8 sawa na asilimia 93 ya lengo 
katika mwaka wa fedha uliopita 
wa 2022/23.

Meneja wa TRA Mkoa wa 
Singida, Azaria Kasomi, akizun-
gumza kwenye kilele cha maa-
dhimisho ya siku ya shukrani 
kwa mlipa kodi, alisema pamoja 
na mafanikio hayo kumekuwa 
na tatizo kwa baadhi ya wafan-
yabiashara kutotoa risiti kulin-
gana na wanachouza kwa wateja 
wao.

Kasomi alisema wafanyabi-

ashara lazima watambue kuwa 
suala la kutumia mashine za 
EFD na kutoa risiti ni suala am-
balo lipo kisheria hivyo hakuna 
sababu yeyote kwa mfanyabi-
ashara kutozingatia hayo na ku-
jikuta anatozwa faini kitu amba-
cho TRA haipendi itokee hivyo.

Naye, Katibu Tawala Msaidizi 
Mkoa wa Singida Uchumi na 
Uzalishaji, Stanslaus Choaji, 
aliwahimiza wafanyabiashara 
umuhimu wa kulipa kodi kwa 
hiari bila kushurutishwa ili ku-
changia pato la taifa na kuiwez-
esha serikali kuendelea kubore-
sha huduma mbalimbali za 
kijamii katika maeneo yao. 

“Kodi hizi mnazotoa ndizo 
zinatumika kupeleka huduma 

za maendeleo kwa wananchi, 
mfano katika sekta ya elimu 
hivyo kunapokuwa na ukwepaji 
wa kulipa kodi maana yake tuna-
taka kuifanya serikali isipeleke  
huduma kwa wananchi,” alise-
ma.

Meneja wa Elimu kwa Mlipa-
kodi, Swaumu Mvungi, alisema 
wafanyabiashara wazingatie 
sheria zilizopo kulipa kodi 
kwani kufanya njama za kuk-
wepa kunaleta usumbufu kwa 
TRA na kusababisha kuchukua 
hatua.

Mwenyekiti wa Chemba ya 
Wafanyabiashara Wenye Viwan-
da na Kilimo (TCCIA), Mkoa wa 
Singida, Kitila Katala, alisema 
walipa kodi wanataka kuona 

kodi wanazotoa zinaleta ma-
tokeo chanya katika maendeleo.

Hivi karibuni wakati wa 
Baraza la Wafanyabiashara, 
Mkuu wa Mkoa wa Singida, Pe-
ter Serukamba, alisema serikali 
imekuwa ikiboresha mazingira 
ya biashara kwa kuondoa tozo 
ambazo hazina tija ili kuongeza 
ukuaji wa biashara na uwekezaji 
hivyo wafanyabiashara waunge 
jitihada hizi za Serikali kwa kuli-
pa kodi.

Alisema serikali pia imekuwa 
ikichukua hatua mbalimbali 
kuhakikisha kuwa sekta za bi-
ashara na uwekezaji zinakuwa 
na kutoa mchango stahiki katika 
kukuza uchumi na pato la taifa 
kwa manufaa ya Watanzania.

TRA yakusanya bil. 12.8/- mapato kwa w’biashara

Ofisa Operesheni wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji Mkoa wa Dodoma, Deogratius Inano, akionyesha chupa kwa waandishi wa 
habari juzi, iliyokuwa na mafuta ya taa yanayodaiwa kuwa Rehema Shabani aliyatumia kujimwagia mwilini na kujichoma moto 
nyumbani kwao Mtaa wa Nduka jijini Dodoma. PICHA: PAUL MABEJA

Waziri Gwajima ali-
sisitiza pia halmashauri 
zote zitenge fedha kwa 
ajili ya Mpango huo 
ambao una malengo 
makubwa ya kufaniki-
sha.
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Wajumbe wa 
Kamati ya Siasa 
ya Chama Cha 
Mapinduzi 
(CCM) Wilaya 
ya Mbarali, 
mkoani Mbeya, 
wakijadiliana 
jambo wali-
potembelea 
kukagua ujenzi 
wa Shule ya 
Sekondari 
Nyeregete 
wilayani humo, 
juzi. Wengine 
ni Mwenyekiti 
wa CCM Wilaya, 
Mary Mbwilo 
(wa pili kusho-
to) na kulia ni 
Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya 
Mbarali, Misana 
Kwangula.
PICHA: NEBART 
MSOKWA

Na Nebart Msokwa,  
MAKETE

W
ANANCHI wa 
kata 11 za Bonde 
la Matamba ka-
tika Halmashauri 

ya Wilaya ya Makete, mkoani 
Njombe, wameiomba serikali 
kuigawa halmashauri hiyo na 
kuanzisha halmashauri mpya 
kwa lengo la kuwasogezea hu-
duma na kuchochea shughuli 
za maendeleo.

Wananchi hao wanapende-
keza halmashauri mpya itakay-
oanzishwa iitwe Halmashauri 
ya Wilaya ya Kitulo, jina linalo-
tokana na Hifadhi ya Taifa ya 
Kitulo ambayo inapakana na 
eneo hilo.

Wakizungumza kwenye ki-
kao cha wadau wa Maendeleo 
wa Bonde la Matamba, wa-
nanchi hao walisema jiografia 
ya Wilaya ya Makete ni kubwa 
na yenye milima mingi ambayo 
inasababisha watumie ghara-
ma kubwa kupata huduma 
za kiutawala kutoka makao 
makuu ya wilaya yao.

Akizungumza kwenye kikao 
hicho, Valentino Malila, mkazi 
wa Kata ya Matamba, alisema 
wananchi wanapata shida ku-
fika makao makuu ya wilaya 
kupata huduma mbalimbali 
kutokana na jiografia ya wilaya 
hiyo.

Alisema kuna maeneo am-
bayo wananchi wanatumia 
gharama kubwa kusafiri kwen-
da Makao Makuu ya Wilaya 
jambo ambalo kutokana na hali 
ngumu ya uchumi sasa lime-
geuka kuwa kero kubwa.

“Kwa mfano mwananchi wa 
Kijiji cha Ikowo akitaka kwenda 
Makete Mjini, analazimika ku-
zunguka Makambako kupitia 
Njombe ndio afike Makete am-
bako kuna umbali wa zaidi ya 
kilometa 200 au apitie Mbeya 
ambako pia kuna umbali wa 
zaidi ya kilometa 170 hali am-
bayo inamlazimu kutumia zaidi 
ya shilingi 80,000 kwenda 
na kurudi, sasa kutokana na 
hali ngumu ya uchumi, haya 
ni maumivu kwa wananchi,” 
alisema Malila.

Alisema hali hiyo inasababi-
sha hata shughuli za kimaen-
deleo kuzorota kutokana na 
kukosa hamasa ya viongozi 
wa kiserikali ambao huchukua 
muda mrefu bila kuwafikia.

Rhoda Msemwa, alisema 
ili wananchi wapige hatua ki-
maendeleo kuna umuhimu 
mkubwa wa kuanzisha hal-
mashauri mpya katika eneo 
hilo kwa lengo la kusogeza hu-
duma kwa wananchi.

Alisema halmashauri zipo za 
ngazi mbalimbali, lakini wao 
wanachoomba ni halmashauri 
ya wilaya ambayo wanaamini 

kuwa wanazo sifa na vigezo vya 
kusikilizwa ombi lao.

“Tunatambua kuwa zipo hal-
mashauri za ngazi mbalimbali 
kama vile halmashauri ya kijiji, 
halmashauri ya mji, manispaa, 
jiji, lakini sisi tunaomba tupewe 
halmashauri ya wilaya ambayo 
tunaamini kuwa tunazo sifa na 
vigezo vya kuwa halmashauri 
ya wilaya” alisema Rhoda.

Alisema ikiwa ombi lao 
litakubaliwa na serikali wana-
pendekeza jina la Halmashauri 
mpya itakayoanzishwa iitwe 
Halmashauri ya Kitulo, kwa 
heshima ya Hifadhi ya Taifa 
ya Kitulo ambayo iko kwenye 
eneo hilo. Akifafanua alisema 
kuwa jina hilo ni zuri na hali-
takuwa na mvutano wowote 
kwa kuwa halina viashiria vya 
ukabila, dini wala mgongano 
wowote kwenye jamii yao 
hivyo litawaunganisha zaidi.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Ma-
kete, William Makufwe, alikuwa 
miongoni mwa waalikwa kwe-
nye kikao hicho na akalazimika 
kutoa mwongozo ambao wa-
nanchi hao wanapaswa kuufua-
ta ili kufikisha ombi hilo serika-
lini kwa ajili ya utekelezaji.

Alisema Tanzania 
inaendeshwa kwa mujibu wa 
sheria, miongozo na maelek-
ezo ya viongozi, hivyo suala 
hilo lipo kisheria na linapaswa 

kufuata mchakato wa kisheria 
kabla ya kutekelezwa.

Makufwe aliwaeleza wa-
nanchi hao kuwa ili ombi hilo 
litambuliwe rasmi ni lazima 
waanze kufanya mikutano mi-
kuu ya vijiji vyote katika kata 
hizo 11 na iandikwe mihtasari 
ambayo itapelekwa kwenye 
Kamati zao za Maendeleo za 
Kata (KAMAKA) kwa ajili ya ku-
jadiliwa.

Makufwe alisema kuwa 
Kamati ya Ushauri ya wilaya 
nayo ikimaliza kazi yake ita-
wasilisha kwenye Kamati ya 
Ushauri ya mkoa ambayo pia 
ikijadili na kuridhia ombi hilo 
litapelekwa kwa waziri mwe-
nye dhamana ili alifikishe Kwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ambaye ndiye 
mwenye uamuzi wa mwisho.

Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Wilaya ya 
Makete, Clemence Ngajilo, al-
itoa angalizo kwa wananchi 
hao akiwataka kujenga umoja 
na mshikamano ili kufanikisha 
mchakato wa kuanzishwa kwa 
wilaya mpya wanayoihitaji.

Alisema ili waweze kufani-
kiwa ni lazima waendelee 
kuwa na sauti moja kwenye 
mapambano ya kupata wilaya 
mpya wanayoihitaji kwa kuwa 
anaamini Serikali Kuu na vion-
gozi wake ni wasikivu hasa 
kwenye suala nyeti kama hilo.

Waomba kuanzishwa h’mashauri mpya Makete Mbaroni tuhuma 
kutibu mabusha 
bila vyeti
Na Elizabeth John, NJOMBE

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Njombe linamshikilia, Abdallah 
Mohamed Athumani (43), mkazi 
wa Kijiji cha Mapogolo wilayani 
Ludewa mkoani Njombe kwa 
tuhuma za kutoa matibabu 
ya hospitalini kwa wagonjwa 
bila ya kuwa na vyeti vinavy-
omruhusu kufanya shughuli 
hiyo.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 

Njombe Kamishna Msaidizi, 
Mahamoud Banga, aliyasema 
hayo wakati akizungumza na 
waandishi wa habari ofisini 
kwake, kuwa tukio hilo lilitokea 
Novemba 30.
Mtuhumiwa huyo alikamatwa 

akiwa na boksi zaidi ya 23 za 
vifaa tiba ambavyo vinavyotu-
mika katika hospitali zilizopo 
hapa nchini.
Alisema mtuhumiwa huyo 

amekuwa akiwatibu watu mbal-
imbali kwa kufanya upasuaji 
mdogo kama kuondoa mabusha 
na tezi dume bila ya kuwa na 
vyeti.
Jeshi la Polisi Mkoa wa 

Njombe pia limemkamata Ibra-
him Mgimba (25) kwa kushiriki 
katika kusafirisha vifaa tiba 
hivyo na kuvificha.
“Kwahiyo hawa wote tuta-

wafikisha mahakamani mara tu 
upelelezi utakapokuwa umeka-
milika,” alisema Banga.
Wakati huo huo, watu watatu 

wakazi wa Kibena wilayani 
Njombe, wanashikiliwa na jeshi 
la polisi mkoani humo kwa 
tuhuma za kukutwa na noti 
bandia za kimarekani dollar 
4100 ambazo thamani yake mil-
ioni 10.2 za fedha za kitanzania.
Kamanda aliwataja watuhumi-

wa hao kuwa ni Stanley Menda 
(23), Priva Lumumba (23) na 
Asia Kigoda (24).
Tukio hilo lilitokea Desemba 7, 

Kibena wilayani Njombe.
Alisema katika msako uli-

ofanywa maeneo mbalimbali 
mkoani humo mwezi Novemba 
mpaka Desemba jeshi hilo lime-
wakamata watuhumiwa 146 
kwa makosa mbalimbali yaki-
wamo wizi, uvunjaji, uporaji na 
wizi wa pikipiki.
“Katika operesheni hiyo tume-

kamata vielelezo mbalimbali 
ikiwamo dizeli lita 60, simu sita, 
televisheni saba zikiwamo mbili 
zilizoibiwa kwenye hospitali 
ya mkoa wa Njombe,” alisema 
Banga.

Wanaume wadaiwa kutelekeza watoto wenye ulemavu 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wanaume mkoani 
Mbeya wanadaiwa kuwatele-
keza watoto wao wanapobaini 
kuwa wana ulemavu jambo 
ambalo linasababisha watoto 
hao kukosa haki zao za msingi  
ikiwemo malezi ya wazazi wote 
wawili.

Wadau wa kupinga ukatili wa 
kijinsia kwa wanawake na wato-
to mkoani humo wamewashauri 
wanaume wenye tabia za aina 
hiyo kuacha ili watoto hao wa-
pate malezi sahihi ya wazazi.

Wito huo ulitolewa jana 
Mkoani Mbeya,na wadau wa 
kupinga ukatili wa kijinsia 

walipotembea,ikiwa ni sehemu 
ya maadhimisho ya siku 16 za 
kupinga ukatili wa kijinsia.

Mkurugenzi wa kituo cha 
kuhudumia watoto wenye ul-
emavu cha Shirika la Watumishi 
wa Upendo cha Kanisa Katoliki 
Parokia ya Iwindi, Halmashauri 
ya Mji Mdogo wa Mbalizi, mkoani 
Mbeya, Padri Herman Mongi, 
alitoa ushauri huo juzi alipozun-
gumza na baadhi ya wadau wali-
otembelea kituo hicho kwa lengo 
la kuwafariji watoto hao.

Alisema idadi kubwa ya wa-
toto wenye ulemavu waliopo 
kituoni hapo wametelekezwa na 
baba zao na kuwaachia mzigo 
wa malezi akina mama ambao 

pia hawamudu mahitaji yao hali 
inayowapa wakati mgumu wa 
malezi.

“Kituo chetu kina watoto 207 
ambao wengi ni wachanga na 
wengi wao wameletwa na ki-
namama ambao wametelekezwa 
na waume zao kwa hiyo inatupa 
changamoto ya kuhudumia 
mama na mtoto kwa sababu 
kama mama hana chakula hatu-
wezi kumuacha na njaa,” alisema 
Padri Mongi.

Alisema kwa sasa uelewa kuhu-
su kuwafichua watoto wenye 
ulemavu umeongezeka kutoka 
na wazazi kuwapeleka kwenye 
vituo vya kuhudumia walemavu 
pale wanaposhindwa kuwahu-

dumia na hivyo akasisitiza elimu 
kuendelea kutolewa kwa jamii ili 
watoto hao wapate haki zao.

Mkurugenzi wa Shirika lisilo 
la Kiserikali la Sauti ya Mama Af-
rika (SAMAFO), Tabitha Bugali, 
alisema kama wadau wa kupinga 
ukatili wamekutana na shuhuda 
za watoto wenye ulemavu wali-
opata ujauzito katika umri mdo-
go liche ya ulemavu wao.

Aliwataka wanaume wanaowa-
pa ujauzito watoto wenye ulema-
vu kuacha tabia hiyo.

Tabitha aliwataka wanaume 
kushirikiana na wake zao katika 
malezi ya Watoto hao ili wapate 
mahitaji yao muhimu ikiwamo 
kuwapeleka shule kwa kuwa sera 

za serikali zimeweka elimu ju-
muishi kwa watoto wote.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya, 
Lilian Kilongumtwa, alisema 
mtoto mwenye ulemavu sio 
laana kwenye familia kama am-
bavyo baadhi ya watu wameku-
wa wakifikiria.

Alisema kuwafungia ndani ni 
kuwakatili hivyo akawataka wa-
zazi na walezi kuwapatia mahi-
taji yote wanayohitaji na kwamba 
serikali itaendelea kushirikiana 
kutoa vifaa saidizi kwa wale-
mavu na kuhakikisha wanapata 
haki zao zote za msingi ikiwemo 
elimu.
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Shirika la Nyumba Z’bar 
kupunguza umaskini
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

M
KURUGENZI Mkuu 
wa Shirika la Ny-
umba Zanzibar, 
Mwanaisha Ali 

Said, amesema lengo la shirika 
ni kuchangia ukuaji wa uchumi 
ili kupunguza umaskini kupi-
tia  maendeleo ya miundom-
binu ya makazi na uwekezaji 
pamoja na utoaji wa huduma 
za uhandisi na ujenzi.

Akitoa maelezo ya historia 
ya Shirika hilo kwa Bodi ya 
Wakurugenzi wa Shirika la Ny-
umba la Taifa Tanzania (NHC), 
kabla ya kufanya ziara kwenye 
maeneo ya miradi ya ujenzi, 
alisema azma ya shirika hilo 
ni kujenga nyumba kupitia 
miradi mbalimbali ili kujikwa-
mua kiuchumi na kuwapatia 

makazi bora wananchi yenye 
gharama nafuu. Aidha, alisema 
kwa msaada wa Rais wa Zanzi-
bar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi, Dk. Husein Ali 
Mwinyi, wameendeleza mradi 
mpya wa nyumba za Mombasa 
Kwamchina ambazo hadi sasa 
asilimia 80 ya nyumba hizo 
zimeshauzwa.

Alisema mkakati uliopo kwa 
sasa ni kuyapunguza majengo 
mabovu ya mji mkongwe kwa 
kuwapa wawekezaji kuyafanyia 
ukarabati ili yasijeleta athari 
kwa wananchi wanaoishi ka-
tika maeneo hayo.

“Kutokana na matengenezo 
ya majengo hayo yanachukuwa 
muda mrefu na gharama zake 
ni kubwa hivyo tuliona iko haja 
kuwapatia wawekezaji,” alise-
ma Mwanaisha.

Alisema hiyo imetokana 

na majengo hayo kuwa na 
gharama kubwa na makusanyo 
yanayokusanywa ni madogo 
pamoja na hayo wapangaji ha-
walipi kodi ipasavyo.

Mkurugenzi Mkuu wa NHC, 
Hamad Abdalla, alisema wame-
saini mkataba wa ushirikiano 
na Zanzibar mwezi Agosti, 
mwaka huu na wakifanya kazi 
zao kwa karibu kuhusu masu-
ala ya teknolojia katika pande 
zote mbili pamoja na kubadilis-
hana wafanyakazi ili kujifunza 
na kubadilishana uzoefu.

Alisema walifika Zanzibar 
wakijumuika na wakurugenzi 
wa bodi ambao ndio wanao-
fanya maamuzi yote ya Shirika 
kwa mwendelezo wa ushiriki-
ano pamoja na kujifunza mam-
bo mbalimbali.

“Miongoni mwa mambo wali-
yojifunza ni sera ya Zanzibar 

ambayo ukinunua nyumba ku-
toka (Zanzibar House Coopera-
tion) hulipi kodi la ongezeko la 
thamani ukija bara zile nyum-
ba zenye thamani ya milioni 
50 kuanzia mwezi Julai ndizo 
ambazo hazilipiwi kodi, jambo 
ambalo linaongeza gharama ni 
kodi,” alisema.

Aidha, alisema Zanzibar 
wamesharuhusu diaspora 
kununua nyumba na wageni 
ambao sio raia wa Tanzania 
kununua pamoja na kuanzisha 
miradi ya ujenzi wa nyumba.

Ziara hiyo ni ya siku moja 
walitembelea miradi ya ujenzi 
ikiwamo wa nyumba darajani, 
maduka ya biashara Mkuna-
zini, nyumba za maendeleo 
Michenzani, Nyumba za maka-
zi na biashara Mombasa pamo-
ja na eneo la ujenzi wa nyumba 
mpya za kisasa.

Viongozi watakiwa 
kujaza fomu za 
maadili kabla 2024
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Katiba, Sheria, Utumishi 
na Utawala Bora, Haroun Ali 
Suleiman, amesema viongozi 
wanapaswa kujaza fomu za 
maadili hivi sasa kwa kupitia 
mfumo wa njia ya kielek-
troniki.
Suleiman alisema hayo jana 

katika kikao cha Baraza la 
Wawakilishi jana, wakati 
akiwasilisha ripoti ya saba ya 
utekelezaji wa kazi za Tume 
ya Maadili kwa mwaka 2022-
2023 mbele ya wajumbe wa 
baraza hilo.
Alisema ili kuendana na 

maendeleo ya mfumo wa 
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA), Tume 
imeandaa fomu kwa viongozi 
kujaza moja kwa moja kupi-
tia njia hiyo ambayo ndiyo 
inayokubalika katika mageuzi 
ya sasa.
Alisema viongozi ambao 

taasisi zao zimeunganishwa 
na mkongo wa taifa, ndiyo 
watakaoanza kupata huduma 
za fomu hizo kujaza kwa njia 
ya mtandao.
Alisema hatua ya kujaza 

fomu za maadili kwa njia 
ya kielektroniki kutaongeza 
ufanisi na kutoa fursa kwa 
viongozi kuingiza taarifa zao 
za mali na mapato na madeni 
wanapopata mabadiliko kuliko 
kusubiri kipindi cha mwisho 
wa mwaka.
Malalamiko yanayohusiana 

na uvunjwaji wa maadili, wa-
ziri alibainisha kuwa Tume 
imepokea 19 na kufanyiwa 
kazi ikiwa ni sawa na asilimia 
95 ya shabaha iliyokadiriwa.
Alisema miongoni mwa 

malalamiko hayo yanahu-
sishwa na watendaji wa wiz-
ara, idara na taasisi za serikali 
ya mapinduzi ya Zanzibar.
Alisema viongozi wengi 

wanakabiliwa na tuhuma za 
matumizi mabaya ya nafasi 
ikiwamo rushwa na mgon-
gano wa maslahi na matumizi 
mabaya ya teknolojia ya ma-
wasiliano.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Nyumba (ZHC) Zanzibar, Mwanaisha Ali Said, akiwasilisha mada katika kikao cha ku-
jenga uzoefu katika shirika hilo na  Shirika la Nyumba la Taifa (NHC), mjini Unguja jana. PICHA: MAELEZO

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma inaendelea kuchukua jiti-
hada za kuaanda mazingira bora 
ya kujifunza kwa wanafunzi ili 
kufanya vizuri katika mitihani 
yao ya taifa.

Hayo yalisemwa visiwani 
humo jana na Waziri wa Elimu 
na Mafunzo ya Amali, Lela Mo-
hammed Mussa, wakati akizin-
dua ripoti ya utafiti wa afya na 
lishe pamoja na mkakati na 
mwongozo wa elimu ya afya na 
lishe kwa wanafunzi.

Alisema katika kufanikisha uw-
ezo mzuri wa kusoma na kuan-
dika wanafunzi chini ya miaka 
mitano hadi 19 imebainika kuwa 
lishe zao zimeonekana kuwa na 
uhaba wa kula vyakula vyenye 
lishe.

Alisema katika utafiti uliyo-
fanywa mwaka 2022 matokeo 
yameonesha kuwa upande wa 

ulaji wa vyakula unaofaa makun-
di sita ya vyakula ni asilimia 48.0 
wanatumia samaki, asilimia 69.8 
wanatumia mboga na matunda 
yenye vitamin A na asilimia 56.7 
wanatumia mboga za kijani 
kibichi angalau mara nne kwa 
wiki.

Alisema ukosefu wa lishe ni 
changamoto kwa nchi zina-
zoendelea hivi sasa kutokana na 
changamoto mbali mbali hasa za 
kimaisha.

Aidha, alisema kwa mujibu wa 
Shirika la Kuhudumia Watoto 
Duniani takwimu zinaonesha 
kuwa zaidi ya watoto milioni 17 
duniani wameathirika na utapia 
mlo uliokithiri.

Waziri Lela alisema kwa Zan-
zibar utafiti wa afya na lishe 
katika shule uliofanyika mwaka 
2022 kwa watoto na vijana we-
nye umri kati ya mikaka mitano 
hadi 19, matokeo yanaonesha 
kuwa kiwango cha udumavu ni 
asilimia 15.6.

“Kutokana na utafiti huo hii in-
aonyesha kuwa takribani watoto 
wawili katika kila watoto 10 ure-
fu wao hauna ulingano na umri 
wao, na kiwango cha uzito pun-
gufu ni asilimia 13.3 uzito kupiti-
liza au unene uliyokithiri ni asil-
imia 8.4 na upungufu wa damu 
umeripotiwa kuwa asilimia 45.7,” 
alisema.

Alisema matokeo ya utafiti 
huo yameonesha kuwa mion-
goni kwa sababu zinazochangia  
matatizo ya lishe Zanzibar kwa 
watoto na vijana ni pamoja na 
ulaji wa vyakula usiridhisha.

Alisema karibu ya robo ya wa-
toto na vijana asilimia 26 waliho-
jiwa, katika mazingira ya shule 
hutumia vinywaji vyenye sukari 
kama juisi na ice cream ambavyo 
vyakula hivyo vinasukari nyingi 
na hatari kwa afya ya binadamu.

Alisema kwa upande mwen-
gine asilimia 50.4 ya watoto na 
vijana wenye umri wa balehe 
hushindwa kuwa mahiri katika 

kufuatilia masomo yao au katika 
shughuli zao wakati wa asubuhi 
kutokana na kukosa kifungua 
kinywa.

Alisema bado mazingira ya 
shule yamekuwa kikwazo katika 
kuhamasisha ulaji bora na utafiti 
huo umebaini kuwa asilimia 79 
ya maduka na wauzaji wanao-
zunguka mazingira ya shule wa-
nauza vyakula visivyo na ubora.

Alisema ili kupambana na hali 
ya lishe Wizara ya Elimu kwa 
kushirikiana na Wizara ya Afya 
imeandaa mwongozo na mi-
kakati maalum wa elimu ya afya 
na lishe ambao utatumika katika 
shule za Zanzibar.

Naye Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali ya Zanzibar, Salum Kas-
sim Ali, alisema uzinduzi huo 
wa utafiti uliofanyika mwaka 
2022 umetokana na changamoto 
mbalimbali kwa watoto wa mia-
ka mitano hadi 19.

Alisema utafiti huo uliwa-
shirikisha wanafunzi katika 

shule kwa kufanyiwa mahojiano, 
wanafunzi 1,322 walikuwa wa-
nawake na 1,234 wanaume kwa 
lengo la kubaini changamoto ka-
tika masuala ya lishe.

Mwakilishi mkaazi kutoka 
Global Affair Canada Tanzania, 
Eike Wisch, alisema taasisi yake 
iko mstari wa mbele katika kush-
rikiriana na Serikali ya Zanzibar 
suala la afya kwa watoto.

Alisema kuwa Serikali ya Zan-
zibar imepiga hatua za maen-
deleo katika kuwajali watoto na 
vijana hasa katika mipango yake 
ya maendeleo ya afya kwa wote.

Mwakilishi mkaazi kutoka 
UNICEF Tanzania, Hele Fiche 
alisema katika kufikia maende-
leo endelevu ya watoto na vijana 
kuna kila sababu ya kupatiwa 
lishe kwa ajili ya makuzi yao.

Alisema serikali ina mwamko 
wa kuwapatia afya bora watoto 
na vijana ili kutengeza taifa bora 
la baadae na kuwajengea afya 
bora.

Wanafunzi waandaliwa mikakati mizuri kufaulu
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• Ni baada ya hali kuzidi kuwa tete Gaza

Majeruhi wa Kipalestina wakiwa hospitalini kwa ajili ya kupatiwa huduma ya matibabu huko Ukanda wa Gaza. PICHA: MTANDAO

JERUSALEM, Israel

SHIRIKA la Afya Duniani (WHO) 
limetoa wito wa kusisitiza Israel 
na Hamas kuhakikisha ulinzi wa 
huduma za afya na usaidizi wa 
kibinadamu huko Gaza wakati 
wa utekelezaji wa zoezi la ku-
hamisha wagonjwa mahututi 
kutoka hospitali za Gaza Kaska-
zini kwenda Kusini.

WHO inatoa wito huo jana 
baada ya ucheleweshaji unaota-
jwa kujitokeza katika vituo vya 
ukaguzi vya kijeshi jambo linalo-
tajwa kusababisha mgonjwa ku-
fariki, sambamba na kuzuiliwa 
kwa washirika wa afya wakati 
wa misheni ya kuhamisha wag-
onjwa mahututi na kupeleka 
vifaa katika hospitali kaskazini 
mwa Gaza.

WHO inasema kwa kush-
irikiana na Shirika la Msalaba 
Mwekundu la Palestina (PRCS), 
Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Ku-
ratibu Masuala ya Kibinadamu 
(OCHA), na Idara ya Usalama 
ya Umoja wa Mataifa (UNDSS), 
ilikamilisha misheni ya kupele-
ka vifaa vya matibabu katika 
Hospitali ya Al-Ahli, na kuhami-
sha wagonjwa waliojeruhiwa 
vibaya.

Inaelezwa kuwa ujumbe huo 
ulipeleka vifaa ikiwamo vya 
upasuaji vilivyotosha kuwa-
tibu wagonjwa 1500, na kuwa-
hamisha wagonjwa mahututi 
19 pamoja na masahaba 14 hadi 
‘Nasser Medical Complex’ kusini 
mwa Gaza, ambako wanaweza 
kupata huduma kubwa ya mat-
ibabu.

WHO inabainisha kuwa wak-
iwa njiani kuelekea kaskazini, 
msafara wa UN ulikaguliwa ka-
tika kituo cha ukaguzi cha Wadi 
Gaza, na wafanyakazi wa am-
bulensi walilazimika kuyaacha 
magari hayo ili kutambulishwa.

VITISHO
Aidha, inaeleza kuwa wafan-

yakazi wawili wa PRCS wali-
zuiliwa kwa zaidi ya saa moja 
na kuchelewesha misheni, na 
kwamba wafanyakazi wa WHO 
waliona mmoja wao akipigwa 
magoti kwa kunyooshewa 
bunduki na kisha kuondolewa 
asionekane kwamba alinyan-
yaswa, kupigwa, kuvuliwa nguo 
na kupekuliwa.

Inabainishwa kuwa wakati 
ujumbe huo ukiingia katika mji 
wa Gaza, lori la msaada lililoku-
wa limebeba vifaa vya matibabu 
na moja ya ambulensi ilipigwa 
na risasi.

Inaelezwa kuwa wakiwa nji-
ani wakirudi kuelekea kusini 
mwa Gaza, wakiwa na wagonjwa 
wa Hospitali ya Al-Ahli, msafara 
huo ulisimamishwa tena ka-
tika kituo cha ukaguzi cha Wadi 
Gaza, ambako wafanyakazi wa 
PRCS na wagonjwa wengi walila-
zimika kuacha ambulensi kwa 
ukaguzi wa usalama.

Wagonjwa mahututi wali-
osalia kwenye magari ya kube-
bea wagonjwa walipekuliwa na 
askari wenye silaha. Na kwamba 
mmoja wa wafanyakazi hao 
wawili wa PRCS waliozuiliwa 
kwa muda mapema wakiwa nji-
ani na kuchukuliwa kwa mahoji-

WHO yasisitiza ulinzi wa 
kibinadamu kwa wagonjwa

wazee, vijana na watoto, ambao 
walionekana kushangaa kuona 
wafanyakazi wa misaada katika 
eneo hilo kutokana na ukosefu 
wa usalama.

Wafanyakazi wa WHO 
walielezea Hospitali ya Al-Ahli 
kuwa katika hali ya machafuko 
makubwa na eneo la maafa ya 
kibinadamu. Na kwamba ina 
msongamano mkubwa wa watu 
wengi waliokimbia makazi yao 
na zaidi ya wagonjwa 200, wakati 
ina rasilimali za kutosha kuhimili 
vitanda 40 ikiwa ni nusu ya uw-
ezo wake wa awali wa vitanda.

Madaktari wanasema hali 
hiyo imeshindwa kudhibitiwa 
kwani wanakabiliwa na uhaba 
wa mafuta, oksijeni, na vifaa 
muhimu vya matibabu, pamoja 
na ukosefu wa chakula na maji 
kwa wagonjwa na wao we-
nyewe.

Inaelezwa kuwa uwezo wa 
wafanyakazi wa afya ni mdogo 
sambamba na huduma ya uugu-
zi usiojitosheleza, huku hospitali 
ikitegemea watu wanaojitolea.

“Inakabiliwa na idadi kubwa 
ya wagonjwa wa kiwewe ndani 
ya hospitali, na nje ya barabara, 
madaktari wanalazimika ku-
tanguliza ni nani anayepokea 
huduma na nani asiyepokea hu-
duma,” imesema WHO.

“Wanatibu kesi nyingi mbaya 
katika korido za hospitali, sakaf-
uni, katika kanisa la hospitali, 
na hata mitaani. Hospitali hiyo 
ina wahudumu wa muda mfupi 
sana, na haina uwezo wa kufan-
ya upasuaji wa mishipa. Kukat-
wa kwa viungo huamuliwa kama 
njia ya mwisho kuokoa maisha,” 
imesema WHO. 

ano kwa mara ya pili.
WHO inasema ujumbe huo 

ulifanya majaribio mengi ya ku-
ratibu kuachiliwa kwake, lakini 
baada ya zaidi ya saa mbili na 
nusu iliwabidi kufanya uamuzi 
mgumu wa kuondoka eneo hilo 
hatari na kuendelea, kwa usala-
ma na ustawi wa wagonjwa na 
wafanyakazi wa kibinadamu.

PRCS iliripoti kwamba wakati 
wa mchakato wa uhamisho, 
mmoja wa wagonjwa walioje-
ruhiwa alikufa, kutokana na 
majeraha yake ambayo haya-
jatibiwa. Huku ikibainisha kuwa 
mfanyakazi wake aliyekamatwa 
aliachiliwa baada ya kiza kuin-
gia.

Inasema jana ujumbe huo 
ulikutana naye akiwa na wafan-
yakazi wenzake, akieleza kuwa 
alinyanyaswa, kupigwa, kutishi-
wa, kuvuliwa nguo na kufungwa 
macho, mikono yake ilikuwa im-
efungwa nyuma ya mgongo wake 
na alitendewa udhalilishaji.

Hata hivyo inaelezwa kuwa 
watu wanne kutoka Wizara ya 
Afya na mfanyakazi mmoja wa 
PRCS bado wako kizuizini, na 
kwamba zaidi ya wiki tatu sasa 
hakuna habari juu ya ustawi 
wao au mahali walipo, ikisisitiza 
kwamba suala hilo halikubaliki.

“WHO pamoja na familia zao, 
wafanyakazi wenzao na wapend-
wa wao, wanahangaikia sana hali 
njema yao. Tunakariri wito wetu 
wa kutaka haki zao za kisheria 
na za kibinadamu ziheshimiwe. 
Kuzuia ambulensi na masham-
bulizi dhidi ya wahudumu wa 
kibinadamu na wa afya ni jambo 
lisilofaam,” imesema WHO.

“Huduma za afya, ikiwa ni 

pamoja na ambulensi, zinalind-
wa chini ya sheria za kimataifa. 
Lazima ziheshimiwe na kulind-
wa katika hali zote. Matatizo ya-
nayokabili ujumbe huu yanao-
nyesha kupungua kwa nafasi 
kwa wahusika wa misaada ya ki-
binadamu kutoa misaada ndani 
ya Gaza,” imesema WHO.

“Ingawa ufikiaji unahitajika 
sana ili kupunguza hali mbaya 
ya kibinadamu, kama inavyotak-
iwa katika azimio lililopitishwa 
na wajumbe wa Halmashauri 
Kuu ya WHO Desemba 10,” 
imesema.

MSIMAMO WA WHO
WHO na washirika wanasalia 

na nia thabiti ya kukaa Gaza na 
kusaidia idadi ya watu. Lakini 
kadiri uhasama unavyoongeze-
ka kote Gaza, misaada inapun-
gukiwa na mahitaji, mfumo wa 
usaidizi wa kibinadamu unakar-
ibia kusambaratika.

Inasisitiza kwamba suluhisho 
pekee inalowezekana ni usit-
ishaji vita endelevu, na kwamba 
WHO na washirika wake wa-
naweza kufanya kazi kwa usala-
ma na bila vikwazo ili kuimari-
sha mfumo wa afya unaozorota, 
kujaza vifaa muhimu vya mafu-
ta, dawa, na misaada mingine 
muhimu, na kuzuia magonjwa, 
njaa, na mateso zaidi katika 
Ukanda wa Gaza.

HALI ILIYOPO
Vile vile inaeleza kuwa wakati 

wa misheni ya kuwahamisha 
wagonjwa katika mji wa Gaza 
ulioharibiwa, wafanyakazi wa 
WHO waliona mamia ya watu, 
ikiwa ni pamoja na wanawake, 

Inakabiliwa 
na idadi 
kubwa ya 
wagonjwa 
wa kiwewe 
ndani ya 
hospitali, 
na nje ya 
barabara, 
madaktari 
wanalazi-
mika ku-
tanguliza ni 
nani anaye-
pokea hudu-
ma na nani 
asiyepokea 
huduma.
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KOCHA AZAM AKUNWA KASI 
YAO USHINDI LIGI KUU BARA ATCL 

kumsafirisha 
bure miss 
Tanzania
Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI ya Ndege (ATCL), im-
eingia makubaliano na Kampuni 
ya The Look Company Limited, 
kumwezesha Miss Tanzania 
2022, Halima Kopwe, kushiriki 
mashindano ya kumsaka Mrem-
bo wa Dunia maarufu “Miss 
World” yanayotarajiwa kufanyi-
ka Machi mwakani, nchini India.

Makubaliano hayo yalisainiwa 
jana kwenye Ofisi za ATCL jijini 
Dar es Salaam baina ya Mku-
rugenzi Mkuu wa ATCL, Ladi-
slaus Matindi na Mkurugenzi 
wa The Look Company, Basilla 
Mwanukuzi.  

Akizungumza baada ya kusaini 
makubaliano hayo, Mkurugenzi 
Mkuu wa ATCL, Matindi alisema 
Air Tanzania imekuwa mdau 
mkubwa katika kuunga mkono 
sekta ya utamaduni, sanaa na 
michezo kwa ajili ya kukuza 
vipaji vya vijana wa Kitanza-
nia na kuimarisha tasnia hiyo 
muhimu kwa maendeleo ya nchi.

“Ni kwa muktadha huo leo 
kwa furaha tunatangaza rasmi 
makubaliano yetu na kampuni 
inayoratibu mashindano ya 
warembo nchini, The Look Com-
pany Limited, kumwezesha Miss 
Tanzania 2022, Halima Kopwe, 
kushiriki mashindano ya kum-
saka Mrembo wa Dunia maarufu 
kama Miss World yanayota-
rajiwa kufanyika Machi 2024, 
nchini India,” alisema.

Alisema Air Tanzania itampa-
tia Miss World Tanzania, Halima 
Kopwe, ufadhili wa tiketi ya 
ndege ya daraja la hadhi ya juu 
kabisa la ndege za shirika hilo  
(Daraja la Biashara) kutoka Dar 
es Salaam, Tanzania hadi Mum-
bai, India.

Matindi alisema wateja wa Air 
Tanzania wanaotumia Daraja 
la Biashara hupata huduma za 
ziada ili kuwawezesha abiria 
kusafiri kwa raha na starehe 
kwa kuzingatia mahitaji ya wa-
teja yanayobadilika na ushinda-
ni wa soko.

“Ni imani yetu kuwa, kwa hes-
hima hii Air Tanzania tuliyompa 
Halima Kopwe kutumia daraja 
la biashara hadi Mumbai nchini 
India, kutamuongezea hamasa 
na ujasiri zaidi na kuhamasisha 
vijana wengi nchini kuendelea 
kupigania ndoto zao,” alisema.

Halima alisema mashindano 
hayo yatafanyika kuanzia 
mwezi wa pili na wa tatu mwa-
kani na kwamba yeye atakaa 
kambini kwa maandalizi kwa 
muda wa mwezi mmoja.

Mkurugenzi wa The Look 
Company, Basilla Mwanukuzi, 
alisema ubia huo na Kampuni 
ya Ndege ya ATCL utamwezesha 
mrembo huyo kusafiri na ndege 
za serikali bure jambo ambalo 
alisema litampa heshima kubwa.

“Halima atakwenda kwenye 
mashindano hayo kwa hes-
hima zote akiwa amepelekwa 
na ndege ya serikali, fainali ni 
mwezi wa tatu, lakini Halima 
ataenda mwezi wa pili kwa ajili 
ya kambi ya mwezi mmoja,” 
alisema.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya kuanza vema Ligi Kuu ya Wa-
nawake Zanzibar kwa kutoa kichapo cha 
mabao 2-1 dhidi ya Island Queens, Kocha 
Mkuu wa New Generation Queens, Ahmad 
Ali Bakari, amesema mipango yake ni ku-
hakikisha anatetea ubingwa wao msimu 
huu.

New Generation Queens, ambao ni ma-
bingwa watetezi wa ligi hiyo, katika mchezo 
huo uliopigwa juzi kwenye Uwanja wa Mau 
B, majira ya saa 10 alasiri, mabao yao yali-
fungwa na Hawa Ally dakika ya 35 na Haida 
Aidar aliyepachika bao la pili dakika ya 78 
huku lile la kufutia machozi kwa upande 
wa Island Queens likifungwa na Zalia 
Salum dakika ya 60.

Akizungumza na gazeti hili Kocha Mkuu 
wa New Generation Queens, Bakari alise-
ma kushinda mchezo wao huo wa kwanza 
umewapa nguvu na mwanga wa kufanya 
vizuri katika michezo yao ijayo.

Alisema ni kawaida ligi inapoanza kuwa 
ngumu kwa kuwa kila timu inahitaji kufan-
ya vizuri ili kupata alama zitakazomfanya 
kuwa juu katika msimamo wa ligi, hivyo na 
wao wamejiandaa kukabiliana na hali hiyo.

“Ligi yetu ni ngumu kwa sababu timu 
zote wachezaji wao  wanajuana na viwango 
vipo sawa, hivyo tunahitaji kucheza kwa 
tahadhari zaidi ili kuhakikisha hatupotezi 
malengo yetu mapema,” alisema.

Akiuzungumzia mchezo wao huo, alise-
ma licha ya kutoka na ushindi, lakini timu 
yake haikucheza vizuri kama ilivyozoeleka.

Alisema  bado timu yake haijaungana 
vizuri kati ya wachezaji wa zamani na 
wachezaji wapya ambao wamesajiliwa 
msimu huu.

Hata hivyo, kocha huyo amewataka 
mashabiki wa timu hiyo yenye makazi 
yake Kwahani, kujitokeza kwa wingi uwan-
jani kila inaposhuka dimbani ili kuwapa 
wachezaji sapoti na ari ya upambanaji.

New 
Generation 
Queens 
yapania 
kutetea 
ubingwa

Na Saada Akida 

K
OCHA Mkuu wa Azam 
FC, Bruno Ferry, ame-
wapongeza wachezaji 
wake kwa kupambana 

na kujitoa katika michezo yao 
na kufanikiwa kuvuna alama 
tatu katika michezo mitatu 
mfululizo  ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Kocha huyo wa Azam FC,  
aliyaongea hayo juzi baada ya 
kukamilika kwa dakika 90 za 
mchezo wa ligi hiyo dhidi ya 

JKT Tanzania na kuibuka na 
ushindi wa mabao 2-1, katika 
Uwanja wa Azam Complex  uli-
opo Chamazi, Dar es Salaam.
Ferry alisema amefura-
hi kuona mechi ya tatu 

timu yake ikiendelea
 kupata pointi tatu ka-

tika timu ngumu na ze-
nye ushindani mkubwa

 ikiwamo dhidi ya JKT
 Tanzania juzi.

“Haikuwa mechi rahisi 
sana kama nilivyosema awali 

kuwa tunaenda kukutana na 
timu nzuri na yenye ushinda-
ni mkubwa, nawapongeza 
wachezaji wetu wanavyopa-
mbana na kufanikiwa kuvuna 
alama tatu muhimu dhidi ya 
JKT Tanzania.

“Kipindi cha kwanza kili-
kuwa kigumu kwa wapinzani 
kucheza vizuri na tulipoenda 
mapumziko tukawaeleza 
wachezaji nini cha kufan-
ya, hivyo tukafanikiwa ku-
pata ushindi na alama tatu 
muhimu,” alisema Ferry.

Naye Kocha Msaidizi wa JKT 
Tanzania, George Mketo, alise-
ma walicheza mpira mzuri na 
wachezaji walifuata maelekezo 
yao, lakini walifanya makosa 
ambayo yamewagharimu.

“Niwapongeze Azam FC 
kwa kufanikiwa kupata ma-
tokeo mazuri kwa kutumia 
makosa tuliyofanya hivyo 
kuibuka na alama tatu, 
nawapongeza pia wachezaji 
wangu kwa kufuata maeleke-
zo na kucheza katika mipango 
yetu,” alisema Mketo.

Mtoto, Aikom Aljanat, akipiga mpira kurudisha kwa mpinzani wake hayupo 
pichani, wakati wakifanya mazoezi ya mchezo wa Tenis katika viwanja vya 
Gmykhana jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

ZAIDI YA KIPAJI...



GALLAGHER KUUZWA

CHELSEA iko tayari kupokea maombi ya kumuuza 
kiungo wa England, Conor Gallagher, 23, wakati dirisha 
la uhamisho litakapofunguliwa mwezi ujao ili kumtafu-
tia fedha kocha Mauricio Pochettino, ambaye anaweza 
kumnunua mshambuliaji wa Brentford na England, 
Ivan Toney, 27, au mshambuliaji wa Napoli na Nigeria, 
Victor Osimhen. (Mail)

DISASI, CUCURELLA NAO 

MLINZI wa Ufaransa, Axel Disasi na beki wa Hispania, 
Marc Cucurella ni miongoni mwa wachezaji saba am-
bao Kocha wa Chelsea, Mauricio Pochettino yuko tayari 
kuwauza Januari. (Teamtalk)

SANCHO, RAPHINHA KUPISHANA

KLABU ya Manchester United inataka kubadilishana 
winga wa England, Jadon Sancho, 23 na winga wa Bar-
celona na Brazil, Raphinha, 26. (Sport)

MARTIAL, UNITED KUACHANA

MANCHESTER United haina nia ya kutumia chaguo la 
kuongeza muda mkataba wa mshambuliaji wa Ufar-
ansa, Anthony Martial, 28, utakapokamilika mwishoni 
mwa msimu huu. (Athletic)

CASEMIRO KUWEKWA SOKONI

KLABU ya Manchester United iko tayari kupokea 
maombi ya kuwauza kiungo wa kimataifa wa Brazil, 
Casemiro, 31, mlinzi wa zamani wa Ufaransa, Raphael 
Varane (30) na kiungo wa Uholanzi, Donny van de Beek 
(26), Januari, pamoja na Martial na Sancho. (Guardian)

DIALLO KIKOSI CHA KWANZA

IWAPO Jodan Sancho ataondoka Manchester United, 
mshambuliaji wa Ivory Coast, Amad Diallo, 21, anaweza 
kuchukua nafasi yake katika kikosi chao cha kwanza 
baada ya kuuguza jeraha lake. (Football Insider)

WEST HAM NA MOYES 

KLABU ya West Ham United inabakia kwa asilimia 
100 nyuma ya David Moyes, 60, licha ya kufungwa 
mabao 5-0 ugenini na Fulham. (Telegraph)

PALHINHA AWANIWA BAYERN

WAWAKILISHI wa Bayern Munich walikuwa kwenye 
mchezo wa Jumapili kumfuatilia kiungo wa kati wa 
Fulham na Ureno, Joao Palhinha, 28, ambaye nusura 
wamsajili msimu uliopita. (90min)

UDOGIE MKATABA MREFU

KLABU ya Tottenham Hotspur imekubali mkataba 
mpya wa muda mrefu kwa beki wa Italia, Destiny Udo-
gie, 21. (Fabrizio Romano)

HOLGATE KUREJESHWA

KLABU ya Everton inataka kumrejesha mlinzi wa 
England, Mason Holgate, 27, kutoka kwa mkopo wake 
wa muda kule Southampton kwa sababu hapati muda 
wa kucheza. (Sun)

KELLY KITITA KIKUBWA

KLABU ya Bournemouth imempa Lloyd Kelly, 25, 
mkataba wa kitita kikubwa kwenye klabu hiyo katika 
jitihada za kumshawishi kutia saini mkataba mpya. 
(Teamtalk)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MARRAKECH, Morocco

M
SHAMBULIAJI wa Nigeria, 
Victor Osimhen, ameta-
wazwa kuwa Mwanasoka 
Bora wa Mwaka wa Af-

rika baada ya kumshinda Mohamed 
Salah kwenye tuzo zilizofanyika 
jijini Marrakech nchini Morocco Ju-
matatu usiku, huku Asisat Oshoala 
ambaye ni ‘dada yake’ kutokana na 
kutoka nchi moja’ akishinda kwa 
upande wa wanawake.

Osimhen mwenye umri 
wa miaka 24, alifunga

 mabao 26 alipoisaidia
 Napoli kutwaa ushindi wa

 Ligi Kuu ya Italia, Serie
 A, msimu uliopita ikiwa ni
 mara ya kwanza kwa kip-

indi cha miaka 33.
Mshambuliaji wa Liverpool na 

Misri, Salah na beki wa kulia wa Par-
is Saint-Germain na Morocco, Achraf 
Hakimi walikuwa wachezaji wen-
gine wawili walioingia kwenye fain-
ali, lakini Osimhen alishinda tuzo 
hiyo na kuwa mshindi wa kwanza 

   Watunukiwa tuzo hiyo 
huku Percy Tau akiibuka mche-
zaji bora wa…
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OSIMHEN NA OSIMHEN NA DADA YAKE DADA YAKE 
WANASOKAWANASOKA BORA AFRIKA BORA AFRIKA

kutoka Nigeria tangu Nwankwo 
Kanu mwaka 1999.

“Ni ndoto iliyotimia. Lazima nim-
shukuru kila mtu ambaye ameni-
saidia katika safari hii na Waafrika 
wote ambao wamesaidia kuniweka 
kwenye ramani licha ya makosa 
yangu,” alisema Osimhen.

Morocco ilishinda tuzo ya Timu 
ya Taifa ya Mwaka baada ya kufika 
nusu fainali ya Kombe la Dunia nchi-
ni Qatar mwaka jana, huku kocha 
wao, Walid Regragui akishinda Ko-
cha Bora wa Mwaka.

Mshambuliaji wa Timu ya Wa-
nawake ya Barcelona na raia wa 
Nigeria, Oshoala alitwaa tuzo ya 
Mwanasoka Bora wa Afrika kwa Wa-
nawake ikiwa ni kwa mara ya sita.

Kocha Bora wa Mwaka (wa-
nawake): Desiree Ellis (Afrika Kusi-
ni) Timu ya bora ya taifa ya mwaka 

(wanaume): Morocco
Timu ya bora ya taifa ya mwaka 

(wanawake): Nigeria
Kipa bora wa mwaka (wanaume): 

Yassine Bounou (Al Hilal & Morocco)
Kipa bora wa mwaka (wanawake): 

Chiamaka Nnadozie (Paris FC & Ni-
geria)

Mchezaji bora chipukizi wa mwa-
ka (wanawake): Nesryne El Chad 
(Lille & Morocco)

Mchezaji bora chipukizi wa mwa-
ka (wanaume): Lamine Camara 
(Metz & Senegal)

Klabu bora ya mwaka (wa-
nawake): Mamelodi Sundowns (Af-
rika Kusini)

Klabu bora ya mwaka (wanaume): 
Al Ahly (Misri)

Mchezaji bora wa mwaka wa Kla-
bu barani Afrika (Wanaume): Percy 
Tau (Al Ahly & Afrika Kusini)



MANCHESTER, England 

SCOTT McTominay amesema wa-
chezaji wa Manchester United wako 
nyuma ya Kocha, Erik ten Hag, licha 
ya klabu hiyo kutokuwa na matokeo 
ya kuridhisha katika mechi za hivi 
karibuni.

McTominay alisema kuwa hali ka-
tika chumba cha kubadilishia nguo 
imekuwa “sawa” hakuna chochote 
kibaya kwa Ten Hag.

“Ni jukumu la wachezaji,” alisema 
McTominay akinukuliwa na Sky 
Sport.

“Wachezaji wanajua hilo pia. Tu-
mekuwa na wachezaji wengi wa 
ajabu na hivi sasa tuko kwenye hatua 
ambayo tuna wahusika wakubwa 
kwenye chumba cha kubadilishia 
nguo.

“Si tu kama baadhi ya makocha 
wengine ambapo imekuwa sumu 
kidogo wakati mwingine, wache-
zaji wapo nyuma ya kocha.

“Nimesema katika mahojiano 
mengine mengi na ndivyo itaka-
vyokaa. Tumepata timu ya ajabu ya 
makocha pia inaweza kupotea kwa 
tafsiri ya kile wachezaji wanacho-
fikiria na kinachosemwa nyuma ya 
milango, tunataka tu kufanya vema 
kwa klabu ya soka.”

Kichapo cha Jumamosi dhidi ya 
Bournemouth kilikuwa cha 11 kwa 
United katika mechi 23 pekee msimu 
huu.
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McTominay: 
Wachezaji 
tunasimama 
na Ten Hag

RAIS BARCA 
SASA ANOGEWA 
NA JOAN FELIX

BARCELONA, Hispania 

R
AIS wa Barcelona, 
Joan Laporta amepan-
ga kukutana na kufan-
ya mazungumzo na 

wawakilishi wa mshambuliaji 
wa Atletico Madrid anayeche-
za kwa mkopo kwenye kikosi 
chao, Joao Felix na kiungo, 
Joao Cancelo ambaye anache-
za kwa mkopo akitokea Man-
chester City.

Mastaa hao ambao wote 
wanatokea Ureno wameone-
sha viwango vya kuvutia na 
Barca imepanga kuwasajili 
jumla ama kuwachukua tena 
kwa mkopo kuelekea msimu 
ujao.

Taarifa za awali zinaeleza 
Atletico Madrid inahitaji kiasi 
kisichopungua pauni milioni 

60 hadi 68 ili kumuuza Fe-
lix wakati Man City ikihitaji 
pauni milioni 44 kumwachia 
Cancelo.

Hata hivyo, mabosi wa 
Barca wanaona fedha hizo 
ni nyingi hivyo wamepanga 
kuzishawishi pande zote ku-
hakikisha wanapunguza bei ili 
waweze kukamilisha dili hizo 
katika dirisha lijalo la usajili au 
mwishoni mwa msimu.

Tangu atue Barca, Felix 
mwenye umri wa miaka 24, 
ambaye mkataba wake na 
Atletico unamalizika mwa-
ka 2029, amefunga mabao 
matano kwenye mechi 17 za 
michuano yote alizocheza 
wakati Cancelo mwenye umri 
wa miaka 29, akifunga mabao 
matatu katika mechi 17.

Phillips aoneshwa mlango 
wa kutokea Man City
MANCHESTER, England 

KALVIN Phillips yupo kwenye 
orodha ya wachezaji wanaow-
aniwa na Manchester United 
majira ya joto, baada ya Man-
chester City kumwonesha 
mlango wa kutokea.

Mchezaji huyo wa Kimataifa 
wa England anaelekea 
kuondoka pale kwenye 
Dimba la Etihad huku 
Kocha Pep Guardiola 
wiki iliyopita akikiri 
kwamba haoni nafasi 
ya kumtumia kwe-
nye kikosi chake.

Lakini, wadadisi 
wa mambo wa-
naeleza kuwa 
Kocha Mkuu 
wa Man 
United, Erik 
Ten Hag, 
ni shabiki 
mkubwa 
wa Phil-
lips na 
anaona 
anafaa 
kwenye 
kikosi 
chake.

Chanzo 
hicho kilisema: 
“United wa-
naangalia hali 
ya Phillips kwa 
uangalifu sana. 

Ana uwezekano wa kwenda nje 
kwa mkopo Januari 2024, lakini 
atatafuta usajili wa kudumu.

“Yeye ni shabiki wa jinsi Phil-
lips anavyocheza, na anadhani 
mtindo wake unafaa kabisa kwa 
United na kwa falsafa anayojar-
ibu kuingiza kwenye timu.

“Pamoja na hayo, wawekezaji 
wapya wanataka klabu ku-
wekeza nguvu katika kujenga 
kikosi na kuendeleza wachezaji 
wa Uingereza, na Phillips bado 
anabakia kuwa mmoja wa 

wachezaji bora wa Kiin-
gereza katika Ligi Kuu.

“Haitakuwa mara ya 
kwanza kwa mchezaji 
kuhama kutoka City 
kwenda United, la-
kini huwa na utata.”

Chanzo hicho 
kiliongeza: “Kuna 
hisia kwamba 
Guardiola angesi-
mama katika njia 

ya Phillips. Uham-
isho wa kwenda City 

haujafanikiwa 
na Guardiola 
anatamani 
hali hiyo 
kutatuliwa 
haraka 
iwezeka-
navyo.”

Jumatano  Desemba 13, 2023
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Na Mwandishi Wetu

M
WIMBAJI wa 
kike aliyejipa-
tia umaarufu 
mkubwa Afrika 

kwa wimbo wake uitwao 
‘Loliwe’, Bulelwa Mkutukana 
maarufu kama Zahara, ame-
fariki dunia nchini Afrika 
Kusini akiwa na umri wa 
miaka 36.

Waziri wa Sanaa, Michezo 
na Utamaduni nchini humo, 
Zizi Kodwa, alithibitisha kifo 
cha mwanamuziki huyo ali-
yekuwa akiimba na kupiga 
gitaa kilichotokea juzi, akise-
ma ni masikitiko na pengo 
kubwa kwa muziki si nchini 
humo tu, bali Afrika nzima.

“Nimesitikishwa na kifo 
cha Zahara, natuma salamu 
za rambirambi kwa familia 
yake na tasnia yote ya muzi-

ki, serikali ilikuwa na familia 
katika kipindi hiki chote cha 
kulazwa kwake, yeye na gi-
taa lake wametengeneza 
kitu kikubwa sana ambacho 
kitabaki kuwa kumbukum-
bu katika muziki wa Afrika 
Kusini,” alisema waziri huyo.

Awali, taarifa ya familia 
ilisema Zahara alikuwa 
amelazwa katika hospitali 
moja nchini humo bila kue-
leza zaidi, lakini taarifa za 
vyombo vya habari nchini 
Afrika Kusini zinaeleza al-
ilazwa tangu Novemba 27 

akiwa anasumbuliwa na 
ugonjwa wa ini.

Kabla ya kifo chake, 
mwanamuziki huyo
 alikuwa akizushiwa

 kifo na mara kwa
 mara familia yake il-
ilazimika kukanusha.

Enzi za uhai wake. baada 
ya kipaji chake kuonekana 
alipata dili ya kurekodi kwe-
nye Lebo ya TS Records na 
mwaka 2011 alitoa albamu 
iitwayo ‘Loliwe’ ambayo 
kwa kiasi kikubwa ndiyo 
iliyomtambulisha zaidi kwe-
nye ulimwengu wa sanaa ya 
muziki kabla ya kurekodi 
albamu ya pili iitwayo ‘Phen-
dula’ mwaka 2013,  na akaen-
delea kufyatua singo na 
albamu mbalimbali zilizom-
fanya kutwaa tuzo mbalim-
bali barani Afrika.

MAUTI ILIVYOMKUTA ZAHARA 
SAUZI, MUIMBAJI WA ‘LOLIWE’

Rais wa Shirikisho la Soka Afrika (CAF), Patrice Motsepe (katikati),  akiwa na wanasoka bora Afrika 2023, Wanigeria 
Victor Osimhen (kushoto) na Asisat Oshoala, baada ya kukabidhiwa tuzo zao usiku wa kuamkia jana nchini Morocco. 
PICHA: MTANDAO

Yanga yatangaza vita...

Alisisitiza kuwa licha ya 
Mtibwa Sugar kuwa katika 
hali mbaya kimatokeo, 
wanatakiwa kucheza kwa 
kuwaheshimu kwa sababu 
ni timu yenye watu wenye 
uzoefu mkubwa kwenye 
ligi na wanaweza kubadili 
kwao.

Baada ya Mtibwa Sugar, 
kikosi cha Yanga kitarudi 
tena dimba Desemba 20, 
kurudiana na Medeama FC, 
kisha watakutana ugenini 
dhidi ya Tabora United 
mchezo wa Ligi Kuu, hiyo 
ikiwa ni kama bandika 
bandua.

Wananchi hao watakuwa 
na mawindoni tena De-

semba 26, dhidi ya Kagera 
Sugar halafu Tanzania 
Prisons na baadaye wa-
tarejea nyumbani kuvaana 
na Mashujaa FC, kwenye 
dimba la Azam.

Kwa upande wa Simba, 
wao watashuka dimbani 
Ijumaa wiki hii kuikaribisha 
Kagera Sugar, kisha Ju-
manne ijayo watakuwa we-
nyeji wa Wydad Casablanca 
ya Morocco katika Uwanja 
wa Benjamin Mkapa na 
kisha watakuwa wageni wa 
KMC  Desemba 23.

Baada ya mchezo huo 
watasafiri hadi Kigoma 
kuivaa Mashujaa FC De-
semba 26 na kisha siku 
mbili kabla ya mwaka 
kupinduka wataifuta 
Tabora United.
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya Fountain Gate 
Academy, maarufu FGA Tal-
ents, imemtimua Kocha Mkuu, 
Athumani Cairo na Msaidizi 
wake, Boniface Kiwale, baada 
ya mfululizo wa matokeo ma-
bovu ya Ligi ya Champioship, 
inayoendelea.

Taarifa iliyotolewa jana na 
klabu hiyo, imeeleza mbali na 
kufikia makubaliano ya kuacha-
na na makocha hao, imempata 
Ofisa Mtendaji Mkuu mpya, 
Mohamed Kambi, anayechukua 
nafasi ya Dk. Zemu Mbilu am-
baye kuanzia sasa atakuwa ni 
Makamu Mwenyekiti.

“Tunapenda kuwataarifu 
kuwa tumefikia makubaliano 
ya kuachana na makocha wetu, 
Athumani Cairo na msaidizi 
wake Boniface Kiwale, kuanzia 
Desemba 11, 2023, timu sasa 
itakuwa chini ya kocha Catis 
Tully.

“Vilevile timu imefanya mab-
adiliko ya uongozi kwa kumteua 
Mohamed Aboud Kambi kuwa 
Afisa Mtendaji Mkuu wa klabu 
akichukua nafasi ya  Dk. Zemu 
Mbilu, ambaye sasa atakuwa 
Makamu Mwenyekiti wa Klabu 
na Rashid Hassan sasa atakuwa 
meneja wa timu,” ilieleza taarifa 
ya klabu hiyo yenye maskani 
yake mjini Morogoro.

Mabadiliko hayo yanakuja 
siku chache tu baada ya 
kupokea kipigo cha mabao 
3-2 kutoka kwa KenGold uli-
ochezwa Uwanja wa Jamhuri, 
Morogoro, ilikuwa ni mfululizo 
wa matokeo mabaya ya timu 
hiyo msimu huu. Kabla ya hapo 
ilifungwa hapo hapo nyumbani 
mechi iliyopita dhidi ya Pamba 
FC.

FGA Talents 
yatimua 
makocha 
baada ya 
vipigo 
Championship

Benchikha ashusha mkata umeme 

mchezaji huyo kwa sababu 
atacheza moja kwa moja Ligi ya 
Mabingwa Afrika msimu huu, 
kwani timu yake haikushiriki mi-
chuano yoyote inayosimamiwa 
na Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Afrika (CAF), Ligi ya Mabingwa 
Afrika na Kombe la Shirikisho 
kwani msimu uliopita ilimaliza 
nafasi ya nane.

Taarifa kutoka ndani ya kla-
bu hiyo zinaeleza kuwa awali 
Benchikha alitaka kuongeza 
wachezaji sita, lakini sasa 
ameongeza mpaka kufikia tisa 
wapya ambao wataongezwa kwa 
awamu, kipindi cha dirisha dogo 
linalotarajiwa kufunguliwa De-
semba 15, mwaka huu ambapo 

wataongezwa wachezaji kadhaa 
na msimu ujao kutafanyika usa-
jili mwingine wa kumalizia idadi 
inayotakiwa.

Meneja Habari na Mawasiliano 
wa Klabu ya Simba, Ahmed Ally, 
alipotafutwa na gazeti hili kwa 
njia ya simu jana ili kuthibitisha 
mipango hiyo, alisema tayari 
kipindi cha usajili kinakuja hivyo 
tetesi hizo ni lazima zitakuwapo.

Alisema yeye anavyofahamu 
bado wanaendelea kucheza Ligi 
ya Mabingwa na sasa wanarejea 
kwenye Ligi Kuu, hivyo mpaka 
sasa hajui chochote kuhusu usa-
jili na kama chochote kitatokea 
basi hatosita kuwaeleza wana-
chama na mashabiki wa timu 
hiyo.

“Hiki ndicho kipindi che-
nyewe, tetesi zitakuwa nyingi 

sana mwisho wa siku wachezaji 
watakaosajiliwa watajulikana 
na kuonekana, sasa hivi sina 
chochote cha kuwaambia Wa-
nasimba zaidi ya kukusanya 
nguvu zetu kwenda kuishangilia 
timu yetu, kwa sasa imeanza 
kutupa matumaini na nguvu 
mpya, kocha Benchikha naye 
ameleta mapinduzi mapya na 
amewaita mashabiki wajazane 
viwanjani, naomba turudi uwan-
jani kwa sababu mpira wetu ule 
tunaoupenda umerudi,” alisema 
Ahmed.

Ijumaa ijayo Simba itacheza 
dhidi ya Kagera Sugar kwenye 
mechi ya Ligi Kuu, kabla ya ku-
rudiana na Wydad Casablanca, 
Jumanne ijayo ukiwa ni mchezo 
wa raundi ya nne ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.
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VINARA...



Chanzo kinaeleza kuwa 
Benchikha alipata urahisi kwa 
kuteta na kiungo huyo kwani 
anacheza soka la kulipwa nchini 
Morocco katika Klabu ya Union 
Touarga Sport yenye maskani 
yake Rabat ikishiriki Ligi Kuu 
Morocco na kwa sasa ikishika 
nafasi ya 10 baada ya kujiku-
sanyia pointi 14 katika michezo 
10 kwenye ligi hiyo inayoshiriki-
sha timu 16.

“Hana wasiwasi naye kwa 
sababu wanafahamiana, amem-
wambia aje Simba amfanyie kazi 
na tayari kocha ameshauambia 
uongozi na makubaliano ya-
meshafanyika, thamani yake 
ni kulipa zaidi ya dola 235,000 
sawa kiasi cha Sh. milioni 587 za 
Kitanzania hivi. Kwa sasa kuna 

mazungumzo tu ya kwanza 
yalipwe kwa awamu ngapi,” 
kilisema chanzo hicho kikim-
zungumzia kiungo huyo aliye-
jiunga na Union Touarga Sport 
tangu Juni 2020.

Taarifa zinaeleza kuwa 
mpango utakapokamilika kwa 
asilimia 100, mchezaji huyo ata-
fanyiwa vipimo vya afya nchini 
Tunisia na kusaini mkataba 
mrefu wa miaka mitatu.

“Baada ya hapo atasafiri kuja 
Tanzania na sisi tunakwenda 
kumsubiri Uwanja wa Ndege wa 
Julius Nyerere wasije kumuiba 
bure,” alitania mtoa taarifa 
huyo.

Simba imekubali kumchukua 
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   Ni kitasa wa Chad 
anayevaana na Wydad, Raja 
Casablaca Ligi Kuu Morocco 
kwa miaka minne sasa...
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Jumatano Desemba 13, 2023

BENCHIKHA ASHUSHA
MKATA UMEME WA 
MILIONI 590/- SIMBA
Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Simba, 
Abdelhak Benchikha, 
ameanza kukisuka kiko-
si anachokihitaji, baada 

ya kuongea na kiungo mkabaji 
(‘mkata umeme’) raia wa Chad, 
Erick Mbangossoum, ajiunge 
naye kipindi cha dirisha dogo la 
usajili, imefahamika.

Taarifa zinaeleza kuwa 
Benchikha alizungumza

 na mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 23

 na kimo cha mita 1.85, 
nchini Morocco wakati

 akiwa na kikosi cha Sim-
ba kilipokwenda kucheza

 mechi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, ambapo

 pamoja na mambo men-
gine alikutana naye na

 baada ya hapo akaongea
 na uongozi wake kwani 

moja ya mapungufu
 yaliyopo kwenye kikosi

 ni kutokuwa na kiungo
 mkabaji asilia.
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Erick Mbangossoum

Na Saada Akida 

KLABU ya Yanga imesema 
Kocha wao Mkuu, Miguel 
Gamondi, atakuwa na kiba-
rua kigumu zaidi mwezi 
huu, katika kuhakikisha 
timu hiyo inavuna pointi 
za kutosha kwenye jumla 
ya michezo sita ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara pamoja 
na Ligi ya Mabingwa 
Afrika, kabla ya mwaka 
kupinduka.

Yanga katika mwezi huu 
watakuwa na michezo 
sita, mitano ya Ligi Kuu 
Bara wakianza kibarua 
hicho Jumamosi hii dhidi 
ya Mtibwa Sugar, kwenye 
dimba la Azam Complex na 
mmoja wa Ligi ya Mabing-
wa Afrika dhidi ya Medea-
ma ya Ghana Desemba 20, 
mwaka huu, katika Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam.

Hata hivyo, wakati 
Yanga ikilia na ratiba 
ngumu, hali kama hiyo 
pia inaikumba Simba, 
ambayo nayo itakuwa na 
mechi sita kali za kuvuja 
jasho kupambania ushindi 
mwezi huu.  

Akizungumza na Nipashe 
jana, Ofisa Habari wa 
Yanga, Ally Kamwe, alise-
ma mwezi huu maandalizi 
yake ni tofauti kwa sababu 
ukitazama ratiba ina mich-
ezo mingi na migumu.

Alisema kuna mechi 
iliyopo karibu dhidi ya 
Mtibwa Sugar, ambayo 
mbali na matatizo yao, 
lakini ni timu nzuri na ha-

wataichukulia kama dhaifu 
kwa sababu wanaweza 
wakabadilika katika mch-
ezo huo.

“Ukiangalia kalenda ya 
mwezi huu, ratiba imetu-
bana sana kuna mechi 
nyingi ambazo ni ngumu 
sana, tunatakiwa kuvuna 
alama tatu dhidi ya Mtib-
wa Sugar, baadaye tuna-
hitaji kushinda mbele ya 
Medeama katika mchezo 
wa  marudiano wa Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

“Tukimalizana na mechi 
hizo tunatakiwa kusafiri 
kwenda mikoani kwa ajili 
ya kucheza mechi zetu za 
ugenini, kuna Tabora Unit-
ed, Kagera Sugar na Tan-
zania Prisons na baadaye 
tunarudi nyumbani kuka-
biliana na Mashujaa FC,” 
alisema Kamwe.

Aliongeza kuwa Kocha 
Gamondi anatakiwa kuan-
daa programu zake za 
kuwavusha Yanga salama 
katika mwezi huo kwa 
kufanikiwa katika malengo 
yao ya kusaka ushindi.

“Hatufanyi maandalizi 
ya mechi moja, bali mechi 
zote za Desemba. Msi-
mamo wa ligi hautufurahi-
shi kwa sasa, kazi kubwa 
ni kwa benchi la ufundi 
na wachezaji kutakiwa 
kupambana katika hiki 
kibarua kigumu kusaka 
alama tatu muhimu dhidi 
ya Mtibwa Sugar na kure-
jea katika nafasi yetu ya 
juu,” alisema Kamwe.

Yanga yatangaza vita 
mpya ya pointi 18
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Miguel Gamondi
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