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Udanganyifu mfupa mgumu
UDAHILI KIDATO CHA KWANZA

Kinana atoboa tobo siri zao na CHADEMA

UBALOZI WA MAREKANI, DENMARK, UINGEREZA, 
WORLD BANK, CORUS INTERNATIONAL NA UMOJA 

HOUSE
DAR ES SALAAM

MNADA WA HADHARA:
UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa Marekani, 
Denmark, Uingereza, World Bank, Corus International na Umoja house watauza kwa 
mnada wa hadhara Fanicha, Magari na Generator tarehe 10 February, 2024 Jumamosi 
kuanzia saa 4:00 asubuhi. Mnada utafanyika Golden Resort Sinza, Lion Street.

Fanicha zitaanza kuuzwa kuanzia saa 4:00 asubuhi: Sofa set, Sofa bed, Chest drawer, 
Meza za chakula/Viti, Book case, Dresser, Recliner, Meza za ofisi/Viti, Meza za 
mkutano/Viti, Steel cabinets, Vitanda, Magodoro, Fridge double door, UP Right freezer, 
Washer, Dryer m/c, Majiko umeme/Gas, A/c split unit, Mashine ya kukausha matunda 
kwa jua, (Solar Dryer), safe, Simtank 1000, 3000 Lts, Sports Baiskeli, na vingine vingi. 

Magari na Genereta yataanza kuuzwa Saa 6:00 mchana

Mali zote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza,Lion Street kuanzia tarehe 7 mpaka 
9 February 2024, kuanzia saa 4:00 asubuhi mpaka saa 11:00 jioni.

AUCTION CONDITIONS:
1. Mnunuzi  wa Fanicha atatakiwa kulipa malipo yote kwa keshia (cashier). Na 

mnunuzi wa Gari au Generator atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe 
ndani ya siku 5 za kazi  mwisho wa kulipa tarehe 16 February, 2024 Saa 10:00 jioni. 
Ukishindwa kulipa kwa muda huo Gari au Genereta  litauzwa  kwa mshindi 
mwingine aliyefata  na dhamana haitarudishwa.

2. Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za CRDB na NBC yanakubalika.
3. Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.
4. Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.
5. Mali yote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote pamoja na 

kodi
6. Kila mtu atatakiwa lazima kuwa na bid namba itakayopatikana getini na kuvaa 

barakoa.

UNIVERSAL AUCTION CENTRE DAR ES SALAAM
PLOT NO: 5 “E” LION STREET SINZA             
CELL NO:  0754 284 926                                    E-mail: universalauction@hotmail.com
Insta: universalauctioncentre

Idadi                           Aina              Model Mwaka Ushuru 
3 Toyota L/ Cruiser Prado TX S/ Wagon 1KD Diesel Engine 2016 Haujalipwa 
1 Toyota L/ Cruiser V8 Station Wagon IVDO Diesel Engine 2009 Umelipwa 
1 Nissan Patrol Station Wagon TD42 Diesel Engine 2009 Haujalipwa 
1 Suzuki Grand Vitara Station Wagon J20 Petrol Engine 2006 Umelipwa 
1 Ford Everest Station Wagon WLAT Diesel Engine 2004 Umelipwa 
2 Generators 500 KVA  3 Phase 415V Perkins Diesel Engine 2001 Haujalipwa 

Elizabeth Zaya na Maulid 
Mmbaga

MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) Tan-
zania Bara amefichua sababu za 
kukwama kwa maridhiano kati 
yao na Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA) tan-
gu Juni mwaka jana.

Abdulrahaman Kinana (picha-
ni) ameweka wazi namna hoja 
10 kati ya 12 walizokwenda nazo 
na kupata ufumbuzi ikiwamo 
serikali kuipa CHADEMA ruzuku 
ya Sh. bilioni 2.7 iliyoisusia kwa 
miaka mitatu.

Amesema CHADEMA ilipewa 
nafasi maalum ya kusikilizwa 
hoja zake. Matokeo ni pamoja na 
kesi 409 za wafuasi wa chama 
hicho zilifutwa na kubaki mbili 
zinazohusu mauaji mkoani 
Njombe na dawa za kulevya 
mkoani Pwani.

Akizungumza na wanachama 
wa CCM Mkoa wa Dar es Salaam 
jana katika mkutano maalum, 
Kinana alitaja sababu za mkwa-
mo huo zinajumuisha CHADE-
MA kutumia lugha za udhalilisha 
dhidi ya Rais Samia Suluhu Has-
san kwenye mikutano ya hadha-
ra na kulazimisha mchakato wa 
Katiba Mpya uanze ukihusisha 
vyama viwili (CCM na CHADE-
MA) ilhali ni jambo lenye kuhi-

taji kila Mtanzania. Ndani ya 
mchato huo, mna hoja nyingine 
ya kutaka serikali tatu.

“CCM tulipeleka hoja kwenye 
vikao vya mwisho tukiwaeleza 
kwamba tulikubaliana kutumia 
mikutano ya hadhara kujenga 
hoja, kunadi sera na tusitu-
mie kukashifiana, kuzuliana na 
kukejeliana kiasi cha kusahau 
aliyeleta maridhiano ni Mwe-
nyekiti wa CCM na Rais. Walitu-
jibu ‘jifunzeni kuwa na ngozi ya 
mamba’. Hayo si majibu ya ki-
ungwana.

“Sasa mazungumzo hapo 
yalipofika yamekwama, tangu 
Juni hadi leo ( jana) hatujakutana 
kwa sababu tuliwasihi mikutano 
ya hadhara isitumike kukashfu, 
kutukana na hasa kumdhalilisha 
kiongozi wa nchi, isemeni serika-
li na CCM lakini wanamtaja Rais 
kwa jina, tuliwaomba waache ila 
hawakuacha,” alisema.

Kinana aliyewahi kuwa Ka-
tibu Mkuu wa CCM, alisema 
kuwa kuna wakati alikwenda 
kwa Rais na kumwambia kuwa 
mambo hayo ni magumu, lakini 
Rais Samia akamwambia aende 
nao polepole, akimtaja Mkuu wa 
Nchi huyo ni kiongozi asiye na 
papara, jeuri, wala hasira.

Alidai CHADEMA ilitaka suala 
la Katiba Mpya lizungumzwe 
kati ya vyama viwili bila kuhu-

sisha wadau wengine, chama 
hicho cha upinzani kikishinikiza 
mazungumzo ya katiba yaanze 
kwao na vyama vingine vifuate 
baadaye huku wakitaka serikali 
tatu zitambuliwe kwenye Katiba.

Alisema katika kuandaa Kati-
ba ya nchi lazima nafasi ya Rais 
ihusike, lakini CHADEMA walita-
ka kiongozi wa nchi asihusishwe 
katika suala hilo, akisisitiza kati-
ka taifa lolote duniani utaratibu 
huo haupo.

“Wakasema lazima kupungu-
za sana si tu nafasi ya Rais na ya 
serikali, wakatengeneza orodha 
ya watu ambao wanaweza kush-
iriki ikiwamo CCM na CHADE-
MA, wakasema kwenye vyama 
vingine chukua watu wawili au 
mmoja inatosha, viongozi wawili 
wa dini na nafasi za serikali hazi-
na haja,” alidai Kinana.

Kinana alisema CCM ili-
waeleza CHADEMA kuwa Katiba 
haiwezi kuwa jambo la vyama 
viwili, taasisi zingine zikisikia 
jambo hilo haitakuwa sawa na 
kuwataka litafutiwe muda na 
namna nyingine ya kulitekeleza.

Alisema awali msimamao wa 
CCM ulikuwa kwamba wakati 
huu si mwafaka kwa Katiba 
Mpya, badala yake washughulike 
na masuala mengine kwa kuwa 
ziko nchi zina zaidi ya miaka 50 
hazina Katiba, lakini CHADEMA 
wanataka kila baada ya miaka 10 
ibadilishwe.

Alieleza kuwa hata sasa viko 
baadhi ya vyama vinataka mab-
adiliko madogo kwenye Katiba 
kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya 
uchaguzi wa 2024/25, akieleza 
kuwa mabadiliko hayo wanaya-
taka kwa ajili yao.

“Sisi tuliwaambia kuna sheria 
zimepelekwa bungeni ya uch-
aguzi wa madiwani, wabunge 
na Rais, kuna Sheria ya Tume 
ya Uchaguzi na mabadiliko ya 
vyama vya siasa, lengo lake ni 
kuboresha mazingira ya uch-
aguzi 2024/25, tukasema si sawa 
itolewe bungeni na itolewe na-
fasi ya watu kushiriki.

“CHADEMA na wadau wen-
gine walikuwa na maoni juu ya 
sheria hizi zilivyotolewa bun-
geni mwanzo, wakasema sheria 
mtakazopeleka bungeni zina-
zohusiana na Katiba, Tume ya 
Uchaguzi lazima ziende kwenye 

mchakato wa kawaida, CCM na 
serikali yake ikasema sawa zika-
fanywa taratibu zote mwezi wa 
11, 2023 ikasomwa,” alisema.

Kinana alisema CHADEMA 
hawakuamini kwamba Bunge 
lingetoa nafasi ya kutosha kwa 
wadau mbalimbali juu ya kutoa 
maoni yao kwenye Kamati ya 
Bunge la Katiba, Sheria na Uta-
wala Bora. Lingesikiliza watu 
wachache na kumaliza, lakini 
jumla ya wadau 1,700 walisiki-
lizwa na mjadala bungeni ume-
chukua siku nne.

Kinana alisema mazungumzo 
yote na CHADEMA yalilenga 
kutatua hoja, malalamiko na 
matatizo ya CHADEMA ikiwamo 
viongozi wa CHADEMA wal-
iokimbilia nje ya nchi. Ilifanyiwa 
kazi, wamerejea na hadi sasa 
wako salama na hawana kesi. 

Pia alisema kulikuwa na hoja 
ya zuio la mikutano ya hadhara 
ambalo liliondolewa, lakini wali-
jisahau na kuanza kumtukana, 
kumkejeli aliyeiruhusu badala 
ya kujenga hoja kwa wananchi.

“Hoja nyingine ni ya wabunge 
19 hawajakaa kihalali bungeni. 
(CHADEMA) ni mabingwa wa 
kujenga hoja, walieleza mchaka-
to mzima wa Kamati Kuu ya 
CHADEMA. 

“Wakati tunazungumza, jam-
bo hili lipo mahakamani. Kama 
kuna mahali Rais hana mamlaka 
nayo ni mahakamani, walitaka 
Rais asema zile kesi zote za ma-
hakamani futeni, wale watoke 
na kuanzia leo siyo wabunge. 
Tuliwaambia hili hatuna mam-
laka nalo, hili liko mahakamani 
na wanasheria wenu, nendeni 
mahakamani.

“Hoja nyingine, CCM imewao-
nea na kuwanyang’anya haki 
katika Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa 2019 na Uchaguzi Mkuu 
2020, na walijibiwa uchaguzi 
umeshapita na lengo la kukaa ni 
yaliyojitokeza yasirudiwe lakini 
walitaka CCM itoe kauli kuwa 
yalifanyika madhambi mengi 
na kwamba walitengeneza kauli 
ambayo walitaka isomwe mbele 
ya umma, lakini walikubaliana 
kasoro zilizojitokeza zisijirudie 
na ndio maana zikaletwa sheria 
za uchaguzi ili kuwa na uchaguzi 
huru, haki na uwazi.

Kinana alisema duniani kote 
mazungumzo hayaishi mara 
moja. Kuna yaliyofanyika muon-
go hadi muongo na haiwezekani 
kufanya jambo likaisha mara 
moja.

CHADEMA YAJIBU 

Katibu Mkuu wa CHADEMA, 
John Mnyika, alipotafutwa na 
Nipashe jana kuzungumzia kauli 
hiyo ya Kinana, alisema sababu 
za kukwama kwa mazungumzo 
hayo ni CCM wenyewe kukataa 
hoja muhimu zilizowasilishwa 
na chama hicho.

“Nimemsikiliza Kinana na kwa 
sababu amezungumza muda 
mrefu, sisi kama chama tutakaa 
na tutatoa taarifa kuhusiana na 
hicho alichokizungumza, lakini 
leo ( jana) ninatoa kauli ya awali. 

Kwanza ieleweke hajasema uk-
weli kuhusu sababu iliyosaba-
bisha mazungumzo kukwama,” 
alisema Mnyika.

Katibu Mkuu huyo alisema 
kuwa miongoni mwa sababu 
za mkwamo wa mazungumzo 
hayo ni CCM kutokuwa tayari 
kuruhusu kurejesha mchakato 
wa Katiba Mpya ili kuwezesha 
Uchaguzi Mkuu ujao kuwa huru, 
kutokuwa tayari matokeo kup-
ingwa mahakamani ikiwamo ya 
urais, kuwa na Tume Huru ya 
Uchaguzi na mengineyo waliyo-
pendekeza.

Mnyika pia alisema CCM hai-
kuwa tayari kupeleka muswada 
bungeni kuendeleza mchakato 
huo wa  Katiba kwa ajili ya ku-
jenga mwafaka wa kitaifa.

“Na tulipeleka hadi ratiba ya 
namna mchakato wa mareke-
bisho hayo ya Katiba unapaswa 
kufanyika ili kufanikisha kwa 
haraka kwa ajili ya kuwezesha 
uchaguzi wa 2025. Kwa hiyo, 
hayo mengine aliyoeleza Kinana 
hayana ukweli wowote,” alisema 
Mnyika.

Awali Nipashe ilizungumza 
na Mkurugenzi wa Itikadi, Ma-
wasiliano na Mambo ya Nje wa 
CHADEMA, John Mrema, am-
baye alidai Kinana amepotosha.

“Kwanza kabisa, Kinana ame-
fanya upotoshaji wa makusudi, 
ametafuta pa kutokea. Kwa mfa-
no, kuna hoja ambazo amese-
ma zilikuwa ni za kwetu bin-
afsi wakati tuliwaambia kabisa 
kwamba hoja hizi zinatokana na 
kile walichokisema wananchi.

Mrema alisema CHADEMA 
haijawahi kufunga mlango wa 
mazungumzo hayo, bali ni CCM 
wenyewe wamekataa kusikiliza 
hoja za Watanzania.

Kuhusu ruzuku, Mrema alise-
ma halikuwa jambo la hisani 
kwa sababu walistahili kupewa 
isipokuwa chama chao ndicho 
awali kilikataa kutoa akaunti ya 
benki.

Kuhusu wabunge wa viti maal-
umu, Mrema alisema jambo 
lililofanywa na chama hicho ni 
kuhoji sababu za wabunge hao 
kuendelea kuwapo bungeni 
wakati hawana chama wana-
chokiwakilisha.

“Anapozumgumza kwamba 
tulitaka wabunge waondolewe 
bungeni. Sisi tuliwauliza wa-
nawakilisha chama gani wakati 
hawana chama na sheria inataka 
wabunge watokane na chama 
cha siasa? Wakati tunazun-
gumza wakatuambia twende 
mahakamani, leo hii mahakama 
imeamua lakini bado wapo bun-
geni. Kwanini?” Mrema alihoji.

Kuhusu miswada mitatu iliyo-
pitishwa bungeni, Mrema alise-
ma kilichofanyika “ni kiini ma-
cho kwa sababu hakiko kwenye 
Katiba”.

Tangu mwaka jana, CHADE-
MA, CCM na serikali walikuwa 
kwenye mazungumzo ya mari-
dhiano kuhusu mambo mbal-
imbali yakiwamo yanayohusu 
mchakato wa Katiba mpya, 
maridhiano ya kisiasa na Tume 
Huru ya Uchaguzi.
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Title of the EOI: Surface Exploration diamond drilling at its Mkuju Uranium Project

Date of this EOI: 5th February 2024  

Closing Date for Receipt of EOI: 19th February 2024      

Address EOI Response by E-mail to the Attention of: Technical Director 

E-mail Address: zeustanzania9@gmail.com  
   

DESCRIPTION OF REQUIREMENTS
1. Zeus Resources Tanzania Limited a subsidiary of Gladiator Resources Limited is issuing this Request for Expression 

of Interest (REOI) to seek interest from qualified Local and International Companies/Contractors with expertise and 
relevant experience, domestically situated for pre-qualification as a potential service provider. The planned 
program is an initial 2000m diamond core drilling a spart of early-stage exploration. Holes will be a maximum of 220 
m in depth and will be vertical, drilled in NQ. The host rocks are Karoo Supergroup. The Project located in 
approximately 50 km east of Namtumbo in the Ruvuma Region Southern of Tanzania. Scope of the drilling program 
may expand for additional metreage depending on results of the initial drilling. Interested drilling contractors must 
demonstrate their capability in terms of equipment and experiences for this type of drilling, formation and 
conditions. Holes will be logged through casing using downhole geophysical tools. Contractors should describe 
their experience and suitability of equipment for the conditions and requirements stated above.

2. Contractors expressing interest should note that this REOI serves as a pre-qualification of the Companies that will 
be invited to participate in the Bidding process that will follow. As explained in the detailed REOI (to be provided) 
Mandatory Requirements, only contractors that meet the minimum pre-qualification criteria set out in this REOI will 
be invited to participate in the ensuing competitive bidding exercise.

3. This call for EOI does not constitute solicitation. Zeus Resources Tanzania Limited reserves the right to change           
or cancel the requirement at any time during the EOI.

4. Applicants may ensure better understanding of the opportunity and the requirement of the Expression of Interest 
by contacting Ryoba Chacha at zeustanzania9@gmail.com 

 

PRE-QUALIFICATION SELECTION PROCESS AND EVALUATION CRITERIA
(a) Interested Vendors/Contractors will be pre-qualified through the pre-qualification evaluation criteria stipulated in the detailed 

REOI. 

(b) Applicants/interested parties can obtain the project scope in the detailed REOI by emailing zeustanzania9@gmail.com. A 
hardcopy will also be available at Zeus Resources Tanzania Limited, located along Yacht Club Road, House 19. Dar es Salaam 
Tanzania.  

(c) While preparing and sending their responses to this REOI, Contractors are requested to take note of important REOI dates as 
outlined below. Contractors will be notified in case of any changes in the dates indicated below:

(i) REOI Publication date: 5th February 2024
(ii) Deadline for posing REOI related questions and clarifications: 14th February 2024 at 16:00hrs Tanzania local time;
(iii) Deadline for responding to REOI questions and clarifications 16th February 2024 at 16:00 hrs. Tanzania Local Time;
(iv) REOI Closing Date: 19th February 2024 at 16:00 hrs, Tanzania Local time.

NOTE
Information of the Company’s Projects is available free of charge at the following address Projects – Gladiator (gladiatorresources.net)

REQUEST FOR EXPRESSION OF INTEREST 
(EOI)-DIAMOND AND AIRCORE DRILLING

TPA yapokea shehena meli tatu sukari
-ACT-Wazalendo yahadharisha ukali wa maishaNa Waandishi Wetu

WAKATI Chama cha ACT- Wazalendo 
kikiitaka serikali kuchukua hatua ku-
tatua tatizo la sukari nchini kutokana na 
kuongeza ukali wa maisha ya watu wenye 
kipato cha chini, Mamlaka ya Bandari Tan-
zania (TPA), imesema imepokea meli tatu 
za bidhaa hiyo kutoka nje ya nchi zilizo-
agizwa na Bodi ya Sukari Tanzania (SBT), 
kupunguza uhaba.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana jijini Dar es Salaam, Waziri Kivuli wa 
Viwanda na Biashara wa ACT- Wazalendo, 
Halima Nabalang’anya, alisema kupaa kwa 
bidhaa hizo ni maumivu makubwa kwa 
wananchi.

Alisema sukari imepanda bei maradufu 
kutoka Sh. 2,500 mpaka 2,800 Juni, mwa-
ka jana hadi Sh. 4,800, 5,500 na 6,000 
huku baadhi ya maeneo ikiwa haipatikana 
na kusababisha gharama za maisha kupaa.

“ACT  tunaona kabisa hatua na mion-
gozo ya serikali, haisaidii hata kidogo ku-
toa nafuu ya bei ya sukari tofauti na ahadi 
na hadaa inazozitoa. Kushindwa kuzalisha 
mahitaji yetu ya ndani ni sababu kubwa 
sana inayofanya tushindwe kudhibiti 
upandaji wa bei za bidhaa mara kwa mara.

 “Uwezo wetu wa kuzalisha bidhaa kwa 
matumizi yetu ya ndani ni mdogo sana. 
Mfano mahitaji ya sukari kwa mwaka ni 
tani 585,000 wakati uwezo wetu wa ku-
zalisha sukari ni tani 370, 000 kiasi kina-
chopelea ni tani 215,000 tunaagiza kutoka 
nje,” alisema Halima. 

Alisema serikali imekuwa na wepesi wa 
kutoa vibali vya uagizaji wa sukari kuliko 
utoaji wa vibali vya uzalishaji na kuhakiki-

sha kunakuwa na viwanda vyakutosha 
kuzalisha bidhaa hiyo nchini na kwam-
ba kila mwaka uhaba hujitokeza.

“Tatizo la sukari kibiashara ni kama 
lango la ulanguzi na kujilimbikizia mali 
kwa baadhi ya wafanyabiashara waagi-
zaji. Hivyo, uzalishaji wa sukari ndani 
kwao unawaondolea faida ya ziada 
(surplus profit) ndio maana zipo hisia 
au ushahidi wa kukamatwa kwa zaidi 
ya tani 40 mkoani Mtwara iliyofichwa 
kama njia ya kutengeneza uhaba ili ku-
pandisha bei,” alifafanua.

Alihadharisha kuwa waumini wa 
dini ya Kiislamu wanakaribia mfungo 
wa Ramadhani na wa dini ya Kikristu 
wanaingia katika Kwaresma katikati ya 
mwezi Februari, ni lazima serikali ion-
doe adha hiyo ili wananchi wasipate 
shida.

“Tunaitaka serikali iweke nguvu 
kubwa kuhakikikisha upatikanaji wa 
kutosha nchini, serikali kupitia vyombo 
vyake ifuatilie mwenendo wa uingizaji, 
uuzaji na usambazaji wa sukari ili ku-
hakikisha bei inashuka na wananchi 
wanapata sukari kwa wakati na kwa bei 
nzuri. 

“Pili, tunaitaka serikali kuongeza kasi 
ya uwekezaji na uzalishaji katika viwan-
da kwa kuweka mazingira bora ya kis-
era na kisheria na kuchochea matumizi 
ya teknolojia za kisasa iongeze nguvu 
kwa kiwanda chake cha sukari cha 
Mbigiri (MKULAZI) ambacho kwa sasa 
kinazalisha tani 46 tu za sukari kiwe na 

uwezo mkubwa wa kuzalisha sukari ili ku-
weza kukabiliana na changamoto mbalim-
bali katika soko,” alishauri.

Wakati ACT ikitoa hadhari hiyo, Mkuru-
genzi wa TPA, Bandari ya Dar es Salaam, 
Mrisho Mrisho, alithibitisha kupakua meli 
tatu zenye kontena za sukari wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari jana.

Alisema meli moja inabeba kontena 
3,000 kwa meli tatu ni sawa na kontena 
9,000 za bidhaa hiyo zilizoingia nchini 
kupitia bandari hiyo.

“Bandari ya Dar es Salaam tulipokea 
taarifa kutoka Bodi ya Sukari kuwa kuna 
meli tatu zenye bidhaa ya sukari am-
bazo tunatakiwa kuzifanyia kazi zitoke 
mapema. Ni kweli Januari 29 iliwasili meli 
ya kwanza na ilipokewa na kupakuliwa 
mzigo wote siku hiyo hiyo, lakini meli ny-
ingine mbili zilichelewa,” alisema Mrisho.

Alisema kuwa meli nyingine mbili zili-
wasili Februari 2, mwaka huu na kufany-
iwa kazi kwa wakati na mizigo yote kush-
ushwa kama ilivyotakiwa kwa maslahi 
ya taifa. Alisema meli hizo zilipishana 
kutokana na foleni ya nchi jirani ambako 
zilikuwa zikishusha mizigo mingine kabla 
ya kuja nchini na sio kweli kuwa mzigo uli-
chelewa bandarini hapo.

Januari 20, mwaka huu, Waziri wa Kil-
imo, Hussein Bashe, alisema serikali im-
echukua hatua kadhaa za kumaliza uhaba 
wa sukari nchini ikiwamo kutoa vibali vya 
kuruhusu uingizaji wa sukari wa takriban 

tani laki moja kutoka nje.
Hatua hiyo imetokana na kupanda 

kwa bei ya bidhaa hiyo kuuzwa Sh. 2,700 
-3,000 hadi Sh. 4,000 -5,000 na katika 
baadhi ya maeneo kutopatikana kutokana 
na sababu zilizotajwa kuwa viwanda vina-
vyozalisha nchini kushindwa kufanya kazi 
kutokana na mvua kubwa inayoendelea 
kunyesha nchini.

Nchini kuna viwanda saba vya sukari, 
vikubwa kati ya hivyo ni Kilombero, am-
bacho kwa siku kinazalisha tani 700 za su-
kari, hata hivyo kiwango kimeshuka hadi 
250, TPC kwa siku tani 450, lakini kwa sasa 
kimesimamisha uzalishaji kutoka na hiti-
lafu za mashine, huku Kagera Sugar kikiwa 
na uwezo wa kuzalisha tani 500 kwa siku 
na sasa kinazalisha wastani wa tani 200 
hadi 300.

Viwanda vyengine ni Mtibwa na Baga-
moyo na kwa mujibu wa serikali, kuto-
kana na mvua kubwa zinazoendelea, uzal-
ishaji umepungua kwa takribani tani elfu 
moja kwa siku.

Pia inadaiwa kuwa mvua imeathiri hali 
ya uvunaji wa miwa mashambani kwenda 
viwandani na kupunguza kiwango cha su-
kari katika miwa kwa zaidi ya asilimia 25.

Siku za karibuni serikali imewakamata 
na kuwafikisha kwenye vyombo vya dola 
wafanyabiashara wanaoficha au kupandi-
sha bei ya bidhaa hiyo. 

*Imeandikwa na Mary Geofrey, Hal-
fani Chusi 

Operesheni ondoa mabango 
yasiyo na maadili yaanza
Na Jenifer Gilla 

MKUU wa Wilaya ya Kinondoni, Saad 
Mtambule, jana ameongoza operesheni 
ya kuondoa mabango yaliyowekwa kiny-
ume cha utaratibu kwa kutosajiliwa wala 
kulipiwa kodi katika wilaya hiyo huku 
mengine yakihamasisha uvunjifu wa 
maadili.

Akizungumza na waandishi wa habari, 
alisema wamegundua kuna mabango 
mengi yamebandikwa bila kufuata utara-
tibu wa kupewa kibali, kulipiwa kodi na 
mengine yamesajiliwa, lakini bado yana-
daiwa hali inayoitia hasara halmashauri 
hiyo.

Alisema baadhi ya mabango hayo 
yanatangaza mambo yasiyoendana na 
maadili ya kitanzania na mengine ku-
sababisha migogoro katika jamii ikiwa-
mo watu kudhulumiwa.

Baadhi ya mabango hayo alisema 
yanadhalilisha wanawake kwa kuwataka 
walipie hela ili wawatafutie wanamume 
wa kuwaoa,  mengine yenye  viashiria 
vya utapeli wa ardhi kinyume na maadi-
li na utamaduni wa Watanzania.

Kadhalika, ni chanzo cha uchafuzi 
wa mazingira kwa kubandikwa kwenye 
maeneo yasiyo rasmi ikiwamo kwenye 
nguzo za umeme na kuta zinazoangalia 
barabarani na kuwataka wahusika kua-
cha tabia hiyo, atakayebainika adhabu 
kali itachukuliwa dhidi yake.

“Tumeamua kuendelea na operesh-
eni ya kuyaondoa mabango yote am-

bayo yanabeba ujumbe usiokuwa rafiki 
kwa maendeleo      yetu ikiwamo wizi 
na utapeli, hayajasajiliwa na hayalipi 
ushuru katika manispaa yetu,” alisema 
Mtambule.

Aliwasisitiza wafanyabiashara kufua-
ta  utaratibu wa kisheria kwa kuyasajili 
na kuyaweka maeneo waliyopangiwa, ili 
kuwapo na uratibu mzuri usioleta usum-
bufu kwa watu na mazingira.

Mhasibu wa Manispaa hiyo, Haruna 
Moshi, aliwakumbusha wafanyabiashara 
walioweka mabango yao katika wilaya 
hiyo na hawajalipia wafanye hivyo kabla 
hayajabomolewa. 

Alisema kwa sasa wameanza kubomoa 
mabango yaliyowekwa bila kufuata uta-
ratibu na baada ya wiki mbili watahamia 
kwa yasiyolipiwa kama wamiliki wasi-
potimiza wajibu wao.

Alisema kutokulipwa kwa kodi hizo 
kutasababisha halmashauri kutotimiza 
malengo ya kukusanya kodi ya Sh. bilioni 
2.5 kwa mwaka huu wa fedha kwa kuwa 
mpaka sasa wamekusanya Sh. milioni 
815 pekee.

Mwekahazina wa manispaa hiyo, 
Onesmo Mwonga, aliwakumbusha wa-
fanyabiashara wanaotaka kuweka ma-
tangazo katika wilaya hiyo kufuata uta-
ratibu, ikiwamo kuomba kibali na kulipa 
ushuru.

Alisema operesheni hiyo ni endel-
evu na watakaoondolewa mabango yao 
watalazimika kwenda kulipia gharama 
za kuyaondoa.
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Mkuu wa Mkoa 
wa Mara, Said 
Mtanda (mwenye 
kipaza sauti), 
akizungumza ka-
tika mkutano kati 
yake na madere-
va wa bajaji wa 
kituo kikuu cha 
mjini Musoma 
juzi, alipokwenda 
kusikiliza kero 
zinazowaka-
bili ili kuzitafutia 
ufumbuzi. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Mtoto wa miaka 10 alea familia,
Rais Samia kumjengea nyumba 
Na Beatrice Shayo, KIGOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan amea-
hidi kumsomesha Alhaji Abdallah 
(10) na wadogo zake watano baada 
ya mtoto huyo kuacha shule akiwa 
darasa la tatu kutokana na ugumu 
wa maisha na kulazimika kuuza ndi-
zi ili kuisaidia familia yake ya watu 
sita.

Pia ameahidi kuwapatia kiwanja 
na kumjengea nyumba mama yao, 
Ester Hussein ambaye ni mgonjwa 
na ujenzi utaanza Februari 9, mwaka 
huu.

Juzi Alhaji aliomba kipaza sauti ka-
tika mkutano wa Katibu wa Itikadi, 
Uenezi na Mafunzo wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Paul Makonda, 
ili kuwasilisha kero yake, akiomba 
awezeshwe kupata elimu kwa kuwa 
mama yake hana uwezo wa kumso-
mesha na yeye anafanya biashara 
hiyo ili wapate chakula.

Alisema mama yake alikuwa ana-
sumbuliwa na maradhi ya kuvimba 
tumbo, hivyo inamlazimu kuzun-
guka mtaani kuuza ndizi ili wapate 
fedha ya kununua chakula na kulipa 
kodi ya chumba kimoja wanamoi-
shi ambacho gharama yake ni Sh. 
20,000.

Makonda baaada ya kumsikiliza 
mtoto huyo alimwahidi kuwa CCM 
itamsomesha na kuwaomba viongo-
zi kulisimamia jambo hilo ili ikiweze-
kana aanze shule Jumatatu (leo) na 

kumchangishia fedha ambazo zilipa-
tikana Sh. milioni 2.22.

Jana Makonda alikwenda kuitem-
belea familia hiyo na kumpatia 
ujumbe wa Rais Samia kuwa atai-
saidia familia hiyo ikiwamo kuwaso-
mesha watoto wote watano na kuli-
pia vifaa vyote vya shule na sare.

“Rais Samia ameguswa na maisha 
ya Alhaji, ameona upendo aliona 
namna alivyokuwa anapigania mai-
sha ya mama yake na wadogo zake 
na kipaji chake ya biashara kwa saba-
bu alikuwa anatunza fedha kutoka 
Sh. 4,000 hadi kufikia Sh. 20,000.

“Kwa kuwa yeye ni mama, ana-
jua mateso, changamoto ambazo 
wanapitia kinamama, ameamua 
kukubariki kupitia Alhaji. Alhaji 
Rais Samia amenituma nikuambie 
anakujengea nyumba na ndani ya 
mwaka huu itakuwa imekamilika na 
tayari mtendaji wetu wa serikali wa 
mkoa wanatafuta kiwanja na fedha 
imeshatolewa ya kujengwa nyumba 
mpaka ikamilike na kuwekwa vifaa 
kama viti, meza na vitanda,” alisema.

Makonda alisema jambo la pili al-
iloagizwa na Rais Samia ni kuhakiki-
sha mtoto Alhaji anapata haki ya 
elimu na kumpatia mama yake mtaji 
wa Sh. milioni tano.

Makonda alisema Rais Samia pia 
atagharamia matibabu ya huduma 
ya afya kwa mama Alhaji na tayari 
Mkuu wa Mkoa wa Kigoma ameele-
kezwa kuhakikisha mama huyo 

anafikishwa hospitalini na kufanyi-
wa uchunguzi wa tatizo alilonalo.

“Hizo ni salamu za Rais Samia, 
kuwapata watoto wa aina hii katika 
kipindi hiki kuhangaika kwa ajili ya 
familia si jambo rahisi na hata katika 
ule mkutano alikuja kwa ajili ya ku-
fanya biashara,” alisema.

Ester alishukuru kwa msaada alio-
patiwa na Rais Samia na kumwomba 
aendelee kuwa na moyo huo wa ku-
wajali wajane na yatima huku akiha-
mia kwenye kilio kwa dakika kadhaa 
kutokana na ushujaa wa mwanawe.

RAMBIRAMBI
Katika hatua nyingine, Rais Samia 

ameungana na viongozi wenzake ba-
rani Afrika kutuma salamu za rambi-
rambi Namibia kufuatia kifo cha Rais 
wake, Dk. Hage Gottfried Geingob 
kilichotokea jana.

Rais huyo alifariki dunia katika 
Hospitali ya Lady Pohamba iliyoko 
Mji Mkuu wa Windhoek, alikokuwa 
anapatiwa matibabu ya maradhi ya 
saratani.

Mkurugenzi wa Mawasiliano 
Ikulu, Zuhura Yunus, alisema Rais 
Samia amesikitishwa na kifo cha 
kiongozi huyo ambaye alikuwa rafiki 
wa muda mrefu na mwanajumuiya 
wa Afrika. Taarifa hiyo ilieleza kuwa 
Rais Samia ametuma salamu za ram-
birambi kwa wananchi, serikali, mke 
wa marehemu, Monica Geingob, 
ndugu, jamaa na marafiki.

TCRA yashirikisha 
wadau kuleta
ufanisi, huduma 
utangazaji, posta
Na Mwandishi wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
imesema inashirikiana na wadau mbalimbali kubore-
sha maudhui ya utangazaji ili kulinda tunu za taifa na 
kupanua wigo wa utoaji huduma za posta nchini. 

Akizungumza na waandishi wa habari mwishoni 
mwa wiki wakati wa mafunzo kwa watoa huduma za 
posta, Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dk. Jabiri Bakari, 
alisema lengo la ushirikishwaji huo ni kuhimiza uan-
daaji wa maudhui inayozingatia maadili ya kitanzania 
na kanuni.

Alisema utangazaji ni njia pekee ya mawasiliano in-
ayowafikia watu wengi kwa haraka na wakati mmoja 
na kuongeza kwamba TCRA ina wajibu wa kuweka 
mazingira rafiki ya kusambaza huduma za utangazaji 
kwa njia ya redio, televisheni na mitandao nchi nzima 
ili kumfikia kila mwananchi.

Dk. Bakari aliainisha hatua zinazochukuliwa na 
TCRA kuhakikisha kuwa maudhui yanayorushwa na 
vituo vya utangazaji yanazingatia maadili na weledi 
wa uandishi wa habari na pia hayakiuki sheria na ka-
nuni.

Alisema TCRA inahimiza utengenezaji, uzalishaji 
na usambazaji maudhui ya ndani na kutangaza urithi, 
vivutio, mila na desturi za Mtanzania.

“TCRA imeandaa vipindi maalumu  vya redio vi-
takavyotoa elimu kuhusu uzingatiaji wa maadili, mila, 
desturi na utamaduni wa Mtanzania. Vipindi hivyo 
vilizinduliwa na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, De-
semba mwaka jana. Kwa kuanzia vitarushwa na vituo 
150 vyenye leseni ya kiwilaya  ya  utangazaji wa re-
dio,” alisema.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo, TCRA inashiriki-
ana na waandaaji binafsi wa maudhui ya ndani ili 
yawe na ubora na mipango imekamilika kuwezesha 
utoaji mikopo kwa masharti nafuu kwa watengen-
ezaji maudhui binafsi na vituo vya utangazaji ili ku-
kabiliana na changamoto ya raslimali fedha kwa watu 
wenye vipaji vya kuandaa maudhui bora ya ndani.

Aidha, alisema TCRA kwa kushirikiana na Shirika 
la Utangazaji Tanzania (TBC) na Chuo Kikuu cha Do-
doma (UDOM),  imeendelea kuratibu  kazi ya kure-
kodi ngoma za asili za makabila 120 kwa ubora wa 
hali ya juu ili kukuza utamaduni wa Tanzania.

“Mpaka sasa makabila 10 ya Kitanzania yamere-
kodiwa. Wataalamu wa masuala ya historia za maka-
bila  wataandika makala yanayohusu kila kabila, ili 
kuwa na kumbukumbu ya vizazi vyote. Zoezi hili 
litafanyika kwa awamu nne,” alibainisha Dk. Bakari.

Sabaya aibukia kanisani, aomba radhi aliowakosea 
Na Allan Isack, ARUSHA

ALIYEKUWA Mkuu wa Wilaya 
ya Hai, mkoani Kilimanjaro, 
Lengai Ole Sabaya, amejitokeza 
hadharani kwa mara ya kwanza 
tangu alipoachiwa huru baada 
ya kushinda kesi zake, akiomba 
msamaha kama kuna Mtanza-
nia aliyemkosea huku akisema 
kwa sasa hatapigana vita na mtu 
yeyote.

Pia amesema kuwa kwa watu 
ambao waliomkosea, ame-
wasamehe, hivyo ni wakati wa 
kuanza upya kwa watu kuishi 
kwa amani na upendo badala ya 
kuendeleza chuki.

Ole Sabaya aliyasema hayo 
jana jijini Arusha akiwa kwe-

nye ibada ya shukrani katika 

Kanisa la Ebenezer Restoration 
Ministry lililoko Suye, Kata ya Ki-
mandolu.

Alisema kama kuna mtu yey-
ote atakayeendeleza vita, ataia-
cha vita hiyo mbele ya kanisa 
kwa kuwa yeye na amenyanyua 
mikono juu, hatopigana vita, ku-
gombana na mtu, amesamehe 
kila mtu.

“Ninatangaza kwenye mad-
habau japokuwa maneno mengi 
yalizungumzwa na watu wengi 
wakadhani pengine nimewa-
kosea, pia wako ambao siwafa-
hamu wakanunua yale maneno 
wakidai Sabaya ni mbaya.

“Wakatengeneza cheni kubwa 
kwa kadri wanavyoweza na ni-
mesimama kwenye madhabau 
hii kwa kuwa ninataka kusema 

kama kuna mtu nimemkosea, na 
kwa moyo wake wote anajua ni-
mekosea yeye mbele za Mungu, 
ninaomba anisamehe.

“Na mimi ninasema mbele ya 
Mungu kama kuna mtu yeyote 
anadhani alinikosea iwe shahidi 
au kwa kutengeneza kesi kwa ku-
nisingizia na kunisemea uongo 
popote, nimesema (leo) jana kwa 
kibali cha Mungu nimemsamehe 
na ijulikane kuwa Mungu wa 
madhabau hii amenipatanisha 
mimi na watesi wangu,” alisema 
Ole Sabaya.

Alisema anamshukuru Mun-
gu, watu waliomwombea, majaji 
waliotenda haki na Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kuwa wame-
fanikisha mpango wa kuboresha 
mifumo ya mahakama ya utoaji 

haki kwa wananchi.
Vilevile, alisema kuwa alipok-

wenda gerezani kwa mara ya 
kwanza Aprili 4, 2021, alikuta 
kuna mrundikano wa watu ma-
habusu lakini wakati akiondo-
ka huko, kutokana na mfumo 
rafiki uliowekwa na serikali, 
watu ambao kesi zao hazikuwa 
zinaeleweka waliachiliwa kwa 
kufuata utaratibu uliowekwa na 
walibaki watu 180.

Alisema kuwa akiwa jela baada 
ya kufungwa miaka 30, watu wa-
siopungua 248 kwa siku moja 
walikwenda kumtembelea kwa 
kuwa walionesha upendo wa 
hali ya juu kwake.

Askofu wa Kanisa la Kilutheri 
Afrika Mashariki (KKAM), Dk. 
Philemon Mollel, alisema watu 

walifika katika kanisa hilo kwa 
ajili ya kumshukuru Mungu kwa 
alichomtendea Sabaya wala siyo 
kumsafisha.

Mama mzazi wa Ole Sabaya, 
alisema kutokana na mapito 
magumu aliyopitia kijana wake, 
walikaribia kukata tamaa lakini 
Mungu alimtia nguvu.

Naye Jesca Nassari, mke wa Sa-
baya, alisema kuwa siku ya jana 
ni ya kipekee kwao na yenye 
hisia kutokana na matatizo yali-
yowakumba.

“Ukiwa na neema ya Mungu 
haupungukiwi na kitu chochote. 
Kama ilivyokuwa kwetu tuli-
kuwa na imani kwa kuwa wam-
tumainio Mungu ni kama Mlima 
Sayuni, hawatatikisika milele,” 
alisema Jesca.
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Kahyarara: Tumieni Bandari 
ya Kwala kuondoa foleni Dar
Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Uchukuzi, 
Prof. Godius Kahyarara, ameipongeza 
Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA), 
kwa kuimarisha Bandari Kavu ya Kwala, 
mkoani Pwani ambayo itapunguza fo-
leni ya malori ndani ya Jiji la Dar es Sa-
laam.

Aidha, amewataka wasafirishaji kuji-
andaa kikamilifu kuitumia bandari hiyo, 
ili kupunguza msongamano na jitihada 
za serikali ni kuwaondolea kero wa-
nanchi na kuharakisha shughuli za kiu-
chumi.

Alisema ndani ya siku saba kuanzia 
Februari 2 hadi 8, mwaka huu, mchaka-
to wa kuingia makubaliano na kampuni 
kubwa zitakazotumia bandari hiyo 
utaanza.

Prof. Kahyarara alisema hadi sasa 
jumla ya kampuni binafsi tisa zimeomba 
kupatiwa maeneo katika Bandari Kavu 
ya Kwala kwa ajili ya kuanzisha Contain-
er Freight Station (CFS), ili kuhudumia 

shehena ya madini ya shaba na mizigo 
mingine.

“Bandari ya Kwala ndio suluhisho la 
uhakika la kupunguza msongamano wa 
malori yanayoingia Dar es Salaam na 
kupitia Pwani,” alisema.

Aidha, serikali imekamilisha tara-
tibu zote ikiwamo kuweka maofisa wa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na 
bandari na Bandari ya Kwala inatoa hu-
duma zote. 

“Mizigo yote itahudumiwa kwa njia ya 
treni kuelekea bandarini kutoka bandari 
kavu ya Kwala. Kwa kufanya hivyo seri-
kali itaweza kupunguza foleni baraba-
rani kuondoa msongamano bandarini 
na kuchochea matumizi ya reli katika 
kubeba mizigo.

Alizitaja bandari kavu nyingine zi-
nazofanyiwa kazi ni Ihumwa Dodoma, 
Bahi Dodoma, Isaka Shinyanga na Fela 
Mwanza na kwamba mkakati ni kuzi-
fanya kutoa huduma za kibandari ili ku-
fupisha safari, pia kupunguza gharama 
na kuchochea matumizi ya reli.

LATRA yakamilisha ukokotoaji nauli reli ya SGR Dar-Dodoma
Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Usafiri Ardhini (LATRA), 
imesema inakamilisha upangaji wa vi-
wango vya nauli ya Reli ya Kisasa (SGR), 
vitakavyokuwa vinatozwa baada ya 
kuanza rasmi kutoa huduma kwa treni 
ya mwendokasi kati ya Dar es Salaam na 
Dodoma.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mkuu wa 
LATRA, Habibu Suluo, tayari Shirika la 
Reli Tanzania (TRC), lilishapendekeza 
viwango mbalimbali vya nauli za abiria 
kwa treni ya SGR na mamlaka hiyo im-
eitisha maoni ya wadau ili washiriki ka-
tika jambo hilo.

Suluo alisema mambo mengi ya kiu-
fundi katika kuanza kwa huduma hiyo 
ya usafirishaji kwa njia ya reli ya kisasa 
yamekamilika na sasa wapo katika ma-
jaribio yanayotakiwa kufanyika kabla ya 
kuanza kutoa huduma kwa ajili ya us-
alama zaidi.

“Mfumo tayari umeshajengwa,  mtu 
atatakiwa kuingia na kadi yake au kwa 
kutumia karatasi itakayokuwa imetoka 
kwenye mashine, hivyo tunaenda kuka-
milisha upangaji wa nauli ili ifikapo Julai, 
mwaka huu tuwe tumekamilisha,” alise-
ma Suluo. Alisema nauli za SGR zitakuwa 
zinatofautiana kutokana na madaraja.

“Kutakuwa na madaraja tofauti ikiwa-

mo ya biashara na kiuchumi hivyo nauli 
ni lazima zitofautiane, baada ya kuwasili 
mabehewa tulikagua, tukataka TRC wat-
uletee gharama za uwekezaji ili wasirudi 
tena serikalini kuomba uendeshwaji wa 
reli hii,” alisema Suluo.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa TRC, 
Senzige Kisenge, alisema yapo mambo 
mengi yanayotakiwa kufanyika kabla ya 
kuanza kutoa huduma ili kuhakikisha 
usalama wa huduma hiyo na kwamba 
kufanya majaribio kabla ya kuanza rasmi 
ni lazima.

Kisenge alisema majaribio wanay-
ofanya ni kwa njia yenyewe pamoja na 
kichwa yanayofanywa kulingana na 
mpango waliojiwekea kwa msaada wa 
msimamizi.

Mwenyekiti wa Bodi ya LATRA, Prof. 
Ahmed Ame, alisema kuna haja ya LA-
TRA kutambua ina jukumu kubwa katika 
usafiri huo kuliko ilivyo katika usafiri wa 
barabara kutokana na mradi huo kuhita-
ji usimamizi kwa umakini hususani kwe-
nye utoaji wa huduma inayohusisha pia 
miundombinu na watoa huduma.

Tayari Rais Samia Suluhu Hassan 
ameshatoa maelekezo kwamba mpaka 
Julai, mwaka huu, treni hiyo inatakiwa 
iwe imeshaanza kutoa huduma ya usa-
firishaji kwa kipande cha Dar es Salaam 
hadi Dodoma.

Na Munir Shemweta, MLELE

MBUNGE wa Kavuu, Halmashauri ya 
Mpimbwe, Wilaya ya Mlele, mkoani Kat-
avi na Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Geofrey Pinda, 
amekabidhi magari mawili ya wagonjwa 
kwa halmashauri hiyo ili kusaidia kusa-
firisha wagonjwa.

Hafla ya kukabidhi magari hayo ili-
fanyika juzi katika Kituo cha Afya Isevya 
na kuhudhuriwa na viongozi wa hal-
mashauri hiyo wakiwamo madiwani.

Wakati wa kukabidhi magari hayo, 

mbunge huyo alishukuru serikali kwa 
kuliwezesha jimbo lake kwa huduma za 
afya ikiwamo ujenzi wa vituo vya afya 
na zahanati. “Nimshukuru Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kusaidia ujenzi 
wa vituo katika jimbo langu, kwa kweli 
Mheshimiwa Rais ameifanya Mpimbwe 
kuwa na ustawi,” alisema.

Mbunge Pinda aliitaka Halmashauri 
ya Mpimbwe na Kituo cha Afya Isevya 
kuhakikisha magari aliyoyakabidhi ya-
natunzwa vizuri na kutumika kwa yale 
malengo yaliyokusudiwa ya kutoa hu-
duma kwa wananchi wa Mpimbwe.

Magari ya wagonjwa yakabidhiwa jimboni
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MAONI & UCHAMBUZI

ILIPOTOKA orodha ya waamuzi watakaochezesha Fainali za 
Mataifa ya Afrika (AFCON) 2023, inayoendelea nchini Ivory Coast 
bila kuwamo hata mmoja kutoka Tanzania, ilileta mjadala mkubwa 
sana.

Kwenye redio, televisheni, vijiwe vya kahawa na mitandao 
ya kijamii kulichafuka kwa mijadala mbalimbali kuhusu kwa 
nini hakuna mwamuzi hata mmoja tu aliyejumuishwa kwenda 
kuchezesha fainali hizo ambazo kwa sasa zipo hatua ya nusu fainali.

Kilichowachefua mashabiki wengi wa soka nchini ni kuona hata 
baadhi ya nchi ambazo ni majirani zetu na zingine hazina rekodi 
nzuri, tena timu zao za taifa hazikufuzu fainali hizo, lakini zilitoa 
waamuzi. 

Mfano Ndabihawenimana Pacifique kutoka Burundi, Peter 
Waweru wa Kenya, Uwikunda Samuel kutoka Rwanda, Omar 
Abdulkadir Artan wa Somalia na Mahmood Ali wa Sudan.

Ukitazama vizuri hapa, hawa wanatoka kwenye Ukanda wa 
CECAFA na timu za taifa hazijafuzu, lakini wenyewe wamechaguliwa 
kwenda kuchezesha, iweje Tanzania ambayo timu yao imefuzu ila 
imekosa mwamuzi?

Tumekuwa tukiwasema wachezaji wetu kuwa wajifunze kutoka 
kwa wenzao wa nje, lakini kinachoonekana ni kwamba Stars tayari 
wameshajifunza na ndiyo maana wamekwenda AFCON, imefikia 
wakati sasa kuwageukia waamuzi nao wajifunze kutoka kwa 
wenzao kutoka mataifa haya haya jirani ya CECAFA, kama Somalia, 
Rwanda, Kenya na Burundi.

Kwani waamuzi hawa waliochaguliwa wana nini? Na waamuzi 
wa Tanzania wanashindwa kwa nini? Inawezekana Kamati ya 
Waamuzi ya Shirikisho la Mpira wa Miguu Afrika (CAF), wana 
kitu wanachokijua kuhusu waamuzi wa Tanzania ambacho sisi 
hatukijui?

Naamini baadhi wanakijua ila wamekuwa wanakifumbia macho. 
Ni wazi baadhi ya waamuzi wetu wameonekana kutokuwa makini 
katika vitu vingi, kama vile utimamu wa mwili, kutafsiri sheria, 
kufanya maamuzi magumu na wakati mwingine kutoaminika pia.

Unaweza ukajiuliza mbona hata waamuzi wanaochezesha 
AFCON wanaonekana kuna baadhi ya matukio inabidi wasaidiwe 
na mashine za VAR? Ni kweli, lakini ukiangalia matukio hayo 
yanakuwa machache na maneno ya maamuzi ya mwisho tu.

Ukiacha hayo wenyewe wapo fiti, na wana uwezo mkubwa 
wa kutafsiri sheria na kuiacha mechi kujiamua yenyewe bila 
kuwa na maamuzi mengi yenye utata. Tukumbuke kuwa hata 
waamuzi waliochaguliwa huko kwenye ligi zao hakuna VAR, lakini 
uchezeshaji wao bora ndiyo umewafanya wachaguliwe, mengine 
yanakuwa ziada tu.

Kwa sasa Ligi Kuu Tanzania Bara imerejea, hivyo waamuzi 
wanaweza kuanza kuwa makini kwa sababu watakuwa wamepata 
somo kutoka AFCON inayoendelea kwa Timu za Taifa za Afrika 
Kusini, DR Congo, Nigeria na mwenyeji, Ivory Coast kutinga nusu 
fainali. 

Kuchezesha kwa haki katika mechi za Ligi Kuu ndiko kutawafanya 
kuangaliwa kwa jicho la tatu na kamati itakayochagua waamuzi 
wa kwenda kuchezesha fainali za AFCON 2025 zitakazofanyika 
nchini Morocco. Waamuzi wetu wasiridhike tu na kuchezesha 
mechi za Ligi Kuu, badala yake wawe na wivu na wenzao ambao 
wanachezesha fainali hizo, wakiwa katikati ya wachezaji wakubwa 
barani Afrika na Ulaya kwa ujumla.

Kuendelea kuchezesha kwa bora liende, upendeleo, rushwa, 
kutojiamini, au mapenzi kutawafanya kubaki hapa hapa na kutopiga 
hatua katika maendeleo yoyote kwake mwenyewe na kuikosesha 
sifa nchi. Tunaamini kwa michuano hii ya Afcon 2023, sasa somo 
limeeleweka, hivyo tunatarajia mechi nyingi za Ligi Kuu zimalizike 
bila malalamiko yoyote makubwa ya msingi ili mwaka 2025 kuwe 
na waamuzi kutoka Tanzania.

Hongera TPLB, kupunguza wageni ni uvivu wa kufikiri

Waamuzi Ligi Kuu chezesheni 
kwa haki tuwaone AFCON 2025
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 Muungwana Lazima Nilonge

WAKATI akiwapongeza 
wachezaji walioiwakilisha 
Ligi Kuu ya Tanzania Bara 
kwenye Fainali za Mataifa ya 
Afrika (AFCON) 2023, zina-
zoendelea nchini Ivory Coast, 
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi 
ya Ligi nchini (TPLB), Almasi 
Kasongo, alibainisha kuwa 
yeye si muumini wa kupun-
guza wachezaji wa kigeni ili 
wachezaji wa Kitanzania wa-
pate nafasi.

Akasema anaamini uwezo 
wa wachezaji hao unawapa 
fursa kujifunza na kuwa bora 
zaidi.

“Mimi siku zote mtazamo 
wangu vijana wa Kitanzania 
wakipata nafasi, msingi 
mkubwa ni kujituma, 
nidhamu, kupambana na 
kusikiliza yale ambayo walimu 
wanawaambia, binafsi sijawahi 
kuwa muumini kuonyesha 
kuwa ukiwa na wachezaji 
wengi wa kigeni katika ligi 
yako tafsiri yake ni kwamba 
eti wachezaji wako wa ndani 
wanakosa nafasi ya ushindani,” 
akasema.

Alisema hayo siku 
akiwapongeza Henock Inonga 
wa Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo na Djigui Diarra 
wa Mali ambao timu zao za 
taifa zilifanikiwa kuingia robo 
fainali ya michuano hiyo.

Wachezaji hao wote 
wanachezaji Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Diarra akiichezea Yanga 
kama kipa namba moja, 
na Inonga akiwa beki wa 
kutegemewa Simba.

Mbali na kusema hayo, 
Kasongo alibainisha 
inaonyesha kuwa Ligi Kuu 
Tanzania Bara imepiga hatua 
na imedhihirisha kile ambacho 
awali walikuwa wanahitaji, 
klabu kusajili wachezaji wa 
kigeni angalau wanaocheza 
timu za taifa na wenye uwezo 
mkubwa kitu ambacho sasa 
kimeonyesha mafanikio.

“Ile mijadala iliyokuwa 
inaanzishwa kwenye vyombo 

mbalimbali vya habari na 
kuchagiwa kwa muda mrefu na 
sisi kuweka kanuni matunda 
yake yanaanza kuonekana 
kwamba klabu zimeanza 
kutuletea wachezaji ambao 
wanaendana na ubora wa ligi 
yetu, wanaozisaidia klabu zao 
na kuzibeba timu zao za taifa, 
ni jambo kubwa kwa Bodi, 
Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Tanzania (TFF) na mpira wa 
Tanzania,” akasema.

Kwa sasa Ligi ya Tanzania 
imebakiwa na mchezaji mmoja 
tu, Inonga baada ya Diarra 
kuondolewa juzi na wenyeji 
Ivory Coast, timu yake Mali 
ikifungwa mabao 2-1. AFCON 
ya mwaka huu ilikuwa na 
wachezaji 19, wageni na 
wenyeji wanaocheza Ligi Kuu 
ya Tanzania.

Na hii imesababisha mwaka 
huu kuwa na msisimko 
mkubwa nchini, hasa kwenye 
vibanda umiza kwani licha 
ya Stars kuwamo, lakini 
mashabiki wamekuwa 
wakijazana kwenda kuangalia 
na kuwashangilia wachezaji 
wa klabu zao wanaowakilisha 
timu zao za taifa.

Nimpongeze sana Kasongo 
kwa hili, kwani kwa miaka 
mingi kumekuwa na dhana 
kuwapo kwa wachezaji wengi 
wa kigeni kwenye Ligi Kuu ya 
Tanzania kunawanyima nafasi 
wachezaji wazawa.

Pamoja na kwamba huenda 
ukawa ni mtazamo wake na 
si wa Bodi ya Ligi, lakini hili 
linaonyesha kuwa wapo baadhi 
ya viongozi wanaujua ukweli 
na wanaweza kuutekeleza na 
kuusimamia kwenye vikao 
vyao. 

Wachezaji wa kigeni pamoja 
na kuzipaisha sana Klabu 
za Simba na Yanga kwenye 
michuano ya kimataifa, lakini 
safari hii tumeona faida 
nyingine nayo ni kuitangaza 
Ligi Kuu ya Tanzania.

Diarra ndiye kipa namba 
moja kwa sasa wa Mali, akikaa 

mechi zote dhidi ya makipa 
wengine wanaocheza soka nje 
ya Afrika.

Hii ni sifa na fahari kwa 
soka la nchi nzima kwani hata 
klabu wanazocheza makipa 
hao watataka kuangalia ligi 
inayotoa kipa bora kwenye 
kikosi cha timu ya taifa mpaka 
makipa wao wanakaa benchi.

Tunaona Inonga ameanza 
kunyemelewa na klabu nyingi 
ndani na nje ya bara la Afrika 
kutokana na uwezo mkubwa 
aliouonyesha kwenye fainali 
hizo.

Amekuwa bora zaidi na 
tegemeo la nchi yake kuliko 
hata mabeki wengine wa 
Kikongomani wanaocheza 
soka la kulipwa barani Ulaya. 
Hapa ndipo utakapoona 
umuhimu wa wachezaji wa 
nje kwenye klabu za Tanzania, 
hivyo badala ya kuwazuia ili 
wachezaji wa Tanzania wapate 
urahisi wanatakiwa waje ili wa 
hapa wajifunze.

Ukiangalia hata wachezaji 
wa Kitanzania wanaoichezea 
Stars wanaotoka kwenye 
klabu za Ligi Kuu, ni wale 
waliojipenyeza, kupambana 
na kupigania namba na 
wageni kama kina Kibu Denis, 
Mzamiru Yassin, Aishi Manula, 
Mohamed Hussein kwa 
upande wa Simba, Ibrahim 
Hamad ‘Bacca’, Dickson Job, 
Bakari Mwanyeto, Mudathir 
Yahaya kwa upande wa Yanga. 
Nadhani imefika wakati tuache 
wachezaji wetu wapambane 
wenyewe kusaka namba ili 
kuwafanya na wao wawe bora 
mbele ya wachezaji wa kigeni 
kwa faida ya pande zote mbili, 
mpira wa Tanzania, ubora 
wa Ligi Kuu na wachezaji 
wenyewe.

Siasa iachwe ili soka la 
ukweli lichezwe, mwenye 
uwezo ataonekana hata kama 
akicheza na Ronaldo au Messi. 
Nimemwelewa Kasongo na 
kwa hili ‘kaka’ chukua kongole 
yako.

Jumatatu  Februari 5, 2024

Na Adam 
Fungamwango
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KABWELA                                                       Na Fadhili Mohammed                                  

Wajivunia kupata 
faida ya bil. 92.2/-

Na Halfani Chusi

BENKI ya Exim imetan-
gaza ripoti yake ya kifedha 
kwa mwaka 2023, ikione-
sha mafanikio makubwa 
katika nyanja mbalimbali 
ikiwamo ongezeko la faida 
kabla ya kodi kwa asilimia 
36 kutoka Sh. bilioni 67.8 
mwaka 2022 hadi Sh. bil-
ioni 92.2 mwaka 2023.

Ikiashiria maendeleo ma-
zuri ya benki hiyo, ripoti 
hiyo imeonesha ongezeko 
la asilimia sita kwenye Ma-
pato ya Jumla (Total Rev-
enue) ambayo yalipanda 
kutoka Sh. bilioni 236.7 
mwaka 2022 hadi Sh. bil-
ioni 251.2 mwaka 2023.

Akizungumzia taarifa 
hiyo mwishoni mwa wiki, 
Ofisa Mkuu wa Fedha wa 
benki hiyo, Shani Kinswa-
ga, alisema mafanikio hayo 
yanadhihirisha uimara 
wa benki hiyo sokoni na 
zaidi unasisitiza azma yake 
thabiti katika utoaji hudu-
ma bora za kibenki.

“Ukuaji huu wa faida ki-
pekee unawakilisha azma 
yetu ya kutoa huduma 
bora na uwezo wetu wa 
kuongeza thamani kwa wa-
dau wetu wakiwamo wa-
teja wetu. 

“Mafanikio haya ni ma-
tokeo ya mkakati wetu ka-
tika kuongeza zaidi vyanzo 
vya mapato na kuongeza 
ufanisi katika uendeshaji 
wa taasisi hii,” alisema 
Kinswaga.

Zaidi, kupitia ripoti hiyo, 
Benki ya Exim imeshuhu-
dia ongezeko kubwa la 
Amana za Wateja kutoka 
Sh. trilioni 1.8 mwaka 2022 
hadi Sh. trilioni 2.4 mwaka 
2023, ikiwa ni ongezeko la 
asilimia 32. “Ongezeko la 
Amana hizi linathibitisha 
sifa ya Exim katika utoaji 
wa huduma za kibenki 
zenye  kuaminika na ze-
nye uaminifu kwa wateja 
wetu tunaowathamini,” al-
iongeza Kinswaga.

Alieleza jitihada za benki 
hiyo katika kusaidia sekta 
mbalimbali za uchumi na 
kukuza maendeleo ende-
levu nchini zimezaa ma-
tunda kwa kuwa mikopo 
na kiwango cha utoaji 
mikopo hiyo kiliongezeka 
kutoka kiasi cha Sh. trilioni 
1.2 mwaka 2022 hadi Sh. 
trilioni 1.5 mwaka 2023, iki-
wakilisha ongezeko lenye 
kuridhisha la asilimia 22.

Kwa upande wa mali, 
Exim ilishuhudia ukuaji 
mkubwa katika jumla ya 
mali zake kutoka thamani 
ya Sh. trilioni 2.4 mwaka 
2022 hadi Sh. trilioni tatu 
mwaka 2023, ikiashiria 
ukuaji wa asilimia 26. 

Mafanikio haya yanata-
jwa kuwa yanaimarisha 
zaidi msimamo wa kifedha 
wa benki hiyo na hivyo 
kuthibitisha uwezo wake 
imara kwenye uendeshaji 
shughuli zake.

“Hisa za wanahisa wetu 
ziliongezeka kwa kiasi ki-
kubwa kutoka Sh. bilioni 
264.5 mwaka 2022 hadi Sh. 
bilioni 313.7 mwaka 2023, 
likiwa ni ongezeko la asil-
imia 19. 

“Mafanikio haya yanadhi-
hirisha imani na uaminifu 
ambao wanahisa wetu wa-
nao kutokana na mwele-
keo na usimamizi wetu,” 
aliongeza Kinswaga.

Zaidi ya mafanikio yake 
ya kifedha, katika kipindi 
cha mwaka 2023, Exim il-
iendelea kuwekeza zaidi 
jitihada zake katika eneo 
zima la uwajibikaji kwa 
jamii (CSR) ikiongozwa na 
mpango wake endelevu 
unaofahamika kama Exim 
Cares. 

Uwekezaji wa benki hiyo 
na uungaji mkono wa mi-
radi mbalimbali ya kiu-
chumi na kijamii ulichang-
ia kuongeza kasi katika 
maendeleo ya nyanja hizo 
muhimu nchini ikiwamo 
sekta ya afya, mazingira 
na kuwajengea uwezo wa-
jasiriamali   hususani wa-
nawake.

Kwa upande wa miun-
dombinu, katika kipindi 
cha mwaka huo, benki 
hiyo iliboresha mfumo 
wake mkuu wa huduma 
za kibenki ikilenga kutoa 
huduma bora zaidi kwa wa-
teja wake. 

Mfumo huo mpya ulilen-
ga kurahisisha uchakataji 
miamala, kuongeza us-
alama, kutoa huduma za 
kibenki bila vikwazo ili ku-
wawezesha wateja kufura-
hia huduma za kifedha kwa 
urahisi na utulivu.

“Hatua hiyo muhimu 
inathibitisha azma yetu 
ya kutoa huduma zaidi ya 
mazoea ya kawaida katika 
utoaji huduma za kibenki,” 
alisema.

Kufuatia mafanikio hayo, 
Kinswaga alielekeza shuk-
rani zake kwa wafanyakazi, 
wateja na wanahisa wa 
benki hiyo akisema, “ush-
irikiano wetu wa pamoja, 
pamoja na azma yetu ya 
ubunifu, uzingatiaji wa ma-
hitaji ya wateja, na ufanisi 
wetu kwenye utoaji wa hu-
duma zetu vimekuwa ndio 
msingi wa mafanikio yetu.

“Tutaendelea kuweka 
kipaumbele zaidi kwenye 
maeneo haya ili kuchochea 
ukuaji endelevu na kuunda 
thamani ya muda mrefu 
kwa wadau wote.”

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) ametoa siku 14 kwa 
maofisa utumishi wa halmashauri 
kufanya uhakiki wa kina wa taarifa 
za watumishi kwenye Mfumo wa 
Taarifa za Kiutumishi na Misha-
hara (HCMIS) ili kushughulikia 
malalamiko ya walimu 136,000 yali-
yobainika. Mohamed Mchengerwa 
aliagiza hayo jana jijini Dodoma 
wakati wa kikao kazi cha Maofisa 
Utumishi wa Sekretarieti za Mikoa 
na Mamlaka za Serikali wanaohaki-
ki kwa kina changamoto za walimu 
hususan upandishwaji vyeo.

Alisema katika kuhakikisha 
malalamiko ya walimu yanashu-
ghulikiwa, Ofisi ya Rais - TAMISEMI 
kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais 
- Utumishi iliagiza Tume ya Utumi-
shi wa Walimu kufanya uchambuzi 
na kubaini walimu wote wenye 
changamoto katika upandaji wao 
wa vyeo.  

“Niwapongeze watendaji wa 

Tume ya Utumishi wa Walimu kwa 
kazi nzuri ambayo wameifanya am-
bapo uchambuzi umefanyika na 
walimu zaidi ya 136,000 wamebain-
ishwa kuwa na changamoto. 

“Pamoja na kazi nzuri iliyofanyi-
ka, kwa kuwa lengo la serikali ni ku-
hakikisha kuwa malalamiko ya wal-
imu wote yanashughulikiwa kwa 
ufanisi, nimeelekeza uhakiki wa 
kina ufanyike kwa kuhusisha taarifa 
za watumishi kama zilivyo kwenye 
mfumo wa HCMIS,” alisema. 

Aliagiza kushughulikiwa kika-
milifu malalamiko hayo ndani ya 
siku 14 kwa ufanisi wa hali ya juu ili 
kuhakikisha hakuna mwalimu ana-
yeachwa baada ya uhakiki huo.

“Ninaomba niweke wazi, mimi 
sitamvumilia mtendaji yeyote am-
baye hawajibiki kushughulikia 
kero za walimu na vilevile sitamani 
kusikia walimu wana malalamiko 
kuhusu maslahi yao ya kiutumishi.

“Rais anataka kila mmoja wetu 
katika wizara hii TAMISEMI kufua-
tilia kwa msingi haki za kila mwal-
imu, kupekua, kutafuta na kushu-

ghulikia,” aliagiza.
Alisema kuwa hata kwa walimu 

wanaoumwa (wako kitandani) na 
wenye dharura za ugonjwa, haki 
zao zishughulikiwe ili kurekebisha 
kasoro zilizokuwapo na kuwaweka 
walimu wote nchini katika usawa.

Waziri Mchengerwa aliagiza 
wakurugenzi ambao hawajawalipa 
maofisa utumishi wao hadi kufikia 
leo wawe wamelipa stahiki zao.

“Katibu Mkuu ikifika hadi saa 12 
jioni Jumatatu niletee orodha ya 
wakurugenzi ambao hawajawalipa 
stahiki zao maofisa utumishi ili ni-
chukue hatua mara moja. 

“Ninatarajia mtakuwa makini 
na kufanya kazi hii kwa ufanisi ili 
kuhakikisha hakuna mwalimu ata-
kayeachwa baada ya zoezi hili ku-
fanyika,” aliagiza.

Awali Naibu Katibu Mkuu katika 
ofisi hiyo anayeshughulikia elimu, 
Dk. Charles Msonde, alisema Tume 
ya Utumishi wa Walimu imefanya 
uchambuzi na kubaini walimu we-
nye changamoto katika upandaji 
wa vyeo ni zaidi ya walimu 136,000.

Waziri atoa siku 14 malalamiko 
walimu 136,000 yashughulikiwe

Hakimu Mfawidhi wa Mahakama ya Wilaya ya Masasi mkoani Mtwara, Batista Kashusha (wa 
pili kulia), akisoma taarifa ya Mahakama hiyo katika Siku ya Sheria iliyofanyika mwishoni 
mwa wiki, wa pili kushoto ni Mkuu wa Wilaya, Loutery Kanoni, aliyekuwa mgeni rasmi katika 
sherehe hizo. PICHA: HAMISI NASRI



Jumatatu Februari 5, 20248

HABARI KITAIFA

UNFPA yapewa 
mil. 921/- 
kutekeleza
mradi afya ya 
mama na mtoto 
Kigoma

Na Sabato Kasika

SERIKALI ya Japan imetoa Sh. milioni 921 
kwa ajili ya kusaidia kuendeleza mradi wa 
afya ya mama na mtoto kwenye kambi za 
wakimbizi za Nyarugusu na Nduta mkoani 
Kigoma.

Mradi huo wa mwaka mmoja unaoratibiwa 
na Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi ya 
Watu Duniani (UNFPA) Tanzania, unahusi-
sha pia maeneo ya jirani na kambi hizo ka-
tika wilaya za Kibondo na Kasulu.

Baada ya kutia saini makubaliano ya 
utekelezaji mradi huo jijini Dar es Salaam 
juzi, Balozi wa Japan nchini, Yasushi Misawa 
alisema nchi yake imejikita kusaidia sekta ny-
ingi nchini.

“Ushirikiano wa Japan na Tanzania ume-
jikita katika sekta nyingi; afya, kilimo, miun-
dombinu mbalimbali, utawala bora, viwanda 
na nyingine. Hata fedha tulizotoa ni sehemu 
ya ushirikiano huo,” Balozi Miswa alisema.

Balozi huyo alisema huduma za afya ni 
moja ya vipaumbele vya ushirikiano wa nchi 
hizo mbili. Programu ya afya ya mama na 
mtoto mkoani Kigoma ni sehemu ya ushiriki-
ano huo.

Aliipongeza Serikali ya Tanzania kwa juhu-
di zake za kuboresha huduma za afya kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali wa afya 
ikiwamo kujenga zahanati na vituo vingi vya 
afya.

Mwakilishi Mkazi wa UNFPA Tanzania, 
Mark Bryan Schreiner, alisema watanunua 
gari maalum la kuratibu shughuli za afya ya 
uzazi katika eneo hilo na kutoa mafunzo kwa 
madaktari 25 na wauguzi 25 wanaofanya kazi 
katika kambi hizo na maeneo ya jirani.

Schreiner alisema katika mradi huo, wa-
tumishi 15 wa afya watapata ajira kwa ajili 
kutoa huduma kwa wakimbizi na watu wa-
naoishi karibu na kambi hizo.

“Katika utekelezaji mradi huu, kutakuwa 
wa utoaji elimu ya afya ya uzazi kwa wakim-
bizi na wakazi wa maeneo yanayozunguka 
kambi hizo,” alisema.

Schreiner alisema walengwa wakuu wa 
elimu hiyo ni mabinti wanaopata mimba za 
utotoni ili wawe na uelewa wa kutosha kuhu-
su madhara yatokanayo na mimba hizo.

Alibainisha kuwa wanawake na wasichana 
3,000 kutoka kambi za Nyarugusu na Nduta 
na wakazi 3,000 wanaoishi karibu na kambi 
hizo, pia watapewa taulo za kike ndani ya 
kipindi cha mwaka mmoja.

“Mradi huu pia utanufaisha zaidi ya watu 
113,000 wakiwamo wanawake, wasichana, 
waliojifungua wakiwa na umri mdogo, wa-
vulana waliobalehe na watu wenye ulemavu 
walioko nje na ndani ya kambi za wakimbi-
zi,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Majaliwa Marwa, ofisa 
wa UNFPA, hadi Disemba 31, mwaka jana, 
Kambi ya Wakimbizi Nyarugusu ilikuwa na 
wakimbizi 136,478 huku Kambi ya Nduta 
ikiwa nao 64,010.

Ofisa huyo alibainisha kuwa wakimbizi 
wapya walioingia katika Kambi ya Nyaru-
gusu kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo (DRC) mwaka huu ni 14,540. Kati yao, 
wanawake ni asilimia 56.

Kamati ya Bunge yaridhishwa, chaanza
uzalishaji kikitoa ajira kwa wananchi
Na Mwandishi Wetu, MOROGORO 

MWENYEKITI wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Ustawi na Maendeleo ya 
Jamii, Fatma Taufiq, amesema wajumbe 
wa kamati hiyo wamefurahishwa na 
kukamilika kwa kiwanda cha uzalishaji 
sukari cha Mkulazi kilichoko mkoani 
Morogoro.

Aliyasema hayo juzi wakati kamati 
hiyo ilipofanya ziara ya kutembelea ki-
wanda hicho na kukuta kimeshaanza 
uzalishaji sukari. 

Fatma alisema tayari kiwanda hicho 
kimeanza uzalishaji sukari, kikianza ku-
zalisha tani 320 huku matarajio yakiwa 
kuzalisha tani 50,000 kwa mwaka.

Alipongeza serikali kwa kuruhusu 
ujenzi wa kiwanda kuendelea. Kiwanda 
kilianza kujengwa mwaka 2016 chini ya 
ubia baina ya NSSF na Jeshi la Magereza.

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ul-
emavu, Patrobas Katambi, alisema ki-
wanda hicho kina faida kubwa kwa taifa 
ikiwamo kuzalisha ajira kwa wananchi, 
uzalishaji umeme zaidi ya megawati 15 
ambapo megawati saba zinakwenda 
kuingia katika Gridi ya Taifa kwa maana 
kiwanda kitauza umeme huo.

“Tunamshukuru Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan kwa kufanyia kazi changa-
moto ya sukari kupitia mradi huu am-
bao unakwenda kupunguza tatizo la 
sukari,” alisema.

Naibu Waziri Katambi alisema wizara 
inafurahishwa na uwekezaji uliofanyika. 
Wanapenda kuona miradi kama hiyo in-
ayogusa wananchi na Watanzania wote 
inakuwa mingi.

“Mradi huo una kubwa na umezalisha 
ajira za kutosha. Miradi kama hii ndio 
Mheshimiwa Rais anataka na ndio ita-
kayotufanya tuwe wa tofauti,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa NSSF, Masha 
Mshomba, alisema mradi huo unami-
likiwa kwa ubia baina ya NSSF na Jeshi la 
Magereza. NSSF inamiliki asilimia 96 na 
Jeshi la Magereza asilimia nne.

“Kwetu sisi NSSF ni faraja kubwa ku-
fikia hatua hii kwa sababu ndio lengo 
la mfuko kuwekeza katika kiwanda hiki 
ambacho tunaamini pasi na shaka ki-
tarudisha fedha zilizowekezwa,” alisema 
Mshomba. 

Alishukuru wajumbe wa kamati hiyo 
ya Bunge kwa ushauri wao wa mara kwa 
mara, pia wizara na viongozi wake kwa 
ushauri wao katika utekelezaji mradi 
huo.

“Kwa kweli msaada kutoka wizarani na 
viongozi wa serikalini pamoja na kamati 
umetusaidia sana kuona ya kwamba tu-
nafika mahala pazuri na kiwanda kime-
anza uzalishaji,” alisema.

Aliongeza: Tayari ripoti kutoka kwa 
wataalamu zinaonesha uwekezaji wote 
utakuwa umesharejeshwa katika kipindi 
kisichozidi miaka minne na nusu, huu ni 
mradi mkubwa sana na wenye manufaa 

makubwa sana kwa watu wote, yaani 
wananchi kwa ujumla na serikali.”

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
ya Kampuni Hodhi ya Mkulazi, Dk. 
Hildelitha   Msita  aliishukuru kamati 
hiyo kwa   kutembelea     mradi huo na 
kutoa ushirikiano          wa kuboresha 
mradi huo.

Kamishna Msaidizi wa Magereza, Ma-
jungu Liro, alisema Jeshi la Magereza ni 
mojawapo ya wabia katika mradi huo 
mkubwa, ambao umeongeza ajira kwa 
wananchi. 

“Pamoja na kwamba sisi ni wabia ka-
tika mradi huu, sisi ndio tunahusika na 
ulinzi wa kiwanda hiki kwa asilimia 100,” 
Kamishna Msaidizi Liro alisema.

Baadhi ya wajumbe wa kamati hiyo 
ya Bunge, wakiwamo Boniphace Ge-
tere, Almas Maige na Neema Lugangira, 
walipongeza serikali kwa kazi kubwa 
iliyofanyika kiwandani huko na wame-
furahi kuona kiwanda kimeanza uzal-
ishaji sukari. 

Selestine Some, Mtendaji Mkuu wa 
Mkulazi, alisema ujenzi wa kiwanda hi-
cho ulianza Julai 2016 na ilipofika tarehe 
28 Novemba 2023, walianza uzalishaji 
sukari kwa majaribio.

Alisema kiwanda kitakuwa na uwezo 
wa kuzalisha tani 50,000 kwa mwaka. 
Mpaka sasa mradi umetoa ajira kwa wa-
nanchi 2,020 ambazo ni ajira za moja 
kwa moja huku zaidi ya watu 8,000 wak-
inufaika na mradi huo.

KIWANDA CHA SUKARI MKULAZI

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge, Ustawi na Maendeleo ya Jamii wakitembelea mradi wa kiwanda cha sukari 
Mkulazi, mkoani Morogoro juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Serikali yaita wawekezaji nishati jadidifu
Na Cynthia Mwilolezi,      
ARUSHA 

S
ERIKALI imewaalika 
wawekezaji wakubwa 
ndani na nje ya nchi ku-
wekeza katika miradi ya 

kuzalisha nishati jadilifu kwa 
kutumia vyanzo mbadala iki-
wamo gesi, upepo, jua na joto 
ardhi ili kuongeza uzalishaji na 
kutatua changamoto ya upun-
gufu wa umeme.

Mkurugenzi wa Mipango 
na Uwekezaji wa Shirika la 
Umeme nchini (TANESCO), 
John Mageni, aliyasema hayo 
jijini Arusha, katika mkutano 
wa tano  wa ushirikiano wa ni-

shati Tanzania ulioandaliwa na  
EnergyNet.

“Tumekuja  kukutana na 
wadau wa nishati katika nchi 
za ukanda wa Afrika Mashariki 
na Kusini mwa Afrika na tuna-
kutana na wawekezaji wenye 
nia ya kuwekeza nchini katika 
maeneo haya, pia tumekutana 
na timu ya watu wanaohusika 
kutoa fedha katika miradi ya ni-
shati kwa ajili ya kuboresha hali 
ya upatikanaji umeme nchini,” 
alisema.

Alisema katika mkutano huo, 
walishawishi uwekezaji katika 
nishati jadilifu hasa upande wa 
jua na upepo kwa kuwa miradi 
iliyopo ni midogo na imejikita 

maeneo ya vijijini.
Alisema kazi wanayoifanya 

ni kushawishi sekta binafsi, ku-
wekeza katika miradi mikubwa  
inayoanzishwa ya uzalishaji 
wa Megawati 100  hadi 200 na 
kuendelea ili kuwa na nishati 
mbadala katika mfumo wao.

“Sehemu kubwa ya uzalishaji 
wa nishati yetu ni gesi na maji 
na inapotokea changamoto ka-
tika vyanzo hivyo athari zake 
zinakua za moja kwa moja na 
kwa sasa kama nchi tumeamua 
kuingia katika vyanzo vingine 
mbadala vya nishati jadilifu,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema serikali 
imefanya jitihada mbalimbali 

na tayari kuna kampuni kubwa 
tano  zinakamilisha utaratibu 
wa ujenzi wa miradi mikubwa 
kwenye nishati jadilifu ambazo 
zikianza uzalishaji zitawez-
esha kupata megawati 700 za 
umeme katika mfumo wa Gridi 
ya Taifa. 

 Mkutano huo uliwakutani-
sha wadau na wakuu wa sekta 
ya nishati kutoka nchi za ukan-
da wa Afrika Mashariki (EAC) 
na Kusini mwa Afrika yenye 
azimio la  kutumia vyanzo 
mbadala vya umeme, badala 
ya kutegemea maji na gesi 
ambavyo wakati mwingine ku-
nakuwa na ukame na kusababi-
sha upungufu.

RIVACU 
kumwangukia 
PM mgogoro 
wa shamba
Na Jaliwason Jasson, MANYARA

MKUTANO Mkuu Maalum wa 
Chama Kikuu cha Ushirika (RIVACU) 
mkoani Manyara, umeazimia kwenda 
kwa Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, 
kumlilia awasaidie wasinyang’anywe 
mashamba yao ya ushirika yanay-
otishiwa kufutwa na viongozi wa 
serikali.

Katika kuhakikisha kuwa suala hilo 
linafanikiwa  chama hicho kimeunda 
kikosi kazi cha timu ya  watu sita 
ambao watakutana na Waziri Mkuu 
kumwangukia kuhusu suala hilo.

Azimio hilo lilifikiwa  mwishoni 
mwa wiki iliyopita na wajumbe wa 
mkutano mkuu maalumu baada ya 
kujadiliana takribani saa  nne Mjini 
Babati juu ya namna viongozi wa 
serikali wanavyotumia mashamba 
yao kisiasa.

Azimio jingine walilolipitisha ni 
kuhakikisha ekari 2020 za shamba la 
Dareda haziguswi na mvamizi yeyote 
na kutokuridhia kufutwa kwa sham-
ba hilo na mashamba mengine.

Maazimio hayo yalisomwa mwisho 
wa wiki na Mwenyekiti wa Mkutano 
Mkuu maalumu Patrick Sulley, baada 
ya kujadiliana kwa muda mrefu.

Sulley alisema wameamua hivyo 
baada ya kuona mashamba yao ya-
naendelea kupokonywa na wananchi 
na viongozi wa serikali wakishinikiza 
yafutwe bila kutoa sababu za msingi 
licha ya RIVACU kuridhia kuwame-
gea ardhi wananchi walipovamia.

Alisema wameamua kwenda kwa 
Waziri Mkuu kwa kuwa  walishak-
wenda mara mbili kwa Waziri wa Kil-
imo ila hawaoni hatua zikichukuliwa.

Alisema ikiwa Waziri Mkuu 
atashindwa kuwasaidia watakim-
bilia Chama cha Mapinduzi (CCM) 
makao makuu kumlilia Katibu Mkuu, 
Dk.Emmanuel Nchimbi.

Awali Mwenyekiti wa RIVACU, 
Yuda Sulley, alisema nia yao  ni kwen-
da kumuona Waziri Mkuu kipindi 
cha Bunge lililoanza wiki iliyopita  
ambapo walishaongea na Mbunge 
wa Hanang’, Samweli Hhayuma 
akawaahidi kuwasaidia kuwakutani-
sha na Majaliwa.

Alisema watakapomwona wata-
zungumzia shamba la Dareda, Sham-
ba la Mwada, Shamba la VIPIN lil-
ilopo Wilaya ya Karatu ambapo kuna 
wanachama wao, Shamba la Mbulu 
na Hanang’.

Pia Michael Tsaxara alisema ush-
irika siyo bahati mbaya na siyo gongo 
hivyo wang’ang’anie ekari 2020 zisi-
pungue katika Shamba la Dareda.

Naye Ofisa Sheria Tume ya Maen-
deleo ya Ushirika kutoka Makao 
Makuu, Donald Deogratius, aliwasihi 
wajipange ili hata watakapoulizwa 
maswali kuhusu mgogoro huo wawe 
na majibu yatakayosaidia kuleta utat-
uzi.

Mwanasheria huyo alisema Rais 
anapoamua kuchukua ardhi yeyote 
kwa matumizi lazima atoe fidia.

RC atoa chakula kituo cha yatima 
Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha, 
John Mongella, ametoa msaada 
wa vyakula na mahitaji men-
gine muhimu kwa watoto ya-
tima wanaoishi kwenye makazi 
ya The Joy of God Ophanance 
yaliyoko jijini Arusha.

Msaada huo umetolewa 
kupitia fedha walizozawadiwa 
na watumishi wa Sekretarieti 
Mkoa wa Arusha, wakati wa 
sherehe za kuukaribisha mwa-
ka mpya wa 2024.

Msaada huo ni ahadi aliyoi-
toa siku ya sherehe  ya kukaribi-
sha mwaka 2024, baada ya wa-
tumishi wa sekretarieti mkoa 

huo, kuwazawadia fedha yeye 
na Katibu Tawala Mkoa wa Aru-
sha, Missaile Albano, pamoja 
na Katibu Tawala Msaidizi Uta-
wala na Rasilimali Watu, David 
Lyamungi. “Tunawashukuru 
watumishi wote kwa zawadi 
hii mliyotupatia, tunaithamini 
na kutambua umuhimu wake, 
fedha hizi tutanunua chakula 
na kupeleka kwa watoto yatima 
wa Kituo cha The Joy of God 
kwa kuwa amenipigia simu 
kuwa wana uhitaji wa chakula 
katika kituo hicho,” alisema 
Mongella.

Akizungumza mwisho wa 
wiki baada ya kupokea chakula 
hicho, Msimamizi wa kituo 

hicho, Mtawa Janeth Ngopa, 
alisema zawadi ya chakula kwa 
watoto hao ina thamani kubwa.

Aliongeza kuwa uwepo wa 
chakula cha kutosha kituoni 
hapo, utawahakikishia afya wa-
toto hao pamoja na kuwafanya 
kuwa na furaha na matumaini 
wakati wote.

“Tunakushukuru Mheshimi-
wa Mongella kwa upendo wako 
kwetu na moyo wa kutoa, tu-
nakuombea kwa Mungu azidi 
kumbariki, kupitia kwa watoto 
hawa wanafarajika hata sisi 
walezi tunakuwa na amani,” 
alisema. Hata hivyo alisema 
watoto hao wamemshukuru 
kiongozi huyo kwa kuwajali na 

kujitoa mara zote bila kuchoka, 
kwa kuwa amekuwa akiwatem-
belea mara kwa mara na kuwa-
pa mahitaji mbalimbali na alia-
hidi wataendelea kumwombea 
baraka kutoka kwa Mungu.

“Kupitia chakula hiki tu-
namwombea mkuu wa mkoa 
ili Mungu ampe maisha mare-
fu na azidi kumbariki kwa 
kumzidishia  mara dufu pale al-
ipotoa kwa ajili yetu,” alisema.

Awali, vyakula vilivyokabi-
dhiwa ni pamoja na kilogramu 
150 za mchele, kilogramu 65 za 
unga wa mahindi, kilogramu 
100 na kilogramu 50 za maha-
ragwe  vyenye thamani ya Sh. 
822,000.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Waziri Kindamba (kushoto), akisisitiza jambo kuhusu bei elekezi ya sukari kwa mfan-
yabiashara, Latifa Shehoza (katikati), anayeuza bidhaa kwa bei ya jumla, wakati wa ziara yake sokoni hapo juzi 
Barabara ya 11 jijini Tanga. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA 
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Mvua yakata barabara Kaliua

Tumbaku 
yaongoza 
kuingiza 
mapato 
Ushetu 
Na Shaban Njia, KAHAMA

LICHA ya kutopewa kipaum-
bele zao la tumbaku limeongo-
za kuiingizia mapato kwa asil-
imia zaidi ya 69 Halmashauri ya 
Wilaya ya Ushetu katika maku-
sanyo ya  nusu ya mwaka wa 
fedha 2023/24  katika kipindi 
cha Julai hadi Desemba 2023.

Katika kipindi hicho, tum-
baku imetajwa kuchang-
ia Sh.bilioni 2.028 kati ya  
Sh.bilioni tatu fedha za mapato 
ya ndani iliyokusanywa am-
bapo walifikia asilimia 104 ya 
makadirio.

Kwa mujibu wa Ofisa Mi-
pango wa Halmashauri hiyo, 
Shigela Ganja, mazao yaliyo-
fuatia kwa ukusanyaji ni pamba 
Sh.milioni 121.1, mpunga milioni 
58, mahindi milioni 85, alizeti 
milioni tano na mazao mengine 
mchanganyiko yakichangia 
Sh.milioni 140.

Ganja alisema makadirio ya 
halmashauri hiyo yalikuwa ni 
kukusanya Sh.bilioni tatu nyu-
ma ya kile kilichopatikana na 
kutaja mifumo rafiki ya ukusan-
yaji kuwezesha kupita makadi-
rio hayo.

Baadhi ya wakulima wa zao 
hilo walisema  limekuwa hal-
ipewi kipaumbele ikiwamo ku-
totengewa fedha zinapotengwa 
bajeti kwa ajili ya kilimo tofauti 
na mazao mengine ambayo 
yamekuwa yakitengewa fedha 
kwa ajili ya pembejeo.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
hiyo, Hadija Kabojela, alisema 
bajeti ni shirikishi ilianzia kwa 
wananchi kuainisha vipaum-
bele vyao na mahitaji hivyo 
hakuna sehemu inayopendele-
wa bali ni kutokana na mahitaji 
ya wananchi.

Pia alisema fedha zinazopati-
kana watahakikisha wanaipata 
nafasi miradi yote iliyoanzishwa 
kwa nguvu za wananchi hasa 
kwenye sekta ya afya na elimu. 
Alisema, walipokea zaidi ya Sh. 
bilioni 6.5 sawa na asilimia 55 ya 
bajeti iliyotengwa kwa mwaka 
wa fedha 2023/2024 kwa ajili ya 
kutekeleza miradi mbalimbali 
ya maendeleo kuanzia mwezi 
Julai hadi Desemaba huku ru-
zuku ikiwa ni Sh.bilioni 1.1, seri-
kali kuu na wafadhili Sh.bilioni 
5.4.

Alisema, mpaka sasa miradi 
yote iliyokuwa kwenye mipan-
go imekamilika ambapo ni ma-
tundu 66 ya vyoo kwenye shule 
za msingi kumi ,ukamilishaji wa 
jengo la mama na mtoto kituo 
cha afya Igwamanoni na ujenzi 
wa sekondari moja Kata ya Ul-
owa.

Na Vitus Audax

MVUA inayoendelea kunye-
sha katika maeneo mbalimbali 
mkoani Tabora imesababisha 
mawasiliano ya barabara katika 
Kijiji cha Imaraupina, Kata ya 
Ushokola, wilayani Kaliua ku-
katika hali iliyosababisha wag-
onjwa kubebwa kwa mitumbwi 
isiyo rasmi.

Nipashe ilifika eneo la tukio 
na kushuhudia wananchi waki-
hangaika kupita huku mitumbwi 
isiyo rasmi wagonjwa pamoja na 
wajawazito ili wakapate huduma 
upande wa pili huku nauli za ma-

basi zikipanda.
Mkazi wa Kata hiyo, Benja-

min Daniel, alisema tangu mvua 
hizo zianze kunyesha eneo hilo 
limekuwa halipitiki hali iliyo-
sababisha mmoja wa wajawazito 
kukosa usafiri na kujifungulia 
upande wa pili. Aidha, aliiomba 
serika kufanya juhudi za maku-
sudi ikiwamo kuinua barabara 
hiyo kwa kifusi na kuweka ma-
daraja imara yatakayosaidia maji 
kufuata mkondo wake na kuon-
doa adha ya barabara kukatika.
Mkazi mwingine wa wilaya hiyo, 
Mohamed Momange, alisema 
kwa sasa nauli ya kutoka Ka-
liua kwenda Uyungu zimepanda 

hadi Sh.12,000 kutoka nauli ya 
Sh.7,000 ambapo bado kuna 
malipo ya kuvushwa na mtumb-
wi ambayo ni kati ya Sh.2,000.

Mmoja wa wasafirishaji, 
Hamis Said, alisema nauli 
zimepanda kutokana na wao 
kulazimika kubadilishana wa-
teja wa pande mbili kutokana na 
magari kushindwa kufuka katika 
eneo hilo.

“Magari yakifika upande ule 
tunabadilisha wanaletwa huku 
kwa mitumbwi au kwa miguu na 
sisi tunawapokea na kuendelea 
na safari lakini tatizo hili limeku-
wapo kwa zaidi ya miaka minne 
sasa kila wakija wanarekebisha 

maeneo yasiyo na matatizo wa-
naacha kufanyia kazi eneo hili,” 
alisema Said.

Meneja wa Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS) 
mkoani Tabora, Mhandisi Raph-
ael Mlimaji, alifika katika eneo 
hilo na kuwataka wananchi 
kuwa wavumilivu wakati waki-
anza ukarabati wa eneo hilo.

“Awali zilitolewa fedha za 
dharura kwa ajili ya kilometa  
nne ambapo tulinyanyua tuta 
katika moja ya maeneo yaliyoku-
wa na shida mwaka jana lakini 
tutaanza pia huku ambapo tatizo 
limehamia,” alisema Mhandisi 
Mlimaji.

Mkuu wa Wilaya ya Sikonge, mkoani 
Tabora, Simon Chacha (kushoto), 
akipokea zawadi ya kitabu kutoka 
kwa Mhamasishaji Ofisi ya Shirika la 
Akili Platform Tanzania (APT), upande 
wa wenye mahitaji maalum, Deborah 
Daniel, alipotembelea banda la APT 
katika maadhimisho ya Wiki ya She-
ria, mjini Tabora mwishoni mwa wiki. 
Katikati ni Mkurugenzi Mtendaji APT, 
Roghat Robert. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

Mifumo chanzo ucheleweshwaji haki mahakamani
Na Waandishi Wetu

KUTOSOMANA kwa mifumo 
katika sekta ya haki jinai ku-
meelezwa kuwa miongoni mwa 
mambo yanayochelewesha 
utolewaji wa haki mahakamani 
ikifuatiwa vitendo vya rushwa 
kwa baadhi ya watumishi.

Hayo yameibuliwa kwa nyaka-
ti tofauti katika maadhimisho ya 
kilele cha siku ya sheria yaliyo-
fanyika katika maeneo mbalim-
bali nchini mwishoni mwa wiki 
na kitaifa yakifanyika jijini Do-
doma.

Hakimu Mkazi Mfawidhi wa 
Mahakama ya Wilaya ya Ta-
rime, Veronica Selemani, licha 
ya mnyororo wa haki jinai kuka-
biliwa na  rushwa vinavyoende-

kezwa na baadhi ya watumishi 
wasiyokuwa waadilifu pia  mi-
fumo kutokusomana limekuwa 
tatizo linalochelewesha utoaji 
haki.

Aliomba kuboreshwa kwa 
mifumo hiyo ili isomane katika 
taasisi husika ikiwamo upelelezi 
wa makosa ya jinai, TAKUKURU, 
Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Seri-
kali, Kitengo cha Kudhibiti na Ku-
pambana na dawa za kulevya ili 
kurahisisha kazi hiyo inayosaidia 
mahakama kutekeleza wajibu 
wake.

“Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali ifanye jitihada za 
kuandaa miswaada yenye kuak-
isi mabadiliko ya sheria yenye 
lengo la kuondoa vikwazo vya 
upatikanaji haki jumuishi, Bunge 

lifanyie marekebisho ya sheria 
zinazozuia upatikanaji wa haki 
jumuishi pale miswaada ya mab-
adiliko inapofika bungeni” alise-
ma Veronica.

Wakili wa serikali, Tawabu 
Issa, alisema Ibara ya 107A(1) ya 
katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 
inataja Mamlaka ya mwisho  ya 
utoaji haki kuwa chini ya Ma-
hakama ya Tanzania ingawa pe-
kee haiwezi kufanikisha jukumu 
hilo.

Naye Hakimu Mfawidhi wa 
Mahakama ya Wilaya   ya Sen-
gerema, Tumsifu Barnabas, ali-
waomba wananchi      kuwa na 
mazoea ya kutembelea Mahaka-
ma ili kupata elimu ya TEHAMA  
na kuitumia pindi wapatapo kesi 

ili wasipate shinda ya kufungua 
kesi

Mkuu wa Wilaya ya Senger-
ema, Senyi Ngaga, aliwataka wa-
tumishi wa Mahakama kufata 
maadili ya kazi ili kuondokana 
na malalamiko ambayo huwa 
yanajitokeza kutoka kwa wa-
nanchi wanaokwenda kupata 
huduma.

Mwenyekiti wa Klabu ya Kup-
inga Rushwa, Shule ya Sekondari 
Nyampulukano, Moses Stesheni, 
aliziomba shule ambazo hazina 
klab hizo kuanzisha kwani zina-
saidia kutoa elimu kwa wanafun-
zi ambao hawajui sheria.   

- Imeandaliwa na Elizabeth 
Seleman (SENGEREMA), Timo-
th Itembe (TARIME)

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Christina Mdeme, akizungumza katika kusherehekea Siku ya Polisi pamoja na familia zao  mkoani humo  
iliyofanyika katika Viwanja vya Polisi Kambarage Manispaa ya Shinyanga juzi. PICHA: SIMON KAMGISHA
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Bouchra Karboubi, akiwa kazini mechi ya Afcon kati ya Nigeria na Guinea-Bissau. 

ABIDJAN, Ivory Coast

M
WAMUZI wa Mo-
rocco, Bouchra 
Karboubi, ndiye 
a l i y e s i m a m i a 

mechi ya Kundi A kati ya 
Nigeria na Guinea-Bissau 
kwenye Afcon kama sehemu 
ya timu ya waamuzi ya wa-
nawake wote.

Bouchra ni msimamizi wa 
sheria. Akiwa uwanjani ana-
tumia filimbi na kadi zake 
kuimarisha utulivu, lakini 
katika kazi yake ya kila siku, 
pingu ndio anayoitumia.

Ni mwamuzi wa kimataifa 
wa mpira wa miguu na polisi 
mwanamke huko Meknes, 
Jiji la Kaskazini mwa Mo-
rocco.

“Kuwa polisi mwanamke 
kwangu, kunamaanisha ku-
tumia haki,” anasema katika 
mahojiano na BBC Sport Af-
rica.

“Kama mwamuzi, mimi 
hutumia sheria na ni kazi 
yangu ninayoipenda na zote 
mbili zina uhusiano.”

Mnamo 2022, Salima 
Mukansanga wa Rwanda 
aliandika historia kwa kuwa 
mwanamke wa kwanza 
kuwa mwamuzi wa mechi 
ya Afcon ya wanaume nchini 
Cameroon.

Karboubi aliiga hilo mwe-
zi uliopita, na aliongoza 
timu ya maofisa wa timu 
ya wanawake - mchuano 
mwingine wa kwanza - 
wakati Nigeria ilipoishinda 
Guinea-Bissau katika hatua 
ya makundi.

Jukumu kuu alilonalo 
Mmorocco huyu katika mi-
chuano inayoendelea linam-
fanya kuwa mwanamke wa 
kwanza kutoka Afrika Kaska-
zini kuwa mwamuzi kwenye 
Afcon ya wanaume.

“Hisia zilikuwa kubwa 
sana. Ni heshima kwangu, 
kwa familia yangu, kwa nchi 
yangu na kwa wanawake wa 
Kiafrika kwa ujumla,” anase-
ma kuhusu ushiriki wake.

Mwanamke huyo mwe-
nye umri wa miaka 36, hata 
hivyo, anaongeza kuwa kuna 
zaidi ya utambulisho wake 
zaidi ya kazi zake mbili.

“Ni kweli kazini mimi ni 
askari polisi na uwanjani ni 
mwamuzi, lakini nyumbani 
mimi ni mwanamke, mimi 
ni mama wa nyumbani na 
mama wa binti.”

Kuvunja mila potofu
Katika ukuaji wake, Kar-

ISIKUPITE
AKIWA tayari anashikilia 
rekodi ya kufikisha mabao 20 
katika mechi chache zaidi (14) 
za Bundesliga, bao alilofunga 
juzi wakati Bayern Munich iki-
shinda 3-1 dhidi ya Borussia 
Monchengladbach, linamfanya 
Harry Kane sasa kufikia rekodi 
ya kufunga mabao mengi zaidi 
(24) baada ya mechi 20 za 
msimu wa Bundesliga, iliyowe-
kwa na washambuliaji wawili wa 
zamani wa Bayern - Gerd Muller 
mnamo 1969-70 na Robert 
Lewandowski 2020-21.

boubi alipenda kucheza soka, 
lakini aliacha kwa sababu 
hakukuwa na soka la wa-
nawake lililopangwa wakati 
huo. Kwa hivyo, aliamua ku-
ingia kwenye mechi ambapo 
aliona fursa nyingi zaidi kama 
mwamuzi.

Karboubi alikabiliwa na 
upinzani kutoka kwa familia 
yake katika kufuata ndoto 
zake, akiwaambia Wanawake 
wa Muungano wa Mataifa ya 
Kiarabu mwaka 2021: “Nina-
toka katika mji mdogo wa ki-
hafidhina; kwa hiyo, ilikuwa 
ngumu kwa familia yangu 
kukubali ukweli kwamba 
nilitaka kuendeleza taaluma 
yangu ya michezo.”

Ndugu zake ndio wali-
kuwa kikwazo chake ki-
kubwa

Waliwahi kupata bendera 
ya msaidizi wake na kuipasua 
na kumwacha Karboubi akilia, 
lakini aliishona na kuendelea 
na mazoezi.

Lakini mwaka wa 2007, 
baba yake alimtizama akiwa 
mwamuzi wa mchezo wa 
wanawake, na kuanzia hapo 
alipata usaidizi wa kufuata 
njia aliyochagua. Leo, yeye ni 
mwamuzi wa kwanza mwan-
amke wa Kiarabu uwanjani.

Kando na kuwa mwan-

amke wa kwanza Mwarabu 
kuwa mwamuzi wa mechi ya 
wanaume mnamo 2020, Kar-
boubi pia ndiye mwanamke 
wa kwanza Mwafrika kufuzu 
kama mwamuzi msaidizi wa 
video (VAR).

Morocco na Misri ndizo 
nchi pekee barani Afrika am-
bazo zimetekeleza kikamilifu 
matumizi ya VAR katika ligi 
zao za ndani.

“Nina bahati kuwa Morocco 
kwa sababu ilikuwa nchi ya 
kwanza ya Kiafrika kuanzisha 
matumizi ya VAR,” Karboubi 
anaelezea kuhusu jinsi alivy-
oanza kazi ya usimamizi wa 
video.

“Niliweza kuhudumu kama 
mwamuzi msaidizi wa video 
katika fainali za Afcon za 2021 
kwa wanaume na ilikuwa hes-
hima kwangu.

“Ilimaanisha kuwa wa-
nawake wangeweza kufanya 
kazi katika maeneo yote kama 
wanaume. Daima tumepigana 
kuwa na wanaume. Tuliweza 
kuonyesha kwamba tunaweza 
kuwa huko.”

Jukumu la kwanza la ki-
mataifa alilotekeleza Karbou-
bi kama mwamuzi lilikuwa 
ni Kombe la Mataifa ya Afrika 
kwa Wanawake 2018 nchini 
Ghana.

Inspekta wa polisi
Bouchra alikuwa katika na-

fasi ya nne rasmi wakati we-
nyeji wa Afcon, Ivory Coast 
walipokutana na mabingwa 
watetezi Senegal katika hatua 
ya 16 bora.

Waamuzi wa kike kote ul-
imwenguni wanafanya vema 
kwenye mchezo huo mzuri. 
Mnamo 2022, Stephane Frap-
part wa Ufaransa alikua mwa-
namke wa kwanza kuchez-
esha Kombe la Dunia la Fifa 
kwa wanaume, akisimamia 
mchezo wa hatua ya makundi 
kati ya Costa Rica na Ujerum-
ani.

Licha ya hatua hizi zilizopig-
wa hadi sasa, Karboubi anahisi 
wanawake bado lazima wap-
ige hatua ya ziada ili kuthibiti-
sha umahiri wao.

“Ni kweli wanawake ili ku-
fikia kiwango hiki lazima wa-
fanye kazi ya ziada, kwanza 
kimwili, kwa sababu ili kuwa 
tayari kwa mechi ya wanaume 
lazima tuwe sawa sawa na wa-
naume,” anafafanua.

“Baada ya hapo utaalamu 
wa kiufundi, ambao lazima 
tuwe nao bila shaka, juu ya 
sheria za mchezo.

“Mwanaume akikosea 
watasema yeye ni mwanaume, 
ni binadamu tu. Lakini mwan-
amke atakosolewa mara mbili 
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zaidi kwa sababu ni mwamuzi wa kike.”
Akiwa kazini huko Morocco kipolisi, 

Karboubi ni Inspekta na hupata usaidizi 
kutoka kwa wafanyakazi wenzake ambao 
daima wana hamu ya kujua kuhusu maju-
kumu yake ya oungozaji wake wa kazi.

“Wananiambia maneno kama; ‘kwa 
nini haukufanya hivyo? Kwa nini ulifanya 
hivyo? Kwa nini ulipiga filimbi kwa penal-
ti? Tueleze kwa nini kadi nyekundu’ lakini 
daima wananitia moyo, na ninashukuru 
msaada wao,” Karboubi alisema.

Anaamini kazi hizo mbili zinafa-
nana

“Usimamizi ulinisaidia sana kama mwa-
nariadha kuwa afisa mzuri wa polisi, na 
kuwa afisa wa polisi kulinisaidia kuwa 
mkakamavu uwanjani kama mwamuzi.”

Akiwa ni mama wa mtoto mmoja ana 
matamanio ya kuchezesha Kombe la Du-
nia la wanaume siku moja, baada ya kusi-
mamia kwa mara ya kwanza Fifa katika 
mashindano ya wanawake mwaka jana.

Anatumani kuwa mafanikio yake hadi 
sasa katika nyanja mbili zinazotawaliwa 
na wanaume yanaweza kuwatia moyo 
wanawake vijana katika ulimwengu wa 
Kiarabu.

“Inawezekana ilikuwa ni fani iliyota-
waliwa na wanaume, lakini leo tumeweza 
kuonyesha kwamba hata wanawake wa-
naweza kufanya hivyo,” alisema.

“Kwa hiyo, ningewaambia wasichana 
ambao wana lengo hilo kufanya kazi kwa 
bidii na kamwe wasikate tamaa.”

BOUCHRA KARBOUBI:  BOUCHRA KARBOUBI:  
MWAMUZI  AFCON,  MWAMUZI  AFCON,  
POLISI NA MAMAPOLISI NA MAMA



“Binafsi, Messi labda ndiye pekee. Nilipen-
da kumwangalia mchezaji [wa zamani] 
wa Barcelona, ​​chini ya hapo mwishoni, 
lakini ndiye mkubwa zaidi katika historia. 
Haiwezekani kumpokonya mpira. Cris-
tiano ni mchezaji mkubwa kuliko mimi 
lakini, katika historia, kwa upande wa 
soka halisi, kiukweli sifikirii hivyo. Neymar, 
labda,” Eden Hazard anaamini kuwa 
alikuwa na kipaji kikubwa zaidi 
ya Cristiano Ronaldo huku akidai 
Lionel Messi pekee ndiye anayem-
zidi.

“Hakufunga lakini amekuwa na mchezo 
mzuri sana. Si rahisi kumzuia mtu huyo. 
anatengeneza nafasi. Ni mzuri kwa timu 
yetu,” Kocha wa Nigeria, Mreno 
Jose Peseiro, akimzungumzia 
mshambuliaji Victor Osimhen, 
ambaye hadi sasa ana bao moja tu 
kwenye michuano ya Afcon inay-
oendea nchini Ivory Coast. 

“Huu si wakati wa kuongea kuhusu 
kocha, Xavi ametushangaza. Tulikuwa 
tunamtegemea Xavi mwakani,” Mkuru-
genzi wa Michezo wa Barcelona, 
Deco, baada ya Xavi kutangaza 
ataachia ngazi mwishoni mwa 
msimu.

Nukuu“
12 13

Extra Time

ABIDJAN, Ivory Coast

K
LABU za Ulaya zinafuatilia kwa ka-
ribu wachezaji waliofanya vizuri 
kwenye mashindano ya Kombe la 
Mataifa ya Afrika (Afcon), ambao 

wameonesha kiwango kizuri na cha kuvutia.
Wakati michuano hiyo ikielekea hatua 

ya nusu fainali, makala haya yanawaangalia 
nyota sita ambao huenda wakanyakuliwa na 
klabu kubwa Ulaya.

Wanne kati yao bado hawajacheza katika 
ligi yoyote kati ya ligi tano bora za Ulaya. Na 
watatu wakiwa wenye umri wa miaka 22 au 
chini ya hapo.

Dirisha dogo la uhamisho la wachezaji 
lilifungwa Alhamisi, huenda muda si mrefu 
wanunuzi wataanza kuwasilisha ofa zao kwa 
ajili ya dirisha la majira ya joto...

#1. Lamine Camara - Senegal
Lamine Camara kutoka Klabu ya Metz 

ya Ufaransa na Taifa la Senegal, ni kiungo 
wa kati. Ametajwa kuwa Mwanasoka Bora 
Chipukizi wa Bara la Afrika Desemba 2023. 

Camara mwenye umri wa miaka 20, aliji-
tangaza kwa kufunga mabao mawili na kuwa 
mchezaji bora wa mechi katika ushindi wa 
Senegal wa 3-0 dhidi ya Gambia.

Haikuwa mara ya kwanza kwa Camara ku-
funga mabao mawili katika mchezo mmoja 
kwenye mashindano ya kimataifa.

Alifunga mabao mawili wakati Senegal 
ilipoishinda Tunisia katika Afcon ya vijana 
chini ya umri wa miaka 20 mwaka 2023, 
huku pia akiwa kwenye kikosi cha wakubwa 
kilichotwaa ubingwa wa Mataifa ya Afrika 
mwaka jana.

Kiungo wa kati ambaye ni zao la akademi ya 
Senegal ya Generation Foot, ambayo imezali-
sha wengine kama Sadio Mane - alifanikiwa 
kwa asilimia 84 ya pasi zake kabla ya ‘Simba 
wa Teranga’ kutupwa nje ya michuano hiyo 
na Ivory Coast hatua ya 16 bora.

Camara alijiunga na Metz, Februari mwaka 
jana na kujitengenezea jina Oktoba akifunga 
bao dhidi ya Monaco kwenye mechi ya Ligue 
1.

#2. Jesus Owono - Equatorial Guinea
Owono ni kipa wa Alaves ya Hispania na 

Equatorial Guinea, alishinda tuzo ya mchezaji 
bora wa mechi katika sare ya kwanza ya Equa-
torial Guinea dhidi ya Nigeria na katika mechi 
ya ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya Ivory Coast. 

Owono alicheza bila kufungwa katika 
mechi tatu katika mechi nne za Kombe la 
Mataifa ya Afrika 2021 na kuokoa penalti mbili 
katika ushindi wa mikwaju ya penalti dhidi ya 
Mali na timu yake ikatinga robo fainali.

Owono anaweza kuwa mlinda mlango 
mkubwa barani Afrika - akifuata nyayo za 
magwiji kama Carlos Kameni wa Cameroon 
na Thomas N’Kono na Vincent Enyeama wa 
Nigeria.

#3. Emmam Ashour - Misri
Ashour ni mchezaji wa Al Ahly na Misri, ali-

kuwa bora katika kutoa usaidizi wa ulinzi na 
kusonga mbele ili kuongeza mashambulizi ya 
Misri wakati wa mechi zao za Kundi B.

Licha ya kucheza kwa dakika chache zaidi 
ya wachezaji wenzake wengi, Ashour bado ali-
maliza akiwa kileleni kwa kutengeneza nafasi, 
pasi, kutamba na mpira, kukabiliana na adui 
- akiwa chini ya mchezaji Mostafa Mohamed.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25, 

alicheza kwa muda mfupi na mabingwa mara 
tatu wa Denmark, Midtjylland mwaka 2023, 
akifunga kwenye mechi yake ya kwanza ya 
Europa League na Superliga na kisha kuhama 
kwenda Zamalek ya Misri kwa ada ya pauni 
milioni 2.6.

Alirejea katika Ligi Kuu ya nchi yake akiwa 
na Al Ahly Julai mwaka jana. Je, ataweza ku-
rudi tena katika klabu yoyote ya Ulaya?

#4.Aboubakary Koita - Mauritania
Koita anayecheza Sint-Truiden ya Ubel-

giji na Taifa la Mauritania alizitimiza ndoto za 
taifa lake kusonga mbele.

Mchezaji mwenye kasi, kinda huyo mwe-
nye umri wa miaka 25, winga mwenye jicho 
la kulenga lango - aliisaidia timu yake kutinga 
hatua ya 16 bora, na kujihakikishia ushindi wa 
kwanza kabisa kwenye michuano hiyo walip-
owalaza mabingwa wa Afcon 2019, Algeria 
kwa bao 1-0.

Bao la Koita ambalo moja ya mabao ya 
masafa marefu katika mechi waliyofungwa 
3-2 na Angola wakati wa hatua ya makundi, 
litakuwa miongoni mwa mabao bora ya mi-
chuano hiyo.

Mzaliwa wa Senegal, Koita ni mchezaji wa 
Sint-Truiden ya Ubelgiji - nchi ambayo aliishi 
maisha yake ya ujana, baadaye alitumia miaka 
miwili akichezea kwa mabingwa wa zamani, 
Gent.

#5. Gelson Dala - Angola
Gelson Dala amefunga kila baada ya dakika 

79 kwa wastani kwenye fainali za Afcon 2023 
kabla ya mechi ya robo fainali ya Angola dhidi 
ya Nigeria.

Dala ni mchezaji wa Klabu ya Al Wakrah ya 
Qatar. Ameshinda mara nne na kuisaidia An-
gola kufuzu robo fainali kwa mara ya kwanza 
tangu 2010, na hivyo kumfanya kuwa nyuma 
kwa bao moja dhidi ya kinara Emilio Nsue.

Baada ya mabao mawili dhidi ya Maurita-
nia katika hatua ya makundi, mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 27, alifunga mabao 
mengine mawili na kuweka bao katika ushin-
di wa 3-0 dhidi ya Namibia katika hatua ya 16 
bora.

Ufungaji wa Dala akiwa Angola akiwa ki-
jana ulisababisha miamba ya Ureno, Sporting 
CP kumsajili mwaka 2017, lakini hakuweza 
kuingia kwenye kikosi chao cha kwanza na 
alikaa kwa msimu mmoja huko Rio Ave mna-
mo 2020-21.

Tangu ajiunge na Klabu ya Al Wakrah ya 
Qatar mwaka 2022 amekuwa na wastani wa 
kufunga wa zaidi ya goli katika kila mchezo.

#6. Aguibou Camara - Guinea
Umaliziaji wa Camara uliipa Guinea ushin-

di muhimu dhidi ya Gambia, na mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 22, amefanya 
kazi kubwa katika kila dakika ya mbio zao za 
robo fainali.

Mchezaji wa Atromitos ya Ugiriki, amepata 
uzoefu katika Ligi ya Mabingwa na Ligi ya Ul-
aya tangu ajiunge na Olympiacos mwaka 2021 
na kwa sasa yuko kwa mkopo katika timu ya 
Atromitos ya Ligi Kuu ya Ugiriki.

Mshambulizi huyo mahiri, ambaye pia 
anaweza kucheza katika safu ya kiungo, tayari 
ameshawekwa katika nafasi mbalimbali na 
Guinea wakati wa mechi zao, na alizungum-
zia utayari wake wa kubadili namba baada ya 
kuombwa na meneja Kaba Diawara wakati 
wa mechi za makundi.

LAMINE CAMARA 2LAMINE CAMARA 2
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WAKATI ambao labda utakumbukwa zaidi kwenye 
Fainali za Afcon 2023 nchini Ivory Coast ni katika 
mechi ya robo fainali kati ya Cape Verde na Afrika 
Kusini, ambapo uokoaji wa hali ya juu ulionekana 
pale kipa na nahodha wa Afrika Kusini, Ronwen 
Williams, alipoipeleka nusu fainali timu yake kwa 
kuokoa penalti nne. Haitashangaza akitwaa tuzo ya 
kipa bora wa michuano hiyo.

JE
, W

A
JU

A
?

Na Adam Fungamwango

H
ATIMAYE Ligi Kuu Tanza-
nia Bara imerejea baada 
ya siku 39 za mapumziko 
kupisha, kwanza Kombe 

la Mapinduzi lililofanyika mjini Zan-
zibar na Mlandege kuwa mabingwa 
na pili kupisha Fainali za Mataifa ya 
Afrika (AFCON), ambapo Timu ya 

3. Simba kushinda mechi zote 
mikoani

Ushindi wa bao 1-0 ilioupata Simba 
kwenye Uwanja wa Lake Tanganyika, 
Kigoma, umeifanya timu hiyo kushin-
da mechi zote ilizocheza kwenye vi-
wanja vya mikoani, ikiwa na asilimia 
100 ya ushindi.

Imecheza mechi nne kwenye vi-
wanja vya ugenini, ambapo ilianza 
kwa ushindi wa mabao 4-2 dhidi ya 
Mtibwa Sugar, Uwanja wa Manungu 
Complex, Turiani mkoani Morogoro, 
ikaenda kwenye Uwanja wa Liti, Singi-
da, ikaiadhibu Singida Fountaine Gate 
mabao 2-1, kabla ya Jumamosi iliyo-
pita kufanya tena hivyo mjini Kigoma.

2. Yanga kutofunga bao dakika 
90

Katika mechi ya Ijumaa dhidi 
ya Kagera Sugar, timu ya Yanga 
imeshindwa kufunga bao lolote  kwa 
dakika 90 za mchezo kwa mara ya 
kwanza kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu huu.

Katika mechi 11 ilizocheza, ilikuwa 
ikipata bao angalau moja kila mch-
ezo, lakini rekodi hiyo imekuja ku-
tibuliwa na Kagera Sugar baada ya 
kuing’ang’ania suluhu.

Mechi 11 ilizocheza ilipata ushindi 
wa mabao 5-0 dhidi ya JKT Tanzania 
na KMC, ikaichapa Simba mabao 5-1, 
ikashinda bao 1-0 dhidi ya Coastal 
Union, Namungo FC na Tabora Unit-
ed, mabao 3-2 dhidi ya Azam FC, 3-0 
dhidi ya Geita Gold, ikashinda mabao 
4-1 dhidi ya Mtibwa Sugar, mabao 2-0 
dhidi ya Singida Fountain Gate.

Hata ilipopoteza mechi dhidi ya 
Ihefu, ilipata bao moja, ikifungwa ma-
bao 2-1.

4. Simba wakali wa penalti, Sai-
do akiongoza

 Linakuwa ni bao la tano kwa Saido 
Ntibazonkiza, manne akiyafunga kwa 
mkwaju wa penalti, lingine akifunga 
katika mechi dhidi ya KMC ilipotoka 
sare ya mabao 2-2, Kagera Sugar, 
iliposhinda mabao 3-0 na Prisons ili-
poshinda 3-1.

Pia linakuwa ni bao la tano kwa 
Simba kufunga kwa penalti ikiwa ndi-
yo timu inayoongoza kwenye Ligi Kuu 
kwa kupata penalti nyingi mpaka sasa 
na zote imezikwamisha wavuni.

Penalti pekee ambayo haikupigwa 
na Saido, ni dhidi ya Coastal Union, 
Simba ikishinda mabao 3-0, yenyewe 
iliwekwa wavuni na Jean Baleke am-
baye kwa sasa hayupo kwenye kikosi 
cha timu hiyo.

5. Simba haijapoteza Lake Tan-
ganyika

Kwa miaka minne, Simba haija-
poteza mechi yoyote kwenye Uwanja 
wa Lake Tanganyika jijini Kigoma.

Ni kama ina nyota nzuri na uwan-
ja huo, kwani wakati juzi ikiichapa 
Mashujaa FC bao 1-0, mara ya mwisho 
kuondoka hapo ilikuwa Julai 25, 2021 
ilipotoa kipigo cha bao 1-0 dhidi ya 
mahasimu wao wa jadi, Yanga katika 
fainali ya Kombe la FA.

FC waliikaribisha Simba kwenye 
Uwanja wa Lake Tanganyika mjini 
Kigoma.

Michezo hiyo miwili imetengen-
eza rekodi kadhaa ambazo zinaain-
ishwa katika makala haya.

1. Yanga kupata sare ya kwan-
za

Dakika 90 za mchezo kwenye 
Uwanja wa Kaitaba, Bukoba mkoani 
Kagera zilimalizika Ijumaa iliyopita, 
Yanga ikiweka rekodi ya kupata 
sare ya kwanza tangu kuanza kwa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Agosti 15, 
mwaka jana.

Ilitoka bila kufungana na Kagera 
Sugar na kabla ya hapo haikuwa na 
sare hata moja, badala yake ilikuwa 
imecheza mechi 11, ikishinda 10 na 
kupoteza moja ilipofungwa mabao 
2-1 dhidi ya Ihefu FC, Oktoba 4, 
mwaka jana.

Taifa ya Tanzania, Taifa Stars iliku-
wa ikishiriki.

Mechi mbili zilizochezwa Ijumaa 
na Jumamosi ziliashiria kurejea 
tena kwa kinyang’anyiro hicho cha 
kumsaka bingwa wa Tanzania Bara.

Febrauri 2, Mabingwa Watetezi 
Yanga, walikuwa kwenye Uwanja 
wa Kaitaba, Bukoba mkoani Kag-
era kucheza dhidi ya wenyeji, Kag-
era Sugar na kesho yake, Mashujaa 
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Kiungo Mshambuliaji wa Simba, Saido Ntibazonkiza, akikimbia kwenda kushangilia bao pekee alilofunga kwa mkwaju wa 
penalti katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa Uwanja wa Lake Tanganyika, mjini Kigoma juzi. Nyuma yake 
ni Sadio Kanoute akimfuata kumpongeza, pembeni ni kiungo wa Mashujaa FC, Balama Mapinduzi, akionyesha kusikitika. 
MPIGAPICHA WETU
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            Bil. 6.9/ kuboresha utoaji elimu kupitia TEHAMA 
Na Augusta Njoji, DODOMA

S
ERIKALI kupitia Mradi 
wa Kuboresha Elimu 
ya Awali na Msingi 
(BOOST) imetoa vifaa 

vya TEHAMA vyenye thamani 
ya Sh. bilioni 6.9 kuwezesha 
wanafunzi wasio na walimu wa 
masomo husika kufundishwa 
kwa njia ya mtandao na walimu 
waliopo shule zingine ili kuima-
risha utoaji wa elimu nchini.

Akizungumza katika  hafla 
ya uzinduzi wa ugawaji wa 
vifaa hivyo kwa vituo vya 
walimu wa awali na msingi, 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Mohamed 
Mchengerwa, imenunua vi-
faa hivyo kutekeleza azma ya 
Rais Samia Suluhu Hassan ya 
kuboresha mazingira ya upati-
kanaji wa elimu nchini.

Alisema pia imetoa  mafun-
zo kwa walimu wa  TEHAMA 

takribani 400 wa shule za msin-
gi na sekondari ili utekelezwaji 
wa programu hizo ufanyike 
kwa umahili. 

Naye Naibu Katibu Mkuu wa 
Ofisi hiyo anayeshughulikia 
Elimu, Dk.Charles Msonde, 
alisema vifaa hivyo vitatumika 
kuboresha mafunzo ya walimu 
endelevu katika maeneo yao na 
kufundisha wanafunzi.

“Kupitia teknolojia walimu 
watakuwa na uwezo wa ku-
fundishwa na wataalamu na 
kubadilishana mawazo wakiwa 
kwenye vituo vyao vya kazi 
kupitia vifaa vya TEHAMA.

Kutakuwa na kazi nyingine 
ya kuwawezesha wanafunzi 
kusoma katika teknolojia ya 
sasa hivi na upo uwezekano wa 
mwalimu bora wa Fizikia ku-
fundisha wanafunzi wengi ka-
tika shule mbalimbali kwa hiyo 
vifaa hivi,” alisema. 

Alisema tayari majaribio ya 
kutumia njia hiyo ya kufundi-

sha      kwa mtandao yame-
fanyika hivi      karibuni katika 
shule za sekondari Kibaha na 
Dodoma.

“Tumeshafanya majaribio 
hivi karibuni tulifunga vifaa 
vya TEHAMA Kibaha, itakuwa 
kituo maalum cha teknolojia 
ya TEHAMA ambapo mwalimu 
mzuri wa Kibaha atafundisha 
shule zisizo na walimu na wa-
nafunzi  watasikiliza na kuuliza 
maswali, ni malengo ya serikali 
ya awamu ya sita ya kuboresha 
elimu na walimu wamekuwa 
wakifanya kazi kubwa,” alise-
ma. 

Aidha, alisema katika hafla 
hiyo yamegaiwa magari 13 am-
bayo yamenunuliwa kupitia 
mradi wa KKK(GPE-LANES) 
kwa ajili ya Maofisa Elimu wa 
Elimu ya awali na msingi ,na 
ni mwendelezo wa uboreshaji 
sekta ya elimu. 

Alisema tangu mwaka 2021 
serikali imeshatoa Sh.bilioni 

40.3 kwa ajili ya kununua 
magari 432 ambayo yamegaiwa 
kwa maofisa elimu msingi na 
sekondari kwenye halmashauri 
na mikoa. 

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Bunge ya Tawala za Mikoa 
na Serikali za      Mitaa, Denis 
Londo, alipongeza kazi kubwa 
iliyofanywa      na serikali in-
ayoongozwa na Rais Samia ya 
kuimarisha mazingira ya utoaji 
elimu.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, alisema 
uandikishwaji wa wanafunzi 
katika Mkoa wa Dodoma, mpa-
ka juzi umefikia asilimia 92 kwa 
upande wa elimu ya awali, asil-
imia 95 kwa darasa la kwanza 
na asilimia 67.

Pia aliahidi kwa niaba ya 
wakuu wa mikoa wengine ku-
hakikisha wanasimamia utun-
zaji wa magari na vifaa vya TE-
HAMA ambavyo vimeelekezwa 
katika maeneo yao.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

ARMP yatua nchini 
kupata uzoefu
wa usimamizi 
ununuzi wa umma
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MAOFISA wa Mamlaka ya Udhibiti 
wa Ununuzi wa Umma Burundi 
(ARMP) wapo nchini kupata uzoe-
fu wa serikali ya Tanzania katika 
kuboresha ufanisi katika usimamizi 
wa ununuzi wa umma.

Maofisa hao watajifunza pia maen-
deleo ya Mfumo wa Kitaifa wa Un-
unuzi wa Kielektroniki Tanzania 
(NeST) wa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma Tanzania (PPRA).

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini hapa, Mtendaji Mkuu wa 
PPRA, Eliakim Maswi, alisema kuwa 
ziara ya Mamlaka ya Burundi ni se-
hemu ya ushirikiano wa nchi za Af-
rika Mashariki katika kubadilishana 
maarifa.

Alitaja kipengele kimojawapo 
kilichoivutia serikali ya Burundi ni 
mpango wa Tanzania katika kujenga 
Mfumo wa NeST unaoongeza uwazi, 
uwajibikaji na ushindani wa haki ili 
kuhakikisha thamani ya fedha inatu-
mika katika mchakato wa manunuzi 
ya umma.

“Tunashirikiana katika maeneo 
mengi na kujifunza kutoka kwa kila 
mmoja, tunapokwenda Burundi tu-
najifunza kutoka kwao, wakija Tanza-
nia wanajifunza hatua tunazochukua 
kuboresha usimamizi wa manunuzi 
ya umma, na hii ni sehemu ya maa-
zimio ya ushirikiano wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki,” alisema Maswi.

“Desemba mwaka jana, tulikuwa 
mwenyeji wa ujumbe kutoka Mfu-
ko wa Kimataifa wa Maendeleo ya 
Kilimo (IFAD), ambao unasimamia 
miradi mikubwa ya kilimo nchini 
Tanzania, Burundi na nchi nyingine,” 
alisema na kuongeza.

Aliongeza “Tulipowasilisha kuhusu 
jinsi Mfumo wa NeST unavyofanya 
kazi, waliona ni hatua muhimu na 
chanya, na IFAD inashirikiana nasisi 
ili kuhakikisha mafanikio na matumi-
zi yake.”

Aidha, aliitaja PPRA kuwa ime-
onyesha baadhi ya miradi mikubwa 
inayofanywa na Serikali ya Tanzania 
mjini Dodoma kupitia taratibu za 
manunuzi ya umma, ikiwa ni pamoja 
na ujenzi wa Chuo Kikuu cha Do-
doma (UDOM) na Mji wa Serikali 
wa Mtumba, unaojulikana pia kama 
Magufuli City.

Aidha, alisema viongozi hao wa Bu-
rundi wamejulishwa kuhusu Sheria 
mpya ya manunuzi ya umma iliyoti-
wa saini na Rais Samia Suluhu Has-
san, mwaka jana ili kujifunza kuhusu 
maboresho yaliyofanywa ili waweze 
kupata uzoefu muhimu.

Maswi alisisitiza umuhimu wa 
hatua hiyo kwa kuzingatia kwamba 
nchi za Afrika Mashariki ziko katika 
mchakato wa kukubaliana juu ya she-
ria ya umoja ya manunuzi ya umma.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa ARMP-
Burundi, Nduwimana Cloude, 
alieleza kufurahishwa kwao na mpan-
go wa Tanzania wa kujenga Mfumo 
wa NeST kwa kutumia wataalamu wa 
ndani.

Wenyeviti mitaa wanyooshewa kidole uuzaji holela wa viwanja 
Na Peter Mkwavila,  
dodoma

MKURUGENZI wa Jiji la Do-
doma, John Kayombo, amese-
ma kuwa baadhi ya wenyeviti 
wa serikali za mitaa wameku-
wa wakijihusisha na uuzaji wa 
viwanja kwenye maeneo yali-
yopimwa na yasiyopimwa 
na kusababisha kuwapo kwa 
migogoro na chuki kati yao na 
wananchi.

Kayombo aliyasema  hayo 
alipokuwa akitoa taarifa kwa 
kamati ya siasa ya Mkoa wa 
Dodoma ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), baada ya kuhitimi-
sha ziara ya kukagua ujenzi wa 

majengo ya shule ya sekondari 
ya Michese na barabara zinazo-
jengwa jijini humo.

Alisema moja ya kero kubwa 
iliyopo kwenye halmashauri 
hiyo ni kwa baadhi ya wenyevi-
ti kujihusisha kuuza viwanja 
kwenye maeneo yao na ku-
sababisha watendaji wa Jiji hilo 
kufanya kazi kwenye mazingira 
hatarishi.

 Alieleza kuwa pamoja na 
mafanikio yaliyopo yakiwamo 
ya kugawa viwanja na kulipa 
fidia kwa wale wanaostahili 
kwa waliopitiwa miundombinu 
mbalimbali, kuna kila sababu 
ya CCM kutoa karipio kali kwa 
wanaojihusisha na tabia hiyo.

“Pamoja na sisi baadhi ya wa-
tumishi wetu wa halmashauri 
kuwa na upungufu tumekuwa 
tukinyooshewa vidole na wa-
nanchi na wakati mwingine 
kupigwa, kujeruhiwa na kuhar-
ibiwa vitendea kazi pale wan-
apowataka waondoke maeneo 
hayo waliyoyavamia na huku 
wengine wakidai kuuziwa na 
viongozi wasio na uaminifu 
kwenye nafasi zao,” alisisitiza.

Aliwasihi viongozi wa juu wa 
chama hicho  wasiwapitishe 
kugombea nafasi ya uenyekiti 
wa mitaa viongozi wanaowag-
ombanisha watumishi wa Jiji 
na wananchi wanaovamia mae-
neo ya ardhi yaliyopimwa na 

yale yaliyotegwa kwa shuhuli 
za kiserikali na taasisi.

Mjumbe wa Halmashauri 
Kuu ya CCM (NEC), Donald Me-
jetii, alishauri Jiji hilo kuimari-
sha ulinzi kwenye maeneo yao 
ili yasivamiwe na  kuepukana  
na migogoro ya mara kwa mara 
kati yao na wananchi. 

“Ni kweli kuna baadhi ya wa-
tumishi wa chama na serikali 
wakiwamo wenyeviti wa seri-
kali za mitaa, wamekuwa waki-
sababisha migogoro kwenye 
maeneo yao na wengine waki-
wachochea wananchi kuan-
damana, kuzuia tena wakiwa 
wameshika silaha pale wana-
potakiwa kuondoka,”alisema. 

Mwenyekiti wa 
Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge 
ya Mambo ya 
Nje, Ulinzi na 
Usalama (NUU), 
Vita Kawawa 
(kulia), akiagana 
na Naibu Waziri 
wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, 
Jumanne Sagini, 
baada ya semina 
iliyoandaliwa na 
Jeshi la Ma-
gereza kwa ajili 
ya kamati hiyo, 
iliyohusu utend-
aji kazi wa jeshi 
jijini Dodoma 
jana. Katikati ni 
Kaimu Katibu 
Mkuu wa Wizara 
hiyo, Miriam 
Mmbaga. PICHA: 
WIZARA YA 
MAMBO YA NJE
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Daraja lakosesha wanafunzi elimu Rungwe
Na Nebart Msokwa,        
RUNGWE

W
ATOTO wa Ki-
jiji cha Nzun-
da, Kata ya 
Ndato wilayani 

Rungwe, Mkoa wa Mbeya 
wanashindwa kuhudhuria 
shuleni kutokana na kuko-
sekana kwa daraja kwenye 
korongo linalotenganisha ki-
tongoji hicho na mahali ilipo 
shule.

Kutokana na hali hiyo, 
wakazi wa kitongoji hicho 
wameiomba serikali pamoja 
na wadau kuwasaidia kujen-
ga daraja kwenye korongo 
hilo ili kutatua kero hiyo am-
bayo inawaathiri zaidi kip-
indi hiki cha mvua.

Walitoa ombi hilo mwis-
honi mwa wiki wakati wa zi-
ara ya Maofisa wa Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) 
waliotembelea kitongoji 
hicho kwa ajili ya kukagua 
miradi mbalimbali ya wanu-
faika wa mfuko huo ikiwamo 
katika sekta ya elimu.

Mmoja wa wananchi hao, 
Oliver Anyela, alisema ko-

rongo hilo limekuwa likip-
anuka mwaka hadi mwaka 
na limekuwa kubwa hata 
watu wazima wanapata shi-
da kuvuka kwenda ng’ambo 
ya pili. 

Alisema  hali hiyo inawapa 
wasiwasi kwamba kama ik-
iendelea huenda kijiji chao 
kikakosa wasomi siku za 
usoni kutokana na korongo 
hilo kuathiri ratiba za maso-
mo kwa watoto wao hao.

“Hapa mmesema kuna 
watu wa Benki ya Dunia na 
sisi tunatamani watoto wetu 
wasome waje wafanye kazi 
huko kwa hiyo tunaomba 
mtusaidie kujenga daraja 
kwenye korongo hili maana 
ni kubwa sana na watoto wa-
nashindwa kuvuka,” alisema 
Oliver.

Mmoja wa wanakijiji,  
Neema Sanga, alisema wa-
nashindwa kujenga daraja 
la miti kutokana na ko-
rongo hilo kuwa kubwa na 
kuongezeka kila mwaka 
hali ambayo inahatarisha 
maisha yao. Alisema wakati 
mwingine huwa wanalazi-
mika kuwasindikiza watoto 

wao shuleni na kwamba 
mvua ikinyesha hata wao 
wanashindwa kuvuka na ku-
wafikisha watoto shuleni na 
hivyo kuwafanya wasiende 
kabisa.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Nzunda, Pokea Mbilinyi, 
alisema korongo hilo mbali 
na kuathiri masomo kwa 
wanafunzi, pia linaathiri 
shughuli zingine za maen-
deleo kwa wananchi wake 
ikiwamo shughuli za kilimo 
na biashara.

Alisema wananchi wa ki-
tongoji hicho wanazalisha 
mazao mbalimbali lakini 
kuyasafirisha kwenda sokoni 
inakuwa vigumu hasa kipin-
di cha masika kwa maelezo 
kuwa hakuna gari inayoweza 
kufika wala chombo chocho-
te cha usafiri. 

“Lakini hata barabara in-
ayoelekea kwenye kitongoji 
hiki ina hali mbaya sana, tu-
naomba TARURA watusaidie 
kuiangalia ili kutatua kero 
hizi, mkitusaidia kukiungan-
isha kitongoji hiki mtakuwa 
mmetusaidia sana,” alisema 
Mbilinyi.

Kaimu Mratibu wa TASAF 
Wilaya ya Rungwe, Robert 
Sewingwa, alisema mfuko 
huo huwa unafadhili miradi 
mbalimbali kwenye vijiji 
vyenye wanufaika ikiwamo 
miundombinu ya elimu, afya 
na barabara. 

Alisema wananchi wa 
kijiji husika ndio wanacha-
gua miradi ambayo wana-
taka itekelezwe kulingana 
na mahitaji yao na kwamba 
endapo fedha zitapatikana 
wananchi hao wataamua 
wenyewe kulingana na 
vipaumbele. 

Mkurugenzi Mtendaji wa 
TASAF, Elisha John, alisema 
kero zote za wananchi wa 
kijiji hicho wanazichukua na 
zitafanyiwa kazi kadri fedha 
zitakavyokuwa zinapatikana 
ili kuhakikisha huduma zi-
nakuwa bora.

Alisema lengo la ziara 
hiyo ilikuwa ni kukagua 
utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo ili wakibaini ma-
tatizo waangalie namna ya 
kuyatatua ili wananchi wa-
fanye shughuli zao za maen-
deleo bila vikwazo.

Wapanda 
parachichi 
kupambana 
na udumavu
Na Elizabeth John, NJOMBE

SHULE ya Sekondari ya Wasichana ya 
Manyunyu iliyopo Lupembe wilayani 
Njombe katika Mkoa wa Njombe imepanda 
miche ya parachichi  kwa lengo la kupam-
bana na tatizo la  udumavu na utapimlo kwa 
wanafunzi.

Matunda hayo yalipandwa mwishoni mwa 
wiki wakati wa mwendelezo wa maadhim-
isho ya miaka 47 ya kuzaliwa kwa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) ambapo viongozi wa 
Jumuiya ya Umoja wa Wanawake wa chama 
hicho wilayani Njombe waliongoza upandaji 
miti huo.

Katibu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Wilaya ya Njombe, Sure Mwasanguti, alise-
ma walichofanya UWT ni kuenzi kazi anazo-
fanya Rais Samia Suluhu Hassan ya kupam-
bana na udumavu na utapiamlo.

“Mmemuunga mkono Dk. Samia Suluhu 
Hassan na nyinyi mmepanda parachichi 
ambapo watoto wetu watakula chakula bora 
kwa lengo la kuondoa udumavu kwenye 
mkoa wetu wa Njombe hapa UWT mmewe-
ka alama,” alisema Mwasanguti.

Mwasanguti alisema kupandwa kwa miti 
hiyo shuleni hapo itasaidia watoto hao kupa-
ta matunda  pamoja na kutunza mazingira.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Umoja 
wa Wanawake wa Chama Cha Mapinduzi 
UWT Wilaya ya Njombe, Beatrice Malekela, 
alitoa wito wa wanachama kuendelea kushi-
kamana wakati wakisherehekea miaka 47 ya 
chama hicho.

“Niwaombe sasa ndugu zangu tuendelee 
kushirikiana na kushikamana kwa pamoja 
na kuto kudanganyika na hiyo ndio dhamira 
ya Chama Cha Mapinduzi ili tuendelee ku-
fika mbali,” alisema Malekela.

Diwani wa Viti Maalumu Kata ya Lu-
pembe, Faraja Mbaga, alipongeza uongozi 
wa CCM wilaya pamoja na Jumuiya kwa 
kufikiria kwenda kupanda miti kwa ajili ya 
matunda kwa ajili ya wanafunzi kwa lengo la 
kuendelea kutokomeza udumavu.

Mkurugenzi apewa siku 14 kumaliza kero ya taka
Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
Mkoa wa Mbeya, kimetoa siku 14 
kwa Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Jiji hilo, John Nchimbi ku-
maliza tatizo la takataka kuza-
gaa kwenye makazi ya watu ili 
kuepuka mlipuko wa magonjwa 
kikiwamo kipindupindu.

Agizo hilo lilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Mwenyekiti 
wa chama hicho mkoa, Patrick 
Mwalunenge, kwenye mkutano 
wa hadhara wa kusikiliza kero za 
wananchi na kuzitatua uliofanyi-
ka katika Kituo cha Daladala cha 
Kabwe jijini humo.

Alitoa agizo hilo kufuatia 
malalamiko ya wananchi wa jiji 
hilo ambao walidai kuwa kwa 
sasa takataka zinazagaa kwenye 

makazi yao bila kuzolewa kwa 
muda mrefu liche ya kuchangia 
fedha za uzoaji wa taka hizo kila 
mwezi.

Mmoja wa wananchi hao, 
Ebron Mwakibete Mkazi wa 
Soweto,     alisema wamekuwa 
wakirundika taka kwenye mae-
neo yao      wakitegemea kuwa 
zitaondoshwa     na wazabuni 
walioingia mikataba na jiji lakini 
zinakaa muda mrefu bila kuon-
doshwa.

Alisema takataka hizo zikikaa 
kwa muda mrefu zinatoa harufu 
na hivyo kuwasababishia  hofu 
ya kupata magonjwa ya mlipuko 
hasa kipindi hiki cha mvua.

Alisema awali walikuwa wana-
hifadhi taka hizo kwenye maghu-
ba ambayo yalikuwa yamewek-
wa na jiji hilo kwenye maeneo 

yao lakini baada ya kuondoshwa 
maghuba hayo wanahifadhi 
kwenye makazi yao kama wana-
vyoelekezwa na viongozi.

“Kwa sasa tunaishi na uchafu 
kwenye nyumba zetu na baadhi 
ya    wananchi wanazimwaga 
kwenye mito jambo ambalo ni 
hatari, tunaomba mtusaidie ku-
tatua kero hizi,” alisema Mwaki-
bete.

Naye Chifu George Lyoto 
alisema hali ya jiji hilo ni mbaya 
na inahatarisha maisha ya wa-
nanchi na hivyo akawaomba 
viongozi wa CCM kuchukua 
hatua ili kuwanusuru wananchi 
na maradhi yanayoweza kutokea 
kwenye maeneo yao.

Akijibu kero hiyo, Mkurugenzi 
wa Jiji hilo, Nchimbi alisema kin-
achosababisha kero hiyo kuwa 

kubwa ni tabia ya wananchi wa 
jiji hilo kutokuwa na utamaduni 
wa kutunza mazingira na hivyo 
kutupa taka hivyo.

Alisema awali walikuwa wa-
natumia utaratibu wa kuweka 
maghuba kwenye maeneo mbal-
imbali lakini utaratibu huo hauk-
ufanikiwa kutokana na uende-
shaji wake kuwa mgumu.

Alisema kwa sasa wameingia 
mkataba na Kampuni ya Suma 
JKT, kuzoa taka hizo katika 
Kata sita za Tarafa ya Sisimba 
na kwamba kampuni hiyo ime-
shaanza kazi na kwamba ime-
ahindi kuongeza vifaa yakiwamo 
magari ambayo yameagizwa ku-
toka China.

“Tumewapatia hizo kata lakini 
kama ufanisi wao utakuwa mzuri 
tutawaongeza na kata zingine, la-

kini tunaendelea kuwaimarisha 
wazabuni wengine wadogo ili na 
wao wafanye kazi hii kwa ufani-
si,” alisema Nchimbi.

Baada ya maelezo hayo, Mwe-
nyekiti wa CCM Mwalunenge 
alisema wana taarifa kuwa mz-
abuni mpya aliyeingia mkataba 
na jiji hilo ufanisi wake pia ni wa 
kusuasua kutokana na sababu 
ambazo hazieleweki.

“Sasa sisi kama chama tunatoa 
siku 14 kama ambavyo mlipewa 
na madiwani ili jiji hili liwe safi, 
hatutaki kuona eneo lolote kuna 
tatizo la uchafu tena,” alisema 
Mwalunenge.

Alishauri Jiji hilo linunuwe 
magari yake ya kuzolea taka hizo 
na liwe linayakodisha kwa waz-
abuni ambao watapata tenda ya 
kuzoa taka hizo ndani ya jiji.

Mmoja wa wa-
nanchi wa Mkoa 
wa Mbeya aki-
wasilisha kero 
zake kwa vion-
gozi wa Chama 
Cha Mapinduzi 
(CCM) wa mkoa 
huo (hawapo 
pichani), mwishoni 
mwa wiki wakati 
wa mkutano wa 
kusikiliza kero 
uliofanyika katika 
kituo cha daladala 
cha Kabwe, kush-
oto ni Mkurugenzi 
wa Jiji la Mbeya, 
John Nchimbi. 
PICHA: NEBART 
MSOKWA
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Wizara yaita wadau kutoa maoni marekebisho Sera Mambo ya Nje Mariam Mwinyi 
asihi wazazi 
kuimarisha lishe 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKE wa Rais wa Zanzibar, Mariam 
Mwinyi, ameisisitiza jamii kuimarisha lishe 
kama njia ya kupunguza vifo vya mama 
wajawazito na watoto chini ya umri wa 
miaka mitano.

Mama Mariam ambaye ni Msarifu na 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini wa 
Taasisi ya Zanzibar Maisha Bora Founda-
tion (ZMBF), aliyasema hayo katika mku-
tano wa kitaifa wa afya na lishe uliofanyika 
visiwanu humo juzi.

Alisema utafiti wa kitaifa uliofanyika 
Zanzibar kuhusu masuala ya lishe mwaka 
2017, ulionesha kuwa asilimia 21 ya watoto 
chini ya miaka mitano walikuwa na udu-
mavu na zaidi ya robo tatu walikuwa na 
upungufu wa damu.

Alisema kuwa asilimia 70 ya watoto 
hao walitokea katika mkoa wa Kaskazini 
Pemba na asilimia 68 walikua wa mkoa 
wa Kusini Pemba jambo ambalo linaathiri 
ukuaji wao katika kama vile kujifunza na 
mwili kupambana na magonjwa.

Aliongeza kuwa kupita utafiti huo ki-
wango kikubwa cha utapiamlo kiliripotiwa 
kwa wanawake walio katika umri wa kuzaa 
ambapo asilimia 43 waliripotiwa kuwa na 
tatizo hilo.

“Wanawake wajawazito wenye upungu-
fu wa damu hukabiliwa na changamoto ny-
ingi kama vile vifo vinavyotokana na uzazi,  
uvumilivu mdogo wa kutokwa na damu 
wakati wa kujifungua, kujifungua watoto 
wenye uzito mdogo na uwezo mdogo wa 
kupambana na maambukizi,” alisema 
Mama Mariam. Alitaja baadhi ya sababu za 
utapiamlo nchini kuwa ni matunzo duni 
ya mama na mtoto, tabia za uchaguzi wa 
chakula na upishi usiofaa na ulishaji wa-
toto wachanga usiozingatia lishe bora. 

“Siku 1,000 za mwanzo wa maisha ya 
mtoto ni kipindi muhimu kwa ukuaji wa 
ubongo  yaani hivyo kuimarisha lishe ya 
wanawake, upatikanaji wa huduma za 
lishe na ushauri wa lishe kabla na wakati 
wa ujauzito pia wakati wa kunyonyesha 
ni muhimu katika kuzuia utapiamlo,” 
alisema. Aidha aliitaka Wizara ya Afya ku-
hakikisha, elimu ya afya na lishe inatolewa 
katika ngazi ya jamii kupitia wahudumu 
wa afya ngazi ya jamii ambao wanapati-
kana kila kaya. Aliipongeza Wizara ya Kil-
imo, Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo kwa 
jitihada inazofanya ikiwamo ya kuzindua 
mwongozo wa taifa wa chakula na ulaji ili 
kuhamasisha matumizi sahihi ya chakula 
mchanganyiko kutokomeza changamoto 
za utapiamlo hapa nchini.

Alilishukuru Shirika la Mpango wa 
Chakula Duniani (WFP) kwa kufadhili wa 
mradi wa lishe uliotekelezwa kwa pamoja 
kati ya Taasisi ya Benjamin Mkapa Founda-
tion na Zanzibar Maisha Bora Foundation 
katika wilaya za Kaskazini ‘A’ na Micheweni 
Pemba. Naye Naibu Waziri wa Afya, Has-
san Khamis Khafidh, alisema kuwa wizara 
yake itaendelea kusimamia misingi bora 
ya uwajibikaji na kupongeza wadau na wa-
shirika wa maendeleo kwa kufadhili shu-
ghuli za mradi huo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Ben-
jamin Mkapa, Dk. Anna Senkoro, alisema 
kuwa katika utekelezaji wa mradi huo 
wamefanikiwa kuandaa mwongozo wa 
mafunzo na elimu ya lishe kupitia wahu-
dumu wa afya ya jamii 90 katika shehia 
za Wilaya za Kaskazini ‘A’ na Micheweni 
Pemba.

‘Ubunifu utumike kuondoa changamoto kwa jamii’ 
Na Mwandishi Wetu

KATIBU wa Baraza la Map-
induzi na Katibu Mkuu Kion-
gozi, Mhandisi Zena Ahmed 
Said, amekitaka kituo mama 
cha ubunifu (IBUA Innovation 
Hub) kutumika kwa ubunifu 
ili kuondoa changamoto kwa 
jamii na kuleta tija kwao na 
taifa kwa ujumla.

 Injinia Zena aliyasema hayo 
jana visiwani humo wakati ak-
izindua kituo hicho na kusema 
ikiwa     kitaondosha changa-
moto      zinazoikabili jamii 
itakuwa chachu ya kuchangia 
upatikanaji wa maendeleo 
nchini.

Alikiagiza kituo hicho ku-
tumia ubunifu kushughulikia 
changamoto sugu zinazoitesa 
jamii kama vile kuibiwa kwa 
rasilimali na kuikosesha seri-
kali mapato ili kuiletea nchi 
maendeleo.

Alisema Zanzibar inahitaji 

mabadiliko makubwa kuto-
kana na ukosefu wa ajira kwa 
vijana hivyo serikali inahitaji 
ushiriki wa sekta binafsi ku-
changia ukuaji wa uchumi 
kupitia nyanja mbalimbali.

“Serikali inahamasisha ush-
iriki wa sekta binafsi katika 
kuchangia ukuaji wa uchumi 
na kituo hiki kinachukua ju-
kumu muhimu katika kukuza 
ushirikiano      huo hivyo 
naamini kuwapo kwa kituo 
hiki itachangia uanzishaji wa 
vituo binafsi na kupunguza 
changamoto za  fursa za mitaji, 
mafunzo, huduma za sheria na 
usimamizi,” alisema.

Mhandisi Zena alisema ku-
wapo kwa kituo hicho pia ni  
chachu ya kuwaunganisha 
watafiti kutoka katika taasisi 
za tafiti na maendeleo kwa 
kufanya kazi katika miradi 
inayolenga kuleta ubunifu na 
kukuza teknolojia mpya na ku-
changia ukuaji na uendelezaji 

wa teknolojia.
“Hii inasaidia kukuza uchu-

mi wa kidigitali na kuwepo 
kwa fursa za ajira katika sekta 
inayokua haraka ya teknolojia 
na kusaidia kutatua matatizo 
ya kijamii kwa kuimarisha mi-
radi inayolenga kuimarisha 
huduma za afya, elimu na mi-
undombinu,” alisema.

Alisema pia kuwapo kwa kit-
uo hicho ni chachu ya kuima-
risha wataalamu wa teknolojia 
nchini sambamba na kucho-
chea upatikanaji wa mbinu 
mpya ambazo zitachochea 
upatikanaji wa maendeleo.

Aliielekeza Tume ya Taifa 
ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH) kuanzisha kituo 
kama hicho kisiwani Pemba 
ili kurahisishia wananchi wa 
kisiwa hicho kupata huduma 
hiyo kwa urahisi.

Naye Katibu Mtendaji wa 
Tume ya Mipango Zanzibar, 
Dk. Rahma Mahfoudh, alisema 

uwepo wa kituo hicho utasaid-
ia kuwaunganisha wanasay-
ansi, wahandisi, wataalamu 
wa teknolojia sambamba na 
kukuza na kuzalisha wabunifu 
wapya nchini.

Mkurugenzi Mkuu Tume 
ya Sayansi na Teknolojia Tan-
zania, (COSTECH) Dk. Amos 
Nungu, alisema taasisi hiyo ina 
jukumu kuendeleza ubunifu 
kwa kutumia njia mbalimbali 
ikiwamo uwepo wa kituo hi-
cho ili kuleta tija kwa jamii na 
taifa.

Alisema lengo la kituo hicho 
ni kujenga uwezo wabunifu na 
wavumbuzi ili kujiendeleza na 
kufika malengo ya dunia ka-
tika kuelekea kwa sayansi na 
teknolojia.

Kituo hicho kilichoanzishwa 
kwa mashirikiano baina ya 
Tume ya Mipango na Tume ya 
Taifa ya Sayansi na Teknolo-
jia (COSTECH) kimegharimu 
shilingi milioni 135.

NA Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

W
IZARA ya Mambo 
ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika 
Mashariki imean-

daa kongamano la ukusanyaji 
wa maoni kuhusu mapende-
kezo ya marekebisho ya sera 
mpya ya mambo ya nje itakay-
oendana na mahitaji ya nchi.

Kongamano hilo litakalowa-
kutanisha wadau mbalimbali 
ikiwamo wanasiasa, viongozi 
wa dini, asasi za kirai na wa-
nanchi litafanyika leo visiwani 
Zanzibar na kwa upande wa 
Pemba litafanyika Februari 10.

Mkurugenzi wa Ushirikiano 
wa Kimataifa na Uratibu wa 
Wazanzibari wanaoishi nje 

ya Nchi, Adila Hilal Vuai, ali-
waambia waandishi wa habari 
juzi kuwa  sera inayotumika 
sasa imetayarishwa mwaka 
2001 ambapo ni kipindi kirefu 
wakati sasa kuna mambo men-
gi yamejitokeza yanatakiwa 
kujumuishwa.

Alisema mchakato wa ku-
fanya maboresho hayo ni  ua-
muzi wa Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan pamoja na Rais 
wa Zanzibar, Dk.Hussein Ali 
Mwinyi wa kutaka kuwepo 
kwa ushiriki mkubwa wa wa-
nanchi katika kutoa maoni 
kuhusu sera mpya ya mambo 
ya nje. 

Aidha Mkurugenzi wa Sera 
na Mipango wa Wizara ya 
Mambo ya Nchi za Nje na Ush-
irikiano wa Afrika ya Mashari-

ki, Haji Janabi, aliwasihi wa-
nanchi kujitokeza kwa wingi 
kutoa maoni ya sera hiyo am-
bayo inahusu masuala ya Jam-
huri ya Muungano.

Alisema Wizara ya Mambo 
ya Nchi za Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika ya Mashariki ni 
Wizara ya Muungano inayoju-
muisha masuala ya Zanzibar 
pamoja na Tanzania Bara kwa 
hivyo hiyo ni fursa nyingine 
muhimu ya kutoa maoni yao.

Kaimu Mkurugenzi wa Mam-
bo ya Nchi za Nje katika ofisi ya 
Zanzibar, Balozi Silima Kombo 
Haji, alisema kwa upande wa 
Zanzibar wananchi watapata 
fursa ya kutoa maoni kuanzia 
Unguja na baadaye watendaji 
wa Wizara ya Mambo ya Nje 
watakwenda Pemba.

Alisema hivi sasa yapo ma-
badiliko mengi nchini pamoja 
na sera za kitaifa ikiwamo 
uchumi wa buluu pamoja na 
maendeleo ya lugha ya Kiswa-
hili kuingia kimataifa zaidi 
yanahitajika kuingizwa katika 
sera hiyo mpya.

 ‘’Huu ni mchakato muhimu 
ambao unahusisha Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa 
wananchi wetu kupata sera 
mpya ambayo itajumuisha 
mambo yote ya msingi,” alise-
ma balozi huyo. Kongamano 
hilo la sera mpya ya Mambo ya 
Nje litaongozwa na Waziri wa 
wizara hiyo, Januari Makamba 
na upande wa Kisiwa cha Pem-
ba litaratibiwa na Naibu Waziri 
wa Mambo ya Nchi za Nje, Ba-
lozi Mbarouk Nassor Mbarouk.

Mkurugenzi 
wa Ushirikiano 
wa Kimataifa 
na Uratibu wa 
Wazanzibari 
wanaoishi nje 
ya nchi, Adila 
Hilal Vuai, akitoa 
taarifa kwa  
waandishi wa 
habari kuhu-
su kongamano la 
kukusanya 
maoni ya wadau 
mahususi na  
mapendekezo 
ya maboresho 
ya sera mpya 
ya mambo ya 
nje ya mwaka 
2001, linalota-
rajiwa kufanyika 
leo katika ofisi 
za wizara hiyo, 
Maisara Zan-
zibar. PICHA: 
ZANZIBAR
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Mradi 
majisafi 
kunufaisha 
zaidi ya 
wananchi 
8,000
Na Said Hamdani, LINDI

WANANCHI 8,949 Kata za Nan-
garu na Kitomanga, Wilaya ya 
Lindi, wanatarajia kupata ma-
jisafi na salama baada ya seri-
kali kuridhia kutoa Sh. bilioni 
2.370 kujenga miradi miwili ka-
tika vijiji vya kata hizo.
Kaimu Meneja wa RUWASA, 

Mhandisi Nassoro Mohamed, 
alisema hayo wakati wa kutia 
saini mikataba ya ujenzi wa mi-
radi hiyo na Mkandarasi SCOR-
PION wa jijini Dar es Salaam 
mbele ya wananchi wa vijiji 
husika, ukishuhudiwa na Mkuu 
wa Wilaya ya Lindi, Shaibu Nde-
manga.
Mohamed alisema ujenzi wa 

miradi hiyo itahusisha bomba 
kuu la kupandisha na kushu-
sha maji nyumba ya mtambo, 
uwekaji wa mfumo wa umeme, 
tangi kuu la kuhifadhi maji, 
ujenzi wa Vilula kwa kila mradi 
maeneo ya vijiji vinavyopitiwa 
na mradi huo.
Alivitaja vijiji vitakavyonufaika 

na miradi hiyo kwa awamu ya 
kwanza ni Nanjime, Mkwajuni 
na vitongoji vyake, utatekele-
zwa na mkandarasi huyo kwa 
gharama ya Sh. bilioni 1.5, Kata 
ya Nangaru na maeneo ya jirani.
Alisema utekelezaji wa kazi 

hizo, unatarajia kuchukua muda 
wa miezi sita hadi kukamilika, 
utafanywa na mkandarasi huyo 
kwa gharama ya Sh. bilioni 1.3 
utanufaisha wananchi 5,904.
“Hii miradi itakapokamilika ita-

nufaisha wakazi 8,904 kutumia 
maji yanayotuama kwenye 
madimbwi ambayo sio salama,” 
alisema Mohamedi.
Naye Mkuu wa Wilaya ya Lindi, 

Shaibu Ndemanga, aliagiza 
kuzingatia maagizo ya serikali 
kupeleka huduma ya maji ka-
tika taasisi za serikali zikiwamo 
shule na vituo vya kutoa hudu-
ma za afya zinafikishiwa maji.
Ndemanga alimtaka mkandarasi 

huyo kukamilisha miradi hiyo 
ndani ya muda uliopangwa kama 
mikataba aliyosaini inavyoele-
keza.
“Mradi huu umekubali mwe-

nyewe ndani ya miezi sita ukiwa 
kwenye ubora,” alisisitiza Nde-
manga.
Alimwagiza meneja wa RU-

WASA kumsimamia mkandarasi 
huyo kwa karibu kuhakikisha 
mradi unaotekelezwa unakuwa 
kwenye ubora unaostaili kwa 
wananchi wa maeneo husika.
Abdallah Hussein, Mwanahawa 

Ismail wakazi wa Nangaru, 
Zainabu Makumboila, Yunge 
Mwika na Alli Omari wa Mkwa-
juni wameishukuru serikali ku-
wapelekea mradi huo kwa kuwa 
utawaondoa katika matumizi ya 
maji yasiyo salama. 

Mwl. mstaafu aendelea kusotea malipo yake

Ofisa Uchunguzi 
Kiongozi Msaid-
izi wa Taasisi 
ya Kuzuia na 
Kupambana na 
Rushwa (PCCB), 
Mkoa wa Do-
doma, Faustine 
Malecha, akitoa 
elimu kuhusu  
kazi zinazofany-
wa na taasisi 
hiyo  kwenye  
mkutano mkuu 
wa Jumuiya ya 
Wanafunzi wa 
Taasisi za Elimu 
ya Juu Tanza-
nia (TAHILISO)  
uliofanyika jijini 
Dodoma mwis-
honi wa wiki.  
PICHA: IBRAHIM 
JOSEPH

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

CHUO Kikuu Mzumbe (MU), Moro-
goro kupitia Kitivo cha Sheria chini ya 
kituo cha msaada wa kisheria kinaku-
sudia kuwafuata wananchi walipo ili 
kuwapatia elimu ya sheria ili kuepu-
sha migogoro sugu ikiwamo ya ardhi, 
mashamba, mirathi na matunzo ya 
watoto.

Kaimu Mkuu wa Kitivo cha Sheria 
cha Chuo Kikuu hicho, Dk. Seraphina 
Bakta, alisema hayo wakati akitoa 
elimu kwa jamii kwenye banda la ki-
tivo hicho eneo la stendi za zamani ya 
daladala mjini Morogoro katika maa-
dhimisho ya Wiki ya Sheria.

Dk. Bakta alisema chuo kupitia kitivo 
hicho kwa sasa kimekusudia kuepusha 
migogoro ya wananchi kwa kushiriki-
ana na watu mbalimbali kutoa elimu 
ya msaada wa kisheria katika wilaya 
ya Mvomero, Morogoro na Wilaya ya 
Njombe mkoani Njombe.

Dk. Bakta amesema kutokana na hali 
hiyo kitivo cha sheria tangu mwaka 
2018 kimesajili kituo cha msaada wa 
kisheria na hilo limetokana na walimu 
wao wengi kuwa mawakili na wana-
husika kutoa msaada wa kisheria kwa 
wananchi.

“Kupitia kitivo chetu msaada wa 
kisheria unatolewa kila wiki mara 

moja siku ya Ijumaa, watu waliopo 
kwenye maadhimisho haya endapo 
matatizo yao yatatatuliwa ni jambo 
jema na iwapo bado wanayo nafasi ya 
kufika kwenye kituo chetu cha msaada 
chuoni Mzumbe kwani kipo na ni en-
delevu,” alisema Dk. Bakta.

Pia mwitikio wa wananchi kuvi-
tumia kituo cha msaada wa kisheria 
kikiwamo cha Mzumbe bado ni mdogo 
kutokana na watu kupenda kuwaona 
wanasheria wanapokuwa wameshak-
wama katika matatizo yao.

“Unaweza kukuta mwananchi ame-
shatafuta njia mbalimbali kwenda kwa 
mkuu wa wilaya, mtendaji wa kata 
huko kote ameona hajasaidiwa ip-
asavyo ndipo anakuja kwenye msaada 
wa kisheria,” alisema Dk. Bakta.

Kaimu Mkuu wa Kitivo cha She-
ria cha Chuo Kikuu hicho, amesema 
msaada wa kisheria unatolewa kwa 
mujibu wa sheria na unatolewa bure 
bila malipo na kwamba wananchi wa-
nayo nafasi ya kuitumia fursa hiyo.

Dk. Bakta, alisema kituo kina shu-
ghulika pia na kutoa uwakilishi ma-
hakamani, lakini kipaumbele kikubwa 
ni kutoa elimu ya sheria kwa vile ku-
zuia ni bora zaidi kuliko kutibu.

Dk. Bakta alisema tangu kuanzishwa 
kwa kituo cha msaada wa kisheria 
kimekuwa kikipokea kesi nyingi za 

wananchi zinazohusiana matatizo ya 
mirathi, matunzo ya watoto, ardhi, 
migogoro ya mashamba na nyingin-
ezo.

“Hivi sasa kesi zinazoongoza ni za 
masuala ya ardhi na mambo ya mi-
rathi,” alisema.

Mmoja wa wananchi waliofika ka-
tika banda hilo kwa ajili ya kupata 
msaada wa kisheria, Rashida Selem-
ani, alisema anakabiliwa na mgogoro 
wa kuporwa ardhi na suala hilo licha 
ya kulifikisha kwenye ofisi za kata, hali-
japatiwa ufumbuzi na kuamua kufika 
katika banda hilo kwa ajili ya kupata 
msaada wa kisheria.

Mwanafunzi wa sheria mwaka wa 
tatu katika chuo kikuu hicho, Denis 
Mnyombe, aliwashauri wananchi we-
nye changamoto za kisheria kutumia 
fursa ya kuwapo kwa timu wanasheria 
wa chuo kikuu hicho kwenye maone-
sho ya wiki wa sheria na siku ya sheria 
kupatiwa elimu ya sheria na ushauri 
wa masuala ya kesi mbalimbali.

“Jamii inakutana na kesi nyingi za 
jinai na za madai  kama vile mirathi, 
talaka na ndoa, zipo kesi za mikataba 
ikiwamo ya ajira ni wakati mwafaka 
kwao kufika kwenye banda la Chuo 
Kikuu Mzumbe kupata elimu ya sheria 
na ushauri wa kisheria,” alisema Mny-
ombe.

Chuo kuwafuata wananchi 
kuwapa elimu ya sheria

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA 

MWALIMU mstaafu Aran Jumbe, ali-
yewekewa kifaa maalum cha kurekebi-
sha mapigo ya moyo, hajalipwa madai 
yake Sh. milioni 24.2 anayoidai Hal-
mashauri ya Manispaa ya Singida licha 
ya Katibu wa Itikadi, Uenezi na Mafun-
zo wa CCM, Paul Makonda, kutoa siku 
tano alipwe.

Januari 25, 2024 Makonda akiwa ka-
tika ziara mkoani Singida alitoa agizo 
kwa Manispaa ya Singida kuwa ifikapo 
Januari 30, 2024 fedha anazodai mwal-
imu huyo Sh. milioni 29.2 zilipwe kwa 
kuingizwa katika akaunti yake, lakini 
zilipofika siku tano aliingiziwa Shilingi 
milioni tano pekee na kubaki Sh. mil-
ioni 24.2.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
mwalimu Jumbe alisema manispaa 
hiyo imemlipa kiasi hicho kilicho in-
gizwa katika akaunti yake Januari 30, 

mwaka huu.
Alisema baada ya kufuatilia kwa 

viongozi wa serikali ya wilaya na mkoa 
kuulizia sababu ya kulipwa kiasi hicho, 
Februari Mosi, Meya wa Manispaa ya 
Singida, Yagi Kiaratu na Mkurugenzi 
wa manispaa hiyo walimwita na kum-
weleza kuwa watamlipa fedha ny-
ingine mwishoni mwa mwezi Februari 
ili malipo yafikie asilimia 50.

Viongozi hao wa manispaa wamekiri 
kumwita na kumwahidi kumlipa nusu 
ya madai yake ifikapo mwishoni mwa 
mwezi Februari.

Katika mkutano wa hadhara ulio-
fanyika stendi ya zamani mjini Singida 
Januari 25, mwaka huu, Jumbe ambaye 
ameitumikia serikali miaka 41 alim-
weleza Makonda kuwa toka mwaka 
2019 anaidai manispaa fedha hizo bila 
mafanikio.

Jumbe ambaye aliugua akiwa kazini, 
alisema fedha hizo Sh. milioni 29.2 an-

gelipwa kwa wakati angeweza kurudi 
kliniki kwa kuwa kifaa alichowekewa 
MOI Muhimbili kinachojulikana kama 
CRTD kinakaa miaka mitano na kina-
takiwa kibadilishwe na gharama yake 
ni zaidi ya Shilingi milioni nane.

“Miaka mitano mtu anadai na 
amewekewa ‘peacemaker’ mnataka 
mpeleke rambirambi,” alisema Makon-
da na kumwita Mkurugenzi Manispaa 
ya Singida, Jeshi Lupembe, kutoa mael-
ezo na kumpa siku tano awe amemlipa 
fedha hizo.

Mkurugenzi wa Manispaa ya Singi-
da Lupembe akijibu suala hilo, alikiri 
mwalimu huyo kudai fedha hizo na 
madai yake yameingizwa serikali kuu 
na fedha zitakapotoka atalipwa.

Hata hivyo, Makonda alipinga saba-
bu zilizotolewa na Mkurugenzi wa 
Manispaa ya Singida na kumpa siku 
tano ziwe zimeingizwa kwenye akaun-
ti yake.
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34 wauawa 
na shambulizi 
la Marekani
WASHINGTON, Marekani

TAKRIBANI watu 34 wakiwamo wapiganaji wa-
naoungwa mkono na Iran, wameuawa katika 
mashambulizi ya anga ya Marekani yaliyotokea 
usiku wa kuamkia jana nchini Iraq na taifa jirani 
la Syria.
Hayo yalibainishwa jana na vyanzo vya serikali 

na shirika linalofuatilia vita la haki za binadamu 
la Syria. Huku serikali ya Iraq ikisema katika 
taarifa yake kwamba shambulio hilo waliloliita la 
uchokozi wa wazi limewaua watu 16, wakiwamo 
raia na kuwajeruhi wengine 25. 
Aidha, serikali ya Iraq ilitangaza kuwa itam-

wita balozi wa Marekani mjini Baghdad kupinga 
mashambulizi hayo. 
Awali msemaji wa serikali ya Iraq Bassem al-

Awadi alisema kwamba mashambulizi ya Mare-
kani, yamepiga maeneo katika mikoa ya Akashat 
na Al-Qaim, ikiwamo maeneo ambako vikosi vya 
usalama vya nchi hiyo vimepiga kambi.
Ilielezwa kuwa Marekani ilifanya mashambulizi 

siku ya Ijumaa katika hatua za kulipiza kisasi kwa 
mauaji ya wanajeshi wake watatu katika sham-
bulio la Droni kwenye kambi moja iliyoko nchini 
Jordan karibu na mpaka wa Syria na Iraq.
Washington ilidai kwamba shambulio hilo lime-

fanywa na kundi la Islamic Resistance nchini Iraq, 
muungano wa wapiganaji wanaoiunga mkono Iran 
na kupinga uungaji mkono wa Marekani kwa Isra-
el huko Gaza. huku kundi hilo halijadai kuhusika 
na shambulio hilo na Iran pia imekana kuhusika 
kwa namna yoyote katika shambulio.
Ikulu ya Marekani ya White House ilisema 

kwamba Washington ilikuwa imeionya serikali 
ya Iraq kabla ya shambulizi, lakini Baghdad nayo 
ilikataa madai ya kwamba kumekuwapo na ura-
tibu wowote na Washington kabla ya mashambu-
lizi.
Nalo Shirika la Haki za Binadamu la Syria limeri-

poti kuwa mashambulizi hayo yamewaua wapiga-
naji 18 wanaoungwa mkono na Iran nchini Syria. 
Hali ya utulivu ilikuwa inarejea kwa uangalifu 
siku ya Jumamosi mashariki mwa Syria karibu na 
mpaka na Iraq, kwa mujibu wa shirika hilo. 
Pia serikali ya Iran iliyalaani mashambulizi hayo 

ya anga ya Marekani nchini Iraq na Syria ikisema 
ni kosa la kimkakati kutoka kwa hasimu wake.
Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran, 

Nasser Kanani, alisema katika taarifa yake kwam-
ba shambulio la jana usiku dhidi ya Syria na Iraq 
ni kosa jingine la kimkakati la serikali ya Mare-
kani, ambalo halitakuwa na matokeo yoyote zaidi 
ya kuzidisha hali ya wasiwasi na ukosefu wa utu-
livu katika kanda.
Kanani aliyataja mashambulizi ya Marekani 

kuwa ni ukiukaji wa mamlaka na uadilifu wa 
mamlaka ya Iraq na Syria, sheria za kimataifa na 
ukiukaji wa wazi wa katiba ya Umoja wa Mataifa.
Rais wa Marekani, Joe Biden, aliapa masham-

bulizi zaidi dhidi ya vituo vinavyohusishwa na 
Iran katika mataifa hayo mawili ya Iraq na Syria, 
Jeshi la Marekani katika taarifa yake limesema 
kuwa limevishambulia vituo zaidi ya 85 kwenye 
mashambulizi ya Ijumaa.
Jeshi la Marekani pia limekuwa likifanya 

mashambulizi ya anga dhidi ya waasi wa Kihuthi 
wa Yemen wanaoungwa mkono na Iran kutokana 
na mashambulizi dhidi ya meli za kimataifa.
Waasi wa Kihuthi walianza kulenga meli za kibi-

ashara katika Bahari ya Shamu mnamo Novemba, 
wakisema wanazilenga meli zenye uhusiano na 
Israel kama njia ya kusaidia Wapalestina katika 
Ukanda wa Gaza, ambao umeharibiwa na vita vya 
Israel na Hamas.
Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, 

Josep Borrell, ameonya juu ya kuongezeka zaidi 
kwa mvutano huko Mashariki ya Kati katika 
mkutano usio rasmi siku ya Jumamosi kufuatia 
mashambulizi hayo ya kulipiza kisasi ya Mare-
kani.

DW

Aliyekuwa Rais wa Namibia, Hage Geingob. PICHA: MTANDAO

Na Maulid Mmbaga

VIONGOZI wakuu wa mataifa 
mbalimbali wametuma salamu 
za rambirambi kwa wanafa-
milia na wananchi wa taifa la 
Namibia kwa ujumla baada ya 
Rais wa nchi hiyo, Hage Gein-
gob (82), kufariki dunia.

Hage Gottfried Geingob ali-
ingia madarakani mwaka 2015, 
mpaka kifo chake alikuwa ni 
Rais wa tatu wa Namibia na ali-
kuwa akitumikia muhula wake 
wa pili uliokuwa wa mwisho. 

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana na Makamu 
wa Rais wa Namibia, Nangolo 
Mbumba, kiongozi huyo aliaga 
dunia majira ya saa sita usiku, 
katika Hospitali ya Lay Poham-
ba jijini Windhoek alikokuwa 
anapatiwa matibabu ya sara-
tani.

Miongoni mwa viongozi 
waliotuma salamu kutokana 
na msiba huo ni Rais Samia Su-
luhu Hassan ambaye aliandika 
kwenye ukurasa wake wa X 
akisema amehuzunishwa sana 
na kifo cha Rais wa Namibia 
Geingob, aliyemtaja kama 

mwanajumuiya wa Afrika na 
rafiki mkubwa wa Tanzania.

Rais William Ruto wa Kenya 
alirejea sifa hizo kwa mare-
hemu Rais wa Namibia na 
kuongeza kuwa Geingob 
aliamini katika  Afrika iliyoun-
gana na pia alikuza mwone-
kano wa bara la Afrika katika 
nyanja ya kimataifa. 

Rais wa Zimbabwe, Emmer-
son Mnangagwa alichapisha 
ujumbe kwenye mtandao wa 
X, akisema “uongozi na uimara 
wa Geingob vitakumbukwa”.

Rais wa Afrika Kusini, Cyril 
Ramaphosa, alisema “Afrika 
Kusini inaungana na watu wa 
Namibia kuomboleza kifo cha 
kiongozi, mzalendo na rafiki 
wa Afrika Kusini.  Akieleza 
kuwa Rais Geingob alikuwa 
mwanajeshi mkongwe wa 
ukombozi wa Namibia kutoka 
kwa wakoloni na wabaguzi wa 
rangi. 

Ilielezwa kuwa awali aliku-
wa Waziri Mkuu wa Namibia 
baada ya nchi hiyo kupata 
uhuru wake ambapo alihudu-
mu kwenye wadhifa huo kwa 
muda mrefu.

Pia ilibainishwa kuwa kion-
gozi huyo alikuwa mwanaha-
rakati wa kupinga ubaguzi wa 
rangi na kabla ya kugeuka na 
kuwa mwanasiasa.

Makamu wa Rais wa Namib-
ia, Angolo Mbumba, ambaye 
anakaimu nafasi ya Rais, al-
itoa wito wa utulivu, akisema 
Baraza la Mawaziri  litaku-
tana mara moja kutekeleza 
mipango muhimu ya serikali 
na kwamba taarifa zaidi zita-
tolewa.

Hata hivyo ofisi ya Rais wa 
Namibia ilisema Kiongozi 
huyo wa Nambia,  Hage Gein-
gob, aliaga dunia huku mkewe, 
Monica Geingob, na watoto 
wao wakiwa kando yake.

Vile vile Rais Mpya wa Na-
mibia, Nangolo Mbumba, alia-
pishwa kuwa rais wa nne wa 
nchi hiyo baada ya Rais Hage 
Geingob kufariki hospitalini 
jana.

Mbumba ambaye aliwahi 
kuwa makamu wa Rais chini 
ya Geingob alikula kiapo chake 
cha ofisi katika ikulu ya nchi 
hiyo.

Viongozi mbalimbali 
wamlilia  Rais wa 
Namibia Geingob
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Malindi SC imeanza vibaya Ligi 
Kuu ya Zanzibar mzunguko wa lala salama 
kwa kuambulia kichapo cha bao 1-0 kuto-
ka kwa Wanajeshi wa Kipanga FC.

Bao pekee la Wanajeshi wa Kipanga lili-
fungwa na mchezaji Akram Ahmed Zubeir 
katika dakika ya 58 kwenye mchezo huo 
uliochezwa juzi katika Uwanja wa Mau A.

Akizungumza na Nipashe Kocha Msaid-
izi wa timu hiyo, Suleiman Mohmed ‘Mo’, 
alisema kufungwa katika mchezo huo ku-
metokana na makosa madogo yaliyofany-
wa na safu ya ulinzi.

Alisema timu yake ilicheza vizuri katika 
dakika zote za mchezo licha ya mchezo 
huo kuwa mgumu kwani hata wapinzani 
wao walitumia mbinu ya kulinda zaidi 
lango lao ili kuzuia mashambulizi yanay-
oelekezwa kwao mbinu ambayo kwao ili-
fanikiwa.

Alisema kupoteza katika mchezo huo 

muhimu haina maana kama wamevun-
jika moyo, bali imewapa hari na hamu 
ya kuhakikisha mchezo unaofuata wa-
napata alama tatu ili kuzichanga alama 
ambazo zitawafanya kutoka katika mstari 
mwekundu wa kushuka daraja.

“Katika soka makosa madogo unayoya-
fanya basi yanaweza kuigharimu timu 
hasa katika matokeo, wachezaji walijitahi-
di kujituma na kucheza vizuri na kwa mi-
pango, lakini bahati ilikuwa kwa upande 
wa wapinzani wetu,” alisema.

Aidha, alisema kuwa hivi sasa wanaele-
keza mipango yao katika mchezo wao wa 
17 dhidi ya Ngome utakaopigwa Alhamisi 
wiki hii.

“Tunaenda kukutana na timu ambayo 
inaburuza mkia katika Ligi Kuu Zanzibar, 
mchezo huu utakuwa mgumu sana kama 
vile unacheza na timu ambayo ipo katika 
mbio za ubingwa, hivyo lazima tujipange 
na umakini uongezeke kwa wachezaji ili 
kupata matokeo mazuri,” alisema.

Alisema ili kufanikiwa lengo la kupata 
alama tatu wataenda kurekebisha makosa 
kadhaa ambayo wameyaona kupitia mch-
ezo wao dhidi ya Kipanga hasa suala la 
umakini mchezoni.

Naye Kocha wa Kipanga FC, Hassan Ab-
dulrahman, alisema licha ya kutoka na 
ushindi mwembamba, mchezo huo uli-
kuwa mgumu.

“Unapocheza na timu ambayo ipo ka-
tika hatari ya kushuka daraja, mchezo 
unakuwa mgumu sana kwa sababu yeye 
anataka alama za kumtoa alipo na kump-
andisha juu, hivyo lazima kama mwalimu 
tulisoma mbinu za wapinzani wetu mape-
ma na kufanikiwa,” alisema.

Katika mchezo mwingine wa ligi hiyo 
uliopigwa Uwanja wa Mau B, Mabaharia 
wa KMKM SC walipata ushindi wa bao 1-0 
dhidi ya Maafande wa Uhamiaji wakati 
katika Uwanja wa Finya, Hard Rock waliu-
tumia vizuri dhidi ya Ngome FC baada ya 
kuibuka ya kushinda 1-0.

DSTV YAUFUNGUA MWAKA 
NA ‘PANDA TUKUPANDISHE’

Na Joseph Mwendapole

KATIKA jitihada za kuinua 
sekta ya michezo nchini, Shule 
ya Sekondari St Mary’s, im-
ejenga viwanja vya kisasa vya 
michezo ikiwamo kiwanja cha 
mpira wa miguu shuleni hapo.

Hayo yalisemwa mwishoni 
mwa wiki na Mkuu wa shule 
hiyo, Reca Ntipoo, wakati wa 
hafla ya kuwapongeza wa-
nafunzi wa shule hiyo wali-
opata daraja la kwanza kwenye 
mitihani ya kitaifa ya kidato 
cha nne.

Alisema shule hiyo imebaini 
kuwa michezo ni muhimu kwa 
ajili ya kuibua vipaji mbalimbali 
vya wanafunzi ndiyo maana 
ikaamua kujenga viwanja vya 
michezo vya kisasa ili kuibua 
vipaji.

“Tuna viwanja vya mpira vya 
kisasa, mpira wa mikono, wavu 
na tutaendelea kuimarisha 
michezo shuleni kwa sababu 
mwanafunzi anaposhiriki 
michezo hata akili yake in-
achangamka,” alisema na 
kuongeza.

“Kwenye matokeo ya kidato 
cha nne tumepata daraja la 
kwanza, daraja la pili na wach-
ache daraja la tatu na tumeona 
namna michezo ambavyo 
inachangia kuwachangamsha 
wanafunzi kuwa weledi dar-
asani,” alisema Ntipoo.

Reca alisema shule hiyo 
imepanga muda maalum kwa 
wanafunzi kushiriki michezo 
mbalimbali kama mpira wa 
miguu mpira wa mikono saraka-
si na skauti.

“Shule pamoja na kufanya vi-
zuri kitaaluma imeona umuhimu 
wa kujenga viwanja vya Vol-
ley Ball, mpira wa miguu na 
mpira wa kikapu, sisi masuala 
ya michezo hatuyachukulii poa 
kwa sababu tunafahamu kwam-
ba michezo ni uchumi kwani 
wapo watu ambao wanaingiza 
mabilioni kupitia vipaji kwenye 
michezo mbalimbali,” alisema.

“Na tunaushukuru sana vion-
gozi wa shule kwa kutuunga 
mkono kwenye michezo na 
kwenye viwanja hivi wamewe-
ka taa kubwa kama zinazotu-
mika kwenye viwanja vikubwa 
vya michezo hali ambayo 
inasaidia wanafunzi kufanya 
mazoezi hata nyakati za usiku,” 
alisema

St Mary’s 
wajenga 
viwanja 
vya kisasa
kuibua vipaji

Malindi yadundwa, yaigeukia Ngome

Na Mwandishi Wetu

FEBRUARI imekuwa ya neema kwa wate-
ja wa DStv Tanzania kutokana na kuletewa 
promosheni maalum ambapo kwa kipindi 
cha miezi miwili watakuwa wakipandishiwa 
vifurushi.

Katika promosheni hiyo iliyozinduliwa 
Februari Mosi, mwaka huu, inawawezesha 
wateja wa DStv wanaokidhi vigezo (wateja 
ambao akaunti zao zimekatika, wanaoen-
delea na wapya) kupata fursa ya kulipia 
kifurushi kinachofuatia cha juu yake na ku-
pandishwa kwa kupatiwa kifurushi cha juu 
ya kile walicholipia kwa muda maalum, am-
bapo itadumu kwa miezi miwili na ni kwa 
wateja wa vifurushi vya DStv Poa, Bomba, 
Shangwe na Compact.

Akitangaza promosheni hiyo, Mkuu wa 
Kitengo cha Thamani kwa Wateja Multi-
Choice Tanzania, Hilda Nakajumo, alisema 
DStv Tanzania inafurahi kuzindua rasmi 
promosheni yake maalum ya ‘Panda Tuku-
pandishe’ ikiwa ni njia mojawapo ya ku-
washukuru wateja wao kwa kuendelea 

kuwa nao na pia njia ya kuwahakikishia 
kuwa wamejipanga vema kuendelea kuwa-
patia burudani isiyo na kifani.

“Mathalan, mteja wa DStv Poa Sh. 10,000 
akilipia kifurushi cha juu yake ambacho ni 
DStv Bomba Sh. 24,000, atapandishwa na 
kupewa kifurushi cha DStv Shangwe Sh. 
37,000/- chenye chaneli zaidi ya 100.

“Hali kadhalika, mteja wa DStv Bomba 
Sh. 24,000 atakayelipia kifurushi cha DStv 
Shangwe, atapandishwa na kupewa kifu-
rushi cha DStv Compact chenye chaneli 
zaidi ya 130.

“Kwa mteja wa kifurushi cha DStv Shang-
we Sh. 37,000, akilipia kifurushi cha DStv 
Compact atapandishwa na kupatiwa kifu-
rushi cha DStv Compact Plus chenye chane-
li zaidi ya 140, huku mteja wa kifurushi cha 
Compact akilipia Compact Plus atapewa 
kifurushi cha juu kabisa cha DStv Premium 
chenye chaneli zaidi ya 150,” alisema Hilda.

Aidha, aliainisha kuwa promosheni hii ni 
kwa wateja wa DStv waliopo Tanzania, wale 
ambao akaunti zao ziko hai na wale ambao 
akaunti zao zimekatika. Pia inawahusu wa-

teja wapya wa DStv wanaojiunga sasa na 
huduma hizo na kama zilivyo promosheni 
nyingine, kuna vigezo na masharti ambayo 
yatafuatwa ili mteja aweze kunufaika na pro-
mosheni hii. 

Hata hivyo, wateja wa DStv ambao 
wamelipia kifurushi chao kwa mwaka mzi-
ma hawahusiki na promosheni hii kwani 
hawa tayari wana ofa yao ambapo hupata 
mwezi mmoja wa kifurushi chao bila malipo 
ya ziada.

Naye Mkuu wa Masoko MultiChoice Tan-
zania, Ronald Shelukindo, alibainisha kuwa 
kampuni hiyo inaendelea kuwapatia wateja 
wake burudani ya kina bila kusahau maud-
hui mengine kama habari na elimu, huku 
ikihakikisha kuwa wateja wake wanapata 
maudhui kemkem na ya kusisimua ya ndani 
na nje.

Shelukindo amesema kuwa kunufaika na 
promosheni hii ni rahisi kwani mteja ana-
chotakiwa kufanya ni kulipia kifurushi cha 
juu ya kile anachotumia na DStv itamzawa-
dia kifurushi cha juu zaidi.

Mkuu wa Masoko 
wa MultiChoice 
Tanzania, Ronald 
Shelukindo, 
akizungumza wakati 
wa uzinduzi rasmi 
wa Promosheni 
ya ‚Panda 
Tukupandishe‘, 
maalum kwa ajili 
ya wateja wa DStv, 
iliyofanyika jijini 
Dar es Salaam 
wiki iliyopita. 
Promosheni hiyo 
kabambe ilianza 
rasmi Februari Mosi 
na itadumu hadi 
Machi 31, mwaka 
huu. MPIGAPICHA 
WETU
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FERNANDE AIKATAA AL-HILAL
KIUNGO wa kati wa Manchester United na Timu ya 

Taifa ya Ureno, Bruno Fernandes, mwenye umri wa 
miaka 29, amekataa ofa kutoka Klabu ya Saudi Arabia 
Al-Hilal katika dirisha la uhamisho la Januari. (Re-
cord via Manchester Evening News)

SANE KUBAKI BARCA
WINGA wa Ujerumani, Leroy Sane, mwenye umri 

wa miaka wa 28, anatarajiwa kukataa ombi la Liver-
pool, Chelsea na Barcelona badala yake anatarajia 
kukubali mkataba mpya Bayern Munich. (Sport)

HALL ATAKIWA MAN CITY
KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola, ametu-

ma maofisa kwenda kumtathmini kiungo wa kati wa 
Tottenham Horspur, Tyrese Hall. (Football Trans-
fers)

LOKONGA SASA KUUZWA
ARSENAL imeamua kumuuza kiungo wa kati wa 

Ubelgiji mwenye umri wa miaka 24, Albert Sambi 
Lokonga, katika msimu unaowadia wa majira ya joto, 
ambaye kwa sasa anacheza kwa mkopo Luton. (Foot-
ball Insider)

CHOLABAH KUBAKI CHELSEA
ALIYEKUWA mchezaji wa Timu ya Taifa ya Eng-

land, Trevoh Chalobah mwenye umri wa miaka 24, 
yuko tayari kubaki Chelsea na kutetea nafasi yake ka-
tika kikosi cha Mauricio Pochettino. (Caught Offside)

TOMIYASU MKATABA MPYA
KLABU ya Arsenal inajitayarisha kusaini mkataba 

mpya na mlinzi wa Japan, Takehiro Tomiyasu waka-
ti mchezaji huyo wa miaka 25 atakaporudi kutoka 
mashindano ya Kombe la Asia. (Fabrizio Romano)

GILL KAAMUA KUBAKI
WINGA wa Hispania, Bryan Gil alikuwa akihusish-

wa na uhamisho wa mkopo Januari, lakini mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 22, ameamua kubaki 
Tottenham Hotspur. (Fabrizio Romano)

SENSI, LEICESTER BADO
UHAMISHO wa mkopo wa kiungo wa kati wa Italia, 

Stefano Sensi kutoka Inter Milan kwenda Leicester 
City umezimwa licha ya mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 28, kufaulu vipimo vya afya Alhamisi. (Tel-
egraph)

SELS AJIUNGA FOREST
KLABU ya Nottingham Forest imemsajili mlinda 

mlango wa Ubelgiji, Matz Sels kutoka Strasbourg ya 
Ufaransa ya Ligue 1 kwa ada ya takriban pauni milioni 
tano. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31, ame-
jiunga kwa mkataba wa miaka mitatu na nusu. (BBC 
Sport)

UNAL ATUA BOURNEMOUTH
KLABU ya Bournemouth imemsajili mshambuliaji 

wa Uturuki, Enes Unal, kwa mkopo kutoka Getafe. 
Unal mwenye umri wa miaka 26, amefunga mabao 36 
kwenye mechi 109 katika klabu hiyo ya LaLiga tangu 
ajiunge nayo kutoka Villareal mwaka 2020. (BBC 
Sport)

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe ameamua kuji-
unga na Real Madrid mara tu mka-
taba wake na Paris Saint-Germain 
utakapomalizika msimu huu wa ma-
jira ya joto, vyanzo vimethibitishwa 
kwa ESPN.

Habari hiyo iliripotiwa kwa mara 
ya kwanza na gazeti la Le Parisien.

Mwezi uliopita, ESPN iliripoti 
kwamba Mbappe amepewa mkata-
ba na Madrid na, kulingana na chan-
zo, anatarajiwa kutangaza uamuzi 
wake wa kujiunga na mabingwa hao 
mara 14 wa Ligi ya Mabingwa Ulaya 
wiki ijayo.

Mbappe mwenye umri wa miaka 
25, bado hajaifahamisha PSG wala 
Real Madrid, vyanzo vilisema, lakini 
huo ndio uamuzi wake.

Nia yake ya kuruhusiwa kucheza 

na Ufaransa katika Michezo ya Ol-
impiki kwenye ardhi ya nyumbani 
majira ya joto, itakuwa sehemu 
muhimu ya mazungumzo na Ma-
drid.

Na kwa kuzingatia mabadiliko 
ya awali ya Mbappe juu ya kuha-
mia Bernabeu mnamo 2022, kuna 
uwezekano kila wakati kwamba 
anaweza kubadilisha mawazo yake 
hadi makubaliano yatiliwe saini na 
pande zote mbili. 

Hata hivyo, uhamisho wake wa 
kwenda Madrid sasa unaelekea 
kutimia msimu huu wa majira ya 
joto.

Chanzo kimoja kiliiambia ESPN 
kwamba PSG ilimpa Mbappe 
nyongeza ya mshahara wa jumla wa 
euro milioni 72, lakini pendekezo 
lao lilikataliwa na mchezaji huyo wa 
Kimataifa wa Ufaransa. 

Vyanzo vilivyoshauriwa na ESPN 
vilisema kwamba kwa kuchagua 
kuondoka kwenye klabu kama 
mchezaji huru, Mbappe atachagua 
kutopokea bonasi ambazo ni karibu 
euro milioni 100.

Mshahara wake huko Madrid, kul-
ingana na chanzo, unatarajiwa kuwa 
nusu ya kile anachopata sasa PSG.

Nahodha huyo wa Ufaransa, am-
baye alikua anavutiwa sana na nguli 
wa Bernabeu, Zinedine Zidane na 
Cristiano Ronaldo, amekuwa na 
ndoto ya kuichezea Madrid na, kul-
ingana na chanzo, anahisi ni wakati 
muafaka katika maisha yake ya soka 
kuhamia mji mkuu wa Hispania.

Kwa kuwa sasa mustakabali wake 
umeamuliwa, PSG itafuata mpango 
wao B na kulingana na vyanzo, wam-
emtambua Rafael Leao wa AC Milan 
kama mbadala wa Mbappe.

    Mshahara wake huko Madrid, unatarajiwa kuwa 
nusu ya kile anachopata sasa PSG...

MBAPPE  AAMUA 
ATAJIUNGA REAL 



HABARI MICHEZO
22 Jumatatu Februari 5, 2024

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Xavi 
Hernandez, amewasihi 

waamuzi wa LaLiga 
“watuache tushin-
dane” na kudai klabu 
hiyo ya Katalunya 
“inalipia kesi ya Ne-
greira” baada ya 

kadi nyekundu ya Vitor 
Roque katika ushindi wa 3-1 

Jumamosi dhidi ya Alaves.
Roque alitolewa nje kwa 

kadi nyekundu dakika 13 tu 
baada ya kuingia uwanjani 

baada ya kupewa kadi mbili za 
njano pia akifunga bao la tatu.

Xavi alilalamika kuwa ni moja 
ya maamuzi mengi yanayoiumiza 
Barca msimu huu na akasema 
timu yake inaona matokeo ya 
uchunguzi wa uhusiano wao na 
makamu wa rais wa zamani wa 
bodi ya waamuzi ya Hispania, 
Jose Maria Enriquez Negreira 
ndio sababu.

Barca iliilipa kampuni inayo-
husishwa na Negreira zaidi ya 
euro milioni 7 katika kipindi cha 
miaka 18, lakini wanashikilia 
kuwa walikuwa wakinunua ripoti 
za kiufundi kutoka kwa waamuzi 
na hawakuwahi kuwahonga 
maofisa wa mechi au kutoa ush-
awishi wowote.

“Ni makosa ya mwamuzi dhidi 
yetu – haikuwa haki, ikiwa tu-
nasema ukweli,” alisema Xavi, 
ambaye na aliongeza kuwa 
Barca itakata rufani dhidi ya kadi 
nyekundu.

“Ninaomba tu waamuzi watu-
ruhusu tushiriki LaLiga. Hiki ni 
kisa kingine cha makosa ya wazi 
dhidi ya Barca. Kila mtu anaweza 
kuona ukweli.

“Tunalipia kesi ya Negreira, 
hakuna shaka. Lakini ndivyo 
hivyo, sitazungumza kuhusu 
waamuzi tena.”

Maoni ya Xavi yamekuja saa 
24 tu baada ya kuishutumu 
Real Madrid TV kwa “kushawi-
shi mashindano kila wiki” kwa 
kutangaza video zinazoangazia 
makosa ya waamuzi kabla na 
baada ya mechi msimu huu.

Hilo lilimfanya kocha wa 
Madrid, Carlo Ancelotti kusema 
kwamba hutazama kwenye 
kiwango cha Barca baada ya rais 
wa Blaugrana hao, Joan Laporta 
pia kusema Real Madrid “hawako 
vizuri” katika mahojiano ya 
Ijumaa.

“Nina uhusiano mzuri na Ance-
lotti,” Xavi alijibu. “Hii haihusiani 
naye. Nina heshima kamili kwa 
Ancelotti.”

Xavi alia 
waamuzi wa 
LaLiga kuionea 
Barcelona

ABIDJAN, Ivory Coast

KIUNGO wa Ivory Coast, Oumar Diakite 
amewashukuru mashabiki wa nyumbani 
kutokana na ushindi wao dhidi ya Mali 
katika robo fainali ya Kombe la Mataifa ya 
Afrika (Afcon), juzi Jumamosi.

Diakite ambaye alifunga bao la ushindi 
alikiri mchezo huo ulikuwa mgumu, lakini 
walikuwa na mashabiki wao wa nyumbani 
ambao waliwaunga mkono kwa muda 
wote wa dakika 120.

“Mashabiki walifanya walichopaswa ku-
fanya na tangu mashindano haya yaanze, 
tumeona uungwaji mkono wa Ivory Coast, 
wamekuwa na sisi muda wote. 

“Leo ( juzi) tulikuwa na wakati mgumu 
kwenye mchezo ikiwa ni pamoja na kadi 
nyekundu, lakini waliendelea kutusu-
kuma na kwa sisi kama wachezaji, wakati 
mambo yanapoanza kuwa hivyo, tuna 

chaguo la kujitolea zaidi,” alisema.
Ivory Coast walimpoteza mchezaji 

mmoja kwa kadi nyekundu katika kip-
indi cha kwanza. Hata hivyo, walifanikiwa 
kurejea mchezoni na kushinda katika hat-
ua za mwisho za muda wa ziada.

Diakite aliongeza kuwa walijua mchezo 
utakuwa mgumu baada ya kadi nyekundu.

“Tulijua itakuwa ngumu, ilifanya iwe 
ngumu kwetu, lakini tuliweza kufanya kile 
tunachotaka na mawazo yetu.

“Tulikimbia na tulifanya juhudi na nad-
hani tulilipwa mwisho wa siku na sote tuli-
jitoa kupata ushindi huu maalum, tunafu-
rahi, kwa sababu nilifunga bao la pili. 

“Kwa bao lile nadhani niliweka furaha 
kwenye nyuso za mashabiki wa Ivory 
Coast wapatao 30,000 waliokuwa uwan-
jani. Hakuna maneno yanayoweza kue-
lezea jinsi ninavyohisi hivi sasa, lakini nina 
furaha,” aliongeza.

Diakite sasa awashukuru 
mashabiki wa Ivory Coast

ABIDJAN, Ivory Coast

G
OLIKIPA namba moja wa Afrika Kusini, Ron-
wen William, aliwasifia wachezaji wenzake 
wote na benchi la ufundi kwa kiwango bora 
Jumamosi bada ya kufuzu nusu fainali kwe-

nye michuano ya Mataifa ya Afrika, Afcon.
Kipa huyo sio tu kwamba aliizuia Cape Verde ka-

tika dakika 120 za mchezo, lakini zaidi aliokoa penalti 
nne za ‘Blue Sharks’ hao.

Mchezo huo ulilazimika kuamuliwa kwa mikwaju 
ya penalti baada ya dakika 90 na zile 30 za nyongeza 
kumalizika bila bao.

Na Afrika Kusini wakapata penalti mbili dhidi ya 
moja ya Cape Verde na kutinga nusu fainali na sasa 
watakutana na Nigeria.

“Ilikuwa ngumu. Walicheza sehemu yao na uli-
kuwa wakati wangu wa kucheza sehemu yangu,” 
alisema William akiwapongeza wachezaji wenzake 
na benchi la ufundi.

“Nina furaha kwamba tuko katika raundi inayofua-
ta. Hii sio yangu lakini ni ya pamoja. 

“Wchezaji na timu ya ufundi. Safari hii imekuwa 
ngumu, lakini tulishiriki kama timu kwa hiyo nita-
kubali hili kwa niaba ya kila mchezaji wa Bafana 
Bafana,” alisema Williams.

Bafana Bafana watamenyana na Super Eagles ka-
tika nusu-fainali Jumatano katika Uwanja wa Paix 
mjini Bouake.

WILLIAMS WILLIAMS 
AKUNWA KWAAKUNWA KWA
KIWANGO KIWANGO 
AFRIKA KUSINIAFRIKA KUSINI
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JKT QUEENS YAPOKWA POINTI
TANO, SIMBA QUEENS KILELENI
Na Adam Fungamwango

TIMU ya JKT Queens imenyang‘anywa 
pointi tano na kupigwa faini ya Sh. mil-
ioni tatu,  baada ya kudhihirika kuwa il-
igomea mchezo dhidi ya Simba Queens 
uliokuwa uchezwe Januari 9, mwaka 
huu, katika Uwanja wa Azam Complex, 
Chamazi, Dar es Salaam.

Taarifa iliyotolewa jana na Shirikisho 
la Mpira wa Miguu nchini (TFF), na 
kusainiwa na Ofisa Habari na Mawasi-
liano, Cliford Ndimbo, imeeleza kuwa 
adhabu hiyo imetolewa na Kamati ya 
Soka la Wanawake katika kikao chake 
ilichokaa na kupitia taarifa mbalimbali 
za michezo ya Ligi Kuu ya Wanawake 
na kutoa maamuzi.

Kamati hiyo pia imeipatia Simba 

Queens pointi tatu na mabao matatu 
kwa mujibu wa Kanuni ya 18:45 ya Ligi 
ya Wanawake toleo la 2023.

Taarifa hiyo imesema baada ya kupi-
tia taarifa hizo, kamati imeipoka JKT 
Queens pointi tano na kuipiga faini 
hiyo kutokana na kujiridhihisha pasipo 
shaka kuwa klabu hiyo ilipata taarifa ya 
mchezo huo husika kuchezwa Uwanja 
wa Azam Complex, Chamazi kabla ya 
siku ya mchezo, Januari 8 katika kikao 
cha maandalizi ya mchezo.

Aidha, kamati hiyo imemfungia 
mwaka mmoja, Katibu Mkuu wa JKT 
Queens, Duncun Maliyabwana, kujuhu-
sisha na shughuli za mpira wa miguu 
kwa kipindi hicho.

Siku ya tukio, timu hizo zilipaswa 
kucheza mechi Uwanja wa Azam Com-

plex, Chamazi ambako waamuzi walik-
wenda, lakini timu ya JKT Queens hai-
kutokea, badala yake ilikwenda Uwanja 
wa Meja Jenerali Isamuhyo ikidai kuwa 
ndiyo uwanja wao wa nyumbani, pia 
viongozi wa klabu hiyo wakidai ha-
wakupata taarifa yoyote ya kuhamish-
wa uwanja.

Kutokana na uamuzi huo, Simba 
Queens iliyokuwa na pointi 19 na ma-
bao 27 na kushika nafasi ya pili, sasa 
inakuwa imejikusanyia pointi 22 na 
mabao 30, ikienda juu ya msimamo wa 
ligi hiyo.

Baada ya kunyang‘anywa pointi 
hizo, JKT Queens iliyokuwa na pointi 
21 ikiongoza ligi, sasa imebakiwa na 
pointi 16, ikishuka hadi nafasi ya pili ya 
msimamo.
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FA Cup Zanzibar kutimua vumbi leo
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

MICHUANO ya Kombe la ZFF (FA 
CUP), kwa upande wa kisiwani Pemba 
yanaanza kutimua vumbi leo Jumatatu.

Michuano hiyo kwa kisiwani humo  
inashirikisha timu 20 kwa hatua ya 
awali ambayo itazikutanisha timu ku-
toka mikoa miwili ya Pemba ambayo ni 
Kaskazini na Kusini  pamoja na timu ku-
toka Daraja la Kwanza Kanda ya Pemba 
huku ikichezwa katika viwanja viwili 
vya Ngerengere na Finya.

Kwa mujibu wa ratiba ya michua-
no hiyo katika kila uwanja kutakuwa 
na mechi mbili ambazo zitachezwa 
saa 8:00 mchana na saa 10:00 alasiri, 

isipokuwa Februari 7 na 8 kutakuwa na 
michezo itakayochezwa saa 10 pekee 
katika viwanja vyote viwili vinavyotu-
mika kuchezea michuano hiyo.

Katika Uwanja wa Ngerengere wakati 
wa saa 8:00 mchana Mila FC itacheza na 
Mkoroshoni na saa 10:00 alasiri Mbuzini 
itachuana na Yosso Boys, wakati katika 
Uwanja wa Finya saa 8:00 mchana New 
Star itakwaruzana na Mwenge na saa 
10:00 alasiri Imara itakutana uso kwa 
uso na El-gado.

Siku inayofuata kutakuwa na mich-
ezo minne ambapo katika Uwanja wa 
Ngerengere saa 8:00 Mgogoni itapam-
bana na Al-azar na saa 10:00 Tibirinzi 
itakwaana na FFC.

 Katika Uwanja wa Finya siku hiyo 
majira ya saa 8:00 Kifumbikai FC wa-
tacheza na New Stone na saa 10:00 
Dynamoo itacheza na Jifunze. Timu 
nyingine ambazo zinashiriki michuano 
hiyo ni Tekeleza, Wawi Star, Kizimbani, 
Chakechake, Machomanne, Danger 
Boys, Junguni na Azimio, zitakazocheza 
Februari 8, mwaka huu.

Kwa mujibu wa Kanuni ya Mashinda-
no hayo, michuano hiyo inasimamiwa 
na Kamati ya Mashindano ambapo 
Mshindi wa Kanda ya Pemba atakutana 
na Mshindi wa Kanda ya Unguja kupata 
timu itakayoiwakilisha Zanzibar katika 
michuano ya Kombe la Shirikisho Af-
rika.

Simba yafichua 
sababu ushindi 

Yanga hesabu kwa 
Dodoma Jiji FC leo

“Kitu kingine kilichosababisha mechi 
iwe ngumu ni kwa sababu Mashujaa 
FC wapo chini na wanataka kujinasua 
kushuka daraja na ukiangalia hiki kili-
chocheza si kikosi ambacho walianza 
nacho kwenye ligi, zaidi ya wachezaji 
18 wameingizwa, tena ni wachezaji 
ambao ni wazoefu na wanaijua ligi ya 
Tanzania, tulijua mechi itakuwa ngumu 
kutokana na aina ya wachezaji ambao 
imewachukua,“ alisema.

Baadhi ya wachezaji wapya kwenye 
kikosi hicho na waliocheza kwenye 
kikosi cha kwanza ni Abdulrahman 
Mussa, Reliants Lusajo, Mpoki Mwak-
inyuke na wengineo.

Kocha wa Mashujaa FC, Mohamed 
Abdallah ‚Bares‘, aliwapongeza Simba 
kwa ushindi, lakini akiwasifu vijana 
wake kwa kucheza vile ambavyo 
aliwaagiza.

„Vijana wamecheza vizuri na wam-
etekeleza kile ambacho tuliwatuma, 
tumepoteza kwa sababu ya kosa la 
kimpira, penalti ndiyo iliyotuhukumu.

Tumekuja kupambana na Simba, 
tumefanya kadri ya uwezo wetu, lakini 
tumeshindwa, tuna wachezaji wengi 
wapya ambao wanahitaji muunganiko, 
naamini huko mbele ya safari tutaku-
wa vizuri zaidi, hasa eneo la ushambu-
liaji,“ alisema kocha huyo.

Bao pekee la Simba lilifungwa dakika 
ya 15 na Saido Ntibazonkiza kwa mk-
waju wa penalti likiiwezesha kufikisha 
pointi 26 ambazo hata hivyo hazikuto-
sha kuwaondoa kwenye nafasi ya tatu 
na Mashujaa FC pia ikasalia nafasi 15 
na pointi zake tisa.

Kipa na nahodha wa Timu ya Taifa ya Afrika Kusini, Ronwen Williams, akicheza moja kati ya penalti nne alizookoa wakati 
wakishinda kwa mikwaju ya penalti 2-1 dhidi ya Cape Verde juzi kwenye mechi ya robo fainali ya michuano ya Mataifa 
ya Afrika (AFCON) 2023, zinazoendelea nchini Ivory Coast.  PICHA: MTANDAO

na wachezaji ambao wako katika timu 
hiyo, wakati huu akiendelea kumkosa 
kipa wake namba moja, Djigui Diarra, 
ambaye alikuwa na timu yake ya Mali 
iliyoondolewa na wenyeji, Ivory Coast 
katika michuano ya AFCON juzi.

Kocha wa Dodoma Jiji FC, Baraza yeye 
alisema amefanikiwa kuwaona Yanga 
katika mechi iliyopita dhidi ya Kagera 
Sugar, kuona ubora na madhaifu yao na 
tayari amemaliza kazi yake na jukumu 
kubwa amewaachia wachezaji wake.

Alisema ameona ubora wa Yanga 
ikiwamo uimara wa safu yao ya viungo 
washambuliaji huku wakimtumia mara 
kadhaa Pacome Zouzoua kushambu-
liaji, jambo ambalo wamelifanyia kazi 
pamoja na kila nafasi, wanashuka dim-
bani kwa ajili ya kuonyesha mchezo 
mzuri.

“Tuna waheshimu Yanga, ni timu 
nzuri ina wachezaji wazuri, lakini 
tumejipanga vizuri kwa ajili ya kuleta 
ushindani mkubwa kuhakikisha tuna-
fanikiwa kuvuna alama muhimu mbele 
ya wenyeji wetu hao,” alisema Baraza.

SHUJAA...
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Mbappe sasa aamua atajiunga Real Madrid

Na Adam Fungamwango

KOCHA Msaidizi wa Simba, Selemani 
Matola, amesema ushindi wa bao 1-0 
ilioupata juzi kwenye Uwanja wa Lake 
Tanganyika mjini Kigoma, ulitokana na 
kuamua kubadilisha mfumo kuendana na 
aina ya uwanja ulivyo.

Matola alisema hawakucheza kwenye 
mfumo wao wa kawaida uliozoeleka 
kutokana na uwanja haukuwa rafiki 
kwao, hivyo kwa muda mrefu kulazimika 
kupiga mipira ya juu na kumsimamisha 
straika mmoja Freddy Michael Kouablan 
mbele na kuimarisha viungo katikati na 
hii imewasaidia kupata ushindi kwenye 
mechi ngumu.

„Haikuwa mechi rahisi, ilikuwa ngumu 
sana, niwapongeze wachezaji wetu tuli-
hitaji pointi tatu na tumezipata haijalishi 
tumezipata kwa namna gani, tumetimiza 
yale ambayo tulihitaji kuyatimiza Kigo-
ma, kipindi cha kwanza kama tungekuwa 
makini tungeweza kupata hata mabao 
mawili, hata hivyo uwanja haukuwa 
mzuri sana ndiyo maana mara nyingi 
tulicheza mipira ya juu, tukaweka straika 
mwenye nguvu pale kati, na kama uliona 
tuliimarisha sana safu ya viungo pale 
kati ili mradi tu kwenye viwanja kama 
hivi ambavyo si rafiki tuweze kucheza 
kwa kupambana na si ufundi sana,“ 
alisema Matola.

Simba ilianzisha viungo wakabaji wa-
tatu katika mechi hiyo ambao ni Babakar 
Sarr, Mzamiru Yassin na Sadio Kanoute 
kwa wakati mmoja.

Matola aliwasifu wachezaji wa Simba 
kwa kupambana hadi dakika ya mwisho, 
akisema mechi haikuwa rahisi kutokana 
na wapinzani wao kusajili wachezaji 
wengi wapya na wazoefu hasa kipindi 
cha usajili wa dirisha dogo.

Na Saada Akida 

WAKATI Mabingwa Watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Yanga,  wakishuka 
Uwanja wa Azam Complex, Dar es Sa-
laam leo saa moja usiku kuikaribisha Do-
doma Jiji FC, Kocha Mkuu wa klabu hiyo, 
Miguel Gamondi, amesema „haitakuwa 
mechi rahisi“, lakini wamejipanga kuon-
doka na alama tatu.

Kikosi cha Yanga kinashuka dimbani 
kikiwa na kumbukumbu ya kutoka 
suluhu mchezo uliopita ugenini ka-
tika Uwanja wa Kaitaba, Bukoba dhidi 
ya Kagera Sugar, ambapo leo kimed-
hamiria kuendeleza ubabe wao katika 
Dimba la Azam Complex ambapo mara 
ya mwisho kiliibuka na ushindi wa ma-
bao 5-1 dhidi ya Hausing FC, kwenye 
Kombe la FA. 

Hata hivyo, wakati Yanga ikipigia hes-
abu alama tatu za mchezo huo, Dodoma 
Jiji FC inayonolewa na Kocha Francis 
Baraza, nayo imedhamiria kutafuta ala-

ma muhimu mbele ya vigogo hao baada 
ya kueleza kuwa imewasoma na kuona 
ubora na mapungufu yao.

Kuelekea mchezo huo, Kocha Mkuu 
wa Yanga, Gamondi amesema baada ya 
suluhu dhidi ya Kagera Sugar, wamesa-
hihisha makosa yao na kujiandaa vizuri 
kwa ajili ya mchezo huo dhidi ya Dodo-
ma Jiji FC.

Alisema mechi haitakuwa rahisi kwa 
kuwa kila timu imejiandaa vizuri, lakini 
wachezaji wake wako tayari kwa ajili ya 
kutafuta alama muhimu ili kujiweka ka-
tika mazingira mazuri ya kufikia malen-
go yao ya kutetea ubingwa.

“Sasa tumerejea baada ya kutoka Kag-
era katika mchezo mgumu, tumefanyia 
kazi mapungufu, ikiwamo kutumia na-
fasi zinazopatikana, tumejipanga vizuri 
kukabiliana na wapinzani wetu, Dodo-
ma Jiji FC ni wazuri na tutacheza kwa 
heshima kubwa,” alisema Gamondi. 

Aliongeza kuwa anaendelea kufanya 
mabadiliko ya kikosi chake kulingana 
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Simba 
yafichua 
sababu 
ushindi 
kiduchu 
Kigoma

Mshambuliaji wa Ivory Coast, Oumar Diakite (aliyevua shati), akishangilia sambamba na wachezaji wenzake 
baada ya kuifungia timu yake bao la ushindi dakika ya 120, wakati wakishinda 2-1 dhidi ya Mali, kwenye mechi 
ya robo fainali ya Fainali za Mataifa ya Afrika iliyopigwa nchini humo juzi. Ivory Coast ambao ni wenyeji wa 
michuano hiyo, nusu fainali sasa itakutana na DR Congo keshokutwa, Jumatano, siku hiyo pia Nigeria itavaana 
na Afrika Kusini. PICHA: MTANDAO

YANGA HESABU KWA YANGA HESABU KWA 
DODOMA JIJI FC LEODODOMA JIJI FC LEO

   Gamondi asema haitakuwa rahisi, lakini ame-
fanyia kazi makosa ya mechi...

BADO CONGO...!

BADO CONGO...!
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