
Mahakama yataka sheria kufumuliwa UK. 2

www.ippmedia.com

Jumanne Machi 28, 2023  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0581263

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ 0745 700710
The Guardian digital

ROBERTINHO: MFUMO  SIMBA ‘UMETIKI’ UK.24MICHEZO KATUNI UK.6

UKURASA  11

UKURASA  24

Ndugai amvaa LemaNdugai amvaa Lema

Afrika Mashariki imo
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‘
KESHO ni kesho’ waandi-
shi mbalimbali kuanzia tel-
evisheni za kitaifa na kimataifa, 
magazeti, redio na mitandao 

wako Dar es Salaam, ni kwenye 
mapokezi ya shangwe ya Makamu 
wa Rais wa Marekani Kamala Har-
ris, anayeizuru Tanzania akitokea 
Ghana.

Ni ziara ya kitaifa itakayokaribi-
sha na kuvuta  maofisa, wataalamu 
na waandishi wa magazeti na 
vyombo vyote vya habari vikubwa 
wanaotembea na msafara wa 
Harris, watakaoshuhudia Watan-
zania wakimkaribisha mgeni wao 
kwa bashasha za kila aina kuanzia 
mavazi, ngoma, nyimbo, michezo , 
vyakula na vinywaji kwenye dhifa 
ya kitaifa na popote Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, atakapotembea na 
mgeni wake.

Kesho mchana Makamu wa Rais 
Harris anaondoka Accra Ghana 
kwenye safari ya saa sita na kui-
fikia Dar es Salaam, akilitembelea 
taifa ambalo ni miongoni mwa nchi 
tatu za Afrika zinazowekeza katika 
demokrasia, haki za binadamu 
na maridhiano na hasa wakati 
huu ambao dunia inakabiliwa na 
mdororo wa kidemokrasia.

Kwa mujibu wa taarifa kwa 
vyombo vya habari kutoka 
mtandao wa Ikulu ya Marekani.

Inasema nchi hiyo inaiona Afrika 
kuwa muhimu katika kushughu-
likia changamoto za kimataifa 
kwa hiyo, ziara ya Mama Harris ni  
fursa nyingine ya kushauriana na 
kushirikiana na washirika kuhusu 
malengo ya pamoja.

Ujio wa kiongozi huyo ni mwen-
delezo kwa kuwa hapo awali 
Makamu wa Rais alikutana na vion-

kimataifa au wa nje na kwamba 
safari yake inaweza kusaidia mab-
adiliko na kuongeza nguvu mpya 
kwenye sekta hiyo.

Ujio wa kiongozi wa Marekani 
kwa Tanzania ambayo ni moja ya 
nchi bora na ya kipekee kuanzia 
watu, uchumi, rasilimali nyingi, 
utalii, siasa na juhudi za kufikia 
maendeleo endelevu Kusini mwa 
Jangwa la Sahara, unafaa kuiangalia 
nchi hii kama kiungo cha mataifa 
sita yasiyo na usafiri wala huduma 
ya bahari.

Tanzania ni mlango unaoziun-
ganisha nchi za DRC, Rwanda, 
Burundi, Malawi, Zambia na 
Uganda na Bahari ya Hindi ikifun-
gua na kuendeleza uchumi wa nchi 
hizo kila siku.

Kuimarisha miundombinu, 
utafiti wa pamoja ili kufikia ubunifu 
na teknolojia za kisasa za ndani ya 
mataifa hayo ni suala linalohitaji pia 
kuishirikisha Marekani.

Kwenye ukanda huo kuna 
changamoto kama magugu maji 
ndani ya maziwa, taka za plastiki 
na za kielektroniki kama vifaa vya 
kompyuta, simu, rimoti na runinga 
vilivyosheheni ndani ya maji na 
ardhini ni suala la utafiti, ubunifu 
na urejelezaji kuzungumzwa ili kwa 
pamoja nchi zijinusuru na athari za 
taka hizo.

Kuna taka za plastiki ambazo 
zinajaa baharini, ziwani na kwenye 
mito. Taifa linahitaji kutumia 
ubunifu na ugunduzi wa ndani wa 
kufanikisha kuziongezea thamani 
ikiwa ni pamoja na kuzalisha 
bidhaa bora zaidi kuanzia mbolea, 
vifaa vya nyumbani, mapambo na 
nishati.

Ziara ya Makamu Hariss izun-
gumzie pia jinsi ya kutumia utaal-
amu wa ndani na kuendeleza 
juhudi za kupata teknolojia nafuu 
na ya kifanisi ya kutumia hifadhi 
ya gesi asilia , upepo, jua na taka 
ngumu kupunguza uharibifu wa 
mazingira hasa misitu.

Si vibaya kukumbushia ujio 
wa Rais Barack Obama, ulioleta 
pia miradi ya umeme na nishati 
ukipewa jina la Power Africa.

Power Africa imeshirikiana na 
inaendelea uk.12

Kumbe inawezekana kote
kupikia umeme iwapo tu… 

Wenye ulemavu miguu wahakikishiwa hawatakwama kuendesha magari

Ukurasa 13

TEKNOLOJIA
NA GAUDENSIA MNGUMI

uwekezaji kwenye eneo hilo.
Makamu Harris kutembelea 

viatamizi ni kipengele kingine 
muhimu cha safari ambacho kina-
gusa eneo linalowekwa pembeni la 
ubunifu na ugunduzi unaofanyika 
Afrika .

Kuna ubunifu mkubwa lakini 
kutokana na kukosa fedha hakuna 
utafiti wala uendelezaji wa sekta 
hiyo wala sayansi na teknolojia kwa 
Afrika kwa ujumla.

Ubunifu wa kizawa au ‘indege-
nous’ ni muhimu na ndiyo ufunguo 
wa kutatua kero za jamii kubwa 
ya bara hilo inayoishi zaidi vijijini 
kwenye shida ya maji, kilimo cha 
jembe la mkono, wadudu wahari-
bifu wa mazao, matumizi ya kuni 

na makazi duni.
Sayansi na ubunifu wa Afrika 

ukiendelezwa utaleta majibu ya 
changamoto hizo, badala ya kupa-
chika teknolojia za magharibi.

Ugunduzi wa Afrika 
unathaminiwa endapo unafanywa 
kwa kushirikiana na wadau wa 
nchi zilizoendelea au mashirika ya 
Umoja wa Mataifa.

Huu ndiyo wakati wa kufunguka 
na kuliweka suala la kuendeleza 
wataalamu wa ndani  kwenye 
ikulu ya Marekani, wakati wa ziara 
ya Mama Harris.

Taarifa inayoelezea ziara yake, 
inasema mara nyingi teknolojia za 
kisayansi na ubunifu unaotokea 
Afrika hazizingatiwi na watafiti wa 

gozi wote watatu wa Afrika ambao 
anazuru nchi zao huko Washington 
nazo ni Ghana, Tanzania na Zambia 
na anatazamia kuimarisha ushiriki-
ano wa Marekani na uhusiano wake 
na kila mmoja wa viongozi hawa 
katika safari hiyo.

AKIWA TANZANIA
Keshokutwa Alhamisi, anatara-

jiwa kukutana na Rais Samia, pia 
anaelezwa kuwa ataweka shada 
la maua kukumbuka shambulio la 
bomu katika Ubalozi wa Marekani 
mwaka 1998. 

Baada ya jukumu hilo anakutana 
na wajasiriamali kwenye viatamizi 
‘incubators’ vya sayansi na teknolo-
jia’ kuzungumza nao kuhusu 

Ukurasa 12

MKUTANO KAMALA HARISS, WANASAYANSI

Rais Samia Suluhu Hassan na  Makamu  wa Rais wa Marekani, Kamala Harris wakiwa katika Ikulu ya White House Washington. Harris anatarajiwa kufika Tanzania kesho akitokea Ghana. PiCHa: ikulu 
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MAKAMU wa Rais wa 
Marekani, Kamala Harris, 
anatarajia kufanya ziara 
ya siku tatu nchini...

KAMALA KUTUA 
NCHINI KESHO
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LemaNdugai



Na Paul Mabeja, DODOMA

SPIKA wa Bunge mstaafu, Job Ndugai, 
amemshukia aliyekuwa Mbunge wa 
Arusha Mjini, Godbless Lema, kuhusu 
kauli yake ya kudai kuwa kazi ya boda-
boda ni laana, huku akieleza alivyopi-
tia maisha ya umaskini.

Ndugai (pichani) amesema anayajua 
maisha ya umaskini, ameyaishi, ame-
kulia katika hali hiyo tangu anasoma 
elimu ya msingi hadi anawania nafasi 
ya ubunge.

Aliyasema hayo juzi kwenye ufun-
guzi wa mgahawa wa chakula katika 
eneo la Pandambili wilayani Kongwa 
mkoani hapo.

“Kazi ni kazi, kikubwa iwe halali, 
achana naye yule anayesema watu 
wamelaaniwa sijui wamefanyaje labda 
amelaaniwa yeye, si yule anayesema 
vijana wa bodaboda wamelaaniwa si 
mwendawazimu tu, kazi ni kazi ilim-
radi iwe halali, we chagua kazi kalaga 
baho, kama ni mamantilie fanya kazi 
yako endelea kuikuza utafikia mahali 
utamiliki hoteli.” Alisema Ndugai na 
kuongeza;

“Bakheresa alianza hana kitu sasa 
ndiye tajiri na bado anauza maandazi, 
wengine tatizo kuchagua aina ya kazi, 
anza huku chini achana na hii sijui 
ina laana. Wachungaji na mashekhe 
watatuambia kama ukifanya biashara 
ya chapati, maandazi au vitumbua au 
bodaboda zina laana.”

MAISHA ALIYOPITIA
Akielezea maisha aliyopitia, Ndugai 

alisema ni ya umaskini na anaujua vi-
zuri, kwa sababu ameuishi, ameukulia 
na huenda jinsi alivyo ni kutokana na 
hiyo hali.

“Sisi watu wa Kanda ya Kati hapa 
huwa tunapata tabu ya kujieleza 
habari ya mali kwa sababu unao-
na kama watu wataona unatamba 
kama alivyokumbushia Mkurugenzi 

tungependa mseme kidogo,” alisema 
Ndugai.

“Na mimi nilipenda niseme kwa 
sababu kubwa moja kwa vijana wetu 
angesema hapa tungetokwa na ma-
chozi, mimi umaskini naujua vizuri 
nimeuishi sisimuliwi, nimeukulia na 
huenda labda hivi nilivyo inatokana 
na hali hii niliyonayo.”

“Nimekulia kwenye nyumba ya tem-
be, wakati mwingine unakuta mahali 
mvua ikinyesha mnalala mmesimama 
kwenye tembe, ukisogea hapa maji, 
ukisogea pale maji, nimelala chini, ni-
melalia ngozi, nimeumwa na kunguni, 
chawa namjua, papasisi namjua, wen-
gine sijui kiswahili nini sinye.”

Alisema anajua hali ya kulala njaa 
kwa sababu amewahi kulala bila kula, 
amewahi kuchunga mifugo na habari 
ya kutokula mchana ni jambo la 
kawaida, ameenda shule kwa kutem-
bea kilomita 16 kwenda na kurudi.

“Kila siku kilomita 16 naenda shule 
na kurudi, kwa wiki piga hesabu 
unapata kilomita 80 kwa wiki, hii sio 
bodaboda na kwa hiyo miaka ambayo 
nimesoma, umaskini naujua sana si-
ambiwi wala kusimuliwa na mtu.

“Umaskini naujua kwa hiyo hata 
nilipokuja kuwa mbunge nilizunguka 
sana tulikuwa na huyu White (White 
Zubery Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Kongwa) tulilala kwenye madarasa, 
kwenye ofisi za vijiji, kila kijiji tulizun-
guka na tulilala huko na jioni tu-
liongea na wazee naifahamu 
Kongwa maeneo mengine 
nilikuwa naenda nalia 
kwanza kwanini niliomba 
kazi hii ya ubunge, la-
kini tumepambana 
sana kwa miaka 20 
Kongwa sasa ipo 
mbali sana.”

Anasema la kush-
angaza akitazama 
kwenye mitandao ya 

kijamii mambo mengine moyo wake 
unauma.

“Lakini nasema Mungu wasamehe 
kwavile hawajui walitendalo tuna 
mila na desturi hapa nchini kwetu 
hatumthamini mwenzetu aliyefanya 
juhudi akawa tajiri, tunambandika 
majina freemason, ukiuliza freemason 
ndiyo nini, hajui, utasikia aah! yule 
anachinja watu, yule anauza damu, 
yule alienda kwa waganga, yaani 
imani haba za ajabu huwezi kuona 
kwenye mitandao yenu hii hata mara 
moja wakimpongeza, kumthamini na 
kumtambua mtu aliyefanya vizuri kiu-
chumi huwezi kuona.”

Hata hivyo, alisema mara kadhaa 
jimboni mwake wamekuja wakuu 
wa wilaya wapya na kitu wanachom-
wambia kuwa yeye ni mtu mbaya sana 
hafai kabisa.

Amesema  wakikaa baada ya miezi 
sita wanarudi wanasema “mbona tu-
liambiwa wewe ni mtu mbaya sana 
nawaambia huwezi kupendwa na 
watu wote”.

LEMA AMJIBU
Lema akijibu kauli ya Ndugai: “Ni-

mesema umaskini ni laana na ninaom-
ba sana mnisaidie ku-correct (kusa-
hihisha) kwamba bobaboda ni moja 
ya umaskini mkubwa na ufukara na 
umaskini ni laana.

“Kuhusu Ndugai anaweza akajua 
mimi na yeye nani kalaaniwa, lakini 
akitaka kujua nani kalaaniwa ni yeye 

alipokuwa anafukuzwa U-spika, 
aliomba msamaha kama anaom-
ba msamaha mbinguni. Na Biblia 

imesema amelaaniwa yule am-
tumainiye mwanadamu, 
kwa hiyo yeye ana laana 
kubwa na hiyo laana ita-

mfuata, yuko nayo na 
atapata majibu muda sio 
mrefu, naomba niishie 
hapo.”

Ndugai amvaa Lema

Jumanne Machi 28, 20232
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Mwenyekiti wa Baraza la Usalama Barabarani ambaye ni Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani, Jumanne Sagini 
(kushoto) pamoja na Mkuu wa Kikosi cha Usalama Barabarani, SACP Ramadhan Ng’azi wakitoa maoni yao 
mbele ya Tume ya Kurekebisha Mfumo wa Hakijinai jijini Dar es Salaam jana. PICHA: RESTUTA JAMES

Mahakama: 
Sheria makosa 
jinai, ushahidi 
‘zifumuliwe’
Na Restuta James

MAHAKAMA imewasilisha maoni kwe-
nye Tume ya Kurekebisha Mfumo wa 
Haki jinai, ikipendekeza ‘kufumuliwa’ 
kwa ya sheria ya mwenendo wa 
makosa ya jinai sura ya 20 pamoja na 
sheria ya kutoa ushahidi sura ya sita.

Hayo yalielezwa jana jijini Dar es 
Salaam na Mkurugenzi Msaidizi, Idara 
ya Usimamizi wa Mashauri, Ma-
hakama ya Tanzania, Moses Ndelwa, 
baada ya kuwasilisha mapendekezo 
mbele ya Tume hiyo inayoongozwa 
na Jaji Mkuu mstaafu, Othman Chan-
de.

Alisema nia ya mahakama kutoa ua-
muzi wa mashauri yanayowasilishwa 
kwenye mhimili huo na kupendekeza 
kwamba sheria hizo ziboreshwe ili 
mashauri yafike mahakamani upele-
lezi ukiwa umekamilika.

“Mrundikano wa mashauri ma-
hakamani…moja ya sababu ambayo 
inatufanya tushindwe kutoka hapo ni 
hizi sheria ambazo sisi hatuna mam-
laka nazo,” alisema.

“Sheria ya mwenendo wa ma-
kosa ya jinai ina matatizo makubwa 
sana, inatakiwa ifanyiwe mabadiliko 
makubwa sana. Sheria ya Ushahidi ni 
sheria ya zamani, ya kikoloni ambayo 
inatakiwa ifanyiwe mabadiliko kwa 
kiasi kikubwa sana.”

Kuhusu upelelezi, alisema mahaka-
ma imekwipendekeza kutaka shauri 
lisiwasilishwe mahakamani kabla 
upelelezi haujakamilika, akitolea 
mfano wa kesi za mauaji ambazo 
zinafikishwa kwenye mahakama za 
Hakimu Mkazi ambazo hazina mam-
laka ya kuzisikiliza, jambo linaloleta 
usumbufu kwa wananchi.

Ndelwa alisema mapendekezo hayo 
yanalenga kuwarahisishia wananchi 
na hususani watuhumiwa wasisote 
muda mrefu mahabusu au magereza, 
wakisubiri upelelezi.

Hata hivyo, alisema mahakama in-
apokea mashauri 200,050 kwa mwaka 
na kwamba uteuzi wa majaji na kibali 
cha kuajiri mahakimu 48, kilichotole-
wa hivi karibuni kimeongeza kasi ya 
kusikiliza mashauri.

Kadhalika, alisema matumizi ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA), yamerahisisha utendaji wa 
mahakama.

Kwa upande wake, Ofisa TEHAMA 
Mwandamizi wa Mahakama, Samweli 
Mshote, alisema teknolojia imera-
hisisha huduma za utoaji haki kwa 
kuwaunganisha wahusika wote kwa 
pamoja.

Alisema Mahakama inakusudia kuz-
indua mfumo wa kesi (case manage-
ment system), ambayo itaziunganisha 
idara zote zinazohusika wakiwamo 
mawakili, magereza, mahakama, 
Ofisi ya Mwendesha Mashtaka (DPP), 
Ofisi ya Mwanasheria wa serikali na 
watuhumiwa.

Alisema mfumo huo utarahisisha 
usajili wa mashauri kwa njia ya 
mtandao na kutoa taarifa za kesi kwa 
mshataki na mshtakiwa kwa njia ya 
ujumbe mfupi.

Naibu Waziri wa Wizara ya Mambo 
ya Ndani ya Nchi, Jumanne Sagini, 
ambaye aliwasilisha maoni ya Baraza 
la Usalama Barabarani, alisema 
wamependekeza maboresho kwenye 
sheria ya usalama barabarani, ili ku-
punguza ajali.
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TAARIFA KWA UMMA KUHUSU 
UTEKELEZAJI WA MIRADI

SHIRIKA LA UJAMAA COMMUNITY RESOURCE TEAM NI SHIRIKA 
LISILO LA KISERIKALI LINALOJISHUGHULISHA NA KUJENGA 
UWEZO WA JAMII KATIKA MASUALA YA UTAWALA BORA, ARDHI NA 
MAZINGIRA KATIKA MKOA WA ARUSHA.

SHIRIKA LINAPENDA KUUTANGAZIA UMMA KUWA LITATEKELEZA 
MRADI MPYA KAMA INAVYOAINISHWA HAPA CHINI KUANZIA  2023 
MPAKA MWAKA 2025

UCRT KWA UFADHILI WA INTERNATIONAL WORK GROUP FOR 
INDIGENOUS AFFAIRS (IWGIA) ITATEKELEZA MRADI UJULIKANAO 
KAMA `` PROMOTING RIGHTS BASED CLIMATE RESILIENCE WITHIN 
INDIGENOUS COMMUNITIES `` KATIKA WILAYA YA LONGIDO 
UTAKAOGHARIMU KIASI CHA SHILINGI ZA KITANZANIA 714,636,000

MRADI HUU UITATEKELEZWA KWA KUSHIRIKIANA NA 
HALMASHAURI HUSIKA PAMOJA NA VIJIJI.

KWA MAWASILIANO ZAIDI director@ujamaa-crt.or.tz na 
manager@ujamaa-crt.or.tz

PO Box 15111, Arusha, Tanzania
www.ujamaa-crt.org

Na Mwandishi Wetu

MAMIA ya vijana wamevamia 
shamba linalodaiwa kuwa la fa-
milia ya Rais mstaafu wa Kenya, 
Uhuru Kenyatta katika eneo la 
Kamakis, huku maandamano 
yakiendelea nchini humo kuip-
inga serikali.

Kiongozi mkuu wa upinzani, 
Raila Odinga wiki iliyopita ali-
itisha maandamano kufanyika 
mara mbili kwa wiki Jumatatu 
na Alhamisi, kupinga serikali 
ongezeko la gharama ya mai-
sha na madai kuwa uchaguzi 
wa 2022 uliibiwa.

Kwa mujibu wa wanahabari 
wa ndani akiwamo Mwana-
blogi Pauline Njoroge, kupitia 

mtandao wake wa Twitter, 
shamba la Kenyatta limevami-
wa na kundi la vijana na kukata 
miti kwa kutumia misumeno 
ya umeme na kuiba mamia ya 
mifugo kwenye shamba hilo 
kubwa nje kidogo ya Jiji la Nai-
robi.

“Shamba la Rais mstaafu 
Uhuru Kenyatta kwa sasa li-
navamiwa na vijana zaidi ya 
1,000. Wamelivamia shamba 
hilo kupitia upande wa Kama-
kis,” alisema Pauline.

Aidha, ilibainishwa kuwa bi-
ashara karibu na shamba lote 
zilifungwa, pamoja na kiwanda 
cha gesi kinachomilikiwa na fa-
milia ya kiongozi wa upinzani 
Raila Odinga pia kiliharibiwa 

katika eneo la viwanda la Nai-
robi.

Ilibainishwa kuwa maanda-
mano pia yamefanyika katika 
miji na majiji Magharibi mwa 
Kenya na katika ngome ya Od-
inga, waandamanaji walicho-
ma matairi na kuziba barabara 
kuu katika jiji la Kisumu.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa 
msafara wa kiongozi wa Muun-
gano wa Azimio la Umoja One 
Kenya, Odinga jana ulijitokeza 
kupitia eneo la Kawangware jiji-
ni Nairobi ili kuendeleza maan-
damano ya pili dhidi ya serikali.

Vyombo vya habari vya nda-
ni vilisema Odinga aliambatana 
na naibu wake Martha Karua 
katika muungano huo, kion-

gozi wa Chama cha Wiper Ka-
lonzo Musyoka na kiongozi wa 
Chama cha Roots Party, George 
Wajackoyah.

Ilielezwa kuwa dakika 
chache baada ya kuanzishwa 
maandamano hayo huku msa-
fara wa kiongozi huyo ukipenya 
katika makazi hayo, maofisa wa 
polisi waliwarushia vitoa ma-
chozi waandamanaji walioku-
wa wakibeba matawi ya miti, 
mabango, sufuria na baadhi ya 
vyakula wakipinga gharama za 
juu za maisha.

Vile vile, ilielezwa kuwa 
hatua hiyo ilijiri baada ya Ins-
pekta Mkuu wa Polisi kusema 
maandamano hayo yalikuwa 
haramu.

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa kwenye mazungumzo na 
Mkurugenzi Mtendaji wa ABSA Group, Arrie Rautenbach, 
ambao ni wawekezaji wenza na serikali, Ikulu jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: IKULU

Waandamanaji Kenya wavamia 
shamba la Uhuru Kenyatta

Kamala kutua 
nchini kesho
Beatrice Shayo na Mary Geofrey

MAKAMU wa Rais wa Mare-
kani, Kamala Harris, anatara-
jia kufanya ziara ya siku tatu 
nchini, huku Tanzania ikitara-
jia kunufaika na mambo mbal-
imbali ya ujio huo ikiwamo 
kusainiwa kwa mikataba.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam 
jana, Waziri wa Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Dk. Stergomena 
Tax, alisema ziara ya kiongozi 
huyo itaanza Machi 29 hadi 
31.

Alisema ziara hiyo itakuwa 
ya kihistoria kwa sababu Har-
ris ni mwanamke wa kwanza 
katika historia ya Marekani 
kuwa Makamu wa Rais na 
anatembelea Tanzania am-
bayo ni nchi ya kwanza katika 
ukanda wa Afrika Mashariki 
kuwa na Rais mwanamke.

Alisema ziara hiyo ina-
fanyika nchini kutokana na 
mwaliko wa Rais Samia baada 
ya kukutana na Kamala jijini 
Washington Aprili mwaka 
jana alipofanya ziara iliyo-
husu uzinduzi wa filamu ya 
kuhamasisha utalii iitwayo 
Tanzania: The Royal Tour.

Alisema ziara hiyo ni 
uthibitisho wa uhusiano mzuri 
kati ya Tanzania na Marekani 
pia ni matokeo ya juhudi 
za Rais Samia za kukuza na 
kuimarisha diplomasia na 
ushirikiano wa kimataifa.

Alisema baada ya kuwasili 
Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Julius Nyerere 
(JNIA) atapokewa na Makamu 
wa Rais, Dk. Philip Mpango 
na Machi 30, Rais Samia 
atampokea Ikulu ya jijiji Dar 
es Salaam na kufanya mazun-
gumzo.

Kadhalika, alisema maa-
gizo yaliyotolewa na Bodi 
ya Shirika la Changamoto za 
Milenia (MCC) kwa serikali ya-
metekelezwa na kwa sasa ma-
zungumzo yanaendelea vizuri.

Na Maulid Mmbaga

MAMLAKA ya Vitambulisho vya 
Taifa (NIDA) imewataka Watanza-
nia kwenda kuchukua vitambul-
isho vyao.

Mamlaka hiyo imewataka 
wafike katika ofisi za mitaa, viton-
goji na vijiji, ambako kuna vitam-
bulisho vingi vilivyochapishwa na 
kupelekwa, lakini havijachukuliwa 
na wahusika. 

Akizungumza na Nipashe jana 
Msemaji wa NIDA, Godfrey Ten-
geneza, alisisitiza endapo mwa-
nanchi atafika katika ofisi hizo na 
kukuta kitambulisho chake haki-
jatoka, aendelee kuvuta subira 
kwa kuwa mamlaka hiyo inaende-
lea kuvichapisha hatua kwa hatua.

Alisema kuanzia Machi, 2022 
hadi mwaka huu, NIDA imepiga 
hatua ya kuziunganisha ofisi 142 
kati ya 152 za usajili za wilaya, Tan-

zania Bara na Visiwani na kituo 
kikuu cha kuchakata taarifa na 
kwamba ofisi za usajili 17 pia zime-
unganishwa na kituo hicho.

“Kwa kawaida fomu na taarifa 
zinazochukuliwa kutoka kwa 
waombaji wa  vitambulisho vya 
taifa wakati wa kujisajili ikiwa ni 
pamoja na alama za vidole, hu-
tumwa kielektroniki kwenda ka-
tika kituo cha uchakataji taarifa 
kwa ajili ya kuendelea na hatua 
mbalimbali kabla ya kupatiwa ki-
tambulisho.

“Hatua hiyo itawezesha ofisi 
kutuma fomu na taarifa za usajili 
za waombaji kielektroniki kutoka 
katika ofisi hizo za usajili za wilaya 
kirahisi na kwa haraka zaidi kwen-
da katika kituo hicho cha kuchaka-
ta taarifa,” alisema Tengeneza.

Pia hatua hiyo itasaidia kutoa 
Namba za Utambulisho wa Taifa 
(NIN) na hatimaye Kitambulisho 

cha Taifa badala ya kulazimika 
kwenda kutuma taarifa hizo katika 
wilaya zilizounganishwa na kituo 
cha kuchakata taarifa.

Alisema hatua hiyo itasaidia pia 
maombi ya vitambulisho kutoka 
kwa wananchi kufika mapema 
na kwa haraka katika kituo cha 
kuchakata taarifa na kuongeza 
kasi ya uchakataji taarifa za waom-
baji.

Ofisi za wilaya husika zitakuwa 
na uwezo wa kutuma taarifa hizo 
kutoka kwenye ofisi zao moja kwa 
moja.

“Zoezi la uchakataji taarifa lin-
aendelea, usajili ni kitu kinachoen-
delea siku zote na taarifa pamoja 
na fomu za usajili hutumwa kielek-
troniki kila siku kutoka ofisi za usa-
jili, hivyo ambao bado hawajapata 
vitambulisho waendelee kuwa na 
subira kwani mchakato unaende-
lea.” 

Watanzania waitwa kuchukua 
vitambulisho vyao NIDA
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Mpango: Kupanda miti ni lazima

Wahoji ‘usiri’ 
mchakato 
Sheria ya Ndoa
Na Elizabeth Zaya

WADAU kutoka mashirika yasiyo ya kiserikali 
zaidi ya 100 wa kutetea haki za watoto na wa-
nawake (TAPO), wamehoji usiri uliogubikwa 
katika mchakato wa kubadilisha Sheria ya 
Ndoa ya Mwaka 1971.

Sheria hiyo inaruhusu mtoto chini ya umri 
wa miaka 18 kuolewa kwa ridhaa ya wazazi au 
idhini ya mahakama.

Mwaka 2016, Mkurugenzi wa Shirika la Msi-
chana Initiative, Rebeca Gyumi, alifungua kesi 
ya kupinga vifungu 13 na 17 vya sheria hiyo vi-
navyoruhusu mtoto wa miaka 14 kuolewa kwa 
kibali cha mahakana na miaka 15 kwa ridhaa 
ya wazazi.

Serikali ilikata rufani mwaka 2017, lakini 
mwaka 2019 Rebeca alishinda baada ya ma-
hakama hiyo kukubali kwamba vifungu hivyo 
vinapingana na Katiba ya nchi kwa kuweka 
umri tofauti wa kuolewa kati ya mtoto wa kike 
na kiume.

Akizungumza kwa niaba ya wadau hao jana 
kwenye semina na waandishi wa habari Dar es 
Salaam, Rebeca alisema wanatamani kwamba 
uamuzi wa mahakama ukazingatiwa na maoni 
ya wadau.

“Mwaka 2021 serikali ilipeleka muswada 
bungeni wa marekebisho ya Sheria ya Ndoa 
na ulikuwa na makosa mengi. Kwa hiyo wasi-
wasi wetu ni kwamba kama utarudi kama ule 
bungeni tutakuwa tunarudi kule kule tulikoku-
kataa.

“Hata ule uliopelekwa mwaka juzi bungeni 
kulikuwa na usiri mkubwa na tulishtukia tu 
kwamba umepelekwa na ulikuwa na mapun-
gufu mengi na haukuwa umezingatia maoni ya 
wadau na hukumu iliyotolewa mwaka 2019.”

Rebeca alisema katika mswada uliopelekwa 
na serikali bungeni mwaka 2021 na kurudish-
wa kwenda kutafuta maoni ya wadau, bado 
unatoa nafasi kwa mtoto wa miaka 15 endapo 
mtoto hausiani na mfumo wa shule, idhini ya 
daktari, Ofisa Ustawi wa Jamii, mzazi, au kama 
dini inaruhusu.

“Kama mswada utakuwa namna hii, tut-
akuwa tumerudi kule kule na tutakiwa tume-
kwenda kinyume na hatujaheshimu uamuzi 
uliotolewa na mahakama ya rufani wa kuzuia 
mtoto kuolewa,” alisema Rebeca.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akimwagilia maji mti alioupanda, 
baada ya kuzindua rasmi kampeni ya kupanda miti kitaifa kwa hisani 
ya Benki ya NMB ikishirikiana na Wakala wa Huduma za Misitu Tan-
zania (TFS), eneo la Mtumba jijini Dodoma jana. PICHA: OMR

Na Jenifer Gilla 

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, amesema suala la ku-
panda miti ni lazima na kuzitaka 
halmashauri zote nchini kusi-
mamia kwa karibu na kuhakiki-
sha mazingira ya maeneo yao 
yanakuwa ya kijani, safi, kuvutia 
na endelevu.

Alisema hayo wakati wa akizin-
dua kampeni ya kupanda miti ki-
taifa kwa hisani ya Benki ya NMB 
ikishirikiana na Wakala wa Hu-
duma za Misitu Tanzania (TFS), 
uzinduzi uliofanyika katika eneo 
la Mtumba jijini Dodoma jana. 

Alisema Wakurugenzi wa 
Halmashauri zote nchini wa-
napaswa kutoa maelekezo kwa 
shule, taasisi mbalimbali na kwa 
wananchi ili washiriki kikamilifu 
katika uhifadhi na usafi wa maz-
ingira. 

Vilevile, Makamu wa Rais ame-
ziagiza halmashauri kwa kush-
irikiana na TFS, kupanda aina 

za miti ambayo inaendana na 
mazingira ya maeneo waliopo 
pamoja.

Aidha amezielekeza kuzi-
wezesha jamii hususani ya vi-
jana kupata elimu zaidi kuhusu 
utunzaji wa miti ili kuhakikisha 
wanachangia katika uhifadhi 
wa mazingira kwa weledi na ku-
komesha uvamizi  na uharibifu  
mapori tengefu nchini ili kubore-
sha hali ya mazingira nchini.

“Hatuwezi kuwa hapa tunalia 
na vita hii, lakini uvamizi bado 
unaendelea, serikali ilifanya ua-
muzi wa makusudi kutengeneza 
Jeshi Usu, kama nguvu ndogo 
tuambieni tuwaongezee msaada 
kutoka kwenye vyombo vingine,” 
alisema.

Aidha aliielekeza TFS kuongeza 
vitalu vya miche  katika maeneo 
mbalimbali nchini ili wananchi 
wasihangaike kuitafuta mbali na 
maeneo yao wakati wa utekeleza-
ji wa upandwaji wa miti hiyo hasa 
kipindi hiki cha msimu wa mvua.

Alisema pamoja na jitihada za 
serikali kukabiliana  na athari za 
mabadiliko ya tabianchi  changa-
moto bado ni kubwa  na zinato-
kana na shughuli za kibinadamu, 
ikiwamo uharibifu wa misitu, 
vyanzo vya maji, ukataji wa miti 
ovyo, tunatupa takataka ovyo, 
ufugaji na  kilimo holela na uvuvi 
haramu. 

Alisema kama kila mmoja 
atawajibika kwa nafasi yake ka-
tika upandaji wa miti dhamira ili-
yowekwa ni kupanda  milioni 1.5 
katika kila halmashauri kwa kip-
indi cha mwaka mmoja itafikiwa.

Alitoa rai kwa Benki ya NMB 
uwezekano wa  kutumia umoja 
wa benki (TBA) kuongeza nguvu 
zaidi kuifanya  Dodoma kuwa ya 
kijani kwa muda mfupi zaidi kwa 
kutambua ndio makao makuu ya 
nchi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais Muungano na Maz-
ingira, Dk. Selemani Jafo, alisema 
ajenda ya upandaji miti nchini 

ni maelekezo ya Ilani ya Chama 
Cha Mapinduzi inayotaja kupan-
da miti milioni 1.5 kwa kila hal-
mashauri na miti milioni 40 kwa 
Mkoa wa Dodoma pekee katika 
kipindi cha miaka mitano. 

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Angellah 
Kairuki, alisema wameelekeza 
sekretarieti zao zote za mikoa 
na mamlaka za serikali za mi-
taa kuipa kipaumbele ajenda ya 
kuhifadhi mazingira katika vikao 
vyao vyote.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa NMB, 
Ruth Zaipuna, aliahidi benki hiyo 
kupanda miti milioni moja kwa 
mwaka 2023 nchi nzima na kui-
tunza kuhakikisha inafikia lengo. 

Pia, itaendesha shindano 
maalum la upandaji miti shuleni 
litakalofahamika kama “kuza mti 
tukutuze” kupitia shindano hilo 
litakalofanyika kwa mwaka mmo-
ja na nusu shule zitashindana ku-
tunza miti watakayokabidhiwa 

na TFS.
Zawadi mbalimbali zitatolewa 

na shule itakayopanda miti 2,000 
na kukuza asilimia 80 na zaidi ya 
miti hiyo itapata zawadi ya Sh. 
milioni 50. 

Kamishna wa Uhifadhi Wakala 
wa Huduma za Misitu Tanzania 
Prof. Dos Santos Silayo, alisema 
TFS itashirikiana na NMB ku-
hakikisha wanatekeleza vema 
adhma ya upandaji miti milioni 
moja kwa kutoa miongozo mbal-
imbali ya kitaalamu na kush-
irikiana nao katika kila nyanja 
kuhakikisha adhma hiyo inafani-
kiwa.

Alitoa wito kwa wadau mbal-
imbali kuendelea kujitokeza 
kusaidiana na serikali katika 
kuongeza nguvu kwenye uhifa-
dhi katika kutekeleza kazi mbal-
imbali zinazopunguza utegemezi 
wa misitu na hasa kutoa elimu 
kwa umma kuhusu umuhimu wa 
uhifadhi wa misitu, upandaji miti 
na kuhifadhi mazingira.

Watu wawili 
wahukumiwa 
kunyongwa hadi 
kufa kwa mauaji
Na Neema Hussein, KATAVI 

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Sum-
bawanga iliyoketi Mpanda mkoani 
Katavi imewahukumu adhabu ya 
kunyongwa hadi kufa watu wawili 
baada ya kukutwa na hatia ya kosa la 
kuua kwa kukusudia.

Waliohukumiwa ni Mabula Mwandu 
(27) na Mwigulu Joseph (25) ambao 
walidaiwa kumuua kwa kukusudia 
Maige Makenzi.

Kesi hiyo ilisimamiwa na Wakili wa 
Serikali, Gregory Muhangwa na ku-
tolewa hukumu na Jaji wa Mahakama 
Kuu Kanda ya Sumbawanga, Thadeo 
Mwenempazi.

Kabla ya hukumu hiyo ilidaiwa 
mahakamani hapo kuwa chanzo cha 
mauaji hayo ni wivu wa kimapenzi.

Ilidaiwa Agosti 30, 2020 katika kijiji 
cha Urwila Manispaa ya Mpanda, 
mkoani Katavi washtakiwa wote kwa 
pamoja walikula njama na kupanga 
mauaji ya Makenzi.

Siku ya tukio ilidaiwa kuwa marehe-
mu alikuwa amelala chumbani kwake 
akiwa na mke wake Ester Machia na 
washtakiwa waliwavamia na kuvunja 
mlango wao kisha kuingia ndani na 
kumshambulia Makenzi kwa kutumia 
silaha za jadi fimbo na rungu hadi 
kusababisha kifo chake.

Kabla ya kutekeleza mauaji hayo 
washtakiwa walimtuhumu marehemu 
kutoka kimapenzi na wake zao.

Akizungumza nje ya mahakama 
wakili wa upande wa utetezi, Anjela 
Deus, alisema hawajaridhishwa na 
hukumu hiyo na ameongea na wateja 
wake kuwa wanatarajia kukata rufani 
kupinga maamuzi yaliyotolewa na 
mahakama hiyo.

Kabla ya kutekeleza maua-
ji hayo washtakiwa walim-
tuhumu marehemu kutoka 
kimapenzi na wake zao.
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Waziri Mkuu awataka 
wakazi wa Simiyu 
kutumia fursa SGR

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Mwanza, Sixbert Jichabu (kulia), Naibu Waziri wa 
Maliasili na Utalii, Mary Masanja (wa pili kulia) na Mkurugenzi Mtendaji wa Oryx Gas Tanzania, Araman 
Benoite (wa tatu kulia), wakimkabidhi mtungi wa gesi mjasiriamali Jane Maira wakati wa ugawaji wa mi-
tungi ya gesi na majiko 1,000 kwa wanawake wajasiriamali wa mkoa huo jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amewataka wakazi wa Wilaya ya 
Maswa mkoani Simiyu, watumie 
uwapo wa reli ya kisasa (SGR) kama 
fursa ya kujijenga kiuchumi.

Alitoa wito huo juzi wakati aki-
zungumza na wananchi na viongozi 
katika mkutano wa hadhara ulio-
fanyika kwenye uwanja wa Mwenge, 
Malampaka mjini, wilayani Maswa.

“Hii reli ujenzi wake ni wa viwan-
go, itakuwa na kituo kikubwa sana 
hapa Malampaka cha kupakia na 
kushusha abiria, lakini kutakuwa na 
kituo kikubwa cha kupakia na kush-
usha mizigo. Halmashauri pimeni 
ardhi ili wananchi wapate viwanja 
vya makazi, wapate hati za kufanyia 
shughuli za maendeleo,” alisema.

“Wananchi anzeni kujenga ny-
umba za kulala wageni ili kituo 
kitakapokamilika na wageni waki-
anza kushuka wasilazimike kwenda 
Mwanza moja kwa moja bali walale 
hapa watuachie hela. Jengeni hoteli 
za viwango tofauti,” alisisitiza.

Aliwataka viongozi wa wilaya 
wasiwaache wananchi peke yao 
bali wawaandalie miundombinu 
ya ujasiriamali ili kinababa lishe na 
kinamama lishe wapate maeneo 
ya kuuzia vyakula vyao kwa ajili ya 
wageni ambao hawatapenda kula 
vyakula vya hotelini.

Akijibu hoja ya uhaba wa maji 
iliyoibuliwa na wananchi hao, Wa-
ziri Mkuu alisema Mamlaka ya Maji 
Vijijini (RUWASA) ilishafanya utafiti 
na kubaini kuwa maji mengi yali-

yoko kwenye eneo hilo hayafai kwa 
matumizi ya binadamu kwa sababu 
yana chloride nyingi. 

Alisema, kutokana na hali hiyo, 
serikali imetenga Sh. bilioni 22.4 za 
mradi wa kutoa maji Ziwa Victo-
ria kwenda Tabora ambao utapita 
maeneo hayo na kuwanufaisha wa-
nanchi hao.

Waziri Mkuu alikagua ujenzi wa 
SGR kipande cha tano cha kutoka 
Isaka hadi Mwanza katika vijiji vya 
Nyashimba na Badi ambako aliele-
zwa kuwa ujenzi wake umefikia asil-
imia 28.03.

Akitoa taarifa kwa Waziri Mkuu, 
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli 
nchini (TRC), Mhandisi Masanja Ka-
dogosa, alisema kipande cha Isaka 
- Mwanza chenye urefu wa kilomita 
341 kinajengwa kwa ubia wa kam-
puni ya CCECC na CRCC zote za Chi-
na na kitagharimu Sh. trilioni 3.06.

Akitoa mchanganuo wa wafan-
yakazi waliopo kwenye kipande 
hicho, alisema hadi sasa mradi wa 
SGR Lot 5 ulikuwa na wafanyakazi 
6,771 na 6,210 sawa na asilimia 
91.71 ni Watanzania na 561 sawa na 
asilimia 8.29 ni raia wa kigeni. “Pia 
kuna sub-contractors 66 na watoa 
huduma 337 na hivyo kufanya kiasi 
cha dola za Marekani milioni 35.4 zi-
bakie kutoa huduma za ndani (local 
content),” alisema.

Naye Mbunge wa Maswa Ma-
gharibi, Mashimba Ndaki, aliishuk-
uru serikali kwa kuweka kituo ki-
kubwa cha kushusha na kupakia 
abiria hapo Malampaka kwa kuwa 
anaamini kuwa kitahudumia mkoa 

huo wa Simiyu, Mara na mji wa Ki-
sumu, Kenya.

“Kikijengwa kituo cha kushusha 
abiria, na cha kushusha na kupakia 
mizigo hapa Malampaka, tutafaidi-
ka kusafirisha pamba kwa urahisi, 
lakini tunaomba pia tujengewe pa-
kilio la ng’ombe kwa sababu sisi ni 
wafugaji na tuna mifugo mingi,” ali-
omba.

Kuhusu sekta ya elimu, Ndaki 
alisema kwa mwaka huu pekee, 
wamepatiwa Sh. milioni 660 am-
bazo zimetumika kujenga madarasa 
33. Na katika afya, alisema ndani ya 
miaka miwili, wamepokea Sh. milio-
ni 400 ambazo zimetumika kujenga 
zahanati nane. “Pia tumejenga vituo 
vya afya vya Badi, Shishiu na Zibeya 
kwa gharama ya Sh. milioni 300, 
kila kimoja,” alisema.  

Waziri Mkuu amemaliza ziara ya 
siku tatu katika Mkoa wa Simiyu 
ambako alikagua m i r a d i 
ya maendeleo 
na kuzun-
gumza na 
w a n a n c h i 
k w e n y e 
wilaya za 
I t i l i m a , 
Bariadi na 
M a s -
wa.

Wataalamu 
watakiwa kujadili
usimamizi 
rasilimali bahari
Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais, Mary 
Maganga, amewataka watafiti, wataalamu 
na wanasayansi wa bahari kujadili namna 
bora ya kutunza, kusimamia na kuwekeza 
katika rasilimali za bahari nchini ili kuongeza 
mchango wake katika maendeleo ya kiuchumi 
na kijamii.

Alitoa rai hiyo jana jijini Dar es Salaam 
wakati akifungua warsha ya uhakiki wa 
taarifa ya upembuzi yakinifu wa awali kuhusu 
mpango wa matumizi ya maeneo ya bahari 
(MSP) kwa nchi za Magharibi mwa Bahari ya 
Hindi iliyoandaliwa na Serikali ya Shirikisho 
la Jamhuri ya Ujerumani kwa kushirikiana na 
Ofisi ya Makamu wa Rais.

Maganga alisema kuwapo kwa mpango 
shirikishi wa matumizi ya maeneo ya bahari ni 
sehemu ya suluhisho la kuleta matumizi endel-
evu ya rasilimali za bahari na kufungua fursa 
za kiuchumi na ajira kwa kuzingatia utunzaji 
sahihi wa mazingira na kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi.

“Kuna fursa nyingi katika matumizi ya ba-
hari ambazo zikifanyika kwa namna endelevu 
zitachangia ukuaji wa uchumi. Shughuli kama 
vile uvuvi mdogo, uvuvi wa bahari kuu, ufu-
gaji samaki na mazao ya baharini zina mchan-
go mkubwa katika kukuza uchumi wa buluu na 
hatimaye kukuza uchumi wa nchi,” alisema.

Alisema Malengo ya Umoja wa Mataifa hasa 
lengo Namba 14 la Maendeleo Endelevu lina-
sisitiza matumizi endelevu ya bahari.

Maganga alisema mpango huo umekuja 
katika wakati mwafaka wakati Serikali ya 
Tanzania kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) kwa kushirikiana na 
Wizara ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi Zan-
zibar, zikiwa zimejipanga kupanua wigo wa 
matumizi endelevu ya bahari na rasilimali 
zake ili kujenga uchumi imara.

Kadhalika, mafanikio ya Uchumi wa Buluu 
yanategemea uwapo wa Mpango Mahsusi 
wa Matumizi ya Maeneo ya Bahari, Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) 
kwa kushirikiana na Wizara ya Uchumi wa 
Buluu na Uvuvi Zanzibar zitaendelea kush-
irikiana na wadau katika kuratibu na kushiriki 
katika utekelezaji wa mpango huo.

Mkurugenzi Mkaazi wa Shirika la The 
Nature Conservancy kutoka Ujerumani, Lucy 
Maghembe, alisema warsha hiyo imewakutani-
sha wadau mbalimbali wa masuala ya sayansi 
ya bahari waliokutana kwa ajili ya kujadili 
sera na mipango endelevu ya usimamizi wa 
rasilimali za bahari na namna bora ya kushu-
ghulikia migongano ya matumizi ya rasilimali 
za bahari.

“Katika Afrika Tanzania tunakuwa taifa la 
nne kuwa na Mpango wa aina hii. Mataifa 
mengine ya Kenya, Shelisheli na Mauritius 
zimeanza utekelezaji. Tumejipanga kuja na 
sera na mipango imara itakayosaidia usimam-
izi endelevu wa rasilimali za bahari katika 
ukanda wa bahari ya Hindi.

Naye Mtaalamu wa Sayansi ya Bahari, 
Profesa Yunus Mgaya, alisema wanasayansi 
wamebaini kuongezeka kasi ya matumizi ya 
rasilimali za bahari katika Ukanda wa Bahari 
ya Hindi hatua inayochangiwa kwa kiasi ki-
kubwa na kuongezeka kwa shughuli za kijamii 
na kiuchumi ikiwamo nishati, gesi, utalii.

Mkurugenzi wa Idara ya Uratibu wa Uchumi 
wa Buluu, Wizara ya Uchumi wa Buluu na 
Uvuvi Zanzibar, Zahor Alharousy, alisema 
kupitia mpango huo uliobuniwa na wataalamu 
utaiwezesha Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
kupanua wigo na fursa za ukuaji wa uchumi 
kwa wananchi hususani wavuvi na wakulima 
wa zao la mwani.

Tumejipanga kikamilifu kuhakikisha mpango 
unaondaliwa unakuja na mipango endelevu 
ya matumizi ya rasilimali za bahari na kuibua 
fursa kwa wakulima na wavuvi.”
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JUZI Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa aliwaambia wananchi 
kuwa serikali imeshakaa na taasisi za fedha nchini ili kujadili 
namna zinavyoweza kupunguza viwango vya riba na makato 
mengine ili kuwavutia wananchi wengi zaidi kunufaika na 
huduma zinazotolewa na taasisi hizo.

Kauli hiyo ya Waziri Mkuu imeleta matumaini kwa wa-
nanchi ambao walikuwa wakiogopa kukopa pesa kwenye 
taasisi za fedha kwa kuhofia riba na badala yake wamekuwa 
wakitafuta sehemu ambazo wanaweza kukopa kwa riba 
ndogo.

Suala la riba kuwa kubwa, ndilo lililowafanya watu wengi 
kuanzisha mifumo isiyo rasmi ya kukopeshana na wengine 
kuishia kudhulumiwa fedha zao.

Huko mitaani kuna vikundi vingi vimeanzishwa vya kuwe-
ka na kukopa ambavyo baadhi yao wananchi huweka fedha 
zao bila kuwa na uhakika kama zimewekwa mahali salama.

Wengine huanzisha vikundi hivyo kwa kuaminiana tu kwa 
kumchagua mtu wanayemwona kuwa mwaminifu na kumpa 
jukumu la kutunza fedha zao mpaka itakapofika wakati wa-
napotaka kuzikopo.

Kwa kweli utaratibu huu umewaliza watu wengi kwa 
kuishia kudhulumiwa fedha zao au aliyechaguliwa kuzitunza 
kudai kuwa ameibiwa. Taasisi za fedha ni sehemu salama ya 
kutunza fedha, mwananchi ana uhakika kuwa fedha zake 
ameziweka na mwisho wa mwaka anapata faida kidogo.

Pamoja na kwamba kwenye vikundi wanavyowekeza 
fedha zao kusaidia kuwakwamua wananchi hao, lakini kama 
benki zingeweza kutoa mikopo yenye riba nafuu, wengi 
wangekimbilia kukopa huko na kuachana na vikundi hivyo 
ambavyo sio salama.

Hata hivyo, vikundi ambavyo mpaka sasa vinafanya vizuri 
na wanaoweka huko kufanya vizuri ni Vicoba, ambavyo vili-
pata elimu ya kutunza fedha benki badala ya kuweka kwenye 
vibubu kama vinavyofanya baadhi ya vikundi.

Vicoba imewakomba kinamama wengi kutokana na ku-
kopeshana katika miradi ya maendeleo mpaka masomo na 
inapofika mwisho wa mwaka, hugawana faida.

Huu ni mfano wa kikundi ambacho kinaaminika kwasa-
babu kimepata elimu ya kujiendesha na utunzaji fedha un-
aotambulika. Baadhi ya watu hutumia fursa ya watu kuogopa 
kukopa fedha benki kwa kuogopa riba kubwa na kuwarubu-
ni kukopa kwenye taasisi zao walizozianzisha kwa kuwapa 
masharti magumu yakiwamo ya kuchukua kadi zao za benki.

Watu wengine wamepoteza mali zao au kudhulumiwa 
fedha zao kwa kushindwa kutimiza masharti ya mikopo wa-
nayopewa.

Wengi wanaolizwa ni wastaafu ambao hawakujipanga 
mapema kimaisha na wanapotoka kazini wanajikuta wana 
mambo mengi ya kufanya na kuamua kutumbukia kwenye 
mikopo umiza ambayo uharibu kabisa utaratibu wa maisha 
yao na wengine kufariki kutokana na msongo wa mawazo.

Suala hili la riba ni muhimu likaangaliwa na kushughu-
likiwa mapema ili wananchi wasiendelee kudhulumiwa 
mali zao kutoka kwa watu wajanja wanaojinufaisha kupitia 
migongo ya wenzao.

Waziri Mkuu Majaliwa aliwahakikishia wananchi kuwa 
serikali imekuja ikiwa na suluhisho baada ya kubaini kuwa 
kuna idadi kubwa ya wananchi wanaokwepa kutumia hu-
duma rasmi za kibenki kwa kuhofia ukubwa wa viwango vya 
riba vinavyotozwa na taasisi hizo na makato mengine.

Ni matumaini yetu kuwa suala hilo litakwenda haraka ili 
wananchi wanufaike na huduma zinazotolewa na benki zao.

Na Halfani 
Chusi

ASKOFU wa Kanisa la Kiinjili Kilutheri 
Tanzania, Alex Malasusa, anawahimiza 
walimu, wazazi, walezi na viongozi wa 
dini kuungana kukemea ushoga aki-
kumbusha kuwa wasiiachie serikali 
yenyewe.

Malasusa, anatoa rai hiyo kwenye 
maadhimisho ya miaka 30 ya elimu 
yaliyoandaliwa na Dayosisi ya Mashari-
ki ya Pwani, na kuhudhuriwa na wa-
nafunzi pamoja na wachungaji kutoka 
makanisa mbalimbali.

Akiwahutubia washiriki, anasema 
zama hizi ni ngumu, watoto wanaiga 
mambo kutoka kwenye mitandao  am-
bayo si utamaduni wa Mtanzania. 

“Kama unafuatilia habari unasikia 
mambo ya ovyo yanaigwa kutoka nje 
na sio utamaduni wetu, na yanaletwa ili 
tuyazoee vichwani tuone kama kitu cha 
kawaida, kumbukeni ushoga ni mam-
bo ya kishetani wala hatumung’unyi 
maneno,”anasema askofu na kuongeza:

“Ni vituko vya ajabu hata wanyama 
hawafanyi hivyo, nataka wanafunzi wa-
zazi, walezi na walimu mjue kuwa ush-
oga haumheshimu Mungu. Kama wako 
waliokengeuka tuendelee kuwaombea 
wala hatupaswi kuwatuhumu,” anake-
mea.

Askofu Malasusa anatumia mkutano 
huo kuwaagiza walimu shuleni, vyuoni 
na ndani ya jamii  pamoja na viongozi 
wa dini mbalimbali kuzuia vitu vina-
vyoweza kuingia kwenye akili za mwa-
nafunzi na kubadili fikra zao kwa kuiga 
mienendo isiyofaa kama ushoga.

“Hapa niseme, kutoka wanafunzi wa 
awali mpaka chuo kikuu ushoga kwetu 
mwiko, hebu semeni wanafunzi ushoga 
mwiko. Ukiona mtu anazungumzia hilo 
chukua jina lake peleka kwa mchungaji 
au nitakuja mwenyewe. Tena nasikia 
wachungaji mnasema mnasubiri seri-
kali mpaka itusemee hapana hili ni la 
kiroho tutapambana nalo wenyewe, 
tutasimama imara sisi ndio wakupam-
bana”. Anasisitiza.

Kukataa ushoga ni jambo linalopas-
wa kuungwa mkono na kila mmoja 
kwa vile ni ukweli usiopingika kuwa sio 
utamaduni wa Mtanzania, lakini kadri 
siku zinavyosonga mbele kizazi kina-

Kama Askofu Malasusa, ukataeni sasa ushoga
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zidi kuharibika.
Hali hiyo, inachangia kuwapoteza 

wanaume wenye uwezo wa kuzalisha 
mali, kutunza familia, husambaza ma-
gonjwa na kuongeza gharama hasa ba-
jeti ya afya ambayo inaelekezwa zaidi 
kutibu maradhi yasiyoambukiza kama 
saratani za njia ya haja kubwa, homa 
ya ini, kansa za uume na utumbo na 
mpana.

Mbali na hivyo matendo hayo hu-
sababisha kuenea magonjwa ya sara-
tani ya shingo ya kizazi kwa wanawake 
vyote hivyo vikielezwa na wataalamu 
kuwa husambaa kutokana na kugusa 
kwa maji maji za mwili zenye virusi.

Kansa ya shingo ya kizazi husamba-
zwa na virusi vya human papilomar vi-
rus (HPV) vinavyoelezwa kuwa husam-
baa kwa njia ya kujamiiana.

Ni vyema pia kukemea na kupiga 
marufuku biashara za madanguro mi-
taani na zile za vibanda umiza ambako 
mbali na kuonyesha burudani vinadai-
wa kuhusika na picha za ngono, ubakaji 
na kulawiti watoto.

Miongoni mwa mambo ambayo 
mara nyingi huchangia watoto kujiingi-
za kwenye ushoga ni pamoja na malezi 
mabovu ya wazazi na walezi ambao 
hawajali mienendo au mambo wanay-
ofanya au kupitia watoto wao.

Licha ya kuelezwa kuwa ni tamaa za 
watoto kutaka vitu vya thamani mfano 
simu, fedha, pikipiki au bajaji za ku-
wapeleka shuleni ilihali hawana uwezo, 
tunaamini kuwa mwenye miaka chini 
ya 18 bado ni mtoto.

Watu wasitumie madai ya tamaa 
na kuwarubuni watoto badala yake 
wawaelekeze na kuwasaidia kwa 
sababu kuharibu na kuwanyanyasa ni 
kuangamiza Tanzania ya kesho.

Si vyema kuwa na watoto ambao ndi-
yo viongzi, wataalamu na walipa kodi 
wa kesho walionyanyaswa kingono 
kama kubakwa, ulawiti na kujeruhiwa 
kimwili na kisaikolojia.

Shime kila mmoja asaidie kuwak-
inga watoto kuiga utamaduni kutoka 
mataifa mengine kupitia mitandao 
ya kijamii, sinema, runinga, simu na 
kompyuta ili wasiangamie.



KABWELA

Na Said Hamdani, LINDI

TAASISI binafsi 10 kati ya 
15 zinazotoa mikopo kwa 
wajasiriamali Manispaa ya 
Lindi, mkoani hapo, zime-
bainika kutokuwa na leseni 
zinazowaruhusu kuendesha 
shughuli za aina hiyo ku-
toka Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT).

Kaimu Mkuu wa Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU) 
mkoani Lindi, Justine Nangu, 
alibainisha hayo alipokuwa 
akitoa taarifa ya utekelezaji 
kipindi cha miezi mitatu ili-

yopita, mbele ya waandishi 
wa habari, mjini humo.

Nangu alisema kutokana 
na uchunguzi uliofanywa na 
watendaji wa TAKUKURU 
katika taasisi hizo zinazotoa 
mikopo kwa wajasiriamali 
wa Manispaa ya Lindi, 10 
hazina leseni.

“Sheria inaelekeza wazi 
taasisi zinazojihusisha na 
masuala ya kifedha, zikiwa-
mo utoaji mikopo zinatakiwa 
kuwa na leseni kutoka BoT,” 
alisema Nangu.

Hata hivyo, Nangu ha-
kutaja majina ya taasisi hizo, 
lakini alisema ufuatiliaji 

wao, wamebaini watendaji 
na waendeshaji wa taasisi 
za utoaji mikopo kutokuwa 
na taaluma ya fedha, kutoza 
kiwango kikubwa cha riba, 
gharama kutokuwa wazi kwa 
wateja, kuzuia kadi za benki 
za wateja wanaofika ofisi 
hizo kuchukua mikopo.

“Tulipowahoji baadhi 
wamedai wametuma maom-
bi yao BoT, bado majibu ha-
wajarudishiwa na wengine 
kutokuwa na ufahamu kama 
wanalazimika kuwa na leseni 
hizo,” alisema Nangu.

Alisema kutokana na 
mkanganyiko huo, ofisi yake 

inajipanga kuandaa warsha 
kujadili matokeo ya uchun-
guzi wa mfumo huo kwa 
kushirikisha wadau mbalim-
bali ili kupata maazimio yat-
akayosaidia kutumika kuziba 
mwanya wa rushwa.

Wakati Mkuu wa Mkoa wa 
Lindi alipokuwa Nicodemus 
Banduka, aliwahi kuzifungia 
taasisi hizo binafsi, kwa ma-
kosa mbalimbali yakiwamo 
kuendesha shughuli bila 
leseni na tabia ya kuchukua 
na kukaa na kadi za benki 
za wateja wao kinyume cha 
sheria.
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Wananchi Isenye 
wahakikishiwa 
barabara ya lami
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imewahakikishia wa-
nanchi wa Isenye, Wilaya ya 
Serengeti kuzimaliza changamoto 
zinazoukabili mradi wa ujenzi wa 
barabara ya Nata - Sanzate (km 
40) kwa kiwango cha lami ili iweze 
kukamilika na kuondoa adha ya 
usafiri.

Waziri wa Ujenzi, Mhandisi 
Godfrey Kasekenya, alisema hayo 
wakati akijibu maswali ya wa-
nanchi na kuahidi kutoa ushiriki-
ano kwa mkandarasi kwa kuonesha 
maeneo yote yenye changamoto 
ili yaweze kutatuliwa kwa haraka 
ujenzi wa barabara hiyo unapoen-
delea. 

Wananchi hao wameeleza 
changamoto hizo kuwa ni kusuasua 
kwa mradi na mkandarasi kutowe-
ka mifereji ya kupitisha maji na 
kuathiri makazi ya watu.

“Siku zote unapohitaji maendeleo 
lazima kutakuwa na mabadiliko 
mengi ya utaratibu wa maisha yali-
yokuwepo, na uwepo wa ujenzi wa 
barabara hii si kukomoa au kuo-
nea watu bali ni kuleta manufaa 
makubwa na endelevu kwa jamii,” 
alisisitiza Naibu Waziri Kasekenya.

Aidha, amemwagiza mkandarasi 
kuongeza vifaa, rasilimali watu na 
muda wa kazi hata kwa kufanya 
kazi usiku na mchana kwa kuwa 
wananchi wanahitaji kuona bara-
bara hiyo ikiwa imekamilika.

“Tumemwagiza aongeze wa-
fanyakazi, vifaa na ikiwezekana 
aongeze shift ili barabara hii ika-
milike na ndio kilio cha wananchi 
hawa kuona barabara inakamilika,” 
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Serengeti, 
Vicent Mashinji, alimshukuru Naibu 
Waziri Kasekenya kwa ujio wake 
katika mkoa huo ambao alisema 
utaleta msukumo katika ujenzi wa 
miradi mingi inayoendelea hasa 
kwa barabara hiyo kuwa ni kiungo 
muhimu kati ya mikoa ya Kanda 
ya Ziwa na Kanda ya Kaskazini na 
nchi jirani ya Kenya.

Akijibu hoja ya wananchi kuhu-
su uwapo wa mifereji, Meneja wa 
Wakala ya Barabara (TANROADS), 
Mkoa wa Mara, Vedastus Maribe, 
alisema changamoto hiyo anaifa-
hamu na amekwisha mwelekeza 
mkandarasi kusambaza vifusi 
vilivyowekwa katika maeneo 
hasa ya makazi ili kuzuia athari 
za maji kuingia ndani ya nyumba 
za watu.

Kuhusu mradi wa barabara hiyo, 
Maribe, ameeleza mpaka sasa 
umefikia asilimia 32 na kazi zina-
zoendelea ni pamoja na kunyanyua 
tuta la barabara ambalo hadi sasa 
mkandarasi kafikisha kilomita 
23.4 na pia ameshajenga madaraja 
madogo 45 kati ya 46, madaraja 
11 kati 16 na madaraja makubwa 
amejenga moja kati ya mawili 
yanayotakiwa.

Alisema gharama ya ujenzi 
huo ni takribani Sh. bilioni 39 
na mkandarasi ni China Railway 
Seventh Group na kusimamiwa na 
Kitengo cha Usimamizi wa Miradi 
cha Wakala ya Barabara nchini 
(TANROADS) – TECU.

Katika hatua nyingine, Naibu Wa-
ziri huyo amekagua na kuridhish-
wa na barabara ya Nyamuswa hadi 
Bulambwa (km 56.4) iliyokamilika 
kujengwa kwa kiwango cha lami 
kwa gharama ya Sh. bilioni 67 zote 
zikiwa ni fedha za serikali.

Naibu Waziri wa Ujenzi, Godfrey Kasekenya, akifafanua jambo kwa Meneja wa Wakala wa Barabara (TANROADS) 
Mkoa wa Mara, Vedastus Maribe, wakati alipokagua utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa barabara ya Sanzate – Nata 
(km 40), kwa kiwango cha lami mkoani Mara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TAKUKURU yabaini taasisi 
10 kutoa mikopo bila leseni
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NALA yapewa leseni mtoa
huduma za malipo na BoT

Mwenyekiti wa Baraza la Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi cha Muhimbili (MUHAS), Dk. Harrison Mwakyembe, 
akizungumza wakati wa kongamano la kupinga ushoga lililojumuisha viongozi wa dini zote lenye kauli mbiu ya “Tanza-
nia bila ushoga inawezekana”, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IMANI NATHANIEL

Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI ya teknolojia ya 
malipo ya nchini Tanzania 
(NALA), imepokea leseni ya 
mtoa huduma kwa malipo kuto-
ka Benki Kuu ya Tanzania (BoT), 
ikiwa ni matunda ya azma ya 
Serikali ya Tanzania kuhamasi-
sha uvumbuzi na teknolojia ili 
kufungua uchumi.

Kampuni hiyo imeidhinish-
wa na BoT kama mtoa huduma 
ya malipo, ambayo itawez-
esha muunganiko wa moja 
kwa moja na benki pamoja na 
waendeshaji wa huduma za 
fedha kwa njia ya mitandao ya 
simu za mkononi, kama vile 
Mpesa.

Akizungumza na waandishi 

wa habari jana, mwanzilishi na 
Mkurugenzi wa Kampuni ya 
NALA, Benjamin Fernandes, 
alisema leseni hiyo pia itawez-
esha kampuni kuanza kuten-
geneza bidhaa za ziada za 
kidijitali ambazo zitaongeza 
ujumuishaji wa malipo, ku-
fanya huduma za malipo ziwe 
nafuu zaidi na za kuaminika 
kwa biashara na matumizi ya 
kawaida.

Alisema NALA ni kampuni ya 
malipo ya kimataifa iliyozaliwa 
nchini Tanzania, ilitanua wigo 
wake kutoka Uingereza na 
Marekani hadi Ulaya mapema 
mwaka huu.

“Malengo mawili makubwa 
ya NALA kutoka mwaka jana 
yamekuwa kuwezesha ushiriki-

ano wa moja kwa moja kwa 
benki na kampuni za mawasi-
liano ya simu, kukabiliana na 
changamoto ambazo wafanya-
biashara wanakabiliana nazo 
katika kuhamisha fedha ku-
vuka mipaka ya nchi,” alisema.

“Tumefanya kazi kwa karibu 
pamoja na BoT ili kukamilisha 
hatua zinazofaa za kupokea 
leseni yetu kama mtoa hudu-
ma wa malipo. Kwa leseni hii 
mpya mkononi, NALA inapata 
nafasi na uwezo wa kuendelea 
na malengo yetu, kubwa liki-
wa kufanya uwekezaji wenye 
thamani ya zaidi ya shilingi bil-
ioni mbili,” alisema.

Alisema NALA inapatikana 
nchi nyingi za Ukanda wa Afri-
ka na Ulaya, unaweza kuipakua 

kwenye simu yako kupitia App 
Store au Play Store.

Alisema licha ya huduma 
nyingi za kutuma pesa Afrika 
kutoka ng’ambo, bara hili bado 
limeendelea kuwa mahali pa 
gharama kubwa zaidi kutuma 
pesa.

Alisema NALA ni kampuni 
ya malipo ya Kiafrika na pro-
gramu ya kutuma pesa am-
bayo humwezesha mtumiaji 
kufanya malipo salama na ya 
kuaminika kutoka Ulaya, Uin-
gereza na Marekani hadi Afrika 
kwa sekunde chache.

Alisema kampuni hiyo ina 
dhamira ya kuongeza fursa za 
kiuchumi katika bara la Afrika 
na miongoni mwa wanadias-
pora duniani kote.

Wanawake 
waonyeshwa 
fursa 
kujikwamua 
kiuchumi
Na Beatrice Shayo 

WANAWAKE wameshauriwa 
kujikita kwenye masuala ya 
ugunduzi na teknolojia ili ku-
watoa katika wimbi la umaskini 
na kujikwamua kiuchumi.

Hayo yalisemwa mwishoni 
mwa wiki jijini Dar es Salaam 
na Mkurugenzi Mkuu wa Taasi-
si ya Massana, Mary-ani Lema, 
wakati wa hafla ya taasisi 
kuadhimisha siku ya kimataifa 
ya wanawake duniani ambayo 
hufanyika Machi 8, kila mwaka.

Lema alisema ugunduzi na 
teknolojia kwa sasa unakua 
kwa kasi na kurahisisha mam-
bo mengi, hivyo ni muhimu 
kwa wanawake kujikita katika 
masuala hayo hasa kutekeleza 
majukumu yao ya kila siku.

“Ni lazima kuziba pengo la 
mgawanyiko wa matumizi ya 
teknolojia kati ya wanawake 
na wanaume kwa kuwa ka-
tika nyanja hiyo hivi sasa 
wanawake ni chini ya theluthi 
moja ya nguvukazi kwenye 
ajira za sayansi, teknolojia, 
uhandisi na hisabati,” alisema.

“Wanawake wote wa Mas-
sana tuamke sasa na kushiriki 
katika ugunduzi na teknolo-
jia, tusijirudishe nyuma kwa 
kujiona hatuwezi bali tunaweza 
pasipo kuwezeshwa, tuna im-
ani kuwa mwanamke akiinuka 
kiuchumi basi familia, jamii na 
taifa limeinuka,” 

Naye Katibu wa Afya ka-
tika taasisi hiyo, Alice Baisi, 
alisema ujasiri na uthubutu 
katika kujikwamua kiuchumi 
ni silaha ambazo mwanamke 
anapaswa kuwa nayo ili 
kuikomboa familia yake na 
taifa kwa ujumla.

Alisema ni muhimu kwa 
wanawake kujitahidi kufanya 
kazi kwa ujasiri na kujituma 
kwa kuonesha ubunifu wa 
kipekee, wasiogope kujifunza 
au kutoa gharama kwa kuwa 
kupitia shughuli zao wanaten-
geneza uhusiano mzuri wa 
kujitegemea.

Na Grace Gurisha

WAFANYAKAZI 21 wa Chuo 
Kikuu cha Mtakatifu Yohana 
(St. John’s University of Tanza-
nia) akiwamo askofu, padri na 
madaktari wamefungua kesi 
Tume ya Usuluhishi na Uamuzi 
(CMA) kwa madai ya kuachishwa 
kazi bila utaratibu. 

Amina Sangali na wenzake 
20 walifikia uamuzi huo, baada 
ya chuo hicho kufunga tawi 
lake lililopo Buguruni Malapa, 
jijini Dar es Salaam ambalo lili-
kuwa ni Chuo cha Mapadri (St. 
Mark’s) bila kuwa na barua za 
kuwaachisha kazi. 

Katika hati yao iliyowasilishwa 
na tume hiyo na Wakili Sylivatus 
Mayenga, wafanyakazi hao wa-

naiomba Tume ione utaratibu 
wa kufukuzwa kazi haukuwa 
sawa, kwa sababu chuo kime-
fungwa, lakini hawajawahi ku-
pewa barua ya kuonesha ukomo 
wa ajira zao. 

Pia, wafanyakazi hao wa-
naomba Tume ione kuwa wame-
jengewa mazingira magumu ya 
kazi, kwa sababu ya kushindwa 
kupatiwa kazi za kufanya na ku-
tokulipwa mishahara yao, maru-
purupu na stahiki zingine. 

Novemba 5, 2019 baada ya 
chuo kufungwa, wafanyakazi 31 
wa tawi hilo walipeleka malala-
miko yao ya kutolipwa misha-
hara yao kwa Ofisa Kazi Mfawi-
dhi wa Dar es Salaam, ambaye 
alitoa uamuzi kwamba mwajili 
(St. John’s) anatakiwa kuwalipa 

mishahara yao. 
Hata hivyo, chuo hicho haki-

kubaliana na uamuzi huo uli-
otolewa Mei 27, 2020 na Yusuph 
Nzugile, kilikata rufani kwa 
Kamishna wa Kazi, Ristone Ma-
lingumu, lakini kamishna huyo 
aliendelea kusimamia uamuzi 
wa Ofisa Kazi kuwa walipwe 
mishahara yao. 

Baada ya uamuzi huo wa Ma-
liamungu alioutoa Julai 24, 2020, 
Kamishna huyo alipeleka kuka-
zia hukumu mbele ya Msajili wa 
Mahakama Kuu, Divisheni ya 
Kazi, Sundi Fimbo dhidi ya St. 
John’s Septemba 6, 2022.

Wakati hatua hiyo inaendelea, 
St. John’s walifungua maombi 
katika Mahakama hiyo mbele ya 
Jaji Magimbi dhidi ya St. Mark’s 

na wafanyakazi wakipinga kuwa 
sio wafanyakazi wao na kwamba 
suala lililokuwa mbele ya Msa-
jili lisimame hadi kesi hiyo itaka-
posikilizwa na kutolewa uamuzi. 

Katika uamuzi wake, Jaji 
Salma Magimbi alitupilia mbali 
maombi hayo na hatua ya kuka-
zia hukumu iliyokuwa kwa Msa-
jili ikaendelea, lakini baada ya 
muda kidogo St. John’s wakaom-
ba wafanyakazi hao wakubaliane 
nje ya mahakama. 

Waliingia makubaliano hayo 
na ya kuyapeleka mbele ya Msa-
jili kwa sababu tayari kulikuwa 
na kesi, yakasajiliwa mahakama-
ni hapo na St. John’s ilikubaliana 
na wafanyakazi hao kuwalipa 
mishahara yao kwa awamu tatu. 

St. John’s walitekeleza 

makubaliano hayo kwa awamu 
mbili, awamu ya tatu ambayo 
ilitakiwa itekelezwe Februari 28, 
2023 haijatekelezwa ni madai ya 
zaidi ya Sh. milioni 200.

Wengine katika madai hayo 
ni Askofu Emmaus Mwamaku-
la, Msaidizi wa Askofu wa Ma-
shiriki na Pwani (Anglikana), 
Richard Kamenya, Kiongozi 
wa Kanisa la SMC, Padri Lukas 
Saidi, Kiongozi wa Kanisa la An-
glikana Mbweni. 

Wengine ni Emmanuel Sanin-
ga, Yohana Mtokambali na Sam-
wel Lipembe pia katika madai 
hayo kuna madaktari ambao ni 
Dk. Anna Ndebukwa na Dk. Bea-
trice Halii, Noela Kawia, Michael 
John, Sophia Msangi, Chard Dan-
iel na wengine wanane.

Waliokuwa wafanyakazi Chuo St. John’s wadai kuachishwa 



Mradi wa afya yangu, mtaji 
wangu watoa matokeo chanyaMpango 

usafirishaji 
wa dharura 
wajawazito 
wazinduliwa
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

SERIKALI kwa kushirikiana na Voda-
com Tanzania Foundation wamezin-
dua mfumo wa M-mama jijini hapa 
utakaosaidia upatikanaji wa huduma 
za dharura za afya kwa wajawazito na 
watoto wachanga.

Hafla ya uzinduzi wa taasisi hiyo 
ilifanyika katika Hospitali ya Rufani 
ya Mount Meru. Akizungumza wakati 
wa ufunguzi wa Kituo cha Uratibu wa 
Rufani na Usafiri wa Dharura cha M-
mama kilichopo katika hospitali hiyo, 
Ofisa Elimu wa Mkoa wa Arusha, Abel 
Tupwa, alipongeza mafanikio yaliyo-
patikana kutokana na mpango huo 
kwenye kila mkoa.

“M-mama ni matokeo chanya ya 
ushirikiano wa serikali na sekta bin-
afsi kwa kutoa suluhisho za kibunifu 
katika kutatua matatizo yanayoikabili 
jamii. Mfumo huu unatumia teknolojia 
rahisi na ya kisasa kuratibu rufani na 
kuwarahisishia wajawazito, waliojifun-
gua na watoto wachanga kupata hu-
duma ya usafiri wa dharura ili kuwa-
hishwa kwenye kituo kinachoweza 
kutoa huduma stahiki,” alisema.

Tupwa alisema mfumo huo 
ukitekelezwa vizuri utapunguza vifo 
vya kinamama wajawazito na walio-
jifungua kwa asilimia 38 na watoto 
wachanga kwa asilimia 47.

“Naomba nitoe wito kwa wananchi 
wa Mkoa wa Arusha kuutumia mfumo 
huu ipasavyo kwani kuna uwezekano 
mkubwa kila mmiliki wa gari unayem-
wona mtaani kwako akawa msaada wa 
kutoa usafiri wa dharura pindi unap-
opata dharura ya mjamzito aliyejifun-
gua na mtoto mchanga,” alisema na 
kuongeza;

“Lakini pia nawasihi madereva 
magari binafsi muunge jitihada hizi za 
serikali na Vodacom katika kupunguza 
vifo vitokanavyo na uzazi mkoani 
kwetu,” alisema.

Mkuu wa Kanda ya Kaskazini wa Vo-
dacom Tanzania Plc, George Venanty, 
alisema: “Vodacom kwa kushirikiana 
na serikali, tumetumia ujuzi wetu 
katika maswala ya teknolojia kuja na 
mfumo unaoiwezesha serikali kushu-
ghulikia dharura na rufaa  kwa upesi 
kwani unawapa uwezo wa kuwaun-
ganisha kinamama wenye dharura au 
vichanga vyao na magari ya kubebea 
wagonjwa au madereva jamii.”

Alisema utafiti wa majaribio ya 
mfumo huo ulianza kufanyika ka-
tika mikoa ya Mwanza na Shinyanga 
mwaka 2013 hadi 2021 ukilenga 
kutatua tatizo la wajawazito kutokuwa 
na usafiri na kuchelewa kujifungua. 

Na Daniel Sabuni, MWANGA

SHIRIKA la World Vision, limeg-
awa chakula cha msaada kwa 
wanafunzi 12,000 wa shule za 
msingi na sekondari 40 za wilaya 
za Same na Mwanga mkoani Kili-
manjaro ili kukabiliana na utoro 
unaosababishwa na kukosa 
chakula cha mchana.

Kwa miaka miwili mfululizo 
sasa, wilaya hizo zinakabiliwa na 

ukame uliosababishwa na mab-
adiliko ya tabianchi.

Mkurugenzi wa Miradi wa 
World Vision Tanzania, Neserian 
Mollel, akizungumza jana wakati 
wa kikao cha uzinduzi wa uga-
waji wa vyakula kwa wilaya hizo, 
alisema chakula hicho kimeigha-
rimu zaidi ya Sh. milioni 200.

“Huu ni msaada kutoka Shirika 
la World Vision Marekani. Mradi 
huu tutautekeleza kwa kipindi 

cha miezi mitatu, kuanzia sasa 
hivi lakini tunaiomba serikali 
na wadau wengine wajitokeza 
kuhakikisha watoto wanapata 
chakula.

“Hatuna uhakika kama mvua 
zitanyesha za kutosha inavyo-
takiwa na wananchi watakuwa 
na chakula cha kutosha. Msaada 
uliotolewa ni tani 33 za mahindi, 
maharage na mafuta ya kupikia. ”

Kwa mujibu wa Neserian, ili 

kuleta utulivu kwa mtoto dar-
asani na kuwa na uhudhuriaji 
mzuri shuleni, wameona ni vy-
ema watoto wakapata chakula, 
kuliko kushinda njaa mpaka 
warudi nyumbani.

Akipokea msaada huo, Mkuu 
wa Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin 
Babu, aliwasihi wafanyabiashara 
kuisaidia jamii inayokabiliwa na 
baa la njaa.

Mkuu wa mkoa huyo alieleza 

kuwa wanafunzi hao wamekuwa 
wakishinda na njaa shuleni, la-
kini hata wakirudi nyumbani ha-
wapati chochote.

Kwa upande wake, Mkuu 
wa Wilaya ya Mwanga, Abda-
lah Mwaipaya, alisema licha ya 
wilaya za Mwanga na Same, ku-
kabiliwa na ukame mkali hata 
mazao kidogo yanayopatikana 
yamekuwa yakiharibiwa na wan-
yama kama tembo.

Shule za msingi, sekondari zapokea msaada wa chakula

Muuguzi wa Hospitali ya Rufani ya Mount Meru, Shubira Mujuwazi (kushoto), akitoa maelezo kuhusu vi-
faa vya TEHAMA  kwa Ofisa Elimu wa Mkoa Arusha, Abel Tupwa (wa pili kulia), wakati wa ufunguzi rasmi wa kit-
uo cha uratibu wa rufani na usafiri wa dharura cha M-mama, kwa ushirikiano wa serikali na Vodacom Tanzania 
Foundation mwishoni mwa wiki. Wengine ni Mkuu wa Vodacom Tanzania Plc Kanda ya Kaskazini, George Venan-
ty (kulia), Mratibu wa Usafirishaji wa hospitali hiyo, Getrude Underson (wa pili kushoto) na Msimamizi wa Pro-
gramu ya M-Mama kutoka Wizara ya Afya, Jofrey Shayo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tangu Julai 
2022 hadi 
kufikia 
Januari 
2023, tume-
wafikia 
watu 662, 
kati yao 
wanaume 
ni 113, wa-
nawake ni 
332, vijana 
199 na watu 
wenye 
ulemavu 
wapatao 18. 

Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
AKUNDI sita ya walengwa 
walioguswa na mradi wa 
afya yangu, mtaji wangu 
unaohamasisha matumizi 

ya huduma mkoba za chanjo ya co-
rona katika Manispaa ya Moshi na 
Wilaya ya Siha mkoani Kilimanjaro, 
umepata matokeo chanya, baada ya 
kufikiwa watu 662.

Jana Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Maendeleo ya Jamii la 
TUSONGE CDO linalofanya kazi na 
makundi ya wananchi wa pembezo-
ni, Aginatha Rutazaa, alisema kuan-
zia Julai mwaka 2022 hadi Januari 
mwaka huu, wanajamii hao wame-
ingia kwenye mradi huo moja kwa 
moja na kupata elimu sahihi na kuin-
gia pia katika chanjo ya corona.

“Wanajamii tuliowagusa na kuanza 
nao ni watoa maamuzi kwenye ngazi 
ya jamii, wakiwamo viongozi wa vi-
tongoji, serikali za mitaa, kata; kwa 
kujua kwamba ndio wenye mamlaka 
ya kukutana na wanajamii moja kwa 
moja. Tuliwagusa pia, walioko kwe-
nye maeneo hatarishi kama kundi la 
waendesha pikipiki maarufu kama 
bodaboda. Kundi hili ni kundi am-
balo linakaa maeneo ya wazi na wa-
nabeba abiria wa aina mbalimbali 
na wao ni rahisi sana kupata maam-
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bukizi.
“Wamo vilevile wanafunzi wa 

vyuo vikuu, ambapo kwa Kili-
manjaro, tuna vyuo kama Chuo 
Kikuu Kishiriki cha Tumaini cha 
Sayansi ya Tiba na Uuguzi cha 
KCMC, Chuo Kikuu cha Ushirika 
Moshi (MoCU), Chuo Kikuu cha 
Kikatoliki Mwenge (MWECAU), 
Chuo Kikuu cha Kumbukumbu 
ya Stephano Moshi (SMUCo) na 
Chuo Kikuu Huria cha Tanzania 
(OUT).

Zaidi aliongeza: “Limo pia kun-
di la jamii ya watu wenye ulema-
vu, ambalo lina matatizo mara 
mbili ya wengine, hasa kwa ku-
pata maambukizi ya corona. Tu-
liona pia tusiwasahau hawa watu 
wanaofanya tiba asili, kwa sababu 
dawa za asili hazina thamani 
kama chanjo ambayo imethibit-
ishwa na Wizara ya Afya nchini 
na Shirika la Afya Ulimwenguni 
(WHO). Lakini liko kundi jingine 
la watu wanaohusika na utoaji hu-
duma za afya katika vituo vya afya 
kutoa chanjo mkoba.”

Awali, Mratibu wa mradi huo, 
Lawi Msemwa, akizungumza 
na waendesha bodaboda, alise-
ma mradi huo umejikita katika 
malengo makuu manne, ambayo 
ni kuendelea kutoa elimu kwe-

nye jamii kufahamu nini maana 
ya corona, kujikinga, athari zake 
na namna ambavyo ugonjwa huo 
huambukizwa.

Kwa mujibu wa Lawi, lengo la 
pili ni kuzijengea uwezo kamati 
za afya za msingi zilizoko ngazi ya 
vijiji, kuhakikisha kamati hizo zi-
nakuwa na nguvu ya kutoa elimu 
na lengo la tatu ni kuunga mkono 
kampeni ya kitaifa ya chanjo sala-
ma, ambayo kampeni yake ina-
fanywa na serikali. 

Aidha, alisema lengo la nne ni 
kuunga mkono uhamasishaji wa 
utoaji wa chanjo kwa njia ya hu-
duma mkoba.

“Tangu Julai 2022 hadi kufikia 
Januari 2023, tumewafikia watu 
662, kati yao wanaume ni 113, 
wanawake ni 332, vijana 199 na 
watu wenye ulemavu wapatao 18. 
Tulianza mradi huu Julai mwaka 
jana na tunategemea kuhitimisha 
mradi huu Juni mwaka 2023,”ali-
fafanua.

Katika kikao kazi hicho cha 
tathmini, Dk. Rennyda Zebedayo 
kutoka Hospitali ya Manispaa ya 
Moshi, alisema ni muhimu kwa 
kila mwanajamii kuchanja kwa 
sababu ndiyo njia pekee ya ku-
punguza makali ya virusi vya co-
rona.
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Dk. Gwajima ataka ushirikiano 
kudhibiti vitendo vya ukatili Majaliwa 

awacharukia 
watumishi 
wanaojifungia 
ofisini
Na Alex Sayi, MASWA

WAZIRI Mkuu, Kassimu Majaliwa 
(pichani), amewaagiza watumi-
shi wa serikali ngazi ya mkoa na 
wilaya kutumia siku nne za kazi 
kuwahudumia wananchi waliopo 
vijijini na kuacha utamaduni wa 
kukaa ofisini wakisubiri ziara za 
viongozi kuwatembelea wananchi.

Alitoa agizo hilo juzi wakati 
akihitimisha ziara yake wilayani 
Maswa mkoani Simiyu na kuwa-
taka watumishi kufanya kazi kwa 
ajili ya wananchi na siyo kwa 
maslahi yao wenyewe.

“Nimeshazungumza na watumi-
shi na tayari tumeshakubaliana 
sasa wawatumikie wananchi 
kwa kasi kubwa hii itapunguza 
malalamiko ya 
wananchi kwa 
serikali yao,” 
alisema Ma-
jaliwa.

Mbunge 
wa Maswa 
Mashariki, Stan-
slaus Nyongo, 
alisema jingo 
la dharura 
lililozinduliwa 
litaweza kuwa-
hudumia wakazi  
wa Wilaya ya 
Maswa na wilaya za jirani kwa 
kuwa lipo kwenye njia kuu inay-
ounganisha wilaya zote za Mkoa 
wa Simiyu.

Alieleza kuwa katika sekta ya 
afya vimejengwa vituo vya afya 
sita na wanaendelea na ukarabati 
wa zahanati na tayari wamepokea 
mgawo wa watumishi wa afya 
46, lakini kutokana na maboresho 
na ujenzi wa vituo  vya afya na 
zahanati wilayani hamo watumishi 
hao kwa sasa hawatoshi.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Dk. Festo Dugange, 
alisema kuwa serikali inaendelea 
kulifanyia kazi tatizo la uhaba wa 
watumishi wa afya.

Alisema kwa mkoa huo 
walipokea mgawo wa watumishi 
wa afya 227 na Wilaya ya Maswa 
ilipokea watumishi 62 na watumi-
shi 12 wapo katika Hospitali ya 
Maswa.

Katika hatua nyingine Majaliwa 
alitembelea kiwanda cha kuzali-
sha chaki kilichopo maeneo ya 
Ng’hami wilayani humo kilicho-
jengwa kwa Sh.bilioni nane, huku 
kiwanda hicho kikiwa kimekami-
lika kwa asilimia mia.

Na Marco Maduhu, KISHAPU

MABINTI 240 walioshindwa kuende-
lea na masomo kwa sababu mbalim-
bali ikiwamo kupewa ujauzito, wa-
naoishi katika mazingira magumu 
pamoja na wenye ulemavu wame-
pata fursa ya kusoma katika vyuo 
vya ufundi bure ili kujikwamua kiu-
chumi.

Mkurugenzi wa mafunzo VETA, 
Abdallah Ngodu, aliyasema hayo juzi 
wakati viongozi wa serikali, mashiri-
ka walipotembelea Chuo cha Ufundi 
Stadi wilayani Kishapu.

Viongozi hao walifuatilia 
utekelezaji wa mradi wa chaguo lan-
gu haki yangu wa kusomesha watoto 
wa kike mabinti ili watimize ndoto 
zao.

Mwakilishi kutoka ubalozi wa Fin-
land, Juhana Lethtinen, ambao ndi-
yo wafadhili wa mradi huo, alisema 
wamefarijika kuona namna watoto 
wa kike wanavyopata mafunzo hayo 
ambayo yatabadilisha mfumo wa 
maisha yao.

Mshauri wa masuala ya jinsia ku-
toka Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Idadi ya Watu (UNFPA), Maya Hans-
en, aliwataka watoto wa kike hao, 
kutumia vizuri fursa ambayo wamei-
pata katika kuleta chachu ya mab-
adiliko katika maisha yao na jamii 
inayowazunguka.

Mkurugenzi wa WiLDAF, Anna Ku-
laya, ambao ndiyo watekelezaji wa 
mradi huo kupitia UNFPA, alisema 
mradi huo ni jumuishi na unahusi-
sha mabinti wenye ulemavu kwa ajili 
ya kusomeshwa mafunzo ya ufundi 
stadi bure ili wapate ujuzi ambao 
utawasaidia kuendesha maisha yao 
na kuacha kuwa tegemezi.

Mkuu wa Wilaya ya Kishapu, Jo-
seph Mkude, alimshukuru Rais Sa-
mia kwa kutoa kipaumbele katika 
suala la elimu na kutoa fedha kwa aji-
li ya kujengwa vyuo vya ufundi stadi 
ngazi ya wilaya, ambavyo vinasaidia 
vijana wengi kujikimu kimaisha.

Mabinti 
walioshindwa 
kuendelea 
na masomo 
wapatiwa 
ujuzi bure

Mabinti wanaoishi katika mazingira magumu, wenye ulemavu na waliokatishwa 
masomo sababu ya ujauzito, kuolewa ndoa za utotoni, kutoka wilaya za Kahama, 
Kishapu na Butiama, wakiwa kwenye mafunzo ya kushona nguo ili kutimiza ndoto 
zao, katika Chuo cha Ufundi Stadi (VETA) wilayani Kishapu mkoani Shinyanga jana, 
yanayotolewa bure kupitia mradi wa “chaguo langu haki yangu” unaotekelezwa na  
Shirika la WiLDAF, kwa ufadhili wa ubalozi wa Finland kupitia Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Idadi ya Watu (UNFPA). PICHA: MARCO MADUHU

Alisema hali hiyo siyo ya kufum-
bia macho bali jamii iunge mkono 
juhudi zinazofanywa na serikali ka-
tika kudhibiti vitendo hivyo kwa ku-
toa taarifa kwa wakati ili wahusika 
waweze kuchukuliwa hatua.

“Elimu zaidi iendelee kutolewa 
ili watu wafahamu madhara 
ya ukatili wa jinsia na watu 
waweze kuripoti matukio 
yanapotolewa hii itasaidia 
kumaliza vitendo hivi katika 
jamii zetu,” alisema Dk. Gwa-
jima.

Akitoa taarifa ya matukio 
ya ukatili wilayani 
humo, Kaimu Ofisa 

Tawala wa Wilaya ya Sikonge, Rosi-
na Swai, alisema kwa mwaka mmoja 
matukio yaliyoripotiwa ni 180.

Alieleza kuwa matukio ya ukatili 
wa kijinsia na ukatili dhidi ya wato-
to, ukatili wa kimwili ikiwamo kupig-

wa ni pamoja na wanawake 87 na 
wanaume 37 jumla 124 wakati 

watoto wa kiume watano na 
wa kike ni 19.

Matukio  ya kubakwa na 
kulawitiwa yameripotiwa 

wanawake ni 18 na wanaume 
ni watano, mtoto mmoja al-

iyelawitiwa na watoto 
wa kike waliobakwa 
ni 16.

Barabara 
ina urefu 
wa kilo-
meta 92 
na itagha-
rimu zaidi 
ya  Sh. 
bilioni 152 
na ujenzi 
wake unat-
egemewa 
kukami-
lika ndani 
ya miaka 
miwili.

Na Haloma Ikunji, SIKONGE

W
AZIRI wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum, 
Dk. Dorothy Gwajima, 

ameitaka jamii kutoa ushirikiano 
katika mapambano dhidi ya ukatili 
wa kijinsia, ikiwa ni pamoja na 
kuacha kuwaficha wahalifu wa 
ukatili huo.

Dk. Gwajima alitoa kauli hiyo juzi 
alipotembelea Wilaya ya Skonge 
na kupokea taarifa ya mwendelezo 
wa vitendo vya ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto wilayani humo 
vilivyofikia zaidi ya 180 kwa mwaka.

HABARI KANDA ZIWA

Jengo la dharura lililozin-
duliwa litaweza kuwahu-
dumia wakazi  wa Wilaya 
ya Maswa na wilaya za 
jirani kwa kuwa lipo kwe-
nye njia kuu inayoungani-
sha wilaya zote za Mkoa 
wa Simiyu.



Afrika Mashariki imo
 mbioni kuvuna
utajiri ndani ya 

taka za kielektroniki

Wabunifu na wagunduzi msiache kitu 
fungukeni kuendeleza, kuuza juhudi zenu
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Ukurasa 14

‘
KESHO ni kesho’ waandi-
shi mbalimbali kuanzia tel-
evisheni za kitaifa na kimataifa, 
magazeti, redio na mitandao 

wako Dar es Salaam, ni kwenye 
mapokezi ya shangwe ya Makamu 
wa Rais wa Marekani Kamala Har-
ris, anayeizuru Tanzania akitokea 
Ghana.

Ni ziara ya kitaifa itakayokaribi-
sha na kuvuta  maofisa, wataalamu 
na waandishi wa magazeti na 
vyombo vyote vya habari vikubwa 
wanaotembea na msafara wa 
Harris, watakaoshuhudia Watan-
zania wakimkaribisha mgeni wao 
kwa bashasha za kila aina kuanzia 
mavazi, ngoma, nyimbo, michezo , 
vyakula na vinywaji kwenye dhifa 
ya kitaifa na popote Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, atakapotembea na 
mgeni wake.

Kesho mchana Makamu wa Rais 
Harris anaondoka Accra Ghana 
kwenye safari ya saa sita na kui-
fikia Dar es Salaam, akilitembelea 
taifa ambalo ni miongoni mwa nchi 
tatu za Afrika zinazowekeza katika 
demokrasia, haki za binadamu 
na maridhiano na hasa wakati 
huu ambao dunia inakabiliwa na 
mdororo wa kidemokrasia.

Kwa mujibu wa taarifa kwa 
vyombo vya habari kutoka 
mtandao wa Ikulu ya Marekani.

Inasema nchi hiyo inaiona Afrika 
kuwa muhimu katika kushughu-
likia changamoto za kimataifa 
kwa hiyo, ziara ya Mama Harris ni  
fursa nyingine ya kushauriana na 
kushirikiana na washirika kuhusu 
malengo ya pamoja.

Ujio wa kiongozi huyo ni mwen-
delezo kwa kuwa hapo awali 
Makamu wa Rais alikutana na vion-

kimataifa au wa nje na kwamba 
safari yake inaweza kusaidia mab-
adiliko na kuongeza nguvu mpya 
kwenye sekta hiyo.

Ujio wa kiongozi wa Marekani 
kwa Tanzania ambayo ni moja ya 
nchi bora na ya kipekee kuanzia 
watu, uchumi, rasilimali nyingi, 
utalii, siasa na juhudi za kufikia 
maendeleo endelevu Kusini mwa 
Jangwa la Sahara, unafaa kuiangalia 
nchi hii kama kiungo cha mataifa 
sita yasiyo na usafiri wala huduma 
ya bahari.

Tanzania ni mlango unaoziun-
ganisha nchi za DRC, Rwanda, 
Burundi, Malawi, Zambia na 
Uganda na Bahari ya Hindi ikifun-
gua na kuendeleza uchumi wa nchi 
hizo kila siku.

Kuimarisha miundombinu, 
utafiti wa pamoja ili kufikia ubunifu 
na teknolojia za kisasa za ndani ya 
mataifa hayo ni suala linalohitaji pia 
kuishirikisha Marekani.

Kwenye ukanda huo kuna 
changamoto kama magugu maji 
ndani ya maziwa, taka za plastiki 
na za kielektroniki kama vifaa vya 
kompyuta, simu, rimoti na runinga 
vilivyosheheni ndani ya maji na 
ardhini ni suala la utafiti, ubunifu 
na urejelezaji kuzungumzwa ili kwa 
pamoja nchi zijinusuru na athari za 
taka hizo.

Kuna taka za plastiki ambazo 
zinajaa baharini, ziwani na kwenye 
mito. Taifa linahitaji kutumia 
ubunifu na ugunduzi wa ndani wa 
kufanikisha kuziongezea thamani 
ikiwa ni pamoja na kuzalisha 
bidhaa bora zaidi kuanzia mbolea, 
vifaa vya nyumbani, mapambo na 
nishati.

Ziara ya Makamu Hariss izun-
gumzie pia jinsi ya kutumia utaal-
amu wa ndani na kuendeleza 
juhudi za kupata teknolojia nafuu 
na ya kifanisi ya kutumia hifadhi 
ya gesi asilia , upepo, jua na taka 
ngumu kupunguza uharibifu wa 
mazingira hasa misitu.

Si vibaya kukumbushia ujio 
wa Rais Barack Obama, ulioleta 
pia miradi ya umeme na nishati 
ukipewa jina la Power Africa.

Power Africa imeshirikiana na 
inaendelea uk.12

Kumbe inawezekana kote
kupikia umeme iwapo tu… 

Wenye ulemavu miguu wahakikishiwa 
hawatakwama kuendesha magari

Ukurasa 13

TEKNOLOJIA
NA GAUDENSIA MNGUMI

uwekezaji kwenye eneo hilo.
Makamu Harris kutembelea 

viatamizi ni kipengele kingine 
muhimu cha safari ambacho kina-
gusa eneo linalowekwa pembeni la 
ubunifu na ugunduzi unaofanyika 
Afrika .

Kuna ubunifu mkubwa lakini 
kutokana na kukosa fedha hakuna 
utafiti wala uendelezaji wa sekta 
hiyo wala sayansi na teknolojia kwa 
Afrika kwa ujumla.

Ubunifu wa kizawa au ‘indege-
nous’ ni muhimu na ndiyo ufunguo 
wa kutatua kero za jamii kubwa 
ya bara hilo inayoishi zaidi vijijini 
kwenye shida ya maji, kilimo cha 
jembe la mkono, wadudu wahari-
bifu wa mazao, matumizi ya kuni 

na makazi duni.
Sayansi na ubunifu wa Afrika 

ukiendelezwa utaleta majibu ya 
changamoto hizo, badala ya kupa-
chika teknolojia za magharibi.

Ugunduzi wa Afrika 
unathaminiwa endapo unafanywa 
kwa kushirikiana na wadau wa 
nchi zilizoendelea au mashirika ya 
Umoja wa Mataifa.

Huu ndiyo wakati wa kufunguka 
na kuliweka suala la kuendeleza 
wataalamu wa ndani  kwenye 
ikulu ya Marekani, wakati wa ziara 
ya Mama Harris.

Taarifa inayoelezea ziara yake, 
inasema mara nyingi teknolojia za 
kisayansi na ubunifu unaotokea 
Afrika hazizingatiwi na watafiti wa 

gozi wote watatu wa Afrika ambao 
anazuru nchi zao huko Washington 
nazo ni Ghana, Tanzania na Zambia 
na anatazamia kuimarisha ushiriki-
ano wa Marekani na uhusiano wake 
na kila mmoja wa viongozi hawa 
katika safari hiyo.

AKIWA TANZANIA
Keshokutwa Alhamisi, anatara-

jiwa kukutana na Rais Samia, pia 
anaelezwa kuwa ataweka shada 
la maua kukumbuka shambulio la 
bomu katika Ubalozi wa Marekani 
mwaka 1998. 

Baada ya jukumu hilo anakutana 
na wajasiriamali kwenye viatamizi 
‘incubators’ vya sayansi na teknolo-
jia’ kuzungumza nao kuhusu 

Ukurasa 12

MKUTANO KAMALA HARISS, WANASAYANSI

Rais Samia Suluhu Hassan na  Makamu  wa Rais wa Marekani, Kamala Harris wakiwa katika Ikulu 
ya White House Washington. Harris anatarajiwa kufika Tanzania kesho akitokea Ghana. PiCHa: 
ikulu 
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Wenye ulemavu wa miguu waambiwa
wasihofu, hawatakwama kuendesha gari

J
OSEPH Sanga ni mhitimu 
wa Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam, akisoma sha-
hada ya Uhandisi Mitambo 

akianza masomo mwaka 2019. 
Anapomaliza chuo anakuwa mja-
siriamali, akifanya ubunifu wa 
mashine na vifaa vinavyotatua 
changamoto nyingi zikiwamo za 
wanaoishi na ulemavu.

Ni kuwatengenezea kifaa rafiki 
kwenye magari yao ili waweze 
kuyaendesha kwa wepesi badala 
ya kukwama kutumia vyombo vya 
moto na kuendelea na maisha yao 
kama watu wengine.

Sanga baada ya kumaliza chuo 
anajiunga na Shirika la Maendeleo 
ya Viwanda Vidogo (SIDO) jijini 
Dar es Salaam, kwa ajili ya kuen-
deleza ubunifu na kwa ushiriki-
ano na wenzake walibuni mashine 
inayofungwa kwenye gari ili kum-
wezesha mlemavu, aliyeumia au 
kupooza miguu, kuendesha gari 
kwa mikono pekee.

Nipashe inakutana na Sanga 
jijini Dar es Salaam, kwenye 
jukwaa linaloandaliwa na Kam-
isheni ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH) linalowaleta pamoja 
waandishi wa habari za sayansi na 
teknolojia na watafiti ili kuwajen-
gea uwezo wa kufikisha matokeo 
ya kazi zao kwa jamii. 

Anasema kifaa hicho kinam-
wezesha mwenye matatizo ya 
miguu kuendesha gari kama alivy-
okuwa hapo awali kabla ya kupata 
matatizo, akiongeza kuwa ni moja 
ya njia wanayotumia kumsaidia 
aliyepata ajali kuendelea na shu-
ghuli zake ikiwamo kuendesha 
gari.

“Kwa sababu wapo waliopata 
ajali wakati wakiwa wanafanya 
shughuli za kuendesha magari au 
bajaji nimebuni kifaa ambacho 
kinatatua changamoto ya 
mlemavu wa miguu, kuendesha,” 
anasema Sanga.

UBUNIFU ULIVYOJIBU
Sanga anaeleza kuwa kifaa hicho 

ni wazo la muda mrefu na aliliende-
leza kwa kubuni njia mbalimbali za 
kulifanya liwe uhalisia, ili kuwatafu-
tia ufumbuzi wenye ulemavu wa 
miguu, ili watumie mikono kuende-
sha magari.

“Nilianza kutengeneza vifaa vya 
kuunganisha kabla ya kukiunda 
kifaa au mashine yenyewe na hili 
nililifanikisha kwa sababu ni kitu 
ambacho nilifikiri muda mrefu 
kiwe jibu la watu hawa waliokuwa 
wanaendesha gari lakini wamea-
cha kwa sababu ya ulemavu,” ana-
fafanua zaidi.

Anaongeza kuwa vifaa alivyo-
tumia kuunganisha kupata 
mashine hizo ni vyuma ambavyo 
vilianza kuungwa katika mfumo 
unaomwezesha dereva huyo 
kutumia mkono na kushika vifaa 
ambavyo vingeguswa kwa miguu.

Aidha, anasema kifaa hicho 
kinawekwa kwenye kiti au siti ya 

dereva ili kukanyaga mafuta na 
kushika breki kwa kutumia mikono 
badala ya miguu, na kinaweza 
kuwekwa na kutolewa kwenye gari 
bila kuleta madhara kwa mtumiaji.

“Hivyo asubuhi anaweza 
kutumia mwenye ulemavu kuende-
sha lakini mchana asiye na changa-
moto za mahitaji maalumu akikitoa 
na kuendelea na kazi. Nilikiunda 
kwa kushirikiana na vijana wen-
zangu wawili, kilikaguliwa na Jeshi 
la Polisi kama ni salama, baadaye 
kikafikishwa Shirika la Viwango 
(TBS), kwa ajili ya kuanza kutoa 
huduma rasmi.”

Sanga anaongeza kuwa kifaa 
hicho kinatumiwa kwa magari 
ambayo ni ‘automatic’ ambayo 
hubadilisha gia na breki peke yake 
unapokanyaga mafuta, wakati 
ile manual hutamkwa ‘manyo’.
inayotumia mkono unashikilia 
na kubadilisha gia na breki kwa 
mkono.

Anasema kwa usimamizi wa 

SIDO au kuatamiwa na shirika hilo 
anafanya ubunifu wa mashine na 
vifaa vidogo vidogo kwa ajili ya 
kutatua changamoto zilizopo ndani 
ya jamii.

GHARAMA/USALAMA 
Sanga anataja gharama ya kuki-

funga kwenye gari kuwa ni Shilingi  
600,000 na kufafanua kuwa ni 
salama kwa watumiaji wa magari, 
akisema hakina tofauti na mtu 
anayetumia vifaa vingine halisi vya 
magari, akiwahakikishia watumiaji 
kuwa dereva anaweza kukanyaga 
breki, mafuta na kuendesha gari 
bila changamoto.

“Kifaa hiki kikifungwa kwenye 
gari mtu akiwa nje hawezi kuona 
kuna utofauti wa kutumia mguu 
na mkono kuendesha gari. Namna 
ya kuendesha, unaweza kutumia 
mkono wa kulia au kushoto 
kutegemea na uhitaji wa mtumiaji. 
Wengine wanatumia kushoto si 
kulia hiki kifaa kinaweza kufungwa 
upande ambao dereva anaweza 
kuutumia,” anasisitiza.

Anafahamisha kuwa mashine 
hiyo haitumii mafuta wala umeme 
ili kufanya kazi bali bolti  ili kuki-
funga na haihitaji matengenezo ‘ 
service’ kwa sababu si ya mafuta 
wala haigharimu chochote kwenye 
gari na kuwashauri wenye ulemavu 
kuzitumia.

Mbali na kifaa hicho Sanga 
alibuni kifaa cha kunawa mikono 
kinachokanyagwa kwa mguu ili 
kupata sabuni na maji bila kushika 
bomba wala chpa ya sabuni ya 
maji, akifanya hivyo kabla ya 
kuwapo kwa tishio la UVIKO-19, na 
kwamba baada ya kukitengeneza 
wengi walikielewa lakini hawakuwa 
tayari kukinunua ila baada ya 
kutokea UVIKO-19 alizalisha vingi 
kwa ajili ya kuwekwa kwenye ofisi 
na maeneo ya mikusanyiko ili watu 
kunawa na kujikinga na maam-
bukizi ya vizuri hivyo.

Mkurugenzi Mkuu wa COSTECH, 
Dk. Amos Nungu, anasema wana-
shirikiana na wabunifu hao kujenga 
ili watimize bunifu mbalimbali 
katika kutoa majibu ya changamoto 
zilizopo ndani ya jamii.

“Tumewezesha wabunifu wengi 
kutimiza bunifu zao ambao kwa 
sasa ni walipakodi wakubwa nchini 
kama Maxcom Afrika ambaye 
alipita hapa na sasa yupo Msum-
biji na tumeendelea kuwezesha 
nyingine nyingi,” anasema Dk. 
Nangu.

Tanzania kupata nishati za jua, 
upepo na kusaidia kutatua shida ya 
umeme kwenye gridi ya taifa, lakini 
pia ukileta mwanga mpya kwenye 
uhifadhi wa mazingira na kupun-
guza uzalishwaji wa hewa ukaa.

Kwa kushirikiana na Serikali ya 
Marekani Tanzania inaendelea 
kufaidika na mkakati wa kukidhi 

mahitaji ya umeme kwenye gridi ya 
taifa kwa sababu uzalishaji nishati 
ulitegemea maji ambao kutokana 
na mabadiliko ya hali ya hewa si wa 
kutegemea tena.

Katika miaka ya hivi karibuni, 
vyanzo vikuu vya umeme nchini 
ni gesi asilia na Marekani amekuwa 
mshirika mkuu mfano, Kinyerezi II 

inayozalisha megawati 240.
Uzinduzi ukifanyika Aprili 2018 

na miongoni mwa wataalamu ni 
wa washauri wa Power Africa wali-
ofanya mapitio ya kina ya kiufundi 
ya upembuzi yakinifu wa mradi 
na kutoa msaada kwa TANESCO 
kwenye hatua na michakato ya 
uwekezaji.

Mradi wa Kigoma Solar Power  
wa megawati 5, ambao ni mtambo 
wa kuzalisha umeme wa jua huko 
Kigoma, taifa kwa msaada wa 
the U.S. Trade and Development 
Agency USTDA na OPIC na sasa 
unasambaza umeme kwenye gridi 
ya taifa.

Kinyerezi I mtambo wa gesi 

asilia unaozalisha MW 150, kituo 
kidogo cha kilovolti 132kV na njia 
za kusambaza umeme za msongo 
wa 220/kilovolti 132kV ili kuun-
ganisha mtambo mpya wa umeme 
kwenye mtandao uliopo wa usa-
firishaji, usingejivunia mafanikio 
bila msaada wa USAID na kampuni 
ya Jacobsen Elektro ya Norway.

inaTOKa uK.11
WAbuNIfu NA WAguNduzI mSIAche kIlA kItu fuNgukeNI kueNdelezA, kuuzA juhudI zeNu

Joseph Sanga.  



13Jumanne Machi 28, 2023

TEKNOLOJIA 
NA CHRISTINA MWAKANGALE

Kumbe inawezekana kote
kupikia umeme iwapo tu… 

Mtendaji Mkuu wa  SESCOM  Estomih Sawe (kulia) pamoja na maofisa wa kampuni hiyo wakitambulisha majiko sanifu yanayotumia  
umeme kidogo. PICHA: SESCOM

Y
UNITI ya umeme inau-
zwa Shilingi 357 wakati 
kipimo kidogo cha mkaa 
kinagharamu mpaka 

Shilingi 2,500 kutegemea mahali 
unapopatikana. Lakini hakiivishi 
kilo ya maharage.

Ni ajabu umeme hautumiki 
kupikia badala yake watu wana-
pigwa kwenye kuni na mkaa.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa kampuni 
ya SESCOM inayoshughulika na 
utafiti wa nishati mbadala Estomih 
Sawe, akizungumza na wanahabari, 
jijini Dar es Salaam, anasema taifa 
linaweza kupikia umeme tena kwa 
tija na unafuu zaidi.

Anasema zinahitajika mbinu na 
ubunifu kuleta vyanzo nafuu na 
vyenye ufanisi kwa ajili ya kupikia 
na SESCOM, imeunda majiko sanifu 
ya umeme yanayotumia nishati 
kidogo kupika vyakula vigumu 
kama maharage na makande kwa 
muda mfupi na kifanisi.

“Kwa mfano jiko letu linapika 
kilo ya maharage kwa nusu uniti 
sawa na Shilingi 146, uniti inauzwa 
Sh. 357, tena kwa dakika kadhaa. 
Kama yamelowekwa muda na uniti 
hupungua zaidi.” Anaeleza.

Analinganisha kuwa endapo 
mpishi atatumia mkaa utagharimu 
zaidi ya Sh. 3,000 kwa kuwa atahi-
taji zaidi ya vipimo viwili na muda 
mrefu pia.

Anaongeza kuwa juhudi za 
SESCOM zinalenga kutunza mazin-
gira lakini pia kupunguza gharama 

za kupikia kuni na mkaa ambazo 
ni kubwa.

Anasema kampuni hiyo imeunda 
jiko la presha linalotumia umeme 
linaloitwa JULEP la teknolojia sanifu 
linalopunguza utegemezi wa kuni 
na mkaa.

“Teknolojia hii haijajulikana 
ingawa ni nafuu kuliko kuni, 
mkaa, mafuta ya taa na gesi za 
mtungi,”anasema Sawe.

Akifafanua matumizi ya jiko 
anasema yanaondoa athari kwenye 
mazingira na kiafya na kusisitiza 
umuhimu wa serikali na kuondoa 
kodi, ili majiko haya yauzike kwa 
bei nafuu na wananchi wengi zaidi 
wamudu.

“Wananchi wakiyahitaji yanau-
zwa kwa bei ya punguzo katika 
mikoa ya Mwanza, Dodoma na 
Morogoro na Pwani kutokana na 
ruzuku iliyotolewa na mradi unao-
fadhiliwa na Umoja wa Ulaya na 
EU na Mfuko wa Umoja wa Mataifa 
wa Maendeleo ya Mitaji (United 
Nations Capital Development Fund 
– UNCDF).”

SESCOM inashirikiana na 
TANESCO wadau wakuu, ili 
wateja wao watumie jiko hilo, 
kwa gharama nafuu na linatumia 
umeme kidogo pia linatunza mazin-
gira, akisema gharama yake inaan-
zia Shilingi 150,000, anasema.

“Wakati dunia ikipambana 
kuwapo na ubunifu na matumizi 
nishati mbadala, ifikapo 2030 lengo 
namba saba, litatimia tukihakikisha 

mazingira, huku ripoti mbalimbali 
zikisema nchi zenye wakazi zaidi 
ya milioni 55.6 hawatumii nishati na 
teknolojia za kisasa kupikia.

Sawe analizungumzia hilo 
akisema walikuja na jiko hilo baada 
ya kubaini, sehemu kubwa ya kuni 
na mkaa huwashwa kwenye majiko 
yasiyo sanifu, mfano kwenye jiko la 
mafiga matatu kwenye ufanisi wa 
chini ya asilimia 10.

Jiko hilo ndilo linalotumiwa na 
asilimia 95 ya Watanzania waishio 
vijijini na kwamba asilimia 26.2 ya 
kaya hutegemea mkaa na asilimia 
5.1 huitegemea gesi ya mtungi au 
LPG wakati asilimia tatu pekee 
hutegemea umeme. Sehemu za 
mijini kaya nyingi hutumia jiko la 
bati la mkaa, lenye ufanisi wa chini 
ya asilimia 15.

HATUA ZA NCHI
Wastani wa Watanzania 33,000 

hufariki kila mwaka, kutokana na 
moshi wa kupikia, kwa mujibu 
wa Waziri wa Nishati, January 
Makamba, anayeeleza hayo jijini 
Dodoma, Septemba, mwaka jana.

Anatoa takwimu kwenye semina 
ya kuwajengea uwezo wabunge 
wanawake kuhusu matumizi ya 
nishati mbadala nyumbani.

Kwa sasa umeme umefikia 
asilimia 78.4 ya kaya zote nchini, 
ingawa kiasi cha watu kinacho-
tumia bado ni kidogo kwa asilimia 
37.7, anasema Waziri Makamba.

Kadhalika, umeme katika kaya 
nyingi unatumika zaidi kwa ajili ya 
mwanga, kuchaji simu, kuwasha 
redio, kuangalia televisheni na 
matumizi mengine madogo, lakini 
si kupika Makamba anasema.

Aidha, anasema kaya zenye 
umeme, hununua nishati kama 
LPG, mkaa na kuni, kwa ajili ya 
kupikia.

CHANGAMOTO
Pamoja na faida nyingi zito-

kanazo na kupika kwa nishati 
safi ikiwamo ya kiafya, mazingira 
na uchumi, bado kuna kukwama 
kufanikisha matumizi mapya.

Ni kutokana na sababu kadhaa 
kama sera, wafanyabiashara na 
watumiaji. Sera na mikakati ya 
kuendeleza nishati na teknolojia 
za kupika zinapewa kipaumbele 
kidogo na kutokuwapo bajeti, 
uwekezaji wa kutosha wa kukuza 
upatikanaji na matumizi, nacho 
kikwazo.

Baadhi ya teknolojia za kisasa za 
kupikia zinaagizwa kutoka nje na 
kutozwa kodi ya zaidi ya asilimia 
40 ya bei ya kununulia na kuzifanya 
bidhaa hizo, kuwa ghali na kaya 
nyingi kushindwa kuzimudu.

Zipo teknolojia sanifu kama 
majiko sanifu ya umeme yenye 
presha kama vile JULEP, ambayo 
hayajajulikana sana ingawa ni nafuu 
kuliko kuni, mkaa, mafuta ya taa 
na LPG.

Kikwazo ni teknolojia na 
gharama ya kununulia jiko lenyewe, 
ambayo kwa kiasi kikubwa inasaba-
bishwa na kuwapo kwa kodi kubwa 
inayofikia asilimia 46 (VAT 18% kwa 
mwagizaji na VAT asilimia 18 kwa 
msambazaji na ushuru wa kuagiza  
asilimia 10).

kila mtu anafikiwa na nishati hiyo 
kwa gharama nafuu,” anaongeza 
Sawe.

Akitoa ufafanuzi zaidi kuhusu 
jiko hilo, Albina Minja, ofisa wa 
kampuni hiyo, anasema ni sanifu 
lililoundwa kwa ufanisi na wakati 
wa kupikia linaongeza joto lakini 
baada ya muda linahifadhi joto kali 
linaloendelea kupika.

“Haliruhusu mvuke kutoka, hivyo 
joto halitoki nje na chakula huiva 
kwa mvuke tena lina usalama wa 
hali ya juu. Tunatoa mafunzo ya 
namna ya kulitumia kwa usahihi 
na tunafundisha mafundi, vikundi 
mbalimbali na mtu ambaye anali-
tumia,” anasema Albina.

Kadhalika, Meneja wa kampuni 
hiyo, Shukuru Meena, anaongeza: 
“Tunaipongeza serikali kwa 
kuhakikisha kuwa kila mwananchi 
anapata umeme. Majiko haya 
yanatumia umeme kidogo na 
afya inaboreka, uchumi wa nchi 
unastawi pia.”

Meena anasema wanafanya 
kampeni za kuelimisha wananchi 
kuhusu faida za kiuchumi ambazo 
watapata na kueleza umuhimu 
wakinababa kuwapa moyo na 
kuuwaunga mkono kifedha ili 
kinamama kununua na kutumia 
jiko hilo, kwa sababu ni rahisi, 
hawachafuki, wala hawachafui 
mazingira.

Anaongeza kuwa Tanzania 
inaweza kuacha kutumia kuni na 
mkaa na kutumia jiko linalotumia 

nishati ya jua na kwamba kuna 
mbadala wa uhakika na endelevu, 
gharama nafuu kwa kila Mtanza-
nia, kwani taifa linayo nishati na 
kwamba ukiwa na JULEP huna 
haja ya kuhangaika kutafuta mkaa 
na kuni ambazo si salama kwa afya 
wala mazingira.

HALI NI MBAYA
Kwa mujibu wa takwimu zina-

zotolewa na Ofisi ya Makamu 
wa Rais Mazingira, asilimia 85 ya 
Watanzania wanategemea kuni na 
mkaa  kupikia hatua  inayochangia 
upotevu wa hekta 372,000 za misitu 
kila mwaka.

Iwapo asilimia hiyo inayofikia 
watu milioni 52 hupikia kuni na 
mkaa kupika, ni wazi itafika siku 
hakutakuwa na mti wala kichaka 
baada ya miti yote kuwa majivu 
kwenye majiko ya mijini na vjijini.

Ofisi ya Takwimu ya Taifa (NBS) 
na Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
ya mwaka 2020, inaonyesha 
kuwa asilimia 63.5 ya kaya zote 
hutegemea kupikia.

UMUHIMU WA MAJIKO 
Ili kuishi kula ni lazima na mlo 

hupikwa kwa nishati safi na kwa 
teknolojia sanifu na endelevu 
ambayo ni muhimu kwa maisha 
bora. Lengo namba saba la malengo 
ya maendeleo endelevu (SDGs-
2030) ya Umoja wa Mataifa (UN), 
ambayo pia ni makubaliano ya 
mkutano wa Paris, kuhusu kutunza 
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TEKNOLOJIA
NA MARY GEOFREY 

Afrika Mashariki imo mbioni kuvuna
utajiri ndani ya taka za kielektroniki

B
IDHAA za kielektroniki 
kama kompyuta, simu, 
rimoti, ving’amuzi, tel-
evisheni kamera na betri 

zina viambato na vifaa ambavyo 
vinapofikia mwisho wa matumizi 
vinazalisha taka za kielektroniki. 

‘E waste’ na taka za plastiki si 
salama kwa mazingira, ni hatari 
kwa ustawi wa viumbe na mfumo 
mzima wa ikolojia unaomaanisha 
maingiliano ya binadamu na maz-
ingira yake wakiwamo viumbe hai 
walioko angani, ardhini na baharini 
au majini .

Hata hivyo, utaalamu unaweze-
sha taka hizi za kielektroniki baada 
ya muda wa matumizi kumalizika 
tofauti na nyingine zilizozoeleka 
kwenye mazingira zinaendelea 
kurejelezwa na hata kutumiwa 
na mafundi wengine kama vipuri 
au spea kwa ajili ya kuunda vifaa 
vingine.

Ripoti ya taifa ya masuala ya 
taka za kielektroniki ya Tanzania 
Bara ya mwaka 2019 iliyotolewa 
na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) 
inaeleza kuwa 2007 zilizalishwa 
tani 12,500 na miaka 10 baadaye 
ziliongezeka mara mbili zaidi na 
kwamba ilipofika 2017 zilizalishwa 
tani 35,800.

Kwa mujibu wa ripoti ya taarifa 
kwa umma kuhusu kanuni za 
udhibiti na usimamizi wa taka 
hatarishi ya mwaka 2019 iliyo-
tolewa na Ofisi ya Makamu wa Rais, 
ongezeko la taka za kielektroniki 
linachochewa na matumizi ya 
bidhaa za kielektroniki hasa simu, 
kompyuta, runinga na redio.

Kwa mujibu wa Programu ya 
Mazingira ya Umoja wa Mataifa 
(UNEP), kila mwaka tani milioni 50 
za taka za kielektroniki huzalishwa 
duniani zikiwa na thamani ya Dola 
za Marekani bilioni 62 takribani 
Shilingi trilioni 142.4.

Hata hivyo ni asilimia 20 pekee 
ya taka hizo za kielektroniki ndiyo 
hurejelezwa katika mazingira rasmi 
ili kupata bidhaa mpya bora na 
zisizo na athari kwa ikolojia.

Katibu Mkuu wa Taasisi ya 
Mawasiliano Afrika Mashariki 
(EACO), Dk. Ally Simba, anabaini-
sha hayo katika kongamano lililo-
jumuisha wadau kutoka nchi saba 
wanachama, wenye lengo la kujadili 
na kuweka mikakati ya kumaliza 
tatizo hilo, kuwa wananchi hawana 
uelewa nini maana ya taka za kiele-
ktroniki na madhara yake.

Anasema pia kuna ongezeko la 
taka nchini kiasi cha tani 17,000 
kwa miaka 21 kunakotakana na 
kungezeka matumizi ya vifaa vya 
kieletroniki kunakochagizwa na 
matumizi ya teknolojia ya mawasi-

liano.
Anafafanua kuwa vifaa hivyo 

vinaingia nchini kama misaada 
lakini kumbe vimekwisha muda 
wa matumizi hivyo kuwa sehemu 
ya dampo ya taka hizo.

Katibu Mkuu wa EACO, anataja 
sababu nyingine kuwa ni vifaa vya 
kielektroniki vilivyonunuliwa na 
muda wake wa matumizi kumal-
izika.

“Kuna ongezeko la kasi, tunain-
giza taka za kieletroniki tani milioni 
60 kwa mwaka, hivyo mnaona ni 
nyingi sana kama hakutakuwa na 
mkakati wa kuzidhibiti,” anasema 
Dk. Simba.

Anafafanua kuwa takwimu za 
mwaka 1998 zinaonyesha kuwa 
nchini kulikuwa na tani 2,000 za 
taka zitokanazo na vifaa vya kielek-
troniki na hadi kufika mwaka 2019 
ziliongezeka na kufika tani 19,000.

Anataja athari za kuwapo kwa 
taka hizo ni kugeuka kuwa sumu 
kwa watumiaji wakiwamo watoto 
wanaozichezea betri na simu za 
kuchezea.

Anaeleza kuwa kuchanganya 
taka za kielektroniki na za kawaida 
kunachafua maji, ardhi na maz-
ingira kwa ujumla kwa sababu 
zina kemikali hatarishi nyingi na 

kuongeza kuwa watu bilioni 7.7 
duniani hutumia simu za mkononi 
ambazo zinadumu kwa mwaka 
mmoja hadi miwili na kugeuka 
kuwa taka.

Anasema taka za kieletroniki 
siyo tatizo peke yake bali ni fursa 
kwa sababu zina madini mengi na 
kama ukipatikana utaratibu mzuri 
wa kuzichakata na zinakuwa fursa 
kwenye biashara.

UELEWA WA MAFUNDI
Fundi vifaa vya umeme Jumanne 

Issa wa Mabibo jijini Dar es Salaam, 
anazungumza na Nipashe akisema 
anapokea vifaa kama majagi ya 
kuchemshia maji, redio na feni, 
pasi na draya za kukausha nywele 
saluni.

Anasema: “Baada ya kutengen-
eza vinavyofaa, vifaa visivyotengen-
ezeka navikusanya na taka nyingine 
na kuzitupwa dampo. Sijui kama 
natakiwa kuzipeleka wapi zaidi ya 
kuzitupa, nyingine zinaonekana 
lakini zinahitajika kwa sababu kuna 
vifaa ninavyoweza kutumia kwenye 
kazi yangu.”

Kwa mujibu wa Dk. Simba vifaa 
vya kielektroniki vilivyotumika 
vinaweza kwa mara nyingine tena 
kutumiwa, kuuzwa, kuokolewa, 

kuchakatwa na kutupwa.

JUHUDI ZA TCRA
Mamlaka ya Mawasiliano (TCRA) 

inayosimamia huduma za mawasi-
liano inasema kutokana na changa-
moto hiyo imeweka mikakati ya 
pamoja ya kuikabili, ni kwa mujibu 
wa Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dk. 
Jabiri Bakari.

Anasema wamekutana wadau 
mbalimbali wakiwamo watafiti, 
wataalamu wa mazingira ili kujadili 
kwa namna gani wanaweza kumal-
iza tatizo hilo.

Mei mwaka huu, TRCA itaanzisha 
utaratibu rasmi wa kushughulika na 
tatizo hilo wakati ambao kampuni 
binafsi ndizo zinazokusanya na 
kuziteketeza katika utaratibu bora, 
anasema na kuongeza kuwa wana-
shirikiana na nchi wanachama 
kujadili na kupanga mikakati ya 
kudhibiti usambaaji kiholela wa 
e-wastes.

MSIMAMO WA WIZARA 
Waziri wa Habari, Mawasiliano na 

Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye, 
akizungumza baada ya kufungua 
kongamano la wadau wa nchi saba  
wanachama wa EACO, kujadili na 
kuweka mikakati ya kumaliza tatizo 

hilo, anasema ni kubwa linaloende-
lea kukua ingawa watu wa kawaida 
hawaoni kwa haraka kwa sababu 
hawajui pa kuzipeleka.

“Teknolojia inavyoendelea kukua 
kwa kasi ndivyo vifaa vinavyoone-
kana vinaanza kupitwa na wakati 
na kuwa taka, kwa hiyo tunadhani 
ni muhimu kukutana pamoja na 
wadau na kuweka namna bora ya 
kukabili jambo hili,” anasisitiza 
Nape na kuongeza kuwa serikali 
ina wajibu wa kuweka mikakati ya 
kumaliza changamoto hiyo.

Anasema pamoja na njia zinazo-
tumika nchini kuharibu taka hizo 
kupitia kampuni binafsi, bado kuna 
umuhimu wa kupata nyenzo za kuli-
maliza tatizo hilo.

MIKAKATI YA EACO
Katika kongamano la EACO lil-

ilotanguliwa na mingine minne, 
umeweka mkakati wa miaka mitano 
wa kupunguza uwapo wa taka zina-
zotokana na vifaa vya kielektron-
iki, anasema Dk. Simba, akisema 
mojawapo ni kuangalia namna ya 
kushirikisha watu na kampuni zina-
zozalisha bidhaa za kielektroniki 
ambazo vifaa vyake vinakuwa taka 
kwa kuwatengenezea miongozo na 
majukumu maalum.

“Pia tumekubadiliana kuendelea 
kutoa taarifa kwa wananchi, nchi 
za Afrika Mashariki, zina kamati ya 
taka za kielektroniki, kupitia hao 
watakuwa na jukumu la kutoa elimu 
kwa jamii hasa ya nini wanapaswa 
kufanya kudhibiti madhara yake 
ambayo ni hatari kama hazitahifa-
dhiwa kikamilifu,” anasema.

Anasema wananchi wanapaswa 
kutambua kuwa taka za kielek-
troniki si sahihi kukaa nazo nyum-
bani, hivyo amewataka kuzipeleka 
kwenye kampuni na watu wanaoku-
sanya vitu vyote vya kielektroniki 
ambavyo havifanyi kazi.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu 
wa Rais Muungano na Mazingira, 
Khamis Hamza anasema kupitia 
EACO, TCRA na Baraza la Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC), wamewaku-
tanisha pamoja wadau kwa lengo la 
kuelimishana juu ya namna bora ya 
kupunguza na kuondoa taka hizo.

“Kutokana na mikataba mbal-
imbali ambayo serikali imesaini 
kudhibiti tulipofikia si pabaya sana 
kwa maana tumeweka msisitizo 
katika kuelimisha jamii ili kuzuia 
uwapo wa taka hizi pia kuwafundi-
sha namna bora za kuzihifadhi,” 
anasema.

ANGALIZO UNEP 
Shirika la Mazingira la Umoja 

wa Mataifa (UNEP), linasema 
taka za kielektroniki ni mbaya na 
hatari kwasababu haziyeyuki na 
zinachafua mazingira. Hata hivyo, 
hivi sasa baadhi ya vijana katika 
nchi mbalimbali ikiwamo Nigeria 
wameamua kuwa wabunifu na 
kugeuza taka hizo kuwa mali.

Jiji kuu la kibiashara la Nigeria 
taka za elektroniki kwa miaka mingi 
lilikuwa tatizo sugu, leo zimepata 
thamani kwa kuchakatwa na kuwa 
na tija kiuchumi.



Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Maliasili na Utalii ime-
shauriwa  kuweka alama kwenye 
maeneo yote ya hifadhi za kihis-
toria katika Mkoa wa Dodoma ili 
kutunza kumbukumbu kwa vizazi 
vijavyo. 

Ushauri huo ulitolewa juzi na 
baadhi ya wakazi wa Kikuyu jijini 
hapo, wakati wakitoa malalamiko 
ya vivutio vingi vya kihistoria 
kutelekezwa na havina usimamizi 
wa moja kwa moja kutoka serikali 
zaidi ya ule wa kimila,  hali am-
bayo inasababisha uwapo wa shu-

ghuli za kibinadamu kufanyika 
katika maeneo hayo. 

Mmoja wa wakazi hao, Johnson 
Matiko, alisema maeneo mengi 
yanayobeba historia ya Mkoa 
wa Dodoma yametelekezwa na 
kuanza kupoteza uhalisia wake, 
hivyo alishauri kuwepo namna ya 
kuweka kumbukumbu ya alama 
zitakazoonyesha umuhimu wake 
na kuwa kivutio.

Akitolea mfano wa kivutio 
ambacho kinatakiwa kuwekwa 
alama ni eneo lililobeba asili ya 
jina la Dodoma ambalo tembo 
alididimia na kuzama na kusaba-

bisha wenyeji wa eneo hilo kuki-
ita kitendo hicho Idodomya yaani 
kudidimia na kusababisha mkoa 
huo kuitwa Dodoma.

“Mwanzoni eneo hili líliitwa 
Idodomya lakini kutokana na 
watalii wa kipindi cha ukoloni 
kushindwa kutamka neno hilo na 
kujikuta wakiita Dodoma na hapo 
ndipo neno hilo likaanza kuzoe-
leka na kutumika hadi sasa, hii ni 
historia na ni utalii ambao ukitu-
mika vizuri utaiongezea mapato 
serikali yetu.

“Tunashangaa kuona eneo hili 
limetelekezwa kiasi hiki mpaka 

watu wanaanza kujenga majengo 
yao, kifupi hakuna uhalisia hata 
mtu akitaka kuonyeshwa alipo-
zama tembo hawezi kuamini, 
tulitegemea ile juhudi ya Rais 
katika utalii itaungwa mkono 
kwa kuweka uhifadhi wa mae-
neo ya historia ya makao makuu 
ya nchi lakini bado hakuna 
utekelezaji,”alisisitiza.

Kiongozi wa kimila wa kabila 
la wagogo, Chifu Mazengo wa pili 
alisema kuna haja kwa serikali 
kuanza upya kutilia mkazo kwa 
vitendo masuala yote yanayohusu 
utalii na uhifadhi.

Alisema Mkoa wa Dodoma una-
vivutio vingi vya kihistoria am-
bavyo vikiwekewa alama vitaku-
wa na hadhi na kuvitutia utalii.

Chifu Mazengo alisema: “Vivu-
tio vya asili Dodoma ni vingi  la-
kini utambuzi haupo mfano hapa 
Kikuyu mbali na kuwepo kwa 
eneo la tembo, ukiingia ndani ya 
Chuo Kikuu cha St. John kuna mti 
mkubwa uliotumika kunyongea 
wahalifu kipindi cha utumwa la-
kini ukiwauliza wanaosoma pale 
hawajui chochote kuhusu mti 
huo”.

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

M
KUU wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, ameiagi-
za Halmashauri ya Wilaya 
ya Manyoni mkoani humo 

kutafuta eneo na kupima viwanja ili 
vigawiwe kwa wananchi wanaodai 
fidia kwa halmashauri hiyo.

Alitoa agizo hilo mwishoni mwa 
wiki baada ya kusomewa  taarifa 
na kamati aliyoiunda kuchunguza 
migogoro  10 ya ardhi katika Wilaya 
ya Manyoni.

Katika ripoti ya kamati hiyo il-
iyosomwa na Kamishna wa Ardhi 
Mkoa wa Singida, Shamimu Hoza, 
ilibainisha kwamba wapo wananchi 
ambao wanatakiwa kulipwa fidia 
ya viwanja vilivyochukuliwa na hal-
mashauri hiyo.

RC Singida aagiza wanaoidai 
h’shauri wapatiwe viwanja

Viwanja 
hivyo 
vitagawi-
wa kwa 
walengwa 
kulingana 
na madai 
yake na 
atakaye 
kataa 
kupewa 
kiwanja 
atapewa 
fedha 
za fidia 
kama ili-
vyokuba-
lika.

Kufuatia hali hiyo, Serukamba 
aliagiza halmashauri hiyo ishirikiane 
na Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Manyoni, Jumanne Mla-
gaza,   pamoja na madiwani wote ili 
kupata eneo la kuwagawia wananchi  
na miundombinu muhimu ifikishwe 
eneo hilo.

Alisema atawasiliana na Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO), 
Wakala wa Barabara za Mijini na Vi-
jijini (TARURA)   na   Wakala wa Us-
ambazaji Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA) ili kutafuta namna 
ya kupeleka miundombinu hiyo ka-
tika eneo litakalochaguliwa na hal-
mashauri hiyo.

Serukamba alifafanua kwamba vi-
wanja hivyo vitagawiwa kwa waleng-
wa kulingana na madai yake na ata-
kaye kataa kupewa kiwanja atapewa 

fedha za fidia kama ilivyokubalika.
Awali, akitoa taarifa ya kamati 

Kamishna wa Ardhi mkoani Singida, 
Hoza alisema migogoro mingi ya ar-
dhi wilayani Manyoni inasababishwa 
na taasisi zinazohusika kutowasiliana 
katika umilikishaji wa ardhi na upan-
gaji wa vijiji ambapo vingine vimeku-
wa ndani ya hifadhi jambo ambalo li-
nasababisha kutokea kwa migogoro.

Aidha, alitoa angalizo kwa wa-
nanchi hao kwamba kufyeka pori 
hakutoi umiliki wa eneo hivyo kila 
mwenye uhitaji wa ardhi anapaswa 
kufuata njia zinazostahili ili kupata 
eneo.

Kamati hiyo ilikuwa ikichunguza 
migogoro 10 ya ardhi kwenye eneo 
la viwanja mashamba na mauaji ya 
wananchi yenye sura ya kishirikina 
na imani potofu.
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Waziri awaomba 
viongozi wa 
dini kutoa elimu 
kodi ya pango 
Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Angeline Mabula, 
amewaomba viongozi wa dini kuen-
delea kutoa elimu zaidi kwa Watan-
zania ili kuona umuhimu wa kulipa 
kodi ya pango.

Mabula aliyasema hayo alipokuwa 
akizungumza na viongozi wa dini 
kwenye mahafali ya sita kwa wahit-
imu wa ngazi ya juu ya madaktari 
na maprofessa iliyodhaminiwa na 
Chuo cha Outreach Care Internation-
al Marekani yaliyofanyika kwenye 
Chuo cha Mipango mkoani hapa.

Alisema viongozi wa dini wana 
uwanja mpana wa kuwaelimisha 
Watanzania kuhusu ulipaji wa kodi 
ya pango ambayo kwa hivi sasa 
Rais Samia Suluhu Hassan ametoa 
msamaha wa riba ya kwa wenye 
madeni.

“Niwaombe viongozi wangu wa 
madhehebu ya dini endeleeni kui-
saidia serikali katika kutoa elimu 
kwa watu wenu huko kwenye 
nyumba za ibada kwa ajili ya kulipa 
hiyo kodi ya pango ambayo imetole-
wa msamaha na Rais ili Watanzania 
waitoe bila kushurutishwa,”alisema.

Mkuu wa mafunzo ya viongozi 
hao waliohitimu elimu ya madak-
tari na maprofessa, Prof. Rejoice 
Ndalima aliwataka viongozi wa dini 
kujiongeza zaidi katika kuitafuta 
elimu ya kutosha ili kufanya kazi 
zao vizuri.

Prof. Ndalima alisema wahitimu 
hao pamoja na viongozi wa madhe-
hebu ya dini wanapaswa kuijenga 
nchi kwa ajili ya manufaa ya maen-
deleo ili amani iliyopo idumu kwa 
Watanzania.

Alisema: “Kama tunataka watu 
wetu wawe na upendo na uzalendo 
lazima tuendelea kuimba upendo 
na amani hapo nchi yetu itakuwa 
na maendeleo kwa kuwa wananchi 
wake watakuwa na moyo wa 
kusameheana na kupendana”.

Katibu Mkuu wa Chama cha Wafanyakazi wa Vyombo vya Habari Tanzania (JOWUTA), Selemani Msuya (kushoto), aki-
kabidhi cheti cha shukrani kwa Ofisa Mwandamizi Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), Semu Mwaky-
anjala, kutokana na mamlaka hiyo kufadhili mkutano mkuu wa chama hicho, jijini Dodoma hivi karibuni. Katikati ni 
Naibu Katibu wa JOWUTA, Said Mmanga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Maliasili yaagizwa kuweka alama maeneo ya hifadhi

HABARI DODOMA

Viongozi wa dini wana 
uwanja mpana wa kuwae-
limisha Watanzania kuhusu 
ulipaji wa kodi ya pango 
ambayo kwa hivi sasa Rais 
Samia Suluhu Hassan am-
etoa msamaha wa riba ya 
kwa wenye madeni.



Na Grace Mwakalinga, MBEYA

W
AKULIMA 22,500 ka-
tika mikoa ya Mbeya, 
Songwe na Ruvuma wa-
natarajiwa kunufaika na 

elimu ya uboreshaji wa kilimo cha ka-
hawa kwa kuongeza thamani ya zao 
hilo na kupata soko la uhakika ndani 
na nje ya nchini.

Meneja Mradi  wa PACE, Amos 
Mbwambo, alisema mradi huo un-
atekelezwa kwa ufadhili wa Jumuiya 
ya Umoja wa Ulaya  (EU) na kutekele-
zwa na Shirika la East  and Central 
Africa (Solidaridad), Taasisi ya Utafiti 
wa Kahawa nchini (TaCRI) na Shirika 
la Mazingira na Haki za Binadamu 
(Envirocare).

Alisema unatekelezwa kwa kip-
indi cha miezi 42 kwa Halmashauri 

Wakulima 22,500 kunufaika 
na elimu ya uboreshaji kilimo
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Kampuni 
ya ununuzi 
kokoa kutoa 
elimu kwa 
wakulima
Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

KAMPUNI ya ununuzi wa 
kokoa katika Wilaya za Kye-
la na Rungwe mkoani Mbeya, 
imeihakikishia serikali 
kuendelea kutoa elimu katika 
sekta ya afya kwa lengo 
la kuhakikisha wananchi 
wanakuwa na afya njema ili 
kuendelea kuzalisha kwa tija.

Mkurugenzi wa Kampuni 
ya Bioland Intenational Ltd, 
Fons Maex, alisema katika 
kufanikisha hayo zaidi ya vi-
tabu 50,000 vya masomo ya 
kiingereza na hisabati vime-
tolewa kupitia programu ya 
cocoa for schools kwa shule 
za msingi zilizopo katika 
Halmashauri ya Busokelo na 
Rungwe mkoani Mbeya.

Alisema mbali na kutoa 
vitabu hivyo kukabiliana na 
tatizo la ukosefu wa vitabu 
shuleni, lakini wana lengo la 
kuongeza ufaulu wa masomo 
ya hisabati na kiingereza 
kutokana na wanafunzi ku-
fanya vibaya katika masomo 
hayo.

Lengo la utoaji wa vitabu 
hivyo ni kukabiliana na 
uhaba wa vitabu vya ku-
fundishia na kujifunzia kwa 
masomo ya hisabati na 
kiingereza.

“Zaidi ya Sh. milioni 30 
zimetumika kununua vi-
tabu hivi ambavyo naamini 
vitaongeza ufaulu kwa 
watoto wetu maana tulibaini 
miongoni mwa sababu zina-
zochangia kufanya vibaya 
kwenye masomo hayo ni 
uhaba wa vitabu vya ku-
jifunzia na kufundishia,” 
alisema Maex.

Aidha, Maex aliwataka 
walimu wa shule za msingi 
katika Halmashauri ya Bu-
sokelo na Rungwe kuongeza 
bidii  ya kufundisha watoto 
ili mitihani ijayo halmashauri 
hizo ziwe kinara.

Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Rungwe, Renatus Mchau, 
alisema licha ya serikali 
kuboresha miundombinu ya 
shule ikiwamo vyumba vya 
madarasa, vyoo na baadhi 
ya vifaa vya maabara bado 
kuna uhitaji mkubwa wa 
vitabu vya kufundishia na 
kujifunzia hususani kwenye 
masomo ya sayansi.

Alisema kwa sasa mazin-
gira ya mwanafunzi ku-
kaa shuleni yatakuwa mazuri 
na yatamvutia kwani atakaa 
kwenye mazingira safi na 
kujisomea kwa utulivu ili 
kutimiza ndoto zake.

Wawili mbaroni 
tuhuma ya 
unyang’anyi

Mtaalamu wa Elimu ya Ujasiriamali kutoka Shirika la Envirocare linalojihusisha 
na kilimo cha kahawa na jinsia, Grace Muro, akitoa elimu ya utengenezaji wa 
sabuni kwa kutumia malighafi za kahawa kwa wajasiriamali (hawapo pichani), 
wa kijiji cha Mlowo, Kata ya Isuto wilayani Mbeya jana. PICHA: GRACE MWAKA-
LINGA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JESHI la Polisi Mkoa wa Mbeya, linawa-
shikilia watuhumiwa wawili Mussa Ma-
punda (38), Patrick Samwel (36) wakazi 
wa Airport ya zamani  kwa tuhuma za 
unyang’anyi wa kutumia silaha aina ya 
panga.

Kwa mujibu wa Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Mbeya, Kamishna Msaidizi wa 
Polisi ACP, Benjamini  Kuzaga, watuhu-
miwa hao walikamatwa Machi 20, mwa-
ka huu baada ya kufanya msako maeneo 
mbalimbali ya mkoa huo.

Alisema awali Machi 18, 2023 maeneo 
ya Ituha jijini Mbeya Lusubilo Lucas (45) 
Mwalimu wa Shule ya Msingi Inyala ali-
vamiwa na kundi la vijana na kisha kum-
jeruhi kichwani na kumpora pikipiki 
yake na kukimbia.

Alisema baada ya tukio hilo, Jeshi la 
Polisi Mkoa wa Mbeya lilianza msako 
na hatimaye Machi 20, 2023 maeneo ya 
Ilomba jijini Mbeya lilifanikiwa kuwatia 
mbaroni watuhumiwa wawili kwa tuhu-
ma za kuhusika katika tukio hilo.

“Watuhumiwa wanaendelea kuhojiwa 
ili kubaini mtandao mzima wa matukio 
ya unyang’anyi na uporaji na baada ya 
upelelezi kukamilika watafikishwa ma-
hakamani,” alisema ACP Kuzaga.

Aliongeza kuwa katika mwendelezo 
wa misako hiyo, Jeshi la Polisi linawashi-
kilia watuhumiwa sita kwa tuhuma za 
wizi katika maduka ya bidhaa mbalim-
bali na kwa mawakala wa fedha.

  Watuhumiwa waliokamatwa ni Fa-
tuma Abubakari (60), Lukresia Rau-
rent (48), Aselina Juma (26), Mohamed 
Abubakari (52), Toni Silvester (37), Fa-
nuel Mzava (40) wote wakazi wa Soweto 
mkoani Kilimanjaro walikamatwa wilay-
ani Chunya mkoani Mbeya wakiwa na 
mali za wizi ambazo ni bidhaa mbalim-
bali za dukani pamoja na Sh. milioni 1.3 
kati ya Sh. milioni 2.8 walizoiba.

Alidai watuhumiwa walikutwa na gari 
yenye namba T.571 DXS aina ya Nissan X 
Trail rangi nyeusi ambayo hutumia ka-
tika uhalifu wao. 

Kamanda Kuzaga alisema watuhumi-
wa walihojiwa na kukiri kufanya matukio 
ya uhalifu katika maduka na mawakala 
wa fedha katika mikoa mbalimbali nchi-
ni.

HABARI MBEYA

ya Mji wa Mbinga, Wilaya ya Nyasa 
na Wilaya ya Mbinga kwa Ruvuma, 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya 
na Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi 
kwa Mkoa wa Songwe ambazo zinal-
ima zao hilo.

Aliongeza kuwa katika mradi huo 
watawatumia vijana 75 kwa ajili ya 
kusaidia kuelimisha jamii kuhusu 
masuala ya jinsia yaliyoibuliwa kwe-
nye utafiti wenye maeneo ya mradi 
mwaka 2020-2021  na kufundisha 
vikundi vya wanawake vya kuweka 
Akiba na kukopa kijijini (KKAKK).

Akizungumzia vitendo vya ukatili 
wa kijinsia katika jamii, Mwanashe-
ria kutoka Envirocare, Godlisten 
Muro, alisema wanawake wanaka-
biliwa na ukatili wa kiuchumi ndani 
ya familia zao.

Alifafanua kuwa wanawake 

wamekuwa wazalishaji wakubwa 
wa mazao na shughuli nyingine za 
kuongeza kipato lakini unapofika 
wakati wa kufanya maamuzi au ku-
panga bajeti wanaume hutumia ma-
bavu kumilika rasilimali fedha.

Hivyo, aliwahamasisha wanawake 
kutofumbia macho vitendo hivyo 
badala yake wasimame kupigania 
haki zao pamoja na kuwaelimisha 
waume zao umuhimu wa ushirikish-
waji kwenye kupanga bajeti yenye 
mlengo wa kijinsia.

Mkazi wa Kijiji cha Utengule –
Usongwe, kilichopo Mamlaka ya 
Mji mdogo Mbalizi wilayani Mbeya, 
Rosemary Luvanda, alikiri kuwapo 
kwa ukatili wa kiuchumi ndani ya fa-
milia katika maeneo yao na kwamba 
wanaume ndio wanaongoza kwa ku-
fanya ukatili huo.

Wanawake 
wanaka-
biliwa na 
ukatili wa 
kiuchumi 
ndani ya 
familia 
zao.
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HABARI ZANZIBAR

‘Wazanzibar wanufaika 
na rasilimali za bahari’

Dk. Mwinyi 
aagiza 
Barabara 
Charawe-
Ukongoroni 
kujengwa
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapindu-
zi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, am-
emaliza kero ya miaka mingi 
iliyokuwa ikiwasibu wananchi 
wa Charawe na Ukongoroni 
Mkoa wa Kusini Unguja, kwa 
kuagiza kujengwa barabara 
katika eneo hilo.

Waziri wa Ujenzi, Mawasi-
liano na Uchukuzi Zanzibar, 
Dk. Khalid Salum Mohamed, 
aliwasilisha salamu hizo za 
Rais jana wakati akizungumza 
na wananchi wa Ukongoroni 
na Charawe.

Aidha, Waziri Dk. Khalid 
alisema barabara hiyo yenye 
urefu wa kilomita 22 itajengwa 
na Kampuni ya ORKUN kutoka 
nchini Uturuki na itakuwa na 
ukubwa mita tisa upana na 
ujenzi huo unatarajiwa kuka-
milika ndani ya kipindi cha 
miezi minne.

“Nawahakikishia ndugu 
wananchi kampuni hii ina 
uwezo mkubwa sana wa kila 
hali kwani ndio iliyopewa kazi 
kujenga reli ya SGR nchini,” 
alieleza.

Hata hivyo aliwataka wa-
nanchi kuondoa shaka juu ya 
utendaji kazi wa viongozi wa 
juu akisema wanatekeleza kila 
ambacho wamekiahidi.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini 
Unguja, Rashid Hadid, alim-
pongeza waziri huyo kwa 
ujasiri wake kwa kuichukua 
changamoto hiyo na ndani ya 
kipindi cha mwezi mmoja na 
kutoa mrejesho kwa wananchi.

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa Zanzi-
bar, Othman Masoud Othman, amesema 
ni wajibu kwa viongozi kuwa karibu na 
wananchi ili kusaidia kujenga umoja na 
ushirikiano hasa katika kipindi hiki cha 
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani.

Othman ambaye ni Makamu Mwe-
nyekiti wa ACT-Wazalendo Zanzibar, 
aliyasema hayo jana Unguja baada ya 
kukamilisha ziara yake ya kutembelea 
wagonjwa na wajane katika  majimbo 
mbalimbali ya Uguja na Pemba.

Othman alisema ziara kama hizo ni 
muhimu na zinasaidia viongozi kupata 
funzo la kufahamu hali na maisha ya 

watu yalivyo na kutafakari juu ya namna 
bora ya kuendeleza umoja.

“Ziara kama hizi pia zinatoa nafasi 
kwa viongozi kusikiliza moja kwa moja 
matatizo ya wananchi na kuweza ku-
fahamu, hivyo kuwezesha  kutafakari 
namna ya kutafuta mbinu za pamoja za 
kuyatatua,”alisema.

Hivyo aliwataka waliopatwa na mti-
hani wa maradhi ya aina mbalimbali 
kuendelea kuwa na subira na kufahamu 
kwamba maradhi ni mtihani kutoka kwa 
Mungu.

  Katibu wa Haki za Binadamu na 
Makundi Maalum wa ACT – Wazalendo, 
Pavu Abdalla Juma, alisema ziara hizo ni 
mwendelezo wa urithi muhimu kutoka 

kwa mtangulizi   wake Hayati Maalim 
Seif Shariff Hamad ambazo alizifanya 
kila ifikapo Mwezi Mtukufu wa Ramad-
hani na zinasaidia katika kujenga umoja 
na mshikamano miongoni mwa wa-
nanchi na viongozi wao.

Katibu wa ACT- Wazalendo Mkoa wa 
Mjini Magharib, Mahamoudu Ali Mahin-
da, alisema chama hicho katika ngazi ya 
Mkoa wa Mjini kimeanzisha mfuko maal-
um wa faraja kwa ajili ya kusaidia wenye 
shida na changamoto mbalimbali.

Othman katika ziara hiyo alitembe-
lea majimbo ya Chumbuni, Shaurimoyo, 
Amani, Magomeni, Kwahani, Mpandae, 
Jang’ombe, Kiwajuni na Malindi katika 
Wilaya ya Mjini Unguja.

Viongozi watakiwa kuwa karibu 
na wananchi wakati wa mfungo

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Othman Masoud Othman (kushoto), akizungumza na Mzee Fumu Fadhili 
Makame wa Shaurimoyo, wakati wa ziara yake ya kuwajulia hali wagonjwa, wazee na wananchi wenye changamoto 
mbalimbali kisiwani humo juzi. PICHA: OMKR

kutekeleza mipango ya sera kupi-
tia dhana ya uchumi wa buluu ili 
Wazanzibari wafaidike na uchumi 
huo.

Alisema Zanzibar ina uzoefu wa 
mifumo ya usimamizi mzuri wa 
sera za kitaifa ikiwamo usimamizi 
wa sera ya maafa na usimamizi wa 
sera ya uhakika wa chakula na lishe.

Katibu Mkuu Wizara ya Uchumi 
wa Buluu na Uvuvi, Dk. Aboud 
Suleiman Jumbe, alisema ili dhana 
ya uchumi wa buluu ifikiwe lazi-
ma kuimarisha sekta ya za elimu, 
ubunifu, nyenzo, fursa za mitaji, 
masoko, kuimarisha usawa wa ki-
jinsia na jamii, ubora wa bidhaa, 
ulinzi na usalama wa mazingira ya 
bahari pamoja na mabadiliko ya 
tabianchi.

Aidha, alisema serikali inaen-
deleza kuweka mazingira bora ya 
uwekezaji, kurahisisha biashara 
kutatua matatizo mbalimbali zina-

zokwamisha  utekelezaji bora wa 
mpango wa maendeleo wa Zanzi-
bar (ZADEP).

“Hiyo ndiyo njia ya kuinua 
mnyororo wa thamani  ya sekta 
ya uchumi wa buluu na kufungua 
milango mipya ya masoko ya kisasa 
na kimataifa ya bidhaa za uchumi 
wa buluu,” alisema.

Mwakikishi kutoka Shirika la 
Uhifadhi wa Wanyama pori (WWF) 
Tanzania, Matrida Simfukwe, alise-
ma uchumi wa buluu ni miongoni 
mwa  nyanja muhimu za kuanga-
zia katika suala zima la uhifadhi na 
manufaa ya rasilimali za bahari.

Wakichangia mada kuhusu 
muundo wa sera ya uchumi wa 
buluu mawaziri hao waliitaka seri-
kali kuwa makini juu ya utumiaji 
wa bahari hasa kwa wananchi na 
wawekezaji, kuondoa changamoto 
inayoweza kujitokeza hasa katika 
matumizi ya ufukwe.

Hiyo ndiyo 
njia ya 
kuinua 
mnyor-
oro wa 
thamani ya 
sekta ya 
uchumi wa 
buluu na 
kufungua 
milango 
mipya ya 
masoko ya 
kisasa na 
kimataifa 
ya bidhaa 
za uchumi 
wa buluu.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
AZIRI wa Nchi, Ofisi 
ya Makamu wa Pili wa 
Rais, Uratibu na Baraza 
la Wawakilishi, Hamza 

Hassan Juma,  amesema wakazi wa 
Zanzibar wanaendelea kunufaika na 
rasilimali za bahari katika nyanja za 
uchumi.

Aliyasema hayo jana Mkoa wa 
Kaskazini Unguja, wakati akifungua 
semina ya kujadili uratibu wa uchu-
mi wa buluu kwa mawaziri wa Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar.

Alisema kukamilika kwa sera na 
mpango mkakati  wa uchumi wa bu-
luu kutatoa fursa zaidi kwa Wazanzi-
bar kunufaika na uchumi, hivyo ali-
wataka wavuvi kuendelea kuhifadhi 
mazingira ya bahari kwa manufaa ya 
baadaye.

Hamza alisema Zanzibar imezun-
gukwa na bahari,  hivyo ni muhimu 

Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
amemaliza kero ya 
miaka mingi iliyokuwa 
ikiwasibu wananchi wa 
Charawe na Ukongoroni 
Mkoa wa Kusini Unguja, 
kwa kuagiza kujengwa 
barabara katika eneo 
hilo.
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HABARI KIMATAIFA

Polisi nchini Kenya wakiimarisha doria kuzuia maandamano katika baadhi ya maeneo. PICHA: MTANDAO

KAMPALA, Uganda

WAZIRI wa Habari wa Uganda, 
Dk. Chris Baryomunsi, amesema 
kwamba Rais wa nchi hiyo 
Yoweri Museveni, atasaini 
muswada uliopitishwa na bunge 
unaoharamisha ushoga nchini 
humo, na kuwa sheria.
Akizungumza na waandishi wa 

habari jana Baryomunsi ali-
sisitiza kuwa Museveni atasaini 
muswada huo, huku akionya 
jumuiya ya kimataifa dhidi ya 
kile alichotaja kama kuwatisha 
viongozi wa Uganda kwamba 
watawekewa vikwazo.
“Tunatunga sheria kwa ajili 

ya raia wa Uganda na wala sio 
wazungu, kama wanataka, basi 
watuwekee vikwazo,” alisema 
Baryomunsi.
Inaelezwa kuwa mashirika 

ya kutetea haki za kibinadamu 
yamekashifu hatua ya bunge 
la Uganda kupitisha muswada 
unaoharamisha ushoga nchini 
humo, yakisema ni ukiukaji 
mkubwa wa haki za kibin-
adamu.
Muswada uliopitishwa na 

bunge una hukumu ya hadi 
kifo kwa wanaofanya mapenzi 
ya jinsia moja na kuambukiza 
wengine virusi vya ukimwi.
Kwa mujibu wa muswada huo, 

watu wanaojihusisha na map-
enzi ya jinsia moja watahuku-
miwa miaka 20 gerezani, huku 
wale watakaopatikana waki-
jaribu kufanya jambo hilo waki-
hukumiwa miaka 10 gerezani.
Waziri wa sheria na masuala 

ya katiba wa Uganda Nobert 
Mao, alitoa wito kwa raia wa 
Uganda kukataa kile alichokita-
ja kama jaribio la kuharibu mila 
na tamaduni zao.
“Wakati mwingine, hawa watu 

wanaoitwa wafadhili, jumuiya 
ya kimataifa na wanaotutishia, 
hawatutakii mema,” alisema 
Mao.
Mao aliongeza kwamba 

itakuwa vigumu kwa mataifa ya 
magharibi kukubali mataifa ya 
Afrika kupeleka utamaduni wao 
katika mataifa hayo na kuhoji 
kinachosababisha kulazimisha 
ushoga kwa mataifa mengine.

VOA

Uganda yapigilia 
msumari sheria 
kupinga ushogaNAIROBI, Kenya

WANAHABARI wa ndani na wa ki-
mataifa wanaofuatilia maandamano 
nchini Kenya wameshambuliwa na wen-
gine kujeruhiwa baada ya genge la watu 
wenye visu kurushia magari yao mawe 
wakiwa katika eneo la Kibra, licha ya poli-
si kutanda kila kona kuzuia ghasia hizo.

Wiki iliyopita kiongozi mkuu wa upin-
zani nchini Kenya Raila Odinga, aliitisha 
maandamano mara mbili kila wiki Juma-
tatu na Alhamisi, kwa lengo la kupinga 
serikali juu ya kupanda kwa gharama za 
maisha. 

Kwa mujibu wa vyombo vya habari 
vya ndani, Jase Ndung’u, mwandishi wa 
habari anayefuatilia maandamano katika 
eneo la Kibra, alieleza kuwa genge lililoji-
hami liliwavamia wanahabari waliokuwa 
wakifuatilia maandamano hayo, na ku-
walazimisha kukimbia kuokoa maisha 
yao.

“Genge hilo lilijifanya kuwa sehemu ya 
waandamanaji lakini walikuwa na silaha,” 
alisema Ndung’u.

Ilielezwa kuwa wanahabari walilazi-
mika kutoroka genge la watu wenye visu 
kwenye gari la luninga ya Citizen huko 
Kibra, Nairobi, na kwamba baadhi ya 
waandishi wamepoteza simu zao, pochi 
na vitu vingine vya thamani.

Alisema polisi walifyatua gesi ya kutoa 
machozi kutawanya maandamano baada 
ya upinzani kuapa maandamano yataen-
delea licha ya marufuku ya polisi.

Taarifa zilisema usalama uliimarishwa, 
huku polisi wa kutuliza ghasia wakiwa 
katika maeneo ya kimkakati jijini Nairobi 
na kushika doria mitaani, maduka mengi 
yakiwa yamefungwa na huduma za treni 
kutoka viunga vya mji mkuu hadi wilaya 
kuu ya biashara zilisitishwa.

Kinara wa upinzani Odinga, alitoa wito 
kwa watu kujitokeza barabarani hata 
baada ya maandamano ya wiki jana am-

bayo yalisababisha vurugu na kusimami-
sha shughuli katika baadhi ya sehemu za 
mji wa Nairobi.

Aidha, ilielezwa kuwa askari wa kutu-
liza ghasia nchini Kenya walitanda katika 
mitaa ya mji mkuu, Nairobi, katika jitiha-
da za kuzuia maandamano yaliyoitishwa 
na upinzani kuhusu gharama ya juu ya 
maisha na madai ya ukiukwaji wa maadili 
katika uchaguzi.

Viliripoti kuwa maduka yalifungwa ka-
tikati mwa jiji la Nairobi huku wamiliki wa 
biashara wakihofia uporaji.

Katika mji wa magharibi wa Kisumu, 
ngome ya upinzani, vitoa machozi vili-
rushwa kutawanya umati wa waanda-
manaji waliokuwa wakiongozwa na ga-
vana wao wa eneo hilo.

Polisi walisema watawapiga picha 
waandamanaji na kuwafungulia mash-
taka kwa kushiriki maandamano haramu.

BBC

Wanahabari wanaoripoti matukio ya 
maandamano washambuliwa Kenya

“Tunatunga sheria 
kwa ajili ya raia wa 
Uganda na wala sio 
wazungu, kama wana-
taka, basi watuwekee 
vikwazo,” alisema 
Baryomunsi.

MASCOW, Russia

JUMUIYA ya kimataifa na washirika wa 
nchi za magharibi wameukashifu mpango 
wa Rais wa Russia, Vladmir Putin wa ku-
taka kuhifadhi silaha zake za kimkakati za 
nyuklia huko Belarus.

Rais Putin alitangaza Jumamosi ya wiki 
iliyopita kuwa, nchi yake itaweka silaha za 
kivita za nyuklia huko Belarus hatua alioi-
taja kuwa ni sawa na Marekani ilivyohifa-
dhi silaha kama hizo katika mataifa kama 
Ujerumani, Ubelgiji na Uturuki.

Ilielezwa kuwa tangazo hilo ni moja ya 
ishara za nyuklia zinazotolewa na Rus-
sia na onyo kwa jumuiya ya kujihami ya 
NATO dhidi ya uungaji mkono wake wa 
kijeshi kwa Ukraine, iliyotaka kuitishwa 
kwa mkutano wa dharura wa Baraza la 
Usalama la Umoja wa Mataifa kujibu hatua 

hiyo ya Russia.
Msemaji wa NATO, Oana Lungescu, alise-

ma kwamba Russia mara kwa mara ime-
kuwa ikivunja ahadi zake kuhusu udhibiti 
wa silaha zake za kimkakati za nyuklia, na 
kwamba jumuiya hiyo ipo inafuatilia kwa 
ukaribu hatua za Russia.

Lithuania, nayo imeweka bayana kutoa 
vikwazo vipya kwa Moscow na Minsk en-
dapo mpango huo utatekelezwa.

Tangazo hilo la Russia lililoongeza 
hofu juu ya vita vya nyuklia kwa mujibu 
wa wataalamu, pia limelaaniwa vikali na 
Umoja wa Ulaya (EU) ulioitaka Belarus ku-
toshiriki mpango huo.

Mkuu wa sera za kigeni wa EU  Josep 
Borrell, alisema Belarus kukaribisha silaha 
za nyuklia za Russia kunaweza kumaani-
sha kuongezeka kwa kutowajibika na 
tishio kwa usalama wa Ulaya na kwamba 

Umoja huo upo tayari kujibu kwa vikwazo 
zaidi.

Hata hivyo, Marekani ambayo nayo ni 
miongoni mwa mataifa yanayomiliki si-
laha za kimkakati za nyuklia imepuuza juu 
ya mpango wa Russia kupeleka silaha hizo 
Belarus.

Msemaji wa Ikulu ya Marekani, Johnn 
Kirby, alisema hawajaona dalili zozote kwa 
Rais Putin kujiandaa katika kutumia silaha 
hizo.   “Pia naweza kusema kuwa hatu-
jaona chochote ambacho kingetufanya 
kubadili mkakati wetu wa kuzuia nyuklia,” 
alisema Kirby.

Ilibainishwa kuwa Belarus na Russia 
zina uhusiano wa karibu kijeshi na Minsk 
iliruhusu Moscow kutumia eneo la Belarus 
kama kituo cha uvamizi wake kamili wa 
Ukraine mwaka jana.

DW

Jumuiya ya kimataifa yamkosoa Putin



Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

JUMLA ya timu nne kutoka Ligi Daraja la Kwan-
za Kanda ya Unguja, zimeshuka daraja, hivyo 
msimu ujao zitacheza Ligi ya Mikoa zilipotoka.

Ligi Daraja la Kwanza Zanzibar tayari imemal-
izika huku timu ya New City na Ngome FC zik-
ishuhudiwa kupanda daraja kutokea Kanda ya 
Unguja ambapo zitaungana na nyingine mbili 
kutoka Kanda ya Pemba kucheza Ligi Kuu msimu 
ujao.

Kwa upande wa timu ambazo zimeshuka daraja 
kwa msimu huu ambazo zitakwenda kucheza Ligi 
ya Mikoa msimu ujao, ni Jang’ombe Boys, Chuo-
ni FC na Gulioni FC zitakwenda kucheza Ligi ya 
Mkoa wa Mjini Magharibi wakati timu ya Strong 
Fire FC itakwenda kucheza Ligi ya Mkoa wa Kusini 
Unguja.

Hata hivyo, kwa mujibu wa kanuni ya mashinda-
no msimu huu wa 2022/23, jumla ya timu sita zi-
tapanda daraja kutoka katika mikoa mitatu ya 
Unguja na kwenda kucheza Ligi Daraja la Kwanza 
Kanda ya Unguja kwa msimu ujao.

Kwa mkoa wa mjini, tayari timu mbili zilizo-
panda ni Negro United na Mambuu FC, na kwa 
upande wa Kaskazini ni timu ya Sharb Boys na Su-
lubu FC, hivyo bado timu mbili kutoka Mkoa wa 
Kusini Unguja.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mtendaji Mkuu 
wa Bodi ya Ligi Zanzibar, Hashim Salum, alisema 
kwa upande wa Ligi Daraja la Kwanza Kanda ya 
Unguja, imemaliza kwa mafanikio makubwa 
kama walivyotarajia kwa mujibu wa ratiba.

Alisema zipo changamoto kadhaa ambazo 
zimejitokeza kwa baadhi ya michezo ikiwamo 
changamoto ya viwanja hasa kwa vile viwanja vya 
mikoani.

Hata hivyo, alisema baada ya mwezi wa Rama-
dhani wanatarajia kukaa kikao  cha pamoja ku-
fanya tathmini ya ligi hiyo.
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AzAm, Gor mAhiA bAsi tenA, 
kukiwAshA nA kmC FC leo

Na Shufaa Lyimo

WIZARA ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, imesema 
itatumia nguvu nyingi ku-
wekeza kwenye michezo yote 
nchini ukiwamo wa gofu ili 
kuondoa dhana kuwa mchezo 
unaungwa mkono zaidi nchini 
ni mpira wa miguu.

Hayo yalisemwa jijini Dar 
es Salaam juzi usiku na Naibu 
Waziri wa  Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Hamis Mwinjuma 
‘Mwana FA’, wakati akifunga 
shindano la NBC Lugalo Open 
2023.

“Wizara imejipanga kuinua 
michezo yote hapa nchini kwa 
lengo la kuitangaza nchi yetu 
kupitia michezo, ili kuunga 
mkono juhudi za rais wetu 
kwa vitendo,” alisema Mwin-
juma.

Aidha, waziri huyo ali-
ipongeza Klabu ya Gofu ya 
Jeshi la Ulinzi la Wananchi 
Tanzania (JWTZ), Lugalo 
(TPDF), kutokana na juhudi 
wanayoifanya kuibua vipaji 
kwa upande wa vijana, pamo-
ja na kuruhusu raia kushiriki 
mashindano katika viwanja 
vyao.

Pia aliishukuru Benki ya 
Taifa ya Biashara NBC kuto-
kana na kazi kubwa wanayoi-
fanya ya kudhamini michezo 
mbalimbali ikiwamo Ligi Kuu 
Tanzania Bara na kuzitaka 
taasisi nyingine ziige mfano 
huo.

Wakati huo huo, Mwenyekiti 
wa Klabu ya Lugalo, Brigedia 
Jenerali  Mstaafu, Michael 
Luwongo, alisema klabu hiyo 
ni miongoni mwa klabu inay-
ofanya vema katika mchezo 
huo.

Alisema shindano hilo 
lililomalizika  lilishirikisha 
wachezaji 150 kutoka klabu 
zote za gofu Tanzania na ku-
wapongeza washindi wote.

Katika shindano hilo 
mshindi wa jumla alikuwa ni 
Ally Isanzu kutoka   Klabu 
ya TPC Moshi mkoani Kili-
manjaro, ambaye amepata 
makombe mawili pamoja na 
zawadi ya friji, huku upande 
wa wanawake akiwa ni Hawa 
Wanyeche, aliyezawadiwa jiko 
la umeme pamoja na kombe.

Serikali 
kutia 
mkono 
gofu

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Azam FC imetangaza rasmi 
kuwa haikwenda nchini Kenya kucheza 
mechi yake ya kirafiki dhidi ya Gor Ma-
hia kama ilivyopangwa kutokana na 
hali ya kisiasa nchini humo kutokuwa 
shwari.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Thabit 
Zacharia maarufu ‘Zaka Zakazi’, amese-
ma awali ilipangwa mechi hiyo ingeche-
zwa jana kwenye Uwanja wa Nyayo, Nai-
robi nchini Kenya, lakini imeshindikana 
kutokana na sababu za hali ya kisiasa in-
ayoendelea nchini humo kati ya serikali 
na wafuasi wa aliyekuwa mgombea wa 
kiti cha Urais, Raila Odinga.

Kutokana na hali hiyo, timu hiyo 
itacheza mechi yake ya kirafiki leo Juma-
tatu saa 3:00 usiku kwenye Uwanja wa 
Azam Complex, dhidi ya KMC ya Kinon-

doni.
“Tutacheza na KMC leo, awali tulipan-

ga kucheza na Gor Mahia, mechi ilikuwa 
ifanyike Jumapili Uwanja wa Nyayo, Nai-
robi nchini Kenya, lakini hali ya kisiasa 
nchini humo kwa sasa si nzuri ikabidi 
tutafute timu nyingine na kwa muda 
mfupi uliopatikana timu yenyewe iliku-
wa ni hii KMC, kwanza tumeshamaliza-
na nao mzunguko wa pili, timu zingine 
ni kama tumezishtukiza sana hazikuwa 
na muda.

“Lakini baadhi zinatuogopa zinaona 
tukikutana nao saa hizi  tutawazoea 
halafu kwenye mechi za mzunguko wa 
pili itakuwa matatizo, lakini kwa KMC 
wenyewe nao wanauhitaji kwa sababu 
wapo kwenye kipindi kigumu katika 
msimamo wa Ligi Kuu, hivyo mechi hiyo 
ni muhimu kwao,” alisema.

Alisema baada ya mechi dhidi ya Gor 

Mahia kugonga mwamba kuchezewa 
nchini Kenya, walifikiri kuileta Tanza-
nia, lakini muda ukakwamisha kwani 
ukawa mdogo kwa kila timu kuendelea 
na programu zake.

“Tulifikiria kama kuileta Gor Mahia 
kucheza nchini, lakini muda umekuwa 
mfupi sana, badala yake tuna mechi hii 
kwa sababu wachezaji wakikaa muda 
mrefu utimamu wa mwili unapungua, 
hivyo ni lazima utengeneze mechi hapo 
katikati ili kulinda ule utimamu wao,” 
alisema.

Azam itacheza mechi hiyo ikiwa ni 
maandalizi ya mchezo wao wa robo fain-
ali wa Kombe la Shirikisho la Mpira wa 
Miguu nchini (TFF) maarufu Kombe la 
FA dhidi ya Mtibwa Sugar, utakaopigwa 
Uwanja wao wa Azam Complex, Chama-
zi nje kidogo ya Jiji la Dar es Salaam.

Kocha Mkuu wa Timu ya Taifa ya Tanzania (Taifa Stars), Adel Amrouche, 
akitoa maelekezo kwa Ibrahim Bacca huku  Novatus Dismas (kulia) naye 
akisikiliza kwa makini, wakati wa mazoezi ya timu hiyo yaliyofanyika 
Uwanja wa Benjamin Mkapa jana, kujiandaa na mechi ya kuwania kufuzu 
Fainali za Mataifa ya Afrika (Afcon) 2023, dhidi ya Uganda itakayopigwa 
uwanjani hapo leo usiku. MPIGAPICHA WETU

New City, 
Ngome FC 
zapanda Ligi 
Kuu Z’bar

UNANIELEWA?...



Ramos atakiwa united
KLABU ya Manchester United ina nia ya kumsajili 

mshambuliaji wa Benfica na Ureno, Goncalo Ramos 
mwenye umri wa miaka 21, ambaye ana kipengele cha 
kuondoka cha euro milioni 120. (Record, via Goal)

Busquets anukia maRekani
KIUNGO wa kati wa Hispania, Sergio Busquets, mwe-

nye umri wa miaka 34, bado hajakubali mkataba mpya 
na Barcelona na anaweza kuhamia Ligi Kuu ya Mareka-
ni. (Mundo Deportivo)

onana alengwa aRsenal
CHELSEA na Arsenal zitamenyana katika 

kinyang’anyiro cha kumsajili kiungo wa kati wa Everton 
na Ubelgiji, Amadou Onana, mwenye umri wa miaka 21, 
baada ya kuanza vema soka lake pale Goodison Park. 
(Fichajes)

Raya kumRithi de gea
MANCHESTER United watamfikiria kipa wa Brent-

ford, David Raya, mwenye umri wa miaka 27, kama 
mbadala wa David de Gea (32), ambaye bado hajakubali 
kusaini mkataba mpya. (Give Me Sport)

osimhen awindwa Chelsea
CHELSEA iko tayari kutoa euro milioni 100 kum-

nunua mshambuliaji wa Nigeria, Victor Osimhen, mwe-
nye umri wa miaka 24, kutoka Napoli. (Football Insider)

CaiCedo kipaumBele aRsenal
ARSENAL itaweka kipaumbele jaribio lingine la kum-

sajili kiungo wa kati wa Brighton na Ecuador, Moises 
Caicedo, mwenye umri wa miaka 21 kuelekea msimu wa 
majira ya joto. (Football transfers)

kante kuongeza mkataBa
CHELSEA iko kwenye mazungumzo na kiungo wa 

kati wa Ufaransa, N’Golo Kante, mwenye umri wa miaka 
31, kuhusu mkataba mpya wa miaka miwili, kukiwa na 
chaguo la mwaka zaidi Stamford Bridge. (Fabrizio Ro-
mano)

ChamBeRlain atakiwa Villa
ASTON Villa, Newcastle na Brighton wana nia ya kum-

sajili kiungo wa kati wa England, Alex Oxlade-Chamber-
lain, mwenye umri wa miaka 29, ambaye mkataba wake 
na Liverpool unamalizika mwishoni mwa msimu huu. 
(Mail)

neVes Basi tena BaRCa
BARCELONA imejiondoa katika mbio za kumsajili ki-

ungo wa kati wa Ureno na Wolves, Ruben Neves, mwe-
nye umri wa miaka 26, msimu huu. (Fichajes)

tuChel kuiBomoa Chelsea 
KLABU ya Chelsea imesikitishwa na kocha wao wa 

zamani, Thomas Tuchel, kwa kuweka hadharani nia 
yake ya kumchukua Anthony Barry kwenda Bayern Mu-
nich. (Telegraph)

FeRguson aikataa united
MSHAMBULIAJI Evan Ferguson mwenye umri wa 

miaka 18, atakataa kuhamia Manchester United kwa 
sababu mchezaji huyo wa kimataifa wa Jamhuri ya Ire-
land anadhani kusalia Brighton kutakuwa bora zaidi 
kwa maendeleo yake. (Sun)

zisikupite
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LISBON, Ureno

BRUNO Fernandes haamini 
Ureno ilihitaji “pumzi ya hewa 
safi” ambayo Cristiano Ronaldo 
alikuwa anatazamia chini ya Rob-
erto Martinez.

Martinez amechukua mikoba 
ya Ureno kwa mara ya kwan-
za katika mapumziko haya ya 
kimataifa, kutokana na kum-
rithi Fernando Santos baada ya 
Kombe la Dunia.

Kocha huyo wa zamani wa 
Ubelgiji amesimamia ushindi wa 
mabao 4-0 na 6-0 dhidi ya Liech-
tenstein na Luxembourg katika 

michuano ya kufuzu Euro 2024.
Nahodha wa Ureno, Ronaldo 

alifunga mara mbili katika kila 
mechi, baada ya kuzungumza juu 
ya “hewa safi sasa, mawazo to-
fauti “ huku Martinez akiongoza 
usukani.

Licha ya mwanzo mzuri, hiyo 
si tathmini ambayo Fernandes 
anakubaliana nayo.

“Hapana, ni kocha mpya mwe-
nye mawazo mapya,” kiungo 
huyo wa kati wa Manchester 
United aliiambia RTP3 baada ya 
ushindi wa Jumapili dhidi ya Lux-
embourg.

“Hakuna pumzi ya hewa safi 

kabisa. Ni kipindi cha mpito tu.
“Hali katika timu ya taifa dai-

ma imekuwa nzuri. Hakujawahi 
kuwa na kitu chochote ambacho 
hakikuwa safi, kwa hivyo nadha-
ni ni mwenendo mpya tu, kocha 
mpya, na unapaswa kuiga mawa-
zo yake.”

Fernandes alichezeshwa mechi 
yake ya kwanza ya Ureno na San-
tos, ambao alikuwa amewaongo-
za ‘Selecao’ kushinda taji la Euro 
2016.

Santos aliondoka baada ya ku-
tolewa kwa mshtuko robo fainali 
mikononi mwa Morocco kule Qa-
tar 2022.

   Hali katika timu ya taifa daima imekuwa nzuri, 
hakujawahi kuwa na kitu chochote ambacho hakikuwa...

Jumanne Machi 28, 2023

haBaRi miChezo

Fernandes hakubaliani na 
ronaldo ‘hewa saFi’ ureno



MUNICH, Ujerumani

CHELSEA wanaonekana kupata 
hasara kubwa kwa Romelu Lukaku, 
ambaye amezifumania nyavu mara 
tano pekee akiwa Inter Milan kwa 
mkopo msimu huu.

Kwa mujibu wa ripoti ya Football 
Insider, ‘The Blues’ hao wako tayari 
kumuuza mwishoni mwa msimu huu, 
huku Inter ikiwa na uwezekano wa 
kujaribu kuongeza muda wake wa 
kukaa naye.

Chelsea walitumia pauni milioni 
97.5 kumrejesha Lukaku Stamford 
Bridge mnamo Agosti 2021, lakini 
sasa kuna uwezekano wa kumuuza 

jumla. 
Fichajes imedai kuwa Bayern Mu-

nich wanapanga kumnunua Lukaku 
ili kuimarisha safu yao ya ushambu-
liaji.

Ripoti hiyo inadai kuwa Bayern 
inavutiwa na mshambuliaji huyo 

wa Ubelgiji, ambaye ni mmoja wa 
washambuliaji bora zaidi duniani 
iwapo anakuwa fiti bila majeraha.

Hata hivyo, Bayern haitaanza ma-
zungumzo na Chelsea hadi mwishoni 
mwa msimu huu.

Mabingwa hao wa Ujerumani wa-
likuwa wakihusishwa na Harry Kane 
wakitafuta mtu wa kuchukua nafasi 
ya Robert Lewandowski, ambaye 
aliondoka kwenda Barcelona mwaka 
jana.

Calciomercato imeripoti kwamba 
Chelsea wanaweza kujaribu kupata 
dili na Roma kwa kubadilishana mka-
taba unaomhusisha Tammy Abra-
ham.

habari michezo
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Bayern yapanga kumnunua Lukaku 

LONDON, England

A
NTONIO Conte ameondoka 
Tottenham Hotspur kwa 
makubaliano baada ya kui-
ongoza kwa miezi 16, klabu 

hiyo imetangaza.
Spurs wako nafasi ya nne kwenye 

msimamo wa Ligi Kuu England, laki-
ni hawatamaliza kungoja kwa miaka 
15 kwa kombe msimu huu baada ya 
kutoka kwenye mashindano yote.

Msaidizi wa Conte, Cristian Stel-
lini, ameteuliwa kuwa kaimu kocha 
mkuu kwa msimu uliosalia huku 
Ryan Mason akichaguliwa kuwa 
msaidizi wa Stellini.

Mwenyekiti Daniel Levy alisema 
katika taarifa yake Jumapili jioni: 
“Tumebakiza mechi 10 za Ligi Kuu 
na tuna mapambano mikononi 
mwetu kuwania nafasi ya kucheza 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Sote tunahitaji kuvuta pamoja. 
Kila mmoja anapaswa kujitokeza ili 
kuhakikisha mwisho wa juu zaidi 
kwa klabu yetu na wafuasi wetu 
waaminifu.”

Vyanzo vimeiambia ESPN kwam-
ba Conte alikuwa amechanganyiki-
wa kwa kile alichoona ni tofauti kati-
ka mkakati na klabu kusita kujitolea 
kufanya marekebisho makubwa ya 
timu ambayo aliamini ni muhimu.

Wasiwasi huu umekuwa ukio-
neshwa mara kwa mara, lakini 
Conte hakuweza kuficha hasira yake 
kwa wachezaji baada ya kuruhusu 
uongozi wa mabao 3-1 kuteleza kati-
ka Uwanja wa Southampton, na ku-
fungwa mara mbili katika dakika 15 
za mwisho hivyo kutoka sare ya 3-3.

Katika mkutano na waandishi 
wa habari baada ya mechi, Conte 
alianzisha mashambulizi makali 
kwa wachezaji na wamiliki wa klabu.

“Hadithi ya Tottenham ni hii: 
Miaka 20 kuna mmiliki huyu na ha-
wakuwahi kushinda chochote. Kwa 
nini?” Conte alisema. 

“Kosa ni kwa klabu tu, au kwa kila 
kocha anayekuja hapa? Nimeona 
makocha ambao Tottenham wali-
kuwa nao kwenye benchi. Una ha-
tari ya kuvuruga sura ya makocha 
na kulinda hali nyingine kila wakati.

“Hadi sasa najaribu kuficha hali 
hiyo, lakini si sasa hivi kwa sababu, 
narudia, sitaki kuona nilichokiona 
leo kwa sababu jambo hili halikuba-
liki na pia halikubaliki kwa mashabi-
ki.”

Aliendelea: “Sisi ni wachezaji 11 
wanaoingia uwanjani. Naona wa-
chezaji wenye ubinafsi, naona wa-
chezaji ambao hawataki kusaidiana 
na hawaweki moyo kwa klabu.

“Kwa uzoefu wangu, naweza ku-
kuambia kwamba ikiwa unataka 
kuwa mshindani, ukitaka kupigana, 
lazima uboreshe kipengele hiki. Na 
kipengele hiki, naweza kukuambia, 
katika wakati huu ni kweli. Na mimi 
natazama wachezaji 11 pekee wana-
ocheza wenyewe.

“Wamezoea. Hawachezi kitu 
muhimu hapa. Hawataki kucheza 
kwa shinikizo, hawataki kucheza 
wakiwa na msongo wa mawazo.”

Spurs sasa watatafuta kocha wao 
wa tisa tangu kushinda taji lao la 
mwisho, Kombe la Ligi mwaka 2008 
dhidi ya Chelsea.

Conte aaChana
 na tottenham

--------------------------
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DoDoma JiJi FC waJiFungia 
kuJinusuru kushuka DaraJa

Bayern yapanga kumnunua Lukaku 

Na Adam Fungamwago

UONGOZI, benchi la ufundi na 
wachezaji wa timu ya Dodoma Jiji 
wamefanya kikao kizito kujadili ha-
tima ya klabu hiyo, ikiwa ni kufanya 
mikakati na kutoa hamasa kwa ajili 
ya kuinusuru timu hiyo kwenye jan-
ga la kushuka daraja.

Meneja wa klabu hiyo, Charles 
Komba, amesema katika kikao 
chao wamejipanga kuhakikisha wa-
nashinda mechi kuanzia ile watakay-
ocheza dhidi ya Coastal Union Aprili 
16, mwaka huu katika Uwanja wa 
Jamhuri, Dodoma.

Komba alisema maandalizi kuele-
kea mechi hiyo yamekuwa makubwa 
zaidi na kila mmoja ana ari ya ushin-
di.

“Tumejipanga kuhakikisha tu-
nashinda, tunaanza na mechi dhidi 

ya Coastal Union, halafu tuangalie 
zinazofuata, maandalizi kwenye 
mechi hii yawepo vizuri kwa uon-
gozi,” alisema meneja huyo.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Kas-
sim Liogope, amesema kikosi chao 
kimerejea mazoezini baada ya wiki 
moja ya mapumziko kwa wachezaji 
na sasa macho yote yanaelekezwa 
kwenye mechi hiyo dhidi ya Coastal.

“Tumejipanga kukabiliana na 
Coastal Union nyumbani, lakini len-
go ni kuhakikisha mechi zetu zote 
tano tunafanya vizuri, tunajua hatu-
po kwenye nafasi nzuri, ingawa nafa-
si tuliyonayo ni tofauti na tuliyokuwa 
nayo huko nyuma, tulikuwa chini 
sana na kusema kweli ligi ni ngumu. 

“Kwa hiyo kikubwa tumejipanga 
kuhakikisha tunashinda mechi zetu 
mbili za nyumbani, kwa sasa tuna-
jadili na yule aliye karibu yetu, sasa 

hivi tunamwangalia Coastal ambao 
mechi ya mzunguko wa kwanza 
tulikwenda kumfunga kwake, kwa 
sasa tuko nyumbani, kwa vyovyote 
watakuja kwa ajili ya kulipiza kisasi, 
lakini sisi kama Dodoma Jiji, tumeji-
panga kuhakikisha tunapata pointi 
tatu,” alisema kcha huyo msaidizi.

Kwenye mechi ya mzunguko wa 
kwanza Novemba 30, mwaka jana, 
Dodoma Jiji iliichapa Coastal Union 
bao 1-0 katika Uwanja wa Mkwak-
wani jijini Tanga.

Timu hiyo inakamata nafasi ya 
11 kwenye msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, ikikusanya pointi 27, 
ikiwa ni moja kati ya timu ambazo 
hazipo salama, zinazoweza kushuka 
daraja, au kwenda kucheza mechi za 
mchujo kama zitafanya vibaya katika 
mechi tano za mwisho zilizobaki.

Taifa Stars vs Uganda ‘gharika’ kwa mkapa

Alisema haitakuwa mechi rahisi 
kwa sababu ya matokeo ya mechi 
iliyopita dhidi ya Uganda na watakuja 
kivingine katika baadhi ya maeneo ili 
kuhakikisha wanapata ushindi.

“Tumefanya kazi kubwa kuhakiki-
sha yale madhaifu yetu yaliyojitokeza 
mechi ya kwanza tunayatatua, pia 
kuongezeka kwa Mohamed (Hussein 
Tshabalala), Kapombe (Shomari) 
kutaongeza kitu katika kikosi,” alise-
ma Morocco.

Kwa upande wa mwakilishi wa 
wachezaji, Msuva alisema bado wana 
kazi kubwa kwa sababu hawajamaliza 
mechi na ushindi waliopata Misri hau-
tawafanya kuona wamemaliza.

“Kazi kubwa iko mbele yetu, hatu-
jamaliza na tunatakiwa kupambana 
kutafuta matokeo kwenye mchezo wa 
kesho (leo), kutafuta ushindi dhidi ya 
Uganda ili kujihakikishia nafasi ya ku-
fuzu,” alisema Msuva.

Aliongeza kuwa hamasa ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan imeongeza kitu 
ndani ya timu, lakini kwao muhimu ni 
kupambania nchini kutafuta tiketi ya 
kufuzu fainali hizo.

Naye Kocha wa The Cranes, Milu-
tin Sredejovic ‘Micho’, alisema wata-
hakikisha wanawazuia wachezaji wa 
Stars ambao wamewapa wakati mgu-
mu akiwamo Mzamiru Yassin, Himid 
Mao, Mudathir Yahya na Msuva.

Alisema nyota hao walikuwa mwiba 
mchungu kwao kwa katika mchezo 

wa kwanza nchini Misri na leo wa-
takuwa makini kuwachunga zaidi .

“Ni mechi ngumu sana kwa sababu 
tunahitaji kulipa kisasi kwa kutafuta 

ushindi, pia ukizingatia Tanzania ni 
majirani zetu, nimefanyia kazi ma-
pungufu yaliyojitkeza mechi iliyopita 
na hatutacheza kwa presha kubwa,” 
alisema Micho. 

Nahodha wa The Cranes, Emma-
nuel Okwi, alisema licha ya kupoteza 
mechi nchini Misri, sasa wamekuja 
Tanzania kwa ajili ya kusaka pointi 
tatu baada ya benchi la ufundi ku-
fanyia kazi mapungufu ya mchezo 
uliopita.

“Ni mechi ngumu na tumekuja 
kupindua meza, tumepata pigo kwa 
kukosa mchezaji wetu mmoja nchini 
Misri, lakini hatutarudi nyuma ku-
hakikisha tunapambana kutafuta 
ushindi wa alama tatu zitakazotuwe-
ka katika nafasi nzuri ya kufuzu fainali 
za Afcon,” alisema Okwi.

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

robertinho: mfumo  Simba 

Mabingwa nyumbani dhidi ya 
Vipers kwenye ushindi wa bao 
1-0, mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya Mtibwa 
Sugar, ikishinda mabao 3-0 na 
Horoya AC ikishinda mabao 
7-0 iliwazima midomo wal-
iokuwa wakimbeza kocha huyo 
wa zamani wa Rayon Sports ya 
Rwanda na Vipers ya Uganda.



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

   Uwanja kutapi-
ka mashabiki 51,545 
wanunuliwa tiketi, 
Msuva atoa angalizo, 
Micho ataja wakukabwa, 
Okwi aonya... 
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Robertinho: Mfumo  
Simba sasa ‘umetiki’

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba, Robertinho 
Oliveira, ametuma pongezi kwa 
wachezaji wake akisema kwa sasa 
wameanza kumwelewa aina ya soka 
ambalo yeye anataka wacheze.

Robertinho ambaye awali wana-
chama, mashabiki wa Simba na wa 
soka kwa ujumla, wakiwamo baadhi 
ya wachambuzi walionekana ha-
waelewi ni aina gani ya soka am-
balo amelileta kwenye kikosi hicho, 
wakidai halivutii tofauti na zamani, 
amesema ana furaha sasa kwani 
kwenye mechi tatu, mbili za Ligi ya 

Mabingwa na moja ya Ligi Kuu dhidi ya 
Mtibwa Sugar, timu yake ilicheza kwa 

ufasaha aina ya soka ambalo ameingiza 
falsafa zake ndani ya kikosi.

“Angalia kwa sasa naweza kuwatumia 
Shomari Kapombe na Mohamed [Hus-
sein ‘Tshabalala’] muda wote wanak-
wenda mbele kusaidia mashambulizi 
kwa kupiga krosi kushoto na kulia, kama 
mshambuliaji anakaa kwenye eneo 
sahihi anafunga bao kwa urahisi zaidi 
na hilo ndilo ninalohitaji,” alisema kocha 
huyo.

Aliongeza kuwa kwenye mfumo wake 
kwa sasa ametoka kwenye kutumia 
straika mmoja na kuweka wawili ili 
wawe wanafanya kazi ya kumalizia krosi 
zinazopigwa pande zote kutoka kwa 
mabeki wake.

“Natumia washambuliaji wawili ambao 
wanasubiri krosi wafunge kwa kichwa 
au mguu, nina furaha kwa sababu mechi 
tatu zilizopita, timu yangu ilicheza vema 
sana, wachezaji wangu wamefunga 
mabao mengi, hatua kwa hatua tunab-
adilisha mtazamo kwa sababu baada 
ya kufanya shambulizi zuri, unatakiwa 
kumalizia kwa kupiga shuti. Ni muhimu 
sana kupiga mashuti na kufunga, hiyo ni 
muhimu kwangu na kwa timu kwa jumla 
kwa sababu mwisho wa siku tunahitaji 
ushindi,” alisema.

Kocha huyo alikuwa akilaumiwa 
kutokana na wachezaji wake kutocheza 
soka la kuvutia lililozoeleka kwa Simba 
ambalo ni la pasi za taratibu na kwenda 
mbele kwa pasi fupi fupi hadi langoni 
mwa wapinzani, lakini kwa sasa ameli-
badilisha na kuwa la kasi, wakishambulia 
kwa haraka mbele na kurejea haraka 
kukaba.

Awali, ilionekana bado wachezaji wa 
timu hiyo hawajalielewa na kuzusha 
minong’ono, lakini mechi ya Ligi ya 

Taifa STarS 
vS Uganda
‘gharika’ 
kwa Mkapa

Na Saada Akida 

NI gharika! Ndivyo unavy-
oweza kusema zikiwa zime-
salia saa chache kabla ya Timu 
ya Taifa ya Tanzania (Taifa 
Stars), kuikaribisha Uganda 
(The Cranes), katika mechi ya 
Kundi F ya mkondo wa pili 
kuwania kufuzu Fainali za 
Mataifa ya Afrika (Afcon) 2023 
itakayopigwa Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam 
majira ya saa 1:00 usiku leo 
baada ya mashabiki 51,545 ku-
nunuliwa tiketi ili kushuhudia 
mechi hiyo bure. 

Taifa Stars yenye pointi nne 
katika nafasi ya pili nyuma ya 
Algeria iliyopo kileleni ikiwa 
na alama tisa, inashuka dim-
bani ikihitaji ushindi kwa 
mara ya pili mfululizo dhidi 
ya Uganda ili kujiweka kwenye 
nafasi nzuri zaidi ya kufuzu 
fainali hizo kwa mara ya tatu 
katika historia yake baada ya 
kushiriki mwaka 1980 na 2019.

Hata hivyo, haitakuwa ra-
hisi kwa Uganda yenye alama 
moja mkiani kwenye kundi 
hilo, kukubali kupoteza tena 
mchezo huo baada ya ule wa 
mkondo wa kwanza uliopigwa 
Misri Ijumaa iliyopita kukubali 
kipigo cha bao 1-0, shukrani 
kwa Simon Msuva aliyewaliza. 

Endapo Taifa Stars ikifani-
kiwa kupata alama tatu ka-
tika mchezo wao leo, itafikisha 
pointi saba nyuma ya Alge-

ria ambayo nayo itakuwa 
dimbani dhidi ya Niger yenye 
pointi mbili, hivyo kuhitaji 
ushindi katika mchezo ujao 
dhidi ya Waniger hao ili ku-
fuzu.

Kuelekea mchezo huo 
hadi jana, wadau mbalimbali 
pamoja na serikali wamez-
esha kupatikana kwa tiketi 
51,545 ambazo zinagawiwa 
kwa mashabiki bure ili kwen-
da kuipa sapoti Taifa Stars ka-
tika mchezo huo.

Baadhi ya wadau waliun-
gana na serikali katika kufani-
kisha kununulia mashabiki 
tiketi ni pamoja na Mwekezaji 
na Rais wa Heshima wa Kla-
bu ya Simba, Mohamed ‘Mo’ 
Dewji, ambaye amenunua 
tiketi 5,000, Azim Dewji amen-
unulia wafanyakazi wake 
tiketi 1,000 na Mdhamini wa 
Klabu ya Simba, Africarriers 
Ltd tiketi 2,000, lengo likiwa 
ni kuwezesha Watanzania ku-
jitokeza kwa wingi kuishang-
ilia Stars.

Akizungumzia mchezo huo 
jijini Dar es Salaam jana, Ko-
cha Msaidizi wa Taifa Stars, 
Hemed Morocco, alisema 
wamefanya maandalizi ma-
zuri na wanaimani ya kuen-
delea kupata matokeo mazuri 
ya ushindi kwa kuvuna pointi 
tatu.
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Beki wa kulia, Somari Kapombe akiwa mazoezini 
jana kujiandaa na mchezo dhidi ya Uganda leo. Ka-
pombe na Mohamed Hussein ‘Tshabalala’, wameitwa 
kuongeza nguvu katika mchezo huo baada ya kuto-
jumuishwa ule wa awali uliopigwa nchini Misri na 
Stars kushinda 1-0. MPIGAPICHA WETU

Fernandes hakubaliani na Ronaldo ‘hewa safi’ Ureno


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11a
	Page 12
	Page 13a
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 19a
	Page 20a
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

