N Alhamisi Machi 21, 2019 - Tanzania 1,000/- Kenya 100/- I
P

ISSN 0856 « Na. 0579871 www.ippmedia. com MWANGA WA JAMII

ww.facebook.com/nipashet: Wwwm agram.com/theguardia
LIKE & rouuw IIS

itter.com/nipashet

> Allyebambikwa kesi ya

@mauaji afunguka mazito o2
UKURASA 13

Kortl vasimamisha
uchaguzi Arumeru

e Ni ule wa kujaza nafasi ya Nassari, yampa AG siku saba kutoa
utetezi uamuzi wa Spika Ndugai... Endelea ukurasa 2

T
o
o
(1)

UKURASA WA 7

AZANIA YANUNUA
RASMI BANK M

BENKI ya Azania imetangaza rasmi
kuchukua mali na madeni ya iliyokuwa
Bank M ambayo...

UKURASA WA 26

WABUNGE WA CHADEMA
KUTETEA MAHABUSI,
WAFUNGWA MJENGONI

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), kimewaelekeza wabunge
wake wasimame kidete kwenye cha...

VETS ENT
vyamwagia
ELEVELE ¢

bil. 1.1/-

UKURASA 2

EZETZ20 NIVONZIMA: NAIONA SIMBA FAINALI CAF UK.32



2 NipaShe Alhamisi Machi 21, 2019

HABARI KITAIFA

Marekani
yawamwagia
wanawake bil. 1.1/-

Na Beatrice Shayo

SERIKALI ya Marekani kupitia Shirika la Maen-
deleo la Kimataifa (Usaid), imetoa msaada wa
Dola za Marekani 500,000 sawa na Sh. bilioni 1.1
kusaidia wanawake 500 watakaotaka kugombea
UONEOoZi.

Kaimu Balozi wa Marekani nchini, DK. Inmi
Patterson, alisema hayo jana, wakati wa uz-
induzi wa mradi wa awamu ya pili uliolenga
kuwajengea uwezo wanawake kupata uongozi
katika nyanja mbalimbali ikiwamo katika siasa.

Dk. Patterson alisema mchango huo unajumui-
sha mafunzo ya masuala ya kisiasa na michaka-
to ya uchaguzi, kutimiza malengo ya muda na
jinsi ya kumudu ratiba za chama na uteuzi. I

Alisema serikali ya Marekani itachangia kulea
na kutoa mafunzo kuhusu usimamizi wa
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
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BN TANGAZO I

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumatano tarehe
27-03-2019 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka Mbeya kuelekea Dar -Es-Salaam, gari
hizo zenye namba za usajili:

T133CCP/T574 BZB/T 296 CZS/T 900 BAZ
T 636 DFA/T 837 DJB/T 221 BYM/T 887 DJB

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo: g
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N

Urefu - mita 27 2
Upana - mita 2.84
Kimo - mita 4.60

3. Njia itakayotumika: Mbeya hadi Dar-Es-Salaam Kupitia Iringa,
gari zitasafii muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumatano  tarehe
27-03-2019 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka Mutukula kuelekea Tunduma, gari hilo
lenye namba za usajili:

T 624 DFA/UAS 392 F

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo: §

5

Urefu - mita 23 ~
Upana - mita 2.84
Kimo - mita 5.20

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam hadi Buzwagi Kupitia Dodoma,
Gari Litasafii muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi
mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Naibu Katibu Mkuu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema), Zanzibar, Salum Mwalimu, akizungumza na
waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, wakiitaka serikali kushughulikia tatizo la msongamano wa mahabusi
gerezani, kufuatia rai iliyotolewa na mwenyekiti wa chama hicho, Freeman Mbowe. PICHA: GETRUDE MPEZYA

Korti yasimamisha
uchaguzi Arumeru

Na Waandishi Wetu

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Do-
doma imesimamisha mchakato wa
uchaguzi mdogo katika Jimbo la
Arumeru Mashariki hadi shauri la
kutoridhishwa na uamuzi wa Spika
wa Bunge, Job Ndugai, litakaposiki-
lizwa.

Shauri hilo limefunguliwa ka-
tika mahakama hiyo na aliyekuwa
mbunge wa jimbo hilo, Joshua Nas-
sari (Chadema).

Vilevile, mahakama hiyo imetoa
siku saba kwa Mwanasheria Mkuu
wa Serikali (AG) kuwasilisha majibu
ya madai ya Nassari ambaye anap-
inga uamuzi wa Spika Ndugai kum-
vua ubunge.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Naibu Msajili, Dynes
Lyimo, alithibitisha Nassari kufun-
gua shauri hilo katika mahakama
hiyo.

Alisema uamuzi wa kusimami-
sha mchakato wa uchaguzi na
kumtaka AG kujibu madai ya Nas-
sari, ulitolewa jana na Jaji Latifa
Mansour aliposikiliza shauri hilo

namba 22/2019 lililofunguliwa
Machi 18, mwaka huu.

Kwa mujibu wa Lyimo, Jaji Man-
sour alisema Nassari aliomba kibali
cha kufungua kesi ya msingi ili
kutengua uamuzi wa Spika Ndugai
kumvua ubunge wake.

Lyimo alisema kesi hiyo ime-
pangwa kusikilizwa Machi 27, mwa-
ka huu. Katika kesi hiyo, Nassari
anatetewa na mawakili watatu am-
bao ni Hekima Mwasipe, Jonathan
Mndeme na Fred Kalongo, huku
Upande wa Jamhuri ukiwakilishwa
na Wakili Masonga Kawahanda.

Machi 14, mwaka huu, Spika
Ndugai alimwandikia barua Mwe-
nyekiti wa Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC), akieleza kuwa Nassari
amepoteza sifa za kuendelea kuwa
mbunge kutokana na kutohudhu-
ria mikutano mitatu ya Bunge bila
ruhusa na taarifa kwa Spika.

Taarifa ya Bunge kuhusu Spika
kumvua ubunge Nassari ilieleza
kuwa mwanachama huyo wa
Chadema hakuhudhuria mikutano
mitatu mfululizo iliyofanyika Sep-
temba 4-14, mwaka jana, Novemba
6-16, mwaka jana na Januari 29 hadi

Februari 9, mwaka huu.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa uamu-
zi huo umefikiwa kwa kuzingatia
Ibara ya 71(c) ya Katiba, inayosema
iwapo mbunge hatahudhuria vikao
vitatu mfululizo, ataondolewa ka-
tika nafasi hiyo.

Juzi, NEC ililambia Nipashe
kuwa inasubiri muda ufike ndipo
itangaze rasmi kuwa Jimbo la Aru-
meru Mashariki liko wazi na kuan-
za mchakato wa uchaguzi mdogo.

Akizungumza na Nipashe, Mku-
rugenzi wa Uchaguzi wa NEC, Athu-
man Kihamia, alisema wamepokea
barua ya Spika Ndugai akiwaarifu
kuwa jimbo hilo liko wazi.

“Tumeshapokea barua ya Spika
na hivi karibuni tutatoa taarifa
kwa umma juu ya hatua inayofuata
kuhusiana na jimbo hilo,” Kihamia
alisema.

Kwa mujibu wa Sheria ya Uch-
aguzi, jimbo au kata inapotanga-
zwa rasmi kuwa iko wazi, uchaguzi
unatakiwa kufanyika ndani ya siku
90.

*Imeandaliwa na Paul Mabe-
ja (DODOMA) na Enock Charles
(DAR)

Mashine feki EFD zazagaa Kila kona

Na Salome Kitomari

MAMLAKA ya Mapato Tanzania
(TRA), imesema imebaini kuzagaa
kwa mashine feki za EFD ambazo
zinatumiwa kutoa risiti feki mae-
neo mbalimbali nchini hali ambayo
inaikosesha serikali mapato.

Aidha, imesema wapo wafanya-
biashara wanaotoa risiti za viwango
vidogo tofauti vya kiasi halisi ili
kukwepa kodi, jambo ambalo ni
uhujumu uchumi.

Hayo yalisemwa jana na Kam-

ishana Mkuu wa TRA, Charles
Kichere, wakati akifungua mkutano
wa washauri wa kodi Dar es Salaam
pamoja na mtoa mada ambaye pia
Ofisa Msaidizi wa Kodi wa Mamlaka
hiyo, Honest Njau.

Mkutano huo uliofunguliwa na
Kichere, ulijadili changamoto na
uboreshaji katika masuala ya uku-
sanyaji wa kodi ili kuinua ulipaji wa
kodi kwa hiari.

Akiwasilisha mada kuhusu
mashine za EFD, Njau alisema ziko
mashine feki (ghost machines) am-

bazo hutumika kutoa risiti feki na
kuikosesha serikali mapato.

Njau alisema wanazitambua
mashine hizo kutokana na aina
ya risiti zinazotolewa kuwa na
maandishi yenye ukubwa tofauti na
zile sahihi na kwamba hatua zina-
chukuliwa kila wanapobainika.

Akifungua mkutano huo, Kichere
alisema wafanyabiashara wengi
wanapofanya mrejesho wa kodi,
ndipo katika ukaguzi TRA inabaini

INAENDELEA UK. 8
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Aliyebambikwa kesi mauaji afunguka mazito

Na Romana Mallya

MFANYABIASHARA Mussa Sadiki
aliyebambikwa kesi ya mauaji
na Jeshi la Polisi mkoani Tabora,
ameeleza alivyokamatwa na aska-
ri wa jeshi hilo, kunyanganywa
mali zake hadi kuingizwa maha-
busu gerezani.

Wiki iliyopita, Ofisi ya Mkuru-
genzi wa Mashtaka (DPP), ilifichua
jinsi baadhi ya askari wa Jeshi la
Polisi walivyombambika kesi ya
mauaji mkazi huyo wa Tabora
baada ya kumpoka mali zake.

Akisimulia tukio hilo, mfanya-
biashara huyo alidai kuwa Juni 11,
mwaka jana, alifika Tabora majira
ya saa saba mchana akitokea Dar
es Salaam. Sadiki alidai kuwa
baada ya kufika mjini Tabora,
alipanda gari kwenda Soko la Ka-
chome mkoani humo kwa lengo la
kukutana na mtu aliyekuwa akim-
dai Sh. milioni 1.6.

“Nilikutana na mdeni wangu,
lakini aliniambia nimsubiri kido-
go anakwenda kutoa fedha kwa
wakala, muda mfupi nikamwona
askari polisi ambaye alinifuata na
kuniuliza kama mimi ndiye Mussa
Adamu Sadiki na baada ya kum-
jibu, nilikamatwa na kufungwa
pingu,” Sadiki alidai.

Mfanyabiashara huyo aliongeza:
“Nilinyang’anywa mali zangu na
kupelekwa Kituo Kikuu cha Polisi
Tabora, nilipowauliza kesi gani
inayonikabili, niliambiwa niend-
elee kukaa huko kituoni na nitajua
wakati wakiendelea kuifuatilia.

“Nikiwa kituoni hapo, alifika
askari ... (alitaja jina la askari poli-
si) majira ya saa 8:00 mchana ili
kuhakiki mahabusi. Nilimuuliza
huyo afande, ‘nina kesi gani iliyoni-
weka humo ambayo hadi siku hiyo
ilikuwa ni wiki ya pili?” Aliniambia
ninashtakiwa kwa kosa la kuvunja
na kuiba ofisini.”

Sadiki alidai kuwa siku tano
baada ya kupewa taarifa za
kwamba anakabiliwa na tuhuma
za kuvunja na kuiba, alichukuliwa
na kupandishwa ghorofani huku
akiwa amefungwa pingu mikono
na miguu.

Alidai kuwa akiwa huko, alila-
zimishwa ashike kibao kilicho-
andikwa ‘unyang’anyi wa kutumia
nguvu’ na akapigwa picha akiwa
amekishika.

Alidai kabla ya kupigwa picha
hiyo, alihoji kwanini wanamfanyia
hivyo, huku wakiwa wamemfunga
pingu, wakati watuhumiwa wen-
gine hawakufanywa hivyo.

“Niliambiwa nikishike kibao, nil-
itii wakanipiga picha na baadaye
tulirudishwa kituoni, nilichuku-
liwa maelezo na baada ya muda
nikafikishwa mahakamani, lakini
nikaambiwa mashtaka yanayoni-
kabili sitakiwi kujibu chochote,”
Sadiki alidai.

“Nilisomewa mashtaka ambayo
nilishtakiwa kwa kumuua Thomas
Jacob mnamo Juni 5, barabara ya
kwenda Kazima, Ipuli mjini Tabo-
ra, niliambiwa nisijibu lolote. Juni
29, nikapelekwa gerezani.”

Sadiki alidai kuwa, awali akiwa
kituo cha polisi, alikutana na
mshtakiwa mwingine, Edward
Nduli, ambaye baadaye aliachwa
huru.

“Nilimkuta akiwa na kesi ya ku-
vunja na kuiba Kituo cha Polisi mji-

ni (Kituo Kikuu cha Polisi Tabora).
Nikiwa gerezani wiki mbili mbele,
mahabusi mmoja alinitafuta na
akanitolea jalada la kesi ambalo
linaonyesha mimi ni mshtakiwa
namba moja na mshtakiwa namba
mbili ni Edward Nduli,” Sadiki al-
idai.

Alidai wakati kesi hiyo inaende-
lea mahakamani, alikuwa akifuatil-
ia mali zake alizopokwa na askari
polisi ambazo ni Sh. 788,000, simu
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tatu na nguo alizonunua Kariakoo
alikuwa na nyaraka za kuthibitisha
ununuzi wa vitu hivyo.

“Hizi mali nilinyanganywa na
askari ambao ni .... (alitaja majina
ya askari polisi watatu),” mfanyabi-
ashara huyo alidai.

Sadiki alidai anakumbuka akiwa
mahakamani, hakimu alimwam-
bia hawezi kuandika madai ya
vitu vyake kwenye faili la kesi ya
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maugji na kumtaka atumie mbinu
nyingine.

“Hakimu alinieleza niandike ba-
rua kwenda kwa Mkuu wa Upele-
lezi Mkoa na Mpelelezi wa Wilaya.
Pamoja na kufanya hivyo, sikupata
majibu hadi nimeachiwa kwa agizo
la Rais John Magufuli, namshukuru
sana kwa utendaji wake wa kazi.

“Wamefuatilia suala langu,
wamenibambika kesi ambayo si-
jaifanya, sasa hivi najisikia nina

amani, nipo huru nimeachiwa
na sina kesi ya mauaji niliyopewa
kwa lengo la kuninyang’anya fedha
zangu, namshukuru Rais Magufuli.
“Waliniambia ninashtakiwa kwa
kosa la kuvunja ofisi na kuiba, laki-
ni hata jina la ofisi hiyo sikutajiwa.
Baadaye nikapigwa picha, nikaam-
biwa nina kosa la unyanganyi.

INAENDELEA UK. 8

PrecisionAir

UL &EE W R

WE PL




4 NipaSl‘le Alhamisi Machi 21, 2019

HABARI KITAIFA

Kanuni
mpya vya
UVvuVvi
Kuanza
Julai Mosi

Na Mwandishi Wetu,
TANGA

WAZIRI wa Mifugo
na Uvuvi, Luhaga
Mpina, amesema
atahakikisha wa-
VvUVi nchini wanapata
elimu ya uvuvi na
kufuata sheria na
kanuni zilizowekwa.

Aliyasema hayo
juzi, alipokutana na
wavuvi katika ukanda
wa Bahari ya Hindi
mkoani Tanga na
kusikiliza changamo-
to zinazowakabili.

“Julai Mosi tuna-
taka kanuni mpya ya
UVUVi ianze kutu-
mika ambayo itakuwa
imeondoa changa-
moto zinazotukabili,”
Mpina alisema.

Alisema serikali
inafanya jitihada ili
kuzuia uvuvi haramu
na kulinda rasilimali
Za Wavuvi nchini na
kwamba inatumia Sh.
bilioni 56 kila mwaka
kuagiza samaki ku-
toka nje ya nchi.

Waziri Mpina pia
aliongoza tukio la
kuteketeza vipande
Vya nyavu haramu
773 ambazo zili-
kutwa katika maeneo
ya Kigombe, Moa na
Tanga.

Aliwataka wavuvi
kukabidhi nyavu zote
chini ya milimita 10
wizarani na nyavu za
kuanzia milimita nane
alisema hazitaruhusi-
wa kutumika.

“Nyavu hizi
ambazo hazitakiwi
zinaua mazalia ya
samaki na kuvua
samaki wachanga
wasioruhusiwa.

Natoa elimu kwa
wavuvi kuwa, wana-
vua samaki ambao
hawastahili matokeo
yake uzalishaji
unakuwa mdogo,”
alisema.

Alisema anaye-
vua kutumia uvuvi
haramu hatapona na
mapambano yanaen-
delea ili kila mtu
afuate sheria na tara-
tibu zilizowekwa.

MKkurugenzi wa
Jiji la Tanga, Daudi
Mayeji, alisema she-
ria na taratibu zikiz-
ingatiwa kutakuwa na
UVvuvi wenye tija.

Meneja wa
Hospitali ya
Macho ya
Kimataifa
(The Inter-
national Eye
Hospital),
Adam
Mwatima,
akiwaonye-
sha maeneo
mbalimbali
va hospi-
tali hiyo,
mabalozi
wa nchi sita
zinazounda
Jumuiya ya
Mabalozi
wa Nchi za
Kiarabu
walipotem-
belea hospi-
talini hapo
Salaam jana.
PICHA NA
MPIGAPI-
CHA WETU

H’shauri zakaidi kutekeleza
mapendekezo ripoti za CAG

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamisemi), imese-
ma Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG),
zimekuwa zikibainisha kuwa bado
kuna tatizo kubwa la halmashauri
kutotekeleza mapendekezo ya uk-
aguzi hasa kwa miaka ya nyuma.

Hayo yalibainishwa jana na
Kaimu Katibu Mkuu wa ofisi hiyo,
Tixon Nzunda, alipokuwa akifungua
kikao kazi cha kupokea na kuhakiki
taarifa za majibu na mipango kazi ya
utekelezaji wa hoja na mapendek-
ezo ya CAG kwa Hesabu za Mamlaka
za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa
fedha 2017/2018.

Alisema taarifa ya CAG kwa mwa-
ka 2016/17, ilibainisha kati ya map-
endekezo 12,703 yaliyotolewa kwa
mwaka 2015/16 na mapendekezo
4,262 sawa na asilimia 34 pekee ndi-
yo yaliyotekelezwa kwa ukamilifu.

Hata hivyo, alisema kati ya maa-
gizo 748 yaliyotolewa na Kamati ya
Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa
(LAAC), maagizo yaliyotekelezwa na
kukamilika yalikuwa 233 sawa na 31
pekee.

Aidha, aliwataka watendaji wa
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuima-
risha uwezo wa ofisi za wakaguzi wa
ndani ili waweze kusaidia jukumu
la usimamizi thabiti wa fedha za
umma.

Nzunda alisema kuwa ni wajibu
wa Wakurugenzi wa Halmashauri
ambao ndio Maofisa Masuuli, ku-
hakikisha wanaimarisha ofisi za
wakaguzi wa ndani kwa kuwajengea
mazingira mazuri ya kufanya kazi,
kuwapa rasilimali watu wa kutosha
na rasilimali fedha.

“Mkaguzi wa ndani ni kioo cha
taasisi yetu, Mkurugenzi bora hawe-
zi kukosa kuzungumzia misingi ya
utawala bora ambayo ni pamoja na
kuhakikisha kuwa anajenga misingi

thabiti ya usimamizi wa fedha za
umma,” Nzunda alisema.

Alisema kwa mujibu wa kifungu
cha Sheria ya Fedha za Serikali za
Mitaa Na.9 ya mwaka 1982, pamoja
na marekebisho yake, Waziri mwe-
nye dhamana ya serikali za mitaa
amepewa wajibu wa kuhakikisha
mamlaka za serikali za mitaa zi-
nakuwa na usimamizi thabiti wa
fedha.

Awali, Mkurugenzi wa Kitengo
cha Ukaguzi na Ufuatiliaji wa Fedha
za Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mir-
iam Mmbaga, alisema kuwa kikao
hicho kitawahusisha wakurugenzi,
waweka hazina na wakaguzi wa nda-
ni kutoka mikoa 26 na halmashauri
zote 185 nchini.

Alisema lengo la kikao hicho ni
kuwawezesha watendaji hao kujibu
hoja za CAG, kuongeza uwajibikaji
katika utendaji wao wa kazi ili hoja
hizo zisijitokeze tena katika hal-
mashauri zao.

Kwa mujibu wa Mmbaga, taarifa
ya CAG inaonyesha kuwa katika
mwaka wa fedha 2013/14 kati ya
hoja 7,921 zilizoibuliwa ni 2,330 sawa
na asilimia 29 ndizo zilizopatiwa
majibu.

“Kufuatia kuibuliwa kwa hoja
hizo za CAG, Ofisi ya Rais Tamisemi
baada ya kupokea maagizo ya Wazi-
ri Mkuu, iliwataka wakuu wa mikoa
wasimamie na kujadili utekelezaji
wa mapendekezo ya CAG na ku-
chukua hatua, jumla ya watumishi
203 kutoka Mamlaka za Serikali za
Mitaa walichukuliwa hatua za kinid-
hamu na za kisheria,” alisema.

Mkaguzi wa Ndani Mkuu wa Seri-
kali Msaidizi anayeshughulikia Seri-
kali za Mitaa, Mwanyika Semroki,
aliwataka watendaji hao kuhakiki-
sha kuwa wanazingatia udhibiti na
usimamizi imara wa fedha za umma
hasa kwa kutambua maeneo au mi-
radi iliyo kwenye hatari ya kufanyi-
wa ubadhirifu.

‘Raia wa Kigeni hawaruhusiwi kumiliki ardhi’

Na Munir Shemweta, MKINGA

SERIKALI imesema raia wa kigeni
wanaoishi nchini hawaruhusiwi
kumiliki ardhi na badala yake wa-
naweza kufanya uwekezaji kwa ku-
fuata sheria na taratibu za Tanzania
ikiwamo kufungua kampuni.

Waziri wa Ardhi Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, alisema hayo jana wakati wa
ziaraya

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Ardhi Maliasili na Utalii, ilipotem-
belea na kukagua utekelezaji wa
mradi wa uimarishaji wa mpaka wa
Tanzania na Kenya katika kitongoji
cha Jasini, Wilaya ya Mkinga, Mkoa
wa Tanga.

Kauli ya Lukuvi inafuatia kue-

Mahandakini, Nassoro Mbarouk,
kuwa kuna baadhi ya raia wa kigeni
katika eneo hilo wanamiliki ardhi na
kufanya shughuli zao kama raia wa
Tanzania.

Waziri Lukuvi alisema raia wa
kigeni anachoruhusiwa kukifanya
katika masuala ya kumiliki ardhi
nchini ni kufanya uwekezaji na
kusajili kampuni Brela na raia huyo
hapatiwi kibali cha makazi.

Aidha, alisema katika kuhakikisha
matatizo wanayopata wananchi wa
Jasini yanaisha, atamwagiza Mkuu
wa Mkoa wa Tanga, Martin Shigela,
kuitisha kikao cha ujirani mwema
na wenzao wa Kenya.

Alisema, vikao vya aina hiyo vime-
kuwa vikifanyika mara kwa mara ka-
tika mikoa mingine inayopakana na
nchijirani lengo likiwa kuleta maele-

wano baina ya wananchi wanaoishi
katika maeneo ya mipakani.

Aidha, alibainisha kuwa serikali
iko katika mpango wa kuhakiki mi-
paka na nchi jirani na zoezi lime-
shaanza kwa mpaka wa Tanzania
na Kenya eneo la Serengeti na kazi
hiyo itaendelea katika maeneo men-
gine ya mipaka ukiwamo mpaka wa
Tanzania na Kenya katika eneo la
Horohoro.

Awali wananchi wa Jasini wali-
waeleza wajumbe wa kamati kuwa
eneo lao limekuwa na changamoto
mbalimbali ikiwamo kukamatwa na
askari wa Kenya wanapofanya shu-
ghuli zao za uvuvi, kukosekana hu-
duma ya umeme na maji pamoja
na zahanati na hulazimika kupata
huduma hiyo nchi jiraniya
Kenya.

Mpaka wa Tanzania na Kenya
katika mkoa wa Tanga una urefu
wa kilomita za mraba 104.5, kwa
upande wa Wilaya ya Mkinga ni kilo-
mita 50.5 na Wilaya ya Lushoto 53.5,
huku eneo kubwa likiwa ni hifadhi
ya Taifa ya Mkomazi.

Changamoto kubwa katika eneo
la mpaka huo ni kubomolewa vigin-
gi vya mipaka, uwapo wa pori sehe-
mu kubwa ya mpaka na uvamizi un-
aofanywa na wananchi wanaoishi
mipakani na eneo la Jasini baadhi ya
alama ziko ndani ya nyumba.

Tanzania imepakana na nchi 10
katika eneo la nchi kavu na baha-
rini na nchi hizo ni Kenya, Uganda,
Burundi, Rwanda, Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo, Zambia,
Malawi, Msumbiji, Comoro na Shel-
isheli.



Alhamisi Machi 21, 2019 NipaShe 5

HABARI KITAIFA

Jafo acharukia mikoa
isiyofikia lengo viwanda

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Se-
lemani Jafo, ameijia juu baadhi ya mikoa am-
bayo imeshindwa kufikia lengo la ujenzi wa
viwanda 100 kila mkoa kwa mwaka na kuagi-
za ifikapo Juni, mwaka huu wawe wamefikia
lengo hilo.

Jafo aliyasema hayo juzi jijini hapo wakati
akipokea taarifa ya utekelezaji wa ujenzi wa
viwanda 100 kwa kila mkoa kwa kipindi kina-
choishia Desemba 2018.

Waziri Jafo alionyesha kutofurahishwa na
hali hiyo, huku akisema hataitaja mikoa hiyo
hadi mwezi Juni kama watakuwa bado hawa-
jafikia lengo. “Sijafurahishwa na mikoa hiyo
na inajijua haijafikia malengo ya ujenzi wa vi-
wanda 100 nawapa muda hadi mwezi wa sita
mwaka huu, mhakikishe mmefikia malengo
mliyowekewa, sitaitaja nimetumia busara za
uongozi ingawa kiukweli sijafurahishwa sana,
mkishindwa kufikia lengo nitawataja hadha-
rani,” alisema Jafo.

WaziriJafo alisema ujenzi huo ni utekelezaji
wa mpango wa pili wa maendeleo wa miaka
mitano wa mwaka 2016/2017-2020/2021, un-
aojikita katika ujenzi wa uchumi wa viwanda,
ambao kwa kuanza kila mkoa ulitakiwa kuan-
zisha viwanda 100.

Alisema hadi kufikia Desemba 31, 2018,

viwanda vilivyokuwa vimejengwa kwa nchi
nzima vilikuwa 4,777 sawa na asilimia 183.73
ya lengo la kujenga viwanda 2,600 licha ya
baadhi ya mikoa kutofikia lengo.

Alisema viwanda hivyo viligawanywa ka-
tika makundi manne ambayo ni viwanda
vikubwa 108, viwanda vya kati 236, viwanda
vidogo ni 2,422, na viwanda vidogo kabisa
2,010, ambavyo vilikuwa vimetoa ajira kwa
wananchi 36,796 kwa nchi nzima.

Aidha, Jafo aliutaja Mkoa wa Dar es Salaam
kuwa ndio ulioongoza kwa upande wa mikoa
iliyofanikiwa kujenga viwanda vikubwa kwa
kujenga viwanda vikubwa 46 kati ya 108 vili-
vyojengwa nchi nzima.

“Ukifuatiwa na mkoa wa Pwani uliojenga
viwanda vinane na nafasi ya tatu ikishikwa
na mikoa mitatu ambayo ni Mwanza, Lindi na
Simiyu ambayo kila mmoja ulijenga viwanda
vikubwa saba,” alisema.

Alisema mikoa na serikali za mitaa ina
wajibu wa kuwatumia kikamilifu wataalamu
hasa maofisa maendeleo ya jamii na maofisa
biashara waliopo ili kuhamasisha wananchi
kushiriki kikamilifu katika ujenzi wa uchumi
wa viwanda na upatikanaji wa malighafi za
kutosha.

Kwa upande wake, Mwakilishi wa wakuu
wa mikoa, Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Ag-
grey Mwanri, alimhakikishia waziri Jafo kuwa
watatekeleza maagizo hayo kikamilifu.

Wanawake vinara
matumizi bora simu

Na Beatrice Moses

UTAFITI umebaini kuwa wanawake wa-
naomiliki simu za mkononi, wanaongoza
kwa matumizi mazuri ya teknolojia hiyo ikil-
inganishwa na wanaume.

Hayo yalisemwa juzi jijini Dar es Salaam
na Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Utafiti
ya Repoa, Dk. Donald Mmari, wakati wa uz-
induzi wa ripoti ya utafiti wa majukumu ya
teknolojia ya simu za mkononi na maende-
leo.

Dk. Mmari alisema utafiti uliofanywa ume-
onyesha kuwa pamoja na wanawake wanao-
miliki simu kuwa wachache asilimia, lakini
asilimia 70 wana matumizi mazuri.

Alisema asilimia 72 ya wanaume wanami-
liki simu wakiongoza kwa matumizi ya inten-
eti kwa asilimia 31 wakati wanawake wanao-
miliki simu ni asilimia 52.

Mmari alisema wamebaini kwamba zaidi
ya mawasiliano, simu inaweza kutumika ka-
tika kusaidia jamii kupata maendeleo.

“Katika miaka ya karibuni kumekuwa na
mabadiliko makubwa na ubunifu kwenye
kampuni za simu, ikiwamo utoaji wa huduma
za kifedha, kuanzishwa kwa programu za ue-
limishaji wa masuala mbalimbali ya kijamii
na kiuchumi,” alisema.

Ripoti hiyo iliyoandaliwa na GSMA ik-
ishirikisha watafiti kutoka taasisi tatu tofauti
zikiwamo Repoa, Mfuko wa Kuendeleza Sek-
tayaFedha (FSDT) na Atamizi ya Teknohama
Dar es Salaam (DTBI), inabainisha kuwa simu
imeleta matokeo chanya kwa watumiaji kwa
kuwa zimewasaidia kuzifikia fursa mbalim-
bali za maendeleo.

Akiwasilisha ripoti hiyo jana, Mmari
alisema watumiaji wa simu za mkononi
wameongezeka mara tano zaidi kuanzia
mwaka 2007 ambapo walikuwa watumiaji

milioni tano sasa wamefikia milioni 25.2.

Alisema kati ya hao pia kuanzia mwaka
2010 asilimia 18.5 zaidi ya watu milioni nane
wanatumia simu za mpya zenye internet na
kwamba kwa ujumla wamefikia watu karibu
milioni 11 ambao hutumia interneti kwenye
simu nchini mwaka hadi mwaka jana (2018).

Mkuu wa tathmini wa GSMA, Kenechi
Okeleke, alisema kampuni za simu nchini
zimechangia ukuaji wa uchumi kutoka Dola
za Marekani bilioni 2.5 mwaka 2016 na kuwa
zaidiyaDola bilioninne mwaka 2020 ikiwa
ni zaidi ya asilimia sita ya Pato la Taifa (GDP).

Alisema kuongezeka huko kwa uchumi
kutaongeza hali ya uzalishaji kwenye kam-
puni za simu pamoja na kuwezesha matu-
muzi ya simu za mkononi chini ya mtandao
mpya wa 4G. Okeleke alisema kampuni hizo
za simu ambazo zimewekeza Sh tilioni sita
katika uendeshaji wa huduma za mtandano
nchini  zimechangia kwa kulipa kodi za
serikali Sh. tilioni moja sawa na Dola za Mare-
kani milioni 441. Ofisa Mtendaji Mkuu wa
DTBI, Dk. George Mulamula, alisema polisi
wanajitahidi kuwatahadhalisha wananchi
dhidi ya wahalifu kwa njia ya mtandao ikilin-
ganishwa na TCRA.

Alisema polisi wamekuwa wakituma
ujumbe wa maandishi kwenye simu za wa-
nanchi kuwatahadhalisha kwamba wasitume
fedha kwa mtu asiyemjua, wakati TCRA ha-
wafanyi hivyo.

Dk Mulamula alisema kampuni za simu
zikiendelea na ubunifu wa kuandaa pro-
gramu zinazotoa mwongozo mzuri kwa jamii
zitaongeza kasi ya maendeleo.

“ Mfano tunaweza kuleta mfumo mwing-
ine ambao unaweza kusaidia hata mama
ntilie kujua jinsi alivyofanya biashara zake ili
kubaini matumizi yake na faida anayoipata
kutokana na biashara yake,” alisema.

Tanzania Pacific Logistics Ltd

Request for Proposals (RFP)

Provision of Local Transport Services

1. Background of Tanzania Pacific Logistics Ltd :
Tanzania Pacific Logistics Ltd (TPL) operates an Empty Container Depot facility, providing for the
handling and storage of empty 20 Ft and 40 Ft containers on behalf of shipping lines.

As part of our service to the shipping lines, TPL is also responsible for the transport of empty
containers from our facility, based in Kurasini, to the Dar es Salaam Port Terminals, TPA and
TICTS.

We are located within close proximity of the TPA and TICTS Port Terminals.

Round trip distances are as follows :
- TPA 9km'’s
- TICTS 12km's

2. Scope of service to be provided

Transport of both 20 Ft and 40 Ft empty containers from our facility, based in Kurasini, to the Dar
es Salaam Port Terminals, TPAand TICTS.

3. Deliverables

The provision of up to 20 x truck and trailer combinations, suitable for transporting both 20Ft and
40Ft empty containers, as described in the scope of service to be provided.

Ensuring that all statutory, regulatory, health and safety and insurance requirements are met and
that drivers are fully capable of performing their duties within this framework.

Ensuring that all trucks and trailers are well maintained and readily available for empty container
evacuations as and when required.

The provision of a sufficient number of suitably qualified, trained and experienced drivers in order
to meet the 24/7 operational requirements and targets.
4. Background and skills

Applicants must be well experienced in the provision of container transport services and be able
to provide reliable references in this regard.

5.How to appl

We invite suitably qualified transporters to submit proposals including references and a brief
company profile as follows:

a) Delivery in a sealed envelope
Marked - Request For Proposals (RFP), Provision of Local Transport Services

For attention — Mr. Adronico Emmanuel Bambanza
Delivered at the following address :

Kurasini

Plot No 35

Gerezani Industrial Area

(Next to Puma Head Office)

Dar es Salaam

Or

b) Emailed to the Mr. Adronico Emmanuel Bambanza to the following email address :_

hrd@tpltz.com

For further information, please contact Mr. Adronico Emmanuel Bambanza

hrd@tpltz.com
0785621115
Proposals should be submitted by the latest,
15h00 on the 4th April, 2019.
Applicants will be shortlisted based on their ability to deliver the required local transport services,
as well as their ability to offer the required local transport services at competitive price levels.

Local Transport Service Providers will be
appointed on a non-exclusive basis.

215124302
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Tuchukue hatua
kuukabili ukame

NI wazi kuwa japo mamlaka za kitaalamu hazijaweka wazi, lakini
katika mikoa mingi nchini kuna hofu na dalili za ukame kutoka-
na na mvua za masika kusuasua kwa baadhi ya maeneo na hata
kunyesha kwa kiasi kidogo.

Baadhi ya maeneo kama Dar es Salaam na Pwani hayakupata
kabisa mvua za vuli. Hata pale, ilipotegemewa kuwa ingenyesha
zaidi kwa msimu huu wa masika kuanzia Machi hadi Mei hazi-
kuonekana, hivyo kuongeza hatari ya kuwa na kipindi kirefu cha
ukame.

Mvua inahitajika kunyweshea ardhi, kujaza mito, maziwa,
malambo na madimbwi. Tena ndiyo chanzo cha maji yanay-
otumiwa kwenye kilimo cha umwagiliaji na zaidi inahusika na
kuota na kustawi nyasi ambayo ni malisho ya mifugo na wany-
ama pori.

Kwa hiyo, mvua inapokosekana na ukame kuchukua nafasi
yake kinachoendelea ni athari kwa mnyororo huo wa kiikolojia
unaotegemea mvua kuanzia watu, wanyama pori na wafugwao,
ardhi na uoto wa asili.

Athari za kukosekana mvua zinafahamika kuwa ni pamoja
na watu kuhitaji chakula cha msaada au chakula cha kazi. Kwa
wanaotegemea maji ya mito, visima na mabwawa ni ukosefu wa
maji ya kunywa. Maji ya kulisha mifugo ni tatizo linalowanyem-
elea wanaoishi kwenye wilaya na mikoa mikame.

Ukame pamoja na kuumiza watu una athari kwa mifugo hasa
katika sehemu ambazo wanyama hawana malisho na wafugaji
wanalazimika kuhama na wanyama wao. Ni dhahiri kuwa mifu-
go itakufa na wafugaji watalazimika kupungua wanyama wao
kwa kuwauza hata kwa kiasi kidogo cha fedha au kwa hasara.

Athari za ukame zinakwenda kwenye sekta ya wanyama pori
ambayo ukosefu wa nyasi na maji ya kunywa ni changamoto
kubwa inayoambatana na kuwadhoofisha na hata kuwaua wany-
ama hawa.

Hata hivyo huu si muda wa kuangalia nyuma ni wakati
wa kuanza mikakati ya kukabiliana na ukame kwa kuanza
kutekeleza sera na mipango ya kuhakikisha taifa linaandaa fedha
za kutosha za kununulia chakula cha ziada kiwe cha kazi au cha
msaada ili watu wasiathiriwe na njaa hasa katika mikoa yenye
ukame mwingi.

Si hivyo tu, inahitajika mikakati ya kuwapatia wafugaji maji
kwa ajili ya wanyama wao hasa kwenye mikoa na wilaya inay-
otegemea malambo na mabwawa kupata maji ya kulishia na ku-
nywesha mifugo yao.

Ni wakati wa Wakala wa Chakula wa Taifa (NFRA) kuanza
utafiti ili kuzitambua sehemu ambazo zina ukame ili kuanza
kuchukua hatua mapema, tunaamini kuwa akiba ya chakula
iliyokusanywa mwaka 2015/2016 msimu uliokuwa na ziada ya
chakula ipo na itatumiwa kusaidia maeneo yenye mahitaji.

Lakini, ni vyema pia serikali kuanza mapema kufanya sensa
za kuzitambua kaya zenye uhitaji ili ziweze kuhudumiwa haraka.
Kazi hiyo ilenge kuwapata na kuwasaidia wahitaji hasa wazee,
wagonjwa wasiojiweza, yatima na wajane ambao hawana namna
ya kupata chakula kwa kuwa hawana kipato wala uwezo wa ku-
zalisha.

Kwa maeneo yanayoweza kuzalisha kwa njia ya kilimo cha
umwagiliaji ndiyo wakati wa kuweka mikakati na kuhimiza wa-
nanchi kuendeleza kilimo hicho.

Ikumbukwe kuwa panapokuwa na ukame ndiyo wakati ku-
napoibuka wanyama waharibifu kama panya, ndege jamii ya
kwelea kwelea na wadudu kama viwavi wanaoharibu mazao, ni
wito wetu kwa serikali na wadau kuchukua hatua stahiki kuka-
biliana si tu, na ukame bali pia majanga yanayoambatana na hali
hiyo mbali ya hewa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

ZE
VYAMA'z

Na Beatrice
Shayo

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311.

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Kutokana na lililoanikwa, polisi ijitakatishe

JESHI la Polisi lina wajibu wa
kuwachukulia hatua askari
wake wanaoenda kinyume
na maadili ya kazi yao, pia ku-
wapongeza watiifu, kujenga
uaminifu kwa raia na kuongeza
nidhamu ya jeshi.

Kumekuwapo na malalamiko
ya kila mara katika vituo vy-
etu vya polisi, kuwa baadhi ya
washtakiwa  wanapofikishwa
katika vituo, wanabambikwa
kesi wasizozifahamu na wana-
potaka kuhoji, hawapewi nafa-
si, baadhi wakati mwingine hata
kupigwa, ili asihoji jambo lolote.

Polisi limekuwa likiwahimi-
za raia kufuata sheria au kutii
pasipo shuruti. Hili ni jambo la
msingi na sote tunalipigia ma-
kofi.

Lakini, raia tunapata kigu-
gumizi, hasa inapotokea mi-
kasa tena yanathibitishwa na
mamlaka za kisheria za serikali,
askari kuwabambikia wananchi
kesi, je, kuna sheria gani in-
afuatwa hapo?

Je, maadili yenu ya kazi yako
wapi, ambayo mnasisitizwa
sana hata na viongozi wenu wa
juu waliopitia awamu mbalim-
bali?

Najiuliza, ni sahihi mnataka
raia wawakumbushe kiapo cha
majukumu yenu ya kila siku, au
ndiyo kwa matendo haya matu-
ambia, baadhi mmeshayatele-
keza kule chuoni?

Maswali yananielemea, Polisi
unapata faida gani unapom-
bambika kesi mshtakiwa? Au ni
ulevi wa madaraka ya kazi, kwa
nyie mnayoyafanya hayo?

Je, nani anayekupa jeuri ya
kumbadilishia mtu makosa
yake ama ni nguvu ya fedha
inakufanya unasahau kiapo cha
kazi yako?

Wapo ambao wana fedha
hushirikiana na askari, ili kum-
kamata mtu kwa chuki zake na

kutaka kumuweka kituo cha
polisi, ili mradi kumtesa na
kama hujui haki zake, anashind-
wa kutoa malalamiko kama
ameonewa.

Suala la askari kubambika
kesi kwa watuhumiwa sio jam-
bo geni, limekuwa likilalamiki-
wa kila wakati na haitashangaza
ama kuwashuhudia au kusikia
kuwapo kwa mtu gerezani ka-
bambikwa kesi.

Hivi karibuni tumemsikia
Mkurugenzi wa  Mashtaka
nchini (DPP), Biswalo Mganga,
akiianika hadharani polisi kwa
kueleza askari wake walivy-
ombambikiza kesi ya mauaji,
mfanyabiashara Mussa Sadiki.

Mshtakiwa huyo aliandika
barua kwa Rais Dk. John Magu-
fuli, kupitia katika gazeti moja la
kila siku, akilalamikia kubam-
bikiwa kesi ya mauaji ambayo
DPP alitaja namba yake kutokea
mkoani Tabora.

Ilielezwa kuwa, mfanyabi-
ashara huyo baada ya kukamat-
wa na polisi, walimnyang’anya
fedha taslimu, simu ya mkononi
na mali alipokuwa amenunua
kwa ajili ya wakulima wakati
anakwenda kufanya ununuzi.

DPP Biswalo alisema kwam-
ba, walifuatilia ~malalamiko
hayo na kubaini mfanyabi-
ashara huyo alibambikwa kesi,
kwa kuwa kitabu cha kuzuia
wahalifu kilichopo katika kituo
cha polisi, kinaonyesha mtuhu-
miwa alikamatwa Juni 21, mwa-
ka jana, kwa kosa la kuvunja
nyumba usiku.

Kitabu hicho kinaonyesha
mlalamikaji alitolewa maha-
busu Juni 29, mwaka jana na ku-
pelekwa mahakamani na tare-
he hiyo hiyo, alikofunguliwa
kesi ya mauaji Namba 8/2018
ikionyesha Mei 6, 2018, akiwa
barabara ya Kazima, Tabora
Mjini alimuua Jackson Thomas.

Ni tukio lililoibua simanzi
kwa watu, jinsi ambavyo sinema
ilivyotumika katika kubadilisha
mashtaka mpaka anavyokwen-
da mahakamani na kusomewa
kesi, ambayo haipo katika mael-
ezo ya awali.

Kupitia ukweli huo umma
ambao tulipewa na DPP, dai
ambalo polisi walikiri makosa,
ni zaidi ya unyama uliopitiliza.

Leo hii, ni swali la kujuliza
sote ni vipi kwa anayekutwa na
kama haya, mhusika anaweza
kujisafisha. Kimsingi na hata fa-
milia ya mhusika inapata wakati
mgumu wa kujua mwelekeo na
hatima ya ndugu yao, aliyeku-
wa gerezani. Katika tukio hilo,
kumeonyeshwa uonevu uliopit-
iliza mtu kuwekwa katika kituo
cha polisi wiki nzima kwa kesi
ya kuvunja nyumba, alistahili
kupatiwa dhamana matokeo
yake hakupatiwa.

Niseme kwamba, ufike waka-
ti askari polisi wafanye kazi zao
kwa kufuata kiapo na sio ku-
waonea wananchi huko vituoni.

Kunapokuwapo matukio
ya uonevu yanayofanywa na
askari, inasababisha wananchi
kukosa imani na Jeshi la Polisi,
picha ambayo haistahili kuone-
kana hata chembe.

Huko huko ndani ya polisi,
tujiulize kunapokuwapo na
ukakasi wa namna hii, mnamu-
weka katika sura na nafasi ipi
Inspekta Jenerali wa Polisi (IGP)
Simon Sirro, kuanzia kikazi na
hasa kwa umma?

Ni vyema na wakati mwafaka
wa ndugu zangu wa polisi, ku-
jisafisha na mambo machafu ya
vituoni, tusimbebeshe IGP na
wasaidizi wake wa ngazi ya juu,
lawama zisizostahili. Dawa kuu
ni kubadilika, tukianza na msin-
gi wa kiapo mwisho wa mafun-
70, miongozo, kanuni na sheria
zinazosimamia majukumu.
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Mkuu wa Wilaya ya Arusha, Gabriel Dagarro (wa pili kushoto), akifuatilia kwa karibu utoaji wa
matibabu bila malipo, wakati Dk. Alex Minja akimuhudumia mmoja wa wanafunzi waliohudhu-
ria katika kilele cha maadhimisho ya Siku ya Afya ya Kinywa na Meno Duniani, yaliyofanyika
kitaifa mkoani humo jana. Kushoto ni Rais wa Chama cha Wanataaluma wa Afya ya Kinywa na

Na Somoe Ng'itu

BENKI ya Azania imetangaza
rasmi kuchukua mali na madeni
va iliyokuwa Bank M ambayo
ilitangazwa kufilisika, hivyo wal-
iokuwa wateja wake wametakiwa
kutokuwa na hofu na fedha zao.

Mkurugenzi Mtendaji wa Aza-
nia, Charles Itembe, alisema jana
huo umefikiwa baada ya benki
yake kukamilisha mchakato wa
kukubali kufanya kazi zilizokuwa
zinafanywa na Bank M kutia saini
makubaliano rasmi Machi 15,
mwaka huu.

Itembe alisema ununuzi wa
Bank M ulifanyika baada ya
maombi ya benki yake kuku-
baliwa na Benki Kuu ya Tanzania
(BoT), huku ikiwahusisha wana-
hisa wake ambao ni Mfuko wa Hi-
fadhi ya Jamii kwa Watumishi wa
Umma (PSSSF), Shirika la Taifa la
Hifadhi ya Jamii (NSSF) na Benki
yva Maendeleo ya Afrika Mashariki
(EADB).

“Tunapenda kutoa tamko rasmi

Meno Tanzania (TDA). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watu wenye ulemavu

kupewa viungo bandia

Na Mwandishi Wetu

WATU 500 wenye ulemavu kutoka
mikoa mbalimbali, wanatarajiwa kuweke-
wa viungo bandia bure katika Taasisi ya
Mifupa ya Muhimbili (MOI), jijini Dar es
Salaam.

Tiba hiyo itakayotolewa MOI kwenye
kambi maalum Mei, mwaka huu, itawa-
shirikisha madaktari bingwa wa tiba za vi-
ungo kutoka hospitali za India.

Balozi wa India nchini, Sandeep Arya,
ti wa maadhimisho ya Miaka 55 ya Ushiriki-
ano wa Kiufundi na Kiuchumi kati ya India
na Tanzania.

“Nieleze kwa ufupi kuwa ushirika baina
ya India na Tanzania umefanya mambo
mengi makubwa na sasa tutaweka kambi
kwa ajili ya kuweka viungo bandia miguu
na mikono kwa takriban wenye ulemavu
500 katika taasisi ya MOI,” alisema Balozi
huyo.

Aliongeza kuwa ushirikiano huo wa ki-
maendeleo ulioanzishwa nchini mwaka
1974, unaendelea kujenga miradi mikubwa
ukiwamo wa kusambaza maji kutoka Ziwa
Victoria hadi Tabora, Nzega, Igunga na vi-
kwa gharama ya Sh. bilioni 600.

“Aidha, kupitia ushirikiano huu India
itatoa Sh. trilioni 1.5 kugharamia kusam-
baza maji katika miji 26 nchini,” aliongeza.

Katika maadhimisho hayo yanayojulika-
na kama Indian Technical and Economic
Cooperation (ITEC), Balozi huyo alisema
Tanzania ni moja ya nchi zinazopokea

msaada mkubwa wa kisayansi, ufundi,
teknolojia na tiba kati ya mataifa yaliyo
kwenye ushirikiano wa nchi za kusini.

Aliongeza kwamba serikali yake inakusu-
dia kuendeleza elimu na tiba mtandao kwa
hiyo imependekeza kutoa elimu mtandao
kwa vyuo vikuu vitano vitakavyobain-
ishwa.

“Na pia tumependekeza kutoa mat-
ibabu mtandao ‘tele-medicine’ katika
hospitali tano. Tunatarajia kukamilisha
makubaliano hayo karibuni.” Alisema Ba-
lozi Arya.

Akizungumza katika maadhimisho
hayo, Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya
Elimu, Sayansi, Teknolojia na Mafunzo ya
Ufundi, Profesa James Mdoe, alisema idadi
ya Watanzania walionufaika na mafunzo
ya kitaalamu kupitia ushirikiano huo ya-
meongezeka kutoka 24 mwaka 1972 hadi
5,000 mwaka jana.

“Tanzania ni miongoni mwa marafiki wa
India wanaonufaika na msaada wa ITEC.
Kwa miaka mitano iliyopita tumepata na-
fasi 2,369 za masomo. Ninaishukuru India
kwa msaada huo,” alisema Prof. Mdoe.

Aliwataja wanufaika hao kuwa ni pamoja
na wizara, Tume ya Sayansi na Teknolojia,
vyuo vikuu na halmashauri za wilaya na za
miji.

“Mwaka jana kupitia ushirikiano huu
India ilitoa vifaa vya kisasa vya kutibu sara-
tani katika Hospitali ya Rufani ya Bugando,
msaada huo umesaidia kugundua na kuti-
bu kansa kwa kuwa Kanda ya Ziwa ina wag-
onjwa wengi wa saratani,” alisema Mdoe.

kuwa benki ya Azania tulitia

saini rasmi mkataba wa kuinunua
iliyokuwa Bank M tangu Machi 15,
baada ya kukamilisha mchakato.
Tumerithi mali na madeni ya ili-

CAPITAL

Azania yanunua Bank M

yokuwa Bank M,” alisema Itembe.

Aliongeza kuwa uamuzi huo
utanusuru zilizokuwa mali na
madeni ya benki hiyo na sasa
waliokuwa wateja wake wataanza
kupata huduma zote kupitia
matawi ya benki ya Azania.

Alisema kwa uamuzi huo,
benki yao sasa mtaji wake ambao
ulikuwa na thamani ya Sh. bilioni
64, umeongezeka na kufikia Sh.
bilioni 181 na kwamba wafan-
yakazi 188 wa iliyokuwa Bank M
ambao mikataba yao ilikuwa hai,
watachukuliwa na Azania.

“Pia tulikaribisha wanahisa
wapya ili kuongeza nguvu ya
kuinunua Bank M na tayari kwa
uamuzi huu utafanya idadi ya
matawi yetu kuongezeka kutoka
19 hadi 22. Sasa Azania ni moja
va benki kubwa,” Itembe alisema.

Aliongeza kuwa benki ya Aza-
nia itaendelea na sera yake ya
kufanya kazi kwa weledi, uwajibi-
kaji na ubunifu katika kulinda
mali za wateja.

Agosti mwaka jana, BoT ili-
tangaza kuiweka chini ya uangal-
izi Bank M baada ya kushindwa
kuhudumia wateja wake kuto-
kana na changamoto mbalimbali
ambazo ilipitia ikiwamo tatizo la
ukwasi.
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Mashine feki
EFD zazagaa
kila kona

INATOKA UK. 2

risiti feki za EFD, jambo am-
balo linaonyesha kuna vishoka
wa kutengeneza risiti hizo.

“Mfanyabiashara anaeleta
madai ya kodi ya mabilioni ya
fedha lakini ukifuatilia kwa
kina unakuta fedha anayodai
ni ndogo na zilizobakia ni risiti
feki,” alibainisha na kuongeza:

“Mtu analeta madai ambayo
hayapo, anataka kuchukua
kiasi cha fedha tulichoku-
sanya, hii ni sawa na wizi,
anaiibia serikali. Lakini
ukifuatilia washauri wa kodi
wamezipitisha kuwa ni madai
halali, ndiyo maana tunasema
kwa sasa tutawaripoti kwenye
vyombo vyao vya kitaaluma,”
alibainisha.

Aidha, alisema TRA im-
ebaini kuwa mashine za EFD
hazifanyi kazi inavyotakiwa
kwa kuwa baadhi ya wafanya-
biashara wanadanganya kwa
kutoa risiti zisizo sahihi.

“Tumebaini wako baadhi ya
wafanyabiashara wanafanya
mauzo ya Sh. 800,000, lakini
wanatoa risiti ya Sh. 500,000
au chini ya hapo, lengo ni
kukwepa kodi. Hii si sahihi ka-
bisa na wanahujumu uchumi,”
alisema Kichere.

Alisema jambo hilo hali-
kubaliki kwa kuwa mashine
hizo zimetolewa kwa ajili ya
kuwasaidia wafanyabiashara
[akini wanazitumia kuhujumu,
ili TRA isipate kodi yoyote na
kwamba uchunguzi unaende-
lea ikiwamo kuwakamata na
kuwafikisha kwenye vyombo
vya dola wanaofanya mtindo
huo.

Aidha, alisema wako
washauri wa kodi ambao
wanaleta marejesho ambayo
hayako sahihi na kwamba TRA
imeshawabaini na hatua za
Kisheria zitachukuliwa baada
ya kufikishwa kwenye kamati.

Kamishna huyo alisema
baadhi ya wahasibu wa wa-
fanyabiashara nchini wanahu-
jumu uchumi kwa kutengen-
eza vitabu na hesabu feki ili
kukwepa kulipa kodi.

Kichere alisema waha-
sibu hao huwa na vitabu
vya kupeleka benki, TRA na
halmashauri vyote vikiwa na
mahesabu tofauti.

“Katika ukaguzi wetu
tulimkuta mhasibu mmoja
ana vitabu vitano ambavyo
vyote kwa mwaka mmoja vina
hesabu tofauti. Cha mauzo
ya Sh. bilioni 142, kingine
Sh. bilioni 80 na kinachokuja
TRA Sh. bilioni 18,” alisema na
kuongeza:

“Kuna wahasibu sita tume-
waripoti kwenye Bodi ya Wa-
hasibu na Ukaguzi wa Hesabu
(NBAA) kama chombo chao
cha kitaaluma ili wachukue
hatua,” alisema.

""’#""I"- T
.‘?I iﬂ \RI 5

Kijana
muosha
Vioo vya
magari
akidandia
lori la
mafuta
lililoko
kwenye
mwendo
katika
Barabara
ya Man-
dela, eneo
la Ubungo
Darajani
es Salaam
jana, Ki-
tendo am-
bacho ni
hatari kwa
usalama
wake.
PICHA:
JOHN
BADI

Waziri aipa neno Ewura upimaji maji

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maji, Prof. Makame
Mbarawa, ameitaka Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji (Ewura) kuwa na mfumo
utakaotumika kupima gharama
za maji kuendana na nishati inay-
otumika katika uzalishaji
katika Wiki ya Maji na Mamlaka
ya Maji na Usafi wa Mazingira
Tanga imepata tunzo kwa kuwa
mamlaka bora katika huduma ya
majisafi, wakati Mwanza imepata

tunzo katika huduma ya uon-
doaji majitaka.

Prof. Mbarawa alisisitiza bei za
maji zifanyiwe tathmini, kwa kig-
ezo cha nishati inayotumika kwa
uzalishaji iwapo ni jua, umeme
au huduma ya maji kutolewa kwa
urahisi.

Alisema imebainika gharama
wa kuliko mijini.

Aliitaka Ewura pamoja na ku-
dhibiti inatakiwa iangalie namna
bora ya kuikuza sekta ya maji,
kwa sababu huduma ya maji iki-

kua, mamlaka hiyo itafanya kazi
zaidi kuwezesha wananchi ku-
pata huduma bora.

Aidha, Prof. Mbarawa alisema
mamlaka hiyo inatakiwa kuwa na
programu ya kuwajengea uwezo
wahandisi na wataalamu wa maji
katika eneo la utawala na mene-
jimenti ili watoe huduma vizuri
zaidi kwa wananchi.

Aliitaka mamlaka hiyo kufanya
utafiti kujua umeme na dawa za
kutibu maji kwa lita moja vinatu-
mika kwa kiasi gani ili kuangalia
namna bora ya kuagiza dawa za

kutibu maji kwa pamoja ili ku-
punguza gharama.

Prof. Mbarawa alisema ni
muhimu kuwa na mfumo wa
kuonyesha hali halisi ya upati-
kanaji wa huduma ya maji kwa
wananchi kwa muda wowote.

Awali, akiongea kuhusu hu-
duma za maji, Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Maji, Prof. Kitila Mkumbo,
alisema pamoja na mamlaka za
maji kufanya biashara, uhalisia
wa kinachofanyika ni huduma
kwa wananchi hivyo taasisi ny-
ingine zielewe na kuzingatia hilo.

Aliyebambikwa kesi ya mauaji afunguka mazito

INATOKA UK.3

“Niliandika barua kwa Waziri
wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Wa-
ziri Mkuu, Waziri wa Katiba na
Sheria na kwa Rais Magufuli am-
bayo haikumfikia, lakini lilifika
gazeti na Mwendesha Mashtaka
(DPP) alikuja gerezani na kunio-
nyesha gazeti,” Sadiki alidai.

Mfanyabiashara huyo alidai
aliandika barua alipozipeleka ofi-
si ya Magereza, lakini aliambiwa

hawana mamlaka ya kuzichukua
na kuzipeleka kwa waziri.

“Walinishauri nifuatilie kwa
Mkuu wa Upelelezi wa Mkoa
(RCO) au Kamanda wa Polisi
Mkoa. Nilizuiliwa na RCO ni-
siongee na waandishi wa habari
mpaka atakaponikabidhi fedha
nilizokuwa nadai. Nimekabi-
dhiwa fedha, lakini vitu vingine
nilivyokuwa navidai sijapewa,”
Sadiki alidai.

Alitaja vitu anavyodai kutoka

kwa Jeshi la Polisi kuwa ni suruali
za vitambaa na jeans saba, simu
tatu, redio za biashara ambavyo
kwa pamoja alidai vina thamani
ya Sh. milioni 1.66.

“Vitu vingine niliambiwa nim-
pigie simu kamanda wa mkoa
nitapewa. Kwa hiyo, sijajua nini
kinachoendelea,” Sadiki alidai.

Mfanyabiashara huyo alidai
kuwa akiwa gerezani, alikutana
na mahabusi wengine waliodai
kubambikwa kesi za mauaji na

Jeshi la Polisi mkoani Tabora.

“Unaweza ukawa umekamat-
wa kwa kosa la kuvunja na
kuiba na ukawa katika harakati
zako, ukakamatwa na mali
zako au kupekuliwa nyumbani,
unanyanganywa vitu vinapele-
kwa polisi, vinakuwa vyao na
unapewa kesi ya mauaji. Hili
naomba walifuatilie hata huko ni-
likotoka nimeacha wengine wana
kesi za kubambikwa za mauaji,”
Sadiki alidai.

Marekani yawamwagia wanawake bil. 1.1/-

INATOKA UK. 2

kampeni, jinsi ya kuandaa
ujumbe na kutumia sera.

Aidha, alisema katika kua-
dhimisha Siku ya Wanawake Du-
niani, kaulimbiu ya ‘usawa bora’
inaendana na mazingira ya Tan-
zania kwa sasa wakati ikiongeza
kasi ya maendeleo yake kuelekea
uchumi wa kati.

“Nchi zisipotilia mkazo ku-
jenga uwezo wa wasichana na
wanawake zinasahau kwamba
wanawake waliojengewa uwezo
wana uwezo wa kuleta mageuzi
kwenye jamii,” alisema.

Alisema ukosefu wa elimu na
afya ni vikwazo ambavyo vinasa-

babisha wasichana na wanawake
washindwe kuishi maisha ya ku-
jitosheleza na kuchangia kutoku-
wapo kwa usawa katika jamii.

Dk. Patterson alisema changa-
moto kubwa kwa  wanawake
wengi ni kukosa nguvu, ushawi-
shi na sauti ya kufanya uamuzi
muhimu unaohusu maisha yao
na kutenda kwa uhuru bila kuo-
gopa.

Aidha, alisema wanawake
wamekuwa na uwakilishi hafifu
kwenye michakato ya kisiasa na
uchaguzi na changamoto hiyo
haiko kwa Tanzania pekee.

Balozi huyo alisema hali hiyo
inaonyesha kwa kiasi kikubwa
jinsi wanawake wanavyotengwa

kwenye nafasi nyingi za juu za ku-
fanya maamuzi kwenye serikali
kuu na vyama vya siasa.

Dk. Patterson alisema kauli
ya uwezeshaji wanawake imetu-
mika zaidi duniani, hivyo kuna
haja ya kuwepo kwa mabadiliko
ya kweli ambayo yataleta usawa
katika fursa na kuondoa mila zi-
nazowaondolea thamani.

Naye Mwakilishi Mkazi wa
Shirika la Umoja wa Mataifa
linalohusika na Masuala ya Wa-
nawake, (UN Women) Hodan
Addiu, alisema wanawasaidia
wanawake kupata uongozi katika
masuala ya siasa na kushiriki uch-
aguzi.

Alisema wameshirikiana

na serikali ya Marekani katika ku-
wainua wanawake kupitia mradi
huo wa awamu ya pili, washiriki
kupata uongozi kwa kuwapatia
mafunzo ambayo yatawajengea
uwezo.

Naye Mbunge wa Viti Maalum
(Chadema), Sophia Mwakagenda,
alisema kabla ya kuchaguliwa
kuwa mbunge alipatiwa mafunzo
hayo ambayo yamemsaidia kuji-
amini na kuweza kuuliza maswali
bungeni.

Aliwashauri wanawake waji-
tokeze kwa wingi ili wapatiwe
mafunzo hayo ambayo yatawa-
saidia kugombea nafasi za juu
za uongozi wanapoelekea katika
uchaguzi.
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Wakulima waliangukia Bunge malipo korosho

Abdallah Bakari, MTWARA

WAKULIMA wa korosho mkoani
Mtwara, wameliomba Bunge ku-
ingilia kati ucheleweshwaji wa
malipo yao kwa kuishinikiza seri-
kali kutekeleza kwa vitendo ahadi
inazozitoa kwa kile walichokidai
kuwa wamechoshwa na matamko
yanayokosa utekelezaji.

Kwa nyakati tofauti, wakizun-
gumza na Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji
katika wilaya za Tandahimba na
Newala mkoani hapo jana, wakuli-
ma hao walisema licha ya seri-
kali kutoa maagizo kwa watendaji
kuwalipa wakulima fedha zao,
utekelezaji wake umekuwa ukis-
uasua.

Walisema iwapo Bunge litain-
gilia kati kwa kuisimamia serikali
kuhakikisha wakulima wa korosho
wanalipwa fedha zao kwa wakati,
itasaidia kuwatatulia shida walizo
nazo zikiwamo madeni yanayoto-

kana na vibarua na maandalizi ya
msimu ujao.

Wakulima wa Tandahimba ndio
waliofungua pazia ya kuonyesha
kutoridhishwa na mwenendo wa
malipo ya zao lao hilo mapema,
wakati wa salamu, kwa kujibu hoi
badala ya hai na mbaya badala ya
safi.

“Korosho haiii, hoiiii? Alihoji
Mbunge Sikudhani Chilambo (Viti
Maalum -CCM) ikiwa ni sehemu ya

"""" . “Haiiii
hoiiii?,” Alihoji tena mithili ya mtu
anayetaka uhakika wa jibu na kisha
iii” na baadaye aliendelea “korosho
safiiii?” Akajibiwa “mbayaaaa”.

Baada ya salamu hizo zilizoa-
shiria mambo kutokuwa mzuri,
Makamu Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Dk. Christina Ishengoma, al-
itoa nafasi kwa wakulima kuelezea
kero zao na ndipo walipoiomba
Bunge kuingilia kati suala hilo.

“Tandahimba tuna tatizo la fed-

ha. Watu hawajalipwa fedha zao.
Tunataka fedha zetu, wakulima
walipwe fedha zao...fedha za maen-
deleo hatupati na hata za kwake
asipate?” Alihoji Onja Masaninga,
mkulima wa Tandahimba na
kuongeza kuwa:

“Tatizo liko wapi kama Rais (John
Pombe Magufuli) aliagiza tulipwe,
Waziri Mkuu (Kassim Majaliwa)
aliagiza tulipwe, lakini bado wakuli-
ma hatulipwi. Kwa kuwa Kamati ya
Bunge imefika, tunaomba Bunge
lisimamie wakulima tulipwe fedha
zetu.”

Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Namkulya Suleiman Nam-
kulya, alisema mbali na wakulima
kutolipwa fedha zao pia kukose-
kana kwa ushuru kumeiathiri hal-
mashauri hiyo kwa asilimia 100.

“Asiliamia 95 ya mapato yetu ya
ndani yanategemea korosho, asil-
imia tano inategemea mnyororo wa
thamani ya korosho, hivyo asilimia
100 tunategemea korosho. Hapa

tulipo hakuna hata mradi mmoja
unaotekelezwa kwa fedha za ndani.
Tunaoimba kamati na mheshimiwa
waziri mliangalie hili, halmashauri
tulipwe ushuru wetu unaotokana
korosho,” alisema na kuongeza:

“Ucheleweshaji wa malipo ya ko-
rosho unaweza kusababisha kuan-
guka zaidi katika uzalishaji kwa
msimu ujao.

Msimu wa 2017/18 tulizalisha tani
740,000 kutokana na kukosekana
kwa pembejeo za ruzuku. Mfuko
wa salfa uliuzwa kwa Sh. 70,000
kutoka Sh. 14,000 ya bei ya ru-
zuku, wakulima wengi walishindwa
kumudu na hatimaye uzalishaji
ukaanguka na kufikia nusu yake
tani 38,000.”

Alibainisha kuwa ucheleweshaji
wa malipo na kukosekana kwa vi-
uatilifu vinaweza kuchangia kupo-
romoka zaidi kwa zao hilo, hivyo
kuomba mamlaka husika kuchukua
jitihada za makusudi kunusuru zao
hilo.
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Waziri wa
Mifugo na
Uvuvi, Lu-
haga Mpina,
akishiriki
kuteketeza
nyavu haramu
zilizokamatwa
katika uvuvi
haramu Ba-
hari ya Hindi
eneo la Moa
wilayani Mk-
inga, mkoani
Tanga juzi.
Wengine ni
Mkuu wa
Wilaya ya
Mkinga, Mark
Yona na
Mkurugenzi
wa Usimamizi
wa Rasilimali
za Uvuvi

na Kupam-
bana na Uvuvi
Haramu,
Nchama Mar-
wa. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

RC apiga marufuku faini wajawazito

Na George Tarimo, IRINGA

MKUU wa Mkoa wa Iringa, Ally
Hapi, amepiga marufuku we-
wanawake faini ya Sh. 50,000 kwa
kile kinachodaiwa wameshindwa
kuhudhuria kliniki wakiwa wajawa-
zito na badala yake faini hizo ziele-
kezwe kwa wanaume.

Hapi alisema juzi, kuwa katika
ziara yake aliyoifanya mwishoni
mwa mwaka jana na kuipa jina la
‘Iringa Mpya’, moja ya kero alizo-
kutana nazo ni wanawake kutozwa
faini hiyo ambayo wengi wao wa-
nashindwa na kujikuta wanazalia
nyumbani.

“Nilifanya mikutano mingi sana,
kila kona ni tozo ya Sh. 50,000. Ni-
kajiuliza ni ya nini, lakini niliam-
biwa baadhi ya vituo vyetu vya afya

na zahanati walikubaliana kutoza
wanawake fedha hiyo kwa sababu
hawakuhudhuria kliniki. Walikuwa
na nia njema, lakini kwa kuwa kosa
silao na wengine wanaweza kukim-
bia hospitali basi faini hizo zieleke-
zwe kwa wanaume au wenza wao
wanaowapa mimba,” alisema Hapi.

Hapi aliwataka wanaume ku-
jenga mazoea ya kuwasaidia wake
zao pindi wanapokuwa wajawazito
kwa kuwapeleka katika vituo vya
afya ili kupatiwa huduma za awali,
huku akiwaagiza viongozi wa hal-
fedha wanaume watakaoshindwa
kuwasaidia wenza wao kipindi cha
ujauzito.

Alisema mawasiliano yanayolen-
ga kubadili tabia yanahitajika kwa
kina na kwa kiwango kikubwa ili
wananchi kutumia huduma za afya.

“Hizi juhudi kama hazitaenda
sambamba na mabadiliko ya tabia
hatuwezi kufanikiwa. Tunahitaji
wananchi watumie hizi huduma
za afya na ndani ya mkoa wa Iringa
tunalo tatizo kubwa wanawake
wengi wanaopata ujauzito hawaen-
di kliniki. Nitoe wito faini hizi ziele-
kezwe kwa kina baba kuanzia sasa,”
alisema.

“Badala ya kuhangaika na ki-
namama tushughulike na kinababa
waliowapa ujauzito hawa kinama-
ma ili wahakikishe wenza wao wa-
naenda kliniki sasa. Watendaji wote,
kata zote na halmashauri zote ndani
ya mkoa huu faini hizi sasa tuanze
kuwatwanga kinababa,” aliongeza.

Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsi na Wazee na Watoto
kwa kushirikiana na Jukwaa la Ma-
wasiliano ya Afya kwa Watu Wa-

zima lijulikanalo kama Naweza,
imezindua mpango wa kusaidia
kufikisha ujumbe wa mabadiliko ya
tabia za jamii husasani wanaume
kuwasaidia wake zao wanapopata
ujauzito.

Mtaalamu wa afya ya uzazi na
mtoto katika Wizara ya Afya, Mar-
tha Shakinyau, alisema serikali
iko katika mpango wa kupunguza
vifo vya wajawazito na watoto
wachanga hadi kufikia 292 katika
vizazi hai 100,000 ifikapo mwaka
2020.

Shakinyau alisema kwa mujibu
wa takwimu zilizotolewa na wizara
kupitia Kitengo cha Afya ya Uzazi
na Mtoto, vifo vitokanavyo na uzazi
ni 556 kwa mwaka katika vizazi
hai 100,000, jambo linalotishia us-
alama wa maisha ya wanawake na
watoto nchini.

Aliyemwokoa
nyangumi
aahidiwa
kulipwa

fidia

WIZARA ya Mifugo
na Uvuvi imesema
itamlipa fidia Puyuyu
Abdalah, mkazi wa
kata ya Moa wilayani
Mkinga, baada ya kum-
wokoa samaki aina ya
nyangumi aliyenaswa
kwenye nyavu zake
alizokuwa amezitega
baharini Oktoba 2,
mwaka jana.

Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Luhaga Mpina,
alisema hayo juzi al-
ipokuwa akizungumza
na wavuvi wa wilaya
ya Mkinga.

Alisema mwananchi
huyo alipoona nyangu-
mi amenaswa kwenye
nyavu zake, alifanya
uvungwana kwa kutoa
taarifa serikalini ndipo
wataalamu wa wizara
walipofika na kumtoa.

Mpina alisema baada
ya wataalamu hao ku-
fika, walimwomba mwa-
nanchi huyo awaruhusu
kuchanwa nyavu ili
samaki huyo adimu
aendelee na safari zake
na alikubali kupata
hasara ya nyavu zake
saba zilizounganishwa.

Alisema mwananchi
huyo atalipwa fedha za
thamani ya nyavu zote
kutokana na uzalendo
wake mkubwa kwa
taifa.

“Naomba achague
mwenyewe kama
atataka alipwe nyavu
sawa au kama atataka
alipwe pesa yote sawa,
ataangalia mwenyewe,”
alisema.

Alipohojiwa na Ni-
pashe, mwananchi huyo
alisema nyavu hizo
Kila moja ina thamani
ya Sh. 550,000 hivyo
zote zina thamani ya Sh.
3,850,000 na kuongeza
Kuwa endapo seri-
kali itamlipa itakuwa
imemwokoa kwa kuwa
hivi sasa anaishi katika
mazingira magumu
kutokana na kutokuwa

na nyavu.
“Sasa hivi nahangaika
hangaika tu, nadandia

kwenye vyavu za wen-
zangu, hivyo naomba
serikali ifanye haraka
ili nipate kujikwamua
kimaisha kwa kuwa
uUvuvi kwangu ndilo
tegemeo la maisha
yangu,” alisema.
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HABARI KITAIFA

Mfanya-
biashara
Merrysi-
ana Shija,
kutoka Soko
la Ndembezi
Shinyanga
Mjini,
akielezea
namna
wana-
vyofanyiwa
matukio ya
ukatili wa
Kijinsia kwe-
nye masoko
ikiwamo na
kutukanwa
matusi ya
nguoni.
PICHA: SHA-
BAN NJIA

Ruaha kuanzisha utalii wa boti

Novatus Makunga,
ARUSHA

USAFIRI wa boti unatarajia
kutumika katika Mto Ruaha iki-
wa ni kivutio kipya cha utalii
katika Hifadhi ya Taifa ya Ruaha,
mkoani Iringa, kuanzia mwa-
kani.

Tayari aina nyingine ya utalii
wa kuruka kwa kutumia puto
ulishaanza katika hifadhi hiyo
mwaka 2018. Utalii wa kuruka
kwa puto umekuwa ukitumika
zaidi kwa miaka mingi katika
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti,
ukanda wa kaskazini.

Meneja Uhusiano wa Shirika

la Hifadhi za Taifa (Tanapa),
Paschal Shelutete, aliiambia Ni-
pashe kuwa hatua hiyo imelen-
ga kuongeza na kukuza sekta ya
utalii katika ukanda wa kusini.

Shelutete alisema kuwa Hi-
fadhi ya Taifa ya Ruaha ndiyo
mbuga kubwa kuliko zote Afri-
ka na ina vivutio vingi ambavyo
baadhi yake havipatikani katika
maeneo mengine ya dunia viki-
wamo vivutio vya asili na utama-
duni.

“Huu ni mpango kabambe wa
Tanapa kufungua utalii katika
ukanda wa kusini ambayo ina vi-
vutio lukuki,” alisema Shelutete.

Shelutete alisema pia shirika

hilo tayari limehamasisha utalii
wa kuruka angani kwa kutumia
puto (balloon) katika hifadhi
hiyo ya Ruaha.

Shelutete  alisema  kuwa
Tanapa imeamua kuhamasisha
wawekezaji kuwekeza kwenye
utalii wa kusafiri kwa boti na
kuruka kwa puto katika Hifadhi
ya Ruaha.

Alisema utalii huo utahusi-
ka na usafirishaji wa watalii
ndani ya hifadhi hiyo kutoka
eneo moja kwenda lingine na
utatoa fursa kubwa kwa watalii
kutumia saa chache na kutem-
belea maeneo mapana zaidi na
pia kuona wanyama wengi zaidi

kwa muda mfupi.

“Utalii huu utawapa urahisi
zaidi watalii kuona vivutio vingi
na watasafiri kwa urahisi zaidi
kuliko wanavyotumia usafiri wa
magari,” alisema.

Idadi ya watalii waliokwenda
kutembelea vivutio vya watalii
nchini iliongezeka kutoka
watalii 1,284,279 mwaka 2016
hadi kufikia 1,327,143 mwaka
2017.

Katika kipindi hicho mapato
ya serikali yanayotokana na
utalii yameongezeka kutoka
dola za Marekani bilioni 21,
mwaka 2016, hadi dola bilioni
2.2 mwaka 2017.

DTB yazindua huduma kufikia wateja wa mbali

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya DTB-Tanzania jana,
imezindua huduma tatu za ku-
wafikia wateja walio mbali na
matawi na kupunguza gharama
za kupata huduma za kibenki
kwa wateja wake.

Huduma hizo ni pamoja na
Prepaid Card, DTB Wakala na
Merchant Payment devices
(POS).

Taarifa iliyotolewa na benki
hiyo, ilisema kadi hizi za Pre-
Paid ambazo zipo kwenye mfu-
mo wa MasterCard, zina uwezo
wa kubeba fedha aina 10 zina-
zotambulika kimataifa tofauti na
shilingi ya Tanzania ambayo ni
fedha namba moja.

“Kadi hizi zinafaa kwa wafan-
yabiashara wanaosafiri nje ya
nchi kwa matibabu, wanafunzi
wanaosoma nje ya nchi na
watalii. Fedha hizi ni pamoja

na Dola za Kimarekani, Yuro
ya bara la Ulaya, Paundi ya Uin-
gereza, Dirham ya Ufalme za Ki-
arabu, Rupee ya India, Randi ya
Afrika Kusini, Yuan ya Uchina,
Dola ya Canada na Shilingi za
Kenya na Uganda,” ilisema taar-
ifa hiyo.

Aidha, ilisema kadi hizo zipo
kwenye teknolojia ya hali ya
juu ili kuimarisha usalama kwa
wateja na haziwezi kughushiwa
kwa namna yoyote.

Akizungumza na wageni waa-
likwa katika hafla ya uzinduzi,
Mwenyekiti wa Bodi ya DTB -
Tanzania, Abdul Samji, alisema,
dhamira ya benki ni kubore-
sha huduma kwa wateja kwa
kuwekeza kwenye teknolojia.
“Nina furaha kwamba kwa mara
nyingine tunawaletea huduma
salama, rahisi na yenye thamani
kwa pesa za wateja wetu.”

“Kwa kuzindua huduma kupi-
tia mawakala, wateja wetu wata-

pata huduma za kibenki moja
kwa moja kupitia mawakala
110 ambao wamesambaa nchi
nzima. Huduma zinazopatikana
kwa kupitia mawakala wetu ni
kuweka fedha, kutoa pesa na
kuangalia taarifa fupi za mia-
mala.

Huduma za kibenki kupitia
mawakala ni mkakati mahususi
wa kuongeza ufanisi kiuchumi
kwa kufikia Watanzania waliopo
katika maeneo ambayo hakuna
huduma za kibenki zaidi ya asil-
imia 80 ya Watanzania wote.

Taarifa hiyo iliongeza kuwa
huduma kupitia mawakala zi-
nakuwa muhimu hasa katika
sehemu ambazo benki haziwezi
kuweka matawi kulingana na
uwekezaji unaohitajika.

Merchant Point of Sales (POS)
Machines, ambazo zinatumia
Visa na MasterCard ni mahususi
kwa malipo kwenye maduka
makubwa (Supermarkets) hoteli

na migahawa na pia maduka ya
kawaida. Machine hizo hutu-
mika kufanya malipo moja kwa
moja toka kwenye akaunti ya
mteja badala ya kutembea na
pesa taslimu. Merchant Point of
Sales (POS) zinapunguza kwa ki-
asi kikubwa gharama na madha-
ra ya kutembea na pesa taslimu.

DTB-Tanzania kwa sasa ina
matawi 28 nchini, 14 kati ya hayo

DTB-Tanzania ni kampuni
tanzu ya kampuni ya DTB (DTB
Group) inayoendesha shughuli
za kibiashara katika ukanda wa
Afrika Mashariki nchini Kenya,
Uganda na Burundi. DTB Tan-
zania pia ni kampuni tanzu ya
Mfuko wa Aga Khan wa Maende-
leo ya Kiuchumi (The Aga Khan
Fund for Economic Develop-
ment - AKFED) ambayo ni tawi
la Mtandao wa Maendeleo wa
Aga Khan (Aga Khan Develop-
ment Network -AKDN).

Wanawake
sokoni walia
kunyanyaswa
kijinsia

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANAWAKE wanaofanyabi-
ashara ya kuuza bidhaa mbalim-
bali kwenye masoko ya Shinyanga
Mjini, wamelalamika kufanyiwa vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia kwe-
nye maeneo hayo, ikiwamo kutole-
wa lugha chafu za kuwadhalilisha
viungo vya maumbile yao.

Walitoa kilio hicho jana kwe-
nye uzinduzi wa mradi wa kuzuia
ukatili wa kijinsia kwenye masoko
ya Shinyanga Mjini, utakaotekele-
zwa na Shirika la Agape la mkoani
hapa, ambalo linajishughulisha na
shughuli ya kupinga ukatili kwa
watoto na wanawake, utakaodumu
mwaka mmoja.

Mmoja wa wanawake hao,
Merysiana Shija, mfanyabiashara
katika Soko la Ndembezi, alisema
wamekuwa wakikumbana na
matukio mengi ya ukatili wa Kijin-
sia, ikiwamo kutolewa lugha chafu
kutoka kwa wafanyabiashara wen-
zao wa kiume na baadhi ya wateja
pamoja na kudhulumiwa pesa.

“Nalipongeza sana Shirika hili
la Agape kwa kuzindua mradi huu
wa kutokomeza ukatili wa kijinsia
kwenye masoko yetu ya Shinyan-
ga mjini, sababu imekuwa ni kero
kwetu sisi wanafanyabiashara
wanawake, tunatukanwa matusi
ya nguoni pamoja na kudhulumiwa
kwa kutolipwa pesa zetu na baa-
dhi ya wateja wa kiume,” alisema
Shija.

“Mfano kwenye biashara yangu
ya awali ya mamalishe niliachana
nayo baada ya mtaji kukatika, ni-
likuwa nikilisha wachimba msingi
wa barabara kwa tenda, lakini
baada ya kazi yao kuisha wali-
goma kunilipa huku nikiambulia
na matusi juu ya nguoni, nikaamua
kuanza upya biashara nyingine,”
aliongeza.

Baadhi ya wenyeviti wa masoko
ya Shinyanga mjini akiwamo Has-
sani Baruti wa Nguzo Nane na
Tracey Leonard wa Ndembezi, kwa
nyakati tofauti walikiri kuwapo na
matukio hayo ya ukatili wa kijinsia
kwa wafanyabiashara wanawake,
mengine wamekuwa wakiyatatua
Kupitia vikao vya sokoni.

Naye Ofisa mradi huo wa ku-
tokomeza ukatili wa kijinsia kwe-
nye masoko ya Shinyanga mjini,
Mustapha Isabuda, kutoka Shirika
hilo la Agape, alisema wameuan-
zisha baada ya kufanya utafiti na
kugundua wafanyabiashara wengi
wanawake wanafanyiwa ukatili
na kutokujua wapi pa kupata haki
Zao.

Kwa upande wake Ofisa Maen-
deleo ya Jamii Manispaa ya Shin-
yanga, Bestina Gunje akimwakili-
sha Mkurugenzi wa manispaa hiyo,
Geofrey Mwangulumbi, aliwataka
wafanyabiashara wanawake wasi-
we wanakaa kimya pale wanapo-
fanyiwa ukatili kwa kutoa taarifa
ili wasaidiwe kupata haki zao.
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HABARI ARUSHA

Kamati ya Bunge vabaini
madudu mradi wa maji

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUMERU

RADI wa maji wa
Loovilukuny uliopo
Halmashauri  ya
Arusha umeshind-
wa kukamilika kwa zaidi ya
miaka sita, baada ya serikali
kushindwa kulipa fedha za ma-
dai ya malipo kwa wakati.
Kucheleweshwa kulipwa
kwa fedha hizo, kumesaba-
bisha gharama za mradi huo
kuongezeka kutoka Sh. milioni
777 za awali hadi kufikia Sh. bil-
ioni 1.35.
Akizungumza kwa niaba ya
makandarasi wenzake mbele

ya Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Kilimo, Mifugo na Maji,
iliyotembelea mradi wa Loovi-
lukuny mmoja kati ya miradi 10
iliyopo wilayani Arumeru jana,
mkandarasi Samuel Rugemalila,
alisema ucheleweshwaji wa
fedha unasababisha miradi ya
maji kuchelewa kumalizika kwa
wakati.

Alisema mradi wa Looviluku-
ny umechelewa kukamilika kwa
zaidi ya miaka sita sasa.

Alisema hali hiyo imesababi-
sha gharama za mradi kupanda
kutoka Sh. milioni 777 za awali
hadi hadi kufikia Sh. bilioni 1.35.

Alisema mradi huo ulianza
mwaka 2013, licha ya changa-

moto alizokumbana nazo, hadi
sasa umefikia asilimia 99 na
ameshalipwa Sh. milioni 902,
lakini bado anadai fedha ny-
ingine.

“Si katika mradi huu tu, nime-
fanya kazi Babati nikakamilisha
mradi wa Sh. bilioni 1.2 kwa
wakati na Monduli mradi mmo-
ja wa miezi sita, lakini hadi sasa
sijalipwa fedha zangu licha ya
kuwasilisha hati za madai wiza-
rani,” alisema.

Kwa upande wake, Mwenyeki-
ti wa Kamati hiyo, Mahmoud
Mgimwa, alisema ni vyema
serikali ikaharakisha ulipwaji
wa nyaraka za madai kwa ma-
kandarasi zinazowafikia kwa

wakati ili kuokoa gharama.

“Sasa mmejionea wenyewe
wajumbe wenzangu kama mra-
di umechelewa kwa miaka sita
gharama za mradi zimepanda
hadi Sh. bilioni 1.35 kwa sababu
ya ucheleweshwaji usio wa la-
zima, msicheleweshe miradi ya
maendeleo hususan ya maji,”
alisema.

Kwa upande wao uongozi wa
Wilaya ya Arumeru, ulisema
licha ya serikali kuchelewesha
fedha za miradi, umekuwa uki-
zungumza na viwanda vinavyo-
zalisha mabomba na kuwakope-
sha makandarasi, ili miradi ya
maji isikwame kwa kuwa wa-
nanchi wanahitaji maji.

4
y

Mkuu wa Wilaya ya Mbulu mkoani Manyara, Chelestino Mofuga (wapili kulia) na baadhi ya watumishi wa halmashauri ya wilaya hiyo,
wakifurahia picha ya jengo jipya la makao makuu ya halmashauri hiyo juzi, litakalojengwa Kata ya Dongobesh. PICHA: GIFT THADEY

Mizengo Pinda kutembelea majimbo saba ya CCM

Na Mwandishi Wetu,
KITETO

WAZIRI Mkuu mstaafu, Miz-
engo Pinda, ambaye ni mlezi wa
CCM Mkoa wa Manyara, amean-
za ziara ya siku nane kukagua
utekelezaji wa Ilani ya CCM na
kufanya vikao vya ndani katika
majimbo yote saba yanaongo-
zwa na chama hicho.

Akiwasili wilayani Kiteto, Pin-
da alipokelewa na viongozi wa
serikali na CCM katika Kata ya
Dosidosi akitokea jijini Dodoma
juzi.

Katika mapokezi hayo, alise-
ma Watanzania wote wana-
paswa kumuunga mkono Rais
Magufuli ambaye anafanikisha
maendeleo katika sekta mbal-
imbali bila ubaguzi wa vyama,
itikadi, udini wala ukabila.

Alisema ili kuunga mkono
jitihada zinazofanywa na Rais
Magufuli wananchi wanapaswa
kuchangia miradi ya maendeleo
ili kuleta tija kwa jamii.

Pinda alisema lengo kubwa
la ziara yake mkoani humo ni
kukagua utekelezaji wa ilani ya
CCM kwenye majimbo yote saba

ambayo hivi sasa yanaongozwa
na CCM. Katibu wa CCM, Wilaya
ya Simanjiro, Ally Kidunda,
alisema mlezi  huyo wa CCM
baada ya kutokea wilayani Kite-
drekes, kilichopo Kata ya Kit-
wai, ambapo ni mpakani mwa
Wilaya ya Simanjiro na Kiteto.

Alisema baada ya kuwasili
Londrekes, Pinda atafanya ki-
kao cha ndani na viongozi na
wanachama wa CCM mjini
Orkesumet, na atawapokea wa-

na kisha ataweka jiwe la msingi

la CCM tawi la Nakweni.

“Baada ya hapo msafara
wake utaelekea mji mdogo wa
Mirerani, ambapo ataongea
nao kwenye mkutano wa ndani
utakaofanyika ukumbi wa Son-
gambele,” alisema.

Kwa mujibu wa Katibu Mwen-
ezi wa CCM Mkoa wa Manyara,
Jacob Siay, ziara hiyo ya Pinda
itakuwa ya siku nane.

Alisema Pinda atatembelea
majimbo saba ya Kiteto, Siman-

Mjini.

Mirerani
watekeleza
miradi ya
bil. 1.7/-

Na Mwandishi Wetu, MIRERANI

MAMLAKA ya Mji Mdogo wa
Mirerani, wilayani Simanjiro, im-
efanikisha miradi ya maendeleo
yenye thamani ya Sh. bilioni 1.7
katika kipindi cha miaka mitano
ya uongozi wao.

Mwenyekiti wa mamlaka
hiyo, Adam Kobelo, aliyasema
hayo kwenye kikao maalum cha
baraza la mamlaka hiyo.

Alisema miradi hiyo imejikita
kwenye sekta mbalimbali iki-
wamo 14, mikubwa va elimu,
afya, maji, ardhi, barabara na
mengineyo.

Alisema baadhi ya miradi
hiyo imefanikishwa na Serikali
Kuu, Halmashauri ya Wilaya ya
Simanjiro, taasisi binafsi, kam-
puni binafsi na watu binafsi
wakiwamo wafanyabiashara wa
madini ya tanzanite.

“Tulikaa vikao sisi kama vion-
gozi tukachakata tukawafuata
wadau wa maendeleo kisha
wakachangia maendeleo nasi
tunapaswa kupongezwa kwenye
hilo,” alisema.

Alitaja baadhi ya miradi hiyo
ni madarasa, jengo la utawala na
maabara ya Shule ya Sekondari
Songambele na madarasa ma-
tano ya Shule ya Msingi Songam-
bele. Alitaja miradi mingine ni
jengo la mama na mtoto Kituo
cha Afya Mirerani, kisima cha
maji, jengo la CTC na jengo la
kuhifadhi maiti lililopo hatua ya
kukamilika.

“Miradi mingine ni madarasa
mawili ya Shule ya Msingi
Jitegemee, kisima cha maji Shule
ya Msingi Songambele, kiwanda
cha ngozi, mashine ya kiwatesi
na upimaji wa viwanja,” alisema.

Alisema bado wana changa-
moto ya uhaba wa madarasa,
ukosefu wa nyumba za walimu,
umaliziaji maabara ya Shule ya
Sekondari Mirerani Benjamin
Mkapa na samani za Shule ya
Sekondari Songambele.

Alisema anatarajia wananchi
watatambua juhudi zao za
maendeleo na ili kuwaunga mko-
no watawachagua tena viongozi
hao kwenye uchaguzi wa serikali
za mitaa unaotarajia kufanyika
Oktoba mwaka huu.

Hata hivyo, Mwenyekiti wa
CCM wa Wilaya ya Simanjiro,
Awadhi Omary, aliwapongeza
viongozi hao kwa kufanikisha
miradi hiyo ya maendeleo kwa
wananchi.

Alisema kutokana na kuchapa
kazi kwa bidii na mafanikio hadi
kufanikisha maendeleo ana ima-
ni wananchi watawachagua tena
kwenye uchaguzi wa serikali za
mitaa unaotarajiwa kufanyika
mwaka huu.



HABARI KILIMANJARO

Hospitali ya KCMC yatangaza
uhaba wahudumu wa afya

Na Godfrey Mushi, MOSH |

OSPITALI ya Rufani

ya KCMC mkoani Kili-

manjaro inakabiliwa na

upungufu wa wauguzi
498 katika hatua inayodaiwa ku-
sababisha wahudumu kuelemewa
na kazi na hivyo kuathiri utoaji hu-
duma hospitalini hapo.

Hayo yamo katika ripoti ya
Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali
hiyo na Katibu wa Shirika la Msa-
maria Mwema Tanzania (GSF), Dk.
Gileard Masenga.

Masenga alikuwa akizungumza

na Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT), Askofu
Dk. Fedrick Shoo kuhusu ma-
fanikio na changamoto zinazoi-

kabili hospitali hiyo
yarufani ya mikoa ya kanda ya
kaskazini.

KCMC ni hospitali inayomi-
likiwa na Kanisa la KKKT na inasi-
mamiwa na Shirika la Msamaria
Mwema. Shirika hilo limesaini
mkataba maalumu (MoU) kati
yake na serikali, ambapo serikali
inagharamia matumizi ya kawaida
na shirika linagharamia mali zake
ambazo hazihamishiki kama ma-

jengo na ardhi.

“Kwa sasa tuna wauguzi 198
tu, lakini kwa uhalisia tulitakiwa
kuwa na wauguzi 696. Aidha, bado
hospitali ina upungufu wa madak-
tari bingwa na kwa sasa kuna
madaktari bingwa 48 tu, ambapo
kulitakiwa kuwa na madaktari
bingwa 100,” alisema.

Kuhusu utoaji wa huduma kwa
wagonjwa wanaolazwa hospital-
ini hapo, Dk. Masenga ameeleza
kuwa kwa sasa hospitali ina jumla
ya vitanda 639.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
huyo, idadi ya wagonjwa huwa

inaongezeka na kusababisha wag-
onjwa kulala katika korido.

Kutokana na hali hiyo, wal-
ilazimika kufanya upanuzi wa
kitengo cha wagonjwa wa nje na
wagonjwa wa ndani. Idadi ya wag-
onjwa wa nje ni kati ya wagonjwa
600, mpaka 800 kwa sasa.

Kwa sasa hospitali inapokea
wagonjwa kati ya 36470 kwa
mwezi, ambapo asilimia 79.7 ya
wagonjwa wote wanaohudumiwa
katika Hospitali ya KCMC wana-
toka kwenye mikoa ya Kiliman-
jaro, Arusha, Manyara, Tanga, na
Singida.

Kampuni tatu zajitokeza kupima ardhi

Na Godfrey Mushi, MOSH |

SERIKALI imeziteua kampuni
tatu zinazojihusisha na shughuli
za upimaji ardhi nchini kikiwamo
Chuo cha Ardhi Morogoro, kuanza
upimaji wa ardhi katika kata tano
za Manispaa ya Moshi ili kumaliza
migogoro na kurahisisha urasim-
ishaji wa makazi holela.

Kampuni mbili zilizoungana na
chuo hicho kutekeleza agizo la Wa-
ziri wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, William Lukuvi, ni
Land Survey Consult Ltd na AG
Analysis, zote za Dar es Salaam.

Jana, Meya wa Manispaa ya
Moshi, Raymond Mboya, alithibiti-

sha kuanza kazi kwa wapimaji hao
katika baadhi ya mitaa katika kata
tano za Longuo, Rau, Njoro, Msa-
ranga na Ng'ambo.

“Ni kweli hizo kampuni zinapima
huko mitaani hivi sasa, tunaomba
wananchi wetu wawaunge mko-
no kwa sababu ni kwa faida yao.
Watalaamu wa kampuni hizi wa-
natakiwa kushirikiana na Idara ya
Ardhi na Mipango Miji kuhakikisha
wananchi hasa wenye kipato cha
chini wanarasimishwa,” alisema.

Mara kadhaa Waziri Lukuvi ame-
kuwa akielekeza kuwa mikakati ya
serikali ni kuhakikisha ardhi yote
ya Tanzania inapangwa, kupimwa
na kumilikishwa kisheria.

Wiki iliyopita, Waziri Lukuvi
wakati anazindua mpango wa ku-
tambua na kusajili kila kipande
cha ardhi mijini, alisema serikali
imekuja na mpango huo wenye
lengo la kuleta mapinduzi makub-
wa ya kiuchumi kwa wananchi
na kuwawezesha kushiriki katika
maendeleo.

Alisema mpango huo ambao un-
ategemewa kutekelezwa katika mi-
taa ambayo haijapimwa na haipo
katika zoezi la urasimishaji katika
halmashauri zote na mijini, hau-
tahusisha wakazi waliopo katika
maeneo hatarishi ikiwamo ma-
bondeni na maeneo yaliyopita gesi.

Pamoja na mambo mengine,

ameeleza kuwa ili wananchi
waweze kushiriki maendeleo
hayo, usalama wa miliki ya ardhi
yao ni suala muhimu, ambapo ka-
tika hilo leseni za makazi cha ku-
tumia ardhi mijini hutolewa kama
hatua za awali za umilikishaji ka-
tika maeneo yaliyojengwa kiholela
wakati taratibu za mipango min-
gine juu ya eneo husika zinaende-
lea.

“Mpango huu wa kutambua
kila kipande cha ardhi mijini am-
bao unaanzia Mkoa wa Dar es
Salaam utatekelezwa nchi nzima,
utekelezaji wake utagharamiwa na
serikali kwa kushirikiana na mam-
laka za upangaji,” alisema Lukuvi.

Mwanafunzi
akatisha
masomo
kwa uvjauzito

Na Mwandishi Wetu, SIHA

MWANAFUNZI mmoja wa
kidato cha nne katika Shule
va Sekondari ya Matadi ili-
yoko Wilaya ya Siha mkoani
Kilimanjaro, amekatisha
ndoto yake ya kuendelea na
masomo, baada ya kufuku-
zwa shule kutokana na
kupata ujauzito.

Mtuhumiwa anayes-
adikiwa kutenda kosa hilo
dhidi ya mwanafunzi huyo,
hajakamatwa mpaka sasa na
hajulikani alipo.

Mkuu wa Shule hiyo,
Betram Ndumba, amethibiti-
sha kuwa mwanafunzi huyo
ameshakatisha masomo yake
tangu mwezi huu.

“Ni kweli toka Januari hadi
Machi, kuna mwanafunzi
mmoja wa kidato cha nne
amepata ujauzito na mwaka
jana pia mwingine alikatisha
masomo yake vivyo hivyo.
Tunajitahidi kutoa elimu kwa
wanafunzi na wazazi wa-
napokuja lakini bado suala
hilo ni changamoto,” alisema
Ndumba.

Mkuu huyo wa shule
ameeleza kwamba tayari
suala hilo limesharipotiwa
katika Kituo Kikuu cha Polisi
Sanya Juu kwa ajili ya hatua
zaidi.

Hali ya mimba za utotoni
kwa wanafunzi wa shule za
sekondari katika Wilaya ya
Siha, inadaiwa kuchangiwa
na sababu mbalimbali iki-
wamo Vvishawishi na ku-
rubuniwa kwa wasichana
wadogo kutokana na umbali
wa shule hizo na makazi ya
watu.

Diwani wa Kata ya Ndu-
meti, Jackson Rabo, alipouli-
zwa kuhusiana na changamo-
to hiyo amekiri changamoto
kama hizo kujitokeza katika
baadhi ya maeneo, ingawa
wameendelea kuchukua hat-
ua kali na sasa wanaongeza
nguvu kudhibiti kabisa hali
hiyo.

Tatizo hilo la ujauzito
kwa wanafunzi wa shule za
msingi na sekondari katika
wilaya hiyo limeendelea
kuumiza vichwa viongozi wa
ngazi ya serikali, wazazi na
wadau wa elimu hasa baada
yva Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, kuagiza kusakwa kwa
watu wote waliowapa mimba
wanafunzi na kufikishwa
kwenye vyombo vya dola.

Februari 25, mwaka huu,
Majaliwa akiwa katika wilaya
hiyo alisema katika kipindi
cha kuanzia mwezi Januari
hadi Desemba mwaka jana,
jumla ya wanafunzi wa kike
57, walikatishwa masomo
baada ya kupata mimba na
hadi sasa kesi zilizofunguliwa
ni sita pekee.
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JANA ilikuwa Siku ya

Kimataifa ya Kufurahi.

Inaelezwa kitaalamu, furaha

inafanyika kwa njia tano.
Mtaalamu Profesa Lau-

rie Santos wa Chuo Ki-

kuu cha Yale, Marekani,

anasema:"Sayansi imedhihiri-

sha kwamba kuwa na furaha

inahitaji jitihada za ku-

sudi. Sio rahisi na huchukua

muda.”

AFYA

SIKU va Kufurahi Duniani...

Anataja njia tano za kufikia
furaha: Mosi, ni kutengeneza
orodha ya kuwa na shukrani,
akiwahimiza zaidi wanafunzi
waandike mambo wanay-
oshukuru maishani mwao
Kila siku.

Pili, ni kulala muda mrefu
kwa wastani wa saa nane
kila siku, kwa kuwa kunapun-
guza MSONgo wa Mawazo.

Tatu, mtu ajipe muda kuta-

fakari angalau dakika 10 kila
siku, jambo ambalo profesa
huyo anasema binafsi imem-
saidia sana.

Nne, kupata muda wa
kujiliwaza na kuzungumza
ma marafiki, jambo linaloka-
ribisha furaha na mwisho, la
tano ni kupunguza uhusiano
wa mitandao wa kijamii,
badala yake kuwekeza zaidi
katika uhusiano halisi. BBC.

UPASUAJI WA KIHISTORIA MOI

Aliyetumia vidole, mara ya

Profesa Laurie Santos, akitabasamu. PICHA: MTANDAO.

Kkwanza atumia nyayo zake

Na Mary Geofrey

BORESHAJI wa hudu-

ma za matibabu katika

Taasisi ya Tiba ya Mi-

fupa na Mishipa ya Fa-
hamu Muhimbili (MOI), umeweza
kubadili maisha ya binti ambaye
kwa miaka 20, hajawahi kukanya-
ga ardhi kwa kutumia miguu.

Kwa mwaka mmoja wa matiba-
bu aliyopatiwa MOI na madaktari
bingwa na vifaa vya kisasa vilivy-
opo, ameweza kutembea akitumia
nyayo zake, jambo ambalo haku-
wahi kulifikiria kutokea.

Doris Martin (21), mkazi wa
mkoa wa Kagera, alifunga safari
laam, akiongozana na mama yake
mzazi, Philemina Martin.

Anasema, alianza kuugua tangu
utotoni na hakuweza kutembea
kwa kukanyaga nyayo zake chini,
bali alitumia vidole vya miguu
kusimama.

Doris anasimulia kwamba
baada ya kukaa kimya kwa miaka
mingi, alishindwa kusimama peke
yake, hivyo kuanza kutumia viatu
vya mchuchumio.

“Nilikuwa siwezi kabisa kusima-
ma mwenyewe, bila ya kutumia
viatu vya mchuchumio. Nilipokuja
MOI mwaka jana, wakaniambia
nina tatizo la miguu na wakaanza
kunipatia matibabu,” anasema
Doris.

Anaeleza kwamba, walianza
kumfanyia upasuaji mguu wa
kwanza kwa ajili ya kushusha baa-
dhi ya mifupa, ili iweze kuzifanya
nyayo zilingane na aweze kukany-
aga chini.

Doris anasema, baada ya miezi
mitatu walimfanyia upasuji mguu
wa pili na sasa wamemfunga vyu-
ma na kumvalisha viatu vya raba,
vinavyomfanya akanyage chini
bila ya shida.

“Namshukuru  Mungu na
madaktari wote wa MOI, kwa kuni-
wezesha kukanyaga chini peke
yangu kwa mara ya kwanza kwe-
nye maisha yangu. Awali nilikuwa
siwezi kabisa na sijawahi kukanya-
ga chini,” anasema Doris.

0 Alitegerpea mchuchumio Kila mahali

t

Doris Martin, akiwa na mama yake, Philomena Martin.

Anaongeza kuwa, tukio hilo la
kuanza kukanyaga chini kwa mara
ya kwanza, lilimshtua mama yake
mzazi na hata akapoteza fahamu
kwa muda kutokana na mshtuko
wa tukio hilo.

Mwanamke huyo anafafan-
ua kuwa, hadi sasa anaende-
lea na wamemwahidi, baadaye
wataangalia namna ya kuanza
kumfanyia matibabu ya mgongo
na shingo, ambayo kwa sasa inam-
sumbua.

“Madaktari walisema wanani-
fanyia upasuaji wa miguu kwanza
na baadaye ndio wataangalia
namna ya kunifanyia matibabu ya
mgongo ambayo maumivu yake
yanatokana na matatizo ya miguu,
niliyokuwa nayo,” anasema.

Doris anasema, sababu ya ku-
fanyiwa matibabu kwa takribani
mwaka mzima, amelazimika
kuathirika kimasomo kwamba,
anarudia darasa - kidato cha sita
mwaka huu kwa matarajio ya ku-
maliza.

Mwanafunzi huyo anasema,
kwa sasa anakabiliwa na changa-
moto ya usafiri kwenda na kurudi
shuleni, kwa sababu anachoka ku-
tokana na hali aliyo nayo.

Matamanio yake binafsi ku-
patiwa huduma ya hosteli, itakay-
omrahisishia maisha ya masomo,
badala ya kwenda na kurudi shu-
leni kila siku; Tabata hadi shule ya
Jangwani.

KINAMAMA MOI

Wanawake watumishi wa MOI,
waliguswa na changamoto anayo-
pitia Doris, hivyo katika kushere-
hekea Siku ya Wanawake Duniani
Machi 8, mwaka huu, walimpatia
kiti cha kutembelea.

Doris anasema, kiti hicho ki-
tamwezesha kuingia na kutoka
darasani na kuzunguka maeneo
ya shule na maeneo mengine atat-
umia fimbo aliyopewa kutembe-
lea.

MAMA YAKE

Philomena Martin, mama wa
Doris, anasema walifika MOI tangu
mwaka jana kwa ajili ya matibabu
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AFYA

Aliyetumia vidole, mara ya

Kwanza atumia nyayo zake

ya shingo na mgongo na walipom-
fanyia kipimo cha MRI, alibainika
kuwa na tatizo la mgongo.

Anasema miguu ya mtoto wake
kutokanyaga chini, walihisi ni
suala la kawaida, kwa sababu wal-
ishazoea kumuona hivyo tangu
amezaliwa, lakini alishauriwa ku-
tatua changamoto hiyo.

Philemina anasema baada ya
kukubali, walianza vipimo Machi
mwaka huu na ikabainika tatizo
lipo kwenye miguu, hali inay-
ochangia maumivu.

Anasema walielezwa warudi
nyumbani hadi mwezi Mei mwaka
jana, walikopangiwa ratiba za ku-
fanyiwa upasuaji na Mei 28, wali-
fanyiwa upasuaji mguu mmoja na
alikaa hospitali kwa wiki moja.

Mama huyo anasema, kisha
akaruhusiwa kurudi nyumbani,
hadi baada ya wiki sita aliporudi
tena kufanyiwa upasuaji mguu wa
pili.

Philomena anasema Agosti 14
mwaka jana, alifanyiwa upasuaji
mguu wa pili na waliruhusiwa ku-
rudi nyumbani na kuanza kufuata
ratiba za kliniki kila wiki mara tatu.

Anasema, kwa sasa wamepangi-
wa kliniki kwa ajili ya mazoezi kwa
wiki 40 na kwa namna anavyoona
maendeleo ya binti yake. anaamini
atapona.

TATIZO LILIVYOANZA

Mama huyo anasimulia, mwa-
nawe alizaliwa bila ya tatizo lolote
na alianza kutembea akiwa na
miezi tisa, lakini kila alivyokuwa
akitembea alilia.

“Nilikuwa sielewi nini maana
yake na alipoanza kuongea akawa
anasema mama naumia, lakini ni-
kawa sielewi anaumwa vipi.

“Nikaanza kumpeleka hospitali
bila ya majibu na madaktari bing-
wa walivyokuja, nilimpeleka wa-
kaniambia tatizo litabainika pindi
atakavyoendelea kukua,” anasema
Philomena.

Anasema madaktari mbalimbali
waliofika mkoani Kagera, walim-
shauri kumsomesha mtoto shule
za karibu, ili kumpunguzia uchovu
na mtoto wake alipofika darasa la
saba, hali ilibadilika akashindwa
kutembea bila ya viatu vya mchu-
chumio.

Philomena anasema, kila mwa-
ka alivyoongezeka, alilazimika
kutumia viatu vya mchuchumio
mkubwa na alimwongezea soli
kadri siku zilivyoongezeka.

Mama huyo anasema ilifika
wakati, mtoto huyo alishindwa
kubeba begi la madaktari na vitu
vizito, hivyo mama huyo alichukua
jukumu la kumsaidia.

“Mwanangu aliendelea kwenda
shule na viatu vya mchuchumio
na walimu na wanafunzi walim-
welewa na alipofika kidato cha
tano, hali ilizidi kuwa mbaya zaidi.
Akaanza kulalamika kuumwa shin-
g0 na mgongo,” anasimulia mama
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Doris Martin, akiwa katika baiskeli ya wagonjwa aliyonunuliwa na kinamama, watumishi wa
Hospitali ya MOI, anakotibiwa. PICHA ZOTE: MARY GEOFREY.

Nilikuwa
sielewi nini
maana yake
na alipoanza
kuongea
akawa anase-
ma mama
naumia,
lakini ni-
kawa sielewi
anaumwa
Vipi.

huyo.

Philomena anasema, binti huyo
alipata wakati mgumu wa kufa-
hamu namna ya kumsaidia binti
yake, kwa sababu madaktari wal-
imwambia ugonjwa huo hauna
dawa.

ALIVYOHAMISHIWA MOI

Anasema, binti huyo hakupata
dawa ya aina yoyote na alipoenda
hospitali tena, alihamishiwa katika
Taasisi ya Tiba ya Mifupa(MOI),
ambako alianza kupatiwa mat-
ibabu.

“Namshukuru Rais Dk. John
Magufuli, chini ya uongozi wake,
aliniwezesha mimi kupatiwa ru-
fani ya kuja MOI mwaka jana na
nikaanza matibabu na nilipofika
walinilaumu kwanini nilimchelew-
esha,” anaeleza Philomena na kue-
ndelea:

“Kama ningekuwa najua kuna
tiba ningewahi kumleta binti

yangu, angekuwa ameshapona,
naumia kuchelewa kumtibu binti
yangu.”

CHANGAMOTO

Anasema, mwanzo alipofika na
kuanza matibabu alilazimika kum-
hamishia katika Shule ya Sekond-
ari Jangwani, ambako anasoma
hadi sasa.

Anasema kwa sasa ameanza
kwenda shule, lakini anakabiliwa
na changamoto ya kuchoka na
amekuwa, akimpeleka na kum-
rudisha nyumbani kila siku.

Mama huyo anaeleza zaidi
kuwa, hivi sasa anamfuatilia ku-
pata huduma ya hosteli, lakini
anashauriwa kusubiri hadi wa-
takapomaliza wanafunzi wa kida-
to cha sita.

Akiongea na Nipashe wiki moja
iliyopita, ilikuwa wiki ya tatu tan-
gu binti yake alipoanza kusoma
katika Shule ya Sekondari ya Wasi-

chana Jangwani, anakokabiliwa na
changamoto ya uchovu na daktari
alimzuia kupanda pikipiki, kwa
sababu inamuumiza mgongo.

Philomena anasema, kila siku
inamgharimu mtoto huyo zaidi ya
shilingi 6,000 kwa ajili ya kumpele-
ka na kumrudisha shuleni.

WATENDAJI MOI

Katibu wa Umoja wa Wanawake
wa Moi, Caroline Soleko, anasema
walichanga fedha kupitia umoja
wao kwa ajili ya kununua vifaa vya
kutoa misaada kwa wagonjwa wao,
akiwamo Doris.

Anasema, wameshatoa viti vya
kutembelea wagonjwa wawili na
msaada kwa watoto wenye vichwa
vikubwa na mgongo wazi wa Moi
na wagonjwa wa saratani, waliopo
katika Hospitali ya Taifa Muhim-
bili.

Bingwa wa tiba ya mifupa ku-
toka MOI, Dk. Kenedy Nchimbi,
anasema magonjwa ya mifupa
ya aina hiyo kwa sehemu kubwa,
yanatokana na upungufu katika
lishe na anataja vyakula vinavyo-
paswa kutumiwa zaidi ni maziwa,
dagaa, samaki, matunda na mboga
za majani, ili kuimarisha mifupa ya
binadamu.

MKURUGENZI MOI

Mkurugenzi Mtendaji wa MOI,
Dk. Respocious Boniface, anasema
wameendelea kuboresha huduma
7a upasuaji wa nyonga na maeneo
magumu, ambayo awali walikuwa
hawawezi kufanyiwa upasuaji
nchini.

Anasema Februari 14, mwaka
huu, kwa mara ya kwanza, MOI,
walifanya upasuaji wa maungo
ya nyonga na uti wa mgongo kwa
kushirikiana na madaktari bingwa
kutoka nchini India.

Upasuaji huo ulifanywa kwa siku
tatu na madaktari bingwa wa MOI
na wataalamu kutoka Hospitali ya
Zydus ya India na jumla ya wag-
onjwa sita wenye matatizo magu-
mu ya nyonga na uti wa mgongo
walifanyiwa upasuaji.

Anasema Oktoba mwaka jana,
waliingia mkataba wa ushirikiano
na hospitali hiyo, kwa lengo la
kubadilisha uzoefu wa wataalamu,
kufanya kambi za upasuaji kwa
wagonjwa kama walivyofanya hivi
karibuni. Anasema, baadhi wanay-
oyafanya katika kambi hizo ni ku-
waona wagonjwa wa kliniki na ku-
wafundisha wataalamu wa nchini,
kupitia mafunzo ya muda mfupi na
muda mrefu.

Anasema upasuaji huo unahu-
sisha pia, kuunganisha maeneo
ambako viungo vimepishana, ziki-
wamo nyonga ambazo humfanya
mtu achechemee.

“Tunatumia vyuma maalum
kuviunganisha na mfupa mfupi ili
kumfanya ulingane na kurudi ka-
tika hali yake ya kawaida kabisa,”
anasema.
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MAZINGIRA

Baa la njaa kwa maelfu ya wafugaji,

Turkana, Kenya

AKATI Wakenya wak-
iendelea kujadili haja
ya serikali kushughu-
likia ukame, makali
ya njaa yanaendelea kushuhudiwa
katika Kaunti (jimbo) la Turkana
ambayo imekumbwa na ukame.
Kupitia mitandao ya kijamii,
wananchi hao wanaitaka serikali
kuchukua hatua dhidi ya njaa hiyo
inayoendelea kusababisha vifo.
Mjadala unaendelea nchini, huku
idadi ya waliokufa kutokana na njaa
ikipanda, shule zikilazimika kufung-
wa, wanafunzi wanawafuata wazazi
wao maeneo ya misituni, kutafuta
chakula. Kuna wakazi sasa wanaho-
ji katika mitandao ya kijamii, nafasi
ya usalama wa chakula kitaifa na
namna inavyopatiwa kipaumbele.
Hivi sasa wazee, watoto, wa-
nawake wajawazito na wenye ul-
emavu, wanaendelea kuumia, ku-
tokana na ukosefu wa chakula na
maji.

MAELFU TAABANI

Inasadikiwa kwamba zaidi ya
watu 800,000 wanaendelea ku-
umia kwa makali ya njaa na kiu,
kwa mujibu wa ofisi ya Wizara ya
Kudhibiti Majanga na Utumishi wa
Umma, katika ya Kaunti ya Turkana.
kutana na kinamana na watoto pe-
kee, hali yao ya afya ikiwa imedor-
ora kabisa. Mifupa kwenye miili yao
inaonekana ishara kuwa wames-
tahimili njaa kwa siku kadhaa,”
anasema mwanahabari Faith Sudi,
aliyetembelea eneo la Turkana.

Anasema, hivi sasa hata miti ya
miba inayojulikana kustahimili
mazingira ya jua na jangwa, im-
ekauka na masomo shuleni yamesi-
mamishwa.

WANAFUNZI WATOWEKA

Katika Shule ya Msingi ya Lotu-
kumo, iliyoko katika Kaunti (jimbo)
ndogo ya Turkana ya Kati, wanafun-
zi wa darasa la nane (wanaotarajia
mtihani) pekee ndio wanaohudhu-
ria masomo, wengine wametoweka.

“Kwa sababu ya ukosefu wa
chakula, wanafunzi wengi wa-
najiunga na wazazi wao kutafuta
chakula popote watakapopata. Kwa
hiyo, hawawezi kufika shuleni,”
anasema Mwalimu Mkuu wa shule
hiyo, Ebong’'on Charles.

Darasa la pili ambalo kwa kawai-
da, huwa na wanafunzi 70, lilikutwa
na wanafunzi 11 pekee. Darasa la
kwanza halina mwanafunzi kwa
muda wa wiki mbili sasa.
nyingi hazina watu, isipokuwa wa-
jawazito, wakongwe na watoto wa-
dogo.

MJAMZITO MATATANI

Selina Ebei, ni mama mwenye
mimba ya miezi saba, anasema
amelazimika kulala siku kadhaa
bila chakula, pia ana mtoto mdogo
mwenye umri wa miaka miwili

minong’ono sasa wanapoteza maisha

« Mjamzito alalama siku 5 hajala kitu « Mifugo 30,000 yafa..waha-

wa watoto, wasiojiweza « Serikali: Hakuna vifo, wala njaa kihivyo
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Familia ikiwa nje ya nyumba yao wakijitafakari kuhusu njaa. PICHA ZOTE: MTANDAO

Kwa sababu
ya ukosefu
wa chakula,
wanafunzi
wengi wa-
najiunga na
wazazi wao
kutafuta
chakula pop-
ote wataka-
popata. Kwa
hiyo, ha-
wawezi ku-
fika shuleni.

™,

Mama mwenye simanzi ya janga la njaa, akiwa na wanawe.

VO

anayemtegemea: Anaeleza:

“Kutokana na hali yangu, siwezi
kwenda mwituni kila siku kutafuta
matunda ya mkoma kwa sababu ni
mbali na jua pia ni kali mno. Wakati
mwingine ninakaa siku tano bila
kutia chochote mdomoni.

“Mikoma niliyochuma ikiisha, tu-
nakaa njaa tu hadi nitakapojikaza
tena kwenda mwituni kuchuma
mikoma mingine. Ninambeba huyu
mwanangu mgongoni na kutembea
mwendo mrefu, kwa sababu haku-
na mtu ambaye ninaweza kum-
wachia amchunge.

“Tunayachemsha na kunywa
supu yake na wanaume hawako
mifugo kwenye milima kuwatafutia
chakula,” anasema Selina.

MBUNGE ANG’AKA

Mbunge Mwakilishi wa Wa-
nawake katika Kaunti ya Turkana,
Joyce Emanikor, analalamika: “Ni
aibu sana watu kufariki kutokana
na baa la njaa katika kaunti ambayo
inapokea mgao mkubwa wa ma-
pato.

“Serikali ya kaunti iko na ina uwe-
zo mkubwa kuhakikisha wakazi wa-
napata chakula cha kutosha wakati
wa janga kama hili.”

Kwa mujibu wa mtazamo wa ak-

Wazazi wavamia shule kwa vyakula vilivyooza
 Ni ya kifahari ada mil. 13/-

SHULE moja ya upili ya kifa-
hari nchini China imekosole-
wa Vvikali, baada ya kukutwa
ikiwa na vyakula vilivyooza
ndani ya jiko lake.

Mikate iliyooza, nyama na
samaki zilipatikana baada
ya wazazi kuvamia shule ya
upili ya Chengdu.

Mmoja wa wazazi hao,
alieleza namna alivyosh-
tushwa na harufu kali yenye
karaha kutoka kwenye
vyakula hivyo.

Uongozi wa shule ume-
omba msamaha, ikisema
kuwa imefedheheka sana na
tukio hilo.

Kashfa ya usalama,
inaelezwa sio jambo geni
nchini China na mara nyingi
huzifanya mamlaka husika
kukabiliwa na wakati mgumu
wa kukabiliana na ghadhabu
kutoka kwa umma.

MKASA ULIVYOKUWA

Kashfa hiyo iliibuka
wakati kundi dogo la wazazi
likialikwa katika shughuli ya
upandaji miti katika shule
hiyo kibinafsi mjini Chengdu,
katika mkoa wa Sichuan na
wazazi hao waligundua kuna
mikate iliyooza na vyakula
vingine ndani ya chumba
Kimoja, jirani na jiko la shule.

Haijabainika, ni kwanini
waliamua kufika maeneo ya
jikoni, wakati shughuli ya
upandaji miti haikuwa karibu
na sehemu hiyo.

Lakini, mmoja wa wazazi
alielezea kuwa mikasa ya
wanafunzi kuumwa tumbo
na Magonjwa mengine,
yaliyoripotiwa sana hasa
mwishoni wa mwaka jana
katika shule.

“Vyakula hivyo vinaone-
kana kama vilihifadhiwa
ndani ya barafu kwa miaka
kadhaa,” anatamka mmoja
wa wazazi aliye na watoto
wawili katika shule.

Kwa mujibu wa mzazi
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Wazazi wakiandamana. Picha ndogo ni; Sehemu ya vyakula

vilivyooza. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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huyo, karo ya shule hiyo
inagharimu Dola za Marekani
5,800 (Shilingi milioni 13, laki
tatu na arobaini) kwa mwaka
kiwango ambacho ni karibu
mara 20 ya karo inayotozwa
na shule za umma nchini China.
“Nasikitika kuwa natumia
maelfu ya madola kuwasome-
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sha wanangu katika shule hii,
wakati wanalishwa vyakula
vilivyooza,” anasema mzazi
huyo.

TAARIFA ILIVYOPOKELEWA
Wazazi waliovamia jiko la
shule hiyo wakapiga picha
vyakula hivyo na kuzisambaza Mtandao.
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katika mitandao ya kijamii.

Kwa mujibu wa baadhi ya
wazazi, shule hiyo ilichukua
hatua ya kuondoa vyakula
hivyo kwa kutumia magari
mawili haraka.

Gari moja lilivamiwa na
kuzuiwa na wazazi hao,
waliokuwa wakiandamana
kuelekea shuleni.

Kanda za video zilizosa-
mbazwa katika mitandao
ya kijamii siku ya Jumatano
wiki iliyopita, ziliwaonyesha
mamia ya wazazi walioghad-

' habika, wakiandamana nje ya

lango la shule.

Polisi walionekana wakitu-
mia NguVvU za ziada kupita ku-
watawanya wazazi hao, huku
baadhi yao wakikamatwa na
baadaye kuachiwa huru.

Shule hiyo baadaye ilitoa
taarifa ya kuomba msamaha
na kusema kuwa imesitisha
huduma va watu waliokuwa
wakiwaletea vyakula. BBC

o Kwa mujibu wa

Bibi Audan Loteng' Takwa (63), akieleza masaibu anayopitia na

iba ya chakula Kenya mwaka huu,
baadhi ya maeneo ya mashariki,
kaskazini na kaskazini magharibi
mwa nchi ambako kuna jamii za
wafugaji, huenda zikakabiliwa na
uhaba wa chakula.

Kulingana na ripoti ya Wizara ya
Majanga na Huduma kwa Umma ya
kaunti ya Turkana, wakazi wengi
katika Kaunti ya Turkana hutege-
mea ufugaji ili kujikimu kimaisha.

Hadi sasa inakadiriwa mifugo

@

Tumepoteza
mifugo min-
gi kutokana
na ukosefu
wa usalama,
kisha wale
mifugo wa-
dogo ambao
wamesalia
wanakufa
kwa ukame.

30,000 imeshakufa kwa njaa na
mingine zaidi ya 100,000 imeham-
ishiwa nchi jirani ya Uganda.

“Tumepoteza mifugo mingi kuto-
kana na ukosefu wa usalama, kisha
wale mifugo wadogo ambao wame-
salia wanakufa kwa ukame. Ni vye-
ma serikali ya kaunti hii irejee bajeti
yake, kuhakikisha inazingatia zaidi
mabhitaji ya wakazi wa eneo hili,”
anasema Joyce Emanikor.

SERIKALI YAKANUSHA

Serikali katika taarifa yake, ime-
kanusha madai ya vifo vya watu ku-
natokana na njaa inayosababishwa
na ukame kaskazini magharibi
mwa nchi, Waziri wa Tawala za
Kaunti, Eugene Wamalwa, akisema
havihusiani na ukame.

Mwishoni mwa wiki, gazeti moja
liliripoti kuwa watu kadhaa waliku-
fa kutokana na matatizo yanayohu-
siana na njaa, eneo la Tiaty, Kaunti
ya Baringo.

Naibu Rais wa Kenya, William
Ruto, anasema Kenya iko katika
fursa nzuri kukabiliana na ukame,
ikilinganishwa na miaka iliyopita,
akiungana na waziri wake kupinga
madai ya vifo vya njaa, akisema
nchi yake ina chakula cha kutosha
na hakuna haja ya kuhofu.
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AFA'NQE MPWAGE e tee . . .
Kilio ukatili wa kijinsia, mtihani
unaoanza nyumbani hadi shule

- Wajibu wa mzazi kulea mtoto, si kumtunza
 KOsa; Imani yako mjomba’ alale na mtoto
« Mzazi; unatumiaje faragha, mdomo wako?

Na Sabato Kasika

KATILI dhidi ya watoto
ni mambo yanayopigwa
vita na serikali na wadau
wanaotetea haki za wa-
toto, kuhakikisha wanaishi salama.
Ni ukatili ambao Mkaguzi wa
Tarafa ya Changombe na Msi-
mamizi wa Polisi Jamii na Ulinzi
Shirikishi kutoka Kituo Kikuu cha
Polisi Chang'ombe, Meshack Mp-
wage, anazitaja katika sura nyingi.
Kwa mujibu wa Mpwage, mzazi
anapaswa kumlea mtoto na si ku-
tunza, anataja upungufu uliyoko ni
katika sura nyingi, akitaja baadhi.
Mpwage anayataja kuwa ni: Mto-
to kuhusishwa na mambo makub-
wa kuliko umri wake; wazazi ku-
lala chumba kimoja na mtoto hata
wakaona yasiyomfaa, usimamizi
duni wa mavazi ya watoto, wazazi
kutokemea mabaya ya watoto wao
na mzazi kukataa makosa ya wato-
to wao, pindi wanapoitwa shuleni
kuelezwa.
Dar es Salaam, imo asasi isiyo ya
kiserikali ya Ekama Development

Hatua hiyo
inaweza
kusababisha
ukatili kwao
bila ya nyie
kujua. Ji-
funzeni
kulea, siyo
kutunza.
Wanaotun-
Zzwa ni mifu-
go, laKini
watoto wa-
nalelewa.

Foundation, inayoendesha mradi
wa kuzuia ukatili dhidi ya watoto
shuleni na kwenye jamii.

Kamati zaanzishwa

Katika kutekeleza majukumu
yake, ilianzishwa kamati za kuzuia
vitendo hivyo, ambazo zinahusi-
sha walimu, wanafunzi na wazazi.

Walimu na wanafunzi wanatoka
katika shule za msingi 10 wilayani

Hivi karibuni, wadau husika wa-
likutana katika warsha ya utendaji
kazi wa kamati hizo na kuelezea
changamoto walizo nazo kwa
kipindi cha miaka mitatu, tangu
ziundwe. Kamati zilitoa taarifa zi-
lizoonyesha kwamba, licha ya ku-
fanya kazi kubwa ya kutoa elimu
na kukemea ukatili, bado baadhi
ya watu hawabadiliki na wanaen-
delea na ukatili huo.

KUTOKA POLISI

Baada ya taarifa ya kila kikundi,
mgeni rasmi katika warsha, Mk-
aguzi wa Tarafa ya Chang'ombe
na Msimamizi wa Polisi Jamii na
Ulinzi Shirikishi kutoka Kituo cha
Polisi Chang'ombe, Meshack Mp-

i wa Polisi Jamii na Ulinzi Shirikishi, kutoka Kituo cha Polisi Chang'ombe, Me-
shack Mpwage, akizungumza katika warsha hiyo. PICHA: SABATO KASIKA

wage, anaeleza kinachochangia
kuendelea kuwapo vitendo hivyo.

Mpwage anasema baadhi ya
wazazi na walezi wana tabia ya
kumaliza kesi za ukatili wa watoto
wao kimya kimya, hali inayosaba-
bisha ukatili kuendelea kudumu
ndani ya jamii.

Anasema mzazi anaweza ku-
peleka kesi ya vitendo vya ukatili
katika kituo cha polisi, ili mash-
taka yaandaliwe kwa ajili ya ku-
fikishwa mahakamani, lakini
anapoitwa kwa ajili ya kutoa ush-
ahidi hatokei, hali inayosababisha
kesi kufutwa.

“Vilevile wazazi msikubali wa-
toto wenu walale chumba kimoja
na wageni. Hatua hiyo inaweza
kusababisha ukatili kwao bila ya
nyie kujua. Jifunzeni kulea, siyo
kutunza. Wanaotunzwa ni mifu-
go, lakini watoto wanalelewa,”
anasema.

“Inawezekana nyumbani ukawa
na vyumba vichache, lakini tafuta
njia nyingine ya kumfanya mtoto
asilale na mgeni. Huwezi kujua
kitakachoendelea chumbani na
unaweza kukuta ameharibiwa,”

danasema.

WAZAZI LAWAMANI

Mohamed Panganya, ni mzazi
anayerusha lawana kwa wenzake,
kwamba wamekuwa chanzo ki-
kubwa cha ukatili dhidi ya watoto,
kutokana na tabia zao kama kutoa
matusi hadharani.

“Hivi kama mzazi hujiheshimu
mtoto wako atajiheshimu? Wazazi
wengi hatujiheshimu, tunafanya
mambo ya ovyo mbele ya wa-
toto nao wanajifunza kuyafanya
wangali wadogo.

Mzazi, Faudhia Nuru, anakemea
mavazi mafupi, ambayo baadhi ya
wazazi wanawanunulia mabinti
zao, ambayo yanawaweka katika
mazingira hatarishi kutamaniwa
na hata kubakwa.

WALIMU JE?

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Unubini, Othman Ngak-
wira, anasema mazingira ya ny-
umbani kwa watoto, yanachangia
ukatili dhidi yao, hasa pale wazazi
wanapolala nao chumba kimoja.

Inaelezwa, yawezekana kukawa
na baadhi ya mambo ya kiutu
uzima, wakidhani wamesinzia,
kumbe sivyo. Ni mazingira ambayo
mwalimu huyo anasema, yanawa-
fanya watoto kuanza kuwaiga.

Kaimu Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Msingi Tandika, Cecilia Ndiskoi,
anawaelekezea wazazi lawama ya
kuwa wagumu kutoa ushirikiano
kwa walimu, pale watoto wanapo-
kutwa na makosa.

Anasema, baadhi ya wanafunzi
wanafanya vitendo vya kikatili
na wazazi wanapoitwa kuelezwa
yaliyotokea, baadhi hawako tayari
kutoa ushirikiano, kwa madai
kwamba ‘watoto wao wanasin-
giziwa.

WAANZILISHI KAMATI

Mratibu wa Miradi wa Ekama,
Hassan Mbilu, anasema asasi hiyo
ilifanya utafiti wa ukatili kwa wato-
to katika shule za msingi 10 mwaka
2015 na kubaini kuwapo ukatili,
ndipo wakaamua kuunda kamati
zilizoanza kazi ya kuzuia ukatili
huo, mwaka 2016.

MKAKATI SERIKALINI

Mkurugenzi Msaidizi wa Malezi
na Elimu ya Makuzi katika Familia
wa Idara ya Watoto, Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee
na Watoto, Grace Muwangwa,
alishatamka kwamba Tanzania
imeandaa mpangokazi wa ku-
tokomeza ukatili huo kwa kuanga-
lia suala la malezi na ulinzi wa
watoto.

Anasema Kkatika utafiti uli-
ofanyika mwaka 2009, ulionyesha
asilimia 60 ya wasichana na wa-
vulana wamefanyiwa ukatili wa
aina mbalimbali, hali inayoweza
kusababisha kuwa na taifa lenye
watoto wasio imara.
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MAZINGIRA
MKULIMA JOHARI

Kilimo mseto kimenipatia lishe
bora, ardhi rutuba, kipato juu

« Atamba kuiacha njaa, ahamia mlo kamili
i el e Y '

Na Beatrice Philemon, ali-

yekuwa Singida
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NAPOTAJA kilimo mseto,
msingi wake ni msamiati
mmoja, lakini umebeba
tafsiri na maana zisizo-
pungua tatu. Kwanza ni uchumi,
kurutubisha ardhi, ulinzi wa maz-
ingira na maendeleo binafsi, hu-
susan katika dhana iliyofikia kilele
siku chache zilizopita kwamba
“wanawake wanaweza, hasa wak-
iwezeshwa.”

Ni tafsiri ambayo uhalisia wake
unashuhudiwa katika shughuli za
kila siku za mwanamama kijana,
Johari Kassim (24), anayepatikana

Kilimo anachokiendesha, ana-
lenga zaidi kuzalisha mazao mengi
katika eneo moja na kwa wakati
mmoja, huku akihakikisha maz-

ingira ya ardhi yake yanabaki vi- g f | 3 ' ] ‘ b - e i 1;: _.: o
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mbele ya jamii kwamba yeye ni

mwanamke anayeweza na ameji-
tanua kufikia kiwango cha mwal-
imu wa kilimo mseto kwa wanaki-
jiji wenzake

Kipi anachokifanya? Jibu liko
bayana, kwamba ni kilimo amba-
cho kitaalamu kinatafsiriwa ni:
Mchanganyiko wa mazao mengi
au mbalimbali kwenye shamba au
eneo moja mtu anakolima.

Kilimo mseto kinafanyika katika
jamii ya mikunde na faida yake
inarutubisha ardhi na mavuno
yanakuwa mengi au mbalimbali,
kwenye shamba au eneo moja

“Hapo awali, sikujua nini
maana ya kilimo mseto.  Siku-
jua nini maana ya kumpa mtoto
vyakula vyenye virutubisho, kwa
sababu mtoto akila vyakula vyenye
virutubisho, anakuwa kiafya na
kiakili, mchangamfu, mcheshi na
anakuwa mkakamavu,” anasema.

Pia, anataja kuwa imem-
wongezea kipato, uzalishaji wa
tija na matumizi sahihi ya mazao
ya jamii ya mikunde, anasema in-
achangia kuwaongezea watoto vi-
tamin, pia watu wazima.

SAFARI YA JOHARI

Johari anasema, baada ya kuji-
unga na mradi wa Kilimo Mseto
na Lishe Singida (SNAP), unao-
fadhiliwa na asasi ya McKnight
Foundation kutoka USA, maisha
yake yalianza kubadilika, baada tu
ya kupata mafunzo ya uendeshaji
wake.

“Kwanza kabisa nilianza kupata
chakula cha kutosha kutokana na
elimu niliyoipata ya kilimo mseto,
kwa sababu kwenye kilimo mseto,
tulifundishwa namna ya kubore-
sha ardhi kwa kuandaa masalia ya
mimea shambani.

“Pia, namna ya kupanda mazao

mseto. PICHA: BERATRICE PHILEMON.

Tofauti ili-
yopo kati
ya nyama
nyekundu
na nyeupe
inaonekana
zaidi katika
umeng’en-
ywaji tum-
boni. Ny-
ama, nyeupe
inameng’e-
nywa Kira-
hisi, ikilin-
ganishwa na
nyekundu.

yanayotambaa kwa gjili ya kutunza
unyevu, ili mimea yetu isiharibiwe
na ukame, mazao kama vile ma-
boga, mikunde, maharage yaani
jamii ya mikunde kwa ujumla kwa
sababu mimea hii inaongeza lishe
katika udongo,” anaeleza.

Pia, anakiri kuwa watoto wake
hivi sasa wanasoma vizuri, mai-
sha yake yamebadilika sana, ki-
pato kimeongezeka na kumsaidia
kuongeza ekari nyingine kwa ajili
ya kilimo hicho mseto.

“Tunashukuru Shirika la Ac-
tionAid Tanzania kutuletea mradi

kuboreka,” Johari anasema.

Anaendelea: “Wakulima wana-
jua matumizi sahihi ya mazao ya
jamii ya mikunde kama inaongeza
Vitamin A kwa watoto na watu wa-
zima.”

WAKULIMA WABADILIKA

Mama huyo anasema, pia ame-
wahamasisha wakulima wa jinsia
zote kujikita katika kilimo mseto,
kwa sababu kinazalisha mazao
mengi ya kutosha katika eneo au
shamba moja, pia kinarutubisha
udongo.

Ni namna ambayo Johari ana-
fafanua kuwa manufaa yake ni
kwamba, katika mjumuiko huo
una manufaa ya mtu anapokosa
7ao moja, anapata lingine katika
eneo mojala kilimo.

Vilevile, wananchi = wame-
shaanza kula vyakula vyenye viru-
tubisho vya kutosha na afya za wa-
toto na watu wazima zimeboreka
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kwa kula vyakula mchanganyiko.

Johari anasema, katika miaka ili-
yopita kabla ya kuanzishwa mradi,
wananchi waliegemea kula vyaku-
la vya wanga zaidi, akitaja mlo wa
ugali na mlenda, anavyovieleza si
lishe inayojitosheleza kwa watoto
na watu wazima.

Mradi wa SNAP ulianzisha
elimu hiyo kwa wananchi, lengo
ni kuboresha udongo na afya za
umma, kwa kutumia mimea jamii
ya mikunde, kuongeza uzalishaji,
kuboresha udongo, ongezeko la
kuwasaidia kulima kilimo kwa njia
ya kisasa.

MAFUNZO WALIOPATA

“Wakati wa mafunzo tuli-
fundishwa kulima mazao mchang-
anyiko, pia namna ya kuboresha
ardhi kwa kuacha masalia ya
mimea shambani na kutochang-
anyisha shambani,” anasema.

Vilevile, walifundishwa namna
ya kupanda mazao yanayotam-
baa kwa ajili ya kutunza unyevu
na mimea isiharibike na ukame,
mfano hai ukiwa maboga, kunde
na maharage, kwa sababu in-
aiongezea lishe udongo.

Eneo lingine la funzo kwa mu-
jibu wa Johari, ni kutengeneza
vyakula mbalimbali vyenye viru-
tubisho kwa lishe ya watoto na
familia, hapo ikitajwa mifano ya
maboga, viazi lishe na mengine
jamii ya kunde.

UWAJIBIKAJI KIJINSIA

Ni programu inayotajwa na Jo-
hari kwamba, pia walipata darasa
la mgawanyo wa majukumu katika
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familia na wakafahamu namna
gani familia inaweza kushirikiana
katika mambo mbalimbali, iki-
wamo majukumu makuu ya baba
na mama, katika mambo ya kifa-
milia.

“Tulijifunza baba kumsaidia
mama kazi za nyumbani, kipindi
mama ananyonyesha au mjamzi-
to. Pia, tulijifunza unyanyasaji wa
kijinsia, ubaguzi na upendeleo,”
anaongeza.

Katika utengenezaji wa vyakula
vya lishe, kama vile zao la kunde,
walifundishwa kutengeneza ba-
gia, kupika kunde, namna kunde
inaweza kuchemshwa na kutumi-
wa kama mboga.

Kwa upande wa mbaazi, un-
aweza kutengeneza uji, kutengen-
eza biskuti, kuzikaanga na kula
kama karanga au kutumia kama
kande, kwa mtu anayependa kula
mbaazi, mbaazi ina vitamin A ny-
ingi sana walituambia walimu.

“Wameamua kutufundisha ku-
wapa watoto vyakula vya jamii
ya mikunde, kwa sababu watoto
wengi katika nchi mbalimbali za
Afrika, wanatumia mboga za asili
ambazo hazina virutubisho vyovy-
ote kama vile mlenda wa kusaga,”
anasema.

UPATIKANAJI MBEGU

Ni mradi ulioendana na asasi
ya ActionAid Tanzania, kuwapatia
mbegu za jamii ya mikunde ku-
toka Kituo cha Utafiti wa Kilimo
Ilonga na Kituo cha Utafiti wa Kil-
imo cha Mikocheni (MARI), ili

INAENDELEA UK.20
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Dk. Ndugulile: Upandikizaji figo
nchini umenusurv Sh. bilioni 4.2

« Huduma zapatikana Dar na Dodoma

Naibu Waziri
wa Afya, Dk.
Faustine >
Ndugulile
(kushoto),
akimju-

lia hali -

mgonjwa wa
figo, aliyela-
zwa katika
Hospitali
ya Benja-
min Mkapa,
Dodoma.
PICHA: A
YASMINE -
PROTACE.

Na Yasmine Protace

ATIBABU ya ugonjwa

wa figo, awali yaliigha-

rimu serikali kutumia

mamilioni ya fedha
kwa ajili ya kuwapeleka Watanza-
nia nje ya nchi kupatiwa matibabu
hayo.

Kutokana na hali hiyo, serikali
imeamua kujikita katika upati-
kanaji wataalamu wanaopandikiza
figo na kufanikisha huduma hiyo
itolewe nchini, ikihama kutoka uta-
ratibu wa awali, serikali ikitumia
pesa nyingi kuwapeleka nje ya nchi
Watanzania kutibiwa figo.
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Hivi ninavy-
oongea, tayari
mgonjwa
mmaoja ame-
kwishapandi-
kizwa figo na
ameshatoka
salama.

Hivi karibuni Hospitali ya Benja-
min Mkapa ya jijini Dodoma, ime-
fanikiwa kupandikiza figo jumla ya
wagonjwa saba, tangu ilipoanza ku-
fanya huduma hiyo, kwa kushiriki-
ana na madaktari kutoka Shirika la
Afyala Tokushukai la nchini Japan.

Naibu Waziri wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wato-
to, katika ziara yake ya kukagua hali
ya utoaji huduma za kibingwa za
magonjwa ya figo katika Hospitali
Dk. Ndugulile, anasema kuwa idadi
ya wagonjwa waliokwishapandiki-
zwa figo nchini imefikia 43.

Anasema, watu 38 walipatiwa
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huduma hiyo katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH) na wag-
onjwa watano, katika Hospitali ya

Benjamin Mkapa.
“Hivi  ninavyoongea, tayari
mgonjwa mmoja amek-

wishapandikizwa figo na ame-
shatoka salama, yupo anaendelea
kuangaliwa.

“Lakini, wana mpango wa kuwa-
fanyia wengine wawili. Tutapoku-
wa tumekamilisha hili, tutakuwa na
wagonjwa saba ambao wamefanyi-
wa upandikizaji,” anaeleza.

Anasema kwa sasa, serikali ina-
lenga kuhakikisha inawajengea uw-
ezo wataalamu wa ndani kufanya

upasuaji wa kibingwa, ili wawahu-
dumie Watanzania nyumbani, bila
yamsaada wa wataalamu wa kigeni.

“Kusudio ni kuhakikisha
kwamba tunajenga uwezo wa
ndani wa kuweza kufanya upasuaji
huu,” anasema Dk. Ndugulile,
anayeongeza kuwa serikali
imeshaokoa zaidi ya shilingi bilioni
4.2 ambayo ingetumika kutibu
wagonjwa kati ya 80 hadi 100,
ambao wangepelekwa nje ya nchi
kutibiwa.

Katika hilo, Dk. Ndugulile,
anaelekeza shukurani kwa
wataalamu kutoka Shirika la
Tokushukai la nchini Japan,
waliojitolea kuwajengea uwezo
wataalamu wa  ndani, hali

inayosaidia kupunguza kwa kiasi
kikubwa fedha ambazo zingeenda
kwa wanaoenda kutibiwa nje.

“Kwa niaba ya serikali ya Tan-
zania, nimepita kuwashukuru na
kuwapongeza, kwa sababu badala
ya kutusaidia sisi samaki, wenzetu
wa Japan wameamua kutupatia sisi
mishipi na kutufundisha jinsi ya ku-
vua. Naamini ujuzi huu utatusaidia
sana,” anatamka naibu waziri, al-

Bakari Juma, ni mkazi wa Dar
es Salaam, anayesema kuwapo
huduma hiyo, kunampa faraja ya
matarajio ya kuipunguzia serikali
mzigo wa kutumia fedha nyingi
kuwapeleka raia wake nje ya nchi
kufuata huduma hizo.

Anasema, elimu ya ulaji vyakula,
inapaswa iendelee kutolewa ili
iwafikiwe Watanzania wengi kwa
manufaa ya wabaki salama kiafya.

Kwa mujibu wa Bakari, ulaji usi-
ofaa unachangia kuleta magonjwa
yasiyo ya kuambukiza, yanayoha-
tarisha afya na hata kusababishia
kupita magonjwa ya figo.

Kilimo mseto kimenipatia lishe bora, ardhi rutuba, kipato
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kupanda katika maeneo yetu ya
kilimo.

Baada ya kutolewe mafunzo hayo,
ndipo zilipochukuliwa mbegu za kilo
mbili kila moja kwa mazao ya karan-
ga, kunde, maharage na zikapandwa
kwenye shamba la ekari mbili.

“Niliandaa shamba vizuri kwa
kusafisha, nikalibomoa vizuri na
nilianza kulima kilimo mseto, hatua
moja hadi nyingine kwa kufuata
urefu sentimeta 30, na upande
mwingine sentimeta 90,” anasema
Johari.

Anataja mavuno yake katika
msimu wa kilimo mwaka 2016, ali-
yotumia kwa chakula cha familia ni:
Mbaazi debe tatu; kunde debe mbili;
karanga debe sita; na maharage ya
njano gunia moja.

Johari anaema, katika msimu wa
kilimo 2017/2018, aliboresha kilimo
chake kwa kupanda mbegu za mahi-
ndi, kunde na karanga, ambazo ka-
tika kila ekari moja alifanikiwa ku-
pata gunia 17 za mahindi; debe tano

za kunde; na karanga gunia moja.

Analeza kuwa, mavuno va
kunde aliwauzia wananchi kwa ajili
ya mbegu, kwa sababu wakulima
wengi walihitaji mbegu na alipata
shilingi 40,000, alizotumia kununua
vyakula vya nyongeza, ambayo
hakuwa navyo.

Miongoni mwa mazao hayo va
l[ishe anayataja kuwa ni mchele,
mahindi na karanga, aliyotumia kwa
mlo. Kupitia mradi wa SNAP, jumla
sha afya za watoto wao na ardhi ya
kilimo nayo imeboreka, huku Johari
akijivuna kwamba, maisha yake
binafsi yameboreka.

MATARAJIO YAKE

Johari anasema, kwa sasa mata-
rajio yake ni kuzalisha mazao ya
jamii ya mikunde kwa wingi, kwa
sababu ndiyo ambayo watu wengi
hawayajatilia mkazo katika ubore-
shaji wa afya za watoto wao na
watu wengine.

“Nataka kuzalisha mbegu za jamii
ya mikunde kwa ajili ya kuuza kwa

wakulima, ila nataka kupata ujuzi
zaidi jinsi ya kuzalisha mbegu na
mbolea,” anasema.

Ombi lake ni kwa ama Wizara
va Kilimo au ActionAid Tanzania,
kuwasaidia kupata wataalamu wa
kuwafundisha wao wakulima, namna
yva kuzalisha mbegu na mbolea.

Anasema, binafsi ataendelea
kuihamasisha jamii katika wilayani
Singida, ijikite kwenye kilimo mseto,
kwa sababu ni cha uhakika katika
upata mazao kwa wingi na kuinua
uchumi wa mwananchi, mmoja
mmoja.

“Hivi sasa hivi nina masham-
ba ya kilimo biashara zaidi ya ekari
10 na lipo mbugani. Shamba hili
nilinunua mwaka 2017, baada ya
kupata kipato kizuri na kuzalisha
kwa tija kupitia mradi wa ‘Singida
Nutrition and Agro-ecology Project
(SNAP)’ unaoendeshwa na ActionAid
Tanzania,” anasema.

MJUE JOHARI _
Johari Kassim ni mkulima na
mama wa watoto wawili, anayeishi

Johari alimaliza elimu ya se-
kondari mwaka 2012 na baada ya
hapo, alipumzika nyumbani mwaka
mmoja ndipo alipofunga ndoa.

“Nilitamani sana kwenda kuso-
ma, lakini wazazi wangu hawakuwa
na uwezo wa kunisomesha. Wazazi
wangu ni wakulima na wafugaji
wenye Kipato cha chini,” anaeleza.

Anasema baada ya kuolewa mai-
sha yake yalikuwa magumu kidogo,
kwa sababu hali ya maisha haikuwa
rafiki, hasa kwenye suala la chakula
cha kutosha kumfikisha kipindi cha
mavuno ya msimu uliofuata.

“Sijawahi kulala njaa, ila nilikuwa
napata chakula kwa shida, kwa mfa-
no ilifikia hatua nilikwenda kutafuta
kazi ya kibarua, ili nifanye kazi na
kupata hela ya kununua chakula kwa
ajili ya familia yangu,” anasema.

Johari anasimulia, kwamba alipo-
jitolea kulima katika shamba la mtu,
alilipwa shilingi 30,000 kwa ekari na
alilima kwa muda wa siku nne.



HABARI MBEYA
- I

CCM wavuna
wapiga debe

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAPIGA debe wa mabasi
shauriwa kuanzisha Chama
cha Akiba na Mikopo (Saccos)
ili kujiwekea akiba kwa ajili
ya maendeleo na kuepuka
kuwa wategemezi.

Hayo yalisemwa jana na
Mdau wa Maendeleo wa
Mkoa wa Mbeya, Ndele
Mwaselela, wakati viongozi
wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Wilaya ya Mbeya Mjini
walipokuwa wanawakabidhi
vijana hao kadi za uanacha-
ma katika kituo cha daladala
cha Kabwe.

Mwaselela ambaye ni
Mjumbe wa Kamati ya Uchu-
mi na Fedha ya CCM Mkoag,
aliwapatia vijana hao shilingi
milioni moja kwa ajili ya ku-
fanyia taratibu za kuanzisha
saccos hiyo ikiwa ni pamoja
na kuisajili na kuhamasisha
wapiga debe kujiunga.

Aidha, aliahidi kuwachang-
ia shilingi milioni nne kama
mtaji endapo watafanikiwa
kuisajili na kwamba atawa-
saidia kukamilisha baadhi
ya taratibu kama alivyowa-
saidia waendesha pikipiki za
magurudumu matatu (Bajaji)
ambao tayari wameshaanzi-
sha saccos.

Alisema vyama vya aina
hiyo huwa vinasaidia kuka-
biliana na changamoto ndogo
ndogo za maisha ikiwamo
kusaidiana endapo mmoja
wa wanachama anapokuwa
amepata matatizo.

“Mimi ni msela mwenzenu,
mtoto wa mama ntilie kwa
hiyo nitakuwa tayari kuwa-
saidia ili kuhakikisha chama
chenu kinakuwa na nguvu
na mnanufaika, kwa sasa
nawashauri muanze taratibu
za kusajili na mkishamaliza
mniambie ili niwaletee mil-
joni nne za mtaji,” alisema
Mwaselela.

Aliwataka maofisa hao ku-
fanya kazi zao kwa nidhamu
ikiwamo kuepuka vurugu
ambazo huwa zinawafanya
waingie kwenye migogoro na
serikali pamoja na wasafiri
ambao ndio wateja wao wa-
naowafanya wapate fedha.

Hata hivyo Mwenyekiti wa
CCM Wilaya ya Mbeya, Afrey
Msomba, alisema kitendo
cha vijana hao kuanzisha
saccos hiyo kitakuwa ni njia
mojawapo ya kujikwamua
kiuchumi na kutokuingia
kwenye makundi maovu.

Alisema kuna baadhi ya
vijana ambao wamekosa
mitaji, lakini kupitia saccos
hiyo wanaweza kujikopesha
wao wenyewe na kuendelea
kuanzisha biashara zitakazo
waingizia kipato huku wak-
iendelea na shughuli yao ya
kupiga debe.
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Taasisi yakutanisha wakulima kuwapa mafunzo ya kilimo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo
za kuimarisha kilimo kwa kuwaku-
tanisha wakulima kutoka maeneo
mbalimbali ya mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini na kuwapa mbinu za
kilimo bora pamoja na teknolojia
za Kisasa za uzalishaji.

Wakulima hao wanafundishwa
zaidi uzalishaji wa mazao ya
chakula na biashara yakiwamo
mahindi, maharage, viazi mvirin-
go, vitamu na lishe, ngano pamoja
na maparachichi, huku lengo liki-
tajwa kuwa ni kuongeza tija kwe-
nye uzalishaji.

Akizungumza wakati wa mafun-
zo hayo, Mkurugenzi wa Tari- Uy-
ole, Dk. Tulole Bucheyeki, alisema
wameamua kuanza kupeleka
teknolojia hizo kwa wakulima ili
kuwezesha azima ya serikali ya ku-
fikia uchumi wa kati inafikiwa.

Alisema awali walikuwa wa-
natoa elimu na teknolojia kwa
wakulima baada ya mavuno, la-
kini wakabaini kuwa mfumo huo
hauna tija kutokana na teknolojia
hizo kutowafikia wakulima kwa
ufasaha na hivyo wakaona ni vema
waanze kuwafuata mashambani.

Dk. Bucheyeki alisema baada
ya kufanya utafiti  walibaini
kuwa wakulima wanashindwa
kuzichukua teknolojia wanazo-
fundishwa kwa sababu hazieleze-
wi thamani yake kwa mfumo wa
fedha, hivyo wakaona ni bora
wawaeleze wakulima kuwa ak-
ilima na kupanda kwa kutumia
teknolojia hizo watapata fedha
kiasi fulani.

“Sasa tumeanza na wakuli-
ma pamoja na vikundi vyao na
tumeanza kuwaeleza kuwa ukili-
ma mahindi, ngano, maharage, vi-
azi na soya na kwa kutumia mbegu
zinazozalishwa na watafiti watapa-

ta kiasi fulani cha fedha kwa eneo
ili wahamasike zaidi,” alisema Dk.
Bucheyeki.

Alisisitiza kuwa kituo hicho ki-
nazalisha mbegu kulingana na hali
ya hewa na mazingira ya eneo am-
balo mbegu hizo zinapandwa ili
kuwarahisishia wakulima.

Ofisa Kilimo Mtafiti wa Tari-
Uyole anayeshughulikia mahindi,
Bonface Minja, alisema kwa sasa
mafunzo ya kilimo ni muhimu kwa
wakulima kutokana na mahitaji ya
serikali ya kufikia uchumi wa vi-
wanda ambao unahitaji malighafi
za kutosha na zenye ubora.

Alisema teknolojia wanazo-
fundishwa wakulima ni kwa ajili ya
kuongeza tija kwenye mazao wa-
nayozalisha ili chakula kipatikane
kwa wingi na malighafi kwa ajili ya
viwanda zipatikane.

Minja alisema wakulima wengi
wanakosea kwenye uzalishaji kwa
kutumia teknolojia zilizopitwa na

wakati hali inayowafanya wasi-
pate tija inayotarajiwa na hivyo
akawashauri wazingatie teknolojia
mpya wanazofundishwa.

“Tunawafundisha waachane na
kilimo cha mazoea, matumizi sa-
hihi ya mbolea, mbegu za kisasa,
matumizi sahihi ya viuatilifu ili
mazao yao yasishambuliwe na
wadudu pamoja na upandaji wa
kufuata vipimo sahihi,” alisema
Minja.

Alisisitiza kuwa kila zao lina aina
yake ya udongo, hivyo akawataka
wakulima kuwa na utaratibu wa
kupima ardhi ya mashamba yao
kujua aina ya virutubisho vili-
vyomo. Baadhi ya wakulima wali-
ohudhuria mafunzo hayo kutoka
mikoa mbalimbali walisema wa-
taenda kuzitumia mbinu walizo-
fundishwa, ili kuongeza tija kwe-
nye kilimo chao kwa madai kuwa
kilimo cha mazoea kimekuwa kiki-
waumiza.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Azania, Charles Itembe, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, kuwahakikishia wateja
wake ubora wa huduma baada ya kuinunua Benki M. Wengine kutoka kulia ni Mkurugenzi wa Mikopo, Esther Mang'enya na Mkurugenzi wa Maende-
leo ya Biashara, Rhino Nyansaho. PICHA: HALIMA KAMBI

Mawasiliano yakatika baada ya daraja kuvunjika

Na Nebart Msokwa,
CHUNYA

MAWASILIANO Kkati ya Mkoa
wa Mbeya na Tabora kupitia Chu-
nya, yalikatika kwa muda baada ya
daraja la Mto Lupa linaloungani-
sha Chunya Mjini na Mji Mdogo wa
Makongolosi kuvunjika na hivyo
kusababisha magari yashindwe
kupita.

Tatizo hilo lilitokea juzi, ambapo
daraja hilo lilivunjika baada ya
Mkandarasi wa Kampuni ya China
Railway 15 Bureau Group Corpora-
tion Ltd anayejenga barabara ya
Chunya- Makongolosi yenye urefu
wa kilomita 39 kwa kiwango cha
lami kupitisha gari iliyokuwa im-
ebeba mzigo mzito kuliko uwezo
wa daraja.

Kufuatia tatizo hilo wataalamu
kutoka Wakala wa Barabara nchini
(Tanroads) Mkoa wa Mbeya wak-
iongozwa na Meneja, Mhandisi
Eliazary Rwekiza, walifika katika
eneo hilo pamoja na Kamati ya Ul-
inzi na Usalama ya Wilaya ya Chu-
nya kwa ajili ya kunusuru hali hiyo.

Mhandisi Rwekiza, alimpa siku
tatu mkandarasi anayejenga bara-
bara hiyo pamoja na mkandarasi
mshauri kuhakikisha analirejesha
daraja hilo katika hali ya kawaida
ili liendelee kupitika na wananchi
waendelee kufanya kazi zao kama
kawaida.

Alisema wao kama wasimam-
izi wa barabara baada ya kupata
taarifa waliamua kwenda mara
moja katika eneo hilo ambalo lipo

umbali wa kilomita 83.5 kutoka
Mbeya Mjini kwa ajili ya kujione
hali ilivyo na wakaamua itengen-
ezwe njia mbadala ya kupita chini
ya maji.

“Tumetengeneza hapa chini ili
mawasiliano yafunguke, kesho
(jana) tutaendelea kurekebisha
hili daraja ili lirudi katika hali yake
na niseme wazi kuwa hili ni ju-
kumu la mkandarasi kutokana na
mkataba wake na jukumu lake ni
kuhakikisha anatekeleza maelek-
ezo,” alisema Mhandishi Rwekiza.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa Kamati ya Ulinzi na Usalama wa
Wilaya ya Chunya ambaye pia ni
Mkuu wa Wilaya hiyo, Maryprisca
Mahundi, alisema hakuna mad-
hara yoyote ya kibinadamu yaliyo-
tokea kutokana na kuvunjika kwa

daraja hilo.

Mahundi aliwataka watumiaji
wa barabara hiyo kuwa makini
kwa kufuata alama zilizowekwa na
mkandarasi ili kuepuka ajali am-
bazo hazina ulazima.

Alisema chini ya daraja hilo maji
yanayopita ni mengi hasa mvua
ikinyesha, hivyo akawataka wa-
tumiaji kuwa makini ili kuepuka
madhara wakati daraja likiendelea
kurekebishwa na mkandarasi am-
baye tayari alikuwa ameshapewa
maelekezo.

Alisema baada ya kutengeneza
njia mbadala ya kupita kwenye
maji, magari yote yaliyokuwa ya-
mekwama katika eneo hilo yalipita
na kuendelea na safari, lakini aka-
tahadharisha watumiaji kuwa ma-
kini wanapopita.
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Waganga

wa mikoa
wepewa
mtihani fedha
za serikali

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imewa-
taka waganga wakuu
wa mikoa kuhakikisha
wanasimamia fedha zi-
takazotolewa kwa ajili ya
uvendeshaji na utekelezaji
wa mradi wa huduma ju-
muishi za afya ya uzazi.

Agizo hilo lilitolewa
rugenzi wa Huduma za
Kinga wa Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Leonard Sudi, wakati
akizindua mradi huo.

Alisema mradi huo
utatekelezwa kwa
miaka 10 na utaanzia
2019-2022 na kuwataka
kuhakikisha fedha hizo
zinatumika kwa malengo
yaliyokusudiwa.

Alisema lengo ni kuona
kila mkoa unafanikisha
zoezi hilo kutokana na
kwamba una madhumuni
va kuzuia na kujenga
afya kwa jamii.

“Hapa niyapongeza
mashirika yasiyo ya
Kiserikali ambayo ni
wadau katika mradi
huu wakiwamo UMATI,
DMI, OPTIONS na Maria
Stopes Tanzania kwa
kuwa mstari wa mbele
kulinda na kuendeleza
afya,” alisema.

Aliitaja mikoa ambayo
inatarajiwa kufikiwa
kuwa ni Katavi, Mara,
Iringa, Dodoma, Tabora,
Mbeya, Songwe, Singida,
Kilimanjaro na Dar es
Salaam.

Mkurugenzi huyo
alifafanua kuwa mikoa
iliyochaguliwa ina uhitaji
mkubwa wa huduma hiyo
ndiyo maana imepewa
kipaumbele.

Alisema lengo ni kuona
wanafika sehemu husika
ambazo zimetajwa na
serikali inachokitaka ni
uwazi na kuagiza Kitengo
cha afya Tamisemi
kishirikiane na kitengo
cha afya ya uzazi na
mtoto waweke mipango
hiyo vizuri ili mradi huo
ufanikiwe.

Kwa upande wake,
Mwenyekiti wa Waganga
Wakuu hao, Dk. Charles
Kiologwe, alisema wata-
hakikisha wanasimamia
hatua zote stahiki ku-
hakikisha wanafanikisha
mradi huo.

. HABARI DODOMA

Changamoto usajili vizazi,
vifo zawekwa hadharani

Na Elisante John, SINGIDA

AKALA wa Usajili,
Ufilisi na Udhami-
ni nchini (RITA),
umesema changa-
moto zinazowakabili wananchi
wa Mkoa wa Singida kwenye
usajili wa vizazi na vifo zinaweza
kutatuliwa endapo watapata
elimu ya umuhimu wa matumizi
ya nyaraka hizo.

Hayo yalibainishwa jana na
Ofisa Habari wa RITA, Jafari
Malema, wakati wa mafunzo ya
waandishi wa habari wa mkoa

Alisema wakala huo kwa sasa
unaendesha zoezi la utoaji vyeti
kwa watoto wa umri chini ya mi-
aka mitano kwa mikoa 13 nchini.

“Huduma za usajili wa wa-
toto hao, hivi sasa serikali im-
ezisogeza karibu na maeneo ya
wananchi, ikiwamo ofisi za kata
na vituo vya kutolea huduma za
afya, tena bila ya malipo yoyote...
waandishi mna jukumu kubwa
la kuwahabarisha ili washiriki
kikamilifu,” alisema.

Malema alifafanua  kuwa
mafunzo kwa waandishi hao
hayalengi kuripoti kampeni hizo
pekee, bali wanapaswa kufaha-

mu kwa undani taratibu zinazo-
hitajika katika kufanikisha zoezi
hilo.

Alisema kuwa iwapo waandi-
shi wataelewa kwa kina faida za
jamii kuwa na cheti cha kuzali-
wa, watakuwa wameshiriki kwa
ufanisi kuandika taarifa sahihi,
ambazo hazitapotosha umma,
hivyo kufanikisha kampeni hiyo
muhimu kitaifa.

Alizitaja baadhi ya faida za
kuwa na cheti hicho kuwa ni
utambulisho wa awali kisheria
utakaomwezesha mtoto kupata
haki ikiwamo kuandikishwa
shule ya msingi na sekondari,

kupata mikopo ya elimu ya juu
na kupata ajira kwenye taasisi za
serikali.

Aidha, Malema alisema kuwa
ili mtoto aweze kusajiliwa, ni la-
zima mzazi afike kwenye kituo
cha usajili, akiwa na kiambatan-
isho cha barua ya mtendaji wa
kata, nakala ya kadi ya kliniki au
tangazo la kizazi.

Kwa mujibu wa takwimu ya
sensa ya watu na makazi ya
mwaka 2012, ni asilimia 9.3 tu
ya watoto wa mkoa wa Singida
na asilimia 77 kwa Dodoma,
walisajili na kupatiwa vyeti vya
kuzaliwa.

MKWAVILA
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Waagizaji, wauzaji kemikali wapewa angalizo

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

WAAGIZAJI na wauzaji wa ke-
mikali wametakiwa kuzingatia
sheria wanapoingiza kemikali
hizo nchini ili kuepusha mad-
hara.Rai hiyo ilitolewa jana na
Meneja wa Kanda ya Kati Ofisi
ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Musa Kuzumila, katika
semina ya wadau iliyofanyika

Kuzumila aliwataka waagizaji
na wauzaji wa kemikali kuzinga-
tia sheria za kuagiza na uhifadhi
wa kemikali ili kuepusha mad-
hara kwa jamii.

“Hizi kemikali ni sumu mnapo-
agiza au kuuza hakikisheni
mnazingatia sheria ya uhifadhi
wa kemikali hizo ili kuepusha
madhara ya kiafya kwa jamii
yanapoingia  kutumika,” alise-
ma.

Meneja huyo alisema semina
hiyo inajumuisha mikoa mitano
ya kanda ya kati ambayo ni Mo-
rogoro, Dodoma, Singida, Tabo-
ra na Iringa.

Alisema lengo la semina hiyo
ni kutoa mafunzo na kuwakum-
busha waagizaji na wasimamizi
wa kemikali za viwandani na
wajasiriamali wanaozalisha bid-
haa zao kwa kutumia kemikali

kuhakikisha wanazitunza kwa
uangalifu pamoja na watu wa
migodini.

Aidha, alisema katika semina
hiyo ofisi hiyo imewashirikisha
walimu wa masomo ya kemia
kwa shule za sekondari kwa
kuwa wanafunzi wanatumia ke-
mikali katika masomo yao.

Kwa upande wake, Mratibu
wa Kituo cha Kudhibiti Matukio
ya Sumu kutoka Ofisi ya Mkemia
Mkuu wa Serikali, Josephine Ka-
lima, alisema kwa muda mrefu
walikuwa Idara chini ya Wizara
ya Afya, hadi tarehe 26 Machi
1999, ilipobadilishwa na kuwa
Wakalawa Serikali kwa mujibu

wa Sheria ya Kuanzisha Wakala
za  Serikali Na. 30 ya Mwaka
1997.

Aliongeza kuwa mnamo Aprili
5, 2017, maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali ilitangazwa
kuwa mamlaka chini ya She-
ria ya Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali
Na.8 ya Mwaka 2016.

Alisema dhima ya mamlaka
hiyo ni kutoa huduma bora za
kimaabara kwa gharama nafuu,
kutoa ushauri na kufanya utafiti
wa kisayansi na kutoa huduma
kwa serikali, taasisi na watu bin-
afsi kwa lengo la kulinda afya za
wananchi na mazingira.
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Meneja wa Zantel
Kanda ya Pemba,
Yakub Fadhil
(kulia), akimkabi-
dhi mshindi wa
kwanza wa mwezi
wa promosheni
ya Tumia EzyPesa
Ushinde, Abdallah
Salum (kushoto),
kitita cha ma-
milioni mwis-
honi mwa wiki
mjini ChakeChake.
Kupitia promo-
sheni hiyo ya
miezi 3 watumiaji
wa huduma za
kifedha ya EzyPe-
sa wataweza
kujishindia fedha
: taslimu na simu
za mkononi.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Serikali yajivunia uhusiano na
Cuba utoaji huduma za afya

Na Rahma Seleiman,
ZANZIBAR

ATIBU Mkuu Wizara

ya Afya Zanzibar, Asha

Ali Abdulla, amesema

Cuba ina historia nde-
fu katika sekta ya afya ambayo
inaweza kuendelea kutoa funzo
kwa Zanzibar iliyojipanga kuima-
risha miundombinu itakayowez-
esha kutoa huduma bora za afya
kwa wananchi wake.

Aliyasema hayo jana alipo-
zungumza na wakurugenzi wa
wizara yake, pamoja na uongozi
wa taasisi ya kitaifa ya utafiti na
matibabu ya maradhi ya saratani
na mionzi ya nchini Cuba kwe-
nye makao makuu ya taasisi hiyo,
mjini Havana Cuba, akiwa katika
ziara ya siku nne ya kujifunza
mbinu na masuala mbalimbali
ya afya.

Alisema Zanzibar tayari im-
eanzisha kitengo kidogo cha
matibabu ya saratani katika kip-
indi cha hivi karibuni ambacho
kitahitaji kupata msukumo wa
kitaaluma kupitia wataalamu
waliobobea wa fani hiyo.

Alisema kitengo cha tiba ya
maradhi ya kansa kwa Zanzibar
bado kipya ambacho wataalamu
wa Cuba wanaweza kusaidia
mbinu na taaluma katika kuona
mpango huo unafanikiwa kwa
faida ya ustawi wa wananchi
wote.Aliongeza kuwa juhudi
zimechukuliwa na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar kupitia
Wizara ya Afya katika kukiima-
risha kitengo hicho kwa kuwa-
patia mafunzo ya juu madaktari
watatu wa kutibu maradhi ya
saratani ili ifikie hatua ya kuwa
na wataalamu wake katika azima
ya kuwaondoleo usumbufu wa-

nanchi wake kufuata huduma
hiyo nje ya Zanzibar.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
Utafiti Wizara ya Afya Zanzibar,
Dk. Mayasa Salum, aliushauri
uongozi wa taasisi hiyo, kujenga
ushirikiano na Zanzibar katika
masuala ya utafiti, ufundishaji
wa madaktari pamoja na wau-
guzi ambao wako katika kitengo
cha saratani.

Dk. Mayasa alisema ushiriki-
ano wa pamoja baina ya taasisi ya
utafiti wa afya ya Zanzibar na ile
ya Cuba unapaswa kuelekezwa
pia katika dawa asili za mitisham-
ba ambazo zinaweza kusaidia
tiba ya saratani. Mapema Mra-
tibu Mtaalamu Mkuu wa Taasisi
ya Kitaifa ya Utafiti na Utibabu
wa Maradhi ya Saratani na Mi-
onzi nchini Cuba, Profesa Lor-
enzo Anasagasti, alisema taasisi
hiyo imeasisiwa mnamo mwaka

1945, ikilenga kuimarisha afya
za wananchi wake. Profesa Lor-
enzo alisema hatua mbalimbali
za utafiti zilianza kuchukuliwa
baada ya kutokea kesi ya kwanza
ya maradhi ya saratani mnamo
mwaka 1637 katika kukabiliana
na changamoto zinazosababisha
maradhi hayo.

Alisema madaktari wa Cuba
wameanza safari ya kujiingiza
katika utafiti wa kina kufuatia
kuanzishwa kwa chuo cha sayan-
si chini ya madaktari mabingwa
kutoka Uingereza, Ujerumani
pamoja na Ufaransa kwa kutumia
vifaa vya teknolojia ya kisasa.

Alieleza kwamba utaalamu
wa kutumia mionzi kwa kutibu
maradhi ya kansa uliongezeka
zaidi mnamo mwaka 2014 na
kusaidia kutibu wagonjwa ku-
toka nchi 14 duniani yakiwamo
mataifa ya Bara la Afrika.

Rais Shein aimwagia sifa UN

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, ameupongeza
Umoja wa Mataifa (UN) kupitia
programu yake ya kujitolea ya
umoja huo (UNV) kwa kuende-
lea kuiunga mkono Zanzibar ka-
tika shughuli za maendeleo.

Dk. Shein aliyasema hayo Iku-
lu mjini Zanzibar, wakati alipo-
fanya mazungumzo na Mratibu
Mkuu wa Programu ya Kujitolea
ya Umoja wa Mataifa (UNV), Oli-
ver Adam, aliyefika Zanzibar kwa
lengo la kuimarisha ushirikiano
baina ya pande mbili hizo.

Katika mazungumzo hayo,
Dk. Shein alimweleza mratibu
huyo kuwa (UNV) ni programu
muhimu iliyo chini ya Umoja wa
Mataifa ambayo ina umuhimu
mkubwa katika kuendeleza shu-
ghuli mbalimbali za maendeleo
Zanzibar.

Alieleza kuwa programu hiyo
imeanza miaka mingi na ku-
weza kusaidia kwa kiasi kikubwa
katika kuendeleza na kuunga
mkono juhudi za serikali katika
shughuli za maendeleo ikiwamo
sekta ya afya, kilimo na sekta ny-
enginezo. Aidha, Dk. Shein alim-
weleza mkuu huyo kuwa tayari
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar imeanzisha kituo cha ujasiri-
amali ambacho kinatoa mafunzo
kwa vijana ya kazi za aina mbal-
imbali za ujasiriamali, ambapo
kuna haja ya kukiongezea uwezo
pamoja na kuwapatia mtaji vi-
jana hao ili wanufaike na elimu
wanayoipata.

Alisisitiza kwamba kuna haja
ya kuweka mikakati maalum ya
kuwajengea uwezo vijana wote
wa Unguja na Pemba ili waweze
kujiajiri wenyewe kwa kuwapa
mikopo midogo midogo itakay-
owasaidia kujiendeleza na hati-
maye kujiajiri.

Alisema programu hiyo ya

(UNV) kuunga mkono Kkatika
kuongeza nguvu kwa kupata
walimu wa masomo ya sayansi
kwa skuli za sekondari za Zan-
zibar ambao bado wanahitajika
kwa kiasi kikubwa.

Alieleza kuwa licha ya seri-
kali kuweka mikakati maalum
na kuyapa kipaumbele masomo
ya sayansi kwa kuwashajiisha
wanafunzi kuyasoma kwa bidii
na hatimaye kujiendeleza katika
vyuo vyake vitatu vikuu vilivy-
opo. Aliongeza kuwa lengo la ku-
fanya hivyo ni kuwapata walimu
na wataalamu wa masomo ya
sayansi ili kuondokana na upun-
gufu uliopo, ambapo tayari hata
hivyo zipo nchi zinazosaidia kwa
kuleta walimu wa masomo ya
sayansi ikiwamo Nigeria.

Sambamba na hayo, Rais Dk.
Shein alieleza uhaba wa madak-
tari wa upasuaji ambao bado
wanahitajika katika kuimarisha
sekta ya afya hapa nchini licha
ya juhudi zinazochukuliwa na

serikali za kuwasomesha wataal-
amu wa kada hiyo.

Naye Mratibu Mkuu wa pro-
gramu ya kujitolea ya Umoja
wa Mataifa (UNV), Oliver Adam,
alimweleza Rais Shein azima ya
propramu hiyo katika kuiunga
mkono Zanzibar kuendeleza
shughuli mbalimbali za maen-
deleo.

Mratibu Mkuu huyo alim-
wakikishia Dk. Shein kuwa UNV
iko tayari kushirikiana na Zanzi-
bar katika kuhakikisha shughuli
zote za kujitolea zinazosimami-
wa na Umoja wa Mataifa (UN) na
Zanzibar nayo itafaidika.

Aidha, Mratibu Mkuu huyo
alieleza azima ya UNV ya kusaid-
ia kuendeleza miradi kadhaa
Zanzibar sambamba na kuzi-
fanyia kazi hoja za Rais Dk. Shein
za kuwawezesha vijana, kuimari-
sha sekta ya afya kwa kuongeza
uwezo kwa madaktari wa upas-
uaji pamoja na walimu wa maso-
mo ya sayansi na nyinginezo.

]
Bodi yajitosa
kutoa elimu
kazi za
Kitaalamu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

BODI ya Wahandisi,
Wasanifu na Wakadiriaji
Majenzi Zanzibar, imesema
kuwa utoaji wa mafunzo kwa
wataalamu wake kutawa-
jengea uwezo na uelewa wa
kinachohitajika wakati wa
maombi va kazi za kishauri
pamoja na mikataba inayotu-
mika kwenye kazi hizo.

Akifungua mafunzo kuhusu
manunuzi kwa watendaji
hao, Mjumbe wa Bodi hiyo
Mhandisi Ramadhan Mussa
Bakari, alisema hatua hiyo pia
itasaidia kuwajenga uwezo na
kuingia katika ushindani wa
masoko.

Alisema kuwa wataalamu
hao wanahitaji kujua she-
ria za manunuzi ili kuweza
kutimiza masharti na vigezo
vinavyohitajika wakati wa
kuomba kazi hizo za kitaal-
amu.

Alisema bodi imefikia
maamuzi ya kutayarisha
mafunzo hayo baada ya
kuona kampuni za kiushauri
Zanzibar ni kidogo na zi-
lizokuwako hazipati kazi
inavyotakiwa kwa sababu
mbalimbali. Alizitaja baadhi
va sababu hizo ni kutotimiza
masharti na vigezo vinavyo-
hitajika wakati wa maombi
na badala yake kazi hizo
huchukuliwa na wataalamu
kutoka nje ikiwamo China.

“Hapa tumeona wataalamu
wetu wanakosa hamasa na
kutojiamini katika kufungua
kampuni za ushauri na kuin-
gia katika ushindani wa kazi
za kiushauri zinazoendana na
taaluma zenu,” alisema.

Aidha, alisema mafunzo
hayo yamekuja muda mwa-
faka ambapo kazi za ujenzi
zinazidi kuongezeka na sheria
Za manunuzi zinatoa fursa
kwa Wazanzibari na Watan-
zania kwa ujumla kupewa
kipaumbele katika upatikanaji
wa kazi za ushauri.

Aliwataka wataalamu hao
kufafanua miongozo na fursa
ambazo watoa huduma za
ujenzi wamepewa ili iwe
ni chachu ya kuingia katika
ushindani wa kazi za ki-
ushauri badala ya kuwaachia
wageni kufanya kazi hizo.

Naye Mrajisi wa Bodi hiyo,
Hawa Khamis Mzee, alisema
mafunzo hayo yamekuja
baada ya kugundua kuwapo
tatizo katika masuala ya
manunuzi ili kuwawezesha
kufanya vizuri katika kazi
Zao.
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06:00
08:00
09:00
10:00
10:30
11:30
12:00
12:30
13:00

13:45
14:30
15:00

15:30

16:00
17:00
17:30
19:00
19:30
20:00
20:45
21:30
22:00
00:00

CAPITAL
TELEVISION

Mon 18 March

Al jazera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Turning the spotlight rpt:
Drive it rpt

Series rpt : Grapes

of justice

Series rpt: lljimae
Usafiri wako rpt
Cookery rpt: Culinary
Delight

Toyota world of

wildlife rpt

CNN International
Eco@Africa rpt

Meza huru

The Décor rpt

Business edition

Series: Grapes of Justice
The Monday Agenda
Capital Prime News
Kipima Joto

Al Jazeera

Tues 19 March

06:00
08:00
09:00
10:00
10:30
11:30
12:00
12:30
12:45
13:00

13:45
14:15

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
The Decor rpt
Mizengwe rpt

Aibu Yako

Series rpt: Grapes

of justice

Series rpt: lljimae

Local pgm rpt:
Business Edition
Bundesliga kick off

Out and About rpt
Capchat rpt

Ripoti Maalum rpt

Meza huru

Innovation

Ripoti Maalum

Series: Grapes of Justice
Series: lljimae

Capital Prime

Turning the Spotlight rpt
Iron Chef rpt

Al Jazeera

Wed 20 March

Al jazeera

CNN International News
Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo

Turning the Spotlight rpt

Culinary delight rpt

Series rpt: Grapes
of Justice

Series rpt: lljimae
Local Pgm: The Monday
Agenda Rpt
Capchat rpt

CNN International
Innovation rpt
Meza Huru

Sports Gazette
Business edition rpt
Series: Grapes of
Justice

Series: llimae
Capital Prime News
Dakika 45:

The Décor

Al Jazeera

21 March

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Sports Gazette

Out n’ about rpt:

13:45
14:30
15:00

16:00
17:00
17:30
19:00
19,30
20:00
20:45
21:30
22:00
23:00

Series rpt: Grapes
of Justice

Series rpt: lljimae
Business Edition rpt
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Dakika 45 rpt

In good shape
Meza Huru

Turning the spotlight
Usafiri wako

Series: Grapes of Justice
Series: lljimae
Capital Prime News
Capchat rpt

Al Jazeera

Frid 22 March

06:00
08:00
09:00
10:00
10:30
11:30
12:00
12:30
13:00

13:45
14:30
15:00

16:00
16:30
17:30
19:00
19:30
20:00
20:15

20:45
21:30
22:00
00:00

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Innovation rpt

The Decor rpt

Series rpt: Grapes

of Justice

Series rpt: lljimae
Ripoti Maalum rpt
Korean Dram rpt:
Emperor of the sea
CNN International

The Monday Agenda rpt
Meza Huru

Drive it

Eco@Africa

Aibu yako

Local Pgm: Business
Edition

Series: lljimae

Capital Prime News
Malumbano ya hoja rpt

Al Jazeera

Sat 23 March

08:00
09:00
09:30
10:00
10:30
11:00
11:30
12:00
12:30
13:00
13:30

14:30
17:15
17:45
18:15
19:15
19:30
20:00
21:00
21:30
23:00
01:00

CNN International
Drive It rpt

Turning the Spotlight rpt
Culinary delight rpt
Innovation rpt

Out n"about rpt
Sports Gazette rpt
Usafiri wako rpt
Eco@Africa rpt
Business edition rpt
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Telenovela rpt: lljimae
Ripoti Maaalum rpt
Bundesliga kick off
Capchat rpt
Mizengwe

The Decor

Iron Chef.

Out n” about

Movie: Be my baby
Grapes of Justice rpt

Al Jazeera

Sun 17 March

08:00
09:00
10:00
11:00
11:30
12:00
12:30
13:00
13:30

CNN International

In good shape
Capchat rpt

Sports Gazette rpt
Iron chef rpt

Out n about rpt
Bundesligga Kick Off rpt
Ripoti Maalum

Series rpt: Grapes

of Justice

Aibu yako

Drive it rpt

Dakika 45 rpt
Mizengwe rpt

The Decor rpt

Meza huru

Turning the Spotlight rpt
Cookery pgm:Culinary
Delights

Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Shift

Capchat live

Series rpt: lljimae

Al Jazeera

f aaema

MONDAY 18 March

Uwanja wa Mazoezi
Habari

Kumekucha

HABARI

Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo

Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa
Watoto wetu
Shamba shape up
Habari za saa

Korean: The Great Queen
Seonduk

Habari za saa

Al Jazeera

Jarida la wanawake rpt
Habari za saa

Dakika 45

Habari za saa

Telenovela rpt: Destiny
(Destino):

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Mapishi rpt

liue Sheria

Kipindi Maalum: TFDA
Isidingo

Habari

Aibu Yako! Hata wewe?
Kipindi Maalum : Tanesco
Kesho Leo rpt
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Igizo: Hatua
Habari za saa
Kimya Milele
Habari za saa
Al Jazeera
Jungu kuu rpt
Habari za saa
Mjue Zaidi
Habari za saa
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari za saa
Meza Huru
Watoto Wetu
The Base
Jiji Letu
Aibu yako rpt
Huduma ya kwanza
Kesho Leo
Afya ya Jamii
Isidingo
Habari
Dakika 45
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari
The Base
Al Jazeera
CNN International THURSDAY 21 March
5:30 Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Igizo: Elininyo
Habari za saa
Igizo: Elininyo
Usafiri wako
Habari za saa
Al jazeera
liue Sheria
Habari za saa
Kipindi Maalum rpt: Uongozi
Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)
Habari za saa
Meza Huru
Watoto Wetu
The Base
Jiji Letu
Igizo: Riziki
Usafiri wako
Isidingo
Habari
Malumbano ya hoja
Habari
The Base
CNN International

TUESDAY 19 March
05:30 Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa
Hawavumi lakini wamo
Igizo: Mtego
Habari za saa
Al Jazeera
Afya ya jamii rpt
Habari za saa
Uchumi na biashara
Kipindi Maalum rpt : TFDA
Habari za saa
Huduma ya kwanza
Telenovela: Destiny
(Destino) rpt:
Habari za saa
Meza Huru
Watoto wetu
The Base
Jiji Letu
Korean drama rpt: The Great
Queen Seonduk
Jarida la wanawake
Isidingo
Habari
Kipindi maalum: Uongozi FRIDAY 22 March
Kipindi Maalum: Serengeti 05:30 Uwanja wa Mazoezi
boys Uturuki 06: HABARI
Telenovela: Destiny (Destino) Kumekucha
Habari HABARI
The Base Kumekucha Michezo
CNN International Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa

WEDNESDAY 20 March
05:30 Uwanja wa Mazoezi
06:00 HABARI

06:40 Kumekucha

07:30 HABARI

ALHAMISI

11:00 DADAZ [live)
12:00 Mpyd
15:00 FUMGLEA
1&:00 Bongo Hits
16:30 #HASHTAG
17:00 55ELEET
17:55 Kuragsa
1800 eNewz
TB:30 Musle
1900 EATV 544 1
1930 MJADALA
21:00 Bongo Hits

Hawavumi lakini wamo
Usafiri wako

Habari za saa

Al Jazeera

Kipindi Maalum rpt: Tanesco

Habari za saa

Mjue Zaidi rpt

Kipindi Maalum: Serengeti
boys Uturuki rpt
Habari za saa

Kipindi Maalum: Serengeti
boys Uturuki rpt
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Habari za saa

Meza huru

Watoto wetu

The Base

Ibada ya kiislamu

Jiji Letu

Igizo: Mizengwe
Shamba shape up
Uchumi na biashara
Isidingo

Habari

Kipima joto

Habari

The Base

CNN International

SATURDAY 23 March
3

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al Jazeera

Watoto wetu

Mjue Zaidi rpt

Jungu kuu rpt

Usafiri wako

Shamba Shape up
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Igizo rpt: Riziki

Igizo rpt: Elininyo
Igizo rpt: Mizengwe
Igizo rpt: Kimya Milele
Igizo: Mtego rpt
Shamsham za Pwani
Jiji Letu

Mapishi

Igizo: Riziki

Sanaa na wasanii
Jungu Kuu

Habari

Igizo: Kimya Milele
Hawavumi lakini wamo
Isidingo rpt

CNN International

SUNDAY 24 March
05:30

06:0

0

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al jazeera

Watoto Wetu

Isidingo

Aibu Yako

Hawavumi lakini wamo rpt

Bongo Movie rpt: Hard price

Tamasha la Michezo
Mwangaza

Korean drama: The great
queen Seonduk

Mijue zaidi

Kipindi cha kikristo

Jiji Letu

Mapishi

Mizengwe rpt

Matukio ya wiki

Igizo: Mtego

Habari

Mizengwe

Bongo Movie: Hard price 2
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

eNewz Kupata fununu,
udaku na habari zofe za
mjini kuhusy wasanii na
maisha yao, uwimwengu
wa wasanaa, burudani no

pia maftukio yaliofokea
siku kama hivo kwenye
historio ya sanaa.

eastafrica

05:00 EA Breakfast

09:00 Supamix
12:00 Kipenga Xtra
13:00 Planet Bongo
16:00 EA Drive
20:00 Kipenga
21:00 The Cruise

88.1M

RADIO(y e

MONDAY 08.00 AM HABARI NYEPESI
TIME PROGRAMME 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
06.00AM AMKA NA BBC 09.10AM MATANGAZO
06.30AM NIPASHE 09.20 AM BRAND TALK
06.50 AM MATANGAZO 09.30AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
07.00AM NEWS BULLETIN 1000 AM NEWS BRIEF
7:10AM MATANGAZO 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 10.10AM YALIYOMO YAMO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.00 AM HABARI NYEPESI 1330 HRS DJ SHOW
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 16.00 HRS NEWS BRIEF
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
09.10AM MATANGAZO 16.30 HRS HOJAYALEO
09.20 AM BRAND TALK 1830 HRS DIRA YADUNIA BBC
10.00AM NEWS BRIEF 19.30 HRS SPOTILEO
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 20.00 HRS NEWS BULLETIN
10.10AM YALIYOMO YAMO 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
13.00 HRS NEWS BULLETIN 21.00 HRS NEWS BRIEF
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 21,05 HRS MALUMBANO YA HOJA
1330 HRS DJ SHOW 2300 HRS NEWS BRIEF
16.00 HRS NEWS BRIEF 23.03 HRS AFRO TIZI
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO  MARUDIO )
16.30 HRS HOJA YALEQ 03:00-05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO )
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTILEO FRIDAY
20.00 HRS NEWS BULLETIN TINE PROGRAMME
20.10 HRS RADIO ONE DOCTOR 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
21.00 HRS NEWS BRIEF 06.00 AM AMKA NABBC
2105 HRS DAKIKA 45 06.30AM NIPASHE
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 06.50 AM MATANGAZO
22.15 HRS AFRO TIZII 07.00AM NEWS BULLETIN
23,00 HRS NEWS BRIEF 7:10AM MATANGAZO
2308 HRS AFROTIZI 07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI
03:00-0500HRS DK 45 (MARUDIO) 07.40AM KUMEPAMBAZUKA I
23.00 HRS 08.00 AM HABARI NYEPESI
TUESDAY 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
TIME PROGRAMME 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
05.00AM HALI YAHEWA/ KUMEPAMBAZUKA| 0910 AM MATANGAZO
06.00AM AMKANA BBC 09.20 AM BRAND TALK
06.30 AM NIPASHE 1000 AM NEWS BRIEF
0650 AM MATANGAZO 1003 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.00AM NEWS BULLETIN 1010AM HiZI NAZO
7:10AM MATANGAZO 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13:30 HRS DJ SHOW
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 16.00 HRS NEWS BRIEF
08.00 AM HABARI NYEPES| 16,03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 1630 HRS HOJA YALEO
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 18:30 HRS DIRA YADUNIA BBC
09.10AM MATANGAZO 19.30 HRS SPOTILEO
09.20AM BRAND TALK 2000 HRS NEWS BULLETIN
09.30AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
10.00AM NEWS BRIEF 21,00 HRS NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 21.05HRS KIPIMA JOTO
10.10AM YALIYOMO YAMO 23.00 HRS WEEKEND SHOW
13.00 HRS NEWS BULLETIN 0100-03:00HRS ~ HiZINAZO ( MARUDIO )
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO (MARUDIO)
1330 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF SATURDAY
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS TIME PROGRAMME
16.30 HRS HOJA YALEO 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1830 HRS DIRA YA DUNIA BBC 06.00 AM AMKA NA BBC
19.30 HRS SPOTILEO 06.30AM NIPASHE
20.00 HRS NEWS BULLETIN 0650 AM COMMERCIALS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 07.00AM NEWS BULLETIN
21.00 HRS NEWS BRIEF 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
2105 HRS DURU ZETU 0730 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 09.00AM WATOTO SHOW
22.15 HRS AFRO TIZII 1000 AM NEWS BRIEF
23,00 HRS NEWS BRIEF 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
2308 HRS AFROTIZI 10.15AM MIWANI YA MAISHA
01:00-03:00HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 1:00AM MTAA WA MAGOMA
03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO ( MARUDIO) 13.00 HRS NEWS BULLETIN
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
WEDNESDAY 13:30 HRS CHAGUO LAKO
TIME PROGRAMME 15:00 HRS MUZIKI NAMICHEZO
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|  16.00 HRS NEWS BRIEF
06.00AM AMKANA BBC 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
06.30 AM NIPASHE 1615 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
0650 AM MATANGAZO 18:00 HRS BONGO TEN
07.00AM NEWS BULLETIN 19.30 HRS SPOTILEO
7:10AM MATANGAZO 2000 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 20.15 HRS CHEMSHA BONGO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 21.00 HRS NEWS BRIEF
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 21.03 HRS WEEK END SHOW |
08.00 AM HABARI NYEPES| 2200 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 22.15 HRS WEEK END SHOW I
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 2300 HRS NEWS BRIEF
09.10AM MATANGAZO 23.03 HRS WEEK END SHOW I
09.20AM BRAND TALK 01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
09.30AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO 03:00-05:00HRS MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO )
10.00AM NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS SUNDAY
10.10AM YALIYOMO YAMO TIME PROGRAMME
13.00 HRS NEWS BULLETIN 05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 06.00 AM AMKANABBC
1330 HRS DJ SHOW 06.30AM NIPASHE
16.00 HRS NEWS BRIEF 06.50 AM COMMERCIALS
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 07.00AM NEWS BULLETIN
16.30 HRS HOJAYALEO 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
18.30 HRS DIRA YA DUNIABBC 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
19.30 HRS SPOTILEO 10.00 AM NEWS BRIEF
2000 HRS NEWS BULLETIN 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 10.45AM SUNDAY SPECIAL
21.00 HRS NEWS BRIEF 00 HRS T0P20
21.05HRS DURU ZETY 13.00 HRS NEWS BULLETIN
2200HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
2.15HRS AFROTIZI 1330 HRS NANI ZADDI
23.00HRS NEWS BRIEF 1600 HRS NEWS BRIEF
2306 HRS AFROTIZI 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
00-03:00HRS HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) ¢
-0500HRS  HOJAYALEO (MARUDIO) 1630 HRS MAMBO YA PWANI
k 18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTILEO
™E I 2000 HRS NEWS BULLETIN
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA| 2010 HRS MBAVU ZANGU
0600 AM AVIKANABEC 2100 HRS NEWS BRIEF
06.30 AM NIPASHE 21.03 HRS MAMBO MSETO
0650 AM VATANGAZO 22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
07.00AM NEWS BULLETIN 2215HRS RAFIKI|
710 AM MATANGAZO 23,00 HRS NEWS BRIEF
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 23.03HRS RAFIKI I
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 01:00-03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
07.40 AM KUMEPAMBAZUKA Il 03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO)
CAPITAL RADIO 2017 101.3 FM
FAHARI YA MSIKILIZAJVTHE LISTENERS PRIDE
MONDAY 18:00-18:10HRS HABARI 21:30-01:00HRS AK 47 LIVE
05:00-09:00HRS MORNING JAM 01:00-05:00HRS MUSIC
09:00-13:00HRS LETE RAHA
13:00-14:00HRS DW-RADIO SUNDAY
14:00-16:00HRS CLUB 101 01:00-05:00HRS MUSIC & JINGLES 05:00-07:30HRS MUZIKI
16:00-18:00HRS DALA DALA 07:30-09:00HRS GOSPEL MUSIC
18:00-18:10HRS HABAR SATURDAY 09:00-11:00HRS THE SUNDAY
18:10-20.00HRS BOZOUK TIME 05:00-07:30HRS MUZIKI 11:00-13:00HRS TOP TWENTY
20:00-21:00HRS HALI HALISI 07:30-09:00HRS DK 90 DUNIANI 13:00-14:00HRS DW RADIO
21:00-22:00HRS SPORTS 09:00-10:00HRS MUZIKI 14:00-15:00HRS CAPITAL MICHEZONI
22:00-01:00HRS LADHA LAINI 10:00-12:00HRS KADOGOO 15:00-16:00HRS UKURASA WA
12:00-13:00HRS BONGO HITS 1 MBELE
TUESDAY - FRIDAY 13:00-14:00HRS DW RADIO 16:00-18:00HRS UNLIMITED
05:00-09:00HRS MORNING JAM 14:00-15:00HRS BONGO HITS 2 REQUEST
09:00-13:00HRS LETE RAHA 15:00-16:00HRS ZAIDI YAUMJUAVYO  18:00-21:00HRS JIACHIE
13:00-14:00HRS DW-RADIO 21:00-21:30HRS SPORTS
14:00-16:00HRS CLUB 101 21:30-01:00HRS LADHA LAINI
16:00-18:00HRS DALA DALA
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Museveni
ataja sababu
kukutana na
maadui wa
Kagame

KAMPALA, Uganda

RAIS wa Uganda, Yoweri
Museveni, amevunja ukimya
kuhusu madai ya kukutana
na mfanyabiashara raia wa
Rwanda, Tribert Rujugiro
Ayabatwa, ambaye inaelezwa
ndiye chanzo cha mvutano
kati ya mataifa hayo mawili
jirani.

Kupitia barua aliyom-
wandikia Rais wa Rwanda,
Paul Kagame, Machi 10
mwaka huu na kuchapishwa
katika Gazeti la serikali
New Vision, Rais Museveni
ameelezea mazingira aliyoku-
tana na mfanyabiashara huyo
ambaye Rwanda inasema
yeye na wengine ni waasi
wanaopanga kuiangusha seri-
kali yake.

Katika barua hiyo, Rais
Museveni alimwambia Rais
Kagame kuwa alikataa kutoa
vungwaji mkono kwa mfan-
yabiashara huyo, ambaye
alikuwa anamwelezea mambo
ya ndani ya Rwanda.

Aidha, Museveni alieleza
kuwa alikutana na mfanyabi-
ashara mwingine wa Rwanda,
Charlotte Mukankusi ambaye
alimwomba msaada baada ya
kudai kuwa serikali ya Rais
Kagame ilikuwa imemuua
mume wake.

Wachambuzi wa siasa
wameeleza kuwa barua hiyo
inaonyesha kuwa kuna zaidi
ya mvutano wa masuala ya
kibiashara wakati huu ufum-
buzi ukiwa bado haujapati-
kana dhidi ya mataifa hayo
mawili.

Serikali ya Rwanda imeku-
wa ikiishtumu Uganda kwa
kuwapa hifadhi na kuwaunga
mkono wafuasi wa VUgUVUgU
la RNC, ambalo Kigali inase-
ma ni maadui wa serikali.

RFI

Kupitia baruva aliyom-
wandikia Rais wa
Rwanda, Paul Kag-
ame, Machi 10 mwaka
huu na kuchapishwa
katika Gazeti la seri-
kali New Vision, Rais
Museveni ameelezea
mazingira aliyokutana
na mfanyabiashara
huyo ambaye Rwanda
inasema yeye na
wengine ni waasi wa-
naopanga kuiangusha
serikali yake.

Misaada yapelekwa maeneo
yaliyoathirika na kimbunga

MAPUTO, Msumbiji

NCHI za Msumbiji, Zim-
babwe na Malawi, zimeanza
kupokea misaada kutoka
nchi mbalimbali, baada ya
kuathiriwa vibaya na mafuriko
yaliyoambatana na kimbunga
Idai.

Kazi ya kufikisha misaada
ilianza jana, lakini ilikuwa ngu-
mu kwa sababu miundombinu
muhimu kama viwanjwa vya
ndege imeharibika vibaya.

Taarifa iliyotolewa na Mse-
maji wa Shirika la Msalaba
Mwekundu Msumbiji, Caroline
Haga, ilieleza kuwa wahisani
wengi hivi sasa wamezidisha
mara mbili au tatu kiwango
cha msaada walichokuwa
wameahidi awali.

Umoja wa Ulaya (EU) umet-
enga Dola za Marekani milioni

nne kwa ajili ya msaada wa
dharura, Uingereza imeidhini-
sha dola milioni nane, na Tan-
zania imepeleka tani 238 za
msaada wa chakula na dawa,
zikibebwa na ndege zake za
kijeshi. Idadi ya watu ambao
wamethibitika kuuawa na kim-
bunga Idai imekwishafika 300,
hizo zikiwa takwimu za Msum-
biji na Zimbabwe tu, na idadi
hiyo inatarajiwa kuongezeka
mara tatu zaidi ya hiyo ya sasa.
Rais wa Msumbiji, Filipe
Nyusi, alisema watu 350,000
nchini mwake wanakabiliwa
na kitisho kikubwa, na am-
etangaza siku tatu za maom-
bolezo ya kitaifa kwa ajili ya
waliouawa na kimbunga Idai.
Watu wanaofanya kazi ya
kuokoa wanatumia mitumb-
wi na helikopta kuwatafuta
manusura waliojihifadhi juu

ya paa za nyumba na kwenye
matawi ya miti.

Shirika liitwalo = Rescue
South Africa limesema tangu
ljumaa iliyopita siku ambayo

kimbunga hicho kilitokea
limeshawaokoa watu 34 kwa
kutumia helikopta.

Nchini Zimbabwe, Rais Em-
merson Mnangagwa alitembe-
lea eneo la Chimanimani lililo-
kumbwa na mafuriko mabaya,
na kusema kuwa nchi jirani
zinazoizunguka Zimbabwe zi-
nataka kutoa usaidizi.

“Nchi kama Afrika Kusini,
Botswana, Namibia na An-
gola zimetaka kujua msaada
tunaouhitaji, na tuko mbioni
kuorodhesha vitu vinavyohi-
tajika, ambavyo tunaamini wa-
naweza kutusaidia kuvipata,”
alisema Rais Manangagwa.

Mashirika ya kimataifa nayo

yamewasili, likiwamo lile la
Umoja wa Mataifa linalosaidia
chakula WFP ambalo limea-
hidi kuwasaidia watu kati ya
500,000 na 600,000.

Msemaji wa shirika hilo,
Herve Verhoosel, aliwaambia
waandishi wa habari mjini
Geneva, kwamba nchi nyingi
duniani bado hazijatambua
ukubwa wa matatizo katika
ukanda wa Kusini Mashariki
mwa Afrika.

Shirika la Umoja wa Mataifa
la Kuratibu Msaada wa Kibin-
adamu (OCHA) tayari linasaid-
ia kukusanya taarifa na kuz-
ishughulikia, wakati Shirika la
Umoja wa Mataifa linaloshu-
ghulikia Watoto (UNICEF)
likisambaza vifaa muhimu
kama mahema, majisafi na vi-
faa vya shule kwa watoto.

DW

Jeshi la Msumbiji likigawa msaada wa chakula kwa wananchi wa nchi hiyo, ambao wameathirika na mafuriko
pamoja na kimbunga. PICHA: ALLIANCE

Marekani yalaumiwa Kuua raia Somalia

MOGADISHU, Somalia

JESHI la Marekani linaloendesha
mashambulizi ya angani nchini Soma-
lia dhidi ya ngome za wapiganaji wa Al
Shabab limelaumiwa kwa madai ya ku-
waua raia katika mashambulizi hayo.

Shirika la Umoja wa Mataifa linalotetea
haki za binadamu la Amnesty Internation-
al limesema kuwa katika mashambulizi
matano iliochunguza watu 14 waliuawa
na wengine saba kujeruhiwa.

Hata hivyo, Marekani imekana kwamba
hakuna raia waliouawa katika operesheni
hizo mbili.

Taarifa kutoka kwa Ofisa wa Shirika
la Amnesty International, Seif Magango,
ilieleza kuwa mashambulizi hayo yali-
walenga raia wasio na hatia ambao wali-
kuwa wakiendelea na shughuli za kawai-
da na ambao hawakuwa na uhusiano
wowote na kundi la Al-Shabab.

Magango alisema kuwa mashambu-
lizi hayo yalifanyika katika Jimbo la Lower
Shebelle katika mitaa kadhaa ikiwamo
Faraweis, na Ilimei.

Katika mtaa wa Faraweis watu saba
waliuawa ikiwamo wanawake na watoto,
huku wakulima watatu waliokuwa wak-
iendelea na shughuli zao za kilimo waki-
pigwa kombora na kuuawa papo hapo.

Ofisa huyo alisema kuwa hali hiyo il-
ianza tangu Rais wa Marekani, Donald
Trump, kutangaza kuwa jeshi lake litaku-
wa likitumia ndege zisizokuwa na rubani
kukabiliana na wapiganaji hao katika
eneo hilo linalodaiwa kuwa na vita.

“Tangu Rais Trump aingie madara-
kani kumekuwa na mashambulizi zaidi
ya 100 na tunachouliza ni kwamba je, ni
watu wangapi watakaouawa itakapofika
mwisho wa mwaka huu,” alisema Magam-
bo.

Lakini saa chache tu baada ya kutoa ri-
poti hiyo, Jeshi la Marekani limetoa taarifa
yake likikanusha habari hizo na kusema
kwamba kikosi cha AFRICOM kinazuia
mauaji ya raia wasio na hatia wakati wa
mashambulizi yake dhidi ya kundi la wa-
piganaji wa Al-Shabab.

Katika taarifa hiyo AFRICOM ilieleza
kuwa lengo la mashambulizi yake ni ku-

walinda raia wa Somalia dhidi ya ugaidi
mbali na kuisaidia serikali ya Somalia ku-
kabiliana na changamoto za kiusalama.

“Amnesty International ilitoa ripoti
ikidai kwamba mashambulizi nane ya
AFRICOM kati ya mwaka 2017 na 2018
yalisababisha vifo vya raia. Tunashukuru
juhudi za Amnesty International kutu-
ruhusu kuchangia katika ripoti hiyo kabla
ya uchapishaji wake licha ya kwamba tu-
naamini kwamba sio ya ukweli,” ilieleza
taarifa hiyo na kuongeza.

“Tumechukulia madai ya mauaji ya raia
kwa uzito mkubwa bila kutazama wana-
kotoka. Wakati wa utafiti wa ripoti yake,
Shirika la Amnesty International liliwasili-
sha madai 13 dhidi yetu mnamo Oktoba
2018 na Februari 2019.

“Uchunguzi wetu ulibaini kwamba
hakuna shambulio hata moja la AFRI-
COM lililosababisha maafa ama majeruhi.
Uchunguzi wetu ulihusisha mbinu za ki-
jasusi ambazo haziwezi kutumiwa na ma-
shirika yasiokuwa ya kijeshi.”

BBC
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I Wabu

Mradi

nyumba 10
Kupunguza

adha va

watumishi

Muheza

Na Steven William, MUHEZA

HALMASHAURI ya Wilaya ya

Muheza mkoani Tanga, inajenga
nyumba 10 kwa ajili ya watumi-
shi ambazo zitasaidia kupunguza
tatizo la kukaa mbali na kituo cha

kazi. Nyumba hizo za gharama
nafuu zinajengwa na Shirika la

Nyumba la Taifa (NHC) katika eneo

Akitoa taarifa juzi ya ujenzi

wa nyumba hizo kwa Waziri wa
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, William Lukuvi, ambaye
aliongozana na Naibu wake, Ange-
line Mabula na Kamati ya Kudumu
va Bunge va Ardhi, Maliasili na
Utalii, Mkurugenzi Mkuu wa NHC,

nge wa Chadema kutetea

mahabusi, wafungwa mjengoni

Na Romana Mallya

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), kime-
waelekeza  wabunge  wake
wasimame kidete kwenye ki-
kao kijacho cha Bunge la Bajeti
kuhakikisha wanatetea haki na
maslahi ya askari Magereza, ma-
habusi na wafungwa.

Akizungumza na waandishi
laam, Naibu Katibu Mkuu wa
chama hicho, (Zanzibar), Salum
Mwalimu, alisema maamuzi
hayo yametokana na kikao
cha sekretarieti ya chama wali-
ochokaa.

“Sekretarieti ya chama imekaa
na kujadili kwa kina hatua ny-
ingine za ziada ambazo zitaka-
zia yale aliyosema Mwenyekiti
wa Taifa, Freeman Mbowe, wiki
iliyopita kuhusu changamoto zi-
lizopo magerezani,” alisema.

Mwalimu alisema katika kikao
hicho, wamependekeza mambo
mawili ambayo wabunge hao
wanatakiwa kuyafanya kuwa ni

ziweze kubadilishwa.

“Kama mtakumbuka wiki
iliyopita Mbowe pamoja na
Mbunge wa Tarime Mjini, Ester
Matiko, walieleza maisha wali-
yoyaona gerezani ndani ya siku
es Salaam,” alisema.

Alisema miongoni mwa yali-
yoelezwa siku hiyo ni pamoja
na kuwapo kwa mrundikano wa
mahabusi unaosababishwa na
upelelezi na uchunguzi wa kesi
zao kutokamilika kwa wakati na
kuwapo kwa ugonjwa wa ngozi
maarufu kama burudani.

Mwalimu alisema kutokana
na changamoto hiyo, Mbowe ali-
omba ofisi ya Jaji Mkuu, Jeshi la
Polisi na Kamishna wa Magereza,
wafanye operesheni ya kusafisha
Magereza.

Pia alidai lipo tukio la mfanya-
biashara Mussa Adam, ambaye
baadhi ya askari wa Jeshi la Polisi
walimbambika kesi ya mauaji
huko Tabora na kusababisha
Rais Magufuli kuielekeza ofisi ya
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP),
alifuatilie.

kwenda kulifuatilia na ukweli
ukabainika na shtaka la mauaji
alilopewa likafutwa, tumeona
Jeshi la Polisi wametuma mtu ku-
fuatilia nini kimetokea,” alisema.

Mwalimu alisema mambo
hayo mawili yanaonyesha na
kuthibitisha aliyozungumza
Mbowe kuhusu makandokando
mengi ya upatikanaji wa haki.

“Huyu kijana asingekuwa
na ujasiri wa kuandika alicho-
andika na kama Rais Magufuli
asingekuwa na muda wa kuya-
soma maana yake leo angekuwa
gerezani akituhumiwa kwa kosa
la mauaji,” alisema.

Aliongeza: “Angeishi gereza-
ni miaka nenda rudi kwa kile
ambacho Mwenyekiti Mbowe
alikieleza wiki iliyopita kuwa,
kivuli kinachotumiwa na Jeshi
la Polisi na ofisi ya DPP kwenye
kesi ni upelelezi unaendelea,
huu ni mfano ulio hai kabisa
huyu kijana kaonewa na Jeshi
la Polisi limekiri na linachukua
hatua,” alisema.

Alisema ni lazima rai iliyo-
tolewa na Mbowe kuwa iundwe

waliopo magerezani ili wasio na
hatia watendewe haki na upele-
lezi ukamilike, iundwe tume na
kuanza kazi.

Akizungumzia kuhusu  ki-
tendo cha Maalim Seif Sharif
Hamad cha kuhamia ACT-Wa-
zalendo, Mwalimu alisema kama
angehamia Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), ingeleta taharuki na
mshangao mkubwa.

Alisema Chadema inaamini
alichokifanya Maalim Seif, kime-
lenga maslahi mapana ya ma-
badiliko Tanzania Bara na Visi-
wani, kuliko maslahi yake binafsi
wala chama chochote.

“Angekwenda kwingine pen-
gine hatari ingekuwa kubwa zai-
di, lakini aliko bado tunaendelea
kushirikiana naye ili kuimarika
zaidi badala ya kubomoka zaidi,”
alisema.

Aliongeza: “Maalim Seif bado
yumo mule mule kama ni familia
unaweza kusema ni mtoto wa
baba mdogo na mkubwa, sioni
tatizo lolote bado anacheza kwe-
nye laini ya vyama vile vile vili-

vyokuwa kwenye mazungumzo
na ushirikiano bungeni na nje ya
Bunge,” alisema.

Maulid Banyani, alisema shirika
linajenga nyumba ikiwa sehemu
ya mipango yake ya uendelezaji
miliki.

Banyani alisema shirika lilipokea
maombi kutoka Halmashauri ya
Wilaya ya Muheza ya kujengewa
nyumba za makazi na lilianzisha
mradi unaohusisha usanifu na
ujenzi wa nyumba 20 za makazi

kutetea haki na maslahi ya kundi
hilo pamoja na kuzipitia sheria
ambazo zinanyima haki hizo ili

tume au kamisheni maalum
kwenda kupitia majalada ya

“Tumeona ofisi ya DPP imetu-
ma watu ndani ya muda mfupi

e

B

TTCL

Mwenyekiti wa Kamati

ya Kudumu ya Bunge va
Uwekezaji wa Mitaji ya
Umma (PIC), Dk. Raphael
Chegeni (kushoto), akizun-
gumza na wanahabari baada
ya kamati yake kufanya ziara
kutembelea miradi inay-
oendeshwa na kusimamiwa
na Shirika la Mawasiliano

)

hizo ni za halmashauri hiyo.

Alisema mkataba wa uende-
lezaji wa mradi huo, ulitiwa saini
Septemba 29, 2017 na ulikamilika
ndani ya mwaka mmoja kuanzia
tarehe ya malipo ya kwanza ya
Sh. 117,092,580.

Banyani alisema kuwa gharama
za uendelezaji wa awamu ya
kwanza ya mradi huo umekadi-
riwa kuwa Sh. 657,221,635.00
bila kodi ya ongezeko la thamani
(VAT).

Alisema halmashauri inanunua
nyumba hizo kwa Sh. 390,308,600
bila ya VAT.

Mkurugenzi huyo wa NHC
alisema hadi mwezi huu, gharama
iliyotumika katika ujenzi huo ni
Sh. 273,745,774. 91 bila VAT.

Waziri Lukuvi alishauri taasisi

5 ¢
s

es Salaam jana. Katikati

ni Mwenyekiti wa Bodi ya
TTCL, Mhandisi Omari Rashid
Nundu na Mkurugenzi Mkuu
wa TTCL Corporation, Waziri
Waziri Kindamba. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Vigogo kortini tuhuma ufisadi bil. 9.1/-

binafsi, mashirika ya serikali na
watu binafsi kuitumia Taifa NHC
katika ujenzi wa nyumba za bei
nafuu kwa kuwa wana mafundi
wazoefu na gharama zao ni ndogo
kulinganisha na kampuni zingine.

Alisema NHC inatekeleza

mpango mkakati wake wa miaka

10 wa mwaka 2015/2016 hadi
2024/2025 kwa kuwezesha

kupata nyumba bora za gharama

nafuu nchini.

Kupitia mpango mkakati huo,

alisema NHC inalenga kujenga

nyumba 30,000 nchini sawa na

asilimia 40 ya mpango mzima.

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Ardhi, Maliasili na Utalii, pamoja

na viongozi hao wa wizara,

walitembelea ujenzi wa nyumba
10 na kuridhika na maendeleo ya

mradi huo.

va gharama nafuu na 10 kati ya E

Na Beatrice Shayo

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) mkoani Mara, imewafik-
isha mahakamani watuhumiwa watatu aki-
wamo aliyekuwa Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Musoma (Muwasa), Hawaiju Gantala.

Watuhumiwa hao wamefikishwa ma-
hakamani hapo kujibu tuhuma za kesi ya
kuhujumu uchumi na kuisababishia serikali
hasara ya Sh. bilioni 9.13.

Washtakiwa wengine katika kesi hiyo ni
Mkurugenzi wa Nyakirang’anyi Construction
Company Limited, Mahuza Nyakirang'anyi,
ambaye alikuwa mkandarasi katika mradi
huo na aliyewahi kuwa Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji wa Muwasa, Emmanuel Ruyobya.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana
na Naibu Mkuu wa Takukuru Mkoa wa Mara,
Daniel Kapakala, watuhumiwa hao walifik-
ishwa katika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Mara mjini Musoma kwa makosa
mbalimbali ya rushwa wanayodaiwa kutenda

wakati wa utekelezaji wa mradi wa maji Bun-
da ambao serikali ilitoa Sh. 9,130,446,846.99.

“Mashtaka hayo ni pamoja na kula nja-
ma na kuisababishia mamlaka upotevu wa
Sh. 613,500,000, taarifa ilieleza.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, shtaka la pili
linamhusu Gantala, anayedaiwa kuwa Janu-
ari 18, 2017, aliandaa hati ya kukamilisha kazi
(Certificate of Completion) iliyolenga kum-
lipa Nyakirang’anyi Sh. 7,547,348,246 huku
akijua mkandarasi huyo hakuwa amemal-
iza kazi aliyopewa kwa mujibu wa mkata-
ba jambo ambalo ni hujuma kwa mamlaka.

Ilisema Gantala, anashtakiwa kwa tuhu-
ma za kutumia nyaraka za uongo kwa lengo
la kumdanganya mwajiri wake kinyume cha
kifungu cha 22 cha Sheria ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa Namba 11 ya mwaka
2007.

Katika shtaka hilo, anadaiwa Januari 18,
2017 aliandaa hati ya kukamilisha kazi (Cer-
tificate of Completion) huku akijua kuwa
mkandarasi Nyakirang’anyi hajakamilisha
mradi huo kwa mujibu wa mkataba na huku

akifahamu kuwa yaliyoandikwa katika hati
hiyo hayakuwa ya kweli.

Katika shtaka la nne washtakiwa wote
watatu wanadaiwa kutakatisha fedha kiasi
cha Sh. 613,500,000 kinyume cha kifungu
cha12(d) na13(a) cha Sheria ya Kuzuia Utakat-
ishaji Fedha namba 12 ya mwaka 2006.

Katika shtaka la tano, washtakiwa wote
watatu wanashtakiwa kwa uhujumu uchu-
mi na kuisababishia mamlaka hasara ya Sh.
613,500,000 kinyume cha aya ya 10(1) ya jed-
wali la kwanza na kifungu cha 57(1) na 60(2)
vya Sheria ya Uhujumu Uchumi sura ya 200.

Washtakiwa wamerudishwa rumande
hadi Aprili 3, mwaka huu, kwa kuwa Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Mara bado
haijateuliwa kusikiliza shauri hilo.

Ilielezwa kuwa washtakiwa wawili wa-
natafutwa ili kufikishwa mahakamani kwa
makosa hayo ambao ni Juvenary Shilianga,
Mkurugenzi wa Kampuni Fotress Building na
Peter Kisobare ambaye alikuwa Mhandisi wa
Muwasa.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA KAZI

WAFANYAKAZI WA HOTELINI,
Wanatakiwa wafanyakazi wa Usafi,
Wahudumu, Wapishi na Meneja.
Bagamoyo mjini, wawe na vyeti na

uwezo wa kuongea Kingereza.

kwa Mawasiliano piga namba: 023-
2440004/0657, 233970/0768 296667

NAFASI ZA KAzl UALIMU /
CERTIFICATE au diploma /
english/mathematics na science
0656490706/0655628640

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA
BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

VYETI VIMEPOTEA CHETI KIMEPOTEA CHETI KIMEPOTEA

115128702

YOHANA ZACHARIA anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$2508-0046 kilichotolewa na ISENI SEKONDARI
Mwaka 2009. Cheti cha Diploma chenye namba
0D/2012/WS 94 kilichotolewa na Chuo cha Maji Dar
mwaka 2015. Cheti cha kuzaliwa namba 1344625
kilichotolewa mwaka 2012. Yeyote atakayeviona
atoe taarifa kituo cha polisi.

HASSANI ALLY YASINI wa KONGWA,
anatangaza kupotelewa na cheti cha kuzaliwa
ambapo namba ya usajili haikumbuki

kilichotolewa Ofisi ya Vizazi na Vifo Tanzania.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:

TIMILO ATHUMANI HASSANI wa KONGWA,
anatangaza kupotelewa na cheti cha kuzaliwa
ambapo namba ya usajili haikumbuki, kilichotolewa
Ofisi ya Vizazi na Vifo Tanzania.

Yeyote atakaye kiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
taarifa ya polisi:

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

JULIUS MUGISHE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 243 DAU SUBARU -
LEGACY. Chassis namba
BP5100642. Engine namba
EJ20C676311Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo

cha polisi. Taarifa ya polisi:

115128902

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI
BENO MORRI MALISA
anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari yenye namba za
usajili T 915 APQ NISSAN
PATROL. Chassis namba
ICS5BJPC855903348.
Engine namba P60325.
Yeyote atakayeiona atoe

115128802

taarifa kituo cha polisi. Taarifa

Taarifa ya polisi: MW/RB/8549/2018. KNG/RB/339/2019. % KNG/RB/340/2019. % WMB/RB/3396/2019. ya p0|iSiZ OB/RB/2683/2019.
KADI YA GARI KUPOTELEWA NA KADI IN THE DELEGATE DISTRICT COURT OF DODOMA

KU POTELEWA NA KU POTELEWA NA IMEPOTEA PROBATEANDADﬁrag‘II?:yr?ON CAUSE NO. 22 OF 2019
KADI YA GARI KADI YA GARI SERTHA HEZRON LUZABIKO ONESHO BAHARIA T e e

MOHAMED MBARAKA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 853 AER TOYOTA
HILUX. Chassis namba
LN1060013874. Engine
namba 3L1918642. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo

115129002

ALLY HUSSEIN NINGA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 904 CBT AINA
YA SCANIA. Chassis
namba Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

anatangaza kupotelewa kwa
kadi ya gari NISSAN PATRON
yenye namba za usajili T972
ADX Chassis no.
JNITESY6120520713, Engine
no. ZD30047176
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa polisi.

anatangaza kupotelewa na kadi
ya pikipiki aina ya BAJAJ
BOXER yenye namba za usajili
MC 882 ACH. Chassis namba
MD2A21BZ6EWEGS. Engine
namba PFZWEE16421.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY EGLA WILLIAM KUTIMWA

GENERAL CITATION

All persons claiming to have any interest in the estate of the
above named deceased s estate are hereby invited to come
and witness the proceedings if they think fit before the grant
of petition for letters of administration is made to the above
named petitioner.

Objections (if any) to the grant should be filed on or before Day
of 5th APRIL, 2019.

The will if any of the said deceased to be deposited and open
for inspection of the Court.

Dated 20th This day of March, 2019.

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya IJUMAA
tarehe 22/03/2019 kampuni ya WULKAN ENG itasafirisha
mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka ARUSHA
kuelekea DAR- ES- SALAAM gari hilo lenye namba za
usajili: T748, BBW T891 ANB,T567CZX,T750 CUU.

N

. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu-mita 24
Upana -mita 3.7
Kimo - mita 4.6

215128602

w

. Njia itakayotumika ARUSHA hadi DAR-ES-SALAAM
kupitia BAGAMOYO  gari litasafiri muda wa mchana tu
(Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

T ba radhi kwa

TANGAZO

. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya ljumaa
tarehe 22-03-2019 kampuni ya M.M CORP LTD tasafirisha
Mzigo wake wenye vipimo vikubwa.

2. Kutoka Kibaha kuelekea MKURANGA gari hilo zenye
namba za usajili:
T898 APY HORSE/ T933 AFZ
Gari hilo linavipimo vifuatavyo: s
Urefu -mita 22.00 s
Upana -mita 3.50 =
Kimo -mita 48.00

3. Njia itakayotumika Kibaha hadi Mkuranga Kupitia Kilwa
road.

Gari zitasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa12:30
Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

kupotelewa kwa kadi ya pikipiki

FEKON yenye namba za usajili
T.341 CTJ Chassis n.o

LDAPnJOBXDGB22338, Engine
no.157FMI213122338

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
polisi. Taarifa ya polisi:
URP/RB/1512/2019

215127702

MAREHEMU: RASHID HEMED SHEHOZA
Kwa: AWADHI HEMED SHEHOZA

Ombi la Mdai/MSIMAMIZI:
RAFIA AMBWENE MWAKISWAGA
Madai ya: MIRATHI

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa hapo juu bila
kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe 25 mwezi 03 mwaka
2019 saa 02:30 Asubuhi

Angalia  kama hukuudhuriathamkuudhuria ~ siku iliyotajwa hapo
juu.Mahakama  ikidhil kama kuitwa
shaurinihii itaweza kutoa hukumu kuwa i

cha polisi. Taarifa ya polisi: Taarifayapolisi: g Taarifa ya polisi: g Taarifa ya polisi: 5 = 2
X 2 S . &
BAG/RB/1008/2019. KJN/RB/1521/ CD/IRRB/731/2019  ° DOMITR/RB/347/2019. = S
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA KADI YA PIKIPIKI JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO IMEPOTEA KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO ILIYOPO MOROGORO
Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi, Simu: +255 26 2304455 Mtaa wa Moshi, TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
Fax 425526 230028 ‘#a. SLP 28, b 125525 2303287 ‘:ﬂ‘ i SLP 2885, SALVATORY NICOLAUSI S AR NAMBAL T 2018 TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
Barua Pepe: ps@mow.go.z 40470 DODOMA, Barua Pepe: ps@mowgotz  eE 40470 DODOMA, MSIMAMIZI: RAFIA AMBWENE NA AWADHI RASHID SHEHOZA SHAURI LA MADAI NAMBA: 56.. 2019
Tovuti www.mwic.go.tz Tarehe 20/03/2019. Tovuti: www.mwic.go.&z Tarehe 20/03/2019 HAMARO anatangaza DHIDI YA Mdai: SALOME SAIMON MBIRO

DHIDI YA
Mdaiwa: JOYCE LEONARD MABULA

Kwa: JOYCE LEONARD
GEITA

Ombi la Mdai: SALOME SAIMON MBIRO
Madai ya: PESA SHILINGI 850,000/=
Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa

hapo juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo
tarehe 7 mwezi 03 mwaka 2019 saa 02:30 Asubuhi.

Angalia kama hukuudhuriahamkuudhuria siku iliyotajwa hapo
juu ki kama kuitwa

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo tarehe 19
mwezi 03 mwaka 2019.

i

-

115129102

shaurini,hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 25 mwezi 02 mwaka 2019.

| S—

115129202

Kwa Habari Motomoto usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

Tupigie 0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MOURINHO
ATANGAZA
KURUDI

LONDON, England

JOSE Mourinho ametangaza mpango
wake wa kutaka kurudi kwenye kazi ya
ukocha kipindi cha majira ya joto baada
ya kuzipiga chini ofa tatu.

Raia huyo wa Ureno hajawa na timu
yoyote tangu alipofukuzwa pale Man-
chester United Desemba mwaka jana,
baada ya kukaa kipindi cha miaka miwili
na nusu hapo kwa ‘Mashetani Wekundu’
hao.

Hata hivyo, belN Sports imeeleza kocha
huyo wa zamani wa Chelsea amekuwa ak-
ipewa nafasi kadhaa, lakini bado anasu-
biri ile anayoitaka yeye.

Wakati alipoulizwa kuhusu majaliwa
yake, Mourinho alisema: “Ni miezi mitatu
na nusu sasa tangu nilipokuwa kocha wa
timu na sasa najiandaa tena kurudi kwe-
nye kazi hiyo.

“Wakati unapokuwa kwenye soka la
dunia, lazima uendelee kuwa kwenye
maisha yale uliyoyazoea.

“Nafasi ya ukocha ni maalum kwa ajili
ya kuifurahia kila siku. Nataka kurudi
kwenye nafasi yangu ya ukocha kipindi
cha majira ya joto, kuanzia Juni mwan-
zoni mwa msimu ujao.

“Najua kabisa nini ninachotaka, kwa
kuwa tayari nimeshazikataa ofa tatu za
kuwa kocha. Na pia najua nini ninacho-
taka.

“Simaanishi jina la timu, lakini aina ya
kazi na staili ya klabu husika. Najua nini
ninachokitaka na natumaini kukipata.”

RASMI KAZINI
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MAN

AZUA VITA MAN UNITED, BAYERN

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester
United imeingia kwenye
vita za mbio moja na Bay-
ern Munich katika kuwania
saini ya nyota wa Atletico
Madrid, Antoine Griez-
mann.

Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Ufaransa ma-
jaliwa yake hapo kwenye
mji mkuu wa Hispania
yapo shakani, huku taarifa
zikieleza kwamba, anataka
kuondoka katika timu hiyo.

Griezmann awali alikuba-
li kubakia na Atletico bada-

la ya kujiunga na Barcelona
kipindi cha majira ya joto,
lakini sasa majaliwa yake
yapo shakani.

Lakini taarifa za hivi ka-
ribuni zinaeleza kwamba,
kuna uwezekano mkubwa
wa nyota huyo kuondoka
wakati wa kipindi cha
majira ya joto kinachokuja.

United imeingia kwenye
mbio za kutaka kumsajili
mshindi huyo wa Kombe
la Dunia kwa ajili ya kuziba
pengo la Alexis Sanchez
ambaye naye anaonekana
ni wazi kwamba ataondoka
mwishoni mwa msimu.

BARCELONA, Hispania

NAHODHA wa Ajax, Matthijs de Ligt,
anakaribia kutua Klabu ya Barcelona
baada ya miamba hao kutoa ofa ya
awali ya euro milioni 60.

Beki huyo chipukizi, ambaye ni
mmoja wa wachezaji wanaotarajiwa
kung’ara zaidi Ulaya, amekuwa akihu-
sishwa zaidi na mpango wa kumfuata
mchezaji mwenzake wa Ajax, Frenkie
de Jong ambaye atahamia Barcelona
kipindi kijacho cha majira ya joto.

Licha ya kwamba walishindwa ku-
fikia makubaliano Novemba mwaka
jana, lakini Gazeti la Marca limeripoti
kwamba, Barcelona wametuma ofa ya
euro milioni 60 kwa ajili ya kumsajili

beki huyo kipindi cha majira ya joto.

Gazeti la AS limeripoti kwamba Rais
wa Barcelona, Josep Maria Bartomeu
amebainisha kwamba yupo tayati ku-
hakikisha mchezaji huyo anatua kwa
miamba hao.

Barcelona inataka kupata mrithi wa
mkongwe Gerard Pique ambaye kwa
sasa anakaribia kustaafu, huku Samuel
Umtiti akiwa ameshindwa kuonyesha
kipaji chake kutokana na kusumbuliwa
na majeraha.

Na inaonekana wazi kwamba, Mat-
thijs de Ligt atafuata nyayo za mwen-
zake, Frenkie de Jong, ambaye tayari
ameshamalizana na Barcelona am-
bapo atajiunga nao kipindi cha majira
ya joto.

Wakati huo huo, Bayern
imepanga kumsajili Griez-
mann kwa ajili ya kukiima-
risha kikosi chake.

Rais wa Bayern, Uli Hoe-
ness, mapema wiki hii alia-
hidi kutumia kiasi kikubwa
cha fedha kwa ajili ya kukii-
marisha kikosi chake hicho
ili kuwa na wakati mzuri
zaidi msimu ujao.

“Tupo kwenye mchaka-
to wa kuiimarisha timu
yetu. Kwa sasa huu ndio
uwekezaji wetu mkubwa
na tutaka kufanya usajili wa
wachezaji wakubwa,” alise-
ma rais huyo wa Bayern.

e 3
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BILIONE

ALIYEMZIDI UTAJIRI
ABRAMOVICH
KUINUNUA CHELSEA

LONDON, England

BILIONEA wa Uingereza, Sir Jim Ratcliffe bado ameen-
delea kuonyesha kutaka kuinunua klabu ya Chelsea,
huku nia hiyo ikionekana kugonga mwamba mbele ya
. mmiliki wa timu hiyo, Roman Abramovich kutokana na
dau dogo aliloweka mezani.
Kwa mujibu wa vyombo mbalimbali vya habari, Rat-
cliffe mwaka jana alitoa ofa kwa miamba hiyo ya Ligi
Kuu ya England, lakini bado dili hilo halijakamilika.

Ratcliffe ambaye anakadiriwa kuwa na utajiri wa
pauni bilioni 21, hivi karibuni anatarajiwa kuwa mmiliki
wa timu ya Baiskeli ya Team Sky kabla ya kuinunua na
Chelsea. ompr—— e

Hata kama, Abramovich hajachukulia kwa umakini
mkubwa dhamira ya bilionea huyo wa Kiingereza, dau
analotaka yeye ni pauni bilioni 2.1. ===

Abramovich amekosekana katika dimba la Stamford
Bridge karibia msimu mzima kufuatia wakati mgumu
anaopitia kwa sasa wa kunyimwa visa kutokana na
mambo ya kimahusiano baina ya Uingereza na Urusi.

Hata hivyo, mmiliki huyo anafahamu kuwa na pasipo-
ti ya Israeli, huenda ikamruhusu kutua Uingereza pasipo
visa. —— :
» Abramovich pia anampango wa kuuboresha Uwanja
wa Stamford Bridge na kuuongeza uwezo wa kuingiza
mashabiki kutoka idadi ya watu 41,631 na kufikia 63,000
ifikapo msimu wa mwaka 2023/24.
- Hata hivyo, kutokana na maboresho ni ishara tosha
kuwa Chelsea haiwezi kuuzwa kwa sasa.

Ratcliffe anaifuatilia Chelsea kwa sababu ni karibu na
nyumbani kwake anapokaa. we

Kwa mujibu wa Sunday Times ya mwaka 2018, ilitoa
tofauti ya utajiri wa watu hawa wawili, ikieleza Ratcliffe |
anamiliki utajiri wa paundi bilioni 21.05, wakati Abram- L3

ALIYEKUWA mshambuliaji wa Man-
chester United ambaye kwa sasa anai-
chezea Galaxy ya nchini Marekani, Zlatan
Ibrahimovic, amefunguka na kumtupia
lawama aliyekuwaskocha wa Manchester
United, Sir Ferguson kutokana na
maendeleo ya timu hiyo.

Ibrahimovic amesema Ferguson ndiye
anayezuia maendeleo ya klabu hiyo, kuto-
kana na mafanikio yake ya awali.

{ i1

KROOS KUMRITHI RABIOT PSG

PARIS, Ufaransa

KLABU ya PSG imeham-
ishia nguvu zao kumwania
nyota wa Real Madrid, Toni
Kroos, wakati wakitaka kuz-
iba pengo la Adrien Rabiot,
ambaye anatarajiwa kuondo-
ka katika klabu hiyo kipindi
cha majira ya joto kijacho.

Kroos amekuwa na msimu
mbaya pale Madrid na PSG
inaonekana kuwa tayari
kumsajili mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ujerumani,
huku wakitaka kuimarisha
kikosi chao baada ya kutole-
wa kwenye michuano ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya msimu
huu. Kwa mujibu wa OKDi-
ario, miamba hao wa Ufar-
ansa wapo tayari kutoa kiasi

cha pauni milioni 68 kwa ajili
ya kiungo huyo wa zamani
wa Bayern Munich.

Huku majaliwa ya baadaye
ya Rabiot yakioneana ku-
tokuwa sawa pale PSG, na
kuna uwezekano mkubwa
wa kufunguliwa milango
yake wakati wa kipindi kija-
cho cha majira ya joto.

Habari  kutoka  ndani
ya Real Madrid zinaeleza
kwamba, Kroos mwenyewe
yupo tayari kuondoka kwe-
nye klabu hiyo na licha ya
ujio wa kocha mpya, Zinedi-
ne Zidane.

Kroos alikuwa mchezaji
muhimu wa Madrid wakati
walipotwaa taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya mara tatu mfu-
lulizo chini ya Zidane.

v

matarajio huko Old Trafford, na Ole Gun-
nar Solskjaer akiinua katika miezi ya hivi
karibuni kama kocha wa muda mfupi.

Lakini Ibrahimovic, aliyeitumikia Unit-
ed zaidi ya miezi 18, ikiwa ni pamoja na
mabao 28 katika msimu wake wa kwanza,
anasisitiza kulinganisha na mafanikio yal-
iyomo chini ya Sir Alex wamezuia klabu
hiyo kuendelea.

“Kila kitu kinachotokea kinahukumiwa
na zama za Ferguson,” Ibrahimovic alise-
ma akiliambia Gazeti la The Mirror.

“Wanasema eti laiti Ferguson angeku-
wapo hapa, hali hii isingeweza kutokea,
Ferguson hakutaka kufanya hivyo kama
hiyo. Ferguson angefanya hivyo kama hii.
Kila kitu kilikuwa Ferguson.

“Ikiwa ni mimi, ningesema simjui Fer-
guson tena. Na mimi kuja hapa na nataka

‘kufanya historia yangu mwenyewe, na-

taka kufanya hadithi yangu mwenyewe.

“Kwa hivyo sitaki kusikia kilichotokea
hapo awali. Ninataka kufanya hivyo kwa
sasa nakuja na mawazo mapya. Fergu-
son ana nafasi yake katika historia katika
klabu hii lakini sasa klabu inaendelea.
Inapaswa kupata utambulisho wake na ni
vigumu. “

ovich anamiliki utajiri wa pauni bilioni 9.3. L] i | g United imeshindwa kutwaa taji la Ligi
Wakati kampuni yake ya ‘Tneos’ inarekodi ya kuuza = Kuu tangu kustaafu kwa kocha huyo raia ‘
pauni bilioni 45 na kuwa na jumla ya wafanyakazi zaidi '. . wa Scotland mwaka 2013.
ya 18,500 kutoka nchi 22. ; k ] '} Jose Mourinho alikuwa kocha wa kudu-
‘ " mu wa tatu kuondoka kushindwa kukidhi
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

SANCHEZ ATOA MSIMAMO
HATIMA YAKE MAN UNITED

Manchester, England

MSHAMBULIAJI wa Manchester
United, Alexis Sanchez, ameamua
kuweka kando mwaka wake wa
kwanza mgumu katika klabu hiyo na
kudhamiria kulipa mafanikio kwa
mashabiki wa miamba hiyo ya Old
Trafford.

Nyota huyo wa kimataifa wa Chile
anapitia katika kipindi kigumu Old
Trafford tangu alipojiunga nayo aki-
tokea Arsenal Januari mwaka jana, na
kushuhudiwa Henrikh Mkhitaryan ak-
itua Emirates.

Mshambuliaji huyo mwenye umri
wa miaka 30, amefunga mabao mata-
tu tu katika mechi 29 za Ligi Kuu al-
izocheza, na amekuwa akihaha kure-
jea katika kiwango chake chini ya Jose
Mourinho na sasa chini ya kocha wa
muda Ole Gunnar Solskjaer, na hivyo
kusababisha tetesi kuwa United tayari
inapanga kumfungulia mlango wa ku-
tokea mchezaji huyo anayeripotiwa
kulipwa pauni 350,000 kwa wiki.

Sanchez kwa sasa anasumbuliwa
na majeraha ya goti baada ya kuumia
wakati wakishinda 3-2 dhidi ya South-

ampton mwezi huu na hatarajiwi kuwa
fiti hadi takribani katikati ya Aprili, na
kuzua mapendekezo kuwa angeweza
kucheza mechi yake ya mwisho, lakini
mshambuliaji huyo anataka kushinda
kwa kuwapa mashabiki furaha.

“Ni wazi, ninataka kuwafanya
mashabiki wa United kuwa wenye
furaha,” aliliambia Jarida la United
kabla ya kuumia. “Ninataka kufunga
mabao. Ninataka kuwapa furaha. Nina-
taka kushinda medali.

“Wakati tulipopoteza mechi ya
fainali ya Kombe la FA mwaka jana
dhidi ya Chelsea, sikuwa na furaha.
Sikufurahi kwa ujumla. Ukweli, niliu-
mia kwa sababu nilitaka kuwafanya
mashabiki wetu wa kushangaza kwa
kuwa na furaha. Niliona mashabiki
walikuja kupaki nje ya Uwanja wa
Wembley. Wote walinizunguka, wote
wekundu. Nililipenda hili. Wembley
yote ilikuwa nyekundu.

“Bao pale [Wembley] dhidi ya Tot-
tenham liliingia akilini. Ulikuwa waka-
ti mzuri sana kwa sababu mashabiki
wa United walikuwa sahihi juu yetu
na ulikuwa wakati mzuri wa kushere-
hekea pamoja nao.

“Wakati nilipokuwa mdogo, nili-
ipenda United. Ninaapa. Kama mtoto
mdogo, niliipenda United. Ukweli
ninawapenda. Na ninataka kulionye-
sha hili na kuwaletea watu furaha kwa
sababu, ni wazi, ninataka kushinda.

“Ninataka kuendelea kuonyesha
mapenzi yangu kwa mpira. Ninajua
nini ninachoweza kukifanya, nina
imani ndani ya uwezo wangu. United
ni klabu muhimu, na si England pekee
bali katika ngazi ya dunia na ninge-
penda kusaidia kuleta kombe kwa
mashabiki.”

Kiwango bora cha Sanchez alikipata
akiwa na jezi ya Arsenal, ambapo ali-
vutia kwa kuwa thabiti chini ya Arsene
Wenger baada ya kujiunga na klabu
hiyo akitokea Barcelona mwaka 2014.

Akiwa amezaliwa huko Tocopilla
Kaskazini mwa Chile, Sanchez anakiri
kamwe hakuwahi kufikiria angefura-
hia mafanikio ya kazi yake huko Ulaya.

“Mara zote ilikuwa ligi ya Chile
kwangu, lakini safari yangu ya kisoka
iliendelea na nilicheza Argentina na
Italia, na baadaye, ilikuwa kama: “Wow,
hili ni soka! Napenda soka!’

KWA UFUPI

GRIEZMANN ANUKIA UNITED

MANCHESTER United inapewa nafasi zaidi
ya kumsajili mshambuliaji wa Atletico Madrid na
mshindi wa Kombe la Dunia, Mfaransa Antoine
Griezmann, 27, katika majira ya kiangazi. (Sport,
via Manchester Evening News)

HAZARD HAIFIKIRII REAL MADRID

MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Mbelgiji Eden
Hazard, 28, amesema hatatibuliwa na tetesi zina-
zoendelea kuwa atajiunga na Real Madrid majira
ya kiangazi. (Metro)

MANOLAS KUTUA UTD AU ARSENAL

MANCHESTER United ama Arsenal inaweza
kumpata beki wa kati wa Roma, Mgiriki Kostas
Manolas, 27, kwa ada ya punguzo majira haya ya
kiangazi. Dau la kuvunja mkataba la beki huyo
litashuka kama timu yake haitafuzu michuano ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya. (Calciomercato, via Mir-
ror)

COURTOIS, DE GEA HAWATAPISHANA
REAL Madrid na Mbelgiji Thibaut Courtois, 26,
wamekataa uwezekano wa kipa huyo kufanywa
chambo katika mpango wa kuipata huduma ya
kipa wa Manchester United, Mhispania David de

Cen.-22.(S1un)

uCd; 206 (OUIt)

IBRAHIMOVIC AIANIKA CITY

MSHAMBULIAJI wa Los Angeles Galaxy, Zlatan
Ibrahimovic, 37, amefunguka kwa nini aliikataa
Manchester City mwaka mmoja kabla ya kujiunga
na wapinzani wao, Manchester United mwaka
2016. (Mirror)

~~~~~ Mereato; via Team Talk)

DYBALA NI MUDA TU LIVER

LIVERPOOL inaweza kuwa tayari kukubali dili
la kumsajili mshambuliaji wa kimataifa wa Argen-
tina, Paulo Dybala, 25, kutoka Juventus. (Tutto

KROOS AIVUTIA PSG

PARIS ST-GERMAIN inavutiwa kumsajili kiungo
wa Real Madrid, Toni Kroos, 29, na mabingwa hao
wa Ufaransa wapo tayari kulipa pauni milioni 68.5
ili kumpata nyota huyo wa kimataifa wa Ujeruma-
ni. (OK Diario, via Sport)

UNITED YAFUNGULIWA RABIOT

MANCHESTER United bado ina nafasi ya kum-
sajili kiungo wa Paris St-Germain, Adrien Rabiot,
23, baada ya mama yake, ambaye pia ni wakala
wake, kukanusha taarifa kuwa nyota huyo wa ki-
mataifa wa Ufaransa amekubali kujiunga na Bar-
celona. (UEquipe, via Metro)

GIROUD KUIKIMBIZA MARSEILLE, LYON

MSHAHARA anaotaka Olivier Giroud, 32, utam-
fanya mshambuliaji huyo wa Chelsea na Ufaransa
kuwa ghali sana kwa Marseille ama Lyon. (LelO
Sport - in French)

WEST HAM, NEWCASTLE VITANI

WEST HAM na Newcastle United zinamtupia
jicho kiungo mshambuliaji wa Mainz, Erkan Eyi-
bil, 17, Mturuki huyo anaelezwa kuwa ‘Mesut Ozil’
mpya. (Turkish Football)

KANE HATAKI MPASUKO ENGLAND

MSHAMBULIAJT wa England, Harry Kane, 25,
amesema wachezaji wa kikosi hicho hawataruhu-
su upinzani wa klabu kusababisha mpasuko ka-
tika majukumu ya kimataifa. (Times)

ALVES KUJIFUNGA TENA PSG

BEKI wa
Paris  St-Ger-
main, Mbrazil
Dani Alves,

35, amekubali
kuongeza
mkataba  na
mabingwa hao
wa Ufaransa.
(ESPN)
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KIWANGO CHA MWAKINYO,

ZARIKA GUMZO ENGLAND

Na Mwandishi Wetu

BONDIA nyota Mtanzania, Hassan
Mwakinyo amewasili jijini, Nairobi Ken-
ya salama na yuko tayari kwa pambano
lake la kimataida dhidi ya Eduardo Gon-
zalez kutoka Argentina lililopangwa ku-
fanyika keshokutwa kwenye Ukumbi wa
Kimataifa wa Mikutano wa Kenyatta, im-
efahamika.

Mwakinyo kwa sasa ananoa makali yake
chini ya kocha, Tony Bellew, kutoka Liver-
pool, England ambako alikuwa kambini
chini ya ufadhili wa Kampuni ya Michezo
ya Kubahatisha ya SportPesa.

Mbali ya Mwakinyo, pia Bellew anam-
fundisha bondia mwanamke, Fatuma
Zarika ambaye atapambana na Catherine

1.YANGA

2.AZAM

3.SIMBA

4.LTIPULI
5.KINONDONI MC
6.MTIBWA SUGAR
7.TZ PRISONS
8.COASTAL UNION
9.MBEYA CITY
10.ALLIANCE
11.MWADUI
12.KAGERA SUGAR
13.JKT TANZANIA
14.MBAO

15.STAND UTD
16.RUVU SHOOTING
17.SINGIDA UTD
18.NDANDA
19.BIASHARA UTD
20.AFRICAN LYON

Phiri wa Zambia katika pambano la ubing-
wa wa dunia wa uzito wa Super Bantam-
weight ambao unatambuliwa na Baraza la
Ngumi za Kulipwa Duniani (WBC).

Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti wa
Kampuni ya SportPesa Tanzania, Tarim-
ba Abbas, alisema jana kuwa Mwakinyo
anafanya mazoezi chini ya uwezeshaji wa
kampuni yao.

Tarimba alisema kuwa mbali ya kam-
puni yao kuwezesha kambi ya Mwakinyo
na Zarika, pia Bellew amevutiwa sana na
viwango vya mabondia hao na wanaamini
kuwa watafanya vizuri katika mapamba-
no yao.

Alisema kuwa mabondia hao wamepa-
ta mafunzo bora na ya kisasa kutokana na
umuhimu wa pambano hilo.

“Wakiwa mjini Liverpool, Mwakinyo
na Zarika walijiandaa vyema kwa kuwa
wanajua ugumu wa mapambano yao.
Kampuni ya SportPesa imeona umuhimu
huo na lengo letu kubwa ni kuona mabon-
dia hao wanapata matokeo mazuri na ku-
wafurahisha wadau wa ngumi za kulipwa
katika nchi za Ukanda wa Afrika Mashari-
ki,” alisema Tarimba.

Alisema kuwa Gonzalez alitarajiwa
kuwasili Kenya leo na kesho [jumaa ma-
bondia wote hao watapima uzito kwenye
Hoteli ya The Stanley.

Pia mabondia hao watatembelea ofisi
za SportPesa na kufanya mahojiano kwe-
nye vituo mbalimbali vya televisheni na
redio mbali ya kula chakula cha jioni na
wafanyakazi wa kampuni hiyo.

Bondia Mtanzania, Hassan Mwakinyo, akiwasili jijini Nairobi Kenya,
akitokea kambini England, alipokuwa akijiandaa kwa ajili ya pambano lake
dhidi ya Eduardo Gonzalez kutoka Argentina litakalofanyika Ukumbi wa
Kimataifa wa Mikutano wa Kenyatta keshokutwa. PICHA: SPORTPESA

SOS sasa kujenga viwanja Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KIJIJT cha kulelea watoto yatima cha
SOS visiwani hapo kinatarajia kuanza
kujenga viwanja viwili vya michezo
ili kuzipa fursa timu zao kuweza kuji-
andaa vema katika michezo ambayo
imekuwa ikishirikisha shule mbalim-
bali.

Ujenzi wa viwanja hivyo umefadhili-
wa na Serikali ya Ujerumani kupitia
taasisi yake ya GIZ ambayo inajishu-
ghulisha na utoaji wa misaada katika
sekta ya michezo kwenye nchi za Af-
rika.

Akizungumza katika hafla ya utiaji
saini na makabidhiano juu ya ujenzi wa
viwanja hivyo, Ofisa Utawala na Rasili-

mali Watu wa SOS, Salum Abdurah-
man, alisema watajenga viwanja vya
kisasa ambavyo vitaweza kutumiwa na
timu mbalimbali za ndani na nje ya kit-
uo hicho ambazo zitahitaji kuvitumia.
Abdulrahman alisema katika ujenzi
huo utazingatia zaidi vipimo vinavyo-
hitajika katika sheria za soka, lakini
hakutakuwa na majukwaa mengi kama
ilivyo viwanja vingine vya kisasa am-
bavyo vinatumika kucheza mechi za ligi
na mashindano mengine ya kimataifa.
“Viwanja hivi vitatusaidia sana husu-
san kwa timu zetu za hapa hapa shuleni,
wanafunzi watapata fursa ya kujiandaa
katika michezo hasa mpira wa miguu,
ambapo muda mwingine tunakuwa na
mechi za kirafiki kutoka shule mbalim-

Twiga Stars
aanza
viwinda

DR Congo

Na Mwandishi Wetu

KIKOSI cha wachezaji 27 wa
Timu va Taifa ya Wanawake “Twiga
Stars”, kinatarajia kuanza mazoezi
rasmi kesho kwa ajili ya kujiandaa
na mechi ya kuwania kufuzu Mich-
ezo ya Olimpiki dhidi ya Jamhuri
va Kidemokrasia ya Congo (DRC)
utakaochezwa Aprili 5, mwaka huu,

Timu hiyo inayofundishwa na
Bakari Shime pamoja na Edna Lema
itasafiri kwenda DRC kwa ajili ya
mchezo wa marudiano utakaoche-
zwa Aprili 9, mwaka huu.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo,
Lema aliliambia gazeti hili jana
kuwa katika kujiandaa na mechi
hiyo, wanatarajia kucheza mechi
mbili za Kirafiki ili kujiimarisha
zaidi.

“Kambi itaanza leo (jana), lakini
mazoezi tutaanza ljumaa kwa
sababu kuna wachezaji ambao wa-
natoka mikoani, ila muda tulionao
utatosha kujipanga kuwakabili
DRC,” alisema kocha huyo.

Wachezaji walioitwa kujiandaa na
mchezo huo ni pamoja na Fatuma
Omar, Najiath Abbas (JKT Queens),
Gelwa Migomba (Kigoma Sisters),
Wema Richard (Mlandizi Queens),
Maimuna Hamis (JKT Queens),
Enekia Yona (Alliance Queens),
Fatuma Issa (Evergreen), Fatuma
Khatibu, Happyness Hezron, Stumai
Abdallah, Anastazia Antony, Fatuma
Bushir, Zena Khamis wote kutoka
JKT Queens.

Wengine ni Grace Tony wa
Yanga Princess, Mwanahamis Omari
(Simba Queens), Donisia Daniel
(JKT Queens), Asha Shaban (Kigoma
Sisters), Asha Rashid (JKT Queens),
Amina Ally (Simba Queens), Irene
Elias ( Kigoma Sisters), Fatuma
Mustapha (JKT Queens), Dotto
Tossy (Simba Queens), Aisha
Khamis, Esther Mabanza (Alliance
Queens), Tausi Abdallah (Mlandizi
Queens), Niwael Khalfan (Marsh
Academy na Amina Abdallah kutoka
Simba Queens.

bali,” alisema kiongozi huyo.

Naye Mshauri Mkuu wa taasisi hiyo
ya Ujerumani, Ali Salum, ambaye
anashughulikia miundombinu, alisema
madhumuni ya ujenzi huo ni kusaidia
maendeleo ya michezo Afrika na tayari
wameshajenga viwanja katika nchi
mbalimbali ikiwamo Tanzania Bara.

Kiongozi huyo alisema ujenzi wa
uwanja huo unatarajiwa kuwa wa miezi
miwili na kuongeza kuwa msaada huo
umekuja muda mwafaka, ambapo seri-
kali kupitia Wizara ya Elimu na ile inay-
oshughulikia michezo iko katika mpan-
go wa kuvifufua viwanja vya michezo
vilivyopo katika shule mbalimbali ili
kuanza kutengeneza wanamichezo
bora kuanzia ngazi za chini.



