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Rais Dk. Samia Suluhu Hassan (katikati), akikata utepe kuzindua ndege mpya ya mizigo 
aina ya Boeing 767-300F ya Shirika la Ndege la Tanzania (ATCL) hafla iliyofanyika katika 
uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere Jijini Dar es Salaam. PICHA: IKULU
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Mtaalamu ataja chanzo 
wanaume wengi kujiua 
Na Mary Geofrey

TATIZO la kurithi, ugonjwa 
wa akili na ugumu wa maisha 
vimetajwa kuwa visababishi 
vikuu vya wanaume wengi ku-
chukua uamuzi wa kujiua ku-
liko wanawake. 

Katika siku za hivi karibuni 
kumekuwa na mfululizo wa 
matukio ya watu kujiua nchini, 
wanaume wakiwa wengi zaidi, 
hali iliyozua gumzo miongoni 
mwa wananchi.

Wakati matukio hayo yak-
iendelea kutokea, Januari, 2021 
ripoti ya Shirika la Afya Du-
niani (WHO), iliitaja Tanzania 
kushika nafasi ya 27 barani Af-
rika kwa vifo vinavyotokana na 
watu kujiua.

Kwa upande wa Afrika 
Mashariki, ripoti hiyo inaonye-
sha kuwa Tanzania inashika 
nafasi ya nne kwa kuwa na 
idadi kubwa ya wanaojiua.

Katika ukanda huo, Rwanda 
inaongoza kwa kuwa na asilim-
ia 8.5 ya vifo vya kujiua ikifuati-
wa na Burundi yenye asilimia 
nane. Nafasi ya tatu inashikil-
iwa na Uganda kwa kuwa na 
asilimia 7.1 huku Tanzania iki-
shikilia nafasi ya nne kwa kuwa 
na asilimia saba.

Uwapo wa hali hiyo, umei-
fanya Nipashe kumtafuta 
mtaalamu wa saikolojia, John 
Ambrose, ili kufahamu sababu, 
namna ya kukabili hali hiyo 
pindi mtu inapomtokea.

Anasema wanaojiua huwa 
wanatafuta suluhu ya kumaliza 
tatizo lililo mbele yao.

Ambrose anasema ugumu 
wa maisha unachagiwa na ma-
jukumu aliyo nayo mtu kama 
kulipa ada ya watoto shuleni au 
chuoni, kodi ya nyumba na ma-
hitaji mengine ya familia kuzidi 
uwezo wa kipato na kusababi-
sha mtu kupata sonona.

Anasema liko suala la kuwez-
esha wanawake kiuchumi am-
balo limeendelea kukua licha 
ya mila la desturi za Watanza-
nia kutobadilika, majukumu 
kubaki upande wa mwana-
mume.

“Wanawake wanakua kiu-
chumi duniani, wanawezesha-
na na kuendelea kukua wakati 
huo huo mila na desturi hazi-
jabadilika. Hali  hii inasababi-
sha wanaume kupata sonona 
na kujiua,” anasema Ambrose.

Anabainisha zaidi kuwa wa-
naume kutokuwa na kipato cha 
kutosha wakati majukumu ya 
familia waliyo nayo ni makub-
wa kuliko kipato, husababisha 
kupata tatizo la afya ya akili.

“Wanawake wanashikilia 
uchumi lakini majukumu yote 
anaachiwa mwanamume.   Hii 
inasababisha chuki, hasira na 
ugomvi ndani ya familia na ma-
tokeo yake wanandoa huten-
gana na hata kujiua,” anasema. 

Kuhusu ugonjwa wa akili 

anasema ni tatizo ambalo mtu 
anazaliwa nalo au anasaba-
bishiwa na msononeko wa 
muda mrefu ambao huchangia 
mtu kupata sonona. 

Magonjwa ya akili kama so-
nona ni  mawazo yaliyopitiliza 
na kusababisha mtu kujiua.

Anasema dalili kubwa za 
ugonjwa wa akili zinasabishwa 
na  tatizo la  kukojoa kitan-
dani, kula kupita kiasi, kukosa 
usingizi  na tabia zinazompa 
mtu aibu au fedhea ndani ya 
jamii yake. Ambrose anasema 
ugonjwa wa sonona unaongo-
za duniani na ni wa nane kwa 
kuua kwa njia ya kujirusha na 
kujinyonga. 

NINI KIFANYIKE?

Ambrose anasema utafiti wa 
kina unahitajika ili kufahamu 
sababu kuu zinazofanya watu 
kujiua.

Pia anasema jamii ipewe 
elimu ya kutosha kuhusu 
ugonjwa wa sonona na nam-
na ya kuepuka ili kupunguza 
tatizo hilo kuendelea kukithiri 
nchini. Anasema pia watu wa-
natakiwa waelezwe ni sababu 
zipi zinamfanya mtu atamani 
kujiua hasa ikizingatiwa si sua-
la la dharura humchukua muda 
mrefu hadi kufikia uamuzi huo. 

Ambrose pia anashauri kuwa 
ili kuepuka tatizo hilo pia jamii 
inatakiwa kuepuka kubeba 
mambo mengi kuliko uwezo 
wao.

“Kumekuwapo na utaratibu 
wa watu kuishi maisha ya ma-
tarajio makubwa kuliko uwezo 
na kipato, tamaa na kuishi kwa 
imani badala ya kuishi kwa mi-
pango waliyojiwekea,” anase-
ma. 

Anasema jamii isibebe mam-
bo mengi kuliko uwezo  bali 
waishi kulingana na kiwango 
na uwezo husika ili kuepuka 
kupata tatizo la kutaka kujiua.

  Mtaalamu huyo anashauri 
pia jamii kuweka utaratibu wa 
kufanya mazoezi ya mwili na 
viungo kwa sababu yanara-
tibu  mfumo wa akili na ku-
jiondoa kwenye hatari kubwa 
ya kupata magonjwa ya akili. 
Pia anashauri watu kuzinga-
tia mpangilio wa chakula kwa 
kula milo kamili inayohitajika 
ndani ya mwili.

“Watu  wengi siku hizi wa-
nakula kwa kuzingatia mahitaji 
ya hisia zao za kutaka kupun-
gua na si kwa sababu ya kuki-
dhi mahitaji ya mwili,” ana-
bainisha.

Ambrose anasema 
pia watu wanatakiwa 
wapumzike  na  walale muda 
mrefu  kwa sababu  ni tiba na 
sehemu ya kupumzisha akili ili 
kuanza upya na kuweka baya-
na kuwa watoto kujiua kunasa-
babishwa na kupata maudhi au 
kulia ndipo hufikia hatua hiyo.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk.Hussein Ali Mwinyi, akizun-
gumza katika viwanja vya Ikulu Jijini Zanzibar, wakati wa hafla ya kuwasilishwa kwa Taari-
fa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, iliyowasilishwa na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Zanzibar Dk. Othman Abbas Ali. PICHA: IKULU

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

HAPONI mtu. Ndivyo inavy-
oweza kuelezwa baada ya Rais 
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, kuweka bayana kwam-
ba serikali itachukua hatua 
mbalimbali zikiwemo za kiuta-
wala na kijinai kwa mujibu wa 
sheria dhidi ya wahusika wali-
otajwa katika ripoti ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Serikali 
(CAG) Zanzibar. 

Baada ya kupokea ripoti hiyo 
jana, Rais Mwinyi alisema wali-
othibitika kufanya ubadhirifu 
na uzembe ambao umesaba-
bishia serikali kupata hasara, 
utaratibu wa kuchukua hatua 
uko wazi. Ripoti hiyo ya CAG 
Zanzibar ya mwaka 2021/22 im-
eonyesha madudu yakiwamo  
upotevu wa fedha za umma 
na ubadhirifu uliokithiri katika 
miradi ya maendeleo.

Akiwasilisha ripoti hiyo jana, 
Ikulu, Zanzibar, CAG Dk. Oth-
man Abbas Ali, alisema katika 
ukaguzi alioufanya, alibaini pia 
taasisi nane za serikali zilikuwa 
na hati chafu na zisizoridhisha.

Alizitaja taasisi hizo ni Wiz-
ara ya Fedha na Mipango, Hesa-
bu Jumuishi za Mfuko Mkuu wa 
Serikali, Tume ya Ukimwi, Hos-
pitali ya Mnazi Mmoja, Wizara 
ya Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili 
na Mifugo; Wizara ya Ujenzi, 
Mawasiliano na Uchukuzi na 
Wizara ya Maji, Nishati na Ma-
dini.

Dk. Othman alitaja mashirika 
ya umma na taasisi zinazo-
jitegemea zilizobainika kuwa 
na hati zenye shaka na hati 
mbaya ni Shirika la Umeme 
Zanzibar (ZECO), Shirika la 
Bandari, Shirika la Bima na 
Wakala wa Usajili Matukio ya 
Kijamii.

Mengine ni Mamlaka ya Vi-
wanja vya Ndege na Mamlaka 
ya Usafiri Baharini, Kikosi Maal-
um cha Kuzuia Magendo Zanzi-
bar na Baraza la Manispaa ya 
Mjini.

Hivyo aliwataka maofisa 

fedha wa taasisi za umma 
kuongeza umakini katika usi-
mamizi wa majukumu yao, 
kuongeza nidhamu katika usi-
mamizi wa fedha na matumizi 
ya rasilimali za umma.

Pia aliwataka maofisa fedha 
kuwajengea uwezo watendaji 
wa taasisi zao ili kukabiliana na 
majukumu yao ya kazi kwa kuz-
ingatia misingi ya sheria, kanu-
ni na miongozo ya usimamizi 
wa fedha za umma.

Aidha, alisema tathmini ya 
utekelezaji wa mapendekezo 
ya ukaguzi wake kwa mwaka 
wa fedha uliopita mapendek-
ezo 2,820 aliyatoa kati ya hayo 
1,237 yalifanyiwa kazi, 659 ya-
naendelea kutekezwa, 442 hay-
akutekelezwa, 340 yamejirudia 
na 142 yamepitwa na wakati.

USIMAMIZI MAPATO
Dk. Othman alisema kukose-

kana kwa ufafanuzi wa taarifa 
ya bakaa ya fedha ambayo hai-
kutumiwa na taasisi za umma 
na kuripotiwa na hesabu ju-
muishi ya serikali ya Sh. bilioni 
415 kwa mwaka 2021/22 kwa 
wizara, idara na mikoa.

Alisema alibaini kuwa Sh. 
trilioni 1.546 zilionyesha ka-
tika hesabu jumuishi za serikali 
kuwa ni mapato halisi na Sh. 
bilioni 415 zilikosa ufafanuzi.

Mapato ambayo hayakuri-
potiwa katika ufungaji wa hesa-
bu, alisema ni Sh.bilioni 9.69 na 
taasisi 10 ziliwasilisha taarifa za 
hesabu zao kwa ajili ya kufany-
iwa ukaguzi bila ya kubainisha 
uwepo wa mapato yalioku-
sanywa kupitia vyanzo vyao 
vya mapato. Alisema hali hiyo 
ilisababisha serikali kushindwa 
kukamilisha mipango ya maen-
deleo. Dk. Othman alisema pia 
alibaini malipo yaliofanyika 
kwa makandarasi bila ya kuzin-
gatia masharti ya mikataba ya 
Sh. bilioni 11.74.

Alisema pia ripoti imebaini-
sha usimamizi wa bajeti ya 
mfuko wa usimaizi wa mi-
undimbinu usioridhisha kwa 
sababu baadhi ya watekelezaji 

wa miradi kushindwa kumali-
zia kazi zao kutokana na miradi 
husika kupokea kiwango kido-
go cha fedha kinyume na bajeti 
iliyopangwa.

DAWA BANDIA
Alisema pia amebaini uwepo 

wa dawa na vifaa tiba vilivyo-
pitwa na muda wa matumizi 
ambavyo ni hatari kwa matumi-
zi ya binadamu. Dawa hizo na 
vifaa tiba, alisema  vimekutwa 
katika Bohari Kuu ya Dawa 
Zanzibar na katika vituo mbal-
imbali vya afya.

Alisema miongoni mwa vifaa 
tiba hivyo vilifanyiwa majiribio 
na kuleta majibu ya kwamba 
mwanaume aliepimwa alikut-
wa na ujauzito.

Pia lisema kuna matumizi 
mabaya ya fedha za uviko-19 
katika miradi mbalimbali ya 
maendeleo ikiwamo, afya, 
elimu, miundombinu ya maji 
na uchumi wa buluu na uvuvi.

KAULI YA RAIS 
Akizungumza baada ya 

kupokea ripoti hiyo, Rais wa 
Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, alisema serikali bado 
ina kazi kubwa ya kufanya 
juu ya udhibiti wa mapato na 
matumizi ya serikali.

Alisema serikali itaendelea 
kuchukua hatua mbalimbali 
ikiwemo za kiutawala na kijinai 
ili waliohusika wanachukuliwa 
hatua kwa mujibu wa sheria 
za nchi. Pia alisema wote wali-
othibitika kufanya ubadhilifu 
na uzembe ambao umesaba-
bishia serikali kupata hasara 
utaratibu wa kuchukua hatua 
upo wazi.

Alisema ni lazima ZAECA 
kupitia kasoro zote hasa zile zi-
nazoashiria wizi na ubadhilifu 
wa mali za umma na kuitaka 
Ofisi ya Mkurugenzi wa Mash-
taka (DPP) kufanya kazi kwa 
karibu na vyombo vyengine ili 
kuona wanaipa umuhimu ripo-
ti hiyo ili kila mwaka mafanikio 
yawe mengi zaidi kuliko upun-
gufu.

Haponi mtu madudu ripoti CAG Zanzibar
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usalama kazini

Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Edward Mpogolo (kushoto), akikabidhi msaada 
wa madawati 45 yaliyotolewa na Kampuni ya Bima ya Afya ya Jubilee 
kwa Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Kisutu, Elizabeth Massawe, jijini 
Dar es Salaam juzi kulia ni Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni hiyo. Dr. Har-
old Adamson na wa pili kushoto ni Diwani wa Kata ya Kisutu, Abdulkher 
Kessy. PICHA: IMANI NATHANIEL

Mwenyekiti matatani kushawishi wananchi kususia ujenzi wa shule 
Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA 

MKUU wa Wilaya ya Singida, Mhandisi 
Paskas Muragili, amemshtaki Mwenyekiti 
wa Kijiji cha Msimihi, Ramadhani Ally, 
kwa Mkuu wa Mkoa Singida, Peter Seru-
kamba, kwamba amekuwa kikwazo kwa 
kuzuia wananchi kushiriki ujenzi wa 
Shule ya Msingi Murya.

Muragili aliwasilisha malalamiko 
hayo juzi baada ya Serukamba kufanya 
ukaguzi katika shule hiyo. Alisema  ku-
suasua kwa ujenzi huo kumesababishwa 
na mwenyekiti ambaye anahamasisha 
wananchi wa vitongoji viwili wasishiriki 
nguvu kazi.

“Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa nilikuja 
hapa Mei 20, 2023 kukagua nikabaini 
kikwazo katika mradi huu ni Mwenyekiti 
wa Kijiji ambaye alikuwa anazuia shule 
kujengwa  hapa, lakini wewe niachie hili 
suala huyu ni saizi yangu nitapambana 
naye,” alisema.

Mwenyekiti wa Kijiji hicho, Ramad-
hani Ally, alipopewa nafasi ya kuongea 
alijibu kuwa hajapinga ujenzi wa shule 
isipokuwa eneo inapojengwa kulikuwa 
na mgogoro hali iliyosababisha mvutano 
wa wananchi wa vitongoji vinne vinavy-
ounda kijiji cha Msimihi.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Serukam-
ba, alisema ni jambo la kushangaza kwa 
wananchi kutoshiriki nguvu kazi katika 
ujenzi wa shule hiyo wakati serikali ime-
warahisishia kwa kutoa fedha nyingi kwa 
ajili ya ujenzi huo.

Serukamba alisema ili miradi iweze 
kukamilika kwa wakati wakurugenzi 
wa halmashauri wawapangie wakuu 
wa idara kila mmoja kusimamia mradi 
mmoja inayotekelezwa hivi sasa na wawe 
wanatoa taarifa ya maendeleo ya ujenzi 
kila siku, kwamba ikamilike kabla ya Juni 
30 mwaka huu.

Alisema ujenzi wa miradi unasuasua 
katika baadhi ya halmashauri kwa saba-
bu kazi ya kuisimamia wameachiwa wal-
imu na kamati za shule.

Mkuu wa mkoa alisema hapendi kuona 
fedha zilizoletwa katika mkoa huu kwa 
ajili ya kutekeleza miradi ya maendeleo 
zinarudishwa baada ya mwaka wa fedha 
kumalizika kwa kushindwa kukamilisha 
miradi. Kutokana na hali hiyo,  aliagiza 
kila mkuu wa idara kukabidhiwa mradi 
wa kuusimamia ili ikamilike kabla ya Juni 
30, mwaka huu. 

‘Walimu kazi wanayojua ni kufundisha 
tu hivyo kusimamia miradi mikubwa wa-
naweze wasimudu vyema jukumu hilo, 
hivyo iwapo wakuu wa idara watapewa 
kazi kuisimamia watasaidia kuweka mi-
pango mizuri ya ujenzi na kuwa daraja 
kati ya halmashauri, mkuu wa wilaya na 
mkuu wa mkoa,” alisema.

Serukamba aliambatana na Katibu Ta-
wala Mkoa wa Singida, Dk. Fatma Mgan-
ga, ambaye alisema serikali imepeleka 
fedha nyingi kwenye halmashauri kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi hivyo isi-
mamiwe, wananchi waendelee kuhama-
sishwa kujitolea nguvu kazi.

Na Jenifer Gilla

NI histora imeandikwa baada ya jana 
Rais Samia Suluhu Hassan kupokea 
ndege mpya ya mizigo aina ya Boeng 
5766-300F yenye uwezo wa kubeba 
tani 54 za mizigo kwa wakati mmoja.

Mapokezi ya ndege hiyo yalifanyika 
jana katika Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Julius Nyerere ( JNIA) ma-
jira ya saa 9:00 alasiri na kuhudhuriwa 
na viongozi mbalimbali wa serikali, 
dini na vyama vya siasa.

Sambamba na kupokea ndege hiyo, 
Rais Samia aliridhia ombi lililotolewa 
na Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la 
Ndege Tanzania (ATCL), Ladislaus Mat-
indi, la kutaka kununuliwa ndege ny-
ingine ya mizigo kutokana na kuwapo 
uhitaji mkubwa wa soko la usafiri wa 
mizigo na kuifikisha ikiwa na ubora un-
aohitajika.

Aidha, Rais Samia aliwaomba Watan-
zania kuendelea kuwaombea viongozi 
wa serikali wapate nguvu ya kufanya 
kazi ili waendelee na shughuli mbalim-
bali za ujenzi wa taifa.

“Tumeombwa ndege nyingine hapa 
ya mizigo, ahadi yangu kwenu au aha-
di yetu kwenu wananchi tutalifanyia 
kazi,” alisema Rais Samia.

MKURUGENZI ATCL

Akiwasilisha ombi la kuongezewa 
ndege nyingine ya mizigo, Matindi 
alisema: “Kutokana na hali halisi la 
hitaji la usafiri wa mizigo, ambalo ni-
talielezea baadaye ni vyema ndege za 
mizigo zikawa mbili.

 “Hivyo Mheshimiwa Rais tunaleta 
ombi letu kwako utuongezee   ndege 
moja ya mizigo ili kukabiliana na   hi-
taji la soko.”

Matindi alisema tathmini ya utend-
aji wa ATCL katika soko la anga la 
usafirishaji mizigo nchini inaonye-
sha matumaini makubwa ya kukua 
kwa mwenendo wa usafirishaji wa 
mizigo kupitia ndege za abiria tangu 
utekelezaji wa mpango wa ufufuaji wa 
shirika hilo mwaka 2019.

Alisema walianza kubeba tani 334 
mwaka wa fedha 2017/18 hadi tani 
2,567 mwaka 2021/22 huku Julai, 2022 
hadi Aprili, mwaka huu, imeshabeba 
tani 2,895.

Matindi alisema tangu shirika hilo 
kuanzishwa Septemba 2016, limerud-
ishiwa uanachama wa mashirikisho ya 
mashirika ya ndege duniani, kufaulu 
ukaguzi wa kimataifa wa viwango vya 
usalama na uendeshaji wa usafiri wa 
anga.

Pia alisema limerudishwa katika mi-
fumo ya kimataifa ya uendeshwaji wa 
utoaji wa huduma ya usafiri wa anga, 
kukaguliwa mahesabu yao na kupata 
hati safi ya CAG kuanzia mwaka 2017 
hadi 2021/22.

Alisema vilevile ATCL imeongeza 
mtandao wa safari kutoka vituo vi-
tatu hadi 14 ndani ya nchi na kutoka 
kituo kimoja hadi vituo 10 nje ya nchi, 
kuongeza marubani wazawa kutoka 11 
hadi 105 kati ya hao 10 wakiwa ni wa-
nawake.

Aidha, alisema usafirishaji wa miz-
igo kupitia ndege za abiria umekuwa 
haukidhi mahitaji ya soko kutokana 
na ufinyu wa nafasi za mizigo kwenye 
ndege hizo matokeo yake baadhi ya 
mizigo kutokusafirishwa na kuchelewa 
kufika sokoni na kulinyima shirika hilo 
mapato.

Alisema uwapo wa ndege hiyo, uta-
saidia kuongeza mnyororo wa thamani 
wa bidhaa za Tanzania, kutaongeza 
thamani ya bidhaa na kuzifanya ziwe 
shindani zaidi katika soko la kimataifa.

Matindi alisema uwapo huo utaifan-
ya Tanzania inufaike na fursa nyingi 
za usafirishaji wa mizigo zinazopati-
kana nchini kwenda nje ya nchi iki-
wamo minofu ya samaki kutoka 
Kanda ya Ziwa, dagaa na samaki wa 
mapambo kutoka Ziwa Tanganyika, 
nyama,  maua , matunda na mboga na 
mazao ya Baharini kutoka Zanzibar na 
Ukanda wa Bahari ya Hindi.

“Mazao haya ni rahisi kuharibika 
hivyo kufanya usafirishaji kwa njia ya 
anga kuwa sahihi zaidi ili kuhifadhi 
ubora wake yanapofika nchini sokoni,” 
alisema.

Ndege hiyo, alisema  kwa kuanzia ita-
fanya safari zake katika miji ya Nairobi, 
(Kenya) Harare (Zimbabwe), Johannes-
burg (Afrika Kusini),  Kinshansa ( Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo) Lagos 
(Nigeria), Guangzhou (China), Mumbai 
(India) na Umoja wa Falme wa Kiarabu 
(UAE) huku ikiwa na matarajio ya ku-
fanya safari za ratiba   zisizo maalum 
zikiwamo katika Bara la Ulaya.

Historia yaandikwa ndege mizigo kutua nchini
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Mteja akichagua vyombo vya nyumbani katika soko la Kariakoo jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JU-
MANNE JUMA

Serikali, UNESCO kuimarisha 
uchumi vyombo vya habari
Na Mary Geofrey

WIZARA ya Habari, Teknolojia ya 
Habari na Mawasilino na Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi 
na Utamaduni (UNESCO) zimetia 
saini ya makubaliano ya ushirikiano 
kwa miaka mitano katika kuimari-
sha hali ya uchumi wa vyombo vya 
habari nchini.

Makubaliano hayo yanalenga 
kuangalia usalama na ulinzi sehemu 
ya kazi za waandishi wa habari, kui-
marisha uchumi wa vyombo vya 
habari na uhuru wa habari, kutoa 
mafunzo ya kuwaendeleza wana-
habari ili kutekeleza majukumu yao 
na kuimarisha mazingira ya kisera 
na sheria.

Waziri wa Habari, Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano, Nape 
Nnauye, alitia saini makubaliano 
hayo na UNESCO   jana jijini Dar es 
Salaam.

Wakati wa hafla hiyo, Nape alisema 
makubaliano hayo yatasaidia vyom-
bo vya habari kuimarika na kufanya 
kazi zao kwa ufanisi unaotakiwa.

“Tayari serikali imeshaanza mapi-
tio ya sera na Muswada wa Sheria ya 
Habari ili kuwa na sheria inayokidhi 
mahitaji yetu,” alisema Nape.

Aidha, alisema makubaliano hayo 
yanalenga kuimarisha mazingira ya 
habari kwa kutumia dijitali katika 
habari.

 “Makubaliano hayo pia yamekuja 
baada ya kuona vyombo vya habari 

vingi vya Afrika vina matatizo katika 
utendaji wao wa kazi,” alisema.

Naye Mkuu wa Ofisi na Mwakilishi 
wa UNESCO, Michael Toto, alisema 
tangu mwaka 2022 hadi 2027 wame-
lenga kuisaidia Serikali ya Tanzania 
kubaini matatizo mbalimbali ikiwa-
mo kuziripoti na kuharakisha ili ku-
fikia malengo endelevu.

Toto alisema makubaliano hayo 
yatafanya kazi maeneo matano ya 
kipaumbele kwa kushirikiana na wa-
dau maeneo hayo.

Alisema: “Kuimarisha mazingira 
sehemu ya kazi ya wanahabari ita-
saidia kufichua mambo mengi am-
bayo hivi sasa hayajulikani na ndio 
maana tumeweka mafunzo ya wana-
habari katika makubaliano yetu”.

Aweso atekeleza agizo la Katibu Mkuu CCM
Na Nebart Msokwa, KILOLO

MAAGIZO yaliyotolewa na 
Katibu Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Daniel Chon-
golo, kwa viongozi wa wizara 
mbalimbali kushughulikia ma-
tatizo ya wananchi mkoani Ir-
inga, yameanza kutekelezwa.

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, 
ndiye amekuwa wa kwanza 
kwenda kuwasikiliza wananchi 
walioangua vilio mkoani humo 
wakilalamikia mradi wa maji 
kukwama kwa zaidi ya miaka 
10.

Akiwa ziarani wilayani Kilolo, 
Chongolo alitembelea Kata ya 
Uhambingeto na kubaini mradi 
wa maji ambao serikali imetoa 
zaidi ya Sh. bilioni 2.1 kwa ajili 

ya kuujenga ukiwa umekwama 
huku mkandarasi akidaiwa 
kuutelekeza na kutokomea 
kusikojulikana.

Wananchi wa kata hiyo wak-
iongozwa na diwani wao, Tuli-
numtwa Mlangwa, waliangua 
vilio huku wakimwomba Ka-
tibu Mkuu huyo kuwasaidia 
kuisukuma Wizara ya Maji ili 
mradi huo ukamilike na ku-
waondolea kero ya upatikanaji 
wa huduma hiyo.

Chongolo aliagiza Wakala 
wa Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA) kukamilisha 
ujenzi wa mradi huo ndani ya 
miezi mitatu ili kuwaondolea 
wananchi kero hiyo.

Juzi, Waziri wa Maji, Jumaa 
Aweso, alifika katika kata hiyo 

kwa ajili kushughulikia tatizo 
hilo ikiwa ni siku tatu baada 
ya Katibu Mkuu kumpa siku 10 
kwenda kushughulikia tatizo 
hilo. Akiwa katika eneo hilo, 
Aweso alikiri kwamba kuna 
uzembe ulifanyika kwenye usi-
mamizi wa mradi huo.

“Wakati Rais Samia anali-
hutubia Bunge alinisimamisha 
na kusema ‘yeye ni mama ha-
taki kuona wananchi wana-
teseka kwa sababu ya kukosa 
maji’ nikimzingua atanizingua, 
na mimi sitaki kuzinguliwa na 
ndiyo maana nimekuja haraka 
kushughulikia tatizo hili,” alise-
ma Aweso.

Aliwaagiza watendaji wa 
RUWASA Mkoa wa Iringa ku-
wasilisha taarifa ya utekelezaji 

wa mradi huo kila wiki mpaka 
utakapokamilika, huku akim-
womba mkuu wa mkoa huo 
kuwashughulikia watendaji wa-
takaozembea ikiwamo kuwas-
weka ndani.

Mbunge wa Kilolo, Justine 
Nyamoga, alisema kata ya 
Uhambingeto ni miongoni mwa 
maeneo kame zaidi katika jim-
bo hilo kutokana na vyanzo vya 
maji kuwa mbali.

Alisema wananchi wame-
kuwa wakipata shida zaidi 
kipindi cha kiangazi ambacho 
huwa wanalazimika kununua 
maji kwa bei kubwa. Nyamoga 
alisema hali hiyo imekuwa iki-
wasababishia magonjwa mbal-
imbali yakiwamo magonjwa ya 
matumbo, hivyo akaiomba seri-

kali kuharakisha mradi huo ili 
kuwaondolea tatizo hilo.

Mwakilishi wa Kamati ya Ku-
dumu Bunge ya Maji na Mazin-
gira ambaye pia ni Mbunge wa 
Viti Maalumu Mkoa wa Iringa, 
Ritta Kabati, alisema tatizo la 
maji katika eneo hilo limekuwa 
likisababisha ndoa kuwa ha-
tarini kuvunjika kutokana na 
wanawake kutumia muda mre-
fu kutafuta maji.

Alisema wamekuwa wakiam-
ka usiku kwenda kutafuta hu-
duma hiyo hali ambayo pia ina-
hatarisha maisha yao na hivyo 
akaiomba serikali kuharakisha 
mradi huo kukamilika.

Diwani Mlangwa alisema 
mradi huo ukikamilika utawan-
ufaisha wananchi 12,000.

TLP yamtimua
Mwenyekiti kisa
utovu nidhamu
Na Sabato Kasika

CHAMA cha Tanzania Labour Party (TLP), 
kimemfukuza uanachama Mwenyekiti wa 
Vijana wa chama hicho, Aivan Maganza, kwa 
tuhuma za utovu wa nidhamu.

Akizungumza na waandishi wa habari 
makao makuu ya chama hicho, Mago-
meni Usalama jijini Dar es Salaam juzi, Ka-
tibu Mkuu wa TLP, Richard Lyimo, alisema 
kamati ya chama hicho ndiyo uliochukua 
uamuzi huo.

Lyimo alitaja baadhi ya tuhuma zina-
zomkabili Maganza ni kuitisha mkutano na 
waandishi wa habari na kutukana viongozi 
wa chama hicho.

“Katika mazungumzo yake na waandishi 
wa habari pamoja na mambo mengine ali-
tangaza tarehe ya uchaguzi wa mwenyekiti 
wa chama taifa kuwa ni Juni 18 mwaka huu,” 
alisema Lyimo.

Alisema kwa sababu hiyo kamati ikaamua 
kuchukua hatua hiyo ya kumfukuza uana-
chama.

“Kamati ya nidhamu TLP taifa ilikutana na 
kupendekeza kwenye kikao cha sekretalieti 
ya chama kwamba hafai kuwa kiongozi wa 
TLP katika ngazi yoyote,” alisema.

Lyimo alisema kikao hicho kwa idhini am-
bayo kimepewa na Katiba ya TLP,   toleo la 
2009, ibara ya 9.5 na ibara ya 18.9 (a), (b) na 
(d), kwamba kwa kauli moja kimekubaliana 
kumfukuza katika chama mwenyekiti huyo.

“Haruhusiwi kufanya au kuonekana katika 
ofisi yoyote ya TLP kuanzia ngazi ya taifa 
hadi shina, anaruhusiwa kukata rufaa kwa 
ngazi za juu zaidi za chama,” alisema.

Akizungumzia uamuzi huo, Maganza alise-
ma TLP haina kamati ya nidhamu kwa miaka 
mingi na kwamba hata kama ingekuwapo, 
haina uwezo wa kumfukuza katika chama.

Alisema kazi ya kamati hiyo kama ingeku-
wapo ingekuwa na wajibu wa kumuita, kum-
hoji na kutoa mapendekezo.

Aliongeza kuwa taarifa aliyotoa kwa 
waandishi wa habari na kusababisha ku-
wapo kwa taarifa hizo za kufukuzwa Iko pa-
lepele.
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MUHAS waomba
kupewa Muhimbili
Na Mary Geofrey

MWENYEKITI wa Baraza la Chuo 
Shirikishi cha Muhimbili (MUHAS), Dk. 
Harrison Mwakyembe, amemwomba 
Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Adolf Mkenda, kuirejesha Hospi-
tali ya Muhimbili- Tawi la Mloganzila 
kuendelea kuwa chuo cha kujifunzia 
kwa vitendo.

Alitoa ombi hilo jana jijini Dar es 
Salaam wakati akizungumza kwenye 
mkutano wa mafunzo yaliyoandaliwa 
na Tume ya Vyuo Vikuu (TCU).

Mafunzo hayo yalishirikisha we-
nyeviti wa mabaraza wa vyuo vikuu, 
wajumbe wa mabaraza, seneti na bodi 
za vyuo vikuu na vyuo vikuu vishiriki 
nchini yakiwa na lengo la kubadilisha 
uzoefu wa namna bora ya kuviendesha.

Dk. Mwakyembe alisema MUHAS 
ilitafuta eneo Mloganzila kwa ajili ya 
kujenga hospitali ya kujifunzia kwa vi-
tendo na kuhakikisha wanatoa elimu 
shirikishi.

“Maprofesa wa MUHAS walisimamia 
kikamilifu kuhakikisha wanatafuta fed-
ha za ujenzi na majengo yakakamilika. 
Mloganzila siyo hospitali ya kawaida 
ini kwa ajili ya wanafunzi wa udaktari 
kujifunza lakini kwa bahati mbaya seri-
kali imeifanya kuwa Hospitali ya MNH,” 
alisema Dk. Mwakyembe.

Alisema tayari wameshamwandikia 
barua Rais Samia Suluhu Hassan kuom-
ba kurejeshewa hospitali hiyo na tume 
imeshaundwa kufanyia kazi suala hilo.

“Tukirudishiwa hospitali yetu tuliyo-
jenga wenyewe, naamini MUHAS ita-
fanya vizuri zaidi na kushika nafasi ya 
10 bora duniani kwa ubora wa elimu. 
Naomba sana Waziri Prof. Mkenda ku-
tusaidia kuturudishia hospitali yetu,” 
alisema Dk. Mwakyembe.

Naye Prof. Mkenda, akijibu hoja hiyo 
alisema suala hilo linafanyiwa kazi na 
tayari limefika pazuri na majibu yata-
patikana hivi karibuni.

Mbali na hilo Prof. Mkenda alikemea 
tabia ya baadhi ya vyuo vikuu nchini 
kutumia utafiti kama chanjo cha ma-
pato.

Alikitolea mfano Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM) ambacho kimekuwa 
kikikusanya asilimia 30 ya fedha za ku-
fanya      utafiti kama mapato ya chuo 
na hivyo   kupunja fedha zinazofanyia 
tafiti.

“Nimeshasema hili na leo nalirudia 
tena kwenye hadhira hii, vyuo sio TRA 
(Mamlaka ya Mapato) kukusanya asil-
imia 30 ya mapato wanayokusanya kwa 
ajili ya kufanya utafiti mnakosea, mna-
sababisha kupunja nauli za watafiti wal-
izotakiwa kulipwa, na kuwapa vikwazo 
vya kushindwa kukamilisha utafiti,” 
alisema Prof. Mkenda.

Pia alisisitiza utoaji wa elimu ya vyuo 
vikuu yenye tija kwa taifa badala ya 
kuangalia maslahi binafsi au ya vyuo 
kwa sababu hatari yake ni kuzalisha 
wataalamu ambao siyo msaada kwa 
jamii.

Prof. Mkenda pia alikemea urasimu 
wa kukwamisha safari za watumishi wa 
vyuo vikuu wanaoenda nje ya nchi kuji-
funza mambo mbalimbali.

Mwenyekiti matatani kuhamasisha
wananchi wasishiriki ujenzi wa shule 
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

MKUU wa Wilaya ya Singi-
da, Mhandisi Paskas Muragili, 
amemshtaki Mwenyekiti wa 
Kijiji cha Msimihi, Ramadhani 
Ally, kwa Mkuu wa Mkoa wa 
Singida, Peter Serukamba, 
kwamba amekuwa kikwazo 
kwa kuzuia wananchi wa-
sishiriki ujenzi wa Shule ya 
Msingi Murya.

Muragili aliwasilisha malala-
miko hayo juzi baada ya Seru-
kamba kufanya ukaguzi katika 
shule hiyo.

Muragili alisema kusuasua 
kwa ujenzi huo kumesaba-
bishwa na mwenyekiti am-
baye anahamasisha wananchi 
wa vitongoji viwili wasishiriki 
nguvu kazi.

“Mheshimiwa Mkuu wa 

Mkoa nilikuja hapa Mei 
20,2023 kukagua nilibaini 
kikwazo katika mradi huu ni 
Mwenyekiti wa Kijiji ambaye 
alikuwa anazuia shule isijeng-
we hapa, lakini wewe niachie 
hili suala huyu ni saizi yangu 
nitapambana naye,” alisema.

Mwenyekiti wa Kijiji hicho, 
Ramadhani Ally  alipopewa 
nafasi ya kuongea alijibu kuwa 
hajapinga ujenzi wa shule 
isipokuwa eneo inapojengwa 
kulikuwa na mgogoro hali il-
iyosababisha mvutano wa wa-
nanchi wa vitongoji vinne vi-
navyounda Kijiji cha Msimihi.

Mkuu wa Mkoa Singida, Se-
rukamba alisema ni jambo la 
kushangaza kwa wananchi 
kutoshiriki nguvu kazi katika 
ujenzi wa shule hiyo wakati 
serikali imewarahisishia kwa 
kutoa fedha nyingi kwa ajili ya 

ujenzi huo.
Serukamba alisema ili mi-

radi iweze kukamilika kwa 
wakati wakurugenzi wa hal-
mashauri wawapangie wakuu 
wa idara kila mmoja kusi-
mamia mradi mmoja inay-
otekelezwa hivi sasa na wawe 
wanatoa taarifa ya maendeleo 
ya ujenzi kila siku, kwamba 
ikamilike kabla ya Juni 30 
mwaka huu.

Alisema ujenzi wa miradi 
unasuasua katika baadhi ya 
halmashauri kwa sababu kazi 
ya kuisimamia wameachiwa 
walimu na kamati za shule.

Alisema hapendi kuona 
fedha zilizoletwa katika mkoa 
huu kwa ajili ya kutekeleza mi-
radi ya maendeleo zinarudish-
wa baada ya mwaka wa fedha 
kumalizika kwa kushindwa 
kukamilisha miradi.

Hivyo, aliagiza kila mkuu 
wa idara kukabidhiwa mradi 
wa kuusimamia ili ikamilike 
kabla ya Juni 30, 2023.

“Walimu kazi wanayojua ni 
kufundisha tu hivyo kusimam-
ia miradi mikubwa wanaweze 
wasimudu vyema jukumu 
hilo, hivyo iwapo wakuu wa 
idara watapewa kazi kuisima-
mia watasaidia kuweka mipa-
ngo mizuri ya ujenzi na kuwa 
daraja kati ya halmashauri, 
Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa 
Mkoa,” alisema.

Serukamba aliambatana na 
Katibu Tawala Mkoa wa Sin-
gida, Dk. Fatma Mganga, alise-
ma serikali imeleta fedha ny-
ingi kwenye halmashauri kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi 
hivyo isimamiwe, wananchi 
waendelee kuhamasishwa ku-
jitolea nguvu kazi.

Kaimu 
Mkurugenzi 
wa jiji la Dar 
es Salaam, 
Mhandisi, 
Amani 
Mafuru (ku-
shoto), ak-
ibadilishana 
mkataba na 
Mkandarasi 
wa Kampuni 
ya Southern 
Link Limited, 
Johnbosco 
Mosha, 
wakati wa 
kusaini 
mkataba wa 
ujenzi wa 
barabara 
kilomita 
1. 2 katika 
Wilaya ya 
Ilala juzi. 
PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Kiama chaja wanaotiririsha majitaka
Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Deogratius 
Ndejembi, ameliagiza Baraza 
la Taifa la Hifadhi na Usimami-
zi wa Mazingira (NEMC) kuwa-
chukulia hatua wananchi wa-
nao tiririsha maji taka kwenye 
mitaro ya barabara.

Alitoa agizo hilo jana mkoa-
ni hapa wakati akizungumza 
na wakazi wa Jiji la Dodoma 
baada ya kufanya usafi katika 
eneo la Mji Mpya ikiwa ni se-
hemu ya kuelekea maadhim-
isho ya Siku ya Mazingira 
Dunuani.

Alisema wakati akishiriki 
kufanya usafi katika mitaa ya 

barabara ya saba, nane na tisa 
amebaini kuwa mitaro mingi 
ambayo imejengwa maalum 
kwa ajili ya kupitisha maji 
ya mvua wakati wa masika 
watu wanaitumia vibaya kwa 
kutiririsha maji taka.

“Niwaagize NEMC kufanya 
ukaguzi wa uchafuzi wa maz-
ingira    jijini Dodoma hasa 
kwa watu hawa ambao wame-
kuwa wakitiririsha maji taka 
kwenye      mitaro hii iliyo-
jegwa na kwa yeyote atakaye-
bainika achukuliwe hatua kali 
za kisheria ili iwe fundisho 
kwa wengine,”alisema Nde-
jembi.

Aidha, aliwataka wakazi wa 
Jiji la Dodoma kuendelea ku-
fanya usafi kila wakati badala 

ya kuendelea kusubiri hadi 
siku za maadhimisho kama 
hayo.

Kadhalika aliwataka vion-
gozi wa mitaa, vitongoji,vijiji 
pamoja na kata kuhamasi-
sha wananchi kushiriki ku-
fanya usafi kila jumamosi ya 
mwisho wa mwezi ili kuende-
lea kuhifadhi mazingira.

“Niagize pia halmashauri 
zote nchini kila wanapopima 
viwanja wahakikishe kuwa 
wanapanda miti ili kufanya 
maeneo yote kuwa ya kijani 
lakini pia maeneo mengi ya 
wazi ambayo hivi sasa ni 
vumbi tupu yapandwe miti 
kama ilivyokuwa hapo zam-
ani wakati tunayo  Mamlaka 
ya Ustawishaji Makao Makuu 

(CDA), ambao walikuwa 
wana utaratibu wa kupanda 
miti katika maeneo ya mji na 
kuitunza”alisema

Mkuu wa Wilaya ya Bahi, 
Godwin Gondwe, alisema 
wameanza kutekeleza maa-
gizo ya serikali ya kuwa na 
kitalu cha miti na kwa kuan-
zia wametenga Sh. milioni 20 
kwa ajili ya kustawisha miche 
ya miti na kuipanda katika 
maeneo mbalimbali.

Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Rosemary Senyamule, 
alisema wiki hii watanza uta-
ratibu wa kukaguma maeneo 
mbalimbali ya mji na wataka-
po baini watu wanachafua 
mazingira hatua kali za kishe-
ria zitachukuliwa.
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USAWA wa kijinsia ni miongoni 
mwa mambo ambayo wanaha-
rakati wamekuwa wakitamani, ili 
kuhakikisha idadi ya wanawake 
inakuwa sawa na ya wanaume 
katika uongozi na kwenye ngazi 
mbalimbali.

Hata hivyo, kumekuwapo na 
mtazamo kwamba wanawake 
hawapendani, kutokana na 
itikadi za vyama, hali ambayo kwa 
namna moja au nyingine inaweza 
kusababisha kuwa kikwazo 
kufikia usawa wa kijinsia.

Kama suala la itikadi za vyama 
linapewa nafasi ya kuvuruga 
ushirikiano wa wanawake na 
kushindwa kufikia usawa wa 
kijinsia, ni vyema wakalitazama 
kwa umakini na kulitafutia 
ufumbuzi.

Ikumbukwe kuwa umoja 
ni nguvu na utengano ni 
udhaifu, hivyo itikadi za vyama 
zingewekwa pembeni ili kama 
kuna mwanamke ambaye anafaa 
kupewa nafasi ya uongozi, basi 
achaguliwe bila kujali itikadi.

Pamoja na suala la itikadi za 
vyama, kumekuwapo pia na 
madai kwamba   wanawake 
hawapendani, sababu kubwa 
ikiwa ni kuoneana wivu wa 
kutokana mwingine apate 
nafasi ya uongozi. Ninaamini 
kwamba iwapo mtindo huo 
wa kuzingatia itikadi za vyama 
utaendelea na kuoneana wivu, 
inaweza kusababisha wanawake 
wakasubiri sana kufikia usawa wa 
kijinsia wanaoutamani.

Lakini pamoja na mkakati 
wa kutaka usawa wa kijinsia, 
ninadhani kuna haja ya kuwapa 
angalizo ili wazingatie kuepuka 
kuongeza wingi wa wanawake 
katika nafasi za uongozi bila 
kuangalia uwezo wa kuongoza.

Ingependeza kama wakapata 
wanawake wenye uwezo wa 
kuongoza na ushawishi, siyo 
kuwa na idadi kubwa tu ambayo 

Itikadi za vyama ni kigingi 
kufikia usawa wa kijinsia

 Muungwana Lazima Nilonge

Ndege mpya ya mizigo 
ilete mageuzi kiuchumi
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TANZANIA jana iliandika historia ya aina yake baada ya kutua 
kwa ndege kubwa ya mizigo ya Shirika la Ndege Tanzania (ATCL) 
aina ya Boeng 5766-300F yenye uwezo wa kubeba tani 54 za miz-
igo kwa wakati mmoja. Mapokezi ya ndege hiyo yalifanyika katika 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere ( JNIA), Dar es 
Salaam huku Rais Samia Suluhu Hassan akiwa mgeni rasmi. 

Kuwasili kwa ndege hiyo ambayo itabeba mizigo na kusafirish-
wa sehemu mbalimbali duniani zikiwamo nchi za jirani, Umoja 
wa Falme za Kiarabu (UAE), India, China katika jiji la kibiashara la 
Guangzhou, kunaonyesha nia njema ya serikali ya kuleta mageuzi 
ya kibiashara ndani ya nchi. 

Ndege hiyo, itawezesha sasa wafanyabiashara ambao wameku-
wa wakiagiza mizigo kutoka na pia kupeleka sehemu mbalimbali 
kupata unafuu mkubwa kutokana na changamoto walizokuwa 
wakizipitia. 

Kabla ya ujio wa ndege hiyo, wafanyabiashara wengi walikuwa 
wakitumia ndege za abiria na chache za mizigo na hata kusababi-
sha ucheleweshaji mkubwa wa mizigo au kufika ikiwa katika hali 
mbaya. Lakini sasa, kuwapo kwa ndege hiyo kutawawezesha kusa-
firisha mizigo kwa wakati na kufika sokoni kwa unafuu mkubwa.

Hivi karibuni, mathalan, wazalishaji na wadau wa kilimo cha 
mboga na matunda, walisikika wakilalamikia tatizo la usafiri 
wao kutoka nchini kwenda kwenye masoko. Kwa mantiki hiyo, 
kuwasili kwa ndege hiyo ni ukombozi kwao kwa kuwa watapata 
fursa ya kusafirisha bidhaa zao kwa urahisi na kwa unafuu na ma-
tokeo yake watapata faida kwa kuwahi sokoni. 

Ni faraja kubwa kwamba baada ya kuwasili kwa ndege hiyo, 
Mkurugenzi Mtendaji wa ATCL, Mhandisi Ladislaus Matindi, al-
itoa ombi kwa serikali kuongeza ndege nyingine ya mizigo am-
balo lilikubaliwa na Rais Samia . Ombi hilo lilitokana na ukweli 
kwamba hivi sasa kuna uhitaji mkubwa wa soko la usafiri wa 
mizigo na kuifikisha ikiwa na ubora unaohitajika.

Ni dhahiri kwamba usafiri wa anga ni wa haraka na wa kua-
minika katika kusafirisha abiria na mizigo kwa wakati tofauti na 
aina zingine za usafiri. Kuwapo kwa ndege mpya ya mizigo na ile 
itakayonunuliwa kutokana na Rais kuafiki ombi la ATCL, kutara-
hisisha usafiri wa mizigo ndani na nje ya nchi, hivyo kuchangia 
kukua kwa uchumi. 

Hivi sasa, kwa mfano, mfanyabiashara wa Dar es Salaam anaye-
agiza samaki kutoka Mwanza, huchukua siku kadhaa hadi mzigo 
kufika na hata ukifika unakuwa katika ubora tofauti kwa kuwa 
unasafirishwa kwa treni au magari na huchukua muda mrefu 
hadi kufika. 

Kutokana  na uwapo wa ndege ya mizigo, sasa mzigo utafika 
ukiwa katika ubora kwa kuwa utasafirishwa ndani ya saa chache 
kutoka Mwanza hadi Dar es Salaam. Kwa mantiki hiyo, watumiaji 
wengi wa vitoweo vya samaki mkoani Dar es Salaam, kutokana na 
ujio wa ndege hiyo, watakula vitu ambavyo ni vya uhakika. 

Tunasema ni vya uhakika kwa sababu kutoka Mwanza hadi Dar 
es Salaam, Samaki wamekuwa wakigandishwa kwenye barafu na 
wakati mwingine kuwapo dhana kwamba wamekuwa wakiweke-
wa dawa za maiti.

Aidha, uwapo wa ndege hii kubwa utafungua milango kwa 
wafanyabishara kusafirisha nyama na bidhaa zingine ambazo zi-
nahitajika katika masoko mbalimbali kama vile UAE na Comoro 
ambako kuna uhitaji mkubwa wa nyama ya mbuzi na ng’ombe.

Kwa jambo hilo serikali inastahili pongezi kubwa na imeonye-
sha dhamira ya dhati katika kukuza uchumi na pato la taifa kwa 
ujumla. Sasa kazi kwa wafanyabiashara kuchangamkia fursa 
ya uwapo wa ndege hiyo ambayo ni Imani kwamba itakuwa na 
unafuu wa gharama kulinganisha na ndege za mashirika ya ki-
mataifa.

Jambo la msingi ni kwamba utunzaji na matumizi ya ndege hiyo 
uwe na tija katika kuleta mageuzi ya kibiashara na kiuchumi.   

haina manufaa, kwani lengo ni kupata 
uwakilishi au uongozi unaoleta 
matokeo chanya.

Ikumbukwe, Rais Samia Suluhu 
Hassan, ameshaweka wazi kuwa 
anateua kulingana na elimu ya mtu 
na uwezo wake wa kuongoza, si 
vinginevyo na anataka kila mwanamke 
kutambua hilo na kulifanyia kazi.

Jitihada za kuelekea usawa wa 
kijinsia katika uongozi zimeonekana 
baada ya Rais Samia kuchukua nchi, 
hivyo bado zinahitajika nyingine zaidi 
kutoka kwa wanawake wenyewe.

Jitihada zinazohitajika kutoka kwa 
wanawake ni kupendana, kuacha 
kubaguana kwa itikadi za vyama, lakini 
pia kuhakikisha wanachagua wenzao 
wenye uwezo wa kuongoza, si mradi 
mwanamke.

Kimsingi, uongozi si misuli, ni 
akili, busara na hekima, ambavyo 
vyote ni wazi wanawake wanavyo 
kama ilivyo kwa wanaume, hivyo 
jambo la muhimu ni wao kuhakikisha 
wanakuwa wamoja.

Semina, warsha na makongamano 
ya pamoja vinaweza kusaidia 
kuwaunganisha na kufanya jambo 
ikiwamo kuchaguliwa katika uchaguzi 
mkuu au wa serikali za mitaa, kwa 
kutambua kuwa wao ni jeshi kubwa.

Wingi wao unaweza kuwafanya 
wakapata nafasi nyingi katika 
uchaguzi kupitia wingi wao, kwani 
kwa kutumia wingi huo, hawatabaki 
kuwa wapigakura tu bali wagombea 
wanaochaguliwa. 

Kwa njia hiyo, hawatakuwa tayari 
kubebwa katika kutafuta nafasi za 
uongozi, kwani kwa ubebwaji huo, 
baadhi yao hujikuta wakiingizwa 
katika rushwa ya ngono ili wapate 
uongozi.

Mmoja wao alishawahi kutamka 
kuwa wanawake wanapendana, 
lakini unapofika wakati wa uchaguzi 
wanatengana huku wengine 
wakikubali kutoa au kupokea rushwa 
na kukwamisha juhudi zao za kutaka 
kufikia usawa wa kijinsia. Ninadhani 
sasa ni wakati wa kubadilika.

Ikumbukwe 
kuwa umoja 
ni nguvu na 
utengano 
ni udhaifu, 
hivyo itikadi 
za vyama 
zingewekwa 
pembeni ili 
kama kuna 
mwanamke 
ambaye ana-
faa kupewa 
nafasi ya 
uongozi, basi 
achaguliwe 
bila kujali 
itikadi.

Na Sabato 
Kasika
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Wosia wa Le Mutuz kwa CCM, serikali, wabunge na wapinzaniFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Mnaopinga kazi inayofanywa 
na NEMC tuacheni

Z
AMANI madarasani ku-
likuwa na mtu ambaye 
alikuwa mashuhuri sana 
na tukimwita ‘monita 

(monitor)’ ambaye alikuwa 
kiongozi wa darasa akiwa na 
kazi kubwa ya kudhibiti nid-
hamu ya wanafunzi, akimsaidia 
mwalimu wa darasa au wa 
somo.

Nje ya darasa kulikuwa na 
watu tunawaita ‘maprifekti 
(prefects)’ wakiwa chini ya ‘ma-
hedi prifekti (head prefects)’ ili 
mradi muundo ulikuwa sawa 
na wa serikali, ambapo kuna 
mawaziri na waziri mkuu.

Tukirudi darasani, kazi kub-
wa ya monita ambaye baadaye 

K
AMA nilivyoahidi  wiki 
mbili zilizopita kuwa 
nitawaandikia kile ali-
chokisema mtoto wa 

Mzee Malecela, William Ma-
lecela kwa jina maarufu Le Mu-
tuz katika mahojiano yetu na 
mimi ambayo hayakupangwa, 
ni mtu mnakutana tu unampiga 
maswali bila kumtayarisha. Le 
Mutuz ametangulia mbele ya 
haki, Mwenyezi Mungu amlaze 
mahali pema peponi. 

Kwa kawaida sisi waandishi 
wa habari tunapotaka kufanya 
mahojiano ya kihabari na mtu 
yeyote, huwa tunamwandaa 
na wakati mwingine hata kum-
tumia maswali ili aandae ma-
jibu.

Waandishi pia tumegawanyi-
ka. Wako waandishi wa mas-
wali rahisi rahisi na waandishi 
wa maswali magumu. Ikitokea 
mwandishi wa maswali magu-
mu umekutana na mtu bila 
kupanga ukampiga maswali 
magumu na akakujibu kwa 

Kiswahili kilipostawi zaidi aka-
ja kujulikana kama kiranja wa 
darasa, ilikuwa hasa kusimamia 
wapiga kelele, akiwaandika ma-
jina na kuwasilisha kwa mwal-
imu husika kwa ajili ya kudhibi-
ti nidhamu.

Kwa kweli hakuna jambo 
linalochukiwa shuleni tangu 
enzi hizo kama kelele darasani 
na lengo lilikuwa kuhakikisha 
kuwa kelele za darasa moja 
hazisababishi kero na kuingilia 
mafundisho ya darasa lingine.

Hivyo, ilikuwa bora kabisa 
mpige kelele darasani zisisikike 
kwa darasa lingine kuliko vingi-
nevyo, na ndiyo sababu wapiga 
kelele waliadhibiwa vikali, inga-
wa tatizo hilo lilikuwa vigumu 
kulidhibiti.

Kutokana na hilo, ieleweke 
na kukumbukwa kuwa kelele 
ni chukizo la miaka mingi na 
ndiyo sababu hata leo mtu aki-
piga kelele bila sababu, huingi-
zwa katika kundi la hamnazo, 
wendawazimu au vichaa na 
ikizidi hutafutiwa tiba hospital-
ini au kwa kina sangoma.

Imekuwa hivyo na sasa ki-
mataifa kelele zinachukuliwa 
kama uchafuzi wa mazingira 
hata kuundiwa vyombo vya ku-
hakikisha kuwa makelele kati-
ka jamii yanadhibitiwa kwa ku-

tungiwa sheria, ili kuhakikisha 
mazingira yanaendelea kuwa 
safi na salama.

Inapozungumzwa kelele 
kuwa uchafuzi wa mazingira, 
kinachozingatiwa ni afya ya 
apigiwaye kelele, mathalan 
mgonjwa hastahili kupigiwa 
kelele, kwani humsababishia 
maumivu zaidi na hata kum-
wondolea maisha.

Mtoto anastahili kupumzika, 
hivyo akipigiwa kelele anaweza 
asilale kwa muda mrefu na 
hivyo kuathiri afya na makuzi 
yake, vivyo hivyo katika ku-
jiandaa kimasomo, kwamba 
mwanafunzi anastahili utulivu 
ili kujiandaa.

Palipo na kelele kuwa zisizo 
za lazima hapana utulivu na 
hivyo hapawezekani jambo 
kufanyika hususan linalohi-
taji utulivu, kama vile kujadili 
mambo ya maendeleo katika 
jamii au hata familia. Ndiyo 
sababu hata redio mtu hutaki-
wa kufungulia kwa kiasi.

Tanzania si kisiwa katika du-
nia hii, inaendana na taratibu 
zote za dunia katika kulinda na 
kuhifadhi mazingira, ikiwa ni 
pamoja na mazingira yanayoti-
buliwa na kelele na ndiyo saba-
bu ikaamua kuunda Baraza la 
Taifa la Uhifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira (NEMC).
Awali, baraza hili lilikuwa liki-

pambana na uhifadhi wa maz-
ingira hususan katika uchafuzi 
kwa majitaka lakini pia ukataji 
miti na mmomoyoko wa ardhi 
likijikita zaidi katika maeneo 
ya makazi ya watu mijini na vi-
jijini.

Wakati wote huo, baraza 
lilipiga kazi bila malalamiko 
makubwa na likiungwa mkono 
na watu wengi kwamba lili-
kuwa linalinda maisha ya watu 
kabla halijaingia kwa nguvu 
kubwa katika hili la kelele au 
sauti kuwa na hata kufunga 
baadhi ya maeneo yaliyokithiri 
na yenye usugu wa kutozinga-
tia sheria.

Ilipotangazwa hivi karibuni 
kwamba NEMC imefungia baa-
dhi ya baa, ndipo moto uka-
lipuka kutoka maeneo mbal-
imbali kuiunguza NEMC kwa 
madai kuwa imefanya uonevu 
wa kufunga baa zinazopiga 
kelele kana kwamba wanaolala-
mika hawajui sheria!

Mshangao mkubwa ni pale 
hata baadhi ya wakuu wa mikoa 
walipoamua kuinanga NEMC, 
kwamba ilichokifanya ni kiny-
ume hata baadhi wakadiriki 
kutangaza kufungulia walio-
fungiwa kwa kukiuka sheria za 

mazingira.
Wengine wakafikia kutamka 

kuwa bia haiwezi kunyweka se-
hemu yeye utulivu na kuwataka 
wasiotaka kelele wahame! Duh, 
sawa na yule aliyesema kama 
hamtaki tozo hamieni Burundi! 
Jamani hivi hii nchi tunakopele-
kwa ni wapi!

Kuwaacha viongozi wa aina 
hii kukwamisha na kutweza 
juhudi za baraza la mazingira 
ni kulikosea haki, lakini pia ni 
ukiukaji wa sheria kwa maku-
sudi na hata kudharau Bunge 
linalotunga sheria kwa niaba ya 
wananchi.

Viongozi kama hawa hawa-
jui nini maana ya utawala bora 
na utawala wa sheria, hivyo 
wanastahili kuonywa kama 
si kuondoshwa huku NEMC 
ikiongezwa meno na kugeuzwa 
kuwa Mamlaka kamili, ili iweze 
kufanya kazi kifua mbele.

Watanzania tukatae kelele 
kwenye baa, majumba ya ibada 
na kwingineko ili tulinde afya 
na mazingira yetu na kuishi 
kama binadamu na si kama 
wanyama ambao hata hivyo 
nao huogopa kelele seuze sisi 
binadamu! Tuiache NEMC 
ipige kazi tuache inda, wivu na 
tamaa! 

Alamsiki!

ufasaha kama  Le Mutuz, hiyo 
maana yake Le Mutuz ni akili 
kubwa.   Kuna viongozi wen-
gine akisikia tu anatafutwa na 
waandishi wa maswali magu-
mu, anaingia mitini. Au kwe-
nye mkutano na waandishi wa 
habari,  mwandishi wa maswali 
magumu akiuliza swali gumu, 
kiongozi analikwepa kiaina.

Mahojiano na Le Mutuz, ni-
meiita wosia kwa sababu haku-
jiandaa na akatema nondo 
nzito. Mahojiano hayo yako 
kwenye mtandao wa YouTube 
na hapa nakuletea sehemu tu 
ya kwenye wosia wake. Nitawe-
ka msisitizo ndani ya parande-
si.

PM ni Pascal Mayalla na 
WM ni William Malecela

PM: Katika pita pita yangu, 
nimekutana na mwana JF wen-
zetu atajitambulisha.

WM: (Anacheka huku ana-
tafuna bigijii) “Ha ha ha, Naitwa 
William John Samwel Malecela 
ni member wa JamiiForums, ni 
mmoja wa waanzilishi. Nime-
kuwa mwanachama toka tu-
lipoianzisha na ninaipenda. 

PM: Kuna mtazamo mtandao 
wa jamiiforums, kazi yake ni 
kulalamika tu,  kuikosoa seri-
kali, hauelezei   mazuri yoyote 
ya serikali, wao kazi yao ni ku-
vurumisha tuu makombora na 
ukosoaji, kuna ukweli kuhusu 
hili?”.

Wosia kwa serikali: Serikali 
inatakiwa kufanya mema waka-

ti wote.
WM: Naomba kusema seri-

kali yetu kwa muda mrefu ime-
kuwa serikali ya chama kimoja. 
Sasa ukafika wakati tukaingia 
kwenye vyama vingi, wakati 
wote wa mfumo wa chama ki-
moja, wananchi walikuwa na 
madukuduku ya kutoa mata-
tizo yao na serikali, haikuwapa 
nafasi. Tulipoingia vyama vingi 
wananchi wamepata nafasi 
ya kukosoa serikali, Jamiifo-
rums hakipawi kuwa chombo 
cha kusifia serikali kinatakiwa 
kuwa chombo cha kukosoa 
serikali. Serikali   kisheria by 
the law, inatakiwa kufanya ma-
zuri wakati wote.

Wosia kwa Wabunge: Wasi-
poteze muda kuwasifu vion-
gozi wao kwa kutimiza wajibu 
wao. Hakuna sababu ya sisi 
wananchi kuisifia serikali kwa 
mazuri inayoyafanya, kama 
juzi mbunge mmoja alipouliza 
Bungeni, haelewi ni kwa nini 
wabunge wengi wanapoteza 
muda wao kuwasifia viongozi 
wa vyama vyao Bungeni kwa 
mambo waliyoyafanya nje ya 
Bunge, huo ni wajibu wao.

Wosia kwa Jamiiforums, 
Mitandao, na Makundi Sogozi.

 Jamiiforums inatakiwa kuwa 
chombo cha kuikosoa serikali, 
kuisaidia serikali kwa sababu 
serikali ni kubwa mno haiwezi 
kujiona kwenye kila kona ya 
mwili wake. Jamiiforums inai-
saidia serikali kuona mapun-
gufu yake lakini jamiiforums 

si mtandao wa CHADEMA. 
Nimesikia  hizi habari siku ny-
ingi kwamba jamiiforums ni 
mtandao wa CHADEMA, hap-
ana! Mimi ni CCM, nimesema 
mara nyingi ‘commitment’ yan-
gu ni kuhakikisha kuwa CCM 
inatawala kwa miaka 50 ijayo”.

PM:  Watanzania wameam-
ka,  hakuna chama cha kuta-
wala milele?.

WM: Wosia kwa CCM: CCM 
ina tatizo la viongozi kwa vion-
gozi wananchi hawana tatizo 
na CCM. Nimesema hivi, baada 
ya mkutano wa Jangwani ni-
kashuhudia jinsi wale wananchi 
waliomiminika pale uwanjani, 
nikamwambia Mwenezi wa 
CCM Nape, tatizo la CCM ni sisi 
viongozi kwa viongozi.

Pamoja na mabaya yote ya-
nayosemwa kuhusu CCM, CCM 
bado inapendwa na wananchi 
wa kawaida, umati wa watu ul-
iojitokeza Jangwani bila kulazi-
mishwa ni ushahidi wananchi 
hawana tatizo na CCM.

Wosia kwa CCM na Wapinza-
ni: Siasa si uadui. Siasa si ugom-
vi, nimelithibitisha hilo kwenye 
mechi ya wabunge wa Yanga 
na wabunge wa Simba. Siasa si 
ugomvi,  siasa inatakiwa kuko-
soana na kuelezana ukweli.

Ninasema CCM ina uwezo 
wa kutawala miaka 50 ijayo 
kama itajifunza kusikiliza, CCM 
haisikilizi. CCM wa ‘introduce 
time limit’ kwa uongozi ndani 
ya chama ili kuleta akili mpya, 
mawazo mapya.

  Jana nimeshiriki kugombea 
ngazi ya kata, wilaya na mkoa, 
nilishtushwa kukuta watu wali-
oshika vyeo kwa miaka 20, 
bado wanagombea, hawataki 
kutoka. Hilo  ni tatizo kubwa la 
CCM,   CCM lazima tufike ma-
hali tuwekeane ukomo baada 
ya miaka 10 au 15, usigombee 
tena. Tupishe wengine, tulete 
akili mpya.

Wosia kwa Jamiiforums
Jamiiforums waendelee kui-

saidia serikali kama inavyofan-
ya sasa. 

Wosia kwa CCM
CCM imekaa madarakani 

kwa muda mrefu sana inajisa-
hau. Serikali inafika mahali in-
alala usingizi, serikali ni kubwa 
mno na tumetawala kwa muda 
mrefu sana (wosia kwa serikali, 
isilale usingizi). Watu wenye 
akili nyingi wanasema, ukikaa 
madarakani kwa muda mrefu 
sana, unafika mahali unajisa-
hau. CCM kuna maeneo mengi 
tumeshaanza kujisahau,  lakini 
‘we are alright’, sawa Bwana 
Paskali. 

Ni maneno makubwa ma-
zuri, mazito aliyotuachia. RIP 
William Malecela ‘Le Mutuz’, 
wa kukuishi, watakuishi. Wasi-
potokea  wewe umetiza wajibu 
wako, mwendo umeumaliza ki-
kamilifu.

Wasalaam
Paskali. 
+255 754 270403
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HABARI KITAIFA

TCDC kuanzisha
mfumo kuwabana
viongozi matapeli
Na Paul Mabeja, DODOMA

TUME ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania (TCDC) imepanga kuja na 
mfumo wa kidijitali utakaosaidia 
kuweka uwazi kwenye vyama vya 
ushirika ili kukomesha viongozi 
ambao wamekuwa wakiendesha 
shughuli zao kitapeli.

Mrajisi na Mtendaji Mkuu wa 
TCDC, Dk. Benson Ndiege, alisema 
hayo jana jijini hapa alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu maadhimisho Siku 
ya Ushirika Duniani itakayo fanyika 
kitaifa mkoani Tabora kuanzia Juni 
26 hadi Julai 1, mwaka huu.

Alisema katika maadhimisho 
hayo mwaka huu Rais Samia Su-
luhu Hassan, anatarajiwa kuwa 
mgeni rasmi.

Dk. Ndiege alisema hivi sasa 
wanapanga kuweka mifumo ya 
Tekonilojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA) ambayo itasaidia 
kuongeza uwazi katika uendeshaji 
wa vyama vya ushirika nchini na 
kusaidia kuondoa ubabaishaji ul-
opo.

“Mfumo huu ukifungwa utawez-
esha hata mimi nikiwa hapa ofisi 
naweza kuona ushirika wowote na 
kutoa maelekeo kabla ushirika ule 
haujakufa,”alisema.

Alisema lengo ni kuwakutani-
sha wadau wa ushirika wakiwemo 
viongozi wa ushirika, wadau na 
viongozi wa serikali wanaosimamia 
sekta ya ushirika.

“Pia kutangaza kazi za wanaush-
irika, kuhabarisha umma juu ya 
falsafa na manufaa ya ushirika na 
kutoa fursa ya kujadili matatizo 
ya kiuchumi na kijamii zilizopo 
na kuzitafutia ufumbuzi. kauli 
mbiu ya maadhimisho ya mwaka 
huu ni “Ushirika kwa maendeleo 
endelevu,”alisema Dk. Ndiege

Aidha, alisema maadhimisho 
hayo yataambatana na shughuli 
mbalimbali ikiwemo makonga-
mano, utoaji wa zawadi, uchangiaji 
damu, upimaji wa afya, shindano la 
insha, burudani na michezo.

Pia, alisema maadhimisho ya 
Siku ya Ushirika Duniani hutoa 
fursa kwa wajasiriamali na wafan-
yabiashara kutoa huduma kwa wa-
shiriki hali inayosababisha ukuzaji 
wa uchumi wa mtu mmoja mmoja, 
uchumi wa mkoa husika.

  Vile vile, alisema maadhimisho 
hayo husaidia kuwaunganisha wa-
naushirika na wabia wa maendeleo 
toka ndani na nje ya nchi na kuvi-
unganisha vyama vya ushirika ili 
kuimarisha mahusiano katika ku-
saidiana masuala ya kiuchumi na 
kijamii.

Aliisema maadhimisho hayo pia 
husaidia washiriki kupata fursa za 
kielimu na kubadilishana uzoefu 
kupitia makongamano mbalimbali.

Mwenyekiti wa Shirikisho la Vy-
ama vya Ushirika Tanzania, (TFC) 
Charles Jishuli, alisema ushirika 
umekuwa na tija kubwa nchini li-
cha kuwepo kwa mitizamo hasi 
kwa baadhi ya watu.

CBE kufundisha fani kwa soko la ajira
Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Elimu ya Biashara 
(CBE) kuanzia mwaka huu wa 
masomo, kimepanga kuwapa 
wanafunzi ujuzi na maarifa 
muhimu katika fani zina-
zoendana na soko la ajira.

Fani hizo ni za ujasiriamali, 
uvumbuzi, uchumi, fedha, usa-
firishaji, usimamizi wa vifaa na 
masoko kidigitali

Kaimu Mkuu wa Chuo hicho, 
Prof. Tandi Lwoga, aliyasema 
hayo wakati akizungumza na 
waandishi wa habari wakati 
akitambulisha kozi mpya am-
bazo zitaanza kutolewa katika 
mwaka wa masomo utakaoan-
za Oktoba, mwaka huu. 

Alisema programu hizo 
mpya zitajumuisha kozi za vy-
eti vya ufundi wa msingi vyeti 
vya ufundi, shahada za kwan-
za, na shahada za uzamili.

Prof. Lwoga alisema CBE ina-
jivunia kuwa mstari wa mbele 
katika kutoa elimu ya biashara 
ya hali ya juu kwa miaka 58 
sasa, inayokidhi mahitaji ya 
soko la ajira na kukuza ujasiri-
amali nchini.

Alisema kozi hizo ni matokeo 
ya utafiti za kina na jitihada za 
muda mrefu zilizofanywa na 
timu ya wahadhiri pamoja na 
wadau mbalimbali waliobobea 
katika tasnia husika.

Kozi hizo, alisema zinaku-
sudia kutoa ujuzi wa vitendo, 
maarifa ya hali ya juu na 
mafunzo ya kina kwa wa-
nafunzi wa chuo hicho ili ku-
wawezesha kufanikiwa katika 
soko la ajira na kukabiliana na 
matatizo.

Alitaja kozi hizo kuwa ni za 
vyeti vya ufundi wa msingi 
ambazo zitajumuisha, ujasiri-
amali na ubunifu, uchumi na 

fedha, usafirishaji na utafutaji 
masoko kidijitali.

Pia alisema chuo kitatoa 
shahada za kwanza katika 
ujasiriamali na ubunifu, usa-
firishaji, uchumi na fedha na 
shahada za uzamili kwenye 
usimamizi wa miradi tathmini 
na usimamizi.

Alisema kupitia Mradi wa 
Maendeleo Endelevu Kiuchu-
mi (BUSEDA), CBE itaanza ku-
toa mtandaoni au kozi ya kupi-
tia mtandao kwa wanafunzi 
wote wa shahada za uzamili 
ambayo itawapa ujuzi maalum 
kuhusu fursa za uwekezaji na 
biashara kwa ajili maende-
leo ya kiuchumi katika nchi 
washiriki ambazo ni Finland 
pamoja na nchi tano za Afrika, 
ambazo ni Mauritius, Shel-
isheli, Malawi, Lesotho na Bot-
swana. Kwa mujibu wa Prof. 
Lwoga, kozi hiyo inafadhiliwa 

na taasisi iitwayo Team Fin-
land Knowledge Programme 
ambayo ipo chini ya Finnish 
National Agency for Education 
nchini Finland.

“Kozi hii inalenga kukuza 
uhusiano wa kibiashara, uja-
siriamali, na uwekezaji kati ya 
Afrika na Finland na itatolewa 
kwa wanafunzi wote wa Sha-
hada ya Uzamili kupitia mtan-
danoni ikiwa ni mara ya kwan-
za,” alisema.

Prof. Lwoga alisema wa-
nafunzi wataweza kujifunza 
fursa mbalimbali za kibiashara 
na jinsi ya kuwekeza Tanzania.

Alisema kuzinduliwa kwa 
kozi hizo mpya ni hatua 
muhimu katika kuongeza 
ubora wa elimu, kwamba wa-
naamini kuwa programu hizo 
zitawawezesha wanafunzi 
kuwa na ujuzi unaohitajika ka-
tika soko la ajira.

JKT yakemea taarifa za uzushi mafunzo kwa mujibu wa sheria
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

JESHI la Kujenga Taifa ( JKT), 
limekanusha taarifa zilizopo 
katika mitandao ya kijamii 
kwamba katika kambi za jeshi 
hilo kuna unyanyasaji wa ki-
jinsia kwa vijana wanaoripoti 
kwa ajili ya mafunzo kwa mu-
jibu wa sheria.

Mafunzo hayo kwa mujibu 
wa sheria yanatarajiwa kuanza 
mwezi huu katika kambi mbal-
imbali za jeshi hilo zilizopo ka-
tika mikoa tofauti hapa nchini.

Hayo yalisemwa jana na 
Mkuu wa Tawi la Utawala JKT, 
Brigedia Jenerali Hassan Mabe-
na wakati akitoa ufafanuzi kwa 
waandishi wa habari.

Brigedia Jenerali Mabena 
alisema kumekuwa na taarifa 
za uzushi katika mitandao ya 
kijamii ambayo inaonyesha 
vijana wa kike wanafanyiwa 
ukatili wa kijinsia pale wan-
apokuwa katika mafunzo hayo 
ambayo hutolewa kila mwaka 
kwa lengo la kuwajengea uw-
ezo pamoja na uzalendo kwa 
ajili ya nchi yao.

“Hakuna unyanyasaji wow-
ote unaofanywa katika kambi 
za jeshi wakati wa mafunzo 
kwa sababu tunawalezi ki-
namama na kinababa kwenye 
makambi ambao wanawalea 
katika maadili mazuri,”alisema 
Brigedia Jenerali Mabena.

Brigedia Jenerali Mabena 
kwa niaba ya Mkuu wa JKT, 

aliwataka wazazi na walezi wa 
vijana ambao wameanza kuri-
poti katika kambi hizo kutoku-
wa na wasiwasi wowote kwa 
sababu jeshi hilo linawafundi-
sha vijana nidhamu na uzalen-
do kwa ajili ya kwenda kujenga 
taifa lao.

“Tunaomba wazazi msiwe na 
wasiwasi wowote juu ya malezi 
yanayotolewa na JKT kwa saba-
bu tunafundisha vijana stadi za 
kazi na uzalendo unaowafanya 
wawe na nidhamu popote 
watakapokuwa,”alisema Brige-
dia Jenerali Mabena.

Alifafanua zaidi ya kuwa 
mlezi yeyote atakayebainika 
anafanya vitendo vya kiun-
yanyasaji na ukatili wa kijin-
sia atachukuliwa hatua kali za 

kisheria .
Hivyo, aliwataka wazazi ku-

waruhusu watoto kuendelea 
kujiunga na mafunzo hayo kwa 
mujibu wa sheria katika kambi 
ambazo zimeainishwa pamoja 
na vifaa ambavyo wametakiwa 
kwenda navyo.

Akizungumzia kuhusu 
maandalizi ya wanafunzi wali-
ohitimu kidato cha sita kuji-
unga kwenye kambi, Brigedia 
Jenerali Mabena alisema tayari 
baadhi yao wameanza kuripoti 
kwa ajili ya kuanza mafunzo.

Alisisitiza zaidi ya kuwa wa-
nafunzi wenye matatizo ya 
ulemavu unaoonekana wana-
takiwa kuripoti kwenye Kambi 
ya Ruvu JKT iliyoko mkoani 
Pwani.

Kamishna Msaidizi wa Polisi Wilaya ya Kinondoni ACP, Ally Wendo, akizungumza na wakazi wa Kigogo jijini Dar es 
Salaam hivi karibuni wakati wa Kongamano la kupinga  ukatili wa kijinsia  lililoandaliwa na Taasisi 
ya Tanzania Ithna’ashariyah Community T.I.C. PICHA: JUMANNE JUMA
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Mhindi akijibu methali kwa kiswahili:
(a)Nyani haoni…..valisa miwani!
(B)Debe tupu….weka dengu!
(c)Masikini akipata….iko acha iba!
(d)Penye kuku wengi…chinja bili, tatu!
(e)Asiyesikia la mkuu….peleka yeye polisi!
(f)Penye wengi……iko kutano ya Chadema!

KICHEKESHO
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendeleze pale 
tulipoishia wiki iliyo-
pita. Nazungumza na 

wale waliokata tamaa wakidhani 
kuwa hapo walipofikia kimaisha 
ndio mwisho. Hapana. Kuna ku-
jitia nguvu, kisha usonge mbele 
kwani mafanikio yapo mbele 
yako.

Nikataja baadhi ya maana ya 
kujitia nguvu kwamba, ni kuvaa 
ujasiri wa kufanya jambo uliloku-
sudia kulifanya. Kuwa na moyo 
wa uhodari na ushujaa, kulinda 
kile ulichokiamini na kukisima-
mia bila hofu. Pia kuwa na tu-
maini kuwa haijalishi ni mazin-
gira gani unapitia lazima utimize 
kusudi lako.

Nilitaja pia baadhi ya sababu 
kwa nini unapaswa kujitia nguvu 
nikasema; Mungu anakupenda 
na amewekeza vitu vingi ndani 
yako akiamini kuwa utafanikiwa.

Kingine nikasema yapo 
mambo mengine yanakutege-
mea wewe kufanya na siyo mtu 
mwingine. Upo wakati hupaswi 
kumtegemea mtu mwingine, usi-
mame wewe mwenyewe!

Vile vile nikasema kama 

hutajitia nguvu mwenyewe utai-
biwa. Kipengele hiki watu wengi 
hukipuuzia hivyo kujikuta wa-
kiyumba kimaisha. Wanavunjika 
moyo, wanajuta, kukandamizwa 
na kutawaliwa na hofu. Unapoji-
tia moyo, hupata nguvu ya kuv-
ishinda vyote hivyo kwani ni viua 
hatma.

Msomaji wangu, leo nikuonge-
zee vipengele vingine vitatu 
muhimu katika maisha. Ili ndoto 
zako zitimie, lazima ujitie nguvu. 
Upo wakati utatamani kuona 
ndoto zako zikitimia. 

Isitoshe, kuna wakati utatama-
ni kupanda juu zaidi ya matarajio 
ya adui zako! Upo wakati utatam-
ani maono yako yatimie na kwa 
sababu hiyo, itakulazimu ujitie 
nguvu mwenyewe.

Mtu pia anapaswa kujitia 
nguvu ili asipoteze fursa kwenye 
maisha. Kuna wakati itakulaz-
imu ujitie nguvu ili usipoteze 
ndoa yako. Au upo wakati itaku-
bidi ujitie nguvu ili usipoteze  
fursa ya kazi au biashara ya ndo-
to yako.

Sababu nyingine ya kujitia 
nguvu ni kwamba unategemewa 

na watu wengine. Vile vile kwa 
sababu mke, mume wako, wato-
to, wazazi wako, ndugu na jamaa 
zako wanakutegemea.

Wakati kuna matatizo kwe-
nye ndoa yako, utapaswa kujitia 
nguvu ya kuendelea kusimama 
ili watoto wako wasiathirike ku-
tokana na matatizo yenu.

Jambo lingine nikuongezee 
hapa msomaji wangu ni kwam-
ba, tambua udhia ni sehemu ya 
maisha! Unaweza kuuliza neno 
udhia lina maana gani?

Zipo maana nyingi, lakini hapa 
nikutajie chache. Udhia ni ma-
jaribu, mateso, misiba, huzuni, 
changamoto, kuumizwa na pia 
kujeruhiwa.

Unapoishi hapa duniani, udhia 
lazima utakupitia kama sehemu 
ya maisha. Siku zote kumbuka 
msemo huu kwamba, “umesa-
mehewa dhambi, lakini siyo ma-
jaribu”.

Udhia upo kwa mtu yoyote 
kama sehemu ya maisha hai-
jalishi una cheo gani, upako 
gani(kwa watumishi wa Mun-
gu), huwezi kukwepa udhia. 
Tena mwenye upako mkubwa 

sana ndipo udhia nao unakuwa 
mkubwa. Siku zote upako mkub-
wa unavuta majaribu na maadui 
wengi!

Kwa mantiki hiyo, hata kama 
unapitia mateso gani katika mai-
sha yako hupaswi kukata tamaa. 
Maisha hayana tambarare, ni mii-
nuko na mabonde lakini mwisho 
ni mafanikio makubwa.

  Mwanadamu yeyote aliyeka-
milika lazima tu akutane na 
udhia katika safari yake ya mai-
sha hapa duniani. Yapo majaribu 
mengi watu wanapitia katika 
maisha yao ya kila siku.

Majaribu haya yanatofauti-
ana kulingana na mazingira mtu 
anaishi. Yupo mwenye jaribu 
katika ndoa yake. Rafiki yako 
wa karibu anatafuta kubomoa 
ndoa yako. Anatumia ukaribu 
wenu kuleta mtikisiko ili mradi  
tu aone maisha yanakuwa ma-
chungu.

Zipo silaha nyingi maadui hu-
tumia kusababisha migogoro 
kwenye familia. Mfano maneno. 
Maneno ni nguvu, yakiachiliwa 
na kusambaa yanaleta madhara 
makubwa sana ikiwemo kwe-

nye ndoa. Maneno ni sumu. Upo 
msemo kwamba heri mchawi ku-
liko mtu mwongo!

Jaribu lingine ni pale rafiki 
yako uliyemuamini anapokugeu-
ka. Si unajua ule msemo kwamba 
adui yako ni wa nyumbani mwa-
ko? Yaani yule aliye karibu kabisa 
na wewe aweza kukujeruhi hadi 
ushangae. Si anakujua? Tuwe 
makini katika hili.

Majaribu yakikujia usiogope, 
usikate tamaa. Usiikimbie hali 
unayopitia, ikabili kwa kujitia 
nguvu kwa ujasiri kutimiza ku-
sudi lako. Na Mungu anapoona 
hatua hiyo, huingilia kati kuku-
saidia na kukuokoa!   

Wakati wa shida ni lazima 
tumtegemee Mungu. Wakati 
wa majaribu lazima umkaribie 
Mungu kwani peke yako huwe-
zi. Moja ya neno lake linasema, 
“Mtumaini Mungu kwa moyo 
wako wote, wala usizitegemee 
akili zako mwenyewe”.

Msomaji wangu, bila shaka 
umejifunza jambo hapa. Tut-
aendelea wiki ijayo. Una simuli-
zi ya kimaisha? Ujumbe mfupi 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Usiogope majaribu, udhia 
jitie nguvu tu utashinda

DHANA ya uzalendo, uadilifu 
na uwajibikaji ni tunu ya taifa. 
Tunu za taifa ni mambo muhimu 
ya kujivunia kwa jamii yoyote ile 
kwa sababu tunu ndio msingi wa 
maadili na utamaduni wa jamii.

Mfano mzuri ni utu, uzalen-
do, uadilifu, umoja, uwazi na 
uwajibikaji. Kwa ni nini mambo 
haya yasiingizwe pia kwenye 
katiba mpya inayopendekezwa 
ambayo Rais Samia Suluhu Has-
san ameridhia mchakato wake 
kuanza?

Nakumbuka hata katika ibara 
ya tano ya rasimu ya katiba ili-
yoandikwa chini ya uongozi wa 
Jaji Joseph Warioba, iliainisha 
kwamba Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania itaenzi na kuzinga-
tia tunu za taifa ambazo ni utu, 
uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, 
uwajibikaji na lugha ya taifa. 
Ikumbukwe kuwa katiba ya sasa 
haina tunu za taifa.

Hivi karibuni,  Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali Mstaafu (CAG), Ludovick 
Utouh, aliwaeleza wanazuoni 
nchini namna anavyoliona 
ombwe  linalotishia uhai wa 
taifa kwa sasa kuhusu kupun-
gua kwa uadilifu, uzalendo na 
kukosekana kwa uwajibikaji wa 
Watanzania. Hakuishia hapo tu 
bali aliwashauri wasomi wa vyuo 
vikuu kubuni na kutafakari njia 
sahihi za jinsi ya kushughulikia 
tatizo hilo.

Utouh, ambaye kwa sasa ni 
Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi 
ya WAJIBU, alieleza ombwe hilo 
wakati akizungumza na wasomi 
mbalimbali katika Chuo Kikuu 
cha Ushirika Moshi (MoCU), al-
ipoalikwa kuzindua kamati ya 
ushauri wa uhusiano na sekta 
binafsi/soko la ajira, iliyopewa 
jukumu la kushauri katika mradi 
wa kitaifa wa elimu ya juu wa ma-
geuzi ya kiuchumi (HEET).

Katika hotuba yake, Utouh ali-
itaka kamati iliyopewa kazi hiyo, 
isisahau jukumu moja muhimu 

la kubuni na kutafakari njia sa-
hihi za vyuo vyetu vikuu nchini, 
kikiwamo MoCU kutafuta jinsi ya 
kushughulikia tatizo linalotishia 
uhai wa taifa la uhuishaji wa 
uadilifu, uzalendo na ukose-
kanaji wa uwajibikaji wa Watan-
zania.

Namnukuu: “Tunaweza tukaf-
undisha watu wakawa na huo 
ujuzi, lakini kusema kweli bila ya 
kuwepo na uadilifu, kukawepo 
na uzalendo na watu wakaelewa 
kuhusu uwajibikaji, bado wahit-
imu wetu watabaki kujifunza. 
Uadilifu, uzalendo na uwajibi-
kaji ni muhimu na una maana 
pana kwa taifa, kwa sababu ni 
muhimu sana kwa soko la ajira.”

Aidha, Utouh alisema mradi 
wa kitaifa wa elimu ya juu wa ma-
geuzi ya kiuchumi (HEET),  ma-
badiliko makubwa ya mitaala 
yatafanyika sambamba na 
uboreshwaji wa miundombinu 
ikiwamo ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA).

Utouh umenena, tunu za taifa ziimbwe na HEET!
Mradi huo wa  HEET, unafa-

dhiliwa na serikali ya Tanzania 
chini ya Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, kupitia mkopo ku-
toka Benki ya Dunia (WB). Dhima 
kuu ya mradi huo ni kuwa na 
elimu inayoendana na soko la 
ajira.

Alisema kwa maono yake, 
anaamini nafasi ya ubora wa 
elimu ya juu, itaamuliwa kwa 
kiwango chake cha matumizi ya 
TEHAMA, ikiwamo kubuni mi-
taala inayoakisi maendeleo.

Utouh alisema anaona mpaka 
sasa vyuo vyetu vingi vimeen-
delea kutumia njia za asili na za 
kizamani katika kutoa mafunzo 
yake, yaani mwalimu na mwa-
nafunzi lazima muonane katika 
chumba kimoja cha darasa.

Ndiyo maana anatamani 
kuona vyuo vikuu vyote vya 
Tanzania, vinapanua wigo huo 
juu ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano. Haiwezekani tu-
kaendelea kukumbatia mitaala 

iliyopitwa na wakati, mafunzo 
yaliyopitwa na wakati na njia za 
ufundishaji zilizopitwa na waka-
ti.

Huko ni kuwaacha wanafunzi 
bila ya kuwa na ujuzi ya kukabili-
ana na tatizo la mabadiliko ya-
nayotokea kwa haraka duniani. 
Ni kweli taifa lolote ambalo hali-
fanyi maboresho katika mfumo 
wake wa elimu, linahatarisha 
kuachwa nyuma kimaendeleo.

Kongole kwa serikali kuende-
lea na mapito ya sera na mafun-
zo ya elimu ya ufundi stadi ya 
mwaka 2014, ili kuwapatia wahit-
imu katika fani zote maarifa na 
ujuzi sahihi utakaowawezesha 
kujiamini, kujiajiri au kuajirika 
katika mazingira ya utandawazi 
na kukidhi mahitaji ya soko.

Godfrey Mushi, ni Mwandishi 
Mwandamizi wa Nipashe, Kan-
da ya Kaskazini.  Anapatikana 
kwa simu namba 0715 545 490 
au barua pepe: ghandsome79@
gmail.com

wArAKA wA NDANI



JUMAPILI APRILI 3, 2016
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201512

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

BiBi harusi zingatia ngozi yako
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KUOLEWA ni moja ya 
ibada iliyodhihirishwa 
katika vitabu vitukufu 
vya dini tofauti. Na kila 
mwanamke anafurahi 

wakati anasubiri jambo 
hilo kwa hamu. 

Kama wewe ni bibi 
harusi mtarajiwa na 

unataka utokee vizuri 
siku yako hiyo kubwa 
zingatia kutunza ngozi 
yako kwa kupunguza 
mawazo, kupumzika 
muda wa kutosha, 
kufanya mazoezi, 

kupata mafuta mazuri 
ya kulainisha ngozi na 

scrub.
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Na Mary Geofrey

W
ANAWAKE wajawazito hupitia wakati 
mfupi wa kuchagua mavazi ya kuwafaa 
na zaidi hupata shida kupata nguo am-
bazo hazionyeshi tumbo.

Jinsi ya kuvaa wakati wa ujauzito bila kupoteza 
mtindo ni jambo ambalo wanawake wengi hujiuliza 
wakati wanaanza kugundua mabadiliko ya mwili. 

Miaka kadhaa iliyopita nguo za wanawake wa-
jawazito zote zilikuwa sawa na ni ngumu kupata 
katika maduka ambayo hayakuwa maalum. Lakini  
siku hizi kampuni zote za mitindo zina sehemu ya 
mavazi ya wajawazito.

Lengo ni kila mwanamke yeyote apate nguo zina-
zofaa kwa ujauzito, bila kupoteza mtindo wa kisasa 
na mavazi yanayoendana na bei za kawaida.

Wakati wa ujauzito nguo muhimu za kuzingatiwa 
kuwa nazo ni makoti ya ofisi, skafu na mitandio ya 
kisasa unayoweza kuvalia na gauni yako.

Usisite  
kutokelezea  
kisa ujauzito

JUMAPILI JUNI 4, 2023
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Jilambe na mihogo ya kukaanga
MSIMU wa mihogo umeanza kupamba 

moto na sasa ikipikwa inaiva vizuri.
Mihogo inaweza kupikwa kwa namna to-

fauti ikiwamo ile ya futari inayoungwa na 
nazi, inayochemshwa kwa kuwekwa maji na 
chumvi na ile ya kukaanga ambayo leo tut-
aelezea.

Mahitaji
Mihogo mikubwa mitatu, mafuta lita moja, 

kitunguu kimoja, kitunguu swaumu kiasi, 
tangawizi kiasi, nyanya nne, limao moja na 
karoti nusu.

Mahitaji mengine ni pilipili hoho nusu, 
pilipili manga kidogo, chumvi na pilipili 
mbichi.

Jinsi ya kupika
Menya mihogo, ikatekate kiasi upendacho 

na kwa urahisi wa kuiva kisha ioshe.
Bandika karai, tia mafuta, yakipata moto 

weka mihogo ukaange, angalia moto usiwe 

mkali sana ili mihogo iive polepooe bila 
kubabuka

Ikishaiva itoe uitie kwenye chujio ijichuje 
mafuta. Anza kuandaa kachumbari ya kulia 
mihogo.

Osha nyanya, karoti, hoho, tangawizi, 
chukua sufuria uvisage uvitie, kisha 
katakata kitunguu tia, twanga pilipili 
uitie. Weka chumvi na pilipili manga.

Bandika jikoni uweke na maji 
nusu kikombe na unyunyuzie 
mafuta kiasi. Funika acha ichemke 
dakika 5.

Kamulia limau uache ichemke 
kidogo, epua kachumbari yetu 
yakulia mihogo tayari.

Sasa mihogo yetu twaweza kuila 
muda wowote, kwa chai, maji na hata 
juisi na hata ukipata samaki wakukaan-
ga  hunoga mno. 

UREMBO
Na Mary Geofrey

Kunywa juisi ya Tende na Maziwa
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IPSTICK ni bidhaa ambayo wa-
nawake wengi husahau kutumia 
katika mapambo yao lakini kwa 
kweli ni zana yenye nguvu sana am-

bayo itakusaidia kuwa na midomo bora.

Kwa mwanamke ambaye hajawahi ku-
paka lipstick leo utajifunza jambo zuri 
litakalokusaidia kukuweka kwenye nafasi 
ya urembo zaidi.

Kwa wale ambao wamezoea kupaka lip-
stick leo tutajifunza njia salama ya kupaka 
lipstick ikawe vizuri kwenye midomo na 
kuongeza mvuto.

Andaa midomo yako
Hatua ya kwanza ya lipstick kuwa na 

matokeo mazuri ni kuandaa midomo 
yako. Kwa hili itabidi uondoe ngozi iliyok-
ufa ambayo hukusanyika kwenye midomo 
yako.

Kuna njia nyingi ambazo unaweza ku-
tuliza midomo yako lakini rahisi na ya bei 
rahisi ni jifanye kusugua mwenyewe. Ita-
bidi uchanganye tu asilimia 50 ya sukari 
na mafuta ya nazi na kusugua midomo 
yako na kisha suuza vizuri. Itakuwa mi-
laini sana.

Babies ndani ya mdomo
Tumia lipstick kupaka midomo yako 

ukimaliza chukua penseli ya lipstick uanze 
kuichora kufuata mwisho wa lips zako.

Wengi wetu tunapaka lipstick lakini 
tunasahau kutumia penseli kumalizia ku-
paka midogo yako ili kuweka msawazo 
mzuri.

Kwa kuongezea, ni muhimu kwamba 
unapotengeneza midomo yako usiende 
nje ya mstari wa midomo yako mwe-
nyewe.

Lipstick inapakwa hivi..
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

P
AZIA ni moja ya mapambo ya-
nayotumika sana katika kupen-
dezesha ndani ya nyumba.

Kama ilivyozoeleka, mapa-
zia yamekuwa yakitumika  kupamba 
mlangoni na dirishani. Mbali na majum-
bani, pia hutumika sana kupamba katika 
sehemu za ofisi, hotelini na sehemu 
nyingine nyingi.

Kadri ukuaji wa sayansi na teknolojia 
unavyochukua nafasi yake, kadhalika 
maisha nayo yanabadilika au kuboreka 
zaidi.

Kwa ujumla, mapazia katika kipindi 
hiki cha kasi ya ukuaji wa sayansi na 
tekonolojia, yamekuwa yakitengenezwa 
katika aina au mitindo yenye mvuto 
tofauti, hivyo kutoa fursa kila mtu kucha-
gua aina inayomfaa hasa kwa kuzingatia 
mandhari iliyoko ndani ya nyumba yake.

Pamoja na hayo, uchaguzi wa rangi na 
aina ya kitambaa kwa wale wanaopen-
delea kushona, nalo ni jambo muhimu 
linalopaswa kuzingatiwa. Wakati wa ku-
fanya hayo yote kuzingatia aina ya rangi 
zilizoko katika nyumba yako kuanzia 
ukutani na vitu vingine vilivyomo ndani.

Kwa sasa, pazia lina umuhimu mkub-
wa katika kupendezesha nyumba ndiyo 
maana kuna umuhimu zaidi kuzingatia 
kufanya uchaguzi mzuri wa pazia hizo.

Tumia pazia 
kupendezesha 
nyumba yako

Ni vyema kutambua kuwa ubaya 
wa nyumba yako utatokana na namna 
wewe mwenyewe unavyoitengeneza 
na hata mvuto wake pia utategemea 
namna unavyochagua wewe.

Kila kitu kinawezekana ukijipanga, 
inawezekana kabisa usitumie gharama 
kubwa katika kupata pazia zako nzuri 
unazozipenda kama utajipanga na 
kudhamiria kuwa nazo.

Naamini wako ambao wanaweza 
kutundika pazia zao ndani ya nyumba 
kwa kutumia kamba za kawaida na 
ikapendeza lakini nashauri kama 
inawezekana si vibaya kutumia fimbo 
maalum za kutundikia mapazia hayo. 

Fimbo hizi hupatikana kwa wingi 
katika maduka ambayo yanauza pazia 
kwa hiyo ni vema wakati unanunua 
pazia zako ukatafuta na fimbo yake.

Tafuta fimbo ambayo rangi yake 
inaendana na rangi iliyopo kwenye ny-
umba pamoja na iliyopo kwenye pazia.

Epuka rangi zinazong’ara sana kwa 
sababu hazina utulivu, ni vema kucha-
gua rangi iliyopoa.

Zingatia kuweka mapazia yako 
katika fimbo laini ambazo hazikwaruzi 
ili zisiharibu mapazia yako wakati 
unavuta kuziweka sawa.

Kwa sasa, pazia 
lina umuhimu 
mkubwa katika 
kupendezesha 
nyumba ndiyo 
maana kuna 
umuhimu zaidi 
kuzingatia ku-
fanya uchaguzi 
mzuri wa pazia 
hizo.

  Tumia meza ya 
bufee kutenga 

chakula
Na Restuta James

SEHEMU ya kulia chakula ni 
moja ya eneo muhimu ndani ya 
nyumba yoyote na ndio maana 
mtu anapojenga nyumba anaz-
ingatia eneo hili.

Mtaalamu wa mapambo ya 
ndani, Simon Alex, anaeleza kuwa 
mabadiliko makubwa yanayo-
endelea kwenye sekta nyingine 
yameigusa pia sekta ya nyumba 
na mazingira kwa ujumla, akizun-
gumzia eneo la chakula.

Akizungumzia meza ya bufee, 
anasema chakula hakipaswi ku-
wekwa kwenye meza ya chakula 
watu wanapokaa na kula.

Badala yake, anasema meza ya 
bufee ndio inayopaswa kuwekwa 
chakula na inatakiwa iwekwe 
pembezoni mwa meza ya chakula 
ili iwe rahisi kwa mtu anapopakua 
chakula kufika mezani kula.

Anasema meza hiyo inapaswa 
kuwa ndefu kiasi na sharti iwe na 
kioo kikubwa ili mtu anayepakua 
chakula aweze ‘kutupia’ jicho 
kujitazama.

Meza hii inaweza kuwekwa 
mshumaa, ua na glasi nzuri za 
maji, juisi na matunda, ili mtu 
anayesubiria chakula aweze 
kujipooza na kinywaji au tunda 
alipendalo.

Kwa mujibu wa Simon, mbali ya 
kuweka chakula, meza ya bufee 
ni ‘pambo’ nzuri ndani ya nyumba 
kwani inaongeza unadhifu na ‘ku-
punguza’ vyombo kwenye meza 
ya kulia chakula.
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HABARI KIMATAIFA

DRC yasaini 
Itifaki ya 
mkataba na ICC
KINSHASA, DRC

Ajali ya treni yauwa takribani watu 280
ODISHA, India
WATU takribani 280 wame-

poteza maisha na wengine 900 
wamejeruhiwa baada ya treni 
mbili za abiria kugongana katika 
Jimbo la Odisha nchini India.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na serikali ya India ajali 
hiyo ilitokea usiku wa kuamkia 
jana, na kwamba inaingia ka-
tika rekodi za ajali mbaya zaidi 
kuwahi kutokea nchini humo ka-
tika kipindi cha zaidi ya muongo 
mmoja.

Inaelezwa kuwa ajali hiyo ili-
husisha treni ya shirika la ‘How-
rah Superfast Express’ iliyokuwa 
ikitokea Bangalore kuelekea 
Hawrah, Bengal Magharibi na 
treni nyingine ni ya shirika la 
‘Coromandel Express’ iliyokuwa 

ikitokea Kalkata kwenda Chen-
nai.

Mtendaji Mkuu wa Jimbo la 
Odisha, Pradeep Jena alisema 
idadi ya waliofariki kutokana na 
ajali hiyo inatarajiwa kuongeze-
ka. Alisema kuwa zaidi ya magari 
200 ya kubebea wagonjwa yalik-
wenda katika eneo la ajali katika 
wilaya ya Balasore ya Odisha na 
madaktari zaida ya 100, ikiwa ni 
kuwaongezea nguvu wengine 80 
ambao tayari walikuwepo awali 
katika eneo la tukio.

Pia alibainisha kwamba vid-
eo zilizopatikana katika eneo 
la tukio zilionyesha waokoaji 
wakiwa katika jitihada zao za ku-
wasaka manusura katika baadhi 
ya mabehewa huku kukitapakaa 
vilio vya baadhi yao wakiomba 

msaada.
Shuhuda mmoja ambae aliku-

wepo katika eneo hilo amenuku-
liwa na Shirika la Habari la Uin-
gereza Reuters,

akisema “Nilikuwa pale katika 
eneo la ajali, nimeweza kuona 
kutapakaa kwa damu, viungo 
vilivyovunjika na watu wanaku-
fakatika mazingira hayo.”

Hata hivyo, ilielezwa kuwa 
mamlaka nchini India imekuwa 
ikitoa taarifa zenye kupishana 
kuhusu kiini cha ajali hiyo, na 
kwamba hadi wakati huu haku-
jawa na majawabu ya treni ipi 
iliacha reli yake na kuigonga ny-
ingine, na hadi wakati huu  hai-
jatoa taarifa ya kina kuhusu 
chanzo cha ajali hiyo.

Mamlaka nchini humo ilisema 

operesheni ya utafutaji wa miili 
ya watu na uokoaji ilianzishwa, 
ikihusisha mamia ya wafanyaka-
zi wa idara ya zima moto, maofi-
sa wa polisi na mbwa wa kunusa, 
na timu za kikosi cha kitaifa cha 
kukabiliana na maafa.

Vile vile, ilielezwa kuwa muda 
mfupi baada ya ajali hiyo, ma-
mia ya vijana walijipanga nje ya 
hospitali ya serikali Odisha ku-
changia damu.

Kwa mujibu wa Shirika la Reli 
la India watu takribani milioni 
13 wanasafiri kwa kutumia treni 
kila siku, lakini mtandao un-
aoendeshwa na serikali umeku-
wa ukikabiliwa na changamoto 
za kiusalama na miundombinu 
yake kuzeeka.

DW

KINSHASA, DRC 
JAMHURI ya Kidemokrasia 

ya Congo (DRC) na mwende-
sha mashtaka wa Mahakama 
ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kiv-
ita (ICC) Karim Khan, wametia 
saini hati ya makubaliano ya 
kuimarisha ushirikiano wao 
katika mapambano dhidi ya 
kutoadhibiwa kwa uhalifu wa 
kivita na uhalifu dhidi ya bin-
adamu.

Inaelezwa kuwa Khan, ali-
fanya ziara ya siku nne nchini 
DRC, na kwamba walitia saini 
hiyo Juni mosi alipokuwa jijini 
Kinshasa.

Aidha, ilielezwa kuwa 
hakukuwa na taarifa iliyo-
tolewa kuhusu maudhui ya 
mkataba huo, tangazo kuhusu 
ziara hiyo, wala safu mpya ya 
uchunguzi iliyofunguliwa, na 
kwamba hali hiyo haimaanishi 
kuwa uchunguzi hautafanyika.

Hata hivyo, ilibainishwa 
kuwa ICC iliombwa na mam-
laka ya Kinshasa kushughu-
likia kesi kuhusu uhalifu wa 
vuguvugu la waasi wa M23, 
katika hatua ambayo mwende-
sha mashitaka huyo hakuzun-
gumza lolote.

Khan, alikumbusha kuwa 
DRC ilikuwa mojawapo ya faili 
kongwe zaidi za ICC iliyofun-
guliwa mwaka 2004 kwamba 
tayari kumekuwa na hatia ka-
tika faili ndogo ya Ituri pekee.

Pia ilielezwa kuwa mwende-
sha mashtaka huyo wa ICC ha-
kutaja uhalifu wa hivi karibuni 
na hasa matukio ya Kishishe 
Novemba 2022, ambayo ripoti 
hiyo inajadiliwa, ambayo yali-
sababisha mashirika ya haki za 
binadamu kuomba uchunguzi 
wa kimataifa.

RFI

Muonekano wa treni iliyopata ajali huko India, ikielezwa kuwa ndiyo ajali mbaya zaidi ya treni kuwahi tokea nchini humo katika karne hii.
PICHA: REUTERS.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo Wilaya ya MOROGORO
Kituo cha  MJINI
Mkoa MOROGORO

Usimamizi wa mirathi Na.   50/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 

 ASHA BAKARI SELEMANI WA MSAMVU
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA NA IDDI SAIDI NAMATA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa 
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri 
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe  06
Mwezi 06  mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa 
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa

Imetolewa leo tarehe 2 mwezi 06 mwaka 2023

*   Wosia wa Marehemu huo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa
*   Marehemu hakuacha wosia  *Futa isiyohusika

KUPOTEA KWA 
PASSPORT

MENSIA ELIKANA KIMAMBO anatangaza 
kupotea kwa hati ya kusafiria (Passport) 
yenye namba TAE 428877 iliyotolewa na 
Idara ya Uhamiaji Dar es salaam tarehe 
05 October, 2021.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi. Taarifa ya polisi:
 DAR/OST/RB/189332/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
NICODEMUS EMMANUEL 
MWANGOSI anatangaza 

kupotelewa na kadi ya Gari 
aina ya TOYOTA RAUM OLD 

MODEL yenye namba za usajili 
T 911 BVC . 

Kwa yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

Polisi kilichopo karibu.
Taarifa ya Polisi: 

MOR/MOR/RB/186401/2023

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF 
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION

CAUSE NO 58 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late: 
JOSEPHINA ELIAS MKOBA

By 1. ROMAN THOMAS MKOBA
     2. ………………………………..
All persons claiming to have any interest in the estate 
of the above named deceased are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before 
the grant of probate (or letter of administration) is 
made to the above – named petitioner.
Objection to the grant should be filed on or before 
the T. KANIKI  day of 13.06.2023.
Dated at MOROGORO this 02  day of  6.2023

RESIDENT MAGISTRATE

MARUDIO YA  MNADA 
WA HADHARA

RAISSA COMPANY LIMITED tunatangazia 
umma kuwa kutakuwepo na mnada wa 
hadhara wa kuuza dhamana ya mdaiwa 
sugu kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali 
hapo chini.Mnada utaendeshwa kwa idhini 
tuliyopewa na Tujijenge Tanzania 
Financial Service Ltd kama ilivyotangazwa 
gazetini:-

      

Masharti Mengine: 
Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo 
kuanzia saa nne asubuhi. Mteja atalipa 
25% siku ya mnada, 75% atalipa ndani ya 
siku 14, akishindwa kulipa 25% iliyolipwa 
hairudishwi na mnada utarudiwa tena. 
Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha 
umiliki, kumtoa  mdaiwa/mpangaji ni  juu 
ya mnunuzi. 

Mawasiliano piga:                                            
RAISSA Company Ltd:

 0652113262/ 0757433333

Mdaiwa Dhamana/ Mahali 
ilipo 

Tarehe  ya 
mnada 

BISWARO 
ZEBEDAYO 
MSASE 

Nyumba- iliyopo 
Mloganzila- 
Kwembe - Dsm 

      
15/06/2023            
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Upinzani Uganda wataka mageuzi sheria za uchaguzi
KAMPALA, Uganda
VYAMA vya upinzani nchini 

Uganda vimetaka katiba ya nchi 
hiyo pamoja na sheria za uch-
aguzi vifanyiwe mageuzi kabla 
ya uchaguzi mkuu wa 2026.

Kwa mujibu wa wanasiasa wa 
upinzani, Uganda haiwezi kudai 
kutawaliwa kidemokrasia ka-
tika mazingira ya sasa ambayo 

katiba imefanyiwa mageuzi kwa 
ajili ya kuendeleza utawala wa

Rais Yoweri Museveni, am-
baye ametawala nchi hiyo 
tangu mwaka 1986. Viongozi 
na wabunge wa vyama vya 
siasa vya upinzani wameshiriki 
mkutano wa siku tatu kujadili 
mapendekezo wanayotaka ku-
wasilisha bungeni ili kubore-

sha utawala wa kidemokrasia 
Uganda.

Wakiongozwa na Robert Ky-
agulanyi maarufu kama Bobi 
Wine na Dk. Kizza Besigye, wa-
nasiasa wa upinzani wametoa 
angalizo kuwa pana haja ya 
dharura     kuhakikisha kuwa 
katiba ya nchi pamoja na she-
ria za uchaguzi vinachunguzwa 

upya. Kyagulanyi ambaye ni 
rais wa chama cha (NUP) alise-
ma utawala wa Rais Museveni 
umetupilia mbali mamlaka za 
taasisi

mbalimbali ambazo zingelin-
da haki za raia na pia kutelekeza 
majukumu yao bila ushawishi 
wa kisiasa.

DW



Jambo la muhimu si 
lazima kuwa na cha 
kuwapa, inaweze-
kana kweli hujawa 
na cha kuwapa kama 
fadhila, lakini ile tu 
kufikiria na kuumia 
juu yao ni jambo 
jema linaloonye-
sha ni jinsi gani 
unathamini mchango 
wao, ile kukaa na 
kusema bila fulani 
pengine nisingefika 
hapa, inakufanya 
utende mambo 
mema kwa wengine 
na kwamba kama 
wewe ulitendewa, 
hivyo ukafika hapo 
basi hayo ukiyaten-
da kwa wengine pia 
watafikia mafanikio 
yao.
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USITUPE NYOKA NA MTI WAKE MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Ajali mbaya Kivukoni, kisa
cha wimbo ‘dereva Kombo.’

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

M
ASHABIKI wa muziki 
wa dansi, wanapoen-
da ukumbini kubu-
rudika na bendi 

mbalimbali zinazopiga ‘laivu’ 
ni lazima wakutane na wimbo 
uitwao ‘Dereva Kombo’ ambao 
wengi wanaufahamu kama ‘Ajali 
Haikingiki.’

Si huo tu, lakini kuna ‘Geor-
gina’, ‘Rangi ya Chungwa’, ‘Karu-
bandika’, ‘Ngoma Iko Huku’, 
‘Embe Dodo’ na zingine nyingi.  
Huwezi kwenda bendi zinazo-
piga muziki ‘laivu’ usikie nyimbo 
hizi zinapigwa. 

Leo tutajikita kwenye wimbo 
wa ‘Dereva Kombo.’

Wimbo huu ulirekodiwa 
mwanzoni mwa miaka ya 1960 

M
AISHA ni sawa na bara-
bara ndefu ambayo 
kwa vyovyote vile 
haiwezi kukosa kona, 

milima na mabonde. Ili uyafikie 
mafanikio lazima uvuke viunzi 
vyote hivyo. Kuna baadhi utavuka 
peke yako, baadhi utavushwa.

Uhakika nilio nao ni kwamba, 
hata wewe unayesoma makala hii, 
kuna mambo kila ukiyakumbuka 
kuhusu maisha yako ama utalia au 
yatakufanya ukumbuke ulikopitia 
mpaka ukafika hapo ulipo. Jambo 
jema tu tuliloumbwa nalo ni uw-
ezo wa kuyasahau maumivu yote 
pale tunapopata kile tunachokihi-
taji.

Maisha ni watu na kila ali-
yezaliwa katika ulimwengu huu, 
amezaliwa si kwa bahati mbaya, 
hivyo kuna jambo atakalolifanya 
kwa ajili ya wengine. Hii ina maana 
kwamba katika umri wako ulio 
nao kama hujawahi kufanya jambo 
kwa ajili ya mtu mwingine yeyote, 
basi uwapo wako hapa duniani 
hautakuwa na maana zaidi ya ku-
jaza nafasi na kuongeza idadi ya 
watu duniani.

Miaka ya nyuma, ilikuwa kawai-
da sana watu wasio ndugu kuishi 
pamoja na kulelewa kama ndugu 
wa damu kwenye familia, wali-
olelewa walitambua thamani ya 
kulelewa, hivyo walichochea sana 
waleaji kuendelea kulea wengine. 

Leo ukilea hata mtoto wa ndu-
guyo, mtaishia kukosana na pen-

gine kutoongea kabisa kwa sababu 
ya mtoto mwenyewe.

 Lakini zamani waliozeshwa kwa 
mahari za nyumbani, walifanya 
kazi kama watoto wa nyumbani, 
wengine tuliozaliwa baada yao 
wakati tunakua, hatukujua kama 
si ndugu wa kuzaliwa tulifahamu 
hivyo mpaka wanazeeka.  

Ukichunguza maisha yetu ya 
kiafrika na hasa ya kitanzania, tu-
lio wengi tumepitia mikononi mwa 
watu ambao wengine ni ndugu 
zetu wa damu na wengine ni watu 
baki. 

Unaweza ukawa umefanikiwa 
kimaisha lakini ni muhimu kila 
wakati kutafakari na kujiuliza juu 
ya watu waliogusa maisha yako, in-
awezekana wengine hawapo wam-
etangulia mbele ya haki na hivyo 
kuacha maumivu makubwa sana 
moyoni mwako, maana pengine 
ulitamani urudishe fadhila zako 
kwao lakini hawapo tena.

Jambo la muhimu si lazima 
kuwa na cha kuwapa, inawezekana 
kweli hujawa na cha kuwapa kama 
fadhila, lakini ile tu kufikiria na 
kuumia juu yao ni jambo jema lin-
aloonyesha ni jinsi gani unathami-
ni mchango wao, ile kukaa na kuse-
ma bila fulani pengine nisingefika 
hapa, inakufanya utende mambo 
mema kwa wengine na kwamba 
kama wewe ulitendewa, hivyo 
ukafika hapo basi hayo ukiyatenda 
kwa wengine pia watafikia mafani-
kio yao.

Kushikwa mkono inaweza kuwa 
kwenye jambo lolote. Inaweza 
kuwa kwenye elimu, biashara, 
siasa, uongozi na mahali popote ni 
muhimu sana kukumbuka uliko-
tolewa. 

Kuna watu hawakuwahi ku-
fikiri watakuwa viongozi, pamoja 
na kwamba uongozi hutoka kwa 
Mwenyezi Mungu lakini maono 
hayo ili yatimie yanahitaji msaada 
wa binadamu.

Kuna watu walipopata kazi 
wakaziamini elimu zao na kwam-
ba walikuwa na akili sana darasani 
bila kufahamu kwamba elimu hizo 
zina mchango mpaka wa wapishi 
wa shule waliokuwa wanawapikia 
chakula wakiwa bweni, walinzi 
waliokuwa wanahakikisha kwam-
ba wako salama, walimu walio-
wafundisha na kadhalika.

Unapofikia kiwango cha ku-
totambua mchango wa yeyote 
katika mafanikio yako, utakuwa 
mwanzo wa kutokumbuka uliko-
toka. Unaweza  kufanikiwa sana 
lakini mafanikio hayo hayatakuwa 
na baraka na madhara yake huwa 
hayaonekani waziwazi na kwa 
haraka. 

Pamoja na maisha kubadilika ki-
asi cha kutotosha kuwasaidia watu 
wengi zaidi kama zamani, jambo 
la kutokumbuka tulikotoka lime-
wakatisha tamaa sana watu wengi 
wema ambao wangeliwasaidia 
wengine. 

Kuna msemo unasema tenda 

wema uende zako, lakini binada-
mu yoyote ameumbwa na hulka ya 
unafsi hata ukimweleza kwamba 
natambua mchango wako katika 
maisha yangu, anafurahi. Tusiwa-
hitaji tu watu tunapotaka msaada 
kutoka kwao bali wakati wowote 
ule.

Kwenye eneo la siasa, hali ni 
mbaya zaidi. Historia inaonyesha 
kwamba maadui wengi wa kisiasa 
mwanzo kabla ya uadui walikuwa 
marafiki waliosaidiana kwa hali na 
mali. 

Baada ya mmoja kutangulia 
kuyakalia madaraka, anayebaki 
hugeuka kuwa adui ni kama wase-
mavyo watu kwamba palipo na 
uadui wema ulitangulia. Kwa nini 
muwe maadui wakati maisha hui-
sha?

Yuko mhenga mmoja aliwahi 
kusema unapokuwa unapanda 
ngazi, salimia waliyoko chini kwa 
sababu utawahitaji wakati wa 
kushuka kwako.

 Tukirudisha fadhila kwa wale 
waliyowahi kutusaidia tutawapa 
nguvu ya kusaidia Zaidi. 

Lakini tukitupa nyoka na mti 
wake, siku nyingine tutakosa mti 
wa kumpigia nyoka mwingine aki-
jitokeza. Matokeo  yake atatung’ata 
kabla hatujamgonga kichwani. 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA

na mwanamuziki mzaliwa wa ki-
jiji cha Mbwabayanyundo Wilaya 
ya Kilifi, Mombasa nchini Kenya, 
Fundi Konde.

Ni mmoja wa wanamuziki 
maarufu mno ambaye mwishoni 
mwa miaka ya 1990 alikuja nchini 
Tanzania na kujiunga na bendi ya 
Shikamoo Jazz.

Alizaliwa Agosti 24, 1924 na ku-
fariki dunia Juni 29, 2000 akiwa 
mmoja wa wanamuziki anayetam-
buliwa kama baba wa muziki wa 
Kenya.

Mbali na ‘Dereva Kombo’ ali-
tunga na kurekodi nyimbo zingine 
maarufu kama ‘Embe Dodo’, ‘Tausi 
Ndege Wangu’ ambao ulitumika 
kwenye tamthilia iliyojulikana kwa 
jina hilo la Tausi, ikiwa na wasa-
nii kama Mjuba, Siti Binti Kasri na 
Rehema,’Majengo Siendi Tena’, 
‘Gari la Punda’, ‘Mazoea’, ‘Jabali’, 
‘Jambo Sigara’, ‘Chaupele Mpenzi’ 
na zingine nyingi.

Konde alitunga wimbo wa 
‘Dereva Kombo’ kutokana na 
tukio la kweli lililotokea eneo la 
Likoni, kwenye kivuko au feri huko 
Mbombasa.

Hata hivyo, kuna taarifa kuwa 
mashairi wa wimbo huo hakutun-
ga peke yake, badala yake alisaidi-
ana na wanamuziki wenzake, Tim-
oth Mwanyae na Paul Mwachupa.

Pamoja na hayo, kwenye haki-
miliki ya wimbo huo, inaonyesha 
kuwa mtunzi ni mwenyewe Konde.

Wimbo huo ulitungwa kutokana 
na kisa cha kusikitisha. Basi lil-
ilobeba maharusi pamoja, ndugu, 
jamaa na marafiki waliambatana 
nao kutoka Tanga alikokwenda 
kuona bwana harusi na kurudi 
naye nyumbani kwake, 

Mombasa kushindwa kufunga 
breki ndani ya pantoni na kutum-
bukia kwenye Bahari ya Hindi, 
Pwani ya Mombasa na kupoteza 
maisha ya watu wote. 

Hiyo ilikuwa kwenye miaka ya 
1960, lakini kwa sasa tayari daraja 
limejengwa eneo hilo la Likoni na 
kuwa ahueni kwa wananchi na 
nchi zote mbili, Tanzania na Kenya.

Walioshuhudia akiwamo mzee 
Timoth mwenyewe, anasema basi 
hilo lilikiwa na watu kiasi cha 60 
hivi, wakiwamo bwana na bibi 
harusi.

Liliingia  kwenye kivuko, amba-
cho kinafanana na pantoni zile za 
feri ya Dar es Salaam kutoka Ma-
gogoni kwenda Kigamboni. 

Cha ajabu ni kwamba baada ya 
kuingia, lilishindwa kusimama na 
kutokea upande mwingine kwe-
nye maji ya bahati likatumbukia.

 Ikawa mwisho wa bwana, bi 
harusi, abiria wote waliokuwamo 

pamoja na dereva na basi hilo 
aliyejulikana na jina la Kombo am-
baye ni Mbongo.

Sababu ya ajali hiyo imeelezwa 
kuwa ni mambo ya kishirikina. 
Pale kijiweni au stendi, 

Pangani mkoani Tanga, wanapo-
chukua abiria huwa wanafanya 
zamu kama ilivyo kwenye vituo 
vya bodaboda, bajaj, teksi na da-
ladala. Dereva mmoja ambaye ni 
Mtanzania ilikuwa zamu yake ku-
pakia na bahati iliyoje likaja kundi 
la zaidi ya watu 60 na wanaharusi, 
ambalo lilikodi kwenda Mombasa.

 Gari halikuwaka na wakati 
wanalitengeneza, dereva Kombo 
alichukua tenda ya abiria wale na 
kuondoka nao kwenda Mombasa, 
akimwacha mwenye zamu yake 
akihangaika kutengeneza gari lake.

Jamaa alisikitika sana na kum-
wapiza dereva Kombo kama am-
emfanyia hila, basi kisasi kitalipwa. 
Na kweli basi halikufika lililokuwa 
likienda badala yake likaishia ma-
jini.

Kisa hicho kilitikisa Tanga 
yote hadi Mombasa. Wengi wali-
julia kuwa yule jamaa dereva 
aliyenyang’anywa tenda yake ndi-
ye aliyefanya mambo ya kishirikina 
kwa dereva Kombo na ikawa kama 
mtego wa panya kuingia waliomo 
na wasiokuwamo.

Mzee Konde na wenzake wali-
chukua kisa hiki na kukitungia 
wimbo huo ambao ni maarufu 
hadi leo. Mashairi yake ni haya 
hapa.

“Kweli ajali haikingiki, asainipo 
Mola mwenyewe, kweli ajali haik-
ingiki, asainipo Mola mwenyewe, 
ni chombo imara, chenye thamani, 
kilichopasishwa Uingerezani.

Kiliunguma Likoni, kikatiririka, 
wale pasenja wakafelea baharini, 
kiliunguma Likoni, kikatiririka, 
wale pasenja wakafelea baharini, 
naona hivyo kwa herini. 

Na Tanga Pangani, kwenye wa-
ganga na misahafu imepangana. 

Dereva Kombo ungama zako 
zimekwisha, hapa Mombasa jirani 
wazi kwa shirika, dereva Kombo 
ungama zako zimekwisha, kwetu 
Mombasa jirani wazi kwa shirika, 
naona hivyo kwa herini.

Watoka Mombasa kwenda 
Nairobi, huko njiani maji saliti, 
Wanairobi hawana habari, mko 
njiani toka Mombasa. Mara radio 
yasema na jina ni Rango kwamba 
ajali mbaya imetokea njiani, nao 
pasenja hawajulikani majina, nayo 
hesabu ni ya kubahatisha.   Fuateni 
wosia wa wimbo huu kwa kujiepu-
sha na hizi ajali.”

Tuma meseji 0716 350534



Jumapili Juni 4,  2023 19

HADITHI

inilalamikia kuwa nimembadilishia 
simu.

 Nimempa ya mtu mwingine. Sikua-
mini, nikaanza kuangalia simu zilizo-
po, hakuna ambayo hata inayofanana 
na ya kwake. 

Akaniambia aliileta kabla hajaenda 
Moshi, tena ilikuwa na laini ndani, 
alisahau kuitoa, akasema aligundua 
hilo siku ya pili tu, lakini kila akija 
anakuta ofisi imefungwa. 

Kusema kweli nilimuuliza kama 
nimempa simu ya mtu mwingine 
kwa nini huyo mteja mwingine asi-
fike pale naye kulalamika? Akanijibu 
yeye hawezi kujibu hilo, lakini simu 
aliyonayo ni ya mtu mwingine inay-
ofanana sana kwa muonekano ya 
kwake, lakini aligundua hilo baada 
ya kuiwasha na kupigiwa simu na 
watu asiowafahamu, baadaye aka-
gundua si simu yake na hata laini ya 
mtu mwingine kwa kuepuka usum-
bufu, akaizima na hakutaka kuiwasha 
tena.”

Habari hiyo iliwashtua baadhi ya 
wahudhuriaji, hasa wanaofahamu 
ugomvi wa simu ambao umesaba-
bisha mtu na mkewe humo kwenye 
sherehe kutengana.

“Nikamwambia simu ibaki pale 
kwa ajili ya uchunguzi na pia ku-
subiri nani mwingine atayekuja ku-
lalamika, kwa sababu kama simu 
zimebadilishwa basi ni lazima yupo 
mwingine ambaye amechukua simu 
ambayo si yake na kama zinafanana 
basi atakuja tu.

Kwa bahati nzuri nilikwenda 
kwenye mgahawa mmoja wa jirani 
na ofisini kwangu kupata chakula 
cha mchana, yule dada aliyekuwa 
anatuhudumia alikuwa anazun-
gumza na mwenzake habari za mwa-

namke mmoja wa jirani kuachana na 
mumewe kwa sababu ya kupigiwa 
simu na hawara ya mume. 

Akamtaja jina kuwa ni Husna, ndi-
po nilipokumbuka kuna mteja mmo-
ja alishawahi kuleta simu anaitwa 
Husna na hata kwa sura namfahamu. 
Baada ya kufikiria sana nikakumbuka 
alileta simu inayofanana sana na yule 
dada aliyekuja kunilalamikia. Kwa 
haraka haraka nikahisi kitu. Nikahisi 
simu ya dada yule aliyekuja kunilala-
mikia nilimpa Husna na huenda ndi-
yo ikawa imemletea matatizo.”

Ilikuwa ni habari ya kushangaza 
na kusisimua kwa wakati mmoja. 
Kulibaki kimya kiasi hata ukidondo-
sha sindano unaweza kuisikia. Kila 
mmoja alitaka kuisikia habari hiyo ya 
kutatanisha.

“Sikulala usiku, asubuhi nikam-
fuata yule dada wa kwenye mgahawa 
anisimulie kisa alichokuwa anazun-
gumza na mwenzake jana. Akaniam-
bia Husna kwa sasa ametengana na 
mkewe, baada ya kutukanwa kwa njia 
ya simu na mwanamke aliyejitambu-
lisha kuwa na hawara ya mumewe. 
Nikamuuliza nitampataje yeye au 
mumewe, kwa sababu simu alipigi-
wa mtu asiyekusudiwa, akaniambia 
yeye hana mazoea sana na mumewe, 
na hajui Husna kwao ni wapi, lakini 
binti huo ana mpenzi wake ambaye 
ni rafiki yake Belo. 

Ndipo tulipofanya utaratibu na 
dada huyo anaitwa Sarafina kupitia 
mpenzi wake kumpata Belo.

Nilipokaa na Belo na kuzungumza 
naye, akaniambia mdogo wake alim-
hakikishia hana mpenzi yoyote kwa 
sasa na haelewi mkewe alipigiwa na 
nani, tukawa na uhakika Husna ali-
pigiwa simu na mwanamke mwing-

W
AHUDHURIAJI wote 
walikaa kimya wakim-
sikiliza Massawe, mtu 
pekee aliyepewa nafasi 

ya kuongea kwenye hafla hiyo ukia-
cha mwenyewe Belo.

“Niliporudi kuna vitu nilikuta 
haviko sawa, kwa hiyo ilibidi mimi 
mwenyewe nianze kuhaha huku na 
huko ili kuweka mambo yarudi kama 
yalivyokuwa mwanzo. Na katika ku-
weka mambo hayo sawa, katika ku-
ulizauliza, ndipo kuna watu wakani-
kutanisha na huyu bwana, anaitwa 
Belo, Ni mtu mzuri, mcheshi, na 
mpambanaji ambaye kwa ushiriki-
ano wangu mimi na yeye umetufiki-
sha hapa tulipofika.

Kifupi kuna tatizo limejitokeza 
kwenye biashara yangu. Na sikuli-
jua tatizo hili hadi liliporejea kutoka 
Moshi. 

Na limeleta matatizo makubwa 
sana na sijui, lakini leo hii hapa ni-
taweka wazi nini kimetokea na hadi 
nikaamua kuwasaka wahusika na 
bahati nzuri nikaangukia kwa Belo 
ambaye alinipa mbinu hii ambayo 
tumeifanya kabla watu hawafajafa-
hamu lolote na mpaka sasa nadhani 
imekwenda vizuri.

Basi ‘bethdei’ ya leo inakwenda 
kuliweka jambo hili sawa, ili kila 
mmoja ajue leo nini kilitokea na nini 
kilifanyika hadi kila kitu kikawa sha-
ghalabaghala. 

Kwanza kabisa niombe samahani 
kwa sababu chanzo cha yote nitakay-
oyasema ni mimi hapa.”

Alinyanyua chupa ya maji ya Kili-
manjaro na kumiminia funda kadhaa 
mdomoni, akairudisha mezani, huku 
kila mmoja akiwa na shauku na ku-
taka kujua nini kitaendelea kusemwa 
kwani inaonekana kama kuna jambo 
hivi.

“Mimi kazi yangu kubwa ni fundi 
simu. Nimeifanya kazi hii kwa muda 
wa miaka mitano sasa. Na katika mai-
sha yangu sijawahi kukutana na kitu 
ambacho nimekutana nacho.

Nakumbuka siku moja ofisini 
kwangu wateja zaidi kama 15 wali-
leta simu ofisini mwangu nilizohitaji 
matengenezo. 

Kwa kawaida wateja wengine huwa 
wanatoa laini zao na kuondoka nazo 
na wengine hawatoi. Nilizitengeneza 
baadhi na kesho yake wakaja watatu 
kuzichua, na wengine wakaja siku 
zinazofuata. Baada ya hapo mimi 
nilikwenda Moshi kwa ajili ya msiba 
wa baba yangu mzazi nikiwa sijui 
chochote. 

Niliporejea, siku mmoja baada ni-
kafuatwa na dada mmoja ofisini, ak-

“Niliporudi 
kuna vitu ni-
likuta haviko 
sawa, kwa 
hiyo ilibidi 
mimi mwe-
nyewe nianze 
kuhaha huku 
na huko ili ku-
weka mambo 
yarudi kama 
yalivyokuwa 
mwanzo. Na 
katika kuweka 
mambo hayo 
sawa, katika 
kuulizauliza, 
ndipo kuna 
watu wakani-
kutanisha na 
huyu bwana, 
anaitwa 
Belo.....

Simu ya Sumu-13

HADITHI
MIEZI miwili tu baada ya ndoa, Husna anapigiwa simu ya mtu asiyemfahamu. Haikuwa 
simu ya heri. Ni simu ya mtu anayeonekana amedhamiria. Amedhamiria kufanya kitu 
alichokikusudia. Kwenye maisha ya ndoa aliambiwa yatakuwa ya shida na raha, lakini 
kwake haikuwa mapema kiasi hicho. Alihisi sasa hakuingia kwenye ndoa aliyoikusudia 
bali ni ndoa ndoana.Ni nani aliyempigia simu Husna? Alitaka nini? Lengo lake hasa ni 
nini? Ni kweli alichokusudia mpiga simu ndicho alichokihitaji ili kuvuruga ndoa hiyo? 
Nenda hatua moja moja kwa kusoma kila nakala ya toleo la Nipashe ili upate ukweli 
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mzima wa kisa hiki cha utata, kusisimua, 
kusikitisha na chenye mafunzo makubwa 
kwa jamii na wanandoa wote.

ine, aliyempigia mwanamke 
mwingine.”

Dan Nusura machozi yam-
toke, akaanza kuhisi kuwa 
huenda ‘bethdei’ ile ingawa ni 
ya ukweli, lakini pia ilitumika 
kulitatua suala lake. Na kwa jinsi 
Massawe alivyokuwa akilihad-
ithia, huenda ingechukua miaka 
mitatu mpaka mitano kugundua 
kitu kama hicho.

Akaanza kuhisi kuwa kaka 
yake Belo na Massawe, kabla 
ya kuwaalika hapa watakuwa 
wamefanya kazi kubwa ya kuji-
dhihirisha kuhusiana na hili.

“Kabla hatujafanya chochote, 
tukampata dada aliyekuja ku-
lalamika ofisini kubadilishiwa 
simu. 

Alikuja tena ofisini kufuatilia 
simu na laini yake, tukambana 
kama hajawahi kugombana 
na mwanamke yeyote ambaye 
anamtuhumu kumchukulia 
mumewe, akakubali kuwa mara 
kwa mara amekuwa akipigiwa 
simu za mzaha kejeli, matusi na 
kashfa na mwanamke mmoja 
ambaye wanafahamiana, na 
sababu ni hiyo hiyo mume. 

Basi hakukuwa na mjadala 
tena. Lakini ili kuwaita wote 
wawili mke na mume kwenye 
usuluhishi ni lazima tutengen-
eze plani kwa sababu, 

Husna hakutaka suluhu yoy-
ote. Ni kweli ‘bethdei’ ipo, lakini 
pia ilikuwa ni plani aliyoipanga 
Belo kwa ajili ya kuwakutani-
sha, tena mbele za wanafamilia, 
jamaa na marafiki ili pia waweze 
kupata somo. Mialiko yote hii 
hadi kwenda kwa mke wa Dan 
haikuwa ya bahati mbaya, iliku-
wa na makusudi maalum.”

Sasa kila mtu alielewa tatizo 
lilikuwa ni nini. Lakini bado 
wengi walikuwa na maswali ya 
kujiuliza. Wanawake hao walio-
gombana hadi kusababisha jam-
bo hilo ni kina nani? Na Ilikuwa-
je hadi kutukanwa asiyehusika, 
na kwa nini Husna hakugundua 
kama simu ile haikuwa ya kwake 
baada ya kukoga matusi?

“Nimezungumza sana, kwa 
bahati nzuri tumefanya kila kitu 
sisi. Tumemualika dada ambaye 
simu yake ilibadilishwa na kupe-
wa Husna na ya Husna kupewa 
yeye. Atasimama mtamuona, na 
sikutaka kulitaja jina lake kabla, 
yeye mwenyewe atajitambuli-
sha.” Massawe baada ya kusima-
ma na kuzungumza kwa muda 
mrefu, aliketi.
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Nyumba ya 
KaNye West, 
Kodi mil 47 
KWa mWezi

MKALI na ngoma za hiphop nchini 
Conboi Cannabino  ameibuka tena na 
ngoma yake aliyoitoa mwaka mmoja 
uliopita ‘Till i Die’, lakini hii ya sasa 
akimshirikisha rapa kutoka nchini 
Kenya, Khaligraph Jones.

Ngoma hiyo imefyatuliwa Mei 26 
mwaka huu na imeanza kusumbua 
mashabiki wa muziki huo kwenye 
Ukanda wa Afrika Mashariki.

Ikiwa na maboresho machache hasa 
ya sauti ya mkali hiyo wa Kenya, ngo-
ma mpya imepewa jina lile lile, lakini 
inajulikana kama ‘Til i Die Ramix.’

Mara ya kwanza mwana hip hop 
huyo aliitoa ngoma hiyo, Aprili 22 
mwaka jana, lakini kwa sasa ameamua 
kuifanyia marudio, akimshirikisha 
msanii huyo kwa ajili ya kupanua soko 
la muziki Afrika Mashariki.
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R
APA wa Kimarekani Kanye 
West na mkewe mpya Bi-
anca Censori, wamehama 
walipokuwa wanakaa na sasa 

wamehamia nyumba nyingine mpya 
ya kifahari, ambayo kodi yake kwa 
mwezi Sh. Milioni 47 kwa pesa za Ki-
tanzania.

Kwa mujibu wa Radar Online, awali 
wanandoa hao walikuwa wamekodi-
sha chumba kwenye hoteli huko Nobu 
Ryokan, lakini kwa sasa wamepata ny-

umba maeneo ya West Hollywood.
“Baada ya miezi kukaa katika Nobu 

Ryokan huko Malibu, hatimaye wame-
pata nyumba yao wenyewe, karibu 
na Makao Makuu yake mapya huko 
Melrose ni nyumba nzuri, “ watu wa 
karibu wa wanandoa hao wameeleza.

Hata hivyo imeelezwa jumba lake za 
zamani na kifahari alilolinunu zamani 
linaendelea kukaa tupu na kuteleke-
zwa.

Conboi ampa  
Khaligraph  
Till i Die



haba

21

DONDOO Za SOKa 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

S
ERGIO Ramos ataondoka 
Paris Saint-Germain baada 
ya mchezo wao wa mwisho 
wa msimu uliochezwa jana, 

mchezaji na klabu hiyo imethibiti-
sha.

Mkataba wa Ramos unaota
rajiwa kumalizika msimu 

huu wa joto na hautaonge
zwa tena na hivyo kumfan

ya apatikane kwa uhamisho
 wa bure.

“Nimeaga na sasa nafuata hatua 
nyingine ya maisha yangu, kwaheri 
PSG,” aliandika Ramos kwenye 
ukurasa wake wa mtandao wa 
kijamii. 

“Sijui ni sehemu ngapi mtu 
anaweza kujisikia yuko nyumbani, 
lakini bila shaka PSG, mashabiki na 
Paris walikuwa wapo pamoja na 
mimi.

“Asante kwa miaka miwili 
maalum ambayo niliweza kucheza 

    Beki huyo Mhispania asema ilikuwa 
ni ‘miaka miwili maalumu’ katika...

habari micheZO

Jumapili Juni 4, 2023

Ramos Rasmi 
kuondoka PsG 

ZiSiKupite

katika kila mashindano na kujitolea. 
Nitakabiliana na changamoto mpya, 
nitavaa rangi nyingine.”

Naye Mwenyekiti na Mkurugenzi 
Mtendaji wa PSG, Nasser Al-
Khelaifi katika taarifa yake alisema: 
“Tunapenda kutoa shukrani zetu za 
dhati kwa Sergio Ramos kwa miaka 
miwili ambayo amekaa nasi.

“Uongozi wa Sergio, ari ya timu 
na kiwango chake, pamoja na 
uzoefu wake katika kiwango cha 
juu, vinamfanya kuwa gwiji wa soka 
wa kweli, na ilikuwa heshima kuwa 
naye Paris. Kila mtu katika klabu 
anamtakia kila la heri.”

Ramos mwenye umri wa miaka 
37 alijiunga na PSG msimu wa joto 
wa 2021 baada ya kukaa kwa miaka 
16 Real Madrid, ambapo alishinda 
mataji matano ya LaLiga na mataji 
manne ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. 

Mshindi wa Kombe la Dunia 2010 
akiwa na Hispania, mlinzi huyo 
alicheza mechi 57 na kushinda 
mataji ya Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 
1, katika misimu yake yote miwili 

akiwa PSG, lakini klabu hiyo 
ilishindwa kufuzu hatua ya 16 bora 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kufuatia msimu mwingine 
wa kukatishwa tamaa kwenye 
mashindano ya Ulaya, PSG 
inatarajiwa kufanyiwa mabadiliko 
makubwa msimu huu.

Kocha wa PSG, Christophe 
Galtier, alithibitisha Alhamisi Lionel 
Messi pia ataondoka mkataba wake 
utakapomalizika msimu huu wa 
joto, wakati vyanzo vimeiambia 
ESPN Neymar naye yupo tayari 
kuondoka.

Ramos pia alitangaza kustaafu 
kuichezea timu ya taifa ya Hispania 
Februari baada ya kucheza mechi 
180. 

Mbali na Kombe la Dunia, 
alishinda Kombe la Ulaya katika 
fainali za mwaka 2008 na 2012.

PSG, ambao walitwaa ubingwa 
wa Ligue 1 wikendi iliyopita, jana 
walikamilisha  msimu wakiwa 
nyumbani kwa kuwakaribisha 
Clermont Foot Jumamosi.

GuNDOGaN aKaribia barca
NAHODHA wa Manchester City, Ilkay Gundog-

an, yuko mbioni kujiunga na Barcelona mkataba 
wake utakapokamilika msimu huu wa joto, huku 
klabu hiyo ya LaLiga ikimshawishi kiungo huyo 
wa kati wa Ujerumani mwenye umri wa miaka 
32 kwa ofa ya mkataba wa miaka mitatu. (Sport)

KOVacic aNuKia citY
CHELSEA itadai ada ya takribani pauni milioni 

35 kwa kiungo wao wa kati wa Croatia, Mateo 
Kovacic, mwenye umri wa miaka 29, ambaye 
anaonekana kukaribia kuhamia Manchester City. 
(90 Min)

rice, arSeNaL KimeeLeWeKa
ARSENAL imefikia makubaliano ya kibinafsi 

na kiungo wa West Ham, Declan Rice, mwenye 
umri wa miaka 24. (FootballTransfers)

baYerN YaKOmaa Na rice
KLABU ya Bayern Munich haijakata tamaa ya 

kumsajili, Declan Rice, kutoka West Ham baada 
ya kukutana naye jijini London, huku mabingwa 
hao wa Ujerumani wakipanga kuandaa ofa 
rasmi. (Sky Sport)

mOYeS aKaLia Kuti KaVu
KLABU ya West Ham huenda ikamfuta kazi 

kocha wao, David Moyes, ikiwa hawatashinda 
fainali ya Ligi ya Europa Conference dhidi ya 
Fiorentina katika fainali itakayochezwa Juma-
tano. (Guardian)

maGuire chambO KWa mOuNt
MANCHESTER United itamtoa mlinzi wa Eng-

land, Harry Maguire, mwenye umri wa miaka 30 
kwa Chelsea kama sehemu ya mabadilishano na 
kiungo wa kati, Mason Mount (24). (Mirror)

baYerN, uNiteD VitaNi
BAYERN Munich na Manchester United bado 

zinavutiwa na mshambuliaji wa Serbia, Dusan 
Vlahovic (23), ambaye yuko tayari kuhama 
msimu huu ikiwa Massimiliano Allegri, ataen-
delea kuwa kocha wa Juventus kwa sababu ya 
uhusiano wao mbaya. (Nicolo Schira)

aLLiSter NJia NYeupe
LIVERPOOL imekubali kufikia kipengele cha 

kuachiliwa kwa, Alexis Mac Allister na watailipa 
Brighton ada ya pauni milioni 55 kwa kiungo 
huyo wa Argentina mwenye umri wa miaka 24. 
(Football Insider)

uGarte KuSaJiLiWa cheLSea
CHELSEA inatazamia kumleta mchezaji wa 

kimataifa wa Ecuador, Moises Caicedo, mwenye 
umri wa miaka 21 kutoka Brighton na mchezaji 
wa kimataifa wa Uruguay, Manuel Ugarte (22), 
kutoka Sporting Lisbon ili kuboresha safu yao 
ya kiungo. (Guardian)

barca YaJipaNGa Na meSSi
BARCELONA inaamini Ligi Kuu Hispania, 

LaLiga itaidhinisha mipango yao ya kifedha hivi 
karibuni, ili kuwawezesha kuanza mchakato wa 
uhamisho, ambao utajumuisha kusajiliwa tena 
kwa mshambuliaji wa Argentina mwenye umri 
wa miaka 35 na gwiji wa klabu hiyo, Lionel 
Messi, kwa uhamisho wa bure kutoka Paris St- 
Germain. (90 Min)

maDriD: beNZema haONDOKi
KARIM Benzema atakamilisha mwaka wa 

mwisho wa mkataba wake na Real Madrid, 
licha ya tetesi mshambuliaji huyo wa zamani 
wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 35, yuko 
tayari kukubali ofa kubwa ya kuhamia Saudi 
Arabia msimu huu wa joto. (Marca)
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Forest kumtema Jesse Lingard 
LONDON, England 

JESSE Lingard anaongoza oro-
dha ya nyota sita waandamizi am-
bao hawataongezewa mikataba 
yao na Nottingham Forest.

Kiungo huyo wa zamani wa 
Manchester United aliwasili hapo 
kwenye Uwanja wa City Ground 
msimu uliopita wa joto na akaf-
anywa mchezaji anayelipwa fedha 
nyingi zaidi katika klabu hiyo, laki-
ni amekuwa na wakati mgumu ya 
kuanza kwenye kikosi cha Kocha, 
Steve Cooper.

Akiwa ameanza katika mechi 
12 pekee na tano akitokea benchi 
kwenye Ligi Kuu England msimu 
uliomalizika, Lingard atakuwa 
mchezaji huru baada ya kumal-
izika kwa mkataba wake wa sasa 
baadaye mwezi huu.

Kuna hakika kutakuwa na ofa 
kwa mzaliwa wa Warrington, am-
baye alicheza mechi 232 katika 
mashindano yote akiwa na Mashet-
ani Wekundu na alipelekwa kwa 
mkopo West Ham katika kipindi 
cha pili cha msimu wa 2020-21.

Lyle Taylor, Jack Colback, Andre 
Ayew, Jordan Smith na Cafu wote 
wanaelekea kwenye mlango wa ku-
tokea pamoja na mchezaji huyo wa 
kimataifa wa England aliyeichezea 
nchi hiyo mechi 32.

Mshambuliaji Chris Wood pia 
atashuhudia uhamisho wake wa 
mkopo wa Januari kutoka Newcas-
tle ukifanywa kuwa wa kudumu.

Forest walikosolewa sana kwa 
sera ya uhamisho ambapo ilisajili 
wachezaji wapya 22 msimu uliopi-
ta wa joto, na wakafanikiwa kubaki 
Ligi Kuu kwa pointi nne.

Madrid 
yatangaza 
kuMwania 
Havertz

MADRID, Hispania 

K
LABU ya Real Madrid inamfuku-
zia mchezaji wa Chelsea na raia 
wa Ujerumani, Kai Havertz, ka-
tika dirisha hili kubwa majira ya 

joto ili kuhakikisha wanaimarisha kikosi 
chao katika safu ya ushambuliaji.

Real Madrid inahitaji mshambuliaji 
mwingine ili kuboresha timu hiyo katika 
safu ya ushambuliaji na Havertz amein-
gia kwenye orodha ya wababe hao wa 
soka nchini Hispania.

Klabu hiyo inafikiria kutuma ofa kwa 
Chelsea kwa ajili ya kumpata mchezaji 
huyo huku Chelsea ikiwa tayari kumwa-
chia mshambuliaji huyo.

Chelsea imeweka bayana itamuuza 
jumla na suala la kutolewa kwa mkopo 
sio kipaumbele chao hivyo wako tayari 
kusikiliza ofa kwa klabu ambazo zitakua 
zinataka huduma ya mchezaji huyo.

Madrid wao watatuma ofa kwa Chel-
sea lakini inafahamika klabu hiyo haipo 
tayari kutoa dau kubwa kumnunua 
Havertz, kwa sababu mchezaji pekee am-
baye wamepanga kumsajili kwa ghara-
ma kubwa ni kiungo wa kimataifa wa 
England, Jude Bellingham, anayekipiga 
Borussia Dortmund.

Taarifa za mshambuliaji, Karim Ben-
zema kuondoka klabuni hapo na ku-
timkia Saudia Arabia zimeifanya klabu 
hiyo kuanza kutafuta straika mwingine 
haraka.

ROME, Italia 

SHIRIKISHO la Soka Ulaya (UEFA), lime-
laani kunyanyaswa kwa mwamuzi wa fain-
ali ya Ligi ya Europa, Anthony Taylor na fa-
milia yake na mashabiki wa AS Roma, huku 
kocha wa klabu hiyo ya Ligi Kuu Italia maa-
rufu Serie A, Jose Mourinho, akishtakiwa 
kwa kutumia lugha ya matusi dhidi ya ofisa 
huyo wa mechi.

Taylor alianza kushtumiwa na kutishwa 
baada ya Roma kupoteza kwa changamoto 
ya penalti dhidi ya Sevilla katika fainali hiyo 
iliyochezwa Jumatano iliyopita.

Mechi ilikuwa tete huku Taylor akiwa am-
etoa kadi za njano 14, zikiwa ndio kadi ny-
ingi zaidi kuwahi kutolewa katika mchezo 
wa Ligi ya Europa.

Siku moja baada ya mechi, video zil-
isambaa kwenye mitandao ya kijamii zi-
kimwonyesha mwamuzi huyo wa England 
Taylor na familia yake wakinyanyaswa na 
mashabiki wa Roma kwenye Uwanja wa 
Ndege wa Budapest.

Katika video hiyo, mashabiki wa Roma 
walionekana wakimtusi Taylor (44) na fa-
milia yake, ambao walilazimika kupewa 
ulinzi kwenye uwanja wa ndege.

“UEFA inalaani vikali tabia ya vurugu in-
ayoelekezwa kwa mwamuzi wake Anthony 
Taylor na familia yake. Vitendo kama hivyo 
havikubaliki na vinadhoofisha roho ya 
uchezaji wa haki na heshima ambayo UEFA 
inasimamia,” ilisema taarifa ya UEFA.

“UEFA inadumisha ushirikiano wa karibu 
na polisi wa ndani na usalama wa uwanja 
wa ndege kuanzia waamuzi kuwasili katika 
miji waandaji.

“Hata hivyo, tunajitahidi kila mara kui-
marisha hatua za usalama kwa maafisa 
kwa uratibu na mamlaka. Tutatathmini ma-
tukio kwa makini na kujumuisha maarifa 
muhimu katika michakato yetu ya kupanga 
matukio ya siku zijazo.”

Kama sehemu ya taratibu za kinidhamu 
baada ya fainali hiyo, shirikisho la soka 
barani Ulaya siku ya Ijumaa lilimshtaki 
Mourinho, ambaye alirekodiwa akiwatolea 
maneno ya kashfa maofisa nje ya uwanja 
wa Puskas Arena.

K o c h a huyo raia wa 
w U r e n o a l i m k o s o a 
mw a m u z i katika maoni 
yake baada ya mchezo, 
a k i s e m a , “ulikuwa mche-
zo mka- li, wa kiume na 

wa kusisimua na 
m w a m u z i 

a m b a y e 
alioneka-
na Mhis-
p a n i a . 
I l i k u w a 
ya njano, 

njano, njano wakati wote.”
Mashabiki wa timu zote mbili pia 

wameshtakiwa kwa kufyatua fataki na ku-
rusha vitu, huku mashabiki wa Roma waki-
daiwa kufanya uharibifu pamoja na fujo.

Sevilla pia wameshtakiwa kwa kuvamiwa 
uwanjani na mashabiki wao, ambao wali-
toka mbio hadi uwanjani baada ya Gonzalo 
Montiel kufunga bao la ushindi.

Mourinho 
ashtakiwa 
kumtusi 
mwamuzi
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Serikali yatangaza kuipiga
‘Stop’ ligi kuu ya zanzibar 
Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR 

L
IGI Kuu ya Zanzibar 
iliyokuwa imepang-
wa kumalizika jana 
imesimamishwa ili 

kutoa nafasi kwa rufaa ili-
yokatwa na Black Sailor FC 
inayopingwa kupokonywa 
pointi katika mechi yao 
dhidi ya KMKM ambayo hai-
kumalizika, imefahamika.

Mechi ya Ligi Kuu Zan-
zibar kati ya Black Sailor 
dhidi ya KMKM ilivunjika 
kutokana na kitendo cha 
wachezaji wa Black Sailor 
kumpiga mwamuzi baada 
ya wapinzani wao kusawa-
zisha bao dakika ya 83 na 
kufanya matokeo kuwa sare 
ya bao 1-1.

Bingwa wa ligi hiyo inayo-
toa mwakilishi wa Zanzibar 

katika mashindano ya kima-
taifa ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika na inadhaminiwa na 
PBZ ilitarajia kupata bingwa 
wake katika mechi hizo za 
funga pazia.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Katibu wa Shirikisho 
la Soka Zanzibar (ZFF), Hus-
sein Ahmada Vuai, alisema 
wamepokea barua kutoka 
kwa Msajili wa Vyama vya 
Michezo Zanzibar ikieleza 
imesimamishwa michezo 
mitano ya kufunga rasmi 
pazia la Ligi Kuu ya Visi-
wani hapo mpaka rufaa ya  
Black Sailor itakapofanyiwa 
kazi.

Vuai alisema Black Sailor 
inapinga uamuzi uliotolewa 
na Bodi ya Ligi pamoja na 
Kamati ya Rufaa na Usuluhi-
shi ya ZFF ambayo iliipok-
onya pointi timu hiyo na ku-

wapata alama  tatu KMKM.
“Kamati zote mbili hazi-

kutakiwa kusikiliza shauri 
hilo na badala yake Kamati 
ya Nidhamu ndio ilikuwa na 
mamlaka ya kusikiliza kesi 
hiyo na kutoa uamuzi kwa 
mujibu wa Katiba ya ZFF,” 
ilisema sehemu ya barua ya 
msajili huyo.

Aliongeza bosi huyo wa 
michezo aliagiza  Kamati ya 
Utendaji ya ZFF kukutana ili  
kujadili vizuri matukio yali-
yojitokeza siku ya mchezo 
huo ili kupata mwafaka kwa 
kufuata katiba ya shirikisho 
hilo.

“Napenda niseme Kamati 
ya Utendaj ya ZFF itakutana 
kwa haraka kufanya kikao 
chake ili kujadili kadhia hii 
kama inavyoelekeza barua 
ya msajili,” alisema Vuai.

Bodi ya Ligi ilitoa adhabu 

kwa Black Sailor  kwa muji-
bu wa Kanuni ya Mashinda-
no ya ZFF ya kuwapokonya 
alama tatu, kufungia wache-
zaji wao watatu waliofanya 
fujo pamoja na kuwapiga 
faini wachezaji wa Black 
Sailor waliobainika kufanya 
ambavyo si kwa nidhamu.

Kati ya mechi tano za 
ligi hiyo zilizosimamishwa, 
mbili ndio zilitarajia ku-
toabingwa mpya wa msimu 
huu ambayo ilikuwa ni  
kati ya KMKM dhidi ya 
Chipukizi na KVZ dhidi ya 
Dulla Boys.

Maafande wa KMKM na 
KVZ, ndio wanachuana kati-
ka mbio za kuwania taji hilo.

Mechi nyingine zilizoba-
kia ni kati ya Black Sailor 
dhidi ya Kipanga, Taifa 
Jang’ombe vs Kundemba na 
Jamhuri dhidi ya JKU.

Ihefu SC 
yatarajia 
makubwa 
2023/2024

Mshambuliaji wa timu ya Bulls, Ben Mango, akimtoka beki wa Under Future Star katika mechi ya 
mashindano ya soka ya vijana ya Dar Youth Cup (U-13), iliyofanyika kwenye viwanja vya Gymkhana 
jijini Dar es Salaam, jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Polisi Tanzania yaitisha Simba

Na Saada Akida

BODI ya Ihefu SC imesema itakutana 
mapema baada ya msimu wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara kumalizika ili kujipanga 
upya kuelekea msimu mpya ambao 
wamedhamiria kusajili kikosi cha 
‘daraja la juu’, imeelezwa.

Ihefu imekuwa na msimu mzuri tofau-
ti na miaka ya nyuma ambapo dakika 
hizi za lala salama ilikuwa kwenye 
‘joto’ la kupambana kujinusuru kushuka 
daraja.

Akizungumza na Nipashe jana, Mtend-
aji Mkuu wa timu hiyo, Zagalo Chalami-
la, kikao cha bodi yao kitafanyika baada 
ya kocha mkuu kuwasilisha ripoti ya 
msimu huu wa 2022/2023 ambayo 
itatoa mwongozo kuelekea msimu mpya 
wa mwaka 2023/24.

Chalamila alisema wamedhamiria 
kusajili wachezaji watakaoongeza ngu-
vu na kuifanya Ihefu iwe timu yenye 
ushindani na inayoogopewa na klabu 
nyingine zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Alisema mbali na kusubiri ripoti, 
mabosi wa klabu hiyo watakutana 
na benchi la ufundi kufanya tathi-
mini ya timu yao ambayo iliondolewa 
katika hatua ya robo fainali kwenye 
mashindano ya Kombe la FA.

“Bado hatujapokea mapendekezo 
yoyote kwa sasa kwa sababu hatuja-
kutana na walimu wetu, tunatarajia 
kufanya kikao maalumu baada ya mechi 
ya mwisho ya msimu, kuhusu wachezaji 
wanaotajwa kuondoka hilo pia tunal-
iona na kusikia katika mitandao.

Kuhusu Mbegu (Yahya) kutakiwa na 
Simba, hilo halijafika kwetu na kwa 
sababu mkataba wake unafikia ukingoni 
mwisho mwa msimu huu tutafahamu 
nini uamuzi wake, Wadada (Nicholas) 
naye anahusishwa na Singida Big Stars, 
pia tunasikia ila tutakapopokea ripoti 
ya kocha wetu na kuangalia je nyota 
hao anawahitaji, tutakaa nao mezani ili 
kuwabakiza,” alisema Chalamila.

Aliongeza wanatarajia kuingia sokoni 
kufanya usajili ‘mkubwa’ na watawa-
bakiza wachezaji ambao watakuwa 
kwenye  mipango ya kocha kwa sababu 
wanataka kufanya vyema zaidi katika 
msimu ujao.

“ Timu yetu inaendelea kufanya 
mazoezi kama kawaida, tunataka ku-
hakikisha tunamaliza ligi kwa heshima, 
tunazitaka alama sita kutoka katika 
michezo yote miwili iliyobakia am-
bayo tutacheza nyumbani,” Chalamila 
alisema.

Ihefu FC iko katika nafasi ya tisa 
ikiwa na pointi 33 na Jumanne itawa-
karibisha Geita Gold FC  huku ikifunga 
pazia la msimu kwa kuwavaa Kagera 
Sugar.

Na Shufaa Lyimo

IKIWA katika vita ya kuji-
nusuru na kushuka daraja, 
timu ya Polisi Tanzania ime-
sema imejipanga kuonye-
sha kiwango bora katika 
mechi yake ya Ligi Kuu Bara 
dhidi ya Simba itakayochez-
wa Jumanne kwenye Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam.

Polisi Tanzania inahitaji 
ushindi katika mechi hiyo 
huku ikiziombea timu ny-
ingine zilizoko mkiani ku-
poteza michezo yao iliyo-

bakia.
Akizungumza na Nipashe 

jana, Makamu Mwenyekiti 
wa Polisi Tanzania, Robert 
Munisi, alisema wanafa-
hamu Simba hawana cha 
kupoteza katika mechi hiyo 
lakini wao mchezo huo ni 
muhimu kwa sababu bado 
hawajakata tamaa.

Munisi alisema wame-
waandaa wachezaji wao 
kupambana katika mechi 
hiyo kwa sababu uwezo wa 
kuondoka na pointi tatu na 
kurejea katika ‘ulingo wa 
mapambano’ wanao.

“Sisi tumeshakufa lakini 
wenzetu Simba wao wako 
I.C.U, wangetufikiria, tuna-
hitaji ushindi kuliko jambo 
lolote, hawawezi kujua siku 
nyingine tutawasaidia nini,” 
alisema Munisi.

Aliongeza ushindani ulio-
po katika msimu huu ume-
saidia kuiboresha na kuipa 
thamani Ligi Kuu Tanzania 
Bara, ndio maana vita ya 
kuwania ubingwa ilikuwa 
ndefu huku hadi leo bado 
timu nyingine itakayoshuka 
daraja na zile zitakazocheza 
‘play off’ hazijajulikana.

“Hatutashuka kinyonge, 
vijana wameahidi kujituma 
kama ambavyo wamefanya 
katika michezo iliyopita, 
tulifanya kila jitihada, tu-
liboresha kikosi chetu 
pamoja na benchi la ufundi 
tukiamini tujiondoa mki-
ani, haikuwa hivyo,” Munisi 
aliongeza.

Baada ya mechi hiyo, 
Polisi Tanzania itabakia Dar 
es Salaam kuwasubiri Azam 
FC katika mechi ya kum-
aliza msimu itakayochezwa 
Juni 9, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Azam Complex.
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