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TANGAZO LA MINADA YA HADHARA
VICTORIA FINANCE PLC INAPENDA KUUTANGAZIA UMMA YA KWAMBA KWA 
IDHINI ITAKAYOTOA KWA KAMPUNI YA UDALALI INATARAJIA KUUZA 
KUPITIA MNADA WA HADHARA DHAMANA ZA WADAIWA KAMA IFUATAVYO;

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo 
itatangazwa kupitia katika vipeperushi na magari ya matangazo kutokana 
na idhini itayotoka kutoka katika vyombo husika vya Serikali.

MASHARTI YA MNADA;
• Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% 

iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne. (14).  Kwa kushindwa kufanya 
hivyo itapelekea mnada kurudiwa tena  na pesa zilizolipwa 
kutokurudishwa.

• Gharama za kubadili umiliki zitakuwa juu ya mnunuzi.
• Dhamana itauzwa Kama ilivyo.

NA. JINA LA MDAIWA DHAMANA MAELEZO KUHUSU 
DHAMANA DALALI TAREHE 

1 UPENDO GODWIN 
LEMA GARI T683 DCS- NISSAN 

DUALIS 
JODAC PROFESSIONAL 
CO. LTD 30/12/2023 

2 ELIUD BAHENGAZI 
BALIGE GARI T488 DTW – TOYOTA 

VOLTZ 
JODAC PROFESSIONAL 
CO. LTD 30/12/2023 

3 BEATRIX WAKYO 
IKANDA GARI  T 578 DTK –NISSAN X-

TRAIL 
JODAC PROFESSIONAL 
CO. LTD 30/12/2023 

FINANCE

Awazuia watoto kwenda shuleni kwa madai Yesu karibu anarudi 
Na Elizabeth Zaya

MWANAFUNZI Erick Man-
yahi aliyekuwa anasoma Chuo 
Kikuu cha Dodoma (UDOM) 
lakini akakatisha masomo na 
kufungua kanisa katika Kijiji cha 
Chengena, Namtumbo mkoani 
Ruvuma, amekamatwa kwa ma-
dai ya kuwarubuni watoto 13 ku-

tokwenda shuleni badala yake 
wamsubiri Yesu.

  Kijana huyo anayekadiriwa 
kuwa na umri wa miaka 33, aliti-
wa mbaroni na Mkuu wa Wilaya 
ya Namtumbo, Ngollo Malenya, 
baada ya kufanya msako wa 
nyumba kwa nyumba kutafuta 
wanafunzi ambao hawajaripoti 
shuleni.   Baada ya kumbaini 

kijana huyo ambaye alikuwa ak-
ishirikiana na wenzake watatu, 
wote walihojiwa na kukiri kufan-
ya kitendo hicho cha kuwarubuni 
wazazi wa watoto wasiwapeleke 
shuleni, bali wasome vitabu vya 
dini na wajiandae kumsubiri na 
kumpokea Yesu ambaye walidai 
anarudi muda si mrefu.

  Licha ya watu hao kuhojiwa 
na mkuu huyo wa wilaya, walien-
delea kuwa na msimamo wao 
huo. 

Kijana huyo alidai kwamba 
alikuwa anasoma UDOM na alia-
mua kuacha baada ya kusoma 
vitabu vya dini kuijua imani. Al-
idai kwamba anaamini elimu ya 
Mungu haipaswi kuchangamana 
na elimu ya dunia.

  Ngollo akiwa ameambatana 

na Kamati ya Usalama ya Wilaya, 
aliagiza kukamatwa kwa kijana 
huyo pamoja na Mwinjilisti 
mwenzake na mke wake wanao-
saidiana kwa mahojiano zaidi.

Licha ya watu hao kuhojiwa, 
waliendelea kusisitiza kwamba 
hakuna haja ya watoto kupata 
elimu.

  “Mimi ninaishi sawasawa na 
kile kilichoandikwa kwamba mtu 
hataishi kwa mkate tu bali kwa 
kila neno litokalo kwa kinywa 
cha Mungu. Kwa  hiyo kwa muji-
bu wa imani yangu, mimi nitaku-
wa mimi kwa sababu maisha si tu 
katika ulimwengu huu,” alisema 
kijana huyo baada ya kuhojiwa 
na Mkuu wa Wilaya sababu za 
kuwarubuni watoto wasiende 
shuleni.

Alipoulizwa kama elimu yake 
aliyoipata tangu awali mpaka 
chuo kikuu haina msingi na kwa 
nini awarubuni watoto wao wa-
sisome, kijana huyo alisema: 
“Hapana (Elimu) ni ya msingi 
kwa sababu kwanza mimi mpaka 
ninafika chuo kikuu nilikuwa ka-
tika mikono ya wazazi lakini sasa 
ninajitambua na mimi nina uh-
uru wa kuchagua kile ambacho 
kitanipatia furaha maishani.

  “Kuwa na furaha maishani 
ni kutembea pamoja na Mungu. 
Siwezi kusema nilipoteza muda 
lakini kwa hili suala kujibu kwa 
mtu ambaye haamini, imani 
kwa Waadventisti Wasabato mtu 
anaweza asielewe vizuri lakini 
aliyeko ndani ya imani anaweza 
kuelewa.”

Samia awaonya CCM wenzake 
katika njama za kusaka uongozi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Rais Samia Suluhu Hassan, ame-
onya wana CCM wanaohujumiana katika 
mchakato wa kutafuta uongozi uchaguzi 
mkuu.

Alitoa onyo hilo wakati akikamilisha zi-
ara yake ya mikoa minne ya kichama waka-
ti akifungua tawi la CCM Tasani Jimbo la 
Makunduchi, Mkoa wa Kusini Unguja.

“Mwakani tunaingia kwenye kazi ile…
kazi yetu kubwa najua wengi mtavutika 
kuingia kwenye kazi tofauti ombi langu 
kwenu msihujumiane, wazuri wachapa 
kazi wapewe nafasi,” alisema.

Alisema sio vibaya kupanga safu, lakini 
ni vyema kuipanga itakayovusha Chama 
Cha Mapinduzi na sio itakayomvusha mtu 
na kwenye chaguzi zinazokuja.

“Lakini kubwa ni kutokuhujumiana 
mwenye uwezo apewe nafasi tupange safu 
ili mwaka 2025 chama chetu kiende vi-
zuri,” alisema Dk. Samia.

Akizungumzia ujenzi wa tawi la Tasani, 
alisema kuwa na tawi zuri ni jambo moja, 
lakini uwanachama na uimara wa CCM ni 
wanachama wenyewe kuwa na umoja na 
kujitambua.

“CCM imara sio tawi, tawi linaweza ku-
fungwa na likawa halina kazi, uanachama 
imara, chama imara ni vikao ni kazi zetu 
zifanyike ndani ya tawi,” alisisitiza.

Alisema amegharamika kutoa Sh. mil-
ioni 76 kwa ajili ya ukarabati wa ujenzi wa 
tawi hilo na fenicha na kumwagiza mbunge 
na Mwakilishi wa Jimbo la Makunduchi ku-
nunua vitendea kazi kwa ajili ya matumizi 
ya chama katika tawi hilo.

Rais Samia aliupongeza uongozi wa 
mkoa huo kwa kufanikisha vizuri uandik-
ishaji katika daftari la wapigakura wapya 
na kuutaka uongozi huo kuwashawishi 
wapenzi wa CCM hasa vijana kuendelea 
kujiunga na chama na kukipigia kura ka-
tika uchaguzi mkuu wa mwaka 2025.

Alisema uhai wa chama ni wanacha-
ma hivyo lazima viongozi wajitahidi ku-
washawishi vijana kujiunga na chama ili 
kuongeza nguvu na kiendelee kubaki kuwa 
imara.

Akisoma risala ya tawi la Tasani, Abeid 
Mtwana Haji, alisema ujenzi wa tawi hilo 
umegharimu Sh. milioni 55 na wanacha-
ma wa tawi hilo ifikapo uchaguzi wa 2025 
watajitokeza kwa wingi na kukiletea ushin-
di kwenye uchaguzi huo.

Alisema uongozi wa tawi kwa kushiriki-
ana na shehia wameshirikiana kuwakusan-
ya na kuwahamasisha vijana kujiandikisha 
katika daftari la wapigakura na wamefani-
kiwa kwa asilimia 98.

Katika hatua nyingine, Dk. Samia ameon-
goza mkutano na Halmashauri za CCM za 
wilaya zote za Unguja na kamati za siasa za 
wilaya na mikoa, Mkoa wa Kusini Unguja.

Asia Msangi wa Kituo cha Sauti ya Jamii Kipunguni, jijini Dar es Salaam 
(kushoto), akitoa maelezo kwa viongozi wa mashirika mbalimbali ya kiraia 
kuhusu kituo hicho kinavyoendesha shughuli za ujasiriamali wa kilimo cha 
mboga, walipofika kituoni hapo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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RC anadi mihogo ya 
Tabora kwa wanaume
Na Halfani Chusi

MKUU wa Mkoa Tabora, Balozi Dk. Ba-
tilda Buriani (pichani), amesema utafiti 
uliofanywa na wataalamu, umebaini mi-
hogo aina ya TARI Tumbi IV inaongeza 
nguvu za kiume.

Balozi Dk. Batilda aliyasema hayo jana 
mkoani mwake alipotoa taarifa hiyo kwa 
vyombo vya habari, akiwataka kinama-
ma kutumia chakula hicho kulinda ndoa 
zao.

Alisema mikoa yote, ukiwamo wa Dar 
es Salaam, itambue kwamba utafiti huo 
umebaini mihogo hiyo ya aina yake, 
yenye kiwango kikubwa cha zinki, ina-
saidia kutatua tatizo la upungufu wa 
nguvu za kiume.

“Wenzetu kwa mfano kule Dar es Sa-
laam wanatumia mihogo, nazi na karan-
ga kwa ajili ya ‘kubusti’, lakini uzuri kwa 
sasa tuna hii mihogo yenye zinki nyingi,” 
alisema.

Tatizo la upungufu wa nguvu za kiume 
linatajwa kuwa janga nchini. Rais Samia 
Suluhu Hassan katika moja ya hotuba 
zake, Oktoba 2022 aliagiza wataalamu 
kufanya utafiti kuhusu tatizo hilo.

“Kuna shida kwa hawa vijana wetu na 
mnaijua na mnaficha, fanyeni utafiti na 
kwa sababu ni jambo la siri, halisemwi, 

Na Elizabeth Zaya

OFISI ya Msajili wa Vyama vya Siasa 
imesema kuna idadi kubwa ya vyama vya 
siasa ambavyo muda wa viongozi wake un-
aisha na kuvitaka kufanya uchaguzi.

Ofisi hiyo ambayo ndio yenye jukumu 
la kulea vyama hivyo, imesema kifungu 
cha 9(2)(e) kikisomwa pamoja na kifungu 
cha 8D (1) cha Sheria ya Vyama vya Siasa 
Sura ya 258, kinaelekeza kila chama cha 
siasa kufanya uchaguzi wa kidemokrasia 
wa viongozi wake kwa vipindi ambavyo 
vimewekwa katika katiba yake.

Kwa mujibu wa maelezo ya barua ili-
yoandikwa na Ofisi ya Msajili wa Vyama vya 
Siasa kwenda kwa vyama hivyo, kanuni ya 
16 ya kanuni ya vyama vya siasa inaelekeza 
uchaguzi wa viongozi wa chama cha siasa 
unapaswa kufanyika si zaidi ya miaka mi-
tano tangu uchaguzi uliopita.

Pia inaelekeza chama kitaomba rukhsa 
ya Msajili wa Vyama vya Siasa endapo ki-
nataka kufanya uchaguzi zaidi ya kipindi 
hicho.

“Hivyo, vyama vya siasa ambavyo muda 
wa uongozi wa viongozi wake unakaribia 
kuisha, vinakumbushwa kufanya uchaguzi 
wa viongozi wake kabla ya muda huo kui-
sha,” inaelekezwa kupitia barua hiyo ya 
Ofisi ya Msajili kwa vyama hivyo.

WENYEWE WALONGA
Mkurugenzi wa Itifaki, Mawasiliano na 

Mambo ya Nje wa Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), John Mrema, 
alipotafutwa na Nipashe jana kuzungum-
zia maelekezo hayo ya Msajili, alikiri kuona 
barua hiyo. Uongozi wa chama chao bado 
ni halali.

“Tumeiona hiyo barua ya Msajili na 
ambayo ofisi yake imeisambaza kwenye 
mitandao ya kijamii. Kwa upande wetu 
(CHADEMA), uongozi wetu ni halali mpaka 
mwishoni mwa mwezi Desemba, 2024, 
hivyo Msajili anavikumbusha vyama am-
bavyo si sisi CHADEMA.

“Ila tulishaanza uchaguzi ngazi za chini 
na tunaendelea katika ngazi mbalimbali 
nchini kwa mujibu wa ratiba yetu,” alisema.

Mkurugenzi wa Habari, Uenezi na Uhu-
siano na Umma wa Chama cha Wananchi 
(CUF), Mohamed Ngulangwa, alisema kwa 
sasa wanafanya uchaguzi wa ndani na wa-
natarajia kufanya mkutano mkuu wa kitaifa 
kabla ya mwezi Septemba, mwaka huu, ili 
kukidhi matakwa ya Katiba ya chama.

“Kwa mujibu wa Katiba yetu, kiongozi 
yeyote anaweza kugombea na kuchaguliwa 
tena mradi tu wapigakura bado wana ima-
ni naye, muda wa uongozi unapokamilika 
na uchaguzi kufanyika, watakaochaguliwa 
ndio chaguo la Katiba ya chama,” alisema.

Katibu Mkuu wa Chama cha ACT-Wazal-
endo, Ado Shaibu, alisema kwa sasa wao 
wanaendelea na uchaguzi na wako ngazi 
ya mikoa.

Msajili ashtuka viongozi 
wa vyama kukosa uhalali

TANGAZO/ NOTISI YA MNADA WA HADHARA
TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED, kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na MWANGA HAKIKA BANK LIMITED, tutauza kwa njia ya Mnada 
wa hadhara mali/dhamana za mdaiwa wake kama ilivyo onyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Mnada utafanyika mahali dhamana zilipo baada ya 
Siku Tatu (3) kama rudio la tangazo kuanzia tarehe ya Notisi /Tangazo hili endapo hawatalipa madeni yao.

MASHARTI YA MNADA
1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.
2. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo na mahali ilipo.
3. Mshindii wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyopungua 25% ya bei iliyofikiwa siku yamnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14) 

toka tarehe ya mnada.
4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na bank (eviction) ni za 

mnunuzi. 
5. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na: 
TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED

P.O.BOX 1305
Songea, Ruvuma

Tel: 0757 940 064/ 0716 070 298 / 0784 718 734
Email: twinscoltd5@gmail.com  
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MDHAMINI 

AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE NA SAA YA 
MNADA

 KAMPUNI/DALALI
 

HUSIKA
 

1 ABDALLAH 
HASSANI JUMA

 

 

ABDALLAH 
HASSANI JUMA

 

 

NYUMBA YENYE LESENI YA 
MAKAZI NA.TMK045156, ARDHI 
NA.TMK/CHB/RTT35/300A

 
RANGI TATU, CHARAMBE 
MANISPAA YA TEMEKE

 
22/01/2024, SAA 04:00 
ASUBUHI NA 
KUENDELEA

 
TWINS AUCTION MART 
COMPANY LIMITED

 

2 
ABDALLAH 
HASSANI JUMA

 

 

ABDALLAH 
HASSANI JUMA

 

 

NYUMBA YENYE LESENI YA 
MAKAZI NA.TMK045157, ARDHI 
NA.TMK/CHB/RTT35/300

 

RANGI TATU, CHARAMBE 
MANISPAA YA TEMEKE 

22/01/2024, SAA 04:00 
ASUBUHI NA 
KUENDELEA

 
TWINS AUCTION MART 
COMPANY LIMITED

 

linaumiza zaidi vijana wetu.
“Mara sijui vumbi la kongo, mara 

mchuzi wa pweza, lakini tatizo kubwa 
lipo kwenye lishe. Tatizo letu liko kwe-
nye lishe. Tatizo liko wapi? Kwenye 
lishe. Sasa watafiti tafuteni tunafanya-
je watoto wetu wawe shababi, waweze 
kuzaa watoto wenye afya. Jamii hii ni 
yetu sote,” Rais Samia aliagiza.
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Biteko: Serikali imedhamiria 
kuwekeza miradi ya umeme 

TRC yasitisha safari za treni
mikoa 12 kupisha ukarabati

Na Mwandishi Wetu 

NAIBU Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati, Dk. 
Doto Biteko, amesema 
serikali imeamua kwa 
dhati kuwekeza katika mi-
radi ya nishati ili kuhakiki-
sha upatikanaji umeme  
unakuwa mkubwa kuliko 
mahitaji ya nchi.

Dk. Biteko alisema jana 
jijini Dodoma wakati Wiz-
ara ya Nishati ilipowasili-
sha taarifa kuhusu hali ya 
uzalishaji na usambazaji 
umeme mbele ya Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya 
Nishati na Madini. 

Kikao hicho kilihud-
huriwa na Naibu Waziri 
wa Nishati, Judith Kapin-
ga, Katibu Mkuu, Mhandi-
si Felchesmi Mramba, 
baadhi ya wakuu wa taasi-
si zilizo chini ya wizara na 
watendaji wa wizara.

“ Moja ya vipaumbele 
vikubwa vya serikali ni 
sekta ya nishati na ndiyo 
maana fedha zimekuwa 
zikitolewa za kutekeleza 
miradi mbalimbali ya uki-
wamo mradi mkubwa wa  
umeme wa Julius Nyerere 
( JNHPP) ambao gharama 
yake ni Sh. trilioni 6.5 
mpaka  sasa serikali ime-
shamlipa mkandarasi Sh. 
trilioni 5.7 sawa na asil-
imia 88.7,” alisema.

Kuhusu usimamizi wa 
mradi wa JNHPP, alisema 
serikali iko makini katika 
usimamizi   na kwamba 
kuna mamlaka mbalim-
bali zinazosimamia mradi 
huo ili ukamilike kwa 
wakati na kwa ufanisi. Al-
itoa mfano wa miongoni 
mwa wasimamizi Timu 
Maalumu ya Wataalam 
iliyoundwa na Rais Samia 
Suluhu Hassan ya kusi-
mamia mradi huo, inay-

oongozwa na Prof. Idris 
Kikula.

Kuhusu hali ya mi-
undombinu ya umeme 
nchini, Biteko alisema 
itaendelea kufanyiwa 
matengenezo ili kuzali-
sha, kusafirisha na kusam-
baza umeme kwa ukamili-
fu wake, huku juhudi za   
kujenga   miundombinu 
mingine  upya zikiende-
lea.

Awali, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANE-
SCO), Mhandisi Gissima 
Nyamo-Hanga, aliielekeza 
kamati hiyo kuwa mra-
di   wa JNHPP kwa sasa 
umefikia asilimia 95.8 na 
kwamba mtambo namba 
tisa utakaozalisha mega-
wati 235 umeshakamilika 
na mtambo namba nane 
na namba saba iko mbioni 
kukamilika.

Kuhusu hali ya umeme 
nchini, Mhandisi Nyamo-
Hanga alisema pamoja 
na jitihada mbalimbali 
zinazoedelea kufanywa 
na serikali ili kupunguza 
tatizo la nishati hiyo, hali 
ya upungufu wa umeme 
itaisha baada ya kuwash-
wa kwa mashine mbili za 
JNHPP   zenye uwezo wa 
kuzalisha megawati 470 
kabla ya Machi, mwaka 
huu.

Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya 
Nishati na Madini,  Dk. 
David Mathayo, kwa niaba 
ya wajumbe, alipongeza 
viongozi wa   Wizara ya 
Nishati kwa usimamizi 
mzuri wa sekta na kue-
leza kuwa wana imani 
viongozi hao kwa kush-
irikiana na taasisi zake 
wataiwezesha nchi kuwa 
na umeme wa kutosha na 
wa uhakika. 

Wananchi 515 waondoka Ngorongoro kwa hiari
Na Jenifer Gilla 

KAYA 72 zenye wananchi 515 
na mifugo 2,206 zilizokuwa na 
makazi katika Mamlaka ya Hi-
fadhi ya Eneo la Ngorongoro 
(NCAA), jana ziliondoka ka-
tika eneo hilo kuelekea Kijiji 
cha Msomera, Halmashauri ya 
Handeni, mkoani Tanga.

Kaya hizo ni miongoni mwa 
525 zilizojiandikisha kuhama 
kwa hiari katika awamu ya pili ya 
mradi huo wa kuhama hifadhini 
kwa hiari. Kaya 126 tayari zime-
shahama na zilizobaki serikali 
inaendelea na utaratibu wa ku-
hamisha.

Kamishna wa Uhifadhi NCAA, 
Richard Kiiza, alisema kundi 
la awamu hiyo ndio kubwa 

zaidi kuondoka tangu kuanza 
utekelezaji mchakato huyo mwa-
ka jana.

Alisema kadri ujenzi wa ny-
umba za makazi unavyoendelea 
katika vijiji vya Msomera, Kitwai 
na Saunyi, idadi ya wananchi wa-
naojiandikisha kuhama kwa hiari 
imeendelea kuongezeka. Hadi 
sasa, zaidi ya kaya 1,070 zime-
shajiandikisha.

Kamishna Kiiza alisema ujenzi 
wa nyumba 5,000 katika vijiji 
hivyo unaendeela chini ya SUMA 
JKT na tayari zaidi ya nyumba 
360 zimeshakamilika na nyumba 
zingine zaidi ya 2,000 ziko katika 
hatua mbalimbali za ujenzi.

Aliwahimiza wananchi walio-
agwa jana kuendelea kuwa ma-
balozi wa kuwahimiza waliobaki 

kujiandikisha kuhama kwa hiari 
ili wanufaike na maisha bora 
yaliyoandaliwa na serikali nje ya 
hifadhi.

Meneja wa Mradi wa Kuhami-
sha Wananchi Wanaoishi Ndani 
ya Hifadhi hiyo, Kamishna Msaid-
izi Mwandamizi wa Uhifadhi 
Fedes Mdala, alisema kundi hilo 
litafikisha idadi ya kaya 749 ze-
nye watu 4,337 na mifugo 19,915 
zilizohama hifadhini.

Mkuu wa Wilaya ya 
Ngorongoro, Kanali Wilson Saku-
lo, alisema kuwa wananchi hao 
wamepewa stahiki zao zote za 
msingi ikiwamo nyumba yenye 
hati kwenye eneo la ukubwa wa 
ekari 2.5 na shamba kwa ajili ya 
kilimo lenye ukubwa wa ekari 
tano.

Alisema katika kijiji wana-
chokwenda, kuna  huduma zote 
muhimu kama vile maji, shule, 
kituo cha kutolea huduma za 
afya, barabara, mabwawa, ma-
josho, minada, umeme na ma-
wasiliano    na kupata uhuru wa 
kufanya shughuli za kilimo na 
kuishi maisha huru tofauti na hi-
fadhini.

Kanali Sakulo alielekeza uon-
gozi wa NCAA kuendelea kutoa 
elimu, uhamasishaji na uandik-
ishaji wananchi walio tayari ku-
hama kwa hiari na kuhakikisha 
kila aliyejiandikisha kuhama, 
anahamishwa kwa wakati na ku-
pata stahiki zake zote.

Pia alielekeza kuhakikisha wa-
nanchi wanaohama hawarudi 
tena katika maeneo hayo kwa 

kuwa serikali imeshawajengea 
mazingira wezeshi yenye hudu-
ma zote muhimu za kijamii.

Mmoja ya wananchi walioha-
ma jana, Petro Tengesi, alishuk-
uru serikali kwa upendo wake 
kwa wananchi wa Ngorongoro 
na kuendelea kuwajengea maz-
ingira bora nje ya hifadhi na ku-
walipa stahiki zao kwa wakati.

Akizungumza na waandishi 
wa habari juzi, Mkurugenzi wa 
Idara ya Habari Maelezo na Mse-
maji Mkuu wa Serikali, Mobhare 
Matinyi, alisema lengo la seri-
kali ni kuwajengea maisha bora 
wananchi hao kwa kuwapeleka 
eneo ambalo watakuwa huru 
kufanya shughuli za maendeleo 
ambazo haziruhusiwi ndani ya 
hifadhi kwa mujibu wa sheria.

Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Reli Tanzania (TRC) 
limesitisha kwa muda huduma za 
safari za treni katika mikoa 12 ili 
kupisha ukarabati wa miundom-
binu baada ya kuathiriwa na mvua 
inayoendelea kunyesha.

Kwa reli ya kati, safari zake zi-
natarajiwa kurejeshwa Januari 23, 
mwaka huu na kwa mikoa ya kaska-
zini; Tanga, Kilimanjaro na Arusha, 
zitarejeshwa kuanzia Januari 29, 
mwaka huu baada ya kukamilika 
uimarishaji miundombinu.

Kwa mujibu wa taarifa ya TRC ili-
yotolewa jana, safari zilizositishwa 
zinaigusa mikoa ya Dar es Salaam, 
Morogoro, Dodoma, Singida, Tabo-

ra, Katavi na Kigoma. Pia Shinyan-
ga, Mwanza, Tanga, Kilimanjaro na 
Arusha.

Maeneo yaliyobainishwa kuwa na 
uharibifu huo ni: Mazimbu, Kilosa 
na Munisigara, mkoani Morogoro; 
Godegode na Gulwe mkoani Dodo-
ma; Ruvu Junction, Wami na Mvave, 
mkoani Pwani pamoja na eneo la 
Mkalamo, mkoani Tanga.

“Wahandisi kutoka TRC wanaen-
delea na matengenezo katika mae-
neo yaliyoathirika na mvua inay-
oendelea kunyesha. TRC inaomba 
radhi kwa usumbufu uliojitokeza 
na inawasihi wananchi kuwa wavu-
milivu katika kipindi cha matengen-
ezo, ili kuhakikisha usafiri unarejea 
katika hali ya usalama,” shirika hilo 
lilibainisha katika taarifa yake hiyo.

Mara kadhaa hususani kipindi 
cha mvua, miundombinu ya reli im-
ekuwa inaharibika na kusababisha 
usumbufu wa abiria wanaotumia 
usafiri huo.

Januari 12, mwaka huu, abiria zai-
di 1,200 waliokuwa wanasafiri kwa 
treni kutoka Dar es Salaam kuele-
kea Kigoma, walikwama katika kit-
uo cha Morogoro baada ya kipande 
cha kutoka mkoani humo kuelekea 
Dodoma kuathiriwa na mvua.

Katika kilele cha maadhimisho 
ya Wiki ya Usalama wa Reli mwezi 
Oktoba, mwaka jana, Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Uchukuzi, Dk. 
Ally Possi, aliiagiza TRC kuboresha 
miundombinu ya reli iliyoharibika 
ili kuhakikisha usalama na usafiri 
bora kwa wananchi.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akizungumza wakati wa mjadala wa ‘kutengeneza fursa 
katika ardhi ya Afrika’ uliofanyika katika Mkutano wa Jukwaa la Uchumi Duniani (WEF) Davos, 
Uswisi jana. PICHA: OFISI YA MAKAMU WA RAIS
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MNH kuanza huduma uongezaji makalio, matiti Juni
Na Beatrice Shayo

MKURUGENZI Mtendaji wa Hos-
pitali ya Taifa ya Muhimbili (MNH), 
Profesa Mohamed Janabi, amesema 
watu 200 wamewekewa maputo 
kwa ajili ya kupunguza unene na 
kuokoa Dola za Kimarekani milioni 
tatu (sawa Sh. bilioni 7.54).

Kadhalika, MNH imesema kabla 
ya mwezi Juni, mwaka huu ina-
tarajia kuanza kutoa huduma ya 
kuongeza makalio na matiti na pia 
kuyapunguza.

Taarifa iliyotolewa jana jijini Dar 
es Salaam kwa vyombo vya habari, 
ilisema tangazo rasmi la MNH lili-
kuwa la puto na kupunguza wenye 
uzito mkubwa wa kilo 90 kwenda 
juu.

“Wanufaika wa kupunguza uzito 

kwa njia hii waliofanyiwa wako 
salama ni karibu 200. Ina maana 
gani hawa Watanzania wangeenda 
Uturuki ama Afrika Kusini (SA), 
inakadiriwa ni Dola za Kimarekani 
15,000 ukizidisha mara 200 ni Dola 
za Kimarekani 3,000,000,” alisema 
Janabi na kuongeza;

“Fedha hizo zimeokolewa kwen-
da nje ya nchi. Madaktari wetu 
wanapata ujuzi maana tumefanya 
pamoja na Profesa mbobezi kutoka 
India.”

Aidha, Janabi alitoa ufafanuzi 
wa MNH kuanza kutoa huduma za 
kuongeza makalio, kuongeza matiti 
na kupunguza kabla ya Juni, mwaka 
huu.

Alisema ukweli kutoka MNH 
kuhusu taarifa ya kuongeza maka-
lio ni upasuaji maarufu duniani, sio 
dharura ni uamuzi wa mtu binafsi 

kuwa haridhiki na mwonekano al-
ionao na kuchagua anachokitaka.

Janabi alisema upasuaji huo 
hauhitaji mtambo maalum ni ultra-
sound mashine inakupa mwongozo 
sindano yako inapokwenda.

“Madhara (maumivu pale sinda-
no itakapopigwa) na kidonda ki-
dogo pale palipochanwa sentimita 
kati ya 2-3. Jina lake la kitaalamu ni 
Brazilian Butt Lift,” alisema Janabi.

Pia alisema kuwa Muhimbili hai-
jawahi kutoa tangazo la marekebi-
sho ya makalio.

“MNH ni hospitali bobezi ni 
muhimu kufanya procedures (upas-
uaji) tofauti na hospitali ndogo. 
Faida tutapunguza fedha chache za 
kigeni kwenda nje, tutawapa nafasi 
wataalamu kwenda na vitu walivyo-
jifunza na kuleta wageni kutoka nje 
(Medical Tourism),” alisema.

Majaliwa amwakilisha 
Rais Samia Uganda

Na Mwandishi Wetu, 
KAMPALA

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa (pichani), amewasili 
Uganda akimwakilisha Rais 
Samia Suluhu Hassan katika 
Mkutano wa 19 wa Wakuu wa 
Nchi na Serikali zisizofunga-
mana na upande wowote 
(NAM) ulioanza Januari 15, 
mwaka huu.

Majaliwa aliyetua Uganda 
jana, pia atamwakilisha Rais 
Samia katika mkutano wa 
Tatu wa Wakuu wa Nchi 
na Serikali wa Kundi la 
G77+China utakaofanyika 
tarehe 21-22 Januari, mwaka 
huu jijini Kampala. Mkutano 
huo unaotarajiwa kushiriki-
sha nchi wanachama wapa-
tao 134.

Ujumbe wa Waziri Mkuu ka-
tika mikutano hiyo utajumui-
sha viongozi waandamizi wa 
serikali akiwamo Waziri wa 
Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, January 
Makamba.

Mkutano wa NAM hufanyi-
ka kila baada ya miaka mitatu 
na mkutano wa mwisho wa 
18 ulifanyika jijini Baku, Azer-
baljan mwezi Oktoba, 2019. 
NAM ni umoja wa nchi na 
serikali 120 zenye msimamo 
wa sera ya kutofungamana na 
upande wowote.

Umoja huo ulianzishwa 
wakati wa enzi za vita baridi 
ili kusaidia nchi wanachama 
wake kutoka mabara ya Asia, 
Afrika na Latin Amerika 
kuondokana na ukoloni ili 
kujitawala kisiasa, kiuchumi 
na kijamii.

Waziri wa Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Kimataifa, 

Naibu Mkurugenzi wa Halotel Sekta ya Biashara, 
Bui Van Thang, akiwa pamoja na mshindi wa gari 
wa kampeni ya Kivumbi na Halotel aina ya MAZDA 
CX5, Kassim Seif Mbufu (katikati), wakati wa maka-
bidhiano jana katika duka la Halotel Palm Village 
Mikocheni, Dar es Salaam. Habari UK. 8. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

January, alisema jana kuwa 
katika mkutano huo kutaku-
wa na ajenda muhimu zitaka-
zojadiliwa na kuamuliwa na 
wakuu wa nchi.

“Katika mkutano NAM 
kutakuwa na maazimio ma-
hususi yanayohusu masuala 
ya maendeleo ya uchumi, ki-
jamii, ajira, ushirikiano wa ki-
kanda na kimataifa, amani na 
usalama na masuala mengine 
yanayohusu nchi hizi zisizo-
fungamana na upande wow-
ote,” alisema.

Mkutano huo unalenga 
kuimarisha ushirikiano kwe-
nye masuala ya biashara, 
uwekezaji, kutokomeza 
umaskini, mabadiliko ya 
tabianchi, amani na usalama 
katika mipaka, sekta ya afya, 
mandeleo endelevu, na uchu-
mi wa kidijiti. 

Rais wa Uganda, Yoweri 
Museveni ndiye mwenyekiti 
wa mkutano huo na anatara-
jiwa kukabidhiwa rasmi Ue-
nyekiti wa Kundi hilo kutoka 
kwa Rais wa Jamhuri ya Cuba, 
Miguel Mario Diaz-Canel Ber-
múdez.
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Tunapofuata taratibu, vita vizito 
kukabili TB vinageuka kuwa nafuu

Elimu kuhusu kujiandaa 
kustaafu itiliwe mkazo 
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 Muungwana Lazima Nilonge

Na Tuntule 
Swebe

UGONJWA kifua kikuu 
ambao wenyewe kwa 
lugha ya kizungu au kitaal-
amu wanauita ‘tuberculo-
sis’ si mgeni, ila madhara 
yake yanaifanya iwe ngeni 
kwetu. Kwa kifupi imezoe-
leka TB.

Ni maradhi yanayoam-
bukiza kwa njia  ya    hewa, 
iwe mtu anapokohoa au 
kupiga  chafya, hata   mate   
ya mgonjwa yakiwa   he-
wani   kwa kiasi   kikubwa.

Ugonjwa huo   ni   hatari 
na chanzo cha vifo vingi. 
Inaanza penye bakteria 
mbalimbali kusambaa hu-
susan mapafu, nayo yana 
kawaida ya kuathirika, 
hata inaangukia madhara 
makubwa.

 Mtu anaishia kuwa mad-
hara makubwa. Je, nini   ki-
fanyike?  Kwanza tuamini, 
mtu yeyote   anaweza   kuu-
pata    ugonjwa huo.   Kwa 
kiasi    kikubwa, unawapata 
hasa watu wanaosumbuli-
wa na upungufu wa kinga, 
kama wenye Virusi vya 
Ukimwi.

Bakteria    hao   wanapo-
ingia mwilini, ni   vigumu   
sana   kugundua   na    dalili   
zake   hazionekani mara 
moja, hadi   pale   unapoku-
wa ugonjwa  kamili.

Binadamu inakupasa   
uzingatie   kanuni   za   afya,  
ndipo   unapoweza   ku-
gundua hayo.        Unastahili   
kufanya   nini,  unapomhu-
dumia   mgonjwa   wa   TB? 

Mgonjwa   anashauriwa  
kuziba   mdomo   pindi   
anapokohoa   au   kupiga   
chafya, ni hali inayosaidia   
kuepusha   maambukizi.

Mgonjwa   anatakiwa 
pia kumaliza   dozi   ali-
yoandikiwa   na   mganga   
wa kituo    cha   afya,   ili   
kuepusha   ugonjwa   huo    
kurejea katika afya yake, 
baada   ya   kujificha. Hivyo 
ni  hatari  kwa   mgonjwa   

kukatisha   dozi    
Mgonjwa  anapomaliza   

dozi,   anatakiwa   kuan-
galia   tena   afya   yake    
kama   amepona  au la? 
Hivyo,   akifuata    maeleke-
zo  anaweza kupona kabisa 
pasipo shaka.

Dalili  kamili  za  ugonjwa   
huo,  ni  mtu kuwa na 
kikohozi  cha kupitiliza   
tena  kinachouma   wiki   
mbili   mfululizo   au  tatu   
na wakati   mwingine,   
mgonjwa   wa kifua  kikuu   
anatokwa na jasho   jingi

Pia, kuna wakati mwing-
ine  mgonjwa  anavimba   
sehemu   za mwili   kama   
vile   kwapani, akijihisi ni 
mdhaifu, huku akipungua   
uzito   wa   mwili .

Hivyo, mtu anapoku-
wa katika dalili hizo ni 
muhimu kuwaishwa kwe-
nye kituo   cha afya kwa aji-
li ya vipimo  na   matibabu. 

Nao watoto ili kuepush-
wa na   maambukizi ya  
kifua  kikuu   kikali,  wa-
napaswa kupewa chanjo 
kama  kinga dhidi ya 
ugonjwa huo,

Kwa mujibu wa Wizara  
ya Afya, watu   79 hufa   kila   
siku  kwa ugonjwa   wa  ki-
fua   kikuu. Hapo nakum-
buka mnamo Julai, mwaka 
jana, Waziri wa Afya Ummy 
Mwalimu, alitaja takwimu   
za dunia   zina onyesha  
watu   takribani  million 
10.5  wanaambukizwa   ki-
fua   kikuu   kila   mwaka.

Pia, siku ya Machi 24 
mwaka jana, Waziri   Mkuu   
Kassim Majaliwa naye 
akawataka wananchi   
waungane   na   serikali, pia 
na wadau   wa maendeleo 
katika vita     kukitokomeza  
ugonjwa   kifua   kikuu.  

Inaelezwa kwamba kwa 
watoto, kifua kikuu kime-
kuwa kikilinganishwa na 
magonjwa mengine, wa-
toto katika mtihani wa 

kujieleza na hata inaku-
wa vigumu kujua kama 
wameambukizwa.

Kwa mujibu wa asasi 
moja isiyo ya kiserikali, 
ni   kwamba ugonjwa un-
awaandama  zaidi  watu  
wenye  maradhi  ya Ukim-
wi, kutokana na kinga zao 
kuwa chini.

Hapo inakuwa muhimu 
kitaifa, umma kwa pamoja 
kupambana   na   ugonjwa   
huo,   kifua  kikuu,   kwani  
ni hatari na chanzo   cha   
vifo    vya   watu   wengi.

Hivyo, pindi   mtu  anapo-
hisi   hali  ya  udhaifu usio-
eleweka mwilini, anapas-
wa afike   haraka  kwenye   
kituo   cha   afya kupatiwa   
matibabu.  

Anapotajwa mwenye   
maambukizi   ya   VVU, 
anashauriwa     kwenda   
kwenye   kituo   cha   afya  
ili  kuangalia   zaidi   afya   
yake   na   kuanza  kutumia   
dawa   mapema   hiyo, ita-
saidia   kuepuka  maradhi 
kama kifua  kikuu,  mwili   
na afya itabaki salama. Mtu 
ataweza kuishi ndani ya 
msukosuko hiyo ya mara-
dhi na kimazingira.

Kwa ujumla, mwenye   ki-
fua   kikuu  naye ana haki  
ya   kupata  huduma  sta-
hiki kwa mujibu wa  mion-
gozo, sheria na kanuni za 
afya.

Mara zote mtu anapo-
gundulika kuumwa, huan-
za kwa kupewa  dawa  na 
umakini wa kiafya hatua 
zinaanza kuchukua nafasi.

 Mtu   huyo katika siku za 
mwanzo, anapokohoa ana 
kuwa hatari kuambukiza, 
lakini akishaanza dozi, 
anabaki salama kwa wote 
hawaambukizwi, nguvu ya 
dawa inafanya kazi yake.

Kwa mujibu   wa  kanuni   
za  afya na hata ustaarabu 
wa kijamii,   mtu   anapoko-
hoa anatakiwa kuuziba 

KUNA msemo kwamba unapoanza kazi unaanza kujiandaa kustaa-
fu. Ni msemo uliozoeleka katika jamii kusisitiza umuhimu wa mtu 
kufanya maandalizi ya maisha baada ya ajira au utumishi. 

Pamoja na msemo huo kuwamo miaka na miaka, ni wachache 
wanaozingatia na kujiandaa huku wengine wakijipambanua 
kwamba ni wastaafu. Watu hao huanza kujiwekea akiba na kuan-
daa mazingira ya kuondoka kwenye ajira hata kabla ya muda wa 
kustaafu kuwadia. Katika watu hao, wako wale ambao hutumia 
ajira kama sehemu ya kujipatia mtaji kwa ajili ya kuanzisha shu-
ghuli za ujasiriamali ili kujipatia kipato nje ya ajira. 

Wakati kundi hilo likifanya hayo kwa maandalizi ya maisha nje 
ya ajira, wengi huendelea kufanya kazi na kufanya mambo kwa 
mazoea. Hawana muda wala mawazo ya kijiandaa kustaafu na 
tegemeo lao kubwa na mafao ya kustaafu. Wako wengine ambao 
hata baada ya muda wa kustaafu kufika huomba kuongezewa 
muda ili kuendelea kufanya kazi. 

Matokeo ya kustaafu bila kujiandaa yamewafanya wengi kuingia 
katika matatizo makubwa na majuto. Hali hiyo hutokana na ku-
tumia mafao ya kustaafu kujenga nyumba au kuanzisha biashara 
wasizo na uzoefu nazo. 

Wako ambao wameingia kwenye mtego wa mabasi kwa ajili ya 
kusafirishia abiria ndani ya miji mikubwa ama kwa kushawishiwa 
au kudanganwa kuwa ni biashara inayoingiza fedha haraka na 
kuleta matunda chanya ya uwekezaji. Baada ya muda mfupi, wa-
naambulia kujuta kwa kupoteza fedha kwa kuingiza kwenye bi-
ashara ya hasara.

Matokeo ya kupoteza fedha kwa kufanya biashara hizo ambazo 
zimesababisha matatizo kwao, baadhi wamepata maradhi kama 
vile ugonjwa wa moyo, kisukari, kiharusi na msongo wa mawazo. 
Kutokana na kukumbwa na maradhi hayo, baadhi wamepoteza 
maisha muda mfupi baada ya kustaafu, hivyo kutokufaidi matunda 
ya utumishi wao serikalini au sekta binafsi.

  Kutokana na kuwapo kwa athari hizo, baadhi ya taasisi zime-
chukua jukumu la kuwaandalia semina waajiriwa wao ambao wa-
nakaribia kustaafu ili kupata elimu ya namna ya kuishi nje ya ajira. 
Kuwapo kwa semina hizo kumesaidia kwa kiasi fulani kwa watu 
kuishi bila kuwa na msongo wa mawazo na kupata maradhi hatari 
kwa maisha yao.

    Mwendelezo wa semina na mafunzo hayo, ulifanywa wiki hii 
na Wizara ya Fedha kuhusu elimu ya fedha iliyofanyika mjini Moro-
goro na katika moja ya mada, ilisisitizwa watu kujenga utamaduni 
wa kujiwekea akiba kwa matumizi baada ya ukomo wa ajira. Pia im-
esisitizwa kujiunga na mifuko ya hifadhi ya jamii ili wanapostaafu 
wasiwe mzigo wa utegemezi kwa familia au ndugu na jamaa.

Ni wazi kwamba mtu anahitaji fedha kwa ajili ya masuala ya 
msingi awapo kazini au nje ya kazi, hivyo maandalizi kwa ajili ya 
kustaafu hasa kujiwekea akiba ni jambo la muhimu. Kwa man-
tiki hiyo, elimu kuhusu maisha baada ya utumishi au ajira yana 
umuhimu wa kipekee ili kumwandaa mtu kuishi maisha mazuri 
baada ya umri wa kustaafu kufika. 

Pamoja na ukweli huo, ni vyema mafunzo hayo yakaboreshwa 
kwa kuyaendesha kwa mfumo wa rika badala ya miaka miwili 
au mitatu kabla ya kustaafu. Waajiri au taasisi zilizobobea katika 
ushauri elekezi na mafunzo wanapaswa kufanya mafunzo hayo 
ama miaka 20 au 10 hata mitano ili kumwandaa mtu kujiweka sawa 
kwa maisha baada ya ajira. 

Kwa kufanya hivyo ni dhahiri kwamba wafanyakazi wakiwa bado 
wana nguvu watapata mafunzo ambayo yatawasaidia kujiweka 
katika hali nzuri na kuhimili mikikimikiki ya kustaafu na kuepuka 
msongo wa mawazo au kutapeliwa na hatimaye kukumbwa na ki-
harusi na maradhi ambayo yatasababisha kupoteza maisha mape-
ma. 
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Serikali 
yathamini 
miradi 
maendeleo 
kutoka 
kwa wadau

Na Steven William,       
MKINGA

MKUU wa Wilaya ya Mkin-
ga, Kanali Maulidi Surumbu, 
amesema miradi inayotekele-
zwa na wadau wa maende-
leo likiwano Shirika la World 
Vision Tanzania, imesaidia 
kuwahudumia wananchi ki-
maendeleo.

Kauli hiyo aliitoa juzi kwe-
nye hafla ya kukabidhiwa mi-
radi miwili yenye thamani ya 
Sh. milioni 46 kutoka shirika 
hilo. 

Alisema wadau hao wa-
nafikisha maendeleo ya-
nayopaswa kufanywa na 
serikali, lakini kutokana na 
bajeti kutofika kwa wakati, 
wanasaidia kuwahudumia 
wananchi kufikia maendeleo.

Kanali Surumbu alitoa 
wito kwa halmashauri na wa-
nanchi wa Mkinga kuitunza 
miradi inayofadhiliwa na wa-
dau na kuacha tabia ya kuihu-
jumu kwasababu ni msaada 
katika kufikia maendeleo. 

Meneja wa World Vision 
Tanzania, Evodia Chija, waka-
ti akiwasilisha taarifa ya mi-
radi waliyoikabidhi serikali, 
alisema kutokana na changa-
moto ya upungufu wa ma-
tundu ya vyoo katika Shule ya 
Msingi Tawalani, wamejenga 
sehemu za kunawia mikono 
katika Shule ya Msingi Doda 
ili kuimarisha usafi kwa wa-
toto, hususani kipindi hiki 
cha mlipuko wa ugonjwa wa 
kipindupindu.

Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Mkinga, Am-
ani Kasinya, aliwashukuru 
wafadhili na kuwaomba ku-
peleka miradi hiyo kata zote 
za wilaya hiyo.

ACT yasema hakuna kukata 
tamaa kuleta mageuzi nchini
Na Mwandishi Wetu, TAN-
DAHIMBA

MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
ma cha ACT- Wazalendo Zanzi-
bar, Othman Masoud Othman, 
amewataka wanachama wa cha-
ma hicho na wananchi kutokata 
tamaa na kujenga imani kwa 
kuwa mageuzi nchini Tanzania 
ni jambo linalowezekana.

Othman ambaye ni Makamu 
wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, 
aliyasema hayo Wilaya ya Tanda-
himba katika Kijiji cha Ndimba, 
mkoani Mtwara alipozungumza 
na wananchi katika mkutano 
wa hadhara wa chama hicho 
akiwa katika ziara maalumu ya 
kichama.

Alisema, suala la mageuzi ni 
jambo la kudai haki na kwamba 
sio rahisi iwapo wananchi ha-
wataonesha jitihada ya kush-
irikiana kwa pamoja kupigania 
mageuzi ya kiuchumi na kimaen-
deleo ndani ya nchi yao.

Alisema ushirikiano na ku-
wapo uongozi thabiti ulioch-
aguliwa na wananchi wenyewe 
utawawezesha kuwatetea na 
kupigania haki za wanyonge iki-
wamo kuleta mabadiliko katika 
bei za mauzo ya mazao ikiwamo 
korosho zinazozalishwa kwa 
wingi na wananchi wa mkoa huo 
wa Mtwara.

Alisema bei ya mazao ya 
wakulima kama korosho ilivyo 
sasa ni unyonyaji na haimfaidishi 
mkulima jambo linalowavunja 
moyo na njia pekee ya kuondoa 
tatizo hilo ni wananchi kuun-
gana kupigania kuwapo mageuzi 
ya kweli ya uongozi nchini Tan-
zania.

Alisema bei ndogo ya ununuzi 
wa mazao ya wakulina ni kero 
kubwa kwa wananchi wa mkoa 
wa huo hasa wakulima wa koro-
sho na kuwataka waunge mkono 
chama cha ACT kwa vile kimeji-
pambanua kutetea haki za wa-
nanchi na kupigania kuondoa 

kero na changamoto. 
Alisema mazingira ya sasa ya 

kuwapo viongozi wanaoishauri 
serikali kwa kuzingatia maslahi 
yao binafsi ndio chanzo kikubwa 
cha kuwapo bei ndogo ya ununu-
zi wa mazao ya wakulima nchini 
ikiwamo zao hilo na wananchi 
wa mkoa huo wanalalamikia 
bei ya Sh. 1,000 ni kumnyonya 
mkulima.

Alisema korosho ni biashara 
kama zilivyo nyingine ambayo 
inaweza kuwanufaisha ipasavyo 
wakulima na kwamba ni kumd-
hulumu mwananchi anayefanya 
juhudi za kuzalisha halafu asi-
faidike na anachokizalisha yeye 
mwenyewe na badala yake jasho 
lake likawafaidisha watu wen-
gine.

Alisema malalamiko ya wa-
nanchi wa Mtwara kuhusu zao 
hilo kupewa bei ya Sh. 1,000 ni 
ya msingi kwa kuwa wajanja 
wanauza korosho hizo baada ya 
kusarifu kidogo kwa bei ya Sh. 

20,000 kwa nusu kilo inayomny-
ima haki ya jasho lake mkulima.

Hata hivyo, amewaahidi wa-
nanchi hao suala hilo pamoja 
na kero nyengine walizonazo 
atazipeleka serikalini ili ku-
fanywe juhudi za kisera kuleta 
ufumbuzi ikiwamo kupatikana 
bei mwafaka ya mazao kama ina-
vyofanyika nchi nyingine.

Aliwataka Watanzania kuende-
lea kukiunga mkono chama cha 
ACT kwa kuwa viongozi wake 
wamejipambanua kuendelea 
kushirikiana na wananchi kupi-
gania mageuzi ili kuleta maende-
leo ya Watanzania kiuchumi na 
kijamii.

Makamu wa Kwanza wa Rais 
Zanzibar, yupo Tanzania Bara 
akiwa na ziara maalum ya kicha-
ma katika mikoa ya Kusini mwa 
Tanzania na tayari amewasili 
mkoani Lindi kuendelea na ziara 
yake hiyo Mkoa wa Lindi kabla 
ya kuondoka kuelekea mkao wa 
Pwani.

Wanasiasa waonywa kuitumia Taasisi ya Mwl. Nyerere kimaslahi
Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

MAKAMU Mwenyekiti wa 
Taasisi ya Kumbukizi ya Mwal-
imu Julius Kambarage Nyerere, 
Peter Mavunde, amewaonya wa-
nachama wa vyama vya siasa na 
viongozi kuitumia taasisi hiyo ku-
jikweza kupanda kisiasa.

Akiongea na wanachama 
pamoja na viongozi wa taasisi 

hiyo Mkoa wa Singida, Mavunde 
alisema kazi ya taasisi hiyo ni kui-
saidia serikali kuwahimiza Wa-
tanzania kufanyakazi kwa ajili ya 
taifa na vizazi vijavyo.

Mavunde ambaye ni Meya 
mstaafu wa Jiji la Dodoma, alise-
ma kazi nyingine ya taasisi hiyo ni 
kuwalea vijana wawe na maadili 
ya kitaifa ili taifa la kesho liweze 
kuwa imara na linaloenda kwa 

misingi ambayo hata Mwenyezi 
Mungu ataibariki.

 Aliwakumbusha viongozi 
madarakani kuwa waaminifu 
kwenye nafasi zao za chama na 
kwamba taasisi hiyo haifungam-
ani na    itikadi za kidini, kisiasa, 
haibagui rangi wala kabila au 
utaifa. 

Mavunde alisema taasisi in-
awaomba viongozi wote waepu-

kane na aina yoyote ya kuitumia 
kupata nafasi ya uongozi katika 
chama cha siasa. 

Akiongea kwa njia ya simu ku-
toka      Dar es Salaam, Mwenyekiti 
wa      Taasisi ya Kumbukizi ya 
Mwalimu  Nyerere, Paul Kimiti, 
alisisitiza zaidi    wanachama wa 
taasisi      hiyo     kuenzi falsafa 
na misingi ya       Baba    wa Taifa 
Mwalimu Julius Kambarage Ny-

erere.
Aidha, alisisitiza kazi kubwa ya 

wanachama ni kuijenga taasisi 
hiyo na kuonya kwamba hapa-
takuwa na nafasi kwa mwanacha-
ma anayeivuruga na hatagemei 
kuona inaleta fedheha kwa Baba 
wa Taifa na badala yake anataka 
kuona inaleta heshima kwa mwa-
sisi huyo.

Sehemu ya daraja lililokatika Mazinge, Kata ya Ndembezi, Manispaa ya Shinyanga, ambapo wananchi wameiomba 
serikali kuwajengea haraka ili kurudisha mawasiliano ya barabara kutokana na mvua inayoendelea kunyesha hapa 
nchini Habari Uk. 10. PICHA: MARCO MADUHU
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Viongozi vikundi vya vijana na wanawake wapewa mafunzo
Waipongeza 
serikali 
mazingira 
rafiki ya 
uwekezaji 
Tanzania 
Na Halfani Chusi

JITIHADA za serikali ku-
weka mazingira mazuri kwa 
wawekezaji, zimepongezwa na 
kampuni za mawasiliano ya simu 
na teknolojia, zikisisitiza zime-
amua kushirikiana na serikali ka-
tika kukuza sekta ya mawasiliano 
nchini.

Jijini Dar es Salaam juzi, Mkuu 
wa Kitengo cha  Mauzo wa Kam-
puni ya Samsung, Mgope Kiwaga 
aliipongeza serikali kwa jitihada 
hizo wakati hafla ya uzinduzi wa 
simu janja za kisasa za kampuni 
hiyo.

Alisema kampuni hiyo ya simu 
imekuja na simu za kisasa am-
bazo zitaimarisha na kurahisisha 
njia ya mawasiliano na kurahi-
sisha shughuli za Watanzania za 
uzalishaji mali.

“Tunaiwezesha dunia kwa njia 
ya mawasiliano ya kisasa zaidi 
kwa kutumia simu za mkononi 
ambayo ubunifu wake unacho-
chea maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi,” alisema.

Alisema Serikali ya Tanzania 
imekuwa mstari wa mbele ka-
tika kubadilisha hali ya uchumi 
wake kwa kufungua milango ya 
teknolojia mpya ya mawasiliano 
na kuweka mikonga ya haraka 
zaidi kimtandao ili kuwezesha 
wananchi kuendesha maisha yao 
kupitia simu za viganjani.

“Simu mahiri ambayo imezin-
duliwa leo ( juzi) ina akili ya ban-
dia ambayo hufungua njia kwa 
watumiaji kuitumia kama nyen-
zo ya kila kitu katika maisha yao 
ya kila siku kuanzia lugha, kujua 
eneo la kijiografia, kufika mahali 
na ujuzi mwingine wa kiufundi,” 
alisema.

Aliendelea kusema kuwa Sam-
sung ina mawakala zaidi ya 100 
kote nchini wenye uwezo wa 
kutoa huduma bora kwa wateja 
huku wakisambaza bidhaa mpya 
ya kibunifu katika soko la Tanza-
nia.

Mwakilishi wa kampuni hiyo 
nchini, Manish Jangra alisema 
simu mpya waliyozindua in-
aweza kutafsiri kwa njia mbili 
kwa maandishi na sauti na ku-
wawezesha watumiaji kuwasili-
ana kwa urahisi kwa lugha tofauti 
kwa kutumia mkalimali kwenye 
simu. 

Fahad Fuad, Balozi wa Sam-
sung, alisema simu janja hiyo ya 
mkononi itawawezesha kuwa 
na mabalozi wa wazuri kutan-
gaza vivutio vya utalii vilivyomo 
nchini kama vile Hifadhi za Taifa 
Serengeti, Mikumi na Mamlaka ya 
Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro, 
zote zikiwa miongoni mwa hifa-
dhi bora duniani.

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya CRDB Bank Foun-
dation imeendesha mafunzo 
ya uongozi kwa viongozi zaidi 
ya 200 wa vikundi shiriki vya 
wanawake na vijana katika pro-
gramu ya IMBEJU.

Mafunzo hayo yamewaju-
muisha Maofisa Maendeleo wa 
Halmashauri za Jiji la Dar es 
Salaam na mikoa ya Pwani na 
Morogoro, yakifanyika Makao 
Makuu ya benki hiyo jijini Dar es 
Salaam.

Akizungumza kwenye semina 
hiyo, Mkurugenzi Mtendaji wa 
CRDB Bank Foundation, Tully 
Esther Mwambapa, alisema 
mafunzo       hayo yanalenga ku-
wajengea kwa kuwapatia ujuzi 
unaohitajika viongozi wa vikun-
di ili kuongoza na kusimamia 
vyema vikundi vyao kuendana 
na mazingira yanayoendelea 
kubadilika.

“Matarajio yetu ni kuona 
mafunzo haya yanakwenda ku-
saidia kuimarisha utendaji wa 
vikundi vyenu kwa kuwawez-
esha kusimamia vyema vikundi 

na kuweka mikakati thabiti 
itakayosaidia kukua kwa vi-
kundi na wanachama wenu, na 
baadaye tuwaone mkianzisha 
kampuni,” alisema.

Akielezea mafanikio ya pro-
gramu ya IMBEJU, Tully alisema 
hadi kufikia Desemba mwaka 
jana, CRDB Bank Foundation 
ilikuwa imetoa mafunzo kwa 
wanawake na vijana zaidi ya 
100,000 sambamba na mitaji 
wezeshi yenye thamani ya zaidi 
ya Sh. bilioni tano.

Kwenye semina hiyo ya siku 
moja iliyojumuisha washiriki 
zaidi ya 200, CRDB Bank Foun-
dation pia ilikabidhi jumla ya 
mtaji wezeshi wa Sh. milioni 
236.57 kwa vijana sita wenye 
biashara changa walioshiriki 
mafunzo na mchakato mzima 
wa ulioandaliwa na Programu 
ya IMBEJU.

Pamoja na mitaji hiyo, Tully 
alibainisha kuwa CRDB Bank 
Foundation inaendelea ku-
fanya upembuzi yakinifu kwa 
biashara nyingine za vijana ili 
kuwapa mitaji wezeshi, pamoja 
na mafunzo      ya utaalamu wa 
uboreshaji biashara, pamoja 

na      kuwaunganisha na fursa 
nyingine        za kukuza biashara 
zao ndani na nje ya nchi. 

Mwezi uliopita, taasisi hiyo 
ilipeleka biashara changa tano 
za vijana kushiriki Kongamano 
la Biashara Changa Afrika lil-
ilofanyika Algeria kujifunza na 
kuonesha biashara zao. Biashara 
changa zilizoshiriki ni pamoja 
na; Mipango App, Niajiri, Lipa 
kwa Uhakika, Simply Tech, na 
Settlo.

“Mwaka huu pia tutafungua 
dirisha la maombi kwa biashara 
changa za vijana, niwaombe vi-
jana wote wachangamkie fursa 
hii pindi itakapotangazwa,” 
alisema Tully huku akibainisha 
kwa upande wa uwezeshaji 
kupitia vikundi mwaka huu 
taasisi hiyo inakwenda kuanzi-
sha mikopo ya vikundi.

Akifungua mafunzo hayo, 
Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa CRDB Bank Foun-
dation, Martin Warioba, ali-
wataka viongozi wa vikundi 
kwenda kuyatekeleza kwa viten-
do mafunzo hayo katika mae-
neo hayo ili kuongeza ufanisi, 
huku    akiwaomba kuwa maba-

lozi wazuri wa IMBEJU kwa ku-
fikisha elimu ya programu hiyo 
kwa wananchi wengi ili na wao 
wanufaike na fursa za uwez-
eshaji zinazotolewa.

Warioba aliwahahikishia wa-
shiriki wa mafunzo hayo kuwa 
bodi     yake itaendelea kutunga 
na kusimamia sera zitakazo-
saidia taasisi hiyo ya CRDB Bank 
Foundation   kutekeleza uwez-
eshaji wanawake na vijana ili 
kusaidia kujenga ujumuishi wa 
kiuchumi na kuleta ustawi kwa 
jamii. Akikabidhi mitaji kwa 
biashara changa za vijana, War-
ioba aliwataka vijana waliokabi-
dhiwa mtaji     wezeshi kwenda 
kuitumia kwa malengo yaliyoku-
sudiwa kwa      kuwa mafanikio 
watakayopata, yataonesha ma-
tunda ya imani iliyonayo Taasisi 
ya CRDB Bank Foundation kwa 
kundi hilo mahsusi nchini.

Mapema wiki hii, CRDB Bank 
Foundation makubaliano ya 
miaka mitano na Shirika la 
Maendeleo la Umoja wa Mataifa 
(UNDP) kushirikiana katika 
maeneo kadhaa na programu ya 
kwanza ikiwa ni uwezeshaji wa 
vijana na wanawake. 

Halotel yamkabidhi gari mshindi wa kampeni yake
Na Zuwena Shame

IKIENDELEA na sherehe za 
maadhimisho ya miaka minane 
tangu kuanzishwa kwake nchi-
ni, kampuni ya mawasiliano ya 
simu ya Halotel Tanzania, jana 
ilikabidhi zawadi kubwa ya gari 
aina ya Mazda CX5  kwa mshindi 
wa kampeni yake iliyopewa jina 
la ‘Kivumbi na Halotel’.

Kampeni hiyo iliyodumu kwa 
miezi mitatu kuanzia Oktoba 
mwaka jana, ililenga kutoa zawa-
di kwa watumiaji wa mtandao 
huo kama sehemu ya kurudisha 
shukrani kwa wateja wake.

Wakati wa kukabidhi gari 
hilo kwa mshindi katika duka 
la Halotel lililoko Pam Village, 
Mikocheni, wilayani Kinon-
doni, Mkuu wa Kitengo cha Bi-
ashara Halotel, Abdallah Salum 
alisema kampuni hiyo inajali na 
kuthamini wateja wake.

Alisema kutolewa kwa zawadi 
hiyo ni mwendelezo wa sherehe 
za maadhimisho ya miaka mi-
nane tangu kuanzishwa kwa hu-
duma za kampuni hiyo nchini.

“Tumeona ni vema kutoa 
zawadi mbalimbali kwa wateja 
ili tufurahi nao pamoja maana 
wao wana mchango mkubwa 

katika kukua kwa mtandao 
wetu, hivyo sisi kama Halotel tu-
nalitambua hilo na tunalithami-
ni sana. 

“Na leo ( jana) hii tunathibiti-
sha hilo kwa kukabidhi zawadi 
hii ya gari kwa mshindi wa 
kampeni yetu ya ‘Kivumbi na 
Halotel’,” alisema Salum.

Salum aliongeza kuwa Halotel 
itaendelea kutoa huduma bora 
kwa gharama nafuu kuhakikisha 
kunakuwa na urahisi wa upati-
kanaji huduma za mawasiliano 
nchini ili kila Mtanzania atumie 
huduma za kampuni hiyo “kwa 
sababu kuna furaha”.

Baada ya kukabidhiwa zawadi 
hiyo, Kassim  Mbufu, mtumishi 
mstaafu, alisema amefarijika 
kushinda zawadi hiyo na kuwa-
taka Watanzania kuendelea ku-
tumia mtandao wa Halotel kwa 
sababu huduma zao ni nzuri na 
nafuu.

Kwa kipindi chote cha 
kampeni ya ‘Kivumbi na Halo-
tel’, kulikuwa na zawadi za 
washindi wa wiki, zikijumuisha 
simu za mkononi, laini za simu 
za kampuni ya Halotel, vifaa 
vya kuwezesha mawasiliano na 
vocha za Sh. 5,000 zilizotolewa 
kwa washindi 165.

Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo ambaye ni Mbunge wa Jimbo la Muheza, Hamisi Mwinjuma ‘Mwa-
naFA’ (kushoto),  akitoa mkono wa shukrani kwa Amina Waziri, Mkazi wa Kata ya Mpapayu  kwa mchango wake 
wa kutoa eneo la ekari 7 kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya ya sekondari  Kata ya Mpapayu, wilayani Muheza, 
ambayo imezinduliwa  juzi. Wa pili Kushoto ni Katibu wa CCM Muheza, Simoni Leng’ese. PICHA: STEVEN WILLIAM



  9Ijumaa Januari 19, 2024

Taasisi za fedha zawafutia mikopo 
waathirika maporomoko Hanang’
Na Mwandishi Wetu, 
HANANG’

W
AFANYABIASHA-
RA wadogo ambao 
ni waathirika wa 
maporomoko ya 

tope wilayani Hanang’ mkoani 
Manyara wamefutiwa mikopo 
yao kutoka katika taasisi mbili 
za fedha. 

Taasisi zilizofuta mikopo hiyo 
yenye thamani ya zaidi ya Sh. 
milioni 22 na kutangaza msa-
maha, ni Vision Fund Tanzania 
na Metro Life Assurance.

Jana, Mkurugenzi Mtenda-
ji  wa Taasisi  ya Fedha ya Vi-
sion Fund, Chilala Hakoom, 
alisema dhamira yao imelenga 

zaidi kuisaidia jamii ya eneo hilo 
kurudi katika hali ya kawaida na 
kuziwezesha familia kupitia hu-
duma za kifedha.

Alisema taasisi hiyo inatam-
bua ugumu wa fedha unaotoka-
na na      waathirika hao, hivyo 
imelazimika    kufuta mkopo 
kwa wadeni walioathirika kupi-
tia huduma yao ya Banc Assur-
ance.

Katika msamaha huo, taasisi 
hizo pia zimetangaza msamaha 
wa marejesho ya miezi mitatu 
kuanzia Januari hadi Machi 
mwaka huu.

Baada ya kutangazwa ahueni 
hiyo, Mkuu wa Wilaya ya 
Hanang’, Janeth Mayanja, ali-
wataka wadau hao kuendelea 

kuboresha ushirikiano kati yao, 
serikali na jamii katika mambo 
mbalimbali wakati wa shida 
na raha. “Jumla ya wafanya-
biashara 11 wamapata athari 
katika biashara zao ambao sita 
wamewafutia mikopo kabisa, 
hawatalipa na watano wamesa-
hemewa marejesho miezi mi-
tatu, wataaanza kulipa mareje-
sho rasmi Aprili mwaka huu,” 
alisema Mayanja. 

Alisema kwa kufanya hayo, 
wametambua uhalisia wa taasi-
si yao kwa kujali wateja  wao 
katika kipindi hiki kigumu kwa 
kutoa msaada wa haraka na ni 
muhimu kwa wafanyabiashara 
hao. 

Naye Mkurugenzi Mkuu wa 

Metro Life Assurance, Amani 
Boma, alisema  wanajukumu 
ya kushiriki katika jambo hilo 
kwa sababu wanahusika na ma-
janga.

“Ni wajibu wetu kuungana na 
kushirikiana na serikali katika 
masuala ya majanga na bima 
kushiriki kwa wakati na Watan-
zania mnapaswa kuwa na bima 
ili ziwasaidie wakati wa mata-
tizo,” alisema Boma.

Kwa upande wa mfanyabi-
ashara kutoka Katesh, Fura Mas-
sawe, ambaye ni mwathirika 
wa maporoko hayo alishukuru 
VisionFund kwa kutambua 
changamoto zinazowakabi-
li  kwa sasa ikiwamo kupoteza 
mali zilisombwa na maji.

Mil.200/- 
kugharamia 
ujenzi jengo 
mama, mtoto 
Na Cynthia Mwilolezi,        
ARUSHA

SERIKALI imetoa Sh. milioni 
200 kwa ajili ya ujenzi wa jengo la 
mama na mtoto katika Kituo cha 
Afya cha Themi.

Ujenzi wa jengo hilo utawaon-
dolea adha wakazi wa eneo hilo 
waliokuwa wakipata huduma ya 
kujifungua nje ya kata yao. 

Akizungumza na waandishi wa 
habari, Mwenyekiti wa Kamati ya 
Usimamizi wa Kituo cha Afya cha 
Themi, Melace Kinabo, alisema 
kilio cha muda mrefu cha wa-
nanchi hao kimesikika na serikali 
imeamua kutatua tatizo hilo.

“Katika kata yetu ya Themi, 
kumekuwapo na tatizo kubwa la 
muda mrefu kwa wanawake ku-
kosa huduma ya kujifungua, kiasi 
kwamba inawalazimu kuhama 
makazi ili kusogea karibu na hu-
duma.

…Ila kwa sasa, tunaishukuru seri-
kali, kwa kulitambua hilo na kutoa 
fedha kupitia jiji letu, kwa ajili ya 
ujenzi wa jengo la mama na mtoto, 
ambalo litakuwa na wodi ya wazazi 
na chumba cha upasuaji.”

Alisema kuwa mchakato wa 
ujenzi wa jengo hilo wameuanza 
miaka mitatu iliyopita na wa-
nashukuru kupata ushirikiano wa 
serikali, kwa sababu ya  changa-
moto za kujifungua, zilikuwa ni 
kubwa kutokana na umbali wa ku-
fuata huduma hiyo.

Alisema katika kikao wali-
chokaa, kamati hiyo wamekubali-
ana   kuanza mchakato wa ujenzi 
huo ikiwamo kutangaza tenda na 
wamepanga ifikapo Machi mwaka 
huu, ujenzi wa jengo hilo uwe 
umeanza mara moja.

“Fedha hizo tayari zimeshaingia 
kwenye akaunti ya kituo na leo tu-
mefanya kikao cha uamuzi namna 
ya kutumia fedha hizo na tume-
kubaliana matumizi sahihi ya fed-
ha za serikali na hatutachelewesha 
mradi huu na tutakuwa tukishiriki-
ana na Jiji la Arusha ili kuharakisha 
mradio huo,” alisema.

  Kinabo aliwaambia wananchi 
wa kata hiyo kuwa wavumilivu 
wakati mchakato wa ujenzi una-
fanyika na wanatarajia ifikapo ka-
tikati ya mwaka huu jengo hilo liwe 
limekamilika.

Aidha, mjumbe wa kamati hiyo, 
Catherine Nyabamba, aliishukuru 
serikali kwa kuwapatia fedha za 
ujenzi wa jengo hilo, kwani lita-
okoa maisha ya kinamama wanao-
jifungua ambao hapo awali wali-
pata changamoto kubwa.

Alisema wananchi watanufaika 
na mradi wa jengo hilo  pindi li-
takapokamilika na kuwapunguzia 
gharama walizokuwa wakizitumia 
wakati wa kuwapeleka wake zao, 
kupata huduma za kujifungua hasa 
nyakati za usiku.

Serikali yashusha gharama uwekezaji kwa wazawa
Na Allan Isack, ARUSHA

SERIKALI  imeshusha  ghara-
ma zinazotozwa kama kiwango 
cha fedha za uwekezaji kwa wa-
zawa, kutoka Dola za Marekani 
100,000 hadi kufikia 50,000.

Kiwango hicho ambacho ni 
sawa na Sh.milioni 125 za Tan-
zania, kinalenga kuwavutiwa 
wawekezaji wa ndani kuwekeza 
na kusajili miradi yao.

Meneja Uhamasishaji na 
Uwekezaji wa Ndani wa Kituo 
cha Uwekezaji Tanzania, Felix 
John, aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza jijini Arusha.

Alisema wako kwenye 
kampeni ya kitaifa kuhamasi-
sha uwekezaji wa ndani. John 

alisema kampeni hiyo imelenga 
kutekeleza malengo makuu 
mawili ikiwamo kutoa elimu 
kwa Watanzania kuhusu dhana 
ya uwekezaji pamoja na kuwa-
hamasisha kushiriki kikamilifu 
kwa kuwekeza katika miradi 
mbalimbali ya kiuchumi na ku-
changamkia fursa zilizoko.

“Pia kampeni hii imelenga 
kubadili fikra za Watanzania 
wakidhani uwekezaji uko kwa 
ajili ya wageni kutoka nje ya nchi 
hivyo kupitia kampeni tunawa-
hamasisha washiriki kikamilifu 
kutumia fursa zilizotolewa na 
serikali kupitia sheria mpya ya 
uwekezaji ya mwaka 2020 am-
bayo imeshusha kwa kiwango 
cha chini cha mtaji kutoka Dola 
za Marekani 100,000 hadi ku-

fikia 500,000 sawa na Sh. mil-
ioni 125,” alisema.

Aidha alisema mwekezaji huyo 
wa ndani kwa namna nyingine 
haitajiki kuwa na kiasi hicho cha 
fedha ila akiwa na rasilimali iki-
wamo ardhi, jengo, mitambo na 
mashamba anaweza kuwekeza.

“Utaratibu wa kusajili miradi 
kwa sasa umerahisishwa lakini 
serikali kupitia TIC imeanzi-
sha kituo cha kutolea huduma 
mahala pamoja na taasisi 12 
za serikali zinazohusika katika 
mchakato wa kusajili miradi 
ya uwekezaji hapa nchini kwa 
ajili ya kurahisisha utaratibu wa 
kusajili miradi na kutoa huduma 
kwa wawekezaji ,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Kam-
puni ya Hanspaul inayotengen-

eza magari ya utalii, ambaye ni 
mwekezaji wa ndani, Satbir Sin-
gh Hanspaul, ameipongeza seri-
kali kwa kuweka mazingira rafiki 
ya uwekezaji kwa wawekezaji.

Alisema tangu Rais Dk.Samia 
Suluhu Hassan, alipoingia ma-
darakani amejitahidi kwa ki-
wango kikubwa kuweka mazin-
gira rafiki      ya kuwekeza hapa 
nchini.

Alisema: “Nashukuru serikali 
kwa kuweka mazingira mazuri 
ya kuwekeza kutokana na mab-
adiliko yalivyo ikiwamo kuweka 
utaratibu mzuri kwa wazawa ku-
wekeza hapa nchini na itakuwa 
chachu ya kuwavutia wageni ku-
toka nje kuja kuwekeza Tanzania 
na itachangia kukuza uchumi wa 
nchi”.

HABARI KASKAZINI

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga (kushoto), akikaribishwa na kiongozi wa kimila Alais Koina kwenye Kijiji cha Kimotorok, 
Kata ya Loiborsiret, baada ya mifugo 800 iliyokamatwa na Hifadhi ya Taifa ya Tarangire kuachiwa juzi. Wa pili kushoto ni Mkuu wa 
Wilaya ya Simanjiro, Dk. Suleiman Serera. PICHA: GIFT THADEY
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Bashungwa awa mbogo makaravati kubomoka
Na Zatifa Ramadhani, SAUT

W
AZIRI wa Ujenzi, In-
nocent Bashungwa, 
amekuja juu kuhu-
su miundombinu 

ya Barabara ya  Kanyinabushwa-
Mbale ‘A’    iliyopo wilayani Mis-
senyi Mkoa wa Kagera kujengwa 
chini ya kiwango na kusababisha 
makalavati kubomoka.

Waziri Bashungwa amefikia 
hatua hiyo kufuatia kipande cha 
video kinachosambaa mtandao-

ni kuonyesha mwananchi ak-
ilalamikia ujenzi wa barabara na 
makaravati kujengwa chini ya 
viwango na kubomoka baada ya 
muda mfupi.

Taarifa iliyotolewa jana na Wiz-
ara ya Ujenzi imemnukuu Wazari 
Bashungwa akiagiza Bodi ya Usa-
jili ya Wahandisi (ERB) na Bodi ya 
Usajili wa Makandarasi (CRB) ku-
fika haraka katika ujenzi huo na 
kumchukulia hatua za kisheria 
mkandarasi na msimamizi kwa 
kuhujumu mradi.

Alisema serikali haiwezi ku-
vumilia makandarasi wasiofuata 
sheria na taratibu za ujenzi wa 
miundombinu kwa kuwa wana-
hatarisha maisha ya watu.

 Bashungwa alisema ma-
kandarasi na wahandisi wana-
takiwa kuhakikisha wanajenga 
miundombinu kwa kuzingatia 
viwango kwa kuwa serikali ina-
tumia fedha nyingi za Watanza-
nia. Meneja wa Wakala wa Bara-
bara Mijini na Vijijini (TARURA) 
Mkoa wa Kagera, Avith Theodory, 

alisema barabara hiyo ilikosa usi-
mamizi ili kuzuia watu kuende-
lea kupita wakati wa matengen-
ezo na kusababisha makaravati 
hayo kubomoka. Kwa muibu wa 
Theodory, mkataba unamzuia 
mkandarasi kufanya kazi bila 
kumjulisha meneja mradi, lakini 
mkandarasi huyo alikiuka sheria.

Alisema TARURA hawalikubali 
karavati hilo na kumwelekeza 
mkandarasi huyo kurudi kwenye 
eneo la ujenzi kurekebisha do-
sari zilizojitokeza.

Serikali 
yaombwa 
kukarabati 
daraja

Mamalishe  Shinyanga wataka ruzuku kwenye gesi
Na Shaban Njia, KAHAMA

 MAMALISHE wa Halmashauri 
ya Ushetu mkoani Shinyanga, 
wameiomba serikali kuweka ru-
zuku kwenye gesi inayotumika 
kwa ajili ya matumizi ya nyum-
bani ili kuondokana na matumizi 
ya mkaa, kuni na kuhifadhi mazin-
gira nchini.

  Walitoa ombi hilo juzi katika 
kongamano la Mwanamke Shu-
pavu lililofanyika katika Kata ya 
Ukune kwa lengo la kuwajengea 
uelewa wa masuala ya kiuchumi, 
afya, ukatili wa kijinsia kwa wa-
toto na wanawake na biashara.      
Mmoja wa wajasiriamali hao, 
Tausi Mshima, alisema ili kuondo-
kana na matumizi ya kuni, serikali 

inatakiwa kuweka ruzuku kwe-
nye nishati hiyo kama ilivyofanya 
kwa mafuta ya petroli ili kuondoa 
matumizi ya mkaa kwa kuwa yan-
ahatarisha kutoweka kwa misitu 
na uharibifu wa mazingira. 

Mkurugenzi wa Halmashauri 
hiyo, Hadija Kabojela, alisema 
wameanza kutoa elimu ya 
matumizi ya nishati mbadala ya 

gesi majumbani kwa wananchi 
ili kukabiliana na uharibifu wa 
mazingira unaotokana na ukataji 
ovyo miti iliyopo kwenye hifadhi 
ya pori la Usumbwa na hifadhi ya 
Taifa ya Kigosi Moyowosi. 

Alisema wamegawa mitungi 
ya gesi 100 bure kwa mamal-
ishe na 50 kwenye vituo vya afya 
na zahanati yenye thamani ya 

Sh.milioni 3 kwa lengo la kuha-
masisha matumizi ya nishati hiyo 
ambayo ni rafiki kwa mazingira.   
Mbunge wa Ushetu, Emmanuel 
Cherehani aliahidi kupeleka hoja 
hiyo kwa Waziri wa Nishati na 
Naibu Waziri Mkuu, Dk.Doto Bite-
ko ili kuwapunguzia wananchi 
gharama ya matumizi ya gesi hasa 
vijijini.

Na Marco Maduhu, 
SHINYANGA

SERIKALI imeombwa ku-
karabati daraja la Mazinge 
mkoani hapa ili kurejesha 
mawasiliano ya barabara 
na kunusuru maisha ya wa-
nanchi.

Ombi hilo limetolewa 
na baadhi ya wakazi mjini 
hapa kufuatia mvua zina-
zoendelea kunyesha mkoa-
ni hapa kusababisha kuka-
tika na kuzua hofu kwao na 
wanafunzi kusombwa na 
maji.

Wakizungumza na 
mwandishi wa habari hizi 
juzi katika daraja hilo, 
wakazi hao walisema en-
dapo daraja halitafanyiwa 
matengenezo linaweza ku-
sababisha maafa kwao na 
wanafunzi.

  Mmoja wa wakazi hao, 
Joseph Machiya, aliiomba 
serikali itengeneze daraja 
hilo ili waweze kupita na 
kunusuru maisha ya wa-
toto wao wakati wa kwenda 
shule.

Gudeha Chambalo, alise-
ma wamekuwa wakipata 
shida kupita kwenye daraja 
hilo wakati wa kwenda 
mjini kufuata mahitaji 
muhimu.

Dereva bodaboda, Joseph 
Mahona, alisema wame-
kuwa wakipata shida kupita 
kwenye daraja hilo, huku 
wananchi wengine wakipi-
ta juu ya reli na kuhatarisha 
maisha endapo treni lita-
tokea.

Meneja Wakala wa 
Barabara Mijini na Vijijini 
(TARURA) Wilaya ya Shin-
yanga, Samson Pamphiri, 
alisema miundombinu min-
gi ya barabara na madaraja 
imeharibiwa na mvua zina-
zoendelea kunyesha nchini.

Pamphiri alisema wanas-
ubiri bajeti ipite na mvua 
kupungua ili waanze kufan-
ya ukarabati wa miundom-
binu ambayo imeharibika.

HABARI KANDA YA ZIWA

Daktari kutoka Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI), Sigfrid Shayo, akimpima mgonjwa shinikizo la damu (BP) wakati wa kambi maal-
umu ya siku tano ya upimaji na matibabu ya moyo ijulikanayo kama Mhe. Samia Suluhu Hassan Outreach Services inayoendelea katika 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa Tabora. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Ruzuku 
kwa 
vyama 
vyote
vya 
siasa, 
hapana 
sikubali!
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Waanza kazi na kilio cha 
mfumo wa malipo, kodi 
na dhamana za kazi zao

UCHUMI

UMOJA MPYA WA MAKANDARASI...UMOJA MPYA WA MAKANDARASI...

Na Mwandishi Wetu

NI kawaida kila mkuu wa nchi 
anapoingia madarakani, huwa na 
malengo yake na wananchi hum-
fuatilia kwa makini. Naye ana 
wajibu kuyataja na wakosoaji wa-
nafanya yao, hali hadhalika wapo 
wanaomkubali wanampigia 
makofi na kubwa zaidi, inakuwa 
somo kwa kizazi kijacho.

Kitaaluma, hayo yanaingia ka-
tika nadharia, vilevile historia. 
Darasa la Kumbukumbu na His-
toria, Sayansi ya Siasa, Demokra-
sia na Uchumi wa Maendeleo 
huanzia hapo.

Ni mwezi uliopita, nchi ikiti-
miza miaka 62 ya uhuru, kwenye 
usukani kusukuma kwa awamu 
ya sita, Daktari Samia Suluhu 
Hassan, amekalia kiti hicho mi-
aka mitatu kasoro sasa ana yake 
kwa umma.

Katika hotuba ya miaka 62 
ya Uhuru wa Tanzania, Rais Dk. 
Samia, akatekeleza wajibu wake 
kwa umma akiainisha nchi ana-
koipeleka, kutoka alikoifikisha 
katika orodha ya mafanikio.

Kimaendeleo akaanza na msa-
miati wa kisomi “kufungamani-
sha ukuaji wa uchumi na sekta za 
uzalishaji…” lengo ni kupunguza 
au kufuta kabisa chagamoto za 
maendeleo zilizoko.

Ni matamshi anayoainisha, pia 
safari ya kuzindua Dira ya Taifa 
ya Maendeleo 2050, Dk. Samia 
akieleza utashi na mkakati wake 
umo katika sekta za uzalishaji 
kuimarishwa, ikiwamo katika 
eneo lake kipenzi la kilimo, kasi 
ya uzalishaji wenye tija ufanyike, 
kuvuka iliko sasa. Alishaanza na 
kilimo biashara.

Pia akasisitiza ambako hachoki 

Ukurasa 14

UTT yanadi mapinduzi 
yake 2023, mauzo hisa

 yafike masafa ya mbali

INAENDELEA UK.14

Vijana wasomi waliojiunga na mradi maalum wa kilimo cha kisasa mkoani Dodoma, hata kuwaonyesha ‘kinalipa’ na kuajiri, 
uliobuniwa na Rais Dk. Samia Suluhu Hassan. PICHA: MTANDAO

Mwaka mpya na mwelekeo safari
yake Rais, njia ijayo ya Dira 2050

‘kupigia debe kuimarishwa ush-
iriki wa sekta binafsi ndani na nje 
ya nchi, kuwafanya wenyeji wawe 
tayari wa kupokea na kushiriki-
ana na wageni kuwekeza.

Ni ubia wa sekta binafsi na 
umma (PPP) ulioundiwa sera na 
sheria tangu Serikali ya Awamu 
ya Tatu, Dk. Samia akiitumikia 
kama waziri.

Rais Dk. Samia anaelekeza 
utashi wake katika dira mpya 
kuelekea Tanzania ya mwaka 
2050, kuwapo ongezeko la pato 
la kila mwananchi kufikia Dola za 
Kimarekani 3,000 kwa mwaka, 
sawa na shilingi 7,545,000, amba-
cho hakikufikiwa na dira ya sasa 
inayokoma 2025.

Hapo Rais akijielekeza katika 
ufafanuzi wa kisomi, kwamba “…
kushindwa huko kulisababishwa 
na ukuaji wa uchumi kutojiele-
keza kwenye sekta zinazogusa 
maisha ya watu wengi, hivyo 
umaskini vijijini haujapungua 
kwa kasi iliyotarajiwa.”

Kimsingi, zikirejewa takwimu 
ni wastani wa theluthi mbili ya 
Watanzania wanaishi vijijini, 
hivyo kunapofanya kubaki ma-
hali wanakoishi wananchi wengi 
zaidi, hata tafsiri ya hali ya mai-
sha ya Mtanzania inaanzia huko.

Inapoambatanishwa na hilo, 
moja ya vigezo kuongeza kasi 
ya maendeleo ni kuwapo kasi 
kubwa ya uwekezaji, kazi inaony-

endeshwa na Kituo cha Uwekeza-
ji (TIC), chini ya Waziri wa Mipa-
ngo na Uwekezaji, katika Ofisi ya 
Rais.

Kisiasa, kiuchumi, mipango na 
sura pana ya maendeleo, mtaji 
wa ‘amani na utulivu’ uhitajika 
sana kuvutia wawekezaji, eneo 
mojawapo muhimu ambalo 
Tanzania inapigiwa makofi na 
wawekezaji, pia vyombo vya ki-
mataifa.

Ni eneo ambako katika utashi 
wake, Rais Dk. Samia anapatolea 
neno kwamba, ni muhimu taifa 
kuwa na watu mahiri, makini na 
waadilifu, ili kupata jamii inay-
ochukia rushwa na watiifu katika 
ulipaji kodi.

Vile vile, Rais Dk. Samia akatoa 
wito kwa Watanzania ndani na 
nje ya nchi (Diaspora) kushiriki 
kutoa maoni katika kuandaa Dira 
ya Taifa ya Maendeleo kupitia 
njia za kisasa, kuifanikisha dira 
mpya ya maendeleo inayokar-
ibia kuanza.  

MTEKELEZAJI MKUU 
SERIKALINI

Waziri Mkuu, Kassim Majali-
wa, kupitia hotuba zake anataja 
mafanikio ya miradi ya maen-
deleo ya serikali anayotumikia, 
akiorodhsha kama reli, viwanja 
vya ndege, 
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• Wadai baadhi makandarasi wazawa, ‘si wazawa’ 

Waanza kazi na kilio cha mfumo wa
malipo, kodi na dhamana za kazi zao

FEDHA
UMOJA MPYA WA MAKANDARASI WAJA NAYO...

Na Beatrice Philemon

KATIKA kufanikisha mfumo wa 
ushirikiano wa sekta binfasi na 
umma, makandarasi wa ujenzi 
wametoa mapendekezo wanay-
oamini yakifanyiwa kazi na Wiz-
ara ya Ujenzi, kutokuwapo map-
induzi katika sekta hiyo nchini.

Maeneo  wanayoyahitaji ku-
fanyiwa yanatajwa kuwa ni 
kukuzwa uwezo wa makandar-
asi wa ndani, pia kuleta mapin-
duzi katika sekta ya ujenzi na 
tafsiri ya ‘makandarasi wazawa’ 
kwenye malipo, kodi, vigezo vya 
zabuni (Evaluation Criteria) na 
dhamana za bima.

Ni uwasilisho kwenye uzin-
duzi wa Chama cha Umoja wa 
Makandarasi na Watoa Huduma 
Shirikishi Tanzania (TUCASA), 
Mwenyekiti Samuel Marwa, ak-
ilalamika baadhi wanaitwa ‘ma-
kandarasi wazawa’, lakini katika 
uhalisia hawakidhi sifa za ku-
wapo katika kundi hilo.

Hapo ndio Mwenyekiti Marwa, 
anashauri Bodi ya Usajili wa Ma-
kandarasi   (CRB) iwe na tafsiri 
mpya tofauti na   inayotumiwa 
na Wakala wa Usajili wa Biasha-
ra na Leseni (BRELA), ikiegema 
hisa zilizoko kwenye kampuni, 
akidai sahihi.

“Kwa CRB ‘local contractor’ 
awe yule ambaye   asilimia 100 
ya hisa ni za wazawa. Hii haita-
wanyima wageni kazi, lakini 
wasinufaike   na fursa za upen-
deleo   wa wazawa, ili kuleta 
ushindani wa haki.

“Tusiendelee kupotosha tak-
wimu katika soko, upunguze 
kuvuja kwa uchumi na kuende-
leza ukuaji wa makandarasi wa 
ndani,” anaeleza Marwa.

UNDANI WA MALIPO
Anasema Umoja wa Ma-

kandarasi wamefanya utafiti 
mdogo nchini na kugundua 
zaidi ya asilimia 93 na walikum-
bana na ucheleweshaji malipo, 
pia asilimia 92 ya waliochelew-
eshewa, hawakulipwa riba kama 
ilivyoainishwa kimkataba.

“Malipo ni kipengele cha lazi-
ma katika kukua kwa mkandar-
asi. Hatuwezi kusema tunakuza 
wazawa, ikiwa hatutaweka mi-
kakati ya kuwalipa kwa wakati,” 
anasema Marwa.

Anasisitiza kulipwa kwa 
wakati kunawezekana, iwapo 
kila mkataba utaandikwa pale 
malipo yametengwa fedha mah-
susi (ring fenced) kwa mkataba 
huo, jambo analilotaja liliweze-
kana kwa vipindi fulani kiseri-
kali.

SIKU Msajili wa Hazina 
(TR), Nehemia Mchechu 
alipoitisha kikao kazi na 
wahariri wa vyombo vya 
habari nchini, kuwaeleza 
mpango wa serikali kufany-
ia marekebisho taasisi zake, 
nilifarijika sana.

Faraja yangu ilikuja pale 
niliposikia kuwa serikali 
imeona ina mzigo wa taasisi 
takribani 300 na hivyo 
kufikiria kuzipunguza, kwa 
baadhi kufutwa na zingine 
kuunganishwa, hususan ze-
nye dhima  inayofanana.

Hatima ya yote, ni kupun-
guza matumizi katika taasisi 
hizo na serikalini kwa 
ujumla na kupata uwezo 
wa kuhudumia wananchi 
ambao si siri, wanakabiliwa 
na changamoto lukuki za 
kimaisha.

Mchechu akatangaza 
kwamba, kuanzia wakati 
huo mwaka jana, basi 
taasisi moja moja ikutane 
na wahariri na kuelezea 
majukumu na mipango yake 
ya baadaye, ili wahariri nao 
wafikishe ujumbe kwa jamii 
ili kuielewesha nini taasisi 
husika inafanya.

Lengo ni kuhakikisha 
kuwa, endapo hatua ita-
chukuliwa iwe ya kufuta au 
kuunganisha taasisi, basi 
wananchi wawe wamejiri-
dhisha na ama kukubaliana 
au kupingana na uamuzi 
husika, ingawa hatima yake 
ni njema.

Taasisi zinaendelea 
kukutana na wahariri na 
kujieleza na tayari kuna 
mwelekeo wa kuona ni zipi 
zinatakiwa kubaki na zipi 
kuondoka na zipi ziungan-
ishwe na tayari baadhi 
zimeshatangazwa na seri-
kali kuhusu hatima yao.

Lakini wakati hilo lik-
iendelea kufariji wengi 
wanaotaka maendeleo na 
hasa wasiotaka matumizi 
makubwa yasiyo na maslahi 
mapana kwao, kuna mjadala 
unaendelea kuhusu miswa-
da ya sheria za uchaguzi.

Wadau wamekuwa 
wakitoa maoni yao kuhusu 
miswada hiyo iliyokwisha-
wasilishwa bungeni na sasa 
baada ya maoni, itacham-
buliwa na kurudi bungeni 
kujadiliwa kuwa sheria kwa 
itakayokuwa imekubaliwa.

Pamoja na masuala hayo 
ya sheria za uchaguzi, 
baadhi ya wadau wame-
kuja na mapendekezo ya 
kutaka vyama vyote vya 
siasa nchini, vipewe ruzuku 
kila mwaka, bila kujali vina 
wabunge au la.

Wanaounga mkono hoja 
hiyo, wanasema ni vema 
kufanya hivyo, ili vy-
ama hivyo vijiendeshe na 

Ruzuku kwa vyama vyote
vya siasa, hapana sikubali!

TAFAKURI YA MLALAHOI 

kuondokana na kadhia ya 
viongozi wenye ukwasi ka-
tika vyama hivyo, kuviho-
dhi na kuwa na kauli kuliko 
wengine.

Mimi bila kuangalia 
makunyanzi ya anayeunga 
mkono hoja hiyo, napingana 
nayo kwa nguvu kubwa 
sana, nikirejea alichokianzi-
sha Mchechu kwa taasisi za 
umma, cha kutaka kupun-
guza matumizi.

Tatizo ni kwamba, vyama 
vya siasa baadhi vinachuku-
liwa kama ujasiriamali na 
vichaka vya fursa za nafasi 
na kipato, badala ya kuon-
goza wananchi kutatua 
matatizo yao na kujiletea 
maendeleo.

Zamani vyama vya siasa 
vilianzishwa kwa madhu-
muni ya  kupambania uhuru 
kutoka kwa wakoloni, hivi 
sasa vinaanzishwa kama 
fasheni ya nami niwe fulani 
niongoze watu, huku nikiji-
patia chochote kitu.

Tanzania tuna utitiri wa 
vyama vya siasa kinyume 
kabisa na imani aliyokuwa 
nayo Baba wa Taifa, Mwal-
imu Julius Nyerere ambaye 
kimsingi alitaka nchi iwe na 

vyama visivyozidi vinne 
vya siasa vilivyo 

imara na makini, vipam-
bane na chama tawala.

Akisema kuwa vyama 
vya upinzani viwe na 
nguvu ya kukishitua na 
kukiamsha chama chenye 
serikali kinaposhikwa na 
usingizi na kushindwa 
kuhudumia watu.

Baada ya mfumo wa 
vyama vingi vya siasa 
kurejeshwa nchini mwaka 
1992, kila mtu akataka 
awe na chama kwa ajili ya 
kumrahisishia kuingia ma-
darakani na kuwa mmoja 
wa wakazi wa Ikulu.

Matokeo yake ni utitiri 
wa vyama, vingine vinavy-
osubiri kuonekana wakati 
wa uchaguzi na unapomal-
izika vinarudi mafichoni. 
Sasa navyo eti vinataka 
vipewe ruzuku, ili iweje? 
Wanataka kupeleka wapi 
hizo kodi za wananchi?

Ningekuwa na madaraka 
ya kuamua lolote nchini, 
ningetangaza kufutwa 
kwa vyama vyote vya 
siasa na kuwa na mfumo 
wa wananchi kujichagulia 
viongozi wao mitaani wa-
nakoishi, na si lazima kuwa 
na vyama.

Watanzania tusikubali 
kodi tunazotozwa kwa 
jasho letu zichukuliwe 
wapewe watu wasio na 
masaada kwetu, bali kwa 
matumbo yao, kwa sababu 
hata mfumo wenyewe 
wa siasa unatutumbukia 
nyongo.

Kwa kuwa madaraka 
hayo sina na sitayapata 
hivi karibuni, nashauri 
ruzuku iondolewe kwa vy-
ama vyote bila kujali vina 
wabunge au la, na ikiwa 
lazima viendelee, basi 
idadi yao ipungue kuanzia 
mwakani, ili vitakavyobaki 
viwe vyenye wabunge tu. 
Mungu atuongoze!
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NA JOSEPH KULANGWA
(+255)  713 410008
kulangwasos@gmail.com

Tusiendelee 
kupotosha 
takwimu 
katika soko, 
upunguze 
kuvuja kwa 
uchumi na 
kuendeleza 
ukuaji wa 
makandara-
si wa ndani.

(HGCRA) inayolazimisha malipo 
ya kila mwezi kwa makandarasi na 
utafiti unaonyesha kuwa miradi 
mingi sana inakamilika kwa wakati 
na kwa gharama nafuu zaidi, kuliko 
ilivyokuwa kabla ya sheria hii kuan-
za kutumika,” anaeleza.

Marwa anataja namna rahisi ya 
kutatua tatizo ni kuwa na uhakika 
wa malipo ya makandarasi kwa 
muda sahihi na gharama nafuu.

MAKANDARASI NA KODI 
Katika kodi, anakitaja kipengele 

kinachomrudisha nyuma kukua 
kwa makandarasi ndani, akifafanua 
kiitwacho ‘tax point’ mlipaji ana-
takiwa kulipa Kodi ya Ongezeko la 
Thamani (VAT), mara mtu unap-
opeleka hati ya madai kwa mwenye 
kazi, hata kabla hajalipwa. 

Katika hilo, Mhandisi Marwa 
analalamika kwamba, kodi hiyo 
ingekusanywa wakati mkandarasi 
analipwa, kwani kinachofanyika 
sasa kulipa kabla, wao wanaona ni 
changamoto, kwani katika uhalisia, 
humchukua hata miaka miwili kwa 
makandarasi kulipwa.

Analitaja kuwa eneo linalopaswa 
kuangaliwa upya na serikali, husu-
san kwenye biashara ya ukandarasi, 
maana iko tofauti na mauzo ya bid-
haa zingine.

“Hapa mkandarasi ananunua vi-
faa na kulipa mafundi kwa niaba 
ya mwenye kazi (hununui kuuza), 
ili akishajenga kama ni ukuta wa 
nyumba, arejeshewe, aendelee ku-
nunua vifaa vingine.

“Ukimkata VAT hata kabla hajalip-
wa, unazidi kumpunguzia nguvu ya 
kuendelea kufanya kazi, ingekuwa 
haki kama angelipa VAT, baada ya 
kuikusanya kutoka kwa mlipaji,” 
anasema.

Pia anataja Kodi ya Zuio (With-
holding Tax - WHT), hawaridhiki 
inavyotekelezwa, akisema ma-
kandarasi wana mtazamo kwamba 
inapaswa kutatuliwa, tatizo hili kwe-
nye kamati iliyoundwa na Waziri wa 
Ujenzi, akianika maoni yake kuwa: 

“Tunaamini atakufikishia   map-
endekezo hayo  kwa waziri na ombi 
letu ni kwamba utekelezaji wa uku-
sanyaji wa   ‘WHT’ (kodi ya zuio) 
urejewe na kurekebishwa kama tu-
livyoshauri ili ufanyike kwa haki.”.

VIGEZO ZABUNI/BIMA
Marwa akifafanua kuhusu vigezo 

vya zabuni vilivyopo, anasema baa-
dhi ya vinavyotolewa kupata kazi ni 
kikwazo kikubwa katika ukuaji wa 
makandarasi wa ndani.

“Vigezo vingi tumeiga kutoka 
Benki ya Dunia na hizo ‘multilateral 
banks’ ambavyo vinakidhi nchi na 
mataifa yote duniani.  

“Hivi  vinatuchukulia makandar-
asi wote  na watoa huduma kama   
tunalingana dunia nzima, kwa hiyo 
kwa njia hii ‘Heavy Weight’ (bon-
dia uzito mkubwa)   anapangwa 
kupambana na ‘fly weight’ (uzito wa 

kati. Hivi kuna haki hapo?” anauliza.
Katika nafasi ya bima, Marwa 

anasema taasisi nyingi za umma 
hazikubali dhamana za bima, zinah-
itaji benki na kulazimu mkandarasi 
azuie kiasi kikubwa cha fedha, kwa 
ajili ya dhamana hizo mwanzoni tu 
wa mradi.

Hicho anakitaja ni kikwazo katika 
ukuaji makandarasi nchini, kwani 
anaposhindwa kukidhi kigezo anak-
wama, wakati mbadala wa dhamana 
za bima wanaamini ina nafasi kwa 
manufa aya pande mbili za mkataba 
wa ujenzi.

Marwa anasifu kwamba biashara 
ya bima kwa sasa inasimamiwa vi-
zuri nchini na misimazi wake, TIRA 
inaaminika kimataifa.

“Kwa kuwa gharama zake ni 
nafuu kuliko benki na kuna urasimu 
mkubwa kukidhi matakwa ya benki 
kuliko matakwa ya bima,” anasema.

Lingine analolamikia kuambatan-
isha na bima, ni kwamba mtiritriko 
huo wanaoshirikiana kibiashara, 
huwa hawana uhakika wa kulipana 
na imekuwa kikwazo kwa ma-
kandarasi wadogo.

Rai yake ni kwamba, wasilazi-
mishwe dhamana za benki, bali 
mkandarasi aachwe achague kama 
ni benki au bima anayopaswa ku-
ingizwa katika mikataba ya umma 
(PPRA Standard Forms of Contract).

TAKWIMU ZA UJENZI
Marwa anasema hadi sasa zinao-

nyesha makandarasi wa ndani wa-
nafanya kazi nyingi na zenye tham-
ani kubwa, kuliko zamani.

“Ukipitia kwa juu juu utaona 
kwamba zaidi ya asilimia 96 ya ma-
kandarasi waliosajiliwa na CRB ni 
wa ndani na thamani ya kazi wana-
zofanya kwa sasa zina thamani ya 
takribani asilimia 53 ya kazi zote za 
ujenzi,” anaeleza na kuendelea;

“Wakati wageni ambao ni chini ya 
asilimia nne wakifanya kazi zenye 
thamani ya takribani asilimia 47.”

Analalamika kuna takwimu zi-
nazowapotosha watunga sera na 
sheria, akifafanua: “Kwa mfano kwa 
‘Mwaka wa Fedha 2022/2023 CRD’ 
ilisajili miradi 4,141 yenyet hamani 
ya shilingi trilioni 7.62.

“Kati ya hiyo,  miradi 4,022 
(takribani asilimia 97 ya miradi ili-
kuwa na thamani ya shilingi trillioni 
3.1 (sawa na asilimia 40 ya thamani 
ya miradi yote) ndiyo tu ilitekelezwa 
na makandarasi wa ndani.”

Anaeleza kuwapo miradi 118, sawa 
na asilimia tatu, yenye thamani ya 
shilingi trilioni 4.5  ilitekelezwa na 
wageni. Kwa hiyo, sehemu kubwa 
ya fedha shilingi trilioni 4.5 ilienda 
nje haikuzunguka katika uchumi wa 
ndani.

Katika nia mojawapo ya kujiima-
risha, wao makandarasi wa ndani 
ndio wameunda Umoja wa Ma-
kandarasi na Watoa Huduma Shirik-
ishi Tanzania (TUCASA), kushughu-
lika nyendo na haki zao.

Shughuli za ujenzi zikiendelea chini ya mkandarasi.

Barabara ya lami, zao la ufundi wa mkandarasi wa ujenzi. PICHA ZOTE: MTANDAO

Aidha, anataja malipo yanapaswa 
kusimamiwa na kisheria, hali inay-
omzuia mwenye kazi asiingie mka-
taba na mkandarasi, iwapo hana 
fedha.

Eneo lingine analitaja ni kwa wa-
toa huduma kupunguza kiasi kikub-
wa cha gharama za ujumla za ujenzi, 
akitaka nalo hilo lifanyiwe kazi na 
anashauri, akiani likifanyika kwa 

miradi yote, itasaidia kuokoa fedha 
nyingi katika mradi.

“Kwa mfano, nchi ya Uingereza 
ina Sheria ya ‘Housing Grants, Con-
struction and Regeneration Act’ 
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UTT yanadi mapinduzi yake 2023,
mauzo hisa yafike masafa mbali
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FEDHA

Mkurugenzi Mtendaji wa UTT AMIS, Simion Migangala akizungumza na waandishi wa habari 
(hawapo pichani) kuhusu mafanikio ya mifuko ya taasisi hiyo katika Mkutano Mkuu wa Mwaka 
wa Mifuko ya Uwekezaji uliofanyika mwishoni mwa mwaka jana. PICHA: FRANK MONYO

Na Frank Monyo

NI utaratibu malengo huwekwa 
mwanzo wa mwaka. Katika kip-
engele hicho wataalamu wa hisa 
nchini, Taasisi ya Uwekezaji ya 
UTT AMIS, inasema mifuko ya 
uwekezaji nchini ni mbadala 
maridhawa ya kukuza mtaji kwa 
mtu yoyote, anayetaka kutimiza 
malengo yake.

Wapo wanaoamini kwamba 
mwaka 2024 ni wa mafanikio 
kwa dhana ambayo sio rasmi, 
kwamba namba za mwaka huo 
‘zinagawanyika kwa mbili.’  

Mkurugenzi Mtendaji wa UTT 
AMIS, Simion Migangala, anawa-
pa rai Watanzania kuwekeza na 
taasisi hiyo, kwani katika kipindi 
cha mwaka mmoja, ukubwa wa 
mifuko imekuwa kutoka shilingi 
bilioni 996.5 hadi kufikia shilingi 
trilioni 1.535, baada ya mifuko ya 
fedha kufunguka nchinii.

Migangala anaitaja Mifuko ya 
Uwekezaji ya taasisi hiyo, am-
bayo: Umoja; Mfuko wa Watoto; 
Hatifungani; Jikimu; Wekeza Mai-
sha; na Mfuko wa Jikimu.

Anasema kuwa ongezeko 
hilo la kiasi cha shilingi bilioni 
538.9 ni sawa na ziada asilimia 
54, ikilinganishwa na ongezeko 
la shilingi bilioni 383.7. Ongeze-
ko hilo la ukubwa wa mifuko, 
pamoja na kufunguka mifuko 
ya fedha anaitaja ni zao la im-
ani ya wawekezaji. Pia, kuna 
elimu itolewayo kuhusu akiba, 
uwekezaji na faida shindani kwe-
nye mifuko tajwa.

“Kwa kipindi cha mwaka 
mmoja, ukubwa wa mifuko 
umeongezeka kutoka shilingi 
bilioni 996.5 tarehe 30 Juni 2022 
hadi kufikia shilingi trilioni 1.535 
tarehe 30 Juni 2023. 

“Ongezeko hili la kiasi cha 
shilingi bilioni 538.9 ni sawa na 
asilimia 54 ikilinganishwa na 
ongezeko la shilingi bilioni 383.7, 
ongezeko hilo la ukubwa wa 
mifuko linatokana na imani ya 
wawekezaji kwetu, elimu itole-
wayo juu ya akiba na uwekezaji 
pamoja na faida shindani kwe-
nye mifuko,” anasema 

AMIS. 
‘Lengo la uunganishwaji huu 

ni kuongeza ufanisi kwa ku-
punguza mlolongo wa hatua 
za uchakataji wa miamala in-
ayofanywa kwa njia za benki,” 
anasema

Kyuki anaeleza kwamba hadi 
kufika Juni 30 meaka jana, Mene-
ja wa Mifuko (UTT AMIS) ameun-
ganisha mifumo yake na benki 
nne, mojwea ikibena jukumu la 
uangalizi wa mifuko hiyo. 

Aidha anataja UTT AMIS 
inaendelea na kazi ya kuungani-
sha mifumo yake na  benki ny-
inginezo, sita, husi yale ziokiwa 
za kigeni zenye makao nchini. 

“Ni matumaini yangu kuwa, 
pindi zoezi hili la uunganishaji 
mifumo litakapokamilika, 
litaongeza idadi ya miamala in-
ayofanywa kwa njia ya benki kwa 
asilimia kubwa zaidi. 

“Pia, huduma ya kuuza 
vipande kwa njia ya simu (SimIn-
vest) imeanzishwa ambapo 
wawekezaji wanaweza kuuza 
vipande vyenye thamani hadi 
ya shilingi milioni mbili. Vilevile, 
jitihada maalumu zimeanza ku-
fanyika za kuwafikia Diaspora 
(Watanzania waishio nje ya nchi 
),” anasema

MATARAJIO YA 2023/24
Kyuki anasema kuwa kipindi 

cha miaka minne ya mwanzo ya 
utekelezaji wa mpango mkakati 
wa taasisi ya UTT AMIS utakao-
ishia tarehe 30 Juni 2024, kume-
kuwapo mafanikio makubwa 
zaidi ya ilivyotarajiwa. 

Taasisi hiyo inaendelea 
kutekeleza vipaumbele vili-
vyoainishwa kwenye mpango 
huo ikiwamo kuboresha mi-
fuko, huduma kwa wawekezaji 
na kubainisha fursa nyingine 
za kibiashara kwa manufaa ya 
wawekezaji, serikali na wadau 
wengine.

UTT AMIS inaendelea kubore-
sha namna ya uendeshaji wa mi-
fuko, ili iwe ya kisasa zaidi na ku-
hakikisha wawekezaji wanapata 
faida shindani kuendana na hali 
ya soko na kutoa huduma bora.

bandari, huduma za kiu-
chumi na kijamii, madarasa 
ya shule, hospitali, zahanati 
na vituo vya afya, huduma 
za maji, utawala bora, ma-
pambano dhidi ya rushwa 
na ufisadi na kuhamasisha 
uwekezaji na utalii.

“Serikali itahakikisha 

miradi ya kipaumbele na 
kimkakati inayoendelea 
kutekelezwa inakamilika 
kwa wakati ikiwa ni pamo-
ja na utekelezaji wa miradi 
mipya,” akatamka Waziri 
Mkuu, katika  kikao cha 
Bunge, kupitisha bajeti ya 
mapato na matumizi mwa-
ka wa fedha 2022/2023, 
jiijini Dodoma.

Majaliwa anaahidi 
Serikali ya Awamu ya Sita 
itahakikisha miradi ya 
kipaumbele na kimkakati 
inatekelezwa na kukami-
lika kwa wakati, sanjari na 
miradi mipya.

Anaitaja kuwa ni ya 
miundombinu; ujenzi wa 
Reli ya Kisasa kwa Ki-
wango cha Kimataifa (SGR); 

kufua umeme wa maji wa 
Julius Nyerere), mtambo 
ukitarajiwa kuwashwa hivi 
karibuni.

Pia anataja ujenzi wa 
viwanja vya ndege na 
kipaumbele kwa Mradi 
wa Ujenzi wa Bomba la 
Mafuta Ghafi kutoka Hoima 
(Uganda) hadi Chongoleani 
- Tanga.

Majaliwa amegusa 
jitihada za kuinua kilimo, 
Benki ya Maendeleo ya 
Kilimo Tanzania mtaji wa 
nyongeza, huku sekta ya 
maji ikiwa na hatua kubwa 
ikiwa katika safari ifikapo 
mwaka 2025, upatikanaji 
huduma ya maji mijini na 
vijijini unafika wastani wa 
asilimia 95.

Mwaka mpya na mwelekeo safari yake Rais, njia mpya ya dira 2050
INATOKA UK.11

Katika Mkutano Mkuu wa 
Mwaka wa Mifuko ya Uwekezaji 
uliofanyika mwishoni mwa mwa-
ka 2023, Migangala, akautaja 
Mfuko wa Umoja umeongezeka 
kwa asilimia 11.2 na Mfuko wa 
Wekeza Maisha asilimia 12.5.

Mingine anaitaja ni: Mfuko wa 
Watoto asilimia 12.4; Mfuko wa 
Jikimu asilimia 14.0.

 “Kwa mifuko iliyosalia yenye 
uwekezaji kwenye maeneo 
yenye mapato vya kudumu, faida 
kwa Mfuko wa Ukwasi ni asilimia 
12.5 na Mfuko wa Hatifungani ni 
asilimia 12.3. ikilinganishwa na 
asilimia 9.7 ya kigezo linganifu,” 
anaeleza.

UCHUMI VS SOKO FEDHA
Migangala anaeleza kuhusu 

maendeleo ya Soko la Hisa, 
kwamba utendaji kwa kampuni 
za ndani ya nchi unapimwa kwa 
kuangalia mabadiliko ya Fahirisi 
(Tanzania Share Index).

 Anataja, katika mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe Juni 30 
mwaka jana, Fahirisi imeonye-
sha kuwa na ongezeko la asilimia 
4.1 kutoka 3,928.5 mnamo Juni 
2022 hadi 4,091.8 tarehe 30 Juni 
mweaka jana.

“Hii inamaanisha kwamba, ka-
tika kipindi cha mwaka ulioishia 
Juni 2023, bei za hisa kwa kam-
puni za ndani ya nchi ziliongeze-
ka sawa na asilimia 4.1. 

“Kati ya sababu zilizosababisha 
kupanda kwa bei za hisa ni pamo-
ja na utendaji mzuri wa kampuni 
za ndani kwenye Soko la Hisa la 
Dar es Salaam, kuongezeka kwa 
imani ya wawekezaji wa ndani 
na nje na uboreshwaji wa maz-
ingira ya uwekezaji hapa nchini,” 
anasema 

UTENDAJI WA MFUKO
Mwenyekiti wa Bodi ya UTT 

AMIS, Casmir Kyuki, anasema ka-
tika mpango mkakati wa miaka 
mitano utakaoishia mwezi Juni 
mwaka huu, taasisi hiyo imeazi-
mia kujikita kwenye matumizi ya 
teknolojia katika kutoa huduma 
kwa wawekezaji. 

“Miaka minne iliyopita kam-
puni ya UTT AMIS ilizindua hu-
duma ya uwekezaji kwa kutumia 
simu za kiganjani yaani UTT 
SimInvest (*150*82#), programu 
ya matumizi (UTT AMIS APP) na 
inaendelea kuunganisha mifu-
mo ya benki na mifumo ya UTT 

Hii in-
amaanisha 
kwamba, ka-
tika kipindi 
cha mwaka 
ulioishia 
Juni 2023, 
bei za hisa 
kwa kampu-
ni za ndani 
ya nchi zil-
iongezeka 
sawa na asil-
imia 4.1. 
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            Wananchi walalamika soko kutelekezwa miaka tisa
Na Paul Mabeja, DODOMA

W
AKAZI wa Kata ya 
Nkuhungu jijini 
Dodoma wamelala-
mikia kutelekezwa 

kwa soko lao kwa kipindi cha mi-
aka tisa, licha ya uwekezaji mkub-
wa uliofanywa.

Wamesema hali hiyo imesaba-
bisha wao kuendelea kufanya 
biashara maeneo yasiyo rasmi na 
kuipotezea mapato serikali.

Waliyasema hayo jana wakati 
wakizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu kutelekezwa kwa 
soko hilo.

Mmoja wa wananchi hao, Ka-
rim Waziri, mkazi wa kata hiyo 
alisema huu ni mwaka wa tisa 
soko hilo halijatumika licha ya 
uwekezaji mkubwa ulifanywa na 
wananchi.

“Huu ni mwaka wa tisa soko hili 
halijafanya kazi pamoja na watu 
kuwekeza miundombinu mbal-
imbali ikiwamo meza kwa ajili ya 
kuweka bidhaa hali ambayo inatu-
fanya kuendelea kufanya biashara 

kwenye maeneo yasiyo rasmi.
“Tunaomba serikali iingilie 

kati soko hili lianze kufanya kazi 
na sisi kupata eneo la kufanya 
biashara badala ya kuendelea ku-
kaa kwenye maeneo yasiyo rasmi 
kama ambavyo hivi sasa wanataka 
kuanzisha eneo lingine ambalo 
siyo rasmi ili kuwa soko wakati hili 
tumelitelekeza,” alisema.

Kadhalika alisema licha ya ku-
fuatilia sehemu mbalimbali ili 
kubaini nini shida hakuna jibu 
ambalo wamepatiwa kutoka kwa 
viongozi wao.

“Mkuu wa wilaya alitoa maa-
gizo hapa lijengwe soko la kisasa 
lakini tunashangaa kabla ya hili 
ambalo limetelekezwa kwa miaka 
tisa kuanza kufanya kazi tunasikia 
pia viongozi wanataka kuanzisha 
soko lingine jipya eneo ambalo ni 
la wazi na DC (Mkuu wa Wilaya) 
alishatoa agizo pale pasifanyike 
chochote,” alisema.

Naye Anjelina Bundala alisema 
wanashangaa soko hilo kushind-
wa kuanza kutoa huduma kwa 
muda wa miaka tisa huku kukiwa 

na wajasiriamali wengi mitaani 
ambao wanafanya kazi maeneo 
yasiyo rasmi.

“Tunaomba watueleze hili soko 
waliopewa maeneo ya kufanyia 
biashara ni watu gani kama ni wa-
fanyabiashara   kwanini hawapo 
hadi leo, lakini kama waliwapa 
watu  na hawataki kufanya biasha-
ra hapa watupe sisi wenye uhita-
hitaji badala ya kutelekeza kwa 
muda wote huo,” alisema.

Lucas Muhede, alisema wal-
ishafuatilia  kwa uongozi wa Jiji na 
kupatiwa  michoro ambayo ilipas-
wa  kutumika kwenye soko hilo ili  
kuliboresha, lianze kufanya kazi 
lakini wanashangaa kuambiwa 
kuwa linaanzishwa lingine.

“Hili ndilo soko mama ambalo 
lina vibanda vya biashara 394 na 
tangu kuanzishwa kwake miaka 
tisa iliyopita halijawahi kufanya 
kazi na watu  wameendelea ku-
fanya        biashara zao maeneo 
yasiyo rasmi     na kuipotezea 
mapato serikali kwa miaka hiyo,” 
alisema.

Akitolea ufafanuzi kuhusu suala 

hilo Diwani wa Kata ya Nkuhungu, 
Daudi Mkandi, alisema soko hilo 
limeingizwa kwenye mpango wa 
bajeti ya mwaka huu ili kuboresh-
wa baadhi ya miundombinu na 
kuanza kutoa huduma.

“Kweli soko hili kwa muda 
huo wa miaka  tisa  limeshindwa 
kufanya kazi  kwa changamoto 
kadhaa zilizokuwapo ikiwamo 
umeme lakini leo ( jana) tulikuwa 
kwenye kikao  cha bajeti tayari 
limeingizwa kwenye bajeti kwa 
ajili ya utekelezaji,” alisema Mkan-
di.

Kuhusu soko jipya linalolala-
mikiwa kuanzishwa, Mkandi 
alisema siyo kweli kwani kinacho-
anzishwa hivi sasa ni stendi kwa 
ajili ya daladala ambazo hivi sasa 
hazina eneo maalum.

Mkandi alisema: “Pale ni stendi 
siyo soko kama ambavyo baa-
dhi ya watu wanapotosha lakini 
kutakuwa ni vibanda vya huduma 
mbalimbali ambavyo watavitumia 
wale ambao tumewatoa barabara-
ni na kuwaleta hapa eneo ambalo 
ni rasmi”.

Vibanda 14 
kujengwa 
Soko la 
Mazao 
Kibaigwa
Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

HALMASHAURI ya 
Wilaya ya Kongwa im-
eanza kufanya mabore-
sho mbalimbali katika 
Soko la Kimataifa la 
Mazao  Kibaigwa ikiwa-
mo kujenga vibanda 14 ili 
kuongeza mapato ya hal-
mashauri.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri hiyo, 
Dk. Omary Nkulo, alitoa 
kauli hiyo jana alipokuwa 
akizungumza na Nipashe 
kuhusu uboreshaji wa 
soko hilo  linalotumiwa 
na wafanyabiashara wa 
mazao ndani na nje ya 
nchi.

Alisema wameanza 
ujenzi wa vibanda kuzun-
gunguka eneo la soko hilo 
kwa lengo la kuongeza ma-
pato na kuimarisha uzio.

Kadhalika, alisema ujen-
zi wa vibanda hivyo  uta-
gharimu Sh. milioni 98  na 
gharama ya    kibanda 
kimoja ni Sh.milioni saba 
na  kwa awamu ya kwan-
za wameanza na ujenzi 
wa vibanda 10 vinavyo-
tarajiwa kukamilika Machi 
mwaka huu.

Alibainisha kuwa soko 
hilo  limekuwa  miongoni 
mwa vyanzo vikuu vya 
mapato katika halmashau-
ri hiyo ambapo mwaka 
jana walikusanya mapato 
ya Sh.milioni 900.

Kadhalika alisema ili 
kuimarisha soko hilo wa-
natarajia kununua mza-
ni mkubwa wa kisasa wa 
kidijitali kwa sababu uli-
opo umekuwa chakavu, 
kwamba gharama za mza-
ni mpya ni Sh. milioni 90.

Eneo lako likikutwa chafu faini ya 300,000/- itakuhusu
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

KATIKA kukabiliana na ma-
gonjwa ya mlipuko, Halmashauri 
ya Jiji la Dodoma imetangaza ku-
watoza faini ya Sh.50,000 hadi 
Sh.300,000 kwa wananchi wa-
takaokutwa maeneo yao macha-
fu.

 Mkuu wa kitengo cha usafi na 
udhibiti wa taka ngumu wa hal-
mashauri hiyo, Dickson Kimaro, 

alitoa kauli hiyo jana alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu mikakati wa kuka-
biliana na magonjwa ya mlipuko 
ikiwamo kipindupindu.

  Kimaro alisema kuwa ili kue-
pukana na faini na vifungo wa-
natakiwa kuzingatia maelekezo 
yanayotolewa na maofisa wa afya 
waliopo kuanzia kwenye kata na 
mitaa ndani ya Jiji.

  “Halmashauri imeweka ki-
wango cha Sh. 50,000 hadi Sh. 

300,000 kwa watakaobainika 
kukiuka matumizi ya sheria ya 
afya ya jamii na sheria ndogo,” 
alisema.

  Hata hivyo, alisema kuwa 
halmashauri kupitia wataalamu 
wake wataendelea kutoa elimu 
kwa wakazi wa Jiji ili kujilinda na 
magonjwa hayo kwa kipindi hiki 
ambacho mvua zinaendelea ku-
nyesha.

  Alitaja maneo ambayo yata-
kayofikiwa na elimu hiyo kupitia 

kwa wataalamu wake ni pamo-
ja  nyumba kwa nyumba, mtaa 
kwa mtaa, masokoni migahawa, 
hoteli, mikusanyiko ya watu, 
vilabu vya pombe za kienyeji 
na stendi za daladala na mabasi 
yaendeayo mikoani pamoja na 
vibanda vya biashara. 

Alisema elimu hiyo itatolewa na 
wataalamu wa afya kwa kushiriki-
ana na watendaji wa kata, mitaa 
na madiwani, kwa ajili ya kuwa-
himiza  watu kunawa mikono na 

sabuni na maji tiririka, chakula 
kiwe cha moto na wahudumu wa 
maeneo ya kuuzia vyakula ku-
hakikisha wamepimwa afya zao.

  Hivyo aliwahimiza wafanya-
biashara wa matunda sokoni, 
mitaani na mama lishe hususani 
wanaotembeza kwenye maeneo 
mbalimbali ikiwamo maofisini 
wahakikishe wanazingatia sheria 
za afya ili kuepukana na kufungi-
wa    biashara zao na kutozwa 
faini.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha, Jenifa Christian Omolo na Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Maalum ya Wasioona 
Buigiri, Samwel Jonathan, wakimkabidhi Mwanafunzi wa Darasa la Awali wa Shule hiyo, Zulfat Ibrahimu, kadi ya bima ya 
afya ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) mkoani Dodoma. Wakishuhudiwa na wawakilishi wa viongozi na wajumbe 
wa Chama cha Wafanyakazi TUGHE tawi la wizara hiyo juzi. PICHA: WIZARA YA FEDHA
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HABARI MBEYA

            Kamati 
yaishauri 
TARURA 
miradi 
kipaumbele

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA 

KAMATI ya Fedha, 
Uchumi na Mipango ya 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Chunya mkoani Mbeya, im-
eishauri  Wakala wa Bara-
bara za Mijini na Vijijini 
(TARURA) kupeleka bajeti 
na mapendekezo ya miradi 
ili kuamua ya kuanza nayo.

Ushauri huo umetolewa 
na wajumbe wa kamati hiyo 
juzi wakazi wa ziara ya kuka-
gua utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo wilayani humo.

Wajumbe hao walisema 
kuwa madiwani wana uele-
wa juu ya mahitaji ya wa-
nanchi wao kwa kuwa ndio 
wanaoishi nao, hivyo wa-
napaswa kushiriki kupende-
keza miradi hiyo ili kuwaon-
dolea kero.

Mwenyekiti wa kamati 
hiyo, Bosco Mwanginde, 
alisema wakati wakiandaa 
bajeti ya mwaka 2024/25 ni 
vyema TARURA wakapeleka 
bajeti yao kwenye vikao 
vya kamati ya fedha ili wao 
wapate nafasi ya kushauri 
barabara ipi ipewe kipaum-
bele na kuhakikisha bajeti 
inayopangwa inaendana na 
uhalisia wa mradi.

Vilevile kamati hiyo ime-
agiza TARURA kufuatilia 
agizo la Rais  Samia Suluhu 
Hassan la kuhakikisha bara-
bara zinaelekezwa kwenye 
maeneo ambayo miradi ya 
jenga kesho iliyo bora (BBT) 
itatekelezwa zinafunguliwa 
ili kutekelezwa kwa ufanisi 
na kukamilika kwa wakati.

  “Niwaombe mlete taar-
ifa inayoonyesha bajeti ya 
kufungua barabara hizo 
imetengwa ili kamati hii ip-
ate namna ya kuendelea 
kufuatilia utekelezaji kama 
Rais alivyoagiza,” alisema 
Mwanginde.

Akijibu hoja za wajumbe 
wa kamati hiyo, Meneja wa 
TARURA wa Wilaya ya Chu-
nya, Emmanuel  Kayola, 
alisema miradi yote inaen-
delea vizuri, maoni ya map-
endekezo na maelekezo yao 
wameyapokea na kuahidi 
watayafanyia kazi.

  Kamati hiyo imekagua 
miradi yenye thamani ya 
zaidi ya Shilingi milioni 
600 ambayo inasimamiwa 
na TARURA. Miradi hiyo ni 
pamoja na ujenzi wa daraja 
la Lualaje, daraja la Ma-
gunga kupitia barabara ya 
Ngwala na ujenzi wa Bara-
bara ya Malangamilo yenye 
urefu wa kilomita nane.

Kampuni zajitosa kutokomeza utapiamlo
Na Elizabeth John, NJOMBE

KAMPUNI za ununuzi wa para-
chichi zimeahidi kuchangia zaidi 
ya shilingi milioni 14 kampeni ya 
kupambana na tatizo la lishe duni 
na kutokomeza utapiamlo mkoa-
ni hapa.

  Ahadi hiyo ilitolewa kwe-
nye kikao cha Mkuu wa Mkoa 
wa Njombe na wadau wa zao la 
parachichi kilichofanyika ofisini 
kwake.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkurugenzi wa Kampuni ya Avo 
Afrika, Najib Karmal, alisema 
wameona umuhimu wa kuunga 
mkono kampeni hiyo ya siku kwa 

maslahi ya taifa.
  “Wadau wote wa parachi-

chi kwa Mkoa wa Njombe wa-
mechangia katika kampeni ya 
lishe kwa sababu programu hii ni 
ya Mheshimiwa Rais wa Tanzania 
(Samia Suluhu Hassan) na tume-
kubaliana kutoa mchango huu 
ili kusaidia kampeni hii,” alisema 
Karmal.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, An-
tony Mtaka, alipongeza jitihada za 
wafanyabiashara hao na kwamba 
michango hiyo pamoja na ya wa-
dau wengine itasaidia kuendesha 
kampeni hiyo katika wilaya zote 
za mkoa huo.

“Mchango huu ambao ume-

fanya na makampuni ya Ovacado 
kuunga mkono kampeni ya lishe 
ni mchango mkubwa na tunaami-
ni mwisho wa kampeni hii tut-
akuwa tumejenga jamii mpya ya 
Wananjombe katika eneo zima la 
siku 1,000 za mjamzito mpaka an-
apokwenda kujifungua,” alisema 
Mtaka.

Mtaka aliwakumbusha wakazi 
mkoani hapa wakilima mazao ku-
kumbuka kula mlo kamili badala 
ya kuuza mazao yao na  kuende-
lea kula chakula cha aina moja. 

“Watu wa Njombe wamekuwa 
na kawaida ya kupika makande 
Jumatatu, anaendelea kuyapasha 
kwa wiki nzima kwa hiyo una-

kuta wiki nzima anaongeza maji 
na chumvi au mtu anapika viazi 
mviringo anaviacha nyumbani 
vinaendelea kupashwa wiki nzi-
ma sasa huu sio aina ya ulaji wa 
chakula,” alisema Mtaka.

Mmoja wa wakazi wa Njombe, 
Richard Ezekiel, alishauri ku-
fanyika kwa tathmini ya kampeni 
ambazo zimekuwa zikifanyika 
mara kwa mara ili kupata ma-
tokeo chanya na kuondokana na 
tatizo la utapiamlo.

“Mwisho wa kampeni kuwe 
na mwendelezo na programu ya 
ufuatiliaji ili kupata matokeo ya 
tulichokifanya kimeleta matokeo 
gani,” alisema Ezekiel.

Fundi ajiua, amwachia ujumbe mjamzito 
Na Elizabeth John, NJOMBE

F
UNDI ujenzi, Venance 
Haule (24), Mkazi wa 
Mtaa wa Idundilanga 
Halmashauri ya Mji wa 

Njombe, anadaiwa kujiua kwa 
kujinyonga kwa pazia na kum-
wachia ujumbe mwanamke mwe-
nye ujauzito wake amtunze mwa-
nawe baada ya kujifungua.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Njombe, Mahamoud Banga, am-
ethibitisha kutokea kwa tukio hilo 
juzi majira ya asubuhi chumbani 
kwa kijana huyo.

Kamanda Banga alisema kuwa 
inadaiwa kabla ya kuchukua ua-
muzi huo, fundi huyo alikuwa 
akipata usumbufu kutoka kwa 
ndugu wa mwanamke huyo wa 
kudaiwa mahari mara kwa mara.

Alisema kana kwamba haitoshi, 
ndugu hao walikuwa wakimtolea 
vitisho kuwa wao ni askari polisi 
na kwamba anatuhumiwa kui-
shi na      ndugu yao huyo wakati 
akiwa ni      mwanafunzi wa se-
kondari na kusababisha akatishe 
masomo. 

“Sababu kubwa ya kujiua ni 
suala zima la mapenzi na kwam-
ba yeye alikuwa anaishi na mwa-
nafunzi wa sekondari, lakini 
aliacha shule mwaka 2022 akiwa 
kidato cha pili,” alisema Banga.

Alisema kutokana na kutohud-
huria masomo kwa muda mrefu, 
alifukuzwa shule na kukosa sifa 
ya kuendelea kuwa mwanafunzi.

“Lakini kimsingi walikuwa wa-
nakuja kwao watu ambao kwa 
maelezo ya binti ni ndugu zake 
wakijifanya ni askari wakimtishia 

wamefungua kesi kituo cha polisi 
kuwa anaishi na mwanafunzi, len-
go lao kubwa lilikuwa awape fed-
ha za hongo au mahari,” alisema.

Kamanda huyo alisema hivi 
karibuni ndugu hao walifika 
nyumbani kwa fundi huyo na 
kumchukua ndugu yao huyo na 
kumrudisha nyumbani ikiwa ni 
kushinikiza walipwe mahari.

  “Kijana shughuli zake kubwa 
zilikuwa ni ujenzi kwa hiyo uw-
ezo wake ulikuwa sio mkubwa 
kifedha katika hali kama hiyo 
alikuwa anampenda mwanamke 
huyo kwa maelezo aliyoacha 
kwenye ujumbe kwamba huyo 
mwanamke ni mjamzito na mtoto 
atakayezaliwa amtunze,” alisema 
Banga.

Akizungumza na Nipashe, 
mmliki wa nyumba aliyokuwa 

amepanga fundi huyo, Sarah Ma-
gehema, alisema aliishi kwa kip-
indi cha miezi sita na mwanamke 
huyo na kwamba muda mwingi 
alikuwa akijifungia ndani.

Kwa upande wake, mwanamke 
huyo, alisema hakuwapo nyum-
bani hapo wakati tukio la mpenzi 
wake huyo akijiua.

Alisema aliporejea kutoka ny-
umbani kwao alikokuwa kwa siku 
kadhaa alikumbana na mkasa 
huo wa kukuta mpenzi wake 
huyo kujiua.

“Nimekuja kutoka nyumbani 
kijijini nilipofika hapa nilikuta 
mlango umefungwa, niligonga 
bila ya mafanikio, nikaondoka 
kwenda kumuita kaka yake, tuka-
chungulia dirishani tukaona mtu 
kama amesimama kumbe ame-
jinyonga,” alisema.

Ijumaa Januari 19, 2024

Baadhi ya mafundi cherehani wa kiwanda cha kuzalisha magodoro cha Family Foam kilichopo Iwambi jijini Mbeya, 
wakiendelea kushona foronya kwa ajili ya magodoro juzi, wakati wa ziara ya Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa wa 
Mbeya ilipokagua kiwanda hicho. PICHA: NEBART MSOKWA
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HABARI ZANZIBAR

Utafiti: Zanzibar inazalisha taka tani 654 kwa siku
Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

M
KURUGENZI wa 
Mamlaka ya Maz-
ingira, Sheha Mjaja 
Juma, amesema kwa 

mujibu wa utafiti wa mwaka 
2018 uliofanywa na Benki ya 
Dunia (WB) Zanzibar inazalisha 
taka tani 654 kwa siku ambapo 
kwa mtu mmoja anazalisha 
taka kilo 0.5.

Aliyasema hayo jana visiwani 
Zanzibar wakati akizungumza 

na Nipashe kuhusu uhifadhi wa 
taka ambao hatoathiri hali ya 
kimazingira.

Alisema taka hizo asilimia 80 
ni taka zinazooza na asilimia 
20 ni taka ngumu zisizooza na 
miaka ya nyuma taka hizo ziki-
hifadhiwa bila ya kuzingatia 
taratibu za athari za kimazin-
gira ambapo zikihifadhiwa kwa 
kuchimbwa shimo.

Alisema kwa sasa teknolojia 
imekuwa na serikali imeandaa 
jaa za kitaalamu lililopo huko 
eneo la Kibele Wilaya ya Kati 

Unguja ambapo uhifadhi wake 
umezingatia athari za kimazin-
gira. Juma alisema nia ya seri-
kali ni kuendeleza majaa hayo 
ya kisasa ya kuhifadhi taka kwa 
kila mkoa na kushirikiana na 
sekta binafsi ili zihifadhiwe na 
kuitumia asilimia 80 ya taka zi-
lizooza kwa ajili ya kutengeneza 
mbolea na kukuza kilimo.

Alisema zipo kampuni zi-
patazo 10 visiwani Zanzibar 
ambazo huchakata taka na 
kutengenezwa bidhaa zingine 
na hilo ndiyo lengo la serikali 

kuhakikisha taka zinazotumika 
kama bidhaa na siyo uchafu.

“Lengo la serikali ni kuhakiki-
sha taka siyo uchafu bali ni bid-
haa, tunaweza kuzitumia katika 
kuongeza ajira na kuimarisha 
usafi wetu wa miji,” alisema.

Akizungumzia athari za ma-
badiliko ya tabianchi, Farhat 
Mbarouk Mkurugenzi Idara ya 
Mazingira alisema kwa mujibu 
wa utafiti uliofanywa mwaka 
2012 maeneo 43 Zanzibar ya-
meathirika na mabadiliko ya 
tabianchi.

Watakiwa kuwa 
kidijitali ukusanyaji 
takwimu za samaki
Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR

VIONGOZI wa maeneo ya kuu-
zia samaki katika wilaya za Unguja 
wametakiwa kutumia mfumo wa 
kisasa na kuachana na mfumo wa 
zamani wakati wa  ukusanyaji wa 
takwimu za samaki katika maeneo 
ya kazi.

Mkurugenzi wa Idara ya Maen-
deleo ya Uvuvi na Mazao ya Baha-
rini, Dk. Salum Soud Hamed kutoka 
Wizara ya Uchumi wa Buluu na 
Uvuvi Zanzibar, aliyasema hayo jana 
wakati wa ufunguzi wa mafunzo ya 
matumizi ya simu za kisasa huko 
Maruhubi Wilaya ya Magharibi “A” 
Unguja.

Dk. Salum alisema mafunzo hayo 
yanalengo la kuwajengea uwezo 
watendaji wa maeneo ya kupokelea 
samaki  katika kupata takwimu sa-
hihi za samaki aina ya taa na papa 
ili kuendana na taarifa ambazo zi-
nazohitajika kuwasilishwa katika 
Shirika la Chakula Duniani (FAO).

Mkurugenzi huyo alisema kuwa 
mradi wa heshimu bahari kupitia 
Taasisi ya Wildlife Conservation 
Society (WCS) umewapatia wakuu 
wa maeneo hayo simu saba zenye 
gharama ya Sh. milioni 2.8 ambazo 
zitatumika kwa ajili ya uchukuaji wa 
takwimu za samaki nchini.

Alisema uwepo wa mradi wa hes-
himu bahari umewasaidia wakuu 
hao kutumia vifaa ambavyo vita-
wasaidia kujua takwimu ambazo 
zinahitajika katika mashirika ya ki-
mataifa ikiwamo FAO na mengine.

Mwakilishi wa Taasisi ya Knowl-
edge Management Lead (heshimu 
bahari) kutoka USAID, Dk. Salome 
Shayo, aliwataka washiriki wa 
mafunzo hayo kuwa makini na 
uchukuaji wa takwimu kutokana 
na matumizi ya mfumo ambao uta-
saidia kuendeleza au kutunga mipa-
ngo sahihi ya uhifadhi wa rasilimali 
za samaki papa na taa ambao wako 
hatarini kutoweka Tanzania.

Washiriki wa mafunzo hayo wali-
ishukuru WCS na idara ya maende-
leo ya uvuvi na mazao ya baharini 
kupitia mradi wa heshimu bahari 
kwa kuwapatia vifaa vya uchukuaji 
wa takwimu.

TTCL yajivunia mageuzi ya kiuchumi miaka 60 Mapinduzi
Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Mawasiliano 
Tanzania (TTCL) limesema 
katika kipindi cha miaka 60 
ya Mapinduzi ya Zanzibar 
limeleta mageuzi ya kiuchumi 
kupitia matumizi ya mifumo 
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA).

Meneja wa shirika hilo (Zan-
zibar), Hillary Mwinyi, aliyase-

ma hayo wakati akizungumza 
na waandishi wa habari katika 
maonesho ya 10 ya kibiashara 
yaliyofanyika Uwanja wa Fum-
ba Zanzibar.

Mwinyi alisema TTCL im-
efanya mambo makubwa ikiwa 
ni pamoja na kuziunganisha 
nchi kadhaa ambazo zinapita 
katika Mkongo wa Taifa wa Ma-
wasiliano ambazo ni Burundi, 
Malawi, Uganda na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Katika maonesho hayo TTCL 
iliweka miundombinu ya ma-
wasiliano na kurahisisha upa-
tikanaji wa huduma maeneo 
hayo.

Mwinyi alisema katika miaka 
60 ya Mapinduzi, shirika hilo 
limehakikisha mawasiliano ya-
naimarika ili kuendana na uku-
aji na mahitaji ya teknolojia ya 
mawasiliano na hivyo kuwapa 
wananchi uwezo wa kuwasili-
ana kwa kasi na ubora.

Alisema shirika linajivunia 
kurahisisha zaidi shughuli za 
kijamii na kiuchumi kutokana 
na kuviunganisha visiwa vya 
Pemba na Unguja kwa njia ya 
Mkongo wa Taifa wa Mawasi-
liano.

TTCL imetumia fursa ya mao-
nyesho hayo yaliyoandaliwa na 
Wizara ya Biashara Zanzibar 
kutoa elimu, kuwapa ufaha-
mu wananchi wanaofika katika 
banda lao.

Wananchi wakiangalia sehemu ya jengo lililokuwa ofisi ya Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ) jinsi lilivyobomoka juzi Mjimkongwe, 
Zanzibar. Jengo hilo linafanyiwa matengenezo ya kuwa hoteli. Wafanyakazi 16 wamenusurika, mmoja aliokolewa na kukimbizwa 
Hospitali ya Mnazi Mmoja. PICHA: MARTIN KABEMBA

Sekta ya utalii kufanyiwa utafiti ili iwe endelevu
Na Mwandishi Wetu,          
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imesema iko katika mchaka-
to wa kuifanyia utafiti sekta ya 
utalii kwenye nyanja zote ili iweze 
kuwa endelevu pasipo kuiathiri 
jamii, urithi, tamaduni za kizanzi-
bari na mazingira.

Katibu Mkuu Wizara ya Utalii 
na Mambo ya Kale, Fatma Mba-
rouk Khamis, aliyasema hayo 

jana visiwani hapa alipokuwa aki-
zungumza katika kikao kazi cha 
wataalamu na wadau wa utalii 
Zanzibar.

Alisema lengo la utafiti huo 
ni kutathmini ukomo wa uwezo 
wa Zanzibar wa kuhimili watalii 
wanaoingia nchini pasipo kuleta 
madhara yoyote kwa nchi na wa-
nanchi.

Aidha alisema kuwa hatua hiyo 
itasaidia kufikia malengo ya seri-
kali ya kuweka sekta hiyo kuwa 

sekta mama ya kuchangia uku-
waji wa uchumi wa nchi.

Akizungumzia hatua hiyo, 
mshauri elekezi wa wizara hiyo, 
Prof. Haji Semboja, alisema kume-
kuwa na ongezeko la watalii wa 
ndani na wageni toka nchi mbal-
imbali duniani, hivyo kufanyika 
kwa utafiti huo kutasaidia kupata 
maoni ya wadau, wananchi na 
wataalamu juu ya namna bora 
ya kuimarisha huduma na miun-
dombinu.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni Africom Limited am-
bayo ni washauri elekezi wa mra-
di wa utafiti wa Zanzibar Tourism 
Carrying Capacity (ZTCC), Kassim 
Abdi Kassi,  alishukuru serikali 
kwa kuiamini Africom na kuahidi 
kusimamia vyema mradi huo ili 
uweze kuleta matokeo chanya na 
kufikia malengo yaliyokusudiwa.

Kadhalika washiriki wa kikao 
hicho waliwashauri wataalamu 
hao kuyatizama kwa kina mae-

neo ambayo bado hayapo vizuri 
katika sekta hiyo kwa lengo la 
kuyaimarisha ili wageni wan-
apokuja nchini waweze kufurahia 
vivutio na huduma za kitalii.

Takwimu za mwaka 2023 zi-
naonesha kuwa zaidi ya watalii 
500,000 waliingia nchini   na 
kuchangia asilimia 80 ya pato la 
fedha za kigeni na asilimia 35 ya 
wafanyakazi waliajiriwa katika 
sekta hiyo.
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari  Motomoto  usikose  
Gazeti  lako la Nipashe  kila siku 

Piga Simu 0677020701
KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTE KWA CHETI, 

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677020701 AU TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,   DAR ES SALAAM.  

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

KUPOTEA KWA 
KADI ZA MAGARI

NGABANYA GILU NYASUBI 
mjini Kahama anatangaza 

kupotelewa na kadi za magari 
zenye namba za usajili

T.993 CKA na T.986 CKA. 
Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo cha polisi 
kilichopo jirani yake, Taarifa ya 

Polisi. KAH/RB/28/2024

KUPOTEA 
KWA VYETI

JULIETH BENARD RICHARD anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S3502-0051 kilichotolewa na OYSTERBAY 
SECONDARY mwaka 2014. Cheti cha kidato cha sita 
chenye index namba S0138-0516 kilichotolewa na 
MPWAPWA SECONDARY mwaka 2017. Cheti cha Chuo 
chenye namba T/UDOM/2017/05081 kilichotolewa na 
THE UNIVERSITY OF DODOMA mwaka 2021. Yeyote 
atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya 
polisi: PHQ/DAR/KIN/6809/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI ZA MAGARI

NGABANYA GILU NYASUBI 
mjini Kahama anatangaza 

kupotelewa na kadi za magari 
zenye namba za usajili

T.993 CKA na T.986 CKA. 
Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo cha polisi 
kilichopo jirani yake, Taarifa ya 

Polisi. KAH/RB/28/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

DIANA- GLORY JOACHIM MAKOI  
Anatangaza kupotelewa na cheti cha Kidato cha 
nne chenye index namba S0205-0034 
kilichotolewa na Baraza la mitihani kupitia 
KIBOSHO SECONDARY SCHOOL Novemba 2014 
Yeyote atakaye kiona atoe taarifa kituo cha 
polisi. Taarifa polisi:  PHQ/ KIL/MOS/1027/2024

KUPOTEA KWA 
KADI ZA MAGARI

NGABANYA GILU NYASUBI 
mjini Kahama anatangaza 

kupotelewa na kadi za magari 
zenye namba za usajili

T.993 CKA na T.986 CKA. 
Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo cha polisi 
kilichopo jirani yake, Taarifa ya 

Polisi. KAH/RB/28/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

SIMEO S. DIDAS anatangaza kupotelewa na 
cheti cha kidato cha sita chenye index namba 
S2213-0586 kilichotolewa na Baraza la Mitihani 
la Taifa kupitia USEVYA SEKONDARI mwaka 
2019. Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha 
polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/ILA/7567/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI

RAHELI JOHN MOSHA 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya bajaji yenye namba za usajili 
MC 216 CBJ aina ya RE New 

Model, rangi ya BLUE, Chassis 
No. MD2A25BZOJWD75163. 
Engine No. AZZWJD331Q5. 

Yeyote atakaeiona atoe taarifa 
kituo cha polisi. 
Taarifa ya Polisi: 

DOD/DOD/RB/138424/2019. 

KUPOTEA KWA 
KADI ZA MAGARI

NGABANYA GILU NYASUBI 
mjini Kahama anatangaza 

kupotelewa na kadi za magari 
zenye namba za usajili

T.993 CKA na T.986 CKA. 
Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo cha polisi 
kilichopo jirani yake, Taarifa ya 

Polisi. KAH/RB/28/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

THEOPHIL SIMEON NZOYA anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S2768/0404 kilichotolewa na 
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia ULONGONI 
SEKONDARI mwaka 2020. Yeyote atakayekiona 
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/UBU/41471/2023.

THE REGISTRATION OF DOCUMENT CAP 117
CHANGE OF NAME BY DEED POLL

By the deed poll I AGNESS AWEDI LYATUU (new name) of 
P.O.BOX-MOSHI. Utterly renounced relinquish and abandon the use of   
my former name of LILIAN JOSEPH BAKWA (old name )in lieu of and 
substitution of my former name AGNESS AWEDI LYATUU(new name ).
Reason for changing the name is to abandon the name of LILIAN 
JOSEPH BAKWA (LILIAN has been used to school and JOSEPH BAKWA 
is a name of my husband) which used to NMB Bank to the name of 
AGNESS AWEDI LYATUU (AGNESS is a baptism name and AWEDI 
LYATUU is my father names) which appears to the Citizen Identity 
Card with number 1947022825117000016.
For the purpose of evidencing such determination, I hereby declare 
that I shall at all times have after in all records, deeds documents and 
other writing and in all actions suit and proceeding as well in Public 
and private dealing and transactions and on all occasion whatsoever 
use and subscribe the said name AGNESS AWEDI LYATUU (new name) 
so relinquished as aforesaid but by the name LILIAN JOSEPH BAKWA 
(older name)
I hereby expressly authorized and require all and ever person 
whomsoever at all times after the hereof to designate describe and 
address me by the adopted name AGNESS AWEDI LYATUU (new name) 
accordingly.
In witness thereof I have set my hand at Moshi.
This 24 Day of July 2023
At Moshi
Signed and delivered by said
AGGNESS AWEDI LYATUU
Who is known to me personally to me By ……………….       DEPONENT 
In my presence this 24 day of July 2023
BEFORE ME:
Name GLORY JOSEPH TARIMO
Signature…………………..
Postal address 7549 MOSHI
Qualification ADVOCATE

KUPOTEA KWA 
KADI ZA MAGARI

NGABANYA GILU NYASUBI 
mjini Kahama anatangaza 

kupotelewa na kadi za magari 
zenye namba za usajili

T.993 CKA na T.986 CKA. 
Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo cha polisi 
kilichopo jirani yake, Taarifa ya 

Polisi. KAH/RB/28/2024

KUPOTEA 
KWA VYETI

HONEST KAROLI TEMU anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba  
S0372-0070 kilichotolewa na KARUA 
SECONDARY mwaka 2014. Cheti cha kidato cha 
sita chenye index namba S1061-0530 
kilichotolewa na MAKIBA SECONDARY mwaka 
2017. Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha 
polisi. Taarifa ya polisi: 
KIL/MOS/RB/102743/2022.

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI

RAHELI JOHN MOSHA 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya bajaji yenye namba za usajili 
MC 216 CBJ aina ya RE New 

Model, rangi ya BLUE, Chassis 
No. MD2A25BZOJWD75163. 
Engine No. AZZWJD331Q5. 

Yeyote atakaeiona atoe taarifa 
kituo cha polisi. 
Taarifa ya Polisi: 

DOD/DOD/RB/138424/2019. 

OMBI LA URAIA WA TANZANIA

Hii ni kwa taarifa kwamba:
RAHMA MOHAMED KOMBO

S.L.P 20901, DAR ES SALAAM.
Mwenye picha hapo juu, anaomba uraia wa Tanzania kwa Mhe. 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi. Utaifa wake wa sasa ni 
MKENYA. Nchi atokayo ni KENYA. Shughuli zake ni MAMA WA 
NYUMBANI na anwani yake ni S.L.P 20901 Dar es salaam. Yupo 
hapa nchini tangu 2011. Kwa yeyote mwenye taarifa/sababu za 
kwanini mwombaji asipewe Uraia wa Tanzania, atume taarifa 
kwa maandishi kwa Kamishna Jenerali wa Uhamiaji S.L.P 512, 
Dar es salaam. Kumb Na. DN. 519166.
…………………………………………………………
Kny: KAMISHNA JENERALI WA UHAMIAJI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI

UHAMIAJI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi   wa Mirathi Na……02/2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU: ATHUMANI SALEHE MDOE WA KIHONDA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA SIMAMIZI WA 
MIRATHI   YALIYOLETWA NA MARIAM ATHUMANI MDOE

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo 
juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili 
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 25 Mwezi 
01 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa 
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

• Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na 
waweza kukaguliwa

•   Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 17 mwezi 01 mwaka 2024

HAKIMU MFAWIDHI

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 279 LA 2023

MOHSIN MOHAMEDTAKI ABDALLAH………MUOMBAJI
DHIDI YA

VIII MINERALS & METALS TANZANIA LIMITED...MDAIWA

WITO KUITWA SHAURINI
VIII MINERALS & METALS TANZANIA LIMITED – 
POPOTE ULIPO/MLIPO
MOHSIN MOHAMEDTAKI ABDALLAH amefungua shauri 
mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni 
(Mwananyamala). Shauri husika limepangwa kutajwa 
tarehe 06/02/2024 saa 3:00 asubuhi mbele ya Mh. J.W. 
SILLAS. Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza 
siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili leo 
tarehe 09 Mwezi 01, 2024.



Bunge lapitisha 
muswada tata
wahamiaji 
kuhamishiwa 
Rwanda
LONDON, Uingereza

BUNGE la Uingereza limepitisha 
muswada wenye utata unaotoa 
ruhusa ya watu wanaoingia nchini 
humo kuomba hifadhi kuwapele-
kwa nchini Rwanda.

Hata hivyo, mswada huo 
umeibua mpasuko katika Chama 
cha Conservative na baadhi ya 
viongozi wake wamejiuzulu.

Wabunge 320 walipiga kura ya 
kukubali na 276 walipiga kura ya 
hapana.

Siku moja kabla ya upigaji kura, 
wabunge 60 wa chama tawala 
kinachoongozwa na Waziri Mkuu 
Rishi Sunak walitangaza kuupigia 
kura ya hapana mswada huo.

Mzozo huo ulisababisha pia ma-
naibu wawili wa chama chake cha 
kihafidhina kujiuzulu na kutangaza 
kupinga mpango huo. 

Lakini wakati wa upigaji kura 
bungeni, ni wabunge 11 pekee wa 
chama hicho waliopinga mswada 
huo. RFI

Mfalme, binti mfalme wa Uingereza wagonjwa

Hali tete mashariki ya kati,
mapigano yaanza kuenea

LONDON, Uingereza

MFALME wa Uingereza, Charles 
III, ametangazwa kuwa ana 
ugonjwa wa tezi dume na ana-
tarajiwa kufanyiwa upasuaji wiki 
ijayo.

Katika taarifa iliyotolewa na 
kasri la kifalme la Kensington, il-
ieleza pia binti mfalme wa Wales, 
Kate Middleton, anaendelea ku-
pata nafuu baada ya kulazwa hos-
pitalini kutokana na kufanyiwa 
upasuaji.

Taarifa hiyo ambayo iliwashtua 
raia wengi wa nchi hiyo, ilisema 
Kate atajiuzulu wadhifa wake wa 

kifalme kwa miezi kadhaa baada 
ya upasuaji huo wa ugonjwa usio-
wekwa wazi kufanikiwa.

Matangazo kuhusu afya za wa-
nafamilia ya kifalme zilitolewa 
ndani ya saa mbili nyakati ya Ala-
siri ya Jumatano.

Taarifa kuhusu afya za wanau-
falme kwa kawaida huwa ni siri 
inayolindwa sana na hutangazwa 
kwa umma kwa maelezo ma-
cheche.

Baada ya kutolewa kwa taarifa 
hizo mbili, watu wengi walioneka-
na kushtushwa na kushangazwa.

Taarifa ya kwanza ilitolewa saa 
nane za alasiri na kasri la Kens-

KARACHI, Pakistan

HALI imekuwa tete katika 
ukanda wa mashariki ya kati 
baada ya nchi za Iran na Paki-
stan kutunishiana misuli kwa 
kushambuliana kwa makom-
bora.

Jana Pakistan ilisema im-
efanya mashambulizi ya ma-
kombora eneo la Iran, siku 
tatu  baada ya shambulio kama 
hilo kutekelezwa na Iran ikidai 
kulenga kambi za magaidi.

Katika taarifa yake, Pakistan 
ilisema imefanya mashambu-
lizi hayo kwa lengo la kuyapiga 
maficho ya magaidi katika 
eneo la mpakani la Sistan-o-
Balochistan. Hata hivyo, vy-
ombo vya habari vya Iran vil-
iripoti kuwa wanawake watatu 
na watoto wanne wameuawa 
katika tukio hilo. 

Nchi hizo mbili zimekuwa 
zikilaumiana kwa muda mrefu 
kwa kuhifadhi makundi ya wa-

piganaji wanaofanya masham-
bulizi katika maeneo ya mpa-
ka wa pande zote.

Jumatano jioni, vyombo 
vya habari vya Iran viliripoti 
kwamba milipuko kadhaa il-
isikika karibu na mpaka wake 
na Pakistan, karibu na mji wa 
Saravan.

Aidha, Wizara ya Mambo 
ya Nje ya Pakistan ilithibiti-
sha mashambulizi hayo katika 
taarifa yake, na kueleza idadi 
isiyojulikana ya magaidi wa-
liuawa wakati wa operesheni 
hiyo ya kijasusi.

Hatua hiyo imechukuliwa 
baada ya nchi hiyo kulaani vi-
kali shambulizi lililofanywa na 
Iran Jumanne, ambalo liliuawa 
watoto wawili.

Kwa upande wake Iran il-
isema mashambulizi hayo 
yalilenga kundi la waasi lenye 
makao yake Pakistan, lakini 
Pakistan ilisema raia wali-
uawa.

Baada ya tukio hilo Paki-
stani iliahidi kulipiza kisasi na 
ilimzuia balozi wa Iran kurejea 
nchini humo na pia ilimtimua 
mjumbe wake.

Iran ilisisitiza kuwa 
mashambulizi yake yalilenga 
kundi la Jaish al-Adl, ambalo 
lilitaja kuwa la kigaidi na ku-
kana kuwaua raia.

Wakati huo huo, Marekani 
ilisema imetekeleza shambu-
lio la nne dhidi ya wanamgam-
bo wa Wahouthi wanaotawala 
nchi ya Yemen.

Wizara ya Ulinzi ya Mare-
kani ilisema hatua hiyo inato-
kana na urushwaji wa makom-
bora 14 kutoka Yemen dhidi ya 
meli zinazokatisha Bahari ya 
Shamu.

Taarifa kutoka kamandi ya 
jeshi ya mashariki ya kati, il-
isema maeneo hayo yalipigwa 
na makombora ya Tomahawk 
yaliyorushwa kutoka kwenye 
meli za Marekani.

Mshauri wa Usalama wa 
Kitaifa wa Marekani, Jake Sul-
livan, alisema hatua hiyo ni 
kujibu mashambulizi yanay-
oendelea ya wanamgambo 
hao dhidi ya meli za kibiashara 
katika eneo hilo.

Waasi wa Houthi walianza 
kushambulia meli za wafan-
yabiashara mwezi Novemba, 
wakisema walikuwa wakilipi-
za kisasi kutokana na operesh-
eni ya kijeshi ya Israel katika 
Ukanda wa Gaza. 

Tangu wakati huo, kundi 
hilo limeanzisha mashambu-
lizi kadhaa dhidi ya meli za 
kibiashara zinazopitia Bahari 
ya Shamu, moja ya njia yenye 
shughuli nyingi zaidi duniani.

Hivi karibuni kundi hilo 
lilisema liliipiga meli ya Genco 
Picardy kwa makombora na 
kusababisha Marekani kuanza 
kushambulia kwa makombora 
maeneo mbalimbali ya Yem-
en. BBC

Waandamanaji wa vuguvugu la Wakit Tamma nchini Chad wakiweka kuzuizi cha gari la matangazo katika barabara kuu 
wakishinikiza Rais Jenerali Mahamat Idriss Deby kuondoka madarakani jana. PICHA: AFP

Mfalme Charles III wa Uingereza 
na binti Mfalme Kate.
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HABARI KIMATAIFA

ington ikifichua kwamba binti 
mfalme Kate amelazwa katika 
hospitali ya kibinafsi katikati mwa 
jiji la London, Jumanne kwa ajili 
ya kupatiwa matibabu.

Ilieleza afya ya mwanamfalme 
huyo ambaye anatarajia kuwa 
malkia baada ya mume wake Wil-
liam kurithi kiti hicho inaendelea 
vizuri.

Inafahamika kwamba anaen-
delea vizuri, lakini anatarajiwa 
kukaa hadi wiki mbili hospitalini 
hadi baada ya Pasaka huku akien-
delea kupata nafuu kwa muda wa 
miezi kadhaa.

Wote wawili hawakuwa na dalili 
ya kuumwa wakati walipooneka-
na pamoja Sandringham wakati 
wa sikukuu ya Krismasi.

Dakika 90 baadaye, taarifa 
ilichapishwa na kasri la Bucking-

ham ikieleza Mfalme Charles III, 
anahitaji matibabu ya kurekebi-
sha tezi dume wiki ijayo.

Matatizo hayo ni ya kawaida 
kwa wanaume wenye umri mkub-
vwa  sio saratani. Mfalme alitimiza 
miaka 75 mnamo Novemba mwa-
ka jana.

Haijulikani ni upasuaji gani 
atakaofanyiwa mfalme hiyo, la-
kini taarifa hiyo atapata nafuu 
muda mfupi baada ya matibabu.

Katika hali kama hiyo washauri 
wa serikali wanaweza kufanya 
kazi kama wasimamizi wa mfalme 
na kutekeleza majukumu kama 
vile kusaini hati rasmi. BBC



Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya maafande wa KVZ imepa-
nia kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu 
Zanzibar na sasa inajipanga kwa 
ajili ya mzunguko wa pili wa ligi 
hiyo.

Akizungumza na gazeti hili, Ko-
cha Mkuu wa timu hiyo, Ali Mo-
hamed, alisema katika kipindi hiki 
wanachosubiri mzunguko wa pili 
wa ligi hiyo ameendelea kuiimari-
sha timu yake kwa mbinu mbalim-
bali mazoezini.

Alisema mazoezi yake yanalenga 
kuondoa mapungufu na kasoro al-
izoziona kwenye timu hiyo wakati 
wakishiriki michuano hiyo ya Map-
induzi iliyomalizika hivi karibuni 
na kushuhudia Mlandege wakitwaa 
ubingwa kwa mara ya pili mfu-
lulizo. Alisema kikubwa anachoki-
hitaji katika kikosi hicho hivi sasa 
ni kupata muunganiko mzuri baina 
ya wachezaji wapya waliowasajili 
katika dirisha dogo pamoja na wale 
wa zamani.

Aidha alisema katika kuhakikisha 
mpangilio huo wa mazoezi una-
fanikiwa wamejipangia kucheza 
michezo mingi ya kirafiki kabla ya 
kurejea kwenye ligi.

Alisema wamepanga kucheza 
michezo mitatu ya kirafiki na timu 
za daraja la kwanza na ligi za 
mikoa.

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha wachezaji 20 wa Timu 
ya Taifa ya mpira wa miguu kwa 
watu wenye ulemavu kinatarajia 
kuanza kambi ya nje wiki ijayo 
kwenye uwanja wa Uhuru Dar es 
Salaam kujiandaa na mashindano 
ya Afrika yatakayoanza AprilI 19 
Cairo, nchini Misri. 

Akizungumza na Nipashe jana, 
Rais wa Shirikisho la Mpira wa 
Miguu kwa watu wenye ulemavu 
Tanzania (TAFS), Vincent Kaduma, 
amesema miongoni mwa wachezaji 
hao mchezaji mmoja anatoka 
Arusha, watatu wanatoka Zanzibar 
na wachezaji 16 wanatoka Dar es 
Salaam.

Alisema lengo la mashindano 
hayo ni kuwania kufuzu fainali za 
Kombe la Dunia zitakazofanyika 
mwaka 2026 baada ya nchi kutan-
gazwa. Rais huyo alisema maan-
dalizi yanaendelea vema na muda 
wowote kuanzia sasa watatangaza 
timu watakazocheza nazo michezo 
ya kirafiki. 

Aidha alisema anaishukuru 
serikali kupitia Baraza la Michezo 
la Taifa (BMT) kwa kuhakikisha 
timu hiyo inaanza kambi ya nje na 
muda mfupi ujao wataanza kambi 
ya ndani. 

KVZ yajipanga, 
inautaka ubingwa 

Timu ya Taifa 
wenye Ulemavu 
kuingia kambini

Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa Dar es Salaam, 
Linah Shayo, jana alitangaz-
wa kuwa mshindi wa zawadi 
ya shilingi milioni tano ka-
tika promosheni ya magifti 
dabodabo inayoendeshwa na 
kampuni ya huduma za simu 
ya Tigo.

Lina anayeishi Kigamboni, 
ameibuka mshindi kwenye 
droo ya wiki iliyopita na kuka-
bidhiwa zawadi yake na Mene-
ja wa kampuni hiyo kanda ya 
Temeke na Kigamboni, Jansen 
Msechu.

Akizungumza baada ya kuk-
abidhiwa zawadi hiyo, Linah 
alisema hakuamini pale ali-
popigiwa simu na mfanyakazi 
wa kampuni hiyo kumpa ta-
arifa ya ushindi huo.

“mimi naishi kata ya Kibu-
gomo, wilaya ya Kigamboni, 
kwa kweli nina furaha sana, 
nawashukuru Tigo kwa kuwa 
wa kweli katika promosheni 
zao, nimekuwa mtumiaji wa 
line ya Tigo kwa miaka mingi, 
pesa hizi zitanisaidia sana, na-
washukuru kwa kweli,” alise-
ma Linah.

Aidha, alisema ushindi huo 

umetokana na kutumia hudu-
ma za Tigo hasa Tigopesa kwa 
kufanya miamala mbalimbali 
kila wakati na kupata nafasi ya 
kushinda.

“Nimekuwa nikifanya mia-
mala ya kununua vitu au ku-
nunua muda wa maongezi 
kwa kutumia Tigopesa, na-
washauri na wengine wafanye 
hivi wanaweza wakaibuka 
washindi,” alisema Linah.

Akizungumza wakati wa 
kumkabidhi zawadi hiyo, 
Msechu, alisema kwa mara ya 
kwanza mkazi wa Kigamboni 
ameibuka mshindi wa pro-

mosheni hiyo na kuwataka 
wateja wengine kuendelea ku-
fanya miamala kuweza kupata 
nafasi ya kuibuka washindi.

Alisema promosheni hiyo 
inaendelea na wanatarajia 
kutoa zawadi kubwa ya gari 
mpya na pesa shilingi milioni 
30 mwishoni mwa promosh-
eni hiyo.

“ Kwa sasa tunaendelea ku-
toa zawadi ya pesa kuanzia 
milioni moja mpaka milioni 10, 
lakini pia vifaa vya umeme vya 
majumbani, wateja waendelee 
kuchangamkia fursa hii,” alise-
ma Msechu.

Na Adam Fungamwango

U
ONGOZI wa klabu ya 
Azam FC umesema 
usajili wa maboresho 
walioufanya kipindi 

cha dirisha dogo utawasaidia 
katika kuiimarisha timu hiyo 
kwenye michezo ya Ligi Kuu 
na komba la FA.

Akizungumza jijini
 Dar es Salaam jana,

 Mkuu wa Kitengo cha
 Habari na Mawasiliano 

wa klabu hiyo,
 Thabit Zakaria ‘Zaka’
 amesema usajili wao

 huo ni wa maboresho
 na umezingatia

 mahitaji ya timu hiyo.
Aidha, alisema uongozi 

wa timu hiyo umeamua kui-
peleka Zanzibar kwa ajili ya 

kuweka kambi kujiandaa na 
michezo ya Ligi Kuu baada 
ya kurejea Dar es Salaam hivi 
karibuni wakitokea visiwani 
humo walipokwenda kwa 
ajili ya michuano ya Kombe 
la Mapinduzi.

“Baada ya usajili wetu wa 
maboresho, tunatarajia ku-
rudi Zanzibar kuweka kambi, 
itawasaidia makocha wetu 
kukaa na wachezaji wapya 
na kutengeneza muunganiko 
wa timu yetu,” alisema Zaka.

Zaka alisema kambi hiyo 
itaanza rasmi Januari 25, baa-
da ya siku mbili za wachezaji 
kuanza mazoezi.

“Tulipomaliza Kombe 
la Mapinduzi tuliwapa 
mapumziko wachezaji wetu 
hadi tarehe 23 watakapoan-
za mazoezi, halafu tarehe 25 
tutakwenda kuweka kambi 

kwa ajili ya kufanya maan-
dalizi yetu kwa ajili ya mi-
chezo ya Ligi Kuu na Kombe 
la FA,” alisema Zaka na kuon-
geza, 

“Labda watu watajiuliza 
kwa nini Zanzibar? Ni seh-
emu nzuri ambayo itatupa 
utulivu wa kutosha kwa ajili 
ya wachezaji kuwa makini 
na kupokea kile ambacho 
wanajiandaa nacho, kwa 
sasa kuna viwanja vizuri na 
mazingira mazuri pia, hoteli 
kama kawaida huwa ni nzuri 
na hakuna vurugu nyingi, 
vile vile hali ya hewa ni kama 
Dar es Salaam tu,” alisema 
Zaka.

Akizungumzia usajili, 
alisema wanaamini wamesa-
jili wachezaji wazuri ambao 
watakuja kuongeza ubora 
kwenye kikosi.

“Tunatarajia wachezaji 
bora watuongezee ubora 
kwenye timu yetu, tunajua 
kikosi chetu msimu huu ni 
bora, lakini siku zote ubora 
huwa hauna mwisho, tu-
naamini uzoefu, maarifa na 
jitihada zao zinaweza kutu-
saidia,” alisema.

Azam imewasajili wache-
zaji Franklin Navaro kutoka 
Tulua FC ya Colombia, Yeison 
Fuentes kutoka Itagui FC pia 
ya Colombia na Mohamed 
Mustafa kutoka El Merrikh 
ya Sudan ambaye yupo kwa 
mkopo wa miezi sita.

Azam wanaongoza ligi kwa 
sasa wakiwa na pointi 31 baa-
da ya kucheza michezo 13 na 
kufanikiwa kushinda miche-
zo 10, kutoka sare mchezo 
mmoja na kupoteza mchezo 
mmoja.

Mkazi Dar ashinda magifti dabodabo

AZAM FC YATAMBIA USAJILI 
WAKE, KUWEKA KAMBI Z’BAR
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Mkazi wa Kigamboni, Dar es Salaam, Linah Shayo, akipokea mfano wa hundi ya Shilingi milioni tano jana kutoka 
kwa Meneja wa Tigo Kanda ya Temeke na Kigamboni, Jansen Msechu, baada ya kuibuka mshindi wa promosheni ya 
magifti dabodabo. PICHA: MPIGAPICHA WETU



PHILLIPS AGOMBEWA ULAYA

ATLETICO Madrid na Barcelona ni kati ya klabu sita 
zinazowania kumsajili kiungo wa kati wa England, 
Kalvin Phillips, kutoka Manchester City, huku mus-
takabali wa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28 
ukitarajiwa kuamuliwa wiki ijayo. (Telegraph)

SPURS YAMFUATA GALLAGHER

KLABU ya Tottenham Hotspur haijakata tamaa ya 
kumsajili kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya England, 
Conor Gallagher, mwenye umri wa miaka 23 kutoka 
Chelsea. (Football Insider)

BROJA NJIA MOJA

CHELSEA iko tayari kumruhusu mshambuliaji wa 
Albania, Armando Broja, mwenye umri wa miaka 22 
kuondoka kwa mkataba wa kudumu iwapo ofa inay-
ofaa itapokelewa, huku West Ham, Fulham na Wolves 
zikiwa miongoni mwa klabu zinazomwania. (Mail)

RAMOS MAMBO MAGUMU

MUSTAKABALI wa mshambuliaji wa Ureno, Goncalo 
Ramos, katika klabu ya Paris St-Germain uko masha-
kani na vigogo hao wa Ufaransa wanaweza kumuuza 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22 Januari hii 
iwapo ofa inayofaa itatolewa. (L’Equipe)

CHOLABAH ANUKIA FULHAM

FULHAM ipo katika mazungumzo ya kumsajili beki 
wa kati wa Chelsea, Trevoh Chalobah, 24, kwa mkataba 
wa mkopo wa miezi sita na chaguo la kumnunua. (Flo-
rian Plettenberg kwa Sky Germany)

HOJBJERG ATAJWA NAPOLI

NAPOLI itavutiwa na kiungo wa kati wa Denmark, 
Pierre-Emile Hojbjerg, 28, ikiwa Tottenham Hotspur 
itaamua kumuuza mchezaji huyo Januari hii. (Tel-
egraph)

SIMONS AKARIBIA ARSENAL

ARSENAL inaongoza kinyang’anyiro cha kumsajili 
mshambuliaji wa Uholanzi, Xavi Simons, mwenye umri 
wa miaka 20, ambaye yuko kwa mkopo RB Leipzig 
kutoka Paris St-Germain. (Sport Bild)

BRUNO ANUKIA ARSENAL

ARSENAL pia wamepewa nguvu katika kumsaka ki-
ungo wa kati wa Brazil, Bruno Guimaraes, 26, kufuatia 
ripoti ya Newcastle United inatafuta mbadala wake. 
(Football London)

REYNA ATAJWA VILLA

KLABU ya Aston Villa imeulizia kwa Borussia Dort-
mund kuhusu uwezekano wa kumsajili kiungo wa kati 
wa Timu ya Taifa ya Marekani, Giovanni Reyna, 21. 
(Football Transfers)

BENRAHMA SOKONI TENA

KLABU ya Marseille inapanga kurejea kutoa ofa kwa 
winga wa West Ham, Said Benrahma, baada ya ofa ya 
kwanza kwa mchezaji huyo wa Timu ya Taifa ya Algeria 
mwenye umri wa miaka 28 kukataliwa. (Foot Mercato)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

RIYADH, Saudi Arabia

K
ARIM Benzema anafikiria 
chaguzi ya mahali gani atak-
wenda kwenye dirisha la 
usajili la Januari hii baada ya 

miezi sita ya kukaa na klabu ya Ligi 
Kuu Saudi Arabia, Al Ittihad, kwa 
mujibu wa ESPN.

Mshambuliaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 36

 hajafurahishwa na jinsi 
kibarua chake nchini Sau-
di Arabia kinavyozidi kui-
marika hadi sasa, licha ya
 mshindi huyo wa tuzo ya 
Ballon d’Or 2022 kufunga

 mabao 15 katika mich-
ezo 24 ya michuano yote 
tangu ajiunge na ligi hiyo 

akiwa mchezaji huru.

Klabu hiyo inasemekana haitaki 
kumruhusu mchezaji huyo kuondo-
ka kwa mkopo au kwa mkataba wa 
kudumu.

Hata hivyo, mchezaji mwenzake 

   Inaelezwa nyota huyo 
ana nafasi kubwa ya kurejea 
England...

HABARI MICHEZO

BENZEMA BENZEMA APANGAPANGAA  
KUTIMKA KUTIMKA SAUDISAUDIAA

kwenye klabu hiyo, Jordan Hen-
derson, amesimama kama mfano 
wa mchezaji ambaye amefanikiwa 
kufanya mazungumzo ya kuachiwa 
kutoka kwenye mkataba wake na 
Al Ettifaq. Al Ittihad wametatizika 
msimu huu na wako nafasi ya saba 
katika msimamo wa ligi wakiwa na 
pointi 25 nyuma ya viongozi Al Hilal 
walioshinda taji msimu uliopita. 

Benzema, ambaye amebakiza mi-
aka miwili na nusu katika mkataba 
wake, amekosolewa na vyombo 
vya habari vya Saudia Arabia kwa 
uchezaji wake.

Vyanzo vimeiambia ESPN Ligi 
Kuu England inaweza kuwa chaguo 
kwa Benzema, na klabu nyingi 
pamoja na Chelsea, vinaonyesha nia 
ya kumnunua mshambuliaji huyo 
mkongwe.

Kurejea Real Madrid, ambako 
mchezaji huyo wa zamani wa ki-
mataifa wa Ufaransa alikaa kwa mia-
ka 14, hakusemwi jambo linaloweze-
kana.

Benzema bado amekwama nchini 
Mauritius baada ya kimbunga cha ki-
tropiki cha Belal kupiga eneo hilo na 
kusimamisha safari zote za ndege zi-
nazoingia na kutoka kisiwani humo. 

Al Ittihad wako katika kambi ya 
mazoezi Dubai, na Benzema ataji-
unga na kikosi na Kocha Marcelo 
Gallardo, mara tu atakapoweza.

Mapema wiki hii, Benzema ali-
wasilisha kesi ya kudhalilishwa 
mahakamani akimshtaki Waziri 
wa Mambo ya Ndani wa Ufaransa, 
Gérald Darmanin, ambaye alimshu-
tumu nyota huyo kuwa na uhusiano 
na Kundi la Muslim Brotherhood.
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Ajax yakaribia kumnasa Henderson

Toney ataka 
kuchezea klabu 
kubwa EPL
LONDON, England

MSHAMBULIAJI wa Brentford, 
Ivan Toney, amesema anapanga 
kuchezea “klabu bora inay-
oshindania mataji,” na hajakata 
tamaa kuondoka katika klabu 
hiyo ya London Magharibi mwe-
zi huu kutokana na kuhusishwa 
na uhamisho wa kutua Chelsea 
na Arsenal.

Katika mahojiano na Sky 
Sports, Toney pia alisema 
analenga kujumuishwa kwenye 
kikosi cha England kinachonole-
wa na Gareth Southgate kwa ajili 
ya michuano ya Ulaya msimu 
huu baada ya kumaliza adhabu 
ya kufungiwa kwa miezi nane 
kwa kukiuka kanuni za kamari 
za FA.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 27, ambaye mechi 
yake ya mwisho katika kikosi 
cha kwanza cha Brentford 
ilikuwa dhidi ya Liverpool 
mnamo Mei 6, mwaka jana, 
ameruhusiwa kufanya mazoezi 
na wachezaji wenzake tangu 
Septemba na alifunga hat-trick 
katika mechi ya kirafiki South-
ampton uliochezwa Januari 6, 
mwaka huu.

“Huwezi kamwe kutabiri ni 
wakati gani mwafaka wa kuha-
mia kwingine, lakini nadhani ni 
dhahiri nataka kuchezea klabu 
kubwa,” alisema.

“Kila mtu anataka kuchezea 
klabu kubwa, ambayo inapigania 
mataji, inaweza kuwa Januari hii 
au baadaye kwa klabu kuingia 
na kulipa fedha zinazofaa, nani 
anajua?

“Lakini lengo langu kuu ni 
kufanya kile ninachopenda ku-
fanya uwanjani.”

Toney alitambuliwa kama 
mraibu wa kamari baada ya 
kukubali ukiukaji wa sheria ya 
FA kuhusu kamari.

Alipoulizwa inakuwaje katika 
mtego wa uraibu, Toney alisema: 
“Nisingeweza kukuambia labda 
kama vile waraibu wengine. 
Wakati mwingine, hutambui 
unachofanya kwa sasa. Wewe 
tambua tu baadaye unafanya 
kitu ambacho hupaswi kufanya.”

ABIDJAN, Ivory Coast

G
OLIKIPA wa Manchester United, 
André Onana, huenda akajumuish-
wa katika kikosi cha Cameroon kwa 
ajili ya mechi ya Kombe la Mataifa 

ya Afrika (AFCON), dhidi ya mabingwa wa-
tetezi, Senegal itakayochezwa leo baada ya 
kurejea mazoezini na timu hiyo hapo juzi.

Onana alikosa mechi ya ufunguzi ya mich-
uano hiyo inayofanyika Ivory Coast  baada 
ya kuruhusiwa kusalia Manchester United 
na kucheza katika sare ya 2-2 dhidi ya Tot-
tenham Hotspur Jumapili iliyopita.

Alisafiri kwa ndege ya kukodi usiku ku-
cha hadi Ivory Coast baada ya mechi iliyo-
chezwa kwenye Uwanja wa Old Trafford, 
lakini alifika saa chache tu kabla ya kuan-
za kwa mpambano wa Kundi C dhidi ya 
Guinea, ambapo Cameroon walitoka 
nyuma na kulazimisha sare ya 1-1.

Uamuzi wa kumruhusu mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 27 
kuacha mechi ya ufunguzi wa mi-
chuano hiyo ilizua utata miongoni 
mwa mashabiki wa Cameroon.

Katika mahojiano baada ya 
kuwasili Ivory Coast, Onana ali-
waambia waandishi wa habari 
juu ya mvutano mgumu wa 
uaminifu kati ya klabu na 
nchi, haswa kwa wachezaji 
wa kimataifa wa kutoka Af-
rika waliolazimika kuziacha 
klabu zao za Ulaya katikati ya 
msimu ili kushiriki Fainali za 
AFCON.

“Ni sawa na kuchagua 
kati ya baba na mama 
yangu, lakini nchi yangu 
inatangulia, ndiyo maana 
nipo hapa,” alisema.

AMSTERDAM, Uholanzi

AJAX wapo katika mazung-
umzo ya mwisho kumsajili, 
Jordan Henderson, baada 
ya kiungo huyo kufikia 
makubaliano ya kuondoka 
Al Ettifaq, kwa mujibu wa 
ESPN.

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 33 anataka 
kuondoka Saudi Arabia 
baada ya chini ya miezi sita 
na amekuwa kwenye ma-
jadiliano ya kumaliza mka-
taba wake mnono mapema.

Chanzo hicho kilithibi-
tisha Henderson sasa ame-

kubaliwa kuachiwa, lakini 
masharti kamili hayako 
wazi. 

Henderson atachukua 
punguzo kubwa la msha-
hara wake kutoka Saudia, 
inayodhaniwa kuwa anga-
lau pauni 350,000 kwa wiki 
iwapo atajiunga na Ajax.

Klabu ya Ligi Kuu Uholan-
zi, Eredivisie, imepata 
makubaliano kimsingi na 
Henderson na uchunguzi 
wa kimatibabu unapangwa 
mjini Amsterdam baadaye 
wiki hii huku mazungumzo 
ya mwisho ya mkataba 
wake yakiendelea.

Vyanzo vya habari nchini 
Uholanzi vinasema Hen-
derson anaweza kusaini 
mkataba wa miezi 18 na 
chaguo la mwaka mmoja 
zaidi.

Muda mfupi wa Hender-
son nchini Saudi Arabia 
umetajwa haukuwa na fu-
raha kwake.

Al Ettifaq wamo katika 
nafasi ya nane kwenye Ligi 
ya Saudia Pro League huku 
Kocha Steven Gerrard, aki-
wa chini ya shinikizo baada 
ya msururu wa matokeo 
mabaya.

ONANA KAMILI 
KUITUMIKIA
CAMEROON 
KATIKA AFCON



watakuwa wapo juu sana 
kifiziki, wasiachane sana,” 
alisema Gamondi.

Kocha huyo alisema ana-
taka kuona Yanga inaende-
lea kusaka ushindi katika 
kila mechi watakayocheza 
ili kufikia malengo na 
watafikia hapo kama kila 
mchezaji atakuwa fiti kim-
wili na kiakili.

“Tutaendelea hivi hadi 
nione wamerejea angalau 
kidogo kwenye utimamu 
wa mwili ndiyo niangalie 
suala la kuwapeleka uwan-
jani, hii inatokana na kuwa 
na baadhi ya wachezaji 

wapya ili nao walingane na 
wenzao, wajue wanacheza 
vipi na wao waanze ku-
fanya nini ili kutengeneza 
muunganiko,” alisema 
Gamondi.

Naye Mzize amewataka 
wapinzani wao kujipanga 
kupokea vichapo kwa saba-
bu anaamini watarejea ka-
tika Ligi Kuu Tanzania Bara 
wakiwa na nguvu mara 
mbili ya ile waliyoonyesha 
katika mechi zilizopita.

Mzize alisema kusajiliwa 
kwa baadhi ya wachezaji 
wapya katika dirisha dogo 
kutaongeza morali ndani 
ya kikosi hicho na kila 
mmoja atajituma ili kuji-

hakikishia namba.
Alisema hakuna mcheza-

ji atakayebweteka kutoka-
na na kila mmoja kuhitaji 
kucheza na anaamini jam-
bo hilo litaongeza ushinda-
ni na kumpa kocha wigo 
mpana wa kupanga kikosi 
kizuri katika kila mechi.

“Tunaendelea na ma-
zoezi vizuri ili kujiweka fiti 
baada ya muda mrefu wa 
kupumzika kucheza mechi, 
kila mchezaji anaonekana 
kufurahia mazoezi.

Naamini ligi ikirudi na 
mashindano mengine tut-
akuja kivingine kabisa to-
fauti na mechi zilizopita, 
yaani tutakuwa na nguvu 

mara mbili zaidi, tunataka 
kutimiza malengo yetu ya 
kutwaa ubingwa,” alisema 
Mzize na kuongeza;

“Kukiwa na ushindani na 
ari ya timu inakuwa kubwa 
kwani kila mchezaji ataji-
tuma kupambania namba 
hivyo morali inaongezeka 
kikosini,” Mzize alisema.

Hadi ligi inasimama De-
semba mwaka jana kupi-
sha kambi ya Taifa Stars 
inayoshiriki AFCON, Yanga 
iko nafasi ya pili ikiwa na 
pointi 30 nyuma ya vinara 
Azam FC wenye pointi 31 
lakini wakiwa na michezo 
miwili zaidi.
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SIMBA TAYARI KUPITISHA 
KATIBA MPYA JUMAPILI
Na Saada Akida 

K
LABU ya Simba ime-
tangaza inatarajia ku-
fanya mkutano mkuu 
kwa ajili ya mareke-

bisho ya katiba utakaofanyika 
keshokutwa jijini Dar es Sa-
laam, imeelezwa.

Mkutano huo wa
 marekebisho ya kat-
iba unafanyika baada
ya kupata maelekezo 
kutoka katika Baraza

 la Michezo Taifa (BMT).
Imepita miaka sita tangu 

Simba ilipopitisha mareke-
bisho ya katiba kwa ajili ya 
kubadili muundo wa umiliki 
na uongozi lakini ilikutana 

na vikwazo mbalimbali vya 
kanuni za sheria ya umiliki 
wa kampuni kilichopelekea 
Tume ya Ushindani (FCC) ku-
zuia kwa muda kuendelea kwa 
mchakato.

Akizungumza jijini jana, 
Mwenyekiti wa Kamati ya 
Katiba, Hussein Kitta, alise-
ma walikutana na Waziri wa 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
Dk. Damas Ndumbaro, kujadili 
kuhusu mchakato wa mabadi-
liko ya katiba ya klabu yao na 
mambo sita yaliainishwa ili ku-
fanyiwa kazi.

Kitta alisema tayari vipenge-
le hivyo mamlaka ya uteuzi wa 
bodi ya wadhamini baada ya 
kuteuliwa sasa wajumbe wake 

wanatakiwa kuchaguliwa ka-
tika mkutano mkuu, kuweka 
wazi nafasi ya kupatikana kwa 
mwenyekiti, malengo ya katiba 
na kuweka wazi malengo ya 
mkutano.

“Lengo ni kukamilisha mab-
adiliko na serikali ilitupa muda 
ili kukamilisha jambo hili. BMT 
walisema kabla ya kupeleka 
kwa wanachama mlete hiyo 
rasimu tupitie kwanza. Baada 
ya vikao tukaenda BMT na 
nina furaha kuwaambia tume-
pokea barua kutoka kwao ya 
kuridhishwa na yale tuliyopiti-
sha,” alisema Kitta.

Aliongeza mambo sita yali-
yopitishwa yana faida zaidi 
kwa mwanachama wa Simba 

kuliko kwa mtu mwingine 
yeyote na ni kuelekea katika 
kukamilisha mabadiliko ya 
uendeshaji.

“Ni wazi mabadiliko yatak-
wenda kutokea, jambo hilo 
tutawaachia CEO na bodi. Kazi 
yangu ni kuratibu maboresho 
ya vifungu, Katiba inataka wa-
nachama kupata rasimu siku 
saba kabla ya mkutano mkuu 
na tayari tumeshawatumia.

Ushirikishwaji wa wanacha-
ma ulikuwapo na hata kamati 
ina wanachama ambao ni we-
nyeviti wa matawi lakini pia 
wito wa kuwataka wanachama 
kutoa maoni ulitolewa kupitia 
mitandao ya Simba,” Kitta al-
iongeza.

Mshindi wa wiki ya tano wa Kampeni ya Twende Zetu Ivory Coast Ki-VIP, Haruni Mkomweke (katikati), akiwa ame-
shika  runinga aliyokabidhiwa na Meneja wa Tigo wa Tawi la Newala, Deogratius Tossi (kulia).  Kushoto ni Kaimu 
Balozi wa Betika, Haji Balou. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa Newala mkoani Mt-
wara, Haruni Mkomweke, amein-
gia katika orodha ya washindi wa 
Kampeni ya Twende Zetu Ivory 
Coast Ki-VIP ambayo inaratibiwa 
na Tigopesa kwa kushirikiana na 
Betika, imeelezwa.

Juzi washindi wawili wali-
ishuhudia mubashara mechi ya 
Kombe la Mataifa ya Afrika (AF-
CON), kati ya Timu ya Taifa (Taifa 
Stars), ilipovaana na Morocco 
ambayo ilimalizika kwa Tanzania 
kufungwa mabao 3-0.

Wadau wengine wanne 
wataishuhudia Stars ikicheza dhi-
di ya Zambia (Chipolopolo), mechi 
itakayochezwa keshokutwa, 
katika fainali hizo zinazofanyika 
Ivory Coast.

Kaimu Meneja wa Tigo tawi la 
Newala, Deogratius Tossi alisema, 
mshindi huyo aliyekabidhiwa 
runinga ya nchi 70, dishi na de-
koda yenye kifurushi ni miongoni 
mwa washindi kwenye kampeni 
hiyo.

“Kampeni hii ni rahisi, wateja 
wanabashiri na Betika kupitia 
akaunti zao za Tigopesa,” alisema.

Awali Ofisa Habari wa Betika, 
Juvelinaus Rugambwa, alise-
ma katika droo kubwa, tayari 
washindi sita wa kwenda Ivory 
Coast wamepatikana.

“Watakwenda Ivory Coast kwa 
makundi mawili, kundi la kwanza 
lilishuhudia mechi ya Stars dhidi 
ya Morocco (juzi) na kundi la pili 
watashuhudia mchezo wetu na 
Zambia,” alisema na kuwataja 
baadhi ya waliopata fursa hiyo 
kuwa ni Nasibu Stanford na Elias 
Simba.

Katika droo ndogo iliyopita, 
mashabiki walioshinda runinga 
ni Edson Musingi wa Morogoro 
na Bakari Kitenge wa Dar es 
Salaam.

Mkomweke 
ashinda Twende 
Zetu Ki-VIP
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yafanyia kazi.

„Tumepoteza, lakini tuna 
michezo miwili mbele yetu, mimi naamini 
timu yetu ni nzuri na katika michuano hii 
tutafika mbali, pamoja na mechi zilizobaki 
ni ngumu lakini kuna mabadiliko ya kiuche-
zaji ambayo tutayafanya,“ Msuva alisema.

Katika hatua nyingine, Miroshi, alilia na 
Mahamat na kusema alimwonyesha kadi 
hiyo kimakosa.

„Kuhusu kadi nyekundu kusema kweli 
sikumgusa kabisa, sasa sijui refa alikuwa 
anafikiria nini wakati kuna VAR, alilalamika 
mchezaji hiyo.

Stars itashuka tena uwanjani keshokutwa 
kuanzia saa 2:00 usiku kucheza dhidi ya 
Zambia ambayo juzi ilitoka sare ya bao 1-1 
dhidi ya DRC.

‘Stars tutasonga mbele’
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shirikisha wachezaji wote 
ambao hawako kwenye timu 
za taifa zinazocheza Fainali 
za Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON) huko nchini Ivory 
Coast.

Nipashe iliwashuhudia 
wachezaji hao wakianza 
mazoezi ya kukimbia katika 
mchanga, wakipiga raundi 
kadhaa, baadaye wakatakiwa 
kukimbia lakini kwenye mae-
neo maalum yaliyowekewa 
kigingi na vikwazo wakitak-
iwa kuzunguka, kuruka na 
kuendelea na mwendo.

Halafu nyota hao walitaki-
wa kukimbia kwa kasi kwen-
da na kurudi, zoezi ambalo 
lilikuwa gumzo na burudani 
kwa mashabiki waliofika ku-
watazama.

Baada ya zoezi hilo, 
wachezaji hao waliingia nda-

ni ya kamba moja, mmoja 
akiishika na mwingine akiwa 
ameizungusha kiunoni akiru-
ka huku na huko ili kutengen-
eza stamina.

Akizungumza na Nipashe, 
Gamondi alisema ameanza 
na mazoezi ya aina hiyo kwa 
sababu anataka awatafutie 
wachezaji wake utimamu wa 
mwili kabla ya kuanza kuwa-
pa mbinu nyingine.

“Hii ni mipango yetu, kuna 
wachezaji walikuwa katika 
Kombe la Mapinduzi, tukawa-
pa mapunziko mafupi, lakini 
kuna wengine hawakuwapo 
kabisa, hawa wote ni lazima 
waanze mazoezi ya nguvu 
kwa sababu wenzao kwenye 
michuano ya AFCON, tunata-
ka wawe sawa, wale wakirudi 
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Ajax yakaribia kumnasa Henderson

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kufungwa na Mo-
rocco katika mechi ya kwanza 
ya Kundi F katika fainali za 
Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON), Kocha Mkuu wa Timu 
ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), 
Adel Amrouche, amesema bado 
ana matumaini ya kusonga 
mbele katika michuano hiyo 
endapo watarekebisha makosa 
yaliyojitokeza hapo juzi.

Stars ilianza kwa kipigo cha 
mabao 3-0, katika mechi hiyo 
iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa San Pedro nchini Ivory 
Coast, Amrouche amesema 
kwa asilimia kubwa kadi 
nyekundu aliyopewa mchezaji 
wake, Dismas Miroshi, iliwa-
maliza.

Amrouche alisema kadi ny-
ekundu aliyoonyeshwa mche-
zaji wake na mwamuzi, Alhadi 
Allaou Mahamat, haikupaswa 
kwa sababu hakumgusa mche-
zaji wa Morocco.

„Tunakwenda kufanyia kazi 
mapungufu yaliyojitokeza kwa 
ajili ya mechi zinazofuata, 
ikumbukwe bado tuna wache-
zaji wachanga katika michuano 
hii, na hiyo ndiyo faida kwao 
kwa ajili ya kupata uzoefu 
wa siku za baadaye ambapo 
inaonekana tutakuwa na kikosi 
kizuri zaidi.

Tumepoteza, lakini tunak-

Adam Fungamwango na 

Oliver Albert

W
AKATI Kocha 
Mkuu wa Yanga, 
Miguel Gamon-
di, akiwapeleka 

wachezaji wake kwenye ufuk-
we wa Coco kwa ajili ya kufan-
ya mazoezi ya kuwarejesha 
utimamu wa mwili, msham-
buliaji wa timu hiyo, Clement 
Mzize, ametamba kikosi chao 
kitarejea katika Ligi Kuu Tan-
zania Bara kikiwa ‘moto’ zaidi.

Mabingwa hao wa-
tetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara wamerejea

 kuanza programu
 hiyo ya kwanza ya 

kuimarisha mwili
 baada ya kumaliza

 mapumziko maalumu 
waliyopewa hivi kar-

ibuni baada ya kutoka 
kwenye mashindano 
ya Kombe la Mapin-
duzi huko Zanzibar.

Kikosi hicho kilianza rasmi 
mazoezi yake juzi kikiwa-

    Ni kwa ajili ya kui-
marisha kikosi chake, 
Mzize afunguka...
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Amrouche: Stars
tutasonga mbele 

GAMONDI AFUATA GAMONDI AFUATA 
MAKALI UFUKWENIMAKALI UFUKWENI

INAENDELEA UK. 23

wenda kucheza mechi mbili 
dhidi ya Zambia na Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo 
(DRC), najua hazitakuwa 
nyepesi lakini nina imani kwa 
jinsi tutakavyorekebisha ki-
kosi chetu tunaweza kufanya 
vyema,“ alisema kocha huyo.

Amrouche amewakumbusha 
Watanzania  timu yao ilikuwa 
inacheza na timu iliyofika 
hatua ya nusu fainali katika 
michuano iliyopita ya Kombe 
la Dunia.

„Kumbuka tumecheza na 
Timu ya Taifa ya Morocco ili-
yofika nusu fainali ya Kombe 
la Dunia lililopita, ni ngumu 
sana kushinda kutokana na 
aina na viwango vya wache-
zaji wao, lakini nadhani pia 
wachezaji wetu wamejifunza 
kucheza na wachezaji wakub-
wa wa aina ile, nafikiri pia 
kadi nyekundu iliyotolewa 
dakika ya 70 ilituathiri kwa 
sababu kabla ya hapo, tayari 
tulishaanza kuwasukumizia 
mashambulizi, lakini tutaji-
panga tu vizuri mechi zijazo,“ 
alisema kocha huyo raia wa 
Algeria na Ubelgiji.

Naye nyota wa Stars, Simon 
Msuva, aliwataka Watanzania 
waendelee kuwaunga mkono 
na anaamini makocha wa-
meona mapungufu na wata-

Adel Amrouche

Beki wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), Ibrahim Hamad (kulia), akiwania mpira dhidi ya 
Ghanem Saiss wa Morocco katika mechi ya Kundi F ya Fainali za Kombe la Mataifa 
ya Afrika (AFCON) iliyochezwa kwenye Uwanja wa Laurent Pokou mjini San Pedro, 
Ivory Coast juzi usiku. Stars ilifungwa mabao 3-0. PICHA: TFF


