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HABARI KITAIFA

I
NEC yafungua
pazia fomu urais

Na Waandishi Wetu

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), imetoa
ratiba ya uchukuaji fomu za kugombea nafasi ya
urais, ubunge na udiwani nchini, huku ikibadili
majina ya majimbo matatu.

Mwenyekiti hiyo, Jaji mstaafu Semistocles
Kaijage, alitoa taarifa hiyo jana alipozungumza
na waandishi wa habari jijini hapa.

Alisema kutokana na uteuzi wa wagombea wa
urais, ubunge na udiwani kufanyika Agosti 25
mwaka huu, uchukuaji wa fomu za kugombea
Kiti cha Rais utaanza Agosti 5 hadi 25 mwaka
hapa.

“Wagombea wa nafasi ya ubunge na udiwani
fomu zitaanza kutolewa Agosti 12 hadi 25 mwa-
ka huu kwenye makao makuu ya halmashauri na
kata husika na kampeni za uchaguzi kwa nafasi
zote zitafanyika kuanzia Agosti 26 hadi Oktoba
27 mwaka huu,” alisema.

Alitoa wito kwa wananchi wenye sifa za
kuwania nafasi hizo ambao watakuwa wame-
pendekezwa na chama cha siasa chenye usajili
wa kudumu, wajitokeze kuchukua fomu kwa
Kipindi hicho.

Alitaja kubadilishwa kwa majina ya majimbo
matatu ambayo ni Chilonwa litakaloitwa Cham-
wino, Mtera litaitwa Mvumi na Kijito Upele
lililoko Mjini Magharibi, litaitwa Pangawe.

Alitangaza idadi ya majimbo kuwa ni 264
kama ilivyokuwa katika Uchaguzi Mkuu wa
mwaka 2010. Kati yake, 214 yako Tanzania Bara
na 50 yako Zanzibar na kata 3,956.

“Kwa mujibu wa ibara ya 74 ya Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, tume
imepewa jukumu la kuchunguza na kuigawa
mipaka kwenye maeneo mbalimbali kwa ajili ya
uchaguzi wa wabunge.

Vilevile, Ibara ya 74 inasema tume inaweza
mara kwa mara au angalau baada ya miaka
10 kuchunguza mgawanyo wa Jamhuri katika
majimbo,” alisema.

Alisema kuwa tume kwa kutumia mamlaka
hayo haikuchunguza, wala kugawa majimbo
mapya kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa mwaka
huu.

“Linapokuja suala la kubadili majina maombi
yanakuwa yameletwa kwenye tume na yamepit-
ishwa kwenye vikao vya tume na tume inakuwa
tayari imetoa uamuzi, Rais inawezekana alikuwa
jana hajapata taarifa ya mabadiliko ya majina,
lakini vikao vya tume tayari vimeshafanya vikao :
na tayari vilisharidhia mabadiliko hayo,” ali- E
fafanua.

KAULI YA CUF, NCCR

Mwenyekiti wa Kamati ya Uchaguzi wa Chama
cha NCCR-Mageuzi, Antony Komu, akizungum-
zia ratiba ya NEC, aliiambia Nipashe jana kuwa
chama chake kimeridhia ratiba hiyo na kusisitiza
tume ihakikishe inasimamia utekelezaji wake.

“Sisi tumeiona ile ratiba na hatuna tatizo nayo,
isipokuwa shida ipo kwenye utekelezaji wake.
Kutoa ratiba ni jambo moja, lakini kuisimamia ni
jambo jingine.

“Siku 60 ni ‘reasonable’ (zinatosha) hasa kulin-
gana na hali yenyewe hii ya ugonjwa wa corona.
Sisi tunaomba tu waiishi hiyo ratiba na hatutaki
yajirudie kama ilivyotokea kwenye uchaguzi wa
serikali za mitaa,” alisema.

Chama cha Wananchi (CUF) nacho kimesema
Kimeipokea ratiba hiyo kwa mikono miwili na
kwa sasa hakioni tatizo ndani yake.

“Sisi kama CUF hatuna tatizo na ratiba iliyo-
tolewa na NEC, tumeipokea,” alisema MKkurugen-
zi wa Mipango na Uchaguzi wa CUF Taifa, Juma
Kilaghai.

Imeandikwa na Augusta Njoji, Dodoma na
Elizabeth Zaya, Dar

jana, wakati akitangaza ratiba ya uchukuaji wa fomu kwa wagombea urais na majimbo kwa ajili ya uchaguzi
mkuu wa Oktoba 28 mwaka huu. Kulia ni Mkurugenzi wa Uchaguzi wa NEC, Dk. Wilson Mahera. PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH

Na Renatha Msungu, DODOMA

SIKU moja baada ya Rais John
Magufuli, kushtuka na kuhoji ghara-
ma kubwa za ujenzi wa majengo ya
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU), taasisi hiyo
imechukua hatua na kuwasimamisha
kazi watumishi wake tisa.

Taasisi hiyo imewasimamisha
kazi watumishi hao wa kitengo chake
cha Usimamizi wa Miliki ili kupisha
uchunguzi wa ujenzi na usimamizi
wa majengo mapya saba ya taasisi
hiyo.

Majengo hayo yamejengwa katika
wilaya za Chamwino na Mpwapwa
(mkoani Dodoma), Ngorongoro
(Arusha), Manyoni (Singida), Masasi
(Mtwara), Namtumbo (Ruvuma) na
Ruangwa (Lindi).

Juzi Rais Magufuli aliibana taasisi
hiyo kuhusu gharama za ujenzi wa
ofisi ya Chamwino, mkoani Dodoma
ambapo, alisema kwa mwonekano
wa jengo la ofisi hiyo ilitakiwa kugha-
rimu Sh. milioni 40 badala ya Sh. mil-
ioni 143.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Mkurugenzi Mkuu wa
Taasisi hiyo, Brigedia Jenerali John
Mbungo, alisema uchunguzi huo uta-
fanyika ndani ya siku saba ili kupata
ukweli kama kuna ubadhirifu au wizi
katika ujenzi huo.

Aliwataja watumishi waliosimam-

ishwa ni Juhudi Nyakongeza, Adam
Mandia, Fortunatus Ngailo, Mo-
hamed Kichewele, Nathaniel Otieno,
Wilhelm Chuwa, Hamis Masoud, Mb-
wana Malumbo na Benedict Mabula.

“Nimechukua maamuzi ya kuwasi-
mamisha kazi ili kupisha uchunguzi
watumishi wote waliohusika na usi-
mamizi na ujenzi wa majengo haya,”
alisema.

Alisema ameunda kamati huru
kutoka nje ya TAKUKURU yenye watu
wanne itakayoanza kazi rasmi ya siku
saba kuanzia Julai 27, mwaka huu.

Alisema tuhuma zozote zitaka-
zobainika na kuthibitika, hatua kali
za kisheria zitachukuliwa dhidi
yao.

“Kutokana na kauli hiyo ya Rais
nimeamua kuchukua hatua tatu za
haraka ambazo ni kuunda kamati
huru, kusimamisha wahusika na ku-
vunja kitengo cha miliki TAKUKURU
ili kisukwe upya,” alisema Brigedia
Jenerali Mbungo.

Aidha, Mkurugenzi huyo alisema
kamati itakuwa na mtaalamu ku-
toka Bodi ya Usajili wa Makandarasi
(CRB), Wakala wa Majengo Tanzania
(TBA) na wataalamu wawili kutoka
kampuni ya ukandarasi ya SUMA-JKT.

Kwa mujibu wa Mbungo, kamati
hiyo itaendelea na uchunguzi wakati
watumishi wa kitengo hicho wakiwa
nje ya kazi ili ufanyike kwa uhuru bila
kuingiliwa na mtu yeyote.

‘Moto wa JPM’ waponza
- Watumishi 9 TAKUKURU

Alisema maagizo ya Rais yali-
lenga kuondoa viashiria vya rushwa
kwa baadhi ya watumishi wa taasisi
hiyo, ambayo imeaminiwa kwa ajili
ya kuongoza mapambano dhidi ya
rushwa.

Juzi, akizindua ofisi ya TAKUKU-
RU Chamwino ambayo ni miongoni
mwa majengo ya aina hiyo saba yali-
yojengwa kwenye wilaya hizo, Rais
Magufuli aliagiza taasisi hiyo ijitath-
mini kutokana na gharama kutolin-
gana na jengo husika.

“Huwezi kujenga nyumba kwa Sh.
milioni 143, mimi nyumbani nime-
jenga nyumba ya ukubwa kama huu
Sh. milioni 40, tufike mahali tuwe
tunazungumza ukweli,” alisema na
kuongeza:

“Nimehesabu mabati upande huu
hayafiki 20, sasa piga upande huu na
ule zidisha mara nne, pamoja na kazi
kubwa mnayofanya ambayo ni nzuri
sana, lazima mjitathmini.”

Hata hivyo, alikataa ombi la ku-
fungua majengo hayo saba kwa
pamoja, badala yake aliagiza kila jen-
go litafunguliwa peke yake na vion-
gozi mbalimbali.

Kwa upande wa Mpwapwa atafun-
gua Makamu wa Rais, Manyoni (Spi-
ka wa Bunge), Masasi (Mkurugenzi
Mkuu wa TAKUKURU), Namtumbo
(Waziri George Mkuchika) na jen-
go la intelejensia atafungua Waziri
Mkuu.
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Sababu '
kuadimika
kwa petroli
zatajwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa :
Nishati na Maji (EWURA), imetaja :
sababu zilizochangia kuadi- :
mika kwa mafuta ya petroli
kwenye baadhi ya maeneo
nchini,ikiwemo kuongezeka
kwa matumizi yake baada ya
kuruhusiwa shughuli zilizokuwa
zimezuiwa kutokana na uwepo
wa Ugonjwa wa corona

Aidha, imesema hivi karibuni
zitaingia meli za mafuta ambayo
yatatosheleza hadi kipindi cha
uchaguzi mkuu 2020.

Meneja wa Mawasiliano na Uhu-
siano wa EWURA, Titus Kaguo,
alisema mwezi Juni matumizi ya
mafuta yalipanda kwa asilimia
saba huku Julai yakipanda kwa
asilimia 12.

“Pia tukumbuke hawa waagi-
zaji wanaagiza mafuta kwa miezi :
miwili ya nyuma, kwa mfano,
mafuta ambayo matumizi yake
yamepanda kwa mwezi Julai ni
mafuta yaliyoagizwa mwezi wa
Aprili ambayo valikuwa ya-
meshuka kwa asilimia saba na
shughuli nyingi zilisimama kwa-
sababu ya corona,” alisema.

Alisema mfumuko wa biashara
ulienda tofauti na mipango am-
bayo wafanyabiashara walipanga :
va uagizaji wa mafuta. :

Mchuano wa
ubunge CCM

Na Waandishi Wetu

KURA za maoni kuwapata wabunge wa
viti maalum kupitia Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), ulifanyika jana katika mikoa
mbalimbali nchini kupitia mkutano mkuu
maalum wa Umoja wa Wanawake Tanza-
nia (UWT).

Mkoani Katavi, aliyekuwa mbunge viti
maalum katika Bunge lililopita, Tusker
Mbogo, ameongoza kura za maoni ku-
wania ubunge viti maalumu kupitia CCM.

Mbogo alitangazwa kushika nafasi ya
kwanza baada ya kupata kura 120 aki-
fuatwa na Martha Mariki aliyepata kura
110 huku Fortunate Kabeja akipata kura 85
katika nafasi ya tatu.

Uchaguzi huo ulihusisha watia nia 18
wa makundi ya wanawake na wafanyakazi
huku kwenye kundi la wafanyakazi, Sikitu
Mwangoka akiongoza kwa kupata kura
147 dhidi ya mpinzani wake Neema Ta-
rimo aliyepata kura 17. Tarimo hakuwapo
ukumbini.

Mtiania Anna Lupembe alitangaza ku-
jiondoa akisema kuwa ameridhika na
matokeo aliyoyapata katika kura za maoni
kuwania kuteuliwa kuwania ubunge wa
Nsimbo.

Jijini Dar es Salaam, viti maalum vime-
wavutia makada wa CCM 252 walioji-
tokeza kutia nia, mkoa huo ukiwa na
wajumbe 263 wa mkutano maalum wa

Wajumbe wa
Mkutano Mkuu
wa Jumuiya

ya Wanawake
wa Chama Cha
Mapinduzi
(UWT) mkoa wa
Pwani, waki-
piga kura za
maoni kuchagua
wabunge wa
viti maalum
kwenye makun-
di matano ya
NGO, wasomi,
wafanyakazi,
walemavu na
UWT, mkoani
humo jana.
PICHA: MIRAJI
MSALA

Mwanga mgombea urais CHADEMA leo

Na Mary Geofrey

KAMATTI Kuu ya Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), juzi ili-
mchakato wa uteuzi wa wagombea urais.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa
vyombo vya habari jana na Mkuu wa
Idara ya Habari na Mawasiliano wa chama
hicho, Tumaini Makene, kamati hiyo pia
ilijadili mambo mengine.

Alisema yaliyojadiliwa ni pamoja na
kukamilisha maandalizi ya ilani za uch-
aguzi mkuu wa mwaka huu kwa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar.

viti maalum
washika kasi

uchaguzi.
Makao makuu wa nchi,

wajumbe 536 kutoa uamuzi.

Katika Mkoa wa Arusha, wajumbe 388
wa mkutano huo walikutana kwenye
ukumbi wa mikutano wa kimataifa wa
AICC kuchagua wabunge kupitia makundi
matano ya NGOs, wasomi, wafanyakazi,

watu wenye ulemavu na UWT.

Pia, wagombea kwa nafasi mbalimbali
kutoka majimbo tisa ya mkoa wa Mjini
Zanzibar walichuana vikali wakati wa
upigaji wa kura hizo kwenye Ukumbi wa

CCM, Amani.

Mwenyekiti wa UWT Mkoa wa Kaska-
zini Unguja, Maryam Muharami Shomar,
alisema kura za maoni zinazoendelea
ndani ya Tanzania kwa sasa ni ishara ya
safari njema kwa CCM kwenye Uchaguzi
Mkuu wa Oktoba 28 mwaka huu kuende-

lea kuongoza dola.

Katika Bunge la 11, CCM ilikuwa na
wabunge wa viti maalum 66, ikiwa ni
idadi kubwa zaidi ikifuatwa na Chama cha
Demokradia na Maendeleo (CHADEMA)
kilichokuwa na wabunge wa viti maalum
37 na Chama cha Wananchi (CUF) kili-

chokuwa na wabunge wa viti maalum 10.

Dodoma,
makada 99 walichukua fomu kuwania na-
fasi hizo, lakini mmoja hakuwapo ukum-
bini jana, hivyo kuhesabika kujitoa katika
kinyang’anyiro hicho kilichowakutanisha

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, chama hicho leo
kitatoa taarifa rasmi ya kina kwa waandishi wa
habari juu ya kile kilichojadiliwa.

Makada sita wa CHADEMA wametia nia ya
kuwania urais wa Tanzania katika Uchaguzi
Mkuu wa Oktoba 28 mwaka huu, akiwamo
Makamu Mwenyekiti wa chama hicho, Tundu
Lissu.

Wengine ni Wakili Simba Akaro, Dk. Mayrose

Majinge, Mwenyekiti wa CHADEMA Kanda ya
Kati, Lazaro Nyalandu, Wakili Gaspar Mwaly-
ela, aliyekuwa Meya wa Jiji la Dar es Salaam,
Isaya Mwitta na Leonard Manyama.

Kwa mujibu wa ratiba ya CHADEMA kuhusu
mchakato huo wa uchaguzi, Julai 22 (juzi),
Kamati Kuu ilitakiwa kupendekeza jina la
mgombea urais ambaye Julai 29 mwaka huu,
atapitishwa na mkutano mkuu wa chama.

Mpendwa Mteja,

Chap Chap MasterCard

MABADILIKO YA MAKATO YA BENKI

Benki yako ya NMB inapenda kukutaarifu kuhusu mabadiliko ya baadhiya
Makato kuanzia tarehe 23 Agosti 2020, katika huduma zetu zifuatazo:

AKAUNTI MABADILIKO

Malipo ya serikali kupitia Wakala BURE
NMB Mkononi
ADA MPYA
Viwango Ada Viwango Ada
1,000 - 4,999 950 200,000-299,999 7,700
5,000-9,999 1,800 300,000 -399,999 8,300
10,000-19,999 2,100 400,000 -499,999 9,100
20,000 -29,999 2,700 500,000 - 999,999 10,700
30,000-49,999 4,000 1,000,000 - 5,000,000 12,000
50,000 -99,999 5,300 Kuangalia Salio 400
100,000-199,999 7,100
Ada za Mwezi Akaunti TZS
Akaunti ya NMB Kilimo 1,800
Akaunti za Biashara
(Wateja wadogo na wakati) 15,340

Adaya TZS 600 kwa miamala iliyo chiniya
kikomo cha udhibiti wa akaunti.

Kwa maelezo zaidi tafadhaili wasiliana nasi kupitia namba 0800 002 002
au kwa barua pepe: Hudumakwawateja@nmbbank.co.tz

Imetolewa na Utawala wa NMB Bank Plc.

NMB

Karibu yako

Ada ya Kadiya Mwaka TZS 9,440

www.nmbbank.co.tz J
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Wm—\\/anafunzi elimu ya juu walia posho kufyekwa

: Na Romana Mallya

Jafo aagiza ujenzi
madarasa Temeke

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Selemani Jafo,
ameiagiza Manispaa ya Temeke
kujenga vyumba 20 vya madara-
sa katika shule nne ili kupunguza
msongamano wa wanafunzi.

Pia amemwagiza Mkurugenzi
wa Manispaa ya Temeke, Ludu-
bilo Mwakibibi, kupeleka mada-
wati 300 katika Shule ya Msingi
Kizinga, ili kumaliza changamoto
yva wanafunzi kukaa chini.

Jafo alitoa maagizo hayo jana
katika ziara yake ya siku moja
katika Manispaa ya Temeke ya
kukagua utekelezaji wa Mradi wa
Uboreshaji wa Jiji la Dar es Sa-
[aam (DMDP) unaohusisha ujenzi
wa barabara za mitaa, ujenzi wa
vituo vya afya na masoko.

Akiwa katika shule ya Msingi
Mzinga, Jafo alimwagiza mkuru-
genzi huyo kuhakikisha wana-
jenga madarasa matano katika
shule hiyo na shule za msingi
Kongowe, Upendo na Kizinga.

“Naomba nikuagize mkuru-
genzi mchanga ulipo eneo hili
utumike kufyatua matofali ya
kujengea madarasa matano hapa
na shule zingine za Kongowe na
Upendo, lengo tupunguze mson-
gamano wa wanafunzi madar-
asani,” alisema Jafo.

Kadhalika aliagiza kusafishwa
kwa eneo la kiwanja cha shule
hiyo ambalo kwa takribani miaka
mitatu limezungushiwa mabati
na kurundikwa mchanga unao-
fanya wanafunzi wakose eneo la
kuchezea.

“Haiwezekani hili eneo lime-
geuzwa kuwa kichaka cha
kuhifadhi vibaka kwa muda
wa miaka mitatu ni hatari kwa
sababu watoto wetu wanaweza
wakabakwa, wakati mchanga
huu ungeweza kutumika kujenga
madarasa ya kusomea wanafun-
zi,” alisema Jafo.

Akiwa katika Shule ya Msingi
Kizinga, Jafo alimwagiza mkuru-
genzi huyo kutengeneza mada-
wati 200 hadi 300 ndani ya wiki
tatu na kuyakabidhi shuleni hapo
ili kumaliza upungufu huo unao-
fanya wanafunzi kukaa chini.

Jafo pia alitembelea ujenzi
wa barabara ya Mwera Mbagala
yenye urefu wa Kilometa 7.5
inayojengwa na mkandarasi wa
ndani Jasco ambayo ujenzi wake
umefika asilimia 42 na unata-
rajiwa kukamilika mwishoni mwa
mwezi Septemba.

Jafo alitembelea Zahanati ya
Buza ambayo ujenzi wake ume-
kamilika kwa asilimia 100 kwa
gharama vya Sh. bilioni 1.9 na
itaanza kufanya kazi muda mfupi
baada ya kuwekewa vifaa vyote
va kutolea huduma za matibabu.

Mkuu wa Wilaya ya Temeke,
Godwin Gondwe, alimpongeza
Waziri Jafo kwa kazi kubwa
anayoifanya na kuahidi kuwa
atatekeleza maagizo yote ali-
yotoa katika wilaya hiyo ili mi-
radi yote ikamilike kwa wakati.

MTANDAO wa Wanafunzi

: Tanzania (TSNP), umeilalamikia
: Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi
¢ wa Elimu ya Juu (HESLB) kwa
: kukata fedha za kujikimu bila
: kushirikishwa.

Hata hivyo, bodi hiyo imese-

: ma imetoa fedha hizo kulingana
: na siku za masomo vyuoni na
¢ kupungua kwa posho hizo ku-
: nakolalamikiwa, kumetokana na
¢ idadi ya siku za masomo kupun-
: guapia.

Katibu wa TSNP, Robert

: Sylivester, aliwaambia waandi-
: shi wa habari jijini Dar es Salaam
¢ jana kuwa posho ya kujikimu
¢ kwa mwaka huu wa masomo
: (2019/20) imepungua huku ada
¢ ya masomo ikiendelea kubaki
¢ kama ilivyo licha ya wanafunzi
¢ kukaa nyumbani kwa takriban
miezi mitatu wakati wa mlipuko

wa corona.

Sylivester ~ alisema wame-
shangaa kuona bodi imewakata
fedha za kujikimu bila kuangalia
mahitaji yaliyoongezeka kuto-
kana na mlipuko wa virusi hivyo.

“Mei 21, mwaka huu, bodi
ilitoa ufafanuzi kuwa malipo
yote kwa wanufaika yatafanyika
kama hapo awali na fedha za
wanufaika zipo na tayari wali-
kuwa wameshaanza mchakato
wa kuzifikisha kwa walengwa.
Kama kulikuwa na mabadiliko,
yangewekwa wazi mapema,”
alisema.

Sylivester alihoji kwa nini fed-
ha za ada zimelipwa zote vyuoni
bila kupunguzwa licha ya siku za
masomo kuwa chache.

Alisema bodi ilipaswa kutoa
taarifa mapema kwao baada
ya Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia kutoa mwongozo wa
elimu na vyuo kuwasilisha ratiba

Zao.

“Uhalisia wa fedha za chakula
na malazi kwa sasa haukidhi ma-
badiliko ya kimfumo na kimai-
sha yaliyochagizwa na ugonjwa
wa corona, tunahitaji vitakasa
mikono, barakoa na usomaji wa
mtandao,” alisema.

Kutokana na hilo, mtandao
huo wumeitaka bodi kutoa
ufafanuzi yakinifu na wa haraka,
ikizingatia mikataba baina yao
na wanufaika, irejeshe fedha zi-
lizokuwa awali na kuhakikisha
inakuwa  na utaratibu shiriki-
shi.

Hata hivyo, Nipashe ilipoitafu-
ta bodi kuzungumzia suala hilo,
uongozi wake ulisema ulipaji wa
fedha hizo umetokana na baa-
dhi ya vyuo kupunguza siku za
masomo.

“Baadhi ya vyuo vimepunguza
siku za masomo kutoka siku 60
wengine wametuandikia barua

kutujulisha kuwa wamezipun-
guza hadi siku 40 kwa hiyo tuli-
chofanya tumelipa fedha za ku-
jikimu kulingana na siku ambazo
wanafunzi watakuwa vyuoni.

“Kwa siku huwa tunalipa Sh.
8,500. Kwa hiyo, kama chuo
kimepunguza siku za masomo
tunapiga mara idadi ya siku zi-
lizobaki ndiyo tumelipa. Baadhi
ya vyuo vilivyotuandikia kupun-
guza siku ni pamoja na Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam (UDSM).

“Vyuo vilipofunguliwa baada
ya corona, tulilipa malipo ya
robo ya tatu ambapo robo ya
nne inatakiwa ianze Juni Mosi
kwa siku 60 ambapo Julai 30
ilikwisha.

“Malipo ya robo ya nne ya
mwisho yanayotakiwa kuanza
Agosti Mosi, baadhi ya vyuo
vimebadilisha ratiba zao na ku-
tuarifu,” bodi hiyo iliilambia Ni-
pashe jana.

Mwenyekiti wa Chama cha Wananchi (CUF) Taifa, Prof. Ibrahim Lipumba (kushoto), akipokea fomu kutoka kwa Katibu wa
Jumuiya va Vijana ya Wilaya ya llala, Salum Seleman, ili kuteuliwa kugombea urais. Katikati ni Katibu Mkuu wa Chama hicho,
Haroubu Shamisi. PICHA: JUMANNE JUMA

Vijana CUF wamchukulia fomu urais Prof. Lipumba

Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Chama
cha Wananchi (CUF), Profesa
Ibrahim Lipumba, ameridhia
ombi la vijana wa chama hicho
walilomuomba agombee nafasi
ya urais kupitia chama hicho ka-
tika uchaguzi mkuu ujao.

Profesa Lipumba alipelekewa
fomu na vijana wa chama hicho
kutoka katika maeneo mbalim-
bali ya Mkoa wa Dar es Salaam
katika ofisi zake makao
makuu ya chama hicho yali-
yopo Buguruni, Ilala jijini Dar es
Salaam.

Vijana hao walisema
wameamua kumpelekea fomu
hiyo kwa sababu wanaamini
yeye ndiye atafaa zaidi kupepe-

rusha bendera ya chama hicho
katika nafasi hiyo ya urais.

Mkurugenzi wa Mipango na
Uchaguzi wa CUF Taifa, Juma
Kilaghai, alisema gharama ya
fomu ya kugombea nafasi hiyo
ndani ya chama hicho ni Sh.
500,000 na kwamba vijana hao
walichangishana na kupata fed-
ha hiyo na kumchukulia Mwe-
nyekiti wao fomu.

“Baada ya kuona Mwenyekiti
yuko kimya, vijana wa chama
chetu kutoka katika maeneo
mbalimbali ya Dar es Salaam,
walijikusanya kujichanga kwa
qjili ya kupata fedha ya ku-
chukulia fomu na baada ya ku-
fanikiwa, jana (juzi) walimuan-
dikia ujumbe mfupi kupitia
simu yake ya mkononi kuomba

kukutana naye saa nne asubuhi
ofisini kwake,” alisema Kilaghai.

“Mwenyekiti alikuwa Do-
doma, lakini akakubali kuja
kuwasikiliza, na leo wamekuja
kumuomba akubali kuchukua
fomu hiyo, wamemkabidhi na
amekubali kuchukua fomu na
kuijaza kwa ajili ya kuomba ku-
teuliwa kupeperusha bendera
ya chama.”

Akizungumza baada ya
kupokea fomu hiyo kutoka kwa
vijana hao, Profesa Lipumba
alisema alichelewa kuchukua
fomu hiyo ili kutoa fursa kwa
wanachama wengine kufanya
hivyo.  “Sikutaka  kuchukua
fomu haraka kwa sababu nili-
taka kutoa fursa kwa wana-
chama wengine kufanya hivyo,

unajua watu wengine wakiona
nimechukua mimi wangeogopa
kuchukua,” alisema Profesa Li-
pumba.

Profesa Lipumba alisema
miongoni mwa vipaumbele
vyake endapo atateuliwa na
chama chake kuwania nafasi
hiyo na hatimaye chama chake
kushika dola ni pamoja na kuun-
da serikali ya umoja wa kitaifa.
Profesa Lipumba alisema ata-
hakikisha serikali yake inakuwa
jumuishi kwa wananchi walio
kwenye vyama vya siasa na wa-
sio na vyama vya siasa.

Pia alisema atahakikisha seri-
kali yake inayapa kipaumbele
mambo ya msingi ya kitaifa na
kuyashughulikia kwa nguvu
zote.
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Zimamoto yaomba

ujenzi visima mitaani

Na Tiganya Vincent, TABORA

JESHI la Zimamoto na Ukoaji nchini
limeziomba mamlaka zinazohusika na us-
ambazaji maji katika maeneo mbalimbali
ya wananchi nchini kujenga visima mitaani
ili kuliwezesha jeshi hilo kupata huduma
hiyo kwa urahisi na kukabiliana na majanga
ya moto kwa wakati.

Kauli hiyo imetolewa jana na Kamshna
Jenerali wa Jeshi na Uokoaji nchini (CGF),
John Masunga, wakati wa ziara yake ya siku
moja mkoani Tabora ya kukagua shughuli
za jeshi hilo.

Alisema visima vya maji vinapokuwa
maeneo mbalimbali na wakati mwingine
katika mazingira yasiyofikika kirahisi na
magari kunasababisha uzimaji moto kuwa
mgumu.

Vile vile, alisema katika kukabiliana
na upungufu wa magari, wameingia
makubaliano na Shirika la Nyumbu ambalo
ni la Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ)
la kuwatengenezea magari ya kuzimia
moto.

CGF Masunga alisema magari hayo ya-
natarajiwa kukamilika katika muda mfupi
na yatakapokamilika watayasambaza kwe-

nye mikoa mbalimbali ili yaweze kusaidia
kuongeza vitendea kazi.

Alitoa wito kwa jamii kutoa taarifa mape-
ma kwa Jeshi hilo pindi wanapokabiliwa
na majanga ya moto, barabarani, majini ili
waweze kupata msaada.

Katika hatua nyingine alimshukuru Rais
Dk. John Magufuli kwa kulipatia Jeshi hilo
Sh. bilioni tano kwa ajili ya ujenzi wa magari
ya askari wa Jeshi hilo.

Alisema ujenzi wa nyumba za makazi ya
askari wa Jeshi hilo umeanza na wameanzia
mkoani Dodoma na kuwapo kwa ongezeko
kubwa la askari kwa sababu ya kuhamia
makao makuu ya nchi.

Kuhusu makazi ya askari wa mikoani,
amewaagiza makamanda wa mikoa yote
kuongea na halmashauri kwa ajili ya kupata
viwanja vya ujenzi wa nyumba za makazi ya
askari.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Tabora Dk.
Philemon Sengati, alilishukuru Jeshi hilo
mkoani humo kwa juhudi za kukabiliana na
majanga mbalimbali.

Alisema ofisi yake itaendelea kushiriki-
ana na Jeshi hilo kuzuia na kukabiliana na
majanga yanapotokea.

Makabe, Msakuzi walia usafiri

Na Fatma Mtutuma, UDOM

WATUMIAJI wa vyombo vya usafiri eneo
la Mbezi Makabe Msakuzi, wameiomba seri-
kali kutengeneza barabara hiyo ili kuwaon-
dolea usumbufu na uharibifu wa mali.

Ubovu wa barabara hiyo umesababisha
usafiri kuwa mgumu hasa nyakati za asu-
buhi na jioni, muda ambao watu wengi wa-
naondoka na kurudi nyumbani.

Wakizungumza na Nipashe, baadhi ya
watumiaji, Vailet Jekap na Neema John,
walisema ubovu wa barabara ni moja ya
sababu zinazochangia usafiri kuwa mgumu
hasa kwa wanafunzi.

“Muda tunaotoka shule hadi kufika ny-
umbani huwa tunakaa sana hapa kituoni,
hii ni changamoto ya barabara pia hata
yatakapofika hapa msongamano wa watu
ni mkubwa sana na magari hayo hayana
uwezo wa kubeba hata zaidi ya watu 20,”
alisema Jekapu.

Aliongeza: “Tunafika nyumbani usiku

sana muda ambao tulitakiwa tuwe tush-
afanya kazi zingine na kujisomea masomo
yetu na kujiandaa kwa ajili ya kesho.”

Mmoja wa madereva wa daladala, Fahad
Mlole, alisema barabara bado inachanga-
moto ingawa serikali ilifanya jitihada za ku-
sawazisha kwa kusambaza vifusi.

“Changamoto siyo kwa abiria tu bali hata
kwetu sisi madereva, barabara bado haina
kiwango kinachofaa ingawa siku za kar-
ibuni tuliona vifusi na kusawazisha ilitupa
matumaini, lakini mvua iliponyesha hali in-
arudi kuwa vilevile,” alisema Mlole.

“Hali hii inasababisha hata magari
makubwa yenye uwezo wa kubeba abiria
wengi kituoni kushindwa kuchukua abiria
wa Makabe kuhofia kuharibika kwa gari
kwa sababu ya barabara hiyo.”

Kadhalika, madereva wa bodaboda wal-
isema kazi yao huwa ngumu kutokana na
mabonde yaliyo katika barabara hiyo na
muda mwingine kusababisha ajali hasa kip-
indi cha mvua.

STAMICO yaanza kuchoronga miamba

Na Sara Magesa, GEITA

SHIRIKA la Madini la Taifa (STAMI-
C0), limekuwa la kwanza nchini kunufaika
na mabadiliko ya sheria ya madini inayo-
taka kampuni za uchimbaji madini kutumia
makandarasi wa ndani katika kuchoronga
miamba .

Hii ni baada ya shirika hilo kutiliana saini
mkataba wa kutoa huduma ya uchorongaji
na Kampuni ya Uchimbaji ya Dhahabu ya
Geita (GGM) wenye thamani ya zaidi ya Sh.
bilioni 5.6.

Kabla ya mabadiliko ya Sheria ya Madini,
GGM ilikuwa ikitumia makandarasi kutoka
nje ya nchi kwenye shughuli zake za ku-
choronga miamba yenye dhahabu.

Akizungumza katika hafla ya utiaji saini
mkataba huo iliyofanyika mjini hapa, Wa-
ziri wa Madini, Dotto Biteko, alilitaka shiri-

ka hilo kufanya kazi kwa weledi na uma-
kini mkubwa wakitambua kazi waliyopewa
wakiiharibu watakua wamewaharibia Wa-
tanzania.

Waziri Biteko alisema shirika hilo lililoan-
zishwa toka mwaka 1972 lilikuwa likijiende-
sha kwa hasara na kuzalisha madeni, lakini
toka kufanyika mabadiliko ya uongozi na
kuzuia ubadhilifu, limejiendesha na kutoa
gawio serikalini.

Alisema iko miradi ya kimkakati ikiwamo
kiwanda cha kusafisha dhahabu kwa ki-
wango cha kimataifa kinachotarajiwa kuka-
milika Disemba, mwaka huu, kitakachosafi-
sha kilo 480 kwa siku.

Biteko alisema toka kuanzishwa kwake,
shirika hilo halikuwahi kuchangia katika
mfuko mkuu wa serikali, lakini sasa lime-
boreka na limetoa gawilo la Sh. bilioni 1.1
kwa mwaka 2019/20.

The United Republic of Tanzania
MINISTRY OF NATURAL RESOURCES AND TOURISM

NOTICE TO THE PUBLIC REGARDING
INDIVIDUALS AND COMPANIES

ILLEGALLY OPERATING HOME STAY
ACCOMMODATION SERVICES

It has come to our attention that there are some individuals and
companies providing home stay accommodation services to
tourists contrary to Section 10,21 and 31 (sub section [-6) of
the Tourism Act No. 29 of 2008; which requires any person who
conducts, operates or intends to conduct or operate a tourism
facility or activity to be registered by the Director of Tourism
and issued with the Tanzania Tourism Business License (TTBL).
Home stay as tourism business activity is guided by The Tourism
(Accommodation Facility) Regulations 2015 (GN. No. 498 of
2015) and The Tourism (Fees and Charges) Regulations, 2015
with the amendment (GN No. 506 of 2017).

In view of the foregoing, the Ministry informs all Tourism Agents,
Tourism Stakeholders and the general Public that it is against the
law to conduct or operate a tourism facility or activity without
being registered and licensed. The general Public, Tourists, and
Tourism Stakeholders are therefore urged to only trade with
companies that are registered and licensed.The list of registered
and licensed Tourism Agents for the year 2020 is available in the
Ministry’s website at the section of stakeholders — Tour
Operators.

By this notice the Ministry requires all owners of Home Stays
and Tourism Agents in Tanzania Mainland, who are not registered
and licensed to be registered and licensed within 30 days from
the date of this notice. All applications must be accompanied
with the copy of certificate of registration from BRELA, TIN,
National Identity Card (NIDA) or travel passport.

For more information, kindly visit our website at
www.maliasili.go.tz or visit Headquarter Offices at UDOM, in
Dodoma or Tourism Zonal Offices located at Mpingo House -

Dar es Salaam; PSSSF — Mwanza, Iringa NSSF Block;and TANAPA
Head Quarters in Arusha.

Issued by:

( DIRECTOR OF TOURISM E
MINISTRY OF NATURAL RESOURCES AND
TOURISM
Tel: +255 712721932
Email: dt@maliaisili.go.tz
13th July, 2020
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Kipenga cha uchaguzi
kimepulizwa, wagombea
wafuate sheria, taratibu

KIPENGA cha uchaguzi mkuu wa mwaka huu, kimepulizwa rasmi,
baada ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) kutangaza jana kuwa
uchukuaji wa fomu za wagombea udiwani na ubunge zitaanza ku-
tolewa Agosti 12 hadi 25 mwaka huu.

Mwenyekiti wa NEC, Jaji mstaafu wa Mahakama ya Rufani, Semi-
stocles Kaijage, akizungumza na waandishi wa habari habari jijini
Dodoma jana, a lisema kutokana na uteuzi wa wagombea wa urais,
ubunge na udiwani kufanyika Agosti 25, mwaka huu, uchukuaji wa
fomu za kugombea kiti cha urais zitaanza kutolewa kuanzia Agosti

Kwa mujibu wa Jaji Kaijage, wagombea ubunge na udiwani wata-
paswa kuchukua fomu kwenye makao makuu ya halmashauri na
kata husika, na kwamba kampeni za uchaguzi kwa nafasi zote zita-
fanyika kuanzia Agosti 26 hadi Oktoba 27, mwaka huu.

Alitoa wito kwa wananchi wenye sifa za kuwania nafasi hizo
ambao watakuwa wamependekezwa na chama cha siasa chenye
usajili wa kudumu wajitokeze kuchukua fomu kwa kipindi hicho.

Mbali na kueleza kwa undani kuhusu ratiba hiyo, mwenyekiti
huyo wa NEC alisema alibainisha kubadilishwa kwa majina ya
majimbo matatu ambapo Jimbo la Chilonwa ambalo litaitwa
Chamwino. Jimbo la Mtera litaitwa Mvumi na Kijito Upele lililopo
Mjini Magharibi litaitwa Pangawe.

Kwa mujibu wa Jaji Kaijage, idadi ya majimbo ni ni 264 kama ili-
vyokuwa katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2010, ambapo 214 yapo
Tanzania Bara na 50 yapo Zanzibar pamoja na kata 3,956.

Tangazo hilo la NEC linaashiria kuwa sasa vyama vyote vya siasa
nchini vyenye usajili wa kudumu vina fursa ya kushiriki baada ya
kukamilisha uteuzi wa wagombea wao na kuwasilisha majina yao
kwenye tume.

Hilo ni takwa la kisheria na kikanuni kwa kuzingatia kuwa sheria
ya uchaguzi inaelekeza kuwa wagombea wote wa nafasi za kisiasa
lazima watoke kwenye vyama vya siasa.

Hivyo kwa mujibu wa sheria, hakuna raia wa Tanzania anayeweza
kata, jimbo hadi taifa bila kupitia chama cha siasa, ambacho ndicho
mdhamini wake.

Wakati NEC ikitangaza ratiba ya mchakato wa uchaguzi huo am-
bao utafanyika Oktoba 28, vyama kadhaa vimeshaanza michakato
ya kupata wagombea wa ngazi zote kupitia kura za maoni.

Kila chama kinachokusudia kushiriki uchaguzi huu ni wakati wa
kuharakisha na kukamilisha mchakato wa kuteua wagombea ili ku-
wahi ratiba ya tume ya uchukuaji wa fomu.

Kadhalika, vyama vya siasa vitatakiwa kuhakikisha kuwa vina-
wasimamia na kuwaongoza wagombea wake katika kukamilisha
masharti yanayotakiwa ya ujazaji wa fomu kabla ya kuziwasilisha
NEC kwa ajili ya uteuzi.

Itakumbukwa jinsi Novemba mwaka jana wakati wa mchakato
wa uchaguzi wa serikali za mitaa yalivyozuka malalamiko mengi
baada ya wagombea wengi wa vyama vya upinzani kukosa uteuzi
kwa madai kuwa walishindwa kujaza fomu.

Ni sababu hizo zilizosababisha vyama kadhaa kususia uchaguzi
huo na kuacha mjadala mpana. Hata hivyo, tusingependa hali hiyo
jjitokeze tena mwaka huu.

Tumaanini pia kuwa vyama vya siasa vitateua wagombea wenye
sifa zinazokubalika kikatiba, kisheria na kikanuni, hivyo kuepuka
kuenguliwa na NEC wakati wa uteuzi wa wagombea.

Tusingependa kusikia michakato ya uteuzi wa wagombea ndani
ya vyama inaibua migogoro, migongano na mitafaruku ambayo
haina tija kwa taifa na kwa vyama vyenyewe.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Mbinu hizi mbili muhimu
kukabili janga la saratani

CHANZO kikubwa cha watu
kukumbwa na saratani mbal-
imbali zikiwamo za koo,
ngozi na nyingine nyingi,
ikiwamo mlo: Kimsingi, ulaji
kwa kanuni duni una hatari
kubwa.

Inaelezwa kuwa ni
muhimu watu kufuata kanu-
ni bora za lishe, ili kuepuka
kukumbwa na ugonjwa huo
hatari na pia kuwa tayari ku-
fuatilia ushauri unaotolewa
na watalaamu wa afya.

Mkurugenzi Mtendaji
wa Taasisi ya Saratani ya
Ocean Road (ORCI), Dk. Ju-
lius Mwaselage, anasema
saratani ya shingo ya kizazi
inaongoza kwa wagonjwa
laam, saratani ya matiti ndio
kinara,

Nyingine zinazotajwa ku-
wasumbua Watanzania ni
saratani za koo, ngozi, mate-
zi, damu, kibofu cha mkojo
na tezi dume, ambazo cha
muhimu  kinachohimizwa
juu yake ni umuhimu wa ku-
fuata ushauri wa wataalamu
wa afya.

Hadi sasa imeshawekwa
wazi kuwa utoaji huduma
za matibabu ya ugonjwa wa
saratani upo katika hospitali
zote nchini, lengo ni kura-
hisisha mawasiliano kati ya
madaktari bingwa na wataal-
amu wengine wa saratani.

Hapo kuna mawili
muhimu yanayopaswa kuz-
ingatiwa, ili kukabiliana na
ugonjwa huo. Kuna sulala la
lishe bora, kwenda hospi-
talini na kufuata ushauri wa
wataalamu wa afya.

Ni bahati mbaya, baadhi ya

watu huwa wazito kuzingatia
lishe bora inayohusisha ulaji
mboga za majani ambazo
wengi wanazipuuza, wakian-
gukia mbadala kama chipsi
vingine vinavyofanana navyo

Inaelezwa kuwa vyakula
ambavyo baadhi ya watu
wanavidharau, ndivyo vina-
vyofaa kwenye afya. Hivyo,
kuna haja ya kubadilika kwa
kuacha kula kwa mazoea na
kuhamia kwenye miongozo
ya lishe bora.

Wavutaji wa sigara ndiyo
wanaoelezwa kuwa katika
hatari kubwa ya kukumbwa
na ugonjwa na wapo baadhi
yao, kwa kawaida ni wazito
kuzingatia maelekezo ya
wataalamu wa afya.

Takwimu za Shirika la Afya
Duniani (WHO), zinaonyesha
kuwa mwaka uliopita, kuna
wagonjwa wapya saratani
duniani milioni 18.1 na kuna
wagonjwa milioni 9.6 wali-
opoteza maisha.

Pia, kunatajwa asilimia 70
(sawa na watu milioni 6.7)
ya waliopoteza maisha kwa
ugonjwa huo wanatoka nchi
maskini.

WHO inaelezea umuhimu
wa kuongezwa huduma za
kukabiliana na saratani ka-
tika nchi zenye kipato cha
chini na cha wastani.

Wakati kukiwa na juhudi
hizo, siyo vibaya jamii pia
ikajiongeza kwa kuzingatia
maelekezo ya watalaamu wa
afya, kuanzia ulaji unaotak-
iwa na hospitalini, kwa ajili
ya ushauri na matibabu pale
inapobidi.

Njia hizo mbili ni muhimu
katika kukabiliana ugonjwa

huo, ili kupunguza tatizo
hilo, kama siyo kulimaliza ka-
bisa ndani ya jamii, kwa vile
linatajwa kuwa watu wa jin-
sia zote nchini wanaathirika.

Hatua hizo zikichukuliwa,
zitasaidia kukabiliana na
tatizo hilo, kwani WHO inata-
hadharisha kwamba bila ya
hatua kuchukuliwa, duniani
kutashuhudiwa  ongezeko
kubwa la asilimia 60 ya wag-
onjwa wa saratani katika
miongo miwili ijayo.

Kwani shirika hilo la afya,
lina ufafanuzi wake kwamba
Takriban ongezeko kubwa
kwa kiwango 81 vitatokea
katika nchi zenye kipato cha
chini, ambako uhalisia ngazi
ya kumudu maisha ya kila
siku iko chini mno.

Ni ukweli kwamba, iwapo
watu wote  watazingatia
maelekezo ya lishe na kwen-
da kupata huduma za msingi,
kitabibu, saratani inaweza
kugundulika mapema, kuti-
biwa vizuri na wagonjwa
wake kupona.

Wataalamu wa afya wame-
shaweka wazi kuwa ugonjwa
huo haupaswi kuwa katika
sura ya adhabu ya kifo kwa
kila anayepatwa, bali kama
ni bahati mbaya ataugua,
bado awe na nafasi ya kuhu-
dumiwa baada ya kugundun-
liwa mapema afike hatua ya
kupona.

Hivyo, kushugulikia sara-
tani kwa kuzingatia lishe
bora ni jambo muhimu na
kwenda kwenye vituo vya
afya mapema kupata ushauri
wa kitaalamu au matibabu
ina ulazima.
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Mwandishi, dereva wahukumiwa kulipa 800,000/-

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu imemhukumu mwandishi
wa habari, Angellah Kiwia na dere-
va Mohamed Rushaka, kulipa faini
ya Sh. 800,000 au kutumikia kifun-
go cha miaka miwili jela baada ya
kukiri na kutiwa hatiani kwa kosa
kujipatia pesa kwa njia ya vitisho.  :

Kadhalika  washtakiwa  hao :
wameamriwa kulipa fidia ya :
Sh. milioni 30 baada ya kuingia :
makubaliano na Mkurugenzi wa :
Mashtaka Nchibi (DPP) ya kukiri :
makosa dhidi yao. :

Washtakiwa Kiwia na Rushaka :
wamefanikiwa kulipa fedha hizona :
wameachiwa huru na mahakama :
hiyo iliyoketi chini ya Hakimu Mka- :
zi Mwandamizi Rashid Chaungu.

Awali, mahakama hiyo iliwafutia :
hati ya mashtaka na kuwasomea :
hati mpya yenye mashtaka matatu. :

Kabla ya kutolewa kwa hu- :
kumu hiyo, Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Ladislaus Komanya, :
aliiomba mahakama kufanyia ma- :
badiliko hati ya mashtaka na katika :
makubaliano yaliyofanywa baina :
ya washtakiwa na DPP amewafutia :
mashtaka ya awali yenye makosa :
manne na kusoma hati mpya yenye :

Ajli yakatisha
maisha ya askari

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

Mtu Mmoja amefariki dunia na :
wengine wawili wamenusurika kifo :
baada ya gari walilokuwa wakisa- :
firia kuacha njia na kupinduka.

Mashuhuda wa tukio hilo :
wamesema kuwa ajali hiyo ilitokea :
bara kuu ya Tunduru - Songea na :
kwamba chanzo cha ajali hiyo ni :
mwendo kasi wa dereva aliyekuwa :
akiendesha gari hilo. :

Kamanda wa Polisi Mkoa wa :
Ruvuma, Simon Maigwa, am- :
ethibitisha kuwapo kwa tukio hilo :
na kwamba ajali hiyo ilitokea juzi :

Ligunga watu hao wakiwa njiani : |

kwenda Songea wakitokea Dar es :
Salaam. :

Maigwa alimtaja aliyefariki du- :
nia katika ajali hiyo kuwa ni Askari :
Polisi Coplo Livinius Ngonyani (54) :
mkazi wa Ubungo, Dar es Salaam :
ambaye alisema alikuwa akwenda :
likizo kwao Songea. :

Kamanda Maigwa
manusura wa ajali hiyo kuwa ni :
Samson Ngonyani (60) mfanyabi- :
ashara mkazi wa Ubungo, Dar es :
Salaam ambaye ni kaka wa mare- :
hemu na dereva ambaye hakutam- :
bulika jina ambaye alitoroka baada :
ya ajali hiyo.

Alisema taratibu za kumsaka :
dereva huyo zinaendelea na aka- :
tumia nafasi hiyo kuwataka wa- :
nanchi ambao wanazo taarifa za :
alikokimbilia na kujificha, kutoa :
taarifa polisi ili akamatwe na sheria :
kufuata mkondo wake. :

aliwataja : |

kosa moja la kujipatia fedha kwa
njia ya vitisho.

Wakili Komanya aliiomba ma-
hakama kutoa adhabu kulingana
na makubaliano yaliyoingiwa kati
ya DPP na washtakiwa hao.

Washtakiwa hao walikuwa wana-
daiwa kati ya Machi Mosi na Machi

31, 2020 katika maeneo tofauti ya
Jiji la Dar es Salaam, kwa makusudi
waliongoza genge la uhalifu kwa
lengo la kujipatia faida.

Katika shtaka la pili walidaiwa
kutenda kosa la utekaji nyara kati
ya Machi Mosi na Machi 31, 2020
katika Jiji la Dar es Salaam na

kumteka Seleman Mohamed wak-
iwa na lengo la kumpeleka katika
hatari ya kumuumiza.

Pia ilidaiwa katika shtaka la tatu
wakiwa na lengo la kulipwa, walidai
kiasi cha Sh. milioni 30 kutoka kwa
Seleman Mohamed, huku wakim-
tishia kumuua.

Katika shtaka la nne la kutakati-
sha fedha, ilidaiwa kuwa washtak-
iwa hao katika tarehe zilizotajwa
awali jijini Dar es Salaam, walijipa-
tia Sh. milioni 30 kutoka kwa Mo-
hamed, huku wakijua kuwa fedha
hizo ni zao la makosa tangulizi ya
uhalifu.

NMB

Karibu yako

Ni Muda

NMB Trade Finance.

Bidii:

Kwa taarifa zaidi wasiliana nasi sasa
tradefinanceteam@nmbbank.co.tz

Kujali Biashara Yako ni Wajibu Wetu wa K Ia Slku|

www.nmbbank.co.tz
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UWT waonywa Kununuliwa

Na Restuta Damian, BUKOBA

WAJUMBE wa Jumuiya ya Wa-
nawake wa Chama Cha Mapinduzi
(UWT) mkoani Kagera, wametaki-
wa kutoa hukumu kwa wanacha-
ma wake wanaogombea ubunge
kupitia viti maalum jinsi wanavy-
oona badala ya kununuliwa kwa
vitenge na kanga.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) mkoani humo, Rashida
Mfaume, wakati akizungumza na
wajumbe wa UWT kwenye mkuta-
no wa uchaguzi wa kura za maoni
za ubunge wa viti maalumu mkoa-
ni hapa.

“Chagua

wewe  mwenyewe

Invastmant Public Limitad Company

kidijitali.

U WN -

~J

Maelezo:

Katibu
20 Julai, 2020

@ +255 222 701 701

Peter W. Kifunguomali

©

info@tcciainvest.co.tz

unaemtaka sio uliepokea kanga au
kitenge chake, hapa tupo kinama-
ma hakuna aliyechaguliwa mume
wa kumuoa... na wale watumishi
hakuna aliyechaguliwa kazi” alise-
ma Mfaume.

Alisema kila mmoja ana uelewa
wake na utashi pia wa kuchagua
kiongozi anaemtaka na kuwawak-
ilisha vyema kinamama.

“Hapa anatafutwa atakaewak-
ilisha vyema huko mbele ya sa-
fari na atakayeleta maendeleo
na manufaa, mnapokea rushwa
na nimefika mapema nimeona,”
alisema Mfaume.

Aidha alisema  wawakilishi
watakaochaguliwa kwa rushwa
watambue watakuwa wamewako-
sea kinamama mkoani Kagera.

Millennium Tower IT Building 24th floor -

P, O. Box 72678 Dar s Salaam

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO UTAKAOFANYIKA SIKU YA
JUMAMOSI TAREHE 22 AGOSTI 2019.
Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na tano wa Wanahisa wa TCCIA
Investment PLC, utafanyika siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, kwa njia ya mtandao. Mkutano
utaanza saa Tatu kamili (3.00) asubuhi. Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao
za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga na kushiriki Mkutano Mkuu

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano ni:

. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;

. Kupokea na kuthibitisha mabadiliko kwenye Kanuni za Kampuni;

. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;

. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne;

. Kupokea, kujadili na kuridhia utekelezaji wa Maazimio ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne;

. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya

Mahesabu yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019;

. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2019;

8. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya
Kampuni kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2020;

9. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;

10.Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;

11.Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano.

1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe
na kumfikia Katibu kabla tarehe 10 Agosti, 2020.

2. Taarifa ya Mwaka 2019 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni
(https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe 10 Agosti, 2020.

3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria
mkutano kwa niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https://
www.tcciainvest.co.tz). Fomu za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua
pepe pkifunguomali@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya uwakilishi iliyojazwa itumwe
kwenye WhatsApp na 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 19 Agosti,2020.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.
.w“.suﬂ ats -

& www.tcciainvest.co.tz

)
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Kampuni

_yaibuka na

huduma
‘Halikati’

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu ya
Zantel imezindua hu-
duma maalumu ijulika-
nayo kama ‘Halikati’ ili
kuwaondolea wasiwasi
wateja wake wa kupoteza
dakika na vifurushi vya
intaneti (MB) pale kifu-
rushi kinapoisha muda
wake.

Huduma hiyo ya aina
yake inamwezesha mteja
kuvusha dakika na MB
zilizosalia kutoka kwe-
nye kifurushi cha awali
kwenda kifurushi kipya
na kumpa uwezo wa
kuongea na kuperuzi
zaidi.

Akizingumza wakati
wa uzinduzi wa ofa hiyo,
Mkuu wa Zantel Zanzi-
bar, Mohammed Khamis
Mussa, alisema huduma
hiyo imelenga kuwapa
wateja uhuru wa kucha-
gua kifurushi chochote
na kufurahia mawasiliano
bila kikomo.

“Mawasiliano ya uhaki-
ka ni kiungo muhimu
katika kuchochea maen-
deleo hivyo huduma hii
va ‘Halikati" itampa mteja
uhakika wa mawasiliano
ili kusaidia kuendesha
shughuli mbalimbali kama
biashara, kilimo na uvuvi
bila wasiwasi wa kuisha
kwa kifurushi chako,”
alisema.

Alisema ni dhahiri kuwa
shughuli kama kilimo,
UVUVI na biashara mbal-
imbali zikiwamo utalii
zinahitaji mawasiliano
ili kutafuta masoko,
hivyo kuwa na muda wa
maongezi Na intaneti
ni muhimu kufanikisha
ukuaji na maendeleo ya
shughuli hizo.

Pia alisema huduma hii
va aina yake katika soko
la mawasiliano imelenga
pia kupunguza kero mbal-
imbali ambazo wateja
wamekuwa wakikumbana
nazo ikiwamo wasiwasi
wa kuisha kwa vifurushi
pasipo kutumia dakika na
intaneti.

Naye Mkuu wa Bi-
ashara wa Zantel, Aneth
Muga, alisema kupitia ofa
hiyo, Zantel itahakikisha
inampa mteja thamani
va pesa kulingana na
matumizi yake.

“Hakuna haja ya kusub-
iri hadi kifurushi chako
Kiishe, kupitia ofa hii
una uwezo wa kununua
kifurushi kipya kabla
cha awali hakijaisha na
ukaweza kuvusha dakika
na megabites (MB) zilizo-
salia,” alisema Muga.
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Matatani kwa tuhuma za mauaji yamke |

Na Restuta Damian,
BUKOBA

Biyungu Kata ya
Nyabiyonza Wilaya
ya Karagwe mkoani
Kagera, Alistides Crizostom (40),
anashikiliwa na Jeshi la Polisi
mkoani humo kwa tuhuma ya
kumuua mkewe, Donina Alistides

(53). Naibu Kamanda wa Polisi
mkoani hapa, Issack Msengi,
alithibitisha kutokea kwa tukio
hilo na kusema Julai 21, mwaka
huu majira ya usiku, mtuhumi-
wa alirejea nyumbani kwake na

kukuta mkewe akiwa na mwa-
naume chumbani.
Alisema  alipohoji ~ kuhusu

mwanaume huyo, Donina haku-
weza kujibu ndipo mtuhumiwa

alipoanza kumpiga kwa fimbo na
kumsababishia kifo.

“Mtuhumiwa aliporejea kwake
usiku wa saa 6:00, alikuta mare-
hemu akiwa na mwanaume
mwingine aliyekuwa akitokea
chumbani, aliuliza hakuweza
kumjibu ndipo alianza kupiga na
fimbo nyingi hadi kuumua,” al-
iongea Msengi.

Kaimu Kamanda Nsengi alise-

ma, chanzo cha mauaji hayo ni
wivu wa mapenzi, na kubainisha
kuwa baada ya mtuhumiwa ku-
fanya mauaji siku iliyofuata mwili
wa marehemu ulikutwa umetup-
wa shambani.

Mtuhumiwa anashikiliwa na
Jeshi la Polisi, na kwa mujibu
wa Nsengi, upelelezi ukikami-
lika, mtuhumiwa atafikishwa ma-
hakamani.

—1 /c

o)

|

Jaji Kiongozi wa Mahakama Kuu ya Tanzania, Dk. Eliezer Feleshi (kulia), akijadiliana jambo na Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu, Kanda ya
Tanga, Amir Mruma, akiwa katika ziara ya kikazi ya kukagua shughuli mbalimbali zinazofanywa na mahakama, mkoani Tanga jana. PICHA:

LYDIA CHURI

Watumishi mahakama wakumbushwa weledi

Na Mwandishi Wetu

JAJI Kiongozi wa Mahakama
Kuu ya Tanzania, Dk. Eliezer Fe-
leshi, amewataka watumishi wa
Mahakama ya Tanzania kufanya
kazi kwa kujituma, kujitolea, na
kushirikiana.

Akizungumza na watumishi
wa Mahakama ya Wilaya ya Kilin-
di jana wakati wa ziara yake ya ki-
kazi wilayani humo, Jaji Kiongozi
pia aliwataka watumishi hao kuz-
ingatia maadili wanapotekeleza
majukumu yao ili kujenga taswira
chanya ya mahakama kwa wa-
nanchi.

“Ombeni kupewa kazi za
ziada kwa viongozi wenu pale
mnapoona kituo husika hakina
mashauri mengi, hata kumsaidia
hakimu mfawidhi kufanya utafiti
ili kurahisisha kutoa maamuzi
kwa wakati au vituo vya jirani ili
kuboresha utendaji,” alisema Jaji
Kiongozi.

Jaji Feleshi aliwashauri wa-
tumishi kuanzisha vikao vya
kitaaluma ili kujengeana uwezo

katika fani zao. Alisema sheria
na kanuni zimekuwa zikifanyiwa
marekebisho mara kwa mara
hasa kwa miaka ya hivi karibuni
ikiwamo sheria ya mwenendo wa
madai na sheria za mahakama za
mahakimu ili kutafuta na kupata
ubobezi kwenye taaluma.
“Hakuna hakimu wa mjini wala
kwenye suala la kutafsiri sheria
zilizotungwa na Bunge na ka-
nuni zake, vikao hivi vitawasaidia
kuwajengea uwezo na uelewa
wa kuendesha shughuli zenu za
kila siku za utoaji haki kwa wa-
nanchi.” alisisitiza Jaji Kiongozi.
Jaji Feleshi aliwahimiza watum-
ishi kuzingatia maadili, kufanya
kazi kwa bidii, na kuonyesha
uadilifu kwa vitendo waendelee
kutenda haki. Aliwataka viongozi
kusimamia kikamilifu na kutumia
busara katika kulea, kuonya,
kutoa ushauri na kueleza ukweli.
Aidha, Jaji Feleshi pia aliwataka
viongozi kusimamia masuala
yote yanayowahusu watumishi
na kuyapa kipaumbele ikiwa ni

pamoja na kujenga mahusiano
mazuri mahala pa kazi, kuzifa-
hamu changamoto zao na kuzi-
tafutia ufumbuzi kwa wakati.
Aliongeza kuwa endapo vion-
gozi watakuwa wakiwaelimisha
watumishi haki zao za msingi
watasaidia kuondoa malalamiko
yasiyo ya msingi.

Aliwataka watumishi kuen-
delea kuwahudumia wateja bila
kuchoka na kuacha kutumia
lugha zisizofaa. Wadau wetu
wengi mara nyingi wanapofika
mahakamani huwa na mitazamo
tofauti hivyo wakieleweshwa wa-
taelewa na kuondoa migongano
na manunguniko yasiyo ya la-
zima,” alisema.

Wakati huo huo Jaji Kiongozi
alikutana na Mkuu wa Wilaya ya
Kilindi, Sauda Mtondoo, ofisini
kwake na viongozi wa kamati ya
ulinzi na usalama ya wilaya na
kufanya mazungumzo, ambapo
mkuu huyo wa wilaya aliishuku-
ru Mahakama ya Tanzania kwa
kuanzisha Mahakama ya Wilaya
ya Kilindi baada ya maombi ya

muda mrefu.

Akizungumza na Mkuu huyo
wa Wilaya, Jaji Kiongozi alisema
mahakama kwa sasa imejiima-
risha na inasisitiza matumizi
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) katika kura-
hisisha shughuli zake za kila siku
za utoaji haki.

“Mfumo huu umesaidia kura-
hisisha uendeshaji wa mashauri
na kupunguza gharama kwa kiasi
kikubwa kwa upande wa wadau
na Mahakama, hivyo tembeleeni
mifumo ya Mahakama ili kujua
mambo mengi yanayofanyika,”
alisema.

Jaji Kiongozi pia alitembelea
eneo linalojengwa Mahakama ya
Wilaya ya Kilindi na kupokea
taarifa ya maendeleo ya ujenzi
wa jengo la Mahakama hiyo ku-
toka kwa Mtendaji wa Mahakama
ya Tanzania Kanda ya Tanga.

Jaji Kiongozi ameanza ziara ya
siku tano Mahakama Kuu ya Tan-
zania kanda ya Tanga ambapo
atakagua shughuli mbalimbali zi-
nazofanywa na Mahakama.

RC aagiza
TANESCO,
VETA kumaliza
suala
kuunganishiwa
umeme

Na Tiganya Vincent, TABORA

MAMLAKA ya Elimu na
Mafunzo ya Ufundi (VETA)
imetakiwa kukutana na
Shirika la Umeme nchini
(TANESCO) ili kuangalia
njia ya kuondoa kikwazo
cha kupeleka umeme katika
chuo kipya cha ufundi stadi
kinachojengwa wilayani
lgunga.

Kauli hiyo ilitolewa jana
na Mkuu wa Mkoa wa
Tabora, Dk. Philemon Sen-
gati, wakati akiwa katika
ziara ya kukagua miradi ya
maendeleo wilayani lgunga
na kupata malalamiko kuto-
ka kwa wataalamu wa VETA
kuhusu kutopelekwa umeme
katika eneo la mradi kwa
madai kuwa ni kutokana na
gharamu kubwa.

Alisema VETA na TA-
NESCO zote ni taasisi za
umma, hivyo ni lazima
zikae chini zione kwa jinsi
gani zinaweza kutatua mk-
wamo ambao umesababisha
eneo la ujenzi wa chuo
lisiunganishwe umeme.

Dk. Sengati alisema
kwamba wanaweza wakao-
na namna nzuri ya kupun-
guza gharama ili hatimaye
umeme ufike eneo la mradi
kwa ajili ya kuwawezesha
mafundi kufanyakazi usiku
na mchana.

Awali Msimamizi wa
mradi wa ujenzi wa Chuo
cha Mafunzo ya Ufundi Sta-
di lgunga, Msabi Masunga,
alisema TANESCO iliwapa-
tia hati ya kutaka walipwe
shilingi milioni 130, ndipo
wawekewe miundombinu
ya umeme katika eneo la
mradi.

Masunga alieleza kwamba
gharama hizo ni kubwa
ukilinganisha na fedha am-
bazo zinatakiwa kukamili-
sha ujenzi wa chuo hicho
ambazo ni shilingi bilioni
1.7 kwa ajili ya majengo
mbalimbali na ununuzi wa
vifaa.

Aidha, Masunga alisema
kuwa katika awamu ya
kwanza wamepokea shilingi
milioni 250 ambazo zime-
tumika katika ujenzi wa
msingi wa majengo mbal-
imbali.

Alisema chuo kinatarajiwa
kukamilika mwezi Oktoba
mwaka huu, na kuongeza
kuwa kitakuwa na uwezo
wa kuchukua wanafunzi
240 wa kozi za muda mrefu
na 500 wa kozi za muda
mfupi kwa mwaka.
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Dawa walaji
fedha TASAF
yapatikana

Na Shaban Njia, KAHAMA

KATIKA kupambana na uingi-
zwaji wa kaya maskini hewa katika
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) kipindi cha pili awamu ya
tatu, serikali imeandaa utaratibu wa
kuwasainisha mikataba na viapo
maalum waratibu wa mpango huo.

Lengo ni kuwawajibisha kisheria
watakaobainika katika maeneo yao
kuingiza kaya zisizokuwa na sifa.

Hayo yalibainishwa jana na
Mkuu wa Kitengo cha Mafunzo
na ushirikishwaji makao makuu
va TASAF, Mercy James, wakati
akifungua mafunzo ya siku mbili
kwa waratibu wa mradi huo yaliyo-
fanyika wilayani Kahama mkoani
Shinyanga, ambayo yanaendana na
uhakiki wa kaya za wanufaika wote
nchi nzima.

Alisema kuwa awamu hii wame-
jipanga kuhakikisha wasimamizi
wote wanasainishwa mikataba
hiyo, ili wanapobainika kwenda
kinyume cha mradi kwa kuingiza
kaya zisizokuwa na wawajibishwe
kisheria, kwamba hatua hiyo
itaongeza tija na ufanisi katika
utekelezaji wa mradi huo.

“Zaidi ya kaya 100,000 nchi
nzima tunatarajia kuzihakiki na
wale watakaokuwa wamekosa sifa
tutawaondoa katika mradi huu na
tumejipanga kuwajengea uwezo
wa kujikwamua kutoka katika hali
duni kwa kuwafundisha mbinu za
ujasiriamali na ufugaji wa mifugo
wa Kisasa,” alisema.

Aliongeza: “TASAF imejipanga
kutoa ruzuku kwa kaya maskini ili
kukuza uchumi wao kwa kuhakiki-
sha walengwa wote wanazitumia
fedha hizo kama inavyotakiwa
ikiwamo katika nyanja za elimu,

afya, Kilimo na ujasiriamali ili kuleta

matokeo chanya katika utekelezaji
wa Kkipindi cha pili awamu ya tatu.

Aidha, alisema kuwa baada ya ku-

kamilika kwa uhakiki, fedha zote za
walengwa watapatiwa kwa njia za
kibenki au simu za mkononi kupitia
akaunti zao, kwamba na hakuna
mlengwa atakayepatiwa fedha
mkononi kama ilivyokuwa awali ili
kudhibiti mianya ya rushwa wakati
wa ugawaji.

Awali Mkuu wa Wilaya ya Ka-
hama, Anamringi Macha, akifungua
mafunzo hayo, alisema serikali
imejipanga kuhakikisha wananchi
wake wanajikwamua kutoka katika
hali duni kwa kuendelea kutoa
fedha za TASAF kwa walengwa na
kuwataka wasimamizi hao kuwa
waadilifu, na kuachana na tabia ya
kuingiza kaya zisizokuwa na sifa.

Pia aliwataka waratibu kufan-
yakazi kwa weledi ili mradi ulete
tija na kuongeza kuwa haipendezi
kusikia mtumishi amewajibishwa
kwa uzembe katika utekelezaji wa
majukumu yake ya kazi hasa kwa
kuingiza kaya zisizokuwa na sifa
kwenye awamu ya tatu.

NGO zakumbushwa uwazi, uwajibikaji

Na Mwandishi Wetu, [RINGA

ERIKALI kupitia Ofisi

ya Msajili wa Mashirika

Yasiyo ya  Kiserikali

(NGO), imeyataka ma-
shirika hayo kuwasilisha taarifa
za kila robo mwaka, zinazoonye-
sha fedha na kazi wanazozifanya
kwa msajili ili kujua miradi in-
ayotekelezwa kwenye maeneo
yalipo mashirika hayo.

Hayo yalisemwa na Mkurugen-
zi Msaidizi wa Ofisi ya Msajili wa
NGO, Grace Mbwilo, wakati wa
ufuatiliaji wa miradi inayotekele-
zwa na mashirika hayo mkoani
Iringa.

Mbwilo alisema serikali ina-
farijika kuona mashirika yana-
shirikiana nao kufanya kazi za
kusaidia jamii na kutekeleza mi-
radi mbalimbali katika maeneo

waliopo kwa kufuata taratibu
na vipaumbele vilivyowekwa na
serikali katika eneo husika.

Ameongeza kuwa mashirika
yanapopata fedha nyingi kutoka
kwa wafadhili ili kutekeleza mi-
radi mbalimbali ila wanatakiwa
kuhakikisha wananchi walioku-
sudiwa wananufaika na miradi
hiyo. “Mwongozo tuliouzindua
hivi karibuni unasisitiza uwazi na
uwajibikaji kwa sababu tunajua
fedha mnaomba kwa ajili ya Wa-
tanzania, hivyo ni wajibu wa seri-
kali na jamii husika kufahamu zi-
nafanya nini za zimeleta matokeo
gani,” alisisitiza.

Aidha, alibainisha kuwa kwa
sasa NGO na serikali zinashiriki-
ana, hivyo kuyasihi mashirika
kutotumia njia za mkato, kwani
watachelewa kufanya kazi zao,
hivyo kukwamisha kutekeleza

miradi iliyokusudiwa kwa wakati.

Naye Ofisa Maendeleo ya Jamii
kutoka Ofisi ya Msajili wa NGO,
Jaina Said, alisisitiza mashirika
kufuata sheria na taratibu zilizo-
po kwa kutochelewesha taarifa
muhimu zinazohitajika kuwasili-
sha na mashirika hayo katika
Ofisi ya Msajili na kusubiri faini.

“Wengine wanaona faini ni
hela ndogo, tunakupiga faini ku-
kumbusha wajibu wako, lakini
ikiwa ni zaidi ya mara moja tu-
nakuangalia vizuri kama unafaa,”
alisema Jaina.

Hata hivyo timu hiyo im-
elipongeza Shirika la Ilula Or-
phanage Program (IOP) kwa
miradi yenye lengo la kusaidia
jamii hasa katika kusomesha wa-
toto wanaoishi katika mazingira
magumu pamoja na kuwawez-
esha wananchi kiuchumi.

Akielezea utekelezaji wa Mi-
radi ya IOP, Katibu Mtendaji
wa Shirika hilo, Edson Msigwa,
alisema shirika lake linafanya
shughuli mbalimbali za kusaidia
jamii ikiwamo kulea na kusome-
sha watoto, kujenga madarasa na
kuwezesha wananchi kiuchumi.

“Shirika letu lina miradi zaidi
ya 20 na kubwa tunajishughuli-
sha na kusomesha watoto ambao
ni yatima na wanaoishi katika
mazingira magumu na tayari wa-
toto 2000 wamenufaika na mra-
di huo,” alifafanua.

Naye Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Msingi Ilula, Joyce Michael, al-
ilishukuru IOP kwa kukarabati
madarasa mawili shuleni hapo,
hivyo kupunguza msongamano
wa wanafunzi ambao ungeweza
kusababisha kushuka kwa kiwan-
go cha elimu.

Ofisa Programu Msaidizi wa Idara ya Habari ya Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP), Jackson Malangalila, akiwafundisha wanawake wa-

naofanya biashara nje ya mipaka ya Tanzania, jinsi ya kutumia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA), kwa ajili ya kuboresha

PICHA: SABATO KASIKA

Vijana Igunga waonywa kushinda vijiweni

Na Tiganya Vincent,
TABORA

VIJANA wilayani Igunga Mkoa
wa Tabora, wametakiwa ku-
tumia fursa ya miradi mikubwa
mitatu ya maendeleo kujiajiri
wenyewe kwa ajili ya kuondo-
kana na umaskini na kujipatia
kipato.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Dk.
Philemon Sengati, wakati wa
ziara yake wilayani Igunga ya
kukagua miradi mbalimbali ya
maendeleo.

Mkuu huyo wa Mkoa alisema
vijana wa Igunga hawana sababu
za kushinda vijiweni kwa sababu

wanazo fursa za kilimo, ufugaji
na ufundi ambazo zinaweza
kubadili maisha yao na wilaya
kama wataamua kuzitumia ip-
asavyo.

Aliitaja miradi ya kilimo cha
umwagiliaji ya Mwamapuli, mira-
di ya ufugaji wa samaki kutokana
na uwapo wa vifaranga vingi vya
samaki vinavyozalishwa katika
Kituo cha Kanda Ukuzaji Viumbe
Maji-Mwamapuli kilichopo Igun-
ga na kujiunga na kozi za ufundi
stadi.

Dk. Sengati alisema kwamba
vijana wa Igunga hawana sababu
za kulalamika kuwa hakuna ajira
na kubaki maskini kwa kuwa Ig-
unga inayo mashamba makub-

wa na maeneo mengi ambayo
yanaruhusu kilimo cha umwa-
giliaji. Dk. Sengati alisema fursa
nyingine ni pamoja na kutumia
vizuri uwapo wa Kituo cha Kan-
da Ukuzaji Viumbe Maji-Mwama-
puli kilichopo Igunga kuanzisha
ufugaji wa samaki kwa kuwa
soko lipo ndani na nje ya nchi.

Aliongeza kuwa ni vema vija-
na wa Igunga wakachangamkia
ujenzi wa Chuo cha Mafunzo ya
Ufundi Stadi (VTC) Igunga kuji-
unga na kozi ambazo zitawawez-
esha kujiajiri wenyewe na kujipa-
tia kipato kwa maendeleo yao na
Taifa kwa ujumla.

Aidha, Dk. Sengati aliwataka
maofisa mifugo wa Wilaya ya

Igunga kuhakikisha wanatoa
elimu na kuwasaidia wafugaji wa
ngombe kupata mbegu bora ili
waweze kuwa na mifugo yenye
faida kubwa kwao.

Alisema ngombe wengi wa-
naofungwa katika eneo hilo bei
yake iko chini kwa sababu ya
kuwa wadogo na kuwa na kilo
chache, jambo ambalo halimsai-
dii mfugaji.

Dk. Sengati alisema ni jukumu
la maofisa mifugo kuhakikisha
wafugaji wanakuwa na ngombe
ambao watawasaidia kuwa ki-
pato kikubwa ambacho kitawa-
fanya waishi maisha mazuri,
wajenge nyumba nzuri na waso-
meshe watoto wao.
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Nipashe

Na Yasmine Protace, MKURANGA

KATIKA kuwawezesha wafugaji kuku
wanufaike na bidhaa yao, kanuni inay-
otawala ni kwamba kuna kila sababu ya
kuwapatia mafunzo, wazalishe kwa vi-
wango bora.

Ndani ya mtazamo huo, kuna ukweli
unaotawala kwamba wafugaji wanaji-
tokeza zaidi kufuga kuku, lakini wa-
naishia katika hasara hasa kutokana na
mifugo hiyo kufa.

Ili mfugaji aweze kuzalisha kuku bora
na wenye afya bora, anatakiwa wapatiwe
mafunzo ya ufugaji, kuhakikisha bidhaa
hiyo inawainua kiuchumi.

Hadi sasa kuna wafugaji katika mikoa,
serikali imeanza kuwapatia mitaji ya
kuku na elimu ya kufuga.

Mkurugenzi wa Uzalishaji na Masoko
kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Fe-
lix Nandonde, anasema kuwa hadi sasa,
serikali inaendelea kuwapatia mafunzo
wafugaji kuku, ili wazalishe idadi kubwa
ya mifugo hiyo.

Anasema, lengo la mafunzo hayo ni ku-
wawezesha wazalishe kuku bora na wen-
gi, ili kuchangia kusimama kwa uchumi
wa nchi, wafugaji wanaendesha shughuli
zao kwa tija inayostahili.

Nandonde anafafanua kuwa, ana an-
galizo la kiuchumi kwamba, inapotokea
wafugaji kuku watashindwa kufanya
uwekezaji wa nyama nyeupe, inabeba
tafsiri ya athari kuwapo eneo la kiuchu-
mi linalochechemea.

“Tumetoa mafunzo ya siku mbili
kwa wafugaji kuku kutoka makundi 30
ambayo yanafuga kuku,” anasema na
kudokeza kuna sehemu ya angalizo la
Mpango Kabambe wa Mifugo wa Mwaka
2017 hadi 2021, unaosimamiwa na wizara
yenye dhamana na uvuvi kitaifa.

Anasema mtazamo uliopo hivi sasa,
ni kwamba mpaka kufikia mwaka 2030,
wanalenga kuhakikisha nyama nyeupe

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

‘ Ukurasa 12

mafuta Kwa pamoja
umezaa kanuni ya
- uchumi Kitaifa

Wizara yawashika mkono wananchi

MKuranga kuingia ufugaji wa Kisasa
 VVita kuukabili ‘'mdondo’, kulinda nyama nyeupe

Mkurugenzi wa Uzalishaji na Masoko katika Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Felix Nandonde (kulia), akimkabidhi kuku Mkuu
wa Wilaya ya Mkuranga, Filberto Sanga, kwa ajili ya kuvipatia vikundi vya wafugaji. PICHA: YASMINE PROTACE

inapatikana kwa kiasi kikubwa.

“Bila ya kuwapo elimu yoyote
ya ufugaji ifikapo mwaka 2030,
nyama nyeupe haitakuwapo na
kutakuwapo na upungufu wa
nyama (nchini),” anasema.

Anafafanua kuwa, mbali na
kutoa elimu ya ufugaji, pia wa-
nasambaza elimu itakayosaidia
kuwahudumia kuku wataka-
pokuwa wanaumwa.

Nandonde anasema, hadi sasa
wizara yake imeshaanza kuzali-
sha dawa za chanjo za kuwasaid-
ia wafugaji, hasa panapoibuka
magonjwa ya mdondo.

Mkurugenzi huyo anasema,
mdondo una kawaida ya ku-

wakumba kuku kila mara, la-
kini kukosa elimu kwa wafugaji
wamekuwa wakitumia mbinu
potofu ya kuwapatia kuku ma-
jani, wakidhani kuwa ni dawa
mbadala.

Kwa mujibu wa Nandonde,
mradi hadi sasa unaendelea
kujikita kutoa huduma katika
mikoa ya Dar es Salaam, Lindi,
Dodoma, Singida na wilayani
Mkuranga, mkoa wa Pwani.

Anadokeza  kinachofanyika
sasa ni mkakati wa kugawa bure
kuu kwa vikundi vya wafugaji,
ikiwa ni namna ya kuinua ha-
masa za ufugaji katika jamii,
Mkuranga ukiwa mfano mo-

jwapo.

Naibu Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ullega, anase-
ma mwaka jana walikabidhi
kuku kwa baadhi ya watu, lakini
walipowatembelea, baadhi ha-
wakukutwa nayo.

“Umekabidhiwa  kuku, ni
fedha ya serikali. Hivyo, una-
takiwa kuwatunza,” anasema
Ulega, akidokeza ni mwelekeo
unaowawajibisha wafugaji wab-
adilike kiuchumi.

Tahadhari nyingine ya Naibu
Waziri huyo ni kwamba kuku
hao wasitumike kinyume, iki-
wamo kuwachinja.

“Baada ya miezi mitatu tuta-

watembelea katika vikundi na
watakaokutwa wanaendelea vi-
zuri, watapewa kuku mara mbili
yake,” anasema.

Mary Makolele, ni mfugaji
kuku wa Mkuranga, anaye-
wahimiza wenzake kujiunga
katika shughuli za ufugaji, ku-
waongezea kipato.

Anaipongeza serikali kwa ku-
wapatia mikopo hiyo ya mifugo
isiyo na riba, huku akiwataka
wenzake wajitahidi kufuga kwa
namna ya kujiongezea kipato na
siri ya mafanikio ni kila anaye-
patiwa mifugo, aisimamie vi-
zuri, ili iwaongezea manufaa ya
kipato.
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UCHUMI

BOSI WA WAAGIZAJI PETROLI:

Ununuzi wa mafuta kwa pamoja

umezaa kanuni ya uchumi Kitaifa

« Achimbua orodha ya mavu
« Rasmi kwa ‘'SU’": nchi jirani
« Adai bei juu, kukosekana s

Na Joseph Mwendapole

IAKA iliyopita
kulisikika ~ malala-
miko ya kuwapo
gharama kubwa ya

mafuta ya petroli, huku kukiwapo

matukio ya kukosekana mafuta ka-
tika vituo vya kuuzia.

Hiyo iliendana na kushuhudiwa
foleni ndefu ya meli zinazopakua
mafuta bandarini na hususan, Dar
es Salaam, hali iliyosindikizwa na
kuyumba bei.

Ni kwanini hiyo? Kuna uamuzi
ulifanyika uliokuwa na dhamira
ya kukomesha yote hayo. Hatua
mojawapo, ambayo ndiyo nuru
kuu ya mafanikio mwaka 2015,
ilikuwa kubuniwa kwa mfumo wa
ununuzi mafuta, maarufu kama
‘bulk procurement.’

Umekuwa na mafanikio makub-
wa katika uchangiaji na ukuaji
uchumi, kiasi cha kuvutia nchi ji-
rani kuja kujifunza ili nazo ziweze
kuendesha katika mfumo wake wa
uchumi.

MKURUGENZI PBPA

Mkurugenzi wa Wakala wa
Uagizaji Mafuta kwa Jumla (PBPA),
Erasto Mulokozi, alizungumza na
Nipashe, wakati akizungumzia ma-
fanikio ya mfumo huo.

Anayesema mfumo umesaidia
kwa kiwango kikubwa uhakika
wa mafuta ya kutosha kwa kipindi
chote.

Anaeleza mafanikio ya kush-
ushwa gharama za uagizaji mafuta
inavyopunguzia gharama kwa
mnunuzi wa mwisho, hata kuwa-
vutia majirani Zambia, Uganda,
Malawi na Jamhuri ya Kidemorasi
ya Congo (DRC) kutuma maofisa
wake kujifunza nchini.

Kwa mujibu wa Mulokozi, PBPA
inawajibika  kuhakikisha  nchi
inakuwa na mafuta, kwani uadimi-
kaji wa rasilimali hiyo, unaendana
na shughuli nyingi za kiuchumi
ama kusimama au kusuasua, hata
kusababisha taharuki kitaifa.

“Awali waagizaji, yaani kampuni
za mafuta zilikuwa zikiagiza kila
mmoja kivyake na kila mtu ali-
kuwa akinunua kwa bei yake na
akija huku, anauza kwa bei yake,”

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa (PBPA), Erasto Mulokozi. PICHA ZOTE: MTANDAO.

anasema Mulokozi.

Anafafanua hatua iliyochuku-
liwa, akisema: “Serikali haikuwa
na mkono kwenye suala hili hivyo
inaona huo siyo utaratibu mzuri
ndipo ikazaliwa PBPA.”

Mulokozi anaeleza hata taasisi
nyingine za serikali zimeanza
kuiga mfumo huo wa ununuzi wa
pamoja, ikiwamo kwenye mbolea
na PBPA imewapa wataalamu
wake kuwapa mafunzo ya ununuzi
wa pamoja. Anataja mengine, ni
mfumo wa kusaidia kupunguza
msongamano wa meli, ambazo
awali zilikaaa hadi miezi miwili
bandarini zikishusha mafuta, jam-
bo lililoongeza gharama za nishati
hiyo kwa mtumiaji wa mwisho.

Nchini fani ya ununuzi ambayo
imepewa kupaumbele kikubwa,
kitaaluma iko chini ya Bodi ya Taifa
ya Ununuzi na Usimamizi wa Bid-
haa (NBMM) na kuna mamlaka ya
udhibiti wa sekta hiyo (PPRA), zote
zikitumika kitaifa chini ya sheria
inayohusika na ununuzi wa umma.

Mulokozi anaeleza mfumo wa

Ushushaji wa mafuta katika Bandari ya Mtwara,

ukiendelea.

N0 Miaka mitano
‘olen! kujifunza
nell’ sasa hadithi

uagizaji huo mafuta uliopigwa katika
sehemu nyingi, umeondoa kero kub-
wa, kwani hivi sasa meli zenye shehena
ya mafuta hukaa bandarini kupakua
mafuta kwa wastani wa siku tatu.

“Kwa kawaida meli inapozidi kukaa
kusubiri kushusha mafuta inatozwa
gharama za ucheleweshaji, hivyo we-
nye kampuni za mafuta walikuwa wak-
ifidia gharama hizo kwa kumwongezea
bei mlaji wa mwisho,” anafafanua.

MUSTAKABALI MAFANIKIO

Mulokozi anarudia kuwa siri ya ma-
fanikio sasa ni mafuta kuuzwa kwa
bei nafuu, kuliko ilivyokuwa zamani
na nishati imeendelea kuwa chini kwa
muda mrefu.

“Tumepunguza msongamano wa
meli kabisa, kwa mfano zamani ilikuwa
ulete meli tatu, hivi sasa unaleta moja
na gharama zinakuwa chini, kulingani-
sha na zamani kila mtu aliagiza mwe-
nyewe,” anasema.

Upande wa gharama za tozo za
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA),
Mulokozi anaeleza mafanikio ya ku-
patikana takwimu sahihi za mafuta
yanayoingizwa nchini, mamlaka hiyo
kujua kodi inayotakiwa kuchukuliwa
bandarini, kutokana na mafuta.

Anasema, taasisi nyingine zenye

>

kawaida ya kutoza maji, umeme, bara-
bara na tozo ya Mamlaka ya Bandari
Tanzania (TPA) kwenye mafuta, TRA
imekuwa ikitumia takwimu hizo kujua
kiasi cha fedha wanazotakiwa kupata.

“Mbali na kuisaidia nchi kupata tak-
wimu sahihi za mafuta yanayoingia,
pia tuna uhakika wa kuletewa mafuta
bora kwa sababu kabla ya meli yetu
kushusha mzigo, tunawaita TBS (Shiri-
ka la Viwango Tanzania) kuthibitisha
na wakitupa majibu, ndipo tunawaam-
bia washushe mzigo,” anasema.

Mulokozi anasema ni takwimu zina-
zoisaidia hata Mamlaka ya Udhibiti wa
Nishati na Maji (EWURA) kupanga bei
elekezi, baada ya kujua gharama halisi
za uagizaji mafuta hayo.

Mulokozi anataja kuna baadhi ya vi-
gezo kama bei ya mafuta, gharama za
meli iliyobeba shehena na tozo ya meli
kuchelewa kushusha mafuta hayo.

Anasema kampuni zinazo-
agiza mafuta nje ya nchi hivi sasa
zimeongezeka kufika 50 na kwamba
kadri mahitaji ya nishati inavyozidi
kupanda, ni dalili njema kwamba shu-
ghuli za kiuchumi zinaongezeka.

UHABA MAFUTA

Kuhusu nchi kupatwa na uhaba wa
mafuta, Mulokozi anakataa kuwapo
uwezekano, kwani wamekuwa waki-
fuatilia kwa karibu matumizi ya mafuta
kila siku na akiba iliyopo kudhibiti
uwezekano huo.

Mulokozi anasema sheria iliyopo,
inataka kila kampuni ya mafuta iwe na
akiba ya mafuta ya kujiendesha kwa

Msururu wa malori ya kubebea bidhaa za mafuta.

walau siku 15, lakini PBPA kupitia ka-
nuni zake inataka kampuni kuwa na
akiba ya 40 kukidhi hitaji iwapo she-
hena zilizoagizwa zimechelewa.

“Meli kutoka Mashariki ya Kati am-
bako asilimia 70 ya mafuta yetu tunay-
atoa huko inatumia wastani wa siku 10
au 14 kutegemea na hali ya hewa. Sasa
huwezi kujua kitakachotokea, ndiyo
sababu tunajitahidi kuweka akiba ya
muda mrefu.

“Mafanikio mengine ni kwamba hivi
sasa tunajua mwezi Agosti na Septem-
ba ni kiasi gani cha mafuta kinatarajiwa
kuingia nchini, lakini zamani haikuwa
hivyo, kwani ulikuwa huwezi kujua
kiasi cha mafuta yanayotarajiwa kuin-
gia nchini mpaka siku yatakapofika,”
anasema.

Mulokozi anajivunia mafanikio
mengine ni kuanzishwa sehemu
zingine za kupokea mafuta bandarini,
kutoka moja iliyokuwapo kabla ya
mwaka 2015. Hapo anataja fursa mpya
za Bandari za Tanga na Mtwara, kutoka
Dar es Salaam pekee wakati huo.

Ni aina ya ushindi kwa mujibu wa
Mulokozi, kwani nchi jirani za Zam-
bia, Malawi, DRC, Rwanda na Burundi
zimefurahishwa na mfumo huo na zi-
napitisha mafuta yake Tanzania.

“Zamani asilimia 20 mpaka 30 ya
mafuta tuliyokuwa tukiagiza yalikuwa
ya nje ya nchi (on transit cargo), lakini
kwa sasa yanayopita nchini yanafikia
hadi asilimia 49 wakati asilimia 55 ni ya
matumizi ya hapa nchini,” anahitimi-
sha Mulokozi.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Ubaguzi, matusi havituachi salama

MEI 25 mwaka huu ni siku
itakayokumbukwa daima
duniani kote. Wataikumbuka
wazungu na Waafrika, we-
upe kwa weusi. Ndiyo siku
aliyouawa kikatili Mmare-
kani mwenye asili ya Afrika,
George Floyd.

Floyd aliuawa kwa ku-
minywa shingo lake kwa
goti la askari polisi mweupe,
Dereck Chauvin wa Min-
nepolis, Minnesota, Mare-
kani, kwa sababu zisizo na
mashiko hata kidogo.

Chauvin na askari wen-
zake watatu wako nyuma
va nondo, wakisubiri hatima
va0. Sababu zisizo na ma-
shiko tu!

Kwamba siku hiyo yva
Jumatatu, Floyd alienda ka-
tika duka moja hivi mtaani
kununua sigara. Akatoa noti
va dola 20. Muuza duka
akang'aka kuwa dola ile ili-
kuwa bandia hivyo akamwi-
tia polisi.

Kwa kuwa alikuwa na
uhakika kuwa noti yake ni
halali (ikathibitika kuwa
halali) wala hakuhaman-
ika, akasubiri kuona nini
itafuata, kwani hata alipo-
jitetea kuwa noti ile haina
matatizo, polisi walifika na
kumdaka. Alijitetea akikataa
kukamatwa.

Lakini, kwa kutumia nguvu
za ziada aliwekwa chini na
kufungwa pingu za mikono
mgongoni na Chauvin
akampigia goti la shingo
kwa dakika 8.46 hivi, hata
alipolia kwa uchungu kuwa
anashindwa kupumua, polisi
huyo jasiri hakujali, akaen-
delea kumminya hapo chini.

Akapoteza maisha kizem-
be mwananchi huyo, tena
mbele ya macho ya askari
wengine na baadhi ya raia
waliokuwa wakishuhudia
pamoja na msichana mweusi
aliyerekodi tukio lile kwa
simu yake ya mkononi na
kuisambaza duniani kote,
kwenye mitandao ya kijamii.

Baada ya video hiyo
kuonekana, kama mlivyojio-
nea wenye akili timamu na
macho mangaavu, hakuna

NA JOSEPH KULANGWA

tena aliyejali karantini ya
Kovidi au mama yake, watu
waliingia barabarani kupinga
walichokiona. .

Si Marekani, si Ulaya, si
Asia, siAfrika, si Mashariki ya

Mbali, hakuna sehemu ambako

maandamano hayakufanyika.
Watu waliingia mitaani na
barakoa zao kuhanikiza dhidi

ya walichokishuhudia. Ingawa

sicho hasa.
Sicho hasa. Watu walifukua

makaburi. Watu waliona hapo

sasa ndipo pa kuanzia. Weusi
wengi walishauawa kibaguzi,
situ Marekani bali hata Uin-
gereza na kwingineko. Afrika
Kusini haikusazwa.

Mauaji yalitokana na uba-
guzi, ubaguzi wa rangi. Siku
hiyo wakaona basi tutokee
hapa, kwa sababu imetosha.
Tumeuawa sana, tumeba-
guliwa sana. Inatosha sasa

tunataka mabadiliko, tunataka
kuheshimiwa, tunataka kutam-

buliwa.

Floyd akawa ameifunua du-
nia, ameuambia ulimwengu na

kama mtu aliyejitoa mhanga
kuwakomboa wenzake.
Mambo hayajatulia.
Tukio la Floyd lilinirudisha
kwenye Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania va
mwaka 1977 toleo la 2005,
nikajikita kwenye Sehemu ya
Tatu, Ibara ya 12 (5) inayose-
ma: “..neno kubagua maana
yake ni kutimiza haja, haki
au mahitaji mengineyo kwa

watu mbalimbali kwa kuzinga-

tia utaifa wao, kabila, pahala

walipotokea, maoni yao ya
Kisiasa, rangi, dini, jinsia

au hali yao ya maisha, kwa
namna ambayo watu wa
aina fulani wanafanywa au
kuhesabiwa kuwa dhaifu au
duni na kuwekewa vikwazo
au masharti ya vipingamizi,
ambapo watu wa aina ny-
ingine wanatendewa tofauti
au wanapewa fursa au faida
iliyoko nje ya masharti au
sifa za lazima..”

Katiba iko wazi sana
hapa. Je, tunaielewa na
kuitekeleza? Tunaiheshimu?
Nahoji hivi nikijua kimbem-
be cha Oktoba kimeanza,
watiania wameshatia, fomu
zimechukuliwa, wadhamini
wanatafutwa na hatimaye,
Inshallah, Oktoba mambo
yatakuwa mambo.

Tubaguane kama alivyo-
fanyiwa Floyd na mamil-
ioni kwa mabilioni ya watu
duniani? Mhaahwapi! Najua
tutasikia mengi majuk-
waani na kwingineko katika
kinyang'anyiro hiki! .

Pamoja na kwamba Rais
John Magufuli ameshahad-
harisha na kuwasihi watu
wasitukanane, najua hakuna
anayeruhusu matusi, lakini
Watanzania tunajuana. Tu-
wakemee. )

Hata kabla ya uchaguzi
tu, watu tumeanza kuba-
guana kiitikadi na kuitana
majina ya matusi ma-
tusi, itakuwaje kwenye
kinyang'anyiro? Anaibuka
mtu anasema eti hawa ni
wa chama cha.. Mwingine
anasema hawa ni sawa
na.. Kweli? Huu si ubaguzi
kweli? ,

Watu walewale, binadamu
walewale walioumbwa
na Mungu yule yule kwa
mfano wake, mnatukanana,
kweli si kumtukana Mungu
wenu kweli? Kisa kural
Acheni hizo. Ubaguzi hau-
tatuacha salama. Tutakuwa
tunakula nyama ya mtu na
tutaangamia. Alamsiki.

e Simu: +255 713 410008
na barva pepe:jkulangwa@
yahoo.com
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Corona umeziweka njia panda

miradi majengo marefu ‘majuv’
« Ujenzi maghorofa umesimama kusikilizia

« Mengi mapya; ufanyaji kazi, mahitaji yake
« Soko la Hisa nalo ladondokea ulingo mpya

Na Nimi Mweta

WAKATI bado hali ni ngumu
katika mapambano dhidi ya virusi
vya corona barani Ulaya, Marekani
na kwingineko, athari za kiuchumi
za watu kufanya kazi za ofisi wak-
iwa majumbani zinachukua sura
tofauti.

Kuna namna hali hiyo inaanza
kuzoeleka, huku uwezekano wa
watu kuondokana na maambukizi
ya corona hauonekani katika mae-
neo mengi.

Wimbi la corona iliyopita, kama
ilivyo nchini Tanzania, haiko katika
nchi nyingi duniani, ila kwa jumla
Afrika hadi sasa ina afueni kubwa
dhidi ya maambukizi yake.

Moja ya maeneo yanayoleta uta-
ta kimkakati, ni namna ya uende-
shaji biashara kama utarudi katika
namna ya zamani, baada ya watu
kufaulu kujiendesha wakiwa ma-
jumbanii.

Kuna utafiti kadhaa zenye ri-
poti kuwa, watu wanapofanya
kazi kutoka nyumbani na kwa se-
hemu kubwa wafanyakazi walio
wataalamu, wanafurahia mfumo
mpya walio nao kati ya maisha na
kazi katika zama zilizopo za janga
la corona.

Ni kwamba hawana haraka au
shauku ya kuanza tena kuamka
mapema hata alfajiri, katika kuji-
andaa kwenda ofisini. Ni hali inay-
oleta sura mpya katika uwekezaji
wa ardhi, ambako ujenzi wa ma-
jengo marefu ya ofisi utapungua.

Hata hivyo, bado ni hali isi-
yoweza kuthibitishwa kwamba
ama itadumu au la. Jambo kuu ni
kwamba, inaelekea kukubalika
kutoka kampuni kubwa na hasa
nchini kama Marekani, ambako
kumemezwa sana na janga corona.

Kwa ujumla kunaonyeshwa njia
katika masuala ya uwekezaji na mi-
taji inakoelekea. Ina maana, kasi ya
ujenzi wa majengo marefu ya ofisi
ambayo ni sekta muhimu katika
miji mikubwa, kila mahali sasa in-
aanza kuchukua sura mpya.

Hapo ni pale waajiri watagun-
dua kuna faida za kuwezesha watu
wafanye kazi kutoka majumbani
mwao na kuna ubashiri wa kuone-
kana uwezekano wa kukaa majum-
bani kumesaidia kwa kiasi kikubwa
kuongeza tija, kupunguza gharama
na hata viwango vya mishahara
kwa wajiriwa.

MAGEUZI YALIVYO

Kwa wastani wa muda fulani,
zuio la kutofanya shughuli za
kawaida na kufungwa huduma ny-
ingi za kijamii kumedumaza sekta
ya nyumba na ardhi kwa jumla.
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Hivi sasa janga la corona limeweka njia panda soko la majengo yaliyokamilika na yanayoende-

lea kujengwa, yamesitishwa kusikilizia hatima ya corona. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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: Ziko dalili kuwa
- utandawazi

- uliopo katika
:sekta ya ardhi

. na nyumba,

- utashika kasi

: zaidi kuvutia

- wawekezaji

. kutoka nje na

: tayari nchi

: kadhaa za Ulaya
: zimeshachukua
:hatua kuondoa

: kodi za ununuzi
: au ubadilishaji

. miliki za makazi. '

Hiyo ni kwa sababu, siyo ra-
hisi kwa wakala kuonyesha watu
maeneo ambayo yako wazi, au
yanauzwa. Pia, biashara za kila
sekta zinaingia shakani kutokana
na wimbi la maambukizi na zuio la
kutotembea.

Mengine hapo yanahusu ku-
fungwa kwa huduma na kupun-
guzwa kazi idadi kubwa ya watu,
mipango mingi ya ofisi kuhama
katika mtazamo wa kupata eneo
zuri zaidi la kufanyia kazi, iliwekwa
kapuni.

Wataalamu wanasema kwam-
ba, ikilinganishwa na mtikisiko

wa fedha na mabenki wa mwaka
2007/2008, mwaka huu kuna
afueni kwani nyenzo za biashara
kusimamia zilishabadilika.

Kuna mabadiliko ya kiteknolo-
jia, kwa kuwapo sekta zilizofanya
vizuri wakati wa zuio la kutotoka
majumbani kuwepa au kutokutana
watu wengi wa eneo moja, hasa zile
zinazotoa huduma kwa mtandao
‘kumbakumba’ ya corona.

Ufanyaji kazi majumbani ul-
iongeza hitaji la vifaa kama kompy-
uta na vinginevyo, ambavyo kwa
kawaida siyo lazima kila mmoja
kuwa navyo katika makazi yake.

Watu katika hatua hiyo mpya,
wanalazimika kununua vifaa bora
zaidi vinavyohimili ufanyaji kazi
na hakuna msaada jirani wa kiofisi,
unaopatikana kwa haraka mahali
hapo nyumbani.

Ni hali inayomfanya mtend-
aji anaangukia mbadala kama
kumtumia fundi wa kujitegemea
mtaani.

Pia, kuna maeneo ya huduma
za kukidi mabhitaji kma mlo, kwa
wakati huo mtumishi hana haja
nayo, kwani yupo anafanya kazi
zake katika chumba binafsi cha
maskani aliyo nayo, akipata urahisi
wa kujipanga baadaye afurahie bu-
rudani zake, iwe muziki au dansi.

SOKO LA HISA

Watafiti soko la mitaji na hisa
nchini Marekani, wanasema kuk-
wama kuendelea kwa majengo ya
kibiashara na hata makazi ya watu,
ni zao la kinachojengwa kampuni
kubwa, daima si watu binafsi.

Soko hilo limepamba moto hivi
sasa, kwani mabhitaji ni makubwa
zaidi ya nafasi au makazi yaliyopo
wazi na kuna punguzo la viwango
vya riba katika benki za biashara,
ambako kumesaidia kuongeza
idadi ya wanaomudu kununua ny-
umba, makazi au kutanguliza fed-
ha zinazostahili kuingia mkataba
wa ununuzi.

Inaelekea kuwapo uwezeka-
no wa kufanya kazi majumbani
kutaongeza hitaji la makazi yenye
nafasi zaidi na hata nyumba za ki-
fahari, kwani suala la kujiburudi-
sha kwa kutoka nje au kuogelea,
itakuwa ni la kujipangia muda.

Ziko dalili kuwa utandawazi
uliopo katika sekta ya ardhi na ny-
umba, utashika kasi zaidi kuvutia
wawekezaji kutoka nje na tayari
nchi kadhaa za Ulaya zimesha-
chukua hatua kuondoa kodi za
ununuzi au ubadilishaji miliki za
makazi.

Upande mwingine, kunatajwa
matarajio ya kupanuka sekta hiyo
kunaendana na ongezeko la mitaji,
kwa sababu fedha sasa zinaham-
ishwa kutoka nchi zinazoendelea
kutafuta faida katika hisa na sekta
ya makazi ndani ya nchi tajiri.

Hiyo imefikia kiasi kwamba, baa-
dhi ya wataalamu wanatazamia
katika miezi mitatu ya mwisho ya
mwaka huu, yaani kuanzia Oktoba
itakuwa inarudia hali ya kawaida,
ingawa inategemewa kuwa mape-
ma kuhibitisha uhakika wa ku-
chukua sura hiyo.

Kuna mchambuzi anayeeleza
kuwa, sekta ya makazi katika nchi
hizo zilizotajwa zitazinduka kwa
hatua, huku picha halisi ya kupa-
tikana nafasi za ofisi, zitategemea
kati ya mwekezaji wa kampuni
moja na nyingine; mji au jiji moja
hadi jingine, na hapatakuwapo ka-
nuni za jumla.

Swali kuu linalojitokeza ni
kwamba, kupungua kwa kiasi ki-
kubwa uhitaji wa nafasi za ofisi,
unayaweka njia panda majengo
marefu katika maeneo mengi du-
niani ambayo ujenzi wake sasa
umesimamishwa.

Kikuu hapo ni ubashiri wa sin-
tofahamu ya kufumuka corona
dhidi ya uchumi na kama yatamal-
izika, basi majengo hayo makubwa
yatumike kama ofisi, au yageuzwe
kuwa maskani ya kupangisha.
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Kigogo CHADEMA auawa kwa mshale -

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WENYEKITI wa

Baraza la  Wa-

nawake wa Chama

cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) Kata ya
Palanga wilayani Chemba mkoa-
ni Dodoma, Asia Saidi, ameuawa
kwa kuchomwa mshale.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Mkuu wa Wilaya ya
Chemba, Simon Odunga, chanzo
cha kifo hicho ni mgogoro wa
wakulima na wafugaji.

“Ni kweli aliuawa na mtu ali-
yewavizia usiku na kumchoma
mshale wa sumu na alikufa
wakati akikimbizwa Hospitali ya
Kondoa kwa matibabu, muuaji
amekamatwa lakini chanzo siyo

siasa, bali kulikuwa na ugomvi
wa wakulima na wafugaji, taarifa
kamili tutazitoa,” alisema Odun-
ga.
Alidai kuwa chanzo cha ugom-
vi huo ni ngombe wa marehemu
kuingia kwenye shamba la alizeti
la mtuhumiwa wa mauaji hayo
na kusababisha mzozo kati ya
pande hizo mbili.

Katibu wa CHADEMA Kanda

ya Kati, Mbughi Gwamaka, pia
alidai jana kuwa kifo hicho haki-
husiana na mambo ya kisiasa ku-
tokana na taarifa za eneo la tukio.

Awali, zilisambaa taarifa ku-
toka eneo la tukio zikidai kuwa,
Asia alipigwa mshale wa sumu
wakati akitoka kwenye mkutano
wa kura za ndani za chama hicho
kwa ajili ya kumpata mgombea
ubunge.
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Malori yakishusha mizigo eneo la Barafu nje ya Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma, jana. Jiji hilo lilikuwa na uhaba wa maeneo rasmi ya
maegesho ya malori ya mizigo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Simbachawene: Polisi wajipange uchaguzi

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

JESHI la Polisi nchini, lime-
punguza matukio ya uhalifu na
kuziba mianya ya uingizaji na
usambazaji wa dawa za kulevya,
usafirishaji wa binadamu na
uhalifu unaovuka mipaka.

Waziri wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, George Simbachawene,
aliyasema hayo katika kikao
kazi cha Maofisa Wakuu Makao
Makuu, Makamanda wa Polisi wa
Mikoa na vikosi kinachofanyika
go la kufanya tathmini ya utend-
aji wa kazi za jeshi hilo.

“Tumefanikiwa katika maeneo
fulani kwa kiasi hiki, tuseme kwa
nguvu Watanzania wasikie, maji-
rani zetu wasikie na dunia nzima,
mafanikio haya ni makubwa
sana.

“Kama tusiposema, wale wa-
kutusema mabaya. Watazidi
kusema wao yale mazuri tuli-
yoyafanya hayatajulikana. Kwa
hiyo, tusibweke, tuendelee kuiji-
panga zaidi kuhakikisha kiwango
cha uhalifu nchini kinatokome-
zwa,” alisema.

Alilitaka jeshi hilo kujipanga
zaidi kiteknolojia kwa kuwa
mfumo wa uhalifu duniani ume-
chukua sura mpya kwa kukua

teknolojia ya mawasiliano.

“Kumekuwa na matukio ya
ugaidi, utengenezaji na usamba-
zaji wa bidhaa bandia, makosa
ya kimtandao, wizi wa magari,
utoroshaji madini kwa magendo,
ujangili pamoja na makosa men-
gine yanayoambatana na hayo,”
alisema.

Kuhusu Uchaguzi Mkuu wa
Oktoba 28 mwaka huu, wa-
ziri huyo alisema jeshi hilo lina
wajibu wa kuhakikisha unakuwa
huru na haki.

“Kazi mnayofanya ni kubwa na
nzuri kuhakikisha mwananchi
na mali zake anakuwa katika hali
ya usalama, lakini sasa mchakato

wa kupata wagombea unaende-
lea nchi nzima.

“Tunaenda kwenye uchaguzi,
tunapaswa kujipanga vizuri ku-
pambana na vitendo vyovyote
ama viashiria vya uvunjifu wa
amani nchini kwetu,” aliagiza.

Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini
(IGP), Simon Sirro, alisema vy-
ombo vya ulinzi na usalama
vimejipanga kuhakikisha hali
ya usalama hususani wakati wa
uchaguzi huo inakuwa imara na
kuwataka wananchi na wana-
siasa kutimiza wajibu wao kwa
kutojiingiza kwenye vitendo vya
uvunjifu wa amani.

]
Machinga
waomba
wapewe
mikopo

Na Peter Mkwavila, DODOMA

VIJANA wanaojishughulisha
na biashara ndogo mkoani
Dodoma, wameiomba serikali
kuwapatia mikopo ili kuongeza
mitaji ya biashara zao.

Mwenyekiti wa Umoja wa
hapa, Emmanuel Mtega, ali-
wasilisha kilio cha vijana hao
wakati wa uzinduzi wa umoja
huo.

Alisema vijana wengi nchini
wanajishughulisha na biashara
ndogo, lakini wanakabiliwa na
tatizo la kutokuwa na mitaji.

Kiongozi huyo alisema kwa
sasa wamejiunga ili kupata
fursa ya mikopo inayotolewa
na taasisi za kifedha ikiwamo
va ile ya asilimia 10 ya mapato
ya halmashauri.

“Tunajua kuwa mtu mmoja
mmoja hawezi kwenda benki
kukopa fedha, lakini tukiwa
na kikundi au kwenye umoja,
tunaweza kupata fursa hiyo
kuanzia kwenye mikopo ya
halmashauri hadi kwenye
benki kwa kuwa umoja wetu
unatambulika,” alisema.

Mtenga aliongeza kuwa len-
g0 la umoja huo mbali na kuwa
na uhakika wa mikopo kutoka
kwenye taasisi za fedha na
halmashauri, ni kuhakikisha
wanakuwa na Chama cha Akiba
na Mikopo (Saccos) ambacho
wafanyabiashara watakuwa
wanakopa fedha kwa ajili ya
kuendesha biashara zao.

Alisema umoja huo ume-
wakusanya vijana wote ambao
ni wafanyabiashara kwenye
eneo hilo ili kuwainua kwenye
biashara zao kwa kuwa wengi
wao ni wale wanaojishughuli-
sha na biashara ndogo ndani
yva Soko la Sabasaba.

“Lengo kuu la kuanzishwa
kwa umoja huo ni kuwawez-
esha vijana kujiongezea kipato
na kuweza kusaidia familia
zao kwa kuwapa mitaji au
kwa kuanza na mtaji mdogo
hadi kufikia mtaji mkubwa,”
alisema.

Katibu wa Umoja huo,
Dickson Msungu, aliwataka
vijana kujitokeza na kujiunga
ili kufanya biashara zao kwa
pamoja badala ya kukaa mi-
taani na kuilalamikia serikali
kuwa haitoi ajira.

Alisema Tanzania imeshain-
gia kwenye uchumi wa kati,
hivyo ni jukumu la kila kijana
kuhakikisha kuwa anaendana
na kasi hiyo ili kuinua zaidi
uchumi wa nchi.

Mmoja wa wanachama, Hilda
Ngoye, alisema kuwa umoja
huo ulianzishwa mwaka 2019
na mpaka sasa una jumla ya
wanachama 105 ambao Kila
wiki wanatoa ada ya Sh. 3,000,
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Polisi yakamata
tisa kwa tuhuma
Za uhalifu

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JESHI la Palisi mkoani Mbeya
limeendelea na operesheni
kwenye maeneo mbalimbali ya
mkoa huo na jumla ya watuhu-
miwa tisa kwa kipindi cha
wiki moja wamekamatwa kwa
makosa mbalimbali.

Kwa mujibu wa taarifa ya
Kaimu Kamanda wa Jeshi la
Polisi Mkoa wa Mbeya, ACP
Sebastian Mbuta, miongoni mwa
waliokamatwa katika operesh-
eni hiyo ni Justine Sadiq (18),
fundi rangi na mkazi wa Ndola
katika mji mdogo Mbalizi akiwa
na mali mbalimbali za wizi iki-
wamo televisheni, deki, rimoti
na tarakishi mpakato moja.

Alisema mtuhumiwa alikamat-
wa Julai 20, majira saa 11 alasiri
Kata ya Iwindi, Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya.

Katika hatua nyingine jeshi
hilo linawashikilia watu wawili
Maulid Ngole (37) na Fred Mte-
ga (36), wote wakazi wa Uyole
kwa tuhuma za kupatikana na
unga udhaniwao kuwa ni dawa
za kulevya aina ya heroine
gramu 10.

Watuhumiwa hao walikamat-
wa Julai 21 majira ya saa nane
eneo la Uyole baada ya kufanya
upekuzi na kukuta unga unaod-
haniwa kuwa dawa za kulevya
kete mbili za heroine.

Kufuatia matukio hayo, Mbuta
alitoa wito kwa jamii kuacha
matumizi ya dawa za kulevya
kwa kuwa ni hatari kwa afya
Zao.

Alitoa wito kwa wafanyabi-
ashara kuacha kujihusisha na
biashara haramu ya vipodozi
vyenye viambata vya sumu
pamoja na wananchi kuwa ma-
Kini Kipindi wanapofanya usajili
wa laini zao za simu, ili kuepuka
kadi zao kutumika kusajili watu
wengine.

Mgombea udiwani viti
maalum CHADEMA apeta

Na Grace Mwakalinga,

MBEYA
GOMBEA  udiwani
viti maalum kupi-
tia Chama cha
Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Vumilia
Anderson, ameibuka Kkidedea

baada ya kupata kura 21 kati ya
131 zilizopigwa na wajumbe wa
Baraza la Wanawake wa Chama
hicho (BAWACHA) katika Jimbo la
Mbeya Mjini.

Uchaguzi huo ulifanyika jana

kwa wajumbe wa mkutano mkuu
kupiga kura za maoni kwa ajili
ya kuwachagua wawakilishi wa
madiwani viti maalum kutoka
kata 36 zajiji hilo.

Mshindi wa pili alikuwa ni Tau-
si Kasege, ambaye alipata kura 16
huku washindi wa tatu wakigon-
gana, Halima Kayeta na Joyce
Mwalalika wote wakipata kura
tisa. Msimamizi wa uchaguzi huo,
Lucy Ngondo, ambaye ni Katibu
wa BAWACHA Mkoa wa Mbeya,
aliwataka watiania ambao kura

zao hazijatosha kuonyesha ush-
irikkiano na kwa wale ambao
watapata ridhaa ya kuwa madi-
wani viti maalum.

Ngondo alisema uchaguzi huo
ulikuwa huru na haki na kwam-
ba kinachosubiriwa kwa sasa ni
kamati kuu kufanya uamuzi kwa
watiania wote wa nafasi ya udi-
wani viti maalum.

“Zoezi bado linaendelea huu
sio mwisho, nawaomba wajumbe
muwe wavumilivu, mchakato
bado unaendelea kamati kuu
itakaa na kuwachagua wanaofaa

hivyo haki itatendeka,” alisema
Ngondo. Mmoja wa watiania am-
baye kura hazikutosha, Amina
Msula (81), alisema licha ya umri
alionao, alitiania ya  udiwani
viti maalum lengo likiwa ni ku-
wasaidia wanafunzi wa shule
za msingi na sekondari wapate
chakula wawapo shuleni.

Alidai licha ya kura kutokuto-
sha alisema ataendelea kushiriki-
ana na washindi ili kutimiza azma
ya kuwatumikia wananchi wa Jiji
la Mbeya kwa kuwaletea maen-
deleo.

Mtiania udiwani viti maalum wa Kata ya Isanga katika Jiji la Mbeya kwa tiketi ya Baraza la Wanawake wa Chama cha Demokrasia na

Maendeleo (BAWACHA), Amina Msula (81), akiomba kura kwa wajumbe wa mkutano mkuu wa chama hicho, wakati wa kura za maoni jijini
humo jana. Alipata kura moja kati ya 131 zilizopigwa. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Wafanyabiashara ndogo walalamika kutozwa kodi

Na Grace Mwakalinga,
RUNGWE

WAFANYABIASHARA ndogo za
mboga na matunda katika soko la
Lembuka, Kiwira wilayani Rungwe,
mkoani Mbeya, wamelalamika
kuwa licha ya kununua vitambul-
isho vya wajasiriamali vilivyotole-
wa na Rais Dk. John Magufuli, bado
wilaya hiyo, inaendelea kuwatoza
kodi.

Waliyasema hayo jana wakati
wakizungumza na Nipashe na ku-
dai licha ya kuwa na vitambulisho
kama agizo la Rais Dk. John Magu-
fuli, bado wanaendelea kutozwa
ushuru wa mazao usiozidi tani

moja.

Jacob Mwakandwike ambaye
ni mfanyabiashara mdogo sokoni
hapo alisema, licha ya kununua vi-
tambulisho vya ujasiriamali bado
wanaendelea kutozwa ushuru
kama ilivyokuwa kabla ya kuvi-
nunua. Alisema kutokana na hali
hiyo hawaoni umuhimu wa vitam-
bulisho hivyo kwa vile Halmashauri
ya Wilaya ya Rungwe inaendelea
kuwatoza ushuru kinyume na
maelekezo waliyopewa kabla ya
kununua vitambulisho hivyo.

“Tuliambiwa tukinunua vitam-
bulisho vya ujasiriamali hatutaen-
delea kutozwa ushuru, lakini hali ni
tofauti kabisa kwenye soko hili, hal-

mashauri inaendelea kutoza ushu-
ru kama kawaida na hata hatuoni
umuhimu wa kuvinunua,” alisema
Mwakandwile.

Kwa upande wake, Lugano
Mwaipopo, alisema Halmashauri
ya Wilaya ya Rungwe pia inatoza
ushuru wa mazao hata kwa watu
wanaosafirisha chini ya tani moja
kinyume cha maelekezo ya Rais
Magufuli ambayo wamekuwa waki-
yasikia kwenye vyombo vya habari.

“Tunashangaa hata ukija na
gunia moja la mazao kama vile
mahindi, vitunguu au kabeji wa-
nakulazimisha ulipe ushuru, lakini
tulimsikia Rais akizungumza kwe-
nye vyombo vya habari anasema

ukiwa na mazao chini ya tani moja
hupaswi kulipa ushuru,” alisema
Mwaipopo.

Mwenyekiti wa soko hilo, Juma
Asante, alisema baada ya kupokea
malalamiko ya wafanyabiashara
hao wadogo, aliiandikia barua Hal-
mashauri ya Wilaya ya Rungwe
kuomba wasitishe ushuru huo ili
kuondoa kero kwa wafanyabiasha-
ra wadogo, lakini hakuna hatua zi-
lizochukuliwa.

“Nilishaiandikia barua zaidi ya
nne Halmashauri ya Wilaya ya
Rungwe kuhusu malalamiko haya,
lakini wanapuuza na kuendelea ku-
toza ushuru huu unaolalamikiwa,
sasa tunaomba habari hizi zimfikie

Rais ili awasaidie wajasiriamali
hawa,” alisema Asante.

Akikabidhi vitambulisho vya wa-
jasiriamali kwa wakuu wa wilaya,
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, alisema kila mfanya-
biashara mdogo atakayenunua
kitambulisho cha  ujasiriamali
hapaswi kutozwa kodi yoyote in-
ayohusiana na Mamlaka ya Mapato
nchini (TRA).

Hata hivyo, alisema kitambulisho
hicho cha ujasiriamali, hakimwe-
pushi mhusika kulipa ushuru wal-
iokubaliana kwa ajili ya huduma
zao wenyewe kama vile kulipia
umeme, usafi na utunzaji wa maz-
ingira.
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DC ataka bajeti mabaraza ya wazee

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ALMASHAURI ya Wilaya

ya Kaskazini B Unguja,

imetakiwa kutenga ba-

jeti maalum kwa ajili ya
mabaraza ya wazee wa shehia 31
za wilaya hiyo, ili wanufaike na
fedha zinazokusanywa ndani ya
halmashauri hiyo.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Rajab Ali
Rajab, alisema hayo jana kwenye
ukumbi wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Mkoa wa Kaskazini Un-
guja, Mahonda wakati akizin-
duamabaraza ya shehia ya wilaya
hizo.

Alisema wazee wamefanya shu-
ghuli nyingi ikiwamo ya kulinda
amani na utulivu uliopo, hivyo

ipo haja ya kuendelea kuwatunza,
kuwaenzi na kuwapatia huduma
muhimu za jamii ikiwamo afya.

Rajab aliitaka halmashauri hiyo
kutoa kipaumbele kwa wazee pale
wanapofika katika vituo vya afya
kupata huduma za matibabu.

“Kwenye huduma za jamii zote
lazima tuwape kipaumbele wazee
kwanza kuliko vijana vinginevyo
sitamvumilia ofisa yeyote ata-
kayemwacha mzee kukaa foleni
anapofika kwenye vituo vya afya
kupata matibabu,” alisema.

Mkuu wa wilaya alisema ku-
wapo kwa mabaraza ya wazee
kutarahisisha  upatikanaji wa
huduma kwa kundi hilo pale wa-
takapohitaji huduma na wataweza
kupeleka malalamiko yao kwenye
mabaraza hayo.

Aliwataka wazee kupanga mi-
pango yao na kupeleka katika
halmashauri ili yafanyiwa kazi na
kutumia nafasi hiyo kuahidi kuwa
wilaya yake itasimamia haki za wa-
zee ikiwamo kupatiwa pensheni
kwani ni haki yao.

“Tunamshukuru sana Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed
Shein, kwa kutoa pensheni kwa

wazee  nakwa hili nitahakikisha
kila mzee aliyefikia umri wa
hupatiwa haki  hiyo ninasi-

mamia,” alisema mkuu huyo wa
wilaya.

Rajab, ambaye ni Mwenyekiti
wa Kamati ya Ulinzi na Usalama
ya Wilaya hiyo, alisema watajenga
ofisi ya baraza la wazee na kupata
sehemu ya kuendesha shughuli

zao na mabaraza hayo kukutana
kufanya majukumu yao.

Aliwataka wazee kuwashirikisha
wazee katika mabaraza hayo na
wao watoe michango yao.

Mkuu huyo alimpongeza Rais
Dk. Shein kwa kutia saini sheria in-
ayowahusu wazee ambayo itaima-
risha ustawi wa wao kwa maslahi
ya maisha yao.

Naye Mratibu wa Miradi wa Ju-
muiya ya Wazee (JUWAZA), Hali-
ma Omar, aliipongeza wilaya hiyo
kwa uamuzi wa kufanya uzinduzi
wa mabaraza hayo ili kuwezesha
wazee wapate stahiki zao.

Kwa upande wao wazee, wal-
isema watashirikiana katika kue-
ndesha mabaraza hayo ili
kila mzee apate haki yake katika
mabaraza.

;

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi (katikati), akikagua maendeleo ya mradi wa ujenzi wa hoteli ya kimataifa ya Golden
Tulip, iliyopo katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani Karume, mjini Zanzibar jana. PICHA: OMPR - ZNZ

Polisi yakoleza operesheni dawa za Kulevya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

JESHI la Polisi Mkoa wa Kaska-
zini Unguja limesema litaendelea
kufanya operesheni za kupam-
bana na watu wanaojihusisha
na biashara ya dawa za kulevya
mkoani humo. Kamanda wa Polisi
wa Mkoa wa huo, Haji Abdalla Haji,

alisema hayo jana wakati akizun-
gumza na mwandishi wa habari
kutokana na kukamatwa na dawa
za kulevya kwa kijana Suleiman
Omar Suleiman (30), mkazi wa
Nungwi Wilaya ya Kaskazini A, Un-
guja.

Kamanda Haji alisema tukio
hilo lilitokea Julai 21, mwaka huu,
majira ya saa 4:30 asubuhi. Mtuhu-

miwa huyo alipatikana na kete 81
za kulevya aina ya heroin zenye
uzito wa gramu 1.782.

Kamanda Haji alisema kete hizo
zilipatikana zikiwa zimefungwa
ndani ya paketi ya sigara na kuhi-
fadhiwa ndani ya suruali fupi ya
mtuhumiwa aliyokuwa ameivaa
ndani. Alisema jeshi hilo likiwa
katika operesheni ya kupambana

na watumiaji, wasambazaji na
wauzaji wa dawa za kulevya, lilim-
kamata mtuhumiwa huyo na kuse-
ma atapelekwa mahakamani mara
taratibu zitakapokamilika.

Haji aliwataka vijana kuacha
kujihusisha na biashara ya dawa
za kulevya kwa kuwa wanaangam-
iza nguvu kazi ya taifa badala yake
watafute shughuli halali wafanye.

Waanika
dagaa
waomba
msaada

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Chama
cha Waanika Dagaa wa
eneo la Mangapwani, Mo-
hammed Omar Makame,
ameiomba serikali
kuwasaidia kuwatatulia
changamoto zinazowaka-
bili ikiwamo ya kuwajen-
gea sehemu ya kuhifa-
dhia mizigo yao.

Akizungumza na
waandishi wa habari

jana, alisema kutatuliwa

kwa changamoto hizo
kutawasaidia kupata
sehemu ya uhakika wa
kuanika pamoja na ku-
pata sehemu ya uhakika
yva kuhifadhi mizigo yao.

Pia alisema katika
eneo hilo wanakabiliwa
na tatizo la majisafi na
salama na uchache wa
VY00 vya kudumu, jambo
ambalo linahatarisha
usalama wa afya zao.

“Tatizo hili tumeshal-
ipeleka ofisi za hal-
mashauri ya wilaya hadi
mkoa, lakini bado limeku-
wa likiendelea. Tunaomba
kusaidiwa ili tufanye kazi
zetu kwa amani zaidi,”
alisema.

Mwenyekiti huyo
aliomba serikali kuangal-
iwa upya bei elekezi ya
dagaa kama iliyowekewa
katika zao la mwani na
kuwashauri wapishi wa
dagaa kuweka mfumo wa
kutumia majiko ya gesi ili
kuhifadhi mazingira.

“Miti imekuwa ikihu-

jumiwa sana hivi kutumia

nishati ya gesi itasaidia
kupunguza uharibifu wa
mazingira ya ukataji wa
miti ovyo,” alisema.

Naye Subira Faki Kom-
bo, mfanyabiashara wa
kuanika dagaa, alisema
kuwapo kwa ghala la
kuhifadhia mizigo kuta-
wanufaisha waanika da-
gaa kuondokana na tatizo
la wizi wa vitu vyao
wanavyofanyia kazi.

Aliomba serikali
kuliangalia suala hilo na
kwamba kazi hiyo inawa-
saidia kukidhi mahitaji ya
familia zao na wengine
wamekuwa na hali ngumu
na ni wajane.

Pamoja na hayo, ali-
omba serikali kuwapatia
mikopo isiyo na riba ili
kuwasaidia kujinyanyua
zaidi kimaisha kwa ku-
fanya biashara itayoweza
kuwanyanyua zaidi na
kujiendeleza kimaisha
bila ya kuhitaji msaada.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANCGANYIKO

NYUMBA/MASHAMBA

PATA MKOPO WA HARAKA KWA

MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL,
Mkopo umelenga dharura na mahitaji
mengine kama vile:  Kuboresha
biashara, Kulipa kodi ya nyumba,
Kumalizia tenda, Kulipa ada, Kulipa
matibabu n.k.

Mawasiliano yetu Dar es salaam -
0768 928 516. Arusha - 0677 226 960.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

EDITH SERAFINI
LUCINA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 819 CVR Mitsubishi
Canter. Chassis namba
FE317BD443564.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Control No:
9910818043123.

158229

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA
DODOMA
MAHALI DODOMA
MAOMBI NA. 80 YA 2020

BAINA YA
VIOLET BIGAMBO MAFURU...............MUOMBAJI
DHIDI YA
1. JOYCE WILSON RUVYAGILA
2. DAVID DANIEL SENDEU...........ccoovevennn WADAIWA

KWA:JOYCEWILSON RUVYAGILA - POPOTE ULIPO
YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika nakala ya maombi ambayo inapatikana katika
Baraza hili. Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe
binafsi, Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria
tarehe 07.09.2020 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo
unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.

ANGALIZO: Kama hukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu, Baraza
likichibitisha kuwa umepokea hati ya wito, Baraza linaweza kutoa
hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na lakiri/muhuri wa Baraza hili leo
tarehe 17 ya Mwezi wa Julai, 2020.{.; 4
tlt

158227

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI NO. 39 YA MWAKA 2020
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU
ABDULSHAKUR ABDALLAH GULMOHAMED - DECEASED
MWOMBA|I/WAOMBA|I
SABRINA ABDULSHAKUR ABDALLAH

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu aliyetajwa hapo juu
wanafahamishwa kufika na kuangalia mashauri haya katika jalada
kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za
usimamizi wa Mirathi kwa waombajifmwombaji hapo  juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa mnamo au
kabla ya tarehe 12 Mwezi wa 8, 2020.

Imewasilishwa Dar es salaam, leo tarehe 10 Mwezi wa 7,2020.

158183

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No; 192/2020

Ombi la OMARY ATHUMANI MKUYU,Kuteuli-
wa msimamizi wa mirathi marehemu AYUBU
ATHUMANI MKUYU. Watu wote wanaodai
kuwa na uhusiano wowote na mirathi ya
marehemu kuwa wanaarikwa kuja na kuudhuria
shaurini mnamo tarehe 30/07/2020 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa

mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
kukaguliwa

mahakamani tarehe

22/07/2020.

‘Wwaweza

158183

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MWANZA
SHAURI LA MADAI YA UTEKELEZAJI WA
MADAI KIKAZI NA 27 YA 2019

FLORENCE FELICIAN............c..... MDAI
DHIDI
I.KING’S INSURANCE BROKERS LTD......... MDAIWA
2.TRICO INSURANCE BROKERS LTD .......... MDAIWA

Kwa |.KING’S INSURANCE BROKERS LIMITED
2.TRICO INSURANCE BROKERS LIMITED

KUITWA SHAURINI
Fahamu kwamba, shauri tajwa hapo juu ambalo ninyi ni

wadaiwa i mbele ya hii
tarehe 10.08.2020 saa 3:00 asubuhi.

Hivyo mnatakiwa kuhudhuria mahakamani nyinyi wenyewe au
mwakilishi wenu siku hiyo bila kukosa.

Kutokuhudhuria kwenu
shauri hili bila nyinyi kuwepo.

hii iendelee na

Imetolewa kwa amri na muhuri wa mahakama hii leo tarehe
25 mwezi juni, 2020

NATHL MSAJILL
MAHAKAMA KU1 YA TANZANIA
MWANTA

158234

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI ZA MAGARI KADI YA GARI

MSAFIRI OMARY HASSANI
anatangaza kupotelewa na kadi ya
gari yenye namba za usajili
T 553 ADY T/CRUSER. Chassis
namba HZJ750045814. Engine namba
IHZ0255750. Kadi ya gari yenye
namba za usajili T 863 DDG aina ya
T/SPARKY. Chassis namba
522IE0003 1 64. Engine namba K3VET.

Yeyote atakayeziona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/KI)/RB/548525/2020.

158229

BARAKA ISAAC CHALLE
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za usajili
T 802 CJSTOYOTA HARRIER.
Chassis namba
MCU100038242. Engine
namba IMZ4350980.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

158229

Taarifa ya polisi:
DAR/KIJ/RB/183986/2020.

Nipa:

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Uza, Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

QWA PASICISWAS

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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TANGAZO

BancABC

part of

Nasmas O

AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2020
(Kiasi kwa shilingi milioni)
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32
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i)

MALI
Fedha Taslimu

Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania

Uwekezaj Katika Amana za Serikali

Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha
Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa

Miamala Baina ya Matawi

Bil Zilzoafikiwa

Dhima za Wateja Ziizokubalika

Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine
Uwekezaj Katika Amana Nyingine

Mikopo Halis liyopo

Mali Nyingine

Uwekezaji wa Hisa

Akaunti za udhamini

Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa
JUMLA YA MALI

DHIMA

Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha

Amana za Wateja

Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu

Amana Maalumu

Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha

Hundi na Hawala za Kibenki Ziizotolewa

Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa

Dhima la Tozo kwa Ajii ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mieja
Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi

Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae
Dhima Nyingine

Madeni

JUMLA YA DHIMA

MALU/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)

FEDHA ZA WANAHISA

Miaji wa Hisa Ulolipwa

Akiba ya Mtaj

Mapato Yaliyobakizwa

Faida (Hasara) ya Kipindi Husika
Akaunt Nyingine za Miaji

Stahiki ya Wenyehisa Chache
JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA

Dhima Zisizo Dhahiri

Mikopo Chechefu

Tengo kwa Aji ya Mikopo Chechefu
Mali Nyingine Chechefu

BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mal
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghai
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana

Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali
Ongezeko la Amana

Ongezeko la Mali

YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 20

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA
INAYOISHIA 30 JUNI 2020
(Kiasi kwa shilingi milioni)

ULIOISHIA 30 JUNI 2020

(Kiasi kwa shilingi m

Robo Mwaka ya IMwaka | Robo Mwakalwaka Roboyamiake | Unbiao kT Robo Mwaka ya sasa Robo Nwaka TiyopTa
wa sasa uliopita Robo y Mivaka sesa Lingarishi (Mwzka s Linganishi (Mwaka 30-Jun-20 31-Mar-20
30-Jun-20 31-Mar-20 Uiopta Ulogia)
30-Jun-20 30-Jun-19. 30-4un20 30un-19) I Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
27 522 Mapatol(Hasara) Halisi (316) (599))
5683 1307 1 Mapatoya Rba 10642 10765 20887 21187 Marekebisho kwa Ajili ya: - -
8 e 2 Gharamaza Riba (4678) (4619 (9429) 9459 - Hasara Katika Mali 1426 1,834
857 s 3 Mapato Halisiya Riba (fhutoa 2) 596 5086 11458 [E] - Badiliko Halisi Katika Mikopo (191) 876
4,390 2,922 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali (10) -
0 : §lintiibe = G = o Mabadi Hals Kelka Amana 2 Muda Wi Zizoatiiva |- ey %o
unguzolOngezeko a tengo katka Mikopo (106) (19) (524) (1454) - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (3.236) 3301
- - 6 Mapato Yasiyo ya Riba: 844 1324 1816 2617 Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (226) (5.842)
- - 6.1 6.1 Faida(Hasara) Ztokenazo na Miamela a Feda 22 Kigeni n % 09 % “Kodi liyolipwa (34) (34)
100,334 102,99 62 6.2Ada naKanisheni 169 m 30 137 - Mengineyo (bainisha) - :
- - 63 Ganio - - - - Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za
127,070 126,880 63 64 Mapalo Mengne 451 7 [ uendeshaji (6,883) 5325
" . 7 Gharama Ziszo za Riba: (1.2m) (8014) (14625) Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: - -
32616 32,390 7.1 Mishahara na Mafao (2486) 2.792) [5.021) Sawm UII‘OD&KTWG e [55) 1’52)
' ' 7.2Adana Kemisheni - - nunuzi wa Mali za Kudumu
1,000 1,000 73 Gherama Nyingne 412) 522 9604) Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu -
- - 8 Faidal(Hasara) ya Uendeshaji [€0] 790) %) Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala ) - -
3480 3583 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughuliiwa na
Mawakala - -
31,789 317,933 9 TengolaKodiya lapato ) ) - - Mengineyo (bairisha , ,
10 Faida  (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato [350) 835) (983) Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za
Uwekezaji (88) (82)
100,654 97,144 11 Mapeto Mengine Yalyojumuisha (bainisha)
93,439 100,589 Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
. . 1 y 350 £35] () Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
. . Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
) ) Mapato Kutokana na Utoaii wa Mtaji wa Hisa -
13 Idadiya Wagfrine 151 160 151 160 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -
- - 14 Napslolva i 014) 034 010 o Mabadiiko Halisi Katika Madeni Mengine - -
- - 15 Mapalo yaliyopatkana kwa Kushiri - - - Mengineyo (bainisha) N ’ o - -
- - 16 Idadi ya Matzwi 5 7 6 7 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha - -
2% ) [BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANIS! 0 . 0 . IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: - -
2737 6,150 (1) Uniano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mal 022% 053% 062% -1.32% Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali
72301 71,060 (i) Uniano wa Faida baada ya Kodina Westni wa Fedha za Wanafisa 6% 31%% 459% 7805 e D P T - Taslimu Mwanzoni mwa Robo ©.971) 5,242
2 | “ % o i Zi i
PERES TTieh () Ui valims Yooy Rtera Mg Gred m? 2;/: m? ;;/, mg 2::/, 11; gqu Mvakanake 120747 15,504
42,640 42,990 ) yaRibana g " § Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa
Robo Mwaka/Mwaka 113,776 120,747
e e Jina Sahihi Tarehe
' Y Ofisa Mtendaji Mkuu 1. John 24-Jul-20
(81,099) (80,526) ! TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2020
(983)- 633 . . L.
704 130 (Kiasi kwa shilingi milioni)
- - Mkuu wa Fedha H. Kharbush 24-ul-20 E— - T T BT —
T = T i Tergo i Wergeero ol
42,640 42,990 hsa  Yaiyobakizwa
Wiz
o) . Mkaguzi Mkuu wa Neani 1. Kialo 244120 Sools anzowa ke s ez ) o s o
ot sl B o 2 it o) o)
3,207 3,493 Hisaza pendeeo
2,417 19,691 s mengre s
17471 15.750 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba itaarifa hizi, na
8 , g Gavaliipne
- . kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki Zadaya Kshera 4 £
naTaasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi "‘“w laZodaa ki
Sohob i Iy o T e @
13.68% 18.52% Mvaka Uiopta )
17.05% 13.81% Solols manzo wa ke e sy oz s s
74.32% 72.13% ol o] ot By ey eg ! o769 : posd
4075% 39.91% Jina Sahihi Tarehe Vo g it ks
85.20% 83.71% 1 Miurugenzi P. Ishengoma 24-Jul-20 Maraanawaraisa
Gaoliipns
1.84% 317% Zaalinea 0 w :
-1.93%) 2.83% 2 Mkurugenzi MrR. Dave 24-Jul-20 la Zadaya humia 128 1284
o ey I i) T am

GENERAL CHARGES
PRICING (TZS) PR'C';:‘SR()US $/ | PRICING (GBP) Bankers Cheque TZS 56 000.00 3 35.00 A
DISHONORED/UNPAID CHEQUE
PERSONAL BANKING Fund related TZS 120 000.00 $ 120.00 N/A
SAVINGS ACCOUNT Technical TZS 60 000.00 $ 60.00 N/A
FAHARI . Cheque book Pr Fee:
Account Opening Fee Free Free Free 25 leaves TZ5 15 000.00 15.00 £ 15.00
Opening balance TZS 10 000.00 50.00 £ 50.00 50 leaves TZS 30 000.00 30.00 £ 30.00
Minimum Operating Balance TZS 10 000.00 $ 50.00 £ 50.00 100 leaves TZS 60 000.00 60.00 £ 60.00
Minimum Interest Bearing Balance TZS 50 000.00 $ 100.00 £ 100.00 Uncollected cheque book after 3 months TZS 15 000.00 15.00 £ 15.00
Monthly Service Fee Free Free Free 0% Per
3rd party encashment (with 3rd party indemnity) TZS 25 000.00 Cheque 10% Per Cheque
MWANGAZA JUNIOR ACCOUNT Stop Payment Charges TZS 60 000.00 $ 60.00 50.00
Accom_mt Opening Fee Free Free Free TRANSACTIONAL SERVICE FEES
Opening balance TZS 20 000.00 50.00 | £ 50.00 With banks via Standing Orders.
Minimum Operating Balance TZS 20 000.00 50.00 | £ 50.00
Minimum Interest Bearing Balance Tzs 20 000.00 500.00 | £ 500.00 Standing Order - internal same customer ( set up fee - once off) | TZS 10 000.00 5.00 £ 5.00
Monthly Service Fee (1 free w/drawal per quarter) Free "ree Free Standing Order - internal other customers ( per transaction) TZS 2 000.00 3.00 £ 2.00
Extra fee for more than 1 w/drawal per quarter TZS 1500.00 $ 200 | £ 2.00 Standing Order - Other local bank TZS 40 000.00 30.00 £ 20.00
Amendment TZS 5 000.00 5.00 £ 5.00
WEKEZA SAVINGS ACCOUNT (BALANCE BUILD UP)
Account Opening Fee Free Free NA DEPOSIT/WITHDRAWAL TRANSACTIONS:
Opening balance Froo Froo N/A -~ Cash Deposit at Branch Free Free Free
Minimum Operating Balance NIC NI NA - Cash Deposit at Branch small denominations 500 above 50 ¢ o\ d3/° On S'('.‘a” NIA
Minimum Interest Bearing Balance TZS 50 000.00 5 25.00 N/A S Min L S On Al
Monthly Service Fee” Free Free N/A - Cash Deposit at Branch small denominations (2,000 and be|  ; 30, \1in 1,000 denominations /A
~ Cash Deposit at Branch coins above 100,000 0.3% Min 1,000 N/A N/A
CURRENT ACCOUNT With Account Transfers (Internal) N/A N/A N/A
AMANA - Cheque deposit Free Free Free
Account Opening Fee Free N/A N/A - Cash withdrawal Personal Banking (over the counter) up to] TZ: 2 500.00 1% Min 10 1% min 10
Opening balance TZS 20 000.00 N/A N/A - Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) btn 5[ TZ: 6 000.00 1% Min 10 1% min 10
Minimum Operating Balance TZS 3000.00 N/A N/A ~ Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) abov| 0.15% MAX 200,000 1% Min 10 1% min 10
Minimum Interest Bearing Balance N/A A N/A ~ Cash withdrawal SME ( over the counter) 0.1 %QAC;S;O%OO Max o im 10 on i 10
. = o Min b min
Monthly Service Fee 1zs 2 000.00 NiA NiA ~Cash withdrawal Corporate Banking 0.15%Min 7,500
Max 200,000 1% Min 10 1% min 10
MARIDHAWA ~Doposit charges - Financial Institution. Froe Free Free
Account Opening Fee Free Free N/A ~Deposit charges - Financial Institution - small denominationy| 2%0n small 2%0n small
Opening balance TZS 25 000.00 25.00 N/A Free denominations* denominations*
Minimum Operating Balance TZ8 6 000.00 5.00 N/A
Minimum Interest Bearing Balance TZS 2000 000.00 2 000.00 N/A Account Closure TZ8 10 000.00 $ 10.00 £ 10.00
Monthly Service Fee* TZS 5000.00 10.00 N/A Dormant Account Reactivation TZSs 10 000.00 $ 10.00 £ 10.00
Dormant Account monthly fee TZS 10 000.00 $ 10.00 £ 10.00
PREMIUM Premature/cancellation fixed deposit fee
- 50% Accrued 50% Accrued 50% Accrued
/C\)cco\_m( gple”'”g Fee ng'ee G555 Free 5550 ;ree 555 Interest is Forfeited. | Interest is Forfeited. |Interest is Forfeited.
pening ba'ance - - : Breaking 1st month | Breaking 1st month | Breaking 1st month
Minimum Operating Balance NIL NIL NIL all interest forfeited | all interest forfeited | all interest forfeited
Minimum Interest Bearing Balance TZS 3000 000.00 $ 3 000.00 £ 3 000.00 Monthly statements Free Free Free
Monthly Service Fee* TZS 10 000.00 $ 10.00 £ 10.00 Interim Statements (per page) TZ 5 000.00 3.00 £ 3.00
Search fee documents (after 3 months) TZ 80 000.00 40.00 £ 40.00
SME BANKING Audit confirmation TZ! 75 000.00 50.00 £ 50.00
Balance Certificate TZ 75 000.00 50.00 £ 50.00
AMANA BIZ ACCOUNTS Reference Letter TZS 75 000.00 50.00 £ 50.00
Account Opening Fee Free Free Free Tnter Account Transfers Free ree Free
Opening balance TZS 100 000.00 100.00 £ 100.00 T T Outward local - TISS T7S 70 000.00 S 70.00 A
Minimum Operating Balance TZS 1000 000.00 1.000.00 £ 1.000.00 T T Outward local - EFT TZS 3 000.00 N/A A
Minimum Interest Bearing Balance TZS 5000 000.00 5 000.00 £ 5 000.00 T T Inward local TISS Free Free A
Monthly Service Fee* TZs 20 000.00 15.00 £ 15.00 Salary processing (per entry) TZS 1 .000.00 $ 1.00 1.00
Tnternational Outward T T Comm 0.25% comm 0.25% min
N/A Min 50 Max 500 50 max 350
f CORPORATE BANKING International Inward T T N/A Free Free
CORPORATE CURRENT ACCOUNTS Travellers Chq. Deposit N/A N/A N/A
Account Opening Fee Free Free Free Foreign BankDrafts N/A $ 50.00 £ 30.00
Opening balance TZS 500 000.00 $ 250.00 £ 250.00 Outward Cheque for Collection N/A N/A N/A
Minimum Operating Balance NIL NIL NIL Outward Bills for collection 0.25% min 50 +
Minimum Interest Bearing Balance NIL NIL NIL $ 50 0.25% min 50 + $
Monthly Service Fee* TZS 25 000.00 $ 20.00 £ 15.00 N/A (courier charge) |50 (courier charge)
Tnward Bills for Collection N/A 0.25% MIN 50 0.25% MIN 50
Advising fee (Inward Bill & LCs ) N/A S 200.00 £ 200.00
CORPORATE CALL ACCOUNTS Travellers Chq. (Issus) NA NIA NIA
Account Opening Fee Free Free Free Totiers of Credit 1% per atr ¥ §
Opening balance TZS 10 000 000.00 $ 10 000.00 £ 10 000.00 50 1% per qtr + $ 50
Minimum Operating Balance TZS 10 000 000.00 $ 10 000.00 £ 10 000.00 N/A (total min $250) (total min $250)
Minimum Interest Bearing Balance NIL NI NIL Bank Guaranices Py - P - S "
Monthly Service Fee™ TZS  25000.00 S 20.00 £ 15.00 1% Per Qtr Min $ amag S A min 1 R min

215823802
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PULISIC NI KAMA HAZARD
_CHELSEA - LAMPARD

na Hazard katika msimu
wake wa kwanza (akifun-
ga mabao tisa na ‘asisti’
11 katika mechi 34) pale
Chelsea msimu wa 2012-
13.

Lampard alipaza sauti
kumsifia straika huyo
na alisema mchango wa
Pulisic kwa Chelsea unafa-
nana na Hazard, ambapo
'™ raia huyo wa Ubelgiji ali-

' hamia Real Madrid mwa-
ka jana.

{ “Kwahakika ni muhimu
- sana. Ana mchango kama

LONDON, England

FRANK Lampard anaamini mchango
wa Christian Pulisic kwa Chelsea unal-
ingana na Eden Hazard wakati akicheza
hapo Stamford Bridge.

Pulisic alifunga na kutoa ‘asisti’ wakati
akitokea benchi katika kipindi cha pili
wakati Chelsea ikichezea kichapo cha

wake,” alisema kocha
huyo mkuu wa Chelsea akiwaambia
waandishi wa habari.

“Nilikuwa hapa na Eden katika mwa-
ka wake wa kwanza na haikuwa rahisi
kwake kuja kwenye Ligi Kuu na kuizoea.
Christian naye ana wakati mzuri sasa.

“Tangu katikati ya msimu ame-
kuwa vizuri, tangu kuanza
amekuwa kwenye kiwango

mabao 5-3 kutoka kwa Liverpool kwenye
mchezo wa Ligi Kuu ya England, Juma-
tano usiku.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Mare-
kani mwenye umri wa miaka 21, ame-
funga mabao tisa ya ligi na kutoa pasi za
mwisho nne katika mechi 24, akilingan-

MAGUIRE: LAZIMA
TUSHINDE KWA LEICESTER

MANCHESTER, England /
HARRY Maguire amekubali radhi aliyoomba Paul Pogba

kwa kuisababishia Manchester United penalti kwenye mch-

ezo wa nyumbani dhidi ya West Ham, lakini amesisitiza ha-

kutakuwa na msamaha dhidi ya Leicester City, Jumapili.

United ilipanda kwenye nne bora katika msimamo wa
Ligi Kuu ya England baada ya sare ya kufunga bao 1-1 dhidi
ya wagonga nyundo hao wa London, Jumatano, ingawa
walitanguliwa kufungwa kwa bao la Michail Antonio
baada ya Pogba kuunawa mpira eneo la hatari.

Mason Greenwood alikisawazishia kikosi hicho cha
kocha, Ole Gunnar Solskjaer na kuwahakikishia ku- /
pata pointi hiyo moja na sasa wanahitaji pointi moja

cha kuvutia. Ni majeruhi tu
aliyopata kwenye mch-
ezo dhidi ya Norwich
yakamfanya kuwa nje
kwenye nusu fainali

ya kombe la FA.”

TE:

SIIFIKIRII NAFASI YA PILI

MILAN, Italia

]
nafasi ya kupanda juu
ya Atalanta kwenye na-

Sitaki wachezaji wangu
wafikirie kuhusu nafasi

tu ili kubakia kwenye nne bora, ambapo watacheza KOCHA Mkuu wa § fasi ya pili. huku zikiwa hiyo.

na Leicester City waliopo nafasi ya tano kwenye Inter Milan, Antonio § zimesalia mechi tatu ligi “Ulikuwa mchezo
msimamo ili kufuzu kucheza Ligi ya Mabingwa Conte amesema nafasi § kumalizika. mzuri kwa upande
Ulaya msimu ujao. ya pili “ni kama ya wali- Inter imepitwa pointi  wangu, tulicheza kwa

Pogba baada ya mchezo huo aliomba radhi
kwa kusababisha penalti hiyo na nahodha
wa United, Maguire alibainisha kuwa am-
emsamehe mshindi huyo wa kombe la Du-
nia na Ufaransa.

“Ilikuwa laini,” alisema Maguire akiiam-
bia Sky Sports. “Huwezi kusema ilikuwa
ni kawaida kutoka kwa Paul. Angeweza ku-
fanya hivyo? Pengine alitakiwa kukinga uso
wake.

“Lakini aliomba rashi, alinyanyua mkono
wake juu, wakati akijua kwamba hakutakiwa
kufanya hivyo.

“Nafikiri ni jambo la kawaida katika kujilin-
da mwenyewe na kulinda uso wako. Sikuona
vizuri - nafikiri aliulinda uso wake na mikono
na akaunawa mpira.

“Sasa tupo kwenye nafasi nzuri, hivyo
hakutakuwa na msamaha kwenye mchezo
wetu wa mwisho dhidi ya a Leicester kwani
ndio nafasi yetu ya kufuzu kucheza Ligi ya
Mabingwa.”

moja na Atalanta na wak-
ipitwa saba na vinara Ju-
ventus ambapo bingwa
huyo mtetezi anakaribia hati wakati tulipogonga
kutwaa taji lake la tisa ~mwamba,” alisema Con-
mfululizo. ¢ te.

“Nafasi ya pili haina
maana kwa macho yan-
gu, ni ya kwanza kwa
walioshindwa,” alisema
Conte ¥ akilambia Sky
Sport Italia baada ya
mchezo huo.

“Baadhi # wanaona
ni ¢ sawa, ¥ lakini kwa
upande wangu hapana.

mtazamo chanya kabisa
na kutengeneza nafasi,
lakini hatukuwa na ba-

opoteza” baada ya Ner-
azzurri kuachwa pointi
moja nyuma ya Atalanta
kwenye msimamo wa
Serie A.

Kikosi cha Conte haki-
kuwa na makali kwenye
mchezo uliomalizika
kwa sare ya bila kufun-
gana dhidi ya Fiorentina
pale kwenye dimba la
San Siro, Jumatano.

Romelu Lukaku na
Alexis Sanchez wote wa-
ligonga mwamba kwa
Inter, ambapo walikosa

L

Nyota anayewaniwa
na Barcelona, Lautaro
Martinez alianzia benchi
kwenye mchezo huo
dhidi ya Fiorentina,
huku Conte akiwaanzi-
sha mbele Lukaku na
Sanchez.
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SARRI AKUNWA UPATINA
WA RONALDO, DYBALA

TURIN, Italia

CRISTIANO Ronaldo na Paulo
Dybala bado wanaweza kuimarika
na kutengeneza upatina wa “kuvu-
tia” zaidi, kwa mujibu wa kocha wa
Juventus, Maurizio Sarri.

Washambuliaji hao  wawili
wamehusika kwa pamoja katika
mabao 17 kwenye michezo 10 ya
Juve tangu kuanza tena kwa ligi
hiyo Juni, huku Ronaldo akicheza
zaidi nafasi ya kushoto na Dybala
akicheza katikati.

Ronaldo alicheza vizuri na Dy-
bala kufunga bao la pili kwa Juve
wakati wakiibuka na ushindi wa
2-1 Jumatano dhidi ya Lazio, awali

akifunga la kwanza kwa penalti na
kuwa mchezaji wa kwanza kufunga
mabao 50 kwenye Ligi Kuu ya Eng-
land, LaLiga na Serie A.

Lakini ~wakati Sarri akiwa
anaonekana kuvutiwa zaidi na
upatina wao, anaamini kuna mengi
zaidi yanakuja kutoka kwa wawili
hao.

“Inaonekana wazi kwamba wa-
nacheza kwa ubora na kuimarisha
zaidi upatina wao,” alisema Sarri.

“Sioni ugumu wa kuwachezesha
pamoja Ronaldo na Paulo Dybala
kwani wanaonekana kuelewana
zaidi wakiwa dimbani na wame-
funga mabao 51 kwa ujumla wake
katika misimu miwili.”

INTER YAANZA
MAZUNGUMZO
YA MKATABA

WA MARTINEZ

MILAN, Italia

OFISA Mtendaji Mkuu wa Inter Milan, Giuseppe Marot-
ta, amesema Nerazzurri hao wapo kwenye mazungumzo
na nyota anayewaniwa na Barcelona, Lautaro Martinez
kuhusu mkataba mpya.

Martinez amekuwa akitajwa anaondoka Inter kwenda
kwa miamba wa LaLiga, Barca mwishoni mwa msimu
huu, ingawa klabu hiyo ya Italia mara kwa mara imesisiti-
za kuwa haina mpango wa kumuuza nyota woa huyo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22 ambaye kip-
engele cha kwenye mkataba wake cha kuuzwa kwa euro
milioni 111 kimefikia mwisho mwanzoni mwa mwezi huu
- amefunga mabao 18 msimu huu, lakini amefunga mawi-
li tu tangu kurudi kwenye Serie A, Juni.

Marotta aliulizwa kuhusu Martinez na Alexis Sanchez
anayecheza kwa mkopo hapo baada ya mchezo wa sare
wa Jumatano dhidi ya Fiorentina mjini Milan.

Martinez alianzia benchi, huku Sanchez alianza na
Romelu Lukaku mbele, huku Ofisa Mtendaji Mkuu huyo
wa Inter, na Marotta alilambia Sky Sport Italia: “Tume-
kuwa na mawasiliano na Manchester United kama
tunaweza kuongeza muda wa kukaa kwa mkopo kwa
Sanchez baada ya mchezo wa Ligi ya Europa na Getafe.

“Tunajadiliana kuhusu kuongeza mikataba kwa
wachezaji wengi, juu ya wote vijana kwanza ambao tu-
nataka kufanya nao kazi kwa muda mrefu, na hilo lina-
muhusu Lautaro.

“Tunafanya kwa utulivu, bila haraka, kwa sababu tu-
naheshimiana. Ana furaha kuvaa jezi yetu na atakuwa
na nafasi ya kuendelea kuwa na majaliwa mazuri kwa
upande wetu.”

TULIJUA TUTASHINDA MATAJI
BILA RONALDO - MODRIC

MADRID, Hispania

LUKA Modric amesisitiza Real Ma-
drid mara zote iliamini kwamba ina-
takiwa kurudi kwenye nafasi yake ya
kushinda mataji baada ya kuondoka
kwa Cristiano Ronaldo aliyetua Juven-
tus mwaka 2018.

Nyota huyo wa Ureno aliondoka
Madrid kwenda Turin kwa ada ya
euro milioni 11 muda mfupi baada ya
kushinda mataji manne ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya akiwa na Los Blancos
hao, alionja utamu wa taji la Serie A
katika msimu wake wa kwanza nchini
Italia.

Madrid walikwenda kushinda Klabu
Bingwa ya Dunia mwaka 2018, lakini
kwa upande mwingine walikuwa na
msimu wa kukatisha tamaa, huku Bar-
celona wakibeba taji hilo, Liverpool
ilishinda taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya
na Valencia wakibeba kombe la Copa
del Rey.

Hata hivyo, Zinedine Zidane alirudi
kuwa kocha Machi mwaka jana, na Los
Blancos wakaweza kulitwaa taji la Ligi
Kuu msimu huu 2019-20.

Modric amesisitiza kamwe hakuku-
wa na tatizo kwenye suala la morali
kwa timu baada ya kuondoka kwa
Ronaldo kwenda Juve.

“Huwezi kuacha kujadili kuhusu
umuhimu wa Ronaldo alipokuwapo
Real, lakini lazima nisema hatukuwa
na mzigo wa kushindwa kubeba mataji,
kwani ari yetu ilikuwa pale pale,” alise-
ma akiiambia Sportske Novosti.

“Tulishawishika kwamba tunaweza
kushinda mataji hata bila yeye, kwa
sababu licha ya mchango wake mkub-
wa kwenye timu, lakini timu ilikuwa na
kila kitu cha kuweza kushinda mataji.”
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

HISIA TAMU

KULINYANYUA KOMBE EPL

® ® ®Asema ilikuwa ndoto yake tangu akiwa mtoto na

ndio maana akajiunga na Liverpool ili...

LIVERPOOL, England

JORDAN Henderson amebainisha
kwamba ni jambo la “kuvutia sana”
kupata uzoefu wa kunyanyua taji la
Ligi Kuu ya England, baada ya Liv-
erpool kuifumua Chelsea 5-3 katika
dimba la Anfield.

Wekundu hao walinyanyua taji la
ligi hiyo Jumatano zaidi ya mwezi
mmoja baada ya kushinda kombe
hilo, wakiwa wamemaliza ukame wa
miaka 30 kutwaa.

Hakukuwa na mashabiki ndani ya
uwanja kushuhudia gwiji wa Liver-
pool, Kenny Dalglish akimkabidhi
kombe hilo nahodha Henderson,
lakini hilo halikuzuia shangwe na
furaha.

Kiungo Henderson, ambaye yupo
nje ya dimba kutokana na majeruhi
ya goti, alisema ulikuwa wakati maal-
umu sana kwake kunyanyua taji hilo

baada ya kushindwa kufanya hivyo
msimu uliopita walipoliachia kwa
Manchester City.

“Kutembea tu ilinivutia. Hakika
tulistahili wakati huu. Shukrani kwa
familia zetu zilizokuwa zinatuangalia
kupitia kwenye televisheni, kwamba
hicho kilikuwa kitu kikubwa sana
kwetu.

“Umekuwa msimu wa kuvutia kwa
upande wetu, kulinyanyua kule uli-
kuwa wakati mzuri sana,” alisema
nyota huyo wa England akiiambia Sky
Sports. “Mwanzo ulikuwa mzuri sana,
na tulikuwa na msimu mzuri. Tuli-
kuwa imara, tukijiamini zaidi, kwa
hakika ulikuwa msimu wa aina yake
kwa upande wetu.

“Tulipata njia ya kushinda katika
maeneo mengi na tulikuwa imara na
wachezaji walikuwa fiti kwa kila kitu.
Wachezaji walikuwa na wakati wa
kuimarisha na kuthibitisha viwango

vyao.”

Aliongeza: “Kupata pointi 97 mwa-
ka jana na kutoshinda taji, lilikuwa
jambo gumu kwetu kulikubali.

“Tulitengeneza nafasi chache wiki
zilizofuata, sasa ni mabingwa wa
ligi na halafu tutaanza tena ligi wiki
chache zijazo tukiwa bado tuna kazi
ya kumalizia.

“Umekuwa msimu wa kuvutia na
nashukuru kuwa sehemu ya klabu hii
na timu ambayo imeshinda taji la Ligi
Kuu baada ya miaka 30.

“Kushinda taji la Ligi Kuu ilikuwa
ndoto yangu tangu nikiwa mtoto na
ndio maana nikajiunga Liverpool, ni-
kitaka kushinda mataji na matarajio
yalikuwa makubwa sana.”

Liverpool itasafiri kwenda kucheza
na Newcastle United kwenye mchezo
wao wa mwisho wa msimu huu Ju-
mapili wakijua kwamba wakishinda
watafikisha pointi 99.

ARSENAL KUMPA MKATABA MPYA AUBAMEYANG

ARSENAL inapanga kumpa ofa ya mkataba
mpya straika wake, Pierre-Emerick Aubameyang
raia wa Gabon ambao utamfanya kulipwa msha-
hara wa pauni 250,000 kwa wiki pamoja na bona-
si, wakijaribu kumshawishi mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 31 abakie. (Telegraph)

NEWCASTLE YAMWANIA JOVIC

NEWCASTLE inapanga kumchukua kwa mkopo
fowadi wa Real Madrid, Luka Jovic mwenye umri
wa miaka 22 raia wa Serbia. (Shields Gazette)

DORTMUND MBADALA WA SANCHO

BORUSSIA Dortmund wanamwangalia winga
wa Werder Bremen, Milot Rashica mwenye umri
wa miaka 24 raia wa Kosovo, kama ndio mbadala
wa fowadi wa England, Jadon Sancho mwenye
umri wa miaka 20, ambaye amekuwa akihusishwa
na Manchester United. (Telegraph)

LEEDS YAMWANIA IBRAHIMOVIC

LEEDS United mbayo imepanda Ligi Kuu ya
England, inaweza kumsajili straika Zlatan Ibra-
himovic mwenye umri wa miaka 38 raia wa Swe-
den, ambaye amekubali kwamba hana uhakika wa
kuongeza mkataba wake na AC Milan. (Sun)

MAN CITY KUMSAJILI BENNACER

MANCHESTER City inaangalia uwezekano wa
kumsajili kiungo wa AC Milan, Ismael Bennacer,
lakini wanakabiliwa na ushindani kutoka kwa Par-
is St-Germain kwa mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 22 raia wa Algeria ambaye ada yake
inaweza kupanda hadi pauni milioni 45. (LelO
Sport)

WILLIAN HUYO ARSENAL

KIUNGO wa Chelsea na Brazil, Willian mwenye
umri wa miaka 32, anakaribia kukubali uhamisho
huru kwenda Arsenal wakati mkataba wake ukiwa
unamalizika pale Blues. (ESPN Brasil)

LALLANA KURUDI SOUTHAMPTON

KIUNGO Muingereza, Adam Lallana mwenye
umri wa miaka 32, anaweza kukubali kurudi ka-
tika klabu yake ya zamani ya Southampton baada
ya mkataba wake kumalizika kule Liverpool (Ex-
press)

ARSENAL YAJITOSA KWA DOUGLAS

ARSENAL Inafikiri uhamisho wa kiungo wa As-
ton Villa, Douglas Luiz mwenye umri wa miaka
22, lakini Manchester City pia inataka kumnunua
mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil. (90min)

SPURS YAJIPANGA KWA PIERRE-EMILE

TOTTENHAM Hotspur inajiamini itamsajili ki-
ungo wa Southampton na Denmark, Pierre-Emile
Hojbjerg mwenye umri wa miaka 24, ingawa ofa
ya Everton ya pauni milioni 25 imekubaliwa.
(Guardian)

GERRARD AITOSA BRISTOL CITY

KOCHA wa Rangers, Steven Gerrard amekataa
nafasi ya kuwa kocha mkuu ajaye wa timu ya dara-
jala kwanza ya Bristol City. (Bristol Post)

VALENCIA YAWAWINDA KEPA, SILVA

VALENCIA inapanga kumsajili golikipa wa Chel-
sea, Kepa Arrizabalaga mwenye umri wa miaka
25, na kiungo wa Manchester City, David Silva
mwenye umri wa miaka 34, wote wakiwa ni raia
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HABARI MICHEZO

MWENYEKITI NAMUNGO
ASHTUSHWA NA KIPIGO

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kucheza mechi 20 bila ku-
poteza, rekodi ya Namungo FC, ilivunjwa
Jumatano ilipokubali kipigo cha paka mwizi
cha mabao 3-0 dhidi ya Mbao FC kwenye
Uwanja wa CCM Kirumba mjini Mwanza na
kuwashtua viongozi wa timu hiyo.

Mwenyekiti wa klabu ya Namungo, Has-
san Zidadu, amesema kuwa ameshtushwa
na kipigo hicho na kusema hajui nini kime-
tokea.

“Nilipoangalia matokeo hayo nilishtuka
kidogo, sijazungumza na kocha na na-
hodha wa timu kujua kuna nini kimetokea,
nadhani baadaye nitafanya hivyo nao wata-

niambia... lakini kiukweli si jambo la kawai-
da na ni vigumu sana kumwambia mtu eti
Namungo imefungwa mabao 3-0 na Mbao
FC,” alisema mwenyekiti huyo.

Hata hivyo, alisema ingawa hajazun-
gumza na kocha, lakini inawezekana
wachezaji wake walikuwa wakicheza kwa
tahadhari kujilinda kuumia ili wasikose
mechi yao dhidi ya Simba, Agosti 2 kwenye
Uwanja wa Nelson Mandela mjini Sum-
bawanga kwenye fainali ya Kombe la FA.

“Nadhani wachezaji fikra zao ziko kwe-
nye fainali, ila kwa hali ya kawaida kila mtu
anashangaa kwa Mbao ilivyo na Namungo
ilivyo halafu eti tumefungwa mabao 3-0, ni
ngumu na ajabu,” alisema Zidadu.

Kwa upande wake, Kocha Mkuu wa Na-
mungo, Hitimana Thiery, alisema kuwa
mchezo ulikuwa mgumu kwa sababu
wachezaji wake walikuwa wakicheza
kawaida wakiwa hawana cha kupoteza,
huku wenzao wa Mbao FC wakicheza kama
fainali yao, kwa sababu walikuwa wanataka
washinde ili kujiondoa kwenye janga la
kushuka daraja.

Namungo imehitimisha mwendelezo
wao mzuri wa kucheza bila kufungwa,
kwani ilicheza mechi 20 bila kupoteza.

Mara ya mwisho ilipocheza Januari 29,
ilipochapwa mabao 3-2 dhidi ya Simba na
baada ya hapo ikacheza mechi 20 bila ku-
poteza ikishinda mechi 7 na sare 13.

-
-

Katwila ana siri kubwa
Mtibwa kufanya vibaya

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Mtibwa Sugar, Zuber
Katwila, ana siri kubwa juu ya kufanya
vibaya kwa timu yao na amesema kwa
sasa anawaanda kisaikolojia na utulivu
wachezaji wake, ili kutafuta pointi tatu
katika mechi yao ya mwisho ya kumalizia
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana, Katwila
alisema sasa hawezi kuweka wazi matatizo
ya timu yake kwa sasa anapigania kutafuta
pointi muhimu katika mechi yao dhidi ya
Ruvu Shooting.

Alisema baada ya ligi kumalizika atawe-

ka wazi sababu ya wao kutofanya vizuri
hali inayosababisha kupambana kujinasua
katika nafasi mbaya waliyokuwapo.

“Kwa sasa siwezi kusema chochote saba-
bu tuna mechi moja tunahitaji kupambana
kutafuta pointi, sasa nawaandaa wachezaji
wangu saikolojia na kuwa watulivu ili tu-
pate alama hizo tujiweke katika nafasi
nzuri,” alisema Katwila.

Alisema bila ya kuwajenga kisaikolo-
jia na utulivu wachezaji wake watakuwa
na wakati mgumu katika mechi yao ya
mwisho.

Katwila alisema ana imani ya kupata
matokeo katika mechi yao dhidi ya Ruvu

Shooting kwa kujikusanyia pointi tatu
muhimu na kuiweka timu hiyo katika na-
fasi nzuri.

“Hii mechi ni muhimu sana kwetu tuna-
hitaji utulivu wa hali ya juu kupata pointi
na kujiweka katika nafasi nzuri, suala la
kushuka daraja haliwezekani tunaenda
kupambana,” alisema Katwila.

Mtibwa inahitaji pointi tatu ili ijikusany-
ie jumla ya pointi 45 ambayo kwa sasa ipo
nafasi ya 14 ikiwa na alama 42 wakia chini
ya Mwadui FC yenye alama 44 wakiwa na-
fasi ya 13, huku KMC wakiwa na pointi 46
katika nafasi ya 12 katika msimamo wa Ligi
Kuu.

Minziro awaita wana
Mbao kuibakiza Ligi Kuu

Na Faustine Feliciane

BAADA va ushindi wa sita mfululizo
katika michezo saba iliyocheza hivi
karibuni, kocha wa Mbao FC, Felix
Minziro, amewataka mashabiki wa
timu hiyo kujazana kwa wingi uwan-
jani Jumapili kushuhudia timu hiyo
ikijihakikishia kubaki Ligi Kuu.

Mbao juzi iliibuka na ushindi wa
mabao 3-0 mbele ya Namungo
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba
katika mazingira mazuri ya kubaki
Ligi Kuu msimu ujao.

Minziro, alisema kuwa ushindi huo
ni chachu kuelekea kwenye mchezo
wao wa mwisho dhidi ya Ruvu Shoot-
ing utakaochezwa Jumapili kwenye
uwanja huo.

“Nimefurahia sana matokeo
tuliyoyapata jana (juzi), lakini nime-
waambia wachezaji kazi bado haijai-
sha, mashabiki nawaomba waendelee
kujitokeza na kujazana uwanjani
kuendelea kutusapoti ili kuhakikisha
tunapata ushindi utakaotuhakikishia
kubaki Ligi Kuu,” alisema Minziro.

Aidha, alisema kuwa nafasi ya 16
wanayoishika sasa (kabla ya michezo
va jana) bado haijawahakikishia kwa
asilimia miamoja kubaki Ligi Kuu.

“Mchezo wa mwisho ndio muhimu
zaidi kwetu, huo utatuhakikishia
kubaki

Ligi Kuu kama tutapata ushindi, nin-
achosisitiza Wanambao na Wanam-
wanza kwa jumla kutusapoti kwenye
mchezo huu wa mwisho,” alisema
Minziro.

Mafunzo yaifungia
kazi Jang’'ombe

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa timu ya Mafunzo
Said Kwimbi amesema amejipanga
kupata alama tatu katika mchezo wake
wa leo dhidi ya Jang'ombe Boys ili
timu yake iwe kwenye nafasi nzuri
katika msimo wa ligi hiyo.

Akizungumza na Nipashe jana,
Kwimbi alisema Ligi ya Zanzibar hivi
sasa ni ngumu kutokana na kila timu
inataka kujiweka katika mazingira
mazuri ikiwamo zinazoongoza ligi
zinataka kujiimarisha kileleni na zile
Zilizo katika mstari hatari zinajipapa-
tua ili zisishuke daraja.

Alisema kuelekea mchezo wake wa
kesho timu hiyo imejiandaa kupata
alama tatu muhimu licha ya kuwa
mchezo mgumu kutokana na timu
inayochezanayo inawachezaji wazoefu
katika Ligi Kuu ya Zanzibar.

Alisema wapinzani wao Jang'ombe
Boys wanawachezaji wazuri hodari
na wenye kupambana, lakini mpira
mchezo wa makosa lolote linaweza
kutokea katika dakika tisini za mchezo.

Aidha, alisema kuwa katika mchezo
huo wa kesho timu hiyo ya Mafunzo
itawakosa wachezaji wake wawili
kutokana na kupata majeraha katika
michezo hii ya ligi ambao ni kiungo
wa kati Ali Juma na Ali Othman ambao
wamepata majeraha ya paja.

Timu ya Mafunzo ipo nafasi ya
tano katika msimamo wa ligi wakiwa
na alama 43, huku Jang'ombe Boys
bado wakiwa katika mstari hatari wa
kushuka daraja wakiwa nafasi 12 na
alama zao 32.
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Nahodha wa Liverpool, Jordan Henderson, akiwa amenyanyua kombe la Ligi Kuu ya England pamoja na wachezaji wenzake baada
va kukabidhiwa juzi Jumatano katika mchezo dhidi ya Chelsea, ambao walishinda mabao 5-3 katika Uwanja wa Anfield, Liverpool,
England. PICHA: MTANDAO

SIMBA YABANWA
MKWAKWANI

@® ® ONi baada ya kugawana pointi katika mechi ya Ligi Kuu
Bara iliyojaa ubabe, nguvu muda wote huku...

Na Somoe Ng'itu, TANGA

MABINGWA wa Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu huu, Simba wameendelea kubanwa
katika ligi hiyo baada kulazimishwa sare ya
bila kufungana na Coastal Union katika mechi
iliyochezwa kwenye Uwanja wa CCM Mkwak-
wani jijini, Tanga jana.

Kwa matokeo hayo Simba inayofundishwa
na Mbelgiji Sven Vandenbroeck imefikisha
pointi 85 wakati wenyeji Coastal Union ili-
yoko chini ya Juma Mgunda wao wamefikisha
pointi 53.

Kipindi cha kwanza cha mchezo huo kili-
malizika kila upande ukiwa haujaliona lango
la mwenzake licha ya kuwa na ushindani
muda wote.

Simba alikaribia kupata bao kupitia kwa
Shomary Kapombe, lakini beki huyo alipiga
mpira pembeni ya nyavu na kupoteza nafasi
hiyo ya kufunga akiwa ameshawatoka mabeki
wa Coastal Union dakika ya 11.

Coastal Union ilijibu shambulizi hilo kupitia
kwa Issa Abushehe, lakini beki mkongwe wa
Simba, Erasto Nyoni aliwahi kuokoa hatari
hiyo kwenye lango lake dakika ya 18, huku
golikipa Aboubakar Abbas akidaka shuti la
Kapombe aliyemalizia kazi nzuri ya Miraji
Athumani dakika tano baadaye.

Kipa wa Simba, Benno Kakolanya alifanya

kazi nzuri ya kusaka shuti la Ayoub Lyanga
ambaye hata hivyo alishindwa kupiga vema
mpira baada ya kubanwa na Paschal Wawa
na kuwanyima Coastal Union goli dakika ya
28 huku Kakolanya tena akidaka kirahisi shuti
jepesi lililopigwa na Mtende Juma dakika ya
34.

Coastal Union watalala wanaiota nafasi
walipopoteza Lyanga akiwa amebaki peke
yake na Kakolanya kwa kupiga juu dakika ya
42 wakati mabeki wa Simba wameshapotea
kwenye safu yao la ulinzi, huku mabingwa
hao wa Bara wakikosa goli baada ya Ibrahim
kupangua mpira wa frikiki iliyopigwa dakika
ya 44 na Wawa.

Kipindi cha pili pia kilianza kwa kasi la-
kini Simba ilipoteza nafasi nyingine ya ku-
funga baada ya beki wa Coastal Union, Bakari
Mwamnyeto kutoa mpira haraka na kuwany-
ima nafasi ya kufunga, Muzamiru Yassin
dakika ya 54 wakati Kakolanya akiokoa shuti
la Hance Masoud dakika ya 65.

Kagere alikaribia kuongeza idadi ya mabao,
lakini shuti alilopiga liligonga mwamba na
kurudi uwanjani huku mpira uliowahiwa na
Nyoni ukidakwa na kipa Ibrahim dakika ya 79.

Hata hivyo Simba ilimaliza pungufu katika
mechi hiyo baada ya beki wake, Wawa kuo-
nyeshwa kadi nyekundu ikiwa ni njano ya pili

Mwanza.

Mechi nyingine zilizochezwa jana Alliance
FC imetoka sare ya mabao 2-2 dhidi ya Ndan-
Mwanza, huku Polisi Tanzania ikitoka sare ya
bao 1-1 dhidi ya JKT Tanzania kwenye Uwanja
wa Chuo cha Ushirika Mjini Moshi, na Lipuli
FC imeifunga Ruvu Shooting bao 1-0.

KAGERE APOKEA TUZO

Kabla ya mchezo huo kuanza, Kagere al-
ipokea tuzo ya Mchezaji Bora wa Machi ku-
toka kwa Naibu Waziri Wizara ya Maji, Jumaa
Awesu na Mwenyekiti wa Bodi ya Ligi Kuu
Tanzania (TPLB), Steven Mguto.

Mshambuliaji huyo Mnyarwanda ndiye
anaongoza kwa kupachika mabao kwenye
Ligi Kuu msimu huu, akiwa amefunga magoli
22.

Coastal Union; Aboubakar Abbas, Has-
san Kibailo, Hance Masoud, Bakari Mwam-
nyeto, Ibrahim Ame, Salum Salum, Mtende
Juma, Ayoub Lyanga, Mudathir Said/ Sha-
bani Khamisi (dk83), Ayoub Semtawa na Issa
Abushehe/ Issa Kanduru (dk 69).

Simba; Benno Kakolanya, Shomary Ka-
pombe, Mohammed Hussein, Erasto Nyoni,
Paschal Wawa, Jonas Mkude, Hassan Dilunga,
Muzamiru Yassin, Meddie Kagere, John Boc-
co/ Clatous Chama (dk 67) na Miraji Athum-
ani/ Deo Kanda (dk 67).

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

EYMAEL
AKERWA,
KATWILA
KUJIUZULU

Na Isaac Kijoti, MOROGORO

WAKATI Kocha Mkuu wa
Yanga, Luc Eymael, akieleza
kutofurahishwa na matokeo ya
sare ya bao 1-1 dhidi ya Mtib-
wa Sugar, Mwalimu wa ‘Wakata
Miwa' hao, huku Zuber Katwila
amesema yupo tayari kujiuzulu
kuinoa timu hiyo.

Katika mechi hiyo iliyo-
pigwa Uwanja wa Jamhuri
juzi, Mtibwa ilitangulia kupata
bao dakika ya 28 kipindi cha
kwanza kupitia kwa Haruna
Chanongo akiitendea haki krosi
va Salum Kibimbwa kabla ya
Adeyun Saleh kuisawazishia
Yanga dakika ya 83.

Matokeo hayo yanaifanya
Mtibwa kufikisha alama 42
katika nafasi ya 14 kabla ya
mechi za jana, hivyo kulazi-
mika kusubiri hadi mechi ya
mwisho dhidi ya Ruvu Shooting
kujua hatima yake kubaki ama
kushuka daraja.

Akizungumza baada ya mechi
hiyo, Katwila alisema hajafura-
hishwa na mwenendo wa timu
yake msimu huu na matokeo
iliyoyapata hivyo anaweza
kujiuzulu.

“Nipo tayari ‘ku-resign’
(kujivzulu) kwa sababu ya
matokeo mabaya, kama kocha
ninatakiwa kuiongoza timu
kushinda,” alisema Katwila
ambaye ameweka rekodi ya
kuibebesha Mtibwa Kombe la
Mapinduzi akiwa mchezaji na
baadaye kocha.

Kwa upande wake Eymael,
alisema hakufurahishwa na
matokeo ya sare na kwa sasa
wanajipanga kuweza ku-
pata ushindi katika mechi ya
mwisho dhidi ya Lipuli FC
Jumapili.

Alisema lengo lao ni kushin-
da mchezo huo, ili kuweza
kumaliza nafasi ya pili wakati
huu wakiwa na alama 69 tatu
mbele ya Azam FC kabla ya
mchezo wao wa jana dhidi ya
Mbeya City.

977 708567541002
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