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Na Grace Gurisha 

UPANDE wa Jamhuri umedai ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, Dar es Salaam kuwa aliyeku-
wa Ofisa Usalama wa Taifa ( jina tu-
nahifadhi kwa sababu za kisheria), 
alituma vijana wawili kumvamia 
mke wake, Atusege Kitalamo nyum-
bani kwake na kumchinja hadi kufa 
kutokana na imani za kishirikina.

Mbali na mshtakiwa huyo, 
washtakiwa wengine katika kesi hiyo 
ni Roger Shaban, maarufu Mayala 
(25), na Furaha Ng’amba (47), wote 
wakazi wa Wilaya ya Urambo, mkoa-
ni Tabora.

Wakili wa Serikali Neema Musho 
alidai hayo juzi mbele ya Hakimu 
Mkazi Mfawidhi wa mahakama hiyo, 
Franco Kiswaga aliyepewa mamlaka 
ya kusikiliza kesi hiyo. 

Na wakati akiwasomea washtak-
iwa hao maelezo ya awali baada ya 
upelelezi wa kesi hiyo kukamilika.

Wakili Neema alidai kuwa 
washtakiwa wote watatu wa-
nashtakiwa kwa kosa moja la mauaji 
ya Atusege. 

Inadaiwa kuwa Disemba 12, 2020, 
wakati wa usiku, washtakiwa Sha-
bani na Ng’amba walivamia nyumba 
hiyo, wakamchukua na kumpeleka 
kwenye mto wa karibu na kumchin-
ja hadi kufa baada ya kuelekezwa na 
mumewe (50), mauaji hayo yakihu-
sishwa na imani za kishirikina. 

Ilidaiwa kuwa siku iliyofuata, mwi-
li wa marehemu ulipatikana kwenye 
mto huo karibu na nyumba ya mare-
hemu. Taarifa hiyo iliripotiwa katika 
Kituo cha Polisi Goba, askari polisi 
walikwenda eneo la tukio na kucho-
ra ramani ya tukio.

Wakili Neema alidai kuwa mwili 
wa marehemu ulipelekwa Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa Mwananyamala 
hadi Disemba 15, 2020 uchunguzi 
wa postmortem ulipofanyika na 
daktari katika ripoti yake alieleza 
kuwa chanzo cha kifo cha mama 
huyo kilitokana na kuvuja damu ny-
ingi na majereha ya kina.

Baada ya hapo, Wakili Neema al-
idai kuwa washtakiwa walikamatwa 
na askari polisi wa Urambo, Tabora 
na baada ya kuhojiwa, katika mael-
ezo yao ya onyo walikiri kutenda 
kosa hilo, walipelekwa kwa mlinzi 
wa amani ambako pia walikiri ku-
tenda kosa. 

Baada ya upelelezi kukamilika, 
washtakiwa hao walifikishwa ma-
hakamani na kusomewa mashtaka 
yao.  Wakili Neema alidai mahakam-
ani huko kuwa watakuwa na masha-
hidi 24 na vielelezo 11. 

Mshtakiwa wa kwanza ana-
tetewa na Wakili Selemani Matauka, 
Mshtakiwa wa pili anatetewa na 
Ramadhani Makange na wa tatu 
anatetewa na Hilda Mushi.

Washtakiwa wamerudishwa ru-
mande kusubiri kupangwa tarehe 
ya usikilizwaji Mahakama Kuu.

Aliyekuwa Ofisa 
Usalama wa Taifa 
ashtakiwa kutuma 
watu kuua mkewe

Mchungaji mbaroni tuhuma za mauaji na kupora gari
Na Vitus Audax, MWANZA

MCHUNGAJI wa Kanisa 
la T.A.G Kata ya Buhongwa, 
jijini Mwanza, George Ma-
sangya (35) anashikiliwa na 
Jeshi la Polisi kwa tuhuma za 
kuhusika na mauaji ya Ma-
juto Mabula (38), Mkazi wa 
Mtaa wa Usagara, mkoani 
hapa.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Mwanza, Willbroad Mu-
tafungwa alisema jijini hapa 
juzi kuwa mauaji hayo yal-
itokea Juni 28 mwaka huu, 
saa  tano asubuhi katika 
Mtaa wa Lugeye, wilayani 
Ilemela.

Kamanda Mutafungwa 
alisema Mabula alifikwa na 
umauti baada ya kuchomwa 
na kitu chenye ncha kali se-
hemu mbalimbali za mwili 
wake kisha mwili wake 
kutelekezwa katika shamba 
la mahindi.

Alisema kuwa baada ya 
mauaji hayo, watuhumiwa 

walipora gari lenye namba 
ya usajili T 851 ECU aina ya 
Toyota Ractis, mali ya Ber-
tha Yohana na kutokomea 
nalo kusikojulikana.

“Baada ya kupokea taarifa, 
tulianza upelelezi wa kina 
na kufanikiwa kumkamata 
George Masangya akiwa 
amejificha mkoani Arusha 
kukwepa mkono wa sheria,” 
alisema Kamanda Mutafung-
wa.

Kiongozi huyo wa Jeshi 
la Polisi pia alisema wana-
shikilia watuhumiwa wen-
gine wanaodaiwa kushiriki 
kutekeleza mauaji hayo 
pamoja na wizi wa gari ta-
jwa.

Alitaja watuhumiwa hao ni 
pamoja na Mwaita Kangara 
(38), fundi magari na mkazi 
wa Itebe, Mkoa wa Mara; Ma-
chela Mkono (36), mfanyabi-
ashara na mkazi wa Kogete, 
Mkoa wa Mara; na Marwa 
Matiko (38), dereva na mkazi 
wa Msati Highway, Mkoa wa 

Mara.
Vilevile, Kamanda Mu-

tafungwa alisema jeshi 
hilo linaendelea kumsaka 
mtuhumiwa mwingine ali-
yeshiriki mauaji hayo huku 
likikamata pia gari lililokuwa 
limeporwa, likiwa limefich-
wa mkoani Mara.

“Watuhumiwa wote wa-
naendelea kuhojiwa kwa 
kina na watafikishwa ma-
hakamani mara baada ya 
upelelezi kukamilika,” alise-
ma.

Kamanda Mutafungwa 
pia alisema jeshi hilo linam-
shikilia Samwel Paul (30), 
mkulima na mkazi wa Kijiji 
cha Kaisa, wilayani Senger-
ema kwa tuhuma za kuhusi-
ka na mauaji ya Adam Lu-
kanaza (24), mkazi wa kijiji 
hicho.

Alisema tukio hilo la 
mauaji lilitokea Juni 25 mwa-
ka huu, saa moja asubuhi. 
Lukanaza anadaiwa kuuawa 
kwa kupigwa na kitu kizito 

kichwani na mdomoni, ki-
sha mtuhumiwa kukimbilia 
wilayani Bukombe, mkoani 
Geita kujificha kwa ndugu 
yake alikokutwa na jeshi 
hilo.

“Bado tunaendelea kum-
hoji na pindi upelelezi 
utakapokamilika atafikish-
wa mahakamani kwa hatua 
zaidi za kisheria,” alisema 
Kamanda Mutafungwa.

Kwa mujibu wa Sheria ya 
Mwenendo wa Mashauri 
ya Jinai (CPA), polisi wak-
ishakamata mtuhumiwa, 
wanapaswa ama wamfikishe 
mahakamani ndani ya saa 
24 tangu walipomkamata au 
kumwachia huru, isipokuwa 
kwa makosa yanayohusiana 
na adhabu ya kifo.

Kwa mujibu wa Sheria 
ya Kanuni za Adhabu, Sura 
16, makosa yanayowakabili 
watuhumiwa tajwa hapo 
juu (kuua kwa kukusudia), 
yakithibitika, adhabu yake 
ni kunyongwa hadi kufa.  

Polisi, BoT waendesha msako wa taasisi zinazodhalilisha wakopaji
Christina Mwakangale na  
Elizabeth Zaya

BENKI Kuu ya Tanzania 
(BoT) imesema taasisi za 
kifedha hasa za mtandaoni 
ambazo huvujisha taarifa za 
mkopaji, ikiwamo kutuma 
ujumbe wa deni la mhusika 
kwa kila namba aliyohifadhi 
katika   simu, zinakiuka she-
ria.

Imesema kwa muda mrefu 
taarifa   kuhusu hali hiyo 
zimeendelea kuripotiwa 
kutoka kwa wakopaji hao 
kwamba wanapokopa fedha 
kutoka    taasisi za mtandao-
ni, hawafahamishwi baadhi 
ya kanuni za ukopaji huku 
wakivujishiwa taarifa binafsi 
kwa rafiki, ndugu na jamaa.

Ofisa Mkuu Mwandamizi 

Idara ya Usimamizi wa Hu-
duma Ndogo za Fedha BoT, 
Deogratias Mnyamani, ali-
yasema hayo jana alipozun-
gumza na Nipashe Jumapili 
kwenye Maonesho ya 48 ya 
Biashara ya Kimataifa Dar 
es Salaam (DITF), maarufu 
Sabasaba. Alisema kwamba 
watoamikopo wote nchini 
ikiwamo wenye mifumo ya 
mtandaoni wanaofanya kazi 
bila usajili na leseni, wanaki-
uka kanuni za BoT.

Alisema taasisi hiyo im-
eandaa operesheni ambayo 
inashirikisha Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA) na Jeshi la Polisi ku-
wasaka na kuwachukulia 
hatua wanaokiuka sheria.

“Wengi wanapokopa ha-
wana nakala ya mkopo, 

wanapojisajili, akiwa na 
NIDA anakamilisha usajili 
mtandaoni haraka kwa saba-
bu ana shida na fedha, kuna 
baadhi ya masharti na vig-
ezo hasomi, pengine lugha 
si rafiki, yeye anachoangalia 
kupata fedha,” alisema.

Mnyamani alisema kuwa 
hadi sasa wana kesi 10 zina-
zoendelea zikihusiana na 
makosa ya huduma za fedha 
kwa mtandao na taasisi zina-
zotoa mikopo bila kufuata 
sheria.

Alisema kuwa wanapokea 
wastani wa malalamiko 10 
kwa wiki yanayohusisha 
wahitaji fedha za mikopo 
kudhalilishwa au kushikil-
iwa mali zao kinyume cha 
makubaliano.

“ W a t a k a o b a i n i k a 

watashtakiwa kwa kosa la 
kivujisha  taarifa na siri za 
watu. Kutuma ujumbe kwa 
mtu ambaye   anatajwa ni 
mdhamini unakuta hafaha-
mu hata kama kamdhamini 
mtu, siyo sawa,” alisema Mn-
yamani. Wakati wa kuhitimi-
sha hoja ya mapendekezo ya 
Bajeti ya Serikali kwa mwaka 
2024/25 bungeni mwishoni 
mwa mwezi uliopita, Wa-
ziri wa Fedha, Dk. Mwigulu 
Nchemba alisema wame-
pokea malalamiko ya watu 
kudhalilishwa wanapokope-
shwa na taasisi zinazotoa 
mikopo mtandaoni.

Alisema kuwa serikali in-
afuatilia nyendo zao; polisi, 
BoT na TCRA wameungana 
kushughulika na kundi hilo 
kwa hatua zaidi za kisheria. 

Mkurugenzi wa 
Kituo cha Sauti ya 
Jamii Kipunguni, 
jijini Dar es Salaam, 
Seleman Bishagazi 
(wa pili kushoto), 
akitoa maelezo kwa 
wadau wa masuala 
ya ukatili wa kijinsia 
kuhusu kituo hicho, 
kinavyojishughulisha 
na kilimo cha mboga, 
ili kujiimarisha kiu-
chumi, walipotem-
belea kituoni hapo, 
juzi. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU 



3

HABARI KITAIFA

Jumapili  Julai 7,  2024

1. Utafungua tovuti ya 
 epaper.ippmedia.com utacha-

gua toleo unalotaka kununua 
aidha Nipashe au The Guardian 
kwa kuclick Read

2. Itakuletea ukurasa mwingine 
unaotakiwa kujaza taarifa 
zako na kifurushi unachotaka 
kujiunga. Kisha unabonyeza 
‘’subscribe’’

3. Itakupeleka katika ukurasa wa 
malipo ambapo unaweza 
kulipa kwa kadi ya benki 
malipo kwa mtandao wa simu 
unaoutumia baada ya kujaza 
kwa usahihi taarifa zako na 
anuani

4. Kwa namba ya simu unacha-
gua mtandao wa simu una-
tumia ambapo utaandika 
namba yako na kutick box la 
kukubali terms and conditions. 

 Itakuletea maelekezo kwenye 

simu yako namna ya kulipa 
ambapo utaweka namba ya 
siri na kuruhusu muamala. 

 Malipo yakikamilika, uta-
pokea email na message kuwa 
pesa imepokelewa hivyo 
utaingia kwa account yako na 
kuanza kusoma yale matoleo 
umeyalipia

5. Kwa benki unaweka taarifa za 
kadi yako ndio uruhusu mua-
mala ukatwe katika account 
yako baada ya kukubali terms 
and conditions. Ndipo utaingia 
katika account yako na 
kusoma toleo ulilolilipia

Na kwa tovuti ya www.ippmedia.com 

6. Unafungua website yako ya 
www.ippmedia.com upande 
wa kulia utaona ‘’E-Paper’’ uta-
bonyea na kuafuatisha hatua 
zote 1-5 

Jinsi Ya Kununua Magazeti Ya Nipashe na The Guardian katika tovuti ya 
www.ippmedia.com au epaper.ippmedia.com

Kupitia tovuti ya epaper.ippmedia.com:

CCM: Mbowe ajiandae kujiuzulu CHADEMA
Na Romana Mallya

KATIBU wa NEC - Itikadi, 
Uenezi na Mafunzo wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Amos 
Makalla, amemtaka Mwenyekiti 
wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), Free-
man Mbowe kujiandaa kujiu-
zulu.

Hiyo ni baada ya hivi kar-
ibuni Mbowe kujiapiza kuwa 
ataachia ngazi ikiwa chama 
chake kitashindwa kuyarejesha 
majimbo ya Kanda ya Kaskazini 
katika Uchaguzi Mkuu wa mwa-
kani. 

Makalla ambaye pia ni mlezi 
wa CCM Mkoa wa Dar es Salaam 
alitoa kauli hiyo jana jijini Dar 
es Salaam wakati akizungumza 
na wanachama wa chama hicho 
ikiwa ni siku ya kwanza ya ziara 
ya siku saba mkoani  humo.

Akihutubia katika mkutano 
huo, Makalla alisema amem-
sikia Mbowe akisema lazima 
washinde majimbo yote ya Kan-
da ya Kaskazini na akishindwa 
atajiuzulu.

“Sasa na sisi tumwambie 
tumemrekodi kuwa ajiandae 
kutoka maana sisi tutachukua 
majimbo yote ya Kaskazini na 
Tanzania yote. Sisi siyo waba-
guzi, tunapiga kote, siyo yeye 
anabagua, ninajua anajiandaa 
na uenyeketi, alidai Makalla.

Mwenezi huyo wa CCM alidai 
vyama vya upinzani vimekosa 
mvuto na mwelekeo na ndio 
maana watu wao wanazidi ku-
hamia chama kinachoongoza 
serikali, CCM.

“Hapa kuna diwani wa 
CHADEMA anataka kuja nim-
pokee na bado tutapiga bomu 
lingine mpaka wakimbiane,” al-
itamba Makalla ambaye baada 
ya hotuba yake, alimpokea 
diwani huyo kutoka Kawe ali-
yekuwa msaidizi wa Mbunge 
Halima Mdee.

MAKUNDI CCM
Makalla pia alielekeza wa-

nachama wa chama hicho 
kujiandaa kwa Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa mwaka huu 
na Uchaguzi Mkuu mwakani 

kwa kuvunja makundi ambayo 
alisisitiza yamekuwa yakikigha-
rimu chama hicho.

Vilevile, alikemea baadhi ya 
wana CCM kupanga safu za 
viongozi kwa kuwa kitendo hi-
cho ni kinyume cha taratibu za 
chama hicho.

Alisema hawawezi kushinda 
kama hawako pamoja na kue-
leza kuwa makundi, hila na fi-
tina vinapunguza kura za CCM.

“Wewe umeshachaguliwa 
kuwa diwani, umechanguliwa 
kuwa mwenyekiti wa mtaa, 
umechaguliwa kuwa mbunge, 
umechaguliwa kuwa mwe-
nyekiti wa wilaya miaka mita-
no, bado unasaka maadui zako 
wapi na wapi!

“Uchaguzi ukishaisha mtu 
bado ni diwani anatafuta wa-
baya wake, wewe ni mwenyekiti 
bado wa ngazi fulani, bado una-
tafuta wabaya wako waliokup-
inga miaka mitano, visasi havi-
ishi.

“Ukishachaguliwa vunja 
makundi, fanya kazi na watu 
wote. Na watu wakikupinga 

ndio demokrasia. Mbona kuna 
mtu mmoja kulikuwa na kura 
za maoni za mbunge kina (Ab-
bas) Mtemvu anajua hapa Dar 
es Salaam mpaka mke wake ha-
kumpigia kura?

“Alipomwuliza (mke wake) 
akasema ‘wewe ninakaa na 
wewe, ninajua udhaifu wako, 
bora tumpe fulani, ndio maana 
familia hatujakupa kura’. Kwa-
hiyo, ni demokrasia. Niwaombe 
tujiepushe na makundi na visa-
si viishe, tujenge chama chetu,” 
alielekeza.

Makalla alisema chakula cha 
wanasiasa ni watu na katika 
hilo amejionea namna wana-
chama walivyojitokeza kwa 
wingi katika mkutano huo na 
kueleza kuwa hiyo ni dalili ya 
mwazo mzuri.

“Tuendelee hivihivi kwani 
ndio kwanza tumeanza, lakini 
wakati nimeteuliwa katika nafa-
si ya uenezi, nilisema ‘nimerudi 
nyumbani’ na leo nimepewa 
nafasi ya ulezi wa Mkoa wa Dar 
es Salaam, sehemu ambayo ni-
meanzia siasa.

“Mpaka sasa ninarudia kuse-
ma ‘nimerudi nyumbani’, po-
keeni salamu za Mwenyekiti wa 
CCM Taifa, Rais Samia Suluhu 
Hassan,” alisema Makalla.

Kiongozi huyo wa CCM pia 
alisema chama hicho hakiwezi 
kujitenga na matatizo ya wa-
nanchi na kuwataka watendaji 
wa serikali, wakiwamo wakuu 
wa mikoa, wilaya na wakuru-
genzi, kuendelea na utaratibu 
wa kutenga muda kusikiliza na 
kutatua kero mbalimbali za wa-
nanchi.

Makalla pia alisema Mch. Pe-
ter Msigwa na Upendo Peneza 
waliojiunga na CCM hivi kar-
ibuni wakitokea CHADEMA, 
wataanza kuonekana kupitia 
mikutano ya hadhara ya chama 
wakieleza alichokiita “ukweli 
kwa Watanzania”, hasa mambo 
yaliyofanywa na serikali ya cha-
ma chao.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa 
Dar es Salaam, Mtemvu, aliwa-
hakikisha wanachama wa cha-
ma hicho “ushindi wa kishindo 
katika uchaguzi ujao”.
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Muhimbili yabuni ajira kwa 
waraibu dawa za kulevya 
Na Romana Mallya

H
UDUMA inayotolewa 
na waraibu wa dawa za 
kulevya ya kubeba kwa 
kutumia viti mwendo 

wagonjwa wasioweza kutoka 
lango kuu la kuingilia Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH), 
imebadili maisha yao.

Ni miezi 12 tangu kuanza ku-
tolewa huduma hiyo mwezi Ju-
lai mwaka jana, hospitali hiyo 
ya ngazi ya juu zaidi kitaifa iki-
watumia waraibu hao wa dawa 
za kulevya kusaidia wagonjwa 
wasiojiweza, kuwasogeza kari-
bu na huduma wanazokwenda 
kupata hospitalini huko.

Hao ni waraibu wa dawa za 
kulevya wanaoendelea na tiba 
ya methadone hospitalini huko. 
Hivi sasa kupitia kubeba wag-
onjwa, wameimarisha hali zao 
kiuchumi.

Mkuu wa Kitengo cha Uhusia-
no na Mawasiliano kwa Umma 
MNH, Aminiel Aligaesha anas-
ema wameona tija ya kuwapa 
jukumu hilo waraibu wa dawa 
za kulevya. Anasema Muhim-
bili hivi sasa inatibu takribani 
waraibu 1,000. Kati yao, 60 ndi-
yo wanatoa huduma ya kubeba 
wagonjwa wasiojiweza hospi-
talini huko.  

“Huduma hii inasaidia sana 
waraibu wa dawa za kulevya, 
inawasaidia kujikwamua kiu-
chumi kulinganisha na kazi 
walizokuwa wanazifanya huko 
mtaani.

“Hivi sasa wanaweza kutunza 
familia zao. Wamekuwa na ni-
dhamu  ya kazi na nidhamu 
binafsi. Imewasaidia kuendelea 
kuwa watu wema, kujiamini 
na kuheshimiwa na watu wen-
gine,” anasema.

Ubunifu wa Muhimbili, 
Aligaesha anautaja umepun-
guza vijana kurudia hali yao 
ya utegemezi wa dawa na vilevi 
vingine kama bangi na pombe.

“Hivi sasa ni wasafi sana kim-
wonekano wa mavazi yaliyofu-
liwa, kuoga, kuchana au kusuka 
au kunyoa nywele. Wanakuba-
lika na jamii na hata wenzao 
wanawakubali kuwa wamebadi-
lika,” anasema.

WAFUNGA NDOA
Aligaesha anasema huduma 

hiyo pia imebadilisha maisha 
yao, akitolea mfano wawili 
waliofunga ndoa na wale walio-
kuwa na familia zao, hivi sasa 
wanazihudumia vizuri.

“Kwa sasa vijana hawa ni 
watu wenye kujiheshimu, na 
kuheshimu wengine na wana-
tumia lugha nzuri,” anasema 

na kubainisha kuwa wana kundi 
lingine linalopewa majukumu 
mengine kama vile ufundi sele-
mala na ujenzi, hasa upakaji 
rangi.

Ofisa huyo wa Muhimbili 
anabainisha kuwa kupitia hu-
duma hiyo, wastani wa wanan-
chi 150 hadi 170 huhudumiwa 
kwa siku na vijana hao hospital-
ini huko sawa na wananchi 750 
hadi 850 kwa wiki.

“Asilimia 70 ya wananchi hao 
wanapelekwa maeneo mbalim-
bali  ya  hospitali hii, asilimia 
20 Taasisi  ya  Tiba  ya  Mifupa 
na Mishipa ya Fahamu Muhim-
bili (MOI) na asilimia 10 Taa-
sisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete 
( JKCI),” anasema.

Aligaesha anasema kuwa ka-
tika hospitali hiyo, vijana hao 

husaidia wagonjwa kuzifikia hu-
duma zikiwamo za dharura, ida-
ra ya radiolojia na zinazotolewa 
katika jengo la wagonjwa wa nje.

Anafafanua kuwa zai-
di  ya  asilimia 50 ya wananchi 
wanaohudumiwa na vijana hao, 
hupelekwa idara  ya  radiolojia, 
asilimia 30 jengo la wagonjwa 
wa nje, asilimia 10 jengo la wato-
to na asilimia 10 jengo la wazazi.

Ofisa huyo anasema wagon-
jwa hao ni wale wa kawaida am-
bao hutoka majumbani. Wagon-
jwa wanaotokana na ajali, wengi 
wao hupelekwa hospitalini huko 
kwa kutumia magari ya wagon-
jwa.

Kuhusu changamoto ambazo 
hujitokeza katika utekelezaji wa 
huduma hizo, Aligaesha anazi-
taja ni pamoja na mwananchi 

Kudhibiti na Kupambana na 
Dawa za Kulevya, endeleeni 
kufanya operesheni dhidi ya 
dawa za kulevya katika mabasi, 
ndege, bandarini, vituo vya reli, 
masoko, maeneo yenye watu 
wengi, kote nchini, ili kuhakiki-
sha kuwa tunaendelea kubaki 
salama.

“Niwahimize wananchi wote 
wakiwamo wazazi, walezi, vi-
ongozi wa dini na taasisi za 
afya, tuendelee kupiga vita 
dawa za kulevya kwa vitendo 
na kuhakikisha jamii yetu hai-
jihusishi na biashara, haifanyi 
uzalishaji wala matumizi ya 
dawa za kulevya, ikiwamo ku-
tokomeza kilimo cha bangi na 
mirungi,” aliagiza.

Majaliwa alisema serikali ime-
fanikiwa kujenga zaidi ya vituo 
16 vinavyohudumia waraibu 
16,460 kutoka vituo vitatu vili-
vyokuwapo mwaka 2017.

“Leo hii ni siku muhimu sana 
katika historia ya taifa letu, 
kwani tutashuhudia uzinduzi 
wa Sera ya Taifa ya Kudhibiti 
na Kupambana na Dawa za Ku-
levya ya Mwaka 2024.

“Sera hii mpya inaweka 
msisitizo katika jukumu la kila 
mmoja wetu kuanzia ngazi ya 
kaya hadi taasisi za serikali na 
asasi za kiraia. Hivyo, ninapen-
da kuwahimiza sote tujitolee 
kikamilifu kutekeleza sera hii. 
Tuwe walinzi wa vijana wetu 
na tukishirikiane, tunaweza ku-
fanikisha lengo la kuwa na jamii 
salama na yenye afya njema,” 
Majaliwa alihimiza.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu - Sera, Bunge na Ura-
tibu, Jenista Mhagama, alisema 
serikali imefanya uwekezaji 
mkubwa, ikiwamo ununuzi wa 
mashine kubwa na ya kisasa 
kwa ajili ya kufanya uchunguzi 
wa haraka wa viashiria vyote vi-
navyotakiwa kupatiwa sampuli 
na kuthibitisha kuwapo matu-
mizi ya dawa za kulevya.

Alisema mashine hiyo iko 
Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali, imepata ithibati ya 
Umoja wa Mataifa na ina uwezo 
wa kuchukua zaidi ya sampuli 
250 kwa siku.

Kamishna wa Mamlaka ya 
Kudhibiti na Kupambana na 
Dawa za Kulevya, Aretas Lyimo, 
alisema kuwa katika kipindi 
cha kuanzia Juni 2023 hadi Mei 
2024, mamlaka hiyo kwa kush-
irikiana na vyombo vingine, 
ilikamata zaidi ya kilo milioni 
mbili za dawa za kulevya, ki-
wango alichotaja ni kikubwa 
zaidi katika kipindi cha miaka 
11.

akipewa huduma hiyo hupen-
da kushinda na mtoahuduma 
wa kiti mwendo mpaka ataka-
pomaliza matibabu yake.

WANAOHUDUMIWA 
Selina Emmanuel, mkazi wa 

Gongo la Mboto, jijini Dar es 
Salaam, aliyekutwa na mwandi-
shi katika lango kuu la kuingia 
Muhimbili akiwa na mgonjwa 
wake, alipongeza hospitali hiyo 
kwa ubunifu huo, akiutaja una-
saidia wagonjwa na watoahu-
duma (waraibu) kubadilika.

Shughuli wanayoifanya ni 
kipimo tosha kuona mabadi-
liko yao. Kama unavyoona wa-
naturahisishia sisi tunaokuja na 
watu ambao hawawezi kutem-
bea, wanatuongoza mpaka ka-
tika huduma tunayotaka.

“Muhimbili ni hospitali kub-
wa, ina vitengo vingi, lakini 
kupitia vijana hawa wanatura-
hisishia wanambeba mgonjwa 
wako wanakupeleka moja kwa 
moja unakoelekea, binafsi ni-
napongeza ubunifu huu, una-
wasaidia pia na wao kufuatiliwa 
kwa karibu na madaktari wao 
kujua hali zao za matibabu. 

“Ukiwaangalia kimwonekano 
ni wasafi na wana lugha nzuri, 
huwezi kujua kama wamepitia 
changamoto hii ya dawa za ku-
levya,” alipongeza.

MIKAKATI SERIKALINI
Juni 30 mwaka huu, Waziri 

Mkuu, Kassim Majaliwa, wakati 
wa kilele cha Maadhimisho 
ya Kitaifa ya Siku ya Kupiga 
Vita Dawa za Kulevya Duni-
ani yaliyofanyika viwanja vya 
Nyamagana, jijini Mwanza, ali-
agiza kuandaliwe mpango wa 
kitaifa wa kuwezesha waraibu 
wanaoachana na matumizi ya 
dawa za kulevya nchini, kujik-
imu kimaisha.

Aliagiza Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Ofisi ya Rais 
– Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) na Ofisi 
ya Waziri Mkuu, kukaa pamoja 
na Wizara ya Fedha kuandaa 
mpango huo ambao utaweze-
sha kundi hilo kupata mitaji 
itakayowawezesha kushiriki ka-
tika shughuli za ujasiriamali ili 
kukuza kipato chao.

“Wako wengine wanaohitaji 
kilimo, Wizara ya Kilimo itoe 
utaratibu; wapo wanaohitaji 
ufundi, Wizara ya Elimu itoe 
utaratibu, lengo ni kuhakikisha 
vijana hawa wakitoka huko wa-
nakuwa na shughuli ya kufanya 
ili kujikimu.

“Kamishna Jenerali pamoja 
na timu yako ya Mamlaka ya 
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‘RUWASA iziwezeshe 
kifedha na 
mafunzo jumuiya 
watumiaji maji’
Na Thobias Mwanakatwe, ITIGI

KIONGOZI wa Mbio za Mwenge wa Uhuru 
Kitaifa, Godfrey Mnzava ameagiza Wakala wa 
Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 
kuweka utaratibu wa kuziwezesha kifedha na 
mafunzo Jumuiya za Watumiaji Maji ili zitunze 
vizuri rasilimali maji na miundombinu.

Aliagiza hayo jana wakati wa kuzindua mra-
di wa maji katika Kijiji cha Mabondeni, Hal-
mashauri ya Itigi, wilayani Manyoni, mkoani 
Singida ambao umegharimu Sh. milioni 280, 
ukitarajiwa kutoa huduma kwa zaidi ya wa-
nanchi 2,500.

Mnzava alisema serikali imekuwa inatoa 
fedha nyingi kwa ajili ya kujenga miradi ya 
maji ili kuwezesha wananchi kupata huduma 
ya maji safi na salama, hivyo miundombinu 
ya miradi hiyo inapaswa kutunzwa vizuri ili 
iendelee kutoa huduma hizo na jukumu hilo 
linapaswa kufanywa na Jumuiya za Watumiaji 
Maji. Alisema wananchi pia wanapaswa ku-
tunza vyanzo vya maji visiharibiwe kwa kuwa 
vyanzo hivyo vikiwapo vitaongeza upatikanaji 
maji na hivyo kuondoa kero kwa wananchi 
kama ilivyo dhamira ya serikali ya kusogeza 
huduma za maji kwa karibu kwa wananchi.

Mnzava ambaye aliridhia mradi huo 
na kuuzindua, alipongeza RUWASA kwa 
kutekeleza vyema mifumo ya ununuzi wa 
umma, hali ambayo imesaidia kupunguza 
malalamiko kwamba wapo baadhi ya makan-
darasi wanapendelewa kupewa zabuni za ku-
jenga miradi ya maji.

Awali Meneja wa RUWASA Wilaya ya Man-
yoni, Gabriel Ngongi, akitoa taarifa ya mradi 
huo alisema mradi huo uliibuliwa na wanan-
chi mwaka 2022 kwa nia ya kupunguza tatizo 
la ukosefu wa maji. 

Alisema ujenzi wa mradi huo ulianza Agosti 
Mosi, 2023 na kukamilika Juni 15, 2024, uki-
jumuisha ujenzi wa kisima chenye uwezo wa 
kuzalisha maji lita 4,000 kwa saa. 

Ngongi alisema ujenzi wa mradi huo 
ulikadiriwa kutumia Sh. milioni 280.8, fedha 
kutoka Serikali Kuu kupitia Programu ya Lipa 
Kulingana na Matokeo (P4R), lakini hadi kuka-
milika kwake, umetumia Sh. milioni 275.88.

Alisema fedha hizo zimetumika kujenga 
‘Pump House’, uunganishaji mfumo wa 
umeme, kununua na kufunga mitambo ya ku-
sukuma maji, ujenzi wa mtandao wa bomba, 
ujenzi wa tangi la maji la lita 54,000 kwenye 
mnara wa meta 12 pamoja na ujenzi wa vituo 
vitano vya kutolea huduma ya maji.

Meneja huyo alisema faida za mradi huo ni 
pamoja na kuboresha kipato cha wananchi 
kwa kutumia muda mfupi wa kupata maji safi 
na salama kwa gharama nafuu na hivyo kutu-
mia muda mwingi uliobakia kwenye shughuli 
za uzalishaji, kuboresha afya za wakazi wa Ki-
jiji cha Mabondeni.

Faida nyingine ni kujenga mazingira mazuri 
ya wanafunzi kujisomea badala ya kutumia 
muda mwingi kutafuta maji atokapo shuleni 
na kupungua kwa kero kwa viongozi itokan-
ayo na malalamiko ya kila siku ya ukosefu wa 
maji safi na salama.

“Sisi wananchi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Itigi, hususani Kijiji cha Mabondeni kwa 
heshima kubwa tunashukuru serikali kwa ku-
tuletea fedha kwa ajili ya ujenzi wa mradi huu. 

“Tumeona nia ya dhati ya serikali kumtua 
mama ndoo ya maji kichwani na tunaahidi 
kutunza mradi huu ili uendelee kuinufaisha 
jamii na kwa maendeleo endelevu,” alisema 
mmoja wa wakazi wa Itigi.

Watoto wadaiwa kujiteka, wakishinikiza 
wazazi wao kutuma fedha waachiliwe
Na Vitus Audax, MWANZA

WATOTO wawili wilayani 
Ilemela, mkoani Mwan-
za wanadaiwa kutoroka 
nyumbani kisha kupiga 
simu kwa wazazi wao waki-
dai kuwa wametekwa.

Mmoja wao mwenye 
umri wa miaka 12, anasoma 
darasa la saba katika Shule 
ya Msingi Busenga wilayani 
Ilemela na mdogo wake 
mwenye umri wa miaka 
minane ambaye ni mwa-
nafunzi wa darasa la pili 
katika Shule ya Mchepuo 
wa Kiingereza ya Akiba 
wilayani humo (majina yao 
tunahifadhi kwa sababu za 
kisheria).

Inadaiwa kuwa Julai 3 

mwaka huu, mtoto mkub-
wa aliiba Sh. 150,000, fedha 
za mama yake mzazi na 
kwenda nazo shuleni kwa 
kuzificha kwenye mfuko wa 
madaftari yake.

Indaiwa kuwa kabla ya 
kufika shuleni, alibadili sare 
za shule na kuvaa gauni ki-
sha kuondoka na mdogo 
wake kwenda Buhongwa.

Inaelezwa kuwa baada ya 
watoto hao kufika Buhong-
wa, waliomba wapang-
ishwe kwenye nyumba ya 
Agnes Makonzele ambaye 
alikataa na akamtaka binti 
huyo awasiliane na mzazi 
wake.  Binti huyo alianza 
kupiga simu kwa mama 
yake mzazi, akidai yeye 
pamoja na mdogo wake 

wametekwa huku akiomba 
watumiwe fedha ili wate-
kaji wawaachie.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Mwanza, Wilbroad Mu-
tafungwa, alisema juzi jijini 
hapa kuwa jeshi lilipokea 
taarifa hiyo Julai 4 kutoka 
kwa Sarah Mzelengi (42), 
kuwa watoto wake wamete-
kwa na watu wasiojulikana, 
wakidai watumiwe fedha ili 
waachiliwe.

Alisema kuwa baada 
ya taarifa hiyo, saa nane 
mchana siku hiyo, askari 
wa jeshi hilo walikwenda 
Mtaa wa Shibayi, wilayani 
Nyamagana ambako wali-
wapata watoto hao wakiwa 
wameomba hifadhi katika 
chumba cha nyumba inayo-

milikiwa na Agnes Magusu 
(57), anayoitumia kibiasha-
ra (anapangisha).

Alisema watoto hao wali-
kutwa salama huku wakiwa 
na godoro moja la ukubwa 
mita tatu kwa sita, simu 
moja aina ya Cherry pamo-
ja na vyombo vingine vipya 
vya matumizi ya ndani am-
bavyo vilinunuliwa na mto-
to mkubwa (msichana) kwa 
kutumia fedha ambazo ali-
iba kwa mama yake mzazi.

Kufuatia tukio hilo, Ka-
manda Mutafungwa ali-
kumbusha wazazi na walezi 
kuhakikisha wanaongeza 
malezi bora kwa watoto ili 
kuwaepusha na madhara 
wanayoweza kuyapata kwa 
kukosa usimamizi mzuri.

Na Christina Mwakangale 
WAKATI takwimu za uji-

funzaji zikibainisha uwezo 
wa kuelewa kwa asilimia 
80 unategemea macho, 
Mhadhiri wa Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDSM) 
anafanya utafiti kujua ni 
kwa namna gani kundi la 
wenye ulemavu halipitwi 
na uelewa.

Mhadhiri Msaidizi 
UDSM, Raphael Mwam-

balaswa, mwenye ulemavu 
huo, anafanya utafiti huo ili 
kuja na majibu ya kukabili-
ana na changamoto kwa 
wenye ulemavu kama vile 
wasioona.

“Nimesoma machapisho 
na utafiti unaonesha asilim-
ia 80 ya ujifunzaji hutege-
mea macho. Nikaamua ku-
jikita katika eneo hili kwa 
kuwa na mimi nina ulema-
vu wa macho. “Nikajiuliza 
changamoto ni zipi kwa 

watoto wenye ulemavu 
wa kuona ambao hushind-
wa kuifikia asilimia hiyo, 
wakiwa wanajifunza kama 
vile darasani? “Ninafanya 
eneo la ufundi mwenyewe 
kutengeneza madirisha ya 
alumium nikiwa VETA, ku-
kamilisha Shahada ya Uza-
mivu (PhD),” alisema. 

Mwalimu wa Ufundi Sta-
di na Mafunzo ya Uchome-
leaji, Kintu Kiranga kutoka 
VETA, alisema chuo hicho 

hupokea makundi tofauti 
ya wanaohitaji kujifunza, 
ikiwamo watu wenye 
ulemavu wa aina tofauti.

Alisema Mwambalaswa 
ambaye ana ulemavu wa 
kuona, alifika chuoni ku-
kamilisha PhD kwa ku-
fanya ufundi, akitengeneza 
madirisha ya vioo. Alibaini-
sha kuwa VETA kwa kip-
indi cha mwaka 2022/23 ili-
kuwa na wanafunzi wenye 
ulemavu 602. 

‘Ujifunzaji unategemea macho kwa asilimia 80’

Mwenyekiti wa kijiji cha Loiborsoit, Kata ya Emboreet, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, Lengai Ngu-
lik akizungumza na wakazi wa kijiji hicho juzi, kuhusu masuala mbalimbali ya maendeleo, ikiwemo sekta 
ya elimu na afya. PICHA: GIFT THADEY
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MOJA ya vitu ambavyo baadhi ya wa-
nanchi huwa hawavitilii maanani, ni 
ufuatiliaji miradi au fedha zinazotolewa 
na serikali kwa ajili ya maendeleo katika 
maeneo hayo.

Wanafanya hivyo huku kukiwa na njia 
nyepesi na shirikishi wanayoweza kui-
tumia ili kujua matumizi ya rasilimali za 
umma kwa mfumo wa ufuatilia rasilima-
li za umma au PETS.

Mfumo huo kwa Kiingereza unaitwa 
Public Expenditure Tracking System 
(PETS), ambao unagusa maeneo matatu 
kuanzia mapato na matumizi taarifa na 
thamani ya fedha.

Kwa kawaida, mfumo huo unamtaka 
kila mwananchi awajibike kulinda rasili-
mali za nchi yake pia kufuatilia mapato 
na matumizi katika eneo lake kuanzia 
shuleni, kitongoji, kijiji, mtaa na kwing-
ineko.

Hatua hiyo inamsaidia mwananchi ku-
jua kama kuna fedha zimetolewa na seri-
kali kwa ajili ya utekelezaji miradi, ajue 
ni kiasi gani cha fedha na jinsi itakavy-
otekelezwa.

PETS inaundwa katika mkutano mkuu 
wa kijiji au mtaa kwa ajili ya kufuatilia 
miradi inayoletwa na serikali ambayo 
imepewa kipaumbele na wananchi wa 
eneo husika.

Kamati ya PETS huanzia wajumbe sita 
hadi 15 wanaoweza kufuatilia mradi wa-
takaoupa kipaumbele kufuatilia. Mfumo 
huo unasaidia kufanya viongozi wawa-
jibike hasa kutokana na kujua kuwa 
kuna watu wanawafuatilia.

Baada ya kutoa ufafanuzi kidogo, nin-
arejea kwenye hoja yangu kuwa ipo haja 
wananchi wakaelimishwa kuhusu mfu-
mo huo ili wawe na uelewa wa kutosha, 
wafuatilie miradi ya maendeleo katika 
maeneo yao.  

Hilo lifanyike kwa sababu kumeku-
wapo tuhuma nyingi za utafunaji fedha 
umma au miradi kutekelezwa chini ya 
kiwango katika baadhi ya halmashauri 
nchini.

Kama nilivyoeleza awali, PETS inam-
taka mwananchi kufuatilia mapato na 
matumizi, taarifa na thamani ya fedha 
ili kujua kama zitatumika ipasavyo au 
kama utekelezaji miradi unalingana na 
thamani ya fedha.

Ninadhani kuwapo kwa tuhuma 

za utafunaji wa fedha za umma au 
kutekeleza miradi chini ya kiwango 
kunachangia na wananchi kukosa elimu 
kuhusu mfumo huo, hivyo wanaona si 
wajibu wao kufuatilia.

Wakati mwingine inawezekana wale 
wanaoujua, wakawa wanakosa ushiriki-
ano kutoka kwa viongozi, hasa kupata 
taarifa, lakini hicho kisiwe kikwazo, bali 
wachukue hatua kwenda ngazi nyingine 
kutoa taarifa.

Kwa kawaida kamati ya PETS haitakiwi 
kumshika mtu, wala kumpiga mtu, wala 
kumshtaki kama atakuwa amefanya 
hujuma, badala yake jukumu hilo ni la 
mkutano wa kijiji, huku kukiwa na kion-
gozi ambaye atakuwa ameitwa kusikiliza 
ubadhirifu ambao umefanywa.

Ninaamini kwamba wananchi wakie-
limishwa na kujua hatua hizo za PETS 
wa wajibu wao, inaweza kuwa rahisi ku-
wakabili wabadhirifu wa fedha za umma 
ili kuharakisha maendeleo.

Inasikitisha kuona serikali inatoa fed-
ha kujenga madarasa na miundombinu 
mbalimbali ya shule, halafu inatekele-
zwa chini ya kiwango, huku baadhi ya 
fedha zikiishia mikononi mwa watu.

Vilevile, inasikitisha kuona serikali iki-
toa fedha za ujenzi wa barabara katika 
maeneo mbalimbali nchini, halafu ujen-
zi unatekelezwa chini ya kiwango, huku 
wananchi wakiwa kimya kana kwamba 
hawapaswi kuhoji.

Hata Rais Samia Suluhu Hassan 
amewahi kusema viongozi na vyombo 
vingine havifanyi kazi ipasavyo katika 
wilaya, kitu ambacho kinasababisha 
ubadhirifu wa fedha za umma.

Ni wakati akihutubia katika mkutano 
wa hadhara katika Uwanja wa Majaliwa, 
wilayani Tandahimba, mkoani Mtwara, 
ikiwa ni sehemu ya ziara yake ya kikazi.

Kauli yake ilitokana na taarifa ya Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Mohamed Mchengerwa, kuwa katika 
wilaya hiyo zimetolewa fedha za ujenzi 
wa vituo vya afya lakini haujakamilika.

Hivyo, wakati viongozi wakilala usin-
gizi, ni vyema wananchi wasaidie ku-
waamsha kwa kufuatilia kwa karibuni 
fedha au miradi ya maendeleo kupitia 
mfumo huo wa PETS, ili kuibua madudu.

Jamii ielimishwe umuhimu wa PETS
isaidie kudhibiti ulaji fedha za umma

 Muungwana Lazima Nilonge

Serikali irejeshe mabilioni 
iliyochukua kutoka NHIF 
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MFUKO wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) uko hatarini kufisilika, 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) anaripoti 
umepata hasara kwa miaka mitano mfululizo kutokana na kutoa 
zaidi ya unachoingiza.

Waajiri hawawasilishi kwa wakati michango ya wanachama wa 
mfuko; serikali haijalipa mabilioni iliyokopa katika mfuko; wastaa-
fu wanalipiwa matibabu bila kuchangia huku magonjwa yasiyo ya 
kuambukiza yakigharimu mfuko mabilioni ya shilingi kila mwaka. 

Kifungu cha 9 cha Sheria ya Mfuko huo kinawataka waajiri wali-
osajiliwa kuwasilisha michango inayodaiwa kwa mwezi husika 
ndani ya siku 30 baada ya mwisho wa mwezi. 

Hata hivyo, inaporejewa Ripoti ya CAG kwa mwaka 2022/23 ina-
bainisha jumla ya michango  iliyokuwa inadaiwa hadi kufika tarehe 
30 Juni 2023 ilikuwa Sh. bilioni 42.57.

Kati yake, michango ambayo inadaiwa taasisi za serikali ni Sh. bil-
ioni 19.04 sawa na asilimia 45 na Sh. bilioni 23.53 sawa na asilimia 
55 zinajumuisha madeni kutoka kwa mashirika yasiyo ya kiserikali.

Uchambuzi zaidi wa CAG kuhusu hesabu za NHIF umebaini 
kuwa kati ya michango yote ya wanachama inayodaiwa na mfuko 
huo, michango ya Sh. bilioni 19.6 sawa na asilimia 40 inadaiwa zaidi 
ya siku 30. 

Vilevile, mfuko ulikusanya Sh. bilioni 5.34 ya madeni hadi kufikia 
mwishoni mwa Novemba 2023 na kuacha deni linalodaiwa la Sh. 
bilioni 11.56. 

Kwa mujibu wa CAG, sababu kuu zinazochangia madeni ya muda 
mrefu ya michango inayodaiwa kutoka mashirika ya umma, ni ur-
asimu katika kuthibitisha madeni.

Madeni hayo ya muda mrefu pia yanasababisha changamoto za 
ukwasi katika mfuko, hivyo kuathiri shughuli za mfuko, ikiwa ni 
pamoja na kushindwa kuwalipa watoa huduma kwa wakati wana-
chama.

Nipashe Jumapili tunafahamu mambo makubwa manne yanay-
oathiri uhai wa muda mrefu wa NHIF, yakijumuisha mikopo ya 
serikali ambayo haijalipwa.

Kwa mujibu wa CAG, mikopo ambayo haijalipwa ni ya Sh. bilioni 
208; inasababisha mzigo mkubwa wa kifedha, na hivyo kupunguza 
uwezo wa mfuko kuwekeza katika huduma muhimu na miundom-
binu.

Nipashe Jumapili tunafahamu, kama ilivyoripotiwa na CAG, seri-
kali kupitia Wizara ya Fedha imepanga kulipa Sh. bilioni 180.03 
(bila riba na adhabu) katika Bajeti ya Serikali kwa mwaka huu wa 
fedha (2024/25).

Jambo la pili linalonyooshewa kidole kuhatarisha uhai wa NHIF 
ni wastaafu kunufaika bila kuchangia, ikielezwa kuwa mfuko una-
gharamia matibabu ya wastaafu na wenza wao ambao hawachang-
ii mfuko.

Ni hali ambayo inatajwa inadhoofisha mfuko kwa sababu 
matumizi ya wastani ya kundi hili ni Sh. bilioni 84.70 kwa mwaka.

Jambo la tatu ni kuongezeka magonjwa yasiyo ya kuambukiza 
ambayo yanatajwa kudhoofisha mfuko kwa kiasi kikubwa kwa 
kuwa matumizi ya wastani kwa kundi hili hivi sasa ni ya wastani wa 
Sh. bilioni 137.80 kwa mwaka.

Tunafahamu pia kwamba kuna tatizo lingine la uchaguzi wa wa-
nachama walio na wagonjwa, kwamba wanachama wa hiari kwa 
makundi fulani, hasa kutoka sekta binafsi zilizo rasmi na zisizo ras-
mi, hujiunga na mfuko pale tu wanapohitaji matibabu ya gharama 
kubwa, hali inayodhoofisha mfuko.

Nipashe tunafikiri ni muhimu uongozi wa NHIF ufikirie upya mi-
kakati ya namna ya kuzalisha faida kutokana na kushughulika na 
wanachama na faida ya jumla kwa miaka mingi kwa uendelevu wa 
mfuko, lakini serikali ilipe mkopo inaodaiwa na mfuko huu.

Na Sabato 
Kasika
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Na Halfani Chusi

TANZANIA inaweza kudhibiti na ku-
fikia azma ya taka sifuri kwa kufanya 
urejelezaji na kuweka miundombinu 
wezeshi ya uchakataji taka.

Mkurugenzi Mtendaji wa taasisi in-
ayojihusisha na udhibiti wa taka nchini  
ya Nipe Fagio, Anna Rocha  aliyasema 
hayo juzi mkoani Dar es Salaam wakati 
wa Mkutano wa Kimataifa wa Miji ya 
Taka Sifuri uliokutanisha wadau mbal-
imbali. 

Alisema kuwa hivi sasa Tanzania 
inafanya vizuri katika udhibiti wa taka 
kutokana na baadhi ya mikoa kuanza 
kutekeleza mfumo wa taka sifuri.

Alitaja mikoa hiyo kuwa ni pamoja na 
Arusha, Dar es Salaam, Tanga na Zanzi-
bar, akisisitiza lengo la mkutano huo ni 
kujadiliana na kupeana elimu na nam-
na ya kuifikisha katika mikoa mingine.

Alisema katika mkutano huo wawak-
ilishi kutoka mikoa mingine nchini 
walikubali kupeleka elimu hiyo katika 
maeneo yao, ili kushirikiana kwa pamo-
ja kudhibiti taka kama ilivyokuwa kwa 
Zanzibar ambao wamefanikiwa kupitia 
mfumo huo.

Alisema mfumo wa taka sifuri uta-
saidia kuifanya nchi kuwa safi, kuongeza 
ajira kwa vijana, kupata kipato kupitia 
faida zitakazopatikana kutokana na 
urejelezaji ikiwamo kuuza mbolea na 
chakula cha kuku.  

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Serikali za 
Mitaa Zanzibar, Mahmoud Mussa alise-
ma utekelezaji mpango wa taka sifuri 
visiwani humo unalenga kuviweka safi 
visiwa hivyo.

Mratibu  wa Miradi ya Ufadhili kuto-
ka Benki ya Dunia (WB) kwa kushiriki-
ana na Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) na Wakala wa Bara-
bara Vijijini na Mijini nchini (TARURA), 
Humphrey Kanyenye aliitaka jamii 
kushiriki na kutekeleza lengo la taka 
sifuri lililowekwa.

“Tuna uwezo wa kupunguza taka 
kwa kutumia vikundi mbalimbali vilivy-
opo kwenye jamii zetu kwa kukusanya, 
kuchakata na kupata mbolea inay-
oweza kutumika katika kilimo, viwavi 
kwa ajili ya chakula cha kuku hivyo sisi 
kama TAMISEMI na TARURA wenye Mi-
radi inayoendelea hasa katika Mkoa wa 
Dar es salaam ujuzi huu umetuongezea 
faida nyingine,” alisema Kanyenye.

Alisema kuwa kupitia Mradi wa Uen-
delezaji Jiji la Dar es Salaam (DMDP) 
wameanza na Nipe Fagio na kwamba 
mpango waliona kwa sasa ni kuanzisha 
mfumo wa usimamizi wa taka ngumu.

“Hii njia wanayoitumia wenzetu wa 
mataifa mengine ni nzuri, na itatu-
saidia sana kutokana na elimu ambayo 
imetolewa pale Bonyokwa ni mfano 
mkubwa, wananchi wanakusanya taka 
na kuzigawa katika mafungu matatu ki-
sha wanazilejeleza na zinazosalia wana-
zipeleka dampo.

“Mfumo wa taka sifuri unajumuisha 
kuzigawa katika makundi manne am-
bayo ni rejeshi, zile zinazooza, hatarishi 
na nyinginezo na kisha zinachakatwa 
na kurejelezwa kwa ajili ya kupata bid-
haa mbalimbali kama vile mbolea na 
chakula cha kuku,”alisema. 

Miundombinu 
wezeshi kwenye 
urejelezaji itatatua 
kero ya taka 

Japan kuunganisha vipuri vya magari nchini
Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Maendeleo 
ya Biashara Tanzania (Tan-
Trade) imesema wafanya-
biashara     kutoka Japan 
wanatarajia kuanza kuun-
ganisha vipuri vya magari 
nchini.

Kauli hiyo ilitolewa jana 
na Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka hiyo, Latifa 
Khamis wakati akizun-
gumza na waandishi wa 
habari kwenye mkutano 
baina ya wafanyabiashara 
wa Tanzania na Japan uli-
ofanyika kwenye Viwanja 
vya Maonesho ya 48 ya Bi-
ashara ya Kimataifa ya Dar 
es Salaam (DITF), barabara 
ya Kilwa.

Mkurugenzi huyo alise-

ma wafanyabiashara hao 
wameamua kuja kufunga 
vipuri vya magari nchini 
baada ya kuona Watanzania 
wengi wananunua magari 
Japan. 

“Wamesema Watanzania 
tunanunua sana magari ya 
kwao, hivyo wameona kuna 
fursa na wanataka kuja 
kufungua kama sehemu 
ya ‘shoe case’ lakini kuun-
ganisha vipuri vya hayo 
magari,” alisema Latifa.

Katika mkutano wao huo 
uliokutanisha wafanyabi-
ashara kutoka kampuni tisa 
za Japan na wafanyabiasha-
ra wa Tanzania, ukilenga 
kuangalia fursa  zinazopati-
kana katika nchi hizo mbili, 
pia    walikubaliana kush-
irikiana katika maeneo 

mbalimbali ya miradi ya 
uwekezaji.

Kwa mujibu wa Latifa, 
maeneo mengine ya ku-
wekeza wanayoangalia 
ni katika sekta za kilimo, 
uvuvi, teknolojia, sekta 
za kutengeneza bidhaa za 
kuhifadhi vyakula na usa-
firishaji.

“Na kwa sababu wafan-
yabiashara hawa wote wa-
nashiriki kwenye maone-
sho haya, tunataka baada 
ya hapa tufanye tathmini,” 
alisema. 

Balozi wa Japan nchini, 
Yasushi Misawa, alisema 
majadiliano yaliyofanywa 
na wafanyabiashara wa 
nchi hizo mbili ni muhimu 
kwa kuwa yatasaidia kutoa 
mwelekeo mzuri wa kush-

irikiana kwenye uwekezaji.
Alisema amefurahia 

kushiriki katika mkutano 
huo wa kujadili na kuan-
galia fursa mbalimbali ka-
tika eneo la biashara na 
uwekezaji.

“Haya mataifa mawili 
ya Tanzania na  Japan ya-
mekuwa yakishirikiana 
kwa kipindi kirefu na sasa 
tumeona tuje tujadiliane 
namna ya kuongeza nguvu 
zaidi kwenye sekta za uzal-
ishaji, kwahiyo tumebadilis-
hana uzoefu wa kibiashara.

“Historia ya nchi hizi ka-
tika ushirikiano inatupa 
moyo kuendelea kush-
irikiana zaidi katika mae-
neo muhimu hususani ya 
kukuza uchumi,” alisema 
Misawa.

Mfumo e-Mrejesho waipa Tanzania tuzo ya kimataifa 
Na Romana Mallya

SERIKALI imesema 
ushindi wa tuzo ya Umoja 
wa Mataifa ya Ubunifu ka-
tika Huduma za Umma kwa 
mwaka 2024 ‘UN Public 
Service Innovation Awards’ 
kupitia mfumo wa e-Mreje-
sho ni kielelezo cha utawa-
la wa demokrasia kupitia 
teknolojia.

Mfumo huo umetambu-
liwa na umoja huo kama 
jukwaa linalowezesha seri-
kali kukusanya maoni na 
malalamiko ya wananchi 
kwa njia ya kidijitali na 
hivyo kufanya uamuzi wa 
sera na utekelezaji kwa 
wakati.

Hafla ya utoaji wa tuzo 
hizo ilifanyika Juni 26 mwa-
ka huu, wakati wa kilele 
cha maadhimisho ya Wiki 
ya Utumishi wa Umma ya 
Umoja wa Mataifa ‘UN Pub-
lic Service Week 2024’ ka-
tika Jiji la Incheon, Jamhuri 
ya Korea.

Tanzania ilikuwa moja ya 
nchi mbili tu za Afrika zili-
zotunukiwa tuzo hiyo, ny-
ingine ikiwa ni Afrika Kusi-
ni ambapo jumla ya nchi 
73 wanachama wa Umoja 
wa Mataifa zilishiriki na 
mifumo 400 iliwasilishwa 

wakati mifumo 15 pekee 
ndiyo ilishinda tuzo mbal-
imbali ukiwamo mfumo wa 
e-Mrejesho.

Tuzo hizo zilitolewa 
na Naibu Katibu Mkuu 
wa Umoja wa Mataifa ka-
tika Idara ya Masuala ya 
Kiuchumi na ya Kijamii, 
Li Junhua, pamoja na Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani 
wa Korea, Lee Sang-min, na 
kupokewa na Naibu Katibu 
Mkuu Ofisi ya Rais - Me-
nejimenti ya Utumishi wa 
Umma, Xavier Daudi.

Mkurugenzi Mkuu wa 
e-GA, Benedict Ndomba, 
alisema kuwa tuzo hiyo 
inaonesha utambuzi wa 
mchango mkubwa wa 
mfumo wa e-Mrejesho du-
niani kama jukwaa huru 
linalounganisha wananchi 
na serikali katika kubore-
sha utawala wa demokrasia 
kupitia teknolojia.

Alisema mfumo huo 
unaruhusu serikali kuku-
sanya malalamiko, maswali 
na maoni ya wananchi na 
kuyafanyia kazi kwa waka-
ti na pia, unamwezesha 
mwananchi kutuma maoni 
yake bila kujulikana ikiwa 
mwananchi hatotaka kuju-
likana.

“Mfumo wa e-Mrejesho 
ni jukwaa huru kwani 

umezingatia faragha za wa-
nanchi ambapo kwa wale 
wasiopenda kujulikana 
wanapowasilisha maoni 
yao serikalini wanaweza 
kuwasilisha bila kujulikana, 
na hivyo kuhakikisha sauti 
za watu zote zinasikilizwa, 
hii inachochea utamaduni 
wa uwazi na uwajibikaji 
katika taasisi za umma,” 
alisema.

Ndomba alisema mfumo 
wa e-Mrejesho ni hatua 
kubwa katika juhudi za 
e-GA za kujenga daraja kati 
ya serikali na wananchi.

Alisema ushindi wa tuzo 
hiyo unaonesha azma ya 
e-GA ya kukuza uwazi na 
uwajibikaji katika utawala 
wa umma kupitia teknolo-
jia inavyotekelezwa.

Alibainisha kuwa ikiwa 
mwananchi atakosea ku-
wasilisha malalamiko 
yake katika taasisi husika, 
mfumo wa e-Mrejesho un-
aruhusu kuyahamisha ku-
toka taasisi moja kwenda 
taasisi nyingine.

Pia alisema unamruhusu 
mwananchi kukata rufani 
kwenda ngazi ya juu ya 
taasisi ikiwa hatoridhika na 
majibu yaliyotolewa kuhu-
su alicholalamikia.

“Mfumo huu unasaidia 
kuongeza uwajibikaji, 

kwani lalamiko linapofika 
kwenye        taasisi litaone-
kana ngazi zote za uongozi 
wa taasisi hiyo na kila ofisa 
aliyelifungua ama kuli-
fanyia kazi ataonekana,” 
alisema.

Pia alisema unafanya 
uchambuzi wa taarifa na 
kumwezesha Katibu Mkuu 
Ofisi ya Rais - Utumishi na 
Katibu Mkuu Kiongozi kuo-
na malalamiko yaliyo wazi, 
yanayoshugulikiwa na yali-
yokamilika kupitia ‘dash-
board’ maalum,” alisema 
Ndomba.

Machi 13 mwaka huu, 
Rais Samia Suluhu Has-
san, aliwataka viongozi wa 
umma kutumia Mfumo 
e-Mrejesho ili kupokea 
maoni ya wananchi kuhusu 
serikali na kutoa mreje-
sho kwa wananchi kupitia 
mfumo huo ili kuimarisha 
uwajibikaji kwa viongozi 
wa umma.

Wiki ya Huduma ya 
Umma ya Umoja wa Mataifa 
ni tukio la kila mwaka lin-
aloadhimishwa kimataifa 
kwa lengo la kusherehekea 
thamani na umuhimu wa 
huduma ya umma kwa 
jamii na hujadili jinsi ya 
kuboresha utoaji wa hu-
duma kwa umma duniani 
kote.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa akitazama mashinę 
ya mionzi CT Scan, kabla ya 
kuzindua huduma ya mionzi 
katika Hospitali ya  Rufani 
ngazi ya Mkoa ya Tosa-
maganga, mkoani Iringa, jana. 
Wengine ni Askofu wa Jimbo 
Katoliki  la Iringa, Mhashamu 
Tarcisus Ngalalekumtwa 
(kulia), Mkurugenzi wa hos-
pital hiyo, Padri Benjamin 
Mafaume (wa tatu kushoto) 
na (wa pili kushoto) ni Mkuu 
wa Mkoa wa Iringa, Peter 
Serukamba. PICHA: OWM
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Bingwa wa Upasuaji, Kinywa, Meno na Uso, Dk. Gemma Berege (kushoto), aki-
zungumza na mmoja wa wananchi aliyefika katika Banda la Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), katika maonyesho ya 48 ya Biashara ya Kimataifa Dar es 
Salaam (DITF), kwenye uwanja wa Mwalimu Nyerere, barabara Kilwa juzi. 
Wengine ni maofisa wa hospitali hiyo. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE 

Mkandarasi akiendelea na ujenzi wa barabara ya Karutah, mjini 
Bariadi jana, kwa kiwango cha lami. PICHA: JUMANNE JUMA

Maofisa wa Idara ya 
Uhamiaji, walioteuliwa 
na Rais, wakila kiapo 
cha uadilifu katika 
utumishi wa umma, 
baada ya kuapishwa 
na Kamishna Jenerali 
Uhamiaji, Dk. Anna 
Makakala (hayupo 
pichani), kabla ya 
kuanza Kikao Kazi, 
jijini Dar es Salaam 
juzi. Kutoka (kushoto) 
ni Naibu Kamishna, 
Mohamed Awesu Ba-
kari, Naibu Kamishna, 
Gharib Ali Yusuf, Nai-
bu Kamishna Kigongo 
Mashauri Shile na  
Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi, Dismas 
Josephat Mosha. 
PICHA: 
JUMANNE JUMA

Mkurugenzi Mkuu wa Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa, 
Firimin Msiangi (kulia), akizungumza jambo wakati wa ziara ya ku-
kagua maendeleo ya ujenzi wa kituo cha nyaraka na kumbukumbu 
za Muungano (Makavazi), katika Ofisi ya Makamu wa Rais, Mtumba 
jijini Dodoma juzi. Katikati ni Mkurugenzi Msaidizi (Sera, Utafiti na 
Ubunifu) Ofisi ya Makamu wa Rais, Paulo Laizer na Kaimu Mkurugenzi 
wa Muungano, Hanifa Selengu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbunge wa Viti Maalum mkoa wa Manyara, Regina Ndege (kushoto), akizungumza 
na viongozi wa Umoja wa Wanawake wa CCM (UWT), wilaya ya Kiteto, kuhusu 
kushiriki kugombea nafasi za uongozi katika uchaguzi ujao wa serikali za mitaa, 
wakati wa mkutano uliofanyika katika  Kata ya Kibaya, juzi. PICHA: GIFT THADEY
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M
TOTO Juma na rafiki yake John walikuwa 
wakitembea pembeni ya barabara wakielekea 
shambani. Wakati wakikaribia shambani, Juma 

alimuona ndege akipaa angani huku akiyumbayumba 
kwa madaha.Juma alifurahi sana na kuanza kumuuli-
za rafiki yake.

Juma: Ona yule ndege anaruka kwa furaha
John: Nimefurahi baba kasema ukumuona ndege 

ana furaha atakuwa na makinda.
Juma: Kwani ndege sawa na mnazi una makinda?
John: Hapana ila watoto wa ndege wanaitwa mak-

inda na sio mnazi.

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee ku-
jadili maisha yalivyo 
katika jamii na familia 

zetu. Maisha ni mchakato pia ma-
pambano. Mwanadamu kubadili-
sha mawazo ni jambo la dakika 
kama si sekunde.

Wakati mwingine mazingira 
aliyoko yanaweza kumbadili 
mawazo au fikra fulani au kufu-
tilia mbali mipango fulani na kua-
mua vinginevyo. Yapo mambo 
mengi yanayochangia hali hiyo 
kutokea.

Leo tujadili wale wanaokwen-
da kufunga ndoa kinyemela wan-
apokuwa masomoni Ulaya. Kabla 
sijaendelea, hebu tusikie email 
ya msomaji wetu huko majuu 
akitolea mfano anachokishuhu-
dia huko. 

Anti, nimeifuatilia vizuri stori 
iliyowahi kuchapishwa kwenye 
safu yako kuhusu ndoa halali na 
ndoa zile zisizo halali.

Kwa ujumla, tutambue kuwa 
kuna utofauti mkubwa kati ya 
ndoa, familia na urafiki ambavyo 
vyote vimebebwa na kitu map-
enzi. Hakuna asiyejua maana 

ya ndoa, hali kadhalika familia. 
Urafiki ndio hatua ambayo huvu-
ruga ndoa na familia.

Fikiria umepata nafasi kwenda 
kusoma nje ya nchi na tayari 
umeolewa au kuoa. Ghafla una-
kutana na rafiki wa zamani. 
Tambua kuwa rafiki uliyempata 
hajaoa au kuolewa ila wewe 
umeacha mwenzako Tanzania 
na ukumbuke kuwa masomo ya-
tachukua miaka minne.

Hatimaye katika hili na lile 
mmepata kazi ya muda wa zi-
ada ambayo mnaifanya baada 
ya masomo mkiwa huko ughai-
buni. Ulianza kama urafiki lakini 
mwishowe mkawa wapenzi.

Ndoa iko wapi? Familia iko 
wapi? Wawili hawa wanasahau 
yaliyopita wanaanza ukurasa 
mpya wa maisha. Ni vigumu sana 
kutambua kilicho ndani ya moyo 
wa mwenzio, na kusema ukweli, 
penzi la kweli halionekani kwa 
macho na ukiliona huwa tayari 
limepita. (Pascal David Karachi, 
Pakistan).

Naam. Kumbe jamaa zetu 
wengine wakipata mwanya wa 
kwenda kusoma huko, huacha 

mbachao kwa msala upitao? Au 
ndiyo yaleyale tunayoambiwa 
kwenye ule msemo mwingine 
kuwa fimbo ya mbali haiui nyo-
ka?

Msomaji wetu, Pascal amese-
ma ‘penzi la kweli halionekani 
kwa macho’. Hizi ni hisia zina-
zotoka moyoni mwa mtu. Lab-
da ubahatishe kutambua kile 
akiwazacho mtu, lakini huwa ni 
siri moyoni labda ukijue kupitia 
matendo yake au akitamkacho 
kwani ndicho kilichoujaza moyo 
wake.

Ni kweli baadhi ya watu wal-
iokwenda kusaka kipato nje ya 
nchi au masomoni, lakini huko 
wakaanzisha uhusiano mpya, 
japokuwa nyumbani tayari wa-
likuwa na familia. Wapo walio-
weza kukuta nyumba zao salama 
na wengine zimebomoka baada 
ya taarifa kuthibitishwa.

Tatizo ni wale tayari wana fa-
milia. Lakini kwa wale ambao 
wanakuwa wasela, iwe ni mwa-
namke au mwanamume, wao 
kwenda kuanzisha uhusiano wa 
kimapenzi Ulaya, Asia na Ameri-
ka haiwasumbui. Na wapo walio-

jikuta wakilowea huko baada ya 
masomo na wengine kurejea na 
wachumba au ndoa zilizofungi-
wa hukohuko.

Kwa wale ambao huvunja 
mwiko wakati tayari wana fa-
milia nyumbani, ndio wale kama 
ni mwanamume aliacha mke 
nyumbani, hukuta mkewe huyo 
amehama nyumbani au anasu-
biri ushauri wa kifamilia baada 
ya kupata taarifa kuwa mumewe 
ana mke wa Ulaya.

Lakini wakati mwingine wa-
naokwenda huko majuu wakati 
wana familia zao, utawasikia 
wakitamba kuwa hawawezi 
kutazama wazuri Ulaya na 
kumeza mate tu. Au wanasema 
maadam familia nyumbani iko 
vizuri haina shida, kwanini naye 
asijinafasi na vidosho au vibo-
sile kupoteza muda hadi arejee  
nyumbani. Maisha Ndivyo Yal-
ivyo. 

Kwa ujumla, uhusiano wa ki-
mapenzi umeficha siri kubwa 
sana. Ninapenda nirudie kusema 
kuwa si rahisi kujua anachokiwa-
za mtu moyoni mwake. 

Ni kama vile mwenzako 

anakuaga kwamba niko jirani 
ninapata kinywaji kumbe ame-
shafika umbali wa zaidi ya kilo-
mita tano kumfuata mchuchu 
wake. Kama mkewe angejua 
anakwenda umbali ule tena ku-
fuata nyumba ndogo yake, ugom-
vi huo ungeisha leo? 

Anayowaza mtu ni sawa na usi-
ku wa giza. Hana tofauti na mtu 
anayepanga mauaji na kwa siri 
akayatekeleza bila kugundulika. 
Lakini husahau kuwa hata kama 
hakuna mwanadamu aliyemwo-
na, yupo mkuu wa yote, Mungu 
wa mbinguni anayeona vinavy-
oonekana na visivyoonekana.

Imani inaleta faraja kubwa 
sana na ukiishikilia, Mwenyezi 
Mungu ana uwezo mkubwa wa 
kukusimamia na kukuepusha 
kwa mabaya yote yaliyolenga 
kukuumiza. Unapokwenda ma-
juu kuwa makini na zaidi zingatia 
kilichokupeleka ili kujiepusha na 
migogoro katika maisha yako.

Je, una maoni, kisa cha ki-
maisha? Ujumbe 0715268581.

Namba hii ipo WhatsApp. 
Email: fwingia@gmail.com

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Penzi la kweli halionekani kwa macho!

M
PAKA sasa sid-
hani kama kuna 
mtu anayemjua 
mwasisi wa Gen 

Z (vijana wa kizazi kipya) 
kule Kenya. Ndio maana 
kuyazima maandamano 
hayo ya umma imekuwa 
shughuli pevu.

Hakuna anayejua vizuri 
chimbuko halisi la vijana 
hao wanaoandamana. Laki-
ni, Gen Z ni kundi rika lenye 
kuhusisha watu waliozaliwa 
kuanzia mwaka 1996 mpaka 
2010.

Mwenye umri mkubwa 
zaidi katika kundi la Gen Z 
ana miaka 28 na mdogo ka-
bisa ana umri wa miaka 14. 
Wakati mwingine Gen Z, hu-
itwa Zoomers.

Gen Z ni watoto wa 
makundi rika ya mwisho wa 
karne ya 20. Ni kundi rika 
lenye uelekeo wa kuongoza 
makundi mengine duniani 
katika miaka mitano ijayo.

Mei 24, 2024, kule kwa ma-
jirani zetu Kenya, Muswada 
wa Fedha uliwasilishwa bun-
geni kwa mara ya kwanza, 

ukiwa na kurasa tano, ndio 
uliosukuma vijana wadogo 
wa Generation Z kuingia 
barabarani kuupinga.

Hoja yao ni kwamba, 
ukitiwa saini na Rais Wil-
liam Ruto kuwa sheria ka-
mili, utazidi kufanya maisha 
kuwa magumu.

Muswada huo pamoja na 
mambo mengine umebeba 
nyongeza ya kodi na ushuru. 
Hii inajumuisha asilimia 1.5 
ya kodi ya kidijiti kwa ma-
jukwaa ya ndani yenye ku-
toa huduma kama ajira kwa 
njia ya intaneti, ukodishaji, 
uuzaji chakula na usafiri.

Kuna hofu kubwa kuhusu 
ugumu wa maisha. Kwamba, 
gharama za maisha zipo juu, 
hivyo vijana wa Gen Z wa-
naona kodi zikiachwa hivyo, 
zitaumiza vijana wengi.

Baada ya serikali ya Rais 
Ruto kukubaliana na hoja za 
vijana wadogo wa Genera-
tion Z, aliamua kutotia saini 
muswada huo, akiahidi ku-
urejesha bungeni.

Lakini akasisitiza kwamba 
kutokana na kutotia saini 

muswada huu ili kutu-
liza munkari wa vijana hao, 
alisema serikali yake italazi-
mika kukopa matrilioni ya 
shilingi ili kujiendesha.

Julai 5, 2024, Rais Ruto 
alizungumza na Gen Z kupi-
tia mtandano wa kijamii wa 
X. Katika hotuba yake, Rais 
Ruto alizungumzia baadhi 
ya masuala, ukiwamo uamu-
zi wa serikali yake kubana 
matumizi.

Akaenda mbali zaidi ak-
isema, serikali yake itasaidia 
familia ambazo vijana wao 
waliuawa katika maanda-
mano.

Vilevile, alisema seri-
kali yake imeunda kikosi  
kazi cha kufanya uchunguzi 
wa Deni halisi la Serikali na 
kushauri hatua za kuchukua.

Wabunge wetu wa Tanza-
nia kuna la kujifunza hapa. 
Hebu jiulizeni kuna mambo 
mangapi yanaumiza? Wen-
zenu huko Kenya wamepata 
somo kuhusu miswada wa-
nayoipitisha kwamba wana-
paswa kuitafakari kwa kina 
kabla ya kuipitisha.

Hakuna shaka kwamba 
maandanao ya Gen Z yamei-
sukuma serikali ya Rais Ruto 
kupendekeza Bunge lao li-
punguze Sh. trilioni 3.66 ka-
tika bajeti yake.

Siyo hayo tu ya kujifunza 
kwa Wakenya. Angalia Rais 
Ruto, anasema washauri wa 
Ikulu katika serikali yake 
wamepunguzwa kwa asil-
imia 50 ili kubana matumizi.

Hata ununuzi wa magari 
mapya ya serikali yao 
umesitishwa kwa miezi 12, 
isipokuwa kwa magari ya 
usalama.

Hapohapo, serikali hiyo ya 
Ruto imelazimika kufikia ua-
muzi wa kuwataka watumi-
shi wa umma waliofikisha 
umri wa miaka 60 kustaafu 
haraka.

Hili lina maana kubwa 
sana na ni funzo kwa serikali 
nyingine za nchi wanacha-
ma wa Jumuiya ya Afrika ya 
Mashariki (EAC).

Rais Ruto ametangaza 
serikali yake imeamua ku-
fanya maboresho katika 
vipaumbele vyake, ikiwamo 

Wabunge wetu kuna la kujifunza 
maandamano ya Gen Z Kenya 

Baada ya 
serikali 
ya Rais 
Ruto 
kuku-
baliana 
na hoja 
za vijana 
wadogo 
wa 
Genera-
tion Z, 
aliamua 
kutotia 
saini 
muswa-
da huo, 
akiahidi 
kuureje-
sha bun-
geni.

kupunguza matumizi katika 
taasisi zake.

Na pia serikali yake imeamua 
kuondoa vipaumbele vyake, ku-
futa uteuzi wa makatibu tawala 
na kufuta idara 47 ambazo hazi-
na uzalishaji.

Nilitamani kuwaona namna 
mlivyolibeba suala la kuongeze-
ka kwa tozo ya Sh. 500 katika  
ununuzi wa umeme kupitia  
Luku.

Hata ule mgomo wa wafanya-
biashara kufunga maduka kupin-
ga sheria za kodi ambazo wafan-
yabiashara hawakutaka kuzitaja.

Nani ambaye hakuona mgomo 
huo ulivyotikisa kwa siku tatu 
hadi nne katika mikoa ya Dar 
es Salaam, Mwanza, Arusha, 
Kilimanjaro (Moshi Mjini) na 
Njombe?

Ninamuunga mkono Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kubadili 
uongozi wa Wizara ya Viwanda 
na Biashara, pia Mamlaka ya Ma-
pato (TRA), pengine ni kutuliza 
yaliyojitokeza.

Bravo kwa serikali ya Tanza-
nia kwa hilo. Sasa wabunge wetu 
mmejifunza chochote huko Ken-
ya?

*Godfrey Mushi ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Nipashe 
Kanda ya Kaskazini. Anapa-
tikana kwa simu namba 0715 
545 490 au barua pepe: ghand-
some79@gmail.com
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Baada 
ya miaka 

mitatu ya ndoa, 
Ramadhan Mashkando 

na mkewe imekuwa 
kumbukumbu nzuri kwa 
siku kama hii muhimu 

kwao. Tunawatakia 
maisha mema na 

yenye furaha.

HARUSI
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Na Moshi Lusonzo

J
E unataka kumpagawisha mpenzi wako ambaye un-
ataka kuonana naye kwa mara ya kwanza? Basi un-
aambiwa mavazi ni moja ya kivutio kinachomfanya 
mpenzi wako afe kimahaba kabla hamjazungumza.

Kitu muhimu katika siku ya kwanza lazima ujihakikishie 
unapendeza kiasi cha kila mtu akuone upo tofauti.

Siku hiyo muhimu hakikisha unampa mshtuko pale 
anapokuona kwa jinsi ulivyopangilia nguo na kuonekana 
kama umeshuka kutoka mbinguni.

Nguo inayopendeza zaidi ni rangi nyekundi ambayo 
inaleta maana upendo katika mapenzi.

Unaweza kuchanganya nguo za floral,    ambazo licha 
ya kuonekana ya kifahari, inaonyesha ujasiri na kujiamini 
kwa mwanamke

Ukimaliza hapo tupia kitu chochote chenye waridi ya 
dhahabu. Rangi hiyo inavutia na lazima utamkamata na 
hawezi kutikisika.

Weka vikorombwezo vingine kama rangi ya kucha 
nyekundu, pochi la mkononi,viatu, mkanda, au ua jekun-
du kichwani. 

Ukitaka kumpagawisha zaidi, vaa suruali ya jeans iliyo-
bana na top nzuri ya rangi nyekundu inayoshika vizuri 
mwili.

Vazi hilo linaendana na viatu virefu ambavyo utavimudu 
kutembea vyema katika mwendo wa paka.

UNATAKA UNATAKA 
KUMPAGAWISHA?KUMPAGAWISHA?
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Vileja vya Tambi
V

ILEJA ni aina 
ya vitafunwa 
ambavyo mara 
nyingi  hupen-

delea kuliwa na familia, 
lakini kupika wengi ha-
wafahamu.

Mahitaji
Tambi nyembamba 

mifuko miwili, siagi vi-
jiko vya supu vinne, 
maziwa ya sona 300Ml

zabibu kavu kikombe 
kimoja,   arki (vannila) 
Kijiko cha supu kimoja.

Jinsi ya kupika
Weka karai au sufuria 

kwenye moto kiasi tia 
siagi, weka tambi uzi-
kaange usiachie mkoni 
mpaka ziwe rangi ya 
dhahabu.

Kisha weka zabibu 
huku unakoroga, weka 

maziwa na huku una-
koroga usiachie mkono 
na weka arki.

Epua karai, tumia 
kijiko cha chai kwa ku-
chotea na utie kwenye 
kikombe cha kahawa 
nusu usikijaze.

Kipindue kwenye sa-
hani utoe kileja na acha 
kwa dakika 10 vitakuwa 
tayari kwa kuliwa.

U
TUMIAJI wa vipodozi maarufu kama 
‘MAKE-UP’ inawezesha kubadili kwa ki-
asi kikubwa taswira ya mtu na kumfanya 
kuwa tofauti.

Haishangazi kuona wataalamu wa kujipodoa ku-
fanya maajabu kwenye uso wako na wakati ukajisa-
hau kama ndiyo mwenyewe.

Kuna vidokezo kadhaa ambavyo hutumika 
kutengeneza pua ili kuwa katika mwonekano 
mwembamba na wa kuvutia.

Kufanya pua yako ionekane ndogo ni suala tu la 
mbinu kadhaa za kutengeneza kwa ubunifu.

Ikiwa unataka pua yako ionekane nyembamba 
tumia ‘foundation’ kwenye pembe za nje za pua 
yako.

Foundation lazima uwe na vivuli viwili vyeusi ku-
liko sauti yako ya ngozi ya asili.

Baada ya haya, weka foundation nyepesi katika 
vivuli viwili kwenye daraja la pua yako.

Tumia bronzer
Paka bronzer kwenye paji la uso wako, kidevu, 

mashavu, na chini ya katikati ya pua yako. Hii ita-
fanya pua yako ionekane nyembamba na ndogo. 
Bronzer itaongeza asili kwa ngozi yako.

Pua ndefu
Unaweza kufanya pua yako kubwa ionekane 

ndogo kwa kutumia foundation. Paka rangi nyeusi 
ya foundation kwenye ncha ya pua yako na kati.

Changanya vizuri ili iweze kuonekana asilia.

Chini ya Macho
Miduara ya giza chini ya macho yako itaunda 

kivuli na hiyo itafanya pua yako ionekane kubwa 
zaidi.

Daima tumia kificho kufunika miduara ya giza na 
itafanya pua yako ionekane nyembamba.

 

CHONGA PUA

UREMBO
Na Mary Geofrey
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U
JENZI wa nyumba hau-
wezi kufanyika pasi na 
ramani inayoonesha 
dira ya aina ya nyumba 

inayotakiwa kujengwa.
Pamoja na kutakiwa kuwapo 

ramani kabla ujenzi wa nyumba, 
wapo baadhi ambao wamekuwa 
hawalichukulii kwa umakini 
suala la kuwa na ramani kutoka 
kwa wataalamu wanaoeleweka 
na badala yake ‘kuokoteza’ tu.

Mtaalamu wa masuala ya 
ujenzi, Lameck Kashabo, anase-
ma kuokoteza ramani na kuto-
kuthamini kile unachokwenda 

kujenga licha ya kwamba una-
tumia mamilioni ya shilingi ku-
jenga ni hatari na mwisho wake 
huwa majuto.

“Inashangaza sana kwamba 
unakuta mtu anakwenda ku-
jenga nyumba ya Sh. milioni 
90 lakini anaokoteza ramani 
kutoka kwa wasio wataalamu 
au anatafuta ramani ambayo 
imetumiwa na mtu mwingine 
wakati gharama ya kumtumia 
mtaalamu kwa huduma yote 
ya ushauri pamoja na michoro 
labda ni Sh. 600,000 ambayo 
haifiki hata asilimia moja ya 

gharama yote ya ujenzi. Uamuzi 
wa aina hii kwa vyovyote vile un-
aambatana na hasara kubwa na 
majuto ya baadaye,” “Madhara 
ya kuokoteza ramani ya nyumba 
kisha ukaijenga, iwe ni kutoka 
kwenye mitandao au ni kutoka 
kwa mafundi wa mitaani au kwa 
namna nyingine yoyote ile ni 
kushindwa kuthamini nyumba 
unayotaka kujenga licha ya 
kwamba unakwenda kutumia 
fedha nyingi sana kuijenga,” 
anaonya Kashabo. 

Anasema miongoni mwa 
madhara ya kuokoteza ramani 

ni kushindwa kupata aina ya 
nyumba unayotaka kwa kulazi-
mika kukubaliana na chochote 
unachokutana nacho kwenye 
ramani unayookoteza.

“Kila mtu huwa na vipaum-
bele tofauti na vya mwingine, ka-
ribu kila kazi tunayokutana nayo 
huwa ni vigumu kufanana na ya 
mtu mwingine kwa vipaumbele 
vya kimahitaji, achilia mbali 
utofauti wa ukubwa wa viwanja, 
utamaduni na mengineyo, na 
ndiyo maana huwa ninawashau-
ri watu kufanya kitu kinach-
oendana na vipaumbele vyao.

Na Elizabeth Zaya

Kibaraza kinachopendeza
MAUA halisi, pambo la asili 

ukutani, viti vichache na meza 
ndogo nzuri ni vitu vitaka-
vyokupa hamu ya kukaa katika 
kibaraza chako.

Wataalamu wa mapambo 
wanaeleza kwamba hivi ni 
vitu vinavyonogesha mandhari 
ya kibaraza, kiwe kikubwa au 
kidogo.

Baadhi ya wataalamu kwenye 
mtandao wa Pinterest, wanas-
ema matumizi ya vitu vya asili 
katika eneo hilo yakiwamo 
maua kunaongeza hewa na 

utulivu.
Wanasema ‘visosi’ au nyungo 

vilivyofumwa kwa ukili na 
kunakshiwa kwa rangi tulivu ni 
pambo tosha kibarazani.

“Panapendeza sana ukiweka 
meza ndogo ya mbao, unaweza 
kujenga mazoea ya kunywa ka-
hawa kibarazani au kupumzika 
ukisoma kitabu cha riwaya au 
jarida ulipendalo,” anasema 
mtaalamu Ryan Peter.

Anasema kwa wanaopenda 
kukaa chini, wanaweza kuweka 
mkeka au zulia kulingana na 
uwezo wa mtu.

Anashauri kuwa kibaraza 

ni eneo linalohitaji kuwekwa 
vitu vichache na hasa maua ili 
liweze kuleta utulivu.

“Unaweza kuweka stand ya 
kubeba makopo matatu au 
manne ya maua na kama ni 
eneo kubwa lenye kona, un-
aweza kuweka stand mbili za 
aina hiyo. Maua yawe yanayo-
chanua meupe au pinki ili upate 
utulivu. Ukiweka yanayochanua 
rangi nyingi hutokifurahi sana,” 
anafafanua.

Kwa nyakati za jioni, 
anashauri kuwasha mishumaa 
miwili au isiyozidi mitano, ili 
kuweka mwanga.

MAISHA NI NYUMBA

Na Restuta James

JUMAPILI JULAI 7, 2024

ACHA KUOKOTEZA  ACHA KUOKOTEZA  
RAMANI YA NYUMBARAMANI YA NYUMBA

“Huwezi kufurahia nyumba am-
bayo si chaguo lako, hata kama iki-
tokea ukapenda aina fulani ya jengo 
au nyumba kutokana na muundo 
wake, bado kwa ndani kuna vitu 
hutavifurahia namna jinsi vilivyo-
pangika hivyo unachotakiwa ni 
kuchukua picha ya lile jengo ul-
ilolipenda na kisha kumwonyesha 
mtaalamu, kumwambia kwamba 
‘ninataka liwe na mwonekano huu’ 
lakini ukamwelekeza alipangilie 
upya kwa ndani na  mwisho wa 
siku libaki na mwonekano ule un-
aoupenda wewe.

“Unaweza kujuta sana baadaye 
unapookoteza ramani, kisha ika-
jengwa kama ilivyo au hata kama 
itabadilishwa ikawa kienyeji sana 
na hata usiipende tena. Bila ku-
tumia utaalamu sahihi mara nyingi 
changamoto zake unakuja kukutana 
nazo baada ya kuanza kuitumia,” 
anasema mtaalamu huyo.
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Hamas wakubali 
kusitisha vita
GAZA, PALESTINA

KUNDI la Hamas imekubali 
pendekezo la Marekani la kuan-
za mazungumzo ya kusitisha 
vita pamoja na kuachiliwa kwa 
mateka wa Israel.

Ofisa mkuu wa kundi hilo 
alisema tayari wamefikia muafa-
ka baada ya kutafakari kwa kina 
kuhusu pendekezo hilo.

Hata hivyo, hamas imeitaka 
Israel iahidi kusitisha mapigano 
ya kudumu kabla ya wao ku-
saini makubaliano hayo ambayo 
yangeruhusu mazungumzo ya 
kipindi cha wiki sita, chanzo hi-
cho kiliaambia shirika la habari 
la REUTERS.

Ofisa mmoja wa Palestina aliye 
karibu katika juhudi za kutafuta 
amani alisema pendekezo hilo 
linaweza kupelekea kufikiwa 
muafaka iwapo Israel italipitisha 
na itamaliza vita hivyo vilivyo-
dumu kwa miezi tisa.

Chanzo kutoka ndani ya 
timu ya mazungumzo ya Is-
rael, kilizungumza kwa sharti 
la kutotajwa jina, kilisema sasa 
kuna nafasi ya kweli ya kufikia 
makubaliano. 

Jana,ofisi ya   Waziri Mkuu 
wa Israel, Benjamin Netanjau, 
ilisema mazungumzo yataende-
lea wiki ijayo na kusisitiza kuwa 
tofauti bado zimesalia kati ya 
pande hizo. 

Mzozo huo umesababisha vifo 
zaidi ya Wapalestina 38,000, 
kulingana na Wizara ya Afya ya 
Gaza.

RFI

Pezeshkian ashinda urais Iran

Viongozi wa kijeshi wakutana Niger
NIAMEY, NIGER

VIONGOZI wa kijeshi kutoka 
nchio tatu za Afrika Magharibi, 
wamekutana kwa mara ya kwan-
za kwa ajili ya kuunda umoja wao.

Kiongozi wa Niger, Jenerali wa 
Niger Abdourahamane Tchiani 
, jana alimpokea Kapteni Ibra-
him Traoré, kiongozi wa Burkina 
Faso, aliyekwenda kuhudhuria 

mkutano huo. Viongozi hao wa 
serikali tatu za kijeshi za Afrika 
Magharibi, Burkina Faso, Niger 
na Mali wanatarajiwa kukutana ili 
kuimarisha muungano uliound-
wa baada ya kujiondoa uwana-
chama wa jumuiya ya kiuchumi 
ya Ecowas.

Wanajeshi hao walichukua ma-
daraka katika mfululizo wa map-
induzi kutoka 2020 hadi 2023.

Nchi hizo  zinaunda Muungano 
wa Mataifa ya Sahel. Mataifa hayo 
yameathiriwa na ghasia za wan-
amgambo wa jihadi.

Viongozi hao walitangaza 
mpango wa kuondoka katika Eco-
was, ambayo inafanya mkutano 
wake kilele siku ya Jumapili.

Katika mkutano unaofanyika 
katika mji mkuu wa Niger, Nia-
mey, wakuu hao wa serikali za 

kijeshi wanatarajiwa kuanzisha 
rasmi muungano huo, unaoju-
likana kwa kifupi kwa lugha ya 
Kifaransa kama AES.

Nchi zote tatu ziliwafukuza wa-
najeshi wa Ufaransa waliokuwa 
kama sehemu ya ujumbe wa ku-
pambana na jihadi na kuigeukia 
Russia kama nchi rafiki.

BBC

TEHRAN, IRAN

MGOMBEA wa urais mwenye 
msimamo wa wastani nchini Iran, 
Masoud Pezeshkian, ameshinda 
katika uchaguzi uliofanyika kwa 
mara ya pili.

Pezeshkian alimshinda mpin-
zani wake Saeed Jalili, mwenye 
msimamo mkali kwa zaidi ya kura 

milioni tatu. Mwanasiasa huyo 
anayeegemea katika siasa za ma-
geuzi alishinda uchaguzi huo am-
bao ulionekana kuwa na ushinda-
ni mkali baada ya duru ya kwanza 
kushindwa kupata mshindi.

Matokeo hayo yaliyotangazwa 
na Wizara ya mambo ya ndani 
yanaonyesha kuwa  Pezeshki-
an,  alipata zaidi ya kura milioni 

16 na Jalili alipata milioni 13, kati 
ya kura milioni 30 zilizopigwa. 

Msemaji wa mamlaka ya uch-
aguzi Mohsen Eslami alisema 
watu waliojitokeza kupiga kura 
ilifikia asimilia 49.8.. Viongozi 
mbalimbali duniani akiwemo 
Rais wa Russia, Vladmir Putin na 
uongozi wa Saudi Arabia wametu-
ma salamu za pongezi kwa mwan-

amageuzi huyo kwa kuchaguliwa 
kuwa rais wa Iran.  Masoud Pez-
eshkian ameutumia mtandao wa 
X, kuwashukuru watu wa Iran 
kwa kumchagua. Itakumbukuwa 
kuwa uchaguzi huo, uliitishwa 
baada ya kifo cha aliyekuwa rais 
wa nchi hiyo, Ebrahim Raisi, ka-
tika ajali ya helikopta.

DW

Starmer aanza 
kazi rasmi 
uwaziri mkuu 
Uingereza
LONDON, UINGEREZA

WAZIRI mkuu mpya wa Uin-
gereza, Keir Starmer, ameanza 
majukumu yake mpya hii jana, 
baada ya kupata ushindi wa 
kishindo wa chama chake cha 
Labour katika uchaguzi mkuu 
uliofanyika Alhamisi.

Starmer alitumia saa zake za 
kwanza kwenye Ofisi ya Waziri 
Mkuu kwa kuunda baraza lake la 
mawaziri.

Pia jana aliongoza mkutano 
wake wa kwanza wa baraza la 
mawaziri na kuhudhuriwa na 
waziri wa fedha wa kwanza 
mwanamke, Rachel Reeves, na 
waziri mpya wa mambo ya ki-
geni, David Lammy. 

Baada ya kuthibitishwa nafasi 
hiyo na Mfalme Charles 111,  ali-
tangaza kuanza kazi mara moja.

Chama cha Labour kilipata 
ushindi wa viti  412 vya bunge, 
ikiwa ni chini kidogo ya viti 418 
ilivyovipata kwenye uchaguzi 
wa 1997 chini ya Tony Blair.

GOMA, DRC

WANAJESHI wawili wa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
wamehukumiwa adhabu ya kifo 
baada ya kupatikana na hatia ya 
kukimbia vitani wakati wa mapi-
gano.

Hukumu hiyo imetolewa siku 
tatu baada ya wanajeshi wengine 
25, kuhukumiwa adhabu kama 
hiyo.

Kesi hiyo imefanyika wakati 

waasi wa  M23,  wanoungwa 
mkono na Rwanda,  wanashikilia 
maeneo mengi baada ya kuyate-
ka kutoka mikononi mwa jeshi la 
serikali wiki iliyopita.

Hata hivyo, mapigano yanay-
oendelea katika mkoa wa Kivu 
Kaskazini.

Tangu mwishoni mwa mwaka 
2021, waasi hao wamedhibiti 
maeneo mengi katika mkoa huo, 
karibu na mji mkuu wake wa 
Goma.

Hata hivyo, upande wa utetezi 
ulipinga hukumu hiyo na kutan-
gaza nia yake ya kukata rufaa 
kama ilivyokuwa siku ya Juma-
tano wakati askari 25 walipohu-
kumiwa kifo katika kesi iliyosiki-
lizwa katika kijiji cha Alimbongo.

Askari wengine wanane wali-
hukumiwa kifo katika eneo la  
Goma mwezi Mei kwa kosa la ku-
wakimbia adui.

Takriban askari thelathini, 
wakiwemo makapteni wasiopun-

gua watatu, wamehukumiwa kwa 
makosa ya  uoga, kukimbia adui, 
kutawanya mabomu ya kivita, 
ukiukaji wa maagizo, mauaji, wizi 
na unyang’anyi.

Wanajeshi wengine wana-
oshtakiwa walitarajiwa ku-
pandishwa kizimbani jana..

Serikali ya DRC iliamua kuon-
doa sheria ya kusitisha utekeleza-
ji wa adhabu ya kifo ambayo im-
ekuwa ikitekelezwa kwa zaidi ya 
miaka 20.

Wanajeshi 27 wahukumiwa kifo DRC

Wakimbizi wa Sudan wakiwa kambini katika jimbo la Gedaref mashariki mwa Sudan hivi karibuni. PICHA: AFP 
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	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Kasheba alitabiriwa kifo, hakufa,
 akafariki alipojitabiria mwenyewe

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

KERO HII YA MAWASILIANO 
KATIKA TAASISI IPATIWE 

MWAROBAINI 

Mfano, ume-
tuma cheti RITA 
kihakikiwe, 
tunatakiwa 
kujua kama 
kimepokewa, 
pili kila hatua 
mteja aone ili 
kuondoa wasi-
wasi kuhusu 
kushughulikiwa 
kwa tatizo lake.

U
TAKUBALIANA na mimi 
kwamba dunia imepiga 
hatua kubwa katika ma-
wasiliano. Kwa wale tuli-

yozaliwa kabla ya ujio wa mitandao 
ya kijamii na simu za mikononi, 
tutakuwa mashahidi namna tulivy-
opata tabu kuwasiliana miongoni 
mwetu. 

Ninakumbuka baba yangu aliku-
wa akiniandikia barua kutoka Mo-
rogoro kuja Bunda, mkoani Mara. 
Ilichukua hata miezi mitatu kuipa-
ta, wakati mwingine ipotee kabisa, 
lakini leo mambo ni tofauti.

Kilichonifanya niandike makala 
hii si mawasiliano nyenyewe, bali 
namna ambavyo hatujaendana 
na dunia ya teknolojia hasa katika 
taasisi binafsi na za umma katika 
eneo la kupashana habari. 

Mambo kadhaa yanaweza kuwa 
yanatokea hapa; uzembe, ushamba, 
majivuno. 

Inawezekana kabisa, watu wal-
ioko kwenye baadhi ya vitengo 
hivyo vya mawasiliano ama hawana 
taaluma au wanataaluma lakini ha-
wana uwezo wa kutoa huduma kwa 
mteja.

Ni jambo la ajabu na la ovyo sana, 

taasisi kufungua tovuti au kurasa 
kama vile Facebook, Instagram na 
kadhalika kisha kuweka ama email 
au namba za simu zisizopatikana au 
zinapatikana lakini hazipokewia. 

Mtu mzima unajiuliza, hawa 
watu wanajitambua kweli? Kuan-
zia mkuu wa taasisi, kitengo cha 
mawasiliano na wote wanaohusika, 
kwamba mmeweka namba za simu 
zisizopatikana au zinapatikana laki-
ni hampokei! Mnajua ni usumbufu 
gani mnasababisha kwa wateja 
wenu? 

Kuweka mawasiliano maana yake 
ni kupunguza usumbufu wa watu 
walioko mbali na ofisi ‘kuchoma 
nauli’ zao ili kufika ofisini. Watu pia 
wanataka mrejesho, wakati mwing-
ine huduma imecheleweshwa kwa 
makusudi au kutokana na mifumo 
ya kiteknolojia lakini inakuwaje 
simu zinapatikana na hazipokewi?

Kuna wakati unapiga simu ya 
taasisi ambayo imewekwa kwenye 
tovuti lakini mtu anapokea simu 
anasema mimi nilishahama hapo, 
nina miaka miwili siko pale. Una-
jiuliza hii ofisi ina watu kweli, hivi 
mtu anahama miaka miwili ham-
badilishi mawasiliano na ni ofisi 

inahudumia watu.
Malalamiko ya wananchi ni men-

gi dhidi ya baadhi ya taasisi kutotoa 
ushirikiano wa haraka katika kutat-
ua changamoto hasa za kimawasi-
liano. Mfano, hivi sasa wanafunzi 
wengi wanaomba mikopo ya elimu 
ya juu, taasisi zote zinazohusika na 
suala hilo zimejipangaje kuhakiki-
sha watu wanapata huduma kwa 
haraka au kupata mrejesho kwa 
haraka? 

Mtu anatuma taarifa, hakuna 
mrejesho ndani ya wiki moja, mbili 
nakadhalika, akijaribu namba za 
simu zinaita bila kupokewa, tutafi-
ka kweli au tunarudi nyuma? 

Kwa dunia ilivyo sasa, mtu hapas-
wi kuwa na wasiwasi kama taarifa 
zimefika au la. Kwanza, kwenye 
mifumo yote panatakiwa kuwekwa 
mifumo ya kujulisha wateja maen-
deleo ya utatuzi wa changamoto 
zao. 

Mfano, umetuma cheti RITA ki-
hakikiwe, tunatakiwa kujua kama 
kimepokewa, pili kila hatua mteja 
aone ili kuondoa wasiwasi kuhusu 
kushughulikiwa kwa tatizo lake.

Pengine tatizo ni watu kukosa 
taaluma ya huduma kwa wateja, 

nadhani kuna umuhimu wa wale 
wote waliosoma na wanaofanya 
kazi kwenye vitengo vya mawasi-
liano, kuhudhuria pia kozi za hudu-
ma kwa wateja, huko wafundishwe 
umuhimu wa kutoa huduma bora 
kwa mteja.

Unapokuwa ofisini tambua kila 
unayewasiliana naye ndiye bosi 
wako, siyo huyo anayekusimamia, 
kwa sababu hata anayekusimamia 
yupo hapo kwa ajili ya mteja, un-
ampigia magoti bosi huyo wa ofisini 
na kumdharau mteja ambaye ndiye 
anayewafanya mlipwe mishahara.

Ushauri wangu kwa taaisi zote. 
Kama mnaamua kuweka ma-
wasiliano kwenye tovuti zenu ni 
muhimu kufanya mawasiliano rafi-
ki na wateja wenu, hao ndiyo wa-
naowafanya mnapendeza mkiwa 
ofisini. 

Jambo la pili na kubwa, kama 
mmeweka namba za simu hakik-
isheni namba hizo zinapatikana na 
mnapokea vinginevyo hamfai kuwa 
ofisini. Ninyi ni mzigo tu kwa taasisi.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Dar es Salaam.

H
ATA nikifa sitomaliza 
vifo wala sitojaza ardhi, 
nitakwenda kwenye ka-
buri langu mwenyewe, 

usiwe na wasiwasi na wewe lako 
lipo, kwa sababu na wewe ni mare-
hemu mtarajiwa, linakusubiri.

Amekufa Masiya, wamekufa Mi-
tume na Masultani, watawala we-
nye sifa, nguvu na pesa nyingi, sem-
buse mimi na wewe viumbe dhaifu, 
jamani tuhurumiane.”

Ni maneno mazito yaliyotoka 
kinywani mwa mwanamuziki 
maarufu nchini tangu miaka ya 
1970 alipofika nchini kutoka Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo hadi 
alipofariki mwaka 2004, Freddie 
Ndala Kasheba.

Mwanamuziki huyo aliyejizolea 
umaarufu mkubwa si kwa utunzi 
tu na kupiga gitaa la solo, bali pia 
ndiye mwasisi na kupiga gitaa la ny-
uzi 12, ambalo mashabiki wake wal-
ilipachika jina la dazani, wengine 
wakaenda mbali zaidi wakalibatiza 
jina la kombora.

Kasheba aliyezaliwa 1946 na ku-
fariki Oktoba 22, 2004 jijini Dar 
es Salaam, akiwa na miaka 18 sasa 
chini ya tumbo la ardhi ana historia 
ndefu kwenye muziki wa Tanzania 
na amekuwa na mchango mkub-
wa kwani huwezi kuuzungumzia 
muziki wa nchi hii bila kutaja mtu 
huyu aliyejizoelea sifa na mashabiki 
lukuki.

Mtu huyu ana mambo mengi 
ya kufurahisha, kupendeza, kush-
angaza na kusikitisha sana na his-

toria yake, lakini tunachoangalia 
ni nyimbo mbili alizozitunga baada 
ya kuzushiwa kifo mara mbili kwa 
miaka ya tofauti.

Mwaka 1984 aliumwa na kulazwa 
kwenye Hospitali ya Agha Khan 
Dar es Salaam. Taarifa ambazo si za 
kweli zikasambaa kwamba amefari-
ki dunia. Na hata baadhi ya bendi 
zilitangaza kifo chake kwenye kum-
bi ambazo zilikuwa zinapiga.

Siku mbili baadaye ilitokea picha 
yake kwenye gazeti la Mfanyakazi 
akiwa ameketi kwenye kitanda cha 
hospitali, juu kukiwa na maandishi, 
‘Sijafa’.

Alipona na alipotoka akatunga 
kibao kiitwacho ‘Dunia Msongama-
no’ ambacho kina mashairi kama 
yafuatavyo.

“Mawazo yamejia leo yaliyokuwa 
mzee wangu akisema, dunia ni 
msongamano wa watu wenye akili 
tofauti, ukitaka kuishi vema fikiri 
kabla ya kujibu, jifunze kwa wali-
wengu, waliwengu wajifuze kwako, 
dunia ni kuona mambo, halafu 
kuyasahau.

Mateso nimeshayapata, matatizo 
mengi yamenikuta, furaha nyingi 
nimeshaona, maisha nusu nime-
shafanya, naelekea uzeeni sasa la-
zima niwe na utulivu, sababu kuishi 
kwingi, ni kuona mengi, kuelimisha 
watakaobaki ili waishi kwa hes-
hima.

Dunia msongamani kasema baba 
, nimeyaona leo nakubali mimi. 
Wengine hupendelea kufurahia, 
wanaposikia fulani kafa oo, kufa 

kwa binadamu hupangwa na Mun-
gu namuomba mwenyezi anipe 
maisha.”

Walimwengu hawakuishia hapo. 
Mwanzoni mwa mwaka 2000 alik-
wenda kwao nchini Congo DR ku-
salimia. 

Lakini zikaja taarifa za kizushi 
kuwa yuko hoi kwa kuumwa Kin-
shasa, wengine wakasema amefari-
ki dunia,  Ni taarifa zilizosambaa na 
kutangazwa sana kwani zililetwa na 
watu wa kuaminika.

Aliporejea nchini na kukuta 
anaitwa marehemu, aliionekana 
kukasirika, akachukua gitaa lake 
kombora na kutunga wimbo wa 
‘Yellow Card.’

Wimbo huu ambao aliimba kwa 
hisia kali, unatajwa kuwa ndiyo ili-
kuwa kama alijitabiria kifo, kwani  
haikuchukua miezi mingi, akafariki 
dunia.

 “Zamani niliimba leo naimba du-
nia maajabu, Zamani niliimba leo 
naimba dunia matatizo, miaka ya 
1980, walitangaza nimekufa, mwa-
ka 2000 wakatangaza niko mahu-
tuti Kinshasa.

Nimeshazoa, imekuwa ni kawai-
da kila kukicha, wanamaarufu 
wana matatizo. Magonjwa yote ya 
dunia nimepachikwa mimi, wafura-
hi wao wenye uhakika wa afya nje-
ma, wataishi milele

Wakishakutana kwenye makon-
tena kwenye vistoo kwenye kiti 
moto, ajenda maisha ya watu. Wak-
ishakutana chini ya mwarobaini 
kwenye supu ya utumbo, mazun-

gumzo yote utumbo. Fulani ame-
kwisha, si lolote si chochote gari 
hana, mke kamkimbia kaenda zake 
Ulaya. Yote nakubali namuachia  
Mungu aliyeniumba, anajua 
mwisho wa maisha yangu. Kama 
dhidi yao nimecheza rafu, Mungu 
ndiye mwamuzi atanipa kadi ‘Yel-
low Card’, itakuwa ni onyo, kama ni 
nyekundu niondoke duniani, yote 
ni ya Mungu.

Jua linawaka mjini, nimepiga tai 
na shati jeupe natembea taratibu 
naogopa jasho wao wanasema siku 
hizi siwezi kutembea nimechoka. 
Eti jamaa yuko hoi hamalizi mwa-
ka anaondoka huyo, tumpeleke 
tumpeleke. 

Mwezao anaumwa wao wa-
nacheka eti alikuwa na mali wache 
akome, kuzika wanashindana ku-
changa tiketi ya ndege ipatikane 
haraka wakazike kijijini kwa sababu 
wakizika mjini wataota jinamizi.

Hata nikifa sitomaliza vifo wala 
sitojaza ardhi, nitakwenda kwenye 
kaburi langu mwenyewe, usiwe na 
wasiwasi na wewe lako lipo, kwa 
sababu na wewe ni marehemu mta-
rajiwa, linakusubiri.

Amekufa Masiya, wamekufa Mi-
tume na masultani, watawala we-
nye sifa, nguvu na pesa nyingi, sem-
buse mimi na wewe viumbe dhaifu, 
jamani tuhurumiane.”

Alifariki Oktoba 22, 2004 na 
kuzikwa kwenye makaburi ya 
Kinondoni, Dar es Salaam.

Tuma meseji 0716 350534

Mtu huyu ana 
mambo mengi 
ya kufurahisha, 
kupendeza, 
kushangaza 
na kusikitisha 
sana na historia 
yake, lakini 
tunachoanga-
lia ni nyimbo 
mbili alizozi-
tunga baada 
ya kuzushiwa 
kifo mara mbili 
kwa miaka ya 
tofauti.
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nyumba yenyewe.
Nyumba hiyo iliezekwa kwa bati 

ambazo hazikuwa na hata miezi sita, 
kiasi cha kuifanya kuonekana kung’aa 
kwa weupe mchana, nyakati za jua kali 
iwapo mtu ataiona akiwa mbali.

Wakati mwingine ilionekana kama 
iliyodondokewa na theluji. Wageni ha-
wakupata tabu walipoelekezwa kwe-
nye nyumba hiyo, au anayekwenda 
jirani ya maeneo hayo. Wakiambiwa 
kwenye nyumba yenye bati jeupe tu, 
basi ni hapo hapo kwa mzee Chilam-
bo.

Katika kijiji hicho ni nyumba pekee 
iliyokuwa na bati jipya jeupe, kwani 
nyingi zilikuwa na mabati chakavu, 
yaliyogeuka rangi na kuwa ya kahawia 
kutokana na kuelezwa miaka mingi ili-
yopita bila kubadilishwa.

Uchakavu na kutu ndiyo iliyobadili-
sha mabati hayo kutoka weupe kwa 
kuwa rangi hiyo. Baadhi ya nyumba 
bado zilikuwa zimeezekwa kwa nyasi. 
Wenyewe walikuwa bado hawajapata 
uwezo wa kuezeka bati.

“Unasema?” Mama akauliza tena. 
“Nitakubali kuolewa mama, lakini ni 
kwa mwanamume ambaye nitaridhi-
ka naye.”

“Mmmh!” Akaitikia mama na 
kuongeza “Wazo lako zuri mwanan-
gu.”

“Kwani yeye baba anasemaje?” 
“Mzee Chilambo ana neno basi! Nil-
iongea naye kuhusu hilo, yeye sana 
sana anataka upate mchumba awe na 
uwezo wa kukutunza, mwenye uwezo, 
mwenye mali, ambaye anaweza hata 
kutusaidia sisi wazazi.” Shani akash-
tuka. Akamwangalia mama yake kwa 
mshangao. “Mwenye mali!?” Akauliza 

kwa mshangao. “Ndiyo! Mwenye pesa, 
hataki binti yake achukuliwe na mtu 
aende akapate tabu huko, binti yake 
akadhalilika. Sijui uko tayari binti yan-
gu?” Mama akamuuliza. Akashusha 
pumzi nzito na kuitikia kama kalazi-
mishwa, “haya.”

Uitikiaje ule ulimfanya Bi. Hanifa 
kuona kama kuna kitu ambacho binti 
yake hakuridhika nacho. Lakini haku-
taka kumwambia chochote. Badala 
yake akahamisha mada.

**********************************

“Mama mimi nina jambo nataka 
nikwambie.” “Nini tena mwanangu 
mbona unanitisha?”

Wakakaa chini. “Mama mimi na-
taka kuoa!” “Kuoa?” Akashangaa huku 
akimwangalia kijana wake usoni. “Ndi-
yo mama, nimeshafika umri wa kuoa 
mimi.” 

“Najua mwanangu umeshakuwa 
mkubwa, lakini ndoa siyo kitu cha 
masihara. Siyo cha kukichukulia 
mzaha, inabidi uwe umejipanga kweli 
kweli.” 

“Mama kwani unaona siwezi kukaa 
na mke?” “Mhh, naona kama akili yako 
haijakomaa mwanangu, unakwenda 
kuishi na mwanamke ambaye hu-
jazaliwa naye, ametoka kwenye malezi 
tofauti?” “Naweza mama, unaniona 
hivi.” “Mhh mwanangu, unataka ku-
jibebea majukumu bado mdogo hivyo, 
haya sikukatazi.”

Mazungumzo hayo ya kijana Shuk-
uru na mama yake Bi. Rehema yali-
fanyika ndani ya kijiji hicho hicho cha 
Lalanguru.

Walikuwa nje ya nyumba chakavu. 

M
WANANGU Shani, shule 
umemaliza, kidato cha 
nne. Kwa bahati mbaya 
hukubahatika kuende-

lea na masomo ya juu. Wazazi wako 
hatuna hata uwezo wa kukupeleka 
chuo chochote kile. Baba yako ape-
che alolo. Sasa sijui wewe moyoni 
mwako unawaza nini?”

“Kiukweli mama hata mimi 
mwenyewe hapa sielewi. Nili-
tamani nipelekwe chuo. Lakini 
niking’ang’ania nitawapa presha wa-
zazi wangu. Najua uwezo wenu. Na-
jua uwezo wa baba. Hawezi.”

Mjadala huo wa Shani na mama 
yake Hanifa, ulifanyika nje ya nyum-
ba yao, mmoja akiwa anachambua 
mboga za majani na mwingine aki-
chambua mchele.

Mama alikuwa anachambua mbo-
ga za majani ili kuongezea maharage 
waliyobakiza mchana kwa ajili ya 
chakula cha usiku.

Shani alikuwa anachambua 
mchele kwa ajili ya kuanda chakula 
usiku. Wote walikuwa wamekaa kwe-
nye mkeka. 

“Usiniache nikalia mwanagu. Hata 
sisi wazazi wako tulipenda hivyo. 
Ukimsikia baba yako anavyolalamika 
utamuonea huruma. Lakini ataan-
zaje kwanza. Alitamani auze hata 
shamba lake moja kati ya mawili tu-
liyonayo. Lakini tutaishije? Shamba 
moja ni la mazao ya biashara yanay-
otupatia fedha za kujikimu, nguo na 
mahitaji mengine, moja ni la mazao 
ya chakula.”

“Najua mama, ila mimi binafsi 
nilihitaji kusoma, lakini ndiyo hivyo 
tena!” Mama akamtazama binti yake 
aliyemaliza kuongea maneno hayo, 
halafu akamuuliza.

“Hivi, ukipata mchumba uko tayari 
kuolewa?” Akauliza kwa tahadhari. 

“Ndiyo mama.” Akaitikia kirahisi 
kuliko alivyodhani mama. “Lakini ni 
kwa yule ambaye nitampenda.” Aka-
ongeza kabla mama hajaongeza neno 
lolote.

Mazungumzo hayo ya mama na 
binti yake yalikuwa kwenye kijiji ki-
moja kiitwacho Lalanguru, kilichopo 
maeneo ya Ugalla, Kaliua mpakani 
mwa mikoa ya Tabora na Katavi.

Walikuwa nje ya nyumba iliyojeng-
wa kwa udongo, lakini kwa ustadi 
mkubwa, ikinakshiwa na fito zilizoku-
wa zikizunguka nyumba hiyo mithili 
ya mistari ya pundamilia.

Kazi ya fito hizo, ilikuwa ni kui-
fanya nyumba kuwa imara, kwani 
ilifungwa kwa kamba za katani na 
nguzo za miti iliyoshikilia uimara wa 

“Hapa hapa 
kijijini!” 
Akajibu huku 
akitabasamu. 
Lilikuwa jibu 
moja. Mama 
akasubiri jibu 
la pili. Shuk-
uru hakutaka 
kusema alian-
gua kicheko. 
“Niambie basi 
baba.” Aka-
bembeleza. 

Aka Simtaki-1
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BAADA ya kumaliza masomo yake ya kidato nne na kushindwa kuendelea 
na masomo kutokana na hali duni ya wazazi wake, Shani alitakiwa kuolewa.   
Akakubali, lakini ni kwa yule ambaye anampenda. Haikuwa hivyo, kwani 
baba yake mzee Chilambo alimlazimisha aolewe na mwanamume mwenye 
uwezo, mali na fedha ili asiende kuteseka.   Tatizo likaanzia hapo, mwenye 
pesa hakupendwa na Shani, asiye na uwezo alikuwa kwenye moyo wake. 
Baba anamtaka mwenye uwezo.  Jambo hili linazua mgogoro mkubwa 
kwenye familia tatu, za binti na wachumba wawili. Nini kitatokea. Usikose 
kila nakala ya gazeti hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) Ilikuwa ya udongo, lakini baadhi ya 

maeneo ulikuwa umenyofoka na 
kufanya matobo matobo mengi. Se-
hemu zenye matobo zilizibwa kwa 
kutumia mifuko tupu ya saruji na 
viroba.

Nyumba hiyo ilionekana ilijengwa 
siku nyingi sana na wenyewe ha-
wakuwa wakiifanyia ukarabati hata 
wa kuchukua udongo na kukandika 
maeneo yenye matobo. Kama si vi-
fuko na viroba basi watu wangeweza 
kuona kilichomo ndani. Ilikuwa im-
eezekwa nyasi ambazo nazo tayari 
zililiwakuwa zimeshabadilika rangi 
na kuwa nyeusi.

“Enhee nani tena unataka kumu-
oa? Wa hapa hapa kijijini au?” Bi. Re-
hema akauliza maswali mawili kwa 
wakati mmoja.

“Hapa hapa kijijini!” Akajibu huku 
akitabasamu. Lilikuwa jibu moja. 
Mama akasubiri jibu la pili. Shukuru 
hakutaka kusema aliangua kicheko. 
“Niambie basi baba.” Akabembeleza. 

“Shani!” Akajibu kwa sauti ya upole. 
Mama akamuangalia kwa makini 
usoni mwanaye. Halafu akamwabia 
“Mhh, mwanangu nikasichana kazuri 
sana kale. Kwani vipi si kamemaliza 
shule kidato cha nne, hakaendelei?” 
“Hapana, wazazi wake wameshindwa 
kumuendeleza, kasema yeye yupo 
nyumbani tu.” “Sawa, lakini baba 
yake wewe unamuoneje?” “Kwani yu-
koje mama?” “Mzee mkorofi na mtata 
yule, sijui kama mtawezana. Vizuri 
lakini mwanangu umechagua msi-
chana mzuri, ana heshima na adabu. 
Mimi kama mama yako nitajitahidi 
kusukuma kupiga ndogo ndogo kwa 
mama yake ili barua tutakayoipeleka 
ikubaliwe.”

“Ndiyo ninachokupendea hicho 
mama.” Shukuru akasema huku 
akimkumbatia mama yake.

“Baba je sasa?” “Huyo niachie 
mimi. Ila kwa hili sidhani kama atap-
inga.”

“Sawa mama hilo ndilo nililokuitia 
huku pembeni tutete, fanya kweli 
basi mama nakuamini, mimi natoka 
kidogo, nikirudi lazima nikuletee sa-
maki kwa furaha yangu kesho tupike 
na ubwabwa.”

“Haya mwanangu, umekuwa sasa 
baba.” Bi. Rehema aliamuangalia ki-
jana wake wakati anaondoka nyum-
bani hapo. 

Alipofika hatua kadhaa mbele, 
aligeuka nyuma na kukuta bado 
mama yake amesimama pale pale 
anamtazama. Akamuonyesha ishara 
kwa dole gumba, kuwa anamkubali 
na kumpenda sana mama yake.

ITAENDELEA JUMAPILI
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MKALI wa muziki wa kizazi kipya kutoka Kenya, 
Otile Brown, ametoa nafasi ya kumsaidia msanii yey-
ote chipukizi kutoka nchini humo mwenye uwezo wa 
kuimba kwa lugha ya Kiswahili.

Kulingana na ukurasa wake wa Instagram, msa-
nii huyo aliyejijengea sifa nchini humo  amesema 
ameamua kumsaidia msichana mwenye sifa hizo ku-
fikisha kipaji chake katika daraja la juu kisanaa.

“Natafuta msanii wa kike kutoka sehemu yoyote 
ya Kenya ili mradi tu unajua kuimba Kiswahili kizuri. 
Rafudhi ni muhimu kwenye nyimbo zetu za kiswahi-
li,” aliandika Otile.

OTILE AGEUKIA 
WANAOJUA 
KISWAHILI

DIAMOND 
AONYESHA
UKUBWA 
WAKE

M
WANAMUZIKI maarufu wa Bongo 
Fleva, Diamond Platnumz, amezidi 
kuonyesha kwamba yeye sio mtu wa 
kawaida, baada ya kuonekana akiwa 

karibu na staa wa soka wa Ufaransa, Poul Pogba.
Mastaa hao wawili ambao wako Dubai, wal-

ionekana hivi karibuni wakifurahi pamoja kwa 
kuangalia mechi  hiyo  ya robo fainali ya Euro 
2024. 

Katika mechi hiyo Ufaransa waliwachapa 
Ureno katika mikwaju ya penalti na kufuzu kwa 
hatua ya nusu fainali.

“Wakati wa sherehe kwa Ufaransa @paulpog-
ba @diamondplatnumz,”  aliandika Diamond 
chini ya video hiyo.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

NEW JERSEY, Marekani

C
ANADA ilishinda kwa pen-
alti 4-3 dhidi ya Venezuela 
juzi Ijumaa na kutinga nusu 
fainali ya Copa América ka-

tika mechi yao ya kwanza baada ya 
mchuano mkali ulioishia kwa sare ya 
bao 1-1 ndani ya dakika 120.

Huku timu zikiwa zimesawazi-
sha baada ya majaribio matano kila 
mmoja, Wilker Ángel alifunga mk-
waju wake wa penalti uliookolewa na 
Maxime Crepeau kwenye mikwaju 
ya penalti na Ismael Kone akafunga 
penalti ya ushindi na kuipeleka Cana-
da nusu Fainali.

“Hisia zinazidi kupanda, nina fura-
ha sana kwa kila mtu ambaye anatu-
unga mkono,” alisema Crepeau, 
ambaye aliokoa mara mbili kwenye 
mikwaju hiyo, akimwambia mtan-
gazaji wa Canada TSN.

“Ni kazi kubwa na sasa tuna ma-
tunda ya bidii yetu. Hii inashangaza 
kuwa katika nusu fainali ya Copa 
América. Nadhani kila mtu anahi-
taji kutambua nchi hii na wanasoka 
wake wanastahili heshima.”

Canada itamenyana na Argentina 
mjini New Jersey siku ya Jumanne 
kuwania nafasi ya kucheza fainali ya 
Julai 14. 

Nusu fainali hiyo itakuwa ni mechi 

    Ni baada ya kupam-
bana vikali kwenye mechi ya 
robo fainali dhidi ya....

CANADA YAIFUATA ARGENTINA 
NUSU FAINALI COPA AMERICA

ya marudiano ya ufunguzi wa mi-
chuano hiyo, ambapo mabingwa 
watetezi Argentina waliibuka na 
ushindi wa mabao 2-0.

Timu hiyo ya Amerika 
Kaskazini imekuwa timu ya 

nne ya Concacaf kufika nusu
 fainali ya Copa América,

 baada ya Mexico, Honduras
 na Marekani.

Canada, ambao walifunga bao 
moja pekee katika mechi zao tatu 
za hatua ya makundi, walianza 
mechi hiyo kwa kasi  na kupata ka-
tika dakika ya 13 lililofungwa Jacob 
Shaffelburg alipounganisha krosi 
ya Jonathan David.

Baada ya kufunga bao, Shaf-
felburg aliishika jezi ya mchezaji 
mwenzake Tajon Buchanan, am-
baye alivunjika mguu mazoezini 
wiki hii.

Vijana wa kocha, Jesse Marsch 
walipoteza nafasi kadhaa za kue-
ndeleza uongozi wao katika kip-
indi cha kwanza, huku Shaffelburg 
wakimjaribu kipa Rafael Romo 

kutoka pembeni mwa eneo huku 
David akituma juhudi nje ya lango 
baada ya kujipata kupitia moja kwa 
moja.

Venezuela walijikakamua 
kutafuta goli na walikuwa na uw-
ezo wa kumiliki mpira zaidi, lakini 
walipunguza kwa kiasi kikubwa 
krosi za kubahatisha na mashuti ya  
mbali, huku mfungaji bora wa 
muda wote, Salomón Rondón ak-
ichomoa mara mbili kuokoa kutoka 
kwa Crepeau.

Hatimaye Venezuela walipata 
bao la kusawazisha katika dakika 
ya 64 kupitia kwa Rondon.

Lilikuwa bao la 44 la mshambu-
liaji huyo wa zamani wa Everton na 
Newcastle United kwa Venezuela.

Canada walijibu vyema bao la 
kusawazisha na mchezaji wa akiba 
Liam Millar aliokoa mpira dakika 
ya 67 kabla ya Tani Oluwaseyi ku-
piga mashuti mawili juu ya lango 
katika muda wa dakika nne, la-
kini hakuna timu iliyoweza kupata 
ushindi katika muda wa kawaida.

EDERSON ATAKIWA SAUDIA
KLABU ya Manchester City inajiandaa kupokea 

ombi kutoka Saudi Arabia kumnunua mlinda mlango 
Ederson na wanataka zaidi ya pauni milioni 30 ku-
muuza mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil, ambaye 
anahusishwa na klabu ya Al-Nassr. (Sportsport)

MASON AWANIWA MARSEILLE

MARSEILLE ina uhakika wa kuwashinda Lazio kum-
sajili mshambuliaji wa Manchester United, Mason 
Greenwood baada ya klabu hiyo ya Serie A kutoa pauni 
milioni 17 kwa mchezaji huyo wa miaka 22. (Mail)

PAQUETA AWEKWA OKONI
KLABU ya Famengo imeanza mawasiliano na West 

Ham kuhusu usajili wa mchezaji wa kimataifa wa Bra-
zil mwenye umri wa miaka 26, Lucas Paqueta, klabu 
hizo mbili ziko katika hatua za awali za mazungumzo 
hayo. (Globo)

WILLIAMS ANUKIA BARCA

BARCELONA inaongoza mbio za kumsajili winga wa 
Athletic Bilbao na Hispania, Nico Williams, huku Ar-
senal na Chelsea wakikabiliwa na hatari ya kumkosa 
mchezaji huyo. (Football Insider)

CUCURELLA AMSHAWISHI WILLIAMS 

MLINZI wa Chelsea, Marc Cucurella mwenye umri 
wa miaka 25, amesema anajaribu kumshawishi 
mchezaji mwenzake wa Hispania, Nico Williams aji-
unge na The Blues, wawili hao wapo kwenye kikosi cha 
nchi yao kwenye Euro 2024. (Sport)

YORO AITAKA REAL MADRID
MLINZI wa Lille, Leny Yoro anataka kuhamia Real 

Madrid na Mfaransa huyo mwenye umri wa miaka 18 
anasubiri klabu kuafikiana, wakati Liverpool na Paris 
St-Germain ziko tayari kumnyakua iwapo dili hilo 
litasambaratika. (Fabrizio Romano)

MATTY AOTA MBAWA MILAN

MLINZI wa kulia wa Aston Villa, Matty Cash huenda 
asijiunge na AC Milan licha ya ripoti zinazomhusisha 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Poland mwenye umri 
wa miaka 26 na klabu hiyo ya Serie A. (Birmingham 
Live)

BARCA YAMTAKA JOAO CANCELO
KLABU ya Barcelona ina nia ya kumsajili Joao Can-

celo wa Manchester City baada ya beki huyo wa Ureno 
mwenye umri wa miaka 30 kucheza kwa mkopo katika 
klabu hiyo ya Hispania msimu uliopita. (SportsMole)

KOOPMEINERS ATAKIWA JUVE

JUVENTUS inataka kuimarisha safu yao ya kati kwa 
kumsajili mchezaji wa kimataifa wa Uholanzi mwenye 
umri wa miaka 26, Teun Koopmeiners. (La Gazzetta 
dello Sport)

LUSALE AWINDWA MAN UTD

KLABU ya Manchester United inakaribia kumsa-
jili kinda mwenye umri wa miaka 16 kutoka Slovakia, 
Samuel Lusale kutoka Crystal Palace. (Moror)

DOMINIC BASI TENA

USAJILI wa Newcastle United wa mshambuliaji 
wa Everton, Dominic Calvert-Lewin mwenye umri 
wa miaka 27, umegonga mwamba baada ya Magpies 
kushindwa kumuuza mshambuliaji wao, Callum Wil-
son. (Telegraph)
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STUTTGART, Ujerumani

KOCHA wa Hispania, Luis de la 
Fuente amesema wachezaji wake “ha-
wajatosheka” na wanataka mafanikio 
zaidi kwenye Euro 2024 baada ya ku-
weka historia kwa kuwaondoa wenyeji 
Ujerumani kwenye Uwanja wa Stuttgart 
Arena Ijumaa.

Mikel Merino alifunga bao la ushindi 
dakika ya 119 wakati Hispania ilipowa-
laza wenyeji katika mchuano mkubwa 
kwa mara ya kwanza katika majaribio 
10 baada ya Florian Wirtz kusawazi-
sha bao la kwanza la Dani Olmo katika 
muda wa kawaida.

Hispania itakutana na Ufaransa kati-
ka nusu fainali mjini Munich Jumanne, 
na De la Fuente anatumaini kuwa mbio 
zao zitaendelea hadi fainali mjini Berlin 

mnamo Julai 14.
“Tunaona historia,” alisema kocha 

huyo katika mkutano na wanahabari 
baada ya mchezo huo. “Ni mara ya 
kwanza tumepata ushindi mara tano 
mfululizo kwenye Euro.

“Pia ni mara ya kwanza kuwashinda 
wenyeji katika moja ya mashindano 
makubwa. Ni wakati wa kuweka tham-
ani kwa kile tulichofanikiwa na kufura-
hia wakati huu wa kihistoria.

“Tutaona jinsi stori itaisha, lakini timu 
hii inataka kufika mbali zaidi, wachezaji 
hawa wana moyo, hawatosheki, hawa-
choki kushindana na kufanya kazi kwa 
bidii, wana tamaa, ni heshima kuwa na 
wachezaji kama hawa.”

Hispania hapo awali walitatizika dhi-
di ya wenyeji kwenye michuano mikub-
wa, kwani walipoteza katika Fainali za 

Kombe la Dunia na Urusi mnamo 2018 
na Korea Kusini mnamo 2002, huku pia 
walifungwa kwa uchungu na Ufaransa 
kwenye fainali ya Euro 1984.

Huzuni zaidi ilionekana kufuatwa 
huko Stuttgart Wirtz alipoisawazishia 
Ujerumani na kupeleka mchezo katika 
muda wa ziada baada ya Olmo kugeuza 
krosi ya Lamine Yamal.

Bao la dakika za lala salama la Merino 
liliifanya Hispania kuwa juu ya mstari 
mwishoni, lakini De la Fuente bado 
alihojiwa ni kwa nini aliwatoa Yamal na 
Nico Williams, miongoni mwa wengine, 
baada ya kuongoza, kuondoa tishio la 
La Roja kwenye kaunta.

“Inategemea ikiwa ni vizuri kukimbia 
au la,” alijibu. “Tumeonesha kwamba 
bila kukimbia sana, tulishinda mchezo. 
Tulihitaji kukimbia kidogo.”

MARTINEZ: RONALDO  
BADO HAJAAMUA  
MUSTAKABALI  
WAKE URENO LONDON, England

BINGWA wa zamani wa Wimble-
don, Andy Murray amewashukuru 
waandaaji wa mashindano hayo 
kwa hafla iliyojawa “kihisia kali” 
ya kumuaga baada ya kucheza 
kwa mara ya mwisho katika 
mashindano hayo yenye hadhi na 
heshima ya juu ya tenisi duniani. 

Bingwa huyo mara mbili 
mashindano hayo anacheza katika 
Klabu ya All England kwa mara 
ya mwisho kabla ya kustaafu 
baadaye mwaka huu.

Video yake ya zamani ya 
uchezaji ilichezwa kwenye ‘skrini’ 
kubwa iliyokuwa eneo la uwanja 
mkuu yaani Centre Court baada 
ya mechi kumalizika, jambo 
lililomfanya mchezaji huyo bora 
wa zamani wa dunia kulia huku 
maelfu ya mashabiki wakionesha 
shukrani zao kwa kupiga makofi 
mengi.

“Naona kama mwisho mzuri 
kwangu. Ikiwa ninastahili tukio 
hili au la, sijui. Lakini waandaaji 
w a l i f a n y a kazi 
nzuri sana,” 
alisema Mur-
ray, ambaye 
alishinda 
Wimbledon 
mwaka wa 
2013 na 
2016 huku 
familia yake 
ikifika kwenye uwanja 
huo mkuu uliojaa watu.

Murray aliishukuru familia yake, 
washiriki wa timu yake kwa miaka 
mingi na mashabiki kwa uungwaji 
mkono usiokoma.

“Ni ngumu kwa sababu nataka 
kuendelea kucheza, lakini siwezi, 
Kimwili ni ngumu sana. Nataka 
kucheza milele. Naupenda huu 
mchezo,” Murray alisema.

Murray aaga 
rasmi mchezo 
wa Tennis

Hispania ina njaa na Euro 2024 - Kocha

HAMBURG, Italia

K
OCHA wa Ureno Roberto 
Martínez amesema “ni 
mapema sana” kusema 
Cristiano Ronaldo alikuwa 

ameichezea nchi yake mechi yake ya 
mwisho kufuatia timu hiyo kutolewa 
kwenye michuano ya Euro 2024 na 
Ufaransa mjini Hamburg juzi Ijumaa.

Ureno ilishindwa kwa mikwaju ya 
penalti 5-3 katika robo fainali baada 
ya suluhu kwenye dakika za kawaida 
ambapo Ronaldo alikosa nafasi ka-
tika muda wa ziada lakini akafunga 
moja ya mikwaju hiyo.

“Ni mapema sana baada ya mechi 
kuzungumzia hilo na hakujakuwa 
na maamuzi ya mtu binafsi,” alise-
ma Martínez kwenye mkutano na 
waandishi wa habari alipoulizwa 
ikiwa ulikuwa ni mchezo wa mwisho 
wa Ronaldo akiwa na jezi ya Ureno.

Pale kwenye uwanja wa Volkspark-
stadion ilikuwa mechi ya 212 kwa 
Ronaldo.

Mabao yake 130 kwa nchi yake 
ndiyo mengi zaidi katika soka la ki-
mataifa huku Lionel Messi hivi ma-
juzi akishika nafasi ya pili kwenye 
orodha hiyo akiwa na mabao 108.

Hata hivyo, Ronaldo mwenye umri 
wa miaka 39 alitatizika kufufua mag-
wiji wa zamani katika michuano hiyo 
nchini Ujerumani na kuondoka Euro 
2024 bila kufunga bao tofauti na pen-
alti.

Ilikuwa ni mara ya kwanza katika 
maisha yake ya soka kwa Ronaldo 
kushindwa kufunga katika michuano 
mikubwa ya kimataifa, na mashuti 
yake 10 bila kufunga.

Maisha ya Ronaldo ya miaka 20 
kwenye michuano ya Euro yaliju-
muisha taji la 2016 -- wakati Ureno 

ilipoishinda Ufaransa katika fain-
ali -- na bado haijafahamika iwapo 
mchezaji huyo bora wa dunia mara 
tano ataendelea kuichezea nchi yake 
hadi 2026 kwenye Kombe la Dunia, 
wakati ambapo atakuwa na umri wa 
miaka 41.

Alisema kufuatia ushindi wa 
Ureno wa hatua ya 16 bora 
dhidi ya Slovenia kwamba 
kuvunja rekodi yake ya 
kucheza mara sita 
michuano ya Ulaya 
itakuwa mwisho 
wake.

“ B i l a 
shaka ni 
Euro ya 

m w i s h o 
kwangu, bila 

shaka ndiyo,” 
alisema Ronal-

do akiiambia 
RTP ya Ure-

no.
“ L a - k i n i 

h i l o halina 
h i s i a . N i -
m e g u s w a 
na kila kitu 
k i n a c h o h u s u 
soka, kwa shauku 
niliyonayo kwa mch-
ezo, shauku ninayoiona 
kwa mashabiki, kuwa na 
familia yangu hapa, map-
enzi ya watu ... Nikiacha 
ulimwengu wa soka. 
Ni nini kingine nin-
achoweza kufanya 
au kushinda?”
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MTASINGWA ARIPOTI AZAM FC
Na Faustine Feliciane

L
ICHA ya tetesi kutaka 
kujiunga na mabing-
wa wa soka nchini, 
Yanga, kiungo Adolf 

Mtasingwa ameripoti kwenye 
kikosi cha timu yake ya Azam 
kilichoanza mazoezi kuji-
andaa na msimu mpya.

Hivi karibuni, Mtasingwa 
alikuwa akihusishwa kutaka 
kujiunga na Yanga baada ya 
mabingwa hao kuvutiwa na 
uwezo wake aliouonyesha 
kwenye kikosi cha Azam na 

timu ya taifa ‘Taifa Stars’.
Hata hivyo, dili hilo ni 

kama limekufa baada ya ki-
ungo huyo juzi Ijumaa kuripo 
kwenye mazoezi ya timu yake 
ya Azam FC kwenye uwanja 
wa Azam Complex, Chamazi.

Akizungumza na Nipashe, 
Afisa habari wa klabu hiyo, 
Thabit Zacharia ‘Zaka’, alise-
ma kuwa nyota huyo ni mion-
goni mwa wachezaji wao 
walioripoti mazoezini.

“Tumeanza mazoezi ku-
jiandaa na msimu mpya na 
mashindano ya kimataifa, 

wachezaji wote wa Azam FC 
wameripoti, kama nilivyose-
ma kwa sasa tetesi zitakuwa 
nyingi, lakini kama Azam 
tunaendelea na maandalizi 
yetu,” alisema Zaka.

Aidha, alisema baada ya 
mazoezi ya siku kadhaa Dar 
es Salaam, kikosi hicho ki-
taelekea Zanzibar na baadae 
Morocco kujiwinda na Ligi 
Kuu na michuano ya Ki-
mataifa.

“Lengo letu ni kuhakikisha 
tunafanya vizuri msimu ujao 
kwenye mashindano yote 

tutakayoshiriki, tunaamini 
maandalizi mazuri yanakupa 
matokeomazuri baadae,” 
alisema Zaka.

Azam msimu ujao itashiri-
ki Ligi ya Mabingwa Afrika 
pamoja na Yanga baada ya 
kumaliza Ligi kwenye nafasi 
ya pili nyuma ya mabingwa 
hao.

Klabu za Simba na Coastal 
Union zenyewe zitaiwakili-
sha nchi kwenye michuano 
ya Kombela Shirikisho Afrika 
baada ya kumaliza Ligi kwe-
nye nafasi ya tatu na ya nne.

Kiungo wa Azam FC, Adolf  Mtasingwa (kushoto) akiwa kwenye mazoezi ya timu hiyo juzi kujiandaa na msimu 
mpya. PICHA:BINZUBEIRY

Mbangula atamani kuitwa Stars

Wahimizwa 
kushiriki 
michezo

INATOKA  UK. 24

Na Adam Fungamwango

MSHAMBULIAJI wa klabu 
ya Prisons, Samson Mbangu-
la, amesema anatamani sana 
kuitwa kwenye kikosi cha 
timu ya taifa ‘Taifa Stars’.

Mbangula amebainisha 
kuwa tangu aanze kuichezea 
Prisons katika Ligi Kuu Tan-
zania Bara kwa misimu sita, 
hajawahi kuitwa kwenye 
kikosi hicho, hivyo anaona 
kama ni wakati wake sasa 
wa kwenda kutoa mchango 
wake katika timu hiyo.

Amewataka wasimamizi 

na jopo la makocha wa Stars 
kuangalia zaidi wacheza-
ji ambao wako kwenye  
kiwango cha juu kwa waka-
ti husika ili nao wawe na 
mchango kwenye kikosi cha 
nchi yao.

Mbangula amesema hayo 
siku chache tu baada ya droo 
ya makundi kusaka tiketi ya 
kucheza michuano ya Mataifa 
ya Afrika (AFCON) 2025 ita-
kayofanyika nchini Morocco 
huku Taifa Stars kupangwa 
kundi H, ikiwa pamoja na 
timu za Ethiopia, Guinea na 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya 

Congo.
“Mimi nafikiri wale wasi-

mamizi na jopo la makocha 
wa Taifa Stars wawe wa-
naangalia wachezaji walio 
kwenye viwango vya juu kwa 
muda huo, kwa sababu sisi 
wachezaji wakati mwingine 
unakuwa juu, au unashuka 
kiwango kwa sababu ya ma-
jeraha, sasa unapokuwa kwe-
nye ubora unatakiwa uisaidie 
Stars, mimi nipo tayari kwa 
wakati huu, haya yote nase-
ma kwa sababu ya maslahi 
mapana ya taifa,” alisema 
mshambuliaji huyo.

Alisema Ligi Kuu msimu 
uliomalizika alifanikiwa ku-
funga mabao manane, akishi-
ka nafasi ya pili kwa mabao 
mengi upande wa washam-
buliaji wazawa nyuma ya 
Waziri Junior aliyemaliza na 
mabao 12.

Rekodi zinaonyesha 
kuwa msimu wa 2019/20  
alipachika mabao manane, 
akafunga matatu msimu wa 
2020/21, bao moja msimu 
wa 2021/22 na mabao sita 
msimu wa 2022/23, kabla ya  
kufunga manane msimu uli-
opita.

gazwa ni, Jean Baleke, anayekuja 
kuchukua nafasi ya Joseph Guede 
ambaye anaondoka kwa kile 
kilichoelezwa amemaliza mkataba 
na hakutaka kuongeza baada ya 
kupata timu Falme za Kiarabu.

Mpaka sasa Yanga imemtangaza 
rasmi mchezaji mmoja tu ambaye 
ni Chama, raia wa Zambia, lakini 
ikihusishwa na wachezaji wengine 
kadhaa.

Wachezaji hao ni Emmanuel 
Lobota, raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo anayechezea 
Singida Black Stars, na  Wakongo 
wengine ambao ni Agee Basiala, 
kiungo mshambuliaji na Onoya San-
gana Charve kiungo mkabaji wote 
kutoka AS Maniema Union pamoja 
beki wa kushoto, Chadrack Boka 
kutoka klabu ya Saint Eloi Lupopo.

Wengine ni Chikamso Okechuk-
wu, beki wa kati kutoka Enyimba, 
Prince Dube na kipa, Khomein 
Aboubakar kutoka Singida Black 
Stars.

Mashine za Yanga 
zatua nchini,
yatamba kuwa 
tishio Afrika

Na Faustine Feliciane

GOLIKIPA wa klabu ya Simba 
anayehusishwa kutaka kujiunga na 
Azam FC, Aishi Manula, amesema ni 
vizuri kwa watu kushiriki michezo 
ili kujenga afya.

Akizungumza jana kwenye 
maonyesho ya biashara ya saba-
saba wakati akikabidhi zawadi kwa 
washindi Zigo la Euro 2024, Manula 
aliwataka watu kujihusisha na mich-
ezo pamoja na kuchangamkia fursa 
mbalimbali kwenye michezo.

“Ushiriki katika michezo una faida 
kubwa, watu wafanye mazoezi 
lakini pia wafuatilie michezo kwa 
sababu ndani kuna fursa nyingi, 
kama leo nakabidhi zawadi kwa 
washindi wa wa Zigo la Euro,” 
alisema Manula.

Nyota huyo aliipongeza kampuni 
ya Tigo kwa kuwaweka watu karibu 
na michezo kwa kuanzisha kampeni 
mbalimbali zinazowanufaisha wa-
nanchi mbalimbali.

“Sasa hivi kuna michuano ya Euro 
2024 inafanyika Ujerumani, watu 
wanafuatili kwa karibu na kuna 
timu wanazozishangilia, kampeni 
kama hizi zinawafanya watu kuwa 
karibu na mashindano mbalimbali 
yanayoanzishwa.

Kwenye michuano hiyo ya Euro 
inayoendelea Ujerumani, baadhi 
ya mashabiki wamepata fursa ya 
kwenda kuangalia hatua ya robo 
fainali kupitia kampeni hiyo.



   Yamsainisha kiungo mkabaji kutoka 
Nigeria, kurudi nchini siku chache kabla ya....

Faustine Feliciane na 
Adam Fungamwango

K
LABU ya Simba inata-
rajia kuondoka kesho 
kuelekea Misri kwa ajili 
ya kuweka kambi ku-

jiandaa na msimu mpya huku 
ikikamilisha usajili wa kiungo 
mkabaji Augustine Okajepha 
kutoka klabu ya Rivers United 
ya Nigeria.

Uongozi wa klabu hiyo,
 umeamua kuipeleka timu

 hiyo Misri ili kufuata 
utulivu na kuwapa nafasi 

makocha wa timu hiyo
 kuingiza mbinu zao kwa

 wachezaji.

Meneja Habari na Mawasi-
liano wa klabu hiyo, Ahmed 
Ally, alisema uongozi unaamini 
kambi ya timu hiyo nchini Misri 
itakuwa yenye tija na kuandaa 
kikosi bora kwa ajili ya msimu 
ujao wa Ligi Kuu na mashinda-
no ya kimataifa.

“Tumepania kurudisha 
furaha kwa mashabiki na wa-
nasimba wote, tunaenda ku-
weka kambi Misri katika mji 
wa Ismailia na makocha wetu 
watapata fursa ya kuandaa 
timu kwenye mazingira tulivu, 
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Simba yafuata makali Misri,
yashusha kiungo mkabaji
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Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa Yanga wak-
iwemo wapya waliosajiliwa hivi 
karibuni kuelekea msimu ujao wa 
mashindano wameanza kuwasili 
nchini kwa ajili ya kuripoti kam-
bini kesho Jumatatu.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, 
Ali Kamwe amesema wachezaji 
wote walipewa taarifa ya 
kutakiwa kuwa nchini kufikia leo 
Jumapili ili kumpa nafasi Kocha 
Mkuu, Miguel Gamondi aanze 
kazi ya kukisuka kikosi kwa ajili 
ya michuano ya ndani na ile ya 
kimataifa.

“Wachezaji wameshaanza 
kuwasili nchini kuanzia leo (jana), 
wapo ambao tayari wametua, 
wengine kesho (leo), hii ni kwa 
wote wapya na wale tulio-
waongezea mikataba, kocha 
alitaka wachezaji wote wawe 
wamewasili kambini Kigamboni 
Jumatatu (kesho), kwa ajili ya 
maandalizi ya msimu,” alisema 
Kamwe.

Amewahakikisha wanachama 
na mashabiki wa klabu hiyo kuwa 
hivi karibuni wanatarajiwa kutan-
gaza mchezaji mwingine ambaye 
atatikisa nchi kama ilivyokuwa 
na Clatous Chama, huku akitamba 
kuwa kikosi kitakachoundwa kwa 
msimu ujao kitakuwa tishio Af-
rika, mara mbili zaidi ya kile cha 
msimu uliopita.

“Tumewabakisha wachezaji 
wetu bora, tumefanya hivyo 
kwa asilimia 90, bado asilimia 10 
tu, baada ya hapo tunakwenda 
kupiga pigo la pili, hili ni zaidi ya 
lile la kwanza.

“Kuelekea msimu ujao tunataka 
kutengeneza timu ya kutisha, 
ya wachezaji ambao wanawaza 
kwenda kuchukua medali, kama 
nilivyotangulia kusema hapo 
nyuma kuwa lengo letu kuele-
kea msimu unaokuja ni kutinga 
nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, fainali, au kutwaa ubingwa 
kabisa,” alisema.

Habari zinasema mchezaji 
anayetajwa kuwa anaweza kutan-

Mashine za Yanga 
zatua nchini,
yatamba kuwa 
tishio Afrika
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msimu ujao utakuwa msimu 
wa Simba,” alisema Ahmed na 
kuongeza, 

“Kutakuwa na semina na ku-
wandaa kisaikolojia wachezaji, 
wataambiwa historia ya Simba 
na nchi ya Tanzania, ukubwa 
wa klabu, vitu ambavyo ime-
shawahi kuvifanya huko nyuma 
na malengo yake ya baadaye,” 
alisema.

Alisema kambi hiyo itafanyi-
ka mpaka siku chache kabla ya 
tamasha la Simba day lililopang-
wa kufanyika Agosti 3 kwenye 
uwanja wa Benjamin Mkapa 
jijini Dar es Salaam.

Kwenye kilele cha tamasha 
hilo la kila mwaka, Simba inata-
rajia kucheza mchezo maalum 
wa kirafiki dhidi ya APR ya 
Rwanda.

Kuhusu usajili, Ahmed alise-
ma wanawendelea kushusha 
‘vifaa’ baada ya kukamilisha 
usajili wa Okajepha.

“Ni rasmi tumekamilisha 
usajili wa kiungo mkabaji, Oka-
jepha, mwenye umri wa miaka 
20 kutoka Rivers United ya Nige-

ria, tumempa miaka mitatu, na-
dhani sasa baada ya kuhangaika 
sana ndiyo tumempata mtu 
sahihi eneo la ukabaji, Simba 
itakuwa imara kwa sababu kwe-
nye mpira wa kisasa kama huna 
kiungo mkabaji aliyekamilika, 
basi timu yako itahangaika sana, 
na ndiyo timu yetu ilivyokuwa 
misimu mitatu iliyopita,” alise-
ma.

Alibainisha kuwa kwa muda 
mrefu walikuwa wanasajili 
wachezaji ambao walishindwa 
kulitendea haki eneo hilo.

“Kwa muda mrefu Simba 
tumekuwa tukihangaika na 
wachezaji wa eneo hilo, kwa 
maana ya kiungo mkabaji, tuli-
kuwa na Mganda Thadeo Lwan-
ga alifanya vizuri sana, baadaye 
alipopata majeraha akashindwa 
kurejea kwenye ubora wake, 
akaja Mbrazil Gerson Fraga 
naye akawa majeruhi, awali ku-
likuwa na Mghana James Kotei, 
akafanya vizuri sana, mbele 
huko ubora ukapungua akaon-
doka, tukaleta wengine hapa ka-
tikati wakashindwa kukata kitu 

ya wanachama na mashabiki 
wa Simba, sasa tumetibu tatizo 
kwani ameonyesha kuwa ni 
mchezaji mzuri huko alikoto-
ka,” alisema Ahmed.

Kabla ya kujiunga na Rivers 
United, 2023, mchezaji huyo 
alikuwa akiichezea, Kano Pillars  
aliyojiunga nayo mwaka 2021 
ambapo klabu hiyo ilimsajili 
kutoka Warri Wolvers, zote za 
nchini humo.

Kabla ya mchezaji huyo, 
Simba iliwatangaza wachezaji 
wapya, winga Mzambia Jushua 
Mulate, mshambuliaji Mgan-
da, Steven Mukwala, na Jean 
Charles Ahoua raia wa Ivory 
Coast.

Kwa upande wa wazawa, 
tayari imeshawatangaza beki 
wa kati, Lameck Lawi, Abdul-
razack Hamza na Valentino 
Mashaka. 

Hata hivyo jana jioni Simba 
ilitarajiwa kutangaza usajili 
wa wachezaji wengine wawili 
ilitarajia kutangaza wachezaji 
wengine wapya wawili, jioni na 
usiku.

Martinez: Ronaldo bado hajaamua mustakabali wake Ureno

Mshambuliaji wa timu ya taifa ya Ufaransa, Kylian Mbappe (kushoto) akiwania mpira na beki wa Ureno, Palhina 
kwenye mchezo wa robo fainali ya michuano ya ‘Euro 2024’ juzi usiku, Ureno walitolewa kwenye hatua hiyo kwa 
mikwaju ya penalti. PICHA: MTANDAO  
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