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Samia: Zambia karibuni, mna
bandari kavu hekta 20 kwetu

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema Tanzania na Zambia
zitaendelea kuweka mazingira
rafiki ya usafirishaji huru wa
bidhaa na watu ili kuimarisha
uhusiano wa kibiashara na ku-
wainua kiuchumi wananchi wa
nchi hizo.

Aliyasema hayo jana katika
Maadhimisho ya Miaka 59 ya
Uhuru wa Zambia yaliyofanyika
katika Viwanja vya Ikulu ya nchi
hiyo na kuongeza kuwa mikaka-
ti ya ushirikiano wao inalenga
kutimiza haja za wananchi.

Rais Samia alisema katika
kuboresha ushirikiano wa kibi-
ashara kati ya nchi hizo, Tanza-
nia imetenga hekta 20 za ardhi
kwenye Bandari Kavu ya Kwala
iliyoko ili kupatia nchi hiyo na-
fasi kubwa ya kuhifadhi maka-
sha yanayotoka Bandari ya Dar
es Salaam.

Alisema hatua hiyo itapun-
guza msongamano na uchelew-
eshaji mizigo ya Zambia na ku-
punguza gharama za kufanya
biashara kati ya nchi hizo.

“Tunapozungumzia mgawan-
yo sawa wa rasilimali, tunasisiti-
za haja ya watu kuwa katikati
ya mipango yetu. Kwa Wazam-
bia na Watanzania ambao wa-
natusikiliza leo (jana), nina-
taka kukuhakikishia kuwa Rais
(Hakainde Hichilema) na mimi
ni waumini wa maendeleo ya
uchumi wa watu,” alisema.

Rais Samia alisema dhamira
ya Tanzania ni kuimarisha ush-
irikiano, ufungamano na urafiki
kati ya mataifa hayo ili kufikia
malengo, dira na ustawi wa nchi
Zao.

Aliipongeza nchi hiyo kwa
kusherehekea miaka 59 ya
uhuru na kuwakumbusha kui-
tumia siku hiyo kutafakari na

kuthamini mchango wa walio-
watangulia wa kujitoa mhanga
ili nchi hiyo ipate uhuru kama
taifa moja.

Rais wa Zambia, Hichilema,
aliishukuru Serikali ya Tanzania
na watu wake kwa kumruhusu
Rais Samia kutumia siku tatu
nchini humo na kuhudhuria
shughuli hiyo muhimu licha ya
kuwa na mambo mengi ya ku-
fanya katika nchi yake.

Alimshukuru Rais Samia kwa
kuja na kundi la wafanyabiasha-
ra katika nchi hiyo kwa ajili ya
kutangaza fursa za kiuwekezaji
hali itakayochangia kutoa ajira
kwa wananchi kukuza uchumi
wa nchi hizo.

Alisema nchi hizo kijiografia
zimeunganishwa kupitia mipa-
ka ambayo inawaweka pamoja
watu wa mataifa hayo kibiasha-
ra, uhusiano, ndoa na kuzisihi
serikali zake kutumia fursa hizo
kuwanufaisha wananchi wao
kiuchumi kupitia uwekezaji.

Rais huyo alisema serikali za
nchi hizo zina kazi kubwa ya
kuendeleza kazi zilioachwa na
waasisi wake Hayati Julius Ny-
erere na Kenneth Kaunda kama
vile kukarabati reli ya TAZARA
inayounganisha nchi hizo, ili ku-
fungua fursa zaidi za kibiashara,
kupanua mabomba ya gesi.

“Jana (juzi) usiku nilisema
tukiwa kama sehemu ya SADC
(Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika) na Afrika, tuna ju-
kumu lisiloepukika kuimarisha
uhusiano wetu, ikiwa ni pamoja
na kuboresha miundombinu ya
barabara, mawasiliano, teknolo-
jia nyingi za kidijitali na chaku-
la,” alisema.

Rais Hichilema pia aliwa-
taka viongozi wakuu wa nchi
za SADC, Afrika na dunia kwa
ujumla kuimarisha amani ka-
tika nchi zao ili ziendelee kuwa

To the Registrar of Companies

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENSING AGENCY

Notice of appointment of receiver or manager
Pursuant to Section 106(1) of the Companies Act 2002

Form 106a

Company Number | 69682

Name of company
(Full Name)

PRINCE AFRICA LIMITED

]
]

Appointment and the law.

We I&M BANK (T) LIMITED of P.O. Box 1509, Dar es Salaam, Tanzania give notice that
ANNETTE WANGECI KIRETHI of HALLMARK ATTORNEYS (name of the
Firm/Office) P.O. BOX 13811 DAR ES SALAAM, Tanzania was appointed as Receiver
Manager of the property of the Company with the mandate provided under the Deed of

The appointment was made by I&M BANK (T) LTD under the powers contained in the
DEBENTURE DEED DATED 24" September 2010 and First Deed of Variation of
Debenture dated 16" August 2012 and Second Deed of Variation of Debenture 8" May 2014
and Third Deed of Variation of Debenture dated 3™ April 2017 which created a charge over
all fixed and floating assets of the Company together with the current assets of the Company, both
present and future including goodwill assets books and properties within the charges in the name
of I&M BANK (T) LIMITED (a copy of the Deed of Appointment is annexed).
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na uchumi imara. gozi duniani,
Alitolea mfano na matendo ambayo
namna vita vya yatadumisha amani,
Ukraine na Urusi vili- usalama na utulivu
vyoyumbisha uchumi  katika nchi zao, kan-

wa nchi nyingi duni-
ani zikiwamo Tanza-
nia na Zambia.
“Tunataka  kutoa
wito kwa kila kion-

da, bara na dunia ili
kuzingatia uwekezaji
wa biashara, uchumi,
maendeleo ya ki-
jamii,” alisema.

Daktari Bingwa
ataja makundi
yaliyo hatarini
vidonda vya tumbo

Na Christina Mwakangale

kuwa

HAMISI

WANAOKAA muda mrefu bila kupata mlo,
wametajwa ni miongoni mwa waliomo ka-
tika hatari ya kupata vidonda vya tumbo.

Vilevile, wenye msongo wa mawazo,
wamo katika hatari hiyo huku ulaji wa Vy-
akula vyenye kiwango kikubwa cha ‘acid’
kama vile maziwa ukitajwa kuwa miongoni
mwa vyanzo vya maradhi hayo.

Bingwa wa Upasuaji na Mkuu wa ldara
ya Upasuji Hospitall ya Taifa Muhimbili -
Mloganzila, Dk. Eric Muhumba, alibainisha
hayo jana katika mazungumzo na mwandi-
shi aliyetaka kufahamu ugonjwa huo am-
bao umekuwa tishio katika jamii.

“Kwa siku, kati ya wawili hadi watano wa-
nafika hapa hospitalini wakibainika kuwa
na vidonda vya tumbo. Wengi ni watu wa-
zima,” alisema bingwa huyo.

Alifafanua: “Stress (msongo) za maisha,
kukaa na njaa kwa muda mrefu, kula vy-
akula vya jamii ya maharage, vyakula vye-
nye viungo vingi, maziwa ni miongoni mwa
Vyanzo vya vidonda vya tumbo,” alisema
Dk. Muhumbwa.

Alisema kuna athari kubwa ya vidonda
vya tumbo kama vile kuta za tumbo ku-
vimba na kuziba njia ya chakula kuingia
kwenye utumbo mdogo, jambo ambalo lin-
aweza kuhitaji upasuaji.

*USIKOSE MAKALA MAALUM KUHUSU
UGONJWA HUU KATIKA TOLEO LETU LA AL-

Hatima ya kesi Kina
Mdee Desemba 14

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Masijala Kuu
inatarajia kutoa uamuzi Desemba
14, mwaka huu, katika shauri la
Mbunge wa Viti Maalum, Halima
Mdee na wenzake 18 wanaopinga
kufukuzwa uanachama Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA).

Mahakama imefikia uamuzi
huo jana baada ya kujiridhisha
kwamba pande zote zimesha-
wasilisha majumuisho ya mwisho
ya shauri hilo.

Jaji Cyprian Mkeha awali aliele-
keza pande zote zipewe nakala za
mwenendo wa kesi hiyo Septem-
ba 21, mwaka huu na ziwasilishe
mahakamani majumuisho ya
hoja zao Oktoba 19.

Mahakama ilipanga shauri hilo
kutajwa jana kuangalia kama
pande zote zimekamilisha ku-
wasilisha hoja na kisha kupanga
tarehe ya uamuzi.

Wabunge 19 wa viti maalu-
mu waliofukuzwa uanachama
CHADEMA, walifunga usikilizwa-
ji wa kesi yao Septemba 7, mwaka
huu, baada ya kuwahoji wajumbe
sita kati ya saba wa Bodi ya Wad-
hamini wa chama hicho.

Mawakili wa kina Mdee ni Ip-
ilinga Panya (kiongozi wa jopo),
Edson Kilatu na Aliko Mwa-
manenge, ambao katika sehemu
ya maswali kwa mjumbe Francis
Mushi, walihoji kuhusu taratibu
zilizotumika kuwavua uanacha-

ma kina Mdee na mchakato wa
uteuzi wao.

Katika majibu yake Mushi al-
idai anayemtangaza mtu kuwa
mbunge ni Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) na kwamba hakuna
mtu anayeweza kwenda kuap-
ishwa bila kutangazwa na Tume.

Alidai, hakuwa mjumbe wa
Kamati Kuu iliyowavua uanacha-
ma kina Mdee wala mjumbe wa
Baraza Kuu lililotupilia rufani ya
kina Mdee, na kwamba hakujua
yaliyojiri katika kikao.

Katika kesi hiyo kina Mdee wa-
napinga uamuzi wa Baraza Kuu
la CHADEMA kutupilia mbali ru-
fani zao za kupinga uamuzi wa
Kamati Kuu kuwafukuza uana-
chama kwa tuhuma za kuapish-
wa kuwa wabunge bila ridhaa ya
chama.

Kamati Kuu iliwavua uanacha-
ma wa chama hicho Novemba 27,
2020. Walikata rufani Baraza Kuu
kupinga uamuzi huo wa Kamati
Kuu, lakini Baraza Kuu katika ua-
muzi wake wa Mei 11, 2022, ulitu-
pilia mbali rufani yao.

Baada ya uamuzi huo, wabunge
hao wakakimbilia mahakamani
ambako kwanza waliomba na
wakapata kibali kufungua shauri
hilo.

Wanapinga uamuzi wa Baraza
Kuu pamoja na mambo men-
gine wakidai kuwa hawakupewa
haki ya kusikilizwa, ambayo ni ya
msingi.

Wanaiomba mahakama iten-

gue mchakato na uamuzi huo,
iamuru CHADEMA kutimiza wa-
jibu wake kisheria, yaani kuwapa
haki ya kuwasikiliza na itoe zuio
kwa Spika na NEC kuchukua hat-
ua yoyote mpaka malalamiko yao
yatakapoamuriwa.

Mbali na CHADEMA Kkupitia
Bodi ya Wadhamini, wadaiwa
wengine ni Mwanasheria Mkuu
wa Serikali, ambaye anasimama
kwa niaba ya Bunge la Tanzania;
na Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(Nec).

Awali, jopo la mawakili wa
CHADEMA likiongozwa na Pe-
ter Kibatala, liliwaita kwa amri
ya mahakama wabunge wanane
kati ya 19 wafike kizimbani, aki-
wamo Mdee kwa ajili ya kuwa-
hoji kuhusu na malalamiko yao
waliyoyaweka katika kiapo chao
walichokiwasilisha mahakamani
ambao ni ushahidi wao.

Wengine walioitwa walikuwa
ni Nusrati Hanje, Ester Matiko, Es-
ter Bulaya, Grace Tendega, Jesca
Kishoa, Cecilia Pareso na Hawa
Mwaifunga.

Hata hivyo, mawakili wa
CHADEMA waliamua kufunga
mahojiano bila kuwahoji Mdee,
Bulaya na Matiko, licha ya ku-
waita.

Waliohojiwa ni Dk. Azavery
Lwaitama, Silvester Masinde,
Ruth Mollel, Ahmed Rashid
Hamis, Maulida Anna Komu na
Francis Joseph Mushi, ambaye
alikuwa wa mwisho kuhojiwa.
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‘UDART itafutiwe
washindani’

®Magari binafsi yalipie kupita mwendokasi

Na Joseph Mwendapole

WAZIRT wa Nchi Ofisi
ya Rais - Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Mohamed
Mchengerwa, ameuagiza
Wakala wa Mabasi Yaen-
dayo Haraka (DART)
kutafuta watoa huduma
wengine wa njia za mabasi
hayo ili kuleta ushindani
na kuondoa malalamiko
ya abiria kurundikana vit-
uoni.

Pia amewataka wa-
tumishi wa DART kuwa
wabunifu na waache ku-
fanya kazi kwa mazoea
kwa kuwa kuanzia sasa
atakaposikia malalamiko
ya kuchelewa kwa mabasi
vituoni, wahusika wote
watawajibika kwa uzembe
huo. Aliagiza hayo jana jiji-
ni Dar es Salaam alipozun-
gumza na menejimenti ya
DART kabla ya ziara yake
ya kukagua njia za mabasi
yaendayo haraka (BRT).

“Mtendaji Mkuu wa
DART, mimi utendaji wa
mazoea kwangu haupo na
mkitaka kujua ulizeni ni-
likotoka wananijua vizuri.
Sitaki kuwapa Watanzania
msongo wa mawazo, ni-
kisikia watu wanalalamika
mabasi yamechelewa
vituoni, hawajui mabasi
yatakuja saa ngapi, taarifa
hakuna, nitakuja nitafuku-
za kazi watu waliohusika
na uzembe huo. Mimi
huwa sina mchezo mch-
ezo,” alionya.

“Ninarudia tena, boresh-
eni huduma za mabasi. Hili
kwangu halina mjadala na
bahati nzuri mimi ni mtu
wa kuchukua hatua, sitosi-
ta kumchukulia hatua mtu
atakayezembea, kuan-
zia leo (jana) hii nikitoka

ofisini kwenu sitaki kusikia
malalamiko yoyote, fany-
eni kazi muwe wabunifu
zaidi mkifahamu fika
kwamba wazembe wote
nitawaondoa,” alionya.

Waziri huyo alisema
inashangaza kuona Tan-
zania ikiwa na mipango
mingi ambayo imesaba-
bisha baadhi ya mataifa
kuja kuichukua na kwen-
da kuitekeleza kwenye
mataifa yao na kuleta
matokeo mazuri wakati
kwa upande wa Tanzania
mipango hiyo inaendelea
kukaa makabatini.

“Watu  wanalalamikia
mrundikano wa abiria vi-
tuoni, mabasi hayafuati
ratiba. Sasa mjipange
muwe na mabasi yanayo-
tosheleza ruti zote. Watu
wananunua tiketi, wana-
taka kusafiri wakute ma-
basi wapande waende ka-
zini na wanapotoka kazini
kwenda nyumbani wakute
mabasi,” alisema.

Aliitaka DART kusima-
mia mtoa huduma UDART
kuhakikisha mabasi yote
yaliyoharibika  yanaten-
genezwa na kuingizwa
barabarani kuwahudumia
Watanzania ili kuondoa
malalamiko ya abiria ku-
rundikana vituoni.

“Ninawaagiza tafuteni
mtoa huduma zaidi ya
mmoja wa mabasi yaen-
dayo haraka na hatua hii
itasaidia ushindani kwe-
nye huduma hii. Hatutaki
mtoa huduma mwenye
maringo na ambaye hana
mtaji wa kutosha, hizi
njia zote tafuteni mtoa
huduma zaidi ya mmoja
ili kuboresha huduma
kwa sababu kutakuwa na
ushindani,” aliagiza.

Aliwataka DART ku-

fuatilia mifumo yote ya
kielektroniki kuhakikisha
inafanya kazi ili kufuatilia
mwenendo wa mabasi
kufika vituoni kwa wakati
kwa kuwa baaadhi ya ma-
basi yamekuwa yanalala-
mikiwa kutofuata ratiba
na kusababisha msonga-
mano. Kuhusu matumizi
mabaya ya njia za ma-
basi yaendayo haraka,
Mchengerwa alisema seri-
kali imetumia fedha nyingi
kujenga barabara hizo kwa
mkopo wa Benki ya Dunia
(WB), hivyo DART iangalie
uwezekano wa watu kuli-
pia kwa ajili ya kupita kwe-
nye njia hizo ili kurejesha
mkopo huo mapema.

“Fikirieni kibiashara
kwa sababu huu ni mkopo
wa WB ambao tutalazimi-
ka kuurejesha. Kwa hiyo,
lazima tuwe na mkakati
wa kukusanya fedha ny-
ingi tukarejesha mkopo
huu mapema zaidi ila kwa
sasa elimisheni watu wa-
siohusika wasitumie njia
hizo kwani ni hatari kwa
mabasi ya mwendo wa
haraka,” aliagiza.

Alimtaka mtoa huduma
wa njia za mwendokasi,
UDART, kusimamia nid-
hamu ya madereva kabla
hawajaajiriwa kwa kuwa
wengi wamekuwa wana-
sababisha ajali za kizembe
na wakati mwingine ku-
tongana wenyewe kwa
wenyewe.

Kuhusu karakana iliyo-
jengwa eneo la Jangwani,
Mchengerwa alisema eneo
hilo halifai kutokana na
mafuriko yanayotokea
wakati wa mvua, hivyo ku-
washauri kuongeza kasi ya
kutafuta maeneo mengine
ya kuhamishia karakana
hiyo.

Dereva lori ashikiliwa madai
kusababisha ajali, vifo 18

Na Benny Kingson,
TABORA

JESHI la Polisi mkoani
Tabora linamshikilia dere-
va wa lori la mafuta, Tal-
lick Laufi, kwa madai ya
kusababisha vifo vya watu
18 na kujeruhi 35 akiwamo
dereva wa basi Dickson
Rahimu, aliyevunjika viun-
go na kukazwa hospitali.

Kamanda wa Polisi
mbkoani Tabora, ACP Rich-
ard Abwao, alisema dere-
va wa lori alimsababishia
kuvunjika viungo dereva
wa basi katika tukio
lililotokea Oktoba 21, mae-
neo ya Usongo, wilayani
Nzega.

Ajali hiyo ilihusisha lori
hilo lenye namba za usajili

T 481 AGB ambalo lilikuwa
likitokea jijini Dar es Sa-
laam kwenda Mwanza na
ilielezwa kuwa dereva wa
lori alikuwa katika mwen-
do kasi akitaka kuyapita
magari mengine ndipo al-
ipoligonga basi hilo lenye
namba T612 CQD lililoku-
wa likitolea jijini Mwanza
kuelekea Dar es Salaam.

“Ajali hii imesababisha
vifo vya watu 18 na ku-
jeruhi 35 na kati yao 19
walipelekwa Hospitali ya
Nkinga akiwamo dereva
wa basi na wengine wa-
liruhusiwa baada ya ku-
pata matibabu, 15 bado
wanaendelea  kutibiwa,”
alisema.

Abwao alisema, maje-
ruhi wengine 31 walipele-

kwa Hospitali ya Wilaya
Nzega, kati yao 26 wa-
liruhusiwa na watano wa-
naendelea na matibabu,
mmoja amepelekwa Hos-
pitali ya Rufani Bugando
Mwanza kwa uchunguzi
zaidi.

Aliwataka madereva wa
magari na wanaotumia vy-
ombo vya moto kuchukua
tahadhari wawapo baraba-
rani na kuzingatia sheria
zote husika ili kuepukana
na ajali zinazopoteza mai-
sha ya watu na mali zao na
kuwasbabishia  ulemavu
wa maisha.

Uchunguzi wa gazeti ili
imebaini kuwa basi hilo
lilikuwa limepakia abiria
zaidi ya 70 kupita kiwango
kinachotakiwa kisheria.

1. Notice

Notice is HEREBY GIVEN THAT under power contained in the Debenture Deed dated 24 September 2010 and First Deed of Variation of Debenture dated 16 August
2012, Second Deed of variation of Debenture dated 8" May 2014 and Third Deed of variation of Debenture dated 3 April 2017 respectively and between PRINCE
AFRICA LIMITED OF P.O Box 5838 Dar es Salaam (Borrower) and | & M Bank (T) ' Limited and every other power enabling me so to do, | Annette W. Kirethi being the

sy

NOTICE OF APPOINTMENT OF A RECEIVER AND INVITATION FOR BIDS

FOR

SALE OF PLANTS AND MACHINERY LOCATED AT PLOT NO. 129 & 130 BLOCK 216
KIPAWA INDUSTRIAL AREA, ILALA DAR ES SALAAM

Receiver/Manager of the entire charged assets, in Receivership hereby place the entire Borrower’s assets for sale by way of tender.

2. Bidders are invited for the purchase of the following assets;

Such as ACs, Generators, tables, chairs etc.

3. Allthe assets are located at Plot No.s 129 & 130 Block 216, Kipawa Industrial Area, llala Dar es Salaam.
4. Viewing dates for all bidders shall be conducted on 25t, 26! and 27t October 2023 between 14:00hrs-16:00hrs.

5. Each bid should be submitted in sealed envelopes with the specific lot number on the outside with a non-refundable fee of TZS. 100,000/= in bankers’ cheque or cash

indicating;

(i) The identification of the assets i.e. lot no. and quantity proposed to be purchased

(i) The offer price for each asset bid for

(ii) Full address and contact details of the bidder including contact telephone number and email address where possible. The bidder must inspect the assets and

offer a price to purchase on the basis of that inspection only

6. The Assets shall be sold strictly on ‘as is where is’ basis.

7. The Purchased assets shall be removed from the site within fourteen (14) days from date of full payment of the purchase price at bidder’s cost. Thereafter, there shall

be a storage fee charged for each additional day of storage.

8. The Receiver/Manager is not bound to accept the highest bid or any bid at all.

9. The Receiver/Manager does not provide any warranty as to the condition of the equipment and machinery. Bidders are advised to inspect the equipment and seek

professional opinion on the respective condition.

10. Any photograph and or description of the assets supplied herein are without liability of the Receiver/Manager as to their correctness. Independent valuation is strongly

recommended.

-
[y

paid in full and without deduction within 14 days from date of notification.

N
~

above, the sale of such assets shall be cancelled and 10% of the bid amount ashall be forfeited.

13. Deadline:

Bids shall be submitted so as to reach the Receiver/Manager on the address below on or before Tuesday 31%t October 2023 at 16:00 hours. Bids shall be opened at

16:30 hours thereafter at the Receiver/Manager’s Offices. Successful bidders shall be notified within five days from the date of opening.

BID ADDRESS

Annette W. Kirethi

Receiver/Manager - Assets of Prince Africa Limited
C/0 Hallmark Attorneys

18 Chole/Ruvu

Masaki Area

P.0. Box 13811

Dar es Salaam

Tel: 255 22 2124946/8

Email: info@hallmarkattorneys.co.tz;

LATE SUBMISSIONS WILL BE DISREGARDED

Sn. Assets Quantity | Lot No. | Sn. Assets Quantity | Lot No.
1. | Arun Mixer Machine 2 2023-1 | 16. Electrical LV PANEL 2 2023-16
Driven with 10HP motors Compressor and cooling system
UTP with 4 Panel
Treatment tank, filter system and dozing panel
2. | Compressor machine 3 20232 | 17. OMEGA 450 FERROMATIC MILACRON 2 2023-17
Model No. E18-10 Operated by 103 HP motor.
Motor capacity:18.5kw Produce 100 products per 1hr. yr. of mfg. 2008
Machine capacity:2.63m3
TS 10HN
3. | Pu Chemical Machine 2 20233 | 18. OMEGA 775W FERROMATIC MILACRON 2 2023-18
Operated by 7HP motor machine Operated by
120 HP motor, produce 100 products per 1hr,
yr of mfg. 2008
4. | Punching machine 1 20234 | 19. OMEGA 660W FERROMATIC MILACRON 1 2023-19
Operated by 7HP motor machine Operated by 100 HP motor
Produce 100 prod. per 1hr, yr. of mfg. 2008
5. | Ice box mould 5 20235 | 20. Grinding Machine Operates by 7.5 HP motor 1 2023-20
Operated by 7HP motor machine machine serial No. 109330
6. | HMP Tape filling machine 1 20236 | 21. Chiller Machine Connected with galvanised 2 2023-21
Operated by SHP motor machine pipes, gate Valves, elbow joints and motors
7. | Crane Machine 1 2023-7 | 22 Plant Cooling System 2 2023-22
Capacity of tones 10 and 60 tonnes Machine is complete connected with
galvanised pipes, gate valves, elbow joints and
two motors with 20HP
8. | OMEGA 100 FERROMATIC MILACRON 1 2023-8 | 23. Printing Machine 2 2023-23
Operated by 38.5HP motor produce Machine is complete connected with
100 products per 1 hour galvanised pipes, gate valves, elbow joints and
Yr. of mfg. 2008 two motors with 20HP
9. | OMEGA 350W FERROMATIC MILACRON 1 20239 | 24. Screen Printing Machine 1 2023-24
Operated by It operates with 15HP motor
60HP motor produce 100 products per an
hr. yr. of mfg. 2008
10. 1 2023-10 | 25. Air Receiver machine 1 2023-25
OMEGA 200 W FERROMATIC MILACRON Connected with air pipes, gates valves, elbow
Operated by joints and motor
55HP motor
Produce products per 1hr, yr. of mfg. 2008
11. | OMEGA 150W FERROMATIC MILACRON 1 2023-11 | 26. Drill Machine 1 2023-26
Operated by 55HP motor Operated by 15HP motor machine 3HPM
Produce 100 products per 1hr
12. | Blow Moulding HC-90 HC-90 Model 3 2023-12 | 27. Welding Machine 1 2023-27
Operated by 90 HP motor Serial No. WP, Capacity 400 AC, 80A/23.2
Prod. 30 prod. perlhr. 2008
13. | Grinding Machine 5 2023-13 | 28. Transformer Machine 1 2023-28
Operated by 20HP motor Serial No. W.P.
Capacity 40
14. | Various plastic printing moulds 10 2023-14
15. | General office equipment 5 2023-15

. The successful bidder shall be bound to pay 60% of the original purchase price within 7 days of being declared successful and the balance of 40% payment shall be

. Should the successful bidder or intended purchaser fail to meet any of the terms of sale including but not limited to failure to pay the purchase price as provided
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HABARI KITAIFA

Dk. Mwinyi acharuka ujenzi holela

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, ameagiza mfumo
wa ujenzi Unguja uhame kutoka
makazi holela, sasa ni wakati wa
kuufanya uwe wenye mwone-
kano mzuri.

Ni tamko lake la jana baada
ya kuweka jiwe la msingi katika
nyumba za makazi zilizoko To-
mondo zinazojengwa na Mfuko
wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar
(ZSSF) na nyumba zinazojengwa
na Shirika la Nyumba Zanzibar
zilizoko Mombasa kwa Mchina,
Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja.

Alisema, moja ya ahadi katika
Tlani ya CCM ya 2020/2025 ni ku-
jenga nyumba za gharama nafuu
kwa ajili ya wananchi.

Alisema serikali itaendeleza
ujenzi wa nyumba hizo. Shirika

la nyumba linaendelea na ujenzi
wa nyumba ili wananchi wapate
makazi bora.

Rais Dk. Mwinyi alisema seri-
kali imeondoa Kodi ya Ongeze-
ko la Thamani katika ununuzi
wa nyumba hizo ili kupunguza
gharama na wananchi kupata
unafuu wa kununua nyumba na
kukaa katika makazi bora.

“Tutaendelea kupunguza kodi
za nyumba hizo maana hapa
tulipo watakaomudu ni wale
wenye tabaka la kati, lakini wa-
nanchi wa kawaida hawatomudu
nyumba hizi. Hilo litakua ni juku-
mu la serikali kuwa na nyumba
za bei nafuu,” alisema.

Aliwapongeza  makandarasi
kwa hatua nzuri za ujenzi wa ny-
umba hizo na kuridhika na hatua
iliyofikiwa.

Aliwataka watakaokaa katika
nyumba hizo kuzitunza kwa

kuwa amebaini hakuna tabia ya
utunzaji wa maeneo wanayoishi
na ndio maana nyumba za maen-
deleo zilizojengwa na Rais wa
Kwanza wa Zanzibar ziko katika
hali mbaya.

“Hatuna utamaduni wa kufan-
ya ukarabati wa nyumba mara
kwa mara. Tunasubiri mpaka ny-
umba inaanguka ndipo tunash-
tuka kuwa inahitaji matengenezo
wakati nyumba hizo zikifanyiwa
ukarabati wa mara kwa mara
zina uwezo wa kudumu kwa
muda mrefu,” alisema.

“Fedha zote zilizokuwa zina-
potea sasa zinarudi kwa maslahi
ya nchi na leo hii kuna miradi
mingi inafanyika na serikali ina
uwezo wa kupandisha misha-
hara na pensheni jamii,” alisema.

Aliongeza: “Maneno yanay-
osemwa katika mitandao, mimi
kwangu hayaninyimi usingizi

hata kidogo, kwa sababbu nina-
jua hoja zimetosha na hawana
hoja nyingine. Wananchi waen-
delee kutuunga mkono katika
kutekeleza miradi ya maende-
leo.”

Waziri wa Fedha, Dk. Saada
Mkuya Salum, alisema utekeleza-
ji wa mradi huo ni maono ya
Rais Dk. Mwinyi kuhakikisha
wananchi wa Zanzibar wanapata
makazi bora na salama.

“Wengi wao waliona kuwa ha-
tutoweza kutekeleza maono ya
Rais wa Kwanza Abeid Amani
Karume lakini leo hii wewe Rais
Dk. Mwinyi umeweza kutekeleza
maono hayo ambapo mradi wa
nyumba za ZSSF una nyumba
276,” alibainisha.

Waziri huyo pia alisema mi-
radi inayotekelezwa na mfuko
huo imejikita katika kustawisha
wanachama wake na kuona wa-

napata makazi bora zaidi wakati
watakapostaafu utumishi wa
serikali.

Alisema mradi wa nyumba
za mkopo nafuu kwa wananchi
wakiwamo wanachama wa ZSSF
unatarajiwa kukamilika Machi
mwakani. Nyumba 270 zitajeng-
wa na kugawiwa kwa wananchi
watakaozinunua.

Waziri wa Ardhi na Makazi,
Rahma Kassim Ali, alisema mae-
neo kwa ajili ya miradi yapo na
wizara yake itaendelea kujenga
nyumba nyingi ili kuwapa nafuu
ya makazi wananchi wa Zanzi-
bar.

Naibu Katibu Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Zanzibar,
Mohamed Said Dimwa, alisema
chama kimefurahishwa na kasi
ya utekelezaji wa ilani yao ya
uchaguzi katika kuleta maende-
leo kwa wananchi.

Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinvyi,
akifungua pazia ku-
weka jiwe la msingi
la ujenzi wa nyumba
za gharama nafuu za
Mji wa Dk. Hussein
Mwinyi Tomondo,
Wilaya ya Magharibi
“B”, Mkoa wa Mjini
Magharibi jana, akiwa
katika ziara ya ku-
kagua utekelezaji wa
miradi ya maendeleo
mkoani humo katika
shamra shamra za
kutimiza miaka mitatu
ya uongozi wake. Ku-
shoto ni Naibu Katibu
Mkuu wa CCM Zan-
zibar, Dk. Mohamed
Said Dimwa na Waziri
wa Fedha na Mipango
Zanzibar, Dk. Saada
Mkuya Salum. PICHA:
IKULU

NECTA vaonya udanganyifu
mitihani la IV, kidato cha Il

Na Romana Mallya

UPIMAJI Kitaifa wa Darasa
la Nne 2023 unaanza leo uki-
husisha wanafunzi 1,692,802
waliosajiliwa, huku Baraza
la Mitihani (NECTA) lik-
ionya wadau wakiwamo
wasimamizi wa mtihani,
wanafunzi, wazazi na wami-
liki wa shule dhidi ya udan-
ganyifu.

Katibu Mtendaji wa Baraza
hilo, Dk. Said Mohamed, aki-
zungumza na waandishi wa
habari katika ofisi za baraza
mkoani Dar es Salaam jana,
alisema mtihani huo uta-
fanyika kwa siku mbili na
kuhusisha shule za msingi
19,284 Tanzania Bara.

Vilevile, alisema kwa siku
11 kutafanyika Mtihani wa
Upimaji wa Kitaifa wa Ki-
dato cha Pili (FTNA) ambao
utafanyika katika shule za
sekondari 5,546 Tanzania
Bara. Kuhusu Upimaji Kitaifa
Darasa la Nne, Dk. Mohamed
alisema kati ya wanafunzi
1,692,802 waliosajiliwa kuu-

fanya, wavulana ni 828,591
sawa na asilimia 48.95 na
wasichana ni 864,211 sawa
na asilimia 51.05.

Alisema, wanafunzi
1,605,379 sawa na asilimia
94.84 watafanya upimaji
kwa lugha ya Kiswahili na
wanafunzi 87423 sawa na
asilimia 5.16 wataufanya kwa
lugha ya Kiingereza ambayo
wamekuwa wanaitumia ka-
tika kujifunza.

Katibu Mtendaji huyo
alisema wanafunzi wenye
mahitaji maalum wako
6,402. Kati yao, 1,074 ni
wenye uoni hafifu, 93 ni
wasioona, 1,240 wenye ul-
emavu wa kusikia, 2,209 ni
wenye mtindio wa akili na
1,786 ni wenye ulemavu wa
viungo vya mwili.

Dk. Mohamed alisema wa-
nafunzi 759,573 wamesajili-
wa katika Upimaji wa Kitaifa
wa Kidato cha Pili 2023. Kati
yao, wavulana ni 353,807
sawa na asilimia 46.58 na
wasichana ni 405,766 sawa
na asilimia 53.42.

“Wanafunzi wenye ma-
hitaji maalum wako 1,382.
Kati yao, 683 ni wenye uoni
hafifu, 82 ni wasioona, 290
wenye ulemavu wa kusikia
na 309 ni wenye ulemavu
wa viungo vya mwili na 18
wenye ulemavu wa akili,”
alifafanua.

Dk. Mohamed alise-
ma maandalizi yote
kwa ajili ya upimaji huo
yamekamilika  ikiwa ni
pamoja na kusambazwa
kwa karatasi za upimaji na
nyaraka zote muhimu zina-
zohusu mitihani hiyo.

Alisema, baraza linatoa
wito kwa wasimamizi wote
walioteuliwa kusimamia
upimaji, kufanya kazi yao ya
usimamizi kwa umakini na
uadilifu wa hali ya juu.

“Baraza linaamini kuwa
walimu wamewaandaa wa-
nafunzi vizuri katika kipindi
chote cha miaka miwili. Ni
matarajio ya baraza kuwa
wanafunzi watafanya upi-
maji kwa kuzingatia kanuni
za mitihani.

“Baraza halitarajii kuona
mwanafunzi yeyote kujihu-
sisha na vitendo vya udan-
ganyifu, atakayebainika ma-
tokeo yake yatafutwa kwa
mujibu wa kanuni za miti-
hani,” alisema.

Dk. Mohamed alitoa wito
kwa wamiliki wa shule ku-
tambua kuwa shule zao ni
vituo maalum vya mitihani,
hivyo halitasita kukifuta
kituo chochote endapo lita-
jiridhisha pasipo shaka ku-
wapo kwake kunahatarisha
usalama wa upimaji wa ki-
taifa.

Alitoa rai kwa jamii kulipa
ushirikiano baraza katika
kuhakikisha upimaji wa dar-
asa la nne na kidato cha pili
unafanyika kwa amani na
utulivu.

“Baraza linaomba wa-
nanchi kutoa ushirikiano
wakati wote wa uendeshaji
upimaji ili wanafunzi wote
wafanye upimaji katika hali
ya utulivu na katika ku-
dhibiti vitendo vyovyote vya
udanganyifu,” alisema.

Hospitali yapima haja
kubwa kugundua TB

Na Cleopatra Mokiwa

KIFUA kikuu (TB) ni moja ya magonjwa
hatari. Unasababishwa na vimelea aina
va Mycobacterium Tuberculosis visivy-
oonekana kwa macho. Ni lazima utumie
hadubini.

Ni ugonjwa ambao umekuwa tishio
kwa jamii kwa miongo kadhaa. Unaathiri
mapafu na sehemu nyingine za mwili
na mara nyingi huchukua muda mrefu
kugunduliwa kutokana na uelewa mdogo
katika jamii, hivyo kuchelewa kugundua
tatizo mapema.

TB inagunduliwa kwa njia ya upimaji wa
makohozi kwa njia ya hadubini na vina-
saba (Gene xpert) vipimo hivi ni Bure.

Hata hivyo, Wizara ya Afya kupitia
Mpango wa Kutokomeza Kifua Kikuu, im-
eongeza kipimo kingine cha Ugundu2| wa
TB kwa kutumia haja kubwa kwa makun-
di maalum ambayo ni watoto wenye
umri chini ya miaka tano ambao hawana
uwezo wa kutoa sampuli ya makohozi,
wagonjwa wanaoishi na maambukizi ya
Virusi vya Ukimwi (VVU) na wagonjwa
waliolala kitandani muda mrefu walioz-
idiwa.

Hospitali ya Rufani ya Mkoa Temeke
(TRRH) imeanza kutoa huduma za kiu-
chunguzi kwa wahisiwa wa kifua kKikuu
kupitia kipimo hicho kipya. Kinatumia
vinasaba (Stool for Gene xpert) na ku-
fanikiwa kugundua wagonjwa kadhaa
ikiwamo mtoto wa miezi mitano.

Dk. Rose Chagama, mtaalamu wa kifua
kikuu na ukoma katika hospitali hiyo,
anaeleza kuwa kipimo hicho ni kipya
kwa Tanzania na kwa Hospitali ya Te-
meke huduma imeanza kutolewa mwis-
honi mwa mwezi uliopita. Kipimo hicho
ni mahususi kwa makundi maalum.

“Ni kipimo kipya kwa Tanzania na
kilifanyiwa utafiti maeneo kadhaa na
kuthibitishwa kuwa kinafaa kutumika
sasa. Wizara imeruhusu kltum|ke hivyo
kwetu hapa Temeke huduma h
imeanza mwezi wa tisa (Septemba)
mwaka huu.

“Kipimo hiki ni kwa wale wahisiwa (pre-
sumptive) wa kifua kikuu, ambao wako
katika makundi maalam kama vile wato-

to waliopo chini ya miaka mitano ambao
hawawezi kutoa makohozi, wagonjwa
waishio na VVU pamoja na wale wal-
joumwa muda mrefu na wako vitandani
hawajiwezi,” anafafanua.

Kupitia kipimo hicho, Dk. Rose anasema
ufanisi utaongezeka Katika utoaji hudu-
ma na kupunguza vifo vya watoto walio
chini ya umri wa miaka mitano na kwa
wagonjwa wanaoishi na VVU kwa kuwa
TB ni moja ya magonjwa nyemelezi ya-
nayowapata na wengi kupoteza maisha.
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TANGAZO

TAARIFA YA VIWANGO VYA TIGO KWA ROBO YA TATU
(JULAI - SEPTEMBA 2023)

Viwango unavyotozwa kadri unavyotumia (Na Kodi)

Bei (TSh) MB Muda Ziada
** - Malipo ya sauti yamekadiriwa kwenye sekunde iliyo karibu 500 246 24 hrs N/A
- Malipo ya data yamekadiriwa kwa shilingi 0.09 kwa kila kilobaiti 10 za data 1000 492 24 hrs N/A
2000 985 24 hrs N/A
VIWANGO VYA NDANI 2000 950 7 days
Aina za simu Bei (TSh/Dk) 2100 1024 7 days
3000 1434 7 days N/A
5000 2458 7 days N/A
Tigo - Mitandao mingine (Viwango ni vya muda wowote) 30 10000 4920 7 days N/A
15000 7373 7 days N/A
VIWANGO VYA KIMATAIFA - TIGO 10000 4920 30 days N/A
Aina zasimu Bei Nchi 20000 9830 30 days N/A
(Kanda/Makundi) | (TSh/Dk) 35000 17240 30 days N/A
Kundi 1 720 China, India, Marekani, Canada 50000 24576 60 days N/A
Kundi 2 1020 Kenya, Angola, Afrika Kusini, Nigeria, Botswana, Ghana, Ethiopia 100000 49152 60 days N/A

Kundi 3 1020 Lebanon, Israeli, Hispania, Falme za Kiarabu, Uingereza (simu za KIMATAIFA - TIGO

kiganjani), Uingereza (Simu za mezani) Bei (TSh n Dakik sms | MB | Mud
Sweden, Hong Kong, Pakistani, Yemen, Ufilipino, Saudi Arabia, Uholanzi, i (TSh) Jumla ya Dakika S uzz
aa

Japan, Malaysia, Norway, Ireland 1000 India, Marekani, Canada, China, Hong Kong - Dk 10

Kundi 5 1800 Australia, Nepal, Uturuki, Urusi, Visiwa vya Comoro, Uganda, Rwanda, 3000 India, Marekani, Canada, Chm'a, Hon Kong - Dk 40 Saa 24

Ufaransa, Denmark, Italia, Oman, Ujerumani 3000 Kenya, Rwanda, Ethiopia - Dk 4 Saa 24

Kundi 6 2520 Nchi nyinginezo 3000 Msumbiji, Angola, Botswana, Afrika Kusini - Dk 4 Saa 24
Saa 24

: - — - : 3000 Nigeria,Ghana - Dk 4
Kundi 7 2520 Cuba, DRC, Burundi, Zimbabwe, Msumbiji, Uswisi, Malawi, Zambia 3000 Misri - Dk 4 S 24
Saa 24

Kundi 8 19800 Mitandao yote ya satelaiti 3000 Omani, Falme za Kiarabu, Yemen, Pakistani, Saudi Arabia, Qatar,
Lebanon - Dk 4
VIWANGO VYA KIMATAIFA - ZANTEL 5000 Uingereza (+441, +442), Ujerumani, Ireland, Norway - Dk 5 Saa 24
Aina zasimu Bei 5000 Uganda, DRC, Burundi, Somalia - Dk 3 Saa 24
Saa 24
Saa 24

(Kanda/Makundi) | (TSh/Dk) Nehi 5000 Zambia, Malawi, Zimbabwe - Dk 3
Siku 7
Siku 7

Kundi 1 497 Marekani, India, China, Canada 5000 Cameroon, Senegal, Ivory Coast - Dk 3
5000 Ufaransa - Dk 4
5000 India, Marekani, Canada, China, Hong Kong - Dk 80
Omani, Falme za Kiarabu, Yemen, Pakistani, Saudi Arabia, Qatar, .
Siku 7
Lebanon - Dk 8
Nigeria,Ghana - Dk 8 Siku 7
Zimbabwe (simu za kiganjani), Msumbiji, Malawi, Uganda, Rwanda, 6000 Kenya, Rwanda, Ethiopia - Dk 8 Siku 7
Burundi, Zambia, Mayote, Sudani ya Kusini 6000 Msumbiji, Angola, Botswana, Afrika Kusini - Dk 8 Siku 7
Kundi 5 1200 Nchi nyinginezo 6000 Misri - Dk 8 Siku 7
Cuba, Vanuatu, Tunisia, Tonga (simu za kiganjani), Tokelau, Uswisi, 10000 Zambia, Malawi, Zimbabwe - Dk 6 Siku 7
Kundi 6 3000 Somalia,Visiwa vya Shelisheli, Nauru, Samoa, Madagascar, Slovenia, 10000 Uganda, DRC, Burundi, Somalia - Dk 6 Siku 7
Visiwa vya Comoro 10000 Cameroon, Senegal, Ivory Coast - Dk 6 Siku 7
Special 18000 Mitandao yote ya satelaiti 10000 Algeria, Morocco, Tunisia - Dk 5 Siku7
10000 Uingereza (+441, +442), Ujerumani, Ireland, Norway - Dk 12 Siku 7
VIWANGO VYA SMS 10000 Kenya, Rwanda, Ethiopia - Dk 14 Siku 30
Aina za SMS Bei (TSh/SMS) 10000 Msumbiji, Angola, Botswana, Afrika Kusini - Dk 14 Siku 30
. 10000 Nigeria,Ghana - Dk 14 Siku 30
SMS za kitaifa $ 10000 Misri- Dk 14 Siku 30
SMS za kimataifa 215 10000 India, Marekani, Canada, China, Hong Kong - Dk 180 Siku 30
Siku 30
Siku 30
Siku 30
Siku 30

Omani, Falme za Kiarabu, Yemen, Pakistani, Saudi Arabia, Qatar,
VIWANGO VYA DATA 10000 Lebanon - Dk 18
Siku 30
Siku 30

Intaneti Bei (TSh) 15000 Uganda, DRC, Burundi, Somalia - Dk 10
Data kwa MB 935 15000 Zambia, Malawi, Zimbabwe - Dk 10
15000 Cameroon, Senegal, Ivory Coast - Dk 10
Siku 30
Siku 30
Siku 30

Tigo - Tigo (Viwango ni vya muda wowote) 30

Kundi 4 1200

Kenya, Falme za Kiarabu, Afrika Kusini, Denmark, Sweden, Norway,
Kundi 2 1020 Ireland, Uingereza (simu za kiganjani), Uingereza (Simu za mezani),
Hispania, Ufaransa, Italia, Pakistani, Zimbabwe, Ujerumani 5000

Kundi 3 1325 DRC, Yemen, Omani, Lebanon, Israel, Sudani 6000

Kundi 4 1500
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200 0 0 0 000 Falme za Kiarabu, Saudi Arabia, Qatar, Lebanon, Yemen, Sudan,
500 0 0 0 Misri - Dk 11
1000 0 0 0 5000 Oman - Dk 8
5000 Ufaransa - Dk 6

BILA KIKOMO 5000 China, India - Dk 110

Dakika za Tigo-Tigo / Dakika za Jumlaya Muda 5000 AMar.ekani, Canada - Dk 110
Zantel-Zantel Mitandao yote Dakika u 5000 Pakistani, Hong Kong, Japan - Dk 25

— 7500 Ujerumani, Italia, Uingereza (simu za mezani), Uturuki - Dk 10
1000 0 30 30 Bila Kikomo 7500 Kenya, Uganda, Rwanda - Dk 8
1000 0 0 0 Bila Kikomo

15000 Ufaransa - Dk 13
MITANDAO YOTE 20000 Nigeria, Ghana - Dk 29
Bei Dakika za Tigo-Tigo / Dakika za Jumlaya Mud 20000 . Mi‘sri -Dk 2? !
(Tsh) Zantel-Zantel Mitandao yote Dakika uda 20000 Uingereza (+441, +442), Ujerumani, Ireland, Norway - Dk 24 Siku 30
500 10 100 Saa 24 20000 Oman, Falme za Kiarabu, Yemen, Pakistani, Saudi Arabia, Qatar,
1000 150 Saa 48 22000 Algeria, Morocco, Tunisia - Dk 10 Siku 30
1500 180 Siku 7 22000 Zambia, Malawi, Zimbabwe - Dk 15 Siku 30
1500 300 Siku 7 22000 Uganda, DRC, Burundi, Somalia - Dk 15 Siku 30
2000 250 Siku 7
= KIMATAIFA - ZANTEL
3000 450 Siku 7
- 1000 Marekani, Canada - Dk 25 Saa 24
5000 400 Siku 30 2500 Afrika Kusini, Mauritius - Dk 5 Saa 24
10000 1200 Siku 30 2500 Falme za Kiarabu, Saudi Arabia, Qatar, Lebanon, Yemen, Sudan, Saa 24
Saa 24
30000 900 Siku 30 2500 Pakistani, Hong Kong, Japan - Dk 10
3000 Ufaransa - Dk 3
3000 Ujerumani, Italia, Uingereza (simu za mezani), Uturuki - Dk 4 Saa 24
3000 Kenya, Uganda, Rwanda - Dk 3 Saa 24
Saa 24
Siku 7
Siku7
Siku 7
Siku 7
Siku 7

VIWANGO VYA VIFURUSHI VYA DAKIKA, INTANETI NA SMS (Na Kodi) 20000 Kenya, Rwanda, Ethiopia - Dk 29

Lebanon - Dk 38 Siku 30
3000 125 Siku 7 Bei (TSh) Jumla ya Dakika SMS | MB | Muda

oo 500 Siku 30 Misri - Dk 5
Saa 24

Bei (TSh) Dakika za Tigo-Tigo / Dakika za Jumlaya <000 e 2 Ml e DG

Siku 7
Siku 7

20000 Msumbiji, Angola, Botswana, Afrika Kusini - Dk 29
500 30 30 Saa 24 22000 Cameroon, Senegal, Ivory Coast - Dk 15 Siku 30
- 1000 China, India - Dk 22 Saa24
5000 280 Siku 7

20000 800 Siku 30 2500 Oman - Dk 3

Saa 24
Zantel-Zantel Mitandao yote Dakika 5000 Afrika Kusini, Mauritius - Dk 11

Siku 7
Siku 7

Bei (TSh)
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HONORA TANZANIA PLC,
PSSSF Commercial Complex, Kiwanja Na. 24, Kitalu Na. 3, Barabara ya Sam Nujoma,
S.L.P. 2929, Dar es Salaam, Tanzania.

www.tigo.co.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Mpango wa kuwekeza
katika hospitali
utaimarisha huduma

SERIKALI ya Zanzibar imeamua kuwekeza katika huduma ya afya
kwa kujenga hospitali ya wilaya na kuiweka katika mfumo binafsi,
ili kupata ufanisi katika uendeshaji wake.

Utaratibu huo kwa mujibu wa Rais wa Zanzibar, Hussein Ali
Mwinyi, utasaidia kupunguzia mzigo hospitali ya Mnazi Mmoja
ambayo hata wagonjwa wanaougua maradhi yanayohitaji hospi-
tali ndogo hukimbilia huko.

Hospitali ya Wilaya ya Kaskazini A Unguja ni miongoni mwa zi-
lizojengwa kupitia fedha za Mpango wa Kukabiliana na Athari za
UVIKO-19 zilizotolewa kupitia mkopo wa Shirika la Fedha la Ki-
mataifa IMF).

Lengo la Serikali ya Zanzibar ni kuona kuwa huduma za afya
hazidorori baada ya kushirikisha sekta binafsi.

Mara kadhaa inatokea katika hospitali za serikali ambapo kifaa
kikiharibika, utaratibu wa serikali unataka ufuate sheria ya un-
unuzi na huchukua muda mrefu hadi kukamilika na huwaumiza
watu, kwa sababu hakuna mgonjwa anayeweza kusubiri mpaka
utaratibu wa ununuzi ukamilike.

Kwetu sisi tunasema utaratibu huu ni mzuri na utasaidia kubore-
sha huduma katika sekta ya afya na kuondoa malalamiko kutoka
kwa wananchi.

Ni kweli wagonjwa wengi wanateseka wanapokwenda kwenye
hospitali za serikali kufuata tiba ambazo huduma zake ni nafuu
na kuambiwa kuwa kipimo fulani hawezi kukipata kwa kuwa kifaa
kimeharibika mpaka kitakapopatikana kingine.

Ugonjwa hauwezi kusubiri kifaa kingine kinunuliwe hivyo,
mbadala ni kwenda hospitali za binafsi ambazo vifaa hivyo hupati-
kana, lakini kwa gharama ya juu.

Serikali inapoamua kujenga hospitali na kuamua iendeshwe
katika mfumo wa ubinafsishaji kutaboresha ufanisi na wananchi
kupata huduma ya uhakika.

Utaratibu huu pia ungefanyika katika huduma zingine zinazo-
tolewa na taasisi za serikali kwa kubinafsishwa ili kuongeza kasi ya
ufanisi na kuleta tija katika utoaji huduma.

Wafanyakazi wanaofanyakazi katika taasisi za serikali, baadhi
yao hujisahau na kutekeleza wajibu wao kwa mazoea.

Kama utaratibu ulivyofanywa kwenye hospitali hiyo ya wilaya
basi ufanyike kwenye taasisi zingine ili kuleta ushindani katika ku-
toa huduma na kuboresha huduma.

Pia, Rais Mwinyi aliagiza kwa huduma ambazo si za kitalaam,
ikiwamo usafi wa hospitali wachukuliwe vijana wazawa wafanye
kazi hiyo ili kusaidia kutatua tatizo la ajira ambalo linaikabili taifa
kwa sasa.

Utaratibu wa kubinafsisha hospitali hiyo kwa mujibu wa Rais
Mwinyi una dhamira njema ya kufanya huduma za afya kuwa bora
zaidi na zenye kuleta ufanisi.

Katika mabadiliko yoyote lazima kutakuwa na hofu ya ajira
kwa wale waliopo kazini kupoteza nafasi zao, lakini katika hilo
Rais Mwinyi aliwaondoa hofu, lakini akawataka kujifunza ujuzi
utakaotolewa na madaktari watakaokwenda kuboresha huduma
za afya.

Faida ya kufanyakazi na watalaam ambao wametoka sehemu
nyingine, unajifunza kile ambacho hukuwa unakijua na wewe un-
aongeza maarifa na ujuzi.

Ndio maana serikali mara kwa mara inakaribisha wataalam kuto-
ka nchi zingine kuja Tanzania kushirikiana na wataalam wa nchini
ili ujuzi watakaoupata kutoka kwao waweze kuutumia kuboresha
huduma ya afya nchini.

Hospitali hiyo ya Wilaya ya Kaskazini Unguja, iwe mfano kwa ny-
ingine ili kuleta ufanisi katika sekta ya afya.
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M Muungwana Lazima Nilonge

Karibu DP World
tujifunze kwako

UWEKEZAJI wa bandari ya
Dar es Salaam, umefanyika na
wananchi wamesikia baada
ya kuelezwa mafanikio ya-

nayotarajiwa kupatikana
pamoja na ongezeko la ma-
pato ya taifa .

Lilikuwa suala lililozua
mjadala mkubwa kwa sababu
Watanzania kwa miaka mingi
wamekuwa wakilalamikia
matokeo kwenye mikataba ya
uwekezaji kwa sababu walihisi
hakuna fursa wala faida zilizo-
patikana.

Ni wazi kuwa wananchi ha-
wapingi uwekezaji huo lakini
walikuwa na hofu kutokana
na upungufu wanaouona
hasa kwenye sekta za madini,
viwanda vilivyobinafsishwa,
mashirika ya umma kama reli
na ndege na kuzidi kuamini
kuwa pengine kuna walakini
kwenye ubinafsishaji, ukod-
ishwaji na ubia au ushirikiano
kwenye kuendesha mashirika
ya umma.

Wakati mkataba unaposa-
iniwa wanaelezwa kuwa mwa-
ka 2021/22 TRA ilikusanya
Shilingi trilioni 7.8 lakini ujio
wa uwekezaji utapandisha ki-
wango hicho hadi kufikia tril-
ioni 26.7 ifikapo 2032/33.

Wanahakikishiwa kuwa
zipo fursa nyingi za kiuchumi
ambazo zipo kwenye ushiriki-
ano huo wa kiuchumi ikiwa ni
pamoja na bandari ya Dar es
Salaam, kupokea shehena zai-
di, kiufanisi na kwa kuamini-
wa na kuhudumia mataifa
yasiyo na bahari yanayoizun-
guka Tanzania.

Mkataba mpya wa uwekezaji
wa bandari unatajwa kuwa
na fursa na faida zake mfano
ni mkakati wa kiuchumi una-
oshirikisha wawezekezaji wa
nje na ndani.

Vilevile ni kujenga uchumi
ambao serikali inawekeza
moja kwa moja kwa kush-
irikiana na sekta binafsi siyo
kuachia kampuni binafsi pe-
kee.

Ni ukweli kuwa bandari za
Dar-es Salaam,Tanga na Mt-
wara bado ufanisi wake wa
kuhudumia shehena uko chini
kwa kulinganisha na mahitaji
ya kusafirisha,kuhifadhi, ku-
pakua na kuhudumia mizigo
inayotoka na kwenda Rwanda,
Burundi, Congo DRC, Malawi,
Zambia na hata Zimbabwe.

Ni wazi uwekezaji wa
bandari ya Dar es Salaam una-
hitaji kuboreshwa ili kuwa na
mifumo na vifaa vya kisasa
pengine huenda walivyoko
TPA haviendani na ulimwengu
wa sasa hasa unaohakikishia
shehena zinakuwa salama
kuanzia zinapopakiwa hadi
kupokelewa na kufikishwa
kwa wateja.

Kwa ujumla, serikali il-
iona kuwa ni vyema kupata
mwekezaji atakayewekeza
kwa mifumo ya kisasa na kwa
faida.

Hata hivyo ni vyema kwa
watumishi wanaofanya kazi
na mwekezaji DP World kuwa
na uadilifu na vaminifu kwa
taifa lao ili matamanio hayo ya
serikali na  Watanzania
yafikiwe.

Uwekezaji huo uwe darasaili
kuwaanda wataalamu wataka-
okuwa wamepikwa na kue-
lewa kikamilifu jinsi ya kuzi-
hudumia bandari za Tanga,
Mtwara , Bagamoyo na zile za
maziwa.

Ni kwa sababu dunia ya leo
kila jambo ni kujifunza kupitia
uhawilishaji wa teknolojia na
maarifa kutoka kwa wabobezi
kwenda kwa wale waoakua

kiuchumi.

Ni wazi kuwa ufanisi wa
kampuni ya DP World hauku-
shushwa kutoka juu ila ni
juhudi na uwekezaji kuanzia
rasilimali, watumishi, mafun-
zo, miundombinu, utafiti, she-
ria na kufuata maelekezo na

uwajibikaji.
Ikiwa hayo ni sehemu ya
mafanikio yao, Tanzania

nayo ina nafasi ya kujifunza
na kuzifahamu mbinu za
kuongeza ufanisi , ikiwa DP
World itaongeza kiwango cha
shehema inayopitishwa Dar-
es Salaam kutoka tani milioni
nane za sasa kwa mwaka hadi
zifikie milioni 60, Watanzania
wana mengi ya kujifunza na
kugundua.

Bandari hiyo ni lango kuu
linaloingiza shehena kubwa
hivyo juhudi zilizotumiwa ku-
waelimisha wananchi wakau-
fahamu ukweli huo, zitumike
kuwafahamisha faida za
uwekezaji huo mkubwa unao-
fungua milango ya biashara.

Baada ya Watanzania kuele-
zwa na kufahamishwa kuhusu
uwekezaji wa mkataba huo
wameamini kuwa chombo hi-
cho cha biashara na uchumi,
pamoja na uwekezaji haki-
jauzwa na kwamba mamlaka
yake iko kwenye ulinzi na us-
alama wa nchi , hivyo ni waka-
ti wa kuona uingizaji bidhaa
ukiimarika na pwani ikiwa na
ulinzi madhubuti.

Taifa litarajie kuona ulinzi
na usimamizi ukiimarika na
kuondoa bandari bubu zi-
nazoingiza dawa za kulevya,
bidhaa duni, hatarishi, feki
tena zilizokwepa ushuru, wa-
halifu na kutishia hatama ya
uwekezaji huo unaolipa taifa
matumaini makubwa ya ku-
pata mafanikio.
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MAUAJI YA ANETH MSUYA
Mke wa Bilionea Msuya akana alichokiri Polisi

Na Grace Gurisha

MIRIAM Mrita, aliyekuwa mke wa mfanyabi-
ashara wa madini mkoani Arusha, marehemu
Erasto Msuya ‘Bilionea Msuya’, amedai ma-
hakamani kuwa alikaa siku tatu bila kula wala
kunywa huku akishinikizwa na askari polisi
kukiri kumuua wifi yake, Aneth Msuya.

Pia, amedai alikaa kwenye chumba usiku ku-
cha akiwa amefungwa kitambaa cheusi usoni
na pingu mikononi na kwa kipindi chote hicho
tangu akamatwe Agosti 5, 2016, ndugu, jamaa
na marafiki hawakujua alikokuwa.

Mrita alidai hayo jana mbele ya Jaji Edwin
Kakolaki wa Mahakama Kuu Kanda ya Dar es
Salaam wakati akitoa utetezi wake katika kesi
ya mauaji inayomkabili na mfanyabiashara
Revocatus Muyela, wote wakazi wa Arusha wa-
naotuhumiwa kumuua Aneth.

Akiongozwa na Wakili wa wake, Peter Kibata-
la, Mrita alidai anakumbuka alikamatwa tarehe
hiyo akiwa katika Klabu ya Tembo mkoani Aru-
sha. Akiwa anakula chakula, aliwekwa chini ya
ulinzi na Mkuu wa Upelelezi Mkoa wa Arusha,
SSP David Mhanaya aliyekuwa na askari wen-
gine, akiwamo Latifa Chiku.

“Wakati nipo kwenye meza, David Mhanaya
aliwahi kuchukua simu yangu mezani na WP
Latifa alichukua pochi yangu ambayo ndani ku-
likuwa na Dola za Marekani 500, Sh. 600,000,
simu mbili, perfume (manukato) mbili na pa-
sipoti hadi leo hii ninajitetea, sijawahi kupewa
hivi vitu vyangu,” alidai Mrita.

Alidai kuwa SSP Mhanaya pamoja na askari
hao (Jumanne Malangai na Latifa Chiku) wal-
imchukua hadi Kituo Kikuu cha Polisi Arusha
na alipohoji kosa la kushikiliwa kwake, Afande
Mhanaya alimweleza “utafahamu hayo huko
mbele”.

Mrita alidai kuwa alipofika kituo cha polisi
aliingizwa ndani na Afande Mhanaya, alimtam-
bulisha kwa mtu kwamba ni Mkuu wa Kituo hi-
cho, hivyo azungumze naye, alimwuliza kama
anamfahamu Gadi Solomoni, Israeli Solomoni,
akajibu anawafahamu ni shemeji zake.

“Aliniuliza tena kama ninamfahamu Elisalia
Msuya nikamjibu kuwa ‘ni baba mkwe wangu’
na aliponitajia Ndeshukulwa nilimweleza kuwa
‘ni mama mkwe wangu’, akaniuliza ‘na Claudia
unamfahamu? Nikamjibu ‘ndiyo namfahamu ni
mchimbaji Tanzanite One’,” alidai Mrita.

Alidai kuwa baada ya hapo walimwamuru
apande kwenye gari, awapeleke nyumbani
kwake wakafanye upekuzi. Katika upekuzi huo

Afande Mhanaya alimweleza kwamba
amwoneshe cheni za dhahabu ambazo
alikuwa anamringishia mama mkwe
wake.

Mrita alidai kuwa alishangaa kwa hilo,
akamjibu kwa kumhoji ‘kwani mama
mkwe ni mke mwenzangu hadi niling-
ishie hizo dhahabu?” Wakati yeye anakaa
Arusha, mama mkwe alikuwa anaishi
Mirerani.

“Afande Mhanaya akaniambia ‘usiji-
fanye wewe ndiyo msimamizi wa mi-
rathi, mirathi inaweza kusimamiwa na
bibi, babu hata mjomba’. Hadi muda huo
hakuna askari aliyeniambia nina tuhu-
ma na kesi ya mauaji ya Aneth,” alidai.

Mshtakiwa huyo alidai kuwa wali-
pomaliza upekuzi, walirejea Kituo Ki-
kuu cha Polisi Arusha na kuanza safari
ya kwenda Dar es Salaam. Walipokuwa
njiani, gari aina ya landcruser lilibadil-
ishwa namba mara mbili na walipofika
njia ya Chalinze na Bagamoyo walipaki
gari pembeni, wakamwamuru apande
gari lingine lililokuwa nyuma yao.

“Tulipofika maeneo ya Tegeta, Afande
Mhanaya alimwonesha kwa ishara
Afande Latifah, akaniambia nigeuke
upande wangu wa kushoto na akani-
funga kitambaa usoni. Baada ya kufun-

guliwa macho, nikaona chumba chenye
grili nikaingizwa humo,” alidai.

Mshtakiwa huyo alidai kuwa baada ya
kufika eneo hilo ambalo hajui kama ni
Kituo cha Polisi au Ia, alibadilishwa kwe-
nye vyumba mara nane kuanzia Agosti
6, 2016 hadi Agosti 8, 2016.

“Agosti 6, 2016 nilifungwa kitambaa
usoni na kufungwa pingu mikononi
hadi Agosti 7, 2016. Wakati Afande
Latifa anaondoka, nikamwuliza swali
‘unaponifunga hivi unataka nijisaidi-
aje?” Akaniambia hayo ndiyo malipo ya
muugji na ilipofika usiku wa manane
nilipiga kelele.

“Alipopita afande nikamwomba ani-
fungue pingu ili niende kujisaidia, aliniji-
bu kwamba walionifunga wameondoka
na funguo ya pingu,” alidai.

Mrita alidai alijjua kuwa ni asubuhi
baada ya kufunguliwa kitambaa na
Afande Latifa aliyemtaka amfuate
alikokuwa anelekea.

“Nilifungwa tena kitambaa nikapele-
kwa kwenye chumba kingine ambako
nilipewa kikombe cha chai ya rangi na
maandazi mawili, nikaamuliwa nile, tan-
gu nikamtwe ndipo nimekuja kunywa
chai tarehe saba, siku zote hizo sikuwa
nimekula wala kunywa,” alidai.

Alidai kuwa Afande Mhanaya alim-
wuliza kama ana shida yoyote ya kiafya
akamweleza kwamba yeye amejifun-
gua kwa operesheni ndipo alipomtaka
Latifa amkague. Alimtaka alale chini
chali ili akaguliwe wakati anafunuliwa
kukaguliwa, Afande Mhanaya hakutoka
eneo hilo na alipewa jibu kuwa ni kweli
ana mshono.

Mshtakiwa huyo aliendelea kudai ma-
hakamani kuwa alikumbana na mateso
kwa kupigwa na kitu kizito kwenye
miguu hadi kushindwa kutembea na
siku anapandishwa kizimbani kwa mara
ya kwanza Agosti 23, 2016 alikuwa hawe-
zi kutembea vizuri.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi leo
kwa ajili ya kuendelea kusikilizwa kwa
upande wa utetezi. Upande wa Jamhuri
unawakilishwa na Wakili wa Serikali
Mwandamizi Paul Kimweri, Yasinta Pe-
ter, Generosa Montana na Marietha Ma-
guta.

Miriam ambaye ni mshtakiwa wa
kwanza katika kesi hiyo ya mauaji ya wifi
yake, Aneth, aliyeuawa Mei 25, 2016 kwa
kuchinjwa shingoni nyumbani kwake
Kibada, Kigamboni, Dar es Salaam, ana-
daiwa kukiri kuhusika na mauaji hayo
katika maelezo yake ya onyo.

Naibu Waziri wa
Nishati, Judith Kap-
inga (wa pili kulia),
akikabidhi tuzo

kwa Mkurugenzi wa
Kituo cha Mafuta cha
Puma Arusha, Husin
Sjat baada ya kuibuka
mshindi wa kwanza
wa tuzo za watoa
huduma wa Puma En-
ergy Tanzania mwaka
2023, jijini Dar es
Salaam mwishoni
mwa wiki. Wengine
ni Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakurugenzi
wa Puma, DK. Sele-
man Majige (kulia) na
Mkurugenzi Mtendaji
wa Puma Tanzania,

| Fatma Abdallah.

. PICHA: MPIGAPICHA
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Jela maisha kubaka kwa makundi

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi Wilaya ya Liwale, mkoani Lindi, im-

Mihumo Darajani, kifungo cha maisha
gerezani, baada ya kupatikana na kosa
la kumbaka kwa makundi msichana
mwenye umri wa miaka 19.
Hukumu hiyo ilitolewa na Hakimu
Mkazi Mfawidhi, Christopher Makwaya, .
baada ya kuridhishwa na ushahidi uli-
otolewa na upande wa mashtaka, ikiwa :
ni pamoja na washtakiwa kukiri kosa. :
Washtakiwa hao, Tamimu Mpoto (20)
na Azizi Mkungura (27), walipoulizwa na :
Hakimu Makwaya kama wana sababu :
za msingi zitakazoishawishi mahakama
isiwape adhabu Kkali, kila mmoja kwa
wakati tofauti aliiomba mahakama
iwaonee huruma kutowapa adhabu kali
kwa kuwa
wana wazazi wanaowategemea.
Washtakiwa walidai walilazimika ku-
fanya kosa hilo, baada ya kutingwa na
ibilisi wa mapenzi na kujikuta wakinasa
kufanya unyama huo.
Kutokana na utetezi huo, Hakimu Mak-
waya alimuuliza Mwendesha Mashtaka
wa Serikali Mkaguzi Msaidizi wa Polisi,

Kibwana Kizulege, kama ana kum-
bukumbu za makosa ya zamani
kwa washtakiwa na kujibu hana,
huku akiomba kuwapa adhabu kali,
iwe fundisho kwao na _
wengine wenye tabia kama hiyo.
Hakimu Makwaya akitoa hukumu,
alisema anakubaliana na ombi la
mwendesha mashtaka wa serikali
na kutupilia mbali utetezi wao na

kuwahukumu kila mmoja kifungo
cha maisha gerezani.

Awali, ilidaiwa na mwendesha
mashtaka kwamba washtakiwa
Mihumo, Aprili 13, mwaka huu,
baada ya kumrubuni msichana
huyo kumuhitaji kwenda nyum-
bani kwa mmoja wao ambaye
alikuwa mpenzi wake kwa ajili ya

kutekeleza kile wanachokitekeleza
siku zote. o
Mwendesa mashtaka huyo alidai
baada ya msichana huyo kuwasili
nyumbani kwa mpenzi wake ali-
jikuta akivamiwa na kundi la wa-
naume zaidi ya kumi na kumbaka
hadi alipofanikiwa kujiokoa na
kukimbilia kituo cha polisi kutoa
taarifa unyama aliofanyiwa.

KABWELA FADHILI MOHAMED

— 1 LEO STUUT UMEWAZA NINI —
KABWELA, MPAKA UDMEAMUA JIONT
HII UTOKE MATEMBEZI NA

NAJARIBU KUBUNI
NJIA MBALI MBALI ZA
KUPUNGUZA DHAMBLI.

MKE WAKO!
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Uzinduzi wa
majadiliano
kibiashara
Marekani na
Tanzania

®Ufunguo wa biashara na
ustawi wenye manufaa

Na Balozi Michael A.Battle
Sr.

ALHAMISI iliyopita, Mare-
kani na Tanzania =zimein-
gia katika ukurasa mpya wa
kimageuzi katika ushirikiano,
ambao Waziri wa Biashara
wa Marekani Gina Raimondo
na Waziri wa Viwanda na
Biashara wa Tanzania, Dk.
Ashatu Kijaji, wamesaini hati
ya makubaliano ya kuwa na
majadiliano ya kibiashara
kati ya Marekani na Tanzania.
Makubaliano hayo ya kihisto-
ria yanatokana na ziara yenye
mafanikio makubwa ya Maka-
mu wa Rais wa Marekani, Ka-
mala Harris nchini Tanzania,
mwanzoni mwa mwaka huu,
ziara iliyoweka msingi wa kuin-
ua ukuzaji uchumi, uwekezaji,
biashara na ustawi baina ya
nchi hizo mbili.

Kusainiwa kwa makubaliano
hayo kunakuja katika kipindi
muhimu katika uhusiano ras-
mi na kunaimarisha dhamira
ya dhati ya kufanya kazi pamo-
ja ili kuimarisha uhusiano wa
kiuchumi kama wabia katika
misingi ya kuheshimiana na
maadili ya pamoja.

Marekani na Tanzania zi-
naingia katika zama mpya,
ambazo zinatekeleza vipaum-
bele vya ushirikiano wa maen-
deleo wakati huo huo ikiweka
msisitizo zaidi katika kuimari-
sha uwekezaji na uhusiano wa
kibiashara baina ya nchi hizo
mbili.

Serikali ya Marekani na
wawekezaji wake wanakuja
Tanzania, wakiwa tayari kush-
irikiana kwa namna ambayo
itafungua uwezo na fursa
kubwa ya kiuchumi ya Tanza-
nia, inayothibitishwa na utajiri
wake mkubwa wa rasilimali
watu na maliasili zake nyingi.

Marekani inataka msingi na
wigo wa kiuchumi wa Tanza-
nia ukue, na inaamini katika
uwezo wake wa kukua. Ma-
jadiliano ya Kibiashara kati ya
Marekani na Tanzania ni kiele-
lezo muhimu cha dhamira ya
dhati katika kufikia lengo hilo.

Yatakapotekelezwa,
makubaliano hayo yatakuwa
chachu ya kuongeza biashara
kati ya Marekani na Tanzania
kwa namna ambayo itawanu-
faisha moja kwa moja watu wa
Tanzania.

Wafanyabiashara wa Mare-
kani tayari wanawekeza ka-

tika sekta muhimu za uchumi
wa Tanzania, lakini hivi sasa
uhusiano wa kiuchumi unaele-
kea kupaa zaidi. Uhusiano wa
kibiashara kati ya Marekani na
Tanzania ni imara, lakini pia
kuna mengi ya kuyafanyia kazi
ili uweze kukua zaidi.

Mafanikio yaliyofikiwa hivi
karibuni kama vile kampuni
ya Ward Holdings kuweza
kutuma shehena ya korosho
zilizobanguliwa katika soko
la Marekani, kupokelewa kwa
ndege za Boeing kwa ajili ya
Air Tanzania, na maendeleo
yaliyofikiwa katika kuchakata
madini ya nickel hadi kufikia
kiwango kinachoweza ku-
tumiwa kuzalisha betri kwa
gjili kutumika katika teknolojia
ya nishati safi ni maendeleo
makubwa sana. Kwa kusaini
makubaliano ya Majadiliano
ya Kibiashara kati ya Marekani
na Tanzania, kwa pamoja, tu-
napiga hatua nyingine kubwa
katika kufikia kikamilifu uw-
ezo huo.

Kwamujibu wa makubaliano
hayo, majadiliano ya kibiasha-
ra yataongozwa kwa pamoja
na Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara wa Tanzania na Waziri
wa Biashara wa Marekani. Nchi
hizo zitapokezana katika kuan-
daa mikutano ya kila mwaka
ambayo washiriki wake wata-
jumuisha maofisa waandam-
izi wa serikali za Marekani na
Tanzania na viongozi wakuu
wa wadau wa sekta binafsi. Ka-
tikati ya kila mkutano wa mwa-
ka, wawakilishi wa Ubalozi wa
Marekani jijini Dar es Salaam
na wa Wizara ya Viwanda na
Biashara watakutana mara
kwa mara kuandaa mipango
ya majadiliano, kutekeleza
maamuzi, kushirikiana kupan-
ga hatua zinazofuata, kubaini
na kushughulikia masuala
mbalimbali yanayokabili kam-
puni na kuwa wataalamu wa
kiufundi ili kuzishauri seri-
kali hizo mbili. Majadiliano ya
awali yatalenga katika uchumi
wa kidijitali unaokua wa Tan-
zania, kuongeza uwezo wa
kuyafikia masoko ya Marekani
na Tanzania, mageuzi katika
kanuni na mazingira ya kibi-
ashara, kuandaa ziara za kibi-
ashara kwenda Marekani na
Tanzania, na kuandaa mao-
nyesho ya kibiashara katika
nchi hizo mbili. Kwa pamoja,
kukuza maelewano, kujenga
mahusiano mapya ya kibiasha-

Balozi wa Marekani nchini Tanzania, Michael A. Battle Sr.

ra na kujifunza na kuchangia
mbinu bora za utendaji katika
kufanya kazi na masoko ya
Marekani na Tanzania.

Baada ya muda, majadiliano
ya kibiashara kati ya Marekani
na Tanzania yatakuwa msingi
kwa ujenzi wa uhusiano rasmi
wa kibiashara ulio imara na wa
kudumu  utakaowanufaisha
wafanyabiashara wa Marekani
na Tanzania pamoja na raia
wa kawaida wa nchi hizo. Iwe
kwa kupeleka bidhaa bora za
Kitanzania kwenye masoko
ya Marekani au kwa kupanua
ushiriki wa kiuchumi wa Mare-
kani nchini Tanzania, kuten-
geneza nafasi za ajira zinazoli-
pa vyema na kujenga tabaka la
kati la Tanzania, makubaliano
haya ni hatua ya kwanza. Ma-
jadiliano endelevu kati ya seri-
kali zetu na sekta zetu binafsi
yatakuwa muhimu sana katika
kuboresha mazingira ya kufan-
ya biashara, kuondoa vikwazo
kwa biashara, kuunganisha
chumi zetu, kutanzua masu-
ala yanayokabili mnyororo wa
ugavi na kufikia malengo yetu
ya pamoja ya ustawi.

Majadiliano ya kibiashara
kati ya Marekani na Tanzania
yatakuwa jukwaa la kufanya
yote hayo na kuchambua kwa
pamoja na kuimarisha sera za
udhibiti zitakazowavutia wa-
fanya biashara wa Kimarekani

kuja Tanzania na wale wa Ki-
tanzania Kwenda Marekani.
Wazalishaji, wenye viwanda,
wajasiriamali na wafanya-
biashara wadogo na wa Kkati
wa Kitanzania wana nafasi
kubwa zaidi ya kunufaika ku-
tokana na majadiliano haya.
Makubaliano hayo yatajenga
mahusiano baina ya nchi zetu
mbili yaliyo imara, endelevu
na yenye manufaa kwa pande
zote.

Majadiliano ya kibiashara
kati ya Marekani na Tanzania
ni hatua muhimu katika kufun-
gua uwezo na fursa kubwa ya
kiuchumi iliyopo katika ush-
irikiano rasmi kati ya Marekani
na Tanzania. Serikali peke yake
haiwezi kupanua fursa kwa
raia wake kwa ukubwa sawa
na ambavyo inaweza kuwa
kwa kuishirikisha sekta bin-
afsi. Tanzania ni nguvu ya kiu-
chumi na kinara katika Afrika
Mashariki na bara zima. Mare-
kani ni mbia aliyedhamiria
kwa dhati kufikia matamanio
yetu ya pamoja ya maendeleo
ya kiuchumi na kwa pamoja
tutaleta maendeleo makubwa
yasiyo na mipaka. Ni matarajio
yangu kushiriki katika mkuta-
no wa kwanza wa Majadiliano
ya Kibiashara kati ya Marekani
na Tanzania na kuwakaribisha
wabia wapya wa kibiashara wa
Marekani katika soko hili zuri.

I

Shule
Bombambili
yaomba
kuchimbiwa
Kisima

cha maji

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

SERIKALI kupitia Halmashauri
ya Manispaa ya Songea pamoja
na wadau imeombwa kumaliza
tatizo la maji linalowakabili
wanafunzi wa Shule ya Se-
kondari ya Bombambili kwa
kuwachimbia kisima cha maji.

Ombi hilo limetolewa jana na
Mkuu wa shule hiyo, Emma-
nuel Komba, wakati akisoma
hotuba kwa mgeni rasmi, Meya
wa Halmashauri ya Manispaa
ya Songea, Michael Mbano,
ambaye aliwakilishwa na Nai-
bu Meya wa halmashauri hiyo,
Jeremia Jerembe, wakati wa
mahafali ya 14 yaliyofanyika
kwenye viwanja vya shule
hiyo.

Komba alisema shule hiyo
pamoja na kuwapo mtandao
wa bomba, lakini kuna tatizo la
upatikanaji wa maji na amei-
omba serikali pamoja na wa-
dau wengine kuisaidia kupata
kisima.

Shule hiyo ina zaidi ya wa-
nafunzi 1,200 wa kidato cha
kwanza hadi cha nne.

Alilitaja tatizo lingine kuwa
shule hiyo haina uzio na kwa
kushirikiana na wazazi pamoja
na walezi wa wanafunzi wa-
naosoma shuleni hapo jihada
zinafanyika kujenga uzio ku-
dhibiti utoro kwa wanafunzi
licha ya baadhi ya wazazi na
walezi kutotimiza makubaliano
va vikao kama uchangiaji wa
michango mbalimbali ikiwamo
chakula kwa wanafunzi na
ujenzi wa uzio.

Meya wa Manispaa ya Son-
gea ambaye aliwakilishwa na
Naibu Meya Jerembi ambaye
ni diwani wa Kata ya Bombam-
bili, alisema serikali inaendelea
kufanya kazi kwa kuhakikisha
miundombinu ya vyumba
vya madarasa, vyumba vya
maabara pamoja na ukarabati
wa sakafu kwenye baadhi ya
vyumba vya shule hiyo una-
fanyika ili wanafunzi waweze
kusoma kwa uhakika.

Mwenyekiti wa Bodi ya Shule
ya Sekondari ya Bombambili,
Dorah Kapinga, aliwaasa wa-
nafunzi wanao hitimu elimu ya
kidato cha nne kuona umuhimu
wa kuzingatia wanayofundish-
wa shuleni na anatarajia kuona
matokeo mazuri ya mitihani
yao inayotarajiwa kuanza hivi
karibuni.

Mmoja wa wanafunzi, Azarati
Rwegasira, alisema anaamini
elimu waliyoipata itawasaidia
zaidi kuendelea kusoma elimu
ya juu zaidi na ameongeza
kuwa anajisikia vizuri yeye
pamoja na wahitimu wenzake
kwa kuwa elimu waliyoipata
inatoa fursa wao kuendelea na
masomo.
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Baraza la
Habari nchi :
za Afrika
Mashariki
lazinduliwa

Na Daniel Sabuni, ARU-
SHA

Nchi za Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC), zimezindua
baraza la habari la nchi hizo ili
kulinda maslahi ya waandishi
wa habari pamoja na kuimari-
sha umoja wao.

Akizungumza baada ya kuz-
induliwa kwa baraza hilo,
Mkurugenzi wa ldara ya Habari
(Maelezo) na Msemaji wa seri-
kali, Mobare Matinyi, alisema
wamelipokea baraza hilo kwa
mikono miwili kwa kuwa lin-
aendana na sheria ya huduma
za vyombo vya habari nchini
na kwamba limekuja wakati
muafaka.

“Ukisoma katika sheria ile
ibara ya 24 imeeleza kuwa
litaanzishwa baraza kuu la
habari ambalo ni huru kwa
lengo la kufanya vyombo vya
habari kujidhibiti na kujipima
wenyewe hivyo uwapo wa

baraza hili utasaidia taaluma ya

habari kufanya kazi kwa wel-
edi,” alisema Matinyi.

Katibu wa Baraza la Habari
Tanzania (MCT), Kajubi Muka-

janga, alisema kuzinduliwa kwa :

baraza hilo ni ndoto ambayo
imekuwa kweli kutokana na
mchakato wake kuanzia mjini
Kisumu nchini Kenya na vion-
g0ozi wa mabaraza ya habari
va nchi ya Tanzania, Kenya,
Uganda, Rwanda walikutana na
kujadili namna ya hushirikiana
ili kulinda uhuru wa habari.
“llikuwa ni tarehe 21 Oktoba
2018 ambapo walikubaliana
wasajili baraza hilo na wa-
nachama wake wawe kutoka
Jumuiya ya Afrika Mashariki

na hatimaye ndoto hii imekuwa :

kweli," alifafanua Mukajanga.
Baadhi ya waandishi wa
habari kutoka nchi wanachama

wa Jumuia ya Afrika Mashariki, :

akiwamo Judy Kaberya kutoka

nchini Kenya, alisema watawala :

hawapaswi kuona vyombo vya
habari kama maadui bali kush-
irikiana navyo lengo likiwa ni
moja la kuleta maendeleo.

Barwani Mahuza kutoka
Tanzania alisema licha ya ush-
irikiano huo kutatua matatizo
yanayowakabili waandishi,
utasaidia kufungua milango
va kufanya kazi nchi zingine
kwani tayari tumeshakuwa Kitu
kimoja.

Baraza hilo lililozinduliwa na
Irine Kisaka kwa niaba ya Ka-
tibu Mkuu wa Jumuia ya Afrika
Mashariki, Peter Mathuki.

Baraza Hilo limeweka makao
yvake ya makuu ya muda nchini
Kenya na linaalika nchi zingine
za Afrika Mashariki kuungana
pamoja ili kusukuma gurudumu
la habari.

Jumuiya va Afrika Mashariki

ina nchi wanachama sita akiwa- :

mo mwenyeji Tanzania, Kenya,
Rwanda, Burundi, Uganda,
Sudani Kusini, na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo huku
Somalia ikiwa kwenye majadil-
iano ya kutaka kujiunga.

Serikali yasambaza Mashine
X-ray hospitali za mikoa

Na Allan Isack, ARUSHA

ERIKALI kupitia Wizara

ya Afya imenunua mi-

tambo ya mionzi zaidi

ya 300 (X-Ray Mashine)
na kuigawa katika hospitali za
mikoa nchini.

Kadhalika serikali imenunua
Radiolojia (CT Scan) zaidi ya 30
na kuzigawa katika hospitali za
mikoa na wilaya ili kuboresha
utoaji wa huduma kwa wa-
nanchi.

Hayo yalisemwa jana jijini
hapa na Naibu Katibu Mkuu
Wizara ya Afya, Dk.Grace Ma-
gembe, wakati akizindua kara-
kana ya kutengeneza na kuhi-
fadhi vifaa tiba katika Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Arusha ya
Mount Meru.

Dk.  Magembe  alisema
utekelezaji wa mradi ni ushiriki-
ano kati ya Serikali ya Tanzania
na wadau kutoka Serikali ya
Uswizi, kupitia mradi wa HPSS
Tuimarishe Afya, unaotekele-
zwa na Taasisi ya Swiss Tropical
and Public Health (Swiss TPH).

Alisema shughuli za ufundi
na utaalamu zilifanywa na wa-
handisi wa wizara na wadau
hao walichangia rasilimali fed-
ha na vifaa tiba na vitu vingine.

“Kwa kipindi hiki serikali im-
eongeza kasi ya kununua vifaa
tiba ikiwamo CT Scan zaidi ya
30 zimenunuliwa ambazo zime-
sambazwa katika hospitali zote
za mikoa na X-ray mashine zaidi
ya 300 na ujenzi wa majengo ya
dharura 80,” alisema.

Kaimu Mganga Mkuu wa

Mkoa wa Arusha, Dk. Omary
Chande, alisema wameweka
mpango mkakati kuhakikisha
shughuli zote za kitabibu zi-
naendelea katika hospitali hiyo.

“Tutahakikisha shughuli zina-
fanyika na kutunza jengo hili na
vifaa vyake kwa kuwa ni jambo
la msingi kwa kuwa sisi kama
viongozi tutafanya ufuatiliaji wa
karibu kuangalia kama huduma
zinakwenda vizuri,” alisema Dk.
Chande.

Mwakilishi wa Ubalozi wa
Uswizi nchini Tanzania, am-
baye ni Ofisa Programu wa mra-
di, Jacqueline Matoro, alisema
hadi sasa wamefanya ukarabati
wa karakana mbili ambazo ziko
mikoa ya Arusha na Iringa.

Alisema mradi huo umegha-
rimu jumla ya Sh. milioni 871 na

fedha hizo zimetumika kufanya
ukarabati na kununua vifaa tiba
vya karakana hiyo.

Ally Kebby, Meneja Mradi
HPSS, alisema Tanzania sasa ita-
jivunia kuwa na karakana mbili
mpya za matengenezo ya vifaa
tiba zilizoko mikoa ya Arusha
na Iringa na itasaidia kutatua
changamoto za teknolojia ya
usimamizi wa afya ambazo zili-
athiri utoaji wa huduma za afya.

Kwa mujibu wa Kebby, kab-
la ya kuanzishwa kwa mradi
mwaka 2011 Tanzania ilikuwa
inakabiliwa na masuala mengi
yanayohusiana na usimamizi
wa teknilojia ya afya ikiwamo
ya miundombinu isiyofaa ya
usimamizi wa vifaa, pamoja
na ukosefu wa mipango mad-
hubuti.

m
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Mwenyekiti wa Bodi ya Shule ya Sekondari ya Muheza Muslim, Mussa Abdi (wa tatu kulia), akikabidhi cheti kwa
mmoja wa wahitimu wakati wa mahafali ya 23 ya kidato cha nne ya shule hiyo, wilayani Muheza mkoani Tanga
mwishoni mwa wiki. Wengine ni Mkuu wa shule hiyo, Ramadhani Makea (kushoto), Meneja wa shule hiyo, Mohamed
Kijunge (wa pili kushoto) na (wa pili kulia) ni Mkurugenzi wa shule hiyo, Twaha Msenga. PICHA: STEVEN WILLIAM

Tz yapongezwa utoaji huduma
malipo vasiyotumia fedha taslimu

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

TANZANIA imepongezwa kwa kupiga
hatua chanya ya kuunganisha mifumo ya
utoaji huduma ya malipo yasiyotumia fedha
taslimu na uundaji wa miundo ya jumla ya
serikali, katika ngazi zote za serikali na ku-
dhibiti mapato.

Vilevile, amepongeza asasi za kiraia kwa
kutoa michango muhimu katika kuongeza
uelewa wa wananchi, masuala ya maende-
leo, kutetea rushwa au kupinga ukatili wa
kijinsia na kueleza serikali changamoto wa-
nazokumbana nazo kuleta haki na usawa.

Pongezi hizo zimetolewa jana jijini Aru-
sha na Balozi wa Uswisi nchini, Didier Chas-
sot, wakati wa ufunguzi wa wiki ya Azaki, in-
ayokutanisha mashirika yasiyo ya kiserikali
(NGOs) kutoka ndani na nje ya nchi.

Chassot alisema ukusanyaji wa fedha kwa
kutumia mfumo huo, unaotekelezwa na

serikali umewezesha kuunganisha uundaji
wa miundo ya jumla ya serikali, katika ngazi
zote za serikali na kufanikiwa kukusanya
mapato makubwa na teknolojia kukua.

“Kama tunataka twende mbele kidijitali,
lazima sasa Azaki twende na mifumo hii
ambayo itaongeza ufanisi na uwazi, katika
upatikanaji wa taarifa za NGOs, ambazo
zikitumiwa vizuri italeta manufaa zaidi,”
alisema.

Aliwaomba washiriki kuzingatia majadil-
iano yanayofanyika ili yakasaidie kutoa
suluhu ya changamoto za wananchi kwa
kuhakikisha makundi yote ya jamii yanan-
ufaika, kutokana na maendeleo ya kite-
knolojia na kuangalia hakuna anayeachwa
nyuma. Meneja Mahusiano
wa Benki ya Stanbic, Doreen Dominic, alise-
ma benki hiyo inashikilia nafasi ya nne kwa
ukubwa nchini, kutokana na kuboresha
huduma kidijitali na kuboresha maisha ya

Watanzania, hususan vijana na wanawake
katika kuwapatia maendeleo.

“Benki katika kuendana na masuala ya
kijamii tunatoa mada juu ya kuboresha
upatikanaji wa huduma za kifedha, kwa ku-
tumia teknolojia ikiwemo dijitali kuonyesha
utofauti wa kiuchumi na kuwezesha watu
ambao bado hawajafikiwa,” alisema.

Mrajisi wa Asasi za Kiraia kutoka Zanzi-
bar, Ahmed Khalid Abdulla, alizitaka asasi
za kiraia kusaidia jamii katika kufikisha taar-
ifa za matumizi sahihi ya kidijitali ili waweze
kutumia kama fursa zilizopo kujikwamua
kiuchumi na maendeleo endelevu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Foun-
dation for Civil Society, Francis Kiwanga,
alitoa rai kwa Watanzania hususan vijana
kutumia teknolojia kwa matokeo chanya,
ili wapate fursa mbalimbali za kujikwamua
kiuchumi, ikiwamo kujua teknolojia mpya
ya akili bandia (AI).
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Wanafunzi
shuleni,

VYUO Vikuu
wanolewa
kuhusu maadili

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

SEKRETARIETI ya Maadili ya
Viongozi wa Umma Kanda ya Ma-
gharibi, imeanza kutoa mafunzo
JuU va uanzishwaji wa klabu za
maadili shuleni na vyuo vikuu
mkoani Shinyanga.

Lengo likiwa ni kujenga msingi
bora wa maadili kwa wanafunzi
wakiwa shuleni.

Katibu Msaidizi Ofisi ya Rais
Sekretarieti ya Maadili ya Viongo-
zi wa Umma Kanda ya Magharibi
(Tabora, Kigoma, Shinyanga Simi-

yu), Gelard Mwaitebele akizun-
gumza katika mafunzo ya walimu
walezi shuleni na vyuoni, alieleza
kuwa uanzishwaji wa klabu hizo
utasaidia kuandaa kizazi bora
chenye maadili.

Alisema, tatizo la ukosefu wa
maadili I|po katika jamii ambalo
huanzia ngazi za chini, hivyo wao
wameona ni vyema kuanza kutoa
mafunzo kwa walimu hao walezi
watakaoanzisha klabu hizo za
maadili na kuwaandaa wanafunzi
kuwa na maadili mema wan-
apokua uraiani.

Ofisa Maadili Kanda ya Ma-
gharibi, Onesmo Msalangi, alizi-
taka klabu hizo zikasaidie kulinda
maadili katika nchi, huku akisisiti-
za kuwe na ukaribu mkubwa kwa
watoto hasa katika kipindi hiki
ambacho maadili yameshuka kwa
kiasi kikubwa.

Kaimu Katibu Tawala Mkoa wa
Shinyanga, Ibrahim Makana, aki-
zungumza katika mafunzo hayo
alisema kuwa kuanzishwa kwa
klabu hizo kutalifanya taifa kwa

na watu wenye maadili na uzalen- :

do katika nchi yao na kuzalisha
viongozi waadilifu.

Wanufaika wa mafunzo hayo,
waliishukuru serikali kwa kuanza
kutoa elimu hiyo na kuahidi
kutekeleza maagizo ya kuanzisha
klabu hizo za maadili shuleni na
kwenye vyuo ili kuandaa kizazi
chenye maadili mema.

Ofisa Maadili Kanda ya Ma-
gharibi, Onesmo Msalangi,
alizitaka klabu hizo zikasai-
die kulinda maadili katika
nchi, huku akisisitiza kuwe
na ukaribu mkubwa kwa wa-
toto hasa katika Kipindi hiki
ambacho maadili yameshuka
kwa Kiasi kikubwa.

' Simulizi ya wanufaika TASAF
walivyouaga umaskKini

Na Shaban Njia, SHINYANGA

ANUFAIKA  wa
Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii
(TASAF) mkoani
Shinyanaga wameeleza namna
mfuko huo ulivyowasaidia ka-
tika kuinua kimaisha ikiwamo
kusoma hadi elimu ya juu.

Walibainisha hayo kwa
nyakati tofauti walipotembel-
ewa na Nipashe katika maeneo
yao kujua mchango wa mfuko
huo katika jamii.

Walisema kuwa mfuko huo
umekuwa ukiziinua kaya mas-
kini hususani kwa wanafunzi
ambao wa wanasomeshwa kwa
ruzuku hadi Vyuo vikuu
landi Kata ya Samuye Hal
mashauri ya Wilaya ya Shinyan-
ga, Grace Mahona (23) alieleza
kuwa mfuko huo umemsaidia
katika masomo yake kuanzia
Shule ya Msingi Ishinabulandi
na sasa yuko Chuo Kikuu cha

Dar-es -Salaam (UDSM) mwaka
wa pili akisoma Shahada ya
Elimu.

Alisema licha ya familia yake
kuwa na hali ngumu kiuchumi
mfuko huo umemsaidia ku-
fikia malengo yake ya kielimu
kwani wenzake aliokuwa aki-
soma nao waliishia njiani kwa
sababau mbalimbali ikiwemo
utoro, kubeba ujauzito na baa-
dhi kukimbilia mjini kutafuta
maisha kulingana na hali za fa-
milia zao.

Aidha, alisema mama yake
alisajiliwa kwa mara ya kwanza
kupokea ruzuku hiyo mwaka
2015 akipokea Sh. 72,000 fedha
ambayo iligawanywa kwa ku-
nunua mabhitaji yake ya shule,
taulo za kike, chakula cha famil-
ia na kiasi kikaelekezwa kwe-
nye biashara ya ujasiriamali wa
kuuza mboga.

“Niwe mkweli kwa ugumu
tuliokuwa nao kwenye familia
yetu ilikuwa kidogo nikate
tamaa ya kusoma, kwani niliku-

wa nakwenda shule bila kula na
wenzangu niliosoma nao wengi
wameishia njiani kutokana na
uchumi kuyumba,” alisema
Grace.

Ndalo Luhende (56) mmoja
wa wanufaika hao alisema ugu-
mu wa maisha ulifika kwenye
familia yake baada ya mumewe
kufariki, hivyo kuamua kujiun-
ga katika mfuko huo.

Alisema katika ruzuku yake
alihifadhi kiasi na kunzisha bi-
ashara ya kuuza viti vya kukalia,
ambapo ananunua kimoja kwa
Sh. 2500 katika Kata ya Tinde
na kuja kuuza kimoja kwa
Sh.5, 000 hadi Sh 7000.
cha Wame Kata ya Kilago Hal-
mashauri ya Manispaa ya Ka-
hama, Mrisho Bundala (46)
aliomba kuondolewa kwenye
upokeaji wa ruzuku ya (TASAF)
baada ya kufanikiwa kumiliki
makazi pamoja na kuwa na
mashamba ya kumpatia chaku-
la cha kutosha msimu mzima

kila mwaka.

Alisema  alisajiliwa  na
kupokea ruzuku yake kwa
mara ya kwanza mwaka 2015
kwa kupokea Sh. 48,000.

Aidha, Bundala alisema mara
ya mwisho kupokea ruzuku
yake ilikuwa Novemba na De-
semba mwaka jana na mwaka
ambapo alifika katika Ofisa
za TASAF Wilaya ya Kahama
na kuomba kuondolewa kwe-
nye mpango ili watu wengine
wapewe nafasi kwasababu
yeye anauhakika wa kupata
chakula tofauti na ilivyokuwa
hapo awali.

Mke wa mnufaika huyo, Ma-
ria Charles (37) alisema yeye
ndiyo aliyemshawishi mumewe
kujiondoa katika upokeaji wa
ruzuku na kuwapatia nafasi
hiyo watu wengine wenye mai-
sha magumu kama waliyokuwa
nayo wao awali, kwasababu
wao wanauhakika wa kupata
chakula cha kuendesha maisha
yao.

Sehemu ya wanachama 250 wa Jukwaa la Wanawake wa Saccos Taifa kutoka mikoa yote nchini, wakishiriki mkutano wa ku-
jadili masuala mbalimbali yanayohusu ushirika, ak|ba mikopo, elimu, kuimarisha mahusiano pamoja na kubadilishana uzoefu ili

ku iimarisha kiuchumi na kupata fursa mbalimbali, j

jijini Mwanza jana. PICHA: ROSE JACOB

Akutwa amefariki nyumbani, mwili wakutwa na jeraha

Na Elizabeth Seleman, SEN-
GEREMA

Theleza

Mbizangula alisema

Aliendelea kusema kuwa baada

sheria mkononl

MZEE Elias

Mulanda (80)

ni Mwanza amekutwa ame-
fariki, huku mwili wake ukiwa
umechomwa na kitu chenye
ncha kali katika maeneo ya shin-
goni.

Alqelezea tukio hilo

Mwe-

kuwa tukio hilo lilitokea majira
ya saa nne asubuhi ambapo al-
ipokea simu kutoka kwa ndugu
wa marehemu kumjulisha juu ya
tukio hilo.

Alisema kuwa baada ya kufika
nyumbani kwa mzee huyo wato-
to na baadhi ya ndugu wa mare-
hemu walimuonesha mwili, ndi-
po alipogundua kuwa mwili huo
una majeraha sehemu za shingo.

ya kuangalia kwa makini wali-
gundua kuwa mwili huo ulikuwa
umekatwa shingo kwa kitu che-
nye ncha, hivyo kusitisha suala la
kumuosha na kutoa taarifa katika
mamlaka husika.

Mwenyekiti huyo aliwataka
wananchi ~ wanapokuwa na
migogoro wafike kwa viongozi
ama wakae kama ndugu ili ku-
pata suluhu na siyo kujichukulia

Furaha Bahati alisema kuwa sua
la hilo wanaliachia Jeshi la Polisi
kwa ajili ya kuendelea na uchun-
guzi wao ili kubaini chanzo cha
tukio hilo na wahusika wake ili
taratibu nyingine za kisheria zien-
delee kuchukua mkondo wake.
Wakizungumzia tukio hilo wa-
toto wa marehemu Sikujua Mu-
landa na Sagija Mulanda wal-

isema tukio hilo limewasikitisha
kwani wao walienda kumsalimia
baba yao majira ya asubuhi akiwa
mzima na wakaelekea sham-
bani na baada ya muda mfupi
wakaambiwa baba yao amefariki.

Jeshi la polisi wilayani Senger-
ema lilifika eneo la tukio na kuu-
chukua mwili wa marehemu, ki-
sha kuupeleka katika Hospital ya
Wilaya ya Sengerema kwa ajili ya
uchunguzi.
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UTEUZI WA MAKONDA

Miriam nyofa inayotembea
na utetezi 50/50 kila kona

HABARI BORA NA KAMILIFU

ene uvumilivu
nayeonyesha jinsi
ya kufikia amani

Wadau waguna ni mwenezi

alivepigwa ‘X’ Marekani

« Wabashiri atatumika kuvuna ushindi uchaguzi 2024, 25

Na Sabato Kasika

ULAI 2020 Paul Makonda,
'ni Mkuu wa mkoa wa Dar

es Salaam, akiwa na wa-

dhifa mwingine begani wa
Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi
na Usalama ya Mkoa, anaoutumia
kwenye kampeni mbalimbali.

Ni kijana ambaye wana Dar
es Salaam, wanakumbuka jinsi
alivyowagusa, lakini wana jimbo
la Kigamboni wanayo namna ny-
ingine ya kumzungumzia.

Watasema alikuwa mmoja
wa watiania wa ubunge katika
jimbo lao, na wakati huo kukiwa
na minongono kuwa anaandal-
iwa kuwa na majukumu mazito
serikalini, lakini bahati haikuwa
yake, alishindwa kura za maoni
hazikutosha na tangu wakati huo
yuko nje ya shughuli za umma na
za kisiasa, takribani miaka minne
sasa.

Leo anaongea lugha nyingine
baada ya Halmashauri Kuu ya
CCM Taifa kumteua kuwa Ka-
tibu wa Halmashauri Kuu (NEC)
Itikadi na Uenezi akichukua na-
fasi ya Sophia Mjema anayekuwa
Mshauri wa Rais Masuala ya Wa-
nawake na Makundi Maalum.

Uteuzi huo wa Makonda ume-
zusha mjadala katika mitandao
ya kijamii, kukiwa na makundi
yanayompongeza kwa kuteuli-
wa kushika nafasi hiyo, jingine
‘likiguna’ likimaanisha lina ya
moyoni.

Wachambuzi na wadau wa
masuala ya siasa wanaozun-
gumza na Nipashe kuhusu uteuzi
na wadhifa mpya wa mkuu wa
zamani wa mkoa wa Dar es Sa-
laam, wanasema wanasubiri
kuona kama amebadilika.

Ananilea Nkya ni Mwenyekiti
wa Jukwaa la Katiba Tanzania
(JUKATA), anaeleza kushanga-
zwa na Yyaliyotokea, akisema
kuna haja ya kumpa muda ili

Paul Makonda, Katibu wa Halmashauri Kuu ya CCM, |t|kad| na Uenezi. PICHA: MTANDAO

kuona kama amekaa nje ya mfu-
mo wa uongozi na kubadilika.

“Yapo mengi ambayo alituhu-
miwa nayo akiwa kwenye uon-
gozi, lakini pia amekaa nje kwa
muda mrefu, huenda amejifunza
na anaweza kuwa amebadilika,
hivyo tusubiri tuone,” anasema
Ananilea.

Anafafanua kuwa mtu an-
apokuwa nje ya mfumo na kuishi
na wananchi au raia wa kawaida,
wapo wanaojifunza kuheshimu
wengine na kuwa sehemu ya
jamii na kwamba huenda Makon-
da naye amejifunza.

“Ndani ya mfumo alikuwa
mbabe asiyejali wala kuheshimu
sheria, lakini ninadhani kuwa
kwake nje anaweza asiwe yule

Makonda ambaye alifanya kila
analotaka bila kizuizi,” anakum-
busha.

NGUVU YA 2025

Kada wa CCM Thomas Nga-
waiya anasema, ujio wa Makon-
da katika nafasi hiyo ni turufu au
nguvu ya kuipa ushindi CCM ka-
tika uchaguzi wa 2025, kwa mael-
ezo kwamba ni mbunifu mwenye
mbinu nyingi za kupata ushindi.

Mbali na ubunifu, anasema
Makonda si mwoga ana uw-
ezo wa kupenya pale wengine
wanaposhindwa na kwamba
amerejeshwa wakati muafaka ili
kukisaidia chama kupata ushindi
kwenye chaguzi za 2024 wa seri-
kali za mitaa na mkuu wa 2025.

“Mama hajakosea kumteua
anajua mbinu za Makonda na
hata ubunifu wake katika siasa.
Hayo mambo mengine ambayo
amelaumiwa, ukweli ni kwamba
hakuna binadamu aliyekami-
lika,” anamtetea Ngawaiya.

Anasema chama kinataka watu
wa aina yake, ambao ni wepesi
kutumwa na kutekeleza jambo
bila woga, kwa maelezo kwamba
siasa zinahitaji mbinu nyingi ili
kupata ushindi.

KUINGIWA HOFU

Mchambuzi wa siasa, Hebron
Mwakagenda anasema nje ya
chama Watanzania wanam-
chukulia Makonda kama mtu
pengine asiyefaa kuwa kion-

gozi, ndani kuna sintofahamu
kati yake na vigogo wenzake na
kwamba kuna woga pia juu yake
nje na ndani ya chama.

Mwakagenda anasema uteuzi
wake unaleta mkanganyiko na
hofu kutokana na jinsi alivyoone-
kana kuwa kama mtu wa pili
katika nchi baada ya Rais akawa
haogopi wala kuheshimu watu
wazima kwa wakubwa hata vion-
gozi wenzake.

“Nimesoma pongezi za Nape
na Chongolo kwake, lakini nina-
zichukulia kama hofu, huenda
wanahofia kwamba anaweza
kuwa nguvu kubwa kama alivy-
okuwa wakati akiwa mkuu wa
mkoa ,” anasema Mwakagenda.

Aidha, pamoja na hayo, baa-
dhi ya vigogo wa CCM huwa ha-
waivi na Makonda, hali ambayo
mchambuzi huyo anafafanua
kuwa pengine katika utendaji
kazi wake huenda usiwe na
ufanisi kutokana na tofauti hizo.

“Kwa hiyo sisi wengine yetu
macho na masikio kushuhudia
jinsi ambavyo atafanya kazi yake
hiyo mpya chini ya baadhi ya
viongozi ambao alikuwa haivi
nao wakati wa awamu ya tano,”
anasema Mwakagenda.

UTUNDU/ UBUNIFU

Mwanasiasa James Mbatia
anasema Makonda ni mtundu
na mbunifu tangu mdogo, na
kwamba akiendeleza kipaji hi-
cho kinaweza kumsaidia kuon-
goza chama na kusaidia nchi kwa
ujumla.

“Nafasi aliyopewa ni kubwa,
atumie hekima na busara,
aachane na utoto, watu wana-
taka kuona hekima na busara
zake, kwani kwa sasa amekuwa
mtu mzima aachane na tabia za
kitoto,” anasema Mbatia.

Mwanasiasa huyo anaongeza
kuwa nafasi yake katika chama
ambacho kinaongoza nchi ni
kubwa, na kwamba hapaswi ku-
jadili watu bali masuala yanayo-
husu maendeleo ya taifa.

“Akiweza  kufanya  hivyo,
atakuwa kiongozi mzuri, hasa
kutokana na ukweli kwamba ana
uwezo wa kushawishi, ila ana-
pungukiwa na hakima na busara,
ambavyo ni vya muhimu kwa bi-
nadamu,” anasema.
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Viongozi mjip

ime ha darasa

chochea maendeleo katika jamii

siasa safi mliyopewa na Biteko

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati ,Dk. Dotto Biteko, (kushoto),alipokutana na Rais mstaafu Jakaya Kikwete, jimboni
Chalinze hivi karibuni. PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Reubeni Lumbagala,

DODOMA

ABA wa Taifa, Mwalimu
BJulius Nyerere, anakum-

bukwa kwa haya aliyose-

ma kuwa ili Tanzania ien-
delee inahitaji vitu vinne;watu,
ardhi, siasa safi na uongozi bora.

Uwepo wa vitu hivyo vyote
vinne na mfumo madhubuti wa
kuratibu utendaji kazi, utoaji
haki, umahari na nidhamu ni
dhahiri maendeleo ya kweli ya-
nayogusa maisha ya watu yat-
aweza kufikiwa kwa taifa kuwa
na mafanikio makubwa.

Hivi karibuni kuna jambo moja
kati ya manne yaliyoainishwa na
Baba wa Taifa ambalo ni siasa
safi nayo ndiyo maisha kwa vile
inagusa kila eneo la mwanada-
mu kuanzia elimu, chakula, tiba,
ibada na hata kiinua mgongo au
mafao uzeeni, linaibuliwa.

Hakuna namna ambayo ustawi
na maendeleo ya watu yanaweza
kujadiliwa na kufikiwa bila uwe-
po wa siasa lakini iwe siasa safi
yenye tija kwa mwananchi inay-
ohakikisha kuwa hakuna ana-
yeachwa nyuma.

Kumekuwa na changamoto
kwa baadhi ya wanasiasa maeneo
mbalimbali kushindwa kufanya
siasa safi zenye kugusa maisha ya
Watanzania maskini badala yake
kujikita kutoa lugha za kebehi,
dharau na zisizo na staha. Siasa
safi ndizo zenye kujenga hoja,
tena zinazojikita kujibu mahitaji
ya wananchi, kuwapa matumaini
badala ya kuwakatisha tamaa na
kuwakejeli.

Mapema mwezi huu akiwa
mgeni rasmi wa mkutano wa
wanachama na viongozi wa CCM
uliopokea taarifa ya utekelezaji
wa ilani ya chama hicho Chalinze
unaoandaliwa na mbunge wa
jimbo hilo Ridhiwani Kikwete,
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa
Nishati, Dk. Doto Biteko, anawa-
pa darasa la siasa safi wanaCCM
na Watanzania.

Kufanikiwa
kwa haya
yote yanat-
egemea
utendaji kazi
wa vion-
g0zi wenye
dhamira

yva dhati ya
kubadili mai-
sha ya watu
Wwanaowaon-
g0za na ku-
watumikia
siyo kuwa
kiongozi ili
unufaike na
wale un-
aowapenda.

Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere, mwasisi wa falsafa
ya mambo manne yanayohitajika ili kupata maendeleo.

Kwanza anasisitiza kwamba ili
kuwa na maendeleo ni vema ku-
fanya kazi za kubadili maisha ya
watu badala ya siasa za maneno,
akiwataka kwanza kushikamana,
kuthaminiana, kuvumiliana na
kuangalia yanayowakera pamoja
bﬁdala ya yale yanayowatengani-
sha.

Anawaambia wasiingie kwe-
nye matusi na kejeli na kazi yao
iwe ya kuyasemea yale yaliyo-
fanywa na serikali kwa vile wa-
nanchi wanachobhitaji ni huduma
wawapelekee maendeleo huko
waliko, fedha zilizopo zitumike
kwa kiwango kinachotakiwa
watu waone maisha yao yak-
ibadilika, ndilo analosisitiza Dk.

Biteko.

Hilo ni darasa, ni shule kwa
viongozi kwa sababu anafahamu
kiu kubwa waliyonayo wananchi
ni utatuzi kero zao na kugusa
maisha yao kupitia miradi mbal-
imbali ya maendeleo. Utatuzi wa
kero za wananchi, unategemea
utendajikazi madhubuti wa vion-
gozi waliopewa jukumu na rid-
haa ya kuwatumikia Watanzania
ndiyo viongozi wa kuchaguliwa,
wa kuteuliwa na watumishi wa
umma wanaowajibika moja kwa
moja kuwatumikia wananchi ka-
tika maeneo yao ya kazi.

Kwabhiyo, viongozi wanawajibi-
ka moja kwa moja kufanya siasa
za kubadili maisha ya watu ili ku-

na nchi kwa ujumla siyo kuwa na
umimi, kujiangalia wenywe’ na
wakati mwingine kupuuza watu.

Dokta Biteko anataka kasi
ya kuboresha huduma za ki-
jamii kwa wananchi kwani hiyo
ndiyo siasa safi yenye kubadili
maisha ya watu. Wananchi wa-
nataka kupata elimu, afya, maji,
umeme, barabara na miun-
dombiny bora.

Pia wanahitaji kuboreshewa
shughuli zao, mathalani, kupata
pembejeo kwa ajili ya kilimo,
mifugo na uvuvi yote hayo yaam-
batane na uwepo wa masoko ya
kuuza bidhaa zao. Lakini pia wa-
nayo kiu ya kuboreshewa miun-
dombinu ya barabara na ujenzi
wa masoko ili waweze kufanya
biashara zao katika mazingira
mazuri ili hatimaye waweze ku-
pata kipato kwa ajili ya familia
zao na kuchangia maendeleo ya
nchi yao.

Kufanikiwa kwa haya yote
yanategemea utendaji kazi wa
viongozi wenye dhamira ya dhati
ya kubadili maisha ya watu wa-
naowaongoza na kuwatumikia
siyo kuwa kiongozi ili unufaike
na wale unaowapenda.

Aidha, Dk. Biteko anatoa rai
kuzingatia matumizi bora na ya
kiuaminifu ya fedha za umma
zinazotengwa na serikali katika
kughramia miradi mbalimbali
ya maendeleo ambayo ndiyo in-
ayobadili maisha ya Watanzania
popote walipo.

Hii ni kutokana na ukweli
kuwa kubadili maisha ya watu
kunakwenda sambamba na
utekelezaji wa mipango na shu-
ghuli za maendeleo yao ambapo
bila nidhamu ya kutumia fedha
hizo, miradi hiyo itakwama na
hivyo maisha ya wananchi yat-
aendelea kuwa duni.

Hivyo basi, mkazo wa Dk.
Biteko wa kutaka fedha za mi-
radi zitumike kwa kiwango kina-
chotakiwa ni namna bora ya
kufanikisha mkakati wa serikali
wa kubadili maisha ya wananchi
wake kutoka maisha ya chini
hadi maisha bora.

Kimsingi, kwa wanasiasa kuta-
ka kuungwa mkono na wananchi
bila kuwa na mikakati thabiti
inayopimika ya kubadili maisha
ya Mtanzania ni kupoteza muda
tu. Wananchi wa sasa wanajua
aina ya kiongozi wanayemtaka
ili washirikiane nae katika juhudi
za kujiletea maendeleo, kiongozi
huyo ni yule anayefanya siasa ze-
nye mrengo wa kuboresha hali
za wananchi wake. Ushirikiano
na mshikamano vilevile ni moja
ya msingi muhimu wa kufanya
siasa safi.

Viongozi ni lazima washiriki-
ane kikamilifu na wananchi wao
ili kuunganisha nguvu ya pamoja
na hatimaye kufikia maende-
leo ya kweli. Pengine, ni muda
muafaka sasa kwa wanasiasa
kubadili aina ya siasa. Wakati na
mazingira ya siasa nchini yame-
badilika. Ni lazima kujikita katika
siasa safi, bila kufanya hivyo, wa-
nasiasa wataangukia pua, kama
hawaamini wajaribu waone.

Mwandishi ni Mwalimu wa
Milali Sekondari ya mkoani Do-
doma.

Maoni: 0620 800 462.
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Na Christina Mwakangale

YOTA njema huonekana

alfajiri na dalili ya mvua

ni  mawingu. Ndivyo

unavyoweza kumtafsiri
Miriam Mkanza, ambaye tangu
akiwa shule ya msingi amekuwa
kiongozi na sasa ni mwanachuo
Taasisi ya Teknolojia Dar es Sa-
laam (DIT), akiwa na nyadhifa
kadhaa.

Mwanafunzi huyo mwenye
miaka 22 , amepata elimu ya
msingi katika Shule ya Tumbi ili-
yoko Kibaha mkoani Pwani, kwa
haiba unapomtazama na namna
anavyojieleza utapata tafsiri ny-
ingi, mojawapo ni ujasiri uliomo
ndani yake.

Pia, anaendana na kile ana-
chokishuhudia mbele ya mabinti
waliokusanyika kuadhimisha
Siku ya Mtoto wa Kike Duniani,
kuwa ana talanta au kipaji cha
uongozi.

Miriam pamoja na wenzake
wanaposherehekea siku yao,
anasema alianza kuwa jasiri
mapema akiihudumia jamii nda-
ni ya shule za msingi na sekond-
ari na chuoni kwa kuwa sehemu
ya viongozi, hasa kusimamia
ajenda ya mwanamke; usawa wa
kijinsia na hatua za kuzifikia
uwiano wa 50/50 uongozini.

Anapozungumza na Nipashe,
anasema kila anapopewa nafasi
ya kuwasilisha mada mbele ya
mabinti, anajikita kuwajengea
uwezo ili kuwa viongozi wa sasa
pale walipo kwa maana ya shu-
leni ama vyuoni, kwa kuelezea
maisha yake na kusimulia hali
halisi ya maisha aliyopitia.

“Nilichaguliwa kujiunga na
Shule ya Ufundi Moshi mwaka
2014. llikuwa kawaida shuleni
hapo wasichana kusoma mas-
0OmoO ya sanaa na Sio sayansi.
Ila mimi nikachagua kusomea
umeme na katika darasa zima
wasichana tuliokuwa kwenye
tahsusi hiyo tulikuwa wawili, dar-
asa lote likijaa wavulana.”

“Ikafika muda wa kutafuta
kiongozi, nimo na hata ikiwa tu-
likwenda kuvaa overoli nilikuwa
mstari wa mbele, ujasiri wangu
uliwapa moyo wasichana wen-
gine waliofuata nyuma yangu
shuleni,” anasema Miriam.

Hakupitwa na uongozi, Moshi
Tech, akisema alikuwa kiongozi
wa bweni na wakati wa kuuwani
alijifanyia kampeni kikamilifu
na moja ya kitu kilichombeba
ni kuaminika na wenzake kwa
kuwa alikuwa ni miongoni mwa
wasichana wachache waliomudu
masomo ya sayansi akivunja
mwiko kuwa wanaoyaweza ni
wavulana pekee.

“Walinitazama wakisema huyu
anayegombea anasoma sayansi
atashindwaje kutuongoza? Kwa
hiyo nilikubalika na mabweni
hayakuwa mbali ...” Anasema.

Miriam anaongeza  kuwa
masomo ya sayansi yanaongeza
kujiamini na ilikuwa akigombea
wanajua kuwa ataweza, halafu
ukiwa kiongozi inabidi ufanye
vizuri.

Aidha, darasani ujitahidi
uwaongoze kimasomo kadha-
lika kwenye majukumu ya kuch-
aguliwa, siyo wenzio wakuzidi
kimasomo hilo lazima likufanye
kuwa jasiri.

Anafafanua kuwa nafasi za
uongozi alizoshika akiwa shule ya
msingi ni kuwa mmoja wa wasi-
mamizi akiwasilisha wanafunzi
kwenye chumba cha mtihani wa
darasa la saba, kuhakikisha kuwa
mambo yanakwenda kama ilivy-
opangwa mfano, mitihani kuwa

Miriam Mkanza akiwapa somo wanafunzi wa shule za msingi w

PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

akati wa maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa Kike Duniani.

Miriam nyota inayotembea

na utetezi 50/50 kila kona

salama, kuna ulinzi na ratiba hu-
fuatwa.

Akiwa sekondari ni uongozi wa
bweni na Katibu wa Klabu ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU).

“Ili kufikia 50/50 ni lazima wa-
nafunzi wa kike tusome sayansi
ili kwenye uhandisi tuwemo. Ni-
mesoma uhandisi wa umeme
sekondari. Nikajiunga chuoni
DIT, diploma kusomea Sayansi
ya Chakula na Ufundi na nime-
baini hata huko tunakotoka hasa
uwashawishi huko nako nikaam-
biwa niwe kiongozi wa darasa”.

Miriam anasema akiwa DIT
ngazi ya diploma ameshika nya-
dhifa tofauti chuoni, ikiwamo
kuwa mbunge, naibu waziri wa
jinsia na maafa na mjumbe wa
UVCCM DIT.

“Lazima ujiamini kama una-
taka kufanikiwa napenda kuhu-
dumia jamii na lazima uwe na
ratiba kwamba muda huu ni
wa masomo, kupumzika, kuhu-
dumia jamii. Wanawake na wa-
naume wote tumeumbwa na
Mungu. Tunaweza

“Kwa nini wanawake wawe
na kazi zile nyepesi tu? Yaani
masomo ya sanaa na wanaume
ndio wasomee sayansi? Ili tufikie
50/50 lazima tusome sayansi ili
kuweka ushindani,” anasema
Miriam.

Anakumbusha kuwa alipomal-
iza diploma mwaka 2021 DIT
ameendelea na masomo chuoni
hapo akisoma shahada ya sayan-
si na teknolojia ya maabara, huku
akishika nafasi tofauti uongozini
chuoni.

“Nilipomaliza kozi ya kwanza
nikajiunga shahada ya say-
ansi ya maabara na teknolo-
jia. Tla awali niliona ni ngumu.
Nashauri mitandao ya Kkijamii
tuitumie kutimiza ndoto zetu
katika kompyuta angalia vipindi
vya kiteknolojia au katika tel-
evisheni, sio unaangalia filamu
muda wote, tazama vipindi
tofauti na vya uongozi ili uwe
kiongozi,”anasema

Anaeleza kuwa akiwa mwaka
wa pili chuoni anachaguliwa
kuwa Naibu Spika. Pia Waziri wa
Jinsia na Mahusiano, katika nafa-
si hiyo hakuna aliyejitokeza wa-
likaa pembeni, kwa sababu wal-
ishaona anaweza hata kwenye
masomo wakaona wamwachie
akapenya kiurahisi.

Anakumbusha kuwa kila ma-
hali unahitajik usawa katika shu-
ghuli za maendeleo ya jamii, ili
kufika pamoja kila kitu kinaweze-
kana. Kuna viongozi wa aina
mbili;wa kuzaliwa na kujifunza.

Anasema anajengwa kiongozi
na wadau tofauti kama vile TGNP,
mama yake mzazi na kutumia
muda wa ziada mitandaoni ku-
jifunza namna gani Wanawake
wengine wamefanikiwa kuwa
vioongozi.

Hivi sasa Miriam akiwa chuoni
DIT mwaka wa tatu wa masomo,
ni kiongozi wa darasa mbunge,
waziri wa jinsia na mahusiano
na mbaraza (mjumbe wa baraza
) wa UVCCM seneti ya Dar es Sa-
laam.

“Changamoto  katika uon-
gozi nilizonazo sasa na kuzipitia
kama waziri ni ninapopokea
taarifa ya ukatili yule mtoa taar-

Kwa nini
wanawake
wawe na
kazi zile
nyepesi tu?
Yaani maso-
MO VYa Sanaa
na wanaume
ndio waso-
mee sayan-
si? I tufikie
50/50 la-
Zima tusome
sayansi ili
kuweka
ushindani.

ifa anaogopa suala lake kwenda
mbele akihofia labda atachekwa,
atatengwa. Kuna tukio moja lil-
itokea chuoni dada alichanwa
na kisu na mpenzi wake, baadae
alinifuata akasema muachie
kwani bado anampenda eti wana
malengo. Kwa sababu yule kaka
adhabu ilikuwa ni kufukuzwa
chuo.”

Miriam anautaja ushirikiano
upatao kwenye familia yake. :
“Tupo wawili na kaka yangu na
familia, ilipenda nilichokuwa na-
kifanya na nilionyesha nia yangu
na waliniamini na nilikuwa na-
muomba Mungu pia.”

Anaeleza kuwa wanawake wa-
naweza na kwamba mwanamke
anaweza kufanya mambo mengi
kwa wakati mmoja kuliko mwa-
naume. Anapika, anaelea mdogo
wake, anafua nguo, hivyo wa-
naume wawaepushe wasichana
na ukatili ambao unaweza ku-
wakumba mabinti, ili watoto wa
kike wafanikiwe.

“Kaka yangu aliishia sekond-
ari na yupo na maisha yake kwa
sasa, ila mimi nikaamua kujita-
hidi kusonga mbele na masomo
yangu.”

Awali, akifungua warsha jumui-
shi kwenye maadhimisho hayo,
Flora Ndaba, kutoka Mtandao
wa Jinsia Tanzania TGNP anatoa
wito kwa wasichana kupanga
muda wao kwenye ratiba ya ma-
jukumu yao ya kila siku.

“Bidii, bila hofu inakujenga ki-
jana, kila unayetaka kuwa kion-
gozi jionyeshe taswira yako, ili
watu nje wakuone, tumia muda
wako mwingi katika ndoto zako,”
anasema.
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JUKWAA LA VIONGOZI

RAIS MAHMOUD ABBAS

Mwenye uvumilivu anayeonyesha

Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani, Antony Blmken (kushoto) akiwa na Rais wa Mamlaka ya Wapalestina, Mahmoud Abbas
PICHA: AFP

Na Mwandishi Wetu

MEKUWA Mwenyekiti wa
Chama cha Ukombozi
wa Palestina (PLO) tangu

004, aidha ndiye Rais
wa PNA kuanzia Januari 2005, na
Rais wa Jimbo la Palestina Mei
2005. Ndiye Mahmoud Abbas,
Rais wa Mamlaka ya Wapalestina,
au Palestina Huru.

Mkuu wa Mamlaka ya Palestina
Mahmoud Abbas, kwa muda mre-
fu amekuwa akitajwa kuwa ni rais
wa taifa huru la Wapalestina, hata
hivyo taifa huru la Kipalestina
bado halijapatikana.

Abbas, hajakaa kimya katika
kupata ufumbuzi wa mgogoro wa
Palestina na Israel, hivi karibuni
Rais wa Palestina analiambia
Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa
kwamba amani ya Mashariki ya
Kati haitapatikana hadi Wapales-
tina wapewe haki kamili.

“Wale wanaofikiri kuwa amani
inaweza kuwepo katika Mashariki
ya Kati bila watu wa Palestina ku-
furahia haki zao kamili na halali
za kitaifa watakuwa wamekosea,”
Abbas anauambia mkutano wa

Mafanikio
makubwa
zaidi katika
maisha yan-
gu ni kuwa-
pigania ninyi
watu wa Is-
raeli na kwa
ajili ya nchi
yetu. Shab-
bat Shalom.

kila mwaka wa Umoja wa Mataifa
wa Septemba mwaka huu.

Kiongozi huyo mkongwe mwe-
nye miaka 87 anatoa wito mpya
kwa Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa Antonio Guterres, kuiti-
sha mkutano wa kimataifa kuhusu
kuunda taifa huru la Palestina.

Anasisitiza kuwa Mkutano wa
Umoja wa Mataifa unaweza kuwa
fursa ya mwisho ya kuokoa na ku-
pata suluhisho la serikali mbili na
kuzuia hali kuwa mbaya zaidi na
kutishia usalama na utulivu wa
eneo la Mashariki ya Kati na dunia
nzima, Abbas anasema.

Hotuba ya Abbas inakuja wakati
ambao Marekani inapiga hatua
katika kufanikisha makubaliano
kati ya Israeli na Saudi Arabia.

Marekani, kihistoria ndiyo msu-
luhishi wa amani kati ya pande
hizo mbili, inadaiwa kuwa im-
ekata tamaa katika mazungumzo
mazito na serikali ya Israel.

Itakumbukwa kuwa kuanzia
mwanzoni mwa 2020 uongozi wa
Wapalestina umegawanyika, kuna
wanaojipambanua na Ukanda wa
Gaza unasimamiwa na kundi la
Hamas ilhali mamlaka ya Palesti-

na pamoja na kundi la huku Fatah
ikishikilia udhibiti wa Mamlaka ya
Kitaifa ya Palestina katika Ukingo
wa Magharibi wa Mto Jordan
kupitia kwa Rais Abbas ,lakini pia
udhibiti wa kambi za wakimbizi
wa Kipalestina.

Mamlaka ya Wapalestina yana-
husu Ukanda wa Gaza na Ukingo
wa Magharibi, pamoja na eneo la
Jerusalem Mashariki, hata hivyo
Mamlaka inasimamiwa kiasi ki-
dogo cha sehemu ya Ukingo wa
Magharibi, lakini eneo kubwa la
Ukingo wa Magharibi wa Jordan
bado iko chini ya udhibiti wa moja
kwa moja wa Jeshi la Israel na raia
wake.

Licha ya Israel kuulipua Ukanda
wa Gaza, ambao kwa sasa unaon-
gozwa na Hamas ambacho ni
chama cha kisiasa chenye mren-
go wa wapiganaji dhidi ya Israel ,
uongozi wa Waziri Mkuu wa Israel
Benjamin Netanyahu, unajitetea
kuwa Hamas ndiyo, walioanzisha
mashambulizi mapema mwezi
huu na kutishia amani ukanda
huo.

Itakumbukwa Oktoba 7 2023,
makundi ya wapiganaji wa Ki-

jinsi ya kufikia amani Jerusalem

palestina huko Gaza ya Hamas
yalianzisha “Operesheni Mafuriko
ya Al-Agsa “ dhidi ya Israeli, ku-
jeruhi, kuua, na kukamata vikosi
vingi vya Israeli na raia.

Kuanzia hapo Israel ilitan-
gaza vita na kuanza kampeni ya
mashambulizi makubwa ya ma-
bomu huko Gaza na kusababisha
majeraha na vifo vya maelfu ya
Wapalestina, ambapo zaidi ya asil-
imia 65 ni wanawake na watoto.

Lakini lawama  zinaeleke-
zwa kwa Waziri Mkuu wa Israel
Benjamin Netanyahu, ambaye
ameongeza mzozo kwa kusisitiza
kuwa na makazi zaidi katika Ukin-
go wa Magharibi unaokaliwa kwa
mabavu na taifa hilo.

Katika kile kinachoonyesha
kuwa Waziri Mkuu wa Israel
Benjamin Netanyahu, pengine
amesababisha mashambulizi ya
mwanzoni mwa Oktoba ni kile
kinachoonekana kuwa hasikii la
mtu.

Mwezi uliopita alipokuwa aki-
hutubia Kikao cha 78 cha Baraza
Kuu la Umoja wa Mataifa mjini
New York, anasimama juukwaani
akishikilia ramani ya ‘Mashariki
Mpya ya Kati’ bila Palestina.

Ramani hiyon ya ‘Mashariki ya
Kati Mpya’ ulionyesha Ukingo wa
Magharibi na Gaza ndani ya mipa-
ka ya Israeli, jambo ambalo lilizidi
kupandisha joto na fukuto la vita.

Baada ya hotuba yake, alikwen-
da kwenye mtandao wa kijamii
wa X na kuandika, “Mafanikio
makubwa zaidi katika maisha
yangu ni kuwapigania ninyi watu
wa Israeli na kwa ajili ya nchi
yetu. Shabbat Shalom.”

Kwa mujibu wa gazeti la Jeru-
salem Post, Netanyahu anatumia
ramani hiyo kuonyesha enzi
mpya ya amani katika Mashariki
ya Kati ambayo ingejumuisha
Palestina, hata hivyo, wakosoaji
wake wakubwa wanasema kiele-
lezo hicho kiliwasilisha mambo
ambayo ni kinyume cha kile kili-
chokusudiwa kufanyika yaani ku-
patikana kwa haki ya Wapalestina
ndani ya ardhi ya Mashariki ya
Kati.

Yote hayo yanaitafakarisha du-
nia kuangalia namna bora ya ku-
pata maridhiano na kuvumiliana
baina ya Wapalestina na Waisrae-
li. DW, ALJAZEERA

Wadau waguna ni mwenezi aliyepigwa X' kuingia Marekani

INATOKA UK. 11

Mbatia anasema ni muda
mrefu hajakutana na Ma-
konda, lakini anaamini
kuwa kwa umri alinao
sasa huenda atakuwa
amejifunza mambo mengi
na kuachana na yale ali-
yokuwa akifanya yaliyo-
sababisha ajione pengine ni
tofauti na wengine.

ZIGO LA TUHUMA

Ni hofu ya Gwandumi
Mwakatobe mchambuzi wa
siasa, anayesema uteuzi wa
Makonda unaweza kuwa
ni mkanganyiko ndani ya
CCM, kwa maelezo kuwa

ana tuhuma nyingi ikiwamo
kukwaruzana na viongozi
ndani ya chama na hata
mataifa ya kigeni.

“Lakini pia anatuhumiwa
kukiuka haki za binadamu
na kupigwa marufuku kuin-
gia Marekani, ninashangaa
kusikia anateuliwa kushika
nafasi hiyo kubwa kwenye
chama,” anasema Mwaka-
tobe.

Anaongeza kuwa watu
aliokosana nao ndani ya
chama, kwa sasa ni mabosi
wake, na kwamba inaweza
kuwa vigumu kufanya naye
kazi, kwa kuwa nao ni bi-
nadamu wanaumizwa kwa
vitendo alivyowafanyia.

“Pamoja na hayo, suala
la kuzuiwa kuingia Mare-
kani nalo ni kubwa, yeye
ni mwenezi wa chama,
bado hawezi kwenda
huko, kwani walimtuhumu
kukiuka haki za binadamu,”
anakumbusha. }

Anasema uongozi wa
Makonda ulizua utata na
kusababisha mijadala ndani
na nje va nchi hadi taifa
hilo kubwa kuamua kum-
zuia asiingie nchini humo,
na kwamba hayo na men-
gine yalitosha kumweka
pembeni.

“Kwa maoni yangu pen-
gine anaweza kwenda
kuongeza mkanganyiko

ndani ya chama, kwani sid-
hani yale ambayo alifanyia
mabosi na viongozi wake
wanaweza kufanya naye
kazi kwa moyo mmoja,
anasema Mwakatobe.
[takumbukwa kwamba
Marekani ilimpiga maru-
fuku Makonda kuingia
nchini humo kwa madai
va kukiuka haki za bin-
adamu baada ya kuanzisha
kampeni ya kuwasaka, ku-
wakamata na kuwashitaki
watu wanaodaiwa kujihusi-
sha na matendo ya ushoga .
Ni wakati huo Waziri wa
Mambo ya Nje wa Mare-
kani Mike Pompeo, alipo-
tangaza kupigwa marufuku

Makonda na wanafamilia
wake wa karibu kwa madai
va ukiukaji mkubwa wa
haki za binadamu.
Hata hivyo, hatua hiyo
ya Makonda ilipingwa na
serikali ikisema haihusiki
na kampeni ya kuwasaka
na kuwashtaki mashoga
iliyotangazwa na Makonda,
akieleza Waziri wa Mambo
ya Ndani ya Nchi wa
wakati huo, Kangi Lugola
Licha ya kwamba ushoga
haukubaliki nchini tena ni
jinai, serikali ilieleza kuwa
kampem hiyo haikuwa msi-
mamo wala mkakati wake,
bali maamuzi ya mkuu
huyo wa zamani wa mkoa.
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Mchengerwa
awatangazia
neema
makandarasi
wazawa

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Mohammed
Mchengerwa, amesema ofisi yake
imeandaa mpango mkakati wa
kuwezesha makandarasi wazawa
ili kuwa na uwezo wa kutoa
ushindani kwa wageni katika
zabuni mbalimbali.

Amesema mpango mkakati
huo utasaidia kuyajengea uwezo
kampuni za makandarasi wazawa
kuwa na ujuzi, mitaji na wataalam
wenye uwezo mkubwa ili fedha
zinazotolewa na serikali katika
miradi zibaki nchini na kuimari-
sha uchumi wa maeneo husika.

Mchengerwa alisema hayo juzi

(TARURA).

Alisema akiwa katika nafasi
hiyo anatamani Tanzania kuwa
na makandarasi wazawa we-
nye uwezo ambao wataweza
kushindana na kampuni za kigeni.

“Mpango huu mkakati ambao
TARURA, mtausimamia ili uweze
kufanikiwa natamani kila mkoa
tuyajengee uwezo kampuni 20
za makandarasi wazawa na kwa
mikoa yote tunaweza kuwa na
kampuni 520 yenye uwezo wa
ujuzi, fedha na kushindana ndani
na nje ya nchi,"alisema.

Mchengerwa alisema ili kufanik-
isha lengo hilo TARURA, inapaswa
kuanza kuchagua kampuni za
wazawa ambazo zitaingia katika
mpango mkakati huo.

Alisema lengo la kuwezesha ma-
kandarasi wazawa ni kupunguza
matumizi ya fedha za serikali
ambazo zimekuwa zikienda kwa
kampuni za nje.

“Shauku yangu ni kupunguza
matumizi ya fedha ambazo zime-
kuwa zikilipwa kwa kampuni za
makandarasi wa nje ya nchi ili
fedha hizo zitumike kuimarisha
uchumi katika mikoa husika
nchini,"alisema.

Kadhalika, alitoa maagizo kwa
Mtendaji Mkuu wa TARURA
kusimamia watendaji wa wakala
huo ngazi ya mikoa na wilaya
kutekeleza majukumu yao kwa
mujibu wa mikataba.

Alisema hivi sasa kumekuwa na
tatizo la miradi mingi kutekele-
Zwa nje ya mkataba na chini ya
kiwango hali ambayo hawezi
kuifumbia macho.

Vilevile, alisema usanifu wa
miradi unaofanywa uhakikishe
kuwa unakamilika ili kuondoa
tatizo la kuongezeka kwa kazi
wakati utekelezaji unaendelea.

“Usanifu unaofanyika uhakik-
ishe kuwa hakuna vitu vina-
vyoongezeka wakati mradi
unaendelea kwani hali hii inatoa
mianya ya rushwa na kwa ile
itakayohitaji kuongezeka lazima
mimi nishirikishwe,"alisema.

Mtendaji Mkuu wa TARURA,
Mhandisi Victor Seif alisema
watayafanyia kazi maelekezo
yote yaliyotolewa na waziri ili
kuongeza tija katika wakala huo.

‘MSD yasambaza vyandarua
341,000 shule Za msingi

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

OHARI ya Dawa (MSD)

imeanza  kusambaza

vyandarua 341,000

katika shule za msingi
zilizopo katika halmashauri sita
za Mkoa wa Singida.

Lengo likiwa ni kuhakikisha
malengo ya taifa ya kutokomeza
malaria ifikapo mwaka 2030
yanatimia.

Meneja wa MSD Kanda ya
Dodoma, Mwanashehe Jumaa,
aliyasema hayo wakati akizun-
gumza kwenye uzinduzi na uha-
masishaji wa kampeni ya uga-
waji wa vyandarua kwa shule za
msingi za Mkoa wa Singida, ak-
isema zoezi hilo litachukua wiki
tatu kukamilika.

Alisema, MSD imepewa ju-
kumu la kusambaza vyandarua
hivyo kutokana na uzoefu wa
kusambaza dawa na vifaa tiba
nchini na uwepo wa miundom-
binu ya usafiri na miundombinu
ya kielektroniki.

Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Peter Serukamba, alisema seri-
kali zote kuanzia awamu ya
kwanza hadi ya sita imekuwa na
malengo ya kupambana na ma-
laria kwa kuwakinga wananchi
dhidi ya ugonjwa huo kwa kuwa-
gawia vyandarua vyenye dawa
bila malipo.

Alisema ugonjwa wa malaria
bado ni tatizo katika Mkoa wa
Singida kutokana na utafiti uli-
ofanyika mwaka 2022 ukione-
sha kiwango cha maambukizi
ya ugonjwa huo kuwa ni asilimia

Serukamba alisema kutokana
kiwango hicho cha maambukizi
serikali imeendelea kuchukua
hatua kadhaa ikiwa ni pamoja
na ugawaji wa vyandarua, ku-
hakikisha upatikanaji wa dawa
na vitendanishi katika vituo vya
kutolea huduma za afya.

Njia nyingine zinazotumika
katika kuhakikisha serikali ina-
tokomeza malaria ifikapo mwa-
ka 2030 ni kuimarisha ufuatiliaji
na tathimini ya mipango ya ma-
laria kitaifa unalenga kuwa na
maambukizi chini ya asilimia 3.5
ifikapo mwaka 2025 na kuhama-
sisha jamii juu ya afua mbalim-
baliza udhibiti wa malaria.

Kadhalika, Serukamba ali-
ziagiza halmashauri kutenga
fedha katika mapato yao kwa

utakaogharimu sh. bilioni 312 kwa awamu ya kwanza. PICHA. IBRAHIM JOSEPH

ajili ya kununulia dawa za kuulia
mazalia ya mbu na kuagiza kila
mwanafunzi atakayepewa chan-
darua kitumike kwa matumizi
sahihi ili kuendeleza mapam-
bano dhidi ya malaria.

Mwakilishi wa Meneja wa
Mpango wa Taifa wa Kudhibiti
Malaria kutoka Wizara ya Afya,
Theresia Shirima, alisema wa-
nanchi wahakikikishe wanavi-
tumia vyandarua hivyo kwa
malengo yaliyokusudiwa na hal-
mashauri zitunge sheria ndogo
kudhibiti watakaovitumia kiny-
ume cha malengo yaliyokusudi-
wa.

Shirima alisema mikoa ya Tab-
ora, Mtwara, Kagera na mikoa ya
kusini kiwango cha maambukizi
ya malaria kipo juu.

Aweso aziagiza mamlaka Zza
majl kuwashirikisha wananchi

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso
amewataka mamlaka za maji
nchini kuwashirikisha wananchi
kuhusu fursa na faida za uwepo
wa miradi ya maji kwenye mae-
neo yao.
kwenye hafla ya utiaji saini mka-
taba wa usanifu wa ujenzi wa
bwawa la maji Farkwa Wilaya ya
Chemba mkoani Dodoma.

Alisema ujenzi wa bwawa hilo
utakapokamilika utakuwa na maji
ya kutosha ambapo wananchi
wa maeneo hayo watapata fursa
ya kuendesha kilimo cha mazao
mengi.

Waziri Aweso alibainisha kuwa
mradi huo ambao ulisainiwa jana
kati ya Serikali na Kampuni ya
Su Yapi Engineering Consul-

ing Inc unatarajiwa kukamilika
mwaka 2025.

Aweso alisema mradi huo uta-
saidia kuongeza upatikanaji wa
huduma ya maji kwa wakazi wa
makao makuu ya nchi inayotole-
wa na Mamlaka ya Maji Safi na
Usafi wa Mazingira Mkoa wa Do-
doma (DUWASA) .

Pia, alisema uwapo wa mi-
radi hiyo ya maji kwenye mae-
neo husika wananchi wataweza
kuyatumia maji hayo kuzalisha
mazao ya mboga na chakula na
kupunguza hali ya umaskini kwe-
nye maeneo hayo.

Alisema wananchi wa maeneo
di huo watakuwa wa kwanza
kupata huduma ya maji, ndipo ili
kunufaika namradi huo.

Waziri Aweso alisema miradi
hiyo inayoanzishwa na serikali

mali ya wananchi, hivyo wanatak-
iwa  kushirikishwa ili kunufaika
kiuchumi wa maeneo husika.
Aidha, alieleza kuwa mkakati
wa muda mfupi walionao kuhusu
upatikanaji wa maji katika Jiji la
Dodoma ni kuchimba visima vya

maji kwenye maeneo ya pem-
bezeni.
Awali, Kaimu Mkurungenzi

Mtendaji wa DUWASA, Lena
Mwakisale alisema kwa sasa wa-
nategemea vyanzo vya maji ya
visima virefu vilivyopo Bonde la
Makutupora eneo la Mzakwe na
wanazalisha maji lita milioni
68.6 kwa siku na mahitaji ni lita
milioni 133 kwa siku.

Mwakisale alisema kuna mradi
wa visima vitano unatarajiwa kuz-
induliwa hivi karibuni na utakuwa
na uwezo wa kuzalisha lita kuhu-
dumia wananchi waishio maeneo

ya Nzuguni, Ilazo, Kisasa na Ipa-
gala.

Akielezea utekelezaji wa mradi
huo, Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Maji ,Mhandisi Mwajuma Wa-
ziri alisema mradi huo unatekele-
zwa kati ya Serikali ya Tanzania
na Benki ya Maendeleo ya Afrika
(AFDB) kwa mkopo wa masharti
nafuu kwa Dola za Marekani
milioni 125.3 na mkataba huo uli-
sainiwa Mei 16, Mwaka 2022.

Alisema ujenzi wa bwawa hilo
itakuwa urefu wa mita 32 na ujen-
zi wa mtambo wa kusafirisha maji
wenye uwezo wa kusafirisha lita
128,000 kwa siku.

Aliongeza kuwa watapanda
miti ekari 75 na watatoa mafun-
zo kwa vikundi 200 vya kutunza
mazingira kuzunguka eneo la
bwawa.
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HABARI MBEYA

Watoto 300,000
kupimwa pollo awamu
ya pili Mbeya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATOTO zaidi ya 300,000 we-
nye umri wa chini ya miaka nane
wanatarajiwa kupatiwa chanjo
ya polio awamu ya pili kwa siku
tatu kuanzia Oktoba 26 wilayani
Mbevya.

Mratibu wa chanjo wa Wilaya ya
Mbeya, Dk. Christopher Msaghaa
aliyasema hayo juzi wakati wa
uzinduzi wa chanjo hiyo, kusema
watoto hao wamegawanyika kwe- :
nye halmashauri zote mbili za :
wilaya hiyo.

Alisema kwa Jiji la Mbeya wana-
tarajia kuchanja zaidi ya watoto
168,000 na kwa Halmashauri ya :
Wilaya ya Mbeya wanakusudia ku- :
chanja zaidi ya watoto 131,000 na :
kwamba watatembelea kata zote
za wilaya hiyo.

Alisema ili kufanikisha zoezi hilo
wanakusudia kutembelea maeneo :
mbalimbali yenye mikusanyiko ya :
watoto ikiwemo kwenye shule za
msingi na awali, vituo vya kulelea
watoto yatima, kwenye taasisi za
dini na majumbani. :

“Tutachanja pia maeneo mengine :
ambayo wanajamii watayabaini-
sha kwamba kuna watoto wenye
umri lengwa, chanjo hii ni muhimu :
sana kwahiyo tunaomba wananchi :
watupe ushirikiano kama ambavyo :
ilikuwa awamu ya kwanza,” alise- :
ma Dk. Msaghaa.

Mwakilishi wa Wizara ya Afya,
Penford Joel alisema serikali il-
iamua kutoa chanjo hiyo pamoja
na chanjo ya magonjwa mengine
ya mlipuko kutokana na kuwepo
kwa mwingiliano wa watu kutoka
mataifa mbalimbali.

Alisema Tanzania inapakana na
baadhi ya mataifa ambayo yame-
kuwa yakikabiliwa na milipuko ya
magonjwa hayo ukiwemo ugonjwa :
wa polio ambao ni miongoni mwa
magonjwa hatari kwa watoto.

Aliwaomba viongozi wa maeneo
mbalimbali kuhakikisha wanawa-
hamasisha wananchi kuwapeleka
watoto wao kwenye vituo vya
kutolea chanjo ili kukabiliana na
magonjwa hayo. :

“Tunaweza tukawa tunapambana :
na polio kumbe surua nayo imo,
kwahiyo naomba tuhakikishe
tunawahamasisha wananchi wetu,
mkoa huu wa Mbeya ni mion-
goni mwa mikoa iliyoko mipakani
kwahiyo lazima tuwekeze nguvu
kubwa,” alisema Penford.

Aliwataka wataalamu wataka-
oshiriki kwenye chanjo hiyo ku-
hakikisha wanapita nyumba kwa
nyumba ili asiachwe mtoto yoyote :
kwenye chanjo hiyo. :

Akizindua kampeni hiyo ya :
chanjo, Mkuu wa Wilaya ya Mbevya, :
Benno Malisa aliagiza kufanyika :
maboresho ili dosari zilizojitokeza :
kwenye chanjo ya awamu ya :
kwanza zisijirudie.

Alisema wakati wa chanjo va
awamu ya kwanza kuna baadhi :
ya maeneo hayakufikiwa na hivyo :
akawataka maofisa hao kuanza na :
maeneo hayo kabla ya kuendelea
na Maeneo mengine.

Meya wa Jiji la Mbeya, Shekhe
DorMohamed Issa alishauri vion-
gozi wa serikali za mitaa washirik- :
ishwe ili washiriki vizuri kwenye
uhamasishaji wa chanjo hiyo.

Alisema viongozi hao ndio wal-  :
ioko jirani na wananchi na hivyo ni :
rahisi kuwafikia kwa wakati mfupi :
tofauti na kuwatumia viongozi wa
ngazi za juu pekee.

- Serikali kufungua mipaka
Uuzaji mazao kimataifa

Na Elizabeth John, NJOMBE

ERIKALI imesema itaen-
delea kufungua mipaka
ili kuuza bidhaa za
mazao nje ya nchi kwa
sababu bado kuna Watanzania
hawajatumia vema Soko la Ju-
muiya ya Afrika Mashariki.

Naibu Waziri wa Viwanda
na Biashara, Exaud Kigahe, ali-
yasema hayo wakati akifungua
maonesho ya nne ya viwanda
vidogo vidogo kitaifa mkoani
Njombe.

Alisema ni jukumu la watu
wote kuhakikisha wanaun-
ganisha kilimo na viwanda
ili kutumia ipasavyo fursa za
masoko.

“Niwahakikishie kuwa iwapo
tutaunganisha kilimo na vi-
wanda tutaweza kukuza soko
la ndani pia kupunguza uagi-
zaji bidhaa ambazo tunaweza
kuzizalisha sisi wenyewe ku-
tokana na mazao ya kilimo na
malighafi nyingine ambazo
tunaweza kuzalisha ndani,”
alisema.

Kigahe alisema serikali imeji-
panga kuhakikisha inalisha du-
nia na Afrika kwa bidhaa am-
bazo zimeongezwa thamani.

“Siyo kuuza nje parachichi
kama ilivyo kuuza mahindi
kama yalivyo, alizeti na men-
gineyo, tuuze unga, tuuze bid-
haa zilizoongezwa thamani,
tuwalishe chakula ambacho

kimeongezwa thamani kutoka
Tanzania” alisema Kigahe.

Aidha, alilitaka SIDO kush-
irikiana na halmashauri ili
kuhakikisha vijana wanapata
teknolojia ili kuweza kufanya
kilimo kibiashara.

Meneja Uhusiano Mwan-
damizi huduma za benki kwa
serikali NMB, Josephine kulwa,
alisema maonesho hayo ni fur-
sa kwa wajasiriamali wadogo
na wafanyabiashara mkoani
Njombe ili kupata elimu ya
mambo mbalimbali ikiwemo
huduma zinazotolewa na Ben-
ki ya NMB.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Antony Mtaka, Mkuu wa Wilaya

ya Njombe, Kissa Kasongwa
alimshukuru Rais Samia kwa
kutoa ruzuku kwenye mbolea
ili kuongeza uzalishaji kwenye
mazao ya chakula.

Mkurugenzi wa SIDO, Prof.
Sylivester Mpanduji, alisema
wamejipanga kutoa elimu
kupitia simu za mkononi ili ku-
wafikia Watanzania wengi zaidi
ambao watahamasika kuanzi-
sha viwanda.

Msaidizi wa Usajili Mwan-
damizi Kurugenzi ya Miliki
Ubunifu kutoka Wakala wa
Usajili wa Biashara na Leseni
(BRELA), Nassoro Mtavu, alise-
ma wanaendelea kutoa elimu
kwa wananchi juu ya huduma
ya usajili wa majina ya biashara.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, ACP Benjamin Kuzaga akiwaonyesha waandishi wa habari, baadhi ya pikipi-
ki za magurudumu matatu (bajaji) zilizokamatwa zikitumika kwenye matukio mbalimbali ya uhalifu zilizohifadhiwa
katika Kituo cha Polisi cha Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi jana. PICHA: NEBART MSOKWA

Mbaroni kumiliki gobole bila ya kibali

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi Mkoa wa
Mbeya linamshikilia mzee
mmaoja aitwaye Pascal Mwango
dasi Wilaya ya Mbarali mkoanl
humo kwa tuhuma za kumiliki
bunduki aina ya gobole bila
kuwa na kibali huku akiitumia
kwa ujangili.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
wa Polisi Benjamin Kuzaga
alisema mtuhumiwa alikamat-

wa Oktoba 20 mwaka huu ka-
tika eneo liitwalo Masenjele
ndani ya Hifadhi ya Taifa ya
Ruaha.

Alisema mtuhumiwa
alikamatwa kufuatia msako
maalumu uliofanywa mna
maofisa wa Jeshi la Polisi kwa
kushirikiana na Askari wa Jeshi
la Uhifadhi (Jeshi USU) ambao
walikuwa kwenye doria ya
kuwasaka wawindaji haramu
ndani ya hifadhi hiyo.

Kamanda Kuzaga alisema
mzee huyo alipopekuliwa ali-

kutwa na bunduki hiyo, risasi
(golori) 35, unga wa baruti uki-
wa kwenye mfuko wa plastiki,
kisu kimoja, kiberiti na fataki
mbili za kulipulia bila vitu am-
bavyo alikuwa anamiliki bila
kuwa na vibali.

“Mtuhumiwa amekuwa aki-
fanya uhalifu kwa kuwinda na
kuua wanyamapori ndani ya
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha, kwa-
hiyo tunaendelea kumshikilia
na upelelezi unaendelea waka-
ti tukijiandaa kumpeleka ma-
hakamani,” alisema Kamanda

Kuzaga.

Alisema Jeshi la Polisi lipo
kwenye kampeni maalumu ya
msamaha wa usalimishaji sila-
ha haramu kwa hiari iliyoanza
Septemba Mosi na inatarajiwa
kumalizika Oktoba 31, 2023
mwaka huu.

Aliwataka wananchi wote
wanaomiliki silaha kinyume
cha sheria kusalimisha kwa hi-
ari katika vituo vya polisi, ofisi
za serikali za mitaa na ofisi za
watendaji wa kata.
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HABARI ZANZIBAR =

Ujenzi
barabara
Za Vvijijini
kuimarisha
sekta

ya utalii
Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Ujenzi, Mawasi-
[iano na Uchukuzi imesema
ujenzi wa barabara za viji-
jini (Km 275.5) utaimarisha
sekta ya utalii na kuiunganisha
mikoa ya Zanzibar katika mi-
undombinu ya barabara.

Hayo yalisemwa na wizara
hiyo, Dk.Khalid Salum Moham-
ed alipotembelea ujenzi wa
Unguja na Pemba ambazo zi-
najengwa na kampuni kutoka
Uturuki.

Alisema Serikali ya Zanzibar
imejipanga kuimarisha miun-
dombinu ya barabara zinazok-
wenda vijijini ikiwemo katika
miradi ya hoteli za kitalii.

Aidha, alisema Sh.bilioni
373.54 zimetengwa kwa ajili
va ujenzi wa barabara hizo
ambazo zitajengwa kwa Ki-
wango cha lami na kufika
katika maeneo ya miradi ya
hoteli za kitalii.

Alizitaja baadhi ya barabara
ambazo zimejumuishwa na
kuhusishwa na ukarabati
mkubwa ni Fumba hadi Kisau-
ni Wilaya ya Magharibi Unguja
pamoja na Makunduchi hadi
Tunguu Wilaya ya Kati Unguja.

“Tumeanza ujenzi wa bara-
bara za ndani zinazokwenda
katika mikoa ya Kusini na
Kaskazini Unguja na Pemba
ambazo zitafika katika mae-
neo ya sekta ya utalii na mi-
radi ya hoteli” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Kaskazini
Unguja, Sadifa Juma Khamis,
alisema ujenzi wa barabara
za ndani kwa kiasi kikubwa
utasaidia na kurahisisha hu-
duma za usafiri kwa wananchi
pamoja na watalii.

Alisema katika Jimbo la
Nungwi Mkoa wa Kaskazini
Unguja ujenzi wa barabara za
ndani ni muhimu ili kurahi-
sisha huduma za usafirishaji
kwa watalii.

Alizitaja baadhi ya bara-
bara ambazo zimeju-

muishwa na kuhusishwa
na ukarabati mkubwa ni

Fumba hadi Kisauni Wilaya

ya Magharibi Unguja
pamoja na Makunduchi
hadi Tunguu Wilaya ya
Kati Unguja.

——

e NIPASHE 17

- DK. Mwinyi: Msongamano wa
wanafunzi bado tatizo Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar Dk. Hussein Ali

Mwinyi amesema kuwa Zanzibar

inakabiliwa na tatizo kubwa la

idadi ya wanafunzi madarasani,
hali ambayo imesababisha wanafunzi
kutofundishwa vizuri.

Aliyasema hayo visiwani Zanzibar waka-
ti akiweka jiwe la msingi katika Shule ya
Ghorofa Donge iliyopo Mkoa wa Kusini Un-
guja ikiwa ni miongoni mwa shamrashara
za kuhitimisha miaka mitatu ya uongozi
wake.

Dk. Mwinyi alisema kutokana na wingi
wa wanafunzi hao wanalazimika kwenda
shule kwa zamu, nyakati za asubuhi na
mchana.

Alisema kasi ya ujenzi wa shule inak-
wenda kutatua changamoto hiyo katika
muda mfupi ujao, kwamba wanafunzi
wataanza kusoma kwa wakati mmoja.

Dk. Mwinyi alisema dhamira ya Serikali
ya Mapinduzi Zanzibar ni kuona kila dar-

asa halizidi wanafunzi 45, ili kiwango cha
elimu nchini kipande.

Aidha, alisema kasi hiyo ya ujenzi wa
shule inakwenda sambamba na kuajiri wa
walimu hasa walimu wa sayansi na hesa-
bati, ili kiwango cha elimu kiwe bora zaidi
na vijana kuelimika vizuri na kuwasaidia
katika maisha yao ya baadae.

Dk. Mwinyi alisema tayari Zanzibar im-
evuka malengo ya utekelezaji wa Ilani ya
Uchaguzi ya CCM Mwaka 2020-2025 ka-
tika sekta ya elimu kwa kujenga shule 29
za ghorofa.

“Ifikapo kipindi cha Uchaguzi Mkuu wa
Mwaka 2025 wapinzani wetu watakuwa
hawana la kusema katika majukwaa ya
mikutano ya hadhara kwa sababu mambo
yote ya msingi na muhimu yamefanywa na
Chama Cha Mapinduzi” alisema.

Katika hatua nyingine, Dk. Mwinyi aliwe-
ka jiwe la msingi Shule ya Sekondari Mun-
duli na Shule ya Muembeladu katika Mkoa
wa Mjini magharib Unguja.

Alisema ameridhishwa na kasi ya jenzi

Py <

wa shule hiyo inayojengwa na Jeshi la
Magereza baada ya serikali kumuondoa
mkandarasi wa awali aliekuwa akijenga
shule hiyo ambapo ujenzi wake ukisuasua.

Dk. Mwinyi alisema majengo kama hayo
yanahitajika mengi ili kuondosha tatizo la
msongamano la wananfunzi madarasani,
kwa sababu katika uhai wa binadamu
hakuna jambo zuri kama elimu.

Naye Waziri wa Elimu na Mafunzo ya
Amali, Lela Muhamed Mussa, alisema len-
go la kasi ya utekelezaji wa miradi ya elimu
ya ujenzi wa shule ni kupunguza msonga-
mano wa wanafunzi darasani.

Alisema Shule ya Msingi Donge itakuwa
na uwezo wa kuchukua wanafunzi 1,305
hatua ambayo itapunguza msongamano
wa wanafunzi kutembea zaidi ya kilomita
mbili kutafuta elimu.

Kwa upande wa Shule ya Sekondari
Munduli, alisema ndani ya miaka mitatu
ya uongozi wa Dk. Mwinyi ameshajenga
madarasa 2,375 kati ya madarasa 525.

Wafanyakazi wa KFC, wakiwahudumia chakula watoto wakati wa sherehe za maadhimisho ya miaka 10 ya kampuni

hiyo nchini, jijini Dar es Salaam juzi.

Hafla hiyo, ilihudhuriwa na watoto 50 pamoja na walezi 10 kutoka Taasisi

va Baba Oreste, pamoja na watoto 50 na walimu 6 kutoka Shule ya Msingi na Awali ya Rightway. PICHA: MIRAJI

MSALA

Makamu wa Rais atoa maagizo
Baraza la Chake Chake Pemba

Na Mwandishi Wetu, ZAN-
ZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Hemed Sulei-
man Abdulla ameutaka uon-
gozi wa Baraza la Mji la Chake
Chake Pemba kuhakikisha
wanasimamia vyema vyanzo
na ukusanyaji mzuri wa ma-
pato ili kutoa huduma bora
kwa wananchi.

Aliyasema hayo wakati ak-
izindua Baraza la Manispaa hilo
na kumpongeza Dk. Mwinyi
kwa kasi kubwa ya kuimarisha
utendaji kazi katika serikali za
mitaa na kuridhia mapende-
kezo ya kulipandisha hadhi
Baraza la Mji Chake Chake na
kuwa Baraza la Manispaa kwa
kuzingatia Katiba ya Zanzibar

ya mwaka 1984.

Alisema kuwa matarajio ya
serikali ni baraza hilo jipya lita-
hakikisha huduma za kijamii
zinakuwa bora na za ufanisi
zaidi ambazo zitawaondolea
usumbufu wananchi kwa ku-
pata huduma pamoja na kuan-
daa mipango bora ya kimkakati
itakayotoa tija kwa wananchi
na serikali.

Aidha, aliwataka watendaji
wa baraza hilo kusimamia vy-
ema makusanyo kwa kutumia
mifumo ya risiti za kielektron-
iki, kuwa na matumizi sahihi
ya rasilimali watu na rasilimali
fedha, kuibua miradi ya maen-
deleo, kuimrisha usafi wa maz-
ingira na kusimamia amani na
mshikamano katika jamii.

Pia, aliwataka watendaji

wake kukemea vitendo vya
rushwa na utumiaji mzuri wa
rasilimali za serikali, kuacha
uhali na kutanguliza maslahi ya
taifa ili kuwa barazala mfano.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Idara Maal-
um za SMZ, Masoud Ali Mo-
hamed aliwataka watendaji wa
baraza hilo kwa kushirikiana na
wananchi kuongeza kasi katika
utendaji wa kazi kuwa wabuni-
fu wa miradi itakayowaongezea
kipato.

Alisema ushirikiano ndio
silaha katika kutimiza majuku-
mu yao ya kazi na kuachana na
kufanya kazi kwa utashi binafsi
na kuelekeza nguvu zao katika
kulitumikia taifa.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini
Pemba, Mattar Zahor Massoud

alisema aliwataka viongozi ku-
fanya kazi kwa pamoja hasa
katika shuhuli za maendeleo na
kuachana na tabia ya kukwami-
sha na kuzorotesha miradi ya
maendeleo.

Mkurugenzi wa Baraza la
Manispaa Chakechake, Maulid
Mwalim Ali, alisema kupandi-
sha hadhi kwa baraza hilo kuta-
wajengea ari na morali wafan-
yakazi katika kufanya kazi kwa
umakini na weledi.

Alisema baraza litahakikisha
linaendelea kuimarisha uku-
sanyaji wa mapato, kuimarisha
usafi wa mazingira na kuen-
delea kutekeleza miradi ya
kimaendeleo pamoja na kuwa-
patia elimu zaidi wafanyakazi
ili kuleta ufanisi mzuri wa kazi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA
RESULT SLIP

o

ERICA MOSES CHAWE anatangaza kupotea kwa
Result Slip ya kidato cha sita yenye index namba
S.1093/0570 iliyotolewa na ALDERSGATE
SEKONDARI mwaka 2023. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHO/DAR/ILA/29728/202

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JASMINE HASSAN GULEID
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 711 DZU -
NISSAN X-TRAIL. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi
kilichopo karibu. Taarifa ya
Polisi:
PHQ/ARU/ARU/5146/2023.

KUPOTEA
KWA CHETI

MARK MICHAEL NTABAGO anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index namba
S0165/0041 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia URU SEMINARY mwaka 2017. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa
ya polisi: PHQ/DAR/KIN/29944/2023.

KUPOTEA KWA
RESULT SLIP

GILPHINE KARUMUNA EDGARD anatangaza
kupotea kwa RESULT SLIP ya kidato cha sita
yenye S0686/0604/2023
iliyotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
CHATO SEKONDARI mwaka 2023. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/UBU/29913/2023

index  namba

FOMU MADAI No-3
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya GEITA
Kituo cha NYANKUMBU Mkoa wa GEITA
Shauri la Madai Na. 150/2023.

JINA LA MDAI: PE-RENA MICROFINANCE CO. LTD
JINA LA MDAIWA: DAMIAN LUCAS
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu za mashauri ya madai katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa: DAMIAN LUCAS

MADAI YA FEDHA TSH. 500,000/- ZA MKOPO

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe
27 Mwezi wa 10 Mwaka 2023 saa 2:00 asubuhi kwa mujibu wa madai
hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili nilazima
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajli ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hiiimetolewa kwa Amri yangu na kupigwa Muhuri wa Mahakama
hii leo tarehe 18 Mwezi wa 10 Mwaka 2023.

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA WILAYA SONGWE
LILILOPO MBOZI
SHAURINA.31/2022

HIDAYA BATAZA KONZO:::
DHIDI YA
1.ESSAU KABUJE::

YAH:KUITWA SHAURINI
KWA: ESAU S.KABUJE,SALOME W.SEME,
ELIA HEMRE MHEMELA

Fahamu kwamba HIDAYA BATAZA KONZO amefungua
shauri dhidi yako katika baraza hili.

Shauri limepangwa kusikilizwa tarehe 27/10/2023 saa
2:30 asubuhi mbele ya Mhe.T.Munzerere, Mwenyekiti wa
Baraza.

Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa
kisheria.Ofisi za baraza zipo ndani ya eneo la
Mnadani-Vwawa.

Kumbuka:Usipo hudhuria siku hiyo hukumu itasomwa
pasipo wewe kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/muhuri wa
baraza hili leo tarehe 12/10/2023.

T.Munzerere
MWENYEKITI
12/10/2023

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 106 OF 2023

In the matter of the Estate of the late YASINTA
BRUNO GELLE of Ukombozi - Chamwino District
within Dodoma Region
AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY
THERESIA BRUNO GELLE

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN. 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above- named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above- named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before

10,2023 %

RESIDENT MAGISTRATE, BESIDER™ RIstsraqre

KUPOTEA KWA CHETI

GEORGE WILLIAM KAPINGA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.4645/0023
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia ALLIANCE BOYS' SEKONDARI
mwaka 2019. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:

IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF KIGOMA
AT KIGOMA

(EXTENDED JURISDICTION)
(PC) CRIMINAL APPEAL NO. 10F 2023

(From original Criminal Case No. 181/2022 Kasulu
District Court at Kasulu)

EZEKIEL NKEZIDYO.
DOGO HAMIS..

LIBERATUS CHIJA..
VERSUS
ABEL HOZE. RESPONDENT
NOTICE OF DATE OF HEARING

TO0: ABEL HOZE

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
Hearing on 06th day of NOVEMBER, 2023 AT 09:00AM
Before Hon. R.E. KANGWA, PRM EXT.J.

YOU ARE required to appear in this Court on the fixed
date without fail.

GIVEN UNDER MY HAND and the SEAL of the Court, this

KNY/RB/1222/2023.

= O

NEEMA KAMARA anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba: $2652/0043/2015 kilichotolewa
na baraza la mitihani la taifa kupitia KOM
SECONDARY SCHOOL mwaka 2015. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/UBU/9801/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
EMANUEL ARBOGAST

KWEKA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari

yenye namba za usajili T 450
CFW-TOYOTAVITZ. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu. Taarifa ya Polisi:
TAR/RB/454/2023.

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku Piga
Simu 0677020701

Uza, Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei

Poa Tupigie 0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Mateka asimulia maisha
chini ya mahandaki

« NI baada ya kuachiliwa wengine wawili

« Wadal Hamas waliah

& #
| -

Mmoja wa mateka raia wa Israel Yocheved Lifshitz (85) aliyeachiwa na kundi la Hamas, jana. PICHA: MTANDAO

TEL AVIV, Israel

BAADA ya kundi la wanamgam-
bo wa Hamas kuwaachia huru
mateka wawili raia wa Israel,
mmoja wao amesimulia namna
walivyokuwa wakiishi kwenye
mahandaki huko Gaza chini ya
uangalizi wa kundi hilo, na ku-
rudisha matumaini juu ya usala-
ma wa ambao hawajaachiliwa.

Kwa mujibu wa taarifa ya ofisi
ya Waziri Mkuu wa Israel mate-
ka hao walioachiliwa usiku wa
jana chini ya msaada wa Shirika
la Msalaba Mwekundu ni wa-
nawake wawili, Nurit Cooper,
mwenye umri wa miaka 79 na
Yocheved Lifshitz (85).

Akielezea hali halisi ilivy-
okuwa Yocheved Lifshitz (85),
alisema alitekwa nyara kutoka
kwenye nyumba yake, na kwam-
ba alipigwa kwa fimbo, na kushi-
kiliwa kwenye mahandaki chini
ya Gaza kwa wiki mbili, kabla ya
kuachiliwa jana usiku.

Yocheved alielezea mazingira
ambayo yeye na mateka wen-
zake waliwekwa, akisema yaliku-
wa safi. Na kwamba walilala kwe-
nye magodoro sakafuni kwenye
mahandaki chini ya uangalizi wa
Gaza, huku daktari akipita kuwa-
tembelea kila baada ya siku mbili
hadi tatu.

“Mateka ambaye alijeruhiwa
vibaya katika ajali ya pikipiki
akiwa njiani kuelekea Gaza al-
itibiwa majeraha yake,” alisema
Yocheved.

Aliongeza kuwa mhudumu wa

Wakati hayo
yvakijiri, pia
Ilibainishwa
kuwa licha

yva hospitali
za Gaza ku-
pungukiwa

na mafuta ya
kuendesha
jenereta wodi
mbili za wa-
toto katika
hospitali mbili
Zina wasiwasi
na hali mbaya
kutokana na
kukosekana
kwa umeme.

I kutowadhuru
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afya alifika kuwaona ili kuwaletea
dawa  walizohitaji,  akieleza
kwamba alipitia makubwa na
alipata michubuko alipokuwa
akitekwa nyara kutoka kwenye
makazi yake huko Israel.

Akisaidia kutoa simulizi ya
mama yake, binti yake Sharone
ambaye aliwasili mjini Tel Aviv
kutoka London asubuhi ya jana,
alisema Lifschitz na mateka wen-
zake walipigwa kwa fimbo.

Sharone pia alisema mama
yake alishuhudia mtandao mkub-
wa wa mahandaki chini ya ardhi
yanayoendeshwa na Hamas, am-
bao aliufananisha na utando wa
buibui.

Sharone alisema baada ya ku-
fika Gaza, watekaji wa mama
yake walisema wanaamini katika
Quran (maandiko ya dini ya Kiis-
lam) hivyo hawatamdhuru.

Lifschitz mwenyewe aliende-
lea kuelezea hali safi na walinzi
ambao walitunza kila undani. Na
kwamba walilishwa ibini nyeupe
na tango chakula ambacho wa-
tekaji pia walikila.

Akizungumzia mateka wengine
waliochukuliwa na Hamas, Sha-
rone alisema mama yake alihisi
hadithi haijaisha hadi kila mtu
arudi.

Kamati ya kimataifa ya msalaba
mwekundu ilisema ilisimamia
kuachiwa huru kwa mateka hao
na kwamba liko tayari kuendelea
kufanya jukumu hilo katika siku
za usoni, huku Hamas ikisema
limewaachia huru wafungwa hao
kwa sababu za kibinadamu.

“d7)

KAULI YA ISRAEL

Aidha, Israel imetaka kuachil-
iwa huru bila masharti mateka
wote wanaoshikiliwa na kundi la
Hamas ambalo linaorodheshwa
kama la kigaidi na Israel, Umoja
wa Ulaya (EU), Marekani na
mataifa mengine ya magharibi.

Jeshi la Israel lilisema jana
kwamba watu takribani 222
walitekwa nyara na kupelekwa
Gaza, wakiwemo raia wa kigeni.

Renana Gomeh Muisraeli, am-
baye ni mama wa mateka wawili
wanaozuiliwa na Hamas, alisema
hana taarifa yoyote kuhusu hali
za watoto wake, na kwamba ma-
wasiliano ya mwisho aliyokuwa
nayo na vijana wake kwa njia ya
simu ilikuwa muda mfupi kabla
ya kutekwa na Hamas na kupele-
kwa Gaza, na hajui waliko, au
ikiwa wangali hai.

VITA VISITISHWE

Mwanadiplomasia Mkuu wa
EU, Josep Borell, alitoa wito kwa
pande zote mbili kusitisha vita
katika ukanda wa Gaza kwa saba-
bu za kibinadamu.

Akizungumza baada ya kuku-
tana na mawaziri wa mambo ya
nje wa EU mjini Luxembourg
jana, Borell alisema anaamini
wazo la kusitisha vita kuratibu
kuwasili kwa msaada wa kiutu,
utakaowaruhusu watu waliola-
zimika kuyakimbia makazi yao
kupata hifadhi, ni jambo ambalo
viongozi wataliunga mkono.

Pia alisema hatua hiyo haipiti
lengo la kuwa na kipindi cha utu-

livu kwa sababu za kibinadamu
kilichoitishwa na Katibu Mkuu
wa Umoja wa Mataifa (UN) An-
tonio Guterres. Huku wito huo
ukiungwa mkoano na mawaziri
kadhaa wa EU.

HOSPITALI ZAZIDIWA

Wakati hayo yakijiri, pia ili-
bainishwa kuwa licha ya hospi-
tali za Gaza kupungukiwa na
mafuta ya kuendesha jenereta
wodi mbili za watoto katika hos-
pitali mbili zina wasiwasi na hali
mbaya kutokana na kukosekana
kwa umeme.

Mkurugenzi wa Hospitali ya
al-Agsa, Iyad Abu Zahar, iliyoko
mji wa Deir al-Balah Kkatikati
ya Ukanda wa Gaza alionyesha
wasiwasi kwamba watoto ku-
toka kwenye wodi hizo huenda
wakafa mara tu jenereta zitaka-
pozima, kutokana na kuishiwa
mafuta, akisisitiza kuwa jukumu
walilonalo ni kubwa.

Wafanyakazi wa kutoa mis-
aada walisema watoto takribani
130 waliozaliwa kabla ya wakati
wao kufika, wanakabiliwa na kiti-
sho kikubwa katika vituo sita vya
watoto.

Msemaji wa Wizara ya Afya
inayoendeshwa na Hamas katika
ukanda wa Gaza, Ashraf al-Qidra,
alisema hospitali zinapungukiwa
na mafuta na wanatumia mafuta
kwa huduma muhimu pekee za
kuokoa maisha, ikiwemo kue-
ndeshea mashine za watoto wali-
ozaliwa mapema kabla ya wakati,
lakini hawafahamu wataendelea
kufanya hivyo kwa muda gani.

UGAIDI UKOMESHWE

Waziri wa Mambo ya Nje wa
Ujerumani, Annalena Baerbock,
alisisitiza umuhimu wa kupam-
bana na ugaidi wa kundi la Ha-
mas, ambalo limeorodheshwa
kuwa la kigaidi nchini Ujeruma-
ni, Marekani na EU.

Katika kauli aliyoitoa kabla ya
ziara yake ya kwenda New York,
Marekani, Baerbock alisema
haiwezekani kuwa na usalama
wakati kukiwa na ugaidi wa Ha-
mas, sio tu kwa Israel bali pia
kwa Wapalestina.

Pia aliituthumu Hamas kwa
kutaka kuchochea chuki katika
jamii kote ulimwenguni, sio tu
katika ulimwengu wa Kkiarabu.
Akisisitiza kuwa msaada wa
wakazi wa Gaza unatakiwa uend-
elee kutolewa kupitia kwa UN na
kutoa wito wa kuwepo mazingira
yatakayowawezesha wafanyaka-
zi wa misaada wa umoja huo
kutoa misaada katika ukanda wa
Gaza.

“Suluhisho la mataifa mawili
linaweza kuleta maisha ya amani
baina ya Waisraeli na Wapales-
tina,” alisema Baerbock.

VIFO VYAFIKIA 5,300.

Wakati wito wa kusitisha ma-
pigano ukitolewa Wizara ya Afya
ya Palestina katika Ukanda wa
Gaza ilisema jana kuwa idadi ya
vifo katika ukanda huo tangu
kuanza kwa vita kati ya Hamas
na Israel imeongezeka na kufikia
watu 5,300 huku watu wengine
18,000 wakijeruhiwa.

Mkurugenzi wa hospitali za
Ukanda wa Gaza, Muhammad
Zagout, alisema katika kipindi
cha saa 24 zilizopita, hospitali
hizo zilipokea watu 120 wali-
ofariki na wengine kadhaa walio-
jeruhiwa.

Alieleza kuwa wahudumu 17
waliokuwa wakifanyakazi ya ku-
wasafirisha majeruhi waliuawa,
na kwamba magari 25 ya kube-
bea wagonjwa pia yameharibi-
wa. BBC, DW
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JKT

Na Saada Akida

IGI Kuu Tanzania Bara

inatarajiwa kuendelea leo

ambapo nyasi za viwanja

vitatu zitawaka moto kwa
timu sita kumenyana ikiwamo
JKT Tanzania watakaowakaribi-
sha Tabora United.

Mchezo huo utapigwa ma-
jira ya saa nane mchana kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex
uliopo Chamazi, Dar es Salaam,
huku mechi nyingine ikizikutani-
sha Coastal Union na Mashujaa
FC katika Uwanja wa Mkwak-
wani jijini Tanga.

Mechi nyingine itakuwa Kkati
ya wenyeji, Dodoma Jiji FC waki-

wakaribisha Kagera Sugar katika
Uwanja wa Jamhuri, Dodoma.
Kwa upande wa JKT
Tanzania ambayo ipo
nafasi ya tisa ikiwa na
pointi nane, inakutana
na Tabora United ili-
yopo nafasi ya tano na
alama tisa katika msima-
mo wa ligi hiyo, ambapo
zote zimeshuka dimbani
mara sita hadi sasa.
Timu hizo hii inakuwa ni mara
ya tatu kukutana, mara mbili zi-
likutana mechi ya Ligi ya Cham-
pionship ambapo mchezo wa
kwanza JKT Tanzania walishinda
mabao 3-1 nyumbani na mechi

, TABORA

CHAMPIONSHIP

ya pili Tabora United walishinda
2-1.

Kuelekea mchezo huo, Ko-
cha Msaidizi wa JKT Tanzania,
George Mketo, alisema maandal-
izi yanaendelea vizuri na tayari
wao kama benchi la ufundi wam-
emaliza majukumu yao na kazi
kubwa imebaki kwa wachezaji
kuhakikisha wanapata matokeo
mazuri.

Alisema wanajiandaa vizuri
kulingana na ubora wa Tabora
United na kutaka kufanya vizuri
katika mchezo huo ili kujiweka
kwenye nafasi za juu.

“Tutakuwa nyumbani, mchezo
utakuwa mgumu, lakini tume-
jlandaa vizuri wachezaji wako

NA

KUULEO

tayari kwa ajili ya kutafuta alama
tatu muhimu,” alisema Mketo.

Mwakilishi wa wachezaji wa
JKT Tanzania, Hassan Kapalata
alisema wako tayari kwa mchezo
huo na mechi inaugumu wake
kwa sababu ya kujuana kwa
kuwa wametoka wote katika Ligi
ya Championship.

Alisema Tabora United ya sasa
haitakuwa ile ambayo waliwahi
kucheza nayo kwa sababu ya
kuwa na benchi jipya na kujiima-
risha zaidi kwa ajili ya kupam-
bana katika Ligi Kuu na kwamba
watakuwa wamejipanga kupata
alama tatu muhimu.

“Haitakuwa mechi rahisi kwa
sababu kila timu imejiandaa vi-

zuri, tuliwahi kukutana katika
Ligi ya Championship ila mechi
ya kesho (leo), ni tofauti kabisa,
hii ni ligi na tunahitaji kutafuta
alama tatu muhimu ili kujiweka
katika nafasi nzuri kwenye msi-
mamo,” alisema Kapalata.

Kwa upande wa Kocha wa Tab-
ora United, Goran Kopunovic,
alisema wamejiandaa  vizuri
na wako tayari kutafuta alama
muhimu katika mchezo huo.

“Ni mechi muhimu kwetu,
tunahitaji kufanya vizuri ili kue-
ndelea kuwapo katika nafasi za
juu kwenye msimamo, utakuwa
mchezo wa mbinu na kiufundi
kulingana na timu kujuana ubora
na madhaifu yao,” alisema Goran.
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Wasanii wa Ngoma za Asili wa Kundi la Msanii Theatre, wakitoa burudani jana katika mkutano wa kimataifa wa siku tatu wa

Rungu yaibamiza Tuamoyo
Daraja la Tatu Kigamboni

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Rungu FC imeibuka
na ushindi wa mabao 5-1 dhidi
ya Tuamoyo katika mchezo wa
hatua ya sita-bora Ligi Daraja la
Tatu Wilaya ya Kigamboni uli-
ochezwa juzi kwenye Uwanja wa
Shule ya Msingi Kigamboni, Dar
es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu Rungu
FC, Ahmed Omary, alisema
ushindi huo umetokana na
wachezaji wake kufuata vema
maelekezo aliyowapa katika
uwanja wa mazoezi kabla ya
mechi hiyo.

Alisema ushindi huo unawapa
morali wa kujipanga vizuri kwa
ajili ya michezo mitatu ijayo ili ku-
weza kuendelea kupata matokeo

mazuri.

“Wapinzani wetu si wabovu,
isipokuwa waliingia katika mfu-
mo na wameadhibiwa, huu ni
mwendelezo kuhakikisha mich-
ezo ijayo tunapata matokeo,”
alisema Omary.

Kwa upande wa Katibu wa
Mashindano wa Chama cha
Soka Wilaya ya Kigamboni
(KDFA), Issa Yahya, alisema
ushindani ni mkubwa katika
ligi hiyo na kwamba kila timu
inapambana ili iweze kusonga
mbele.

Alisema lengo la ligi hiyo ni
kupata timu tano zitakazofuzu
kuiwakilisha Kigamboni kucheza
Ligi ya Kanda Mkoa wa Dar es Sa-
laam, wakimenyana na Wilaya za
Ilala, Temeke, Ubungo na Kinon-
doni.

Netiboli Bandari Dar
vajipanga Ligi Daraja la Pili

Na Christina Haule, Morogoro

MABINGWA watetezi wa
mchezo wa netiboli wa
mashindano ya Bandari
2023, Timu ya Bandari ya

wanatumia mashindano
ya mwaka huu kama se-
hemu ya maandalizi yao
kuelekea michuano ya
Netiboli Ligi Daraja la Pili
itakayofanyika kuanzia
Oktoba 28, mwaka huu
mkoani Katavi.

~ Kauli hiyo ilitolewa
jana mkoani Morogoro
na Meneja wa timu hiyo,
Fatuma Mwinjaka, am-
bapo alisema pamoja na
ukweli kwamba wamefan-
va maandalizi ya kuto-

Dar es Salaam, wamesema

sha, ushiriki wao katika
mashindano hayo bandari
ni sehemu ya kuimari-
sha kikosi chao kuelekea
michuano ya Ligi Daraja la
Pili Taifa.

Kwa upande wa Ko-
cha wa timu hiyo, Judith
llunda, alisema moja ya
matarajio yao ni kuwa
mabingwa wa mashindano
ya Ligi Daraja la Pili.

Timu hiyo ya Bandari
Dar es Salaam, ilikubali
kipigo cha mabao 34 kwa
31 dhidi ya timu ya Shiri-
ka la Bandari Zanzibar
(ZPC) huku timu ya TPA
Makao Makuu ikiibuka
na ushindi wa mabao 35
kwa 20 mbele ya Bandari
Mtwara jana.

Katwila na
mtihani

wa kwanza
Mtibwa kesho

Na Adam Fungamwango

MTIHANI wa kwanza kwa kocha
mpya wa Mtibwa Sugar, Zuberi
Katwila, utaanza kesho ataka-
poiongoza kwenye mechi dhidi
ya Geita Gold, Uwanja wao wa
Manungu Complex uliopo Turi-
ani mkoani Morogoro.

Mtibwa Sugar ilimtangaza
rasmi juzi kocha huyo kuchukua
nafasi iliyoachwa wazi na Habib
Kondo aliyeoneshwa mlango wa
kutokea baada ya matokeo ma-
baya katika mechi za Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Katwila, straika wa zamani wa
timu hiyo, alijiuzulu kwenye timu
yake aliyokuwa akiifundisha zam-
ani, Thefu FC, ikiwa ni siku chache
baada ya kuifunga Yanga mabao
2-1 Oktoba 4, na kuchapwa bao
1-0 dhidi ya Ihefu, Oktoba 7, mwa-
ka huu.

Wakati anaondoka Thefu, tayari
kulikuwa na minong’ono ya kue-
lekea Mtibwa Sugar kabla hata ya
kutangazwa rasmi.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Thobias Kifaru, amesema wana
uhakika kikosi chao kitabadilika
kiuchezaji kutokana na mbinu za
mwalimu huyo ambaye anajua
falsafa ya klabu hiyo.

“Amerudi nyumbani, hatuna
wasiwasi naye, alikuwa straika
wetu kwa hiyo anaijua Mtibwa
Sugra nje na ndani, naamini ata-
tusaidia kwenye kipindi hiki kigu-
mu,” alisema Kifaru.

Zuberi tayari ameanza kazi ya
kukinoa kikosi hicho na kesho
ataisimamia timu hiyo kwa mara
ya kwanza wakati ikicheza nyum-
bani dhidi ya Geita Gold.

Kazi aliyonayo ni kuhakiki-
sha inapata ushindi wa kwanza,
kwani mpaka sasa licha ya kubu-
ruza mkia, haijashinda mechi yoy-
ote ya Ligi Kuu ikicheza michezo
sita, sare mbili na kupoteza nne,
ikiweka rekodi mbaya msimu huu
ya kupoteza mechi tatu nyumba-
ni kati ya nne ilizocheza.
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ALVAREZ KUBAKI CITY

KLABU ya Manchester City ina imani fowadi wa
Argentina, mwenye umri wa miaka 23, Julian Alvarez,
atasalia katika klabu hiyo licha ya kuripotiwa kuvutia
nia ya Barcelona na Real Madrid. (Football Insider)

LUIZ AWANIWA

ARSENAL bado ina nia ya kujaribu kumsajili kiungo
wa kati wa Brazil, Douglas Luiz mwenye umri wa
miaka 25, kutoka Aston Villa baada ya ofa kadhaa
kukataliwa. (90 min)

LEWIN AZUA HOFU EVERTON

KLABU ya Everton ina wasiwasi na taarifa ya Al-
Ettifaq kutaka kumnunua mshambuliaji wa England,
Dominic Calvert-Lewin mwenye umri wa miaka 26,
huku hali ya sintofahamu ya kumchukua ikiendelea.
(Football Insider)

SANCHO BASI TENA

KLABU ya Manchester United iko tayari kwa ofa
yoyote ya Januari kwa ajili ya kumuuza Jadon Sancho
mwenye umri wa 23, huku kazi ya winga huyo wa
kimataifa wa England katika Klabu ya United ikiwa
imekwisha kwa asilimia 90. (Fabrizio Romano)

GONZALEZ AVUTIA EPL

WINGA wa Fiorentina na Argentina, Nicolas Gonza-
lez mwenye umri wa miaka 25, anavutia klabu kadhaa
za Ligi Kuu England baada ya kuanza vema kwa
kampeni ya sasa. (La Gazzetta dello Sport)

PAVLODIS NA WEST HAM

KLABU ya West Ham inamfuatilia mshambuliaji wa
AZ Alkmaar na Ugiriki, Vangelis Pavlidis mwenye umri
wa miaka 24, huku wakitafuta kuimarisha safu yao ya
ushambuliaji. (90 min)

PHILLIPS KUHAMA CITY

KLABU ya Manchester City iko tayari na kufikiria
kuhama kwa kiungo wao wa kati wa England, Kalvin
Phillips mwenye umri wa miaka 27. (Fabrizio Ro-
mano)

MURIC AWANIWA SEVILLA

GOLIKIPA wa Burnley na Kosovo, Arijanet Muric
mwenye umri wa miaka 24, anavutia klabu kadhaa
ikiwamo Union Berlin na Sevilla. (Sky Sport)

MEJBRI KUNG'OLEWA UNITED

SEVILLA pia wanafuatilia mustakabali wa kiungo
wa kati wa Manchester United na Tunisia, Hannibal
Mejbri mwenye umri wa miaka 20. (Offside).

CACERES AWINDWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur ni miongoni mwa
timu zinazomfuatilia beki wa kati wa Club America na
Uruguay, Sebastian Caceres, 24. (Football Insider)

DJALO AGOMBEWA MILAN

INTER Milan, AC Milan na Juventus zote zinavutiwa
na beki wa kati wa Lille, Tiago Djalo mwenye umri wa
miaka 23, huku mkataba wa mchezaji huyo wa zamani
wa Kimataifa wa Ureno chini ya umri wa miaka 21,
ukikamilika msimu wa majira ya joto. (La Gazzetta
dello Sport)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

PARTEY SASA
ARSENAL

® ® ® Hakufurahishwa na

LONDON, England

HOMAS Partey amesikitish-

wa na nafasi yake iliyopun-

guzwa Arsenal na atafikiria

kutaka kuondoka katika
klabu hiyo ikiwa mambo hayataima-
rika kufikia Krismasi, kwa mujibu
wa 90min.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 30, ameko-
sa kucheza kwa sababu ya

jeraha alilolipata kwenye
sare ya mabao 2-2 na Ful-
ham mwishoni mwa Ago-
sti, na ameona nafasi yake
kama kiungo imekuwa
kwenye hatihati baada ya
ujio wa Declan Rice.
Partey alianza mechi tatu za
kwanza za Arsenal kwenye Ligi Kuu
kama beki wa kulia kabla ya kuach-
wa nje, huku Ben White akiingia
kwenye safu ya ulinzi ya kati wakati
huo Mikel Arteta akipendelea kuwa-
tumia Rice, Martin Odegaard na Kai
Havertz.
Alirejea kutoka kwenye jeraha
katika ushindi wa kishindo dhidi

kutoanza dhidi ya Chelsea,
kambi yake inazidi...

ya Manchester City kabla ya ma-
pumziko ya kimataifa Oktoba, la-
kini hakutumika kama mchezaji wa
akiba kwenye sare ya mabao 2-2 na
Chelsea katika Uwanja wa Stamford
Bridge Jumapili.

Jorginho alichaguliwa na Arteta
kuanza mchezo pale Chelsea kabla
ya nafasi yake kuchukuliwa na
Emile Smith Rowe na Havertz na
Leandro Trossard wakabadilishana.

Na sasa Partey hakufurahishwa
na kutoanza mchezo huo pale Lon-
don Magharibi, katika mechi am-
bayo ilikuwa mojawapo ya mechi
kubwa zaidi za Arsenal msimu huu
hadi sasa, na kwamba kambi yake
inazidi kuchochewa na kupungu-
zwa kwake kwa dakika.

Kwa hali ilivyo, Partey yuko
tayari kurudisha nafasi yake katika
upande wa kiungo mkabaji, lakini
vyanzo vimethibitisha kwa 90min

kwamba atazingatia chaguzi zake
wakati wa Krismasi ikiwa hali hai-
jabadilika.

Arsenal walikuwa wameonesha
nia ya kumuuza Partey mapema
katika dirisha la usajili la majira
ya joto, lakini hatimaye waliamua
kubaki na Mghana huyo licha ya kla-
bu za Saudia na Juventus kumtaka.

90min ilifichua Jumatatu kwam-
ba ‘Washikabunduki’ hao bado
wana nia ya kumnunua Douglas
Luiz wa Aston Villa, baada ya kutu-
ma ofa tatu ambazo hazikufanikiwa
mwaka 2022 kwa Mbrazil huyo am-
baye alikuwa katika kiwango cha
cha juu.

Mkurugenzi wa Michezo wa Arse-
nal, Edu pia amekuwa nchini Brazil
hivi majuzi akiangalia walengwa
wanaoweza kuwasajili huku Andre
Trindade wa Fluminense akiwavu-
tia.
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MODRIC
HAONDOKI
MADRID

MADRID, Hispania

KURUGENZI wa Real Madrid,
Jose Angel Sanchez, amekanu-
sha ripoti kwamba Luka Mo-
dric anaweza kuondoka kuele-

kea Saudi Arabia Januari.

Modric amekiri wazi kutofurahia daki-
ka chache alizocheza msimu huu, akiwa
ameanza mechi tatu pekee za LaLiga.

Jumla ya dakika 414 za Modric katika
mashindano yote ni chini ya wachezaji
wengine 14 na inazidi jumla ya Ferland
Mendy, Lucas Vazquez, Andriy Lunin,
Brahim Diaz na majeruhi Eder Militao.

Ni kwa sababu hiyo ndipo tetesi za ku-
ondoka kwa Modric Januari zimeibuka
na Saudi Arabia imetajwa kuwa huenda
ikafikiwa, ingawa Sanchez amekanusha
uvumi huo.

“Hakuna mazungumzo rasmi kwa
upande wa maafisa wa Ligi ya Saudia
kumjumuisha Luka Januari, na hatuna
maoni yoyote juu ya kuondoka kwake
kwenye timu kwa sasa,” Sanchez aliiam-
bia Al-Riyadiyah.

Ripoti kutoka nchini Hispania hivi ma-
juzi zilidai kuwa Kocha wa Madrid, Carlo
Ancelotti amewakasirisha wasimamizi
wa klabu hiyo kwa kumpanga Modric
pamoja na mkongwe mwenzake Toni
Kroos kutafuta mshindi dhidi ya Sevilla
Jumamosi.

Modric na Kroos waliwahi kuwa safu
muhimu ya kiungo ya Santiago Bernabeu,
lakini wote wameshuka chini ya Ancelot-
ti, ambaye ameshuhudia Madrid ikiweka
akiba ya baadhi ya wachezaji makinda wa
kati wa mchezo huo.

Federico Valverde, Aurelien Tchoua-
meni na Eduardo Camavinga wote wa-
meibuka nyota, huku kumnunua Jude
Bellingham majira ya joto kukiibua mab-
adiliko ya kimbinu yaliyowaacha Modric
na Kroos wakipigania mustakabali wao.

Modric amekataa kuondoa uwezakano
wa kuondoka katika klabu hiyo Januari
iwapo ataendelea kutatizika kwa dakika,
huku waajiri wa zamani Dinamo Zagreb
wakitarajia kuungana naye tena.

Watkins aitaka
Euro 2024

LONDON, England

OLLIE Watkins amekiri kuwa lengo
lake ni kujumuishwa katika kikosi

cha England kitakachoshiriki Euro

2024 baada ya kufunga tena Aston
Villa ikishinda mabao 4-1 dhidi ya

West Ham.

Mshambuliaji huyo mwenye umri
wa miaka 27, alitengeneza bao la
kwanza la Douglas Luiz na kutikisa
nyavu kwa mguu wa kushoto huku
kikosi cha Unai Emery kikipanda
hadi nafasi ya tano kwenye Ligi ya
England.

Baada ya kufikisha jumla ya
mabao nane katika michuano yote
msimu huu, Watkins amepania
kung'ara akiwa na ‘Simba Watatu'’
kwenye michuano itakayofanyika
chini Ujerumani.

Alisema: “Zaidi ya mabao 20 na
kwenda kwenye michuano ya Euro

ndicho ninachotaka kufanya. Hayo
ndiyo malengo yangu na ndicho
ninachokipigania.

“Najua kiwango cha klabu yangu
lazima kiwe Kkizuri nikiwa na Villa.”

Juu va kiwango chake tangu
Emery kuwasili, Watkins aliongeza:
“Kabla nilikuwa nakimbia kwenye
bendera za pembeni na kukimbi-
zana na mambo, lakini sasa tuna
mabeki wa pembeni wanaofanya
hivyo hivyo, najaribu kukaa kati.
Ninafanya mbio za ujanja zaidi,
naweza kusema.

“Kuna wakati nilikuwa nikishuka
sana ili kupata kugusa mpira wakati
sasa sijasumbuka na hilo.”

Akerwa na Spurs licha ya ushindi

LONDON, England

ANGE Postecoglou alikasirish-
wa na kiwango cha Tottenham
Hotspur licha ya kuwalaza Ful-
ham kwa mabao 2-0 na kuwa
kileleni mwa msimamo wa Ligi
Kuu England, Jumatatu.

Heung-Min Son na James Mad-
dison walifunga mabao hayo na
kuwapeleka Spurs pointi mbili
mbele ya Manchester City na Ar-
senal, kileleni mwa msimamo wa
ligi hiyo.

Lakini Postecoglou hakufura-
hishwa na uchezaji wa timu yake
kwa ujumla.

Aliilambia Sky Sports: “Yaliku-

wa matokeo mazuri. Fulham ni
timu ngumu, lakini tuliisimamia
vema katika kipindi cha kwanza.

“Nadhani kwa nafasi tulizopa-
ta labda tungepata bao la pili na
la tatu.

“Kipindi cha pili hakikuwa ki-
zuri kwetu, hatukucheza popote
karibu na viwango tulivyoweza,
ulikuwa wakati wetu mbaya zai-
di wa kumiliki mpira kwa msimu
huu.

“Bila mpira bado tulikuwa
bora. Bado tuna kazi kubwa ya
kufanya.

“Siku zote unatakiwa
kuheshimu mchezo. Nimekuwa-
po kwa muda mrefu vya kutosha

kujua kama umejizuia kidogo,
inaweza kukuangusha haraka
sana.

“Hatukukaa sawa kwa mtindo
wa soka, tunaotaka kucheza na
tulichukua uhuru na mchezo
ambao sikufurahishwa nao.”

Ushindi huo umembhakikishia
Postecoglou kuvunja rekodi ya
kushinda pointi 23 kama kocha
mpya ndani ya Spurs baada ya
michezo tisa. Lakini Muaustralia
huyo alikuwa na nia ya kutoz-
ingatia hatua hiyo binafsi.

Aliongeza: “Sichukulii hesabu,
si baada ya kipindi cha pili. Kuna
kazi nyingi ya kufanya.
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Simba
yatolewa
AFL

kikanuni

ribia kuwapa wenyeji bao la
utangulizi, hata hivyo shuti la
Kahraba lilitoka nje kidogo ya
lango la Simba.

Dakika moja baadaye Al Ahly
walirudi tena kwenye lango la
Simba, lakini shuti ya Moham-
ed Magdy lilipaa juu ya lango
huku akiwa kwenye eneo zuri
la kufunga.

Simba walijibu mapigo katika
dakika ya 11 ambapo shuti la
kushtukiza la Mohamed Hus-
sein ‘Tshabalala’, lilidakwa na
golikipa wa Al Ahly, Mohamed
El- Shenawy.

Safu ya ulinzi ya Simba ili-
yokuwa chini ya Malone na
Henock Inonga ilifanya makosa
mengi kipindi cha kwanza na
kama washambuliaji wa Al Ahly
wangekuwa makini wangeweza
kupata mabao ya mapema.

Simba ilifanya mashambulizi
mawili katika dakika ya 19 na
26, lakini umakini mdogo wa
winga wake, Denis Kibu uliiko-
sa mabao ya kuongoza.

Dakika ya 24, Kahraba alifani-
kiwa kufunga bao, lakini hata
hivyo lilikataliwa kwa kuwa
mfungaji alikuwa ameotea.
Mpaka timu hizo zinaenda ma-
pumziko hazikuwa zimefun-
gana.

Kipindi cha pili Simba kwa
nyakati tofauti walifanya mab-
adiliko kwa kuwatoa Kibu, Nti-
bazonkiza Kanoute na Chama
na nafasi zao kuchukuliwa Wil-
ly Essomba Onana, Luis Miquis-
sone na Moses Phiri.

Mabadiliko hayo kwa namna
nyingine yaliiongezea uhai Sim-
ba ambao waliendelea kusham-
bulia na kujilinda huku nyakati
nyinginme wachezaji wengi wa
Al Ahly wakirudi nyuma ku-
jilinda.

Matokeo hayo sasa yanaifan-
ya Al Ahly kusonga mbele hat-
ua ya nusu fainali na itacheza
na mshindi wa jumla kati ya
Mamelodi Sundowns na Petro
Atletico de Luanda ambao jana
usiku  walikuwa wanacheza
mchezo wa marudiano.

Mchezo wao wa kwanza
uliochezwa Angola, Mamelodi
Sundowns waliibuka na ushin-
di wa mabao 2-0.

AZIZ KI

Na Adam Fungamwango

AADA ya Stephane Aziz

Ki kufunga mabao ma-

tatu ‘hat-trick’ katika

mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya Azam FC
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa juzi, akiipa timu yake ya
Yanga ushindi wa 3-2, idadi hiyo
si tu inamfanya kuwa kinara wa
ufungaji kwa sasa, bali ameweka
rekodi nyingine mpya.

Katika hat-trick hiyo, bao moja
la Aziz Ki, lilitokana na mpira
wa kutenga (faulo), hivyo linam-
fanya kuweka rekodi nyingine ya
kuongoza kwa kufunga mabao
mengi ya faulo mpaka sasa.

Akizungumza juzi baada ya

KIBA KAZINLI...
-

|

GAPICHA WETU

mechi hiyo, mchezaji huyo raia
wa Burkina Faso alisema ‘hat-
trick’ yake anaitoa zawadi kwa
wachezaji wenzake kwa sababu
ndiyo waliofanikisha kufanya
hivyo, huku akisema siku zote
mchezaji mkubwa lazima uo-
nyeshe kitu tofauti katika mechi
kubwa kama hizo.
“Nina furaha kufunga
‘hat-trick’ kwenye dabi
hii, ukiwa mchezaji
mkubwa ni lazima
uvoneshe kwamba wewe
ni mchezaji mkubwa
kwenye mechi kama
hizo kuanzia kiwango
hadi uwajibikaji.
Nayatoa mabao haya matatu

MABAO
LIGI KUU

kama zawadi kwa wachezaji
wenzangu kwa sababu wameni-
saidia kunipa nafasi za kufunga,”
alisema Aziz Ki.

Mbali na kukaa juu ya kilele
cha msimamo wa wafungaji wa
Ligi Kuu akiwa na mabao sita na
kupiga ‘hat-trick’ yake ya kwan-
za msimu huu ikiwa ni ya tatu
kwenye ligi, zingine zikifungwa
na Jean Baleke wa Simba na Fei-
sal Salum ‘Fei Toto wa Azam
FC, Aziz Ki, pia anaongoza kwa
kufunga mabao mengi ya faulo
mpaka sasa.

Amefunga mabao mawili kwa
njia hiyo kati ya mabao tisa yali-
yofungwa kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara mpaka leo hii kwa
faulo.

Netiboli Taifa kujiwinda na michuano ya Afrika

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya Kombe la Af-
rika ya mchezo wa netiboli ya-
natarajiwa kufanyika Novemba
26 hadi Desemba 6, mwaka
huu, nchini Botswana, imeele-
Zwa.

Mashindano hayo yatashiriki-
sha timu 16 ambazo ni nchi Wa-

nachama wa Shirikisho la Neti-
boli Afrika.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Mwenyekiti wa Chama cha
Netiboli Tanzania (Chaneta),
Devota Marwa, alisema muda
wowote kuanzia sasa Timu ya
Taifa ya Tanzania ya Netiboli,
itaingia kambini kwa ajili ya ku-
jiandaa na michuano hiyo.

“Tulitarajia timu yetu iingie
kambini mwezi uliopita, la-
kini tulishindwa kutokana na
sababu zilizokuwa nje ya uwezo
wetu, tunaamini katika jitihada
serikali kuusaidia timu iweze
kuingia kambini moja kwa moja
na kuanza maandalizi,” alisema
Marwa.

Aliongeza kuwa, mashindano

hayo hufanyika kila mwaka na
kuomba Watanzania waiunge :
mkono timu yao ili ifanye maan- :

dalizi ya kutosha.

Alisema wanatarajia ushinda- :
ni utakuwa mkubwa katika :
michuano hiyo kwani kila nchi :
inahitaji ipate ushindi, lakini :
akaahidi kurudi na kombe laub- :

ingwa nyumbani.

Juzi alifunga bao kwa mkwaju
wa adhabu dakika ya 68 na kuipa
Yanga bao la pili, kabla ya ku-
funga lingine la tatu kwa njia ya
kawaida.

Kabla ya bao la juzi, Agosti
29, alifunga bao la faulo kwenye
mechi kati ya Yanga dhidi ya JKT
Tanzania likiwa ni la kwanza
dakika ya 45 na kuiongoza timu
yake kushinda mabao 5-O.

Wachezaji wengine waliofunga
mabao ya faulo kila mmoja aki-
funga moja ni Marouf Tshakei wa
Singida Big Stars, Edwin Balua wa
Prisons, Tariq Seif wa Geita Gold,
Omari Kindamba wa Mashujaa
FC, Cheikh Sidibe wa Azam FC,
Ibrahim Ajibu wa Coastal Union
na Martini Kigi wa JKT Tanzania.

]
‘Yanga
inacheza
Kibingwa’

rahisi, Azam walicheza
Vizuri na kuna muda
waliuchukua mchezo,”
alisema.

Alisema kwenye mbio
Za ubingwa ni timu
inapopata ushindi dhidi
ya timu zinazoonekana
kuwa wapinzani wa
karibu inajiweka katika
mazingira mazuri kuele-
kea mwishoni mwa ligi.

“Sasa tunajipanga
kwa michezo mingine
ya mbele yetu, hatutaki
kuangalia matokeo ya
wengine, tunaangalia
namna gani tunafikia
malengo vetu,” alisema
Gamondi.

Naye Kocha Msaidizi
wa Azam FC, Bruno
Ferry, alisema kilichow-
aangusha ni kushindwa
kudhibiti mchezo baada
va kuongoza kwa mabao
2-1 kutokana na kukosa
uzoefu kwa wachezaji
wake, lakini ubora wal-
iokuwa nao wachezaji
wa wapinzani wao
Yanga.

Alisema ulikuwa mch-
ezo mkubwa uliokutani-
sha timu mbili kubwa na
walijitahidi kupambana
kwa kuushika katika
baadhi ya nyakati, lakini
ubora wa Yanga hasa
kiungo Aziz Ki ndio uli-
waletea shida na kujikuta
wanapoteza mchezo.

“Naipongeza Yanga
pamoja na Azizi Ki,
alikuwa bora na ndiye
amesababisha tuka-
poteza mchezo, lakini
ndio mpira tunarudi ku-
jipanga ili kufanya vizuri
mchezo unaokuja lengo
ni kubeba ubingwa wa
Ligi Kuu msimu huu,”
alisema Ferry.
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Nipashe

Kiungo mshambuliaji wa Simba, Saido Ntibazonkiza (kushoto),

akimiliki mpira dhidi ya beki wa kati wa Al AHIy,

Ramy Rabia, katika mchezo wa mkondo wa pili robo fainali ya African Football League, iliyopigwa katika Uwanja
wa Cairo, Misri jana na kumalizika kwa sare ya bao 1-1. PICHA: SIMBA

SIMBA YAANDIKA
REKODI AFL MISRI

Na Faustine Feliciane

ICHA ya kutolewa kwa
kanuni ya bao la ugen-
ini, Simba imeonesha

kandanda ya hali ya
juu kwa kuweza kuithibiti Al
Ahly kwao kwa kutoka sare
ya bao 1-1, hivyo kuaga katika
michuano ya African Football
League (AFL) na wenyeji hao
kutinga nusu fainali.
Al Ahly ya Misri, ime-
songa mbele kutoka-
na kikanuni kutokana
na mchezo wa kwan-
za katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa ku-
toka sare ya mabao
2-2, hivyo matokeo
ya jumla kuwa 3-3.
Matokeo hayo yanazidi

® ® ® Al Ahly yaitoa kikanuni kwa bao

la ugenini huku ikionyesha...

kuifanya Simba kuanza ku-
jenga rekodi nzuri dhidi ya
Al Ahly, ambayo miaka ya ny-
uma ilikuwa ni vigumu kwao
kwenda kupata sare katika
Uwanja wa Cairo.

Kwa ujumla timu hizo kila
moja imekuwa na rekodi
nzuri ya kushinda nyum-
bani kwake na katika mechi
za hivi karibuni kwenye Ligi
ya Mabingwa Afrika hatua
ya makundi, mwaka 2019
Simba ilikubali kichapo cha
mabao 5-0 nchini Misri kabla
ya mchezo wa marudiano
Uwanja wa Benjamin Mkapa
kushinda 1-0.

Mwaka 2021 kwenye mi-
chuano hiyo tena hatua ya
makundi, Simba ilishinda
bao 1-0 Uwanja wa Benja-
min Mkapa na Al Ahly mechi
ya marudiano nchini Misri
nayo ikapata ushindi kama
huo kabla ya msimu huu sare
kutawala katika viwanja vy-
ote viwili lakini Al Ahly waka-
faidika kikanuni.

Mechi ya jana Simba walih-
itaji ushindi wowote wa sare
ya kuanzia mabao 3-3 kuweza
kusonga mbele, lakini hali ili-
kuwa tofauti baada ya kutoka
sare ya 1-1.

Simba ilikuwa ya kwanza

kupata bao katika dakika
ya 68 kupitia kwa Sadio
Kanoute aliyeunganisa mpira
wa kichwa kutoka kwa Cla-
tous Chama ambaye aliun-
ganisha krosi safi ya Shomari
Kapombe.

Hata hivyo, bao hilo lilidu-
mu kwa dakika saba tu kabla
va Al Ahly kusawazisha kupi-
tia kwa Mahmoud Kahraba
katika dakika ya 75.

Al Ahly walianza mchezo
kwa kasi na dakika mbili tu
tangu kuanza mpira, makosa
ya beki Che Malone yalika-
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Gamondi:
Yanga
inacheza
kibingwa

Saada Akida na Faustine Feliciane

BAADA vya kukiongoza kikosi
chake kuibuka na ushindi wa
mabao 3-2 dhidi ya Azam FC
juzi katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Kocha Mkuu wa Yanga,
Miguel Gamondi, amesema
ameanza kuona dalili za ubing-
wa kutokana na kiwango bora
kilichooneshwa na timu yake
katika mchezo huo.

Yanga kwa sasa ipo kileleni
mwa msimamo wa Ligi Kuu kwa
tofauti ya mabao ya kufunga na
kufungwa baada ya kufikisha
pointi 15 sawa na Simba, lakini

mabingwa wa- N

tetezi hao wak-
iwa mbele kwa

mchezo mmoja. ’ “'1
Akizungumza 1 A

baada ya mchezo -

huo, Gamondi ‘ g

alisema wachezaji ¢ \
wake walionesha ” /
tabia halisi za M
timu bingwa na

wanahitaji ubingwa msimu huu
kutokana na kucheza kwa kuji-
toa na kutafuta pointi tatu licha
va kutanguliwa.

“Nilitarajia ugumu kwenye
mchezo huo, wachezaji wangu
wameonesha tabia halisi ya
kwamba wapo kwenye timu
kubwa inayohitaji ubingwa,
tulicheza vizuri kipindi cha pili
licha ya kutanguliwa bao la
penalti, lakini tulipambana na
kusawazisha makosa yetu na
kuongeza,” alisema Gamondi.

Kocha huyo pia alimpongeza
mfungaji wa mabao yote ma-
tatu Stephen Aziz Ki, akisema
ni mchezaji wa daraja la juu
mno kwani pamoja na uchovu
aliokuwa nao, lakini alicheza
kwa kujitoa kuipigania timu
yake kitu ambacho kimeonesha
ana mapenzi makubwa na timu
hiyo.

Aidha, Gamondi alisema
ushindi huo ulikuwa muhimu
zaidi kwao katika kujiimarisha
na kuongeza hamasa kuelekea
michezo ijayo va ligi hiyo.

“ Ushindi ulikuwa muhimu
sana, nashukuru tumetimiza
malengo yetu japo haikuwa kitu
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