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Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira) Dk
Ashatu Kijaji akijadiliana
jambo na Naibu Wa-

ziri wake Khamis Hamza
Khamis na Katibu Mkuu
Ofisi ya Makamu wa

Rais Mhandisi Cyprian
Luhemeja wakati wa
kikao cha kupokea na ku-
jadili taarifa ya utekeleza-
ji wa zoezi la urejelezaji
wa taka ngumu katika Jiji
la Dar es Salaam kwenye
Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Maji na Mazin-
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Watumiaji mtandao Facebook kulipwa

Na Romana Mallya

WATENGENEZAJI maudhui
wa Tanzania kupitia mtandao
wa kijamii wa Facebook we-
nye wafuatiliaji zaidi ya 5,000
wataanza kulipwa na baadaye
kufuata mtandao wa Insta-
gram.

Meneja wa Sera za Umma
META, Desmond Mushi, ali-
yasema hayo jana jijini Dar
es Salaam katika warsha ya
kuongeza ujuzi na uelewa
unaojumuisha ujuzi sekta ya
habari na majukwaa ya kidiji-
tali nchini Tanzania.

Warsha hiyo imeandali-
wa na Shirika la Umoja wa
Mataifa linaloshughulikia
Elimu, Sayansi na Utama-
duni (UNESCO) kwa kushiriki-
ana na serikali kupitia Idara ya
Habari (MAELEZO) pamoja na
META.

Washiriki wakiwa ni waandi-
shi wa habari, wanafunzi wa
ngazi mbalimbali za elimu,
wasanii, wafanyabiashara na
wadau wanaotumia majuk-
waa ya kidijitali ili kujipatia
kipato.

Mushi alisema wameanza
na mtandao wa Facebook kwa
ajili ya kujifunza na ili watu
waweze kulipwa ni lazima ku-
wapo wanaofuatilia kuhakiki-
sha kama maudhui ni ya mtu
husika.

“Tunachukua muda kuan-
za na Facebook ili tujifunze
halafu itakuja Instagram. Watu
watalipwa kwa njia nne, ya
kwanza utalipwa kutokana
na unachokiweka wewe na
matangazo ambayo META in-
aweka kwenye maudhui yako.

“Mfano ukiangalia mtandao
wa Youtube ukianza kuangalia
unakuta kuna tangazo, kwa
sababu Youtube anapata fed-
ha inawalipa,” alisema.

Mushi alitaja njia ya pili ni
subscription akimaanisha
kwa watakaolipwa ni kupi-
tia mfumo wa kibiashara na
watu watalipia kutazama kili-
chowekwa katika ukurasa wa
mhusika.

“Njia ya tatu itakuwa ni ya
kununua nyota kwenye ukura-
sa wa mhusika na hivyo fedha
zinakuja kwa anayehusika.

“Njia ya nne itahusisha kam-

puni kutumia maudhui ya mtu
binafsi aliyoweka kwenye uku-
rasa mfano Facebook na Insta-
gram,” alisema Mushi.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan aliomba jambo hilo
tangu mwezi Desemba, mwa-
ka 2021, lakini limezungumzi-
wa sana Kenya kwa sababu
Tanzania ililiomba.

“Kutokana na machafuko
yaliyokuwa kule tulianza ku-
fungua huku kabla ya Kenya.
Kwa nini tulisikia Kenya na
si huku, ni utashi wa serikali
kutangaza kwa hiyo halikufa-
hamika.

“Lakini hili lipo na sasa asasi
mbalimbali na vyombo vya
habari zimetangaza,” alisema.

Mushi alisema kwa sasa
kuna mambo matatu lazima
yafanyike ikiwamo kufungua
bidhaa na lazima mtu awe na
followers (wafuatiliaji) zaidi ya
5,000 ndipo aende kuomba
na kuanza kulipwa.

Alisema  kigezo kingine
kinachoangaliwa ni mtu kama
hajapata akaunti kwa njia bati-
li kwa sababu baadhi hununua
zenye maudhui ya utupu ze-
nye waangaliaji 5,000.

“Jambo la muhimu linaan-
galiwa ni akaunti inafanya
nini. Hili jambo la malipo li-
likuwapo na kuna baadhi ya
wasanii watanzania tayari wa-
nalipwa walioanzisha kampu-
ni au akaunti zao kutokea nchi
za Afrika Kusini na Dubai. Sasa
hivi ukiweka akaunti ya Tan-
zania utalipwa, lakini zamani
ilikuwa huwezi kulipwa.

Alisisitiza kwamba kwa nchi
za Afrika kupitia mtandao
wa Instagram hakuna nchi
yenye  watumiaji ~ wenye
‘followers’(wafuatiliaji) kama
Tanzania.

RAIS SAMIA AONGOZA

“Hata kwenye viongozi wa
siasa Afrika katika mtandao
wa Instagram Rais Samia
anaongoza.

“Tija kubwa zaidi itakuja
wakati wa Instagram, lakini
Facebook pia, kuna watumiaji
ila matumizi na muda mwingi
wengi hutumia Instagram,”
alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Tume
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA), Wizara

ya Habari,

Teknolojia ya Habari, Dk.

Mawasiliano na :

Nkundwe Mwasaga, akizun- :
gumza kwa niaba ya Katibu
Mkuu wa wizara hiyo, Mo- :
hammed Khamis Abdulla, al- :
ilipongeza Shirika la UNESCO :

kwa kutoa mafunzo hayo.

Vilevile, alivikumbusha vy- :
ombo vya habari na watumi- :
aji wa mitandao umuhimu wa :

kufanyia uchunguzi

taarifa :

zilizoko mitandaoni kabla ya :
kuzifanyia kazi kwa sababu :

ndani yake zipo za kweli na za
uongo.

I
Uteuzi wa Kabudi, Lukuvi wazua jambo

Na Romana Mallya

KURUDISHWA  kwa  Prof.
Palamagamba Kabudi na William
Lukuvi katika Baraza la Mawaziri
kumezua jambo:

Wachambuzi wa masuala ya sia-
sa wamesema mabadiliko yaliyo-
fanywa na Rais Samia Suluhu Has-
san yaliyowarejesha wawili hao
huku yakimtema Ummy Mwalimu
aliyehudumu Wizara ya Afya kwa
muda mrefu, yanalenga kubore-
sha utendaji.

Tofauti na ilivyozoeleka - ku-
dokeza sababu za mabadiliko
katika baraza la mawaziri, Rais
Samia jana alitumia dakika tatu
tu kuwasilisha hotuba fupi pasi na
kueleza sababu za mabadiliko ali-
yofanya juzi usiku.

Mchambuzi wa Siasa, Abdulka-
rim Atiki, alisema jana kuwa kwa
ujumla, mabadiliko yoyote yanay-
ofanywa na Rais hulenga kubore-
sha utendaji kazi serikalini.

Alisema kurudishwa kwa Prof.
Kabudi katika Wizara ya Katiba na
Sheria kumechangiwa na uzoefu
mkubwa alio nao katika eneo la
sheria na anakidhi vigezo.

Atiki alisema anaamini kama
Prof. Kabudi angekuwapo kabla
ya tukio la Mbeya la kukamatwa

¢ viongozi na wafuasi wa Chama

Alisema watumiaji wa META
kwa sasa wapo zaidi ya bilioni :

tatu na kama ingekuwa ni nchi
basi ingekuwa na watu wengi.
Kadhalika, alisema maudhui

cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), lisingefika lilikofika
“kwa sababu angetumia kila aina

: yanjia kulitatua kutokana na uzoe-

yalugha ya Kiswahili yanahita-
jika kwa sababu soko lake kwa :

sasa ni kubwa.

Pia aligusia kuhusu mradi
mkubwa uliopo wa kufundi- :
sha uchumi wa kidijitali vion- :

gozi wote serikalini.

Mwakilishi Mkazi wa UN- :

ESCO Tanzania,

Michael :

Toto, alisisitiza umuhimu wa :

matumizi sahihi ya mitandao.

Kadhalika, alisema matumi- :
zi ya mtandao ni lazima ku- :
fikiwa kwa umakini, huku aki- :
ahidi shirika la UNESCO lipo :

tayari kutoa elimu.

Mkurugenzi wa Ukuaji wa
Maendeleo ya Sanaa Baraza :

la Sanaa la Taifa (BASATA),

pata fursa mbalimbali.
Agustino Makame,
Sanaa Mwandamizi BASATA,

fu wake kisheria”.

Alisema Rais Samia amefanya
vizuri kwa kuwa falsafa yake ya
R4 - Reconciliation (Maridhiano),
Resilience (Ustahimilivu), Reforms
(Mageuzi) and Rebuilding (Kujen-
ga upya) haziwezi kwenda kama
hazitazingatiwa utu na heshima ya
binadamu.

Kuhusu uteuzi wa Lukuvi
kuwa Waziri Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu (Sera, Bunge na Utaribu),
Atiki alisema kiongozi huyo ni
mzoefu na mkongwe, hivyo ame-
pewa nafasi hiyo kwa kuzingatia
Bunge linalokuja litakuwa ni lenye
sauti nyingi kutoka chama tawala
na vyama vya upinzani na si kama
lililopo sasa.

“Huko nyuma alikuwapo katika

¢ wizara hii na alifanya vizuri. Na
Edward Buganga, alimshuku- :
ru Rais Samia kwa kufungua :
milango ya sekta ya sanaa ku- :

Ofisa

katika mada yake kuhusu :
Mfumo wa Wadau wa Sanaa :
(AMIS), alisema lengo lake :
ni kutatua changamoto za :
utoaji huduma kwa wasanii :
na wadau wa sanaa hususan :
huduma za usajili na utoaji :
vibali vya kuendesha shughuli :

Za sanaa.

Mfanyabiashara kwa njia :

ya mtandao, Theresia Nyoni,

na kuomba serikali

lazima tukubaliane wana-CCM,
wasiokuwa na vyama au upinzani
tuna mfumo wa vyama vingi na
mahali pake ni bungeni,” alisema.

Lukuvi na Kabudi waliondolewa
katika Baraza la Mawaziri na Rais
Samia Januari 8 mwaka 2022. Janu-
ari 10, 2022 wakati anaapisha wa-
teule wapya, Rais alisema wawili
hao amewavuta Ikulu ili wamsai-
die kuongoza.

Kuhusu Wizara ya Maliasili
na Utalii, alisema ina matatizo
makubwa tangu zamani na ilikuwa
na utulivu kidogo kipindi cha uon-
gozi wa Baba wa Taifa, Mwalimu

: Julius Nyerere.
alisema kupitia mkutano huo :
wanajifunza elimu kuhusu fur- :
sa zinazopatikana mtandaoni :

kutoa :

mafunzo kama hayo ili badala :
ya watu kuitumia vinginevyo :

iweze kuwanufaisha.

“Ushauri wangu, Rais afumue
mfumo mzima wa usimamizi wa
rasilimali asili zote ili usimamizi
wake uwe tofauti,” mchambuzi
huyo alisema.

Kuhusu mabadiliko yaliyohusi-

sha Wizara ya Afya, Atiki alisema
waziri kukaa zaidi ya miaka 10 si
sawa, ni lazima apishe wengine
kwa kuwa hizo ni nafasi za ajira.

“Vijana mpaka wanazeeka ha-
wapati kazi na watanzania wenye
uwezo wa kufanya haya mambo ni
wengi hivi sasa. Kuwe na utaratibu
wa kupokezana vijiti, waangalie
nchi za wenzetu,” alisema.

Rais  Samia  akizungumza
wakati  akiwaapisha  wateule
wake jana Tkulu, Dar es Salaam,
aliwapongeza walioaminiwa kwa
kuwaeleza kuwa mabadiliko hayo
ni ya kawaida ya kuongeza ufanisi
kwenye maeneo yao.

“Mmeapa viapo vinne, mkaishi
na viapo hivyo na kufuata maadili
ya kazi yanayotakiwa. Kama mna-
vyoelewa, nina vikao vya SADC
(Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika), sitaongea leo (jana)
na ninyi ila nitawaita kwa sekta
zenu siku moja moja tuzungumze
kwa undani zaidi.

“Ninachotaka kusema ni kile
alichosema Makamu wa Rais (Dk.
Philip Mpango) kwenye utaalamu
uliosomea binafsi na kujiongeza.
Mtakapoona inahitajika mjiongeze
tuwatumikie wananchi na tuka-
fanye kazi,” alisema Rais Samia
aliyetumia dakika tatu kutoa maa-
gizo hayo.

Awali, Dk. Mpango alisema vi-
apo walivyokula ni vizito na ku-
wasihi wakaviishi katika nafasi zao
walizoteuliwa.

Pia alisema matumaini ya Rais
Samia na watanzania ni kwamba,
watapata huduma bora kupitia na-
fasi hizo walizonazo.

“La sivyo watabaini kwamba tu-
napwaya katika nafasi zetu. Mka-
shirikiane na viongozi wengine
mtakaowakuta katika nafasi zenu
ili kwa ujumla kama taifa tuweze
kwenda kwa haraka zaidi. Mwe-
nyezi Mungu awatangulie katika
nafasi zenu,” alisema Dk. Mpango.

WALIOTEULIWA

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa juzi na Katibu Mkuu Kiongozi,
Balozi Moses Kusikula, Mbali na
Lukuvi na Prof. Kabudi, anayeku-
wa Waziri wa Katiba na Sheria,
Jenista Mhagama anakuwa Waziri
wa Afya baada ya Ummy aliyehu-
dumu Baraza la Mawiziri kwa mia-
ka 14 kuachwa.

Wengine ni Balozi Pindi Chana
aliyerejeshwa Wizara ya Maliasili
na Utalii, akichukua nafasi ya An-
gela Kairuki, aliyeteuliwa kuwa
Mshauri wa Rais. Kabla ya uteuzi
huu Chana alikuwa Waziri wa Kat-
iba na Sheria.

Taarifa ya Ikulu pia ina orodha
ya viongozi walioteuliwa na ku-
hamishwa vituo vya kazi pamoja
na uteuzi wa Hamza Johari kuwa
Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

Johari alikuwa Mkurugenzi
Mkuu wa Mamlaka ya Usafiri wa
Anga (TCAA) anayechukua nafasi
ya Jaji Eliezer Feleshi aliyeteuliwa
kuwa Jaji wa Mahakama ya Ru-
fani, huku Mkurugenzi Mkuu wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) akiteuli-
wa kuwa Katibu Tawala Mkoa wa
Shinyanga.
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da vya biashara eneo la Mbezi Mwisho Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA

Mwalimu apandishwa kizimbani
mashtaka ya kulawiti mwanafunzi

Halima Ikunji na Moshi
Lusonzo

MWALIMU Dotto Elias (29) wa
shule ya mchepuo wa Kiingereza
ya Mt. Doroth iliyoko Kidatu, Man-
ispaa ya Tabora amepandishwa
kizimbani katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Wilaya ya Tabora,
akishtakiwa kulawiti mwanafunzi
wa darasa la pili ndani ya choo cha
shule.

Akisoma mashtaka hayo jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi John Mdoe, Mwanasheria
wa Serikali Charles Magonza, al-
idai kuwa Elias alikuwa akimlawiti
mtoto huyo chooni kipindi cha ku-
nywa uji.

Alidai kuwa mnamo Julai 26,
2024, saa moja na saa mbili usiku,
bibi wa mtoto huyo mwenye umri

wa miaka saba, alibaini mjukuu
wake amefanyiwa ulawiti huo
baada ya kumkagua.

Baada ya kusomewa shtaka hilo,
mshtakiwa Dotto alikana kutenda
kosa la kulawiti mwanafunzi huyo.
Hakimu Mdoe alisema dhamana
iko wazi, lakini anapaswa kuwa na
wadhamini wawili na mali isiyo-
hamishika yenye thamani ya Sh.
milioni tano.

Licha ya dhamana kuwa wazi,
mtuhumiwa alishindwa kukidhi
vigezo, hivyo kupelekwa rumande
mpaka Agosti 26 mwaka huu, kesi
itakapoanza kusikilizwa.

MTOTO AUAWA

Visa vya watoto kuuawa wilay-
ani Temeke vimezidi kuripotiwa,
safari hii mwili wa mtoto wa kike
anayekadiriwa kuwa na umri wa

miaka mitano au sita, umekutwa
katika nyumba ambayo ujenzi
wake haujakamilika, akiwa ame-
bakwa na kuuawa juzi asubuhi
huko Mbagala Jeshi la Wokovu, ka-
ribu na Mto Mzinga.

Kamanda wa Polisi Kanda Maal-
um ya Dar es Salaam, Jumanne
Muliro, alisema jana kuwa kabla ya
kuuawa, mtoto huyo alibakwa.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Jeshi
la Wokovu, Chauka Kikwesha,
alisema mwili wa mtoto huyo uli-
gunduliwa na wanafunzi watoro
waliokwenda katika nyumba hiyo
kujificha.

Kamanda Muliro alisema polisi
wanaendelea na uchunguzi wa
tukio hilo ambalo ni la nne ndani
ya miezi sita kuripotiwa watoto ku-
uawa katika mazingira ya aina hiyo

wilayani Temeke.

W'biashara asali watangaziwa fursa soko China

Na Moshi Lusonzo

NAIBU Waziri wa Maliasili na
Utalii, Dastan Kitandula, amesema
kuwa wafanyabiashara wa asali
nchini wamepata soko la uhakika
nchini China, baada ya vikwazo
kuondolewa.

Akizungumza  katika  hafla
ya utiliaji saini Itifaki ya kuiu-
zia asali China, Waziri Kitandula,
alisema mabhitaji ya soko ni tani
milioni 38 kwa mwaka ambayo ni
fursa muhimu kwa Watanzania
kuongeza uzalishaji.

Alisema wadau wa sekta ya ny-
uki wanatakiwa kukutana na seri-
kali kwa ajili ya kuweka mikakati
na kujipanga kuhakikisha kinapa-
tikana kiwango kitakachokidhi
mabhitaji ya soko hilo jipya.

Kitandula alisema matarajio ya
serikali ni kuongeza uzalishaji wa

asali kutoka nchi ya pili duniani na
kuwa ya kwanza kwa kufikia tani
138,000 kwa mwaka.

Alisema kwa sasa uzalishaji ni
tani 33,276 sawa na asilimia 24.1
ya uwezo, kiwango kinachoifanya
Tanzania kuwa nchi ya kwanza
kwa uzalishaji wa asali katika Ju-
muia ya ya Afrika Mashariki (EAC)
na Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC), ya pili kwa
Afrika na duniani inashika nafasi
yal4.

“Nawaomba wadau wa sekta
ya nyuki kuhakikisha tunafikia ki-
wango kinachotakiwa katika soko
hili kubwa, nawaomba wadau tu-
kutane ofisini tuweke mikakati ya
kupeleka bidhaa ya asali China,”
alisema Waziri Kitandula ambaye
pia ni Mbunge wa Jimbo la Mkinga.

Alisema asali ya Tanzania huu-
zwa katika nchi za Ujerumani, Po-

land, Denmark, Uholanzi, Umoja
wa Falme za Kiarabu, Uingereza,
Marekani, Lebanon, Ubelgiji, Iraq,
Saud Arabia, Kenya, Rwanda, Bu-
rundi, Congo na Uganda.

Waziri wa Mamlaka ya Forodha
ya China, Yu Jianhua, ambaye ali-
tia saini kwa niaba ya serikali yake,
alisema kukamilika kwa itifaki
hiyo inatokana na urafiki wa kin-
dugu uliopo baina ya nchi hizo.

Alisema ana uhakika mamlaka
za Tanzania zitajipanga kuhakiki-
sha bidhaa hiyo inakuwa kiungo
muhimu katika kudumisha kwa
vitendo urafiki wa kimkakati ul-
iobuniwa kwa serikali za nchi hizo.

Waziri Jianhua yuko nchini ka-
tika ziara inayolenga kukamilisha
makubaliano yaliyofikiwa wakati
Rais Samia Suluhu Hassan, al-
ipoitembelea China, Novemba
2022.
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TAMISEMI yapuliza
kipenga Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa

Na Paul Mabeja,
DODOMA
SERIKALI  imetangaza

kuwa Novemba 27 mwaka
huu ni siku rasmi ambayo
Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa utafanyika.

Vyama 18 kati ya 19 vy-
enye usgjili wa kudumu
nchini vilihudhuria tukio
hilo la kutangazwa tarehe
ya uchaguzi huo, Chama
cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) hakiku-
peleka mwakilishi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais - Tawala za Mikoa

na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Mohammed
Mchengerwa,  alitangaza

tarehe rasmi ya uchaguzi
huo jana jijini hapa mbele
ya viongozi wa vyama
mbalimbali vya siasa na
wadau wengine wa maen-
deleo.

“Kwa mujibu wa Kanuni
za Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa za Mwaka 2019, ibara
4 (1-3) (Matangazo ya Seri-
kali Na. 571, 572, 573 na 574)
ya mwaka 2024, ninautan-
gazia umma wa watanzania
na vyama vyote vya siasa
vyenye usajili wa kudumu
kuwa tarehe 27 Novemba
2024 itakuwa ni siku ya
Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa Tanzania Bara.

“Upigaji wa kura utaanza
saa 12:00 asubuhi na ku-
malizika saa 10:00 jioni,”
alisema Mchengerwa na
kueleza kuwa nafasi zitaka-
zogombewa ni mwenyekiti

mchanganyiko la wanaume
na wanawake), wajumbe
(kundi la wanawake) na we-
nyeviti wa vitongoji katika
mamlaka za wilaya.

“Kwa nafasi hizo, uchagu-
zi utaendeshwa kwa mu-
jibu wa kanuni za uchaguzi

kitongoji katika mamlaka
za wilaya za mwaka 2024,”
alisema.

Waziri huyo alisema uch-
aguzi wa mwenyekiti wa ki-
tongoji katika mamlaka za
miji midogo utaendeshwa
kwa mujibu wa kanuni za
uchaguzi wa mwenyekiti
wa kitongoji katika mamla-
ka za miji midogo za mwa-
ka 2024.

“Kwa mujibu wa kanuni
hizi, ili kuwafahamisha wa-
nanchi majina ya maeneo
na mipaka ambayo itahusi-
ka katika kujiandikisha na
upigaji  kura, wasimamizi
wa uchaguzi watatangaza

majina na mipaka ya viton-
goji vilivyoko katika eneo la
halmashauri husika siku 72
kabla ya siku ya uchaguzi
kwa ajili ya uchaguzi wa
mwenyekiti wa kitongoji,

jumbe wa kamati ya mtaa,”
alisema.

Waziri huyo alisema
uteuzi wa waandikishaji na
waandaaji orodha ya wa-
pigakura kwa mujibu wa
kanuni hizo, utafanywa na
msimamizi wa uchaguzi
atakayeteua watumishi wa
umma watakaoandikisha
na kuandaa orodha ya wa-
pigakura siku 52 kabla ya
siku ya uchaguzi.

“Uandikishaji wapigaku-
ra kwa mujibu wa kanuni
hizi, uandikishaji na uanda-
aji wa orodha ya wapigaku-
ra utaanza siku ya 47 kabla
ya siku ya uchaguzi na uta-
fanyika kwa muda wa siku
10,” alisema.

“Muda wa kuchukua na
kurudisha fomu za uteuzi
kwa mujibu wa kanuni
hizi, mtu yeyote anayeku-
sudia kugombea nafasi
za uongozi, atatakiwa ku-
chukua fomu ya uteuzi wa
kugombea nafasi husika
siku zisizopungua 26 kabla
ya siku ya uchaguzi kwa
kadri itakavyoelekezwa na
msimamizi wa uchaguzi na
kutakiwa kurejesha fomu
husika ndani ya muda wa
siku saba tangu siku ya
kwanza ya uchukuaji fomu
iliyotangazwa na msimami-
zi wa uchaguzi,” alisema.

Waziri huyo alisema wag-
ombea wa nafasi mbalim-
bali za uongozi watatakiwa
kuwa wanachama na wad-
hamininiwa wa vyama vya
siasa vyenye usajili wa ku-
dumu.

Mkurugenzi wa Mawasi-
liano, Itikadi, Uenezi na
Mambo ya Nje CHADEMA,
John Mrema, alipotafutwa
na Nipashe jana, alisema
walishindwa kushiriki tukio
hilo kutokana na viongozi
wakuu kuwa wagonjwa
baada ya kutoka mahabusu
walikoshikiliwa na polisi.

“Msajili wa Vyama vya
Siasa aliandika barua ya
mwaliko kwa mwenyekiti
wa chama Agosti 13 mwa-
ka huu na siku hiyo ndiyo
mwenyekiti alikuwa maha-
busu pamoja na makamu
wake na katibu mkuu, hivyo
mwaliko haukuwafikia,
lakini pia walipotoka wa-
likuwa wagonjwa kwani
walikuwa wameumizwa na
polisi walipokuwa maha-
busu,” alisema Mrema.
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1. SENIOR LECTURER (1POSITION)

(i) Qualifications

- Holders of Ph.D. and a GPA of 3.5 (Upper
Second class) or above for Bachelor degree
and 4.0 or above for Master's degree majoring
in  Accounting,  Marketing,  Computer
Engineering, Computer Science or related
fields.

- At least 5 years of working experience in
Higher Learning Institutions

- Teaching language proficiency

(ii) Duties

- Mentoring junior staff in all relevant areas;

- Designing and developing curricula;

- Managing institutional projects and activities;

- Writing teaching manuals and compendia and
books.

- Developing new courses and programmes; and

- Undertaking any other duties that may be
assigned by a relevant authority

(iiii) Qualifications

- Holders of Ph.D. and a GPA of 3.5 (Upper
Second class) or above at Bachelor degree and
4.0 or above for Master's degree majoring in
Marketing, Accounting, Computer Science,
Computer Engineering, IT or related fields.

- At least 3 years of working experience in
Higher Learning Institutions

- Teaching language proficiency

(iv) Duties

- Conducting lectures, tutorials, seminars, and
practical for undergraduate programmes

- Carrying out field supervision

- Mentoring junior staff in all relevant academic
matters

- Participating in curriculum development

- Participating in developing and managing of
various university projects

- Undertaking research and publishing research
results

- Undertaking consultancy

- Preparing teaching manuals and compendia

- Supervising undergraduate students’ projects

- Attending/organizing workshops, conferences
and seminars

Any other relevant duties that may be assigned
by the management

3. ASSISTANT LECTURERS (2 POSITIONS)

(i) Qualifications

- Holders of a Master of Accounting, Marketing,
Computer Engineering, Computer Science, or
related field with a minimum GPA of 4.0 and 3.5
respectively.

- Teaching language proficiency

- Graduates are highly encouraged to apply

- Working experiences in Higher Learning
Institutions is an added advantage

(i) Duties

- Undergoing training to PhD level

- Undergoing induction course in pedagogical
skills for those who had none before

- Conducting lectures, tutorials, seminars, and
practicals for undergraduate programmes

- Assisting senior staff in practical sessions,
seminars, and tutorials

_w‘if o THE UNITED AFRICAN UNIVERSITY OF TANZANIA
IR Plot No P9842, Vijibweni, Kigamboni Municipality

P.0.BOX 36246, DAR ES SALAAM, TANZANIA
E-mail: hr@uaut.ac.tz

VACANT POSITIONS

THE UNITED AFRICAN UNIVERSITY OF TANZANIA (UAUT) is a private
university fully accredited by the Tanzania Commission for Universities. The
University is located in Kigamboni, Dar Es Salaam.

- Preparing case studies

- Working in cooperation with senior members
on specific projects

- Supervising special
undergraduate students

- Mentoring junior staff in all relevant academic
matters

- Participating in curriculum development

- Participating in developing and managing
various university projects

- Undertaking research and publishing research
results

- Preparing teaching manuals and compendia

- Attending/organizing workshops, conferences
and seminars

- Any other relevant duties that may be assigned
by the management

4. HUMAN RESOURCE OFFICER

(i) OQualifications
Holder of Bachelor Degree in one of the
following fields; Public Administration, Human
Resources Management, Industrial Relations,
Business Administration/Commerce majoring

projects for

in  Human Resources Management or
equivalent qualification from recognized
institutions.

(i) Duties

- Developing Recruitment Strategies to attract
qualified candidates

- Design and conduct orientation sessions for
new hires to familiarize them with company
policies and culture.

- To develop training and development
programs to enhance employee skills and
performance.

- To mediate disputes between employees or
between employees and management, and

guide workplace issues, policies, and
procedures.

- Performance Management through reqular
assessments.

- Compliance Management

- Payroll Management to ensure timely

payment of salaries and benefits.

- Health & Safety Qversight

- Record Keeping of personnel files is essential
for compliance with legal requirements, and

managing data related to attendance,
performance  evaluations,  disciplinary
actions, etc.

- Tointerpret and implant scheme of service;

- To prepare Training Needs Assessment;

- Todraft internal circulars, letters and internal
memorandum for official use;

- To performany other related duties as may be
assigned by the Supervisor.

NB: Holders of Foreign awards certificates must
have the awards verified by the Tanzania
Commission  for  Universities (TCU) before
employment.

Send your detailed CV, Cover letter, Certificates
(PDF), and Testimonials (if any) to; hr@uaut.ac.tz;
and cc nouidui®@uaut.ac.tz

This advertisement is also on our website
www.uaut.ac.tz
Deadline 5" September 2024

Askari wa Jeshi la Zimamoto, Polisi pamoja na wananchi mkoa wa
Shinyanga wakishirikiana kuwatoa watu watatu waliopoteza maisha
katika ajali ya magari mawili kugongana uso kwa uso eneo la Manz-
ese mkoani humo jana. PICHA: SHABAN NJIA

ACT Wazalendo yalia na gharama matibabu

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti Bara ACT
Wazalendo, Isihaka Mchinjita amese-
ma wananchi wana hofu kuhusu
gharama za matibabu na ikama ndogo
ya wahudumu wa afya, hivyo kuitaka
serikali kutafuta ufumbuzi.

Mchinjita aliyasema hayo jana
wakati anazungumza na wananchi
eneo la Msanga, wilayani Kisarawe,
mkoani Pwani, ikiwa ni mwendelezo
wa ziara ya viongozi wakuu wa ACT
Wazalendo iliyolenga kuyafikia ma-
jimbo 214 Tanzania Bara.

Alisema serikali inapaswa kua-
jiri watoa huduma ya afya wapatao
21,000 kila mwaka katika vituo vya
afya ili kumaliza tatizo la uhaba huo,
pia iongeze bajeti ya ununuzi wa dawa
na vifaa tiba.

Mchinjita aliwataka wananchi hao
kuamka na kushirikiana na ACT-Wa-
zalendo kulinda uhuru wao, kubore-
sha huduma na kumaliza manyan-
yaso na vitisho, hasa katika umiliki wa
ardhi.

Alisema huduma duni hazitoima-
rika kwa machozi pekee bali kwa
kukiondoa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) madarakani.

“Masuala haya yanayogusa maisha
yetu ya kila siku hayawezi kuondoka
kwa wingi wa machozi ya kinamama
wanaokufa hospitali wakiwa wa-
jawazito kwa kushindwa kumudu
gharama za matibabu, hali hii haiwezi
kuondoka kwa sababu ya vilio tulivyo
navyo kwa maiti zetu zinazozuiwa
hospitalini kwa kuwa tumeshindwa
kuzigomboa,” alisema.

Mjumbe wa Kamati Kuu ACT na
Waziri Kivuli wa Utumishi na Utawala
Bora, Riziki Shahari, alisema kukith-
iriki vitisho, ubabe na manyanyaso
ya baadhi ya viongozi na watumishi
kunapandikiza hofu kwa wananchi
wa Pwani, hasa katika wilaya za Rufiji,
Kibiti na Kisarawe.

“Tumesikia mengi kuhusu vitisho
kwa watu wa Rufiji kutoka kwa watu
wenye wadhifa serikalini, wananchi
mna uwezo wa kumwonesha kuwa
hafai kwa kuwachagua watu wengine
kutoka ACT-Wazalendo,” alisema.

Morogoro Yajipanga kukidhi vigezo kuwa jiji

Na Christina Haule,
MOROGORO

HALMASHAURI ya Manispaa ya

Morogoro, imesema inaendelea kuka-
¢ milisha michakato muhimu ya kufikia
: vigezo vinavyotakiwa kuwa jiji.

Mstahiki Meya wa Halmashauri ya

: Manispaa ya Morogoro, Mhandisi Pas-
¢ cal Kihanga, alisema hayo jana wakati
: akiongea na waandishi wa habari
. ofisini kwake baada ya kutoka kwenye
¢ kikao cha robo ya mwisho ya Baraza la
¢ Madiwani.

Mhandisi Kihanga alikiri katika ziara

¢ ya Rais Samia Suluhu Hassan mkoani
* humo mwanzoni mwa mwezi Agosti,
: alisema hawajakidhi vigezo vya kuwa
¢ jiji, lakini wapo katika kiwango kizuri
: cha kufikia vigezo vinavyotakiwa na
: wameshaanza kukaribia vigezo vitatu
: vinavyohitajika vya manispaa kuwa
:jiji

Ombi la kupandisha hadhi man-

¢ ispaa hiyo liliwasilishwa na Mbunge
: wa Jimbo la Morogoro Mjini (CCM),
. Abdulaziz Abood, wakati wa ziara ya
¢ kiongozi huyo.

Alivitaja vigezo hivyo kuwa ni pamo-
jana ukusanyaji wa mapato, urefu
wa barabara za kiwango cha lami zi-
lizopo na idadi ya watu kwenye eneo
husika.

Alisema kwa mujibu wa sensa ya
mwaka 2022, manispaa kuna jumla
ya watu 471,000 na wanaohitajika ni
500,000, huku upungufu ukiwa ni
kilometa 22 za barabara za lami am-
bazo wanatarajia kuzikamilisha hivi
karibuni.

Alisema, ili kutimiza vigezo vya
kuwa jiji na makusanyo ya mapato
kwa mwaka ni Sh. bilioni 15, mwakani
wanatarajia kuongeza makusanyo na
kufikia Sh. bilioni 20 na kuvuka lengo
la makusanyo la Sh. bilioni 17.

“Sasa kama Tanga wao ni jiji wa-
nakusanya Sh. bilioni 17, lakini sisi
mwakani tunaenda kukusanya bilioni
20, huoni kama tunaenda kuwa zaidi
ya jiji,” alisema Meya huyo.

Meya Kihanga aliwaomba wananchi
kuwa watulivu bila kuvunjika moyo
wakitambua kuwa manispaa inaende-
lea kutimiza vigezo na inatarajia muda
mfupi ujao kuwa jiji.
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Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akitazama chupa za dawa mbalimbali za binadamu zinazotoka-
na na mimea dawa, alipotembelea kiwanda kidogo cha dawa hizo cha Cardenas katika Jimbo
la Matanzas nchini Cuba jana. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Mahakama yakataa ushahidi

wa video kuwasilishwa

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya  Hakimu
Mkazi Kisutu, Mkoa wa Dar es
Salaam imekataa ombi la wa-
nandoa Bharat Nathwan (57)
na Sangita Bharat (54) la kutaka
shahidi Kiran Ratilal awasilishe
kipande kifupi cha video (clip)
kinachoonesha alivyotumbuki-
zwa katika ndoo yenye saruji ili-
yokorogwa.

Nathwan na Sangita Bharat (54)
wanaoishi Mtaa wa Mrima - Kisu-
tu, jengo la Lohana, wanatuhu-
miwa kwa mashtaka manne liki-
wamo la kujeruhi, wanayodaiwa
kuyatenda Julai 21, 2023 kinyume
cha sheria.

Ombi  hilo liliwasilishwa
jana mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Aaron Lyamuya na Wakili
wa Utetezi, Edward Chuwa kwa
niaba ya wateja wake, wakati
Ratilal  alipokuwa akiulizwa
maswali ya dodoso kutokana na
ushahidi wake alioutoa dhidi ya
washtakiwa hao.

Wakili Chuwa alimuuliza Ra-
tilal ambaye ni shahidi wa nne

katika kesi hiyo, kama ni kweli
kwenye ushahidi wake alidai
kuwa anayo ‘clip’ inayoonesha
alivyotumbukizwa kwenye ndoo
hiyo na yupo tayari kuitoa, alidai
ni kweli anayo, lakini kwa wakati
huo hana.

“Kwa hiyo, umeomba kuitoa
mahakamani kama kielelezo ku-
tokana na maelezo yako uliyoya-
toa,” alidai Wakili Chuwa.

Kutokana na madai hayo,
Hakimu Lyamuya alimweleza
kuwa shahidi hakuomba kutoa
kipande hicho, lakini Wakili Chu-
wa aliendelea kudai kuwa wana-
taka itolewe kama ushahidi.

Hata hivyo, Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Faraja Ngukah,
alidai kuwa hawako tayari ku-
toa kielelezo hicho, lakini kama
Chuwa anataka kufanya hivyo
wanaweza kukitoa katika utetezi
wao kwa kufuata utaratibu.

Wakili Chuwa alidai kuwa
kama kuna hatua za kufuata yeye
hazikumbuki, ndipo Hakimu
Lyamuya aliwaeleza kuwa kuna
taratibu za kisheria shahidi kutoa
kielelezo wakati wa kipindi cha

maswali ya dodoso zinatakiwa
zifuatwe.

“Mahakama ya Rufaa katika
uamuzi wake shauri la Lilian na
Jesus ya mwaka 2018, ilitoa uta-
ratibu, kwa hiyo Chuwa kama uli-
taka kufanya hivyo ulitakiwa ku-
fuata taratibu kwenye hiyo rufaa
imeonesha hatua kwa hatua,”

“Ombi hili linakuja ‘randomly’
(pasi na mpangilio), ombi hili
limekataliwa,” alisema Hakimu
Lyamuya.

Wakili Chuwa alidai kuwa
wamemaliza maswali ya dodoso
kwa shahidi.

Wakili Ngukah alimwuliza sha-
hidi baadhi ya maswali kwa ajili
ya kutoa ufafanuzi kwa mahaka-
ma, alidai upande wa utetezi ul-
imwuliza uhusiano wa mume
wake na Hospitali ya Regency,
akadai mumewe siyo daktari, ni
Mkurugenzi Mtendaji wa hospi-
tali hiyo.

Wakili huyo aliiomba mahaka-
ma iwapangie tarehe ya karibu ili
walete mashahidi wengine katika
kesi hiyo na kudai wapo tayari
kuendelea hata jana.

TRA yatangaza siku maalumu kusikiliza kero za wa

Na Mwandishi Wetu,
MWANZA

KAMISHNA Mkuu wa Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA),

Yusuph Mwenda amesisitiza
dhamira ya TRA kuendelea
kuhudumia  walipakodi kwa

kuagiza ofisi zote za TRA mikoa
yote kutenga  siku ya Alhamisi
kuwa mahususi  kusikiliza kero
na kutatua changamato za wali-
pakodi.

Alitoa agizo hilo jana jijini hapa
wakati akizungumza na wafanya-
biashara kwa nyakati tofauti kati-
ka ziara yake inayoendelea Kanda

ya Ziwa.

“Ili kuongeza ufanisi, tume-
kubaliana kila AThamisi kuwa siku
maalumu kwa ajili ya kusikiliza
walipakodi,” alisema Kamishna
Mkuu Mwenda na kuongeza kuwa
haimaanishi kwamba siku ny-
ingine hawatasikilizwa, bali Al-
hamisi itakuwa siku maalumu,
hivyo walipakodi wasisite kwenda
TRA kupata huduma.

Kamishna Mkuu wa TRA pia
aliwahimiza walipakodi kupakua
na kuitumia app ya TRA SIKIKA
ambayo aliizindua hivi karibuni,
kutoa maoni, kero, ushauri na
mependekezo ambayo yatamfikia

Ipakodi

moja kwa moja na atayafanyia
kazi.

Baadhi ya wafanyabiashara
walimpongeza na kumshukuru
Kamishna Mkuu kwa kuwasiki-
liza na kujenga ukaribu na walipa-
kodi, jambo ambalo wanaamini
litachochea ulipaji kodi kwa hiari
nchini.

Kamishna Mkuu Mwenda
anaendelea na ziara kwa kutem-
belea, kusikiliza, kuzungumza
na kutatua kero zinazowakabili
walipakodi ili kujenga ukaribu na
kuboresha uhusiano kati ya TRA
na walipakodi na hivyo kuongeza
ulipaji kodi wa hiari.

Wakulima walalamikia wafugaji

Na Agustino Kihombo,
IRINGA

WAKULIMA wa Tarafa
ya Pawaga, Halmashauri ya
Wilaya ya Iringa, wamelala-
mikia vitendo vinavyofany-
wa na uongozi wa skimu za
umwagiliaji kwa kuruhusu
mifugo kuingizwa kwenye
mashamba ya wakulima bila
makubaliano hatua inay-
ochochea ugomvi miongoni
mwao.

Malalamiko hayo, yalitole-
wa na baadhi ya wakulima
akiwamo Hussein Mbungu
na Mgeni Kwaka katika mku-
tano wa hadhara uliofanyika
Kata ya Mlenge, Halmashau-
ri ya Wilaya ya Iringa mkoa-
ni Iringa, mbele ya Mkuu
wa Wilaya ya Iringa, Kheri
James.

Kiongozi huyo alikuwa
kwenye ziara katika Tarafa
ya Pawaga kwa ajili ya ku-
kagua miradi ya maendeleo
pamoja na kusikiliza kero za
wananchi.

Alisema tabia inayofany-
wa na viongozi wao inasa-
babisha wakulima na wafu-
gaji kuwa kwenye migogoro
kwa kuwa mifugo huingia

kwenye mashamba bila
makubaliano.
“Sisi malalamiko yetu

ni kwa viongozi wetu wa
iaji wamekuwa wakiingia
makubaliano ya kinyemela
na wafugaji ya chukua hela
na kuwaruhusu waingize
mifugo kwenye mashamba
yetu tuliyovuna mpunga,
jambo hili ni kero kwa
sababu wakulima hatush-
irikishwi juu ya maamuzi
ya mashamba yetu baada ya
mavuno,” alisema.

Aidha, wakulima hao
walilalamikia suala la mifu-
go kula mazao kwenye
mashamba huku wakikosa
msaada pindi wanapofika
serikalini hali inayoongeza
mashaka kwa wakulima juu
ya usalama wao licha ya ku-
wapo kwa sheria ndogondo-
zinazopaswa kuchukuliwa
pindi mifugo inapoharibu
mazao

“Ng'ombe wamekula
mazao yangu zaidi ya ekari
moja, nilipojaribu kuwatafu-
ta viongozi sikupata majibu,
nilikwenda polisi wakasema
wanashughulikia mpaka
leo sijapata majibu kuhusu
malalamiko yangu licha ya
kuwa nilipiga picha mifugo
na mchungaji wake, ikiwa
kwenye eneo ya shamba lan-
gu lakini hakuna hatua yoy-
ote iliyochukuliwa. Hivyo,
naomba Mkuu wa Wilaya
utusaidie wakulima hali
siyo nzuri,”alisema mkulima

_ kulisha mifugo katika mashamba

huyo.

Akijibu hoja hiyo, Katibu
wa Skimu hiyo, Said Mo-
hammed alisema upo uta-
ratibu uliowekwa kupitia
vikao maalumu vya kamati
za wakulima zinazoelekeza
namna wafugaji wanavy-
oweza kupata kibali cha
kuingiza mifugo baada ya
mavuno.

Alisema  pamoja  na
kuwa na kibali cha serikali,
muhtasari wa mkutano
rasmi wa wananchi kuone-
sha makubaliano ya ruhusa
ikiwa ni pamoja na gharama
zitakazotozwa jambo amba-
lo halifanyiwi kazi.

“Ili mfugaji aingize mifugo
yake shambani ni lazima
afuate taratibu tulizoji-
wekea ikiwa ni pamoja na
mikutano na kuwaeleza
wakulima uwepo wa wafu-
gaji wanaohitaji malisho
baada ya mavuno, wananchi
wakiridhia unaandikwa
muhtasari utakaoambatan-
ishwa na vibali vingine vya
ruhusa, lakini mfugaji ku-
ingiza mifugo bila utatibu
ni ukiukwaji wa taratibu
tulizojiwekea.”alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Iringa,
James aliahidi kulishughu-
likia jambo hilo huku akihoji
juu ya mpango wa matumizi
bora ya ardhi katika eneo
hilo.

Kuhusu suala la wafugaji
kuingiza mifugo kwenye
mashamba ya wakulima,
mkuu huyo wa wilaya aka-
toa maelekezo kwa viongozi

kukutana na kupata map-

endekezo  yatakayoamua
njia bora juu ya namna
wafugaji watakavyopata

malisho baada ya mavuno,
ili kuepusha migogoro inay-
otokana na viongozi hao ku-
jitoalea maamuzi bila kush-
irikisha.

na jeshi la polisi kata, kuketi
chini kujadili namna nzuri
ya uuzaji wa mabua katika
mashamba ya wakulima na
gharama, ikiwa ni pamoja
na kujadili matumizi ya fed-
ha zinazotolewa, wakulima
wakishindwa kuridhia map-
endekezo yenu waacheni
wafanye biashara wenyewe
wana haki ya kufanya
hivyo,” alisema.

Aidha, alisema kuendelea
kuruhusu wafugaji kuingiza
mifugo yao kunachangia
kwa kiasi kikubwa uharibifu
wa mazao ya wakulima ku-
tokana na nguvu ya fedha
waliyonayo jambo, ambalo
ni hatari kwa usalama wa
wananchi wa pande zote
mbili, hivyo viongozi wa-
natakiwa kushirikiana na
wakulima kupanga bei ita-
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Elimu madhara ya dawa za
kulevya ianzie mashuleni

MATUMIZI ya dawa za kulevya hasa kwa vijana yameathiri nguvu
kazi na kusababisha wengi wao kuishia mitaani na kufanya vitendo
vya uporaji ili wapate pesa ya kununulia dawa hizo.

Wazazi wamekuwa katika wakati mgumu hasa baada ya kujitoa
kuwasomesha vijana wao na kinyume walivyotarajia kuwa wataku-
wa msaada, wanageuka kuwa mzigo kwa familia.

Wengi wa vijana hao wanaharibika kutokana na makundi wanay-
oambatana nayo na kupata vishawishi vya kutumia dawa hizo.

Baadhi ya wazazi wanatumia gharama kubwa kuwasomesha wa-
toto wao nje ya nchi, lakini wakirudi nchini tayari wameshaathirika
na madawa ya kulevya.

Kutokana na tatizo hilo, serikali imeamua kuchukua hatua ili ku-
dhibiti kikamilifu matumizi ya dawa za kulevya nchini, kwa kupanga
kuhamishia elimu inayoendelea kutolewa katika maeneo mbalim-
bali ikiwamo kuipeleka kwenye shule za msingi, sekondari na vyuo
vikuu kama ilivyo kwa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU)

cha rnaadhlmlsho ya kitaifa ya kuplga vita dawa za kulevya duni-
ani alisema “ni lazima tuimarishe mikakati yetu ya kukabiliana na
mapambano haya na Serikali imejikita katika kutoa elimu ili jamii
ifahamu, na tutakwenda kuanzisha klabu katika shule za msingi,
sekondari mpaka vyuo vikuu kama walivyofanya TAKUKURU ili ku-
punguza kama si kumaliza kabisa tatizo hili.”

Pia, vijana wa Kitanzania wametakiwa kuachana na matumizi na
biashara ya dawa za kulevya na badala yake waungane katika kufan-
ya shughuli halali za kiuchumi ili wajiletee maendeleo katika ngazi
ya familia, jamii na hata taifa.

Kadhalika, jamii inatakiwa kuelimishwa zaidi kuhusu athari za
matumizi ya dawa hizo na kuwa njia hiyo itakuwa mwarobaini wa
tatizo hilo sugu pamoja na kuwawezesha waliotoka kwenye uraibu
(waraibu) ili waweze kujumuika na wenzao na wafanye kazi itakay-
owawezesha kujisimamia.

Kuhusu taarifa iliyotolewa na Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Said
Mtanda ya hali ya dawa za kulevya katika Mkoa wa Mwanza kuanzia
mwaka 2018 hadi 2023, wananchi waliopatikana na bangi ni 1797,
mirungi 294, cocaine, heroine na nyingine ni 51 na kufanya jumla ya
dawa zote kuwa 2142.

Takwimu hizi zinabainisha kwamba biashara na matumizi ya dawa
za kulevya mkoani Mwanza ni kubwa na inahitaji msukumo mkub-
wa kutoka kwa serikali pamoja na wadau mbalimbali ili kuendelea
kupambana na wazalishaji, wasambaji na watumiaji wa dawa hizo.

Ukiangalia vijana wengi wanao athirika ni kutoka katika majiji am-
bako hufanyika mambo mengi ya starehe na hupata vishawishi vya
kujiingiza kwenye matumizi hayo kama sehemu ya starehe.

Aidha, vijana wanao athirika ni wa jinsi zote na kusababisha wa-
zazi wengine kupata msongo wa mawazo kutokana na hali wanayo-
pitia kwani wengine hugeuka wezi kwenye nyumba zao ili wapate
pesa za kuwawezesha kununua dawa hizo.

Vita ya kupambana na dawa za kulevya ni kubwa kwa sababu ina-
husisha wafanyabiashara wakubwa wenye uwezo kipesa ambao wa-
naweza kutumia nguvu yao ya pesa kuendeleza biashara hiyo.

Jambo la muhimu kabisa ni elimu kwa vijana hasa katika shule
ambako wengi hushawishiwa kutokana na uelewa wao mdogo wa
kufahamu lipi zuri na lipi baya.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

Mama,babalishe usafi
ni njia kuvuna wateja

AJIRA binafsi ndiyo habari ya mjini tena
zimeshika nafasi kubwa. Watu wakiji-
tuma kufanya shughuli mbalimbali, iki-
wamo biashara ya kuuza chakula au ya
mama na babalishe iliyosambaa maeneo
ya mijini hadi vijijini.

Hata hivyo, kundi la wauza chakula ,
limekuwa likikabiliwa na changamoto
ya uchafu katika biashara, jambo linalo-
hatarisha afya za wateja wao.

Baadhi yao huandaa vyakula katika
mazingira ambayo si salama kwa wateja,
wanasahau kwamba, kupika chakula na
kukiweka katika mazingira safi, ni kuvu-
ta wateja wakiwamo wenye pochi nene.

Hivyo, ni vyema kutambua kuwa,
wakati mwingine, mamalishe wanaweza
kufukuza wateja wao wenyewe kuto-
kana na mazingira ya kuandalia vyakula
kuwa machafu.

Baadhi yao huandaa vyakula katika
eneo ambalo mbele kuna rundo la taka
wanazozalisha, wapo inzi na wengine
humwaga maji waliyooshea vyombo
vya vyakula, katika mitaro iliyo karibu
na eneo la biashara na kuongeza harufu
mbaya kila siku.

Kuzingatia usafi katika maeneo ya bi-
asharana  kufuata kanuni za afya iki-
wamo kuweka vitunzia taka, sehemu
ya kuhifadhia maji na kuacha kum-
waga maji  machafu ovyo ni jambo la
msingi.

Usafi binafsi kwa wafanyabishara wa-
naojihusisha na biashara ya kuuza vy-
akula ni moja ya mambo ya msingi ya
kuzingatia ili kufanya biashara hiyo ka-
tika hali ya mvuto na afya bora.

Ikumbukwe kuwa, usafi si wa nyum-
bani au mwili pekee, bali hata kwenye
mazingira yanayozunguka eneo la bi-
ashara, hivyo, kuanzisha biashara kama
ya chakula, huku eneo la kufanyia bi-
ashara likiwa na maji machafu au uchafu
wa aina yoyote, ni hatari kwake na kwa
wateja.

Katika mazingira hayo, ni rahisi kukim-
biwa na wateja. Ikumbukwe kuwa ucha-
fu hukaribisha nzi, ambao husambaza
magonjwa, kama vile kipindupindu na
magojwa mengine ya tumbo.

Uchafu hauna faida yoyote, hivyo, wa-
fanyabiashara hawana budi kuhakiki-

sha wanatunza na kusafisha mazingira
ya biashara zao kila siku, na kuendelea
kuvutia wateja, ili wajipatie kipato cha
kutosha.

Kwa kawaida ni kwamba, hakuna mteja
anayejitambua ambaye anaweza kwen-
da kununua bidhaa fulani, katika mazin-
gira machafu hata kama bidhaa hiyo iko
karibu, badala yake atakwenda kuitafu-
ta mbali. Hivyo, mamalishe, babalishe
kumbukeni usafi ni kivutio kwa wateja.

Hivyo, sio vibaya maofisa biashara na
wanaohusika na afya wakawatembelea
mara kwa mara wafanyabishara na ku-
waelimisha umuhimu wa kufanya bi-
ashara bila kuhatarisha afya za wateja.

Lakini pia, wafanyabiashara hao wana-
takiwa kuwa na mavazi vimori au aproni
na kofia, kuzingatia usafi binafsi katika
wa mazingira yanayowazunguka.

Vilevile, mamalishe na babalishe, wa-
sichukulie suala la usafi katika biashara
zao kama jambo la hiari, bali kila mmoja
ausimamie katika eneo lake, vinginevyo
wanaweza kukimbiwa na wateja bila ku-
jua chanzo.

Kila mfanyabiashara anayejua
umuhimu wa usafi, ni vyema asaidie
kuwafundisha wenzake, ili wote wauz-
ingatie katika maeneo yao ya biashara ili
wasikimbiwe na wateja na kudhani wa-
nalogwa kumbe ni wachafu.

Inawezekana wapo baadhi yao wa-
naoamini kuwa kukimbiwa na wateja
katika biashara zao ni kutokana na mko-
si au kurogwa na kwenda kutafuta dawa
kwa waganga, lakini kumbe chanzo ni
wao wenyewe.

Watu wa aina ni vyema wakatambua
kuwa ubunifu ni wa muhimu ili kuvu-
tia wateja, lakini pia kuzingatia usafi ni
jambo lingine lenye uzito wake katika
biashara ya mamalishe na babalishe.

Ninaamini kila mmoja akiwa na kifaa
cha kutunzia taka na kukitumia itaki-
wavyo, itakuwa rahisi kudhibiti utupaji
taka ovyo kwenye eneo la biashara kama
ilivyo sasa.

Lakini kikubwa zaidi ambacho king-
efanyika, ni kuwatengezea maeneo ya
biashara na kuwawekea miundombinu
muhimu pamoja na uongozi utakaosi-
mamia kila kitu likiwamo suala la usafi.
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Ulaji wa aina hii ni hatari kwa afya )

Na Christina Mwakangale

MKURUGENZI Mtendaji wa
Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), Prof. Mohamed Janabi,
amesema kundi la watu kwenye
jamii linalokula milo mitano kwa
siku, wanaukosesha mwili kupa-
ta muda wa kuchoma mafuta.

Profesa Janabi, ambaye pia
ni Mhadhiri wa Chuo Kikuu
cha Sayansi ya Tiba Shirikishi
Muhimbili (MUHAS), amesema
mwili wa binadamu kimaumbile
hujipa majukumu kwa kujiende-
sha na kujirekebisha wenyewe
kwa saa 24.

Katika kitabu chake: ‘Mtindo
wa Maisha na Afya Yako’, anatoa
darasa kwa umma jinsi mwili wa
binadamu unavyofanya kazi na
namna chakula kinavyochuku-
liwa, kusagwa, kutumika, ku-
choma mafuta na kingine kuhi-
fadhiwa kama akiba.

“Kimaumbile, mwili wa binad-
amu unajiendesha na kujireke-
bisha wenyewe. Jinsi chakula
kinavyochukuliwa mwilini kus-
agwa, kutumika (fat burning) na
kingine kubakia kama akiba (fat
storing), hutokea wenyewe.

Kwa sababu mwili unajisi-
mamia, binadamu anaweza tu
kuratibu matumizi ya chakula
mwilini kwa kuamua ale vipi, ale
wakati gani na ale nini. Hali hii
inatupa fursa ya kuangalia aina
za kufunga ndani ya saa 24 au
zaidi yaani siku tatu,” anasema
bingwa huyo wa magonjwa ya
moyo.

Ametaja mbinu za kudhibiti
milo ya mara kwa mara na mtu
kupanga ratiba ya milo miwili au
mmoja kwa siku, ili kutoa fursa
kufanya kazi ya kujisafisha am-
bao kiuhalisia hutokea kwa saa
16.

“Kwa kuwa mwili unajiende-
sha wenyewe katika kuchukua
chakula  tunachokula, basi
tunaweza kuudhibiti kwa kuupa
chakula kwa mpangilio maalu-
mu. Kwa maana hiyo, kama mtu
ataamua kula milo miwili ndani
ya saa 24, atakuwa na vipindi
viwili vya kuwa na chakula tum-
boni ambacho huchukuliwa na
kutumika.

Anasema kama mtu atapata ki-
fungua kinywa saa sita mchana,
chakula hicho huchukuliwa na
kufanya kazi hadi saa tisa mcha-
na. Baada ya hapo atakuwa ka-
tika kipindi cha kufunga, hali
hiyo hulazimisha mwili kutumia
akiba iliyoko.

Akiba hii inatunzwa kwenye
ini, misuli au tumbo (kitambi).
Hali hii ni muhimu, kwa kuwa
mwili huchoma akiba hiyo ili
kupata nguvu (fat burning). Hali
hii huendelea mpaka pale an-
apokuwa amekula tena mlo wa
usiku mathalani saa 12 jioni.

Baada ya mlo huo chakula hu-
chukuliwa kwa saa tatu na hapo
tumbo hubaki bila kitu. Kuanzia
hapo saa tatu usiku hadi siku in-
ayofuata saa sita mchana, mwili
unakuwa na muda mrefu wa

kuchukua akiba sehenu yoyote
iliyopo mwilini.”

Profesa Janabi anasema hatua
hiyo kitaalamu ni mchakato wa
mwili kujisafisha kwa kuondoa
uchafu wote (autophagy) na ku-
jenga kwa kinga imara.

Pia, iwapo mtu ataamua kula
mlo mmoja pekee, ni dhahiri
kwamba mwili utakuwa na
muda mrefu zaidi wa kutumia
akiba ya chakula kutoka sehe-
mu yoyote ya mwili kwa kuupa
nguvu.

“Kwa mfano, kama mtu ataku-
la mlo mmoja kwa saa 24 na
akala saa 12 jioni, ifikapo saa tatu
usiku chakula kitakuwa kimek-
wisha tumboni. Baada ya hapo
kuanzia saa tatu usiku, mwili
utakuwa unachukua akiba kuto-
ka sehemu mbalimbali za mwili
na kuitumia.

Hali hii huupa mwili fursa ya
kutumia akiba nyingi zaidi na
kwa kufanya hivyo husafisha
uchafu mwilini. “Kutokana na
fursa hiyo tunapata manufaa ya
aina mbili. Mosi, uzito hupungua
zaidi au kubakia na uzito uleule;
pili, kinga ya mwili hupanda
kutokana na ule mchakato wa
mwili kujisafisha kwa kuondoa
uchafu ‘autophagy’ (ambao kiu-
halisia unahitaji kutokea vizuri
kwa saa 16 au zaidi bila kula).”

Profesa Janabu anasema kwa
kipindi hicho cha mlo mmoja
mtu anaweza kunywa maji au
chai ya bila sukari au kitafunio
muda wowote wakati wa funga
hiyo, na kwamba hiyo ni aina
ya ufungaji inayosababisha hali
ya ukinzani wa insulini kutoku-
wapo kabisa, na kuepusha mtu
kuingia katika hatari ya kupata
kisukari.

Anatahadharisha kuwa wana-
okula milo ya mara kwa mara
hata kama ni kidogo, wasidhani
ndio mbinu yakupunguza uzito
wa mwili, kwa kuwa kufanya
hivyo kunaufanya mwili kufanya
kazi muda wote na kuwa na in-
sulini. “Kwa mfano, amekunywa
chai asububhi, saa nne akala kitu
kidogo, mchana akala chakula,
jioni akala tena kitu na usiku
akapata chakula, watu hawa
hawapati muda wa kuunguza
mafuta kwa wingi mwilini.

Muda wote wanakuwa na in-
sulini mwilini ambayo inabadili
wanga na sukari kuwa mafuta
na kuweka akiba. Kwa kuwa
mwili unalimbikiza akiba ya
chakula, matokeo yake ni kuzidi
kuongezeka uzito.

Wakati watu wanaokula mara
kwa mara wakiongeza uzito,
wale wanaofunga kwa muda
mrefu wanapata faida ya kucho-
ma mafuta zaidi, kutoka katika
akiba iliyopo mwilini na kupun-
guza uzito wa mwili.

“Kutokana na mtindo huo wa
ulaji, jamii imejikuta ina watoto
wadogo wenye uzito mkubwa na
hali hiyo inakwenda mpaka kwa
watu wazima. Ikumbukwe kuwa
uzito uliopitiliza ni kisababishi
cha magonjwa yasiyoambukiza
katika umri mdogo.”

Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Tiba Asilia
na Utafiti wa Mit-
ishamba ( UMAWA-
TI), Riziki Mkali,
akizungumza na
waandishi wa habari
Dar es Salaam jana
kuhusu maadhimisho
yao yanayotarijiwa
kufanyika mkoani
Pwani mwezi ujao
kwa kuwakutanisha
waganga wa Afrika
Mashariki. PICHA :
IMANI NATHANIEL

TGNP yataka mifumo rafiki kwa wagombea wanawake

Na Jenifer Gilla

MTANDAO wa Jinsia Tanzania
(TGNP), umevisisitiza vyama
vya siasa kuboresha mifumo ya
ndani ili kuongeza ushiriki wa
wanawake katika uchaguzi wa
serikali za mitaa unaotarajiwa
kufanyika Novemba, mwaka
huu na uchaguzi mkuu Novem-
ba mwaka 2025.

Hayo yalisemwa jana katika
mafunzo kwa viongozi wa vy-
ama vya siasa kuhusu ushiriki
wa wanawake katika uongozi na
siasa, yalioandaliwa na mtandao
huo.

Mafunzo hayo pamoja na
mambo mengine yalilenga
kuongeza ushiriki wa wanawake
katika uchaguzi wa serikali za
mitaa unaotarajiwa kufanyika
Novemba, mwaka huu.

Mkurugenzi Mtendaji wa
TGNP, Lilian Liundi alisema
ushiriki wa wanawake katika
uchaguzi unategemea mifumo
ya uwezeshaji iliyomo ndani ya
vyama vyao, na kuwakumbusha
viongozi wa vyama vya siasa kui-
boresha ili kuongeza wawakili-
shi wanawake.

Alitaja mifumo inayohitaji
kuboreshwa kuwa ni kuongeza
ushiriki wa wanawake katika na-
fasi za uongozi ndani ya chama
kuanzia ngazi za juu hadi za
chini.

“Msingi wa uongozi upo ndani
ya chama, kwa hiyo kukiwa na
msingi mzuri wa wanawake ka-
tika ushiriki wa uongozi ndani
ya chama utawapa nguvu ya ku-
gombea nafasi za nje,” alisema.

Aliwakumbusha viongozi hao
pia kuwapa elimu kuhusu kanu-

KABWELA

ni za uchaguzi wa serikali za mi-
taa na namna ya kuzifikia fursa
katika uchaguzi huo kwa sababu
wanawake wengi wanashindwa
kugombea kwa kukosa maarifa
hayo.

Alisema inashangaza licha
ya kuwa na idadi kubwa ya wa-
nawake nchini uwakikishi wao
katika uongozi serikali za mitaa
ni asilimia 2.1 na kwamba kuna-
hitajika mikakati ya ndani ya vy-
ama ili kuongeza idadi hiyo.

Alisema kwa mujibu wa sensa
ya watu na makazi ya mwaka
2022 wanawake ni asilimia 51
ya Watanzania wote, ili kuiletea
nchi maendeleo ni muhimu ku-
wapo na viongozi wa kutosha
kutoka kundi hilo.

Aidha, aliwasihi viongozi wa
vyama hivyo pia kutoa elimu
kwa wanawake jinsi ya kuzifikia
fursa zilizopo katika uchaguzi
huo, ikiwamo makundi maalum
na jumuishi.

“Pia, ni muhimu kuwa na wa-
nawake wengi katika ngazi hizi
za chini kwa sababu kundi hili ni
walezi, wakiwa karibu na jamii
ndipo tunajua mambo mengi
yanayoendelea huko,” alisema.

Alisema katika mafunzo hayo
wanawajengea uwezo vion-
gozi wa vyama kuhusu mambo
muhimu ya kuyazingatia katika
uchaguzi ili wakawaelekeze wa-
nachama wao hasa wanawake,
na kuongeza ushiriki wao katika
uongozi.

Kiongozi wa Chama cha
ACT-Wazalendo, Doroth Semu
alishauri viongozi wa chama ku-
kaa na wanawake katika vyama
vyao na kuzungumza changa-
moto wanazozipitia na kuzitafu-
tia ufumbuzi, kwa ajili ya kuwa-

tia kushiriki uchaguzi.

Alisema kuna mazingira yan-
amrudisha nyuma mwanamke
katika harakati za kuwania na-
fasi za uongozi, ikiwamo rushwa
ya ngono na unyanyasaji wa ki-
jinsia na yanapaswa kuzungum-
zwa kuanzia ngazi ya familia.

Aidha, alishauri wanawake
kuwa uongozi ni mamlaka na
hawawezi kuupata kwa urahisi
ni lazima wawe tayari kukabili-
ana na changamoto mbalimbali
wakati wanawania nafasi hizo.

Kaimu Mwenyekiti wa Baraza
la. Wanawake Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(BAWACHA), Sharifa Suleiman,
alisema chama hicho kimeji-
wekea mikakati madhubuti ku-
hakikisha kuna usawa wa kijin-
sia katika uongozi ndani na nje
ya chama.

Alisema kuwa, kimetunga sera
ya jinsia inayoelekeza namna
wanawake wanapewa fursa ya
kugombea nafasi mbalimbali
nchini na kutenga asilimia 20
ya bajeti yao kuliwezesha kundi
hilo katika uchaguzi.

Pia, akiwa kama kiongozi
upande wa Zanzibar ametem-
belea maeneo mbalimbali ku-
wapa elimu na kuwahamasisha
wanawake kushiriki uchaguzi
wa serikali za mitaa kwa kupiga
kura na kugombea nafasi.

Mmoja wa washiriki wa
mafunzo hayo, Mjumbe wa
Mkutano Mkuu wa Wilaya ya Te-
meke wa Chama cha Mapinduzi
(CCM), Rashid Ngajua, alisema
mafunzo hayo yamepanua akili
yake ya namna ya kuongeza ush-
iriki wa wanawake katika nafasi
za uongozi hasa wa serikali za
mitaa.

Na Fadhili Mohammed
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POA TU,HUKO NAKOPITA KILA MTU ANASEMA
" RWANGU LEO KUTALIPUKA!
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6.0 FINANCIAL STATEMENTS

Total Non-Current Liabilities
TOTAL LIABILITIES

Net Assets

NET ASSETS/EQUITY

Capital Contributed by:
Taxpayers/Share Capital
Accumulated Surpluses / Deficits
TOTAL NET ASSETS/EQUITY

7,

Mr. Goodluck Abinala Mwangoi
DISTRICT EXECUTIVE DIR!

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT'S OFFICE-REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
KOROGWE DISTRICT COUNCIL

= PRESIDENT'S OF FICE = REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT

6.1 STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30 JUNE 2023

2023

TZS

4,746,638,039
1,026,299,412
321,712,885
437,033,200

2022

TZS

6,562,205,741
183,377,606
475,025,162
110,403,136

6,531,683,536

7,331,011,6a5

21,029,180,624
6,724,619,721
42,684,400

21,294,651,125
1,914,690,610
42,684,400

27,796,484,745

23,899,158,056

34,328,168,281

31,230,169,701

1,345,864,385
3,466,838,121
1,396,622,295

1,291,279,852
3,086,999,734
3,015,465,917

6,209,324,801

7,393,745,503

Note
ASSETS
Current Asset
Cash and Cash Equivalents 62
Receivables 67
Prepayments 69
Inventories 70
Total Current Asset
Non-Current Asset
Property, Plant and Equipment 77
Work Ia Progress 82
Equity Investments 83
Total Non-Current Asset
TOTAL ASSETS
LIABILITIES
Current Liabilities
Payables and Accruals 89
Deferred Income o3
Deposits 94
Total Current Liabilities
Non-Current Liabilities
Other Borrowings by Government Entities 102

240,000,000

240,000,000

240,000,000

240,000,000

6,449,324,801 7,633,745,503
27,878,843,480 23,596,424,196
o o

27,873,843,480

23,596,424,196

27,878,843,480 =

Controller and AWGeneral
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- KOROGWE DISTRICT COUNCIL

Note
REVENUE
Revenue
Revenue from Exchange Transactions 17
Levies 18
Fees, Fines, Penalties and Forfeits 19
Social Contributions (Revenue) 20
External Assistance 25
Other Revenue 31
Subvention from other Government entities 32
TOTAL REVENUE
EXPENSES AND TRANSFERS
Expenses
Wages, Salaries and Employee Benefits 34
Use of Goods and Service 35
Maintenance Expenses 36
Depreciation of Property, Plant and 37
Equipment
Loss on Disposal of Assets 44
Other Expenses 52
Social Benefits 56
Total Expenses
Transfer
Other Transfers 60

Total Transfer
TOTAL EXPENSES AND TRANSFERS
Surplus / Deficit
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Tax Payer's
Fund
TZS
Opening Balance as at 01 Jul 2022
Surplus/ Deficit for the Year

(=]

Closing Balance as at 30 Jun 2023

Opening Balance as at 01 Jul 2021
Other Appropriations

Surplus/ Deficit for the Year

© © o o

Closing Balance as at 30 Jun 2022

AR/LG/3071/2022/23

FICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT

2023
TZS

786,619,642
175,127,543
207,708,736
330,746,852
1,419,100,000

6.2 STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2023

2022
TZs

729,836,707
173,889,793
164,611,050
242,318,366
931,811,060

66,140,394 100,430,098
34,773,263,543 32,735,624,725
37,758,706,710 35,078,521,799

27,315,412,058
3,935,783,262
471,600,066
670,133,079

o
61,053,622
936,501,620

25,654,954,304
3,743,555,383
130,188,891
798,667,584

13,999,704
263,575,000
1,821,578,098

33,390,483,707 32,426,518,964
85,803,720 110,594,200
85,803,720 110,594,200
33,476,287,427 32,537,113,164
4,282,419,283 2,541,408,636

PRESIDENT’ 3 OFFICE ~ REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT

Accum. Surplus/(Deficit)
TZS

23,596,424,196
4,282,419,283
27,878,843,479

21,555,108,262
- 500,092,702
2,541,408,636
23,596,424,196

6.3 STATEMENT OF CHANGES IN NET ASSETS FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2023

23,596,424,196
4,282,419,283
27,878,843,479

21,555,108,262
- 500,092,702
2,541,408,636
23,596,424,196

»‘%ﬁr—:; NIT-ER REI’UBJ.IC OFTANZANI
~ FRES! y IDENT’S Ol

OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT

*KQROGWE DISTRICT COUNCIL
6.4 CASH FLOW STATEMENT FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2023

2023 2022
TZS TZS
CASH FLOW FROM OPERATING ACTIVITIES
RECEIPTS
Subvention from other Government entities 34,299,236,704  35,350,622,225
Social Contributions (Revenue) 330,746,852 242,318,366
Revenue from Exchange Transactions 786,619,642 729,836,707
o]

Receipt from Repayment of Advances/Loan made to other parties [¢]

Other Revenue

Levies

Increase in Deposit

66,140,394 100,430,098
175,127,543 173,889,793
0 2,798,491,841

Fees, Fines, Penalties and Forfeits 207,708,736 164,611,050
External Assistance 1,419,100,000 931,811,060
37,284,679,871 40,492,011,140

Total Receipts

PAVIV_I ENTS

Wages, Salaries and Employee Benefits

Use of Goods and Service

Social Benefits

Other Transfers

Other Expenses

Maintenance Expenses

Grants and Transfers

Decrease in Deposit

Total Payments

NET CASH FLOW FROM OPERATING ACTIVITIES

25,640,600,982
3,922,556,158
1,821,578,098

27,318,086,808
3,800,298,457
936,501,620

76,830,881 110,594,200
61,053,622 263,575,000
471,600,067 130,188,891
o] (o]
1,618,843,622 (o]

34,283,215,077 31,889,093,329

3,001,464,796 8,602,917,812

CASH FLOW FROM INVESTING ACTIVITIES

Investing Activities

Payment for Work in Progress

Advance Payment for Acquisition of Property Plant and Equipment
Acquisition of Property, Plant and Equipment

Total Investing Activities

NET CASH FLOW FROM INVESTING ACTIVITIES

-4,809,292,110 -653,263,614
-7,103,388 -172,451,542

0 -2,382,112,449
~3,207,827,605

-4,817,032,498

-4,817,032,498 - -3,207,827,605

CASH FLOW FROM FINANCING ACTIVITIES

Financing Activities

Cash proceeds from other short or long-term borrowings o 240,000,000
Total Financing Activities o 240,000,000
NET CASH FLOW FROM FINANCING ACTIVITIES o 240,000,000
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Controller and Auditor General

1.0

Charles E. Kichere

Controller and Auditor General,
Dodoma, United Republic of Tanzania.
March 2024

INDEPENDENT REPORT OF THE CONTROLLER AND AUDITOR GENERAL

Hon. Chairperson of the Council,
Korogwe District Council,

P.O. Box 584,

Korogwe, Tanga.

REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENTS

Unqualified Opinion

I have audited the financial statements of Korogwe District Council, which comprise the
statement of financial position as at 30 June 2023, the statement of financial
performance, statement of changes in net assets, cash flow statement and the
statement of comparison of budget and actual amounts for the year then ended, as well
as the notes to the financial statements, including a summary of significant accounting
policies.

In my opinion, the accompanying financial statements present fairly in all material
respects, the financial position of Korogwe District Council as at 30 June 2023, and its
financial performance and its cash flows for the year then ended in accordance with
International Public Sector Accounting Standards (IPSAS) Accrual basis of accounting and
the manner required by the Local Government Finances Act, Cap. 290.

Basis for Opinion

| conducted my audit in accordance with the International Standards of Supreme Audit
Institutions (ISSAls). My responsibilities under those standards are further described in
the section below entitled “Responsibilities of the Controller and Auditor General for
the Audit of the Financial Statements”. | am independent of Korogwe District Council in
accordance with the International Ethics Standards Board for Accountants’ Code of
Ethics for Professional Accountants (IESBA Code) together with the National Board of
Accountants and Auditors (NBAA) Code of Ethics, and | have fulfilled my other ethical
responsibilities in accordance with these requirements.

| believe that the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to provide
a basis for my opinion.

-

Controller and Auditor General

=)
AR/LG/3071/2022/23
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TANGAZO

Limetolewa chini ya Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa za Mwaka 2024 (Matangazo ya Serikali Na. 571, 572, 573 na 574 ya mwaka 2024)

1.0

20

~

(a

(b)

~

(c

(d

~

~

(e

(f)

UTANGULIZI

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, Ibara 145 na 146 inaelezea uwepo wa
Serikali za Mitaa pamoja na madhumuni yake. Mojawapo ya madhumuni ya kuwepo kwa Serikali za
Mitaa ni kupeleka madaraka kwa wananchi. Aidha, Sheria za Serikali za Mitaa(Mamlaka za Wilaya)
Sura 287 na Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura 288, zinaelekeza kufanyika kwa uchaguzi wa
Serikali za Mitaa. Lengo ni kuzifanya Serikali za Mitaa ziongozwe kidemokrasia.

Kwa mujibu wa Kifungu cha 201A cha Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura 287 na
Kifungu cha 87A cha Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura 288, Waziri mwenye dhama-
na ya Serikali za Mitaa ana mamlaka ya kutunga Kanuni za uchaguzi wa Serikali za Mitaa ambazo

wa vitongoji

Uchaguzi wa mwisho wa Serikali za Mitaa ulifanyika mwezi Novemba mwaka 2019, hivyo, uchaguzi
mwingine unatakiwa kufanyika Novemba, 2024. Uchaguzi huu unaongozwa na Kanuni za
Mamlaka za Wilaya na Mamlaka za Miji, Matangazo ya Serikali Na. 571, 572 573 na 574 ya Mwaka
2024. Kwa mujibu wa Kanuni hizi, ninapaswa kutoa Tangazo la Uchaguzi likiainisha ratiba,
shughuli za uchaquzi zinazohusika na masharti muhimu ya uchaguzi.

MASHARTI MUHIMU YA UCHAGUZI
Masharti muhimu ya kuzingatia katika Uchaguzi huo ni kama ifuatavyo:-

Nafasi zitakazogombewa:
Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Nafasi zitakazogombewa katika uchaguzi huu ni:-

(i) Mwenyekiti wa kijiji, wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji (kundi mchanganyiko la wanaume na

Kitongoji katika Mamlaka za Wilaya za Mwaka 2024 (Tangazo la Serikali Na. 571 la Mwaka
2024),

(i) Mwenyekiti wa Kitongoji katika Mamlaka za Miji Midogo. Kwa nafasi hiyo, uchaguzi
utaendeshwa kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kitongoji katika Mamla-
ka za Miji Midogo za Mwaka 2024 (Tangazo la Serikali Na. 572 la Mwaka 2024)

(iif)

Kitongoji katika Mamlaka za Miji za Mwaka 2024 (Tangazo la Serikali Na.573 la Mwaka 2024)
na

Mwenyekiti wa mtaa na wajumbe wa kamati ya mtaa (Kundi Mchanganyiko la Wanaume na
Wanawake) na wajumbe wa kamati ya mtaa (Kundi la Wanawake) katika Mamlaka za Miji. Kwa
nafasi hizo, uchaguzi utaendeshwa kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa
Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya Mtaa katika Mamlaka za Miji za Mwaka 2024 (Tangazo la

Serikali Na. 574 la Mwaka 2024).

(iv)

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, ili kuwafahamisha wananchi majina ya maeneo na mipaka ambayo
itahusika katika kujiandikisha na upigaji wa kura, wasimamizi wa uchaguzi watatangaza majina na
mipaka ya vitongoji vilivyoko katika eneo la Halmashauri husika siku sabini na mbili kabla ya siku

Maelekezo Kuhusu Uchaguzi:
Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Msimamizi wa uchaguzi atatoa maelekezo ya Uchaguzi siku sitini na
mbili kabla ya siku ya uchaguzi.

Uteuzi wa Waandikishaji na Waandaaji wa Orodha ya Wapiga Kura: Kwa mujibu wa Kanuni hizi,
Msimamizi wa Uchaguzi atafanya uteuzi wa watumishi wa umma watakaoandikisha na kuandaa
Orodha ya Wapiga Kura siku hamsini na mbili kabla ya siku ya Uchaguzi.

Uandikishaji wa Wapiga Kura:

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, uandikishaji na uandaaji wa Orodha ya wapiga kura utaanza siku ya
arobaini na saba kabla ya siku ya uchaguzi na utafanyika kwa muda wa siku kumi kwa kutumia
fomu iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi katika majengo ya umma na pale
ambapo hakuna jengo la umma, uandikishaji utafanyika kwenye sehemu ambayo Msimamizi

Msaidizi wa Uchaguzi atakuwa amekubaliana na viongozi wa vyama vya siasa.

Vituo vya Kujiandikisha, Kupiga Kura na Kupigia Kura:
Kwa mujibu wa Kanuni hizi, vituo vya kujiandikisha kupiga kura na kupigia kura, kwa maeneo yaliyo

chini ya Halmashauri za Wilaya na Mamlaka za Miji Midogo vitakuwa katika ngazi ya kitongoji. Kwa

~

(g

(h

L=

(i)

)

(k

~

U]

upande wa Mamlaka za Miji (Miji, Manispaa na Majiji), vituo vya kujiandikisha kupiga kura na kupigia
kura vitakuwa katika ngazi ya mtaa.

Muda wa Kuchukua na Kurudisha Fomu za Uteuzi:

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Mtu yeyote anayekusudia kugombea nafasi za uongozi, atatakiwa
kuchukua fomu ya uteuzi wa kugombea nafasi husika siku zisizopungua ishirini na sita kabla ya
siku ya uchaguzi kwa kadri itakavyoelekezwa na Msimamizi wa Uchaguzi na kutakiwa kurejesha
fomu husika ndani ya muda wa siku saba tangu siku ya kwanza ya uchukuaji wa fomu iliyotangaz-
wa na Msimamizi wa Uchaguzi.

Wagombea wa nafasi za uongozi:

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, wagombea wa nafasi mbalimbali za uongozi watatakiwa kuwa
wanachama na wadhamininiwa wa Vyama vya Siasa vyenye Usajili wa Kudumu.

Utaratibu wa uteuzi wa wagombea:

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atafanya uteuzi wa wagombea wa
nafasi husika siku kumi na tisa kabla ya tarehe ya Uchaguzi kuanzia saa mbili kamili asubuhi hadi
saa kumi kamili jioni.

Utaratibu wa uteuzi wa mgombea pekee:

uchaguzi atamteua mwombaji huyo kuwa mgombea pekee kwa nafasi aliyoomba.

Pingamizi kuhusu uteuzi:

Mgombea au mtu aliyeomba kuteuliwa anaweza kuweka pingamizi kuhusu uteuzi wa wagombea.
Pingamizi dhidi ya uteuzi wa wagombea litawasilishwa kwa maandishi kwa Msimamizi Msaidizi wa
Uchagquzi katika muda wa siku mbili tangu uamuzi au uteuzi ulipofanyika na Msimamizi Msaidizi
wa Uchaguzi atasikiliza na kutoa uamuzi katika muda usiozidi siku mbili kuanzia siku ya kupokea
pingamizi hilo.

Kamati ya Rufani:

Kutakuwa na Kamati ya Rufani katika kila Wilaya ambayo itasikiliza pingamizi kuhusu uteuzi wa
wagombea katika Wilaya husika. Wajumbe wa Kamati ya Rufani watateuliwa siku saba kabla ya
siku ya uteuzi wa wagombea.

(m) Ukomo wa kuwa Madarakani:

~

(n

~

(o

~

(p

~

(q

Nafasi zote zinazogombewa zilikuwa na uongozi kwa kipindi cha miaka mitano. Kwa mujibu wa
Kanuni hizi, viongozi hao watakoma kushika nafasi za uongozi siku saba kabla ya siku ya
kuchukua fomu za kugombea uongozi chini ya Kanuni hizi.

Upigaji wa Kura:

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, kura zitapigwa katika namna itakayozingatia usiri na kwa kutumia
karatasi maalum za kupigia kura ambazo zitatakiwa kutumbukizwa katika masanduku maalum ya
kupigia kura.

Waangalizi wa ndani wa uchaguzi:

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Waangalizi wa Ndani wa Uchaguzi wataruhusiwa kuangalia uchaguzi
baada ya kupata kibali cha Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana ya Serikali za Mitaa. Maombi ya
kibali cha uangalizi wa uchaguzi yatawasilishwa kwa Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana ya
Serikali za Mitaa ndani ya muda wa siku ishirini na moja baada ya Tangazo la Uchaguzi kutolewa.

Elimu ya Mpiga Kura:

kwa mujibu wa Kanuni hizi, taasisi yoyote inayotaka kutoa elimu ya mpiga kura katika uchaguzi,
itatakiwa kuwasilisha maombi ya kibali cha kutoa elimu ya mpiga kura kwa Katibu Mkuu wa Wizara
yenye dhamana ya Serikali za Mitaa kwa kuzingatia Mwongozo wa Elimu ya Mpiga kura ulioandali-

wa na Ofisi ya Rais TAMISEMI.

Kampeni za Uchaguzi:

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, kampeni za uchaguzi zitafanyika siku saba kabla ya siku ya uchaguzi.
Aidha, Kanuni zinaelekeza, kila Chama cha Siasa kinachoshiriki uchaguzi kitawasilisha ratiba yake
ya mikutano ya kampeni ya uchaguzi kwa Msimamizi wa Uchaguzi si chini ya siku saba kabla ya
kuanza kwa kampeni.

Hivyo, kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa za Mwaka 2024 ibara 4(1-3)(Matan-
gazo ya Serikali Na. 571, 572, 573 na 574) ya mwaka 2024, ninautangazia umma wa Watanzania na
vyama vyote vya siasa vyenye usajili wa kudumu kuwa tarehe 27 Novemba, 2024 itakuwa ni siku
ya uchaguzi wa Serikali za Mitaa Tanzania Bara. Upigaji wa kura utaanza saa mbili kamili
asubuhi na kumalizika saa kumi kamili jioni.

Ninawatakia uchaguzi mwema, amani na utulivu katika kipindi chote cha uandikishaji, uteuzi
wa wagombea, kampeni, upigaji kura, wakati wa kutangaza na kupokea matokeo ya uchaguzi.
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HABARI KANDA YA ZIWA

3.0 RATIBA YA UCHAGUZI

Ratiba ya Uchaguzi itakuwa kama ifuatavyo:-

NA. TUKIO TAREHE

kura, wasimamizi wa vituo na
wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi

MHUSIKA
1. Tangazo la Uchaguzi kwa Umma 15 Agosti, 2024 Wagziri
2. Utoaji Elimu ya Mpiga Kura 16 Agosti, 2024 Katibu Mkuu
3. . . . 30 Agosti -17 .
Maombi ya kuangalia uchaguzi Septemba, 2024 Katibu Mkuu
4. Tﬁrlllgazo la majina na mipaka ya 16 Septemba, 2024 Msimamizi )
Vijiji, Vitongoji na mitaa wa Uchaguzi
5. | Uteuzi wa Wasimamizi Wasaidizi | 19 55 septemba, | Msimamizi
wa Uchaguzi na Wasimamizi wa .
Vi 2024 wa Uchaguzi
ituo.
6. Maelezo kuhusu Uchaguzi 26 Septemba, 2024 Msimamizi .
wa Uchaguzi
7. Semina kwa Wasimamizi Wasaidizi Msimamizi
wa uchaguzi na wasimamizi wa 30 Septemba,2024 Uch .
vituo wa Uchaguzi
8. Uteuzi wa waandikishaji wa wapiga Msimamizi
" ) P19 6 Oktoba, 2024 wa Uchaguzi
ura. :
Uchaguzi
9. Viapo kwa waandikishaji wa wapiga | 6 - 8 Oktoba, 2024 Msimamizi

wa uchaguzi

ya kampeni kwa Mkuu wa Polisi wa 17 Novemba, 2024

10. | Elimu kwa waandikishaji wa wapiga 6-8 Oktoba. 2024 Msimamizi
kura ’ wa Uchaaquzi
1. | Zoezi la uandikishaji wa wapiga 11-20 Oktoba, Msimamizi
kura 2024 wa Uchaguzi
12. | Kubandikwa kwa Orodha ya Wapiga 21 Oktoba, 2024 Msimamizi )
Kura wa Uchaguzi
13. | Ukaguzi wa Orodha ya Wapiga 21-27 Oktoba, Msimamizi
Kura 2024 wa Uchaguzi
14. | Pingamizi kuhusu uandikishaji wa 21-27 Oktoba, Msimamizi
wapiga kura 2024 wa Uchaguzi
15. Uamuzi kuhusu pingamizi 27-28 Oktoba, Msimamizi
2024 wa Uchaguzi
16. Marekebisho ya Orodha ya Wapiga 27-28 Oktoba, MS|mar:n|Z| .
Kura 2024 wa LT|C. aguzl
Msaidizi
17. | Kukata rufaa dhidi ya uamuzi wa 28-29 Oktoba, Msimamizi
pingamizi 2024 wa Uchaguzi
18. Uamuzi wa rufaa 28-31 Oktoba, Msimamizi
2024 wa Uchaguzi
19. Kuk.oma uongozi kwa viongozi 25 Oktoba, 2024 Msimamizi )
waliopo madarakani wa Uchaguzi
20. Kuchukua fomu za kugombea 01 Novemba, 2024 ms'm"’.‘"?'z'
saidizi wa
21 Kureiesha fomu za kugombea 01-07 Novemba, Msimamizi
J 9 2024 Msaidizi wa
22. | Uteuzi wa Kamati ya Rufani 01 Novemba, 2024 | Hatbu
awala wa
?% | Semina kwa Kamati ya Rufani 04 Novemba, 2024 | Msimamizi
wa Uchaguazi
24. Uteuzi wa wagombea 8 Novemba, 2024 ms'm?”ﬁ'z'
saidizi wa
25. | Uwasilishaji wa pingamizi kuhusu 8-9 Novemba, Mwombaji/M
uteuzi 2024 gombea
26. | Yamuzi wa pingamizi kuhusu uteuzi 8-10 Novemba, Msimamizi
2024 wa Uchaguzi
27. | Kukata rufaa dhidi ya uamuzi 10-13 Novemba, Mwombaji/M
kuhusu pingamizi la uteuzi 2024 gombea/Msi
28. Uamuzi wa kamati ya rufaa 10 - 13 Novemba, Kamati ya
2024 Rufani
29. | Uwasilishaji wa ratiba za mikutano Vyama vya
ya kampeni 14 Novemba, 2024 | Siasa/
kutoka katika Vyama vya Siasa Msimamizi
30. | Uwasilishaji wa ratiba za mikutano Msi -
simamizi

wa Uchaguzi

Wilaya
31. : 20 - 26 Novemba, Msimamizi
Kuanza kwa kampeni 2024 wa Uchaquzi
32. | Siku ya Uchaguzi 27 Novemba, 2024 | Msimamizi

wa Uchaguzi

Kwa Tangazo hili,

Mohamed O. Mchengerwa (MB.)
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS

Wananchi wote wanaombwa kujitokeza kwa wingi
kujiandikisha, kupiga kura, kugombea na kushiriki katika Uchaguzi huu ili

kupata viongozi bora wa Serikali za Mitaa kwa maendeleo ya nchi yetu.

(TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA)

15 Agosti, 2024

NBS yataka ushirikiano
utafiti viashiria vya ajira

Na Vitus Audax, MWANZA

TAKWIMU Mkuu wa Serikali,

Dk. Albina Chuwa amewata-

ka Watanzania wanaofikiwa

na utafiti wa viashiria vya
ajira nchini kutoa ushirikiano kwa ma-
karani ili kuisaidia serikali kufanya mi-
pango sahihi kwa kuendana na hali za
wananchi.

Alitoa rai hiyo juzi jijini Mwanza
wakati akikagua maendeleo ya kazi za
kitakwimu na kueleza kuwa wanatarajia
kuzifikia sampuli na kaya 14,500 kupata
taarifa zao juu ya hali ajira ndani ya kaya.

Alisema hatua hiyo ni kwa mujibu wa
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania ya mwaka 1977 pamoja na Sheria
ya Takwimu Sura Namba 351 inayoitaka
serikali kufanya mipango kwa ajili ya
wananchi kupitia takwimu zinazokidhi
viwango vya kimataifa.

“Pia, sheria hii inawataka wananchi
kuhakikisha mnatoa takwimu sahihi
kwa makarani zinazohusu shughuli zote
mnazozifanya kwa muda wa saa 24 kila
siku bila kujali zipo kwenye mfumo wa
ajira rasmi au shughuli binafsi,” alisema

Dk. Chuwa.

Ofisa Mkuu wa Ufuatiliaji wa Tathi-
mini kutoka Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF), Dk. Aggrey Kinasha ali-
iomba NBS kuhakikisha inatoa ripoti
ya takwimu hizo mapema iwezekana-
vyo ili kuwasaidia kufanya tathmini ya
matokeo ya miradi iliyopita pamoja na
utekelezaji wa miradi mipya.

Alisema takwimu hizo zinakusany-
wa katika wilaya 10 na mikoa mitatu
na kuwa itawasaidia TASAF kuandaa
andiko la mradi mwingine na kutathmini
utekelezaji kuendana na takwimu hizo.

Akizungumza wakati wa ziara hiyo,
Mkuu wa Wilaya ya Ilemela, Hassan
Masala alisema wajibu wa serikali ni
kuhakikisha jukumu hilo linatekelezwa
kwa ukamilifu na kuwa kama viongozi
wataendelea kuwahimiza wananchi
kutoa takwimu sahihi katika zoezi hilo.
Diwani wa Kata ya Kiseke, Mwevi Rama-
dhan alisema wananchi wapo tayari na
kwa maeneo ambako kazi hiyo imeanza
kutekelezwa, kwamba wametoa ushiriki-
ano wa kutosha kutokana na zoezi kuwa
sehemu ya mipango ya serikali ya upati-
kanaji wa fursa za ajira nchini.

Wanolewa kutathmini matokeo TPRP-IV

Na Neema Emmanuel, MWANZA

WADADISI na wasimamizi wa utafiti
wa kutathmini matokeo ya awamu ya
nne ya mradi wa kupunguza umaskini
Tanzania (TPRP-1V), wamefundwa juu
ya namna ya kufanya tathmini katika
mradi huo, kuja na mkakati wa kupanga
mipango ya maendeleo kwa wananchi.

Akifunga mafunzo hayo juzi, Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya llemela, Ummy
Wayayu, alisisitiza umuhimu wa ush-
irikiano kutol(a kwa viongozi wa mitaa
lililoanza Agosti 13 na kuendelea hadi
Agosti 31 mwaka huu.

Wayayu alisema mradi huo unalenga
kuboresha maisha ya kaya zinazoka-
biliwa na umaskini uliokithiri kwa kuzi-
wezesha kuongeza kipato na uwezo wa
kugharamia mahitaji yao muhimu.

Alisema tathmini hiyo ni muhimu ili

kufahamu kama mradi unatoa manufaa
kwa walengwa na jamii kwa ujumla.

Mkurugenzi wa Tathmini, Ufuatiliaji,
Mifumo na Mawasiliano, Japhet Boaz,
alisema imepata dola za Marekani mil-
ioni 50 (Sh. bilioni 135.5) kutoka Umoja
wa Nchi Wazalishaji wa Mafuta Duniani
(OPEC) kwa gajili ya kutekeleza mradi
huo katika mikoa ya Njombe, Arusha,
Mwanza, Simiyu, na Geita ikiwa ni hatua
ya kuongeza huduma za jamii na kuinua
uchumi wa kaya.

Meneja wa Takwimu Mkoa wa Mwan-
za, Goodluck Lyimo, alisema mafunzo
hayo yanalenga kuwapa washiriki uw-
ezo wa kuelewa taratibu za ukusanyaji
taarifa na mbinu zinazotumika ili kupata
taarifa sahihi.

Alisema: “Takwimu hizi zitatumika ka-
tika ngazi zote za utawala ili kusaidia ka-
tika kupanga mipango ya maendeleo ya
wananchi na kufanya maamuzi sahihi”.

TRA, Wafanyabiashara uso kwa uso kifa Alhamisi

Na Vitus Audax, MWANZA

MAMLAKA ya Mapato Tanzania (TRA)
imesema Alhamisi ya kila wiki itakuwa
ni siku maalum ya kusikiliza na kutatua
kero za wafanyabiashara wote nchini.

Imesema utaratibu huo ni sehemu ya
utekelezaji wa maagizo ya Rais Samia
Suluhu Hassan ya kuwafikia wafanya-
biashara na kutatua kero zao kuanzia
ngazi za chini.

Kauli hiyo imetolewa juzi mkoani
Mwanza na Mkurugenzi wa Elimu na
Mawasiliano kutoka TRA, Richard Kay-
ombo wakati akizungumza na vyombo
vya habari na kueleza kuwa siku hiyo
itatumika nchi nzima kuanzia kwa ma-
meneja ngazi za Wilaya hadi Taifa.

Alisema lengo la kuanzishasiku  hiyo
ni kuhakikisha ~ wanadhibiti vikwazo
vyote wanavyokabiliana navyo wafan-

yabishara katika  shughuli zao na ku-
sababisha wasifikie malengo yao.

“Utekelezaji wa suala hili unaanza
mara moja Alhamisi hii (jana), ambako
kila wiki kuanzia saa mbili asubuhi hadi
saa 11 jioni kama muda wa kazi wa siku
zote bila kuathiri utaratibu mzima wa
kazi wa kila siku,” alisema.

Alisema siku hiyo itakuwa ikitumika
kupokea malalamiko, dukuduku pamoja
na maoni kutoka kwa wafanyabiashara
pamoja  na wananchi, hatua itakayois-
aidia TRA kufikia lengo la kukusanya Sh.
trilionI 30.5 kama yalivyo makadirio ya
mwaka 2024/25.

Katika hatua nyingine, Kayombo alise-
ma tayari wameandaa timu maalum kwa
ajili ya kutoa elimu ya mabadiliko ya kodi
yaliyotolewa Julai ili kusaidia wananchi
kupata uelewa wa kila kilichobadilika.
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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA ™

MLUNGULA BARABARAN| o .
Madereva wanasubiri utekelezaji

operesheni kuweka kamera, jaketi
-\Wadai baadhi ya trafiki wamewageuza ATM'

Na Sabato Kasika

KATIKA moja ya hotuba zake
kukemea rushwa Katibu Mkuu wa
Umoja wa Mataifa Antonio Guterres,
aliwahi kusema kuwa matrilioni ya
dola yanapotezwa ili kuneemesha
wachache.

Anaongeza kuwa zaidi ya asilimia
tano ya pato la duniani huibwa au
kulipwa kifisadi, akifananisha rush-
wa na shambulio kubwa zaidi la
maadili duniani leo.

Anaonya kuwa ufisadi umeshami-
ri nchi zote bila kujali ni tajiri au
maskini au ziwe kaskazini au kusini,
na kwamba iwe ndogo au kubwa
hupora wanajamii haki yao.

Anasema wananchi hukosa haki
ya kuwa na amani kwa kuhofia kila
mara kuwapa watu fulani fedha ili
kupata huduma.

Pia, wanaishi kwa wasiwasi wa
kuadhibiwa kama hawatatoa pesa
kwa watu au kundi lenye mamlaka
linalowalazimisha kufanya hivyo.

Anasema kwa taifa , rushwa in-
awanyima mamilioni ya maskini
kujengewa shule na hospitali bora,
inawapora huduma muhimu, hu-
wapotezea muda, huleta usumbufu
na zaidi ni kupora watu na mataifa
rasilimali zao.

Hivi karibuni serikali imetangaza
mpango wa kufunga kamera katika
barabara kuu, kuondoa trafiki wengi
barabarani kwani zitakapofungwa
hakutakuwa na haja ya askari hao
kusimamisha magari.

Ni ahadi ya Rais Samia Suluhu
Hassan, anayefafanua kuwa kuwapo
kwa kamera hizo kutakomesha rush-

"
Moja ya majaketi yenye kifaa cha kurekodi sauti yatakayoku-
wa yanavaliwa na matrafiki. PICHA: MTANDAO

wa inayodaiwa kufanywa na baadhi
ya askari wa barabarani, kwa kuwa
tatizo litakuwa limepatiwa ufum-
buzi.

Itakumbukwa ni kauli aliyoitoa
baada ya kuwaapisha viongozi
mbalimbali akiwaambia:"Tunataka
kuondoa trafiki barabarani, ili ku-
maliza rushwa.”

Kauli hiyo ya Rais, inaonyesha
wazi kuwa kuna vitendo vya rushwa
vinavyofanyika barabarani am-
bavyo vinamkera na kuamua ku-
vikabili kwa njia ya kamera, lakini
pia kwa vinasa sauti vitakavyokuwa
vimefungwa kwenye majaketi wa-
nayovaa askari hao.

Kwa mujibu wa Rais, baadhi ya
askari wa usalama barabarani wa-
naomba rushwa, na kwamba zipo
video fupi nyingi zinazowaonesha

wakifanya vitendo hivyo hadharani.

Rushwa ni tatizo ambalo kama
anavyosema Katibu Mkuu wa UN
ni shambulio kubwa zaidi la maadili
duniani.

Mhandisi wa mawasiliano ya anga
na mambo ya kielektroniki, Ivan
Maganza, anazungumzia juhudi
hizo za kudhibiti rushwa kwenye
usafiri, akisema, kamera na vifaa vya
kunasa sauti, vinaweza kupunguza
vitendo harakati za kupeana mlun-
gula. Anafafanua kuwa wakati huu
ni bora kwa serikali kufanya hivyo,
kwa maelezo kwamba kumekuwa
na malalamiko mengi kuhusu mam-
bo ya rushwa kwa baadhi ya askari
wa usalama barabarani.

Anaongeza kuwa, kamera au
askari anayevaa kifaa cha kurekodi,
hataweza kukizima au kukiingilia

Kilimo biashara
-~ kubadilisha maisha

w7 Ya wakulima visiwani-
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akisema mfumo utamgundua.

Anaamini mtambo wa ufua-
tiliaji utakuwa makao makuu ya
polisi au eneo jingine huria ili ku-
fanikisha azma hiyo.

“Vifaa hivyo vinaunganishwa
kwenye mtambo au ° saver’, un-
aweza kuwekwa makao makuu ya
polisi au eneo jingine serikali itaka-
loamua ili kufuatilia mienendo ya
madereva na matrafiki,” anasema
Maganza.

Anaamini kuwa inakuwa si rahisi
kwa trafiki aliyevaa jaketi lenye kifaa
hicho kukizima, kwa kuwa wanao-
simamia mtambo au ‘saver’ watam-
baini na kwamba ndiyo wenye uw-
ezo wa kujua kila kinachoendelea.

“Lakini pia, kuna kitu kinaitwa
IP, yaani ‘Identity Protocol’ ambayo
ni namba ya utambulisho wa kifaa
hicho, kwa hiyo kila aliyevaa kifaa
hicho, atakuwa anajulikana pamoja
na namba yake,” anasema.

Anaongeza kuwa kamera na vifaa
hivyo, si kwa ajili ya trafiki tu bali
hata madereva na abiria, kwa kuwa
vitendo vya rushwa vinahusisha
pande mbili mtoaji na mpokeaji.

“Tusiwe na mtazamo kuwa kam-
era au vifaa hivyo ni kwa ajili ya
askari tu, kwani rushwa inahusisha
pande mbili, mtoaji na mpokeaji,
kwa hiyo hata askari anaweza
kumrekodi dereva au yeyote anay-
etaka kumpa rushwa barabarani,”
anasema. Baadhi ya wakazi wa Dar
es Salaam na miji mingine ambayo
wananchi wanalalamikia askari wa
barabarani kukomalia rushwa, wa-
nasema hatua inayochukuliwa na
serikali inaweza kuwa mwarobaini

wa vitendo vya rushwa vinavyo-
fanywa na baadhi ya askari.

Hata hivyo wanashauri ufanyike
utafiti wa kufahamu kiasi cha
hasara inayopatikana kwa kutoa
rushwa kwa kuwahoji madereva
wa daladala na magari yakiwamo
ya mikoani na malori kuujua uku-
bwa wa tatizo hilo.

Madereva wa daladala wanase-
ma baadhi ya askari wanawafanya
‘ATM’ zao na kwamba wamezoea,
na kuhofia kuwa wanaweza kuzi-
fanyia hujuma kamera, hivyo seri-
kali ikikamilisha kazi ya kuziweka,
ifanye ufuatiliaji mara kwa mara
na pia kuchunguza uharibifu na
hujuma.

Wanaunga mkono kauli ya Rais
Samia kuwa baadhi ya askari hao
wanashiriki rushwa. Wanasema
husimamisha daladala na kuwaita
makondakta nyuma ya gari kisha
makondakta hurudi na kuendelea
na safari.

Wanahoji huko nyuma ya gari
wanakutana kufanya nini, anaye-
jua tatizo la gari ni dereva, kwa
nini aende kondakta? Ndio maana
tunaamini kwamba huwa kuna
jambo linafanyika.

Madereva wanasisitiza kuwa
polisi wanawakamua kuanzia da-
ladala , mabasi ya mikoani, malori
na pikipiki na kwamba mabilioni ya
fedha yameendelea unufaisha watu
wachache kwa miaka mingi, badala
ya kujenga nchi.

Abiria wanaozungumzia mpan-
go wa kamera na jaketi wanasema
haipendezi kukuta daladala inasi-
mamishwa muda mrefu kwa saba-
bu ya kubishana kiasi cha fedha
ambacho kondakta anatakiwa atoe
ili gari iendelee na safari.

Wanasema askari hao hawajui
kinachosemwa ndani ya daladala.
Makondakta hawafichi wanaeleza
kuwa wanawapa Sh. 1,000 au
2,000 kila wanapokamatwa yote
hayo yakisababisha trafiki kudha-
raulika na kuonekana wazee wa
kitu kidogo.



IJUMAA AGOSTI 16, 2024

BUFE 53

UCHUMI

NANENANE NA MBOLEA RUZUKU...

Wakulima na simulizi mpya
ni serikalini hadl shambam

Na Renatha Msungu, aliyekuwa
MWANZA

WAKULIMA wa mazao ya biashara
na chakula wa Kanda ya Ziwa wana-
jivunia matumizi sahihi ya mbolea,
kwani inawasaidia kupata mavuno
zaidi mashambani.

Awali wengi walikuwa hawana
mwamko wa kutumia mbolea kwa
usahihi, sasa kumekuwapo na ma-
geuzi, hivyo wengi wamejisajili na
wananunua mbolea ya ruzuku kutoka
serikalini kwa ajili ya kutumia katika
msimu wa kilimo unapowadia.

Ni mchango wa Rais Samia Suluhu
Hassan na serikali yake.Chombo kimo-
jawapo katika kilimo ni Mamlaka ya
Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA),
iliyoimarishwa na kukabidhiwa ju-
kumu la kudhibiti ubora wa mbolea
nchini.

Ikajikita na jitihada ya kutoa
elimu, pia kushawishi wakulima wa-
tumie mbolea iliyolengwa kwao ku-
waboreshea kilimo, wakihama kutoka
katika kilimo cha mazoea na sasa wa-
naamka kuwajibika.

Kwa Kanda ya Ziwa, wakulima wengi
wanatajwa kujitokeza katika Maone-
sho ya Wakulima (Nanenane) na wa-
napatiwa elimu na TFRA, kuhusu
matumizi sahihi ya mbolea kwenye
msimu wa kilimo, huku wakiwasisitiza
kujisajili ili waweze kunufaika kirahisi
na mbolea ya ruzuku.

TFRA inafafanua kile ambacho, pia
Nipashe ikikishushudia kwa kanda
jirani, Ziwa na Kati, ambako maone-
sho ya Nanenane kitaifa yamefanyika
mkoani Mwanza, elimu ikiendelea
kutolewa kuhusu matumzi sahihi ya
mbolea kwa kila msimu wa kilimo un-
apowadia.

WAKULIMA WANAVYOSEMA

Zuberi Nyanda, ni mkulima
wa mazao ya pamba na mahindi,
anaishukuru TFRA kwa elimu, pia ki-
sera anaishukuru serikali kwa hatua
yake kuhusu usambazaji mbolea ki-
taifa, ikiwasaidia kwa kiasi kikubwa
unafuu wa bei, unaomfanya kila mkuli-
ma kuipata.

Nyanda anasema inaonesha jinsi
gani serikali ilivyowekeza katika kili-
mo na kupelekea wakulima kuinuka
kiuchumi katika mazao wanayolima
katika maeneo mbalimbali hapa nchi-
ni.

Kutokana na hilo, mkulima Nyanda
anasema serikali isisite kuendelea
kutoa mbolea za ruzuku kwa sababu
zina manufaa kwao wakulima na zi-
mechangia kwa kiasi kikubwa kuon-
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Waziri Mkuu, KaSS|m Maj a||vva (katikati), aklangaha mbolea mayozahshvva na moja va wwanda nchini. PICHA:

doka katika kilimo cha

mazoea, wakihamia kulima kitaala-
mu kunakowapatia mavuno zaidi, to-
fauti na ilivyokuwa awali.

Anasema kwa msimu uliopo wakuli-
ma wengi wamenufaika na elimu iliyo-
tolewa na

TFRA, wakulima mbalimbali wa-
najitokeza katika maonesho hayo ya
Nanenane msimu huu kuisaka ili kunu-
faika.

Gabriel John anaishukuru serikali
kutokana na kuleta mbolea za ruzuku
kwa sababu zinawanufaisha wakulima
kubadilika kutoka kwenye kilimo cha
mazoea na kwenda katika kilimo cha
kisasa.

Anasema awali wakulima walikuwa
wanalima kiholela lakini sasa wengi
wanatumia mbolea za kisasa amba-
zo wanapata maelekezo kutoka kwa
wataalamu wa udhibiti mbolea.

Anasema kiwango cha kuvuna
kimeongezeka baada ya wakulima ku-
fuata maelekezo kutoka kwa wataal-
am, lakini pia kutoka kwa wataalamu
wa udhibiti mbolea ambao ni mam-
laka ya TFRA.

Sophia Kimaro mkazi wa Mwanza,

ni mkulima anayetumia utaalamu ku-
toka kwa wataalam, anasema hivi sasa
wengi wanalima kwa tija na wameii-
nuka kiuchumi.

TFRA KANDA YA ZIWA

Meneja wa TFRA Kanda ya Ziwa,
Michael Sanga, anafafanua kuwa
matumizi ya mbolea yamekuwa
makubwa sasa, wengi wanajitokeza
kununua mbolea hiyo, ikitoa ishara
bora kuhusu wakulima walivyoamka
kutumia mbolea.

Pia, anasifu uenezi wa serikali ya
mbolea ya ruzuku, kuchangia wakuli-
ma wengi kuamka na kutumia , ilhali
zamani walijikita katika kilimo cha
kienyeji.

Anaongeza kuwa, leo wakulima
wengi wanajitokeza kupata elimu
kwa maofisa udhibiti mbolea kwenye
Maonesho ya Nanenane, Kanda Ziwa.

Meneja Sanga anawashauri wakuli-
ma wasisite kufika maoneshoni na
baada ya hapo katika ofisi za TFRA,
wakaelimishwe maana sahihi ya
mbolea ya ruzuku.

Anasema kampeni za kuelimisha
matumizi ya mbolea katika mikoa ya

Kanda ya Ziwa na watu wameonesha
uelekeo wa matumizi ya mbolea.

Sanga anasema, h1v1 sasa wakulima
wamepata uwelewa na wengi wao
wanatumia mbolea katika kilimo cha
msimu kinapowadia, lakini pia wame-
kuwa wakiwaelimisha wenzao am-
bao bado hawajapata elimu sahihi ya
matumizi ya mbolea shambani.

Anafafanua kuwa, wakulima wengi
wanaowatembelea katika mikoa ya
Kanda ya Ziwa wameonesha kuelewa
matumizi sahihi ya mbolea.

Anaahidi TFRA itaendelea kutoa
elimu, hata baada ya Maonesho ya
Nanenane yatakuwa yamefikia uking-
oni, lakini wao wataendelea kutoa
elimu kwa wakulima.

Anasema hivi sasa mbolea za ruzuku
zipo karibia kila sehemu na wakulima
wengi wanazitumia kupanda, kukuzia
na wengi wamekiri wanapata mavuno
mengi tofauti na awali.

KAULI YA SERIKALI

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, aka-
toa pongezi kwa Wizara ya Kilimo ji-
jini Dodoma, kutokana na maandalizi
bora ya maonesho hayo kitaifa kufana,
akiwataka wakulima kutumia fursa za
masoko ya nje ambayo serikali inayat-
afuta ili kupanua wigo wa kilimo nchi-
ni, kadhalika soko la mazao yao yafike
mbali nje ya Tanzania.

P\ Al

y

“Nisingependa kuona wakulima
mnabaki nyuma, wakati serikali yenu
ipo mstari wa mbele kuhakikisha
wakulima wanapata stahiki zao, lakini
pia wanapiga hatua katika kilimo wa-
nachofanya,” anasema Majaliwa.

Akawataka wakulima wadogo na
wakubwa ‘kuchangamkia fursa’ zina-
zotolewa na serikali, kwa matumizi
sahihi ya mbolea pamoja na vitu ving-
ine ambavyo vipo ndani ya sekta ya
kilimo.

Mwenyekiti wa Bodi ya TFRA, Dk.
Anthony Diallo, anaitaka mamlaka
hiyo kupitia maonesho hayo, itoe
elimu kwa wakulima kuhusu kutumia
mbolea katika mazao ya biashara, ya-
takayowainua kiuchumi katika familia.

Anataja mazao ya biashara kama
pamba yazingatie utumiaji mbolea na
utaalamu kutoka kwa maofisa udhibiti
mbolea, pia kufuata utaalamu wa kili-
mo kutoka kwa

maafisa ugani.

Dk. Diallo anasema: “Serikali iko
mstari wa mbele kuona wakulima
wanapata mbolea na hii ndio maana
TFRA inatoa elimu kwa wakulima
waweze kutumia mbolea.”

Hussein Bashe, Waziri wa Kili-
mo, anasema wakulima wa mabhi-
ndi wachangamkie fursa, serikali
inawatafutia masoko nje ya nchi,
wakajiinue kiuchumi.

Bashe anaitaja kuwa ni fursa ya ush-
irikiano wao na wanapaswa kujiongeza
kwa kupanua wigo wa kufanya kilimo
cha kisasa na chenye tija kwao.

Anafafanua kuwapo kwa soko kub-
wa la mahindi katika nchi mbalimbali,
ambazo serikali inafanya mawasiliano
nazo kunahakikisha mazao ya wakuli-
ma yanauzika kimataifa.

Waziri wa Kilimo Hussein Bashe wa pili kushoto, akimkabidhi mbolea ya ruzuku aliyekuwa mkuu wa mkoa Singida,
Peter Serukamba. PICHA:MPIGAPICHA WETU

TAFAKURI YA MLALAHOI

TFF iunde Timu ya Taifa Kigeni,
nchini, mahsusi kuipima Stars

kigeni,

TANZANIA hivi sasa ni moja ya
mataifa yanayojivuna katika maen-
deleo ya mchezo wa soka mion-

wachezaji wa kimataifa,
itakayotumika kmfanyla m

goni mwa mataifa ya Afrika, ambapo
inaweza kutoka kifua mbele hususan
katika michuano ya klabu. kutokea
kuwa taifa linalotoa timu nne kush-
iriki katika michuano ya kimataifa; va
Kombe la Klabu Bingwa na Kombe |a
Shirikisho Afrika, hakika ni jambo la
kujivunia sana.

Mafanikio haya yana watu nyuma
yake, kwa sababu ‘vinavyoelea vime-
undwa’, waundaji ni wachezaji, vion-
gozi wa klabu na wadhamini chini vya
usimamizi wa Shirikisho la Vyama vya
Soka Tanzania (TFF) lakini kikubwa ni
serikali yenyewe. )

Huko nyuma tulikuwa na timu
zilizoshiriki mashindano ya kimataifa,
lakini hazikuwa zikifua dafu na mara
nyingi zikitolewa katika mizunguko ya

mapema na kubaki washangiliaji wa
wenzetu.
Enzi hizo timu za Afrika Kaskazini,

Magharibi na kidogo Kusini Z|k|ogop-

wa sana na mataifa yetu hususan va

Afrika Mashariki, ambayo hayakuwa

vakifika kokote yaliposhiriki.

Leo watu wakiitazama Tanzania wa-

naishangaa, kutokana na mabadiliko
valiyojitikeza ghafla, lakini pongezi

zikiziendea klabu zenyewe kwa usa-
jili mzuri, zinaoufanya kwa kuchukua

wachezaji wa kimataifa, tena wa-
naowakilisha nchi zao kimataifa.
Klabu ya Tanzania sasa ina uwezo

wa kusajili wachezaji 12 wa kimataifa

kwa msimu mmoja na kuwalipa sta-

hiki bila kukosa na hivyo kuchangia

magndeleo ya mchezo huo ngazi ya
abu.

Ndiyo, TFF inaweza kutamba kuwa

imechangia maendeleo ya mchezo
huo, lakini kubwa ni wadhamini
wenye misuli ya kutafuta wachezaji,

kuwasajili na kuwalipa vizuri na kutoa

mchango wao katika soka nchini.
Hata hivyo, kila mafanikio yana

changamoto yake, kwani hivi sasa

kinachotuangusha Watanzania ni

waamuzi wetu ambapo wanachezesha

si tu kwa hisia bila kufuata sheria
na kanuni, lakini pia kwa kutojitam-

TFF inapaswa kuzungumza na timu hizo zenye
ili kuundwa timu ya Taifa ya
dal"lblo timu ya Taifa kila

kunapohitaji

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com

bua wako katika nafasi gani na
wamebeba dhamana ipi kwa
Taifa. Tunashuhudia waamuzi

wetu wakiachwa bila kushiriki
kuchezesha mechi za kimataifa
zilizoko chini ya Shirikisho

la Soka la Afrika (CAF), seuze
Shirikisho la Soka Duniani (FIFA)
Hiyo ni kutokana na uwezo
mdogo walionao.

Lakini pia tunaona jinsi timu
yetu ya Taifa isivyopenyeza
na kushinda katika michuano
mikubwa si tu ya Afrika bali
hata ya dunia na kubaki kuote-
otea mara moja moja, kutokana
na kuwa na wachezaji wasio na
uhakika.

Leo tuna timu kubwa za Ligi
Kuu ya Taifa, timu zinazofanya
vizuri katika michuano ya ki-
mataifa, lakini mchango mkubwa
ukitokana na wachezaji wa
kigeni ambao miongoni mwao
wanachezea timu zao za taifa.

TFF na serikali wamekuwa
wakifanya juhudi kubwa ku-
hakikisha timu hii inafanya
vizuri kimataifa, lakini bahati
inatulalia upande wa kushoto
na kushindwa kufurukuta,
hata kuingia gharama za kui-
tafutia michezo ya kirafiki na
hata hivyo kuishia kushindwa
tu.Kuweka timu kambini na
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kuitafutia michezo ya Kirafiki
ili kujipima, ni jambo lenye
gharama kubvva kwa rasli-
malifedha ya Taifa, hivyo
inapofanyika hivyo na
matokeo kuwa hasi, inaumiza
si tu mifuko ya Taifa bali
hata ya Watanzania mmoja
mmoja.

Hivyo jambo la kufikiria
ambalo TFF inapaswa ku-
lifanya, ni kuzungumza na
timu hizo zenye wachezaji
wa kimataifa, ili kuundwa
timu ya taifa ya kigeni,
itakayotumika kuifanyia
majaribio timu ya taifa kila
kunapohitajika.

Inaeleweka wazi, kuwa hivi
sasa timu za S|mba Yanga,
Azam, Singida Black Stars,
Coastal Union, Pamba Jiji na
zingine, zina wachezaji wa
kigeni wanaoweza kuunda
timu moja ya kimataifa na
kuifanyia majaribio Taifa
Stars.

Jambo la msingi ni ku-
hakikisha tuna timu ya taifa
va kudumu isiwe kama ina-
vyofanyika leo, kwamba kila
vakija mashindano inatan-
gazwa timu mpya, wachezaji
wa zamani wakibaki wach-
ache na kusababisha mifumo
kutosomana.

Tukiwa na timu ya ku-
dumu itakayokuwa inapewa
wachezaji wapya linapotokea
pengo, bila shaka itazoeana
na mifumo kusomana na ha-
timaye kuwa na timu bora na
imara, ikifanyiwa majaribio
na Timu ya Taifa ya Kigeni,
itakayoundwa na wachezaji
wa kigeni walioko nchini.

Hebu TFF ikae chini ione
jinsi ya kufanya na kulijaribu
hili kwa maslahi mapana ya
Watanzania ambao hivi sasa
ni wapenzi kindakindaki wa
michezo hususan soka na
mingine, upenzi ulioshaji-
hishwa zaidi na matangazo
mubashara ya luninga zetu.
Inshalah!
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Kilimo biashara kubadilisha maisha
va wakulima visiwani Ziwa Victoria

« Kupatiwa maghala,vitalu nyumba, makaushio mazao vyote vya Kisasa

Na Beatrice Philemon

KUTUMIA teknolojia mbalim-
bali kama umwagiliaji wa drip,
kulima ndani ya kitalu nyumba
(greenhouse), makaushio ya
mazao ni utaalamu unaofaniki-
sha kilimo biashara kinachozali-
sha kwa tija.

Pamoja na teknolojia hizo kili-
mo hicho pia kinahitaji mkulima
kuwa na maghala ya kuhifadhia
mazao ili kuzuia upotevu baada
ya kuvuna pia vifungashio bora
wakati wa kuyafikisha sokoni,
anasema Philipo Mrutu.

Mrutu ni Ofisa Mtendaji wa
Mrutu Agro-Solutions, kampuni
inayosambaza teknolojia, elimu
ya kilimo biashara na ujasiri-
amali, anasema kutumia na kuz-
ingatia utaalamu na ubunifu ku-
nafanikisha uzalishaji na kuuza
mazao mengi wakati wote tena
kwa faida.

NEEMA VISIWANI
Dar es Salaam, Mrutu anasema
ili kusaidia wakulima kujikita
kwenye kilimo biashara, hivi sasa
kampuni ya Mrutu Agro- Solu-
tions, imefunga mifumo ya kitalu
nyumba (greenhouse) katika kisi-
wa cha Chakazimbwe na Mulumo
ndani ya Ziwa Victoria.

Anasema watawahudumia
wakulima wanaoishi katika maz-
ingira magumu kufanikisha kili-
mo cha mboga hasa nyanya, spin-
achi, matango na pilipili hoho.

Anasema jumla ya visiwa 10
vilivyopo ndani ya Ziwa Victoria
vitajengewa mifumo ya umwagil-
iaji, teknolojia ya vitalu nyumba
(greenhouse), makaushio ya
mazao na kuwekewa maghala ya
kisasa ya kuhifadhi mazao.

Anataja ujenzi wa maghala 10,
vitalu nyumbalO0 na makaush-
io ya mazao 10 katika visiwa
hivyo ili kuwezesha wakulima
kulima kisasa, kuhifadhi na kuu-
za mazao kwa tija.

“Kanisa la Africa Inland Church
Dayosisi ya Geita limeomba tu-
wasaidie watu wanaoishi kwenye
mazingira magumu walime Kkili-
mo biashara kinachozingatia ka-
nuni zote za kisasa na kiufanisi,”
anasema Mrutu.

Mbali na hilo kampuni hiyo
inazalisha mbegu za miche ya
aina mbalimbali zinazokomaa
ndani ya muda mfupi, kuzaa kwa
wingi na kwa ubora kwa mfano,
maparachichi, maembe, ma-
chungwa, kokoa, ndizi za aina

Mwonekano wa moja vya vitalu nyumba 10 vitakavyojengwa katika visiwa vya Ziwa Victoria
kuendeleza kilimo biashara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

zote, mapera, mapapai na zikiu-
zwa kwa Shilingi 2,500 hadi hadi
3,000.

Anataja lengo kuwa ni kusaidia
wakulima kupata mbegu bora,
kujikita katika kilimo biashara
chenye tija na faida, kujiongezea
kipato, kupambana na umasikini
na pia kuchangia pato la taifa.

Anaongeza kuwa wamesam-
baza miche ya mbegu 5,000 ka-
tika wilaya ya Korogwe, mkoa wa
Tanga, 15,000 ya pasheni, maem-
be, mapera, maparachichi katika
mkoa wa Dodoma, miche ya li-
mau na maembe mkoani Mbeya.

“Tumetoa mafunzo kwa
wakulima 30,000 wa Tanzania
Bara na Visiwani yanayolenga
kilimo biashara kazi inayofanyika
kuanzia mwaka 2021 hadi sasa.”

Hadi sasa baadhi ya wakuli-
ma wameanza kulima zao la
embe, vitunguu, mahindi, pilipili
hoho, nyanya, matango, Chinese,
bamia, nyanya chungu na wen-
gine wameanza ufugaji wa sa-
maki, mbuzi na uvuvi wa dagaa.

Wakati wa mafunzo wanafun-
zwa, ujasiriamali na kilimo bi-
ashara, kanuni na mbinu bora za
uzalishaji, uchakataji, kuongeza

66

“Kuna katani
kutengeneza
magunia na
mazulia, kamba.
Shayiri kuzalisha
bia na vinywaji,
alizeti mafuta ya
kula na zabibu
kwenye mvinyo na
karanga kuchakata
siagi.” Anasema
Mtendaji Mkuu.

thamani, masoko na kutunza
kumbukumbu za fedha.

“Kuandaa mpango wa biashara
na kuwa na malengo yanayopimi-
ka, elimu ya ufugaji,fursa mbal-
imbali zilizopo kwenye mnyor-
oro wa thamani kwenye kilimo
cha mazao, mifugo na uvuvi.”
Anaongeza.

Mrutu anasema pia wa-
nafundishwa namna ya kukabili-
ana na changamoto za magonjwa
na wadudu waharibifu na ku-
dhibiti upotevu wa mazao kabla
na baada ya mavuno.

Anafafanua kuwa, wanao-
fanya kilimo biashara mara
nyingi wanajitofautisha na wa-
naolima kimazoea bila faida na
wanaoathiriwa na changamoto
nyingi kuanzia ukame, mafuriko
na visumbufu (wadudu na wany-
ama waharibifu kama panya na
kweleakwelea).

Anataja kanuni za kilimo bi-
ashara kuwa ni kuandaa sham-
ba mapema, kulima, kupalilia,
kutumia mbegu bora, kutumia
pembejeo na teknolojia kama
umwagiliaji vyote kila kitu kiki-
fanyika kwa wakati.

“Kuna kujenga miundombinu

ya kilimo au ufugaji kwa kuzinga-
tia utaalamu na nafasi, kutumia
mbinu mchanganyiko ili kuzuia
wadudu waharibifu na magojwa
na kufanya utafiti wa soko au wa-
teja kwanza ili kutambua changa-
moto na mafanikio,” anasema
Mrutu.

Anataja kuongeza thamani
mazao kwa kuyachakata, ku-
tumia ubunifu ili kutofautisha
bidhaa zako na za wengine, ku-
weka malengo na kuwa na mpan-
go wa biashara kwa kuzingatia
ubora na viwango vinavyotakiwa
na mamlaka za viwango mfano
TBS, TOSCI kwenye ubora wa
mbegu na taasisi za usalama wa
chakula na ile ya afya ya mimea
na ubora na viuatilifu TPHPA.

FAIDA KILIMO BIASHARA

Akielezea faida za kilimo bi-
ashara, Mrutu anasema ni kuleta
ajira, kwa mfano kampuni hiyo
inahamasisha wakulima na wa-
nanchi kujikita kwenye kilimo bi-
ashara hasa wanawake, vijana na
makundi mengine yanayonufaika
kupitia mnyororo wa thamani.

“Kilimo biashara kinavipa vi-
wanda vingi malighafi ili kuten-
geneza bidhaa mpya za aina
mbalimbali, mfano pamba kuten-
geneza nguo na mazao ya nyuzi,
mafuta na mashudu ya mifugo.

“Kuna katani kutengeneza ma-
gunia na mazulia, kamba. Shayiri
kuzalisha bia na vinywaji, alizeti
mafuta ya kula na zabibu kwenye
mvinyo na karanga kuchakata
siagi.” Anasema Mtendaji Mkuu.

Mbali na hilo, anasema kupitia
kilimo biashara watu wanapata
chakula na lishe bora ambako
zaidi ya asilimia 95 ya vyakula
hutokana na kilimo.

Anakumbusha kuwa, kiasi
idadi ya watu inavyoongezeka
na uhitaji wa chakula nao un-
aongezeka, hivyo hakuna budi
kufanya kilimo biashara kwa tija
kwa kutumia kikamilifu na kitaal-
amu ardhi na rasilimali nyingine
zilizopo na pia kuzingatia utun-
Zaji wa mazingira.

Pia mazao na bidhaa mbalim-
bali zitokazo na kilimo zinapou-
zwa huongeza fedha za kigeni,
mbali na hilo kilimo biashara
kinawapatia mapato mtu mmoja
mmoja na taifa.

Anasema tofauti na mtu anaye-
fanya kilimo cha mazoea cha ku-
jikimu, kilimo biashara lengo lake
ni kujipatia faida kibiashara zaidi
na kuongeza mapato.
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Vituo vya gesi asilia
kuanzishwa mikoa mitatu

Na Paul Mabeja, DODOMA

HIRIKA la Maendeleo
ya Petroli Tanzania
(TPDC) limesema Kka-
tika mwaka huu wa
fedha limepanga kuanzisha
vituo vya gesi asilia mikoa ya
Pwani, Morogoro na Dodoma.
Mkuu wa Kitengo cha Uhu-
siano na Mawasiliano TPDC,
Marie Msellemu alibainisha
hayo juzi jijini hapa, wakati
akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu mikakati ya
shirika hilo kwa mwaka huu
wa fedha.
Alisema hatua hiyo itasaid-
ia mtu kusafiri kutoka Dar es

Ey EXIM BANK

.‘ Anmtatans v b

Salaam hadi Dodoma kwa ku-
tumia gesi asilia kwa sababu
ni rafiki kwa mazingira

“Vituo hivyo vitasaidia mtu
kusafiri kutoka Dar es Salaam
hadi Dodoma kwa usafiri
unaotumia gesi asili. Usafiri
huu ni mzuri na salama kwa-
sababu hautumii gharama
kubwa na ni rafiki kwa
mazingira,”alisema.

Kwa upande wake Mbunge
wa Viti Maalumu Mkoa wa
Mbeya, Sophia Mwakagenda
aliipongeza serikali kwa kuen-
delea kuhamasisha matumizi
ya nishati safi.

Alisema serikali imeende-
lea kutenga bajeti kwa ajili

ya kujenga vituo vya kujazia
gesi asilia ili kurahisisha upa-
tikanaji wa huduma hiyo Kwa
wananchi.

Alisema: “Tuipongeza sana
Serikali ya Awamu ya Sita kwa
kuendelea kuweka nguvu
kubwa katika kuhamasisha
matumizi ya nishati safi na
sasa serikali inaendelea ku-
jenga vituo vya kujazia gesi
hiyo ili kuwahakikisha wale
wote waliobadilisha mfumo
kutoka katika matumizi ya
mafuta kuwa huduma ipo”.
kwenda sokoni kwa urahisi
na kupata huduma zingine
ambazo zinahitaji miundom-
binu mizuri ya barabara.

E.,,, EXIM BANK

Frmenaramer 11 o

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Exim Bank Tanzania, Jaffari Matundu, akizungumza
wakati wa hafla ya maadhimisho ya miaka 27 ya benki hiyo tangu kuanzishwa
kwake mwaka 1997. Maadhimisho hayo yenye kaulimbiu ‘Miaka 27 ya Kukupa

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakulima wa pamba 60,000 waendesha kilimo ikolojia

Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA

WAKULIMA zaidi 60,000
wa pamba katika mikoa ya
Singida na Simiyu wamewez-
eshwa kulima kilimo cha
ikolojia hai kupitia mradi wa
kijani hai, chini ya Shirika la
Helvetas.

Meneja wamradi huo, An-
drew Mphuru, akizungumza
juzi alisema mradi wa kijani
hai ulianza mwaka 2017 na
mwaka huu umewafikia
wakulima 60,000.

Alisema mradi huo ume-
lenga kuwafikia wakulima
100,000 na hekta 150,00 za
pamba ziwe zinalimwa kwa
njia ya ikolojia hai ifikapo
mwaka 2028, kwamba lengo
ni  kuwaondoa wakulima
kuachana na kilimo cha
matumizi ya kemikali.

Mphuru alisema kwa sasa
Tanzania inashika nafasi ya

kwanza Afrika
na nafasi ya

) tano duniani
Alisema kwa uzalishaji
!}atuqdlylyo bora na hii
itasaidia . :
mtu kusafiri 1nachaglzwa
kutoka Dar na kilimo cha
es Salaam pamba.

hadi Dodoma
kwa kutumia

Kwa upande
wake Tawanda

E;ls;::illwiaabu Mutonhori ku-
nirafikikwa (0ka_kampuni
mazingira ya BioSustain

ya mkoani Sin-

gida alisema

kilimo ikolojia

hai kimeweza

kuongeza  ki-

wango cha pamba bora katika
mikoa ambayo wananunua.

“Sisi tunanunua pamba

iliyolimwa kwa njia ya kilimo

ikolojia hai kwa wakulima

zaidi ya 24,000 wa mikoa ya

Singida, Simiyu, na Shinyan-

ga, kusema kweli pamba yao

ni bora na inakubalika katika

soko,” alisema.

Alisema kwa mwaka wa-
nanunua tani 26,000 hadi
36,000 ya pamba iliyolimwa
kwa njia ya kilimo hai, huku
lengo lao ni kununua tani
50,000. Mwakilishi wa kam-
puni ya Alliance Ginery ya
mkoani Simiyu, Masalu Sam-
weli alisema kwa miaka mi-
tatu wamewawezesha wakuli-
ma zaidi ya 22,000 kulima
pamba kwa njia ya kilimo hai

Alisema walianza kutoa
elimu kuhusu faida za kilimo
ikolojia kiafya, kimazingira na
utunzaji wa ardhi, jambo am-
balo limepokelewa vizuri na
wakulima hai

Alisema: “Kwa uzoefu wan-
gu wa miaka mitatu ya kutoa
elimu kuhusu kilimo ikolojia
hai, uzalishaji wa mazao yasi-
yo na kemikali umeongezeka,
hivyo wameweza kuona faida,
hasa kupunguza gharama za
uzalishaji”.

Mashirika ya umma yatakina Kuzingatia sheia ya mikop

Na Gwamaka Alipipi

WIZARA ya Fedha imeyataka ma-
shirika ya umma kuzingatia Sheria ya
Mikopo, Dhamana na Ruzuku ya Seri-
kali, Sura ya 134 ya mwaka 2020 na
kanuni zake, wakati wa kuwasilisha
maombi ya mikopo ya muda mrefu
wizarani kwa ajili ya kugharamia mi-
radi mikubwa.

Wito huo umetolewa jana jijini Dar
es Salaam na Kamishna Msaidizi wa
Kitengo cha Usimamizi wa Madeni
wa wizara hiyo, Omary Khama waka-
ti wa utoaji mafunzo ya elimu kwa
taasisi za serikali, kuhusu matakwa
ya Sheria ya Mikopo, Dhamana na
Misaada Sura ya 134 na miongozo
mbalimbali kwenye kufadhili miradi
ya maendeleo.

Alisema mashirika ya umma yana
wajibu wa kuwasilisha maombi ya
fedha za kufadhili miradi mikubwa
inayopatikana kutoka kwa wafadhili
wakubwa kama vile Benki ya Dunia
(WB) na Shirika la Fedha la Kimataifa
(IMF) katika wizara ili kuidhinishwa.

Khama alisema baadhi ya ma-
shirika ya umma yamepuuza sheria
inayopelekea kukopa fedha kwa ajili
ya kugharamia miradi ambayo haina
madhara yoyote kwa uchumi wa
nchi.

Alisema ili kubadili mwelekeo huo,
Wizara ya Fedha iliandaa mwongozo
wa kupanga miradi na majadiliano
ya kuongeza mikopo septemba 2020
kwa kuongeza mikopo, kutoa dhama-

na na kupokea ruzuku.

Alisema tangu kuidhinishwa kwa
miongozo hiyo idadi kubwa ya mira-
di isiyo na athari yoyote ya kiuchumi
ambayo ufadhili wa kukopa ilikuwa
imeshuka.

Alisema kanuni zinataka miradi in-
ayotekelezwa kwa fedha zilizokopwa
lazima ionyeshe athari za moja kwa
moja za kiuchumi kwa taifa na watu
wake.

Alisisitiza kuwa asilimia 67 ya
mikopo kutoka kwa wafadhili wakub-
wa hutolewa kwa riba ambayo iko
chini ya asilimia moja. Wengi wao
huja na kipindi cha neema ya ulipaji
cha miaka 10 na zaidi ilhali muda wa
kulipa hupanda hadi miaka 40.

Kadhalika alisema, Wizara ya
Fedha ilitengeneza miongozo inay-
olenga kufikia malengo kadhaa kama
vile kuongoza kwa ukamilifu hatua
muhimu za mzunguko wa maisha ya
mradi, mazungumzo ya ufadhili na
mchakato wa kuidhinisha.

Alisema mwongozo huo unaku-
sudiwa kuhakikisha kuwa kuna uhu-
siano wa wazi na usawazishaji wa
shughuli kutoka kwa utayarishaji
wa mradi, mchakato wa ufadhili na
utekelezaji.

Alisisitiza kuwa miongozo hiyo
inalenga zaidi kupunguza gharama
kubwa za kukopa na tofauti za bei ka-
tika miradi yote, kwamba hutumika
katika kuelezea upangaji wa mradi,
uchunguzi na mchakato wa kuidhini-
sha.

CCM yataka wanachama wake
kutokubali kudanganywa

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
Mkoa wa Singida, kimewataka wa-
nanchi wake kutokubali kudan-
ganywa na baadhi ya wanasiasa
ambao wameanza kuwahamasisha
wasiende kushiriki kupiga kura
wakati wa Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Singida, Martha Mlata, alitoa wito
huo jana wakati akizungumza kwe-
nye mkutano wa hadhara na wa-

wasikilize wanasiasa wanaohama-
sisha wasiende kupiga kura katika
uchaguzi ujao kwani kutopiga kura
unakosa haki ya msingi ya kikatiba
ya kumchagua kiongozi wako ata-
kayesaidia kuleta maendeleo katika
eneo lake.

“Wananchi msikubali kudang-
anywa na maeneo ya wanasiasa hao
na badala yake jitokezeni kwa wingi
kupiga kura katika maeneo yenu na
muwachague viongozi ambao wata-
saidia kutatua changamoto zenu,”
alisema. Aidha, alisema serikali
itaendelea kudumisha amani, utuli-
vu na muungano wa Tanzania ili wa-
nanchi waendelee kufanya shughuli
mbalimbali kwa utulivu za kujiletea
maendeleo na taifa kwa ujumla.

Alisema kuna baadhi ya wana-

siasa wanasema Muungano wa Tan-
ganyika na Zanzibar hauna faida
yoyote, akisema kwamba wanasiasa
hao hawapaswi kusikilizwa wala ku-
fuatwa maneno yao kwani hawali-
takii mema taifa letu.

Mlata alisema serikali itaendelea
kujenga miundombinu ya barabara
ili wananchi waweze kusafirisha
mazao yao kwenda sokoni kwa ura-
hisi na kupata huduma zingine am-
bazo zinahitaji miundombinu miz-
uri ya barabara.

Naye Mjumbe wa Halmashauri
Kuu ya CCM Taifa kutoka Mkoa wa
Singida, Yohana Msita aliwataka
wananchi waendelee kukiamini
na kuiunga mkono CCM wakati wa
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa un-
aotarajiwa kufanyika mwaka huu na
Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025.

Msita alisema wananchi watumie
haki yao kwa kujitokeza kwa wingi
katika Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
na kuwachagua viongozi watakaosi-
mamishwa na CCM kugombea na-
fasi mbalimbali za uongozi.

Alisema kupitia CCM wananchi
wameendelea kupata maendeleo,
kwamba serikali inatekeleza miradi
mingi ya maendeleo na kutatua
changamoto mbalimbali zinazowak-
abili wananchi.

Aidha, aliwataka wananchi kua-
cha kuwafuata wanasiasa wanao-
chochea chuki za ubaguzi wa uka-
bila, udini na ukanda kwa maslahi
yao binafsi.



16 Nipashe ... o

HABARI MBEYA

Wanawake Wanging'ombe waongoza kwa kukonda

Na Elizabeth John, NJOMBE

ALMASHAURI ya
Wilaya Wangingombe
mkoani Njombe, in-

aongoza kuwa na wa-
nawake waliokonda kwa asilim-
ia 6.6 ikifuatiwa na Makambako
yenye asilimia 5.4, huku sababu
zikiwa hazijulikani.

Ofisa Lishe Mkoa wa Njombe
Betha Nyigu alisema hayo waka-
ti wa wasilisho la utafiri wa hali
ya lishe iliyofanyika Februari
mwaka huu na kutolewa
katika kikao cha tathimi-
ni ya lishe Mkoa wa  Njombe,
kuhudhuriwa na wananchi,
wadau, viongozi wa kisiasa na
serikali.

Betha alisema sababu
za wanawake hao ku-
konda hazijajulikana na

uliyozidi na asilimia
moja ya vijana balehe
ambao wamekonda.

kwamba  wanaendelea “Halmashau- Bertha alisema ka-
kufuatilia ili wabaini rinyingine tika utafiti huo pia
chanzo cha ukondefu niMakete umebaini mkoa kwa
huo . asilimia sasa una asilimia 40.2
“Halmashauri nyingine 3|;i9|,ar‘1’jaombe ya watoto wenye udu-
ni Makete asilimia 39, gasjlimiaszg,  Mavl
Njombe wilaya asilimia Njombe miji Nyigu alisema mkoa
3.9, Njombe mji asilimia asilimia3.9, umetenga bajeti ya
3.9, Ludewa asilimia 3.7 Ludewa zaidi ya Sh. milioni
alisema Nyigu. asu’l'm:_a 400 kwa ajili ya ku-
Alisema kwa upande 3‘37!;83 ISema  giidia utekelezaji
wa hali ya lishe kwa vi- ) wa kampeni ya ku-
jana balehe katika umri tokomeza udumavu
wa miaka 15-19 ambapo kwa kuimarisha lishe
mkoa una asilimia mbili bora kwa  wakazi
wa vijana balehe wenye uzito wa mkoa huo kwa mwaka

uliyokithiri, asilimia 15 za uzito

2024/25.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Anthony Mtaka alisisitiza jamii
mkoani humo kuona umuhimu
wa kuwa na bustani za mboga
na matunda katika maeneo yao
ya makazi na shule ili kuimari-
sha hali ya lishe.

Alisema kampeni ya kukabili-
anana udumavu inapaswa kuwa
endelevu kwa sababu tayari im-
eanza kuonyesha matokeo na
watu kuwa na uelewa tofauti na
kipindi cha nyuma.

Baadhi ya wakazi mjini
Njombe, akiwemo Mary Sanga
alisema kampeni ya udumavu
iliyofanyika mkoani  humo
imesaidia wazazi kutambua
umuhimu wa kuzingatia lishe
kwa watoto wao.

Mbunge

wa Mbarali
mkoani
Mbeya, Ba-
hati Ndingo
akisalimiana
na baadhi
va wakazi
Mogelo Kili-
chopo Kata
ya Rujewa
katika Hal-
mashauri ya
Wilaya va
Mbarali juzi
alipokuwa
kwenye
ziara ya
kusikiliza
kero za wa-
nanchi na
kuzitatua.
PICHANA
NEBART
MSOKWA

Wakazi Mogelo walia ukosefu maji ya bomba

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

gelo Kata ya Rujewa wilayani
Mbarali mkoani Mbeya, wamei-
omba serikali kuwapelekea hu-
duma ya maji ya bomba.

Wamesema hawajawahi
kuwa na huduma hiyo hali am-
bayo inawalazimu kutembea
umbali mrefu kwenda kuitafu-
ta.

Walitoa malalamiko hayo
wakati wa ziara ya mbunge wa
Mbarali, Bahati Ndingo ambayo
ilikuwa na lengo la kusikiliza
kero za wananchi na kuzitatua
pamoja na kukagua baadhi ya
miradi ya maendeleo.

Walisema kuwa maji wa-
nayotumia ni machafu na ya-
mekuwa yakiwasababishia
magonjwa ya matumbo, huku
wakidai kuwa wanaweza waka-

kumbwa pia na mlipuko wa
kipindupindu.

Mmoja wa wananchi hao, Ju-
liana Lemlela alisema kutoka
na  yeye kuwa mzee alitaki-
wa awe anapata huduma hiyo
jirani lakini kutokana na ku-
tokuwepo kwa mradi wa maji
ya bomba analazimika kwenda
kuchota wanakochota wen-
gine. Alisema eneo wanako-
chota kuna makorongo marefu
hali ambayo wakati mwingine
huwa inawasababishia mad-
hara hasa kuanguka na ndoo
na kuumia.

“Tatizo la maji hapa Mogelo
ni kubwa sana, mimi hapa kwa
umri wangu nilitakiwa nisi-
jitwishe ndoo lakini nalazimika
kujitwisha umbali mrefu, wato-
to wanaweza wakanisaidia laki-
ni hawawezi kila siku maana na
wao wana familia zao,” alisema
Juliana.

Syokhino Pailya alisema
alisema kutokana na shida hiyo
ya maji, wanawake na wa-
toto huwa wanalazimika kua-
mka usiku kwenda kutafuta hu-
duma hiyo kwenye makorongo
hali ambayo inahatarisha mai-
sha yao. Alisema kampeni ya
kumtua mama ndoo kichwani
kwa eneo lao haina uhalisia
kwa madai kuwa kina mama
bado wanatembea umbali mre-
fu kufuata huduma ya maji.

Alisema mbali na wananchi
wa Shule ya Msingi Mogelo
wanatumia maji ambayo ni
machafu kutoka kwenye ma-
korongo na kwamba maji hayo
wanachangia na wanyama.

“Yawezekana kupata maji ya
bomba pengine ikawa gharama
kubwa, sasa tunaomba serikali
itusaidie tupate hata kisima,
maana hali ni mbaya sana,”

alisema Pailya.

Aidha, mbunge  Bahati
alitembelea maeneo ambayo
wananchi hao wanachota maji
na kushuhudia hali ilivyo am-
bapo aliahidi kulishughulikia

jambo hilo haraka kwa kuli-
wasilisha katika Wizara ya Maji.

Alisema katika hatua za awali
za kukabiliana na tatizo hilo,
atakifanyia ukarabati kisima
cho kilichimbwa na wafadhili
miaka ya nyuma ili kianze
kuwahudumia wananchi waka-
ti wakipambana kupata suluhu
ya kudumu.

Alisema katika Mkoa wa
Mbeya Wilaya ya Mbarali ni
miongoni mwa wilaya ambazo
zinakabiliwa na kero ya uhaba
wa maji ya bomba na hivyo
akasisitiza kuwa serikali in-
atekeleza miradi mbalimbali ya
maji.

Mil.500/-
Zatengwa vjenzi
shule mpya
Mwakibete

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

SERIKALI imetenga zaidi
ya Sh. milioni 500 kwa ajili
ya ujenzi wa shule mpya
ya sekondari katika Kata ya
kana na ongezeko la watu lin-
alosababisha msongamano
wa wanafunzi katika shule
hiyo.

Shule hiyo inatarajiwa ku-
jengwa katika eneo la Shewa
ambako mji unakua kwa
kasi kutokana na serikali
kuboresha miundombinu ya
barabara ikiwemo Daraja la
Kisasa la Dk. Tulia.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson aliyasema hayo juzi
alipozungumza na wananchi
wa Kata ya Mwakibete kwe-
nye mkutano wa hadhara uli-
ofanyika katika Mtaa wa Sh-
ewa ambapo alisema lengo la
serikali ni kusogeza huduma
kwa wananchi.

Alisema shule hiyo itaku-
wa ya mfano kutokana na
kiasi cha fedha kilichotengwa
kuwa kikubwa ikilinganish-
wa na shule zingine ambazo
zimekuwa zikijengwa katika
maeneo mbalimbali.

“Tumetengewa Sh. milioni
580 kwa ajili ya ujenzi wa
shule hii, sasa nawaomba
wananchi muendelee kutu-
unga mkono maana serikali
imefanya mambo mengi sana
kwenye kata yenu,” alisema
Dk. Tulia.

Diwani wa Kata ya Mwaki-
bete, Lucas Mwampiki alise-
ma mbali na kutenga fedha
hizo pia serikali imetoa fedha
kwa ajili ya uboreshaji wa
miundombinu katika Shule
ya Sekondari Mwakibete am-
bapo wamepewa zaidi ya Sh.
milioni 100. Vilevile alisema
serikali inaendelea na ukara-
bati wa miundombinu katika
Shule ya Msingi Mwakibete
na Uhuru ili kuhakikisha
watoto wanasomea kwenye
mazingira mazuri.

“Halmashauri imeshapele-
ka madawati katika shule
zetu zote na tunaendelea
kukarabati vyumba vya
madarasa ili kuhakikisha
vinakuwa katika hali ambayo
inaendana na hadhi ya jiji
letu,” alisema Mwampiki.

Alisema mbali na miun-
dombinu ya elimu pia kata
hiyo imeboreshewa miun-
dombinu ya barabara kwa
kuzijenga kwa kiwango cha
lami na kuweka taa kwenye
maeneo ya mikusanyiko ya
watu.
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RC Kuna watu wanahujumu sekta ya utalii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KUU wa Mkoa wa Kusi-

ni Unguja, Ayoub Mu-

hammed Mahmoud

amesema kuna baadhi
ya watu wanahujumu sekta ya
utalii.

Alisema hujuma hizo zinafany-
wa na baadhi ya vijana wanaotem-
beza watalii ambao hawapo kishe-
ria na kuwasumbua wageni na
kuwaibia vitu vyao vya thamani.

Alisema hayo jana wakati aki-
fungua mafunzo ya utalii kwa
vijana wa mkoa huo ikiwa ni
shamrashamra za Tamasha la Ki-
zimkazi, mafunzo hayo yalifanyika

katika Chuo cha
Mafunzo ya Amali

Makunduchi. N .
Alisema  kuwa, “:(i“mTie::“ka
qul_ZIl?ar karibu vijana ku-
asilimia 30 ya pato  fanya kazi ya
la taifa linatokana kutembeza
nasekta ya utalii,la- wageni bila
kinibado sektahiyo Yakuwana
haijawa na tham- f(aa'."'l:'.'a ya
ani kwa baa_dhi ya jaanz:bo“a"r)n-
watu - wakiwemo halo ni kosa
vijana wanaotem- Kisheria”
beza wageni katika alisema
maeneo ya visiwa Ayoub.

hivyo. Alisema wa-
tembeza  watalii
wakilalamikiwa na
wageni na wawekezaji kwa ku-

fanya vitendo viovu ambavyo
havikubaliki kisheria hasa katika
maeneo ya fukwe wakati wageni
wakiwa wamepumzika.

Aidha alisema kuwa hali hiyo
inawarudisha nyuma wawekezaji
na wenye hoteli za kitalii kwa
sababu wageni wanalalamika.

“Kumeibuka wimbi la vijana
kufanya kazi ya kutembeza wa-
geni bila ya kuwa na taaluma ya
kazi hiyo jambo ambalo ni kosa
kisheria” alisema Ayoub.

Alisema kuwa vijana wali-
opatiwa mafunzo hayo wanatak-
iwa kuwa mabalozi wazuri kwa
wezao, ili kukomesha vitenda
hivyo.

Hata hivyo alisema mkoa huo

umejipanga kuhakikisha kuwa
sekta ya utalii inapata heshima
yake ili kuongeza namba ya
wawekezaji wanaokwenda ku-
wekeza katika sekta hiyo.

Mkufunzi wa mafunzo hayo,
Abasi Makame Muhammed,
alisema kuwa sekta ya utalii ina
umuhimu mkubwa kwa uchumi
wa Zanzibar na ndiyo maana
wametoa elimu hiyo kwa vijana
wanowatembeza watalii ili kuwa
waaminifu.

Alisema kuwa, vijana wengi
wanofanya kazi ya kutembeza wa-
geni hawajasomea fani hiyo, ndiyo
maana kukaibuka changamoto
mbalimbali ikiwemo vitendo vya
wizi dhidi ya wageni.

T T

Mkuu wa Mkoa wa Kusini Unguja, Ayoub Mohamed Ayoub akizungumza wakati wa kufungua mafunzo ya siku tano ya utalii yaliyo wa-
shirikisha watembeza watalii 120 kwenye ukumbi wa shule ya Makunduchi, Mkoa wa Kusini Unguja juzi. PICHA: MARTIN KABEMBA

Serikali yaagiza ushirikiano kutatua tatizo la ajira

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Nchi, Ofisi ya Rais,
Kazi, Uchumi na Uwekezaji, im-
ezitaka taasisi mbalimbali nchini
kushirikiana na kusimamia suala
la ajira kwa maslahi ya taifa.

Katibu Mkuu Wizara hiyo (Kazi
na Uwezeshaji), Maryam Juma
Abdulla, aliyasema hayo katika
kikao cha pamoja na wadau wa
ajira kutoka nje ya nchi ikiwemo
nchini Oman akiwemo Balozi wa
Tanzania nchini humo, kilicho-
fanyika katika ofisi za wizara hiyo
Mwanakwerekwe, Zanzibar.

Alisema ushirikiano kati ya
taasisi za serikali na binafsi yata-
tatua changamoto zinazowakabili
wafanyakazi wanaokwenda ku-

fanya kazi nje ya nchi, hasa katika
nchi ya Oman ikiwemo masuala
ya mikataba na mishahara.

Aidha, alisema kumekuwa na
mgongano baina ya waajiri na
wagjiriwa juu ya malipo ya misha-
hara jambo ambalo linaloathiri
ufanisi wa kazi miongoni mwa wa-
fanyakazi.

Hivyo, aliwataka mawakala bin-
afsi wa ajira kushirikiana na ofisi
yake kuandaa mafunzo maalum
kwa wafanyakazi hao kwa lengo
la kuwapa uelewa juu ya namna
bora ya kufanya kazi zao, kuondoa
changamoto hizo na kukuza soko
la ajira za ndani na nje ya nchi.

Alisema kwa utaratibu wa sasa
wafanyakazi ambao wanarudi
nchini kwa ajili ya likizo wanataki-

wa kuwa na barua maalum kutoka
ubalozi wa Tanzania ili kutambu-
lika.

Balozi wa Tanzania nchini
Oman, Fatma Mohammed Rajab,
alisema Serikali ya Tanzania kupi-
tia ubalozi wake nchini Oman uta-
hakikisha unasimamia vyema she-
ria na kutetea haki za wananchi
wake wanapokuwa nchini humo.

Alisema mawakala binafsi wa
ajira  wanatakiwa kuhakikisha
kwamba wanasimamia vizuri
sheria zilizowekwa ipasavyo ili
kutatua changamoto mbalimbali
zinazowakabili na ubalozi huo.

“Sisi tupo tayari kushirikiana
nanyi katika mambo mbali mbali
ikiwemo kuwabadilisha mawaka-
la wasiosajiliwa kisheria ambao

ndiyo sababu kuu ya changamoto
zilizopo,” alisema Balozi Fatma.

Alisema kwa kuwa suala la ajira
ni biashara kwa sasa, hivyo aliwa-
taka wadau hao kuhudhuria kon-
gamano la biashara linalotarajiwa
kufanyika nchini Oman kati ya
Septemba 26 na 28 mwaka huu.

Makamu Mwenyekiti waJumui-
ya ya Mawakala Binafsi wa Ajira
Zanzibar, Abdul-Swamad Said
Said, aliiishukuru wizara, ubalozi
huo na Jeshi la Uhamiaji kwa kuiti-
sha kikao hicho ambacho kimetoa
ufafanuzi juu ya masuala ambayo
yanayokwamisha shughuli zao.

Pia, aliishukuru serikali kwa
kuwatambua kisheria na kuwapa
nafasi ya kusimamia suala la ajira
za ndani na nje ya nchi.

]
. Waziri ataja
. njia mbadala
kuongeza
idadi ya
watalii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Utalii na
Mambo ya Kale, Mudrik
Ramadhan Soraga amese-
ma lazima kuhakikisha sek-
ta ya michezo iende sam-
bamba ili kuvutia watalii
visiwani Zanzibar.

Alisema hayo jana ka-
tika bustani ya Forodhani
Mjini Zanzibar wakati wa
uzinduzi wa msimu wa nne
wa mbio za riadha ambao
unatarajiwa kufanyika No-
vemba 3 mwaka huu visi-
wani hapa.

Alisema vitu hivyo huwe-
zi kuvitenganisha na Zan-
zibar ikitangazwa kama se-
hemu nzuri ya michezo ya
kimataifa, kwamba itafun-
gua milango ya aina ya
watalii ambao hawajawahi
kufika Zanzibar.

Soraga alisema hivi sasa
kuna changamoto ya watal-
ii wengi wanaofika Zanzi-
bar ni wale ambao kwa ajili
ya mapumziko na baadae
kurejea nchini mwao, lakini
wanakuwa hawana hamu
ya kurejea Zanzibar kwa
sababu ya kukosa shughuli
za kufanya.

Aidha, alisema michezo
ni sehemu nzuri sana ya
kuifungua Zanzibar kuwa
ni soko muhimu la michezo
ambapo itasaidia kuongeza
kasi ya ongezeko la watalii
kupata hamu ya kurejea
tena Zanzibar.

Naibu Waziri wa Elimu
na Mafunzo ya Amali, Ali
Hussein Gulam alisema
mbio hizo zitawakutanisha
watu mbalimbali na jambo
hilo linatakiwa kuungwa
mkono.

Alisema Wizara ya Elimu
itaunga mkono kwa sababu
ni jambo zuri la michezo
ambalo litashajihisha utalii
na kutimiza azma ya Rais
wa Zanzibar kuwa na utalii
wa michezo.

Mkurugenzi wa kampuni
ya Tigo Zantel Zanzibar
ambae ndiyo wadhamini
wa mbio hizo, Aziz Said Ali
alisema linaendeleza na
kukuza utalii wa michezo.

Alisema wamekuwa
wadhamini wakuu toka
mwaka 2022 na ni jukwaa
bora katika kukuza utalii,
kukuza vibaji vya wanari-
adha, huimarisha afya na
kuchangia katika uchumi
wa buluu.

Makamu Mwenyekiti wa
Shirikisho la Riadha Zanzi-
bar, Makame Ali Machano,
alisema michezo Zanzibar
ni ajira na ni Uchumi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA VYETI

¥

NELLY THOMAS MTAKI anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba $.4967-0057 kilichotolewa na ST.
ALOYSIUS SECONDARY SCHOOL mwaka
2020 na cheti cha kidato cha sita chenye
index namba 8.0233-0745 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia ST. MARY’S
MAZINDE JUU SECONDARY SCHOOL mwaka
2023. Kwa yeyote atakaeviona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:

PHQ/DAR/KIN/169164/2024

KUPOTEA KWA PASSPORT
YA KUSAFIRIA

HENRY MATHIAS LIKONDE anatangaza
kupotea kwa passport ya kusafiria yenye
namba tae 319120 iliyotolewa makao makuu
IDARA YA UHAMIAJI DAR ES SALAAM mwaka
2020. Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: PHQ/IRI/MUF/11612/2024

KUPOTEA KWA CHETI

SAUDA AMINI SENDOKI anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.1819/0021

kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia TRIFONIA ACADEMY
mwaka 2011.kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/DAR/UBU/169913/2024

KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI

ST MARY GORET SECONDARY
SCHOOL
Anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari Coaster yenye nambaza
usajili T 416 DPS
CHASSIS NO HZB 300006766
NA ENGINE NO THZ0080944
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/KIL/MOS/ 18620/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

JOSEPH FERETHA MUSHI
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI'YENYE USAJILI
T191 AAJ
AINAYATOYOTA COROLLA
,CHASISI NAMBA AE1000137603,
INJININAMBA 5AB809937 KWA
YEYOTE
ATAEFANIKIWA KUIONA KADI HIYO
ATOE TAARIFAKITUO CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU NAE
POLISI TAARIFA
PHQ/DAR/KIN/171360/2024

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 19317 OF 2024

In the Matter of the Estate of the Late: THERESIA
MWINYIMVUA LIHUMBI

By 1: EMMANUEL ROBERT BUGANO
2:

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above - named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the
27 day of 08.2024

Dated at MOROGORO this 14 day of 08.2024

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARIL......131......... LA 2024
ANETH N. PAULO.................. MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA
PATRICK LUCIANO MBEDULE......MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI

PATRICK LUCIANO MBEDULE
POPOTE ULIPO/MLIPO:

ANETH .N. PAULO Amefungua shauri mbele ya Baraza
la  Ardhi na Nyumba lillopo  Kinondoni
(Mwananyamala). Shauri husika limepangwa kutajwa
tarehe 5/09/2024 saa 03:00 Asubuhi/mchana mbele
ya Mh JW SILLAS Hivyo unaamriwa kuhudhuria
mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili leo
tarehe 7 Mwezi ..8..,2024 s

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA
MAHALIDODOMA

MAOMBI MADOGO NA.137 YA MWAKA 2024
BAINAYA
MUSSA JKAMOTA.....oorrreermennssessenssnsssssssensssaseonansl MDAI

DHIDI YA
STELLA AINEA
BARK ZACHARIA
CHRISTINA ZEBEDAYO ZEFANIA }....ooovunnnnenes WADAIWA
MZEE CHIUYO
ABUSHIRI SEIF ABUSHIRI }
MWANTUMU ABDALAH }

KWA:
STELLA AINEA, BARK ZACHARIA CHRISTINA ZEBEDAYO ZEFANIA,
MZEE CHIUYO, MWANTUMU ABDALAH

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika Nakala ya Maombi ambayo inapatikana katika Baraza hili.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wew binafsi, Wakili au
Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe 19.08.2024 saa
3.00 asubuhi kwa ajili ya hukumu.

ANGALIZO: - Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu, Baraza
likithibitisha kuwa umepokea Hati ya Wito, Baraza linaweza kutoa Hukumu
dhidiyako.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA
MAHALIDODOMA

MAOMBI NA.179 YA MWAKA 2018
BAINA YA
NATIONAL MICROFINANCE BANK PLC.......c.evvuunenned MDAI

DHIDI YA

GODFRID MICHAEL MUSHI}
ALFRED ANSELIM KINABO} ........oovunnnmnnrrnssnsssnnnn WADAIWA

KWA:

GODFFRID MICHAEL MUSHI
ALFRED ANSELIM KINABO
POPOTE ULIPO.

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo
yake yameelezwa katika Nakala ya Maombi ambayo inapatikana
katika Baraza hili.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wew binafsi,
Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe
19.09.2024 saa 3.00 asubuhi kwa ajili ya hukumu.

ANGALIZO: - Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu,
Baraza likithibitisha kuwa umepokea Hati ya Wito, Baraza
linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilayaya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa wa DAR ES SALAAM
Shauri la mirathi Na. 1230/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
MOHAMED ABEID SAID WA MZIMUNI KINONDONI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU YALIYOLETWA NA
ABDULRAHMAN MOHAMED ABEID

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi katika
Mahakama za Mwanzo)

Watu wotw wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 4 mwezi 9 mwaka
2024 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo

Imetolewa leo tarehe 14 mwezi 9 mwaka 2024

Masharti Mengine:

Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo kuanzia saa nne
asubuhi. Mteja atalipa 25% siku yamnada, 75% atalipa ndani ya
siku 14, akishindwa kulipa 25% iliyolipwa hairudishwi na mnada
utarudiwa tena. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha
umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji ni juu ya mnunuzi.

Mawasiliano piga:
EAGLE: 0767828253/0754684515
Waungwana: 0713 077474/0766 921429

Tujijenge (T) Financial Services Ltd: 0718068335
KING AFRICA: 0687956756/0718399636

vyote vinavyohusu shauri hili kwaajili ya kujitetea.
ANGALIZ0: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo
juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa
shaurini, mahakama inaweza kusikiliza shauri bila yaw
ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa lwa amri na muhuri wa mahakama
hii leo tarehe 12 mwezi 08 mwaka 2024

Mri 1

b Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza hili leo PR . . .
| A Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza
oo | | | torehe 02yaMwezi Juaidog hileo tarehe 30 e Mivezi Jyia 2024,
\
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) KINONDONI JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA /
NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA INTHE nlsn:lﬂl ggg:z OF DODOMA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA KATIKA BARAZA LAA:I;I‘:; ,i‘é‘vi‘l”"“" LAWILAYA YA
MNADA WA HADHARA MAHAKAMA YA TANZANIA KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
Madalall tajwa hapo chini kwa idhini tuliyopewa PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 10859 OF 2024 DODOMA LILILOKO MPWAPWA
P " " Katika Mahakama ya mwanzo ya wilaya ya MAOMBI MADOGO NA. 03 YA MWAKA 2024
na Tujijenge Tanzania Financial Service Ltd, K,N’:JNDON, yawtaray In the Matter of the late ROBERT KIPIGA SOSOMA SHAURI LA MADAI NAMBA 55 LA MWAKA 2023 ° 060 NA.0 °
tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) kwa And HARUNA A. LUGE...... MDAI DAUDI YOHANA CHILONGANI... - MDAI
; X ) n . - VERSUS
wadaiwa kulipa madeni yao. Baada ya hapo hatua Kituo cha KINONDONI Mkoa DAR ES SALAAM MELLY MANENO...ocvorsrsmsrssssssssnns MDAIWA
nyingine za kisheria zitachukuliwa ikiwa ni pamoja In the Matter of an Application for letters of DHIDI YA
na uuzwaji wa mali walizoweka dhamana ya Shauri la madai TUJIJENGE TANZANIA LTD Administration by ROSE MALAIKA KACHIWILE KWA:
K . - CHIKU S. RAMADHANL.......... MDAIWA MELLY MANENO
mlk(.JpO kama ilivyotangazwa gazetini . ) ) GENERAL CITATION KUITWA SHAURINI POPOTE ULIPO
Mdaiwa [ Dhamana/ Tareheya | Dalali Jinalamdaiwa  EVELYNE SHIJA KABELELA (Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963) YAH: KUITWA SHAURINI
Mahali ilipo mnaca KUITWA SHAURINI MDAIWA ALL PERSONS claiming to have any interest in the E"LééildngA E&VQEE?ZSVIZAUEIATA;XV:Aﬂﬁsi Jli{l[: Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
Joseph | Nyumba - Mtaa | 06/09/2024 | EAGLE ( Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika estate of the above named deceased person are TAREHE 22/08/2024 SAA TATU (3:00) ASUBUHI MBELE yameelezwa katika Nakala ya maombi ambayo inapatikana katika
Thomas | Namadoke Recoveries Mahakama za Mwanzo) hereby cited to come and see the proceedingsif they | | Ful c 2T oM e e Baraza il
Ngelela llemela Mwanza LTD Kwa EVELYNE SHIJA KABELEGE think fit before the grant of letter of Administration is N Ao ! Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe binafsi,
Pil Nyumba N 3010812024 | King Afri made to the above named petitioner. WEWE BINAFSI AU WAKILI WAKO KISHERIA. Wakili au mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe
i yumoa Na. Ing Alrica Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai ZINGATIA KWAMBA KUTOKUFIKA KWAKO KWA TAREHE 15.10.2024 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo
Shabanl | KND029563 General yake/yao kwamba Objections to the grant should be filed on or before TAJWA, KESI HII ITAENDELEA KUSIKILIZWA BILA WEWE unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.
A ) ANGALIZO: Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu.
Sam | mtaa Mianzini- Enterprise KUFIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA the 19 day of B..evvrvrrrn 2024 KUWEPQ MAHAKAMANI NA KUTOLEWA MAAMUZI. e T o e
Ubungo Dated at Dodoma this 18 day of 07................ 2024 kutoa hukumu dhidi yako.
) ) . . ) HATI HIl' IMETOLEWA KWA MKONO WANGU NA
Mary- Gari T.924 EEX 29/08/2024 | Waungwana Kwa hiyo U__natak'wa KUhUd_hU"'a binafsi katika MUHURI WA MAHAKAMA HIl LEO TAREHE 24/07/2024 Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza hili
Stella Toyota Vanguard Auction mahakama hii tarehe 4 mwezi 09 Mwaka 2024 saa - leo tarehe 23 ya mwezi wa JULY, 2024.
Pet Tabata yard , 3:00 asubuhi/mchana kwa mujibu wa madai hayo na | ResiDENt MHGISTRATE NAIBU MSAJILI o
eter mar kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni . MAHAKAMA KUU YA TANZANIA e,
Temba lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo ook isTmige DODOMA SR

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie, 0677 020701

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

YUDA EDMUND SOKA
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gari ainaya KLUGER yenye
usajilinamba T 596 DGS,
CHASSIS NAMBA:
ACU250018452 na ENGINE
NAMBA : 2AZ0887705. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi .
POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/KIN/171820/2024

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAINAMBARI 264 LA 2024
JANETH PAUL RAPHAEL & 4 OTHERS... MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA
ALLY MJINGA KALIME............... MDAIWA/WADAIWA
WITO KUITWA SHAURINI
ALLY MJINGA KALIME, POPOTE ULIPO/MLIPO

JANETH PAUL RAPHAEL & 4 OTHERS Amefungua/
wamefungua shauri mbele ya baraza la ardhi na
Nyumba lililopo kinondoni ( Mwananyamala). Shauri
husika limepangwa kutajwa/kusikilizwa tarehe
23/9/2024 saa 03:00 asubuhi mbele ya Mh. J.W.
SILLAS Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza
siku hiyo bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa saini ya MHuri wa Baraza hili leo
tarehe 13 Mwezi 08 ..,2024

e

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA / KITAIFA

Uingereza yaruhusu UKraine
kutumia silaha zake Russia

LONDON, Uingereza

UINGEREZA imeiruhusu
Ukraine kutumia silaha zake ka-
tika ardhi ya Russia wakati wa
kujilinda.

Msemaji wa Wizara ya Ulinzi,
alisema Ukraine ina haki ya wazi
ya kujilinda dhidi ya mashambu-
lizi ya Russia na hilo haliondoi
matumizi ya silaha zilizotoka
nchini humo ndani ya Russia.

JTunaweka wazi  wakati
tunawapa vifaa kwamba vitatu-
mika kulingana na sheria za ki-
mataifa,” alisema

Ben Wallace, ambaye ni wa-
ziri wa zamani wa ulinzi kutoka

chama cha Conservative, aliri-
potiwa awali akieleza kwamba
silaha zote zinazotolewa na
Uingereza, isipokuwa makom-
bora ya masafa marefu ya Storm
Shadow, zinaweza kutumika
ndani ya Russia.

Wakati kauli hiyo ikitolewa,
tayari kumeripotiwa kuonekana
kwa silaha zilizotolewa na nchi
za Magharibi zikiwa ndani ya
Russia, tangu Ukraine ilipoanzi-
sha mashambulizi yake mapya
mapema mwezi huu.

Zana hizo ni pamoja na
magari ya kivita ya Bradley na
Stryker yanayotolewa na Mare-
kani pamoja na Marders yaliyo-

tolewa na Ujerumani.

Hata hivyo, hakuna picha zi-
nazoonyesha kuwepo kwa miz-
inga ya Challenger ya Uingereza
au ya Abrams kutoka Marekani
kwenye eneo la mpakani.

Hata hivyo, wataalamu wa
kijeshi wa nchi za Magharibi wa-
meelezea mafanikio ya masham-
bulizi ya Ukraine yanatokana na
kutumia vizuri askari, magari ya
kivita, mizingayifaru na ndege
zisizo na rubani kushambulia.
Hali hiyo haikuwepo Kkatika
shambulio la mwaka jana katika
eneo la kusini na mashariki mwa
nchi hiyo, ambalo lilizuiliwa na
ngome za Russia.

Moja ya mizinga 14 ya Uin-
gereza iliyopewa Challenger 2
iliharibiwa katika shambulio
hilo lililozuiwa.

Vifaru vya Uingereza vili-
vyotolewa msaada vimekuwa
vikiendeshwa na kikosi cha
82 cha mashambulizi ya anga
cha Ukraine, ambao walipata
mafunzo kwa mara ya kwanza
nchini Uingereza jinsi ya ku-
tumia Challenger 2.

Imeelezwa kuwa Ukraine im-
etumia baadhi ya vitengo vyake
vilivyofunzwa na kuwa na vi-
faa bora kufanya mashambulizi
yake ya kuvuka mpaka.

BBC

Wapalestina
wakishuhudia
uharibifu
baada ya
mashambulizi
ya Israel
katika makazi
yao eneo la
Gaza juzi.
PICHA: GETTY
IMAGES

Wasichana viongozi watishia kuwanyima kura wabunge

Na Elizabeth Zaya

WASICHANA viongozi wa-
naowakilisha kundi la vijana,
wamesema wako tayari kua-
dhibu wabunge katika uchaguzi
ujao kwa kutowapigia kura en-
dapo watapitisha mabadiliko
yaliyoainishwa katika kifungu
cha 10(b) cha Sheria ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa ya
Ngono.

Wasichana hao wamesema
kifungu hicho hakifai kwa kuwa
kinamhukumu mwathirika wa
rushwa ya ngono, kuhalalisha na
kuendeleza matumizi mabaya
ya mamlaka au baadhi ya watu
kutumia mamlaka yao vibaya
kuomba rushwa ya ngono.

Wakizungumza na waandishi
wa habari jana wasichana hao
walisema kifungu hicho kina-
paswa kufutwa kwa sababu ki-
nakwenda kinyume na dhana ya
kifungu cha 25 cha Sheria ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa.

Kadhalika, walisema kifun-
gu hicho kinalenga kumlinda
mhalifu badala ya kuwa msingi

wa kuzuia uhalifu na kulinda
haki.

“Sisi viongozi wanawake vi-
jana, tunadai kifungu cha 25
kibaki kama kilivyo na kiend-
elee kutumika kwa kuwa kinaji-
tosheleza bila kumbagua mhali-
fu awe wa kike au wa kiume,”
alisema Mkuu wa Kitengo cha
Mawasiliano kutoka Shirika la
Msichana Initiative, Sara Bedah.

Kwa mujibu wa kifungu cha
25 cha Sheria ya Kuzuia na Ku-
pambana na rushwa namba
11 ya mwaka 2007, rushwa ya
ngono imetafsiriwa kuwa mtu
yeyote mwenye mamlaka katika
kutekeleza majukumu yake, ana-
dai au anaweka sharti la ngono,
upendeleo mwingine wowote
kama kigezo cha kutoa ajira,
kupandisha cheo, kutoa haki au
upendeleo wowote unaotambu-
lika kisheria atakuwa ametenda
kosa. Sehemu ya kifungu hi-
cho cha 10(b) ambacho wasi-
chana hao wananataka kifutwe
inaeleza kwamba; “Kuahidi,
kutoa au kutoa upendeleo wa
kingono au upendeleo mwing-

ine wowote kwa mtu ambaye
yuko katika nafasi ya madaraka
au mamlaka, kumshawishi ku-
tumia mamlaka yake kwa niaba
yake katika kumpa ajira, kump-
andisha cheo, haki, heshima au
matibabu ya upendeleo mwing-
ine, anatenda kosa.”

“Na baada ya kutiwa hatiani
atawajibika kwa kulipa faini ya
si chini ya Sh. milioni mbili, la-
kini isiyozidi Sh. milioni 10 au
kifungo cha muda wa si chini ya
miaka mitano, lakini kisichozidi
miaka 10 au vyote viwili.”

Sara alisema kilio cha wasi-
chana hao ni kuliomba bunge li-
sipitishe au kukubali mabadiliko
ya kifungu hicho.

“Na endapo bunge litapuuza
madai yetu na sisi hatutokuwa
tayari kuwapigia kura katika
uchaguzi ujao na wafahamu
kabisa kwamba sisi vijana ndio
kundi kubwa zaidi na wapiga
kura,” alisema Sara.

“Endapo bunge litapuuza
madai yetu, tunamuomba Rais
Samia asiridhie mabadiliko hayo
atakapopelekewa na bunge kwa

ajili ya kusaini kwa kuwa athari
zake ni kubwa kwa taifa,” alise-
ma Sara.

Hellen Sisya, alisema suala la
rushwa ya ngono linawaathiri
zaidi wasichana na kwamba
hawatanyamaza kupiga Kkilele
kufutwa kwa kifungu hicho cha
10(b). “Kama wanawake vijana
viongozi, tumeona hatuwezi
kunyamaza kuhusu hili kwa
sababu suala la rushwa ya ngono
linatuathiri sisi kwa kiasi kikub-
wa nyumbani, vyuoni, kazini,
kwenye sanaa, michezo, kwenye
biashara na hata eneo la siasa,”
alibainisha Hellen.

“Lakini tunashangazwa na
kuendelea kupuuzwa kwa map-
endekezo ya wadau mbalimbali
ya kutaka kufutwa kwa kifungu
hiki cha 10(b) kinachohalalisha
na kuendeleza matumizi ma-
baya ya mamlaka kwa njia ya
kumhukumu mwathirika wa
rushwa ya ngono, tunaona hii ni
mbinu ya kuwanyamazisha na
kuzima moto wa mapambano
dhidi ya rushwa ya ngono,“ al-
iongeza.

Benki Exim yaadhimisha
miaka 27 ya huduma
kwa Watanzania

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim Tanzania

: imeadhimisha miaka 27 tangu

: kuanzishwa kwake katika sa-

: fari inayoitaja imejaa mafanikio,
* ubunifu na huduma bora kwa

: wateja wake.

Maadhimisho hayo yanafanyika

: chini ya kaulimbiu ya ‘Miaka 27
 ya Kukupa Kipaumbele', ikianga-

: zia mafanikio yake na mikakati

: madhubuti ambayo imejiwekea ili
: kuendeleza mafanikio hayo miaka
: mingi ijayo.

Akizungumza wakati hafla hiyo

tiliyofanyika jana, Ofisa Mtendaji

: Mkuu wa Benki ya Exim Tanzania,
: Jaffari Matundu, alieleza baadhi

: ya mafanikio makubwa ambayo

: benki imefikia tangu kuanzishwa
: mwaka 1997.

.Miaka 27 iliyopita, tulianza

: safari ya kubadilisha sekta ya
: benki nchini na leo tunajivunia
: kuwa miongoni mwa watoahu-
: duma bora wa kifedha. Mpaka
: sasa tumevuka mipaka tukiwa
i na matawi katika nchi tatu za
: Comoro, Djibouti na Uganda,”
:alisema.

Kwa mujibu wa Matundu,

: dhamira ya benki hiyo ya ubunifu
: imekuwa nguzo kubwa katika ma-
: fanikio yake, akitolea mfano tuzo
*iliyotunikiwa ya ,Chapa ya Benki

: Yenye Ubunifu Mkubwa Tanza-

i nia - 2024’ inayotolewa na jarida
: maarufu duniani la International

: Business Magazine.

Matundu alisema hatua hiyo ni

: ushahidi wa huduma bora zinazo-
: tolewa na benki hiyo.

,Uboreshaji wa hivi karibuni wa

: mfumo wake wa Kibenki (CBS) ni

: sehemu ya mikakati ya Exim Bank
: kuboresha na kuongeza uharaka

: wa miamala, usahihi na hu-

: duma bora kwa wateja kiujumla,”
: alisema.

Matundu alisema kuwa mwaka

: 2023, Benki ya Exim ilipata

: mafanikio makubwa ya kifedha,

: ikiwa na faida kabla ya kodi ya

: Sh. bilioni 91.5, uwekaji wa fedha

: za wateja kufikia Sh. trilioni 2.4 na
+jumla ya mali ikivuka Sh. trilioni

: tatu.

,Mafanikio haya yanaonesha Ki-

: wango cha uaminifu wa Benki va
¢ Exim kwa wafanyakazi na imani

: kwa wateja wake. Tutaendelea

: kukua na kujipambanua zaidi

: kuongeza wigo na kufikia maeneo
: zaidi ndani na nje ya Tanzania.

,Tutaendelea kuwa wabunifu,

: kutafuta namna bora zaidi za

: kutoa huduma kwa wateja wetu
1 na hivyo kuchangia katika maen-
: deleo ya sekta ya kifedha.

,Tuna malengo ya kuboresha

: ufanisi wa utendaji wetu, huduma
: kwa wateja na bidhaa tunazotoa
¢ kuhakikisha Exim Bank inaende-
: lea kuwa kinara katika sekta ya

: kibenki nchini,” alisema.
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Makambo, Yacouba
watua rasmi Tabora

Na Adam Fungamwango

MASTRAIKA wa zamani wa Yanga,
Heritier Makambo na Yacouba
Sogne, wametajwa wako katika
hatua za mwisho za kusajiliwa na
Tabora United, saa chache kabla
va kufungwa kwa dirisha la usajili
hapo jana usiku, imeelezwa.

es Salaam jana kutoka ndani ya
klabu hiyo, zinasema mastaika
hao ni kati ya wachezaji 13 wal-
iokuwa katika hatua za mwisho
kusajiliwa na majina yao yalipele-
kea katika Shirikisho la Mpira wa
Miguu Tanzania (TFF).

,Watu wamekuwa na wasiwasi
kuona tupo kimya, hatujatan-
gaza wachezaji tuliowasajili,
tunaowaacha na hata benchi letu
la ufundi, Kila timu ina utaratibu
wake, muda utakapofika tutawa-
tangazia,” alisema Ofisa Habari
wa Tabora United, Christina
Mwagala.

Hata hivyo, taarifa zaidi zi-
nasema Tabora United ilishindwa
kutangaza wachezaji iliowasajili
kutokana na kufungiwa na Shirik-
isho la Kimataifa la Mpira wa
Miguu (FIFA), mpaka itakapomali-
zana na wachezaji Jean Didie,
Ngonyani Junior Mutuale, Danie
Chitambai na Makumtima Ki-
sombe, ambao walikuwa wanaidai
timu hiyo.

Juzi, TFF ilitangaza kuwafungulia
Tabora United baada ya kuka-
milisha malipo ya wachezaji hao,
hivyo ipo huru kusajili.

Mbali na Songne raia wa Burkina
Faso aliyeichezea Yanga kuanzia
2020 hadi 2023, na Makambo,
aliyeichezea 2019, kabla ya
kukimbilia Horoya na kurejea
tena 2021 hadi 2023, wengine
wanaotajwa kusajiliwa na timu
hiyo ya mkoani Tabora United ni
Victor Sochima na Chigozie Em-
manuel, wote wakitokea Enyimba
va Nigeria.

Nyota wengine ambao watavaa
jezi za Tabora United ni Kezie
Goodwill na Shedrack Asiegbu,
wote wakitokea Rivers United ya
Nigeria, Mourice Chikwu na Faria
Ondongo (Singida Black Stars),
Hiritier Munani (Saint Eloi Lu-
popo) ya DR Congo, Ismail Mhesa
(Mashujaa), Abdallah Seseme
(Kagera Sugar), Offen Chikola
(Geita Gold) na Nassary Kombe
wa Mtibwa Sugar.

Hata hivyo hadi jana mchana,
sintofahamu kuhusiana na usajili
wa Awesu Awesu, ambaye alitam-
bulishwa katika Tamasha la Simba
Day bado ilikuwa haijapatiwa
ufumbuzi.

Kamati ya Katiba, Hadhi na
Sheria ya TFF iliamua mchezaji
huyo anatakiwa kuripoti kwa
waajili wake wa zamani, KMC kwa
sababu hakufuata kanuni katika
kuvunja mkataba wake.

ADEBAYOR AWASILI NCHINI
KUIBEBA SINGIDA LIGI KUU

Na Adam Fungamwango

HATIMAYE winga wa kimataifa ya Ni-
ger, Victorien Adebayor, amewasili nchi-
ni kwa ajili ya kujiunga na Singida Black
Stars inayojiandaa na msimu mpya wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Hussein
Massanza, amesema jana mchezaji huyo
amewasili na kuondoa wasiwasi kwa
mashabiki wao ambao walikuwa ha-
waamini kama nyota huyo anaweza ku-
tua nchini.

,Siku ya Singida Big Day ni moja kati
ya wachezaji tuliowatambulisha ingawa
hawakuwepo uwanjani ni Adebayor na
Ibrahim Rashid Parapanda, kwa bahati
nzuri, Adebayor amewasili na hivi punde

atajiunga na timu kwa upande wa Para-
panda yeye siku chache zijazo tunatara-
jia atajaunga na sisi,” alisema Massanza.

Mchezaji huyo raia wa Niger amejiun-
ga na timu hiyo akitokea GNN ya nchini
kwao baada ya kumalizana na AmaZulu
ya Afrika Kusini.

Mwaka 2020, winga huyo alitakiwa
kwa udi na uvumba na Wekundu wa
Msimbazi, akiwa katika klabu ya USGN
ya Niger baada ya kufanya vizuri katika
michuano ya Kombe la Shirikisho Af-
rika, lakini aliwahiwa na RS Berkane ya
Morocco na baada ya hapo viongozi wa
Simba hawakuwa tena na habari naye,
licha alikuwa kipenzi cha mashabiki wa
timu hiyo wakitaka asajiliwe.

Alikuwa mfungaji bora katika michua-

no ya Kombe la ShirikishoAfrika mwaka
juzi, na kuzivutia klabu nyingi kiasi cha
kupanda dau kubwa lililoishinda Simba.

Wakati huo huo, kikosi cha Sin-
gida Black Stars kimeondoka mkoani
humo kuelekea jijini Mbeya kwa ajili ya
kucheza mechi ya kwanza ya Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu huu dhidi ya Ken-
Gold.

Massanza alisema kikosi cha wachezaji
23, benchi la ufundi viongozi kimeelekea
Mbeya tayari kutupa karata katika mechi
yao ya kwanza itakayochezwa Jumapili
kwenye Uwanja wa Sokoine, Mbeya.

“Tunakwenda kupambana kuhakiki-
sha tunapata ushindi katika mechi yetu
ya kwanza kwa sababu ni muhimu sana,”
alisema ofisa huyo.

)
":lIF

AT
=
T ey

—
e
L =3 R,
3 g

AL
S

N S
o "

e

I
f
|
!
I
|

= -
VRSN
B | i =

- - -&" i ;

Magolikipa wa Timu va Taifa ya Wasichana chini ya umri wa miaka 17 (Serengeti Girls), wakijifua kwa ajili ya kwenda
kushiriki mashindano ya Ukanda wa UNAF yatakayofanyika nchini Tunisia hivi karibuni. PICHA: TFF

Shawwal kushiriki Paralimpiki

Na Enock Charles

MTANZANIA, Hilmy Shawwal (27) am-
baye anaishi Uingereza ndiye mwakilishi
pekee wa nchi aliyepata nafasi ya kushiriki
mashindano ya michezo ya watu wenye
ulemavu (Paralimpiki Paris 2024) kupitia
mchezo wa mbio za viti-mwendo wa daraja
la T54.

Mashindano ya Paralimpiki yanatarajiwa
kufanyika kuanzia Agosti 28 hadi Septemba

Akizungumza na Nipashe jana, Katibu
wa Chama cha Paralimpiki Tanzania (TPC),

Vincent Kaduma, alisema Shawwal ame-
pata fursa hiyo baada ya kuwa mmoja wa
washindani bora wa mchezo huo katika
mashindano yaliyofanyika hivi karibuni.

Kaduma alisema Hilmy amepata tiketi ya
kuiwakilisha Tanzania katika mashindano
hayo ya kimataifa kupitia mchezo wa mbio
za viti mwendo baada ya kupokea taarifa
za viwango vyake kutoka katika Kamati ya
Kimataifa.

“Mchezaji huyu ameshapitishwa na
Kamati ya Paralimpiki ya Kimataifa, na sisi
tumemtambua kama Mtanzania mwenze-
tu baada ya kupewa taarifa na kamati hiyo

ya Mashindano ya Olimpiki ya Walemavu,“
alisema Kaduma.

Baba wa Hilmy, Faria Shawwal, alil-
iambia gazeti hili mtoto wake amekuwa
ni mwenye bidii na asiyekata tamaa kwa
kushiriki mashindano mbalimbali mpaka
alipofanikiwa kupata nafasi hiyo.

“Ni mtoto aliyezaliwa na tatizo la mgongo
wazi lakini ni mwenye bidii katika michezo
tangu akiwa shule, akiwa darasa la awali ali-
jiunga na michezo mbalimbali hadi kufikia
hatua hii ameshapitia mengi na ni matara-
jio yetu kuwa atashinda” alisema Shawwal.
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BERGE ATAKIWA UNITED

KLABU ya Manchester United inaweza kumjaribu kiungo
wa kati wa Burnley na Timu ya Taifa ya Norway, Sander
Berge, mwenye umri wa miaka 26, kwenda Old Trafford kwa
kumpa mkataba wa kulipwa mshahara wa pauni 100,000
kwa wiki. (Sun)

TRIPPER KUTUA WEST HAM

WEST Ham inavutiwa na beki wa kulia wa England, Kieran
Trippier, huku mustakabali wa mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 33 huko Newcastle United bado haujaamuliwa.
(Telegraph)

BROJA NJIA PANDA

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Alba-
nia, Armando Broja, atafanya mazungumzo na kocha, Enzo
Maresca kufahamu mustakabali wake. Everton na Wolves ni
miongoni mwa klabu zinazomtaka mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 22. (Mail)

CHALOBAH ATAJWA WEST HAM

WEST Ham inavutiwa na mlinzi wa Chelsea, Trevoh
Chalobah, mwenye umri wa miaka 26, na beki wa kati wa
Timu ya Taifa ya Ujerumani, Mats Hummels (35), ambaye ni
mchezaji huru baada ya kuondoka Borussia Dortmund. (Sky
Sports)

CRSTAL YASAKA MLINZI

KLABU ya Crystal Palace inamtazama mlinzi wa Chelsea,
Trevoh Chalobah, na mlinzi wa Wolfsburg ya Ufaransa, Max-
ence Lacroix, mwenye umri wa miaka 24, kama chaguo la
beki wa kati. (Telegraph)

CASTEDINE ANUKIA CHELSEA

CHELSEA imewasiliana na Rangers kuhusu uwezekano
wa kumnunua kiungo wa kati wa akademi mwenye umri wa
miaka 19, Leo Castledine. Aberdeen pia inavutiwa na nyota
huyo raia wa England. (FootballScotland)

BEIER KUTUA LIVERPOOL

LIVERPOOL bado inavutiwa na mshambuliaji wa Timu ya
Taifa ya Ujerumani na Hoffenheim, Maximilian Beier, lakini
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21 anataka kujiunga
na Borussia Dortmund na tayari yuko katika mazungumzo na
klabu hiyo ya Bundesliga. (Sky Germany)

SOUTHAMPTON YAWEKA MGOMO

KLABU ya Southampton imepokea ofa kutoka Hoffenheim
kwa mlinzi wa miaka 22, Armel Bella-Kotchap. The Saints hao
tayari wamekataa ofa ya pauni milioni 8.6 kutoka Stuttgart.
(Sky Germany)

DIGNE AIKATAA GALATASARAY

MLINZI wa Aston Villa, Lucas Digne, amekataa pendekezo
la kujiunga na Galatasaray. Mfaransa huyo mwenye umri wa
miaka 31 anatarajiwa kubaki na Villa. (Athletic}

- A R L SR

MBAPPE: NIMEANZA

RASMI ‘KAZI' MADRID

@ ® ®)\shambuliaji huyo asema anaimani atashinda mataji

zaidi...
WARSAW, Poland

KLYIAN Mbappe amesema ,.haku-
na kikomo“ kwa idadi ya mabao
ambayo yeye na Real Madrid wa-
naweza kufunga msimu huu, baada
ya kushinda katika mechi yake ya
kwanza huku klabu hiyo ikinyanyua
UEFA Super Cup kwa ushindi wa ma-
bao 2-0 dhidi ya Atalanta hapo juzi.

Baada ya kipindi kigumu cha
kwanza mjini Warsaw nchini Poland,
Federico Valverde alianza kufunga
dakika ya 59, akiunganisha krosi ya
Vinicius Janior, kabla ya Mbappé
kufunga bao lake la kwanza la Ma-
drid dakika tisa baadaye kutokana
na shambulizi kali lililowahusisha
Rodrygo, Vinicius na Jude Belling-
ham.

“Tuko Real Madrid, hatuna kiko-
mo, sina kikomo,“ alisema Mbappé
akiiambia Movistar baada ya mechi
hiyo alipoulizwa kama mabao 50 ni
malengo yake msimu huu.

“Kama naweza kufunga mabao
50, ni 50. Lakini jambo la muhimu
zaidi ni kushinda na kuimarika kama
timu, kwa sababu tutashinda kama
timu.”

Mbappé alijiunga na Madrid kwa
uhamisho wa bure kutoka Paris
Saint Germain msimu huu wa joto,
na kusaini mkataba wa miaka mita-
no na kumaliza sakata la uhamisho
wa muda mrefu.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ufaransa alianza mchezo wa Super
Cup, ambao uliwakutanisha washin-
di wa Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu
uliopita Madrid, dhidi ya washindi
wa Ligi ya Europa, Atalanta ya Italia,
na alicheza kama mshambuliaji wa
kati, wiki moja tu baada ya kujiunga
na wachezaji wenzake wapya kabla
ya msimu.

“Usiku mzuri,“ alisema Mbappé.
~,Nimekuwa nikingojea wakati huu
kwa muda mrefu, kucheza na jezi
hii kwa mashabiki hawa. Ni wakati

mzuri kwangu.

“Kushinda kombe ni muhimu
sana, tunajua hapa Madrid lazima
tushinde. Nina furaha sana, kwa
mshambuliaji kama mimi kuwa na
maamuzi katika mchezo wangu wa
kwanza ni muhimu zaidi.”

Madrid iliwapanga  Wabrazil
Vinicius na Rodrygo pembeni na
Mbappé katikati, huku Bellingham
akicheza nyuma yake chini ya Ko-
cha, Carlo Ancelotti.

“Ni wachezaji wawili wazuri,”
alisema Mbappé alipoulizwa kuhusu
Vinicius na Bellingham, ambao wali-
ungana kusaidia bao lake.

“Lakini hapa tuna wachezaji
bora katika kila nafasi. Nina furaha
kucheza na kikosi kizima tulichona-
cho; tutaimarika kwa hakika, mimi
kwanza kabisa, hakika ni hatua
nzuri.”

Madrid wataanza kutetea ubingwa
wao wa LaLiga Jumabpili ugenini dhi-
di ya Mallorca.
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BARCELONA, HISPANIA

BABA yake nyota wa Barce-
lona na Timu ya Taifa ya His-
pania, Lamine Yamal, mwenye
umri wa miaka 17 amelazwa
hospitalini baada ya kuchom-
wa kisu katika maegesho ya
magari jijini Barcelona, kwa
mujibu wa ripoti.

Ikinukuu vyanzo rasmi am-
bavyo havikutajwa, gazeti la

Fernandes
ajifunga
United

MANCHESTER, ENGLAND

BRUNO Fernandes amesema
alikuwa na ofa nyingi za kuon-
doka Manchester United kabla
ya kuamua kuongeza mkataba
wake na klabu hiyo.

Fernandes ameongeza mka-
taba wa mwaka mmoja, am-
bao utamweka Old Trafford
hadi 2027, na chaguo la mwaka
mwingine.

Lakini kiungo huyo wa kati
wa Ureno amefichua kabla ya
kufanya uamuzi wa kubaki, ku-
likuwa na uwezekano wa kuon-
doka klabuni hapo msimu huu
wa joto.

“Kura hii ya imani kutoka
kwa klabu ilikuwa muhimu
sana kwangu,” alisema Fer-
nandes akimwambia Thiago
D‘Amaral wa ESPN Brasil.

“Hata kwa sababu nilifuatwa
na klabu nyingine, klabu ilijua
kulikuwa na uwezekano wa
mimi kuondoka, nilikuwa na
ofa thabiti.

| HABARI MICHEZO
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Hispania La Vanguardia na
Shirika la Habari la EFE lilise-
ma, Mounir Nasraoui, alichom-
wa kisu mara nyingi katika ki-
tongoji cha Rocafonda katika
mji wa Mataro, kilomita 30 nje
yaJiji la Barcelona.

EFE ilisema Nasraoui ali-
hamishiwa katika Hospitali ya
Chuo Kikuu cha Trias i Pujol
huko Badalona, Can Ruti, aki-
wa na majeraha mbalimbali.

,Lakini klabu ilionesha inani-
hitaji, ilikuwa wakati wa ma-

PBABA VAKE YAMAL

IPACHOMWA KISU

-

La Vanguardia lilisema Nas-
raoui yuko katika hali mbaya
lakini shwari.

Polisi wa Barcelona
wameanza uchunguzi kuhusu
tukio hilo, ambapo watu kad-
haa wanaaminika kushiriki, na
tayari baadhi yao wamekamat-
Wa, EFE iliripoti.

Polisi wa eneo hilo hawaku-
jibu mara moja maombi ya
maoni kutoka kwa ESPN.

badiliko na walitaka kufanya
mambo tofauti.”

Hispania ilishinda Ubingwa
wa Ulaya mnamo Julai na
Yamal akiwa sehemu ya timu
iliyoshinda.

Alitengeneza bao la ufunguzi
la Nico Williams katika ushindi
wa 2-1 dhidi ya England na pia
alishinda tuzo ya mchezaji
bora chipukizi wa mashindano
siku moja tu baada ya kufikisha
umri wa miaka 17.

Mkataba uliopo wa Fer-
nandes, uliokubaliwa Aprili
mwaka, 2022, ulipaswa kuisha
mnamo 2026.

Akiwa nahodha chini ya ko-
cha, Erik ten Hag msimu uli-
opita, mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 29 amesema
ana matumaini ya kuongeza
medali za ushindi wake katika
Kombe la FA na Kombe la Ligi
kufuatia mabadiliko yaliyofany-
wa katika muundo wa United
chini ya mmiliki mpya, Sir Jim
Ratcliffe.

“Ninaamini kuna ndoto ya
baadaye katika klabu hii na
mabadiliko yanayofanyika,” al-
iongeza Fernandes.

“Ndio maana nilichagua
kubaki. Kulikuwa na mwelekeo
mwingine ambao ungekuwa
wa kuvutia kwangu, matarajio
mengine. Lakini ninajisikia vi-
zuri hapa, ninahisi kupendwa
na ninahisi kwamba klabu im-
ekuwa ikiniheshimu sana.”

Fernandes amekuwa na ma-
fanikio katika United tangu
alipowasili kutoka Sporting CP
ya Ureno Januari 2020, lakini
mafanikio ya timu hiyo yameto-
kana na mashindano ya mataji
ya nyumbani.

Arsenal
vakomaa
kumsajili
Merino

LONDON, ENGLAND

ARSENAL na Real Sociedad zi-
naharakisha mazungumzo juu
ya uhamisho wa kiungo wa
kati wa Hispania, Mikel Me-
rino, katika klabu hiyo ya Ligi
va Laliga, vyanzo vimeiambia
ESPN.

Mchezaji huyo, tayari ame-
shatoa idhini yake kwa hatua
hiyo kuendelea. Vyanzo vilise-
ma, lakini makubaliano kati ya
klabu bado hayajafikiwa.

Nia ya Arsenal kwa Merino
sio jambo jipya. Kocha, Mikel
Arteta amekuwa shabiki wa
mchezaji huyo kwa muda na
anaamini wasifu wake, na
mabadiliko katika misimu ya
hivi karibuni, ndio timu yake
inahitaji.

Merino mwenye umri wa
miaka 28, alikuwa sehemu vya
kikosi cha Hispania kilich-
onyanyua taji la Euro 2024,
akichangia zaidi kwa ushindi
wa muda wa ziada dhidi ya
Ujerumani katika robo fainali.
Amekataa mara mbili ofa za
kutaka kuongeza mkataba
wake na Real Sociedad, na
klabu hiyo ya Basque.
Ukubwa wa ada ya uhamisho
ndio kikwazo kikuu katika
kuhitimisha mpango huo,
vyanzo viliiambia ESPN.
Klabu hiyo ya LaLiga inata-
rajia kupokea angalau euro
milioni 35 kwa mmoja wa
wachezaji wao nyota, huku
Arsenal wakiamini La Real
wanaomba Kiasi kikubwa
mno ikizingatiwa mkataba wa
Merino unamalizika 2025.
Hata hivyo, La Real ilikataa
ofa ya euro milioni 35 ku-
toka Atletico Madrid mapema
msimu huu wa joto, vyanzo
viliongeza. Klabu hizo mbili
zina uhusiano mzuri. Hata
hivyo, na kuna matumaini
kuhusu kufikia suluhu chanya
kwa pande zote.

prcuantre Conduce, Disfrute.
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KARIA ATAKA VILABU LIG] <=
KUU KUJIUNGA NA NSSF

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Shirikisho la Mpira wa Miguu
Tanzania (TFF), Wallace Karia, amevi-
taka vilabu vinavyoshiriki Ligi Kuu Bara
kuwaandikisha wachezaji, makocha na
wafanyakazi wao katika Mfuko wa Taifa
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) ili kunufaika
na mafao mbalimbali yanayotolewa na
mfuko huo ikiwamo matibabu.

Karia amesema hayo wakati akifun-
gua semina kwa watendaji wakuu wa
timu zinazoshiriki Ligi Kuu, ambayo
imeandaliwa na TFF, Bodi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara (TPBL) pamoja na NSSF,
iliyofanyika kwenye Ukumbi wa Mafao
House Ilala, Dar es Salaam.

Rais huyo alisema zipo faida nyingi
za wachezaji na wadau wengine wa
mpira kujiunga na kuchangia NSSF iki-
wamo kupata mafao pamoja na hudu-
ma za matibabu na wategemezi wao na
jambo hilo litawasaidia kipindi amba-
cho hawana nguvu za kucheza mpira.

Amevitaka vilabu vyote kuchangam-
kia fursa hiyo yenye manufaa kwa
wachezaji, na vielekeze nguvu zaidi
ya kuandikisha NSSF wachezaji vijana

walio chini ya umri wa miaka 20 ili wa-
napostaafu mpira wanufaike na pen-
sheni ya uzeeni inayotolewa na mfuko
huo.

“Tunawashukuru wenzetu wa NSSF
kwa kuja na jambo hili kwetu sisi litat-
uepusha na zile lawama tulizokuwa
tunatupiwa ambazo hazituhusu za
wachezaji wa zamani kuishi maisha
magumu kwa kukosa kukidhi gharama
za matibabu na gharama za maisha,
angalau sisi tunaosimamia mpira tuta-
hakikisha wachezaji wanaocheza kip-
indi hiki wasipate changamoto ambazo
wanazipata wenzao,” alisema Karia.

Naye, Cosmas Sasi, Meneja Uandik-
ishaji, Ukaguzi na Michango wa NSSF,
amesema kwa mujibu wa mabadiliko
ya sheria ya hifadhi ya jamii sura ya
50 ya mwaka 2018, NSSF ndio Mfuko
pekee uliopewa jukumu la kuandiki-
sha wanachama waliopo katika sekta
rasmi na sekta isiyo rasmi wakiwamo
wachezaji wa soka pamoja na wajasiri-
amali wengine wote.

“Lengo la NSSF ni kuwafikia wafan-
yakazi waliopo katika sekta binafsi na
tayari kazi hiyo tunaifanya kwa njia

,p(-"

mbalimbali, lakini ili kumfikia kila
mmoja tuna jukumu la kutoa elimu ya
hifadhi ya jamii, mafao tunayotoa na
faida zake. Tunashukuru kupata fursa
hii ya kujumuika na wenzetu TFF, TPBL
pamoja na watendaji wakuu wa vilabu
vinavyoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara
kwa lengo la kutoa elimu hii ili waweze
kujiunga na kuchangia,” alisema Sasi.

Aliongeza wachezaji na watendaji
wa vilabu vya mpira ni wadau muhimu
ambao wanatakiwa wapate kinga ya hi-
fadhi ya jamii ili wanufaike moja kwa
moja kipindi ambacho hawana uwezo
wa kucheza kwa kupata mafao yatakay-
owasaidia kuishi maisha bora uzeeni.

“Tutahakikisha elimu ya hifadhi ya
jamii inawafikia wana michezo wote
hata waliopo vilabu vya chini, lengo
wajiunge na kujiwekea akiba kwa ajili
ya kesho yao iliyokuwa njema,” al-
iongeza Sasi.

Naye, Meneja wa NSSF Mkoa wa Te-
meke, Ferouz Mtika, aliishukuru Bodi
ya Ligi, TFF na vilabu vya mpira wa
miguu kwa kushiriki semina hiyo yenye
lengo la kupata elimu ya hifadhi ya
jamii.

Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia (katikati waliokaa), akiwa pamoja na maofisa wa Mfuko
wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) na Watendaji wa Bodi ya Ligi (TPLB), baada ya kufungua semina ya watendaji
wakuu wa vilabu vinavyoshiriki Ligi Kuu Bara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Simba Queens : Tutawafurahisha

Na Somoe Ng'itu

BAADA ya kutua salama Ethiopia,
Kocha Mkuu wa Simba Queens, Juma
Mgunda, amesema wachezaji wake wa-
najua kilichowapeleka nchini humo na
wanafahamu vyema matarajio ya Wa-
tanzania.

Simba Queens iko Ethiopia kwa ajili
ya kushiriki mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa wa Afrika Mashariki na Kati kwa
Wanawake (CECAFA), yanayotarajiwa
kufanyika kuanzia kesho hadi Agosti 31,

mwaka huu.

Mgunda alisema wachezaji wote
wako katika hali nzuri na wanaahidi
watapambana kuhakikisha wanatwaa
ubingwa wa michuano hiyo.

“Wandele (wasichana) wanajua kili-
chowafanya waje Ethiopia, licha ya
kuwa na jukumu la klabu, lakini wana-
jukumu la kitaifa, wako vizuri na wako
tayari,” alisema Mgunda.

Aliongeza kila mechi kwao itakuwa
muhimu na hawatawadharau wapin-
zani wao kuanzia mechi ya kwanza

watakaocheza Jumapili dhidi ya FAD
kutoka Djibouti.

Simba ambayo imepangwa Kkatika
Kundi B itashuka tena dimbani Agosti
20, mwaka huu kuvaana na Kawempe
Muslim FC kutoka Uganda na itamaliza
mechi za hatua ya makundi dhidi ya
mabingwa wa Burundi, PVP Buyenzi
siku mbili baadaye.

Timu mbili zitakazomaliza katika na-
fasi mbili za juu zitatinga hatua ya nusu
fainali na fainali ya mashindano hayo
zitafanyika Agosti 21, mwaka huu.

Simba mawindoni
Bara, Yanga Afrika

INATOKA UK. 24

Fadlu Davis, amebaini moja ya tatizo
linalowasumbua baadhi ya wachezaji
ni kutokuwa na utimamu wa mwili kwa
asilimia 100.

“Kitu ambacho kidogo amekuwa na
wasiwasi nacho na ameendelea kuki-
fanyia kazi ni safu ya ushambuliaji na
utimamu wa mwili,“ kilisema chanzo
chetu.

Meneja wa Habari na Mawasiliano wa
Simba, Ahmed Ally, alisema kikosi chao
kipo imara lakini benchi la ufundi li-
naendelea kufanyia kazi maeneo yali-
yobainika kuwa na mapungufu.
“Mwalimu ameridishiwa na eneo la go-
likipa, hana mashaka hata kidogo, tu-
lionao anasema wanaweza kuipa Simba
mafanikio makubwa, hana wasiwasi
na mabeki, hana wasiwasi na mawinga
wala viungo, ila anahitaji nguvu tu pale
mbele.

Tumepata dakika 180 za wachezaji wetu
kucheza, wachezaji wetu wameongeza
ufundi na utimamu kwa mwili,“ Alise-
ma Ahmed.

Pamba Jiji, Prisons
kufungua Ligi Kuu

INATOKA UK. 24

zamani wa Tabora United.

Naye Mwenyekiti wa Pamba Jiji,
Biku Kotecha, aliliambia gazeti

hili kila mechi kwao ni muhimu na
wamewataka wachezaji kutodha-
rau timu yoyote.

Kotecha alisema wanataka kuanza
msimu mpya kwa ushindi na wa-
naamini wachezaji wao watapata
furaha mashabiki wao kwa sababu
wanafaida ya kuanzia nyumbani.
Kocha Msaidizi wa Prisons, Sha-
bani Kazumba, alisema mechi hiyo
itakuwa na ushindani kwa sababu
timu zote mbili zimejiandaa vizuri.
Kazumba alisema mechi hiyo ni ya
ufunguzi, kila mmoja ataiangalia
hivyo wachezaji wake wameji-
andaa kuonesha kandanda safi.
“Tunakutana na timu ambayo
tunaiheshimu, imepambana sana
kuhakikisha inapanda daraja,”
alisema Kazumba.

Aliongeza timu zote 15 zinazos-
hiriki ligi hiyo wanaziheshimu na
wataingia kwa tahadhari ku-
pambana na Pamba Jiji ambayo
imerejea na ilikuwa chini ya kocha
wao aliyewapandisha ambaye ni
Mbwana Makata.

“Tunaenda kukutana na Pamba
Jiji, ni timu nzuri, tumewaona
walipocheza katika siku ya Pamba
Day, tumewasoma, tunajua namna
tutakavyowakabili, tutacheza
ugenini lakini akili zetu tumepan-
ga kama tuko nyumbani, mwal-
imu wetu anaijua vizuri Pamba,
tunajua tutakavyowakabili,” Mussa
Mbise, kipa wa Prisons alisema.
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Mbappe: Nimeanza rasmi ‘kazi’ Madrid

Simba mawindoni

Bara, Yanga Afrika

® ® ®Vigogo hao watamba wako vizuri golini
ingawa wanabhitaji...

Na Adam Fungamwango

WAKATI vigogo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Yanga wakisema wako tayari ku-
wavaa Vital‘O katika mechi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika itakayochezwa kesho
kwenye Uwanja wa Azam Complex,
Dar es Salaam. Simba yenyewe imela-
zimika kuongeza ,dozi‘ ili kujiimarisha
kwa ajili ya kuwakabili Tabora United.
Simba yenyewe itakuwa katika
kampeni ya kuwania ubingwa wa Ligi
Kuu Tanzania Bara kwa kuwakaribisha
Tabora United kesho kwenye Uwanja
Dar es Salaam.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe,
alisema jana hawataidharau timu yoy-
ote watakayokutana nayo kwa sababu
anaamini hakuna timu dhaifu inay-
ocheza mashindano ya kimataifa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Kamwe alisema tayari wameshazun-
gumza na wachezaji pamoja na benchi
la ufundi na kuwaeleza wanabhitaji
kupata idadi kubwa ya mabao katika
mechi ya kwanza ili kurahisisha kazi
kuelekea mchezo unaofuata wa maru-
diano.

“Ndugu zanguni hakuna timu dhaifu
inayocheza Ligi ya Mabingwa Afrika,
zote ni ngumu na zote ni mabingwa

E
D

Wachezaji wa Simba wakifanya mazoezi ya kuimarisha miili yao kuelekea
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Tabora United itakayochezwa
kesho kwenye Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam. PICHA: SIMBA SC

T
Pamba Jiji, Prisons kufungua Ligi Kuu

Na Somoe Ng'itu

BAADA ya kukaa nje kwa miaka

23, wenyeji Pamba Jiji wanatarajia
kuwakaribisha ,Maafande’ wa Pris-
ons kutoka Mbeya katika mechi ya
kufungua pazia la msimu mpya wa
mwaka 2024/2025 itakayochezwa
leo kwenye Uwanja wa CCM Kirumba
Pamba Jiji imerejea baada ya ku-
maliza katika nafasi ya pili kwenye
Ligi ya Championship msimu uliopita,
ikiwa nyuma ya mabingwa wa ligi

hiyo KenGold ya Mbeya.

Kuelekea mchezo huo, Kocha Mkuu
wa Pamba Jiji, Mserbia Goran Copu-
novic, alisema jana kikosi chake kipo
tayari kwa ajili ya kusaka pointi tatu
muhimu na wataingia uwanjani wak-
icheza kwa tahadhari.

Copunovic alisema mechi hiyo
haitakuwa rahisi kwa sababu kila
timu imejiandaa vizuri na imeji-
panga kuondoka na matokeo chanya
ili kuongeza morali kwa wachezaji
wake.

Kocha huyo wa zamani wa Simba
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kwenye nchi zao, kwa hiyo, hatuidharau Vi-
tal'0 wala hatutakwenda kucheza kwa dha-
rau, tunachohitaji ni kwenda kupambana,
ikiwezekana tupate mabao mengi katika
mechi ya kwanza ambayo tutacheza Jumamo-
si, wenzetu wakiwa wenyeji,” alisema Kamwe.
Naye Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel Gamon-
di, aliliambia gazeti hili ameitaka safu ya ulinzi
na magolikipa kuongeza umakini huku aki-
waongezea mazoezi kwa lengo la kuwaimari-
sha kabla ya mchezo huo wa kesho.

Gamondi alisema hataki kuona timu yake
inakubali nyavu zake kutikiswa kirahisi lakini
pia anaitaka safu ya ushambuliaji kutumia kila
nafasi itakayopatikana kufunga bao.

»Moja kati ya vitu ambavyo makocha wengi
hawapendi ni kuona timu yake inaruhusu
mabao kirahisi na kizembe, na tunakwenda
kucheza mechi ngumu za kimataifa za Ligi ya
Mabingwa Afrika, huko michezo ni migumu
na watu wanatumia sana makosa madogo ma-
dogo kukuadhibu. Tumeanza kulifanyia kazi,”
alisema Gamondi.

Ofisa Habari wa Vital‘'O, ameonya Yanga isi-
tarajie ushindi kirahisi kwa sababu wao pia
wamejipanga kisawasawa kuhakikisha wana-
pata matokeo mazuri.

“Wengi wanatuona kama wepesi tu, kwa
sababu tumecheza na Pamba Jiji tumetoa sare
tena tumesawazisha bao mwishoni, lakini ha-
wajui kila mechi ina mbinu zake, wachezaji
wa Pamba ni wazuri, pia hatuwajui kwa saba-
bu hatujawahi kuona video zao, lakini Yanga
tunaziona na tunazifanyia kazi,“ alisema.
Yanga na Vital'O zitarudiana Agosti 24, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa na
mshindi wa jumla atakutana na kati ya CBE ya
Ethiopia au SC Villa ya Uganda.

Wakati huo huo ili kujihakikishia ushindi,
wachezaji wa Simba wamerejea kufanya ma-
zoezi ya viungo katika ,gym’, imeelezwa.

Hata hivyo, benchi la ufundi la Simba limese-
ma michezo miwili ya Ngao ya Jamii wali-
yocheza imewasaidia kuona baadhi ya ma-
pungufu ambayo wameyafanyia kazi.

Taarifa kutoka Simba zinasema Kocha Mkuu,
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alisema wachezaji wake walipata
muda mzuri wa kujiandaa na ana-
tarajia watakioneshe kile ambacho
wamekifanya wakati wanajiandaa na
msimu mpya.

“Nadhani timu imekamilika, kila
mmoja amefanya wajibu wake,
kilichobaki ni kuonesha kwa vitendo
uwanjani,” alisema kocha huyo wa
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