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HABARI KITAIFA

Meneja wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) Mkoa wa Arusha, John Mwigura (katikati), akitoa ufafanuzi wa sakata la
Shule ya St. Judy ya mkoani humo jana, ambayo wanafunzi wake wamelazimika kurudishwa nyumbani kwa madai ya
kudaiwa kodi kubwa na mamlaka hiyo. Kulia ni Meneja Msaidizi makusanyo ya Kodi, Patrik Nyalobi na Meneja Msaidizi
ukaguzi wa Kodi, Malaki Nyange. PICHA: ASRAJI MVUNGI

MDEE: Tuko tayari kwa lolote

Na Elizabeth Zaya

ALIYEKUWA Mwenyekiti wa
Baraza la Wanawake wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (BAWA-
CHA), Halima Mdee na wenzake 18,
wamesema wapo tayari kuachia
ubunge, ikiwa mchakato wa rufani
utafuata taratibu na kuwalazimu ku-
fanya hivyo.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam, Mdee ali-
yeambatana na wenzake 15 alisema
watakata rufani kwa Baraza Kuu
dhidi ya uamuzi wa Kamati Kuu ya
CHADEMA iliyofikia uamuzi huo Ju-
mamosi iliyopita.

“Whether yes or not (kama ndio au
hapana) tutakuwa tayari ku-sacrifice
(kujitoa) ubunge kutokana na vikao
vyetu vya ndani na mchakato wa
rufani ambayo tunafanya hivi sasa.
Inawezekana chama kikabariki tu-
kaenda ama tukatolewa wakaenda
wengine, vyovyote itakavyokuwa,”
alisema.

“Katika chaguzi hizi zote tangu
vyama vingi vimeanza, lakini zaidi
kuanzia mwaka 2010, 2015 na 2020
hakuna uchaguzi ambao tuliukubali
kwa sababu zote zilitawaliwa na tara-
tibu ambazo ziko kinyume na sheria,
lakini wabunge si walienda?” Alihoji
Mdee.

“Sasa kama wabunge walienda
2010 na 2015 pamoja na kutokutam-
bua, kwanini 2020 wasiende...kwa
nini, kwa sababu tunavyozungumza
sasa, madiwani wanaapa, mbunge
mmoja aliyechaguliwa keshaapa,
kwa hiyo mimi naamini kwamba
suala siyo kwenda ama kutokwenda,
kwa sababu siyo suala jipya, yal-
ishafanyika huko nyuma.”

“Kwa hiyo usishangae kama kesho
na keshokutwa, iwe sisi ama wengine
wakaenda kwa sababu ni kitu amba-
cho siyo kipya.”

Kwa mujibu wa Mdee, CHADEMA
hakikandamizi wanawake kwa kuwa
walio kwenye nafasi hizo za uongozi
na ubunge walijengwa na chama hi-
cho mpaka kufika walipo.

“Siwezi kusema hapa kwamba

chama changu kinakandamiza wa-
nawake, wanawake mashoka un-
aowaona hapa ni kwa sababu walipe-
wa nafasi na chama, wako hapa kwa
sababu walijengwa na CHADEMA na
siwezi kusema wanakandamizwa,
hili limetokea kwa sababu.”

Mdee alisema kuendelea kubaki
wabunge au la kutakuja baada ya ua-
muzi wa rufani wanayotarajia kukata
dhidi ya uamuzi ya Kamati Kuu.

Alisema yeye na wenzake wataen-
delea kuwa wanachama kwa sababu
wanakithamini na kukipenda chama
chao.

TUHUMA KUNUNULIWA

“Mimi ni mwana CHADEMA na
nimekuwa mwanachama miaka 16
na katika muktadha huo pamoja
na kwamba mimi na wenzangu tu-
mechukuliwa hatua za kinidhamu,
niwahakikishie tu kwamba mimi
na timu yangu, tutabaki kuwa wa-
naCHADEMA kindakindaki.”

“Sisi wote hapa tuna zaidi ya miaka
mitano ya uanachama na kila mmoja
ameshiriki kukijenga kwa jasho lake,
niwahakikishie wanaCHADEMa nchi
nzima, Halima mnayemfahamu mia-
ka yote ni yuleyule na uaminifu wake
na wenzake wote. Ninasema hivyo
kwa sababu kumekuwa na maneno
mengi kwamba nimenunuliwa kwa
mpunga mrefu, mimi sijawahi ku-
nunuliwa na sitanunuliwa na sitarajii
kununuliwa.”

“Watu waliofanya kazi na mimi iwe
kwenye chama, bungeni, wananijua,
ukiambiwa taja watu watatu ambao
kwao rushwa ni mwiko, inaweze-
kana nikawa namba moja na nikawa
na wengine wanaonifanania hivyo,
mimi sina thamani ya kipande cha
fedha, kazi zangu zote nimekuwa
nikifanya kwa uaminifu na kwa map-
enzi toka moyoni, sina maigizo.”

KUITIKIA WITO

Kuhusu kutokutii wito wa Kamati
Kuu ya chama hicho, Mdee alisema
walihofia usalama wao kutokana na
ushawishi uliokuwa unafanywa kwe-
nye mitandao ya kijamii iliyokuwa na

mwelekeo wa kuwadhuru.

“Tulipata wito wa kutakiwa kuhud-
huria kikao cha Kamati Kuu Novem-
ba 27 saa mbili asubuhi, lakini kuto-
kana na sintofahamu iliyojitokeza,
Novemba 26, tulimwandikia barua
Katibu Mkuu tukimuomba asogeze
kikao mbele japo kwa wiki moja,
na tulifanya hivyo kwa sababu uta-
ratibu wetu wa kikatiba wa kawaida
unaruhusu,” alisema Mdee.

“Katiba inasema mtu anataki-
wa kujulishwa makosa yake kwa
maandishi na kutakiwa kutoa majibu
katika muda usiopungua wiki mbili,
apewe nafasi ya kujitetea mbele ya
kikao kinachohusika na baada ya ku-
jitetea, uamuzi utatoka ndani ya wiki
mbili.

“Pia tarehe iliyopangwa kikao ku-
likuwa na uhamasishaji mkubwa
sana kwenye mitandao ya kijamii,
wengine ni viongozi wakiwaambia
wanachama waje watushambulie na
kutupiga mawe kwa sababu ni wasal-
iti, kwa hivyo sisi kama binadamu
tusingeweza kuhudhuria katika ki-
kao hicho, lakini siyo kwamba tulid-
harau chama.”

Mdee alisema dhamira yake ni ku-
taka kila jambo limalizike na warudi
katika hali ya kawaida.

Pia, alisema wataendelea kuwa
wanachama wa hiyari kwa sababu
wao na chama chao ni ‘damudamu’

“Itoshe tu kusema kwamba tunak-
ipenda CHADEMA tunakiheshimu,
hatutaondoka, tutabaki wanacha-
ma wa hiyari mpaka pale tutaka-
pokwenda kujadili mambo yetu ya
ndani na kuyamaliza, kwa lugha
nyingine sisi tutabaki wanachama
‘vingang " anizi’.”

“Kwa hiyo ninaamini kwamba
Mungu atatuongoza na tutaenda
kuyajenga ndani kwetu, siko hapa
kwa ajili ya kuleta madhara yoyote
kwa chama changu.”

Katika mkutano huo, Mdee
alikataa kujibu baadhi ya maswali
aliyoulizwa hasa alipotakiwa kuweka
wazi mchakato mzima uliotumika
kupatikana wabunge hao 19 waliok-
wenda kuapa bungeni.

Mjadala
mzito hatima
va CHADEMA

Na Elizabeth Zaya

WACHAMBUZI wa siasa wamesema kwamba mvu-
rugano unaoendelea ndani ya Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), unahitaji maridhiano
yanayozingatia misingi ya Katiba ya chama hicho.

Pia wamesema, siyo jambo geni na limewahi ku-
tokea katika vyama vya siasa mbalimbali ndani na
nje ya nchi.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti na Nipashe,
wachambuzi hao wa siasa walisema bila kutulia na
kufanya maridhiano hayo wanaweza kuwachangan-
ya wanachama wao.

Selemani Bishangazi, mwanaharakati na mcham-
buzi wa masuala ya siasa, alisema chama chochote
chenye wafuasi wengi hakiwezi kukosa migogoro
isipokuwa ni kuwa makini kusimamia misingi na
Katiba yake na kufanya hivyo kunaweza kukiimari-
sha zaidi.

“Masuala yanayotokea ndani ya CHADEMA siyo
mageni, yanatokea hata nje ya Tanzania, yalisha-
wahi kutokea ndani ya Chama cha Wananchi (CUF),
Chama Cha Mapinduzi (CCM) na vyama vingine,
kinachotakiwa ni kukaa na kufanya maridhiano na
kuheshimu misingi ya Katiba za vyama vyao,” alise-
ma Bishangazi.

Prof. Abdallah Safari, alisema kinachotokea ndani
ya CHADEMA ni uamuzi ambao unaweza kufanywa
na chama kingine chochote, na kwamba kufanya
hivyo kunaweza kuleta uimara zaidi katika chama.

“Unajua hili suala siyo geni, na ikumbukwe kwam-
ba kila chama huwa kina misingi yake, tumeshuhudia
pia CCM walikuja na utaratibu wake wa kuvua watu
‘magamba’ na pia wamewahi kuchukua hatua mbal-
imbali kwa wanachama wanaokwenda kinyume cha
taratibu za chama chao, CUF, na vyama vingine nao
waliwahi kufanya hivyo, hata huko duniani, kwa hiyo
kilichofanyika CHADEMA, wameheshimu misingi na
katiba yao,” alisema.

“Na kawaida misingi ya vyama inapoheshimiwa
ndiyo uimara wenyewe wa vyama.”

Deusi Kibamba, alisema kinachotokea ndani ya
chama hicho ni kukosekana kwa vikao vya kutatua
matatizo yanayojitokeza ndani ya chama hicho na
kinaweza kusababisha kuua chama kama ilivyowahi
kutokea katika baadhi ya vyama vya upinzani.

BAREGU ANENA

Katika ukurasa wake wa Tweeter, Profesa Mwesiga
Baregu, aliandika kuwa: “Maamuzi mazuri yanaweza-
fanywa na Kamati Kuu kulingana na anayeongoza
kamati husika.”

“Mara ngapi Kamati Kuu zinatoa maamuzi yasiyo
sahihi? Maamuzi mengi ya Kamati Kuu yanatege-
mea maono ya kiongozi wake, naendelea kusema
maamuzi ya Kamati Kuu chini ya Mbowe (Freeman)
yalikuwa sahihi,” alisema.

MTANDAONI

Kwenye mitandao ya kijamii, wananchi mbalim-
bali walikuwa wakichangia kwa mitazamo tofauti ya
kuungano mkono uamuzi wa wanawake hao na wen-
gine wakiwaita wasaliti wa demokrasia.

“BAVICHA Mkoa wa Mara tupo tayari kukilinda
chama kwa gharama yoyote, Kamati Kuu imefanya
maamuzi sahihi,” ujumbe huo uliandikwa kwenye
ukurasa wa Tweeter wa BAVICHA Taifa.

“Mdee anatakiwa kusema na kuweka wazi namna
mchakato mzima ulivyokuwa mpaka wao wakap-
endekeza na chama kuwa wabunge na nani alipeleka
majina yao Tume,” aliandika anayejiita Myahudi.

“Kwa Press (mkutano na waandishi wa habari ),
kweli nimeamini kuwa binadamu ni wadogo, tulio-
simama kwenye mabega ya watu. Lakini kwa bahati
mbaya tunajisahau na kuona tulipofika ni kwa uw-
ezo wetu,” aliandika David Mfungwa.

Naye, mwanahabari Privatus Karugendo, aliandi-
ka: “Hawa wanawake 19 wa CHADEMA, ninawafaha-
mu vizuri, ninawaheshimu sana kwa msimamo wao
na uaminifu mkubwa kwa chama chao na taifa lao.
Ni kitu gani kimewapata? Fedha? Hapana! Ubunge?
Hapana, hawa ni wapambanaji, watiifu na wazalen-
do! Wamejikwaa wapi? Halima! Niambie!
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akiangalia mchoro unaoonyesha makisio ya watoto wanaoishi na VVU, kwenye
banda la Kitengo cha Tiba na Mafunzo wa Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Ukimwi (NACP), katika Maadhimisho
yva Siku ya Ukimwi Duniani, yaliyofanyika kitaifa katika Uwanja wa Mandela, Manispaa ya Moshi, mkoani

Kilimanjaro, jana. PICHA: OWM

PM ataja sababu kushuka
maambukizi VVU

Na Waandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amebainisha sababu
za kupungua kwa vifo vitokanavyo na Ukimwi zikiwamo
kuimarishwa kwa huduma za tiba hususan matumizi ya
dawa za kufubaza virusi vya Ukimwi (ARV).

Amesema vifo vitokanavyo na maradhi hayo vimepun-
gua kutoka 85,000 mwaka 2001 hadi 21,529 mwaka jana.

Majaliwa aliyasema hayo leo katika maadhimisho ya
Siku ya Ukimwi Duniani yaliyofanyika kitaifa katika Uwan-
ja wa Mandela Manispaa ya Moshi, kaulimbiu ya maa-
dhimisho hayo kwa mwaka huu ilikuwa ‘Mshikamano wa
Kimataifa, Tuwajibike Pamoja.’

Aliserna mbali na kupungua kwa vifo hivyo, piamaam-
bukizi mapya yamezidi kupungua kutoka watu 130,000
hadi 68,484 katika kipindi hicho, hivyo kutoa wito kwa
wadau kuongeza jitihada zaidi.

“Mafanikio yote haya yametokana na kuendelea kui-
marika kwa huduma za tiba ikiwamo matumizi ya ARV
na afua za kinga zinazohusisha tohara ya kitabibu kwa
wanaume na kuzuia maambukizo ya VVU kutoka kwa
mama kwenda kwa mtoto,” alisema.

Amesema Tanzania imefanikiwa kufikia malengo ya
tisini tatu (90:90:90) hasa katika 90 ya pili na ya tatu.

“Kwa kujikumbusha tu ni kwamba tisini tatu zinalenga
kuhakikisha kuwa asilimia 90 ya WAVIU wanajua hali zao;
asilimia 90 ya wanaojua hali zao wanaanza kutumia dawa
za kufubaza mapema na asilimia 90 ya walioanza dawa
za kufubaza VVU kinga zao za mwili zinaimarika ifikapo
mwaka 2023.”

Kutokana na hali hiyo, alitoa wito kwa wadau wa ma-
pambano dhidi ya VVU na Ukimwi, kuongeza jitihada
hususani katika kuhamasisha upimaji wa VVU ili wafikie
lengo la 90 ya kwanza.

WITO KWA VIJANA

Waziri Mkuu aliwataka vijana wajitambue na kuthami-
ni maisha yao kwa kujikinga na maambukizi mapya ya
VVU kwa kuwa wao ni nguvu kazi na taifa linawategemea.

“Vijana ni kundi linalokabiliwa sana na changamoto ya
maambukizi mapya ya VVU nchini. Takwimu za maam-
bukizi mapya ya VVU zinaonyesha kwamba asilimia 40 ya
maambukizi hutokea kwa vijana na katika hao asilimia 80
ni vijana wa kike,” alisema.

“Pia wale wanaoishi na VVU waendelee kutumia
dawa za ARV kwa ufuasi sahihi bila kuacha ili waweze ku-
fubaza VVU na kuimarisha afya zao,” alisisitiza.

Kutokana na takwimu hizo, ni dhahiri alisema kundila
vijana, na hasa wa kike, liko kwenye hatari kubwa zaidi ya
kupata maambukizi mapya kutokana na sababu mbalim-
bali ikiwamo kuanza ngono katika umri mdogo.

“Hali hii husababisha mhusika kuwa na uhusiano wa
mapenzi na watu wengi hadi anapofikia utu uzima, hivyo,
kujiweka katika hatari ya kupata maambukizi ya VVU.
Nawaasa vijana, msijihusishe na mapenzi katika umri
mdogo. 1li vijana muweze kutimiza ndoto au malengo
yenu katika maisha; ni lazima muwe na subira,” alisema.

Waziri Mkuu amesema sababu nyingine ya vijana hao
wadogo wa kike kuwa na uhusiano wa kingono na wa-
naume wenye umri mkubwa ni kuvutika na vishawishi
kama vile pesa na zawadi ndogo ndogo.

HALI KILIMANJARO

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Dk. Anna Mgh-
wira, alisema kiwango cha maambukizi ya VVU mkoani
hapa kimeendelea kupungua kutoka asilimia 7.3 mwaka
2004 hadi asilimia 2.6 mwaka 2017.

“Kiwango hiki kipo chini ya wastani wa maambukizi
kitaifa ambacho ni asilimia 4.8. Hii haimaanishi kuwa tuko
salama, hivyo sote tunapaswa kuongeza juhudi za pamoja
ili tufikie lengo la maambukizi sifuri ifikapo 2030,” alise-
ma.

Balozi wa Marekani nchini, Dk. Donald Wright,
aliipongeza Serikali ya Tanzania kwa jitihada zake za
kupambana na Ukimwi ikiwa ni pamoja na kuhakikisha
kuwa watu wote wanaoishi na virusi hivyo wanapata
dawa, na kuahidi kuwa serikali yake itaendelea kushiriki-
ana na Tanzania.

Awali, Mwenyekiti wa Baraza la Watu Wanaoishi na
Virusi vya Ukimwi (NACOPHA), Leticia Mourice, aliiom-
ba serikali, asasi za kiraia, taasisi za dini na vyombo vya
habari viendelea kutoa elimu ya makuzi, kubadili tabia na
hofu ya Mwenyezi Mungu kwa vijana, wazazi na walezi ili
kuwaepusha na matendo hatarishi.

. Imeandikwaa Mary Mosha, MOSHI na
Khadija Mussa (OWM).

Wanafunzi 22
wajeruhiwa

na radi wakiwa
darasani

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

WANAFUNZI 22 wa Shule ya
Msingi De Paul Halmashauri ya
Manispaa ya Songea mkoani
Ruvuma, wamejeruhiwa vibaya
baada ya kupigwa na radi waki-
wa wanasoma darasani.

Habari zilizopatikana jana
mchana mjini Songea ambazo
zimethibitishwa na Mkuu wa
Wilaya ya Songea, Pololet Mge-
ma, zimesema kuwa tukio hilo
lilitokea saa 8.30 mchana kwe-
nye eneo la shule hiyo, inayomi-
likiwa na Kanisa Katoliki Jimbo
Kuu la Songea.

Mkuu wa Wilaya Mgema ali-
fafanua kuwa kati ya majeruhi
22, mmoja amelazwa katika
chumba cha uangalizi maalum
(ICU), huku wanafunzi 21 na
mwalimu wao, Godfrey Kifaru,
wakiwa wamelazwa kwenye
wodi za kawaida wakiendelea
kupatiwa matibabu katika hos-
pitali ya serikali ya mkoa (HOM-
SO).

Alifafanua kuwa kati ya wa-
nafunzi hao 22, wanafunzi 16
wa darasa la sita ambao wa-
likuwa wanaendelea kusoma
somo la Hisabati wakiwa wa-
nafundishwa na mwalimu Ki-
faru huku wanafunzi wa 5 wa
darasa la tano wakiwa kwenye
darasa lao nao walipigwa radi na

kujeruhiwa vibaya pamoja na
mwanafunzi mmoja wa darasa
la tatu.

Mgema amewatahadharisha
wananchi katika msimu huu wa
mvua kujihadhari na tabia ya
watu kukimbilia kujificha chini
ya miti kwani inaweza ikahatari-
sha uhai wao. Pia aliwataka wa-
nanchi wanapojenga nyumba
zao kuweka waya wa kukinga
radi ili kuepusha madhara.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Ruvuma, Simon Migwa, alith-
ibitisha kutokea kwa tukio hilo
ambalo alisema ni la pili, na
kwamba Novemba 25, mwaka
huu majira ya mchana mvua
ikiwa imeambatana na radi
ambayo ilipiga kwenye ofisi ya
mkuu wa Shule ya Sekondari ya
Wavulana Songea Boys na ku-
haribu thamani za ofisi ikiwamo
meza ya ofisi ya mkuu wa shule,
viti, makabati ya kuhifadhia
kumbukumbu mbalimbali za
shule na kusababisha kuvinjika
kwa kuta na madirisha.

Mganga Mkuu Mfawidhi wa
Hospitali ya Serikali ya Mkoa,
Dk. Magafu Majira, alithibitisha
kupokea majeruhi 23, ambao
wanaendelea kupatiwa matiba-
bu, na kwamba hali zao zinaen-
delea vizuri, isipokuwa maje-
ruhi mmoja bado yupo chini ya
uangalizi kwenye chumba cha
wagonjwa mahututi.

salaam.

BAM INTERNATIONAL BV TANZANIA
DARES SALAAM

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na BAM International Tanzania. watauza
kwa mnada wa hadhara Makontena matupu, Mitambo ya ujenzi na vifaa vya ujenzi tarehe 5
December, 2020 siku za Jumamosi saa 4:00 asubuhi. Mnada utafanyika BAM International
eneo la mradi Batching Plant (Uwanja wa Kimataifa wa Julius Nyerere) Terminal 3 Dar es

VIFAA VYA UJENZI NA FANICHA ZA OFISI ZITAKAZOUZWA:

Mobile Fencing, Manhole covers, Aluminum Profile, Galvanized street light poles, Steel and
aluminum Scaffoldings, Podium Ladder, Pipe hard insulations, Mesh, Electrical items, Welding
rods, Knauf Insulation materials, Sandwich panels, Fire Fighting fittings, Hose & Valves, Ceiling
Tiles, Floor Tiles, Canon Photo Copy m/c C5235, Plotter HP 520,File Cabinets, Office Table,
Chairs, Construction Plastic Spacers, Armoured Cables, Vyuma Chakavu na vingine vingi.

MAKONTENA NA MITAMBO YA UJENZI YATAKAYOUZWA KUANZIA SAA 4:00 ASUBUHI

Idadi | Aina Model Hali yake Ushuru
47 | Empty Container 40FT. High Cub, STD& Open Top | Nzuri Umelipwa
a Pipa walding/Threading m/c | 160mm Mzuri Umielipwa
4 Welding m/c 250/ Invater 250 f 522 | 3- phase MNzuri Umelipwa
2 Table Saw machine ZBV -450 MNzuri Umelipwa
4 Floor cutting machine Honda Mzuri Umelipwa
5 Converter Poker Vibrator LAIE 2 MNzuri Umedipwa
3 Multi stage pump 11w [ 15 - HP MNzuri Umelipwa
4 Terrazzo Grinding 3 phase Nzurl Umelipwa
12 | Assorted Terazzo Vacuum cleaner/ Polish | Nzuri Umedipwa

MASHARTI YA MNADA:

dhamana haitarudishwa.

Kwa maelezo zaidi waone:
UNIVERSAL AUCTION CENTRE
PLOT NO. 5“E” LION STREET SINZA
CELL NO: 0754 284 926, E

Mali zote zitakaguliwa BAM International eneo la mradi Batching Plant JNIAT3 Dar es Salaam,
Tarehe 3 mpaka 4 December, 2020 kuanzia saa 4:00 asubuhi mpaka saa 10:00 jioni

1. Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe ndani ya siku 4 za kazi kabla ya
December 11,020 saa 10:00 jioni kwenye bank Akaunti ya BAM utakayoelekezwa,
ukishindwa kulipa kwa muda huo mali itauzwa kwa mshindi mwingine aliyefata na

2. Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.
3. Maliyote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote.
4. Kila mtu atatakiwa kuwa na bid namba itakayo patikana getini,

DARES SALAAM

il: universal il.com
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA MAJI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA

HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI

(EWURA)

/: : :
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji

KUMB: PPR/2020 - 12/1
TAARIFA KWA UMMA KUHUSU BEI KIKOMO ZA

BIDHAA ZA MAFUTA YA PETROLI KUANZIA
JUMATANO, TAREHE 2 DISEMBA 2020

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), inatangaza bei kikomo za
bidhaa za mafuta ya petroli hapa nchini. Bei hizi zitaanza kutumika kuanzia Jumatano,
Tarehe 2 Desemba 2020. Pamoja na kutambua bei hizo, ni muhimu kuzingatia yafuatayo:-

(a)

Bei za rejareja na jumla za mafuta
ya Petroli, Dizeli na Mafuta ya Taa
yaliyopokelewa  kupitia  Bandari
ya Dar es Salaam zimebadilika
ikilinganishwa na toleo lililopita la
tarehe 4 Novemba 2020. Kwa mwezi
Desemba 2020, bei za rejareja
za Petroli, Dizeli na Mafuta ya Taa
zimepungua kwa Shilingi 37/lita
(sawa na asilimia 1.97) na Shilingi 47/
lita (sawa na asilimia 2.71) na Shilingi
86/lita (sawa na asilimia 5.05). Vilevile,
ikilinganishwa na toleo la mwezi
uliopita, bei za jumla za Petroli,Dizeli
na Mafuta ya Taa zimepungua kwa
shilingi 37.36/lita (sawa na asilimia
2.11), shilingi 46.81/lita (sawa na
asilimia 2.92) na shilingi 86.02/lita
(sawa na asilimia 5.44),mtawalia.

Kwa mwezi Desemba 2020, bei za
jumla na rejareja kwa mafuta ya Petroli
na Dizeli kwa Mikoa ya Kaskazini
(Tanga, Kilimanjaro, Arusha na
Manyara) zimebadilika ikilinganishwa
na beizilizotolewa tarehe 4 Novemba
2020. Bei za rejareja za Petroli na
Dizeli zimepungua kwa shilingi 107/
lita (sawa na asilimia 5.60) na shilingi
27/lita (sawa na asilimia 1.59).
Vilevile, ikilinganishwa na toleo la
mwezi uliopita, bei ya jumla ya Petroli
na Dizeli imepungua kwa shilingi
106.40/lita (sawa na asilimia 5.99) na
shilingi 27.28/lita (sawa na asilimia
1.71) mtawalia. Hata hivyo, bei za
Mafuta ya Taa hazina mabadiliko na
zitaendelea kuwa zile zilizotangazwa
katika toleo la tarehe 4 Novemba
2020. Hii ni kwa sababu, kwa mwezi
Novemba 2020 hakuna shehena ya
Mafuta ya Taa iliyopokelewa kupitia
bandari ya Tanga.

(c)

Kwa mwezi Desemba 2020, bei za
rejareja na jumla kwa bidhaa za
mafuta ya Petroli na Dizeli kwa Mikoa
ya Kusini (Mtwara, Lindi, and Ruvuma)
zimebadilika ikilinganishwa na bei
zilizotolewa tarehe 4 Novemba 2020.
Bei za rejareja za Petroli na Dizeli
zimepungua kwa shilingi 70/lita
(sawa na asilimia 3.65) na Shilingi 4/
lita (sawa na asilimia 0.25), mtawalia.
Vilevile, ikilinganishwa na toleo la
mwezi uliopita, bei za jumla za Petroli
na Dizeli zimepungua kwa shilingi
69.38/lita (sawa na asilimia 3.91) na
Shilingi 4.32/lita (sawa na asilimia
0.27), mtawalia.

Mabadiliko hayaya beiyanachangiwa
na kubadilika kwa bei za mafuta
katika soko la dunia na gharama za
usafirishaji (BPS Premium).

EWURA inapenda kuukumbusha
umma kwamba bei kikomo za mafuta
kwa eneo husika zinapatikana pia
kupitia simu za mkononi kwa kupiga
namba *152*00# na kisha kufuata
maelekezo. Huduma hii ni bure na
inapatikana kupitia mitandao yote ya
simu za mkononi hapa nchini.

Kwa mujibu wa Sheria ya Mafuta ya
mwaka 2015, kifungu namba 166,
bei za bidhaa za mafuta ya petroli
zitaendelea kupangwa na soko.
EWURA itaendelea kuhamasisha
ushindani kwa kutoa taarifa za bei
kikomo za bidhaa za mafuta. Taarifa
hizi zina lengo la kuwasaidia wadau
kufanya maamuzi stahiki kuhusu
manunuzi ya bidhaa za mafuta.

Kampuni za mafuta ziko huru kuuza
bidhaa za mafuta ya petroli kwa

bei ya ushindani mradi tu bei hizo
zisivuke bei kikomo (price cap) kama
ilivyokokotolewa na kanuni (formula)
iliyopitishwa na EWURA na ambayo
ilichapishwa katika Gazeti la Serikali
Na. 656 la tarehe 21 Agosti 2020.

Vituo vyote vya mafuta vinatakiwa
kuchapisha bei za bidhaa za mafuta
katika ~mabango yanayoonekana
bayana na yakionesha bei ya mafuta,
punguzo, vivutio vya biashara au
promosheni zinazotolewa na kituo
husika. Pale ambapo inawezekana
kuchagua, wateja wanashauriwa
kununua bidhaa za mafuta katika
vituo vinavyouza mafuta kwa bei
nafuu zaidiili kushamirisha ushindani.
Ni kosa kuuza mafuta bila kuweka
mabango ya bei inayoonekana vizuri
kwa wateja. Adhabu kali itatolewa
kwa kituo husika kwa kutotekeleza
matakwa ya kisheria kwa mujibu wa
kanuni husika.

Wauzaji wa mafuta ya petroli
wanatakiwa kutoa risiti za mauzo
kutoka kwenye mashine za EFPP
(Electronic Fiscal Pump Printers) na
Wanunuzi wahakikishe wanapata
stakabadhi hizo za malipo
zinazoonyesha jina la kituo, tarehe,
aina ya mafuta yaliyonunuliwa na
bei kwa lita. Stakabadhi hizo za
malipo  zitatumika kama kidhibiti
kwa wanunuzi wa mafuta endapo
kutajitokeza malalamiko ya aidha
kuuziwa mafuta kwa bei ya juu kuliko
bei kikomo au kuuziwa mafuta yasiyo
na kiwango cha ubora kinachofaa, na
pia, risiti hizo zitasaidia kurahisisha
ukusanyaji wa kodi za Serikali
zitokanazo na mauzo ya mafuta ya
petroli.
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JEDWARI A: BEI ZA REJAREJA

Bei Kikomo Ulanga (Mahenge) 1,938 1,760 1,694
M;ji Petroli Dizeli Mafuta Ya Taa Malinyi 1.949 1.770 1.705
Kil 1,908 1,730 1,664
(Shs/Lita) (Shs/Lita) (Shs/Lita) e : :
D Sal 1.865 1687 L6zl Gairo 1,908 1,730 1,664
ar es Salaam E ’ E Mvomero (Wami Sokoine) 1,900 1,722 1,656
Arusha 1,854 1,750 2,051 Mvomero (Sanga Sanga) 1,890 1,712 1,646
Arumeru (Usa River) 1,854 1,750 2,051 Turiani 1.915 1,737 1,671
Karatu 1,872 1,768 2,069 Mtwara 1,834 1,733 1,693
Longido 1,865 1,761 2,062 Nanyumbu (Mangaka) 1,871 1,769 1,742
Monduli 1,860 1,755 2,056 Masasi 1,851 1,749 1,719
Monduli-Makuyuni 1,864 1,760 2,061 Newala 1,855 1,754 1,725
Ngorongoro (Loliondo) 1,939 1,834 2,136 Tandahimba 1,848 1,747 1,718
Pwani (Kibaha) 1,869 1,691 1,625 Nanyamba 1,848 1,747 1,718
Bagamoyo 1,876 1,698 1,632 Mwanza 2,015 1,837 1,771
Bagamoyo (Miono) 1,907 1,728 1,663 Kwimba 2,033 1,855 1,789
Chalinze Junction 1,879 1,701 1,635 ﬁ?‘g“ . i’gég 1’2‘3‘? 1;;2
N isungwi 5 5 ,
g]s,h,nze (Msata) }’883 :’705 :’6‘3‘? Sengerema 2.047 1,869 1,803
1bit 885 707 6 Ukerewe 2,075 1,896 1.831
Kisarawe 1,872 1,694 1,628 Njombe 1,957 1,779 1,713
Mkuranga 1,875 1,696 1,631 Njombe (Kidegembye) 1,978 1,800 1,734
Rufiji 1,892 1,714 1,648 Ludewa 1,995 1,817 1,751
Dodoma 1,924 1,745 1,680 Makambako 1,950 1,771 1,706
Bahi 1,931 1,753 1,687 Makete 1,988 1,810 1,744
Chamwino 1,919 1,741 1,675 Wanging'ombe (Igwachanya) 1,955 1,777 1,711
Chemba 1,950 1,772 1,706 Rukwa (Sumbawanga) 2,038 1,860 1,794
Kondoa 1,956 1,778 1,712 Sumbawanga Rural (Mtowisa) 2,038 1,860 1,794
Kongwa 1,921 1,743 1,677 Kalambo (Matai) 2,045 1,867 1,801
Mpwapwa 1.925 1.747 1.681 Nkasi (Namanyele) 2,051 1,873 1,807
Mtera (Makatopora) 1,942 1,764 1,699 fd‘t‘)f’“‘“*‘ (Songea) }’:g 1’:;’1‘ ;’Z:‘;
- inga . , .
I(\;/[V,um‘ ;3;3 i;gi i’szg Namtumbo 1,911 1,809 1,774
cita » > > Nyasa (Mbamba Bay) 1,958 1,856 1,788
Bukombe 2,019 1,841 1,775 Tundura 1.885 1.784 1.803
Chato 2,051 1,873 1,807 Shinyanga 1,994 1,816 1,750
Mbogwe 2,068 1,890 1,824 Kahama 2,007 1,829 1,763
Nyang'hwale 2,045 1,867 1,801 Kishapu 2,022 1,844 1,778
Iringa 1,929 1,751 1,685 Ushetu (Nyamilangano) 2,025 1,847 1,781
Ismani 1,934 1,756 1,690 Salawe 2,008 1,830 1,764
Kilolo 1,933 1,755 1,689 Simiyu (Bariadi) 2,035 1,857 1,791
Mufindi (Mafinga) 1,939 1,761 1,695 Busega (Nyashimo) 2,028 1,850 1,784
Mufindi (Igowole) 1,948 1,769 1,704 Itilima (Lagangabilili) 2,038 1,860 1,794
Kagera (Bukoba) 2,080 1,902 1,836 ﬁaswa e i’giz i:;‘i 1’7;”)
Biharamulo 2,055 1,876 1,811 S.e‘“_‘;( wanhuzi) e ee o ]’;1 >
Karagwe (Kayanga) 2,097 1,919 1,853 ; "‘g:) a Coos ke s
ramba s > )
Kyer\g/a (Ruberwa) 2,102 1,924 1,859 Manyoni 1.940 1.762 1.696
Muleba 2,080 1,902 1,836 Ttigi (Mitundu) 1,956 1,777 1,712
T;[g,m . j’ggz 12?? :’:i‘s‘ Ikungi 1,951 1,773 1,707
isenyi K B R PR N
Katavi (Mpanda) 2.073 1.895 1.820 Mkalama (Nduguti) 1,980 1,802 1,736
Miele (Inyonga) 2.092 1914 1.848 Songwe (Vwawa) 1,981 1,803 1,737
Mpimbwe (Majimoto) 2,066 1,888 1,822 .
Tanganyika (Ikola) 2,091 1,913 1.847 Songwe (Mkwajuni) 1,988 1,810 1,744
Kigoma 2,096 1,918 1,852 lleje 1,985 1,807 1,741
Uvinza (Lugufu) 2,109 1,930 1,865 ;
Buhigwe 2.085 1.907 1841 Momba (Chitete) 1,990 1,812 1,746
Kakonko 2,053 1,875 1,809 Tunduma 1,985 1,807 1,741
Kasulu 2,082 1,904 1,838
Kibondo 2,061 1,882 1,817 Tabora 2,019 1,841 1,775
Kilimanjaro (Moshi) 1,844 1,739 2,041 Igunga 17973 1’795 1’729
Hai (Bomang'ombe) 1,847 1,743 2,044 .
Muwanga 1.837 1.732 2.034 Kaliua 2,038 1,860 1,794
Rombo (Mkuu) 1.861 1,756 2,057 Ulyankulu 2,032 1,854 1,788
Same 1,830 1,726 2,027
Siha (Sanya Juu) 1,850 1,746 2,047 Nzega 1,984 1,805 1,740
Lindi 1,848 1,746 1,680 Sikonge 2,031 1,853 1,787
Lindi-Mtama 1,853 1,751 1,698
Kilwa Masoko 1,872 1,770 1,655 Urambo 2,032 1,854 1,788
Liwale 1,884 1,782 1,701 Uyui 2,020 1,842 1,776
Nachingwea 1,868 1,766 1,709
Ruangwa 1.874 1,773 1711 Tanga 1,798 1,693 1,994
Manyara (Babati) 1,888 1,784 2,085 Handeni 1,818 1,714 2,015
Hanang (Katesh) 1,899 1,794 2,095 e e
Kiteto (Kibaya) 1,904 1,799 2,100 Kilindi 1,833 1,729 2,030
Mbulu 1,901 1,797 2,098 Korogwe 1,810 1,705 2,006
Simanjiro (Orkasumet) 1,920 1,816 2,117
Mara (M ) 2.043 1.865 1.799 Lushoto 1,819 1,715 2,016
Musoma Vijijini (Busekela) 2,084 1,906 1,840 Mklnga (Maramba) 1,805 1,700 2,001
Rorya (Ingirijuu) 2,052 1,874 1,808
Rorya (Shirati) 2,087 1,909 1,843 Muheza 1,802 1,698 1,999
Bunda 2,035 1,856 1,791 Pangani 1,804 1,700 2,001
Bunda (Kisorya) 2,044 1,866 1,800
Butiama 2,040 1,862 1,796 X
Serengeti (Mugumu) 2,089 1,911 1,845 JEDWALI B: BEI ZA JUMLA
Tarime 2,055 1,876 1,811 Petroli (Shs/Lita) Dizeli (Shs/Lita) Mafuta ya Taa
Tarime (Kewanja/Nyamongo) 2,059 1,881 1,815 (Shs/Lita)
Mbeya 1,972 1,794 1,728
Chunya 1,981 1,803 1,738
Chunya (Makongolosi) 1.996 1818 1752 DAR ES SALAAM 1,736.90 1,558.88 1,493.91
Kyela 1,088 1,810 1.744 TANGA 1,669.82 1,565.33 1,866.20
Mbearali (Rujewa) 1,956 1,778 1,712 MTWARA 1,706.70 1,604.88 -
Rungwe (Tukuyu) 1,981 1,803 1,737
Morogoro 1,890 1,712 1,646
Mikumi 1,905 1,727 1,661 . .
Kilombero (Ifakara) 1,928 1,749 1,684 Mha. Godfrey H. Chibulunje
Kilombero (Mlimba) 1,950 1,772 1,706 KAIMU MKURUGENZI MKUU
Kilombero (Mngeta) 1,939 1,761 1,695 EWURA
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Tuwekeze zaidi
kukabili virusi

WAKATI dunia ikiendelea kupambana na maradhi ya UKIM-
WI, Tanzania imetimiza miaka 37 ya jitihada za kukabiliana na
ugonjwa huo. Hata hivyo hali bado si shwari kwa kuwa maam-
bukizi mapya hayajadhibitiwa.

Mathalani, watu 72,000 wanaelezwa kuwa wanaambukizwa
kila siku na hiyo ikimaanisha kuwa kuna kujamiiana kusikojali
usalama na afya za wahusika ni taarifa ya serikali ya mwaka jana
kwenye Siku ya UKIMWI Duniani.

Mambo yanakuwa mabaya zaidi kwa sababu wasichana na ma-
binti ni waathirika zaidi takwimu zikieleza kuwa vijana hao wenye
umri kati ya miaka 14 hadi 35 ni wengi katika takwimu za maam-
bukizi mapya.

Duniani nako hali si shwari , Jarida la Umoja wa Mataifa UN)
la mwezi uliopita, linalinukuu Shirika la Umoja wa Mataifa Lin-
alohudumia Watoto (UNICEF), kwamba hali ilikuwa mbaya kwa
waatoto mwaka jana.

Kwa mujibu wa UNICEF, kila sekunde 100 (takribani dakika
mbili) zinazopita kuna mtoto aliyeambukizwa Virusi vya UKIMWI
(VVU) na kufanya idadi ya watoto wanaoishi navyo kufikia milioni
2.8.

Nasi tujiulize ni watoto wangapi hapa nchini wameambukizwa
VVU? Wanaambukizwa kwa njia zipi? Na kuanzia hapo tuwe na
mikakati.

Jan awakati wa maadhimisho ya siku ya UKIMWI Duniani, Wa-
ziri Mkuu anasifu juhudi zilizofikiwa katika kukabiliana na janga
hilo, akisema idadi ya vifo vya Wanaoishi na VVU (WAVIU) wame-
pungua kutoka 85,000 mwaka 2001 hadi 21,529 mwaka jana.

Aidha, anasema Tanzania imefanikiwa kufikia malengo ya tisini
tatu (90:90:90) hasa katika 90 ya pili na ya tatu.

90.90.90 zinalenga kuhakikisha kuwa asilimia 90 ya WAVIU
wanajua hali zao; asilimia 90 ya wanaojua hali zao wanaanza
kutumia dawa za kudhibiti VVU mapema na asilimia 90 ya wal-
ioanza dawa VVU kinga zao za mwili zinaimarika ifikapo mwaka
2023, hayo aliyasema jana Kilimanjaro.

Mwaka jana kulikuwa na taarifa kuwa WAVIU walikuwa milio-
ni.1.4 na kwamba waliokuwa wakihudumiwa kwenye mpango wa
dawa za kudhibiti VVU za ARV, waliongezeka kutoka asilimia 22 za
mwaka 2009 hadi asilimia 57 mwaka 2017.

Kwa upande wa Wizara yaAfya ilitoa taarifa ikieleza kuwa hadi
kufikia Septemba mwaka jana, alikadiria kuwapo watu 1,252,205
kati ya wananchi 1,600,000 au sawa na asilimia 78.26, waliok-
wishapima na kufahamu hali zao za kuwa na VVU.

Kama taifa kuna jukumu kubwa la kulinda vijana na kuwapa
elimu endelevu kuanzia shuleni na mitaani ili kuwaepusha na
maradhi hayo.

Vijana wanachukulia poa na kuna madai kuwa wapo wanaose-
ma kuwa kwa kutumia ARV mtu anaweza kuishi na maambukizi
kwa miaka yote bila kuwa na changamoto yoyote.

Ikumbukwe kuwa matatizo ya magonjwa ya virusi si UKIMWI
peke yake kuna COVID -19 pia.

Hivi karibuni Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia
UKIMWI (UNAIDS), linatoa angalizo kwamba janga la COVID-19,
linakwamisha harakati za kukabili UKIMWI na kwamba malengo
yanaweza yasifikiwe.

Shirika la UNAIDS linaziasa nchi zijifunze kutokana na hasara
ya kutowekeza vya kutosha katika mifumo ya afya na ziongeze
hatua za kumaliza ugonjwa huo.

Kuna haja ya kupanua wigo wa huduma za VVU na afya ya uzazi
pamoja na kuondoa sheria za kibaguzi, kunyanyapaa na zinazo-
kandamiza wanawake ili kuwaepusha wasichana na mabinti na
VVU.

Tunaona kuwa ni vyema kuwekeza kwenye afya na utafiti wa
magonjwa ili kuwa na uwezo wa kupambana na maradhi ya mili-
puko kama UKIMWI na COVID-19.
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Ni zama za kutosikia
tena mauaji ya wazee

MAUAJI ya binadamu kwa wa-
zee, watoto wenye ulemavu au
wafanyabiashara kwa namna
yoyote ni ukatili uliozidi, unaos-
tahili adhabu kisheria na kuko-
meshwa.

Karibuni kumekuwa na mauaji
ya wazee yanayofanywa na baa-
dhi ya watu huku kukiwa na
sababu za ‘kijinga’ zinazowahusi-
sha na ushirikina.

Pamoja na serikali na taasisi
nyingine kukemea mauaji ya wa-
zee katika maeneo mbalimbali
hapa nchini hususani kwenye
mikoa ya kanda ya ziwa kwa im-
ani za uchawi, kusikia kuwa bado
wanauliwa ni mambo yanay-
oongeza chumvi kwenye vidonda
vya wazee.

Hivi karibuni kumeripotiwa
taarifa za kuuawa wazee wilayani
Igunga mkoani Tabora, ukiwa ni
mwendelezo wa matukio kama
hayo yanayotokea mara kwa
mara ukanda wa ziwa na mikoa
jirani.

Hili nalo ni la msingi kila bin-
adamu ana haki ya kuishi, kulind-
wa, hivyo ni jinai kuukatisha
uhai wa mtu kwa namna yoyote,
labda kwa hukumu ya mahakama
, hatua ambayo nayo inaendelea
kuhojiwa na kupingwa popote
dunia ikionekana kuwa kuua si
adhabu stahiki.

Ndiyo maana kukomesha
mauaji haya ni lazima sasa na
mamlaka zinazohusika kufanya
kazi kwa umakini na kuwakama-
ta watuhumiwa wanaoendelea

na mauaji ya wazee wasio na ha-
tia. Miaka kadhaa iliyopita katika
maeneo hayo na mikoa mingine
jirani yalikithiri mauaji ya wen-
zetu wenye ualbino, serikali na
wadau wa kitaifa na kimataifa ili-
paza sauti na kuyakomesha.

Asasi zisizo za kiraia nazo zili-
paza sauti na vyombo vya habari
vilikemea vitendo hivyo vikapun-
gua kutokana na watuhumiwa
wanaopatikana na hatia kua-
dhibiwa.

Hivyo hakuna sababu ya kuwa-
hurumia watu ambao wanawaua
wengine kikatili hasa wazee
hawa kwa sababu za kishirikina
na nyinginezo, adhabu kali zi-
tolewe kwao wanapopatikana na
hatia bila kuangalia jina au nafasi
zao kwenye jamii au familia.

Tanzania inasifika nje ya mipa-
ka yake kuwa ni nchi ya amani na
utulivu lakini inasikitisha pamoja
na sifa inazozipata bado baadhi
ya Watanzania wanauliwa wakati
Mungu aliwapa baraka ya kuishi.

Ikumbukwe Watanzania hawa
wanaouawa kikatili kila wakati
hawana nchi nyingine ya kwenda
zaidi ya hii ya Tanzania, wanayoi-
shi na wanayofukuzwa, hivyo tu-
waulize wauaji, mnataka wakai-

shi wapi?
Serikali  isifumbie = macho
matukio kama haya. Nchi

inaendeshwa kwa sheria, hivyo
wale wote wanaopatikana na
hatia ya mauaji kama haya wa-
napaswa kuchukuliwa hatua kali
pindi wanapopatikana na hatia

ya mauaji.

Adhabu kali inaweza ikawa
fundisho kwa watu wengine kwe-
nye jamii kuheshimu haki ya mtu
kuishi, tena kuishi katika nchi
yake.

Mamlaka mikoani Mwanza,
Shinyanga, Geita, Simiyu na Tab-
ora na maeneo jirani ziwajibike
matukio haya yashughulikiwe
na hatua zichukuliwe kwanza
kukomesha na kuadhibu watuhu-
miwa.

Lakini, viongozi wa dini kwa
nafasi zao wabadilishe fikra za
watu wanapokuwa kwenye ny-
umba za ibada na kukemea ush-
irikina na imani za uchawi.

Wawakemee waumini wao
kuendekeza tabia za ushirikina
ambazo zinapelekea kufikia hat-
ua ya kuuawa kwa wazee wasio
na hatia.

Kama watu watafuatilia
mafundisho ya dini zao kwenye
ibada ni wazi watakuwa na hofu
ya Mungu na kusaidia kukome-
sha mauaji kama haya ambayo
hayakubaliki kamwe kwenye
nchi hii ambayo msingi mkubwa
ni kuheshimu haki za binadamu
na utu wa mtu.

Watanzania wawe na hofu ya
Mungu kwa kujiepusha na uovu
kama kukata watu na mapanga
na kuwaua, kukata viungo vya
watu wenye ualbino, kuchukua
sehemu za miili ya watoto au we-
nye ulemavu kwa madai yoyote
yale kwani mafanikio ya maisha
yanatokana na kazi si ushirikina.
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Wanafunzi wapya 3,544 kunufaika
na mikopo va bil.11/- elimu ya juu

Na Mwandishi Wetu

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi wa
Elimu ya Juu (HESLB) imetangaza orod-
ha ya awamu ya tatu yenye wanafunzi
wapya 3,544 waliopangiwa mikopo wa
Sh. bilioni 11.04 kwa mwaka wa masomo
wa 2020/21.

Taarifa iliyotolewa jana na Mkuru-
genzi Mtendaji wa HESLB, Abdul-Razaq
Badru, ilisema ili kupata taarifa za kina
kuhusu mikopo waliyopangiwa, wa-
nafunzi hao wanashauriwa kutembelea
akaunti walizotumia kuomba mikopo
kwa njia ya mtandao, maarufu kama
Student’s Individual Permanent Ac-
count (SIPA).

“Kufuatia (kutokana na) kutolewa kwa
awamu hii ya tatu, hadi sasa wanafunzi
wa mwaka wa kwanza 53,364 wame-
pangiwa mikopo yenye thamani
ya Sh. bilioni 173.29. Aidha, wanafun-
zi 69,625 wanaoendelea na masomo
wamepangiwa Sh. bilioni 247.5 baada
ya kufaulu mitihani yao ya mwaka
2019/20,” alisema Badru.

Badru alisema baada ya kutangazwa
kwa awamu ya tatu za upangaji mikopo,
hatua inayofuata ni kufunguliwa kwa di-
risha la rufani kwa siku saba kuanzia leo,
ili kaiwawezesha waombaji ambao hawa-
japangiwa mikopo au hawajaridhika na
viwango walivyopangiwa, kuambatisha
nyaraka za ziada kuthibitisha uhitaji
wao.

Kwa mujibu wa Badru, katika kip-
indi cha rufani, wanafunzi watahitajika
kutembelea mfumo wa olas.heslb.go.tz,
kufuata maelekezo na kuwasilisha rufa-
ni zao kutoka popote walipo bila malipo
yoyote kwa HESLB.

“HESLB inatoa wito kwa wanafunzi
ambao bado hawajapangiwa mikopo na
ni wahitaji, kutumia muda wa siku saba
(07) za rufani kuwasilisha nyaraka sa-
hihi ili hatimaye wapangiwe mikopo ya
kuwawezesha kulipia gharama za maso-
mo,” alisema Badru.

HESLB ilianzishwa mwaka 2004
na kuanza kazi rasmi Julai, 2005 ili ku-
wawezesha Watanzania kupata elimu
ya juu na kukusanya fedha za mikopo
iliyoiva kutoka kwa wanufaika.

Mwandishi Nipashe atunukiwa tuzo

Na Mwandishi Wetu

MWANDISHI wa Habari Mwandamizi wa
gazeti la Nipashe, Salome Kitomari, ametu-
nukiwa tuzo ya mwandishi wa habari za haki
binadamu kwa mwaka 2020.

Tuzo hiyo ilitolewa jana na umoja wa
wanachama wa asasi zisizo za kiserikali zi-
nazotetea haki za wanawake chini ya Kituo
cha Sheria na Haki za Binadamu Tanzania
(LHRC).

Kitomari alitambuliwa kutokana na kazi
zake za uandishi wa habari zilizowezesha
wanawake wengi kupata haki zao, huku wa-
nawake wengine watano wakitambuliwa
kwa kazi za kijamii ambazo zimesaidia wa-
nawake wengi.

Wanawake hao ni Mhadhiri Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM), Vicencia Shule,
Pili Kuliwa wa Kilwa, Janeth Zakaria wa Bihar-
amulo, Rose Njiro wa Arusha na Flora Massoi
wa Morogoro.

Tuzo hizo zilifanyika katika maadhimisho
ya kimataifa ya wanawake watetezi wa haki
za binadamu Novemba 29, mwaka huu, na
maadhimisho ya siku 16 za kupinga ukatili wa
kijinsia zilizoanza Novemba 25 hadi Desemba
10.

Katika siku hiyo wanawake wa asasi hizo
walikutana na kujadili wanawake hao wa-
tetezi wa haki za binadamu na mbinu za ku-
chukua kukabiliana na ukatili.

Pia, kuiamsha jamii kuwalinda wanawake
dhidi ya ukatili kuwawezesha wanawake
watetezi kushiriki kikamilifu katika maa-
dhimisho ya siku 16 za kupinga ukatili na ku-
tambua na kuwatia moyo wanawake vinara
watetezi wa haki za binadamu kwa mwaka
2020.

Akizungumza wakati wa kukabidhi tuzo
hizo, Ofisa Wanawake, Watoto na Watu We-
nye Ulemavu, Getrude Dyabene, alisema
wanawake hao wametambuliwa kwa kazi
kubwa waliyoifanya kutetea wanawake na
kupata haki zao.

“Katika kuadhimisha siku hii tulisema ni
lazima tuwatambue wanawake wenzetu wa-
naofanya kazi nzuri, wamesaidia wengine
bila kuchoka na kuvuta wengi, tunawatam-
bua kwa mchango wao uliotukuka,” alisema
na kuongeza:

“Salome ni mwandishi wa habari ambaye
ameandika habari nyingi za wanawake, ame-
fuatilia kwa kina na ku-push (kusukuma)
hatua zilichukuliwe na haki ipatikane kwa
muhusika, na kupitia kazi zake wanawake
wengi wamepata haki zao, ndiyo maana
tumemtambua katika siku hii muhimu,”
alisema Dyabene.

“Lazima tuwasherehekee wenzetu, tuwape

Mwandishi Mwandamizi wa gazeti la Nipashe, Salome Kitomari, akifurahia tuzo aliyoka-
bidhiwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu Tanzania

za kiserikali zinazotetea wanawake katika maadhimisho ya siku ya kimatiafa ya wa-
nawake watetezi wa haki za binadamu na maadhimisho ya siku 16 za kupinga ukatili wa

kijinsia. PICHA: MPIGAPICHA WETU

moyo kwa kitu kidogo, itawafanya wasonge
mbele zaidi. Tuwekeze kwenye kueleza na
kuweka kumbukumbu za mafanikio ya wa-
nawake wenzetu, tusikubali tuongelewe tu
nasi tuonyeshe tunaunga mkono,” alisema.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC,
Anna Henga, alisema bado kuna changamoto
kubwa kwa watetezi wa haki za binadamu
kutokana na fikra hasi dhidi yao.

Alisema bado jamii ina mtazamo hasi dhidi
ya wanawake wanaotetea wengine kiasi cha
kupewa majina mabaya na kunyooshewa
vidole, huku wakionekana ni waliopotoka.

“Changamoto nyingine ni wale tunaowa-
tetea wanabadili maamuzi na kumaliza kesi
nyumbani, mtu alipigwa na kuumizwa, lakini
anaamua kumaliza kesi nyumbani, na mtete-
zi anapofuatilia anaonekana amekosea, hii ni
sababu ya unyanyasaji na matukio haya kue-
ndelea,” alisema.

Awali, vinara wa utetezi wa haki za binad-
amu wakitoa uzoefu wao, aliyekuwa Mkuru-
genzi Mtendaji wa LHRC, Hellen Kijo Bisimba,
Mkurugenzi Mtendaji wa Women Fund Trust,

Mary Rusimbi na mmoja wa waanzilishi wa
Mtandao wa TGNP, Asseny Muro, walisema
watetezi wote bila kujali umri wanapaswa
kushirikiana kutetea haki mbalimbali.

“Wakati wetu changamoto zilikuwa nyingi
ila tulishikana kwa umoja wetu, tulijitoa na
wengine waliacha kazi na kuwekeza kutetea
haki za wengine,” alisema Rusimbi.

“Mtazamo hasi bado upo kwenye jamii,
wapo wanasidiwa mfano mwanambke alikat-
wa mkono na mume, mwingine alisukwa
ghorofani akavunjika nyonga, watetezi tuli-
fuatilia kwa karibu, lakini walivyoyamaliza
hakuna aliyejua,” alisema Bisimba.

Kwa mujibu wa Bisimba, watetezi wa
haki za binadamu wanaume kwa sasa wana
changamoto nyingi, ikiwamo kusingiziwa
kuwa wana uhusiano wa kipenzi na wake
Zao.

Naye, Muro alisema rushwa ya ngono ili-
kuwa kubwa enzi zao, lakini walifanikiwa ku-
vuka kiunzi hicho kwa mbinu mbalimbali iki-
wamo kushirikishana na kusimama pamoja.

Watumishi
wa hifadhi,
mgambo jela
kwa rushwa

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Wilaya Chato Mkoa
wa Geita, imewahukumu wafanyakazi
wawili wa hifadhi ya wanyamapori,
wakala wa M-pesa na mgambo mmo-
ja, kwa kosa la kuomba rushwa.

Washtakiwa wamehukumiwa kifun-
g0 cha miaka mitatu jela au kulipa
faini ya Sh. 2,840,000 na kulipa fidia
ya Sh. 9,500,000 kwa makosa manne
ya kushawishi na kupokea hongo ya
Sh. 9,500,000 kinyume na kifungu
15(1)(a) na (b) na kifungu kidogo cha
pili cha Sheria ya Kuzuia na Kupam-
bgga7 na Rushwa namba 11 ya mwaka

Waliohukumiwa jana ni Omary
Mazanza, Baraka Ukakale, ambao ni
wote ni askari wa hifadhi ya wany-
amapori pamoja na wakala wa M-
Pesa Nicholaus Nyailala na mgambo,
Alex Fransisco.

Washtakiwa kwa pamoja walishind-
wa kulipa faini hiyo na kupelekwa
gerezani ili kuanza kutumikia kifungo
cha miaka mitatu jela.

Hukumu hiyo imetolewa jana na
Hakimu Mkazi wa Mahakama hiyo,
Erick Kagimbo, baada ya upande wa
mshtaka kuthibitisha makosa yote
manne pasipokuacha shaka yoyote.

Hakimu Kagimbo alisema mahaka-
ma hiyo inatoa adhabu kali dhidi
ya washtakiwa hao ili iwe fundisho
kwao na kwa watu wengine wenye
tabia kama yao.

Alisema upande wa mashtaka
ukiongozwa na Wakili Kiongozi wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Geita,
Kelvin Murusuri, ulipeleka masha-
hidi 11 na vielelezo tisa ambavyo
vilithibitisha kuwa washtakiwa wote
walitenda makosa hayo.

Alisema washtakiwa walikamata
ng'ombe 22, mali ya Mutebuka Kany-
amu katika eneo machungio na katika
eneo la hifadhi ya akiba ya Chato,
Burigi na Kimesi kisha kuzishikilia na
kumshawishi mmiliki kutoa rushwa
ya Sh. 9,500,000 ili kuziachia.

Hakimu huyo alisema washtakiwa
wawili ambao ni askari wa hifadhi
walimwelekeza mmiliki azitume
fedha hizo kwa wakala wa M-pesa,
anayeishi na kufanya biashara hiyo
Ngara mkaoni Kagera.

Hakimu Kagimbo alisema: “Nime-
angalia ushahidi wa pande zote na
kugundua kuwa upande wa mashtaka
umethibitisha makosa yote manne
pasipokuacha shaka yoyote, hivyo
basi washtakiwa wote mmetiwa
hatiani kwa makosa yote mliyoshtak-
iwa.

Washtakiwa walijitetea kuwa
wanaomba mahakama iwapunguzie
adhabu kwa kuwa wana familia zina-
wategemea.

Baada ya washtakiwa hao kumaliza
utetezi wao, upande wa mashtaka
ukiongozwa na Wakili wa TAKUKURU,
Murusuri alidai kuwa kwa vitendo
vya rushwa vimekithiri katika mae-
neo ya hifadhi za wanyamapori na
kurudisha nyuma juhudi za Rais
Magufuli za mapambano dhidi ya
rushwa, wanaiomba mahakama itoe
adhabu kali dhidi ya washtakiwa hao
ili iwe fundisho kwao na wafanyakazi
wengine. }

Hakimu Kagimbo alikubaliana na
ombi hilo na kuwapa adhabu hiyo.
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Kortini madai va kutoa
taarifa za uongo Facebook

Na Restuta Damia, BUKOBA

TEOPHIST Mjuni mkazi wa Bukoba Mjini
amefikisha katika Mahakama ya Wilaya ya
Bukoba Mjini mkoani Kagera, kwa madai
ya kutoa taarifa za uongo kwenye mtandao
wa kijamii wa Facebook kuwa meli ya
MV Victoria ilizima ndani ya Ziwa Victo-
ria mara tatu wakati ikitokea Bandari ya
Mwanza kwenda mjini Bukoba

Wakili wa serikali, Emmanuel Kahigi, ali-
soma shtaka hilo Novemba 30, mwaka
huu, mbele ya Hakimu wa Mahakama hiyo,

John Mpitanjia, na kudai kuwa Novemba
16 mwaka huu, mshtakiwa alichapisha
taarifa za uongo ambazo zilileta taharuki
kwa jamii.

Kahigi alidai kuwa taarifa hizo haziku-
wa sahihi ambazo zilifanya jamii kupata
mganganyiko.

Alidai kuwa meli ya MV Victoria Hapa
Kazi tu ilizima mara tatu na meli ilizimika
kwa nyakati tofauti ikitokea bandari ya
Mwanza kwenda Bukoba na kwamba
mtuhumiwa alishuka bandari ya Kemon-
do na kuchukua usafiri mwingine wa

kumfikisha Bukoba.

Wakili wa serikali, Susan Maswea alidai
kuwa, kesi hiyo imefika mahakamani kwa
mara ya kwanza na kwamba upelelezi
wake bado unaendelea.

Mshtakiwa huyo alikana mashitaka hayo
na kuwa yuko nje kwa dhamana baada ya
kukidhi masharti ya mahakama ambayo
yalimtaka kuwa na wadhamini wawili am-
bao ni wakazi wa Bukoba na kila mmoja
asaini bondi ya Sh. milioni tano na kesi hiyo
itatajwa tena Desemba 14, mwaka huu.

Mwenyekiti wa Tume ya Madini nchini, Prof. Idris Kikula (kushoto), akipata maelezo kutoka kwa Meneja wa mgodi wa dhahabu wa
StamiGold, Mhandisi Gilay Shamika (kulia), alipotembelea maonyesho ya biashara na teknolojia ya madini, mjini Shinyanga, jana.

PICHA: MARCO MADUHU

NBS vaokoa bil. 2/- sensa
va mifugo, uvuvi, kilimo

Na Richard Makore, MWANZA

SERIKALI kupitia Ofisi ya Taifa ya Tak-
wimu (NBS), imeokoa Sh. bilioni tano am-
bazo zingetumika kufanya sensa katika
sekta ya mifugo, uvuvi na kilimo iliyofanyi-
ka kati ya mwezi Agosti hadi Novemba,
mwaka huu.

Kauli hiyo ilitolewa jana jijini hapa na
Mtakwimu Mkuu wa Serikali kutoka Ofisi
ya Takwimu ya Taifa, Dk. Albina Chuwa,
alipozungumza na waandishi wa habari
wakati akitoa matokeo ya sensa ya mwaka
2019/2020.

Dk. Chuwa alisema sensa katika sekta
hizo mara ya mwisho iliyofanyika mwaka
2007/2008 na ilitumia Sh. bilioni 10, mwa-
ka huu fedha hizo zimepungua kutokana
na kuwapo teknolojia ya kisasa.

Alisema mwaka 2007/2008 kazi hiyo
ilitumia muda wa miaka mitatu, ili kuika-
milisha na kupata matokeo, mwaka huu
wataalamu wametumia miezi miwili na
nusu kukamilisha kazi yote.

Kwa mujibu wa Sheria ya Takwimu sura
351, Ofisi ya Taifa ya Takwimu imepewa
mamlaka ya kuratibu na kusimamia tak-
wimu zote rasmi za serikali kwa kushiriki-

ana na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali ya Zanzibar.

Alisema sekta ya kilimo ina mchango
mkubwa katika uchumi na maendeleo Ba-
rani Afrika na ni chanzo kikuu cha chakula
kwa watu zaidi ya milioni 950 wanaoishi
katika nchi zilizo Kusini mwa Jangwa la
Sahara.

Alisema kuwa takwimu za Benki ya
Dunia (WB), mchango wa sekta ya kilimo
katika pato la taifa kwa nchi za Afrika ni
asilimia 15.

Dk. Chuwa alisema nchi ya Afrika Kusi-
ni, ndiyo yenye mchango mkubwa zaidi
wa sekta ya kilimo katika pato la taifa kwa
asilimia 50.

Kwa upande wa Tanzania, Dk. Chuwa
alisema, baadhi ya manufaa ya sekta ya
kilimo ni pamoja na kutoa mchango kwa
wastani wa asilimia 27.5, chanzo kikuu
cha ajira kwa kuajiri zaidi ya asilimia 65
ya nguvukazi na chanzo kikuu cha fedha
za kigeni kwa kuingiza wastani wa asilimia
24.7 ya fedha zitokanazo na uuzaji wa bid-
haa nje ya nchi.

Alifafanua kuwa sensa hii ni ya tano tan-
gu Tanzania ipate uhuru na kwamba len-
go ni kutoa takwimu sahihi na kwa wakati
za kilimo, mifugo na ufugaji wa samaki,

ambazo zitakuwa msingi wa kupanga, ku-
fuatilia na kutathmini mipango ya kilimo
pamoja na kutayarisha sera.

Matokeo ya sensa ya kilimo, mifugo na
uvuvi ya mwaka 2019/20 yanaonyesha
kuwa, kaya milioni 7.8 sawa na asimilia
65.3 ya kaya zote nchini, zinajihusisha na
shughuli za kilimo, kati ya hizo, milioni 7.7
kutoka Tanzania Bara na 180,219 ni kutoka
Zanzibar.

Asilimia 65 ya kaya hizo, zinajihusisha
na shughuli za kilimo cha mazao pekee,
wakati asilimia 33 za kilimo na mifugo, na
mbili ni ufugaji.

Matokeo ya sensa pia yanaonyesha
kuwa, tani milioni 9.1 za mazao makuu
ya chakula kwa upande wa nafaka zilizal-
ishwa, mahindi yalikuwa tani milioni 5.7
sawa na asilimia 62.5 ya nafaka, ikifuatiwa
na mpunga tani milioni 2.9 sawa na asil-
imia 32.1, mtama tani 488,724 sawa na asil-
imia 54.

Alisema sensa ya sekta hizo ya mwaka
2007/2008 ilionyesha kuwa uzalishaji wa
mahindi ulikuwa tani milioni 5.4, mpunga
1.4 na mtama 552,354. Sawa na ongezeko
la mahindi kwa asilimia 4.1, mpunga zaidi
ya asilimia 100 na mtama umepungua
kwa asilimia 11.5.

Housigeli
adaiwa kuua
kwa kuambiwa
ana roho
mbaya kama
sura vake

Na Elizabeth Zaya

MFANYAKAZI wa kazi za ndani
Hapiness Sera (24) wa Kimara
Salaam, anadaiwa kumuua Ezekiel
Nyamko (24) kwa kumchoma Kisu,
baada ya kuambiwa kwamba ana
roho kama sura yake.

Tukio hilo lilitokea Novemba 26,
mwaka huu usiku katika eneo hilo.

Kwa mujibu wa Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Kiipolisi wa Kinon-
doni, Ramadhani Kingai, mfan-
yvakazi huyo wa ndani pamoja na
aliyeuawa wote wanatoka Mkoa
wa Mara.

“Ni kweli tukio limetokea Ki-
mara Korogwe Novemba 26 saa
tatu usiku, marehemu alikuwa
ameenda kumtembelea rafiki yake
anaitwa Kevin Tete ambao ni
marafiki waliokuwa wamezoeana
sana, lakini baada ya kufika ny-
umbani alikuta rafiki yake anao-
ga,” alisema Kamanda Kingai.

“Akiwa amepumzika akaomba
chakula kwa housigeli, ambaye al-
imkatalia kwamba hawezi kumpa
kwa sababu wenyewe hawajala,
labda asubiri baadae.”

“Marehemu akamwambia
hausigeli una roho mbaya kama
sura yako ilivyo mbaya, ndiyo
maana hata Kelvin hakuoi. Kwa
hiyo akapata hasira na kumchoma
kisu mara mbili upande wa kush-
oto, akadondoka akiwa anaomba
msaada.”

“Kelvin alivyotoka bafuni
alikuta anagalagala chini, wakam-
chukua kumpeleka hospitalini,
lakini kwa sababu alikuwa amem-
wagika damu nyingi alifia njiani.”

Kamanda Kingai alisema baada
ya Hapiness kufanya tukio hilo
alikimbilia kwa majirani.

“Baada ya kuona amefanya
tukio hilo alikimbilia kwa maji-
rani, lakini tulimkamata na tunam-
shikilia,” alisema Kingai.

“Na kwa sababu hii, tayari ni
kesi, bado tunafanya uchunguzi
kwa sababu ndio utaratibu wetu.”

“AKiwa amepumzika
akaomba chakula kwa
housigeli, ambaye alim-
katalia kwamba hawezi
kumpa kwa sababu we-
nyewe hawajala, labda
asubiri baadae.”
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shinyanga | 1<@Nisa laja na vitabu
kuenzi kazi za JPM

watoa neno
kU pata Na Edith Mruma Alisemg_, _lengo la \{itabu hivy_o ni
mbolea R M

li, hatua ambayo imeleta mabadiliko

Tanzania leo imekuwa nuru kutokea
nchini kwetu kwenda kwa mataifa
mengine, kwa sababu sisi ni nchi pe-
kee ambayo hatuna virusi vya corona

ANISA Halisi la Mungu Baba,
linatarajia kuzindua vitabu

Na Mwandishi Wetu, KAHAMA vitatu vya ‘Ufahamu ulioan- Kielelezo kwenye mfumo mzima wa maisha, duniani, jambo ambalo linafanya nchi

- - zia Tanzania kwenda mataifa MOJAWAPO  [akini kuonyesha kwamba sasa nuru  nyingine kuja kujifunza kwetu na ku-

MBOLEA mpya aina ya MiCROP yote’ ukishirikisha viongozi wa serikali €ha kuo- ipo Tanzania na ndiyo maana maaja-  tushangaa, haya ni maajabu ya Mun-
"'VOZ'UdU“WE r|T1koaT<| Shin- tu- na taasisi mbalimbali za dini. ayesha bu mengi yanazidi kutendeka. gu,” alisema.

E/naari]%? Agsvpaod aeuev\\//vaa ki\l/\ilr% C[)na = Akizungumza Dar es Salaam jana, Imu‘eliisﬂ:': “Kwa sasa ibada haiwezi kuwa ile Alisema hayo anayosema ni sauti

Mbolea hiyo imezinduliwa kiongozi wa kanisa hilo, Baba wa Uzao, Tanzania, tuliyozoea ya kwenda kuomba, bali ambayo imekuwa ikija mara kwa

alisema washiriki kutoka nje na ndani
ya nchi wameanza kuwasili kuhudhuria

ni kufanya kazi, ndiyo maana hata
kaulimbiu ya serikali imebadilika na

mara, hivyo vitabu vinavyokwenda
kuzinduliwa vitaonyesha ni kwa

ni kutokana
na kuivusha

na kampuni ya YARA Tanza-
nia, ambayo ni mzalishaji na

muuzaji mkubwa wa mbolea uzinduzi huo utakaofanyika Juamapili kwenye kuwa hapa kazi tu na hilo limekuwa namna gani nuru ipo Tanzania

nchini ili kusaidia wakulima wiki hii Dar es Salaam. mambo likijidhihirisha kwa rais wetu, kwani  huku rais wetu akiwa ni kielelezo

wadogo wa mahindi na mpun- “Kanisa Halisi la Mungu Baba tut- mbalimbali tunamuona anafanya hayo kwa vi- muhimu.

ga kupata mavuno mengi zaidi. akuwa na uzinduzi wa vitabu vitatu IKiwamo tendo,” alisema. “Hata zamani kulikuwa na nyumba
Akizindua bidhaa hiyo mpya vinavyofahamika kama ‘Ufahamu ulio- COVID-19. Alisema, kielelezo mojawapo cha  za ibada, lakini tafsiri yake ilikuwa ni

mjini Kahama, mkoani Shin-
yanga mbele ya wanahabari,
wakulima, maofisa wa serikali
na wasambazaji, Mwenyekiti
wa Chama cha Ushirika Kaha-
ma (KACU), Emmanuel Chara-
hani, alipongeza ujio wa bid-
haa hiyo mpya kwani itasaidia
kuongeza uzalishaji miongoni
mwa wakulima wadogo.

“Hii mbolea ni bora na pia
iwasaidia sana wakulima wa
mahindi na mpunga hapa
nchini. Naomba nichukue
nafasi hii kuwaomba YARA
Tanzania kuja na bidhaa kama
hii kwa ajili ya zao la pamba ili
kuongeza uzalishaji,” alisema
Charahani.

Charahani ambaye ni
Mwenyekiti wa Ushirika wa
Vyama vya Tumbaku (TCJE),
aliipongeza YARA Tanzania
kwa ubunifu na dhamira yake
ya kufanya kazi na wakulima
sambamba na kutoa mchango
mkubwa katika maendeleo ya
sekta ya kilimo nchini.

“Mbolea hii mpya im-
ekuja kipindi mwafaka, hivyo
nawaomba wakulima wa ma-
hindi na mpunga kuchangam-
kia fursa hii. Sisi Chama cha
Ushirika Kahama tutaendelea
kufanya kazi kwa karibu sana
na YARA Tanzania kwa manu-
faa ya wanachama wetu na
wakulima wote.

Kwa Meneja Biashara wa
YARA Tanzania, Philipo Mwak-
ipesile, alisema MiCROP ni
mbolea ya kipekee kuzalishwa
nchini pia fahari ya Tanza-
nia kwa ukuaji wa sekta ya
viwanda.

Mwakipesile alisema mbolea
hiyo mpya ni ya kwanza
kuchakatwa Tanazania na
kampuni ya YARA ambayo
itawasaidia wakulima
wadogo kwani inavirutubisho

anzia Tanzania kwenda mataifa yote’
na tunatarajia viongozi mbalimbali wa
serikali wakiwamo wabunge, taasisi za
kidini na za kiraia kuhudhuria uzinduzi
huo kwani hili ni suala la maendeleo ya
kitaifa na kimataifa,” alisema Baba wa
Uzao.

kuonyesha kuwa nuru imeshukia
Tanzania, ni kutokana na kuivusha
kwenye mambo mbalimbali ikiwamo
COVID-19.

“Mungu huyu aliyetushukia Tan-
zania hakuna vita tena kwenye nafsi
zetu, imekuwa ni nchi ya nuru, kwani

kuwajibika kwa kutimiza majukumu
yako vyema kama ni kulima basi
lima, kama ni kufundisha basi timiza
wajibu wako vizuri, hiyo ndiyo tafsiri
ya ibada, ibada ni kufanya kazi kwa
haki kwa ajili ya maendeleo ya watu
na taifa kwa ujumla,” alisema.
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Mbunge wa Jimbo la Masasi Mjini, Geofrey Mwambe, akizungumza na baadhi ya watumishi wa Shirika la Umeme (TANESCO),

Wilaya ya Masasi, mkoani Mtwara jana, alipofanya ziara katika ofisi za shirika hilo, kwa lengo la kusikiliza changamoto zilizopo.
PICHA: HAMISI NASRI

GGM vajinadi mdau mkubwa ulipaji kodi

Vvya Zinc na Sulphur
Micronutrients zinahitajika
kwa mazao yaweze kuwa
na viwango bora.

“Tunajivunia kuzindua
mbolea ya MiCROP hapa Kaha-
ma mkoani Shinyanga, ambapo
wakulima wadogo wa mahindi
na mpunga watapata fursa ya
kuongeza mavuno sambamba
na kuongeza mapato zaidi na
chakula,” alisema.

Na Anthony Gervas, GEITA

MGODI wa dhahabu wa Geita (GGM),
umesema ni wadau wakubwa wa kulipa
kodi za serikali kupitia sekta ya madini,
hivyo kuchangia kiasi kikubwa katika uchu-
mi wa taifa.

Akizungumza jana na Nipashe, mwakili-
shi wa mgodi huo, Erick Kalondwa, alisema
kuwa mgodi huo unazalisha dhahabu kwa
wingi pamoja na kusaidia sekta ya madini
katika kuongeza utoaji wa ajira.

“GGM tunafanya kazi bega kwa bega na
wanajiolojia na wataalamu wa sekta ya
madini, ambao ndio wametusaidia kufikia
hapa...sisi ni wadau wakubwa wa kuchangia
kulipa kodi za serikali pamoja na kuongeza
ajira kupitia sekta hiyo,” alisema.

Kalondwa alisema kuwa mgodi huo
umegundua migodi mingine mipya ya dha-
habu katika mikoa ya Dodoma, Singinda
na Shinyanga katika hatua za awali, baada
ya kufanya utafiti wa madini. Alisema GGM
itaendelea kufanya utafiti wa kugundua mi-

godi mingine zaidi ya dhahabu ili kuongeza
uzalishaji wake na ajira kwa Watanzania.

Alisema changamoto iliyopo hivi sasa
katika mgodi huo ni biashara ya dunia ya
dhahabu kuwa bei yake ikipanda na kush-
uka kila wakati, jambo ambalo limekuwa
changamoto inayowakabili kiuzalishaji.

Alisema mikakati ya mgodi huo kwa sasa
ni kuendelea kuleta matokeo chanya katika
taifa, jamii, wabia, kuhakikisha unajiende-
sha, kuwapo usalama wa mazingira yanay-
owazunguka wananchi.
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Huawei yaigusa serikali
juhudi kukuza TEHAMA

Na Mwandishi Wetu

AIBU Katibu Mkuu wa Wiz-

ara ya Ujenzi, Uchukuzi na

Mawasiliano, Dk. Jim Yonazi,

amepongeza juhudi za Hua-
wei za kuboresha ubora wa elimu ya
ICT ili kuongeza ujuzi wa kuajiriwa
kwa wanafunzi wa vyuo vikuu nchini
Tanzania.

Dk. Yonazi alitoa pongezi hizo waka-
ti wa ufunguzi wa msimu wa tano wa
programu ya “Seeds for the Future”
ambao ulifanyika mtandaoni mapema
wiki hii. Kwa mara ya kwanza nchini,
programu ya “Seeds for the Future”
ilizinduliwa mwaka 2016 kwa msaada
wa Ofisi ya Waziri Mkuu na Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia.

Programu hiyo ilihusisha vyuo vikuu
4 wakati ikizinduliwa na sasa inaju-
muisha vyuo vikuu 7 ambavyo ni Chuo
Kikuu ya Dar es Salaam (UDSM), Chuo
Kikuu cha Dodoma (UDOM), Taasisi
ya Teknolojia ya Dar es Salaam (DIT),
Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolo-
jia cha Mbeya (MUST), Chuo Kikuu
cha Ruaha (RUCO), Chuo Kikuu cha
Mtakatifu Agustino Tanzania (SAUT)
na Chuo Kikuu cha Elimu cha Dar es
Salaam (DUCE).

3

Nimeari-
fiwa kuwa
katika
kuchangia
ukuzaji wa
vipaji vya
TEHAMA
nchini na
kuendana
na mi-
pango ya
kimkakati
ya nchi,
Huawei
imeongeza
kwa kiasi
kikubwa
shughuli
na ush-
irikiano na
vyuo vikuu
na vyuo
vikuu hapa
nchini.

“Nimearifiwa kuwa katika kuchangia
ukuzaji wa vipaji vya TEHAMA nchini na
kuendana na mipango ya kimkakati ya
nchi, Huawei imeongeza kwa kiasi kikub-
wa shughuli na ushirikiano na vyuo vikuu
na vyuo vikuu hapa nchini. Hizi ni juhudi
za kupongezwa kwa kuwawezesha vijana
wa kitanzania,” alisema Dk. Yonazi wakati
akitoa hotuba yake kwa niaba ya Katibu
Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano, Dk. Zainab Chaula.

Pia Dk. Yonazi aliwataka wanafunzi
kutumia maarifa wanayopata kwenye
programu hiyo kufundisha wengine ili ku-
faidisha idadi kubwa ya watu haswa wale
ambao hawakuwa na bahati kama wao.

“Nawapongeza wanafunzi wote ambao
wameshiriki katika programu ya Seeds
for the Future mwaka huu. Nawashauri
watumie fursa hii ipasavyo kukuza maari-
fa yao na kupata uzoefu wa vitendo katika
TEHAMA. Ninawahimiza pia kushiriki
uzoefu waliopata na wenzao ili kuende-
leza na kunoa maarifa waliyoyapata,” al-
iongeza.

Mkurugenzi Mtendaji wa Huawei Tan-
zania, Frank Zhou, aliangazia mipango ya
Huawei ya kuiwezesha Tanzania kukabili-
ana na mahitaji ya teknolojia kidijiti am-
bayo yanabadilika mara kwa mara.

“Tunafahamu kuwa maendeleo ya dijiti

yanahitaji mipango madhubuti ili kuiwez-
esha Tanzania kiuchumi kwa siku zijazo.
Katika zama hii mpya, ujuzi wa TEHAMA
utakuwa muhimu kwa jamii, kwa ma-
shirika, na muhimu zaidi kwa vijana. Ndio
maana tumewekeza kwa kina katika mi-
pango kadhaa haswa ukuzaji wa vipaji na
ujuzi,” alisema.

Mwaka huu, ili kufikia vijana wengi zai-
di Tanzania, Programu ya “Seeds for the
Future” itafanyika mtandaoni ili iweze
kuchukua idadi kubwa ya wanafunzi
kutoka mikoa tofauti na ili wanafunzi
wenye mahitaji maalum pia washiriki.
Ikilinganishwa na miaka ya nyuma, Hua-
wei imeweza kuongeza idadi ya nafasi za
mafunzo kutoka wanafunzi 10 hadi 47.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Dk. Leonard aliisi-
fia programu hiyo na nafasi yake katika
kuwawezesha vijana na kukuza uwezo wa
kuajiriwa.

“Programu hii ni mfano madhubuti
wa ushirikiano kati ya Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia na Huawei Tanza-
nia katika kujenga mazingira yenye afya
na endelevu ya rasilimali watu katika
TEHAMA. Inafanya kazi kama daraja am-
balo linaunganisha pengo lililopo kati ya
mafunzo ya kinadharia na mahitaji ya vi-
tendo katika soko la ajira,” alisema.

Naibu Msajili wa Bodi ya Makandarasi (CRB), Mhandisi David Jere (kulia), akizungumza wakati wa mafunzo ya siku tatu
kwa makandarasi wa Nyanda za Juu Kusini yaliyofanyika mkoani Njombe. Wa pili kulia ni Mwenyekiti wa Bodi hiyo,
Consolata Ngimbwa, Makamu Mwenyekiti wa Bodi, Joseph Tango na Meneja wa CRB Kanda ya Kusini, Ally Mwita. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Mbunge
akemea
ufanvyaji kazi
Kwa mazoea

Na Hamisi Nasri, MASASI

MBUNGE wa Masasi Mjini, Geo-
frey Mwambe, amezitaka sekta
za elimu, afya, maji na nishati
wilayani Masasi mkoani Mt-
wara kuacha kufanya kazi kwa
mazoea badala yake wajikite
katika kutimiza majukumu yao
kwa uadilifu na kujituma zaidi,
ili kuleta mabadiliko chanya.

Mwambe aliyasema hayo
alipokuwa akizungumza na
watumishi wa sekta hizo kwa
nyakati tofauti wakati wa
ziara yake ya kikazi kwenye
sekta ya afya, elimu na nishati,
katika ziara ambayo alifuatana
na wazee maarufu, madiwani
wateule na viongozi mbalimbali
wa serikali.

Awali akizungumza na wa-
tumishi wa Shirika la Umeme
Tanznia (TANESCO) Wilaya va
Masasi, Mwambe alisema ata-
hakikisha huduma ya umeme
unaowafikia wananchi wengi

Alisema angependa kuona
watumishi wa TANESCO wana-
fanya kazi kwa uweledi zaidi
na kwa kujituma katika utoaji
huduma ya nishati kwa jamii, na
pale wanapokwama basi wawe
wepesi kutoa taarifa ofisi ya
mbunge ili kwa pamoja kutatua
changamoto zinazojitokeza.

Mwambe alisema amesikit-
ishwa kuona umeme wa REA
Jimbo la Masasi, umeme hivyo
wahusika waone umuhimu wa
kulishugulikia jambo hilo na vi-
jiji hivyo viweze kupata umeme.

Nimesikitishwa kuona
umeme wa REA kutofikia
vijiji vingi katika Jimbo la
Masasi, umeme hivyo wa-
husika waone umuhimu
wa kulishugulikia jambo

hilo na vijiji hivyo viweze
kupata umeme.

Wiki mbili kwa manispaa kupeleka maji sokoni

Na Vincent Tiganya, TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tabora, Dk.
Philemon Sengati, ametoa wiki
mbili kwa uongozi wa Halmashauri
ya Manispaa ya Tabora kuhakikisha
wamerudisha maji katika soko kuu.

Alitoa kauli hiyo jana wakati wa
ziara yake ya kukagua masoko ya

Tabora kwa ajili ya kujionea mata-
tizo mbalimbali wanayokabiliana
nayo wafanyabiashara.

Dk. Sengati alichukua hatua hiyo
baada ya kutembelea soko kuu na
kukuta maji yamekatwa na wafan-
yabiashara wa soko hilo wakiende-
sha shughuli zao bila ya kuwa na
maji ya uhakika.

“Nataka hapa watu wapate maji
ya uhakika ndani ya wiki mbili...
angalieni katika ‘strategic area’ mu-
weke maeneo ya watu kupata maji
ambayo yatawasaidia kufanya bi-
ashara zao bila matatizo,” alisema.

Dk. Sengati alisema utatuzi wa
tatizo la maji katika soko hilo na
mengine lazima ufanyike haraka

ili kulinda afya za wafanyabiashara
hao.

Aidha, aliuagiza uongozi
wa Manispaa ya Tabora kukutana
na viongozi wa masoko ili kuweka
mpango endelevu wa kuhakiki-
sha maji hayakatwi na mamlaka
ya maji kwa sababu ya watumiaji
kushindwa kulipia bili.

Katika hatua nyingine, Dk. Sen-
gati ameuagiza uongozi wa Man-
ispa ya Tabora kuhakikisha wa-
naweka umeme na kuziba nyufa
paa katika soko kuu na Soko la
Kachoma kwa ajili ya kuimarisha
ulinzi na usalama wa bidhaa za wa-
fanyabiashara hao katika masoko
hayo.
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‘Sakata la wabunge 19 uje
uchunguzi kuibua ukwelr’

Na Christina Mwakangale

AADA ya kutangazwa ma-

tokeo ya uchaguzi mwaka

huu CCM ilipata ushindi wa

majimbo 258 kati ya 264
ambayo wabunge wake walipigiwa
kura.

Mkurugenzi wa Uchaguzi wa
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC),
Dk Wilson Mahera, ananukuliwa ak-
isema vyama vya upinzani vilipata
viti nane kati ya 264, viwili Bara na
sita Zanzibar.

CUF ilipata kiti kimoja, Mtwara
Kaskazini wakati Zanzibar ACT- Wa-
zalendo ilipata viti vinne na CUF vi-
wili, anaongeza.

Tanzania ikiwa ni miongoni mwa
nchi zinazotumia mfumo wa viti
maalum vya wabunge wanawake,
kwa mujibu wa sheria, hutenga viti
maalumu kwa ajili ya wanawake am-
bao majina yao huwasilishwa EC na
vyama vinavyofikia vigezo vya kishe-
ria.

CHADEMA ilipata kura za urais
wastani wa 1, 000,000 na kukifanya
chama hicho kupewa nafasi ya ku-
wasilisha bungeni wabunge 19 wa
viti maalum.

Lakini baada ya kuapishwa
wabunge hao mjini Dodoma kume-
kuwa na mjadala kuhoji uhalali wa
wabunge hao, huku chama kikizun-
gumza na vyombo vya habari kuwa
hakijafanya mchakato wa kuwapata
wala hakihusiki.

Na ili kuthibitisha hilo kimewafu-
tia uanachama wabunge wote 19
kuanzia wiki iliyopita.

TUTAJUAJE UKWELI?

Kuna haja ya kufanya uchunguzi
anasema mchambuzi wa masuala ya
kisiasa, Abbas Mwalimu, anapozun-
gumza na Nipashe.

Mchambuzi huyu wa masuala ya
kisiasa, anasema mivutano baina ya
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Wabunge wa viti maalumu CHADEMA Easter Bulaya (kushoto) na Ester Matiko, wakila kiapo
cha utii wiki iliyopita Dodoma.PICHA: MTANDAO

chama na wabunge hao, inaweza ku-
leta mpasuko katika chama.

Mwalimu anashauri kwamba kab-
la ya kuchukuliwa uamuzi na chama
hicho, ipo haja ya kufanyika kwanza
uchunguzi.

“Ili kujua tatizo limeanzia wapi wa-
chunguze. Unaweza ukazima moto
lakini chanzo cha moto bado kipo.
Huenda yalifanyika mawasiliano
ndani ya chama chenyewe,” ana-
shauri Mwalimu na kuongeza:

“Wajue changamoto zinatoka
ndani au nje ya chama, vyama vyetu
huwa vinafikiria kuwafuta uanacha-
ma.Unawezakuta Mdee anaondoka
na kundi kubwa la watu, ukiangalia
tena kuna wabunge wana ushawishi
mkubwa.”

Anafafanua kuwa suala lil-
ilopo ni mzozo wa kikatiba
na kimamlaka na kwamba
iwapo NEC inasema im-
epokea majina kutoka kwe-
nye chama na bunge kutoka
tume hiyo na kati ya walio-
teuliwa ni wabunge, ufanyike
uchunguzi.

“Sidhani kama kuna atha-
ri za moja kwa moja kwa
utendaji wa kibunge, ingawa
kuwapo kwa wabunge wa up-
inzani kunaweza kuongeza
vuguvugu bungeni.

CHADEMA ilipokutana na
wanahabari ilisema Dar es
Salaam, Katibu Mkuu John
Mnyika, anasema kikao cha

dharura cha Kamati Kuu,
kikiongozwa na Mwenyekiti
Freeman Mbowe, Kkilitoa
uamuzi wa kuwafuta uana-
chama wabunge hao kwa
kukiuka taratibu zake.

ULINZI KISHERIA
Mwanasheria Mkuu wa
Serikali, Profesa Adelardus

Kilangi, anawaonya CHADE-
MA kutowabugudhi wabunge
hao wa viti maalum na
kwamba mchakato wa kupa-
ta wawakilishi wa viti maal-
um kutoka CHADEMA ume-
fuata sheria na katiba, hivyo
hawapaswi kusumbuliwa.
Lakini Spika, Job Ndugai
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anasema, kanuni za bunge zi-
namtaka kuwalinda wabunge
walio wachache na maslahi yao
na kuahidi kufanya hivyo kwa
nguvu zake zote.

Anasema kupatikana kwa
wabunge hao kulifuata utarati-
bu kwa sababu alipokea majina
ya wabunge wa viti maalum al-
ipewa na na Tume ya Uchaguzi,
na kazi yake ni kuwaapisha na
kuwapa majukumu.

Anaeleza kuwa vyama viwili
kati ya 20 vilivyoshiriki uch-
aguzi mkuu uliofanyika Ok-
toba 28, mwaka huu ambavyo
ni CCM na CHADEMA, ndivyo
vyenye sifa ya kupata wabunge
wa viti maalum kwenye bunge
linaloanza kazi sasa hadi 2025.
Katibu wa Bunge, Stephen Ka-
gaigai, anaeleza kuwa mkutano
wa kwanza wa bunge idadi
ya wabunge wa viti maalum
hutokana na idadi ya kura za
wabunge wote wa chama husi-
ka, ambapo chama kinatakiwa
kupata asilimia tano ya kura
zote halali za ubunge.

Aidha uchaguzi mkuu wa
mwaka 2015, CCM ilipata kura
za ubunge milioni 8.3 wakati
CHADEMA milioni 4.6 na CUF
milioni 1.2. kutokana na kura
hizo CCM ilipata viti 64, CHADE-
MA 36 na CUF 10.

Sakata hilo la viti maalumu
linapokuwa na changamoto
huleta fikra mbalimbali. Lakini
cha msingi ni kufahamu kuwa
nchi nyingi hutenga idadi ya
viti vya wabunge kwa ajili ya ki-
namama wanaochaguliwa kwa
namna tofauti.

Kuna mataifa ambayo wa-
nanchi hupiga kura mara mbili,
kwanza kwa wawakilishi wao
kwa jumla halafu kura ya pili
kwa ajili ya wanawake peke yao.

Kuna pia mataifa ambayo
yameanzisha majimbo ya uch-
aguzi kwa ajili ya wagombea
wanawake pekee.

Viti maalum vya wanawake
ni utaratibu unaopatikana ka-
tika nchi mbalimbali unaolenga
kuongeza idadi ya wanawake
katika bunge na mabaraza,
hivyo ni jambo muhimu lin-
aloongeza uwakilishi.
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Halima Mdee aking’ara mgongano
wa chama, sheria, kanuni za bunge

Na Miki Taseni

BUNGE wa zamani wa

Kawe kwa vipindi vi-

wili mfululizo, Halima

Mdee, sasa anakuwa
nyota wa aina yake katika uwanja
wa siasa. Akiwa Mwenyekiti wa
Baraza la Wanawake CHADEMA
(BAWACHA) amejikuta  katika
mkondo wa Kkisiasa kugongani-
sha chama chake na uongozi wa
bunge, ukiungwa mkono na Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) pamo-
jana CCM.

Halima ni kama mwenyekiti wa
kundi la wabunge 19 wanawake
walioapishwa kwa nafasi za viti
maalum upande wa CHADEMA,
na ni wazi anayo nafasi maalum
ya ushauri kwa wenzake kwenye
timu hiyo.

Si rahisi kusema matokeo ya
mvutano huo yatakuwa yapi,
kwani inategemea wabunge hao
walichoelewa wakati wanakula
kiapo, aina ya ushauri walioupata,
na mfumo wa kuungwa mkono au
kuegemea wanakotegemea.

Kuna wasiwasi kama alichose-
ma Mdee katika hafla ya kuap-
ishwa kundi hilo (wabunge 19)
kumpongeza Mwenyekiti wa cha-
ma Freeman Mbowe, ilikuwa ni
taarifa sahihi ya kilichotokea, au
‘alimbambikia’ Mbowe.

Endapo kweli alipata baraka
hizo, ina maana kwa njia moja au
nyingine chama kitaendana na
kilichotokea, halafu kauli ya ku-
wapa muda au kuwafukuzwa iote
mbawa ni suala gumu.

Mpangilio ambao ungewafaa
Mdee na wenzake ni mahali am-
bapo baada ya muda wa kuomba
radhi kupita (kama upo) au kama
kuna hatua ya kuwafukuza katika
chama moja kwa moja, wafike ma-
hakamani wapate zuio, halafu
lidumu kwa muda wote uliobaki.

Kizuizi ni kama kuna ukomo wa
zuio kama hilo kisheria na kama
hata kesi ikianza kusikilizwa, in-
aweza kuzungushwa inavyotaki-
wa na huku wabunge hao wakien-
delea siyo tu na kazi za ubunge, ila
pia utambulisho wao CHADEMA.

Ila kuna kanuni ya kisiasa hapa
nchini aliyoiweka Baba wa Taifa
Mwalimu Julius Nyerere, ali-
posema mwaka 1993 kuwa ‘CCM
siyo mama yangu,” kuwa endapo
chama hicho kitavunja msimamo
wa muungano wa serikali mbili,
yeye atakuwa tayari kujitenga na
chama hicho.

Kwa maana hiyo yako masuala
muhimu katika maisha ya kisiasa
yanayoweza kupunguza au hata
kubatilisha utambulisho wa mtu
kwa chama fulani, endapo ‘nafsi
yake itamsuta’ kwa jambo hilo.

Kunukuu kauli ya Mwenyekiti
wa CUF Profesa Ibrahim Lipumba,
wakati ‘akiachia ngazi’ Julai 2015
baada ya ujio wa Edward Lowassa,
akapewa bendera upinzani, alise-
ma hakukubaliana na hatua hiyo,
hivyo analazimika kuondoka.

Badala ya kuhangaika kun-
goja majibu katika mtiririko wa
matukio, kuna haja ya kutumia
‘kanuni ya kuisikiliza nafsi yako.
Na kufanya yale unayoona inay-
akubali.

Ni hali halisi kwamba wabunge
hao 19 wanawake wameapishwa
na kwa maana hiyo hawatakuwa
na dhamira ya jambo hilo kubadi-

y

Halima Mdee, alipozungumza na wanahabari kuhusu kwenda mbele kukata rufani kupinga kufukuzwa CHADEMA. PICHA:

MTANDAO.

Kizuizi ni kama
kuna ukomo

Wa zuio kama
hilo kisheria na
kama hata kesi
ikianza kusiki-
lizwa, inaweza
kuzungushwa
inavyotakiwa na
huku wabunge
hao wakiendelea
Siyo tu na kazi
za ubunege, ila pia
utambulisho wao
CHADEMA

lika, libakie suala moja tu kuhusu
uhusiano wao na chama cha awa-
li, au utendaji wa chama kulingana
na suala litakavyokwenda.

Zuio la mahakama linaweza
kuwa njia bora kwani baada ya
hapo Spika atawalinda ibaki hivyo.

Jambo hilo hata hivyo hali-
jasikika kwa nguvu kwani inatege-
mea taratibu zinazofuatwa, kwa
mfano kama nakala ya orodha ya
wabunge wa viti maalum kulinga-
na na kiwango cha kura alichopata
mgombea urais wa chama hicho
ilitoka CHADEMA au la. Endapo
ilitoka CHADEMA haitakuwa ra-
hisi kwa uongozi wa chama hicho
kuithibitishia mahakama kuwa
orodha iliyotolewa na Tume ya
Uchaguzi haifahamiki kwao, ila
tu hawataki kuwe na wabunge wa
viti maalum kutoka chama hicho.

Viashiria vya hali kama hiyo vil-
ishaanza kuonekana wakati mvu-
tano ulipoanza kati ya CHADEMA
na kundi la wabunge wa viti
maalum, ikatoka habari inay-
opewa uzito wa kwanza na maga-
zeti mbalimbali kuwa ‘AG aionya
CHADEMA.

Ikisomeka kisheria, amri kuwa
kusiwapo na wabunge wa CHADE-
MA katika Bunge la 12 ni uvunjifu
wa sheria, hivyo inaweza kupuu-
zwa na mahakama, kuwa chama
kinakuwa na uwezo wa kufukuza

Viashiria vya hali
kama hiyo vil-
iIshaanza kuoneka-
na wakati mvuta-
no ulipoanza kati
va CHADEMA na
kundi la wabunge
wa Viti maalum,
ikatoka habari in-
ayopewa uzito wa
kwanza na maga-
zeti mbalimbali
kuwa ‘AG aionya
CHADEMA

wabunge katika suala ambalo ha-
ligusi sheria ya uchaguzi.

Na kwa maana hiyo kazi za uteu-
zi za tume na kanuni za bunge.
Endapo upande wa Mwanasheria
Mkuu utaihakikishia mahakama
kuwa haki zote zinazotiririka ku-
tokana na mahusiano hayo ya
majukumu ndani ya sheria zilizin-
gatiwa, kesi huenda ikaisha.

Kwa maana hiyo kuna mazin-
gira ya kuwekwa ‘precedent’ ua-
muzi wa mahakama unaoweka ka-
nuni mpya katika tafsiri ya sheria
ambayo kwa maana hiyo itakuwa
imefuta au imeongezea vipengele
katika Sheria ya Vyama vya Siasa
ya mwaka 1992 na marekebisho
yake.

Ni kuingiza kipengele cha taf-
siri ya sheria kuwa chama ki-
naposhiriki uchaguzi kitakuwa
kimetoa orodha ya umuhimu wa
makada wake kwa uteuzi nafasi za
viti maalum.

Na hivyo endapo chama kitaka-
lia orodha hiyo kisipeleke majina
Tume ya Uchaguzi, NEC itatumia
nakala yake kufanya uteuzi. Hali-
ma Mdee naye pia ni mwanashe-
ria, alisema nafasi hizo si zawadi
ni stahiki kutokana na ushiriki
wao na mapambano, halafu kijin-
sia ni kama uonevu, kuwa kwa vile
wabunge wanaume ni kama ha-
wapo, basi wakose wote.
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SAKATA VITI MAALUM
CHADEMA ni kama wanatwanga

maji kweny

e

kinu - NGAWAIYA

g

Mwenyekiti wa CEGODETA, Thomas Ngawaiya (kulia) na Athuman Ali, alipoelezéa mtazamo wa sakata la tHADEMA.

PICHA: MPIGA PICHA WETU

Na Sabato Kasika

INACHOJIRI kwenye sia-
sa za Tanzania kwa sasa,
ni sakata la kufukuzwa
uanachama, wabunge wa
viti maalum wa CHADEMA, amba-
lo limekuwa gumzo kila kona.
Chama hicho kimewafuta ua-
nachama kinamama wanachama
wake 19 akiwamo Mwenyekiti wa
Baraza la Wanawake (BAWACHA)
Halima Mdee, kutokana na kile
kinachoelezwa ni utata wa upa-
tikanaji wa majina ya wabunge
hao waliokula kiapo wiki iliyopita
bungeni Dodoma.
Yapo maoni mengi ambayo
yametolewa na wadau mbalim-
bali kuhusu uhalali wa hatua hiyo,

wakiwamo wanaosema kuap-
ishwa kwao ni halali na wengine
wakipinga.

Wakati sakata hilo likiendelea,
Mwenyekiti wa Taasisi ya Maen-
deleo na Utawala Bora Tanzania
(CEGODETA), Thomas Ngawaiya,
anasema kufukuza watu uanacha-
ma si suluhu ya tatizo.

Ngawaiya mbunge wa zamani
na chama hicho akitokea NCCR-
Magezi, katika mazungumzo yake
na gazeti hili jijini Dar es Salaam,
anaeleza kuwa kuna mtego am-

bao CHADEMA hawana budi ku-
nasa ili kufanikisha azma ya ku-
taka wabunge hao 19 waondoke
bungeni.

“Kabla ya kuelezea hilo kwa
kina, niseme kwamba, huu si
wakati wa malumbano, ni wa
maendeleo, hivyo CHADEMA
waache wabunge wao walioap-
ishwa wawatumikie wananchi
kuliko hatua walizochukua za ku-
wafukuza,” anawaonya.

Anafafanua kuwa wabunge wa
Viti Maalum waliofukuzwa na
chama hicho, bado ni wabunge
halali hadi chama hicho kiandike
barua kwa Spika ikiwa sababu ze-
nye mashiko za kuwafukuza, kwa
vile wana haki zao.

CHADEMA MTEGONI

Ngawaiya anasema, chama kipo
mtegoni na kitanasa, hasa kwenye
sakata la kutoutambua uchaguzi
mkuu na kwamba kikiandika ba-
rua kwa Spika kuelezea hatua za
kuwafukuza wanachama wake 19,
kitakuwa kimemtambua na kuku-
bali matokeo ya uchaguzi mkuu.

“Kwa maana hiyo, wabunge hao
wataendelea kushiriki vikao vya
bunge kama kawaida hadi hapo
Spika atakapopata barua ya cha-
ma hicho ya kuwavua uanacha-
ma, lakini wakifanya hivyo maana
yake wanautambua uchaguzi

“Sisi tunaojihusisha
Nna utawala bora,
tumeona ni vyema
tuwashauri viongozi
Wwa upinzani wasien-
delee kugoma na
ikumbukwe wote
nia vetu ni kujenga
Tanzania, hivyo
tushirikiane badala
va kugawanyika kwa
sababu va itikadi za
kisiasa,” anasema
Ngawaivya.

mkuu na ushindi wa CCM ambao
wanaupinga,” anasema.

“Ndiyo mtego ambao unasubiri
kuwanasa CHADEMA kwa gjili ya
kufanikiwa katika lengo lao la ku-
watoa bungeni wabunge 19 wa viti
maalum.

Suluhisho si kususa ama ku-
fukuza wanachama au kutoingia
bungeni, bali ni kushirikiana na
serikali kwa vile uchaguzi ume-
kwisha na sasa yaanze maisha
baada ya wuchaguzi,” anasema
Ngawaiya.

Anasema, CEGODETA inaamini
kuwa, wabunge wa upinzani wan-
apoingia bungeni ama katika ma-
baraza ya uwakilishi, watapata na-
fasi ya kueneza sera zao na kutoa
msimamo wa masuala mbalim-
bali ya kitaifa na kimataifa.

“Sisi tunaojihusisha na uta-
wala bora, tumeona ni vyema
tuwashauri viongozi wa upinzani
wasiendelee kugoma na ikum-
bukwe wote nia yetu ni kujenga
Tanzania, hivyo tushirikiane
badala ya kugawanyika kwa saba-
bu ya itikadi za kisiasa,” anasema
Ngawaiya.

Ngawaiya anasema, ili CHADE-
MA kujinasua katika mtego huo,
ni kutambua matokeo ya uchagu-
zi mkuu kuliko kulalamikia kwe-
nye vyombo vya habari kuhusu
uapishwaji wa wabunge 19.

WANAZUNGUKANA

Baraza la Wazee la CHADEMA
(BAZECHA), Mkoa wa Dar es Sa-
laam, linaishauri Kamati Kuu ku-
fanya uchunguzi wa kina kubaini
waliohusika katika mchakato wa
kuwapata wabunge hao 19.

Kwanza, wanaunga mkono
hatua iliyochukuliwa na kuwa-
vua uanachama wabunge hao,
kwa madai ya usaliti, lakini pia
ufanyike uchunguzi wa kina zaidi
kubaini ‘virusi’ vyote vilivyoshiri-
ki mchakato huo.

Hiyo ni kauli ya mwenyekiti
wa baraza hilo Uhuru Kitima,
wakati akizungumza na wana-
habari, kwamba hawataki kuona
wanaendelea kuwa na wasaliti
ambao ni virusi ndani ya chama
chao, hivyo ni bora wachunguzwe
na wachukuliwe hatua kali, hata
kama ni vigogo kwa kuwa nao ni
sehemu ya wasaliti.

“Si vema kuacha watu wa
namna hiyo ndani ya chama kwa
sababu tayari wamekinajisi na
baraza limesikitishwa na kulaani
vikali kauli iliyotolewa na Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali juu ya
wabunge hao 19 na tunashangaa
kuingilia kazi ya vyama vya siasa
wakati yeye siyo mwanasiasa wala
kiongozi wa chama chochote cha
siasa,” anasema Kitima.

Anaeleza kumshangaa kutoa
tamko la kuzungumzia suala la
viti maalum vya wanachama
wake 19 na kwamba hatua kuin-
gilia uamuzi wa chama si sahihi
wakati yeye si kiongozi wa chama.

NI WABUNGE HALALI

Spika wa Bunge la Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Job
Ndugai anasema, wabunge wote
wa bunge la 12 walioapishwa wa-
naendelea kutambuliwa kuwa
ni wabunge kamili wakiwmo 20
wa CHADEMA, mmoja akiwa wa
jimbo.

“Nashangaa wanawasonga tu
hawa 19 yule mmoja wamemg-
waya? Wakiweza wamfukuze
basi, lakini sisi tumeshamwapi-
sha na tunamtambua kwamba
ni mbunge, hayo yanayoendelea
huko ni ya kwao”, anasema Spika
Ndugai.

Akizungumza mara baada ya
kuwaapisha wabunge wateule
Humphrey Polepole na Riziki Luli-
da, anawatoa wasiwasi wale wal-
iokuwa wakifikiri kuwa wabunge
19 wateule si halali, na kufafanua
kuwa ni wabunge kamili.

Spika Ndugai anafafanua zaidi
kuhusu sakata hilo kwa kusema;
“Wabunge 19 ni kamili labda wao
wenyewe waamue kwa kutumia
utaratibu wa kikatiba kujiuzulu.”

MTAZAMO WA MSEKWA

Spika mstaafu Pius Msekwa
anasema, uamuzi wa chama hicho
kuwavua uanachama wabunge
19 hauwezi kumpa ugumu Spika
Ndugai kwa kuwa ni kama daktari
anayepokea wagonjwa kuwatibu
kisha wanaondoka.

Anasema hayo akizungumza
na EATV&EA Radio Digital, kufua-
tia sakata la wabunge hao la kula
kiapo cha ubunge bila ridhaa ya
chama, kwamba, kama hawana
chama kilichowapeleka bungeni,
hata ubunge wao unakoma.

“Spika Ndugai hapati ugumu
wowote, wanapoondolewa, yeye
ni mpokeaji tu, hana ugumu na
wala hafaidiki na lolote, ni kama
mganga wa hospitali, anapokea
wagonjwa akiwatibu wanaon-
doka, wakifa wanaondoka, hana
jukumu zaidi ya hilo,” anasema
Msekwa.
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JUKWAA LA UONGOZzI

Na Gaudensia Mngumi

PIGANAJI wa msituni
au ‘gerila’ aliyekuwa
kitisho kwa serikali
ya Ethiopia, wakati
huo akiwa kinara wa kuingilia na
kukata mawasiliano ya Jeshi la
Ethiopian, Debretsion Gebremi-
chael, safari hii inaibuka tena
kuwa mwiba kwa jeshi hilo na
serikali yake.

.Mpiganaji huyo wa msituni
ndiye kinara wa mtafaruku un-
aoendelea baina ya Jeshi la Ethio-
pia linaloongozwa na Serikali ya
Waziri Mkuu Abiy Ahmed.

Debretsion anang’ang’ania na
kulazimisha uhuru na kujitawala
wa jimbo la kaskazini la Tigray,
jambo linalopingwa mchana na
usiku na Abiy.

Ukanda huo wa Tigray unao-
chukuliwa kama roho au mtima
wa Ethiopia unataka kujitenga
ili kula na kunufaika na rasili-
mali zake nyingi, japo ni maskini
kupindukia.

Gebremichael anaongoza jeshi
la ‘Watgiri’ la Tigray People’s
Liberation Front (TPLF), chama
kinachoongoza jimbo hilo.

Historia inaeleza kuwa kiongo-

zi huyo ana damu ya uanamap-
induzi tangu akiwa mtoto na
inaeleza kuwa aliacha masomo
katika Chuo Kikuu cha Addis
Ababa miaka ya 1970 na kujiunga
na TPLF akiwa na miaka 17.

Mpigajani huyo wa msituni
wakati huo aliingia mitini kuka-
biliana na Waziri Mkuu wa Ethio-
pia aliyekuwa akiunga mkono
sera za kikomunisti za Marx,
Mengistu Haile Mariam.

Alikuwa miongoni mwa mawa-
ziri wa nchi hiyo baada ya kuan-
gushwa kwa Haile Mariam, lakini
alishindwa na kuangushwa na
muungano wa vyama vilivy-
oongozwa na chama cha TPLF,
hadi Waziri Mkuu wa sasa Abiy
Ahmed aliyeingia madarakani
mwaka 2018.

NI FUNDI MITAMBO

Akitokea kwenye familia ya
waamini wa madhehebu ya ki-
Orthodox, kiongozi huyo wa
Watigrei, anafahamika kama
Debretsion, jina linalomaanisha
Mlima wa Sayuni (Zion) na jina
la baba yake Gebremichael, liki-
maanisha mtumishi wa Mtakati-
fu Michael.

“Akiwa shule ya msingi alikuwa
akikusanya betri za redio, redio

“Tigray ni hazina,
ni sehemu ya his-
toria ya taifa letu
lipoandaliwa na ni
eneo ambalo wa-
vamizi wa kegeni
wakiwamao Waitalia
na Wamisiri wal-
ishindwa katika
mapigano na kuai-
bishwa na majeshi
vetu. Kwa taifa letu
tunapaheshimu

na kupachukulia
kama mtima wa
nchi yetu” anasema
Waziri Mkuu Abiy
mwaka 2018.

B Fundi mitambo anavelitesa jeshi na serikali ya Ethiopia

B Ana ‘jambo lake' na serikali ya Abiy, aliutaka uwaziri mkuu

mbovu, vifaa vya umeme na ku-
vitengeneza na cha kushangaza
wakati tulikuwa tukiishi gizani
mtaani kwetu alitengeneza balbu
kutokana na vitu hivyo alivyoku-
sanya” anasema rafiki yake wa
karibu Alemayehu Gezahegn.

Anaongeza kuwa baada ya
kuhitimu shule na mafunzo yao
ya kijeshi walikubaliana kuwa
kutokana na uwezo wake mkub-
wa kwenye ufundi apelekwe
kwenye idara ya ufundi ya chama
cha TPLF.

Gebremichael, ilikuwa kinara
kwenye ufundi akitekeleza ju-
kumu kubwa la kuweka mfumo
wa taarifa za kiintelijensia na
utaratibu uliowezesha jeshi la
chama cha TPLF kudukua na
kusikiliza mawasiliano na taarifa
za wajeshi wa Ethiopia wakati wa
mapigano.

Kuingilia pamoja na kukata
mawasiliano yao ya redio kulili-
maliza jeshi la serikali.

“Hii ilisaidia ushindi kwa
upande wetu maana wapiganaji
wa TPLF walifahamu kuhusu
maadui zetu na nyendo zao kab-
la hawajafanya shambulio kwani
tulikata mawasiliano yao, hatua
iliyowasababishia kushindwa ku-
wasiliana kila waliposhambuliwa

DEBRETSION GEBREMICHAEL

na ukawa mwanzo wa kushind-
wa” anasema Alemayehu.

Ili kutimiza azma ya kuwa
mkuu wa mawasiliano kwenye
vikosi vya chama na kuongeza
ujuzi Debretsion, alitumia pasi
bandia ya kusafiria na kuingia
Italia na kujipatia mafunzo ali-
porejea alianzisha kituo cha ma-
tangazo cha redio cha TPLF’ kili-
chopewa jina la Dimtsi Weyane,
ikimaanisha sauti ya mapinduzi.

Mpiganaji huyo wa msituni wa
TPLF pamoja na wenzake kutoka
timu ya mawasiliano walikuwa
wanapandisha milimani usiku
wa manane wakijua kuwa si ra-
hisi kuonekana na majasusi wa
jeshi la Ethiopia kufunga antena
na minara za redio yao.

MALUMBANO NA ABIY

Debretsion na Waziri Mkuu
Abiy walionekana kuwa marafiki
na watu wanaoelewana wakati
alipoanza kazi ya uwazi mkuu
mwaka 2018. Kiongozi huyo wa
Tigray, aliandaa mkutano wa
makaribisho kwa Waziri Mkuu
kutembelea makao makuu ya
jimbo hilo huko Mekelle.

“Tigray ni hazina, ni sehemu ya
historia ya taifa letu ilipoandali-
wa na ni eneo ambalo wavamizi
wa kegeni wakiwamo Waitalia na
Wamisiri walishindwa katika ma-
pigano na kuaibishwa na majeshi
yetu. Kwa taifa letu tunapa-
heshimu na kupachukulia kama
mtima wa nchi yetu” anasema
Waziri Mkuu Abiy mwaka 2018.

ANATAKA UWAZIRI MKUU

Debretsion ni mpinzani wa
Abiy na kuna wakati alinukuliwa
na vyombo vya habari akisema
“nilimwambia Abiy wewe ni
mchanga. Hujakomaa kisiasa si
mgombea unayefaa’™

Japo alisifia juhudi za Waziri
Mkuu kutafuta amani na Eri-
trea na kupatana na Rais Isaias
Afwerki, kumaliza vita ya ma-
neno vilivyoanza tangu mwaka
1998-2000.

“Abiy alisafiri kutoka Eritrea na
kukutana na Isaias. Hili lilishindi-
kana kwa miaka mingi na ikawa
ni fursa kwa taifa na kwa watu
wake” alisema Debretsion.

Pamoja na kumsifia na kumfa-
gilia, ukweli unabaki kuwa kion-
gozi wa Watigrei Debretsion
alikuwa na nia ya kugombea
uwaziri mkuu lakini akashindwa
na Abiy mwaka 2018 akigombea
kupitia muungano wa vyama.

Kushindwa kwake halikuwa
jambo la kushangaza kwa vile
TPLF ilikuwa ni sehemu ya ukan-
damizaji , ulaji rushwa na katika
miaka 27 ya uongozi.

Tigray ina utajiri wa vitu vingi
vikiwamo vya kihistoria kama
makao makuu wa Ufalme wa Ak-
sum , unaoelezwa katika historia
ya Afrika kuwa ilikuwa ni eneo
kubwa la ustaarabu duniani iki-
wa ni miongoni mwa madola
makuu ya wakati huo pamoja na
Roma na Uajemi.

Magofu ya jiji la Aksum ni
moja ya sehemu za urithi wa du-
nia yaliyotangazwa na Umoja wa
Mataifa

.Baadhi ya vitu vya kihistoria
ni pamoja na umri ikikadiriwa
kuwapo kuanza karne ya kwanza
hadi ya 13 baada ya Masiha Yesu
Kristo.

Vilivyosheheni ni pamoja na
ngome, makaburi, makanisa iki-
wamo nyumba za ibada.



HABARI DODOMA

Shirika
lashauri
walimu
Chamwino

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKURUGENZI wa Shirika la Uwezo
Tanzania, Zaida Mgalla, amewashauri
walimu wakuu wa shule za msingi
wilayani Chamwino zilizonufaika na
mradi wa Jifunze, kuongeza siku 30
ili kumaliza idadi ndogo ya watoto
waliobaki katika shule hizo ambao
hawajui kusoma na kuhesabu.

Shule za majaribio zilizonufaika na
mradi huo unaotekelezwa na Shirika
la Uwezo Tanzania kwa kushirikiana
na Women Wakeup ni Mwiyendaje,
Chilonwa, Mkongonela, Chiboli na
Amani.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mgalla alisema shule hizo zinapaswa
kuendelea na utaratibu wa utekelezaji
wa mradi huo kwa sababu vifaa
ambavyo vinatumika kuwafundisha
wanafunzi wa aina hiyo bado wana-
vy0 hivyo hakuna sababu ya kusubiri
msaada wa shirika ilhali wameshape-
wa mbinu za kufundisha.

Alisema kinachotakiwa ni kuangalia
namna ya sera ya ufundishaji katika
shule zao inasemaje na wao kutenga
muda walau wa saa mbili kuhakikisha
katika kila darasa wanafuta kabisa wa-
toto wasiojua kusoma wala kuandika.

“Naomba endeleeni kuwafundisha
wanafunzi waliobaki, kwa sababu
dhana za ufundishaji mnazo, elimu
pia mnayo fanyeni hivyo, ili mwa-
kani shule zisiwe na watoto wasiojua
kusoma isipokuwa darasa la kwanza
wanaoandikishwa,” alisema Mgalla.

Alisema walimu wanapaswa kuku-
baliana kwa pamoja namna ya kufanya
kazi hiyo, ndani ya saa mbili au tatu ili
jitihada ya kufuta ujinga katika shule
hizo na nyingine zisififie.

Alisema kutokana na mradi huo
kutekelezwa katika wilaya hiyo na
umeleta matokeo chanya, mwakani
anahitaji kusikia shule za msingi za
Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino
hazina wanafunzi wasiojua kusoma
wala kuhesabu.

“Nawaomba mjitahidi mpango wa
Jifunze usife kwa sababu kila kitu
mnacho, mnapaswa kuendeleza ili
Chamwino iwe mfano wa kuigwa na
shule nyingine,” alisema Mgalla.

Naye Mwalimu John Mrina, mmoja
wa walimu wa wanufaika na mradi wa
Jifunze, alisema, mafunzo hayo va-
mewasaidia kwa kiasi kikubwa kupata
mbinu rahisi za kufundisha wanafunzi
wasiojua kusoma na kuhesabu.

Alisema kabla ya kupata mbinu za
kufundisha kutoka kwa watekelezaji
wa mradi huo, ilikuwa tatizo kumtoa
mwanafunzi katika hatua ya kutokujua
kusoma na kuhesabu ili afanane na
wanafunzi wengine, lakini sasa uweze-
kano huo upo.

“Tunashukuru sana Uwezo Tanza-
nia na WOWAP wametusaidia kutupa
mbinu za kufundishia wanafunzi
waliokata tamaa kutokana na kutoku-
jua kusoma, mbinu tunazotumia na
vifaa vya kufundishia vinawafanya
wanafunzi kuelewa haraka,” alisema
Mwalimu Mrina.
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Waliohujumu ushirika
watakiwa kujisalimisha

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imewataka watu wali-

ohujumu mali za vyama vya

ushirika kujisalimisha na kuz-

irudisha kwa hiari kabla ya ku-
chukuliwa hatua na mali zote kurudi
kwenye mikono ya serikali.

Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo, Ger-
ald Kusaya, alisema hayo jana wakati
wa kongamano la uwekezaji na ununuzi
wa hisa na amana za Benki ya Ushirika ya
Kilimanjaro (KCBL).

Alisema mali zote za vyama vya ush-
irika zilizochukuliwa bila kufuata utara-
tibu zitarudi kwenye mikono ya serikali.

Kusaya alisema mpaka sasa wamereje-
sha mikononi mwa serikali mali 59 za
ushirika zilizochukuliwa bila kufuata ut-
aratibu ambazo ni viwanja, nyumba, mi-
tambo na vingine vyote vyenye thamani
ya Sh. bilioni 68.9.

“Kama kuna mtu ana mali za ushirika
kwa njia zisizo sahihi, azirudishe kwa
hiari bila ya hivyo tuna nguvu nyingi za
ziada haijalishi ziko wapi lazima tutazi-
pata,” alisema.

Kusaya alisema serikali itakuwa bega

Kama
tunaamini
katika ush-
irika lazima
tuuheshi-
mu na
kulenga
kufanya
ushirika wa
kibiashara
katika kum-
komboa
Mtanzania
tunataka
kila mwa-
naushirika
awe bilio-
nea.

kwa bega na KCBL, ili kuhakikisha ina-
leta manufaa kwa Watanzania.

“Kama tunaamini katika ushirika
lazima tuuheshimu na kulenga ku-
fanya ushirika wa kibiashara katika
kumkomboa Mtanzania tunataka kila
mwanaushirika awe bilionea,” alise-
ma.

Mwenyekiti wa Bodi ya KCBL, Dk.
Gervas Machimu, alisema benki hiyo
iko imara kwa ajili ya kutoa huduma
kwa wananchi. Alisema wameshiriki-
ana na Benki ya CRDB na wana bodi
ya pamoja kwa lengo la kuboresha
utendaji kazi.

Alisema serikali inayo ndoto ya kue-
ndeleza viwanda na kutoa huduma ka-
tika kilimo na biashara na uwapo wa
benki hiyo utasaidia kuendeleza sekta
za uzalishaji na kusaidia zaidi ya asil-
imia 60 ya Watanzania wanaotegemea
kilimo.

Mrajisi wa Vyama vya Ushirika,
Dk. Benson Ndiege, alisema KCLB
ni chama cha ushirika kilichoandik-
ishwa kama benki na kimepata leseni
ya kuhudumu kama benki ya ushirika
kwa wananchi wa mikoa ya Kiliman-

jaro, Arusha na Tanga katika kilimo
cha kahawa.

Alisema serikali kupitia Wizara ya
Kilimo, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa
Kilimanjaro na CRDB, wamefanya jiti-
hada ili benki isimame na kuhudumia
makundi mbalimbali ya wakulima, wa-
vuvi, wajasiriamali na wafugaji.

“Tukiamua leo kuikuza benki hii
kwa kununua hisa tunaweza kuifikisha
mbali. Vyama vikuu vya ushirika viko
46, lakini vinavyofanya kazi vizuri viko
30,” alisema.

Alisema benki ya ushirika ya Kenya
inafanya vizuri kutokana na uwekezaji
uliofanyika na Tanzania ikiamua haku-
na linaloshindikana.

“Kama tutafanya mabadiliko kwe-
nye sekta ya kilimo, viwanda na uvuvi
kama walivyofanya Kenya na kwenye
benki ya ushirika wana uwekezaji ndio
maana wamefanikiwa na benki yao ni
ya tatu kwa ukubwa Kenya,” alisema.

Mwenyekiti wa Kilimanjaro Devel-
opment Forum (KDF), Dk. Abubakar
Ibrahim, alitaka vyama vya ushirika
kuchangamkia fursa ya uwekezaji
kwenye vyama hivyo.

SACCOS kutoa mikopo kukidhi mahitaji

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKURUGENZI wa Rasilimali
Watu na Utawala, Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Victor Kategere,
amekitaka Chama cha Akiba na
Mikopo cha Mitaa kutoa mikopo
kwa kiwango kinachokidhi mahi-
taji ya wanachama

hapa katika ufunguzi wa kikao
cha chama hicho na kutaka wa-
nachama kufanya urejeshaji wa

mikopo kwa wakati na kuwa na
ushiriki mzuri katika uchangi-
aji ili kusimama imara na kuwa
msaada kwa wanachama wake.

“Na imani kila mwanachama
anaelewa faida ya kujiunga ka-
tika chama chenu, hivyo basi
mwendelee kuchangia na kush-
irikiana kwa karibu kwa kuweka
na kukopa ili chama kidumu,”
alisisitiza Kategere.

Pia alisema wanachama hao
wanatakiwa kufanya uhama-
sishaji mzuri kwa watu wengine

ili kuongeza idadi ya wanachama
na kufanya kuwa na idadi nzuri
kusaidia kupata maendeleo zaidi.

Mwenyekiti wa chama hicho,
Swedi Zidiheri, alisema kwa sasa
bodi hiyo iko kwenye mchaka-
to wa kufanya usajili kufuatia
maelekezo yaliyotolewa na Benki
Kuu ya Tanzania (BoT).

“Na hii ni kwa mujibu wa she-
ria. mpya ya fedha inayotaka
taasisi zote zinazohusika na mas-
uala ya fedha zisajiliwe,” alisema
Zidiheri.

Zidiheri aliongeza kuwa wame-
fanikiwa katika kutoa mikopo
kwa wanachama walioomba na
kukidhi vigezo vilivyowekwa na
hesabu za chama zimekaguliwa
kuishia hadi mwaka 2019.

Pia alitoa shukrani kwa Katibu
Mkuu, Ofisi ya Rais TAMISEMI,
Mhandisi Joseph Nyamhanga,
ambaye ni mwajiri kwa kuwa-
patia ofisi kwa ajili ya shughuli
za chama jambo ambalo lime-
wapunguzia gharama za kulipia
pango.
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Kapunga, Yala hali si shwari,
silaha zatumika kulinda

Na Nebart Msokwa, MBARALI

ni vya Kapunga na Yala wilay-
ani Mbarali, mkoani Mbeya
sio shwari baada ya wakazi
mashamba yao kwa kutumia silaha za
jadi ili yasivamiwe na wenzao wa Ka-
punga.
kipo katika Kata ya Luhanga wame-
chukua uamuzi wa kulinda mashamba
punga kilichopo Kata ya Itamboleo, wa-
navamia na kulima mashamba yao wak-
idai kuwa wamepewa na mwekezaji wa
shamba la Kapunga Rice Project.
hapojuzi, wananchihao walisema kuwa
kwa muda mrefu kumekuwapo na
mgogoro wa ardhi baina ya mwekezaji
husu, lakini kwa sasa umeanza kuwa-
husu baada ya mwekezaji huyo kuanza
kupanua mipaka ya shamba lake.
Mmoja wa wananchi hao, Manyanya
Matabha, alisema baada ya mwekezaji
kuanza kupanua mipaka, nyumba ny-
tongoji cha Mwashikamile ziko hatarini
kubomoka kutokana na kuzingirwa
mara kwa mara na maji yanayotoka

Kitendo
cha wa-
nanchi hao
kuanza
kulinda
mipaka
yao kwa
kutumia
silaha ni
viashiria
vya uvun-
jifuwa
amani na
Kusisitiza
kuwa
atachukua
hatuva.

mashambani.

Alisema pia wananchi hao kwa sasa
wanaporwa mashamba, maeneo ya ku-
chungia na hivi karibuni walizuiwa kue-
ndelea kujenga Shule ya Msingi Mwa-
shikamile kwa madai kuwa ipo kwenye
shamba la mwekezaji.

Alisema wamefikisha malalamiko yao
kwenye ngazi mbalimbali za chama na
serikali katika wilaya hiyo, lakini hawaja-
pata msaada na kuamua kuanza kulinda
mashamba yao dhidi ya wavamizi.

“Wananchi wameamua kuanza kulin-
da mashamba yao kwa kutumia sungu-
sungu (vikundi vya ulinzi vya jadi) na
juzi juzi hapa walitaka kuwashambulia
baadhi ya watu wa Kapunga ambao
waliowatuliza vijana hao,” alisema Man-
yanya.

Naye Amos Mwanandi, alisema hawa-
jawahi kushirikishwa na serikali wakati
wa kuandaa shamba hilo na wana-
shangaa baadhi ya maeneo yao kudaiwa
na mwekezaji kuwa yapo kwenye sham-
ba la mwekezaji.

Alimwomba Rais Magufuli kuingilia
kati mgogoro huo kwa maelezo kuwa
viongozi wa ngazi ya wilaya wameshind-
wa kuutatua hali ambayo kwa sasa
umeanza kuhatarisha amani baina yao.

Naye Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) wa Kata ya Itamboleo,

Mohamed Kakwambi, alikiri kupokea
malalamiko ya wananchi hao na
kuyawasilisha kwa viongozi wa chama
hicho ngazi ya wilaya na mkoa, lakini
bado haujapata utatuzi.

Aliiomba serikali kusaidia kutatua
mgogoro huo ikiwa ni pamoja na
kuainisha vizuri mipaka ya shamba la
mwekezaji ili kuondoa mwingiliano am-
bao unaweza ukasababisha maafa.

Akizungumzia mgogoro huo, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ulinzi na Usalama
ya Wilaya ya Mbarali ambaye ni Mkuu
wa wilaya hiyo, Reuben Mfune, alisema
eneo wanalolalamikia wananchi hao
lipo ndani ya shamba la mwekezaji.

Alisema kitendo cha wananchi hao
kuanza kulinda mipaka yao kwa ku-
tumia silaha ni viashiria vya uvunjifu
wa amani na kusisitiza kuwa atachukua
hatua.

“Jambo hili halikubaliki na nilisha-
tolea ufafanuzi mara nyingi na nilisha-
wafafanulia kwa maandishi kuwa eneo
hilo ni mali ya mwekezaji na ameweka
utaratibu wa kuwagawia wananchi ili
walime bure kabisa kwa kuomba,” alise-
ma Mfune.
jiji na vitongoji 21 vya Wilaya ya Mbarali
ambavyo vilikuwa vinatakiwa kufutwa
kwa madai kuwa vilikuwa vipo ndani ya
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha.

Vijana
waki-
tundika
bango la
kuwa-
kum-
busha
madereva
wa vy-
ombo vya
moto na
watumiaji
wengine
wa bara-
bara, kuz-
ingatia
alama za
usalama
barabara-
ni katika
eneo la
Ma-

fiati, jijini
Mbeya
juzi.
PICHA:
NEBART
MSOKWA

UDSM yaomba
eneo kujenga
chuo Mbeya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UONGOZI wa Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam (UDSM), umeiomba
Serikali ya Mkoa wa Mbeya kuki-
saidia chuo hicho kupata eneo
lenye ukubwa wa ekari 500 kwa
ajili ya kujenga chuo cha kisasa
cha afya na sayansi shirikishi
Mbeya pamoja na hospitali ya
kufundishia wanafunzi.

Mkuu wa chuo hicho, Rais
mstaafu wa awamu ya nne, DK.
Jakaya Kikwete, alitoa ombi hilo
juzi jijini Mbeya wakati wa ma-
hafali ya 50 ya chuo hicho Ndaki
ya Afya na Sayansi Shirikishi
Mbeya (UDSM-MCHAS), ambayo
yaliwahusisha wahitimu 223 wa
udaktari wa binadamu.

Dk. Kikwete alisema kwa sasa
chuo hicho kinatumia majengo vya
Hospitali ya Kanda ya Rufani ya
Mbeya ambayo awali yalitakiwa
yatumiwe na moja ya chuo kikuu
kilichopo mkoani humo.

Alisema endapo chuo hicho
kitapata eneo hilo kitaondoka
ndani ya majengo ya hospitali
hiyo na kwenda kujitegemea
ili kuruhusu chuo kilichotakiwa
kuyatumia awali kuendelea na
mipango yake.

Awali, Makamu Mwenyekiti wa
Bodi ya Chuo hicho, Mwanaidi
Mtanda, aliishukuru Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto kwa kukisaidia
chuo hicho majengo ndani ya
hospitali hiyo pamoja na kuitu-
mia hospitali hiyo kwa ajili ya
mafunzo.

Alisema chuo pia kinawatumia
madaktari wa hospitali hiyo
kuwafundisha wanafunzi kwa
nadharia na vitendo.

Alisema kutokana na upya wa
Ndaki ya MCHAS, kuna matatizo
mengi yameibuka ikiwamo ku-
kosekana kwa makazi ya wafan-
yakazi, ofisi za wafanyakazi na
malazi kwa ajili ya wanafunzi
huku akieleza kuwa kwa sasa
bodi kwa kushirikiana na uongozi
wa chuo hicho unatafuta kiwanja.

Alisema endapo chuo hicho
kitapata uwanja na kujenga mradi
huo, utasaidia kuongeza hadhi
ya Mkoa wa Mbeya pamoja na
mikoa yote ya Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini.

Asilimia 75 wanafunzi wanaumwa meno

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KATI ya asilimia 70 na 75 ya wa-
nafunzi wa shule za msingi jijini
Mbeya wanakabiliwa na matatizo
ya kinywa na meno ikiwamo meno
kutoboka na kuwauma.

Hayo yalibainika wakati wa
wiki ya maadhimisho ya miaka 40
ya kuanzishwa kwa Chama cha
Madaktari Bingwa wa Kinywa na

Meno nchini (TDA), yaliyofanyika ji-
jini hapa kwa madaktari hao kutoa
matibabu bure kwa wananchi.
Madaktari hao wakishirikiana
na madaktari bingwa wa Hospi-
tali ya Kanda ya Rufani ya Mbeya,
walitoa huduma ya matibabu bure
ya kinywa na meno kwa wananchi
katika Hospitali ya Kanda, viwanja
vya Taasisi ya Uhasibu Mbeya (TIA)
na kwenye shule mbalimbali za

msingi.

Moja kati ya shule walizozitem-
belea ni Shule ya Msingi, Itiji iliyopo
alisema idadi kubwa ya wanafunzi
wa shule hiyo wana matatizo ya
meno hasa kutoboka hali ambayo
ni hatari kwa miaka ijayo.

“Kuna moja ya madarasa tume-
kuta darasa zima watoto meno ya-
metoboka, sasa kuna kazi kubwa

inayotakiwa kufanyika ikiwamo
kuhamasisha watu kufanya usafi
wa kinywa na meno kwa usahihi,”
alisema Dk. Shamin.

Naye Dk. Habiba Majapa, kutoka
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili,
alisema mbali na watoto hao ku-
kabiliwa na tatizo la kutoboka kwa
meno pia walibaini kuwa wengi
wao wana mpangilio usio sahihi.

Aliwashauri wazazi na walezi

kuwachunguza watoto wao meno
mara kwa mara ili wakibaini kuwa
yanatingishika yangolewe Kkatika
muda mwafaka ili kuepuka kuota
kwa kupandana na kusababisha
mpangilio huo mbovu.

Alisema mpangilio mbovu wa
meno unasababisha ugumu wa
kusafisha meno kwa ufasaha kuto-
kana na baadhi ya uchafu kushind-
wa kutoka kwa urahisi.



Spika ataka
Wawakilishi

kuvaa nadhifu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SPIKA wa Baraza la Wawakilishi, Zu-
beri Ali Maulid, amewataka wajumbe

wa baraza hilo, kuwa nadhifu hasa
katika suala la mavazi.

Aliyasema hayo juzi wakati
akifunga semina ya wajumbe wa
baraza hilo, Chukwani nje ya Mji
wa Zanzibar kuhusu vundwaji wa
kamati za baraza.

Alisema miongoni mwa mambo
yanayoweza kuharibu taswira ya
wajumbe wa baraza hilo ni suala
la mavazi wanayovaa wakati wa
kutekeleza majukumu yao.

Spika huyo alisema kumekuwa na
malalamiko kutoka kwa baadhi ya
watendaji na hata miongoni mwa
wajumbe wa baraza hilo kuwa ma-

vazi wanayovaa baadhi ya wajumbe

hayaendani na hadhi zao.
“Katika Baraza la Wawakilishi lil-

ilopita yupo miongoni mwa walioku-

wa wajumbe wa baraza hili alikuwa

akija barazani anavaa malapa jambo

ambalo halikubaliki,” alisema.

Aliwataka wajumbe hayo kuwa
wasafi na kuvaa mavazi mazuri ili
kuendana na hadhi ya nafasi zao
kwa sababu wao wanadhamana
kubwa kwa umma.

Aliwataka wajumbe hao kuwa kioo

kwa jamii inayowawakilisha, hivyo
ni vyema kuwa na heshima ambayo
inaanza kupimwa katika mavazi.
“Kitendo cha kuvaa mavazi yasi-
yoendana na hadhi yetu wakati wa
kazi za kamati kama vile fulana na

NgUOo nyingine zenye kushusha hadhi
vetu, zinazifanya kamati zetu zidha-

rauliwe mbele ya watendaji tunao-
wasimamia,” alisema Spika Zuberi.

Kadhalika, alisema suala la mavazi

limekuwa likijitokeza wakati wa vi-
kao vya Baraza la Wawakilishi kwa
baadhi ya wajumbe kuvaa mavazi

yanayokwenda kinyume na kanuni.

Alisema ni vyema wakajirekebisha

katika suala la mavazi yenye hadhi
na heshima ili kutunza hadhi na
heshima.

Katika Baraza la Wawakili-
shi lililopita yupo miongoni
mwa waliokuwa wajumbe

wa baraza hili alikuwa akija

barazani anavaa malapa
jambo ambalo halikubaliki.
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Waziri aagiza uchunguzi wa
mapato mabaraza manispaa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AZIRI wa Nchi, Ofisi ya

Rais, Tawala za Mikoa,

Serikali za Mitaa (TAMI-

SEMI) na Idara Maalum
za SMZ, Masoud Ali Mohammed,
ameiagiza Taasisi ya Kupambana na
Rushwa na Uhujumu Uchumi Zanzibar
(ZAECA), kufanya uchunguzi wa maku-
sanyo ya mapato na matumizi ya fedha
katika mabaraza ya Manispaa ya Mkoa
Mjini Magharibi.

Alisema katika kipindi cha wiki moja
tangu aingie ofisini, alifanya ziara zake
katika Manispaa ya Mjini, Magharibi
A na Magharibi B Unguja na kutori-
dhishwa na utaratibu wa ukusanyaji
wa mapato na matumizi yake katika
manispaa hizo. Waziri Masoud aliyase-
ma hayo jana katika mkutano wake na
viongozi na watendaji wa mkoa, wilaya,
jiji na mabaraza ya manipaa uliofanyi-
ka katika Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Mjini
Magharibi, Vuga mjini hapa.

Alisema iwapo uchunguzi huo uta-
baini wapo waliohusika na vitendo
vya ubadhirifu, serikali haitasita kuwa-
chukulia hatua kwa mujibu wa sheria
bila ya kumwonea au kumnyanyasa
mtu.

Alisisitiza kuwa serikali haiwezi
kuacha vyombo vyake vya kukusanya
mapato vikizembea katika suala la

Tuna-
koelekea
na kwenda
ni kufanya
kazi kwa
vitendo na
uvwajibikaji
pamoja na
kuchukua
hatua
badala ya
Kkuhubiri
maneno,
serikali hii
imepania
kuwa-
tumikia
watu na
kuwaletea
maen-
deleoiili
kuwajenga
imani.

ukusanyaji wa kodi na kutumia fedha
hizo bila kufuata utaratibu na mipango
iliyowekwa.

“Nawataka wakurugenzi mkafanye
upya tathmini juu ya makusanyo na
matumizi ya fedha katika manispaa
zenu, mimi nasema wazi siridhishwi na
wala serikali hairidhishwi na utaratibu
mnaoutumia kuna upotevu wa mapato
ya serikali,” alisema waziri huyo.

Akizungumza na viongozi na wa-
tendaji hao, alisema haridhishwi na
hali ya usafi wa mji na kuwataka waku-
rugenzi wa mabaraza ya manispaa
kuanzia leo (Jumatano) hadi Jumapili
kuanza usafi katika barabara ya miji
na maeneo mbalimbali ndani ya mkoa
huo. Masoud aliuagiza uongozi wa
mkoa kusimamia usafi huo na kutafu-
ta mbinu itakayokuwa endelevvu ili
kuhakikisha hali ya mji inakuwa safi
wakati wote.

Kuhusu uwapo wa vikundi vya usafi
katika mkoa huo, waziri huyo aliagiza
kuvunjwa kwa vikundi visivyo na uw-
ezo wa kufanya usafi na kuwataka
kuingia mikataba mipya na vikundi
vitakavyokuwa na tija na uwezo wa ku-
fanya kazi hiyo.

Alisema kuwa serikali inayoongo-
zwa na Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi,
imedhamiria kuwatumikia wananchi
hivyo ni lazima viongozi na watendaji
wawajibike ili umma uwe na imani juu

ya utendaji wa serikali yao.

“Tunakoelekea na kwenda ni ku-
fanya kazi kwa vitendo na uwajibikaji
pamoja na kuchukua hatua badala ya
kuhubiri maneno, serikali hii imepania
kuwatumikia watu na kuwaletea maen-
deleo ili kuwajenga imani,” alisema Ma-
soud.

Katika mkutano huo waziri aliwa-
taka wakurugenzi wa mabaraza ya
manispaa na wasaidizi wao kutotumia
muda mwingi kukaa ofisini na badala
yake kwenda kwa wananchi kusikiliza
kero zao na kuzipatia ufumbuzi.

Alisema kuwa dhana ya ugatuzi ni
kuleta ufanisi katika utendaji ngazi ya
serikali za mitaa, hivyo wana wajibu
wa kuitendea haki dhamira hiyo ya
serikali, na kutoa tahadhri kuwa hata-
sita kuchukua hatua kwa watendaji wa-
takaoshindwa kuwajibika.

“Zipo chamgamoto zinazosaba-
bishwa na watendaji na hawachukui
hatua, kila mmoja atimize wajibu wake
katika nafasi yake na kuchukua hatua
kwa mujibu wa sheria,” alisema.

Wakati huo huo, Waziri Masoud
aliuagiza uongozi wa mkoa kuzuia ku-
fanywa biashara katika maeneo yasi-
yoruhusiwa na yasiyo rafiki ndani ya
mkoa huo, ambayo imekuwa ikiharibu
mandhari ya mji na hata kuleta changa-
moto serikali inapotaka kuwahamisha
wafanyabiashara katika maeneo hayo.

Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale, Lela Muhammed Mussa

(katikati), akizungumza na waandishi wa habari ofisini
kwake, Kikwajuni Zanzibar jana, wakati akitoa tathmini ya ziara yake ya wiki moja katika taasisi zilizochini ya
wizara hiyo. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Zaidi ya tani 100 mchele basmati zateketezwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JUMLA ya tani 112 za mchele aina
ya basmati zimeteketezwa baada
ya kupitwa na muda wa matumizi
ili kuwanusuru afya za watumiaji.

Tani hizo zimeteketezwa katika
JaalaKibele Wilaya ya Kati Unguja
baada ya kufanyiwa uchunguzi
na kugundulika kuwa umepitwa
na muda kwa matumizi ya
binadamu.

Mkurugenzi wa Idara ya Udhibi-
ti wa Usalama wa Chakula Zanzi-
bar (ZFDA), Dk. Khamis Ali Omar,
alisema wakati akitoa maelezo
kwa waandishi wa habari kuhusu
kuteketezwa kwa tani hizo.

Alisema kuna baadhi ya wa-
fanyabiashara wanafanya udan-
ganyifu wa kuzibadilisha bidhaa
zilizokwisha muda wa matumizi
na kuziingiza katika vifungashio
vipya jambo ambalo linahatarisha

afya ya watumiaji.

Alisema kuwa mchele huo
umegundulika katika ghala la
Akhtar enterprises (maarufu Sim-
ba Chai) liliopo Mombasa Unguja
na kukutwa idadi kubwa ya vipolo
(viroba) vitupu vilivyobadilishwa
tarehe na mwaka kwa ajili ya ku-
fungwa tena mchele huo ili uend-
elee kutumika.

Dk. Khamis alisema kuwa pia
wamegundua tambi ambazo

zimepitwa na wakati pamoja na
vifuko vitupu vilivyobadilishwa
mwaka kwa ajili ya kuzifunga upya
ili kuanza kusambazwa Kkatika
maduka mbalimbali kwa ajili ya
matumizi.

Hata hivyo, mkurugenzi huyo
alisema kwa sasa mmiliki wa ghala
hilo ameshafikishwa katika vyom-
bo vya sheria kwa hatua zaidi.

Naye Mkuu wa Ukaguzi wa
Chakula (ZFDA), Suleiman Akida

Ramadhan, aliwataka wananchi
kuangalia na kuzichunguza kwa
makini wakati wanaponunua
bidhaa mbalimbali na wakigun-
dua kuna hitilafu yoyote watoe
taarifa kwa mamlaka zinazo-
husika.

Alisema ZFDA itahakikisha
inaendelea kufanya ukaguzi wa
bidhaa zilizopo sokoni ili kuzion-
doa zilizopita muda wa matumizi
ya binadamu.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA/MASHAMBA

PATA MKOPO WA HARAKA KWA

MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL
Mkopo  umelenga  dharura  na
mengine kama vile:

* Kuboresha biashara

« Kulipa kodi ya nyumba

« Kumalizia tenda

« Kulipa matibabu n.k.
Mawasiliano yetu:
Dar es salaam - 0768 928 516.
Arusha - 0677 226 960.

mahitaji

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTEA KWA CHETI

JALFA AHMADI ANATANGAZA
KUPOTELEWA KWA CHETI CHA
KIDATO CHA NNE CHENYE
INDEX NAMBA $1394/0103
KILICHOTOLEWA  NA  BARAZA
LA MITIHANI KUPITIA SHULE YA
SECONDARY  KATORO ISLAMIC
SEMINARY MWAKA 2014,YEYOTE
ATAKAYEKIONA  ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA POLISI.

POLISI TAARIFA
DAR/MSI/RB/829831/2020

KUPOTEA KWA CHETI

Lo A
FATUMA RASHIDI ANATANGAZA
KUPOTELEWA KWA CHETI CHA
KIDATO CHA NNE CHENYE
INDEX NAMBA  S0338/0012
KILICHOTOLEWA  NA  BARAZA
LA MITIHANI KUPITIA SHULE YA
SECONDARY NDANDA  MWAKA
2002,YEYOTE ATAKAYEKIOKOTA
ATOE TAARIFA KITUO CHOCHOTE
CHA POLISI.

POLISI TAARIFA
DAR/URA/RB/831291/2020

KUPOTEA KWA CHETI

SINGANO RAMADHANI

DANGA
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA

CHETI CHA KIDATO CHA NNE
CHENYE INDEX NAMBA S.155/94
KILICHOTOLEWA  NA  BARAZA
LA MITIHANI  KUPITIA TABORA
BOYS SEKONDARI MWAKA 1976.
YEYOTE ATAKAYEKIONA  ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI.

TAARIFA YA POLISI:
KOR/RB/2559/2020.

NURU JOHN NZIKU ANATANGAZA
KUPOTELEWA KWA VYETI CHA KIDATO
CHA NNE CHENYE INDEX NAMBA
$.4549/0055  KILICHOTOLEWA  NA
BARAZA LA MITIHANI KUPITIA SHULE
YA SECONDARY LUGANGA MWAKA
2017,RESULT SLIP YA KIDATO CHA SITA
INDEX NAMBA S$.2191/0537 SHULE
YA MWANAMEMA SHEIN  MWAKA
2020,YEYOTE ATAKAYEVIOKOTA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE CHA POLISI.

POLISI TAARIFA
DAR/CHU/RB/831623/2020

KUPOTEA KWA VYETI

KUPOTEA KWA

KADI ZA PIKIPIKI

LUCAS MOTURA
NYAKURATA anatangaza
kupotelewa na kadi vya
pikipiki aina ya HONDA
yenye namba za usajili
MC 455 BAP.Chassis No
LWAPCJL607A891195,

E n g i n e
No.156FMIX7A607170A.
Yeyote atakayeziona atoe

taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi
DOD /DOD/RB/285706/2020.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

GIDION NHONYA
MASAGASI
anatangaza
kupotelewa na kadiya
pikipiki aina ya TOYO
yenye namba za
usajili MC 917 BDP.
Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha
polisi.

Taarifa ya polisi:
URP /RB/297/19.

KUPOTEA KWA VYETI

CLAUDIA ONESMO ALBERT
ANATANGAZA KUPOTELEWA KWA VYETI
, CHA KIDATO CHA NNE INDEX NAMBA
S 0557-0003 KILICHOTOLEWA NA
BARAZA LA MITIHANI KUPITIA SHULE
YA SECONDARY  NARUMU MWAKA
2011,CHETI CHA KIDATO CHA SITA
INDEX NAMBA S 0255-0520 SHULE
YA ST.CHRISTINA SECONDARY MWAKA
2014,PAMOJA NA CHETI CHA JESHI JKT
823 MSANGI,PAMOJA NA CHETI CHA
KUZALIWA.
POLISI TAARIFA
DAR/MAG/RB/78043/2020

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

SUZAN KENNETH WOISO
ANATANGAZA KUPOTEA KWA
RESULT SLIP YA KIDATO CHA
SITA YENYE INDEX NAMBA
S.0248-0661 ILIYOTOLEWA
NAMARIAN GIRL'S SEKONDARI
MWAKA 2020.

YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE

TAARIFA KITUO CHA POLISI.
CONTROL NO:
9910819818001.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

NANCY JULIUS
KALLAMBO anatangaza
kupotelewa kwa kadi ya
gari aina ya TOYOTA IST
yenye namba za usajili T
550 DMH chasis namba
NCP600058032,yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.

Polisi taarifa DOD/DOD/
RB/830161/2020

Nipa

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

he

" MWANGA WA JAMII

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT

(CAP 117)
CHANGE OF NAME BY DEED POLL

THIS CHANGE OF NAME DEED is made this 18" day of
November, 2020 by me FOCUS JOSEPHAT NTAKAMLENGA
formerly known as FOCUS JOSEPHAT of P.O. Box SONGEA,
now or until recently called FOCUS JOSEPHAT KITTUMBU.
WITNESSES AND IT IS HEREBY DECLARED as follows: | ab-
solutely renounce and abandon the use of my said name
of FOCUS JOSEPHAT AND FOCUS JOSEPHAT KITTUMBU
AND FOCUS JOSEPHATI and | assume and determine to
take and use the name of FOCUS JOSEPHAT NTAKAM-
LENGA in substitution of my name of FOCUS JOSEPHAT
AND FOCUS JOSEPHAT KITTUMBU AND FOCUS JOSEP-
HATI. AND IN PURSUANCE of such change of name(s) as
aforesaid | DECLARE, | shall at all times hereafter in all re-
cords, documents and other writings and in all actions and
dealings and on all occasions whatsoever use the name of
FOCUS JOSEPHAT NTAKAMLENGA in substitution for my
names of FOCUS JOSEPHAT AND FOCUS JOSEPHAT KIT-
TUMBU AND FOCUS JOSEPHATI so relinquished as afore-
said to the intent that | may hereafter be known not by
the aforesaid name, but by the name of FOCUS JOSEPHAT
NTAKAMLENGA only.

AND | HEREBY AUTHORISE AND REQUIRE all persons at all
times to describe and address me by the name of FOCUS
JOSEPHAT NTAKAMLENGA. IN WITNESS FOCUS JOSEP-
HAT NTAKAMLENGA whereof | have hereunto subscribed
name of FOCUS JOSEPHAT NTAKAMLENGA and have af-
fixed my signature the day and year herein written.

SIGNED and DELIVERED by the said FOCUS JOSEPHAT
NTAKAMLENGA who is introduced to me personally in my
presence this 18" day of November, 2020.

ome
;“":@Tf'

OEISIZAMATANGAZO
MIKOEHENI
INDUSTHIALE
POIBOX¢31042)
DARIESESAITAAMS
MOB

2 551E10/7.82253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

Wizara yawashukia
wasioendeleza viwanja

Na Munir Shemweta, DODOMA

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, imewaonya wamiliki wote
wa ardhi wenye viwanja visivyoendele-
zwa na kulipiwa kodi ya pango na kuwa-
taka kulipa ndani ya siku 14, vinginevyo
watanyanganywa.

Mkuu wa Kitengo cha Kodi katika wizara,
Denis Masami, alisema hayo wakati wa ku-
hamasisha ulipaji kodi ya pango la ardhi ka-
tika mtaa wa Chidachi jijini Dodoma ikiwa
ni mkakati wa wizara kuhakikisha wamiliki
wote wa ardhi wanalipa kodi ya pango kwa
wakati.

Alisema wizara kupitia ofisi zake za ardhi
za mikoa, imeanzisha utaratibu wa kuwa-
tembelea wamiliki wa ardhi kila mwisho wa
wiki kwa lengo la kuhamasisha ulipaji kodi
na kutoa elimu, ili kuwawezesha kutekeleza
jukumu hilo bila shuruti.

“Maeneo mengi nchini yana viwanja vi-
sivyoendelezwa na wakati huo wamiliki
wake hawavilipii kodi ya pango la ardhi
jambo linaikosesha mapato serikali. Baada
ya siku 14 tutaanza utaratibu wa kuvitwaa
na kuvinadi ili kufidia deni na kumilikishwa
kwa watu wengine,” alisema Masami.

Alisema wizara inatekeleza mkakati
wake wa kuhamasisha ukusanyaji kodi ya
pango la ardhi kwa kushirikisha wataalamu
wa sekta ya ardhi na makamishna wasaidizi
wa ardhi katika mikoa kwa kupita nyumba
kwa nyumba na kuwapelekea wadaiwa an-
kara za madai ya ulipaji kodi ya pango la
ardhi na maduhuli mengine yatokanayo na

sekta ya ardhi ili kulipa.

Akiwa eneo la Chidachi, Masami alibaini
maeneo kadhaa yasiyoendelezwa na wami-
liki wake kudaiwa kodi ya pango la ardhi
sambamba na ukubwa wa eneo la Shule
ya St. Mary’s Dodoma kuonyesha kuwa na
ukubwa wa Square mita 900 wakati uhali-
sia ni hekta 3.5, jambo alilolieleza kuwa
limeifanya shule hiyo kulipia kiasi kidogo
cha kodi ya pango la ardhi.

Ofisa Ardhi wa Jiji la Dodoma, Ruta Rwe-
chugura, alisema wakati wa kuwafuatilia
wadaiwa wa kodi ya pango la ardhi, wali-
baini kukiukwa kwa baadhi ya taratibu na
wamiliki wa ardhi na kutolea mfano ubadil-
ishaji matumizi ya umiliki sambamba na
baadhi ya wananchi kuuziana viwanja bila
kubadilisha jina.

Aliwataka wamiliki wote wa ardhi walio-
nunua viwanja kwenye maeneo mbalimbali
nchini kuhakikisha wanabadilisha umiliki
kwa kufika ofisi za ardhi katika halmashauri
husika, ili kuiweka ardhi yao salama na ku-
wasisitizia wamiliki kutobadili matumizi ya
viwanja bila kufuata taratibu.

Mmoja wa wananchi waliofikiwa na
maofisa hao, Faustine Mwakalinga, ali-
ipongeza wizara kwa uamuzi wake wa
kuwafikia wamiliki wa ardhi kwa lengo la
kutoa elimu na kuhamasisha ulipaji kodi ya
ardhi.

Alisema utaratibu huo unapaswa kuigwa
na watendaji wengine wa serikali katika
kudai kodi kwa kuwa ni utaratibu rafiki na
unamhamasisha mdaiwa kulipa badala ya
kuogopa.

Wafunguliwa mashtaka
28 ya rushwa, kughushi

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) mkoani
Dodoma kwa kushirikiana na Ofisi
ya Mashtaka ya Taifa, imewafiki-
sha katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi watu wanne na kuwafungulia
mashauri mawili yenye jumla ya
mashtaka 28 yanayohusu vitendo
Vvya rushwa na kughushi.

Aidha, TAKUKURU imeokoa Sh.
milioni 11.9 ambazo zilikuwa zi-
nalipwa katika akaunti ya benki ya
mtumishi marehemu kama mshaha-
ra kuanzia Oktoba 2013 hadi Machi
2016 kinyume cha utaratibu.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana Mkuu wa TAKUKURU
mkoani Dodoma, Sosthenes
Kibwengo, alisema shauri la kwanza
la jinai linamkabili Aithan Chaula
(61) aliyekuwa Ofisa Kilimo wa Hal-
mashauri ya Chamwino na mratibu
wa pembejeo za kilimo za ruzuku
kwa msimu wa 2015/16. Mtuhumiwa
mwingine ni Michael Mpembwa (44)
ambaye ni Mkurugenzi wa kampuni
ya Agro Suppy iliopewa uwakala
wa kusambaza pembejeo za kilimo

wilayani Chamwino mkoani hapa.

Kibwengo alisema watuhumiwa
hao watashtakiwa kwa makosa 25
ya kughushi kinyume na sheria ya
kanuni ya adhabu sura ya 16.

Alifafanua kuwa uchunguzi un-
aonyesha kwamba kati ya Januari
na Agosti 2016, watuhumiwa hao
walighushi nyaraka ambazo zilio-
nyesha kwamba wakala alisambaza
pembejeo zikiwamo mbegu za ma-
hindi na mbolea kwa wakulima wa
Zajilwa na hivyo kulipwa Sh. milioni
14 wakati wakifahamu kwamba ni
UONEO.

Alisema kosa hilo ni kinyume
na Kifungu cha Sheria ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa Namba
11/2007 na sheria nyinginezo.

Akitolea ufafanuzi kuhusiana na
fedha za mshahara wa mtumishi
marehemu alisema TAKUKURU
inaendelea kufuatilia ili kubaini
kitendo hicho kilifanywa na watu
gani ili wachukuliwe hatua stahiki
za Kisheria.

Hata hivyo, Kibwengo aliwa-
taka watumishi wa umma na jamii
nyingine kutambua kuwa rushwa
ni kosa la jinai na huwa haifi, hivyo
wahakikishe wanakwenda kulin-
gana na sheria, kanuni na taratibu
za nchi.

SIMU NA :027-2530022

OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA WILAYA YA HANANG’

Ofisi ya Mkurugenzi

2530042 Mtendaji (W),

FAXNA :027/2530022 S.L.P. 2,
:027/ 2530042 KATESH-HANANG’
MANYARA.

30/11/2020

Baruapepe:ded@hanangdc.go.tz
Tovuti: www.hanangdc.go.tz

TANGAZO LA ZABUNI

TANGAZO LA ZABUNI YA KUKUSANYA USHURU WA

NYUMBA ZA KULALA WAGENI

ZABUNI NA.LGA/059/2020-2021/NC/11

Halmashauri ya Wilaya ya Hanang inawatangazia wananchi wote, Makampuni au watu
Binafsi wenye sifa kuomba Zabuni ya Uwakala wa kukusanya Ushuru wa nyumba za kulala
wageni katika Halmashauri kwa mwaka 2020/2021.

S/N

CHANZO NA. YA ZABUNI

1.

Ushuru wa Nyumba za kulala wageni LGA/059/2020-2021/NC/11.

1.

10.

1.

12.

13.

14.

15.
16.

1.LGA/059/2020-2021/11

- Ushuru wa nyumba za kulala wageni itahusu kukusanya ushuru wa nyumba zote za kulala
wageni katika halmashauri ya wilaya ya Hanang'.

MASHARTI YA ZABUNI:

Barua za maombi ziambatanishwe na maelezo kamili na vivuli vya nyaraka zilizothibitishwa
zifuatazo;-

Mwombaiji lazima awe na leseni hai ya Biashara ya uwakala wa kukusanya mapato,
awe na TIN, VAT kwa waliosajiliwa, awe na Kampuni iliyosajiliwa na BRELA au jina la
biashara lililosajiliwa na

BRELAess Name) na uthibitisho ulipaji kodi(Tax clearance Certificate) ya mwaka
2020.
Mwombaji anatakiwa kununua kabrasha la Zabuni (Tender Document) baada ya kulipa
ada ya maombi ya Zabuni isiyorudishwa ya Tshs 100,000.00. Fedha hizo zilipwe kupitia
benki/wakala baada ya muombaiji kupewa Bili na Mhasibu wa Halmashauri ya Wilaya
siku za kazi yaani Jumatatu - ljumaa kuanzia saa 1:30 Asubuhi hadi saa 9.30 Alasiri
na Nyaraka za Zabuni zinapatikana kwa Katibu wa Bodi ya Zabuni ya Halmashauri ya
Wilaya.
Mwombaji atakayeshinda zabuni atatakiwa kuhakikisha kuwa anakusanya taarifa za
nyumba za kulala wageni kwa kila siku na kuwasilisha taarifa kwa Mkurugenzi Mtendaji
Wilaya kwa ajili ya kuandaa hati ya madai na mzabuni atarudishiwa “Commission”
isiyozidi asilimia ishirini (20%) kulingana na makusanyo kwa mwezi.
Mwombaji aambatanishe maelezo ya kazi alizowahi kuzifanya, uzoefu usiopungua
miaka miwili
Mwombaiji alete orodha ya majina ya wenye Kampuni au Wakurugenzi wenye hisa za
Kampuni au mmiliki wa Biashara pia idadi ya wafanyakazi, ujuzi na uzoefu.
Mwombaji wa zabuni awasilishe nyaraka za uwezo wa kifedha” Bank statement” za
miezi mitatu.
Mwombaji aambatanishe uhalali wa kisheria wa mtu atakayehusika na Zabuni (Power
of Attorney)

Mwoasivagi Mtumishi wa Halmashauri ya Wilaya ya Hanang (A Public Officer) au
Mheshimiwa Diwani wa Halmashauri ya Wilaya ya Hanang'.
Mwombaiji atakayefanikiwa Zabuni hii atatakiwa kuilipa Halmashauri malipo ya miezi
mitatu (3) kabla hajaanza kukusanya mapato kama dhamana ya utendaji kazi. Dhamana
inaweza kuwa fedha taslim au Dhamana ya Benki (Bank Guarantee) sawa na Fedha za
malipo ya miezi mitatu ambayo muombaji ataweka kwenye Zabuni yake. Dhamana
itawasilishwa baada ya muombaiji kujulishwa ushindi wake.
Mwombaiji atakayefanikiwa kuwa Mzabuni atakusanya ushuru kulingana na viwango
vilivyowekwa na Halmashauri pamoja na Sheria Ndogo za Halmashauri (By-Laws).
Maombi yote ya Zabuni yakiwa katika kabrasha halisi moja na nakala mbili (1 original
and 2 copies) yawekwe ndaniya bahasha isiyo na maandishi (Plain envelope) yafungwe
kwa lakiri juu ya Bahasha iandikwe ZABUNI NA.LGA/059/2020-2021/NC/11
Maombi yatumwe kwa :-

KATIBU WA BODI,
BODI YA ZABUNI,
HALMASHAURI YA WILAYA YA HANANG’
S.L.P 2, KATESH - HANANG".

Mwisho kupokea maombi ni siku ya ljumaa tarehe 11/12/2020 ya saa 5.00 Asubuhi
katika Ofisi ya Manunuzi Halmashauri ya Wilaya, Block A, Chumba Na.18 na Zabuni
zitafunguliwa baada ya muda wa mwisho wa kuleta Zabuni.

Maombi ambayo hayatapokelewa na kusomwa siku ya ufunguzi hayatakubaliwa.
Waombaji wa zabuni au wawakilishi wanakaribishwa siku ya ufunguzi.

SOLOMON I. SHATI
MKURUGENZI MTENDAJI (W)
HANANG’
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MUNICH, Ujerumani

OACHIM Low ataendelea kuwa
Kocha Mkuu wa Ujerumani baa-
da ya majaliwa yake kuhojiwa
kutokana na kichapo cha mabao
dhidi ya Hispania.

Presha ilikuwa kubwa kwa mshin-
di huyo wa Kombe la Dunia baada ya
kufanywa vibaya kwenye Ligi ya Ma-
taifa ya Ulaya mapema mwezi uliopi-
ta na Chama cha Soka cha Ujerumani
(DFB), kilisema kutakuwa na muda
wa kuangalia hali hiyo.

Juzi, Jumatatu DFB ilithibitisha
kwamba kinamsapoti kwa asilimia
zote kocha huyo mwenye umri wa
miaka 60 na kukanusha uvumi kuhu-
su hatima yake.

Taarifa hiyo ya DFB ilikuja baada
ya uvumi kuzagaa kwamba Low, am-
baye yupo kwenye nafasi hiyo tangu
mwaka 2006, ataachia ngazi muda
wowote pamoja na Mkurugenzi wa
timu ya Taifa, Oliver Bierhoff.

“Lilikuwa jambo muhimu kwa
kocha wa timu ya taifa kujadili hali
ya sasa, kipigo kutoka kwa Hispania
kimetoa muda mzuri wa kukifanyia
kazi kikosi,” ilisomeka taarifa ya DFB.

Kazi kubwa aliyonayo sasa Low
ni kukiimarisha kikosi hicho kwe-
nye michuano ya Euro 2020 inayo-
fanyika mwakani.

rais wao Januari

BARCELONA, Hispania

BARCELONA imetangaza kwamba
watafanya uchaguzi wa urais Janu-
ari 24, mwakani.

Rais wa sasa, Josep Maria Bar-
tomeu (pichani) na bodi yake wali-
jiuzulu Oktoba siku chache kabla
ya kupigiwa kura ya kutokuwa na
imani.

Rais wa zamani, Joan Laporta,
alitangaza mapema  Jumata-
tu kwamba atagombea urais,
akielezea kutaka kurudi kwake
kwenye nafasi hiyo kama “changa-
moto kubwa kwenye maisha yan-

gu“.

Wagombe wengine wanaota-
rajiwa kuwania urais ni Jordi Farre,
Toni Freixa, Lluis Fernandez Ala,
Agusti Benedito, Pere Riera na Vic-
tor Font, ambaye anapewa nafasi
kubwa.

Makamu wa Marais wa zamani,
Emili Rousaud na Girona, Mkuru-
genzi wa zamani, Xavi Vilajoana
na Jordi Roche pia wanatajwa ku-
wania nafasi hiyo.

Barca ilithibitisha Jumatatu
kwamba, kampeni kwa ajili ya
uchaguzi huo itafanyika Januari
15 hadi 22 kabla ya uchaguzi ku-
fanyika.

Klopp
aelezea
hali ya
Van DijK

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amesema Virgil Van Dijk
anaendelea vizuri na kwamba, anaone-
kana anaweza kupona haraka zaidi.

Van Dijk aliumia goti mwezi uliopita
kwenye mchezo dhidi ya Everton
baada ya kugongana na golikipa, Jor-
dan Pickford.

Nyota huyo wa kimataifa wa Uholan-
Zi, anaweza kukosa michuano ya Euro
2020 ambayo ilisogezwa mbele na
inatarajiwa kufanyika mwakani.

Kukosekana kwake kumeonekana
pigo kubwa kwa ‘Wekundu’ hao ambao
aliwasaidia kutwaa taji lao la kwanza la
Ligi Kuu England kwa kipindi cha miaka
30, msimu uliopita.

Van Dijk alicheza pasi 3,255 zikiwa
nyingi zaidi kuliko mlinzi yeyote wa
Ligi Kuu England.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka
29, alifanyiwa operesheni mwishoni
mwa Oktoba, huku Klopp akithibitisha
kwamba anaendelea vizuri.

Alipoulizwa kama anawasiliana mara
kwa mara na Van Dijk, Klopp aliviam-
bia vyombo vya habari: “Ndio, bila
shaka tunawasiliana. Na anaendelea
Vizuri sana.

“Goti lake haliko vizuri kwa kweli.
Lakini naamini anaweza kupona haraka
tu.
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Jimenez
azungumza
baada ya

operesh

LONDON, England

eni

MSHAMBULIAJI wa Wolves,

nez amezungumza kwa mara ya kwan- P
za kupitia twitter baada ya kufanyiwa
upasuaji kutokana na mshtuko

kwenye ubongo.

Raia huyo wa Mexico
amezungumza kwa mara vya
kwanza baada ya kufany-
iwa upasuaji kwa kuwa
alipata mshtuko alipogon-
gana na David Luiz kwenye
mchezo wa Ligi Kuu Engand

Jumapili, ambapo Arsenal ilipoteza

kwa kufungwa mabao 2-1.

Nyota huyo amesema bado yupo
kwenye matibabu na anaamini kwam-
ba atarejea uwanjani hivi karibuni kwa

kuwa anaendelea vizuri.

Jimenez ameweka wazi kuwa shuk-
rani zake ni kwa Mungu pamoja na
mashabiki ambao wamekuwa wakim-
tumia ujumbe kwa ajili ya kumjulia hali

na kumwombea kheri.

“Asante kwa sapoti kupitia meseji
zenu mashabiki, nipo kwenye maen-
deleo mazuri kwa sasa na nina matu-
maini kwamba nitarejea uwanjani hivi

karibuni,” alisema.

Raul Jime-

Sababu daktari wa
Maradona kuchunguzwa

BUENOS AIRES, Argentina

WAENDESHA mashtaka nchini
Argentina wanamchunguza dak-
tari wa Diego Maradona, Leopol-
do Luque (pichani), wakimshuku
kwa kuhusika na kifo cha nyota
huyo wa soka kilichotokea No-
vemba 25, mwaka huu.

Polisi mjini Buenos Aires wa-
meisaka nyumba na kliniki ya
daktari huyo huku wakijaribu
kubaini iwapo ulikuwapo uzem-
be katika matibabu baada ya upa-
suaji aliofanyiwa Maradona.

Maradona ambaye alikuwa na

umri wa miaka 60, alifariki dunia
kutokana na shinikizo la damu
nyumbani kwake ambako aliku-
wa akiendelea kupona baada ya
kufanyiwa upasuaji.

Polisi wanashuku kwamba
nyota huyo wa soka aliruhusiwa
kwenda nyumbani kwake akiwa
bado hajatimiza masharti ya
kumruhusu atoke hospitalini, iki-
wamo kupewa wauguzi au nesi
wa kumhudumia saa 24, wata-
alamu wa uraibu, kupewa dak-
tari anayeweza kumuita wakati
wowote na gari la kubebea wag-
onjwa lenye vifaa vya kumsaidia

kupumua.

Maofisa wanataka kufahamu
kuhusu uhusika wa daktari
Luque katika mipango ya kupona
kwa Maradona katika nyumba ya
nyota huyo.

Maradona alifanyiwa upasuaji
kwenye mshipa wa ubongo kuto-
kana na kuganda kwa damu, am-
bapo mapema Novemba alikuwa
akipata matibabu kutokana na
uraibu wa pombe.

Familia ya Maradona inafuatilia
kwa makini sakata hilo ili kubaini
kama  daktari huyo alifanya
uzembe wakati wa upasuaji.

CAVANI
WARAMBANA
KUJITETEA
NGIWA

MANCHESTER, England

YOTA wa Manchester United,

Edinson Cavani, ameomba rad-

hi na kufuta posti yake ambayo

alikuwa ameiweka kwenye mi-

tandao yake ya kijamii ambayo ilikuwa

na ujumbe uliohusishwa na vitendo vya
kibaguzi katika baadhi ya mazingira.

Mshambuliaji huyo raia wa Uruguay

alitokea benchi na kuisaidia klabu ya

Man United kuondoka kifua mbele aki-

funga mabao mawili katika ushindi wa

3-2 dhidi ya Southampton kwenye Ligi

Kuu England.

Tayari Chama cha Soka England

kimesema kinaendelea kufua-

tilia ujumbe huo uliokuwa kwa

lugha ya Kihispania. “Nilikuwa

nakusudia kuwasalimia ndugu

zangu, na kuwashukuru kwa

kunipa moyo wa kila siku ku-

pambana,” alisema mchezaji

huyo mwenye umri wa miaka

“Napingana kabisa na uba-
guzi wa rangi, nilifuta ujumbe
ule baada ya kuambiwa kuwa
unaweza kuchukuliwa tofauti
na watu wengine kwenye mae-
neo mengine pia.”

United wanajua kuhusiana
na hilo na wametafsiri vile am-
bavyo Cavani alikuwa anaku-
sudia.

Taratibu za FA zinasema
’ mchezaji yeyote atakayebaini-
ka kuwa na makosa ya ubaguzi
wa rangi atafungiwa angalau
kwa mechi tatu.




22 Nipashe ...

HABARI MICHEZO

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

o

HAZARD

WAKATI

® ® ® Ni hali ambayo inamchanganya Eden,
hajawahi kuwa majeruhi kwa kipindi kirefu...

MADRID, Hispania

INEDINE Zidane anatambua

kwamba, Eden Hazard an-

apitia “wakati mgumu” lakini

amesisitiza Real Madrid wata-
fanya kila kitu wanachoweza kum-
saidia mchezaji huyo waliyemsajili
kwa ada iliyoweka rekodi.

Nyota huyo wa kimataifa
wa Ubelgiji amekuwa na
matatizo ya muda mrefu
ya kifundo cha mguu na
matatizo ya mguu tangu

alipojiunga na miamba hao
wa Hispania kutoka Chelsea
karibia miezi 18 iliyopita.
Msimu uliopita alianza katika

mechi 14 za LaLiga, akiwa hana
mchango mkubwa wakati Madrid
wakitwaa taji la Ligi Kuu.

Ameendelea kuwa kwenye wakati
mgumu msimu huu na aliumia tena
kwenye mchezo wa Jumamosi wa
kichapo kutoka kwa Deportivo Ala-
ves.

Hakuna muda uliowekwa kuhusu
kurudi kwake na hakutajwa kwe-
nye kikosi cha Madrid kilichoshuka
dimbani jana Jumanne kucheza na
Shakhtar Donetsk kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Zidane amesema Madrid ina ju-
kumu la kumwangalia na kumfua-
tilia mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 29, na anaamini straika huyo
atarudi kwenye kiwango chake na

kuwa imara zaidi.

Alipoulizwa na waandishi wa
habari kama Hazard anapitia wakati
mgumu zaidi kisaikolojia kutokana
na majeraha hayo, Zidane alijibu:
“Hapana. Kuna wakati majeraha
yanatokea na tunatakiwa kuwa wa-
vumilivu. Yeye ni imara, sina shaka
na hilo.

“Ana wakati mgumu kwa sasa. Tut-
amsaidia kuwa bora zaidi.

“Ni hali ambayo inamchanganya
Eden. Hajawahi kuwa majeruhi kwa
kipindi kirefu kama hiki na pengine
ni bahati mbaya tu.

“Nina uhakika atarudi na kuwa
imara kama mwanzo. Tunamtarajia
kuwa bora na kuimarika zaidi na
sisi.”

GIROUD ATAKIWA INTER

INTER Milan inataka kumsajili mshambuliaji wa
Chelsea, Olivier Giroud mwenye umri wa miaka 34,
kwa mkopo wa miezi sita Januari, huku kukiwa na
kipengele cha kumnunua jumla. (Tuttosport via
Mail)

JUVE YAJITOSA KWA GIROUD

INTER Milan inakabiliwa na ushindani mkubwa
kwenye mbio za kumwania Olivier Giroud mwenye
miaka 34 kutoka Chelsea, kutoka kwa Juventus
ambapo kocha wake, Andrea Pirlo anataka kumsajili
wakati wa dirisha dogo la Januari. (Ilbianconero
via Calciomercato)

CHELSEA WAMTAKA ALABA

CHELSEA itafungua mazungumzo na Bayern Mu-
nich kuhusu mlinzi David Alaba mwenye umri wa
miaka 28, baada ya kutaka kumsajili nyota huyo wa
kimataifa wa Austria akiwa huru mara tu mkataba
wake utakapomalizika kipindi cha majira ya joto
kijacho. (AS via Sun)

UNITED YAMWANIA TORRES

MANCHESTER United ina matumaini Villarreal
inaweza kujaribu kumchukua mlinzi wake wa
zamani, Eric Bailly mwenye umri wa miaka 26 raia
wa Ivory Coast, kama sehemu ya kumwachia mlinzi
wake wa kati Pau Torres mwenye umri wa miaka
23 ambaye thamani yake inatajwa kuwa ni pauni
milioni 60. (Team Talk)

LIVER KUMSAJILI SCHUURS

LIVERPOOL inataka kumsajili mlinzi wa Ajax,
Perr Schuurs, kwa ada ya pauni milioni 27 ili kum-
chukua nyota huyo mwenye umri wa miaka 21. (De
Telegraaf)

SPURS YAMWANIA FERRARI

KLABU ya Tottenham Hotspur inamfuatilia mlinzi
wa kati wa Sassuolo, Gian Marco Ferrari mwenye
umri wa miaka 28, ili wamsajili wakati wa dirisha
dogo la Januari. (90min)

ERIKSEN ATAKIWA UNITED

MANCHESTER United inaweza kumsajili kiungo
wa Inter Milan, Christian Eriksen mwenye umri wa
miaka 28, kama raia huyo wa Denmark hatatakiwa
na klabu yake ya zamani, Tottenham. (Football
Insider)

MESSI ALIVYOGOMEWA INTER

BARCELONA ilikataa ofa ya pauni milioni 224
kutoka kwa Inter Milan kwa ajili ya kumuuza nyota
wake wa kimataifa wa Argentina, Lionel Messi mwe-
nye umri wa miaka 33, mwaka 2006, kwa mujibu wa
Rais wa zamani, Joan Laporta. (Football Italia)

MARTINEZ KUIACHA BAYERN

KIUNGO wa Bayern Munich, Javi Martinez
mwenye umri wa miaka 32, amedokeza ataondoka
kwa miamba hao wa Ujerumani mara tu mkataba
wake utakapomalizika Juni mwakani. (Reuters via
Eurosport)
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TBS wapongezwa
Vviwango
SHIMMUTA

Na Mwandishi Wetu

WACHEZAJI wa timu ya Shirika la Viwan-
go Tanzania (TBS) walioshiriki mashinda-
no ya Shirikisho la Michezo la Mashirika
ya Umma na Makampuni Binafsi Tanzania
(SHIMMUTA) mkoani Tanga, wameponge-
zwa kwa kuonyesha viwango vya juu
michezoni wakati wakishiriki michuano
hiyo na kufanikiwa kutwaa mataji.

Pongezi hizo zilitolewa mwishoni mwa
wiki na Mkurugenzi wa Upimaji na Ugezi
wa TBS, Johanes Maganga wakati akizun-
gumza na wachezaji wa shirika hilo wali-
oshiriki mashindano hayo yaliyomalizika
mwishoni mwa wiki.

Huku akitoa wito kwa wachezaji wa
shirika hilo kuendelea kufanya mazoezi
ili kujiandaa kwa mashindano yajayo,
alieleza kuridhishwa na jinsi wachezaji
walivyojituma kwenye mwaka huu
kwenye mashindano hayo yaliyokuwa na
ushindani mkubwa.

Kwa upande wa Mkurugenzi wa Mkuu
wa TBS, DK. Yusuf Ngenya, alisema shirika
hilo limeshiriki mashindano hayo kwa
miaka sita mfululizo na kwamba kushiriki
michezo hiyo kuna maana nyingi.

“Kwanza michezo inaleta afya na
inasaidia kuleta ufanisi, kwani katika kazi
zao za kila siku zinakwenda vizuri, hivyo
na ufanisi unapatikana vizuri,” alisema
Dk. Ngenya na kuongeza;

“Mashindano hayo yana umuhimu
kwani zaidi ya afya yanawaweka pamoja
na hiyo haishii kwenye michezo bali
kuleta utendaji wa pamoja.”

Katika mashindano hayo wachezaji wa
timu ya TBS walitwaa baadhi ya mataji,
ambapo kwenye mashindano ya kufuta
kamba timu ya wanaume ilishika nafasi
va tatu. Kwa upande wa mpira wa pete
wanaume katika kundi lake TBS ilikuwa
na timu nne kutoka SUA, DUCE, TANESCO.
Katika michezo yake, TBS iliifunga SUA
seti 2-0, wakaifunga DUCE seti 2-0, hivyo
kuingia robo fainali.

Katika mchezo wa robo fainali walitole-
wa kwenye mashindano hayo baada ya
kufungwa na timu Mamlaka ya Wanyama
Pori Ngorongoro.

Katika mchezo wa drafti kwa wa-
nawake timu hiyo ililbuka mshindi wa
tatu baada kuichapa Muhimbili huku
katika mppira wa pete kwa wanawake
kwenye hatua za makundi, TBS ilikuwa
kundi moja na timu za Mbeya-AUWASA,
TMDA, SUA NHIF na TANESCO.

Na Mwandishi Wetu

MARATHON

LABU ya Goba Roads Runners

(GRR), imezindua rasmi msimu

wa pili wa mbio za Goba Hills

arathon, zinazotarajiwa ku-

fanyika Januari 30, mwakani kwenye

viwanja vya Shule ya Sekondari Goba,
Ubungo jijini Dar es Salaam.

Lengo kuu la mbio hizo im

eelezwa kuwa ni kuboresha

afya ya mama na mtoto

kwa kuboresha mazingira

ya hospitali hasusan wodi

za kujifungulia.

Baada ya mbio hizo kufanyika kwa
mafanikio makubwa msimu wa kwanza
Februari mwaka huu, msimu huu wa
pili wa Goba Hills Marathon 2021, unak-
wenda kwa kaulimbiu ya “Kimbia, Okoa
Maisha ya Mama na Mtoto”.

Akizungumza na waandishi wa habari
Goba Hills Marathon , Benson Luoga,
alisema mbio hizo zitakuwa za Kilomita
42.2 (Full Marathon), Kilomita 21.1 (Half
Marathon), Kilomita 10 (Corporate Run)
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na Kilomita tano (Family Run).

Luoga alisema usajili kwa ajili ya kush-
iriki mbio hizo ni Sh. 30,000 kwa kila
mbio na tayari umeshafunguliwa na wa-
shiriki wameanza kujisajili kupitia tovuti
ya club ya GRR ambayo ni Www.gIT.CO.tZ.

“Katika mbio za msimu wa kwanza,
sehemu ya mapato yaliyopatikana yali-
tumika kununua vifaa vichache vya
kumsaidia mama na mtoto wakati wa
kujifungua pamoja na kuweka mfumo
wa umeme jua (solar system) kwenye Za-
hanati ya Goba, iliyopo katika Manispaa
alifafanua.

Aliongeza kuwa kwa mwaka huu
klabu hiyo inatarajia kutumia kiasi
kikubwa zaidi cha makusanyo kwa ajili
ya kuendelea kuboresha mazingira ya
zahanati zilizopo wilayani Ubungo kwa
kufanya ukarabati wa wodi za kina mama
pamoja na kununua vifaa muhimu vya
kuwasaidia mama na mtoto wakati wa
kujifungua.

Goba Roads Runners (GRR) ni klabu
ya michezo inayotambulika na Shirik-
isho la Riadha Tanzania (RT) kama
waandaaji na washiriki wazuri kwenye
mchezo wa riadha nchini.

GOBA

Klabu hii iliyosajiliwa na Baraza la
Michezo Tanzania kwa cheti chenye us-
ajili namba 12420, lengo lake kuu ni kuwa
jukwaa la kuhamasisha jamii kushiriki
mazoezi hasa ya kukiambia kwa ajili ya
kupunguza magonjwa nyemelezi yasi-
yoambukiza, kufahamiana na kufurahi
pamoja.

Klabu hii imeundwa na wakimbiaji na
wanachama kutoka maeneo mbalimbali
ya Jiji la Dar es Salaam, na mikoa mingine
ya Tanzania ikiwamo Morogoro, Pwani,
Mwanza, Mbeya, Iringa, Singida, Arusha
na Tanga.

Kwa mwaka huu GRR inashirikiana na
Kampuni ya Jackson GroupSports, am-
bao watakuwa wanashirikiana kwa kari-
bu kuhakikisha mbio hizo zimefanikiwa
vizuri na kutimiza malengo yake.

Akizungumza kwa niaba ya Jackson
Group, Levis Paul, ambaye ni Meneja
Biashara wa kampuni hiyo, aliwaka-
ribisha wadau wote wa michezo na wen-
gine zikiwamo kampuni mbalimbali,
klabu za michezo na makundi ya kijamii
kushirikiana na GRR kwenye Goba Hills
Marathon 2021 kwa kujisajili na kushiriki
kama wakimbiaji au kuwa sehemu ya ud-
hamini wa tukio hilo.
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Meneja Masoko wa Kampuni ya M-Bet Tanzania, Allen Mushi (kulia), akimkabidhi mfano wa hundi mshindi wa
mchezo wa kubahatisha wa Perfect 12, Samwel Humbe, baada ya kushinda Sh. 145,351,400 na kuwa mshindi
wa 94 tangu kuanzishwa kwa mchezo huo, mwaka 2017. Kushoto ni Mkuu wa Kitengo cha Michezo ya Kuba-
hatisha Mkoa wa Kodi wa llala, Shaaban Mwanga. MPIGAPICHA WETU

Shabiki Yanga ashinda milioni 145/-

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Michezo ya Kubahati-
sha ya M-Bet, imezindua kampeni
mpya ijulikanayo kwa jina la “Ni
Zamu Yako”, ambayo imekwenda
sambamba na kukabidhi zawadi
ya mshindi wa 94 wa Perfect 12,
Samwel Humbe, aliyejitambulisha
kuwa ni shabiki kindakindaki wa
Yanga, wakati akikabidhi hundi ya
Sh. 145,351,400 alizojishindia.

Meneja Masoko wa M-Bet Tanza-
nia, Allen Mushi, alisema kampeni
hiyo inahamasisha mashabiki wa
soka na Watanzania wenye umri
kuanzia miaka 18, kuendelea
kubashiri na kuwa miongoni mwa
washindi ambao watajishindia ma-
milioni ya fedha kupitia mchezo
wa Perfect 12 na michezo mingine
ya kubahatisha ya kampuni hiyo.

Mushi alisema mpaka sasa
wametumia Sh. bilioni 4.2 kuwa-

zadia washindi mbalimbali kupitia
mchezo wa Perfect 12 ambao ul-
ianza rasmi mwaka 2017.

“Humbe ni mshindi wa 94 tan-
gu kuanza kwa mchezo huo wa
kubahatisha wa Perfect 12, am-
bao umeweza kubadili maisha ya
Watanzania wengi hapa nchini.
Kampeni mpya inahamasisha
zaidi mashabiki kuendelea ‘ku-
beti’ kupitia M-Bet ambayo kwa
sasa imeweza kuwapa maendeleo

mashabiki wa soka na kujiunga na
nyumba ya mabingwa,” alisema
Mushi.

Kwa upande wa Humbe, alisema
atatumia fedha hizo kuanzisha bi-
ashara mpya huku akiwasomesha
watoto wake.

Alisema pia ataendeleza kazi
yake ya ufundi seremala kwa ku-
nunua vifaa vya kisasa na kuifanya
kazi yake iwe ya kisasa zaidi.

“Nimefurahi sana kushinda, si-

kuamini kupata ushindi huu am-
bao kwa ujumla, naipongeza Kam-
puni ya M-Bet kwa kuwa wakweli
na mshindi anapatikana kwa mu-
jibu wa sheria,” alisema Humbe.

Mkuu wa kitengo cha michezo
ya kubahatisha mkoa wa kodi
wa Ilala, Shaaban Mwanga, alim-
pongeza Humbe kwa ushindi na
kampuni ya M-Bet kwa kutimiza
wajibu wake ikiwa ni pamoja na
kulipa kodi za serikali.
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Viungo wa Manchester United, kuto
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ernandes na Paul Pogba wakifurahia jambo na mshambuliaji wa

timu hiyo, Edinson Cavani (kushoto) wakati wa mazoezi ya timu hiyo kuelekea mechi ya Kundi H ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya dhidi ya Paris Saint-Germain itakayopigwa Uwanja wa Old Trafford leo usiku. PICHA: MTANDAO

PLATEAU: TUTAPINDUA
MEZA KIBABE SIMBA

® ® ® Kocha wao asifu soka ‘biriani’ ila aahidi mauaji kwa
Mkapa, kiungo Ndala asema ni zamu yao Dar, lakini...

Na Mwandishi Wetu

ICHA ya kupoteza nyumbani kwa
bao 1-0 dhidi ya Simba kwenye
mechi ya awali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, Kocha Mkuu wa Plateau
United, Abdul Maikaba, bado ana matu-
maini vijana wake wanaweza kupindua
meza kibabe ugenini, kauli ambayo pia
inaungwa mkono na kiungo wa timu hiyo,
Isah Ndala, imeripoti BSNSports.com.ng.

Simba ambayo imerejea nchini jana
huku ikiahidi kuwashushia wapinzani wao
kipigo kitakatifu watakaporudiana Juma-
mosi katika Uwanja wa Benjamin Mkapa,
iliwashtukiza Wanigeria hao Jumapili kwa
kipigo hicho cha bao 1-0 katika mechi iliyo-
pigwa Uwanja wa New Jos, mjini Jos, Nige-
ria, shukrani zikimwendea Clatous Chama
aliyeizamisha Plateau dakika ya 53 baada
ya kazi nzuri iliyofanywa na winga Luis Mi-
quissone.

Hata hivyo, Maikaba alikiri kuwa Plateau
United haijapata mafanikio kama hayo
kabla ya sasa, lakini ana matumaini kuwa
yanaweza kutekelezwa na mawazo sahihi.

“Mchezo mzuri dhidi ya Simba SC wa-
nacheza soka la kuvutia [‘pira biriani’ kama
wenyewe wanavyoliita’], lakini si kwamba
haishindwi, wapo [umbali wa] inchi chache
mbele yetu kwa sababu wamecheza mechi
11 za ligi kabla ya sasa.

“Tulifanya hivyo kabla,
ninaamini tunaweza kufanya
hivyo tena kushinda ugenini
mbali na nyumbani. Tunahitaji
tu sapoti yenu.

“Tunabhitaji tu sapoti yenu na imani. Bado
tunazo dakika zingine 90 kuamua nani
anaelekea raundi inayofuata,” alisema Mai-
kaba.

Lakini kwa upande wa kiungo mshambu-
liaji hatari wa timu hiyo, Ndala, amewataka
Wanigeria wasipoteze imani kwa sababu
bado mbio hazijamalizika.

Ndala ambaye hakufurahishwa na ma-
tokeo hayo dhidi ya Simba, aliwaomba ra-
dhi mashabiki wa Plateau United kwa ku-
poteza mchezo huo.

“Hii si jinsi tulivyotazamia mchezo huu
uwe, bali kwenye soka ni lazima tukubali

kwa matokeo yoyote yanayokuja upande
wetu.”

Kuhusu Wanigeria kuwatoa Plateau Unit-
ed, Ndala alisema safari ya Dar-es-Salaam
itakuwa duwa ngumu lakini Wanigeria ha-
wapaswi kuitoa timu yao kwa sababu bado
kuna mchezo wa marudiano.

“Simba imekuja Nigeria na kupata ushin-
di, pia tutasafiri kwenda Tanzania kuionye-
sha dunia tunauwezo wa kushinda popote,”
aliwahakikishia. Akiwa ana hakika kuwa
ungo huyo alihitimisha na “Msiiweke kando
Plateau United.”

Plateau United itahitaji ushindi wa ma-
bao 2-0 ama zaidi ili kusonga mbele wakati
timu hizo zitakaporudiana Jumamosi kati-
Salaam majira ya saa 11 jioni, wakati Simba
yenyewe itakuwa ikihitaji sare ya aina yoy-
ote au ushindi.

Mshindi wa jumla kati ya Simba na Pla-
teua United, atakutana na Costa do Sol ya
Msumbuji ama FC Platinum ya Zimbabwe
ambayo katika mechi ya awali nayo ilishin-
da kwa mabao 2-1 ugenini.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Azam FC
vajipoteza
tena kwa
Yanga

Na Adam Fungamwango

SARE vya bao 1-1 iliyoipata Azam
FC kwenye Uwanja wa Karume,
Musoma mkoani Mara dhidi ya
Biashara United juzi, Jumatatu,
imezidi kuiachia Yanga nafasi va
kuendelea kutamba kileleni kwa
Wig0o mpana wa pointi.

Sare hiyo ambayo ni ya tatu
kwa msimu wa tatu mfululizo
kwenye uwanja huo dhidi ya
Biashara United, inaifanya
Azam sasa kufikisha pointi 26,
tano nyuma ya Yanga wakati
huu timu hizo kila moja ikiwa
imeshuka dimbani mara 13,
huku Simba iliyopo nyuma kwa
michezo miwili, ikiwa na pointi
23 katika nafasi ya tatu.

Azam, ambayo Jumatano
iliyopita iliweka rekodi nyingine
va kupoteza mechi kwa mara
ya kwanza msimu huu kwenye
uwanja wake wa nyumbani wa
Azam Cpmplex dhidi ya Yanga
kwa kuchapwa bao 1-0, imeku-
wa kwenye wakati mgumu kwa
siku za karibuni hatua iliyoifan-
ya kumtimua kocha wake mkuu,
Mromania Aristica Cioaba.

“Ni kweli hatukupata ushindi
kwenye mechi yetu dhidi ya
Biashara, hii hatuwezi kum-
laumu mtu yeyote kwa sababu
ni hali ya kimchezo. Huwezi
kusema mbona tumemwondoa
kocha na matokeo bado si ma-
zuri. Nikwambie tu mechi yetu
na Biashara tukicheza Mara
inakuwa ngumu sana. Hatujawa-
hi kuifunga Biashara ikiwa kwao
tangu ipande Ligi Kuu tukiwa na
makocha wengine huko nyuma,
sasa huwezi kusema hawakuwa
wazuri,” alisema Ofisa Habari
wa klabu hiyo, Thabit Zacharia.

Alisema pamoja na kufanya
vibaya kwa siku za karibuni,
l[akini azma yao ya kutwaa
ubingwa msimu huu iko pa-
lepale, kwani ana imani wata-
fanya vema mechi zinazofuata
na kwani ligi ndiyo kwanza ipo
mzunguko wa kwanza.
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