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CHADEMA, ACT =
watoa ya moyom
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TANZANIA YAISAIDIA MALAWI )
BIL. 2/- ATHARI ZA KIMBUNGA

SERIKALI ya Tanzania
imetuma helikopta mbili
nchini Malawi zenye
msaada wa vifaa, chakula
pamoja fedha Dola mil-
ioni moja..

UKURASA WA 4

NDEGE YA MIZIGO ATCL
KUWEKA HISTORIA SADC

UJIO wa ndege ya kwanza ya mizigo ya Kampuni
ya Ndege Tanzania (ATCL) Boeing 767-300F un-
atarajiwa kuweka historia kwa nchi za Jumuiya ya
Maendeleo ya Kusini mwa Afrika (SADC)...

UKURASA WA 19

MAANDAMANO YARINDIMA
KENYA, AFRIKA KUSINI

MAANDAMANO yameshuhudiwa nchini Kenya na
Afrika Kusini, huku polisi wa mataifa yote mawili
wakifanya jitihada mbalimbali kuyazuia ikiwamo
kurusha mabomu..

samia aonya Vijana 812 kutoka mikoa mbal|mbal| nch|n| vvak|m5|k|l|za Ra|s Samia Suluhu Hassan

(hayupo pichani) kwenye uzinduzi wa programu vya Kilimo cha Mashamba Makubwa ya
WatakaOChezea Pamoja (Block Farming) Chinangali mkoani Dodoma jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Befﬁg'.?‘t‘o",:,'{,?ﬁ',w, Askari anayetuhumiwa kuingiliwa

KURISH 2 kinyume maumbile asomewa mashtaka
BYIZTZ7 MAVELE NI SHIDA YANGA - MONASTIR UK. 24
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HABARI KITAIFA

Waziri vva"Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba (katikati)

, akiangalia jambo kuhusu miundom-

binu va jengo la ubalozi kwenye simu ya Mwambata wa Kijeshi, Ubalozi wa Tanzania nchini Uin-
gereza, Brigedia Jenerali Bright Msuya (kushoto). Kulia ni Balozi wa Tanzania, Uingereza Dk. Asha
Rose Migiro. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CHADEMA, ACT watoa ya
moyoni maadhimisho UWT

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha ACT-Wazalendo na
Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), vimesema
siri ya wao kushiriki katika maa-
dhimisho ya miaka miwili ya uta-
wala wa Rais Samia Suluhu Has-
san yaliyoandaliwa na Chama cha
Umoja wa Wanawake wa Chama
Cha Mapinduzi (UWT) ni maridhi-
ano yanayoonyeshwa na kiongozi
huyo.

Wakitoa maoni yao kuhusu
mkutano huo, wachambuzi wa
siasa wamesema kuwa kujumuika
kwa pamoja kwa wanasiasa hao ni
jambo jema ambalo linawaweka
watu pamoja, kuliko kuishi kwe-
nye chuki na uhasama.

Katika maadhimisho hayo yali-
yofanyika juzi washiriki wanawake
kutoka vyama mbalimbali vya
siasa walialikwa wakiwamo wa
Chama cha ACT-Wazalendo na
CHADEMA.

Akizungumza na  Nipashe
kuhusu ushiriki wa wanawake wa
chama chao katika maadhimisho
hayo, Katibu Mkuu ACT-Wazalen-
do, Ado Shaibu, alisema walifanya
hivyo kwa kuzingatia mambo ma-
tatu.

Alisema moja ya sababu zilizo-
wasukuma kuruhusu wanawake
wa chama chao kushiriki ni kuto-
kana na siasa za maridhiano zina-
zoonyeshwa na Rais Samia.

Sababu nyingine alisema ni
kumpa moyo Rais Samia katika
ahadi yake aliyoitoa ya Katiba
mpya, Tume huru ya uchaguzi na
mageuzi ya kisiasa kwa ujumla.

Kwa mujibu wa Ado, alisema ya
tatu ni kuonyesha ushiriki wao ka-
tika msukumo wa ajenda ya mwa-
namke katika kupambana dhidi
ya vikwazo vyote ambayo vinawa-
kumba wanawake nchini.

“Sisi tumeshiriki tukio la kilele
cha maadhimisho ya miaka miwili
ya Rais Samia madarakani kwa
sababu ya siasa za maridhiano
ambazo amezikubali kuwa ndizo
zinazoongoza duru za kisiasa hivi
sasa na zinabadilisha pia mahusi-
ano baina ya vyama,” alisema Ado.

“Tunaona Rais Samia mwe-

nyewe anashiriki shughuli za vy-
ama. Kwa mfano hivi karibuni
alishiriki tukio la BAWACHA, hiyo
inaongeza chachu kwa vyama
kuendelea kushirikiana kwenye
matukio. Haina maana kwamba
tunaunga mkono lengo la tukio
husika ila tunakwenda kuonyesha
mshikamano na maridhiano ya
kisiasa.

“Lakini  tunashiriki ~ katika
matukio haya kumpa moyo Rais
juu ya ahadi yake aliyoitoa ya Kati-
ba mpya, Tume Huru ya Uchaguzi
na mageuzi ya kisiasa kwa ujumla
wake. Tunamwonyesha kwamba
tuko pamoja kwenye hilo na tuta-
shirikiana kujenga Tanzania mpya,
kufungua ukurasa mpya.

“Na tuliwaruhusu wanawake ili
kuonyesha ushiriki wetu katika
msukumo wa ajenda ya mwan-
amke katika kupambana dhidi ya
vikwazo vyote, ambayo vinawa-
kumba wanawake na kuonyesha
kwamba tuko tayari kushirikiana
nje ya vyama vya siasa kwa ajili
ya mustakabali mwema wa mwa-
namke wa ushirikishwaji na kui-
nuliwa kwao kisiasa, kiuchumi na
kijamii.”

Kaimu Mwenyekiti wa BAWA-
CHA, Sharifa Suleiman, alisema
suala la vyama vya siasa kualikana
kwenye matukio ni jambo la kawai-
da kwa ujenzi wa demokrasia.

“Sisi BAWACHA tulimwalika Rais
wakati wa maadhimisho ya Siku ya
Wanawake tuliyoiandaa na kuhud-
huria. Kwa hiyo, kualikwa kwetu ni
matokeo ya maadhimisho hayo. Ni
jambo jema kualikana kwasababu
sisi kama chama cha siasa hatuna
ugomvi na chama tawala na vyama
vyingine kwa sababu CHADEMA
tuna dhamira ya kuliongoza taifa
bila ubaguzi,” alisema.

“Lakini kimsingi hali hii imeto-
kana na kufunguliwa kwa ukurasa
mpya wa siasa kwa vyama vyetu
kupitia maendeleo ya mazungum-
7o ya maridhiano yanayoendelea
baina ya chama chetu na serikali
kwa pamoja na chama kinachoon-
goza serikali yaani CCM.

“Kwa kifupi siri ya mafanikio
haya ni mazungumzo ya mari-
dhiano baina ya vyama vyetu na

serikali inayoongozwa na Rais Sa-
mia na Makamu Mwenyekiti wa
CCM, Abdulrahman. Kinana kwa
upande mmoja na Mwenyekiti
wetu wa chama chetu taifa, Free-
man Mbowe.”

Mjumbe wa kikosi kazi ngome
ya ACT-Wazalendo Taifa, Halima
Ibrahim Mohammed, alisema
jambo kubwa lililowasukuma wao
kushiriki ni namna wanavyoona
mabadiliko anayoyaleta Rais Sa-
mia hususani katika kuonyesha
kwamba siasa si uhasama.

“Tumeona mabadiliko kwa Rais
Samia, hakuna jambo zuri kama
nchi kuwa na amani, anaweka
mazingira ya siasa yasiwe ya
uhasama, chuki. Hilo ni jambo
jema kwa sababu hii nchi ni yetu
sote,” alisema.

Naye mchambuzi wa masuala
ya siasa, Nassoro Kitunda, alisema
kilichofanyika juzi kwa wanawake
kukutana bila kuangalia vyama
vyao vya siasa ni jambo jema na
ndivyo inatakiwa kuwa badala ya
kuwekeana chuki.

Pia alisema anaamini kwamba
hali hiyo imetokana na utayari wa
Rais Samia wa kutaka maridhiano.

“Tulikuwa tunahitaji kuwa na
siasa za namna hii. Siasa za kukaa
pamoja na kuzungumza masuala
na siyo kukashifiana au kurushiana
lugha zisizo na staha. Tunahitaji
siasa za kushindana kwa hoja na
ushawishi, kwa hiyo kilichofanyika
katika tukio la jana (juzi) kwa wa-
nawake kutoka vyama mbalimbali
vya siasa kukaa pamoja ni jambo
jema sana,”alisema.

“Hatusemi kwamba siasa za
namna hiyo zimeisha, lakini hata
huu mwanzo ni mwema na hali
hii imetokana na Rais Samia
mwenyewe kuonyesha nia hiyo
na kuwachukulia vyama vingine
kwamba sio wapinzani bali ni vya
kusaidia katika kuibua hoja na
ndio maana hata wao wapinzani
wamepata amani kushiriki.”

Alisema ni vema maridhiano ya-
nayofanywa kwa vyama vya siasa
na serikali yakafanywa pia na kwa
wananchi kwa kuhakikisha wa-
nasikilizwa na kutatuliwa changa-
moto zote zinazowasumbua.

Rais Samia aonya
watakaochezea
fedha miradi
‘Better tomorrow’

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amewaonya watendaji wa-
takaojaribu kuchezea fedha
zilizowekezwa kwenye mradi
wa mashamba makubwa ya
pamoja kwa Watanzania.

Amesema mradi  huo
utaifikisha nchi kwenye uwe-
7o wa nchi kujitosheleza kwa
chakula na kuilisha dunia.

Alitoa onyo hilo jana baada
ya kuzindua mradi huo uliopo
kupitia Programu ya Building
Better Tomorrow (BBT) eneo
la Chinangali, mkoani hapo.

Rais Samia alisema, progra-
mu hiyo ni mwanzo wa safari
ya kufikia mwaka 2030 kilimo
cha mazao kwenye pato la
taifa kiwe asilimia 10 kutoka
36.

“Sitavumilia Bashe (Waziri
wa Kilimo Hussein Bashe) na
wenzio nimetoa fedha za wa-
vuja jasho Watanzania ziende
kwenye matumizi ya kilimo
zikazalishe, sitaki fedha
zichezewe, sitavumilia.”

Rais Samia alisema kila wal-
ichohitaji wamepewa kama
kushindwa watashindwa wao
kwa kutokuwa na dhamira na
hatua hiyo ni utekelezaji wa
ilani ya uchaguzi ya CCM.

“Suala hili ni la kitaifa sio
la kilimo peke yake, nendeni
mkaunde kamati ya mawaziri
watakaoshughulikia ~ jambo
hili, sitaki kusikia tumeshind-
wa, hakuna kushindwa la-
zima twende na tufanikiwe,”
alisema.

Alisema mpango huo uli-
potangazwa vijana zaidi ya
20,000 walijitokeza na ku-
wataka waliopata fursa hiyo
kufanya kazi iliyokusudiwa na
serikali itakuwa nao na yote
waliyoahidiwa watapatiwa ili
wazalishe mazao ya chakula
na biashara.

“Tutaendelea kutenga ba-
jeti mahsusi kwa ajili ya kua-
jiri watumishi wa sekta ya
umwagiliaji, tumeajiri hawa
300 tutaendelea kutoa ajira
ili vijana wawe wengi sehemu
zote kuwe na vijana wana-
okwenda sekta ya kilimo,”
alisema.

Alitoa rai kwa wadau wa
kilimo kushirikiana na Wiz-
ara ya Kilimo na kuwataka
makandarasi wazawa ku-
hakikisha kazi walizopewa
wanazifanya kwa uaminifu na
kiwango kinachotakiwa.

“Mmesaini mikataba leo
ombi langu makandarasi wa
ndani kazi hizi zimetolewa
kwenu lazima mwoneshe uw-
ezo,” alisema.

Naye Wagziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, alisema kutakuwa
na vituo atamizi vya vijana
wa kilimo 13 ambao watapata
malazi, chakula na mafunzo

huku vijana 812 wanatara-
jiwa kuanza mradi wa BBT
watakaopata hekari 10 kila
mmoja.

“Vijana watafundishwa
kuhusu kilimo chenyewe tuna
wahitimu wa vyuo mbalimba-
li na jambo ambalo sisi lime-
tushtua ambalo pia ni faraja
katika vijana tuliowapokea ki-
nadada 10 ambao wamejifun-
gua wana watoto wa mwezi
mmoja na miwili tuliwashauri
warudi kulea watoto nyumba-
ni ndio waje, wakakataa sasa
tutawaweka kwenye maeneo
maalum kuna mwingine ame-
kuja na mume wake amlelee
mtoto,” alisema.

Aidha, Bashe alisema tak-
wimu zimekuwa zikionesha
Tanzania ina hekari 712,000
za umwagiliaji, lakini ukweli
kuna mifereji hakuna skimu
za umwagiliaji na kwa sasa zi-
nafanyiwa maboresho.

Alisema miundombinu ya
mashamba hayo itajengwa
kwa miaka miwili hadi mi-
tatu, huku akiwatoa hofu Wa-
tanzania kuhusu mashamba
makubwa na kwamba serikali
imeamua kuwakomboa vi-
jana kupitia kilimo.

“Usingechukua hii hatua
Rais Samia kuweka miun-
dombinu ya umwagiliaji kwa
shamba la zabibu la hekari
moja kuweka miundombinu
inagharimu Sh. milioni 10, vi-
jana hawa watapewa mafun-
70 kwa miezi minne na baada
ya hapo watapelekwa sham-
bani na kukabidhiwa hati ya
umiliki wa ardhi ya miaka 99,”
alisema.

Alisisitiza Wizara ya Kilimo
haitatoa hata shilingi moja ya
umwagiliaji kwenye eneo am-
balo halina mfumo mzuri.

Bashe alisema kilimo sio ku-
beti bali ni mpango wa muda
mrefu, vijana hao wamepata
fursa ya kumiliki ardhi hek-
ari 10, wamesafishiwa kwa
Sh. milioni 1.8 kwa hekari,
wamewekewa miundombinu
na kuwapandia.

Alisisitiza  hadi  kufikia
mwakani maofisa kilimo wa-
takuwa na vitendea kazi vya
magari.

Pia aliomba sekta binafsi
kushirikiana na serikali kwe-
nye uwekezaji wa sekta hiyo
kwa kuwa hadi sasa wameom-
ba watatu ardhi ya uwekezaji.

Naye Spika wa Bunge,
Dk. Tulia Ackson, alisema
mashamba hayo yanahitaji
ushirikiano wa wizara zote
ili kutimiza azma ya kuilisha
dunia kwa kuwa Tanzania ina
uwezo huo.

Awali Mwenyekiti wa Kama-
ti ya Bunge ya Kilimo, David
Kihenzile, alisema Rais Samia
ametafsiri ndoto ya kilimo
kuwa ya vitendo na inaajiri
asilimia 70 ya Watanzania.
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Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), Dk. John Mduma (wa
pili kushoto), Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF), Deodatus Balile na
Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano WCF, Laura Kunenge, wakijadiliana jambo wakati wa
kikao kazi kilichoandaliwa na WCF kuwapa elimu ya fidia wanachama wa TEF, Baga-

Ofisa Ustawi Jamii jela miaka 30 kunajisi mtoto

Na Adela Madyane, KIGOMA

OFISA Ustawi wa Jamii wa

¢ Halmashauri ya Wilaya ya

¢ Kigoma, Frank Mabuga, ame-
¢ hukumiwa kifungo cha miaka
: 30 jela, baada ya kukutwa

: na hatia ya kumnajisi mtoto
: mwenye umri wa miaka 13.

Hukumu hiyo ilitolewa jana

¢ na Hakimu Mkazi Mwandam-

¢ izi Mahakama ya Wilaya va

: Kigoma, Eva Mushi, baada ya
. kusikiliza mashahidi wa pande
¢ zote mbili.

Alisema mahakama ilisikiliza

* mashahidi sita wa upande wa

: mashtaka na ilikuwa na viele-
: lezo viwili vya PF3 pamoja na
: ramani ya eneo la tukio.

Wakili wa mshtakiwa huyo,

: lgnatus Kagashe, aliiomba

¢ mahakama kumpunguzia ad-
¢ habu kwa kuwa ana mtoto

: mdogo na mzazi mwenzie ni

Wakili wa Serikali, Happiness
Mayunga, alidai mahakamani
kuwa mtuhumiwa alishind-
wa kusimamia dhamana
aliyopewa ya kulinda haki ya
mtoto kupitia cheo cha Ofisa
Ustawi wa Jamii na kuamua
kwenda kinyume na taratibu
kwa kufanya kitendo hicho,
ni haki kwa mahakama kutoa
hukumu.

“Kitendo cha mtuhumiwa ku-
fungwa miaka 30 jela ni tafsiri
kwamba haki imetendeka,” al-
idai wakili huyo akizungumza
na waandishi wa habari nje ya
mahakama.

Aidha, aliiomba jamii kumlin-
da mtoto na kukemea vitendo
vyovyote vya ukatili vinavyo-
fanyika dhidi yake.

Frank alipandishwa ma-
hakamani Februari 22, mwaka
jana, akidaiwa kumwingilia
mtoto huyo mara mbili katika
nyumba ya kulala wageni.

moyo mkoani Pwani jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

: mjamzito.

Askari anayetuhumiwa kuingiliwa kinyume na
maumbile asomewa mashtaka mahakamani

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ALIYEKUWA Askari Polisi FFU, Rama-
dhani Hassan Ali maarufu Afande Rama,
amefikishwa katika Mahakama ya Mkoa
wa Vuga, kujibu mashtaka mawili yanay-
omkabili.

Mbele ya Hakimu Khamis Ali Simai,
Mwendesha Mashtaka Ofisi ya Mku-
rugenzi wa Mashtaka Zanzibar, Mu-
hammed Saleh, alidai mahakamani
kuwa mshtakiwa anakabiliwa na mash-
taka mawili ambayo ni kuruhusu kuin-
giliwa kinyume na maumbile na kufanya
maudhui makubwa ya kingono.

Alidai kuwa mshtakiwa alitenda ma-
kosa hayo mapema Machi mwaka huu,

kitendo ambacho ni kosa kwa mujibu
wa Sheria za Zanzibar.

Mshtakiwa huyo alifikishwa ma-
hakamani hapo kwa mara ya kwanza ak-
itokea mahabusu ya polisi bila ya wakili
wa kumsimamia.

Shtaka hilo limeahirishwa hadi Aprili
4, mwaka huu na mshtakiwa ame-
pelekwa mahabusu huku upande wa
mashtaka ukidai unaendelea na upele-
lezi.

Ilidaiwa kuwa askari huyo alijihusisha
na mapenzi ya jinsia moja kwa kuruhu-
su kuingiliwa kinyume na maumbile
huku video fupi inayoonesha tukio hilo
ikisambaa mtandaoni.

Hivi karibuni, Kamishna wa Jeshi la

Tanzania yaisaidia Malawi

bil. 2/- athari za kimbunga

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Tanzania imetuma he-
likopta mbili nchini Malawi zenye
msaada wa vifaa, chakula pamoja fedha
Dola milioni moja (Sh. bil. 2.3) taslimu
kwa ajili ya kusaidia walioathiriwa na
kimbunga Freddy, nchini humo.

Kwa mujibu wa chanzo cha kuaminika
kilichoifikia Nipashe jana, Tanzania im-
etuma msaada wa kibinadamu, pamoja
na helikopta mbili za kijeshi zitakazosa-
idia shughuli mbalimbali.

Msaada huo ni pamoja na tani
1,000 za chakula, blanketi 6,000 na ma-
hema 50.

Msemaji wa Jeshi la Wananchi wa Tan-
zania (JWTZ), Gaudentius Ilonda, alise-
ma: “Helikopta mbili zimeruka kutoka
Dar es Salaam kwenda Malawi kusaidia
shughuli za uokoaji katika maafa yanay-
oendelea.

“Pia serikali imetoa vifaa kama blan-
keti na mahema na shehena za chakula
zitapelekwa kila siku mpaka kufukia tani

1000,” alisema.

Balozi wa Tanzania nchini Ma-
lawi, Humphrey Polepole, alithibiti-
sha kupokewa kwa msaada huo na
kwamba Serikali ya Tanzania, itaende-
lea kusaidia nchi hiyo katika kipindi hiki
kigumu.

“Katika kuhakikisha ndugu zetu wa
Malawi wako salama na kuvuka kipindi
hiki vizuri, Serikali ya Tanzania imetoa
msaada ukiwamo wa fedha taslimu Dola
milioni moja, chakula na vifaa vingine,
“ alisema Polepole.

Tanzania inapakana na Malawi,
upande wa Kusini na imekuwa na
mwingiliano mkubwa wa watu.

Malawi, Madagascar na Msumbi-
ji zimekumbwa na madhara ya kim-
bunga Freddy. Zaidi ya watu 400
waliuawa na maelfu ya nyumba kuhar-
ibiwa.

Eneo la Kusini mwa Afrika, mara
nyingi hukumbwa na vimbunga na dho-
ruba za kitropiki zinazoingia kutoka Ba-
hari ya Hindi.

Polisi Zanzibar, Hamad Khamis Hamad,
alisema askari
kwenye mahakama ya kijeshi kutokana

na tuhuma hizo ambazo ni kinyume na
mwongozo na kanuni za kiutendaji wa
jeshi hilo (PGO).

huyo alishapandishwa

MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII (TASAF)

Ao

UTARATIBU WA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA AJIRA ZA MUDA
KWA KAYA ZA WALENGWA

Miradi ya ajira ya muda kwa walengwa wa TASAF ni utaratibu wa utekelezaji miradi ya jamii
yenye kutumia nguvu kazi, inayoshirikisha walengwa kufanya kazi na kulipwa ujira. Miradi hiyo
inawezesha jamii kupata rasilmali /miundombinu inayotoa huduma na ujuzi kwa jamii kupitia
ushiriki wao katika kutekeleza miradi hiyo.

Washiriki wa kazi zinazotoa ajira ya muda kwa walengwa ni watu wenye uwezo wa kufanya kazi
wenye umri wa kati ya miaka 18 hadi 65. Kila kaya ambayo inashiriki katika ajira za muda kwa
walengwa inaandikisha watu wawili, ambapo mtu mmoja kutoka kwenye kaya ndiye atashiriki
kazi kwa wakati mmoja. Utekelezaji wa miradi ya ajira ya muda huchukua miezi sita ambapo
walengwa hufanya kazi kwa siku kumi tu kwa kila mwezi. Kwa siku mlengwa anatakiwa kufanya
kazi kwa muda usiozidi masaa manne ili aweze kupata muda wa kufanya shughuli nyingine.

Wazee, watu wenye ulemavu, wakina mama wajawazito na wenye watoto wadogo ambao
hawajatimiza miaka miwili hawaruhusiwi kufanya kazi za ajira za muda kwa walengwa.
Wasimamizi wanaopanga kazi za walengwa hawatakiwi kuwapangia kazi watu hao na
wanapaswa kutoa taarifa kwa wajumbe wa kamati ya usimamizi wa mradi (CMC) na Waratibu
ili majina ya watu hao yaondolewe kwenye orodha ya watu walioandikishwa kufanya kazi za
ajiraya muda. Kaya yenye watu ambao hawaruhusiwi kufanya kazi za ajira ya muda watapokea
ruzuku ya msingi.

Uongozi wa TASAF umetoa waraka kwa Wakurugenzi wa Halmashauri na Maafisa Ufuatiliaji
kupitia orodha za watu walioandikishwa kufanya kazi kwenye miradi ya ajira za muda na
kuwaondoa wale ambao hawaruhusiwi kufanya kazi kwenye miradi hiyo. Aidha utoaji wa elimu
kwa viongozi wa jamii, wasimamizi na walengwa kuhusu taratibu za utekelezaji wa miradi ya

ajira za muda kwa kaya za walengwa utaendelea kutolewa katika kipindi chote cha utekelezaji.

Imetolewa na

Kitengo cha Habari na Mawasiliano
MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII TASAF

217333102
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HABARI KITAIFA

Mvua yaacha kilio Kariakoo

Na Jenifer Gilla

NI hasara. Ndivyo wanavyosema wafanyabi-
Dar es Salaam, baada ya mvua iliyonyesha juzi
kuingia ndani ya maduka yao kulowesha bid-
haa na kuziathiri.

Wamesema hali hiyo imesababishwa na mi-
taro inayopitisha maji ya mvua kuziba na ku-
furika kukosa sehemu ya kwenda na kuingia
ndani ya maduka hayo.

Wafanyabiashara hao wameiomba Manis-
paa ya Ilala kuiboresha mitaro hiyo ili kuzuia
tatizo hilo kujirudia kutokana na Mamlaka ya
Hali ya Hewa (TMA), kutabiri kuendelea ku-
nyesha kwa mvua.

Baadhi ya maduka yaliyotembelewa na
mwandishi wa habari hizi, yalikutwa wafan-
yabiashara wakitoa maji kwenye maeneo yao
na wengine wakichambua nguo zilizolowa na
maji na kuzifunga kwenye viroba kuzipeleka
nyumbani mwao kuzianika.

Mmoja wa wafanyabiashara waliopata adha
hiyo, Nassoro Samata, alisema hasara aliyoipa-
ta ni kubwa kutokana na mzigo mpya aliokuwa
anategemea kuuza jana kulowa na maji ya
mvua hali inayomlazimu kuzianika kabla ya
kuziuza. “Mzigo ndio nimeushusha juzi Ju-
mamosi, nikauweka hapo kwa ajili ya kuanza
kuuza leo (jana), kama unavyouona asilimia
kubwa umelowa, kwa kuwa umeshaingia maji
ukikauka unakuwa hauna upya tena sio rahisi
mteja kuvutiwa nao,” alisema Nasoro.

Alisema kwa makadirio amepata hasara ya
karibuni milioni 15, kwa kuwa atalazimika kuu-
za bei ya hasara, ili uishe baada ya maji kusaba-
bisha thamani ya bidhaa hiyo kushuka.

Naye mfanyabiashara wa suruali za jinzi,
Furaha Chasu, alisema karibu ya nusu ya bid-
haa zilizokuwa dukani zimelowa kwa sababu
hakuwahi kuziondoa kama walivyofanya
wengine kwa kuwa anaishi mbali na eneo hilo.
Alisema alipigiwa simu na majirani zake walio-
fungua biashara siku hiyo na kumtaarifu kuwa
maji yameingia kwenye duka lake, lakini ilim-
chukua saa tatu kufika eneo la tukio na kukuta
nguo nyingi zimeshalowa.

“Hasara ni kubwa hapa siwezi kusema, mpa-

ka nikae chini nihesabu nguo zote zilizolowa,
nitenge zipi zinafaa kuuza na zipi hazifai ndio
nitajua hasara, nguo nyingi nilizokuwa nime-
panga chini zimelowa na maji,” alisema.

Naye Nancy Alfred, mfanyabiashara wa
nguo za ndani za kike alisema bado anafikiria
kama azitupe au aziuze kwa bei ya hasara kwa
kuwa zimeshatoka kwenye hali ya upya sio
rahisi kupata wateja. “Mteja ameshazoea huku
kunauzwa nguo mpya, unapoweka nguo iliyo-
ingia maji hasa hizi za ndani, anapata mashaka,
ukizingatia haya maji ni ya kwenye mitaro sio
salama, kwa kweli nimepata hasara kubwa,”
alisema huku akibubujikwa na machozi.

Aidha, mfanyabiashara Gloria Tarimo alise-
ma hali hiyo imemshtua kwa kuwa ndio mara
ya kwanza jengo hilo kuingiliwa na maji na
kuiomba manispaa kuirekebisha mitaro hiyo
haraka ili isijirudie tena.

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)
imefanya utabiri wa hali ya hewa kwa mwezi
Februari na Machi mwaka huu, ikitarajiwa
kuwa na vipindi vya mvua kwa baadhi ya
mikoa ikiwamo Dar es Salaam.

Taaarifa iliyotolewa katika tovuti ya mam-
laka hiyo imeonyesha mikoa mingine ita-
kayokuwa na hali hiyo ni Tanga, Kaskazini
mwa Morogoro, Pwani na visiwa vya Unguja na
Pemba, Kigoma, Katavi, Tabora, Dodoma, Sin-
gida, Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa,
Mtwara, Lindi na Ruvuma.

Kaimu Mkurugenzi wa Manispaa ya Ilala,
Amani Mafuru, aliwatupia lawama baadhi ya
wafanyabiashara kwamba wamekuwa wak-
itupa taka katika mitaro hiyo, ikiwamo vipande
vyanguo haliinayosababisha kuziba na kuleta
majanga kama hayo mvua zinaponyesha.

“Kwenye kampeni zetu ya safisha pendez-
esha jiji, tunawatembelea na kuhamasisha us-
afi wa hasa mitaroni kila mara, lakini wengine
hawatokei na wengine hurudia kutupa taka
hizo kwenye mitaro ambayo tumeishaisafi-
sha,” alisema.

Aidha, aliwataka wafanyabiashara hao kua-
cha kutupa taka kwenye mitaro hiyo na wakazi
wa maeneo hayo waliounganisha chemba za
maji taka kuwa ndio vyanzo vikuu vya kuziba
na kuwasababishia usumbufu.

) e

OMBI LA KUONESHA MASLAHI KWA UGAVI WA VIFAA VYA UMEME VYA

KUSIMIKA ARDHINI (EARTHING & GROUNDING MATERIALS)
KUMBUKUMBU NAMBA: ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0117

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya
Uganda (UNOC), Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na/au
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC), pamoja
na makampuni mengine ya kimataifa ya mafuta

yanashiriki katika utekelezaji wa Mradi wa EACOP.

Uendelezaji wa Mradi wa EACOP unahusisha uhandisi,
ujenzi, uendeshaji na matengenezo ya bomba la
kusafirisha mafuta ghafi linalovuka Uganda na Tanzania
ikijumuisha Gati yenye Kituo cha Kupakia Mafuta kwenye
Meli za Mafuta, karibu na Tanga nchini Tanzania.

BESIX Ballast Nedam Limited, inayotekeleza Huduma za
awali za ujenzi wa Gati na Kituo cha Kupakilia katika Ghuba
ya Tanga kwa ajili ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la
Afrika Mashariki (EACOP), inakaribisha Makampuni ya

kitaalamu kueleza nia yao kwa utoaji wa huduma za:

- Ugavi wa Vifaa vya Umeme vya Kusimika ardhini.

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA VIFAA / HUDUMA:
Earthing: 50mm isolated cupper conductor
Grounding: 50mm cupper conductor

Vifaa vya Chapa ya Hilti au inayofanana.

KIWANGO CHA MAHITAJI:
Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi
lao kwa kuonyesha:

- Profaili ya kampuni iliyo na uthibitisho wa rasilimali
zenye uwezo kutekeleza kandarasi husika.

- Karatasi ya Data (datasheet)ya vifaa muhimu

- Kuzingatia kanuni za mafuta ya petroli za matumizi ya
rasilimali za ndani (Local Content) ya 2017 na ufafanuzi
wa kampuni ya ndani kwa Tanzania.

- Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya
Wasambazaji na Watoa Huduma wa Ndani (LSSP) wakati
wa kuwasilisha jibu kwa nia, unapendekezwa sana.

- Uthibitisho wa usajili na leseni ya biashara kwa Tanzania.

- Uthibitisho wa Usajili na Mamlaka ya Mapato Tanzania.

- Uthibitisho wa Hati Safi ya Mlipa Kodi ya mwaka
uliopita, 2022.

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji ya chini kabisa na yana uwezo wa kutoa huduma yanapaswa kueleza nia yao kwa kutuma
pamoja na hati zilizoorodheshwa hapo juu barua pepe kwa procurement@bbnltd.co.tz (Ukubwa wa barua pepe na viambatanishi: 20 MBs &
Nyaraka zote lazima ziwasilishwe kwa lugha ya Kiingereza) mnamo au kabla ya tarehe 4 Aprili 2023, 12:00 jioni Saa za Tanzania.

Kichwa cha ombi kijumuishe nambari ya kama ilivy

(NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya Makubaliano ya Kutofichua

Kumbuka : Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

kwenye kichwa cha tangazo hili la EOI.

Mabaharia wanolewa kuzalisha

wanafunzi wenye sifa kimataifa

Na Restuta James

MABAHARIA wakufunzi na wa-
hadhiri wa Chuo cha Bahari Dar es
Salaam (DMI), wameanza mafunzo
ya kuwajengea uwezo ili waweze
kuandaa wanafunzi wenye sifa za
kimataifa.
~ Akifungua mafunzo hayo jana
Msaidizi Usalama na Mazin-
gira katika Wizara ya Ujenzi na
Uchukuzi, Injinia Michael Magesa,
alisema mafunzo hayo yanayo-
tolewa na Shirika la Bahari Duni-
ani (IMO), ni muhimu kwa ajili ya
kuzalisha wataalamu hao wenye
uthibitisho wa kimataifa.

Alisema mafunzo ya ubaharia
yanazingatia viwango vya IMO
kutokana na utendaji wake kuhu-
su nchi mbalimbali duniani.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika
la Uwakala wa Meli Tanza-
nia (TASAC), Kaimu Mkeyenge,
alisema lengo la mafunzo hayo ni
kukuza kiwango cha elimu kwa
mahabaria wa Tanzania ili kukuza
fursa ya ajira zao duniani.

Alisema mafunzo hayo yatatole-
wa kwa siku tano kwa washiriki

35 wakiwamo wakufunzi, wa-
tumishi wa TASAC na wajumbe wa
bodi ya usahihishaji wa mitihani
ya bahari.

Naye Kaimu Mkuu wa Chuo DMI,
DK. Tumaini Gurumo, alisema wa-
shiriki wa mafunzo hayo wataji-
funza namna ya kuandaa masomo
kwa kuzingatia mkataba wa
kimataifa na miongozo ya elimu
na mafunzo kwa mabaharia una-
osimamiwa na DMI.

Alisema baada ya mafunzo wa-
shiriki watapewa vyeti na IMO
itakuwa inafanya ukaguzi baada
ya miaka mitano, ili kuona kama
chuo kinatoa mafunzo kwa kuzin-
gatia viwango vya kimataifa.

“Miongozo ya kimataifa in-
atoa maelekezo ya sifa za wa-
naowafundisha hawa mabaharia,
namna ya kuandaa somo, ufundis-
haji na namna ya kutunga miti-
hani..tuliomba haya mafunzo, ili
tuendelee kuwa katika viwango
vya kimataifa,” alisema.

Alisema mafunzo hayo yata-
panua wigo wa ajira kimataifa na
kutoa wito kwa vijana kujiunga na
chuo cha bahari kwa kuwa fursa
Za ajira ni nyingi.

Ndege va mizigo ATCL
kuweka historia SADC

Na Joseph Mwendapole

UJIO wa ndege ya kwanza ya mizigo ya
Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL) Boe-
ing 767-300F unatarajiwa kuweka historia
kwa nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya
Kusini mwa Afrika (SADC).

Hayo yalisemwa jana na Msajili wa Haz-
ina, Nehemia Mchechu, wakati akifungua
mkutano wa mwaka 2022/23 wa wadau
Dar es Salaam.

Katika mkutano huo uliohusisha wafan-
yabiashara pamoja na wawakilishi kutoka
taasisi mbalimbali za serikali, Mchechu
alisema ATCL inatarajia kupokea ndege
ya kwanza ya mizigo aina ya Boeing 767-
300F yenye uwezo wa kubeba tani 54
mapema mwezi Aprili, 2023 ambayo
itatatua changamoto ya usafirishaji mizi-
go ndani na nje ya nchi.

Awali ATCL ilikuwa ikitumia ndege za
abiria kusafirisha mizigo ambazo zilikuwa
na uwezo wa kubeba tani chache kulin-
ganisha na uhitaji halisi wa soko.

Mchechu aliitaka ATCL kuendesha bi-
ashara hiyo kiushindani ikiwamo kuima-
risha ushirikiano na wadau wao ili kutat-
ua changamoto zinazoweza kukwamisha
ufanisi wa biashara hiyo na kusimamia
maslahi ya pande zote, yaani wadau na
serikali.

Alifafanua kwamba ofisi yake ina wajibu
wa kusimamia mashirika yote nchini liki-
wamo ATCL ili kuhakikisha yanajiende-
sha kimkakati kupitia uwekezaji mkubwa
unaofanywa na serikali.

Akitaja takwimu za mahitaji ya soko
duniani, alisema kwa mujibu wa Ripoti
ya Soko la Usafirishaji wa Mizigo ya 2023,
ukubwa wa soko la mizigo limekua kuto-
ka Dola bilioni 191.01 mwaka 2022 kufikia
Dola bilioni 199.09 mwaka 2023 kwa ki-

wango cha ukuaji (CAGR) cha asilimia 4.2.

Alisema kiwango hicho ni kwa ukubwa
wa soko la usambazaji wa mizigo unaota-
rajiwa kukua hadi Dola bilioni 224.78
mwaka 2027 kwa kiwango cha CAGR ya
asilimia 3.1

Pia alisema Tanzania inaingia rasmi
kwenye historia ya biashara ya ndege ya
mizigo ambayo sio tu kwa Afrika Mashari-
ki bali hata kwa nchi za SADC.

“Hakika, serikali imewekeza ATCL sam-
bamba na Mpango wa Taifa wa Maen-
deleo pamoja na Ilani ya Uchaguzi kwa
lengo la kuwezesha ukuaji wa uchumi, ku-
weka mazingira rafiki ya uwekezaji na bi-
ashara nchini ambapo biashara ya mizigo
inakuwa kwa kasi duniani,” alisisitiza.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa ATCL,
Mhandisi Ladislaus Matindi, alisema tan-
gu kuhuisha mpango wake wa biashara
wa mwezi Oktoba 2016, ATCL inajivunia
kwa kutoa huduma za uhakika, salama na
endelevu za ubora wa juu duniani kote.

Kupitia mkutano huo wa wadau wa
mizigo, ATCL itakusanya maoni sahihi
kutoka chanzo halisi yatakayowezesha
kuondoa kero na urasimu kwenye biasha-
raya mizigo.

“Yapo mambo yanayotakiwa kufany-
iwa maboresho hasa yenye urasimu,
lakini yapo ambayo ni ufuataji wa she-
ria za kulinda usalama wa uendeshaji
wa biashara hii. Katika kikao hiki wadau
watajadili na kukubaliana masuala ya ku-
fanyiwa kazi na kuweka malengo. Lakini
tutaambiana ukweli kwa wafanyabiasha-
ra ambao hawafuati sheria ambazo kim-
singi ni kwa faida ya pande zote mbili,”
alisema.

ATCL ina ndege 12 na imefanikiwa ku-
panua mtandao wake hadi kufikia vituo
14 vya safari za kitaifa, nane za kikanda na
mbili za mabara.
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Crimina] Farm No. 3 (Approved by the High Court
Inder Sec. 382 of Criminal Procedure Code

Summons to an Accused
Person (S.19)

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE'S COURT OF LINDI
(AT LINDI)

CRIMINAL CASE NO. D% OF 202, i .
THE REPUBLIC
VERSUS

DAUD POYOuniinaianbansmdiniiiaiaivaviviaminmnwhCCUSED PERSON

To:

Daud Poyo
Kibutuka Village
Liwale District
Lindi

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM TO UNDERTAKE CONSTRUCTION WORKS CONTRARY TO SECTION 22(4) OF THE
CONTRACTORS REGISTRATION._ACT NO 17/1997 AS AMENDED BY SECTION 20 OF
CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO. 15/2008

R
BY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the. l(g wooday

You ER.
o1 BN s i l' SevoaanZifig w 08:00am Ot so soon thereafter as the case can be heard.

Here in fail not.

GIVEN under oy hand and the Seal of the Court ﬂusr\ codayof ol mﬁ@-‘c H ...... 20, 1-. 3

e i

) 3

W | 35— gpeenion
RESIDEVT GlSTREﬁiEE Linul

N . Z :
['h]f:i\:(mmjha’lﬁ':bgm sued on the Application of the Prosecution

~1STRATE

e

Served Upon Me/us:
Bigmature s sninEReERRRRANE

Qualificaton/ Rtluomiup
Date. i

217333502

Meangn - ;;;L\OL\CLQ B9

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court

Summons to an Accused .
Under Sec. 382 of Crminal Procedure Code

Person (3.19)

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF TANGA
(AT TANGA)

W OF 20 2B

THE REFUBLIC

CRIMINAL CASE NO...,%

VERSUS

HUSNA ALLY HEMED

To:

Husna Ally Hemed

Plot No. 13, Block 104, Ngamiani Area
Tanga City Centre

Tanga Region

WHEREJ\S your attendance is ncr.assary to answer to 4 charg: on

ohgsbeélssned on the Application of the Prosecution

Dup].u:ale Served Upon Me:

217333502

Summons to an Accused

Criminal Form No, 3 (Approved by the High C
Person (8.19) e {Approved by the High Court

Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

L]

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF LINDI
(AT LINDI)

CRIMINAL CASE N0.Q/O.. oF gqakgu
THE REPUBLIC
VERSUS

LITO CHANDE KIGWAGILO......cc.cvviiseniiernnreieseneenressssssnsess s ACCUSED PERSON

Tao:

Lito Chande Kigwagilo
Lionja Village
Nachingwea District
Lindi Region

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a chargﬁ on EN_GAGIHGJ-INREQI&IEBED_BERSQN_QR

lﬁ._l? &ﬁl;f_'BY COMMAN ED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the Q % - day
+- at 08:00am Or so soon thereafter as the case can be heard.

Here in fail not. — ..

GIVEN andes &;y"“l:;u.-‘d_;nd T— | % dapot SCTRCR '1

G“E’%ﬁ'iﬁsnr MAGIQT® A =r
LINDI

“This summons has been issued on the Application of the Prosecution

Served Upon Me/us:

T e e PO O P T DL

Qualification/ Relationship
0B s mrenimn v s AR

217333502

Summons to an Accused

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court Under

Person (5.19) Sec. 382 of Criminal Procedure Code
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT MAGISTRATE’S COURT OF BABATI
(AT BABATI)
CRIMINAL CASENO. ... 0. ... OF 2,250
THE REPUBLIC
VERSUS
OIL 8: GAS LIMITED .0 100senussasasusssomorivsinressisansiswiisssransisssisrsssanss veersessnnn ACCUSED PERSON
To:
Managing Director
Oil & Gas Limited
Plot No. 71, Block P, Magugu,
Babati District, Manyara Region
WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ISTERE
RT WOR E OF TH

P el B A b

¥/

This summons has bcméfﬂ% the Application of the Pr

Sened Upon Me /us:

Qu:hﬁcatm / Rchnonshnp
Date..

217333502
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MAONI & UCHAMBUZI

ipashe

MWANGA WA JAMII

Mshikamano huleta
maendeleo, mabadiliko

WAKATI Rais Samia Suluhu Hassan akitimiza kipindi cha miaka
miwili tangu alipoapishwa kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Watanzania wana kila sababu ya kusherehekea mab-
adiliko aliyoyaleta nchini hasa katika kuhakikisha wananchi wake
wanakuwa wamoja bila kujali itikadi zao za kisiasa, kidini, kikabila
wala rangi.

Hili limejionesha wazi baada ya kuruhusu mikutano ya hadhara ya
vyama vya siasa ambayo ilikuwa imefungiwa sasa kuendelea kama
kawaida, lakini kwa kuzingatia misingi ya sheria kwa kuepusha vu-
rugu na lugha zisizofaa.

Hatua hiyo ya Rais Samia imeleta imani kwa wanasiasa waliokim-
bilia nje ya nchi kutafuta hifadhi na sasa kurudi nyumbani bila hofu
yoyote.

Hivi ndivyo Rais Samia anavyotaka Tanzania anayoingoza
iwe, lakini ni lazima apate ushirikiano kutoka kwa watu anaowaon-
goza.

Dalili nzuri za nchi kuwa na umoja zimeanza kujitokeza baada ya
Rais Samia kuwa kiongozi wa kwanza wa chama tawala kushiriki ka-
tika kongomano la chama cha upinzani.

Na katika kuonesha mwendelezo wa mshikamano huo, juzi wakati
wa sherehe za kuadhimisha miaka miwili ya Rais madarakani, wa-
nawake wa vyama vya upinzani walishiriki katika maadhimisho hayo
yaliyoandaliwa na Umoja wa Wanawake wa CCM (UWT) na kuone-
kana wakiwa na furaha ya kuketi pamoja.

Wakati akiwahutubia wanawake hao, Rais Samia aligusia suala la
usawa wa kijinsia hasa kufikia 50/50 huku akibainisha kuwa kwenye
nafasi ya mwanambke katika uongozi, kuna ongezeko la nafasi za wa-
nawake kiuongozi na kutaja maeneo yenye viongozi wanawake kuwa
ni pamoja na Mahakama Kuu, Maofisa Tawala wa mikoa na kusema
bungeni bado kuna kazi ya kufanya.

Hata hivyo, aliwahakikishia wananchi kuwa huko nako
wanakwenda pole pole ili hata isipofika asilimia 50 basi hata asilimia
40.

Kufikia asilimia hiyo sio jambo dogo, linahitaji ushirikiano wa hali
ya juu kwa wanawake kuinuana na kuwezeshana, kupeana moyo na
kujitokeza kugombea nafasi zinazotangazwa.

Hilo litawezekana kama wanawake wa vyama vyote vya siasa
watashirikiana na kuwa na umoja wa kusaidiana katika kupata uon-
gozi.

Kama alivyosema Rais Samia, anataka lililoanzishwa na wanawake
wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (BAWACHA), pia liendele-
zwe na wanawake wa vyama vingine vya siasa.

Wanawake wana nguvu kubwa na pia ndiyo wanaoongoza kwa
idadi ya watu kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka
2022.

Wao ndiyo wapigakura wakubwa wakiamua jambo lao hakuna
wa kuwazuia. Wakijipanga vizuri na wakilitaka jambo ni rahisi kuli-
pata. Cha muhimu ni kuepuka mgawanyiko na kurubuniwa kwa
kupandikizwa chuki za kuchukiana wenyewe kwa wenyewe na
kuchafuana kwenye majukwaa.

Wanawake wanaweza kuleta mabadiliko makubwa na yameanza
kuonekana kupitia kwa Rais Samia.

Kwenye familia nyingi viongozi wanaosimamia au kue-
ndesha familia zao ni wanawake, hata sasa kwenye shughuli
mbalimbali kama mwanamke asipokuwa msimamizi mambo hay-
aendi sawa.

Hii inadhihirisha kuwa wanawake ni jeshi kubwa na wanapojiamini
na kudhamiria kufanya jambo lako, hakuna anayeweza kulizuia.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

GHARAMA

Hongera Rais kuondoa
nyungu kuleta chanjo

WAKATI ugonjwa wa UVIKO-19 unaingia
nchini, kulikuwa na sintofahamu, kutokana na
baadhi ya watu kuamini kuwa njia ya kuudhibiti
ni kujifukiza au ‘kupiga nyungu’, badala ya ku-
tumia dawa zinazoelekezwa na wataalamu wa
afya.

Katika mazingira hayo, umma uligawanyika
wakiwapo wanaoamini kujifukiza na wale wa-
naozikubali dawa za hospitali na hivyo kuwapo
kwa makundi mawili yenye mtazamo tofauti
kuhusu ugonjwa huo.

Hata hivyo, Rais Samia Suluhu Hassan, anapo-
ingia madarakani, anaanzisha kampeni ya kutoa
elimu na kuhamasisha jamii kupata chanjo ya
ugonjwa huo, huku akiwa mtu wa kwanza ku-
chanjwa.

Uamuzi wake wa kujitokeza hadharani ku-
chanja ulibadilisha upepo na hivyo kuwafanya
Watanzania kujitokeza kwa katika vituo mbal-
imbali vya kutolea chanjo, kwa ajili ya kudhibiti
maambukizi ya UVIKO-19.

Yeye hakupinga suala la kupiga nyungu, la-
kini msisitizo wake ulikuwa ni jamii kutambua
umuhimu wa kuzingatia ushauri wa wataalamu
wa afya badala ya kujifukiza majani bila kujua
madhara yake ya baadaye.

Hivyo, Rais anapoanza mwaka mwingine wa
uongozi wake, ni wazi amesaidia kuelimisha
Watanzania kutoka kwenye upigaji wa nyungu
hadi kupata chanjo ya UVIKO-19 ambayo awali
waliiona kama adui mkubwa.

Kufikia Desemba mwaka jana, serikali ilipanga
kufikia asilimia 70 ya watu waliochanja ikiwa ni
sehemu ya mkakati wa dunia wa kupambana na
ugonjwa huo wa UVIKO-19.

Hatua ya kuhamasisha chanjo, ilitokana na
kuthibitishwa kisayansi kwamba, ili kupata
kinga kamili dhidi ya ugonjwa wa UVIKO-19, an-
galau asilimia 70 ya watu wote wawe wamepata
chanjo hiyo nchini.

Ingawa kama ilivyo katika maeneo mengine
duniani, mwanzo wa mchakato wa chanjo hiyo,
ulikuwa na taarifa nyingi za upotoshaji, baadhi
ya watu wakisema kuwa chanjo si za kawaida,
hivyo wana mashaka na ufanisi wake.

Hoja nyengine potofu iliosikika nchini na

kwingineko ni  kuwa chanjo hizo zina mad-
hara makubwa kwa watumiaji wake, ikiwamo
kusababisha vifo, kuvuruga hedhi, kuharibu
nguvu za uzazi kwa wanaume na wanawake na
kushambulia mfumo wa vinasaba na kuwafanya
watu kuwa ‘mazombi’.

Lakini hoja hizo kwa mujibu wa Shirika la Afya
Duniani (WHO) hazikuwa na mashiko na ndilo
lenye dhamana ya kusimamia masuala yote ya
kiafya duniani ikiwamo kupasisha ufanisi wa
dawa na chanjo.

Wataalamu wa WHO wanabainisha kuwa
chanjo zote zilizopitishwa za ugonjwa zilikuwa
ni salama kwa matumizi ya binadamu na zime-
fanyiwa utafiti na uchunguzi wa kutosha wa
kisayansi na kiutabibu.

“Sasa tuko mwaka mwingine wa 2023, ni vye-
ma kampeni za kutoa elimu kwa umma kuhusu
umuhimu wa kupata chanjo zikaendelea ili ku-
hakikisha kila anayetakiwa kuchanja, basi apate
huduma hiyo.

Ninaamini kwamba, pamoja na jitihada za
wapo baadhi ya watu ambao huenda kwa ku-
toelewa, au kwa kuamini nyungu, bado hawa-
jajitokeza kuchanja.

Hivyo, suala la kuendelea na kasi ya kutoa
elimu na uhamasishaji kwa wananchi ili
wakubali kupata chanjo hiyo, ni la muhimu
wakati huu ambao Rais Samia anaanza mwaka
wa tatu akiwa madarakani.

Kwa mujibu wa Wizara ya Afya, ugonjwa huo
bado upo, hivyo, si vyema watu kubweteka na
kudhani wako salama, badala kila mmoja achuk-
ue hatua zitakazomfanya awe salama dhidi ya
UVIKO-19.

Tayari Rais ametuonyesha njia salama dhidi ya
ugonjwa huo ni kupata chanjo inayoelekezwa
na wataalamu wa afya na si vinginevyo kama
ambavyo baadhi ya watu wamekuwa wakid-
hani.

Chanjo kwa mujibu wa serikali, ni hiari, lakini
jamii isibweteke kwa huo uhiari, bali jambo la
msingi ni usalama wa afya dhidi ya ugonjwa
huo, ambao ukweli ni kwamba unategemea
chanjo ya kuudhibiti.
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B Bunge laridhishwa kasi ujenzi mradi Kinyerezi I

Waziri aomba
uharaka
usikilizwaji
hoja 3 SADC

Na Halfani Chusi

WAZIRI wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
Dk. Stergomena Tax, amewasilisha
hoja tatu kwenye mkutano wa
Baraza la Mawaziri wa Jumuiya
va Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADQ), akitaka kuongezwa kasi
katika utekelezaji.

Mkutano huo uliofanyika hivi
karibuni nchini Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC) kwa
siku mbili, ulioanza Machi 18 na
kuhudhuriwa na wawakilishi kuto-
ka Tanzania akiwamo Naibu Wa-
ziri wa Kilimo, Anthony Mavunde.

Hoja alizoziwasilisha ni pamoja
na hatua iliyofikiwa kuhusu taf-
siri ya nyaraka muhimu za SADC
katika lugha ya Kiswahili, ujenzi
wa sanamu ya Baba wa Tan‘a
hayati Mwalimu Julius Nyerere
na Mpango wa Kanda wa ununuzi
wa pamoja wa Vifaa vya afya un-
aoratibiwa na Bohari Kuu ya Dawa
(MSD).

“Utekelezaji wa tafsiri ya nyara-
ka muhimu za SADC katika lugha
va Kiswahili upo katika hatua za
kumpata mzabuni wa kufanya kazi
hiyo na ujenzi wa sanamu ya Baba
wa Taifa unaendelea, kazi hiyo
inatakiwa kukamilika mwishoni
mwa mwaka 2023.

“Kuhusu Mpango wa Kanda wa
UNuUNUZi wa pamoja wa Vifaa vya
afya MSD inaendelea na jukumu
hilo hivyo ninawaomba nchi wa-
nachama kuongeza kasi ya kuitu-
mia bohari hiyo kwa kuwa manu-
faa yake ni makubwa hususani
kwenye kupunguza gharama za
ununuzi wa dawa na vifaa tiba,”
alifafanua.

Waziri Mkuu wa DRC, Jean-
Michel Nyenge, Waziri wa Mtanga-
mano wa Kikanda wa DRC, Didier
Mukanzu na Katibu Mtendaji wa
SADC, Elias Magosi, walitaja mae-
neo muhimu ya kuwekewa mkazo
ili kupanua wigo wa mtangamano
na kuongeza kasi ya maendeleo
baina ya nchi wanachama.

Walitaja maeneo hayo kuwa ni
pamoja na ujenzi wa miundom-
binu, ujenzi wa viwanda vya
kuongeza thamani ya bidhaa za
madini, ngozi na kilimo, kuwa na
nishati ya umeme ya uhak|ka
usawa wa kijinsia katika siasa na
zaidi ya yote ni umuhimu wa Kkui-
marisha amani na usalama katika
kanda.

Pia walisema maeneo hayo ya-
meainishwa vyema katika Mpango
Mkakati wa Maendeleo wa Kanda
(2020-2030) na Sekretarieti ya
SADC, imeahidi kuendelea kura-
tibu na kuhamasisha utekelezaji
wake.

Miradi 11 ya Tanzania imeingia
katika mpango huo ikiwamo uen-
delezaji wa sekta ya maji katika
mto Songwe, usindikaji wa ngozi,
uzalishaji wa mbolea, uchumi wa
buluu, nishati, utafiti, elimu na
utengenezaji wa dawa za binada-
muU Na wanyama.

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Kudumu ya
Bunge ya Nishati na Madini
imeipongeza serikali kwa
utekelezaji wa miradi ya kim-
kakati ya kuzalisha umeme wa
Kinyerezi I, unaotekelezwa na
Shirika la Ugavi wa Umeme
Tanzania (TANESCO), utaka-
oondoa tatizo la umeme na
kukuza uchumi wa nchi.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Dunstan Kitandula, aliyasema
hayo juzi baada ya kutembelea
kituo cha kuzalisha umeme

: wa kutumia gesi asilia cha

Kinyerezi I kitakachozalisha

megawati 185.

“Kama Kamati tumeona
mradi unaendelea vizuri na
mitambo mitatu tayari im-
eanza kuzalisha megawati
135, bado mtambo mmoja

ambao  utekelezaji  wake
unaendelea vizuri,” alisema
Kitandula.

Kwa upande wake, Naibu
Waziri wa Nishati, Stephen
Byabato, alisema serikali itaen-
delea kutoa fedha kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya maendeleo.

“Jumla ya pesa zitakazo-
tumika hadi mradi huu uka-
milike ni Dola za Marekani

milioni 188 na hizi ni jitihada
za Rais Samia Suluhu Hassan
kwa ufadhili huu tuna uhaki-
ka utaongeza upatikanaji wa
umeme wa uhakika na wenye
ubora na kuwezesha maen-
deleo mbalimbali kwenye vi-
wanda vikubwa na vidogo na
maendeleo ya kijamii,” alise-
ma Byabato.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa TANESCO, alisema mradi
huo ulianza mwaka jana na
kazi iliyofanyika mitambo
mitatu kati ya minne imein-
giza umeme kwenye Gridi ya
Taifa.

“Ifikapo  mwishoni mwa

Aprili 2023 mtambo wa nne
utakuwa tayari kuanza kuzali-
sha umeme. Hivyo natumia
fursa hii kuwashukuru wateja
kwa uvumilivu wakati huu
mradi unaendelea kujengwa
na nawapongeza wafanyakazi
kwa kazi ngumu yenye kuleta
mafanikio kwa taifa letu,” ali-
sisitiza.

Wajumbe wa kamati hiyo,
Consatine Kanyasu na Jesca
Kishoa, waliipongeza TA-
NESCO kwa kutekeleza miradi
ya maendeleo na kuomba ku-
wapo ufuatiliaji wa karibu ili
ukamilike kwa wakati na ku-
fikia malengo yalitakiwa.

Waziri wa Habari, Vijana, Utama-
duni na Michezo wa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar, Tabia Maulid
Mwita (katikati waliosimama),
akishuhudia utiaji saini wa mka-
taba wa ushirikiano wa kibiashara
kwa ajili ya utengenezaji wa jezi
na vifaa vya Timu ya Taifa ya
Zanzibar (Zanzibar Heroes), kati

yva Benki ya CRDB iliyowakilishwa
na Ofisa Mkuu wa Biashara, Boma
Raballa (kulia), Shirikisho la Mpira
wa Miguu Zanzibar (ZFF) lililowak-
ilishwa na Rais wake, Abdullatif Ali
Yassin (katikati) pamoja Kampuni
yva Ubunifu wa Mavazi ya Sheria
Ngowi chini ya Sheria Ngowi mwe-
nyewe (kushoto), mwishoni mwa
wiki Zanzibar. Wengine; Makamu
wa Rais wa ZFF, Hafidh Mohamed
Ali (wa pili kushoto waliosimama),
Katibu wa ZFF, Hussein Ahmada
Vuai na wanasheria. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

DAWASA yvyawakumbuka wakazi wa Mivumoni

Na Joseph Mwendapole

WAKAZI wa Mivumoni jijini
Dar es Salaam wameanza kun-
ufaika na huduma ya majisafi

baada ya kukamilika kwa mra-

di mkubwa wenye thamani ya
Sh. bilioni 65.

Mradi huo unatekelezwa
na Mamlaka ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira DAWASA na

ulifadhiliwa na Benki ya Dunia
: (WB).

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki na Ofisa Huduma
kwa Wateja wa DAWASA,
Linah Kikoti, wakati akizun-

: gumza na wananchi waliofika

kwenye madawati ya huduma

KABWELA

kwa wateja.

“Hatua hii imekuja baada
ya kukamilika kwa mradi
wa usambazaji maji kutoka
Makongo hadi Bagamoyo uli-
otekelezwa na DAWASA kwa
kushirikiana na Benki ya Du-
nia ukihusisha ujenzi wa ma-
tangi matatu ya kuhifadhi maji
yenye ujazo wa lita milioni
tano kila moja katika maeneo
ya Vikawe, Mbweni, na Tegeta
‘A,” alisema.

Alisema wakazi wa mitaa ya
Tegeta ‘A, Goba Mpakani na
Nyakasangwe wamejitokeza
kwa wingi katika madawati ya
huduma kwa wateja yaliyofun-
guliwa katika mitaa hiyo ili DA-

WASA kuwasogezea huduma
zaidi wananchi majisafi.
Alisema mamlaka imefun-
gua madawati maalumu ili ku-
wafikia wananchi wengi kwa
haraka katika maeneo yao na
kusaidia huduma kuwafikia

kwa wepesi zaidi.
Aliwasisitiza wananchi
kutumia fursa hiyo ku-

fika kwa wingi ili waweze
kuunganishwa na huduma ya
majisafi.

“Hii ni nafasi muhimu ya
mwananchi kupata huduma
ya maji kwa urahisi kabisa,

alisema.

Akizungumzia huduma
hiyo, Mjumbe wa Shina nam-
ba 10 Goba Mpakani, John
Jelle, aliishukuru DAWASA
kwa kufika katika mitaa yao
kwa kuwa kufanya hivyo wan-
apata fursa yakuwafikia wateja
wengi zaidi.

“Huduma ya maji imetu-
fikia, tunaishukuru sana seri-
kali ya awamu ya sita, zoezi
linaloendelea katika mitaa
yetu ni kuwaunga wateja na
majisafi, kwa DAWASA kuwa
hapa tunategemea kila mwa-

niwaombe  wajitokeze wa nanchi atapatiwa huduma ya
wingi ili isitokee mwananchi majisafi,” alisema mjumbe
akakosa huduma ya majisafi,”  huyo.

FADHILI MOHAMED
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Aweso aagiza wanaoomba maji - e—
kuunganishiwa ndani ya siku7

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Maji, Jumaa Awe-
so, amewataka watumishi wa
wizara hiyo kuacha urasimu
wa kuwaunganishia maji wa-
nanchi na kuagiza ndani ya
siku saba mteja aliyeomba ku-
pata huduma hiyo awe amei-
pata.

Alitoa agizo hilo mwishoni
mwa wiki jijini Dar es Salaam
wakati wa maadhimisho ya
mafanikio ya miaka miwili ya
Rais Samia Suluhu Hassan,
madarakani kwenye sekta ya
maji, yaliyoandaliwa na Kituo
cha Clouds Media.

“Mkataba unasema mwa-
nanchi akitaka kuunganishiwa
maji basi ndani ya siku saba
anatakiwa awe ameungan-
ishiwa, sio anakuja mtu ana-
zungushwa mara mita hakuna,

o

Ty~

mwingine anatoa kitu kidogo
anapata huduma. Kwani kwake
mita imetoka wapi? Tuache
hiyo tabia,” alisema Aweso.

Alisema katika miaka miwili
ya Rais Samia madarakani ma-
fanikio mengi yamepatikana
katika sekta ya maji ikiwamo
ujenzi wa miradi zaidi ya 157.

Alisema Rais Samia ali-
ipatia Wizara ya Maji fedha
za ugonjwa wa UVIKO Sh. bil-
ioni 135 ambazo zimefanikisha
miradi 174, mijini 44.

Mbali na mafanikio hayo,
Awesso alisema kila mwaka
mvua zimekuwa zikinyesha,
lakini maji yanapotea bila
kuhifadhiwa kwa matumizi ya
baadaye.

Alibainisha kuwa uzoefu
walioupata kupitia mabadi-
liko ya tabianchi mwaka jana

imewapa funzo na kuwataka
wananchi kulinda na kutunza
rasilimali za maji.

Naye Katibu Mkuu wa wiz-
ara hiyo, Cyprian Luhemeja,
aliwatahadharisha Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Dar es Salaam (DAWASA)
endapo hawatakuwa makini
ifikapo mwaka 2025 kiwango
cha maji kitapungua hadi asil-
imia 80.

Luhemeja ambaye alikuwa
Mtendaji Mkuu wa DAWASA
kabla ya kuteuliwa kuwa Nai-
bu Katibu Mkuu alisema Dar
ashara linalochangia asﬂlmla
75 ya mapato na kwa sasa hu-
duma hiyo inapatikana kwa
asilimia 95.

“DAWASA kuweni makini
mwaka 2023 maji yanapati-
kana kwa asilimia 95, ukipiga

hesabu mwaka 2025 kama
hamna kazi mnayofanya tut-
akuwa asilimia 80,” alisema
Luhemeja.

Alibainisha kuwa jiji hilo
linakuwa kwa kasi ni lazima
wawe na kasi itakayoendana
na kukua kwa mji endapo
watataka kuwa na viwango
sawa.

“Kazi kubwa inafanyika ya-
mebaki maeneo machache
ikiwamo Mwanagati, Kitunda,
Kivule na Chamanzi, tayari Sh.
bilioni 40 zimetengwa kwa ajili
ya kufanya usambazaji kwenye
maeneo hayo,” alisema.

Akizungumzia miradi ya
maji  iliyokamilika  vijijini,
Luhemeja alisema miradi 382
imekamilika na zaidi ya watu
milioni mbili wanapata hu-
duma hiyo, huku vituo 3,400

Mwanzilishi na Mkurugenzi Mtendaji wa Apps ya Wasichana, Carolyne Ekyarisiima (katikati) akiwa na wawakilishi
wa Tigo na waratibu wa Tuzo za WSIS 2023 baada va kuibuka washindi kati ya mabingwa watano waliochaguliwa
katika tuzo hizo kwenye kipengele cha E-employment iliyohusisha miradi 190 iliyoteuliwa ulimwenguni, tuzo hizo
zilifanyika Geneva, Uswizi Machi 14. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TRC yatakiwa kuleta matokeo chanya

Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Kamati ya
Bunge ya Uwekezaji wa Mitaji
ya Umma (PIC), Jeryy Silaa,
ameitaka Wizara ya Ujenzi na
Uchukuzi (Uchukuzi) kupitia
Shirika la Reli Tanzania (TRC)
kuhakikisha uwekezaji unao-
faywa kupitia maboresho ya
njia ya Reli ya Kati, Chuo cha
Reli na Ujenzi wa Reli ya Kisasa
ya SGR unakuwa na matokeo
chanya kwa taifa.

Akizungumza alipotembe-
lea stesheni, karakana na Chuo
cha Reli mkoani Tabora, Silaa
alisema Shirika la Reli ni mion-
goni mwa mashirika ambayo

serikali imewekeza zaidi ya
Sh. trilioni 15 lengo likiwa kuli-
wezesha kujitegemea baada ya
uwekezaji huo kukamilika.

“Kwa uwekezaji uliowek-
wa katika Sekta ya Usafiri
kupitia TRC tunapaswa kuji-
panga sawa sawa sababu wa-
nanchi hawatawaelewa kama
uwekezaji huu utakamilika na
tija isionekane,” alisisitiza.

Aliitaka wizara kupitia TRC
kuongeza nguvu kwenye usi-
mamizi wa reli ya kati kwa
kuwa imeonekana nguvu kub-
wa imewekezwa kwenye reli
ya kisasa na kupunguza ufanisi
kwa reli hiyo.

Mwenyekiti wa Bodi ya

TRC, Profesa John Kondoro,
aliishukuru serikali kwa kue-
ndelea kuwekeza fedha kwa
TRC kwa kuwa kukamilika kwa
miradi yote ya uboreshaji, un-
unuzi na ujenzi utarahisisha
usafirishaji wa abiria na mizigo
na hivyo kupunguza gharama
za bidhaa.

Mwenyekiti Prof. Kondoro
aliihakikishia Kamati ya Bunge
kuwa TRC imejipanga kwa
uendeshaji wa reli ya kisasa
kwa kuweka mpango mad-
hubuti wa biashara wa muda
mfupi na muda mrefu ili kuji-
pima kwa vigezo maalum kul-
ingana na fedha iliyowekezwa.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa

TRC, Amina Lumuli, alisema
mpango unaotekelezwa wa
maboresho ya miundombinu
ya reli umehusisha ujenzi
wa chuo kikubwa kitakacho-
fundisha kozi mbalimbali za
usimamizi na uendeshaji wa
reli zote mbili lengo likiwa
kuongeza wataalamu.

Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Uwekezaji wa Mitaji ya
Umma (PIC), iko katika ziara
mkoani Tabora na imekagua
miundombinu ya reli na Chuo
cha Reli ili kuona utayari wa
shirika hilo katika uaandaaji
wa wataalamu na uendeshaji
wa reli ya SGR baada ya miradi
hiyo kukamilika.

- Polisi yanasa
- bastola ya
wahalifu,
risasi 71

©Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

JESHI la Polisi Mkoa wa Aru-

¢ sha limekamata bastola moja,
: aina ya CZ 75 LUGER yenye

namba za usajili A487385
pamoja na risasi 71 za silaha
hiyo iliyokuwa inatumiwa na

wahalifu.

Aidha, kwa nyakati tofauti

wamefanikiwa kukamata
: watuhumiwa 11 wakiwa na

mirungi bunda 528 yenye uzito

wa zaidi ya kilogramu 162, am-

bayo walikuwa wakiisafirisha
kwa kutumia magari na pikipiki.
Kwa mujibu wa taarifa iliyo-

: tolewa juzi na Kamanda wa

Polisi Mkoa wa Arusha, Justine
Masejo, risasi hizo, zilikutwa

kyurei, Kata va Kiranyi, Wilaya

: ya Arumeru, wakati wa mwen-
¢ delezo wa operesheni maalum
¢ ya kuwasaka wahalifu inayoen-
: delea. “Katika operesheni hii

maalum ya kuwasaka wahalifu,

tulifanikiwa kukamata bastola

moja na risasi saba, lakini kwa
bahati mbaya watuhumiwa

§ waliokuwa wanatumia silaha

hiyo walifanikiwa kukimbia
baada ya Polisi kuikaribia
nyumba hiyo na msako mkali
unaendelea dhidi yao,” alisema.
Kuhusu watuhumiwa 11 wal-
jokamatwa wakisafirisha dawa
hizo, Masejo alisema kuwa
upelelezi unaendelea ukikami-
lika, jalada litapelekwa Ofisi ya

Taifa ya Mashtaka kwa ajili ya

kuwafikisha mbele ya vyombo

vya sheria kujibu tuhuma zina-
: zowakabili.

Katika hatua nyingine Kaman-

da Masejo alisema ofisi yake

kwa kushirikiana na Ofisi ya

Taifa ya Mashtaka, wamefani-

kiwa kumfikisha mahakamani
mtu mmoja Julius Mollel (27),

Wilaya ya Monduli, kwa tuhu-

ma za kumbaka mwanafunzi

: wa darasa la pili mwenye umri
: wa miaka minane na kuhuku-

miwa kifungo cha maisha jela.
Kamanda Masejo alisema

. wanaendelea kukutana na
: wananchi pamoja na viongozi

elimu kuhusu ukatili wa kijinsia

na masuala ya usalama, iki-

: wamo umuhimu wa Kuan2|sha
: vikundi vya ulinzi shirikishi,

katika maeneo yao ili kukome-

sha matukio ya uhalifu.

“Pamoja na kutoa elimu kwa

: jamii pia nilombe sana jamii

kuacha tabia ya kujihusisha na

: vitendo vya ukatili dhidi ya
¢ watoto na wanawake, lakini

ikiwa ni pamoja na kutoa taar-
ifa kwa Jeshi la Polisi dhidi ya

: watu wanaohusika na vitendo
: vya aina hiyo na atakayebaini-

ka hatua kali zitachukuliwa

dhidi yao,” alisema.

Aliwaomba wananchi kutoa

taarifa polisi dhidi ya wahalifu

katika maeneo yao kwa sababu

wanaishi ndani ya jamii.
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Serikali kuleta
mizani ya
kidijitali
kuondoa
udanganyifu

Na Jaliwason Jasson, BABATI

BODI ya Usimamizi wa Stak-
abadhi Ghalani (WRRB) imesema
serikali inafikiria kuleta nchini
mizani ya kidijitali ili kuondoa
udanganyifu katika uuzaji wa
mazao kwa wakulima.

Meneja Mipango na Uhama-
sishaji wa Bodi hiyo nchini, Sura
Ngatuni, alisema serikali inaamini
mizani ya Kidijitali itakapoanza
kutumika itasaidia wakulima na
ghala kuu kukabiliana na wizi un-
aofanywa na wajanja.

Ngatuni alikuwa akizungumza
jana Wilaya ya Babati, mkoani
Manyara na wadau wa Kilimo ka-
tika mafunzo ya kuwajengea uw-
€70 juu ya matumizi ya mfumo
wa stakabadhi ghalani.

“Hivi sasa tunaendelea kutoa
mafunzo ya kuwajengea uwezo
wadau wa kilimo kuhusu matumi-
zi ya mfumo wa stakabadhi
ghalani, ambapo mafunzo haya
yanatolewa kwenye mikoa mitatu
ya Manyara, Njombe na Rukwa.

“Pia mfumo huu utaondoa ku-
changanya uchafu na mazao
ili kuongeza uzito, anapouza
mkulima, kwa kuwa mazao ya-
takapokuwa yanapimwa ghala
kuu, watakuwa wanaona,"alisema
Ngatuni.

Kuhusu anguko la bei ya mazao,
Ngatuni, alisema hamna fungu
lolote linalotolewa na serikali
kufidia wakulima bei ya mazao
inaposhuka.

Aidha, alisema linapotokea an-
guko la soko duniani na linakuja
kuligusa taifa letu, hakuna sababu
yva mkulima kuilaumu serikali.

Naye Ofisa Mwandamizi Uende-
shaji Biashara kutoka Soko la
Bidhaa Tanzania (TMX), Justa
Martine, alisema kwa sasa TMX
inafanya mauzo ya papo kwa
papo.

Akifungua mafunzo hayo juu ya
mfumo huo, Mkuu wa Mkoa wa
Manyara, Makongoro Nyerere,
alisema panapotokea vikwazo
au ukinzani juu ya mfumo, hu-
jitokeza matatizo ya uvelewa
mdogo juu ya mfumo.

“Hivi sasa tunaendelea
kutoa mafunzo ya kuwa-
jengea uwezo wadau wa
kilimo kuhusu matumizi
ya mfumo wa stakabadhi
ghalani, ambapo mafunzo
haya yanatolewa kwenye
mikoa mitatu ya Manyara,
Njombe na Rukwa.

- Mapitio kesi va kupinga vijiji
kuwa pori tengefu kusikilizwa

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

AHAKAMA  Kuu

Kanda ya Arusha,

Mei 4 mwaka huu

itaanza kusiki-
liza ombi la mapitio ya she-
ria kuhusu kesi ya kupinga
amri ya Waziri wa Maliasili
na Utalii, kutangaza ardh1 ya
Wilaya ya Ngorongoro kuwa
Pori Tengefu la Pololeti.

Kesi hiyo namba 21 ya
mwaka jana inasikilizwa na
Jaji Mfawidhi wa Mahakama
hiyo, Joachim Tiganga.

Sababu za kesi hiyo ku-
sogezwa mbele ni pamoja

na serikali kuomba muda wa
kuwasilisha mapitio ya mwa-
nasheria wa serikali kuhusu
katazo hilo.

Jaji Tiganga amesogeza
mbele tarehe ya mapitio ya
shauri hilo linalohusu tanga-
7o la Waziri wa Maliasili na
Utalii, (GN Namba 421 ya
Juni 17, 2022) ili kumpa na-
fasi Wakili wa Serikali, Mkama
Msalama, kuwasilisha hati ya
kiapo kinzani mahakamani
humo.

Kabla ya kuahirisha shauri
hilo, Jaji Tiganga, alitoa muda
wa siku saba kwa Wakili wa
Serikali Mkama Msalama,
kuhakikisha anapeleka ma-

hakamani hapo kiapo kinzani
cha maombi hayo.

Katika shauri hilo walio-
wasilisha ombi hilo ni wa-
nanchi watano kutoka vi-
jiji vilivyoathiriwa na tangazo
hilo.

Wananchi hao wanaiomba
mahakama iagize serikali
kuondoa zuio lililoko la ku-
toingia kwenye eneo lenye
ukumbwa wa kilomita za
mraba 1,502, ambalo wame-
kuwa wakilitumia kwa ajii ya
malisho ya mifugo yao na shu-
ghuli za kiimani.

Aidha, wanaiomba Ma-
hakama kutengua tangazo
la serikali kupitia G.N 421 la

L

Mbunge wa Viti Maalum Vijana Manyara, Asia Halamga (kushoto), akizungumza mbele ya wajumbe wa Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Ardhi, Maliasili na Utalii kuhusu kurasimishwa makazi kwa watu 978 wa Mji Mdogo wa
Mirerani wilayani Simanjiro juzi. PICHA: GIFT THADEY

Juni 17, 2022, kwamba ni batili
na limetangazwa kinyume na
sheria.

Katika ombi lao wananchi
hao wanadai kuwa Kkatika
uamuzi huo wa serikali, ha-
wakushirikishwa  wananchi
kama sheria inavyotaka.

Pia wanaiomba Mahakama
itamke na kuizuia serikali na
mawakala wake wasifanye op-
eresheni yeyote kwenye eneo
hilo.

Upande wa utetezi katika
kesi hiyo, unawasilishwa na
mawakili Joseph Shangay,
Denis Moses na Hamis May-
ombo.

Hospitali ya Bombo kuanza
kupima usikivu kwa watoto

Na Oscar Assenga, TANCA

HOSPITALI ya Rufani ya
Mkoa wa Tanga ya Bombo,
inatarajia kuanza kutoa hu-
duma ya upimaji usikivu kwa
watoto wachanga baada ya
kuzaliwa.

Matumaini kuhusu ujio wa
huduma hiyo, yalitangazwa
jana jijini humo na Daktari
Bingwa wa Magonjwa ya
Masikio, Pua na Koo, Mo-

hamed Sachedin, wakati
wa maadhimisho ya Siku ya
Afya ya Kinywa na Meno Du-
niani.

“Kuanzishwa kwa hudu-
ma hii kutaifanya hospitali
yetu kuwa miongoni mwa
hospitali chache zinazotoa
huduma ya kupima watoto
wachanga.

“Kwa mwaka huu, tayari
tumewaona wagonjwa
1,000 kwenye kliniki ya pua,

masikio na koo. Kati ya hao,
asilimia 50 walikuwa na shida
ya masikio na usikivu.”

Kwa mujibu wa Dk. Sached-
in, shida ya usikivu huanza
wakati mtoto anapozaliwa na
kuendelea mpaka anapofikia
uzeeni, hivyo ni vyema wato-
to kupimwa usikivu wanapo-
zaliwa.

Alifafanua kuwa ni vy-
ema kujali afya ya sikio lako
na kila linapopata shida ni

muhimu kufika kwenye kituo
cha afya, huku akitoa wito
kwa watu wanaofanya kazi
sehemu zenye kelele, kutumia
vizuizi ili kuepusha mad-
hara ya sauti kubwa ambayo
baadaye husababisha shida ya
usikivu.

Maadhimisho ya afya ya
kinywa na meno kitaifa kwa
mwaka huu yanafanyika
mkoani Kigoma.
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Serikali yatenga bil.44/-
ujenzi Chuo cha Reli

Na Halima Ikunji, TABORA

ERIKALI imetenga zai-

di ya Sh.bilioni 44 kwa

ajili ya kutekeleza ujen-

zi wa Chuo cha Reli ki-
takachokuwa na viwango vya
kimataifa.

Chou hicho kitatoa mafun-
7o ya teknolojia mpya ya reli
nchini kupitia ujenzi wa Reli
ya Kisasa (SGR) kipande cha
Tabora-Isaka.

Kauli hiyo ilitolewa mwisho-
ni mwa wiki na Kaimu Mkuru-
genzi Mkuu wa Shirika la Reli
Nchini (TRC), Amina Lumuli,
wakati akiwasilisha taarifa ya

utekelezaji wa mradi wa SGR
kipande cha Tabora-Isaka kwa
Kamati ya Bunge ya Uwekezaji
wa Mitaji ya Umma (PIC)
wakati wa ukaguzi wa karaka-
na ya miundombinu ya mradi
huo.

Lumuli alisema kupitia chuo
hicho Watanzania watapata
nafasi ya kujifunza teknolojia
mpya ya reli ya kisasa.

Alieleza kuwa chuo hicho
kinatarajiwa kujengwa eneo
la Marabi, Kata ya Cheyo Man-
ispaa ya Tabora, kitakuwa na
ukubwa wa ekari 183.1.

Alisema mkandarasi wa
ujenzi wa chuo hicho ame-

shakamilisha michoro na ujen-
zi unatarajiwa kuanza katika
mwaka wa fedha 2022/2023.

Lumuli alisema chuo hicho
kitawezesha kutoa mafunzo
katika teknolojia mpya ya reli
ambayo itakuwa na vitendea
kazi na miundombinu ya kisa-
sa.

Sambamba na hilo kutaku-
wa na ukarabati mwingine
utafanyika katika Kampasi
ya Morogoro ambayo imet-
engewa Sh.milioni 450 kupitia
mradi wa SGR kwa kipande
cha Dar-es-Salaam-Tabora am-
bayo itahusisha majengo, mi-
undombinu ya majisafi na taka

pamoja na mifumo ya umeme :

na mawasiliano.
Mwenyekiti wa kamati hiyo,

Jerry Silaa, alisema mpaka :
sasa kazi kubwa inayofanyika :
imeanza kuonekana katika :
Mkoa wa Tabora kupitia fedha :
zinazotengwa na kutolewa na :

serikali.

Silaa alisema serikali im- :
etenga kiasi hicho kwa ajili :
ya ujenzi wa chuo hicho na :
ukarabati wa Kampasi ya Mo- :
rogoro kutengewa Sh.milioni :
450 ikiwa na chuo kufanya :
kwa muda wa :
miaka mitatu kwa kiasi cha :

uwekezaji

Sh.bilioni 914.2.

Mkuu wa Kitengo cha Polisi wa Usalama Barabarani Wilaya ya Tarime, ASP Barnabas [rumba, akiongea kwenye
hafla ya kilele cha maadhimisho ya Wiki ya Nenda kwa Usalama Barabarani iliyofanyika k|vv|laya katika mji wa
Nyamongo ikidhaminiwa na mgodi wa Barrick North Mara. Mgodi huo, uliwapatia waendesha pikipiki kofia ngumu
na jaketi maalum za usalama. PICHA: MPIGAPICHA WETU

- Watatu
“mbaroni
tuhuma wizi
wa mafuta
mradi wa SGR

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

JESHI |a Polisi mkoani Shinyanga
linawashilikia watu watatu kwa
tuhuma za wizi wa mafuta aina ya
dizeli lita 302 yanayotumika ka-
tika shughuli ya ujenzi wa Reli ya
Kisasa (SGR).

Kaimu Kamanda wa Jeshi la
Polisi mkoani humo, Kamishna
Msaidizi wa Jeshi la Polisi, Leon-
ard Nyandahu, alibainisha hayo
jana wakati akitoa taarifa kwa vy-
ombo vya habari.

Alisema waliwakamata watuhu-
miwa hao wakiwa na vifaa
mbalimbali ikiwamo pikipiki zili-
zotelekezwa pamoja na dawa za
kulevya baada ya kufanyika kwa
msako kuanzia Februari 28 hadi
Machi 20, mwaka huu.

“Tumekamata dawa za kulevya
aina ya bangi kilo 22, saruji mi-
fuko mitatu, magodoro mawili,
pikipiki nne zilizotumika kwenye
uhalifu, printa moja, kompyuta
moja, runinga mbili, mbolea kilo
30 na betri 10 za magari,” alisema
Nyandahu.

Aidha, alisema pia Jeshi la Polisi
limeokota pikipiki tatu ambazo zi-
litelekezwa maeneo tofauti, huku
akibainisha kuwa wamekamata
watuhumiwa 10 ambao walihusika
katika matukio ya wizi.

Kamanda Nyandahu aliwasihi
wananchi kuendelea kutoa
taarifa za uhalifu pamoja na
kuacha kuhujumu mradi wa SGR
kwa kuiba vifaa vya ujenzi na
mafuta, huku watuhumiwa wote
waliokamatwa wakitarajiwa kufik-
ishwa mahakamani hivi karibuni.

“Tumekamata dawa za kulevya
aina ya bangi kilo 22, saruji mi-
fuko mitatu, magodoro mawili,
pikipiki nne zilizotumika kwenye
uhalifu, printa moja, kompyuta
moja, runinga mbili, mbolea kilo
30 na betri 10 za magari,” alisema
Nyandahu.

Mradi wa majisafi kunufaisha wakazi vijiji V|tano Shinyanga

Na Shaban Njia, KAHAMA

Kata ya Kagongwa na Isaka wilay-
ani Kahama mkoani Shinyanga,
wanatarajia kunufaika na mradi
wa majisafi na salama wa Isaka-
Kagongwa kutoka Ziwa Victoria.

Mradi huo utawawezesha
wakazi hao kuondokana na
matumizi ya maji machafu ya
kwenye madimbwi na visima
vifupi pamoja na wanyama wa-
naowafuga.

Meneja wa Wakala wa Maji
(RUWASA), Mkoa wa Shinyanga,
Mhandisi Julieth Payovela, ali-

yasema hayo wakati akitoa taar-

ifa kwa Kamati ya Bunge ya Maji

na Mazingira.
Alisema mradi

huo utahu

cha Itogwanholo kwa Sh. bilioni
4.256.

Mhandisi Payovela alisema
utekelezaji wa mradi huo ulianza
Machi 16, mwaka jana, mpaka
sasa utekelezaji wake umefikia
asilimia 50 na unatarajia kuhu-
dumia wananchi ifikapo Juni 30,
mwaka huu.

Alisema mradi huo unatekele-
Zwa na mkandarasi wa Kampuni

es-Salaam.

Mhandisi Payovela alisema
awamu ya kwanza ya mradi uta-
dolo na Itogwanholo V111vy0p0
katika Kata ya Jana na Isaka.

Alisema awamu ya pili itahusi
bu vilivyoko Kata ya Mwalugulu
na kuwataka wananchi kuutunza
mradi huo ili uendelee kuwanu-
faisha.

“Mpaka sasa tumeshamlipa
mkandarasi Sh. bilioni 1.4 sawa
na asilimia 33 ya mkataba, kati ya
hizo Sh. milioni 961.9 ni malipo
ya hati namba moja, mbili na tatu
na Sh. milioni 446.1 ni malipo ya

awali, hivyo mradi utakamilika
kwa wakati,”alisema Mhandisi
Payovela.

Hata hivyo alisema wanaka-
biliwa na tatizo la upatikanaji wa
bomba za chuma na kiwanda cha
uzalishaji wa aina hizo kipo ki-
moja nchini hali inayosababisha
mahitaji kuwa makubwa kuliko
uwezo wa kiwanda.

Diwani wa Kata ya Isaka, Pazi
Majuto alisema Wananchi wa
madimbwi pamoja na mifugo
hali inayosababisha kuibuka kwa
magonjwa ya mlipuko.

Alisema mradi huo utakapoka-
milika utaondoa tatizo hilo kwa

wananchi na watautunza ili uen-
delee kunufaisha vizazi vijavyo
kama ambavyo sasa wanatunza

vifaa vya ujenzi wa SGR.
Naibu Waziri wa  Maji,
Maryprisca Mahundi, alisema

maeneo yote ya pembezoni wa-
tahakikisha yanapata majisafi
na salama kwa kuchimba visima
virefu na vifupi au kupelekewa
maji ya Ziwa Viktoria.
Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Maji na Mazingira,
Jackison Kiswaga, aliwataka wa-
miliki wa viwanda vya uzalishaji
wa bomba za chumba na plastiki
kuongeza kasi ya uzalishaji ili mi-
radi ya maji ikamilike kwa wakati.



Nipashe

Jumanne Machi 21, 2023

Ni mbinu mpya kuelimisha watoto
tabianchi kufunzwa kwa sanaa, uchoraji

TEKNOLOJIA

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

NA GAUDENSIA MNGUMI
MIAKA 2 YA MAMA

Tanzania inapong’ara
Kilimo, chakula Afrika

«\Wasomi, wataalamu SIDO, SUA, NYUMBU wawe namba 1

AIS Samia Suluhu Has-
san, ametangaza maono
makubwa ya taifa na fursa
ya uhakika ya kuilisha Af-
rika chakula kwa kutumia wakuli-
ma na ardhi ya Tanzania.
Anayafanya hayo kupitia mkakati
wenye mipango kadhaa ikiwamo
kuboresha kilimo, kuwajengea
vijana uwezo yote hayo yakipewa
nguvu na mfuko wa kitaifa wa kui-
marisha kilimo (AGTF) utakaoan-
zishwa wakati wowote kuanzia sasa.
Ni mambo anayoyatangaza hivi
karibuni wakati akizindua jukwaa
la mifumo ya chakula barani Afrika,

Anawahakikishia Watanzania
kuwa katika mkakati huo serikali
inatoa pembejeo bora kuanzia
mbegu, zana, mbolea na viuadudu
kwa wakulima na mafunzo ya
kilimo yanayolenga kuwaandaa na
kuwapika vijana wakulima stadi na
waelewa wa jukumu hilo.

Rais anasema kwa kuanza vijana
800 wameandaliwa na watapata
mafunzo na kunufaika na maeneo
ya uzalishaji yaliyoandaliwa kwa
maana ya mashamba na kwamba
Tanzania ina nia ya dhati ya
kutumia mamilioni ya hekari za
ardhi bora ya kilimo ikiwamo ile ya
umwagiliaji pia.

Anabainisha kuwa zipo hekta
milioni 44 za ardhi bora kwa kilimo
nanyingine milioni 29 mahsusi kwa
kilimo cha umwagiliaji.

Njia tofauti kuunda maneno ya Kiswahili
Kenya ikirahisisha, Tanzania ugumu

\

Trekta ya kulimia, kuvunia na kubangua mazao inayoundwa na Taasisi ya CAMARTEC ni teknolo-
jia muhimu kwenye uwekezaji wa kimkakati wa kilimo unaoanza sasa. PICHA: MTANDAO

SI LAKUACHWA

Pamoja na nia nzuri ya uzalishaji
na kuinua sekta ya kilimo ili kuwa
na nafsi ya kuilisha Afrika na dunia,
suala la kuendeleza na kutumia
teknolojia ya ndani kwenye mradi
huo lina umuhimu wa kipekee na
ikiwezekana serikali ilitazame.

Pamoja na kuhitaji zana kama
matrekta mfano ya kampuni za
kigeni ili kulima ardhi kipaumbele
pia kitolewe kwa wataalamu na

wabunifu wa ndani na viwanda
vya Tanzania ili vizalishe baadhi
ya vifaa, zana na bidhaa vikiwamo
viautilifu vya asili vitakavyotumika
kwenye mkakati huo.

Mradi huo ufanikishe pia
kutumia zaidi kampuni, taasisi
na viwanda vya Tanzania kama
SIDO, Kituo cha Zana za Kilimo na
Teknolojia Vijijini (CAMARTEC),
Shirika la Jeshi la Wananchi la
NYUMBU na Taasisi ya Uhandisi

na Usanifu Mitambo (TEMDO) vili-
vyoko Arusha kuwekeza teknolojia
yandani kufanikisha safari ya map-
induzi ya kilimo.

Uwekezaji mkubwa wa mashine
za kusukuma maji, jenereta,
pampu, nyingine za kuvuna,
kukoboa, kusindika na kudhibiti
upotevu wa mazao mashambani
utumie teknolojia na wahandisi wa
ndani kufikia azma hiyo.

Wanapoalikwa wawekezaji

Ukurasa 14

Kasi ndoa za jinsia
1moja ni kuiandaa
dunia kuwa ‘jangwa’

kwenye mradi huo kwa mfano
watengeneza zana kama wauzaji
na waingizaji wa matrekta mfano
John Deere na Massey Ferguson
Limited yote ya Marekani, Ford au
Power Tiller ya China, serikali isi-
wasahau kuwapa nafasi wataalamu
wa ndani kama TEMDO kutengen-
eza majembe ‘disc’, ‘haro’ vifun-
gashio vya mbegu na mbolea ili
pia teknolojia na uhandisi wa ndani
uwe na nafasi.

Aidha, ikiwezekana kampuni
kama General Tyre, iingie kwenye
mradi kwa kupewa nafasi ya kuzali-
sha matairi, mipira ya matrekta
hayo badala ya kila kitu kutoka nje.

Ni vyema vitu kama hivyo
viandaliwe hapa nchini ili kuinua
teknolojia, wabunifu na wahandisi
wa Tanzania ili hatua kwa hatua
wainuke na miaka ijayo ikiweze-
kana kuondoa kuingiza matrekta
hayo kutoka nje na badala yake
yazalishwe nchini.

Pamoja na hayo kilimo na
uwekezaji unaokuja utumie wataal-
amu wa uhandisi wa kilimo kutoka
NYUMBU, TEMDO, SIDO, CAMA-
RTEC, kuzalisha kuunda vifaa kama
pumpa za kilimo zinazoendeshwa
kwa umeme jua (sola), gesi hata
upepo ujuzi utumike ule unaotoka
Tanzania siyo kuagiza kila kitu
kutoka nje jambo ambalo pia lili-
saidia kuinua na kufanikisha upati-
kanaji ajira, maendeleo ya sayansi
na utafiti.

Ikiipendeza serikali ni vyema
uwekezaji huo mkubwa wa kilimo
uangalie namna ya kuwatumia
wataalamu wa kutengeneza zana
za kilimo mfano Shirika la Mzinga,
wahandisi wa kiwanda cha UF]I,
SIDO na hata wale wa kilichokuwa
kiwanda cha Zana za Kilimo
Mbeya -ZZK kutengeneza baadhi
ya mashine mfano maksai (plau)
kwa kuyeyusha vyuma badala ya
kuagiza vitu hivyo nje.

Ni wazi kuwa Tanzania ina
wataalamu wa kufanikisha
kilimo mfano walioko TEMDO,
SIDO, CAMARTEC, wengine wali-
ofanyakazi UFI, ZZK ambao wana
teknolojia ya kuyeyusha vyuma na

INAENDELEA UK.12



12 I ESA Jumanne Machi 21, 2023

ELIMU

NA JENIFER GILLA
Ni mbinu mpya kuelimisha watoto

tabianchi kufunzwa kwa sanaa, uchoraji

ANZANIA na mataifa yote

duniani yanapambana ku-

zuia madhara ya athari za

mabadiliko ya tabianchi
ambayo yameshaanza kujidhihiri-
sha ikiwamo kuongezeka kwa joto,
mvua zisizotabirika, mafuriko na
ukame.

Athari hizo zimeharibu maisha
yamamilioni ya watu na kuwaweka
katika hatari zaidi ya kukabiliwa na
njaa, kudhoofika kiafya na kusaba-
bisha migogoro kama vile ya waf-
ugaji na wakulima wakigombea
maji, ardhi ya kilimo au malisho ya
wanyama wao.

Athari hizo pia hazijawaacha
watoto ambao kwa mujibu wa
Shirika la Umoja wa Mataifa la
Watoto (UNICEF), karibu kila mtoto
duniani yuko hatarini kutokana na
moja ya hatari zitokanazo mabadi-
liko ya hewa na mazingira kama
mafuriko, joto, vimbuka, ukame na
magonjwa ya kuambukizwa.

Februari mwaka jana, Makamu
wa Rais, Dk. Philip Mpango, ana-
zindua Sera ya Taifa ya Mazingira
yamwaka 2021 mjini Dodoma, inay-
osisitiza uhifadhi mazingira kwa
kulenga kulinda vyanzo vya maji,
misitu na upandaji miti.

Katika uzinduzi huo upandaji
wa miti unatajwa kuwa endelevu
ili kuibadili nchi iwe ya kijani kwa
kurejesha hali ya asili ya mazingira
iliyoharibika kutokana na shughuli
mbalimbali na mabadiliko ya hali
ya hewa moja ya changamoto inay-
orudisha nyuma utunzaji wa maz-
ingira na kutokuwapo na elimu ya
kutosha kuhusu dhana ya mazin-
gira ikiwamo athari za mabadiliko
ya hali ya hewa na namna ya kuka-
biliana nayo.

Kwa kuona umuhimu huo Taasisi
ya Utu na Mazingira (HUDEFO),
kupitia mradi ‘Child Art Café’
inatembelea klabu za mazingira
kwenye shule za msingi na kufundi-
sha wanafunzi namna ya kutunza
mazingira ili kukabiliana na mab-
adiliko ya hali ya hewa kupitia
sanaa ya uigizaji na uchoraji.

Mkurugenzi wa Taasisi hiyo,
Sarah Pima, anasema elimu hiyo
wanaitoa kwa wanafunzi wa darasa
la kwanza hadi la saba, ambapo

Mkurugenzi wa Taasisi ya Utu na Mazingira (HUDEFQ) Sarah Pima, akitoa elimu ya utunzaji wa
mazingira katika Shule ya Msingi Kibangu Ruge. PICHA: JENIFER GILLA

huwafundisha somo moja kisha
huwaongoza wachore au kulingana
na walivyoelewa.

Anasema wanatumia sanaa
hizo kwa sababu wanaamini
kuwa mtoto anaelewa kwa njia ya
vitendo hivyo somo hilo litakaa
kwenye akili zao kwa muda mrefu.

“Somo la mazingira lina vitu
vingi na vyenye mrengo wa Kisay-
ansi, kwa hiyo unapolipeleka kwa
watoto unahitaji kutumia njia
yenye burudani ili waelewe zaidi,
ndio maana tunatumia sanaa ya
uchoraji na maigizo au wakati
mwingine nyimbo,” anasema
Sarah.

Mkurugenzi huyo anasema lengo
la programu hiyo ni kuandaa vijana
watakaoendeleza mapambano
dhidi ya athari ya mabadiliko ya
hali ya hewa kwa njia ya upandaji
na utunzaji wa miti pia kuwapa

fursa ya kutoa mchango wao juu ya
namna kukabiliana na janga hilo.

“Samaki mkunje angali mbichi,
ukiangalia vijana wa sasa wengi
hawana mwamko wa kutunza
mazingira kwa sababu hawaku-
fundisha tangu wakiwa wadogo,
programu hii inalenga kurekebisha
makosa hayo, tunaandaa askari wa
mazingira wa hapo baadaye waje
waendeleze pale tutakapoishia,”
anasema Sarah.

Mratibu wa Mradi wa HUDEFO,
Zainabu Mzirai, anasema mafunzo
hayo pia yanaambatana na
mashindano ya sanaa ya mazin-
gira yatayokutanisha shule zote
wanazozitembelea na mwishoni
wa mwaka watamtangaza mshindi
na kumpa zawadi.

Anasema mradi huo unashiriki-
sha shule zote za serikali na binafsi
na mpaka sasa wamezifikia shule

sita na wanafunzi 30 kati ya shule
20 na wanafunzi 600 waliopanga
kuwafikia mpaka mwishoni mwa
mwaka huu.

“Mwishoni mwa mwaka huu
tunatarajia kufanya maonyesho
ya sanaa za mazingira kwa kuwa-
shirikisha watoto na wazazi jijini
Dar es Salaam, ambapo kazi ya
wanafunzi hawa zitaonyeshwa na
kushindanishwa mshindi ataka-
bidhiwa zawadi, lengo ni kukuza
hamasa kwa watoto kupenda
utunzaji wa mazingira,” anafafanua
Zainab.

Anaongeza kuwa lengo la kuzi-
fikia shule zote za msingi nchini,
ikiwamo kuanzisha klabu za maz-
ingira kwenye shule ambazo hazina
ili kila mtoto apate nafasi ya kush-
irikiana katika kuboresha ustawi
wa mazingira yake ili kukabiliana
na athari za mabadiliko ya hali ya

hewa.

James Bitisigirwe ni Mkuu wa
Shule ya Msingi ya Kibangu
inayonufaika na mradi huo,
anasema kuwa wanaona fahari
kufikiwa na shirika hilo kwa kuwa
wanawaongezea ujuzi kwa namna
ambayo wao hawawezi kufanya
kutokana na uelewa wao.

“Mashirika kama HUDEFO
anapokuja kufundisha watoto
masuala ya mazingira tunajisikia
furaha kwa sababu tunaamini
watoto wenu watapata elimu zaidi,
watu hawa wamebobea katika
mazingira wanafahamu vitu vingi
kuliko sisi,” anafafanua James.

Anasema tangu kuanzishwa
kwa klabu hiyo wamepata mafani-
kio makubwa ikiwamo wanafunzi
kubadili mitazamo yao kuhusu
mazingira na kuyachukulia kama
ni kitu kinachohitaji kutunzwa
na kuthaminiwa kwa manufaa ya
baadaye.

“Mtoto aliye katika klabu ya maz-
ingira akiona mti umenyauka una-
muona anaonyesha kujali, ataku-
fuata na kukwambia mwalimu
ule mti unahitaji mbolea na maji
maana unaelekea kufa, tofauti na
mtoto ambaye hayupo kwenye
klabu hiyo,” anasema.

Alisema ukiacha klabu ya mazin-
gira shule hiyo ina klabu nyingine
nyingi ikiwamo haki za binadamu,
kupika, kuchora na hisabati lengo
ni kuwapa watoto nafasi ya kuku-
tana nje ya darasa kujifunza na
kujadili mambo mbalimbali ya
kijamii yanayotendeka nje ya
masomo ya darasani.

James anasema kuna faida
kubwa za elimu ya ikolojia shuleni
ikiwamo wanafunzi kujifunza kwa
ushirikiano, kufikiri kwa makini na
kufanya majadiliano na wengine.

Anasema pia wanafunzi hush-
iriki katika shughuli za kikundi
ambazo huongeza uvumilivu
na kuelewa uwezo wa kila mwa-
nafunzi, ambazo ni sifa muhimu
7a UONgozi.

Anasema klabu hizo pia zina-
saidia kukuza vipaji vya watoto
na kuwatambulisha kwenye shu-
ghuli za kijamii ili wanapokuwa
wakubwa wajiendeleze na kufanya
shughuli hizo.

“Kupitia klabu hizi wanafunzi
huja na mikakati ya utekelezaji
inayohusiana na matumizi ya
ulimwengu halisi, hivyo kuboresha
ujuzi wa kijamii na mazungumzo,”
anasema.

Tanzania inapong’ara Kilimo, chakula Afrika

INATOKA UK.11

kutengeneza nati, bolti, mashine na
mitambo ya kilimo nao wapewe
kipaumbele kwenye mradi wa sasa
wa kilimo.

Ikumbukwe kuwa wataalamu
wa ‘agri mechanics’ au zana za
kilimo wanaeleza kuwa jembe

la trekta au ‘disc’, ‘haro’, plau ya
mkono ni mwendelezo wa utaal-
amu wa kuunda jembe la mkono
hivyo ni mambo ambayo hayana
tofauti, kinachoweza kuvitofau-
tisha ni malighafi inayotumiwa,
umbile(umbo) la kila kimojawapo,
hivyo Tanzania haina sababu ya
kuendelea kuwa mtumwa wa

kuagiza vifaa hivyo ng'ambo ijizatiti
kama China ilivyofanikiwa kubuni
na kuhaulisha teknolojia yake,
kwa vila hata Tanzania wasomi na
wataalamu wa kilimo wapo.

Kwa kurejea kinachoendelea
TEMDO inawezekana taasisi hiyo
ikaunda majembe ya matrekta,
haro, plau na kuachana na kuagiza

vifaa hivyo kutoka nje miaka ijayo.

Pamoja na uwekezaji huo Tan-
zania inavyojipanga kuilisha Afrika
na kuwa hifadhi ya chakula ya bara
hilo inahitaji viwanda vya kuten-
geneza vifaa vya kilimo, umwagil-
iaji kwa nia ya kuwezesha kuzalisha
vipuri vidogo lakini kwa lengo la
kuunda mashine kamilifu au nzima

zinazoweza kutumiwa kwenye
kilimo kiasi miaka inavyokwenda.

Kama Tanzania imepanga na
inataka kuendeleza sekta yoyote
azima ya kwanza iwe pia kuwekeza
kwenye teknolojia ya kuzalisha
nyenzo zinazotengenezwa hapa
nchini kama siyo zote angalau kwa
kiwango kikubwa zaidi.
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Njia tofauti kuunda maneno va Kiswahili
Kenya ikirahisisha, Tanzania ugumu ukizidi

AKATI Kiswahili ki-
napewa nafasi zaidi
katika ukanda wa
Afrika Mashariki na
hata kwingine, kukua kwake kati-
ka kubadili maneno ya Kiingereza
kuhusu teknolojia au fani nyingine
kutaleta tofauti ndani ya nchi wa-
tumiaji wa lugha hizo.

Watumiaji na watafiti wa Kiswa-
hili ni Tanzania na Kenya ambazo
zinaanza kuwa na mielekeo tofauti
katika kuunda maneno. Hata Zan-
zibar inaweza kujitegemea au hata
kuendana na Kenya inachokifanya.

Moja ya maeneo muhimu
kwenye kukua kwa lugha za kitaifa
katika karne iliyopita ilikuwa kuin-
giza maneno ya kisayansi kwa njia
ya kuunda au kubuni mengine
mapya.

Kazi hiyo inahitaji mwelekeo wa
kitaaluma ifanyike kwa njia gani,
kama ni kutohoa neno la kitaaluma
lililopo au la kawaida, kwa mfano
kwa Kiingereza au kuunda jingine
kama wataalamu wa Tanzania
wanavyoita ‘kusawirf’, likidhi mah-
itaji ya kisayansi katika matumizi
yake. Tatizo ni kwamba hukuna
aliyeweka kanuni za kufuata.

Eneo moja la kanuni za kisay-
ansi za kuunda neno ni kujali
hisia ambayo linaweza kuleta,
kwani hisia hiyo ikiwa chanya kwa
matumizi tarajiwa, inakuwa rahisi
kwa watumiaji wa jumla kulifa-
hamu neno hilo na likawa sehemu
ya lugha ya kawaida.

Kwa Tanzania na kwingineko
Afrika Mashariki, hiyo ina maana
ya kukubali maneno ya kawaida ya
Kiingereza yatamkwe kwa Kiswahili
nayatumike, kwa mfano neno tech-
nology kuwa teknolojia.

Mathalani, neno ‘scrap metals’
hutamkwa skrepa

‘ambako tafsiri rasmi inayokuba-
lika ni ‘vyuma chakavu.’” Ni rahisi
kukubali tafsiri hiyo, kwa uwazi
kihisia.

Ziko tafsiri ambazo uwazi wake
kihisia, ambao ni muhimu kuya-
kinisha neno akilini, kuliondolea
mashaka na hata urahisi wa kuli-
kumbuka unakosekana.

Inakuwa ni tafsiri ya kujaribiwa
kwa baadhi ya watu na rasmi kwa
wengine, na ndivyo baadhi ya
maneno yalivyo, na pale taasisi
rasmi ya kuunda au kubuni
maneno imetoa au imetohoa neno
hilo litaanza kutumika kama tafsiri
ya serikali.

Sasa pale Kiswahili kinapotu-
mika nje ya Tanzania, tafsiri rasmi
za kiimla ambazo hazina msingi
katika hisia ya kulielewa neno zina-
tafutiwa mbadala, unaofaa.

Ndivyo unavyoweza kuelezea
tofauti zinazoanza kuibuka kati ya
Kenya na Tanzania katika kubadili,

234567

890128
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Barcodes au kwa Kiswahili cha Tanzania msimbo milia, cha Kenya mistari ya namba. PICHA:
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kutafsri au kuunda maneno badala
ya kutamka tu kwa Kiswahili neno
la kitaaluma la Kiingereza, kwa
mfano ‘barcode.’

Ni alama inayoundwa kielek-
troniki kwa namba na mistari ya
wima inayoweza kusomeka kwenye
mashine zinazo ‘scan’ bidhaa.
Barcode inapachikwa kwenye
bidhaa mbalimbali na inatumiwa
kuudhibiti ubora, uchakachuaji
na hata wizi na kuweka usalama
kwenye mauzo.

Inaweza pia kuwa ni nembo ya
kidijitali yenye alama ya mistari
kadhaa ya wembamba na upana
tofauti ambayo inaundwa kwa
mpangilio ambako hakuna uweze-
kano wa alama hiyo kurudiwa na
mweka nembo wa bidhaa nyingine.
Kwa vile ni ya kutumika kimataifa
katika kuuza bidhaa lazima iwe
maalum.

Tofauti ya kubuni maneno
ya kitaaluma ilijitokeza wakati
wa midahalo ya redioni kuhusu
matumizi ya dijitali kwa biashara za
wanawake, mojawapo ya michango
ikawa ni suala la kupata ‘barcodes’
kama utambulisho wa bidhaa
katika maduka makubwa aua
supermarkets, ndani na nje ya nchi.

Ikatokea kuna wajadili kutoka
nchi tofauti wakigusia kuenea kwa
matumizi ya nembo dijitali hizo,

ambazo hapa nchini zimepewa jina
la ‘misimbo milia’ au msimbo milia
kama ni mmoja na Kenya zinaitwa
‘namba mistari.’

Unaona wazi kuwa huwezi
kupotea kujua nini kinachozun-
gumziwa ukisikia kampuni imepata
‘namba mistari’ kwa ajili ya bidhaa
zake, na si rahisi kujua nini kimeko-
sekana iwapo itatoka taarifa kuwa
korosho zilikwama kuuzwa kwa
kukosa msimbo milia.

Unaelewa si kwa kulisoma hapo
kwa jinsi lilivyotumika ila uwe unali-
fahamu kabla, ili uelewe.

Suala hapa ni kuwa endapo
tofauti kama hii itajitokeza kwa
maneno mengi ya Kiswahili yanay-
ohitajika kuwasiliana labda kati
ya wafanyabiashara wa DRC au
Burundi na wa hapa, ni rahisi zaidi
kutumia maneno yaliyoundwa
Kenya kuliko Tanzania kwani neno
la Kenya litakuwa rahisi kuingiza
kwenye matumizi kuliko la Tanza-
nia. Ni moja ya vielelezo kuwa ‘huko
tuendako’ nchi za nje zitakuwa
zinakuza misamiati kutoka Kenya
hata kama mfumo rasmi wa kuunda
maneno au ‘usawiri kamusi’ kwa
lugha ya kitaaluma utaendelea
kuwa na nguvu hapa nchini.

Unaweza kusema kuwa hapa-
takuwa na matokeo hasi ya aina

yoyote kwa nguvu ya kuunda
maneno hapa nchini ila kuyae-
neza kwa watumiaji wengine wa
Kiswahili itakuwa vigumu, siyo tu
kwa maneno ya kitaaluma ila hata
kwa tafsiri za maneno ya kawaida,
ambayo labda baadhi yake yam-
ezoeleka hata kwa watumiaji na
wakufunzi wa Kiswahili katika nchi
jirani.

Kwa mfano mtu anazungumzia
maneno mapya au maalum katika
eneo fulani, ayatambulishe kama
‘istilahi’ za pwani au muziki.

Licha ya kuwa neno ‘istilahi’ lipo
katika matumizi ya kitaaluma tangu
miaka ya 1970 kuelekea mwishoni,
yaani kwa waliowahi kufuatilia kazi
za Taasisi ya Uchunguzi wa Kiswa-
hili (TUKI) wakati huo, bado wasomi
wanahitaji kujua maana yake.

Katika ingizo la Septemba 12
mwaka jana katika mtandao wa
Wikipedia mwandishi anazungum-
zia neno hilo kuwa na maana ya
neno au maneno msamiati ‘yanay-
otumika katika uga fulani’ maalum,
unaweza ukawa uga wa kimichezo
au kitabibu.

Ndiyo taabu ya kuunda maneno
kwa ‘mchongo’ wa Kiarabu au
lugha za kikabila za Bara badala ya
kuyaunda kutoka katika Kiswahili
cha kawaida.

‘Faulo’ ni neno la soka na kuiita

‘istilahi” ya soka ni kifurushi cha
wataalamu kinachowawezesha
wao kuelewana wao kwa wao huku
wakiwaacha watumiaji wa kawaida
gizani.

Ndiyo maana bado wanatafuta
‘istilahi’ ni nini, tangu 1977 hadi leo.

Kwa upande wa pili, kubadili
‘barcode’ kuwa Kiswahili inatosha
tu kuwa na namba mistari’ lakini
anatokea mtu anataka kutumia
neno ‘fimbo’ kwa lugha anayoijua
mwenyewe, au bakora ya kutembe-
lea ya mzee kwa lugha kama hiyo,
msimbo iwe ndiyo msingi wa neno
jipya, kuchukua nafasi ya ‘bar’ ile
mistari.

Halafu anaona ‘barcode’ inafa-
nana na punda milia, hivyo anapata
muungano wa kifimbo na milia,
kuwa msimbomilia.

Katika maeneo mengi maneno ya
awali katika Kiingereza yanatumiwa
na wazungumzaji wa kawaida, ila
baada ya BAKITA kusanifisha neno
ipo nidhamu ya kiserikali kwa
taasisi za elimu na kiutawala, au
habari, kutumia neno lililosanifiwa.

Kwa mfano kila mahali watu
wanaangalia mpira ‘live’ halafu
linatoka neno ‘mubashara’ badala
ya live. Hata barcodes zingezeweza
kutumika hivyo bila kubadili cho-
chote, ila BAKITA ina itikadi kuwa
hakuna Mtanzania anayeongea
Kiingereza kama lugha yake, na ni
kukosa uzalendo kubaki na neno
la Kiingereza badala ya Kiswahili.

Fikra hii ipo kwa upande fulani
Kenya, hivyo hawakubakiza tu
‘barcodes’ na badala wake wakali-
tafsiri kwa njia rahisi zaidi, namba
mistari.

Yako maeneo ambako lugha
au maneno ya kilugha (kikabila)
yanalazimishiwa wazungumzaji
wa Kiswahili, kwa mfano watu
walianza kutumia kingamuzi kwa
‘decoder’ halafu BAKITA wana-
sanifu ‘kisimbuzi, yaani kama yule
‘mbuzi’ anayetumika kukuna nazi,
kile ‘kisu’ chenye ncha za kukuna
nazi.

Unaweza kujiuliza vile vile ‘pass-
word’ itafsiriwe vipi kama ‘nywila’
badala ya ‘neno siri’ au ‘namba siri’
kama baadhi wanavyotumia. Kiswa-
hili rahisi inajulikana kama neno
la kuthibitisha utambulisho iwe
namba, herufi au alama mfano *#.

Kwa ujumla tafsiri hizi zinafanya
Kiswahili kuwa lugha ya kikabila
yenye maneno yake maalum
ambayo si rahisi kuyaelewa ukiya-
soma bila kuyajua kabla. Hali hiyo
huweza kudumaza Kiswahili kwani
watu wanachoka kumezeshwa
maneno mapya ambayo hayana
mantiki kihisia.
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Kasi ndoa za jinsia moja ni
kuiandaa dunia kuwa ‘jangwa’

ANGA la ndoa za jinsi moja

linaweza kufananishwa

na kuigeuza dunia kuwa

jangwa kwa kuwa jukumu
la kuzaa na kuujaza ulimwengu
analopewa mke na mume linat-
ishiwa kukosa mwelekeo.

Ni kwa sababu mwanamume
anakuwa na ndoa na mwanaume
mwenzake kadhalika mwanamama
naye anaoana na mwanamke
mwenzake, jambo ambalo halikuwa
mpango wa Mungu ambaye ndiye
mkuu wa maumbile.

Wiki iliyopita makala hii iligusia
mama au Hawa ama mwanamke
alitwaliwa katika mwanamume,
hivyo mwanamume atawaacha
wazazi wake na kuambatana na
mwanamke na watakuwa mwili
mmoja.

Sasa taswira za mwanamume
kumuoa mwanamume, Vivyo
na mwanamke naye kuolewa au
kuoa mwanamke mwenzie zina-
toka wapi? Kusema kweli hali hiyo
inaweza kuwa ni kukengeuka na
hata kuvunja msingi wa ndoa kama
ulivyowekwa na Mungu wa kuishi
mume na mke.

Ushoga unaweza kufananishwa
na ushetani pengine uliopitiliza
kiasi kwamba mume amwoe mume
mwenzake au mwanawake waoane
eti wawe mume na mke, mbona ni
jambo linaloshangaza.

Kumbuka lipo onyo kuwa bin-
adamu wanaangamizwa kwa
kukosa maarifa, shetani amejizatiti
kuwaangamiza baadhi kwa kutumia
dhana ya kupendana eti ni haki ya
msingi kwa mashoga kufanya hivyo
wakati ni uovu wa aina yake.

Wanaume mnafunga ndoa ili
iweje? Eti ni kuishi pamoja kama
wanandoa wengine, mume na mke
hii ni hatari maana hata wanyama
wa porini hawako hivyo, tujiulize
wenye tabia hizo hupata nini hasa
iwapo huo ni upendo kinyume na
mapenzi ya Mungu?

Kuna faida kwa binadamu ali-
yeumbwa kwa mfano na sura
yake Mungu kufanya matendo
kama hayo ambayo pia huchangia
kueneza magonjwa yasiyotibika
kama saratani ya uume, njia ya haja
kubwa, utumbo mpana na viungo
vingine,

Bahati mbaya wapo watu
wengine ambao wao siyo mashoga
wanapigia debe ushoga mfano,
kusema hadharani kuwa shoga ni
binadamu hivyo wanabhitaji faragha
kama watu wengine ama kweli
wajinga ndiyo waliwao.

Ni binadamu hatukatai lakini
wamekengeuka haiwezekani mwa-

-

Tangu mwanzo wa dunia imekuwa ndoa ya mke na mume na si wanandoa wa jinsia moja. PICHA:
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namume ujibadilishe jinsi yako ya
kiume na kujifanya kuwa ni mwa-
namke wakati hayajawahi kuwa na
maumbile halisi.

Huo ndiyo ukweli na siyo
kinyume chake. Hata, wakifanya
mabadiliko na kuweka jinsi ya kike
bado ni mwanamume haijalishi
umewekewa vichocheo au hor-
mones za kike, ni kama kujikataa.

Imeeandikwa mwanamume
atawaacha wazazi wake na kuam-
batana na mwanamke, hakuna
ilipoandikwa tofauti na hivyo vivyo
hivyo kwa mwanamke na mwan-
amke.

Ushoga kwa maana ya watu wa
jinsia moja kuwa mume na mke
ni kwenda kinyume na kusudio la
Mwenyezi Mungu kwa binadamu
washirika kazi za uumbaji akiagiza
kuzaa na kuongezeka na kuijaza
nchi.

Kimsingi matendo ya uhusi-
ano wa jinsi moja hayana la zaidi
isipokuwa ni nafsi zenye kuzingirwa
na uovu katika ulimwengu waroho'.

Hii ndiyo vita vya kiroho
ambavyo watu wanatakiwa kupi-
gana nayo hadi ushindi upatikane.
Hapa tunahitaji nguvu ya Mungu
pamoja na kutii na kunyenyekea
ili aepushe na mambo kama haya
yasiyokuwa na utukufu maana ni
giza nene.

Ni tatizo kwani mataifa yaliyoen-
delea ndiyo chimbuko la aibu hii
kwa binadamu. Kuendelea kwao
ndiyo msingi wa haya yote ikiwamo
kumuweka Mungu kando wakid-
hani kuwa na kila kitu ni ruhusa
kwa watu kufanya wanavyotaka
hata kama ni kinyume na mapenzi
yake Muumba.

Kutokana na mtazamo huo hawa-
jali mtu anafanya uovu gani hivyo

wakafika mahali ushoga ukapewa
hadhi sawa na walioana wa jinsia
tofauti. Utawala unaweka katiba,
sheria na sera zinazohalalisha
ushoga.

Kadhalika, imetengenezwa
bendera yake ambayo rangi zake
zinashabiiana na rangi za upinde
wa mvua.

Hatari zaidi ni pale hata baadhi ya
madhehebu mathalani Anglikana,
katika mafaifa hayo kushabikia na
kuunga mkono uhusiano huo

madhebu ya dini yanafanya
hivyo ili iweje? Tunajiuliza, hakika
ni kufanya matendo ya kukufuru
kwa kwenda kinyume na maadili
ya kiroho.

Hata vijana wengi wamejikuta
wameingia katika mkumbo huo
kwa kutazama na kuiga masuala
yasiyofaa yanayovyofanyika katika
mataifa makubwa, tabia ambazo

ni-kinyume na maadili ya Waafrika
na Mtanzania.

Mfano, wanaovaa suruali au
kaptula ‘milegezo’ maana yake nini?
Ni dalili zisizofaa za ‘kiushoga’.

Vile vile, mwanamke kuvaa
suruali zinazowabana na kuonyesha
maumbile ni dalili za uovu au kuna
msukumo gani.

Baadhi yetu, wanashabikia na
kutetea mambo haya kwa hoja
kwamba ni haki za binadamu wakati
wakijua kuwa siyo sawa maana ni
kinyume na maadili na tabia njema.

Haki gani hizo wanaume au
wanawake kujifanya mume na
mke ni kukengeuka kwa hali ya juu
katika historia ya binadamu.

Niwaombe viongozi wa madhe-
hebu mbalimbali wasimame imara
kupinga jambo hili lenye ukakasi
kuingizwa katika masuala ya kiroho.
Kadhalika, inashangaza kupindukia
unapomwona aliyewekwa wakfu na
mchunga kondoo wa Mungu ana-
geuka kuwa shoga na kuendelea
kutoa huduma kwa waumini wa
dhehebu lake?

Je, kama kuna taratibu za
wahusika kufunga ndoa inakuwaje
mfano, masuala ya mahari, sheria
za ndoa? Kama sikosei Sheria ya
Ndoa Tanzania imejengeka kwenye-
msingi wa mwanamume kuachana
na wazazi wake na kuandamana na
mwanambke hivyo wakafunga ndoa
na kuanzisha familia mpya kama
sehemu ya jamii.

Matakwa haya ya msingi hay-
aendani na ndoa za kishoga maana
ni kuanzisha familia feki.

Ipo ‘hoja’ kuwa binadamu wote
tumekosa mbele za Mungu hivyo
wote tunatenda dhambi na hakuna
aliye msafi mbele za Mola. Sawa,
lakini kisiwe kigezo cha watu wa
jinsia moja kujifanya ‘mume’ na
‘mke’ kinyume na maumbile.

Kuhalalisha uovu katika jamii ni
hatari, tena ni dhambi ya uzinifu,
uasherati, ulawiti maana haiingii
akilini kusema wenye jinsia moja
wamefanya dhambi hiyo lakini kwa
mtazamo wa uongo maana kuji-
fanya ‘mume mke’ au ‘mkemume’
wakati kimaumbile hayuko hivyo
ni uongo na kweli haimo ndani ya
wahusika.

Naomba serikali ngazi zote na
vyama vya siasa suala hili lisihalal-
ishwe kisera wala kisheria ili kulinda
maadili ya taifa letu. Viongozi wetu
wakemee ‘ushoga’ kwa nguvu zote
na kwa moyo wa upoe wahusika
washauriwe ili waachane na tabia
hiyo mbaya na ovu kupindukia.

Taifa lisihalalishe uovu juu ya
uovu kwa kisingizio kuwa hakuna
aliye msafi isipokuwa Mungu
mwenyewe. Waliozaliwa wakiwa
wanaume wabaki kuwa wanaume
kadhalika wanawake wabaki kuwa
wanawake na tuweze kuendeleza
vizazi kupitia taasisi ya ndoa na siyo
kinyume cha hapo.

Ni Mungu mwenyewe aliyeanzi-
sha muungano wa mwanamume na
mwanamke au familia, hivyo, ina-
takiwa iheshimiwe sana na kila mtu.

Kinyume cha hapo ushoga ni
kuikosesha ndoa halali heshima
inayostahili sawasawa na makusudi
ya Muumba.
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RC aagiza
halmashauri
kubuni fursa
sekta kilimo

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, ameziagiza
halmashauri kuhakikisha zinabuni
fursa mbalimbali kwenye kilimo na
biashara ili kuwainua wananchi Kiu-
chumi ikiwamo kuongeza ukusanyaji
mapato.

Senyamule aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki katika kikao cha
Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCQ),
kilichoketi kwa ajili ya kujadili mam-
bo mbalimbali, ikiwamo kukuza uku-
sanyaji mapato katika halmashauri
zote mkoani hapa.

Alisema halmashauri nyingi zina
maeneo, lakini hawatoi yapimwe,
hivyo wanapaswa kushughulikia
suala la upimaji maeneo ili kuvutia
wawekezaji kuja kuwekeza jambo
ambalo litapanua wigo wa kuongeza
kipato kwa wakazi wa eneo husika
na taifa kwa ujumla.

“Halmashauri tusiwe na dhana
ya kuwa Dodoma ni kame, hatuna
chakula sio kweli, tunachopaswa
ni kuwa wabunifu kwenye fursa za
uwekezaji, ikiwamo kuzitangaza ili
wawekezaji waone na kushawishika
kuja kuwekeza,” alisema Senyamule.
_Alisema halmashauri ambazo hazi-
jatenga maeneo va kilimo zikatenge
na kuchimba mabwawa ambayo
yatasaidia kwenye shughuli mbalim-
bali za ukuzaji kilimo.

Senyamule aliwataka Wakurugenzi
wa Halmashauri zote kuongeza kasi
ya ukusanyaji wa mapato ili mkoa
utimize vipaumbele walivyojipangia.

Hata hivyo aliwataka viongozi
hao kwenda kuweka vivutio kwa
wawekezaji ili wilaya ziongeze ma-
pato yao ya Kkila siku kwa sababu
fursa zinahitaji uwekezaji.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kongwa, Dk. Omary
Nkullo, alisema ili kufikia malengo
ya kuongeza makusanyo kwa wilaya
za mkoa huo zinapaswa kudhibiti
upotevu wa fedha. )
“Kadhalika, alisema kila halmashauri
inapaswa kutumia ardhi waliokuwa
nayo kwa ajili ya kutafuta fursa
mbalimbali kutoka kwa wawekezaji
wanaojitokeza kuwekeza.

Alisema kinachopaswa ni viongozi
kushirikiana pamoja na wananchi
wa eneo husika katika fursa zinazo-
jitokeza ili kuwahamasisha.

‘Serikali yatenga bilioni 8/-
uboreshaji mazingira ya Kazi

Na Paul Mabeja, DODOMA

AIBU Waziri wa

Afya, Dk. Godwin

Mollel, amesema ka-

tika mwaka wa fed-
ha 2022/23, serikali imetenga
Shilingi bilioni nane kwa ajili
ya kuboresha mazingira ya
kufanyia kazi kwa wauguzi na
wakunga nchini ikiwamo ku-
wasomesha ili kuwaongezea
ujuzi.

Dk. Mollel alibainisha hayo
jana jijini hapa alipokuwa aki-
funga maadhimisho ya miaka
70 ya Baraza la Uuguzi na
Ukunga Tanzania (TNMC).

Alisema serikali inatambua
umuhimu wa wauguzi na
wakunga katika sekta ya afya
hivyo ipo haja na kuweka

mazingira mazuri ya ufan-
yaji kazi ili kuendelea kutoa
huduma bora za afya katika
maeneo mbalimbali.

“Takribani asilimia 60
ya watumishi waliopo ka-
tika sekta ya afya ni wauguzi
na wakunga hivyo hatuna
budi kuweka mazingira ma-
zuri kwa kuboresha mazingi-
ra ya kazi pamoja na kubore-
sha maslahi yao binafsi,”
alisema.

Aliwataka wauguzi na
wakunga kufanya kazi kwa
kuzingatia maadili, miongozo
kanuni na sheria ili kutoa hu-
duma bora kwa wananchi na
kupunguza malalamiko.

“Pamoja na kuboresha
mazingira ya kazi, lakini wau-
guzi na wakunga mnapaswa

kufanya kazi kwa kuzinga-
tia maadili ya utumishi wa
umma ili kuisaidia serikali
kutoa huduma bora na ku-
punguza vifo vya mama na
mtoto,” alisema.

Kadhalika, aliwataka
madaktari kufanya kazi kwa
ushirikiano na watumishi wa
kada ya uuguzi na ukunga ili
kuleta tija na kuifikia azma
ya serikali ya kutoa huduma
bora za afya kwa wananchi
wake.

“Sisi madaktari tumekuwa
watu wa kujiona ndiyo kila
kitu bila kujua kuwa bila wau-
guzi na wakunga hatuwezi
wauguzi wakisema ndiyo
sisi Wizara ya Afya tutapiga
hatua katika malengo tuliyo-
jiwekea,” alisema.

Mwenyekiti wa Baraza la
TNMC, Prof. Lilian Mselle,
alisema lengo la kuanzishwa
kwa baraza hilo ni kusimam-
ia utoaji wa huduma bora za
afya kwa wananchi.

“Lengo la Baraza hili na
uuguzi na ukunga kuan-
zishwa mwaka 1953 ilikuwa ni
kusimamia maadili kwa kada
hii ili wananchi wapate hu-
duma bora za afya,” alisema
Prof. Mselle.

Hata hivyo, alisema baraza
hilo limeendelea kuchukua
hatua mbalimbali za kinidha-
mu kwa wauguzi na wakunga
ikiwamo kuwafutia leseni na
kuwafuta kwenye daftari la
usajili waliobainika kuwa na
hatia.

watagawiwa mashamba bure na yenye miundombinu yote ya umwagiliaji na serikali. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Viongozi Kkisiasa Watakiwa kutetea maslahi watumishi wa umma

Na Peter Mkwavila, KONGWA

VIONGOZI wa kisiasa wam-
etakiwa kuwa mstari wa mbele
kulinda na kutetea maslahi ya
watumishi wa umma waliopo
kwenye maeneo yao ili kucho-
chea kasi ya maendeleo.

Rai hiyo ilitolewa na Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kongwa, White Mwan-
zalila, alipokuwa akizungumza
na wadau wa elimu katika kikao
cha mwaka cha wadau kilicho-
fanyika wilayani Kongwa.

Mwanzalila alisema kuwa wa-
tumishi wa umma waliopo ka-
tika maeneo ya kiutawala, wapo
kwa ajili ya kusaidia jamii katika
nyanja mbalimbali za maendeleo
na sio maadui kwa viongozi wa

kuchaguliwa.
“Hawa watumishi ambao
wameletwa kwenye maeneo

yetu, wamekuja kutusaidia ku-
waendeleza wananchi wetu na
sisi wenyewe hawa sio maadui
zetu,” alisema.

Naye Ofisa Elimu Msingi
Wilaya ya Kongwa, Margareth

Temu, akiwasilisha taarifa ya
tathmini ya hali ya ufaulu kwa
shule za msingi na sekondari,
alitaja vikwazo vinavyorudisha
nyuma wanafunzi kufanya vizuri
ni pamoja na upungufu wa wal-
imu, ukosefu wa chakula shuleni,
mwamko duni wa jamii, utoro,
mmomonyoko wa maadili na mi-
undombinu ya madarasa.
Alisema kuwa ili kupunguza
vikwazo hivyo jamii inapaswa
kutumia fursa mbalimbali zilizo-
po katika maeneo yao ikiwamo
walimu wastaafu na wasio na

ajira.

Mwenyekiti wa kamati ya hu-
duma za jamii na Diwani wa Kata
ya Sejeli, Chilingo Chimeledya,
alisema bado kuna baadhi ya
wazazi wana tabia ya kushawishi
watoto wao kukataa masomo na
ameahidi kuwa yeyote atakaye-
bainika atashughulikiwa kwa
mujibu wa sheria.

Aidha, aliwataka watumishi
kudumisha upendo na kuwataka
tembelea ili kubaini kero mbal
imbali zinazowakabili.

“Kuna baadhi

ya viongozi

belei shule, yaani wao wanajua
shule ni kitu kingine na wao ni
kitu kingine. Tukifanya hivyo
hatutafanikiwa,” alisema Chime-
ledya.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri, Dk. Omary Nkullo,
alisema jamii inapaswa kushiriki
kikamilifu kwenye kutatua kero
zinazoikabili ikiwamo masuala
ya elimu licha ya uwapo wa ngu-
vu ya serikali.
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Ukosefu fedha wakwamisha
utafiti wa zao la pareto

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

KOSEFU wa fedha

umesababisha utafiti

wa zao la pareto

nchini usifanyike kwa
zaidi ya miaka 20 na kusaba-
bisha kudorora kwa uzalishaji
wake.

Kauli hiyo ilitolewa jana
na Mratibu wa zao la pareto
nchini, Billesi Mzirano mbele
ya Bodi ya Wakurugenzi wa zao
hilo iliyotembelea mashamba
ya mbegu kwenye Taasisi ya

Utaﬁti wa Kilimo nchini TAR],

Alisema  kukosekana kwa
fedha kunadidimiza juhudi za
uzalishaji wa pareto na kusaba-
bisha zao hilo kutozalishwa
kwa wingi.

“Tunakiri kuwa kwa miaka
20 sasa hakuna utafiti wowote
uliofanyika wa zao hili aidha
kubuni mbegu mpya au mbinu
za kuzalisha, wakulima wetu
wamekuwa wakilima kwa ma-
zoea na kupata mavuno kido-
go,” alisema Mzirano.

Akizungumzia suala hilo,

Mkurugenzi wa Bodi ya
Pareto nchini, Lucas Ayo, alise-
ma serikali imeanza kufanyia
kazi tatizo hilo na Sh. milioni
200 zimetolewa kwa ajili ya
kufanya utafiti wa uzalishaji wa
mbegu.

Alisema fedha hizo zitatole-
wa kwa vituo vyote vya utafiti
nchini ambavyo vinatafiti zao
hilo na lengo ni kubuni mbegu
mpya ambayo itaendana na
mabadiliko ya tabianchi.

Aliwaomba watafiti wa Kkili-
mo kutumia ujuzi wao kubuni
mbegu mpya zitakuwa rafiki wa

mazingira vilevile kuwashauri
wakulima matumizi bora ya ar-
dhi ili wapate mavuno mengi.

Makamu Mwenyekiti wa
Bodi ya Pareto, Gideon Ma-
punda, alisema kwa mwaka
wanazalisha tani 3200, lakini
malengo yao msimu wa kilimo
2024/2025 wanatarajia kuzali-
sha tani 9,000 baada ya kupata
mbegu mpya.

Mjumbe wa Bodi, Damas
Lubuva, alisema miongoni mwa
vikwazo vya uzalishaji wa zao
hilo ni kukosekana kwa mbegu
bora kwa wakulima.

Meneja Masoko na Mavva5|||ano wa GF Trucks & Equipment, Smart Deus (wa pili kushoto) na Ofisa Mauzo wa kampuni
hiyo, Peter Willium, wakijadiliana jambo na viongozi wa Chama cha Wachimbaji Madini Mbeya (Mberema) wakati wa
semina ya namna bora ya kutumia mitambo ya XCMG na magari ya FAW kwa wachimbaji iliyofanyika Chunya mkoani
Mbeya mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICGA WETU

Homera: Toeni elimu umuhimu wa uhifadhi maji

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, amezitaka sekta
za maji kutoa elimu kwa wa-
nanchi umuhimu wa uhifa-
dhi na utunzaji wa mazingira
ili kuhakikisha kunakuwa na
matumizi endelevu ya maji.
Pia amesisitiza umuhimu wa
wadau hao kutoa elimu ya sera
ya maji kwa kuwa ndiyo mwon-
gozo wa kutekeleza majukumu
yao ya kumtua mama ndoo
kichwani, suala ambalo ni ajen-
da ya serikali kwa sasa.

Alitoa kauli hiyo mwishoni
mwa wiki alipozungumza na

wadau wa sekta ya maji kwe-
nye uzinduzi wa maadhimisho
ya Wiki ya Maji yaliyofanyika
mabwawa ya majitaka, Kata ya
Kalobe.

Alisema sekta ya maji ina
wadau wengi hivyo ni vyema
wakashirikiana kutoa elimu ya
uhifadhi wa mazingira kutoka-
na na dunia kwa sasa kukabili-
wa na mabadiliko ya tabianchi.

Alisisitiza kuwa kwa sasa
serikali imedhamiria kumtua
mama ndoo kichwani na ni ju-
kumu la wadau wa sekta ya maji
kuwaeleza mipango hiyo ili ku-
saidia rasilimali hiyo inatunzwa.

“Nawaagiza UWSA, RUWA-
SA na watu wa Bonde la Ziwa

Rukwa nendeni kwa wananchi
mwaeleze sera ya maji inasema
nini, lakini mtoe elimu ya uhifa-
dhi na utunzaji wa vyanzo vya
maji ili wananchi watambue
kuwa ni sehemu ya utunzaji
wa mazingira hususani kwenye
kipindi hiki tunachokabiliana
na suala la mabadiliko ya tabi-
anchi,” alisema Homera.

Kaimu Mkurugenzi wa Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Mbeya (UWSA), Si-
mon Bukuku, alisema katika
maadhimisho ya Wiki ya Maji

wamepanga kupanda  miti
3,000 ili kukabiliana na uhar-
ibifu wa mazingira.

Alifanunua kuwa eneo la Ka-

lobe walipanda miti 150 na wa-
taendelea maeneo mbalimbali
yavyanzo ili kuendelea kutunza
ikolojia na uoto wa asili kuzun-
guka maeneo hayo.

Mkazi wa Kalobe, Fadhil
Matiko, alisema wataendelea
kushirikiana na Mamlaka za
Maji kutunza vyanzo ambavyo
vinasaidia upatikanaji wa maji
maeneo wanayoishi.

Aidha, aliwaomba viongozi
wa Serikali za Mitaa kuendelea
kusimamia sheria ndogo am-
bazo zitatumika kuwaadhibu
wananchi watakaobainika ku-
haribu mazingira na vyanzo vya
maji.

]
- Wenye
ulemavu
waomba
muda
urejeshaji
mikopo

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WATU wenye ulemavu
mkoani hapo, wameiomba
serikali kuongeza muda wa
urejeshaji mikopo unao-
tolewa na halmashauri kwa
madai kuwa kulingana na
hali zao wanashindwa ku-
fanya shughuli za uzalishaji
mali kwa wakati uliopangwa
kurejesha fedha.

Mwenyekiti wa Wenye
Ulemavu Mkoa wa Mbeya,
Jimmy Mwambepu, alitoa
kauli juzi na kusema ufan-
vaji wa shughuli za kiu-
chumi kwa kundi hilo ni to-
fauti na wengine kutokana
na hali zao wakiongezewa
muda watatimiza malengo
yao ya kiuchumi.

“Yule ambaye sio mlemavu
anaweza kwenda kufunga
mzigo wa biashara akarudi
na kuuza kwa wakati tofauti
na mlemavu ambaye aki-
funga mzigo wake wa bi-
ashara analazimika kutafuta
watu wa kumsaidia mpaka
ufike anajikuta ametumia
muda na gharama nyingi
kuwalipa wasaidizi,” alisema
Mwambepu na kuongeza;

Tunaishukuru serikali kwa
miaka hii miwili ya uongozi
wa Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan, wenye ulemavu
wamewezeshwa kiuchumi
ikiwamo mikopo, shughuli
za kilimo pamoja na kupata
eneo la kujenga ofisi ya we-

Mwenyekiti wa Chama
cha Wenye Ulemavu
Wilaya ya Mbeya, Damas
Mwambeje, alisema serikali
imewawezesha kiuchumi
kwa sasa wigo wa mikopo
umeongezeka kutoka ku-
kopeshwa vikundi hadi mtu
mmoja mMmoja.

Aidha, watu wenye ul-
emavu wamepewa kipaum-
bele kwenye sekta ya afya,
elimu na nyingine pamoja
na uboreshaji wa miundom-
binu kwenye maeneo ya
kutolea huduma za kijamii.

Mwenyekiti wa Chama
cha Wenye Ulemavu
Wilaya ya Mbeya, Damas
Mwambeje, alisema
serikali imewawezesha
kiuchumi kwa sasa wigo
wa mikopo umeongeze-
ka kutoka kukopeshwa
vikundi hadi mtu mmoja
mmoja.



';; ;

) HABARI ZANZIBAR =

-

wmmennsn o NIPASHIE 17

Polisi yatoa tahadhari vitendo udhalilishaji mitandaoni

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KUU wa Kitengo cha

Upelelezi wa Makosa

ya Kimtandao kutoka

Jeshi la Polisi Zan-
zibar, Issa Mohammed Salum,
amesema vitendo vya udhal-
ilishaji wa kimtandao vinazidi
kushamiri na wanawake ndiyo
waathirika wakubwa katika
mitandao hiyo.

Aliyasema hayo juzi katika
mkutano maalumu wa kuadhim-
isha Siku ya Wanawake Duni-
ani, ulioandaliwa na Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA- Zanzibar).

Alisema hali hiyo ya ukatili na
udhalilishaji kupitia teknolojia

ya kimtandao siyo nzuri kwa
sababu watumiaji wengi wa
mitandao ya kijamii hawajui
sheria, kanuni na taratibu za
matumizi salama ya kimtandao
hiyo. Mkuu huyo alisema Jeshi
la Polisi linaendelea kupambana
kudhibiti matukio hayo ili ku-
hakikisha uwepo wa matumizi
sahihi ya teknolojia. Alisema ni
vigumu kuzuwia video au pi-
cha chafu kutosambaa katika
mitandao kwa sababu mitandao
hiyo inamilikiwa na watu nje ya
nchi.

“Jamii itumie njia salama za
mawasiliano ili sheria isije ikawa-
kuta wamefanya jinai bila ya kuji-
jua, tumia simu yako kwenye ku-
jijengea uwezo wa kimaendeleo
yako binafsi na taifa kwa ujumla

kuliko kushajihisha au kuweka
vitu vya jinai na ukajikuta she-
ria imekukuta kwenye mikono
yako,”alisema.

Saluma alisema Sheria ya Ma-
kosa ya Kimtandao ya Mwaka
2015 Kifungu cha 23 ni kosa kwa
mtu yeyote haruhusiwi kuanzi-
sha au kutuma mawasiliano ya
kielektroniki kwenda kwa mtu
yeyote kwa lengo la kulazimisha,
kutisha, kunyanyasa au kusaba-
bisha maudhi ya kihisia kwa mtu
mwingine.

Alisema sheria hiyo inaadha-
bu yake ambapo atakayekiuka
kifungu hicho atakuwa amet-
enda kosa na atawajibika iwapo
atatiwa hatiani kwa kulipa faini
ya shilingi milioni tano au kutu-
mikia kifungo cha miaka mitatu

jela.

Aidha, aliwataka wananchi
hasa wanawake kuacha kutuma
taarifa zao au picha zao katika
mitandao ya kijamii kwa sababu
wahalifu huzitumia vibaya hali
ambayo inachangia kuongezeka
kwa vitendo vya udhalilishaji
mitandaoni.

Hakimu wa Mahakama Maal-
um ya Udhalilishaji Mkoa wa
Mjini Magharib Unguja Vuga,
Sara Omar Hafidh, aliwataka
wananchi kutumia mitandao ya
kijamii vizuri kwa ajili ya maen-
deleo.

Alisema wanawake ni
waathirika wa udhalilishaji ka-
tika mitandao ya kijamii, hivyo
ni vyema kuitumia katika kuleta
matokeo chanya na siyo kuitu-

Wanaoishi
maeneo va
miradi
watakiwa
kuwa
wastahimilivu

Na Mwandishi Wetu

WANANCHI wanaoishi katika
maeneo ya miradi ya ujenzi
wa barabara wametakiwa
kuwa wastahimilivu wakati
utekelezaji wa miradi hiyo
ukiendelea.

Waziri wa Ujenzi, Mawasi-
liano na Uchukuzi, Dk. Khalid
Salum Mohamed, aliyasema
hayo jana alipofanya ziara
katika Barabara ya Mwanak-
werekwe ili kujionea tatizo
lililojitokeza ya kukatika kwa
bomba la kupitishia majisafi
na salama.

Waziri huyo alisema ni jam-
bo la kawalda kutokea kwa
tatizo la uharibifu wa miun-
dombinu wakati wa ujenzi
wa miradi lakini kupitia ziara
hiyo tayari wameshatoa
maelekezo ya kuitatua.

Pia, alieleza kwamba ili
kuepuka tatizo kama hilo
la kukatika kwa miundom-
binu ya maji watendaji wa
Mamlaka ya Maji Zanzibar
(ZAWA) watakuwa ni sehemu
va timu ya mkandarasi ili
kuonesha maeneo ambayo
miundombinu hiyo ipo kwa
lengo la kuepusha uharibifu
kama huo.

Aidha, alisema miradi yote
hiyo inayotekelezwa na seri-
kali ina dhamira njema ya
kuwaletea wananchi maen-
deleo sambamba na kuwa-
tatulia changamoto za upati-
kanaji wa huduma bora.

Mkuu wa Wilaya ya Ma-
gharibi “B” Unguja, Hamida
Mussa Khamis, alisema ziara
hiyo inakwenda kuondoa
changamoto sambamba na
kurahisisha mawasiliano ya
barabara kuelekea katika
Hospitali ya Wilaya.
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mia kwa kuwaondoshea utu na
heshima waliyonayo.

Mwenyekiti wa Bodi ya TAM-
WA-Zanzibar, Asha Abdi, alisema
wazazi na walezi wanajukumu
kubwa katika jamii katika ku-
walinda watoto na udhalilishaji
na kuacha muhali. Hata hivyo
aliwataka wanasaikolojia kwen-
da kwa wananchi katika kuwa-
saidia kuwapa ushauri nasaha
waathirika wa vitendo vya ud-
halilishaji kwa sababu huathirika
kisaikolojia.

Mwenyekiti huyo pia aliitaka
Mamlaka ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA) kudhibiti mitandao
ambayo inakwenda kinyume na
maadili, kwa kuonesha taarifa
chafu ambapo mitandao hiyo in-
achangia udhalilishaji wa kijinsia.

Mkuu wa Kitengo cha Upelelezi wa Makosa ya kimtandao kutoka Makao Makuu ya Jeshi la Polisi Zanzibar, Issa Muhammed
Salum, akitoa mada kuhusu udhalilishaji wa kimtandao katika mkutano wa Siku ya Wanawake Duniani ulioandaliwa na Chama
cha Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania (TAMWA) Zanzibar uliofanyika juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Waziri ataja faida ya karafuu kiuchumi, Kijamii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Kilimo, Umwagiliaji,
Maliasili na Mifugo, Shamata
Shaame khamis, amesema
karafuu ni miongoni mwa zao
la biashara ambalo linaimarisha
uchumi wa nchi katika kuleta
kipato na ajira kwa watu wengi.

Amesema zao hilo linaitan-
gaza Zanzibar katika maeneo
mbalimbali duniani.

Aliyasema hayo juzi Mkoa wa
Kaskazini Unguja, wakati wa uz-
induzi wa ugawaji wa miche ya
mikarafuu kwa mikoa yote ya
Zanzibar. Waziri huyo alisema

lengo la kuzindua ugawaji wa
miche hiyo ni kuongeza uzal-
ishaji kwa mkulima wa zao
hilo na kuimarisha pato la taifa
nchini.

Shamata alisema serikali
itaendelea kuimarisha uchumi
wake kupitia kilimo, hivyo ni
vyema wakulima wahakikishe
kua miche hiyo inatakiwa kutu-
zwa na kuekwa katika hali nzuri
ili kuongeza tija katika kilimo
chao.

Alifahamisha kuwa katika
kuelekea msimu wa mvua za
masika wakulima wanatakiwa
kujiandaa kupanda miche hiyo
ili mvua itakapoanza wawe

wameshapanda  kwasababu
kuchelewa kupanda kutasaba-
bisha mvua chache na miche
hiyo kufa.

“Niwaombe wakulima wote
wanaojishughulisha na zao hili
kuwa wachukue jitihada za ku-
panda miche haraka ili kupisha
hasara isiyo ya lazima kwa kuwa
zao la mikarafuu litawaongezea
tija na familia zao,” alisema.

Alisema serikali inaendeleza
mikarafuu kwa mkulima na
kuhakikisha inawahamasisha
wakulima katika masuala ya
uvunaji na kusaidia vitendea
kazi pamoja na kuwapatia fursa
za mikopo kwa ajili ya kuende-

leza kilimo hicho.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Seif Shaaban Mwinyi, aliwa-
taka maofisa wa kilimo kuwa
na kumbukumbu za wakulima
wanaopewa miche ili kufuatilia
katika makuzi yake kwa vile
serikali imekua ikitoa miche
kila mwaka kwa lengo la ku-
wainua wakulima katika kuleta
mafanikio na kujipatia kipato.
Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini
Unguja, Ayoub Mohamed
Mohmoud, aliwataka wakulima
kuitumia fursa hiyo na wataka-
popewa miche hiyo wahakik-
ishe kuwa wanaipanda ili lengo
liweze kufikiwa.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO
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EVALINE J OLOMY anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha sita chenye index
namba S1392-0529 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia NATTA
SECONDARY SCHOOL mwaka 2018. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:

DAR/KIG/RB/6800/2023

HADIJA HAMIS anatangaza kupotea
kwa CHETI CHA CHUO CHA UALIMU
DARAJA ‘A’ chenye usajili namba
E.533/13 kilichotolewa na CHUO CHA
UALIMU MKWAWA mwaka 1988. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
MS/RB/6502/03

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHET! § KUPOTEA KWA VYETI

Ndugu ZAITUNI MOHAMEDI ALLY anatangaza
kupotelewa na vyeti vyake ambavyo ni cha kidato cha
nne chenye Index No. S0907-0060 Kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia ZINGIBARI
SECONDARY SCHOOL mwaka 2009. Pia cheti cha
Diploma TPSC (NTA) LEVEL 6 chenye
REG:DSS.01/16/TG.67 mwaka 2018. Certificate (NTA)
LEVEL 5 chenye REG:DSS.01/16/7G.67 mwaka 2017.
Certificate (NTA) LEVEL 4 chenye
REG:BTCSS.01/15/TG.76 mwaka 2016, pamoja na
Certificate ya MDEA LEVEL | mwaka 2018. Kwa yeyote
atakaeviona anaombwa atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. TAARIFA POLISI: TAN/RB/258380/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilayaya............ TANGA
Kituo cha MJINI TANGA........... Mkoa...TANGA
Usil izi wa Mirathi Na 66/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: NOOR
MOHAMED WALLI JALALDIN

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA:NOOR ALLY LEMA

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo tarehe 27 mwezi 3 mwaka 2023 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

* Wosia wamarehemu huyo upo mahakamani waweza kukaguliwa.
* Marehemu hakuacha wosia

* Futaisiyohusika

Imetolewa leoTarehe ....20... mwezi ...03...mwaka 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 19/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU HUSSEN
RAMADHANI MSALA wa CHINANGALI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA MWANAHAMISI HUSSEN NYANGE

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 31 Mwezi 03 Mwaka 2023 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolew: Tarehe 17 Mwezi 03 Mwaka 2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ABUBAKARI MOHAMED
NGARAMA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA

GARI AINA YA TOYOTA LAND
CRUISER YENYE NAMBA ZA
USAJILI T146 AHS.
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

HAMAD RAMADHAN
SEBOMEZA anatangaza
kupotea kwa kadi ya Pikipiki
yenye namba za usajili T 899
CSR. Chassis namba
KEFE7TA0000524. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SILVESTER PAULO LUBINZA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za

usajili T. 325 ATK aina ya
TRUCK yenye Rangiya
MULTICOLOR.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA YA MBEYA
SHAURIN0.08/2023

CLAUD BOAZI SANGA:::

DHIDI YA

1.JOSEPH JACKSON NSEKEY;
2.ERICK BURTON MAHENGE:
YAH: KUITWA SHAURINI
KWA:  JOSEPH JACKSON NSEKEYA NA
ERICK BURTON MAHENGE

Fahamu kwamba CLAUD BOAZI SANGA amefungua shauri dhidi
yenu katika baraza hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 27/03/2023,saa  2:00
asubuhi,mbele ya Mhe.T.Munzerere Mwenyekiti wa Baraza.Unatakiwa
kuleta utetezi wa maandishi ndani ya siku 21 tanqu tarehe ya wito huu.
Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya
baraza la Ardhi na Nyumba Mbeya.
Mnaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa wewe
Y au ilishi anayeruhusiwa kisheria.Ofisi za baraza
zipo ndani ya eneo la Sabasaba Mbeya myjini.
Kumbuka:Msipohudhuria siku hiyo baraza litatoa amri stahilivu
ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo ninyi kuwepo.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MBEYA

SHAURI LA MIRATHINA.1/2023
MIRATHI YA MAREHEMU EDAH MASANGULA
MWASOMBELO
DHIDI YA
ELIA AMBAKISYE JONGO.............. MWOMBAJI

POPOTE ULIPO

Kwa kuwa muombaji ameleta maombiya usimamizi wa
mirathi mnamo tarehe 20/02/2023.Hivyo mtu yeyote
mwenye pingamizi na usimamizi wa mirathi hiyo
unaamriwa kufika mbele ya mahakama hii mnamo
tarehe 22/05/2023, saa 2:30 asubuhi bila kukosa.
Elewa kwamba ukikosa kufika siku hiyo shauri hilo
litasikilizwa upande mmoja.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu pamoja na
muhuri wa mahakama hii leo 20/02/2023.

CHOCHOTE CHA POLISI k|||Ch0p0 jirani ya ke. ﬁ‘rpnl"\hil\'mehto\ggv/alj;yvz%%mnowangu nalakit/muhuriwabarazs | |
TAARIFA YA POLISI Taarifa ya Polisi: Taarifaya polisi. AMIA A HAKIH
Munzerer MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI
KAH/TR /RB/178/2023 || ARU/ARU/RB/AT3671/2023. || KAH/TR/RB/198/2023. T el
——

NIp

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

ashe

v ippmedia com

MWANGA WA JAMII

Tupigle

0745 700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Maandamano yarindima Kenya, Afrika Kusini

Na Maulid Mmbaga

MAANDAMANO  yameshuhudi-
wa nchini Kenya na Afrika
Kusini, huku polisi wa mataifa
yote mawili wakifanya jitihada
mbalimbali kuyazuia ikiwamo
kurusha mabomu ya machozi
kuwatawanya mamia ya waanda-
manaji.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Ubalozi wa Tan-
zania nchini Afrika Kusini, ilitoa
wito kwa raia wa Tanzania wa-
naoishi nchini humo, kuchukua
tahadhari na kuwa watulivu, ku-
jiepusha kuhusika kwa namna
yoyote katika tukio hilo.

Kwa mujibu wa vyombo vya
habari vya ndani na kimataifa,
maandamano hayo yaliitishwa
jana na Kiongozi mkuu wa upin-
zani nchini Kenya Raila Odinga
kwa ajili ya kupinga gharama ya
juu ya maisha na madai ya udan-
ganyifu katika uchaguzi wa 2022
nchini humo.

Ghasia zilishuhudiwa katika

Shughuli
za biasha-
razime-
fungwa
hususani
katikati
mwa mji
mkuu wa
Nairobi
kutokana
na maan-
damano
yanay-
oendelea.

¥
Serikali yakaa
meza moja na
waasi Sudan

JUBA, Sudan Kusini

VIONGOZI wa serikali ya Sudan
Kusini na wale wa makundi ya
waasi, wamefanya mazungumzo vya
kutafuta amani ya kudumu kwe-
nye taifa hilo baada ya kuvunjika
mwaka uliopita na kwamba yana-
fanyika chini ya uratibu wa ofisi ya
Papa Francis mjini Roma, Italia.
Inaelezwa kuwa majadiliano hayo
yalikuwa yamevunjika kabla ya

ziara ya Papa Francis kwenye taifa
hilo, huku mratibu wa mazungumzo
hayo, Paolo Impagliazzo, akisema
yatakuwa ni mwanzo mzuri kuele-
kea kupata maridhiano ya kitaifa.

“Ujumbe wangu kwa watu wa
Sudan Kusini ni kwamba mazun-
gumzo ya kisiasa ndio njia nzuri ya
kumaliza mzozo ulioko,” alisema
Impagliazzo.

Kiongozi wa kundi la upinzani
linalofahamika kama Real SPLM,
Pagan Amum, alisema mazungumzo
hayo ni muhimu kufanyika.

“Lengo ni kujadiliana cha ku-
fanya, ni muhimu kujuwa kwamba
njia ya kuongeza kipindi cha mpito
kama ilivyokuwa kwa nyakati
zingine hazikusaidia kitu,” alisema
Amum.

Jenerali Thomas Cirilo Swaka
ni kiongozi wa waasi wa National
Salvation Front, akibainisha kuwa
wanaona viongozi walioko ma-
darakani wanahusika pakubwa kwa
machafuko yanayoshuhudiwa na
mgawanyiko baina ya raia.

“Ni huzuni kwa kuwa nchi
imepasuka, nchi yetu inaanguka,
hivi sasa kuna vita tofauti nchini
mwetu,” alisema Swaka.

Aidha, awali mazungumzo hayo
yalisitishwa mwezi Septemba 2021
na Rais Salva Kiir, kwa madai ya
kuongezeka kwa mashambulio ya
waasi nje va jiji kuu la Juba. RFl

baadhi ya maeneo ya jiji kuu
la Nairobi na mji wa Kisumu
magharibi mwa Kenya, huku
maofisa wa usalama waki-
kabiliana na waandamanaji
kwa kuwafyatulia mabomu
ya machozi ili kuwatawanya
waandamanaji hao waliobeba
mawe na kufunga barabara.
Pia ilidaiwa kuwa mtu
mmoja alipigwa risasi na
kufa katika maandamano
hayo, huku takribani watu
22 wakikamatwa, wakiwamo
wabunge wawili wa upinzani
Opiyo Wandayi na Seneta wa
Kilifi Stewart Madzayo am-
baye ni kiongozi wa wachache
katika bunge la Seneti.
Viongozi hawo ni miongoni
mwa wengine wa Muungano
wa Azimio ambao waliwaon-
goza wafuasi wao katika maan-
damano yaliyokuwa yakien-
delea kote nchini Kenya.
Inaelezwa kuwa Odinga
aliyeshindwa katika uchaguzi
wa urais mwezi Agosti 2022,

alitoa wito wa kuandamana
kutoka wilaya kuu ya kibi-
ashara kuelekea Tkulu ya Rais
William Ruto ili kurejesha kile
walichokitaja kuwa ushindi
ulioporwa.

Maofisa wa polisi wal-
iokuwa wamevaa mavazi ya
kujihami na waliokuwa na
vifaa vya kutuliza ghasia, wali-
warushia mabomu ya macho-
zi mamia ya waandamanaji
ambao nao walirusha mawe
katika mitaa huku wakiimba
“Ruto lazima aondoke.”

Taarifa za vyombo vya nda-
ni zilisema maandamano ya
wafuasi wa Chama cha Muun-
gano wa Azimio yaliendelea
kushika kasi katika sehemu
tofauti nchini humo huku
wafuasi wa muungano huo
wakionekana kulalamikia hali
ngumu ya maisha.

Naibu Rais wa Kenya, Ri-
gathi Gachagua, alisema bi-
ashara za Kenya zimepoteza
Sh. bilioni mbili kutokana na

ISR L]

|

Y
C LA
YT 500

mandamano hayo yaliyoku-
wa yakiendelea nchini humo.

Pia Gachagua, alitoa wito
kwa viongozi wa Azimio kusi-
tisha maandamano, akisema
ghasia ni mbaya kwa uchumi
na kwamba Wakenya wana-
hitaji kurudi kazini kufanya
kazi.

“Shughuli za biashara zime-
fungwa hususani Kkatikati
mwa mji mkuu wa Nairobi
kutokana na maandamano
yanayoendelea,” alisema.

Vile vile, inaelezwa kuwa
katika kaunti ya Kakamega,
pia wafuasi wa Raila waliku-
sanyika asubuhi na kuanza
kutembea barabarani kwa
mshikamano na wenzao wa
Nairobi na maeneo mengine
ya nchini humo.

Taarifa zilisema maofisa
wa polisi wa kupambana na
ghasia walifanikiwa kurejesha
hali ya utulivu mjini Kakame-
ga kutokana na maandamano
hayo yaliyositisha shughuli za

¥

kawaida zikiwamo za usafiri
na biashara.

Aidha, inaelezwa kuwa
licha ya ahadi za Rais Ruto
za kupunguza gharama za
maisha tangu alipochukua
mamlaka Septemba 2022,
mfumuko wa bei umeende-
lea kuwa juu katika taifa hilo
lenye uchumi mkubwa katika
ukanda wa Afrika Mashariki.

Februari, mfumuko wa bei
ulipanda hadi asilimia 9.2 kwa
mwaka kutoka 9.0 ukilingani-
sha na mwezi uliopita, licha
ya kuwa ni kiwango cha chini
kuliko matokeo ya mwezi Ok-
toba ambao mfumuko wa bei
ulifikia asilimia 9.6.

Odinga alipinga matokeo ya
uchaguzi katika Mahakama
ya Juu mwaka jana, lakini
Mahakama hiyo ilithibitisha
ushindi wa Rais Ruto na kul-
ishuhudiwa matukio mach-
ache ya vurugu ambayo yali-
tia doa uchaguzi wa mwaka
2007 na 2017.

.
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Hali ilivyo katika mitaa nchini Kenya baada ya maandamano valiyozuka jana. PICHA: MTANDAO

1' ABUJA, Nigeria

MATOKEO ya uchaguzi
wa ugavana na wabunge
uliofanyika ~ mwishoni
d mwa juma lililopita nchi-
# niNigeria, yameanza ku-
tolewa huku gavana wa
i jiji la Lagos kupitia cha-
ma tawala, akifanikiwa
kuchaguliwa tena katika
uchaguzi uliogubikwa
na vurugu pamoja na vi-
tendo vya rushwa.

- Kwa mujibu wa katiba
!‘ ya Nigeria, magavana ni
~  miongoni mwa viongozi
.48 wenye ushawishi, am-

bao husimamia ugavi wa
bajeti za majimbo yao
ambazo ni kubwa kuliko
hata zile za baadhi ya
nchi za Afrika.

Aidha wuchaguzi wa
Jumamosi, ulihusisha
kuchagua magavana

28 na wabunge zaidi ya
900, na kwamba uli-
fanyika ikiwa ni wiki tatu
zimepita tangu mgom-
bea wa chama tawala
cha APC, Bola Tinubu,
atangazwe mshindi.
Uchaguzi wa ugavana
kwenye jimbo la Lagos,
ulikuwa  unatazamwa

Matokeo uchaguzi wabunge
vaanza kutangazwa Nigeria

kwa karibu, hasa baada
ya aliyekuwa mgom-
bea urais wa Chama
cha Labour Peter Obi,
kushinda idadi ya kura
kwenye jimbo hilo dhidi
ya Tinubu.

Inaelezwa kuwa zoezi
hilo lilikuwa kipimo
kingine kwa chama ta-
wala ikiwa bado kina
ushawishi kwa  wa-
nanchi au la, licha ya
kuwa idadi ya wapi-
gakura haikuwa kubwa
kama ile iliyoshuhudiwa
wakati wa uchaguzi wa
rais. RFI
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HABARI MICHEZO

SIMBA,

Na Adam Fungamwango

AADA ya timu kong-

we nchini Simba na

Yanga  kufanikiwa

kutinga hatua ya
robo fainali kwenye michua-
no ya kimataifa, zimeahidi
kutoishia hatua hiyo kwani
tayari zimeona kuna uweze-
kano wa kusonga mbele zaidi
ya hapo kama zitaendelea
kupambana.

Simba ilifanikiwa kutinga
hatua ya robo fainali ya Ligi
ya Mabingwa Afrika Juma-
mosi iliyopita kwa kuirarua
Horoya ya Guinea mabao 7-0
katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam huku
Yanga ikifanya hivyo Jumapili
kwenye Kombe la Shirikisho
Afrika kwa kuichapa US Mo-
nastir ya Tunisia mabao 2-0.

Timu zote mbili zime-
fanikiwa kutinga hatua hiyo
zikiwa na mchezo mmoja
mkononi wa ugenini, Simba
ikitarajiwa kumaliza dhidi ya
Raja Casablanca nchini Mo-

ZAAHIDI

rocco wakati Yanga ikimaliza
dhidi ya TP Mazembe nchini
Jamhuri ya Kidemokrasi ya

Congo.
Wakizungumza kwa
nyakati tofauti, Rais
wa Yanga, Injinia
Hersi Said na Mwe-
nyekiti wa Wana-
chama wa Klabu ya
Simba, Murtaza Man-
gungu, wamesema
timu zao zinaweza
kuvuka hatua hii
endapo wakien-
delea kupambana
kama walivyofanya
kwe-nye hatua za
makundi.

“Mpira si jambo la kue-
lezewa sana zaidi ya vitendo,
walio uwanjani wameona
na kwenye televisheni
wameona na waliokuwa
kwenye redio wamesikia,
timu imecheza mpira kwe-
nye kiwango kizuri na
tumepata ushindi, hakuna

MINOTI YA MAMA...

kingine, timu si ya mtu au
mchezaji mmoja, kila mmoja
amecheza kwa nafasi yake
na kiwango chake, jambo
kubwa ambalo ninalolisema
tunawapongeza wachezaji
wote kwa kutekeleza mi-
pango au ‘plani’ ya kocha na
ikafanikiwa.

“Tunakwenda  kucheza
mechi ya mwisho dhidi ya
Raja Casablaca kwa ajili ya
kupata matokeo mazuri
pamoja nakwamba tumesha-
vuka hatua hii, lakini tutak-
wenda kuleta ushindani kwa
sababu mpira si ushindi peke
yake ila pia ni burudani kwa
hiyo lazima tuwaburudishe
Waafrika na watu wengine
duniani ambao watakuwa
wanaangalia mchezo huu,
kwa hiyo wachezaji wetu
watatakiwa  kuwaonyesha
kile kilichosababisha wafike
hapo walipo na nina uhakika
tukiendelea kuweka nguvu
tunaweza kusonga mbele
zaidi kwenye hatua hii tuli-
yofikia,” alisema Mangungu.

Nahodha na mshambuliaji wa Simba, John Bocco, akiwa amejitwisha kapu la magoli lililojazwa mamilioni ya Mama,

Naye Injinia Hersi alise-
ma Taifa limepata heshima
kuwa na timu mbili za Tan-
zania kuingia kwa pamoja
kwenye michuano ya ki-
mataifa na kuiona ikichanja
mbuga.

Aidha, aliihakikishia seri-
kali, wanachama na mashabi-
ki wa Yanga kuwa timu hiyo
haitoishia njiani kwani wali-
weka malengo ya kufaniki-
wa kwenye mashindano ya
ndani na wamefanya hivyo
na sasa wanaweka malengo
ya kufanikiwa kimataifa na
hawatoliangusha taifa.

“Nawashukuru sana Wa-
nayanga kwa nguvu walioio-
nyesha mpaka leo tumeweza
kupata haya matokeo, safari
bado haijaisha, tulikuwa na
malengo, tulikuwa na malen-
go ya kuvuka makundi,
tumevuka sasa leo tumein-
gia robo fainali waendelee
kutusapoti, huwezi kujua,
inaweza kuwa nusu fainali,
fainali au ubingwa,” alisema
Hersi.

Rais Samia Suluhu Hassan, baada ya timu hiyo kuzawadiwa Sh. milioni 35, na mwakilishi wa Rais, Msemaji Mkuu
wa Serikali, Gerson Msigwa, kutokana na ushindi wa mabao 7-0 dhidi ya Horoya AC ya Guinea kwenye mechi ya
Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam Jumamosi iliyopita. Rais Samia

ameahidi Sh. milioni tano kwa kila goli linalofungwa na timu hiyo pamoja na Yanga kwenye Kombe la Shirikisho
Afrika. PICHA: MPIGAPICHA WETU

WAFF, TAFF
kujadili soka la
wanawake

Na Saada Akida

BAADA ya kufanikiwa katika soka la
wenye ulemavu kwa upande wa wa-
naume, sasa Shirikisho la Soka kwa
Watu wenye Ulemavu nchini (TAFF),
liko mbioni kuanzisha mchezo huo
kwa wanawake, imeelezwa.

Hatua hiyo imekuja baada ya
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirikisho la
Soka la Watu wenye Ulemavu la Dun-
ia (WAFF), George Hermann, kudhuru
nchini kwa ajili ya ziara ya siku mbili
kumulika maendeleo ya mchezo huo
na mpango wa kuanzishwa soka la
wanawake kwa wenye ulemavu.

Hivi karibuni Rais wa Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia,
alisema wako katika mchakato wa
kukutana na TAFF kwa ajili ya ku-
fanya mikakati hiyo ikiwamo mchezo
huo kuchezwa na wanawake.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Rais wa TAFF, Peter Sarungi, alisema
Mkurugenzi Mtendaji huyo, yuko
nchini kwa ajili ya kujadiliana mam-
bo mbalimbali ikiwamo kujenga na
kukuza mahusiano baini ya shirikisho
hilo na WAFF.

Alisema katika majadiliano hayo ni
pamoja na kumulika miradi ya maen-
deleo ya soka kwa kuanzisha soka la
wanawake wenye ulemavu, vijana na
watoto walioko shuleni.

“Hivi karibuni Rais wa TFF, Karia
alidokeza juu ya kuazisha soka la
wanawake kwa watu mwenye ulema-
VU, Ujio wa Hermann, hilo litakuwa
sehemu ya majadiliano makubwa
kwa sababu tuko katika mipango
hiyo,” alisema Sarungi.

Alisema mbali na kukutana na TFF
pia mkurugenzi huyo atapata fursa
yva kutembelea Shule za Sekondari
Pugu, Salvation Army pamoja na
viwanja vya JMK Park ikiwa sehemu
va kuhakikisha Tanzania wananu-
faika na mradi huo.

Pamba FC yaisaka Ligi Kuu, JKT Tanzania yashikwa

Na Adam Fungamwango

MABINGWA wa Jamhuri ya
Muungano mwaka 1990, Pamba
FC, yenye masikani yake jijini
Mwanza, juzi iliendelea azma
yake ya kutaka kurejea Ligi Kuu,
baada ya kuidungua Ndanda FC
bao 1-0 kwenye Uwanja wa Nang-
wanda Sijaona, Mtwara, huku
vinara wa Ligi ya Championship,
JKT Tanzania wakipunguzwa
kasi kwa kufumuliwa mabao 2-1

dhidi ya Pan African ya Dar es
Salaam.

Bao pekee la Pamba lilifungwa
na Rogers Gabriel dakika ya tano
tu ya mchezo na kudumu kwa
dakika zote 85 zilizobaki.

Timu hiyo imeweka rekodi
ya kucheza mechi tatu ugenini
na kushinda zote, ikiruhusu
bao moja tu, hivyo kuonekana
msimu huu imedhamiria kurejea
kwenye Ligi Kuu baada ya kuter-
emka katikati ya miaka ya 1990.

Kwa matokeo hayo, Pamba
imefikisha pointi 44 ikiwa kwe-
nye nafasi ya tatu, ikiendelea
kupigana kutaka kurejea tena
kwenye Ligi Kuu, ambapo iliku-
wa ni timu ya kutisha katikati ya
miaka ya 1980, hadi mwanzoni
mwa 1990.

Wakati Pamba ikipigana kufa
kupona, Mabingwa na Jamhuri
ya Muungano mwaka 1982, Pan
African, waliwachapa vinara wa
ligi hiyo Maafande wa JKT Tan-

zania mabao 2-1, kwenye mechi
kali iliyopigwa Uwanja wa Meja
Jenerali Isamuhyo, Mbweni, Dar
es Salaam.

Kipigo hicho kimewapun-
guza kasi maafande hao am-
bao mashabiki wa soka wame-
shawatabiria kurejea Ligi Kuu
msimu ujao.

Pamoja na kupoteza, JKT Tan-
zania bado inaendelea kuongoza
ikiwa na pointi 53, ikifuatiwa na
Kitayosce ambayo juzi iliichapa

Copco mabao 3-1, Uwanja wa Ali
Hassan Mwinyi, ikiwa na pointi
46, Pamba ikishika nafasi ya tatu.

Matokeo ya mechi zingine ni
Mashujaa kuichapa Biashara
United mabao 2-1, Uwanja wa
Lake Tanganyika mkoani Kigo-
ma na Mabingwa wa Jamhuri ya
Muungano mwaka 1988, African
Sports ikapokea kipigo nyum-
bani, Uwanja wa Mkwakwani
cha mabao 2-1 dhidi ya Mbeya
Kwanza.
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LUKAKU ATAKIWA VILLA

KLABU ya Aston Villa inafikiria kumnunua msham-
buliaji wa Ubelgiji, Romelu Lukaku mwenye umri wa
miaka 29, ambaye kwa sasa yuko kwa mkopo Inter
Milan akitokea Chelsea. (Todo Fichajes)

MAGUIRE KUWEKWA SOKONI

KLABU ya Manchester United iko tayari kumuuza
nahodha na beki wa kati wa England, Harry Maguire,
mwenye umri wa miaka 30 na mlinzi wa Sweden,
Victor Lindelof, 28. (Football Insider)

MILNER MKATABA MPYA

KOCHA Jurgen Klopp ameitaka Liverpool kumpa
kiungo mkongwe wa England, James Milner mwe-
nye umri wa miaka 37 mkataba mpya. (Football
Insider)

ONANA AWANIWA CHELSEA

CHELSEA ina nia ya kumnunua kipa wa Inter
Milan na Cameroon, Andre Onana, mwenye umri wa
miaka 26, katika msimu wa majira ya joto. (Inter-
Live, via Fichajes)

BOEY ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL inataka kumsajili beki wa kulia wa Gal-
atasaray, Mfaransa Sacha Boey, 22. (Aksam)

REUS KUBAKI DORTMUND

KIUNGO mshambuliaji wa Ujerumani, Marco Reus
mwenye umri wa miaka 33, anataka kusalia Borus-
sia Dortmund, ambako ni nahodha hadi mwisho wa
kipindi chake cha uchezaji. (Sky Germany)

DIAZ AWINDWA NEWCASTLE

CHELSEA na Newcastle zote zinamfuatilia msham-
buliaji wa zamani wa Manchester City, Brahim Diaz.
Mhispania huyo mwenye umri wa miaka 23, kwa
sasa yuko kwa mkopo kule AC Milan akitokea Real
Madrid, lakini anaweza kupatikana mwishoni mwa
msimu huu. (Sun)

MIN-JAE NA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inaweza kufufua
nia yao ya kumnunua beki wa kati wa Napoli na
Korea Kusini, Kim Min-jae mwenye umri wa miaka
26, msimu huu. (Football Insider)

ANTONIA ATAKIWA EVERTON

EVERTON itamnunua mshambuliaji wa West Ham
kutoka Jamaica, Michail Antonio mwenye umri wa
miaka 32 msimu wa majira ya joto, iwapo wataepuka
kushuka daraja. (Sumn)

KUDUS KUBAKI AJAX

KIUNGO wa kati wa Ghana, Mohammed Kudus
mwenye umri wa miaka 22, anatumaini kubakia Ajax
hadi mwisho wa msimu huu licha ya Manchester
United, Arsenal na Liverpool kumtaka. (De Tel-
egraaf, via 90min)

MASUAKU KUNUNULIWA

KLABU ya Besiktas inajiandaa kuanzisha kipengele
cha kununua mkataba wao wa mkopo wa beki wa
West Ham kutoka Congo, Arthur Masuaku mwenye
umri wa miaka, 29. (Fanatik, via Inside Futbol)

COURTOIS

BARCELONA, Hispania

HIBAUT Courtois amekiri
kwamba nafasi ya Real Ma-
drid kushinda taji la Ligi Kuu

Hispania, LaLiga, imetoweka

baada ya Barcelona kushinda 2-1
kwenye mchezo wa El Clasico Ju-
mapili na kuwaacha Madrid pointi
12 nyuma ya vinara hao.

Madrid walianza kwa
kuongoza mapema pale
kwenye Dimba la Camp

Nou kutokana na bao

la kujifunga la Ronald

Araujo.

Sergi Roberto alisawazisha kabla
ya muda wa mapumziko na wakati
timu zote zikisukumana kutafuta
bao la dakika za mwisho, Marco
Asensio alikataliwa bao la kuotea
kabla ya Franck Kessie kufunga ka-
tika muda wa nyongeza.

Matokeo hayo yanamaanisha
kuwa Barca wako kileleni wakiwa na
pointi 68 na wako tayari kutwaa taji
lao la kwanza la ligi tangu mwaka
2019, huku Madrid wakiwa nyuma

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

e

MADRID

'UBINGWA

® @ ® Tulitaka kupigana hadi
mwisho, lakini sasa ni tofauti ya

michezo minne,

na pointi 56 huku zikiwa zimesalia
mechi 12 ligi kufikia mwisho.

“Ndio, tunapaswa kuwa waamini-
fu,” alisema Courtois akiiambia
Movistar, alipoulizwa ikiwa mbio za
ubingwa zimekamilika.

“Tulitaka kupigana hadi mwisho,
lakini sasa ni tofauti ya michezo
minne.. Wanatakiwa Kkupoteza
michezo minne, na sisi inatubidi
kushinda yote. Hakuna lisiloweze-
kana, lakini ni gumu sana.”

Asensio aliyetokea benchi alidha-
ni angeweka hai matumaini ya Ma-
drid kutwaa ubingwa alipobadilisha
pasi ya Dani Carvajal dakika ya 81 na
kuwaweka wageni mbele, lakini bao
hilo lilikataliwa na VAR, uamuzi uli-
omkasirisha kocha Carlo Ancelotti.

“Tulistahili kushinda,” alisema
Ancelotti akiiambia Movistar.

“Mchezo ulishinda. Halafu tuna

wanatakiwa...

mashaka na bao lililokataliwa... Un-
afikiri lilikuwa la kuotea? Lazima
tukubali, lakini nina mashaka yan-
gu. Hakuna uhakika. Tuna haki ya
kuwa na mashaka. “

“Sijui, kwa uaminifu,” Muitaliano
huyo alisema.

“Nilifikiri kuwa kuotea kuli-
kuwa wazi kabisa kwenye Kombe
la Dunia, kwa kutumia teknolojia
ya kuotea. Nina mashaka yangu.
Ilibadilisha mchezo. Je, ilikuwa ni
kuotea? Sina uhakika. Tkiwa VAR ina
uhakika, ni sawa.”

Umakini wa Madrid sasa utaele-
kezwa Copa del Rey -- ambapo wa-
tarejea Camp Nou kucheza na Barca
katika mechi yao ya nusu fainali ya
pili Aprili 5, mwaka huu na Ligi ya
Mabingwa Ulaya, ambapo wata-
menyana na Chelsea katika robo
fainali mwezi ujao.
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RIK ten Hag amewamwagia sifa

wachezaji wa Manchester United

baada ya kutoka nyuma na ku-

wafunga Fulham waliokuwa tisa
uwanjani mabao 3-1 katika robo fainali ya
Kombe la FA.

‘Mashetani Wekundu’ hao walifika
nusu fainali ya 31 iliyovunja rekodi, huku
mabao mawili ya Bruno Fernandes na
mkwaju wa Marcel Sabitzer yakiwapa
ushindi baada ya kuwa nyuma kwa bao
la kwanza la Aleksandar Mitrovic kwenye
Uwanja wa 0Old Trafford.

Mchezo huo uliingia kwenye macha-
fuko baada ya mwamuzi Chris Kavanagh
kuwapa wenyeji penalti dakika 18 kabla
ya mchezo kumalizika.

Baada ya kushauriana na VAR, na kum-
lima kocha wa Fulham, Marco Silva kadi
nyekundu kwa kumtolea lugha mbaya
mwamuzi, Kavanagh, alimtoa Willian
kwa kadi nyekundu kwa kuzuia shuti la
4. Weka Pesa Jadon Sancho kwenye mstari na Mitrovic

N akafuatia kwa kumsukuma mwamuzi.
S. Akaunti yangu United walitumia vema faida yao ya

6. Toa Pesa ‘ namba na kukata tiketi ya nusu fainali na

. watakutana na Brighton na Hove Albion
7. Matokeo ya Bet/Mechi katika Uwanja wa Wembley, ambako
00. Toka

walitwaa taji la EFL kwa ushindi dhidi ya
Newcastle United mwezi uliopita.

1
X
2
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LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel
Arteta, hana uhakika
kama Takehiro Tomiyasu,
atarejea msimu huu kuto-
kana na jeraha alilolipata,
ingawa ana matumaini
‘Washikabunduki®  hao
watapokea habari chanya
zaidi kuhusu mlinzi, Wil-
liam Saliba.

Tomiyasu na Saliba
wote walilazimika ku-
tolewa nje baada ya kuu-
mia katika mchezo wa
mkondo wa pili wa hatua
ya 16-bora wa Ligi ya Eu-
ropa dhidi ya Sporting CP

-ambapo vijana wa Arteta
walipoteza kwa mikwaju
ya penalti.

Wachezaji wote wawili
hawakuwapo wakati Ar-
senal ilipopata uongozi
wa pointi nane kwenye
Ligi Kuu England Jumapili
kwa kuwafunga mabao
4-1 Crystal Palace, wakati
wapinzani wao kwenye
mbio za ubingwa huo
Manchester City wali-
pokuwa kwenye jukumu
la Kombe la FA.

Alipoulizwa baada ya
ushindi huo ikiwa jeraha
la goti la Tomiyasu lin-
aweza kumfanya kuwa

nje kwa muda wote wa
kampeni, Arteta alisema:
“Hatujui, ni wazi daktari
anamtathmini.

“Tumekuwa na tathmi-
ni moja, wanahitaji kuwa
na tathmini nyingine kes-
ho (leo), lakini haionekani
vizuri, hilo ni la uhakika.

Ripoti zimesema Saliba
huenda akalazimika ku-
jiondoa kwenye kikosi
cha Ufaransa kwa ajili
ya mechi zijazo za ku-
fuzu Euro 2024 dhidi ya
Uholanzi na Jamhuri ya
Ireland, lakini Arteta ana-
tumai anaweza kurejea
mapema.
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MKATABA

Na Shufaa Lyimo

LABU ya US Monastir ya Tu-
nisia imeingia mkataba wa
kudumu wa ushirikiano na
Timu ya Singida Big Stars kwa
lengo la kusaidiana mambo mbalim-
bali ya uendeshaji wa klabu ikiwamo
kwenda kuweka kambi nchini Tunisia
kwa ajili ya msimu ujao.
AKizungumza na waandi-
shi wa habari Dar es Sa-
laam jana baada ya utiaji
saini mkataba huo, Mtend-
aji wa Klabu ya Singida
Big Stars, John Kadutu,
alisema mkataba huo uta-
wasaidia kupata Kiurahisi
wachezaji kutoka Tunisia
endapo kama watakuwa
wanawahitaji pamoja na
mambo mengine mengi
ya Kimaendeleo.

“Mkataba huu utatusaidia sisi kupa-
ta wachezaji kiurahisi kutoka nchini

Rais kuipa Stars mil.500/-

safu ya viongozi na

Tunisia kwa ajili ya kuja kuitumikia
klabu yetu na endapo kama watambhi-
taji mchezaji wetu tutakaa na kuzun-
gumza nao,” alisema Kadutu.

Mtendaji huyo alisema maeneo am-
bayo watashirikiana na klabu hiyo ni
kuisaidia timu yao ya vijana, sehemu
ya kuweka kambi, utawala pamoja na
kuwapa uzoefu wa kuendesha klabu.

Alisema amefurahi kufanya kazi
na klabu kubwa kama hiyo na kudai
walianza kufanya mazungumzo ya
muda mrefu na uongozi wa klabu
hiyo, kabla haijaja hapa nchini.

Kwa upande wa Rais wa Klabu ya
US Monastir, Ahmed Belli, alisema
mkataba huo utazinufaisha pande
zote mbili na kudai wataendelea
kushirikiana na timu nyingine Afrika,
hasa ukizingatia timu yao ni miongoni
mwa timu bora barani humu.

“Tunafurahia ushirikiano huu am-
bao una lengo la kunufaisha timu zote
mbili kwa kusaidiana katika uzoefu
wa uendeshaji wa klabu vile vile tuna
timu nyingine kutoka Ivory Coast,”
alisema Belli.

Alisema wana timu kutoka nchini

Sport

BIG STARS

Ivory Coast ambayo wanashirikiana
nayo kama walivyofanya kwa timu
ya Singida Big Stars na kuweka wazi
kuwa wana huduma nzuri ambazo zi-
tawasaidia wachezaji kutimiza malen-
g0 yao.

Aidha, alisema ushirikiano huo
utawapa nafasi wachezaji wa timu ya
Singida kufahamika zaidi nje ya nchi
kupitia klabu yao.

Klabu ya US Monastir ambayo ili-
cheza na Yanga juzi katika mechi ya
Kombe la Shirikisho Afrika na kufung-
wa mabao 2-0, ilianzishwa mwaka
1923 ambapo mpaka sasa imefikisha
miaka 100.

Katika mchezo huo uliopigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam, Yanga imelipa kisasi kutokana
na mchezo wa awali uliopigwa nchini
Tunisia kukubali kichapo kama hicho.

Hata hivyo, timu hizo mbili zote
zimefuzu robo fainali huku kila moja
akibakiwa na mchezo mmoja mkon-
oni, Yanga dhidi ya TP Mazembe
ugenini na US Monastir ikiikaribisha
nyumbani Real Bamako kuhitimisha
hatua hiyo ya makundi.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

TAREHE MICHEZO 1 X 2

01.23/03/23
02.24/03/23
03.24/03/23
04.24/03/23
05.24/03/23
06.24/03/23
07.24/03/23
08.24/03/23
09.24.03/23
10.24/03/23
11.24/03/23
12.24/03/23
13.24/03/23

MECHI ZA USHIND

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA

263
2.80
3.35
2.69
2.50
244
2.88
2.28
2.68
2.79
2.67
2.85
Avranches vs Le Puy 316

Italy vs England
La Equidad vs Chico

America De Cali vs Junior Barranquilla

Australia vs Ecuador

Japan vs Uruguay

South Korea vs Colombia

Bulgaria vs Montenegro

Denizlispor vs Boluspor

Saint Brieuc vs Nancy
Cholet vs FC Versailles 78

Paris 13 Atletico vs Bourg Peronnas

Sedan vs Dunkerque

JUMANNE - 21/03/2023

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1 X

Barito Putera vs Persis Solo

Sheffield United U23 vs Burnley U23
Colchester U21 vs Millwall U23

Coventry U23 vs Peterborough U21

Greifswalder FC vs Tennis Borussia Berlin
Ishoej IF vs Naesby BK
SV Heimstetten vs Buchbach

Bayern Munich W vs Arsenal W

Berliner Dynamo vs Viktoria Berlin
Turbine Potsdam W vs 1. FC Koln W
VSG Altglienicke vs Babelsberg
DJK Ammerthal vs SC Eltersdorf
TSV Kornburg vs 1. SC Feucht

Hessen Kassel vs VfR Aalen
FC Altona 93 vs TSV Buchholz
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kumleta Kocha mpya,
Adel Amrouche, yuko
nchini Misri na timu in-
ayojiandaa na mchezo
wetu dhidi ya Uganda
kuhakikisha tunapata
ushindi katika mechi
hiyo kabla ya kurudi-
ana Machi 28, mwaka
huu hapa nyumbani,”
alisema na aliongeza:
“Wachezaji wana-
takiwa kupambana
kuhakikisha tunafani-
kiwa kurejea na ushindi
katika mchezo huo na
ninamwagiza Naibu
Waziri wangu, Hamis
Mwinjuma (Mwana FA),
kuongoza msafara na
kwenda nchini humo
kuongeza nguvu katika

wadau watakaokwenda
nchini Misri,” alisema
Dk. Pindi.

Katika mechi hizo za
kuwania kufuzu Afcon,
Taifa Stars ipo Kundi F
sambamba na Algeria,
Niger na Uganda, am-
bapo timu mbili zitaka-
zomaliza nafasi ya juu

zitafuzu moja kwa moja

kushiriki fainali hizo.
Algeria ndiyo inay-
oongoza kundi hilo
ikiwa na pointi sita,
ikifuatiwa na Niger

yenye alama mbili huku

Tanzania na Uganda
zikifuata kutokana

na kulingana kila kitu
zikiwa na alama moja
kila moja.

Rais wa Klabu ya US Monastir, Ahmed Belli
(kushoto) na Mtendaji wa Klabu ya Singida Big
Stars, John Kadutu, wakisaini mkataba wa ush-
irikiano kati ya klabu hizo jijini Dar es Salaam
jana. PICHA: SHUFAA LYIMO

| Mayele ni shida Yanga - Monastir
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takiwa kupambana na
kuheshimu mpira kwa
ajili ya kusonga mbele,
Tunaenda kucheza na
TP Mazembe huku US
Monastir wakimpokea
Real Bamako nyumbani,
tunatakiwa kupambana
kupata pointi tatu ili tu-

malize kundi tukiwa juu,”
alisema Nabi.

Aidha, kocha huyo alise-
ma alimtumia Ibrahim Ab-
dallah (Bacca) kwa sababu
ya uwezo wake wa kupiga
mipira ya kichwa kwa
kuwa US Monastir wanau-
wezo wa kucheza mipira
juu, iliyokufa na kona kwa
ufanisi mkubwa.

Kwa mara ya kwanza

Bacca alipata nafasi ya
kuanza kwenye kikosi
cha kwanza cha Yanga ka-
tika mchezo wa Kombe
la Shirikisho dhidi ya US
Monastir ambapo alicheza
sambamba na  Bakari
Mwamnyeto.

“Baka anakuja na ku-
fanya vizuri siku hadi siku
ndio maana ameingia kati-
ka kikosi kuna vitu anatak-

iwa kuongeza kwa sababu
ya ukabaji wake,” alisema
Nabi aliongeza:

“Nawapongeza Simba
pia kwa kutinga robo
fainali hii ni ishara kubwa
kwa mpira wa Tanzania,
unakuwa na unapiga hat-
ua kubwa na sasa ni muda
wa kujipanga kwa mechi
zijazo,” alisema kocha
huyo.

Deportivo Espanol vs Justo Jose De Urquiza

Goytre United vs Barry Town FC

Abergavenny Town vs Llantwit Major

Gainsborough vs Marine FC

Loughgall vs Annagh Utd

Alvechurch vs Barwell

Harrow Borough vs Bracknell Town

Welling vs Taunton Town

Chesham Utd vs Plymouth Parkway

Farsley Celtic vs Darlington

Potters Bar Town vs Bognor Regis

Crawley Town vs Doncaster

Kings Lynn vs AFC Fylde

Stratford Town vs Leiston

Salisbury City vs Hayes Yeading United

St.Albans vs Cheshunt

Hanwell Town vs Poole Town

Spennymoor Town vs Leamington

Stirling vs Forfar Athletic

Chippenham Town vs Weymouth

Accrington vs Plymouth

Metropolitan Police vs Swindon Supermarine

Bromsgrove Rovers vs Rushden and Diamonds

Gillingham vs Crewe

Banbury United vs Curzon

Bradford City vs Carlisle

Lewes vs Canvey Island

Marske United FC vs Liversedge

Dundee FC vs Ayr United

Farnborough Town vs Slough Town

Albion Rovers vs Stranraer

AS Roma W vs Barcelona W

Institute vs Ballinamallard Utd

Barnsley vs Sheffield Wed

Los Andes vs ltuzaingo
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Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele (aliyesokota nywele), akishangilia na wachezaji wenzake baada ya kuifun-
gia timu yake bao la pili dhidi ya US Monastir kwenye mechi ya Kombe la Shirikisho Afrika iliyopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi. NA MPIGAPICHA WETU

MAYELE NI SHIDA

YANGA - MONASTIR

® ® ® Nabi yeye asema hesabu kumaliza
kileleni, aigeukia TP Mazembe kwao...

Na Saada Akida

AKATI Kocha
Mkuu wa US Mo-
nastir ya Tuni-
sia, Darko Novic,

akiondoka na jina la Fiston
Mayele, akidai ndiye aliye-
fanya mambo kuwaharibikia
katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa juzi, Kocha wa Yanga,
Nasreddine Nabi, amesema
kazi bado haijaisha kwani
lengo lake ni kuona wanamal-
iza kileleni mwa msimamo wa
Kundi D.

Yanga ikiwa katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa juzi,
ilibuka na ushindi wa ma-
bao 2-0 dhidi ya US Monastir
kwenye mchezo wa hatua ya
makundi wa Kombe la Shirik-
isho Afrika, hivyo kukaa kilele-
ni mwa msimamo wa Kundi D
kwa tofauti ya mabao ya ku-
funga na kufungwa kutokana
na kufikisha pointi 10 sawa na
Watunisia hao.

Akizungumzia mch-
ezo huo Kocha wa
US Monastir, Novic,
alisema mechi ili-
kuwa ya ushindani
mkubwa na kwam-
ba wachezaji wali-
pambana, lakini hai-
kuwa bahati kwao
kupata matokeo.
Alisema mchezo huo uli-
kuwa mgumu kwao kutokana
na uwezo wa mshambuliaji
wa Yanga, Mayele ambaye alii-
fanya safu yake ya ulinzi kuwa
na wakati mgumu katika ku-
hakikisha wanamchunga.
“Yanga ni timu nzuri, ina
wachezaji wazuri ukizingatia
wale wanaocheza pembeni,
lakini kama nitapata nafasi

ya kuchagua mchezaji mmoja
kwenda naye robo fainali basi
nitamchukua yule straika
(Mayele),” alisema Novic.

Katika mchezo huo, Mayele
alifunga bao la pili akimalizia
pasi ya upendo ya Mzambia
Kennedy Musonda ambaye
licha ya kutoa asisti hiyo pia
ndiye aliyetupia bao la kwan-
Za nyavuni.

Kwa upande wa Kocha
Mkuu wa Yanga, Nabi yeye
ameanza kupigia hesabu
pointi tatu katika mchezo wa
mwisho dhidi ya TP Mazem-
be, huku akisema lengo lao
ni kuongoza kundi lao hadi
mwisho.

Hii ni mara ya kwanza kwa
Yanga kutinga hatua ya robo
fainali ya Kombe la Shirikisho
na mafanikio makubwa wali-

yokuwa nayo kwenye michua-
no hiyo ilikuwa ni kuishia
hatua ya makundi tena ikimal-
iza mkiani mara mbili mwaka
2016 na 2018.

Nabi aliwapongeza
wachezaji wake kwa kupam-
bana dhidi ya US Monastir na
kufanikiwa kutinga hatua ya
robo fainali wakiwa na mch-
ezo mmoja mkononi, lakini
akasema bado hawajamaliza
kazi.

Alisema mchezo ulikuwa
wa ushindani mkubwa na
ndani ya dakika 90 walitawa-
la, hivyo wachezaji walifanya
kitu kizuri kwa kupata ushindi
huo uliowavusha na kusonga
mbele kucheza robo fainali.

“Hatutaishia hapo tuna-
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Rais Samia
kuipa Stars
mil. 500/-
ikifuzu Afcon

Na Saada Akida

BAADA ya hamasa aliyoitoa
kwa Klabu za Simba na Yanga
kwenye michuano ya kimataifa
kuendelea kuzaa matunda ya
ushindi, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Dk.
Samia Suluhu Hassan, sasa
ameigeukia Timu ya Taifa ya
Tanzania, Taifa Stars na kuia-
hidi mamilioni endapo itafuzu
Fainali za Mataifa ya Afrika,
Afcon 2023.

Rais Samia aliahidi na
ameendelea kutekeleza kutoa
Sh. milioni tano kwa Kila goli
litakalofungwa na Simba na
Yanga kwenye michuano ya
Ligi ya Mabingwa na Kombe la
Shirikisho Afrika ambapo hadi
sasa timu hizo zimeshalamba
jumla ya Sh. milioni 85.

Simba inayopeperusha bend-
era ya Tanzania kwenye Ligi ya
Mabingwa Afrika, imeshalamba
milioni 45 huku Yanga yenye
dhamana hiyo kwa upande wa
Kombe la Shirikisho, ikiondoka
na milioni 40.

Kupitia kwa Waziri wa
Utamaduni Sanaa na Michezo,
Pindi Chana, Rais Samia am-
etoa ahadi ya Sh. milioni 500
kwa Taifa Stars, endapo ikifuzu
kucheza Fainali za Mataifa ya
Afrika, Afcon 2023 ziakazo-
fanyika nchini Ivory Coast.

Taifa Stars tayari imesha-
wasilini nchini Misri kujiandaa
na mchezo dhidi ya Timu ya
Taifa ya Uganda (The Cranes)
utakaopigwa ljumaa wiki hii
katika Uwanja wa Ismailia,
kabla ya timu hizo kurudiana
Machi 28, mwaka huu katika
Dimba la Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili
jana katika Ukumbi wa Benja-
min Mkapa, Waziri Dk. Pindi,
alisema Rais Samia anaendelea
kutoa hamasa na ameahidi
kutoa Sh. milioni 500 endapo
Stars itafanikiwa kufuzu fainali
hizo.

“Tayari serikali imefanikiwa
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