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U
N A P O Z U N G U M Z I A 
mapambano dhidi ya 
matumizi ya tumbaku 
huwezi kuacha kumtaja, 

Lutgard Kagaruki, ambaye takrib-
an miaka 19 mfululizo ametumia 
muda wake kwa asilimia 100 ku-
piga vita kuvuta tumbaku.

Tafiti zinaonyesha ni moja ya 
chanzo cha magonjwa yasiyoam-
bukiza ambayo kwa sasa yanaon-
goza kuua kuanzia saratani, shini-
kizo la damu, figo na changamoto 
za uzazi.

Lutgard ni Mkurugenzi Mtend-
aji wa Chama cha Kudhibiti 
Tumbaku Tanzania (TTCF), 
alianza kampeni akiwa na miaka 
53 na leo ametimiza miaka 72, 
akipigana vita, anasema kutumia 
tumbaku kumezidi na hali ni 
mbaya leo hususani vijana.

Mama huyu ni msomi akiji-
hitimu diploma na shahada ya 
uzamivu nchini Uingereza ni 
mtaalamu wa tiba, akisomea 
Medical and Veterinary Parasitol-
ogy, akijikita kwenye magonjwa ya 
binadamu na wanyama.

Lutgard amefanya kazi miaka 
35 kwenye Maabara Kuu ya 
Mifugo ya serikali zamani Taasisi 
ya Utafiti wa Maradhi ya Mifugo, 
hadi kustaafu 2011.

Anakumbusha kauli mbiu ya 
mwaka huu ya siku ya kupinga 
matumizi ya tumbaku duniani: 
“Tunahitaji chakula na si 

tumbaku” na ya Afrika, “Licha 
Afrika siyo kampuni ya tumbaku.”

“Sitaacha kupambano nil-
ishaapa, ninawaambia watu kwa 
utani kwamba, nilishakubaliana 
na Mungu mpaka sheria itoke 
ikishatoka ndipo anichukue 
siwezi kuacha hili,” Lutgard 
anasema.

Akizungumza na  Nipashe  kue-
lekea  maadhimisho ya Kupinga 
Matumizi ya Tumbaku Duniani 
Mei 31, anakumbusha kuwa 
alianza vita  mwaka 2004 kwa 
kupata mafunzo.

Anasema juhudi zilizo-
fanyika tangu wakati huo ndizo 
zilizochangia mwaka 2010, kupata 
tuzo ya Shirika la Afya Duniani 
(WHO) kuheshimu alichofanya.

MAMBO YALIVYOKUWA
Wakati wanaanza hali ilikuwa 

tofauti katika matumizi ya tumbaku 
ikilinganishwa na sasa, leo hali ni 
mbaya kuitumia kumeongezeka, 
ikilinganishwa na awali.

 “Kule Namtumbo ambako 
walikuwa wanalima tumbaku 
tulikoanza nao hadi kufikia 2015 
zaidi ya asilimia 90 waliacha 
na kuingia kwenye kilimo cha 
mazao mbadala, mpaka sasa 
wananitafuta. Tulikuta wana 
nyumba za nyasi wakaezeka kwa 
bati, tena watoto hawakwenda 
shule wakaanza kusoma, wazazi 
walikuwa wanahonga walimu 

utafiti asilimia 75 walitaka kuacha 
tumbaku muda mrefu, baada ya 
kuwapa elimu wako walioacha. 
Kuanzia  2015 hali imebadilika  
kulima tumbaku kumekuwa na 
hamasa kila kona,” anaeleza.

Anasema mkutano wa tumbaku 
uliofanyika 2008 Afrika Kusini 
uliohudhuriwa na nchi zaidi ya 
100 uliwekwa azimio kuwa ikifika 
2030, dunia isiwe na tumbaku, 
lakini ilivyo anaona tatizo bado ni 
kubwa.

“Ninasema nyuma tulikotoka 
tulikuwa bora. Kwa sasa tunaha-
masisha watu watoke kwenye 
matumizi mbadala ya kuni na 
kuingia kwenye nishati safi ya gesi 
lakini Tabora na sehemu nyingine 
huwezi kuzuia kuni kama kilimo 
cha tumbaku hujakomeshwa.

“Lazima ikaushwe kwa moshi wa 
kuni, ndiyo wanaiita tumbaku bora 
na yenye bei. Lazima serikali ipige 
vita kilimo cha tumbaku ambacho 
ni chanzo cha uharibifu wa maz-
ingira wakati ikihamasisha nishati 
mbadala. Madhara kiafya yanaju-
likana, mazingira yanaharibika, 
uchumi wa wakulima ni mdogo,” 
anasema.

KILIO MUSWADA
Lutgard anasema serikali ina-

takiwa kuhakikisha ule muswada 
ambao ulikamilika tangu mwaka 
2017, unapelekwa bungeni kunu-
suru vijana walio waathirika wa 
matumizi ya tumbaku.

 “Ukienda klabu kwenye 
maduka makubwa utanielewa, 

Inawamaliza vijana, kukwamisha masomo, adui mkubwa mazingira

Lutgard Kagaruki. PICHA: MTANDAO

TUMBAKU NI MCHAWI
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wasiende shule wakati wa kuvuna 
kwa sababu jani likikaa siku moja 
linaharibika.” Anasema. 

“Ukaushaji hutumia saa 24 
familia nzima inawajibika kukesha 
kuchochea kuni mpaka ikauke, 
baba anachochea, baadaye mama 
na watoto wenye umri wa kwenda 
shule nao walikuwa na zamu 
tukawapa elimu mambo yakab-
adilika,” anasema.

“Mkoani Tabora  2009 tulifanya 
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Viongozi wa dini wajitosa Bandari

Rais mstaafu 
aeleza kiini 
sarakasi CWT 
Na Waandishi Wetu

RAIS mstaafu wa Chama cha Walimu 
Tanzania (CWT), Gratian Mukoba, 
amesema kuyumba kwa chama hicho 
kwa miaka ya hivi karibuni, kuna-
tokana na mambo kadhaa, ikiwamo 
wanaopewa dhamana kukisimamia 
chama kutoonyesha dhamira ya uon-
gozi na nia thabiti kutetea maslahi ya 
waajiriwa.
Wakati Mukoba akitoa kauli hiyo, 

Mjumbe wa Kamati Tendaji Taifa, 
Thobias Sanga, amesema kiini cha 
migogoro ni viongozi kutotimiza 
wajibu, kusigina Katiba, miongozo na 
maslahi binafsi
Mukoba aliyasema hayo jana al-

ipozungumza na Nipashe iliyotaka 
kufahamu mbinu alizozitumia akiwa 
kiongozi wa chama hicho kuimarisha 
umoja huo na kutetea maslahi ya 
waajiriwa.
“Chama cha wafanyakazi hakiongo-

zwi kama kampuni binafsi. Kina mis-
ingi, katiba, kanuni, sheria. Sasa hawa 
watu wanataka kukiendesha chama 
kama kampuni, ndiyo maana wanak-
wama kila siku.
Mukoba ambaye aliwahi Rais wa 

Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi 
(TUCTA), alisema malalamiko kutoka 
kwa wanachama kwenda kwa uon-
gozi wa chama, hutokana na uongozi 
kutokuwa upande wa mwanachama.
Alisema kiongozi yeyote anayelenga 

kuwakomboa na kutetea anaowaon-
goza, husimamia misingi na si ma-
slahi binafsi na kuegemea upande 
wa mwajiri na kuunda mazingira ya 
urafiki, yanayojenga vikwazo vya 
utetezi wanachama.
Akizungumza na waandishi wa 

habari katika ofisi za CWT Mkoa wa 
Njombe jana, Sanga alisema mion-
gozo ingefuatwa kusingefikia hatua 
hiyo mbaya.
“Naona kama watu wametanguliza 

maslahi binafsi, kama watu wanafika 
wanakataa kutumwa kazi na mwajiri 
mkuu wa nchi, basi kuna maslahi bi-
nafsi, lakini ni uhuru wao, ninadhani 
tungefuata miongozo yetu tusinge-
fikia hatua hii mbaya ambayo tume-
fikia,” alisema.
Aliwasihi viongozi wa chama hicho 

nchini kutotumia mitandao ya kijamii 
kushawishi watu, kurubuni, kusema 
uongo na kuchafuana, akiitaja sio njia 
nzuri ya kutatua mgogoro.
“Kwa mfano kamati ya utendaji 

tuna wajumbe 32, juzi wajumbe 18 
tulifanya kikao na wawili ambao 
hawakuwapo tupo kundi moja, wale 
wengine hawakuungana na sisi, lakini 
juzi kwenye mkutano na waandishi 
baadhi waliungana na viongozi wa 
sasa ambao wanafanya ubadhirifu,” 
alidai Sanga.
Mwenyekiti wa CWT Njombe, Valian 

Ngalioma, alishauri kamati tendaji 
mikoa yote kuungana kuwasimamia 
viongozi kufanya kazi waliyotumwa 
na sio vinginevyo.
Chama hicho kina wanachama 

247,860. Kati yao, wanawake ni 
113,645 kwa mujibu wa tovuti ya 
CWT, kikiongozwa na Rais Leah Ul-
aya.
Chama hicho kiliundwa mwaka 1993 

kwa lengo la kutetea na kukuza haki 
za wanataaluma hiyo nchini.

*Imeandikwa na Christina Mwa-
kangale  (DAR) na Elizabeth John, 
NJOMBE

Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza na Mratibu wa Kimataifa wa Mpango wa Dharura wa Rais wa Mare-
kani katika mwitikio wa kupambana na Ukimwi (PEPFAR) na Mwakilishi Maalum wa Serikali ya Marekani katika 
masuala ya Diplomasia ya Afya, Balozi Dk. John Nkengasong, pamoja Mtendaji Mkuu wa Shirika la Kimataifa la 
Kupambana na Ukimwi, Kifua Kikuu na Malaria, Peter Sands, Ikulu Chamwino mkoani Dodoma jana. PICHA: IKULU

Na Waandishi Wetu

VIONGOZI wa dini mbal-
imbali jana walijifungia kwa 
takribani saa saba, wakijadili-
ana na serikali kuhusu maslahi 
ya nchi katika mikataba ya kuz-
iendesha bandari.

Kikao hicho kilifanyika jana 
jijini Dar es Salaam kwa kuz-
ingatia ibara saba za Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania ya Mwaka 1977.

Baada ya kikao hicho amba-
cho kilihudhuriwa na viongozi 
waandamizi wa dini za Kikristo 
na Kiislamu pamoja na timu ya 
serikali iliyoongozwa na Wa-
ziri wa Ujenzi na Uchukuzi, 
Prof. Makame Mbarawa, vion-
gozi hao waliishauri serikali 
kurekebisha baadhi ya vifungu 
vya mkataba wa ushirikiano 
kati yake na Dubai (IGA).

Lengo ni kulinda maslahi 
ya umma katika mikataba ita-
kayoingiwa kati ya Mamlaka 
ya Bandari Tanzania (TPA) na 
kampuni ya DP World ya 
Dubai.

Akizungumza na waandishi 
wa habari baada ya kumalizika 
kwa majadiliano hayo, Katibu 
Mkuu wa Baraza la Maaskofu 
Katoliki Tanzania (TEC), Pa-
dri Charles Kitima, alisema 
wameishauri serikali kuwa 
makini katika mikataba hiyo ili 
isihatarishe rasilimali nyingine 
za nchi, pale itakapotokea 
mgogoro baina ya TPA na DP 
World.

Alisema wameomba kuona 
mikataba itakayosainiwa kati 
ya TPA na mwekezaji huyo, 
kwa kuwa mjadala wa IGA na 
azimio la Bunge, uliibua mas-
wali na wasiwasi kutoka kwa 
wananchi.

”Kwa mfano hii ni kampuni 
mfanyabiashara (DP World). 
Kumbukeni Tanzania imein-
gia kwenye migogoro ya ndege 
zetu kukamatwa kwa sababu 
kampuni fulani tuliikosea 
kama nchi, lakini wenzetu wal-
ichofanya wanaunda kampuni 
badala ya serikali moja kwa 
moja… kwa hiyo tatizo likitokea 
shida inakuwa ya kampuni  
siyo ya nchi,” alisema Padri 
Kitima.

Aliongeza: “TPA ni serikali 
siyo kampuni ya biashara. Kwa 
hiyo, unapoishtaki bado seri-
kali inashtakiwa kama nchi… 
hivi ndio tukasema wafikirie 
namna ya kuangalia nchi tu-
naiwekaje salama.”

Alisema kipengele kingine 
walichoshauri kirekebishwe 
kabla ya kuingia kwenye mi-
kataba ni kinachoinyima 
serikali uhuru wa kuboresha 
bandari zingine bila ruhusa ya 
mwekezaji huyo.

“Hii nchi ni yetu, wewe (DP 
World), umechukua gati mbili, 
tatu bandari ya Dar es Salaam 
usiniambie ninapotaka kuen-
deleza bandari ya Kilwa lazima 
nikutaarifu, wewe nani?” Ali-
hoji.

Alisema kipengele hicho ki-
napaswa kurekebishwa, ili seri-
kali isijifunge mikono katika 
kutafuta mwekezaji mwenye 
uwezo katika masuala mahsusi 
kwa maslahi ya nchi.

“Vifungu vilikuwa vingi, 
vingine vina makosa madogo 
madogo ambayo yalikuwa na 
lugha ya kitaalamu inayoibana 
nchi na hivyo wameviona wat-
avishughulikia,” alisema.

Padri Kitima alisema baada 
ya uchambuzi wa kina, vion-
gozi hao wameunda kamati 

ndogo itakayowasilisha maoni 
yake serikalini, ili kuweka 
marekebisho yanayohitajika.

“Katika hiyo mikataba ya 
kikazi tumewaomba rasmi, 
tunaomba na hiyo tuione kwa 
sababu kama wananchi wali-
kuwa na shaka… sio kusema 
kutakuwa na ‘local content’ 
sijui na nini na nini hapa-
na, tunataka tuone ajira na  
maslahi ya nchi yanalind-
wa,” alisema.

Awali, Padri Kitima alisema 
kikao hicho kimeitishwa kwa 
kuzingatia ibara saba za Katiba 
ambazo ni za 8, 9, 18, 19, 20, 
27 na 28; ambazo pamoja na 
mambo mengine zinawataka 
wananchi kutunza na kulinda 
rasilimali za nchi na pia kuisi-
mamia serikali.

Akifungua kikao hicho, Wa-
ziri Mbarawa alisema serikali 
imeichukua kampuni ya DP 
World kutokana na uzoefu 
wake katika masuala ya 
bandari barani Afrika na uw-
ezo wa kitaalamu iliyonao.

BUNGE 
Kuhusu Bunge, Padri Kitima 

alisema Rais Samia Suluhu 
Hassan amekuwa akisisitiza 
umuhimu wa mikataba kuz-
ingatia maslahi ya nchi, hivyo 
baadhi ya wabunge kutaka 
kuunga mkono kila kitu bila 
kuhoji ni kuwanyima wa-
nanchi haki yao ya kulinda 
rasilimali za Taifa.

“Mkataba kama haulindi ma-
slahi ya nchi halafu wewe un-
asema lazima uungwe mkono 
una maana gani?” alihoji.

Alisema kama wabunge 
wangekuwa wanathamini wa-
nanchi, wasingetoa siku moja 
ya kwenda Dodoma kutoa 

maoni kuhusu IGA. “Nadhani 
Bunge lijitafakari.”

Alisema kumekuwa na 
maswali kuhusu baadhi ya 
wabunge kuingia bungeni kwa 
tiketi yenye maswali, hivyo 
katika uchaguzi ujao serikali 
ihakikishe wananchi wanapata 
wawakilishi wenye sifa stahiki.

Katibu Mkuu wa Baraza Kuu 
la Waislamu Tanzania (BAK-
WATA), Sheikh Nuhu Mruma, 
aliishauri serikali kuendelea 
kuelimisha umma kuhusu 
mkataba huo na namna  
maslahi ya nchi yatakavyolind-
wa.

Viongozi wa dini waliohud-
huria kikao hicho ni Mufti wa 
Tanzania, Sheikh Abubakar 
Zuber, Rais wa TEC, Askofu 
Gervas Nyaisonga, Makamu 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Kikristo Tanzania (CCT), Asko-
fu Stanley Hotay, Askofu Mkuu 
wa KKKT, Dk. Alex Malasusa, 
masheikh, maaskofu, wachun-
gaji na mapadri.

SAMIA: NCHI HAIUZWI
Akiwahutubia wananchi 

baada ya kuwasili jijini Mwan-
za jana, Rais Samia Suluhu Has-
san alisema hakuna mpango 
wowote wa kuigawa nchi na 
kuwataka Watanzania kuwa 
watulivu kwa kuwa maslahi ya 
nchi yanazingatiwa.

“Tanzania ni moja, haiuziki 
wala haigawanyiki. Kwa hiyo, 
ndugu zangu Mama ni Mtan-
zania, maendeleo yetu ni 
muhimu na kila kinachofanyi-
ka ni kwa maendeleo ya Taifa 
na Watanzania kwa ujumla,” 
alisema.

*Imeandikwa na Restuta 
James (DAR) na Vitus Audax 
(MWANZA)
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Viongozi watakiwa kuwafichua 
wanaojihusisha ndoa jinsia moja

Mahakama yaelezwa mwanafunzi UDOM alivyouawa kwa kunyongwa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455    Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233    S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz    40470DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz    Tarehe 13/06/2023

TAARIFA KWA UMMA
1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumanne tarehe 13/06/2023 kampuni 

ya HAINAN INTERNATIONAL LTD itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo 
vikubwa kutoka SINGIDA kuelekea DAR ES SALAAM, gari hilo lenye namba za 
usajili:

Gari hizo zenye namba za usajili:
T 176 DFN  /  T 171 DFN.

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu   -  mita     18.00,     Upana   -     mita 2.80,     Kimo   -    mita 5.00

3. Njia itakayotumika: SINGIDA hadi DAR ES SALAAM kupitia MOROGORO. 
Gari itasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba  radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

Na Grace Gurisha

SAJENTI Emmanuel Francis 
ameieleza mahakama jinsi fundi 
wa A/C za magari, Idrisa Mwakab-
ola (22), alivyomuua mwanafunzi 
wa mwaka wa kwanza wa Chuo 
Kikuu cha Dodoma (Udom), Hap-
piness Fredrick (22) kwa kum-
nyonga, baada ya kumuhisi kuwa 
ana mahusiano ya kimapenzi na 
mtu mwingine.

Aidha, alidai kuwa kabla ya 
kufanya mauaji hayo alimpeleka 
Happiness, Kariakoo kwa ajili ya 
kununua nguo (suruali za kike 
za kubana yaani taiti) kwa ajili 
ya maandalizi ya safari ya kurudi 
chuoni Dodoma. 

Sajenti Francis alidai hayo jana 
mbele ya Jaji Ephery Kisanya ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kinondoni, Kivukoni Dar es Sa-
laam, wakati akitoa ushahidi dhidi 
ya Mwakabola, anayetuhumiwa 
kumuua kwa makusudi Happi-
ness, Machi 18, 2019.

Alidai kuwa alipata taarifa ku-
toka kwa msiri kwamba kuna 
mtu ambaye ni rafiki wa karibu 
na marehemu, aliyewahi kufika 
msibani akiwa wa kwanza hali il-
iyoshangaza alipata wapi taarifa 
za msiba wa Happiness hadi kuwa 
wa kwanza. 

Sajenti Francis alidai taarifa hizo 
alizipata akiwa msibani, kwa hiyo 

alimfuata baba wa marehemu, 
Fredrick Francis na kumweleza 
alichokifuata hapo msibani na ku-
dai kuwa mtu huyo alipigiwa simu 
na alitaka kujua ni nani. 

Shahidi huyo alidai kuwa alim-
pata mtu huyo aliyepigiwa simu 
aliyemtaja kwa jina moja la Dorice 
na alimchukua na kwenda naye 
hadi Kituo cha Polisi Chang’ombe 
kwa ajili ya mahojiano, kujua aliy-
empigia simu. 

“Dorice katika mahojiano 
alieleza kwamba aliyempigia simu 
kumpa taarifa za msiba wa Happi-
ness ni Idrisa, nilimwomba Dorice 
afanye mawasiliano ambapo al-
imwahidi kwamba atakuja kuaga 
mwili nyumbani,” alidai. 

Alidai kuwa Machi 21, 2019 
mwili wa marehemu ulichukuliwa 
kutoka nyumbani hadi Kanisa 
la Roma Buza kwa ajili ya kuaga, 
wakati shughuli hiyo inaende-
lea, Dorice aliendelea kuwasili-
ana na Idrisa na alipofika alim-
weleza kwamba hawezi kuingia  
kanisani kwa sababu yeye ni Muis-
lamu. 

“Nilimwelekeza Dorice kuwa 
atoke nje wakati anaelekea kwe-
nye geti la kanisa, Idrisa aliingia 
ndani na alipofika ndani ya kanisa 
alikumbatiana na mama mmoja 
na kisha kupanga foleni ya kuaga 
ndipo nilipokaa nyuma yake na 
alipofika mlangoni ili atoke nje 

nilimshika bega.”
“Nikumweleza kwamba dogo 

nina shida na wewe naomba 
tuongee, alishtuka sana akataka 
kukimbia kwa sababu tayari tu-
likuwa tumeshajipanga, tukam-
kamata na kumwingiza ndani 
ya gari na kumpeleka Kituo cha 
Polisi Chang’ombe,” alidai. 

Sajenti Francis aliendelea kudai 
kuwa walipofika kituoni alimuhoji 
Idrisa na alikiri kufanya tukio hilo 
la mauaji na kumweleza sababu 
ya kufanya hivyo ni wivu wa map-
enzi. 

Alidai kuwa Idrisa alimweleza 
kwamba Machi 18, 2019 aliwasili-
ana na marehemu kuwa anataka 
kurudi chuoni masomoni, wa-
likubaliana wakutane eneo la 
Shaurimoyo ambalo mshtakiwa 
anafanyia shughuli zake za ufundi 
wa A/C za magari. 

“Baada ya hapo waliingia Ka-
riakoo kufanya manunuzi ya 
nguo yaani suruali za kike za 
kubana, walipotoka hapo wa-
likwenda stendi ya Ubungo ku-
kata tiketi, walikata tiketi ya basi 
Kimbinyiko, baada ya kukata tu, 
marehemu alipokea simu kutoka 
kwa mtu aliyehisi kwamba ana  
mahusiano naye ya kimapenzi,” 
alidai. 

Alidai kuwa hapo ndipo nia ovu 
ikaanza kutendeka, alienda naye 
hadi nyumbani kwao Kigamboni 

Na Hamisi Nasri,  
MASASI 

MKUU wa Wilaya ya 
Masasi, Loutery Kanoni, 
amewataka viongozi wa 
dini, kimila na wazee 
maarufu wilayani humo 
kuwafichua vijana wanao-
jihusisha na vitendo vya 
ushoga na ndoa za jinsia 
moja ili waweze kuchuku-
liwa hatua za kisheria.

Wito huo ameutoa jana 
wilayani hapa alipokuwa 
akizungumza na makundi 
hayo kwenye kikao maal-
umu alichokiitisha kujadi-
li namna bora ya kuleta 
maendeleo kwa njia ya 
ushirikiano.

Alisema Wilaya ya 
Masasi ni miongoni mwa 
zinazotajwa kwa kush-
amiri vijana wanaoji-
husisha na vitendo vya 
ushoga na ndoa za jinsia 
moja na kwamba kuna 
haja ya kushirikiana ili 
kuwafichua wahusika na 
kuchukuliwa hatua za 
kisheria.

Kanoni alisema hakuna 
sheria nchini inayor-
uhusu vitendo vya ndoa 
ya jinsia moja pamoja 
na ushoga na kwamba 
lazima sheria ichukue 

mkondo wake ili kukome-
sha vitendo vya aina hiyo 
ambavyo kundi kubwa la 
vijana wanajihusisha.

Alisema serikali wilay-
ani Masasi haitavumilia 
kuona vijana ambao ni 
nguvu kazi ya taifa waki-
jiingiza kwenye vitendo 
hivyo ambavyo havikuba-
liki katika jamii na kuten-
geneza tabia mbaya kwa 
kizazi kijacho.

Aliwataka viongozi wa 
dini, wa kimila na wazee 
maarufu kushirikiana na 
serikali ya wilaya kuwa-
fichua vijana wanaojihu-
sisha na vitendo hivyo 
ili wakamatwe na kufik-
ishwa kwenye vyombo 
vya sheria ili ichukue 
hatua.

“Tuwafichue hawa vi-
jana wanaojihusisha na 
vitendo vya ndoa za jin-
sia moja na ushoga ili tu-
wakamate na kuwafikisha 
kwenye vyombo vya she-
ria sababu hapa nchini 
hakuna sheria yoyote 
inayoruhusu vitendo vya 
aina hii na havikubaliki 
kwa jamii yeu,” alisema. 

Aidha, viongozi wa dini 
walisema kuwa njia pe-
kee ya kuwafanya vijana 
waweze kuachana na vi-

tendo visivyo na maadili 
ni kuwatengenezea maz-
ingira bora ya kiuchumi 
waweze kujiinua kiuchu-
mi.

Angelusi Mchoman-
joma, wa kanisa la Ufufuo 
Lukuldi Masasi, alisema 
tatizo kubwa la kupotea 
kwa maadili hasa kundi 
la vijana ni kushindwa ku-
fanya kazi na badala yake 
kutafuta kufanikiwa mai-
sha kwa njia mkato.

Kasimu Mitunda alise-
ma kuwa njia pekee ya ku-
wafanya vijana kuachana 
na vitendo vya aina hiyo 
ni kutoa elimu kwa jamii 
kuhusu athari za vitendo 
hivyo na sio suala pekee la 
kuichia serikali peke yake.

Alisema vijana wa kika-
zi hiki wamekosa maadili 
kutokana na malezi wa-
nayopata tangu wakiwa 
wadogo mpaka wanakua, 
kuna haja kwa kila familia 
kuwa na malezi bora ku-
watunza watoto.

Musa Erasto kiongozi 
wa dini ya kiislamu alise-
ma kuwa serikali inapas-
wa kuwafanya vijana wa-
fanye kazi za kilimo kwa 
kuwapa mashamba na 
kuachana na tabia zisizo 
na maadili.

                       

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS,

MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA
MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO

Wananchi wote mnatangaziwa kuwa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) itauza kwa njia ya mnada wa hadhara wa 
vifaa chakavu yakiwemo magari, samani za ofisi pamoja na vifaa vingine siku ya Jumapili tarehe 27 Juni, 2023 katika 
ofisi zake za Dar es Salaam na Alhamisi tarehe 29 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dodoma. 

Wananchi wote watakaoshiriki mnada huo wanaombwa kufika siku ya Jumapili tarehe 25 Juni, 2023 katika Jengo la 
UTUMISHI Kivukoni Dar es Salaam kwa ajili ya ukaguzi wa vifaa hivyo ambavyo ni viti vya ofisini “Office Chairs”, 
“Printers” na “Laptops” na siku ya Jumanne tarehe 27 Juni, 2023 kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa 10:00 jioni katika 
Ofisi za e-GA Mji wa Serikali Mtumba Dodoma kwa ajili ya ukaguzi wa vifaa hivyo, ambapo pamoja na vifaa vingine, 
magari yote yameegeshwa katika ofisi za e-GA. 

Maelezo zaidi ya magari hayo ni kama yanavyoonekana katika jedwali: 

MASHARTI YA MNADA
1. Magari hayajalipiwa ushuru na kodi ya ongezeko la thamani (VAT), hivyo Mnunuzi atatakiwa kulipa ushuru na kodi 

zingine kabla ya kulichukua toka Mamlaka ya Serikali Mtandao
2. Magari yatauzwa kama yalivyo mahali yalipo
3. Mnunuzi wa gari atalazimika kulipa papo hapo amana “deposit” isiyopungua asilimia ishirini na tano (25%) ya 

thamani ya gari na atakamilisha malipo yote ndani ya muda wa siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya mnada. 
Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti hilo atakosa haki zote za ununuzi wa gari na amana iliyolipwa haitarudishwa.

4. Mnunuzi wa gari atatakiwa kuondosha au kuchukua gari ndani ya muda wa siku saba (07) kuanzia siku ya 
kukamilisha malipo.

5. Ruhusa ya kuangalia gari itatolewa kwa siku mbili (02) kabla ya tarehe ya mnada husika.
6. Kwa Mnunuzi wa vifaa vingine atatakiwa kulipia kifaa alichopata baada tu ya kumtangaza dalali kuwa  mshindi (on 

fall of the hammer). Kifaa ambacho hakijalipiwa kitanadiwa upya. Pia mnunuzi atakiwa kuchukua kifaa 
alichonunua papo hapo mara tu baada ya kulipia (cash and carry) 

7. Mnada utaanza saa nne (4:00) asubuhi siku ya Jumanne tarehe 27 Juni katika ofisi zake za Dar es Salaam, 2023 
na Alhamisi tarehe 29 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dodoma.

Imetolewa na
Mkurugenzi Mkuu

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA VIFAA CHAKAVU

Na Aina Modeli Namba ya Usajili Mahali lilipo Hali ya Gari 

1 TOYOTA station wagon 
Diesel Engine LAND CRUISER V8 STL2039 e-GA HQ Mtumba 

Dodoma  Halitembei 

2 Mitsubishi Pajero 4WD, Station 
Wagon with 2.8L Diesel Engine,  

PAJERO ST 
WAGON STL2011 e-GA HQ Mtumba 

Dodoma Halitembei 

3 Mitsubishi Pajero 4WD, Station 
Wagon with 2.8L Diesel Engine 

PAJERO ST 
WAGON STL2010  e-GA HQ Mtumba 

Dodoma  Halitembei 

Mji Mwema, walipofika waliin-
gia chumbani na yeye alienda 
kumnunulia juice, akamwekea 
kidonge cha usingizi, Happi-
ness akalala ndipo alipotimiza 
haja yake kwa kumnyonga hadi 
kufa. 

“Alimbeba marehemu kwa 

kushirikiana na mama yake 
mzazi na kumwingiza ndani 
ya gari kwa madai kwamba 
anampeleke hospitali, lakini 
alikwenda kumtupa, basi hapo 
ndipo nilipoishia, taratibu 
zingine za kuandaa jalada zi-
kaendelea,” alidai. 
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MKASA ASKARI-PORI KUDHURU MBARALI…

lKiulizo cha mpaka chabaki siri isiyowafikia wanakijiji

Apokwa ng’ombe 170 kinyama, 
mkazi tangu mwaka 1953 anena
Na Halfani Chusi, aliyekuwa 
MBARALI 

S
EHEMU ya kwanza ya 
ripoti hii jana, ilianika 
simulizi ya ukatili dhidi 
ya wanakijiji wafugaji, 

ikiendana na dhamira za askari-
pori kuwapoka mifugo, udhalil-
ishaji kijinsia wake kwa waume 
na vipigo. 

Endelea na hatua zilizofuata, 
namna kijiji kilivyoanzishwa na 
Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
Nyerere na ulikojificha utata wa 
mpaka unaogombewa ambao 
ndiyo mzizi mkuu wa mgogoro.

---    
Katika ufuatiliaji wake, Nipashe 

kupitia mwenyeji wake inabaini 
tukio lingine la mfugaji Masingija 
Machiya (53) anayedai kuchuku-
liwa ng’ombe wake 170 na askari 
wa TANAPA. Anasimulia:

“Mtoto wangu alikwenda ku-
chunga ng’ombe, huko kambini 
ambako huwa tunapeleka kwe-
nye eneo la wafugaji Mwanavala. 
Ilikuwa ni mwezi wa tatu (Machi) 
mwaka huu, baadaye akanipigia 
simu kwamba ‘baba huku kambini 
tumeporwa ng’ombe na watu wa 
hifadhi, walikuja na ndege’”.

Anadai kuwa askari hao wali-
waswaga ng’ombe kwa kutumia 
ndege yao, mpaka walipovuka Mto 
Ruaha wakati mchungaji muda 
huo wamembana kwenye pori ili 
asiwazuie.

“Walipomwachia baadaye mwa-
nangu, akaanza kufuatilia kwa ny-
uma ili kujua wanawapeleka wapi.

“Baada ya taarifa hiyo nimtaari-
fu mwenyekiti wa kijiji, akamjibu 
‘mimi siwezi kukusaidia kwa lolote 
kama walioswaga ni watu wa TAN-
APA, labda umwambie mtendaji 
wangu (Ofisa Mtendaji wa Kijiji) 
maana huyo ndio huwa anawa-
saidia watu wengi’. Ofisa Mtendaji 
wa Kijiji ndiye huwa anajua atuan-
dikie nini ndipo twende kugom-
boa ng’ombe wetu.

“Nikaenda kwa mtendaji, aka-
niandikia barua, nikaenda Kituo 
cha Polisi Ubaruku Mbarali kutoa 
taarifa, wakasema ‘sasa sisi unatu-
ambia ili tufanyaje? Sisi hatuwezi 
kufanya chochote labda tuku-
andikie tu barua kama ulifikisha 
malalamiko yako hapa’,” anasim-
ulia mfugaji huyo.

Anasema asubuhi ya siku iliyo-
fuata, aliambatana na mjomba 
wake hadi kambini kwao ili kulipa 
faini kwa lengo la kupewa ng’ombe 
wake.

“Tulipofanikiwa kuvuka Mto 
Ruaha ambako kambi ipo tuka-
bisha hodi, wakatuuliza ‘ninyi ni 
kina nani?’ Tukawaambia ‘sisi ni 
wale mlioswaga ng’ombe wetu’. 
Wakasema ‘njooni mnakimbia, 
hakuna kutembea hapa’.

Masingija Machiya, mfugaji anayedai kupok-
wa ng’ombe 170 na Shirika la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA). PICHA ZOTE: HALFANI CHUSI 

“Tukaenda huku tunakimbia. 
Tulipofika cha kwanza wakatu-
ambia ‘vueni nguo, toeni mkan-
da’, wakati huo mimi nilikuwa 
nimechukua fedha Sh. milioni 17 
ili kama wakisema faini nilipie 
maana niliambiwa kila ng’ombe 
mmoja faini yake laki moja (Sh. 
100,000).

“Wakaanza kutupiga kwa saa 
bili hivi. Baadaye wakatupa ad-
habu ya kufyeka huku miili yetu 
ikiwa inauma, mwisho wakatu-
ruhusu na fedha zangu waka-
chukua kwa nguvu. 

“Baada ya kuona imeshindi-
kana nikaenda kwa Mkuu wa 
Wilaya, akaniambia ‘hilo suala 
lako ni sawa na kumpa nyani 
kesi ya ngedere kwa sababu hata 
mimi ninapaswa kuilinda ile hi-
fadhi’,” anasimulia mfugaji huyo 
huku akionyesha majeraha yake 
yaliyoenea mwili mzima.

Machiya anasema kuwa baada 
ya hapo, alikwenda Mahakama 
ya Rujewa, nako akaambiwa 
kesi yake haiwezi kuisikiliza kwa 
kuwa hakuwa na ushahidi kama 
kweli alikuwa na idadi hiyo ya 
ng’ombe.  

Ikisheheni picha pana ya ma-
dhira na mgogoro kati ya wa-
nakijiji wa Mwanavala, Kata ya 
Imalilo Songwe wilayani Mbarali 
mkoani Mbeya na askari wa hi-
fadhi, Nipashe inatua nyumbani 
kwa Mzee Sepelwa Kashu, anaye-
jitambulisha yupo hapo kwa mi-
aka 80 sasa kufahamu mzizi wa 
kijiji, pia msuguano wenyewe.

Mzee Sepelwa, mkazi mwenye 
asili ya Kimasai, anasema yupo 
mahali hapo tangu mwaka 1953 
na ni miongoni mwa waanzilishi 
rasmi wa kijiji hicho, akijitambul-

isha kwamba hata katika kusaidia 
nchi vita vya Kagera mwaka 1978 
alitoa ng’ombe 240, pia anasim-
ulia alijenga shule ya msingi kiji-
jini hapo.

“Wakati wa Mwalimu Nyerere, 
hiki kijiji kilitaka kufutwa, tu-
kaenda kumwomba akatuambia 
kama tunaweza kujenga shule 
ataturuhusu kubaki, ndipo mimi 
nikaja nikajenga shule hapa, na 
nikawa ninawalipa walimu msha-
hara kwa miaka mitatu mpaka 
pale serikali kuu ilipokuja ku-
nipokea,” anaeleza mzee huyo 
mwenye ng’ombe 12,000.

Mzee Sepelwa aliye mweledi 
wa eneo hilo, anafafanua historia 
ya mpaka mahali hapo kwamba 
bikoni za ardhi zilikuwa jirani 
na Mto Ruaha, upande wa kijijini 
kwao, lakini mara zote maelek-
ezo na angalizo walilopewa na 
serikali ni kutovuka Mto Ruaha.

Anaeleza kuwa bikoni zingine 
zimewekwa kijijini hapo kwa siri 
mwaka huu, zinazowatambuli-
sha kuwa wamo ndani ya hifadhi 
kwa kilomita 10, hatua anayoitaja 
imechukuliwa bila wao kushirik-
ishwa.

“Kama serikali inalitaka eneo 
hili, basi itufanyie uthamini 
mapema, itulipe ili tujue tunak-
wenda wapi, kwa sababu mkim-
fukuza mfugaji mwenye ng’ombe 
wengi bila kumwambia wapi 
aende, ni sawa na kumfanya afil-
isike tu,” anashauri.

Ni hoja inayopishana na Mkuu 
wa Wilaya, Kanali Denis Mwila na 
Katibu Tawala wa Wilaya hiyo, 
Michael Semindu, wanaodai 
eneo hilo ni batili kwa wakazi kui-
shi kwa muda mrefu kwa kuwa 
limekuwa hifadhi tangu mwaka 

1910, yaani miaka 51 kabla ya Uh-
uru wa Tanganyika.   

Nipashe ililazimika kupata 
ufafanuzi wa kisheria na ki-
taalamu kutoka Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbarali, pia ufahamu 
zaidi kwa aliyekwishaitumika 
halmashauri hiyo kwa muda 
mrefu na sasa yuko katika manis-
paa mojawapo ya Dar es Salaam 
( jina tunalihifadhi), ambaye ana-
fafanua:

“Ukiliangalia sakata hili, unao-
na hao wakazi wanaishi kisheria, 
lakini kwa sababu serikali inapa-
hitaji, ninadhani ndio maana un-
aona kuna mgogoro wa mipaka 
lakini wanaishi nje ya hifadhi 
tangu enzi za Mwalimu ( Julius 
Nyerere).”

Diwani wa kata hiyo, Chuki 
Mbwanjine, anakiri kushuhudia 
mgogoro wa wafugaji na askari-
pori. Pia anakiri ng’ombe  170 
wa mzee huyo kuchukuliwa na 
tayari wameshauzwa kwa amri 
ya mahakama, lakini hajui ni 
mahakama ipi iliyotoa kibali cha 
kuuzwa kwa ng’ombe hao.

“Hao ng’ombe bila kuficha 
wameshaziuzwa. Hawapo! Wa-
nasema wameuzwa kwa amri ya 
mahakama ya wilaya. Wamiliki 
walikwenda kuulizia, wakaam-
biwa hakuna kesi hiyo, wakaam-
biwa waende Iringa kuna ma-
hakama nyingine ipo huko, nako 
walijibiwa hivyo hivyo.

“Hili jambo ni baya sana na liko 
kinyume cha sheria na haki za 
binadamu, mzee wa watu ame-
kuwa maskini ghafla,” alisema 
diwani huyo huku akionyeshwa 
kutofurahishwa na tukio hilo.

Anaendelea kueleza kuwa wa-
nakijiji hao wanaishi katika eneo 

hilo kwa mujibu wa sheria inayo-
watambua kwamba wapo nje ya hi-
fadhi, lakini mwaka huu walipoweka 
bikoni nyingine ndipo inawaonyesha 
wamo ndani ya hifadhi.

“Ukiangalia bikoni ya zamani am-
bazo ndizo mpaka wa hifadhi na 
kijiji, zinaonyesha kuwa wapo nje 
ya hifadhi, lakini kwa mpaka mpya 
walioweka mwaka huu unaonyesha 
wamo ndani, na kibaya zaidi walikuja 
na askari siku wanapoweka bikoni ny-
ingine hata wananchi walikosa muda 
wa kuchangia hoja,” anaeleza.

Kuhusu wanakijiji walioteswa na 
askari wa TANAPA, kiongozi huyo 
anakiri kushuhudia na kuthibitisha 
kuwa aliwakuta katika eneo waliko-
kumbana na mateso dakika chache 
baada ya kupewa taarifa. Aliwakuta 
wakiwa hawana nguo huku miili yao 
ikiwa na mabaka ya kuunguzwa kwa 
moto.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Imalilo 
Songwe, Angelina Mtweve, anakiri 
kuwa kata yake ina mgogoro wa 
muda mrefu kati ya wanakijiji na hi-
fadhi, jambo ambalo huzua taharuki 
mara kwa mara na kusababisha ma-
jeruhi.

Anashauri uthamini ufanyike hara-
ka ili wanakijiji walipe stahiki zao, 
wasiendelee kunyanyasika, pia akisoa 
mateso dhidi yao. Hata kama wame-
kosa, wafikishwe katika vyombo vya 
sheria.

Kuhusu aliyepokwa ng’ombe wake 
na TANAPA, Angelina anasema “...na 
mimi nimesikia siku Mkuu Wilaya 
alipoenda kuongea na wafugaji ndipo 
huyo mzee alitoa malalamiko yake 
kisha akaambiwa aende ofisini kwake 
na taarifa zake ili apatiwe msaada.

“Na waliodai kuteswa wakiwa uchi 
hilo ni kweli, na tulipokwenda hata 
siku ile baada ya kupewa taarifa tuli-
fika mahali ambako nguo walizokuwa 
wamevaa zilichomwa moto, mpaka 
leo ninadhani ushahidi haujafutika.”

Mwenyekiti wa Kijiji cha Mwanava-
la, Chesco Kapunga, anasema kilisajil-
iwa kama kijiji cha wafugaji na hata 
waliokutwa na askari wa TANAPA 
walikuwa kwenye maeneo yao halali 
kisheria.

Kapunga pia anathibitisha kuwapo 
migogoro kati ya wafugaji, wakulima 
na askari wa TANAPA, pia kuwapo 
matukio ya wanakijiji kuvuliwa nguo 
na kuunguzwa kwa mapanga na 
mifugo yao kutaifishwa. Si taarifa 
mpya za matukio ofisini kwake.

“Kwa mfano, yule mzee alikuwa na 
ng’ombe wengi sana (170), sasa hivi 
amebaki maskini anahangaika, hana 
chochote, ana wake wanne na watoto 
24. Watoto watatu wameacha shule 
kwa sababu hana uwezo tena wa ku-
wasomesha,” anaeleza.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha Map-
induzi, ambako tukio lilitokea, Yasaire 
Kimosa, anaungana na mwenyekiti 
wa kijiji chake, akisema kitongoji 
chake kipo nje ya hifadhi tangu enzi 
za Mwalimu, japo anashanga kuona 
ghafla serikali inasema wamo ndani 
ya hifadhi.

Kuhusu walioteswa wakiwa uchi na 
kifo cha kijana aliyeuawa na askari, 
Kimosa anakiri kuwa na taarifa za 
matukio hayo. Alikuwa miongoni 
mwa mashuhuda na waliwakuta  
wanakijiji wenzao wakiwa hawana 
nguo.

Sepelwa Kashu, miongoni mwa waanzilishi 
wa Kijiji cha Mwanavala ambacho kina 
mgogoro wa muda mrefu na TANAPA.
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Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa Benki 
ya CRDB, Abdul-
majid Nsekela, 
akizungumza 
wakati wa ufun-
guzi wa kambi 
ya mafunzo 
ya biashara 
changa za vijana 
196 (startups) 
zilizoingia katika 
hatua ya awali 
kabla ya kupewa 
mitaji wezeshi 
kwa ajili ya kue-
ndeleza biashara 
zao. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Jenifer Gilla, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa serikali in-
aangalia uwezekano wa kuweka kundi la 
wanaume katika mikopo ya asilimia 10 
inayotolewa na halmashauri ili kuwainua 
kiuchumi.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Deogratius Ndejembi, alibainisha hayo 
jana bungeni alipokuwa akijibu maswali ya 
nyongeza ya Mbunge wa Kinondoni (CCM), 
Tarimba Abbas.

Katika maswali yake, mbunge huyo ali-
hoji kwa kuwa serikali ipo katika mabore-
sho ya utoaji wa mikopo ya asilimia 10, 
haioni ni muda sahihi wa kufanyia mareke-
bisho ya Sheria ya Fedha ya Serikali ya Mi-
taa ili kuongeza kundi la wanaume katika 
utoaji wa mikopo hiyo.

“Serikali haioni kuwa kutomweka mwa-
namume katika mikopo hiyo kunamrudi-
sha nyuma, kumbagua na kuondoa umoja 
katika familia kwa kuwa katika jamii nyingi 
za Tanzania mwanamume ni kiongozi wa 
familia,” alihoji.

Akijibu maswali hayo, Ndejembi alisema 
kwa sasa serikali inafanya mapitio ya She-
ria ya Fedha za Serikali za Mitaa ili iboresh-
we na iendane na wakati.

Alisema timu ya wajumbe iliyoteuliwa 
na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa, Angellah Kairu-
ki, imeshaanza kufanya kazi ya mapitio ya 
sera hiyo na moja kati ya mambo watakayo 
yaangalia ni namna ya kuingiza kundi hilo 
katika mikopo hiyo.

“Na hili la pili la kuona wanamume ni 
namna gani wanaingizwa kwenye unu-
faikaji wa mikopo hii, Mheshimiwa Naibu 
Spika, tayari timu hii itaangalia pia uweze-
kano wa hili, lakini katika makundi haya 
wanaume wapo katika makundi ya vijana, 
wanamume wapo kwenye makundi ya 
walemavu,” alisema Ndejembi.

Alisema, timu hiyo itakapomaliza kazi 
ya kufanya mapitio ya sera hiyo muswada 
utawasilishwa bungeni kupitia Kamati ya 
Bunge ya Kudumu kwa ajili ya kujadiliwa 
kisha kufanyiwa marekebisho.

Awali, katika swali lake la msingi, 
Mbunge huyo alihoji ni kwanini serikali 

isiongeze kundi la wanamume kwa mikopo  
ya asilimia 10 inayotolewa   na  halmashau-
ri.

Naibu waziri huyo alijibu kwa sasa 
mikopo ya asilimia 10 inatolewa kwa mu-
jibu wa Sheria ya Fedha za Serikali za Mi-
taa, Sura ya 290 Kifungu cha 37A ya mwaka 
2018 na Kanuni za Usimamizi na Utoaji wa 
Mikopo kwa wanawake, vijana na watu we-
nye ulemavu za mwaka 2019 na kanuni za 
marekebisho za mwaka 2021.

Alisema mikopo hiyo inatolewa kwa 
ajili ya kuwezesha makundi hayo ku-
pata mikopo isiyo na riba kwa kuzingatia 
hayawezi kupata mikopo katika taasisi 
zingine za fedha kwa sababu ya kukosa 
dhamana na uwezo mdogo wa kumudu 
riba ili kushiriki katika shughuli za kiuchu-
mi na kujiongezea kipato.

“Serikali itaendelea kusimamia utoaji 
wa mikopo hii kwa mujibu wa Sheria na 
Kanuni. Aidha, makundi mengine ambayo 
sio walengwa wa mikopo hii wanashau-
riwa kupata kupitia taasisi zingine za fedha 
zinazohusika na utoaji wa mikopo hiyo,” 
alisema.

Kundi la wanaume kufikiriwa 
mikopo ya makundi maalum 

Majaliwa atoa maelekezo maalum udhibiti wa kelele
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ame-
waelekeza wakuu wa mikoa yote ya Tanza-
nia Bara wakae na Mabaraza ya Biashara na 
wamiliki wa kumbi za starehe katika mikoa 
yao kwa madhumuni ya kutafuta mwafaka 
wa pamoja katika utekelezaji wa sheria, 
kanuni na mwongozo kuhusu udhibiti wa 
athari zitokanazo na sauti zilizozidhi viwan-
go.

Pia amezielekeza Idara za Mipangomiji 
katika halmashauri za wilaya zote nchini 
zitenge maeneo ya ujenzi wa nyumba za iba-
da kama wanavyotenga maeneo ya taasisi 
nyingine. 

Alielekeza hayo jana alipozindua Konga-
mano la Kujengewa Uelewa kuhusu mad-
hara yatokanayo na sauti zilizozidi viwango 
katika nyumba za ibada. Kongamano hilo 
lililoandaliwa na Jumuiya ya Maridhiano na 
Amani Tanzania ( JMAT) katika Kituo cha 
Mikutano cha Kimataifa cha Julius Nyerere 
jijini Dar es Salaam.

Alisema ipo miongozo inayosimamiwa na 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi inayohusu masuala ya usimamizi wa 
mipango miji. 

“Ninasisitiza toeni miongozo mahsusi ya 
mipango ya matumizi ya ardhi. Kwa upande 
wa udhibiti wa sauti zilizozidi, kila mam-
laka iliyotoa vibali au leseni ya shughuli au 
biashara, zifuatilie mwenendo wa matumizi 
ya leseni hizo. 

“Ninasisitiza kuwa kila mamlaka itimize 
wajibu wake kulingana na maelekezo yali-
yomo katika Mwongozo wa Uthibiti wa 
Uchafuzi wa Mazingira Utokanao na Kelele 
na Mitetemo uliotolewa na Ofisi ya Makamu 
wa Rais.

“Leo ( jana) kuna kongamano la kitaifa 
linaloratibiwa na JMAT, NEMC wekeni 
mpango wa kufanya makongamano kama 
haya hadi katika ngazi ya mikoa ili jamii iwe 
na uelewa wa pamoja kuhusu athari za vi-
wango vya sauti vinavyozidi. Pia, toeni elimu 
kwa umma ili wajue viwango halisi vya sauti 
vinavyostahili wakati wa mchana na wakati 
wa usiku.”

Akizungumzia kuhusu wamiliki wa ma-
jengo, Waziri Mkuu aliwataka wafanye tath-
mini ya athari ya mazingira kwa watu wa-
naotumia majengo hayo pamoja na wakazi 
wa jirani na majengo hayo kwa lengo la 
kubaini madhara kwa watumiaji wa majen-
go hayo na jamii inayozunguka. 

Waziri Mkuu alitumia fursa hiyo kuwa-
sisitiza viongozi wa dini na washiriki katika 
kongamano hilo waendelee kuwa vielelezo 
na mabalozi wazuri wa kufikisha yale mam-
bo mazuri yanayowasilishwa katika konga-
mano hilo. 

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. Samuel 
Gwamaka, alisema madhumuni ya konga-
mano hilo ni kuwakutanisha pamoja vion-
gozi wa dini na mila ili kutoa elimu ya athari 
za sauti zilizozidi viwango kutoka katika ny-
umba za ibada na jamii.

Alisema kanuni za udhibiti wa kelele na 
mitetemo za mwaka 2015 zimeainisha vi-
wango vinavyoruhusiwa katika maeneo ya 
makazi, nyumba za ibada, biashara, viwan-
da na hospitali kwa ajili ya jamii, akitolea 
mfano viwango vya sauti vinavyoruhusiwa 
katika nyumba za ibada zilizopo maeneo 
ya makazi ni dBA 60 wakati wa mchana na 
usiku dBA 40.

Alisema sauti zinazozidi viwango katika 
nyumba za ibada zinaweza kuathiri afya za 
waumini waliopo katika nyumba za ibada na 
maeneo ya jirani na kusababisha matatizo 
ya kusikia, usingizi na kuathiri uwezo wa ku-
fanya kazi pamoja na kusababisha migogoro 
kati ya wakazi na viongozi au waumini.

Kiwanda kuchakata 
tani 12 mihogo 
mibichi kujengwa
Na Christina Mwakangale, IRINGA

BODI ya Nafaka na Mazao Mchang-
anyiko (CPB), imesema inajenga 
kiwanda cha kuchakata tani 12 kila 
siku za mihogo mibichi, kitakacho-
jengwa kijiji cha Kwa Chaga, Mkata, 
Handeni mkoani Tanga na kunufai-
sha wakulima 6,000 wa eneo hilo.
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa CPB, 

John Maige, aliyasema hayo jana, 
mkoani Iringa, wakati wa kikao kazi 
baina ya bodi hiyo na wahariri na 
waandishi wa habari kutoka vyombo 
vya habari nchini.
Maige alisema, hadi sasa kiwanda 

hicho kimegharimu Sh. milioni 350 
na kitaanza kufanya kazi mapema 
mwezi Julai, mwaka huu, huku wan-
ufaika wakiwa wakazi wa eneo hilo, 
ambalo litatoa ajira zisizo rasmi 80 
na rasmi tano.
“Handeni tumebaini ni miongoni 

mwa maeneo yanayoongoza katika 
kilimo cha mizizi, yaani mihogo ikil-
inganishwa na maeneo mengine 25 
ambayo tutayafikia kwa kuwa na 
viwanda vya uchakataji kama hiki, 
ikiwamo mkoani Mtwara, Kigoma 
na Mkuranga (Mkoa wa Pwani),” 
alisema Maige.
Alibainisha teknolojia inayotumiwa 

na CPB ni ya kisasa inayochakata 
mazao kwa muda mfupi na kupa-
kiwa na kuwa tayari kwa matumizi, 
ikiwamo unga wa ngano, muhogo na 
mahindi kwa kutoa aina ya sembe 
na dona.
“Tunahamasisha Watanzania ku-

tumia fursa ya soko la nje, lakini 
hata wakulima wa ndani tunanunua 
mazao yao, tunawafikia kupitia 
vikundi vya wakulima, AMCOS, 
wakulima wao wenyewe na kununua 
mazao yaliyo chini ya bodi.
“Mazao hayo tukinunua tu-

nayongezea thamani, kuyauza 
ndani na nje ya nchi. Kwa hiyo CPB 
inampa uhakika wa soko mkulima 
na muuzaji wa mazao, pia anapata 
fursa ya kutumia miundombinu 
ya CPB, yaani maghala, kusagisha, 
kukausha kwa gharama nafuu,” al-
iongeza Maige.
Alisema nchi za Kenya na Rwanda 

zimeingia makubaliano na CPB, ili 
kuwauzia mazao ya nafaka hasa ma-
hindi na zao jamii ya kunde hususan 
maharage mekundu yanayohitajika 
zaidi nchi jirani.
“Tunasimamia mazao aina tofauti 

ikiwamo, mahindi, mbaazi, karanga, 
korosho ufuta, mawese, alizeti, 
mchele, ngano na mengine ambayo 
tunayachakata baadhi kuwa unga, 
siagi,” alisema Kaimu Mkurugenzi 
huyo.
Kaimu Mkurugenzi wa Huduma za 

Biashara CPB, Evans Mwanibingo, 
alisema CPB ina maghala ya aina 
tofauti ikiwamo vihenge, kwa kuhi-
fadhi tani 112,000 kwa mwaka, 
kwenye ghala za kikanda za Bodi 
hiyo, zilizopo mikoa mitano, Iringa, 
Arusha, Dodoma, Mwanza na Dar es 
Salaam.
Aliongeza kwamba Shirika la 

Chakula Duniani (WFP), limeomba 
kutumia kati ya ghala hizo kuhifadhi 
tani 15,000 huku Kampuni ya Bia 
Tanzania (TBL), ikiomba kupatiwa 
ghala pia, ili kutunza mazao ya na-
faka zinazozalisha bidhaa za kam-
puni hiyo. 
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KUMEKUWA na tabia ya baadhi ya watu wanapotakiwa kufanya 
jambo fulani kwa faida yao ya baadaye inawachukua muda mrefu 
kulitekeleza.

Mfano halisi ni suala hili la Vitambulisho vya Taifa ambavyo vina-
tolewa na Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA).

Wakati mchakato wa kuvipata vitambulisho hivyo ulipoanza, 
mamlaka hiyo ilijitahidi kutoa elimu kwa wananchi ili waelewe 
faida ya kuwa na vitambulisho hivyo.

Hata hivyo, baadhi ya watu ambao wengi wao kwa sasa wana-
haha kuvipata, hawakulichukulia maanani.

Wengi wanahangaika kuvipata baada ya kupata safari au wa-
napotaka huduma muhimu na kutakiwa kuonyesha vitambulisho 
hivyo, ndipo huanza kuhangaika huku na kule kuvipata.

Kuna watu ambao wanatumia fursa hiyo ya watu kuhangaika ku-
watapeli kwa kuwadanganya kuwa watawapatia kwa urahisi.

Wengine wameshatapeliwa pesa nyingi, bila kupata vitambu-
lisho hivyo, kwa sababu ni lazima mhusika anayekitaka afuate 
mchakato unaotakiwa na mamlaka hiyo ikiwamo kujibu maswali 
muhimu.

Hiyo inasaidia kuepusha vitambulisho hivyo kuwafikia watu wa-
sio raia wa Tanzania.

Mfano mzuri ni tukio lililotokea hivi karibuni la vijana walioch-
aguliwa kujiunga na Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) kutakiwa kuwa na 
vitambulisho hivyo.

Kutokana na hali hiyo, Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa, im-
ewataka Watanzania wenye vigezo ikiwamo waliotimiza umri wa 
miaka 18 kufuatilia vitambulisho vya taifa mapema badala ya ku-
subiria matukio yanayohitaji vitambulisho hivyo.

Maelfu ya vijana walifurika kwenye ofisi zake zilizo katika wilaya 
mbalimbali wakihitaji Vitambulisho vya Taifa baada ya kuitwa ku-
jiunga na JKT.

Hali hiyo inaleta usumbufu mkubwa na kuleta mkwamo kwa 
kundi hilo kujipatia vitambulisho huku wengine wakiripotiwa 
kutapeliwa na watu waliowaahidi kuwapatia vitambulisho kwa 
haraka.

Pia mamlaka hiyo imesema kuna njia nyingine ambayo wananchi 
wanaweza kuitumia na wakapata vitambulisho bila usumbufu.

Wananchi wanaomudu kutumia mtandao wanaweza kujisajili 
kupitia njia hiyo, kitu cha msingi ni kuweka taarifa zako ambazo 
zitarahisisha mchakato wa kupata kitambulisho cha NIDA bila 
usumbufu wowote.

Mamlaka hiyo imekuwa ikiwasisitiza watu wafuatilie vitambul-
isho mapema badala ya kusubiri matukio maalumu. “Kwa mfano 
Juni 5, mwaka huu ilisambaa taarifa kwa umma ambayo inawaita 
wahitimu wa kidato cha sita, hao wanaokwenda JKT kujitokeza ku-
weka sawa taarifa zao ili wapate vitambulisho kwa urahisi, lakini 
wakati huo huo, watu wasio na nia njema nao wakatumia nafasi 
hiyo wakawa wanawarubuni kwamba watawasaidia kupata vitam-
bulisho hivyo kwa haraka,” hii sio sawa tunatakiwa kuchukua ta-
hadhari.” Mamlaka hiyo ilifafanua.

Tabia ya kupata huduma kwa mtindo wa zimamoto, sio tu una-
sumbua mtu anayetaka huduma hiyo, bali hata watumishi wa ofisi 
hizo ambao ina walazimu kufanya kazi kwa muda wa ziada kuwa-
hudumia.

Mamlaka hiyo ilitoa mfano katika Wilaya ya Ilala pekee walipokea 
vijana 200 hadi 250 kwa siku waliokuwa wanahitaji vitambulisho 
hivyo.

Watanzania tubadilike, tuwe na kawaida ya kufanya mambo yetu 
kwa wakati ili kuepusha usumbufu kama huu unaojitokeza wakati 
mtu anapotakiwa kuwa na kitambulisho na kutokuwa nacho.

Wanafunzi vijiwe vituo 
vya daladala wafuatiliwe

 Muungwana Lazima Nilonge

Matapeli wasigeuze 
vitambulisho vya NIDA mradi
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BAADHI ya madereva na ma-
kondakta wa daladala hasa 
majijini na mijini, wamekuwa 
wakilalamikiwa kwa kuacha 
wanafunzi vituoni, kitendo 
ambacho kinasababisha 
washindwe kuwahi kufika 
shuleni kwa wakati, lakini wak-
wame kurejea nyumbani wen-
gine wakifika hata baada ya saa 
2:30 usiku.

Ikumbukwe wakichelewa ku-
fika nyumbani, hukosa muda 
wa kujisomea na kupumzika 
lakini hata kuwasaidia waza-
zi  na walezi wao shughuli za 
nyumba kwa vile haiwezekani 
mwanafunzi kwenda shule pe-
kee bila hata kusaidia kuosha 
vyombo jikoni.

Ni kweli matukio hayo ya-
mekuwa wakitokea kila mara. 
Kwa wale wanaotumia usafiri 
huo, hasa jijini Dar es Salaam, 
watakuwa wamewahi kush-
uhudia jinsi wanafunzi wana-
vyoachwa vituoni muda wa 
asubuhi na jioni kukiwa kuna 
abiria wengi vituoni.

Daladala zinaelekezwa 
kubeba wanafunzi watano kila 
moja ili kuhakikisha wanawahi 
vipindi vya masomo au ku-
rudi nyumbani kwa wakati, la-
kini hilo limekuwa likifanyika 
kwa mvutano na kauli kuwa 
hili siyo darasa zinatamalaki 
muda wote. Wakati hali ikiwa 
hivyo, ipo pia haja ya kuanga-
lia upande wa pili wa shilingi, 
kwani wapo baadhi ya wa-
nafunzi ambao hukaa vituoni 
muda mrefu hata kama wakiit-
wa kupanda daladala hawataki 
ili mradi wajicheleweshe kwa 
kisingizio cha kukosa usafiri.

Inawezekana wanatumia 
kisingizo cha kutoruhusiwa 
kupanda daladala, ili wafanye 
mambo yao mitaani. Hivyo un-
gefanyika msako katika vituo 
hivyo ili kuwabaini na kuwa-
chukulia hatua.

Wapo baadhi yao hadi saa 
2:00 asubuhi wapo katika vi-
tuo vya daladala wakiendelea 
na mazungumzo kana kwam-
ba hawaendi shule au muda 
wa vipindi vya masomo bado.

Mfano mmojawapo ni kit-
uo cha daladala cha Mbezi 
Mwisho, si ajabu kukuta wa-
nafunzi wamekaa wanaende-
lea na mambo yao hata baada 
ya muda wa masomo kuanza 
na wengine hata  saa 12 jioni 
hata kama wanaitwa kupata 
daladala hawaendi.

Hivyo, wakati umefika tena  
kuna haja wazazi na walezi 
kuwafuatilia wanafunzi hao, ili 
kujua kama wanafika shuleni 
kama wanavyoaga nyumbani 
isijekuwa wanatumia kisin-
gizio cha kukataliwa na dalada-
la, kumbe wana mambo yao.

Njia hiyo inaweza kumaliza 
mzizi wa fitina, hasa ule wa 
kudai kwamba wanakataliwa 
kupanda daladala na kumbe 
wana mambo yao ambayo 
mwisho wake si mzuri kwa 
maendeleo ya elimu.

Wakati wakifanya hayo, 
vipo baadhi ya vituo vya da-
ladala ambavyo makondakta 
na madereva wakiwaona 
wanarandaranda, huwa wa-
nawalazimisha kupanda da-
ladala waende shule au nyum-
bani.

Miongoni mwa vituo hivyo 

ni Makumbusho, ambako ma-
dereva na makondakta wali-
opata elimu kupambana na 
ukatili wa kijinsia, hufanya kazi 
hiyo wanapowaona wanafunzi 
wenye mtindo huo.

Hao ni wale waliopata mafun-
zo kutoka Shirika la Wanawake 
Katika Jitihada za Kimaende-
leo (WAJIKI), ambalo linafanya 
kampeni ya kupinga rushwa ya 
ngono kwa wanafunzi, wasi-
chana na wanawake.

Kupitia mafunzo hayo ya 
WAJIKI baadhi ya madereva 
na makondakta wa daladala 
wamekuwa ni mabalozi wa 
kuyaeneza kwa wenzao, huku 
wakihakikisha hakuna wa-
nafunzi wanaorandaranda vi-
tuoni.

Ingekuwa ni vyema kama 
mafunzo hayo yatasambaa 
kwa makondakta na madere-
va  wa vituo vyote vya dalada-
la, jijini Dar es Salaam, ili ku-
saidia kuwaepusha wanafunzi 
kujiingiza katika makundi ma-
baya.

Kwa sasa imekuwa ni kawai-
da kukuta wanafunzi wa aina 
hiyo wamevaa suruali mlege-
zo, kitambaa kikining’inia kati-
ka mfuko wa nyuma wa suruali 
ambazo zibanwa chini.

Ukweli unabaki kuwa wapo  
wanaowazuia wanafunzi ku-
panda daladala lakini pia kuna 
wale wasiopanda daladala kwa 
sababu wanazozijua wenyewe 
na kubaki wakirandaranda 
vituoni, na hao huenda wa-
najihusisha na uhalifu hivyo, 
wazazi, walezi, polisi na jamii 
isiwafumbie macho iwafua-
tilie.

Sabato 
Kasika



Jumanne Juni 13, 2023 7

habari kitaifa

NIDA yatoa njia mbadala 
kurahisisha kupata vitambulisho

KABWELA Fadhili Mohamed
“Kwa kuwa utaratibu 

unaonesha dereva wa 
IT haruhusiwi kuwa na 
msaidizi, tukumbuke 
magari haya yanak-
wenda kilomita nyingi 
zaidi ya 900, kuna haja 
ya serikali kuwa na 
wasaidizi ili wapunguze 
ajali kwa kuwa magari 
yao yanapata ajali sana 
kutokana na uchovu,” 
alihoji.

Mbunge  
apigania ujira 
madereva IT

Mjumbe wa Kamati Kuu ya CHADEMA, Patrick Ole Sosopi, akihutubia mkutano wa hadhara katika Kata ya 
Mbolimboli Jimbo la Isimani mkoani Itinga jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Viti Maalum, So-
phia Mwakagenda, amehoji lini 
serikali itashughulikia kuboresha 
ujira wa madereva wa magari ya 
IT ambao hulipwa kilometa 900 
kwa Sh. 100,000.
Akiuliza maswali bungeni jana, 

Mbunge huyo alisema kuna haja 
ya serikali kutoa tamko ili waajiri 
wa madereva wafuate amri ya 
kima cha chini cha mshahara ku-
pata mikataba halali itakayowa-
patia ujira badala ya kilometa 
900 kulipwa Sh. 100,000.
“Kwa kuwa utaratibu unaonesha 

dereva wa IT haruhusiwi kuwa 
na msaidizi, tukumbuke magari 
haya yanakwenda kilomita ny-
ingi zaidi ya 900, kuna haja ya 
serikali kuwa na wasaidizi ili wa-
punguze ajali kwa kuwa magari 
yao yanapata ajali sana kutokana 
na uchovu,” alihoji.
Akijibu swali hilo, Naibu Waziri, 

Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vi-
jana, Ajira na Wenye Ulemavu, 
Patrobas Katambi, alisema uta-
ratibu wa kazi kwa madereva 
wanaoendesha magari ya IT una-
fanyika kwa kuingia makubaliano 
ya kazi kati ya mmiliki wa gari 
na dereva husika na malipo hu-
fanyika baada ya mhusika kufiki-
sha gari linapokwenda.
Alisema madereva hao wana-

fanya makubaliano ya mdomo 
na serikali imekuwa ikishauri 
yafanyike kwa maandishi ili 
kulinda stahiki zao.
Katambi alisema serikali kwa 

kutambua mchango wa sekta 
mbalimbali katika uchumi iki-
wamo sekta ya usafirishaji, ime-
panga kima cha chini cha msha-
hara kilichoboreshwa ambacho 
kimeanza kutumika Januari mosi, 
mwaka huu.
Alitoa rai kwa madereva wa 

magari ya IT kuingia mikataba 
ya kazi ya kibiashara na ataka-
potokea mwajiri au kampuni 
ambayo itaajiri madereva kwa 
ajili ya kuendesha magari ya IT, 
atapaswa kuzingatia Sheria ya 
Ajira na Mahusiano Kazini am-
bayo inaelekeza ulipaji wa ujira 
kulingana na sekta hiyo.

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Vitambulisho 
vya Taifa (NIDA), imewataka 
Watanzania wenye vigezo iki-
wamo waliotimiza umri wa 
miaka 18 kufuatilia Vitam-
bulisho vya Taifa mapema 
badala ya kusubiri matukio  
yanayohitaji vitambulisho 
hivyo.

NIDA imetoa kauli hiyo 
ikiwa ni siku chache baada ya 
maelfu ya vijana kufurika kwe-
nye ofisi zake katika wilaya 
mbalimbali wakihitaji vitam-
bulisho hivyo baada ya kuitwa 
kujiunga na Jeshi la Kujenga 

Taifa ( JKT).
Msemaji wa NIDA, Geofrey 

Tengeneza, alisema mafuriko 
hayo ya vijana yaliyojitokeza 
hivi karibuni, yameripotiwa 
kusababisha usumbufu na ku-
leta mkwamo kwa kundi hilo 
kupata vitambulisho huku 
wengine wakiripotiwa kutape-
liwa na watu waliowaahidi ku-
wapatia kwa haraka.

Tengeneza alisema ipo njia 
nyingine ambayo wananchi 
wanaweza kuitumia na waka-
pata vitambulisho bila usum-
bufu kwa kutumia mtandao 
kujisajili.

“Wananchi wanaomudu 

kutumia mtandao wanaweza 
kujisajili, kitu cha msingi ni ku-
weka taarifa zako ambazo zita-
rahisisha mchakato wa kupata 
kitambulisho cha NIDA na 
hakuna usumbufu,” alisema 
Tengeneza.

“Tumekuwa tukisisitiza 
watu wafuatilie vitambulisho 
mapema badala ya kusubiri 
matukio maalumu. Kwa mfano 
Juni 5, mwaka huu, ilisambaa 
taarifa kwa umma ambayo 
inawaita wahitimu wa kidato 
cha sita, hao wanaokwenda 
JKT kujitokeza kuweka sawa 
taarifa zao ili wapate vitambu-
lisho kwa urahisi, lakini wakati 

huo huo watu wasio na nia nje-
ma nao wakatumia nafasi hiyo 
kuwarubuni kwamba wata-
wasaidia kupata vitambulisho 
hivyo kwa haraka, hii sio sawa 
tunatakiwa kuchukua tahad-
hari,” alisema.

Tengeneza alisema ku-
tokana na vijana kufurika 
wakihitaji vitambulisho 
hivyo, watumishi wa ofisi hizo  
walilazimika kufanya kazi 
kwa muda wa ziada kuwa-
hudumia na kwa Wilaya ya  
Ilala pekee walipokea 
vijana 200 hadi 250 
kwa siku waliokuwa  
wanahitaji vitambulisho hivyo.
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Mkurugenzi wa Shirika lisilo la kiserikali la Himiza Development Organization (HDO), Prisca Ngweshemi, akitoa 
mafunzo ya malezi kwa baadhi ya wazazi na walezi wa Kata ya Kitunda jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, 
ikiwa ni mwendelezo wa shirika hilo wa kutaka kurejesha maadili mema katika jamii. PICHA: SABATO KASIKA

Na Mbaraka Kambona

NYAMA ya Tanzania 
itaanza kuuzwa nchini 
Misri baada ya ujumbe ku-
toka nchini humo kukutana 
na Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Abdallah Ulega na 
kumweleza kuwa lengo lao 
kabla ya Sikukuu ya Eid al 
Hajj waanze kusafirisha tani 
100 za nyama ili kuanza ku-
tangaza soko la Tanzania.

Hayo yalifahamika wakati 
wa kikao cha “Breakfast 
Meeting” kilichofanyika jijini 
Dodoma jana baina ya Wa-
ziri wa Mifugo na Uvuvi na 
Ujumbe kutoka nchini Misri 
ulioongozwa na Makamu 

Mwenyekiti wa Taasisi ya 
Taifa ya Huduma za Miradi 
(NSPO), Meja Jenerali Hos-
sam Nigeda.

Meja Generali, Nigeda al-
imweleza Waziri Ulega kuwa 
lengo lao ni kuendelea kui-
marisha ushirikiano wa nchi 
hizo mbili kwa kufungua 
soko la nyama ya Tanzania 
nchini Misri.

Pia wamejipanga kuanzi-
sha machinjio ya kisasa hapa 
nchini ambayo itawawez-
esha kusafirisha tani 600 ya 
nyama kila mwezi, kusafiri-
sha wanyama hai wakiwamo 
ng’ombe, kondoo na mbuzi 
10,000 kila mwezi.

Alifafanua kuwa kwa siku 

za hivi karibuni wapo ka-
tika mipango ya kusafirisha 
tani 100 za nyama kabla ya 
Sikukuu ya Eid Al Hajj ili 
kuanza kutangaza soko la  
nyama ya Tanzania nchini 
humo.

Misri ni miongoni mwa 
nchi zenye idadi kubwa ya 
watu barani Afrika ambao 
hawapungui milioni 120 na 
kuwa fursa nzuri ya kibi-
ashara kwa Tanzania husu-
sani biashara ya nyama.

Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Ulega alimhakikishia 
Meja Jenerali Nigeda kuwa 
Tanzania ipo tayari na wata-
wapa ushirikiano wa kuto-
sha ili kufanikisha biashara 

hiyo iweze kuanza haraka 
iwezekanavyo.

Wajumbe wengine wali-
ombatana na Meja Jenerali 
Nigeda ni Mtendaji Mkuu wa 
Kampuni ya Taifa ya Uvuvi 
na Ukuzaji Viumbe Maji, 
Islam Attia Abdel Hamid, 
Mwenyekiti wa Huduma za 
Mifugo, Misri, Meja Jenerali, 
Dk. Ihab Saber Youssef na 
Mtendaji Mkuu wa Kampuni 
ya Masr Trading, Dk. Hatem 
Ahmed.

Ziara hiyo ni miongoni 
mwa jitihada za Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan za ku-
fungua milango ya kibiasha-
ra nje ya nchi.

Nyama ya Tanzania 
kuanza kuuzwa Misri

Serikali kusaini mkataba TRA
kupata taarifa nchi 146 duniani
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

SERIKALI inatarajia ku-
saini mkataba utakaowez-
esha Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) kupata taar-
ifa mbalimbali kutoka katika 
nchi 146 duniani ambazo zi-
tasaidia kuongeza ufanisi 
wa ukaguzi wa miamala ya 
kimataifa.

Naibu Waziri wa Fedha 
na Mipango, Hamad Hassan 
Chande, alibainisha hayo 
jana bungeni alipokuwa akiji-
bu swali la msingi la Mbunge 
wa Kisesa (CCM), Luhaga 
Mpina.

Mbunge huyo alihoji kwa 
kiwango gani serikali imejii-

marisha kukagua miamala 
ya uhamishaji wa bei ya mau-
ziano ya bidhaa na huduma 
baina ya kampuni ya ki-
mataifa.

Akijibu swali hilo, Chande 
alisema kwa kuzingatia viha-
tarishi vilivyopo kwenye mia-
mala husika, serikali imekua 
ikichukua hatua mbalim-
bali zinazolenga kuimarisha 
udhibiti na kuzuia upotevu 
wa mapato.

Alitaja hatua hizo ni pamo-
ja na kuanzisha Kitengo 
Maalum cha Usimamizi wa 
Kodi za Kimataifa ndani ya 
Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia kuanzia 2011, kuandaa 
na kusimamia utekelezaji wa 
kanuni na miongozo kuhusu 

ukaguzi wa kodi kwenye 
kampuni zenye mahusiano.

“TRA imenunua Kanzidata 
ya Orbis kwa ajili ya kupata 
taarifa za kusaidia kufanani-
sha bei za miamala ya ki-
mataifa ili zisaidie kujenga 
hoja wakati wa ukaguzi un-
aofanywa kwenye kampuni 
za hapa nchini,” alisema.

Aidha, alisema Tanzania 
imejiunga na Jukwaa la Ki-
mataifa la Ubadilishaji wa 
Taarifa za Kikodi kwa lengo 
la kuhakikisha nchi inajenga 
uwezo wa kubadilishana 
taarifa za kikodi na nchi ny-
ingine.

Katika maswali yake ya 
nyongeza, Mbunge huyo 
alihoji hatua hizo zimesaidia 

kwa kiwango gani kuongeza 
mapato na kuhoji serikali 
inatoa kauli gani kuhusu 
ongezeko kubwa la taarifa 
shuku za fedha haramu.

“Miamala ya usafirishaji 
fedha imeongezeka kutoka 
Sh.trilioni 123 hadi Sh.trilioni 
280 mwaka 2023, ishara hii 
inaonesha ongezeko kubwa 
la rushwa, ufisadi, serikali in-
atoa kauli gani,”alihoji.

Akiongezea majibu ya 
maswali hayo, Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Jaji Dk. 
Eliezer Feleshi, alisema kwa 
mujibu wa sheria ya utakat-
ishaji fedha taarifa shuku 
zilizowasilishwa zinaendelea 
kufanyiwa kazi na vyombo 
vya sheria.

Viongozi sekta 
ujenzi watakiwa
kubuni mbinu  
za kiutendaji
Na Mwandishi Wetu

MENEJIMENTI ya Wizara ya Ujenzi 
na Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi) pamoja 
na taasisi zake wametakiwa kubuni 
mbinu za kiutendaji zinazolenga ku-
weka mazingira wezeshi yenye ku-
chochea na kuimarisha ari na morali 
kwa watumishi wanaowasimamia.
Wito huo ulitolewa mkoani Tanga na 

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Prof. 
Makame Mbarawa, wakati akifungua 
kikao kazi kati ya menejimenti ya 
sekta hiyo pamoja na menejimenti za 
taasisi zake ambazo ni TANROADS, 
TBA, TEMESA, RFB, ERB, CRB, AQRB, 
NCC, ICoT na vikosi vya ujenzi.
Alisisitiza kwa viongozi na watend-

aji hao kuwa huru kuelezana ukweli 
kuhusu masuala yanayohusu utend-
aji wa kisekta na kuleta mabadiliko 
ambayo yataongeza tija na uzalishaji 
katika sekta hiyo.
“Kikao hiki madhumuni yake ni 

kuandaa mikakati na kupanga namna 
ya kuongeza ari na morali kwa wa-
tumishi kwa kuelezana ukweli na 
kutafuta majibu ya changamoto za 
watumishi kila kiongozi katika mae-
neo yao ya kazi,” alisisitiza Prof. 
Mbarawa.
Alisema suala la morali kwa wa-

tumishi ni muhimu likapewa kipaum-
bele kwasababu morali ni kichocheo 
muhimu katika utendaji kazi.
“Morali ya watumishi ikiwa juu 

hapana shaka watajituma bila kusu-
kumwa na kusaidia menejimenti zenu 
kuwasimamia kwa unafuu mkubwa,” 
alisema.
Akitaja mafanikio yaliyofikiwa na 

sekta hiyo, Prof. Mbarawa alisema 
TANROADS imekwisha tekeleza ujenzi 
wa barabara zenye urefu wa kilomita 
1,151.37 kwa kiwango cha lami na 
barabara zenye urefu wa kilomita 4, 
140.76 zimefanyiwa upembuzi yak-
inifu.
Miradi mingine ni ujenzi wa madara-

ja makubwa nane na madaraja men-
gine sita yameshafanyiwa upembuzi 
yakinifu pamoja na uboreshaji wa 
viwanja vya ndege 19 vilivyo katika 
hatua mbalimbali za utekelezaji.
Mafanikio mengine ni upande wa 

TBA  imetekeleza ujenzi wa nyumba 
za watumishi 150 kwa awamu ya 
kwanza, ujenzi wa nyumba 20 za 
viongozi zikiwa katika hatua mbalim-
bali na ujenzi wa nyumba za majaji 
katika mikoa mbalimbali.
Pia ujenzi wa vihenge vya kisasa na 

maghala ya kuhifadhia chakula ka-
tika mikoa minane nchini, usimamizi 
wa ujenzi wa majengo 17 na jengo 
moja la Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
kama mkandarasi.
Kadhalika, ujenzi wa vivuko vipya, 

ukarabati wa vivuko, ujenzi wa mae-
gesho na miundombinu ya vivuko, 
ujenzi wa karakana mpya na vilevile 
mikataba ya ununuzi na usimikaji wa 
mifumo ya kielektroniki ambayo yote 
yatasaidia kutatua changamoto za mi-
undombinu ya usafiri na usafirishaji.
Katibu Mkuu wa Sekta ya Ujenzi, 

Balozi Aisha Amour, alisema kuwa 
katika kikao hicho watabadilishana 
maarifa na uzoefu miongoni mwa 
watendaji wakuu wa wizara na taasisi 
zake.
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Mfanyabiashara adaiwa  
kumpiga risasi mkulima
Na Jaliwason Jasson, 
SIMANJIRO

J
ESHI la Polisi mkoani 
Manyara limemtia 
mbaroni Paulo Sipiteki 
(43), mfanyabiashara 

wa mifugo na mkazi wa Aru-
sha, aliyekuwa amekimbilia 
mafichoni baada ya kudaiwa 
kumpiga risasi begani na kum-
jeruhi mkulima mmoja mkazi 
wa Simanjiro.

Mfanyabiashara huyo al-
impiga risasi, Walter Kaaya 
(34) baada ya kuibuka mzozo 

wa ng’ombe wake kuvamia 
shamba la mkulima huyo lenye 
ukubwa wa ekari 200 likiwa na 
mazao ya mahindi na maha-
rage.

Jana Kamanda wa Polisi, 
Mkoa wa Manyara, Kamishna 
Msaidizi, George Katabazi, 
alithibitisha kukamatwa kwa 
Sipiteki, aliyekuwa ametoroka 
kukwepa mkono wa dola tangu 
Mei 24, mwaka huu.

“Askari kanzu wetu walim-
kamata mtuhumiwa huyo, aki-
wa amejificha huko katika Kijiji 
cha Nyumba ya Mungu, Wilaya 

ya Mwanga mkoani Kilimanja-
ro. Alifanya hivyo kwa sababu 
ya kiburi cha mali na silaha ali-
yonayo, ndio ilimfanya atumie 
nguvu.

“Wananchi walifikiri kwam-
ba mtuhumiwa ni mtu mwenye 
mifugo mingi na fedha, kwa 
hiyo ni vigumu kukamatika. La-
kini sisi polisi kwa weledi wetu 
na maadili, tumemtia mbaroni 
na sasa tunafanya utaratibu 
wa kumfikisha mahakamani,” 
alisema.

Kuhusu hali ya majeruhi 
huyo, Katabazi, alisema Walter 

Kaaya, kwa sasa amelazwa kati-
ka Hospitali ya Rufani ya Kanda 
ya KCMC iliyoko Moshi, mkoani 
Kilimanjaro akiendelea kupati-
wa matibabu.

“Kosa kubwa hapo ni kuje-
ruhi, hasa ikizingatiwa mahali 
alipojeruhiwa Kaaya, mtu un-
aweza kupoteza maisha. Tu-
nashukuru Mungu anaende-
lea vizuri na matibabu KCMC, 
maana kabla hatujaangalia 
uharibifu wa mazao, uhai wa 
binadamu unapewa kipaum-
bele,” alieleza Kamanda Kata-
banzi.

Prof. Mbarawa 
ataja faida 
uwekezaji 
Bandari Dar es 
Salaam
Na Oscar Assenga, TANGA

WAZIRI wa Ujenzi na Uchukuzi, 
Prof. Makame Mbarawa, amesema 
uwekezaji ambao serikali imeingia 
ubia na Kampuni ya DP World ya 
Dubai, una maslahi mapana kwa 
nchi.
Amesema maslahi hayo ni pamoja 

na kuchangia kuiwezesha bandari 
kuongeza mapato kwa nchi,  
kutoka asilimia 37 hadi kufikia asil-
imia 67.
Mbarawa aliyasema hayo jana 

jijini Tanga, wakati akifungua kikao 
kazi kati ya menejimenti ya wiz-
ara hiyo na menejimenti za taasisi 
zake.
Waziri Mbarawa, alisema mkakati 

wa serikali ni kuifanya Bandari 
ya Dar es Salaam ifanye kazi kwa 
ufanisi na mkakati mojawapo ni 
kuwapelekea kwenye viwango vya 
kimataifa ili waweze kushiriki-
ana na TPA ili kuweza kuboresha 
bandari zao.
Aidha, alisema mwekezaji huyo 

ana viwango vya kimataifa vya 
kuiwezesha TPA kuboresha bandari 
kutokana na kwamba ni kampuni 
kubwa kati ya kampuni 10 duniani 
zinazofanya mambo hayo.
Alizitaja kampuni nyingine ni Sin-

gapore Ports Authority, Harshon ya 
Honkong na MPM.
Alisema wameamua kuchukua 

kampuni hiyo baada ya kufanya 
uchambuzi wa kina kwa sababu 
wana sifa za kipekee ukilinganisha 
na wengine.
Alitaja sifa zake kuwa pamoja na 

kufanya kazi kwenye bandari sita 
Afrika, ikiwamo kufanya kazi na 
bandari 30 ulimwenguni kote, lakini 
wanameli zaidi ya 100 za kuchuku-
lia mzigo duniani.
Vilevile, alisema kwamba Kampuni 

ya DP Word wana uwezo wa meli 
nyingine za kuchukulia watalii, 
kuhamasisha mnyororo mzima 
wa mizigo toka unapotoka mpaka 
unafika kwa mteja wa mwisho iki-
wamo uwezo wa kujenga bandari 
kavu maeneo mbalimbali.

Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA 

MWANAFUNZI  wa Shule 
ya Msingi Nshupu, Kata ya Nk-
waranga, Wilaya ya  Arumeru, 
mkoani Arusha, Samweli Apael 
(16), ameulalamikia uongozi 
wa shule hiyo ‘kupoka’ kifaa  
chake maalum kinachomwez-
esha kuandika na kusomea ku-
tokana na ulemavu wa mikono 
alionao.

Samweli, alipewa mwaka 
jana kifaa hicho, aina ya ipad na 
mhisani mmoja aliyeguswa na 
ulemavu alionao.

Akizungumza na Nipashe jana 
kuhusu magumu anayopitia, 
mwanafnzi huyo alisema hivi 

sasa anapata wakati mgumu 
kwenye masomo yake baada ya 
uongozi wa shule hiyo kubinafsi-
sha kifaa chake.

Samweli, alisema alipatiwa 
kifaa hicho ili kumsaidia kuan-
dika kutokana na ulemavu wake 
wa mikono, unaomsababishia 
kushindwa kuandika.

Aidha, alisema baada ya ku-
pewa, alikitumia kwa siku tatu na 
Mkuu wa Shule hiyo (hakumtaja 
jina), alianza kumpiga danadana 
akimwambia kifaa hicho ni mali 
ya shule na kipo kwa fundi, kwa 
ajili ya matengenezo.

“Baada ya kupigwa danadana 
nikaamua kunyamaza lakini na-
pata wakati mgumu sana kwenye 
kuandika sababu siwezi lakini 

ipad niliweza kuandika kidogo,” 
alisema.

Baba mzazi wa mwanafunzi 
huyo, Apael Akyoo, alisema 
mwanawe alisaidiwa na mzungu 
mmoja kupelekwa shule ya watu 
wenye ulemavu.

“Lakini baadaye nikasikia 
mzungu wake aliyempeleka 
shule amempa kifaa cha kum-
saidia kuandika, lakini cha ajabu 
mwanangu alikitumia siku tatu 
nikaambiwa na mtoto kuwa 
amenyang’anywa na mwalimu 
hajapewa,” alisema.

Alisema  baada ya kusikia 
hivyo alisikitika na kuchukua 
hatua ya kumuuliza mmoja wa 
walimu ambaye alisema hawezi 
zungumzia chochote, kwa kuwa 

mwalimu mkuu wao aliamri-
sha kifaa hicho kikae shuleni na 
atakapokuja kila asubuhi apewe 
afanyie kazi.

“Nilipopewa jibu hili niliamua 
kunyamaza maana sikuwa na 
jinsi ya kufanya na mwanangu 
ameendelea kulalamika kuwa 
hapewi kifaa chake na anashind-
wa kuandika,” alisema.

Mfadhili wa kifaa hicho (ipad), 
Gilbert Masawe, alisema mwaka 
jana 2022, alimpa ipad mwa-
nafunzi huyo ili ikimsaidie ku-
soma na kuandika baada ya ku-
gundua hawezi andika kwa njia 
ya kawaida.

“Lakini kwa sababu ya utunzaji 
mzuri tulishauri kifaa hiki kibaki 
shule atunziwe na anapofika 

asubuhi alewe aendelee na mas-
omo na anaporudi nyumbani  
kibaki shule ila ni mali 
yake,”alisema.

Kwa mujibu wa Gilbert, hata 
yeye alisikia juu ya kutotumia 
mlengwa kifaa hicho na alimfua-
ta mmoja wa walimu kuuliza juu 
ya hilo, lakini bado mwanafunzi 
huyo alisikia hakupatiwa kifaa 
chake.

Alipotafutwa kutoa ufafanuzi 
kuhusu malalamiko hayo, Mkuu 
wa Shule hiyo, Jackline Mwanga, 
alikana tuhuma hizo, huku aki-
sisitiza hakikutumika kwa mwezi 
mmoja kutokana na kufanyika 
kwa mitihani ya wilaya na mkoa, 
licha ya tuhuma hizo kudaiwa 
kuwapo kutoka mwaka jana.

Uongozi wa shule wadaiwa kumpoka kifaa mwanafunzi

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga (kulia) na Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, Dk. Suleiman Serera (katikati), 
wakitembelea Kijiji cha Kimotorok, Kata ya Loiborsiret kwenye mgogoro wa mpaka wa kijiji hicho na Pori la Akiba la 
Mkungunero juzi. PICHA: GIFT THADEY 



10 Jumanne Juni 13, 2023

habari kanda YA ZIWA

Wakumbushwa kutunza
chakula kuepuka njaa
Na Shaban Njia,  
KAHAMA

W
A K U L I M A 
wa mazao ya 
chakula na bi-
ashara katika 

Halmashauri ya Ushetu wilay-
ani Kahama mkoani Shin-
yanga, wamekumbushwa 
kutunza chakula kilichopa-
tikana katika msimu huu ili 
kuepukana na tishio la njaa 
ambalo limekuwa likiibuka 
kila wakati baada ya kuuza 
mazao yao.

Akizungumza na Nipashe 
jana kuhusu hatua walizoji-
wekea kukabiliana na baa la 
njaa katika halmashauri hiyo, 
Ofisa Kilimo wa Halmashauri 

ya Ushetu, Elibariki Leon-
ard alisema wanaendelea na 
utoaji wa elimu kwa wakuli-
ma wao kwa kushirikiana na 
maofisa ugani wa kata lengo 
likiwa ni kuwahimiza kuuza 
na kutumia kiasi.

Alisema kulingana na mab-
adiliko ya hali ya hewa katika 
msimu huu mavuno yapo 
kwa wastani kulinganisha  
na vipindi vya msimu uli-
opita.

Alisema ni vema wananchi 
wakafanya tathmini ya ma-
hitaji ya familia zao kabla ya 
kuanza kuuza mazao waliyo-
pata na hii itawasaidia kuka-
biliana na janga la njaa.

“Nyakati za mavuno 
wakulima wetu hujihusisha 

katika uuzaji wa mavuno 
wanayoyapata hali inayo-
sababisha familia kukosa 
chakula kulingana na mahi-
taji ya kaya, hili limejitokeza 
msimu uliopita mpaka seri-
kali kuuza mazao kwa bei ya 
chini, hili hatuhitaji lijitokeze, 
ndiyo sababu tunawakumbu-
sha wakulima wetu kutunza 
chakula,” alisema Leonard.

Diwani wa Nyamilangano, 
Robert Mihayo aliiambia Ni-
pashe kuwa kwa sasa katika 
vikao vya maendeleo ya kata 
ajenda ya utunzaji wa chaku-
la ni ya kudumu.

Alisema msimu uliopita 
wananchi walihadaika na bei 
na kulazimika kuuza chakula 
walichokuwa nacho ndani na 

kusababisha serikali kuuza 
mahindi kwa bei nafuu kul-
inganisha na bei iliyokuwa 
sokoni. 

Alisema hali hiyo ilisaba-
bisha Mbunge Cherehani ku-
wasaidia na kupata tani 100 
za mahindi ili kuhakikisha 
wananchi wanakabiliana na 
njaa.

Mmoja wa wananchi hao, 
Jackson Wilison alisema: 
“Msimu uliopita nilipata ma-
vuno mazuri lakini nilihadai-
ka na bei iliyokuwapo na ku-
uza takribani mahindi yote, 
nikabakiza chakula kidogo, 
baada ya chakula hicho kui-
sha tuliangaika sana kwani 
hata bei za dukani zilipanda 
mara dufu.”

Ofisa Rasilimali Watu wa Barrick North Mara, Daniel Paul, akizungumza na wanafunzi wa vyuo vikuu mbalimbali vya 
mkoani Mwanza wakati wa kongamano la kuwajengea uwezo lililoandaliwa na taasisi ya kimataifa ya vijana isiyo ya 
kiserikali inayohamasisha masuala ya uongozi na kujitolea kwa jamii ya AIESEC Tanzania na kudhaminiwa na kam-
puni ya uchimbaji madini ya Barrick, lililofanyika jijini Mwanza katika Chuo Kikuu cha Mtakatifu Augustino mwishoni 
mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Titus Mwombeki,  
KAGERA

MKUU wa Mkoa wa Kagera, 
Fatma Mwassa ametangaza mbi-
nu mbadala ya kudhibiti biashara 
ya magendo katika kahawa kuwa 
ni pamoja na vyama vya ushirika 
mkoani humo kufanya ushindani 
wa kibiashara kulinganisha na 
mataifa jirani.

Amesema hali hiyo itakay-
owasaidia wakulima wa zao hilo 
kuweka kipaumbele kwao na 

kuacha kusafirisha zao hilo nje 
kimagendo.

Aliyasema hayo juzi wakati ak-
iongea na wanachama wa Jukwaa 
la Maendeleo ya Ushirika mkoani 
humo. 

Alisema kuwa suala la magen-
do limekuwa likiikosesha serikali 
mapato, chanzo kikiwa ni ukose-
fu wa ubunifu katika suala la bei 
ya kahawa nchini na kusababisha 
wakulima kuisafirisha nje kiny-
ume cha sheria.

“Biashara ni ushindani hapa 

tuko mpakani tunaopakana nao 
ni wanunuzi na ni wauzaji wa 
kahawa wakubwa, niwaombe 
wafanyabiashara kuhakikisha 
mnanunua kahawa kwa bei sawa 
au kuzidi ya wafanyabiashara 
wa nchi za upande wa pili ili  
mkulima aone siyo tija tena,” 
alieleza.

Alitaja njia nyingine kuwa ni 
pamoja na vyama hivyo kujita-
hidi kufanya maboresho katika 
suala la malipo kwa mkulima 
hususani pale anapowapelekea 

kahawa yake apatiwe pesa yake 
ndani ya saa 24.

Aidha, alisema kuwa seri-
kali imeendelea kuwajali na ku-
wathamini wakulima wa kahawa 
kwa kuwaondolea vikwazo mbal-
imbali ikiwa ni pamoja na tozo ili 
wakulima hao waweze kunufaika 
na zao hilo.

Mwenyekiti wa Jukwaa la Ush-
irika Mkoa wa Kagera, Respicius 
John, alisema kuwa ushirika 
umefanikiwa kuwapatia mitaji 
midogo na ya kati wanaushiri-

ka na kwa masharti nafuu  
ili kuweza kufanya kazi zao vi-
zuri.

Mrajisi wa Vyama vya Ushirika 
Mkoa wa Kagera, Robert George, 
alisema kuwa ofisi yake inaenda 
kuwajengea uwezo wana ush-
irika katika utekelezaji wa maju-
kumu yao huku akisema kuwa 
katika mkoa huo kuna vyama vya 
ushirika 369 vyenye wanachama 
81,351, huku vyama 288 vikiwa 
hai na 81 vimekufa.

RC atangaza mwarobaini biashara magendo ya kahawa

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga, 
Christina Mndeme, ameiahidi Wiz-
ara ya Katiba na Sheria pamoja na 
wadau wanaoshirikiana nao katika 
kuendesha ‘kampeni ya kitaifa 
ya msaada wa kisheria ya Mama 
Samia’ kutoa ushirikiano ili ku-
fanikisha kampeni hiyo kwa watu 
waishio pembezoni.
Alitoa kauli hiyo juzi wakati 

wa uzinduzi wa utekelezaji wa 
kampeni hiyo kimkoa uliofanyika 
katika viwanja vya Sabasaba Shin-
yanga Mjini na kuzisisitiza kata 
zote kuhakikisha zinatenga maeneo 
maalum zitakapotolewa huduma 
hizo.
Alieleza kuwa kampeni hiyo in-

awakumbusha Watanzania wote 
uwajibikaji na usimamizi wa 
maamuzi yenye kuleta haki na 
akatumia fursa hiyo kuwambusha 
watumishi wote kutojihusisha na 
masuala ya rushwa inayosababisha 
kuzorotesha upatikanaji haki.
Naibu Waziri wa Wizara ya Katiba 

na Sheria, Pauline Gekul, alisema 
wizara itaendelea kushirikiana na 
mikoa yote ya Tanzania Bara na 
Zanzibar kuhakikisha kampeni hiyo 
inatekelezwa ipasavyo ili kuwafikia 
Watanzania kwenye kata na mitaa 
yote nchini.
“Huduma ya msaada wa kisheria 

kuwafikia wananchi bure ni mapen-
zi na upendo wa Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa mwananchi wa hali 
ya chini hivyo lazima tuhakikishe 
tunatekeleza hitaji lake,” alisema 
Gekul.
Meneja Rasilimali na Mawasiliano 

kutoka Shirika la Legal Services 
Facility (LSF), Jane Matinde, alise-
ma kuwa uzinduzi wa kampeni ya 
msaada wa kisheria ya Rais Samia 
unakwenda kufanyika kila mkoa 
huku ikienda sambamba na utoaji 
wa huduma za msaada wa kisheria 
ili kuchochea upatikanaji wa haki 
kwa wananchi hasa wasiojiweza 
ikiwamo wanawake, watoto na 
makundi maalum.
Alisema: “Tunafurahi kuona pia 

tumekuwa ni sehemu ya wadau 
muhimu katika utekelezaji wa 
kampeni hii nchi nzima tunaahidi 
kuendelea kuwezesha wasaidizi 
wa kisheria kwenye kila ngazi ya 
wilaya ili kusaidia utoaji wa hu-
duma za msaada wa kisheria bure 
kwa wananchi wote nchini.”

Aahidi kuipa nguvu 
kampeni ya msaada 
wa kisheria
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U
N A P O Z U N G U M Z I A 
mapambano dhidi ya 
matumizi ya tumbaku 
huwezi kuacha kumtaja, 

Lutgard Kagaruki, ambaye takrib-
an miaka 19 mfululizo ametumia 
muda wake kwa asilimia 100 ku-
piga vita kuvuta tumbaku.

Tafiti zinaonyesha ni moja ya 
chanzo cha magonjwa yasiyoam-
bukiza ambayo kwa sasa yanaon-
goza kuua kuanzia saratani, shini-
kizo la damu, figo na changamoto 
za uzazi.

Lutgard ni Mkurugenzi Mtend-
aji wa Chama cha Kudhibiti 
Tumbaku Tanzania (TTCF), 
alianza kampeni akiwa na miaka 
53 na leo ametimiza miaka 72, 
akipigana vita, anasema kutumia 
tumbaku kumezidi na hali ni 
mbaya leo hususani vijana.

Mama huyu ni msomi akiji-
hitimu diploma na shahada ya 
uzamivu nchini Uingereza ni 
mtaalamu wa tiba, akisomea 
Medical and Veterinary Parasitol-
ogy, akijikita kwenye magonjwa ya 
binadamu na wanyama.

Lutgard amefanya kazi miaka 
35 kwenye Maabara Kuu ya 
Mifugo ya serikali zamani Taasisi 
ya Utafiti wa Maradhi ya Mifugo, 
hadi kustaafu 2011.

Anakumbusha kauli mbiu ya 
mwaka huu ya siku ya kupinga 
matumizi ya tumbaku duniani: 
“Tunahitaji chakula na si 

tumbaku” na ya Afrika, “Licha 
Afrika siyo kampuni ya tumbaku.”

“Sitaacha kupambano nil-
ishaapa, ninawaambia watu kwa 
utani kwamba, nilishakubaliana 
na Mungu mpaka sheria itoke 
ikishatoka ndipo anichukue 
siwezi kuacha hili,” Lutgard 
anasema.

Akizungumza na  Nipashe  kue-
lekea  maadhimisho ya Kupinga 
Matumizi ya Tumbaku Duniani 
Mei 31, anakumbusha kuwa 
alianza vita  mwaka 2004 kwa 
kupata mafunzo.

Anasema juhudi zilizo-
fanyika tangu wakati huo ndizo 
zilizochangia mwaka 2010, kupata 
tuzo ya Shirika la Afya Duniani 
(WHO) kuheshimu alichofanya.

MAMBO YALIVYOKUWA
Wakati wanaanza hali ilikuwa 

tofauti katika matumizi ya tumbaku 
ikilinganishwa na sasa, leo hali ni 
mbaya kuitumia kumeongezeka, 
ikilinganishwa na awali.

 “Kule Namtumbo ambako 
walikuwa wanalima tumbaku 
tulikoanza nao hadi kufikia 2015 
zaidi ya asilimia 90 waliacha 
na kuingia kwenye kilimo cha 
mazao mbadala, mpaka sasa 
wananitafuta. Tulikuta wana 
nyumba za nyasi wakaezeka kwa 
bati, tena watoto hawakwenda 
shule wakaanza kusoma, wazazi 
walikuwa wanahonga walimu 

utafiti asilimia 75 walitaka kuacha 
tumbaku muda mrefu, baada ya 
kuwapa elimu wako walioacha. 
Kuanzia  2015 hali imebadilika  
kulima tumbaku kumekuwa na 
hamasa kila kona,” anaeleza.

Anasema mkutano wa tumbaku 
uliofanyika 2008 Afrika Kusini 
uliohudhuriwa na nchi zaidi ya 
100 uliwekwa azimio kuwa ikifika 
2030, dunia isiwe na tumbaku, 
lakini ilivyo anaona tatizo bado ni 
kubwa.

“Ninasema nyuma tulikotoka 
tulikuwa bora. Kwa sasa tunaha-
masisha watu watoke kwenye 
matumizi mbadala ya kuni na 
kuingia kwenye nishati safi ya gesi 
lakini Tabora na sehemu nyingine 
huwezi kuzuia kuni kama kilimo 
cha tumbaku hujakomeshwa.

“Lazima ikaushwe kwa moshi wa 
kuni, ndiyo wanaiita tumbaku bora 
na yenye bei. Lazima serikali ipige 
vita kilimo cha tumbaku ambacho 
ni chanzo cha uharibifu wa maz-
ingira wakati ikihamasisha nishati 
mbadala. Madhara kiafya yanaju-
likana, mazingira yanaharibika, 
uchumi wa wakulima ni mdogo,” 
anasema.

KILIO MUSWADA
Lutgard anasema serikali ina-

takiwa kuhakikisha ule muswada 
ambao ulikamilika tangu mwaka 
2017, unapelekwa bungeni kunu-
suru vijana walio waathirika wa 
matumizi ya tumbaku.

 “Ukienda klabu kwenye 
maduka makubwa utanielewa, 

Inawamaliza vijana, kukwamisha 
masomo, adui mkubwa mazingira

Lutgard Kagaruki. PICHA: MTANDAO

TUMBAKU NI MCHAWI

• Ni mkesha kuikausha, wa-
zazi, watoto hakuna kulala

ELIMUELIMU
NA ROMANA 
MALLYA

Siku ya Mazingira Duniani
itumiwe kuyamulika haya…
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wasiende shule wakati wa kuvuna 
kwa sababu jani likikaa siku moja 
linaharibika.” Anasema. 

“Ukaushaji hutumia saa 24 
familia nzima inawajibika kukesha 
kuchochea kuni mpaka ikauke, 
baba anachochea, baadaye mama 
na watoto wenye umri wa kwenda 
shule nao walikuwa na zamu 
tukawapa elimu mambo yakab-
adilika,” anasema.

“Mkoani Tabora  2009 tulifanya 
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Mgonjwa wa UVIKO-19 akiwekewa mashine ya kupumulia. PICHA: MTANDAO

SAYANSISAYANSI
NA MWANDISHI 
WETU

K
WA Tanzania wengi wa-
naweza kudhani kuwa 
maradhi ya UVIKO-19 ya-
metoweka, kwa taarifa si 

vyema kuchukulia poa. Corona ipo 
hivyo ni vyema kujihadhari kama 
kukumbuka kunawa muda wote 
na kuvaa barakoa hasa hospitalini.

Itakumbukwa kuwa Shirika la 
Afya Duniani (WHO) linasema 
zaidi ya maambukizi mapya mil-
ioni 1.7 na vifo zaidi ya 10,000 
vinavyotokana na UVIKO-19, 
vimeripotiwa katika siku 28 zi-
lizopita kuanzia Mei 8 hadi Juni 
2023.

Aidha, linatangaza kuwa vime-
pungua kwa asilimia 38 na 47 ikil-
inganishwa na siku 28 zilizopita 
kuanzia Aprili 10 hadi Mei 7, 2023 
na kwamba, katika kipindi hiki 
cha siku 28 cha kuripoti,  maeneo 
144 kati ya 243  yaliripoti angalau 
kesi moja. 

Shirika la Afya linasema kuwa 
hali katika  kanda zake inaonye-
sha kupungua kwa kesi na vifo 
katika kanda zote sita za WHO na 
kwamba kufikia Juni 4, 2023, zaidi 
ya wagonjwa  milioni 767 walith-
ibitishwa na zaidi ya vifo milioni 
6.9 vimelitokea na kuripotiwa du-
niani kote.

Virusi vyote pamoja na SARS-
COV-2, vinavyosababisha COV-
ID-19, hubadilika kadri muda 
unavyopita. Mabadiliko mengi 
hayana athari kubwa kwa hali ya 
virusi.

 Hata hivyo, baadhi ya mabadi-
liko yanaweza kuathiri mwenen-
do wa virusi, kama vile jinsi vina-
vyoenea kwa kasi, urahisi, ukali 
wa ugonjwa unapoingia mwilini, 

utendaji kazi wa chanjo, dawa za 
matibabu, mbinu za uchunguzi 
na hali ya afya ya umma na jamii. 
Ni taarifa ya WHO inayoitwa 
“Weekly epidemiological update 
on COVID-19 - 8 Juni 2023”

KIRUSI KINACHOTESA 
Historia inaonyesha kuwa No-

vemba 2022 Shirika la Afya Duni-
ani linakitaja kirusi cha omicron 
kuwa ni kirusi hatari zaidi na kin-
achoibua wasiwasi mpya duniani 
kuhusu kitisho cha COVID-19.

Aina hiyo ilitambuliwa kwa 

mara ya kwanza Afrika Kusini na 
Botswana ikaripotiwa takribani 
mataifa 190 baadaye na nchini 
Marekani ndani ya majimbo yote 
50 na huko Washington, D.C jiji 
maarufu duniani.

Omicron inaelezwa kuwa ina 
uwezo wa kubadilika takriban 
mabadiliko 50 na kujiunda upya 
na kuwa kirusi hatari zaidi mwis-
honi mwa mwaka jana. Katika 
kubadilika huko hakukuonekana 
kwa pamoja hapo awali, ikiwa ni 
pamoja na mabadiliko 30 katika 
jeni ya protini ambayo virusi vya 

corona hutumia kushikamana na 
seli za binadamu.

Protini za omicron zina mab-
adiliko kadhaa ambayo yanad-
haniwa kufanya virusi kuam-
bukiza zaidi, ikiwa ni pamoja na 
aina za D614G, N501Y na K417N, 
yote hayo ni majina ya kitaalamu 
na kimaabara zaidi.

Kabla ya omicron kilikuwa 
kirusi delta kikianza kutawala 
Marekani wakati wa kiangazi cha 
mwaka 2021, lakini Omicron sasa 
ameipita makali   kulingana na 
makadirio ya Vituo vya Kudhibiti 

na Kuzuia Magonjwa.
Mnamo Machi 15, 2023, WHO 

inatangaza kwamba herufi za 
Kigiriki zitapewa majina kwenye 
virusi jamii ya VOCs, wakati VOI 
jina litarejelewa kwa kutumia 
mifumo ya majina ya kisayansi 
yaliyoyaanzisha uchunguzi kama 
vile majina ya ‘Nextstrain na Pan-
go’ mfano XBB.1.5/23A kwa jamii 
ya VOI iliyogunduliwa karibuni.

Taarifa kutoka Marekani zina-
zotolewa na mtandao wa tiba wa 
Jimbo la Nebraska, unasema kwa 
sasa, kirusi kikuu nchini Mare-
kani ni XBB.1.5, kinachoelezwa 
kuwa kina na wagonjwa waliori-
potiwa ni asilimia 53.8, kikifuati-
wa na aina ya XBB.1.16, yenye asil-
imia ya wagonjwa 15.1 na kingine 
ni XBB.1.9.1 chenye asilimia 11.8 
ya kesi au wagonjwa.

 “Kirusi asilia omicron kime-
toweka sasa,” anasema Dk. Rupp. 
“Kwa sasa vitoto vyake ndivyo vi-
navyozunguka, ikiwa ni pamoja 
na XBB.1.5, XBB.1.16 na XBB.1.9.1.”

KUTAMBUA TOFAUTI
Ni swali linaloulizwa na wengi 

unaweza kutambua una kirusi 
kipi? Ukweli ni hapana unapo-
fanyiwa kipimo cha COVID-19, 
hutagundua ni kirusi gani kili-
chokusababishia maambukizi. 
Hiyo ni kwa sababu vipimo vya 
COVID-19 hutambua uwepo wa 
virusi pekee havibainishi jamii 
au vitoto vinavyoletwa na kizazi 
kipya, inasema WHO.

Kwa hali hiyo watu waendelee 
kukumbuka kuwa COVID-19 ni 
pasua kichwa na kwamba kujik-
inga ni lazima.

vijana wanavuta shisha 
na zimewekea ladha tofauti 
zinazoleta hamasa kwao 
kutumia. Ni lazima taifa 
lione namna ya kuwanu-
suru.”

KUANZA KAMPENI 
 “Miaka miwili kabla ya 

kustaafu nilianza kuvutiwa 
na mambo ya tumbaku 
baada ya kujifunza vitu vin-
gi vinavyoihusu.  Nikaomba 
likizo bila malipo nikajikita 
zaidi kwenye eneo hili.

“Na baada ya likizo nili-
porudi kazini nikawa sina 
hamu tena na mambo ya 
maabara akili ikawa imeha-
mia kwenye tumbaku na 

hapo nilikuwa nimesha-
watembelea wakulima 
wa Namtumbo nikakuta 
wanateseka nikaongea 
nao wakaanza kubadilika,” 
anasimulia.

Anaongeza: “Bado ninaku-
kumbuka nilikotoka nilikuwa 
ninatembea sana kwa Wa-
masai, mifugo yote nilikuwa 
ninaijua, ulikuwa ukiniuliza 
kupe wote waliopo Tanzania 
niliwajua. Tulikuwa tunaan-
gusha ng’ombe tunachukua 
damu na kupe tunakuja 
kuangalia magonjwa.”

MBOBEZI  MAPAFU
Bingwa wa Magonjwa ya 

Ndani na Mfumo wa Ma-
pafu, Mwanaada Kilima, ku-
toka Idara ya Magonjwa ya 

Ndani Kitengo cha Mapafu, 
Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH), anasema magonjwa 
yanayotokana na matumizi 
ya tumbaku yanaongezeka.

 “Tunachokiona ni idadi 
kubwa ya magonjwa ya 
mapafu, maradhi ya moyo, 
shinikizo la damu na sara-
tani yanaongezeka. Kwa 
wastani wanaoathirika 
zaidi ni vijana wenye umri 
unaoanzia miaka 35 kuen-
delea.

“Kwa sasa magonjwa yasi-
yoambukiza yanawaathiri 
walioko chini ya miaka 
60. Rika linalotumia zaidi 
tumbaku ni vijana na kwa 
bahati mbaya kuna aina 
nyingine ya matumizi ya 
tumbaku inayoitwa shisha,” 

anasema Mwanaada.
Mbobezi huyu ni Rais 

wa Chama cha Madaktari 
Bingwa wa Magonjwa ya 
Ndani (APHYTA), anasema 
kumekuwa na mlipuko 
wa matumizi ya tumbaku 
kupitia shisha ambao kiasi 
kikubwa inawatia wasiwasi 
hali ya afya ya vijana na 
wazee miaka ijayo.

 “Sisi madaktari tunaona 
wagonjwa kila siku na 
athari kubwa wanazozi-
pata, wito wetu ni kwamba 
matumizi ya tumbaku ya-
pigwe marufuku. Mfano ki-
jana akikaa akavuta bomba 
la shisha akimaliza mtungi 
ni sawa na kuvuta zaidi ya 
sigara 20.

“Athari ni kubwa kuliko 

Inawamaliza vijana, kukwamisha masomo, adui mkubwa mazingira
INATOKA UK.11 akivuta sigara za kawaida, 

ambazo  zinatumika kwa 
kasi na uvutaji kwa sasa vi-
jana wanahamasishana. Hii 
inatia wasiwasi,” anasema 
mtaalamu huyu.

Anatoa mfano wa ki-
jana wa miaka 38 aliye-
fika hospitalini hapo akiwa 
ameathirika na  pafu la  ku-
shoto lilikuwa halifanyi kazi 
bila msaada wa oksijeni.

“Ilibidi kuliondoa ili 
kuliokoa la upande wa 
kulia na operesheni yake ni 
gharama si chini ya Sh. mil-
ioni 10. Mpaka sasa yupo 
katika tiba kwa sababu 
baada ya kufanyiwa upas-
uaji anaendelea na matib-
abu kuhakikisha anatenge-
maa.”
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Siku ya Mazingira Duniani
itumiwe kuyamulika haya…

Mkaa kila mahali kwenye pikipiki, baiskeli na malori ni mamilioni ya miti yanayokatwa kwenye 
misitu ya asili. PICHA: MTANDAO

T
AIFA linapoadhimisha Siku 
ya Mazingira Duniani, Juni 
5, Watanzania wanasima-
ma kifua mbele kwa vile 

zipo maliasili za kutosha kuanzia 
watu zaidi ya milioni 60, ardhi ya 
kawaida na oevu, maji, wanyama 
wa kufugwa na wa porini, samaki 
na viumbe wengine waishio ma-
jini yakiwa ya chumvi na ya ba-
ridi, miti, misitu na  madini aina 
mbalimbali.

Kati ya maliasili hizo, zipo zi-
nazomilikiwa na serikali na kusi-
mamiwa na Wizara ya Maliasili 
na Utalii, kwa niaba ya Watanza-
nia wote na hizo ni pamoja na 
misitu, wanyamapori, malikale 
pamoja na zile zinazohusiana na 
shughuli za utalii.

Tangu Uhuru takribani miaka 
62 iliyopita, juhudi zimekuwa 
zikifanyika kuhakikisha maeneo 
yaliyohifadhiwa kisheria yana-
tunzwa na kusimamiwa ipasavyo 
kwa kuzuia shughuli za kibin-
adamu.

Hata hivyo, kumekuwapo 
na changamoto lukuki katika 
harakati za kutimiza nia hiyo 
njema kwa mustakabali wa taifa 
letu, baadhi ya changamoto ni 
pamoja na wataalamu wa kusi-
mamia misitu ya asili kuwa wach-
ache. 

Aidha, kutengewa fedha ki-
dogo kutunza na kuilinda misitu 
husika hivyo kushindwa kutimi-
za malengo yaliyokusudiwa. Kwa 
ufupi, misitu ya asili iliyohifa-
dhiwa kisheria, imekuwa kama 
“shamba la bibi” kwa maelezo 
kwamba haina ulinzi wa uhaki-
ka, mipaka yake imetelekezwa 
kwa muda mrefu kiasi cha watu 
kushindwa kuitofautisha na mae-
neo huria.

Serikali ilipoidhinisha sera 
iliyopelekea baadhi ya taasisi na 
idara zake zilizokuwa na mlengo 
wa kibiashara na kuzitaka kue-
ndesha shughuli zake kibiashara 
kupitia “wakala” au “mamlaka”; 
hivyo ndivyo Idara ya Misitu na 
Nyuki ilivyotafsiriwa na kuone-
kana inafaa kuwa ‘Wakala wa 
Serikali’ badala ya kuendelea 
kuwa idara.

Mwaka 2010 ‘Wakala wa Hu-
duma za Misitu Tanzania’ (TFS) 
ikaanzishwa rasmi. Hata hivyo, 
nikiri kwamba baadhi ya wadau 
na viongozi serikalini walitoa an-
galizo kwamba ‘kuweka misitu ya 
asili chini ya wakala ni kuiweka 
katika hali ya kuharibika zaidi’. 

Kwa kuzingatia uhalisia wa 
masuala ya

Wakala au Mamlaka ilidhani-
wa misitu ya asili itakuwa ka-
tika mikono salama, kwa mantiki 
kwamba uwezo wa kuisimamia 
na kuitunza utaongezeka kuliko 
ilivyokuwa chini ya idara.

Sasa ni takribani miaka 13 tan-
gu kuanzisha wakala na uzoefu 
unaonyesha kuwa hali ya mis-
itu ya asili imeporomoka zaidi 
isipokuwa maeneo machache, 
kama asilia mia tano pekee ya 
misitu iliyohifadhiwa nchini.

Misitu hiyo ilibadilishwa hadhi 
yake kuwa Misitu ya Hifadhi-Asi-
lia (Nature Forest Reserves) am-
bayo hali yake ni afadhali kidogo 
ukilinganisha na iliyobaki.

Ukitafakari kwa undani utaona 
Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania, kwa kiasi kikubwa 
umejitahidi kuboresha masham-
ba ya miti (forest plantations) 
lakini kwa upande wa misitu ya 
asili hali siyo nzuri.

Kasi ya kukata miti ya asili 
imeongezeka kiasi cha kutishia 
taifa kugeuka jangwa. Hali hiyo 
imesababisha baadhi ya maeneo 
kubadilishwa kuwa sehemu ya 
‘Mapori ya Akiba’ chini ya Mam-
laka ya Wanyamapori Tanzania 

(TAWA), lakini kwa nia njema ya 
kuyanusuru yasiendelee kuhar-
ibiwa kupitia shughuli za kibin-
adamu kama kukata miti, kuten-
geneza mkaa, kuvuna magogo na 
nguzo kiholela pamoja na kilimo 
na ufugaji usiodhibitiwa.

Iwapo dhamana ya wakala 
ilikuwa kuongeza nguvu katika 
kuisimamia misitu ya asili ili taifa 
liendelee kunufaika na huduma 
za misitu za kiikolojia na uhifa-
dhi wa viumbe adimu duniani,  
ikiwamo viumbe vinavyopati-
kana hapa nchini tu (siyo mahali 
pengine duniani) pamoja na ku-
tunza mazingira kwa kuimarisha 
mchango wa miti au misitu kati-
ka kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi.

Wakala wamekwama wapi? 
Pengine hii inaashiria kuwa wal-
iokuwa na ‘hofu’ kuhusu kuifan-
ya Idara ya Misitu na Nyuki’ kuwa 
wakala walikuwa wameona 
mbali.

Wataalamu wa misitu katika 
wakala wamekuwa ‘jeshiusu’ au 
nusu jeshi lakini kwa wataalamu 
wa misitu walioko kwenye hal-
mashauri za wilaya, zenye mae-
neo makubwa ya misitu ya asili, 

ambao pia ni wachache mno 
hawamo kwenye mfumo wa 
‘jeshiusu’ isitoshe hawawezeshwi 
inavyostahili. 

Mathalani, bajeti yao ni ndo-
go na kwa uzoefu uliopo hata 
kupata kilichotengwa ni shida 
mno pamoja na hayo, sekta ya 
misitu na nyuki siyo mojawapo 
ya vipaumbele muhimu vya taifa 
kama ilivyo kwa sekta za elimu, 
afya, maji, nishati, miundombinu 
na kilimo. 

Hali hiyo inatokana na mi-
tazamo ya kisera, siasa, kijamii 
na kama Baba wa Taifa, Hayati 
Mwalimu Julius Nyerere alivy-
owahi kusema “kupanga ni kuch-
agua” hivyo, matumizi ya rasili-
mali fedha na nyenzo muhimu 
vinaegemea katika mitazamo 
hiyo. 

Hivyo, inavyoelekea kutunza 
na kuisimamia misitu ni kwa 
kudra za Mwenyezi Mungu tu, 
kimsingi, wataalamu wa misitu 
kuwa ‘jeshiusu’ ni suala la msingi 
kuwafanya wawe wakakamavu 
na kuweza kuitunza misitu ip-
asavyo. Lakini hilo pekee hali-
wezi kuimarisha ulinzi wa misitu 
iwapo inabaki imetelekezwa 
kutokana na wataalamu kuishi 
mbali na maeneo yaliyohifadhi-
wa. 

Kuanzisha wakala kulilenga 
wataalamu tufanye kazi tukiwa 
katika maeneo yanayohusika, la-
kini wakala ulianza na mtazamo 
tofauti ‘kukusanya mapato na 
kuishi mbali na maeneo yaliyohi-
fadhiwa. 

Kukusanya mapato ni jambo 
jema ila inatakiwa hilo liwe ni 
mojawapo ya juhudi za kitaalu-
ma kuitunza, kuisimamia na ku-
hakikisha misitu inatumika kwa 
njia endelevu.

Kinyume cha hapo ndiyo hali 
tunayoishuhudia sasa kwenye 
misitu ya asili, mwenye nguvu 
anafanya anavyotaka bila kizuizi. 
Wakala pia kuweka juhudi kwe-
nye mashamba ya miti ni suala la 
kupongeza. 

Hata hivyo, kama taifa tunahi-
taji kubadilika kimtazamo na kis-
era kiasi kwamba kupitia Sera ya 
Taifa ya Kushirikisha Sekta Bin-
afsi (public-private partnership), 
mashamba ya miti yakiwekwa 
kwenye usimamizi na uende-
lezaji wa sekta binafsi, wakala 
akibaki na jukumu la kusima-
mia na kukusanya mapato, siyo 
siri taifa litanufaika zaidi kuliko 
ilivyo sasa. Kupanua mashamba 
na kuuza miti kwa sekta binafsi 
ilikuwa ndilo jukumu la idara, 
tulitegemea wakala wafanye 
zaidi ya hapo na kuuza bidhaa za 
misitu zilizoongezwa thamani. 
Vilevile, kuendelea kukinzana 
na sekta binafsi wakala ikiwa 
mshindani wao (competitor) 
hapo kuna walakini ni vyema tu-
karekebisha.

Wakala 
wamekwama 
wapi? Pen-
gine hii inaa-
shiria kuwa 
waliokuwa 
na ‘hofu’ 
kuhusu kui-
fanya Idara 
ya Misitu 
na Nyuki’ 
kuwa wakala 
walikuwa 
wameona 
mbali.
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Shinyanga kumekucha kutoka
nyungu hadi chanjo UVIKO-19

Lucia Luziga mkazi wa Didia wilayani Shinyanga (kulia), akichanjwa baada ya kuhamasishwa 
na kuondolewa imani potofu. Kushoto ni Ofisa Afya Kata ya Didia, Edwardina Maganga. PICHA: 
MARCO MADUHU

ELIMUELIMU
NA MARCO MADUHU, 
SHINYANGA

Utoaji chanjo 
ya UVIKO-19 
unakwenda 
vizuri, lakini 
kwa wazee 
na vijana 
wanasuasua 
kuchanja, 
naombeni 
wanahabari 
tumieni taal-
uma yenu 
kuondoa 
upotoshaji ili 
watu wapate 
huduma na 
inatolewa 
bure kwenye 
vituo vyote 
vya afya.

U
VIKO -19 ulioanza De-
semba 2019, ukisambaa 
dunia nzima unasadiki-
wa kuua takriban watu 

180,000 kwa mujibu wa Shirika 
la Afya Dunia (WHO), ambao pia 
liliutangaza kuwa janga la dunia.

Machi 15, mwaka 2020, aliri-
potiwa mgonjwa wa UVIKO-19 
jijini Arusha, ambaye alitokea 
nchini Ubelgiji na Shirika la Ndege 
la Rwanda.

Baada ya kuwapo UVIKO taifa 
halikaa kimya utoaji chanjo 
ukaanza japo kukiwa na upotoshaji 
kwa wananchi kuwa wakichanjwa 
watakuwa mazombi, kupungukiwa 
na nguvu za kiume, kujifungua 
watoto wenye ulemavu, pamoja 
na kupunguza maisha.

Hofu ya upotoshaji huo ikaathiri 
kasi ya utoaji chanjo wananchi, 
hasa wazee na vijana wakiogopa 
kumalizika nguvu za kiume na 
kupunguza maisha. Imani ambayo 
inakanushwa na wataalamu 
pamoja na wale ambao wame-
shapata chanjo.

Mratibu wa Elimu ya Afya kwa 
Umma mkoani Shinyanga, Mwita 
Thomas, anasema utoaji wa chanjo 
ya UVIKO-19 umefikia kwa asilimia 
100 na kwa mwaka 2023 wameji-
wekea malengo ya kufikia asilimia 
120 na hadi Februari wamefikisha 
asilimia 108.

“Utoaji chanjo ya UVIKO-19 
unakwenda vizuri, lakini kwa 
wazee na vijana wanasuasua 
kuchanja, naombeni wanahabari 
tumieni taaluma yenu kuondoa 
upotoshaji ili watu wapate huduma 
na inatolewa bure kwenye vituo 
vyote vya afya,” anasema Mwita.

Katibu wa Baraza la Wazee Mkoa 
wa Shinyanga, Anderson Lyimo, 
anasema imani potofu imekuwa 
kikwazo kikubwa kwa wazee 
kuchanjwa licha ya wengi wao 
kujitokeza, lakini wale wa vijijini 
wamekuwa wagumu.

Anasema serikali na wadau wa 
masuala ya afya wanapaswa kutoa 
elimu zaidi kuhusu umuhimu wa 
chanjo ya UVIKO-19 kwa wazee na 
vijana hasa wa maeneo ya vijijini, 
ambao tayari wameshaathiriwa na 
imani potofu dhidi ya chanjo.

Lyimo ambaye ni Katibu wa 
Baraza la Wazee Taifa, anashangaa 
baadhi ya wazee kuogopa kupata 
chanjo ya UVIKO-19 na wakati 
mwili mwao tangu walipozaliwa 
wamechanjwa chanjo nyingi na 
kama kungekuwa na nia ya kuwaua 
wangekuwa na nia ya kuwaua si 
wangewaua siku nyingi na kuwa-
taka wapuuze upotoshaji bali waji-
tokeze kuchanjwa.

“Nimechanjwa UVIKO-19 tangu 
Agosti mwaka 2021na sijapata 
madhara hadi sasa na afya yangu 
ni imara na baadhi ya magonjwa 
madogo ambayo yalikuwa yaki-
nisumbua awali mfano mafua na 
vikohozi sijayaona, hivyo nawasihi 
wazee wenzangu hasa wa vijijini 
jitokezeni mpate chanjo ni salama 
na haina madhara yoyote puuzeni 
imani potofu,”anasema Lyimo.

Wilaya ya Shinyanga ni miongoni 
mwa maeneo ambayo wananchi 
wake wa vijijini hasa wazee, vijana 
na wanawake wameathiriwa na 
upotoshaji wa chanjo ya UVIKO-
19 na kusababisha kusua kupata 
chanjo hiyo kwa hofu iliyojengeka 
kuwa watapata madhara.

Katibu wa Baraza la Wazee 
Kata ya Didia wilayani Shinyanga, 
Engelbert Kidutu, anasema awali 
hakuwa tayari kuchanja chanjo ya 
UVIKO-19 kutokana na kuenea kwa 
imani potofu kuwa mzee akichanja 
viungo vyake vinadhoofika, ata-
punguza siku za kuishi na kupun-
gukiwa nguvu za mwili.

Anasema baada ya kupata 
elimu kwamba hakuna madhara 
kwa wazee, bali ni kinga dhidi yao 
kutokana na kinga zao kushuka 
na siku wakipata maambukizi ya 
virusi vya corona wanakuwa katika 
hatari kubwa ya kupoteza maisha 
ndipo akaamua kuchanja.

“Kusema ukweli mimi sikuwa 
tayari kupata chanjo kutokana na 
maneno ya mitaani ambayo yanae-
nezwa kuwa chanjo zina madhara 
na hata mke wangu alivyochan-
jwa na kumuona afya yake nzuri 
nilikuwa bado siamini, lakini sasa 

nimepata elimu na nimeamua kwa 
hiari yangu,” anasema Kidutu.

HOFU KINAMAMA/VI-
JANA

Lucia Luziga mkazi wa Didia 
wilayani Shinyanga, anasema 
hakuwa anafikiria kuchanja 
UVIKO-19, kutokana na uvumi 
kuwa mwanamke akichanja 
hawezi tena kujifungua watoto na 
kama akijifungua basi watakuwa 
walemavu.

Anasema baada ya kupata uha-
masishaji kuwa hakuna madhara 
kutoka kwa wataalamu wa afya na 
ushuhuda kwa wanawake ambao 
wameshachanjwa na wamejifun-
gua watoto wakiwa wazima wa afya 
njema, ndipo naye ameguswa na 
kuamua kupata chanjo ili imlinde 
dhidi ya maambukizi ya UVIKO.

Kijana Joseph Machibya mkazi 
wa Tinde wilayani Shinyanga, 
anasema vijana wengi wa maeneo 
ya vijijini hawana imani na chanjo 
kwani wanakosa elimu sahihi ya na 
wamekuwa wanaogopa kuchanja 
wakihofia kupungukiwa na nguvu 
za kiume na kushindwa tendo la 
ndoa.

Ofisa Afya Kata ya Didia, 
Edwardina Maganga, ambaye 
amekuwa akitoa chanjo ya UVIKO-
19 vyumba kwa vyumba wilayani 
humo, anasema imani potofu 
imewaathiri wananchi wengi hasa 
wazee na vijana na kushindwa kuji-
tokeza kupata chanjo.

Anasema wakati wakitembea 
nyumba kwa nyumba kutoa chanjo 
na kabla ya kuanza kuchanja 
wamekuwa wakitoa elimu kwanza 

ili kuondoa upotoshaji, ndipo 
wananchi wanakubali kupata 
chanjo hiyo ambayo wanaitoa ni 
ya Jonson Jensen ( JJ) ya dozi moja 
ili wasipate usumbufu kutafuta 
dozi ya pili.

“Elimu ikitolewa kikamilifu 
maeneo ya vijijini wananchi wapo 
tayari kuchanjwa, sisi tumetembea 
nyumba kwa nyumba kutoa elimu 
na tumechanja watu wengi waki-
wamo wazee na vijana na hakuna 
ambaye amelalamika kupata 
madhara ya kiafya,” anasema 
Edwardina.

“Mtu akipata chanjo yoyote ile 
mwilini lazima awe na maudhi 
madogo sababu kitu kigeni kime-
ingia mwilini lakini chanjo zote 
hazina madhara sababu zichun-
guzwa na kuthibitishwa kutu-
mika, naomba wananchi waen-
delee kupata chanjo sisi tupo 
tayari kutoa huduma,” anaongeza 
Edwardina.

Mtendaji wa Kata ya Didia 
Monica Mpolosi, anasema imani 
potofu juu ya chanjo ya UVIKO-
19 zimeathiri sana wananchi wa 
maeneo ya vijijini, kwa kuelezwa 
kuwa chanjo ni Freemasoni, lakini 
kwa kushirikiana na viongozi 
wenzake na wataalamu wa afya, 
wamefanikiwa kupunguza imani 
hizo na bado wanaendelea kutoa 
elimu juu ya umuhimu wa chanjo.

Shirika la Women Elderly Advo-
cacy and Development Organi-
zation (WEADO) la mkoani Shin-
yanga, linaunga mkono juhudi za 
serikali kuhamasisha wananchi 
kupata chanjo ya UVIKO-19 mkoani 
Shinyanga, ili wananchi waji-
tokeze kupata chanjo hiyo sababu 
COVID-19 bado ipo, kwa mujibu wa 
takwimu ambazo zimetolewa hivi 
karibuni na Wizara ya Afya.

Ofisa Miradi wa WEADO, Winnie 
Hinaya, anasema kampeni hiyo 
wataitekeleza kwa muda wa miezi 
mitatu katika kata sita za wilayani 
Shinyanga, ambazo ni Tinde, Didia, 
Masengwa, Usanda, Iselamagazi na 
Solwa na baada ya hapo wataenea 
kwenye kata zote wilayani humo ili 
wananchi wapate chanjo na kuwa 
mabalozi wa uhamasishaji chanjo.

Anasema chanjo ya UVIKO-19 
ni muhimu katika kukabiliana 
na ugonjwa wa corona, sababu 
watu ambao wamekuwa wakipata 
maambukizi na wamechanjwa 
hawezi kuwa katika hatari kubwa 
ya poteza maisha, tofauti na wale 
ambao hawajachanjwa ambao 
maisha yao yapo hatarini na 
ndiyo maana wamekuja na mradi 
wa kampeni ya hamasa ya chanjo 
kwa wananchi.
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Manyoni yaja na ‘wawili kwa wawili’
Na Thobias Mwanakatwe, 
MANYONI

SHUJAA wa Maendeleo na 
Ustawi wa Jamii (SMAUJATA), 
Kata ya Manyoni mkoani Sin-
gida wameanzisha kampeni ya 
kuongeza mashujaa kwa kila 
nyumba kwa ajili ya kupinga 
vitendo vya ukatili wa kijinsia  
inayojulikana ‘Wawili kwa 
Wawili’. 

Makamu Mwenyekiti wa 
SMAUJATA wa kata hiyo, Wal-
lece Shechambo, alisema hayo 
jana walipokuwa wanashiriki 
shughuli ya kijamii ya ujenzi 
wa madarasa katika shule mpya 
ya msingi ya Muungano Mag-
horofani katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Manyoni.

Alisema kampeni hiyo ya 
‘two by two’ imelenga kuongeza 
mashujaa wa mapambano ya 
kutokomeza vitendo vya uka-
tili katika kata hiyo na maeneo  

mengine yote ya Wilaya ya Man-
yoni.

“Kampeni hii tumeipa jina 
la wawili kwa wawili, ‘Two by 
Two’ yaani tutapita kila kaya 
iliyopo ndani ya kata yetu kutoa 
elimu ya kupinga ukatili na ku-
hamasisha watu wawili katika 
nyumba husika wawe mashu-
jaa ambao nao watakwenda 
kwenye kaya iliyo jirani nao 
kutafuta mashujaa wawili hadi 
kila nyumba iwe na mashujaa 
hao,” alisema.

Sechambo alisema kampeni 
hiyo itasaidia kuwa na mashu-
jaa kila nyumba wa kupinga 
ukatili na kuwa kama kata 
yao itakuwa na kaya 10,000 
basi na mashujaa watakuwa 
20,000 jambo litakalosaidia ku-
tokomeza kabisa vitendo hivyo 
kama sio kuvipunguza.

Alisema mashujaa watakao-
patikana kwenye kaya hizo wa-
naweza kuwa baba na mama, 

wasichana au wavulana bila 
kujali elimu na taaluma zao ili 
mradi tu waweze kupaza sauti 
ya kufichua vitendo vyote vya 
ukatili na kutoa taarifa kwenye 
vyombo husika kama ofisi za 
kata na dawati la jinsia lililopo 
katika vituo vya polisi na kwa 
maofisa ustawi wa jamii.

Naye Mwenyekiti wa Seri-
kali ya Kitongoji cha Mwem-
beni, Saluthary Naaly, alisema 
moja ya kazi ya mashujaa wa 
SMAUJATA ni kushiriki katika 
shughuli mbalimbali za kijamii 
ambapo wataweza kukutana 
na wananchi na kuwapa elimu 
hiyo ya kupinga ukatili.

Katibu wa SMAUJATA wa kata 
hiyo, Sarah Yohana, alisema 
changamoto kubwa iliyopo kwa 
baadhi ya wanamume ni ku-
wabana wake zao na kushind-
wa kushiriki katika mambo  
mbalimbali ya maendeleo iki-
wamo kujiunga katika vikundi 

vya ujasiriamali na kupinga 
ukatili.

Makamu Katibu wa SMAU-
JATA wa kata hiyo, Joyce Peter, 
alisema kuna faida kubwa ya 
kushirikiana baina ya familia na 
familia katika shughuli mbalim-
bali ziwe za huzuni, furaha na 
maendeleo jambo kubwa likiwa 
ni kudumisha upendo.

Mjumbe wa SMAUJATA wa 
kata hiyo, Neema Masabuni, 
alizungumzia kuhusu mad-
hara yanayoweza kutokea ku-
tokana na kutokuwapo kwa 
ushirikiano katika jamii na  
kuwa siku zote utengano ni ud-
haifu.

Mjumbe wa SMAUJATA wa 
kata hiyo, Matilda Musa, ali-
zungumzia kuhusu wajibu wa 
kuwa na uhusiano mzuri katika 
familia huku mjumbe mwen-
zake Zena Salimu akihimiza 
suala zima la kufichua vitendo 
vya ukatili. 

Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wadhami-
ni Taifa Makanisa 
ya Revival Evan-
gelistic Assemblies 
of God Tanzania 
(REAGT), Askofu 
Jackson Made-
lemo, akimkabidhi 
mmoja wa waumi-
ni wa kanisa hilo 
msaada kwenye 
ibada maalumu 
iliyokuwa kwa 
ajili ya tamasha la 
uimbaji na ugawaji 
wa vitu mbalim-
bali iliyofanyika  
katika Kanisa 
la Mtera Staaf 
wilayani Mpwap-
wa jana.
PICHA: PETER 
MKWAVILA 

Na Peter Mkwavila,  
MPWAPWA

MWENYEKITI wa Bodi ya 
Wadhamini Taifa Makanisa 
ya Revival Evangelistic As-
semblies of God Tanzania 
(REAGT), Askofu Jackson 
Madelemo, ameiomba 
serikali na viongozi wa 
madhehebu ya dini nchini 
kuwaangalia na kuwapatia 
misaada makundi mbalim-
bali ya wasiojiweza wanaoi-
shi vijijini ili waweze kujik-
wamua kiuchumi. 
Askofu Madelemo, alitoa 

rai hiyo juzi baada ya kuwa-
patia misaada ya vitu mbal-
imbali ikiwamo chakula kwa 
makundi mbalimbali yenye 
uhitaji wakiwamo wajane 
yatima na wasiojiweza 
waishio vijijini iliyotolewa 
na washirika wa kanisa hilo 
lililopo Mtera Staaf wilayani 
Mpwapwa.
Akizungumza kwenye 

ibada ambayo ilikuwa maal-
umu kwa ajili ya tamasha 
la uimbaji na ugawaji wa 
misaada hiyo, askofu huyo 
aliiomba serikali na vion-
gozi wa madhehebu ya dini 
kuwaangalia na kuwasaidia 
makundi hayo ambayo kwa 
asilimia kubwa yamesahau-
lika huko vijijini, alisema 
wajibu wa kuwaangalia na 
kuwasaidia upo mikononi 
mwa viongozi wa ngazi 
mbalimbali pamoja na watu 
wenye vipato ikiwamo seri-
kali badala ya kusubiri wa-
fadhili kutoka nje ya nchi.
Alisema, makundi hayo 

yapo pia kwa mpango 
wa Mungu wanahitaji ku-
patiwa misaada mbalimbali 
ikiwamo ya kiafya, kiel-
imu, chakula, matibabu ili 
waweze kuondokana na 
umaskini ambao umekuwa 
ukiwaandama walio wengi 
ndani ya familia zao.
“Niwaombe viongozi wa 

madhehebu ya dini waumini 
wenye kipato na serikali 
yenyewe tuwaangalie watu 
hao kwa jicho la pili husu-
sani hawa wanaoishi vijijini 
bado walio wengi wanahitaji 
kusaidiwa misaada mbal-
imbali ikiwamo ya kiafya, 
chakula, mavazi na elimu,” 
alisema.
Pia alisema kanisa lake 

limejiwekea utaratibu wa 
kila mwaka kukusanyika na 
makundi mbalimbali bila ku-
jali itikadi yoyote kwa ajili 
ya kuwapatia misaada hiyo 
na kula chakula cha pamoja.
Aliwataka kuongeza nguvu 

zaidi ya kushirikiana na 
serikali katika shughuli 
za kimaendeleo ikiwa na 
pamoja kuiombea serikali 
na viongozi waliopewa dha-
mana ya kuiongoza nchi.

Na Renatha Msungu, 
KONGWA

M
KUU wa Wilaya ya 
Kongwa mkoani 
Dodoma, Remidius 
Mwema, ametoa 

siku saba kwa watendaji wa kata, 
vijiji na mtaa, wananchi wao 
wanapatiwa Vitambulisho vya 
Taifa.

Mwema, alisema hayo juzi 
wakati wa uzinduzi wa ugawaji 
vitambulisho hivyo kwa wakazi 
wa maeneo hayo katika Uwanja 
wa Aman, mji mdogo wa Kibaig-
wa wilayani hapo.

Alisema mpaka sasa ni watu 
65,334 kati ya 120,702 walioji-
andikisha na waliokamilisha 
taratibu za kupata vitambulisho 
hivyo wanapaswa kupatiwa.

“Naomba watendaji wa kata, 

vijiji na mtaa, mkasimamie suala 
hilo nahitaji kuona wananchi 
wamepatiwa vitambulisho vyao 
vya NIDA, ndani ya muda huo,” 
alisema Mwema.

Alifafanua kuwa kazi hiyo 
itakuwa endelevu huku akiwa-
sisitiza kusimamia kila vitambu-
lisho hivyo vinapokuwa tayari 
wahakikishe wananchi wa mae-
neo hayo wanapata.

Pia aliwataka wananchi kuzin-
gatia matumizi sahihi ya vitam-
bulisho hivyo kwa sababu ni njia 
pekee ya kufanikisha lengo la ki-
taifa la kuboresha utoaji huduma 
kwa wananchi wake kupitia vi-
tambulisho hivyo.

Awali, akiwasilisha taarifa ya 
NIDA, Ofisa Msajili Vitambulisho 
vya Taifa wa Wilaya ya Kongwa, 
Said Hamad, alisema jumla ya 
vitambulisho 120,702 vimezal-

ishwa wilayani Kongwa huku 
100,334 vimekamilika sawa na 
asilimia 83 tangu kuanza kwa 
mpango huo.

Alisema kazi hiyo inaende-
lea vizuri kwa upande wa eneo 
hilo huku akisisitiza watu wote 
walioomba vitambulisho hivyo 
kupatiwa kwa wakati sahihi 
vinapokuwa vimekamilika.

Kaimu Meneja wa Udhibiti na 
Usambazaji wa Vitambulisho vya 
Taifa (NIDA), Makao Makuu, Bal-
bina Mtui, aliwataka wananchi 
kutambua kuwa Kitambulisho 
cha Taifa ni nyara ya serikali 
kinatumiwa na mtu moja na 
mwiko kukitumia vinginevyo.

Alisema wananchi wenye 
namba za NIDA wanaosubiri 
vitambulisho wanaendelea ku-
patiwa huduma zote muhimu 
sawa na walio na vitambulisho, 

hawapaswi kuwa na wasiwasi.
Alifafanua kuwa mamlaka 

hutoa vitambulisho aina tatu 
kwa lengo la kuwatambulisha 
wananchi wazawa, wageni wali-
opo nchini na wakimbizi wanao-
ishi kisheria.

Akizungumza kwa niaba 
ya Menejimenti ya Shirika la 
Posta, ofisa kutoka Shirika hilo, 
Stephen Kibona, aliwaambia 
wananchi kuwa NIDA imeingia 
ubia na Shirika la Posta katika 
usambazaji wa vitambulisho na 
kwa kupitia mfumo wa anwani 
za makazi, shirika litawafikishia 
hadi mahali walipo.

Alisema wananchi wana-
paswa kujitokeza kwa ajili ya 
kujiandikisha ili wapate vitam-
bulisho hivyo na namba za NIDA 
kwa sababu watafikishiwa pop-
ote walipo vitakavyokamilika.

DC Kongwa atoa siku 7 wananchi
wapatiwe Vitambulisho vya Taifa

Aomba serikali, 
viongozi dini
kuangalia 
makundi 
maalumu
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Naibu Wa-
ziri wa Maji, 
Mhandisi 
Maryprisca 
Mahundi (wa 
pili kushoto), 
akishangiliwa 
na Umoja wa 
Wanawake 
Wajane 
nchini mwis-
honi mwa 
wiki baada 
ya kumaliza 
mkutano wa 
maandalizi 
ya konga-
mano la wa-
jane kitaifa 
linalotarajiwa 
kufanyika 
mkoani 
Mbeya Juni 
23, mwaka 
huu. PICHA: 
NEBART 
MSOKWA

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

N
AIBU Waziri wa Maji, 
Mhandisi Maryprisca 
Mahundi, ametoa 
msaada wa Sh. mil-

ioni saba kwa Umoja wa Wa-
nawake wa Chama Cha Map-
induzi (UWT) Wilaya ya Mbeya 
Mjini, kwa ajili ya kukamilisha 
ujenzi wa nyumba ya katibu wa 
umoja huo pamoja na kitega 
uchumi.

Mahundi ambaye ni Mbunge 
wa Viti Maalumu Mkoa wa 
Mbeya, alitoa msaada huo juzi 
aliposhiriki Baraza la UWT la 
Wilaya ya Mbeya Mjini ikiwa 
ni utekelezaji wa ahadi yake ya 
kutoa Sh. milioni 20 kwa kila 
wilaya katika mkoa huo.

Akizungumza wakati aki-
kabidhi fedha hizo, Mahundi 
aliupongeza umoja huo kwa 
kuanzisha mradi wa nyumba 
za kupangisha ambao alisema 
ukikamilika utakuwa ni mion-

goni mwa vyanzo vya mapato 
vya uhakika.

Alisema kabla ya kwenda 
kwenye baraza hilo alitembel-
ea mradi huo na kubaini kwam-
ba mradi unaendelea vizuri na 
hivyo akaona ni vizuri kuwa-
shika mkono ili kasi iongezeke.

Alisema baada ya kutoa fed-
ha hizo UWT Mbeya Mjini wa-
takuwa wanamdai Sh. milioni 
13 ambazo aliahidi kuwa atazi-
kamilisha hivi karibuni.

“Nawapongeza sana kwa 
mradi huu, sikuwa na lengo la 
kuwapa fedha zote hizi lakini 
baada ya kutembelea nimeri-
dhika na nikawaambia wasaid-
izi wangu kwamba nachukua 
fedha kwenye fungu lingine ili 
zifike hizi nilizowapatia,” alise-
ma Mahundi.

Aliwataka wadau mbalimbali 
kuendelea kuusaidia umoja 
huo ili ukamilishe mradi huo 
mapema na uanze kufanya 
kazi ya uzalishaji na kuufanya 
kuwa miongoni mwa vyanzo 

vya mapato vitakavyoufanya 
kujitegemea. Hivyo, aliutaka 
umoja huo pia kuendelea ku-
waombea viongozi mbalimbali 
wa serikali ili watekeleze maju-
kumu yao vizuri na kulifanya 
taifa kuwa na amani na utulivu.

Katibu wa UWT Wilaya ya 
Mbeya Mjini, Ruth Mwambusi, 
alisema kwa sasa umoja huo 
hauna mradi wowote unao-
ingiza mapato lakini kwa sasa 
wameandaa mpango kazi wa 
kuhakikisha wanakuwa na vy-
anzo vya uhakika vya mapato.

Alisema katika eneo ambalo 
wanajenga nyumba za kupang-
isha lilikuwa ni ghala ambalo li-
likuwa halitumiki na hivyo kwa 
muda mrefu lilikuwa haliwain-
gizii mapato yoyote.

Alisema waliamua kubadili 
matumizi na kuamua kujenga 
nyumba za kupangisha am-
bazo zitakuwa na vyumba 11 
na kwamba malengo yao ni ku-
pangisha kwa Sh. 50,000 kwa 
mwezi.

Alisema mbali na kujenga 
nyumba hizo za kupangisha 
pia wanaendelea na ujenzi wa 
nyumba ya kuishi ya Katibu wa 
UWT wa wilaya ili waondokane 
na adha ya kuishi kwenye ny-
umba ya kupanga.

“Tuliunda kamati ya 
manunuzi ambayo ndiyo in-
ayoshughulikia ujenzi wa 
mradi huu kwa kuhakikisha 
mradi unakwenda kwa kasi, 
tunashukuru kwamba tunashi-
kwa mkono na wadau mbalim-
bali,” alisema Ruth.

Mwenyekiti wa UWT Mkoa 
wa Mbeya, Edna Mwaigomole, 
alimshukuru Naibu Waziri 
Mahundi kwa kuendelea kui-
saidia jumuiya hiyo kwenye 
utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya maendeleo.

Alisema umoja huo utaende-
lea kumuunga mkono kwenye 
shughuli mbalimbali anazo-
fanya zikiwamo za ujenzi wa 
miundombinu mbalimbali ya 
maendeleo.

Naibu Waziri wa Maji atoa
msaada Sh. milioni 7 UWT

TPA yaombwa kujenga kituo cha afya cha kisasa
Na Nebart Msokwa, KYELA

SERIKALI wilayani Kyela katika 
Mkoa wa Mbeya imeiomba Mam-
laka ya Usimamizi wa Bandari 
nchini (TPA) kujenga kituo cha 
afya cha kisasa katika Kijiji cha 
Kajunjumele kilichoko jirani na 
Bandari ya Itungi katika Ziwa 
Nyasa.

Kwa mujibu wa uongozi wa 
wilaya hiyo iwapo kituo hicho 
kitajengwa kitawezesha upati-
kanaji wa huduma za afya kwa 
karibu kwa wananchi wa mae-
neo hayo pamoja na abiria wa-
naopata huduma ya usafiri wa 
meli kupitia Bandari ya Itungi.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela, Jo-

sephine Manase, aliyasema hayo 
wakati akipokea msaada wa 
vitanda 15 vya wagonjwa, ma-
godoro 15 na meza uliotolewa 
na TPA kwa Halmashauri ya 
Wilaya hiyo ukiwa umegharimu 
Sh.milioni 33.7.

Manase alisema kwa kuwa Rais 
Samia Suluhu Hassan ameona 
umuhimu wa kusogeza huduma 
za afya kwa wananchi kwa ku-
jenga na kuboresha miundom-
binu ya sekta hiyo ni muhimu na 
taasisi nyingine kuunga mkono 
juhudi hizo.

Hata hivyo alipongeza TPA 
kwa kuwa na mwenendo mzuri 
wa kurejesha sehemu ya faida 
wanayoipata kwa wananchi kwa 

kutoa misaada mbalimbali huku 
akisisitiza vitanda vilivyotolewa 
kupelekwa kwenye vituo vya 
afya vipya ambavyo bado kuna 
uhitaji.

Aliwasihi pia wananchi husu-
sani wafanyabiashara kuzidi ku-
ziamini huduma zinazotolewa na 
TPA na kutumia fursa za uwepo 
wa bandari katika Ziwa Nyasa 
kwa kusafirisha mizigo au wao 
wenyewe kusafiri.

“Rais amezipa msukumo 
mkubwa bandari zetu, huku 
kwetu tayari alitoa pesa kwa ajili 
ya ujenzi wa Barabara ya Ibanda 
hadi Banadi ya Itungi kwa ki-
wango cha lami... Hii ni kuto-
kana na kutambua mchango na 

umuhimu wa bandari hii. Sasa 
kama rais anafanya hivyo kwa 
nini na sisi tusiunge mkono kwa 
kuzitumia bandari hizi,” alisisiti-
za Manase.

Kwa upande wake Mganga 
Mkuu wa Wilaya ya Kyela, Dk. 
Saumu Kumbisaga, alisema 
wilaya bado ina uhitaji mkubwa 
wa vifaa kwenye maeneo ya 
utoaji huduma za afya hivyo ni 
muhimu wadau zaidi kuendelea 
kujitolea.

Dk. Kumbisaga alisema ongeze-
ko na mahitaji ya vifaa tiba wilay-
ani hapa linatokana na nguvu 
ya serikali iliyowekezwa kwenye 
upanuzi wa sekta hiyo ikiwamo 
ujenzi wa vituo vipya vya kutolea 

huduma.
Mwakilishi wa Mkurugenzi 

Mtendaji wa TPA, Plasduce 
Mbossa ambaye ni Meneja Uhu-
siano na Msoko wa Mamlaka 
hiyo, Nicodemus Mushi, alisema 
uwekezaji mkubwa uliofanywa 
na serikali kwenye uboreshaji 
wa bandari nchini ndiyo unaipa  
nguvu TPA kupata faida na ku-
changia kwenye maendeleo ya 
kijamii.

Alipongeza pia ushirikiano bai-
na ya TPA na taasisi mbalimbali 
vikiwamo vyombo vya usalama 
akisema unaiwezesha mamlaka 
hiyo kufanya shughuli zake kwa 
weledi na kukidhi haja za wateja 
hasa kiusalama.

H’shauri Mbeya 
yatoa mil.15/- 
ujenzi matundu 
ya vyoo
Na Nebart Msokwa, MBEYA

HALMASHAURI ya Jiji la 
Mbeya, imetoa Sh. milioni 
15 kwa ajili ya ujenzi wa 
vyoo vyenye matundu 20 
katika Shule ya Sekondari 
Kalobe.
Hatua hiyo imekuja baada 

ya vyoo vilivyokuwa vina-
tumika awali kubomoka 
kutokana na mvuka kubwa 
iliyonyesha mwanzoni mwa 
mwaka huu.
Meya wa Jiji hilo, Dor-

Mohamed Issa aliyasema 
hayo juzi alipofanya ziara 
katika shule hiyo kwa lengo 
la kuangalia maendeleo 
ya mradi huo ambapo 
aliwataka wasimamizi wa 
mradi huo kuhakikisha wa-
nautekeleza vizuri.
Alisema serikali imetoa 

fedha hizo ili kuwasaidia 
wanafunzi wa shule hiyo 
ambao wamekuwa wakihan-
gaika baada ya vyoo vya 
awali kubomoka na kwamba 
yeyote atakayezitumia 
vibaya atashughulikiwa kwa 
mujibu wa sheria.
Alisema mradi huo kwa 

sasa umefikia hatua ya kue-
zekwa na hivyo wanakusu-
dia kupeleka fedha zingine 
kwa ajili ya kukamilisha ili 
vianze kutumika mapema.
“Nimeridhika na kasi ya 

ujenzi wa vyoo hivi am-
bavyo ni vya watoto wetu 
wa kike, lakini nitoe angal-
izo kwa wasimamizi wasije 
wakacheza na fedha hizi, 
hapa tunategemea kuleta 
zingine kwa ajili ya umalizi-
aji na lazima zitumike kwa 
lengo hilo,” alisema DorMo-
hamed.
Alisema serikali inabore-

sha mazingira ya elimu kwa 
lengo la kuinua kiwango cha 
elimu nchini na hivyo aka-
wataka viongozi wa serikali 
walioko kwenye ngazi ya 
kata na mitaa kusimamia 
vizuri.
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Serikali yakazia sera utekelezaji 
wa diplomasia ya uchumi Z’bar
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Zanzibar 
imesema utekelezaji di-
plomasia ya uchumi ni 
miongoni mwa sera ya 

mambo ya nje ambayo serikali 
imeweka msisitizo.

Imesema hivi sasa kwa kush-
irikiana na wadau iko katika 
maandalizi ya mpango wa ki-
taifa wa uratibu, utekelezaji wa 
diplomasia ya uchumi.

Hayo yalisemwa jana katika 
kikao cha Baraza la Wawakili-

shi na Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Makamu wa Pili wa Rais, Sera, 
Uratibu na Baraza la Wawakili-
shi, Hamza Hassan Juma wakati 
akijibu swali la mwakilishi wa 
Mwanakwerekwe, Ameir Ab-
dalla Ameir.

Ameir alitaka kujua diploma-
sia mpya ya uchumi inachangia 
vipi kuleta mapinduzi ya vi-
wanda na kilimo nchini.

Waziri Hamza alisema seri-
kali kwa kushirikiana na wa-
dau kutoka sekta za umma na 
binafsi imeendelea kutekeleza 
diplomasia ya uchumi kwa ku-

vutia uwekezaji, mitaji, elimu, 
masoko na teknolojia katika 
sekta mbalimbali zikiwamo za 
viwanda na kilimo.

“Miongoni mwa mafani-
kio yaliyopatikana katika 
kutekeleza diplomasia ya uchu-
mi ni pamoja na kuongezeka 
kwa uwekezaji katika sekta ya 
viwanda na kilimo kufuatia 
ushirikiano wa kikanda na ki-
mataifa,” alisema.

Aidha, alisema hali hiyo im-
esababisha kuongezeka kwa 
mauzo ya bidhaa za Tanzania 
ikiwamo mazao ya kilimo nje 

ya nchi.
Alisema kwa mwaka 

2022/2023 serikali kupitia Wiz-
ara ya Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki 
kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Waziri Mkuu (SMT), wizara 
zinazosimamia elimu (SMZ 
na SMT), Wizara za Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi (SMZ na SMT) 
iliwapeleka nchini Israel vijana 
250 kwa ajili ya mafunzo ya 
utarajali wa kilimo na mifugo.

Waziri Hamza alisema urati-
bu wa kupeleka vijana wengine 
260 unaendelea.

ACT-Wazalendo 
yataka soko 
huria kilimo  
cha karafuu
Na Mwandishi Wetu, PEMBA

CHAMA cha ACT-Wazalendo 
kimesema kitaruhusu soko huria 
kwa karafuu punde wataka-
poshika madaraka baada ya 
uchaguzi mkuu wa mwaka 2025.
Hayo yameelezwa na Makamu 

Mwenyekiti wa chama hicho 
Zanzibar, Othman Masoud Oth-
man, wakati akihutubia mkutano 
wa hadhara uliofanyika viwanja 
vya Jadida Wete Mkoa wa 
Kaskazini Pemba.
Alisema mfumo unaotumika 

hivi sasa katika karafuu mkuli-
ma kufanyakazi ya kuzalisha na 
serikali kuuza katika soko la nje 
siyo mwafaka na unachangia 
kurudisha nyuma maendeleo ya 
zao hilo.
Alisema kwamba historia in-

aonesha Zanzibar ilikuwa inaon-
goza kwa zao la uzalishaji wa 
karafuu kwa kuzalisha karibu 
tani 20,000 lakini uzalishaji 
umeshuka na kufikia tani 4,000.
Othman ambaye ni Makamu 

wa Kwanza wa Rais Zanzibar, 
alisema hakuna njia nyingine ya 
kuendeleza karafuu zaidi ya zao 
hilo kuachiwa kuwa huria jambo 
ambalo litamaliza hata biashara 
ya magendo.
Alisema: “Pamoja na serikali 

kufidia bei ya sasa kwa asilimia 
80 wakulima bado kuna haja 
ya kuachiwa wenyewe wauze 
katika soko la nje badala ya wao 
kuwa wakulima na serikali kuwa 
wauzaji”.
Alisema gharama za uzalishaji 

wa karafuu ni kubwa na kutoa 
mfano pishi moja linafaida 
ya Sh. 7,800 ukitoa malipo ya 
mchumaji na mkulima katika 
pishi moja mkulima anabakia na 
Sh. 4,000 mbali na gharama za 
matayarisho ya vifaa vya ku-
kaushia karafuu.
Alisema karafuu daraja la 

kwanza hivi sasa inauzwa 
Sh.14,000 lakini serikali imekua 
ikilazimika kufidia bei kutokana 
na kushuka kwa bei katika soko 
la dunia.
Akizungumzia wazalishaji 

wa mazao ya chakula, alisema 
wameshindwa kunufaika na 
soko la sekta ya utalii kwa 
sababu serikali imeshindwa ku-
wawezesha ili kuinua uzalishaji 
wa mazao mbalimbali.
“Sekta ya utalii Zanzibar 

inategemea chakula kutoka 
Tanzania Bara kwa sababu 
wakulima wetu hawakuandaliwa 
lakini kama wangewezeshwa leo 
wangeweza kunufaika na sekta 
hiyo,” alisema.
Aidha, alisema asilimia 80 ya 

wafanyakazi katika sekta ya 
utalii wanatoka nje ya Zanzi-
bar kwa sababu serikali hai-
jawaandaa vijana wake kitaal-
uma tangu ilipoanzishwa sekta 
hiyo na Serikali ya Awamu ya 
Tano chini ya Rais mstaafu, DK. 
Salmini Amour Juma.
Othman alisema hatua hiyo 

inamadhara makubwa kwa 
sababu inasababisha mzunguko 
wa fedha Zanzibar kupungua 
na kusafirishwa nje ya Zanzibar 
wanakotoka wafanyakazi hao.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

OFISI ya Makamu wa Kwan-
za wa Rais imekiri kuwa licha 
ya jitihada za serikali katika 
kuimarisha matumizi bora ya 
ardhi nchini, bado kuna tatizo 
katika matumizi ya ardhi.

Hayo yalisemwa jana na 
Waziri wa wizara hiyo, Harusi 
Suleiman, katika kikao cha 
Baraza la Wawakilsihi wakati 
akijibu swali la mwakilishi wa 
Pandani, Prof. Omar Fakihi.

Prof. Fakihi alitaka kujua seri-
kali imetekeleza vipi mpango 
wa mazingira na hifadhi ya ar-

dhi kuzuia mmong’onyoko wa 
ardhi na fukwe.

Akijibu swali hilo, Wa-
ziri Harusi alisema mambo 
yaliyofanywa na serikali kwa 
mwaka 2022/2023 ya kuzuia 
mmong’onyoko wa ardhi na 
fukwe ikiwa ni sehemu ya 
kutekeleza mkakati wa mab-
adiliko ya tabianchi wa Zanzi-
bar wa mwaka 2014 ni kuanza 
ujenzi wa ukuta wa Sipwese, 
Wilaya ya Mkoani Pemba we-
nye urefu wa mita 320 ambao 
unajengwa kwa ushirikiano na 
Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania.

Alisema pia  imejenga 

tuta katika eneo la Tovuni, 
Wilaya ya Wete, Pemba le-
nye urefu wa mita 400 ili  
kuzuia mmong’onyoko wa fuk-
we.

Alisema juhudi zingine ni 
kujenga ukuta katika eneo la 
Msuka, Wilaya ya Michweni 
Pemba wenye urefu wa mita 
500 na kujenga ukuta eneo la 
Kojani, Pemba wenye urefu wa 
mita 90.

Aidha, alisema serikali inasi-
mamia utekelezaji wa mkakati 
wa kuvitumia visiwa vidogo 
kwa ajili ya uwekezaji ikiwa ni 
sehemu ya kudhibiti na kuvihi-
fadhi visiwa hivyo.

“Hadi hivi sasa jumla ya 
visiwa vidogo vidogo 17 vime-
shapewa wawekezaji kwa ajili 
ya kuviendeleza. Miongoni 
mwa masharti ya uwekezaji wa 
visiwa hivyo ni kulinda na kuhi-
fadhi mazingira ya visiwa hivyo 
na bioanuwai zake pamoja na 
kuchukua hatua za kukabiliana 
na athari za mabadiliko ya tabi-
anchi,” alisema.

Naye Waziri wa Fedha na 
Mipango Zanzibar, Dk. Saada 
Mkuya Salum, alisema ni la-
zima kuweka mazingira mazuri 
katika ukodishaji wa visiwa 
hivyo ili kudhibiti athari za 
kimazingira.

Matumizi bora ya ardhi bado ni tatizo 

Spika wa Baraza la Wawakilishi, Zuberi Ali Maulid, akisoma mwongozo wa CAG kuomba radhi kwa kauli yake ali-
yoitoa kuhusu taarifa aliyoiwasilisha Ikulu hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU 
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Naibu Spika wa Bunge, Mussa Azzan Zungu (katikati) akiongoza semina ya wabunge kuhusu 
matumizi ya matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 iliyofanyika jana katika 
Ukumbi wa Msekwa bungeni jijini Dodoma. Wa pili kushoto ni Spika mstaafu na Kamisaa wa 
Sensa ya Watu na Makazi, 2022, Anne Makinda. PICHA: BUNGE

Na Frank Monyo

CHAMA cha Wanahabari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA), 
kimempoteza aliyekuwa mwan-
zilishi na Mkurugenzi wa chama 
hicho kati ya mwaka 1996 hadi 
2001, Leila Sheikh, aliyefariki du-
nia usiku wa kuamkia jana jijini 
Dar es Salaam baada ya kuugua 
kwa muda mfupi.

Leila alikuwa mwanahabari 
mkongwe na mtetezi wa haki 
za wanawake na watoto, aliyeo-
ngoza upatikanaji wa Sheria ya 
Makosa ya Kujamiiana (SOSPA), 
wakati wa uongozi wake.

Kwa mujibu wa taarifa kwa 
umma, iliyotolewa na Mkurugen-
zi Mtendaji wa TAMWA, Dk. Rose 
Reuben, Leila atakumbukwa kwa 
mchango wake mkubwa katika 
tasnia ya habari na jinsia, tangu 
kuanzishwa kwa chama hicho 
miaka 30 iliyopita.

Alisema alikuwa mmoja wa 
waasisi wa TAMWA na alikuwa 
mstari wa mbele kutetea maslahi 
ya taifa katika mrengo wa jinsia 
na haki za wanawake na watoto 
kiujumla.

“Kabla ya kuwa Mkurugenzi wa 
TAMWA mwaka 1996, Leila aliku-
wa mhariri wa jarida la kwanza 
la haki za wanawake Tanzania-
Sauti ya Siti mwaka 1989, akiwa 
amedhamiria kupaza sauti kupi-

tia majarida kuhakikisha haki 
za wanawake zinafanyiwa kazi,” 
alisema na kuongeza:

“Aliratibu timu ambazo zil-
ishawishi Sheria ya Makosa ya 
Kujamiiana (SOSPA). Katika

michakato yote hii, Leila aliele-
wa maadili ya msingi ya mwa-
naharakati ambayo ni huruma, 
uelewa, kujitolea, ushirikishwaji 
unyenyekevu, ucheshi na ama-
ni,” alisema Dk. Rose.

Alisema, Leila alikuwa ni 
mfano wenye nguvu kwa waku-
rugenzi wanawake kutokana na 
kazi aliyoifanya kama mwana-
harakati, kuendesha shirika, ku-
hariri jarida la kitaifa na kuongo-
za mojawapo ya shughuli kubwa 
za wanaharakati ambazo ziliishia 
kupata sheria muhimu ya SOSPA.

“Alikuwa mwanablog mahiri 
na atakumbukwa kwa ubunifu 
wake, hasa baada ya kuanzisha

mgahawa wa mtandaoni, al-
iouita; Leila’s Cafe, akichambua 
masuala ya jinsia.”

“Kwa kuwa alipenda zaidi ku-
tambulika na kutekelezwa kwa 
haki za jinsia, Leila, alianzisha 
pia, kundi la facebook, aliloliita 
Ustawi wa Jamii lililokuwa lina-
jadili masuala ya jinsia pia,” alise-
ma Dk. Rose.

Mwenyekiti wa TAMWA, Joyce 
Shebe, alimzungumzia nguli 
huyo wa habari nchini kwa 

kusema: “Leila alikuwa mwalimu 
wa wengi kwenye harakati za 
usawa wa kijinsia na haki za bin-
adamu, kupitia TAMWA alikuwa 
mstari wa mbele kuhakikisha 
jamii ya kitanzania inaheshimu 
na kuthamini usawa kwa watu 
wote.” 

“Leila alikuwa sio tu mwandi-
shi mahiri pia alikuwa mtetezi 
wa wanawake, wasichana na wa-
toto aliyetumia taaluma yake ya 
uandishi wa habari kwa ajili ya 
makundi haya,” alisema.

Ofisa Habari TAMWA, Flor-
ence Majani alisema, Leila ata-
kumbukwa kwa ukarimu wake 
kwa wanahabari, wakati wowote, 
alipotakiwa kuzungumzia masu-
ala ya jinsia katika vyombo vya 
habari, alijitoa kwa hali na mali.

Mwasisi wa TAMWA, Rose Haji 
Mwalimu, alimwelezea Leila 
kuwa alikuwa ni mwanaharakati 
kindakindaki na ‘Star’ (nyota) 
ambaye alikuwa na maarifa 
mengi kuhusu masuala mbalim-
bali ya uandishi wa habari na 
jamii; alikuwa mbunifu; jasiri na 
hakuogopa kusimamia jambo 
lolote la kimaendeleo.

Leila alizaliwa Januari 8, 
1958, mwili wake ulisafirishwa 
jana kuelekea Usagara, mkoani 
Tanga.  Maziko yanayotarajiwa 
kufanyika makaburi ya Mabawa 
leo.

TAMWA yamlilia Leila 

CAG Zanzibar 
akubali yaishe
Na Rahma Suleiman, ZANZI-

BAR

MKAGUZI na Mdhibiti Mkuu wa 
Hesabu za Serikali wa Zanzibar 
(CAG), Othman Abassi Ali, ame-
waomba radhi wajumbe Baraza 
la Wawakilishi kutokana na ma-
dai ya kuwakashifu wakati aki-
wasilisha ripoti yake ya mwaka 
2022 mbele ya Rais.

Wiki iliyopita kuliibuka mjada-
la mkali kwa wajumbe wa baraza 
hilo akiwamo Mwenyekiti wa 
Kamati ya  Kuchunguza Hesabu 
za Serikali kwa Mashirika ya 
Umma (PAC), Juma Ali Khatib, 
akimtaka CAG kuliomba radhi 
baraza hilo kutokana na kauli 
zake ambazo wamedai zinawad-
halilisha.

Akitoa mwongozo jana kwa 
wajumbe wa baraza hilo, Spika 
wa Baraza la Wawakilishi, Zuberi 
Ali Maulid, aliwataka wajumbe 
kuridhia msamaha huo wa CAG.

Alisema kwa kuheshimu 
Baraza la Wawakilishi, CAG Oth-
man, alifika Juni 7 mwaka huu 
ofisini kwa Spika kueleza kauli 
alizozitoa na kuomba msamaha.

“Mdhibiti huyo kwanza 
anawaomba radhi sana wajumbe 
wote wa PAC, Kamati ya Kuchun-
guza na Kudhibiti Hesabu za 
Serikali za Mitaa na Mashirika 
(LAAC), Wajumbe wa Baraza 
la Wawakilishi la Zanzibar na 
chombo chenyewe cha baraza, 
kwa maneno yake aliyoyatamka 
katika uwasilishwaji wa ripoti 
yake ambayo yeye mwenyewe 
alikiri kuwa hayaleti taswira 
nzuri kwa wajumbe na baraza 
kwa ujumla wake,” alisema Spika 
Zuberi.

Pia mdhibiti huyo alisikitishwa 
na namna jamii ilivyompokea 
kwa kutafsiri na kuyapokea 
vibaya maneno yake hayo, na 
kuliomba baraza limsamehe kwa 
maneno yake na tafsiri iliyokuja 
baada yake.

Alisema pamoja na kuomba 
mwongozo ambao uliashiria 
kuombwa radhi hadharani, kwa 
kuzingatia kuwa mdhibiti huyo 
ameonyesha uungwana baada ya 
kuwakosea na kulikosea baraza, 
ndiyo maana alifika mwenyewe 
kuomba radhi.

KUPOTEA KWA 
CHETI CHA USAJILI

Asofu Ndugu Alfred Juma 
Okeyo wa Kanisa la Evangelical 

Pentecostal Restoration 
Church (EPRC) anatangaza 

kupotelewa na cheti cha usajili 
wa Kanisa chenye namba 
S.A.22244 kilichotolewa 

9/9/2021. Yeyote atakayeviona 
atoe taarifa kituo chochote 

cha polisi.
Taarifa polisi: 

DOD/DOD/RB/190346/2023

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT
(CAP. 117)

CHANGE OF NAME BY DEEDPOLL

BY THIS DEED, I KIBIBI SHABANI MHINA a citizen of Tanzania, DO 
HEREBY wholly, absolutely and utterly renounce, relinquish and 
abandon the use of my former name of KIBIBI SINJE as it can be 
seen in my Parastatals Pension Fund and adopt as from the date of 
this need poll and in substitution of my former name, the name of 
KIBIBI SHABANI MHINA as it appears in my National Identity Card 
No. 19540513-61202-00001-19. For the purpose of evidence of 
such determination, I, hereby DECLARE that I shall at all times 
hereinafter in all records, deed documents and other writings and 
in all action, suits and proceedings as well as in all Public and 
Private dealings and transactions and creations whatsoever us and 
subscribe the said name of KIBIBI SHABANI MHINA as my name in 
lieu and in substitution for my former name of KIBIBI SINJE.
AND I HEREBY expressly authorized and require all and every 
person and whatsoever at all times after the date hereof to 
designated, describe and address me by the adopted name of 
KIBIBI SHABANI MHINA.
IN WITNESS WHEREOF I have set my hand at Dar es salaam, and I 
hereon substitute my old name of KIBIBI SINJE by my new name of 
KIBIBI SHABANI MHINA.

MIJNET COMPANY LIMITED
AUCTION MART MOROGORO

S.L.P. 1983
MOROGORO - 08/06/2023

TANGAZO LA MNADA
KWA NIABA YA NEEMA GROUP TUNAUZA DHAMANA 
YA NAPOLEON ELEUTER DALU KAMA DHAMANA 
YAKE YA MKOPO ALIYOKOPA. DHAMANA YENYEWE NI 
NYUMBA YENYE CHUMBA NA SEBULE. UKUBWA WA 
KIWANJA KWA UREFU 44&35 NA UPANA 35&26 
NAMBA YA NYUMBA NI 1179 KILICHOPO MTAA WA 
KOROGOSHO KATA YA BIGWA MANISPAA YA  
MOROGORO.
MNADA UTAFANYIKA TAREHE  17/06/2023, SAA 4;00 
ASUBUHI SIKU YA JUMAMOSI FIKA MAPEMA 
UKAKAGUE ENEO HUSIKA.
WASILIANA NASI UKAKAGUE KABLA YA MNADA AU 
MUONE MWENYEKITI WA MTAA WA KOROGOSHO 
ATAKUONYESHA NYUMBA ILIPO

MAWASILIANO: 0714  557  680
 0652  684  325  

KUPOTELEWA 
NA CHETI

NICHOLAUS SIXTUS TOKE anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S.3470/0075 kilichotolewa na 
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia ABBEY 
SEKONDARI mwaka 2016. Yeyote atakayekiona 
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:  
DAR/URA/RB/196288/2023.

Zuberi alisema mdhibiti huyo 
alikiri mbele yake kuwa hakuku-
sudia kuonyesha dharau kwa 
maneno yake aliyoyatoa na kwa 
kuwa yeye pia ni sehemu ya 
Kamati za PAC na LAAC za baraza 
na kwamba anafanya kazi kwa 
karibu na baraza hilo tukufu.

“Waheshimiwa wa-
jumbe,  mwongozo wangu wa 
suala hili ni kukubaliana na ninyi 
waheshimiwa mlioomba mwon-
gozo huo kuwa maneno aliyotoa 
mdhibiti hayakuwa mazuri kwa 
kamati na baraza kwa ujumla,” 
alisema.

“Lakini kwa kuwa amekiri ma-
kosa yake na alikuja mwenyewe 
na kuomba radhi, hivyo ninaele-
keza kuwa suala hili limalizike 
hapa na kwa kuzingatia Kanuni 
ya 64(6) ya Kanuni za Baraza la 
Wawakilishi, ninaomba kutoa 
mwongozo wangu huu na kusiti-
sha mjadala wowote juu ya suala 
hili.”

Juni 5, mwaka huu, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya PAC, Juma 
Ali Khatib, alisimama na kuom-
ba mwongozo wa Spika chini 
ya kanuni ya 64(3) ya Kanuni 
za Baraza la Wawakilishi toleo 
la 2020, kutokana na kauli ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali Zanzibar, ali-
yoitoa wakati anawasilisha ripoti 
za ukaguzi mbele ya Rais wa Zan-
zibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Juni 3, mwaka huu ka-
tika viwanja vya Ikulu Zanzibar.

Kwa mujibu wa ombi hilo, 
Juma amehisi kuwa kauli ya 
mdhibiti huyo kuwa PAC na 
LAAC hazina uwezo wa kuzifany-
ia kazi ripoti zake ikiwamo ya 
TEHAMA, ilitafsiriwa ni kulibeza 
na kulidharau Baraza la Wawak-
ilishi la Zanzibar.

Juma aliendelea kueleza kuwa 
kauli hizo zinakwenda kinyume 
na kanuni ya 46 ya Kanuni ya 
Baraza la Wawakilishi Toleo la 
mwaka 2020, Katiba ya Zanzibar 
ya mwaka 1984, Sheria ya Kinga 
Uwezo na Fursa za Wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi Namba 6 
ya 2022 na Sheria ya Utawala wa 
Baraza la Wawakilishi Namba 6 
ya mwaka 2019, kwa pamoja zi-
naheshimu haki, fursa na uwezo 
wa Baraza la Wawakilishi na Wa-
jumbe wa Baraza hilo.

Pia alionesha athari ya kauli 
hizo kuwa zimepokelewa vibaya 
na jamii ya Zanzibar na hasa kwe-
nye mitandao ya kijamii zikione-
sha kuwa Baraza la Wawakilishi 
na kamati zake, hazina uwezo 
wa kufanya kazi zao hasa katika 
eneo la usimamizi wa fedha za 
umma.

“Kauli hizo za mdhibiti zinao-
nyesha wazi kuwa wajumbe wa 
kamati za kudumu za baraza 
hasa walioteuliwa kutekeleza 
kazi za kamati ya PAC na LAAC, 
ni ‘vilaza’ na wamekosa uwezo 
na utayari wa kutekeleza maju-
kumu yao ya kikatiba na kishe-
ria.”

Wajumbe wa baraza hilo walir-
idhia kitendo alichokifanya CAG 
cha kuomba radhi.



Na Gwamaka Alipipi, ali-

yekuwa MTWARA

SHIRIKA la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC) 
limetumia zaidi ya Sh. bil-
ioni mbili kwa miaka mitano 
kutekeleza miradi ya hudu-
ma za jamii katika maeneo 
ambayo miradi ya gesi asilia 
imesimikwa na kupita.

Mkuu wa Kitengo cha 
Uhusiano na Mawasiliano 
wa TPDC, Marie Msellem, 
alibainisha hayo katika ziara 
ya waandishi wa habari wali-
potembelea miundombinu 
ya bomba la gesi asilia mikoa 
ya Lindi na Mtwara.

Ziara hiyo ilihusisha 
kutembelea kiwanda cha 
uchakataji gesi asilia cha 
Madimba na visima vya 
kuchakata gesi vya Mnazi 

Bay mkoani Mtwara na So-
manga.

Marie alisema: “Wananchi 
waliopo vijiji vya pembezoni 
mwa mradi kwanza wanalip-
wa fedha za kufanya ulinzi na 
kusafisha, kuondoa vichaka 
na hatari zozote.

“Wananchi wakiona sehe-
mu udongo umeporomoka 
na bomba linaonekana wa-
natoa taarifa TPDC. Pia kati-
ka kurudisha tunalipa fedha 
inawezekana isitoshe, lakini 
tunafanya uwajibikaji kwa 
kuwa tunarudisha kidogo 
kwa jamii ambao wao ndiyo 
walinzi wa bomba na ni kip-
aumbele chetu”.

Marie alisema TPDC im-
ejenga shule, madarasa, za-
hanati, wodi za kinamama na 
mtoto, visima vya maji, vyoo 
na vitu vingi vya huduma za 
kijamii katika vijiji 139 am-

bavyo bomba la gesi limepita.
Marie alibainisha gesi asi-

lia inatumika kwa matumizi 
mbalimbali ikiwamo uzal-
ishaji umeme, hivyo asilimia 
60 ya umeme wa Tanzania 
unategemea gesi asilia.

Alisema nishati hiyo tayari 
imewafikia wananchi 2,000 
majumbani na magari zaidi 
ya 2,000 yameunganishwa 
na mfumo wa gesi asilia.

Marie alisema wananchi 
waliounganishwa na gesi 
hiyo ni wakazi wa mikoa ya 
Lindi, Mtwara na Dar es Sa-
laam.

Awali, waandishi hao 
walitembelea visiwa vya ku-
zalisha gesi asilia vya Mnazi 
bay, ambapo Msimamizi wa 
Uzalishaji gesi wa Kampuni 
ya Maurel & Prom Tanza-
nia (MP), Hussein Chitemo, 
alieleza wana visima vitano 

vya kuzalisha gesi asilia.
Chitembo alisema gesi 

inayozalishwa Mnazi Bay 
inakusanywa, kuichakata 
na kisha kuipeleka kwa wa-
teja wao ambao ni Shirika 
la Umeme Tanzania (TANE-
SCO) Mtwara wanayoitumia 
kuzalisha umeme kwa mikoa 
ya kusini.

Alisema mteja mwingine ni 
TPDC kupitia kampuni tanzu 
yake ya GASCO, kwamba gesi 
hiyo huipeleka katika kiwan-
da cha kuchakata gesi asilia 
cha Madimba.

Chitemo alisema uzalishaji 
wa gesi asilia ulianza mwaka 
2015 na kwamba visima vy-
ote vitano vinazalisha gesi 
asilia futi za ujazo milioni 110.

Alisema gesi asilia ina faida 
nyingi ikiwamo kuzalisha 
umeme na matumizi ya vi-
wandani.

TPDC yatumia bil. 2/- kutekeleza
miradi ya kijamii inakopita gesi

Makamu wa rais wa kiwanda cha kuzalisha pikipiki aina ya TVS kilichoko India, Rahul Naik, akikata utepe kuzindua 
duka jipya la spea za bidhaa hiyo, Kariakoo jijini Dar es Salaam juzi. Alisema kuwa litakuwa msaada kwa mawaka-
la walioko hapo na maeneo mengine kupata spea kiurahisi. PICHA: HALFANI CHUSI
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Moro kupanda 
michikichi 
500,000
Na Christina Haule, MOROGORO

SERIKALI mkoani Morogoro imeazimia 
kupanda miche 500,000 ya michikichi 
ya mbegu za kisasa itakayobadilisha 
uchumi kwa kiasi kikubwa kuanzia 
mwaka 2023 hadi 2030 kwa kuzalisha 
tani mil. 3 za malighafi na kuwa moja 
ya mikoa yenye uzalishaji mkubwa wa 
zao hilo nchini.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, 
Adam Malima, aliyasema hayo jana 
alipotembelea shamba la mbegu za 
Michikichi Msimba linalosimamiwa 
na wakala wa mbegu (ASA) lenye 
miche zaidi ya 170,000 lililopo katika 
kitongoji cha Msimba wilayani Kilosa 
mkoani hapa.

Alisema miche hiyo 500,000 ita-
pandwa katika wilaya tano ambazo ni 
Kilosa, Kilombero, Mlimba, Malinyi na 
Ulanga kwa sababu wananchi wake 
wameonesha nia ya kupanda mi-
chikichi ya asili isiyowapa tija inay-
otakiwa.

Alisema matarajio ya mkoa ni 
kwamba hadi kufikia mwaka 2030 
wakati Rais Samia Suluhu Hassan 
anamaliza kipindi chake cha pili cha 
uongozi mkoa wa Morogoro uwe na 
michikichi zaidi ya milioni 1 inayozali-
sha kama tani milioni 3 za malighafi 
ya michikichi.

Alisema Mkoa wa Morogoro kwa 
sasa una jumla ya watu milioni 3.4 
na wakati watu wakifika milioni 4.5 
au 5 anataka uzalishaji wa kiuchumi 
uwe umeongezeka sana katika mazao 
mbalimbali ikiwamo mkonge, miwa, 
michikichi na mpunga.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Mbe-
gu za Kilimo, Dk. Sophia Kashenge, 
alisema kilimo cha michikichi kinaen-
delezwa katika vitalu kwa kutumia 
umwagiliaji ambapo mche mmoja 
unatumia miezi 12 hadi 18 kitaluni, ili 
usife baada ya kupandwa shambani 
ambao unatumia gharama ya Sh. 2,800 
hadi 3,000.

Akizungumzia faida za michikichi 
ya kisasa Dk. Kashenge alisema mche 
mmoja wa kisasa hutoa tani 3- 5 za 
michikichi zenye ujazo zaidi kwa 
miaka 2 hadi miwili na nusu ya ukuaji 
hadi uvunaji tofauti na mti wa asili 
wenye kutoa chini ya tani 1 kwa mti 
mmoja wa mchikichi.

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB imeianza sa-
fari ya wiki mbili ya kuwapika 
wabunifu 196 waliochaguliwa 
katika programu yake ya Imbeju 
inayolenga kutoa mtaji wezeshi 
kwa vijana na wanawake.

Washiriki hao ni kati ya 
wabunifu 709 waliotuma maom-
bi yao kuanzia Machi 12 pro-
gramu hiyo ilipozinduliwa na 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
na kukidhi vigezo vya awali vili-
vyowekwa.

Akifungua mafunzo hayo jana, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki 
ya CRDB, Abdulmajid Nsekela, 
aliwapongeza washiriki wali-
ofanikiwa kufika hatua hiyo, aki-
wasisitiza kuwa ubunifu wao wa 
kipekee, shauku yao isiyoyumba 
na jitihada zao katika ujasiriama-
li zimewaweka mbele ya kundi 
kubwa la washiriki waliowasili-

sha maombi yao, hivyo kuwa se-
hemu ya fursa hiyo.

“Tunapoianza kambi hii ya 
mafunzo, ni wakati muhimu ka-
tika safari yenu ya ujasiriamali 
kwani mtapata fursa ya kubore-
sha bidhaa na huduma zenu, mi-
kakati na kupata ujuzi muhimu 
unaohitajika ili kuwawezesha 
kufanikiwa katika hatua hii ya 
mwanzo katika uendeshaji wa 
biashara. 

“Niwasihi kujifunza kwa umak-
ini mkubwa ili kutumia mafunzo 
na uzoefu mtakaoupata kubore-
sha biashara zenu. Kumbukeni 
kuwa maarifa ni nguvu na kwa 
kujijengea ufahamu na ujuzi sa-
hihi, mtakuwa tayari kukabiliana 
na changamoto na kuchukua 
fursa nyingi zilizopo mbele yenu. 
Na hapo ndipo mafanikio ya pro-
gramu hii yatakapoonekana,” 
alisema Nsekela.

Mkurugenzi huyo pia alisisitiza 

dhamira isiyoyumba ya Benki ya 
CRDB kusaidia kukuza biashara 
changa nchini kupitia mitaji wez-
eshi hasa zile zinazomilikiwa na 
vijana na wanawake, makundi 
muhimu yasiyopewa kipaum-
bele katika fursa za uchumi.

Nsekela alisisitiza kuwa Benki 
ya CRDB inaelewa kuwa upa-
tikanaji wa fedha ni jambo 
muhimu katika kubadilisha 
mawazo bunifu kuwa biashara 
endelevu, hivyo programu ya 
Imbeju inalenga kuchochea ma-
fanikio ya wabunifu na waanzili-
shi wa biashara na kuhakikisha 
fedha haiwi kikwazo cha safari 
yao ya ujasiriamali. 

Mkurugenzi Mtendaji wa 
CRDB Bank Foundation, Tully 
Mwambapa, alisema wanatam-
bua kuwa mtaji si kikwazo pe-
kee cha vijana wenye mawazo 
bunifu kuyageuza kuwa biashara 
inayotatua changamoto za jamii 

kwa kuwa takwimu zinaonyesha 
biashara nyingi changa zimekufa 
si kwa sababu ya mtaji, bali ku-
tokana na kukosa maarifa sahihi 
ya usimamizi na uendeshaji wa 
biashara. 

“Leo tupo hapa kutekeleza 
kile tulichoahidi kwa maana ya 
kutoa mafunzo yanayolenga 
kuwaongezea uwezo vijana wal-
ioomba mtaji wezeshi wa Imbeju 
ili ikifika hatua ya kuwawezesha 
kwa mtaji, wawe tayari kutumia 
mtaji huo kwa ufanisi na kuleta 
matunda yaliyokusudiwa,” alise-
ma Tully. 

Programu ya Imbeju in-
atekelezwa katika madirisha 
mawili; la kwanza ni la ushinda-
ni linaloshindanisha miradi 
ya ubunifu itakayopewa mtaji 
wezeshi ambalo linaendeshwa 
kwa ushirikiano na Tume ya 
Taifa ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH) na Tume ya TEHA-

MA (ICTC) ikiwalenga vijana na 
wanawake. 

Dirisha la pili ni mahsusi kwa 
wanawake hasa waliopo katika 
vikundi. Tangu kuzinduliwa kwa 
programu ya Imbeju mpaka Mei 
31, dirisha hilo limetoa mafunzo 
kwa vikundi vya wanawake 1,341 
vyenye wanachama 18,614 nchi-
ni.

Mkurugenzi Mkuu wa 
COSTECH, Dk. Amos Nungu, 
alisema vijana wengi wanaamini 
mtaji ni fedha tu bila kufahamu 
kuwa hata wazo pekee ni mtaji 
ambao mwenye nalo akishikwa 
mkono anaweza kulifanya bi-
ashara kwa kutatua kero iliyopo 
katika jamii. 

Mkurugenzi Mkuu wa ICTC, 
Dk. Nkundwe Mwasaga, alisema 
ICTC ina kazi kuu mbili - kurati-
bu kazi na shughuli za TEHAMA 
nchini na kutekeleza sera ya 
Taifa ya TEHAMA.

Wabunifu kidijitali ‘kupikwa’ kwa wiki mbili



Na Saada Akida

U
ONGOZI wa klabu 
ya Namungo kesho 
unatarajia kukutana 
kupitia ripoti ya 

msimu wa Ligi Kuu uliomal-
izika wiki iliyopita na kufanya 
tathmini kabla ya kuanza 
maandalizi ya msimu ujao wa 
ligi.

Akizungumza na Nipashe, 
Katibu Mkuu wa klabu hiyo, 
Ally Selemani, alisema kuwa 
kamati ya utendaji itaku-
tana kesho kuweka mikakati 
kwa ajili ya msimu mpya wa 

2023/2024.
“Hatuwezi kuanza

 mipango ya msimu
 ujao kabla hatujapi-

tia ripoti ya msimu
 huu na kuifanyia

 tathmini, kikao cha
 Jumatano (kesho) ni

 muhimu sana na ndio
 kitatupa dira ya mi-

kakati yetu kuelekea
 msimu ujao wa ligi,” 

alisema Selemani.

Alisema msimu huu ul-
ioisha hawakufikia malengo 

waliyojiwekea ikiwamo kure-
jea tena katika mashindano 
ya kimataifa kama ilivyokuwa 
misimu miwili iliyopita am-
bapo walicheza Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Aidha, Katibu huyo alitoa 
ufafanuzi juu ya tetesi zina-
zohusisha klabu hiyo kutaka 
kumchukua kocha wa zam-
ani wa Kagera Sugar Patrick 
Odhiambo ili kuifundisha 
timu hiyo ya mkoani Lindi 
msimu ujao.

“Tunahitaji kufanya ma-
boresho ya kikosi kulingana 
na mahitaji ya timu kuhusu 

suala la kocha hilo ni mape-
ma kulizungumzia kwa saba-
bu bado uongozi hatujaku-
tana, tukikutana na kuweka 
mikakati yetu ndio tunaweza 
kuzungumzia masuala yote 
ya namna gani tutakiimari-
sha kikosi chetu,” alisema Se-
lemani.

Alisema wamenatarajia ku-
fanya maboresho mazuri ya 
kikosi cha timu yao kwa ku-
fanya usajili wa nyota wenye 
kiwango bora kwa ajili ya ku-
pambania timu hiyo kurejea 
katika michuano ya kimataifa 
mwakani.

NAMUNGO KUJITATHMINI 

Na Shufaa Lyimo

KOCHA wa timu ya Kipanga FC ya 
Zanzibar, Hamis Hassan amesema 
atafanya usajili wa uhakika na wa 
kishindo kwa ajili ya kuiboresha 
timu hiyo kuelekea kwenye msimu 
mpya wa Ligi Kuu Zanzibar inayot-
arajiwa kuanza Agosti mwaka huu.

Alisema anaiandaa timu yake ili 
kuhakikisha msimu ujao inafanya 
vizuri na kufikia malengo yao.

“Nataka kusajili wachezaji am-
bao wataleta ushindani kwenye 
timu yangu msimu ujao, naomba 
mashabiki wetu waendelee kutu-
unga mkono na hatutawaangusha 
msimu ujao,” alisema Hassan.

Kocha huyo alisema katika usajili 
wake atawekeza nguvu kwenye 
safu ya ulinzi na ushambuliaji am-
bazo ameona hazikufanya vizuri 
msimu uliopita.

“Wapo wachezaji ambao ni-
meanza kuwafikiria kuwaongeza 
katika nafasi ya mshambuliaji na 
beki, naamini nitawapata na kuki-
boresha kikosi changu,” alisema 
Hassan.

Aidha, alisema kwenye kikosi 
alichonacho sasa wapo wachezaji 
ameshauri waongezewe mikataba 
yao na wapo ambao watawaacha.

Na Abdallah Mataka

SHIRIKISHO la Mchezo wa Bao 
nchini (SHIMBATA) limesema lina-
jiandaa kushirikia kwenye mao-
nyesho ya kimataifa ya biashara 
(Sabasaba) mwaka huu ili kutoa 
fursa kwa wachezaji, mashabiki 
na wadau wa mchezo huo kupata 
nafasi ya kuucheza, kuangalia na 
kujifunza mchezo huo.

Akizungumza na Nipashe, Rais 
SHIMBATA, Mandai Likwepa, 
alisema wameamua kufanya hivyo 
ili kuuinua na kuutangaza mchezo 
huo wa asili.

Alisema mchezo huo wa bao ku-
wepo   kwenye maonyesho hayo 
kutaufanya kujulikana zaidi kwa 
baadhi ya watu.

“Katika maonyesho ya biashara 
ya Sabasaba wanakuja wageni 
kutoka katika mataifa mbalimbali 
hivyo wakiuona na kujifunza huu 
mchezo itakuwa fursa kwetu kuu-
tangaza mchezo wa bao kimataifa 
pia,” alisema Likwepa.

Aidha, Likwepa ameongeza kuwa 
wanafanya jitihada kuhakikisha 
mchezo huo unakuwapo katika 
maadhimisho ya kilele cha mbio 
za Mwenge kitaifa kwa lengo la 
kumuenzi Hayati Baba wa Taifa 
Mwalimu Julius Nyerere ambaye 
alikuwa akiucheza mchezo huo 
enzi za uhai wake, kilele cha mbio 
hizo za Mwenge kitaifa zitafanyika 
Mkoa wa Manyara.

Kipanga FC 
yajipanga Z’bar

Mchezo wa 
bao kushiriki 
maonyesho  
Sabasaba
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Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Muza, wakifanya mazoezi ya mpira wa magongo katika viwanja vya Jakaya Kikwete 
jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Saada Akida

BONDIA Erick Muka-
di kutoka Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo, 
amesema anajiandaa vi-
zuri kwa ajili ya pambano 
lake la Juni 30 dhidi ya 
Mtanzania Seman Ki-
dunda na anakuja Tanza-
nia kufuata ushindi kwa 
kumpiga mpinzani wake.

Mukadi ametoa kauli 
hiyo kuelekea katika 
pambano hilo lililoan-
daliwa na Kampuni ya 
PAF Promotion Company 
Limited huku likipewa 
jina la ‘Hata usipolala Pa-
takucha tu’ ambapo pia 
Mfaume Mfaume ata-
panda uliongoni dhidi ya 
Nkululeko Mhlongo wa 
Afrika Kusini.

Akizungumza na Ni-

pashe jana, Mukadi alise-
ma anakuja Tanzania 
kwa kazi ya kuhakikisha 
anampiga vibaya Sele-
man Kidunda kutokana 
na maandalizi makubwa 
ambayo anaendelea ku-
fanya.

“Nipo sawa naendelea 
na maandalizi yangu kwa 
ajili ya pambano langu 
na Kidunda, ninachotaka 
kumwambia kuwa nakuja 
Tanzania kumpiga Kidun-
da, tena nitampiga vibaya 
sana na kumfundisha 
ngumi,” alisema Mukadi.

Alisema Tanzania ikae 
tayari kwa sababu anaku-
ja kufanya kitu kibaya 
kwa bondia wake na ana-
fanya maandalizi makali 
ya kutoa kipigo na kutoa 
onyo kwa mabondia wen-
gine wa Tanzania.

Siku hiyo ya Juni 30 
kutakuwa na mapam-
bano mengine ya utan-
gulizi ambapo bondia 
Fadhili Majiha ‘Stopper’ 
atapanda ulingoni ku-
pigana na Jamal Kunoga, 
Saleh Kasim atapigana na 
Said Bwanga na Deo Sam-
weli atapigana na Adam 
Ngange.

Mapambano mengine 
Pius Mpenda atapanda 
ulingoni dhidi ya Simon 
Tichecha wa Malawi 
wakati Rama John Cena 
akitarajia kupigana na 
Yona Segu, Omary Maulid 
atapanda ulingoni ku-
pigana na Shaban Ki-
biriti, Boniface Seguda 
atapigana na Hamza Ma-
hamoudu wakati Herry 
Rashid akitarajia kupi-
gana na Hussein Pendeza.

Mukadi: Nakuja kupiga 
mtu Tanzania



NEYMAR NA WAARABU

WAWAKILISHI wa klabu ya Al-Hilal ya Saudi Arabia 
wako mjini Paris kujaribu kupata saini ya fowadi wa 
Paris St-Germain na Brazil, Neyma, 31. (CBS)

ONANA ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA iko tayari kuwapa mshambuliaji wa Ubel-
giji, Romelu Lukaku,30 na mlinzi wa Senegal, Kalidou 
Koulibaly, 31, Inter Milan katika jitihada za kumnunua 
kipa Andre Onana mwenye miaka 27. (Sun)

MADDISON AWANIWA

KLABU ya Newcastle United inaongoza dhidi ya Tot-
tenham Hotspur katika kinyang’anyiro cha kumsajili ki-
ungo mshambuliaji wa Leicester City, James Maddison, 
26, mwenye thamani ya pauni milioni 40. (Sky Sports)

SPURS YAMTAKA RAYA

TOTTENHAM Hotspur inakaribia kuafikiana na 
mlinda mlango wa kimataifa wa Hispania anayeicheza 
Brentford, David Raya, 27, ambaye analengwa na Man-
chester United. (Fabrizio Romano via Goal.com)

ZAHA AWINDWA NA PSG

WINGA wa Crystal Palace na Ivory Coast, Wilfried 
Zaha, 30, yuko kwenye mazungumzo na Paris St-Ger-
main kuhusu uhamisho wa bila malipo kwa mabingwa 
hao wa Ufaransa mara tu mkataba wake utakapokami-
lika msimu huu wa joto. (Sun)

MOURINHO ATAKIWA ARABUNI

KLABU ya Saudi Arabia Al-Hilal inamtaka kocha wa 
zamani wa AS Roma, Chelsea, Manchester United na 
Tottenham Hotspur, Jose Mourinho kuwa kocha wao 
mpya. (Mercato)

JAMES AKARIBIA LIVER

LIVERPOOL inakaribia kumnunua kiungo wa kati 
wa Southampton na England, James Ward-Prowse, 28, 
baada ya kuonekana kushindwa kumpata kiungo wa 
kati wa Chelsea, Mason Mount, 24, ambaye anatazami-
wa kujiunga na Manchester United. (Mirror)

MUANI AWANIWA

NYOTA wa Eintracht Frankfurt, Randal Kolo, 24 ni 
miongoni mwa washambuliaji sita ambao Manches-
ter United wanaye kwenye orodha yao fupi, lakini 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufaransa anataka ku-
hakikishiwa kuwa atakuwa kwenye kikosi cha kwanza 
cha kocha Erik ten Hag. (Manchester Evening News)

THURAM NA LIVERPOOL

LIVERPOOL tayari ipo kwenye mazungumzo ya 
awali na kiungo wa Nice, Khephren Thuram, 22. (Foot-
ball Insider)

RICE NA ARSENAL

UHAMISHO wa kwenda Arsenal wa kiungo wa kati 
wa West Ham na England, Declan Rice utakuwa wa 
mkataba kwa muda mrefu. (Mail)

GERRARD ATAKIWA SAUDIA

KOCHA wa zamani wa Rangers na Aston Villa, Steven 
Gerrard, 43, anafikiria ofa ya kuwa kocha wa klabu ya 
Al-Ettifaq ya Saudi Arabia, ambayo ina nia ya kumpata 
nahodha huyo wa zamani wa Liverpool. (Reuters)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

J
UDE Bellingham na Lewis Dunk 
wameondolewa kwenye kikosi 
cha timu ya taifa ya England kwa 
ajili ya mechi za kufuzu Euro 

2024 dhidi ya Malta na Macedonia 
Kaskazini.

Bellingham aliyesajiliwa
 na Real Madrid bado

 anauguza jeraha la msuli 
wa paja ambalo lilimweka

 nje kwenye mechi ya
 mwisho ya Borussia Dort-
mund, waliposhindwa kut-

waa ubingwa wa Ligi Kuu
 ya Ujerumani, Bundesliga,

 baada ya sare ya 2-2 ny-
umbani na Mainz.

Kiungo huyo mwenye umri wa 
miaka 19 ataripoti St George’s Park 
ili kupata matibabu zaidi, lakini 
hatacheza mechi yoyote, taarifa ya 
timu ilithibitisha.

Beki wa Brighton, Dunk ame-
jiondoa kwenye kikosi kutokana na 
jeraha na hatasafiri katika kituo cha 
taifa cha soka - mchezaji pekee ku-

   Wote wanajiweka kati-
ka hali nzuri lakini hatufanyi 
mazoezi na timu katika kipindi...
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BELLINGHAM ATEMWA ENGLAND 
MECHI ZA KUFUZU EURO 2024

toka kikosi cha awali cha wachezaji 
25 cha kocha Gareth Southgate am-
baye kwa sasa hatastahili kujiunga.

Wachezaji wa England walianza 
kukusanyika pale St George’s Park 
Jumapili, wakijiandaa kwa safari ya 
Ijumaa kucheza na Malta huko Ta’ 
Qali na mechi ya Jumatatu dhidi 
ya Macedonia Kaskazini kwenye 
uwanja wa Old Trafford.

Declan Rice wa West Ham, am-
baye alinyakua taji la Ligi ya Europa 
Conference katikati ya wiki, atajiun-
ga siku zijazo, kama vile wachezaji 
watano wa kikosi cha Manchester 
City walioshinda Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

Jack Grealish, John Stones, Phil 
Foden, Kyle Walker na Kalvin Phil-
lips wote jana Jumatatu walikuwa 
sehemu ya gwaride la mabasi ya 
City mjini Manchester kabla ya kuri-
poti kambini.

Katika video iliyotumwa kwenye 
akaunti za mitandao ya kijamii ya 
timu ya taifa ya England Jumapili, 
Southgate alisema: “Tuna mazoezi 
machache kidogo na tunasubiri 
wachezaji wote kuja.

“Wote wanajiweka katika hali 
nzuri lakini hatufanyi mazoezi na 
timu katika kipindi hicho na lazima 
urekebishe mwili wako.

“Nadhani tulichoonyesha katika 
miezi michache iliyopita ni kwamba 
sisi ni timu ambayo sasa inaweza 
kuwa timu bora zaidi duniani.

“Tulionyesha hilo kwenye Kombe 
la Dunia na kwa hakika tulione-
sha hilo kwa kushinda kwa Na-
ples (ushindi wa 2-1 dhidi ya Italia 
Machi), ambao ulikuwa mchezo 
muhimu kwetu sio tu katika suala 
la kufuzu lakini kwa kujiamini na 
kuweka alama fulani kwa kile tuli-
chonacho kama timu.
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LONDON, England 

KLABU ya Tottenham Hotspurs 
imeripotiwa kumfukuzia winga 

wa klabu ya Manchester Unit-
ed, Jadon Sancho katika diri-
sha hili la usajili ili kuboresha 
kikosi chao.

Sancho ambaye alijiunga 
na Man United mwaka 2021 
anahitajika na klabu hiyo 
kutoka kaskazini mwa jiji 
la London ili kuhakikisha 

wanarudi kwenye ubora 
wao baada ya kuwa na 

msimu mbovu wa 2022/23.
Man United inaripotiwa kuhi-

taji kiasi cha euro milioni 60 ili 
kumuachia winga huyo wa ki-
mataifa wa England.

Kama Tottenham watakubali 
kutoa kiasi hicho cha fedha ni 

wazi mchezaji huyo ataelekea 
Spurs msimu ujao.

Sancho tangu ajiunge ndani 
Man United amekua na kiwango 
cha kusuasua kitu ambacho 
kimefanya klabu hiyo kufikiria 
kumuuza kwani ni msimu wa 
pili sasa hajafanikiwa kuonesha 
ubora ambao alikuwa nao ndani 
ya Borussia Dortmund.

Man United ina mpango wa 
kuondoa wachezaji kadhaa 
klabuni hapo kuelekea dirisha 
hili kubwa ili waweze kusajili 
wachezaji wengine wenye ubora 
mkubwa.

Huku Jadon Sancho akiwa kwe-
nye orodha hiyo hivyo klabu am-
bayo itafika bei wanayoitaka Unit-
ed mchezaji huyo atauzwa Spurs 
nao wakiwa ndio wako mstari wa 
mbele.

MANCHESTER, England 

K
OCHA wa klabu ya Manchester 
United, Erik Ten Hag amesema 
kuwa beki wake raia wa kima-
taifa wa Sweden, Victor Lindelof 

hauzwi na yupo kwenye mipango yake ya 
muda mrefu ndani ya timu hiyo.

Ten Hag yupo tayari kumwachia beki 
wake raia wa England, Harry Maguire 
lakini si Lindelof ambaye amekuwa kwe-
nye kiwango bora hasa katika michezo ya 
mwishoni kitu kilichomfanya kocha kum-
wamini na kuhitaji kuendelea kuwa naye 
kikosini.

Klabu za Inter Milan na Frankfurk zili-
ulizia huduma ya beki huyo katika dirisha 
dogo la Januari.

Lakini Man United hawakuwa tayari 
kumwachia beki huyo na klabu hizo zi-
merudi tena dirisha hili lakini kocha wa 
klabu hiyo hayuko tayari kumwachia.

Ten Hag yuko kwenye mpango wa 
kuitengeneza timu hiyo kwa muda mrefu 
na kuirudisha kwenye mafanikio kama 
miaka ya nyuma, hivyo anahitaji kubakiza 
wachezaji wake muhimu kwenye kikosi na 
moja ya wachezaji hao ni Lindelof.

Mwanzoni mwa msimu ilionekana 
kama Lindelof hatakuwa na muda mrefu 
ndani ya timu hiyo kutokana na ufinyu 
wa nafasi ambao alikuwa anaupata, 
lakini imekuwa tofauti kwani kocha 
alimwamini beki huyo kwa kumpa 
nafasi na yeye ameweza kulipa 
vizuri fadhila kwa kuonesha ki-
wango bora.

Rodri 
mchezaji 
bora wa Ligi 
ya Mabingwa
MANCHESTER, England 

MFUNGAJI wa bao pekee na la 
ushindi wa Manchester City, Rodri 
amechaguliwa kuwa mchezaji bora 
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya wa 
msimu na Shirikisho la soka Ulaya, 
UEFA.

Wachezaji saba wa Man City wam-
etajwa kwenye timu bora ya msimu 
na Erling Haaland akitwaa tuzo ya 
bao bora la msimu.

Bao la Rodri dakika ya 68 lilifanya 
tofauti wakati City ilipoilaza Inter 
Milan 1-0 mjini Istanbul nchini Utu-
ruki Jumamosi na kubeba Kombe 
la Ulaya na kukamilisha msimu kwa 
mataji matatu.

Na Jumapili mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 26 alitawazwa 
mchezaji bora wa msimu na jopo la 
waangalizi wa kiufundi la UEFA.

Rodri alicheza katika mechi zote 
isipokuwa moja ya Ligi ya Mabingwa 
ya City msimu huu, huku Juma-
mosi akifunga bao lake la pili katika 
mashindano hayo.

Kiungo huyo wa kati wa Hispania 
alijumuishwa na wachezaji wenzake 
sita katika timu ya msimu huu am-
bao ni Haaland, Kevin De Bruyne, 
John Stones, Ruben Dias, Bernardo 
Silva na Kyle Walker.

Federico Dimarco wa Inter na Ales-
sandro Bastoni pia walichaguliwa 
pamoja na kipa wa Real Madrid, 
Thibaut Courtois na fowadi Vinicius 
Junior.

City pia ilinyakua tuzo ya bao bora 
la msimu kupitia kwa Haaland kwa 
bao lake la sarakasi dhidi ya klabu 
ya zamani ya Borussia Dortmund 
wakati wa hatua ya makundi, ali-
popinda na kugeuza pasi ya Joao 
Cancelo na kutinga wavuni wakati 
City iliposhinda 2-1.

Sancho anafukuziwa 
na Tottenham Spurs

TEN HAG: 
LINDELOF 
HAONDOKI 
MAN UNITED



dhahiri.
Krosi ndefu ya Joyce Lo-

malisa ilimpita kichwani 
Musonda ambaye alikuwa 
amejiandaa kukwamisha 
wavuni, lakini ukawa mrefu 
kidogo kwake na ikawa ni 
salama kwa Azam.

Mafuriko ya mashambuli-

zi langoni mwa Azam yalien-
delea, dakika ya tano nusura 
Bernard Morrison aukwa-
mishe mpira wavuni akiwa 
nje kidogo ya eneo la hatari, 
lakini mpira aliopiga kwa 
staili ya ‘mwezi mwandamo’ 
ulitoka kidogo juu ya lango.

Kipa wa Azam, Iddris Ab-
dulai alifanya kazi ya ziada 
dakika ya tisa, aliporuka 
upande wake wa kulia na 

kudaka shuti la Musonda 
lililopigwa hatua chache tu 
kutoka alipo.

Musonda aliyekuwa mwi-
ba mchungu kwa mabeki 
wa Azam, akicheza nafasi ya 
ushambuliaji wa kati iliyoku-
wa inachezwa na Mayele, 
alikosa bao lingine dakika 
ya 24, akiwa ndani ya eneo 
la hatari lakini mabeki wa 
Azam waliwahi kumzuia.

Kipindi cha pili Azam wal-
ionekana kuamka kutoka 
katika usingizi mzito na nu-
sura wapate bao dakika ya 
50 baada ya shuti la Ayoub 
Lyanga kupanguliwa kwa 
ustadi na kipa Djigui Diarra.

Azam licha ya kupambana 
kutaka kurudisha bao hilo, 
mabeki na viungo wa Yanga 
walikuwa imara kuondoa 
hatari zote langoni mwao.
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SIMBA YAPIGA HESABU 
KUMRUDISHA KOCHA WAO

Na Saada Akida 

K
ATIKA kujipanga na 
kujiimarisha kwa 
ajili ya msimu ujao, 
inaelezwa uongozi 

wa Simba umeanza mchaka-
to wa kumrejesha kikosini 
kocha wao wa zamani wa 
magolikipa, Milton Nienov 
ambaye kwa sasa ni kipa wa 
makipa wa Yanga.

Taarifa kutoka ndani ya 
Simba zinadai kuwa viongo-
zi wa Simba wameshakubali-
ana kila kitu na kocha huyo 
na walikuwa wanasubiri 
Yanga icheze mchezo wake 
wa fainali ya Kombe la 
Shirikisho (FA) dhidi ya 
Azam FC ( jana).

Mmoja wa viongozi
 wa Simba aliiambia

 Nipashe kuwa kocha 
huyo raia wa Serbia 
amemaliza mkataba

 wake ndani ya Yanga
 na tayari wame-

shafanya naye ma-
zungumzo.

“Ni kweli kuna mabore-
sho makubwa ya benchi la 
ufundi yatafanyika, wapo 
ambao wataachwa na 
kuongezwa wapya wataka-
okuja kushirikiana na kocha 
wetu mkuu Robert Oliveira 
(Robertinho) ambaye ame-
wapendekeza kuja kufanya 
nao kazi,” alisema kiongozi 
huyo.

Alisema kuchukuliwa kwa 
Nienov kunatokana na mahi-
taji ya timu baada ya kuacha-
na na aliyekuwa kocha wao 
wa makipa Chlouha Zakaria.

“Lakini Simba italeta ko-
cha mpya wa viungo baada 
ya kuachana na huyu wa 
sasa, lengo ni kukiimarisha 
kikosi kwa sababu uongozi 
umepania kufanya vizuri 
msimu ujao,” alisema.

Hivi karibuni, Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wakurugenzi ya 
Simba, Salim Abdallah ‘Try 
Gain’, alinukuliwa akisema 
wanafahamu makosa wali-
yoyafanya msimu ulioisha 
hivyo wamejipanga kufanya 
maboresho makubwa kuan-
zia kwenye benchi la ufundi.

Azam FC si kwa Yanga
INATOKA  UKURASA 24

Wahitimu wa masomo ya Usalama katika ndege wakicheza muziki wakati wa mahafali ya sita ya Chuo cha Us-
alama wa Ndege cha Precision jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

KMC, Mbeya 
City zapigania 
uhai Ligi Kuu
Na Adam Fungamwango

WAKATI timu ya Green Warriors ya 
Dar es Salaam ikifanikiwa kusalia ligi 
daraja la kwanza ‘Championship’, timu 
za Mbeya City na KMC zinakutana leo 
kwenye mechi ya mchujo ‘play off’ 
kusaka timu itakayosalia Ligi Kuu kwa 
msimu ujao.

Maafande wa Green Warriors, am-
bao walifanya vibaya kwenye ligi ya 
Championship  kiasi cha kucheza ‘play 
off’ dhidi ya Dar City, timu ya Ligi 
Daraja la Pili ‘first leugue’, juzi ilipata 
ushindi mnono wa mabao 4-1 kwenye 
mchezo uliochezwa Uwanja wa Uhuru 
jijini Dar es Salaam.

Matokeo hayo yanaifanya timu hiyo 
kupata ushindi wa jumla wa mabao 
5-2 baada ya mechi ya kwanza ili-
yochezwa Juni 4 kwenye uwanja huo 
huo, timu hizo zilitoka sare ya bao 1-1.

Kwenye Uwanja wa Sokoine Mbeya, 
timu ya Mbeya City leo itakuwa mwe-
nyeji wa KMC katika mechi ya kwanza 
ya mchujo, kusaka timu itakayosalia 
Ligi Kuu na itakayoshuka daraja 
kwenda Championship.

Ijumaa iliyopita, timu hizo zilicheza 
mechi ya mwisho ya Ligi Kuu, Uwanja 
wa Nelson Mandela, Sumbawanga, 
KMC ikishinda bao 1-0.

Matokeo hayo yalizifanya kushika 
nafasi ya 13 na 14, hivyo kulazimika 
kwenda kucheza mechi ya mchujo.

KMC ilishika nafasi ya 13 na pointi 
32, Mbeya City nafasi ya 14 ikiwa na 
pointi 31.

Mechi ya marudiano inatara-
jiwa kuchezwa Ijumaa ijayo kwenye 
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam, siku 
ambayo mbivu na mbichi zitajulikana 
hapo.

sifa ya kuichezea Simba lakini 
wapinzani wetu wanawahusisha na 
sisi (Simba), lengo ni kuwavuruga 
mashabiki na wanachama wetu, ni-
waombe msifuatilie taarifa za kwenye 
mtandao, taarifa sahihi zitatolewa na 
klabu kwenye ‘Platfomu’ zetu,” alise-
ma Ally.

Alisema kinapokuja kipindi cha usa-
jili kuna mikakati mingi ikiwa pamoja 
na kuwatangaza wachezaji ambapo 
mameneja wa wachezaji hao wana-
tumia klabu kubwa kama Simba ku-
watangaza wachezaji wao hata kama 
Simba haina mpango nao.

“Yaani mchezaji Simba hatuna 
mpango naye, lakini unasikia tunam-
taka, viongozi wamezungumza naye, 
au wamemsafirisha, halafu inakuja 
kuibuka taarifa kuwa mchezaji ame-
chukuliwa na klabu nyingine na hii 
inafanywa makusudi ili mashabiki 
waone wamepokonywa mchezaji na 
lawama zielekezwe kwa viongozi 
wetu, mashabiki wetu watulie taarifa 
kamili kwa kila mchezaji tunayemtaka 
na kumsajili watazipata kupitia kwa 
viongozi na Platfomu zetu,” alisema 
Ally.

Uongozi wa Simba kwa sasa upo 
kwenye mchakato wa kuimarisha 
kikosi chao uku wakiweka wazi ku-
fanya usajili kutokana na matakwa ya 
Kocha wao, Robert Oliviera ‘Rober-
tino’.
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Simba yawatoa 
hofu mashabiki 
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Na Adam Fungamwango

A
ZAM FC si kwa Yanga! Ndicho 
unachoweza kusema baada ya 
timu hiyo ya Chamazi msimu huu 
kuonekana si lolote kwa Yanga.

Baada ya kushindwa kuifunga Yanga ka-
tika mechi mbili za Ligi Kuu msimu huu, 
jana Azam FC ilikubali kipigo cha bao 1-0 
kutoka kwa mabingwa hao mara 29 wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara katika mchezo wa 
fainali ya Kombe la FA ulioshuhudiwa wa-
toto wa Jangwani wakimaliza msimu huu 
kwa mafanikio makubwa. Wamechukua 
makombe mawili na kufika fainali ya 
Kombe la Shirikisho barani Afrika.

Azam ambayo msimu huu
 ilionekana kuwa ‘moto’ ka-

tika michuano hiyo ikiiondoa
 Simba hatua ya nusu fainali

 kwa kuifunga bao 2-1 na ku-
kata tiketi ya kucheza fainali.
 Yanga waliowaondoa Singida

 United katika hatua kama
 hiyo.

Msimu huu Azam imeonekana kuk-
wama kwa Yanga ambapo katika michezo 
mitatu waliyokutana, miwili ya ligi kuu il-

Sancho anafukuziwa na Spurs

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa klabu ya Simba umewa-
taka mashabiki wa klabu hiyo kupuuzia 
taarifa zisizo sahihi za usajili unaohusi-
sha klabu hiyo katika kipindi hiki amba-
cho wanakiboresha kikosi chao.

Meneja Habari na Mawasiliano wa 
klabu hiyo, Ahmed Ally, alisema katika 
kipindi hiki kutakuwa na maneno men-
gi ya uongo ya klabu hiyo kuhusishwa 
na wachezaji ambao hawapo kabisa ka-
tika malengo ya timu hiyo.

Alisema Simba wanaendesha 
mchakato wao wa usajili kwa siri kub-
wa na wanatoa taarifa pale kila kitu ki-
napokuwa kimekamilika.

“Wanachama na mashabiki wetu 
wasifuatishe maneno ya mtaani, Simba 
ni timu kubwa na kwenye suala la usa-
jili linaendeshwa kwa umakini na kila 
mchezaji tunayemtaka tutampata na 
kumtangaza pale kila kitu kitakapoka-
milika,” alisema Ally.

Alisema katika kipindi hiki Simba 
inahusishwa na wachezaji wengi hata 
wale ambao hawapo kwenye malengo 
ya timu yao.

 “Ukiangalia kwenye mitandao na 
vyanzo vingine, tetesi zimekuwa zikija 
kimkakati, lengo ni kuwavuruga wana-
chama na mashabiki wa Simba, ukian-
galia kuna wachezaji ambao hawana 

Simba yawatoa 
hofu mashabiki 
kuhusu usajili
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Azam si kwa Yanga
   Wanalambalamba wameshind-

wa kuifunga timu hiyo ya Jangwani 
katika mechi zote tatu za msimu huu. 
Yabeba FA bila Mayele...
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iambulia pointi moja kati ya sita. Mzungu-
ko wa kwanza walitoka sare ya mabao 2-2, 
mzunguko wa pili Yanga alishinda kwa 
mabao 3-2 na mchezo wa jana wa fainali 
Yanga waliendeleza ubabe kwa ushindi 
huo wa bao 1-0 lililofungwa na Kennedy 
Musonda.

Hii inakuwa mara ya pili Azam FC ku-
fungwa na Yanga katika fainali ya mi-
chuano hiyo ambapo kwenye msimu wa 
2015/16 ilikubali kipigo cha mabao 3-1 ka-
tika mechi ya fainali iliyochezwa Mei 25, 
2016.

Mchezo wa jana umehitimisha msimu 
bora zaidi kwa Yanga waliotwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu, pia walikaribia kuchukua ub-
ingwa wa Afrika wa Kombe la Shirikisho 
baada ya matokeo ya jumla ya mabao 2-2 
dhidi ya USM Algers, lakini wakalikosa 
kombe hilo kwa kanuni za mashindano 

hayo (goli la ugenini).
Hii inafanya Yanga kuwa timu iliyofan-

ya vizuri zaidi nchini katika mashindano 
yote iliyoshiriki msimu huu.

Katika mchezo wa jana, Yanga, ikicheza 
bila mshambuliaji wake hatari, Fiston 
Mayele aliyeenda kujiunga na timu yake 
ya taifa, iliandika bao lake dakika ya 13 
kupitia kwa Musonda aliyeunganisha kwa 
kichwa krosi ya Djuma Shaaban kufuatia 
mpira wa kona fupi uliopigwa na Tuisila 
Kisinda.

Yanga ilianza mechi kwa kasi na 
kuishambulia mfululizo Azam, ambayo 
wachezaji wake walionekana kama ha-
wakujiandaa, kiasi cha sekunde ya 39 tu 
kunusurika kufungwa bao lililoonekana 

Wachezaji wa Yanga wakishangilia ubingwa wa Kombe la Shirikisho (FA) baada ya kuifunga Azam bao 1-0 kwenye mch-
ezo wa fainali uliochezwa jana Uwanja wa Mkwakani, Tanga. PICHA: BINZUBERY
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