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Udanganyifu mfupa mgumu

...walalama kunyimwa 
uwanja kufanya 
mkutano Shinyanga
Na Marco Maduhu,        
SHINYANGA

CHAMA cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA) 
Jimbo la Shinyanga Mjini 
kimelalamikia Jeshi la Zi-
mamoto na Uokoaji Mkoa 
wa Shinyanga kuwanyima 
uwanja kwa ajili ya kufanya 
mkutano  wa hadhara.

Kimedai kuwa uwanja kili-
omba mara nyingi umekuwa 
unatumika kwa mikutano 
mbalimbali.

Malalamiko hayo yalitole-
wa juzi na viongozi wa 
CHADEMA walipozungumza 
na waandishi wa habari mji-
ni hapa.

Mwenyekiti wa Chadema 
Jimbo la Shinyanga Mjini, 
Hamis Ngunila, alidai kuwa 
Juni Mosi mwaka huu 
waliandika barua kwa Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji 
kuomba watumie uwanja 
wake kufanya mkutano wa 
hadhara Juni 7 mwaka huu.

“Tulipokea barua kutoka 
jeshi hilo iliyokuwa na ma-
jibu yaliyosema siku tuli-
yoomba uwanja huo kutaku-
wa na shughuli nyingine,” 
alidai Ngunila.

Alisema kuwa baada 
ya kupokea majibu hayo 
waliandika barua nyingine 
ya kuomba uwanja huo ili 
wafanye mkutano wa had-
hara Jumatano juni 12 mwa-
ka huu, nayo wakapewa 
majibu kwamba uwanja huo 
kwa sasa hautatumiki tena 
kwa shughuli za kisiasa bali 
unatumika kwa shughuli 
za majeshi na za kiserikali, 
hivyo watafute uwanja 
mwingine.

“Majibu ambayo tume-
pewa na Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji kupitia barua 
zao hizi mbili yana uwala-
kini -- mara uwanja utakuwa 
na shughuli nyingine, tuka-
sogeza siku mbele wakajibu 
tena uwanja huo hautumike 
tena kisiasa. 

“Hapa inaonesha kwamba 
katika Mkoa wa Shinyanga 
kuna ukandamizwaji wa 
Demokrasia,” alidai Ngunila.

Mwenyekiti wa CHADE-
MA Mkoa wa Shinyanga, 
Emmanuel Ntobi, alisema 
wamesikitika kunyiwa 
uwanja huo ilhali vyama 
vingine vya siasa vimekuwa 
vinautumia kufanya miku-
tano ya hadhara.

“Ukiangalia barua hizi 
mbili za Zimamoto zina ma-
jibu tofauti Hapa inaonesha 
kuna kitu au wamepokea 
maelekezo kutoka juu.

“Hata Tundu Lissu tume-

shuhudia amekuwa wakim-
nyimwa viwanja vya ku-
fanya mikutano ya hadhara 
kwenye baadhi ya mikoa, 
inawezekana kuna mikakati 
inatengezwa chini kwa chini.

“Mbona mwaka jana tu-
lifanya mkutano wa had-
hara kwenye viwanja hivyo? 
Kwanini sasa hivi tuzuiwe 
hasa kuelekea Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa? 

“Pamoja na zuio lao, sisi 
siku hiyo ya Jumatano am-
bayo ni Juni 12, tutafanya 
mkutano hapo watake wa-
sitake, sababu zao hazina 
mantiki wala hazipo kishe-
ria,” alidai.

Kaimu Kamanda wa Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji 
Mkoa wa Shinyanga, Mar-
tin Nyambala, alithibitisha 
wamewazuia CHADEMA ku-
fanya mkutano wa hadhara 
kwenye uwanja huo.

Alisema kwamba zamani 
uwanja huo haukuwa chini 
ya jeshi hilo, ndiyo maana 
ulikuwa unatumika kwa shu-
ghuli zozote, sasa upo chini 
yao.

Kamanda Nyambala alise-
ma kuwa baada uwanja huo 
kuwa chini ya Jeshi la Zima-
moto na Uokoaji, kuna uta-
ratibu ambao umewekwa 
kuwa uwanja huo sasa utatu-
mika kwa shughuli za kijeshi 
na za kiserikali tu, shughuli 
za kisiasa hazifanyika mahali 
hapo tena.

Kiongozi huyo wa jeshi 
hilo alishauri viongozi wa 
CHADEMA watafute uwanja 
mwingine kwa ajili ya ku-
fanyia mikutano yao ya had-
hara.

Kuhusu kusudio la 
CHADEMA la kufanya mku-
tano uwanjani huko licha 
ya zuio lililopo, Kamanda 
Nyambala alisema suala hilo 
lipo nje ya mamlaka yake, 
hivyo mamlaka zingine 
zitashughulika nao.

Akiwa mjini Singida juzi, 
Makamu Mwenyekiti wa 
CHADEMA, Tundu Lissu 
alisema kuwa kama tabia 
hiyo ya kuinyima CHADEMA 
maeneo ya kufanyia miku-
tano kwenye viwanja vya 
umma   itaendelea, chama 
hicho kitalazimika kufanya 
mikutano hiyo ya hadhara 
katikati ya barabara ili wa-
husika waone adha itakay-
ojitokeza ya kuzuia magari 
kupita.

Alisema maeneo ya wazi 
ni mali ya umma na ni kosa 
kwa kiongozi yeyote kuzuia 
wanasiasa kuyatumia kwa 
shughuli za kisiasa ikiwamo 
mikutano ya hadhara.

Na Thobias Mwanakatwe,   
SINGIDA 

MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Tundu Lissu 
ametahadharisha wananchi 
katika Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa na Uchaguzi Mkuu kuwa 
wasikubali kuchagua  watu “wa-
naohongwahongwa” ili wasije 
wakauza Watanzania.

Alitoa hadhari hiyo juzi alipo-
zungumza na wananchi kwenye 
mkutano wa hadhara uliofanyika 
stendi ya zamani Manispaa ya 
Singida ikiwa ni mfululizo wa zi-
ara yake ya kutembelea majimbo 
yote ya uchaguzi ya Mkoa wa 
Singida kwa ajili ya kuhamasisha 
wananchi hususani wanawake 
kujitokeza kugombea na kush-
iriki uchaguzi ujao.

“Tuweke watu imara, tusiweke 
watu wanaohongwahongwa, 
tafuteni viongozi ambao hawa-
tatuuza. Yeyote anayehongwa 
atatuuza. Mtafute watu wasio-
honga ili waongoze haya ma-
pambano, tusipofanya hivyo ha-
tutaweza,” alisema Lissu pasi na 
kufafanua kwa undani suala hilo.

Hata hivyo, kutoa na kupokea 
hongo ni kosa la jinai kwa mujibu 

wa Sheria ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa Na. 11 ya Mwaka 
2007.

Lissu alisema kazi ya sasa, Ok-
toba mwaka huu na mwakani 
2025 ni kuandaa wagombea 
kwa ajili ya udiwani, ubunge na 
urais na kwamba harakati za 
ukombozi zinamhusu kila mtu 
asiyependa alichodai “uchafu 
unaofanyika nchini”.

“Nani wa kuwaambia wa-
nanchi tusimame hivi? Huo ni 
wajibu wa sisi viongozi wa vy-
ama, hivyo ni lazima tuhakikishe 
tunatengeneza huo uongozi un-
aohitajika ili kukusanya nguvu 
na hatimaye kufanya mabadi-
liko,” alisema.

Lissu, akizungumza changa-
moto waliyopata ya kutaka kuny-
imwa uwanja wa kufanyia mku-
tano, alisema wakurugenzi wa 
halmashauri lazima watambue 
kuwa viwanja vya shule na mae-
neo mengine ya wazi ni mali ya 
umma, hivyo kuvizuia vyama vya 
siasa hususani vya upinzani kuy-
atumia ni kutenda kosa kisheria.

“Hapa tunapofanyia mkutano 
(stendi ya zamani Singida) tu-
linyimwa na Ofisi ya Mkurugenzi 
licha ya kufuata taratibu zote iki-
wamo kulipia, lakini nilipopata 

taarifa niliwaambia ‘mkutano 
nitafanyia hapohapo ambapo 
mmetukataza au mjiandae kuni-
peleka mahabusu’,” Lissu alise-
ma.

Alisema kama tabia hiyo ya 
kuinyima CHADEMA maeneo 
ya kufanyia mikutano kwenye 
viwanja vya umma itaendelea, 
chama hicho kitakuwa kikilazi-
mika kufanya mikutano hiyo ya 
hadhara katikati ya barabara ili 
wahusika waone adha itakayoji-
tokeza ya kuzuia magari kupita.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya 
CHADEMA, Patrick Ole Sosopi, 
alisema hali ya maisha kwa wa-
nanchi imekuwa ngumu kiasi 
kwamba vijana na wazee wam-
ekimbilia kucheza michezo ya 
kubahatisha (kubeti).

Alisema Watanzania lazima 
watambue kuwa suala la siasa 
si sawa na mchezo wa mpira wa 
kushabikia timu kubwa kama za 
Simba na Yanga, hivyo kunahitaji 
umakini wa hali ya juu kuhakiki-
sha wanachaguliwa viongozi ma-
kini watakaopambana kuondo-
sha umaskini.

Jana Lissu aliendelea na ziara 
yake katika majimbo ya Singida 
Kaskazini na Singida Mashariki, 
wilayani ya Ikungi.

Lissu ahadharisha “viongozi 
wanaohongwa, watatuuza”  

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akizungumza na Balozi wa Italia nchini, Marco Lombardi 
ambaye amemaliza muda wake, katika ofisi ndogo ya Waziri Mkuu Magogoni Jijini Dar es 
Salaam, jana. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU



3

HABARI KITAIFA

Jumatatu  Juni 10, 2024

1. Utafungua tovuti ya 
 epaper.ippmedia.com utacha-

gua toleo unalotaka kununua 
aidha Nipashe au The Guardian 
kwa kuclick Read

2. Itakuletea ukurasa mwingine 
unaotakiwa kujaza taarifa 
zako na kifurushi unachotaka 
kujiunga. Kisha unabonyeza 
‘’subscribe’’

3. Itakupeleka katika ukurasa wa 
malipo ambapo unaweza 
kulipa kwa kadi ya benki 
malipo kwa mtandao wa simu 
unaoutumia baada ya kujaza 
kwa usahihi taarifa zako na 
anuani

4. Kwa namba ya simu unacha-
gua mtandao wa simu una-
tumia ambapo utaandika 
namba yako na kutick box la 
kukubali terms and conditions. 

 Itakuletea maelekezo kwenye 

simu yako namna ya kulipa 
ambapo utaweka namba ya 
siri na kuruhusu muamala. 

 Malipo yakikamilika, uta-
pokea email na message kuwa 
pesa imepokelewa hivyo 
utaingia kwa account yako na 
kuanza kusoma yale matoleo 
umeyalipia

5. Kwa benki unaweka taarifa za 
kadi yako ndio uruhusu mua-
mala ukatwe katika account 
yako baada ya kukubali terms 
and conditions. Ndipo utaingia 
katika account yako na 
kusoma toleo ulilolilipia

Na kwa tovuti ya www.ippmedia.com 

6. Unafungua website yako ya 
www.ippmedia.com upande 
wa kulia utaona ‘’E-Paper’’ uta-
bonyea na kuafuatisha hatua 
zote 1-5 

Jinsi Ya Kununua Magazeti Ya Nipashe na The Guardian katika tovuti ya 
www.ippmedia.com au epaper.ippmedia.com

Kupitia tovuti ya epaper.ippmedia.com:

Na Adela Madyane, KIGOMA

SERIKALI ya Tanzania imesema 
haitaendelea na uhamasishaji wa 
urejeaji wa hiari kwa wakimbizi kuto-
ka Burundi walioko katika Kambi ya 
Wakimbizi Nyarugusu, mkoani Kigo-
ma ifikapo Desemba mwaka huu.

Kauli hiyo ilitolewa mwishoni mwa 
wiki na Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Hamad Masauni (pichani) 
alipotembelea kambini Nyarugusu 
kwa lengo la kujua hali ya urejeaji 
wakimbizi wa nchi hiyo.

“Hatuoni  sababu ya kufanya uha-
masishaji baada ya Desemba 2024 
kama ambavyo tulikubaliana katika 
mkutano wa 24 wa pande tatu uli-
ofanyika Novemba 2023 jijini Dar es 
Salaam na kuona kuwa Burundi ni 
nchi ambayo ipo salama na sababu 
zilizowafanya wakimbizi wakimbie 
nchini mwao hazipo tena,” alisema.

Waziri Masauni alisema kuwa 
mapema mwaka 2025, serikali ita-
wahoji wakimbizi 100,000 wa nchi 
hiyo ambao wanaoonesha kutokuwa 
na nia ya kurudi nchini mwao ili ijue 
sababu zao na kuzipima, kisha ifanye 
uamuzi kutokana na sababu hizo 
kama zinawapa sifa za kuendelea 
kuwa na hadhi ya ukimbizi au la.

Alisema jitihada hizo za serikali 
zisitafsiriwe kuwa nchi haiwapendi 

Urejeaji wa hiari wakimbizi wa 
Burundi mwisho Desemba 2024

vyao.
Alisema watu hao kwa sasa ni wengi 

nchini kuliko wale ambao serikali imekuwa 
inafanya taratibu za kuwarejesha nchini 
kwao, jambo ambalo lisipochukuliwa hatua 
za haraka litachangia kuiweka nchi katika 
hatari za kiusalama.

“Watu wanaingia kwa vibali vya ujirani 
mwema na hawatoki, tuna uhakika gani 
kama hawapewi vitambulisho vya taifa na 
vya mpigakura? Tunajuaje kama ni Watan-
zania au siyo Watanzania? Tunajua watu 
hao wana nia gani na nchi yetu? Je, tunajua 
wanafanya nini huko mitaani?” Waziri Ma-
sauni alihoji.

Akizungumzia hali ya urejeaji, Mwakilishi 
wa Serikali ya Burundi nchini, Theophile 
Ndarufatiye alisema kuwa tangu mwaka 
2017 hadi Mei 2024 wakimbizi 1,076,316 
wamerejea nchini mwao, akisisitiza kuwa 
idadi hiyo ni ndogo na hivyo kuna haja ya 
kushirikiana na Tanzania ili kuhakikisha 
kasi ya urejeaji wa hiari inaongezeka. 

Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa 
Uhamiaji mkoani Kigoma, Novat Dawson 
alithibitisha kuwapo changamoto ya watu 
kukaa nchini bila kuwa na vibali na kusema 
kuwa inasababishwa na ukosefu wa alama 
za usalama katika vibali vya ujirani mwema 
ambavyo vinatumika kusafiria.

“Vibali vya ujirani mwema havina alama 
ya kiusalama ya kudhibiti wanaoingia na 
kutoka. 

Hata ukiviweka kwenye mfumo havi-

wezi kuingia kwa kuwa ni karatasi ambayo 
mtu amebandika picha yake, anagongewa 
muhuri na kuandikiwa kwa mkono, ikiwa 
haya ndio makubaliano ya ujirani mwema,” 
alisema Kamishna Dawson.

Alisema kuwa kwa mujibu wa sheria, 
vibali vya ujirani mwema vinadumu kwa 
muda wa siku 14 ndani ya nchi husika na 
kwenda ndani ya nchi kwa urefu wa kilo-
mita 10 kwa sababu za kibiashara.

Hata hivyo, kiongozi huyo alisema raia 
wa Burundi wamekuwa wanakiuka sheria 
hiyo na kwenda nje ya Mkoa wa Kigoma, 
hata kuifikia mikoa ya Dodoma, Tabora, 
Dar es Salaam na Zanzibar kwa shughuli za 
kilimo na biashara.

Kamishna Dawson alisema atazungumza 
na mamlaka za nchini Burundi kwenye vi-
kao vya ujirani mwema ili kutafuta njia sa-
hihi ya kuboresha vibali hivyo na kuongeza 
udhibiti kwa kuweka baadhi ya alama za ki-
usalama katika vitambulisho hivyo ili kuen-
deleza azma ya ujirani mwema ya kufanya 
biashara za mipakani na kuimarisha Soko 
la Afrika Mashariki.

Alitaja jitihada za kudhibiti raia hao wa-
naokiuka sheria na makubaliano ya ujirani 
mwema kuwa zinaendelea kupitia doria 
za mashambani, vyombo vya usafiri na se-
hemu za biashara. Kwa kipindi cha miezi 
mitatu kuanzia mwezi Machi - Mei 2024 
walikamata raia wa Burundi 1,365. Kati yao, 
1,210 wamefikishwa mahakamani na wen-
gine kurudishwa nchini kwao.

wakimbizi wa nchi hiyo bali ni njia ya ku-
wafanya kuwa huru na kutumia fursa zi-
lizopo za ujirani mwema na fursa zilizopo 
katika Jumuiya ya Afrika Mashariki kuima-
risha uchumi wa nchi yao.

Waziri Masauni pia aliagiza Jeshi la Uha-
miaji mkoani Kigoma kuongeza mbinu za 
kukabiliana na tatizo la watu wanaoingia 
nchini kwa vibali halali vya ujirani mwe-
ma kisha kukiuka makubaliano na kuishi 
nchini kinyume cha sheria

Akiwa katika Mpaka wa Tanzania na 
Burundi huko Manyovu, wilayani Buhig-
we, waziri huyo alisema haridhishwi na 
utendaji wa maeneo ya mipakani kuto-
kana na raia wa Burundi kuingia nchini 
na kukaa bila kuwa na vibali na wengine 
kutozingatia muda wa kuisha kwa vibali 
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Wanafunzi wanaokamia masomo 
hatarini kupoteza kumbukumbu
Na Christina Mwakangale 

W
ATAALAMU bingwa 
na bobezi wa ma-
gonjwa, afya ya 
akili na mfumo wa 

fahamu kutoka Hospitali ya Taifa 
ya Afya ya Akili Mirembe, wa-
meeleza namna ubongo unavy-
oathiriwa kutokana na maradhi 
na kusababisha mtu kupoteza 
kumbukumbu.

Mbali na tafsiri hiyo hasi kwa 
ubongo, pia wanaeleza uwezo 
wa kiungo hicho muhimu na in-
jini ya mwili kilivyo na utaratibu 
maalum wa kupoteza kumbu-
kumbu mbaya, ikiwa ni matokeo 
chanya kuulinda ubongo.

Pia wanaonya jamii, hasa wa-
nafunzi kutoyakamia masomo, 
hususan msimu wa mitihani, 
wakisema ubongo unapotwish-
wa mzigo mkubwa, hushindwa 
kutenganisha kumbukumbu ipi 
itumike sasa na ipi baadaye na 
kuwasababishia kupata matokeo 
hasi.

Kwa nyakati tofauti katika 
mjadala   uliopewa jina la ‘Uhu-
siano Kati ya Kupoteza Kumbu-
kumbu na Afya ya Akili’, mabing-
wa hao wameuelezea ubongo 
kwa undani namna unavyotenda 
kazi.

Bingwa Mbobezi wa Afya ya 
Akili na Mfumo wa Fahamu ku-
toka Hospitali ya Taifa ya Afya ya 
Akili Mirembe, Dk. Damas Mlaki, 
akiwasilisha mada kuhusu kiun-
go hicho, anasema taaluma yake 
inahusika katika kutibu waliopa-
ta maradhi na kuathiri ubongo 
kama vile kiharusi na ajali.

“Huwa ninashughulika na wali-
opata kiharusi na kupata changa-
moto ya usikivu na kupoteza 
kumbukumbu au aliyepata ajali, 
kisha akapata athari kwenye 
ubongo na kubadili mwenendo 
wa kiungo hicho kitabia,” anase-
ma bingwa huyo.

Alisema yumo pia katika ku-
fanya uchunguzi wa kisa cho-
chote ambacho huathiri ubongo, 
walioumia kichwani na wenye 
kifafa na kuonesha mabadiliko 
ya fikra, tabia na mwenendo kul-
inganishwa na awali.

“Ninaona wazee maana tatizo 
hili huwakumba zaidi, lakini hata 
watoto na kundi lingine. Kozi ya 
taaluma hii niliipata Afrika Kusi-
ni, ni wachache wanaofikia hat-
ua hii hasa kwa nchi kama zetu, 
kwa sababu hadi kuwa bingwa 
bobezi kuna shahada hata tatu 
unasomea, zikijikita eneo fulani 
tu la mwili,” anasema.

KUMBUKUMBU NI NINI?
 
Bingwa mbobezi huyo katika 

ubongo anasema kumbukumbu 
ni kitu kinachohifadhiwa katika 
ubongo kwa namna mbalimbali, 
kama vile maneno, picha, sauti, 

matukio na hata hisia.
“Uwezo ukiwa duni wa kuzi-

pata taarifa ambazo zimehifa-
dhiwa ndio changamoto yaani 
kama huna uwezo kuzileta, 
kuhuisha taarifa, ni tatizo tayari 
katika ubongo.

“Ili utengeneze kumbukumbu 
lazima milango yako ya fahamu 
iwe imekamilika, kwa sababu 
milango mitano ya fahamu ndio 
lango la kuingilia matukio, hisia, 
picha, sauti na kuzifanya kuwa 
kumbukumbu.

Dk. Damas alisema iwapo 
kumbukumbu itahifadhiwa 
kama picha, ni lazima macho 
yawe na uono mzuri, kinyume 
chake kumbukumbu ya picha 
kwenye ubongo itaathiriwa.

Pia mlango wa fahamu sikio, 
anataja kuwa kiungo muhimu 
cha kupeleka taarifa kwenye 
ubongo na kuzitunza, na iwapo 
uwezo wa kusikia ni duni haku-
na sauti itakayohifadhiwa.

“Ngozi, kumbukumbu zingine 
ni za hisia, labda ukigusa la-
zima ngozi itambue hata bila 
mguso, hiki ni kitu fulani, kwa 
hiyo ubongo utatunza taarifa 
kwa siku nyingine ukiguswa tu 
ubongo unatumbua ni mazin-

gira fulani,” alisema.
“Kabla hatujasema huyu mtu 

anapoteza kumbukumbu lazi-
ma tuchunguze milango yake ya 
fahamu ipo sawa? Macho, pua, 
ngozi, kinywa, masikio.”

Bingwa huyo anazitaja aina ya 
kumbukumbu; kumbukumbu 
za matukio (episode memory); 
kumbukumbu za maarifa (se-
mantic memory); kumbukumbu 
za ujuzi, utaratibu (procedure 
memory; kumbukumbu ya hali 
(condition memory).

Alifanunua kumbukumbu za 
matukio, anasema inajikita mtu 
kukumbuka vitu kadhaa kama 
vile siku ya leo mlo ulikuwa upi, 
alikwenda wapi, alifika kliniki 
na kwamba wenye shida katika 
ubongo huenda wasitambue 
kama wamekula au la.

“Kumbukumbu ya aina ya pili 
ni ya maarifa, mfano kukumbu-
ka vitu vya kimaarifa uliyopewa 
ikiwamo darasani, ukumbuke 
mji mkuu wa Tanzania ni Dodo-
ma au Uganda ni Kampala, mi-
aka inapita lakini maarifa haya 
yametunzwa, kinyume chake ni 
tatizo.

“Aina ya tatu ambayo ni 
kumbukumbu inayotunzwa 

na ubongo ni ujuzi. Mfano uk-
ishaelewa namna ya kuende-
sha gari, au kuandika hutumii 
tena kumbukumbu. Unaweza 
kutekeleza bila kufikiri na un-
aandika vitu vingi bila kufikiri,” 
alisema Dk. Damas.

Magonjwa yakitokea katika 
mfumo mmoja huweza kuathiri 
eneo moja la kumbukumbu, na 
lingine lisiathirike. Kumbukum-
bu aina ya nne inahusiana na 
hali, huzuni, furaha. 

“Aina hii iwapo itaathirika 
taarifa zitaathiriwa mtu hache-
ki, hana huzuni. Au labda uli-
wahi kutenda kitu kilikupa fura-
ha sana, ulikutana kimwili na 
mpenzi wako, ile kumbukumbu 
haitakutoka na kila unapomuo-
na unakumbuka, unahitaji tena.

Msongo wa mawazo baada ya 
janga ni tatizo, baadhi hushind-
wa kuchakata kumbukumbu na 
tukio likiisha huwarudia tena 
kama vile linatokea sasa.”

Bingwa huyo anataja mbinu 
za kujikinga na namna ya kufan-
ya ubongo utunze kumbukum-
bu, kuwa ni kufanya mazoezi ya 
kimwili na kiakili, lishe bora na 
kupata usingizi wa kutosha kwa 
zaidi ya saa nane.

“Kazi kuu ya usingizi ni kure-
jeaha kumbukumbu. Wanafunzi 
wanaokesha kusoma bila kuupa 
nafasi usingizi ni tatizo. Wa-
naweza hata wanachokisona 
wasikikumbuke katika chumba 
cha mtihani. Inahitaji ulale an-
galau saa nane kwa siku, ili juzi-
huisha kumbukumbu.

Mbinu nyingine na kutunza 
kumbukumbu ni kuupa ubongo 
mazoezi ya kiakili, kuangalia 
filamu, kusoma vitabu, gazeti, 
kucheza michezo ya asili kama 
bao, sababu unatumia fikra kum-
shinda mwenzio mnapocheza. 
Wazee wanaocheza bao wa-
narejesha kumbukumbu,” 
anasema.

UBONGO HUJIKINGA NA 
ATHARI

Bingwa wa Afya na Magonjwa 
ya Akili kutoka hospitali hiyo, 
Dk. Godwin Mwisomba anasema 
pamoja na jamii kuwa na dhana 
wanaopoteza kumbukumbu 
wanatafsiriwa kwa mtazamo 
hasi, bado kundi hilo huuponya 
ubongo.

Anasema kwa ambao wamepi-
tia majanga, matukio ya kutisha 
maishani, kupoteza kumbu-
kumbu kuhusu matukio hayo 
husaidia kupunguza mawazo 
mabaya na athari za kujirudiaru-
dia kwa tukio hilo kwenye akili.

“Upotevu wa kumbukumbu 
wengi tunapokea kama hasi laki-
ni kwa afya ya akili ni afya. Yaani 
ni afya mtu kuwa na upotevu wa 
kumbukumbu fulani. 

Akipoteza kumbukumbu 
kwake ni afya na ni jema hu-
saidia kumwondolea magonjwa 
yatokanayo na tukio fulani, 
mfano tukio la maporomoko ya 
udongo Hanang’, Manyara mtu 
akishuhudia nyumba, ndugu 
wanapotea, mtu kama huyu 
akiipoteza kumbukumbu hii, ni 
afya.”

Alisema ubongo hujitibu 
kwa mfumo wake wenyewe, ili 
kujiweka sawa usiathirike na 
mfululizo au mlundikano wa 
matukio mabaya na kusaidia 
jambo kusahaulika.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Hospitali ya Taifa ya Afya ya 
Akili Mirembe, Dk. Paul Lawala, 
anasema jamii hasa familia, 
iache kufananisha uwezo wa 
ubongo baina ya mtoto mmoja 
na nduguze, kwani ni kawaida 
kutofautiana kutokana na ubon-
go ulivyoendelezwa.

“Utafiti unafanywa duniani 
kote, lakini inaonesha uwezo 
wa ubongo kati ya binadamu 
mmoja na mwingine hutofauti-
ana, licha ya kuwa na umri sawa 
hata kama watoto ni wa familia 
moja. Utakuta mzazi anamsema 
vibaya mtoto mwenye uwezo 
mdogo hata kumnyanyapaa. Si 
sawa!” anaonya.
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Tanzania 
yatajwa orodha 
ya umaskini wa 
chakula
Na Jenifer Gilla

TANZANIA imetajwa ni miongoni 
mwa nchi 20 ulimwenguni ambazo 
watoto wake wanakabiliwa na umasi-
kini wa chakula, hivyo kuwa hatarini 
kupata utapiamlo.

Hayo yamebainishwa katika Ripoti 
ya Lishe ya Watoto iliyotolewa mwezi 
huu na Shirika la Umoja wa Mataifa 
Linalohudumia Watoto (UNICEF), 
ikionesha hali ya upatikanaji chakula 
kwa watoto chini ya miaka mitano.

Ripoti hiyo inabainisha kuwa asilim-
ia 22 ya watoto nchini wanakabiliwa 
na umaskini wa chakula kwa kiwango 
kikubwa na asilimia 59 katika kiwan-
go cha kati, hali inayohatarisha ukuaji 
wao.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, asilimia 
27 ya watoto wenye umri wa chini ya 
miaka mitano, sawa na watoto milioni 
181 wanapata milo isiyozidi miwili kati 
ya minane inayotambuliwa na shirika 
hilo.

Kati ya watoto hao, milioni 64 wa-
naishi Kusini mwa Asia na milioni 54 
Kusini mwa Jangwa la Sahara, ikiju-
muisha nchi za Tanzania, Uganda, 
Afrika Kusini, Somalia Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC) na 
Misri.

Nchi zingine ni Afghanistan, Bang-
ladesh, China, Côte d’Ivoire, Ethiopia, 
Ghana, India, Indonesia, Myanmar, 
Niger, Nigeria, Pakistan, Ufilipino na 
Yemen.

Miongoni mwa watoto hao, wanne 
kati ya watano hulishwa tu maziwa 
ya mama na au bidhaa za maziwa 
au chakula chenye wanga, kama vile 
mchele, mahindi au ngano; chini 
ya asilimia 10 hulishwa matunda na 
mboga na chini ya asilimia tano hul-
ishwa mayai, nyama, kuku na samaki.

Inaelezwa katika ripoti hiyo kuwa 
mapato ya kaya si sababu pekee ya 
watoto kukosa mlo kamili kwa kuwa 
changamoto hii huwapata watoto 
walio katika kaya maskini na zisizo 
maskini.

Ripoti hiyo inatahadharisha kuwa 
vyakula visivyo na afya na vinywaji 
vinatumiwa na idadi kubwa, hivyo 
kuibua wasiwasi wa watoto wanaoishi 
katika umaskini mkubwa wa chakula.

“Nepal, kwa mfano ina asilimia 42 
ya watoto wanaoishi katika umaskini 
mkubwa wa chakula, hutumia vyaku-
la vyenye sukari, chumvi au mafuta 
mengi, na asilimia 17 hutumia viny-
waji vitamu,” inaelezwa katika ripoti 
hiyo.

Ripoti inataja baadhi ya sababu za 
wazazi kushindwa kuwapatia watoto 
wao milo sahihi na inayotambulika 
kimataifa kuwa ni vita ya Urusi na 
Ukraine na ugonjwa wa UVIKO -19 na 
mabadiliko ya hali ya hewa.

Kukabiliana na utapiamlo wa wa-
toto, UNICEF inashauri serikali na 
washirika kuwekeza katika hatua za 
kuboresha upatikanaji milo mbalim-
bali na yenye lishe kwa watoto na ku-
maliza umaskini mkubwa wa chakula 
kwa watoto.

Polisi yasema inamhoji Malisa 
kumhusisha mbunge na mauaji 
Na Mwandishi Wetu, 
MOSHI

JESHI la Polisi limeweka 
wazi sababu za kumkamata na 
kumsafirisha kutoka jijini Dar 
es Salaam hadi Kilimanjaro na 
kisha kumhoji Mwanaharakati 
Godlisten Malisa (GJ).

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kilimanjaro, Kamishna Mwan-
damizi Msaidizi (SACP) Simon 
Maigwa, alisema jana kuwa 
Malisa anahojiwa ili kuthibiti-
sha namna alivyomhusisha 
Mbunge wa Jimbo mojawapo 
la mkoa huo na mtu aliyefanya 

mauaji ya kikatili mwaka jana 
ya Beatrice Minja.

Novemba 12, 2023, Beatrice 
Minja, Mkazi wa Kijiji cha 
Mbomai Motamburu-Tarakea, 
wilayani Rombo alichomwa 
visu 25 na mtu aliyedaiwa 
kuwa mpenzi wake na baadaye 
kupoteza maisha wakati ana-
pata Hospitali ya Rufani ya 
Kanda ya Kaskazini (KCMC) 
Desemba 27 mwaka jana.

“Hilo tukio ndio linalomhu-
sisha mbunge (hakumtaja); na 
ndio maana tumemkamata 
(Malisa) kwa kum-connect 
(kumhusisha) mbunge na kitu 

ambacho hakina ushahidi. 
Ndiyo tumemkamata ili aje 
athibitishe haya,” alisema.

Novemba 12, 2023, Beatrice 
Minja (40), mkazi wa Kijiji cha 
Mbomai Motamburu-Tarakea, 
Wilaya ya Rombo, alichomwa 
visu 25 na mtu aliyedaiwa 

Malisa alikamatwa Juni 6 
mwaka huu jijini Dar es Sa-
laam na kupelekwa Kiliman-
jaro kuhojiwa. Baadaye Juni 
7 mwaka huu aliachiwa kwa 
dhamana mkoani Kilimanjaro 
baada ya kuhojiwa na makach-
ero wa polisi, akituhumiwa 
kwa makosa matatu anayo-

daiwa kutenda kupitia akaunti 
yake ya Instagram.

Zimo tuhuma za kutenda 
kosa la kutoa taarifa bila kibali 
kupitia mitandao ya kijamii.

Juni 8 mwaka huu, baada ya 
kuripoti Kituo Kikuu cha Polisi 
Moshi, Malisa alihojiwa na 
baadaye kuachiwa kwa dha-
mana.

Malisa baada ya kuachiwa, 
alisema misukosuko aliyoipata 
haitamrudisha nyuma kwe-
nye harakati za kutetea haki 
wananchi kwa kile alichodai 
kuwa yuko sahihi na alichoki-
fanya.

Diwani afikishwa mbele ya Baraza la 
Maadili akituhumiwa kuvunja sheria 

Na Paul Mabeja, DODOMA

SEKRETARIETI ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma imemfiki-
sha mbele ya Baraza la Maadili 
Yusuph Kitumbo, Diwani wa 
Cheyo, Halmashauri ya Manis-
paa ya Tabora, kwa tuhuma za 
kushindwa kuwasilisha Tamko 
la Rasilimali na Madeni kwa 
miaka minne mfululizo.

Kikao hicho cha Baraza la 
Maadili kilifanyika  mwishoni 
mwa wiki jijini Dodoma ka-
tika Ukumbi wa Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa chini ya Mwenyekiti 
wake, Jaji mstaafu Rose Teem-
ba pamoja na Mjumbe wa 
Baraza, Peter Ilomo.

Wakili wa Serikali Hassan 
Mayunga alidai mbele ya 
baraza kuwa kitendo cha kion-
gozi huyo kushindwa kutoa 
Tamko la Raslimali na Madeni 

ni ukiukwaji wa Kifungu cha 
9(1)(b) cha Sheria ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma.          

Akitoa ushahidi mbele ya 
baraza hilo kwa upande wa 
mlalamikaji, Ofisa Uchunguzi  
Mwandamizi Sekretarieti ya 
Maadili ya Viongozi wa Umma 
Kanda ya Magharibi, Halima 
Ramadhani Mnenge alidai 
kuwa hata baada ya kiongozi 
huyo kukumbushwa kwa njia 
ya barua  kutoka Sekretarieti ya    
Maadili ya Viongozi wa Umma   
ya kumtaka atimize wajibu 
wa kisheria wa kuwasilisha 
tamko la rasilimali na madeni, 
alishindwa kufanya hivyo. Sha-
hidi huyo alidai kuwa pamoja 
na kiongozi huyo kushindwa 
kuwasilisha tamko hilo kwa 
muda wa miaka minne mfu-
lulizo tangu mwaka 2020, 
hata alipowasilisha tamko lake 

hakuzingatia muda uliowekwa 
kwa mujibu wa sheria.

“Mwaka 2015 alipochaguli-
wa kuwa Diwani wa Kata ya 
Cheyo, Halmashauri ya Manis-
paa ya Tabora, hakutoa tamko 
ndani ya siku 30 kama Sheria 
ya Maadili inavyomtaka, bada-
la yake alitoa tamko hilo mwa-
ka 2016 baada ya kukumbush-
wa kwa barua. Mwaka 2017 pia 
hakutoa tamko kwa wakati,” 
alidai shahidi huyo mbele ya 
Baraza la Maadili.

Alidai kuwa tangu mwaka 
2020 hadi 2023, Sekretarieti ya 
Maadili ya Viongozi wa Umma 
haikupokea Tamko lake la Ra-
silimali na Madeni.

Diwani huyo katika utetezi 
wake aliliambia baraza kuwa 
hakuwa na elimu yoyote 
kuhusu ujazaji matamko na 
hajawahi kupata mafunzo yoy-

ote kuhusu Maadili ya Viongozi 
wa Umma. “Tangu nilipoch-
aguliwa kuwa Diwani wa Kata 
ya Cheyo mwaka 2015, sijawahi 
kuhudhuria darasa lolote la 
masuala ya maadili,” alisema.

Alikiri kuchelewesha uwasil-
ishaji Tamko la Rasillimali 
na Madeni la mwaka 2015 na 
mwaka 2016.

“Tamko la mwaka 2015 na 
mwaka 2016 niliwasilisha kwa 
kuchelewa wakati matamko 
ya mwaka 2020 na 2021 nili-
yawasilisha kwa njia ya barua 
pepe,” alidai.

Baada ya kusikiliza pande 
zote mbili, Mwenyekiti wa 
Baraza alimweleza mlalamiki-
wa kuwa wamesikia utetezi 
wake na baraza litafanya 
uchunguzi na kutoa map-
endekezo yake kwa mamlaka 
husika.

Mafundi Ujenzi wa Kampuni ya Synohyo Cooperation Limited kutoka nchini China wakiendelea na ujenzi wa 
Barabara ya Mabasi yaendayo Haraka (BRT) Awamu ya Tatu kutoka Gongo la Mboto kuelekea Posta kupitia 
Mnazi Mmoja kwa urefu wa Kilometa 23 ambapo tayari umefikia zaidi ya asilimia 83. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

KWA sasa kinachozungumzwa kwenye soka ni usajili wa wachezaji 
baada ya kumalizika kwa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa 2023/2024 
ambao tumeshuhudia Yanga wakitangazwa mabingwa kwa mara ya 
tatu mfululizo.

Ikumbukwe Yanga na Azam ndio watakaoiwakilisha nchi kwenye 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika huku Simba na Coastal Union 
wakishiriki Kombe la FA baada ya kushika nafasi ya tatu na ya nne 
kwenye ligi.

Kumalizika kwa ligi duniani kote ndio kipindi cha dirisha la usajili 
kufunguliwa ili kuzipa nafasi timu kuboresha vikosi vyao, lakini pia 
kwa wachezaji kutafuta ‘malisho’ mengine.

Hiki ni kipindi ambacho wachezaji wanajiweka sokoni kwa ajili ya 
kusaka waajiri wapya hasa kwa wale ambao mikataba yao imemalizika 
au kukosa nafasi kwenye timu zao.

Kama ilivyo duniani kote, hata hapa nchini kipindi cha usajili 
kimeanza, tayari baadhi ya wachezaji wanahusishwa kutaka kujiunga 
na timu nyingine au kuongeza mikataba kwenye klabu zao za sasa.

Nipashe tunatumia fursa hii kuzikumbusha klabu na wachezaji juu 
ya usajili, kila upande ukubaliane na usajili wenye tija kwa manufaa 
yao na kwa manufaa ya soka letu.

Tukianza kwa upande wa wachezaji, ni kweli huu ni muda wa 
kusaka malisho bora zaidi, lakini pia waangalie na vipaji vyao, 
wasikubali kusaini mkataba kwenye klabu ambazo hawawezi kupata 
nafasi ya kucheza na kuonyesha vipaji vyao.

Kipaji na afya njema ndio mtaji wa mchezaji yeyote duniani, 
wachezaji watafute sehemu yenye malisho bora, lakini pia sehemu 
ambayo wataweza kupata nafasi ya kucheza na kuonyesha uwezo 
wao.

Deni Nkane, ni mchezaji mwenye kipaji, kipaji chake kilionekana 
kwenye klabu ya Biashara kwa kuwa timu hiyo ilimpa nafasi ya 
kukionyesha kwa maana walimpa nafasi ya kucheza mara kwa mara 
na ndipo hata Yanga walipomuona na kumsajili.

Hata hivyo upepo umekuwa mbaya kwake, na watu wameanza 
kusahau kipaji chake kwa sababu hapati nafasi ya kucheza ndani ya 
klabu hiyo, hii ni hatari kwa kipaji chake ikizingatiwa bado kijana 
mdogo.

Wachezaji waangalie mustakabali wao kabla ya kufanya maamuzi 
yoyote ya kuingia mkataba na klabu husika nje wasiangalie pesa peke 
yake. Soka ni ajira ya muda mfupi zaidi, mchezaji anaonekana ‘Mzee’ 
pindi anapofikisha miaka ya 28 na kuendelea, wanapaswa watumie 
vizuri vipaji vyao.

Klabu nazo ziepuke usajili wa mashinikizo na kukurupuka, ziangalie 
hasa mahitaji ya vikosi vyao kuelekea kwenye usajili.

Zisisajili wachezaji ambao hawatakuwa na tija kwenye vilabu  
na kujiongezea gharama za kuwalipa mishahara, ni kweli sio kila 
mchezaji atapata nafasi ya kucheza kwa sababu uwanjani wanaingia 
wachezaji 11 na wachezaji wanne wa akiba, lakini bado kuna sababu 
za kusajili wachezaji wanaowahitaji zaidi.

Hii itapunguza gharama kwa uongozi lakini pia itampa nafasi 
kocha wa timu kupanga wachezaji wake kutokana na ubora wa kila 
mchezaji, vilabu viepuke sajili za kukomoana na mihemko.

Kikubwa makocha wapewe nafasi ya kufanya maamuzi kwenye 
usajili, wao ndio wanajua kikosi kinahitaji nini na kwa wakati gani ili 
kufanya vizuri kwenye mashindano wanayoshiriki.

Ripoti wanazozitoa viongozi wa klabu wazitumie na wafanikishe 
kile ambacho makocha wanakitaka ili baadae waweze kumhukumu 
kocha kutokana na kile alichokifanya baada ya kutimiziwa kila kitu 
kwenye ripoti yake.

Wajumbe Simba tangulizeni
maslahi ya klabu, siyo yenu

Wachezaji, klabu 
msikurupuke 
kwenye usajili
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 Muungwana Lazima Nilonge

WAKATI Simba ikifanya vibaya Wajumbe wa 
Bodi ya Wakurugenzi, upande wa mwekezaji 
na wanachama walikuwa kimya.

Wanachama na mashabiki wa timu hiyo 
ambao walikuwa wakinung’unika, wakiwa na 
maswali mengi ya kujiuliza, kwa nini kikosi 
chao kinacheza vibaya, kina mapungufu, na 
hakishindi kwa ‘swaga’, bali papatupapatu, 
walikosa watu wa kuwaambia kitu.

Wakawa wanaulizana wenyewe kwa 
wenyewe bila kupata jibu, matokeo yake 
wakagawanyika na kugombana wao kwa 
wao.

Ni mtu mmoja tu angalau alikuwa anaweza 
kutoka na kuwafariji Wanasimba, naye ni 
Meneja Habari na Mawasiliano, Ahmed Ally.

Ahmed ndiye aliyeonekana kuwa karibu 
na wanachama na mashabiki, akawa 
kiunganishi pekee kati ya timu, uongozi na 
wenye timu yao kwa maana ya mashabiki.

Mambo yaliendelea kuwa mabaya, 
lakini hakuna mjumbe yeyote aliyejitokeza 
kuelezea sababu ya timu hiyo kufanya vibaya.

Wote wako kimya na walionekana kama 
vile hawajui wajibu wao kwamba wanapaswa 
warudi kwa waliowaweka madarakani 
kuwaambia kila kitu kinachotokea.

Hawakujali manung’uniko, machungu na 
maumivu ya wanachama na mashabiki. Hata 
ligi ilipomalizika, bado  walikuwa kimya. 
Wakati wenzao Yanga wakiwa wameitisha 
Mkutano Mkuu, wao waliendelea ‘kuuchuna’.

Ndipo Mwekezaji na Rais wa Heshima wa 
Klabu hiyo akaibuka na kuwataka wajumbe 
wote walio upande wake wajiuzulu. 

Inasemekana wengine wamegoma. 
Baadhi ya wanachama wanaona isiwe tabu, 
wakawataka na wa upande wao kuachia 
ngazi kabla hawajachukua hatua za kikatiba.

Sasa ndipo tukaona wajumbe ambao siku 
zote walikuwa ‘wameuchuna’ wakijitokeza. 

Ni kama walikuwa wamejificha kwenye 
mashimo. Cha ajabu badala ya kwenda 
kumaliza kiu ya wanachama na mashabiki 
kwa nini msimu huu timu imefanya vibaya, 
imekuwaje wamesajiliwa wachezaji ambao 
wanaonekana wana viwango vidogo, na kwa 
nini muda wote timu inafanya vibaya wao 
wako kimya, wao ametoka moja kwa moja 
na kuitisha kikao na viongozi wa matawi 
kuelekezea uwekezaji wa Mo, kasoro zake, 
na mambo mengine ambayo ukiyasikiliza 
utagundua kuwa wanachofanya ni 
kuhamisha ajenda, yaani waonekana kuwa 
wao wapo safi, tatizo lipo kwa Mo.

Mo huyu huyu ambaye ameipa Simba 
ubingwa misimu minne mfululizo, leo 
amegeuka na kuwa mbaya. 

Mo ambaye anadaiwa kuwa hatoi pesa, 
lakini wajumbe hawataki kujiuzulu. 

Unachojiuliza kama pesa hakuna, kwa nini 
wanang’ang’ania na imekuwa kwao ngumu 
kuwajibika?, ina maana wao ndiyo wanataka 
kutoa pesa za usajili?, wao ndiyo watakuwa 
na pesa za kuwalipa wachezaji mishahara?.

Ikumbukwe Simba kabla ya Dewji, ilikuwa 
ikipiga mechi za ‘ndondo’ ili kupata pesa za 
kujikimu.

 Timu ilikuwa inafanya mazoezi kwenye 
Uwanja wa Kinesi maeneo ya Sinza, ikiwa 
haina hata mashabiki wanaokwenda 
kuangalia mazoezi ndiyo wanaochangia pesa 
waliokuwa nayo ili zinunuliwe katoni za maji.

Nilidhani kama wana hoja za msingi, kwa 
nini wasiitishe Mkutano wa dharura wa 
wanachama wote, badala ya kusaka watu 
wachache tu ambao ni viongozi wa baadhi ya 
matawi, Dar es Salaam?.

Mimi nadhani wajumbe hawana hoja, 
na huku ni kutapatapa baada ya shinikizo 
kutoka kwa baadhi ya wanachama kuwa 
wajiuzulu, wameshindwa kuiongoza klabu.

Soka ni mchezo wa wazi, inaonekana 
kabisa Wajumbe na Bodi wamefeli, na 
hili limeelezwa na hata na mchezaji, 
Fondhoh Che Malone, na kocha wa makipa, 
Daniel Cadena ambao kwa nyakati tofauti 
wamesema tatizo la Simba lipo kwenye 
uongozi. Hawajasema mwekezaji. Na hii wala 
haihitaji elimu ya Chuo Kikuu kufahamu hilo.

Kumtupia lawama Mo ni kutapatapa 
kwa sababu Mo ameshaifanya Simba kuwa 
bora, lakini wao hawajawahi kuifanya kuwa 
hivyo tangu walipoteuliwa na wengine 
kuchaguliwa.

Hii inaonyesha kuwa wajumbe hawa 
wana maslahi binafsi na si kingine. Huwezi 
kung’ang’ania sehemu ambayo unasema 
fulani anafaidika na siyo wewe. 

Mimi nawashauri kama kweli wapo hapo 
kwa maslahi wa Simba na si yao wajiuzulu 
kama walivyofanya wengine, kina Rashid 
Shangazi, Raphael Chageni, Hamza Johari, 
na Zulfikar Chandoo ambao wamekuwa 
wazalendo na kuweka mbele maslahi ya 
klabu.

Vinginevyo waitishe Mkutano Mkuu wa 
dharura ili wakawekane sawa mbele ya 
wanachama wote badala ya kutafuta kichaka 
cha kujifichia.

Jumatatu  Juni 10, 2024

Na Adam 
Fungamwango
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KABWELA                                                                         Na Fadhili Mohammed                                  

Waishukuru 
serikali 
kupeleka 
mradi wa 
maji wa
mil. 420/-
Na Julieth Mkireri, KIBAHA 

WAKAZI wa Kijiji cha Kigoda, 
Kata ya Gwata, Halmashauri ya 
Wilaya ya Kibaha wameshukuru 
serikali kupitia Wakala wa Maji 
na Usafi wa Mazingira Vijijini (RU-
WASA) kwa kuwapelekea mradi 
wa maji safi na salama.

Ni shukrani zilizotolewa jana 
kijijini huko, RUWASA walipom-
kabidhi mradi mkandarasi, 
Kampuni ya Lukedan Company 
Ltd atakayetekeleza mradi huo 
ambao ukikamilika utahudumia 
wananchi 934.

Kangale Julius na Kushoni Sem-
buli ni miongoni mwa wananchi 
walioshuhudia makabidhiano 
hayo ya mradi, wote walipongeza 
hatua hiyo na kusema kuwa sasa 
wanatumia maji ya kwenye lam-
bo kwa matumizi ya nyumbani 
na mifugo.

Walisema mradi huo ukijengwa 
kwa kuzingatia muda uliopang-
wa, utawasaidia kuondokana na 
adha ya kutumia maji ambayo si 
safi na salama.

Awali akiwasilisha taarifa ya 
mradi huo, Meneja wa RUWASA 
Wilaya ya Kibaha, Debora Kanyi-
ka alisema kuwa kwa awamu 
ya kwanza mradi huo utaanza 
kutekelezwa katika Kijiji cha Ki-
goda.

Debora alisema chanzo cha 
maji cha mradi huo ni kisima 
kirefu chenye mita 150 na kina 
uwezo wa kutoa maji lita 9,500 
kwa saa na kwamba katika mradi 
huo vituo 10 vya kuchotea maji 
vyenye koki mbili vitajengwa.

“Ofisi ya RUWASA Kibaha inap-
enda kuishukuru serikali kwa ku-
wezesha fedha za ujenzi wa mra-
di wa maji Kigoda Ngwale, mradi 
ambao unakwenda kupunguza 
changamoto ya upatikanaji maji 
safi na salama kwa wananchi na 
utaongeza upatikanaji maji ka-
tika wilaya hii,” alisema.

Debora pia alitaja kazi zitaka-
zofanyika katika mradi huo kuwa 
ni pamoja na ujenzi wa tangi 
lenye ujazo wa lita 100,000 juu 
ya mnara wa mita 12, mbaruti 
mbili kwa ajili ya kunyweshea 
mifugo, uchimbaji na ufukiaji mi-
taro na ulazaji wa mabomba mita 
9,448.63.

Kazi nyingine ni pamoja na un-
unuzi wa pampu yenye uwezo 
wa kusukuma maji lita 7,000 kwa 
saa. Utekelezaji wa mradi huo 
unatarajiwa kukamilika ndani 
ya miezi sita, ukigharimu Sh. 
420,821,057.

Wilaya hizi tishio vifo vya wivu wa mapenzi
Godfrey Mushi, MOSHI

MAUAJI ya wenza yanatokana 
na wivu wa mapenzi yanazidi 
kuzitikisa wilaya tatu za Mwanga, 
Same na Moshi, mkoani Kiliman-
jaro, huku Jeshi la Polisi likieleza 
kuwa vifo vinane vilivyotokea 
hivi karibuni chanzo chake ni 
wanandoa kuendelea kuvumilia 
migogoro na vipigo.

Katika kipindi cha kuanzia Jan-
uari 2023 hadi Mei mwaka huu, 
yameripotiwa mauaji ya wenza 
wanane yanayotokana na wivu 
wa mapenzi mkoani humo. Hayo 
ni pamoja na ya kuchomwa kisu 
sehemu mbalimbali za mwili na 
kupigwa na kitu kizito.

Kwa mujibu wa Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Kilimanjaro, 
Kamishna Mwandamizi Msaidizi 
(SACP) Simon Maigwa, njia pe-
kee iliyobakia ya kukabiliana na 
vifo ni wenza au watu waliopo 
katika uhusiano kutengeneza 
namna bora ya kuishi na kuacha 
kuiga wengine wanavyoishi.

“Ni lazima jamii ielewe kwam-
ba wanapaswa kukubaliana 
namna walivyo na udhaifu wao. 

Yaani kukubaliana kwa yale wa-
nayotofautiana, wapeane uhuru 
wa kuishi maisha apendayo kila 
mmoja na kukubali kuheshimi-
ana.

Aliyataja mauaji hayo ni 
pamoja na la Mei 25 mwaka huu, 
mfanyabiashara Evagro Msele 
(43), aliyedaiwa kuuawa na 
mkewe Beatrice Elias (36) kwa 
kuchomwa na kitu chenye ncha 
kali mgongoni kutokana na kina-
chodaiwa wivu wa mapenzi.

Mei 8 mwaka huu, Mwamini 
Rashid (54), mkazi wa Kijiji cha 
Kiruru, wilayani Mwanga alidai-
wa kuuawa na mumewe kwa ku-
nyongwa hadi kufa kwa kutumia 
mtandio.

Kamanda Maigwa alieleza 
kuwa mwanamke huyo aliuawa 
baada ya kutokea ugomvi wa ki-
familia uliochangiwa na kutopa-
ta mtoto kwenye ndoa yao.

Vilevile, Aprili 4, 2023, kuliri-
potiwa tukio la Donatha Macha 
(50), mkazi wa Kata ya Kirua 
Vunjo, wilayani Moshi, kuuawa 
kwa kukatwa na kitu chenye 
ncha kali usoni, kidogoni na 
mikono yote miwili.

Baada ya kuuawa, ilidaiwa 
kuwa mumewe alimchoma na 
kitu butu katika sehemu zake za 
siri kutokana na kiilichodaiwa 
wivu wa mapenzi.

Juni 9, 2023, kuliripotiwa pia 
tukio la mkazi wa Mbuyuni, 
wilayani Same, Noveni Msangi 
(33), kuuawa kwa kuchomwa na 
kitu chenye ncha kali na watu 
watatu; wanaume wawili na 
mwanamke mmoja.

Chanzo cha mauaji ya Noveni 
kilidaiwa kuwa ni kutuhumiwa 
na mumewe kwamba si mwa-
minifu katika ndoa yao.

Februari 2, 2023, mkazi wa 
Kata ya Kirua Vunjo, wilayani  
Moshi, Fausta Tesha (26), alid-
aiwa kuuawa kwa kuchomwa na 
kisu kifuani, kifuani na kukatwa 
tumboni na mumewe ambaye 
pia alidaiwa kuua mtoto mwe-
nye umri wa wiki mbili kwa 
kumkata tumboni na utumbo 
kutoka nje.

Ilidaiwa kuwa mumewe aliku-
wa anamtuhumu kupata ujauz-
ito ambao si wake na wakati 
anarejea kutoka machimboni 
mkoani Tanga, alimkuta tayari 

ana mtoto.
Julai 29, 2023, Richard Zawadi 

(31), mkazi wa Kijiji cha Hedaru, 
wilayani Same, aliuawa kwa ku-
chomwa na kitu chenye ncha 
kali mgongoni na kisha kupigwa 
na kitu kizito na mtuhumiwa 
Sendoro Mtera (20), ambaye 
naye alijeruhiwa na na wananchi 
na kisha kupoteza maisha akiwa 
Hospitali ya Wilaya ya Same.

Julai 31, 2023, mkazi wa Kijiji 
cha Kirima, Tarafa ya Kibosho, 
wilayani Moshi, Maria Mushi, 
alidaiwa kubakwa na hawara 
yake na kisha kuuawa kwa ku-
chomwa na kitu chenye ncha 
kali katika sehemu mbalimbali 
za mwili wake kutokana na kile 
kinachoelezwa na Jeshi la Polisi 
kuwa ni wivu wa mapenzi.

Novemba 12, 2023, mkazi wa 
Kijiji cha Mbomai Motamburu, 
Tarafa ya Tarakea, wilayani 
Rombo, Beatrice Minja (40), al-
idaiwa kuuawa na mpenzi wake 
kwa kuchomwa visu 25 katika se-
hemu mbalimbali za mwili wake 
kutokana na tuhuma za kutoku-
wa mwaminifu katika uhusiano 
wao.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Kanali Patrick Sawala ( kulia) akimkabidhi Mwenge wa Uhuru Mkuu wa Mkoa wa Ru-
vuma, Kanali Ahmed Abbas mara baada ya kumaliza mbio zake mkoani Mtwara makabidhiano hayo ya mwenge 
kutoka mkoani Mtwara na kuingia mkoani Ruvuma yamefanyika jana katika kijiji cha Sauti Moja kilichopo mpakani 
mwa mkoa wa Mtwara na Ruvuma. PICHA: HAMISI NASRI.
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AU yawatambua 
Samia, Ulega kinara 
kuendeleza uvuvi Afrika
Na Maulid Mmbaga

UMOJA wa Afrika (AU) na Shirika la Kil-
imo na Chakula (FAO) wamewatambua 
Rais Samia Suluhu Hassan na Waziri wa 
Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega, kama 
vinara wa kuendeleza wavuvi wadogo 
Afrika.

AU iliwatambua viongozi hao kama 
vinara katika sekta hiyo wiki iliyopita 
wakati wa mkutano wa wavuvi wadogo 
Afrika, uliokuwa wa kwanza kufanyika 
barani, ukikutanisha wataalamu wa seka-
ta ya uvuvi zaidi ya 1,000 kutoka mataifa 
mbalimbali Afrika.

Ofisa Uvuvi wa AU, Hellen Moepi-Gue-
bama, alisema kufanyika kwa jukwaa hilo 
Tanzania ni uthibitisho wa jitihada za 
viongozi hao katika kuendeleza sekta ya 
uvuvi Afrika; lengo kuu la mkutano huo 
ni kuangalia namna nzuri ya kukomboa 
wavuvi wadogo.

“Tunatambua mchango wa Rais Samia 
kuanzisha na kusaidia wavuvi wadogo 
hasa kwa namna ya kutafsiri sera, mion-
gozo, kanuni na mpango kazi wenye len-
go la kusaidia sekta hii muhimu ya uvuvi 
barani Afrika.

“Tanzania kwa kupitia jitihada za Rais 
Samia, tumeshuhudia mkutano mkubwa 
wa wavuvi wadogo wenye lengo la kuku-
sanya maoni ya wavuvi yatakayokwenda 
kufanyiwa kazi katika Mkutano wa Ki-
mataifa utakaofuata Italia,” alisema Hel-
len.

Alisema AU itaendelea kusimamia na 
kuhakikisha sera na miongoza iliyowek-
wa inatekelezwa na kuweka mikakati ya 
kuendeleza Mpango wa Uchumi wa Bluu 
kwa kuwa na mkakati maalum wa kukuza 
sekata ya uvuvi Afrika.

Mwakilishi Mkazi wa Shirika la Chakula 
na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO), Dk. 
Tipo Nyabenyi, alisema “Italia mwaka 
2023, Waziri Ulega aliahidi Tanzania 
kuandaa mkutano huu, ambao leo tu-
naona umefanikiwa kwa asilimia kubwa. 
Haya ni matunda ya serikali ya Rais Samia 
ambapo tunaona ni mwendo mzuri ka-
tika sekta hii ya uvuvi mdogo.”

Alisema endapo sekta ya uvuvi mdogo 
itaendelezwa na kupewa ushirikiano, 
jamii itanufaika kwa kuwa sekta hiyo ina-
tumika pia kama chanzo cha chakula na 
mapato cha watu na taifa.

Alisema jukwaa hilo linatoa fursa kwa 
wadau kushiriki mawazo mbalimbali 
ikiwamo changamoto kubwa wanazoku-
tanazo kama mabadiliko ya tabianchi na 
kwamba wataendelea kufanya majadil-
iano na wadau wengine katika kuona 
namna bora ya kukuza na kuendeleza 
sekta hiyo.

“Tusikilize sauti za wavuvi na mkutano 
huu utakuwa ni taswira ya kudumu, ka-
tika kushughulikia matatizo ya wavuvi, 
na ninampongeza Waziri wa Uvuvi, Ulega 
leo tumeona hili limefanikiwsa hongera 
sana,” alisema Dk. Tipo.

Vilevile, alisema wavuvi wadogo wengi 
wanategemewa na familia zao katika su-
ala la chakula, uchumi na maendeleo ya 
kijamii licha ya changamoto zinazowaka-
bili, na FAO itaendelea kushirikiana na 
wadau mbalimbali katika kuwasaidia wa-
vuvi Afrika.

Pia alisema wanapaswa kushirikiana 
kuonesha changamoto zilizoko katika 
sekta hiyo na kuzipatia suluhu kwaajili ya 
kulinda na kuchochea maendeleo katika 
uvuvi mdogo Afrika.

Mkuu wa Wilaya ya 
Ilala, Edward Mpogolo 
akimkabidhi cheti 
mmoja wa wanafunzi 	
23 	 waliohitimu 
mafunzo ya cherehani 
kupitia mradi wa wez-
esha binti ulioko chini 
ya taasisi ya Panda 
Initiatives inayojihusi-
sha na kuwawezesha 
wasichana na wa-
nawake na makundi 
maalumu. Hafla hiyo 
ilifanyika Kivule jijini 
Dar es Salaam. Ku-
shoto  ni Mkurugenzi 
wa Taasisi hiyo, Re-
hema Sanga. PICHA: 
HALFANI CHUSI  

Asafiri Km 1,300 kuteta na 
aliyekeketa mabinti 2,000
Na Halfani Chusi

MKURUGENZI Mtendaji wa Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC), Dk. Anna 
Henga amelazimika kusafiri umbali wa zaidi 
ya Km 1,500 kutoka Dar es Salaam hadi Ta-
rime, mkoani Mara, kukutana na Bhoke Ryo-
ba aliyekuwa ngariba.

Bhoke (66), anadaiwa kutekeleza ukeketaji 

kwa mabinti zaidi ya 2,000 katika kipindi 
cha miaka 10 aliyofanya kazi hiyo.

Huyo ni mkazi wa Kijiji cha Masanga, Kata 
ya Nyamwale, wilayani Tarime. Aliachana 
na shughuli hiyo mwaka 2015 huku akikiri 
alifanya hivyo, akiamini alikuwa sahihi kwa 
mujibu wa mila zao.

Dk. Anna aliamua kumtembelea bibi huyo 
baada ya kupewa taarifa na Asasi ya Kup-

inga Ukeketaji (ATFGM) ya mkoani 
Mara, akitaka kujua sababu ya 
Bhoke kutekeleza ukeketaji ilhali ni 
kinyume cha sheria.

Akieleza kuhusu kutekeleza bi-
ashara hiyo, Bhoke alisema jamii 
ya Wakurya inaheshimu na kuenzi 
ukeketaji na endapo angeachana 
na shughuli hiyo mapema, kuli-
kuwa na uwezekano wa kuuawa na 
jamii hiyo.

Alisema alikuwa anafanya hivyo 
ili kusaidia mabinti kuolewa bila 
shida na kujipatia fedha ambazo 
zimemsaidia kujenga nyumba 
mbili na kusomesha watoto.

“Gharama ya kulipia ukeketaji ni 
Sh. 10,000 na hiyo ni kwa miaka ya 
2008 na kwa wakati huu gharama 
inafika mpaka Sh. 20,000. Kwa 
msimu wa ukeketaji huwa tu-
nakeketa zaidi ya mabinti 200 na 
wazazi wao lazima walipie fedha na 
zinagawanywa kwa wazee wa mila 
na mangariba.

“Nilikuwa sijui kama kukeketa 
ni kosa kisheria, jamii ya huku wa-
naamini binti asipokeketwa anaku-
wa hajatimia, ndio maana hii mila 
bado inaendelea huku. Kwa kifupi, 
huu ni mradi wa mangariba kujipa-
tia fedha,” alisema Bhoke akiwa ny-
umbani kwake alipozungumza na 
Dk. Anna kuhusiana na ukatili huo.

Dk. Anna alionya kitendo cha 
baadhi ya mangariba kubadili uke-
ketaji kuwa mradi, akitaka jamii ku-
tokutumia kama kivuli cha kujipa-
tia fedha. Alisisitiza kitendo hicho 
ni ukatili wa kijinsia na kinakatisha 
ndoto za mabinti wengi. 

“Jambo hilo limekuwa linasaba-
bisha madhara mengi ikiwamo ku-
katisha masomo, ndoa za utotoni, 
vifo kwa watoto hasa wakati wa 
kujifungua pamoja na kuchochea 
magonjwa mbalimbali,” alisema 
Dk. Anna.

Mkoa wa Mara, hasa jamii ya 
Wakurya, umekuwa ukiendelea 
kuenzi mila ya ukeketaji kwa miaka 
ambayo inagawanyika kwa mbili na 
wamekuwa wakifanya maandalizi 
makubwa katika kutekeleza zoezi 
hilo ambayo huanza Agosti na uke-
ketaji hufanyika Desemba.
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TAWIRI yaweka mkakati kuvutia 
uwekezaji kwenye wanyamapori
Na Godfrey Mushi,         
ARUSHA

T
AASISI ya   Utafiti   wa   
Wanyamapori   Tanza-
nia (TAWIRI), imeweka 
mkakati wa kuvutia 

wawekezaji katika sekta ya 
utalii, baada ya kuanzisha 
kampeni maalum ya kutoa 
ushauri elekezi kwa kampuni 
za ndani na nje ya nchi zinazo-
taka kufanya biashara hiyo.

Kampeni hiyo, inalenga ku-
vutia uanzishaji wa masham-
ba  ya wanyamapori (zoo), 
matibabu ya wanyamapori, 
ufugaji bora wa nyuki na hudu-
ma mahususi ya kutoa elimu ya 
kisayansi juu ya wanyamapori.

Mkurugenzi Mkuu wa TAWI-
RI, Dk. Eblate Mjingo, aliyase-
ma hayo jana wakati akizun-

gumza kwenye maonyesho ya 
kimataifa ya ‘Karibu Kili Fair’ 
2024 yanayofanyika Jijini Aru-
sha. Alisema taasisi hiyo im-
eanza kukaribisha wadau hao 
pamoja na mambo mengine 
kupata elimu juu ya mchango 
wa tafiti za wanyamapori  ka-
tika kukuza utalii.

“Tunatoa ushauri wa  ki-
taalamu (consultancy) wa 
uwekezaji kwenye utalii, uan-
zishaji wa mashamba   ya 
wanyamapori (zoo), matibabu 
ya wanyamapori pamoja, ufu-
gaji bora wa nyuki na huduma 
mahususi ya kutoa elimu ya 
kisayansi  juu ya wanyamapori 
(scientific  talks).

“Tumeamua kufanya haya, 
kwa sababu maonyesho haya 
ya Karibu Kili Fair  yamejikita  
kuendelea  kukuza na kuimari-

sha  utalii.”
Mkurugenzi Mwenza wa 

Kampuni ya Karibu Kili Fair, 
Dominic Shoo, alisema mao-
nyesho hayo yamewakutani-
sha wanunuzi zaidi ya 600 wa 
bidhaa mbalimbali za utalii ku-
toka nchi 42 duniani, na wadau 
wa utalii 468 kutoka nchi 37.

Akifungua maonyesho hayo, 
Waziri wa Malisili na Utalii, 
Angellah Kairuki, alisema 
maboresho yaliofanywa na 
serikali katika sekta hiyo, ya-
mechangia ongezeko la idadi 
ya watalii wa nje ya nchi na wa 
ndani, wanaotembelea vivutio 
vya utalii.

“Mazingira bora ya biashara   
kwa wawekezaji wa ndani na 
nje ya nchi yamekuwa na tija 
kubwa katika sekta ya utalii 
tumeona idadi ya watalii wa 

ndani na nje ya nchi wak-
iongezeka kila siku.Nataka ni-
wahakikishie kwamba serikali 
itaendelea kushirikiana na wa-
dau wa sekta hii muhimu kwa 
taifa,”alisema Waziri Kairuki na 
kuongeza: 

“Sekta ya utalii hapa nchini 
inachangia pato la Taifa kwa 
asilimia 17.2 huku ikichangia 
asilimia 25 ya fedha za kigeni, 
lakini mafanikio yote haya 
yanatokana na  ushirikiano 
mzuri wa  serikali na sekta bi-
nafsi.”

Kwa mujibu wa Waziri 
Kairuki,   maonyesho hayo ya 
kimataifa Karibu Kili Fair, yana 
tija kubwa kwa kuwa yanawa-
kutanisha watoa huduma za 
utalii nchini na wanunuzi wa 
bidhaa mbalimbali za utalii 
ikiwemo safari na hoteli.

TARURA yajenga kilomita 127 za barabara Msomera 
Na Godfrey Mushi, 
HANDENI

HATIMAYE Wakala wa Bara-
bara za Vijijini na Mijini (TARU-
RA), amemaliza kilio cha wa-
nanchi wa jamii ya kifugaji ya 
kimasai, waliohamia kwa hi-
ari katika Kijiji cha Msomera, 
Wilaya ya Handeni, mkoani 
Tanga, baada ya kufungua 
kilomita 127 za barabara za 
changarawe.

Wananchi hao ni wale wali-
ohama kwa hiari ndani ya 
eneo la Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro (NCAA), kupisha 
shughuli za uhifadhi.

Akizungumza mwishoni 

mwa wiki, baada ya kuzuru 
eneo hilo, Mtendaji Mkuu wa 
TARURA, Victor Seff, alisema 
wamelazimika kupiga kambi 
katika kijiji hicho kilichoko 
Kata ya Msima, kutafuta 
ufumbuzi wa kero hiyo, ili 
kutekeleza maelekezo ya Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa.

“Tayari tumefungua bara-
bara hizo katika Kijiji cha 
Msomera, ili kurahisisha shu-
ghuli za kijamii na kiuchumi, 
kwa wananchi wa maeneo 
hayo.

Zaidi alifafanua, ‘Hili ni tak-
wa na jukumu la kisheria la 
TARURA.   Wakala utahakiki-
sha unatekeleza maelekezo 

mbalimbali ya Rais Samia Su-
luhu Hassan pamoja na seri-
kali yake, ili kuchochea fursa 
za kiuchumi na kijamii katika 
maeneo wanayoishi.”

Akitoa taarifa ya utekelezaji 
wa mradi huo, Meneja wa 
TARURA, Mkoa wa Tanga, 
George Tarimo,   alisema 
wamefamikiwa kufungua bara-
bara hizo, ambazo hazikuwepo 
tangu nchi ilipopata uhuru.

“Tumefungua kilomita 137, 
lakini tuna zaidi ya kilomita 
600 ambazo zinahitaji kufany-
iwa matengenezo. Tunafanya 
matengenezo kutokana na fed-
ha ya bajeti, bajeti ya mwaka 
huu 2024/25 kwa upande wa 

Handeni tumepitishiwa bajeti 
ya Sh. bilioni moja, kwa ajili ya 
kufungua barabara Kijiji cha 
Msomera,” alisema Tarimo.

lbert Msando, alisema seri-
kali kwani kipinda cha miaka 
mitatu, zaidi ya kilomita 180 za 
barabara zimefunguliwa, am-
bazo hazikuwepo kabisa kwa 
sababu eneo hilo lilikuwa pori 
tengefu.

Akizingumzia mradi huo, 
Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Msomera, Martin Oleikayo, 
alisema awali walikuwa na 
barabara moja tu ya kutoka 
Handeni mpaka kijijini hapo, 
ambayo ilikuwa imeharibika 
vibaya na ilikuwa haipitiki.

Chanzo kuongezeka 
udumavu chatajwa
Na Jaliwason Jasson, MANYARA

DIVISHENI ya afya na lishe ya Mkoa 
wa Manyara, imetaja moja ya kiini kina-
chosababisha ongezeko la udumavu ka-
tika maeneo mbalimbali mkoani humo, 
kunachangiwa na wazazi au walezi, ku-
puuza kinga tiba ya minyoo tumbo kwa 
watoto.

Mratibu wa Huduma za Matibabu 
kutoka Ofisi ya Mkuu wa mkoa huo, Dk. 
Mandala Adam, alisema jana katika ma-
hojiano yake na Nipashe kuwa, watoto 
ambao hawapati kinga tiba wanaweza 
kupata udumavu na kushindwa ku-
fundishika darasani.

Dk. Mandala alisema minyoo hiyo 
ikienda kwenye tumbo inashindana na 
mtoto, na ikiwa mingi chakula hakiwezi 
kumeng’enywa na hivyo kuhatarisha 
afya na ukuaji wa mtoto.

Alisema minyoo hatari ni aina ya 
hookworm, ambao wanapozidi tum-
boni kwa mtoto, uwezekano wa kuten-
geneza damu ni mdogo, ndio maana 
wengine hulazimika kuongezewa damu.

“Minyoo ikiwepo tumboni inaweza 
kuziba utumbo mpaka mtoto akafany-
iwa upasuaji wa utumbo,”alisema Dk. 
Adam.

Alisema watoto wachanga siyo rahisi 
kupata minyoo maana mama anapaswa 
kunyonyesha kwa miezi sita mfululizo 
bila kumpa kitu chochote.

Kwa upande wake, Ofisa Lishe wa 
Mkoa wa Manyara, January Dalushi, 
alisema minyoo ya tumbo inafyonza 
viini lishe, hasa kwa mama mjamzito na 
mtoto vilivyopo kwenye vyakula.

“Kuna mahusiano makubwa sana 
kati ya kupungua uzito na uwepo wa 
minyoo ya tumbo kwa mjamzito na 
mtoto madhara yake ni upungufu wa 
damu na kuongezeka kwa uzito ni na-
dra sana kwa mtoto,”alieleza Dalushi.

Kadhalika, Dalushi, alisema mzazi 
anaweza kumlisha mtoto ila viini lishe 
vikawa vinaliwa na minyoo na kuathiri 
ukuaji wa mtoto.

“Ili kukabiliana na hali hiyo alisema 
serikali mkoani humo imeanzisha wiki 
ya Afya na lishe ambayo inafanyika 
kila mwezi Juni na Desemba kila mwa-
ka kuanzia tarehe moja hadi tarehe 
30,”alisema.

Vilevile ofisa huyo alisema kwa mwa-
ka huu, wanatarajia kuwafikia watoto 
294,857 ambapo watoto chini ya miaka 
mitano watakuwa ni 256,480.

Kwa mujibu wa Dalushi, dhana ya 
udumavu kinachoanza kudumaa ni 
ubongo na chakula ndicho kinatengen-
eza ubongo hivyo mtoto akishambuliwa 
na minyoo ukuaji wa ubongo unaathiri-
ka zaidi.

“Mtoto minyoo ikimpunguzia hamu 
ya kula inampungizia makuzi yake 
na athari mojawapo ni kutokuelewa 
darasani,”alisema. 

Mratibu wa magonjwa yasiyopewa 
kipaumbele wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Babati, James Mleli, alisema mnyoo 
mmoja anaweza kunywa damu milimita 
tano mpaka saba, hivyo kuathiri mtoto 
anayekuwa na minyoo ya tumbo.

Mleli alisema minyoo ikiwa mingi 
tumbo linajaa na hatimaye mtoto ana-
dumaa kwa kuwa akiwa na minyoo ana-
poteza hamu ya kula na minyoo ndio 
inakula badala yake.

Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Muheza 
Dk. Jumaa Mhina 
kushoto akipewa 
maelezo na Mjasir-
iamali wa Kikundi 
cha Mbomole Spic-
es, Dastan Daffa 
katika namna ya 
kutumia bidhaa za 
mazao ya viungo 
mara baada ya ku-
wasili katika banda 
la maonesho ya 
biashara na utalii 
la Halmashauri ya 
Wilaya ya Muheza 
yanayoendelea 
katika viwanja vya 
shule ya sekondari 
ya Usagara iliyopo 
Jijini Tanga, juzi.
PICHA: STEVEN 
WILLIAM 
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HABARI KANDA YA ZIWA

Na Shaban Njia, KAHAMA

M
KAZI wa Mtaa wa 
Shunu, Kata ya Nya-
hanga, wilayani Ka-
hama Simon Hamisi 

(27), anashikiliwa na Jeshi la Poli-
si kwa tuhuma za kumuunguza 
kwa maji  ya  moto mtoto wake 
wa kambo jina limehifadhiwa, 
kwa kile kilichoelezwa ni ugomvi 
na mkewe, Elizabeth Mathias 
(24).

  Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Shinyanga, Janeth Magomi, 
alithibitisha kutokea kwa tukio 
hilo Juni sita mwaka huu, ma-
jira  ya  saa mbili usiku katika 
mtaa tajwa hapo juu, mtoto huyo 
alikuwa kando  ya  jiko akiota 
moto kabla ya kukutwa na tukio 
hilo. 

Alisema chanzo cha tukio hilo 
ni baba huyo kuwa amelewa na 
kuleta vurugu kwenye familia 
yake, iliyopelekea kupiga teke 
sufuria la maji ya moto lililoku-
wa jikoni na kumwagikia mtoto 
huyo.

  Sio sahihi kwa wazazi ku-
tumia ulevi na kwenda kufanya 
vurugu kwenye familia,    wa-
naoumia ni wanawake na watoto, 
kwa     kitendo hiki cha ukatili  
kilichofanyika,   sitakivumilia ni-
tahakikisha    mhusika anafik-
ishwa   mahakamani, ili iwe      
fundisho kwa wazazi     wengine 
wenye tabia kama hizi,” alisema 
Magomi.

Akisimulia tukio hilo, Mama 
mzazi wa mtoto huyo, Elizabeth 
Mathias, alisema ilikuwa ma-
jira ya saa mbili usiku wakati ak-

ichemsha maji jikoni ghafla aliin-
gia mumewe na kuanzisha mzozo 
na kulipiga teke jiko lililokuwa na 
sufuria la maji ya moto na kum-
wagukia mtoto wake   ambaye 
alikuwa amekaa karibu na jiko 
akiota moto.

 “Ilikuwa  usiku majira ya saa 
mbili,   ghafla  aliingia mume 
wangu na      kuanzisha ugom-
vi, ndipo alilipiga teke su-
furia lililokuwa jikoni    lina 
maji  ya  moto na mtoto wangu 
alikuwa pembeni  ya  jiko hilo 
anaota moto maji hayo yalim-
mwagikia, nilipiga kelele  kuom-
ba msaada kwa    majirani   zangu, 
ambao walikimbia  polisi   kutoa 
taarifa na kupewa PF3, tulimkim-
biza  hospitali    kwa ajili ya mat-
ibabu zaidi maana hali ilikuwa 
mbaya,”alisema Elizabeth.

  Alisema hakuwahi kuwa na 
ugomvi wowote na mme wake, 
wala kumbagua mtoto wake  
huyo na alimpenda na kumhu-
dumia  mahitaji yote vema, lakini 
siku hiyo ilichangiwa na ulevi 
kwani alikuwa amelewa, huku 
akiomba serikali kumsaidia ku-
pata matibabu kwa sababu fedha 
aliyonayo haikidhi mahitaji na 
amenunua dawa.

  Aidha, Eliza aliwasihi wazazi 
wanzake  kuacha kunywa pombe, 
kisha kufanya vurugu kwenye 
familia zao  kunaleta matatizo    
ambayo     wanaoumia    ni wato-
to, huku akiliomba jeshi la polisi    
kuangalia namna ya kumsame-
he mumewe kwa sababu ni tukio 
lake la kwanza kulitenda kwenye 
familia yake.

Taarifa 
mapato na 
matumizi
kikwazo kwa 
maendeleo
Na Marco Maduhu,        
SHINYANGA

 IMEBAINISHWA kuwa suala 
la wenyeviti wa mitaa,watendaji 
wa vijiji na Kata kushindwa 
kusoma taarifa za mapato na 
matumizi, kwa wananchi kume-
sababisha mikanganyiko    in-
ayopelekea kuwepo kwa 
migogoro  ya  mara kwa mara 
ndani ya jamii.

Migogoro hiyo ni kwenye mi-
radi  ya  maendeleo, ambayo 
inatekelezwa katika maeneo 
husika.

Kauli hiyo imetolewa jana 
na Mkuu wa Wilaya  ya  Shin-
yanga, Julius Mtatiro wakati wa 
mkutano wa hadhara uliokuwa 
na lengo la kusikiliza kero za 
wananchi katika Kata ya Solwa.

Katika ziara hiyo alibaini 
kuwa malalamiko mengi yana-
tokana na watendaji wa vijiji, 
kata na wenyeviti wa mitaa na 
vitongoji kutokusoma mapato 
na matumizi.

“Ninawaagiza watendaji 
na wenyeviti wa vijiji na 
mitaa,muanze kuwasomea wa-
nanchi mapato na matumizi, 
ili kuepusha migogoro hasa 
kwenye utekelezaji wa mi-
radi  ya  maendeleo,”alisema 
Mtatiro.

  Aidha,  aliwataka watumi-
shi wote wa serikali wilayani 
hapo, kutekeleza majukumu 
yao kwa weledi katika kuwatu-
mikia wananchi, na kuwapatia 
huduma bora na siyo kusubiri 
msukumo kutoka kwa viongozi 
ngazi ya juu.

  Baadhi  ya  wananchi wa 
Solwa waliwalaumu viongozi 
wao kwa kushindwa kusomea  
wananchi mapato na matumizi, 
huku wakitaja kero   kubwa 
ambayo inawakabili kwa sasa 
ni ubovu wa miundombi-
nu ya barabara.

0685 031015

Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya Alliance One, Ephraim Mapore (wapili kushoto) 
akikagua soko la tumbaku mkoani Tabora . Watatu kushoto ni Mkurugenzi wa Uzal-
ishaji wa kampuni hiyo, David Mayunga.PICHA: MPIGAPICHA WETU

Baba mbaroni kwa kumuunguza 
mtoto wa kambo kwa maji moto

Wanaoshiriki UMITASHUMTA
waonywa kutumia dawa za kulevya
Na Halima Ikunji, TABORA

MAMLAKA  ya  Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya (DCEA), imewataka wa-
nafunzi na walimu wanaoshiriki mashinda-
no  ya  UMITASHUMTA Taifa, kutojihusisha na 
matumizi ya dawa za kulevya.  

Wito huo umetolewa na Kamishna Msaidizi 
wa Mamlaka  ya  Kudhibiti na Kupambana na 
Dawa za Kulevya Kanda ya Kati, Mzee Kasuwi, 
alipokuwa akitoa elimu ya madhara ya dawa 
za kulevya kwa walimu na wanafunzi.

Alisema dawa za kulevya ni hatari sana kwa 
afya za wanamichezo, ustawi wao na jamii 
kwa ujumla, hivyo akawataka kutojihusisha 
kwa namna yoyote ile na matumizi  ya  dawa 
hizo,wala wasikubali kushawishiwa na mtu 
yeyote.

Alisisitiza mashindano hayo  ya  Umoja wa 
Michezo na Taalumu kwa Shule za Msingi, ya-
nayoshirikisha wanamichezo zaidi ya 4,000, ni 
fursa muhimu  ya  kuinua vipaji na kuviende-
leza bila kuathiriwa na dawa hizo.

“Dhamira  ya  serikali  ya  awamu  ya  sita 
inayoongozwa na Rais Samia Suluhu Hassan ni 
kuona wanamichezo wanafikia ndoto zao, hivyo 
elimu hiyo ni muhimu sana kabla  ya  kuanza 
michezo, ili kuwapa uelewa wa madhara yanay-
otokana na matumizi  ya  dawa hizo,”alisema 
Kasui.

Alisema utoaji elimu ni moja  ya  mikaka-
ti  ya  Mamlaka hiyo,ikiwa ni kuelekea kwenye 
Maadhimisho  ya  Siku  ya  Kupinga Matumi-
zi ya Dawa za kulevya Duniani, ambayo Kitaifa 
yatafanyika Jijini Mwanza mwishoni mwa mwe-
zi huu.

Kwa upande wake, Ofisa wa mamlaka hiyo, 
Christian Mbwasi, aliwataka wanafunzi wote 
wanaoshiriki mashindano hayo, kutokubali kula 
au kunyweshwa kitu chochote wasichokifaha-
mu wakati wote wa mashindano hayo.

Aidha, aliwataka wawe mabalozi wazuri kwa 
wenzao ikiwemo kuwakataza kutumia dawa 
hizo punde wanapowaona wakijiingiza katika 
makundi mabaya yanayotumia dawa hizo na 
watoe taarifa endapo wataona viashiria vya vi-
tendo hivyo.

Mwenyekiti wa mashindano hayo, Ernest Hin-
ju, aliwataka washiriki wote kuonesha uzalendo, 
nidhamu na utii wakati wote wa mashindano 
hayo na kusisitiza kuwa hawatasita kuchukua 
hatua za kinidhamu kwa yeyote atakayeenda 
kinyume.

DC Mboni awaonya watumishi kuomba fedha kwa wachimbaji
Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Wilaya ya Kahama, Mboni 
Mhita amewataka baadhi ya watumishi 
wa idara ya mapato kuacha tabia ya ku-
waomba msaada wa kifedha wachimbaji 
walio maeneo hayo, pindi wanapopata 
shida  ya  ada  ya  wanafunzi, misiba 
na sherehe, jambo ambalo linapelekea 
kushindwa kutimiza wajibu wa kikazi.

  Mhita aliyabainisha hayo wakati 
wa ziara yake, kwenye Mgodi mdo-
go wa Mwabomba uliopo kijiji na 
Kata  ya  Mwabomba Halmashau-
ri  ya  Ushetu, baada  ya  kuwepo kwa 
malalamiko juu ya wachimbaji kushind-
wa kulipa ushuru wa mawe yanayo-
sadikiwa kuwa na madini na kuisaba-

bishia halmashauri kukosa mapato yake.
  Alisema baadhi  ya  watumishi 

wasiokuwa waadilifu wamewageuza 
wachimbaji wa madini, kuwa sehe-
mu  ya  kitega uchumi cha kujipatia 
fedha, za kukidhi shida zao mbalimbali, 
hali inayosababisha serikali kuendelea 
kukosa mapato  ya  ushuru unaotakiwa 
kutozwa kwa kila mfuko unaozalishwa.

  Mhita alisema serikali kupitia wiz-
ara ya madini, chini ya Waziri Antony 
Mavunde, imeendelea kutengeneza 
mazingira wezeshi yatakayomsaidia 
mchimbaji kuchimba madini pasipoku-
wa na vikwazo vyovyote, na kwamba 
linapoibuka suala la kuwatwisha maju-
kumu ya ada ni kusababisha wakwepe 
kulipa ushuru uliopo kisheria.

  “Niwatake wachimbaji wangu, pale 
mnapopata watumishi wa namna hii 
kutaka fedha kwa lengo la kujinufaika 
wao binafsi, mnipe taarifa kupitia simu 
yangu  ya  mkononi nami nitawashu-
ghulikia kwa mujibu wa sheria, tunataka 
watumishi ambao watasimamia vema 
suala la ukusanyaji wa mapato na siyo 
vinginevyo,”alisisitiza Mhita. 

Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa wa Kima-
dini Kahama, Mhandisi Joseph Kumburu, 
alisema awali ushuru wa Sh.2,000 kwa 
kila mfuko ulikuwa juu ukilinganisha 
na maeneo mengine,ambayo wanatoza 
Sh.1,000,ila kwasasa wanatoza kiasi sawa 
na wengine, ikiwa na kuhakikisha  ma-
pato ya serikali yanakusanywa vile ina-
vyotakiwa.



YANGA ndio timu 
pekee kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu 
uliomalizika hivi karibu-
ni kushinda mechi zote 
15 za nyumbani, mechi 
hizo zimechangia kwa 
kiasi kikubwa kutetea 
ubingwa wao kwa mara 
ya tatu mfululizo.

huko Tottenham na alisifiwa 
huko Spurs kwa vibe yake ya 
chumba cha kubadilishia nguo.

9. Neal Maupay
Neal Maupay na Mourinho 

nyumba mbili bora zaidi za 
mchezo. Pamoja katika Fener-
bahce.

NIPASHE JUMATATU JUNI 10, 2024

ISTANBUL, Uturuki

N
I rasmi Jose Mourinho 
ndiye kocha mkuu 
mpya wa Fenerbahce.

Mreno huyo alika-
bidhiwa mikoba ya kuwa bosi 
mpya wa wababe hao wa Utu-
ruki siku ya Jumapili, jambo lil-
ilofurahisha mashabiki wa timu 
hiyo inayotumia rangi ya bluu 
na njano.

Ligi Kuu ya Uturuki inaju-
likana kwa kuwa kitovu cha 
wachezaji wenye vipaji bora 
zaidi duniani na kumwongeza 
Mourinho kwenye mchang-
anyiko huo kunaboresha mpan-
go wa aina hii.

Hapa tunawaangalia 
wachezaji 10 wanaoweza kum-
fuata Mourinho.

1. Romelu Lukaku
Mourinho tayari amemfundi-

sha Romelu Lukaku katika 
klabu za Chelsea, Manchester 
United na AS Roma, akimsajili 
kwenye timu mbili za mwisho. 

Mgombea urais wa Fener-
bahce, Aziz Yildirim amemtaja 
Lukaku pamoja na Paulo Dy-
bala na Anderson Talisca kuwa 
wachezaji watatu ambao klabu 
hiyo itatafuta kuwasajili iwapo 
atachaguliwa tena. 

2. Willian
Mourinho anapenda winga 

ambaye anarudi nyuma. Willian 
ndiye aliyekuwa akifanya hivyo 
katika kipindi chake cha pili 
pale Chelsea.

Baada ya kuondoka Stam-
ford Bridge, Mourinho anase-
mekana bado alimtaka Mbrazil 
huyo Manchester United na ki-
sha Tottenham Hotspur. Huku 
Willian akikaribia kuondoka 
Fulham, usishangae kumuona 
akitua Fenerbahce msimu huu 
wa joto.

3. Cedric Soares
Hakuna uhusiano wowote wa 

awali kati ya Mourinho na Ce-
dric Soares ambao tunaujua.

Lakini beki huyo wa kulia ni 

shabiki mkuu wa Mourinho na 
anaweza kusajiliwa katika Ligi 
Kuu ya Uturuki.

4. Joel Matip
Labda kituo hiki kingekuwa 

cha kuchelewa sana kwa Joel 
Matip, ambaye alionekana 
mchanga kwa miaka mitano 
kabla ya jeraha la mwisho wa 
msimu uliopita.

Lakini baada ya mkataba 
wake na Liverpool na katika 
kutafuta klabu mpya, anaweza 
kuwa mchezaji ambaye Mour-
inho atamtaka kwa ajili ya ku-
jenga msingi katika klabu ya 
Fenerbahce.

5. Anthony Martial
Je, kumewahi kuwa na jina 

kubwa kama hilo ambalo nafasi 
zake za kwenda Fenerbahce zi-
lizidishwa na kocha mkuu kuji-
unga?

Anthony Martial alihusishwa 
kwa mara ya kwanza na wababe 
hao wa Uturuki miezi kadhaa 
iliyopita. Uvumi huo labda 

utakauka kidogo sasa ukizinga-
tia uhusiano wake na Mourinho.

6. Angelo Ogbonna
Angelo Ogbonna ana umri 

wa miaka 36, ​​mkataba wake 
unamalizika msimu huu wa 
joto, ameshinda mataji matano 
katika maisha yake ya soka na 
kucheza mechi 492 za klabu.

Anafaa kuwa sehemu ya timu 
ya Mourinho pale Fenerbahce.

7. Ashley Young
Mashabiki wa Everton wame-

onekana kuwa na furaha na 
Ashley Young, ambaye hajapun-
gua hata kidogo akiwa na miaka 
38.

8. Matt Doherty
The Wolves wa zamani 

wangekuwa wamejaa wacheza-
ji wanaowasha tu nafasi ya 
kucheza chini ya Mourinho 
huko Fenerbahce.

Siku hizi, uteuzi umepungua 
hadi kwa Matt Doherty, ambaye 
tayari amechezea Mourinho 

ISIKUPITE

WACHEZAJI KUMI 
WANAOWEZA KUMFUATA 
MOURINHO FENERBAHCE

WACHEZAJI 11 WENYE ASILI YA AFRIKA MATAIFA YA ULAYA UK. 12-13
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Extra Time

“Tunaenda kwenye mashindano 
makubwa, hatuwezi kumuachia 
kila kitu Jude Belligham in-
gawa ni mchezaji mzuri na 
tunamtegemea,hapaswi kubebesh-
wa mzigo mkubwa” Gareth South-
gate Kocha wa timu ya taifa ya 
England.

“Nina kila sababu na furaha ya kue-
ndelea kubaki Manchester City kwa 
muda zaidi, nina furaha hapa na 
uchu wa mafanikio zaidi”. Golikipa 
wa Manchester City, Stefan Ortega 
akizungumzia maamuzi yake ya 
kusaini mkataba mpya ndani ya 
klabu hiyo.

“Ni jambo la kujivunia kwangu na 
familia yangu, ni kitu ambacho 
unaweza kukiota ukiwa mdogo, ni 
kitu ambacho familia yangu wana 
furaha nacho,” Ethan Ampadu baada 
ya kuchaguliwa kuwa nahodha wa 
Wales kwenye mchezo wa kirafiki 
dhidi ya Slovakia.

Nukuu“
NIPASHE JUMATATU JUNI 10, 2024

WACHEZAJI 11 WENYE 
ASILI YA AFRIKA 
WATAKAOCHEZEA 
MATAIFA YA ULAYA

BERLIN, Ujerumani

M
IONGONI mwa wachezaji wali-
ochaguliwa kucheza michuano 
ya soka ya Mataifa ya Ulaya (Euro 
2024) baadhi yao wana asili ya 

Afrika na wangeweza kucheza Kombe la 
Mataifa ya Afrika katika nchi zao za asili 
kama wangetaka.

Hii hapa ni orodha ya majina 
ya wachezaji 11 wenye asili 

ya Afrika watakaoshiriki Euro
 2024, kuanzia Juni 14 hadi 

Julai 14 nchini Ujerumani.

Brice Samba (Ufaransa-Congo)
Brice Samba, kipa wa RC Lens, aliitwa 

kwenye timu ya Ufaransa kwa mara ya 
kwanza na kocha Didier Deschamps Machi 
2023.

Kipa namba mbili wa Ufaransa alizaliwa 
na wazazi kutoka Congo Aprili 25, 1994 huko 
Linzolo, kilomita 20 kusini mwa Brazzaville, 
mji mkuu wa Jamhuri ya Congo.

Alifunzwa katika klabu ya Le Havre na 
alicheza Marseille, Caen na Nottingham For-
est ya Ligi ya England na sasa anachezea RC 
Lens ya Ufaransa tangu 2022.

Samba mwenye miaka 30 ambaye 
hakuwahi kuitwa kabla, atacheza katika 
mashindano ya kimataifa kwa mara ya 
kwanza kama kipa namba mbili nyuma ya 
Mike Maignan.

Antonio Rüdiger (Ujerumani - Si-
erra Leone)

Antonio Rüdiger moja ya mabeki bora 
duniani, alizaliwa Ujerumani mwaka 1993, 
na mama wa Sierra Leone ambaye alikim-
bia vita vya wenyewe kwa wenyewe na baba 
Mjerumani.

Rüdiger alicheza mechi yake ya kwanza 
ya Bundesliga akiwa na Stuttgart Januari 19, 
2012 akiwa na umri wa miaka 18.

Baada ya muda mrefu kwenye Bundes-
liga, beki huyo alisajiliwa na Roma mwaka 
2015 na kucheza ligi ya Serie A hadi 2017, 
alipojiunga na Ligi ya England baada ya ku-
hamia Chelsea.

Nguzo muhimu katika safu ya ulinzi ya 
Real Madrid, Antonio Rüdiger amejiimari-
sha tangu alipowasili katika klabu hiyo ya 
Hispania majira ya joto mwaka 2022.

Rüdiger ni mchezaji muhimu katika timu 
ya taifa ya Ujerumani na alicheza kwa mara 
ya kwanza mwaka 2014, ameicheza mechi 
68. Ametoka kushinda Ligi ya Mabingwa 
Ulaya mara ya pili (baada ya taji la kwanza 
akiwa na Chelsea 2021).

Nathan Ake (Uholanzi - Ivory Coast)

Ni beki wa kati, amecheza mechi 13 akiwa 
na kikosi cha kwanza cha Uholanzi. Pia ni 
beki wa klabu ya Manchester City.

Shirikisho la soka la Ivory Coast na kocha 
wa zamani wa timu hiyo, Marc Wilmots, 
walijaribu kumshawishi ajiunge na Ivory 
Coast mwaka 2017. 

Lakini mchezaji huyo ambaye alikuwa ak-
ichezea klabu ya Bournemouth wakati huo, 
alikataa.

Manuel Akanji (Sweden - Nige-
ria)

Alizaliwa Julai 19, 1995 huko Nef-
tenbach, Sweden na baba Mni-
geria, Manuel Akanji, alicheza 
mechi yake ya kwanza na 
Sweden, dhidi ya Visiwa vya 
Faroe Juni 9, 2017.

Amepitia Borussia Dort-
mund, Akanji alisajiliwa na 
mabingwa wa England Man-
chester City katika msimu wa 
2022. 

Wakati wa msimu 2022-2023, 
alitwaa ubingwa wa England, 
Kombe la FA na Ligi ya Mabingwa 
Ulaya

Jules Koundé (Ufaransa – Benin)
Amezaliwa kwa mama wa Ufaransa na 

baba wa Benin, Jules Koundé ni beki hodari 
katika ligi ya Hispania tangu 2019, alicheza 
Sevilla FC kisha Barcelona tangu Juni 2022.

Akiwa na umri wa miaka 25, mchezaji 
huyo ambaye bado ana familia nchini Be-
nin, ameitwa katika timu ya Ufaransa tangu 
2021. Wakati wa Kombe la Dunia la 2022, 
Jules Koundé alicheza kama mlinzi wa kati, 
alianza mashindano kwenye benchi, kabla 
ya kuchukua nafasi  kama beki wa kulia. 

Ni nafasi ambayo anaichezea klabu yake 
ya Barcelona.

N’Golo Kanté (Ufaransa - Mali)
N’Golo Kanté anasifika kwa ustahimilivu 

wake, uwezo wake wa kurejesha mipira, 
unyenyekevu wake na ari yake.

Mali ni nchi ya wazazi wake. Kiungo huyo 
wa kati wa Ufaransa aliitwa kwa mara ya 
kwanza na timu ya Ufaransa Machi 17, 2016.

Kanté alicheza mechi yake ya kwanza ya 
kulipwa katika Uwanja wa Stade Malherbe 
mjini Caen, kabla ya kung’ara kwenye Ligi 
Kuu ya England akiwa na Leicester City ki-
sha Chelsea.

Juni 2023 Mfaransa huyo aliondoka Chel-
sea baada ya miaka 7 katika klabu hiyo na 
kujiunga na klabu ya Saudi ya Al-Ittihad.

Kwa mara ya kwanza tangu aondoke Chel-
sea katika msimu wa mjira ya joto wa 2023 
na uhamisho wake kwenda Saudi Arabia, 
N’Golo Kanté, anayechezea klabu ya Al-
Ittihad, ameitwa kwenye timu ya Ufaransa 
kucheza Euro 2024, kwa sasa ana miaka 33.

Denis Zakaria (Sweden - Sudan 
Kusini/Congo)

Denis Zakaria mwenye miaka 26, alizaliwa 
huko Geneva na mama kutoka Sudan Kusini 
na baba wa Congo. 

Angeweza kuchezea moja ya nchi hizi 
mbili, lakini chaguo lake likawa Sweden, 
nchi yake ya kuzaliwa.Akiwa na umri wa 
miaka 17 tu, alicheza mechi yake ya kwanza 
Novemba 2014, dhidi ya FC Lausanne-Sport. 

Kwa uwezo wake mkubwa, mwaka uli-
ofuata 2015, alisajiliwa na Bern.

Katika msimu wa majira ya joto wa 2017, 
akiwa na umri wa miaka 21, Denis Zakaria 
aliondoka nchi yake ya asili na kujiunga na 
Bundesliga na Borussia Mönchengladbach.

Baada ya miaka mitano kukaa Ujerumani, 
alijiunga na Juventus Turin wakati wa diri-
sha la msimu wa baridi wa 2022 katika ligi ya 
Serie A na kushiriki Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kisha alitolewa kwa mkopo kwenda Chel-
sea (alikocheza mechi 11, bao 1) wakati wa 

msimu wa 2022-2023, kisha akasaini 
mkataba wa misimu mitano Agosti 

2023 na AS Monaco.
Aliwakilisha nchi yake katika 
mashindano makubwa manne 

ya mwisho ya kimataifa 
(Mashindano ya Ulaya ya 
2016 na 2020 na Kombe la 
Dunia la 2018 na 2022).

Denis Zakaria, daima 
amethibitisha kushikamana 

na ukoo wake wa Kiafrika, 
husafiri hadi DRC kwenda kijiji 

cha mama yake, na huko Sudan 
Kusini, na huzungumza lugha zake 

za asili.

Leroy Sane (Ujerumani - Senegal)
Mtoto wa mchezaji wa zamani wa ki-

mataifa wa Senegal Souleymane Sané. Mwa-
nawe Leroy Sané ameamua kuichezea Uje-
rumani mwaka 2015.

Winga wa Bayern Munich, alikuwa kwe-
nye vitabu vya Shirikisho la Soka la Senegal, 
angeweza kufuata nyayo za baba yake na 
kutetea rangi za Simba wa Teranga.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28, 
jina lake la kwanza ni heshima kwa Claude 
Le Roy, kocha wa zamani wa Senegal.

Leroy Sané, hajacheza mechi na timu ya 
Ujerumani tangu Novemba 2023, alitangaza 
kuwa yuko tayari kuichezea Ujerumani.

Jumatatu Juni 3, Wajerumani walitoka 
sare na Ukraine. Leroy Sané hakucheza 
kwani alikuwa bado anatumikia adhabu ya 
kutocheza mechi tatu.

Mechi dhidi ya Ugiriki mjini Mönchengla-
dbach ni mazoezi ya mwisho ya Ujerumani 
kabla ya mechi yao ya kwanza ya Euro dhidi 
ya Scotland Juni 14. Winga wa Bayern Mu-
nich aliyewahi kuichezea Manchester City. 
Kocha wa Ujerumani Julian Nagelsmann al-
imwita Sané katika kikosi chake.

Bukayo Saka (Nigeria – England)
Amezaliwa katika vitongoji vya London 

na wazazi wa Nigeria na aliwahi kuombwa 
na Shirikisho la Soka la Nigeria kujiunga na 

Super Eagles, winga huyo wa Arsenal anaji-
andaa kushiriki michuano ya Ulaya kwa mara 
ya pili.

Ni mchezaji wa kimataifa wa England tan-
gu Oktoba 2020, Bukayo Saka alicheza mechi 
yake ya kwanza katika timu ya taifa ya Eng-
land Novemba 2020.

Bukayo Saka anasema kuzaliwa na kukulia 
nchini Uingereza kulimzuia kuchagua timu 
ya taifa ya Nigeria. Alisema, ingekuwa vigumu 
kuchagua Nigeria kutokana na mazingira 
yake binafsi aliyokulia.

“Familia yangu yote imekuwa ikiishi 
Uingereza siku zote, itakuwa ngumu sana 
kwangu kuzoea mazingira ambayo sijawahi 
kuyapitia tangu utoto wangu,” alisema.

Ameichezea England katika timu za vijana 
ya chini ya umri wa 16, 17, 18, 19 na 21. 

Mshambuliaji huyo alishinda tuzo ya 
Mchezaji Bora wa Mwaka wa Uingereza 2022 
na 2023.

Romelu Lukaku (Ubelgiji – DRC)
Romelu Lukaku alizaliwa Mei 13, 1993 huko 

Antwerp, mji wa bandari nchini Ubelgiji, na 
wazazi wa Ubelgiji-Congo.

Alianza kucheza kwa mara ya kwanza aki-
wa na umri wa miaka 16 akiwa na klabu yake 
ya mazoezi ya Anderlecht, ambayo ilimfanya 
kuwa mchezaji mwenye umri mdogo zaidi 
kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa na 
klabu hiyo ya Ubelgiji. Katika msimu wake 
wa pili wa kulipwa, 2009-2010, mshambu-
liaji huyo wa kimataifa wa Ubelgiji alimaliza 
mfungaji bora katika ligi ya Ubelgiji. 

Mwaka 2011, alijiunga na Ligi ya England 
kwa kusajiliwa na Chelsea lakini baadaye aka-
tolewa kwa mkopo Kwenda West Bromwich 
na kufunga mabao 17 katika mechi 35 za ligi.

Lukaku aliendelea na maisha yake Uin-
gereza kwa kucheza Everton kisha miaka mi-
wili kucheza Manchester United.

Mwaka 2021, aliondoka Uingereza na kuji-
unga na ligi ya Serie A ya Italia akichezea Inter 
Milan ambapo alijaza mabao na kushinda taji 
na Nerra Zurri. Sasa ni mchezaji wa AS Roma, 
Romelu Lukaku yuko katika nafasi ya juu ya 
wafungaji katika wa timu ya taifa ya Ubelgiji.

Kylian Mbappé (Ufaransa – Cam-
eroon)

Kylian Mbappé alizaliwa na baba wa Cam-
eroon na mama wa Algeria.

Bila shaka ni mmoja wa nyota wa michua-
no hii ya Ulaya 2024. Mbappé amesajiliwa na 
Real Madrid hivi karibuni, siku chache kabla 
ya kuanza kwa Euro 2024.

Alizaliwa na baba kutoka Cameroon na 
mama wa Algeria na alifanya chaguo la kuvaa 
jezi ya Ufaransa 2017 akiwa na umri wa miaka 
18. Akiwa na umri wa miaka 25, baada ya mi-
simu saba huko Paris Saint-Germain, tayari 
amepata mafanikio ya ajabu.

Mfungaji bora wa michuano ya kombe la 
dunia nchini Qatar 2022, amepata mataji kad-
haa akichezea ligi ya Ligue 1, Mbappé tayari 
ana rekodi kubwa katika soka.

Alipoulizwa kuhusu ugumu wa kutwaa ub-
ingwa wa Ulaya, mchezaji huyo mpya wa Real 
Madrid alisema, ni vigumu zaidi kushinda 
kombe la mataifa ya Ulaya kuliko Kombe la 
Dunia.

Akiteuliwa kuwa nahodha baada ya Kombe 
la Dunia la 2022. Atawaongoza wachezaji 
wenzake kwenye kombe la Ulaya, akiwa ka-
tika maisha yake ya ujana.

LEROY SANE



KLABU ya Simba kwa mara ya 
kwanza baada ya misimu sita 
imeshindwa kufuzu kushiriki Ligi 
ya Mabingwa Afrika, msimu ujao 
itashiriki Kombe la Shirikisho 
baada ya kumaliza kwenye nafasi 
ya nne katika msimamo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu wa 
2023/2024.
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Ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya 
Prisons ugenini, mabao 3-2 dhidi ya 
Mtibwa Sugar na ushindi dhidi ya 
Dodoma Jiji wa mabao 3-0, uliwatoa 
sehemu ya hatari, na si tu kuwawe-
ka sehemu salama, bali maeneo ya 
juu ndani ya 10 bora kwenye msi-
mamo, ikiwa na pointi 35.

9. Prisons
Haikuwa kwenye wakati mzuri 

mzunguko wa kwanza, lakini usajili 
wa dirisha dogo na mabadiliko ma-
dogo ya benchi la ufundi, kumleta 
kocha Ahmadi Ally, yaliibadilisha 
timu hiyo na kufanikiwa kumaliza 
katika nafasi ya tisa kwa ikikusanya 
pointi 34.

10. Kagera Sugar
Imemaliza nafasi ya 10 ikwa poin-

ti 34, lakini haikuwa kipya kwenye 
Ligi Kuu msimu huu. Ni moja kati ya 
timu iliyoendelea kucheza Ligi kuu 
kwa mazoea.

11. Singida Big Stars
Nafasi iliyomaliza ikiwa na pointi 

33, iliathiliwa zaidi na baadhi ya 
wachezaji wake muhimu kuhamish-
wa na kupelekwa Ihefu FC. Baada 
ya hapo ikatoka kuwa timu ngumu 
na kuwa ya kawaida tu.

12. Dodoma Jiji
Ni timu ambayo tangu ilipopan-

da Ligi Kuu, haionekani kuwa na 
malengo zaidi ya kucheza tu ligi ili 
ibakie. 

Imemaliza msimu ikiwa nafasi ya 
12, na pointi zake 33, ikiponyoka ki-
dogo katika mechi za mwisho kush-
uka daraja, au kwenda ‘play off.’

13. JKT Tanzania
Ina bahati imesalia Ligi Kuu baada 

ya kushinda mechi yake ya mchujo 
dhidi ya Tabora United mabao 4-0, 
ikishinda ugenini na kulazimisha 
suluhu nyumbani. 

Timu hii iliyopanda Ligi Kuu na 
kucheza kwa mara ya kwanza tangu 
ilipokuwa ikiitwa JKT Ruvu, ilione-
kana kukumbuka shuka kumeku-
cha, lakini wamefanikiwa kubaki 
Ligi Kuu.

14. Tabora United
Inasubiri hatma yake kubaki Ligi 

Kuu kwenye ‘play off’ nyingine dhi-
di ya Biashara United, itakayoanza 
kupigwa Jumatano kwenye Uwanja 
wa Karume, Musoma, mkoani Mara.

15. Geita Gold
Haikuwa kwenye ubora wake wa 

misimu kadhaa nyuma, Msimu huu 
ilionekana kupata ushindi wake 
kwa kubahatisha. 

Licha ya kwanza ilionekana 
hairuhusu sana mabao, lakini hai-
kuwa na uwezo wa kufunga pia.

16. Mtibwa Sugar
Nadhani ilistahili kushuka daraja, 

kwani ilikuwa ikicheza ligi kima-
zoea. 

Kwa misimu kama minne hivi, 
timu hiyo ilikuwa ikinusurika kush-
uka, kwa bahati nzuri mechi za 
mwisho zilimuokoa, au ‘play off.’ 

KILICHOVUNWA NA KILAKILICHOVUNWA NA KILA
TIMU LIGI KUU 2023/24TIMU LIGI KUU 2023/24

Na Adam Fungamwango

U
LIKUWA ni msimu wa heka-
heka, kwa timu 16 zilizo-
chuana kusaka ubingwa 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 

nafasi ya kucheza Ligi ya Mabingwa 
Afrika, na Kombe la Shirikisho.
Baadaye timu zikaanza ku-

jichuja,  ipo iliyoonekana
 kuwa inataka ubingwa

 kwa maneno na vitendo
 uwanjani, zingine zilione-
kana kuupigania ubingwa
 kwa maneno tu, kuna zi-

lizocheza ligi kimazoea,
 na zipo ambazo zenyewe
 zilikuwa zinasaka pointi 
za kuwawezesha kubaki 

Ligi kuu msimu ujao. 

Kuna zilizojikuta zikiwa kwe-
nye mstari mwekundu,  kila mechi 
zilipozidi kusonga mbele, pumba na 
mchele vilianza kujitenga.

Hadi kila timu ilipofikisha mechi ya 
30, kila timu ilipata kile ilichostahili 
kuvuna katika nafasi iliyomaliza.

Mwandishi wa makala haya ana-
chambua ushiriki wa kila timu kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara msimu 
huu.

1. Yanga
Ilistahili kuwa bingwa, ilikuwa na 

kikosi imara chenye uwezo wa ku-
pata ushindi uwanja wowote ule, 
nyumbani na ugenini. Ndiyo maana 

ilishinda mechi zote 15 ikicheza ny-
umbani. 

Ilikuwa na wachezaji wenye uwe-
zo, ubora, kasi, kujituma na kupam-
bana kwa hali yoyote ile. 

Imetwaa ubingwa kwa pointi 80 
katika mechi 30, ikipoteza pointi 10 
tu.

2. Azam FC
Imemaliza kwenye nafasi ya 

pili msimu huu ikicheza mechi 30 
na kukusanya pointi 69, ambapo 
msimu ujao itacheza Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Hata hivyo, Azam imepata nafasi 
ya pili kutokana na udhaifu wa kiko-
si cha Simba msimu huu.

Wingi wa mabao, na umakini 
katika mechi za mwisho baada ya 
mwenendo mbovu wa wapinzani 
wao waliokuwa wakitafuta nao na-
fasi ya pili, ukawebeba.

3. Simba SC
Umekuwa ni msimu mbovu kwa 

mara ya kwanza baada ya misimu 
sita. Mara ya mwisho Simba kushika 
nafasi ya tatu ilikuwa msimu wa 
2015/16.

Haikuwa inavutia mashabiki 
wake uwanjani inapocheza licha ya 
kwamba ilikuwa inashinda mechi. 

Ilionekana ina matatizo maeneo 
mengi, safu ya ushambuliaji, kiungo 
mkabaji, na mabeki wa pembeni.

Msimu huu inakwenda kucheza 
moja kwa moja Kombe la Shirik-
isho Barani Afrika, ikiwa na pointi 

69, sawa na Azam, lakini ilizidiwa 
tofauti ya mabao ya kufunga na ku-
fungwa.

4. Coastal Union
Ni mafanikio ya kwanza, baada ya 

miaka 26 tangu ilipotwaa Ubingwa 
wa Tanzania Bara mwaka 1988.

Msimu huu imemaliza nafasi ya 
nne, baada ya kuhangaika sana 
kubaki Ligi Kuu misimu michache 
iliyopita.

5. KMC
Kutoka kucheza ‘play off’ msimu 

uliopita dhidi ya Mbeya City, mpaka 
kumaliza nafasi ya tano yalikuwa 
ni mafanikio makubwa msimu huu 
kwa timu hiyo.

Na hayo yanaonekana kutokea 
mara baada ya kumpata kocha, Ab-
dihamid Moalin, ambaye aliwahi 
kuifundisha Azam FC.

6. Namungo FC
Msimu uliopita ilishika nafasi ya 

tano, ikimaliza na pointi 40, lakini 
msimu huu imemaliza nafasi ya sita, 
ikikusanya pointi 36, nne pungufu 
ya 2022/23.

Ni timu ambayo inaonekana sasa 
inacheza Ligi Kuu kimazoea na hai-
kuwa tishio kwa misimu hii miwili 
kama ilivyokuwa huko nyuma.

7. Ihefu FC
Pamoja na kuwa na wachezaji 

bora, wazoefu kutoka nchi mbal-
imbali, haikufikia ubora wa msimu 
uliopita, ilipomaliza nafasi ya sita 
ikiwa na pointi 39.

Msimu huu imeshuka nafasi moja 
chini, ikimaliza ya  saba ikiwa na 
pointi 36, tatu pungufu ya za msimu 
uliopita.

8. Mashujaa FC
Mechi tatu za mwisho ndizo zi-

lizoiokoa Mashujaa kubaki Ligi Kuu, 
ilikuwa chini na hali ilikuwa mbaya.

Kikosi cha 
Yanga kili-
chotwaa 
Ubingwa 
wa Ligi 
Kuu Tan-
zania Bara 
msimu 
huu. 
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Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Naibu Spika 
atoa neno 
umuhimu 
bajeti jumuishi
Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Spika Azzan Zungu amesema ili 
kwenda sambamba na utekelezaji wa dha-
na ya kuwa na bajeti yenye mlengo wa ki-
jinsia, ni lazima kutazama kanuni za bunge 
kama zinakidhi ipasavyo kutekeleza dhana 
hiyo.

  Aidha, amesema kama kanuni hizo zi-
takuwa na kasoro ziboreshwe ili kuwawez-
esha wabunge kushauri kuhusu bajeti kuz-
ingatia masuala ya jinsia kwa minajili ya 
ustawi wa Taifa.

  Aliyasema hayo juzi bungeni kwenye 
ukumbi wa Msekwa wakati akifungua sem-
ina iliyoandaliwa na Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum kwa kushirikiana na Mashirika ya 
UN Women na UNDP kwa lengo la kuwae-
limisha wabunge juu ya Sera ya Taifa ya Jin-
sia na Maendeleo ya Wanawake ya mwaka 
2023 na masuala ya Bajeti yanayozingatia 
Jinsia.

 Zungu alisema serikali inafanya jitihada 
mbalimbali kuhakikisha bajeti ya serikali 
na taasisi zake zinazingatia masuala ya jin-
sia ikiwemo kushirikisha wadau katika uan-
daaji na utekelezaji wake.

  Aidha, alizitaja jitihada nyingine ni 
kutenga mikopo ya wanawake na makundi 
maalum katika bajeti za halmashauri hapa 
nchini, ili kuongeza ushiriki wa wanawake 
na makundi maalum katika kujiletea maen-
deleo yao pamoja na ya taifa kwa ujumla.  

“Naomba nichukue fursa hii pia, kui-
pongeza serikali ya Awamu ya Sita kwa 
kuwa mstari wa mbele katika kufanikisha 
dhana hii ya bajeti inayozingatia jinsia,” 
alisema Zungu.  

“Naomba nitoe rai kwa wabunge kuzin-
gatia semina hii ili tuweze kupata maarifa 
waliyotuandalia na hatimaye kutusaidia 
kujadili na   kupitisha bajeti zijazo   kwa 
jicho la kijinsia. Hii itawezesha kufanikisha  
mkakati   wa serikali yetu wa   kuhakiki-
sha rasilimali za umma tunazozigawa   na 
kuzisimamia zinawanufaisha Watanzania 
wote,” alisisitiza Zungu.

Akizungumza katika semina hiyo, Waziri 
wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum Dk. Dorothy Gwa-
jima alisema wizara ilifanya mapitio ya 
iliyokuwa Sera ya Maendeleo ya Wanawake 
na Jinsia ya mwaka 2000 kwa lengo la kui-
boresha ili     kukidhi na kuendana na ma-
hitaji ya sasa ya jamii ya kukuza usawa wa 
kijinsia katika   masuala kijamii, kiuchumi 
na kisiasa.

 Alisema kwa sasa ipo Sera ya Taifa ya Jin-
sia na Maendeleo ya Wanawake ya mwaka 
2023 iliyozinduliwa Machi 8, 2024 na wiz-
ara kwa kutambua umuhimu wa sera hiyo 
imeona ni muhimu kuwapitisha wabunge 
waweze kuilewa kwa kuwa wana mchango 
mkubwa kwa maendeleo ya Taifa. 

“Pamoja na sera tutaelimishwa pia kuhu-
su umuhimu wa uzingatiaji wa bajeti ya 
mrengo wa kijinsia ili katika utekelezaji wa 
majukumu yetu tuweze pia kuwa na jicho 
la kijinsia,” alisema Dk. Gwajima   

 Akiwasilisha kwa wabunge kuhusu Sera 
ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya Wa-
nawake ya mwaka 2023, Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo Dk. Seif Shekelaghe alisema 
uwepo wa sera hiyo imetokana na baadhi 
ya mapungufu ya utekelezaji wa sera iliyo-
pita hivyo kutoendana na wakati uliopo.

DRC, Tanzania zasaini mkataba 
kupewa hekta 60 kujenga bandari
Na Mwandishi Wetu

S
ERIKALI ya Tanzania 
na DRC zimesaini mka-
taba wa kuimarisha 
Bandari ya Dar es Sa-

laam kwa kuongeza manufaa 
ya kijiografia na ushindani 
kwenye shoroba kwa ujumla.

Mkataba huo ni kwa DRC 
kuipatia Tanzania eneo la 
hekta 60 kwa ajili ya ujenzi 
wa Bandari Kavu nchini humo 
kwa lengo la kuongeza ufanisi.

Mkataba huo ulisainiwa na 
Naibu Waziri Wa Uchukuzi 
Tanzania, David Kihenzile na 
Waziri anayeshughulikia mas-
uala ya usafirishaji DRC, Marc 
Likombo, na kushuhudiwa na 
makatibu wakuu wa wizara 
hizo huku nchi ikiwakilishwa 
na Prof. Godius Kahyarara na 
Balozi wa Tanzania DRC, Said 
Mshana.

Akizungumza mara 
baada ya kusainiwa kwa 
makubaliano hayo, Katibu 
Mkuu wa Wizara hiyo Profesa 
Godius Kahyarara alisema 
hatua hiyo ni muhimu kwa 
kuwa itawezesha Mamlaka 

ya Bandari Tanzania (TPA) 
kutoa huduma ndani ya DRC 
na kuondoa ulazima wa wa-
teja kuja mara kwa mara 
bandarini.

Alisema madereva wa-
naopeleka shehena DRC 
wataondokana na adha ya ku-
subiri kwa muda mrefu kwani 
mzigo ukifikishwa bandari 
kavu watakuwa na sehemu ya 
kukamilisha taratibu tofauti 
na hivi sasa ambapo kume-
kuwapo misongamano mingi 
barabarani wakisubiri ukamil-
ishai wa nyaraka. 

Aidha, alisema sekta binafsi 
nchini yakiwemo mabenki, 
wafanyabiashara wa bidhaa 
mbalimbali watakuwa na fur-
sa ya kufungua biashara zao 
katika bandari kavu hizi iki-
wamo masoko maalum. 

Alisema bandari kavu hizo 
zitajengwa katika majimbo ya 
Katanga na Tanganyika. 

Kwa mujibu wa Profesa 
Kahyarara, DRC inaagiza zai-
di ya asilimia 80 ya vyakula 
pamoja na asilimia 90 ya bid-
haa za viwanda ikiwemo vifaa 
vya ujenzi kama saruji, nondo 

nakadhalika. 
“Ninaona hii ni fursa kub-

wa ya kukuza uchumi wetu, 
uwepo wa Bandari Kavu 
utaongeza uhakika wa upati-
kanaji wa mzigo wa kutosha 
kupitia bandari ya Dar-es 
Salaam,”alisema.

Aidha, alisema baada ya 
Bandari Kavu serikali kwa 
kushirikiana na ushoroba wa 
kati inaandaa mpango ka-
bambe wa uwekezaji katika 
Ziwa Tanganyika kuwezesha 
Dar es Salaam kubaki kama 
lango kuu la nchi za ushoroba 
wa kati.   Akizungumza mara 
baada ya kusaini mkataba 
huo, Naibu Waziri Wa Uchuku-
zi Tanzania, David Kihenzile 
alisema serikali imetenga 
jumla ya hekta 60 ambapo, 
hekta 15 za ardhi zimetengwa 
katika eneo la Bandari Kavu 
ya Katosho - Kigoma na hekta 
45 katika eneo la Kwala- Pwani 
sambamba na kutoa hati mi-
liki kwa ajili ya nchi ya DRC ku-
jenga na kuendesha Bandari   
Kavu. Naibu Waziri Kihenzile 
alisema lengo la kufanya hivyo 
ni kuhakikisha usafirishaji na 

uchukuzi unarahisishwa hu-
susani kwa mzigo mkubwa 
unaosafirishwa na DRC kupi-
tia Bandari ya Dar es Salaam.

Waziri wa Uchukuzi na Ma-
wasiliano wa DRC, Likombo 
alisema kwa DRC imetenga 
hekta 15 katika eneo la Kasum-
balesa na hekta 20 katika eneo 
la Kasenga-Jimbo la Haut Ka-
tanga; na hekta 25 katika eneo 
la Kasambondo- Kalemie Jim-
bo la Tanganyika sambamba 
na kutoa hati miliki kwa ajili 
ya Tanzania kujenga na kue-
ndesha bandari kavu.

Waziri Likombo aliongeza 
kuwa serikali ya DRC im-
efanya hivyo ili kurahishisha 
biashara baina ya nchi hizo 
mbili kwani DRC inaitegemea 
sana Nchi ya Tanzania katika 
kusafirisha mizigo yake.

Mkataba huo unatajiwa 
kuongeza ufanisi na idadi ya 
mzigo unaosafirishwa katika 
myororo mzima wa uchukuzi, 
na kwamba takwimu zinazo-
nyesha kwa 2022/23 tani mil-
ioni 3.5 za mzigo wa Kongo 
zilihudumiwa katika Bandari 
ya DRC.

Makamu Mwe-
nyekiti wa Chama 
cha Demokrasia 
na Maendeleo 
(CHADEMA), 
Tundu Lissu, 
akizungumza 
juzi na wananchi 
wa Manispaa ya 
Singida ka-
tika mfululizo 
wa ziara yake 
ya kutembelea 
majimbo yote 
ya uchaguzi ya 
mkoa wa Singida. 
PICHA: THOBIAS 
MWANAKATWE 

Mwenyekiti UWT Singida aonya  wazazi wasiopeleka watoto shule 
Na Thobias Mwanakatwe, 
IRAMBA

  MWENYEKITI wa Jumui-
ya ya Wanawake Tanzania 
(UWT) ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Mkoa wa Singida 
, Martha Kayaga, amewaonya 
wazazi wasiopeleka watoto 
wao shuleni licha ya serikali 
kujenga shule nyingi na zenye 
ubora, huku akizitaka mam-
laka kuchukua hatua kali za 
kisheria.

Akizungumza jana na vion-
gozi na wananchi wa wilaya 
ya Iramba katika mwendel-
ezo wa ziara yake ya kutem-
belea wilaya zote za Mkoa 

wa Singida, alisema viongozi 
wa CCM wawe mstari wa 
mbele kuchukua hatua wan-
apoona kuna mzazi ambaye 
hajampelela mtoto wake 
kwenda shule.

  “Shule zilizojengwa na 
serikali zina ubora na viwango 
vya juu kwa hiyo mzazi unam-
pompeleka mtoto wako kwe-
nye shule za gharama kubwa 
hiyo inakuwa ni anasa tu,” 
alisema.

Kayaga alisema hivi sasa vi-
tendo vya ukatili kwa watoto 
nyumbani vimekithiri am-
bapo watoto wanalawitiwa na 
kubakwa hivyo ni jukumu la 
kila mwananchi kutoa taarifa 

kwa Jeshi la Polisi au kwa vion-
gozi wa kata na vijiji ili hatua 
ziweze kuchukuliwa kwa wa-
husika.

  “Kinamama pazeni sauti 
haina maana  Rais Samia 
anajenga shule halafu watoto 
wanashindwa kwenda shule 
kwasababu ya kufanyiwa uka-
tili, awe mume wako au ndugu 
akifanya vitendo vya ukatili 
mpelekeni polisi,” alisema.

  Kayaga akizungumza 
kuhusu mikopo ya asil-
imia 10 inayotolewa na 
halmashauri,alisema rais 
ameruhusu ianze kutolewa 
kuanzia Julai Mosi mwa-
ka  huu hivyo wanawake wa-

kae tayari kwenda kukopa 
fedha hizo ili waweze kuanzi-
sha biashara zozote ambazo 
zitawainua kiuchumi.

  Aidha, aliwaomba madi-
wani kufuatilia vikundi vili-
vyokopeshwa kuhakikisha 
wanarejesha mikopo wali-
yokopeshwa ili na wengine 
waweze kukopeshwa. 

Mwakilishi wa jumuiya hiyo 
taifa akitokea Mkoa wa Sin-
gida, Grace Mkoma aliwataka 
na kuwahamasisha wanawake 
wajasiriamali kuunda na kusa-
jili vikundi, ili waweze kunu-
faika na mikopo inayotolewa 
na Serikali kwa lengo la kuin-
ua vipato vya wananchi.
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Serikali Mbarali yaweka msimamo kutoza ushuru 
Na Nebart Msokwa, 
MBARALI

S
ERIKALI wilayani 
Mbarali mkoani Mbeya, 
imetangaza msimamo 
wake wa kuendelea ku-

watoza wakulima ushuru wa 
mpunga wanaposafirisha ma-
hali popote ndani ya wilaya 
hiyo.

Aidha ushuru huo utagusa 
hata kama ni chini ya tani moja 
ambayo sheria mama hairuhu-
su kuwatoza.

Pia imesema itaendelea ku-
watoza wakulima hao ushuru 
hata kama wanasafirisha ku-
toka shambani kwenda kuhifa-
dhi nyumbani ama ghalani kwa 
maelezo kuwa isipotoza wakati 
huo kuna uwezekano wa ma-
pato ya zao hilo kupotea.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, 
Kanali Denis Mwila alitan-
gaza msimamo huo mwishoni 
mwa wiki alipozungumza kwa 
nyakati tofauti na wananchi 
wa Kata za Kongoro Mswiswi 
na Miyombweni, na kwamba  
ushuru huo ni muhimu kwa 
maendeleo ya halmashauri 
hiyo, mkoa na Taifa.

Aliwataka wakulima hao 
kuchukua risiti na kuzihifadhi 
kila wanapotozwa ushuru huo, 
ili kuepuka kutozwa zaidi ya 
mara moja na kwamba kutoka-
na na maendeleo ya teknolojia 
wananchi hao wanatakiwa ku-
tunza hata namba za risiti ama 
kuzidurufu.

Kanali Mwila alisema katika 
wilaya hiyo asilimia kubwa ya 
wakulima wanalima kilimo bi-
ashara hali, ambayo inailazimu 
halmashauri hiyo kuwatoza 
ushuru hata kama wanatoa 
mpunga wao shambani kwen-
da nyumbani.

Alisema kwa sasa vijiji vingi 
vina maghala ya kuhifadhia 
mpunga huo na mashine za 
kukoboa na hivyo endapo ha-
watakuwa wanawatoza kuna 
uwezekano wa ushuru huo 
kupotea wakati wa mauziano 
kati ya wakulima na wafanya-
biashara.

“Ushuru ni lazima wote tu-
lipe, hata mimi mwenyewe 
mwaka huu nimeona nisiwe 
nasimuliwa tu, nimelima ekari 
30 ambazo tayari nimeanza ku-
vuna na ninalipa ushuru kama 
kawaida, ushuru huu ni kwa 

ajili ya maendeleo yetu we-
nyewe,” alisema Kanali Mwila.

Alisema wilaya hiyo kwa 
mwaka huu imepatiwa zaidi ya 
Sh. bilioni 170 na serikali kuu 
kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali ya maendeleo 
zikiwemo Sh. bilioni 70 kwa 
ajili ya ujenzi na uboreshaji wa 
miundombinu ya umwagiliaji.

Alisema fedha hizo zinato-
kana na vyanzo mbalimbali 
vya mapato ikiwemo ushuru 
wa mazo yanayozalishwa kwe-
nye mikoa mingine na hivyo 
wananchi wa Mbarali lazima 
na wao washiriki kuchangia 
ushuru huo.

Diwani wa Kata ya Kongoro 
Mswiswi, Elia Leonard maaru-
fu kwa jina la ‘Bange’ aliiomba 
serikali kuwaondolea wakuli-
ma ushuru uo kwa maelezo 
kuwa unawaumiza na ni kiny-
ume na sheria mama ambayo 
hairuhusu kuwatoza wakuli-
mana badala yake inaruhusu 
kuwatoza wanunuzi.

Alisema wakulima wame-
kuwa wakizuiwa njiani wana-
potoka kuvuna mpunga na ku-
tozwa ushuru huo huku akidai 
kuwa baadhi ya wakulima vy-

ombo vyao vya usafiri vimeku-
wa vikikamatwa na kushikiliwa 
kwa sababu ya ushuru huo.

Alisema wakulima wame-
kuwa wakiumia kutokana na 
ushuru huo kutokana na ghara-
ma za uzalishaji kuwa kubwa, 
lakini bado wanatakiwa kulipa 
ushuru bila kuzingatia sheria 
mama ya ushuru.

“Tunaomba sana tuwapun-
guzie wakulima wetu mzigo 
huu wa ushuru, wanateseka 
sana maana wanatozwa waki-
wa hawajafanya biashara yoy-
ote, sasa mtu anaposafirisha 
mpunga kutoka shambani 
kwenda nyumbani anakuwa 
amepata wapi fedha?,” alihoji 
Bange. Hivi karibuni, Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya, Juma Homera 
aliwataka wananchi wa wilaya 
hiyo kutunza amani na utulivu 
wakati serikali ikitafuta ufum-
buzi wa tatizo la ushuru am-
balo linaikabili wilaya hiyo.

Alisema baadhi ya wakuli-
ma wamekuwa wakiwavamia 
maofisa wanaokusanya ushuru 
pamoja na magari ya polisi hali 
ambay inahatarisha amani na 
hivyo akawataka kuacha tabia 
hiyo.

Mbaroni kwa kujeruhi 
wakigombea ardhi

Na Elizabeth John, NJOMBE

 JESHI la Polisi Mkoa wa Njombe 
linamshikilia Mkazi wa Mtaa wa 
Kikula mjini Makambako, Martin 
Mgeni maarufu kwa jina la Lodilofa 
kwa tuhuma za kumjeruhi kwa 
kutumia mianzi na jiwe, Ronjinus 
Kusaga (61) kwa kile kilichoelezwa 
ni mgogoro wa ardhi.

Aidha majeruhi huyo amela-
zwa hospitali ya Inuka wilayani 
Wanging’ombe mkoani hapa kwa 
ajili ya matibabu.

  Akizungumza na Nipashe Kam-
ishna Msaidizi wa Jeshi la Polisi 
Mkoa wa Njombe, Mahamoud 
Banga alithibitisha kukamatwa kwa 
mtuhumiwa huyo na kueleza wa-
nasubiri  majeruhi huyo atoke hos-
pitalini ili mtuhumiwa afikishwe 
mahakamani.

  “Ni kweli mtuhumiwa tumem-
kamata lakini kwa sasa tunachosub-
iri ni yule majeruhi atoke hospitali 
alafu taratibu nyingine zitaendelea 
ikiwemo kumfikisha mahakamani,” 
alisema Kamanda Banga.

  Aidha, Kamanda Banga aliwa-
taka wananchi kuzingatia ushauri 
unaotolewa na mabaraza ya ardhi 
na kuacha tabia ya kujichukulia she-
ria mkononi.   “Natoa rai kwa jamii 
kuacha kujichukulia sheria mkon-
oni kwa sababu inaweza kusababi-
sha madhara makubwa kwa jamii 
ikiwemo kifo,” alisema Kamanda 
Banga.   Awali, akizungumza kuhu-
siana na tukio hilo, Ronjinus Kusaga 
ambaye pia ni mkazi wa mtaa wa ki-
kula ambaye ameshambuliwa alidai 
kuwa sababu ni mgogoro wa ardhi 
baina yao.  “Martin Mgeni alivamia 
eneo letu na kuanza kulilima na 
wakati tunamfuatilia na kumuliza 
kwa nini amevamia eneo hilo ndipo 
akaanza kunishambulia,” alisema 
Kusaga.

 Kusaga alisema wakati tukio hilo 
linatokea mtuhumiwa Mgeni ali-
kuwa na vijana wengine wawili na 
mara baada ya kutekeleza tukio hilo 
walimbeba na kwenda kumtupa 
msituni na kufafanua kuwa eneo 
ambalo lilivamiwa lina ukubwa wa 
zaidi robo ekari.  

Serikali yaleta mwarobaini kudhibiti ajali eneo korofi
Na Nebart Msokwa,  MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya im-
eliagiza jeshi la Polisi kuandaa 
utaratibu wa malori na magari ya 
abiria kupita kwa awamu katika 
eneo la Mbembela, jijini Mbeya 
ili kuepusha uwezekano wa ajali 
kutokea.

Uamuzi huo umekuja siku 
chache baada ya kutokea ajali ya 
lori lililokuwa limebeba shehena 
ya kokoto kuvigonga vyombo 
vingine vya usafiri na kusababi-
sha vifo vya watu 15 na majeruhi 
16.

Aidha imemwagiza mkandar-
asi kutekeleza mradi wa ujenzi 
wa barabara ya njia nne kusiti-
sha kwanza maeneo mengine na 

kuanza ujenzi katika eneo hilo, 
ili kupunguza ajali ambazo zime-
kuwa zikitokea kwenye eneo hilo 
ambalo lina mteremko mkali.

Mkuu wa Mkoa wa  Mbeya, 
Juma Homera alitoa agizo hilo 
alipowatembelea baadhi ya ma-
jeruhi wa ajali hiyo waliolazwa 
katika Hospitali ya Kanda ya Ru-
fani ya Mbeya  ambapo alisema 
kwa sasa eneo hilo ndilo lililoba-
ki kuwa korofi.

Alisema ndani ya miezi sita 
zimetokea ajali zaidi ya tatu am-
bazo baadhi yake zimegharimu 
maisha ya wananchi na hivyo 
akataka Jeshi la Polisi kwa kush-
irikiana na Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) kuandaa 
utaratibu wa magari kupita kwa 

awamu.
Vilevile aliwataka viongozi wa 

dini na wa mila wa mkoa huo ku-
fanya maombi maalumu katika 
eneo hilo, ili kuzuia ajali ambazo 
zimekithiri kwenye mteremko 
huo. Kwa mujibu wa Homera, 
awali ajali nyingi zilikuwa zina-
tokea katika eneo la Mteremko 
wa Shamwengo na Mteremko wa 
Mlima Iwambi, lakini zikakoma 
baada ya kuwekwa utaratibu wa 
malori na magari ya abiria kupita 
kwa awamu.

“Naagiza TANROADS kuandaa 
eneo la malori na magari haya 
ya abiria kusubiriana kama am-
bavyo tulifanya Shamwengo na 
Mbalizi, lakini pia Mkandarasi 
anayejenga barabara yetu ya njia 

nne mwambieni afanye tathi-
mini ili aanzie ujenzi hapa kabla 
ya maeneo mengine,” alisema 
Homera.

Vilevile alilitaka Jeshi la Polisi 
kushirikiana na wadau wengine 
wa usafirishaji kutafuta njia 
mbadala ambayo itakuwa ina-
tumiwa na pikipiki za maguru-
dumu matatu maarufu ‘bajaji’ , 
ili kupunguza msongamano wa 
vyombo hivyo katika eneo hilo.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa  Mbeya, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi wa Polisi Benja-
min Kuzaga aliwataka madereva 
kuzingatia sheria za usalama 
barabarani, ikiwa ni pamoja na 
kuvikagua vyombo vyao kabla ya 
kuanza safari ili kuepusha ajali.

Alisema kwenye maeneo yote 
ya vizuizi wameweka maofisa 
wakaguzi wa magari, ili ku-
jiridhisha kama magari hayo 
yanakuwa imara hasa kwenye 
mifumo ya breki na magurudu-
mu.

Aidha, aliwataka wamiliki wa 
magari na madereva kusaidiana 
kuyakarabati magari yao, kuepu-
sa ajali ambazo zimekuwa ziki-
tokea mara wa mara na kugha-
rimu maisha ya wananchi.

Mkurugenzi wa Hospitali ya 
Rufani ya Kanda ya  Mbeya, Dk. 
Godlove Mbwanji alisema siku 
ilipotokea ajali hiyo walipokea 
zaidi ya watu 30 ambao baadhi 
walifikishwa hospitalini hapo 
wakiwa tayari wameshafariki.

HABARI MBEYA

Mwenyekiti 
wa Chama cha 
Demokrasia 
na Maendeleo 
(CHADEMA) 
Kanda ya 
Nyasa, Jo-
seph Mbilinyi 
maarufu ‘Sugu’ 
(katikati) ak-
ishiriki kwenye 
mdahalo wa 
wazi wa mab-
adiliko ya kati-
ba jijini Mbeya 
ulioandaliwa 
na Chama cha 
Wanasheria 
Tanganyika 
(TLS). PICHA: NE-
BART MSOKWA.
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HABARI  ZANZIBAR

Miundombinu ya 
elimu kuendelea 
kuimarishwa 
Na Mwandishi Wetu,        ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Elimu na Mafunzo ya 
Amali, Ali Abdulgulam Hussein amesema 
serikali inaendelea kuimarisha miundom-
binu ya elimu, ikiwemo ujenzi wa maabara 
ili kuwapa fursa wanafunzi kujifunza kwa 
vitendo.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki 
wakati wa hafla fupi ya kukabidhi kompyuta 
mpakato wasichana 50 walioshiriki kwe-
nye mpango wa umoja wa mataifa kwa wa-
nawake wa Afrika (Binti kidijitali) iliyohusi-
sha mafunzo ya kidijitali kwa wanafunzi wa 
kike.

Alisema kabla ya wanafunzi kujiunga na 
elimu ya juu kuna haja ya kuandaliwa vyema 
na kupatiwa vifaa vya kujifunzia, ili kupata 
uelewa wa kutumia nyenzo za kujifunzia 
wakiwa katika umri mdogo.

Waziri Hussein alisema pia serikali im-
ekuwa na utaratibu wa kuwapa kompyuta 
mpakato (laptop) wanafunzi wanaofanya 
vizuri ili kuwasaidia katika harakati zao za 
masomo.

Alisema serikali ikichukua juhudi mbal-
imbali ili teknolojia kuanza kutumika katika 
ngazi ya msingi shuleni na mabadiliko ya 
elimu hasa katika miundombinu, na kwam-
ba serikali imeboresha miundombinu hiyo 
na kumuwezesha mwanafunzi kutumia mi-
fumo ya kidijitali.

Aidha, aliwataka wanafunzi hao wali-
opatiwa kitendea kazi hicho cha komputa 
hizo kuwa mabalozi wazuri katika jamii na 
kuwasaidia wanafunzi wengine kuingia ka-
tika masuala ya kidijitali na kuacha kutumia 
mitandao kwa kufanya vitu ambavyo hav-
iendani na maadili.

Mwakilishi Shirika la Umoja wa Mataifa 
linalotetea haki za Wanawake (UN Women), 
Peterson Magoola alisema makadirio ya hivi 
karibuni, asilimia 90 ya kazi zijazo ulimwen-
guni kote zitahitaji ujuzi wa teknolojia ya 
habari na mawasiliano.

Hata hivyo, alisema ni wasichana wach-
ache kuliko wavulana wanaoandikishwa ka-
tika masomo ya sayansi na wanawake wana 
nafasi ndogo katika taaluma za sayansi na 
uhandisi.

“Ikiwa waafrika, na kwa hakika, wanawake 
na wasichana wa Kitanzania na Wazanzibari 
watafanikiwa katika soko la ajira siku zijazo, 
wanahitaji ujuzi wa ICT, kuwapa ujuzi huu 
ni muhimu kwa maendeleo ya kiuchumi ya 
bara hili na kwa fursa za wasichana binafsi 
katika soko la ajira la siku za usoni,” alisema.

Alisema mkakati wa UN Women ndani ya 
kanda kupitia mpango wa African Girls Can 
Code Initiative (AGCCI), unalenga kuimari-
sha uwezo wa wanawake vijana kupitia kam-
bi za usimbaji, kuingiza TEHAMA, kuweka 
misimbo na jinsia katika mitaala ya shule. 

Aidha, aliwataka wasichana hao kubuni 
masuluhisho ya kushughulikia changamoto 
za kijamii zinazowakabili wanawake na wa-
sichana, kama vile unyanyasaji wa kijinsia, 
upatikanaji wa elimu, na ukosefu wa usawa 
wa kiuchumi.

Mtaalamu wa uwezeshaji wanawake kiu-
chumi kutoka shirika hilo, Lilian Mwamdan-
ga aliwashauri mabinti kutumia mitandao 
ya kijamii, ili iwape fursa za ajira na kujikwa-
mua kiuchumi kwa kujiajiri na kuajiri wen-
gine.

Akizungumza kwa niaba ya wenzake, Shu-
faa Said alisema ujuzi wa kidijitali utasaidia 
kuleta mabadiliko chanya katika jamii na ku-
wafanya wasichana kuingia kwenye kazi za 
ubunifu kwa kutumia teknolojia hizo.

Tamasha laandaliwa kuvutia utalii, uwekezaji Zanzibar
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar im-
eandaa tamasha la maonesho 
ya utalii na uwekezaji kwa ajili 
ya kuvutia na kutangaza fursa 
za uwekezaji wenye tija katika 
maeneo mbalimbali.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana visiwani humo 
kuhusu maonesho hayo, Wa-
ziri wa Utalii na Mambo ya 
Kale, Mudrik Ramadhan Sor-
aga alisema uchumi wa Zan-
zibar  umepitia mabadiliko 
makubwa na sekta ya utalii ik-
iendelea kushamiri kutokana 
na ongezeko la wageni.

Alisema idadi ya wageni 

walioingia  Zanzibar  mwaka 
jana 2023 imefikia 638,498 
sawa na ongezeko la asil-
imia 16.4 ikilinganishwa na 
548,503 walioingia mwaka 
2022 na ina matarajio makub-
wa kuongezeka kwa wageni 
hasa kupitia uzinduzi wa sa-
fari za ndege mwishoni mwa 
Juni, Julai na Agosti ambapo 
miezi hiyo ni ya msimu mkub-
wa wa utalii.

Soraga alisema tamasha 
hilo   litakuwa   ni jukwaa la 
kimataifa la kuonesha Zanzi-
bar  utamaduni wake uliohai 
na uwezo wake mkubwa wa 
uwekezaji, kuvutia watalii, 
wawekezaji na wataalamu wa 
sekta kutoka   Tanzania, Af-

rika na duniani kote.
Aidha, alisema maonesho 

hayo yatavutia na kutoa na-
fasi nzuri kwa wawekezaji na 
kutoa maarifa ya kina kuhusu 
soko la Zanzibar kupitia war-
sha na semina za kipekee zi-
takazokwenda sambamba na 
maonesho hayo.

“Washiriki watapata fur-
sa ya kujionea maendeleo 
mapya ya soko, maeneo 
mapya na bidhaa mpya za 
kitalii ambazo zinaweza 
kuongeza thamani kubwa 
kwenye orodha zao za 
uwekezaji na kutoa uzoefu 
wakipekee kwa watalii na wa-
geni.

Waziri huyo alisema  Zan-

zibar  ina fursa nyingi za 
uwekezaji kutokana na urithi 
wake wakipekee wa utama-
duni wake mzuri wa asili.

Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Dk Aboud Suleiman 
Jumbe alisema  kuutangaza 
utalii kupitia maonesho hayo 
ni jambo jema hasa katika 
kipindi hiki cha ushindani 
mkubwa wa utalii tangu ku-
malizika kwa ugonjwa wa 
Uviko 19.

Katibu Mtendaji wa Kam-
isheni ya Utalii, Hafla Mbam-
ba alisema wameamua kufan-
ya tamasha hilo ili kuendelea 
kuwavutia watalii na kuitan-
gaza  Zanzibar  kimataifa 
kupitia sekta ya utalii.

Wizara, FAO wazindua kampeni ya lishe bora
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

W
IZARA ya Kilimo, 
Umwagiliaji, Ma-
liasili na Mifugo 
kwa kushirikiana 

na Shirika la Kilimo na Chaku-
la la Umoja wa Mataifa (FAO), 
imezindua kampeni ya lishe 
bora kwa njia ya daladala.

Lengo ni kuongeza uelewa 
kwa wanajamii wote, juu ya 
matumizi sahihi ya vyakula 
vinavyowazunguka na hivyo 
kuhamasisha ulaji unaofaa 
kwa kila mmoja.

Akizungumza jana katika 
uzinduzi huo uliofanyika ka-
tika Soko la Kibandamaiti 
visiwani humo, Waziri wa 
Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili 
na Mifugo, Shamata Shaame 
Khamis alisema kampeni hiyo 
itapunguza matatizo ya lishe 
miongoni mwa wazanzibari.

Pia itapunguza  tatizo la 
utapiamlo kwa watoto pamo-
ja na tatizo linaloongezeka 
kwa kasi la magonjwa yasiyo 
ya kuambukiza ikiwemo kisu-
kari, shinikizo la damu na baa-
dhi ya magonjwa ya saratani.

Alisema elimu hiyo 
muhimu itakayotolewa kwa 
njia ya usafiri wa daladala ni 

kwa mujibu wa mwongozo 
wa Taifa wa chakula na ulaji 
sahihi uliotolewa na wizara 
yake kwa kushirikiana na FAO 
na mwongozo huo umezin-
gatia uwepo na matumizi ya 
vyakula vya asili vilivyopo na 
kuelekeza vipimo sahihi kwa 
kila mlo  chakula au kinywaji 
ambacho binadamu anataki-
wa kupata kwa siku. 

“Wataalamu wa lishe wa-
naelekeza kwamba lishe bora 
haikamiliki kwa uwepo wa 
chakula kwa wingi tu, bali pia 
iambatane na uelewa juu ya 
matumizi sahihi ya chakula 
hicho kwa kuzingatia mahi-
taji ya mwili na rika,”alisema 
Shamata.

Alisema Tanzania im-
ebarikiwa kuwa na vyakula 
vya kila aina hata hivyo watu 
wake wanakosa maarifa ka-
tika kupangilia vyakula hivyo 
kwa usahihi, ili kupata mlo 
kamili ikiwemo pia kuzingatia 
matumizi ya vyakula mchan-
gayiko toka makundi sita ya 
vyakula kama inavyoeleke-
zwa kwenye mwongozo wa 
kitaifa wa chakula na ulaji.

“Shukrani nyingi nazitoa 
kwa Umoja wa Ulaya    (EU)   
kupitia mradi wa AgriConnect 
na FAO, kwa kuridhia kufadhi-

li mchakato mzima wa mwon-
gozo huu hata kuendelea ku-
fadhili utoaji wa elimu  kwa 
watanzania, ili kuongeza uele-
wa wa wananchi wetu juu ya 
ulaji unaofaa”alisema.

Mratibu wa FAO  Zanzi-
bar, Leila Miraji alisema us-
alama wa chakula ni jukumu 
la kila mtu  na kwamba FAO 
na Shirika la Afya Ulimwen-
guni (WHO) wana majukumu 
makuu katika kuweka viwan-
go vya kimataifa vya chakula, 
ili kulinda afya za watumiaji 
na kuhakikisha mazoea ma-
zuri katika biashara ya chaku-
la. Aidha, alisema mtu mmoja 
kati ya kumi duniani hupata 
maradhi baada ya kula chaku-
la kisicho salama kila mwaka 
na maradhi yanayosababish-
wa na chakula kisicho salama 
yanakadiriwa kusababisha 
vifo vya watu 420,000 kila 
mwaka. Alisema kati ya hao, 
vifo vya watoto walio chini ya 
miaka mitano ni 143,000 na 
athari kwa watoto walio chini 
ya miaka mitano ni kubwa.

Mratibu huyo alisema us-
alama wa chakula unaweza 
kuathiriwa na matumizi 
yasiyo sahihi ya viuatilifu vya 
mazao na mifugo, utunzaji wa 
mazao ya mimea, mifugo na 

viumbe wa majini usio sahihi, 
sumu za viwandani na vihifa-
dhi vya vyakula mbalimbali, 
vifungashio visivyo sahihi.

Aidha, alisema utapiamlo 
bado ni changamoto kuto-
kana na kuongezeka kwa visa 
vya uzito na unene kupita 
kiasi miongoni mwa watoto 
na wanawake wa umri wa 
kuzaa katika maeneo ya vi-
jijini na mijini Pia alisema 
kuna ushahidi wa ongezeko la 
mzigo wa magonjwa yasiyo ya 
kuambukiza yanayohusiana 
na lishe.

Leila alisema mojawapo 
ya mikakati bunifu ya kuka-
biliana na changamoto hizo, 
wanatumia usafiri wa umma 
wa mabasi madogo, yanayoju-
likana daladala, kuhamasisha 
umma juu ya mazoea mazuri 
ya lishe kwa kutumia mwon-
gozo mpya wa chakula na ula-
ji. Alisema wanatarajia kufan-
ya ziara za kielimu katika miji 
mikuu mitatu ambayo ni Dar 
es Salaam, Mbeya, na  Zan-
zibar  na kuwafikia takriban 
watu 9,000 moja kwa moja na 
watu milioni 10 kupitia vyom-
bo vya habari na mitandao ya 
kijamii kwa muda wa siku 30 
kutoka Juni hadi Julai mwaka 
huu.

Waziri wa 
Kilimo, Umwa-
giliaji, Mali-
asili na Mifugo, 
Shamata 
Shaame Khamis 
(alievaa kofia) 
akizindua 
kampeni ya 
lishe bora kwa 
njia ya usafiri 
wa daladala 
hafla ambayo 
imefanyika 
jana ka-
tika Soko la 
Kibandamaiti 
mjini Zanzibar. 
PICHA: RAHMA 
SULEIMAN
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Neema tele kituo 
kipya cha ubunifu
Na Salome Kitomari, ali-
yekuwa KOREA

SERIKALI imesema imekubali-
ana na Korea kujenga chuo cha 
TEHAMA ambacho kitakuwa na 
kituo cha ubunifu katika eneo la 
Nala, jijini Dodoma.

Kituo hicho kitakusanya 
wabunifu bila kuangalia kiwango 
cha elimu yao kisha kuwaatamia 
kwa ajili ya kukuza vipaji, kampu-
ni ndogo na kuongeza ajira.

Mwishoni mwa wiki, Waziri wa 
Habari, Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari, Nape Nnauye, 
alibainisha hayo alipotembe-
lea kituo cha ubunifu cha Gyeo-
ggi Center for Creative Economy 
&Innovation, jijini Seoul, Korea 
Kusini ikiwa ni sehemu ya ziara 
ya Rais Samia Suluhu Hassan.

Alisema kwa mwaka huu wa 
fedha itatungwa sera itakayosa-
idia wabunifu wanaochipukia 
nchini, kwa kuwa ni lazima kuwa 
na mifumo ya kisheria ambayo 
huanzia kwenye sera, sheria ki-
sha kanuni.  

Kwa mujibu wa Waziri Nape, 
kuna changamto mbalimbali 
za kuendeleza ubunifu nchini; 
uwekezaji mkubwa utafanyika.

Alisema fedha za awali zilizo-
tolewa ni Dola 600,0000 (Sh. 
bilioni 1.6) kwa ajili ya upembuzi 
yakinifu na ukikamilika, watapata 
fedha kwa ajili ya ujenzi wa kituo.

“Tunatarajia kuanza ujenzi wa 
kituo kitakachoatamia wabunifu, 
kupitia ziara hii tumekubaliana ili 
tuwekeze kwenye nguvukazi ya 
TEHAMA,” alisema Waziri Nape.

“Ubunifu hautathiminiwi kwa 
vyeti, unaweza kuwa bila vyeti, 
tunachotaka ni kuwa na kituo ki-
takachopokea vijana wa Kitanza-
nia wabunifu hata kama ni darasa 
la saba, tutajenga vituo vinane 
nchini lakini hiki cha Dodoma ki-
takuwa kikubwa.

“Lengo ni kulea wabunifu bila 
kujali elimu, kuna watakaoingia 
kwa elimu yao na wengine kwa 
ubunifu wao. Dunia ya leo watu 
wengi waliobuni hawana elimu 

kubwa. Tunatamani tuwe na mfu-
mo utakaowachukua bila kujali 
elimu yao,” alisema.

Waziri Nape alisema kwa 
maelekezo ya Rais Samia kita-
jengwa chuo cha TEHAMA am-
bacho ndani yake kutakuwa na 
kituo cha kusaidia ubunifu.

“Tunatamani kuwa na pro-
gram kama hizi nyumbani, tuna 
vijana wengi sana wenye uw-
ezo mkubwa wa kufanya ubunifu 
mbalimbali, ninaamini tukiwa na 
kituo kama hiki tutawasaidia Wa-
tanzania wengi, tutaongeza ajira 
na kuchangia ukuaji uchumi,” 
alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Tanza-
nia Startup Association, Zahoro 
Muhaji, alisema sekta hiyo inakua 
kwa kasi. Hivi sasa kuna zaidi ya 
wanachama 700 wanaofahami-
ka, na sekta imevutia uwekezaji 
mkubwa wa mitaji kuingia katika 
uchumi wa nchi.

“Kwa miaka mitatu iliyopita 
tumevutia zaidi ya Dola milioni 
200 (Sh. bilioni 500) zimeingia 
kama uwekezaji kwenye startups 
za Tanzania, changamoto kubwa 
inayotukabili ni mifumo ya kis-
era, sheria na kanuni kutokana 
na kwamba ni jambo jipya na 
mifumo haijaandaliwa kwa aina 
hiyo ya biashara.

“Nyingine ni mitaji ya fedha 
na ujuzi, yakitatuliwa yanaweza 
kutusogeza mbele, ndio maana 
tupo karibu na serikali ili kuten-
geneza sera ya startup nchini 
kwa sababu nchi nyingi za Afrika 
zimeshatengeneza hadi sheria za 
kuzisaidia. 

“Lakini pia kuongeza ujuzi 
na mazingira mazuri ya startup 
kuongeza ujuzi wao. Tunaamini 
itasaidia kukuza na kuendeleza 
vijana,” alisema.

Korea imepiga hatua kubwa 
kimaendeleo baada ya mmoja 
wa marais wa nchi hiyo kuita 
kampuni 15 na kuzipa mtaji kisha 
kuwa na ufuatiliaji wa karibu, ika-
fanikiwa kuwa kampuni kubwa 
duniani, zikishikilia uchumi wa 
nchi hiyo kwa asilimia 80.

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA 

LEILA MCHARO KUMBA anatangaza kuotea kwa 
hati ya kusafiria yenye namba  TAE 543445 
iliyotolewa makao makuu DAR ES SALAAM PCO 
mwaka 2022. Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:  PHQ/DAR/KIN/110252/2024 

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA 
MIRATHI NA NDOA)

MIRATHI NA 9621 YA MWAKA 2024
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA 

MAREHEMU
BASIL NICHOLAS ALEXANDER JENNINGS BRAMLY

ANNA ELISABETH JENNINGS 
BRAMLY………MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya  marehemu 
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na 
kuangalia shauri hili kama wanaona inafaa kabla ya 
kutolewa kwa uthibitisho wa barua za usimamizi wa 
mirathi kwa mwombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe 
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 26 mwezi wa 
06, 2024 saa 2:30 Asubuhi. Siku ambayo shauri hili 
limepangwa kusikilizwa mbele ya Mhe. Jaji A.A Omari.
Imesainiwa Dar es salaam, leo tarehe 20 mwezi wa Mei, 
2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA 

GEITA
LILILOPO GEITA

MAOMBI NA 14/2024
MAGAMBO NKILOSUBI MAGAMBO ……………MLETA MAOMBI

DHIDI YA
•   ZAKARIA ALEX
•   KUDRA RAJABU
•   KWITEGA MAGANGA………………WAJIBU MAOMBI

WITO
Kwa KWITEGA MAGANGA popote ulipo unafahamishwa kwamba 
mleta maombi tajwa hapo juu amefungua shauri la madai dhidi 
yako katika Baraza la ardhi na Nyumba la wilaya Geita lililopo 
Geita, maombi haya yamepangwa tarehe 11/06/2024 kwaajili ya 
kutajwa /kusikilizwa.
Hivyo basi unaamriwa kufika shaurini katika ofisi za Baraza saa 
3:00 Asubuhi wewe mwenyewe au wakili wako au mtu yeyote 
aliyeruhusiwa kisheria. Nakala ya madai inapatikana katika Ofisi 
za Baraza.
KAA UKIJUA kwamba kushindwa kufika kwako, Baraza 
litasikiliza shauri na kutoa hukumu/ maamuzi bila wewe kuwepo.
Imetolewa kwa Amri yangu na chapa ya baraza hili leo tarehe 
28/05/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MARY M. KITAMBI anatangaza 

kupotea kwa kadi ya gari aina 

ya SUZUKI GRANDE yenye 

usajili namba T 683 BJG. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/1081-48/2024

KUPOTEA KWA CHETI NA 
TRANSCRIPT YA CHUO

HIJA KASIMU anatangaza kupotea kwa TRANSCRIPT na 
CHETI CHA CHUO CHA KOZI YA PROJECT PLANNING AND 
MANAGEMENT chenye usajili namba IRDP/BDPPM/17/118 
kilichotolewa na INSTITUTE OF RURAL DEVELOPMENT 
PLANNING (IRDP) mwaka 2020.
Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi. POLISI TAARIFA: PHQ/DOD/DOD/22258/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MARY M. KITAMBI anatangaza 

kupotea kwa kadi ya gari aina 

ya SUZUKI GRANDE yenye 

usajili namba T 683 BJG. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/1081-48/2024

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT (CAP 117 R.R. 

2002)
CHANGE OF NAME BY DEED POLL

BY THIS DEED, I IRENE JOHN ABANA, a citizen of Tanzania and a 
resident of Dar es salaam, DO HEREBY wholly, absolutely and utterly 
renounces, relinquish and abandon the use of my former name of 
MARIAM ABDALLAH MAKANGE, and adopt as from the date of this 
deed poll and in substitution of my former name, the name of IRENE 
JOHN ABANA.
For the purpose of evidence of such determination, I HEREBY 
DECLARE that I shall at all times hereinafter in all records, deeds, 
documents and other writings and in all actions, suits and 
proceedings as well as in all public and private dealings transactions 
and creations whatsoever use and subscribe the name of IRENE 
JOHN ABANA as my name in lieu of and substitution for my former 
name of MARIAM ABDALLAH MAKANGE and the aforesaid changes 
are due to “Religious factors” as I have freely converted from Muslim 
to Christianity.
AND I HEREBY expressly authorize and require all and every person 
and whatsoever at all times after the date hereof to designated, 
describe and address me by the name of IRENE JOHN ABANA.
IN WITNESS WHEREOF I, hereon substitute my old name MARIAM 
ABDALLAH MAKANGE , by new name  of IRENE JOHN ABANA, I have 
set my hand at Dar es salaam.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA                  
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA                          

IRINGA
SHAURI LA MASAHIHISHO YA ARDHI  NA.03 YA MWAKA 2023 
1.NATASHA DANSTAN MPANGALA.....................MWOMBAJI

2.TULIKISA JAQULINE GOODLUCK KIPPA@ TULIKISA 
JAQUILINE GOODLUCK 

KIPIGAPASI............................MWOMBAJI                      
DHIDI YA

1.ALIMONI SIMONI CHAULA under power of attorney of 
GOODLUCK LEONARD KIPIGAPASI.........MJIBU MAOMBI
2.ALICY LEONARD KIPIGAPASI..........MJIBU MAOMBI

KUITWA SHAURINI
Kwa:ALICY LEONARD KIPIGAPASI
POPOTE ULIPO.
Shauri tajwa hapo juu limepangwa kutajwa tarehe 18/06/2024 
saa tatu  kamili  [9:00]  asubuhi  mbele  ya  Mhe.A.E. 
Mwipopo,Hivyo  basi kama  mjibu  maombi  namba  mbili  [2] 
katika  shauri  hilo  unatakiwa kufika  katika  Mahakama  Kuu  ya 
Tanzania  Kanda  ya  Iringa  wewe  mwenyeweama  kupitia 
Wakili/Mwakilishi  wako  anayetambulika  kisheria. Fahamu 
kuwa  endapo  kama  autafika  katika  siku  hiyo  au  kutuma 
Mwakilishi wako,  shauri  hilo  litasikilizwa  upande  mmoja  bila 
wewe  kuwepo. Imeasainiwa  hapa  Iringa  leo  tarehe  24  mwezi 
April 2024.

MALEWO M.A
NAIBU MSAJILI

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA IRINGA.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MARY M. KITAMBI anatangaza 

kupotea kwa kadi ya gari aina 

ya SUZUKI GRANDE yenye 

usajili namba T 683 BJG. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/1081-48/2024

KUPOTEA 
KWA VYETI

RADHIA TOTO KASSY anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato cha nne 
chenye index namba S0454-0048 kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa 
kupitia ST. JOSEPH NGARENARO SECONDARY SCHOOL mwaka 2014, cheti 
cha kidato cha sita chenye index namba  S.0673 – 0661 kilichotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia  NAGWA SECONDARY SCHOOL mwaka 2017 
, TRANSCRIPT NA CHETI CHA CHUO  chenye namba ya usajili 
IRDP/BDPPM/17/18 kilichotolewa na INSTITUTE OF RURAL DEVELOPMENT 
PLANNING (IRDP) mwaka 2020 na CHETI CHA MASTERS DEGREE in 
PROJECT PLANNING MONITORING AND EVALUATION chenye namba ya 
usajili IRDP/MPPME/20/000062 kilichotolewa na INSTITUTE OF RURAL 
DEVELOPMENT PLANNING (IRDP) mwaka 2021. Kwa yeyote atakaeviona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DOD/DOD/22250/2024
PHQ/DOD/DOD/22246/2024

‘Wazalishaji vyakula vya mifugo
wawasilishe sampuli zao TVLA’
Na Halfan Chusi

WAZALISHAJI vyakula vya 
mifugo nchini wametakiwa 
kuwasilisha sampuli za 
vyakula katika Wakala 
ya Maabara ya Veterinari 
nchini (TVLA) ili kuhakiki-
wa ubora kabla ya kupele-
kwa sokoni.

Mtendaji Mkuu wa TVLA, 
Dk. Stella Bitanyi aliele-
keza hayo juzi jijini Dar es 
Salaam baada ya timu ya 
wataalamu kutoka Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi na 
TVLA kukamilisha ukaguzi 
wa viwanda vya vyakula 
na kufanya kikao cha 
utoaji mafunzo kwa wazal-
isha, wauzaji na watumiaji 
wa vyakula vya mifugo,

Dk. Bitanyi alisema wa-
zalishaji hao wanapaswa 
kuwasilisha sampuli katika 
maabara za wakala ili wa-
patiwe ushauri wa vyakula 
hivyo, kwamba sheria 
inataka chakula kisicho 
bora kisingizwe sokoni ili 
kumlinda mfugaji.

“Wazalishaji vyakula 
vya mifugo wahakikishe 
wanaendelea kuzalisha 
vyakula bora ili wafugaji 
waweze kukinunua chaku-
la hicho ili kupata matokeo 

mazuri kwa mifugo yao,” 
aliagiza Dk. Bitanyi.

Akiongoza timu ya ukaguzi, 
Mkurugenzi wa Huduma za 
Uchunguzi kutoka TVLA, Dk. 
Zacharia Makondo, alisema 
ni muhimu kwa vyakula vya 
mifugo kufika sokoni kama 
vilivyowekwa viwandani na 
kwamba wanaopuuza wata-
chukuliwa hatua za kisheria 
kwa mujibu wa Sheria ya 
Nyanda za Malisho na Rasili-
mali za Vyakula vya Wany-
ama.

Dk. Makondo alisema kuwa 
katika ukaguzi wamegun-

dua baadhi ya wau-
zaji vyakula vya mifugo 
wanachanganya vyakula 
wenyewe bila kufuata 
utaratibu.

Alisema ni makosa kwa 
wauzaji wa vyakula vya 
mifugo kuchanganya 
vyakula wenyewe na 
kuwauzia wafugaji.

Alisema pia ni makosa 
kwa wauzaji vyakula vya 
mifugo kufungua mifuko 
kutoka viwandani na 
kuchanganya na vyakula 
vingine.

Baadhi ya wadau wali-
oshiriki katika ukaguzi 
walipongeza kuwapo 
ukaguzi wa vyakula vya 
mifugo, wakisema itasaid-
ia kuhakikisha vinakuwa 
bora na kumnufaisha 
mfugaji ili apate matokeo 
mazuri ya mifugo yake.

Wakala ya Maabara ya 
Veterinari Tanzania una-
tarajia kuendelea kutoka 
elimu na kufanya ukaguzi 
wa rasilimali na vyakula 
vya mifugo katika kanda 
mbalimbali za wakala 
pamoja na kusima-
mia sheria ili wafugaji 
waweze kufuga kwa tija 
na kupata matokeo bora 
kupitia ufugaji.
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Wanaotuhumiwa kujaribu kumpindua rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, wakiwa katika mahakama ya 
kijeshi katika mji mkuu wa Kinshasa. PICHA: MTANDAO

Wanajeshi watano 
wauawa na Al 
Shabab Somalia
MOGADISHU, Somalia

SERIKALI nchini Somalia imesema 
wanajeshi watano wameuawa 
katika shambulizi lililotekelezwa na 
wanamgambo wenye itikadi kali wa 
Al Shabab katika eneo la kaskazini 
mwa mji Mkuu wa Mogadishu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
jana na serikali, vikosi vya serikali, 
vikiungwa mkono na wanamgambo 
wa eneo hilo, vilikuwa na taarifa 
kuhusu shambulio lililopangwa 
katika wilaya ya Ceeldheer na Al 
Shabab, kundi lenye uhusiano na 
Al-Qaeda, na kutekeleza shambulio 
la kuvizia.

Ilielezwa kuwa kundi la Al Shabab, 
limekuwa likipigana na serikali ya 
shirikisho inayoungwa mkono na 
jumuiya ya kimataifa kwa zaidi ya 
miaka 15.

Rais wa Somalia Hassan Sheikh 
Mohamoud alitangaza vita kamili 
dhidi ya wanamgambo hao Septem-
ba 2023, huku akianzisha masham-
bulizi ya kijeshi, hasa yaliyosaidiwa 
na mashambulizi ya anga ya Mare-
kani.

Licha ya hayo, inaelezwa kuwa 
Al Shabab wanaendelea kufanya 
mashambulizi ya umwagaji damu 
kwa kulipiza kisasi, wakionyesha 
uwezo wao wa kushambulia kati-
kati ya miji ya Somalia na vituo vya 
kijeshi.

Ilibainishwa kuwa Mei 26, mwaka 
huu, walishambulia kambi iliyokuwa 
na wanajeshi wa Uganda wa kikosi 
cha Umoja wa Afrika nchini Somalia 
(ATMIS) kusini mwa nchi hiyo na 
kuua takriban wanajeshi 54.

Pia Oktoba 29, 2022, mabomu 
mawili yaliyotegwa ndani ya gari 
yalilipuka huko Mogadishu, na kuua 
watu 121 na wengine 333 kujeruhi-
wa. Ikielezwa kuwa lilikuwa sham-
bulio baya zaidi kuwahi kutokea 
katika kipindi cha miaka mitano 
katika nchi hiyo. RFI

Israel yawaokoa mateka wanne Gaza
JERUSALEM, Israel

JESHI la Israel limewaokoa 
mateka wanne waliokuwa wa-
nashikiliwa na Hamas tangu 
shambulio la Oktoba 7, katika 
operesheni kubwa zaidi ya 
kuwakomboa mateka tangu 
kuanza kwa vita na Hamas 
huko Ukanda wa Gaza.

Jukwaa linalowaunganisha 
ndugu na jamaa wa mateka 
wanaoshikiliwa na Hamas 
huko Gaza lilipongeza uokoaji 
wa mateka hao wanne kutoka 
kwenye ardhi ya Palestina juzi.

Jukwaa hilo lilisema op-
eresheni ya kishujaa ya jeshi 
la Israel ambayo iliwezesha 
kuokolewa kwa Noa Argama-
ni, Shlomi Ziv, Andrey Kozlov, 
na Almog Meir Jan ni ushindi 
wa kimiujiza.

“Pia tunaendeleza juhudi 

Waliotaka kufanya mapinduzi DRC kortini
KINSHASA, DRC

KESI ya watu 51, wakiwemo 
Wamarekani watatu, wa-
naotuhumiwa kujaribu 
kumpindua Rais wa Jam-
huri ya Kidemokrasia ya 
Kongo mwezi Mei mwaka 
huu, imeanza kusikilizwa 
katika mahakama kijeshi 
nchini humo.

Inaelezwa kuwa kesi hiyo 
inaonyeshwa moja kwa 
moja kwenye TV na redio ya 
taifa kutoka jela ya kijeshi 
ya N’dolo katika mji mkuu 
wa taifa hilo Kinshasa. 

Washtakiwa hao walifik-
ishwa katika mahakama ya 

kijeshi wakiwa wamevalia 
mashati ya bluu na manja-
no, ikiwa ni mara ya kwanza 
kuonekana hadharani tangu 
mapinduzi hayo kushindwa.

Waliokamatwa wakati 
wa mashambulizi kwenye 
ikulu ya rais na nyumba ya 
mshirika wa Rais Félix Tsh-
isekedi, wanakabiliwa na 
mashtaka mengi, ikiwa ni 
pamoja na kufadhili ugaidi, 
mauaji na jaribio la mauaji.

Wizara ya mambo ya nje 
ya Marekani ilisema hai-
japewa fursa ya kuwafikia 
raia wake walioko kizuizini.

Watu sita waliuawa wakati 
wa jaribio la mapinduzi Mei 

19, mwaka huu, akiwemo 
mshukiwa kiongozi wa nja-
ma hiyo Christian Malanga.

Washtakiwa wengine wal-
izuiliwa baada ya masham-
bulizi dhidi ya Palais de la 
Nation na nyumba ya Vital 
Kamerhe, ambaye ni spika 
wa bunge.

Ripoti za vyombo vya 
habari vya ndani zilisema 
washambuliaji hao wali-
kuwa wanachama wa Vu-
guvugu la New Zaire lenye 
uhusiano na Malanga, mwa-
nasiasa wa zamani wa DRC 
ambaye alipata uraia wa 
Marekani.

Ilielezwa kuwa motto wa 

Marcel Malanga ni mion-
goni mwa raia wa Marekani 
waliokamatwa. 

Mwingine ni Tyler 
Thompson mwenye umri 
wa miaka 21, ambaye familia 
yake iliiambia BBC kuwa ha-
wakuwa na wazo lolote jinsi 
alivyojiingiza katika mpan-
go huo.

Watu wengine wa mataifa 
tofauti pia walihusika na 
wako mahakamani, kwa 
mujibu wa msemaji wa jeshi 
Jenerali Sylvain Ekenge.

Mmoja ni raia wa Congo 
ambaye ana uraia wa Ubelgiji 
na pia kuna raia wa Canada 
mwenye asili ya DRC. BBC

kwa jumuiya ya kimataifa ili 
kuhakikisha tunaishinikiza 
Hamas kuwaachilia  mateka   
wengine,” alisema.

Waziri Mkuu Benjamin 
Netanyahu alisema kuwa Is-
rael haitozuiliwa na ugaidi 
na kwamba itaendelea na 
operesheni yake kwa ubunifu 
na ushujaa ili kuwarejesha 
nyumbani mateka wote wa-
naoshikiliwa na Hamas huko 
Gaza.

“Tumejitolea kufanya hivyo 
katika siku zijazo pia. Tuta-
fanya hivyo na hatutokata 
tamaa hadi tukamilishe azma 
yetu ya kuwarejesha nyum-
bani mateka wote ima wawe 
hai au wamekufa,” alisisitiza 
Netanyahu.

Kansela wa Ujerumani 
Olaf Scholz alisema taarifa ya 
kuokolewa mateka wanne wa 

Israel ni ishara yenye kuleta 
matumaini.

Kiongozi wa Kundi la Ha-
mas Ismail Haniyeh alisema 
kamwe Israel haiwezi kuwala-
zimisha matakwa yao, huku 
akisisitiza kwamba hawa-
toafiki makubaliano yoyote 
ambayo hayatozingatia us-
alama kamili wa Wapalestina.

Haniyeh alitoa kauli hiyo 
kujibu tukio la hivi karibuni 
zaidi la jeshi la Israel kul-
ishambulia eneo la al-Nu-
seirat katika Ukanda wa Gaza 
ambako hadi sasa inaarifiwa 
kuwa watu wasiopungua 55 
waliuawa.

Aidha, Israel ilidai kuwa 
mateka wawili kati ya wanne 
waliookolewa walipatikana 
eneo hilo la al-Nuseirat.

Mamlaka za Hamas, am-
bayo imeorodheshwa na 

Umoja wa Ulaya, Marekani, 
Ujerumani na mataifa kadhaa 
ya Magharibi kama kundi la 
kigaidi zimesema idadi ya 
watu waliouawa katika sham-
bulio la Israel huko Nuseirat 
imefikia 93.

Katika taarifa ya Haniyeh 
alisema “watu wetu kamwe 
hawatajisalimisha na wataen-
delea kupambana na kutetea 
haki zao dhidi ya adui huyu 
mhalifu. Ikiwa wavamizi wa 
Israel wanadhani kwamba 
wanaweza kutulazimisha ma-
takwa yao kwa kutumia ma-
bavu, basi wanajidanganya 
kabisa.”

Hata hivyo, ilielezwa kuwa 
Israel imeendeleza masham-
bulizi yake huko Gaza na 
kujikita zaidi katika eneo la 
katikati mwa ukanda huo. 
Hayo yanajiri licha ya Is-

rael kulaumiwa baada ya 
kuishambulia shule inayosi-
mamiwa na Shirika la Umoja 
wa Mataifa la kuwahudumia 
Wakimbizi wa Kipalesti-
na (UNRWA).

Vile vile, serikali mjini Tel-
Aviv imekuwa ikikabiliwa na 
ukosoaji mkubwa kufuatia 
mashambulizi yake katika 
maeneo ya makazi ya raia, 
kambi za wakimbizi na shule.

Waziri wa Israel anaye-
husika na mikakati ya vita 
ametishia kujiuzulu baada 
ya kuongezeka kwa shinikizo 
kubwa kutokana na mwenen-
do wa nchi yake katika op-
eresheni ya kijeshi huko Gaza 
ambayo hadi sasa kulingana 
na Wizara ya afya inayo-
dhibitiwa na Hamas, tayari 
imesababisha vifo vya Wapal-
istina zaidi ya 36,000. DW

Tumejitolea 
kufanya 
hivyo 
katika siku 
zijazo pia. 
Tutafanya 
hivyo na 
hatutokata 
tamaa hadi 
tukamilishe 
azma yetu 
ya ku-
warejesha 
nyumbani 
mateka 
wote ima 
wawe hai 
au wame-
kufa.
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Na Mwandishi Wetu

K
ITUO cha Runinga 
cha East Africa Tel-
evision (EATV) jana 
kimezindua upya 

kipindi cha burudani kina-
chowalenga vijana cha 5 Se-
lekt kikiambatana na matukio 
mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na kumtangaza mtangazaji 
mpya wa kipindi hicho.

Mbali na kumtambulisha 
mtangazaji mpya, wamezin-
dua vipengele na muonekano 
mpya  utakaoanza kuonekana 
sasa.

Kipindi hicho chenye ush-
awishi mkubwa kwa vijana 
kinachorushwa kila Juma-
tatu hadi Ijumaa saa 11:00 
jioni, kimemrudisha mtan-
gazaji maarufu, Tonny Albert 
‘Tbway 360’ aliyekuwa ma-
pumziko kwa muda ambaye 
naye alimtambulisha mtan-
gazaji wa kike mwenye kipaji 
kikubwa na cha kipekee cha 
kucheza ‘Dancing’, Feven 
Reuben maarufu kama Fe-
vushka ambaye atakuwa aki-
tangaza naye.

Mtangazaji huyo wa kike 
anaungana na Tbway kuunda 

timu mpya ya watangazaji wa 
5SELEKT, kipindi ambacho 
kina lengo la kuwateka vijana 
kupitia burudani huku waki-
wapa michongo mbalimbali, 
namna ya kutumia vitu vya 
kiteknojia pamoja na mada 
mbalimbali za mambo ya mai-
sha ya vijana.

Uzinduzi wa kipindi hicho 
ulichagizwa na burudani 
kali kutoka kwa wasanii An-
gel Nyigu pamoja na Dayoo, 
wadau wao kutoka vyuoni 
walikuwa sehemu ya tukio 
hilo pamoja na washirika wa 
kibiashara wa EATV kutoka 

mtandao wa simu wa Airtel 
Tanzania na Serengeti Pre-
mium LITE.

Kipindi cha 5Selekt kina 
zaidi ya miaka kumi tangu 
kuanzishwa na kimekuwa 
jukwaa ambalo limewawez-
esha vijana wengi kufanikiwa 
ndoto zao, ikiwemo wasanii 
wakubwa na wanasiasa mbal-
imbali.

Moja ya viongozi hao ni 
Mkuu Wilaya ya Muheza, 
Zainabu Abdalah pamoja na 
Katibu Mkuu wa Umoja wa Vi-
jana wa Chama Cha Mapindu-
zi (UVCCM), Jokate Mwegelo.

EATV YAZINDUA UPYA 
KIPINDI CHA ‘5 SELEKT’

Na Adam Fungamwango

WINGA na kiungo mashambuliaji 
wa JKT Tanzania, Hassan Dilunga 
(pichani), ameeleza furaha yake 
kuibakisha timu hiyo Ligi Kuu Tan-
zania Bara, akisema inabidi sasa 
wao kama wachezaji na viongozi 
kujipanga vyema kwa msimu ujao 
kwani utakuwa mgumu kuliko huu.

Akizungumza mara baada ya 
kumalizika kwa mechi ya ‘play off’ 
kwenye Uwanja wa Meja Jenerali 
Isamuhyo, Mbweni, Dar es Salaam 
dhidi ya Tabora United, Dilunga 
alisema haikuwa 
kazi rahisi kuibaki-
sha timu hiyo hasa 
katika michezo 
miwili ya mchujo, 
ambayo walicheza 
kimkakati na 
malengo.

Katika mechi 
hiyo ya juzi, JKT 
Tanzania ililazi-
mishwa suluhu 
uwanja wake wa 
nyumbani dhidi ya Tabora United, 
lakini ikibaki Ligi Kuu kutokana na 
ushindi wa mabao 4-0 iliyoupata 
Jumanne iliyopita, Uwanja wa Ali 
Hassan Mwinyi, Tabora kwa ma-
bao ya Said Ndemla, Ismail Aziz, 

Matheo Antony, na Hassan 
Dilunga mwenyewe.

“Tunashukuru tumebaki 
Ligi Kuu, lakini hatuna furaha 

sana kwa sababu malengo yetu 
hayajatimia.
Ilikuwa ngumu sana kubaki, 

lakini sisi tulijipanga kwa ajili ya 
mechi ya kwanza kabisa tumal-
ize mechi kule kule, nguvu na kila 
kitu tulizitumia kule ndiyo maana 
tukapata matokeo mazuri ya ma-
bao manne, hapa tulikuja kukamili-
sha ratiba tu,” alisema.

Akiizungumzia ligi kwa ujumla 
alisema ilikuwa ngumu, hivyo 
wanapaswa kujipanga vizuri zaidi 
kuelekea msimu ujao

“Ligi ilikuwa ngumu kwa sababu 
JKT Tanzania ilikuwa msimu wake 
wa kwanza, tulidhani itakuwa ni 
kawaida lakini kumbe timu ziliji-
panga sana kufanya vyema msimu 
huu, kwa hiyo inatutahadhari-
sha kuwa msimu ujao tujipange 
vizuri ili kupata matokeo mazuri,” 
alisema.

Baada ya kufungwa, Tabora 
United itatarajia kujaribu tena 
habati yao ya kubaki Ligi Kuu, 
itakapocheza mechi ya kwanza ya 
‘play off’ dhidi ya Biashara United, 
Jumatano, Uwanja wa Karume, 
Musoma, Mkoani Mara.

Dilunga 
afunguka 
kuibakisha 
JKT Tanzania 
Ligi Kuu Bara

Watangazaji wa 5Selekt, Tibway 320 na Fevushka.

Na Adam Fungamwango

KLABU ya KMC imetangaza 
rasmi kuwa itautumia uwanja 
wake wa nyumbani, KMC 
Complex, uliopo Mwenge, Dar 
es Salaam, katika msimu ujao 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, 
Khalid Chukuchuku amesema 
kwa sasa upo katika hatua 
za mwisho za matengenezo, 
ikiwemo kuwekwa nyasi ban-
dia, ambapo itahama Uwanja 
wa Uhuru, Dar es Salaam, am-
bao ilikuwa inautumia kwa 
miaka yote tangu ipande Ligi 
Kuu.

Chukuchuku alisema moja 
ya malengo ya kufanya vy-
ema katika ligi msimu ujao ni 
kuutumia uwanja huo ambao 
anaamini utafanya wachezaji 
wa timu hiyo kuhisi wapo ny-
umbani, tofauti na inapocheza 
Uhuru.

“Tunataka msimu ujao tu-
malize kwenye nafasi nne za 
juu na moja ya mikakati yetu 
mbali na kusajili vizuri, la-
kini ni kuhakikisha tunacheza 
mechi zetu za nyumbani 
kwenye uwanja wetu, KMC 
Complex, ambao upo katika 
hatua za mwisho kukamilika,  
tayari nyasi za bandia zime-
shatandazwa, nakuhakikishia 
kama tutacheza hapa kwetu, 
tutashinda mechi nyingi zaidi 
kwa sababu wachezaji wata-
jihisi wapo nyumbani, tofauti 
na Uwanja wa Uhuru,” alisema 
Ofisa Habari huyo.

Kuhusu maandalizi ya 
msimu ujao, alisema kwa sasa 
wanasubiri mapendekezo ya 
mwalimu, Abdihamid Moa-
lin ili kuhakikisha wanampatia 
kile anachohotaji.

KMC kutumia 
uwanja wao
Ligi Kuu 
msimu ujao



ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United imewasilisha dau la 
pauni milioni 16 kwa Burnley kumnunua mlinda 
mlango wa England, James Trafford mwenye miaka 21, 
lakini Clarets wanataka pauni milioni 20. (Mail)

BRANTHWAITE HUYO MAN

MANCHESTER United inatarajia kukamilisha dili la 
kumnunua beki wa Everton, Jarrad Branthwaite kabla 
ya Juni 30 baada ya kiungo huyo kuachwa nje ya kikosi 
cha England cha Euro 2024 (Liverpool Echo)

NEVES OFA MPYA

MANCHESTER pia wanajiandaa kuwasilisha ofa ya 
pili kwa kiungo wa Benfica, Joao Neves, 19, baada ya 
ofa ya awali kukataliwa. (A Bola)

ALVAREZ KUBAKISHWA

KLABU ya Manchester City inataka kumbakisha 
mshambuliaji wa Argentina, Julian Alvarez na ha-
watapokea ofa zozote za mkopo kwa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 24. (Fabrizio Romano)

ATLETICO NA JULIAN

KLABU ya Aletico Madrid imekuwa ikihusishwa 
na Julian Alvarez, lakini rais wa klabu hiyo, Enrique 
Cerezo amesema haamini kuwa mshambuliaji huyo 
ataondoka pale Etihad. (Standard)

POTTER ATAKIWA

KLABU ya Leicester City imefanya mawasiliano na 
kocha wa zamani wa Brighton na Chelsea, Graham 
Potter kuhusu nafasi yao ya ukocha. (Telegraph)

BAYERN YAMTAKA PALHINHA

KLABU ya Bayern Munich imefufua tena mazungun-
zo na Fulham kuhusu kumnunua kiungo wa kati wa 
Ureno Joao Palhinha mwenye miaka 28. (Sport)

NDOMBELE KUONDOKA

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Tanguy Ndombele, 
27, anatazamiwa kuondoka Tottenham Hotspur kama 
mchezaji huru msimu huu wa joto. (Foot Mercato)

SILVA ALENGWA

KOCHA wa Fulham, Marco Silva anaweza kuwa 
kwenye mipango ya Nottingham Forest iwapo kocha 
wao, Nuno Espirito Santo ataondoka kwenye klabu 
hiyo. (Mail)

TEN HAG ATETEWA

KOCHA wa zamani wa Manchester United, Louis 
van Gaal amesema kuwa kocha mwenzake wa Uholan-
zi, Erik ten Hag hatakiwi kufutwa kazi na klabu hiyo ya 
Ligi England. (Metro)

ONANA AITAKA ARSENAL

KIUNGO wa kati wa Everton, Mbelgiji Amadou 
Onana mwenye miaka 22 ana matamanio ya kujiunga 
na klabu ya Arsenal. (Standard)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LIVERPOOL, England

A
LEXIS Mac Allister amefi-
chua kuwa Jurgen Klopp al-
imtaka aendelee na maisha 
yake ya soka katika klabu ya 

Liverpool wakati akikiaga kikosi hi-
cho msimu huu wa joto.
Klopp alijiuzulu mwishoni
 mwa msimu huu uliopita
 baada ya kujenga urafiki 
mkubwa na Mac Allister, 

ambaye alisajiliwa kutoka
 Brighton & Hove Albion
 wakati wa dirisha dogo.

Mac Allister alicheza mechi 46 kati-
ka mashindano yote, ni Virgil van Dijk 
na Luis Diaz pekee waliocheza dakika 
nyingi zaidi katika kipindi chote cha 
kampeni ya ubingwa na Muargentina 
huyo alikiri kukatishwa tamaa kwa 
Klopp kwa kukosa kufanya kazi kwa 
muda mrefu pamoja.

“Wakati fulani tulikumbatiana 

   Nyota huyo amefichua kile 
alichoelezwa na kocha anayeondo-
ka Liverpool, Klopp kuwa ni...
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na aliniambia kuwa ilikuwa ni aibu 
kwamba tulikuwa tumeshiriki mwa-
ka mmoja tu, lakini ilinipa imani 
kubwa kwa siku zijazo,” Mac Allister 
aliambia TyC Sports. 

“Aliniambia nipo kwenye klabu sa-
hihi.

“Kila kitu kinafanya kazi vizuri kwa 
Liverpool, sio klabu yenye majigam-
bo makubwa na kila mtu anajaribu 
kukusaidia kadri awezavyo.

“Uwanjani kila kitu ni tofauti, kwa 
sababu kila kitu kinaweza kuwa ki-
zuri sana nje, lakini lazima ufanye 
vizuri uwanjani. Nimelazimika 
kucheza nafasi mbalimbali na nili-
furahia sana, nafurahi kuwa kwenye 
klabu kubwa kama Liverpool.”

Mac Allister amejikuta akizun-
gumziwa kuhusu uhamisho wa 
wachezaji msimu huu, huku ripoti 
nchini Argentina zikipendekeza kip-
engele cha “siri” cha pauni milioni 60 
cha kumuachilia kimemwacha ma-
choni pa Real Madrid.

Baadaye ilifichuka kwamba Liver-
pool hairuhusu vifungu vya kutolewa 
katika mikataba ya wachezaji wao.

Mac Allister ameweka wazi kuwa 
hana nia kuondoka Liverpool msimu 
huu wa majira ya joto na kocha mpya 
Arne Slot atakuwa na nia ya kufanya 
kazi na mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 25, ambaye kwa sasa yuko 
na Argentina kwa ajili ya michuano 
ya Copa America.
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Martinelli ampigia chapuo Vinicius 

Silva amtaka 
Neves City
MANCHESTER, England

BERNARDO Silva amekiri kuwa 
anataka mchezaji anayelengwa 
na Manchester United, Joao 
Neves ajiunge naye Manchester 
City.

Neves amekuwa akihusishwa 
sana na kutaka kuondoka Ben-
fica majira ya kiangazi, huku 
United ikisemekana kuwa mion-
goni mwa klabu zinazoongoza 
kumtaka. 

Mkataba wake una kipengele 
cha kutolewa chenye thamani ya 
takriban pauni milioni 100.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 19 amepiga hatua 
kubwa mapema katika maisha 
yake ya soka na hata kupata 
nafasi katika kikosi cha Ureno 
kitakachoshiriki Euro 2024.

Akizungumza na O Jogo wiki 
hii, Silva alifichua kuwa angem-
shauri Neves kusaini City badala 
ya United ikiwa nafasi hiyo 
itatokea.

“Ningemwambia aende Man-
chester City,” Silva alijibu al-
ipoulizwa kuhusu nia ya United 
kwa Neves.

“Siyo rahisi. Ni mchezaji 
ambaye, kutokana na mafani-
kio yake msimu uliopita, ana 
klabu nyingi zinazomtaka. Kama 
Mreno na mchezaji ninayempen-
da, ningependa kumuona akiwa 
pamoja nami.”

Aliongeza: “Sihitaji kumshawi-
shi Pep Guardiola, Joao Neves 
tayari anashawishi, kwa jinsi 
anavyofanya kazi, kwa nguvu 
anayoleta kwenye mchezo. 

Itakuwa rahisi kwa klabu 
nyingi kuingia kwenye mbio 
na afanye uamuzi wake, iwe 
bora kwake ikiwa ataendelea 
na nguvu hii, ana mustakabali 
mzuri sana mbele yake.

Neves ameichezea Benfica 
michezo 75 ya wakubwa hadi 
sasa katika maisha yake ya soka 
na kuisaidia kushinda mataji 
mawili tangu alipoanza kucheza 
mwaka 2023.

MADRID, Hispania

Z
INEDINE Zidane amesema Kyl-
ian Mbappe ataweka historia ka-
tika klabu ya Real Madrid, huku 
mshambuliaji huyo wa kiwango 

cha kimataifa akitarajiwa kuwasili Uhis-
pania mwezi ujao.

Baada ya sakata la muda mrefu la 
uhamisho, Mbappe hatimaye aliweka 
bayana kujiunga na Madrid ambapo atat-
ua rasmi kwa mabingwa hao wa Ulaya 
baada ya Euro 2024.

Mashabiki tayari wanatazamia siku za 
usoni kumuona Mbappe na Zidane haku-
ficha furaha yake katika mahojiano ya 
hivi majuzi na Telefoot.

“Mbappe yuko hapa sasa,” alisema Zi-
dane. 

“Ataweka historia katika klabu na nad-
hani atampita kila mtu.”

Zidane alitumia miaka mitano kama 
mchezaji ndani ya Madrid kabla ya kuwa 
kocha kati ya mwaka 2016 na 2021, ali-
kuwa na kumbukumbu nzuri za wakati 
wake akiwa na usukani wa wababe hao 
wa Hspania.

Alipoulizwa ni wachezaji gani waliom-
vutia zaidi kama kocha Zidane aliiambia 
Canal+: “Unapowaona Toni Kroos, Luka 
Modric na Karim Benzema wakicheza 
kwa ajili yako kwa saa moja bila kupoteza 
mpira hata mmoja, hiyo ni soka.”

Zidane pia alipasifia Santiago Bernabeu 
kama uwanja mzuri zaidi kuwahi kuche-
zea, akikiri kwamba nyumba ya Madrid 
ni “ya kipekee kabisa”.

Mbappe tayari ametokea Bernabeu 
mara tatu katika maisha yake ya soka, 
huku akishindwa mara mbili kwa 3-1 na 
sare ya 2-2 akiwa na PSG, alipokelewa 
kwa furaha na mashabiki wa nyumbani 
Machi 2022 wakati ilitarajiwa angejiunga 
na Los Blancos majira hayo ya joto.

LONDON, England

WINGA wa Arsenal, Gabriel Mar-
tinelli amesema yupo nyuma ya 
Mbrazil mwenzake Vinicius Ju-
nior katika kinyang’anyiro cha 
kuwania tuzo ya Ballon d’Or.

Vinicius ni miongoni mwa 
wanaopigiwa upatu mapema 

kushinda tuzo hiyo msimu 
huu wa majira ya joto 

baada ya kung’ara 
akiwa na Real Madrid 
waliotwaa ubingwa 

wa LaLiga na Ligi 
ya Mabingwa Ulaya, 

lakini anakabiliwa na ushin-
dani mkubwa kutoka kwa 

mchezaji mwenzake Jude 
Bellingham ikiwa anataka 
kutwaa tuzo hiyo.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Martinelli ali-
sisitiza Vinicius ndiye mshindi 
anayestahili wa tuzo ya kifahari 
ya Ballon d’Or.

“Bila shaka, ni fahari kubwa 
kucheza naye,” alisema. 

“Kupitia maisha ya kila siku, 
kumuona yeye  ndiye anayes-
tahili. Nina furaha sana kuwa 
Mbrazil na kuona Vini aking’ara.

“Kwa maoni yangu, anastahili 
kushinda Ballon d’Or.”

Vinicius pia amepata uung-
waji mkono mkubwa kutoka 
kwa mastaa wa Brazil Rivaldo 
na Ronaldo, ambao walimtaja 
winga huyo wa Madrid kama 
“mchezaji bora zaidi duniani”.

“Yeye ni mvulana anayejitolea 
sana,” Rivaldo aliiambia ESPN. 

Alifika Real Madrid na kwen-
da Real Madrid B kujifunza. Ali-
cheza mechi chache na tuliwe-
za kuona kwamba bado alihitaji 
muda kidogo kujifunza jinsi ya 
kufunga. 

Na alijifunza! Alifanya 
mazoezi kwa bidii na kujitolea. 
Leo hii unaweza kuona kwam-
ba ana wakati rahisi zaidi wa 
kufunga.

“Kwa hiyo Vini ni mchezaji 
wa kupongezwa. Anastahili Bal-
lon d’Or. Bila shaka, hakuna kitu 
bora kwake zaidi ya kupata tuzo 
hiyo mara moja na kwa wote 
kuliko kushinda Copa America.

“Leo tayari anastahili tuzo 
hiyo, lakini kama atashinda 
Copa America itakuwa bora 
zaidi.”

ZIDANE AMTABIRIA 
MAKUBWA MBAPPE 
REAL MADRID
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Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Namungo 
FC, imesema tayari 
wameshajua makosa 
waliyoyafanya msimu 

uliopita kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara na hawatoyarudia 
msimu ujao.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, 
Idrissa Bandari amesema 
kwao msimu uliomalizika hivi 
karibuni haukuwa bora sana, 
wala mbaya sana, lakini wali-
kuwa nje ya malengo waliyoji-
wekea ya kumaliza katika na-

fasi nne za juu kitu ambacho 
kimeshindikana.

Alisema kutokana na
 kumaliza kwenye na-
fasi ya nje ya malengo

 yao, wamejipanga
 kuhakikisha wanarudi

 kwa nguvu mpya, 
na kwa bahati nzuri

 wameshajua nini kili-
wakwamisha.

“Tumejifunza kutokana na 
makosa, tumejua  nini tume-
kifanya na kusababisha tutoke 
nje ya malengo ya klabu. Kwa 
sasa menejimenti inaandaa 

timu ili tuwe na kikosi bora 
msimu ujao, wanamalizia 
kusoma ripoti ya mwalimu 
ili sasa tuanze kufanyia kazi, 
hasa upande wa usajili,” alise-
ma Bandari.

Akitoa tathmini ya msimu 
uliopita wa kikosi hicho 
chenye maskani yake Lindi, 
alisema walikuwa na vipindi 
vinavyobadilika, kushuka na 
kupanda, kitu kilichosababi-
sha kumaliza ligi ikiwa nafasi 
ya sita, kwa kuwa na  pointi 
36.

“Msimu uliomalizika, 

haukuwa bora sana, wala 
haukuwa mbaya sana, hatuku-
anza vizuri karibia mechi tano 
za mwanzo, katikati ya msimu 
tukafanya vizuri sana, lakini 
kuelekea mwisho wa msimu 
hatukuwa vizuri pia, hadi tu-
lipogeuka tena mechi chache 
za mwisho tukashinda.

Malengo yalikuwa tuwe 
ndani ya nne bora, lakini 
tumeikosa kwa hiyo tume-
maliza nje ya malengo ya 
klabu tuliyojiwekea, tutareke-
bisha haya yote msimu unao”, 
alisema.

NAMUNGO: TUMEONA 
PANAPOVUJA

Mchezaji wa mchezo wa Gofu, Foti Gwebe Nyirenda, akipiga mpira wakati 
wa michuano ya 13 ya mchezo huo iliyoandaliwa na Klabu ya Rotary 
Bahari ya Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA
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Yanga yatenga 
bilioni 24/-
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Simba yatua 
Mali kusajili 

hakuna linaloshindikana,” 
alisema Msigwa.

Vile vile aliwataka wanachama 
wa klabu hiyo kuepuka migogoro 
kwani inaharibu maendeleo ya 
michezo na kusema kwenye 
migogoro hakuna mafanikio. 

Wakati huo huo, Mwenyekiti 
wa Baraza la wadhamini wa 
klabu hiyo, George Mkuchika 
aliitaka Kamati ya usajili iwe ma-
kini kwenye kufanya usajili wa 
wachezaji ili waendelee kufanya 
vema msimu ujao wa Ligi Kuu na 
michuano ya Kimataifa. 

Kwa upande wa Waziri wa nchi 
Ofisi ya Rais Tawala  za mikoa 
na Serikali za mitaa Tamisemi, 
Muhamed Mchengerwa alisema 
Serikali imekubali kutoa eneo 
la kujenga uwanja wa kisasa 
kwenye mradi wa bonde la mto 
Msimbazi. 

“Tayari tumepokea zaidi ya 
bilioni 400 kutoka kwa Rais Sa-
mia akitaka tuimarishe kingo za 
mto huo, ninaahidi kuwapa eneo 
mnalolitaka endapo mtashindwa 
kufuata michoro na vigezo 
mtakavyopewa  nitawapokonya,” 
alisema Mchengerwa. 

Alisema Serikali imejiza-
titi kutengeneza vijana kupitia 
mashindano mbali mbali na 
kuweza kupata wachezaji watak-
ounda timu ya Taifa watakaotu-
mika miaka ijayo. 

Na Jumanne Juma

TAMASHA kubwa la kimataifa la Utamaduni na 
Utalii linalojulikana kama ‘Lake Zone Cultural and 
Tourism Festival’ limezinduliwa rasmi jana jijini 
Dar es Salaam huku likilenga kuwafikia washiriki 
wengi zaidi.

Tamasha hilo linaloandaliwa limepangwa ku-
fanyika mapema mwezi ujao Bariadi, Mkoani 
Simiyu.

Akizungumza kwenye uzinduzi huo uliohud-
huriwa na maofisa kutoka Baraza la Sanaa Tanza-
nia (BASATA), Mratibu wa tamasha hilo,  Christina 
Emmanuel, alisema hii mara ya kwanza kuratibu 
tamasha hilo lakini wamejipanga liwe la kimataifa 
kwa kuwa na vivutio vingi zaidi.

“Tamasha hili linatarajiwa kufanyika mwezi 
wa saba na ninayo furaha kuwafahamisha kuwa 
litafanyika kwa siku tatu mfululizo kuanzia Julai 5 
na kilele chake kitakua Julai 7 ambapo pamoja na 
mambo mengine tunategemea kuwa na maonye-
sho mbalimbali ya masuala ya utamaduni na utalii 
katika Uwanja wa Halmashauri na kuwavutia wa-
shiriki na watazamaji zaidi ya 7000 kwa siku hizi 
tatu,” alisema.

Aliongeza kuwa tamasha hilo litakuwa na vi-
onjo mbalimbali ikiwemo ngoma inayohusisha 
makabila ya Wagika na Wagulu, maonyesho, mich-
ezo mbalimbali na vyakula Aidha, Mkurugenzi wa 
kampuni inayoandaa tamasha hilo, Mohamed 
Hatibu alitoa wito kwa wafanyabiashara , makam-
puni , taasisi na mashirika kujitokeza na kuunga 
mkono tamasha hilo kama njia moja wapo ya 
kukuza utalii na kutangaza tamaduni za Tanzania.

“Tumejiandaa vizuri na tuna uhakika tamasha 
hili litafanikiwa na litakuwa la kila mwaka,”alisema 
Hatibu.

Aidha, Mkurugenzi wa Idara ya Ukuzaji na 
Maendeleo ya Sanaa wa BASATA,  Edward Bu-
ganga alisema baraza hilo lina furahia juhudi za 
waandaaji wa tamasha hilo katika kukuza sanaa 
na utamaduni wa watanzania.

“Ni tamasha kubwa la aina yake ambalo sisi 
kama Watanzania tunapaswa kujivunia kuwa hili 
ni tamasha la kwetu kwa maendeleo ya utama-
duni na utalii wetu,”alisema na kusisitiza kuwa Ba-
sata itatoa ushirikiano mkubwa kwa waandaaji ili 
tamasha hilo lifanyike kwa ufanisi mkubwa.

Tamasha 
Utamaduni, Utalii 
Kanda ya Ziwa 
lazinduliwa

vya chini,” kilisema chanzo 
hicho.

Inadaiwa safari hii Dewji mwe-
nyewe yupo mstari wa mbele ka-
tika kusajili wachezaji wa viwan-
go vya hali ya juu, akiwaongeza 
watu wengine kumsaidia kazi 
hiyo ambao ni Sued Mkwabi, 
Mulamu, Ng’ambi, Crescentius 
Magori na Kassim Dewji.

Meneja Habari wa Mawasi-
liano wa Klabu hiyo, Ahmed Ally 
alisema mipango yote inatekele-
zwa kwa ustadi na ufanisi wa 
hali ya juu.

“Usahihi ni kwamba mipango 
na mikakati thabiti inaendelea na 
itakapokua tayari wote watajul-
ishwa.

Jambo la kufurahisha ni 
kwamba mipango yote inatekele-
zwa kwa ustadi na ufanisi wa 
hali ya juu mno, malengo tuliyo-
jiwekea ya kuboresha timu yetu 
yamefikiwa kwa asilimia kubwa 
kwa maana ya kwamba mipango 
yetu kwenye soko la usajili iko 
vizuri sana.

Niwaombe wanasimba tutulie, 
la mgambo likilia tutafahamu kila 
kitu kuhusu timu yetu pendwa,” 
alisema Ahmed.



Na Adam Fungamwango

KLABu ya Simba tayari im-
eanza mikakati ya kukiimari-
sha kikosi chao kwa kuamua 
kwenda nchini mali kusajili 
mshambuliaji atakayewa-
saidia kuwarudisha kwenye 
ubora wao.

Simba inatajwa kutaka 
kumsajili mshambuliaji wa 
klabu ya FC Nouadhibou ya 
Mauritania raia wa Mali, Ibra-
him Gadiaga.

Habari kutoka ndani ya 
klabu hiyo zinasema msham-
buliaji huyo  amepachika 
mabao 12 kwenye Ligi Kuu 
ya Mali akiwa na klabu ya 
Bakaridjan kabla ya kuhamia 
nchini Mauritania na kujiunga 
na klabu hiyo.

“Bado waliopewa dhamana 
ya kusajili wanahaha huku 
na kule kusaka mshambuliaji 
mwenye uwezo mkubwa na 
siyo kama wale waliokuwapo 
msimu uliopita, hivi sasa 
wamekwenda mpaka Mauri-
tania kuulizia uwezekano na 
kumpata kijana huyu raia wa 
Mali, ana miaka 19 tu, lakini 
analijua goli, kama wakifani-
kiwa na kumpa mkataba mre-
fu anaweza kuisaidia Simba 
kwa muda mrefu,” kilisema 
chanzo ndani ya klabu hiyo.

Aidha, taarifa zinasema 
kuwa tayari kikosi kazi 
kilichopewa mamlaka ya 
usajili na Mwekezaji, Mo-
hamed Dewji, kinadaiwa 
kimeshakubaliana na winga 
anayeichezea klabu ya AS 
Vita ya  Jamhuri ya Kidem-
korasi ya Kongo, Elie Mpanzu 
na Derrick Fordjour kutoka 
Medeama ya Ghana.

Pia Simba inatajwa kumu-
winda mshambuliaji Ricky 
Banda, raia wa Zambia 
anayeichezea Red Arrows ya 
nchini humo.

“Rais wa Heshima anataka 
kurudisha ufalme wa timu, 
ndiyo maana ameteua kikosi 
kazi, baada ya kuona kuna 
watu wanamkwamisha, ana-
toa pesa, lakini wanaletwa 
wachezaji wenye viwango 

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

   Zitatumika pia kwenye 
usajili kwa ajili ya mabore-
sho ya timu...
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Na Shufaa Lyimo

K
LABU ya Yanga imetan-
gaza kutenga kiasi cha 
shilingi bilioni 24.5 kama 
bajeti ya msimu ujao kwa 

ajili ya usajili na kujiendesha.
Akizungumza kwenye

 Mkutano Mkuu jana ji-
jini Dar es Salaam, Mku-

rugenzi wa Fedha wa 
klabu hiyo, Sabri Sadick,
 alisema anaimani kupi-
tia bajeti hiyo watapata
 mafanikio msimu ujao. 
“Hii ni bajeti ambayo tumei-

panga kwa ajili ya msimu ujao na 
imewasilishwa kwa uongozi wa juu 
kwa utekelezaji na mipango min-
gine,” alisema Sadick.

Kwa upande wake, Rais wa 
Klabu hiyo, Hersi Said alithibitisha 
kupokea bajeti hiyo na kuweka 
wazi kuwa Yanga inapaswa kujeng-
wa kiuchumi ambapo kutokana na 
juhudi wanazozifanya wamefani-
kiwa kupata idadi kubwa ya wad-
hamini. 

“Kupitia fedha za wadhamini 
wetu tumepata mafanikio makub-
wa, mpaka sasa tumepata mafani-
kio mengi, tunaahidi kuendelea ku-
wapa thamani kwa kufanya vizuri 
kwenye michezo yetu yote ya nda-
ni na ya Kimataifa,” alisema Hersi.  

Aidha alisema katika kuhakiki-
sha wanapata mafanikio zaidi 
watafanya usajili bora hasa wa 
kimataifa kwa kusajili wachezaji 
wenye viwango vya juu pamoja na 
kuboresha benchi lao la ufundi ili 
kuwa bora zaidi ya msimu  uliopita. 

Aliongeza kusema kuwa wame-
pata mialiko kutoka nchi za Afrika 
Kusini, Kenya, Uganda pamoja na 
nchi moja ya Ulaya ambayo aliahidi 
kuitaja hapo baadae kwa ajili ya 
kwenda kuweka kambi kujiandaa 

na msimu ujao. 
“Tumepokea mialiko kutoka 

nchi hizo pamoja na nchi moja ya 
Ulaya zikituomba kwenda kuweka 
kambi kwa ajili ya maandalizi yetu 
ya msimu ujao wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu ujao pamoja na 
michuano ya kimataifa,  tunaen-
delea kuifanyia kazi mialiko hiyo 
na muda ukifika tutatoa taarifa,” 
alisema Hersi.

Katika hatua nyingine, Hersi 
aliwatangazia wanachama kuwa 
wamepeleka barua Serikalini 
kuomba wapatiwe eneo kwenye 
mradi wa bonde la mto msimbazi 
ili waweze kujenga uwanja wa kisa-
sa wa mpira wa miguu. 

“Tumeandika barua ya kuomba 
Serikali itupe eneo kwenye mradi 
wa bonde la mto Msimbazi ili tu-
weze kujenga uwanja wa kisasa 
ambao utaongeza thamani ya 
klabu yetu na kutufanya tuwe bora 
zaidi,” alisema Hersi. 

Pia alisema watafanya jitihada 
kuhakikisha wanaendeleza timu  
ya vijana pamoja na ile ya  wa-
nawake (Yanga Princess) zizidi 
kuwa bora na kuwafungulia njia 
wanawake kwenda kucheza soka 
la kulipwa nje ya nchi.

“Niwaombe wanachama mtu-
unge mkono kwa kulipia kadi za 
uwanachama ili tuweze kufikia 
malengo na kupata maendeleo 
zaidi,” alisema. 

Kwa upande wake, Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Utamaduni Sanaa 
na Michezo, Gerson Msigwa ali-
upongeza uongozi wa Klabu hiyo 
kwa kufanya kazi kiuweledi.

“Mafanikio ya Yanga yametoka-
na na uongozi bora  wenye kufanya 
kazi kwa  weledi, kutokana na ub-
ora mliokuwa nao natamani kuona 
timu hii inakuwa kama Manchester 
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Zidane amtabiria makubwa Mbappe

Yanga yatenga 
bilioni 24/- 
kujiendesha 
msimu ujao

Simba yatua 
Mali kusajili 
mshambuliaji

INAENDELEA UKURASA 23 Rais wa Yanga, Hersi Said
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