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Samia asema uteuzi hauangalii makundi

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, amesema
hana makundi kwenye uteuzi wa vion-
gozi mbalimbali, anachoangalia ni sifa,
uwezo, uaminifu na uchapaji kazi wa
Mtanzania pamoja na imani yake kwa
anayeteuliwa kuwa atamsaidia kazi.

Ameahidi kuendelea kufanya uteuzi
wa viongozi wa ngazi za chini kama
wakuu wa wilaya, makatibu tawala wa
wilaya na wakurugenzi wa halmashauri
ili kuboresha utendaji kazi wa kuwatu-
mikia Watanzania hasa kwenye ukusan-
yaji wa mapato.

Aliwaonya viongozi wanaozuia wa-
nanchi kusema kero za eneo lao wana-
potembelewa na viongozi wakuu, kwa
kukusanya mabango yao ili yasionekane.

Rais Samia aliyasema hayo jana baada
ya kuwaapisha wakuu wa mikoa tisa na
makatibu tawala wapya, Tkulu Dar es Sa-
laam, ambao pia walikula kiapo cha ua-
minifu.

“Teuzi hizi huwa zinafanywa kwa kush-
irikiana na wasaidizi wangu, lakini mwa-
muzi wa mwisho mpaka jina linatoka ni
mimi kwa sababu nimepewa mamlaka
hayo na Katiba,” alisema na kuongeza:

“Na mimi katika kufanya kazi hii huwa
sina makundi. Ninafanya kwa kuangalia
sifa, uwezo, ‘loyalty’ (utiifu) ya mtu am-
baye ninaamini kwamba atanisaidia na
atakwenda kuhudumia wananchi kwa
hiyo anayechukia atanisamehe,” alisema
Rais Samia.

“Kwa hiyo, kama imefanyika vizuri au
vibaya lawama nabeba mimi na kama
kuna mtu ambaye hajaridhika na utezi
huu ndio hivyo, wasaidizi wangu huwa
wananisaidia tu kwa hatua ya awali. Na
niwahakikishie kwamba nitaendelea
kufanya teuzi kwa mtu ambaye ninaona
ananifaa na si kwa kuangalia kabila, sura
wala rangi.”

“Kwa hiyo kama ninyi mna makundi
mtajikuta mko mchanganyiko, mnak-
wenda kutumikia Watanzania na wa-
naochukia watanisamehe, uteuzi sio
mwisho na bado tunaangalia utendaji wa
walioteuliwa kama ni mzuri ataendelea
kutumikia, lengo mimi kuteua Watanza-
nia ambao nahisi tutasaidia kuhudumia
wananchi.”

Alisema mabadiliko ya mwaka huu
alianza na timu ndogo, baadaye walikaa
siku nzima kuangalia utendaji wa kila
mmoja kuanzia wakuu wa mikoa, ma-
RAC, wakuu wa wilaya, makatibu tawala
wa wilaya (DAS) na wakurugenzi wa hal-
mashauri.

Aliagiza kila ngazi watakaoteuliwa wa-
fanyiwe mafunzo maalum, ili wanapok-

wenda kwenye utekelezaji wasiseme ha-
wakujua kwenye utendaji.

“Niwashukuru waliotumikia nafasi yao
na wakaondoka, wengine saba walioon-
doka ni kwa sababu mbalimbali, ila tuta-
watumia katika kazi nyingine, na wale
wanajeshi walitakiwa kwenda kufanya
kazi huko na ndiyo maana nikawatoa na
kuteua wengine,” alifafanua Rais Samia.

MAELEKEZO

Aliwaagiza viongozi hao kusimamia
mapato na matumizi kwenye maeneo
yao na kwamba hana msalie Mtume na
kiongozi atayezembea katika hilo.

“Sina mswalie mtume kwenye mapato
na matumizi, pesa nyingi tunazileta kwe-
nye mikoa, wilaya kwa shughuli za maen-
deleo. Hapo nyuma niliwahi kusema wa-
takao nijaribu katika hili wataniona rangi
zangy, sasa nirudie tena kusema kwam-
ba wataniona rangi zangu,” alisisitiza.

“Kuna pesa nyingi zinashuka kwenye
wilaya, zinaletwa kusukuma miradi ya
maendeleo kwa wananchi, sio kucheza,
kwa hiyo nataka zikafanye kazi hiyo.”

Alikumbusha baadhi ya mikoa ambayo
amewahi kutembelea kushuhudia kufan-
ya vizuri na kutaka jambo hilo lifanyike
katika mikoa mingine.

“Kwa mikoa ambayo nimewahi kutem-
belea, nimekuta kazi imefanyika japo
kuna dosari kidogo, tunatoa pesa nyingi
kwenye barabara, zile pesa zikatumike
na kama kuna sababu ya kupeleka kwe-
nye mradi mwingine, iandikwe,” alisema.

“Kinachoonekana ni kwamba kuna
mivutano kati ya wakuu wa wilaya,
wabunge ma-DAS, wanapokaa na kujadi-
li, kila mmoja anasema mradi upelekwe
kule na mwingine anasema upelekwe
kule, kwa hiyo mivutano haiishi mpaka
inafikia hatua wanasema mradi upele-
kwe mwaka mwingine, hii sio sawa.”

“Ukiuliza kuna nini, ni mvutano. Na-
taka mkaache mivutano kati ya DC, ma-
DED, madiwani na wabunge, muache
mivutano, fedha inapokuja kanuni zipo,
sheria zipo ya kazi zinatakiwa kufanyika,
mnavutana mradi uliokuwa ufanyike
mwaka huu unasogezwa bila sababu za
msingi.”

Alitaka kupitiwa kwa viwango vya
ukusanyaji mapato kwa kuwa walivyoji-
pangia ni vidogo ambavyo vimeangalia
mazoea ya nyuma na kwamba wote wak-
ienda kwa nia moja itafanikiwa.

“Mwaka huu viwango tulivyojiwekea
mmevuka kwa asilimia 103, mapato
yakusanywe mkifanikiwa yale madogo
tunayoyalilia yatafanikiwa.”

Aidha, aliwataka viongozi hao kuhu-
dumia wananchi kwa moyo safi na
akili kwa kuwa hawana pa kuhudumia

na kwamba wakifanya vizuri Mungu
anawanyanyua na wakifanya ubaya ipo
siku utajulikana.

“Katiba imeruhusu rais kutoa mamlaka
kwa rais kugawa nchi vipande vipande na
kutoa mamlaka kwa watu anaowaamini
kuwakabidhi vipande vya nchi ili wav-
iendeshe. Mkuu wa mkoa ndiyo mkuu
wa hilo eneo, walioko chini ni wako. Rais
hana rafiki kwa hiyo na mwakilishi wake
asiwe na rafiki, rafiki yake ni yule anayei-
tumikia nchi bali anayefanyakazi, anay-
etoa huduma kwa wananchi,” alisema na
kuongeza:

.Wananchi wanataka huduma zetu
ndipo watakapojenga imani na nyinyi,
sisi, kama umeaminiwa umekaa.”

KAZI IENDELEE

Alisema wengi wanaitikia kazi iend-
elee, lakini hawajui viwango, kasi inay-
otakiwa na kusisitiza wataelekezwa kwe-
nye mafunzo watakayopewa, ili waende
kwenye njia sahihi.

MABANGO YA CHALAMILA

“Mwanangu Chalamila (Mkuu wa Mkoa
wa Kagera, Albert), mategemeo yangu
umeukua sasa, akili imetulia, wewe ni
mfanyakazi mzuri, lakini mtundu sana,
nilikuacha nje kipindi hicho nimeamua
kukurudisha, naomba ukakue akili itulie
ukanisaidie huko ulikopangiwa, hii haina
maana ndio umemaliza, kwamba ukikaa
hapo umekaa, ukikaa hapo nakuangalia
sana,” alisema.

“Wale wanaokuja na mabango sasa
kawaambie waandike tu, yapo maneno
gani andikeni njooni nayo,” alisema.

Alisema uzoefu unaonyesha wakisikia
kiongozi anakwenda wanayakusanya
mabango ya wananchi.

“Mnawanyima wananchi mdomo wa
kusemea kama hutaki mabango nenda
kafanye kazi yako, mwananchi akija na
bango ndiyo mdomo wake wa kulalami-
ka, mdomo wake mwingine ni mbunge,
nilisema sitaki kuona mabango kwa
maana mkafanye kazi zenu vizuri,” ali-
sisitiza.

MASHIRIKA YA UMMA

Alisema hayafanyi vizuri na kwamba
huko nyuma walikuwa wanakopa ili ku-
peleka serikalini kuonekana wanafan-
yakazi na kwamba atafanya mabadiliko
na kuweka mikakati kwa watakaofani-
kiwa kuaminiwa kuendelea na kazi.

Katibu Tawala wa Geita, Prof. Godius
Kahyarara, alisema “Ninakwenda kusi-
mamia rasilimali zilizoko kwenye Mkoa
wa Geita, pamoja na kutekeleza maagizo
niliyopewa na rais na waziri.”

*Imeandikwa na Elizabeth Zaya na
Gwamaka Alipipi

NYONGEZA YA MISHAHARA

TUCTA vajiandaa
kutoa tamko

Na Augusta Njoji, DODOMA

SHIRIKISHO la Vyama vya Wafanyakazi
nchini (TUCTA), lipo kwenye mchakato wa
kuandaa vikao vya kikatiba kwa ajili ya
kujadili majibu ya serikali ya nyongeza
ya mshahara kwa watumishi wa umma ili
kutoa tamko lake.

Hivi karibuni, serikali ilikuwa na majadil-
iano na TUCTA kutokana na malalamiko
ya nyongeza hiyo ambayo kima cha chini
Kimeongezwa kwa asilimia 23.3.

Katika majadiliano hayo, Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa alitoa msimamo wa
serikali kuhusu suala hilo na kudai kuwa
nyongeza hiyo ililenga zaidi asilimia 75-78
va watumishi wenye kipato cha chini.

Nipashe jana ilimtafuta Rais wa TUCTA,
Tumaini Nyamhokya, kuzungumzia majibu
va serikali na kusema: “Bado watumishi
wanalalamika kuhusu hili na sisi hatuwezi
kuja kujibu majibu ya hotuba ya Waziri
MKkuu, kama sisi lazima tusubiri vikao vya
Kikatiba watakaposema basi sisi tutafikisha
kwa wahusika.”

“Tupo kwenye utaratibu wa kuviita vi-
kao vya kikatiba na baada ya hapo ndiyo
tutatoa tamko, kwa sasa siwezi kujibu peke
yangu, natakiwa nitoe majibu ya wenye
chama,” alisisitiza.

Akizungumza mwishoni mwa wiki katika
kikao kilichokutanisha serikali na viongozi
wa wafanyakazi, Waziri Mkuu Majaliwa,
alisema kwenye upandishaji wa mishahara
kuna utaratibu unaotumika, wanapopandi-
sha mishahara kima cha chini maana yake
Whanaangalivva wafanyakazi wa kipato cha
chini.

“Tukisema kima cha chini kinasaidia
kupeleka mwelekeo hata kwenye sekta
binafsi kwamba na huko mishahara kima
cha chini kianzie hapo sasa ile asilimia
inayotamkwa inawalenga zaidi wale we-
nye kima cha chini sio tu wale wanaoanza
kazi hata waliotangulia kazi ambao wapo
kwenye kima cha chini kwa lengo la kuinua
kiwango chao ili wapate fedha ambayo
inaweza kukidhi mahitaji yao kutokana na
mabadiliko ya uchumi nchini.”

“Huku juu kwa watumishi wenye ma-
pato makubwa hawapati ile asilimia kama
inavyotamkwa tukiwalipa ile watakuwa
wamekwenda mbali zaidi kuliko hawa we-
nye kipato cha chini kwa hiyo gap (pengo)
[a mishahara ndani ya serikali litakuwa
kubwa,” alisema.

Majaliwa alisema inatakiwa asilimia
ipungue ili kuweka usawa wa mishahara na
kuwaweka kwenye mfumo ambao hauweki
pengo kubwa.

Hata hivyo, alisema upandishaji huo
unafanyika kwa kuangalia hali ya uchumi
nchini ili kutokwamisha kufanyika mambo
mengine.

“Hawa wanaosema tumeongezwa Sh.
20,000 ni wenye mishahara mikubwa wapo
kwenye hii asilimia 22, humo ndiyo unawa-
kuta Mawaziri, Makatibu Wakuu, Wakuu wa
Mikoa, Makatibu Tawala wa Mikoa, Waku-
rugenzi, Mameneja mashirika ambao na
wao kidogo wana mshahara unaotosha.”

“Ni asilimia 22 tu, katika hili viongozi
wenzangu wa wafanyakazi hawa ndiyo
wamemudu hili jambo mpaka inaonekana
ni tatizo, lakini waliolengwa hii asilimia 23
hadi kushuka 20 ni asilimia 75," alisema.

Julai 26, mwaka huu, Serikali na TUCTA
walikutana kwa ajili ya kujadili suala la
mshahara uliolipwa mwezi Julai mwaka
huu ambalo wafanyakazi walionesha ku-
toridhishwa.

Miongoni mwa hoja zilizowasilishwa na
TUCTA kwa serikali ni kiwango cha kima
cha juu cha mshahara kisipungue asilimia
15.

Aidha, baadhi ya kada na taasisi za umma
ambazo hazijaguswa na nyongeza hiyo
ziangaliwe.
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Jamhuri yaomba kibali

kesi meno ya tembo
iIsikilizwe mfululizo

Na Grace Gurisha

UPANDE wa Jamhuri katika kesi ya
kukutwa na vipande 660 vya meno ya
tembo vyenye thamani ya Sh. bilioni 4.5
inayowakabili washtakiwa 11, umeomba
kibali Mahakama Kuu ili kesi hiyo ipangi-
we kikao cha kusikilizwa mfululizo.

Taarifa hiyo ilitolewa jana na Wakili wa
Serikali, Esther Martin, mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Rhoda Ngimilanga
wa Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu,
wakati kesi hiyo ilipoitwa kwa ajili ya
kutajwa.

Martin alidai kuwa wamefikia hatua
hiyo kutokana na changamoto iliyoji-
tokeza kwa upande wa mawakili wa
utetezi kushindwa kufika mahakamani
kuendelea na kesi hiyo kwa sababu wa-
nakwenda kwenye kesi zingine Mahaka-
ma Kuu.

Alidai kisheria inaruhusu, hivyo wa-
natakiwa waende mahakama za juu ku-
tokana na hali hiyo kesi hiyo imekuwa
ikiahirishwa mara kwa mara kwa sababu
inahusisha mawakili wengi.

“Tumeambiwa bado kuna changamo-
to ya mawakili wa utetezi, ndiyo maana
hatuna shahidi kwa leo (jana), kwa hiyo
tunaomba kesi ipangiwe Agosti 16, mwa-
ka huu ili tuone kama maombi yetu ya
Mahakama Kuu yamekubaliwa,” alidai
Martin.

Hata hivyo, mmoja wa mawikili wa
utetezi, Twaha Tasilima, alidai wapo
tayari kuendelea na mpango wa upande

—

wa mashtaka.

Hakimu Ngimilanga alikubali ombi
hilo na kuahirisha kesi hiyo hadi Agosti
16, mwaka huu kwa kutajwa. :

Kesi hiyo ya uhujumu uchumi inam- :
kabili mfanyabiashara Ally Anguzuu
raia wa Guinea, mfanyabiashara Victor :
Mawala, Haruni Abdallah, Abbas Hassan
na Solomoni Mtenya.

Washtakiwa wengine ni Khalfani Ka-
hengele, Ismail Kassa, Juma Buguma,
Kassim Said, Peter Nyachiwa, John Bu- :
hanza na Mussa Abdallah wote wakazi :
wa Dar es Salaam.

Katika kesi hiyo, washtakiwa hao
wanakabiliwa na mashtaka ya kujihu-
sisha na nyara za serikali bila kuwa na :
kibali kutoka kwa Mkurugenzi wa Wany- :
amapori, ambazo ni meno hayo yenye
thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 4.6.

Washtakiwa hao wanadaiwa kuwa na :
mtandao mkubwa wa uhalifu wa ujan- :
gili ambao unajihusisha kuuza, kununua,
kupokea, kuhamisha, kusafirisha nyara :
za serikali ambazo ni meno ya tembo.

Kiwanda cha

SERIKALI imesema kuwa wananchi

: wilayani Rungwe, wameanza kunufaika na
: uwekezaji wa viwanda baada ya umeme ku-

¢ chichi kimeajiri watu 230.

Waziri wa Nishati, January Makamba,

¢ alisema hayo alipotembelea kiwanda cha
¢ kusindika mafuta yatokanayo na parachi-
: chi cha Kuza Africa Limited, ambacho kina-
: nunua malighafi ya zao hilo kwa wakulima
¢ ambao wanashindwa kuuza nje ya nchi.

“Maparachichi yanalimwa kwa ajili ya

: kusafirishwa nje ya nchi. Kabla ya kusa-

firishwa yanakaguliwa, nusu ambayo mkuli-

: ma angepoteza, yananunuliwa na kuletwa
¢ hapa. Kwa hiyo kama mkulima amelima tani
20 alikuwa anapata pesa ya tani 10 sasa ana-
¢ pata pesa ya tani zote 20 kwa sababu kuna
: mabhali yanachukuliwa,” alifafanua.

Alimpongeza mwekezaji wa kiwanda hi-

¢ cho kwa kutumia fursa ya umeme kuzalisha
: ajira zaidi ya 30 kiwandani na 200 shambani
: na kwamba hilo limewezekana kutokana na

uwapo wa umeme wa uhakika.
Kwa upande wake mwekezaji wa kiwanda

¢ hicho, Rob Clowel, aliishukuru serikali kwa
: kumuunganishia umeme ambao umerahisi-

sha uzalishaji.
Naye Mkuu wa Wilaya Rungwe, Dk. Vi-

* cent Mwantona, alisema awali kulikuwa na

changamoto ya transfoma, lakini ilitatuliwa

: na TANESCO kuhakikisha umeme wa kuto-

parachichi chatoa
ajira zaidi 200

© NaMwandishi Wetu, RUNGWE

sha unapatikana.

“Huyu ni mwekezaji na ameajiri watu
wa ndani na wengine wanaletwa kutoka
kwenye mashamba yao, kwa hiyo ni lazima
asaidiwe,” alisema.

Alisema kutokana na wilaya hiyo kuzali-
sha maparachichi kwa wingi, kipaumbele
ni kuongeza thamani ili kurahisisha upati-
kanaji wa masoko.

“Kwa mfano mwaka huu bei ya parachichi
iliyumba, unapeleka wapi? Lakini ukienda
kwenye mnyororo wa mafuta unawasaidia
wakulima,” alisema.

Dk. Anney alisema kufikishwa kwa
umeme kumewezesha kujengwa kwa vi-
wanda vingi wilayani humo.

Awali, Meneja wa TANESCO, Wilaya
ya Rungwe, Mhandisi Muhsin Kijemkuu,
alisema mwekezaji huyo alikuwa akitumia
umeme wa njia tatu, ambayo ilikuwa in-
ashindwa kuendesha mitambo yake.

“Kabla ya kumfungia transfoma yake ali-
kuwa akizalisha mafuta lita 2,000 kwa siku,
lakini baada ya kumfungia mpango wake ni
kuzalisha lita 4,000 kwa siku. Alikuwa akitu-
mia Sh. 700,000 kwa siku kwa ajili ya ghara-
ma za nishati ya umeme sasa anatumia Sh.
100,000 tu kwa siku sawa na Shilingi milioni
tatu kwa mwezi,” alifafanua.

“Kwa siku alikuwa anatumia lita 250 za di-
zeli sawa na lita 7,500 kwa mwezi na alikuwa
analipa Sh. milioni 24 kwa ajili ya mafuta,
lakini baada ya kumfungia umeme gharama
zitashuka,” aliongeza.
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Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akitoa maelekezo kwa Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa

Kilimo Tanzania (TARI), Dk. Geofrey Mkamilo, kuhusu kutumia utafiti ili kuinua mazao mbalimbali nchini
ikiwamo zao la parachichi katika mikoa mbalimbali ikiwamo Dodoma wakati akitembelea banda la Wiz-
ara ya Kilimo katika Maonyesho ya Nanenane 2022 yanayofanyika katika Uwanja wa John Mwakangale
mkoani Mbeya jana. PICHA: OFISI YA MAKAMU WA RAIS

Matumizi tiketi Kkielektroniki
mabasi mkoani yasuasua

Na Jenifer Gilla

AGIZO la Mamlaka ya Udhibiti na
Usafiri Ardhini (LATRA) la kutaka
mabasi yote yanayoenda mikoani
kuanza kutumia tiketi za kielektroniki,
halijaanza kutekelezwa kwa baadhi
ya mabasi huku mashine zinazotolea
tiketi hizo zikiwekwa pembeni.

Mwandishi wa gazeti hili jana ali-
piga kambi katika Kituo Kikuu cha Ma-
basi cha Magufuli, Mbezi jijini Dar es
Salaam na kushuhudia baadhi ya ofisi
zikiendelea kutoa tiketi za kawaida,
huku wengine wakisingizia uchache
wa mashine na kuwaahidi abiria ku-
wapa tiketi za kielektroniki ndani ya
mabasi.

Katika ofisi za magari yaendayo
mikoa ya Kaskazini, Kanda ya Ziwa
na Nyanda za Juu Kusini, Nipashe pia
ilibaini tiketi za kawaida kuendelea
kutumika.

Hali hiyo imejitokeza huku juzi
ikiwa siku ya mwisho kwa magari
kutumia tiketi za kawaida na LATRA
ikitangaza kufanya tathmini na ku-
chukua hatua kali kwa wasiotekeleza.

Julai 26, mwaka huu, Mkurugenzi
Mkuu wa LATRA, Habibu Suluo, kupi-
tia taarifa yake kwa umma alisema
kikao cha tathmini walichofanya na
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)
na Chama cha Wamiliki wa Mabasi
Tanzania (TABOA), waliazimia hadi
juzi mabasi yote yatumie mfumo wa
kutoa tiketi kielektroniki.

Aidha, alisema jumla ya mabasi 550
yameunganishwa kwenye mfumo
huo na kwamba kwa siku yanakatisha
wastani wa tiketi 5,000 hadi 7,000.

Katika moja ya ofisi ya mabasi
yaendayo Kigoma, Nipashe ilishuhu-
dia mashine ya kielektroniki ikiwa
mezani, huku msafiri akikatiwa tiketi
kawaida.

“Mashine bado haijaanza kutumika
dada, mpaka wiki ijayo, kuna mareke-
bisho zinatakiwa zifanyiwe zitaanza
kutumika wiki ijayo. Kwani ukichukua
hii ya karatasi kuna shida gani? Zote si
tiketi na zinatambulika,” alihoji mhu-
dumu huyo, mwandishi aliposisitiza

kukatiwa tiketi ya kielektroniki.
Katika ofisi ya mabasi yaendayo
mkoani Shinyanga, mwandishi alitaka
kukatiwa tiketi ya kusafiri siku inay-
ofuatanakuambiwa atapewa ya kawai-
da hadi siku ya safari akishapanda
kwenye basi atapewa ya kielektroniki.
“Ungekuwa kama ni msafiri wa leo
tungekupa tiketi, lakini kwa kuwa una-
taka kusafiri kesho tunakupa tiketi ya
kawaida halafu kesho ukiwa ndani ya
gari tutakupa ya kielektroniki,” alise-
ma mhudumu huyo ambaye hakutaka

kutaja jina lake.
Katika ofisi za mabasi yaendayo
Mwanza, mwandishi alijibiwa:

“Mashine ina hitilafu ya kimtandao
dada, lakini hakuna tatizo lolote, tut-
akupatia tiketi hii ya zamani ili uwe na
uhakika wa safari halafu kesho ukija
tutakupa ya kielektroniki.”

Mmoja wa wakala wa mabasi ya-
nayokwenda Tanga, Maiko James,
alisema kinachosababisha baadhi ya
mawakala kutotumia mashine hizo
ni kukosekana za kutosha na baadhi
kununua chache wanazotumia kwa
wateja wa gari linalosafiri siku hiyo
pekee.

“Kwa mantiki hiyo inabidi hizo
mashine watembee nazo kwenye
magari kwa sababu trafiki wanakagua.
Wanaopata ni hao wa kwenye magari
hawa wanaokata kwa siku zijazo ina-
bidi wawape tiketi za kawaida halafu
wakiwa kwenye magari wanapewa za
kielektroniki,” alisema.

Wakala wa mabasi yaendayo Korog-
we, Shabani Hamdani, alisema saba-
bu nyingine ni kuwa mashine hizo
zinatumia muda mrefu kuhudumia
wateja tofauti na tiketi za karatasi hali
inayopoteza muda hata wa magari
kuondoka.

“Mashine zina changamoto ya
kukusubirisha dada yangu, tofauti na
ukiandika kwa mkono, wateja wengi
ni wale wa kuondoka siku hiyo hiyo
wanakuja hapa wanajazana kwenye
ofisi mashine zinachelewesha sana,
kuna siku mtandao unagoma nazo
hazifanyi kazi,” alisema.

Mmoja wa abiria, Athat John, ali-

yekata tiketi ya kwenda Korogwe,
alikiri kupewa tiketi ya zamani na al-
ipoulizwa kutokuwa na tiketi ya kiele-
ktroniki alisema:

“Sina taarifa kama kuna tiketi mpya
kwa sababu sijasafiri muda mrefu.
Mimi niwewapa hela wakanipa tiketi
hii nikaondoka nitakuja kesho kupan-
da gari, wakinikana ndio tutajuana
hapo hapo.”

TABOA WAZUNGUMZA

Mwenyekiti wa Chama cha Wami-
liki wa Mabasi (TABOA), Mustapher
Mwalongo, alisema kuwa mwitikio
wa mawakala kuhusu mfumo huo ni
mkubwa na changamoto zote zimetat-
uliwa.

“Mwitikio wa mawakala ni mzuri,
sisi tunaendelea kuhamasisha
mawakala. Changamoto zote zilizoku-
wa zinatuzuia kusonga mbele tume-
shazifanyia kazi. Ma-vendor (watoa
mashine) wapo wa kutosha mikoani
kwa ajili ya kuwahudumia mawakala
wa huko,” alisema.

MSIMAMO WA SERIKALI

Ofisa Biashara wa Kituo cha Mabasi
ya mkoani, Geofrey Mbwana, alisema
wanaendelea kuhamasisha matumizi
ya tiketi za kielektroniki kwa wasafiri
na wadau wengine.

“Nafikiri hata wewe umesikia
hayo  matangazo, tunawaelimi-
sha abiria kuwa ni lazima wawe na
tiketi za mfumo wa kielektroniki
na atakayekuwa na tiketi tofauti tu-
namhesabu kama msindikizaji na
atalazimika kulipia mlangoni,” alise-
ma.

Aidha, Suluo alisema kuwa matumi-
zi ya tiketi za kielektroniki yamelenga
kuwanufaisha wasafirishaji kwa kuwa
watadhibiti mauzo ya tiketi na mfumo
unawawezesha kuona mauzo yote ya-
nayofanyika kupitia simu za mkononi.

Alisema serikali itanufaika kwa taar-
ifa zinazozalishwa na mfumo kwa ku-
pata taarifa mbalimbali zitakazosaidia
kufanya uamuzi muhimu ukiwamo wa
kuboresha huduma, miundombinu na
kukokotoa kodi ya mapato.

Serikali yapiga ‘stop’
vipimo lumbesa

Grace Mwakalinga na
Nebart Msokwa, MBEYA

MAKAMU wa Rais, DK. Philip Mpango, ame-
piga marufuku ununuzi wa mazao ya wakuli-
ma kwa kutumia vipimo visivyokuwa rasmi
ikiwamo ujazo uliozidi (lumbesa).

Alitoa agizo hilo jana alipokuwa akizindua
Maonesho ya Wakulima (Nanenane) ambayo
Kitaifa yanafanyika katika viwanja vya John

Dk. Mpango alisema, kuanzia sasa mazao
yote yanatakiwa kuuzwa kwa kupimwa kwe-
nye mizani huku akiwataka wakuu wa mikoa
na wakuu wa wilaya zote nchini kusimamia
matumizi ya vipimo hivyo.

Alisema hata mifugo inatakiwa kuuzwa kwa
kutumia mizani na kuagiza ielekezwe kwenye
minada yote ya mazao ili itumike kupima
mazao ya wakulima.

“Kuanzia sasa lumbesa nchini ‘no’ (hapana),
kwa hiyo mazao yote yatanunuliwa kwa ku-
tumia mizani, nawaagiza wakuu wa mikoa
na wakuu wa wilaya msimamie hili, hatutaki
kusikia mahali popote biashara hii ikiende-
lea,” alisema Dk. Mpango.

Alisema faini za lumbesa hazitatakiwa kuwa
chanzo cha kuendelea kutumika kwa vipimo
hivyo visivyostahili kwenye ununuzi wa
mazao ya wakulima.

Katika hatua nyingine Dk. Mpango aliiagiza
Wizara ya Kilimo kufanya tathmini ya hali ya
chakula nchini ili kuepuka kutokea kwa tatizo
la upungufu wa chakula nchini.

Vilevile, aliwataka Watanzania kutunza
akiba ya chakula badala ya kuuza kila kitu
na kuanza kuhangaika baadaye kununua kwa
bei ya juu.

Aliziagiza Taasisi za Utafiti wa Kilimo iki-
wamo, Taasisi ya Utafiti wa Kilimo nchini
(TARI) kufanya utafiti wa mazao yanayostawi
kwenye maeneo mbalimbali nchini ili kuon-
dokana na kilimo cha mazoea kinachoainisha
kuwa baadhi ya mazao yanastawi kwenye
pbaadhi ya mikoa na mingine hayastawi.

Pia Dk. Mpango alisema serikali inaendelea
na mikakati mbalimbali ya kuimarisha sekta
ya kilimo ikiwa ni pamoja na kuhakikisha
upatikanaji wa pembejeo za kilimo kama
mbolea, mbegu na dawa za kuua wadudu.

Alisema serikali imerejesha utaratibu wa
ununuzi wa pamoja wa mbolea ili inunuliwe
kwa wingi na kushusha bei ambayo wakuli-
ma wote watakuwa na uwezo wa kununua.

Dk. Mpango aliiagiza Taasisi ya Teknolojia
nchini (DIT) pamoja na Shirika la Kusimamia
Viwanda Vidogo (SIDO) kubuni teknolojia
zitakazosaidia kuhifadhi mazao yanayohar-
ibika shambani.

Alisema kumekuwa na tatizo la mazao ya
wakulima kuharibika yakiwa shambani na
baada ya kuvunwa kabla ya kuuzwa hali in-
ayosababisha wakulima kupata hasara hivyo
uwapo wa teknolojia hiyo itasaidia wakulima
kutunza na kuhifadhi mazao yao wakati wak-
isubiri soko la uhakika.

Awali Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe,
alimwomba Makamu wa Rais, kutoa tamko
la kuzuia matumizi ya vipimo Visivyo rasmi
kwenye ununuzi wa mazao ikiwamo ujazo
unaozidi ambavyo vinawaumiza wakulima.

“Wizara ya Kilimo tumelizungumza sana
suala la lumbesa lakini hadi sasa linaendelea
na baadhi ya halmashauri zimeweka ni kitega
uchumi, zinawakamata wafanyabiashara na
kuwatoza faini wakati wakulima wanakuwa
tayari wameumia,” alisema Bashe.

“Wakati mwingine yawezekana utekelezaji
unakuwa mdogo kwa sababu maagizo tu-
natoa sisi, labda mtusaidie nyie viongozi
wetu wakubwa kutoa tamko,” aliongeza.

Aidha, Bashe alisema kumekuwa na tabia
kwa baadhi ya wafanyabiashara wanapozuil-
iwa kununua mazao kwenye eneo moja kwa
kutumia vipimo hivyo, wanakimbilia maeneo
mengine na kusababisha mazao ya wakulima
kwenye eneo husika kukosa soko.

Katika hatua nyingine Waziri Bashe alisema
wizara yake imeunda kamati maalumu ya
kufuatilia mifumo ya utoaji wa mikopo kwa
wakulima kwenye benki mbalimbali ili kui-
fanyia marekebisho mifumo hiyo.
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TANGAZO

PUBLIC NOTICE

Following the amendment of Section 46A of the National Payment Systems Act, Cap. 437 by the Finance Act,2022 and the coming into force of National Payment Systems
(Electronic Money Transaction Levy) Regulations, 2022 prescribing the manner and modality under which the electronic money levy is to be collected, we hereby inform our
esteemed subscribers of applicable Tigo Pesa Tariffs that comprise of government levy effective 1st July, 2022

In this effect please see the below new tariffs from Tigo Pesa that includes the new government levy

AV’ 4 Ni Zaidi ya Pesa

Ada y .| Wateja. Piga *1 50*01 # Unaweza kurudisha muamala

uliokosea, token ya luku,

Kiwango (Tsh) Kutuma pesa kwenda Tigo Pesa | Kutuma pesa kwenda mitandao washirika Kutoa pesa kwa Wakala/ATM ku— un bar akaunt i ya ko ya
Kuanzia Mwisho AdayaTigoPesa | TozoyaSerikali | JumlayaMakato | ~AdayaTigo Pesa Tozo ya Serikali JumlayaMakato | AdayaTigoPesa | TozoyaSerikali | Jumlaya Makato . . .
100 999 15 10 25 5 10 25 - 10 10 Tlgo Pesa na kurlsetl PIN
1,000 1,999 30 10 40 45 10 55 300 10 310

2,000 2,999 30 10 40 45 10 55 400 10 410 Piga *150*01# chagua 6 (j|hudum|e)

3,000 3,999 0 1 65 90 15 105 600 15 615 .
> ° kisha chagua huduma unayotaka
4,000 4,999 60 30 90 90 30 120 650 30 680

5,000 6,999 60 190 180 60 240 950 60 1,010
7,000 9,999 70 220 180 70 250 1,000 70 1,070
10,000 14,999 128 488 495 128 623 1,450 128 1,578
15,000 19,999 243 603 495 243 738 1,450 243 1,693
20,000 29,999 383 763 540 383 923 1,850 383 2,233
30,000 39,999 439 839 439 1,850 439 2,289
40,000 49,999 599 1,009 675 599 2,350 599 2,949
50,000 99,999 1,538 818 2,700 818 3,518
100,000 199,999 2,009 1,009 3,650 1,009 4,659
200,000 299,999 2,373 1,173 5,300 1173 6,473
300,000 399,999 2,897 1397 6,500 1397 7,897
400,000 499,999 3,136 1,636 7,000 1636 8,636
500,000 599,999 4275 2,075 7,500 2,075 9,575 = 0930AM
600,000 699,999 5,854 2,554 8,000 2554 | 10,554 tiggpesap
700,000 799,999 6,133 2,833 8,000 2833 | 10,833
800,000 899,999 6,500 3,000 8,000 3000 | 11,000
900,000 1,000,000 7,051 3,551 8,000 3551 | 11,551
1,000,001 3,000,000 8,751 3,751 8,000 3751 | 11,751 Kulpa i
3,000,001 10,000,000 9,000 4,000 10,000 4000 | 14,000 (]

Unaweza kutumia Tigo Pesa App bila

@ Angalia Salio (Bure)

Tukio Kuanzia Mwisho Ada i Kon s
Kuweka pesa 1,000 5,000,000 BURE 4 QEd s kwasima @

Kutuma pesa kwa mteja ambaye hana akaunti ya
Tigo Pesa au akaunti ya mitandao washirika

@) mostercard | B3]

1,000 1,000,000 Ada ya kutuma + Ada ya kutoa Malipo ya Serikal

n e Y n G
Kutoa Pesa kwa mteja ambaye amesajiliwa ila hana akaunti ~ Eéj

ya Tigo Pesa au akaunti ya mitandao washirika 1,000 1,000,000 BURE Dukala Tigo Tuma Nje ya Nehi

Kutuma pesa kwenda nchi za nje 100 5,000,000 Kulingana na kiwango
Malipo kwa Tigo Pesa 500 5,000,000 Kulingana na kiwango
Tukio Ada
Kubadilisha namba ya siri BURE
Kuangalia salio/  Taarifa ndogo 50

Huduma za Kifedha

Lipa Kwa Simu

Kurudisha muamala uliokosea (Jihudumie) 50

Kupata taarifa ya mwezi Ada

Taarifa ya Mwezi jana/Mwezi huu BURE
Taarifa ya Miezi 3 1,000
Taarifa ya Mwaka 1 2,000

Kwa vigezo na masharti ya huduma tembelea tovuti: https://www.tigo.co.tz/tigo-pesa-standard-terms-and-conditions. Ada zote zimejumuisha kodi zote zinazohusika.
Kwa Ada za huduma nyingine tembelea tovuti; https://www.tigo.co.tz/tigo-pesa-tariffs

Nyumbani Jihudumie

Furahia Malipo
kwa Tigo Pesa:

KUMBUKA:
1. Unaweza kuweka au kupokea hadi TSh 10,000,000 kwa siku na unaweza kutoa au kutuma hadi TSh 5,000,000 kwa siku, pia unaweza kuhifadhi hadi TSh 10,000,000 kwa wakati mmoja kwenye
akaunti yako ya Tigo Pesa, kama usajili wako umekamilika.
Onesha kitambulisho chako kabla ya kuweka au kutoa pesa kwa Wakala.
Hakikisha taarifa zako za usajili ni sahihi kwa kupiga *106# kisha 2 au piga huduma kwa wateja kwa maelezo zaidi.
Hesabu pesa zako na hakikisha salio lako la Tigo Pesa linaendana na muamala uliofanya kabla ya kuondoka kwa Wakala.
Kila mara unapotuma pesa, kumbuka kuhakiki namba ya mpokeaji kuepuka kukosea na usumbufu.
Hakikisha unahifadhi namba yako ya siri (PIN), simu yako na laini yako kwa usalama. Usimpe (PIN, Simu, laini yako) wala kumtajia mtu yoyote namba yako ya siri, iwe Wakala wa Tigo Pesa,
mfanyakazi wa Tigo au mhudumu wa Tigo Huduma kwa wateja. Pia kumbuka kubadili namba yako ya siri mara kwa mara.
Tigo itakupigia kwa 100 Tu.
Kutoa taarifa yoyote dhidi ya udanganyifu Piga simu namba 100 au tuma ujumbe kwenda namba 15040 au kwa barua pepe kwenda customercare@tigo.co.tz
9. Unaweza kupokea pesa kutoka nchi zaidi ya 200 duniani, na unaweza kutuma pesa kwenda nchi zote za Mashariki na Kusini mwa Afrika.
10. Kupata vigezo na masharti ya kutumia Tigo Pesa, tembelea duka la Tigo lililopo karibu nawe au www.tigo.co.tz

° ”~~
t lGo p esa w Kuwasaliana na huduma kwa wateja,
Piga 100 bure au tembelea duka lolote la Tigo!
o/ =S

Ada hizi ni kuanzia Julai 2022

WWW.tigo.co.tz

216973501
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Hili la polisi Mbeya
ni darasa bora, tuige

KATIBA ya Tanzania ya 1977 na Sheria ya Mtoto ya Mwaka
2009, vinamlinda kila mtoto dhidi ya unyanyasaji wa aina
yoyote kama kutelekezwa, kudhuriwa, mila kandamizi, des-
turi zenye madhara na kazi hatarishi au za unyonyaji.

Aidha, Tanzania imeridhia mkataba wa Umoja wa Mataifa
wa Haki za Mtoto na Mikataba ya Shirika la Kazi (ILO) kuhusu
ulinzi na hifadhi za watoto wenye umri wa chini wa kuajiriwa
kwa ajira zinazoruhusiwa na mbaya zinazokatazwa.

Tunatoa angalizo hili, tukirejea maagizo ya Polisi Mkoa
wa Mbeya kuwasaka na kuwafikisha mbele ya sheria wazazi
na walezi watakaowatumia watoto wao kinyume cha sheria
kwenye maonyesho ya Nanenane mkoani humo.

Ni taarifa iliyochapishwa na gazeti hili jana.

Tunaungana na polisi kwenye hilo, licha ya kuwapo sheria
hizo, watoto wanakabiliwa na aina mbaya zaidi za ajira iki-
wamo kutumikishwa nyumbani (house girls na boys) kwenye
kila aina ya unyanyasaji na ukatili mkubwa.

Tunasikia kilio cha wanaotumikishwa kingono na hata
kuuzwa ughaibuni, wakati mwingine hutokana na biashara
haramu ya binadamu wanakwenda kufanyakazi kwenye ma-
danguro. Watoto pia wanatumiwa kwenye ajira katika kilimo,
wanalima mashambani kwa ujira kiduchu au bila malipo, aid-
ha hufanya shughuli za kumwagilia mazao kwa kushika sumu
na vihatarishi kwa ajili ya kuua wadudu na zote ni shughuli
ngumu zinazotishia ustawi wao.

Watoto wanafanyishwa kazi za kulazimishwa na hutumia
vihatarishi haswa katika shughuli za migodini kutumia kemi-
kali mfano zebaki kuchenjulia dhahabu.

Aidha, katika zama hizi watoto wengi hudhulumiwa kingo-
no kutokana na biashara haramu ya binadamu inayofanyika
ndani na nje ya nchi, hivyo husababisha wavulana na wasi-
chana kuathirika kisaikolojia kwa kutumikishwa katika bi-
ashara za kingono hususan maeneo yenye mzunguko mkub-
wa wa biashara.

Watoto si kwamba wananyanyaswa nje ya familia zao pe-
kee, hata ndani ya nyumba kuna baadhi ya wazazi na walezi
wanawatumia kuuza bidhaa mbalimbali ili kuleta kipato kwa
familia. Mara nyingi wazazi wanaambiwa kuwa kuwatumiki-
sha watoto maeneo kama hayo husababisha kunajisiwa na
kufanyiwa unyanyasaji wa kingono.

Jeshi la Polisi mkoani Mbeya limekumbusha wajibu wa wa-

Viongozi wakisimamia
sheria wataokoa misitu

Haule VIONGOZI wa serlkall kuanzia ngam

Na Ch”Stma Yote hayo maonyesha udhalfu wa

wakati umeﬁka 1<uham351sha na kusi-
mamia jamii kufuata sheria za misitu zi-
lizoko wanapoandaa mashamba ili kue-
puka ukataji miti ovyo unaosababisha
upotevu wa misitu, ukame na changa-
moto za mabadiliko ya tabia nchi.
Mhifadhi mwandamizi wa Wakala wa :
Huduma za Misitu (TFS) Manispaa na

¢ mali mfano misitu, maji na ardhi mam-
: bo ambayo ni muhimu kwa maendeleo
Ni ukweli kwamba ukataji miti ovyo

na uchomaji wa mkaa bila kufuata uta-
ratibu unazifanya hata manispaa na
wilaya kushindwa kukadiria kiwango
cha mkaa kinachohitajika kutumika kwa

zazi katika malezi ya watoto kutowahusisha kwenye uuzaji Wilaya ya Morogoro, Faustine Msokwa : Hamasa : jamiihizo.
wa bidhaa katika maonyesho ya Nanenane, hivyo nasi si budi anasema kuwa jamii imekuwa haiangal- : ya ufu- ¢ Hata hivyo upo mkanganyiko un-
kuukumbusha umma kuwa ni vibaya watoto kutumiwa kwe- ii mambo ya maendeleo ya baadaye kwa : gaji nyuki aorudisha nyuma suala la usimamizi

nye sherehe au maonyesho na shughuli zote zinazozidi umri ajili yao na taifa bali hukata miti kwa : Kkatika shirikishi wa mazao ya misitu (USM]J)

Wwao. juhudi zote lakini bila kupanda mingine. : wilayaya ikiwamo sera mtambuka za Wizara ya
Tunakumbusha kuwa si vyema kuwatumia katika shughuli Miti inayokatwa ni kwa gjili ya kusafi- : Morogoro Maliasili na Utalii zinazohamasisha uhi-
mbalimbali za kijamii kwenye matangazo ya biashara kuanzia sha mashamba na kuanza kilimo jambo : imekuwa fadhi wa misitu wakati kilimo kinaha-

ambalo lina manufaa kifedha kwa muda : ndogo

runinga, mabango mitaani na hata tamthilia. Tunaona kuwa :
mfupi, lakini likichangia ukame na atha- : Kutokana

wanaofanya hivyo wananufaika zaidi kuliko watoto kwa vile :
ni wadogo na hawaelewi kitu wala hawawezi kuingia mika- ri nyingine zitakazolikumba taifa kwa : na uko-
taba. muda mrefu. . sefuwa

masisha wakulima kupanua mashamba
kwa ajili ya kilimo endelevu.

Aidha, ni vyema wanajamii wakaha-
masishwa kujitokeza kupata elimu ya uf-

Tunaona kuwa kwenye muziki watoto wanatumiwa Suala la ukataji miti ovyo na uchomaji : elimu na ugaji nyuki na kupata mizinga bure kwa
kucheza wakigeuzwa kuwa wahusika kwenye nyimbo au mkaa linasababishwa na viongozi wa : ¥¥‘§a.m"a sababu ufugaji wa nyuki una tija zaidi
tungo, lakini pia tunawaona wakitumiwa kutoa buruduni vijiji ambao ndio wana umiliki wa ardhi : ta alt?io : tena kubwa tofauti na ufugaji unaoweza
kwenye sherehe ambazo hualikwa kuimba au kucheza na za vijiji kutokuwa na makini tena bila : ku‘:nsaidia ¢ kukaa na wanyama kwa miongo kadhaa
kutunzwa fedha kwa kisingizio kuwa ni wahitaji wanahitaji kuweka misisitizo ikiwamo sheria ndogo : mtu mmo- . lakini bila faida ya muda mfupi, lakini
msaada. na taratibu za matumizi ya ardhi hiyo : jammoja : kwa kuvuna asali kila baada ya miezi

Hata hivyo haifahamiki iwapo fedha hizo wanazochangiwa ili kuendelea kubaki kuwa endelevu, : Zykikundi : Mitatu au sita kwa mwaka na kupata
watazipata zote au watagawana na aliyewaleta au mshere- anaonya Msokwa. : kielimy : masoko ya ndani na nje ya nchi wakati
heshaji (MC). Tunasisitiza kuwa ni muhimu na lazima ku- Taasisi kama TFS zinasisitiza usimam- : pa miz- wanyama hawana mavuno hayo.
walinda watoto kama katiba, sheria na ILO zinavyoelekeza. izi shirikishi wa mazao ya misitu (USM]) : ijngabure : Ofisa wa TFS mhifadhi mwandamizi

Kwa kuwa hawa ndiyo Watanzania wa kesho, hivyo tuwa- unaotaka ushiriki wa wadau wote wa : jwapo ata- : wa Manispaa na Wilaya ya Morogoro,
jibike maana taifa lisilolinda watoto wake ni sawa na taifa lil- misitu ambao ni pamoja na wakulimana : jitokeza Faustine Msokwa, anasema hamasa
ilojimaliza na lisilojijali. wafugaji ambao wamekuwa wakivamia : ili aweze ya ufugaji nyuki katika wilaya ya Mo-

maeneo na kudai wanasafisha kwa kili- : kufuga rogoro imekuwa ndogo kutokana na

mo au kukaa na mifugo huku wakikata : nyukina : ukosefu wa elimu na kwamba TFS ipo
Nipashe hutolewa na kuchapishwa na: miti ambayo inatakiwa kuhifadhiwakwa : kuhifadhi : tayari kumsaidia mtu mmoja mmoja au
manufaa ya vizazi vya sasa na vijavyo. ~ : Mazingira. : kikundi kielimu na mizinga bure iwapo

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

Anasema licha ya kukamatwa wa-
halifu hao wa misitu wanaofikia hata
50 kwenye mashamba wanaodai wa-
naandaa mashamba kwa kuwa wana
wanayoikata wanachoma mkaa pia ha-
wapo wenye vibali vya kusafisha sham-
ba au hata kama wapo ni wachache,
jambo ambalo ni hatari kwa uhifadhi
wa misitu.

atajitokeza ili aweze kufuga nyuki na
kuhifadhi mazingira.

Hilo ni suala ambalo linapaswa
kusambazwa kwa mikoa na maeneo
mengi watu wanapongangania ufu-

gaji kuachana na kufuga wanyama kwa
¢ wingi na badala yake wajikite kwenye

kuzalisha asali ambayo ina faida na ni
rafiki wa mazingira na pia ni muhimu
kwa afya ya binadamu na pia ni tiba.
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Mganga adaiwa
kumwogesha dawa ya
mapenzi mwanafunzi
kisha kumtorosha

Na Shaban Njia, SHINYANCA

MWANAFUNZI wa kidato cha
pili Shule ya Sekondari Usule,
Kata ya Usule, Halmashauri ya
Shinyanga mwenye umri wa
miaka 17 (jina limehifadhiwa),
anadaiwa kutoroshwa na mgan-
ga wa jadi aliyetokea Tanga na
kwenda naye kusikojulikana.

Imedaiwa kuwa mganga
huyo alifika kwenye kata hiyo
kuwaogesha dawa za mvuto wa
mapenzi maarufu ‘samba’ wa-
nafunzi na mabinti walio katika
umri wa balehe ili wapate wa-
naume wa kuwaoa kwa kuwa-
shirikisha wazazi wao.

Mratibu wa mradi wa Tu-
wawezeshe kutoka Shirika lisilo
la kiserikali la Rafiki-Sdo, mkoa-
ni Shinyanga, Maria Maduhu,
aliyabainisha hayo jana wakati
akitoa taarifa ya tathmini ya
ufungaji wa mradi wa kupinga
ukatili wa kijinsia dhidi ya wa-
nawake na watoto, uliofadhili-
wa na Mfuko wa Wanawake

Tanzania (WFT).

Alisema wakati wa utekelezaji
wa mradi huo, walikutana na
visa viwili vikubwa vilivyowa-
shirikisha wazazi, kikiwamo
cha watoto kuogeshwa dawa na
mganga na kutoroka na mwa-
nafunzi huyo.

Aidha, alidai kuwa kisa cha
pili ni cha mwanafunzi wa Kata
ya llole, aliyeogeshwa dawa
hizo na kupata mwanaume wa
kumuoa na baada ya siku kad-
haa ndoa ilivunjika na mwa-
nafunzi huyo kubainika kuwa
na maambukizi ya Virusi vya
Ukimwi (VVU).

Alisema walifanikiwa ku-
wafikia zaidi ya wananchi 263
katika kata za Ilole na Usule na
kuwapatia elimu ya mapam-
bano dhidi ya vitendo vya uka-
tili wa kijinsia kwa wanawake na
watoto.

Mkurugenzi wa Shirika la
AGAPE, John Myola, alidai kuwa
waganga wa jadi wanawahadaa
wazazi kuwa baada ya mtoto

kuogeshwa dawa za mvuto wa :
mwanaume yeyote :
atayekutana naye barabaranina :
kumsemesha atakuwa mume :
wake. Ofisa Maendeleo ya Jamii :
wa Halmashauri ya Wilaya :

mapenzi

ya Shinyanga, Deus Mhoja,

alisema matukio ya ukatili wa :
kijinsia dhidi ya watoto na wa- :
nawake bado yapo juu katika :
halmashauri hiyo na kwamba :
wataendelea kupambana ili ku- :

hakikisha yanakwisha kabisa.

Alisema kuwa katika mwa- :

ka wa fedha 2022/2023, hal-
mashauri hiyo imetenga Sh. mil-

ioni 21 kwa ajili ya kuendeleza :
mabaraza ya watoto, majukwaa :

ya wanawake katika kata zote.

Kwa upande wake, Mwak-
ilishi wa Mfuko wa Wanawake :

mkoani Shinyanga, Glory Mbia,
aliiomba serikali kwa kushiriki-
ana na mashirika yasiyo ya ki-

serikali kuendelea kupambana :
na ukatili wa kijinsia katika jamii :
ili kuwapatia fursa wasichana :

kuendelea na masomo yao.

Mkuu wa Mkoa wa
Manyara, Charles
Makongoro Nyerere
(katikati), akizindua
| programuy jumuishi
| va taifa ya malezi,

va awali ya mtoto
(PJT-MMMAM) katika
mkoa huo mwishoni
mwa wiki iliyopita.
PICHA: JALIWASON
JASSON

makuzi na maendeleo :

- TBS kujenga maabara
- Mwanza, Dodoma

Na Augusta Njoji, DODOMA

SHIRIKA la Viwango Tanzania
(TBS), limetaja vipaumbele saba
kwa mwaka wa fedha 2022/23, iki-
wamo kujenga maabara kwenye
miji ya kimikakati ya Dodoma na
Mwanza ili kusogeza huduma kwa
wananchi.

Aidha, TBS ipo mbioni kupata
kampuni za ukaguzi wa magari ya-
nayotoka nchi za Uingereza, Dubai,
Malaysia na Indonesia.

Akizungumza jana na waandishi
wa habari Jijini hapa, Mkurugenzi
Mkuu wa TBS, Dk. Athuman Ngen-
ya, alisema Shirika hilo limetenga
Sh. bilioni 99 kwa ajili ya kujenga
maabara hizo.

Alisema hatua hiyo italeta ufanisi
katika utoaji majibu ya viwango
vya bidhaa kwa wateja na kuondo-
kana na kusubiri majibu kwa muda
mrefu kutoka maabara iliyopo Dar
es Salaam.

Pia, alisema Shirika limetenga Sh.
bilioni 2.7 kwa ajili ya kuimarisha
ofisi saba za kanda (Arusha, Mwan-
za, Mtwara, Dar es Salaam, Dodoma,
Kigoma na Mbeya) pamoja na ofisi
za mipakani, bandari za Tanga, Bag-
amoyo na Dar es Salaam, Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Julius Kam-
barage Nyerere.

“Lengo ni kuimarisha ukaguzi wa
mara kwa mara sokoni ili kupungu-
za bidhaa hafifu sokoni na hatimaye
kuhakikisha wananchi wanapata
bidhaa bora na salama,” alisema.

Pia, alisema Sh. bilioni 1.6 zimet-
engwa kwa ajili ya kuandaa viwango
630 vya kitaifa katika sekta mbalim-
bali.

“Shirika  limetenga Sh. bil-
ioni 118 kwa ajili ya kuimarisha

shughuli za ukaguzi wa bid-
haa kabla ya kusafirishwa kuja
nchini (PVoC) na baada ya ku-
wasili nchini ili kuhakikisha nchi
haiwi jalala la kupokea bidhaa zilizo-
pigwa marufuku au hafifu,” alisema.

Akizungumzia  ukaguzi wa
magari, alisema kutokana na kulala-
mikiwa na wananchi kwasasa asil-
imia 97 ya magari yanayotoka Japan
yanakaguliwa huko huko.

“Bado kuna zabuni tunamaliza ya
magari yanayotoka nchi nyingine,
zabuni tayari na karibu tutapata
kampuni ambazo zitatusaidia ku-
fanya kazi hiyo Uingereza, Dubai,
Malaysia na Indonesia,” alisema.

Kuhusu bidhaa za vipodozi vili-
vyokatazwa, Mkurugenzi huyo alise-
ma vimekuwa vikiingia kwa njia
mbalimbali za magendo ikiwamo
kutumika kwa magari yanayobeba
mafuta.

“Kuna wakati yamekamatwa
magari yaliyopeleka mafuta ya di-
zeli nchi jirani, wakati wa kurudi
wanaweka vipodozi vinakuja kutu-
mika huku ni ngumu kidogo, lakini
inawezekana kudhibiti,” alisema.

Alishauri wanawake na wanaume
wanaotumia vipodozi vilivyopigwa
marufuku kuacha ili kulinda afya
Zao.

Pia, alisema wanaendelea kush-
irikiana na taasisi zingine kuangalia
namna nzuri ya kudhibiti ubora wa
bidhaa zinazoagizwa mitandaoni.

Hata hivyo, kuhusu uwekaji
vinasaba kwenye mafuta
yanayotumika nchini, alise-
ma Shirika hilo limeendelea
kufanya kazi hiyo kwa
ufanisi na kwasasa
hakuna tatizo la uchakachuaji wa
mafuta.

@ CRUDE OIL
. PPEINE

OMBI LA KUONESHA NIA KWA UTOAJI WA Curtain Bubble

KUMB : ETJ-BB-PR-EI-GEN-EF-0002-00.

BESIX Ballast Nedam Limited, MKANDARASI wa Uhandisi, ununuzi na Ujenzi
wa gati na Vifaa vya Kupakia mafuta ghafi kwenye Ghuba ya Tanga kwa ajili ya
Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), inakaribisha

- Mfumo 1wa winchi wa futi 20,
- Bomba(hose)la curtain bubble m1x 230,
- Mfumo 1wa winchi wa ziada wa futi 20,

- Bomba(hose)la curtain Bubble la ziada la m1x 230,
- Bomba(hose) 4 za usambazaji za mita 40,
- kontenala futi 20 lenye vipuri,
Kpmpresa +1moja ya ziada
vifaa vya kuungia, kufungia na kupachikia mabmba (spooling devices)

Makampuni na wataalamu wenye uzoefu kueleza nia yao ya:

Uundaji na Ugavi wa optimized Curtain Bubble.
Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda (UNOC), Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania na/au Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania

Umeme joto ardhi kutatua

L X X N J L]
(TPDC), pamoja na makampuni mengine ya kimataifa ya mafuta yanashiriki
katika utekelezaji wa Mradi wa EACOP. SIFA BAINIFU:
Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao kwa:
Kama sehemu ya mradi wa EACOP, mafuta ghafi yatapakiwa kwenye meli - Uwezekano wa kuwasilisha vifaa vyote vilivyoombwa kabla ya mwisho

kupitia kituo kilicho karibu na ufukwe wa Bahari ya Hindi. Kituo hiki kitakuwa
umbali wa kilomita 2 kutoka ufukweni kutoka eneo la Hifadhi ya Bahari
lililopo kwenye peninsula ya Chongoleani mbele ya Bandari ya Tanga, nchini
Tanzania.

wa mwaka 22 katika bandariya Tanga,
Rekodi inayofaa yenye uzoefu wa angalau miaka mitano (5) katika
uundaji wa curtain bubbles,
Wafanyakazi waliohitimu na kuthibitishwa kufanya kazi za Uthibiti
Ubora / Uthibitishaji Ubora (QA/QC);
MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA VIFAA /HUDUMA: - Uwezo wa kutosha wa kifedha na rasilimali za kufanya au kusimamia
Sifa zinazopendekezwa za curtain Bubble ni: kandarasi husika.

- Urefu=m230, Alamaya CE,

Na Mwandishi Wetu, MBEYA ya mwaka huu, zimetengwa Shiling bilio-
ni tano za kuendeleza miradi ya umeme

SERIKALI imesema inawekeza nguvu wa joto ardhi na wamenunua mtambo
kwenye uzalishaji wa umeme wa jotoar- maalum wa kuchoronga miamba kwa

dhi, kwa ajili ya kunufaisha wananchi wa umbali wa kilomita tatu.

mali hiyo tayari.

Alisema lengo la kufanya hivyo ni ku-
fikia jotoardhi ambalo litatumika kuzali-

Hayo yalisemwa na Waziri wa Nishati, sha umeme na wamejiridhisha kuwapo
January Makamba, hivi karibuni wakati vyanzo vingi vya kuzalisha nishati hiyo,

- Umbali kutoka kwa chanzo cha sauti=m15,
- Bombanje/ kipenyo =mm40/ mm36,
- Compressor ya hewa = kiwango cha mtiririko cha 23 m* /dk (1380

m°/saa) na shinikizo la chini la> bar 7

- Kipenyo cha mashimo kwenye hose ya curtain Bubble lazima iwe mm2;

Ubora na mipango ya HSE na uthibitisho : ISO 9001:2015, ISO
14001:2015, OHSAS 18001 (IS045001:2018), EN ISO 14732, EN 1SO
90606-1, IS0 11484, EN9-08 ISO 11484, EN9-8 IS0 18084 , 10893-11, au
vyeti sawa;

Kuzingatia kanuni za petroli na Matumizi ya rasilimaliza ndani (Local

akizungumza na wananchi wa Kijiji cha kuliko umeme mwingine nchini.
Iramba, Kata ya Ntaba wilayani Rugwe “Ni muhimu kwenye Gridi yaTaifa
mkoani Mbeya, baada ya kukagua miun- kuwe na mchanganyiko stahiki ili chanzo
dombinu ya umeme wa jotoardhi. kimoja kikileta shida labda mvua zikigo-
Alisema serikali inaweka nguvu kwe- ma kuwe na umeme wa chanzo king-
nye kuzalisha umeme kwa njia mbalim- ine, jotoardhi haina hali ya hewa hii ni
bali, zaidi kuvumbua vyanzo vipya kama muda wote, tunategemea 2025 tutakuwa
jotoardhi ambayo ni nishati jadidifu na tumezalisha Megawati 200 kwa kuanzia,
inahifadhi mazingira. lakini mbele tunakoelekea tutazalisha
Kwa mujibu wa Makamba, katika bajeti zaidi,” alisema Makamba.

- Nafasi ya mashimo kwenye pazia la Bubble lazima iwe sm10.
Ili kuongeza ufanisi wa Curtain Bubble. Mikengeuko (deviations) ya kiufundi
inakubalika, ikiwa inathibitika na haizuii ufanisi wa curtain bubble
(itategemea idhini ya BBJV) Mahitaji ya vifaa ni kama ifuatavyo:

Content)za 2017 na ufafanuzi wa kampuni ya ndani kwa Tanzania.
Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Watoa Huduma kwa
Wasambazaji wa Ndani (LSSP) wakati wa kuwasilisha nia,
unashauriwa.

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji ya chini kabisa na yana uwezo wa kutoa huduma zilizoorodheshwa hapo juu
wanapaswa kueleza nia yao kwa kutuma barua pepe pamoja na hati zilizoorodheshwa hapo juu kwa procurement@bbnjv.com;
thomas.depauw@bbnjv.com (Ukubwa wa Barua Pepe na viambatanishi: MB 20 & Nyaraka zote lazima ziwasilishwe kwa lugha ya
Kiingereza) mnamo au kabla ya tarehe 16 Agosti 2022, Saa 12 jioni kwa saa za Tanzania,

Makampuni yanayokidhi vigezo yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na mkataba ya Makubaliano ya Kutofichua
(NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

216972901

Kumbuka: Kampuni zilizokidhi matakwa ya awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa Wito wa Zabuni.




8 Nipashe

Jumanne Agosti 2, 2022

HABARI KITAIFA

Wadau biashara ya ngozi
kujadili changamoto

Na Mary Mosha, MOSHI

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi,
imesema imekutana na wadau
wa ngozi kujadili changamoto
na fursa zilizoko ili kuwanufai-
sha Watanzania kiuchumi.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
Tixon Zunda, alisema hayo
wakati wa ufunguzi wa mradi
wa kukuza na kuendeleza sek-
ta jumuishi ya ngozi nchi za
Tanzania na Zimbabwe, utaka-
ogharimu Sh. bilioni 1.1, kwa
kushirikiana na Shirika la Soli-
daridad, unaotekelezwa kwa
miaka miwili.

Alisema wizara hiyo ina waji-

bu wa kuhakikisha inapunguza
na kuondoa vikwazo kwenye
biashara ya ngozi ili kuongeza
matajiri kupitia biashara hiyo.

“Kwa kipindi cha miezi sita,
wizara imeshaondoa vikwazo,
tozo na kodi 42, tunawaalika
na nyinyi wadau kupitia hal-
mashauri zenu, ikiwa kuna
vikwazo, wekeni mezani nami
nitayawasilisha ili yaweze
kufanyiwa kazi, tunataka wa-
fanyabiashara ya ngozi wawe
matajiri kupitia biashara hii,”
alisema Zunda.

Alisema, ushirikiano huo
utaisaidia serikali kupata kodi
na wadau faida, ikiwa ni pamo-

jana kuzalisha ajira kwa vijana.

Wakati huo, alizitaka hal-
mashauri hizo nchini kuwa-
shirikisha vijana wa kike na ki-
ume kwenye biashara ya ngozi
ili kuleta tija.

“Bado ushiriki wa vijana na
watu wenye mahitaji maalumu
kwenye biashara ya ngozi ni
mdogo, naagiza kupitia hal-
mashauri zote nchini ikiwa ni
pamoja na wadau wote kuona
namna ya kuwajengea uwezo
ili wapende kuifanya biashara
hii,” alisema.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Shirika Solidaridad
Tanzania, Mary Mkonyi, alise-

ma mradi huo utasaidia ku-
kabili matatizo ya kimazingira
na kuongeza tija kwa kuyafikia
masoko kwa urahisi zaidi.

Meneja mradi huo, Godlove
Nderingo, alisema mradi huo
utatumika kuelimisha wadau
wa ngozi hasa wachakataji
ili waweze kwenda kwenye
teknolojia rafiki kwa
mazingira.

Baadhi ya washiriki akiwa-
mo, Paul Michael, alisema ipo
haja kwa wizara kutambua
ngozi ni dhahabu inayo tem-
bea, kwa kuelimisha wachin-
jaji na wafugaji ili kupata ngozi
bora.

} AN

f‘i m U ;

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, Sahili Nyanzabara Geraruma, akiweka jiwe la msingi juzi kwenye mradi

Kahama wenye thamani ya Sh. milioni 350. PICHA: MARCO MADUHU

Mradi wa maji waleta nheema Ushetu

Na Mohab Dominick, KAHAMA

MBUNGE wa Jimbo la Ushetu
wilayani Kahama mkoani Shin-
yanga, Emmanuel Charahani
na madiwani wa wilaya hiyo,
wamesema kukamilika kwa
mradi wa majisafi na salama
Kata ya Nyamilangano, kuta-
punguza adha ya kinamama
kutembea umbali mrefu ku-
fuata huduma hiyo.
Walibainisha hayo jana
wakati kiongozi wa mbio za
Mwenge wa Uhuru Kkitaifa, Sa-
hil Geraruma, alipofika kwe-
nye uwekaji wa jiwe la msingi
la upanuzi wa mradi wa maji

Nyamilangano unaotekelezwa
na Wakala wa Maji na Usafi wa
Mazingira Vijijini (RUWASA).

“Namshukuru sana Rais kwa
kuliangalia Jimbo langu kwa
ukaribu zaidi, hapa tayari ka-
tika bajeti ya 2022/2023 am-
etupatia Sh. bilioni 1.8 kwa ajili
ya maji,” alisema.

Diwani wa Kata ya Ny-
amilangano, unakotekelezwa
mradi huo, Robert Mihayo,
alisema mradi huo utapun-
guza adha kwa kinamama
kutembea umbali wa kilomita
saba kwenda kisimani kuteka
maji ambayo sio salama.

Naye Diwani wa Kata ya Ig-

unda, Tabu Katoto, alisema
serikali inawajali wananchi
wake kwa vitendo na kuongeza
kuwa licha ya upanuzi wa
mradi huo wa maji, pia kwe-
nye kata hiyo ambayo ndiyo
makao makuu ya Halmashauri
ya Ushetu, serikali imefanya
mambo mengi muhimu.
Akisoma taarifa kwenye
uwekaji wa jiwe la msingi,
Mhandisi Magile Maduhu
alisema, mpaka kukamilika
kwa mradi huo utagharimu Sh.
milioni 350 ambao umetekele-
zwa kwa kipindi cha miezi
saba kwa mfumo wa Force Ac-
count na umeanza kipindi cha

mwaka 2014.

Kwa upande wake kiongozi
wa mbio za Mwenge, alisema
mradi huo bado upo kwenye
utekelezaji na kumtaka Waka-
la wa Maji na Usafi wa Mazin-
gira Vijijini (RUWASA) kuto-
chelewesha mradi bila sababu
Za msingi.

“Natoa agizo ndani ya siku 14
mradi huo uwe umetekeleze-
ka,” aliagiza.

Mwenge huo unakwen-
da sabamba na ujumbe wa
kaulimbiu isemayo “Sensa ni
msingi wa mipango, shiriki
kuhesabiwa tufikie malengo
ya Taifa”.

Wakusanya
taarifa
sensa
wapewa
angalizo

Na Pendo Thomas, MWANZA

KAMATI ya ulinzi na
usalama wilayani Magu,
imesema itawachuku-

lia hatua kali za kisheria
wakusanyaji taarifa ya
sensa ya watu na makazi
watakaopoteza au kuharibu
mali za serikali walizopewa
pamoja na watakazokusan-
ya tofauti na lengo lililoku-
sudiwa.

Kauli hiyo, ilitolewa
mwishoni mwa wiki wilay-
ani Magu wakati wa kamati
yva ulinzi na usalama ya
wilaya ilipotembelea vituo
vya mafunzo kwa waku-
sanyaji taarifa za sensa va
watu na makazi.

Akizungumza katika
mafunzo ya makarani hao,
Mkuu wa Wilaya ya Magu,
Salum Kali, alisema mtu
yeyote atakayebainika
kupoteza mali ya seri-
kali atahesabika amefanya
makusudi kukwamisha uku-
sanyaji wa taarifa ya sense
na atawajibishwa ipasavyo.

Aidha, Kali aliwaonya
wakusanyaji wa taarifa
kuacha ‘kubumba’ taarifa
badala yake wafanye uhal-
isia ili taarifa zinazoku-
sanywa ziwe na uhalisia
ambao utaiwezesha serikali
kutumia taarifa hizo katika
uamuzi wa kimaendeleo.

Akizungumzia suala hilo,
Kamanada wa Kikosi cha
Zimamoto na Uokoaji,
wilayani Magu, Gastone
Tigulebwa alisema, hat-
egemei kusikia kuna
nyaraka au vifaa vimeun-
gua na kila atakayekuwa
na mali ya serikali ana-
paswa kuongeza umakini
na kuepukana na mazingira
hatarishi.

“Ni bora roho yako wewe
ipotee, lakini kile kifaa
cha serikali kipone, kwa
hiyo sitegemei kusikia
kuna moto umetokea kisha
kifaa kikaungulia humo,”
alisema.

Mtu yeyote atakaye-
bainika kupoteza
mali ya serikali ata-
hesabika amefanya
makusudi kukwa-
misha ukusanyaji wa
taarifa ya sense na
atawajibishwa ip-
asavyo.
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Afungwa miaka 13 jela
mavaji ya mpenzi

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu Tanzania Kanda ya
Mwanza imemhukumu Masunzu Bun-
zari (39), kifungo cha miaka 13 na miezi
mitatu kwa kumuua mpenzi wake Sikora
Manyanga kwa madai ya kumkuta na
mwanaume mwingine chumbani.

Katika tukio hilo Bunzari anadaiwa

kumuua bila kukusudia mpenzi wake kwa

kumpiga nyundo kichwani, kumchoma
kisu tumboni na utumbo kutoka nje.

Hukumu hiyo ilitolewa na Jaji Mfawi-
dhi wa Mahakama hiyo, John Kahyoza,
baada ya mshtakiwa kukiri kosa.

Awali akisoma maelezo ya mashtaka,
Wakili wa Serikali, James Pallangyo,
alidai mshtakiwa na marehemu Sikora
walikuwa wapenzi, lakini mahusiano yao
yaligubikwa na migogoro.

Alidai licha ya Sikora kuachana na
mshtakiwa na kuendelea kumsihi waru-
diane, hakukubali ombi hilo jambo lililoz-
idisha ugomvi wao.

Pallangio alidai kuwa Desemba mosi,
mwaka 2018 majira ya usiku mshtakiwa
alienda nyumbani kwa Sikora kwa lengo
la kuomba warudiane.

Alidai kuwa aligonga mlango na alipo-
ingia ndani alimkuta Sikora akiwa na
mwanaume mwingine ndipo alipochukua
nyundo aliyokuwa amekwenda nayo na
kumpiga kichwani, alipoanguka alicho-
moa kisu na kumchoma tumboni hadi
utumbo kutoka nje.

Wakili alidai baada ya mshtakiwa
Shinyanga A, na kuchimba shimo ambalo
alifukia nyundo na kisu hicho na ku-
tokomea kusikojulikana.

Wakili Pallangio alidai kuwa asubuhi

siku ya pili, majirani wa Sikora walipoona

kimya bila kumuona walienda kufun-
gua mlango na kumkuta akiwa kwenye
dimbwi la damu.

Alidai kuwa, majirani hayo walitoa taar-

ifa polisi ambao waliuchukua mwili huo.
Aliendelea kudai kuwa chanzo cha kifo
ni kuvuja damu nyingi na walimkamata
mshtakiwa huyo ambaye alionyesha
alikoficha silaha za jadi alizotumia.

Jaji Kahyoza alimuuliza mshtakiwa
kama maelezo aliyoyasoma Wakili wa
serikali yana ukweli na kukiri.

Jaji Kahyoza alimuuliza mshtakiwa
alitumia nini kumuua mpenzi wake bila
kukusudia na kujibu ni nyundo na Kisu.

Mshtakiwa huyo alikuwa akitetewa na
Wakili wa kujitegemea Penina Mashimba,
ambaye alidai mteja wake ni mkosaji
wa kwanza na amejutia kosa lake ndiyo
maana amekiri kosa bila ya kulazi-
mishwa.

Pia, alisema mteja wake alikaa mahabu- :
SU miaka minne na miezi minane ambayo :

amejifunza na kuiomba mahakamani
hiyo kumpa mteja wake adhabu ndogo
hasa ya kifungo cha nje.

Hata hivyo, Wakili wa Serikali, aliiomba
mahakama kutoa adhabu kwa kuwa
uhusiano na marehemu ulishavunjika na
hakua mkewe, hakupaswa kuwa na wivu
naye.

Jaji Kahyoza alisema kitendo cha kupi-
ga mtu nyundo kichwani mara nyingi na
kuchukua kisu kumchoma tumboni hadi

utumbo kutoka nje ni kitendo cha kikatili. :

“Hivyo ninakuhukumu kwenda jela
miaka 13 na miezi mitatu na muda ul-
iokaa mahabusu gerezani upunguzwe
na rufani ipo wazi kwa upande wowote
ambao haujaridhika na hukumu hii,”
alisema Jaji.

Unaweza kuwa na sukari,

‘afya va akili bila kujua’

Na Joseph Mwendapole

GONJWA wa kisukari na tatizo la

afya ya akili bila kujua huwapata

watu kutokana na kutokuwa na

tabia ya kupima afya mara kwa
mara.

Hayo yamebainika kwenye kambi ya
huduma ya ushauri, jijini Dar es Salaam.

Ugonjwa wa afya ya akili umeelezwa
kuchangiwa na matatizo mengi ya ndoa,
ajira, msongo wa mawazo, kutengana
kwa wazazi na mawazo ya kujiua yal-
iyoshamiri kwa sasa nchini.

Mwanafunzi wa mwaka wa pili wa fani
ya Ustawi wa Jamii katika Chuo cha Kum-
bukumbu ya Hubert Kairuki (HKMU),
Jenice Mpanju, alibainisha hayo alipoku-
wa akizungumza na Nipashe, wakati wa
kufunga kambi ya mwezi mmoja ya kupi-
ma afya bure wananchi, iliyoandaliwa na
Hospitali ya Kairuki Mikocheni na HKMU,
maeneo ya Mlimani City.

Alisema katika kambi hiyo wame-
pima watu 615 na wengi waligunduliwa
na tatizo la sukari na walipohojiwa ili-
bainika kwamba walikuwa hawajui wana
ugonjwa huo.

Alisema miongoni mwa magonjwa wal-
iyokuwa wakipima kwenye kambi hiyo
ni sukari, shinikizo la damu, uwiano wa

urefu na uzito na matatizo ya afya ya akili
ambayo nayo yameonekana kuwa tatizo.

“Tatizo kubwa tulilogundua hapa
ni watu kuwa na sukari, lakini hawa-
jui kwamba wanashida hiyo. Pia wengi
tumegundua wana shinikizo la damu,
lakini tulipowahoji tulibaini kwamba
wengi wanatambua hilo na wanaishi kwa
kutumia dawa,” alisema Jenice.

Kwenye kambi hiyo wanawake wali-
ohudumiwa walikuwa 266 wakati wa-
naume ni 350, waliogunduliwa kuwa na
tatizo walipewa ushauri wa kwenda ku-
pata matibabu ya kibingwa kwa wataala-
mu wa afya.

Alisema kwenye huduma ya ushauri
matatizo mengi waliyogundua ni ya
ndoa, ajira, msongo wa mawazo, kuten-
gana kwa wazazi na mawazo ya kujiua
yaliyoshamiri kwa sasa.

“Tumebaini kuwa watu wengi wanao-
jilua wanakuwa wamekosa msaada wa
ushauri nasaha wa nini wafanye na wapi
waende wapate msaada sasa wakikosa
hayo wanaamua kujiua kama suluhisho
la shida zao, lakini wangewahiwa
wasingejiua,” alisema.

Alisema watu wengi bado hawajawa
na mwako wa kwenda kupima afya zao
mara kwa mara na kukumbusha kuwa
kambi hiyo ya bure imekuwa msaada

mkubwa kwao na kuahidi kuendelea
kutoa huduma hiyo ya bure.

Kuhusu matatizo ya afya ya akili, Jenice
alisema afya ya akili inachangiwa na vitu
mbalimbali kama kutokula sawa sawa,
kukosa utulivu kwenye familia, kukosa
kazi, msongo wa mawazo na mifarakano.

“Watu wengi wakisikia tatizo la afya
ya akili wanadhani ni kichaa wakati mtu
anaweza kuonekana sawa, lakini akawa
na tatizo sasa waliokuja hapa tume-
waelezea viashiria vya mtu mwenye tati-
70 la afya ya akili,” alisema.

Akizungumza kuhusu namna ya
kumtambua mtu mwenye tatizo la afya
ya akili, Jenice alisema huwezi kumtam-
bua kwa kumtazama bali kwa namna
anavyojitanabaisha mwenyewe kwako.

Alisema kwenye kambi hiyo zaidi ya
watu 300 wamekubali kwamba wana
tatizo la afya ya akili na kukubali kupata
huduma ya kutibu tatizo hilo na wame-
chukua mawasiliano yao kwa ajili ya ku-
wasaidia kupata huduma zinazostahili.

Mkufunzi wa Idara ya Ustawi wa
Jamii (HKMU), Esther Katende, alisema
waliamua kuandaa kambi hiyo ya bure
ya mwezi mmoja baada ya kubaini
kuongezeka kwa tatizo la afya ya akili
kwenye jamii kunakosababisha wengi
kujiua na kuua wengine.

MwenyeKiti
wa Bodi ya
Maji Bonde
la Kati,
William
Mabula,
akionyesha
Zana za
kazi baada
va kukabi-
dhiwa na
Waziri
wa Maji,
Jumaa
Aweso,
alipozindua
odi hiyo.
PICHA:
THOBIAS
MWA-
NAKATWE

Maabara ya kisasa kusogezea huduma wananchi Kahama

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Manispaa ya Kaha-
ma imetenga Sh. milioni 803.4 na kuan-
zisha ujenzi wa maabara ya kisasa itakay-
opima magonjwa makubwa na madogo
ili kuwasogezea wananchi huduma.

Wagonjwa kwa sasa wanalazimika
kusafiri kupata huduma ya vipimo katika
Hospitali ya Rufani ya Kanda ya Bugando,
KCMC na Hospitali ya Taifa ya Muhimbili.

Fedha hizo zinatokana na mapato ya
ndani ya halmashauri hiyo kwa mwaka
wa fedha 2021/2022 na huduma zitaka-
zokuwa zikitolewa ni pamoja na X-Ray,
Ultra Sound, CT- Scan na utoaji wa damu
ili iendelee kuwasaidia waliopata ajali au
wajawazito.

Mganga Mkuu wa Manispaa hiyo,
Dk. Josephat Shani, aliyabainisha hayo
juzi wakati akitoa taarifa ya ujenzi wa
maabara hiyo mbele ya kiongozi wa
mbio za Mwenge kitaifa mwaka 2022, Sa-
hil Nyanzabara.

Alisema, ujenzi huo ulianza Februari

14, mwaka huu na unatarajia kukamilika
Novemba mwakani.

Alisema halmashauri hiyo imetenga
Sh. milioni 803.4 na kati ya hizo Sh. mil-
ioni 500 zimetoka serikali kuu na Sh.
milioni 303.4 ni fedha kutoka mapato ya
ndani ya manispaa hiyo na mpaka sasa
wameshatoa Sh. milioni 330.1 kwa ajili ya
kulipa mkandarasi anayejenga jengo hilo
kampuni ya Suma JKT.

“Kipindi cha hayati Dk. John Magufuli
alitupatia fedha Sh. milioni 500 kwa ajili
ya ukamilishaji wa jengo la wagonjwa wa
nje (OPD) kwa kuwa fedha za ukamil-
ishaji tulikuwa nazo tukaona fedha hizi
tuzitumie kujenga maabara ya kisasa,”
alisema Dk. Shani.

Alisema halmashauri hiyo imenunua
magari mawili ya dharura ya wagonjwa
kwa Sh. milioni 272.7 ambazo ni mapato
ya ndani, kabla ya ununuzi wa magari
hayo gari lililokuwa linatumika kubeba
wagonjwa lilikuwa moja.

Kwa upande wake, kiongozi wa mbio
za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, Nyanza-

bara alisema ameridhishwa na ujenzi wa
maabara hiyo unavyoendelea na kuwata-
ka Suma JKT kukamilisha kwa muda uli-
opangwa ili kuanza kutoa huduma kwa
wananchi wanaofika hospitali kutibiwa.

Aidha, aliitaka ofisi ya ununuzi ya
manispaa, Ofisa ya Mkurugezi na Suma
JKT kuwa na vielelezo vya malipo yanay-
ofanyika kipindi cha ujenzi.

Alisema amebaini malipo hayana
vielelezo wala stakabadhi zinavyoonye-
sha yamefanyika kwa Suma JKT.

“Tukumbuke kila malipo yanayofanyi-
ka lazima halmashauri ipate stakabadhi
ya malipo au barua ya kukiri kupokea
fedha kutoka Suma JKT na sio kulipa
malipo bila kupata vielelezo, rekebisheni
hii dosari iliyoko na niwapongeze kwa
ujenzi huu,” aliongeza Nyanzabara.

Kuhusu ununuzi wa magari mawili ya
dharura ya wagonjwa, Nyanzabara ali-
itaka halmashauri kuyatumia katika kazi
iliyokusudiwa na hategemei kusikia siku
zijazo yamekamatwa yakihusishwa na
vitendo viovu.
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DC: Sensa itarahisisha

ugawaji rasilimali sawa

Na Julieth MKireri, KIBAHA

KUU wa Wilaya

ya Kibaha, Sara
Msafiri, amesema
mgawanyo wa

rasilimali hauko sawa kutoka-
na na kutokuwa na takwimu
sahihi ya watu, huku akiwa-
taka wananchi kujitokeza
kuhesabiwa kuiwezesha seri-
kali kupanga mikakati.
Akizungumza jana na vion-
gozi wa madereva bodaboda,
viongozi wa soko na wasa-

firishaji wa daladala katika
kikao cha kujadili namna ya
kuhamasisha watu kushiriki
sensa, mjini Mlandizi, alisema
ushiriki wa kila Mtanzania ni
muhimu kwa manufaa yake
na taifa kwa ujumla.

Alisema ili mgawanyo
uende sawa na kila mmoja ap-
ate huduma stahiki ni vyema
wananchi washiriki kuhesa-
biwa Agosti 23, mwaka huu,
na kwamba ni muhimu kwa
serikali ili iweze kupeleka hu-
duma inayoendana na idadi

ya watu.

“Rais amewekeza kwenye
anwani za makazi na sensa ya
watu wananchi tutoe ushiriki-
ano kwa makarani wa sensa,
nimewaita nyie, ili mnisaidie
kuhamasisha na wataalamu
wataendelea kutoa elimu
kila mahali kuhusiana na
umuhimu wa hili jambo,”
alisema.

Kadhalika, Msafiri aliwa-
taka wafugaji kuondokana
na dhana mifugo ikihesabiwa
inakufa badala yake waruhusu

ili dawa ziweze kutolewa za
kutosheleza idadi iliyoko.

Alimwelekeza Ofisa Maen-
deleo ya Jamii wa Halmashau-
ri ya Kibaha kuitisha kikao cha
wanawake ili wapewe elimu
ya sensa na kwamba kutokana
na ushawishi wao wataisaidia
jamii kujitokeza kwa wingi.

Kwa upande wake, Mra-
tibu wa Sensa wa halmashauri
hiyo, Gele Msangi, aliwataka
wananchi kuzingatia kutoa
taarifa sahihi kwa makarani
wa sensa.

%
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Mwezeshaji wa shughuli ya uzinduzi wa kampeni ya kuhamasisha na kutoa elimu ya chanjo ya UVIKO -19, iitwayo ‘Tanzania Iko

Watanzania kufikia asilimia 70 chanjo UVIKO

Na Sabato Kasika

WATANZANIA wametakiwa
kuendelea kujitokeza kupata
chanjo ya UVIKO-19 ili ku-
fikisha malengo ya kitaifa ya
utoaji chanjo ya ugonjwa kwa
asilimia 70 ifikapo Desemba,
mwaka huu.

Hayo yalisemwa jijini Dar
es Salaam juzi na Mratibu wa
Uelimishaji na Uhamasishaji
Jamii toka Wizara ya Afya, Pe-
ter Mabwe, alipokuwa akizin-
dua kampeni ya kutoa elimu
na kuhamasisha chanjo iit-
wayo ‘Tanzania iko Tayari’.

Kampeni hizo zinatarajiwa
kufanywa kwa pamoja na
taasisi mbalimbali zisizo za
kiserikali ikiwamo Africa Un-
ion, Access Challenge, African
CDC, Jakaya Kikwete Founda-
tion na Clouds Media Group
(CMG).

“Malengo ya kitaifa ya utoaji
chanjo ni kufikia asilimia 70
ya walengwa wote ambao ni
Watanzania wa umri wa kuan-
zia miaka 18 na kuendelea ili

ifilkapo Desemba mwaka huu
wawe wamechanjwa,” alisema
Mabwe.

Alisema jambo la muhimu
kuendelea kuhamasisha na
kutoa elimu kwa jamii kwa
kuzingatia ainisho la makundi
yaliyo katika hatari zaidi kuhu-
su UVIKO-19 na kuona namna
ya kuhakikisha ujumbe wa
uelimishaji unaoandaliwa
unawafikia na kuwagusa wa-
nanchi.

Wataalamu wa Wizara ya
Afya watashirikiana wadau
wengine katika kampeni hiyo
ili kuhakikisha malengo yali-
yokusudiwa na kufikia asil-
imia 70 ya Watanzania wali-
ochanjwa yanatimia.

Alisema lengo la serikali ni
kuhakikisha kuwa nchi inaku-
wa salama dhidi ya magonjwa
na dharura mbalimbali za
kiafya na kwamba ili kufikia
azma hiyo ni muhimu wa-
nanchi wapate taarifa sahihi
na kwa wakati.

“Elimu sahihi ni muhimu
ili kuepusha upotoshaji un-

aojitokeza kuhusu UVIKO-19
na dharura nyingine za ki-
afya ikiwamo wasiwasi wa
hatua zinazochukuliwa
kudhibiti mangonjwa haya,”
alisema.

Alitoa mfano jinsi Watan-
zania walivyoonyesha wasi-
wasi kuhusu chanjo dhidi
ya UVIKO-19 katika hatua za
mwanzo za utoaji chanjo na
kusababisha mwitikio wa
matumizi ya chanjo kuwa
hafifu.

“Kama ilivyo kwa nchi
nyingine, Tanzania imeen-
delea kuhakikisha mikakati
madhubuti ya kujikinga na
maambukizi ya virusi vya
ugonjwa huo ikiwamo utoaji
wa chanjo inatekelezwa ili
kuifanya jamii kuwa salama
na kupunguza athari kwenye
shughuli za maendeleo na
kiuchumi nchini na duniani,”
alisema.

Mratibu wa Kampeni ya
Tanzania iko Tayari Ben Mcha-
ro alisema, baada ya uzinduzi
huo, wanasubiri kupangiwa

na mikoa na Wizara ya Afya
ili waende kuhamasisha jamii
kujitokeza kwa wingi kupata
chanjo.

“Tunataka kwenda kwe-
nye mikoa ambayo bado
iko chini katika uchanjaji,
kuongeza nguvu ya kuhamasi-
sha na kutoa elimu wananchi
waelewe umuhimu wa chanjo
ili wajitokeze kwa wingi ku-
pata huduma hiyo,” alisema
Mcharo.

Alifafanua kuwa, wataende-
sha kampeni hiyo wakiambat-
ana na wataalamu wa afya ku-
toka Shirika la FH360, ambao
kazi yao itakuwa ni kuchanja
Watanzania watakaokuwa
tayari kufanya hivyo.

Hivi karibuni, Waziri wa
Afya, Ummy Mwalimu, alika-
ririwa na vyombo vya hahari
akitoa takwimu za watu wali-
ochanjwa na kufafanua kuwa
hadi kufikia Julai 18 mwaka
huu, watu milioni 11.4 wame-
pata dozi kamili, kati ya watu
milioni 30.7 ambao serikali
imewalenga.

Benki ya
Mkombozi
yapata
faida bil. 3/-

Na Gwamaka Alipipi

BENKI ya Biashara ya Mkombo-
zi kwa mwaka 2021 imepata faida
va Shilingi bilioni tatu kutokana
na ufanisi wa kiutendaji na ma-
tokeo chanya ya utekelezaji.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa benki hiyo, Gasper
Njuu, aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki wakati wa mkutano
mkuu wa 13 wa wanahisa uli-

Njuu alisema Benki ya Mkombo-
Zi ilipata matokeo ya kuridhisha
katika vigezo muhimu vya miza-
nia ya viwango vya upatikanaji
wa faida.

“Benki ilipata faida ya kuvutia
na ubora katika ujenzi wa mtaji
uliochangiwa na ufanisi wa Kiu-
tendaji wa biashara na matokeo
chanya ya utekelezaji mikakati
mbalimbali ya maendeleo,”
alisema.

“Tulijikita katika fursa za ukuaji
wakati tukichukua hatua chanya
kukabiliana na matatizo yaliyoku-
wapo katika mazingira yetu ya
kiutendaji.”

Njuu alisema licha ya matatizo
mbalimbali yaliyojitokeza mwaka
2021, benki inaendelea kujikita
kimkakati kupanua mawasiliano
na wateja kupitia huduma za
mawakala, vituo vidogo vya hu-
duma za kibenki chini ya matawi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
va Mkombozi, Respige Kimati,
alisema utendaji wa benki hiyo
kwa mwaka huu umewekwa ka-
tika hali njema ikilinganishwa na
mwaka uliopita.

Kimati alisema matarajio ya
benki hiyo yanahitaji mtaji en-
delevu, hususani kwa kuingiza
mtaji mpya ili kusaidia uwekezaji
muhimu na ukuaji wa mizania.

“Wito wetu kwa wanahisa ni
kuendelea kuunga mkono mipa-
ngo ya uwekezaji wa benki katika
azma hii ili kutoa matokeo yenye
faida, thabiti na endelevu kwa
benki. Baada ya kupita awamu ya
miaka mitatu ya mabadiliko ya
biashara na kujipanga,” alisema
Kimati.

Alisema benki iliongeza fedha
za wanahisa kwa asilimia 26 hadi
kufikia Sh. bilioni 25.8 kutoka Sh.
bilioni 20.5 za mwaka uliotan-
gulia.

Alisema ukuaji huo umechang-
iwa na kuingizwa kwa mtaji
nyongeza ya Sh. bilioni 2.2 na
faida ya mwaka iliyowekezwa.

Uwiano wa mtaji, alisema
ulikuwa Sh. milioni 19.5 wenye
mnyambulisho wa asilimia 14.63,
ukilinganishwa na wa mtaji wa Sh.
milioni 16.4 wenye unyambulisho
wa asilimia 11.08 kwa mwaka
2020.

Alisema mtaji wa benki upo juu
ya mtaji unaotakiwa kisheria wa
Sh. bilioni 15.
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Kampeni ya kutafakari kwanza

Inayopambana na ukatili kijinsia

LINDA MZINGIRA (3)
Bila misitu hii mamlaka

za maji kuwa hoi

ELIMU

NA MWANDISHI WETU

Homa va ini inavyofanana na UKIMWI

ULAI 28, 2022 dunia inaadhimisha

Siku ya Homa ya Ini inayolenga ku-

wakumbusha na kuwajengea uelewa

wanajamii kuhusu ugonjwa huo una-
oshambulia ini kwa kasi na na kulikwamisha
kufanya kazi yake kikamilifu.

Homa ya ini ni ugonjwa unaosababisha ini
kuvimba mara nyingi unatokana na virusi
viitwavyo ‘hepatitis C’.

Aidha, huletwa na madhara ya sumu
mbalimbali, mfano, pombe, dawa, kemikali
na maambukizi mingine na maradhi yanay-
ochochewa na kingamwili (Autoimmune
disease) inayotokea pale kinga ya mwili
ambayo ilikuwa na jukumu la kuuzuia mwili
na maradhi, inabadilika na kuanza kusham-
bulia seli zinazoukinga na magonjwa.

Mwaka huu kauli mbiu ni kufikia
utokomezaji wa homa ya ini ndani ya mifumo
ya afya inayoendelea.

Kwa mujibu wa Mtandao wa Habari za
UN News, Shirika la Afya Duniani (WHO) lin-
akadiria kuwa asilimia 90 ya watu huishi na
ugonjwa huo wa ini bila kujitambua, huku
takribani watu 3,000 wakifariki dunia kila
siku kutokana na kusumbuliwa na maradhi
ya homa ya ini aina hepatitis B na C.

Hata hivyo, kila baada ya sekunde 30
mtu mmoja hupoteza maisha kutokana na
maradhi hayo, hatua ambayo mashirika ya
afya duniani, serikali na taasisi zisizo za kiraia
kuanza kutoa elimu kwa jamii wakihamasi-
sha watu wapime ili kupata chanjo na kutibu
homa ya ini.

Ni nia ya WHO kuutokomeza ugonjwa huo
ifikapo mwaka 2030 na kutoa wito kwa nchi
kufikia malengo mahususi ili kupunguza
maambukizi mapya ya hepatitis B na C kwa
asilimia 90, UN News inasema.

Aidha, inalenga kupunguza vifo vinavyo-
husiana na homa ya ini na saratani kwa asil-
imia 65 kwa kuhakikisha kuwa angalau asil-
imia 90 ya watu walio na virusi vya hepatitis
B na C wametambuliwa na kutibiwa.

KUAMBUKIZWA
Daktari mbobezi wa magonjwa ya ndani
(internal medicine) Dk. Joseph Pantaleo, ana-

BKuUjamiiana, sindano, nye

Dalili ya homa va ini ni rangi ya ngozi, viganja na macho kuwa manjano. PICHA:

MTANDAO

zungumza na Nipashe kuhusu hali ya homa
ya ini nchini, akiangazia maambukizo.

Anasema zipo njia mbalimbali kama uam-
bukizo kutoka mtu kwenda kwa mtu mfano,
mwenye maradhi hayo anaweza kumwam-
bukiza mtu mwingine iwapo atashika damu
au maji maji za mwili wake kupitia kidonda
au mchubuko mwilini.

Aidha, Dk. Pantaleo anasema mjamzito
anaweza kumwambukiza mtoto wake aliye
tumboni kupitia michakato ya kujifungua.

Anataja pia suala la matibabu iwapo

utaongezewa damu ambayo haikupimwa
kikamilifu yenye virusi vya homa ya ini
unapata maradhi hayo.

“Kujidunga sindino kwa wanaotumia dawa
za kulevya au kujamiiana mke na mume au
ngono za jinsia moja iwapo mmojawapo
ana ugonjwa huo anaweza kumwambukiza
mwenzake” anasema Dk. Pantaleo.

Anaeleza kuwa wakati mwingine watu
wanaweza kuambukizwa kupitia kuchomwa
sindano au kutibiwa na vifaa tiba ambavyo
havikutakaswa, mfano kuchomwa kwa

mbe vyanzo

uzembe sindano ambayo ina damu ya mtu
mwenye virusi kunaweza kueneza maradhi
kwa mgonjwa ambaye awali alikuwa hana
maradhi hayo.

Lakini anawataja wahudumu wa afya
hospitalini ambao wanaweza kuambuki-
zwa wakitoa matibabu kwa wagonjwa wali-
athirika na homa ya ini.

Akizungumzia waathirika anasema
kundi mojawapo ni wanawake wajawazito
na watoto walio tumboni, wagonjwa wa
UKIMWI ambao kinga ya mwili imedhoofika,
wafanyakazi kwenye huduma za afya.

Walioongezwa damu ni kundi jingine
ambalo linaweza kuathirika endapo wakati
wa kulishwa damu hiyo, haikupimwa virusi
vya homa ya ini, anaongeza.

Anawataja wanaoshiriki ngono za jinsia
moja kuwa wapo kwenye hatari kubwa
ya kuambukizwa ugonjwa huo pamoja na
wanaotumia dawa za kulevya kwa kujidunga
sindano inayochangiwa na kundi kubwa la
watu.

HALIILIVYO

Dk. Pantaleo anayefanyakazi katika Hos-
pitali ya Mwananyamala Dar es Salaam,
anasema kuwa Jiji la Dar es Salaam, lina
kiwango kikubwa cha maambukizi ikiwa ni
asilimia 7.2.

Anafafanua kuwa katika kila wagonjwa 100
saba wanaweza kugundulika na homa ya ini,
wakati katika wagonjwa 1,000 takribani 72
wanakutwa na virusi hivyo.

Anasema njia pekee ya kujitambua na
kuwa salama ni kupima na kuchunguzwa
afya kama umeathirika unatibiwa, kama
bado unapewa chanjo.

AINA ZA VIRUSI

Mtandao wa Habari za Umoja wa Mataifa
-UN News, unamkariri daktari mbobezi wa
magonjwa ya mfumo wa chakula wa Hospi-

INAENDELEA UK. 14
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NA SABATO KASIKA
CHORA RAMANI

Kampeni ya kutafakari kwanza
inayopambana na ukatili Kijinsia

ITUO cha Sauti ya Jamii

Kipunguni Dar es Salaam,

kimekuja na kampeni in-

yoitwa ‘Chora Ramani’,

ikiwa na lengo la kutoa elimu na

kuijengea jamii uwezo na mbinu

mbalimbali zikiwamo za kuzuia vi-

tendo vya ukatili wa kijinsia dhidi
ya wanawake na watoto.

Sauti ya Jamii inaamini kuwa
elimu hiyo itakuwa msaada mkubwa
ndani ya jamii, iwapo itasambaa
nchi nzima, hasa kutokana na
vitendo hivyo kuripotiwa kutokea
maeneo mbalimbali ya Tanzania.

Selemani Bishagazi ni Mkuru-
genzi wa kituo hicho kinachoha-
masisha vita kupinga vitendo vya
ukatili wa kijinsia anafafanua zaidi
kuhusu utoaji wa elimu hiyo alipo-
zungumza na gazeti hili jijini Dar es
Salaam juzi.

“Lengo la kampeni ya ‘Chora
Ramani’, ni kutaka kuhakikisha
kila mtu kwa nafasi yake kabla ya
kufanya jambo lolote, anachora
ramani kwa kutafakari ili imsaidie
kujua kile anachojiandaa kuki-
fanya,” anasema.

Bishagazi anasema anatakiwa
kutafakari kwanza na kufanya
uchambuzi kabla ya kutenda jambo
na kwamba hatua hiyo itamsaidia
kuonyesha matokeo ya kile ana-
chokusudia kukifanya.

Anasema wanawafundisha watu
jinsi ya kutambua vitendo vya ukatili
na kuviripoti sehemu polisi, serikali
za mitaani na kwa viongozi mbalim-
bali kwa hatua za kisheria.

“Unajua kumtukana mtu bila
kosa, kutompeleka shule, kukeketa
na mambo mengine ya aina hiyo ni
ukatili, lakini jamii inaweza kuona
kama ni mambo ya kawaida, hivyo
tunaelimisha ijue hilo,” anasema.

Anaongeza kuwa mtu anaweza
ana matarajio fulani katika maisha
yake, lakini asijue jinsi ya kuyafikia,
na kwamba wanamfundisha mbinu
mbalimbali za kuweza kufika kule
alikosudia.

“Vilevile watoto wanaweza kuwa
na vipaji ambavyo vinatakiwa kue-
ndelezwa, lakini wazazi wasitam-
bue hilo, hivyo tunawagusa wa
kuwaelimisha jinsi kuibua vipaji vya
watoto wao,” anasema.

Anafafanua kuwa mtoto anaweza
kuwa na ubunifu wa kitu, lakini
wazazi au walezi wasimwendeleze
na kwamba kupitia kampeni hiyo
anaamini itakuwa rahisi kuvitam-
bua na kuviendeleza.

Mkurugenzi huyo anaongeza
kuwa kampeni hiyo pia itasaidia
jamii kuchora ramani itakayoonye-
sha faida za kila mtu kushiriki katika
kuzuia vya ukatili na kujengea
uwezo vikundi na watu binafsi njia
ya kupita na kufikia malengo.

KINACHOFANYIKA
Anafafanua kuwa kampeni hiyo
inaendeshwa na vikundi vilivyoko

Mkurugenzi wa Kituo cha Sauti ya Jamii Kipunguni, Seleman Bishagazi (mwenye fulana nyekundu), akiendesha moja ya kampeni
ya ‘Chora Ramani'. PICHA: SABATO KASIKA

kwenye jamii, mitandao ya kijamii,
redio, magazeti na televisheni, vion-
gozi wa dini na wa vyama vya siasa
huku kituo hicho kikiratibu.

Bishagazi aliwataja wadau
wengine katika kampeni hiyo ilio-
anza baada ya maadhimisho ya Siku
ya Mtoto wa Afrika kuwa ni Kamati
za Ulinzi wa Wanawake na Watoto
(MTAKUWWA).

Anasema hadi sasa wameshafika
katika kata za Mzinga, Majohe,
Kimara, Kipunguni na Msongola
mkoani Dar es Salaam, wanaen-
delea na maeneo mengine, lengo
letu likiwa ni kuhakikisha kampeni
inafika nchi nzima.

“Tunaendelea kutoa elimu
hii mkoani Dar es Salaam, lakini
nifafanue kuwa tupokwenda
kwenye vyombo vya habari na
kuizungumzia, ni wazi kwamba
tunakuwa tumeifikisha nchi nzima,”
anasema.

Anasema ndani ya jamii wapo
baadhi ya watu ambao hawakuba-
hatika kupata elimu ya darasani
na wengine wameipata, lakini
wanaweza kuwa ni wakatili, na
kwamba kupitia kampeni hiyo
wanaweza kubadilika.

“Tunaamini kwamba kupitia
kampeni hii, jamii nzima waki-
wamo wasomi na wasio wasomi,
kila mmoja atajitafakari na kuchora
ramani ambayo itamwezesha
kutimiza malengo yake na ya watoto
wake,” anasema.

Mkurugenzi huyo anasema ni
muhimu kufahamu masuala yanay-
ohusu ukatili na unyanyasaji wa
kijinsia na kuyatafutia ufumbuzi
kwa pamoja, ili hatimaye kuwa na
jamii inayothamini utu wa mtu.

NI WAKATI MWAFAKA

Kiongozi wa vijana Mtaa wa Nzasa
Kimara, Asha Msango anasema,
kampeni hiyo imekuja wakati
mwafaka wakati huu ambao baadhi
ya watu wamekuwa maamuzi ya
kufanya vitendo vya ukatili bila
kujipa muda wa kutafakari.

Anasema kila kukicha yame-
kuwa yakiripotiwa matukio ya watu
kujichukulia sheria mkononi na
kuondoa uhai wa wenzao, ikiwamo
mume kuua mke, mke kuua mume,
watoto wa kike kukeketwa na
mengine mengi.

Msango anaongeza kuwa katika
mazingira hayo, jamii haina budi

kupata elimu ambayo itaisadia
kuondokana na matendo hayo
ya kikatili ambayo hayapaswi
kufanywa na jamii iliyostarabika.

“Ni imani yangu kwamba, watu
wataizingatia elimu hii inayotolewa,
ili iweze kuleta matokeo chanya,
hasa kwa upande wa vitendo vya
ukatili katika jamii, ambavyo vime-
kuwa vikiongezeka kila kukicha,”
anasema Msango.

Sea Temba ni kiongozi wa vikundi
vya vikoba kutoka Kata ya Majohe,
anasema kuna haja ya watu kuwa
na hofu ya Mungu ili kujiepusha na
ukatili wa aina yoyote, badala ya
kuwaogopa binadamu.

Anasema, serikali imekuwa
ikiandaa mikakati mbalimbali
ikiwamo kuanzisha MTAKUWWA,
ili kutokomeza vitendo vya ukatili
na kwamba kampeni ya ‘Chora
Ramani’ inafaa kila eneo na itakuwa
na mchango mkubwa.

HALI YA UKATILI NCHINI

Takwimu za mwaka 2021 zinao-
nyesha kuwa watoto 11,950 wali-
fanyiwa vitendo vya ukatili, 5,899
wakiwa wamebakwa, 1,114 kula-
witiwa ambapo wa makadirio ya

serikali ni asilimia 12 ya vitendo
ndivyo vimeripotiwa.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima
anatoa takwimu hizo katika
mkutano wake na waaandishi wa
habari jijini Dar es Salaam wiki ili-
yopita.

Alikuwa akifafanua majukumu ya
wizara hiyo na utekelezaji wa bajeti
kwa mwaka wa fedha wa 2022/2023
na kufafanua kuwa vitendo vya
ukatili vimeendelea kuongezeka
katika jamii.

“Mwaka 2021 watoto 1,114 wali-
lawitiwa, hii ni watoto 93 kwa
mwezi. Asilimia 60 ya vitendo hivi
hufanyika majumbani ambako
wanafamilia ndio wahusika, huku
asilimia 40 vikifanyika shuleni,”
anasema Dk. Gwajima.

Aidha, anasema serikali imekuja
na mikakati mbalimbali ya kukome-
sha vitendo hivyo, mojawapo ikiwa
ani uanzishwaji wa madawati ya
ulinzi na usalama kwa mtoto ndani
na nje ya shule na mabazara yao ili
kuwashirikisha kujalidili masuala
yanayowahusu.
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Bila misitu hii mamlaka za maji kuwa hoi

\

/MO UI

surry,

ol

ra Mashariki, Gairo

Viongozi wa serikali wakikagua maji katika chanzo cha Ruvu Chini mkoani Dar es Salaam. Uhai wa Mto Ruvu ni misitu ya Uluguru iliyoko mkoani Morogoro. PICHA:
MTANDAO

ATIKA makala ya Ju-

manne iliyopita suala

la umuhimu wa miti

au misitu kwa sekta
za kilimo na mifugo, lilicham-
buliwa kwa kina na kuonyesha
kuwa misitu ni mali na katika
andiko hili tunaiangalia tham-
ani ya misitu kwenye sekta ya
maji.

Katika vitabu vya Mungu
suala la kuumba maji linatajwa
“Mungu aliziumba mbingu na
nchi,nayo nchi ilikuwa tupu,
tena bila umbo na giza lili-
kuwa juu ya uso wa vilindi vya
maji,Roho ya Mungu ikatulia
juu ya uso wa maji” (Mwanzo
1:1-2). Haya yalitokea siku ya
kwanza kati ya siku sita Mungu
alizofanya kazi kubwa kwa vitu
vyote vinavyoonekana na visivy-
oonekana.

Kwa hali hiyo rasilimali maji
ilikuwa kati ya vitu vya kwanza
kuwekwa duniani ikiwa ni
pamoja na mbingu na nchi, yana-
chukua sura tofauti ikiwamo
maji yenye chumvi katika bahari
na sehemu za nchi kavu.

Yapo yasiyokuwa na chumvi
au ya baridi kwenye nchi
kama mito, mikondo, pamoja
na mabwawa, mengine yapo
chini ya ardhi ya chumvi na
yasiyo na chumvi na pia yapo
angani katika hali ya mvuke na
mawingu.

Kupitia mvuke na mawingu
tunapata mvua au ukungu
kufuatana na majira kiini cha
makala hii ni uhusiano wa maji

na misitu.

Misitu na maji ni rasilimali
zinazotegemeana kwa Kkiasi
kikubwa, maji huwezesha uoto
wa asili ikiwa ni pamoja na
mimea, miti, misitu ya asili na
mashamba ya miti ya kupanda
katika sehemu za makazi kuweza
kuota na kustawi.

Ili misitu na uoto wa asili
uwepo na uendelee kustawi
lazima yawepo maji au unye-
vunyevu ardhini. Mwenyezi
Mungu alilijua hili ndiyo maana
akaweka maji mwanzo kabisa,
siku ya kwanza ya uumbaji wake.

Kwa hali hiyo, ni vyema tuka-
fahamu maji yanatoka wapi na
uhusiano wake na misitu ukoje.
Cha muhimu ni kwamba maji
yanayotumika kila siku katika
nyumba zetu, iwe ni kupikia
chakula, kusafishia vyombo,
kufua na kuoga hata kumwagilia
bustani na kilimo cha mboga
yanatolewa kwenye mito kama
Mto Ruvu na mto Wami unaonu-
faisha wakazi wa Dar-es-Salaam
na sehemu kadhaa za mikoa ya
Pwani na Morogoro.

Kwa Mamlaka za maji safi
na maji-taka mfano, DAWASA
kwa Dar-es-Salaam na Pwani
wanatoa maji kupitia vyanzo
vyake sehemu za Mto Ruvu
kwenye matekeo (intake) za
Ruvu Juu na Ruvu Chini.

Vilevile, kuna maji chini ya
ardhi ambayo ili watu waya-
tumie lazima kuchimba visima.
Isitoshe tunaweza kupata maji
kutoka kwenye mabwawa na

wakati mwingine huvuna maji
ya mvua na kuyahifadhi kwa
matumizi ya nyumbani.

Kwa wanaosafiri kupitia bara-
bara ya Morogoro, ukifika eneo
la Ruvu Darajani utaona Mto
Ruvu. Wanaopita barabara ya
Bagamoyo watauona sehemu
za Bagamoyo kabla haujaingiza
maji baharini.

Tanzania ina mito mingi
mikubwa na midogo na karibu
yote vyanzo vyake ni katika
misitu ya asili, ambayo huju-
likana kama misitu-lindimaji
(swamp forests).

Hii ni muhimu katika nchi
hii, ukiacha suala la maji ni
maeneo yenye kuhifadhi bio-
anuwai ambazo ni aina kadhaa
7a mimea na wanyama wasiopa-
tikana sehemu nyingine duniani
isipokuwa hapa nchini pekee.

Hivyo, maeneo hayo ya
misitu ni muhimu sana kitaifa
na kidunia. Mito mingi nchini
vyanzo vyake ni katika misitu ya
aina hiyo mathalani, Mto Ruvu
chanzo chake kikuu ni misitu ya
asili katika Milima ya Uluguru
mkoani Morogoro. Unapopanda
mlima kuelekea Mvuha, mwan-
zoni mwa msitu wa Uluguru,
utaona mto ukitokea msituni
ukiwa umesheni maji mengi
yakiwa safi bila tope na uchafu
mwingine.

Vilevile, msitu huo unatoa
vijito vingi kupeleka maji kwenye
Bwawa la Mindu, Manispaa ya
Morogoro na mingine kuin-
giza maji Ruvu. Mito mingine

mikubwa ni pamoja na Mto Zigi
(Sigi) wenye vyanzo vyake katika
misitu iliyopo Milima ya Usam-
bara Mashariki.

Mto huu unategemewa sana
na wakazi wa Jiji la Tanga
kama chazo chao muhimu cha
maji. Ukibahatika kutembelea
hifadhi mazingira asilia ukitokea
Muheza na unapoanza eneo la
hifadhi utaona Mto Zigi ukipo-
romosha maji kutoka kwenye
misitu.

Mito mingine ni Mto Wami
wenye vyanzo vyake katika
misitu ya Ukaguru, Gairo na
Rubeho, maji yake hutumiwa
na watu wengi mkoani Moro-
goro na Pwani hasa maeneo ya
Chalinze na viunga vyake , aidha
maji yake ndiyo yanayonyewa
na wakazi wengi wa mkoa wa
Pwani.

Kuna Mto Pangani ambao
huwanufaisha wakazi wa Wilaya
za Same, Korogwe, Muheza na
maeneo mengineyo ya mkoa wa
Tanga. Vyanzo vya Pangani ni
misitu ya Milima ya Usambara
Magharibi, misitu katika milima
ya Pare Kusini na Kaskazini
pamoja na misitu ya maeneo ya
Kilimanjaro.

Kwa sehemu za Nyanda za Juu
Kusini mwa Tanzania kuna Mto
Kihansi ambao huanzia katika
misitu ya Kihansi ambapo kuna
vyura vya aina yake kwa dunia
nzima wanapatikana Kihansi
pekee.

Mto Ruaha Mkuu vyanzo
vyake ni misitu katika milima

mkoani Mbeya, pia misitu katika
eneo la Kilombero mfano,
kwenye milima ya Udzungwa
na Ukwiva. Mto Ruaha Mdogo
ambao maji yake huingia Ruaha
Mkuu (Great Ruaha River)
huanzia kwenye ukanda wa
Iringa ukiunganishwa na shamba
la miti, Sao-Hill na maeneo ya
misitu ya Hifadhi Asilia za Kil-
ombero na Udzungwa Scarp.

Vilevile, katika maeneo hayo
ya misitu huanzia Mto Kilomb-
ero ambao pia huungana na
Ruaha Mkuu na kufanya Mto
Rufiji ambao huwanufaisha
wananchi wengi katika mkoa
wa Morogoro na Pwani hasa
umwagiliaji kilimo cha miwa na
mpunga.

Kadhalika, misitu katika
milima ya mikoa ya Mbeya,
Njombe, Ruvuma ni vyanzo kwa
Mto Ruvuma ambao pia unaman-
ufaa makubwa kwa wananchi wa
maeneo hayo.

Nimeonyesha baadhi ya mito
michache lakini ipo mingi kama
Mto Malagalasi auMoyowosi, Mto
Mara, Mto Kagera, Mto Ngono na
Mto Ruhuhu.

Katika Makala ijayo, nita-
fafanua jinsi misitu inavy-
ochangia mito niliyotaja katika
makala hii kutiririsha maji na
kuchangia ustawi wa maisha ya
Watanzania.

Vilevile, tukifikia hatua hiyo
migogoro na uhasama kati ya
wakulima na wafugaji vitapotea
hivyo hali kuwa shwari kwa faida
ya wote.
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tali ya Bugando mkoani Mwanza,
David Majinge, akisema ugonjwa
huo wa homa ya ini unasababishwa
na virusi vya hepatitis C walioga-
wanyika katika makundi matano
ambayo ni hepatitis A, B, C, D, na E.

“A na E huambukiza zaidi kwa
njia ya chakula, kama umekula
chakula kilichochafuliwa au viny-
waji ambavyo vina ‘contamina.

Ni vyakula au vinywaji vilivy-
ochafuliwa na kinyesi ndivyo
vyenye ugonjwa huo na mara
nyingi kwa kuzingatia usafi wa
chakula, watu wanaweza kujikinga
wasipate maambukizi ya homa ya
ini ambayo ni A na E”, anasema Dk.
Majinge.

Hata hivyo aina hiyo hupona na
haina athari kubwa kama ile ya
virusi vya B au C.

Aina nyingine za virusi vya hepa-
titis B, C, na D huambukizwa kwa
njia ya kugusana kwa maji maji ya
mwilini kutoka kwa mtu mmoja
kwenda kwa mtu mwingine. Mfano
damu na ute wakati wa kujamiiana.

“Homa ya ini kama ilivyo kwa
ugonjwa kama UKIMWI, ukishika
damu ambayo ina maambukizo,
majimaji ya njia ya uke kwenye
kujamiiana pia inaweza kukuam-
bukiza,” anasema Dk. Majinge.

Anawazungumzia wanaotumia
dawa za kulevya kwenye kujidunga
kama wanachangia vitu vyenye
ncha kama sindano, mswaki,
nyembe au unapoenda kupata
huduma katika sehemu ambazo
hazizingatii usafi unakuwa uko
katika hatari ya kuambukizwa,”
anaongeza Dk. Majinge.

Kuchangia sindano na viwembe kwa waganga na kwenye dawa za kulevya kunaweza pia

kuambukiza homa ya ini . PICHA: MTANDAO.

Anasema watu wanaweza kujik-
inga kwa kuacha kutumia dawa za
kulevya zikiwamo za kujidunga
lakini ni vyema kujiepusha na
kuchorwa michoro ya kwenye
ngozi au ‘tatuur’.

Anasema ni hatari pia kutoboa
masikio kwa masonara ambao
hufahamu usafi wa vifaa vyao na
lakini hata kutoboa masikio kie-
nyeji kwa mafundi ambao vifaa
wanavyotumia havijatakaswa.

Lakini katika maeneo mengine
mijini vifaa vya kusafishia kucha
navyo huenda si salama inabidi
kuwa makini hasa vile vinavyo-
tumiwa kukwangua watu mbalim-

bali wanaojikusanya ‘saloon’ kwa
wakati mmoja.

Kutoboa viungo vingine kama
pua, macho na hata midomo kwa
kutumia vifaa visivyotakaswa pia
huleta virusi hivyo

Suala la ngono nalo linaelezwa
kuwa ni chanzo na ushauri ni kila
mmoja kulinda afya yake kwa
kuachana na ngono zinazohatari-
sha maisha ukiwamo kuwa na
wapenzi wengi na ulawiti.

Matumizi ya pombe kali na
nyingine haramu kulewa kupin-
dukia kunaharibu ini na kusaba-
bisha ugonjwa wa ‘liver cirrhosis’
unaoweza pia kusababisha virusi

vya hepatisi kuingia kwenye ini.

KUJIKINGA

DALILI

Dalili za mwanzo hutokea ndani
na miezi sita baada kuambukizwa
virusi vya homa ya ini, hutokea kwa
baadhi lakini si kila mtu.

UN News inasema mgonjwa
mwenye maambukizi ya virusi vya
homa ya ini hupoteza hamu ya
kula, huwa na umanjano machoni,
vinganja vya mikono, kucha au
mwili mzima.

Lakini, ni vizuri kupima ili kujua
iwapo una maambukizo ya homa
ya ini ili wataalamu wakupe chanjo,
ushauri na hata kuanza matibabu.

“Tli kujua kama umepata maam-
bukizo ya homa y aini kitu muhimu
ni kupima, vipimo ni rahisi na vina-
fanyika kwenye hospital mbalim-
bali, kwa hepatitis B kama mtu
akipimwa na akagundulika kuwa
hana maambukizo basi anaweza
akapata chanjo ambayo itamkinga
asiendelee kupata mambukizo,”
anasema Dk. Majinge.

KUPIMA MUHIMU

Homa ya ini ni tatizo la kiafya
duniani linalohitaji kuzingatia
kupima na kufuata maelekezo ya

Kuachana na tabia zote hatari-
shi, kutambua watu wanaoweza
kuambukizwa na kuwakinga, lakini
pia kula vyakula vyenye lishe bora
kunaweza kusaidia kulinda ini lisi-
pate virusi hivyo, UN News inasema.

Chakula bora huongeza kinga
ya mwili ili kuwa na afya bora ni
vyema kula mlo kamili unaojaa
matunda, mboga, vyakula vya
nyuzinyuzi, visivyo vichafu (conter-
mination) na kuachana na pombe,
mafuta mengi, chumvi nyingi na

wataalamu wa afya katika hatua
za kujikinga na ugonjwa huo una-
oshambulia ini, lakini pia unaoam-
bukizwa kwa kasi.

Tahadhari ni muhimu hasa
wakati wa kumhudumia mgonjwa
kuhakikisha kuwa unapomhu-
dumia unatumia vifaa kinga kama
glovu ili majimaji za mwili wa ali-
yeathirika zisiingize virusi mwilini
mwaka.

Hata hivyo, kulala pamoja na
mgonjwa hakuambukizi virusi

hata sukari pia.

hivyo.

WANENAVYO MALENGA

HEBU MSHUKURU MUNGU

Huku ulikupitia?

Mafiga uyapikia?

Sasa yamekunyokea?
Hebu mshukuru Mungu.

Korobo ikutumia,
Upate kumulikia,
Umeme wajivunia,
Hebu mshukuru Mungu.

Moshi ulilialia,

Kuni zikikuchulia,

Sasa gesi wapikia,
Hebu mshukuru Mungu.

Funza wali kupitia,
Vidole kujipindia,

Sasa mambo metulia,
Hebu mshukuru Mungu.

Shule kwenda wakimbia,
Pekua miguu pia,

Viatu unatilia,

Hebu mshukuru Mungu.

Watu unawasikia,
Et unadidimia,
Ugumu wakumbukia,

Hebu mshukuru Mungu.

Foleni kujipangia,
Sukari kununulia,

Sasa homu yakujia,
Hebu mshukuru Mungu.

Mungu amekuijalia,
Umepata familia,
Maisha yametulia,
Hebu mshukuru Mungu.

Magumu ukKipitia,

Zile hayajafikia,

Wa zidi jipigania,
Hebu shukuru Mungu.

Mlo unajipatia,

Nguo na malazi pia,

Na haja kupungukia,
Hebu mshukuru Mungu.

Kile unajitakia,

Uweze kukitumia,

Pesa ya kuamulia,
Hebu mshukuru Mungu.

Na wala hujafikia,

Vibaya ukafulia,
Riziki wajipatia,
Hebu mshukuru Mungu.

Mema uliyapitia,
Mabaya ya kuzidia,
Hujui ukoishia,

Hebu mshukuru Mungu.

Magonjwa ulipitia,
Wengi walishaishia,
Wewe watupumulia,
Hebu mshukuru Mungu.

Ajali wakumbukia,
Chupuchupu kutufia,
Kama walioishia,

Hebu mshukuru Mungu.

Donda linakuzidia,
Maumivu unalia,

Bado wajihudumia,
Hebu mshukuru Mungu.

Mfuko nimefulia,
Huduma wajipatia,
Bima ya kuhudumia,
Hebu mshukuru Mungu.

Wale walitangulia,
Ngazi mbele kupandia,
Sasa umewafikia,

Hebu mshukuru Mungu.

Ngazi ulizopandia,
Ndizo ulizoshukia,

Kwa amani watulia,
Hebu mshukuru Mungu.

Wengi tunawasikia,
Ngazi vema wapandia,
Pua wanaangukia,

Wewe mshukuru Mungu.

Au tunawasikia,
Juu wameshikilia,
Ngazi yawakatikia,

Wewe mshukuru Mungu.

Wengine wawasikKia,
Kazi walalamikia,
Wewe kwako metulia,
Hebu mshukuru Mungu.

Vyeti unashikilia,
Kazi hujajipatia,

Bado watumainia,
Hebu mshukuru Mungu.

Neno linatuambia,

Yote yanatufikia,

Si ya kusikitikia,

Hebu mshukuru Mungu.

Hapo ulipofikia,
Wengine watamania,
Na hawatapafikia,
Hebu mshukuru Mungu.

Haya yatukumbushia,
Tusije sahaulia,
Tukabaki twatulia,
Bila mshukuru Mungu.

Yote yanayotukia,

Maisha tukisikia,

Muhimu kumwinamia,
Kwa maombi huyu Mungu.

Na Lwaga Mwambande
(KiMPAB)
Ilwagha@gmail.com
0767223602
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Wizi nyaya za umeme washamiri Dodoma

Na Augusta Njoji, DODOMA

HIRIKA la Umeme nchini

(TANESCO) Mkoa wa Do-

doma, limebaini kuwapo

kwa wimbi la wizi wa
nyaya za umeme aina ya shaba
hali inayorudisha nyuma jitihada
za shirika.

Akizungumza jana na wa-
nanchi wa Kata ya Mnadani ji-
jini hapo katika utoaji wa elimu
kwenye maeneo yanayonufaika
na miradi ya REA, Ofisa Usalama
wa shirika hilo, Madega Dudu,
alisema kuna tatizo la kuhujumu
miundombinu ya umeme na
watakaobainika watachukuliwa
hatua za kisheria kwa mujibu wa
Sheria ya Uhujumu.

Aliwataka wananchi kwenye
maeneo yao kuhakikisha wa-

TAKUKURU
yabaini
ubadhirifu
mapato
watendaji

Na Renatha Msungu,
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), mkoani Do-
doma, imebaini ubadhirifu
wa mapato ya Sh. milioni
179.3 uliosababishwa na
watendaji 17 kupitia
mashine za kielektroniki
za kukusanyia fedha
(PQS).

Akizungumza na waandi-
shi wa habari mwis-
honi mwa wiki, Mkuu wa
TAKUKURU mkoani hapo,
Sosthenes Kibwengo,
alisema watendaji hao
walichunguzwa na tayari
mashauri 15 kuhusiana na
ubadhirifu huo yamefik-
ishwa mahakamani.

Alisema ufuatiliaji
ulifanyika ili wahusika
wapeleke fedha benki
walizokusanya kupitia
mashine za kielektroniki
za kukusanyia fedha (POS)
na kubaki nazo Sh. milioni
10.9 ziliokolewa.

Aliwataka wote wa-
naokusanya mapato ya
halmashauri kuhakikisha
wanayawasilisha benki
kwa wakati na kuachana
na matumizi ya fedha
mbichi.

Kuhusu eneo la ukaguzi
wa miradi, Kibwengo
alisema kuna suala la
kuchelewa kukamilika
kwa miradi kinyume na
mikataba jambo ambalo
linapunguza ufanisi na
kuongeza gharama.

Mkuu huyo alitoa
wito kwa wananchi ku-
tokomeza rushwa kwa
kusimamia miradi ya
maendeleo katika maeneo
yao na kutoa taarifa kwa
mamlaka hiyo wanapoona
kuna rushwa au viashiria
vya rushwa.

nakuwa mstari wa mbele katika
utoaji wa taarifa za wazi na siri
kwa TANESCO ili hatua zichuku-
liwe mapema.

“Mpaka umeme huu unafik-
ishwa hapa umesafiri kutoka
mbali sana na umepita katika
njia salama ndiyo maana un-
awaka, hivyo ni jukumu mo-
jawapo la sisi Wanambwanga na
Wanandachi kiujumla kulinda
miundombinu iliyoko hapo na
kuhakikisha usalama muda wote
kwa kuwa shirika linaendelea
na kubaini wahujumu na kuwa-
chukulia hatua kama ambavyo
sheria ya uhujumu inavyotaka,”
alisema.

“Kumekuwa na wizi wa nyaya
za umeme aina ya shaba ambazo
zinafungwa kwenye mashine
umba (Transformer) ambazo

zimewekwa kwa ajili ya ulinzi wa
miundombinu ili kuepusha mad-
hara, lakini kumekuwa na watu
ambao wamekosea uzalendo
wanakata na kuiba zile nyaya na
kuturudisha nyuma, kwa hiyo ul-
inzi shirikishi ni muhimu kulin-
da hii miundombinu.”

Kwa upande wake, Ofisa Uhu-
siano na Huduma kwa Wateja
TANESCO mkoani humo, Sarah
Libogoma, alisema shirika hilo
linaendelea na uhamasishaji na
utoaji elimu maeneo yanayonu-
faika na miradi ya REA na hadi
kufikia mwisho wa awamu ya
tatu ya miradi wananchi zaidi ya
30,000 wanatarajiwa kufikiwa
na huduma.

Alisema kuwa miradi ya REA
imelenga kufika maeneo yote
ambayo umeme ulipita bila
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Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Viwango Tanzania (TBS), Dk. Athuman Ngenvya, akizungumza na waandishi wa habari

kusambazwa awamu zilizopita
pamoja na kufikia maeneo ya
pembezoni mwa jiji.

“Kata ya Mnadani ni iliyonu-
faika na miradi miwili ya REA
ile ya ujazilizi na ya pembezoni,
ambayo umeme umeshawashwa
na tunategemea kuunganisha
wateja zaidi ya 350 kwenye kata
hii,” alisema.

Alisema, pamoja na umeme
kufika majumbani ni vyema
wananchi walio eneo la mradi
wakachangamka na kutumia
fursa ya kukuza uchumi binafsi
kwa kuomba huduma ya umeme
mapema.

Naye Mwakilishi wa Mkandar-
asi wa mradi huo jijini Dodoma,
Marlon Bulugu, alisema mradi
kwa sasa upo ukingoni kazi inay-
oendelea ni kukamilisha uvutaji

nyaya sehemu iliyobakia.

“Wiki ijao tunakamilisha kazi
ya uvutaji nyaya kwa nguzo zi-
lizobakia, tunachohitaji ni mwi-
tikio wenu hivyo ni vyema wa-
nanchi mkaendelea na maombi
ili nasi tuweze kukamilisha ufun-
gaji mita mapema katika nyum-
ba zenu,” alisema.

Diwani wa Kata ya Mnadani,
Paul Bakinye, aliishukuru TA-
NESCO kwa kutoa elimu hiyo
kwa wananchi.

TANESCO Dodoma inasima-
mia utekelezaji wa miradi mi-
wili ya REA inayoendelea ndani
ya jiji hilo ikiwamo wa ujazilizi
unaotekelezwa na mkandarasi
Derm Electrics na wa pembezo-
ni (peri-urban) unaotekelezwa
na mkandarasi Cylex Engineer-
ing.

Idara ya Habari Maelezo jijini Dodoma jana, alipoelezea mwelekeo wa utekelezaji wa shughuli za shirika hilo kwa
mwaka wa fedha 2022/2023. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Serikali yashauriwa Kudhibiti chakula cha ndani

Na Paul Mabeja, DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la
Tanzania Fellowship of Church-
es (TFC), Dk. Godfrey Malasi,
ameishauri serikali kudhibiti
chakula kilichoko nchini kutoka
nje ya mipaka ili kulifanya taifa
kuwa na uhakika wa chakula.

Dk. Malasi, alibainisha hayo
jana alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari kwenye
hafla ya kuwakabidhi vyeti vya
kutambua mchango wa wadau
mbalimbali waliofanikisha mke-
sha wa kitaifa wa maombi ya
kuliombea taifa.

Alisema kutokana na uhaba
wa mvua katika msimu wa kil-
imo uliopita kwenye maeneo

mengi nchini mavuno yame-
kuwa kidogo hali inayotishia
uhakika wa chakula.

“Ni lazima serikali kuanza ku-
dhibiti chakula kilichoko nchini
kwani hata Biblia inasema asiye-
tunza wa kwake ni mbaya kuliko
mtu asiyeamini hivyo ni lazima
kwanza kabla ya kuangalia watu
wengine serikali itunze chakula
kwa ajili ya watu wake kabla ya
kupeleka nje,” alisema.

Aidha, aliishauri serikali kuwa
na maghala makubwa ya kuhifa-
dhia chakula ambayo yatasaidia
taifa kuwa na hifadhi ya chakula
cha kutosha katika miaka mingi.

“Tunatumai kuwa pamoja na
hofu zilizoko hapatakuwapo
na njaa mwaka huu, lakini pia

kila mtu anapaswa kuendelea
kuliombea taifa ili kuondokana
na changamoto mbalimbali,”
alisema.

Aliwataka Watanzania ku-
jitokeza kwa wingi kushiriki
sensa ya watu na makazi inayo
tarajiwa kufanyika mwishoni
mwa mwezi huu.

Alisema moja kati ya eneo li-
takaloisaidia nchi kupiga hatua
katika kutekeleza miradi yake
ya maendeleo ni kupatikana
kwa takwimu sahihi.

“Wito wangu kwa Watanza-
nia kushiriki kikamilifu sensa
ya watu na makazi ambayo ita-
fanyika mwezi huu kwani ita-
saidia serikali kupata takwimu
sahihi ambazo zitasadia ku-

panga bajeti kulingana na idadi
halisi ya watu, naipongeza pia
kwa namna ambavyo imejipan-
ga naamini mwaka huu tutapata
takwimu sahihi zaidi,” alisema.

Kuhusu mkesha wa kuliom-
bea taifa mwaka huu, Askofu
alisema maandalizi yanaende-
lea na kuwataka wadau mbal-
imbali kuendelea kujitokeza ili
kufanikisha tukio hilo kila mwa-
ka.

“Mkesha huu wa kuliombea
taifa kila mwisho wa mwaka
tunaufanya ili kuombea amani
pamoja na viongozi wetu kwani
taifa bila amani haliwezi kuson-
ga mbele hivyo ni wajibu wa kila
mmoja wetu kuchangia tukio
hili,” alisema.
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Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Utafiti Tanzania (TARI), Dk. Geoffrey Mkamilo (kulia), akipata maelezo kutoka kwa
watafiti wa Kituo cha Utafiti cha TARI Kibaha kilichoko mkoani Pwani kuhusu aina mpya ya mbegu ya mahindi wakati
wa maonyesho ya wakulima na wafugaji yanayofanyika kitaifa katika Viwanja vya John Mwakangale mkoani Mbeya.

PICHA: ASHTON BALAIGWA

Maonyesho Nanenane
kubadilisha wakulima

Na Ashton Balaigwa, MBEYA

1ZARA ya Kilimo

kupitia Taasisi ya

Utafiti wa Kilimo

Tanzania, imeji-
panga kuyatumia maonyesho ya
wakulima na wafugaji maarufu
Nanenane kubadilisha taswira
ya wakulima kuanza kufanya
kilimo chenye tija kwa kutumia
teknolojia za kisasa ikiwamo
mbegu bora.

Akizungumza na waandishi
wa habari katika viwanja vya
maonyesho ya wakulima vya
John Mwakangale, mjini hapo,
Mkurugenzi Mkuu wa TARI,
Dk. Geoffrey Mkamilo, alisema
wamekuja na teknolojia zote
mpya zilizogunduliwa na watafiti
katika vituo vyake 17 vilivyoko

nchini.

“Katika maonyesho yote ya
wakulima Nanenane kuanzia
ngazi ya kanda hadi yanay-
ofanyika kitaifa hapa Mbeya, sisi
kama TARI tumepeleka watafiti
wa teknolojia zetu tulizogundua
katika vitu vyetu vyote, lengo ni
kumbadilisha mkulima kufanya
kilimo cha kisasa na chenye tija,”
alisema Dk. Mkamilo.

Mkurugenzi huyo Mkuu wa
TARI alisema, iwapo wakulima
wanaofika katika maonesho ya
wakulima na wafugaji yanay-
ofanyika katika kanda mbal-
imbali  watajitokeza  kupata
elimu ya teknolojia ya Kkisa-
sa, ana uhakika tija katika
kilimo itaongezeka na kukuza
uchumi.

Alifafanua kuwa teknolojia

hizo zilizoibuliwa na watafiti ku-
toka TARI pia zinaunganishwa
katika mnyororo wa thamani
katika mazao ya alizeti, mahi-
ndi, maharagwe, soya, chikichi
na mpunga pamoja na mazao
mengine.

Naye Mkurugenzi wa Utafiti
na Ubunifu wa TARI, Dk. Joseph
Ndunguru, alisema teknolojia ya
mbegu hizo zilizoibuliwa baada
ya kufanyiwa utafiti zina uwezo
mkubwa wa kukabiliana na ma-
badiliko ya tabianchini.

Dk. Nduguru alisema kutoka-
na na teknolojia ya mbegu hizo,
sasa vijana wanaweza kujikita
katika kilimo kwa kufanya kili-
mo biashara kutokana na kuwa
na uhakika wa kupata mazao na
kuachana na kutegemea ajira za
serikali.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Kituo cha Utafiti wa Kil-
imo cha TARI Dakawa, kilichoko
wilayani Mvomero, mkoani
Morogoro, Dk. Jerome Mghase,
alisema wamekuja na teknolo-
jia mpya ya mbegu ya mpunga
ambayo inamaliza changamoto
kwa wakulima wanaolima ka-
tika maeneo yenye chumvi,
magadi na wadudu waharibifu
pamoja na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Alisema aina hizo mpya za
mbegu ya mpunga pia zimeo-
nyesha kuongeza mavuno men-
gi pamoja na viinilishe muhimu
kwa afya ya walaji na zime-
shafanyiwa majaribio katika
Ikolojia saba kwenye maeneo
yanayolimwa mpunga nchini na
kuleta tija kwa wakulima.

TCB kuwapatia wakulima mbegu za kisasa

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

BODI ya Kahawa Tanzania
(TCB), Nyanda za Juu Kusini
wamejipanga kuwafundisha
wakulima na kuwapatia mbegu
bora na za kisasa za zao la ka-
hawa ili kupata tija na faida.

Kauli hiyo iletolewa jana na
Ofisa Ubora wa Bodi ya Kahawa
Nyanda za Juu Kusini, Florian
Ndunguru, alipozungumza na
Nipashe kuhusu maandalizi
ya bodi hiyo katika kuwasaidia

wakulima kupitia maonyesho
hayo ambayo kitaifa yanafanyika
Ndunguru alisema kuwa
maandalizi yote yamekamilika
kwa ajili ya wakulima kwenda
kujifunza mnyororo wa thamani
wa zao la kahawa, kuanzia ku-
panda, kupalilia na kuvuna.
Alisema watayafikia makundi
yote ya wakulima ambao watao-
nyesha nia ya kunufaika na zao
hilo kwa kuhakikisha wanab-
adilika na kuachana na kilimo
cha mazoea. Alisema Tanzania

wanalima kahawa za aina mbili,
aina Arabika na Robusta na Bodi
ya Kahawa wanahakikisha aina
hizo zinapatikana kwa wingi ili
wakulima walime kwa wakati na
kupata mavuno mengi.

Miongoni mwa wakulima aki-
wamo Saidiana Ngwisa, kutoka
Kata ya Utengule, alisema kuwa
Bodi ya Kahawa imekuwa iki-
wapatia elimu sahihi ya namna
bora ya kutunza kahawa sham-
bani na baada ya kuvuna.

“TCB wamesaidia wakulima
kulima kisasa ukilinganisha na

ilivyokuwa awali tunalima kwa
kuzingatia kanuni bora za kilimo
na kupata mavuno mengi am-
bayo yanasaidia kujikwamua
kiuchumi na kumudu gharama
za maisha,” alisema.

Rashid Juma, mkulima wa Nje-
lenje alisema wakulima wengi
wamepata hamasa ya kulima
zao hilo kutokana na elimu in-
ayotolewa na wataalamu kutoka
Bodi ya Kahawa Nyanda za Juu
Kusini na maofisa ugani kutoka
halmashauri mbalimbali za
wilaya.

3 Waendesha

bodaboda
watakiwa kuwa
watangazaji
wazuri miradi
ya serikali

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

WAENDESHA bodaboda mkoa-
ni Mbeya wametakiwa kuwa
mstari wa mbele kutangaza

i mazuri yote yanayofanywa na
: serikali ikiwamo miradi mbal-

imbali ya maendeleo kama

* ujenzi wa vituo vya afya, bara-
¢ bara, maji na uhamasishaji wa
: sensa ya watu na makazi inay-
¢ otarajiwa kufanyika Agosti 23,
] mwaka huu.

Rai hiyo imetolewa jana na
Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Reuben Mfune, wakati akizun-

* gumza na madereva bodaboda
: wa Mkoa wa Mbeya, baada ya
¢ kukabidhi vifaa mbalimbali vya
: waendesha bodaboda.

Mfune alisema bodaboda ni

© kundi kubwa katika jamii na

linapaswa kutumika kusaidia

¢ kwenye ulinzi na usalama

: pamoja na utoaji wa taarifa

* penye viashiria vya uhalifu

: pamoja na kusambaza jumbe
: zinazotolewa na serikali.

“Bodaboda ni kundi muhimu

¢ sana kwenye jamii yetu kwa

: sababu mnashirikiana na watu
: mbalimbali ambao naamini

* wanazo taarifa za kutosha,

] nawaomba mwendelee kush-

irikiana na serikali katika kufi-

¢ chua vitendo vya kihalifu, mas-
¢ uvala ya maendeleo na mambo
: mengine ambayo yanalengo la
¢ kuijenga nchi,” alisema Mfune.

Kwa upande wake, Mwenyeki-

* ti wa Bodaboda Jiji la Mbeya,

* Aliko Fwanda alisema, wako

: bega kwa bega kuhakikisha mi-
¢ radi mbalimbali ya maendeleo

inatekelezwa kwa ushirikiano

: na wananchi.



Spika Tulia
aunga mkono
ujenzi wa
shule za
ghorofa

Na Mwandishi Wetu

SPIKA wa Bunge, DK. Tulia Ap-
son, amesema ujenzi wa shule za
ghorofa utapunguza msongamano
wa wanafunzi madarasani na
kuipongeza Serikali ya Zanzibar
kujenga shule hizo.

DK. Tulia alisema hayo katika zi-
ara yake ya kutembelea miradi ya
sekta ya elimu katika majimbo ya
uchaguzi ya Unguja na Pemba na
kuangalia changamoto zinazowak-
abili wabunge katika majimbo yao.

Alisema elimu ndiyo kipaumbele
cha serikali zote mbili katika kuo-
na watoto wanapiga hatua kubwa
va maendeleo na kukabiliana na
changamoto zilizoko ikiwamo ku-
ingia katika ushindani wa soko Ia
ajira.

Alisema ujenzi wa shule za
ghorofa kwa kiasi kikubwa uta-
PUNEUZA MSONgamano Wa Sasa Wa
wanafunzi katika darasa moja na
kuwapo kwa vipindi vitatu vya
masomo Katika siku moja.

Aidha, aliipongeza Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar kwa kuzi-
tumia vizuri fedha za ahuweni za
UVIKO-19 katika sekta ya elimu
kwa kujenga madarasa mapya
hatua itakayowawezesha wa-
nafunzi kujiamini.

Dk. Tulia aliwataka wabunge
kuzitumia vizuri fedha za mfuko
wa jimbo kwa ajili ya kutekeleza
miradi inayowagusa wananchi
katika sehemu zao.

Alisema madhumuni ya fedha
za mfuko wa jimbo ni kwa ajili ya
kuharakisha maendeleo pamoja na
changamoto zinazoibuliwa na wa-
nanchi katika majimbo.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kusini
Unguja, Rashid Hadid Rashid,
alisema wamepiga hatua kubwa
katika kukabiliana na changamoto
za sekta ya elimu kwa kujenga
jumla ya madarasa 10,120 ambayo
yamepunguza msongamano wa
wanafunzi kusoma vipindi vitatu
kwa siku.

Alisema kasi ya ujenzi wa shule
za msingi na sekondari katika
Wilaya ya Unguja pamoja na mira-
di ya ujenzi wa shule inayofanywa
na wabunge na wawakilishi kwa
kiasi kikubwa itapunguza msonga-
mano wa wanafunzi kupata elimu.
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Abdullah: Saratani ina
gharimu afya va binadamu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa

Rais wa Zanzibar,

Hemed Suleiman

Abdullah, amese-
ma kuwa saratani ni moja ya
magonjwa yasiyoambukiza na
yenye kugharimu afya ya bin-
adamu duniani.

Alisema kwa mujibu wa tak-
wimu kutoka Wizara ya Afya
Zanzibar ina wagonjwa wapya
wa saratani wapatao 2,000
kila mwaka.

Aliyasema hayo wakati aki-
fungua mafunzo ya utoaji hu-
duma kwa wagonjwa wa sara-
tani, mjini hapo.

Alisema idadi hiyo kwa
asilimia kubwa inatokana na
utaratibu wa maisha ya watu
wanayoishi hasa katika nchi
maskini zinazoendelea.

“Watu wengi katika nchi
hizi hawana mazoea ya ku-
fanya mazoezi muda mwingi
hutumika kukaa ofisini, dar-
asani, kuangalia runinga na
kutoshiriki katika mazoezi,”
alisema.

Alisema idadi hiyo inato-
kana na kula mlo ambao usio
sahihi ikiwamo vyakula vy-
enye mafuta mengi, sukari
na chumvi nyingi na ulaji wa

vyakula vingi vya wanga, to-
fauti na mahitaji ya mwili.

Aliwataka wananchi kue-
ndelea kuhamasishana kwa
kubadilisha utaratibu wa mai-
sha yao na kufanya mazoezi,
kula mboga za majani, vyakula
vyenye asili ya mizizi na na-
faka ambazo hazijakobolewa
na kula matunda badala ya ku-
nywa juisi.

Alisema utaratibu huo uta-
punguza kiwango cha mara-
dhi yasiyoambukiza Zanzibar
ikiwamo saratani.

Aidha, alisema serikali ina-
fanya maboresho ya sekta ya
afya, kwa kujenga na kukara-
bati hospitali katika ngazi ya
wilaya na mikoa na imetenga
Sh. bilioni 36.67 kwa ajili ya
kuimarisha huduma za afya
na ununuzi wa vifaa tiba.

Kadhalika, alisema kuna
mpango maalum wa kuzali-
sha wataalamu wa afya katika
ngazi mbalimbali ili kuwa na
madaktati wa kutosha iki-
wamo bingwa wa saratani na
kupunguza ukali wa athari za
saratani.

Alisema uwapo wa majengo
ni jambo moja, lakini vifaa
tiba na madaktari ni jambo
lingine na serikali imejipanga
vizuri katika hilo na hatua za
uajiri wa wataalamu wa afya

tayari zinaendelea ili kuajiri
madaktari na kuwahudumia
wananchi.

Naye Waziri wa Afya, Nassor
Ahmed Mazrui, alisema kwa
mujibu wa takwimu za sara-
tani duniani za mwaka 2018
(Glob can 2018), inakadiriwa
zaidi ya watu 18,000,000,000,
hupata saratani kila mwaka
ikiongozwa na saratani ya
mapafu, matiti, tumbo na tezi
dume.

Alisema takribani watu mil-
ioni 9.6 hufariki kila mwaka
duniani sawa na asilimia 21 ya
vifo vitokanavyo na magonjwa
yasiyoambukiza duniani.

Kwa upande wa Tanzania,
alisema saratani inashika na-
fasi ya tano kwa wanaume
na ya pili kwa wanawake
kwa kusababisha madhara na
vifo.

“Idadi ya wagonjwa wa sara-
tani inaendelea kuongezeka
nchini na duniani kwa ujum-
la. Ripoti ya mwaka 2018 ya
Shirika la Umoja wa Mataifa
la utafiti wa saratani inaonye-
sha kwamba takribani katika
wagonjwa wapya 42,060, wag-
onjwa 28,610 hufariki kuto-
kana na ugonjwa huu hapa
nchini,” alisema.

Vile vile, Zanzibar kuna wag-
onjwa wapya wapatao 12,000

kila mwaka kwa mujibu wa
taarifa kutoka Hospitali ya
Mnazi Mmoja na saratani za
shingo ya kizazi, matiti, tezi
dume, tumbo na saratani za
damu zinaongoza.

Alisema serikali imejikita
kutoa huduma za kinga na
kuwafikia wasichana wenye
umri wa miaka tisa hadi 14
zaidi ya asilimia 62 kuwapa
chanjo ya HPV (Human Papil-
loma Virus) ili kuwakinga na
saratani za shingo ya kizazi,
pia kutoa chanjo ya homa ya
ini (Hepatitis B) kwa watoto
wote wanaozaliwa. Serikali pia
inatibu watu waliopata maam-
bukizi ya homa ya ini C (Hepa-
titis C) ambayo itawakinga na
saratani ya ini.

Alisema kwa sasa serikali
imeanza mchakato wa kuan-
zisha huduma za mionzi tiba
(radiotherapy), kuipunguzia
mzigo Hospitali ya ORCI na ku-
warahisishia wananchi wake
kupata huduma hiyo.

Mazrui alisema changamoto
inayo wakabili wagonjwa wa
saratani pamoja na familia
7ao, vipimo, maumivu makali
na maisha ya mateso anayoi-
shi mgonjwa wa saratani hasa
kwa wale ambao wamegundu-
lika na ugonjwa ukiwa kwenye
hatua kubwa.

Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapindu-
zi, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, akiwa na
mkewe Mama Mar-
iam Mwinyi wakati
. akimpongeza mwa-
. nafuzi wa kidato
cha nne wa Shule
ya Sekondari ya
Fidel Castro Pemba,
Kassim Khamis
Omar kwa kufaulu
vizuri mtihani wake
wa Taifa wa kidato
' cha sita mwaka

| huu, katika hafla ya
chakula maalum,
pia alitoa zawadi
kwa wanafunzi
waliofaulu vizuri
mitihani yao, hafla
iliyofanyika viwan-
ja vya lkulu ndogo
Pagali Pemba
mwishoni mwa
wiki. PICHA: IKULU

Kamishna Hamad

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAMISHNA wa Jeshi la Polisi
Zanzibar, Hamad Khamis Ham-
ad, amesema yupo tayari kush-
irikiana na wanaharakati wa
kupambana na vitendo vya ud-
halilishaji wa kijinsia ili vitendo
hivyo vidhibitiwe na kuongeza
kasi ya upelelezi na watuhumiwa
kufikishwa mahakamani haraka.

Kamishna huyo aliyepata
uteuzi hivi karibu aliyasema
hayo makao makuu ya Jeshi la
Polisi Zanzibar, wakati alipofanya
mazungumzo na wanaharakati
wa kupinga vitendo vya udhal-
ilishaji wa kijinsia ikiwamo asasi
za kiraia.

Alisema Jeshi la Polisi limeji-
panga kutokomeza vitendo hivyo
ikiwamo kutoa elimu na kufanya
mazungumzo na mikutano mara

kwa mara na wanaharakati.
Alisema miongoni mwa vikwa-
zo katika kutokomeza vitendo
hivyo ni jamii kushindwa kutoa
ushirikiano ikiwamo kutoa usha-
hidi wa kesi hizo mahakamani.
Alisema zipo kesi zinalazi-
mika kufutwa mahakamani kwa
sababu wahusika hawapo tayari
kutoa ushahidi ambao ni mion-
goni mwa sehemu muhimu ya
kuwatia hatiani watuhumiwa.

kulea watoto yatima (SOS), Asha
Salim Ali, aliliomba Jeshi la Polisi
kuongeza ushirikiano utakao-
saidia kuyafikia malengo yake
ikiwamo kupambana na vitendo
vya udhalilishaji wa kijinsia na
waathirika wake wakubwa ni wa-
nawake na watoto.

Alisema bado jamii haijaelimi-
ka zaidi kupambana na udhalil-
ishaji wa kijinsia ikiwamo baadhi

aahidi ushirikiano mapambano udhalilishaji Kijinsia

ya wazazi kutotoa ushirikiano
wakati wanapotakiwa kufuatilia
kesi za udhalilishaji mahakamani
na vituo vya polisi.

Aidha, aliliomba Jeshi la Poli-
si kuacha kusuluhisha kesi za
udhalilishaji  katika vituo vya
polisi kwa sababu zipo taarifa
kwamba baadhi ya wananchi
wanaowasilisha malalamiko yao
hupewa ushauri wa kusuluhisha
kesi hizo.
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TANGAZO

MATANGAZ

O MCHANGANYIKO

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO
616 OF 2022 in the matter of the estate of the
late PAULINA SIRIRI MAYUGA and in the
matter of application for letters of
administration by ROBERT SIMON BARUTI

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interestin the
estate of the above-named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings
if they think fit before the grant of probate (or
letters of administration)is made to the to the
above-named petitioner.

Objections to the grants should be filed on or
before the 13 day 0f 09,2022
Dated at dar es salaam this 15 day of 07,2022

A
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KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA KAHAMA
WILAYA YA KAHAMA

SHAURI LA RUFAA YA MADAI NA 40 YA 2022

DAUDINZINGULA......... MUOMBA RUFAA
DHIDI YA
JUMA SAYL............. MJIBU RUFAA

KUITWA SHAURINI

KWA: JUMA SAYI

POPOTE ALIPO.

Kwa kuwa Muomba rufaa ameleta Rufaa ya Madai, hapa Mahakama
ya Wilaya katika Shauri tajwa hapo juu, ambalo litasikilizwa terehe
10/08/2022.

Unaamuriwa kuhudhuria Mbele ya Mahakama hii mnamo tarehe
10/08/2022, saa 2:30 asubuhi bila kukosa au kuchelewa, ambapo
siku hiyo ni siku ya kusikilizwa kwa Shauri hilo, hivyo unapaswa
kuleta utetezi wako au pingamizi la Maombi haya.

Fahamu kuwa usipohudhuria siku hiyo, Shauri linaweza kuendelea

kusikilizwa na kutolewa hukumu upande mmoja bila wewe kuwepo.

Imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya Mahakama hi leo terehe
18 Mwezi Julai Mwaka 2022.

Donas| g
HAKIMU MKAZI MWANDAMIZI
MAHAKAMA YA WILAYA YA KAHAMA.

KIBAIGWA AUCTION MART &
CO.LTD COURT BROKER
TANGAZO LA MNADA WA
HADHARA

KWA IDHINI TULIYOPEWA NA UPENDO

MAKUNDI P.O BOX 1228 DODOMA
TUTAFANYA MNADA WA HADHARA
TAREHE 31/08/2022 SAA NNE ASUBUHI
WA KUUZA KIWANJA NO. 71 KITALU “D”
ILAZO NORTH, MALI YA PASTORY
PATRICK MPONDA BAADA YA
KUSHINDWA KULIPA MKOPO. MNADA
UTAFANYIKA MAHALI AMBAPO
KIWANJA KIPO

KWA MAWASILIANO PIGA
NO. 0688729841/ 0657222838.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
Probate and Administration Cause No.105 of 2022
In the matter of the Estate of the late of the late
CELESTINA CASMIRY JOHN
of Changombe within Dodoma City.
AND
In the matter of application for letters of
administration by
EVA AUGUSTIN MWENDA.

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

All PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 16 Day of 08, 2022

Dated at Dodoma this 26 day of 07,2022

o—r
RESIDENT MAGISTRATE
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KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JOHN ALEX TALALIKA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya Gariyenye jina ZACHARIA
MICHAEL MAGILE namba za
usajili T848CCK aina ya
TOYOTA IST Rangi Nyeupe.
Chassis No. NCP600114663.
Engine No. 2NZ-FE-1298 Kwa
yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifaya
polisi
DOD/DOD/RB/48244/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya MOSHI
Kituo cha MWIKA mkoa KILIMANJARO
Usimamizi wa mirathi Na. 29/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU KINYAUO HOSEA ABEL wa
MWIKA/BERLINE UJERUMANI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA EMIL ABEL MALLE

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi
mahakama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu
tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 22 Mwezi 08 Mwaka 2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi
hiyo.

Imetolewa leo Tarehe 21 Mwezi 07 Mwaka 2022

e
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya
GEITA
Kituo cha NYANKUMBU Mkoa GEITA
Shauri la Madai Na. 123/2022
Jina la Mdai: KIKUNDI CHA EFATA
JinalaMdaiwa: DEVOTHA MAKALANGA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika !

TEGEMEZA AUCTION MART LIMITED
P.0.BOX 77593

MBEZI BEACH, DSM

Kwa mamlaka ya mahakama kuu kitengo cha kazi
pamoja na mahakama ya mwanzo kigamboni
tunawajulisha mnamo Tarehe 18/8/2022 kutakuwa
na mnada wa hadhara uuzaji wa vitu tajwa hapo
chini:

2za Mwanzo)

Kwa: DEVOTA MAKALANGA
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake ya MADAI YA FEDHA
SHILINGI MILIONI NNE TU (Tsh. 4,000,000/-) Hivyo unatakiwa
kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 05 Mwezi 08
Mwaka 2022 saa 2:00 asubuhi. Kwa mujibu wa madai hayo na
kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 25 Mwezi 07 Mwaka 2022.

AINAYAMALI | MAHALI PA MNADA[ MADAI

Mdaiwa : Malmo
Development LTD. Mdai:

GariainayaIST [ Mbezi beach
namba T626 DQK | bondeni

Muda: saa 4: 00
asubuhi

The Labour Commissioner

Kesi namba: 455/2020

Pikipiki aina ya Mbezi beach ,
TVS MC 101 BPV | bondeni

Mdaiwa: Idrisa Rajabu

Mdai: Maria Thadeo

Masharti ya mnada

Unatakiwa kulipa asilimia 25% siku ya mnada baada
ya siku 14 unamalizia.

Mali inauzwa kamailivyo .

Gharama za kubadili umiliki ni za mteja .

Kwa mawasiliano zaidi 0719-187677.

KUPOTEA

KWA VYETI

NICKAS R. VENANCE anatangaza kupotea kwa
vyeti; cheticha kidato cha nne chenye index namba
S$4087-0044 kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia WIZA SECONDARY SCHOOL mwaka
2013, cheti cha kidato cha sita chenye index namba
S0142-0596 kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia GALANOS SECONDARY SCHOOL
mwaka 2016 na Cheti cha chuo chenye usajili
namba 14302002/T.16 kilichotolewa na MZUMBE
UNIVERSITY mwaka 2019 . kwa yeyote atakaeviona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TARIFA : GBA/K/B.1/1/334

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

JOHN DESIDELIUS KIHWILI
WA KITUMBAROMO -
MBINGA anatangaza
kupotelewa na kadi ya

Pikipiki yenye Namba za
usajili MC 652 DJE aina ya
HAUJUE kwa Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi .
Taarifa ya Polisi :
RUV/MBI/RB 280880/2022.

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA
WILAYA YA SONGEA LILILOKO SONGEA
MAOMBI NAMBA 16/2021.

SHEMI SAID SHAWEJ|————————]| MUOMBAJI
DHIDI YA
1.BATIAN MATEI
2.THEODOSIA LUOGA
3.NYAMAKO AUCTION MART &COURT BROKER —-
WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI
Mjibu maombi namba tatu anataarifiwa kuwa
muombaji amefungua shauri la mgogoro wa ardhi
dhidi yako.Hivyo basi unatakiwa kufika shaurini bila
kukosa binafsi au wakili wako,au wote kwa pamoja
siku ya tarehe 11/08/2022 saa 2.00 asubuhi.Kumbu-
ka pia nyaraka zote kuhusu mgogoro huu zipo hapa
barazani kwa ajili ya kuleta hati zenu za utetezi.
Kumbuka pia kushindwa kwako kufika shaurini
kutapelekea baraza hili kusikiliza shauri hili upande
mmoja bila kujali uwepo wako.
Imetolewa leo nami na muhuri wa Baraza hili leo
tarehe 29/07/2022.

@70 ol W

MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
SONGEA.

KATIKA BARAZA LA ARDHINANYUMBA LA
WILAYA YA NZEGA
MAOMBI YA ARDHI NA.12 YA MWAKA 2022
« MASOLWA SALAMBA
« CHARLES MWAIPONYA......... MUOMBAJI
DHIDI YA
« ELIAS KUSHOKA
+ MWANDU MWAIPONYA
« CHRISTOFA KUSHOKA
« MAYUNGA JOHN......... WAJIBU MAOMBI

KUITWA SHAURINI

Mjibu maombi BW. MWANDU MWAIPONYA popote ulipo
unafahamishwa kwamba BW. ELIAS KUSHOKA na
CHARLES MWAIPONYA wamefungua maombi ya Ardhi
Na. 12/2022 katika baraza la Ardhi na nyumba la wilaya
lililopo Nzega. Shauri husika linapanga kutajwa tarehe
24/08/2022 saa 2:30 asubuhi. Hivyo unatakiwa kuleta
utetezi wako ndani ya siku 14 kuanzia tarehe ya kutolewa
tangazo hili. Vielelzo vyote vya kesi vinapatikana katika
masjala ya wazi Baraza la Ardhi na Nyumba (W)- Nzega.
Ufahamu kwamba usipohudhuria maombi husika
yatasikilizwa bila ya wewe kuwepo/kutoa utetezi wako na
kutolewa hukumu.

Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili leo
tarehe 27/07/20222. T

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO

WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA CHAMWINO

MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na......16/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: KHADIJA MRISHO MUYA WA MAZIMBU
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA
MIRATHI YALIYOLETWANA FATUMA SELEMANI
MAGOGA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za
Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tahehe 25 Mwezi 08 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

» Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza

kukaguliwa

+ Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 01 mwezi 08 mwaka 2022 -

HAKIMU MFAWIDHI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO WILAYA YA
WAGING'OMBE
KITUO CHA WAGING'OMBE MKOA WA NJOMBE
Usimamizi wa Mirathi Na......08/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: SIMIONI KIPALILE WA ITENGELO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA JOSEPH ALIMASI KIPALILE

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za
Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tahehe 26 Mwezi 08 Mwaka 2022 kabla huyo mwombayji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza

kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 26

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,
website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Rais Biden
akutwa tena
na UVIKO-19

WASHINGTON, MAREKANI

DAKTARI binafsi wa Rais wa Mare-
kani, Joe Biden, Dk. Kevin O Connor
amesema rais huyo amekutwa tena
na virusi vya UVIKO-19 licha ya ku-
toonyesha dalili yoyote kuwa anau-
gua ugonjwa huo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochap-
ishwa jana na VOA Kiongozi huyo
alifanyiwa vipimo Jumamosi baada
va kupona kutokana na maambukizi
va wiki iliyopita, na kwamba huenda
atakaa karantini katika ikulu ya White
House baada ya maambukizi hayo
mapya kugundulika.

Dk. O Connor alisema kwamba Rais
Biden ana dhamira ya kuhakikisha
kwamba wafanyakazi wa karibu naye
wanalindwa dhidi ya maambukizi.

Aliongeza kwamba Rais Biden
alikuwa amepona kutokana na
maambukizi yva awali, lakini yamerudi
tena, suala analosema hujitokeza kwa
asilimia ndogo ya wagonjwa wanao-
tumia dawa aina ya Paxlovid kutibu
maambukizi ya awali.

Mshauri mkuu wa kiafya wa Rais
alisema hali ya kupatikana kuwa na
virusi baada ya kupata chanjo haina
historia ya kuwa na hatari yoyote.

Pia alibainisha kuwa Biden ataen-
delea kufanya kazi kwenye ofisi yake
wakati leo ‘jana’ akilazimika kuahiri-
sha ziara iliyokuwa impeleke kwenye
jimbo lake la Delaware. VOA

Wananchi Senegal
wapiga kura
kuwachagua
wabunge

DAKAR, SENEGAL

WANANCHI nchini Senegal wamep-
iga kura katika uchaguzi wa wabunge

huku upinzani ukiwa na matumaini ya :

kulazimisha ushirika na Rais Macky
Sall katika kuunda serikali na kuzuia
nia yake ya kuwania muhula wa tatu.
Sall ambaye alichaguliwa mwaka
2012 kwa muhula wa miaka saba na
kuchaguliwa tena mwaka 2019 kwa
muhula wa miaka mingine mitano,
alishutumiwa kwa kutaka kuvunja
sheria kuhusu kikomo cha mihula mi-
wili na kugombea tena mwaka 2024.
Kwa mujibu wa taarifa iliyochap-
ishwa jana na VOA, bado kiongozi
huyo hajasema wazi msimamo wake
juu ya suala hilo, huku ikielezwa
kuwa kushindwa kwa wafuasi wake
katika uchaguzi uliofanyika Jumapili
kunaweza kuvuruga mipango yake.

Chanzo cha kuaminika kilicho karibu

na wizara ya mambo ya ndani kina-
chohusika na uchaguzi kililambia AFP,
kuwa hadi kufikia mchana, idadi ya
waliojitokeza kupiga kura ilikuwa
asilimia 22, na kwamba matokeo ya
kura yanatarajiwa kabla ya ljumaa ya
wiki hii.

Aidha, inadaiwa kuwa idadi ya

waliojitokeza kupiga kura katika vituo

kadhaa vya kupigia kura ilionekana
kuwa ndogo.
VOA

NAIROBI, KENYA

RAIS wa Awamu ya Nne wa Tanzania,
Dk. Jakaya Kikwete, ameteuliwa kuongo-
za ujumbe wa wachunguzi wa uchaguzi
mkuu wa nchini Kenya kutoka Jumuiya
ya Afrika Mashariki (EAC).

Kenya inatarajia kufanya uchaguzi
mkuu Agosti 9, mwaka huu, na joto la ki-
siasa likiendelea kuongezeka huku wag-
ombea nafasi ya urais, ubunge na uga-
vana wakizunguka nchi nzima kujinadi
na kumwaga sera zao.

Ujumbe huo wa maofisa 52 utakuwa
ukisimamia na kuangalia kiwango cha
matayarisho na utekelezaji mzima wa
uchaguzi mkuu wa Kenya unaotarajiwa
kufanyika Agosti 9, mwaka huu.

Aidha, Rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta,
akizungumza katika mkutano alioufanya
na wananchi jana, alimtaka Naibu Rais
ambaye ni mmoja wa wapinzani wake
anayegombea urais William Ruto kuacha
siasa za kutukanana na kuwaambia watu
kuwa ana mpango wa kumuua.

Alisema katika suala linaloendelea
nchini humo hakuna haya ya kurushiana
matusi huku akisisitiza Wakenya kufanya
kile ambacho ni sahihi na stahiki.

“Hakuna haja ya matusi jamani, wala
kuingilia watu, kila mtu nikiwamo mimi
ana uhuru wa kupigia debe yeyote am-
baye anamtaka, kwa hiyo uamuzi utaku-
wa wa wananchi,” alisema na kuongeza;

“Nikikujibu kwa sababu umesema
mambo ya uongo hakuna haja ya ku-

Kikwete ateuliwa kuwa kiongozi
timu uangalizi uchaguzi Kenya

waambia watu nataka kukuua, si
mmenitusi karibia miaka mitatu, kuna
mtu amewagusa, hiyo miaka mitatu si
nimekuwa kwenye kiti si nilikuwa na
uwezo, nikiwa sina uwezo ndio niko na
time (muda) ya kukutafuta,” alisema Ken-
yatta.

“Uza sera zako, achana na mimi, nafan-
va kazi yangu nimalize, nyinyi kaombeni
kura wananchi wakiwapatia sawa, waki-
wanyima twende nyumbani pamoja shi-
da iko wapi, si dunia itaendelea,” alisema
Kenyatta.

Aidha, hivi karibuni Rutto alimwomba
Kenyatta msamaha walipotofautiana
baada ya kukamilika kwa uchaguzi wa
2018.

Rais
mstaafu
wa _
Tanzania
ambaye
ni Kion-
gozi wa
Timu ya
Waangal-
iziwa
Uchaguzi
Mkuu wa
Kenya,
Jakaya
Kikwete,
akihutubia
nchini
Kenya
jana. PI-
CHA: EAC

Maelfu vya watoto wakosa makazi DRC

KONGO, DRC

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa linalo-
washughulikia Watoto (UNICEF) limese-
ma maelfu ya watoto wameyakimbia
makazi yao mashariki mwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo, ambako jeshi la
taifa linapambana na waasi wa M23.

Taarifa mpya ya shirika hilo ilieleza
kuwa tangu mwezi Machi mwaka huu,
watu zaidi ya 190,000 walilazimika kuon-
na Nyiragongo, ikibainisha kuwa nusu ya
idadi hiyo ni watoto.

Mkurugenzi Mkazi wa  UNICEF
huko DRC Grant Leaity, baada ya kufan-
ya ziara katika wilaya ya Rutshuru juma
lililopita, alisema maelfu ya watoto wa-
nakabiliwa na vitisho na hawawezi kupa-
ta huduma za msingi ambazo ni muhimu
kuwanusuru katika mzozo huo.

“Watoto wataendelea kukabiliwa na

masaibu hayo, kwa sababu bado watu
alisema Leaity.

Ofisa huyo wa Umoja wa Mataifa pia
alikutana na watu hao walioyakim-
bia makazi yao, walioko katika eneo la
Kalengera, ambako wakimbizi wa ndani
wanawazidi mara mbili wenyeji.

“Familia za wakimbizi wa ndani zinahi-
taji msaada wa dharura wa chakula, vifaa
vya nyumbani, huduma za afya na maji
safi, pamoja na vifaa vya usafi,” ilisema
UNICEF katika taarifa yake.

Aidha, shirika hilo la msaada kwa wa-
toto limeongeza kuwa wakati mahitaji ya
msaada huo yakiongezeka kwa kasi, upa-
tikanaji wake unawasili kwa kusua sua.

Pia taarifa ilisema kutokana na ukosefu
wa msaada, baadhi ya watu wanalazimika
mstari wa mbele wa mapigano ambayo
sio salama, huku ikiongeza kuwa jumuiya

ya kimataifa haina budi kuchukua hatua
za haraka ili kuepusha madhila zaidi kwa
watoto wanaokumbwa na utapiamlo wa
kupindukia.

Vile vile ilibainisha kuwa Wilaya ya Rut-
shuru imejikuta katika hali tete miezi ya
karibuni, kutokana na uwepo wa waasi
wa M23 ambao wamekuwa wakipigana
na jeshi la serikali ya Kongo.

M23 ni vuguvugu linalodhibitiwa na
wapiganaji kutoka jamii ya Watutsi am-
balo lilisambaratishwa mwaka 2013, la-
kini lilichukua tena silaha mwaka 2021 na
kuanzisha mashambulizi mapya dhidi ya
jeshi la serikali na ujumbe wa Umoja wa
Mataifa wa kulinda amani (MONUSCO)
na limeweza kuyakamata na kuyashikilia
maeneo kadhaa.

Serikali ya Kinshasa inaituhumu Ki-
gali kuwaunga mkono waasi hao, tuhuma
ambazo Rwanda imezikanusha.

DW

Watu 19 wafariki dunia mafuriko Marekani

APPALACHIA, MAREKANI

WATU 19 wameripotiwa kufariki ku-
tokana na mafuriko yaliosababishwa na
mvua kubwa katika eneo la Appalachia
kaskazini mwa jimbo la Kentucky nchini
Marekani huku likitajwa kuwa janga
kuwa zaidi kuwahi kulikumba eneo hilo.

Gavana wa Jimbo la Kentucky, Andy
Beshear, alisema kuwa huenda idadi ya
waliofariki ikaendelea kuongezeka, ak-
ibainisha kwamba mamia ya makazi ya
raia na maeneo ya biashara yamejaa maji.

Rais wa Marekani, Joe Biden, ametaja
mafuriko hayo kama janga kubwa am-
bapo ameamuru usaidizi wa haraka kwa
walioathiriwa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa
jana na RFI miongoni mwa waliofariki ni
pamoja na watoto sita akiwamo mtoto
wa mwaka moja. Aidha, wanasayansi
walieleza kuwa mabadiliko ya tabia nchi
yamechangia kutokea kwa matukio kama
hayo ya mafuriko ya Kentucky.

Ilibainisha kuwa takribani watu 33,000
katika eneo hilo wanakabiliwa na tishio

la umaskini, umeme kukatika kutokana
na mafuriko hayo, barabara kutopitika
baada ya kuzibwa na maporomoko ya
udongo.

Vile vile japokuwa eneo husika limeku-
wa likikumbwa na matukio ya mafuriko,
mamlaka katika mji huo zimethibitisha
kuwa hayajawahi fikia kiwango cha hivi
sasa.

Pia kutokana na janga hilo watu wam-
etakiwa kuhamia katika maeneo salama
wakati huu mvua ikitarajiwa kuendelea
kunyesha. RFI
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Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (wa tatu kushoto) akiwa pamoja na wakurugenzi wa
taasisi washirika wa CRDB Bank Marathon, wakati wa kutambulisha vifaa vitakavyotumika katika msimu wa tatu wa
mbio hizo zitakazofanyika Agosti 14, mwaka huu. Wengine kutoka kulia ni Prof. Mohamed Janabi, Mkurugenzi Mtendaji
wa Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete, Brenda Msangi, Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya CCBRT, Julius Magabe,
Mkurugenzi Mtendaji wa Sanlam, Mkurugenzi Mtendaji wa Cocacola Kwanza, Unguu Sula, Mkurugenzi wa Maendeleo na
Biashara, Mkurugenzi wa Masoko Johari Rotana, Brigitte Alfred na Mkuu wa Kitengo cha Fedha Alliance, Ahamad Luoga
katika hafla iliyofanyika Hoteli ya Johari Rotana, Benki ya CRDB pia ilitangaza jumla ya zawadi za shilingi milioni 100.

MPIGAPICHA WETU

MILIONI 100 KUSHINDANIWA
MBIO ZA BENKI YA CRDB

Na Mwandishi Wetu

ZIKIWA zimebaki siku 12 kuelekea
msimu wa tatu wa mbio za Benki ya
CRDB (yaani CRDB Bank Marathon), zi-
takazofanyika Agosti 14, mwaka huu, Sh.
milioni 100 zitashindaniwa katika mbio
hizo zinazotarajiwa kushirikisha wakim-
biaji zaidi ya 6,000.

Hayo yalibainishwa jana na uongozi
wa benki hiyo wakati wa hafla fupi iliyo-
kutanisha wadau na washirika wa CRDB
Bank Marathon kwenye Hoteli ya Johari
Rotana jijini Dar es Salaam.

Akizungumza katika hafla hiyo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa CRDB, Abdulmajid
Nsekela, alisema katika mbio za mwaka
huu, benki hiyo imefanya maboresho
makubwa kwenye zawadi ili kuongeza
ushindani miongoni mwa washiriki, la-
kini kuendana na hadhi ya kimataifa am-
bayo mbio hizo zilipata mwaka jana.

“Katika mbio ndefu za Km 42.2, washin-
di wa kwanza kwa upande wa wanaume
na wanawake watapata Sh. milioni 10
kila mmoja. Washindi hawa pia watapata
zawaidi ya kulala usiku mmoja hapa Jo-
hari Rotana pamoja na vocha za zawadi
katika duka la Justfit,” alisema.

Akitoa majumuisho ya zawadi hizo,
Mkurugenzi wa Mawasiliano Benki ya
CRDB, Tully Mwambapa, alisema katika
mbio hizo zikiwamo za Km 211, Km 10,
kilometa tano na baiskeli Km 65, washin-
di sita wa kwanza watapewa zawadi za
fedha taslimu.

Tully aliongeza kuwa pia kutakuwa na
zawadi kwa makundi maalum ya wazee,
watoto na wakimbiaji waliovaa kipekee.
“Jumla ya zawadi hizi zote zitakazotole-
wa kwa washindi ni Sh. milioni 100,”
alisema Tully.

Katika hafla hiyo, Benki ya CRDB pia ili-
tambulisha vifaa vitakavyotumika katika
msimu wa tatu wa CRDB Bank Marathon
ikiwamo medali, fulana, kofia na mfuko
wa kuwekea vifaa (back-pack) ambazo
washiriki wa mbio hizo watapewa.

Kwa upande wa usajili, Nsekela alisema
mpaka jana, tayari watu zaidi ya 4,200
walikuwa wameshajisajili kushiriki mbio
hizo.

Nsekela alibainisha kuwa kati yao, 801
ni wakimbiaji kutoka nje ya nchi na kutoa
rai kwa Watanzania kuchangamkia nafasi
zilizobaki.

“Niwashukuru wale wote waliojisa-
jili katika mbio hizi. Kwa wale ambao
bado, niwasihi kutembelea tovuti yetu ya
“http://www.crdbbankmarathon.co.tz”
kujisajili, mtu binafsi atachangia Sh.
40,000 na washiriki kupitia vikundi ni
Sh. 30,000,” alisema.

Aliongeza: “Katika siku hizi chache
zilizobaki tungependa zaidi kuona Wa-
tanzania wengi wakijitokeza kujisajili na
kushiriki kwa wingi kwani hii ni mara-
thon yetu na tungependa pia kuona
zawadi hizi zikibaki nyumbani.”

Nsekela alitumia fursa hiyo kumshuku-
ru Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango,
kwa kukubali kuwa mgeni rasmi katika

mbio hizo.

Alisema viongozi mbalimbali tayari
wameshajisajili kushiriki wakiwamo Wa-
ziri wa Michezo, Sanaa na Utamaduni,
Mohamed Mchengerwa.

Viongozi wengine waliojisajili kushiriki
ni pamoja na Naibu Waziri wa Michezo,
Pauline Gekul, Naibu Spika, Mussa Zun-
gu, Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - TAMI-
SEMI, Innocent Bashungwa, Waziri wa
Maji, Jumaa Aweso, na Katibu Mkuu wa
CCM, Daniel Chongolo.

Akizungumza kwa niaba ya washirika
wa CRDB Bank Marathon, Mkurugenzi
wa Mkuu wa Sanlam, Julius Magabe,
alisema kampuni yao inajivunia kuwa
washirika wa CRDB Bank Marathon ku-
tokana na mbio hizo kujikita zaidi katika
kuhamasisha watu kusaidia jamii.

“Tunaishukuru Benki ya CRDB kwa
kuandaa mbio hizi zinazowaleta Watan-
zania kushiriki ili kutatua kero katika
jamii. Sanlam ni kampuni ambayo inajali
afya na mazingira ya watu wake, hivyo
tuna kila sababu ya kushiriki katika mbio
hizi,” alisema Magabe.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali
ya CCBRT, Brenda Msangi, aliishukuru
Benki ya CRDB kwa kuandaa mbio hizo
ambazo zinalenga kukusanya Sh. bilioni
moja kwa ajili ya kusaidia gharama za
matibabu kwa kinamama wenye ujauzito
hatarishi katika Hospitali ya CCBRT na
upasuaji kwa watoto wenye matatizo ya
moyo katika Taasisi ya Moyo ya Jakaya
Kikwete (JKCI).

Kocha Polisi TZ

akunwa viwango

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Klabu ya
Polisi Tanzania, Joslin Bipfu-
busa, amesema ameridhishwa
na kiwango kinachoonyeshwa
na wachezaji wake wakati huu
wakijiandaa na msimu mpya
unaotarajiwa kuanza baadaye
mwezi huu.
laam jana, kocha huyo amesema
wachezaji ambao amewakuta,
wanastahili kuendelea nao kuto-
kana na uwezo wanaouonyesha
kwa sasa.

“Wachezaji wanaonyesha uw-
ez0 mzuri, ninaamini kitakuwa
kikosi ambacho kitaleta ushinda-
ni kwenye msimu ujao,” alisema
Bipfubusa.

Kocha huyo alisema kikubwa
anachokifanya kwa sasa ni ku-
wapa mazoezi ya utimamu wa
mwili ili kuwaweka kwanza sawa.

“Ninahitaji michezo mingi va
kirafiki kabla hatujaingia kwe-
nye msimu mpya,” alisema kocha
huyo.

Kundemba kusajili
10 na kufyeka tisa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KUELEKEA msimu mpya wa
Ligi Kuu Zanzibar utakaoanza
baadaye mwezi huu, timu ya
Kundemba FC, inatarajia kusajili
wachezaji wapya 10.

Kundemba itacheza Ligi Kuu
ya Zanzibar msimu huu baada ya
Kupanda daraja msimu uliomal-
izika wa 2021/22.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Nadir Kijo, alisema timu hiyo
itasajili wachezaji hao kutoka
madaraja tofauti ya Zanzibar ili
kukiongezea nguvu kikosi chake.

Alisema timu hiyo inatamani
kusajili nyota kutoka nje, lakini
kutokana na ukata itaendelea
kusajili wachezaji ndani ya
Zanzibar na pengine ikasajili
mchezaji mmoja au wawili kutoka
nje ya Zanzibar.

“Unajua timu nyingi hizi za
uraiani changamoto kubwa ni
fedha, hususan katika kipindi hiki
cha usajili timu inatamani kusajili
wachezaji wazuri ambao wa-
naweza kukupa matokeo mazuri,
lakini changamoto inakuja kwe-
nye fedha ila tutajitahidi kusajili
wachezaji wazuri kutoka hapa
hapa Zanzibar,” alisema.

Mbali na kusajili wapya 10,
kocha huyo alisema pia wanam-
pango wa kuwaacha wachezaji
wake tisa ambao viwango vyao
haviwezi kuhimili mikikimikiki ya
Ligi Kuu Zanzibar.
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DE JONG NA CHELSEA

CHELSEA wanatoa ofa kwa Barcelona ili kumsajili
Frenkie de Jong mwenye umri wa miaka 25. (Sport)

WERNER APEWA OFA

KLABU ya Chelsea imeiomba Klabu ya Real Madrid
kumsajili mshambuliaji wake, Timo Werner ambaye
hana nafasi kwenye kikosi hicho cha Blues kwa sasa.
(Marca)

FOFANA, DUMFRIES WAWINDWA

CHELSEA inajaribu kutaka kumsajili mlinzi wa kati
wa Ufaransa, Wesley Fofana mwenye umri wa miaka
21 kutoka Leicester City na mlinzi wa Uholanzi, Denzel
Dumfries mwenye umri wa miaka 26 kutoka Inter Mi-
lan. (Athletic)

BARNES ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inamfuatilia winga wa
Leicester City na England, Harvey Barnes, baada ya ku-
kataliwa kumsajili James Maddison mwenye umri wa
miaka 25. (Mail)

VAN DIJK NA SALAH

MLINZI wa Uholanzi, Virgil van Dijk mwenye umri wa
miaka 31, amesema mchezaji mwenzake wa Liverpool,
Mohamed Salah (30), pengine aliathirika na mazun-
gumzo ya mkataba mpya msimu uliopita, lakini fowadi
huyo wa Misri hivi sasa anacheza “akiwa huru na ama-
ni” baada ya kusaini mkataba mpya. (Liverpool Echo)

GUEYE AKARIBIA EVERTON

KLABU ya Everton inaendelea na mazungumzo na
Paris St-Germain wakiwa wanakaribia kumsajili kiungo
wa Senegal, Idrissa Gueye mwenye umri wa miaka 32
pale Goodison Park. (Times)

KALAJDZIC AWANIWA

KLABU ya Manchester United inaangalia uwezekano
wa kumsajili mshambuliaji wa Stuttgart, Sasa Kalajdzic
mwenye umri wa miaka 25. (Mail)

ANGELINO AMULIKWA BARCA

MLINZI wa kushoto wa RB Leipzig, Angelino mwenye
umri wa miaka 25, analengwa na Barcelona kama wak-
ishindwa kumsajili, Marcos Alonso mwenye umri wa
miaka 31 kutoka Chelsea. (Sport)

BAYERN HAISAJILI

OFISA Mtendaji Mkuu wa Bayern Munich, Oliver
Kahn, ambaye alisema straika wa Tottenham na Eng-
land, Harry Kane ni “ndoto yetu ya baadaye”, amesema
klabu hiyo ya Ujerumani haina mpango wa kumsajili
mshambuliaji kwa sasa. (90 Min)

BELOTTI ATAKIWA ROMA

AS Roma imetoa ofa ya kutaka kumsajili straika wa
Italia, Andrea Belotti mwenye umri wa miaka 28, am-
baye kwa sasa ni mchezaji huru baada ya kuondoka
Torino kipindi hiki cha majira ya joto. (Football Italia)

TAVERNIER BASI TENA

KOCHA wa Bournemouth, Scott Parker amesema dili
la kumsajili kiungo wa Middlesbrough, Marcus Taver-
nier mwenye umri wa miaka 23, kwa sasa limefungwa.
(Teesside Live)

FIRMINO AKATAA JUVE

FOWADI wa Liverpool, Roberto Firmino amehusish-
wa na kuwaniwa Juventus, lakini mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 30, amesema hataki kuondoka hapo
Anfield. (Liverpool Echo)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

XAVI: S1JUl KAMA DE

JONG ATABAKI BARCA

® @ @ Rais wa klabu, Joan Laporta amekuwa akisema
atafanya kila awezalo kumbakisha Camp Nou, lakini...

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Xavi amefi-
chua kuwa hajui kama Frenkie de
Jong bado atakuwa kwenye klabu
hiyo ifikapo mwishoni mwa dirisha
la usajili huu wa majira ya joto.

Kwa mujibu wa 90min, Manches-
ter United wamekubali ada ya euro
milioni 85 kwa ajili ya kumsajili
kiungo huyo, lakini dili hilo linasit-
ishwa kutokana na mesisitizo wa
Mholanzi huyo kulipwa karibu euro
milioni 20 ikiwa ni malimbikizo ya
mshahara wake.

Rais wa Barca, Joan Laporta ame-
kuwa akisema mara kwa mara ata-

fanya kila awezalo kumbakisha De
Jong hapo Camp Nou, ingawa am-
ekiri hili huenda lisiwezekane.

Na Xavi amethibitisha kuwa
bado kuna mashaka iwapo De Jong
atasalia Katalunya msimu ujao, in-
gawa wazo lake la kumchezesha
kama beki wa kati halikusudiwi
kuchukuliwa kama ishara kwamba
hayumo katika mipango ya klabu
hiyo.

“Sijui kama (De Jong) atasalia
hapa. Bado kuna wakati na mambo
mengi bado yanaweza kutokea,”
alisema Xavi baada ya ushindi wa
mabao 2-0 wa Barcelona dhidi ya
New York Red Bulls, juzi.

“Kwa sasa yeye ni sehemu ya
timu, kama kila mtu mwingine.
Kucheza kama beki wa kati katika
michezo mingine haikuwa ishara
kwamba anaondoka.

“Sihitaji kutuma ishara uwanjani.
Ninaweza kuzungumza moja kwa
moja na wachezaji wangu.”

Wakati De Jong anataka kupokea
mishahara yake ambayo haijalipwa,
Barcelona imekuwa na shughuli ny-
ingi ya kutumia fedha msimu huu.

Franck Kessie na Andreas Chris-
tensen wamejiunga kwa uhamisho
wa bure, wakati Raphinha, Rob-
ert Lewandowski na Jules Kounde
wamesajiliwa kwa ada kubwa.
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BREAKING

NEWS

JACKPOT
MECHI WIKI Hil

TAREHE: 03 AGOSTI 2022
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.03/08/22 | 20:00 |Landskrona Bois vs Skovde Aik
02.03/08/22 |20:00 Dalkurd FF vs Norrby IF
03.03/08/22 | 21:30 | Dunajska Streda vs Steaua Bucuresti
04.04/08/22 | 03:00
05.04/08/22 |18:30
06.04/08/22 [19:00 |Stjordals-Blink vs Grorud IL
07.04/08/22 {19:00
08.04/08/22|19:30
09.04/08/22 | 20:00 | Jonkopings Sodra vs Vasteras SK
10. 04/08/22 |20:30
11.04/08/22 | 21:00
12.04/08/22 | 21:30
13.04/08/22 | 22:00

Juarez FC vs San Luis

AEK Larnaca vs Partizan

Sandnes UlIf vs Sogndal

Spartak Trnava vs Rakow Czestochowa | 3.

Zorya Lugansk vs Universitatea Craiova | 2.

Sepsi Osk vs Djurgardens IF| 2.
Brondby vs FC Basel
Hajduk Split vs Vitoria Guimaraes| 2.
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MUNICH, Ujerumani

KURUGENZI Mtendaji wa Bayern
Munich, Oliver Kahn amefichua
kuwa klabu hiyo haina mpango

wa kusajili mshambuliaji mwing-
ine baada ya kuondoka kwa Robert Lewan-
dowski.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Poland,
alisaini Barcelona kwa ada ambayo inaweza
kufikia euro milioni 50 mapema mwezi huu,
na hivyo kumaliza miaka nane ya kukaa na
miamba hao wa Bavaria.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu Ujerumani,
Bundesliga, walifanikiwa kumleta Sadio Mane
kutoka Liverpool kabla ya Lewandowski ku-
ondoka na Kocha Mkuu, Julian Nagelsmann
amefichua kuwa anamwona nyota huyo wa
Senegal kama mshambuliaji wa kati.

Nagelsmann amekiri kwamba, anavutiwa
na Harry Kane huku kukiwa na mazungumzo
kwamba analengwa kuhama msimu ujao -
jambo ambalo limemkasirisha Kocha wa Tot-
tenham Hotspur, Antonio Conte - na Kahn
amesema hakuna mshambuliaji mwingine
atakayetua hapo Allianz Arena katika dirisha
hili la usajili.

“Hatutasajili mshambuliaji mpya. Hakuna
majadiliano, hapana,” alisema Kahn akiiam-
bia Bild.

“Bado tuna chaguo katika timu ya sasa -
(Joshua) Zirkzee, (Eric-Maxim) Choupo-Mot-
ing na Mathys Tel.”

Licha ya kuhusishwa kwa Bayern na Kane,
nyota huyo wa England alibainisha hivi kari-
buni kwamba, ana furaha kuwa Spurs chini
ya Conte.
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LIVERPOOL, England

MSHAMBULIAJI wa Liverpool,
Roberto Firmino, amesisitiza kuwa
hana nia ya kuondoka katika klabu
hiyo msimu huu wa majira ya joto,
licha ya kuwapo kwa tetesi kuhusu
mustakabali wake.

Firmino atafikisha miaka 31,
Oktoba na ameingia mwaka wa
mwisho wa mkataba wake na Liv-
erpool.

Mbrazil huyo pia aliona muda
wake wa kucheza ukiwa mdogo
msimu uliopita kutokana na ma-
jeraha na sasa ana ushindani
ulioongezwa kutoka kwa Darwin
Nunez, pamoja na Diogo Jota tayari
kuchukua nafasi yake.

Juventus waliripotiwa kutaka

kumsajili Firmino na Liverpool
wameonyesha nia ya kutaka ku-
muuza msimu huu wa majira ya
joto.

Kocha Jurgen Klopp alinukuliwa
akisema wiki iliyopita kuwa “Bob-
by ni muhimu kwetu.”

Na sasa Firmino, ambaye alijiun-
ga na Liverpool kwa ada ya pauni
milioni 29 kutoka Hoffenheim
mwaka 2015 amesema anataka
kubaki.

“Ninaipenda timu hii, Jiji na
mashabiki. Niko hapa Liverpool na
ninataka kubaki,” alisema akiiam-
bia TNT Brazil.

Akiwa katika kiwango bora,
Firmino alifunga mabao 27 ka-
tika mashindano yote msimu wa
2017/18.




Jumanne Agosti 2, 2022

Nipashe 23

HABARI MICHEZO

01,493/-

- MULTICHOICE YAONYA LIGI
ZA ULAYA ZIKIREJEA RASMI

Na Adam Fungamwango

WAKATI Ligi Kuu mbalimbali ba-
rani Ulaya zikirejea, Kampuni ya Mul-
tiChoice Tanzania imetoa onyo kwa
wamiliki wa mitandao ya kurusha
matangazo kwa njia ya waya (cable),
Kampuni za Utangazaji na umma kwa
ujumla kuwa hawatosita kuchukua
hatua kali na za kisheria kwa yeyote
atakayerusha matangazo ya ligi hizo
bila idhini yake.

Taarifa iliyotolewa na kampuni
hiyo kwa niaba ya MultiChoice Group,
imesema kuwa matangazo hayo yana-

ruhusiwa kurushwa kupitia Chaneli
za SuperSport pekee ambazo hupati-
kana katika Kisimbuzi cha DStv kina-
choendeshwa na MultiChoice Group
(MCG).

Imeeleza kampuni hiyo ndiyo ina
haki hizo kwa ukanda wote wa Afrika,
Kusini mwa Jangwa la Sahara na visiwa
vya jirani, ikiwamo Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania.

Taarifa imeeleza kwa minajiri hiyo,
kurusha au kusambaza kwa njia yoy-
ote ile matangazo ya mashindano hayo
ya Ligi Kuu mbalimbali ni kinyume cha
sheria, kanuni na makubaliano ya haki

miliki.

Aidha, imeeleza kuwa Super Sport
International (Pty) Limited, ni moja ya
kampuni tanzu ndani ya Makampuni
ya MaltiChoice inayowakilishwa nchi-
ni na MultiChoice Tanzania Limited.

Imezitaja ligi ambazo inahodhi
haki ya kurusha matangazo, hivyo ni
marufuku kurusha bila idhini yao ni
Ligi Kuu ya England, Ligi ya Mabingwa
Ulaya, Ligi ya Europa, Ligi ya Europa
Conference, UEFA Super Cup, Kombe
la FA England, Kombe la Dunia 2022,
mechi ya Ngao ya Jamii, Ligi Kuu Italia,
na Ligi Kuu Hispania.

Kagere, Mugalu, kuagwa Kishujaa Simba

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imesema itawaaga
wachezaji wake Meddie Kagera, Chris
Mugalu na Thadeo Lwanga kishujaa
kutokana na kuitumikia kwa mafanikio
makubwa.

Meneja Habari na Mawasiliano wa
klabu hiyo, Ahmed Ally, amesema
wachezaji hao wanaondoka kwenye
klabu hiyo baada ya kutokuwa chaguo
la Kocha Mkuu, Zoran Maki, ambaye
ameonekana kutoridhishwa na viwan-
g0 vyao kwa sasa.

“Mugalu, Kegere na Lwanga wapo
nchini na sasa wanaongea na uongozi
kuona ni kwa namna gani tunasiti-
sha mikataba kwa maslahi ya pande
zote mbili. Wamekuwa si chaguo la
mwalimu wetu, lakini bado wana mi-

kataba, hivyo wanaendelea na mazun-
gumzo, kitakachoamuliwa tutawajuli-
sha,” alisema Ahmed.

Alisema iwapo wachezaji hao wa-
taridhia kwa nafsi moja kuondoka,
wataandaa utaratibu wa kuwaaga.

“Hawatoondoka hivi hivi, kila mmo-
ja anafahamu mchango mkubwa wa
Kagere, Mugalu na Lwanga, tuone ni
kwa namna gani wataridhika kwa nafsi
moja, na kama haitoshi tutaona ni kwa
namna gani tutaandaa namna ya ku-
waaga, kwa sababu hawa ni mashujaa
wetu,” alisema.

Hata hivyo, zipo taarifa kuwa huen-
da wachezaji hao wakaagwa kwenye
Kilele cha Simba Day Agosti 8, mwaka
huu katika Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, Dar es Salaam.

Wachezaji hao walikuwa na kikosi

hicho nchini Misri ilipokwenda kupiga
kambi ya kujiandaa na msimu mpya
wa mashindano nchini ya kocha huyo
mpya, mwenye uraia wa Ureno na Ser-
bia.

Baada ya mechi ya kirafiki dhidi
ya Haras El Haboud, ambapo Simba
ilichapwa mabao 2-0, kocha huyo ali-
onyesha kutoridhishwa na viwango
vya wachezaji hao.

Kagere, raia wa Rwanda, alisajiliwa
na timu hiyo mwaka 2018 akitokea
Gor Mahia na kuwa mshindi wa Kiatu
cha Dhahabu mara mbili mfululizo,
2019/20 na 2020/2L.

Mugalu, raia wa Jamhuri ya Kide-
mokrasi ya Kongo, alisajiliwa 2020 ku-
toka Lusaka Dynamos ya Zambia, huku
Lwanga ambaye ni Mganda, akisajiliwa
2020, akitokea Tanta ya Misri.
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TAREHE MICHEZO 1 X 2

01.06/08/22
02.06/08/22
03.06/08/22
04.06/08/22
05.06/08/22
06.06/08/22
07.06/08/22
08.06/08/22
09.06/08/22
10. 06/08/22
11.06/08/22

12. 06/08/22
13.06/08/22
14.06/08/22
15.06/08/22
16. 06/08/22
17.06/08/22

MUDA

Leeds vs Wolverhampton

Bristol City vs Sunderland
QPR vs Middlesbrough
Reading vs Cardiff

Swansea vs Blackburn

Burton vs Bristol Rovers

Charlton vs Derby

Exeter vs Port Vale

Fleetwood Town vs Plymouth
MK Dons vs Sheffield Wed

Shrewsbury vs Accrington

Barrow vs Bradford City

Crawley Town vs Leyton Orient
Hartlepool vs AFC Wimbledon
Mansfield vs Tranmere
Strasbourg vs Monaco
Hansa vs Arminia Bielefeld

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 02 - AGOSTI 2022

NYUMBANI  SARE  UGENINI

MUDAVV GAMEID

MICHEZO 1 X -

Sangju Sangmu vs Pohang Steelers

Mohammedan Sporting Club Dhaka vs Rahmatgonj Mfs
Shadhinata Krira Sangha vs Sheikh Russel KC

Jeju Utd vs Seongnam Ilhwa

Ulsan Hyundai vs FC Seoul
Kokand 1912 vs Neftchi Fargona

Deportivo Toluca U20 vs Puebla U20

Al Arabi Doha SC vs Qatar SC

Zalgiris Kaunas vs Suduva

Lokomotiva Devinska Nova Ves vs Nmsk 1922 Bratislava

Nasaf Qarshi vs Navbahor Namangan
HIK Hellerup vs Nykobing FC
Fremad Amager vs Hillerod
VfB Eichstatt vs Kickers Wurzburg
Arab Contractors vs Coca Cola

FC Liefering vs Vorwarts Steyr
Ansbach vs TSV Aubstadt
Nurnberg Il vs TSV Rain/Lech

Al Gharafa SC vs Al-Sailiya SC

Schweinfurt vs Augsburg Il

Unterhaching vs SV Heimstetten

Viktoria Aschaffenburg vs Burghausen

Buchbach vs lllertissen

Sheriff Tiraspol vs Viktoria Plzen

Ludogorets Razgrad vs Dinamo Zagreb

Monaco vs PSV Eindhoven

KA Akureyri vs KR Reykjavik

Holyhead Hotspur vs Conwy Borough

Goytre United vs Cambrian & Clydach Vale

Prestatyn Town vs Buckley Town

Llandudno FC vs Holywell Town
Llanelli AFC vs Cwmbran Celtic
Taffs Well vs Trefelin FC

Estudiantes Rio Cuarto vs Deportivo Madryn

Union Saint Gilloise vs Rangers

Cambridge Utd vs Millwall

Benfica vs Midtjylland

Deportes Recoleta vs CSD Barnechea

UMATANO - 03 - AGOSTI 202

Nacional (URU) vs Atletico GO

Deportivo Cali vs Envigado FC
NY Red Bulls vs Colorado Rapids

Defensores Belgrano vs San Martin SJ

Sport Recife vs Criciuma SC

Corinthians vs Flamengo

Deportivo Tachira vs Independiente DV

Deportivo Toluca vs Puebla FC

Independiente Santa Fe vs America De Cali

Seattle Sounders vs FC Dallas

Dorados vs Club Celaya

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Jopo la uongozi wa Simba, Mwenyekiti wa Wanachama wa Klabu hiyo, Murtaza Mangungu (kushoto), Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakurugenzi, Salim Abdallah ‘Try Again’ (wa pili kushoto) na Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo, Barbara Gonza-
lez (kulia), wakiwa na watendaji wakuu wa Kampuni ya M-Bet Tanzania, walioshika jezi ya klabu hiyo wakionyesha
thamani ya mkataba wa miaka mitano walioingia na Simba kwa kiasi cha Sh. bilioni 26.1. PICHA: JUMANNE JUMA

M-BET YAONYESHA
UKUBWA WA SIMBA

® ® ®Yaimwagia Sh. bilioni 26, haijawahi kutokea
kwa klabu nchini, yachangia pia usajili shilingi...

Na Saada Akida

BAADA ya awali kutangaza kuingia
mkataba wa miaka mitano na Kampuni
ya M-Bet, huku ikiahidi kuuanika rasmi
Agosti Mosi, mwaka huu, hatimaye siku
hiyo ilitimia jana kwa Klabu ya Simba na
wadhamini wao hao kuweka hadharani
thamani ya mkataba huo kuwa ni Sh. bil-
ioni 26.1, ukiwa ni kwa timu ya wakubwa
pekee.

Simba imeingia mkataba huo na Kam-
puni ya M-Bet kuwa wadhamini wao
wakuu baada ya kumalizika ule wa awali
na SportPesa ambao walidumu nao kwa
miaka mitano kwa thamani ya Sh. bilioni
nne.

Akizungumza na waandlshl wa habarl
Masoko wa M-Bet, Allen Mushi, alisema
kampuni hiyo imeingia makubaliano na
Simba baada ya kuvutana kwa zaidi ya
miezi mitatu.

“M-bet ni kampuni iliyoanzishwa
mwaka 2012, tuna miaka 10 hadi sasa
tumeamua kuingia kudhamini Simba

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kutokana na mafanikio yao baada ya
kushinda ubingwa wa ligi misimu minne
mfululizo.

“Mgawanyo wa fedha utakuwa kama
ifuatavyo; mwaka wa kwanza tutatoa Sh.
bilioni 4.67, mwaka wa pili billioni 4.92
mwaka wa tatu tutatoa Sh. bilioni 5.2 ,
mwaka wa nne bilioni 5.51 na mwaka wa
tano tutatoa bilioni 5.85,” Mushi alisema
na kuongeza:

“Simba ni timu kubwa Tanzania na
inashika nafasi ya 10 kwenye viwango
vya ubora Afrika, kwa nini tusifanye nao
kazi.” Naye Mtendaji Mkuu wa Simba,
Barbara Gonzalez, alisema: “Leo [jana]
ni siku kubwa kwa Simba na M-Bet, kub-
wa ni kwa nini M-Bet, kwa sababu kubwa
wameanza kukidhi mahitaji yetu.

“Kwa ukubwa wa Simba ni lazima kuji-
husisha na kampuni ambayo inaongoza
kwenye biashara, mkiangalia takwimu
M-Bet wanaongoza kwa ukubwa Tanza-
nia.

“Washiriki wote kwa sasa wamejikita
kwa Simba tu, hii ni mara ya kwanza
kwa mdhamini mkubwa anakuwa na

timu kubwa, kwa kuwa huko nyuma md-
hamini mkuu alikuwa kwa timu zote, lak-
ini sasa timu zingine tunaweza kutafutia
mdhamini wake,” Barbara.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
wa Simba, Salim Abdallah ‘Try Again’,
alitoa shukrani zake kwa M-Bet kwa ud-
hamini mkubwa na wao wataheshimu
mkataba huo huku wakiamini kuwa md-
hamini huyo atatekeleza vipengele vya
mkataba.

“Fedha hizi zinaenda kutumika katika
matumizi yaliyokusudiwa, napenda ku-
toa shukrani kwa mdhamini aliyepita,
amefanya kazi nzuri.

“M-Bet wameonyesha kuwa wako ‘siri-
asi’, waliongeza Sh. milioni 400 kwenye
usajili wetu mwaka huu,” alisema Try
Again.

Simba kwa sasa ipo Misri ikijiandaa
na msimu mpya, wakati huu ikitarajiwa
kurejea nchini Alhamisi wiki hii tayari
kwa ajili ya Tamasha la Simba Day litaka-
lofanyika Agosti 8, mwaka huu katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.

UKURASA 21

Yanga kuivaa Vipers
Kilele cha Mwananchi

Adam Fungamwango na Shufaa
Lyimo

SIKU moja tu baada ya Simba
kuja na kaulimbiu ya ‘We Are
Unstoppable’, ikiwa na maana ya
‘hatuzuiliki, hatushikiki’, wapin-
zani wao wa jadi, Yanga wame-
jibu mapigo, baada ya kulipa kwa
kaulimbiu ‘beauty beauty’ kuelekea
msimu wa 2022/23 wa mashinda-
no.

Aidha, Yanga imetangaza kuki-
piga dhidi ya Vipers FC ya Uganda
kwenye kilele cha Siku ya Mwa-
nanchi, Jumamosi Agosti 6, katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam.

Akizindua Wiki ya Mwananchi’
jana, Dar es Salaam, Makamu Rais
wa klabu hiyo, Arafat Haji, alisema
klabu hiyo inakwenda kuandika
historia nyingine kwa kuujaza tena
uwanja kuliko hata ilivyokuwa
msimu uliopita.

“Natangaza rasmi kuzindua rasmi
Wiki ya Mwananchi, tutakuwa na
matukio tofauti katika kila pembe
zote za Tanzania kuanzia leo hadi
Jumamosi ambapo itakuwa kilele
chake. Kauli mbiu yetu msimu
unaokuja ni kile ambacho tume-
shakitekeleza msimu uliopita,
yaani ‘beauty beauty’. Hiyo ndiyo
kauli mbiu yetu na Wanayanga
wategemee ‘beauty beauty’, kwa
usajili mzito ambao tumeufanya na
utaenda kuakisi hicho tunachok-
isema kuanzia Agosti 6,” alisema
Arafat.

Alisema kwenye tamasha hilo,
mbali na shamra shamra mbal-
imbali ambazo zitakuwapo kama
kawaida, lakini wamewaalika
magwiji maarufu wa mpira barani
Afrika ambao watafika kushuhudia
tamasha hilo, lakini waandishi wa
habari kutoka ndani na nje ya Bara
la Afrika pia watakuwapo.

“Mwaka jana tulivjaza uwanja
tukaweka historia, mwaka huu tu-
kaivunja historia yetu wenyewe na
Wanayanga huwa hatushindwi Kitu
tukiamua, kama tuliweza kush-
angaza dunia kwenye mapokezi
va ubingwa wetu, hili hatuwezi
kushindwa. Kwenye kilele chetu
tunakwenda kucheza na timu bing-
wa mwenzetu, bingwa hadhi yake
kucheza na bingwa mwenzake,
kwa hiyo tunacheza na Mabingwa
wa Uganda, Vipers FC,” alisema.
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