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habari kitaifa

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, amesema 
hana makundi kwenye uteuzi wa vion-
gozi mbalimbali, anachoangalia ni sifa, 
uwezo, uaminifu na uchapaji kazi wa 
Mtanzania pamoja na imani yake kwa 
anayeteuliwa kuwa atamsaidia kazi.

Ameahidi kuendelea kufanya uteuzi 
wa viongozi wa ngazi za chini kama 
wakuu wa wilaya, makatibu tawala wa 
wilaya na wakurugenzi wa halmashauri 
ili kuboresha utendaji kazi wa kuwatu-
mikia Watanzania hasa kwenye ukusan-
yaji wa mapato.

Aliwaonya viongozi wanaozuia wa-
nanchi kusema kero za eneo lao wana-
potembelewa na viongozi wakuu, kwa 
kukusanya mabango yao ili yasionekane.

Rais Samia aliyasema hayo jana baada 
ya kuwaapisha wakuu wa mikoa tisa na 
makatibu tawala wapya, Ikulu Dar es Sa-
laam, ambao pia walikula kiapo cha ua-
minifu.

“Teuzi hizi huwa zinafanywa kwa kush-
irikiana na wasaidizi wangu, lakini mwa-
muzi wa mwisho mpaka jina linatoka ni 
mimi kwa sababu nimepewa mamlaka 
hayo na Katiba,” alisema na kuongeza:

“Na mimi katika kufanya kazi hii huwa 
sina makundi. Ninafanya kwa kuangalia 
sifa, uwezo, ‘loyalty’ (utiifu) ya mtu am-
baye ninaamini kwamba atanisaidia na 
atakwenda kuhudumia wananchi kwa 
hiyo anayechukia atanisamehe,” alisema 
Rais Samia.

“Kwa hiyo, kama imefanyika vizuri au 
vibaya lawama nabeba mimi na kama 
kuna mtu ambaye hajaridhika na utezi 
huu ndio hivyo, wasaidizi wangu huwa 
wananisaidia tu kwa hatua ya awali. Na 
niwahakikishie kwamba nitaendelea 
kufanya teuzi kwa mtu ambaye ninaona 
ananifaa na si kwa kuangalia kabila, sura 
wala rangi.”

“Kwa hiyo kama ninyi mna makundi 
mtajikuta mko mchanganyiko, mnak-
wenda kutumikia Watanzania na wa-
naochukia watanisamehe, uteuzi sio 
mwisho na bado tunaangalia utendaji wa 
walioteuliwa kama ni mzuri ataendelea 
kutumikia, lengo mimi kuteua Watanza-
nia ambao nahisi tutasaidia kuhudumia 
wananchi.”

Alisema mabadiliko ya mwaka huu 
alianza na timu ndogo, baadaye walikaa 
siku nzima kuangalia utendaji wa kila 
mmoja kuanzia wakuu wa mikoa, ma-
RAC, wakuu wa wilaya, makatibu tawala 
wa wilaya (DAS) na wakurugenzi wa hal-
mashauri.

Aliagiza kila ngazi watakaoteuliwa wa-
fanyiwe mafunzo maalum, ili wanapok-

wenda kwenye utekelezaji wasiseme ha-
wakujua kwenye utendaji.

“Niwashukuru waliotumikia nafasi yao 
na wakaondoka, wengine saba walioon-
doka ni kwa sababu mbalimbali, ila tuta-
watumia katika kazi nyingine, na wale 
wanajeshi walitakiwa kwenda kufanya 
kazi huko na ndiyo maana nikawatoa na 
kuteua wengine,” alifafanua Rais Samia.

MAELEKEZO
Aliwaagiza viongozi hao kusimamia 

mapato na matumizi kwenye maeneo 
yao na kwamba hana msalie Mtume na 
kiongozi atayezembea katika hilo.

“Sina mswalie mtume kwenye mapato 
na matumizi, pesa nyingi tunazileta kwe-
nye mikoa, wilaya kwa shughuli za maen-
deleo. Hapo nyuma niliwahi kusema wa-
takao nijaribu katika hili wataniona rangi 
zangu, sasa nirudie tena kusema kwam-
ba wataniona rangi zangu,” alisisitiza.

“Kuna pesa nyingi zinashuka kwenye 
wilaya, zinaletwa kusukuma miradi ya 
maendeleo kwa wananchi, sio kucheza, 
kwa hiyo nataka zikafanye kazi hiyo.”

Alikumbusha baadhi ya mikoa ambayo 
amewahi kutembelea kushuhudia kufan-
ya vizuri na kutaka jambo hilo lifanyike 
katika mikoa mingine.

“Kwa mikoa ambayo nimewahi kutem-
belea, nimekuta kazi imefanyika japo 
kuna dosari kidogo, tunatoa pesa nyingi 
kwenye barabara, zile pesa zikatumike 
na kama kuna sababu ya kupeleka kwe-
nye mradi mwingine, iandikwe,” alisema.

“Kinachoonekana ni kwamba kuna 
mivutano kati ya wakuu wa wilaya, 
wabunge ma-DAS, wanapokaa na kujadi-
li, kila mmoja anasema mradi upelekwe 
kule na mwingine anasema upelekwe 
kule, kwa hiyo mivutano haiishi mpaka 
inafikia hatua wanasema mradi upele-
kwe mwaka mwingine, hii sio sawa.”

“Ukiuliza kuna nini, ni mvutano. Na-
taka mkaache mivutano kati ya DC, ma-
DED, madiwani na wabunge, muache 
mivutano, fedha inapokuja kanuni zipo, 
sheria zipo ya kazi zinatakiwa kufanyika, 
mnavutana mradi uliokuwa ufanyike 
mwaka huu unasogezwa bila sababu za 
msingi.”

Alitaka kupitiwa kwa viwango vya 
ukusanyaji mapato kwa kuwa walivyoji-
pangia ni vidogo ambavyo vimeangalia 
mazoea ya nyuma na kwamba wote wak-
ienda kwa nia moja itafanikiwa.

“Mwaka huu viwango tulivyojiwekea 
mmevuka kwa asilimia 103, mapato 
yakusanywe mkifanikiwa yale madogo 
tunayoyalilia yatafanikiwa.”

Aidha, aliwataka viongozi hao kuhu-
dumia wananchi kwa moyo safi na 
akili kwa kuwa hawana pa kuhudumia 

na kwamba wakifanya vizuri Mungu 
anawanyanyua na wakifanya ubaya ipo 
siku utajulikana.

“Katiba imeruhusu rais kutoa mamlaka 
kwa rais kugawa nchi vipande vipande na 
kutoa mamlaka kwa watu anaowaamini 
kuwakabidhi vipande vya nchi ili wav-
iendeshe. Mkuu wa mkoa ndiyo mkuu 
wa hilo eneo, walioko chini ni wako. Rais 
hana rafiki kwa hiyo na mwakilishi wake 
asiwe na rafiki, rafiki yake ni yule anayei-
tumikia nchi bali anayefanyakazi, anay-
etoa huduma kwa wananchi,” alisema na 
kuongeza:

...Wananchi wanataka huduma zetu 
ndipo watakapojenga imani na nyinyi, 
sisi, kama umeaminiwa umekaa.”

KAZI IENDELEE
Alisema wengi wanaitikia kazi iend-

elee, lakini hawajui viwango, kasi inay-
otakiwa na kusisitiza wataelekezwa kwe-
nye mafunzo watakayopewa, ili waende 
kwenye njia sahihi.

MABANGO YA CHALAMILA
“Mwanangu Chalamila (Mkuu wa Mkoa 

wa Kagera, Albert), mategemeo yangu 
umeukua sasa, akili imetulia, wewe ni 
mfanyakazi mzuri, lakini mtundu sana, 
nilikuacha nje kipindi hicho nimeamua 
kukurudisha, naomba ukakue akili itulie 
ukanisaidie huko ulikopangiwa, hii haina 
maana ndio umemaliza, kwamba ukikaa 
hapo umekaa, ukikaa hapo nakuangalia 
sana,” alisema.

“Wale wanaokuja na mabango sasa 
kawaambie waandike tu, yapo maneno 
gani andikeni njooni nayo,” alisema.

Alisema uzoefu unaonyesha wakisikia 
kiongozi anakwenda wanayakusanya 
mabango ya wananchi.

“Mnawanyima wananchi mdomo wa 
kusemea kama hutaki mabango nenda 
kafanye kazi yako, mwananchi akija na 
bango ndiyo mdomo wake wa kulalami-
ka, mdomo wake mwingine ni mbunge, 
nilisema sitaki kuona mabango kwa 
maana mkafanye kazi zenu vizuri,” ali-
sisitiza.

MASHIRIKA YA UMMA
Alisema hayafanyi vizuri na kwamba 

huko nyuma walikuwa wanakopa ili ku-
peleka serikalini kuonekana wanafan-
yakazi na kwamba atafanya mabadiliko 
na kuweka mikakati kwa watakaofani-
kiwa kuaminiwa kuendelea na kazi.

Katibu Tawala wa Geita, Prof. Godius 
Kahyarara, alisema “Ninakwenda kusi-
mamia rasilimali zilizoko kwenye Mkoa 
wa Geita, pamoja na kutekeleza maagizo 
niliyopewa na rais na waziri.”

*Imeandikwa na Elizabeth Zaya na 
Gwamaka Alipipi

Rais mstaafu 
wa Tanza-
nia, Jakaya 
Kikwete 
ambaye ni 
Kiongozi 
wa Timu ya 
Waangalizi 
wa Uchaguzi 
Mkuu wa 
Kenya ku-
toka Jumui-
ya ya Afrika 
Mashariki 
(EAC-EOM) 
akizungumza 
na waandishi 
wa habari 
jijini Nairobi, 
jana. Habari 
kamili Uk. 
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TUCTA yajiandaa  
kutoa tamko
Na Augusta Njoji, DODOMA

SHIRIKISHO la Vyama vya Wafanyakazi 
nchini (TUCTA), lipo kwenye mchakato wa 
kuandaa vikao vya kikatiba kwa ajili ya 
kujadili majibu ya serikali ya nyongeza 
ya mshahara kwa watumishi wa umma ili 
kutoa tamko lake.

Hivi karibuni, serikali ilikuwa na majadil-
iano na TUCTA kutokana na malalamiko 
ya nyongeza hiyo ambayo kima cha chini 
kimeongezwa kwa asilimia 23.3.

Katika majadiliano hayo, Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa alitoa msimamo wa 
serikali kuhusu suala hilo na kudai kuwa 
nyongeza hiyo ililenga zaidi asilimia 75-78 
ya watumishi wenye kipato cha chini.

Nipashe jana ilimtafuta Rais wa TUCTA, 
Tumaini Nyamhokya, kuzungumzia majibu 
ya serikali na kusema:  “Bado watumishi 
wanalalamika kuhusu hili na sisi hatuwezi 
kuja kujibu majibu ya hotuba ya Waziri 
Mkuu, kama sisi lazima tusubiri vikao vya 
kikatiba watakaposema basi sisi tutafikisha 
kwa wahusika.”

“Tupo kwenye utaratibu wa kuviita vi-
kao vya kikatiba na baada ya hapo ndiyo 
tutatoa tamko, kwa sasa siwezi kujibu peke 
yangu, natakiwa nitoe majibu ya wenye 
chama,” alisisitiza.

Akizungumza mwishoni mwa wiki katika 
kikao kilichokutanisha serikali na viongozi 
wa wafanyakazi, Waziri Mkuu Majaliwa, 
alisema kwenye upandishaji wa mishahara 
kuna utaratibu unaotumika, wanapopandi-
sha mishahara kima cha chini maana yake 
wanaangaliwa wafanyakazi wa kipato cha 
chini.

“Tukisema kima cha chini kinasaidia 
kupeleka mwelekeo hata kwenye sekta 
binafsi kwamba na huko mishahara kima 
cha chini kianzie hapo sasa ile asilimia 
inayotamkwa inawalenga zaidi wale we-
nye kima cha chini sio tu wale wanaoanza 
kazi hata waliotangulia kazi ambao wapo 
kwenye kima cha chini kwa lengo la kuinua 
kiwango chao ili wapate fedha ambayo 
inaweza kukidhi mahitaji yao kutokana na 
mabadiliko ya uchumi nchini.”

“Huku juu kwa watumishi wenye ma-
pato makubwa hawapati ile asilimia kama 
inavyotamkwa tukiwalipa ile watakuwa 
wamekwenda mbali zaidi kuliko hawa we-
nye kipato cha chini kwa hiyo gap (pengo) 
la mishahara ndani ya serikali litakuwa 
kubwa,” alisema.

Majaliwa alisema inatakiwa asilimia 
ipungue ili kuweka usawa wa mishahara na 
kuwaweka kwenye mfumo ambao hauweki 
pengo kubwa.

Hata hivyo, alisema upandishaji huo 
unafanyika kwa kuangalia hali ya uchumi 
nchini ili kutokwamisha kufanyika mambo 
mengine.

 “Hawa wanaosema tumeongezwa Sh. 
20,000 ni wenye mishahara mikubwa wapo 
kwenye hii asilimia 22, humo ndiyo unawa-
kuta Mawaziri, Makatibu Wakuu, Wakuu wa 
Mikoa, Makatibu Tawala wa Mikoa, Waku-
rugenzi, Mameneja mashirika ambao na 
wao kidogo wana mshahara unaotosha.”

“Ni asilimia 22 tu, katika hili viongozi 
wenzangu wa wafanyakazi hawa ndiyo 
wamemudu hili jambo mpaka inaonekana 
ni tatizo, lakini waliolengwa hii asilimia 23 
hadi kushuka 20 ni asilimia 75,” alisema.

Julai 26, mwaka huu, Serikali na TUCTA 
walikutana kwa ajili ya kujadili suala la 
mshahara uliolipwa mwezi Julai mwaka 
huu ambalo wafanyakazi walionesha ku-
toridhishwa.

Miongoni mwa hoja zilizowasilishwa na 
TUCTA kwa serikali ni kiwango cha kima 
cha juu cha mshahara kisipungue asilimia 
15.

Aidha, baadhi ya kada na taasisi za umma 
ambazo hazijaguswa na nyongeza hiyo 
ziangaliwe. 

Samia asema uteuzi hauangalii makundi

NYONGEZA YA MISHAHARA
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Jamhuri yaomba kibali  
kesi meno ya tembo  
isikilizwe mfululizo
Na Grace Gurisha 

UPANDE wa Jamhuri katika kesi ya 
kukutwa na vipande 660 vya meno ya 
tembo vyenye thamani ya Sh. bilioni 4.5 
inayowakabili washtakiwa 11, umeomba 
kibali Mahakama Kuu ili kesi hiyo ipangi-
we kikao cha kusikilizwa mfululizo.

Taarifa hiyo ilitolewa jana na Wakili wa 
Serikali, Esther Martin, mbele ya Hakimu 
Mkazi Mwandamizi, Rhoda Ngimilanga 
wa Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
wakati kesi hiyo ilipoitwa kwa ajili ya 
kutajwa.

Martin alidai kuwa wamefikia hatua 
hiyo kutokana na changamoto iliyoji-
tokeza kwa upande wa mawakili wa 
utetezi kushindwa kufika mahakamani 
kuendelea na kesi hiyo kwa sababu wa-
nakwenda kwenye kesi zingine Mahaka-
ma Kuu. 

Alidai kisheria inaruhusu, hivyo wa-
natakiwa waende mahakama za juu ku-
tokana na hali hiyo kesi hiyo imekuwa 
ikiahirishwa mara kwa mara kwa sababu 
inahusisha mawakili wengi.

“Tumeambiwa bado kuna changamo-
to ya mawakili wa utetezi, ndiyo maana 
hatuna shahidi kwa leo ( jana), kwa hiyo 
tunaomba kesi ipangiwe Agosti 16, mwa-
ka huu ili tuone kama maombi yetu ya 
Mahakama Kuu yamekubaliwa,” alidai 
Martin. 

Hata hivyo, mmoja wa mawikili wa 
utetezi, Twaha Tasilima, alidai wapo 
tayari kuendelea na mpango wa upande 

wa mashtaka.
Hakimu Ngimilanga alikubali ombi 

hilo na kuahirisha kesi hiyo hadi Agosti 
16, mwaka huu kwa kutajwa.

Kesi hiyo ya uhujumu uchumi inam-
kabili mfanyabiashara Ally Anguzuu 
raia wa Guinea, mfanyabiashara Victor 
Mawala, Haruni Abdallah, Abbas Hassan 
na Solomoni Mtenya.

Washtakiwa wengine ni Khalfani Ka-
hengele, Ismail Kassa, Juma Buguma, 
Kassim Said, Peter Nyachiwa, John Bu-
hanza na Mussa Abdallah wote wakazi 
wa Dar es Salaam.

Katika kesi hiyo, washtakiwa hao 
wanakabiliwa na mashtaka ya kujihu-
sisha na nyara za serikali bila kuwa na 
kibali kutoka kwa Mkurugenzi wa Wany-
amapori, ambazo ni meno hayo yenye 
thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 4.6.

Washtakiwa hao wanadaiwa kuwa na 
mtandao mkubwa wa uhalifu wa ujan-
gili ambao unajihusisha kuuza, kununua, 
kupokea, kuhamisha, kusafirisha nyara 
za serikali ambazo ni meno ya tembo.

Kiwanda cha 
parachichi chatoa 
ajira zaidi 200
Na Mwandishi Wetu, RUNGWE

SERIKALI imesema kuwa wananchi 
wilayani Rungwe, wameanza kunufaika na 
uwekezaji wa viwanda baada ya umeme ku-
fika vijijini na sasa kuna kiwanda cha para-
chichi kimeajiri watu 230.

Waziri wa Nishati, January Makamba, 
alisema hayo alipotembelea kiwanda cha 
kusindika mafuta yatokanayo na parachi-
chi cha Kuza Africa Limited, ambacho kina-
nunua malighafi ya zao hilo kwa wakulima 
ambao wanashindwa kuuza nje ya nchi.

“Maparachichi yanalimwa kwa ajili ya 
kusafirishwa nje ya nchi. Kabla ya kusa-
firishwa yanakaguliwa, nusu ambayo mkuli-
ma angepoteza, yananunuliwa na kuletwa 
hapa. Kwa hiyo kama mkulima amelima tani 
20 alikuwa anapata pesa ya tani 10 sasa ana-
pata pesa ya tani zote 20 kwa sababu kuna 
mahali yanachukuliwa,” alifafanua.

Alimpongeza mwekezaji wa kiwanda hi-
cho kwa kutumia fursa ya umeme kuzalisha 
ajira zaidi ya 30 kiwandani na 200 shambani 
na kwamba hilo limewezekana kutokana na 
uwapo wa umeme wa uhakika.

Kwa upande wake mwekezaji wa kiwanda 
hicho, Rob Clowel, aliishukuru serikali kwa 
kumuunganishia umeme ambao umerahisi-
sha uzalishaji.

Naye Mkuu wa Wilaya Rungwe, Dk. Vi-
cent Mwantona, alisema awali kulikuwa na 
changamoto ya transfoma, lakini ilitatuliwa 
na TANESCO kuhakikisha umeme wa kuto-

sha unapatikana. 
“Huyu ni mwekezaji na ameajiri watu 

wa ndani na wengine wanaletwa kutoka 
kwenye mashamba yao, kwa hiyo ni lazima 
asaidiwe,” alisema.

Alisema kutokana na wilaya hiyo kuzali-
sha maparachichi kwa wingi, kipaumbele 
ni kuongeza thamani ili kurahisisha upati-
kanaji wa masoko.

“Kwa mfano mwaka huu bei ya parachichi 
iliyumba, unapeleka wapi? Lakini ukienda 
kwenye mnyororo wa mafuta unawasaidia 
wakulima,” alisema.

Dk. Anney alisema kufikishwa kwa 
umeme kumewezesha kujengwa kwa vi-
wanda vingi wilayani humo.

Awali, Meneja wa TANESCO, Wilaya 
ya Rungwe, Mhandisi Muhsin Kijemkuu, 
alisema mwekezaji huyo alikuwa akitumia 
umeme wa njia tatu, ambayo ilikuwa in-
ashindwa kuendesha mitambo yake.

“Kabla ya kumfungia transfoma yake ali-
kuwa akizalisha mafuta lita 2,000 kwa siku, 
lakini baada ya kumfungia mpango wake ni 
kuzalisha lita 4,000 kwa siku. Alikuwa akitu-
mia Sh. 700,000 kwa siku kwa ajili ya ghara-
ma za nishati ya umeme sasa anatumia Sh. 
100,000 tu kwa siku sawa na Shilingi milioni 
tatu kwa mwezi,” alifafanua.

“Kwa siku alikuwa anatumia lita 250 za di-
zeli sawa na lita 7,500 kwa mwezi na alikuwa 
analipa Sh. milioni 24 kwa ajili ya mafuta, 
lakini baada ya kumfungia umeme gharama 
zitashuka,” aliongeza.
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Matumizi tiketi kielektroniki
mabasi mkoani yasuasua

Serikali yapiga ‘stop’ 
vipimo lumbesa 
Grace Mwakalinga na  
Nebart Msokwa, MBEYA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpango, ame-
piga marufuku ununuzi wa mazao ya wakuli-
ma kwa kutumia vipimo visivyokuwa rasmi 
ikiwamo ujazo uliozidi (lumbesa).
Alitoa agizo hilo jana alipokuwa akizindua 

Maonesho ya Wakulima (Nanenane) ambayo 
kitaifa yanafanyika katika viwanja vya John 
Mwakangale jijini hapo.
Dk. Mpango alisema, kuanzia sasa mazao 

yote yanatakiwa kuuzwa kwa kupimwa kwe-
nye mizani huku akiwataka wakuu wa mikoa 
na wakuu wa wilaya zote nchini kusimamia 
matumizi ya vipimo hivyo.
Alisema hata mifugo inatakiwa kuuzwa kwa 

kutumia mizani na kuagiza ielekezwe kwenye 
minada yote ya mazao ili itumike kupima 
mazao ya wakulima.
“Kuanzia sasa lumbesa nchini ‘no’ (hapana), 

kwa hiyo mazao yote yatanunuliwa kwa ku-
tumia mizani, nawaagiza wakuu wa mikoa 
na wakuu wa wilaya msimamie hili, hatutaki 
kusikia mahali popote biashara hii ikiende-
lea,” alisema Dk. Mpango.
Alisema faini za lumbesa hazitatakiwa kuwa 

chanzo cha kuendelea kutumika kwa vipimo 
hivyo visivyostahili kwenye ununuzi wa 
mazao ya wakulima.
Katika hatua nyingine Dk. Mpango aliiagiza 

Wizara ya Kilimo kufanya tathmini ya hali ya 
chakula nchini ili kuepuka kutokea kwa tatizo 
la upungufu wa chakula nchini.
Vilevile, aliwataka Watanzania kutunza 

akiba ya chakula badala ya kuuza kila kitu 
na kuanza kuhangaika baadaye kununua kwa 
bei ya juu.
Aliziagiza Taasisi za Utafiti wa Kilimo iki-

wamo, Taasisi ya Utafiti wa Kilimo nchini 
(TARI) kufanya utafiti wa mazao yanayostawi 
kwenye maeneo mbalimbali nchini ili kuon-
dokana na kilimo cha mazoea kinachoainisha 
kuwa baadhi ya mazao yanastawi kwenye 
baadhi ya mikoa na mingine hayastawi.
Pia Dk. Mpango alisema serikali inaendelea 

na mikakati mbalimbali ya kuimarisha sekta 
ya kilimo ikiwa ni pamoja na kuhakikisha 
upatikanaji wa pembejeo za kilimo kama 
mbolea, mbegu na dawa za kuua wadudu.
Alisema serikali imerejesha utaratibu wa 

ununuzi wa pamoja wa mbolea ili inunuliwe 
kwa wingi na kushusha bei ambayo wakuli-
ma wote watakuwa na uwezo wa kununua.
Dk. Mpango aliiagiza Taasisi ya Teknolojia 

nchini (DIT) pamoja na Shirika la Kusimamia 
Viwanda Vidogo (SIDO) kubuni teknolojia 
zitakazosaidia kuhifadhi mazao yanayohar-
ibika shambani.
Alisema kumekuwa na tatizo la mazao ya 

wakulima kuharibika yakiwa shambani na 
baada ya kuvunwa kabla ya kuuzwa hali in-
ayosababisha wakulima kupata hasara hivyo 
uwapo wa teknolojia hiyo itasaidia wakulima 
kutunza na kuhifadhi mazao yao wakati wak-
isubiri soko la uhakika.
Awali Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, 

alimwomba Makamu wa Rais, kutoa tamko 
la kuzuia matumizi ya vipimo visivyo rasmi 
kwenye ununuzi wa mazao ikiwamo ujazo 
unaozidi ambavyo vinawaumiza wakulima.
“Wizara ya Kilimo tumelizungumza sana 

suala la lumbesa lakini hadi sasa linaendelea 
na baadhi ya halmashauri zimeweka ni kitega 
uchumi, zinawakamata wafanyabiashara na 
kuwatoza faini wakati wakulima wanakuwa 
tayari wameumia,” alisema Bashe.
“Wakati mwingine yawezekana utekelezaji 

unakuwa mdogo kwa sababu maagizo tu-
natoa sisi, labda mtusaidie nyie viongozi 
wetu wakubwa kutoa tamko,” aliongeza.
Aidha, Bashe alisema kumekuwa na tabia 

kwa baadhi ya wafanyabiashara wanapozuil-
iwa kununua mazao kwenye eneo moja kwa 
kutumia vipimo hivyo, wanakimbilia maeneo 
mengine na kusababisha mazao ya wakulima 
kwenye eneo husika kukosa soko.
Katika hatua nyingine Waziri Bashe alisema 

wizara yake imeunda kamati maalumu ya 
kufuatilia mifumo ya utoaji wa mikopo kwa 
wakulima kwenye benki mbalimbali ili kui-
fanyia marekebisho mifumo hiyo.

Na Jenifer Gilla

AGIZO la Mamlaka ya Udhibiti na 
Usafiri Ardhini (LATRA) la kutaka 
mabasi yote yanayoenda mikoani 
kuanza kutumia tiketi za kielektroniki, 
halijaanza kutekelezwa kwa baadhi 
ya mabasi huku mashine zinazotolea 
tiketi hizo zikiwekwa pembeni.

Mwandishi wa gazeti hili jana ali-
piga kambi katika Kituo Kikuu cha Ma-
basi cha Magufuli, Mbezi jijini Dar es 
Salaam na kushuhudia baadhi ya ofisi 
zikiendelea kutoa tiketi za kawaida, 
huku wengine wakisingizia uchache 
wa mashine na kuwaahidi abiria ku-
wapa tiketi za kielektroniki ndani ya 
mabasi.

Katika ofisi za magari yaendayo 
mikoa ya Kaskazini, Kanda ya Ziwa 
na Nyanda za Juu Kusini, Nipashe pia  
ilibaini tiketi za kawaida kuendelea 
kutumika.

Hali hiyo imejitokeza huku juzi 
ikiwa siku ya mwisho kwa magari 
kutumia tiketi za kawaida na LATRA 
ikitangaza kufanya tathmini na ku-
chukua hatua kali kwa wasiotekeleza.

Julai 26, mwaka huu, Mkurugenzi 
Mkuu wa LATRA, Habibu Suluo, kupi-
tia taarifa yake kwa umma alisema 
kikao cha tathmini walichofanya na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
na Chama cha Wamiliki wa Mabasi 
Tanzania (TABOA), waliazimia hadi 
juzi mabasi yote yatumie mfumo wa 
kutoa tiketi kielektroniki.

Aidha, alisema jumla ya mabasi 550 
yameunganishwa kwenye mfumo 
huo na kwamba kwa siku yanakatisha 
wastani wa tiketi 5,000 hadi 7,000.

Katika moja ya ofisi ya mabasi 
yaendayo Kigoma, Nipashe ilishuhu-
dia mashine ya kielektroniki ikiwa 
mezani, huku msafiri akikatiwa tiketi 
kawaida.

“Mashine bado haijaanza kutumika 
dada, mpaka wiki ijayo, kuna mareke-
bisho zinatakiwa zifanyiwe zitaanza 
kutumika wiki ijayo. Kwani ukichukua 
hii ya karatasi kuna shida gani? Zote si 
tiketi na zinatambulika,” alihoji mhu-
dumu huyo, mwandishi aliposisitiza 

kukatiwa tiketi ya kielektroniki.
Katika ofisi ya mabasi yaendayo 

mkoani Shinyanga, mwandishi alitaka 
kukatiwa tiketi ya kusafiri siku inay-
ofuata na kuambiwa atapewa ya kawai-
da hadi siku ya safari akishapanda  
kwenye basi atapewa ya kielektroniki.

“Ungekuwa kama ni msafiri wa leo 
tungekupa tiketi, lakini kwa kuwa una-
taka kusafiri kesho tunakupa tiketi ya 
kawaida halafu kesho ukiwa ndani ya 
gari tutakupa ya kielektroniki,” alise-
ma mhudumu huyo ambaye hakutaka 
kutaja jina lake.

Katika ofisi za mabasi yaendayo 
Mwanza, mwandishi alijibiwa: 
“Mashine ina hitilafu ya kimtandao 
dada, lakini hakuna tatizo lolote, tut-
akupatia tiketi hii ya zamani ili uwe na 
uhakika wa safari halafu kesho ukija 
tutakupa ya kielektroniki.”

Mmoja wa wakala wa mabasi ya-
nayokwenda Tanga, Maiko James, 
alisema kinachosababisha baadhi ya 
mawakala kutotumia mashine hizo 
ni kukosekana za kutosha na baadhi 
kununua chache wanazotumia kwa 
wateja wa gari linalosafiri siku hiyo 
pekee.

“Kwa mantiki hiyo inabidi hizo 
mashine watembee nazo kwenye 
magari kwa sababu trafiki wanakagua. 
Wanaopata ni hao wa kwenye magari 
hawa wanaokata kwa siku zijazo ina-
bidi wawape tiketi za kawaida halafu 
wakiwa kwenye magari wanapewa za 
kielektroniki,” alisema.

Wakala wa mabasi yaendayo Korog-
we,  Shabani Hamdani, alisema saba-
bu nyingine ni kuwa mashine hizo 
zinatumia muda mrefu kuhudumia 
wateja tofauti na tiketi za karatasi hali 
inayopoteza muda hata wa magari 
kuondoka.

“Mashine zina changamoto ya 
kukusubirisha dada yangu, tofauti na 
ukiandika kwa mkono, wateja wengi 
ni wale wa kuondoka siku hiyo hiyo 
wanakuja hapa wanajazana kwenye 
ofisi mashine zinachelewesha sana, 
kuna siku mtandao unagoma nazo 
hazifanyi kazi,” alisema.

Mmoja wa abiria, Athat John, ali-

yekata tiketi ya kwenda Korogwe, 
alikiri kupewa tiketi ya zamani na al-
ipoulizwa kutokuwa na tiketi ya kiele-
ktroniki alisema:

“Sina taarifa kama kuna tiketi mpya 
kwa sababu sijasafiri muda mrefu. 
Mimi niwewapa hela wakanipa tiketi 
hii nikaondoka nitakuja kesho kupan-
da gari, wakinikana ndio tutajuana 
hapo hapo.”

TABOA WAZUNGUMZA
Mwenyekiti wa Chama cha Wami-

liki wa Mabasi (TABOA), Mustapher 
Mwalongo, alisema kuwa mwitikio 
wa mawakala kuhusu mfumo huo ni 
mkubwa na changamoto zote zimetat-
uliwa.

“Mwitikio wa mawakala ni mzuri, 
sisi tunaendelea kuhamasisha 
mawakala. Changamoto zote zilizoku-
wa zinatuzuia kusonga mbele tume-
shazifanyia kazi. Ma-vendor (watoa 
mashine) wapo wa kutosha mikoani 
kwa ajili ya kuwahudumia mawakala 
wa huko,” alisema.

MSIMAMO WA SERIKALI
Ofisa Biashara wa Kituo cha Mabasi 

ya mkoani, Geofrey Mbwana, alisema 
wanaendelea kuhamasisha matumizi 
ya tiketi za kielektroniki kwa wasafiri 
na wadau wengine.

“Nafikiri hata wewe umesikia 
hayo matangazo, tunawaelimi-
sha abiria kuwa ni lazima wawe na 
tiketi za mfumo wa kielektroniki 
na atakayekuwa na tiketi tofauti tu-
namhesabu kama msindikizaji na  
atalazimika kulipia mlangoni,” alise-
ma.

Aidha, Suluo alisema kuwa matumi-
zi ya tiketi za kielektroniki yamelenga 
kuwanufaisha wasafirishaji kwa kuwa 
watadhibiti mauzo ya tiketi na mfumo 
unawawezesha kuona mauzo yote ya-
nayofanyika kupitia simu za mkononi.

Alisema serikali itanufaika kwa taar-
ifa zinazozalishwa na mfumo kwa ku-
pata taarifa mbalimbali zitakazosaidia 
kufanya uamuzi muhimu ukiwamo wa 
kuboresha huduma, miundombinu na 
kukokotoa kodi ya mapato.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akitoa maelekezo kwa Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo Tanzania (TARI), Dk. Geofrey Mkamilo, kuhusu kutumia utafiti ili kuinua mazao mbalimbali nchini 
ikiwamo zao la parachichi katika mikoa mbalimbali ikiwamo Dodoma wakati akitembelea banda la Wiz-
ara ya Kilimo katika Maonyesho ya Nanenane 2022 yanayofanyika katika Uwanja wa John Mwakangale 
mkoani Mbeya jana. PICHA: OFISI YA MAKAMU WA RAIS
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MAONI & UCHAMBUZI

KATIBA ya Tanzania ya 1977 na Sheria ya Mtoto ya Mwaka 
2009, vinamlinda kila mtoto dhidi ya unyanyasaji wa aina 
yoyote kama kutelekezwa, kudhuriwa, mila kandamizi, des-
turi zenye madhara na kazi hatarishi au za unyonyaji.

Aidha, Tanzania imeridhia mkataba wa Umoja wa Mataifa 
wa Haki za Mtoto na Mikataba ya Shirika la Kazi (ILO) kuhusu 
ulinzi na hifadhi za watoto wenye umri wa chini wa kuajiriwa 
kwa ajira zinazoruhusiwa na mbaya zinazokatazwa.

Tunatoa angalizo hili, tukirejea maagizo ya Polisi Mkoa 
wa Mbeya kuwasaka na kuwafikisha mbele ya sheria wazazi 
na walezi watakaowatumia watoto wao kinyume cha sheria 
kwenye maonyesho ya Nanenane mkoani humo.

Ni taarifa iliyochapishwa na gazeti hili jana.
Tunaungana na polisi kwenye hilo, licha ya kuwapo sheria 

hizo, watoto wanakabiliwa na aina mbaya zaidi za ajira iki-
wamo kutumikishwa nyumbani (house girls na boys) kwenye 
kila aina ya unyanyasaji na ukatili mkubwa.

Tunasikia kilio cha wanaotumikishwa kingono na hata 
kuuzwa ughaibuni, wakati mwingine hutokana na biashara 
haramu ya binadamu wanakwenda kufanyakazi kwenye ma-
danguro.  Watoto pia wanatumiwa kwenye ajira katika kilimo, 
wanalima mashambani kwa ujira kiduchu au bila malipo, aid-
ha hufanya shughuli za kumwagilia mazao kwa kushika sumu 
na vihatarishi kwa ajili ya kuua wadudu na zote ni shughuli 
ngumu zinazotishia ustawi wao.

Watoto wanafanyishwa kazi za kulazimishwa na hutumia 
vihatarishi haswa katika shughuli za migodini kutumia kemi-
kali mfano zebaki kuchenjulia dhahabu.

Aidha, katika zama hizi watoto wengi hudhulumiwa kingo-
no kutokana na biashara haramu ya binadamu inayofanyika 
ndani na nje ya nchi, hivyo husababisha wavulana na wasi-
chana kuathirika kisaikolojia kwa  kutumikishwa katika bi-
ashara za kingono hususan maeneo yenye mzunguko mkub-
wa wa biashara.

Watoto si kwamba wananyanyaswa nje ya familia zao pe-
kee, hata ndani ya nyumba kuna baadhi ya wazazi na walezi 
wanawatumia kuuza bidhaa mbalimbali ili kuleta kipato kwa 
familia. Mara nyingi wazazi wanaambiwa kuwa kuwatumiki-
sha watoto maeneo kama hayo husababisha kunajisiwa na 
kufanyiwa unyanyasaji wa kingono.

Jeshi la Polisi mkoani Mbeya limekumbusha wajibu wa wa-
zazi katika malezi ya watoto kutowahusisha kwenye uuzaji 
wa bidhaa katika maonyesho ya Nanenane, hivyo nasi si budi 
kuukumbusha umma kuwa ni vibaya watoto kutumiwa kwe-
nye sherehe au maonyesho na shughuli zote zinazozidi umri 
wao. 

Tunakumbusha kuwa si vyema kuwatumia katika shughuli 
mbalimbali za kijamii kwenye matangazo ya biashara kuanzia 
runinga, mabango mitaani na hata tamthilia. Tunaona kuwa 
wanaofanya hivyo wananufaika zaidi kuliko watoto kwa vile 
ni wadogo na hawaelewi kitu wala hawawezi kuingia mika-
taba.

Tunaona kuwa kwenye muziki watoto wanatumiwa 
kucheza  wakigeuzwa kuwa wahusika kwenye nyimbo au 
tungo, lakini pia tunawaona wakitumiwa kutoa buruduni 
kwenye sherehe ambazo hualikwa kuimba au kucheza na 
kutunzwa fedha kwa kisingizio kuwa ni wahitaji wanahitaji 
msaada.

Hata hivyo haifahamiki iwapo fedha hizo wanazochangiwa 
watazipata zote au watagawana na aliyewaleta au mshere-
heshaji (MC).  Tunasisitiza kuwa ni muhimu na lazima ku-
walinda watoto kama katiba, sheria na ILO zinavyoelekeza.

Kwa kuwa hawa ndiyo Watanzania wa kesho, hivyo tuwa-
jibike maana taifa lisilolinda watoto wake ni sawa na taifa lil-
ilojimaliza na lisilojijali.

Na Christina 
Haule VIONGOZI wa serikali kuanzia ngazi 

za mitaa, vijiji, wilaya, mkoa hadi taifa 
wakati umefika kuhamasisha na kusi-
mamia jamii kufuata sheria za misitu zi-
lizoko wanapoandaa mashamba ili kue-
puka ukataji miti ovyo unaosababisha 
upotevu wa misitu, ukame na changa-
moto za mabadiliko ya tabia nchi.

Mhifadhi mwandamizi wa Wakala wa 
Huduma za Misitu (TFS) Manispaa na 
Wilaya ya Morogoro, Faustine Msokwa 
anasema  kuwa jamii imekuwa haiangal-
ii mambo ya maendeleo ya baadaye kwa 
ajili yao na taifa bali hukata miti kwa 
juhudi zote lakini bila kupanda mingine.

Miti inayokatwa ni kwa ajili ya kusafi-
sha mashamba na kuanza kilimo jambo 
ambalo lina manufaa kifedha kwa muda 
mfupi, lakini likichangia ukame na atha-
ri nyingine zitakazolikumba taifa kwa 
muda mrefu.

Suala la ukataji miti ovyo na uchomaji 
mkaa linasababishwa na viongozi wa 
vijiji ambao ndio wana umiliki wa ardhi 
za vijiji kutokuwa na makini tena bila 
kuweka msisitizo ikiwamo sheria ndogo 
na taratibu za matumizi ya ardhi hiyo 
ili kuendelea kubaki kuwa endelevu, 
anaonya Msokwa.

Taasisi kama TFS zinasisitiza usimam-
izi shirikishi wa mazao ya misitu (USMJ) 
unaotaka ushiriki wa wadau wote wa 
misitu ambao ni pamoja na wakulima na 
wafugaji ambao wamekuwa wakivamia 
maeneo na kudai wanasafisha kwa kili-
mo au kukaa na mifugo huku wakikata 
miti ambayo inatakiwa kuhifadhiwa kwa 
manufaa ya vizazi vya sasa na vijavyo.

Anasema licha ya kukamatwa wa-
halifu hao wa misitu wanaofikia hata 
50 kwenye  mashamba wanaodai wa-
naandaa mashamba kwa kuwa wana 
kibali cha kijiji, lakini ukifuatilia miti 
wanayoikata wanachoma mkaa pia ha-
wapo wenye vibali vya kusafisha sham-
ba au hata kama wapo ni wachache, 
jambo ambalo ni hatari kwa  uhifadhi 
wa misitu.

Viongozi wakisimamia 
sheria wataokoa misitu

Hili la polisi Mbeya
ni darasa bora, tuige

 Muungwana Lazima Nilonge
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 		      www.epaper.ippmedia.com

Yote hayo inaonyesha udhaifu wa 
viongozi vijijini katika kusimamia rasili-
mali mfano misitu, maji na ardhi mam-
bo ambayo ni muhimu kwa maendeleo 
ya wanavijiji na taifa pia.

Ni ukweli kwamba ukataji miti ovyo 
na uchomaji wa mkaa bila kufuata uta-
ratibu unazifanya hata manispaa na 
wilaya kushindwa kukadiria kiwango 
cha mkaa kinachohitajika kutumika kwa 
jamii hizo.

Hata hivyo upo mkanganyiko un-
aorudisha nyuma suala la usimamizi 
shirikishi wa mazao ya misitu (USMJ) 
ikiwamo sera mtambuka za Wizara ya 
Maliasili na Utalii zinazohamasisha uhi-
fadhi wa misitu wakati kilimo kinaha-
masisha wakulima kupanua mashamba 
kwa ajili ya kilimo endelevu.

Aidha, ni vyema wanajamii wakaha-
masishwa kujitokeza kupata elimu ya uf-
ugaji nyuki na kupata mizinga bure kwa 
sababu ufugaji wa nyuki una tija zaidi 
tena kubwa tofauti na ufugaji unaoweza 
kukaa na wanyama kwa miongo kadhaa 
lakini bila faida ya muda mfupi, lakini 
kwa kuvuna asali kila baada ya miezi 
mitatu au sita kwa mwaka na kupata 
masoko ya ndani na nje ya nchi wakati 
wanyama hawana mavuno hayo.

Ofisa wa TFS mhifadhi mwandamizi 
wa Manispaa na Wilaya ya Morogoro, 
Faustine Msokwa, anasema hamasa 
ya ufugaji nyuki katika wilaya ya Mo-
rogoro imekuwa ndogo kutokana na 
ukosefu wa elimu na kwamba TFS ipo 
tayari kumsaidia mtu mmoja mmoja au 
kikundi kielimu na mizinga bure iwapo 
atajitokeza ili aweze kufuga nyuki na 
kuhifadhi mazingira.

Hilo ni suala ambalo linapaswa 
kusambazwa kwa mikoa na maeneo 
mengi watu wanapong’ang’ania ufu-
gaji kuachana na  kufuga wanyama kwa 
wingi na badala yake wajikite kwenye 
kuzalisha asali ambayo ina faida na ni 
rafiki wa mazingira na pia ni muhimu 
kwa afya ya binadamu na pia ni tiba.

Hamasa 
ya ufu-
gaji nyuki 
katika 
wilaya ya 
Morogoro 
imekuwa 
ndogo 
kutokana 
na uko-
sefu wa 
elimu na 
kwamba 
TFS ipo 
tayari 
kumsaidia 
mtu mmo-
ja mmoja 
au kikundi 
kielimu 
na miz-
inga bure 
iwapo ata-
jitokeza 
ili aweze 
kufuga 
nyuki na 
kuhifadhi 
mazingira.
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habari kitaifa

Mganga adaiwa 
kumwogesha dawa ya
mapenzi mwanafunzi  
kisha kumtorosha

Na Augusta Njoji, DODOMA

SHIRIKA la Viwango Tanzania 
(TBS), limetaja vipaumbele saba 
kwa mwaka wa fedha 2022/23, iki-
wamo kujenga maabara kwenye 
miji ya kimikakati ya Dodoma na 
Mwanza ili kusogeza huduma kwa 
wananchi.

Aidha, TBS ipo mbioni kupata 
kampuni za ukaguzi wa magari ya-
nayotoka nchi za Uingereza, Dubai, 
Malaysia na Indonesia.

Akizungumza jana na waandishi 
wa habari Jijini hapa, Mkurugenzi 
Mkuu wa TBS, Dk. Athuman Ngen-
ya, alisema Shirika hilo limetenga 
Sh. bilioni 9.9 kwa ajili ya kujenga 
maabara hizo.

Alisema hatua hiyo italeta ufanisi 
katika utoaji majibu ya viwango 
vya bidhaa kwa wateja na kuondo-
kana na kusubiri majibu kwa muda 
mrefu kutoka maabara iliyopo Dar 
es Salaam.

Pia, alisema Shirika limetenga Sh. 
bilioni 2.7 kwa ajili ya kuimarisha 
ofisi saba za kanda (Arusha, Mwan-
za, Mtwara, Dar es Salaam, Dodoma, 
Kigoma na Mbeya) pamoja na ofisi 
za mipakani, bandari za Tanga, Bag-
amoyo na Dar es Salaam, Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Julius Kam-
barage Nyerere.

“Lengo ni kuimarisha ukaguzi wa 
mara kwa mara sokoni ili kupungu-
za bidhaa hafifu sokoni na hatimaye 
kuhakikisha wananchi wanapata 
bidhaa bora na salama,” alisema.

Pia, alisema Sh. bilioni 1.6 zimet-
engwa kwa ajili ya kuandaa viwango 
630 vya kitaifa katika sekta mbalim-
bali.

“Shirika limetenga Sh. bil-
ioni 1.18 kwa ajili ya kuimarisha 

shughuli za ukaguzi wa bid-
haa kabla ya kusafirishwa kuja 
nchini (PVoC) na baada ya ku-
wasili nchini ili kuhakikisha nchi  
haiwi jalala la kupokea bidhaa zilizo-
pigwa marufuku au hafifu,” alisema.

Akizungumzia ukaguzi wa 
magari, alisema kutokana na kulala-
mikiwa na wananchi kwasasa asil-
imia 97 ya magari yanayotoka Japan 
yanakaguliwa huko huko.

“Bado kuna zabuni tunamaliza ya 
magari yanayotoka nchi nyingine, 
zabuni tayari na karibu tutapata 
kampuni ambazo zitatusaidia ku-
fanya kazi hiyo Uingereza, Dubai, 
Malaysia na Indonesia,” alisema.

Kuhusu bidhaa za vipodozi vili-
vyokatazwa, Mkurugenzi huyo alise-
ma vimekuwa vikiingia kwa njia 
mbalimbali za magendo ikiwamo 
kutumika kwa magari yanayobeba 
mafuta.

“Kuna wakati yamekamatwa 
magari yaliyopeleka mafuta ya di-
zeli nchi jirani, wakati wa kurudi 
wanaweka vipodozi vinakuja kutu-
mika huku ni ngumu kidogo, lakini 
inawezekana kudhibiti,” alisema.

Alishauri wanawake na wanaume 
wanaotumia vipodozi vilivyopigwa 
marufuku kuacha ili kulinda afya 
zao.

Pia, alisema wanaendelea kush-
irikiana na taasisi zingine kuangalia 
namna nzuri ya kudhibiti ubora wa 
bidhaa zinazoagizwa mitandaoni.

Hata hivyo, kuhusu uwekaji 
vinasaba kwenye mafuta  
yanayotumika nchini, alise-
ma Shirika hilo limeendelea  
kufanya kazi hiyo kwa 
ufanisi na kwasasa  
hakuna tatizo la uchakachuaji wa 
mafuta.

Umeme joto ardhi kutatua 
changamoto vijijini
Na Mwandishi Wetu, MBEYA

SERIKALI imesema inawekeza nguvu 
kwenye uzalishaji wa umeme wa jotoar-
dhi, kwa ajili ya kunufaisha wananchi wa 
maeneo ya vijiji na ambako kuna rasili-
mali hiyo tayari.

Hayo yalisemwa na Waziri wa Nishati, 
January Makamba, hivi karibuni wakati 
akizungumza na wananchi wa kijiji cha 
Iramba, Kata ya Ntaba wilayani Rugwe 
mkoani Mbeya, baada ya kukagua miun-
dombinu ya umeme wa jotoardhi.

Alisema serikali inaweka nguvu kwe-
nye kuzalisha umeme kwa njia mbalim-
bali, zaidi kuvumbua vyanzo vipya kama 
jotoardhi ambayo ni nishati jadidifu na 
inahifadhi mazingira.

Kwa mujibu wa Makamba, katika bajeti 

ya mwaka huu, zimetengwa Shiling bilio-
ni tano za kuendeleza miradi ya umeme 
wa joto ardhi na wamenunua mtambo 
maalum wa kuchoronga miamba kwa 
umbali wa kilomita tatu.

Alisema lengo la kufanya hivyo ni ku-
fikia jotoardhi ambalo litatumika kuzali-
sha umeme na wamejiridhisha kuwapo 
vyanzo vingi vya kuzalisha nishati hiyo, 
kuliko umeme mwingine nchini.

“Ni muhimu kwenye Gridi yaTaifa 
kuwe na mchanganyiko stahiki ili chanzo 
kimoja kikileta shida labda mvua zikigo-
ma kuwe na umeme wa chanzo king-
ine, jotoardhi haina hali ya hewa hii ni 
muda wote, tunategemea 2025 tutakuwa 
tumezalisha Megawati 200 kwa kuanzia, 
lakini mbele tunakoelekea tutazalisha 
zaidi,” alisema Makamba.

Na Shaban Njia, SHINYANGA

MWANAFUNZI wa kidato cha 
pili Shule ya Sekondari Usule, 
Kata ya Usule, Halmashauri ya 
Shinyanga mwenye umri wa 
miaka 17 ( jina limehifadhiwa), 
anadaiwa kutoroshwa na mgan-
ga wa jadi aliyetokea Tanga na 
kwenda naye kusikojulikana.

Imedaiwa kuwa mganga 
huyo alifika kwenye kata hiyo 
kuwaogesha dawa za mvuto wa 
mapenzi maarufu ‘samba’ wa-
nafunzi na mabinti walio katika 
umri wa balehe ili wapate wa-
naume wa kuwaoa kwa kuwa-
shirikisha wazazi wao.

Mratibu wa mradi wa Tu-
wawezeshe kutoka Shirika lisilo 
la kiserikali la Rafiki-Sdo, mkoa-
ni Shinyanga, Maria Maduhu, 
aliyabainisha hayo jana wakati 
akitoa taarifa ya tathmini ya 
ufungaji wa mradi wa kupinga 
ukatili wa kijinsia dhidi ya wa-
nawake na watoto, uliofadhili-
wa na Mfuko wa Wanawake 

Tanzania (WFT).
Alisema wakati wa utekelezaji 

wa mradi huo, walikutana na 
visa viwili vikubwa vilivyowa-
shirikisha wazazi, kikiwamo 
cha watoto kuogeshwa dawa na 
mganga na kutoroka na mwa-
nafunzi huyo.

Aidha, alidai kuwa kisa cha 
pili ni cha mwanafunzi wa Kata 
ya Ilole, aliyeogeshwa dawa 
hizo na kupata mwanaume wa 
kumuoa na baada ya siku kad-
haa ndoa ilivunjika na mwa-
nafunzi huyo kubainika kuwa 
na maambukizi ya Virusi vya 
Ukimwi (VVU).

Alisema walifanikiwa ku-
wafikia zaidi ya wananchi 263 
katika kata za Ilole na Usule na 
kuwapatia elimu ya mapam-
bano dhidi ya vitendo vya uka-
tili wa kijinsia kwa wanawake na 
watoto.

Mkurugenzi wa Shirika la 
AGAPE, John Myola, alidai kuwa 
waganga wa jadi wanawahadaa 
wazazi kuwa baada ya mtoto 

kuogeshwa dawa za mvuto wa 
mapenzi mwanaume yeyote 
atayekutana naye barabarani na 
kumsemesha atakuwa mume 
wake. Ofisa Maendeleo ya Jamii 
wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Shinyanga, Deus Mhoja, 
alisema matukio ya ukatili wa 
kijinsia dhidi ya watoto na wa-
nawake bado yapo juu katika 
halmashauri hiyo na kwamba 
wataendelea kupambana ili ku-
hakikisha yanakwisha kabisa.

Alisema kuwa katika mwa-
ka wa fedha 2022/2023, hal-
mashauri hiyo imetenga Sh. mil-
ioni 21 kwa ajili ya kuendeleza 
mabaraza ya watoto, majukwaa 
ya wanawake katika kata zote.

Kwa upande wake, Mwak-
ilishi wa Mfuko wa Wanawake  
mkoani Shinyanga, Glory Mbia, 
aliiomba serikali kwa kushiriki-
ana na mashirika yasiyo ya ki-
serikali kuendelea kupambana 
na ukatili wa kijinsia katika jamii 
ili kuwapatia fursa wasichana 
kuendelea na masomo yao.

Mkuu wa Mkoa wa 
Manyara, Charles 
Makongoro Nyerere 
(katikati), akizindua 
programu jumuishi 
ya taifa ya malezi, 
makuzi na maendeleo 
ya awali ya mtoto 
(PJT-MMMAM) katika 
mkoa huo mwishoni 
mwa wiki iliyopita. 
PICHA: JALIWASON 
JASSON

TBS kujenga maabara  
Mwanza, Dodoma



Wadau biashara ya ngozi 
kujadili changamoto
Na Mary Mosha, MOSHI

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi, 
imesema imekutana na wadau 
wa ngozi kujadili changamoto 
na fursa zilizoko ili kuwanufai-
sha Watanzania kiuchumi.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo, 
Tixon Zunda, alisema hayo 
wakati wa ufunguzi wa mradi 
wa kukuza na kuendeleza sek-
ta jumuishi ya ngozi nchi za 
Tanzania na Zimbabwe, utaka-
ogharimu Sh. bilioni 1.1, kwa 
kushirikiana na Shirika la Soli-
daridad, unaotekelezwa kwa 
miaka miwili.

Alisema wizara hiyo ina waji-

bu wa kuhakikisha inapunguza 
na kuondoa vikwazo kwenye 
biashara ya ngozi ili kuongeza 
matajiri kupitia biashara hiyo.

“Kwa kipindi cha miezi sita, 
wizara imeshaondoa vikwazo, 
tozo na kodi 42, tunawaalika 
na nyinyi wadau kupitia hal-
mashauri zenu, ikiwa kuna 
vikwazo, wekeni mezani nami 
nitayawasilisha ili yaweze 
kufanyiwa kazi, tunataka wa-
fanyabiashara ya ngozi wawe 
matajiri kupitia biashara hii,” 
alisema Zunda.

Alisema, ushirikiano huo 
utaisaidia serikali kupata kodi 
na wadau faida, ikiwa ni pamo-

ja na kuzalisha ajira kwa vijana. 
Wakati huo, alizitaka hal-

mashauri hizo nchini kuwa-
shirikisha vijana wa kike na ki-
ume kwenye biashara ya ngozi 
ili kuleta tija.

“Bado ushiriki wa vijana na 
watu wenye mahitaji maalumu 
kwenye biashara ya ngozi ni 
mdogo, naagiza kupitia hal-
mashauri zote nchini ikiwa ni 
pamoja na wadau wote kuona 
namna ya kuwajengea uwezo 
ili wapende kuifanya biashara 
hii,” alisema.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Shirika Solidaridad 
Tanzania, Mary Mkonyi, alise-

ma mradi huo utasaidia ku-
kabili matatizo ya kimazingira 
na kuongeza tija kwa kuyafikia 
masoko kwa urahisi zaidi.

Meneja mradi huo, Godlove 
Nderingo, alisema mradi huo  
utatumika kuelimisha wadau 
wa ngozi hasa wachakataji 
ili waweze kwenda kwenye 
teknolojia rafiki kwa 
mazingira. 

Baadhi ya washiriki akiwa-
mo, Paul Michael, alisema ipo 
haja kwa wizara kutambua 
ngozi ni dhahabu inayo tem-
bea, kwa kuelimisha wachin-
jaji na wafugaji ili kupata ngozi 
bora. 
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Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa  Uhuru Kitaifa, Sahili Nyanzabara Geraruma, akiweka jiwe la msingi juzi kwenye mradi 
wa majisafi na salama katika kijiji cha Ididi Kata ya Nyamilangano Halmashauri ya Ushetu wilayani Kahama ambao uta-
nufaisha wananchi 5,296 ambao unatekelezwa na Wakala wa Majisafi na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) wilayani 
Kahama wenye thamani ya Sh. milioni 350. PICHA: MARCO MADUHU

Mradi wa maji waleta neema Ushetu
Na Mohab Dominick, KAHAMA

MBUNGE wa Jimbo la Ushetu 
wilayani Kahama mkoani Shin-
yanga, Emmanuel Charahani 
na madiwani wa wilaya hiyo, 
wamesema kukamilika kwa 
mradi wa majisafi na salama 
Kata ya Nyamilangano, kuta-
punguza adha ya kinamama 
kutembea umbali mrefu ku-
fuata huduma hiyo.

Walibainisha hayo jana 
wakati kiongozi wa mbio za 
Mwenge wa Uhuru kitaifa, Sa-
hil Geraruma, alipofika kwe-
nye uwekaji wa jiwe la msingi 
la upanuzi wa mradi wa maji 

Nyamilangano unaotekelezwa 
na Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA).

“Namshukuru sana Rais kwa 
kuliangalia Jimbo langu kwa 
ukaribu zaidi, hapa tayari ka-
tika bajeti ya 2022/2023 am-
etupatia Sh. bilioni 1.8 kwa ajili 
ya maji,” alisema. 

 Diwani wa Kata ya Ny-
amilangano, unakotekelezwa 
mradi huo, Robert Mihayo, 
alisema mradi huo utapun-
guza adha kwa kinamama 
kutembea umbali wa kilomita 
saba kwenda kisimani kuteka 
maji ambayo sio salama.

Naye Diwani wa Kata ya Ig-

unda, Tabu Katoto, alisema  
serikali inawajali wananchi 
wake kwa vitendo na kuongeza 
kuwa licha ya upanuzi wa 
mradi huo wa maji, pia kwe-
nye kata hiyo ambayo ndiyo 
makao makuu ya Halmashauri 
ya Ushetu, serikali imefanya 
mambo mengi muhimu.

Akisoma taarifa kwenye 
uwekaji wa jiwe la msingi, 
Mhandisi Magile Maduhu 
alisema, mpaka kukamilika 
kwa mradi huo utagharimu Sh. 
milioni 350 ambao umetekele-
zwa kwa kipindi cha miezi 
saba kwa mfumo wa Force Ac-
count na umeanza kipindi cha 

mwaka 2014.
Kwa upande wake kiongozi 

wa mbio za Mwenge, alisema 
mradi huo bado upo kwenye 
utekelezaji na kumtaka Waka-
la wa Maji na Usafi wa Mazin-
gira Vijijini (RUWASA) kuto-
chelewesha mradi bila sababu 
za msingi.

“Natoa agizo ndani ya siku 14 
mradi huo uwe umetekeleze-
ka,” aliagiza.

Mwenge huo unakwen-
da sabamba na ujumbe wa 
kaulimbiu isemayo “Sensa ni 
msingi wa mipango, shiriki 
kuhesabiwa tufikie malengo 
ya Taifa”.

Wakusanya 
taarifa 
sensa 
wapewa 
angalizo
Na Pendo Thomas, MWANZA

KAMATI ya ulinzi na 
usalama wilayani Magu, 
imesema itawachuku-
lia hatua kali za kisheria 
wakusanyaji taarifa ya 
sensa ya watu na makazi 
watakaopoteza au kuharibu 
mali za serikali walizopewa 
pamoja na watakazokusan-
ya tofauti na lengo lililoku-
sudiwa.

Kauli hiyo, ilitolewa 
mwishoni mwa wiki wilay-
ani Magu wakati wa kamati 
ya ulinzi na usalama ya 
wilaya ilipotembelea vituo 
vya mafunzo kwa waku-
sanyaji taarifa za sensa ya 
watu na makazi.

Akizungumza katika 
mafunzo ya makarani hao, 
Mkuu wa Wilaya ya Magu, 
Salum Kali, alisema mtu 
yeyote atakayebainika 
kupoteza mali ya seri-
kali atahesabika amefanya 
makusudi kukwamisha uku-
sanyaji wa taarifa ya sense 
na atawajibishwa ipasavyo.

Aidha, Kali aliwaonya 
wakusanyaji wa taarifa 
kuacha ‘kubumba’ taarifa 
badala yake wafanye uhal-
isia ili taarifa zinazoku-
sanywa ziwe na uhalisia 
ambao utaiwezesha serikali 
kutumia taarifa hizo katika 
uamuzi wa kimaendeleo.

Akizungumzia suala hilo, 
Kamanada wa Kikosi cha 
Zimamoto na Uokoaji, 
wilayani Magu, Gastone 
Tigulebwa alisema, hat-
egemei kusikia kuna 
nyaraka au vifaa vimeun-
gua na kila atakayekuwa 
na mali ya serikali ana-
paswa kuongeza umakini 
na kuepukana na mazingira 
hatarishi.

“Ni bora roho yako wewe 
ipotee, lakini kile kifaa 
cha serikali kipone, kwa 
hiyo sitegemei kusikia 
kuna moto umetokea kisha 
kifaa kikaungulia humo,” 
alisema.  

Mtu yeyote atakaye-
bainika kupoteza 
mali ya serikali ata-
hesabika amefanya 
makusudi kukwa-
misha ukusanyaji wa 
taarifa ya sense na 
atawajibishwa ip-
asavyo.
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‘Unaweza kuwa na sukari, 
afya ya akili bila kujua’ 
Na Joseph Mwendapole

U
GONJWA wa kisukari na tatizo la 
afya ya akili bila kujua huwapata 
watu kutokana na kutokuwa na 
tabia ya kupima afya mara kwa 

mara.
Hayo yamebainika kwenye kambi ya 

huduma ya ushauri, jijini Dar es Salaam.
Ugonjwa wa afya ya akili umeelezwa 

kuchangiwa na matatizo mengi ya ndoa, 
ajira, msongo wa mawazo, kutengana 
kwa wazazi na mawazo ya kujiua yal-
iyoshamiri kwa sasa nchini.

Mwanafunzi wa mwaka wa pili wa fani 
ya Ustawi wa Jamii katika Chuo cha Kum-
bukumbu ya Hubert Kairuki (HKMU), 
Jenice Mpanju, alibainisha hayo alipoku-
wa akizungumza na Nipashe, wakati wa 
kufunga kambi ya mwezi mmoja ya kupi-
ma afya bure wananchi, iliyoandaliwa na 
Hospitali ya Kairuki Mikocheni na HKMU, 
maeneo ya Mlimani City.

Alisema katika kambi hiyo wame-
pima watu 615 na wengi waligunduliwa 
na tatizo la sukari na walipohojiwa ili-
bainika kwamba walikuwa hawajui wana 
ugonjwa huo.

Alisema miongoni mwa magonjwa wal-
iyokuwa wakipima kwenye kambi hiyo 
ni sukari, shinikizo la damu, uwiano wa 

urefu na uzito na matatizo ya afya ya akili 
ambayo nayo yameonekana kuwa tatizo.

“Tatizo kubwa tulilogundua hapa 
ni watu kuwa na sukari, lakini hawa-
jui kwamba wanashida hiyo. Pia wengi 
tumegundua wana shinikizo la damu, 
lakini tulipowahoji tulibaini kwamba 
wengi wanatambua hilo na wanaishi kwa 
kutumia dawa,” alisema Jenice.

Kwenye kambi hiyo wanawake wali-
ohudumiwa walikuwa 266 wakati wa-
naume ni 350, waliogunduliwa kuwa na 
tatizo walipewa ushauri wa kwenda ku-
pata matibabu ya kibingwa kwa wataala-
mu wa afya.

Alisema kwenye huduma ya ushauri 
matatizo mengi waliyogundua ni ya 
ndoa, ajira, msongo wa mawazo, kuten-
gana kwa wazazi na mawazo ya kujiua 
yaliyoshamiri kwa sasa.

“Tumebaini kuwa watu wengi wanao-
jiua wanakuwa wamekosa msaada wa 
ushauri nasaha wa nini wafanye na wapi 
waende wapate msaada sasa wakikosa 
hayo wanaamua kujiua kama suluhisho 
la shida zao, lakini wangewahiwa 
wasingejiua,” alisema. 

Alisema watu wengi bado hawajawa 
na mwako wa kwenda kupima afya zao 
mara kwa mara na kukumbusha kuwa 
kambi hiyo ya bure imekuwa msaada 

mkubwa kwao na kuahidi kuendelea 
kutoa huduma hiyo ya bure.

Kuhusu matatizo ya afya ya akili, Jenice 
alisema afya ya akili inachangiwa na vitu 
mbalimbali kama kutokula sawa sawa, 
kukosa utulivu kwenye familia, kukosa 
kazi, msongo wa mawazo na mifarakano.

“Watu wengi wakisikia tatizo la afya 
ya akili wanadhani ni kichaa wakati mtu 
anaweza kuonekana sawa, lakini akawa 
na tatizo sasa waliokuja hapa tume-
waelezea viashiria vya mtu mwenye tati-
zo la afya ya akili,” alisema.

Akizungumza kuhusu namna ya 
kumtambua mtu mwenye tatizo la afya 
ya akili, Jenice alisema huwezi kumtam-
bua kwa kumtazama bali kwa namna 
anavyojitanabaisha mwenyewe kwako.

Alisema kwenye kambi hiyo zaidi ya 
watu 300 wamekubali kwamba wana 
tatizo la afya ya akili na kukubali kupata 
huduma ya kutibu tatizo hilo na wame-
chukua mawasiliano yao kwa ajili ya ku-
wasaidia kupata huduma zinazostahili.

Mkufunzi wa Idara ya Ustawi wa 
Jamii (HKMU), Esther Katende, alisema 
waliamua kuandaa kambi hiyo ya bure 
ya mwezi mmoja baada ya kubaini 
kuongezeka kwa tatizo la afya ya akili 
kwenye jamii kunakosababisha wengi 
kujiua na kuua wengine.

Afungwa miaka 13 jela 
mauaji ya mpenzi
Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu Tanzania Kanda ya 
Mwanza imemhukumu Masunzu Bun-
zari (39), kifungo cha miaka 13 na miezi 
mitatu kwa kumuua mpenzi wake Sikora 
Manyanga kwa madai ya kumkuta na 
mwanaume mwingine chumbani.

Katika tukio hilo Bunzari anadaiwa 
kumuua bila kukusudia mpenzi wake kwa 
kumpiga nyundo kichwani, kumchoma 
kisu tumboni na utumbo kutoka nje.

Hukumu hiyo ilitolewa na Jaji Mfawi-
dhi wa Mahakama hiyo, John Kahyoza, 
baada ya mshtakiwa kukiri kosa.

Awali akisoma maelezo ya mashtaka, 
Wakili wa Serikali, James Pallangyo, 
alidai mshtakiwa na marehemu Sikora 
walikuwa wapenzi, lakini mahusiano yao 
yaligubikwa na migogoro.

Alidai licha ya Sikora kuachana na 
mshtakiwa na kuendelea kumsihi waru-
diane, hakukubali ombi hilo jambo lililoz-
idisha ugomvi wao.

Pallangio alidai kuwa Desemba mosi, 
mwaka 2018 majira ya usiku mshtakiwa 
alienda nyumbani kwa Sikora kwa lengo 
la kuomba warudiane.

Alidai kuwa aligonga mlango na alipo-
ingia ndani alimkuta Sikora akiwa na 
mwanaume mwingine ndipo alipochukua 
nyundo aliyokuwa amekwenda nayo na 
kumpiga kichwani, alipoanguka alicho-
moa kisu na kumchoma tumboni hadi 
utumbo kutoka nje.

Wakili alidai, baada ya mshtakiwa 
kufanya ukatili huo alikwenda kijiji cha 
Shinyanga A, na kuchimba shimo ambalo 
alifukia nyundo na kisu hicho na ku-
tokomea kusikojulikana.

Wakili Pallangio alidai kuwa asubuhi 
siku ya pili, majirani wa Sikora walipoona 
kimya bila kumuona walienda kufun-
gua mlango na kumkuta akiwa kwenye 
dimbwi la damu.

Alidai kuwa, majirani hayo walitoa taar-
ifa polisi ambao waliuchukua mwili huo. 
Aliendelea kudai kuwa chanzo cha kifo 
ni kuvuja damu nyingi na walimkamata 
mshtakiwa huyo ambaye alionyesha 
alikoficha silaha za jadi alizotumia.

Jaji Kahyoza alimuuliza mshtakiwa 
kama maelezo aliyoyasoma Wakili wa 
serikali yana ukweli na kukiri.

Jaji Kahyoza alimuuliza mshtakiwa 
alitumia nini kumuua mpenzi wake bila 
kukusudia na kujibu ni nyundo na kisu.

Mshtakiwa huyo alikuwa akitetewa na 
Wakili wa kujitegemea Penina Mashimba, 
ambaye alidai mteja wake ni mkosaji 
wa kwanza na amejutia kosa lake ndiyo 
maana amekiri kosa bila ya kulazi-
mishwa.

Pia, alisema mteja wake alikaa mahabu-
su miaka minne na miezi minane ambayo 
amejifunza na kuiomba mahakamani 
hiyo kumpa mteja wake adhabu ndogo 
hasa ya kifungo cha nje.

Hata hivyo, Wakili wa Serikali, aliiomba 
mahakama kutoa adhabu kwa kuwa 
uhusiano na marehemu ulishavunjika na 
hakua mkewe, hakupaswa kuwa na wivu 
naye.

Jaji Kahyoza alisema kitendo cha kupi-
ga mtu nyundo kichwani mara nyingi na 
kuchukua kisu kumchoma tumboni hadi 
utumbo kutoka nje ni kitendo cha kikatili.

“Hivyo ninakuhukumu kwenda jela 
miaka 13 na miezi mitatu na muda ul-
iokaa mahabusu gerezani upunguzwe 
na rufani ipo wazi kwa upande wowote 
ambao haujaridhika na hukumu hii,” 
alisema Jaji.

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Manispaa ya Kaha-
ma imetenga Sh.  milioni 803.4 na kuan-
zisha ujenzi wa maabara ya kisasa itakay-
opima magonjwa makubwa na madogo 
ili kuwasogezea wananchi huduma.

Wagonjwa kwa sasa wanalazimika 
kusafiri kupata huduma ya vipimo katika 
Hospitali ya Rufani ya Kanda ya Bugando, 
KCMC na Hospitali ya Taifa ya Muhimbili.

Fedha hizo zinatokana na mapato ya 
ndani ya halmashauri hiyo kwa mwaka 
wa fedha 2021/2022 na huduma zitaka-
zokuwa zikitolewa ni pamoja na X-Ray, 
Ultra Sound, CT- Scan na utoaji wa damu 
ili iendelee kuwasaidia waliopata ajali au 
wajawazito.

Mganga Mkuu wa Manispaa hiyo, 
Dk. Josephat Shani, aliyabainisha hayo 
juzi wakati akitoa taarifa ya ujenzi wa 
maabara hiyo mbele ya kiongozi wa 
mbio za Mwenge kitaifa mwaka 2022, Sa-
hil Nyanzabara.

Alisema, ujenzi huo ulianza Februari 

14, mwaka huu na unatarajia kukamilika 
Novemba mwakani.

Alisema halmashauri hiyo imetenga 
Sh. milioni 803.4 na kati ya hizo Sh. mil-
ioni 500 zimetoka serikali kuu na Sh. 
milioni 303.4 ni fedha kutoka mapato ya 
ndani ya manispaa hiyo na mpaka sasa 
wameshatoa Sh. milioni 330.1 kwa ajili ya 
kulipa mkandarasi anayejenga jengo hilo 
kampuni ya Suma JKT.

“Kipindi cha hayati Dk. John Magufuli 
alitupatia fedha Sh. milioni 500 kwa ajili 
ya ukamilishaji wa jengo la wagonjwa wa 
nje (OPD) kwa kuwa fedha za ukamil-
ishaji tulikuwa nazo tukaona fedha hizi 
tuzitumie kujenga maabara ya kisasa,” 
alisema Dk. Shani.

Alisema halmashauri hiyo imenunua 
magari mawili ya dharura ya wagonjwa 
kwa Sh. milioni 272.7 ambazo ni mapato 
ya ndani, kabla ya ununuzi wa magari 
hayo gari lililokuwa linatumika kubeba 
wagonjwa lilikuwa moja.

Kwa upande wake, kiongozi wa mbio 
za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, Nyanza-

bara alisema ameridhishwa na ujenzi wa 
maabara hiyo unavyoendelea na kuwata-
ka Suma JKT kukamilisha kwa muda uli-
opangwa ili kuanza kutoa huduma kwa 
wananchi wanaofika hospitali kutibiwa.

Aidha, aliitaka ofisi ya ununuzi ya 
manispaa, Ofisa ya Mkurugezi na Suma 
JKT kuwa na vielelezo vya malipo yanay-
ofanyika kipindi cha ujenzi.

Alisema amebaini malipo hayana 
vielelezo wala stakabadhi zinavyoonye-
sha yamefanyika kwa Suma JKT.

“Tukumbuke kila malipo yanayofanyi-
ka lazima halmashauri ipate stakabadhi 
ya malipo au barua ya kukiri kupokea 
fedha kutoka Suma JKT na sio kulipa 
malipo bila kupata vielelezo, rekebisheni 
hii dosari iliyoko na niwapongeze kwa 
ujenzi huu,” aliongeza Nyanzabara.

Kuhusu ununuzi wa magari mawili ya 
dharura ya wagonjwa, Nyanzabara ali-
itaka halmashauri kuyatumia katika kazi 
iliyokusudiwa na hategemei kusikia siku 
zijazo yamekamatwa yakihusishwa na 
vitendo viovu.

Maabara ya kisasa kusogezea huduma wananchi Kahama

Mwenyekiti 
wa Bodi ya 
Maji Bonde 
la Kati, 
William 
Mabula, 
akionyesha 
zana za 
kazi baada 
ya kukabi-
dhiwa na 
Waziri 
wa Maji, 
Jumaa 
Aweso, 
alipozindua 
bodi hiyo. 
PICHA: 
THOBIAS 
MWA-
NAKATWE
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habari kitaifa

DC:  Sensa itarahisisha 
ugawaji rasilimali sawa

Na Sabato Kasika

WATANZANIA wametakiwa 
kuendelea kujitokeza kupata 
chanjo ya UVIKO-19 ili ku-
fikisha malengo ya kitaifa ya 
utoaji chanjo ya ugonjwa kwa 
asilimia 70 ifikapo Desemba, 
mwaka huu.

Hayo yalisemwa jijini Dar 
es Salaam juzi na Mratibu wa 
Uelimishaji na Uhamasishaji 
Jamii toka Wizara ya Afya, Pe-
ter Mabwe, alipokuwa akizin-
dua kampeni ya kutoa elimu 
na kuhamasisha chanjo iit-
wayo ‘Tanzania iko Tayari’.

Kampeni hizo zinatarajiwa 
kufanywa kwa pamoja na 
taasisi mbalimbali zisizo za 
kiserikali ikiwamo Africa Un-
ion, Access Challenge, African 
CDC, Jakaya Kikwete Founda-
tion na Clouds Media Group 
(CMG).

“Malengo ya kitaifa ya utoaji 
chanjo ni kufikia asilimia 70 
ya walengwa wote ambao ni 
Watanzania wa umri wa kuan-
zia miaka 18 na kuendelea ili 

ifikapo Desemba mwaka huu 
wawe wamechanjwa,” alisema 
Mabwe.

Alisema jambo la muhimu 
kuendelea kuhamasisha na 
kutoa elimu kwa jamii kwa 
kuzingatia ainisho la makundi 
yaliyo katika hatari zaidi kuhu-
su UVIKO-19 na kuona namna 
ya kuhakikisha ujumbe wa 
uelimishaji unaoandaliwa 
unawafikia na kuwagusa wa-
nanchi.

Wataalamu wa Wizara ya 
Afya watashirikiana wadau 
wengine katika kampeni hiyo 
ili kuhakikisha malengo yali-
yokusudiwa na kufikia asil-
imia 70 ya Watanzania wali-
ochanjwa yanatimia.

Alisema lengo la serikali ni 
kuhakikisha kuwa nchi inaku-
wa salama dhidi ya magonjwa 
na dharura mbalimbali za 
kiafya na kwamba ili kufikia 
azma hiyo ni muhimu wa-
nanchi wapate taarifa sahihi 
na kwa wakati.

“Elimu sahihi ni muhimu 
ili kuepusha upotoshaji un-

aojitokeza kuhusu UVIKO-19 
na dharura nyingine za ki-
afya ikiwamo wasiwasi wa 
hatua zinazochukuliwa  
kudhibiti mangonjwa haya,” 
alisema.

Alitoa mfano jinsi Watan-
zania walivyoonyesha wasi-
wasi kuhusu chanjo dhidi 
ya UVIKO-19 katika hatua za 
mwanzo za utoaji chanjo na 
kusababisha mwitikio wa 
matumizi ya chanjo kuwa 
hafifu.

“Kama ilivyo kwa nchi 
nyingine, Tanzania imeen-
delea kuhakikisha mikakati 
madhubuti ya kujikinga na 
maambukizi ya virusi vya 
ugonjwa huo ikiwamo utoaji 
wa chanjo inatekelezwa ili 
kuifanya jamii kuwa salama 
na kupunguza athari kwenye 
shughuli za maendeleo na  
kiuchumi nchini na duniani,” 
alisema.

Mratibu wa Kampeni ya 
Tanzania iko Tayari Ben Mcha-
ro alisema, baada ya uzinduzi 
huo, wanasubiri kupangiwa 

na mikoa na Wizara ya Afya 
ili waende kuhamasisha jamii 
kujitokeza kwa wingi kupata 
chanjo.

“Tunataka kwenda kwe-
nye mikoa ambayo bado 
iko chini katika uchanjaji, 
kuongeza nguvu ya kuhamasi-
sha na kutoa elimu wananchi 
waelewe umuhimu wa chanjo 
ili wajitokeze kwa wingi ku-
pata huduma hiyo,” alisema 
Mcharo.

Alifafanua kuwa, wataende-
sha kampeni hiyo wakiambat-
ana na wataalamu wa afya ku-
toka Shirika la FH360, ambao 
kazi yao itakuwa ni kuchanja 
Watanzania watakaokuwa 
tayari kufanya hivyo. 

Hivi karibuni, Waziri wa 
Afya, Ummy Mwalimu, alika-
ririwa na vyombo vya hahari 
akitoa takwimu za watu wali-
ochanjwa na kufafanua kuwa 
hadi kufikia Julai 18 mwaka 
huu, watu milioni 11.4 wame-
pata dozi kamili, kati ya watu 
milioni 30.7 ambao serikali 
imewalenga.

Watanzania kufikia asilimia 70 chanjo UVIKO 

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

M
KUU wa Wilaya 
ya Kibaha, Sara 
Msafiri, amesema 
mgawanyo wa 

rasilimali hauko sawa kutoka-
na na kutokuwa na takwimu 
sahihi ya watu, huku akiwa-
taka wananchi kujitokeza 
kuhesabiwa kuiwezesha seri-
kali kupanga mikakati.

Akizungumza jana na vion-
gozi wa madereva bodaboda, 
viongozi wa soko na wasa-

firishaji wa daladala katika 
kikao cha kujadili namna ya 
kuhamasisha watu kushiriki 
sensa, mjini Mlandizi, alisema 
ushiriki wa kila Mtanzania ni 
muhimu kwa manufaa yake 
na taifa kwa ujumla. 

Alisema ili mgawanyo 
uende sawa na kila mmoja ap-
ate huduma stahiki ni vyema 
wananchi washiriki kuhesa-
biwa Agosti 23, mwaka huu, 
na kwamba ni muhimu kwa 
serikali ili iweze kupeleka hu-
duma inayoendana na idadi 

ya watu.
“Rais amewekeza kwenye 

anwani za makazi na sensa ya 
watu wananchi tutoe ushiriki-
ano kwa makarani wa sensa, 
nimewaita nyie, ili mnisaidie 
kuhamasisha na wataalamu 
wataendelea kutoa elimu 
kila mahali kuhusiana na 
umuhimu wa hili jambo,” 
alisema.

Kadhalika, Msafiri aliwa-
taka wafugaji kuondokana 
na dhana mifugo ikihesabiwa 
inakufa badala yake waruhusu 

ili dawa ziweze kutolewa za 
kutosheleza idadi iliyoko.

Alimwelekeza Ofisa Maen-
deleo ya Jamii wa Halmashau-
ri ya Kibaha kuitisha kikao cha 
wanawake ili wapewe elimu 
ya sensa na kwamba kutokana 
na ushawishi wao wataisaidia 
jamii kujitokeza kwa wingi.

Kwa upande wake, Mra-
tibu wa Sensa wa halmashauri 
hiyo, Gele Msangi, aliwataka 
wananchi kuzingatia kutoa 
taarifa sahihi kwa makarani 
wa sensa.

Mwezeshaji wa shughuli ya uzinduzi wa kampeni ya kuhamasisha na kutoa elimu ya chanjo ya UVIKO -19, iitwayo ‘Tanzania Iko 
Tayari’, Redmptus Caesar, akizungumza katika uzinduzi huo, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA

Na Gwamaka Alipipi

BENKI ya Biashara ya Mkombo-
zi kwa mwaka 2021 imepata faida 
ya Shilingi bilioni tatu kutokana 
na ufanisi wa kiutendaji na ma-
tokeo chanya ya utekelezaji.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa benki hiyo, Gasper 
Njuu, aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki wakati wa mkutano 
mkuu wa 13 wa wanahisa uli-
ofanyika jijini Dar es Salaam.

Njuu alisema Benki ya Mkombo-
zi ilipata matokeo ya kuridhisha 
katika vigezo muhimu vya miza-
nia ya viwango vya upatikanaji 
wa faida.

“Benki ilipata faida ya kuvutia 
na ubora katika ujenzi wa mtaji 
uliochangiwa na ufanisi wa kiu-
tendaji wa biashara na matokeo 
chanya ya utekelezaji mikakati 
mbalimbali ya maendeleo,” 
alisema.

“Tulijikita katika fursa za ukuaji 
wakati tukichukua hatua chanya 
kukabiliana na matatizo yaliyoku-
wapo katika mazingira yetu ya 
kiutendaji.”

Njuu alisema licha ya matatizo 
mbalimbali yaliyojitokeza mwaka 
2021, benki inaendelea kujikita 
kimkakati kupanua mawasiliano 
na wateja kupitia huduma za 
mawakala, vituo vidogo vya hu-
duma za kibenki chini ya matawi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki 
ya Mkombozi, Respige Kimati, 
alisema utendaji wa benki hiyo 
kwa mwaka huu umewekwa ka-
tika hali njema ikilinganishwa na 
mwaka uliopita.

Kimati alisema matarajio ya 
benki hiyo yanahitaji mtaji en-
delevu, hususani kwa kuingiza 
mtaji mpya ili kusaidia uwekezaji 
muhimu na ukuaji wa mizania.

“Wito wetu kwa wanahisa ni 
kuendelea kuunga mkono mipa-
ngo ya uwekezaji wa benki katika 
azma hii ili kutoa matokeo yenye 
faida, thabiti na endelevu kwa 
benki. Baada ya kupita awamu ya 
miaka mitatu ya mabadiliko ya 
biashara na kujipanga,” alisema 
Kimati.

Alisema benki iliongeza fedha 
za wanahisa kwa asilimia 26 hadi 
kufikia Sh. bilioni 25.8 kutoka Sh. 
bilioni 20.5 za mwaka uliotan-
gulia.

Alisema ukuaji huo umechang-
iwa na kuingizwa kwa mtaji 
nyongeza ya Sh. bilioni 2.2 na 
faida ya mwaka iliyowekezwa.

Uwiano wa mtaji, alisema 
ulikuwa Sh. milioni 19.5 wenye 
mnyambulisho wa asilimia 14.63, 
ukilinganishwa na wa mtaji wa Sh. 
milioni 16.4 wenye unyambulisho 
wa asilimia 11.08 kwa mwaka 
2020.

Alisema mtaji wa benki upo juu 
ya mtaji unaotakiwa kisheria wa 
Sh. bilioni 15.

Benki ya 
Mkombozi 
yapata 
faida bil. 3/-



Jumanne Agosti 2, 2022

J
ULAI 28, 2022 dunia inaadhimisha 
Siku ya Homa ya Ini inayolenga ku-
wakumbusha na kuwajengea uelewa 
wanajamii kuhusu ugonjwa huo una-

oshambulia ini kwa kasi na na kulikwamisha 
kufanya kazi yake kikamilifu.

Homa ya ini ni ugonjwa unaosababisha ini 
kuvimba mara nyingi unatokana na virusi 
viitwavyo ‘hepatitis C’.

Aidha, huletwa na madhara ya sumu 
mbalimbali, mfano, pombe, dawa, kemikali 
na maambukizi mingine na maradhi yanay-
ochochewa na kingamwili (Autoimmune 
disease)  inayotokea pale kinga ya mwili 
ambayo ilikuwa na jukumu la kuuzuia mwili 
na maradhi, inabadilika na kuanza kusham-
bulia seli zinazoukinga na magonjwa.

Mwaka huu kauli mbiu ni kufikia 
utokomezaji wa homa ya ini ndani ya mifumo 
ya afya inayoendelea.

Kwa mujibu wa Mtandao wa Habari za 
UN News, Shirika la Afya Duniani (WHO) lin-
akadiria kuwa asilimia 90 ya watu huishi na 
ugonjwa huo wa ini bila kujitambua, huku 
takribani watu 3,000 wakifariki dunia kila 
siku kutokana na kusumbuliwa na maradhi 
ya homa ya ini aina hepatitis B na C.

Hata hivyo, kila baada ya sekunde 30 
mtu mmoja hupoteza maisha kutokana na 
maradhi hayo, hatua ambayo mashirika ya 
afya duniani, serikali na taasisi zisizo za kiraia 
kuanza kutoa elimu kwa jamii wakihamasi-
sha watu wapime ili kupata chanjo na kutibu 
homa ya ini.

Ni nia ya WHO kuutokomeza ugonjwa huo 
ifikapo mwaka 2030 na kutoa wito kwa nchi 
kufikia malengo mahususi ili kupunguza 
maambukizi mapya ya hepatitis B na C kwa 
asilimia 90, UN News inasema.

Aidha, inalenga kupunguza vifo vinavyo-
husiana na homa ya ini na saratani kwa asil-
imia 65 kwa kuhakikisha kuwa angalau asil-
imia 90 ya watu walio na virusi vya hepatitis 
B na C wametambuliwa na kutibiwa.

KUAMBUKIZWA
Daktari mbobezi wa magonjwa ya ndani 

(internal medicine) Dk. Joseph Pantaleo, ana-

zungumza na Nipashe kuhusu hali ya homa 
ya ini nchini, akiangazia maambukizo.

Anasema zipo njia mbalimbali kama uam-
bukizo kutoka mtu kwenda kwa mtu mfano, 
mwenye maradhi hayo anaweza kumwam-
bukiza mtu mwingine iwapo atashika damu 
au maji maji za mwili wake kupitia kidonda 
au mchubuko mwilini.

Aidha, Dk. Pantaleo anasema mjamzito 
anaweza kumwambukiza mtoto wake aliye 
tumboni kupitia michakato ya kujifungua.

Anataja pia suala la matibabu iwapo 

utaongezewa damu ambayo haikupimwa 
kikamilifu yenye virusi vya homa ya ini 
unapata maradhi hayo.

“Kujidunga sindino kwa wanaotumia dawa 
za kulevya au kujamiiana mke na mume au 
ngono za jinsia moja iwapo mmojawapo 
ana ugonjwa huo anaweza kumwambukiza 
mwenzake” anasema Dk. Pantaleo.

Anaeleza kuwa wakati mwingine watu 
wanaweza kuambukizwa kupitia kuchomwa 
sindano au kutibiwa na vifaa tiba ambavyo 
havikutakaswa, mfano kuchomwa kwa 

uzembe sindano ambayo ina damu ya mtu 
mwenye virusi kunaweza kueneza maradhi 
kwa mgonjwa ambaye awali alikuwa hana 
maradhi hayo.

Lakini anawataja wahudumu wa afya 
hospitalini ambao wanaweza kuambuki-
zwa wakitoa matibabu kwa wagonjwa wali-
athirika na homa ya ini. 

Akizungumzia waathirika anasema 
kundi mojawapo ni wanawake wajawazito 
na watoto walio tumboni, wagonjwa wa 
UKIMWI ambao kinga ya mwili imedhoofika, 
wafanyakazi kwenye huduma za afya.

Walioongezwa damu ni kundi jingine 
ambalo linaweza kuathirika endapo wakati 
wa kulishwa damu hiyo, haikupimwa virusi 
vya homa ya ini, anaongeza.

Anawataja wanaoshiriki ngono za jinsia 
moja kuwa wapo kwenye hatari kubwa 
ya kuambukizwa ugonjwa huo pamoja na 
wanaotumia dawa za kulevya kwa kujidunga 
sindano inayochangiwa na kundi kubwa la 
watu.

HALI ILIVYO
Dk. Pantaleo anayefanyakazi katika Hos-

pitali ya Mwananyamala Dar es Salaam, 
anasema kuwa Jiji la Dar es Salaam, lina 
kiwango kikubwa cha maambukizi ikiwa ni 
asilimia 7.2.

Anafafanua kuwa katika kila wagonjwa 100 
saba wanaweza kugundulika na homa ya ini, 
wakati katika wagonjwa 1,000 takribani 72 
wanakutwa na virusi hivyo.

Anasema njia pekee ya kujitambua na 
kuwa salama ni kupima na kuchunguzwa 
afya kama umeathirika unatibiwa, kama 
bado unapewa chanjo.    

AINA ZA VIRUSI 
Mtandao wa Habari za Umoja wa Mataifa 

-UN News, unamkariri daktari mbobezi wa 
magonjwa ya mfumo wa chakula  wa Hospi-

Ukurasa  12

ELIMU
NA MWANDISHI WETU

inaendelea uk. 14

LINDA MZINGIRA (3)
Bila misitu hii mamlaka

 za maji kuwa hoi

Ukurasa 13

Homa ya ini inavyofanana na UKIMWI

CHORA RAMANI 
Kampeni ya kutafakari kwanza  
inayopambana na ukatili kijinsia

  Kujamiiana, sindano, nyembe vyanzo 

Dalili ya homa ya ini ni rangi ya ngozi, viganja na macho kuwa manjano. PICHA: 
MTANDAO



K
ITUO cha Sauti ya Jamii 
Kipunguni Dar es Salaam, 
kimekuja na kampeni  in-
ayoitwa ‘Chora Ramani’, 

ikiwa na lengo la kutoa elimu na 
kuijengea jamii uwezo na mbinu 
mbalimbali zikiwamo za kuzuia vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia dhidi 
ya wanawake na watoto.

Sauti ya Jamii inaamini kuwa 
elimu hiyo itakuwa msaada mkubwa 
ndani ya jamii, iwapo itasambaa 
nchi nzima, hasa kutokana na 
vitendo hivyo kuripotiwa kutokea 
maeneo mbalimbali ya Tanzania.

Selemani Bishagazi ni Mkuru-
genzi wa kituo hicho kinachoha-
masisha vita kupinga vitendo vya 
ukatili wa kijinsia anafafanua zaidi 
kuhusu utoaji wa elimu hiyo alipo-
zungumza na gazeti hili jijini Dar es 
Salaam juzi.

“Lengo la kampeni ya ‘Chora 
Ramani’, ni kutaka kuhakikisha 
kila mtu kwa nafasi yake kabla ya 
kufanya jambo lolote, anachora 
ramani kwa kutafakari ili imsaidie 
kujua kile anachojiandaa kuki-
fanya,” anasema.

Bishagazi anasema anatakiwa 
kutafakari kwanza na kufanya 
uchambuzi kabla ya kutenda jambo 
na kwamba hatua hiyo itamsaidia 
kuonyesha matokeo ya kile ana-
chokusudia kukifanya.

Anasema wanawafundisha watu 
jinsi ya kutambua vitendo vya ukatili 
na kuviripoti sehemu polisi, serikali 
za mitaani na kwa viongozi mbalim-
bali kwa hatua za kisheria.

“Unajua kumtukana mtu bila 
kosa, kutompeleka shule, kukeketa 
na mambo mengine ya aina hiyo ni 
ukatili, lakini jamii inaweza kuona 
kama ni mambo ya kawaida, hivyo 
tunaelimisha ijue hilo,” anasema.

Anaongeza kuwa mtu anaweza 
ana matarajio fulani katika maisha 
yake, lakini asijue jinsi ya kuyafikia, 
na kwamba wanamfundisha mbinu 
mbalimbali za kuweza kufika kule 
alikosudia.

“Vilevile watoto wanaweza kuwa 
na vipaji ambavyo vinatakiwa kue-
ndelezwa, lakini wazazi wasitam-
bue hilo, hivyo tunawagusa wa 
kuwaelimisha jinsi kuibua vipaji vya 
watoto wao,” anasema.

Anafafanua kuwa mtoto anaweza 
kuwa na ubunifu wa kitu, lakini 
wazazi au walezi wasimwendeleze 
na kwamba kupitia kampeni hiyo 
anaamini itakuwa rahisi kuvitam-
bua na kuviendeleza.

Mkurugenzi huyo anaongeza 
kuwa kampeni hiyo pia itasaidia 
jamii kuchora ramani itakayoonye-
sha faida za kila mtu kushiriki katika 
kuzuia vya ukatili na kujengea 
uwezo vikundi na watu binafsi njia 
ya kupita na kufikia malengo.

 KINACHOFANYIKA 
Anafafanua kuwa kampeni hiyo 

inaendeshwa na vikundi vilivyoko 

kwenye jamii, mitandao ya kijamii, 
redio, magazeti na televisheni, vion-
gozi wa dini na wa vyama vya siasa 
huku kituo hicho kikiratibu.

Bishagazi aliwataja wadau 
wengine katika kampeni hiyo ilio-
anza baada ya maadhimisho ya Siku 
ya Mtoto wa Afrika kuwa ni Kamati 
za Ulinzi wa Wanawake na Watoto 
(MTAKUWWA).

Anasema hadi sasa wameshafika 
katika kata za Mzinga, Majohe, 
Kimara, Kipunguni na Msongola 
mkoani Dar es Salaam, wanaen-
delea na maeneo mengine, lengo 
letu likiwa ni kuhakikisha kampeni 
inafika nchi nzima.

“Tunaendelea kutoa elimu 
hii mkoani Dar es Salaam, lakini 
nifafanue kuwa tupokwenda 
kwenye vyombo vya habari na 
kuizungumzia, ni wazi kwamba 
tunakuwa tumeifikisha nchi nzima,” 
anasema.

Anasema ndani ya jamii wapo 
baadhi ya watu ambao hawakuba-
hatika kupata elimu ya darasani 
na wengine wameipata, lakini 
wanaweza kuwa ni wakatili, na 
kwamba kupitia kampeni hiyo 
wanaweza kubadilika.

“Tunaamini kwamba kupitia 
kampeni hii, jamii nzima waki-
wamo wasomi na wasio wasomi, 
kila mmoja atajitafakari na kuchora 
ramani ambayo itamwezesha 
kutimiza malengo yake na ya watoto 
wake,” anasema.

Mkurugenzi huyo anasema ni 
muhimu kufahamu masuala yanay-
ohusu ukatili na unyanyasaji wa 
kijinsia na kuyatafutia ufumbuzi 
kwa pamoja, ili hatimaye kuwa na 
jamii inayothamini utu wa mtu.

       
NI WAKATI MWAFAKA
Kiongozi wa vijana Mtaa wa Nzasa 

Kimara, Asha Msango anasema, 
kampeni hiyo imekuja wakati 
mwafaka wakati huu ambao baadhi 
ya watu wamekuwa maamuzi ya 
kufanya vitendo vya ukatili bila 
kujipa muda wa kutafakari.

Anasema kila kukicha yame-
kuwa yakiripotiwa matukio ya watu 
kujichukulia sheria mkononi na 
kuondoa uhai wa wenzao, ikiwamo 
mume kuua mke, mke kuua mume, 
watoto wa kike kukeketwa na 
mengine mengi.

Msango anaongeza kuwa katika 
mazingira hayo, jamii haina budi 

kupata elimu ambayo itaisadia 
kuondokana na matendo hayo 
ya kikatili ambayo hayapaswi 
kufanywa na jamii iliyostarabika.

“Ni imani yangu kwamba, watu 
wataizingatia elimu hii inayotolewa, 
ili iweze kuleta matokeo chanya, 
hasa kwa upande wa vitendo vya 
ukatili katika jamii, ambavyo vime-
kuwa vikiongezeka kila kukicha,” 
anasema Msango.

Sea Temba ni kiongozi wa vikundi 
vya vikoba kutoka Kata ya Majohe, 
anasema kuna haja ya watu kuwa 
na hofu ya Mungu ili kujiepusha na 
ukatili wa aina yoyote, badala ya 
kuwaogopa binadamu.

Anasema, serikali imekuwa 
ikiandaa mikakati mbalimbali 
ikiwamo kuanzisha MTAKUWWA, 
ili kutokomeza vitendo vya ukatili 
na kwamba kampeni ya ‘Chora 
Ramani’ inafaa kila eneo na itakuwa 
na mchango mkubwa.

     
HALI YA UKATILI NCHINI
Takwimu za mwaka 2021 zinao-

nyesha kuwa watoto 11,950 wali-
fanyiwa vitendo vya ukatili, 5,899 
wakiwa wamebakwa, 1,114 kula-
witiwa ambapo wa makadirio ya 

serikali ni asilimia 12 ya vitendo 
ndivyo vimeripotiwa.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima 
anatoa takwimu hizo katika 
mkutano wake na waaandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam wiki ili-
yopita.

Alikuwa akifafanua majukumu ya 
wizara hiyo na utekelezaji wa bajeti 
kwa mwaka wa fedha wa 2022/2023 
na kufafanua kuwa vitendo vya 
ukatili vimeendelea kuongezeka 
katika jamii.

“Mwaka 2021 watoto 1,114 wali-
lawitiwa, hii ni watoto 93 kwa 
mwezi. Asilimia 60 ya vitendo hivi 
hufanyika majumbani ambako 
wanafamilia ndio wahusika, huku 
asilimia 40 vikifanyika shuleni,” 
anasema Dk. Gwajima.

Aidha, anasema serikali imekuja 
na mikakati mbalimbali ya kukome-
sha vitendo hivyo, mojawapo ikiwa 
ani uanzishwaji wa madawati ya 
ulinzi na usalama kwa mtoto ndani 
na nje ya shule na mabazara yao ili 
kuwashirikisha kujalidili masuala 
yanayowahusu.
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Mkurugenzi wa Kituo cha Sauti ya Jamii Kipunguni, Seleman Bishagazi (mwenye fulana nyekundu), akiendesha moja ya kampeni 
ya ‘Chora Ramani’. PICHA: SABATO KASIKA 

ELIMU
NA SABATO KASIKA

Kampeni ya kutafakari kwanza  
inayopambana na ukatili kijinsia

CHORA RAMANI 



K
ATIKA makala ya Ju-
manne iliyopita suala 
la umuhimu wa miti 
au misitu kwa sekta 

za kilimo na mifugo, lilicham-
buliwa kwa kina na kuonyesha 
kuwa misitu ni mali  na katika 
andiko hili   tunaiangalia tham-
ani ya misitu kwenye sekta ya 
maji.

Katika vitabu vya Mungu 
suala la kuumba maji linatajwa   
“Mungu aliziumba mbingu na 
nchi,nayo nchi ilikuwa tupu, 
tena bila umbo na giza lili-
kuwa juu ya uso wa vilindi vya 
maji,Roho ya Mungu ikatulia 
juu ya uso wa maji” (Mwanzo 
1:1-2). Haya yalitokea siku ya 
kwanza kati ya siku sita Mungu 
alizofanya kazi kubwa kwa vitu 
vyote vinavyoonekana na visivy-
oonekana.

Kwa hali hiyo rasilimali maji 
ilikuwa kati ya vitu vya kwanza 
kuwekwa duniani ikiwa ni 
pamoja na mbingu na nchi, yana-
chukua sura tofauti ikiwamo 
maji yenye chumvi katika bahari 
na sehemu za nchi kavu.

Yapo yasiyokuwa na chumvi 
au ya baridi kwenye   nchi 
kama mito, mikondo,   pamoja 
na mabwawa, mengine yapo 
chini ya ardhi ya chumvi na 
yasiyo na chumvi na pia yapo 
angani katika hali ya mvuke na 
mawingu.

Kupitia mvuke na mawingu 
tunapata mvua au ukungu 
kufuatana na majira kiini cha 
makala hii ni uhusiano wa maji 

na misitu.
Misitu na maji ni rasilimali 

zinazotegemeana kwa kiasi 
kikubwa, maji huwezesha uoto 
wa asili ikiwa ni pamoja na 
mimea, miti, misitu ya asili na 
mashamba ya miti ya kupanda 
katika sehemu za makazi kuweza 
kuota na kustawi.

  Ili misitu na uoto wa asili 
uwepo na uendelee kustawi 
lazima yawepo maji au unye-
vunyevu ardhini.  Mwenyezi 
Mungu alilijua hili ndiyo maana 
akaweka maji mwanzo kabisa, 
siku ya kwanza ya uumbaji wake.

Kwa hali hiyo, ni vyema tuka-
fahamu maji yanatoka wapi na 
uhusiano wake na misitu ukoje. 
Cha muhimu ni kwamba maji 
yanayotumika kila siku katika 
nyumba zetu, iwe ni kupikia 
chakula, kusafishia vyombo, 
kufua na kuoga hata kumwagilia 
bustani na kilimo cha mboga 
yanatolewa kwenye mito kama 
Mto Ruvu na  mto Wami unaonu-
faisha wakazi wa Dar-es-Salaam 
na sehemu kadhaa za mikoa ya 
Pwani na Morogoro.

Kwa Mamlaka za maji safi 
na maji-taka mfano, DAWASA 
kwa Dar-es-Salaam na Pwani 
wanatoa maji kupitia vyanzo 
vyake sehemu za Mto Ruvu   
kwenye matekeo   (intake) za 
Ruvu Juu na Ruvu Chini.

Vilevile, kuna maji chini ya 
ardhi ambayo ili watu waya-
tumie lazima kuchimba visima. 
Isitoshe tunaweza kupata maji 
kutoka kwenye mabwawa na 

wakati mwingine huvuna maji 
ya mvua na kuyahifadhi kwa 
matumizi ya nyumbani.

Kwa wanaosafiri kupitia bara-
bara ya Morogoro, ukifika eneo 
la Ruvu Darajani utaona Mto 
Ruvu. Wanaopita barabara ya 
Bagamoyo   watauona sehemu 
za Bagamoyo kabla haujaingiza 
maji baharini.

Tanzania ina mito mingi 
mikubwa na midogo na karibu 
yote vyanzo vyake ni katika 
misitu ya asili, ambayo huju-
likana kama misitu-lindimaji 
(swamp forests).

Hii ni muhimu katika nchi 
hii, ukiacha suala la maji ni 
maeneo yenye kuhifadhi bio-
anuwai ambazo ni aina kadhaa 
za mimea na wanyama wasiopa-
tikana sehemu nyingine duniani 
isipokuwa hapa nchini pekee.

  Hivyo, maeneo hayo ya 
misitu ni muhimu sana kitaifa 
na kidunia. Mito mingi nchini 
vyanzo vyake ni katika misitu ya 
aina hiyo mathalani, Mto Ruvu 
chanzo chake kikuu ni misitu ya 
asili katika Milima ya Uluguru 
mkoani Morogoro. Unapopanda 
mlima kuelekea Mvuha, mwan-
zoni mwa msitu wa Uluguru, 
utaona mto ukitokea msituni 
ukiwa umesheni maji mengi 
yakiwa safi bila tope na uchafu 
mwingine.

Vilevile, msitu huo unatoa 
vijito vingi kupeleka maji kwenye 
Bwawa la Mindu, Manispaa ya 
Morogoro na mingine kuin-
giza maji Ruvu. Mito mingine 

mikubwa ni pamoja na Mto Zigi 
(Sigi) wenye vyanzo vyake katika 
misitu iliyopo Milima ya Usam-
bara Mashariki.

Mto huu unategemewa sana 
na wakazi wa Jiji la Tanga 
kama chazo chao muhimu cha 
maji. Ukibahatika kutembelea 
hifadhi mazingira asilia ukitokea 
Muheza na unapoanza eneo la 
hifadhi utaona Mto Zigi ukipo-
romosha maji kutoka kwenye 
misitu.

Mito mingine ni Mto Wami 
wenye vyanzo vyake katika 
misitu ya Ukaguru, Gairo na 
Rubeho, maji yake hutumiwa 
na watu wengi mkoani Moro-
goro na Pwani hasa maeneo ya 
Chalinze na viunga vyake , aidha 
maji yake ndiyo yanayonyewa 
na wakazi wengi wa mkoa wa   
Pwani.

  Kuna Mto Pangani ambao 
huwanufaisha wakazi wa Wilaya 
za Same, Korogwe, Muheza na 
maeneo mengineyo ya mkoa wa 
Tanga. Vyanzo vya Pangani ni 
misitu ya Milima ya Usambara 
Magharibi, misitu katika milima 
ya Pare Kusini na Kaskazini 
pamoja na misitu  ya maeneo ya 
Kilimanjaro.

Kwa sehemu za Nyanda za Juu 
Kusini mwa Tanzania kuna Mto 
Kihansi ambao huanzia katika 
misitu ya Kihansi ambapo kuna 
vyura vya aina yake kwa dunia 
nzima wanapatikana Kihansi 
pekee.

  Mto Ruaha Mkuu vyanzo 
vyake ni misitu katika milima 

mkoani Mbeya, pia misitu katika 
eneo la Kilombero mfano, 
kwenye milima ya Udzungwa 
na Ukwiva. Mto Ruaha Mdogo 
ambao maji yake huingia Ruaha 
Mkuu (Great Ruaha River) 
huanzia kwenye ukanda wa 
Iringa ukiunganishwa na shamba 
la miti, Sao-Hill na maeneo ya 
misitu ya Hifadhi Asilia za Kil-
ombero na Udzungwa Scarp.

Vilevile, katika maeneo hayo 
ya misitu huanzia Mto Kilomb-
ero ambao pia huungana na 
Ruaha Mkuu na kufanya Mto 
Rufiji  ambao huwanufaisha 
wananchi wengi katika mkoa 
wa Morogoro na Pwani hasa 
umwagiliaji kilimo cha miwa na 
mpunga.

  Kadhalika, misitu katika 
milima ya mikoa ya Mbeya, 
Njombe, Ruvuma ni vyanzo kwa 
Mto Ruvuma ambao pia unaman-
ufaa makubwa kwa wananchi wa 
maeneo hayo.

Nimeonyesha baadhi ya mito 
michache lakini ipo mingi kama 
Mto Malagalasi auMoyowosi, Mto 
Mara, Mto Kagera, Mto Ngono na 
Mto Ruhuhu.

Katika Makala ijayo, nita-
fafanua jinsi misitu inavy-
ochangia mito niliyotaja katika 
makala hii kutiririsha maji na 
kuchangia ustawi wa maisha ya 
Watanzania.

Vilevile, tukifikia hatua hiyo 
migogoro na uhasama kati ya 
wakulima na wafugaji vitapotea 
hivyo hali kuwa shwari kwa faida 
ya wote.

13Jumanne Agosti 2, 2022

ELIMU
NA DK FELICIAN B. KILAHAMA

Bila misitu hii mamlaka za maji kuwa hoi

Viongozi wa serikali wakikagua maji katika chanzo cha Ruvu Chini mkoani Dar es Salaam. Uhai wa Mto Ruvu ni misitu ya Uluguru iliyoko mkoani Morogoro. PICHA: 
MTANDAO

•Imo Uluguru, Usambara Mashariki, Gairo 

LINDA MZINGIRA (3)
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Homa ya ini inavyofanana na UKIMWI

tali ya Bugando mkoani Mwanza, 
David Majinge, akisema ugonjwa 
huo wa homa ya ini unasababishwa 
na virusi vya hepatitis C walioga-
wanyika katika makundi matano 
ambayo ni hepatitis A, B, C, D, na E.

“A na E huambukiza zaidi kwa 
njia ya chakula, kama umekula 
chakula kilichochafuliwa au viny-
waji ambavyo vina ‘contamina.

Ni vyakula au vinywaji vilivy-
ochafuliwa na kinyesi ndivyo 
vyenye ugonjwa huo na mara 
nyingi kwa kuzingatia usafi wa 
chakula, watu wanaweza kujikinga 
wasipate maambukizi ya homa ya 
ini ambayo ni A na E”, anasema Dk. 
Majinge.

Hata hivyo aina hiyo hupona na 
haina athari kubwa kama ile ya 
virusi vya B au C. 

Aina nyingine za virusi vya hepa-
titis B, C, na D huambukizwa kwa 
njia ya kugusana kwa maji maji ya 
mwilini  kutoka kwa mtu mmoja 
kwenda kwa mtu mwingine. Mfano 
damu na ute wakati wa kujamiiana.

“Homa ya ini kama ilivyo kwa 
ugonjwa kama UKIMWI, ukishika 
damu ambayo ina maambukizo, 
majimaji ya njia ya uke kwenye 
kujamiiana pia inaweza kukuam-
bukiza,” anasema Dk. Majinge.

Anawazungumzia wanaotumia 
dawa za kulevya kwenye kujidunga 
kama wanachangia vitu vyenye 
ncha kama sindano, mswaki, 
nyembe au unapoenda kupata 
huduma katika sehemu ambazo 
hazizingatii usafi unakuwa uko 
katika hatari ya kuambukizwa,” 
anaongeza Dk. Majinge.

Anasema watu wanaweza kujik-
inga kwa kuacha kutumia dawa za 
kulevya zikiwamo za kujidunga 
lakini ni vyema kujiepusha na 
kuchorwa michoro ya kwenye 
ngozi au ‘tatuu’. 

Anasema ni hatari pia kutoboa 
masikio kwa masonara ambao 
hufahamu usafi wa vifaa vyao na 
lakini hata kutoboa masikio kie-
nyeji kwa mafundi ambao vifaa 
wanavyotumia havijatakaswa.

Lakini katika maeneo mengine 
mijini vifaa vya kusafishia kucha 
navyo huenda si salama inabidi 
kuwa makini hasa vile vinavyo-
tumiwa kukwangua watu mbalim-

bali wanaojikusanya ‘saloon’ kwa 
wakati mmoja.

Kutoboa viungo vingine kama 
pua, macho na hata midomo kwa 
kutumia vifaa visivyotakaswa pia 
huleta virusi hivyo

Suala la ngono nalo linaelezwa 
kuwa ni chanzo na ushauri ni kila 
mmoja kulinda afya yake kwa 
kuachana na ngono zinazohatari-
sha maisha ukiwamo kuwa na 
wapenzi wengi na ulawiti.

Matumizi ya pombe kali na 
nyingine haramu kulewa kupin-
dukia kunaharibu ini na kusaba-
bisha ugonjwa wa ‘liver cirrhosis’ 
unaoweza pia kusababisha virusi 

vya hepatisi kuingia kwenye ini.

KUJIKINGA
Kuachana na tabia zote hatari-

shi, kutambua watu wanaoweza 
kuambukizwa na kuwakinga, lakini 
pia kula vyakula vyenye lishe bora 
kunaweza kusaidia kulinda ini lisi-
pate virusi hivyo, UN News inasema.

Chakula bora huongeza kinga 
ya mwili ili kuwa na afya bora ni 
vyema kula mlo kamili unaojaa 
matunda, mboga, vyakula vya 
nyuzinyuzi, visivyo vichafu (conter-
mination) na kuachana na pombe, 
mafuta mengi, chumvi nyingi na 
hata sukari pia.

DALILI
Dalili za mwanzo hutokea ndani 

na miezi sita baada kuambukizwa 
virusi vya homa ya ini, hutokea kwa 
baadhi lakini si kila mtu.

UN News inasema mgonjwa 
mwenye maambukizi ya virusi vya 
homa ya ini hupoteza hamu ya 
kula, huwa na umanjano machoni, 
vinganja vya mikono, kucha au 
mwili mzima.

Lakini, ni vizuri kupima ili kujua 
iwapo una maambukizo ya homa 
ya ini ili wataalamu wakupe chanjo, 
ushauri na hata kuanza matibabu.

 “Ili kujua kama umepata maam-
bukizo ya homa y aini kitu muhimu 
ni kupima, vipimo ni rahisi na vina-
fanyika kwenye hospital mbalim-
bali, kwa hepatitis B kama mtu 
akipimwa na akagundulika kuwa 
hana maambukizo basi anaweza 
akapata chanjo ambayo itamkinga 
asiendelee kupata mambukizo,” 
anasema Dk. Majinge.

KUPIMA MUHIMU
Homa ya ini ni tatizo la kiafya 

duniani linalohitaji kuzingatia 
kupima na kufuata maelekezo ya 
wataalamu wa afya katika hatua 
za kujikinga na ugonjwa huo una-
oshambulia ini, lakini pia unaoam-
bukizwa kwa kasi.

Tahadhari ni muhimu hasa 
wakati wa kumhudumia mgonjwa 
kuhakikisha kuwa unapomhu-
dumia unatumia vifaa kinga kama 
glovu ili majimaji za mwili wa ali-
yeathirika zisiingize virusi mwilini 
mwaka.

Hata hivyo, kulala pamoja na 
mgonjwa hakuambukizi virusi 
hivyo.

WANENAVYO MALENGA

Huku ulikupitia?
Mafiga uyapikia?
Sasa yamekunyokea?
Hebu mshukuru Mungu.

Korobo ikutumia,
Upate kumulikia,
Umeme wajivunia,
Hebu mshukuru Mungu.

Moshi ulilialia,
Kuni zikikuchulia,
Sasa gesi wapikia,
Hebu mshukuru Mungu.

Funza wali kupitia, 
Vidole kujipindia,
Sasa mambo metulia,
Hebu mshukuru Mungu.

Shule kwenda wakimbia,
Pekua miguu pia,
Viatu unatilia,
Hebu mshukuru Mungu.

Watu unawasikia,
Et unadidimia,
Ugumu wakumbukia,

Hebu mshukuru Mungu.

Foleni kujipangia,
Sukari kununulia,
Sasa homu yakujia,
Hebu mshukuru Mungu.

Mungu amekujalia,
Umepata familia,
Maisha yametulia,
Hebu mshukuru Mungu.

Magumu ukipitia,
Zile hayajafikia,
Wa zidi jipigania,
Hebu shukuru Mungu.

Mlo unajipatia,
Nguo na malazi pia,
Na haja kupungukia,
Hebu mshukuru Mungu.

Kile unajitakia,
Uweze kukitumia,
Pesa ya kuamulia,
Hebu mshukuru Mungu.

Na wala hujafikia,

Vibaya ukafulia,
Riziki wajipatia,
Hebu mshukuru Mungu.

Mema uliyapitia,
Mabaya ya kuzidia, 
Hujui ukoishia,
Hebu mshukuru Mungu.

Magonjwa ulipitia,
Wengi walishaishia,
Wewe watupumulia,
Hebu mshukuru Mungu.

Ajali wakumbukia,
Chupuchupu kutufia,
Kama walioishia,
Hebu mshukuru Mungu.

Donda linakuzidia,
Maumivu unalia,
Bado wajihudumia,
Hebu mshukuru Mungu.

Mfuko nimefulia, 
Huduma wajipatia,
Bima ya kuhudumia,
Hebu mshukuru Mungu.

Wale walitangulia,
Ngazi mbele kupandia,
Sasa umewafikia,
Hebu mshukuru Mungu.

Ngazi ulizopandia,
Ndizo ulizoshukia,
Kwa amani watulia,
Hebu mshukuru Mungu.

Wengi tunawasikia,
Ngazi vema wapandia,
Pua wanaangukia,
Wewe mshukuru Mungu.

Au tunawasikia,
Juu wameshikilia,
Ngazi yawakatikia,
Wewe mshukuru Mungu.

Wengine wawasikia,
Kazi walalamikia,
Wewe kwako metulia,
Hebu mshukuru Mungu.

Vyeti unashikilia,
Kazi hujajipatia,

Bado watumainia,
Hebu mshukuru Mungu.

Neno linatuambia,
Yote yanatufikia,
Si ya kusikitikia,
Hebu mshukuru Mungu.

Hapo ulipofikia,
Wengine watamania,
Na hawatapafikia,
Hebu mshukuru Mungu.

Haya yatukumbushia,
Tusije sahaulia,
Tukabaki twatulia,
Bila mshukuru Mungu.

Yote yanayotukia,
Maisha tukisikia,
Muhimu kumwinamia,
Kwa maombi huyu Mungu.

Na Lwaga Mwambande 
(KiMPAB)
lwagha@gmail.com 
0767223602

ELIMU
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Kuchangia sindano na viwembe kwa waganga na kwenye dawa za kulevya kunaweza pia 
kuambukiza homa ya ini . PICHA: MTANDAO.

HEBU MSHUKURU MUNGU
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habari DODOMA

Wizi nyaya za umeme washamiri Dodoma   

Na Paul Mabeja, DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la 
Tanzania Fellowship of Church-
es (TFC), Dk. Godfrey Malasi, 
ameishauri serikali kudhibiti 
chakula kilichoko nchini kutoka 
nje ya mipaka ili kulifanya taifa 
kuwa na uhakika wa chakula.

Dk. Malasi, alibainisha hayo 
jana alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari kwenye 
hafla ya kuwakabidhi vyeti vya 
kutambua mchango wa wadau 
mbalimbali waliofanikisha mke-
sha wa kitaifa wa maombi ya 
kuliombea taifa.

Alisema kutokana na uhaba 
wa mvua katika msimu wa kil-
imo uliopita kwenye maeneo 

mengi nchini mavuno yame-
kuwa kidogo hali inayotishia 
uhakika wa chakula.

“Ni lazima serikali kuanza ku-
dhibiti chakula kilichoko nchini 
kwani hata Biblia inasema asiye-
tunza wa kwake ni mbaya kuliko 
mtu asiyeamini hivyo ni lazima 
kwanza kabla ya kuangalia watu 
wengine serikali itunze chakula 
kwa ajili ya watu wake kabla ya 
kupeleka nje,” alisema.

Aidha, aliishauri serikali kuwa 
na maghala makubwa ya kuhifa-
dhia chakula ambayo yatasaidia 
taifa kuwa na hifadhi ya chakula 
cha kutosha katika miaka mingi.

“Tunatumai kuwa pamoja na 
hofu zilizoko hapatakuwapo 
na njaa mwaka huu, lakini pia 

kila mtu anapaswa kuendelea 
kuliombea taifa ili kuondokana 
na changamoto mbalimbali,” 
alisema.

Aliwataka Watanzania ku-
jitokeza kwa wingi kushiriki 
sensa ya watu na makazi inayo 
tarajiwa kufanyika mwishoni 
mwa mwezi huu.

Alisema moja kati ya eneo li-
takaloisaidia nchi kupiga hatua 
katika kutekeleza miradi yake 
ya maendeleo ni kupatikana 
kwa takwimu sahihi.

“Wito wangu kwa Watanza-
nia kushiriki kikamilifu sensa 
ya watu na makazi ambayo ita-
fanyika mwezi huu kwani ita-
saidia serikali kupata takwimu 
sahihi ambazo zitasadia ku-

panga bajeti kulingana na idadi 
halisi ya watu, naipongeza pia 
kwa namna ambavyo imejipan-
ga naamini mwaka huu tutapata 
takwimu sahihi zaidi,” alisema.

Kuhusu mkesha wa kuliom-
bea taifa mwaka huu, Askofu 
alisema maandalizi yanaende-
lea na kuwataka wadau mbal-
imbali kuendelea kujitokeza ili  
kufanikisha tukio hilo kila mwa-
ka.

“Mkesha huu wa kuliombea 
taifa kila mwisho wa mwaka 
tunaufanya ili kuombea amani 
pamoja na viongozi wetu kwani 
taifa bila amani haliwezi kuson-
ga mbele hivyo ni wajibu wa kila 
mmoja wetu kuchangia tukio 
hili,” alisema.

Serikali yashauriwa kudhibiti chakula cha ndani

Na Augusta Njoji, DODOMA

S
HIRIKA la Umeme nchini 
(TANESCO) Mkoa wa Do-
doma, limebaini kuwapo 
kwa wimbi la wizi wa 

nyaya za umeme aina ya shaba 
hali inayorudisha nyuma jitihada 
za shirika.

Akizungumza jana na wa-
nanchi wa Kata ya Mnadani ji-
jini hapo katika utoaji wa elimu 
kwenye maeneo yanayonufaika 
na miradi ya REA, Ofisa Usalama 
wa shirika hilo, Madega Dudu, 
alisema kuna tatizo la kuhujumu 
miundombinu ya umeme na 
watakaobainika watachukuliwa 
hatua za kisheria kwa mujibu wa 
Sheria ya Uhujumu.

Aliwataka wananchi kwenye 
maeneo yao kuhakikisha wa-

nakuwa mstari wa mbele katika 
utoaji wa taarifa za wazi na siri 
kwa TANESCO ili hatua zichuku-
liwe mapema.

“Mpaka umeme huu unafik-
ishwa hapa umesafiri kutoka 
mbali sana na umepita katika 
njia salama ndiyo maana un-
awaka, hivyo ni jukumu mo-
jawapo la sisi Wanambwanga na 
Wanandachi kiujumla kulinda 
miundombinu iliyoko hapo na 
kuhakikisha usalama muda wote 
kwa kuwa shirika linaendelea 
na kubaini wahujumu na kuwa-
chukulia hatua kama ambavyo 
sheria ya uhujumu inavyotaka,” 
alisema.

“Kumekuwa na wizi wa nyaya 
za umeme aina ya shaba ambazo 
zinafungwa kwenye mashine 
umba (Transformer) ambazo 

zimewekwa kwa ajili ya ulinzi wa 
miundombinu ili kuepusha mad-
hara, lakini kumekuwa na watu 
ambao wamekosea uzalendo 
wanakata na kuiba zile nyaya na 
kuturudisha nyuma, kwa hiyo ul-
inzi shirikishi ni muhimu kulin-
da hii miundombinu.”

Kwa upande wake, Ofisa Uhu-
siano na Huduma kwa Wateja 
TANESCO mkoani humo, Sarah 
Libogoma, alisema shirika hilo 
linaendelea na uhamasishaji na 
utoaji elimu maeneo yanayonu-
faika na miradi ya REA na hadi 
kufikia mwisho wa awamu ya 
tatu ya miradi wananchi zaidi ya 
30,000 wanatarajiwa kufikiwa 
na huduma.

Alisema kuwa miradi ya REA 
imelenga kufika maeneo yote 
ambayo umeme ulipita bila 

kusambazwa awamu zilizopita 
pamoja na kufikia maeneo ya 
pembezoni mwa jiji.

“Kata ya Mnadani ni iliyonu-
faika na miradi miwili ya REA 
ile ya ujazilizi na ya pembezoni, 
ambayo umeme umeshawashwa 
na tunategemea kuunganisha 
wateja zaidi ya 350 kwenye kata 
hii,” alisema.

Alisema, pamoja na umeme 
kufika majumbani ni vyema 
wananchi walio eneo la mradi 
wakachangamka na kutumia 
fursa ya kukuza uchumi binafsi 
kwa kuomba huduma ya umeme 
mapema.

Naye Mwakilishi wa Mkandar-
asi wa mradi huo jijini Dodoma, 
Marlon Bulugu, alisema mradi 
kwa sasa upo ukingoni kazi inay-
oendelea ni kukamilisha uvutaji 

nyaya sehemu iliyobakia.
“Wiki ijao tunakamilisha kazi 

ya uvutaji nyaya kwa nguzo zi-
lizobakia, tunachohitaji ni mwi-
tikio wenu hivyo ni vyema wa-
nanchi mkaendelea na maombi 
ili nasi tuweze kukamilisha ufun-
gaji mita mapema katika nyum-
ba zenu,” alisema.

Diwani wa Kata ya Mnadani, 
Paul Bakinye, aliishukuru TA-
NESCO kwa kutoa elimu hiyo 
kwa wananchi.

TANESCO Dodoma inasima-
mia utekelezaji wa miradi mi-
wili ya REA inayoendelea ndani 
ya jiji hilo ikiwamo wa ujazilizi 
unaotekelezwa na mkandarasi 
Derm Electrics na wa pembezo-
ni (peri-urban) unaotekelezwa 
na mkandarasi Cylex Engineer-
ing.

TAKUKURU 
yabaini 
ubadhirifu 
mapato 
watendaji
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), mkoani Do-
doma, imebaini ubadhirifu 
wa mapato ya Sh. milioni 
179.3 uliosababishwa na 
watendaji 17 kupitia 
mashine za kielektroniki 
za kukusanyia fedha 
(POS).

Akizungumza na waandi-
shi wa habari mwis-
honi mwa wiki, Mkuu wa 
TAKUKURU mkoani hapo, 
Sosthenes Kibwengo, 
alisema watendaji hao 
walichunguzwa na tayari 
mashauri 15 kuhusiana na 
ubadhirifu huo yamefik-
ishwa mahakamani.

Alisema ufuatiliaji 
ulifanyika ili wahusika 
wapeleke fedha benki 
walizokusanya kupitia 
mashine za kielektroniki 
za kukusanyia fedha (POS) 
na kubaki nazo Sh. milioni 
10.9 ziliokolewa.

Aliwataka wote wa-
naokusanya mapato ya 
halmashauri kuhakikisha 
wanayawasilisha benki 
kwa wakati na kuachana 
na matumizi ya fedha 
mbichi.

Kuhusu eneo la ukaguzi 
wa miradi, Kibwengo 
alisema kuna suala la 
kuchelewa kukamilika 
kwa miradi kinyume na 
mikataba jambo ambalo 
linapunguza ufanisi na 
kuongeza gharama.

Mkuu huyo alitoa 
wito kwa wananchi ku-
tokomeza rushwa kwa 
kusimamia miradi ya 
maendeleo katika maeneo 
yao na kutoa taarifa kwa 
mamlaka hiyo wanapoona 
kuna rushwa au viashiria 
vya rushwa.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Viwango Tanzania  (TBS), Dk. Athuman Ngenya, akizungumza na waandishi wa habari 
Idara ya Habari Maelezo jijini Dodoma jana, alipoelezea mwelekeo wa utekelezaji wa shughuli za shirika hilo kwa 
mwaka wa fedha 2022/2023.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Maonyesho Nanenane 
kubadilisha wakulima
Na Ashton Balaigwa, MBEYA

W
IZARA ya Kilimo 
kupitia Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo 
Tanzania, imeji-

panga kuyatumia maonyesho ya 
wakulima na wafugaji maarufu 
Nanenane kubadilisha taswira 
ya wakulima kuanza kufanya 
kilimo chenye tija kwa kutumia  
teknolojia za kisasa ikiwamo 
mbegu bora.

Akizungumza na waandishi 
wa habari katika viwanja vya 
maonyesho ya wakulima vya 
John Mwakangale, mjini hapo, 
Mkurugenzi Mkuu wa TARI, 
Dk. Geoffrey Mkamilo, alisema 
wamekuja na teknolojia zote 
mpya zilizogunduliwa na watafiti  
katika vituo vyake 17 vilivyoko 

nchini.
“Katika maonyesho yote ya 

wakulima Nanenane kuanzia 
ngazi ya kanda hadi yanay-
ofanyika kitaifa hapa Mbeya, sisi 
kama TARI tumepeleka watafiti 
wa teknolojia zetu tulizogundua 
katika vitu vyetu vyote, lengo ni 
kumbadilisha mkulima kufanya 
kilimo cha kisasa na chenye tija,” 
alisema Dk. Mkamilo.

Mkurugenzi huyo Mkuu wa 
TARI alisema, iwapo wakulima 
wanaofika katika maonesho ya 
wakulima na wafugaji yanay-
ofanyika katika kanda mbal-
imbali watajitokeza kupata 
elimu ya teknolojia ya kisa-
sa, ana uhakika tija katika  
kilimo itaongezeka na kukuza 
uchumi.

Alifafanua kuwa teknolojia 

hizo zilizoibuliwa na watafiti ku-
toka TARI pia zinaunganishwa 
katika mnyororo wa thamani 
katika mazao ya alizeti, mahi-
ndi, maharagwe, soya, chikichi 
na mpunga pamoja na mazao 
mengine.

Naye Mkurugenzi wa Utafiti 
na Ubunifu wa TARI, Dk. Joseph 
Ndunguru, alisema teknolojia ya 
mbegu hizo zilizoibuliwa baada 
ya kufanyiwa utafiti zina uwezo 
mkubwa wa kukabiliana na ma-
badiliko ya tabianchini.

Dk. Nduguru alisema kutoka-
na na teknolojia ya mbegu hizo, 
sasa vijana wanaweza kujikita 
katika kilimo kwa kufanya kili-
mo biashara kutokana na kuwa 
na uhakika wa kupata mazao na 
kuachana na kutegemea ajira za 
serikali.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Kituo cha Utafiti wa Kil-
imo cha TARI Dakawa, kilichoko 
wilayani Mvomero, mkoani 
Morogoro, Dk. Jerome Mghase, 
alisema wamekuja na teknolo-
jia mpya ya mbegu ya mpunga 
ambayo inamaliza changamoto 
kwa wakulima wanaolima ka-
tika maeneo yenye chumvi, 
magadi na wadudu waharibifu  
pamoja na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Alisema aina hizo mpya za 
mbegu ya mpunga pia zimeo-
nyesha kuongeza mavuno men-
gi pamoja na viinilishe muhimu 
kwa afya ya walaji na zime-
shafanyiwa majaribio katika 
Ikolojia saba kwenye maeneo 
yanayolimwa mpunga nchini na 
kuleta tija kwa wakulima.

TCB kuwapatia wakulima mbegu za kisasa 
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

BODI ya Kahawa Tanzania 
(TCB), Nyanda za Juu Kusini 
wamejipanga kuwafundisha 
wakulima na kuwapatia mbegu 
bora na za kisasa za zao la ka-
hawa ili kupata tija na faida.

Kauli hiyo iletolewa jana na 
Ofisa Ubora wa Bodi ya Kahawa 
Nyanda za Juu Kusini, Florian 
Ndunguru, alipozungumza na 
Nipashe kuhusu maandalizi 
ya bodi hiyo katika kuwasaidia 

wakulima kupitia maonyesho 
hayo ambayo kitaifa yanafanyika 
jijini Mbeya.

Ndunguru alisema kuwa 
maandalizi yote yamekamilika 
kwa ajili ya wakulima kwenda 
kujifunza mnyororo wa thamani 
wa zao la kahawa, kuanzia ku-
panda, kupalilia na kuvuna.

Alisema watayafikia makundi 
yote ya wakulima ambao watao-
nyesha nia ya kunufaika na zao 
hilo kwa kuhakikisha wanab-
adilika na kuachana na kilimo 
cha mazoea. Alisema Tanzania 

wanalima kahawa za aina mbili, 
aina Arabika na Robusta na Bodi 
ya Kahawa wanahakikisha aina 
hizo zinapatikana kwa wingi ili 
wakulima walime kwa wakati na 
kupata mavuno mengi.

Miongoni mwa wakulima aki-
wamo Saidiana Ngwisa, kutoka 
Kata ya Utengule, alisema kuwa 
Bodi ya Kahawa imekuwa iki-
wapatia elimu sahihi ya namna 
bora ya kutunza kahawa sham-
bani na baada ya kuvuna.

“TCB wamesaidia wakulima 
kulima kisasa ukilinganisha na 

ilivyokuwa awali tunalima kwa 
kuzingatia kanuni bora za kilimo 
na kupata mavuno mengi am-
bayo yanasaidia kujikwamua 
kiuchumi na kumudu gharama 
za maisha,” alisema.

Rashid Juma, mkulima wa Nje-
lenje alisema wakulima wengi 
wamepata hamasa ya kulima 
zao hilo kutokana na elimu in-
ayotolewa na wataalamu kutoka 
Bodi ya Kahawa Nyanda za Juu 
Kusini na maofisa ugani kutoka 
halmashauri mbalimbali za 
wilaya.

Waendesha 
bodaboda 
watakiwa kuwa
watangazaji 
wazuri miradi 
ya serikali
Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

WAENDESHA bodaboda mkoa-
ni Mbeya wametakiwa kuwa 
mstari wa mbele kutangaza 
mazuri yote yanayofanywa na 
serikali ikiwamo miradi mbal-
imbali ya maendeleo kama 
ujenzi wa vituo vya afya, bara-
bara, maji na uhamasishaji wa 
sensa ya watu na makazi inay-
otarajiwa kufanyika Agosti 23, 
mwaka huu. 
Rai hiyo imetolewa jana na 

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, 
Reuben Mfune, wakati akizun-
gumza na madereva bodaboda 
wa Mkoa wa Mbeya, baada ya 
kukabidhi vifaa mbalimbali vya 
waendesha bodaboda. 
Mfune alisema bodaboda ni 

kundi kubwa katika jamii na 
linapaswa kutumika kusaidia 
kwenye ulinzi na usalama 
pamoja na utoaji wa taarifa 
penye viashiria vya uhalifu 
pamoja na kusambaza jumbe 
zinazotolewa na serikali. 
“Bodaboda ni kundi muhimu 

sana kwenye jamii yetu kwa 
sababu mnashirikiana na watu 
mbalimbali ambao naamini 
wanazo taarifa za kutosha, 
nawaomba mwendelee kush-
irikiana na serikali katika kufi-
chua vitendo vya kihalifu, mas-
uala ya maendeleo na mambo 
mengine ambayo yanalengo la 
kuijenga nchi,” alisema Mfune.
Kwa upande wake, Mwenyeki-

ti wa Bodaboda Jiji la Mbeya, 
Aliko Fwanda alisema, wako 
bega kwa bega kuhakikisha mi-
radi mbalimbali ya maendeleo 
inatekelezwa kwa ushirikiano 
na wananchi.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Utafiti Tanzania (TARI), Dk. Geoffrey Mkamilo (kulia), akipata maelezo kutoka kwa 
watafiti wa Kituo cha Utafiti cha TARI Kibaha kilichoko mkoani Pwani kuhusu aina mpya ya mbegu ya mahindi wakati 
wa maonyesho ya wakulima na wafugaji yanayofanyika kitaifa katika Viwanja vya John Mwakangale mkoani Mbeya. 
PICHA: ASHTON BALAIGWA
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Abdullah: Saratani ina 
gharimu afya ya binadamu
Na Rahma Suleiman, 
 ZANZIBAR

M
AKAMU wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman 
Abdullah, amese-

ma kuwa saratani ni moja ya 
magonjwa yasiyoambukiza na 
yenye kugharimu afya ya bin-
adamu duniani.

Alisema kwa mujibu wa tak-
wimu kutoka Wizara ya Afya 
Zanzibar ina wagonjwa wapya 
wa saratani wapatao 2,000 
kila mwaka.

Aliyasema hayo wakati aki-
fungua mafunzo ya utoaji hu-
duma kwa wagonjwa wa sara-
tani, mjini hapo.

Alisema idadi hiyo kwa 
asilimia kubwa inatokana na 
utaratibu wa maisha ya watu 
wanayoishi hasa katika nchi 
maskini zinazoendelea.

“Watu wengi katika nchi 
hizi hawana mazoea ya ku-
fanya mazoezi muda mwingi 
hutumika kukaa ofisini, dar-
asani, kuangalia runinga na 
kutoshiriki katika mazoezi,” 
alisema.

Alisema idadi hiyo inato-
kana na kula mlo ambao usio 
sahihi ikiwamo vyakula vy-
enye mafuta mengi, sukari 
na chumvi nyingi na ulaji wa 

vyakula vingi vya wanga, to-
fauti na mahitaji ya mwili.

Aliwataka wananchi kue-
ndelea kuhamasishana kwa 
kubadilisha utaratibu wa mai-
sha yao na kufanya mazoezi, 
kula mboga za majani, vyakula 
vyenye asili ya mizizi na na-
faka ambazo hazijakobolewa 
na kula matunda badala ya ku-
nywa juisi.

Alisema utaratibu huo uta-
punguza kiwango cha mara-
dhi yasiyoambukiza Zanzibar 
ikiwamo saratani.

Aidha, alisema serikali ina-
fanya maboresho ya sekta ya 
afya, kwa kujenga na kukara-
bati hospitali katika ngazi ya 
wilaya na mikoa na imetenga 
Sh. bilioni 36.67 kwa ajili ya 
kuimarisha huduma za afya 
na ununuzi wa vifaa tiba.

Kadhalika, alisema kuna 
mpango maalum wa kuzali-
sha wataalamu wa afya katika 
ngazi mbalimbali ili kuwa na 
madaktati wa kutosha iki-
wamo bingwa wa saratani na 
kupunguza ukali wa athari za 
saratani.

Alisema uwapo wa majengo 
ni jambo moja, lakini vifaa 
tiba na madaktari ni jambo 
lingine na serikali imejipanga 
vizuri katika hilo na hatua za 
uajiri wa wataalamu wa afya 

tayari zinaendelea ili kuajiri 
madaktari na kuwahudumia 
wananchi.

Naye Waziri wa Afya, Nassor 
Ahmed Mazrui, alisema kwa 
mujibu wa takwimu za sara-
tani duniani za mwaka 2018 
(Glob can 2018), inakadiriwa 
zaidi ya watu 18,000,000,000, 
hupata saratani kila mwaka 
ikiongozwa na saratani ya 
mapafu, matiti, tumbo na tezi 
dume.

Alisema takribani watu mil-
ioni 9.6 hufariki kila mwaka 
duniani sawa na asilimia 21 ya 
vifo vitokanavyo na magonjwa 
yasiyoambukiza duniani.

Kwa upande wa Tanzania, 
alisema saratani inashika na-
fasi ya tano kwa wanaume 
na ya pili kwa wanawake  
kwa kusababisha madhara na 
vifo.

“Idadi ya wagonjwa wa sara-
tani inaendelea kuongezeka 
nchini na duniani kwa ujum-
la. Ripoti ya mwaka 2018 ya 
Shirika la Umoja wa Mataifa 
la utafiti wa saratani inaonye-
sha kwamba takribani katika 
wagonjwa wapya 42,060, wag-
onjwa 28,610 hufariki kuto-
kana na ugonjwa huu hapa 
nchini,” alisema.

Vile vile, Zanzibar kuna wag-
onjwa wapya wapatao 12,000 

kila mwaka kwa mujibu wa 
taarifa kutoka Hospitali ya 
Mnazi Mmoja na saratani za 
shingo ya kizazi, matiti, tezi 
dume, tumbo na saratani za 
damu zinaongoza.

Alisema serikali imejikita 
kutoa huduma za kinga na 
kuwafikia wasichana wenye 
umri wa miaka tisa hadi 14 
zaidi ya asilimia 62 kuwapa 
chanjo ya HPV (Human Papil-
loma Virus) ili kuwakinga na 
saratani za shingo ya kizazi, 
pia kutoa chanjo ya homa ya 
ini (Hepatitis B) kwa watoto 
wote wanaozaliwa. Serikali pia 
inatibu watu waliopata maam-
bukizi ya homa ya ini C (Hepa-
titis C) ambayo itawakinga na 
saratani ya ini.

Alisema kwa sasa serikali 
imeanza mchakato wa kuan-
zisha huduma za mionzi tiba 
(radiotherapy), kuipunguzia 
mzigo Hospitali ya ORCI na ku-
warahisishia wananchi wake 
kupata huduma hiyo.

Mazrui alisema changamoto 
inayo wakabili wagonjwa wa 
saratani pamoja na familia 
zao, vipimo, maumivu makali 
na maisha ya mateso anayoi-
shi mgonjwa wa saratani hasa 
kwa wale ambao wamegundu-
lika na ugonjwa ukiwa kwenye 
hatua kubwa.

Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapindu-
zi, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, akiwa na 
mkewe Mama Mar-
iam Mwinyi wakati 
akimpongeza mwa-
nafuzi wa kidato 
cha nne wa Shule 
ya Sekondari ya 
Fidel Castro Pemba, 
Kassim Khamis 
Omar kwa kufaulu 
vizuri mtihani wake 
wa Taifa wa kidato 
cha sita mwaka 
huu, katika hafla ya 
chakula maalum, 
pia alitoa zawadi 
kwa  wanafunzi 
waliofaulu vizuri 
mitihani yao, hafla 
iliyofanyika viwan-
ja vya Ikulu ndogo 
Pagali Pemba 
mwishoni mwa 
wiki. PICHA: IKULU

Na Mwandishi Wetu

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia Ap-
son, amesema ujenzi wa shule za 
ghorofa utapunguza msongamano 
wa wanafunzi madarasani na 
kuipongeza Serikali ya Zanzibar 
kujenga shule hizo.
Dk. Tulia alisema hayo katika zi-

ara yake ya kutembelea miradi ya 
sekta ya elimu katika majimbo ya 
uchaguzi ya Unguja na Pemba na 
kuangalia changamoto zinazowak-
abili wabunge katika majimbo yao.
Alisema elimu ndiyo kipaumbele 

cha serikali zote mbili katika kuo-
na watoto wanapiga hatua kubwa 
ya maendeleo na kukabiliana na 
changamoto zilizoko ikiwamo ku-
ingia katika ushindani wa soko la 
ajira.
Alisema ujenzi wa shule za 

ghorofa kwa kiasi kikubwa uta-
punguza msongamano wa sasa wa 
wanafunzi katika darasa moja na 
kuwapo kwa vipindi vitatu vya 
masomo katika siku moja.
Aidha, aliipongeza Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar kwa kuzi-
tumia vizuri fedha za ahuweni za 
UVIKO-19 katika sekta ya elimu 
kwa kujenga madarasa mapya 
hatua itakayowawezesha wa-
nafunzi kujiamini.
Dk. Tulia aliwataka wabunge 

kuzitumia vizuri fedha za mfuko 
wa jimbo kwa ajili ya kutekeleza 
miradi inayowagusa wananchi 
katika sehemu zao.
Alisema madhumuni ya fedha 

za mfuko wa jimbo ni kwa ajili ya 
kuharakisha maendeleo pamoja na 
changamoto zinazoibuliwa na wa-
nanchi katika majimbo.
Naye Mkuu wa Mkoa wa Kusini 

Unguja, Rashid Hadid Rashid, 
alisema wamepiga hatua kubwa 
katika kukabiliana na changamoto 
za sekta ya elimu kwa kujenga 
jumla ya madarasa 10,120 ambayo 
yamepunguza msongamano wa 
wanafunzi kusoma vipindi vitatu 
kwa siku.
Alisema kasi ya ujenzi wa shule 

za msingi na sekondari katika 
Wilaya ya Unguja pamoja na mira-
di ya ujenzi wa shule inayofanywa 
na wabunge na wawakilishi kwa 
kiasi kikubwa itapunguza msonga-
mano wa wanafunzi kupata elimu.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

KAMISHNA wa Jeshi la Polisi 
Zanzibar, Hamad Khamis Ham-
ad, amesema yupo tayari kush-
irikiana na wanaharakati wa 
kupambana na vitendo vya ud-
halilishaji wa kijinsia ili vitendo 
hivyo vidhibitiwe na kuongeza 
kasi ya upelelezi na watuhumiwa 
kufikishwa mahakamani haraka.

Kamishna huyo aliyepata 
uteuzi hivi karibu aliyasema 
hayo makao makuu ya Jeshi la 
Polisi Zanzibar, wakati alipofanya 
mazungumzo na wanaharakati 
wa kupinga vitendo vya udhal-
ilishaji wa kijinsia ikiwamo asasi 
za kiraia.

Alisema Jeshi la Polisi limeji-
panga kutokomeza vitendo hivyo 
ikiwamo kutoa elimu na kufanya 
mazungumzo na mikutano mara 

kwa mara na wanaharakati.
Alisema miongoni mwa vikwa-

zo katika kutokomeza vitendo 
hivyo ni jamii kushindwa kutoa 
ushirikiano ikiwamo kutoa usha-
hidi wa kesi hizo mahakamani.

Alisema zipo kesi zinalazi-
mika kufutwa mahakamani kwa 
sababu wahusika hawapo tayari 
kutoa ushahidi ambao ni mion-
goni mwa sehemu muhimu ya 
kuwatia hatiani watuhumiwa.

Mkurugenzi Mkuu wa kijiji cha 
kulea watoto yatima (SOS), Asha 
Salim Ali, aliliomba Jeshi la Polisi 
kuongeza ushirikiano utakao-
saidia kuyafikia malengo yake 
ikiwamo kupambana na vitendo 
vya udhalilishaji wa kijinsia na 
waathirika wake wakubwa ni wa-
nawake na watoto.

Alisema bado jamii haijaelimi-
ka zaidi kupambana na udhalil-
ishaji wa kijinsia ikiwamo baadhi 

ya wazazi kutotoa ushirikiano 
wakati wanapotakiwa kufuatilia 
kesi za udhalilishaji mahakamani 
na vituo vya polisi.

Aidha, aliliomba Jeshi la Poli-
si kuacha kusuluhisha kesi za 
udhalilishaji katika vituo vya 
polisi kwa sababu zipo taarifa 
kwamba baadhi ya wananchi 
wanaowasilisha malalamiko yao  
hupewa ushauri wa kusuluhisha 
kesi hizo.

Kamishna Hamad aahidi ushirikiano mapambano udhalilishaji kijinsia

Spika Tulia 
aunga mkono 
ujenzi wa 
shule za 
ghorofa 
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No.105 of 2022
In the matter of the Estate of the late of the late 

CELESTINA CASMIRY JOHN 
of Changombe within Dodoma City.

AND
In the matter of application for letters of 

administration by 
EVA AUGUSTIN MWENDA.  

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963) 

All PERSONS claiming to have any interest in the 
Estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 
fit before the grant of letters of Administration is 
made to the above named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before 
the 16 Day of 08, 2022
Dated at Dodoma this 26 day of 07,2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya                           
GEITA

Kituo cha NYANKUMBU Mkoa GEITA
Shauri la Madai Na. 123/2022

Jina la Mdai:          KIKUNDI CHA EFATA
Jina la Mdaiwa:     DEVOTHA MAKALANGA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama 

za Mwanzo)

Kwa: DEVOTA MAKALANGA
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake ya MADAI YA FEDHA 
SHILINGI MILIONI NNE TU (Tsh. 4,000,000/-) Hivyo unatakiwa 
kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 05 Mwezi 08 
Mwaka 2022 saa 2:00 asubuhi. Kwa mujibu wa madai hayo na 
kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima 
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu 
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.  
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 25 Mwezi 07 Mwaka 2022.

…………………………………………………….
HAKIMU
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Kikwete ateuliwa kuwa kiongozi
timu uangalizi uchaguzi Kenya

 

Rais 
mstaafu 
wa 
Tanzania 
ambaye 
ni Kion-
gozi wa 
Timu ya 
Waangal-
izi wa 
Uchaguzi 
Mkuu wa 
Kenya, 
Jakaya 
Kikwete, 
akihutubia 
nchini 
Kenya 
jana. PI-
CHA: EAC

NAIROBI, Kenya

RAIS wa Awamu ya Nne wa Tanzania, 
Dk. Jakaya Kikwete, ameteuliwa kuongo-
za ujumbe wa wachunguzi wa uchaguzi 
mkuu wa nchini Kenya kutoka Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC).

Kenya inatarajia kufanya uchaguzi 
mkuu Agosti 9, mwaka huu, na joto la ki-
siasa likiendelea kuongezeka huku wag-
ombea nafasi ya urais, ubunge na uga-
vana wakizunguka nchi nzima kujinadi 
na kumwaga sera zao.

Ujumbe huo wa maofisa 52 utakuwa 
ukisimamia na kuangalia kiwango cha 
matayarisho na utekelezaji mzima wa 
uchaguzi mkuu wa Kenya unaotarajiwa 
kufanyika Agosti 9, mwaka huu. 

Aidha, Rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta, 
akizungumza katika mkutano alioufanya 
na wananchi jana, alimtaka Naibu Rais 
ambaye ni mmoja wa wapinzani wake 
anayegombea urais William Ruto kuacha 
siasa za kutukanana na kuwaambia watu 
kuwa ana mpango wa kumuua.

Alisema katika suala linaloendelea 
nchini humo hakuna haya ya kurushiana 
matusi huku akisisitiza Wakenya kufanya 
kile ambacho ni sahihi na stahiki.

“Hakuna haja ya matusi jamani, wala 
kuingilia watu, kila mtu nikiwamo mimi 
ana uhuru wa kupigia debe yeyote am-
baye anamtaka, kwa hiyo uamuzi utaku-
wa wa wananchi,” alisema na kuongeza;

“Nikikujibu kwa sababu umesema 
mambo ya uongo hakuna haja ya ku-

waambia watu nataka kukuua, si 
mmenitusi karibia miaka mitatu, kuna 
mtu amewagusa, hiyo miaka mitatu si 
nimekuwa kwenye kiti si nilikuwa na 
uwezo, nikiwa sina uwezo ndio niko na  
time (muda) ya kukutafuta,” alisema Ken-
yatta.

“Uza sera zako, achana na mimi, nafan-
ya kazi yangu nimalize, nyinyi kaombeni 
kura wananchi wakiwapatia sawa, waki-
wanyima twende nyumbani pamoja shi-
da iko wapi, si dunia itaendelea,” alisema 
Kenyatta.

Aidha, hivi karibuni Rutto alimwomba 
Kenyatta msamaha walipotofautiana 
baada ya kukamilika kwa uchaguzi wa 
2018.

APPALACHIA, Marekani

WATU 19 wameripotiwa kufariki ku-
tokana na mafuriko yaliosababishwa na 
mvua kubwa katika eneo la Appalachia 
kaskazini mwa jimbo la Kentucky nchini 
Marekani huku likitajwa kuwa janga 
kuwa zaidi kuwahi kulikumba eneo hilo.

Gavana wa Jimbo la Kentucky, Andy 
Beshear, alisema kuwa huenda idadi ya 
waliofariki ikaendelea kuongezeka, ak-
ibainisha kwamba mamia ya makazi ya 
raia na maeneo ya biashara yamejaa maji.

Rais wa Marekani, Joe Biden, ametaja 
mafuriko hayo kama janga kubwa am-
bapo ameamuru usaidizi wa haraka kwa 
walioathiriwa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa 
jana na RFI miongoni mwa waliofariki ni 
pamoja na watoto sita akiwamo mtoto 
wa mwaka moja. Aidha, wanasayansi 
walieleza kuwa mabadiliko ya tabia nchi 
yamechangia kutokea kwa matukio kama 
hayo ya mafuriko ya Kentucky.

Ilibainisha kuwa takribani watu 33,000 
katika eneo hilo wanakabiliwa na tishio 

la umaskini, umeme kukatika kutokana 
na mafuriko hayo, barabara kutopitika 
baada ya kuzibwa na maporomoko ya 
udongo.

Vile vile japokuwa eneo husika limeku-
wa likikumbwa na matukio ya mafuriko, 
mamlaka katika mji huo zimethibitisha 
kuwa hayajawahi fikia kiwango cha hivi 
sasa.

Pia kutokana na janga hilo watu wam-
etakiwa kuhamia katika maeneo salama 
wakati huu mvua ikitarajiwa kuendelea 
kunyesha.	 RFI

Watu 19 wafariki dunia mafuriko Marekani

WASHINGTON, Marekani

DAKTARI binafsi wa Rais wa Mare-
kani, Joe Biden, Dk. Kevin O Connor 
amesema rais huyo amekutwa tena 
na virusi vya UVIKO-19 licha ya ku-
toonyesha dalili yoyote kuwa anau-
gua ugonjwa huo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochap-
ishwa jana na VOA Kiongozi huyo 
alifanyiwa vipimo Jumamosi baada 
ya kupona kutokana na maambukizi 
ya wiki iliyopita, na kwamba huenda 
atakaa karantini katika ikulu ya White 
House baada ya maambukizi hayo 
mapya kugundulika.

Dk. O Connor alisema kwamba Rais 
Biden ana dhamira ya kuhakikisha 
kwamba wafanyakazi wa karibu naye 
wanalindwa dhidi ya maambukizi.

Aliongeza kwamba Rais Biden 
alikuwa amepona kutokana na 
maambukizi ya awali, lakini yamerudi 
tena, suala analosema hujitokeza kwa 
asilimia ndogo ya wagonjwa wanao-
tumia dawa aina ya Paxlovid kutibu 
maambukizi ya awali.

Mshauri mkuu wa kiafya wa Rais 
alisema hali ya kupatikana kuwa na 
virusi baada ya kupata chanjo haina 
historia ya kuwa na hatari yoyote.

Pia alibainisha kuwa Biden ataen-
delea kufanya kazi kwenye ofisi yake 
wakati leo ‘jana’ akilazimika kuahiri-
sha ziara iliyokuwa impeleke kwenye 
jimbo lake la Delaware. 	 VOA

Rais Biden 
akutwa tena 
na UVIKO-19

DAKAR, Senegal

WANANCHI nchini Senegal wamep-
iga kura katika uchaguzi wa wabunge 
huku upinzani ukiwa na matumaini ya 
kulazimisha ushirika na Rais Macky 
Sall katika kuunda serikali na kuzuia 
nia yake ya kuwania muhula wa tatu.

Sall ambaye alichaguliwa mwaka 
2012 kwa muhula wa miaka saba na 
kuchaguliwa tena mwaka 2019 kwa 
muhula wa miaka mingine mitano, 
alishutumiwa kwa kutaka kuvunja 
sheria kuhusu kikomo cha mihula mi-
wili na kugombea tena mwaka 2024.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochap-
ishwa jana na VOA, bado kiongozi 
huyo hajasema wazi msimamo wake 
juu ya suala hilo, huku ikielezwa 
kuwa kushindwa kwa wafuasi wake 
katika uchaguzi uliofanyika Jumapili 
kunaweza kuvuruga mipango yake.

Chanzo cha kuaminika kilicho karibu 
na wizara ya mambo ya ndani kina-
chohusika na uchaguzi kiliiambia AFP, 
kuwa hadi kufikia mchana, idadi ya 
waliojitokeza kupiga kura ilikuwa 
asilimia 22, na kwamba matokeo ya 
kura yanatarajiwa kabla ya Ijumaa ya 
wiki hii.

Aidha, inadaiwa kuwa idadi ya 
waliojitokeza kupiga kura katika vituo 
kadhaa vya kupigia kura ilionekana 
kuwa ndogo.

			   VOA

Wananchi Senegal 
wapiga kura  
kuwachagua 
wabunge

Maelfu ya watoto wakosa makazi DRC
KONGO, DRC

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa linalo-
washughulikia Watoto (UNICEF) limese-
ma maelfu ya watoto wameyakimbia 
makazi yao mashariki mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo, ambako jeshi la 
taifa linapambana na waasi wa M23.

Taarifa mpya ya shirika hilo ilieleza 
kuwa tangu mwezi Machi mwaka huu, 
watu zaidi ya 190,000 walilazimika kuon-
doka katika vijiji vyao wilaya za Rutshuru 
na Nyiragongo, ikibainisha kuwa nusu ya 
idadi hiyo ni watoto.

Mkurugenzi Mkazi wa UNICEF 
huko DRC Grant Leaity, baada ya kufan-
ya ziara katika wilaya ya Rutshuru juma 
lililopita, alisema maelfu ya watoto wa-
nakabiliwa na vitisho na hawawezi kupa-
ta huduma za msingi ambazo ni muhimu 
kuwanusuru katika mzozo huo.

“Watoto wataendelea kukabiliwa na 

masaibu hayo, kwa sababu bado watu 
wana hofu kurejea katika vijiji vyao,” 
alisema Leaity.

Ofisa huyo wa Umoja wa Mataifa pia 
alikutana na watu hao walioyakim-
bia makazi yao, walioko katika eneo la 
Kalengera, ambako wakimbizi wa ndani 
wanawazidi mara mbili wenyeji.

“Familia za wakimbizi wa ndani zinahi-
taji msaada wa dharura wa chakula, vifaa 
vya nyumbani, huduma za afya na maji 
safi, pamoja na vifaa vya usafi,” ilisema 
UNICEF katika taarifa yake.

Aidha, shirika hilo la msaada kwa wa-
toto limeongeza kuwa wakati mahitaji ya 
msaada huo yakiongezeka kwa kasi, upa-
tikanaji wake unawasili kwa kusua sua.

Pia taarifa ilisema kutokana na ukosefu 
wa msaada, baadhi ya watu wanalazimika 
kurudi katika vijiji vyao, katika maeneo ya 
mstari wa mbele wa mapigano ambayo 
sio salama, huku ikiongeza kuwa jumuiya 

ya kimataifa haina budi kuchukua hatua 
za haraka ili kuepusha madhila zaidi kwa 
watoto wanaokumbwa na utapiamlo wa 
kupindukia.

Vile vile ilibainisha kuwa Wilaya ya Rut-
shuru imejikuta katika hali tete miezi ya 
karibuni, kutokana na uwepo wa waasi 
wa M23 ambao wamekuwa wakipigana 
na jeshi la serikali ya Kongo.

M23 ni vuguvugu linalodhibitiwa na 
wapiganaji kutoka jamii ya Watutsi am-
balo lilisambaratishwa mwaka 2013, la-
kini lilichukua tena silaha mwaka 2021 na 
kuanzisha mashambulizi mapya dhidi ya 
jeshi la serikali na ujumbe wa Umoja wa 
Mataifa wa kulinda amani (MONUSCO) 
na limeweza kuyakamata na kuyashikilia 
maeneo kadhaa.

Serikali ya Kinshasa inaituhumu Ki-
gali kuwaunga mkono waasi hao, tuhuma 
ambazo Rwanda imezikanusha.

			   DW
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Na Mwandishi Wetu

ZIKIWA zimebaki siku 12 kuelekea 
msimu wa tatu wa mbio za Benki ya 
CRDB (yaani CRDB Bank Marathon), zi-
takazofanyika Agosti 14, mwaka huu, Sh. 
milioni 100 zitashindaniwa katika mbio 
hizo zinazotarajiwa kushirikisha wakim-
biaji zaidi ya 6,000.

Hayo yalibainishwa jana na uongozi 
wa benki hiyo wakati wa hafla fupi iliyo-
kutanisha wadau na washirika wa CRDB 
Bank Marathon kwenye Hoteli ya Johari 
Rotana jijini Dar es Salaam.

Akizungumza katika hafla hiyo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa CRDB, Abdulmajid 
Nsekela, alisema katika mbio za mwaka 
huu, benki hiyo imefanya maboresho 
makubwa kwenye zawadi ili kuongeza 
ushindani miongoni mwa washiriki, la-
kini kuendana na hadhi ya kimataifa am-
bayo mbio hizo zilipata mwaka jana.

“Katika mbio ndefu za Km 42.2, washin-
di wa kwanza kwa upande wa wanaume 
na wanawake watapata Sh. milioni 10 
kila mmoja. Washindi hawa pia watapata 
zawaidi ya kulala usiku mmoja hapa Jo-
hari Rotana pamoja na vocha za zawadi 
katika duka la Justfit,” alisema.

Akitoa majumuisho ya zawadi hizo, 
Mkurugenzi wa Mawasiliano Benki ya 
CRDB, Tully Mwambapa, alisema katika 
mbio hizo zikiwamo za Km 21.1, Km 10, 
kilometa tano na baiskeli Km 65, washin-
di sita wa kwanza watapewa zawadi za 
fedha taslimu.

Tully aliongeza kuwa pia kutakuwa na 
zawadi kwa makundi maalum ya wazee, 
watoto na wakimbiaji waliovaa kipekee. 
“Jumla ya zawadi hizi zote zitakazotole-
wa kwa washindi ni Sh. milioni 100,” 
alisema Tully.

Katika hafla hiyo, Benki ya CRDB pia ili-
tambulisha vifaa vitakavyotumika katika 
msimu wa tatu wa CRDB Bank Marathon 
ikiwamo medali, fulana, kofia na mfuko 
wa kuwekea vifaa (back-pack) ambazo 
washiriki wa mbio hizo watapewa.

Kwa upande wa usajili, Nsekela alisema 
mpaka jana, tayari watu zaidi ya 4,200 
walikuwa wameshajisajili kushiriki mbio 
hizo.

Nsekela alibainisha kuwa kati yao, 801 
ni wakimbiaji kutoka nje ya nchi na kutoa 
rai kwa Watanzania kuchangamkia nafasi 
zilizobaki.

“Niwashukuru wale wote waliojisa-
jili katika mbio hizi. Kwa wale ambao 
bado, niwasihi kutembelea tovuti yetu ya 
“http://www.crdbbankmarathon.co.tz” 
kujisajili, mtu binafsi atachangia Sh. 
40,000 na washiriki kupitia vikundi ni 
Sh. 30,000,” alisema.

Aliongeza: “Katika siku hizi chache 
zilizobaki tungependa zaidi kuona Wa-
tanzania wengi wakijitokeza kujisajili na 
kushiriki kwa wingi kwani hii ni mara-
thon yetu na tungependa pia kuona 
zawadi hizi zikibaki nyumbani.”

Nsekela alitumia fursa hiyo kumshuku-
ru Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, 
kwa kukubali kuwa mgeni rasmi katika 

mbio hizo.
Alisema viongozi mbalimbali tayari 

wameshajisajili kushiriki wakiwamo Wa-
ziri wa Michezo, Sanaa na Utamaduni, 
Mohamed Mchengerwa.

Viongozi wengine waliojisajili kushiriki 
ni pamoja na Naibu Waziri wa Michezo, 
Pauline Gekul, Naibu Spika, Mussa Zun-
gu, Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - TAMI-
SEMI, Innocent Bashungwa, Waziri wa 
Maji, Jumaa Aweso, na Katibu Mkuu wa 
CCM, Daniel Chongolo.

Akizungumza kwa niaba ya washirika 
wa CRDB Bank Marathon, Mkurugenzi 
wa Mkuu wa Sanlam, Julius Magabe, 
alisema kampuni yao inajivunia kuwa 
washirika wa CRDB Bank Marathon ku-
tokana na mbio hizo kujikita zaidi katika 
kuhamasisha watu kusaidia jamii.

“Tunaishukuru Benki ya CRDB kwa 
kuandaa mbio hizi zinazowaleta Watan-
zania kushiriki ili kutatua kero katika 
jamii. Sanlam ni kampuni ambayo inajali 
afya na mazingira ya watu wake, hivyo 
tuna kila sababu ya kushiriki katika mbio 
hizi,” alisema Magabe.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali 
ya CCBRT, Brenda Msangi, aliishukuru 
Benki ya CRDB kwa kuandaa mbio hizo 
ambazo zinalenga kukusanya Sh. bilioni 
moja kwa ajili ya kusaidia gharama za 
matibabu kwa kinamama wenye ujauzito 
hatarishi katika Hospitali ya CCBRT na 
upasuaji kwa watoto wenye matatizo ya 
moyo katika Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete ( JKCI).

Milioni 100 kushindaniwa
mbio za Benki ya CRDB

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Klabu ya 
Polisi Tanzania, Joslin Bipfu-
busa, amesema ameridhishwa 
na kiwango kinachoonyeshwa 
na wachezaji wake wakati huu 
wakijiandaa na msimu mpya 
unaotarajiwa kuanza baadaye 
mwezi huu.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam jana, kocha huyo amesema 
wachezaji ambao amewakuta, 
wanastahili kuendelea nao kuto-
kana na uwezo wanaouonyesha 
kwa sasa.

“Wachezaji wanaonyesha uw-
ezo mzuri, ninaamini kitakuwa 
kikosi ambacho kitaleta ushinda-
ni kwenye msimu ujao,” alisema 
Bipfubusa.

Kocha huyo alisema kikubwa 
anachokifanya kwa sasa ni  ku-
wapa mazoezi ya utimamu wa 
mwili ili kuwaweka kwanza sawa.

“Ninahitaji michezo mingi ya 
kirafiki kabla hatujaingia kwe-
nye msimu mpya,” alisema kocha 
huyo.

Kocha Polisi TZ 
akunwa viwango 

Kundemba kusajili 
10 na kufyeka tisa
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KUELEKEA msimu mpya wa 
Ligi Kuu Zanzibar utakaoanza 
baadaye mwezi huu, timu ya 
Kundemba FC, inatarajia kusajili 
wachezaji wapya 10.

Kundemba itacheza Ligi Kuu 
ya Zanzibar msimu huu baada ya 
Kupanda daraja msimu uliomal-
izika wa 2021/22.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Nadir Kijo, alisema timu hiyo 
itasajili wachezaji hao kutoka 
madaraja tofauti ya Zanzibar ili 
kukiongezea nguvu kikosi chake.

Alisema timu hiyo inatamani 
kusajili nyota kutoka nje, lakini 
kutokana na ukata itaendelea 
kusajili wachezaji ndani ya 
Zanzibar na pengine ikasajili  
mchezaji mmoja au wawili kutoka 
nje ya Zanzibar.

“Unajua timu nyingi hizi za 
uraiani changamoto kubwa ni 
fedha, hususan katika kipindi hiki 
cha usajili timu inatamani kusajili 
wachezaji wazuri ambao wa-
naweza kukupa matokeo mazuri, 
lakini changamoto inakuja kwe-
nye fedha ila tutajitahidi kusajili 
wachezaji wazuri kutoka hapa 
hapa Zanzibar,” alisema.

Mbali na kusajili wapya 10, 
kocha huyo alisema pia wanam-
pango wa kuwaacha wachezaji 
wake tisa ambao viwango vyao  
haviwezi kuhimili mikikimikiki ya 
Ligi Kuu Zanzibar.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (wa tatu kushoto) akiwa pamoja na wakurugenzi wa 
taasisi washirika wa CRDB Bank Marathon, wakati wa kutambulisha vifaa vitakavyotumika katika msimu wa tatu wa 
mbio hizo zitakazofanyika Agosti 14, mwaka huu. Wengine kutoka kulia ni Prof. Mohamed Janabi, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete, Brenda Msangi, Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya CCBRT, Julius Magabe, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Sanlam, Mkurugenzi Mtendaji wa Cocacola Kwanza, Unguu Sula, Mkurugenzi wa Maendeleo na 
Biashara, Mkurugenzi wa Masoko Johari Rotana, Brigitte Alfred na Mkuu wa Kitengo cha Fedha Alliance, Ahamad Luoga 
katika hafla iliyofanyika Hoteli ya Johari Rotana, Benki ya CRDB pia ilitangaza jumla ya zawadi za shilingi milioni 100. 
MPIGAPICHA WETU



De Jong na Chelsea
CHELSEA wanatoa ofa kwa Barcelona ili kumsajili 

Frenkie de Jong mwenye umri wa miaka 25. (Sport)

Werner apewa ofa
KLABU ya Chelsea imeiomba Klabu ya Real Madrid 

kumsajili mshambuliaji wake, Timo Werner ambaye 
hana nafasi kwenye kikosi hicho cha Blues kwa sasa. 
(Marca)

Fofana, Dumfries wawindwa
CHELSEA inajaribu kutaka kumsajili mlinzi wa kati 

wa Ufaransa, Wesley Fofana mwenye umri wa miaka 
21 kutoka Leicester City na mlinzi wa Uholanzi, Denzel 
Dumfries mwenye umri wa miaka 26 kutoka Inter Mi-
lan. (Athletic)

Barnes atakiwa Newcastle
KLABU ya Newcastle United inamfuatilia winga wa 

Leicester City na England, Harvey Barnes, baada ya ku-
kataliwa kumsajili James Maddison mwenye umri wa 
miaka 25. (Mail)

Van Dijk na Salah
MLINZI wa Uholanzi, Virgil van Dijk mwenye umri wa 

miaka 31, amesema mchezaji mwenzake wa Liverpool, 
Mohamed Salah (30), pengine aliathirika na mazun-
gumzo ya mkataba mpya msimu uliopita, lakini fowadi 
huyo wa Misri hivi sasa anacheza “akiwa huru na ama-
ni” baada ya kusaini mkataba mpya. (Liverpool Echo)

Gueye akaribia Everton
KLABU ya Everton inaendelea na mazungumzo na 

Paris St-Germain wakiwa wanakaribia kumsajili kiungo 
wa Senegal, Idrissa Gueye mwenye umri wa miaka 32 
pale Goodison Park. (Times) 

Kalajdzic awaniwa
KLABU ya Manchester United inaangalia uwezekano 

wa kumsajili mshambuliaji wa Stuttgart, Sasa Kalajdzic 
mwenye umri wa miaka 25. (Mail)

Angelino amUlikwa Barca
MLINZI wa kushoto wa RB Leipzig, Angelino mwenye 

umri wa miaka 25, analengwa na Barcelona kama wak-
ishindwa kumsajili, Marcos Alonso mwenye umri wa 
miaka 31 kutoka Chelsea. (Sport)

Bayern haisajili
OFISA Mtendaji Mkuu wa Bayern Munich, Oliver 

Kahn, ambaye alisema straika wa Tottenham na Eng-
land, Harry Kane ni “ndoto yetu ya baadaye”, amesema 
klabu hiyo ya Ujerumani haina mpango wa kumsajili 
mshambuliaji kwa sasa. (90 Min)

Belotti atakiwa Roma
AS Roma imetoa ofa ya kutaka kumsajili straika wa 

Italia, Andrea Belotti mwenye umri wa miaka 28, am-
baye kwa sasa ni mchezaji huru baada ya kuondoka 
Torino kipindi hiki cha majira ya joto. (Football Italia)

Tavernier basi tena
KOCHA wa Bournemouth, Scott Parker amesema dili 

la kumsajili kiungo wa Middlesbrough, Marcus Taver-
nier mwenye umri wa miaka 23, kwa sasa limefungwa. 
(Teesside Live)

Firmino akataa Juve
FOWADI wa Liverpool, Roberto Firmino amehusish-

wa na kuwaniwa Juventus, lakini mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 30, amesema hataki kuondoka hapo 
Anfield. (Liverpool Echo)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania 

KOCHA wa Barcelona, Xavi amefi-
chua kuwa hajui kama Frenkie de 
Jong bado atakuwa kwenye klabu 
hiyo ifikapo mwishoni mwa dirisha 
la usajili huu wa majira ya joto.

Kwa mujibu wa 90min, Manches-
ter United wamekubali ada ya euro 
milioni 85 kwa ajili ya kumsajili 
kiungo huyo, lakini dili hilo linasit-
ishwa kutokana na msisitizo wa 
Mholanzi huyo kulipwa karibu euro 
milioni 20 ikiwa ni malimbikizo ya 
mshahara wake.

Rais wa Barca, Joan Laporta ame-
kuwa akisema mara kwa mara ata-

fanya kila awezalo kumbakisha De 
Jong hapo Camp Nou, ingawa am-
ekiri hili huenda lisiwezekane.

Na Xavi amethibitisha kuwa 
bado kuna mashaka iwapo De Jong 
atasalia Katalunya msimu ujao, in-
gawa wazo lake la kumchezesha 
kama beki wa kati halikusudiwi 
kuchukuliwa kama ishara kwamba 
hayumo katika mipango ya klabu 
hiyo.

“Sijui kama (De Jong) atasalia 
hapa. Bado kuna wakati na mambo 
mengi bado yanaweza kutokea,” 
alisema Xavi baada ya ushindi wa 
mabao 2-0 wa Barcelona dhidi ya 
New York Red Bulls, juzi.

“Kwa sasa yeye ni sehemu ya 
timu, kama kila mtu mwingine. 
Kucheza kama beki wa kati katika 
michezo mingine haikuwa ishara 
kwamba anaondoka.

“Sihitaji kutuma ishara uwanjani. 
Ninaweza kuzungumza moja kwa 
moja na wachezaji wangu.”

Wakati De Jong anataka kupokea 
mishahara yake ambayo haijalipwa, 
Barcelona imekuwa na shughuli ny-
ingi ya kutumia fedha msimu huu. 

Franck Kessie na Andreas Chris-
tensen wamejiunga kwa uhamisho 
wa bure, wakati Raphinha, Rob-
ert Lewandowski na Jules Kounde 
wamesajiliwa kwa ada kubwa.

    Rais wa klabu, Joan Laporta amekuwa akisema 
atafanya kila awezalo kumbakisha Camp Nou, lakini...

Jumanne Agosti 2, 2022
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Xavi: Sijui kama De 
Jong atabaki Barca



Firmino hataki kuondoka Liverpool
LIVERPOOL, England 

MSHAMBULIAJI wa Liverpool, 
Roberto Firmino, amesisitiza kuwa 
hana nia ya kuondoka katika klabu 
hiyo msimu huu wa majira ya joto, 
licha ya kuwapo kwa tetesi kuhusu 
mustakabali wake.

Firmino atafikisha miaka 31, 
Oktoba na ameingia mwaka wa 
mwisho wa mkataba wake na Liv-
erpool. 

Mbrazil huyo pia aliona muda 
wake wa kucheza ukiwa mdogo 
msimu uliopita kutokana na ma-
jeraha na sasa ana ushindani 
ulioongezwa kutoka kwa Darwin 
Nunez, pamoja na Diogo Jota tayari 
kuchukua nafasi yake.

Juventus waliripotiwa kutaka 

kumsajili Firmino na Liverpool 
wameonyesha nia ya kutaka ku-
muuza msimu huu wa majira ya 
joto.

Kocha Jurgen Klopp alinukuliwa 
akisema wiki iliyopita kuwa “Bob-
by ni muhimu kwetu.” 

Na sasa Firmino, ambaye alijiun-
ga na Liverpool kwa ada ya pauni 
milioni 29 kutoka Hoffenheim 
mwaka 2015 amesema anataka 
kubaki.

“Ninaipenda timu hii, Jiji na 
mashabiki. Niko hapa Liverpool na 
ninataka kubaki,” alisema akiiam-
bia TNT Brazil.

Akiwa katika kiwango bora, 
Firmino alifunga mabao 27 ka-
tika mashindano yote msimu wa 
2017/18.

habari michezo
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MUNICH, Ujerumani

M
KURUGENZI Mtendaji wa Bayern 
Munich, Oliver Kahn amefichua 
kuwa klabu hiyo haina mpango 
wa kusajili mshambuliaji mwing-

ine baada ya kuondoka kwa Robert Lewan-
dowski.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Poland, 
alisaini Barcelona kwa ada ambayo inaweza 
kufikia euro milioni 50 mapema mwezi huu, 
na hivyo kumaliza miaka nane ya kukaa na 
miamba hao wa Bavaria.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu Ujerumani, 
Bundesliga, walifanikiwa kumleta Sadio Mane 
kutoka Liverpool kabla ya Lewandowski ku-
ondoka na Kocha Mkuu, Julian Nagelsmann 
amefichua kuwa anamwona nyota huyo wa 
Senegal kama mshambuliaji wa kati.

Nagelsmann amekiri kwamba, anavutiwa 
na Harry Kane huku kukiwa na mazungumzo 
kwamba analengwa kuhama msimu ujao - 
jambo ambalo limemkasirisha Kocha wa Tot-
tenham Hotspur, Antonio Conte - na Kahn 
amesema hakuna mshambuliaji mwingine 
atakayetua hapo Allianz Arena katika dirisha 
hili la usajili.

“Hatutasajili mshambuliaji mpya. Hakuna 
majadiliano, hapana,” alisema Kahn akiiam-
bia Bild.

“Bado tuna chaguo katika timu ya sasa – 
( Joshua) Zirkzee, (Eric-Maxim) Choupo-Mot-
ing na Mathys Tel.”

Licha ya kuhusishwa kwa Bayern na Kane, 
nyota huyo wa England alibainisha hivi kari-
buni kwamba, ana furaha kuwa Spurs chini 
ya Conte.

Mane kupewa 
majukumu 
mapya Bayern

%%%%%%
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Na Adam Fungamwango

WAKATI Ligi Kuu mbalimbali ba-
rani Ulaya zikirejea, Kampuni ya Mul-
tiChoice Tanzania imetoa onyo kwa 
wamiliki wa mitandao ya kurusha 
matangazo kwa njia ya waya (cable), 
Kampuni za Utangazaji na umma kwa 
ujumla kuwa hawatosita kuchukua 
hatua kali na za kisheria kwa yeyote 
atakayerusha matangazo ya ligi hizo 
bila idhini yake.

Taarifa iliyotolewa na kampuni 
hiyo kwa niaba ya MultiChoice Group, 
imesema kuwa matangazo hayo yana-

ruhusiwa kurushwa kupitia Chaneli 
za SuperSport pekee ambazo hupati-
kana katika Kisimbuzi cha DStv kina-
choendeshwa na MultiChoice Group 
(MCG).

Imeeleza kampuni hiyo ndiyo ina 
haki hizo kwa ukanda wote wa Afrika, 
Kusini mwa Jangwa la Sahara na visiwa 
vya jirani, ikiwamo Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania.

Taarifa imeeleza kwa minajiri hiyo, 
kurusha au kusambaza kwa njia yoy-
ote ile matangazo ya mashindano hayo 
ya Ligi Kuu mbalimbali ni kinyume cha 
sheria, kanuni na makubaliano ya haki 

miliki.
Aidha, imeeleza kuwa Super Sport 

International (Pty) Limited, ni moja ya 
kampuni tanzu ndani ya Makampuni 
ya MaltiChoice inayowakilishwa nchi-
ni na MultiChoice Tanzania Limited.

Imezitaja ligi ambazo inahodhi 
haki ya kurusha matangazo, hivyo ni 
marufuku kurusha bila idhini yao ni 
Ligi Kuu ya England, Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, Ligi ya Europa, Ligi ya Europa 
Conference, UEFA Super Cup, Kombe 
la FA England, Kombe la Dunia 2022, 
mechi ya Ngao ya Jamii, Ligi Kuu Italia, 
na Ligi Kuu Hispania.

MultiChoice yaonya Ligi 
za Ulaya zikirejea rasmi

Kagere, Mugalu, kuagwa kishujaa Simba
Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imesema itawaaga 
wachezaji wake Meddie Kagera, Chris 
Mugalu na Thadeo Lwanga kishujaa 
kutokana na kuitumikia kwa mafanikio 
makubwa.

Meneja Habari na Mawasiliano wa 
klabu hiyo, Ahmed Ally, amesema 
wachezaji hao wanaondoka kwenye 
klabu hiyo baada ya kutokuwa chaguo 
la Kocha Mkuu, Zoran Maki, ambaye 
ameonekana kutoridhishwa na viwan-
go vyao kwa sasa.

“Mugalu, Kegere na Lwanga wapo 
nchini na sasa wanaongea na uongozi 
kuona ni kwa namna gani tunasiti-
sha mikataba kwa maslahi ya pande 
zote mbili. Wamekuwa si chaguo la 
mwalimu wetu, lakini bado wana mi-

kataba, hivyo wanaendelea na mazun-
gumzo, kitakachoamuliwa tutawajuli-
sha,” alisema Ahmed.

Alisema iwapo wachezaji hao wa-
taridhia kwa nafsi moja kuondoka, 
wataandaa utaratibu wa kuwaaga.

“Hawatoondoka hivi hivi, kila mmo-
ja anafahamu mchango mkubwa wa 
Kagere, Mugalu na Lwanga, tuone ni 
kwa namna gani wataridhika kwa nafsi 
moja, na kama haitoshi tutaona ni kwa 
namna gani tutaandaa namna ya ku-
waaga, kwa sababu hawa ni mashujaa 
wetu,” alisema.

Hata hivyo, zipo taarifa kuwa huen-
da wachezaji hao wakaagwa kwenye 
Kilele cha Simba Day Agosti 8, mwaka 
huu katika Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, Dar es Salaam.

Wachezaji hao walikuwa na kikosi 

hicho nchini Misri ilipokwenda kupiga 
kambi ya kujiandaa na msimu mpya 
wa mashindano nchini ya kocha huyo 
mpya, mwenye uraia wa Ureno na Ser-
bia.

Baada ya mechi ya kirafiki dhidi 
ya Haras El Haboud, ambapo Simba 
ilichapwa mabao 2-0, kocha huyo ali-
onyesha kutoridhishwa na viwango 
vya wachezaji hao.

Kagere, raia wa Rwanda, alisajiliwa 
na timu hiyo mwaka 2018 akitokea 
Gor Mahia na kuwa mshindi wa Kiatu 
cha Dhahabu mara mbili mfululizo, 
2019/20 na 2020/21.

Mugalu, raia wa Jamhuri ya Kide-
mokrasi ya Kongo, alisajiliwa 2020 ku-
toka Lusaka Dynamos ya Zambia, huku 
Lwanga ambaye ni Mganda, akisajiliwa 
2020, akitokea Tanta ya Misri.

Kagere 						      Mugalu



Na Saada Akida 

BAADA ya awali kutangaza kuingia 
mkataba wa miaka mitano na Kampuni 
ya M-Bet, huku ikiahidi kuuanika rasmi 
Agosti Mosi, mwaka huu, hatimaye siku 
hiyo ilitimia jana kwa Klabu ya Simba na 
wadhamini wao hao kuweka hadharani 
thamani ya mkataba huo kuwa ni Sh. bil-
ioni 26.1, ukiwa ni kwa timu ya wakubwa 
pekee.

Simba imeingia mkataba huo na Kam-
puni ya M-Bet kuwa wadhamini wao 
wakuu baada ya kumalizika ule wa awali 
na SportPesa ambao walidumu nao kwa 
miaka mitano kwa thamani ya Sh. bilioni 
nne.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jijini Dar es Salaam jana, Mkurugenzi wa 
Masoko wa M-Bet, Allen Mushi, alisema 
kampuni hiyo imeingia makubaliano na 
Simba baada ya kuvutana kwa zaidi ya 
miezi mitatu.

“M-bet ni kampuni iliyoanzishwa 
mwaka 2012, tuna miaka 10 hadi sasa 
tumeamua kuingia kudhamini Simba 

kutokana na mafanikio yao baada ya 
kushinda ubingwa wa ligi misimu minne 
mfululizo.

“Mgawanyo wa fedha utakuwa kama 
ifuatavyo; mwaka wa kwanza tutatoa Sh. 
bilioni 4.67, mwaka wa pili billioni 4.92 
mwaka wa tatu tutatoa Sh. bilioni 5.2 , 
mwaka wa nne bilioni 5.51 na mwaka wa 
tano tutatoa bilioni 5.85,” Mushi alisema 
na kuongeza:

“Simba ni timu kubwa Tanzania na 
inashika nafasi ya 10 kwenye viwango 
vya ubora Afrika, kwa nini tusifanye nao 
kazi.” Naye Mtendaji Mkuu wa Simba, 
Barbara Gonzalez, alisema: “Leo [jana] 
ni siku kubwa kwa Simba na M-Bet, kub-
wa ni kwa nini M-Bet, kwa sababu kubwa 
wameanza kukidhi mahitaji yetu. 

“Kwa ukubwa wa Simba ni lazima kuji-
husisha na kampuni ambayo inaongoza 
kwenye biashara, mkiangalia takwimu 
M-Bet wanaongoza kwa ukubwa Tanza-
nia.

“Washiriki wote kwa sasa wamejikita 
kwa Simba tu, hii ni mara ya kwanza 
kwa mdhamini mkubwa anakuwa na 

timu kubwa, kwa kuwa huko nyuma md-
hamini mkuu alikuwa kwa timu zote, lak-
ini sasa timu zingine tunaweza kutafutia 
mdhamini wake,” Barbara.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
wa Simba, Salim Abdallah ‘Try Again’, 
alitoa shukrani zake kwa M-Bet kwa ud-
hamini mkubwa na wao wataheshimu 
mkataba huo huku wakiamini kuwa md-
hamini huyo atatekeleza vipengele vya 
mkataba.

“Fedha hizi zinaenda kutumika katika 
matumizi yaliyokusudiwa, napenda ku-
toa shukrani kwa mdhamini aliyepita, 
amefanya kazi nzuri.

“M-Bet wameonyesha kuwa wako ‘siri-
asi’, waliongeza Sh. milioni 400 kwenye 
usajili wetu mwaka huu,” alisema Try 
Again.

Simba kwa sasa ipo Misri ikijiandaa 
na msimu mpya, wakati huu ikitarajiwa 
kurejea nchini Alhamisi wiki hii tayari 
kwa ajili ya Tamasha la Simba Day litaka-
lofanyika Agosti 8, mwaka huu katika 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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   Yaimwagia Sh. bilioni 26, haijawahi kutokea 
kwa klabu nchini, yachangia pia usajili shilingi...
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Yanga kuivaa Vipers 
Kilele cha Mwananchi
Adam Fungamwango na Shufaa 
Lyimo

SIKU moja tu baada ya Simba 
kuja na kaulimbiu ya ‘We Are 
Unstoppable’, ikiwa na maana ya 
‘hatuzuiliki, hatushikiki’, wapin-
zani wao wa jadi, Yanga wame-
jibu mapigo, baada ya kulipa kwa 
kaulimbiu ‘beauty beauty’ kuelekea 
msimu wa 2022/23 wa mashinda-
no.

Aidha, Yanga imetangaza kuki-
piga dhidi ya Vipers FC ya Uganda 
kwenye kilele cha Siku ya Mwa-
nanchi, Jumamosi Agosti 6, katika 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam.

Akizindua Wiki ya Mwananchi’ 
jana, Dar es Salaam, Makamu Rais 
wa klabu hiyo, Arafat Haji, alisema 
klabu hiyo inakwenda kuandika 
historia nyingine kwa kuujaza tena 
uwanja kuliko hata ilivyokuwa 
msimu uliopita.

“Natangaza rasmi kuzindua rasmi 
Wiki ya Mwananchi, tutakuwa na 
matukio tofauti katika kila pembe 
zote za Tanzania kuanzia leo hadi 
Jumamosi ambapo itakuwa kilele 
chake. Kauli mbiu yetu msimu 
unaokuja ni kile ambacho tume-
shakitekeleza msimu uliopita, 
yaani ‘beauty beauty’. Hiyo ndiyo 
kauli mbiu yetu na Wanayanga 
wategemee ‘beauty beauty’, kwa 
usajili mzito ambao tumeufanya na 
utaenda kuakisi hicho tunachok-
isema kuanzia Agosti 6,” alisema 
Arafat.

Alisema kwenye tamasha hilo, 
mbali na shamra shamra mbal-
imbali ambazo zitakuwapo kama 
kawaida, lakini wamewaalika 
magwiji maarufu wa mpira barani 
Afrika ambao watafika kushuhudia 
tamasha hilo, lakini waandishi wa 
habari kutoka ndani na nje ya Bara 
la Afrika pia watakuwapo.

“Mwaka jana tuliujaza uwanja 
tukaweka historia, mwaka huu tu-
kaivunja historia yetu wenyewe na 
Wanayanga huwa hatushindwi kitu 
tukiamua, kama tuliweza kush-
angaza dunia kwenye mapokezi 
ya ubingwa wetu, hili hatuwezi 
kushindwa. Kwenye kilele chetu 
tunakwenda kucheza na timu bing-
wa mwenzetu, bingwa hadhi yake 
kucheza na bingwa mwenzake, 
kwa hiyo tunacheza na Mabingwa 
wa Uganda, Vipers FC,” alisema.

Xavi: Sijui kama De Jong atabaki Barca

M-Bet yaonyesha 
ukubwa wa Simba

Jopo la uongozi wa Simba, Mwenyekiti wa Wanachama wa Klabu hiyo, Murtaza Mangungu (kushoto), Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wakurugenzi, Salim Abdallah ‘Try Again’ (wa pili kushoto) na Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo, Barbara Gonza-
lez (kulia), wakiwa na watendaji wakuu wa Kampuni ya M-Bet Tanzania, walioshika jezi ya klabu hiyo wakionyesha 
thamani ya mkataba wa miaka mitano walioingia na Simba kwa kiasi cha Sh. bilioni 26.1. PICHA: JUMANNE JUMA

umefunika...


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4b
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16a
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

