
Watoto sita, watatu wa familia moja
walivyokufa  maji wakati wakiogelea 

• Ashangaa 
matumizi makubwa,  
asema alifuatwa 
nyumbani na kitita… 
Endelea ukurasa  2

www.ippmedia.com

Jumanne Agosti 27, 2024  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0581781

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZThe Guardian digital

FADLU AKOSHWA NA MUKWALA, MASHAKA UK.24MICHEZO MAONI, UK.6

Wataalamu Bing-
wa wa Upasuaji 
Nyonga na Magoti 
wa Hospitali ya 
Taifa Muhimbili 
(MNH) – Mlogan-
zila, wakimfanyia 
upasuaji wa 
magoti mgonjwa. 
Hospitali hiyo 
imeanza kufanya 
upasuaji wa 
nyonga na magoti 
kwa wagonjwa 
30 kwa ushiriki-
ano wa Daktari 
Bingwa Mbobezi 
kutoka India, Dk. 
Venuthuria Ram 
Mohan Reddy, 
kwenye kambi 
maalumu ya 
upasuaji kuanzia 
jana. PICHA: MNH-
MLOGANZILA
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HABARI KITAIFA

Na Jenifer Gilla

MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Tundu Lissu, ameone-
sha hofu ya kupenyezwa fedha ndani 
ya chama hicho ndiyo maana alilazi-
mika kukemea suala la rushwa sababu 
alihisi kuna fedha zinaingizwa kutoka 
serikalini. 

Kutokana na hofu hiyo, amesema 
kuna uwezakano jambo hilo likaki-
vunja nguvu chama kutetea haki za 
Watanzania.

Lissu aliyasema hayo jana katika 
mahojiano na kipindi cha Dakika 45 
kilichorushwa na kituo cha televisheni 
cha ITV huku akisisitiza kuwa alilazi-
mika kukemea jambo hilo ili kuone-
sha ukubwa na madhara ya tatizo hilo 
ndani ya chama.

Alisema alishtuka kuona katika kip-
indi cha uchaguzi, chama hicho ki-
nakuwa na fedha ambazo hazijawahi 
kuwapo wala kutumika katika shughu-
li za kawaida za chama na kuhisi kuwa 
pengine zinatoka serikalini kama rush-
wa.

Pia, suala lingine lililompa shaka ni 
kufuatwa na watu na kumtaka abadil-
ishe msimamo wake juu ya mambo 
anayoyakosoa anapokuwa kwenye 
hadhara, jambo ambalo halijawahi 
kutokea kwake tangu aingie kwenye 
siasa.

Kwa mujibu wa Lissu, suala hilo lil-
impa shaka na kujiuliza maswali mengi 
na kumpa wasiwasi kuwa kama chama 
kinaruhusu rushwa, kuna uwezekano 
wa kukivunja nguvu ya utendaji kazi 
hasa katika kipindi ambacho nchi ina 
changamoto nyingi zinazohitaji ku-
tatuliwa.

“Kama wanaweza kunifuata mimi 
nyumbani wakakaa na kuniambia 
hivi, nitakuwa niko peke yangu kweli? 
Nilijiuliza maswali mengi kwa hiyo 
sikwenda kuropoka kwenye mkutano 
wa hadhara. Kuna tatizo na linahitaji 
lisemwe hadharani ili lisikichafue cha-
ma chetu,” alisema.

Alisema maneno yanayoendelea 
kuwa kuna migongano ndani ya cha-
ma hicho   ni ya kawaida hasa katika 
kipindi hiki ambacho wanafanya uch-
aguzi wa ndani ule wa serikali za mi-
taa unaotarajiwa kufanyika Novemba, 
mwaka huu, na uchaguzi mkuu Ok-
toba 2025.

“Katika uchaguzi wowote wana-
chama wanatafuta nafasi wawe vion-
gozi wa chama. Wengine wanatafuta 
nafasi wawe wagombea wa chama 
na wawakilishi   katika uchaguzi wa 
serikali za mitaa, udiwani, ubunge na 

urais. Kwa hiyo, katika mwaka wa uch-
aguzi wa aina hii kusipokuwa na kelele 
hizo sio chama cha siasa,” alisema.

Kwa miaka 20, alisema  amekuwa 
na uhusiano mzuri na Mwenyekiti wa 
Chama hicho, Freeman Mbowe, na 
hawajawahi kugombana wala kuvunji-
ana heshima.

Alisema tofauti za misimamo ya 
kisiasa kati yao zipo na ni jambo la 
kawaida  kwa sababu wao ni watu we-
nye mitizamo tofauti lakini kuna watu 
wanataka suala hilo lionekane kuwa ni 
ugomvi.

“Kwa mfano tunatofautiana kwenye 
suala la maridhiano. Mimi nadhani 
kwamba hili suala halitofika popote ni 
uongo tu, ni namna tu ya kupunguza 
joto na kukonga nyoyo za jumuiya za 
kimataifa ili serikali ipate jina zuri na 
misaada wakati mwenyekiti (Mbowe) 
alisema kupitia maridhiano tutafika,” 
alisema.

Kwa mujibu wa Lissu, kama wapin-
zani wanadhani chama hicho hakitaki 
maridhiano, wanakosea kwa sababu 
katika serikali ya  awamu ya tano chini 
ya Hayati John Magufuli, chama hicho 
kilitangaza hadharani kutaka maridhi-
ano na serikali ili wazungumzie wimbi 
la watu kutekwa lililokuwa linaende-
lea. “Tulipaza sauti ya maridhiano na 
Rais (Magufuli) alipogundua kwamba 
kufungulia watu kesi za uongo za 
ugaidi hakumlipi, akasema sasa tuzun-
gumze. Tulipeleka mapendekezo yetu, 
juu ya mambo yanayohitajika kufany-
wa ili nchi iwe na maridhiano ya kweli, 
wameyakataa yote,” alisema.

Kuhusu kauli aliyoitoa hivi karibuni 
kuwa chama hicho si baba yake, alise-
ma alikuwa na maana kuwa alihamia 
katika chama hicho kwa sababu ali-
vutiwa na sera na itikadi na  ikitokea 
mambo hayo yakabadilika, anaweza 
kuondoka.

“CHADEMA ni chama cha siasa na 
tunaunganishwa na  itikadi fulani che-
nye mipango, sera, misimamo fulani, 
ikiondoka hiyo tutakutana kwenye 
urafiki wa mambo mengine lakini si 
masuala ya siasa,” alisema.

KUANZISHA CHAMA 
Kuhusu uvumi kwamba ana mpan-

go wa kuanzisha chama, alisema hana 
mpango huo  kwa sababu mbalimbali 
ikiwamo mtazamo wake juu ya sera ya 
vyama vya siasa na ofisi ya msajili wa 
vyama kuwa vimewekwa kudhibiti up-
inzani.

“Mimi nianzishe chama halafu Jaji 
(Francis) Mutungi (Msajili wa Vyama 
vya Siasa) akisajili? Eeh  itabidi tusubi-
ri karne nyingine. Sijafikiria kuanzisha 

chama kingine wala kuhama CHADE-
MA na sababu ndizo hizo,” alisema.

Alisema licha viongozi wa chama hi-
cho akiwamo yeye kuongoza kushtak-
iwa kwa uchochezi hajawahi kukutwa 
na hatia hata mara moja na hakuna 
kesi iliyofika mwisho.

 
SERA MPYA YAJA
Kwa sasa, Lissu alisema chama hi-

cho kiko kwenye mchakato wa kuten-
geneza sera ya jinsia na makundi maal-
um ikiwa ni maelekezo kutoka katika 
Sheria ya Vyama vya Siasa iliyofanyiwa 
maboresho hivi karibuni.

Alisema kuna haja ya kuangalia upya 
sheria ya vyama vya siasa kipengele 
cha vigezo vya chama kupata ruzuku 
ili chama kipewe ruzuku kulingana 
na asilimia ya wabunge wa majimbo, 
madiwani iliyopata.

“Kama fungu lote ndio asilimia 100 
ya kura kwa nini chama kinachopata 
asilimia moja kisipate ruzuku, kwa 
nini inaanzia asilimia tano tu? Mimi 
nahisi kuna ufisadi unaendelea hapo,” 
alisema.

Alisema kwa sheria ilivyo sasa cha-
ma kitapata   ruzuku   kama katika 
uchaguzi uliopita kilipata wabunge wa 
majimbo, madiwani wa kata au asil-
imia tano  au zaidi ya kura zote halali 
zilizopigwa kwa wabunge jambo anal-
odhani kuwa si sawa kwa vyama ving-
ine vya siasa.

KUIBURUZA TUME KORTINI 
Alisema chama hicho kimepanga 

kwenda mahakamani ili kujua msima-
mo wa Tume ya Uchaguzi juu ya ush-
iriki wa Ofisi ya Rais -Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) katika 
uchaguzi wa serikali za mitaa   kwa 
kuwa Sheria ya Tume Huru ya Taifa 
ya Uchaguzi iliyotungwa hivi karibuni 
imewanyang’anya mamlaka hiyo.

Alisema katika marekebisho ya 
sheria za uchaguzi   mwaka huu kuli-
tungwa Sheria ya Tume Huru ya Taifa 
ya Uchaguzi   yenye kipengele kina-
choeleza kuwa tume hiyo ndio yenye 
mamlaka ya kusimamia uchaguzi wa 
vijiji na wa mitaa kwa kufuata utara-
tibu utakaowekwa kwenye sheria ita-
kayotungwa na bunge.

Alisema kwa maana hiyo TAMI-
SEMI   na waziri wake, Mohamed 
Mchengerwa, hawana mamlaka ya 
kusimamia uchaguzi huo, hivyo wa-
nashangazwa kuona kuwa waziri huo 
anatoa tangazo la uchaguzi.

Alisema pia ametia nia kugombea 
nafasi ya rais wa Tanzania kwenye cha-
ma chake hivyo kama vikao vya chama 
vikimpitisha atawania kiti hicho.

Lissu ahofu fedha kupenyezwa CHADEMA

 Mjasiriamali 
kutoka kikundi 
cha mapishi cha 
Utulivu Cataring 
kilichoko Mtaa wa 
Masaki wilayani 
Muheza mkoani 
Tanga, Joyce 
Ernest (kulia), 
juzi akitoa elimu 
ya mapishi kwa 
wajasiriamali 
wenzake, ambapo 
kikundi hicho 
kimeomba ku-
patiwa mkopo wa 
fedha kutoka hal-
mashauri. PICHA: 
STEVEN WILLIAM

TAZAMA yatoa 
gawio bil. 4.3/- 
kwa serikali
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imepokea gawio la Sh. bilioni 4.35 
kutoka Shirika linalosimamia bomba la mafuta 
kutoka Tanzania kwenda Zambia (TAZAMA).

Akizungumza wakati wa kupokea hundi ya 
gawio hilo jijini Dar es Salaam jana, Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, Doto Biteko, alisifu 
hatua hiyo kuwa ni muhimu kwa Tanzania kwa 
kuwa mradi wa bomba hilo una miaka mingi na 
sasa matunda yanaonekana.

“Mara ya mwisho kutoa gawio kwa serikali ili-
kuwa miaka mitano iliyopita na sasa tumepokea 
fedha hizi, tunajivunia maana badala ya kuja 
na sababu na visingizio kadha wa kadha, lakini 
mmekuja na fedha, kuna baadhi ya taasisi wa-
nakuja na maneno mengi ya kijanja…unajua kuli-
kuwa na Covid, tatizo la dola, lakini nyie hamku-
wa hivyo, tunatarajia wakati mwingine kutakuwa 
na habari njema zaidi,” alisema.

Alisema Rais Samia Suluhu Hassan alipotem-
belea Zambia, moja ya maelekezo yake ilikuwa 
ni miradi inayounganisha nchi hiyo na Tanzania 
isimamiwe vizuri ili ilete manufaa kwa nchi zote.

Alisema Samia alielekeza kwamba angefurahi 
kuona miradi kama TAZAMA inaleta siyo tu man-
ufaa ya kikodi kwa nchi bali ichangie kunufaisha 
maisha ya watu.

Aliipongeza bodi na uongozi wa TAZAMA 
kwanza kwa kufanya jambo hilo liwezekane.

Aidha, Wizara ya Nishati iko kwenye mazun-
gumzo ili kuongeza uwekezaji kwenye bomba la 
TAZAMA.

“Kama mnavyofahamu tunataka kupanua 
bomba lililopo kutoka nchi nane hadi 12 na 
litaanza muda si mrefu ili tusafirishe mafuta 
mengi kwenda Zambia na baadaye kutoka Zam-
bia kwenda nchi za Kongo (DRC) na majirani 
zetu,” alisema.

Alisema wanakusudia kuanza ujenzi wa bom-
ba jipya la inchi 24 na kwa sasa wapo kwenye 
hatua mbalimbali za ununuzi ili mafuta mengi 
zaidi yasafirishwe kwa bomba badala ya malori.

“Tunataka tuwe na vituo njiani kutokea hapa 
kwetu katikati kuwe na vituo vingi vya kutoa 
hayo mafuta mbadala yanayokwenda Kusini 
yapelekwe na lori sasa litumike bomba lengo letu 
ni kuhakikisha Watanzania wanapata mafuta bei 
nafuu sababu sehemu ya gharama kubwa inayo-
sababisha bei kuongezeka pamoja na nyingine, 
lakini gharama za usafirishaji zinavyoendelea 
kuwa kubwa na kufanya mafuta yaendelee kuwa 
na bei kubwa,” alisema.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mipango na 
Uwekezaji, Profesa Kitila Mkumbo, alisema kuwa 
gawio hilo linadhihirisha namna ushirikiano wa 
Tanzania na Zambia ulivyo imara.

Awali, Msajili wa Hazina, Nehemia Mchechu 
aliisifu TAZAMA na kusema sasa imeamka ikiwa 
na miaka takriban 58 tangu kuanzishwa.

Mchechu, alisema umri huo kama ni mtumishi 
wa umma amebakiza miaka miwili kustaafu na 
kwamba anakuwa kidogo mnyonge mnyonge.

“Lakini kwa TAZAMA badala ya kuwa mnyonge 
ndio imekuja juu, imekuwa tofauti kidogo,” ali-
sisitiza.

Alisema mafanikio hayo ya TAZAMA ni moja 
ya faida za falsafa ya 4R za Rais Samia akimaani-
sha maridhiano, ustahamilivu, mageuzi na ujen-
zi mpya.

Mchechu, alisema mabadiliko ni makubwa 
kwa sababu yamekuwa kwa mpigo. “Kama mna-
vyoona na sisi tunatumia mageuzi na ujenzi 
mpya hapa napenda tumpongeze Rais Samia,” 
alisema Mchechu.

TAZAMA ilitoa gawio hilo kwa serikali jana 
baada ya kupita miaka mitano. Kwa mara ya 
mwisho ilitoa Sh. milioni 681.8 mwaka 2019.
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Watoto 
sita, watatu 
familia moja 
walivyokufa 
maji 
wakiogelea

Na Ambrose Wantaigwa, RORYA

WANAFUNZI sita wa Shule ya Msin-
gi Ochuna wilayani Rorya, mkoani 
Mara wamekufa maji baada ya kuo-
gelea katika bwawa la skimu ya kilimo 
cha umwagiliaji.

Akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu tukio hilo, Mkuu wa 
Wilaya ya Rorya, Juma Chikoka, alise-
ma watoto hao walifikwa na umauti 
wakiogelea katika bwawa hilo na wa-
tatu kati yao ni wa familia moja. 

“Walikuwa watoto saba, mmoja 
aliondoka bwawani hapo kabla ya 
tukio, huku wengine wakiendelea 
kuogelea na kisha kunasa kwenye 
tope na kupoteza maisha. Wananchi 
kwa kushirikiana na wazamiaji wal-
iokuwa karibu na eneo hilo wali-
fanikiwa kuopoa miili hiyo,” alisema 
Chikoka.

Kutokana na tukio hilo, Rais Samia 
Suluhu Hassan, ametoa rambirambi 
ya Sh. milioni 30 kwa familia za wa-
toto hao ili kufanikisha mazishi.

Akikabidhi rambirambi hiyo, Chiko-
ka alisema Rais Samia ameguswa na 
msiba huo na kuwa yuko pamoja na 
familia za wafiwa hao katika kipindi 
hicho kigumu.

Chikoka alisema serikali imeagiza 
wasimamizi wa bwawa hilo kuchukua 
hatua za haraka kuzuia matukio ya 
kusababisha kupotea maisha bila 
sababu, ikiwa ni pamoja na kuweka 
uzio kuzunguka eneo hilo.

Alisema lazima wazazi na walezi 
wahakikishe wanalinda usalama wa 
watoto wao kwa kuwazuia kwenda 
maeneo hatarishi kama vile katika 
mabwawa na kina kirefu cha Ziwa 
Victoria linalopakana na wilaya hiyo.

Akizungumza na waandishi wa 
habari, Mwalimu Mkuu wa Shule 
ya Msingi Ochuna walipokuwa wa-
nasoma watoto hao, Richard Mahe, 
alisema wanafunzi wawili kati yao 
walikuwa wanasoma darasa la sita 
na walikuwa na uwezo mkubwa ki-
taaluma.

Alisema shule hiyo na jamii kwa 
ujumla imepoteza nguvu kazi kwa 
kuwa wanafunzi hao walikuwa na 
ndoto za kulitumikia taifa kwa njia 
mbalimbali baada ya kuhitimu mas-
omo yao.

Aidha, alitangaza mapumziko ya 
siku moja shuleni hapo ili kuwezesha 
wanafunzi na walimu kuungana na 
familia hizo katika kutoa heshima 
zao za mwisho kwenye mazishi ya 
pamoja.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Dotto Biteko, akimsikiliza Mhariri wa Habari wa ITV, Stephen Chuwa, 
alipotembelea kituo hicho Mikocheni jijini Dar es Salaam jana. Wa tatu kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa ITV/Radio 
One, Joyce Mhavile. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Dk. Mpango ataka udhibiti ‘school bus’
Na Paul Mabeja, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. Phil-
ip Mpango, ametoa maagizo 
saba kwa Jeshi la Polisi Kikosi 
cha Usalama Barabarani, mo-
jawapo ni kuongeza udhibiti 
kwa magari yanayobeba wa-
nafunzi (School bus), kwamba 
mengi hayakidhi vigezo vya 
kutembea barabarani na ma-
dereva wake wengi hawana 
weledi.

Agizo lingine ni wafuatilie 
ukaguzi wa mara kwa mara 
kwa magari yote, kufanya uk-
aguzi mara nne kwa mwaka.

Alitoa maagizo hayo jana 
wakati akizungumza kwenye 
maadhimisho ya Wiki ya Nen-
da kwa Usalama Barabarani 
na miaka 50 ya Baraza la Taifa 
la Usalama Barabarani yaliyo-
fanyika kitaifa jijini Dodoma.

“Jeshi la Polisi linapaswa 
kuongeza udhibiti wa ma-
basi ambayo yamekuwa yaki-
tumika kubeba watoto wa 
shule, kwani mengi hayana 
sifa ni mabovu na mengine 
yanabeba watoto zaidi ya 
uwezo wake, lakini pia ma-
dereva wake wengi hawana 
weledi,” alisema Dk. Mpango 
na kuongeza:

“Madereva hao wamekuwa 
wakisababisha ajali za ovyo 
kama ile iliyotokea Aprili 12, 
mwaka huu, kule Arusha am-
bapo wazazi walipoteza wa-
toto wao saba kwa uzembe. 
Ninawataka Jeshi la Polisi 
kuhakikisha kuwa dereva 
anayepewa leseni lazima awe 

amekidhi vigezo vyote”.
Dk. Mpango alisema 

Jeshi la Polisi linapaswa 
kutoa elimu ya usalama 
barabarani mara kwa 
mara ikiwamo kutanuli-
wa kwa makundi yote.

Kadhalika, aliwataka 
wananchi kuwa sehe-
mu ya kukemea uvun-
jifu wa matukio ya ajali 
barabarani na siyo ku-
kaa kimya.

“Jeshi la Polisi tumi-
eni Tehama katika ku-
kabili matukio ya us-
alama barabarani pia 
mwongeze udhibiti 
kwenye mabasi ya shule 
ambayo yamekuwa 
yakitumika kubeba wa-
nafunzi, lakini mengi 
hayana sifa ya kutembea bara-
barani,” alisema Dk. Mpango.

Agizo lingine alilitaka Jeshi 
la Polisi kuwapa ajira zaidi 
madereva wanawake kwa 
sababu takwimu zinaonyesha 
matukio mengi ya ajali yana-
sababishwa na madereva wa-
naume kuliko wanawake.

Kadhalika aliwata watumia-
ji wa barabara wote wazinga-
tie usafi wa mazingira, kwam-
ba lisiwe jukumu la kikundi 
cha watu.

Aidha, alisema madereva 
wote wanaovunja sheria wa-
napaswa kuchukuliwa hatua 
kali bila kujali kuwa ni dereva 
wa serikali au binafsi.

Pia, alilitaka Jeshi la Polisi 
kupitia Kikosi cha Usalama 
Barabarani kuendesha doria 

za kushtukiza za ku-
fanya ukaguzi wa 
magari pamoja na 
weledi wa madereva 
na wasiokidhi vigezo 
kuwachukulia hatua 
kali za kisheria.

Dk. Mpango alise-
ma kwa hali ilivyo 
sasa kama hatua 
madhubuti za ku-
dhibiti ajali hazita-
chukuliwa utafiti 
unaonyesha kuwa 
ajali ndiyo itakuwa 
chanzo kikuu cha 
vifo ifikapo mwaka 
2030.

“Taifa letu lina-
poteza nguvu katika 
kipindi cha mwaka 
2023 katika ajali 

1,733 zilizotolea vifo vilikuwa 
ni 1,647 na majeruhi ni 2,716, 
hivyo kama hatutachukua 
hatua basi ajali ndiyo itakuwa 
chanzo kikuu cha vifo ifikapo 
2023,” alisema.

Kadhalika alisema ajali za 
pikipiki hivi sasa nchini zi-
naongezeka ambapo kwa 
kipindi cha mwaka 2023 zi-
likuwa 435, kusababisha vifo 
376 ukilinganisha na vifo 332 
kwa mwaka 2022. Waziri wa 
Mambo ya      Ndani ya Nchi, 
Hamad Yusuf    Masauni, 
alisema katika kukabiliana na 
matukio ya ajali nchini wizara 
imetekeleza miradi mbalim-
bali ambayo itasaidia kupun-
guza hali hiyo.

Alisema moja kati ya miradi 
hiyo ni pamoja na ule wa miji 

salama wa kufunga kamera za 
usalama kwenye miji ambao 
utekelezaji wake upo katika 
hatua za mwisho.

Alisema mradi huo utak-
wenda kutekelezwa kwenye 
majiji ya Dodoma, Arusha, 
Mwanza na Dar es Saalam.

“Ni matumaini yetu kuwa 
miradi hii ikikamilika tutak-
wenda kudhibiti ajali hasa ka-
tika maeneo yasiyo na askari 
kutokana na kamera zitaka-
zokuwa zimefungwa katika 
maeneo hayo,” alisema Ma-
sauni.

Mwenyekiti wa Baraza la 
Taifa la Usalama Barabarani 
na Naibu Waziri wa Mambo 
ya Ndani ya Nchi, Daniel Sillo, 
alisema moja ya sababu ya 
kuongezeka kwa ajali bara-
barani ni makosa ya kibin-
adamu.

“Baadhi ya madereva ha-
wazingatii masuala ya sheria 
za usalama barabarani, hivyo 
kufanya makosa ya kibin-
adamu na kuchangia kwa ki-
asi kikubwa ongezeko la ajali 
nchini kutokana na hali hiyo 
baraza tumeandaa mkakati 
utakaoshirikisha wadau wote 
na baada ya miezi tutafanya 
tathmini kuona hali ikoje,” 
alisema Sillo.

Mkuu wa Jeshi la Polisi 
(IGP), Cumillius Wambura, 
alisema katika kukabiliana 
na ajali nchini wametekeleza 
maagizo mbalimbali ya seri-
kali ikiwamo kufunga mifumo 
ya kisasa kudhibiti ajali bara-
barani.

“Jeshi 
la Polisi 
linapaswa 
kuongeza 
udhibiti 
wa ma-
basi ambayo 
yamekuwa 
yakitumika 
kubeba 
watoto wa 
shule, kwani 
mengi 
hayana sifa 
ni mabovu 
na mengine 
yanabeba 
watoto 
zaidi ya uw-
ezo wake, 
lakini pia.. 
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Viwanda vyafungwa 
kwa uhaba wa samaki
Na Vitus Audax, MWANZA

MAZAO ya samaki katika Ziwa 
Victoria yameshuka kwa asilimia 
30 kati ya mwaka 2018 hadi 2020 
hatua ambayo imesababisha ku-
fungwa kwa baadhi ya viwanda.

Katibu Tawala Msaidizi Sekta 
ya Uchumi na Uzalishaji Mkoa 
wa Mwanza, Emily Kasagara, 
alisema hayo jana katika mku-
tano wa kuhamasisha wadau 
wa uvuvi kudhibiti uvuvi na 
biashara haramu ya mazao ya 
uvuvi katika Ziwa Victoria. Kasa-
gara alisema ongezeko la uvuvi 
haramu katika maeneo mbalim-
bali Kanda ya Ziwa imesababi-
sha kushuka kwa mazao hayo na 
viwanda vingi vya uchakataji wa 
minofu ya samaki vimepungua.

“Viwanda hivyo vimepungua 
kutoka 15 hadi vinane. Hatua 
hiyo imetufanya kuchukua 
hatua mbalimbali zikiwamo 
kusimamia sheria za uvuvi endelevu, 
udhibiti wa zana za uvuvi haramu na 
kuwashirikisha wadau wote wa uvuvi 
kulinda mazalia ya samaki,” alisema.

Mkurugenzi wa Uvuvi kutoka Wizara 

ya Mifugo na Uvuvi, Prof. Mo-
hammed Sheikh, alisema li-
cha ya Ziwa Victoria kuchang-
ia asilimia 67 ya uvuvi nchini 
kwa mujibu wa takwimu za 
mwaka 2023/24,  uvunaji wa 
samaki unashuka kila uchao 
kutokana na uvuvi haramu.

Alisema takwimu hizo zi-
naonesha kuwa, uvunaji wa 
sangara umeshuka kwa zaidi 
ya tani 10,000 kutoka tani 
91,709 kwa mwaka 2019 hadi 
tani 80,265 kwa mwaka 2023.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi, Prof. Riziki 
Shemdoe, alisema serikali 
itaendelea kudhibiti uvuvi 
haramu kwa kushirikiana na 
wadau wa uvuvi lengo likiwa 
ni kuhakikisha kuna ongeze-
ko la mazao hayo. 

Pia aliwataka wadau kuan-
daa mikakati mahususi 
ambayo itasaidia kudhibiti 

uharibifu wa mazalia ya samaki na 
kuongeza upatikanaji wa rasilimali 
hizo kwa uhakika pamoja na serikali za 
mitaa kuongeza udhibiti katika mae-
neo yao.

Watendaji uchaguzi wapewa somo 
uboreshaji daftari la wapigakura 

Na Waandishi Wetu

WATENDAJI wa uchaguzi katika 
mikoa ya Mara, Simiyu na Manyara 
wametakiwa kutoa ushirikiano kwa 
Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC)  
na wadau wakati wa kutekeleza maju-
kumu yao ili kufanikisha  uboreshaji wa 
Daftari la Kudumu la Wapigakura.

  Mwenyekiti wa INEC, Jaji wa Ma-
hakama ya Rufani, Jacobs Mwambegele, 
alisema hayo jana wakati akifungua 
mafunzo ya uboreshaji wa Daftari la 
Kudumu la Wapigakura kwa watendaji 
wa uboreshaji ngazi ya mkoa na hal-
mashauri yaliyofanyika Musoma mkoa-
ni Mara.

Jaji Mwambegele alisisitiza kuwa ni 
muhimu kwa watendaji hao kuhakiki-
sha wanafuata maelekezo ya Tume na 
kushirikiana kikamilifu ili kuhakikisha 
uboreshaji unafanyika kwa ufanisi.

“Ninawasihi muwe na ushirikiano 
mzuri na wa karibu na tume wakati 
wote mtakapokuwa mnatekeleza maju-
kumu yenu. Ikiwa mnahitaji ufafanuzi 
au maelekezo yoyote, msisite kuwasili-
ana na tume,” alisema. 

Naye Makamu Mwenyekiti wa INEC, 
Jaji Mstaafu wa Mahakama ya Rufani, 
Mbarouk Salim Mbarouk, ambaye ali-
fungua mafunzo kama hayo mkoani 

Simiyu, aliwataka watendaji hao kutoa 
ushirikiano kwa mawakala wa vyama 
vya siasa, asasi za kutoa elimu ya mpi-
gakura na waangalizi.

  Mkoani Manyara, mafunzo kwa 
watendaji wa uchaguzi ngazi ya mkoa 
yalifunguliwa   na     Mjumbe wa INEC, 
Jaji wa Mahakama Kuu, Asina Omari, 
ambaye amewataka watendaji hao kuz-
ingatia mafunzo hayo ili kuwafundisha 
maofisa waandikishaji wasaidizi ngazi 
ya kata.

  “Mafunzo haya yanawajengea 
umahiri wa kuwafundisha maofisa 
waandikishaji wasaidizi ngazi ya kata 
ili nao wakatoe mafunzo hayo kwa 
waendeshaji wa vifaa vya bayometriki 
na waandishi wasaidizi ambao ndio 
watakaohusika na uandikishaji        wa 
wapigakura vituoni,” alisisitiza.

  Kufanyika kwa mafunzo hayo ni 
maandalizi ya kuanza kwa mzunguko 
wa nne wa uboreshaji wa Daftari la Ku-
dumu la Wapigakura ambao unajumui-
sha mkoa wa Mara, Simiyu na  baadhi 
ya halmashauri za mkoa wa Manyara 
ambazo ni Mji Babati na Wilaya za Ba-
bati, Hanang na Mbulu.

Uboreshaji huo utaanza Septemba 4 
hadi 10, mwaka huu na vituo vitakuwa 
vinafunguliwa kuanzia saa 2:00 asubuhi 
na kufungwa saa 12:00 jioni.

“Viwanda 
hivyo 
vimepungua 
kutoka 15 
hadi vinane. 
Hatua hiyo 
imetufanya 
kuchukua 
hatua 
mbalimbali 
zikiwamo 
kusima-
mia sheria za 
uvuvi endel-
evu, udhibiti 
wa zana 
za uvuvi 
haramu na 
kuwashiriki-
sha wadau 
wote wa 
uvuvi kulin-
da mazalia 
ya samaki,” 
alisema.

Wasomi, wataalamu 
waridhishwa mradi 
bomba la mafuta EACOP

Na Kulwa Mzee

WASOMI na wataalamu mbalim-
bali nchini wameeleza kuvutiwa na 
utekelezaji wa mradi wa bomba la 
mafuta ghafi la Afrika ya Mashariki (EA-
COP), wakisema umekidhi vigezo vyote 
vinavyotakiwa kimataifa.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti, 
wasomi hao wamesema utekelezaji 
mradi wa bomba la kusafirisha mafuta 
ghafi  kutoka Hoima nchini Uganda 
hadi Chongoleani mkoani Tanga 
utachagiza maendeleo ya haraka kwa 
jamii zilizopitiwa na mradi.

Aliyekuwa Katibu Mkuu Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Ofisi ya Waziri Mkuu 
na hatimaye Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Kagera, Profesa Faustin Kamuzora, 
alipongeza usimamizi wa mradi huo 
kuwa na matokeo chanya katika mae-
neo yote uliopita.

“Huu mradi ni mkubwa na umezinga-
tia taratibu zote za kimazingira na ubo-
ra wake ni hali ya juu. Mimi ni mwenyeji 
wa Kagera na nimefanya kazi kama 
Katibu Tawala wa mkoa huo ambako 
mradi umeanzia ukitokea Uganda,” 
alisema Prof. Kamuzora ambaye pia ni 
Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Sokoine.

Profesa Kamuzora alisema miongo-
ni mwa  miradi ambayo ameshawahi 
kuiona na utekelezaji wake ukiwa wa 
viwango vya hali ya juu ni wa EACOP 
ambao umekuwa ni manufaa pia kwa 
wananchi.

“Mradi wa EACOP nimeufuatilia tan-
gu upembuzi yakinifu  unaanza yaani 
‘feasibility study’ yake mpaka hatua hii 
ya utekelezaji wake,” alisema.

Wakili Msomi na Mhadhiri Mwan-
damizi wa Chuo Kikuu cha Mzumbe, 
Kampasi ya Mbeya, Dk. Tasco Luamba-
no, alisema mradi wa EACOP ni mion-
goni mwa mradi inayoiweka Tanzania 
katika ramani ya dunia.

“Nazipongeza sana serikali za Uganda 
na Tanzania kukubaliana mradi upite 
kwenye ardhi ya nchi hizi mbili. Ni mra-
di ambao ukamilikaji wake utabadilisha 
maisha kwenye maeneo mradi umepita 
katika mkoa ile minane,” alisema Dk. 
Luambano.

Mtaalamu wa Oil na Gesi, Jackson Jal-
imba alizipongeza serikali za Tanzania 
na Uganda kwa kukubaliana utekelezaji 
wa mradi huo, kwani una manufaa yake 
ya kiuchumi na kijamii ni makubwa 
sana.

Bomba hili linapita katika mikoa 
nane ya Tanzania Bara ambayo ni Kag-
era, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida, 
Dodoma, Manyara na Tanga, likijumui-
sha wilaya 24, kata 134 na vijiji zaidi ya 
180.

Wanahisa wa mradi huu ni TotalEn-
ergies (asilimia 62), kampuni ya mafuta 
ya Uganda (UNOC) asilimia 15, CNOOC 
ya China  asilimia nane pamoja na 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanza-
nia (TPDC) asilimia 15.
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Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB kwa 
kushirikiana na wabia 
wake wa kimkakati ambao 
ni kampuni ya Visa Inter-
national imetangaza kutoa 
nafuu ya nauli ya asilimia 
22 kwa abiria wa ndege 
wanaolipia tiketi zao kwa 
kutumia kadi za Tembocar 
Visa.

Nafuu hiyo inajumui-
sha punguzo la asilimia 
12 litakalotolewa na kam-
puni ya Visa International 
pamoja na asilimia 10 ya 
fedha taslimu itakayorud-
ishwa katika akaunti ya 
mteja wa Benki ya CRDB 
baada ya kulipia tiketi yake.

Akizungumza na 
waandishi wa habari jijini 
hapa jana wakati wa kuz-
indua kampeni hiyo ita-
kayodumu kwa miezi sita, 
Mkurugenzi wa Wateja wa 
Awali na Kati wa Benki ya 
CRDB, Bonaventura Paul, 
alisema ushirikiano huo 
unalenga kuunga utama-
duni kwa wateja kutumia 
kadi kufanya malipo na 
kuachana na matumizi ya 
fedha taslimu. 

“Punguzo hili la asilimia 
22 ni sehemu ya motisha 
kwa wateja kujenga utama-
duni wa kutumia kadi ku-
fanya malipo. Nitumie nafa-
si hii kuwakaribisha wateja 
wetu wanaotaka kusafiri 
kwa ndege ili kunufaika na 
punguzo hili,” alisema Paul 
huku akibainisha kuwa 
punguzo hilo pia linatosha 
kwa abiria kununua zawa-
di kwa ajili ya wapendwa 
wao pindi wawapo safarini.

Mkurugenzi huyo alise-
ma ushirikiano wa Benki 
ya CRDB, Visa Internation-
al na shirika moja la ndege 
unazijumuisha taasisi 
mbili kubwa zenye ubora 
unaotambulika ndani na 
kimataifa uliozifanya zitu-
nukiwe tuzo za aina tofauti.

Tangu mwanzoni mwa 
miaka ya 2000, Paul alise-
ma Benki ya CRDB im-
etunukiwa takriban tuzo 
200 za ndani na kimataifa 
ikiwamo tuzo za utoaji wa 
huduma bora za Visa.

“Benki yetu ndio kiongo-
zi katika ubunifu wa hudu-
ma na bidhaa zinazokidhi 
mahitaji na matarajio ya 
wateja wetu,” alisema.

CRDB kutoa 
punguzo 
katika 
tiketi za 
ndege kwa 
abiria

Wabainika kulima bangi pembezoni mwa hifadhi, sita watiwa mbaroni
Na Gwamaka Alipipi

MAMLAKA ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya 
(DCEA) kwa kushirikiana na vy-
ombo vya ulinzi na usalama, im-
ewakamata watu sita katika Kijiji 
cha Nyarutanga, mkoani Moro-
goro kwa tuhuma za kukutwa na 
kilo 342 za bangi.

Imesema watuhumiwa hao 
wamekamatwa baada ya ku-
fanyika operesheni maalum kwa 
siku tisa katika vijiji vya Nyaru-
tanga, Lujenge na Mafumbo, 
mkoani Morogoro. 

Akizungumza na waandishi 
wa habari baada ya uteketezaji 
wa mashamba hayo, Kamishna 
Jenerali wa DCEA, Aretas Lyi-

mo, alisema watuhumiwa hao 
watafikishwa mahakamani, tara-
tibu zitakapokamilika.

Alisema kuwa, katika operesh-
eni hiyo wameteketeza ekari 
1,165 za mashamba ya bangi 
pamoja na kukamata kilo 102 za 
mbegu za bangi.

Lyimo alisema mashamba 
hayo yalikuwa yamelimwa pem-
bezoni mwa Mto Mbakana, Misi-
giri na Mgeta kwenye eneo la 
akiba la Hifadhi ya Taifa Mikumi 
(MINAPA).

“Uharibifu mkubwa sana wa 
mazingira umefanyika katika 
eneo hili, miti imekatwa ili kupa-
ta eneo la kulima bangi na hivyo 
kuharibu uoto wa asili,” alisema.

Kiongozi huyo alisema kume-

fanyika pia uharibifu katika eneo 
la akiba la MINAPA, ikiwamo 
ikolojia ya eneo hilo pamoja na 
uoto wa asili.

Alishukuru wananchi husu-
sani vijana waliojitolea kushiriki 
katika uteketezaji mashamba 
ya bangi kwa kushirikiana na 
maofisa wa serikali, pia kwa kui-
wezesha mamlaka kufanya op-
eresheni hizo.

“Tutajitahidi kutekeleza 
dhamira ya serikali ya kulinda 
afya za wananchi kwa kuhakiki-
sha kwamba tunamaliza tatizo la 
dawa za kulevya nchini, yakiwa-
mo mashamba ya bangi, mirungi 
pamoja na kudhibiti kemikali 
bashirifu na matumizi ya dawa 
tiba zenye asili ya kulevya kutu-

mika kama mbadala wa dawa za 
kulevya,” alisema.

Aliomba wananchi wa mkoani 
Morogoro na mikoa mingine 
kushirikiana na DCEA kupiga 
vita kilimo cha bangi na aina ny-
ingne za dawa za kulevya.

Baadhi ya wananchi wali-
oshiriki katika operesheni hiyo, 
akiwamo Saidi Mijinga, mkazi wa 
Kisaki, alisema eneo lililotumika 
kulima bangi ni kubwa, endapo 
lingetumika kulima mazao men-
gine, wananchi wangenufaika.

Mwananchi mwingine, Joseph 
Juma aliomba wenzake kuende-
lea kufichua wauzaji na wafanya-
biashara wa bangi, akisema ina 
madhara makubwa kwa vijana 
na jamii.

Miili mingine yabainika imefukiwa
Na Mwandishi Wetu

SIKU tatu baada ya Jeshi la 
Polisi kutoa taarifa kuhusu miili 
ya watu waliotoweka katika maz-
ingira yenye utata, miili mingine 
ya watu wawili imepatikana, 
mmoja ukiwa umenyofolewa 
baadhi ya viungo.

Aprili 24, mwaka huu, jeshi hilo 
lilitoa taarifa kuhusu matukio ya 
watu kuripotiwa katika vituo 
vya polisi kwamba wamepotea 
katika mazingira yenye utata 
na baadaye kupatikana wakiwa 
wameuawa katika mikoa ya Dar 
es Salaam, Singida na Tanga.

Katika taarifa yake ya jana, 
jeshi hilo kupitia kwa Msemaji 
wake, Naibu Kamishna wa Poli-
si, David Misime, lilieleza kuwa 
wakati linafuatilia tukio la mkoa-
ni Singida, lilibaini miili mingine 
ya watu wawili ikiwa imefukiwa 

shimoni.
Alisema kuwa baada 

ya kukamatwa watuhu-
miwa Seleman Nyan-
dalu, Said Msanghaa 
na Nkamba Kasubi 
ambaye ni mganga wa 
kienyeji, waliwaongoza 
polisi na wananchi hadi 
walikokuwa wameu-
fukia mwili wa Samwaja 
Said baada ya kumuua.

Kamanda Misime 
alisema kuwa Agosti 24, 
mwaka huu, walibaini 
mashimo mengine 
mawili ambayo baada 
ya kufukuliwa, ulipati-
kana mwili wa Gidion 
Mnyaro ambaye mara 
ya mwisho alionekana 
akiwa amepakizwa 
kwenye pikipiki na watu wawili 
Oktoba 15, 2023 na taarifa za ku-
toweka kwake kuripotiwa polisi.

Alisema kuwa, mwili 
mwingine ambao hau-
kutambuliwa, ukihitaji 
mwendelezo wa uchun-
guzi wa wataalamu wa ku-
chunguza maiti na vinasa-
ba (DNA) - una mabaki ya 
nyonga, paja la mguu wa 
kulia na kushoto.

Hata hivyo, Kamanda Mi-
sime alisema kuwa mabaki 
ya miili ya watu hao wawili 
yalibainika baada ya askari 
na wananchi kuoneshwa 
na Asha Bakari (51), mkazi 
wa Migugu ambaye ni mke 
wa Awadh Ramadhani 
(54) ambao ni wakwe wa 
Kasubi - mganga wa kie-
nyeji anayeshikiliwa na 
jeshi hilo kwa tuhuma za 
mauaji.

Kamanda Misime anasema 
ilielezwa kuwa wawili hao wa-
liuawa na mkwe wake huyo 

akishirikiana na Nyandalu na 
Awadh, ambaye anatafutwa.

“Imedaiwa chanzo cha Gidi-
oni kuuawa ni kitendo chake 
cha kuuza shamba mara mbili 
ambapo aliwauzia Hawa Sumwa 
(54) na Idd Hussein (25), wakazi 
wa Makuro lakini baadaye ika-
bainika shamba hilo alishaliuza 
tena kwa mtu mwingine,” alidai.

Kamanda Misime alisema 
Hawa na Hussein walifikisha 
suala hilo kwa mganga huyo wa 
kienyeji; naye akawaambia ili 
fedha zao zilirudi, inabidi Gidion 
atolewe kafara na ndipo mauaji 
hayo yakapangwa na kufanyika.

“Hadi sasa, kutokana na mlo-
longo huo wa mauaji, wanao-
shikiliwa ni watu saba ambao 
ni Nyandalu, Msanghaa, Kasubi, 
Asha, Awadh, Hawa na Idd,” Nai-
bu Kamishna Misime alisema.

Kaimu Mku-
rugenzi wa 
Wateja wa 
Awali na Kati 
wa Benki ya 
CRDB, Muhu-
muliza Bu-
berwa (wa pili 
kulia), akiwa na 
Meneja Mkazi 
wa Shirika la 
Ndege la Qatar, 
Isaack Wam-
bua, kwenye 
uzinduzi wa 
punguzo la 
bei kwa abiria 
watakaolipa 
nauli zao kwa 
kutumia kadi 
za Tembocard 
Visa kuan-
zia leo (jana) 
mpaka Oktoba. 
Uzinduzi huo 
ulifanyika jana 
makao makuu 
ya Benki ya 
CRDB, jijini 
Dar es Salaam. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

WATU KUPOTEA

Alisema 
kuwa, mwili 
mwingine 
ambao hau-
kutambuli-
wa, ukihitaji 
mwendelezo 
wa uchun-
guzi wa 
wataalamu 
wa kuchun-
guza maiti 
na vinasaba 
(DNA) - una 
mabaki ya 
nyonga, 
paja la mguu 
wa kulia na 
kushoto.
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SUALA la rushwa ya ngono kwa miaka mingi limekuwa sawa na 
jambo la kawaida katika jamii ya Watanzania. Hali hiyo inatokana 
na kuwapo kwa madai ya matendo hayo katika sehemu mbalim-
bali, hivyo kusababisha jamii hadi taifa kutiwa doa. 

Rushwa ya ngono na ukatili wa kijinsia, vimeripotiwa mara kwa 
mara katika taasisi mbalimbali kuanzia elimu ya sekondari hadi 
vyuo vikuu, taasisi za kazi za umma na binafsi.  Katika elimu ya 
juu kwa mfano, kumekuwapo madai kwamba baadhi ya wahadhiri 
na maprofesa wamekuwa wakiwalazimisha wanafunzi wa kike 
kufanya nao ngono ili kuwawezesha kufaulu mitihani na hatimaye 
kuhitimu shahada zao. 

Hata katika ajira, baadhi ya maofisa waandamizi kwenye wizara 
na taasisi za serikali na za binafsi wamekuwa wakiwalazimisha wa-
sichana na wanawake kujihusisha nao kimapenzi ili wapate ajira 
au wapandishwe vyeo. 

Kwa wale wanaogoma kufanya hivyo, hukosa ajira hata kama 
wana sifa zinazostahili.  Kwa wale walioko katika ajira, wan-
apokataa kufanya hivyo, huingia katika manyanyaso na ukatili iki-
wamo kutopandishwa vyeo, kuhamishiwa sehemu zinazoonekana 
hazina manufaa ikiwa sehemu ya kuwakomoa.  

Kwa ujumla, suala hilo limekuwa sumu katika maeneo mbalim-
bali na chanzo cha kupata watu wasio na sifa kuingia katika ajira na 
uongozi. Pia wale wanaohitimu wanapata alama nzuri kwa kuku-
bali kutumika kingono na matokeo yake wanapatikana watu wasio 
na uwezo na hatimaye kuzorotesha maendeldo ya taasisi na taifa 
kwa ujumla. 

Hivi sasa, suala hilo limeelezwa kukithiri katika vyama vya siasa 
kwa viongozi kuwataka wanawake wanaoomba nafasi za uongozi 
kushiriki na vitendo vya ngono. Wenye sifa za uongozi, wanaokataa 
kufanya vitendo hivyo hukosa nafasi za uongozi bali wanaopata ni 
wale wanaokubali kuuza utu wao kwa kushiriki rushwa ya ngono.

Katika mafunzo ya kuwajengea uwezo kuhusu mbinu za kupam-
bana na rushwa ya ngono kuelekea uchaguzi, yaliyoandaliwa na 
asasi ya Sauti ya Jamii Kipunguni, baadhi ya wanawake walisema 
wamekuwa wakichukua uamuzi mgumu wa kufanya vitendo vya 
ngono na baadhi ya viongozi wa vyama vya siasa ili kupata nafa-
si za uongozi.     Baadhi ya wanawake hao walisema wamekuwa 
wakilazimika kufanya hivyo na viongozi wao ili kupata nafasi hiyo, 
vinginevyo inakuwa vigumu kwao kupata uongozi wa kuchaguli-
wa au kuteuliwa. Walisema unapofika wakati wa uchaguzi, ama wa 
serikali za mitaa au ule wa Rais, Wabunge na Madiwani, bila ku-
fanya hivyo hawawezi kupata nafasi hizo za uongozi.      

Wanawake hao walikwenda mbali zaidi kwa kusema unapokar-
ibia wakati wa uchaguzi, wamekuwa wakilazimika kujipendekeza 
kwa viongozi wa ngazi za wilaya, mikoa na hata taifa kulingana na 
nafasi ya uongozi wanayoiomba. Katika kufanya hivyo, wanalazi-
mika kujiingiza kwenye vitendo vya ngono na viongozi hao. 

Wahenga wanasema ‘mtumikie kafiri upate mradi wako’. Kwa 
muktadha wa jambo hilo la kupata nafasi ya uongozi kupitia uch-
aguzi, uteuzi au nafasi ya ajira katika taasisi ya serikali au binafsi, 
suala hili halikubaliki hata kidogo. 

Ni wakati sasa kwa jamii nzima ya Tanzania kusimama na kuke-
mea kwa nguvu zote jambo hilo kwa kuwa linaitia doa taifa. Asasi 
za kiraia, viongozi wa dini, serikali na jumuiya ya wafanyabiashara, 
hawana budi kupaza sauti katika kukemea kwa wazi vitendo hivyo 
vya udhalilishaji dhidi ya wanawake na wasichana. 

Kwa wale wanaolazimishwa kushiriki vitendo hivyo ili kupata 
ajira, kufaulu mitihani na kuteuliwa au kuchaguliwa katika nafasi 
za uongozi, wanapaswa kupaza sauti kwa kufikisha malalamiko 
hayo katika vyombo husika. Tanzania bila rushwa ya ngono in-
awezekana. 

Fuatilieni mienendo ya watoto wenu shuleni

Jamii iungane kukemea 
rushwa ya ngono nchini 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

KUMEKUWAPO na kipande cha video kili-
chowahi kurushwa mitandaoni    kikimwo-
nyesha mwanafunzi akihojiwa baada ya ku-
kamatwa usiku wa manane kwa tuhuma za 
kujihusisha na uhalifu.

Mtoto huyo alikamatwa maeneo ya Mbezi 
Msigani Dar es Salaam akijitambulisha kuwa 
umri wake ni miaka 15 na anasoma kidato cha 
kwanza katika shule moja ya  sekondari ya Dar 
es Salaam. 

Katika mahojiano na watu waliomkamata, 
akielezea kwa kina jinsi anavyopita, katika miji 
ya watu usiku wa manane na kuiba kandambili 
zinazoachwa nje.

Inawezekana video hiyo ni uzushi au ni uk-
weli ila ninachotaka kusema ni kwamba kuna 
cha kujifunza.

Ingawa video hiyo haikuonyesha mwisho wa 
mahojiano, lakini inatosha kuwashtua wazazi 
na walezi kwamba kuna umuhimu wa kufua-
tilia mienendo ya watoto wao shuleni na ny-
umbani.

Wakifanya hivyo, wanaweza kujua mengi 
kuhusu tabia na mienendo ya watoto, kwani 
inashangaza kuona mtoto kama huyo hayupo 
nyumbani usiku wa manane. Inawezakana 
akachukua madaftari akasema anakwenda 
kusoma ‘twisheni’ kwa rafiki yake, na kueleza 
kuwa atakesha huko, lakini ni vyema mzazi ku-
jiridhisha badala ya kukubali tu.

Pamoja na hayo, ni vizuri mzazi au mlezi ku-
wajua marafiki wa mtoto wake kuwa ni kina 
nani na wana tabia gani ili kama si wema, basi 
amwepushe nao.

Si sahihi kumruhusu mtoto kwenda katika 
mazingira ambayo wewe mzazi huyajui kwa 
sababu ya kuaga kuwa anakwenda  ‘twisheni’. 

Ninaamini wapo wanaotumia ujanja huo 
kuwaaminisha wazazi kuwa wanasoma, na 
kumbe si kweli.

Wanaodanganywa kwa njia hiyo ni wale wa-
siofuatilia mienendo ya watoto wao shuleni 
ikiwamo kukagua madaftari. Amkeni mnaos-
inzia, ili kujiridhisha kama kweli wanasoma.

Katika mazingira hayo, ni rahisi watoto kuwa 
huru kufanya lolote kutokana na Kwamba 
hakuna wa kuwafuatilia, matokeo yake ni ku-
jiingiza katika wizi kama huo wa mwanafunzi 
aliyekamatwa usiku wa manane.

Hivyo, watoto wasipofuatiliwa mienendo 
yao shuleni inaweza kuwa ni nafasi nzuri kush-
awishika kirahisi na kuingia katika makundi 
yasiyofaa na hata kuhatarisha maisha yao.

Ufuatiliaji wa mienendo yao waendapo shu-
leni ikiwamo na mahudhurio na masomo dar-
asani, utawafanya wawe makini, lakini wakiwa 
huru kupita kiasi, ni hatari.

Lakini ufuatiliaji huo utakuwa na maana 
iwapo utakuwa na ushirikiano mzuri kati ya 
wazazi na walimu, vinginevyo unaweza usizae 
matunda.

Ninaeleza hivyo, kwa sababu wapo baadhi 
ya wazazi na walezi ambao hawako tayari 
kuambiwa makosa ya watoto wao, badala yake 
wanalaumu walimu na hata wakati mwingine 
kuwatishia usalama wao.

Wazazi na walezi wa aina hiyo wanachangia 
kuharibu watoto wao kwa kuwakingia kifua 
hata wanapofanya mabaya, kitendo huwafan-
ya walimu wawaache hata kama watawaona 
wanajihusisha na vitendo viovu.

Ikumbukwe kuwa, walimu ndio wanaokaa 
na wanafunzi kwa muda mrefu, ni vyema 
wakasikilizwa iwapo wana jambo kuhusu tabia 
za wanafunzi, lakini wakikataliwa, wanakata 
tamaa na kuacha watoto waharibikiwe na 
mwishowe wafukuzwe shule.

Mwanafunzi asiye na tabia njema anaweza 
kurekebishwa kwa ushirikiano mzuri kati ya 
wazazi na walimu kwa upande kutimiza wa-
jibu wake bila kutegeana.

Hivyo, ingependeza kama wazazi na walezi 
watasaidia kuimarisha

mahudhurio ya watoto wao shuleni kwa ku-
wafutilia kwa karibu wakiwauliza walimu ili 
kujua kinachoendelea.

Kwa njia hiyo ya ushirikiano, mzazi na mle-
zi atajua kila kitu kuhusu mtoto wake, kwani 
wapo wale wakiwa nyumbani ni wema, lakini 
wakishafika mazingira mengine, tabia inabadi-
lika.

Ili kujiridhisha, mtoto anaporudi nyumbani, 
mzazi afuatilie mwenendo wa masomo yake, 
ajiridhishe kama kweli anasoma. Ninaamini 
itakuwa rahisi kujua kila hatua na maende-
leo ya mtoto, kwani akiachwa bila kufuatiliwa 
anakuwa huru hadi kujiingiza katika makundi 
yasiyofaa.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika 
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Serikali, wadau mazingira kujadili
fursa biashara kaboni, taka mijini

Wanafunzi, walimu 
wapewa elimu ya fedha 
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Taifa ya Biashara 
(NBC) imetoa elimu ya fedha 
na umuhimu wa uwekaji 
akiba kwa wanafunzi na wal-
imu wa Shule ya Sekondari 
ya Wavulana ya Pugu iliyopo 
Manispaa ya Ilala jijini Dar es 
Salaam.

Hatua hiyo inalenga kutoa 
fursa kwa wanafunzi hao ku-
jifunza masuala ya kifedha 
ili kuwajengea utamaduni 
wa kujiwekea akiba, kubuni 
mawazo ya biashara sam-
bamba na kutambua namna 
ya kutumia taasisi za kifed-
ha, zikiwamo benki hiyo ili 
kujinufaisha kiuchumi.

Semina kuhusu mafunzo 
hayo ilifanyika mwishoni 
mwa wiki shuleni huko 
ikiongozwa na Mkuu wa 
Kitengo cha Compliance 
NBC, Sarah Laiser, aliyeam-
batana na viongozi wengine 
waandamizi wa benki hiyo 
akiwamo Mkuu wa Kitengo 
cha Huduma kwa Wateja 
wa Benki ya NBC pamoja 
na maofisa wengine waan-
damizi.

Wenyeji waliongozwa na 
Mkuu wa Shule hiyo, Boni-
face Orenda, baadhi ya wal-
imu pamoja na wanafunzi.

Akizungumzia hatua hiyo, 
Sarah alisema ni muhimu 
kwa kuwa inalenga kuwa-
jengea ufahamu na ujuzi wa 
kifedha vijana hao wakiwa-
mo wale wanaotarajia kuhit-
imu elimu ya sekondari na 
kujiunga na elimu ya juu na 
wale watakaojiajiri.

“Elimu ya fedha kwa wa-
nafunzi ni muhimu kwa 
sababu inawawezesha kue-
lewa mapema jinsi ya ku-
tunza na kuendesha fedha 
zao, kubuni na kufuata bajeti 
na kufanya uamuzi sahihi wa 
kifedha.

“Zaidi, kuwapo kwetu 
hapa kunalenga kuwasaidia 
wanafunzi hawa kutam-
bua umuhimu wa akiba, 
uwekezaji na matumizi sa-
hihi ya mikopo.

“Tunaamini hawa ndio 
wajasiriamali, wawekezaji 
na maofisa wa kesho, hivyo 
ni vema kuanza kuwaandaa 
mapema ili wajue namna ya 
kutumia taasisi za fedha ka-
tika kujikwamua,” alisema 
Sarah.

Wakiwa shuleni huko, 
maofisa wa benki hiyo wali-
pata wasaa wa kutoa mafun-
zo na kuwasilisha mada 
mbalimbali kuhusu masu-
ala ya fedha, ujasiriamali na 
kutoa fursa kwa wanafunzi 
hao, wakiwamo wale wenye 

mahitaji maalum, kujibu 
na kujadili hoja mbalimbali 
kuhusu mada hizo.

“Pia, tumepata fursa ya 
kutambulisha huduma zetu 
mahususi kwa wanafunzi na 
walimu, zikiwamo akaunti 
za mwanafunzi na akaunti 
ya mwalimu zilizobuniwa 
kulingana na mahitaji ya 
makundi hayo. 

“Pia, tumetoa zawadi 
mbalimbali, zikiwamo jezi 
za vilabu vinavyoshiriki Ligi 
Kuu ya NBC, mipira na zawa-
di binafsi zilikabidhiwa kwa 
uongozi wa shule pamoja 
na wanafunzi mbalimbali,” 
alisema.

Aidha, maofisa hao wal-
ishiriki upandaji miti ya 
matunda na vivuli kwenye 
viunga vya shule hiyo ili kua-
cha kumbukumbu pamoja 
na kuunga mkono jitihada za 
shule hiyo pamoja na serika-
li katika utunzaji mazingira.

Akizungumzia umuhimu 
wa mafunzo hayo, Mkuu wa 
Shule hiyo, Mwalimu Orenda 
pamoja na kuishukuru Ben-
ki ya NBC kwa hatua hiyo, 
alisema elimu hiyo itasaidia 
wanafunzi hususani wale 
wanaotarajia kuhitimu kuwa 
na elimu ya kujiwekea akiba 
na kujijenga kijasiriamali 
hata pale watakaposhindwa 
kuendelea na elimu ya juu 
zaidi.

“Kimsingi, ujio wa NBC 
shuleni hapa umekuwa na 
tija kubwa si tu kwa wa-
nafunzi, bali pia walimu kwa 
kuwa huduma zao zinatu-
lenga pia walimu.

“Elimu hii imewanufaisha 
jumla ya wanafunzi 930 wa-
naosoma hapa ambapo 139 
kati yao ni wenye mahitaji 
maalum. 

“Tunashukuru mafunzo 
yamekuwa shirikishi kwa 
wanafunzi wa aina zote, 
wakiwamo wenye mahitaji 
maalum na wote wameweza 
kujibu maswali kwa ufasaha 
na wamepata zawadi,” alise-
ma.

Kwa mujibu wa Mwalimu 
Orenda, umuhimu wa elimu 
ya fedha kwa wanafunzi hao 
utaonekana zaidi pindi wa-
napohitimu elimu yao am-
bapo baadhi yao hujiingiza 
katika shughuli mbalimbali 
za kiuchumi, ikiwamo bi-
ashara na hata wanaoende-
lea na elimu ya juu, elimu ya 
fedha imekuwa inawasaidia 
katika kufanya uamuzi un-
aohusu fedha wanazozipata, 
ikiwamo mikopo ya elimu ya 
juu na fedha wanazotumiwa 
na wazazi pamoja na walezi 
wao wakiwa vyuoni.

Na Romana Mallya

WADAU wa mazingira zaidi ya 
1,000 kutoka wizara, taasisi, ma-
shirika ya umma, sekta binafsi na 
vyuo vya elimu ya juu wanataraji-
wa kukutana kujadili fursa zilizoko 
katika hifadhi na usimamizi wa 
mazingira na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Fursa hizo ni pamoja na biashara 
ya kaboni, usimamizi wa taka, ma-
badiliko ya tabianchi, nishati safi ya 
kupikia, upandaji miti na usimami-
zi na uzingatiaji sheria nchini.

Kadhalika, wadau hao wataweka 
mikakati mahsusi ya kukabiliana 
na changamoto za mazingira nchi-
ni. 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazingira), 
Dk. Ashatu Kijaji, aliyasema hayo 
jana wakati anazungumzia maan-
dalizi ya mkutano huo wa viongozi, 
wataalamu na wadau kuhusu hifa-
dhi ya mazingira na mabadiliko ya 
tabianchi utakaofanyika jijini Do-
doma kwa siku mbili kuanzia Sep-
temba 9, mwaka huu.

Alisema viongozi watakaoshiriki 
ni mawaziri na makatibu wakuu 
kutoka wizara za kisekta, wakuu 
wa mikoa, wakuu wa wilaya, waku-
rugenzi wa halmashauri zote Tan-

zania Bara.
Waziri Dk. Kijaji alisema mku-

tano huo pia utashirikisha waku-
rugenzi kutoka katika mashirika ya 
umma na wataalamu kutoka sekta 
binafsi na asasi zisizo za kiserikali.

Alimshukuru Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kuendelea kusimamia 
na kutoa mwongozo mahsusi ka-
tika kuhakikisha mazingira na ma-
liasili zinahifadhiwa na kuongeza 
mchango katika Pato la Taifa.

Alisema mazingira na maliasili 
ni msingi wa uhai, hivyo usimam-
izi na hifadhi ya rasilimali hizo 
ni suala la kipaumbele na lenye 
umuhimu wa kipekee.

Waziri Dk. Kijaji alisema nchi 
inakabiliwa na changamoto mbal-
imbali za mazingira ambazo zin-
afifisha ustawi wa jamii na uchumi.

“Changamoto hizo ni pamoja na 
uharibifu wa ardhi, uharibifu wa 
vyanzo vya maji, ukataji miti ovyo 
na uharibifu wa misitu, upotevu 
wa makazi ya wanyamapori na 
bayoanuai.

Alitaja athari nyingine ni mab-
adiliko ya tabianchi, uharibifu wa 
mifumo ya ikolojia ya pwani na 
baharini.

“Athari zingine ni uharibifu wa 
ardhi oevu, uchafunzi wa mazin-
gira na kuenea kwa viumbe vamizi.

“Changamoto hizi zinachangiwa 
na shughuli za kibinadamu zisizo 
endelevu, ikiwamo utegemezi 
mkubwa wa kuni na mkaa kama 
chanzo cha nishati, kilimo kisicho 
endelevu, utupaji taka ovyo na ufu-
gaji usiowiana na maeneo ya mal-
isho,” alisema.

Waziri huyo alisema changamo-
to hizo zinaathiri sekta muhimu ya 
uchumi kama vile kilimo, nishati, 
maji, uvuvi, utalii, ustawi wa jamii 
na viumbe hai.

Alisema kwa kutambua mchan-
go wa wadau katika uhifadhi na 
usimamizi wa mazingira na mab-
adiliko ya tabianchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais inaratibu mkutano 
huo.

Alisema maudhui ya mkutano 
huo ni pamoja na kujadili na kuwe-
ka mikakati mahsusi wa kukabili-
ana na changamoto za mazingira 
nchini. 

Waziri huyo alisema mkutano 
huo pia unalenga kuimarisha uwa-
jibikaji, ufanisi na usimamizi wa hi-
fadhi ya mazingira na kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi.

Waziri Dk. Kijaji alialika wadau 
wote katika mkutano huo muhimu 
kwa mustakabali mpana wa nchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Msichana Initiative, Rebeka Gyumi, akifungua mafunzo ya kujiamini 
kwa wasichana 20 yatakayoendeshwa kwa miaka miwili, jijini Dar es Salaam jana.  PICHA: 
MIRAJI MSALA
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TIC yasajili miradi ya Sh. tril. 21.7
Na Joseph Mwendapole

KITUO cha Uwekezaji nchini 
(TIC), kimefanikiwa kusajili zaidi ya 
miradi 240 yenye thamani ya Dola 
za Marekani bilioni nane (sawa Sh. 
21,698,720,000,000) mkoani Iringa.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa 
wiki na Mkurugenzi wa Kituo TIC, 
Gilead Teri, alipokuwa mkoani 
humo kuzungumza na wawekezaji.

Aliwaeleza wafanyabiashara hao 
kuwa Mkoa wa Iringa una fursa nyin-
gi za kiuchumi na unafaa kuwa eneo 
la kimkakati kwa uwekezaji.

Alisema miradi hiyo iliyosajiliwa 
na TIC inatarajiwa kutoa ajira kwa 
zaidi ya watu 28,000 na kituo hicho 
kitaendelea kuweka mikakati ya ku-
vutia uwekezaji mkubwa zaidi kwe-
nye mkoa huo. 

Teri alisema fursa za uwekezaji 
mkoani Iringa zinaweza kupatikana 
katika sekta kuu nne ambazo ni kili-
mo, viwanda, uchukuzi na utalii.

Alisema sekta ya kilimo inatoa 
nafasi za kupanua uzalishaji na 
kuongeza thamani ya mazao, huku 
sekta ya viwanda ikitoa mwanya wa 
kuanzisha viwanda vya kubadilisha 
malighafi kuwa bidhaa zenye tham-
ani zaidi.

Kuhusu uchukuzi alisema unatoa 
fursa za kuboresha miundombinu 
na utalii unatoa nafasi za kukuza 
maeneo yenye vivutio vya kipekee 
kama Hifadhi ya Taifa ya Ruaha 
(RUNAPA), ambayo sasa inachuku-
liwa kuwa Serengeti mpya kutokana 
na ongezeko la watalii.

Pia, alizungumzia faida za filamu 
maarufu iliyochezwa na Rais Samia 
Suluhu Hassan ya The Royal Tour 
katika kukuza sekta ya utalii nchini, 
akieleza kuwa imeongeza watalii wa-
naotembelea maeneo mbalimbali, 
ikiwamo Ruaha.

Alisema Royal Tour imesaidia 
kubainisha vivutio vya utalii vya 
Tanzania na kuvifanya kuwa maaru-

fu zaidi duniani, hali ambayo in-
achangia kwa kiwango kikubwa ka-
tika ukuaji wa sekta ya utalii mkoani 
Iringa na maeneo jirani.

Aidha, alihimiza ushirikiano wa 
karibu kati ya TIC, wawekezaji na 
viongozi wa mkoa, ili kuhakikisha 
kuwa fursa hizo zinaweza kutumika 
kikamilifu na changamoto zinatatu-
liwa kwa ufanisi.

Alisema TIC itaendelea kuwa ka-
ribu na wawekezaji wa mkoa huo 
ili kuendelea kuimarisha mazin-
gira ya biashara yatakayowavutia 
wawekezaji wengi zaidi kwenda ku-
wekeza kwenye mkoa huo.

Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Kheri 
James, aliishukuru TIC kwa kuwa-
tembelea wawekezaji wa mkoa huo.

Lengo kuu la mkutano huo liliku-
wa ni kuwapongeza wawekezaji kwa 
juhudi zao na kuwaeleza kuhusu 
fursa zinazopatikana na kusikiliza 
changamoto wanazokumbana nazo 
katika shughuli zao za uwekezaji.

Jeshi la Wananchi wa Tanzania kuchunguza afya wagonjwa bure
Na Idda Mushi, MOROGORO 

WANANCHI wa Manispaa ya 
Morogoro wanatarajiwa kunu-
faika na upimaji, matibabu na 
uchunguzi wa kiafya bure kwa 
magonjwa mbalimbali bure na 
madaktari bingwa kuanzia Agosti 
26-30, mwaka huu katika viwanja 
vya Shule ya Sekondari ya Moro-
goro.

Uchunguzi huo ni sehemu ya 
maadhimisho ya miaka 60 ya 
Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
( JWTZ).

Meneja wa Shirika la Mzinga 
ambaye ni Mkuu wa Jeshi Kikosi 
cha Mazao, Brigedia Jenerali Seif 
Athumani Hamis, aliwaambia 
waandishi wa habari kikosini 
hapo na kuwataka wananchi wa 
Morogoro na maeneo mengine 
kujitokeza kwa wingi katika vi-
wanja hivyo kupata huduma hizo 
za kitabibu, uchunguzi na ushau-

ri wa kiafya bure.
“Tulipewa maelekezo na Mkuu 

wa Majeshi ya Ulinzi, Jenerali 
Jacob John Mkunda ya kuhakiki-
sha kila eneo tunafanya shughuli 
mbalimbali za maadhimisho ya 
miaka 60 ya JWTZ, miaka hii ni 
mingi sana kwa jeshi, wengine 
wanafanya mazoezi ya medali, 
michezo, sanaa, utamaduni na 
sisi tumeamua kutoa huduma za 
afya bure kwa wananchi,” alise-
ma Brigedia Jenerali Seif.

Alisema huduma hizo zita-
tolewa na wataalamu wa hospi-
tali ya jeshi hilo ya Mzinga kwa 
kushirikiana na wataalamu wen-
gine mabingwa kutoka maeneo 
mbalimbali, ikiwamo majirani 
zao Chuo Kikuu cha Sokoine cha 
Kilimo (SUA), madaktari wa Man-
ispaa ya Morogoro na wataalamu 
wengine wabobevu.

Aidha, uchunguzi huo utazin-
duliwa kesho na Mkuu wa Mkoa 
wa Morogoro, Adam Malima na 

kusisitiza wananchi kujitokeza 
kwa wingi kuchangamkia fursa 
hiyo.

“Katika miaka 60 ya JWTZ 
tuna mambo mengi ya kujivunia, 
tumeshiriki ukombozi wa nchi 
za Kusini mwa Afrika, mwaka 79 
tulimtoa Nduli Iddi Amini, tume-
wasaidia majirani zetu katika 
harakati za kujikomboa.

“Hadi sasa askari wetu wako 
kwenye nchi mbalimbali kuende-
lea na ulinzi wa amani ikiwamo 
DRC, lakini tumekuwa tukisaidia 
huduma za ndani kunapotokea 
dharura na majanga, tukio la kar-
ibuni ni la moto kwenye kituo cha 
kupokea na kupooza umeme cha 
Msamvu,” alisema.

Kadhalika, alisema bado jeshi 
hilo liko imara na litaendelea 
kuhakikisha linalinda amani, mi-
paka na uhuru wa nchi.

Akizungumzia huduma zi-
takazotolewa katika siku hizo, 
Mganga Mkuu wa Hospitali ya 

Jeshi Mzinga, Dk. Luteni Kanali 
Fredrick Maeda, alisema huduma 
za upimaji, ushauri na tiba zita-
fanyika kwa magonjwa mbalim-
bali ikiwamo uchunguzi wa kansa 
ya kizazi kwa wanawake, afya ya 
kinywa na meno, upimaji wa tezi 
dume, ugonjwa wa kifua kikuu na 
Ukimwi.

Magonjwa mengine ni pamoja 
na shinikizo la damu, sukari, 
ushauri wa mazoezi na tiba.

Mkuu wa Manispaa ya Moro-
goro, Dk. Maneno Focus Mata-
wa, alisema uchunguzi huo ni 
muhimu wananchi wanapaswa 
kuchangamkia kutokana na 
takwimu kuonesha yapo ma-
gonjwa mengi, lakini wananchi 
wameshindwa kupatiwa ufum-
buzi kutokana na sababu mbal-
imbali ikiwamo shinikizo la damu 
na magonjwa ya kinamama.

“Lakini kupitia zoezi hili, wa-
takuwapo wataalamu wa njia 

za mkojo, tumegundua kuna 
changamoto kama za ugonjwa wa 
UTI kulalamikiwa na wagonjwa 
kujirudia rudia, wataalamu hawa 
watasaidia upimaji na ushauri,” 
alisema Dk. Matawa.

Alisema changamoto nyingine 
ni kwa wagonjwa kulalamikia 
kuumwa kwa kujirudia kwa ma-
gonjwa kama homa ya matumbo 
(Typhoid) na magonjwa men-
gine, lakini sababu wakati mwing-
ine hutokana na kununua dawa 
kwenye maduka na kutumia bila 
vipimo wala ushauri wa kidaktari 
ili kupata matibabu sahihi.

“Na hii ni hatari, unaweza fikiri 
unaugua ugonjwa huu, kumbe 
labda ni dalili ya ugonjwa mwing-
ine kama saratani n.k, inaende-
lea kutumia dawa za ugonjwa 
mwingine kumbe unauacha ule 
ambao ndio sababu unaendelea 
kukua, ni vizuri kabla ya kutumia 
dawa ukapata ushauri na vipimo 
vya kiuchunguzi,” alisema.

Uchaguzi, Dira ya Taifa 
kutawala Wiki ya AZAKI

Na Elizabeth Zaya

UCHAGUZI wa Serikali 
za Mitaa unaotarajiwa ku-
fanyika Novemba 27, Uch-
aguzi Mkuu mwaka kesho 
na maandalizi ya Dira ya 
Taifa ya Maendeleo, zina-
tarajiwa kuwa miongoni 
mwa agenda kubwa katika 
mijadala kwenye Wiki ya 
Asasi za Kiraia (AZAKI) 
inayotarajiwa kuanza Sep-
temba 9 hadi 13, mwaka 
huu.

Wiki hiyo inatarajiwa 
kufanyika jijini Arusha 
na kushirikisha zaidi ya 
wadau 500 kutoa katika 
asasi hizo, sekta binafsi, 
serikali na wadau mbalim-
bali wa maendeleo. Aki-
zungumza katika mkutano 
na waandishi wa habari 
jana, jijini Dar es Salaam, 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Foundation for 
Civil Society (FCS), Justice 
Rutenge, alisema wiki hiyo 
imebebwa na kaulimbiu: 
‘Sauti, Dira na Thamani’.

Alisema kaulimbiu hiyo 
inaendana na wakati uli-
opo na matukio yanayoen-
delea nchini ambayo ni 
pamoja na uchaguzi wa 
serikali za mitaa utakao-
fanyika mwaka huu, uch-
aguzi mkuu wa mwakani 
na uandaaji wa Dira ya 
Taifa ya Maendeleo 2025-
2050.

“Tupo kwenye kipindi 
muhimu sana kwenye 
demokrasia yetu kama 
nchi, kwa sababu mwaka 

huu tuna uchaguzi wa 
serikali za mtaa, wote 
mnafahamu, pia mwakani 
tuna uchaguzi mkuu, la-
kini la jambo la kipekee 
sana, mwakani tunatarajia 
kuzindua Dira ya Taifa ya 
Maendeleo ya  2050, am-
bayo ni fursa adimu sana 
inayokuja mara moja kwa 
muda mrefu. 

“Fursa hii kutokana na 
umuhimu wake hatuna 
budi sauti za wananchi zi-
kasikika kuchangia maoni 
yao wenyewe, kwani Dira 
ya Taifa inapaswa itokane 
na sauti, mawazo, mi-
tazamo na maoni ya wa-
nanchi,” alisema Rutenge.

Alisema wiki hiyo pia 
itakuwa na mijadala mbal-
imbali inayohusu shughuli 
za AZAKi nchini, maende-
leo ya jamii na ushirikiano 
baina ya asasi za kiraia, 
serikali na sekta binafsi.

Mkurugenzi Mkazi 
wa Shirika la Kimataifa 
linaloshughulika katika 
kusaidia na kuwezesha 
watu wenye ulemavu wa 
macho nchini (CBM), Ne-
sia Mahenge, ambaye ni 
Mwenyekiti wa Kamati 
ya Maandalizi ya Wiki ya 
AZAKi 2024, alisema kuwa 
kuelekea wiki hiyo maan-
dalizi yamekamilika na 
kuwashukuru wadau wote 
waliojitokeza kudhamini 
na kuwezesha maadhim-
isho hayo.

Maadhimisho ya Wiki ya 
AZAKi ni ya sita kufanyika 
tangu kuanzishwa kwake 
mwaka 2018.

Mkuu wa Kitengo 
cha ‘Compliance’ cha 
Benki ya NBC, Sarah 
Laiser, akipanda moja 
ya mti wa matunda 
kwenye viunga vya 
Shule ya Sekondari 
ya Wavulana Pugu, 
jijini Dar es Salaam 
ikiwa ni kumbukumbu 
ya ziara ya maofisa 
hao shuleni hapo kwa 
ajili ya semina fupi 
ya mafunzo, kuhusu 
elimu ya fedha na akiba 
kwa wanafunzi. Wana-
oshuhudia ni Mkuu wa 
Shule hiyo, Boniface 
Orenda (aliyevaa suti) 
na maofisa wengine 
wa benki hiyo. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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Na Allan Isack, SIMANJIRO

MENEJA wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), Wilaya 
ya Simanjiro mkoani Manyara, 
Sixmund Mosha,  amechukizwa 
na tabia ya baadhi ya wananchi 
kuharibu miundombinu inayotu-
mika kuzalisha nishati ya umeme 
ikiwamo uchomaji wa nguzo.

Alisema hayo juzi wakati aki-
zungumza juu ya uharibifu uli-
ofanywa na baadhi ya wananchi 
kwenye miundombinu yao.

Mosha, alisema kutokana na 
hali ya uchomaji wa nguzo za 
TANESCO, maeneo ya Kijiji cha 
Lorbene Kata ya Naberera, wali-
baini hasara hiyo kwa kuwa hai-
kuwapo huduma ya nishati ya 
umeme.

“Siku za hivi karibuni kume-
zuka mtindo wa uharibifu wa 
miundombinu inayosababishwa 
na moto inayowashwa maeneo 
mbalimbali ya Wilaya ya Siman-
jiro,” alisema.

Hivyo, aliwaomba viongozi wa 
serikali za vijiji, taasisi za kidini 
ikiwamo misikiti, makanisa na 
wanaohusika kutoa ujumbe kwa 
jamii kuwaeleza wasifanye viten-
do hivyo.

Alisema: “Ikumbukwe kwam-
ba miundombinu hii ni ghali na 
ina changamoto za kuirejesha, 
tuwajibike sote kutoa elimu, ku-
wakanya na kukemea vitendo 
hivyo visivyofaa katika jamii.”

Aidha, alisema kila mmoja an-
apaswa kuwa mlinzi wa mwen-
zake ili kupiga vita uchomaji 
moto holela unaosababisha ku-
unguza miundombinu.

Mkazi wa wilayani humo, Em-
manuel Mollel, alisema baadhi ya 
watu wanaosafisha mashamba 
mapya ndio wanasababisha hali 
hiyo kwa kuchoma moto mae-
neo bila kuchukua tahadhari.

Alisema: “Watu hao, wanapo-
choma moto maeneo hayo wa-
nashindwa kuzima na kusaba-
bisha kuungua kwa mashamba 
ya majirani na miundombinu ya 
TANESCO na kusababisha hasara 
kubwa.”

Pia alisema endapo watu hao 
wakichukuliwa hatua ikiwamo 
kulipishwa hasara waliyosaba-
bisha itawapa funzo kwa ajili ya 
kuchukua tahadhari.

Mkazi mwingine, Elizabeth 
Lengenyi, alisema wananchi ina-
paswa kuwa makini na uchomaji 
moto holela kwenye mashamba 
ili kuepusha kuungua kwa miun-
dombinu hiyo.

Kadhalika, alisema mtu mmoja 
anaweza kusababisha watu wen-
gi kupata hasara kutokana na ni-
shati ya umeme kutokuwapo, vi-
levile taifa kwa ujumla kununua 
vifaa vipya vya umeme.

Bosi TANESCO 
akerwa tabia 
uchomaji nguzo 
za umeme 

Jafo: Tuvilinde viwanda vyetu, tununue bidhaa
Na Mwandishi Wetu,        
KILIMANJARO

W
ATANZANIA wam-
etakiwa kuvilinda 
viwanda vya ndani 
kwa kununua na 

kutumia bidhaa zinazotengen-
ezwa na viwanda hivyo ili ku-
viwezesha kuendelea na uzal-
ishaji.

Hayo yalisemwa juzi na Wazi-
ri wa Viwanda na Biashara, Dk. 
Selemani Jafo, alipotembelea 
viwanda mkoani Kilimanjaro 
na kuzungumza na wafanyabi-
ashara pamoja na maofisa bi-
ashara mkoani humo.

Alisema hatua hiyo itasaidia 
kuongeza ajira, pato la taifa 
pamoja na kukuza uchumi kwa 

ujumla.
Katika ziara hiyo, Jafo ali-

jionea shughuli za uzalishaji, 
kusikiliza changamoto na 
kutafuta njia bora ya kuzitatua 
kwa kushirikiana na taasisi 
mbalimbali za serikali.

Hivyo, aliwataka Watanza-
nia kuvilinda viwanda kwa ku-
fanya kazi kwa uadilifu, weledi, 
uzalendo na hofu ya Mungu 
kwa lengo la kuepuka  kusaba-
bisha        uharibifu unaoweza 
kutokea, kwa kuwa fedha nyingi       
zimewekezwa    ili kuvifufua na 
kuviendesha viwanda hivyo.

Pia, alitembelea kiwanda cha 
kutengeneza vinywaji baridi 
cha A One Product and Bottles 
Ltd, Kiwanda cha Bonite Bot-
tlers Ltd, kiwanda cha kuten-

geneza bidhaa za ngozi cha 
Kilimanjaro, kiwanda cha 
kutengeneza vipuri na mitam-
bo mbalimbali cha KMTC.

Vilevile, alitembelea eneo la 
uwekezaji la bustani ya wany-
amapori ya Serval (Serval Wild-
life), pamoja na Kiwanda cha 
Sukari Moshi cha TPC.

Akiwa katika eneo la 
uwekezaji la bustani ya wany-
amapori Dk. Jafo, aliwahimiza 
Watanzania kutumia muda wao 
wa mapumziko kufanya utalii 
wa ndani  kwa ajili ya kukuza 
biashara ya utalii na kuvutia wa-
fanyabiashara katika sekta hiyo 
na kukuza biashara.

Akizungumza na wafanyabi-
ashara na wamiliki wa viwan-
da wa Mkoa wa Kilimanjaro, 

aliwataka watumishi wa umma 
kuwasaidia wafanyabiashara, 
kuwapa ushirikiano na taasisi 
nyingine za kisekta kutatua 
changamoto zinazowakabili.

Kadhalika, alihamasisha 
utekelezaji wa mpango wa vi-
wanda Tanzania, unaoelekeza 
kuwa  kila mkoa unapaswa 
kuanzisha viwanda vikubwa vi-
tatu,     viwanda vya kati vitano 
na    viwanda vidogo 20  kwa 
ajili ya kukukuza sekta ya vi-
wanda, kuongeza ajira na pato 
la taifa.

Mkuu wa Wilaya ya Rombo, 
Raymod Mwangala, alisema 
mkoa huo utaendelea kufufua 
viwanda vya zamani pamoja 
na kuanzisha vipya ili kuongeza 
ajira kwa wananchi.

INEC kuandikisha wapigakura wapya 5,586,433
Na Jaliwason Jasson,       
MANYARA

TUME Huru ya Taifa ya 
Uchaguzi (INEC), imesema 
inatarajia kuandikisha wapi-
gakura wapya 5,586,433 sawa 
na asilimia 18.7 ya wapigakura 
29,754,699 walioandikishwa 
mwaka 2019/2020.

Pia imesema baada ya ubore-
shaji wa Daftari la Wapigakura 
linatarajiwa kuwa na wapigaku-
ra 34,746,638 wenye sifa.

Hayo yalisemwa jana na 
mwakilishi wa Mkurugenzi wa 
Uchaguzi, Givness Aswile, waka-
ti akizungumza katika mkutano 
wa INEC na wadau wa uchaguzi 
mkoani hapa.

Alisema kwa Mkoa wa Man-
yara INEC inatarajia kuandiki-
sha wapigakura wapya 157,958 
ikiwa ni ongezeko la asilimia 17 
ya wapigakura 883,431 waliopo 
kwenye Daftari la Wapigakura.

Alisema: “Tume inatarajia 
baada ya uandikishaji Mkoa 
wa Manyara, utakuwa na wapi-
gakura 1,041,389”.

Alisema wapigakura 594,494, 
wanatarajiwa kuondolewa kwe-
nye daftari la kudumu la wapi-
gakura kwa kukosa sifa za kue-
ndelea kuwapo kwenye daftari.

Hata hivyo, alisema hakuna 
uchaguzi bila vyama vya siasa 
au hakuna uchaguzi bila kuwa 
na wapigakura, hivyo aliwaom-
ba wadau kuhamasisha zoezi 

la uboreshaji wa daftari la ku-
dumu la wapigakura kwa ajili 
ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 
2025.

Alisema suala la mpigakura 
halina itikadi za kisiasa au za 
kidini ila viongozi wa dini, siasa 
na wa asasi za kiraia wanaweza 
kutoa elimu juu ya kwenda kuji-
andikisha kwa kuwahamasisha 
wananchi.

Vilevile, alisema uandikishaji 
kwa mkoa huo kwa wilaya 
za Babati, Hanang’ na Mbulu, 
litaanza Septemba 4 hadi Sep-
temba 10 na kwa Wilaya za 
Simanjiro na Kiteto zitashiriki 
zoezi likifika mikoa ya Arusha 
na Kilimanjaro.

Mjumbe wa INEC, Jaji  Asina 

Omari, alisema kujiandikisha 
zaidi ya mara moja ni kosa la 
kisheria.

Alisema: “Kwa kuzingatia 
masharti ya kifungu cha 114(1) 
cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani Na.1 ya 
Mwaka 2024 ambacho kinase-
ma mtu yeyote atakayeomba 
kuandikishwa zaidi ya mara 
moja atakuwa ametenda kosa la 
kisheria”.

Alisema mtu anayetenda kosa 
hilo akikamatwa adhabu yake 
ni faini isiyopungua Sh.100,000 
na isiyozidi Sh. 300,000 au ku-
tumikia kifungo kwa kipindi ki-
sichopungua miezi sita gerezani 
kisichozidi miaka miwili au vy-
ote kwa pamoja.

Waziri wa Viwanda na Biashara, Dk. Selemani Jafo, akizungumza juzi na wafanyakazi wa Kiwanda cha Nguo cha 
Sunflag, wakati wa ziara yake ya kikazi katika Mkoa wa Arusha, ikiwa ni mwendelezo wa ziara zake kwa mikoa ya  
Kanda ya Kaskazini. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Judith Julius, NGARA

MKUU wa Wilaya ya Ngara, Kanali Mathias 
Julius, ameagiza kusitishwa kwa shughuli za 
vijana ‘mawakala’ kulipia ushuru wa bara-
bara kwa niaba ya madereva wa malori ka-
tika eneo la Kabanga OSBP wilayani humo.

Alitoa agizo hilo mwishoni mwa wiki  al-
ipokuwa na baadhi ya wajumbe wa Kamati 
ya Ulinzi na Usalama Wilaya katika eneo hilo, 
kutatua mgogoro uliohusisha vijana wal-
iokuwa wanafanya kazi ya kulipa ushuru wa 
barabara kwa niaba ya madereva wa magari 
makubwa ya mizigo toka Burundi kuingia 
Tanzania. 

Akitoa taarifa kwa Mkuu wa Wilaya kuhu-
su mawakala hao na mgogoro uliokuwepo, 
Meneja wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA), katika eneo hilo, Laurent Kagwebe 
alisema vijana hao toka pande Burundi na 
Tanzania, walikuwa wanafanya kazi ya kuli-
pia ushuru wa barabara kama mawakala wa 
madereva wa magari makubwa ya mizigo 
kwa makubaliano kati yao na madereva wa 
magari hayo.

Kagwebe alidai kuwa kazi hiyo ilikuwa 
inafanyika kinyume na sheria za forodha na 
kuwa walivyoelezwa waliona wanadhulu-
miwa haki ya kupata riziki, hivyo kuomba 
kukutana na Mkuu wa Wilaya ya Ngara kwa 
maelekezo zaidi.

   Baada ya kuwasikiliza vijana hao Mkuu 
wa Wilaya, Julius aliagiza kusitishwa kwa 
shughuli hizo mpaka pale utaratibu mwing-
ine ulio bora  na usiyokinzana na sheria za 
forodha zilizopo katika kutekeleza majuku-
mu ya TRA, utakapoandaliwa.

Kufuatia agizo hilo vijana hao waliahidi 
kuwa watulivu na kufuata maelekezo hayo 
wakati suala lao linaendelea kufanyiwa kazi.

DC apiga ‘Stop’ mawakala 
kulipa ushuru wa barabara

Zahanati yatumia tochi ya mlinzi kuhudumia wagonjwa 
Na Shaban Njia, NGARA

W
AHUDUMU wa 
afya katika Za-
hanati ya Rwa-
karemera Kata 

ya Kasulo Halmashauri na 
Wilaya ya Ngara mkoani Kag-
era, wanalazimika kutumia 
tochi ya mlinzi kuwahu-
dumia wagonjwa wakiwemo 
wajawazito nyakati za usiku, 
kutokana na zahanati hiyo 
kutokuwa na huduma ya 
umeme.

Kero hiyo imeibuliwa juzi 
na wananchi wa kata hiyo 
akiwemo, Christina Julius 
wakati wa ziara ya Diwani wa 
Kata ya Kasulo, Yusuf Katura.

Ziara hiyo ililenga kusiki-
liza kero zinazowakabili, 

wakisema zahanati 
hiyo waliijenga kwa 
ajili ya kuwanusuru 
wajawazito kutem-
bea umbali mrefu 
wa zaidi ya kilometa 
30 kufuata huduma 
katika Hospitali ya 
Nyamiaga.

Alisema zahanati-
hiyo haina nishati ya 
umeme hali inayo-
sababisha huduma 
kutolewa katika 
mazingira magumu 
nyakati za usiku.

Alisema wagonjwa 
wakihudumiwa kwa 
kutumia simu zao za 
mkononi au tochi ya 
mlinzi, hivyo kum-
taka diwani huyo ku-

hakikisha anafikisha 
kilio chao wilayani ili 
umeme upatikane.

Mwenyekiti wa ki-
jiji hicho, Jonathan 
Zofilo alisema kuko-
sekana kwa huduma 
hiyo ni kikwazo kwa 
watoa huduma na 
wagonjwa wanao-
tafuta matibabu 
nyakati za usiku hasa 
kwa wajawazito na 
watoto, kwamba 
lisipotatuliwa kwa 
haraka wengi wana-
jifungulia gizani na 
kupoteza maisha.

Mlinzi wa zahanati 
hiyo, John Nkwale 
alisema, imekuwa 
ikitumika tochi yake 

katika kuwahudumia wag-
onjwa, hali aliyoitaja kuwa 
kikwazo kwa wagonjwa na 
wakati mwingine wanala-
zimika kwenda hospitalini 
kuepuka usumbufu.

Mganga Mfawidhi wa za-
hanati hiyo, John Samweli 
alikiri zahanati hiyo kutoku-
wa na umeme na kuwa mara 
nyingi wamekuwa wakitoa 
huduma mchana pekee na 
mara chache sana nyakati za 
usiku.

Diwani wa Kaya ya Kasulo, 
Yusuf Katura alisema, kilio 
cha kukosena kwa nishati 
ya umeme katika zahanati 
alishakifikisha na kulisemea 
katika baraza la madiwani 
ili kuangalia namna ya kuli-
tatua.

Taasisi za umma zenye madeni kukatiwa huduma ya maji
Na Marco Maduhu,      
SHINYANGA

MKURUGENZI wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Kishapu, Emmanuel John-
son, ameuagiza uongozi wa 
Wakala wa Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Vijijini (RUWA-
SA) kukata huduma ya maji 
kwenye taasisi za umma am-
bazo zina madeni ya muda 
mrefu. 

Alitoa agizo hilo juzi ka-
tika mkutano wa mwaka 

wa wadau wa maji wilayani 
hapa, kuzitaka taasisi hizo 
za umma zisizolipia huduma 
kushughulikiwa kama ilivyo 
kwa taasisi nyingine.

Alisema: “Nawashagaa 
RUWASA mnalia na mad-
eni ya bili za maji kwenye 
taasisi za umma, zinapaswa 
kushughulikiwa kama taasisi 
zingine. Kateni huduma ya 
maji kwao, na kama kuna 
taasisi pia ya serikali ambayo 
inadaiwa bili za maji, natoa 
mwezi mmoja ilipe deni 

hilo vinginevyo nitachukua 
hatua”.

Mkuu wa Wilaya ya 
Kishapu, Joseph Mkude li-
cha ya kuupongeza wakala 
huo aliagiza kuhakikisha 
ifikapo Desemba  mwaka 
huu, miradi yote ambayo wa-
naitekeleza iwe imekamilika 
na kuhudumia wananchi. 

Meneja wa RUWASA 
Wilaya, Dickson Kamazima, 
alisema kipaumbele chao 
ni kuyafikia maeneo yote 
ambayo hayana huduma ya 

maji pamoja na kuikamilisha 
miradi ya maji kwa wakati 
ambayo inatekelezwa ili ku-
waondolea adha wananchi 
kutumia maji yasiyofaa ki-
afya.

Alisema licha ya kuende-
lea kutoa huduma stahiki za 
maji wanakabiliwa na tatizo 
la baadhi ya taasisi za umma 
kutolipa bili za maji kwa 
wakati, hivyo kuwapa wakati 
mgumu katika uendeshaji na 
matengenezo ya miundom-
binu.

Maofisa kutoka Ofisi ya Msajili wa Hazina wakiangalia shughuli za uzalishaji walipotembelea shamba la kilimo 
biashara linalofadhiliwa na mgodi wa Barrick North Mara wakati wa ziara yao ya kutembelea migodi ya Twiga na 
Barrick. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wataka serikali, 
viongozi wa dini 
kudhibiti mauaji
Na Daniel Limbe, KARAGWE

WADAU wa maendeleo wameiomba seri-
kali kukutana na wadau mbalimbali wa 
maendeleo, viongozi wa dini kujadilili nam-
na ya kudhibiti matukio ya mauaji nchini 
pamoja na watu kujiua.

Ombi hilo lilitolewa juzi na Mkurugenzi 
wa Shirika la Mavuno Project, Charles Ba-
hati wakati wa maadhimisho ya miaka 30 
ya utendaji kazi wa shirika hilo pamoja na 
mahafali ya sita ya kidato cha nne kwa wa-
nafunzi wa Sekondari ya Mavuno model.

  Bahati alisema kuongezeka kwa vitendo 
vya mauaji na kujiua inaonyesha kuwepo 
kwa udhaifu mahali, kwamba ili kuondoka 
hali hiyo ipo haja kwa serikali na wadau wa 
maendeleo kukaa pamoja ili kujadili na ku-
pata ufumbuzi wa mambo hayo.

Alisema vitendo hiyo vinachafua taswira 
nzuri ya vijiji na wilaya ambako matukio 
hayo yanatokea jambo linaloweza ku-
dumaza uchumi wa wananchi kutokana na 
baadhi yao kuishi kwa hofu.

Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa 
alisema serikali ipo tayari kukutana na wa-
dau mbalimbali wa maendeleo pamoja na 
viongozi wa dini ili kutafuta mwarobaini wa 
matukio hilo.

Alisema 
zahanato 
hiyo haina 
nishati ya 
umeme hali 
inayosababi-
sha huduma 
kutolewa ka-
tika mazin-
gira magumu 
nyakati za 
usiku.



USHUHUDA WA WAKULIMA:

Mbegu za asili
 za mpunga zinafanya

 maajabu shambani

Inawezekana kulima mpunga  
bila mbolea za viwandani, 
viuatilifu vya kuulia  magugu
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M
ATUMIZI ya mmea 
azola yanayogun-
duliwa na wasomi 
wa Chuo Kikuu cha 

Sokoine cha Kilimo (SUA) ni 
teknolojia mpya ya kuzalisha 
mpunga mwingi bila mbolea 
wala dawa ya magugu.	

Kimsingi, azola inaua magugu 
yanayovamia mpunga, pia 
ni mbolea ya asili hulazimiki 
kutumia pembejeo za viwan-
dani shambani, yote hayo yaki-
punguza gharama na kuongeza 
mazao na kuimarisha ubora 
wa ardhi, anasema Yerominus 
Ambrose.

Ambrose, Fundi Sanifu Idara 
ya Sayansi za Udongo na Jiolojia 
ya Chuo Kikuu cha SUA, anasema 
hayo wakati wa maonesho ya 
wakulima Nanenane Kanda ya 
Mashariki yaliyomalizika mkoani  
Morogoro.

Anawashauri wakulima wa 
mpunga kutumia azola katika 
kukabiliana na magugu sham-
bani ili kuwa na kilimo chenye 
uhakika hasa kwa mimea inay-
ostawi kwenye maji mengi, 
mfano	  mpunga.

Ambrose anasema azola 
ina uwezo mkubwa kwenye 
mpunga na kuleta faida zaidi kwa 
mkulima, akitaja  mwaka 2023 
walitafiti kwenye maabara na 
kubaini kuwa ina nitrojeni (kiru-
tubisho) nyingi zaidi ya iliyopo 
kwenye mbolea za viwandani.

“Inafaa kutumika ni mbadala 

kuongeza  uzalishaji huku ikim-
punguzia mkulima au mfugaji 
gharama za chakula.

Anasema amebaini azola 
ina nafasi kubwa ya kumkom-
boa mkulima na mfugaji katika 
kupunguza gharama za uzalishaji 
kwa sababu inapunguza tatizo la 
chakula cha mifugo.

Anawashauri Watanzania 
kurudi kwenye vitu vya asili kwa 
kuzalisha bila gharama kubwa, 
kuachana na sumu za viwandani 
na kupata faida zaidi badala ya 
kutumia pembejeo za viwandani 
ambazo zina gharama kubwa  
na baadaye huambulia faida 
kidogo.

Anasema licha ya kuwa, mfan-
yabiashara wa zao hilo anakabil-
iwa na changamoto ya ukosefu 
wa masoko na uelewa mdogo, 
ni  jambo linaloleta matumaini 
kama likifahamika zaidi kwa 
wakulima na wafugaji.

Ana neno kwa wafugaji wa 
kuku hasa ‘Broiler’ akiwataka 
kutumia majani hayo kulisha  
mifugo kwa sababu yana nafasi 
ya kuongeza uzito wa kuku 
kutoka kilo moja wa kuku wa 
mwezi mmoja na kufikia gramu 
1,200 hadi 1,400 ambayo ni sawa 
na kilogramu 1.2 au 1.5.

“Broiler wanatofautiana bei 
kutokana na uzito,  yupo mwenye 
kilo moja anayeanzia kuuzwa 
kwa Shilingi 5,500 na ukizali-
sha kwa kutumia azola anafikia 
Sh. 7,500 hadi 8,500 na hivyo 
kukuletea faida zaidi mfugaji,” 
anasema Reinfreda.

Anawashauri wakulima na waf-
ugaji kutumia azola ili kupunguza 
gharama za kilimo na chakula 
kwa ajili ya mifugo huku wakizali-
sha kwa ubora wanaoukusudia 
au zaidi.

Pia, wakiachana na uzal-
ishaji wa kutumia  gharama 
kubwa huku wakiambulia  faida 
kiduchu.

SUA YAWAHAKIKISHIA WAKULIMA

Kutana na kinara teknolojia
ya tiba ya kupandikiza viungo

Ukurasa 13

NA CHRISTINA HAULE, MOROGORO

majini au vyakula vingine kwa 
gharama kubwa.

Mwanafunzi aliyehitimu digrii 
ya Sayansi ya Wanyama SUA 
mwaka 2023 na kufanya biashara 
ya mmea wa azola, Rainfred 
Malekela, anasema ameanzi-
sha kampuni ya Yoborini Farm 
kulima azola na kupunguza 
gharama ya uwekezaji kwenye 
mifugo kwa wakulima.

Rainfrida  anasema amesha-
tumia njia mbalimbali za mimea 
kuzalisha kitu chenye kuleta tija 
katika kilimo na mifugo ikiwemo 
azola, black sodiam na red arms 
ambavyo ni gharama nafuu na 

wa mbolea za viwandani 
wakulima wengi wa mpunga 
wanazozitumia,” anasema 
Ambrose.

Anaongeza kuwa, azola ina-
chukua naitrojeni kwenye hewa 
angani na kuiingiza kwenye maji 
ardhini na kutumiwa na mimea 
inayokua na kuulinda dhidi ya 
magugu shambani.

“Mmea huu ukipandwa  
kwenye mazao yanayohitaji maji 
mengi inaachilia naitrojeni iingie 
kwenye mpunga na kuukuza kwa 
ubora, na kuuhakikishia kuleta 
tija kwenye mavuno,” anasema. 

Anasema tayari wamesha-

wafundisha baadhi ya wanachuo 
wa SUA ambao wameanzisha 
mradi wa kupanda mmea huo 
kuwauzia wakulima mbalimbali  
tena wakilenga  kuuza kwenye 
kampuni na taasisi za kilimo na 
ufugaji za umma na binafsi.

“SUA inakabil iana na  
changamoto ya ukosefu wa ajira  
kwa vijana, itawawezesha kujia-
jiri kwa kuanzisha mashamba ya 
azola na kuuza kwa wakulima na 
wafugaji,” anasema Ambrose.

Nyasi hizo hulisha; sungura, 
ng’ombe na mbuzi na kuongeza 
faida kwa mfugaji na mkulima 
ambaye hatalazimika kununua 

Ukurasa 12

Azola na mpunga. PICHA: SUA  

TEKNOLOJIA 

 NDIVYO MKONGO WA TAIFA
 UNAVYOLETA MAGEUZI TEHAMA
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TEKNOLOJIA 

Mkongo wa Taifa unavyoonekana. PICHA: MTANDAO

NA AUGUSTA NJOJI, DODOMA

HIVI NDIVYO MKONGO WA TAIFA
UNAVYOLETA MAGEUZI TEHAMA
U

JENZI wa Mkongo wa Taifa 
wa Mawasiliano ni mion-
goni mwa miundombinu 
ya habari na mawasiliano 

yanayowezesha Tanzania kushiriki 
uchumi wa kidijitali, unaochochewa 
na matumizi ya TEHAMA.

Mwaka 2009, serikali inatangaza 
dhamira ya kujengwa mkongo huu 
katika mizunguko mikuu mitatu ya 
kaskazini, kusini na magharibi na 
kisha kujengewa njia nyingi mbadala 
ili kuwa na mawasiliano ya uhakika.

Lengo ni Tanzania kuwa kitovu cha 
huduma za TEHAMA kwenye ukanda 
huu wa Afrika Mashariki na Kusini 
kama ilivyoainishwa kwenye Dira ya 
Taifa ya Maendeleo ya 2025 na Sera 
ya Taifa ya TEHAMA ya mwaka 2003 
iliyohuisha mwaka 2016.

Mkurugenzi wa Miundombinu 
ya TEHAMA wa Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, 
Leo Magomba, anaeleza namna 
mkongo ulivyofanikisha mageuzi ya 
TEHAMA.

Anasema umewezesha kuwapo 
mawasiliano ya mtandao yanayosa-
firi kwa kasi, yenye ubora wa hali ya 
juu na uhakika yanayosafiri kwa kasi 
ya  mwanga.

Anafafanua kuwa mkongo huo una-
safirisha mawasiliano kwa kiwango 
kikubwa ukilinganisha  na teknolo-
jia nyingine zilizopo kama waya wa 
shaba, satellite, mawimbi na redio.

“Mkongo wa mawasiliano ni moja 
ya miundombinu ya msingi kama 
ilivyo mingine mfano barabara, 
maji, umeme na gesi, mkongo una 
uwezo mkubwa wa kubeba na kusa-
firisha mawasiliano kwa kasi zaidi 
ya kilometa 300,000 kwa sekunde,” 
anasema.

Uwezo huo ni suluhisho la kupati-
kana mahitaji ya sasa na ya baadaye 
ya matumizi ya intaneti, biashara za 
elektroniki, tiba na elimu mtandao.

Magomba anasema mkongo huo 
umetengenezwa kwa nyuzi za kigae 
ndogondogo zinazotokana na vioo 
vilivyoyeyushwa na hatimaye kuten-
genezwa nyuzi nyembamba kwa ajili 
ya kusafirisha mawimbi ya mawasi-
liano kwa kasi ya mwanga.

Kuongezeka kwa matumizi ya nyaya 
hizi za kigae kumetokana na kukua 
kwa teknolojia kulikosababishwa na 
mapinduzi ya nne ya viwanda ambayo 
yanajengwa na mkusanyiko wa 
matumizi mbalimbali ya kidijitali na 
teknolojia za kisasa kama vile sayansi 
ya data, ndege bila rubani, roboti, 
akili mnemba pamoja na kuwepo 
kwa uhitaji mkubwa wa matumizi ya 
TEHAMA.

“Kuna kuongezeka kwa kasi kwa 
matumizi ya serikali, elimu, afya, miku-
tano na biashara  mtandao pamoja na 
mitandao ya kijamii ikiwamo youtube, 

facebook, whatsapp, instagram na 
twitter (kwa sasa x),” anasema.

Anafafanua kuwa mkongo 
unaunganisha mikoa, wilaya na 
vituo vya mipakani vya Tanza-
nia, watoa huduma za mawasi-
liano ndani ya nchi na pia kusa-
firisha watoa huduma wa nje ya 
nchi kwenda kuwaunganisha na 
mikongo ya baharini au watoa 
huduma wa nchi jirani.

Anasema hadi sasa mkongo 
umeunganisha makao makuu ya 
mikoa yote, wilaya 99, mataifa ya 
Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, 
Zambia na Malawi na Mikongo ya 
Baharini ya SEACOM, EASSY na 
2AFRIKA inayopatikana nchini.

Anaongeza kuwa mkongo 
unatoa mawasiliano kwa nchi 
zisizopakana na bahari na mataifa  
jirani yanayopakana na Tanza-
nia na lengo ni kuongeza kasi 
na uaminifu wa intaneti, na pia 
kufikia maeneo ambayo hayajaun-
ganishwa na intaneti kwa sasa.

GHARAMA NAFUU
Magomba anasema umewez-

esha watoa huduma kufikisha 
mawasiliano kwa wateja kwa 
haraka na uhakika kwa unafuu 
na hivyo kuharakisha maendeleo 
kupitia fursa mbalimbali zinazo-
tumia TEHAMA.

“Faida ya mkongo wa taifa wa 
mawasiliano unawezesha usa-
firishaji wa data kwa haraka, 
taarifa kwa kasi na ubora wa hali 
ya juu na kuleta maendeleo katika 
sekta ya habari na mawasiliano, 
pia uwezo na ubora mkubwa 
unaoruhusu watoa huduma wote 
kuutumia bila upendeleo, kume-
leta faida nyingi nchini.”

“Hii pia imepunguza gharama 
za uwekezaji kwa watoa huduma 
za mawasiliano na kujengwa kwa 
mkongo mmoja wa kitaifa kuna-
punguza gharama za kila mtoa 
huduma,” anasema.

Mkurugenzi huyo anasema 
mkongo huo umeharakisha maen-
deleo ya kiuchumi nchini hata 
mahali ambapo kampuni za simu 
hazikuona faida kibiashara.

“Gharama zimekuwa nafuu 
za mawasiliano kwa wananchi; 
kuongezeka kwa upatikanaji na 
ubora wa huduma za mawasi-
liano, hii inatokana na uwepo wa 
Mkongo huu unaoruhusu upit-
ishaji wa mawasiliano yenye kasi 
na kiasi kikubwa,” anasema.

ONGEZEKO LA MATUMIZI
Anabainisha kuwa ukuaji 

wa sekta unaonekana kwenye 
ongezeko la matumizi ya simu za 
mkononi, intaneti, miamala ya 

kifedha na ongezeko la mifumo 
mbalimbali ya kutolea huduma 
kwa njia ya mtandao.

Kwa mujibu wa taarifa inayo-
tolewa na Mamlaka ya Mawasi-
liano Tanzania (TCRA) mwaka 
2010 kulikuwa na laini za 
simu milioni 20.8 na hadi Juni 
mwaka huu zilifikia milioni 76.6 
huku idadi ya laini za intaneti 
ikiongezeka na kufikia milioni 39.3 
kutoka chini ya 500,000.

 Magomba anasema mkongo ni 
chanzo cha mapato ya moja kwa 
moja ambapo fedha zinatokana 
na mauzo ya huduma zinazoto-
kana na mawasiliano ya nje na 
ndani ya nchi.

“Mkongo umezalisha ajira 
kwenye maeneo mbalimbali 
ikiwamo vituo vya kutoa huduma 
za intaneti, uwakala wa huduma 
za kifedha kwenye mitandao ya 
simu, kufanya biashara  mitandao, 
ubunifu wa mifumo na ajira rasmi 
kwenye kampuni za mawasiliano 
na serikalini,” anasema.

MWAKA 2024/25
Katika bajeti ya wizara hiyo kwa 

mwaka 2024/25 iliyopitishwa na 
bunge, inakusudia  kutumia 
takribani Sh. bilioni 80 kwa ajili 
ya kutekeleza kazi ya ujenzi wa 
mkongo wa taifa wa mawasiliano.

Miongoni mwa shughuli zitaka-
zotekelezwa kwenye mradi huu ni 
kutengeneza mfumo wa kitaifa wa 
miundombinu ya mawasiliano ya 
TEHAMA kijiografia, kuwezesha 
usanifu wa ujenzi wa kituo cha 
kitaifa cha kuhifadhi data Dodoma 
na Zanzibar.

Aidha, kuendeleza na 
kutekeleza uunganishwaji wa 
miundombinu ya mkongo wa 
mwisho kwa taasisi 100 za 
haki jinai, ulinzi na usalama 
(mahakama, TAKUKURU, polisi, 
magereza, jeshi la ulinzi, usalama).

Vituo vya afya na  shule kwenye 
mikongo ya mwisho na uun-
ganishaji wa wilaya 40 kwenye 
Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano.

Nyingine ni kuwezesha ubore-
shaji wa vifaa vya mikutano ya 
video katika wilaya 100, ujenzi 
wa kilomita 186 za mkongo 
kutoka Kigoma hadi Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo; kujenga 
‘Wi-Fi’ katika maeneo 50 ya 
umma.

Mengine ni kufanya upem-
buzi yakinifu kwa programu ya  
kitaifa ya ukuzaji wa miundom-
binu ya kidijitali; kufanya ufuatil-
iaji wa miundombinu ya ‘broad-
band’ na kusimamia ujenzi wa 
kituo TEHAMA mji wa serikali 
Mtumba.
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• Alianza kujaribu mbwa akimbandika vichwa viwili 

Kutana na kinara teknolojia ya 
tiba ya kupandikiza viungo 

M
IAKA 55 iliyopita dak-
tari wa Urusi Vladimir 
Demikhov, anaanza 
kutimiza ndoto ya ku-

pandikiza tishu na viungo vya bi-
nadamu, bila kujua kuwa amefun-
gua njia ya tiba inayookoa maelfu 
leo.

Anamwalika mpigapicha wa 
Jarida la LIFE, kumpiga picha akiwa 
na msaidizi wake, Dk. Vladimir 
Goriainov, wakifanya upasuaji wa 
mwisho wa kuunda mbwa mwenye 
vichwa viwili, yaani akipandikizwa 
kichwa kingine.

Demikhov alielezea kuwa mbwa 
mwenye miaka tisa angetumika 
kupandikizwa vichwa hivyo na 
mwingine mdogo, ambaye kichwa 
chake kitachokatwa na kupandiki-
zwa kwa mbwa mkubwa.

Makala iliyochapishwa na 
Moscow, ikiandikwa na Edimund 
Stevens, ilielezea kwa undani upas-
uaji wa saa tatu na nusu.

“Kwanza, walichanja chale chini 
ya shingo ya mbwa mkubwa na 
kupata mshipa wa shingo, mishipa 
ya damu na sehemu ya uti wa 
mgongo na ya fahamu.

Mwili wenye kichwa na miguu 
wa mbwa mdogo uliwekwa 
kwenye meza ya upasuaji karibu 
na mbwa mkubwa. 

Na wawili hao wakafanya 
operesheni na kisha wakashona. 
Na upasuaji ukaisha.”

Picha za rangi nyeusi na nyeupe, 

ambazo zilionekana katika toleo la Julai 
1959 la gazeti la LIFE, zilionyesha operesh-
eni hiyo.

Hata hivyo kiumbe huyo mwenye 
vichwa viwili aliishi kwa siku nne.

Hakuwa mbwa wa kwanza wa Dk. 
Demikhov mwenye vichwa viwili, alikuwa 
amefanya jaribio hilo mara 23 kwa 
viwango tofauti vya mafanikio. Moja ya 
uumbaji wake huo wa vichwa viwili uliishi 
kwa siku 29 au mwezi.

ALICHOLENGA
Wakati akifanyakazi hiyo, bingwa 

Demikhov aliliambia jarida la LIFE, kuwa 
lengo la majaribio yake lilikuwa kuonye-
sha dunia kuwa kupandikiza tishu na 
viungo vyenye afya ni kunawezekana.

Bingwa huyo wa Urusi, leo ndoto yake 
imetimia ni ya kupandikiza viungo ni 
jambo la kawaida, lakini haikuwa rahisi 
hadi mwishoni mwa miaka ya 1960 
ambapo upandikizaji wa ini na moyo uli-
fanyika kwa mafanikio.

Lakini kwa wale waliosoma makala 
ya jarida la Life katika miaka ya 1950, 
maono ya Demikhov juu ya upandikizaji 
wa vichwa viwili yalionekana kama ya 
kutisha.

“Tutaanza na benki ya tishu au seli 
mbalimbali za mwili” daktari wa Soviet 
alimweleza mwandishi wa gazeti la 
Moscow.

“Hatimaye itajumuisha kila sehemu 
ya mwili wa binadamu, jicho, mboni za 
macho, maini, figo, mioyo na hata miguu.

“Kila kitu kitawekwa kwenye friji. Tut-
akapokuwa tayari, mwathirika wa ajali 

ataletwa na jeraha baya. Na tutampatia 
kiungo muhimu kutoka katika benki yetu. 
Ikiwa upandikizaji utafanikiwa, ataishi. 
Ikiwa haujafanikiwa, tutafanyia  mwing-
ine.”

KUKOSOLEWA
Baadhi ya matabibu walimkosoa, mmo-

jawapo ni huyu, anayesema:
“Napata hisia mchanganyiko ninapoona 

picha hizo kwa sababu ni wanyama 
ambao, kwa maneno rahisi, waliteswa,” 
anasema Igor Konstantinov.

Ni daktari maarufu wa kimataifa wa 
upasuaji wa moyo na mishipa ambaye 
alihitimu huko St. Petersburg na kufanya 
kazi katika Hospitali ya Watoto ya Royal 
huko Melbourne, Australia.

Demikhov aliyezaliwa 1916 kutoka 
familia masikini, baba yake alikufa katika 
vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Urusi 
na mama yake alidhamiria watoto wake 
watatu wapate elimu nzuri.

Alisoma baiolojia katika Chuo Kikuu cha 
Jimbo la Moscow, na kuhitimu kwa daraja 
la juu mwaka 1940. 

Miaka 20 mbele, ndipo alipoanza majar-
ibio kuhusu upandikizaji wa viungo na 
tishu. Mbali na mbwa wake wenye 
vichwa viwili, alifanya tafiti nyingine pia. 
Mwaka1937, Demikhov aliunda kifaa cha 
kwanza cha kusaidia moyo.

Mapema 1946, alifanya upandikizaji wa 
vingo vya ndani ya mwili kwa wanyama, 
ukiwamo moyo na mapafu. 

Ni majaribio ya kwanza kufanikiwa ya 
upandikizaji kwa wanyama. Pia alifanya 
operesheni ya kwanza ya mishipa ya 
kusukuma damu moyoni na upandikizaji 

Maini na figo ni viungo vinavyoweza kupandikizwa ili kuokoa maisha. PICHA: MTANDAO

“Kwanza, 
walichanja 
chale chini 
ya shingo 
ya mbwa 
mkubwa 
na kupata 
mshipa 
wa shingo, 
mishipa ya 
damu na 
sehemu 
ya uti wa 
mgongo 
na ya fa-
hamu.

SAYANSI

wa kwanza wa ini, miongoni mwa 
mambo mengine.

“Ni ngumu sana kuelewa ni 
kwanini, alikuwa na msukumo huu 
wa ajabu wa kupandikiza viungo,”

anasema Konstantinov.
“Ninaweza kukisia kwamba 

alitaka kufanya jambo kubwa kwa 
nchi yake na kwa manufaa ya ubi-
nadamu. Nadhani, hili ndilo jambo 
ambalo lilikuwa muhimu kwake.”

MCHANGO UNAOKUMBUKWA
Mchango wa Demikhov katika 

upandikizaji ni mkubwa mno. Dk 
Christian Barnard, aliyefanya kazi 
ya kwanza ya kupandikiza moyo 
wa mwanadamu duniani, alimwita 
“baba wa upandikizaji wa moyo na 
mapafu.”

Lakini mbwa wake wenye 
vichwa viwili waliharibu sifa yake 
hasa katika nchi yake.

“Maofisa walimtangaza kuwa 
mzushi, na majaribio yake yali-
pigwa marufuku,” anasema Kon-
stantinov. “Alilazimika kufanya kazi 
katika Idara ya Upasuaji ambayo 
iliongozwa na Alexander Vish-
nevsky, daktari mkuu wa upas-
uaji wa jeshi la Soviet.“Kwa hivyo 
alilindwa na jeshi la Urusi ili aweze 
kuendelea na majaribio yake.

“Lakini naweza kukuambia 
kama mwanafunzi wa matibabu 
katika Umoja wa Kisovieti na kisha 
Urusi, sikuwahi kusikia juu ya 
Demikhov. Jina lake halikutajwa,” 
anasema mtaalamu huyo ambaye 
alihitimu katika Chuo cha Tiba cha 
Kijeshi  Saint Petersburg, Urusi 
mwaka 1992.

Lakini katika maeneo mengine, 
mafanikio yake yanapendwa.

“Anastahili sifa miongoni mwa 
madaktari bingwa wa majar-
ibio ya upasuaji na kupandikiza 
viungo. Hajatambulika kama ina-
vyotakiwa,” liliandika jarida la The 
Annals of Thoracic Surgery mwaka 
wa 1994.

Katika mwaka wa kifo chake, 
alitambuliwa nchini Urusi na 
akapewa heshima ya juu. Dk. 
Demikhov alikufa akiwa na umri 
wa miaka 82 mwaka 1998 katika 
nyumba yake nje kidogo ya 
Moscow.

“Kila kitu alichofanya kili-
kuwa kwa manufaa ya wagonjwa 
duniani kote, moja kwa moja au 
kwa njia isiyo ya moja kwa moja, 
wamefaidika na majaribio yake,” 
anasema Konstantinov.

“Jambo la muhimu zaidi, aliweza 
kuwashawishi watu waliomfuata 
kwamba jambo lisilowezekana lin-
awezekana.”

BBC SWAHILI



Jumanne Agosti 27, 202414

SAYANSI
NA CHRISTINA MWAKANGALE

Mbegu za asili za mpunga 
zinafanya maajabu shambani
W

ATETEZI wa 
mbegu za asili 
mara zote wana-
kosoa zile za kisa-

sa zikiwamo zilizoboreshwa 
kwa teknolojia ya uhandisi jeni 
(GMOs), wakisisitiza kuwa zina 
athari kwa binadamu.

Katika Halmashauri ya Shin-
yanga, matumizi ya mbegu za 
mpunga za asili, yamethibiti-
sha kuwa zina ubora, baada ya 
kubadilisha maisha ya wakulima 
wanaozalisha na kuwapatia 
faida, bila kuhofia athari za mab-
adiliko ya tabianchi.

Athari za mabadiliko ya tabi-
anchi ni pamoja na ukame, 
mvua hafifu, upepo, wadudu 
waharibifu na mafuriko.   

Kwa mujibu wa Shirika la Usi-
mamizi Shirikishi wa Matumizi 
ya Ardhi ya Kiikolojia (PELUM), 
mkoani Shinyanga,  msimu 
wa mvua eneo hilo unaanza  
Oktoba hadi Mei, huku Desemba 
ikiwa na kiwango kikubwa  zaidi 
na wastani wa kati ya milimita 
za ujazo 450 hadi 990 kwa 
mwaka, kiwango kinachofaa 
kwa mpunga.

Pamoja na mpunga, maha-
rage, alizeti na pamba ni mazao 
yanayozalishwa kwa mujibu wa 
Ofisa Programu kutoka PELUM, 
Pessa Kussaga.

Anasema mpunga unaotu-
mika kwa chakula na pia kibi-
ashara, ingawa mbegu zisizo 
bora ilikuwa changamoto.

Ofisa Programu wa PELUM 
Kussaga, anazungumza na 
Nipashe akieleza kuwa utafiti na 
mfumo wa mbegu za asili ume-
fanikisha kupunguza umaskini 
uliokithiri kwa baadhi ya wakazi 
wa halmashauri hiyo.

Anasema Mfumo wa Mbegu 
Unaosimamiwa na Mkulima 
(FMSS), ni utaratibu unaom-
wezesha mkulima kutumia 
na kutunza mbegu za asili na 
kuzipanda katika msimu ujao, 
akizitunza kwa njia ya asili bila 
kuziwekea kemikali.

Kussaga anasema mfumu 
huo, ulikuwa hatarini kutoweka 
kutokana na mabadiliko ya hali 
ya hewa. Na kwamba ni mfumo 
unaolinda mbegu za asili 
kutunza ikolojia. 

Kwa upande mwingine ni 
mfumo wa kilimo hai ambao 
unahamasishwa na shirika hilo 
kwa manufaa ya mazingira, 
kilimo endelevu, kwa kutumia 
mbolea na mbegu asili.

Anasema wapo baadhi ya 
wakulima ambao wamenufaika 
na FMSS  kwenye mradi huo, 
ambao wanauza na kutumia 
mbegu aina hiyo ambazo sasa 
zinachangamkiwa na wakulima 
wengi eneo hilo ni Veronica 
Richard (40), mwenye watoto 
wanne.

Veronica, amejiunga na 
kikundi cha  wakulima kikundi 
cha Songambele, chenye wana-
chama 26, kati yao wanawake 
21, wakazi wa kijiji cha Ichongo, 
Iselamagazi.

Mwingine ni Emmanuel Sali 
(52),  baba wa watoto watano, 
akisomesha wengine chuo 
kikuu, sekondari  na wawili 
shule ya msingi.

Emmanuel ni mwana-
chama wa Kilimo Hifadhi 
kikundi chenye wanachama 
20 wakiwamo 16 wanawake na 
wanaume wanne, anaishi kijijini 
Mwamakaranga, Iselamagazi.

Pessa anasema Shirika la 
Maendeleo ya Jamii Tanzania 
(TIDO), lilihusika katika mradi 
wa kuwaelimisha wakulima 
ili kukabiliana na mabadiliko 
ya hali ya hewa kwa kutumia 
mbegu za asili ambazo nazo 
zina ubora.

“Ushirikiano wa TIDO katika 
kuwezesha jamii kuhusu mbinu 
za uzalishaji kwa kutumia 
pembejeo za kilimo zisizo za 
kemikali, umeimarisha tija na 
matumizi ya mbegu za kienyeji 
katika FMSS.

“Mfumo wa mbegu unaosi-
mamiwa na mkulima kuongeza 
kipato, ulilenga kupunguza 
umaskini, kuanzisha maonesho 
ya mbegu za ndani na ushirik-
ishwaji wakulima katika ngazi 
za  vijiji, kata, wilaya na kitaifa 
kuwasaidia kupata uzoefu 
na ujasiri wa kueleza kuhusu 
mbegu za asili na kuzitumia,” 
anasema Pessa.

Anasema utendaji kazi 
mbegu za asili ni mzuri iwapo 
zitahifadhiwa ipasavyo bila 
kemikali, kwa kutumia dawa 
za asili na unawahakikishia 
wakulima usalama wa chakula 
na kuongeza kipato.

WAINUKA UCHUMI
Veronica na Emmanuel, ni 

kati ya wakulima wadogo wa 
mpunga walioanza kunufaika 
na kilimo hicho, wanasema 
kabla ya mwaka 2020, hawaku-
pata mazao yenye tija kutokana 
na mbegu walizotumia awali.

Kwa sasa wanatumia mbegu za 
asili za malamata, matela na lugata. 
Kukosekana mvua za uhakika na 
mbinu duni za kilimo, kiwango cha 
uzalishaji kwa aina zote za mbegu 
ilikuwa mifuko 20 katika ekari mbili, 
anasema Veronica.

“Kwa jumla, mavuno hayaku-
tosha kukidhi mahitaji ya kaya ya 
chakula na kuuza ziada kwa mahi-
taji mengine ya familia zao, ambayo 
yanahitaji pesa taslimu.” Anasema 
mkulima huyo.

WAFIKIWA NA TIDO
Wakulima hao walifikiwa na TIDO 

kuhamasishwa, kuwezesha jamii 
kuondokana na umaskini na kuwa 
na usalama wa chakula.

TIDO ni taasisi isiyo ya kiserikali 
iliyopo katika halmashauri hiyo 
kuunga mkono juhudi za serikali, 
kwa kuwajengea uwezo wakulima 
wadogo, ili kuwa na kilimo chenye 
tija na kupambana na umaskini.

Pessa anasema eneo hilo kuli-

“Familia inanufaika 
kutokana na uzal-
ishaji wa Malamata, 
sote tunashiriki 
katika mnyororo 
wa thamani na tu-
nalipa karo za shule, 
chakula kilichopati-
kana na uwekezaji 
katika chaguzi ny-
ingine za kujikimu”.

undwa kikundi cha wakulima 
30 wa vijiji vya Mwamakalanga, 
Ichongo, lyabusalu na Bukamba, 
wakaanza utambuzi wa mbegu za 
mpunga na mahitaji ya soko kwa   
kuzingatia ubora.

Anasema wakulima walichagua 
mbegu zinazoongeza chakula na 
kipato, malamata ilichaguliwa 
kuwa mbegu bora zaidi kwa maz-
ingira ya eneo hilo.

Anazungumzia mbegu zilizob-
oreshwa Pessa anasema kila familia 
inatumia mbegu ya Malamata na 
kupunguza ununuzi  wa mpunga 
wa kupanda kila  msimu.

Mbegu ya malamata ni ya asili, 
ambayo inatumiwa na wakulima 
wa eneo hilo baada ya kupewa 
elimu namna ya kuitunza na iwapo 
shambani kwa kuwekewa mbolea 
ya asili.

“Familia inanufaika kutokana 
na uzalishaji wa Malamata, sote 
tunashiriki katika mnyororo 
wa thamani na tunalipa karo za 
shule, chakula kilichopatikana na 
uwekezaji katika chaguzi nyingine 
za kujikimu”.

“Mahitaji ya soko la mchele wa 
malamata ni makubwa, unaweza 
kuuza muda wowote kwa bei 
kubwa  ukilinganisha na aina 
nyingine zilizoboreshwa,” anasema 
Veronica.

Anasema kabla mradi huo  
mbegu za kienyeji zilikuwa ziki-
milikiwa na wakulima wachache 
kijijini hapa, wengi walikuwa waki-
nunua mbegu za ushirika, lakini 
hivi sasa karibu kila mmoja anahi-
fadhi yambegu za kienyeji.

Veronica anaongeza kuwa baada 
ya miaka mitatu ya kilimo hicho, 
alibaini mabadiliko kutokana na 
ongezeko la mapato kwa uzalishaji 
wa mpunga malamata.

Anafurahia kuwa familia yake 
imenunua ekari 15 za ardhi kwa 
kupanua eneo la uzalishaji na tano 
ujenzi wa makazi.

Emmanuel anasema amejenga 
nyumba ya biashara na ukumbi 
kama chanzo kingine cha  mapato 
mbali na kilimo, wakati kwa familia 
ya Veronica kutoka Kijiji cha 
Ichongo, amezalisha mbegu ya 
malamata kwa miaka mitatu.

Anasema wamenunua ng’ombe 
wanne, kujenga nyumba na kuso-
mesha watoto kwa kuuza mbegu 
hizo na mchele, zinazokubalika na 
wengi.

Pessa anasema TIDO imechangia 
ongezeko la uzalishaji wa mpunga 
kwa ekari kutoka magunia 10 hadi 
15.

Mafunzo kwa vitendo ya kilimo bora katika Kijiji cha Mwamakalan-
ga. PICHA: PELUM 

USHUHUDA WA WAKULIMA
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Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

JAMII imetakiwa kutoa 
taarifa kwa Jeshi la Polisi 
nchini kuhusu matukio 
ya ukatili wa kijinsia ili 
watuhumiwa wakamatwe 
na kuchukuliwa hatua kali 
za kisheria.

Ofisa kutoka shirika 
lisilo la kiserikali la Msi-
chana Inniciative, Francis 
Shayo alibainisha hayo juzi 
wakati akifungua semina 
ya walimu kutoka baadhi 
ya mikoa nchini kuhusu 
namna ya kupinga ukatili.

Francis alimwakilisha 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
shirika hilo, Rebeca Gyumi.

Alisema kumekuwa na 
matukio mengi ya uka-
tili nchini lakini baadhi ya 
watu hawatoi taarifa kwa 
vyombo vya sheria ili wa-
husika wakamatwe na ku-
pewa adhabu stahiki.

Aidha, alisema semina 
hiyo imelenga kuwajengea 
uwezo walimu namna bora 
ya kukabiliana na masuala 
ya ukatili wa kijinsia.

“Natunaamini walimu 
wanakwenda kuwa maba-
lozi wazuri wa masuala ya 
ukatili watatoa pia mafun-
zo kwa wengine ya kupinga 
ukatili katika jamii zao,” 
alisema Shayo.

Alisema katika utekeleza-
ji wa masuala ya kupinga 
ukatili wamekuwa wakiku-
tana na changamoto mbal-
imbali ikiwamo hiyo ya 
kutoa ushirikiano wa utoaji 
wa taarifa.

Hata hivyo, alisema ka-
tika moja ya mikakati yao 
ni kuhakikisha kuwa ukatili 
wa kijinsia unatokomezwa 
ikiwamo wahalifu wa mas-
uala hayo kukamatwa. 

Aidha, alisema lengo la 
shirika hilo ni kuona kila 
mmoja anakuwa mlinzi wa 
mwenzake katika kupinga 
ukatili wa kijinsia dhidi ya 
watoto na wanawake.

Alisema wameamua 
kutoa mafunzo hayo kwa 
walimu kwa sababu wa-
naamini kundi litatoa elimu 
shuleni, pia kutoa ushiriki-
ano kwa madawati ya jinsia 
ili wahusika wanakamatwa 
na kuchukuliwa hatua kali 
za kisheria.

‘Toeni 
taarifa 
matukio 
ukatili wa 
kijinsia’

NFRA yapiga kipenga ununuzi tani 102,000 za nafaka
Na Mwandishi Wetu

W
AKALA wa Taifa wa 
Hifadhi ya Chakula 
(NFRA) kupitia ofisi 
zake za kanda ya 

Sumbawanga mkoani Rukwa im-
ezindua ununuzi wa tani 102,000 
za mazao ya nafaka katika msimu 
wa mwaka 2023/24.

Tani hizo zinajumuisha 90,000 
za mahindi na tani 12,000 za 
mpunga, ambazo ni kiasi cha ziada 
ya mazao hayo kilichozalishwa 
na wakulima katika wilaya tatu za 
Nkasi, Kalambo na Sumbawanga 
mjini.

Akizungumza na Nipashe katika 

mahojiano maalumu, 
Meneja wa NFRA Kan-
da ya Sumbawanga, 
Marwa Range, alisema 
msimu wa ununuzi wa 
nafaka hizo ulizinduli-
wa katika kanda hiyo 
Juni 10, mwaka huu.

Alisema mpaka 
sasa wameshanunua 
takribani tani 26,000 
kutoka kwa wakulima 
kwa bei elekezi ili-
yowekwa na serikali.

“Serikali kupitia 
maelekezo ya Rais 
Samia Suluhu Hassan 
imetuelekeza kununua 

kilo moja ya mahindi kutoka 
kwa wakulima kwa Sh.700, na 
mpunga kwa Sh. 900,” alisema.

Range alisema kumekuwa 
na mwamko mkubwa mion-
goni mwa wakulima wengi wa 
mazao hayo kuuza nafaka zao 
katika soko hilo.

Alisema: “Kutokana na wingi 
wa wakulima kuleta nafaka 
zao, tumeamua kufungua vi-
tuo 12 vya kununulia nafaka 
katika maeneo yote ndani ya 
kanda yetu ili kuwapunguzia 
wakulima usumbufu na ghara-
ma za kusafirisha nafaka zao 
umbali mrefu”.

Alivitaja vituo hivyo ni 

Namanyere, Mtenga na Kasu vilivy-
opo katika Wilaya ya Nkasi, Matai, 
Mwimbi, Katazi na Mkobo (Wilaya 
ya Kalambo) Mtowisa, Laela na 
Kaengesa (Sumbawanga vijijini), 
pamoja na Kanondo, na Mazwi vili-
vyopo Manispaa ya Sumbawanga. 

Amesema mradi huo umegha-
rimu Dola za Marekani milioni 6.19, 
kuwezesha ujenzi wa ghala lenye 
uwezo wa kuhifadhi tani 5,000 
za nafaka, pamoja na vihenge vya 
kisasa vyenye uwezo wa kuhifadhi 
tani 20,000.

Katika hatua nyingine, NFRA 
kupitia Kanda ya Sumbawanga 
mkoani Rukwa imeingia mkataba 
wa kuuza tani 250,000 za mahindi 

Makamu wa 
Rais, Dk. Philip 
Mpango (ku-
shoto), akipokea 
maelezo kutoka 
kwa Mkuu wa 
Idara ya Bima wa 
Benki ya NMB, 
Martin Masawe 
(kulia), alipotem-
belea banda la 
NMB kwenye 
ufunguzi wa Wiki 
ya Nenda kwa 
Usalama Baraba-
rani Kitaifa uli-
ofanyika Uwanja 
wa Jamhuri jijini 
Dodoma jana. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Mbunge akemea matukio ya mauaji
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

MBUNGE wa Singida Kaskazini, 
Ramadhan Ighondo, amekemea 
vitendo vya mauaji kwa imani za 
kishirikina  vinavyofanywa na 
baadhi ya watu wanaosaka utajiri, 
kwa kuua na kuchukua viungo vya 
mwili.

  Alitoa kalipio hilo jana wakati 
akizungumza na gazeti hili ikiwa ni 
siku mbili tu baada ya miili ya watu 
watatu waliouawa katika Kijiji cha 

Makuro Halmashauri ya Singida Vi-
jijini, kukutwa imezikwa nyumbani 
kwa mganga wa kienyeji.

Ighondo alisema vijana wafanye 
kazi wasijiingize kwenye makundi 
mabaya na kushawishiwa kuua 
watu pamoja na kunyofoa baadhi 
ya viungo vya miili kwa kudhani 
kufanya hivyo watapata utajiri.

Alisema: “Hakuna ‘shortcut’ kwe-
nye kupata utajiri namna pekee ya 
kupata maisha mazuri ni kufanya 
kazi halali, nalaani mauaji haya am-
bayo yametokea jimboni kwangu, 

naviomba vyombo vya ulinzi na 
usalama vichukue hatua kali kwa 
wahusika”.

Pia aliwaasa wananchi wa jimbo 
hilo hususani mabalozi wa nyumba 
kumi wawe wanatoa taarifa kwa 
Jeshi la Polisi kunapotokea mauaji 
kwenye maeneo yao, badala ya ku-
kaa kimya na kusababisha mambo 
yanakuwa makubwa.

Tukio la kukutwa miili ya watu 
watatu imezikwa nyumbani kwa 
mganga wa kienyeji imezua taha-
ruki na hasira kwa wananchi am-

bao waliamua kuchoma nyumba za 
mganga huyo.

Kufuatia hali hiyo Jeshi la Polisi 
Mkoa Singida limeweka kambi kwa 
ajili ya kuimarisha ulinzi katika 
makazi ya mganga huo na  Kijijji 
cha Makulo.   Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Singida, Kamishna Msaid-
izi Mwandamizi wa Jeshi la Polisi, 
Amon Kakwale, akizungumza na 
wananchi mwishoni mwa wiki 
alisema eneo hilo litakuwa chini 
ya jeshi hilo mpaka taratibu zote 
zitakapokamilika.

“Seri-
kali kupitia 
maelekezo 
ya Rais Sa-
mia Suluhu 
Hassan 
imetuelekeza 
kununua 
kilo moja 
ya mahindi 
kutoka kwa 
wakulima 
kwa Sh.700, 
na mpunga 
kwa Sh. 900,” 
alisema.

Neema wakulima wa tumbaku, tani 61,000 zikiwasili
Na Renatha Msungu,  
DODOMA

KAMPUNI ya  Mbolea Tanzania 
(TFC) na Kiwanda cha Mbolea cha 
United Capital Fertilizer Zambia 
Company Limited (UCFL) zime-
saini mkataba wa uagizaji wa 
mbolea tani 61,000 ya NPK kwa ajili 
ya kilimo cha tumbaku kwa msimu 
wa kilimo 2024/2025.

 Mbolea hizo zitaingia nchini leo 
na kusambazwa kwa wakulima ili 
wafanye kilimo chenye tija, amba-
cho kitawainua kiuchumi.

Mkataba huo umesainiwa na 

Mkurugenzi Mkuu wa TFC, Sam-
wel Mshote na Mtendaji Mkuu wa 
UCFL, Huang Yaochi na kushuhudi-
wa na Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe, Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Kilimo (Ushirika na Umwagiliaji), 
Dk. Suleiman Serera.

Wengine ni Mkurugenzi Mtendaji 
wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA), Joel Laurent; 
Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Tum-
baku, Stanley Mnozya.

Akizungumza wakati wa utiaji 
saini ya mkataba huo, Waziri wa 
Kilimo Hussein Bashe alisema mka-
taba huo utasaidia kuinua kilimo 

cha tumbaku nchini.
Alisema fursa hiyo inapaswa ku-

tumiwa vema na wakulima wa tum-
baku kwa sababu uhakika wa kue-
ndeleza kilimo wanao kutokana na 
uwepo wa mbolea.

“Huu mkataba utaleta manu-
faa makubwa kwenye kilimo cha 
tumbaku hapa nchini, utakwenda 
kuwabadilisha wakulima wa zao 
hilo na kuachana na kilimo cha ma-
zoea,” alisema Bashe.

Pia aliwataka wakulima wa tum-
baku kuwa mstari wa mbele ku-
changamkia mbolea mara tu itaka-
poanza kutolewa.

Alisema makubaliano hayo ya-
melenga kuongeza tija na uzalishaji 
wa zao la tumbaku nchini kwa ku-
hakikisha kuwa kuna upatikanaji 
wa mbolea ya uhakika kwa wakuli-
ma. 

Mkurugenzi wa Bodi ya Tum-
baku, Stanley Mnozya, aliishukuru 
serikali kutokana na kuridhia ku-
sainiwa kwa mkataba huo ambao 
unakwenda kubadilisha kilimo cha 
tumbaku.

Alisema wakulima wa zao hilo 
wapo tayari kufanya kilimo chenye 
tija ambacho kinakwenda kuleta 
manufaa kwa wakulima.
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Na Agustino Kihombo, IRINGA

WAZAZI na walezi Manispaa ya 
Iringa mkoani Iringa, wametakiwa 
kuongeza nguvu katika kuwasimamia 
watoto wao katika malezi, ili kuwaepu-
sha na vitendo vya ukatili na mmomo-
nyoko wa maadili.

Katika siku za hivi karibuni Mkoa 
wa Iringa umetajwa kukumbwa na 
matukio ya ukatili wa kijinsia ikiwamo 
vitendo vya ulawiti na ubakaji, hali 
inayotishia usalama na ustawi watoto 
shuleni na nyumbani.

Akizungumza na wazazi waliohud-
huria mahafali ya kwanza ya darasa la 
saba katika Shule ya Msingi Good Vic-
tory iliyopo Kata ya Isakalilo, Kaimu 
Ofisa Elimu Msingi Manispaa ya Irin-
ga, Roda kinyamagoha, alikumbusha 
jamii juu ya wajibu wao katika malezi 
ili kuwa na kizazi bora kitakacholisaid-
ia taifa.

  Alisema licha ya wazazi na walezi 
kuwa na majukumu mengi ya kutafuta 
kipato ili kuendesha maisha yao lakini 
wanao wajibu wa kulinda na kuwa-
hakikishia usalama watoto wao.

“Wazazi wengi tunaelewa nam-
na dunia ilivyobadilika hasa katika 
ongezeko la vitendo vya ukatili, katika 
mkoa wetu tumesikia namna wimbi 
la vitendo vya ubakaji na ulawiti vili-
vyoshamiri, hivyo ni wajibu wa kila 
mzazi kumlinda mtoto wake na mtoto 
wa jirani ili asifanyiwe vitendo hiyo,” 
alisema Kinyamagoha.

Diwani wa Kata ya Isamilo, De-
ogratus Msemwa aliwataka wazazi 
kutoruhusu wageni, ndugu kulala na 
watoto wao kwa sababu vitendo vingi 
vya ukatili vinaanzia ngazi za familia, 
kwamba hutumia mbinu za kuwatisha 
watoto wasitoe taarifa kwa wazazi.

Alisema: “Siku hizi mambo ya ujo-
mba na ushemeji tuweke pembeni, 
wapo baadhi yetu ambao watoto wao 
wamefanyiwa ukatili wa kulawitiwa na 
kubakwa na watu wa karibu ambao 
waliwaamini wakawakaribisha nyum-
bani lakini mimi leo nasema ujomba 
na ushemeji tuweke pembeni akija 
mlaze jikoni.”

Meneja wa Shule ya Good Victory, 
Eunice Kimati, alisema wamekuwa 
wakifundisha watoto kuishi kwa mis-
ingi na tamaduni za kitanzania pamoja 
na kutambua mabadiliko ya teknolo-
jia.

“Tunahakikisha tunawafundisha 
wanafunzi wetu kuwa mabalozi wa-
zuri katika kukemea vitendo viovu 
wawapo nyumbani, hivyo tunaamini 
pindi wanapohitimu tutakuwa na jamii 
yenye watu salama na wanaoweza 
kukemea maovu,” alisema Kimati.

Kimati alisema serikali imesaidia 
kuboresha mazingira mazuri katika 
sekta ya elimu nchini na kuchochea 
ufanisi katika utoaji wa elimu bora 
kwa watoto. 

Baadhi ya wazazi akiwamo, Steven 
Mwasaka na Sophia Mwambwiga, wal-
isema kwa sasa wazazi wanapaswa 
kurudi katika misingi ya malezi, ili ku-
hakikisha watoto wanalindwa badala 
ya kujikita katika kutafuta fedha pekee.

Wazazi 
wakumbushwa 
kuongeza nguvu 
katika malezi 

Upungufu wa walimu wawaliza wazazi Makambako
Na Elizabeth 
John, NJOMBE

W
ANANCHI wa vi-
tongoji vya Nyam-
bogo na Mtamba 
Halmashauri ya 

Makambako mkoani Njombe, 
wameiomba serikali kuajiri 
walimu ili kuwaondolea adha 
wazazi ya kuajiri walimu wa 
kujitolea.

Walitoa ombi hilo juzi ka-
tika mkutano wa kusikiliza 
kero za wananchi wa Mkuu 
wa Mkoa wa Njombe, Anthony 
Mtaka uliofanyika Kijiji cha 
Ukelu Halmashauri ya Mji wa 
Makambako.

Walisema katika viton-
goji vyao zipo shule mbili za 
msingi ambazo zinauhaba wa 
walimu. 

“Kilio chetu kwa serikali 

kwamba kama ikiwapendeza 
tuweze kupata watumishi, 
maana yake imefika mahali 
sisi wazazi tumeanza kuajiri 
walimu wa kujitolea,” alisema 
Riston Nyika.

Ezebio Mlimbila aliiomba 
serikali kuharakisha suala la 
kuajiri walimu kwa sababu 
wazazi wanapata adha kubwa 
kuajiri walimu kwa kipato 
chao ambacho ni kidogo.

Clement Mwagike alisema 
pia lipo wimbi kubwa la wa-
toto       kuhitimu kidato cha 
nne na kubaki mitaani bila ya 
kuwa na kazi yoyote na ku-
tumia   fursa hiyo kuiomba 
serikali      kuwajengea chuo 
cha        ufundi katika kijiji 
chao, ili kukabiliana na tatizo 
la ajira.

Naye Robert Andrew alise-
ma wakazi wa Kitongoji cha 

M j i m w e m a 
wanakabili -
wa na tatizo 
la kukose-
kana kwa 
mnara wa 
simu na kue-
leza kuwa 
w a n a p a t a 
shida ku-
tumia simu 
kwa ajili ya 
mawasiliano.

Mkuu wa 
Mkoa wa 
Njombe, An-
thony Mtaka, 
alisema kero 
z i l izowasi l -
ishwa na wa-
nanchi hao 
zitafanyiwa 
kazi ili ku-

waondolea adha wazazi na 

wanafunzi waweze kupata 
elimu bora. Mtaka alisema 
serikali imepitia mitaala yote 
ikabaini kwamba kuna tatizo 
la watoto kumaliza elimu ya 
msingi na sekondari wanapata 
shida ya ajira.

“Serikali inakwenda 
kubadilisha mitaala, hawa wa-
toto walipo darasa la pili mwa-
ka huu hawatasoma hadi dara-
sa la saba, watasoma wataishia 
la sita na elimu ya msingi kwa 
Tanzania haitaishia la saba,” 
alisema. 

Alisema pia serikali im-
ebadilisha mitaala kwamba 
wameongeza na kuboresha 
mitaala kwenye masomo am-
bayo yatamwezesha mtoto 
misingi ya kujitegemea kwa 
masomo ya ujasiriamali, stadi 
za maisha, ufundi, ugunduzi 
na uvumbuzi.

Wakulima wa chai walia ubovu miundombinu, viwanda 
Na Elizabeth 
John, NJOMBE

WAKULIMA wa chai katika 
Tarafa ya Lupembe Wilaya 
ya Njombe mkoani Njombe, 
wameiomba serikali kujenga 
viwanda na miundombinu ya 
barabara kuelekea maeneo 
yenye uwekezaji wa zao hilo.

Walitoa ombi hilo juzi waka-
ti wa uzinduzi wa chai imara 
kutoka Kampuni ya Homsa 
iliyofanyika wilayani hapa juzi.

  Wakulima hao akiwamo 
Godlove Nyalusi alisema adha 
iliyopo ni kwamba viwanda 

havifanyi kazi ipasavyo na 
soko la chai siyo zuri.

“Malipo yetu hayalipwi kwa 
wakati hali ambayo inasaba-
bisha sisi wakulima kuona 
kwamba zao hili hivi sasa hal-
itufai, tunaomba sana serikali 
itusaidie,” alisema Nyalusi.

Nyalusi alisema kutokana 
na kero hizo wakulima wengi 
wametelekeza mashamba yao 
kwa madai ya kupata hasara 
katika uwekezaji wao.

Naye Peter Kisogo alisema 
kuna tatizo la barabara mbovu 
zinazoelekea mashambani 
pamoja na kupanda kwa bei 

ya pembejeo za kilimo.
Alisema hali hiyo imechang-

ia anguko la kilimo cha chai 
Lupembe, hivyo kuiomba seri-
kali kutafuta mwarobaini wa 
vikwazo hivyo ili kuinua tena 
kilimo hicho. 

“Tuombe serikali iweze kuo-
na ni namna gani inakwenda 
kusaidia kuondoa kero hizo za 
barabara ambazo zimekuwa 
hazipitiki hasa kipindi cha 
mvua nyingi,” alisema Kisogo.

Jimson Muhomisoli alisema 
hapo awali wawekezaji wa-
likuwa wakinunua chai kwa 
wakulima halafu hawawalipi 

kwa wakati, hali ambayo ime-
sababisha hata vijana kuacha-
na na kilimo hicho. Mtaalamu 
wa kilimo kutoka Kampuni 
ya Homsa, Mathias Kaberege, 
alisema wameamua kuleta 
mapinduzi ya kilimo kwenye 
zao la chai na hivyo kuwataka 
wakulima kuondoa hofu saba-
bu wamejipanga kununua 
chai ili kuleta tija. Mbunge 
wa Jimbo la Lupembe, Edwin 
Swalle aliwataka wakulima 
kumlinda mwekezaji huyo am-
baye amekubali kuinua tena 
sekta ya chai Lupembe na ku-
jiepusha na migogoro.

Kazi ya ujenzi wa barabara ya mabasi ya mwendokasi ikiendelea katika barabara ya Bagamoyo eneo la Afrikana, jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA 

“Serikali 
inakwenda 
kubadilisha 
mitaala, 
hawa wa-
toto walipo 
darasa la pili 
mwaka huu 
hawatasoma 
hadi darasa 
la saba, 
watasoma 
wataishia la 
sita na elimu 
ya msingi 
kwa Tanza-
nia haitaishia 
la saba,” 
alisema.
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Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

JAJI Mkuu wa Zanzibar, 
Khamis Ramadhani Abdallah, 
amekitaja chanzo cha kukithiri 
kwa migogoro ya ndoa na ud-
halilishaji visiwani hapa ni jamii 
kushindwa kutambua misingi 
ya dini yao.

Abdallah aliyasema hayo 
baada ya kukagua eneo la 
kufanyia ibada maalumu ya 
kimataifa ya Ijitmai lililoko Ki-
doti Mkoa wa Kaskazini Unguja 
mwishoni mwa Oktoba mwaka 

huu.
Alisema ikiwa jamii itaelimi-

ka na kutambua umuhimu wa 
kulea ndoa zao katika misingi 
bora anayoiridhia Mwenyezi 
Mungu, kutakuwa na jamii bora 
na zenye kufuata maadili mema 
ya dini hiyo ya kiislamu.

Aliitaka jumuiya hiyo kui-
kumbusha jamii umuhimu wa 
kutunza ndoa zao na kulea vi-
zazi vyao kama miongozo ya 
dini inavyoelekeza.  Alisema 
ikiwa taaluma hiyo itatolewa 
ipasavyo kesi za migogoro ya 
ndoa zitapungua mahakamani.

“Tunazo mahakama za kadhi 
hapa Zanzibar, lakini zimekuwa 
zikielemewa na kesi nyingi 
za migogoro ya ndoa ambayo 
imekuwa ikishamiri siku hadi 
siku,” alisema.  Mkuu wa Wilaya 
ya Kaskazini ‘A’, Othman Ali 
Maulid, alisema wilaya hiyo 
imeweka mikakati kuhakikisha 
Ijitmai hiyo inafanikiwa kwa 
kuimarisha ulinzi na usalama 
wakati wote wa maandalizi hadi 
mwisho wake. 

Naibu Kadhi Mkuu wa Zan-
zibar, Sheikh Othmani Ame 
Chum, aliahidi wataendelea 

kuunga mkono juhudi za ju-
muiya hiyo ili kufikia malengo 
ya kuanzishwa kwake. 

Vilevile Chum, alisema 
ataendelea kuielimisha jamii 
umuhimu wa kutenda mema 
na kukataza mabaya.

Baadhi ya wananchi walio-
jitokeza katika harakati hizo, 
walisema nguvu kazi inahitaji 
kukamilisha ujenzi na kuweka 
hali ya usafi katika eneo hilo.

Mwajuma Said, alisema maz-
ingira yakiwa safi na salama yat-
awafanya waislamu watakaofi-
ka eneo hilo kufanya ibada zao.

Jaji Mkuu ataja chanzo kukithiri migogoro ya ndoa

Wizara 
yatakiwa 
kuboresha 
vivutio vya 
utalii Pemba

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Utalii na Mambo 
ya Kale imetakiwa kuboresha vi-
vutio vya utalii vilivyoko Kisiwa 
cha Pemba ili kukuza kipato cha 
mtu mmoja mmoja na Taifa.

Rai hiyo imetolewa na Maka-
mu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman Abdulla

katika Tamasha la Mswahili wa 
Kipemba lililofanyika ukumbi wa 
zamani wa Baraza la Wawakilishi 
Wete Pemba.

Abdulla, alisema serikali im-
eweka adhma ya kuifungua 
Pemba kiuchumi kupitia sekta 
ya utalii  kwa wageni na wakazi 
wa kisiwa hicho.

Alisema serikali imelipa kip-
aumbele suala la utalii ili kukuza 
uchumi wa Zanzibar, hivyo ni 
lazima kuimarisha mila, silka na 
utamaduni wa watu wao kwa 
manufaa ya vizazi vijavyo.

Alisema katika kufika malengo 
iliyojiwekea ya kuifungua Pemba 
kiuchumi,  serikali inaendelea 
kuchukua hatua kuimarisha mi-
undombinu ya barabara kwa 
kujenga barabara kuu na za 
ndani ili kurahisisha usafiri wa 
wananchi, wageni, bidhaa na 
kukuza uchumi.

Alisema serikali pia inaka-
milisha utaratibu wa ujenzi wa 
Uwanja wa Ndege wa Pemba we-
nye hadhi ya kimataifa kwa ajili 
ya kuleta watalii moja kwa moja 
kutoka nchi zao hadi Pemba.

Sambamba na Abulla aliigiza 
wizara hiyo kuhakikisha wageni 
wanaoingia katika Unguja wa-
napata fursa ya kufika Pemba 
kuongeza jitihada za kutangaza 
vivutio vya utalii kitaifa, ki-
mataifa vilivyoko katika visiwa 
hivyo.

Waziri wa wizara hiyo, Mudrik 
Ramadhan Soraga, alisema ta-
masha hilo la Mswahili wa Kip-
emba linafanyika kwa lengo 
la kuifungua Pemba kupitia 
uwekezaji na utalii ili wananchi 
waweze kutambua fursa zinazo-
patikana katika sekta hizo.

Soraga, alisema Pemba ni eneo 
la kimkakati katika Sekta ya Utal-
ii, hivyo kila mmoja awe balozi 
wa kutangaza fursa zilizopo kisi-
wani humo kitaifa na kimataifa.

Mwenyekiti wa Bodi ya Utalii 
Zanzibar, Rahim Baloo, alisema 
azma ya serikali ni kuona utalii 
unakua na kuimarika zaidi kwa 
kudumisha mila, silka na tama-
duni za kipemba.

Ufisadi leseni uingizaji vileo Zanzibar
Na Mwandishi Wetu

M
AMLAKA ya Ma-
pato Zanzibar (ZRA) 
imesema mabadi-
liko yaliyofanywa 

kwenye utoaji wa leseni za ku-
ingiza vileo visiwani humo hay-
ana tija kutokana na kughubik-
wa na vitendo vya ufisadi.

Hayo yamo katika ripoti 
ya uchunguzi uliofanywa na 
timu ya ZRA ambayo pamoja 
na mambo mengine imebaini 
hasara kubwa za kikodi kati ya 
Januari na Juni mwaka huu ku-
tokana na vitendo hivyo.

Uchunguzi huo umeendelea 
kubaini takriban waagizaji wote 
wa vileo vinavyoruhusiwa na 
Bodi ya Vileo Zanzibar hawana 
mfumo mzuri wa kuandaa taar-
ifa zao za biashara.

“Hakuna mfumo mzuri wa 
udhibiti wa hisa unaoruhusu 
kuona mwenendo wa hisa kwa 
kulinganisha na hati za uingi-
zaji na pia hakuna uzingatiaji 
wa utoaji wa risiti za elektroniki 
(VFMS),” ripoti hiyo inasema.

ZRA katika ripoti hiyo ya 
uchunguzi imebaini mmoja 
wa waagizaji wa leseni hana 
uwezo wa fedha kuendesha bi-
ashara ya vileo Zanzibar badala 
yake wanatumia faida ya kuwa 
na leseni ya bodi kwa kum-

tumia mfanyabiashara 
mwingine kutoka Dar 
es Salaam kwa niaba 
yao.

Kwa mujibu wa ri-
poti hiyo, kampuni ya 
mfanyabiashara hiyo, 
haijawahi kulipa kodi ya 
marejesho ya Ongezeko 
la Thamani (VAT) tangu 
ilipoanza biashara hadi 
Juni mwaka huu kwa 
sababu ununuzi wao ni 
mkubwa ikilinganishwa 
na mauzo yao madogo.

Ripoti hiyo imeen-
delea kubaini kuwa 
mchakato wa kuagiza 
pombe katika Bandari ya Zanzi-
bar hauridhishi, waagizaji wen-
gi huondoa mizigo yao nje ya 
bandari usiku na kuna uweze-
kano wa kutangazwa kwa miz-
igo inayotoka nje ya nchi.

“Kampuni moja wanatumia 
eneo la Forodhani kupeleka 
mizigo yao, ambapo hakuna ofi-
sa wa ushuru anayekagua mizi-
go iliyotoka nje,” ZRA inaende-
lea kueleza katika ripoti yake 
hiyo.  ZRA imebaini baadhi ya 
baa na migahawa hufanya kazi 
kama wasambazaji wa vileo 
kinyume na leseni zao za bi-
ashara, na wanachouza haki-
toi risiti zinazofaa kwa sababu 
manunuzi hayakufanywa kwa  

VFMS.
Aidha, kuna uweze-

kano mkubwa wa uk-
wepaji wa kodi maku-
sudi unaofanywa na 
waagizaji hao wapya 
wenye leseni kwa saba-
bu kodi inayolipwa na 
wao ni chini ya asilimia 
10. Ripoti hiyo inasema 
kuwa baa nyingi na kla-
bu za usiku zinanunua 
pombe za magendo 
kwa sababu hazijasajili-
wa VAT kwa hivyo hazi-
hitaji risiti ya VFMS kwa 
sababu haziwezi kuzi-
tumia kama ongezeko 

hilo la thamani ya pembejeo.
Hakuna taarifa za kukamatwa 

kwa pombe za magendo kutoka 
Kikosi Maalumu cha Kudhibiti 
Magendo (KMKM) ambazo 
zimefika Mamlaka ya Mapato 
Zanzibar (ZRA) kwa kipindi cha 
miezi sita ya mwanzo mwaka 
huu badala yake kuna taarifa za 
kutorosha bidhaa nyingine za 
vyakula mfano mafuta ya kula, 
mchele na sukari.

Ripoti ya ZRA pia imegun-
dua kuwa hakuna ugavi thabiti 
wa vileo kwa hoteli za kitalii 
kwa sababu ya kushindwa ku-
toa risiti za VFMS.   “Hakuna 
udhibiti mzuri katika Bandari 
ya Malindi upande ambao meli 

kutoka Dar es Salaam zinatia 
nanga. Uchunguzi wetu mfupi 
ulionyesha ni ofisa ushuru 
mmoja tu ndiye anayesimamia 
ukaguzi mapema asubuhi meli 
zinapokuja,” ripoti imesema.

Uchunguzi wa ZRA umebaini 
kuna uwezekano wa baadhi 
ya bia na pombe kali za viloba 
kutoka nje ya nchi huingizwa 
nchini kwa malori yanayobeba 
bidhaa za vyakula kutoka Dar 
es Salaam ambapo ni vigumu 
kukagua ndani ya lori hilo kwa 
sababu ya miundombinu ya 
Bandari ya Zanzibar haina na-
fasi ya kutosha. Inaeleza kuwa 
meli zinapotoka Bandari ya Dar 
es Salaam katika upande huu 
wa Bandari ya Malindi hakuna 
mashine ya kukagua bidhaa 
kutoka nje. Bodi ya Kudhibiti 
Vileo Zanzibar (ZLCB) ambayo 
ni Bodi ya Ushauri ya Udhibiti 
wa Vileo visiwani humo iliyoan-
zishwa chini ya Sheria Namba 
9 ya mwaka 2020 ilifanya ma-
badiliko mwaka jana katika 
utoaji wa leseni.

Licha ya mabadiliko hayo 
kupingwa, mwanzoni mwa 
mwaka huu, bodi hiyo iliziele-
keza taasisi mbalimbali iki-
wamo ZRA kuhusiana na ma-
badiliko yaliyofanywa kwenye 
utoaji leseni za kuingiza vileo 
Zanzibar.

Waziri wa Utalii na 
Mambo ya Kale, Mudrik 
Ramadhan Soraga (kulia), 
pamoja na Mwenyekiti 
wa Bodi ya Utalii Zan-
zibar, Rahim Baloo, waki-
wa katika mkokoteni wa 
ng’ombe katika Maone-
sho ya Utamaduni wa 
Mswahili wa Kipemba 
wakati wa Tamasha la 
Mswahili wa Kipemba 
lililofanyika ukumbi wa 
Baraza la Wawakilishi 
Wete-Pemba, tamasha 
hilo lilifunguliwa na 
Makamu wa Pili wa Rais, 
Hemed Suleiman Abdul-
lah jana. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

“Kampuni 
moja wana-
tumia eneo 
la Forodhani 
kupeleka 
mizigo yao, 
ambapo 
hakuna ofisa 
wa ushuru 
anayekagua 
mizigo ili-
yotoka nje,” 
ZRA inaende-
lea kueleza 
katika ripoti 
yake hiyo.
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KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, 
KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.  
E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

KUPOTEA KWA 
HATI YA KIWANJA
BENARD MATHIAS  

RWEYEMAMU   
anatangaza kupotea 

kwa Hati ya kiwanja No. 
LAT. 064 KITALU No. 

27 HD MAJENGO 
BLOCK Q . Hati hii ya 
kiwanja iliungua ndani 

ya Nyumba. Taarifa 
imetolewa Polisi.

Taarifa ya Polisi: PHQ/-
DOD/DOD/30205/2024

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE 
No. 17525/2024

In the matter of the Estate of the late 
ANDERSON MAZENGO NYONG’OLE of 

AZIMIO CHAMWINO 
Within Dodoma Region.

AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION 
FOR LETTERS OF ADMINISTRATION BY 

DANY
 MAZENGO MAZENGO

GENERAL CITATION
(Rule 75  Probate Rules Gn. 369 of 163)
ALL PERSONS claiming to have any interest 
in the estate of the above named deceased 
are hereby cited to come and see the 
proceedings if they think fit before the grant of 
letters of Administration is made to the above  
named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or 
before the 27 Day of 8, 2024
Date at Dodoma this 11 Day of JULY, 2024.

Presented for filing this  22 day of 7, 2024.

KUPOTEA KWA 
HATI YA KUSAFIRIA

FRANCIS ROBERT NYAMBIRO 
anatangaza kupotelewa na hati 
yake ya kusafiria yenye namba 
TAE299564 iliyotolewa na Idara 
ya Uhamiaji DAR ES SALAAM 

tarehe 13/02/2020. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo cha 

polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/TEM/130242/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GUTA

JUMANNE KIBELA 
KISHIMBA   anatangaza 
kupotea kwa kadi ya guta  

yenye namba za usajili 
MC916CRH aina ya 

KINGLION, Chassis No. 
KINGLION200500029. 
Yeyote atayeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
Polisi. Taarifa ya Polisi:  

PHQ/DOD/-
DOD/30018/2024. 

 

KUPOTEA KWA 
CHETI

KESHENI FRANK ULENDO 
anatangaza kupotea kwa cheti cha 

kidato cha nne chenye index namba 
S1246/0008 kilichotolewa na baraza 
la mitihani la taifa kupitia MIDLANDS 
HIGH SCHOOL mwaka 2017. Kwa 

yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

DAR/MBU/RB/828122/2020

IN THE DISTRICT  COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE 
No. 12980/ 2024

In the matter of the Estate of the late 
MARIUS MATHIAS NYENZA  of Ipagala 

Area 
Within Dodoma Region.

AND
IN THE MATTER OF  THE APPLICATION 
FOR LETTERS OF ADMINISTRATION BY

 MAGRETH JOHN MABULA

GENERAL CITATION
(Rule 75  Probate Rules Gn. 369 of 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest 
in the estate of the above named deceased 
are hereby cited to come and see the 
proceedings if they think fit before the grant of 
letters of Administration is made to the above  
named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or 
before the 27  Day of  8, 2024
Date at Dodoma this 22  Day of 7, 2024.

IN THE DISTRICT  COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE 
No. 17526/ 2024

In the matter of the Estate of the late 
SOSPETER  WAMBURA MTEI  of  Nkungu 

Within Dodoma Region.
AND

IN THE MATTER OF  THE APPLICATION 
FOR LETTERS OF ADMINISTRATION BY

 MARGARET DAVID NATAI

GENERAL CITATION
(Rule 75  Probate Rules Gn. 369 of 163)

ALL PERSONS claiming to have any 
interest in the estate of the above 
named deceased are hereby cited to 
come and see the proceedings if they 
think fit before the grant of letters of 
Administration is made to the above  
named Petitioner.
Objections to the grant should be filed 
on or before the 27  Day of  8, 2024
Date at Dodoma this 10  Day of JULY, 
2024.

     IN     THE    HIGH COURT   OF   THE UNITED   
REPUBLIC   OF   TANZANIA   
 MOSHI  SUB-  REGISTRY

 AT MOSHI 
 APPLICATION NO.9089 OF 2024

 (REF202404251000009089)
 MARIA RAPHAEL MUSHI AND 8 OTHERS……

...........................................…APPLICANTS
                            VERSUS 

 THADEI PAUL MUSHI………RESPONDENT
TO: THADEI PAUL MUSHI.
   NOTICE FOR HEARING,

TAKE NOTICE :  That the above case has been fixed 
for hearing in the High Court of Tanzania at Moshi on  
9th  September  ,2024  at 09:00  a.m. before 
Honourable  S.P.MWAISEJE-DR.
WHEREAS:   Service on you has been ordered to be 
published in the   NIPASHE.
You may appear in person or by Advocate or agent 
dully authorized to appear on your behalf and you are 
directed to produce on that day all the documents upon 
which you intend to rely upon in support of your case. 
TAKE FURTHER NOTE THAT:  in default of your 
appearance on that day and time the court may 
proceed in your absence.
GIVEN UNDER    my hand and seal of the Court this 
18th day of July ,2024.
                                                             
                                                     

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI
MARY PETER 

LUKINDO anatanga-
za kupotea kwa kadi 

ya bajaji yenye 
namba za usajili 

T 818 BVB. Yeyote 
atakayeiona atoe 
taarifa kituo cha 
polisi. Taarifa ya 

polisi: 
PHQ/TAN/TAN/7863/

2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
              MAHAKAMA YA TANZANIA

 KATIKA MAHAKAKAMA YA MWANZO YA WILAYA 
YA KILOLO

Kituo cha MAZOMBE                  Mkoa IRINGA
Shauri la Madai/Ndoa Na....18.../2024....
Jina la mdai           ...NURU JENGO.....

Jina la Mdaiwa        ....RUKIA ATHUMANI..
   KUITWA SHAURINI MDAIWA

[Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika 
Mahakama ya Mwanzo]
Kwa..........RUKIA athumani...........
kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake 
/yao kwamba[Elez hapa habari za Madai]
Kwa kuwa na mgogogro wa ndoa kwa muda mrefu 
unaopelekea kushindwa kupata suluhu baina ya pande 
ya mdai na mdaiwa hivyo anaomba Mahakama
itoe Talaka ,mgawanyo wa mali na matunzo ya watoto.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika 
Mahakama hii tarehe 17 mwezi 09 mwaka 2024 saa 
2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo
Na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili 
ni lazima kuleta shahidi /mashahidi wako na vielelezo 
vyote vinavyohusu shauri
hili kwajili ya kujitetea
ANGALIZO:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo 
juuna ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa 
shaurini,Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila
ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii 
leo tarehe 26 mwezi
08 mwaka 2024.

     DEED POLL
           MADE UNDER THE REGISTRATION OF 

DOCUMENTS
                 ACT (CAP 117) R.E 2002

BY PENDO EDWARD LAIZER of Arusha,Tanzania DO 
HEREBY absolutely renounce and abandon the use my former 
names HAWA SAID MWANGU and lieu thereof do assume 
names PENDO EDWARD LAIZER.
AND in pursuance of such change of my names as aforesaid,
I HEREBY DECLARE that I shall all times hereafter and all in all 
records, deeds and instruments in writing and in all actions  and 
proceedings and in all dealings and transactions and upon 
occasions whatever use the said assumed name in lieu of the 
said former names of HAWA SAID MWANGU.
AND I HEREBY authorize and request all persons to designate 
address me such assumed names of PENDO EDWARD 
LAIZER.
THAT I have decided to renounce my names HAWA SAID 
MWANGU after being joined to my patrilineal family  since I have 
been raised by uncle who changed my original Christianity 
religion of into Muslim.
IN WITNESS THEREOF, I have hereunto subscribed my names 
of PENDO EDWARD LAIZER and renounce the names of 
HAWA SAID MWANGU the day and year hereinafter written.
THAT, I have to assume my baptismal name PENDO EDWARD 
LAIZER.
SIGNED and DELIVERD by the said PENDO EDWARD 
LAIZER 
(who was formerly known as HAWA SAID MWANGU              

 }………………….
DEPONENT
Who is known to me personally
This 22nd day of February 2023
BEFORE ME:
Name: GONZAGA GASTO MWOMBEKI
Signature…………………………………
Address: ARUSHA
Qualification: COMMISSIONER FOR OATHS 

FOMU MADAI - 3
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya MASWA

Kituo cha NYALIKUNGU Mkoa wa SIMIYU
Shauri la Ndoa Na. 30/2024

Jina la mdai: SALUME MARCO MBALI
Jina la mdaiwa: ISANZU NDATULU MANG’OMBE
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika 
Mahakama za Mwanzo)
Kwa: ISANZU NDATULU MANG’OMBE WA 
MWATUMBE
K.K AFISA MTENDAJI KIJIJI CHA MWATUMBE
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba
ANADAI TALAKA, GHARAMA ZA MATUNZO YA 
WATOTO SH. 100,000/- NA CHUMO LA PAMOJA
Kwa hivyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika 
Mahakama hii tarehe 26 mwezi wa 08 Mwaka 2024 saa 
2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa 
siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima 
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote 
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo 
juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, 
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe 
kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama 
hii leo tarehe 19 Mwezi 08 Mwaka 2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

SEIF RAJABU YUSUF 
anatangaza kupotea kwa 
kadi ya gari yenye namba 

za usajili 
T 193 AAR – TOYOTA 

LANDCRUISER PRADO. 
Chassis namba 

KZJ780020567. Engine 
namba 1K20071776. 

Yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/KIN/177014/2024.

KADI YA GARI 
IMEPOTEA

Ndugu STEPHEN PHARES 
DAUD anatangaza kupotele-

wa na kadi ya gari aina ya 
TOYOTA ALPHARD yenye 
namba za usajiri T. 592 DDY 

na Chassis Namba 
ANH100147157.

Kwa yeyote atakayeiona 
anaombwa atoe taarifa kituo 
chochote cha Polisi kilicho 

karibu.
Taarifa Polisi: 

PHQ/TAN/TAN/8768/2024.

KUPOTEA KWA 
HATI YA KUSAFIRIA

YESE ANANIA SINKAMBA 
anatangaza kupotelewa na hati 
yake ya kusafiria yenye namba 
TAE352400 iliyotolewa na Idara 
ya Uhamiaji DAR ES SALAAM 

tarehe 06/08/2020. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo cha 

polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/SON/MOM/6279/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO BOMA 
 WILAYA YA MOROGORO

 MKOA WA MOROGORO   
Usimamizi  wa  Mirathi Na…34/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: SELEMANI ABDUL SELEMANI. WA 

MOROGORO.
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA 

MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA RAMADHANI SELEMANI ABDUL.

ZUHURA MOHAMED MKIYA.
TANGAZO

(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 
Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo 
wakitaka kufanya hivyo mnamo Tarehe 09 Mwezi 09 
Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa 
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
•  Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu 

anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
• Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na 

waweza kukaguliwa
•  Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leo tarehe 26 mwezi 8 mwaka 2024

HAKIMU 
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HABARI KIMATAIFA

Kiongozi wa Kanisa Katoliki Duniani, Papa Francis, akiwaombea watoto alipofanya ziara katika kambi ya wakim-
bizi mjini Bangui, DRC. PICHA: MTANDAO 

Ukraine yaisisitiza 
Belarus kuondoa 
wanajeshi mpakani

Chanjo ya Mpox kuwasili Afrika wiki hii
AFRIKA

DOZI 10,000 za chanjo ya 
Mpox ambazo ni za kwanza zi-
natarajiwa kuwasili barani Afrika 
kuanzia wiki hii, wakati huu pia 
maambukizo zaidi yakiendelea 
kuripotiwa hali iliyofanya Shirika 
la Afya Duniani (WHO) kutan-
gaza ugonjwa huo kama janga la 
kidunia.

Ilielezwa kuwa chanjo hizo zi-
naletwa Afrika baada ya mataifa 
zaidi ya 70 nje ya bara hilo kuwa 
nazo, likiwa ni dhihirisho kuwa 
mafunzo kutokana na Uviko-19 

ambako Afrika ilibaguliwa ka-
tika usambazaji wa chanjo,  
bado hayajaweza kuleta mabadi-
liko.

Kwa mujibu wa Taasisi ya Ku-
dhibiti Magonjwa Barani Afrika 
(CDC), ucheleweshaji huo ambao 
umelazimu Afrika kutegemea 
chanjo za msaada ni kuwasaba-
bu kampuni za kuzalisha chanjo 
zilihitaji kupata idhini kutoka 
WHO, ruhusa ambayo imetolewa 
mwezi huu.

Ilielezwa kuwa gharama ya ku-
nunua chanjo moja kwa moja im-
ekuwa changamoto ambayo inal-

azimu Afrika kutegemea ununuzi 
unaofanywa kupitia muungano 
wa GAVI mpango ambao pia una-
hitaji muda.

Pia ilibainishwa kuwa hadi 
kufikia sasa kuna aina mbili za 
chanjo, moja inayotengenezwa 
na kampuni ya Denmark ya Ba-
varian Nordic inayogharimu 
dola mia moja kwa dozi, na ile 
inayozalishwa na kampuni ya 
Japan  KM Biologics ambayo bei 
yake bado haifahamiki.

Kwa mujibu wa CDC, Afrika 
ina uhitaji wa dozi milioni kumi, 
na imekuwa na dozi laki mbili, 

ambazo zimeelekezwa zaidi Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC) ambayo imeathirika zaidi 
na Mpox.

Katika hatua nyingine, Kion-
gozi wa Kanisa Katoliki Duniani, 
Papa Francis alitoa wito kwa seri-
kali na kampuni za kutengeneza 
dawa duniani kufanya kazi ya 
ziada ili kupeleka chanjo dhidi 
ya ugonjwa huo kwa mataifa yali-
yoathirika.

Papa Francis alisema 
anawaombea watu wote wal-
ioambukizwa wapate nafuu ya 
haraka, hasa raia wa DRC walio-

kutwa na Mpox, huku WHO iki-
himiza kutengenezwa na kusam-
bazwa zaidi chanjo ya ugonjwa 
huo.

Mpox imeenea zaidi Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo na ku-
sababisha vifo vya zaidi ya watu 
570 mwaka huu. Na kwamba 
mataifa mengine yaliyokumbwa 
na ugonjwa huo ni Burundi, 
Kenya, Rwanda, Uganda na 
mgonjwa wa kwanza wa mpox  
aliripotiwa nchini Sweden wiki 
iliyopita.

 
RFI, DW

KYIV, Ukraine

UKRAINE imeisisitiza Belarus 
kuondoa kile walichokieleza kuwa 
ni idadi kubwa ya vikosi vya 
kijeshi vya nchi hiyo na zana za 
kivita kwenye mpaka wao wa 
pamoja.
Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa 

iliyotolewa jana na Wizara ya 
Mambo ya Nje ya Ukraine, am-
bayo iliionya Belarus dhidi ya 
kufanya makosa ya kusikitisha 
wakati ikishinikizwa na Russia.
Wizara hiyo ilivihimiza vikosi 

vya Jeshi la Belarus kuacha viten-
do visivyo vya kirafiki na kuon-
doa wanajeshi wake mpakani.
“Vikosi maalum vya jeshi la Be-

larus pamoja na wapiganaji wa 
zamani wa kundi la mamluki la 
Russia Wagner walikuwa miongo-
ni mwa wanajeshi walioko mpa-
kani,” ilisema sehemu ya taarifa 
hiyo.
Ilielezwa kuwa miongoni mwa 

zana za vita za Belarus ni pamoja 
na vifaru, makombora, mifumo 
ya ulinzi wa anga na vifaa vya 
uhandisi vilivyopelekwa katika 
mkoa wa Gomel karibu na mpaka 
wa Ukraine upande wa kaskazini.
Wizara hiyo ilisema Ukraine hai-

jawahi kuchukua na haina nia ya 
kuchukua hatua yoyote isiyo ya 
kirafiki dhidi ya watu wa Belarus.
Pia ilielezwa kuwa Agosti 18, 

mwaka huu, Rais wa Belarus, 
Alexander Lukashenko, alisema 
kuwa Ukraine ilipeleka zaidi ya 
wanajeshi 120,000 kwenye mpaka 
wa nchi hizo mbili.
Mamlaka nchini humo ilisema 

jana kuwa imetuma ndege, vikosi 
vya ulinzi wa anga na vifaru vya 
kivita kwenye mpaka wake na 
Ukraine. 
Belarus ambayo inashirikiana 

na Russia, haijihusishi moja kwa 
moja na vita kati ya Russia na 
Ukraine.
Hata hivyo, Lukashenko aliruhu-

su wanajeshi wa Russia kuingia 
Ukraine kupitia Belarus wakati wa 
uvamizi wake uliotekelezwa Feb-
ruari 2022.
Vile vile, ilielezwa kuwa baada 

ya kushindwa na kupata hasara 
kubwa wakati wa jaribio la ku-
songa mbele na kuelekea mjini 
Kyiv, vikosi vya Russia hatimaye 
vililazimika kujiondoa. DW

Kenya yatuma wanajeshi kulinda amani DRC
NAIROBI, Kenya

KENYA imetuma wanajeshi 
wake nchini Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC) 
kujiunga na kikosi cha kulinda 
amani cha Umoja wa Mataifa 
(UN) chenye jukumu la kureje-
sha utulivu katika eneo lenye 
machafuko mashariki mwa 
nchi hiyo.

Hayo yalibainishwa jana 
kupitia taarifa iliyotolewa na 
Jeshi la Ulinzi la Kenya, amba-
lo lilisema kundi la kwanza la 
msaada wa haraka (KENQRF 
4) lilitumwa rasmi DRC Ago-
sti 24, mwaka huu kuashiria 
kuanza kwa misheni yao ya 

kulinda amani nchini humo.
Lilisema kikosi hicho kita-

shiriki katika operesheni dhi-
di ya vikundi vyenye silaha, 
kulinda raia, kusaidia juhudi 
za kibinadamu, kuwapokonya 
silaha, kuwaangamiza, na ku-
wajumuisha tena wapiganaji 
wa zamani.

“Kikosi hicho kitaungana 
na Kikosi cha Kulinda Utulivu 
cha Umoja wa Mataifa huko 
DRC, (MONUSCO), ambacho 
kinalenga kuleta utulivu kati-
ka maeneo ya mashariki mwa 
nchi hiyo, ambako makundi 
yenye silaha yanaendelea ku-
sababisha uharibifu.” Ilisema 
sehemu ya taarifa hiyo.

Luteni Kanali Simon Seda, 
kamanda wa KENQRF 4, al-
ionyesha imani kwamba wa-
najeshi walikuwa wamejita-
yarisha vyema kwa misheni 
hiyo wangeleta athari chanya 
katika kutumwa kwao.

“Wanaume na wanawake 
wetu wamejiandaa kwa kazi 
iliyo mbele yao. Wamepitia 
mafunzo makali na wame-
pewa ujuzi unaohitajika ili 
kutekeleza misheni hii kwa 
ufanisi. Tumejitolea kuchang-
ia katika kurejesha amani na 
utulivu nchini DRC,” alisema.

Kwa takriban miongo mita-
tu, mashariki mwa DRC yame-
kuwa yakikabiliwa na ukosefu 

wa usalama unaoletwa na 
makundi kadhaa yenye silaha, 
huku maelfu ya watu wakiishi 
katika kambi kwenye majim-
bo mawili yaliyoathiriwa zaidi 
na migogoro ambayo ni Kivu 
Kaskazini na Ituri.

Ilielezwa kuwa takriban 
watu milioni 6.9 wanakadi-
riwa kukimbia makazi yao 
kutokana na migogoro tangu 
Machi 2022.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa 
katikati ya mapigano hayo, 
nchi kadhaa za Afrika sasa 
zina wanajeshi nchini DRC 
zikiwamo Tanzania, Burundi, 
Uganda, Afrika Kusini na Ma-
lawi. TRT



Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya klabu 
ya mchezo wa Judo Af-
rika Mashariki yanatarajiwa 
kufanyika Novemba mwaka 
huu, jijini Dar es Salaam, 
imethibitishwa.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Katibu Mkuu wa Chama 
cha Judo Tanzania (JATA), 
Inocent Malya, alisema 
kamati ya utendaji itakutana 
wiki hii ili kupanga tarehe 
rasmi ya mashindano.

„Tanzania itakuwa mwe-
nyeji wa mashindano hayo, 
hivyo kamati itakutana wiki 
hii na kupanga tarehe am-
bayo yatafanyika mashinda-
no hayo,“ alisema Malya.

Hata hivyo, alisema maan-
dalizi kuelekea mashindano 
hayo yanaendelea vizuri 
kwani kila mchezaji ana-
fanya mazoezi kwa ajili ya 
kuimarisha viwango vyao. 

Katibu huyo alisema baada 
ya kamati hiyo kukutana wa-
tatoa taarifa ili Watanzania 
pamoja na wadau wao wafa-
hamu kile kinachoendelea. 

Judo kupigwa 
Novemba Dar

Na Adam Fungamwango

KIUNGO wa Yanga, Mudathir 
Yahaya, amefichua kuwa lengo 
lao katika mchezo wa marudia-
no wa Ligi ya Mabingwa Afrika 
hatua ya awali dhidi ya Vital‘O 
ya Burundi, uliochezwa Uwan-
ja wa Azam Complex uliopo 
Chamazi, Dar es Salaam, wali-
panga kushinda mabao 8-0, la-
kini kwa bahati mbaya ilishin-
dikana yakaishia 6-0.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam, Mudathir ambaye aliku-
wa mmoja wa waliofunga idadi 
katika mabao hayo, alisema 
yeye mwenyewe alikuwa ana-
taka kufunga mawili, lakini pia 
ilishindikana.

Mudathir, alisema wachezaji 
wote pamoja na kocha wao, 
Miguel Gamondi walikuwa na 
idadi yao ya mabao ambayo 
wamejiwekea kushinda katika 
mchezo huo.

Alisema kwa sababu hiyo 
ndiyo maana alikuwa anawa-
himiza wachezaji wenzake 
kwenda kuweka mpira kati  
kila bao lilipokuwa limepati-
kana.

“Lengo letu katika mechi ile 
ni mabao 8-0, ndiyo maana 
wakati nipo benchi nilikuwa 
nawahimiza wachezaji walio-
kuwa ndani kwenda kuweka 
mpira haraka, kwa sababu 
wote sisi wachezaji na kocha 
tulitaka kushinda idadi hiyo ya 
mabao.

“Wakati naingia kocha naye 
akaniambia nataka uende ku-
funga mabao mawili, lakini 
sikufanikiwa nimefunga moja, 
nafasi zimetengenezwa ny-
ingi baadhi hatukuzitumia, ila 
lengo letu kubwa ilikuwa ni 
kushinda mabao 8-0,“ alisema 
Mudathir.

Waliofunga mabao katika 
mchezo huo ni Pacome Zouz-

oua kwa penalti dakika ya 14, 
Clement Mzize dakika ya 49, 
Clatous Chama dakika ya 51, 
Prince Dube dakika ya 71, Ste-
phane Aziz Ki dakika ya 78 na 
Mudathir dakika ya 86.

Chama, alitoa ‚asisti‘ nne 
katika mchezo huo, ambao 
uliifanya Yanga kutinga raundi 
ya kwanza kwa jumla ya ma-
bao 10-0, baada ya mchezo wa 
kwanza uliochezwa uwanjani 
hapo, Agosti 17, mwaka huu, na 
kushinda 4-0.

Mabao katika mchezo wa 
kwanza yalifungwa na Dube 
dakika ya sita, Chama dakika 
ya 68, Mzize dakika ya 74 na 
Aziz Ki kwa penalti dakika ya 
90.

Kiungo huyo, amesema jeuri 
ya kupanga hata idadi ya ma-
bao inatokana na kuwa, mbali 
na uwezo wa mwalimu wao, 
lakini wana viungo ambao 
wana uwezo wa kutoa pasi za 

mwisho za mabao, lakini pia 
kufunga, wakichangiwa na 
mastraika ambao wana uchu 
wa mabao.

“Msimu huu tuna viungo we-
nye uwezo mkubwa wa kuten-
geneza nafasi, lakini pia kuna 
wachezaji ambao wanaweza 
kuzitumia nafasi zinazopatika-
na ndiyo maana tunakuwa na 
uhakika wa kufunga mabao ka-
tika mchezo wowote, inatege-
mea na mpinzani mwenyewe 
uzito wake, halafu pia sisi wote 
tunafunga.

“Viungo wetu ni wafungaji 
wazuri nikiwamo mimi mwe-
nyewe na msimu huu tumepata 
mastraika wafungaji. kwa hiyo, 
wanachama na mashabiki wa 
Yanga ni kicheko tu,“ alitamba 
mchezaji huyo ambaye ameku-
wa na mwendelezo mzuri wa 
kufunga mabao katika mechi 
mbalimbali za kimataifa na Ligi 
Kuu Bara.

Na Adam Fungamwango

S
AFARI ya timu ya soka 
wanawake, Simba 
Queens, kuelekea kwe-
nye fainali za Ligi ya 

Mabingwa Afrika, imetamatika 
baada ya kuchapwa mabao 3-2 
dhidi ya Police Bullets ya Ke-
nya, katika mchezo mgumu wa 
nusu fainali Kanda ya Afrika 
Mashariki na Kati (CACAFA), 
uliochezwa Uwanja wa Abebe 
Bikila nchini Ethiopia jana.

Dalili za Simba Queens 
kushindwa kufikia rekodi yao 

ya 2022, ilipofika hatua ya 
nusu fainali kwenye hatua za 
fainali ya Ligi ya Mabingwa 
zilizofanyika nchini Morocco, 
zilianza kuonekana dakika za 
mwanzo tu iliporuhusu bao 
lililofungwa na Annedy Kudu, 
lakini baadaye lilisawazishwa 
na Vivian Corazone, na mechi 
hiyo ikaenda mapumziko kwa 
sare ya bao 1-1.

Vivian aliipatia Simba 
Queens bao la pili, lakini baada 
ya hapo Wakenya walionekana 
kucharuka na kusawazisha bao 
lililowekwa wavuni na Rebecca 

Akinyi, kabla ya Diana Wacera 
kupachika la tatu kwa kichwa 
kutokana na mpira wa adhabu 
ndogo, ambapo mabeki wa 
timu hiyo walishindwa kuruka 
naye.

Kwa ushindi huo, Police Bul-
lets, imetinga hatua ya fainali, 
ikisubiri mshindi kati ya CBE 
ya Ethiopia dhidi ya Kawem-
pe Muslim Ladies ya Uganda, 
mchezo ambao ulitarajiwa ku-
chezwa jana kwenye uwanja 
huo.

Hii ni mara ya pili kwa Sim-
ba Queens kushindwa kufuzu 

fainali za Ligi ya Mabingwa 
Afrika Ukanda wa CECAFA, 
kwani iliwahi kufanyiwa hivyo 
mwaka 2021, ilipofungwa ma-
bao 2-1 dhidi ya Vihiga Queens 
katika mchezo wa nusu fainali 
uliopigwa Uwanja wa Nyayo 
nchini Uganda, ingawa mwaka 
uliofuata walitwaa ubingwa wa 
CECAFA nchini kwa kuitandika 
She Corporates ya Uganda bao 
1-0 katika mchezo wa fainali 
Uwanja wa Azam Complex, 
Chamazi, Dar es Salaam na ku-
pata tiketi ya kucheza fainali 
zake nchini Morocco.

Mudathir afichua siri mechi Vital‘O 

SIMBA QUEENS YATOLEWA 
LIGI YA MABINGWA AFRIKA

HABARI MICHEZO
20 Jumanne Agosti 27, 2024

Mchezaji wa Timu ya Soka ya Bulls chini ya miaka 16, Said Mbinga (kulia), akimzuia mchezaji wa timu ya Magnet, 
katika mchezo wa kirafiki uliochezwa viwanja vya Gymkhana jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MIRAJI MSALA

Stand Utd 
yasajili nyota 
wapya 14
Na Adam Fungamwango

BAADA ya kumchukua 
kocha mzoefu, Meja mstaa-
fu, Abdul Mingange, Klabu 
ya Stand United, imefanya 
usajili wa wachezaji wapya 
14, ambao wanatarajia 
kuichezea timu hiyo kwe-
nye Ligi ya Championship ili 
kuirejesha kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Taarifa iliyotolewa jana na 
klabu hiyo yenye maskani 
yake mkoani Shinyanga, 
imesema inaamini mchang-
anyiko wa wachezaji iliyo-
wasajili wanaweza kuireje-
sha timu hiyo Ligi Kuu, 
baada ya kuteremka msimu 
wa 2018/19.

Klabu hiyo imetangaza 
wachezaji iliyowasajili kwa 
ajili ya ligi hiyo inayotara-
jiwa kuanza mwezi ujao ni 
magolikipa, John Mwanda 
kutoka Pamba Jiji na Ismail 
Salehe (JKT Tanzania), Ally 
Hamisi, Mudrick Salim, Frank 
Sekule (Biashara United), 
Boniphace Shaaban, Emma-
nuel Manyanda na Ludovick 
Charles.

Wengine ni Emmanuel 
Mwita, Nassor Idd, Paschal 
Mahona, Abbas Athumani, 
Hosea Shemson na Hashim 
Said.

UNAPITAJE HAPA!...
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MADRID, Hispania

K
OCHA wa Real Madrid, 
Carlo Ancelotti, amesema 
hana wasiwasi na upachi-
kaji wa mabao wa Kylian 

Mbappe baada ya fowadi huyo 
kushindwa kuzifumania nyavu ka-
tika mechi ya pili mfululizo ya Ligi 
Kuu Hispania, LaLiga.

Mbappe alijiunga na Madrid kwa 
mkataba wa miaka mitano msimu 
huu wa majira ya joto, na alifun-
gua akaunti yake kwa klabu katika 
ushindi wao wa UEFA Super Cup 
dhidi ya Atalanta mapema mwezi 
huu.
Hata hivyo, ushindi wa ma
bao 3-0 wa mabingwa hao 

wa LaLiga katika Uwanja 
wa Bernabeu dhidi ya Real 

Valladolid Jumapili ulim
fanya Mbappe kubadilish

wa baada ya dakika 86,
 ikiwa ni mechi yake ya pili 

ya ligi bila kufunga bao.
„Inanifurahisha sana. Nimeanza 

Bernabeu nikishinda mchezo na tu-
kapata pointi tatu,“ alisema Mbap-
pe akiiambia Real Madrid TV baada 
ya mchezo.

„Ulikuwa usiku mzuri sana. 

    Sidhani kama anatakiwa 
kucheza upande wa kushoto au 
kulia, atafunga tu mabao...
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Mashabiki walikuwa juu. Tulitaka 
kushinda mchezo wa kwanza hapa. 
Ni ndoto kucheza katika uwanja 
huu, lakini tuna mchezo mwing-
ine Alhamisi na tunataka kushinda 
tena.“

Kiungo Federico Valverde ali-
iweka Madrid mbele baada ya muda 
wa mapumziko, na mchezaji wa 
akiba Brahim Diaz aliongeza bao la 
pili, kabla ya mbadala wa Mbappe 
Endrick kufunga bao lake la kwanza 
kwa klabu hiyo dakika ya 96.

Akizungumza katika mkutano 
wake na waandishi wa habari baada 
ya mechi, Ancelotti alikanusha kuwa 
nafasi ya Mbappe katika mshambu-
liaji wa kati - badala ya kuanza pem-
beni - ilikuwa inapunguza uwezo 
wake wa kuchangia timu.

„Hapana, sifikiri hivyo hata ki-
dogo,“ alisema Ancelotti. „Mbappe 
ni mshambuliaji wa kustaajabisha, 
ana kasi sana, anasonga vizuri bila 
mpira.

„Alikuwa na nafasi tatu. Nadhani 

katika nafasi hiyo atafunga, kwani 
huwa anafunga. Sidhani kama ana-
takiwa kucheza upande wa kushoto 
au kulia. Atafunga mabao.“

Ancelotti pia alimsifu Endrick, 
ambaye alisajiliwa na Madrid msimu 
huu wa majira ya joto baada ya ku-
fikisha miaka 18.

„Anaonekana mzuri,“ alisema 
Ancelotti. „Ana uwezo mkubwa, na 
kwa bao alionesha sifa zake zote. 
Ana udhibiti mzuri, na shuti nzuri.“

Ushindi wa Madrid dhidi ya Vall-
adolid ulikuja baada ya sare ya bao 
1-1 ugenini dhidi ya Real Mallorca 
wikiendi ya ufunguzi wa msimu wa 
LaLiga, huku wakipania kutetea ub-
ingwa wao.

Timu hiyo kwa sasa haina viungo 
Jude Bellingham na Eduardo Cama-
vinga, wote ni majeruhi, huku beki 
Ferland Mendy akifungiwa kucheza 
dhidi ya Valladolid.

Madrid itasafiri hadi Las Palmas 
Alhamisi, kabla ya kuwakaribisha 
Real Betis wikendi ijayo.

Jumanne Agosti 27, 2024

SANCHO KUMBADILI STERLING 
CHELSEA ina nia ya kumnunua winga wa Man-

chester United, Jadon Sancho mwenye umri wa mia-
ka 24, na huenda wakamjumuisha Raheem Sterling 
(29), katika mkataba wa kubadilishana wachezaji. 
(Telegraph)

OSIMHEN AKOMALIWA
CHELSEA imeanza tena mazungumzo na Klabu 

ya Napoli kwa ajili ya kumnunua mshambuliaji wa 
Timu ya Taifa ya Nigeria, Victor Osimhen mwenye 
umri wa miaka 25, huku masharti yakiwa mazuri 
zaidi kwa klabu hiyo ya England. (Sky Sports)

UGARTE ATAFUTIWA NJIA
KUMUUZA kiungo wa Scotland, Scott McTominay 

mwenye umri wa miaka 27, kwa Napoli kutaimari-
sha harakati za Manchester United kumnunua ki-
ungo wa kati wa Uruguay, Manuel Ugarte mwenye 
miaka 23, ambaye klabu yake ya Paris St-Germain 
inataka kumuuza kwa pauni milioni 51. (ESPN)

NKETIAH ATAKIWA PALACE
KLABU ya Crystal Palace inafikiria kumnunua 

mshambuliaji wa Arsenal, Eddie Nketiah mwenye 
umri wa miaka 25, baada ya uwezekano wake wa 
kwenda Nottingham Forest kutibuka. (Athletic)

SOLER NA WEST HAM
WEST Ham inataka kumsajili kiungo wa kati 

wa Hispania, Carlos Soler mwenye umri wa miaka 
27 kutoka Paris St-Germain, lakini lazima wauze 
wachezaji kabla ya kumnunua. (Guardian)

BARCO KWA MKOPO SEVILLA
MLINZI wa Brighton, Valentin Barco mwenye 

umri wa miaka 20, anatazamiwa kujiunga na Sevilla 
kwa mkopo, lakini mkataba wa mchezaji huyo wa 
Kimataifa wa Argentina haujumuishi chaguo la kum-
nunua. (Fabrizio Romano)

NAPOLI YAMULIKA ENGLAND
MKURUGENZI wa Napoli, Giovanni Manna, 

amerejea England kuendelea na mazungumzo ya 
uhamisho wa kiungo wa kati wa Brighton na Scot-
land, Billy Gilmour mwenye umri wa miaka 23, 
mshambuliaji wa Chelsea na Ubelgiji, Romelu Lu-
kaku (31), na kiungo wa kati wa Manchester United 
na Scotland, Scott McTominay, 27. (Gianluca di 
Marzio)

JEBBISON AKUBALIWA MKOPO 
KLABU ya Watford imekubali mkataba wa mkopo 

wa msimu mzima na Bournemouth kwa ajili ya 
mshambuliaji, Daniel Jebbison mwenye umri wa 
miaka 21, mzaliwa wa Canada. (Sky Sports)

WORRALL HUYOOO FOREST
KLABU ya Nottingham Forest imekubali ombi la 

kumnunua mlinzi wa England, Joe Worrall mwenye 
umri wa miaka 27 kutoka Burnley. (Football Insid-
er)

CHIESA SAFI BARCA
BARCELONA wanafikiria kumnunua mshambulia-

ji wa Juventus na Italia, Federico Chiesa, 26. (ESPN)
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Slot aelezea hasira ya Alexander-Arnold
LIVERPOOL, England

KOCHA Mkuu wa Liverpool, Arne 
Slot, amesisitiza kuwa alikuwa aki-
jaribu ‚kumtunza‘ Trent Alexander-
Arnold kwa kumbadilisha wakati 
wa ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya 
Brentford Jumapili katika mchezo 
wa Ligi Kuu England.

‘Wekundu’ hao walipata ushindi 

katika mchezo wa kwanza wa ushin-
dani wa Slot nyumbani tangu kum-
rithi Jurgen Klopp kwenye dimba la 
Anfield. Mabao katika nusu ya pili ya 
Luis Diaz na Mohamed Salah yalii-
fanya Liverpool kuambulia pointi 
zote tatu.

Alexander-Arnold alitolewa da-
kika ya 72 na nafasi yake kuchuku-
liwa na Conor Bradley, lakini mche-

Kompany asifu 
kiwango, Bayern 
ikishinda Bundesliga
MUNICH, Ujerumani

KOCHA Mkuu mpya wa Bayern 
Munich, Vincent Kompany, alisi-
fu mtazamo wa timu yake baada 
ya kutoka nyuma na kuifunga VfL 
Wolfsburg katika mechi yao ya 
kwanza ya Ligi Kuu Ujerumani, Bun-
desliga, Jumapili.

Bao la dakika ya 82 lililofungwa 
na Serge Gnabry, liliwahakikishia 
mabingwa hao wa Ujerumani ushin-
di wa mabao 3-2 dhidi ya Wolfsburg 
na kumpa Kompany pointi tatu, 
ambaye alichukua nafasi ya Thomas 
Tuchel baada ya kumaliza vibaya 
katika nafasi ya tatu msimu uliopita, 
mwanzo wa ushindi katika Bundes-
liga.

Bayern walipata bao la kuongoza 
kupitia Jamal Musiala dakika ya 
19, lakini walianza kipindi cha pili 
kwa mshangao mkubwa huku wa-
kitoa mkwaju wa penalti sekunde 
chache baada ya mchezo kuanza na 
kufanya makosa ya ulinzi ambayo 
yaliwaweka wenyeji mbele.

Hata hivyo, Gnabry na Harry Kane 
waliungana na kunyakua bao la 
dakika za mwisho na kuziba pointi 
zote tatu kwa Bayern.

''Nilifurahia, ulikuwa mchezo wan-
gu wa kwanza wa Bundesliga kama 
kocha,“ alisema Kompany, kocha wa 
zamani wa Burnley, alisema baada 
ya mechi.

''Kipindi cha kwanza kilikuwa 
kikubwa, kama inavyopaswa kuwa. 
Hatukuruhusu nafasi yoyote. Kipindi 
cha pili hakikuwa kizuri mwanzoni, 
tuliruhusu mabao mawili ya haraka. 
Jambo la tatu ni kwamba mtazamo 
wetu ulikuwa sawa mwishoni, na 
ndio maana tulishinda mchezo.

''Makosa yanatokea, jambo mu-
himu ni jinsi timu inavyofanya. Hilo 
lilichukua muda katika kipindi cha 
pili. Thomas Muller na Kingsley Co-
man waliingia wakiwa na mtazamo 
sahihi.

''Mwishoni mwa kipindi cha pili, 
tulikuwa na ujasiri mkubwa kushin-
da mchezo. Haikuwa kamili, lakini 
tutaendelea.“

Joshua Kimmich alisema majibu 
ya Bayern yalikuwa mazuri katika 
kipindi cha pili.

MADUEKE MADUEKE 
AMWAGA AMWAGA 
SIFA KWA SIFA KWA 
COLE PALMERCOLE PALMER
LONDON, England

M
S H A M B U L I A J I 
wa Chelsea, Noni 
Madueke, alim-
miminia sifa Cole 

Palmer, kutokana na ushindi 
wao wa mabao 6-2 dhidi ya 
Wolves Jumapili kwenye Ligi 
Kuu England.

Madueke alifunga hat-trick 
kipindi cha pili, huku Palmer 
akitoa pasi za mwisho kwa 
mabao yake yote matatu 
pale kwenye Uwanja wa Mol-
ineux wakati Chelsea ikianza 
msimu wao vizuri.

“Yeye ni baridi na mimi ni 
moto, kwa hivyo inachang-
anyika vizuri. Siku zote ame-
kuwa na uwezo wa kucheza 
pasi sahihi kwa wakati ufaao, 
hivyo ni kipaji,“ alisema Mad-
ueke akiiambia BBC Sport.

“Leo ina maana kubwa kwa 
kweli, kuwa wajanja na kun-
goja wakati mwafaka. Mfumo 
unaturuhusu kuchunguza na 
kuweka umiliki juu uwanjani.

“Labda kipindi cha kwanza 
kilikuwa kigumu, lakini tu-
lipata udhibiti katika kipindi 
cha pili. Kwanza bao lilikuwa 
la bahati, la pili lilikuwa Cole 
Palmer, pasi mbili za uzani 
nililazimika kupiga hatua.

“Nimetengenezewa hat-

trick, lakini zaidi ni kwamba 
tulishinda mchezo.”

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 22, pia ali-
kuwa akimpongeza kocha 
mpya Enzo Maresca.

“Nadhani ni dhahiri kila 
mtu aliona alichokifanya 
Leicester mwaka jana, ana 
hasira kuhusu mtazamo 
wake, kuhusu maelezo 
madogo.

“Nadhani unaona kwamba, 
hata katika mchezo wa kwan-
za dhidi ya City, kulikuwa na 
mifumo mizuri ya uchezaji 
labda hatukuweza kumaliza, 
lakini leo tulikuwa kliniki. 

Palmer pia alifunga bao 
lake la pekee na kuifanya 
Chelsea kuwa mbele kwa 
mabao 2-1 kabla ya kipindi 
cha mapumziko, na kabla ya 
Wolves kusawazisha dakika 
chache baadaye.

Mchezaji mpya wa Chelsea 
Joao Felix pia alifunga bao ka-
tika ushindi dhidi ya Wolves 
na kuanza kipindi chake cha 
pili katika klabu hiyo.

Felix alijiunga na Chelsea 
kwa mkataba wa miaka saba 
kutoka Atletico Madrid baa-
da ya kukaa kwa mkopo kwa 
miezi sita na klabu hiyo ya 
London msimu uliopita.

zaji huyo mwenye umri 
wa miaka 25, alipokuwa 
akielekea kwenye benchi, 
alionesha sura ya hasira 
na ilibidi azungumze na 
Slot mara tu aliporejea 
kwenye kiti chake.

Katika mkutano wake 
na waandishi wa habari 
baada ya mechi, Slot ali-
ulizwa kuhusu kumwon-
doa Alexander-Arnold na 
kwa nini alikasirishwa na 
uamuzi wa bosi wake.

“Yeye hakuonekana 
kuwa na furaha baada ya 
kuondolewa, unamaani-
sha? Ninaelewa,“ alisema 
Slot.

“Kila mchezaji anataka 
kucheza dakika 90, lakini 
sidhani kama wachezaji 
waliokuwa kwenye ben-
chi tangu mwanzo wali-
furahishwa na maamuzi 
niliyofanya.

“Lakini Trent alirudi ku-

toka timu ya taifa ambapo 
mwanzoni mwa mash-
indano alicheza sana, 
basi hakufanya hivyo, ali-
kuwa na mapumziko ya 
wiki chache akarudi, ni 
mchezo wake wa tatu tu 
na tunapaswa kumtunza. 
Vilevile, kwa sababu tu-
namhitaji kwa msimu 
mzima na si mechi mbili 
za mwanzo pekee.

“Jambo zuri kwangu 
ni kwamba ana usaidizi 
mzuri sana na wa Conor, 
hivyo hiyo inamaanisha 
tunamtunza Trent. Lakini 
alicheza mchezo mzuri, 
ndivyo nilivyoona.“

Alexander-Arnold ame-
bakiza mwaka mmoja 
tu kukamilisha mkataba 
wake na Liverpool na 
amekuwa akihusishwa na 
uhamisho wa bure kwen-
da Real Madrid msimu 
ujao wa majira ya joto.
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Job arejeshwa 
Stars, Samatta, 
Msuva waachwa

Mauti ilivyomkuta Kocha Goran Eriksson

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Sunne, Sweden

KOCHA wa kwanza ambaye 
si Muingereza kuinoa England, 
Msweden Sven-Goran Eriks-
son, ameiaga dunia jana asubuhi 
wakati akipigania uhai wake dhidi 
ya ugonjwa wa saratani.

Eriksson ambaye aliwaongoza 
‚Simba Watatu‘ hao (Three Lions) 
hadi robo fainali katika michuano 
mitatu mikuu katika kipindi chake 
cha miaka mitano kama kocha 

kati ya 2001 na 2006, amefariki 
dunia akiwa na umri wa miaka 76.

Januari mwaka huu alisema 
alikuwa na mwaka „bora zaidi“ 
wa kuishi baada ya kugundulika 
kuwa na saratani.

Watoto wake, Lina na Jo-
han, jana Jumatatu walisema: 
“Baba yetu Sven-Goran Eriks-
son alilala kwa amani nyumbani 
kwake Bjorkefors nje ya Sunne 
asubuhi ya leo ( jana). Kwa muda 
mrefu amepigana kwa ujasiri na 

ugonjwa wake, lakini sasa ume-
fikia mwisho.

“Baba alitueleza mwanzoni 
mwa mwaka huu, kuhusu ugonjwa 
wake mbaya na akapokea majibu 
ya kushangaza kutoka kwa marafi-
ki na mashabiki wa soka kote Ul-
aya.

“Alialikwa na timu kadhaa za 
kandanda nchini Uingereza, Ita-
lia, Ureno na Sweden. Walishiriki 
mapenzi yao kwa mpira wa miguu 
na kwa baba.

„Ilikuwa jambo lisiloweza kusa-
haulika kwake na kwetu. Alione-
sha shukrani na furaha yake na 
kusema kwamba maneno kama 
hayo mazuri hutamkwa tu wakati 
mtu amekufa.

“Tunatumai kuwa utamkum-
buka Svennis kama mtu mzuri na 
ambaye alikuwa hadharani na ny-
umbani pamoja nasi kila wakati.“

Kocha huyo raia wa Sweden, 
enzi za uhai wake alizinoa klabu 
12, ikiwamo Manchester City, 

Leicester, Roma na Lazio, huku ak-
ishinda mataji 18. Eriksson pia ali-
wahi kuinoa Mexico, Ivory Coast 
na Ufilipino.

Baada ya kustaafu kama 
mchezaji akiwa na umri wa mia-
ka 27, Eriksson alianza kazi yake 
ya ukocha na Degerfors mnamo 
1977 kabla ya kujiunga na timu ya 
Gothenburg ya Sweden, ambapo 
alishinda ubingwa wa Sweden, 
Kombe la Sweden mara mbili na 
Kombe la Uefa 1982.

timu atamuita kwenye ki-
kosi wakati mwingine.

Hata hivyo, alisema kiko-
si ambacho amekitangaza 
hapo jana kina wachezaji 
wenye viwango vya juu na 
kudai anaamini kitafanya 
vizuri katika michezo hiyo. 

Aidha, aliweka wazi kuwa 
lengo lake ni kufanya vizuri 
kwenye michezo hiyo ili 
waweze kufuzu na kwamba 
siku walizonazo kabla ya 
mechi hizo zinawatosha 
kufanya maandalizi.

Wachezaji walioitwa ku-
unda kikosi hicho ambacho 
kitaingia kambini kesho 
Agosti 28, ni Ally Salim, 
Mohamed Hussen „Tshaba-
lala‘, na Edwin Balua kuto-
ka Simba, Aboutwalib Ms-
hery, Job, Bacca, Nickson 
Kibabage, Bakari Mwam-
nyeto, Mudathir Yahaya na 
Clement Mzize (Yanga), Lu-
sajo Mwaikenda, Nathaniel 
Chilambo, Paschal Msindo, 
Adolf Mtasingwa, na Feisal 
Salum (Azam FC).

Wengine ni Yona Amos 
kutoka Pamba Jiji, Abdul-
malick Zacharia (Mashujaa 
FC), Himid Mao (Talaal el 
Geish ya Misri), Novatus 
Dismas (Goztepe ya Uturu-
ki), Waziri Junior (Dodoma 
Jiji), Cyprian Kachwele 
(Vancouver Whitechaps ya 
Canada) na Abel Josiah wa 
TDS TFF Academy.

Stars ipo Kundi H, kwe-
nye michuano hiyo, pamoja 
na timu za Ethiopia, Guinea 
na Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo.

Fainali za AFCON zina-
tarajiwa kufanyika mwaka-
ni nchini Morocco, ambapo 
baada ya hapo, Tanzania, 
Kenya na Uganda zitakuwa 
mwenyeji kwenye fainali 
zitakazofuata 2027, amba-
po maandalizi yake yames-
haanza nchini.

Fadlu akoshwa na 
Mukwala, Mashaka

Na Adam Fungamwango

S
TRAIKA wa zamani wa 
Yanga, Heritier Makambo, 
juzi alifungua akaunti yake 
ya mabao katika mechi 

ya kwanza ya Ligi Kuu Bara aki-
ichezea timu yake mpya ya Tab-
ora United na kuiongoza kupata 
ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya 
Namungo FC.

Makambo, ambaye aliichezea 
Yanga msimu wa 2018/19, kabla 
ya kutimkia Horoya na baadaye 
kurejea tena Jangwani kwenye di-
risha dogo la msimu wa 2022/23, 
lakini hakufanya makubwa kama 
mwanzo, alipachika bao dakika 
ya 72 kwa mkwaju wa penalti.

Lilikuwa ni bao la kusawazisha 
kwani Namungo ilipata bao la 

kwanza ambalo nalo lilifungwa 
kwa mkwaju wa penalti na beki 
wa kulia wa zamani wa Yanga, 
Djuma Shaaban, ambaye msimu 
huu amesajiliwa na timu hiyo am-
bayo ilikuwa inacheza nyumbani, 
Uwanja wa Majaliwa, Ruangwa 
mkoani Lindi.

Raia huyo wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo, ambaye 
amesajiliwa msimu huu na Tab-
ora United akitokea Al Murooj ya 
Libya, hakucheza katika mechi 
ya kwanza ambayo timu hiyo 
ilicheza dhidi ya Simba, Agosti 
18, mwaka huu, kutokana na ku-
tokuwa na vibali.

Straika huyo alifunga mabao 
17 msimu wa Ligi Kuu 2018/19, 
akishika nafasi ya tatu kwenye 
ufungaji bora chini ya Salum Ai-

yee wa Mwadui aliyemaliza na 
mabao 18, mshindi wa kiatu cha 
dhahabu msimu huo akiwa na 
Meddie Kagere wa Simba aliyetu-
pia mabao 23.

Katika mechi hiyo ambayo Tab-
ora United ilitoka na ushindi wa 
mabao 2-1 ikiwa ugenini, baada 
ya kipigo cha mabao 3-0 dhidi ya 
Simba, bao la ushindi liliwekwa 
wavuni na Salim Chuku dakika za 
majeruhi.

Baada ya kuanza mechi ya 
kwanza kwa kipigo, ikiwa nyum-
bani, Kocha Mkuu wa Namungo, 
Mwinyi Zahera, alisema Tabora 
United walikuwa na bahati tu na 
wala hawakuwafunga kwa kuwa-
zidi mbinu au ufundi.

 „Siwalaumu wachezaji wangu 
katika mchezo huu, walicheza vi-

zuri, walijitolea, ni makosa mach-
ache ambayo tumefanya ndiyo 
wenzetu waliyatumia, sisi tume-
pata nafasi nyingi sana kuliko 
wao, lakini hatukuzitumia vizuri, 
nadhani Tabora United walikuwa 
na bahati tu,“ alisema kocha huyo 
Mkongomani.

Kocha Mkuu wa Tabora United, 
Mkenya, Francis Kimanzi, alise-
ma mchezo dhidi ya Simba ul-
impa somo kubwa, ndiyo maana 
ameshinda katika mechi hiyo.

„Ulikuwa mchezo mgumu, Na-
mungo ni wazuri, wana utimamu 
mzuri wa mwili, na wachezaji 
wana maumbile makubwa 
makubwa kuliko wangu, ila tu-
litoka kucheza mechi ngumu 
dhidi ya Simba na ule mchezo 
ulitusaidia sana,“ alisema.

MAKAMBO AREJEA NA 
MABAO YAKE LIGI KUU

timu nzuri nimeshawahi kuiona, 
tena ikiwa nyumbani inakuwa 
na mashabiki wengi uwanjani, 
msimu uliopita ilifika mbali 
kwenye Kombe la Shirikisho Af-
rika, lakini hata hivyo Simba ni 
timu kubwa si Tanzania tu bali 
Afrika nzima, na sisi kwenye 
mchezo wa marudiano tutakuwa 
na mashabiki wengi nadhani  
zaidi yao katika Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, tutafanya vizuri,“ 
alisema kocha huyo raia wa Af-
rika Kusini.

Wakati huo huo, straika wa 
Simba, Valentino Mashaka, ana-
ongoza kwenye orodha ya wafun-
gaji wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
akiwa na mabao mawili mpaka 
sasa, huku kiungo mshambuliaji 
wake, Jean Charles Ahoua naye 
akiongoza kwa kutoa pasi nyingi 
za mabao, akiwa na ‚asisti‘ tatu 
mpaka sasa ambapo ligi imeingia 
raundi ya pili, akifuatiwa na Mo-
hamed Hussein ‚Tshabalala‘ am-
baye ana ‚asisti‘ mbili.

Sven-Goran Eriksson



GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Wachezaji wa Simba, wakishangilia bao la kwanza la Steven Mukwala (wa pili kulia), aliyeifungia timu hiyo kwa 
mara ya kwanza kwenye Ligi Kuu Bara wakati wakishinda 4-0 dhidi ya Fountain Gate, kwenye mchezo uliochezwa 
juzi katika Uwanja wa KMC Complex uliopo Mwenge, Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Shufaa Lyimo na Adam 
Fungamwango

KAIMU Kocha Mkuu wa Timu 
ya Taifa ya Tanzania, Taifa Stars, 
Hemed Suleiman ‚Morocco‘, 
amemrejesha beki wa Yanga, 
Dickson Job kwenye kikosi 
hicho, huku akimwacha nahodha 
wa timu hiyo, Mbwana Samatta 
na mshambuliaji hatari wa kuzi-
fumania nyavu, Simon Msuva. 

Job hakuwa sehemu ya kikosi 
cha Stars katika mechi kadhaa 
zilizopita na kuzua minong‘ono 
kwa mashabiki wa soka nchini 
kutokana na ubora wake alionao 
kwa sasa akiwa na kikosi cha 
Yanga, lakini jana wakati akitan-
gaza wachezaji 23, watakaoche-
za mechi mbili za kusaka tiketi 
ya kufuzu fainali ya Mataifa ya 
Afrika 2025, dhidi ya Ethiopia na 
Guinea, alimjumuisha.

Akizungumza kwenye ofisi za 
Shirikisho la Mpira wa Miguu 
nchini (TFF), Morocco alisema 
wachezaji aliowateua watakwen-
da kucheza michezo miwili ya 
kufuzu AFCON dhidi ya Timu ya 
Taifa ya Ethiopia, utakaochezwa 
nchini, Septemba 4, na dhidi 
ya Guinea, utakaochezwa Ivory 
Coast, Septemba 10, mwaka huu.

 „Tunajiandaa kufuzu AFCON 
2025, nimechagua kikosi cha 
wachezaji 23 ambacho kitache-
za mchezo wa kwanza dhidi ya 
Ethiopia Septemba 4, Dar es 
Salaam na mchezo wa pili utaku-
wa dhidi ya Guinea, huu tutache-
zea nchini Ivory Coast,“ alisema 
Morocco.

Kuhusu kutomuita Samatta 
kwenye kikosi chake, Morocco 
alisema hajamjuisha kutokana na 
changamoto alizokuwa nazo na 
kudai atamuita wakati mwingine.

„Samata bado ni mchezaji wa 
timu ya taifa, nilizungumza naye 
alikuwa na changamoto zake 
binafsi, nitakapomhitaji atakuja,“ 
alisema Morocco. 

Kwa upande wa Msuva, Moroc-
co alisema amemwacha amali-
zane na timu ambayo inamhitaji 
kipindi hiki, na kudai akipata 

Na Adam Fungamwango

W
AKATI Kocha Mkuu wa Sim-
ba, Fadlu Davis, akiwamwa-
gia sifa mastraika wake, Ste-
ven Mukwala na Valentino 

Mashaka, kwa kusema sasa wameanza 
kuiva, straika huyo raia wa Uganda, ame-
wataka wanachama na mashabiki wa 
klabu hiyo, kutarajia mabao mengi zaidi 
kutoka kwake.

Akizungumza baada ya kumalizika 
kwa mchezo huo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara dhidi ya Fountain Gate uliochezwa 
juzi katika Uwanja wa KMC Complex 
uliopo Mwenge, Dar es Salaam, Mukwala 
alishangaa jinsi mashabiki walivyoshan-
gilia kwa nguvu bao lake kitu ambacho 
amesema hajawahi kukishuhudia kabla.

Mukwala alifunga bao la pili katika 
mechi hiyo ya raundi ya pili ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Simba ikishinda mabao 
4-0 na kukaa kileleni mwa msimamo wa 

ligi hiyo.
“Nafurahi kwa kufunga bao la kwanza 

nikiwa na jezi hii ya Simba, ninatarajia 
sasa mambo mengi mazuri na mabao 
mengi yatakuja.

“Kusema kweli nimejisikia 
furaha sana kufunga bao mbele 

ya umati kama ule na unashan
gilia kwa nguvu ni jambo am

balo sikutarajia, ni geni ma
choni mwangu, lakini limenipa
 faraja sana, inanifanya niend
elee kujituma zaidi ili niwape 

furaha zaidi,“ alisema Mukwala 
aliyesajiliwa msimu huu aki

tokea, Asante Kotoko 
ya Ghana.

Naye Kocha Mkuu, Fadlu alisema kitu 
ambacho amefurahi zaidi katika mchezo 
wa juzi, ni kuona mastraika wake wote 
wawili, Mukwala na Mashaka wamefun-
ga.

“Kilichonifurahisha leo ni mastraika 
wangu wote leo kufunga, na hii hiki ndi-
cho ninahitaji kila eneo kuwa na mash-
indano ya wachezaji wenyewe kwa we-
nyewe.

“Mchezaji anafunga, anatoka anaingia 
mwingine anafunga, hivyo ndivyo ina-
vyotakiwa hata kwenye nafasi zingine,“ 
Fadlu alisema na kuongeza;

“Tuna pointi sita, mabao saba, na 
‚clean sheet‘, wakati mwingine tunahitaji 
zaidi, tuna matarajio makubwa, lakini 
kwa hili tumeridhika.“

Alisema kwa sasa akili yake imegeukia 
kwenye michezo ya kimataifa ambapo 
timu yake ina mchezo wa mechi ya raun-
di ya kwanza dhidi ya Al Ahly Tripoli ya 
Libya.

“Sasa tunageukia michuano ya kima-
taifa, tutapambana na Al Ahly Tripoli, ni 

    Asema sasa wanakuja, atangaza kuigeukia Al 
Ahly Tripoli CAF, wenyewe waahidi mabao zaidi...

Job arejeshwa 
Stars, Samatta, 
Msuva waachwa
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Fadlu akoshwa na 
Mukwala, Mashaka
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