
Waziri aagiza idadi abiria 
wa kusimama mwendokasi 

Makali corona
yazidi kung’ata

Ukurasa 4

Lissu ataja
vikwazo
kurejea

Sven: Kilichobaki Simba ni rekodi tu Uk.32MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6

Janga la watoto wa Mkurangawanatumbukia katika ‘unga’

ALHAMISI MAcHI 19, 2020

Ukurasa 14Wa vitambi hawapumui, wapoteza fahamu
 usingizini

Ukurasa 16

Ukurasa 18

FAHAMU KILA KINACHOHUSU MARADHI CORONA (COVID-19)

Ukurasa 17

Faida nane kunywamaji kabla ya chai

www.ippmedia.com

Alhamisi Machi 19, 2020  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0580183

ukurasa  4 ukurasa  13

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ 0745 700710

Maalim Seif aeleza Lowassa
alivyouvunja moyo upinzani

Naibu Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson na Kiongozi wa Kambi Rasmi ya Upinzani Bungeni, Freeman Mbowe, kwa 
nyakati tofauti, wakipimwa joto la mwili kabla ya kuingia katika Ofisi za Bunge, jijini Dodoma jana, kufuatia utara-
tibu uliowekwa ili kujikinga na maambukizi ya ugonjwa wa corona. Ofisi ya Bunge, pia imeweka vifaa vya kuoshea 
mikono (sanitizers), katika maeneo mbalimbali ya Bunge. PICHA: BUNGE

Wakati uvaaji wa maski ukiende-
lea kupamba moto katika maeneo 
mbalimbali nchini kwa lengo la kujik-
inga na corona, Shirika la Afya Duniani 
(WHO) limesema anayetakiwa kuvaa 
vifaa hivyo ni yule mwenye maam-
bukizo tayari au anayemhudumia 
mwenye virusi hivyo.
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Makali ya corona yazidi kung’ata  

Agizo abiria 
watakaosimama
daladala, mabasi 
mwendokasi

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Isack Kamwelwe, ameiagiza 
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri wa Ardhini 
(LATRA) kwa kushirikiana na wataalamu 
wa afya, kushauri idadi ya abiria wa-
naoruhusiwa kusimama kwenye daladala 
na mabasi ya mwendokasi ndani ya siku 
tatu.

Kadhalika, ameagiza kuwa ndani ya 
muda huo kukutana na Halmashauri za 
majiji na miji ili kuweka utaratibu utakao-
dhibiti wingi wa watu kwenye vituo vikuu 
vya mabasi ya masafa marefu.

Aidha, Kamwelwe amesema Serikali 
ipo katika hatua ya mwisho kukamilisha 
mfumo wa kukata tiketi kwa njia ya kiele-
ktroniki, ambao utapunguza kwa kiwango 
kikubwa mikusanyiko ya watu katika vituo 
vya kukata tiketi.

Maagizo hayo aliyatoa jana jijini hapa 
alipokuwa akizungumza na wanahabari 
kuhusu hatua zinazopaswa kuchukuliwan 
katika huduma za usafiri wa umma ili kujik-
inga na maambukizi ya virusi vya ugonjwa 
wa corona.

Kamwelwe alisema ni vyema tahad-
hari kubwa ikachukuliwa kwenye maeneo 
yenye mikusanyiko mikubwa ya watu iki-
wamo daladala, mabasi yaendayo mikoani, 
treni, meli, vivuko na ndege.

Waziri huyo alisema makampuni ya 
mabasi yaangalie uwezekano wa kuwa na 
vituo vingi maeneo mbalimbali ya miji vya 
kukatia tiketi ili kupunguza msongamano 
katika vituo vya mabasi.

“Tunashauru abiria wanaosafiri kwa ma-
basi ya masafa marefu wasisindikizwe na 
watu wengi ili kupunguza msongamano 
kwenye vituo vya mabasi,” alisema.

Aliwataka wamiliki, madereva na abiria 
wa mabasi kuhakikisha wanatumia vitaka-
sa mikono mara kwa mara baada ya kushi-
ka nyaraka mbalimbali zikiwamo fedha, 
tiketi, mizigo na maeneo mengine.

“Kwenye suala la idadi ya abiria itakay-
oshauriwa na wataalamu wa afya, ma-
dereva na makondakta wazingatie kama 
itakavyoshauriwa,” alisema.

Kuhusu usafiri wa treni, Waziri Kamw-
elwe aliagiza Shirika la Reli Tanzania (TRC) 
na Mamlaka ya  Reli Tanzania na Zambia 
(Tazara), kuhakikisha wanakuwa na vitaka-
sa mikono stesheni na ndani ya treni, na 
kutenga vyumba maalum kwa ajili ya ku-
wafanyia uchunguzi wa ziada wale wataka-
oshukiwa kuwa na dalili za ugonjwa huo.

Kadhalika, aliitaka Mamlaka ya Usimam-
izi wa Bandari (TPA) na Mamlaka ya Viwan-
ja vya Ndege (TAA) kutenga vyumba hivyo 
maalum na kuwa na vitakasa mikono. 

“Ninaagiza Latra, Tasac, TPA, TAA na 
TCAA kushirikiana na wataalam wa afya 
kuandaa matangazo na kuweka utaratibu 
wa kutoa elimu ya kujikinga na maambuki-
zi,” alisema.

Alisisitiza taasisi hizo pia zishirikiane na 
wataalam wa Wizara ya Afya na wamiliki 
wa vyombo vya usafiri kuweka utaratibu 
wa kupuliza dawa ya kuua wadudu katika 
vyombo vya usafiri.

Kuhusu kufunga mipaka, Kamwelwe 
aliagiza kuwapo na udhibiti wa wanaoin-
gia nchini kwa njia za panya, huku akisema 
hatua za kufunga zitafikiwa endapo tatizo 
hilo litakuwa kubwa.

Na Romana Mallya

MAKALI ya ugonjwa wa co-
rona yameendelea kuleta atha-
ri zaidi katika jamii hatua am-
bayo imesababisha serikali na 
wadau mbalimbali kuchukua 
uamuzi mbalimbali katika ku-
kabiliana na tatizo hilo. 

Wakati serikali na washirika 
wakichukua hatua, imetanga-
zwa kuwa wagonjwa wengine 
wawili wa corona wametam-
buliwa nchini, hivyo kufanya 
idadi kufika watatu baada ya 
mgonjwa wa kwanza kugundu-
lika Jumatatu.

Katika kuchukua hatua sta-
hiki, serikali pia imelazimika 
kusitisha masomo ya vyuo 
baada ya awali kufunga kwa 
siku 30 shule zote kuanzia za 
awali hadi kidato cha sita.

Waziri Mkuu, Kassim Majal-
iwa, alitangaza hayo jana jijini 
Dar es Salaam na kubainisha 
kuwa wagonjwa walioongeze-
ka ni raia wa kigeni. Alisema 
mmoja amepatikana visiwani 
Zanzibar na mwingine jijini Dar 
es Salaam.

Majaliwa alisema mgonjwa 
aliyebainika Zanzibar ni raia 
wa Ujerumani mwenye umri 
wa miaka 24 na wa Dar es Sa-
laam ni raia wa Marekani mwe-
nye umri wa miaka 61.

“Sampuli za Mjerumani zili-
letwa maabara kuu na kuone-
kana amepata maambukizo na 
Dar es Salaam tuna Mmarekani 
ambaye amegundulika ana vi-

rusi vya corona,” alisema.
Majaliwa alisema serikali 

inatambua vyuo vya ualimu 
vinatakiwa kufanya mitihani 
Mei mwaka huu, hivyo akam-
wagiza Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Prof. Joyce 
Ndalichako, kufanya mareke-
bisho ya mihula ya mitihani 
yao kama alivyotakiwa kufanya 
kwa shule za sekondari.

“Watanzania tutaendelea 
kuwapa taarifa, lakini bado 
tunatoa wito kuwa makini na 
kutokuwa na taharuki, hatua 
zitaendelea kuchukulia na 
kadri siku zinavyokwenda, tu-
napochukua hatua tunaona 
umuhimu wa kusitisha baadhi 
ya shughuli kadri tunavyoen-
delea.

MADRASA KUFUNGWA 

Mufti wa Tanzania, Sheikh 
Mkuu Abubakary Zubeiry bin 
Ally, ameagiza kufungwa kwa 
madrasa zote nchini kutokana 
na mlipuko wa virusi vya co-
rona.

Akitangaza uamuzi huo jana, 
Mufti alisema umetokana na 
kikao cha Baraza la Ulamaa 
kilichofanyika juzi na kuamua 
walimu wote wa madrasa kuzi-
funga mpaka serikali itakapo-
tangaza vinginevyo.

Pia alisema baraza lime-
washauri waumini wa dini 
hiyo ambao wanaweza kwenda 
msikitini, waende na mikeka 
yao, wafanye hivyo ili kuto-

ruhusu maambukizo.
“Wenye matatizo ya kiafya 

na wenye umri mkubwa, 
baraza linawashauri kuswali 
majumbani mwao kwa sababu 
sifa za ugonjwa huu wapo kwe-
nye hatari zaidi kuambukizwa, 
kanuni za usafi misikitini mae-
neo yote uzingatiwe,” alisema.

Kiongozi huyo alisema 
baraza limewataka waumini 
kuchukua udhu zao nyumbani 
badala ya msikitini.

“Ile dua Msikiti wa Mtoro 
iliyokuwa ifanyike Ijumaa ijayo 
na ilitarajiwa kuongozwa na 
Mufti, baraza limeamua isi-
wapo tena, kila imamu ajitahidi 
kuleta dua za qunuti (maalum) 
kwa sababu hatupendi watu 
wakusanyike,” alisema.

BIASHARA KUENDELEA

Licha ya kuwapo kwa tishio 
na kusambaa kwa ugonjwa wa 
corona, Waziri Mkuu alisema 
shughuli za biashara katika 
maeneo mbalimbali zitaende-
lea.

“Bado shughuli za maduka, 
masoko zitaendelea, natamka 
hili kwa sababu tumeanza 
kuona mkanganyiko mkubwa 
kwenye maduka na masoko, 
hizo zitaendelea, huduma za 
usafirishaji zitaendelea, lakini 
wasafirishaji waendelee kue-
limisha abiria,” alisema.

Majaliwa alisisitiza hatari ya 
kujaza abiria kwenye vyombo 
vya usafiri, akiwataka wamiliki 

kuchukua hatua.
“Tuendelee kutoa huduma 

hizo za usafiri, maduka na 
masoko ili watu wapate chaku-
ka, tunaendelea kuwahifadhi 
hawa pale tutakapojiridhisha 
tatizo limekwisha ndipo tuta-
waondoa,” alisema.

Waziri Mkuu Majaliwa alise-
ma serikali imejizatiti na inaen-
delea kuwa makini na maeneo 
yote yenye mipaka ili kujiri-
dhisha wote wanaoingia Tan-
zania hawana maambukizo.

UDSM YASITISHA USAILI
Wakati Majaliwa akitangaza 

hilo, Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam (UDSM) kimetangaza 
kuahirishwa kwa usaili kwa 
waombaji wa kazi wa nafasi 
mbalimbali ambao walitakiwa 
kufika leo.

Katika taarifa ilitolewa jana 
na Ofisi ya Naibu Makamu 
Mkuu wa Chuo hicho (Utawa-
la), usaili huo umeahirishwa 
mpaka watakapofahamishwa 
tena. “Hii ni kutokana na kue-
pusha uwekezano wa kuen-
delea kusambaa kwa ugonjwa 
wa virusi vya corona, chuo ki-
naomba radhi waombaji wote 
wa kazi kwa usumbufu utaka-
ojitokeza kutokana na kua-
hirishwa kwa usaili,” ilisema 
taarifa hiyo.

Juzi, Majaliwa alitangaza ku-
zuia mikusanyiko ya ndani na 
nje isiyo ya lazima kama semi-
na, mikutano, makongamano, 
shughuli za kisiasa na michezo 
ili kujikinga na ugonjwa huo.

Mufti wa Tanzania na Mwenyekiti wa Baraza la Ulamaa Taifa, Sheikh Abubakar Zuberi, akizungumza na wanahabari jijini Dar es 
Salaam jana, wakati akitoa tamko la baraza hilo, kuhusu janga la ugonjwa wa corona (COVID 19). PICHA: MIRAJI MSALA 
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TIC yaahirisha
mikutano yote 
Na Beatrice Shayo

MKURUGENZI Mtendaji wa Kituo 
cha Uwekezaji Tanzania (TIC), Geof-
frey Mwambe, amesema mikutano 
mingi ya uwekezaji ya nje ya nchi 
wameiahirisha kwa sababu ya 
ugonjwa wa virusi vya Corona.

Mwambe ameyasema hayo jana 
jijini Dar es Salaam wakati akiho-
jiwa na waandishi wa habari na 
kufafanua kuwa hilo ni tatizo la 
muda mfupi. Kutokana na tatizo 
hilo, Mwambe amesema kwa sasa 
hawawezi kuwavutia wawekezaji 
kuja nchini. “Hata mimi nawaogopa 
wawekezaji wakija hapa kwangu.”

Alisema tatizo hilo limesababisha 
nchi nyingi kusimamisha safari na 
hata Rais John Magufuli, ametoa 
wito wa kuwalinda Watanzania kwa 
kukataza watu wasiende nje ya nchi 
kama hakuna sababu za msingi.

“Tulikuwa na mikutano mingi 
tumeahirisha hata juzi nilim-
wagiza Mkurugenzi wangu kwenda 
Zanzibar, kufika kule mkutano 
ilibidi uahirishwe tuna mikutano 
mingine Congo, Kigali, Misri na 
Israel tumeahirisha, unaweza 
kuona namna ambavyo hatuwezi 
kuvutia uwekezaji hii ni athari ya 
muda mfupi,” Mwambe. “Kama mtu 
haijui Tanzania ni vigumu kuleta 
uwekezaji tujitahidi kuitangaza Tan-
zania ili ifahamike jambo ambalo 
litasaidia kuvutia wawekezaji kuja 
nchini hata wanamichezo wanari-
adha waitangaze vizuri Tanzania,” 
alisema Mwambe.

Kadhalika alisema mamlaka za 
serikali zinatakiwa kuboresha 
huduma zake ikiwamo utaratibu wa 
ulipaji kodi kuwa wazi.

“Tusiwe ni watu wa kila siku 
unakuja na ufuatiliaji mpya wa 
kodi za juzi alizolipa mara kesho 
anaanza upya hajui kama amesha-
maliza kulipa kodi au hajamaliza, je, 
anatakiwa kulipa kodi hii au ana-
takiwa kulipa zaidi? Huelewi kama 
umeshamaliza au atakuja mwingine 
mwakani kuambiwa ulipe nyingine, 
tunatakiwa kuwa na uhakika 
tunachokifanya,” alisema. Alisema 
kila taasisi ina wajibu wa kumjali 
mwekezaji, hawatakiwi kuchelew-
esha huduma kwa mwekezaji bila  
sababu za msingi. “Wawekezaji 
hawajaja hapa kucheza tutoe 
vibali kwa wakati na kama kuna 
changamoto tuwasiliane ndani ya 
serikali ili kuwezesha mazingira 
ya uwekezaji kuwa mazuri na zile 
ambazo zinahitaji sera basi tuzi-
boreshe,” alisema. Kadhalika, alise-
ma sheria inawataka kuwa na kituo 
kimoja chenye taasisi za serikali 
kwa lengo la kuharakisha uamuzi 
wa kutoa vibali kwa wawekezaji.

Alisema TIC wana taasisi 11 am-
bazo zinafanya hizo kazi ili kum-
rahisishia mwekezaji kupata vibali 
vyake kwa wakati na kuwa na 
mtazamo mmoja wa serikali.

“Tukifanya ukaguzi wa pamoja na 
taasisi za serikali unasaidia kuepu-
ka mazingira ya rushwa kila taasisi 
ikienda kivyake kwa mwekezaji na 
kujifungia wanamtisha mwekezaji 
na kujitengenezea mazingira ya 
rushwa,” alisema.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akipunga mkono kuwaaga washiriki wa Mkutano  wa Baraza la Mawaziri  wa Jumuiya  ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC), baada ya kufungua mkutano huo kwa njia ya video, kwenye Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha Julius 
Nyerere jijini Dar es Salaam jana. PICHA: OWM 

Mgonjwa wa kwanza wa corona azungumza na waziri kwa simu
Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

MGONJWA wa kwanza ku-
tangazwa kuwa na ugonjwa wa 
corona, Isabella Mwampamba 
(46), jana alizungumza na Wazi-
ri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee  na Watoto kwa 
njia ya simu na kueleza kuwa 
anaendelea vizuri.   

Waziri alizungumza na 
mgonjwa huyo mbele ya 
waandishi wa habari walioku-
wa katika mkutano uliofanyika 
jijini hapa, akiwa katika Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Aru-
sha ya Mount Meru.

Uamuzi wa waziri kufanya 
hivyo huku simu yake akiwa 
ameweka sauti ya juu, ulikuwa 
na lengo la kutaka waandishi 
pia wamsikie.

Isabella, katika mazungumzo 
hayo, alisema anamshukuru 
Mungu  kwa kumlinda na seri-
kali kupitia madaktari na wau-
guzi kupigania   afya yake na 
kwamba  kwa sasa anaendelea 
vizuri. 

“Kweli nashukuru sana seri-
kali   kuniweka   eneo maalum 
kwani sasa naendelea   vizuri   
na naomba mshikamano kwa   
Watanzania,   kwani mgonjwa 
wa kwanza Tanzania   ni mimi 
na kuonekana kisababishi. 

Naomba kubwa zaidi tumu-
ombe Mungu atupiganie na 
ugonjwa huu sababu ni janga la 
dunia,” alisema.

Alisema  ni vyema kila mtu 
akatumia muda wake mwin-
gi kuelimisha wenzake badala 
ya kukuza ugonjwa   huo kwa 
kuwa  ni tatizo la kidunia na si 

suala la kulaumiana.
Isabella alisema wizara im-

echukua hatua kubwa na mad-
hubuti, hivyo hakuna haja ya 
Watanzania kuwa na hofu, 
kikubwa watu ni kuzingatia 
maelekezo yanayotolewa na 
serikali. 

“Mimi hapa nimepewa  kip-
imo najipima mwenyewe  joto 
kila siku mara tatu kwani hiki 
ndicho kipimo kikubwa na wala 
sina homa, mafua wala kiko-
hozi. Hata watumishi wa Mungu 
wananipigia simu na   kuniom-
bea, namshukuru sana Mungu,” 
alisema.

Hii ni mara ya pili kwa Isabel-
la kuzungumza tangu alipowek-
wa katika eneo maalum hos-
pitalini hapo. Mara ya kwanza 
ilikuwa juzi alipozungumza na 
Nipashe kuelezea maendeleo 

ya afya yake. 
“Naendelea vizuri, waam-

bieni watu kwenye ‘groups’ 
(makundi) ya WhatsApp waon-
doe wasiwasi kwani naoga 
mwenyewe na kupaka mafuta. 
Kwa kweli naendelea vizuri,” 
alikaririwa akisema.

Waziri Ummy Jumatatu iliyo-
pita alithibitisha taarifa juu ya 
mgonjwa wa kwanza wa corona 
kubainika nchini huku akisema 
aliingia nchini Jumapili iliyopita 
kupitia Uwanja wa Kimataifa wa 
Ndege wa Kilimanjaro (KIA) aki-
tokea Ubelgiji. 

 Kuhusu wagonjwa wapya, 
Waziri Ummy alisema   jana  
Tanzania ilithibitisha   kuwapo 
kwa  wagonjwa wawili  wa co-
rona, baada ya kufanyiwa   vi-
pimo   Maabara   Kuu ya Taifa 
ya Afya ya Jamii.

Waziri Mkuu ataka SADC kuungana dhidi ya corona
Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI Mkuu, Kassim Majal-
iwa, amezitaka nchi wanacha-
ma wa Jumuiya ya Kusini mwa 
Afrika (SADC) kuungana katika 
mapambano ya kuutokomeza 
ugonjwa wa virusi vya corona 
pamoja na kufuata masharti 
yatolewayo na wataalamu wa 
afya, vinginevyo utaathiri uchu-
mi wa nchi.

Amesema ugonjwa huo ni 
vita kubwa ya kidunia unao-
hitaji mshikamano wa pamoja 
katika kupambana, hivyo nchi 
wanachama wa SADC zinapas-
wa kushirikiana kuutokomeza.

Alitoa agizo hilo jana jijini 
Dar es Salaam wakati akifungua 
mkutano wa Baraza la Mawaziri 
wa SADC, uliokuwa unafanyika 
kwa njia ya video ukiwajumui-
sha Mawaziri wa Fedha na Mi-

pango, Viwanda na Biashara, 
Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Kimataifa.

“Tunahitaji kupambana ili 
kuzuia maambukizi ya virusi 
vya ugonjwa huu, hii ni vita 
kubwa vinginevyo itaathiri 
uchumi wa nchi zetu,” alisema 
Majaliwa.

Alisema ugonjwa wa virusi 
vya corona unasambaa kwa 
kasi katika nchi Jumuiya ya 
SADC hali iliyowalazimu Mawa-
ziri wa SADC sekta ya afya ku-
pendekeza mikutano ya jumui-
ya kufanyika kwa njia ya video.

Kadhalika, alisema katika mi-
aka 40 tangu kuanzishwa kwa 
SADC mafanikio mbalimbali 
yamepatikana kama  miradi 
mbalimbali ya miundombinu 
imeendelea kutekelezwa na 
kuiwekea kipaumbele sekta ya 
viwanda ambayo ni nguzo ya 

msingi katika kusaidia kukua 
kwa uchumi wa kanda na wa 
kila mwanachama.

“Vilevile tumefanikiwa 
kuboresha masuala ya kijamii 
kama afya, elimu, jinsia, mazin-
gira yanaendelea kutekelezwa,” 
alisema Majaliwa.

Naye Waziri wa Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mawaziri 
wa SADC, Prof. Palamagamba 
Kabudi, aliwataka mawaziri wa 
jumuiya hiyo kuendeleza ush-
irikiano, kubadilishana taarifa, 
utaalamu ili jumuiya hiyo iend-
elee kuwa imara.

Pia, alisema ushirikiano 
wa mawaziri utafanikisha 
mwenendo mzuri wa uchumi, 
biashara, uwekezajj na masoko 
ya fedha katika SADC kutokuy-
umba kutokana na hofu ya 

ugonjwa wa virusi vya corona.
Kadhalika kuna baadhi ya 

maeneo SADC imeonyesha 
mafanikio makubwa ambayo 
ni maendeleo ya viwanda na 
mtangamano wa soko, maen-
deleo ya miundombinu kwa 
ajili ya kuwezesha masuala ya 
mtangamano, ushirikiano kati-
ka ulinzi na usalama, demokra-
sia na utawala bora.

Alisema maeneo mengine 
ni utekelezaji wa programu 
mbalimbali za jumuiya ikiwa ni 
pamoja na masuala mtambuka 
kama huduma za pamoja na 
mabadiliko ya kitaasisi.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa 
Shirika la Mawasiliano Tanza-
nia (TTCL), Waziri Kindamba 
alisema TTCL kufanikisha mku-
tano wa SADC kufanyika kwa 
njia ya video ni historia kwa 
Tanzania.
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Wodi yatengwa
watakaobainika
na virusi corona
Na Christina Haule, MOROGORO

SERIKALI mkoani Morogoro 
imetenga moja ya wodi katika 
Hospitali ya Wilaya ya Moro-
goro iliyopo Mkundi kwa ajili ya 
kuwaweka wagonjwa wa corona 
kwenye karantini watakapo-
hisi kupata maambukizi ya virusi 
hivyo.

Akizungumza jana kwenye kikao 
cha kamati ya afya ya msingi 
Manispaa ya Morogoro, kilichowa-
kutanisha wadau mbalimbali wak-
iwamo watendaji wa halmashauri, 
viongozi wa dini, watu maarufu, 
wafanyabiashara na wanahabari, 
Mkuu wa Wilaya ya Morogoro, 
Regina Chonjo, alisema tahadhari 
iliyochukuliwa na manispaa ili 
kuhakikisha wananchi hawapati 
maambukizi.

Chonjo alisema kufuatia Tan-
zania kuwa na wagonjwa watatu 
hadi sasa, serikali ya wilaya haina 
budi kusisitiza mambo muhimu ya 
kufanya ili kujikinga na ugonjwa 
huo hatari.

Aliagiza kituo kikuu cha mabasi 
Msamvu, viwandani, hospitali, vi-
tuo vya mabasi na kwenye usafiri 
wa jumuiya kuwekwa huduma ya 
maji ya kunawa na kuhakikisha 
usafi unafanywa kwenye maeneo 
husika.

Aliitaka jamii kuacha kupuuza 
maelekezo wanayopewa ikiwamo 
matumizi ya dawa za kuosha 
mikono na kutambua namna ya 
kutengeneza dawa hizo hata ma-
jumbani.

Mganga Mkuu Manispaa ya Mo-
rogoro, Dk. Rashid Ikaji, alisema 
dalili za ugonjwa huo kuwa ni 
kukohoa, mafua, kuumwa viungo 
vya mwili, mwili kuchoka, homa 
kali na maumivu ya kichwa.

Dalili za mwisho ni vidonda 
kwenye koo, mafua mazito na 
yenye majimaji mengi, kutokwa 
na damu sehemu za wazi ikiwamo 
masikio, pua, mdomo na sehemu 
ya haja kubwa na ndogo kwa 
jinsia zote.

Naye Mkuu wa Mkoa mstaafu, 
Steven Mashishanga, ameiomba 
serikali kuweka bei elekezi ya 
vifaa vya kujikinga na ugonjwa 
huo ikiwamo maski na dawa za 
kudhibiti virusi hao kutokana 
na baadhi ya wafanyabiashara 
kupandisha bei maradufu kwa 
nia ya kutaka kujinufaisha kupitia 
ugonjwa huo.

Mkazi wa Manispaa ya Moro-
goro, George Lona, ambaye ameo-
nyesha kuanza kuchukua tahad-
hari kwa kuvaa maski kujikinga 
na virusi hivyo, huku akiwashauri 
Watanzania wenzake kutopuuzia 
ugonjwa huo kwa kuwa ni hatari.

Ugonjwa wa corona unashambu-
lia mapafu na kuleta shida katika 
upumuaji. Mgonjwa wa kwanza 
alibainika nchini China na kuenea 
nchi zingine ikiwamo Italia na kwa 
nchi za Afrika tayari watu wames-
habainika kuambukizwa virusi 
hivyo katika nchi za Afrika Kusini, 
Rwanda, Ethiopia, Misri, Kenya, 
Tunia, Uganga, Congo na Tanzania.

Maalim Seif: Lowassa kavunja moyo upinzani

Dk. Ismail Gatalya (kushoto), akitoa elimu na mafunzo juu ya namna ya kujikinga na maambukizi ya ugonjwa wa corona, kwa wafan-
yakazi wa Vodacom Tanzania, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Lissu aanika kinachomkwamisha kurejea
Na Enock Charles

MAKAMU  Mwenyekiti wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema), Tundu 
Lissu, amezungumzia kurejea 
kwake nchini kuwa kutatege-
mea majibu ya serikali kwa 
Kamati ya Haki za Binadamu ya 
Umoja wa Mabunge  Duniani 
(IPU).

Kamati hiyo iliiandikia ba-
rua serikali ya Tanzania kuom-
ba  kuruhusiwa  kumsindiki-
za Lissu kurejea nchini.

Awali, kamati hiyo ilitoa map-
endekezo pamoja na mambo 
mengine kumsindikiza kion-
gozi huyo kurejea nchini kuto-
kana na hofu ya usalama wake.

Akizungumza    na Ni-
pashe juzi, Lissu ambaye  kwa 
sasa yuko   Ubelgiji alikokwen-
da tangu mwaka    2017    kwa 

matibabu    akitokea    Kenya 
alikokuwa anatibiwa baada ya 
gari lake kumiminiwa risasi 32 
kati yake tano zilimpata mwilini. 
Tukio  lililotokea kwenye nyum-
ba za serikali jijini Dodoma.

 Kwa mujibu wa Lissu, mpan-
go    wake wa kurudi uko pale 
pale na sasa anachosubiri ni 
taarifa ya majibu kutoka Kamati 
ya   Umoja wa Mabunge Duni-
ani.

“Bado IPU hawajanipa taarifa 
yoyote ya majibu ya serikali nas-
ubiri waniambie, ndipo nitajua 
lini narejea nyumbani,“ alisema 
Lissu.

Aidha, alisema amesikitishwa 
na kutolewa kwa vitu ndani ya 
nyumba ya bunge aliyokuwa ak-
iishi kama Mnadhimu wa Kam-
bi Rasmi ya Upinzani, huku ak-
itoa lawama kwa mamlaka hizo 
kumzungusha aliyekwenda.

Hata hivyo, Bunge lilikanusha 
madai hayo kwa kueleza kuwa 
mtu huyo aliyetumwa na Lissu 
ndiye aliyekuwa hapatikani ku-
vitoa vitu hivyo kwenye nyum-
ba hiyo ambayo Lissu alipang-
ishiwa na bunge alipokuwa 
mnadhimu.

  “Kuhusu vitu vyangu vilik-
wishatolewa kama wiki tatu zi-
lizopita,” alibainisha.

Lissu alipeleka malalamiko 
kwa  kile anachodai kutotende-
wa haki na Bunge la Tanzania 
alipovuliwa ubunge wake.

  Pia aliiomba kufanyika 
uchunguzi wa tukio lake la ku-
pigwa risasi Septemba, 2017 
na kamati hiyo kupendekeza 
pamoja na mambo mengine 
Lissu    kusindikizwa kurejea 
nchini. 

Pamoja na pendekezo hilo la 
kusindikizwa, kamati hiyo im-

eomba maelezo kutoka Bunge 
la Tanzania kuhusu sababu na 
hoja za uamuzi wa kuvuliwa 
ubunge kwa Lissu kuomba 
ruhusa ya kutembelea Tanzania 
kama ilivyopendekezwa huku 
ikieleza kusikitishwa na jar-
ibio la mauaji ya mbunge huyo 
na suala la   kuvuliwa kwake 
ubunge.

  Lissu  alivuliwa ubunge wa 
Singida Mashariki mwaka jana 
na Spika Job Ndugai kwa kile 
kinachodaiwa kuwa ni utoro 
wa shughuli za bunge baada ya 
Spika kudai kutokupata taarifa 
rasmi za mahali alipokuwa Lis-
su.

  Sababu nyingine iliyotole-
wa ni kutokujazwa kwa fomu 
za maadili ya umma kwa miaka 
miwili mfululizo ambazo ki-
kawaida hujazwa na  wabunge 
kila mwaka.

Na Romana Mallya

MWENYEKITI wa ACT-Wa-
zalendo, Maalim   Seif Sharif 
Hamad, amesema kitendo cha 
Waziri Mkuu mstaafu, Edward 
Lowassa, kurudi Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), kimeuvunja 
moyo upinzani.

Machi Mosi, 2019, Lowassa al-
itangaza kurejea CCM akitokea 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema), alikokaa 
takribani miaka mitatu.

Lowassa alijiondoa CCM 
mwaka 2015, baada ya vikao vya 
juu vya chama hicho kukata jina 
lake katika mchakato wa uteuzi 
wa mgombea wake wa urais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania.

Katika uchaguzi wa mwaka 
2015, Lowassa aliwania kiti cha 
urais kupitia Umoja wa Katiba 
ya Wananchi (Ukawa) akipam-
bana na John Magufuli ambaye 
alimshinda kwa kupata kura 
8,882,935 sawa na asilimia 
58.46, huku Lowassa akijipatia 
kura 6,072,848 sawa na asilimia 
39.97 ya kura zote.

Akizungumza jana jijini Dar 
es Salaam, Maalim Seif alisema: 
“Sisi upinzani tumevunjika 
moyo kwa kitendo chake cha 
kuhama Chadema na kwenda 
CCM, ambayo alikuwa akiip-
inga.

“Unaweza kufahamu Lo-
wassa siyo kama Maalim Seif. 
Maalim Seif kazoea upinzani na 
mateso yake yote anavumilia, 
yeye alikuwa Waziri Mkuu na 
marupurupu yote kwa hiyo lile 
alilotegemea kulipata katika 
Ukawa hakulipata. Vile vile tu-
nasikia Chadema haikumten-
dea vyema,” alisema.

Hata hivyo, Maalim Seif alise-
ma kuondoka kwa Lowassa 
Chadema ana sababu nyingi, 
hivyo hawezi kumhukumu.

 
AFUNGUKA KIKWAZO 
NA LIPUMBA 

Maalim Seif ambaye kabla ya 

kuhamia ACT-Wazalendo, aliku-
wa Katibu Mkuu wa Chama cha 
Wananchi (CUF), alikiri kuwa 
yeye ndiye aliyekataa kupatan-
ishwa na aliyekuwa Mwenyekiti 
wa chama hicho, Prof. Ibrahim 
Lipumba, walipoingia katika 
mgogoro mkubwa baacha ya 
uchaguzi mkuu wa 2015.

“Sikumsusia, tukionana tu-
nasalimia vizuri ila kufanya 
naye kazi       haiwezekani, sina 
kinyongo naye, lakini siwezi 
kufanya kazi na mtu ambaye 
kanisaliti.

“Kama kanichoma mkuki 
mchana, usiku atafanya nini?” 
Alihoji Maalim Seif na kuongeza: 
“Simpi tena nafasi nyingine.”
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Msajili Msaidizi wa Vyama vya Siasa, Sisty Nyahoza (kushoto), akifafanua jambo mbele ya viongozi wa kitaifa wa Chama cha 
United Democratic Party (UDP), wakati wa zoezi la uhakiki wa vyama vya siasa katika makao makuu ya chama hicho, jijini Dar es 
Salaam jana. Wa pili kulia ni Mwenyekiti wa Taifa wa chama hicho, John Momose Cheyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Zungu asema serikali 
haitafunga viwanda  
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais, (Muungano na Mazingira),  
Mussa Zungu, amesema wizara yake 
haitafunga kiwanda chochote kwa 
ukiukwaji wa mazingira.

Badala yake amesema busara zitatu-
mika kuhakikisha kanuni, taratibu na 
sheria za mazingira zinafuatwa.

Akizungumza na waandishi wa 
habari mara baada ya mkutano 
maalum uliowahusisha Baraza la Taifa 
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) pamoja na Taasisi ya Sekta 
Binafsi Tanzania (TPSF), Zungu alisema 
kuwa kufungia kiwanda ambacho 
kimekiuka kanuni na sheria za mazin-
gira inapelekea serikali kukosa mapato 
na hata ajira kwa vijana wa kitanza-
nia.

“Malengo ya Rais John Magufuli ni 
kufikia uchumi wa viwanda ifikapo 
2025, hatuwezi kufikia malengo hayo 
kama tutafikiria kufunga kila kiwanda 
ambacho kitakiuka sheria na kanuni za 
mazingira.

Njia ya majadiliano, onyo na faini 
zinaweza kuleta suluhu bora zaidi bila 
kuathiri uzalishaji kiwandani na seri-
kali kupata mapato,” alisema Waziri 
Zungu.

Zungu alisema kuwa wizara yake 
itaendelea kukutana na wadau wa 
sekta binafsi ili kuendelea kutatua 
changamoto za kiuwekezaji na kuweka 
mazingira rafiki zaidi ya ufanyaji 
biashara hapa nchini.

“Kama wizara kupitia NEMC tut-
aendelea na utaratibu wa kukutana 
na wawekezaji na wafanyabiashara 
ili kuangazia changamoto zilizopo 
na kuzipatia ufumbuzi hali ambayo 
itachangia katika kuleta uwazi na 
uwajibikaji kwa idara zetu,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. 
Samuel Gwamaka, aliwataka wadau wa 
sekta binafsi, wawekezaji na wataala-
mu elekezi kufanya kazi kwa ukaribu  
na baraza hilo ili kuondoa kero.

“Suala la utoaji vibali ni mchakato 
unaoanzia kwa mwekezaji kisha 
mtaalamu elekezi na mwisho ni NEMC. 
Matatizo huanza hapo kwa kuwa 
NEMC

lazima ijiridhishe kabla kibali haki-
jatolewe. Nitoe wito kwa wadau wote 
kushirikiana na NEMC kwa hatua zote 
muhimu ili kurahisisha upatikanaji wa 
huduma,’’ alisema Dk. Gwamaka.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa TPSF, 
Godfrey Simbeye, alipongeza jitihada 
zinazoendelea kuchukuliwa na serikali 
katika kuhakikisha mazingira ya bi-
ashara na uwekezaji yanakuwa rafiki.

“Utoaji wa vibali kwa njia ya 
mtandao utaharakisha upatikanaji 
wake na kupunguza urasimu, lakini 
hata ufungaji wa viwanda ambao 
ulikuwa ukifanyika huko nyuma ul-
ionekana kuathiri wawekezaji, wa-
fanyakazi pamoja na serikali, hivyo 
tunapongeza jitihada hizo na tunaom-
ba majadiliano yawe ya mara kwa 
mara kati ya serikali na sekta binafsi,’’ 
alisema.

Mkutano huo maalum kati ya Waziri 
Zungu na wadau wa TPSF ni mwen-
delezo wa majadiliano kati ya NEMC 
na wawekezaji katika kutafuta namna 
nzuri ya kuondoa changamoto za 
uwekezaji hapa nchini.

Wadhamini wa Lissu wakwama kortini
Na Beatrice Shayo

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kisutu jijini Dar es Sa-
laam, imeshindwa kusikiliza 
maombi ya wadhamini wa 
Tundu Lissu, Ibrahim Ahmed 
na Robart Katula, kutokana 
na upande wa mashtaka 
kutokuwa na jalada la kesi 
ya uchochezi inayomkabili 
Mbunge huyo wa zamani wa 
Singida Mashariki na wen-
zake.

Ahmed na Robart wame-
fungua maombi mahakam-
ani wakiomba itoe hati ya 

kumkamata Lissu kwa kuwa 
wameshindwa kumpata.

Wakili wa Serikali, Ester 
Martin, jana alidai hayo mbele 
ya Hakimu Mkazi Mkuu, 
Thomas Simba, kuwa wa-
naomba tarehe nyingine ya 
kusikilizwa kwa maombi hayo 
kwa sababu hawana jalada la 
kesi hiyo wakati kesi ya msingi 
ilipopangwa kwa ajili ya kuta-
jwa.

Hakimu Simba alisema ha-
wawezi kufanya jambo lolote 
kwa kuwa Upande wa Mash-
taka hauna faili na kuahiri-
sha shauri hilo hadi Aprili 23, 
mwaka huu.

Mbali na Lissu, washtakiwa 
wengine ni wahariri Simon 
Mkina, Jabir Idrisa na Mchap-
ishaji wa Kampuni ya Jamana, 
Ismail Mehbooh.

Katika kesi ya msingi, 
washtakiwa hao kwa pamoja 
wanakabiliwa na mashtaka 
matano, likiwamo la kuandika 
habari za uchochezi kinyume 
cha Sheria ya Magazeti ya 
Mwaka 2002.

Inadaiwa kuwa kati ya Janu-
ari 12 hadi 14, 2016, jijini Dar 
es Salaam, washtakiwa Jabir, 
Mkina na Lissu, waliandika 
na kuchapisha taarifa za 
uchochezi zenye kichwa cha 

habari ‘Machafuko yaja Zan-
zibar’.

Katika shtaka la pili, ina-
daiwa kuwa Januari 14, 2016, 
walichapisha habari hizo ili 
kuleta chuki kwa wananchi 
wa Zanzibar.

Mshtakiwa Mehboob ana-
daiwa kuwa Januari 13, 2016, 
katika jengo la Jamana lililoko 
Manispaa ya Ilala, alichapisha 
gazeti la Mawio lililokuwa na 
taarifa za uchochezi.

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa 
huyo pia alichapisha gazeti 
hilo bila ya kuwasilisha hati ya 
sheria ya kiapo kwa Msajili wa 
Magazeti.

Nida kufanya uhakiki upya 
vitambulisho vyenye utata
Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Vitambulisho 
vya Taifa (Nida), imesema 
inafanya uhakiki upya kwa 
maombi ya vitambulisho vya 
taifa vyenye changamoto za 
uraia.

Taarifa ya mamlaka hiyo 
iliyotolewa juzi jijini Dar 
es Salaam na Ofisa Habari 
Mkuu wa Nida, Geofrey Ten-
geneza, ilisema hatua hiyo 
ni utekelezaji wa agizo la 
serikali la kuhakiki kwa kina 
maombi yote ya waombaji wa 
Vitambulisho vya Taifa yenye 
changamoto na upungufu.

“Upungufu ni wa aina mbal-
imbali ukiwamo uraia wa 
waombaji ili kuondoa mianya 
ya udanganyifu unaoweza 
kujipenyeza na hivyo kutoa 
vitambulisho vya raia kwa 
watu wasio raia wa Tanzania,” 

ilisema taarifa hiyo.
Pia ilifafanua kuwa uhakiki 

huo unafanywa na Nida kwa 
kushirikiana na Idara ya Uha-
miaji, Kamati za Ulinzi na 
Usalama za Wilaya na Mikoa, 
Serikali za Mitaa, Idara ya 
Wakimbizi na Shirika la Umo-
ja wa Mataifa la Kuhudumia 
Wakimbizi (UNHCR).

“Uhakiki unakwenda sam-
bamba na usajili wa raia, wa-
geni wakaazi na wakimbizi, 
ugawaji wa NIN na vitambu-
lisho kwa wakazi wa mikoa 
iliyoko Kanda ya Ziwa ambayo 
ni Kigoma, Kagera, Tabora, 
Geita, Mwanza Simiyu, Shin-
yanga na Mara,” alisema.

Alisema wamejipanga ku-
fanya uhakiki wa mara kwa 
mara kulingana na Sheria 
ya Usajili na Utambuzi wa 
Watu ambayo inaeleza kuwa 
mwombaji yeyote wa Kitam-

bulisho cha Taifa atakaye-
bainika kutoa taarifa za uongo 
kuhusu uraia wake, sheria ita-
chukua mkondo wake.

“Niwasihi wote wenye nia ya 
kutaka kujipenyeza na kupata 
vitambulisho kinyume cha 
utaratibu, Nida haitawasaidia 
kwa kuwa uhakiki unaofany-
wa ni endelevu na utafikia 
mikoa yote, mwombaji yeyote 
aliyedanganya taarifa za uraia 
wake ni vyema akajisalimisha 
mapema,” alisema.

Alisema uhakiki huo 
umeanza mikoa ya Kanda ya 
Ziwa kwa sababu ipo mipaka-
ni na ndiko kwenye mchanga-
mano wa raia wa nchi za ji-
rani.

“Zaidi ya watu 21,721,416 
wamesajiliwa huku mion-
goni mwao 17,674,812 wame-
shatambuliwa kwa kupatiwa 
namba za utambulisho wa 

taifa na wengine Vitambul-
isho vya Taifa.

Alisema taarifa za waom-
baji wengine waliosajiliwa 
zinaendelea kuchakatwa ili 
namba zao za utambulisho na 
vitambulisho vyao vya Taifa 
vitolewe mapema iwezeka-
navyo. Pia alisema kutokana 
na kitambulisho cha taifa 
kuwa na kisilikoni (Chip) 
kinachoweza kutumika kama 
pochi ya fedha ya kielektron-
iki (E-Wallet), mtu anaweza 
kukitumia kuhifadhi fedha na 
kufanya malipo.

Kadhalika, alisema kitam-
bulisho hicho kinaweza ku-
tumika kama kadi ya ATM 
kwenye maingio ya milango 
ya kielektroniki (E-Entrace), 
Daftari la Mahudhurio la 
Kielektroniki na mwananchi 
kuondokana na adha ya kube-
ba utitiri wa vitambulisho.
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WAKATI huu ambao dunia unakabiliwa na tishio kubwa la 
ugonjwa wa corona, kuna Watanzania kadhaa ambao wa-
nafurahia, na kukitumia tishio hilo kuwa fursa kwao.

Watu hawa ambao ni wafanyabiashara, badala ya kutoa 
mchango wao na kushirikiana na Watanzania wenzao kuhakik-
isha kuwa tishio hilo halisababishi maafa nchini, wao wana-
pandisha bei ya vifaa ambavyo vinatumika kujikinga na maam-
bukizi mara dufu.

Walianza kupandisha bei baada ya vifaa hivyo kama maji 
tiba (sanitizer) na ‘mask’ mara dufu baada ya kusikia wananchi 
wakihamasishwa na kuhimizwa kuvitumia kwa lengo la kuka-
biliana na kusambaa kwa ugonjwa huo ambao unasababishwa 
na virusi.

Kitendo hicho kimewaathiri watu wengi kutokana na  
kushindwa kumudu, huku wakiiomba serikali kuchukua hatua 
za haraka dhidi ya ulanguzi unaofanywa na wauzaji wa vifaa 
hivyo.     

 Katika maduka kadhaa ambayo yalitembelewa na waandishi 
wetu jijini Dar es Salaam kwa mfano wilayani Ubungo, maski 
moja  ilikuwa ikiuzwa kwa gharama ya Sh. 5,000 kutoka Sh. 
500, huku maji-tiba (sanitizer) yakiwa yameadimika madukani.

  Mmoja wa watoa huduma kwenye duka la dawa eneo la 
Kimara Baruti, alisema maski hizo zimeadimika dukani kwa 
sababu wafanyabiashara kutoka China hawajaleta nchini.

 Alisema gharama imepanda sana kwa kuwa kabla hazijaadi-
mika, walikuwa wanauza moja kwa Sh. 500, lakini sasa wanauz-
iwa boksi zima kwa Sh. 80,000 badala ya Sh. 5,000 , huku ndani 
na ndani zinawekwa 50.

 Katika duka lingine kwenye eneo hilo, mfanyabiashara wa 
duka la dawa alisema wananunua maski kutoka kwa watu bi-
nafsi ambao wanawauzia kuanzia Sh. 60,000 hadi Sh 100,000 
kwa boksi moja.

 Kuhusu maji-tiba alisema bidhaa hiyo imeadimika maduka-
ni kote, hivyo gharama zake nazo zitakuwa zimeongezeka kwa 
wauzaji ambao watakuwa nazo.

 Alisema awali walikuwa wanauza maji-tiba yenye ujazo wa 
milimita 25 kwa 250, lakini kwa sasa yanauzwa kwa Sh 5,000.

Sisi Nipashe tunalaani vitendo hivi vya kihuni vya kupandi-
sha bei vinavyofanywa na baadhi ya wauzaji wa vifaa hivyo, kwa 
kuwa ni kutothamini utu na thamani ya binadamu badala yake 
kujali fedha na maslahi binafsi.

Tunachokiona ni kuwa watu hao wanatumia majanga kama 
fursa ya kujinufaisha, huku wakifurahia kuona binadamu wen-
zao wakipoteza maisha ili waendelee kuuza vifaa hivyo kwa bei 
ya juu kutokana na kuongezeka mahitaji.

Kimsingi, misingi ya soko huria hairuhusu soko kuingiliwa, 
ikiwamo serikali  kuweka bei elekezi za bidhaa na huduma kwa 
lengo la kuliacha lijiendeshe lenyewe.

Hata hivyo, katika mazingira yetu, baadhi ya wafanyabiasha-
ra wanakiuka misingi hiyo kwa kupandisha bei ovyo badala ya 
kuacha mahitaji (demand) kutegemeana na usambazaji (sup-
ply).

Kutokana na hali hiyo, tunaona kwamba ipo haja kwa sasa 
kwa serikali kuingilia kati kwa muda ili kuweka mambo sawa.

Ndio maana tunaunga mkono hatua ya Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu ya ku-
wataka wafamasia wote nchini kuchangamkia fursa ya kuten-
geneza vifaa vya kujikinga kama maji-tiba na maski za kuziba 
pua na mdomo ili kuvisambaza maeneo yote nchini.

Na Sabato 
Kasika

KUGUSANA mwili kwa namna 
mbalimbali, iwe kupeana mko-
no au vinginevyo, mara zote 
inabeba ishara ya ‘yuko pamoja’ 
kwa upendo.

Hivyo, zile salamu kwa mtin-
do wa kukumbatiana, inatajwa 
kuwa moja ya ishara ya furaha 
na upendo miongoni mwa watu 
wa jamii. Waafrika nao tumo. 
Hiyo ni kawaida kwetu Waaf-
rika, tunapokutana nyumbani, 
barabarani au sehemu yoyote.

Kukumbatiana na kupeana 
mikono, ni salamu za jadi zina-
zoendelea kudumishwa kwe-
nye baadhi ya makabila ya Kiaf-
rika, kizazi kimoja hadi kingine, 
tukitakiana mema maishani. 
Watanzania nasi ni sehemu ya 
hilo. 

Sasa imeibuka corona, 
ugonjwa wa kuambukiza, un-
aoilazimu jamii kuachana kwa 
muda mambo ya kugusana 
pasipo lazima.

Virusi vya corona, wataalamu 
wanatuambia ni tatizo kubwa 
linaloikabili dunia na tayari 
serikali imeshatangaza, Mtan-
zania mwenzetu mmoja tayari 
ana virusi vyake, hali inayotupa 
shaka, baadhi wanaangukika 
taharuki.

Kabla ya kugundulika 
mgonjwa mwenye virusi vya co-
rona nchini, serikali ilishatahad-
harisha na kuwapa Watanzania 
maelekezo ya nini cha kufanya, 
ili kujikinga na ugonjwa huo.

Hapo kuna suala la kusalimi-
ana pasipo kugusana. Pamoja 
na maelekezo hayo, bado wapo 
baadhi ya watu hawajaanza 
kuzingatia hilo.

Hii inatokana na ukweli 
kwamba kwenye mikusanyiko 
ya watu ikiwamo vitu vya maba-
si, baadhi ya watu wamekuwa 
wakisalimiana kwa kukumbati-

ana na kushikana mikono kama 
kawaida.

Wanafanya hivyo huku kuki-
wa na maelekezo yaliyotolewa 
na serikali kana kwamba ni jam-
bo la kawaida, wakati wakijiin-
giza kwenye hatari aidha kwa 
kujua ama kwa kutojua.

Lakini, pamoja na yote, 
jambo la msingi ni kuzingatia 
maelekezo, ingawa kuna baa-
dhi waliozoea kusubiri hadi 
washuhudie ndipo wachukue 
hatua na kumbe tayari wa-
mechelewa.

Kwa hali ilivyo sasa, salamu 
za kukumbatiana zikome kwa 
muda, kupisha udhibiti wa kue-
nea corona na ndipo mambo 
mengine yaendelee, kuliko 
kung’ang’ania hatari, kuliko 
kung’ang’ania mbwembwe za 
uhusiano, sakata likiwa sehemu 
yake.  Viongozi wakuu wa nchi 
wameitikia maelekezo hayo 
na wameanza kuyafanyia kazi 
mara moja. Hivyo, sioni hivyo 
kwa nini wengine tubaki katika 
mzaha.

Mara tu baada ya maelekezo, 
Rais na Waziri Mkuu wametuo-
nyesha mfano vitendo, kufuata 
maelekezo ya Wizara ya Afya, 
Meandeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, kuhusu tuna-
chopaswa kufuata kutetea uhai 
wetu.

Virusi vya corona vilikuwa 
vinatajwa katika nchi nyingine 
na sasa ni hapa hapa nyumba-
ni. Ndipo swali langu la msingi 
linachukua nafasi yake, wale 
wasiotaka kuachana na salamu 
za kukumbatiana na kushikana 
mikono, wanatafuta nini?

Hadi juzi tumeona hatua 
zaidi za kiserikali, shule zime-
fungwa kwa muda. Ni jitihada 
za kuwanusuru wanafunzi na 
jamii zao dhidi ya ugonjwa huo.

Ndugu zangu, hatua hizi zi-
wazindue wale ambao ni wagu-
mu kuzingatia maelekezo, wal-
ioyapa uzito maneno ya mitaani 
ama kwa kupuuzia au kutiana 
hofu bila sababu za msingi.

Mtindo wa kuchukua mae-
neo ya vijiweni na kuyafanyia 
kazi bila kuchukua hatua zina-
zotakiwa, ni sawa na kujiangam-
iza. Hivyo, kwa kuwa ugonjwa 
umetajwa kuwapo nchini, ta-
hadhari kubwa zinatakiwa ku-
chukuliwa.

Siyo wakati wa kuambiana 
kuwa ‘kama Mungu amekupan-
gia kufa kwa virusi vya corona 
utakufa tu’, bali kufuata maele-
kezo, ikiwamo kuacha salamu 
za kukumbatiana na kupeana 
mikono.

Uzembe uachwe kwenye 
mambo ya hatari kama hayo. 
Kila mmoja wetu achukue hat-
ua kwa nafasi yake, inagawa 
inawezekana kuwapo changa-
moto, katika sura mbalimbali, 
kulingana na maazingira ya kila 
mmoja wetu.

Maelekezo kwamba watu 
wasikumbatiane na wasipeane 
mikono yasipite bure, bali yazae 
matunda katika vita hii dhidi ya 
corona.

Pia, ni vyema kukumbuka 
kwamba dhana ‘mazoea yana 
taabu’ na yanaweza kukuingiza 
kwenye matatizo. Ni wakati wa 
kuishi kulingana na mazingira 
na jinsi dunia inavyokwenda, 
kama ambavyo sasa inapamba-
na na virusi vya corona.

Kila mmoja kwa njia moja 
ama nyingine ana nafasi ya 
kushiriki katika vita dhidi ya 
virusi hivyo, madaktari wana-
fanya sehemu yao, na wananchi 
kwa upande wao, wanataki-
wa kuzingatia maelekezo ya 
wataalamu hao wa afya.

Salamu za kukumbatiana 
‘wauu!...’ ziachwe kwa muda

 Muungwana Lazima Nilonge

Kutumia majanga
kujinufaisha sawa
na kufurahia  vifo
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
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Wasiliana
nasi:

Tujipange 
kwa 
vita 
corona 

Mhariri,
HIVI sasa katika kila 

mahali nchini ni hekaheka 
iliyojaa hofu. Sababu kuu 
ni homa ya corona, ambayo 
imevuka mabara kadhaa, 
ikagonga hodi Afrika na sasa 
imetufikia.

Si jambo jema. Huwa tu-
nakumbushana kwa kum-
womba Mwenyezi atuepushe 
mbali na janga hilo, ambalo 
halina sura ya kuwa na dal-
ili nzuri kwetu wanajamii 
nchini, kama tulivyoshuhu-
dia kilichojiri huko ughaibuni 
inakotambaa, kuanzia safari 
yake kwa Wachina.

Kama ilivyo kanuni ya 
changamoto yoyote duniani, 
mara zote mtu unapambana 
na tatizo kadri ilivyo kiwango 
cha uhalisia wake.  

Sasa tumeshathibitishiwa 
kitaifa kwamba maradhi 
yako kwetu na tunachopas-
wa kufanya, ni namna ya 
kuangalia tutayakabili vipi.

Namna ya kupewa mbinu 
stahiki, ni namna moja na 
utekelezaji wa mbinu hizo ni 
jambo la pili, kabla ya kuson-
ga zaidi kwamba, ikiendana 
na mambo zaidi kama vile 
kutoa ushirikiano katika ku-
fanikisha vita ya azma iliyo 
mbele yenu.

Ikiwa ni askari, basi wana-
tia jina la operesheni maalum 
katika ufanikishaji lengo ta-
jwa, hadi kufikia mahali wa-
nakokusudia, katika mpango 
walionuia kuufanikisha.

Ni katika mtazamo huo, 
basi una haja ya kuwapo 
kunuia na kufanikisha lengo 
tajwa  katika vita ya kukome-
sha corona kabla ya kuathiri 
wengi kitaifa na inakuwa na 
manufaa katika sura ya ki-
taifa na kimataifa.

Sudi Mwameda, 
Muheza. 

Na Sabato Kasika

KUNA msemo wa lugha na kiafya 
‘nyumba ni choo,’, maana hapo 
ni kwamba, ujenzi wa nyumba 
usiokuwa na choo, bado unakuwa 
haujakamilika.

Wanajamii wengi kutokana na 
sababu mbalimbali, iwe kiuchumi 
na kijamii, wamezoea vyoo vya ku-
chuchumaa, ingawa kuna ukweli 
kadri miaka yainavyosonga, kuna 
mageuzi ya kusogelea vyoo vya ku-
kaa. 

Ni vyoo vimekuwa vinaonekana 
kuwa ishara ya ustarabu na maen-
deleo katika jamii ya Kiafrika na 
zaidi viko mijini, kuanzia nyum-
bani, ofisini, hotelini na hata katika 
majengo mengine.

Hata nyumba na ofisi mbalim-
bali zinazoendelea kujengwa mijini 
kwa sasa, zinawekwa vyoo vya ku-
kaa, kwa vile inaelezwa kuwa kukaa 
wakati wa kujisaidia ni sehemu ya 

ustaarabu na maendeleo.
Kwa ujumla, ni kwamba vyoo 

vya kukaa siyo vya kwanza, bali ni 
mwendelezo wa vile vya kuchuchu-
maa, kwa maana ya kuboresha hu-
duma hiyo pasipo kuchoka.

Pamoja na ustaarabu huo, inaele-
zwa kitaalamu kujisaidia kwa ku-
tumia choo cha kukaa, kuna mad-
hara kiafya. Ni mkao unaoweza 
kusababisha magonjwa mbalimba-
li, iwapo kitatumiwa na watu wengi.

Mtaalamu bingwa wa Magonjwa 
ya Ndani kutoka Hospitali ya Taifa 
Muhimbili, Dk. Nzobendo Lucas 
anatahadharisha vyoo hivyo vina-
tumika kujisitiri na kulinda afya za 
watu wa eneo husika, pia kisigeuke 
chanzo cha madhara ya matumizi 
yasiyozingatia usafi. 

Anadokeza kuwa matumizi yasi-
yozingatia usafi, yana madhara, iki-
wamo kuambukiza ugonjwa homa 
ya ini, mkojo mchafu au UTI, Ukim-
wi na magonjwa kadhaa ya zinaa na 

ngozi, hasa maeneo ya makalio.
Homa ya ini inaambukiza kwa 

njia ya damu, hivyo umakini una-
hitajika     katika matumizi ya vyoo 
vya kukaa, ili kuepuka magonjwa 
tajwa.

Dk. Lucas anafafanua kuwa, mtu 
mwenye homa ya ini akiwa na vid-
onda kwenye makalio na kwenda 
kujisaidia, anaacha damu ambayo 
ni rahisi kumuambukiza mwingine 
mtumiaji wa choo hicho.

Pia, anakumbusha kuwa bakteria 
hawapatikani tu kwenye eneo la ku-
kalia, pia kwenye maji yanayobaki 
baada ya kutumia choo, hivyo cha 
muhimu ni kusafisha choo kabla ya 
kukitumia, kukwepa maambukizi 
hasa katika maeneo ya faragha ya 
mtumiaji. 

Dk. Nzobendbo anasema 
hamaanishi kupinga hitaji la vyoo 
vya kukaa, bali ana ujumbe kwa 
umuhimu wa matumizi salama, 
kwa kuzingatia  kanuni za usafi.

Vyoo vya kukaa ni 
maendeleo, lakini…

Kabwela Na Fadhili Mohammed

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

Kimsingi, kuna hatua kadhaa 
ambazo mtu anapaswa kuchukua 
kabla ya kujisaidia kwenye choo 
cha kukaa, ili kuwa asakama na 
maambukizi ya magonjwa, yaki-
wamo aliyoyataja.

“Kutokana na vyoo kutumiwa 
na watu wengi, ni vyema kufunua 
mfuniko kwa kutumia karatasi 
laini, ili kuzuia bakteria waliopo 
sehemu ya kukalia wasipenye kwe-
nye mikono yako,” anasema.

Anasema ni hatua muhimu kujik-
inga na UTI na kwamba, hatua in-
ayofuata ni kusafisha eneo la kukaa 
kwa karatasi laini iliyolowekwa kwa 
dawa au sabuni ya maji ya kuua 
wadudu.

Hii inaitwa ‘toilet seat sanitizer’ 
inayoua bakteria walioachwa na 
wengine wakati wakijisaidia, in-
gawa bakteria hawapatikani tu ka-
tika eneo la kukalia, bali hata kwe-
nye majimaji yanayobaki baada ya 
kutumia choo. 

Kufunika eneo la kukaa kwa ki-
tambaa au karatasi laini ni njia ny-
ingine ya kuzuia bakteria kuingia 
mwilini kupitia njia ya mkojo na 
hutumika kama mtu hana dawa ya 
kusafisha eneo la kukaa au vyote 
kwa pamoja ili kujihakikishia ulinzi 
zaidi. 

Elimu ya kitaalamu, ikiwamo 
toka kwa Dk. Lucas ni kwamba, 
choo bora kukitumika ipasavyo, ni 
hitaji muhimu kwa kila binadamu 
kwa afya yake na usafi wa mazingi-
ra, ili kuepuka maambukizi ya ma-
gonjwa ambayo wakati mwingine 
yanasababishwa na kinyesi.

“Kimsingi katika maisha ya kila 
siku, nyumba haiwezi kuwa kamili 
bila kuwa na huduma ya choo, na 
kwa kutambua umuhimu huo, ni 
vyema watu wakawa makini katika 
matumizi yake ili kupusha madha-
ra,” anasema mtalamu huyo.

Kwa kinamama, anasema uweze-
kano wa kupatwa maambukizi ya 
njia ya mkojo uko juu zaidi, kuto-
kana na maumbile yao na wengine 
tatizo hilo huwa linawarudia kila 
mara.

Anasema, kuna wakati ugonjwa 
huo ukawa unajirudia kutokana 
na mtumiaji kutoelewa jinsi ya ku-
jisafisha, mara baada ya kujisaidia, 
lakini ni muhimu kuzingatia maele-
kezo ya wataalamu.

Wataalamu wanadai si mijini tu, 
bali hata vijijini na kwa sasa maji 
wanayotumia zaidi, hivyo ina-
himiza jamii kutambua njia sahihi 
ya kuepuka maradhi hayo ya UTI, 
ambayo sasa yametapakaa kila se-
hemu nchini.
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habari kITAIFA

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imezi-
funga shule zote, vyuo vikuu 
pamoja na madrasa ili kupun-
guza uwezekano wa maambuki-
zi ya maradhi ya corona hadi 
hapo serikali itakapotoa tangazo 
lingine.

Hatua hiyo imetokana na ku-
patikana kwa mgonjwa mmoja 
mwenye maambukizi ya kirusi 
cha corona ambaye ni raia wa 
Ujerumani, mwanaume mwe-
nye umri wa  miaka 24.

Waziri wa Afya, Hamad 
Rashid Muhamed, alisema mtu 
huyo  aliingia nchini kutokea 
Ujerumani kwa usafiri wa ndege 
ya Shirika la Ndege la Kenya   
Machi 13, mwaka huu.

Alieleza Machi 17, Zanzibar 
ilikuwa na washukiwa watatu 
wa ugonjwa huo ambao wawili 
wakiwa raia wa kigeni  wa Gha-
na na Ujerumani na mwingine ni 
Mtanzania, lakini  walifanyiwa 
uchunguzi na mmoja kugundu-
lika kuwa na virusi vya ugonjwa 
huo. Alieleza kuwa kwa sasa 
mgonjwa huyo amelazwa katika 
kituo maalum kilichotengwa 
kwa ajili ya maradhi ya mlipuko 
eneo la Kidimni Wilaya ya Kati 
Unguja kwa ajili ya matibabu, na 
hali yake inaendelea vizuri.

Waziri huyo alieleza kuwa pia 
serikali inazuia mikusanyiko in-
ayokutanisha watu wengi kwa 
wakati mmoja ikiwamo miku-
tano, makongamano, semina, 
warsha, michezo ya ligi kuu, ligi 
za kanda pamoja na burudani 

za ngoma na shughuli za harusi 
mpaka hali itakapotengemaa.

“Hata hivyo, shughuli za msiba 
zihusishe watu wachache kadri 
iwezekenavyo… pia serikali ina-
wataka watu wote wanaoingia 
nchini kutoka nchi zilizoathirika 
na maradhi hayo kufuata utara-
tibu wa kujitenga kwa hiyari kwa 
muda wa siku 14 kwa gharama 
zao pamoja na kufuata masharti 
ya afya,” alisema.

Aidha alisema serikali 
inakataza na kukemea utumiaji 
wa bandari zisizo rasmi kwa ajili 
ya kuchukua abiria na mizigo, 
hivyo watu wote wanatakiwa ku-
tumia bandari rasmi na vyombo 
vitakavyotumika nje ya bandari 
zisizo rasmi vitataifishwa na 
serikali. Hamadi alieleza kuwa 
pia serikali inalaani  vikali vi-

tendo vya wafanyabiashara ku-
tumia ugonjwa huo kwa maslahi 
yao binafsi  kwa kupandisha bei 
vifaa vya kinga, bidhaa na hudu-
ma nyingine, na kwamba hatua 
kali zitachukuliwa dhidi ya wa-
takaobainika kufanya hivyo.

“Serikali inazuia safari zote 
za nje ya nchi kwa watendaji 
wake, na pia kwa wale wataka-
okuwa na ulazima wa kusafi-
ri  wanapaswa kuchukua hatua 
za kujilinda na maradhi hayo…
niwaombe wananchi kuepuka 
safari zisizo za lazima za nje ya 
Zanzibar,” alisema.

Pia aliwataka wananchi wa-
naokwenda sokoni na maeneo 
mengine ya kutafuta huduma 
kuepuka mikusanyiko,   na 
baada ya kupata huduma waru-
di majumbani.

Na Elizabeth Zaya

MKUU wa Wilaya ya Kinon-
doni, Daniel Chongolo, amepiga 
marufuku ya mikusanyiko ya 
wanafunzi kwa ajili ya masomo 
ya ziada (tuition) katika maeneo 
yote.

Akihojiwa kwenye kipindi cha 
Kumekucha cha ITV, alisema 
serikali tayari imeshatoa maelek-
ezo ya kufunga shule zote nchini, 
hivyo kuanzisha tena masomo 
hayo ya ziada ni sawa na kuan-
zisha shule nyingine ambayo ni 
hatari zaidi na kwenda kinyume 
cha maelekezo yaliyotolewa.

“Niwaombe wazazi wasiruhu-
su watoto wao kutoka ndani 
kwenda nje, ni vyema wakabaki 
ndani, na yeyote atakayebainika 
kwamba amewakusanya wa-
nafunzi kwenye masomo ya 
ziada hatutamvumilia, tutam-
chukulia hatua kali,” alisema 
Chongolo.

“Serikali imeamua kufunga 
shule ili kuwaepusha wanafunzi 
na janga, halafu tena watu 
wengine waanzishe tena shule 
nyingine mtaani huko ambako 
tena ni hatari zaidi kwa sababu 
hakuna usimamizi, kwa kweli 
watu wa namna hii hatutawavu-
milia.”

 
WAFANYABIASHARA 
WAPEWA MAELEKEZO

Chongolo aliwaagiza wamiliki 
wa maduka ya dawa yenye bid-
haa za kutumika kusaidia kujik-
inga na maambukizi ya ugonjwa 
huo ikiwamo maji tiba (sanitizer) 
na nyinginezo, kubandika bei ya 
bidhaa hizo mlangoni badala ya 
kuziuza kama za magendo.

“Baada ya kutangaza kuingia 
kwa ugonjwa huu nchini, wafan-
yabiashara wamepandisha bei 
bidhaa za kusaidia kujingika iki-
wamo vitakasa mikono. Niombe 
kwamba duka la dawa lenye bid-
haa hizi zibandike mlangoni bei 
zake na mimi nitapita kukagua 
kote, hatuwezi kutumia mwanya 
huu kuwaumiza wananchi, na 
wasiziuze kama magendo,” 
alisema Chongolo.

VIKAO VYA HARUSI
Alisema ni vyema wananchi 

wa wilaya hiyo wakajizuia 
kuweka mikusanyiko kupitia 
shughuli hizo. “Hivi kweli katika 
mazingira haya mnaenda kukaa 
kwa ajili ya vikao vya harusi, 
bahati mbaya sana tunajitengen-
ezea utamaduni wa ajabu sana.

Kwa mfano ningekuwa mimi 
katika familia yangu ndiyo 
tunaoza au kijana anaoa, ninge-
shukuru Mungu kwamba tume-
pata fursa ya kufanya shughuli 
bila mbwembwe,” alisema Chon-
golo.

BAA
Chongolo alisema si lazima 

mtu aende baa badala yake 
anaweza akafika hapo na ku-
nunua. 

DC Kinondoni 
apiga marufuku 
‘tuition’

Zanzibar sasa yafunga vyuo, shule
Wakazi wa Kijiji cha Isoliwaya, Kata ya Ihimbo, wilayani Kilolo, mkoani Iringa, wakiendelea na utamaduni wa kunywa pombe aina ya 

ulanzi kwa kupokezana kikombe cha lita maarufu kama “kilita” licha ya kuwapo kwa tishio la maambukizi ya virusi vya corona nchini.                    
PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Zitto adai wakili kumfurahisha 
taarifa kifo mwandishi Azory
Na Beatrice Shayo

KIONGOZI wa Chama cha 
ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe, 
amedai kufurahishwa na Wakili 
wa Serikali kukiri Mwandishi wa 
Habari,  Azory     Gwanda, ame-
fariki dunia.

Suala hilo lilijitokeza jana 
wakati Zitto akijitetea kwenye 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu jijini Dar es Salaam mbele 

Hakimu Mkazi, Huruma Shaidi. 
Zitto akihojiwa na Wakili wa 

Serikali Mwandamizi, Nassoro 
Katuga, kuhusu kauli yake in-
ayodaiwa ya uchochezi aliyoitoa 
katika mkutano na vyombo vya 
habari.

Katuga alimuuliza Zitto kuhu-
su njia za kufikisha ujumbe kwa 
serikali na akajibiwa na mwa-
nasiasa huyo kuwa miongoni 
mwake ni kupitia vyombo vya 

habari.
Katunga alimtaka Zitto kue-

leza kwa namna gani wananchi 
walihusika kwenye ujumbe huo 
ikiwa alilenga serikali na Jeshi la 
Polisi. Zitto alidai kwa mujibu wa 
Katiba, serikali ni ya wananchi, 
hivyo nao wana wajibu wa ku-
pata taarifa.

Wakili huyo alimuuliza Zitto 
kwanini anashtakiwa kwa kutoa 
maneno ya uongo na mshtakiwa 

huyo akadai hakushtakiwa kwa 
kusema maneno ya uongo, bali 
kwa uchochezi.

Wakili Katuga akamuuliza 
kwanini asishtakiwe kwa kue-
leza habari za kifo cha Ben 
Saanane au Azory Gwanda.

Zitto alijibu: “Mheshimiwa 
Hakimu, nimefurahi kusikia 
Wakili wa Serikali amesema 
kuwa kweli Azory Gwanda ame-
fariki dunia.”
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Na Hamisi Nasiri, MASASI

VIONGOZI wa dini wilayani Masasi, 
mkoani Mtwara wamekutana na 
kufanya maombi ya pamoja ya ku-
muomba Mwenyezi Mungu aweze 
kuliepusha taifa na virusi vya ugonjwa 
wa corona.

Wadau wengine ambao walialikwa 
katika kikao hicho cha dharura ni 
viongozi wa taasisi za umma, wafan-
yabiashara, wazee maarufu, mam-
winyi, viongozi wa vyama vya siasa, 
watendaji wa Idara ya Afya na wakuu 
wa kamati ya ulinzi na usalama.

Viongozi hao walifanya maombi 
hayo jana wilayani hapa na baada ya 
kumalizika kikao cha dharura kili-
choitishwa na Mkuu wa Wilaya hiyo, 
Selemani Mzee, kwa ajili ya kujadili 
na kuweka mkakati wa kutoa elimu 
kwa jamii kuhusu kuzingatia njia za 
kujikinga na ugonjwa huo.

Sheikh Mnung’a Mohamed, Mwe-
nyekiti wa Baraza la Waislamu 
Tanzania (Bakwata), Masasi alisema 
virusi vya ugonjwa wa corona ni janga 
la kidunia hivyo jambo kuu ni kila 
Mtanzania kumwomba Mungu aweze 
kuliepusha taifa dhidi ya ugonjwa huo.

Alisema serikali kupitia vyombo 
husika iendelee kutoa elimu kwa jamii 
kuhusu njia sahihi za kujinga na virusi 
vya corona kwa vile bado maeneo ya 
vijijini elimu hiyo haijatolewa.

Mchungaji wa Kanisa la Agape 
Mtandi Masasi, Monica Kasembe, 
alisema wakati huu jamii ina ulazima 
wa kupata uwelewa wa kutosha wa 
mara kwa mara ya ufahamu wa njia 
za kujikinga na ugonjwa huo hatari 
na kila mwananchi akifahamu vyema 
elimu ya kujikinga itasaidia kuepusha 
maambukizi mapya.

Mchungaji wa Kanisa la Morivian 
Masasi, Canon Doglaus, alisema iwapo 
elimu itatolewa kwa upana zaidi jamii 
itabadili mwenendo na kuona sasa 
kuna umuhimu wa kuchukua tahadhari 
dhidi ya virusi hivyo.

Mkuu wa Wilaya ya Masasi, Mzee 
alisema viongozi wa dini wanayo 
nafasi kubwa katika jamii, hivyo wa-
tumie kutoa elimu kwa jamii kuzinga-
tia kanuni za kujikinga na virusi vya 
ugonjwa huo.

“Nimewaita hapa leo ili kwa pamoja 
tupeane uelewa wa pamoja na tuone 
tunaifikiaje jamii katika kutoa elimu 
hii ya namna ya kujikinga na virusi 
vya corona viongozi wa dini na sisi 
wote kwa pamoja tushirikiane ku-
hakikisha tunafikisha elimu hii ya 
kujikinga na ugonjwa huu,” alisema 
Mzee.

Naye Mganga Mkuu wa Hospitali wa 
Hamashauri ya mji wa Masasi Mko-
maindo Salumu Gembe, alisema tayari 
kwa upande wa Wilaya ya Masasi 
wameshajiandaa  kukabiliana na ku-
dhibiti virusi vya ugonjwa huo.

Alisema moja ya mkakati ambao 
wamejiwekea kuhakikisha ugonjwa 
huo unadhibitiwa ni pamoja na kutoa 
elimu katika makundi yote katika 
jamii ikiwamo kufika kwenye maeneo 
ya ibada, taasisi mbalimbali ili kujik-
inga na maambukizi.

Mapendekezo kutungwa sheria matumizi mitandao 
Na Mbaraka Kambona

KAMATI ya Kudumu ya 
Bunge ya Katiba na Sheria im-
eiagiza Tume ya Haki za Binad-
amu na Utawala Bora (THBUB) 
kwa kushirikiana na Taasisi ya 
Haki Maendeleo, kuandaa map-
endekezo yatakayosaidia kuan-
zishwa kwa mchakato wa ku-
tungwa kwa sheria ya kulinda 
haki za mtumiaji wa huduma 
za mifumo ya kimtandao na 
kuyawasilisha kwa kamati hiyo 
ili waweze kushawishi Bunge 
na mamlaka nyingine husika ili 
sheria hiyo iweze kutungwa.

Maelekezo hayo yalitolewa 
na Kaimu Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Katiba na Sheria, Emmanuel 
Mwakasaka, Mbunge wa Tabo-
ra Mjini kufuatia mada kuhusu 
haki za binadamu na mitandao 
iliyowasilishwa na Mwenyekiti 
wa Bodi ya Haki Maendeleo, 
Dk. Abdallah Mrindoko, katika 
warsha ya siku moja iliyoan-

daliwa na Tume ya Haki za Bi-
nadamu na Utawala Bora kwa 
kushirikiana na Taasisi ya Haki 
Maendeleo kwa wabunge wa 
kamati hiyo iliyofanyika mkoa-
ni Morogoro.

Mwakasaka alisema kuna 
haja ya kuwa na sheria ita-
kayolinda usiri wa taarifa za 
mtumiaji wa huduma zinazo-
tumia mifumo ya kimtandao 
kwa kuzingatia kuwa mifumo 
hiyo inachakata taarifa za 
mtumiaji na kuzisambaza jam-
bo ambalo linaibua haja ya ku-
tungwa kwa sheria hiyo. 

Mapema wakati akitoa mada 
hiyo, Dk. Mrindoko alitaja 
changamoto kubwa inayowa-
kumba watumiaji katika kipindi 
hiki cha maendeleo ya teknolo-
jia ya mtandao ni uwapo wa 
taasisi nyingi zinazojihusisha 
na utunzaji na uchakataji wa 
taarifa katika mfumo wa kidi-
jitali bila kuwapo na sheria ya 
kulinda haki hizo za mtumiaji.

Vile vile, Dk. Mrindoko alise-

ma ili thamani ya matumizi ya 
mitandao iweze kutambulika 
vizuri ni muhimu kuwa na sera 
na sheria itakayosimamia ulinzi 
wa haki  za mtumiaji nchini.

Alisisitiza mapinduzi ya hu-
duma ya kifedha kwa njia ya 
mitandao ya simu imeibua 
changamoto nyingi zinazohusi-
ana na ulinzi wa haki za mtumi-
aji, akisema kuwa jukwaa hilo 
limeleteleza mwingiliano kati 
ya kampuni za mawasiliano 
na taasisi za kifedha, mazin-
gira ambayo yameibua hoja ya 
kuwapo sheria ya kusimamia 
masuala hayo. 

“Mazingira yaliyopo sasa ya-
metengeneza ombwe la kishe-
ria kufuatia kuwapo kwa pande 
mbili ambazo ni kampuni za 
simu na taasisi za kifedha zina-
zosimamia masuala ya kifedha 
mitandaoni ambapo kila mmo-
ja ana mipaka yake kiutendaji,” 
alisema Dk. Mrindoko.

“Wakati matumizi ya simu 
katika kutuma na kupokea pesa 

kumesababisha ukuaji na ura-
hisi wa mzunguko wa masuala 
ya kifedha, bado kuna changa-
moto nyingi zinazohusu mus-
takabali wa mtumiaji ambazo 
zinahitaji kupatiwa ufumbuzi,” 
aliongeza Dk. Mrindoko.

Alisema maendeleo katika 
matibabu ya afya ya kimtandao 
na kitambulisho cha uraia 
vimeleta maswali mengi kuhu-
su ulinzi na usiri wa taarifa za 
mtumiaji, akipendekeza kuwa 
mambo yote hayo inabidi yawe 
katika mfumo mmoja ambao 
utalinda usiri na taarifa za 
mtumiaji.  

Akichangia majadiliano ka-
tika warsha hiyo, Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Katiba na Sheria, 
Profesa Sifuni Mchome, alikiri 
kuwa ni muhimu kuwa na she-
ria zinazolinda usiri na taarifa 
za mtumiaji huku akisema 
kuwa mchakato wa kutunga 
sheria hiyo hivi sasa ipo ka-
tika mchakato wa kutungwa ili 
iweze kutumika.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge Utawala Bora na Serikali za Mitaa, Dk. Jasson Rweikiza, akiangalia moja ya kazi 
anazofanya Edith Makalah, mkazi wa mtaa wa Sokoine mjini Singida, baada ya kujikomboa kwa kununua cherehani mbili kuto-
kana na fedha za mpango wa kunusuru kaya maskini kupitia Tasaf. PICHA: ELISANTE

Fisi avamia mgodi na kujeruhi walinzi
Na Marco Maduhu,     
SHINYANGA

W
ALINZI wawili 
wa mgodi wa 
madini ya al-
masi Mwadui, 

unaomilikiwa na Kampuni ya 
Wiliamson Diamondu, wilaya-
ni Kishapu, mkoani Shinyanga, 
wamejeruhiwa na fisi ambaye 

aliingia ndani ya mgodi huo na 
kuanza kuwashambulia.

Tukio hilo limetokea juzi 
majira ya saa 5 usiku katika 
mtaa wa Line Polisi, wakati 
walinzi hao wakiwa doria 
pamoja na wenzao watano 
na fisi huyo kuvamia mgodini 
humo. Walinzi hao walipoanza 
kumpiga marungu, fisi huyo 
aliwageukia na kuwajeruhi 

walinzi wawili.
Akitoa taarifa hiyo jana, 

Kamanda wa Jeshi la Polisi 
mkoani Shinyanga, Deborah 
Magiligimba, aliwataja walinzi 
waliojeruhiwa kuwa ni Geof-
rey Zabron (23), ambaye ame-
jeruhiwa mkono wa kushoto, 
pamoja na Modester Ngassa 
(30), aliyejeruhiwa paja la 
mguu wa kulia.

“Walinzi hawa wawili wal-
iojeruhiwa na fisi, wamelazwa 
katika hospitali ya mgodi huo 
wa Mwadui kwa ajili ya ku-
patiwa na matibabu, na hali 
zao tumezifuatilia zinaendelea 
vizuri,” alisema Magiligimba.

Alisema fisi huyo alikimbia 
baada ya kuzidiwa nguvu na 
walinzi, ambao waliongeza 
nguvu kwa kumpiga.

Viongozi wa 
dini wakutana 
kuliombea taifa
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Na Pendo Thomas, 
KIGOMA UJIJI

BAADHI ya walimu 
wamesema wameku-
wa na hofu ya kupata 
maambukizo ya virusi 
vya corona kupitia us-
ahihishaji wa madaft-
ari ya wanafunzi.

Hofu hiyo ilibain-
ishwa wakati Manis-
paa ya Kigoma Ujiji 
ikiendelea na utoaji 
elimu kuhusu ugonjwa 
wa corona ulioanza 
Machi 15 mwaka huu.

Mwalimu wa Shule 
ya Sekondari Wakuli-
ma, Mubaraka Fumbo, 
alisema kutokana na 
elimu waliyopewa 
kuhusu namna virusi 
hivyo vinavyoweza 
kukaa kwa muda 
mrefu katika sehemu 
mbalimbali, anaona 
walimu wako ka-
tika hatari kubwa ya 
kupata maambukizo 
hayo.

“Tumeambiwa virusi 
hivyo vinakaa kwenye 
nguo, sasa tahad-
hari tumeshapewa, sisi 
kama walimu tuta-
fanyaje kukabiliana 
na jambo hilo kama 
vinaweza kukaa hata 
kwenye madaftari?” 
Alihoji.

Mratibu wa Ukimwi 
Manispaa ya Kigoma 
Ujiji, Dk. Shabani 
Mgolwa, alisema ka-
tika kukabiliana na 
ugonjwa huo, wame-
andaa mazingira bora 
ya sehemu ya karan-
tini katika Zahanati 
ya Bangwe na kuweka 
vipimo katika moja 
ya eneo la stendi ya 
mabasi.

Alisema katika utoaji 
elimu, wamebaini 
kuwa uelewa wa wa-
nanchi juu ya ugonjwa 
wa corona bado ni 
mdogo, hivyo kuna 
haja kuongeza jiti-
hada za utoaji elimu 
hiyo katika maeneo 
yanayokusanya watu 
wengi na kuhamasisha 
kila anayeipata kuwa 
balozi kwa wengine.

“Tumeamua ku-
wekeza zaidi ka-
tika kutoa elimu kwa 
wanafunzi sababu 
kwanza ni wahanga 
wa jambo hilo na pia 
ni wajumbe wazuri ka-
tika kufikisha taarifa,” 
alisema.

Walimu 
wahofu 
kushika 
madaftari 
kisa corona

TANCDA kuelimisha jamii magonjwa yasiyoambukizwa

Na Shaban Njia, KAHAMA

W
ANANCHI wa kijiji na 
kata ya Ulowa, Hal-
mashauri ya Ush-
etu, wilayani Kahama, 

mkoani Shinyanga, wamesema wako 
hatarini kupata majanga ya moto 
kutokana na baadhi ya wafanyabi-
ashara wa kata hiyo kuuza mafuta ya 
petroli na diseli, holela.

Walisema licha ya kuwapo kwa 
kituo cha mafuta, baadhi yao wa-
naendelea kununua na kuuza mafu-
ta kinyemela huku wengine wakiwa 
na zaidi ya lita 400 za mafuta ya 
petroli na dizeli ndani ya nyumba 

wanazoishi na familia zao. 
 Wameiomba Mamlaka ya Udhibiti 

wa Huduma ya Nishati na Maji (Ewu-
ra), kutoa elimu kwa wananchi wa 
kata hiyo ili kudhibiti majanga ya 
moto ambayo yanaweza kujitokeza 
wakati wowote. 

 Aloyce Jacobo, mkazi wa kata 
hiyo, alitoa tahadhari hiyo jana waka-
ti alipokuwa akizungumza na vyom-
bo vya habari muda mfupi baada ya 
uchangiaji wa ujenzi wa vyumba vi-
tatu vya madarasa na bweni kwa ajili 
ya wanafunzi wa kike sekondari ya 
Ulowa, unaugharimu Sh. milioni 133 
huku nguvu za wananchi ikiwa Sh. 
milioni 15.

 Alisema, wapo wafanyabiashara 
wanaishi ndani na mafuta ya petroli 
na dizeli zaidi ya lita 140, pipa 40 
pamoja na lita 80, huku wakijua lin-
aweza likatokea janga la moto na ku-
sababisha maafa kwa familia zao na 
watu wanaowazunguka.

  Diwani wa kata hiyo, Paschal 
Mayengo, alikiri kuwapo kwa baadhi 
ya wafanyabiashara wa kata hiyo 
wanauza mafuta ya petroli na dizeli 
kinyemela. 

 “Tulikaa vikao na kukubali-
ana wakachukue           maeneo nje 
ya mji na kufungua biashara zao 
huko, lakini walikwenda na kurudi 
na kudai wanakosa wateja na wa-

naweza kuvamiwa na waporaji na 
kunyang’anywa fedha zao za mauzo 
na sasa wapo tena kwenye makazi 
yao na biashara zinaendelea,” alise-
ma. 

Naye Meneja Mawasiliano na Uhu-
siano wa Ewura, Titus Kaguo, alise-
ma kuishi na mafuta ndani ni hatari 
na sheria inawataka wao kudhibiti 
kuanzia ngazi ya chini kwa kusaidi-
wa na Jeshi la Polisi.

Alitoa mfano wa tukio la Moro-
goro, na kuahidi kufika katika Kata 
ya Ulowa na kutoa elimu kwa wafan-
yabiashara hao, kwa kuwa kununua 
na kuuza mafuta kinyemela ni kesi 
ya uhujumu uchumi.

Ewura yatakiwa kudhibiti 
wauza mafuta kinyemela

Na Romana Mallya

SHIRIKISHO la vyama vya ma-
gonjwa yasiyoambukiza (TANCDA), 
limesema kutokana na ongezeko 
la magonjwa yasiyoambukiza, 
wameamua kutoa elimu kwa wa-
nanchi ikiwa ni pamoja na kuwapi-
ma bure na wanaobainika huwaun-
ganisha na vituo vya afya.

Kwa Tanzania, inakadiriwa ma-
gonjwa hayo yanasababisha asilim-
ia 27 ya vifo vyote na utafiti wa mwa-
ka 2012 ulionyesha, kila watu 100 
wenye miaka 25 na kuendelea, tisa 
wana kisukari, 26 wana shinikizo 
la damu, 25 wana mafuta yaliyozidi 
kwenye damu na 34 wana uzito uli-
ozidi. Mwekahazina wa Shirikisho 
hilo, Dk. Tatizo Waane, aliyasema 
hayo jana katika ofisi za The Guard-
ian, zilizopo Mikocheni jijini Dar es 
Salaam baada ya kuzitembelea na 
kuzungumza na wahariri pamoja 
na waandishi wa habari.

Waane ni Daktari Bingwa wa 
Magonjwa ya Moyo, alisema kuwa, 
shirikisho hilo limejikita kujenga 
uwezo kwa makundi mbalimbali 
kwenye jamii kuwa na uelewa wa 

magonjwa hayo.
“Kazi mbalimbali tunazofanya ni 

pamoja na kufanya upimaji bure 
na kuwajengea uelewa wananchi. 
Tunafanya haya katika mikoa mbal-
imbali ikiwamo ya Kanda ya Ziwa, 
Kaskazini na Mashariki.

“Tumefanya upimaji na kuwajen-
gea uelewa wanafunzi kutoka vyuo 
mbalimbali na sasa tuna mradi wa 
kutoa mafunzo kwa wanafunzi wa 
kike ili wapate uelewa.”

Pia Dk. Waane alisema wana-
fanya kazi pamoja na Chama cha 
Waandishi wa Habari wanaoandika 
habari za magonjwa yasiyoambuki-
za ili iwe rahisi kufikisha ujumbe 
kwenye jamii.

“Tumekuja hapa The Guardian 
kuwajulisha kuwa shirikisho hili 
lina wataalamu waliobobea kwenye 
magonjwa yote hivyo wakati mki-
andika habari au makala, mnapo-
taka mtaalamu, mnaweza kuwasili-
ana nao ili kufikisha ujumbe sahihi 
na kubadilisha mfumo wa maisha 
kwenye jamii.

“Chanzo cha magonjwa yasi-
yoambuliza kuongezeka kinachang-
iwa na mfumo wa maisha tunaoishi 

hivi sasa, shirikisho limejikita pia 
kutoa elimu kwa wanafunzi ambao 
ndiyo kizazi kijacho ambacho kikie-
limika kitasaidia kupunguza kasi ya 
magonjwa haya Tanzania.”  

Mhariri Mtendaji wa Nipashe, 
Beatrice Bandawe, alilishukuru 
shirikisho hilo kwa kutambua 
mchango wa vyombo vya habari 
katika kuielimisha jamii na kutoa 
fursa kwa wataalamu hao wa afya 
kushiriki kwa kuandika makala za 
kuelimisha.

“Gazeti la Nipashe ni mdau 
mkubwa wa sekta ya afya kwa 
sababu zinagusa moja kwa moja 
jamii, tunawakaribisha wataalamu 
wa shirikisho lenu waweze ku-
changia uelimishaji huo kwa kuan-
dika makala mbalimbali za afya,” 
alisema.

Naye, Mhariri Mtendaji wa gazeti 
la The Guardian, Wallace Maugo, 
alisema vyombo vya habari vina 
jukumu kubwa la kuielimisha jamii 
na elimu hiyo inahitaji wataalamu 
waliobobea sekta mbalimbali.

“Mnakaribishwa kuchangia 
mawazo katika sekta hii kupitia 
utaalamu mlionao, andikeni maka-

la zenye kuelimisha jamii ambazo 
zitachapishwa kama habari ny-
ingine, milango ipo wazi,” alisema.

Kitabu cha TANCDA chenye 
kichwa ‘Mtindo wa maisha na ma-
gonjwa yasiyoambukiza’ kimefafan-
ua magonjwa yasiyoambukiza ni 
yale yasiyo na vimelea vinavyoweza 
kusambazwa.

Kimeyataja baadhi ya magonjwa 
hayo kuwa ni moyo na mishipa ya 
damu, saratani, magonjwa sugu ya 
njia ya hewa, kisukari na selimun-
du.

Pia kitabu hicho ambacho 
kimetaja dalili, athari na kinga kina 
takwimu za mwaka 2016 ambazo 
zinaonyesha watu milioni 42 (sawa 
na asilimia 71 ya vifo vyote) walifari-
ki duniani kutokana na magonjwa 
yasiyoambukiza.

Kadhalika, kinasema asilimia 75 
ya vifo vyote vinavyohusu watu 
wenye miaka 30 hadi 70 husaba-
bishwa na magonjwa hayo.

Kinautaja utafiti wa miaka 
1986/87 ambao unaonyesha kuwa 
ni mtu mmoja tu kwa kila 100 aliku-
wa na kisukari na watano kwa kila 
100 alikuwa na shinikizo la damu.

Mwekahazina wa Shirikisho la Vyama vya Magonjwa yasiyoambukiza, Dk. Tatizo Waane (kushoto), akizungumza na Wahariri Watendaji  wa maga-
zeti ya The Guardian, Wallace Maugo (kulia) na Nipashe, Beatrice Bandawe (wa pili kushoto), alipotembelea ofisi za kampuni ya The Guardian Ltd, 
Mikocheni, jijini Dar es Salaam juzi. Wa (pili kulia) ni Mwandishi wa Habari, Leon Bahati. PICHA: ROMANA MALLYA
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Na Mwandishi Wetu,       
ARUSHA

M
KUU wa Mkoa wa Aru-
sha, Mrisho Gambo, 
amesema kutokana 
na kukua kwa sekta 

ya mawasiliano wananchi wana-
takiwa kuwa wabunifu wa kutumia 
mawasiliano kuhabarisha umma 
habari zitakazojenga maadili na 
kuwa na uzalendo ambao utajenga 
uchumi wa nchi.

Kauli hiyo, aliitoa jana jijini Aru-
sha, wakati wa semina ya Kamati ya 
Amani ya mkoa huo, iliyoendeshwa 
na Mamlaka ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA).

Lengo la semina hiyo, ni kuka-

biliana na uhalifu wa mawasiliano.
Gambo alisema TCRA kuwacha-

gua viongozi wa dini kupata elimu 
ya mawasiliano ni kundi sahihi 
kwa kuwa wana nafasi kubwa ya 
kutoa elimu hiyo kwa waumini 
wao kuhusu kujikinga na uhalifu 
wa kimtandao na  huduma za ma-
wasiliano.

Alisema ana imani viongozi hao 
watawaelimisha waumini kutumia 
mawasiliano kwa maadili kujenga 
uchumi wa nchi.

“Watu watumie mawasiliano 
kwa kuzingatia uzalendo pamoja 
na kutumia mawasiliano katika 
kujenga uchumi wa nchi na si 
vinginevyo na kuwa wabunifu wa 
kutumia mawasiliano kwa kuhaba-

rishana habari za kujenga maadili,” 
alisema Gambo na kuongeza;

“Naamini viongozi wa dini 
mtafikisha elimu hii kwa ufasaha 
na kujenga taifa lenye maadili 
mema katika utumiaji wa ma-
wasiliano,” alisema.

Alisema kampeni hiyo iliyopewa 
jina la ‘Sirubuniki Mjanja Haingi-
zwi Chaka’, imeanza kwa kundi la 
viongozi wa dini ikiwa ni kundi le-
nye watu wengi na ni rahisi kutoa 
elimu ya kujikinga na uhalifu una-
potumia huduma za mawasiliano.

Mkuu wa Kanda ya Kaskazini 
TCRA, Mhandisi Emelda Salum, 
alisema wametoa elimu kwa vion-
gozi wa dini, kwa kuwa wao ni 
ngazi  katika kufikisha elimu kwa 

haraka kutokana na kuwa na kundi 
kubwa la waumini wa rika zote.

Alisema semina ya viongozi wa 
dini inatarajia italeta mafanikio 
kwa wananchi kuwa na uelewa 
namna ya kutumia mawasiliano 
na kwa Kanda ya Kaskazini  wa-
taendelea kutoa kwa ajili ya  ku-
jikinga na uhalifu wa huduma za 
mawasiliano.  Ofisa Mawasiliano 
Mwandamizi wa TCRA, Mabel 
Masasi, alisema mikoa yote wali-
yozunguka kutoa elimu hiyo, wana 
imani elimu itawafikia wananchi 
wengi kwa kuwa wameyafikia 
makundi yote katika kampeni hiyo.

Alisema wakati umefika wa-
nanchi kutumia mawasiliano kwa 
kulinda usalama na amani ya nchi.

Gambo ataka ubunifu 
matumizi mawasiliano

Wadau 
wa kilimo 
watakiwa 
kubadilika
Na Allan Isack, KITETO

WADAU wa kilimo 
wilayani Kiteto mkoani 
Manyara, wametakiwa 
kubadilika na kuanza ku-
watumia maofisa ugani ili 
kulima kilimo chenye tija 
ambacho kitawazalishia 
mavuno mengi.

Wadau hao walisema 
endapo wakulima watal-
ima kilimo chenye tija 
kitawasaidia kuendesha 
maisha yao na kupata 
maendeleo ya kimaisha.

Mmoja kati ya wa-
dau hao, Abasi Famau, 
alisema tatizo kubwa 
lililopo ni wakulima 
kuendelea kulima kilimo 
cha mazoea badala ya 
kubadilika kwa kulima 
kitaalamu. 

Famau alisema wakuli-
ma wengi hawajabadili 
fikra ya kilimo cha kitaal-
amu na kutumia mbegu 
bora na zana za kisasa.

Alisema wakulima 
wa vijijini wanapaswa 
kubadilika kwa kutumia 
kilimo ambacho wata-
watumia maofisa ugani  
watakaowapa ushauri wa 
kitaalamu. 

“Kuna wakulima bado 
hawajabadilika hata 
wakati wa palizi wa 
mazao shambani hawa-
palilii, ni vigumu ku-
fikia malengo ya kilimo 
biashara endapo hatutab-
adilika,” alisema Famau. 

Alisema wanapaswa 
kubadilika kwa kujiunga 
na vyama vya msingi 
ambavyo vitawapatia 
elimu ya mauzo pamoja 
na kuwatafutia masoko 
ya uhakika.

“Pamoja na kuwa 
mazao machache, lakini 
tukijiunga na vyama vya 
msingi tutapiga hatua 
kwa namna moja au ny-
ingine,” aliongeza Famau. 

Mkuu wa Wilaya ya 
Kiteto, Tumaini Magessa,  
aliwasisitiza wakulima 
wa eneo hilo, kuwatumia 
maofisa ugani ambao 
wapo kwenye kata zao. 

Magessa alisema 
wakulima wanapaswa 
kuachana na kilimo 
cha mazoea na kufuata 
ushauri wa kitaalamu ku-
toka kwa maofisa ugani, 
ambao wanapatikana 
kwa urahisi. 

Aliagiza madiwani 
na watumishi wa seri-
kali wenye mashamba 
wilayani Kiteto, kumwo-
nyesha mashamba yao ili 
aone kama elimu hiyo ya 
kitaalamu imewasaidia.

Mkazi wa Jiji la Arusha akichagua suruali za mtumba katika Barabara ya Idara ya Maji, jijini 
humo jana.  Wananchi wengi wa kipato cha kati na chini hupendelea matumizi ya bidhaa za 
mitumba kutokana na unafuu wa bei. PICHA: WOINDE SHIZZA

Viongozi dini, 
mila wafundwa 
kupambana 
ukatili kijinsia
Na Allan Isack, ARUSHA

TATIZO la ukatili kwa wanawake na watoto ka-
tika  jamii huenda likawa limepatiwa ufumbuzi 
wa kudumu baada ya Wizara ya Katiba na Sheria 
kuanza mchakato wa kutoa elimu kwa  viongozi 
wa dini na kimila ili kuielimisha jamii kuhusu 
haki za wanamke na watoto.

Akizungumza jijini Arusha, Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara hiyo, Amon Mpanju, alisema 
walitoa mafunzo ya siku mbili kwa viongozi hao.

Alisema lengo la kutoa mafunzo hayo ni kuie-
limisha jamii kutambua haki za wanamke,  bi-
nadamu, watoto, wenye ulemavu na makundi 
yasiyojiweza kwenye jamii.

Alisema viongozi wa dini na wa kimila wa-
naushawishi mkubwa kwenye jamii na wa-
nathaminiwa hivyo kutoa mafunzo hayo yatai-
saidia serikali katika harakati za kupambana na 
kutokomeza vitendo vya ukatili na unyanyasaji 
dhidi ya wanawake na watoto.

“Tumieni majukwaa yenu ya dini na ya kimila 
kuisaidia serikali kutokomeza vitendo vya uka-
tili na unyanyasaji dhidi ya wanawake, watoto 
na wenye ulemavu, tunatambua mna mchango 
mkubwa katika jamii, hivyo tumieni mafunzo 
haya kwenda kuielimisha jamii na kukemea vi-
tendo vya ukatili hadharani,” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya viongozi wa dini 
walioshiriki mafunzo hayo, Sheikh Hussein Junje, 
Mchungaji na Sadick Kinanga, walisema wataya-
tumia mafunzo hayo, kutoa elimu kuhusu haki za 
sheria kwa wanawake na watoto na wanatarajia 
watapunguza matukio ya ukatili wa kijinsia.

Walisema, watatumia vizuri nafasi zao kuie-
limisha jamii kupiga vita matukio hayo ambayo 
yanaendelea  kushamiri katika jamii inayotuzun-
guka.

 Ofisa Maendeleo ya Jamii Mkoa wa Arusha, 
Blandina Nkini, alisema tatizo la unyanyasaji 
na ukatili wa kijinsia kwa wanawake na watoto 
mkoani humo, bado linaendelea kushika kasi, 
kutolewa kwa mafunzo hayo kwa viongozi wa 
dini na wa kimila, itasaidia kuibadilisha jamii 
kutambua umuhimu wa kulinda na kuheshimu 
haki za wanawake, watoto na wenye ulemavu.

Mafunzo hayo ya siku mbili yametolewa na 
Wizara ya Katiba na  Sheria kwa kushirikiana na 
Mkoa wa Arusha, yaliwashirikisha viongozi wa 
dini na kimila kutoka mikoa ya Arusha na Man-
yara.
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HABARI KILIMANJARO

Na Godfrey Mushi, MOSHI

HATIMAYE Kampuni ya 
Bonite Bottlers Limited (BBL), 
inayozalisha vinywaji baridi 
jamii ya Coca-Cola, imekabi-
dhi zawadi ya pikipiki 25 na 
sanduku 1,350 kwa washindi 
wa Promosheni ya Shindano 
la V.I.P kwa wakazi wa mikoa 
ya Kanda ya Kaskazini.

Akizungumza jana mjini 
hapa kabla ya kukabidhi 
zawadi hizo, Meneja Mauzo 
na Masoko wa Bonite Bot-
tlers Ltd, Christopher Loiruk, 
alisema zawadi hizo zina-
lenga kuimarisha biashara na 
kurejesha faida kwa wateja 
wake. 

Alisema kuwa wateja hao 
ni wanaonunua bidhaa za 
soda jamii ya Coca-cola na 
kuuza bidhaa nyingi. 

Alisema kiwanda hicho 
kimejipanga kuhakikisha 
kinawasaidia wateja wake 
kuboresha biashara zao. 

Alisema washindi wali-
ofanya vizuri zaidi watape-
wa zawadi za pikipiki kila 
mmoja, wengine watapewa 
sanduku 100 za soda kwa 
kila mmoja na wengine 
watapewa sanduku 50 kila 
mmoja. 

“Washindi hao ni kutoka 
mikoa ya Kilimanjaro, Man-
yara, Arusha na Singinda. 
Washindi wanne kutoka 
Mkoa wa Manyara wame-
jishindia pikipiki kila mmoja, 
wawili kutoka Singida, 10 
Mkoa wa Arusha wame-
jishindia pikipiki kila mmoja 
na Mkoa wa Kilimanjaro 
washindi tisa, hivyo mkoa 
uliongoza katika shindano 
letu ni Arusha na Kilimanjaro. 
Bado tunawatia moyo wateja 
wetu kuendelea kununua 
bidhaa zetu kwa wingi,” 
alisema. 

Washindi wengine 18 
walijishindia zawadi za kreti 
za soda na washindi tisa 
walipata kreti 100 kila mmoja 
na wengine tisa kreti 50 kila 
mmoja.

Katika hatua nyingine 
alisema, kiwanda hicho kila 
mwaka kinashinda tuzo 
kwa kuzalisha bidhaa zenye 
ubora kimataifa.

Awali, Meneja wa Mauzo 
mkoa wa Arusha, Boniface 
Mwase, alisema kiwanda 
hicho kimeendelea kuchukua 
tahadhari ya maambukizi 
ya virusi vya corona kwa 
kuendelea kutoa elimu kwa 
wafanyakazi kazi ikiwa ni 
pamoja na kunawa mikono 
mara kwa mara waingiapo 
maeneo ya kazi na kutoka na 
kuepuka kushikana mikono. 

Bonite 
Bottlers 
yakabidhi 
washindi 
zawadi

Na Godfrey Mushi, SIHA

W
AZIRI wa zamani 
wa Ofisi ya Rais, 
M e n e j i m e n t i 
ya Utumishi wa 

Umma, Hawa Ghasia, amesema 
kukamilika kwa maabara ya kisa-
sa ya uchunguzi wa magonjwa 
ambukizi ya Hospitali ya Taifa ya 
Kibong’oto, kunaipa sifa Tanzania 
kimataifa kutokana na kukidhi vi-
gezo vya Shirika la Afya Ulimwen-
guni (WHO).

Alikuwa akizungumza jana 
wilayani hapa, baada ya Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Huduma 
na Maendeleo ya Jamii, kutembe-
lea na kukagua miradi mbalimbali 
inayoendelea kutekelezwa hospi-

talini hapo.
Ghasia ambaye ni Mbunge wa 

Mtwara Vijijini (CCM), alisema 
maabara hiyo itawezesha kutoa 
huduma bora zenye uhakika hu-
susani kufanya uchunguzi wa 
kina wa magonjwa ambukizi na 
kutoa vipimo vinavyokubalika ki-
mataifa. Alisema kamati hiyo im-
eridhishwa na kasi ya ujenzi wa 
maabara hiyo ambayo inajengwa 
kwa kufuata maelekezo ya Shirika 
la Afya Ulimwenguni (WHO) na 
kwamba hatua iliyofikiwa inaleta 
matumaini ya kukamilika kwa 
wakati. Akizungumza kabla ya ku-
soma taarifa ya utekelezaji wa ma-
jukumu ya hospitali hiyo mbele ya 
Kamati ya Bunge, Mkurugenzi wa 
Hospitali hiyo, Dk. Riziki Kisonga, 

alisema hadi sasa maabara hiyo 
imemalizika awamu ya kwanza 
ya ujenzi ambao umegharimu Sh. 
bilioni 1.9.

“Awamu ya kwanza tayari na 
tumejenga kufuata viwango vya 
kimataifa na kuwa fedha zimeto-
ka kwa wahisani na hivi sasa seri-
kali ipo katika mazungumzo na 
wadau wengine ili kupata fedha 
za kuendelea na ujenzi,” alisema. 
Dk. John Jingu ambaye ni Katibu 
Mkuu Wizara ya Afya, Ustawi wa 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Idara Kuu Maendeleo ya Jamii, 
alisema kukamilika kwa maabara 
kutaiwezesha hospitali hiyo kutoa 
huduma kwa wigo mpana zaidi 
tofauti na ilivyo sasa.

Alisema kukamilika kwa 

maabara hiyo kutaiwezesha hos-
pitali hiyo kubadilika kimfumo na 
kuwa na vitengo badala ya idara, 
hali ambayo itaongeza idadi ya 
watumishi na ongezeko la hu-
duma.

Naye Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo ya Kudumu ya Bunge ya 
Huduma na Maendeleo ya Jamii, 
Peter Serukamba, alisema serikali 
imewekeza katika hospitali hiyo 
na kuifanya ya taifa na kukamilika 
kwake kutatoa msaada na mataifa 
mengine. 

“Maabara hii itakuwa na uw-
ezo wa kufuatilia mwenendo wa 
vimelea vya ugonjwa wa kifua ki-
kuu (TB) na vilevile itakuwa na iti-
faki ya kimataifa na hapa pataku-
wa kimbilio la wengi,” alisema.

Ghasia asifu kukamilika maabara ya uchunguzi

Mwanasheria wa Shirika lisilo la kiserikali la Haki Madini, Erick Luwongo, akizungumza na waandishi wa habari wa mikoa ya Arusha, Manyara 
na Kilimanjaro kwenye mafunzo ya siku mbili ya kupambana na sheria kandamizi za habari yaliyohitimishwa juzi jijini Arusha. PICHA: GIFT 
THADEY

Mashindano ya insha shule 18 sekondari yasitishwa
Na Godfrey Mushi, SIHA

UAMUZI mgumu wa serikali ku-
chukua hatua mbalimbali katika 
kukabiliana na ugonjwa wa co-
rona ambao umetangazwa kuwa 
janga la dunia, umesitisha kwa 
muda usiojulikana mashindano 
ya insha kwa shule 18 za sekond-
ari yaliyokuwa yaanze jana (Machi 
18) Wilaya ya Siha, mkoani Kili-
manjaro.

Taarifa iliyothibitishwa jana 
na Katibu wa Jumuiya ya Umoja 
wa Vijana wa Chama Cha Mapin-
duzi (UVCCM), Bulugu Magege, 
inaeleza kuwa sasa mashindano 
hayo yatatangazwa baadaye.

“Kama ambavyo Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, ametangaza 
kuzifunga shule zote nchini kwa 
siku 30, hatuna budi kusitisha 
shindano hilo ambalo lililenga 
kutafuta nguli wa insha inay-
oeleza maendeleo endelevu ya 
serikali ya Rais Dk. John Magufuli, 
kwenye sekta mbalimbali.

“Pamoja na mambo mengine, 
shindano hili lililenga pia kutoa 
elimu ya kujikinga na ugonjwa wa 
corona kwa kila shule. Sasa tutali-
tangaza baadaye.”

Mchuano huo ulikuwa ume-
pangwa kuanza Machi 18 na ku-
fikia ukomo Machi 22, mwaka 
huu. Shule zilizokuwa zishiriki 

shindano hilo ni Suum Sekond-
ari, Fuka, Oshara, Kishisha, Sanya 
Juu, Dahani, Kilingi, Kilasara na 
Karansi.

Nyingine ni Sekondari za 
Magnificant, Magadini, Namwai, 
Matadi, Visitation, Nuru, Orkolili, 
Sikirari na Faraja Siha Sekondari.

Mshindi wa kwanza katika 
shindano hilo angezawadiwa 
kompyuta mpakato, mshindi wa 
pili atapata kompyuta ndogo ya 
mkononi ya Ipad, mshindi wa tatu 
atapewa zawadi ya begi la kisasa 
la vifaa vya shule, wakati washindi 
10 wa kwanza watapewa medali.

Uandishi wa insha, utawasaid-
ia na kuwaongozea wanafunzi 

hao uwezo wao kukuza ujuzi wa 
lugha.

Ugonjwa huo unaosababishwa 
na kirusi jamii ya corona (Covid 
19), ambacho ni tofauti na virusi 
vingine vya jamii hiyo ambavyo 
viliwahi kusababisha milipuko ya 
ugonjwa unaojulikana kama ‘Sars-
Cov’ mwaka 2003 na Mers-Cov 
Corona Virus mwaka 2013.

Ugonjwa huo huambukizwa 
kwa njia ya hewa kwa kuingiwa na 
majimaji yenye virusi kutoka kwa 
mtu mmoja kwa njia ya kukohoa 
au kupiga chafya au kwa kugusa 
majimaji au makamasi kutoka 
kwa mgonjwa aliyethibitishwa 
kuwa na dalili za ugonjwa huo.
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Na Mwandishi Wetu 

NI ugonjwa mpya aina yake sasa 
inawapa tabu Bara la Ulaya, kwa 
kuibuka maradhi ambayo mtu 
anapumua kwa tabu kwa shida 
usingizini, hali inayoweza kutokea 
mara nyingi, ikiendana na mgonjwa 
kupoteza kumbukumbu.

Wataalamu wanaitaja kwa jina 
la ‘Obstructive Sleep Apnoea’ 
(OSA), ambao ili mtu atibiwe kufika 

kiwango cha kupona ni mchakato 
unachukua wastani wa miaka miwili.

Utafiti wa awali unadokeza una 
uhusiano wa karibu kuwepo mara-
dhi hayo na mgonjwa kuwa na 
kitambi, ingawaje haijawa bayana ni 
kwa namna gani.        

Hadi sasa nchini Uingereza kuna-
tajwa, kuna wastani wa wagonjwa 
milioni mbili wanaosumbuliwa na 
maradhi hayo.

Mtaalamu bingwa wa masuala 

ya kupumua, Dk. Annabel Nickol, 
katika Hospitali ya Oxford, anasema 
ni maradhi ya kipekee, pale ina-
potokea anahisi upumiaji usio wa 
kawaida, anapumua kwa kukoroma, 
kusinzia na kuwa na uchovu uisioi-
sha hata anapotoka kuamka.

Hiyo, inaendana na mgonjwa 
kuishi kwa masharti kama vile ku-
toendesha magari, hadi watapokuwa 
katika hali nzuri kiafya.  Kwa mu-
jibu vyombo kimataifa.
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Na Mary Geofrey

M
AMLAKA ya Maabara 
ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali (GCLA), sasa 
inatanua wigo wa hu-

duma zake kupitia  kuongeza idadi 
ya mitambo walio nayo na hivi ka-
ribuni imenunua mitambo ya Sh. 
bilioni 6.5 kuhakikisha wanabore-
sha huduma nchini kote.

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dk. 
Fidelice Mafumiko, anasema ku-
wapo mitambo hiyo ya kisasa, 
kutasaidia kupunguza siku za 
kupima vinasaba na kutoa majibu 
kutoka ndani ya siku 21 hadi siku 
moja

Ni ufafanuzi wa Dk. Mafumiko, 
katika kueleza mchango wa  taasi-
si zilizo chini ya Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto  kwa lengo la kuanga-
zia mafanikio, chini ya kivuli cha 
kampeni inayojulikana ‘Tume-

mamia na kudhibiti kemikali za 
viwandani na majumbani, ikitii 
masharti ya Sheria ya Usimamizi 
na Udhibiti wa Kemikali za Vi-
wandani na Majumbani ya Mwaka 
2003.

Pia, anasema wana wajibu wa 
kuchunguza ubora wa bidhaa na 
kuchunguza uchafuzi wa mazin-
gira, ili kulinda afya na mazingira 
na kutoa ushahidi wa kitaalamu 
mahakamani.

Masambu anasema, katika usi-
mamizi wa kemikali, hivi sasa wa-
nafanya ukaguzi wa maeneo yenye 
kemikali na kuyasajili na wadau 
wake.

Pia, lingine analotaja linaambat-
ana na majukumu hayo ni kusima-
mia udhibiti wa kemikali katika mi-
paka iliyoko  katika Kanda ya Ziwa 
na kutoa vibali vya usafirishaji na 
kuingiza na kuuza bidhaa nje ya 
nchi.

MAFANIKIO YALIYOKO
Masambu anasema katika kip-

indi cha miaka minne iliyopita, mi-
tambo yao mipya imewawezesha 
kufanya uchunguzi wa sampuli za 
uchafuzi wa mazingira.

Pia, mitambo mingine ya kisasa 
anayoiita GC ambayo inajukumu 
mahsusi ya kuchunguza sumu 
sumu mbalimbali kwenye sampuli 
zinazofikishwa katika maabara ya 
Kanda.

“Hii imesabisha kuboresha hu-
duma zinazotolewa na mamlaka 
na hivyo kupunguza muda wa ku-
chunguza sampuli kwa kusaidia 
sampuli nyingi kufanyika katika 
maabara ya kanda, badala ya ku-
peleka makao makuu,” anasema.

“Imetufanya tujisikie faraja 
zaidi kwa kuwa lengo letu ni kuhu-
dumia wananchi kwa ukaribu zai-
di,” Masambu anaendelea.

Pia, anasema  kuwapo kwa mi-
tambo hiyo bora na ya kisasa , 
kumeongeza uchunguzi wa sam-
puli kutoka 1,085 kwa mwaka 2015 
hadi sampuli 7,193 mwaka jana.

Anasema, ni hali inayoenda 
na kupungua muda wa kufanya  
uchunguzi kwa sampuli zinazo-
letwa maabara , kutoka siku 30 
mwaka 2015 hadi siku 10 kwa  
kila sampuli, mwaka jana. Hizo ni 
sampuli zisizohitaji kupelekwa ku-
chunguzwa zaidi kwenye maabara 
nyingine.

Mkemia Masambu anafafanua 

Imetufanya 
tujisikie 
faraja zaidi 
kwa kuwa 
lengo letu ni 
kuhudumia 
wananchi 
kwa ukaribu 
zaidi.

Wa vitambi hawapumui, wapoteza fahamu 

Mgonjwa mwenye maradhi hayo, akitumia 
mashine ya kupumua.  PICHA: MTANDAO.

boresha sekta ya afya.’ 
Mkemia Mkuu anafafanua: 

“Uwekezaji huu wa mitambo ya 
kisasa, umeongeza kasi na uwezo 
wa GCLA kufanya uchunguzi wa 
sampuli mbalimbali zikiwamo za 
dawa za kulevya, uchunguzi wa 
mazingira, vinasaba vya binadamu 
na wanyama na ubora wa chaku-
la.”

Anasema, kuwapo mitambo ya 
kisasa kumesaidia kutoa huduma 
kwa wingi na kasi kubwa, kulin-
ganisha na miaka iliyopita.

Ni maboresho ya huduma, mba-
li na makao makao makuu jijini 
Dar es Salaam, pia katika Kanda za 
Ziwa, Kaskazini, Kusini na Nyanda 
za Juu Kusini.

Dk. Mafumiko anasema, mam-
laka imefanikiwa kukarabati mi-
undombinu ya ofisi za kanda zote 
nchini kwa gharama ya Sh. bilioni 
1.3, uliosaidia kuboresha utendaji 
kazi.

Pia, katika kipindi hicho wali-
fanikiwa kusajili wadau wa kemi-
kali 2,426, kusajili vibali 21,336 na 
kutoa vibali 99,934 na kufanya 
kazi katika mipaka yote na katika 
bandari nchini kwa saa 24.

KANDA ZIWA
Katika ziara hiyo pia, walifani-

kiwa kutembelea Kanda ya Ziwa 
inayojumuisha mikoa ya Mwanza, 
Mara, Shinyanga, Geita, Kagera na 
Kigoma, ambako Meneja wake, 
Bonaventure Masambu, anasema 
ilianzishwa ili kusogeza huduma 
karibu na wananchi.

Anasema, pia inaimarisha na 
kuongeza ufanisi  katika utoaji 
huduma, kuongeza uhusiano na 
wadau wengine na kupunguza 
gharama kwa wananchi kufuata 
huduma jijini Dar es Salaam.

Masambu anasema tangu kuz-
induliwa maabara hiyo, inafanya 
uchunguzi wa kimaabara, kusi-

afya

Mkemia Mkuu Kanda ya Ziwa 
majibu ‘papo hapo’ kama Dar
• Mitambo mipya yaja na mageuzi • Tegemeo la migodini 
na mahakamani  • Yatoa ujuzi; madaktari, polisi, ustawi

Rais Dk. John Magufuli, alipotembelea na kukagua utendaji kazi wa Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, jijini Dar es Salaam.
PICHA: MTANDAO.
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Ni maabara 
hii iliyo-
husika ka-
tika hatua za 
uchunguzi 
wa jumla ya 
sampuli 210 
ambazo zili-
chukuliwa 
kwa vipin-
di tofauti 
na majibu 
yake ndiyo 
yaliyotu-
mika katika 
maamuzi ya 
Serikali.

Mkemia Mkuu Kanda ya Ziwa 
majibu ‘papo hapo’ kama Dar

afya

Rais Dk. John Magufuli akikagua maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali jijini Dar es Salaam. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dk. Fidelice Mafumiko

kuwa ni aina ya mafanikio yanay-
oendana na hali  katika Kanda ya 
Ziwa kuwa na uwezo wa kutam-
bua aina chache za sumu, huku 
zingine zilibidi wakati huo, zipele-
kwe makao makuu, jijini Dar es Sa-
laam, kwa uchunguzi zaidi.

Anarejea kutoka kipindi cha 
mwaka 2017 hadi sasa, sampuli 
zote zilizohitaji uchunguzi, zime-
kuwa zikifanyiwa kazi katika 
maabara hiyo na inatokana na ku-
wepo vifaa vya kisasa, ikipunguza 
muda wa uchunguzi na majibu ku-
tolewa kwa wakati.

UWEZO ULIVYOTANUKA
Mkemia Masambu, anasema 

hadi sasa maboresho yamewapa 
uwezo kufanya uchunguzi wa 
dawa za aina zote za kulevya kati-
ka kanda hiyo na kwamba, wame-
shafuta hitaji la kupelekwa Dar es 
Salaam.

“Hii imesaidia kuharakisha kesi 
za aina hii katika Mahakama zetu 
na mashauri mengi ya dawa za 
kulevya yanachukua muda mfupi 
kwa kuwa taarifa za uchunguzi 
hutolea baada ya muda mfupi,” 
anasema Masambu.

Masambu anasema, kupitia 
sampuli za mazingira zinafanyiwa 
uchunguzi katika kanda hiyo na 
kwamba jumla ya mitambo nane 
ya kusafisha na minne ya uchen-
juaji wa dhahabu katika maeneo 
ya kilimo ya Serengeti, zilifanyiwa 
uchunguzi na maabara hiyo na 
serikali ilitumia matokeo ku-
chukua hatua za kisheria.

“Itakumbukwa kuwa katika kip-
indi hicho, kulikuwa na mgogoro 
mkubwa wa uchafuzi wa mazin-
gira wa kampuni ya Accacia North 
Mara,” anadokeza na kuendelea: 

“Ni maabara hii iliyohusika kati-
ka hatua za uchunguzi wa jumla ya 
sampuli 210 ambazo zilichukuliwa 
kwa vipindi tofauti na majibu yake 
ndiyo yaliyotumika katika maamu-
zi ya Serikali.”

Anasema kanda hiyo ni mdau 
mkubwa wa mashauri ya mahaka-
ma na kuanzia mwaka 2015, wame-
kuwa wakishiriki mashauri ya ma-
hakamani, akitaja Mahakama Kuu 
Mkoa wa Mwanza na wilaya zake 
na vikao vya kuharakisha kesi 436 
kwa ajili ya kutoa ushahidi.

Kwa mujibu wa Masambu, 
walitoa mafunzo ya namna ya 
kuchukuaji sampuli, utunzaji na 
usafirishaji wake, kabla ya kuvifiki-
sha maabara, stadi ya ueledi ulio-
wafikia wadau 184 katika mafunzo 
hayo.

Anaeleza kuwa, ni mafunzo 
yaliyolenga kuwapa ujuzi wadau, 
wakiwamo askari, madaktari na 
maofisa ustawi wa jamii, ili sam-
puli zinazopokewa ziwe katika ub-
ora na kutoa matokeo yanayokidhi 
malengo tarajiwa.

Masambu anaenda mbali, akise-
ma wanafanya ukaguzi wa maeneo 
yenye kemikali na yameongezeka 
kutoka maeneo 151 mwaka 2015 

hadi 213 mwaka jana. Ni ongezeko 
la asilimia 70. 

Ofisi ya Wakala wsa Mkemia 
Mkuu Mwanza, hasi sasa inaen-
delea kutoa vibali vya kuingiza na 
kutoa kemikali nchini, kupitia mi-
paka ya Kanda ya Ziwa na jumla ya 
vibali vyote vimeongezeka kutoka 
1,350 hadi 2,246.

Masambu anasema kutokana na 
ongezeko hilo, wadau wengi wali-
opitisha kemikali bila ya kuwa na 
vibali. Hivi sasa, wanafuata sheria 

kuzuia kemikali hatarishi zilizo-
zuiliwa kuingia nchini.

 “Hii inasaidia kuzuia matumizi 
yasiyofaa ya kemikali hasa ambayo 
yanaendana na uhalifu na mae-
neo yaliyosajiliwa yameongezeka 
kutoka 72 mwaka 2015 hadi mae-
neo 213 mwaka jana,” anasema 
Masambu.

FAIDA KUU
Anataja faida kuu wanayoachi-

wa ni kwamba, kutokana na elimu 

waliotoa, imewapa faida ya wa 
watumiaji wengi wa kemikali ka-
tika shughuli za uchenjuaji madini, 
wameongezeka maradufu akitoa 
mfano wa ongezeko kutoka 183 
mwaka 2015 hadi 592 mwaka jana.

Masambu anasema, ni hatua  
ambayo imewavutia sana wauza 
madini, hata wakaongezeka ka-
tika kupidi cha miaka minne hadi 
kufikia mwaka jana  na wamefikia 
wauzaji na wamefika 92 mwaka 
jana.



Janga la watoto wa Mkuranga
wanatumbukia katika ‘unga’
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afya
JICHO KIMANZICHANA…

Ukizoea ku-
tumia dawa 
hiyo un-
aweza kuwa 
‘addicted’ 
(kuathirika) 
au kuandaa 
mateja wa 
baadae am-
bao mwisho 
wa siku ha-
tari yake ni 
kuangukia 
kwenye 
dawa za 
kulevya.

Tumekuwa 
tukizun-
gumza nao 
mara kwa 
mara kwa 
ajili ya ku-
wapatia 
elimu, lakini 
hakuna kina-
chobadilika. 

Na Mwandishi Wetu

MIILI ya binadamu inaun-
dwa na asilimia 70 ya maji, 
hali inayowapa umuhimu 
wanadamu, katika suala la 
kunywa maji ya kutosha ili 
kuuwezesha mwili kufanya 
kazi vyema. 

Iwapo mwili unakosa maji 
ya kutosha, unaangukia ka-
tika madhara mbalimbali ya 
muda mfupi na mrefu, kama 
vile magonjwa ya shinikizo 
la damu, saratani hata figo.

KANUNI ZA AFYA
Mtu anaweza kutumia maji 

kama nyenzo ya kuboresha 
afya yake, kwa mfumo wa  
kuzingatia kanuni ifuatayo:

• Mtu anaweza kunywa 
maji takriban mililita 160 
za maji, kabla ya kupiga 
mswaki au kula chochote 
mara tu unapoamka.

• Pia, unaweza kunywa 
maji angalau dakika 30 kabla 
ya kula, lakini si ndani ya 
dakika 45 baada ya kifungua 
kinywa, chakula cha mchana 
au jioni.

• Mtu  anaelezwa kama 
hawezi kunywa angalau 
bilauri nne za maji, basi 

Faida nane kunywa maji kabla ya chai

Na Elizabeth Zaya, aliyekuwa 

Kimanzichana

UKIWA ni mwendelezo wa 
makala kuhusu maisha ya vijana 
na watoto wa Kimanzichana, 
Mkuranga, ufuatao ni mwen-
delezo wa makala, safari hii ni 
namna walivyotumbukia katika 
matumizi ya dawa za kulevya.

U
NAPOFIKA eneo la Kiman-
zichana, Mkoa wa Pwani, 
katika barabara kuu kati 
ya Dar es Salaam na Lindi, 

linataka kuchukua sifa ya mji mdo-
go, japo yenyewe umaarufu unaishia 
barabarani.  

Hata hivyo, kumeshamiri kwa 
mengi, mazuri kwa mabaya. Ni ma-
hali kunakotawala ukanda wa vi-
wanda wilayani Mkuranga, ambako 
sasa si haba, kwamba kasi ya uan-
zishaji inaendelea kila kukicha na 
kuna ugeni mkubwa.

Hapo watu ni wengi na hasa vi-
jana, biashara ni nyingi, kuanzia lori 
zilizoegeshwa, mama lishe wasio-
hesabika na maduka lukuki.

DAWA KULEVYA
Vijana wengi kutoka vijiji jirani na 

jijini Dar es Salaam wanamiminika 
Mkuranga, baadhi wanafanya bi-
ashara zikiwamo nguo za mitumba, 
wengine wanasaka ajira na kuna se-
hemu kubwa ya waajiriwa, wanato-
ka Dar es Salaam. Moja ya vituo vyao 
vya usafiri ni Kimanzichana.

Umaarufu huo sasa una lake. Ni 
lipi hilo? Kuna kikundi cha watoto 
wanaokadiriwa kuwa na umri kati 
ya miaka 10 hadi 15, walioanzisha 
vijiwe vya matumizi ya dawa za 
kulevya, pia wanauza.

Uchunguzi wa Nipashe mahali 
hapo, ulibaini vilevi hivyo vinapa-
tikana kutoka kwa wauzaji wa siri 
katika maduka mengi yaliyoko ma-
hali hapo, wanaodaiwa kuanzisha vi-
kudi vya utapeli, kupora na kutumia 
dawa za kulevya Kimanzichana, 
wilayani Mkuranga, mkoa Pwani.

Kikundi cha watoto hao kinadai-
wa kushirikisha baadhi ya wanafun-
zi wa shule za msingi, sekondari na 
wengine wasiosoma kabisa.

Uchunguzi uliofanywa na Nipashe 
katika eneo hilo la Kimanzichana, 
ulibaini baadhi ya watoto wanaofan-
ya hivyo, wamekuwa wakijikusanya 
katika maeneo maalum kwa ajili ya 
kuwategea wapita njia na kisha ku-
wapora vitu vyao.

Miongoni mwa vitu wanapora, ni 
pamoja na pesa, mikoba ya mikono-
ni kwa kinamama, simu na vitu ving-
ine vidogo.

Aidha, uchunguzi unabaini kwam-
ba, kundi hilo la watoto linajikita ku-
tumia dawa za kulevya, kama bangi 
na dawa ya usingizi aina ya ‘volume’ 
inayochanganywa na pombe inay-
oitwa ‘kitoko’ au konyagi.

Ni mambo yanayofanyika  ili 
walewe na na kuopata ujasiri wa 
kutekeleza wanayonuia, hususani 

mara kwa mara kwa ajili ya kuwa-
patia elimu, lakini hakuna kina-
chobadilika. Tunaomba hata hawa 
wanaowauzia dawa hizi waache, 
wazingatie masharti ya biashara 
zao,” anasema Neema.

Kamanda wa Polisi Wilaya ya 
Mkuranga (OCD), Andrew Ngassa, 
anakana kuwa na taarifa hizo na 
anaahidi kuifanyia kazi kiusalama.

Mfamasia Mkuu wa Serikali, 
Daudi Msasi, anaeleza matumizi 
ya dawa ‘volume’ kwamba ni 
kwa mgonjwa mwenye maumivu 
makali na inamsaidia kupata 
usingizi. 

“Ukizoea kutumia dawa hiyo un-
aweza kuwa ‘addicted’ (kuathirika) 
au kuandaa mateja wa baadae am-
bao mwisho wa siku hatari yake 
ni kuangukia kwenye dawa za 
kulevya.”

mtindo zinafichwa ndani na pindi 
mteja anapofika kuzihitaji ndio hu-
tolewa.

WENYEJI WAFUNGUKA
Mjumbe wa Serikali ya Mtaa 

wa Lisimalike katika Kata hiyo ya 
Kimanzichana, Sihota Mchonjo, 
anasema katika kundi la watoto 
hao, sasa wamekuwa tishio na 
kwamba mbali na kuiba vitu vido-
go, pia wanachana madirishani na 
kuiba vitu. 

“Wakichanganya hizo dawa na 
hivyo vidonge, wanakuwa kama 
‘mateja’ kabisa. Unakuta vitoto 
vimelewa na vinaongea na kutu-
kana maneno mazito, ambayo hu-
wezi kutamani hata kuyasikia kama 
mzazi, inasikitisha sana!

“Kuna ‘vijiwe’ kama viwili am-
bavyo wanapenda kukaa. Mchana 
wanakuwa huku mtaani chini ya 
mti mmoja hivi mkubwa,” anasema  
Machonjo na kuendelea:

“Jioni huwa wanahamia kwenye 
nyumba moja hivi ya kulala wageni, 
wanakaa kwa nje na wamechora 
huo ukuta mzima. Wakikaa hapo 
wanavuta bangi, na ndiyo wanak-
wenda kununua hivyo vidonge vya 
‘volume’ wanachanganya kwenye 
pombe.

“Kwa hiyo, hapa mpaka tunao-
gopa watoto wetu kuharibikiwa, 
yaani hapa Kimanzichana ni vigu-
mu sana kulea mtoto na akawa 
salama, tunaogopa. Hata sisi watu 
wazima huwa tunaogopa sana ku-
kutana nao,”

Mjumbe huyo wa mtaa anasema, 
kundi hilo la watoto wamejipa jina 
linalofahamika kama ‘Gank Star’ na 
anasema tatizo kubwa linalochang-
ia wengi kujiingiza katika makundi 
mabaya, ni wazazi kushindwa ku-
wajibika katika malezi bora. 

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Ki-
manzichana, Said Abdallah, baada 
ya kudadisiwa kuhusu mkasa huo, 
anasema alilazimika kutembelea 
eneo mojawapo linalotuhumiwa na 
akashuhudia kundi la vijana hao, 
akisema wengi wanakadiriwa umri 
kati ya miaka 13 hadi 15.

Anasema, vijana hao walikuwa 
zaidi ya 10 na wawili anawakadiria 
umri kati ya miaka 15 hadi 20 na 
alipowauliza sababu ya kuwapo 
mahali hapo kulikozungukwa na vi-
chaka vikubwa, walimjibu “hakuna 
baya wanalofanya zaidi ya kuku-
tana na kubadilishana mawazo.”

Pale alipowadadisi  kujua kama 
wanasoma shule, baadhi wasema 
tayari wameshamaliza masomo 
darasa la saba na hawakufanikiwa 
kuendelea na kidato cha kwanza.

Diwani wa Kata hiyo, Ally Kassim 
Ndipitipi, anasema alishapata taari-
fa za vijana hao na aliwashirikisha 
viongozi wenzake wa Kata kwa ajili 
ya kulifanyia kazi.

“Nilishapata hizo taarifa kuhusu 
hilo kundi la watoto, ni wadogo 
sana lakini ni tishio hadi sisi watu 
wazima tunawaogopa,” anasema.

“ Kwa kweli, kuna haja ya kuli-
fanyia kazi haraka kwa maana bila 
hivyo hali itakuwa mbaya zaidi,” 
anaendelea Diwani Ndipitipiti.

“Yapo mambo makubwa ma-
baya, ambayo watoto hawa wana-
fanya. Tukikuambia huwezi kuami-

Vijana wanaofanya biashara Kimanzichana. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Majengo, ambayo yamechorwa na vijana watumiaji wa dawa za kulevya.

anaweza kuanza na moja 
kisha akaongeza kiwango 
taratibu, kadri mwili binafsi 
unavyomudu.

Orodha na faida kuu mtu 
kunywa maji kabla ya kula 
chochote pindi anapoamka 
asubuhi au muda wowote 
hajala chochote ni zifuatazo;

Mosi, inamuondolea sumu 
mwilini; unywaji wa maji 
mengi unasaidia kuwezesha 
viungo kama vile figo ku-
fanya kazi yake vyema. Mtu 
anapokunywa maji kabla ya 
mlo asubuhi, utauwezesha 
mwili huo pia kujenga misuli 
na kuzalisha seli mpya za 
damu.

Pili, kunaboresha metabo-
li, ambao ni mchakato mwili 
unatumia vyakula (wanga, 
protini na mafuta) ili kupata 
nguvu na kujijenga. Hivyo, 
unywaji maji unawezesha 
mchakato huu kwenda 
vyema na kuufanya mwili 
kuwa na afya njema.

Kunywa maji kabla ya 
chochote, unaufanya utum-
bo kuwa tayari kufyonza 
virutubisho, ikizingatiwa 
maji ni muhimu kwa ajili ya 
watoto na watu wazima.

Tatu, inasaidia kupunguza 

uzito wa mwili, kwani uzito 
mkubwa si jambo zuri kiafya. 
Inapaswa kukumbukwa, 
mtu anapoamka na kuanza 
kutumia vinywaji kama vile 
soda na juisi vinachangia 
kuongeza uzito wa mwili.

Nne, maji yanaondoa 
kiungulia na matatizo ya 
umeng’enyaji chakula; ina-
saidia kuzimua krmikali tum-
boni inayochamngia kiungulia. 

Sanjari na hayo, unywaji 
wa maji unarahisisha na 
kuhimiza mchakato mzima 
wa umeng’enywaji chakula 
tumboni.

Mtu anahimzwa anapopata 
shida ya namna hiyo, aanze 
kwa kuzingatia unywaji maji, 
kabla ya kutumia dawa mbal-
imbali zingine kwa mujibu wa 
mdaktari.

Tano, inaboresha na kuima-
risha ngozi ya mwili; utafiti 
unadhihirisha unywaji maji 
takriban mililita 500 kwa siku 
unarahisisha mzunguko mzuri 
wa damu katika ngozi na 
kuchangia kuondoa sumu, ikii-
acha ngozi katika hali nzuri 
zaidi.

Sita, upungufu wa maji 
mwilini una madhara makub-
wa kwa afya na kinyume ni 

sahihi. Utafiti unaonyesha 
robo ya uzito wa nywele 
ni maji. Hivyo, kutokunywa 
maji ya kutosha, kunaziweka 
nywele katika ukuaji duni na 
kuishia kuwa dhaifu.

Kwa kifupi, kuna uhusiano 
wa moja kwa moja kati ya 
ubora wa nywele, kuanzia 
mwonekano wake na unywaji 
maji ya kutosha mtu an-
apoamka asubuhi.

Nane, inazuia mawe kwe-
nye figo; Unywaji maji unaz-
imua tindikali inayosababisha 
mawe kwenye figo tumboni. 
Maji hayo yanaepusha kwa 
kiasi kikubwa matatizo ya 
figo. Utendaji wa figo un-
arahisishwa na maji, hasa 
uanayoywewa mapema baada 
ya kuamka.

Nane, kuongeza kinga 
mwilini; kuna uhusiano wa 
moja kwa moja kati ya mwili 
kuwa na kinga bora na unywa 
maji ya kutosha, hasa kabla 
ya kula kitu chochote.

Hapo ndipo, inamuacha 
mtu anayepigania kuwa na 
afya bora, ajiulize kila siku 
anakunywa maji kiasi gani na 
wakati gani? 

•  Kwa mujibu wa taarifa za 
afya mtandaoni. 

Mtu akinywa maji. PICHA: MTANDAO

wanapokutana na wanaofahamiana nao.

MADUKA NYEMELA
Nipashe ilielezwa na kuthibitisha nam-

na  vijana hao  wamekuwa wakinunua 

dawa kwa bei Sh.50 kila kidonge katika 
maduka ya dawa ndani ya eneo hilo, bila 
ya kuwa na kibali kutoka mamlaka ya 
kitabibu, hali iliyothibitika mwandishi wa 
makala alipofanikisha kununua kwa rid-

haa yake, pasipo baraka husika.
Katika maduka mengi ambayo gazeti 

hili lilifanya uchunguzi, ilibainika baadhi 
zilikuwa zinauza kwa kificho dawa hizo 
na zingine zinathubutu hadharani, kwa 

ni, ila itoshe tu kusema tupambane 
nao kabla mambo hayajaharibika 
zaidi na kuharibu kundi kubwa,” 
anaeleza.

Diwani na mmiliki wa duka la 
dawa, Elizabeth Hokororo, anaka-
na binafsi kuwa na taarifa za tabia 
hiyo na watoto hao kununua dawa 
za volume kwa ajili ya kuchangan-
ya kwenye vilevi.

“Kwa kweli mimi bado sina 
taarifa hizo kwamba watoto wana-
nunua dawa hizo katika maduka 
yetu ya dawa na kujiwekea kwenye 
vilevi, kwa lengo la kujilewesha, 
isipokuwa nitafuatilia,” anasema 
Elizabeth, akiongeza:

“Mimi ni miongoni mwa wami-
liki wa maduka ya dawa kwa muda 
mrefu ambao nachukizwa sana na 
watu wa namna hii wanaotuharibia 
sifa. 

“Ninaomba tu wahusika wana-
osajili hizi biashara waje wafanye 
msako maana katika eneo hili wen-
gi sana wanafanya biashara bila 
kujisajili, watakuwa wametusaidia 
na sisi.”

USTAWI JAMII
Ofisa Ustawi wa ujamii katika 

Kata ya Kimanzichana, Neema 
Nyasulu, anasema tatizo kubwa lin-
alochangia watoto wadogo kuingia 
katika uhalifu huo.

“Matokeo haya yote 
yanayoonekana kwa watoto hawa 
ni malezi mabovu kutoka kwa 
wazazi. Asilimia kubwa ya wazazi 
au walezi wa eneo hili, hawana 
mafunzo mazuri. Kwao, unakuta 
wanafanya mambo ambayo si ya 
kujenga kwa watoto.

 “Tumekuwa tukizungumza nao 
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Virusi vya 
Corona vina-
hisiwa kue-
nea hasa 
kutoka kwa 
mtu hadi 
mtu na hii 
inaweza 
kutokea, 
wakati watu 
wameka-
ribiana 
sana (ikiwa 
mmoja ana 
virusi).

afya

Fahamu kila kinachohusu 
maradhi corona (covid-19)
• Maambukizi hadi dalili zake • Mzee hatarini, mtoto nafuu 
• Siri ya chanjo, kinga, maski 	• Unavukaje vizuizi usijulikane?

Na Jackson Paulo

K
UENEA kwa kasi kwa 
virusi vipya, kumesaba-
bisha mshituko mkubwa 
duniani. Shirika la Afya 

Duniani (WHO), limetangaza mli-
puko wa virusi vya corona kuwa ni 
janga rasmi. 

Tangu Jumatatu wiki hii, Tanza-
nia imeingia katika orodha ya nchi 
zinazokabiliwa na kuongezeka mi-
kasa ya ugonjwa huo.

Nchini Marekani, Kituo cha Ku-
dhibiti na Kuzuia Magonjwa (CDC), 
kinawashauri raia wake wajiandae 
kwa usumbufu wa maisha yao ya 
kila siku, ikiwa virusi vya corona 
vitaendelea kusambaa zaidi ndani 
ya jamii.

Fuatilia maswali yanayododosa 
undani wa maana ya maradhi co-
rona:    

SWALI: Virusi vya corona ni 
nini?

JIBU: Ni virusi vinavyosababi-
sha mafua na matatizo mengine 
katika mfumo wa upumuaji wa 
binadamu.

SWALI: Nini maana ya 
ugonjwa wa COVID-19,  ambayo 
hutajwa sambamba na corona 
?

JIBU: COVID-19, ni kifupisho cha 
“Corona Virus Disease 2019” kwa 
kiswahili “Ugonjwa wa Virusi vya 
Corona 2019” na ndilo jina rasmi 
lililotolewa na Shirika la Afya Duni-
ani (WHO)kwa ugonjwa huu. Una-
osababishwa na virusi vipya aina 
ya corona.

Matibabu hospitali kwa wagonjwa wa corona.. PICHA: MTANDAO

SWALI: Watu wangapi 
wameathirika na ugonjwa wa 
COVID-19?

JIBU: Idadi ya walioathirika in-
abadilika kwa haraka sana. Hata 
hivyo, kwa mujibu wa ripoti ya 
Shirika la Afya Duniani (WHO), 
mpaka kufikia tarehe 15 Machi 
2020, idadi ya waliothibitika kuam-
bukizwa virusi vya corona duniani 
kote ni watu 153,517 na vifo vilivy-
oripotiwa ni 5,735, kati ya mikasa 
yote. China pekee ina idadi ya 
mikasa 81,048 na vifo 3,204.  Nje 
ya China, kumeripotiwa mikasa 
72,469 na vifo 2,531.

Virusi vya corona vinaenea kwa 
kasi sana na katika nchi nyingi, hali 
iliyochangia kupelekea Shirika la 
Afya Duniani kuutangaza kuwa 
janga au ‘pandemic’ (neno linaloa-
shiria kuwa ugonjwa umeathiri 
idadi kubwa ya watu, mikoa, nchi, 
au bara).

SWALI: Dalili za COVID-19 ni 
zipi?

JIBU: Baadhi ya walioambuki-
zwa virusi vya corona, hawao-
nyeshi dalili. Hata hivyo, pale virusi 
vinaposababisha dalili za kawaida, 
huwa ni pamoja na homa ya kiwan-
go cha chini, maumivu ya mwili, 
kukohoa, kupata makamasi puani 
pamoja na maumivu sehemu ya 
koo. 

Hata hivyo,  virusi vya corona 
vinaposababisha dalili kali zaidi, 
huwa ni pamoja na homa kali, ki-
kohozi kikali na kubanwa pumzi, 
ambayo mara nyingi huashiria niu-
monia.

SWALI: Ni muda gani hupita, 
kati ya mtu kuambukizwa vi-
rusi hadi kuanza kuonyesha 
dalili?

JIBU: Kwakuwa virusi vya coro-
na vimegundulika hivi karibuni tu, 
muda kati ya pale mtu anapoam-
bukizwa virusi hadi anapoanza 
kuonyesha dalili (incubation peri-
od) bado haujabainika kwa uhaki-
ka kamili. 

Kulingana na taarifa zilizopo, 
hadi sasa dalili zinaweza kuoneka-
na haraka zaidi ndani ya siku tatu 
baada ya kuambukizwa virusi na 
wakati mwingine huweza kuchuka 
muda mrefu hadi siku 13. 

Utafiti uliochapishwa hivi ka-
ribuni, uligundua kuwa kwa 
wastani, kipindi cha kupata 
ugonjwa hadi kuonyesha dalili ni 
kama siku tano.

SWALI: Virusi vya Corona 
vinaenezwaje?

JIBU: Virusi vya Corona vinahisi-
wa kuenea hasa kutoka kwa mtu 
hadi mtu na hii inaweza kutokea, 
wakati watu wamekaribiana sana 
(ikiwa mmoja ana virusi).

Hii inatokea pale matone ma-
dogo ambayo hutolewa wakati 
mtu aliyeambukizwa virusi hivi 
anapokohoa au anapopiga chafya, 
yanapoweza kuingia kwenye mi-
domo au pua za mtu ambaye yupo 
karibu, au kuvutwa wakati wa ku-
pumua na hivyo kuingia ndani ya 
mapafu.

Iwapo pia watu wamesalimiana 
kwa mikono na mmoja miongoni 
ni muathirika, virusi hivi huweza 

kuenea iwapo asiye na ugonjwa 
atajigusa sehemu za uso kwa mko-
no huohuo, kabla ya kunawa.

Virusi vya corona vinaweza pia 
kuenea kutoka kwenye sehemu au 
vitu vilivyoguswa na mtu mwenye 
virusi hivyo na kuacha vijidudu. 
Kwa mfano, anaweza kupata 
maambukizi ya virusi vya corona 
kwa kugusa sehemu au kitu am-
bacho kiliguswa na kuachiwa vi-
rusi, kisha akajigusa kinywa chake 
mwenyewe, pua, au pengine ma-
cho yake.

SWALI: Ugonjwa wa COV-
ID-19 una hatari kiasi gani?

JIBU: Hapo inategemea iwapo 
mtu anaangalia kiwango cha vifo 
(hatari ya kifo kati ya walioambuki-
zwa) au jumla ya idadi ya vifo. 

Hadi sasa homa ya kawaida ya 
mafua imesababisha vifo vingi 
zaidi msimu uliopo sasa nchini 
Marekani na duniani kote, kuliko 
COVID-19. Hiyo ndio sababu un-
aweza kusikia ikisemwa kwamba 
mafua ni tishio kubwa zaidi.

Kuhusu kiwango cha vifo, ime-
onekana kwamba hatari ya kufa na 
maambukizI ya virusi vya corona 
(kawaida inakadiriwa kuwa asil-
imia tatu hadi nne) ni chini kuliko 
ilivyokuwa kwa Sars (takriban asil-
imia 11) na Mers (inakaribia asilim-
ia 35), lakini inaweza kuwa juu ku-
liko hatari kutoka homa ya mafua, 
ambayo ina wastani wa asilimia 0.1.

Hata hivyo, takwimu zinazozun-
guka sasa kwa virusi vya corona 
zinaweza kubadilika kadri muda 
unavyokwenda, kwani watu zaidi 
wanapimwa na ripoti zinazidi ku-
tolewa. 

SWALI: Nani yuko kwenye 
hatari kubwa zaidi ya kuathiri-
ka na ugonjwa wa COVID-19?

JIBU: Watu wenye umri mkub-
wa - wazee na wale walio na shida 
za kimatibabu kama wenye ma-
gonjwa sugu ya mapafu, ugonjwa 
wa kubanwa pumzi, wenye mata-
tizo ya moyo, ugonjwa wa kisu-
kari, wote hao wana uwezekano 
mkubwa wa kuathirika zaidi iwapo 
wataambukizwa virusi vya corona.

SWALI: Je, Watoto wana kin-
ga dhidi ya virusi vinavyosaba-
bisha COVID-19?

JIBU: Watoto wenye umri wa 
kati, pamoja na watoto wadogo 
sana, wanaweza kupata ugonjwa 
wa COVID-19 wanapokutana na 
mazingira ya maambukizi. Wala-
kini, watoto huwa wanapata dalili 
za kiwango cha kawaida kama vile 
homa, kutokwa kamasi na kiko-
hozi. 

Hata hivyo, baadhi ya watoto 
walioambukizwa corona wameku-
wa na dalili kali, lakini hii imetokea 
mara chache. Watoto walio na hali 
ya kiwango cha chini kiafya au we-

Inaendelea Uk.19
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Katika hili, 
unapaswa 
kufuata 
mapendek-
ezo ya afya 
ya umma 
yatolewayo 
mahali un-
apoishi. 
Hadi kufikia 
Februari 
26 mwaka 
huu, vitam-
baa vya uso 
‘mask’ havi-
pendekezwi 
kwa umma 
kwa ujumla.

afya

Hatua ya Hospitali ya Taifa Muhimbili, wageni wake wote wananawishwa mikono kila wanavyoingia. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Fahamu kila kinachohusu 
maradhi corona (covid-19)
nye matatizo mengine ya afya, wa-
naweza kuwa katika hatari kubwa 
ya kuugua zaidi ugonjwa huu.

SWALI: Je, hali ya hewa ya 
joto inaweza kuzuia ugonjwa 
wa COVID-19?

JIBU: Virusi kadhaa kama vya 
mafua ya kawaida, huenea zaidi 
wakati kukiwa na hali ya hewa ya 
baridi japokuwa mtu huweza pia 
kupata ugonjwa wa mafua wakati 
wa majira ya joto. Hadi muda huo, 
bado haijajulikana ikiwa kuenea 
kwa ugonjwa wa COVID-19 kuta-
pungua hali ya hewa itawakapoku-
wa ya joto.

SWALI; Ni salama kupokea 
vifurushi kutoka China kwa 
sasa?

JIBU: Hakuna sababu ya kuhisi 
kuwa vifurushi kutoka China 
vinaweza kuwa na virusi vya co-
rona. Kumbuka, hivi ni virusi 
vya njia ya hewa kama ilivyo vya 
mafua. Kama ilivyo kawaida, huwa 
hakuna sababu ya kuacha kupokea 
vifurushi kutoka China wakati wa 
msimu wa mafua, vivyo hivyo tu-
napaswa kufuata mantiki hiyo hiyo 
kwa virusi ambayo husababisha 
COVID-19.

SWALI: Ninaweza kupata 
virusi vya corona kwa kula 
chakula kinachoshikwa au kili-
choandaliwa na wengine?

JIBU: Kwa sasa bado dunia in-
ajifunza kuhusu maambukizi ya 
virusi vya corona  kwa kuwa ni vi-
pya. Haijulikani wazi, ikiwa corona 
inaweza kusambazwa na mtu ali-
yeambukizwa kupitia chakula am-
bacho amebeba au amekiandaa.

Pamoja na kwamba virusi vya 
corona ni vya mfumo wa hewa am-
bavyo husambaa kwa njia ya kuko-
hoa au kupiga chafya, virusi hivyo 
vimeonekana kwenye kinyesi cha 
baadhi ya watu. 

Kwa hiyo, kwa sasa hatuwezi 
kusema kwa uhakika kuwa hakuna 
uwezekano wa maambukizi kupi-
tia chakula kilichoshikwa au kuta-
yarishwa na muathirika wa corona 
ambaye hajasafisha mikono yake. 

SWALI: Naweza kufanya nini 
kujikinga na wengine kutoka-
na na Corona?

JIBU: Vitendo vifuatavyo vina-
saidia kuzuia kuenea kwa corona:

• Epuka kukaribiana sana na 
mtu ambaye ni mgonjwa.

• Epuka kugusa macho yako, pua 
au mdomo.

• Kaa nyumbani ikiwa unahisi 
wewe ni mgonjwa.

• Funika kinywa wakati wa kuko-
hoa (kwa kutumia kiwiko)au piga 
chafya na tishu, kisha utupe tishu 
hizo kwenye chombo cha taka.

• Safisha na weka dawa ya kuua 
wadudu vitu vya kuguswa kila 
mara kwa kutumia dawa ya kawai-
da ya kusafisha.

• Osha mikono yako mara kwa 
mara kwa sabuni na maji.

SWALI: Ninahitaji kujua nini 
kuhusu uoshaji mikono yangu 
vizuri?

unaweza kuwa hatarini kushambu-
liwa na virusi vya aina tofauti vya 
corona. 

Au, virusi hivi hivi vinaweza 
kubadilika, kama vile ambavyo vi-
rusi vya mafua hufanya kila mwa-
ka. Mara nyingi mabadiliko haya 
hubadilisha virusi kwa kiwango 
cha kutosha kiasi cha kuufanya 
mfumo wako wa kinga ya mwili ku-
fikiri ni maambukizi mapya kabisa.

SWALI: Virusi vya corona 
vina uwezo wa kuishi sehemu 
ya nje au kwenye vitu kwa 
muda gani?

JIBU: Bado haijajulikana ni 
kwa muda gani virusi vya corona 
vinaweza kuishi kwenye sehemu 
zilizoguswa na mgonjwa kama vile 
plastiki, mawe, mwamba, chuma, 
au shaba.

Kwa sasa, Kituo cha Kudhibiti na 
Kuzuia Magonjwa CDC, kinapende-
keza kusafisha kila mara sehemu 
au vitu vinavyoguswa kila mara na 
kila siku. Sehemu hizi ni pamoja 
na vibao, uso wa meza, vitasa vya 

milango, vifaa vya bafuni na choo-
ni, simu, keyboard ya kompyuta, 
meza, pembeni na mwa  kitanda.

SWALI: Kwa nini ni vigumu 
kupata matibabu ya magonjwa 
ya virusi?

JIBU: Dawa ya virusi ni lazima 
iweze kulenga sehemu maalum 
ya maisha ya virusi, ambayo ni 
muhimu kwake kuzaliana. 

Dawa ya kuzuia virusi lazima 
iweze kuua virusi bila kuua seli ya 
mwanadamu ambayo ndiko virusi 
vinaishi. Pia, vina uwezo mkubwa 
wa kustahimili mazingira tofauti, 
kwa kuwa virusi huzaliana kwa 
kasi sana, vina nafasi kubwa ya 
kubadilika mara kwa mara kiasili 
(kubadilisha taarifa zao za maum-
bile kiasili ‘genetic information’) na 
kwa kila kizazi kipya wakizaliwa 
virusi wenye uwezo wa kuhimili 
dawa au chanjo.

• Makala hii ni kwa mujibu wa 
taarifa rasmi za afya. Mwandi-
shi anapatikana kwa barua-
pepe: jacpole@gmail.com

JIBU: Osha mikono yako kila 
mara kwa sabuni na maji, angalau 
sekunde 20, mara baada ya kwen-
da bafuni, kabla ya kula na baada 
ya kupiga chafya, kutoa kamasi, ku-
kohoa au kupiga chafya, kugusa se-
hemu zinazoguswa na watu wengi.

Ikiwa sabuni na maji hazipa-
tikani kwa urahisi mahali ulipo, 
tumia dawa maalum ‘sanitizer’ ili-
yowekwa alcohol kwa kiwango cha 
angalau asilimia 60. Siku zote, osha 
mikono kwa sabuni na maji ikiwa 
inaonekana ni mchafu.

SWALI: Je, napaswa kuvaa 
barakoa au ‘mask’ ya uso kujik-
inga na corona?

JIBU: Katika hili, unapaswa 
kufuata mapendekezo ya afya ya 
umma yatolewayo mahali unapoi-
shi. Hadi kufikia Februari 26 mwa-
ka huu, vitambaa vya uso ‘mask’ 
havipendekezwi kwa umma kwa 
ujumla.

Ikiwa una dalili kama kukohoa 
au kupiga chafya, wataalamu wan-
apendekeza kuvaa mask ili kulinda 
wengine. Hii inaweza kusaidia ku-
zuia kusambaa kwa matone ma-
dogo ambayo yanaweza kuwa na 
virusi vya corona. 

SWALI: Je! Kuna chanjo ya co-
rona iliyopatikana hadi sasa?

JIBU: Hakuna chanjo inayopa-
tikana mpaka sasa, ingawa wa-
nasayansi watakuwa wanafanya 
uchunguzi. Hata hivyo, inaweza 
kuchukua muda wa mwaka au zai-
di kabla hatujafahamu ikiwa tuna 
chanjo ambayo inafanya kazi.

SWALI: Mtu ambaye amek-
wisha ugua ugonjwa wa corona 
akapona anaweza kuambuki-
zwa tena?

JIBU: Haijathibitika kinga ya 
mwili ya muda mfupi inaweza 
kujengeka kwa virusi vya aina fu-
lani vinavyosababisha ugonjwa 
wa COVID-19. Hata hivyo, bado 

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Ummy Mwalimu, akinena jambo kuhusu corona kutua nchini.

Inatoka Uk.18
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•Magari ya nishati hewa, umeme

Mageuzi yanayotetea mazingira, 
jitihada kupata usafiri mbadala

mazingira
UKWEPAJI PETROLI…

Gari inayotumia nguvu za nishati umeme, ikijaziwa nishati hiyo katika kituo maalum. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Gari inayotumia nishati ya mafuta.

Kuna wakati 
zilianza 
sera nchini 
Ufaransa, 
kutumia 
gari binafsi 
siku tatu 
kwa wiki 
na siku tatu 
na nyingine 
zilizobaki 
kwa wiki, 
inaachwa 
nyumbani.

Na Nimi Mweta

J
ITIHADA za kutafuta jawa-
bu janga la mabadiliko ya 
tabianchi, zimepiga hatua 
katika nchi kadhaa duniani.

Kuna mfano, suala la kuondoa 
nishati ya mafuta na kutumia am-
bako hata utengenezaji magari bin-
afsi unaanza kubadilika. 

Miradi ya kutengeneza injini to-
fauti za ndege zinazotumia hewa 
ya haidrojeni, ambako wataalamu 
wanasema hewa hiyo inaweza 
kutumiwa moja kwa moja kwa ku-
chomwa katika injini ya ndege.

Inaweza pia kutumiwa kama 
chanzo cha umeme wa kuendesha 
betri nzito zinazowezesha mapan-
ga au propela za ndege kuzunguka. 

Ngazi hizo za kupambana na 
uzalishaji hewa chafu ya uchomaji 
mafuta ya taa au mafuta mazito ya-
nayotokana na viumbe hai vya kale 
vilivyoyeyushwa na joto ardhini 
katika miamba, zinafikiriwa katika 
nchi zilizoendelea.

Kutokana na kuwepo utandawa-
zi, wakishafikia viwango vinavyo-
hitajiwa vya teknolojia ya kuanza 
kuzalisha vifaa husika, siyo lazima 
utengenezaji ubakie katika nchi 
tajiri, kwani nyingi zina matawi ya 
ushirikiano nchi za nje. 

Licha ya ukinzani mkubwa kuhu-
su sera nzima ya uhamishaji viwan-
da, bado hali hiyo itaendelea kwa 
kiwango fulani kwa miaka mingi 
ijayo kutumia vyema zaidi rasilima-
li, nguvukazi na utaalamu bei poa.

Baadhi ya nchi tajiri zimein-

gia katika mikakati endelevu ya 
kubadili mfumo wa usafiri kwenda 
kazini kupunguza nguvu zote za 
matumizi ya magari binafsi. 

Kuna wakati zilianza sera nchini 
Ufaransa, kutumia gari binafsi 
siku tatu kwa wiki na siku tatu na 
nyingine zilizobaki kwa wiki, in-
aachwa nyumbani.

Ni sehemu ya mapendekezo ya 
wasomi wa mazingira barani Ul-
aya, ambayo bado inaungwa mko-
no na sehemu ndogo ya jamii hizo.

Sera hiyo inaelekea kupata 
nafasi kubwa endelevu katika 
mkakati wa kupunguza magari 

binafsi barabarani na hata kuya-
ondoa kabisa, kwa ngazi ya safari 
za ndani ya mtaa au inayofanana 
nayo. Ni namna ya kubadili usafiri 
wa pamoja uwe huria. 

Taarifa za nchi za Ulaya ambako 
mpango huo umeanza, zinaonye-
sha kuwa ni hali iliyowezesha idadi 
ya watu wanaosafiri kwa treni 
kuongezeka kwa kasi, tofauti na 
wachache katika zama zilizopita, 
katika safari ya kwenda kazini. 

India, nchi inayoendelea kuji-
tanua kuwa na idadi kubwa ya vi-
wanda, kutaka kufikia zile ambazo 
zimeshasonga kikamilifu, nayo im-

eanza kutekeleza mkakati huo wa 
mfumo usafiri unaokabili athari ya 
kimazingira. 

Kimsingi, maendeleo makubwa 
ya viwanda, yanaendana na kasi ya 
uchafuzi wa mazingira.  

Ni mabadiliko yanayohitaji kuki-
dhi matakwa ya mageuzi hayo ya 
kukabiliana  na hali ya mazingira. 
Hapo kuna masuala kama kukidhi 
mageuzi na haja ya watu wapate 
viti kwa urahisi wanapoingia ndani 
ya basi.

Vinginevyo, inaelaezwa wale 
wanaojimudu hawataona ubora 
wa madhala wa kuacha magari 
mtu anapoangalia mikakati na ma-
hali waliko, bado wako mbali na 
hatua ya kufikia vita vya kudhibiti 
matumizi ya mafuta ya taa, petroli, 
dizeli na mafuta mazito. 

Kunahitajika mipango thabiti 
ya kushirikisha sekta binafsi kwa 
namna endelevu, huku hatua za 
kiserikali zinachukuliwa kama vile 
ujenzi wa reli katika njia zote kuu 
za miji, kuunganisha wilaya na 
mikoa kwa njia za reli

Hiyo, haina maana kuwapo reli 
kunaweza kuwatosheleza watu 
kuacha magari yao, au mabasi na 
kuhamia reli kwenye treni pekee. 
Kuna mazingira ya kutumia usafiri 
binafsi katika baadhi ya maeneo. 

Licha ya kwamba, watu wame-
zoea kwenda katika kituo cha basi 
muda wowote na kupanda, treni 
zinapokuwa mbadala mkuu hata 
ikiwa mathalan kila baada ya saa  
moja, umma unapaswa kujipnga 
upya.

Tatizo ni pale panapokuwapo 
treni  ambazo zinasafiri jijini kwa 
mara kadhaa tu, wakati abiria wa 
usafiri  wa jumla katika umma, wa-
nahitaji kuzungika kila mara. 

Mathalan, katika jijini la Dar es 
SaIaam, kuna usafiri wa treni kue-
lekea nje ya jiji, Usafiri huo, uko wa 
eneo la makao makuu ya stesheni, 
jirani na Buguruni hadi Majohe, 
ambako ni stesheni ya kwanza kwa 
safari kuu ya treni.

Pia, kuna usafiri (kwa sasa) kati 
ya Kariakoo na Pugu, ambako nako 
ni safari kuu ya jiji na nyingine hadi 
Ubungo. Safari hizo huenda na 
eneo la Buguruni. Wakazi wa jiji, 
wameipa ‘Treni ya Mwakyembe’ 
kwa sababu Waziri Dk. Harrison 
Mwakyembe, ndiye  aliisimamia, 
wakati huo akiwa na dhamana 
yake. 

Kumekuwapo hisia tangu awali, 
nchi za dunia ya tatu, ikiwamo  Af-
rika, ziletewe fedha kuziunga mko-
no, ili  ziwekeze miundombinu ya 
reli, zifanane na kwingineko du-
niani,  huku malengo ya mazingira 
yakiwa yanafikiwa.

Ina maana, miradi ya reli na treni 
inakuwa katika sura ya ruzuku, in-
gawaje haviwezi kutolewa katika 
sura ya zawadi, bali uwekezaji en-
delevu. 

Hiyo inakuwa faida kwa taifa 
hata pale uendeshajii unapokuwa 
ni wa binafsi.
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HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA 

WAKAZI wa Kijiji cha Chang’ombe, 
Kata ya Mjele, Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya, wameomba wataalamu kudhibiti 
utitiri wa wadudu aina ya mchwa, ambao 
wanatafuna nguzo za umeme na kuan-
guka, hali inayohatarisha usalama wao.

Wakizungumza na Nipashe jana kijijini 
hapo, wananchi walisema kutokana na 
wadudu hao kuongezeka na kuharibu 
nguzo za umeme, waliamua kuwaua kwa 
kutumia mafuta ya taa, lakini hawajafani-
kiwa kuwadhibiti.

Kutokana na kushindwa kuwaua mchwa 
hao, wananchi wamewaomba wataalamu 
kuwasaidia kuwadhibiti ili wasiendelea 
kuharibu nguzo za umeme.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Chang’ombe, 
Masaka Sukula, alilishauri Shirika la 
Umeme Tanzania (Tanesco), mkoani 
Mbeya kusimika nguzo ambazo haziwezi 
kushambuliwa na wadudu hao.

Aliongeza kuwa wananchi wanaende-
lea na zoezi la kufukia mashimo yali-
yochimbwa na mchwa hao kwenye nguzo 
ili kuzua athari zaidi ikiwamo kukatika 
kwa umeme. 

“Wananchi wangu wanalazimika ku-
fanya kazi ambayo ilitakiwa kufanywa na 
Tanesco na wakati huo huo wanafanya 
hivyo bila kuchukua tahadhari yoyote,” 
alisema Sukula.

Kwa upande wake, Ofisa Uhusiano 
Msaidizi wa Tanesco, Shami Lameck, alise-
ma baada ya kupata taarifa ya mchwa 
kushambulia nguzo za umeme na kuzua 
taharuki kwa wakazi wa Chang’ombe, 
walifanya mkutano kutoa elimu  ya tahad-
hari dhidi ya umeme.

Waomba 
wataalamu
udhibiti wa 
mchwa

Na Grace Mwakalinga,  
MBARALI

M
KUU wa Wilaya ya 
Mbarali mkoani 
Mbeya, Reuben 
Mfune, amem-

wagiza Mkuu wa Polisi wilayani 
humo, kutotoa vibali vya ku-
ruhusu mikutano ya aina yoy-
ote   ili kujiepusha na maam-
bukizi ya virusi vya corona. 
Mfune alitoa agizo hilo jana,   
alipokuwa akizungumza na 
watumishi na viongozi wa dini 
wilayani humo, kwa lengo la 
kutoa tahadhari juu ya maam-
bukizi ya ugonjwa huo ambao 

tayari umeripotiwa nchini.
Alisema kuanzia sasa miku-

tano ya aina yoyote hairuhusi-
wi na upande wa makanisa 
na misikiti wataandaa utara-
tibu ili kuepukana na hatari ya  
ugonjwa huo. “Kutokana na 
hali hiyo namwagiza mkuru-
genzi wa fedha zote ambazo 
zilitengwa kwa ajili ya shughuli 
za Mwenge sasa zielekezwe ku-
nunulia vifaa mbalimbali vya 
kujikinga na maambukizi ya 
corona,” alisema Mfune. Alise-
ma vifaa vitakavyonunuliwa 
vielekezwe kwenye maeneo 
mbalimbali zikiwamo ofisi za 
vijiji na kata  huku akisisitiza 

kuwa dawa zote na vifaa lazima 
vipatikane kwenye duka la seri-
kali  lililopo hospitali ya wilaya 
na kwa bei nafuu.

Aliwaomba viongozi wa 
dini kuendelea kuomba kwa 
Mungu na kutoa elimu juu ya 
kujikinga katika kila ibada wa-
takayokuwa wakiifanya.

Mganga Mkuu wa  Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbarali, 
Dk. Godfrey Mwakalila, alisema 
tayari maeneo   yametengwa 
kwa ajili ya watu kuwaweka 
kwenye uangalizi   washukiwa 
wa   maambukizi ya corona 
wakati taratibu za kusafirisha 
sampuli kwa ajili ya vipimo zik-

iendelea. Aidha, Dk.   Mwaka-
lila alisisitiza umuhimu wa 
kuchukua tahadhari ya maam-
bukizi kwa kuhakikisha wana-
watenga walioambukizwa hata 
kama ni ndugu zao wanaowap-
enda.

  Mwenyekiti wa Chama 
Cha Mapinduzi   wilayani 
humo,   Hashim Mwalihawa, 
alisema kuwa elimu ya kujik-
inga na maambukizi inapaswa 
kufika maeneo yote hususani 
ya starehe   kwani   wengi 
wao  baada ya kutumia pombe 
hujisahau na kudharau maele-
kezo wanayopewa ya kujikinga 
na maradhi.

DC aiagiza Polisi katazo la mikutano

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

JUMLA ya mashauri 1,564   
ambayo yanahusisha masu-
ala ya ardhi na ndoa yameri-
potiwa  na kutatuliwa   katika 
kipindi cha mwaka 2019, huku 
mashauri mengine 514 yaki-
katiwa rufani kwenda Chama 
cha Wanasheria Tanganyika 
(TLS).  Hayo yalisemwa juzi na 
Mratibu wa Shirika lisilokuwa 
la kiserikali linalotoa huduma 
ya msaada wa kisheria  mkoa-
ni Mbeya (Mbepace), Laiki Nd-
agile, alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari ofisini 
kwake.   Alisema kuripotiwa 
kwa mashauri hayo imesaidia 
wananchi kupata huduma za 
kisheria kwa urahisi   kupi-

tia kwa wasaidizi wa kisheria   
ukilinganisha na miaka ya nyu-
ma, ambapo ni wanasheria pe-
kee ndio walikuwa watoa hu-
duma za msaada wa kisheria.

   Ndagile alisema shirika 
hilo ambalo lengo lake ni kutoa 
huduma ya kisheria pamoja 
na mafunzo kwa wananchi, 
limekuwa chachu ya kuleta 
mabadiliko kupitia elimu wa-
nayoitoa kwenye jamii kuhu-
siana na masuala mbalim-
bali ikiwamo, ndoa, ardhi na 
unyanyasaji wa kijinsia.

“Tumeweka utaratibu wa 
kuwafundisha wananchi 
masuala ya kisheria kutoka 
kila kata na wakihitimu siku 
15 wanakuwa na sifa ya kutoa 
huduma ya msaada wa kishe-
ria, lengo likiwa ni kupunguza 

gharama na usumbufu kwa 
wananchi wasio na uwezo ku-
wafikia mawakili wa kijitege-
mea,” alisema Ndagile.

Alisema idadi ya mashauri 
1,564 ambayo yalitatuliwa 
kabla ya kufika ngazi za juu za 
mahakama inatoa picha kuwa 
wasaidizi wa kisheria wame-
kuwa na mchango mkubwa 
kwenye utoaji wa huduma ya 
kisheria licha ya kuwa bado 
zipo changamoto zinazowaka-
bili katika kutekeleza maju-
kumu yao. Alisema hadi sasa 
Mkoa wa Mbeya una jumla ya 
wasaidizi wa kisheria 81 hitaji 
likiwa ni zaidia ya 150 ili kutoa 
huduma bora   kwenye kila 
kata,  na kwamba wananchi 21 
waliohitimu wataenda kupun-
guza changamoto ya uhaba 

huo. Mmoja wa wanafaika wa 
elimu ya msaada wa kisheria 
kutoka Kata ya Kongoro Mswi-
si iliyopo wilayani Mbarali, Re-
hema Mwapasi, alisema elimu 
hiyo amemsaidia kuwahu-
dumia vizuri wananchi huku 
akisimamia haki.

Alisema elimu hiyo im-
etoa dira kwake namna ya 
kuwahudumia wananchi ku-
wapatia msaada wa kisheria   
ukilinganisha na ilivyokuwa 
awali ambapo alitamani lakini 
hakuwa na elimu hiyo. Isabela 
Kapufi kutoka Kata ya Igawilo 
jijini Mbeya, alisema elimu 
hiyo imemsaidia kushughu-
likia migogoro mingi kwenye 
mabaraza ya ardhi ya kata am-
bako wanawake wengi huny-
imwa haki zao.

Mashauri 1,564 ya ardhi,  ndoa yapatiwa ufumbuzi

Wanafunzi wa shule mbalimbali za sekondari katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, wakihangaikia usafiri wa kurejea majumbani kwao kwenye kituo cha daladala katika       
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi, jana asubuhi, baada ya shule zote nchini kufungwa na Serikali kufuatia tishio la corona. PICHA:  NEBART MSOKWA
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HABARI dodoma

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

TUME ya Nguvu ya Atomiki 
Tanzania (TAEC), imebuni 
teknolojia ya kuhifadhi chakula 
kwa njia ya nyuklia ambayo 
inasaidia mazao kutoharibika 
haraka.

Akizungumza katika maone-
sho ya mashindano ya kitaifa ya 
Sayansi Teknolojia na Ubunifu 
(MAKISATU), Mtafiti Mwan-
damizi wa TAEC, Simon Mdoe, 

alisema teknolojia hiyo itazuia 
uharibifu wa mazao pindi yana-
posubiri kupelekwa sokoni.

  “Teknolojia hii imebuniwa 
na watafiti wazalendo ambao 
wametengeneza mashine hiyo 
yenye uwezo wa kuhifadhi 
mazao, vyakula, matunda visi-
haribike hata baada ya miezi 
sita,” alisema Mdoe.

Aidha, Mdoe alisema teknolo-
jia hiyo pia inatumika kubore-
sha bidhaa za viwandani na vya 
matibabu ili kuviweka katika 

hali ya ubora na usafi.
Kadhalika, Mdoe alisema 

tume hiyo imeandika andiko 
kwa ajili ya kupata wahisani wa 
kujenga kiwanda hapa nchini 
ambacho kitasaidia kuende-
sha shughuli za kupiga mionzi 
mazao hayo.

  “Endapo kiwanda hicho 
kitajengwa hapa nchini, ki-
tasaidia kuzuia upotevu wa 
mazao, kwani wafanyabiashara 
wataweza kukaa na bidhaa zao 
kwa muda mrefu bila kuharibi-

ka,” alisema mtafiti huyo.
  Mdoe alisema hivi sasa wa-

fanyabiashara wa matunda, 
mboga wanakabiliwa na upote-
vu wa bidhaa zao, pindi wana-
posubiria kupata soko na hivyo 
kuharibika.

Aidha, mtafiti huyo alisema, 
uanzishwaji wa matumizi ya 
teknolojia ya mionzi katika 
uhifadhi inatarajia kuongeza 
mbinu za uhifadhi wa mazao na 
kuongeza mnyororo wa thama-
ni kwa masoko ya nje.

TAEC yabuni teknolojia ya mazao

Serikali yawamwagia pikipiki 
448 maofisa tarafa nchini

Vifurushi 
maalum 
vya simu 
vyanukia

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri wa Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano, Ata-
shasta Nditiye, amesema seri-
kali ipo kwenye mchakato wa 
kutengeneza vifurushi maalum 
ambavyo watu waliopo nchini 
watawasiliana na waliopo nje 
ya nchi kawaida bila kutumia 
mtandao wa ‘Whatsapp’.

 Nditiye alitoa kauli hiyo jana 
wakati akifunga mkutano wa 
Baraza la Wafanyakazi wa Sekta 
ya Mawasiliano.

Alisema kifurushi hicho maal-
um kitasaidia watu kuwasiliana 
kawaida na kumudu gharama za 
mawasiliano.

“Tupo kwenye mchakato wa 
kutengeneza mtandao maalum 
wa kupiga simu nje ya nchi na 
tutatafuta utaratibu ili watu 
watumie bando/vifurushi kupiga 
simu nje na si kutumia mtandao, 
tutazifanyia kazi changamoto 
bila kumuumiza mtu yeyote 
maana kazi yetu ni kuhakikisha 
sekta inaendelea na watu wa-
nanufaika nayo,” alisema.       

Aidha, alivitaka vitengo 
na idara katika sekta ya ma-
wasiliano kuhakikisha wa-
natekeleza majukumu yao kwa 
kuzingatia mikataba ya kazi 
na ufanisi ili ishike nafasi ya 
kwanza kwenye uchangiaji pato 
la taifa.

“Nchi inajua umuhimu wa sek-
ta hii hata kwenye pato la taifa 
hatujazidi nafasi ya tano mwaka 
2017/18 tulichangia asilimia 13.4 
baada ya Wizara ya Maliasili 
na Utalii tukazidi uchukuzi na 
Madini, lakini tumeshika nafasi 
nzuri na tukifanya kazi kwa 
bidii zaidi tutachukua nafasi ya 
kwanza hivyo kuwakuwa hakuna 
mtanzania asiyependa ma-
wasiliano tumewekaza fedha na 
tutawafikia waliobaki,” alisema.

Alisema serikali kupitia wizara, 
inapimwa kutokana na namna 
inavyotekeza majukumu yake 
kwa wananchi kwa ufanisi, ni 
vyema wafanyakazi wakaonesha 
mfano katika kazi ili kuhamasi-
sha wengine kufanya kazi kwa 
bidii. Akizungumzia mafanikio 
yaliyopatikana kwenye sekta 
hiyo katika kipindi cha mwaka 
2019/20, alisema kuwa ujenzi 
wa vituo vipya 10 vya kutolea 
huduma za Mkongo wa Taifa 
kwenye ofisi za serikali katika 
halmashauri mbalimbali nchini 
umekamilika.

Alizitaja halmashauri zilizo-
jengwa vituo hivyo kuwa ni 
pamoja na Siha, Nyang’wale, 
Bukombe, Ngorongoro, Nsimbo, 
Kalambo, Buhigwe, Busekelo, 
Buchosa na Mbogwe.

Aidha, alisema kazi za ubore-
shaji vituo 72 vya kutolea hu-
duma za mkongo nchini ipo kwe-
nye hatua za mwisho kukamilika 
ambapo takribani Sh.bilioni 1.6 
zimetumika kwa kazi hiyo.

Akizungumzia matumizi ya 
Tehama, Nditiye alisema kuwa 
taasisi 87 zimefanyiwa maun-
ganisho kwenye mikoa 16 nchini 
na kazi hiyo inatarajiwa kukami-
lika ifikapo Juni mwaka huu.

Na Augusta Njoji, DODOMA

S
ERIKALI imegawa 
pikipiki 448 kwa ajili 
ya kurahisisha utendaji 
kazi kwa maofisa tarafa 

nchini, huku ikipiga marufuku 
kutotumika kama kitega uchumi 
kwa kubeba abiria.

Uamuzi huo ulitangazwa jana 
na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaab (Tamisemi), Selemani 
Jafo, alipokuwa akikabidhi 
pikipiki hizo kwa baadhi ya 
wakuu wa mikoa.

Alisema pikipiki hizo zina 
thamani ya Sh. bilioni moja na 
zimetolewa kwa maofisa hao 
kwenye mikoa 24 nchini.

“Pikipiki hizi zimenunuliwa 

na serikali ikiwa ni utekelezaji 
wa ahadi ya Rais John Magufuli, 
aliyoitoa katika kikao chake na 
maofisa hao Juni 4, mwaka huu 
jijini Dar es Salaam,” alisema.

Alieleza hatua hiyo itaondoa 
kero ya vitendea kazi na serikali 
imeendelea kuzipatia ufumbuzi 
kero zingine kadri mapato ya 
serikali yanavyoimarika.

Aliagiza wakuu wa mikoa ku-
hakikisha pikipiki hizo pamoja 
na magari ya viongozi wa Mikoa, 
Wilaya na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kutumika kwa shughuli 
za serikali na si vinginevyo.

“Hapa tuelewane, pikipiki hizi 
zina namba za serikali ni maru-
fuku kugeuza pikipiki hizi kuwa 
kitega uchumi na kuanza kusa-
firisha abiria, kufanya hivyo ni 

kwenda kinyume na dhamira ya 
Mheshimiwa Rais kutoa pikipiki 
hizi,” alisema.

Alitaka zitumike kwa malengo 
yaliyokusudiwa na kutunzwa 
kwa kufanya matengenezo kwa 
wakati.

“Wakuu wa mikoa hakikisheni 
pikipiki hizi zinawafikia waleng-
wa ambao ni maofisa tarafa kwa 
kuzingatia mgawanyo wa tarafa 
mlioziwasilisha, kwa mikoa ya 
Songwe na Pwani wao hawapo 
kwenye mgao huu kwa kuwa 
tulitangulia kuwapatia,” alisema.

Jafo aliwahimiza kuhakikisha 
vyombo hivyo vinadumu kwa 
muda mrefu na kutoa huduma 
kwa wananchi kwa urahisi.

“Ifahamike kuwa serikali im-
etumia fedha nyingi kwa ajili 

ya kununua vyombo vya usafiri 
hivyo ni lazima vitunzwe vizuri 
ili vitumike kwa muda mrefu na 
kurahisisha utendaji kazi, sitar-
ajii kusikia kuwa kuna changa-
moto ya ukosefu wa vyombo vya 
usafiri,” alisema.

Alisisitiza vipaumbele vya 
serikali ni vingi na kuwataka 
kuyatunza magari mapya wali-
yopata viongozi kutokana na 
baadhi yao kuwa na utunzaji 
mbaya unaosababisha kuhar-
ibika kwa muda mfupi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, George 
Mkuchika, alisema pikipiki hizo 
zitarahisisha utendaji kazi kwa 
maofisa hao hususan kipindi cha 
uchaguzi mkuu.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Uhuru, jijini Dodoma, wakimsikiliza Mwalimu Hadija Salumu kutoka Taasisi ya Elimu Tanzania 
kuhusu vifaa vya ufundishaji vinavyotumika na wanafunzi wenye ulemavu wa macho kwenye maonyesho ya mashindano ya 
kitaifa yaliyofanyika jijini Dodoma juzi. PICHA: PETER MKWAVILA
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habari zanzibar

Tamwa yataka 
jamii kulinda 
watoto dhidi 
udhalilishaji 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Chama cha 
Wanahabari Wanawake (Tamwa) 
Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, ameitaka 
jamii kuwa na umoja wa kumlinda 
mtoto wa kike ili aweze kuepukana 
na udhalilishaji wa kijinsia.

Aliyasema hayo katika ofisi 
za chama hicho zilizopo Tunguu, 
Wilaya ya Kati, Mkoa wa Kusini 
Unguja, wakati alipokuwa akizun-
gumza na wanamtandao wa kupinga 
vitendo vya udhalilishaji kutoka 
wilaya tatu za Unguja.

Alisema kwa kiasi kikubwa wan-
amtandao hao wanaendelea kutoa 
mchango wao kupunguza vitendo 
vya udhalilishaji kwa wanawake na 
watoto na kwamba ipo haja jamii 
ikawaunga mkono.

Aliwakata wanamtandao hao 
kushirikiana kikamilifu kufichua ma-
tendo yote wakiamini kuwa wana 
wajibu wa kufanya hivyo kwa lengo 
la kujenga jamii bora.

“Matendo haya ya udhalilishaji 
kwa wanawake na watoto hayana 
mmoja kila mtu aguswe na kero hii 
na awe tayari kuwafichua wote we-
nye kufanya mambo haya,” alisema.

Aliwataka wanamtandao hao 
kufanya kazi kwa ushirikiano waki-
amini kuwa umoja wao ndio chachu 
ya kuleta mabadiliko katika jamii.

Mkufunzi katika mafunzo hayo, 
Hawra Shamte, kutoka Tamwa, 
akiwasilisha mada alisema kila mtu 
anapaswa kutunzwa na kuenziwa 
kwa mujibu wa haki ya kikatiba.

Alisema anapotokea mtu ama 
kikundi cha watu kumfanyia ud-
halilishaji mtoto wa kike au kiume 
anakwenda kinyume kwa mujibu wa 
Katiba, hivyo anapaswa kuchuku-
liwa hatua kali.

Washiriki wa mafunzo hayo wal-
isema, wamekua wakipambana na 
matendo hayo ya udhalilishaji, la-
kini changamoto ni kitendo cha ku-
tolewa dhamana kwa watuhumiwa 
wa kesi hizo jambo linalowavunja 
moyo kuendeleza harakati hizo.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya Zanzibar, Ham-
ad Rashid, amesema wizara yake 
haitaficha taarifa yoyote ya mtu 
atakayebainika na virusi vya co-
rona visiwani humo na kuwataka 
wananchi kutulia na kutoingia 
hofu.

Alisema, serikali iko makini na 
tayari imeshaweka maandalizi ya 
kutosha ili kudhibiti ugonjwa huo.

Alisema hayo wakati wa ziara 
ya kamati ya Ustawi wa Jamii ya 
Baraza la Wawakilishi kuangalia 
maeneo maalumu ya yaliyoteng-
wa kwa ajili watu watakaobainika 
kuwa  na dalili za virusi vya co-
rona.

“Serikali iko makini na tayari 

imeweka maandalizi ya kutosha 
ili kudhibiti ugonjwa huo, lolote 
litakalotea serikali itatoa tamko,” 
alisema Waziri Hamad.

Kamati hiyo ilifanya ziara ya 
kutembelea Mamlaka ya Viwanja 
vya Ndege, Bandarini na kituo 
cha dharura cha matibabu ya 
ugonjwa wa corona, kilichopo 
Kidimni, kuona jinsi vituo hivyo 
vilivyojipanga kudhibiti virusi vya 
ugonjwa huo.

Naye Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo, Mwanaasha Khamis Haji, 
amesema kamati imeridhishwa 
na maandilizi yaliyofanywa na 
serikali kutokana na kuwapo kwa 
vifaa vinatakavvohitajika kutoa 
huduma katika vituo hivyo.  

Aliutaka uongozi wa Bandari 

na Mamalaka ya Viwanja vya 
Ndege kutoa ushirikiano na Wiz-
ara ya Afya ili kuzuia na kudhiditi 
ugonjwa huo nchini.

Kwa upande wake Msaidizi 
Mkuu wa Kituo cha Afya Uwanja 
wa Ndege, Mohamed Khamis Ali, 
alisema Mamlaka imeweka utara-
tibu maalumu kwa wageni wanao-
ingia nchini, kuwapima kwa ku-
tumia vifaa maalum ili kutambua 
afya zao.  

“Tumeweka utaratibu maalumu 
kwa wageni wanaoingia nchini 
ikiwa ni pamoja na kuhakikisha 
anavua vidhibiti vya ugonjwa 
huo alivyotumia safarini ikiwamo 
‘gloves’ na maski, kunawa mikono 
kwa dawa maalumu na kupimwa 
kwa kutumia mashine malumu ya 

kutambua ugonjwa huo,” alisema.
Katika hatua nyingine Chama 

Cha Mapinduzi (CCM) Zanzibar, 
kimewataka wananchi kuendelea 
kuchukua tahadhari ya kujikinga 
na ugonjwa huo.

Naibu Katibu Mkuu wa CCM 
Zanzibar Dk. Abdulla Juma Saadal-
la, alisema ugonjwa huo ni janga la 
kiafya dunia nzima hivyo ni vyema 
kuwa na tahadhari.

Alisema Zanzibar ni miongoni 
mwa nchi zinazopokea raia wengi 
wa kigeni kupitia sekta ya utalii, 
hivyo ni lazima mamlaka husika 
kufanya kazi ya ziada ya kuhakiki-
sha maeneo yote yanayotumika 
kama njia za kuingia visiwani 
humo wanakuwapo wataalamu 
wa afya kwa ajili ya kufanya vipi-

mo vya ugonjwa huo.
Alisema ni wajibu wa kila mwa-

nanchi bila kujali tofauti za kisiasa, 
kidini, kikabila na rangi kuanza 
kuchukua hatua     stahiki za ku-
jikinga.

Alivitaka vyombo vya ulinzi na 
usalama kudhibiti bandari bubu 
na njia mbalimbali zisizo rasmi za 
kuingia katika visiwa vya Zanzibar 
na Tanzania kwa ujumla ili ku-
zuia baadhi wa watu wanaotumia 
njia hizo kuingia nchini wasilete 
ugonjwa huo.

Alitoa wito kwa waumini wa 
dini mbalimbali nchini, kufuata 
maelekezo ya wataalamu wa afya 
wanapokusanyika kwa ajili ya iba-
da ikiwamo makanisani na misiki-
tini.  

Wananchi waondolewa hofu ugonjwa corona

Serikali yaombwa kufunga shule, hoteli za kitalii
Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

W
A N A N C H I 
w a m e i o m b a 
Serikali ya Zan-
zibar kufunga 

shule na hoteli za kitalii katika 
kipindi hiki cha hofu ya mli-
puko wa virusi vya corona, ili 
kukiweka kisiwa hicho katika 
hali salama. Walisema kisiwa 
hicho kimebahatika kuwa na 
vivutio na hoteli nyingi za ki-
talii hali inayowafanya watoto 
wao kukimbilia wageni ambao 
huwapa zawadi ndogo ndogo 
kitendo kinachoweza kuwa-
fanya wapate maambukizi.

Pia kutokana na tahadhari 
ya ugonjwa huo, baadhi ya wa-
fanyabiashara wamechukua 
fursa hiyo kujinufaisha kwa 
kuwaibia wananchi wanaofika 

kununua maski na maji tiba 
(sanitizer) katika maduka ya 
dawa mjini hapa. 

Akizungumza na Nipashe 
mmoja ya watoa huduma kwe-
nye duka la dawa lililopo Dara-
jani Mjini Zanzibar alisema, 
juzi watu wengi walifurika du-
kani hapo kwa ajili ya kununua 
visaidizi hivyo na mmoja kati 
ya wateja wake aliibiwa simu 
akiwa dukani hapo.

“Majira ya mchana Jumatatu 
kulikuwa na kundi kubwa la 
watu dukani hapa na hafla 
ikazuka tafrani baada ya mteja 
wetu mmoja kuibiwa simu aki-
wa dukani hapa,” alisema.

Mtoa huduma huyo am-
baye hakutaka kutajwa jina 
lake aliwataka wananchi kuwa 
waangalifu na mali zao hasa 
katika mwingiliano wa watu 
kwa sababu baadhi yao huwa 

sio waminifu. Alisema vifaa 
hivyo visaidizi vimemalizika 
dukani hapo hivyo wanatarajia 
kuagiza kutoka Tanzania Bara.

Naye Ofisa Afya Kitengo cha 
Elimu ya Afya kutoka Wizara 
ya Afya Zanzibar, Mwanaisha 
Abdulrahman, aliwataka wa-
nanchi kuchukua tahadhari 
katika matumizi ya maski am-
bazo hivi sasa zimekua zikitu-
mika kwa ajili ya kujikinga na 
maradhi ya corona.

Alisema matumizi sahihi 
ya maski ni muda wa saa sita 
endapo mtumiaji atakuwa 
yupo katika sehemu salama. 
Aliwataka wananchi kuhakiki-
sha kuwa wanazitumia vizuri 
maski ili zisiweze kuwaletea 
madhara na kuwa makini ka-
tika suala la usafi. Katika hatua 
nyingine baadhi ya wananchi 
waliozungumza na Nipashe 

wameiomba Serikali ya Zan-
zibar kuzifunga shule zote na 
madrasa kama ilivyoamua 
Tanzania Bara kutokana kuwa 
na hofu na ugonjwa huo.

“Mimi mwanangu leo 
nimemzua asiende shule 
maana wazazi tumeshakuwa 
na hofu kubwa kuhusu janga 
hili hivyo tunaiomba Serikali 
ya Zanzibar kuzifungia shule,” 
alisema Mwaka Kassim Khatib, 
mkazi wa Marumbi, Mkoa wa 
Kusini Unguja.

Pia, aliomba serikali kuzifun-
gia hoteli zote za kitalii ili wa-
geni wasiweze kuingia nchini.

Alisema Kijiji cha Marumbi 
kimebahatika kuwa na hoteli 
nyingi za kitalii na watoto wao 
wanapowaona watalii  hu-
wafuata na hupewa vitu mbal-
imbali ikiwamo peremende 
kama zawadi.

Alhamisi Machi 19, 2020

Ofisa Afya Dhamana wa Bandari ya Zanzibar, Ali Ahmada Ali (wa pili kulia), akielezea kuhusu utoaji wa huduma kwa wasa-
firi wanaoingia na kutoka bandarini kwa Kamati ya Ustawi wa Jamii ya  Baraza la Wawakilishi, jana. Kulia kwake ni Waziri 
wa Afya wa Zanzibar, Hamad Rashid. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Na Mwandishi Wetu

GEREZA la Tukuyu lil-
ilopo Wilaya ya Rungwe 
mkoani Mbeya lililojeng-
wa  miaka1957, limepewa 
msaada  wa bati 100 
kujengea jengo jipya 
la zahanati kwa ajili ya 
askari na wananchi walio 
jirani na gereza hilo.

Akizungumza baada ya 
kuupokea msaada huo 
uliotolewa na  Benki ya 
NMB, Mkuu wa Wilaya 
ya Rungwe, Chalya Julius 
ambaye alikuwa mgeni 
rasmi, alisema  kuwa 
msaada huo ni zawadi 
kubwa ndani ya gereza 
na wananchi ambao 
wengi hupata huduma za 
afya ndani ya eneo hilo 
ambalo kituo cha kwanza 
cha zahanati kitapata 
uwezo wakuhudumiwa 
watu wengi zaidi. 

Msaada huo uliotolewa 
wa  mabati yenye tham-
ani ya shilingi milioni 
tano ambazo zitakwenda 
kwenye ujenzi wa jengo 
jipya pembeni ya zahan-
ati hiyo.

Mkuu wa Gereza la 
Tukuyu, Anganile Mwaka-
lobo, alisema kuwa 
msaada huo uliotolewa 
na bati 100 kutolewa na 
benki hiyo ya NMB ndio 
nguvu iliyoweza kujenga 
juu ya jengo na kudai 
kuwa kiasi cha Sh. milioni 
15 ni kiasi kilichobaki 
kumalizia jengo zima la 
zahanati hiyo.

Diwani Emmy Mas-
seta, Mwenyekiti wa 
Huduma za Jamii kwa 
niaba ya Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya Rungwe, 
alisema kuwa kazi kubwa 
imefanyika kuwezesha 
ujenzi wa kituo kikubwa  
kipya cha zahanati tofau-
ti na eneo dogo lililopo 
kwa muda wa miaka 25.

Meneja wa Kanda 
ya Nyanda za Juu  ya 
NMB, Straton Chilongola, 
alisema kuwa msaada 
huo umeweza kufika 
kwenye gereza hilo ili 
kufikisha faida njema in-
ayotolewa na benki hiyo 
ili kuzisaidia jamii na 
kwamba huduma za afya 
ndio uhai wa watu na 
afya njema ndani ya ger-
eza hilo lenye watumishi 
wa umma na wananchi 
wengi ambao ni jirani.

Na Mwandishi Wetu

Z
IARA ya wafanyabiasha-
ra kwenda Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo 
(DRC) kati ya Aprili 6 na 

9 kwa ajili ya  kutafuta soko la 
uhakika la bidhaa zinazozalishwa 
na viwanda Tanzania imeahirishwa 
kutokana na corona.

Mwenyekiti wa Bodi ya Taasisi ya 
Sekta Binafsi Tanzania (TPSF), An-
gelina Ngalula, amesema ziara hiyo 
imesitishwa kufuatia kuripotiwa ku-

wapo wagonjwa  wa corona katika 
nchi hizo mbili.

“Ziara yetu itafanyika baada ya 
mamlaka husika kutangaza hali ya

usalama juu ya ugonjwa wa co-
rona katika nchi zetu,”  alisema.

Ngalula na kuongezea kuwa hali 
hiyo imetoa nafasi pia ya kujipanga 
zaidi katika kufanikisha lengo la zi-
ara.  Alisema lengo la ziara hiyo ni 
kuhamasisha na kutafuta  masoko 
ya bidhaa zinazozalishwa nchini 
hivyo kuahirishwa kwake kunatoa 
nafasi kwa wafanyabiashara na wa-

jasiriamali wengine kujiandisha ili 
waende kujionea fursa na kuungan-
ishwa na masoko.

“TPSF ndiyo kiungo wa wafanya-
biashara nchini hivyo ziara hii ime-
lenga kutengeneza soko la uhakika 
la bidhaa zinazozalishwa wajasiri-
amali wadogo na wafanyabiashara 
ili kukuza biashara zao na kufikia 
maendeleo yaliyokusudiwa,” 
alisema Ngalula. Alisema Tanzania 
ndiyo lango kuu la biashara kwa 
DRC, hivyo ni lazima kuchangam-
kia fursa hiyo na kuongeza masoko 

ya bidhaa zinazozalishwa Tanzania 
ikiwa ni sehemu ya kuunga mkono 
juhudi za serikali katika kutekeleza 
azma ya ujenzi wa uchumi wa kati 
na viwanda ifikapo 2025.

Mwakilishi wa Balozi wa DRC 
nchini,  Moma Kampinga, alisema 
ziara ya wafanyabiashara wa Tan-
zania kwenda nchini kwake ilikuwa 
na maana kubwa sana katika ush-
irikiano na kuongezea kuwa wa-
taendelea kushirikiana na Tanzania 
katika sekta ya biashara ili kukuza 
uchumi wa nchi zote mbili.

Corona yasitisha ziara 
wafanyabiashara DRC

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA 

KAIMU Mganga Mkuu wa Mkoa 
wa Shinyanga, Dk. Nuru Mpuya, 
amewataka waandishi wa habari 
kujiepusha na habari zenye kuleta 
taharuki kwa wananchi juu ya mli-
puko na maambukizo ya virusi vya 
corona.

Alitoa rai hiyo jana alipozun-
gumza na waandishi wa habari 
mjini Shinyanga, akisema vyombo 
vya habari vinapaswa kutoa elimu 

kwa wananchi juu ya kujikinga na 
maambukizo ya virusi hivyo na siyo 
kuandika habari zenye kuleta taha-
ruki.

Alisema waandishi wa habari 
wana fursa kubwa ya kuelimisha 
jamii juu ya kujikinga na maam-
bukizo ya ugonjwa huo kupitia kal-
amu zao, hivyo ni vyema wakajikita 
zaidi kuandika habari chanya na 
siyo zenye kuleta taharuki kwa wa-
nanchi.

“Nawaombeni sana waandi-
shi wa habari mkoani Shinyanga, 

msiandike habari zenye kuleta ta-
haruki kwa wananchi juu ya virusi 
hivi vya corona, bali mjikite zaidi 
kuandika habari zenye kuelimisha 
wananchi kujikinga na virusi hivyo, 
ili jamii ibaki kuwa salama.

“Natoa wito pia kwa wananchi 
wa Mkoa wa Shinyanga, wafuate 
maelekezo ambayo yametolewa na 
serikali juu ya kujikinga na virusi 
vya corona, kwa kutoshikana miko-
no, kunawa mara kwa mara miko-
no, kupiga chafya kwa kufunika pua 
na kitambaa pamoja na kuepuka 

mikusanyiko,” alishauri.
Alisema wameshatenga maeneo 

kwa ajili ya kukabiliana na wag-
onjwa wa virusi vya corona katika 
halmashauri zote za mkoa huo.

Ofisa Afya wa Mkoa wa Shin-
yanga, Neema Simba, alisema  
wameshajipanga vyema kukabili-
ana kuzuia maambukizo ya virusi 
hivyo kwa kufanya ukaguzi kwenye 
nyumba za kufikia wageni kutokana 
na mkoa huo kuwa na mwingiliano 
mkubwa wa wageni unaochagizwa 
na viwanda na migodi ya madini.

Aonya uchochezi taharuki corona

Mkurugenzi wa Mawasiliano wa Benki ya CRDB, Tully Esther Mwambapa (kushoto), akionyesha namna ya kutumia mpango maalumu wa ku-
wasilisha maoni ya mteja kwa njia ya QR Code, wakati wa uzinduzi wa mpango huo, uliofanyika kwenye Tawi la benki hiyo, Mlimani City jijini 
Dar es Salaam, juzi. Katikati ni Mkuu wa Kitengo cha Huduma kwa Wateja, Yolanda Urio na wafanyakazi wengine. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Gereza 
lapigwa 
jeki
ujenzi wa 
zahanati



Majimbo 50 ya Marekani 
yakumbwa na corona
WASHINGTON, Marekani

VIRUSI vya corona sasa vimeyakumba 
majimbo yote 50 nchini Marekani 
huku jimbo la West Virginia likiripoti 
kisa cha kwanza cha maambukizi Ju-
manne.

Akitangaza kisa cha kwanza cha 
Covid-19 katika jimbo la West Virginia, 
Governor Jim alisema kuwa: “Tulifa-
hamu kuwa hii inakuja.”

Jiji la New York City limesema li-
naangalia uwezekano wa kufunga 
shughuli zote za umma sawa na ile ili-
yowekwa katika eneo la San Francisco 
Bay.

Kumekuwa na vifo 108 nchini Mare-
kani vilivyotokana na  corona na zaidi 
ya visa 6,300 vimethibitishwa kote 

nchini humo.
Takriban visa 200,000 kote du-

niani na karibu watu 8,000 wamekufa 
kutokana na virusi vya corona.

Huku utawala wa Rais Donald 
Trump ukiangalia jinsi ya kutoa fedha 
za kuchochea ukuaji wa uchumi zi-
lizoripotiwa kuwa sawa na Dola za 
Marekani bilioni 850, Waziri wa Fed-
ha, Steve Mnuchin alisema kuwa uta-
wala, “Unaangalia jinsi ya kuwatumia 
hundi wamarekani mara moja”.

Kiwango cha ukosefu wa ajira 
kimefikia hadi asilimia 20 kikiwa 
kimeongezeka mara dufu ikilingan-
ishwa na wakati wa msukosuko mkub-
wa wa kiuchumi wa mwaka 2008.

Meya Bill de Blasio alisema ataamua 
katika kipindi cha siku mbili ikiwa ata-

waagiza wakazi wa jiji hilo wapatao 
milioni 8.5 “kupata makazi”.

Hatua hiyo inaweza kuwafanya 
watu wasalie nyumbani kwao tu, 
huku wakiruhusiwa kufanya matem-
bezi ya lazima kununua bidhaa za 
nyumbani au dawa, kutembeza mbwa 
au kufanya mazoezi ili mradi waepuke 
mikusanyiko ya umma.

“Ni uamuzi mgumu, mgumu sana 
vigumu,”Bwana de Blasio alisema. 

“Hatujawahi kuwa katika hali hii 
kabla. Sijawahi kusikia kitu kama hiki 
katika historia ya jiji la New York.”

Maofisa katika eneo la San Fran-
cisco Bay wamekwishatoa amri kwa 
wakazi milioni 6.7 kubakia nyumbani 
isipokuwa inapokuwa lazima hadi 
Aprili saba. BBC

Hatujawahi 
kuwa 
katika hali 
hii kabla. 
Sijawahi 
kusikia 
kitu kama 
hiki katika 
historia ya 
jiji la New 
York.

Shughuli zimeanza kurudi kama kawaida nchini China ikiwa ni ishara kuwa, imefanikiwa kwa kiwango kikubwa ku-
dhibiti kuenea kwa Corona licha ya kuwa kiini cha mlipuko vya virusi hivyo. PICHA: NA MTANDAO
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BEIJING, China

NCHI ya China imetangaza jana kuwa ita-
wafukuza waandishi wa habari wa Kimare-
kani kutoka magazeti matatu makubwa ya 
Marekani.

Hiyo ni moja ya hatua za ukandamizaji 
wa taifa hilo la kikomunisti dhidi ya vy-
ombo vya habari vya kigeni na kuchochea 
mzozo mkali kuhusu uhuru wa vyombo 
vya habari.

Hatua hiyo dhidi ya waandishi wa maga-

China kuwafukuza waandishi 
wa habari wa Marekani

WASHINGTON, Marekani

MAKAMU wa zamani wa Rais 
wa Marekani, Joe Biden (pichani 
chini), ameimarisha nafasi yake ya 
uongozi katika kinyanganyiro cha 
uteuzi wa mgombea wa Chama 
cha Democratic baada ya kushinda 
kura za mchujo katika majimbo ya 
Florida na Illinois jana.

Majimbo hayo mawili pamoja na 
Arizona yaliendelea na mchakato 
wa uchaguzi wa mchujo licha ya 
wasiwasi kuhusu afya ya umma 
kuhusiana na kitisho cha virusi vya 
corona, ambacho kimeyalazimu 
majimbo mengine kadhaa kuahiri-
sha kura hiyo. 

Kwa mujibu wa matokeo ya awa-
li, Biden anatarajiwa pia kushinda 
jimbo la Arizona. 

Katika majimbo ya Florida na Il-
linois, Biden alishinda kwa asilimia 
61.9 dhidi ya 22.8 na asilimia 59.4 
dhidi ya 35.8 mtawalia dhidi ya 
Bernie Sanders.

Likiwa na wajumbe 219 jimbo 
la Florida ndiyo lilikuwa ushindi 
mkubwa usiku wa kuamkia jana 
huku Illinois na Arizona zikiwa na 
wajumbe 155 na 67 mtawalia. DW

TEHRAN, Iraq

BAADA ya mkwamo wa kisiasa 
uliodumu kwa wiki kadhaa, Rais wa 
Iraq, Barham Saleh, jana amemteua 
Adnan al-Zurfi kuwa Waziri Mkuu 
mpya wa taifa hilo. 

Gavana huyo wa zamani wa 
mkoa wa Najaf sasa ana siku 30 za 
kuunda baraza ambalo hatimaye 
litapigiwa kura ya imani bungeni.

Kufuatia uteuzi wake, Al-Zurfi 
alisema ataandaa uchaguzi wa 
mapema na wa haki katika kipindi 
cha mwaka mmoja iwapo serikali 
yake itaridhiwa na Bunge.

Aidha, ameahidi kuyashughulikia 
madai ya waandamanaji 
walioandamana kwa miezi kadhaa 
kupinga ufisadi na kushindwa kwa 
serikali. 

Uteuzi wake umekuja wakati 
maroketi kadhaa yakishambulia 
eneo lenye ulinzi mkali, karibu na 
ubalozi wa Marekani jana jioni. 

Shambulizi hilo lilikuwa la nne la 
roketi katika kipindi cha wiki moja 
baada ya maroketi kadhaa kupiga 
vituo vya kijeshi vinavyowahifadhi 
wanajeshi wa kigeni. DW

Joe Biden 
ashinda dhidi ya 
Bernie Sanders

Iraq yateua 
Waziri Mkuu 
licha mkwamo 
wa kisiasa

BERLIN, Ujerumani

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa 
Ujerumani, Heiko Maas, amesema 
nchi hiyo imeanza mchakato wa 
kuwarejesha nyumbani maelfu 
ya raia wake waliokwama nje 
kutokana na janga la virusi vya 

corona. 
Maas alisema katika mahojiano 

maalumu na DW hapo juzi, kuwa 
ndege kati ya 30 na 40 ziliondoka 
na kwenda maeneo mbalimbali 
duniani kuwarejesha watalii katika 
operesheni itakayochukua siku 
chache. DW

Raia wake waliokwama kuwarejesha

zeti ya New York Times, The Washington 
Post na Wall Street Journal inakuja katika 
wakati ambapo mataifa hayo mawili yenye 
nguvu kiuchumi yakivutana kuhusu janga 
la virusi vya corona.

Mvutano huo umekuja baada ya Rais 
Donald Trump wa Marekani kuviita ki-
chokozi virusi vya corona kuwa “virusi vya 
China”.

Beijing ilisema hatua yake ya kuwafuku-
za waandishi hao wa habari ni ya kisasi 
dhidi ya uamuzi wa Washington kupungu-
za idadi ya raia wa China wanaoruhusiwa 
kufanya kazi kwenye vyombo vya habari 
ya serikali yake vilivyoko nchini Marekani. 

Beijing imewataka waandishi hao 
kurudisha hati za utambulisho wao ka-
tika kipindi cha siku 10 na kusema hawa-
taruhusiwa pia kufanya kazi kwenye mae-
neo yenye utawala wake wa ndani ya Hong 
Kong na Macau. DW



Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

NAIBU Waziri wa Maliasili na Utalii, Con-
stantine Kanyasu, ameahidi kushughulikia 
tatizo la vibali kwa wawekezaji wa Kampuni 
ya Mountain Birds and Trophies, inayojihu-
sisha na ufugaji wa wanyamapori hai wat-
ambao.

Pia Kanyasu ameahidi kushughulikia su-
ala la kampuni hiyo kuruhusiwa kuanzisha 
bustani ya wanyamapori hai inayotembea 
(mobile zoo) baada ya kushindwa kujibiwa 
barua ya maombi yao kwa takribani miaka 
miwili sasa.

Wawekezaji hao walinyimwa vibali kwa 
ajili ya kusafirisha sampuli ya sumu za 
nyoka kwenda nje ya nchi kwa ajili ya uta-
fiti. Pia waliiandikia  Wizara ya Maliasili na 
Utalii pamoja na Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori Tanzania (Tawa) kwa ajili ya 
kuanzisha bustani ya wanyama hai.

Akizungumza jana jijini hapa baada ya 
kutembelea bustani hiyo inayofuga nyoka, 
vyura, ng’e na vinyonga, Kanyasu aliwaahidi 

wawekezaji kuzifanyia kazi changamoto 
hizo haraka, hivyo wasikate tamaa ya ku-
wekeza zaidi nchini.

Kanyasu alisema wizara itaangalia uweze-
kano wa kushusha bei ya nyoka kutokana 
na malalamiko ya wawekezaji hao kuwa 
bei  zimekuwa kubwa hali inayowafanya 
kushindwa kuendelea na mradi wa kuka-
mua sumu za nyoka.

Alisema zilizokuwa zilizoandaliwa na 
wizara kuhusiana  na bei ya wanyamapori 
hai hasa nyoka, zililenga watu walioanzisha  
bustani za wanyamapori hai na si wanaohi-
taji nyoka kwa ajili ya kuwakamua sumu.

Kwa mujibu wa kanuni za bei ya nyoka 
kwa sasa,  nyoka mmoja anauzwa Sh. 800 
ilhali hampuni hiyo inahitaji nyoka 3,600 
kwa ajili ya kutafiti sumu halisi inayohitajika 
nchi za nje, hivyo kuwafanya washindwe ku-
mudu gharama hiyo.

“Nataka nitakaporudi kesho (leo) Dodo-
ma, Mkurugenzi   wa Idara Wanyamapori,   
anieleze kitu gani kinachofanya wawekez-
aji hawa waliobadilika baada ya katazo la 

serikali la kusafirisha wanyamapori hai nje 
ya nchi na kuamua kusafirisha sampuli ya 
sumu ya nyoka kuzuiwa kupata vibali vyao,” 
alisema.

Kanyasu amesema tangu katazo la serika-
li la mwaka 2016 la  kusafirishwa wanyama-
pori hai,  Wizara imekuwa ikiwataka wadau 
wa uhifadhi nchini kuja na mbinu mbadala 
ili kuendana nalo,   kuanzisha bustani ya 
wanyamapori hai kwa ajili ya kuhamasisha 
utalii wa ndani.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni 
hiyo, Paul Madinda, amesema tangu serikali 
ilipositisha kusafirisha wanyamapori hai li-
cha ya kuyumba kiuchumi, waliamua kub-
adilisha biashara kwa kuanza kuuza sumu 
ya nyoka na wadudu wengine lakini wana-
kosa ushirikiano kutoka mamlaka husika.

Amesema licha ya kupewa kibali na Tawa 
cha kukamua sumu za nyoka, wamenyimwa 
vibali vya kusafirisha sampuli ya sumu hizo 
kwenda nje ya nchi  kwa ajili ya kufanyiwa 
utafiti ili kujua sumu za nyoka zipi ndizo zi-
nahitajika katika soko la dunia.
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Dar yakusanya 
95% mauzo ya 
madini
Na Elizabeth Zaya

SOKO la Madini la Mkoa wa Dar 
es Salaam limekusanya Sh. bil-
ioni 7.616 sawa na asilimia 95.2 
ya makadirio ya makusanyo ya 
Sh. bilioni nane kwa mwaka wa 
fedha 2019/2020 unaoishia Juni 
30.

Akizungumza mbele ya 
Kamati ya Bunge ya Nishati na 
Madini, Ofisa Madini wa Mkoa 
wa Dar es Salaam na Pwani, Ally 
Maganga, alisema makusanyo 
hayo ni ada ya ukaguzi wa ma-
dini, mrabaha, ada ya pango ya 
leseni na faini.

Maganga alisema Tume ya Ma-
dini iliyataka masoko ya madini 
kwa mikoa hiyo miwili kukusan-
ya Sh. bilioni 13.157 kwa mwaka 
wa fedha 2019/2020 na kwam-
ba hadi Februari 2020 masoko 
hayo yalikuwa yamekusanya Sh.  
7,883,886,475.28.

Alisema katika kipindi hicho 
wamepima madini ya vito yenye 
uzito wa karati 4,887.44 yenye 
thamani ya Sh. 1,853,514,789.05 
na dhahabu kilogramu 46.7 ya 
thamani ya Sh. 5,064,825,539.54 
huku Tume ya Madini ikikusan-
ya Sh. 382,620,947.38 ambazo 
ni mrabaha, tozo za madini na 
ada ya ukaguzi.

Naibu Waziri wa Madini, 
Stanslaus Nyongo alisema Seri-
kali ipo kwenye mchakato wa 
kutengeneza sera na sheria  kwa 
ajili ya kusimamia shughuli za 
kisonara.

Alisema lengo ni kuweka 
mazingira bora kwa wote 
wanaojihusisha na shughuli 
hizo.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Bunge ya Nishati na Madini, 
Dastan Kitandula, aliipongeza 
Serikali kwa kuboresha sheria 
ya madini na kuanzisha masoko 
hayo ambayo alisema yame-
kuwa mkombozi kwa wachim-
baji wadodgo na wakati ambao 
awali walikuwa wanafanya 
biashara zao katika mazingira 
magumu.

Mkuu wa Wilaya ya Masasi, Selemani Mzee (wa nne kushoto), akipiga makofi, wakati wa uzinduzi wa Klabu ya Biashara ya NBC, 
kwa wilaya hiyo, mkoani Mtwara juzi. Wengine ni Meneja wa tawi la NBC Masasi, Erick Mbeyale (kulia) na Meneja wa Bidhaa na 
Huduma za Kifedha, Jonathan Wilson (wa pili kulia) pamoja na baadhi ya wafanyakazi wa benki hiyo. NA MPIGAPICHA WETU

Na Christina Haule, MOROGORO

WAANDISHI wa habari nchini 
wametakiwa kuandika habari za 
mahakama kama zinavyotolewa ili 
kuepuka upotoshaji.

Rais iliyotolewa jana na Jaji wa 
Mahakama Kuu ya Tanzania, Dk. 
Paul Kihwelo, wakati akifungua 
mafunzo ya  waandishi wa habari 
kuhusu uandishi wa habari za 
mahakama, yaliyoandaliwa na 
Mahakama ya Tanzania kupitia 
mpango mkakati wa miaka mitano 
unaotekelezwa na mradi wa ma-
boresho wa Benki ya Dunia kwa 
kutoa mafunzo hayo miaka miwili 
mfululizo.

Jaji Kihwelo ambaye pia ni Mkuu 
wa Chuo cha Uongozi wa mahaka-
ma Lushoto, alisema kumekuwa 

na utaratibu wa kihabari wa kuan-
dika kichwa cha habari tofauti na 
inavyozungumzwa hali inayoleta 
maana tofauti.

“Sisi huwa tunakwazika sana, 
lakini tunaamini ni taaluma yenu, 
pale inapoandikwa na kuleta sin-
tofahamu na inawakwaza watu, 
lakini tunapenda sana mahakama 
iandikwe kwa namna ambavyo 
hata kama unakosoa basi kuna 
namna ya ukosoaji,” alisema Jaji Dk. 
Kihwelo.

Alisema watu wengi huwa ha-
waelewi kesi zao, mahakama gani 
zilipo, shauri linakwenda ma-
hakama gani, na kesi ikiisha mtu 
akishindwa, haki yake ni kukata 
rufani, mambo ambayo yanapaswa 
kuandikwa vizuri ili mtu asipate 
tabu.  

Jaji Dk. Kihwelo alisema, katika 
mafunzo hayo watawapitisha kui-
fahamu mahakama, taratibu za ma-
hakama muundo wa mahakama 
pamoja na nafasi na jukumu la wa-
tendaji wa mahakama.

Alisema mafunzo hayo yamen-
daliwa na mahakama kwa sababu 
inatambua umuhimu wa habari 
na wanahabari kutokana na mao-
fisa habari wa mahakama kuwa na 
fursa kubwa katika jamii kuielezea 
mahakama kwa usahihi.

Alifafanua nguzo ya tatu ya 
mpango mkakati, inasisitiza  ush-
irikishaji wa wadau na kama ina-
vyoeleweka  wanahabari na vyom-
bo vya habari ni nguzo muhimu na 
kuiita dola ya nne katika nchi.

Alisema Mahakama inazung-
umza kwa kupitia kalamu na mtu 

hawezi kutoka mbele tena kuzun-
gumzia uamuzi ulioutoa na wakati 
mwingine mahakama hupitia lawa-
ma si Tanzania tu bali hata dunia 
nzima.

Alisema Mahakama nyingi duni-
ani zimekwepa hazipendi kuingia 
kwenye mijadala na ingekuwa wa-
nakwenda wanasema tena baada 
ya kuandika hukumu wangetoa 
stori nyingine.

Jaji Dk. Kihwelo alisema Mahaka-
ma imebadilika sana na inaendelea 
kubadilika siku hadi siku ikiwamo 
kufungua milango wazi kwa wana-
habari na ndio maana kuna maofisa 
habari wa mahakama wanaojaribu 
kutoa ufafanuzi wa kutoa taarifa.

Naye Ofisa Habari Mkuu wa Ma-
hakama ya Tanzania, Lydia Churi, 
alisema mafunzo hayo yameandal-

iwa na Mahakama ya Tanzania kwa 
kushirikiana na Chuo cha Uongozi 
wa Mahakama Lushoto yakihusisha 
makundi mawili tofauti wakiwamo 
wahariri wa habari kutoka vyombo 
mbalimbali nchini na maofisa wa 
mahakama ambao ni wawakilishi 
wa maofisa habari wa mahakama 
kutoka mikoa mbalimbali nchini.

Alisema lengo la mafunzo hayo 
ni kufanya utekelezaji wa nguzo ya 
tatu ya mpango mkakati wa miaka 
mitano kwa kujenga taswira chan-
ya ya mahakama kwa wananchi na 
kushirikiana na wadau wa mahaka-
ma kwenye shughuli za mahakama 
kutoka na wanahabari kuwa ni 
wadau muhimu wa mahakama ka-
tika kuhakikisha wananchi wanafa-
hamu shughuli na huduma zinazo-
tolewa.

‘Andikeni habari za Mahakama kama zilivyo’

Waziri aahidi kuingilia kati 
wawekezaji kunyimwa vibali
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MILAN, Italia 

ASHLEY Young anatarajiwa ku-
pewa mwaka mmoja zaidi ka-
tika mkataba wake ili kuendelea 
kubakia Inter Milan baada ya 
kuonesha kiwango cha kuvutia 
tangu atue hapo Januari akitokea 
Manchester United. 

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 34 alihamia kwa Neraz-
zurri hapo Januari na amecheza 
mechi tano za Serie A, akichang-
ia bao moja na asisti mbili kwa 
klabu yake hiyo mpya. 

Young alijiunga na miamba 
hao wa Serie A kwa mkataba 
wa awali wa miezi sita, lakini 

amemshawishi kocha Antonio 
Conte kupewa mkataba mpya. 

Kwa mujibu wa gazeti la mich-
ezo la Italia, Gazzetta dello Sport, 
Young ataongeza muda wake wa 
kukaa huko Italia. 

Young pale Inter ameungana 
na wachezaji wenzake wa zama-
ni wa Manchester United, Rome-
lu Lukaku na Alexis Sanchez 
kwenye dimba la San Siro.

Lakini Lukaku amekuwa na 
wakati mzuri zaidi kwa kufunga 
mabao 23 kwenye mechi 35, lak-
ini Sanchez raia wa Chile hajawa 
na wakati wa kuvutia tangu atea 
hapo kwa mkopo.

Fowadi huyo wa zamani wa 
Arsenal amefunga bao moja tu 
katika mechi 15, na sasa inaone-
kana wazi kwamba atarudi tena 
kule Old Trafford.
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Obi Mikel 
aitema 
Trabzonspor 
kisa corona
ANKARA, Uturuki 

KIUNGO wa Chelsea, John Obi Mikel 
ameachana na klabu yake ya Trabzonspor 
ikiwa ni siku chache baada ya kuishutumu 
mamlaka ya soka ya Uturuki kwa kutosi-
mamisha msimu kutokana na mlipuko wa 
virusi vya corona. 

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Nigeria, 
alijiunga na klabu hiyo akiwa mchezaji 
huru kipindi cha majira ya joto kilichopita, 
akiwa ametia saini mkataba wa miaka 
miwili, lakini sasa ameondoka kwa mi-
amba hao wa Super Lig baada ya kufikia 
makubaliano.

Mikel alisema kwamba, hakujisikia poa 
kuendelea kucheza wakati kuna mlipuko 
wa ugonjwa hatari, na watampa mishahara 
yake iliyobaki ili abakie kuwa mchezaji 
huru.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
32, ambaye alifurahia misimu 11 yenye 
mafanikio kwenye Ligi Kuu ya England, 
alikuwa nguvu muhimu kwa kikosi hicho 
cha Trabzonspor msimu huu.

Jumamosi iliyopita, nyota huyo alilaumu 
maamuzi ya kuendelea kwa Ligi kuu ya 
nyumbani wakati ligi nyingine za Ulaya 
zikiwa zimesimamishwa kutokana na mli-
puko wa virusi vya corona.

Katika taarifa yake alisema: “Kuna mai-
sha zaidi kuliko mpira wa miguu. Sijisikii 
vizuri na sitaki kucheza kwa hali hii. 

“Kila mmoja alitakiwa awe nyumbani 
na familia yake pamoja na wapenzi wao 
wakati huu wa hali mbaya. 

“Msimu unatakiwa kusimamishwa wakati 
duniani ikiwa kwenye hekaheka ya mli-
puko wa vizuri vya corona.”

MADRID, Hispania 

K
LABU ya Real Madrid imeanza 
kujiandaa kuelekea dirisha la 
usajili ya kipindi cha majira 
ya joto wakati wakifikiria ku-

muachia Gareth Bale huru.
Kwa mujibu wa ripoti kutoka Madrid, 

kocha, Zinedine Zidane hana mpango 
wa kuendelea kuwa na Bale kwa msimu 
mwingine. 

Bale anataka kumaliza mkataba wake 
hapo, lakini klabu hiyo ya Bernabeu 
kwa sasa inajiandaa kumuachia 
aondoke, limedai gazeti la Marca.

Raia huyo wa Wales ameshind-
wa ‘kuvaa’ viatu vya Cristiano 
Ronaldo na mwaka 2018 alika-
ribia kuondoka na kwenda 
nchini China kabla ya dili hilo 
kukwama. Bale hajafunga 
bao lolote la Ligi tangu Sep-
temba na amecheza mechi 
tatu kwa mwaka huu 2020.

Zidane alijiandaa kumpa na- f a s i 
msimu huu, lakini alishindwa kuonesha 
kiwango na hivyo kutokuwemo kwenye 
kikosi cha kwanza. 

Madrid sasa imeongeza nia ya ku-
tokuendelea kumbakiza Bale ambaye 
mshahara wake ni pauni milioni 15.4 
kwa mwaka, na wakati Brexit itahalal-
ishwa rasmi Januari mwakani, mchezaji 
huyo hatakuwa kwenye wachezaji wa-
naotoka Jumuiya ya Ulaya.

Wakala wa Bale, Jonathan Barnett, 
amebainisha wazi kwamba, mteja wake 
anajisikia vizuri na maisha hapo kwe-
nye mji mkuu wa Hispania na hana 
mpango wa kutaka kuondoka.

Lakini Real kwa sasa wameweka wazi 
hawawezi kumudu mshahara wa Bale.

Young kuongezewa
mwaka mmoja Inter

Real 
Madrid 
yamchoka 
Bale 
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AMSTERDAM, Uholanzi

KOCHA wa timu ya taifa ya Uholanzi, 
Ronald Koeman, amesema kipengele 
chake cha kujiunga na Barcelona 
kitachelewa hadi mwaka 2021 baada 
ya kuahirishwa kwa michuano 
ya eruo 2020 kwa mwaka mmoja 
kutokana na mlipuko wa virusi vya 
corona.

Mlinzi huyo wa zamani wa Barca, 
Koeman alikuwa kwenye mstari 
kumrithi Ernesto Valverde, ambaye 
alitimuliwa na nafasi yake kuchukuli-
wa na Quique Setien Januari mwaka 
huu.

Koeman awali alibainisha kwamba 
mkataba wake na Uholanzi una kip-
engele kinachomruhusu yeye kuon-
doka na kwenda Camp Nou baada ya 
Euro 2020.

Huku michuno ya Euros ikiwa 
imezogezwa mbele kwa miezi 12 
kutokana na mlipuko wa virusi vya 
COVID-19, Mholanzi huyo ameelezea 
hali ya mkataba wake ulivyo.

“Kipengele kwenye mkataba wan-
gu kwenda Barcelona ni baada ya 
michuano ya Ulaya,” alisema Koeman 
akinukuliwa na gazeti la Marca.

“Hakuna tarehe iliyotajwa, sasa 
ni baada ya mashindano ya Ulaya 
mwaka 2021.

“Lakini sijawaza hilo hata kwa 
sekunde moja.”

Shirikisho la vyama vya soka vya 
Ulaya, Uefa, liliahirisha michuano 
ya Euro 2020 Jumanne, na sasa 
mashindano hayo yatafanyika kati 
ya Juni na Julai mwaka 2021.

Euro 2021 
yamchele-
wesha 
Koeman 
kuichukua 
Barcelona MILAN, Italia 

M
AKAMU Rais wa Inter Mi-
lan, Javier Zanetti anaona 
kwamba, majaliwa ya Lau-
taro Martinez yako kwe-

nye soka la Ligi Kuu ya Italia, Serie 
A, huku mabingwa wa Ligi ya Hispa-
nia, La Liga, Barcelona wakiripotiwa 
kumnyatia.

Barca imekuwa ikihusishwa mno 
na mpango wa kutaka kumsajili 

Martinez baada ya Lionel Messi 
na Luis Suarez kumsifia nyota 
huyo wa Inter.

Martinez – ambaye amezi-
vutia klabu nyingi Ulaya 
kama vile Real Madrid, Man-
chester United na Manches-
ter City – anaonekana kama 

mrithi wa muda mrefu wa Su-
arez pale Camp Nou.

Hata hivyo, nahodha wa zam-
ani wa Nerazzurri hao, Zanetti 
haoni kama raia mwenzake huyo 
wa Argentinaa, Martinez anaon-
doka Inter.

“Kwa kipaji alichokione-
sha, Lautaro ni miongoni mwa 
wachezaji bora,” amesema Zanetti 

akiiambia Radio Continental. “Leo 
naona majaliwa yake yapo kwenye 
soka la Italia.

“Ni mmoja wa wachezaji wa-
naofurahisha katika soka la Ar-
gentina.”

Kabla ya kusimamishwa kwa 
ligi ya Serie A kutokana na mli-
puko wa virusi vya corona, Mar-
tinez amekuwa patina mzuri 
zaidi na mchezaji mwenzake, 
Romelu Lukaku pale Inter.

Martinez amefunga mabao 
11 kwenye Ligi katika mechi 
22 msimu huu na mabao 
16 kwenye mashindano 

yote kwa kikosi hicho 
kinachonolewa 

na Antonio 
Conte.

Martinez 
atabaki 

Inter - 
Zanetti

MANCHESTER, England 

MTU mmoja ameshtakiwa kwa 
tabia za kibaguzi wakati wa mch-
ezo wa nyumbani wa Manchester 
City dhidi ya Manchester United 
wa Ligi Kuu ya England.

Polisi wamemfungulia mashi-
taka shabiki huyo baada ya kuone-
sha vitendo hivyo vya kibaguzi 
wakati wa mchezo uliopigwa De-
semba 7 kwenye uwanja wa Eti-

had, ambapo United ilishinda 2-1 
dhidi ya majirani zao hao.

Ameshitakiwa kwa kuoesha 
ishara za kibaguzi na kelele dhidi 
ya wachezaji.

Kituo kikuu cha Polisi cha Man-
chester (GMP) kimemtaja Antho-
ny Burke mwenye umri wa miaka 
41 kuwa atafikishwa mahakama ya 
Salford mjini hapa Aprili 15 mwaka 
huu.

Polisi imesema “Anthony Burke 

wa Wythenshawe ameshitakiwa 
kwa ubaguzi wa rangi michezo 
kutoka kifungu cha 5 cha sharia ya 
michezo kilichowekwa.”

Taarifa ya polisi iliongeza: 
“majira ya 12.55 jioni Jumamosi 
ya Desemba 7 mwaka 2019 wali-
itwa kumzuia shabiki aliyekuwa 
akionesha ishara za kibaguzi na 
kelele kwa wachezaji wakati wa 
mchezo wa dabi ya Manchester 
kwenye uwanja wa Etihad.”

Shabiki ashtakiwa kwa ubaguzi 



EPL kucheza bila mashabiki

MABOSI wa Ligi Kuu ya England wanapanga mechi 
zilizobaki za Ligi Kuu ya England zitakwenda huku 
milango ya viwanja ikiwa imefungwa.(Sun)

Madrid kumuachia Bale

KLABU ya Real Madrid tayari inafanya mipango yake 
ya usajili ya kipindi kinachokuja cha majira ya joto na 
wanaweza kumuacchia fowadi wao, Gareth Bale, mwe-
nye umri wa miaka 30 raia wa Wales, kuondoka akiwa 
huru. (Marca)

City yataja bei ya Mahrez

KLABU ya Manchester City imepanga bei ya pauni 
milioni 80 kwa winga wake, Riyad Mahrez, mwenye 
umri wa miaka 29 raia wa Algeria, ambaye amekuwa 
akihusishwa na mpango wa kwenda Paris St-Germain. 
(Sun)

Sane apewa ofa mbili

WINGA wa Manchester City, Leroy Sane mwenye 
umri wa miaka 24 raia wa Ujerumani amepewa ofa na 
klabu mbili ili aondoke pale kwenye uwanja wa Etihad. 
(Goal)

zamwania kiungo wa Juve

KLABU ya Paris St-Germain na Chelsea zinapanga 
kutuma ofa zao kipindi cha majira ya joto kwa ajili ya 
kumsajili kiungo wa Juventus na timu ya taifa ya Bosnia-
Herzegovina, Miralem Pjanic mwenye umri wa miaka 29. 
(Calciomercato)

yakasirishwa na Barca 

KLABU ya Arsenal imegazibishwa na namna Bar-
celona inavyoendesha zoezi lao la kutaka kumsajili 
mshambuliaji wa kimataifa wa Gabon, Pierre-Emerick 
Aubameyang mwenye umri wa miaka 30. (Star)

Trippier kustaafia Burnley

MLINZI wa kulia wa Atletico Madrid na timu ya taifa 
ya England, Kieran Trippier, mwenye umri wa miaka 29, 
amebainisha kwamba anataka kustaafika soka akiwa na 
klabu yake ya zamani ya Burnley na ndio timu pekee 
inayoweza kumfanya arudi kwenye ligi Kuu ya England 
kucheza pale kwenye dimba la Turf Moor chini ya ko-
cha, Sean Dyche. (Burnley Express)

Arteta kumuuza Mkhitaryan

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, anataka ku-
muuza kiungo wa Armenia, Henrikh Mkhitaryan, 
mwenye umri wa miaka 31, kipindi cha majira ya joto 
na Roma wapo tayari kumpa mkataba wa kudumu. 
(Express)

Utajiri wa ROMAN washuka

MMILIKI wa klabu ya Chelsea, Roman Abramovich 
mwenye umri wa miaka 53, ameripotiwa kwamba utajiri 
wake umeshuka kwa pauni milioni 2.4 mwaka huu kuto-
kana na mlipuko wa virusi vya corona, ingawa bado ana 
utajiri wa zaidi ya pauni bilioni 10. (Star)

Nyota wa Newcastle nje

MLINZI wa kushoto wa Uholanzi, Jetro Willems mwe-
nye umri wa miaka 25, ambaye anacheza kwa mkopo 
pale Newcastle akitokea Eintracht Frankfurt ya Ujerum-
ani, hatacheza tena mwaka huu 2020 baada majeruhi 
yake ya goti ni makubwa zaidi tofauti na ilivyozaniwa. 
(Bild)

zisikupite

haba

30

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

M
AURO Icardi amebainisha 
kupanga kurudi nchini 
Italia mara tu baada ya 
kumaliza kucheza kwa 

mkopo pale Paris Saint-Germain kip-
indi cha majira ya joto kinachokuja.

Mshambuliaji huyo wa 
kimataifa wa Argentina
 aliruhusiwa kuondoka

 Inter Milan na kocha,
 Antonio Conte kipindi cha 

majira ya joto kilichopita
 na kujiunga na miamba

 hao wa Ufaransa kwa
 mkopo wa muda mredu.
Amekuwa na kiwango cha kuvutia 

pale kwenye jiji la Paris, akifunga ma-
bao 20 katika mechi 31 na kuisaidia 
kutinga robo fainali ya Ligi ya ma-
bingwa Ulaya na kuwaweka kwenye 
nafasi nzuri ya kutwaa taji la Ligi Kuu 
ya Ufaransa, Ligue 1.

Lakini gazeti la Italia la Calciomer-
cato limedai kwamba Icardi haoni 
majaliwa ya kucheza muda mrefu 
kwa kikosi hicho kinachonolewa na 
kocha, Thomas Tuchel na anataka ku-
rudi kwenye Ligi Kuu ya Italia, Serie 
A, kipindi cha majira ya joto.

Mkataba wake na Inter Milan 
unamalizika Juni 2021, lakini Conte 
aliweka wazi kipindi cha majira 
ya joto kilichopita kwamba, Icardi 
hayupo kwenye mipango yake ya 
baadae.

Imedaiwa kwamba kama Ner-

azzurri hao watashindwa kufikia 
makubaliano ya kumuuza Icardi 
kwenda Juventus au Napoli, Icardi 
atafikiria kurudi Inter.

Mwezi uliopita pia iliripotiwa 
kwamba Real Madrid wanajiandaa 
kutoa fedha na mchezaji mmoja kwa 
ajili ya fowadi huyo. 

Lakini inaeleweka kwamba mke 
na wakala wake, Wanda Nara, hataka 
uhamisho wa kwenda pale Bernabeu 
na angependa ajiunge na Juve.

Hata hivyo, alibainisha kwamba, 
chaguo lipo chini ya mume wake 
mwenyewe. 

Alisema: “Kama Mauro hatakwen-
da Juve? Hilo silijui. Sijui kama mwa-
kani kama tutaishi Milan au Paris, 
kwenye soka kamwe huwezi kujua. 
Atachagua na sisi tutamfuata.”

  Sijui kama mwakani tutaishi Milan au 
Paris, kwenye soka huwezi kujua..

Icardi aikataa PSG 
ataka kurudi Italia

habari michezo
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Saada Akida na Shufaa Lyimo

U
ONGOZI wa Azam FC umewapa 
ruhusa wachezaji wake wote 
wa ndani na nje ya nchi kuon-
doka kwenye kambi ya klabu 

hiyo kutokana na kujiepusha na maam-
bukizi ya virusi vya corona, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti 
hili jijini Dar es Salaam 

jana, Mtendaji Mkuu wa
Azam FC, Abdulkarim Amin

 ‘Popat’ alisema wamefunga
 kituo cha klabu hiyo che-

nye wachezaji wakubwa na
 wa timu za vijana wenye

 umri mbalimbali kwa muda
 wa siku 30.

Popat alisema wameamua kufikia 

uamuzi huo ili kuwakinga na virusi vya 
corona mpaka pale serikali itakavyotoa 
maelekezo mengine.

“Tumewaruhusu wachezaji wetu 
kuanzia leo ( jana), wale wakigeni wa-
tarudi nchini kwao, na wa timu ya 
wakubwa na vijana pia, hadi muda am-
bao ulitolewa katika tamko la serikali 
utakapomalizika,” alisema Popat.

Kiongozi huyo alisema licha ya mli-
puko wa virusi vya corona kukatisha 
programu yao ya mazoezi, bado wa-
taendelea kujipanga kuhakikisha wa-
nafanya vizuri katika mashindano ya 
Kombe la FA ili kufikia malengo yao ya 
kukata tiketi ya kushiriki michuano ya 
kimataifa.

Wakati huo huo, uongozi wa Ndanda 
FC unatarajia kuwapa wachezaji wake 
likizo fupi kufuatia kuwapo kwa janga la 
virusi vya corona.

Katibu Mkuu wa klabu hiyo, Selemani 

Kachele, alisema timu yake imeathirika 
kwa kiasi kikubwa kwa kusimama kwa 
Ligi Kuu kutokana na kutumia kiasi ki-
kubwa cha fedha kuandaa timu yao ili 
ifanye vizuri katika michezo inayokuja.

“Sisi kama uongozi kwa pamoja 
tumeamua kuwapa likizo fupi wachezaji 
wetu, lakini hivi karibuni tutaendelea 
na mazoezi mpaka hapo itakapotanga-
zwa rasmi tarehe ya kuanza tena kwa 
ligi,” alisema Kachele.

Katibu huyo alisema ugonjwa huo 
‘umevunja’ mipango mingi ikiwamo ya 
uchumi wa soka kutokana na maandal-
izi ambayo tayari walikuwa wamefanya 
katika mechi hizi za lala salama.

Hata hivyo, Kachele alisema wanaun-
gana na serikali kwa pamoja kuhakiki-
sha wanatekeleza maagizo yote yaliyo-
tolewa na Wizara ya Afya katika kipindi 
hiki kigumu cha kujikinga na ugonjwa 
huo.

Mapro Azam warudishwa
kwao, Ndanda yaathirika

Na Saada Akida

HALI ya beki wa timu ya Taifa (Taifa 
Stars) na klabu ya Highlands Park ya 
Afrika Kusini Mtanzania, Abdi Banda im-
eimarika na sasa ameruhusiwa kujiunga 
na wachezaji wenzake baada ya vipimo 
kuonyesha hajapata maambukizi ya 
virusi ya corona (COVID-19).

Banda (pichani) alisimamishwa 
kuendelea na mazoezi ya pamoja na 
wachezaji wenzake baada ya kuhisi-

wa huenda 
ameathirika 
na virusi vya 
corona.

Banda alil-
iambia Nipashe 
kuwa amer-
uhusiwa kure-
jea mazoezini 
baada ya vi-
pimo kutoka na 
kungundulika 
kwamba hana 
ugonjwa huo 
ambao sasa 
unasumbua 
duniani.

“Napenda 
kutoa shukrani zangu kwa wote mlio-
guswa au kushtushwa na habari juu 
yangu, kikubwa kila kitu kimeenda sawa 
na kwa baraka za Mungu imegundulika 
haukuwa ugonjwa huo unaosumbua kwa 
sasa duniani,” alisema Banda.

Uongozi wa Highlands Park ulilazimi-
ka kumweka chini ya uangalizi maalum 
baada beki huyo kupatwa na mafua 
makali na kikohozi wakati wa mechi 
ya Ligi Kuu dhidi ya Supersport hali 
ambayo ilimsababishia kushindwa ku-
maliza mechi hiyo na kwenda kupimwa 
corona.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF), 
limesema mafanikio yanayoonekana 
katika timu zake za vijana za umri chini 
ya miaka 15 (U-15), U-17 na U-20 yana-
tokana na kuundwa na wachezaji wenye 
vipaji na viwango.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kaimu Katibu wa Kamati ya Soka la 
Vijana wa ZFF, Seif Mohamed “King” 
alisema wanatarajia watafanya vizuri 
katika mashindano watakayoshiriki ku-
tokana na uteuzi wa makini uliofanywa 
tofauti na ilivyokuwa hapo awali.

King alisema timu hizo zitakuwa en-
delevu na wachezaji watalelewa vema 
ili waweze kupeperusha vizuri bendera 
ya Zanzibar katika mashindano mbalim-
bali watakayoshiriki.

“Timu hizi zinafundishwa na makocha 
tofauti, lakini kubwa tunalojivunia ni 
namna vijana wanavyojituma mazoezi-
ni, kila siku wanaimarika na tunaamini 
vipaji walivyonavyo wakivitumia vema, 
watakuwa wachezaji wazuri Zanzibar,” 
alisema King.

Aliongeza kuwa kamati hiyo inaende-
lea na ziara ya kusaka wachezaji we-
nye vipaji katika Wilaya za Unguja na 
baadaye itaelekea Wilaya ya Kaskazini 
A, B na kisha Kisiwani Pemba.

Kiongozi huyo aliwataka viongozi wa 
ngazi za wilaya kuhakikisha wanawaen-
deleza wachezaji wao ambao wana-
zichezea timu za kombaini za wilaya 
kwa sababu hao ndio nyota wa baadaye 
wa timu ya Taifa ya Zanzibar (Zanzibar 
Heroes).

Banda arejea
mazoezini Sauzi

Z’bar yajivunia
chipukizi wake

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya DTB ya jijini Dar es Sa-
laam ambayo inashiriki Ligi Dara-
ja la Pili imetamba imejipanga vi-
zuri kuhakikisha inafuzu kucheza 
Ligi Daraja la Kwanza msimu ujao.

DTB ambayo ipo Kundi C 
inashika nafasi ya pili katika msi-
mamo wa ligi hiyo ikiwa na pointi 
21, huku ikibakiza  mchezo mmoja 
mkononi dhidi ya Tukuyu United.

Akizungumza baada ya mch-
ezo wa ushindi wa mabao 3-0 
dhidi ya The Mighty Elephants ya 
Songea kwenye Uwanja wa Uhuru 
jijini Dar es Salaam Jumatatu wiki 
hii, Kocha Mkuu, Edward Lazaro 
alisema malengo yao ni kupanda 
daraja na wanaamini mipango 
yao itafanikiwa.

Lazaro alisema timu yake ina 
kikosi imara na wachezaji wenye 
uwezo wa kucheza katika ligi ya 
ngazi yoyote hapa nchini.

“Malengo yetu ni kucheza Ligi 
Daraja la Kwanza, na najiamini 
tutafanikiwa hilo, nasema hivyo 
kwa sababu ya sapoti nzuri tu-
nayoipata kutoka kwa wadhamini 
wetu, benki ya DTB na wao wana-
taka kuona timu inafanya vizuri 
ili iwezi kupanda daraja,” alisema 
Lazaro.

Katika mchezo huo wa Jumata-
tu, DTB ilianza mchezo huo kwa 
kasi kali, huku bao lake la kwan-
za likifungwa na Robert Kobelo 
dakika ya saba, la pili likifungwa 
na Juma Madeba dakika ya 53 na 
Edwin Baluha akafunga la tatu 
dakika ya 75.

Kocha huyo pia aliwasifia wad-
hamini wao benki ya DTB kwa 
kusema kuwa, kupitia wao timu 
yake inafanya vizuri katika mechi 
zake.

DTB FC 
yatamba
itapanda 
daraja

habari michezo
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Mshambuliaji wa DTB FC, Iddi Simba (katikati), akiwania mpira dhidi ya mchezaji 
wa The Mighty Elephants ya Songea, Jafari Mwarami, katika mchezo wa Ligi 
Daraja la Pili uliopigwa kwenye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam mwishoni 
mwa wiki. DTB FC ilishinda 3-0. PICHA: JUMANNE JUMA

MTIFUANO...



Sven: Kilichobaki 
Simba ni rekodi tu
Na Somoe Ng’itu

H
UKU timu yake ikiwa katika 
nafasi kubwa ya kutetea ub-
ingwa wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Kocha Mkuu wa 

Simba, Sven Vandenbroeck, amesema 
kikosi chake kimejiandaa kuweka his-
toria kwenye ligi hiyo kwa kumaliza 
na idadi kubwa ya pointi msimu huu.

Hata hivyo, Simba ambayo 
imekuwa ikipata sapoti

 kubwa kutoka kwa
 mashabiki wake, sasa itala-

zimika kusaka rekodi hiyo 
dimbani bila uwapo wao

 uwanjani kufuatia Kamati 
ya Bodi ya Ligi Tanzania

 (TPLB), kupitisha azimio la
 mechi zote kuchezwa bila

 mashabiki baada ya kipindi 
cha mwezi mmoja cha zuio

 la serikali endapo hali ya
 maambukizi ya virusi vya

 corona (COVID-19) haijakaa 
sawa.

Akitangaza uamuzi wa kikao cha 
kamati hiyo jana, Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa TPLB, Almasi Kasongo, alisema 
baada ya kumalizika siku 30 za serika-

li ilizotangaza kusimamisha michezo 
yote, wachezaji watapimwa na waki-
jiridhisha kuwa hawana maambukizi 
ligi hiyo itachezwa bila mashabiki.

Simba ambao pia ni vinara wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara ambayo imesima-
ma kwa muda kutokana na kujiepusha 
kwa maambukizi ya virusi vya corona, 
imecheza mechi 28 na imejikusanyia 
pointi 71 ikifuatiwa na Azam FC yenye 
pointi 54 na Yanga pointi 51, lakini iki-
wa na mchezo mmoja pungufu.

Wekundu wa Msimbazi 
wamebakisha  mechi 10 na endapo 
watashinda zote watafikisha pointi 
101, lakini ili kujihakikisha ubingwa 
kwa mara ya tatu mfululizo, kikosi 
hicho kinahitaji pointi 14 na kufikisha 
pointi 85, ambazo hazitafikiwa na 
klabu nyingine yoyote kwenye ligi 
hiyo msimu huu.

Hata hivyo, Sven ameweka wazi 
kupoteza mechi dhidi ya Yanga ni se-
hemu ya matokeo ya mchezo wa soka, 
na kuwataka mashabiki wa klabu hiyo 
kutoendelea kuumia.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar 
es Salaam jana, Sven alisema wanahi-
taji kupata ushindi katika mechi hizo 
10 zilizosalia ili kutimiza malengo yao.

Sven alisema anafahamu mechi 
zote zilizobaki zitakuwa na ushindani 

mkubwa kwa sababu kila upande 
utaingia uwanjani ukiwa na malengo 
yake na hali hiyo huongeza ugumu.

“Nina furaha kuona tuko katika na-
fasi nzuri, lakini bado hatujamaliza 
kazi, mechi zilizobaki ni nyingi na tu-
natakiwa kushinda, muhimu ni kue-
ndelea kujipanga ili kuweka rekodi 
na historia, tunaweza kufanya hivyo 
kama tutakuwa imara zaidi,” alisema 
Sven.

Naye Kocha Msaidizi, Selemani Ma-
tola, alisema kikosi chao hakitapungu-
za kasi na mara ligi itakaporejea, wa-
tahitaji kushinda kila mchezo ulioko 
mbele yao.

“Tunataka kutetea ubingwa kwa 
heshima, pia tunataka kumaliza 
msimu kwa kishindo, hatutabweteka, 
tunajua msimu huu timu zitakazo-
teremka daraja zimeongezeka, hivyo 
ushindani utakuwa hadi siku ya 
mwisho,” alisema Matola.

Kiungo na nahodha huyo wa zam-
ani wa Simba, alisema kikosi chao 
kilifanya mazoezi jana asubuhi kama 
kawaida, lakini mchana walitarajia 
kukutana na uongozi wa klabu hiyo ili 
kujadili hatima ya kusimamisha pro-
gramu kutokana na taharuki ya virusi 
vya corona ambavyo vimeshaingia 
nchini.

   Wamaliza hesabu za ubingwa, TFF yas-
ema Ligi Kuu sasa kuchezwa bila mashabiki...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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UKurasa 30

Wachezaji wa Simba wakitoka katika uwanja wao wa mazoezi wa Mo Simba Arena uliopo Bunju nje 
kidogo ya Jiji la Dar es Salaam, juzi. Simba inaongoza msimamo wa Ligi Kuu ikiwa na pointi 71 baada ya 
mechi 28. NA MPIGAPICHA WETU 

Icardi aikataa PSG ataka kurudi Italia

Saada Akida na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa Stars, 
Etienne Ndayiragije, amesema mlipuko wa ugonjwa wa 
maambukizo ya virusi vya corona (COVID-19), umeathiri 
program ya timu yake katika mazoezi yao ya kujiandaa na 
michuano ya fainali za Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji 
wa Ndani (CHAN) na kuwania kufuzu Afcon 2021.

Ndayiragije alisema kusogezwa mbele kwa michuano 
hiyo kutokana na mlipuko wa ugonjwa huo ambao una-
sumbua duniani umeathiti mipango yake yote ya maan-
dalizi ya timu hiyo.

Alisema licha ya kuharibu mipango yake, lakini pia 
anaungana na serikali na Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF), kusitisha kambi pamoja na kusimamisha 
mashindano yote ambayo yalikuwa yakitarajiwa kufanyi-
ka hapa nchini.

“Hili ni janga la dunia nzima, hivyo hatuna budi ku-
ungana na serikali pamoja na taasisi zote za michezo 
kuahirisha, ila ugonjwa huo umeharibu mipango yangu 
ambayo tayari nilikuwa nimeipanga,”.

“Hatujui ni lini ugonjwa huu utakwisha au kupungua, 
hivyo hata huo muda ukifika itanilazimu kubadili kikosi 
kutegemeana na kiwango cha wachezaji wakati huo na 
muda wa maandalizi kwani ni wazi yatakuwa ya zimam-
oto,” alisema Ndayiragije.

Alisema itakapofika muda huo, atalazimika kufanya 
mabadiliko ya kuita wachezaji ambao wataendana na 
kasi anayoihitaji kutokana na ratiba ambayo atakuwa 
nayo.

“Kama nilivyosema awali hatujui lini tena tutaendelea 
na maandalizi, ila tutakaporudi tena, mchezaji anatakiwa 
kuendana na kasi ya maandalizi ya michuano ambayo 
itakuwa mfululizo na hatutakuwa na muda,” alisema ko-
cha huyo.

Ndayiragije: 
Corona imetibua 
mipango Stars 

WANACHEEEKA...
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