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Mtego wa utapeli matangazo ya ‘viwanja vinauzwa na hati’

Na Halfani Chusi

“VIWANJA... viwanja.. vi-
wanja.. njoo ujipatie kiwanja
kilichopimwa na uanze kulipia
kidogo kidogo; ukishamaliza un-
apewa hati papohapo!” Inasikika
sauti kutoka katika spika ikitan-
gaza biashara hiyo huko Kimara
Darajani, wilayani  Ubungo,
mkoani Dar es Salaam.

Hivi sasa karibu kila palipo na
makutano ya barabara za Dar
es Salaam, mkoa wenye watu
5,383,728 sawa na asilimia 8.7 ya
watu wote nchini kwa mujibu
wa Sensa ya Watu na Makazi ya
Mwaka 2022, utakuta spika ziki-
toa sauti za matangazo yanayor-
udiwa kuhusu “viwanja vinau-
Zwa’.

Kwenye spika hizo kuna nam-

ba za simu za kuwasiliana na
wauzaji, huku wakihamasisha
kuwa “ukinunua viwanja viwili
utapewa kimoja bila malipo na
utaratibu wa malipo umerahi-
sishwa na “utalipa kidogo kido-
go”.
Kuna jambo lingine la kuvuta
wateja --, wanaotangaza wanase-
ma, “Ukimleta mteja unapata Sh.
50,000 papohapo”.

Mbele za spika hizo za Kimara
Darajani, mwandishi wa habari
hii aliona bango lenye maneno
yaliyoandikwa kwa herufi kubwa
yakisomeka “VIWANJA VINAU-
ZWA KIBAHA KILUVYA SH. MIL-
IONI 1.5, UNALIPA NUSU YA BEI
HALAFU NYINGINE UNALIPA
KIDOGO KIDOGO” yakifuatwa na
namba za simu za kuwasiliana na
wauzaji.

Chini ya bango hilo, mwandi-
shi aliona watu waliokuwa wa-
nanakiri namba na baadhi yao
walionekana kupiga simu papo-
hapo.

Si Kimara tu, matangazo ya
aina hii yameshika kasi jijini,
huku kukiwa na angalizo aliyeku-
wa Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Jerry Silaa,
kwamba wanaonunua viwanja

hivyo wako hatarini kupoteza
fedha zao kwa kuwa vingi ni vya
matapeli na havina hati.

Silaa ambaye juzi usiku aliteuli-
wa na Rais Samia Suluhu Hassan
kuwa Waziri wa Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia ya Habari, ak-
ichukua nafasi ya Nape Nnauye
aliyetenguliwa, aliagiza viongozi
wa wizara yake mwezi uliopita
kushiriki kuondoa mabango yote
yanayotumiwa kutangaza bi-
ashara hiyo.

Hata hivyo, wauzaji viwanja
hivyo  walipozungumza na
mwandishi walijitetea kwamba
siyo wote ni matapeli, bali wapo
wachache miongoni mwao am-
bao siyo waaminifu, wanatumia
mwanya huo kutapeli wateja.

Mwuzaji Viwanja George Kwe-
zi anasema anafanya kazi kishe-
ria na kampuni yake (jina la kam-
puni tunahifadhi) imesajiliwa na
serikali; mteja anapomaliza kuli-
pia kiwanja anapewa hati yake
kutoka Wizara ya Ardhi.

“Kati yetu tunaouza viwanja
wapo pia matapeli, lakini siyo
wote tunaojihusisha na biashara
ni matapeli, hapana! Tatizo lil-
ilopo ni kwamba sheria haibani
matapeli. Mtu aliyebaka anaban-
wa sana kisheria kuliko tapeli wa
viwanja,” analalama Kwezi.

Kuepuka migogoro ya ardhi na
utapeli, Kwezi anasema kampuni
yake ikipata eneo linalouzwa,
wanakwenda ofisi ya serikali ya
mtaa husika kuangalia kama lipo
katika ramani ya mipangomiji
kabla ya kuanza kulitangaza ku-
liuza kwa wananchi.

Anaeleza kuwa baada ya hapo,
huwa wanakwenda ofisi za man-
ispaa husika kujiridhisha kuhusu
uhalali wa kuuzwa kwa eneo
husika, wakihusisha pia majirani
wa eneo hilo.

Kwezi anasema kuwa baada ya
kujiridhisha, mteja akishalipia
hupimiwa eneo lake kisha wa-
nakwenda Wizara ya Ardhi ku-
fuatilia hati.

Hata hivyo, mteja Madee

Suleimani, aliyenunua kiwanja
kwa Kwezi, anadai alipomaliza
kulipia kiwanja, aliambiwa asu-
biri kwa miezi kadhaa wafuatilie
hati yake.

Madee anadai ni mwaka sasa
tangu alipomaliza kulipia kiwan-
ja chake pasi na kupewa hati ilha-
li awali aliaminishwa akimaliza
kulipia atapewa hati ya kiwanja.

“Nimemaliza kulipia kiwanja
changu Kibaha, wakati nina-
nunua niliambiwa nikimaliza
kulipia kiwanja ninapewa hati,
lakini kila nikidai ninaambiwa
wana miradi mingi, hivyo niend-
elee kusubiri.

“Kibaya zaidi alituambiwa
tunatakiwa kulipia Sh.
300,000 ili tu-
pewe hati, jambo
ambalo limezua
taharuki  kwetu |
sisi ambao tayari l
tumeshamaliza
kulipia, hilo jam-
bo (la malipo ya zia-
da) halikuwapo ka-
tika makubaliano
ya awali,” anal-
alama Madee.

Kwezi al-
ipoulizwa na
mwandishi
kuhusu madai
hayo, alikiri
kutotoa  hati
kwa baadhi ya
wateja  wake,
akijitetea kume-
tokana na kuwa na
miradi mingi ya uuzaji,
akisisitiza wawe na subira.

Kwezi pia anashauri serikali
iweke adhabu kali kwa matapeli,
ili kukomesha dhuluma ya ardhi
ikwamo kufupisha muda wa kue-
ndesha kesi za masuala ya ardhi
mahakamani.

“Mtu akifungwa miaka 30 ger-
ezani kwa utapeli, mwingine
hawezi kurudia, shida iliyopo
mtu anatapeli Sh. milioni 10
anafungwa jela miaka mitatu,
hali kama hiyo inashawishi watu

kufanya utapeli kwa kuona ad-
habu si kali,” anasema Kwezi.

Mwuzaji mwingine wa viwan-
ja, Faustini Kibwana anasema
wanaouza viwanja, wengi wao
wanajulikana na serikali in-
awatambua.  Wanaokamatwa
kwa utapeli hawatoki kampuni
zilizosajiliwa.

“Inawezekana japo sina hakika
sana matapeli wa ardhi wapo
na wanakuja kwa njia nyingi,
si jambo la kututuhumu tu sisi
tunaouza viwanja, kumbuka vi-
wanja havinunuliwi kwetu tu,
wapo watu binafsi na madalali,
huko nako si salama.

“Serikali ingefanya ukaguzi
kuangalia wanaoendesha
kampuni za uuzaji vi-

wanja bila kusajiliwa,
maana hao ndio
mzizi wa sisi sote
kuonekana matapeli,”
anasema Kibwana.
; Katika  uchunguzi
wake, mwandishi pia
amebaini wapo baadhi ya
wananchi ‘wanaolizwa’ kwa
kiwanja kuuzwa kwa watu
. wawili au zaidi, jambo am-
balo huzua taharuki na
migogoro.

Mkazi wa Goba, wilayani
Ubungo, Simony Khamisi
ambaye anadaiwa ni mion-
' goni mwa waliowahi ‘kuli-
zwa’ na mikasa ya aina hiyo
inayofanywa na madalali
wa viwanja, anasema kadhia
hiyo iko zaidi kwa madalali
wa kujitegemea ambao wana-
fanya kazi kwa karibu na maofi-
sa ardhi, ambao hushirikiana
nao kufanikisha utapeli.

Kutatua changamoto hiyo,
Khamisi anasema wizara yenye
dhamana ya ardhi ichukue hatua
dhidi ya watumishi wake wa-
naojihusisha na utapeli wa aina
hiyo unaoibua migogoro mingi
nchini.

Rashid Luhale, mkazi wa Te-
meke, mkoani Dar es Salaam,
anashauri serikali iweke bei

elekezi ya viwanja kulingana
na eneo na ukubwa, akiamini
hatua hiyo itapunguza ulangu-
zi kwa wananchi.

“Hii itachangia wananchi
wengi kumiliki ardhi na nyumba
kuliko ilivyo sasa; walio wengi
wanashindwa  kutokana na
changamoto zilizopo,” anasema
Luhale.

Mwezi uliopita, Waziri Silaa
baada ya kubaini kuwapo kesi
nyingi za ardhi na malalamiko
ofisini kwake, aliagiza mabango
yaliyozagaa mitaani yakitangaza
“viwanja vinauzwa” yaondolewa
ndani ya siku saba.

Waziri huyo pia aliagiza kam-
puni zote zinazouza viwanja,
ziweke dawati la mauzo ofisi za
ardhi za wilaya na mikoa husika.

Silaa alitolea mfano mmoja
wa walalamiaji aliyefika ofisini
kwake kutafuta haki baada ya ku-
uziwa viwanja ‘hewa’ katika Man-
ispaa ya Kigamboni na moja ya
kampuni ambayo baada ya ufua-
tiliaji wake (waziri), alibaini kam-
puni tajwa (jina tunalo) ilikuwa
imechukua Sh. milioni 116 kutoka
kwa wananchi kama malipo ya
viwanja ‘hewa’ walivyonunua.

“Huwezi kuuza kiwanja kwa
ramani, kiwanja  kinauzwa
kwa hati, serikali haiwezi ku-
kaa kimya wakati wananchi
wanyonge  wanateseka  na
kutapeliwa fedha zao,” Waziri Si-
laa alionya.

Aliwataka wenye kampuni za
ardhi wanaotaka kuuza viwanja
wakiwa katika ofisi zao, waombe
hati za viwanja wanavyopima
kabla ya kuviuza.

Waziri Silaa pia alielekeza
makamishna wa ardhi wasaidizi
wa mikoa yote nchini kuharaki-
sha mchakato wa utoaji hati
kama zao la upimaji wowote wa
ardhi.

Licha ya maagizo hayo ya Wa-
ziri Silla, matangazo ya “viwanja
vinauzwa” yameendelea kusiki-
ka na kuonekana katika maku-
tano ya barabara nyingi jijini.
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Wadau: Nape, Makamba wameenguliwa na haya

Na Mwandishi Wetu

MJADALA mkali umeibuka kwe-
nye mitandao ya kijamii baada ya
Rais Samia Suluhu Hassan kufanya
mabadiliko katika Baraza la Mawa-
ziri, wengi wakihoji kilichowaon-
doa mawaziri Nape Nnauye na
January Makamba.

Wachambuzi wa siasa wamese-
ma kilichofanywa na Rais Samia ni
mabadiliko ya kawaida kwa kuwa
ni suala la uwajibikaji, huku wen-
gine wakihusisha na kauli za hivi
karibuni za mmoja wa mawaziri
hao.

Kwa mujibu wa wachambuzi
hao, Rais amefanya mabadiliko
ili kuboresha na kulisuka vyema
Baraza la Mawaziri kuleta tija kwa
Watanzania.

Waliondolewa na kuzua mjadala
ni Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
January Makamba na Waziri wa
Habari, Mawasiliano na Teknolojia
ya Habari, Nape Nnauye.

Pia yuko Naibu Waziri wa Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki, Stephen Byabato,
Mbunge wa Bukoba Mjini.

Licha ya Rais kutoeleza sababu
za kutengua nafasi za mawaziri
hao, baadhi ya watu walionesha
kufurahia kuondolewa kwa Nape,
wakielezwa kuchukizwa na kauli
yake ya hivi karibuni kuhusu uch-
aguzi, waliyoitafsiri kukwaza usta-
wi wa demokrasia nchini.

Nape alisema kwamba matokeo
ya uchaguzi hayategemei sanduku
la kura bali nani anasimamamia
uchaguzi na kuhesabu kura.

Safari ya uwaziri ya Nape ilian-
zia mwaka 2016, alipoteuliwa na
Rais John Magufuli kuwa Waziri wa
Habari, Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo na kudumu kwa muda mfupi,
aliondolewa Julai 22, 2017.

Januari 8, 2022, Rais Samia alim-
rudisha Nape kwenye nafasi hiyo
akiwa Waziri Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari hadi juzi
usiku alipomtengua.

January alipoteuliwa na Rais
Jakaya Kikwete kuwa Naibu Wa-
ziri wa Mawasiliano, Sayansi na
Teknolojia mwaka 2012 na kuitu-
mikia nafasi hiyo kwa miaka mitatu
hadi 2015.

Mwaka 2016, aliteuliwa na Rais
Magufuli kuwa Waziri wa Nchi Ofi-
si ya Makamu wa Rais - Muungano
naMazingira na kisha kumwondoa
katika nafasi hiyo Julai 21, 2019.

Septemba 2021, Rais Samia al-
imteua kuwa Waziri wa Madini
na August 30, 2023 akamhamisha
kuwa Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki
hadi juzi usiku. Tangu mwaka 2010,
January ni Mbunge wa Bumbuli,
mkoani Tanga.

Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo Kanda
ya Kaskazini, Godbless Lema alise-
ma jana kuwa alitegemea viongozi
hao, hasa Nape kuondolewa katika

nyadhifa zao kutokana na kauli zao.

Alisema kauli ya Nape ya ‘goli la
mkono’ ni hatari kwa nchi hiyo in-
ayozingatia misingi ya kidemokra-
sia na uchaguzi huru, inatoa taswira
ya kuwa kuwa hakuna demokrasia
imara katika nchi.

Alisema demokrasia ndio njia pe-
kee ya wananchi kuiondoa serikali
iliyopo madarakani kama wakiona
haifanyi vizuri, hivyo kauli hiyo ina-
vua dhana hiyo iliyojengeka katika
mawazo ya wananchi.

“Nape ni sehemu ya baraza la
mawaziri, kutoa kauli kama ile ni
hatari sana kwa demokrasia, seri-
kali ni lazima ijenge taswira ya nchi
kutegemea uchaguzi salama na wa
haki,” alisema Lema.

Mwanasiasa huyo pia alisema
hakushangazwa kuondolewa kwa
January kwa kuwa alitegemea kuo-
na baadhi ya mawaziri wakitolewa,
akitabiri hali hiyo pia kwa Waziri
mteule wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Jerry Silaa
na Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu
Nchemba.

Mhadhiri Mwandamizi Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) -
Shule Kuu ya Elimu, Dk. George Ka-
hangwa alisema kilichotokea kwa
viongozi hao kilitarajiwa na kuwa
Nape alipaswa ajiuzulu mwenyewe
kutokana na kauli aliyoitoa hivi ka-
ribuni kuhusu mshindi katika uch-
aguzi.

Kuhusu viongozi wengine wali-
otenguliwa, Kahangwa alisema ni

kawaida kwa kuwa kiongozi an-
apoona wasaidizi wake hawaenda-
ni na kasi anayoitaka, anawajibika
kuwaondoa na kuweka wengine.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo
cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC), Dk. Anna Henga, alisema
alichokifanya Rais Samia ni alama
ya uwajibikaji na uwajibishaji.

Juzi usiku, Rais Samia alifanya
mabadiliko katika Baraza la Mawa-
ziri. Mbali na mawaziri hao, Silaa
ameteuliwa kushika nafasi ya Nape,
huku nafasi yake ya Waziri wa
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi ikichukuliwa na Deogratius
Ndejembi ambaye kabla ya uteuzi
alikuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na
Wenye Ulemavu.

Rais Samia pia amemteua Ridhi-
wani Kikwete kuwa Waziri wa Nchi
- Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu). Kabla
ya uteuzi huo, Ridhiwani alikuwa
Naibu Waziri Ofisi ya Rais - Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora.

Pia Rais amemteua Balozi
Mahmoud Thabit Kombo kuwa
Mbunge na Waziri wa Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki. Kabla ya uteuzi huo, ali-
kuwa Balozi wa Tanzania Italia.

Vilevile, Rais Samia amemteua
Cosato David Chumi kuwa Naibu
Waziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, aki-
chukua nafasi ya Balozi Mbarouk

Nassor Mbarouk ambaye taarifa
ya Ikulu ilieleza kuwa atapangiwa
kituo cha kazi.

Saa chache kabla ya taarifa ya
uteuzi mpya wa Rais Samia kutan-
gazwa, Ofisi ya Bunge ilitoa taarifa
kwa umma kuwa Balozi Mbarouk
amemwandikia Spika barua kuom-
ba kujiuzulu ubunge wa kuteuliwa
na Rais.

Rais pia ameteua Deus Sangu
kuwa Naibu Waziri, Ofisi ya Rais -
Menejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, huku akimteua
Dennis Londo kwa Naibu Waziri wa
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki anayeshughulikia
masuala ya Afrika Mashariki.

Taarifa ya Ikulu pia ilieleza kuwa
Rais amemteua Eliakim Maswi
kuwa Katibu Mkuu Wizara ya Kati-
ba na Sheria ambaye kabla ya uteu-
zi alikuwa Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi
wa Umma (PPRA), huku akimteua
Mary Makondo kuwa Katibu Ta-
wala wa Mkoa wa Ruvuma. Kabla
ya uteuzi alikuwa Katibu Mkuu wa
Wizara ya Katiba na Sheria, ana-
chukua nafasi ya Rehema Madenge
ambaye amestaafu.

Kiseo Nzowa ameteuliwa kuwa
Katibu Tawala wa Mkoa wa Kili-
manjaro. Kabla ya uteuzi alikuwa
Ofisa Mwandamizi, Ofisi ya Rais -
Ikulu, huku Musa Haji Ali akiteuli-
wa kuwa Balozi. Kabla ya uteuzi
alikuwa Ofisa Mwandamizi, Ofisi ya
Rais - Tkulu.
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BoT yakana kukiuka sheria matumizi Sh. trilioni 1.742/-

Na Mwandishi Wetu

NGOMENI ENTERPRISES

RE ADVERTISED

INIVITATION FOR TENDER CLOSED BIDS

DETAILS OF THE PROPERTY TO BE SOLD

We, NGOMENI ENTERPRISES LIMITED working on behalf of CRDB BANK PLC invites general public and
interested buyers to submit closed bids for purchasing commercial cum residential landed properties
belonging to Emmanuel Elisante & Frank Rwekiza Machume with details stated hereunder.

REGISTRATION
DETAILS

SN| DESCRIPTION PHYSICAL LOCATION

DEADLINE OF
SUBMISSION (DAY,
DATE AND TIME

Located on Plot Number
109, Block “47”, Kijitonyama
area in Dar es salaam.

Certificate of TitleNumber
82837, Land office No.

350952.

Landed properties

Tuesday, 06" August,
2024 before 10:30
Hours

Certificate of
Security
arrangement

2. |Landed properties Residential property

Tuesday, 06" August
2024 before 10:30
Hours

CONDITIONS AND REQUIREMENTS OF BID SUBMISSION

obtained at Our Office.

7. The property shall be sold on the ,as is where is basis.
8. Bids submitted after the set deadlines will NOT be received.

M0B:0753575752, Email: i pr

1. The sale will be conducted through OPEN COMPETITIVE TENDERING PROCESS. The bids MUST be addressed
and submitted during WORKING DAYS AND HOURS to NGOMENI ENTERPRISES LIMITED Office located at
NEADA PLAZA, 2ND Floor,Kimara Temboni, Saranga Road, Ubungo District, Dar es Salaam City, Tanzania.

2. Bids should be submitted in sealed envelopes clearly marked “PURCHASE OF A LANDED PROPERTY and all
closed bids shall be opened on Tuesday, 06" August, 2024, before 10:30 Hours at Our Office.

3. Upon receiving notification of award, the winner/buyer will be required to deposit 25% of the bid price within
24hours, whereas the remaining 75% will be paid within 14 days from the date of receipt of notification of
award. Failure to pay the remaining 75% will result into forfeiture of the already deposited funds and the BID
process will be repeated. All Payments should be made through CRDB Bank PLC account to be provided by
NGOMENI ENTERPRISES and the Transfer shall clearly indicate name of the Bidder.

4. Any bidder will be required to fill in a prescribed form which shall be submitted as a bid declaration form,

5. Interested bidders may inspect a property immediately after the publication of this advertising starting from
10:00 AM to 2:00 PM at own expenses including transport after consultation with Our Office.
6. Transfer of ownership charges and payment of relevant levies and taxes shall be borne by the successfully bidder.

CONTACT US FOR MORE DETAILS AND INQUIRIES THROUGH,
MANANGING DIRECTOR, NGOMENI ENTERPRISES, NEADA PLAZA BUILDING,
2ND FLOOR, KIMARA TEMBONI, SARANGA ROAD, ROAD, P 0 BOX 36359, DAR ES SALAAM

il.com

UONGOZI wa Benki Kuu ya
Tanzania (BoT) umetoa ufafanuzi
kuhusu Sh. trilioni 1.742 zilizo-
chukuliwa na serikali katika benki
hiyo mwaka 2022/23, kwamba uko
kisheria.

BoT imesema sheria iliyoiunda
ya mwaka 2006 imeipa mamlaka
ya kuipa serikali mkopo wa muda
mfupi ili kuziba pengo au nakisi ya
bajeti, hivyo hata kiasi tajwa hapo
juu kilitolewa kwa msingi huo.

Imesema sheria hiyo inaisi-
mamia BoT katika uendeshaji
shughuli za serikali, ikiwamo ku-
toa huduma ya mikopo ya muda
mfupi wa siku 180, lakini mkopo
huo haupaswi kuzidi asilimia 18
ya mapato ya serikali kwa mwaka
uliopita.

Mkurugenzi wa Huduma za
Benki BoT, Agaton Kipandula,
ndiye aliyetoa ufafanuzi huo jana
jijini Dar es Salaam baada ya gazeti
Nipashe Jumapili kuripoti kuhusu
lilichokiita utata wa Sh. trilioni 1.7
kutolewa BoT.

Nipashe Jumapili iliripoti kuwa
Sh. trilioni 1.742 zilizotolewa BoT
katika mwaka 2022/23 na ku-
tumiwa na serikali ilhali hazikuwa
sehemu ya makusanyo ya serikali
kwa mwaka huo wa fedha.

Akitolea  ufafanuzi  kuhusu
fedha  hizo,

KITUO CHA UWEKEZAJI TANZANIA (TIC)

Kipandula

alisema: “Benki Kuu ya Tanzania
iko kwa mujibu wa sheria ya kuan-
zishwa kwake, Sura 197 na sheria
tunayotumia sasa ni ya mwaka
2006.

“Kwa mujibu wa sheria hii, BoT
ni benki ya serikali, hivyo fedha
zote za serikali na mashirika au
taasisi za umma zinatuzwa BoT.”

Kipandula alisema sheria hiyo
pia imetoa nafasi kwa BoT kutoa
mkopo wa muda mfupi kwa seri-
kali. Alisema mkopo huo kwa mu-
jibu wa sheria unaitwa ‘advance’;
lengo lake ni kurekebisha kushuka
na kupanda kwa mapato ya seri-
kali.

“Kwahiyo, kupitia kipengele hi-
cho, ndicho kinaifanya BoT ikope-
she serikali kwa muda mfupi. She-
ria hiyo imeipa ukomo serikali wa
kukopa ambayo ni asilimia 18 ya
mapato yake.

“Mkopo huo ni wa ‘offset fluctu-
ation’ (kuziba pengo/nakisi)). Kwa
mfano, umekusanya Sh. 10,000 na
unataka kulipa Sh. 15,000, ile Sh.
5,000 ndiyo inatengeneza mkopo.
Na kadri siku zinavyokwenda kila
mwisho wa mwezi serikali inarudi
katika nafasi yake na kuwa sawa,”
alisema.

Kipandula alisema hata Kka-
tika vitabu vya serikali, mkopo
huo huwa hauonekani kwamba
ilikopeshwa.

Alipoulizwa kama Bunge lili-
idhinisha serikali kupatiwa mkopo

huo kama Sheria ya Bajeti inavyoe-
lekeza, Kipandula alisema: “Bunge
haliwezi kuidhinisha hili kwa saba-
bu lengo si kutoa ‘finance’, serikali
ina bajeti yake. Sheria ya Bajeti sisi
BoT si sehemu ya mandate yetu,
ipo chini ya Wizara ya Fedha.”

Inaporejewa Ripoti ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) kwa Mwaka
2022/23 kuhusu suala hilo, in-
aonesha kuwa katika mwaka huo
wa fedha, serikali ilikusanya Sh.
trilioni 41.880 ikiwa ni zaidi ya ba-
jeti ya Sh. trilioni 41480 kwa Sh.
bilioni 400.

CAG anafafanua kuwa kati ya Sh.
trilioni 41.880 zilizokusanywa, Sh.
trilioni 38.447 zilipokewa Mfuko
Mkuu wa Hazina ya Serikali, hivyo
kuwapo tofauti ya Sh. trilioni
34334.

“Jumla ya matumizi yaliyo-
fanywa katika Mfuko Mkuu wa
Hazina ya Serikali ili kugharamia
matumizi ya kawaida na maende-
leo kwa mwaka wa fedha 2022/23
yalikuwa Sh. trilioni 39.523 bila ku-
jumuisha Sh. bilioni 665.80 zilizo-
tolewa kama fedha zilizorejeshwa
(refunds) na matumizi mengine
kwenye jumla ya makusanyo ya
Sh. trilioni 38.447, hivyo kusababi-
sha nakisi katika Benki Kuu (BoT)
ya Sh. trilioni 1.742 kufikia tarehe
30Juni 2023,” CAG anaeleza katika
Ripoti yake ya Ukaguzi wa Hesabu
za Serikali Kuu.

Wafugaji wadaiwa kulisha mifugo
katika mashamba ya wakulima

MWALIKO WA KUSHIRIKI MKUTANO WA

WAWEKEZAJI WATANZANIA WALIOSAJILI
MIRADI KITUO CHA UWEKEZAJI TANZANIA (TIC)

Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) ni Taasisi ya Serikali iliyo Chini ya Ofisi ya Rais,
Mipango na Uwekezaji iliyoanzishwa Kwa Sheria ya Bunge Na. 26 ya mwaka 1997,
iliyofutwa na kutungwa Sheria ya Uwekezaji Na.10 ya Mwaka 2022 Sura Na. 38 na
kukasimiwa Jukumu la Kuratibu, Kuhimiza, kuhamasisha, na kuwezesha uwekezaji
Nchini pamoja na kuishauri Serikali kuhusu Sera ya Uwekezaji na mambo mbalimbali
yanayohusu Uwekezaji Nchini

Kituo Kinawaalika wawekezaji Watanzania/Wazawa waliosajili miradi ya Uwekezaji kupitia
Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) kushiriki katika Mkutano huo muhimu wa Kimkakati
utakaofanyika Siku ya Alhamisi tarehe 25 Julai 2024 katika Ukumbi wa Kimataifa wa Julius

Malengo ya Mkutano huo ni pamoja na Kuwaelezea kuhusu maboresho mbalimbali
yaliyofanywa na Serikali katika Mazingira ya Uwekezaji Nchini kupitia Sheria Mpya ya
Uwekezaji Sura Na.38 ya mwaka 2022 na Kanuni zake,
mbalimbali zinazowakabili wawekezaji katika Utekelezaji wa Miradi yao kwa lengo la
kuzitafutia Utatuzi, na kuwashukuru wawekezaji Watanzania/Wazawa kwa kufanya
Maamuzi Sahihi kuwekeza Nchini,.

Kusikiliza Changamoto

Kwa Maelezo, Ufafanuzi na Uthibitisho wa Kushiriki, katika tukio hili muhimu na la
kimkakati Usisite kuwasiliana na Bi. Elizabeth Muzo kwa Simu 0712 461232 au barua
pepe elizabeth.muzo@tic.go.tz

Karibuni Tujadili Uwekezaji Nchini

Na Idda Mushi,
MOROGORO

BAADHI ya wafugaji
wilayani Mvomero, mkoani
Morogoro wamebuni mbi-
nu mpya ya kulisha mifugo
katika mashamba ya wakuli-
ma kwa kuingiza mifugo
shambani usiku.

Kutokana na hatua hiyo,
uongozi wa wilaya kwa
kushirikiana na Jeshi la
Polisi umeweka mkakati wa
kuendesha doria za usiku
kwa kushirikiana na wa-
nanchi ili kudhibiti kadhia
hiyo.

Hatua hiyo imekuja baada
ya kukamatwa kwa ngombe
20 wanaodaiwa wa mfu-
gaji Taifa China, mkazi wa
Dakawa, wilayani Mvomero
wakiwa wameingizwa kati-
ka mashamba ya wananchi
Julai 21, mwaka huu.

Mbali na mashamba ya
wananchi, mifugo hiyo pia
inadaiwa kuingizwa katika
mashamba ya umwagiliaji
yanayomilikiwa na Ushirika
wa Wakulima wa Mpunga
Dakawa (UWAWAKUDA) na
mashamba ya mahindi ka-
tika bloku namba 19.

Mkuu wa Wilaya ya
Mvomero, Judith Nguli,
alifika katika eneo hilo
jana na kukemea hali hiyo,

akitaka hatua za makusudi
kuchukuliwa na polisi dhi-
di ya mtuhumiwa, ili iwe
fundisho kwa wenye tabia
ya aina hiyo.

Alisema kitendo cha waf-
ugaji kutodhibiti mifugo yao
na kuiacha kuzagaa kwenye
mashamba ya wakulima
nyakati za usiku, hakitofum-
biwa macho kwa kuwa kina-
chochea ukosefu wa utu na
ubinadamu na kurudisha
nyuma maendeleo ya wen-
gine ambao wanatumia
nguvu na gharama kubwa
kustawisha mazao yao.

Aliagiza kuwe na doria
za kila mara kusaka mifugo
inayorandaranda nyakati za
usiku na itakayokamatwa
ipelekewe ombi maalum
mahakamani ili hakimu
atoe kibali cha kutaifishwa.

“Huku kutozwa faini kila
siku wanachukulia ni jambo
jepesi na inawapa kiburi,
na kwa vile wana fedha,
wanaona ni kawaida tu, wa-
nalipa na kulisha tena kwa
mara nyingine, sasa ifike
mahali hili la faini liishe na
lije la kutaifisha mifugo,” al-
ionya Mkuu wa Wilaya.

Alitoa siku tatu kwa
Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Mvomero kwa kushirikiana
na polisi kuondoa kambi za

mifugo jirani na skimu hiyo
ya umwagiliaji, sambamba
na mifugo katika maeneo
ambayo hayakutengwa kwa

shughuli za ufugaji.
Mwenyekiti wa
UWAWAKUDA, Charles

Pangapanga alisema kwa
kipindi kirefu wamekuwa
na changamoto ya wafu-
gaji kuingiza mifugo katika
mashamba ya wakulima,
pia wafugaji kuweka kambi
jirani na mashamba hayo.

Alisema pamoja na mari-
dhiano hayo, bado wafugaji
wamekuwa wakikiuka na
kuleta usumbufu mkubwa
na wa mara kwa mara kwa
kuingiza mifugo katika
mashamba ya ushirika am-
bayo kwa umoja wake yana
ukubwa wa ekari 5,000.

Wakulima wengine, Mi-
chael Sylvester, Salum Sek-
wao, Seleman Nassoro na
Christina Juma, wote wa
Dakawa, kwa nyakati tofauti
walisema uingiaji holela wa
mifugo shambani unasaba-
bisha hasara kubwa.

Mfugaji Taifa China am-
baye ngombe 20 wame-
kamatwa kwa tuhuma za
kuingia katika mashamba
ya wakulima, alidai mifugo
yake ilivunja zizi usiku na
kuingia katika mashamba
ya wakulima.
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Wataka bajeti maalum ya
huduma za uzazi kwa vijana

Na Elizabeth Zaya

JUKWAA la Utu wa Mtoto
(CDF) kwa kushirikiana na
Mtandao wa Vijana Wanao-
ishi na Virusi vya Ukimwi,
wamesema kuna haja seri-
kali kutenga bajeti maalum
kwa ajili ya utoaji huduma
binafsi na rafiki za afya ya
uzazi kwa vijana. o

Wamesema licha va jiti-
hada na mafanikio am-
bayo serikali imepata ka-
tika eneo la afya vya uzazi,
kumekuwa na changamoto
mbalimbali, hasa za upa-
tikanaji huduma rafiki za
afya ya uzazi katika za-
hanati na vituo vya afya
kutokana na upungufu wa
watumishi wa afya, ukose-
fu wa miundombinu rafiki
kwa vijana, zana za Kisasa
za matibabu na ukosefu wa
mafunzo muhimu kwa wa-
toahuduma wa afya.

Katika mazungumzo na
laam jana, Anold Massawe,
Ofisa wa Programu wa CDF
alisema:

“Katika eneo ambalo CDF
inatekeleza mradi wa Youth
Care, kwenye zahanati
moja, kuna wastani wa wa-
toahuduma ya afya wawili
hadi wanne kwenye vituo
vya afya wapo watumishi
25 hadi 30. o

“Mwongozo wa uanzishaji
vituo vya afya umeelekeza
kituo cha afya kuwa na
wastani wa watumishi 38
hadi 52 na zahanati watano
hadi 11 kutokana na idadi
ya wateja wanaowahu-
dumia.

“Bado utekelezaji wake
umekuwa na changamoto
kwa vijana na wateja wen-
gine kushindwa kupata
huduma kwa wakati na
hata wengine kukata tamaa
ya kupata huduma na baa-
dhi yao kutumia dawa za
kienyeji kutokana na hofu
kukaa muda mrefu katika
vituo vya afya,” alisema.

Massawe alisema bajeti ya
huduma ya mama na mtoto
pekee inayotengwa na
serikali, haitoshelezi utoaji
huduma hususani katika
kukidhi viwango vilivyoain-
ishwa kwenye Mwongozo
wa Taifa wa Viwango vya
Huduma Bora za Afya kwa
Vijana wa Mwaka 2020.

Alisema kutengwa bajeti
hiyo ya utoaji huduma bi-
nafsi za afya ya uzazi kwa
vijana, pamoja na mambo
mengine, kutasaidia ku-
toa nakala za kutosha za
MwWOoNgozo na kuzisambaza
kwenye vituo vya afya, ku-
toa mafunzo kwa wahudu-
mu wa afya ili kuwasaidia
kutekeleza afua mbalimbali
Zilizopo kwenye mwongozo
huo.

Pia alisema kutasaidia ku-
nunua bidhaa mbalimbali
za huduma binafsi kama
vile mipira ya kuzuia ma-

gojwa ya kuambukiza na
kuzisambaza katika vituo
vya afya, vifaa binafsi vya
kujipima Ukimwi, vifaa vya
kupima ujauzito na kutoa
mafunzo maalum ya utoaji
huduma rafiki kwa vijana
kwa wahudumu wa afya.

Lingine Massawe alisema
hatua hiyo itasaidia kuten-
geneza miundombinu kwa
kutenga vyumba maalum
vya utoaji huduma kwa
vijana ili kutoa faragha na
kupunguza ubaguzi na un-
yvanyapaa katika vituo vya
afya na hivyo kuwavutia
wengi zaidi kujitokeza na
kupata huduma binafsi za
Ukimwi na afya ya uzazi.

Alisema hatua hiyo pia
itasaidia vijana kupata
huduma bora, rafiki na
salama zinazokidhi vi-
wango, kujenga uhusiano
wa kuaminiana kati yao na
watoahuduma bila hofu ya
kusikilizwa na wengine kwa
sababu mazingira yasiyo
salama yanaweza kusaba-
bisha kundi hilo kutopata
au kuchelewa kutafuta
huduma muhimu na hivyo
kuongeza hatari ya mata-
tizo ya kiafya.

“Kwa hiyo, ni muhimu kwa
serikali na wadau wengine
kuhakikisha huduma binafsi
rafiki za afya ya uzazi kwa
vijana zinazingatia viwango
vyote ili kuboresha afya na
ustawi kundi hili," alishauri.

Kwa mujibu wa rlpotl
va Shirika la Umoja wa
Mataifa la Idadi ya Watu
(UNFPA), kwa Tanzania
mwaka 2021, huduma nyin-
gi zinatolewa katika mazin-
gira yasiyo rafiki na yenye
faragha ndogo, jambo am-
balo linaweza kuwakatisha
tamaa vuana kutafuta hu-
duma hizo.

“Huduma binafsi na rafiki
za afya ya uzazi kwa vijana
zinahitaji miundombinu
maalum inayotoa faragha
na mazingira mazuri kwa
vijana, ambayo kwa sasa
imekuwa changamoto kub-
wa kutokana na ukosefu wa
bajeti ya kutosha.

“Hii inasababisha huduma
kutolewa katika mazingira
yasiyo rafiki na yenye fara-
gha ndogo,” alisema Mas-
sawe na kushauri serikali
itekeleze mwongozo kwa
kuweka bajeti maalum na
toshelezi katika eneo hilo
la afya ya uzazi binafsi
kwa vijana.

CDF kwa kushirikiana na
Mtandao wa Vijana Wanao-
ishi na VVU wanatekeleza
mradi wa miaka minne
unaoitwa Youth Care katika
Wilaya ya Tarime, mkoani
Mara ukiwa na lengo la
kuhakikisha vijana balehe
wanaoishi na maambukizi
va VVU na mazingira hata-
rishi, hasa wasichana, wa-
nanufaika na sera wezeshi
na mifumo imara ya upati-
kanaji huduma za afya ya
uzazi na VVU.

Askofu wa Kanisa
la Aglikana Tan-
zania, Dayosisi ya
Rift Valley, John
Lupaa, akim-
kabidhi msaada
wa mahindi

jana mmoja wa
waathirika wa
mafuriko, Maria
Mussa, yallyo—
tokea Januari
mwaka huu katika
wilayani Manyoni
na kusababisha
kaya zaidi ya 100
kukosa makazi na
chakula. PICHA:
PAUL MABEJA

Ajali ilivyobadili
maisha ya Kahamba

e®\\Vanawe walelewa kituo cha yatima

Na Jenifer Gilla

HUJAFA hujaumbika! Zakayo
Kahamba (pichani chini), Mkazi
aliyezaliwa na ulemavu wa
miguu na baadaye kugongwa
na lori, analalama kukabiliwa na
hali ngumu ya maisha.

Kahamba (48) ni baba wa
watoto watatu aliyekuwa ana-
jishughulisha na biashara ya usa-
firishaji kwa kutumia Bajaji ali-
yopewa kwa mkataba wa miaka
miwili.

Historia ya maisha yake ili-
badilika zaidi Oktoba mwaka
jana alipofika maeneo ya Kona
ya Pugu- Ilala baada ya kupata
ajali iliyotokana na kugongwa na
lori na kusababishiwa majeraha
ya kudumu katika mguu wake
wa kulia.

Ajali hiyo iliharibu Bajaji ali-
yokuwa akiitegemea kuingiza ki-
pato na kushindwa kufanya kazi,
hali iliyomsababishia umasikini
hata kushindwa kulea familia
yake ya watoto watatu.

Kahamba alimweleza mwandi-
shi wa Nipashe aliyefika nyum-
bani kwake kufahamu maisha
mapya anayoishi kuwa dereva
wa gari iliyogonga kwa pembeni
Bajaji yake hakusimama baada
ya ajali hivyo alikosa msaada wa
kumkamata.

Akisimulia kwa majonzi, Ka-
hamba alisema muda mfupi
baada ya ajali, mkewe aliyekuwa
akishirikiana naye kulea watoto
alitoroka na kumwachia watoto
ambapo hadi sasa hajui aliko.

“Nilichukua Bajaji ya mkataba,
nikafanya kazi kama miezi miwili
nikapata ajali pale Kona ya Pugu,
kutokana na majeraha makubwa
nilikwenda kutibiwa na niliiku-
wa nina watoto watatu nilioishi
nao,” alisema.

Kahamba alisema kuwa baada
ya ajali hiyo, kampuni iliyokuwa
imemkopesha Bajaji ilichukua
Bajaji hiyo kwa hoja kwamba
kwa namna ilivyokuwa imehar-
ibika isingeweza kuzalisha fedha.

Hata hivyo, walimweleza kuwa
wangeirudisha atakapopona
huku akiwa ndani ya mkataba
wa mwaka mmoja na miezi
nane.

Anaeleza kuwa baada ya
kupona alikwenda kuichukua
Bajaji hiyo, hata hivyo hawezi
kuitumia kufanya biashara kwa
kuwa haijafanyiwa marekebi-
sho tangu alipopata ajali. Hivyo,
wakaichukua tena baada ya
kushindwa kulipa marejesho na
kumwambia watairejesha kwake
akilipa deni hilo.

“Niliitumia kama miezi mi-
wili hivi ikawa inanisumbua kwa
sababu haijafanyiwa mareke-
bisho, kila siku ninakwenda ger-
eji, nikawa ninashindwa kupata
marejesho. Wakaja wakapiga
hesabu nikawa ninadaiwa Sh.
266,000 wakaamua kuichukua,”
alisema Kahamba.

Hivi sasa, kijana huyo anapitia
hali ngumu kimaisha, akishind-
wa kulea watoto wake hata
kutomudu kuwanunulia vifaa
muhimu vya elimu kama sare za
shule na madaftari.

“Baada ya kuona ninashindwa
kutoa msaada huu kwa watoto,
niliamua kuwapeleka Ustawi wa
Jamii ili wapate msaada ndipo
walipowachukua na kuwapele-
ka katika kituo cha kulea yatima
kilichoko Chanika,” alisema.

Aliongeza kwa kusema kuwa
wakati watoto hao wanachuku-
liwa, shule zilikuwa zimefungwa
na baada ya kufunguliwa maofi-
sa wa ustawi wa jamii walim-
weleza kuwa watoto hao wana-
takiwa kuhamishiwa katika shule
iliyoko karibu na kituo hivyo ,
alitakiwa atoe fedha kwa ajili ya
kuwanunulia mahitaji muhimu.

Alisema kwa kuwa hakuwa
na fedha hizo, watoto hao wal-
ishindwa kuhudhuria masomo
kuanzia Januari mwaka huu
mpaka Juni alipopatikana mdau
na kugharamia mahitaji hayo.

“Yule Ofisa Ustawi wa Jamii
baada ya kuona nimeshindwa
kupata ile fedha aliamua kunipi-

gania mpaka akapatikana huyo
mdau wa kufadhili hayo mahi-
taji.

“Hivi sasa wanasoma darasa la
nne, la tatuna la kwanza. Tangu
wachukuliwe na ustawi wa Jamii
sijawahi kuwaona hata siku moja
kutokana na hali yangu duni ki-
maisha hivyo jambo hili linaniu-
miza kifikra,” alisema.

Aliomba serikali na wadau
wengine kumsaidia angalau ap-
ate Sh. 266,000 ‘akakomboe’
Bajaji yake ili kuendelea kutafuta
fedha kwa ajili ya kulea watoto
hao na kulipa kodi ya nyumba.

“Nitashukuru sana  kama
atatokea mdau au Rais Samia
Suluhu Hassan akaingilia kati
kunisaidia angalau nipate hata
nyumba ili niweze kuishi na fa-
milia yangu.

“Kule waliko wanangu ni sehe-
mu ambayo wanalelewa watoto
yatima hivyo wapo kama yatima
ilhali Baba yao nipo. Hili lina-
niuma sana na ninatamani sana
kuishi na wanangu,” alitamka
kwa hisia kali.

Alisema kuwa yeyote anaye-
guswa na kilio chake, anaweza
kumsaidia kupitia namba za
simu: 0755380110 na 0616919855.
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MWANGA WA JAMII

Utekaji, mauaji
watoto vilaaniwe

KUMEJITOKEZA matukio mfululizo ya utekaji, watoto kupotea
au kukutwa wameuawa na kufanyiwa ukatili wa aina mbalimbali.

Mfululizo wa matukio haya unaleta tafakari kubwa kwa wazazi
na walezi.

Hali hii pia imewaibua wadau wapenda haki za watoto na kulaani
vitendo vya kutekwa, kuibwa na mauaji ya watoto, wakitaka seri-
kali ichukue hatua kupambana na matukio hayo.

Wadau hao kutoka jijini Dar es Salaam, wameamua pia kuom-
boleza na kuwaombea watoto walioripotiwa kutekwa na kuuawa
nchini hivi karibuni.

Vitendo hivi vilivyoibuka siku za karibuni vinatafakarisha na
kuleta wasiwasi kwa jamii kwa kuwa kila mara lazima zipatikane
taarifa za kupotea kwa watoto huku wazazi wakihaha kuwatafuta.

Wadau wamefikia hatua ya kuliweka suala hilo mikononi mwa
Mungu kwa kufanya ibada ya kuwaombea watoto hao na kuwasha
mishumaa kama ishara ya kukumbuka watoto hao.

Katika baadhi ya matukio yaliyowahi kutokea ni la Juni 3, mwa-
ka huu, mkoani Kagera, ambapo mtoto Asimwe Novart, mwenye
umri wa miaka miwili, alitekwa akiwa mikononi mwa mama yake
na baadaye kukutwa amefariki dunia akiwa amenyofolewa baadhi
ya viungo.

Julai 15, mkoani Dodoma, kuliripotiwa tukio la mtoto Sumai-
ya Issa, kutekwa na mpaka sasa hajapatikana; Julai 7, mwaka
huu, huko Mbagala Dar es Salaam, mtoto Nusra Omari alikutwa
ameuawa na baadhi ya viungo kunyofolewa; Julai 17 mkoani Do-
doma, mtoto Theresphoa Mwakalinga alikutwa amefariki dunia na
baadhi ya viungo vyake vimenyofolewa.

Mdau wa haki za watoto kutoka Kituo cha Sheria na Haki za Bin-
adamu (LHRC), Getrude Dyabene, alisema anatambua jitihada zi-
nazofanywa na serikali kulinda watoto, lakini wanasikitika kuona
ukatili dhidi yao unaendelea.

Kwa mujibu wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC),
vitendo hivyo si tu kinyume cha haki za binadamu, bali pia ni kiny-
ume cha Katiba ya Tanzania na sheria za nchi.

“Jeshi la Polisi limekuwa likitolea taarifa matukio ya aina hiyo,
hata hivyo haturidhishwi na mikakati iliyowekwa ya ufutiliaji ili
kukomesha vitendo hivyo.

“Kwa hali ilivyo sasa tulitarajia Jeshi la Polisi lifuatilie kwa umaki-
ni zaidi kujua chanzo cha haya matukio na wahusika wakamatwe
na kuchukuliwa hatua stahiki.”

Wadau hao wamewasilisha hoja zao kwa serikali, na walimfik-
ishia Rais Samia Suluhu Hassan, ambapo mdau kutoka Shirika la
Msichana Initiatives, Rebeca Gyumi, alimwomba Rais kama Amiri
Jeshi Mkuu, aendelee kusisitiza ulinzi na usalama wa mtoto.

“Taasisi zote zenye mamlaka ya ulinzi wa raia zitimize majukumu
yake na kukamilisha kwa haraka uchunguzi wa kiini cha matukio
haya na upelelezi kwa matukio yaliyotokea.”

Kutoka Mtandao wa Haki za Watoto, Msafiri Mwajuma, ame-
shauri Jeshi la Polisi kufuatilia kwa haraka na kuweka kipaumbele
taarifa za watoto kupotea bila kusubiri kupita saa 24.

Katika kufanikisha hilo, wazazi, walezi, jamii, walimu kwa ujum-
la wametakiwa kuongeza ulinzi kwa watoto na kuwahamasisha
kutembea katika makundi, kuunda vikundi vya ulinzi shirikishi
katika jamii na kuwaelimisha watoto wasikubali kuambatana na
watu wasiowafahamu.

Hizi ni baadhi tu ya hatua zinazoweza kusaidia watoto kutokum-
bana na matatizo hayo.

Kwa pamoja suala hili likifanyiwa kazi hakuna kitakachoshindi-
kana.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
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Zinahitajika zaidi shule
NS 20 umma za Kiingereza

MPANGO wa kuanzisha shule
za umma za Kiingereza hivi ka-
ribuni katika baadhi ya miji na
majiji, unashika kasi.

Lakini kazi hiyo inapingwa na
wadau mbalimbali wa elimu
wanaoona kuwa huenda ukawa
mwanzo wa kutengeneza mata-
baka kwenye elimu unaofanywa
na serikali yenyewe.

Itakumbukwa  Waziri  wa
Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Profesa Adolf Mkenda, anatan-
gaza mpango wa serikali wa
kuanzisha shule zake zinazo-
fundisha Kiingereza, unaolenga
kuwapa wazazi machaguo wa-
nayoweza kuyamudu Kkatika
kuamua hatima ya elimu ya wa-
toto wao.

Aidha, anaeleza kuwa mpango
huo unakuja na lengo la kubore-
sha ufundishaji wa Kiingereza,
kwa sababu wamebaini kuna
udhaifu  mkubwa kwa wa-
nafunzi kwenye kutumia lugha
hiyo, baada ya kumaliza elimu
ya msingi na kuendelea na se-
kondari.

Inavyoonekana ni kwamba
kuwa na shule za mchepuo wa
Kiingereza ni kutengeneza ma-
tabaka kwenye elimu ya umma,
kwani serikali tangu uhuru im-
ekuwa ikifundisha shule zake
kuanzia darasa la awali hadi ki-
dato cha sita sasa kwa Kiswahili.

Aidha, inatoa elimu kwa ku-
tumia sera ya serikali kughara-
mia elimu bila wazazi kuchangia
ada wala kutoa fedha kusome-

Hata hivyo, kwenye shule hizi
za serikali za Kiingereza, wa-
zazi wamekuwa wakitakiwa
kuchangia au kulipa Shilingi
400,000 ambacho hulipwa

kila mwaka, kwa ajili ya kuki-
dhi gharama za uendeshaji wa
shule hizo.

Ikumbukwe serikali imean-
daa utaratibu ambao inasema
hautaleta usumbufu wa kulipa
ada, pia kuathiri mzazi yeyote
ambaye yupo karibu na shule
hiyo na hakuna shule nyingine
ya serikali ya Kiswahili, kwani
atakubaliwa kumpeleka mtoto
wake hapo.

Vile vile hata kama atam-
hamisha mtoto kwenye shule
ya Kiswahili, hatalazimishwa
kulipa ada katika shule zote za
umma, zinazofundisha maso-
mo yote kwa Kiswahili, katika
ngazi ya msingi huku Kiingereza
kikifundishwa kama somo na
kuanzia ngazi ya sekondari na
kuendelea.

Kwa mujibu wa wataalamu wa
masuala ya elimu, matarajio ya
mfumo huo yalikuwa kwamba
miaka saba ya kufundishwa Ki-
ingereza katika ngazi ya msingi,
ni maandailzi ya kumfanya
mwanafunzi aweze kufundishi-
ka na kuelewa masomo men-
gine katika lugha hiyo, ataka-
pofika sekondari na vyuoni.

Hata hivyo, takwimu zinaonye-
sha kwamba matarajio ya kue-
lewa Kingereza katika miaka ya
awali hayafikiwi, katika kipindi
cha walau miaka mitano iliyopi-
ta, takwimu za Baraza la Mitiha-
ni ya Taifa la Tanzania (NECTA)
zinaonyesha kwamba zaidi ya
wanafunzi wanaomaliza miti-
hani ya shule ya msingi huwa
hawafaulu somo la Kingereza.

Hata katika matokeo ya mtiha-
ni wa ngazi ya Diploma ya Ual-
imu mara nyingi ufaulu huwa ni
wa kuanzia kiwango cha daraja

C kushuka chini, kwa mujibu wa
takwimu tofauti zinazotolewa
na wasomi na watafiti katika
sekta ya elimu nchini.

Kama zaidi ya wanafunzi wa-
naoingia sekondari huwa ha-
wajui Kiingereza, hii inaonesha
kuwa wanakwenda kufundish-
wa masomo ambayo watapata
taabu kuyaelewa, huu ndiyo
msingi hoja ya wanaotaka lugha
iwe Kiswahili kwa sababu ndiyo
ambayo wanafunzi wanaielewa
itumike sekondari.

Wanaotaka Kiingereza kipewe
nafasi zaidi wanafanya hivyo,
kwa hoja kwamba ndiyo lugha
yenye maarifa na taarifa zaidi
duniani kwa sasa, pia kuifaha-
mu kunampa mwanafunzi wigo
mpana zaidi wa kufanikiwa
katika maisha yake ya sasa na
badaye ikiwamo kupata fursa
mpaka nje ya nchi.

Wanaoamini katika shule hizo
wanasema zitasaidia wanafunzi
kuingia kwenye ushindani wa
elimu kimataifa, hivyo wanafun-
zi watapata fursa kutokana
na kujifunza na kutumia Kiin-
gereza.

Wanaopinga ujio wa shule za
umma, wana haki ya maoni yao
lakini ukweli ni kwamba muda
au wakati ni sasa Watanzania
kuungana na wadau wa elimu,
ambao wameliona suala hili
litaleta mabadiliko katika mfu-
mo wa elimu nchini.

Kwa kutumia Kiingereza ku-
fundisha kwenye masomo yote,
kuanzia shule za awali, msingi,
sekondari hadi watakapofikia
hatua ya vyuo vikuu ni wazi
itawapa ari, nguvu na uwezo
kujiamini katika kuitumia lugha
hiyo na kuinuka kimaisha.
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Atolewa uvimbe
kilo 1.4 katika

kizazi, aliishi nao

miaka mitano

Na Godfrey Mushi, SIHA

MAMA wa watoto wanne,
mkazi wa Siha, mkoani Kili-
manjaro (jina tunalo), am-
etolewa uvimbe wenye uzito
wa kilogramu 14 katika kizazi
ambao ameishi nao kwa zaidi
ya miaka mitano.

Uvimbe huo kitaalamu
unaitwa ‘mayoma’ ulikuwa
unaendelea kuota katika kiza-
zi, huku ikielezwa ulikuwa na
uwezekano wa kutokea ndani
ya mfuko wa uzazi au pem-
beni mwa ukuta wa kizazi.

Akizungumzia upasuaji huo
uliofanywa na jopo la madak-
tari bingwa wa magonjwa ya
wanawake, Mganga Mkuu wa
Wilaya ya Siha (DMO), Dk. Pas-
chal Mbotta, alisema upasuaji
huo uliochukua saa mbili na
nusu, ulilenga zaidi kumwe-
pusha mama huyo (44) na
maumivu makali aliyokuwa
akiyapata pamoja na kum-
wepusha kupata saratani ya
kizazi.

“Tulikuwa na kambi ya siku
tano ya madaktari bingwa wa

magonjwa ya wanawake, am-
bayo tuliifanya kwa kutumia :
mapato ya ndani ya hospitali :

yetu ya Wilaya ya Siha.

“Sasa huyo mama alikuja :
tukamfanyia vipimo akaone- :
kana ana tatizo la uvimbe :
Alikuwa na :
upungufu wa damu, tukam- :
wongeza damu na baada ya :
siku chache tukaingia naye :

katika kizazi.

katika operesheni.

“Sasa tulipoingia katika op- :
eresheni, tukakuta kitu king- :
ine na tulichokiona kwenye :
vipimo vyetu. Ule uvimbe uli- :
kuwa umekula kizazi chote na :
badala ya kuondoa hiyo may- :
oma peke yake ilibidi tuon- :
doe kizazi chote; kwa sababu :
ilikuwa ni ngumu kutengani- :

sha ule uvimbe na kizazi,”
alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Mbotta,
mama huyo hivi sasa anaen- :
delea vizuri kiafya, Hospitali -

ya Wilaya ya Siha ikitoa hu-
duma hizo za kibingwa kwa
wananchi wake pamoja na
wilaya jirani kuanzia Julai 15
hadi Julai 19 mwaka huu.

Meneja wa Programu ya Elimika, Khadija Ally (kulia), akitoa elimu kwa wanafunzi wa Shule ya
Sekondari Bagamoyo mkoani Pwani jana, inayolenga kuwaongezea uelewa kuhusu masuala ya
afya va uzazi, programu hiyo inatekelezwa na Taasisi ya Community Hands Foundation kwa
ushirikiano wa Girlf First Initiative na Axio Consulting Group. PICHA: MAULID MMBAGA

Kambi hiyo ilihusisha madaktari
bingwa wa upasuaji wa magonjwa
ya kinamama (gynacologist) ku-
toka Hospitali Teule ya St. Joseph
(Moshi), ikiongozwa na Dk. James

Kimario na Dk. Peter Samweli ku-
toka Hospitali ya Faraja.

Dk. Mbotta alisema hakuna
sababu maalum za kitaalamu zina-
zousababisha uvimbe huo, lakini

tatizo kama hilo linatokea kuto-
kana na historia ya familia, uzito
mkubwa na wale wasiozaa
(wagumba) au wanaotumia dawa
za vichocheo.

e
Mtoto aliyeibwa apatikana baada ya miezi mitano

Na Shaban Njia, KAHAMA

MTOTO wa kike wa miezi
tisa aliyeibwa katika Mtaa
wa Nyihogo, Manispaa va Ka-
hama Desemba 9, 2023 ame-
patikana akiwa hai.

Imeelezwa na mamlaka za
serikali kuwa mtoto huyo
alipatikana Aprili 18 mwaka
huu na kukabidhiwa Julai 18
mwaka huu kwa wazazi wake
baada ya kuthibitishwa kwa
Vipimo vya vinasaba.

Mtoto huyo ambaye hivi
sasa ana umri wa mwaka |
mmoja na miezi minne, alipa-
tikana baada ya kutelekezwa
na mwanamke aliyedaiwa
kumwiba awali kwa kum-
laghai dada yake kisha ku-
tokomea naye kusikojulikana.
Baada ya kutelekezwa, al-
iokotwa na wasamalia wema
ambao walimwona katika
eneo la mtaa huo na kutoa
taarifa kwa uongozi wa Seri-
kali ya Mtaa wa Kisisi, ambao
ulimpeleka katika ofisi za
Ustawi wa Jamii.
Akithibitisha kupokea mtoto
huyo na kumkabidhi kwa wa-
zazi wake, Ofisa Ustawi wa
Jamii wa Halmashauri hiyo,
Alinda Bwakea, alisema jana
kuwa baada ya kuokotwa,
mtoto huyo alipelekwa ofisini
kwao na viongozi wa Serikali

ya Mtaa kwa kufuata tara-
tibu zote za kisheria.

Alisema kuwa baada ya
kuokotwa, waliwasiliana
na watu waliokuwa wame-
toa taarifa ya kupotea kwa
mtoto na waliojitokeza
walipimwa vinasaba vyao
(DNA) ili kubaini kama ni
mtoto wao.

Ofisa huyo alisema kuwa
majibu yalitoka kuwa ni
mtoto wao ambaye aliibwa
na walikuwa wakimtafuta
kwa kipindi chote hicho.

Bwakea alitoa wito kwa
wazazi, walezi na familia
nyingine kuwa makini zaidi
katika suala la ulinzi wa

KABWELA

watoto kwa wanaowalea
au kucheza nao pale wa-
napoona mtu wasiyemfa-
hamu - wanarubuniwa kwa
kuwapatia chochote, soda
na pipi zikiwa sehemu va
mtego wa wahalifu kunasa
watoto.

Mama mzazi wa mtoto
huyo, Rose Medadi aki-
simulia tukio na namna
alivyoibiwa mtoto wake,
alisema kuwa siku hiyo
mwanawe alikuwa ame-
bebwa na dada yake wa
miaka saba wakiwa mazin-
gira ya nyumbani, waliku-
tana na mwizi huyo aliye-
watuma wakamletee vocha

dukani na kumwachia
mtoto.

“Ninakumbuka maelezo ya
mwanangu kuwa alitumwa
vocha dukani na mama
mmoja ambaye hakumtaja
jina kwa kumpatia Sh.
2,000 na akamwomba am-
patie mtoto kwa madai ya
kuwahi na alifanya hivyo
bila woga na aliporejea
hakumkuta mama huyo al-
ipomwacha,” alisimulia.

Baba wa mtoto huyo, Pas-
chal Ng'ondi alisema kuwa
baada ya kufikishiwa taar-
ifa za kuibwa mtoto wake
huyo aliarifu uongozi wa
serikali ya mtaa na Jeshi la

Polisi na kuanza jitihada za
kumtafuta.

Alisema kuwa April 18
walipata taarifa za kupa-
tikana kwa mtoto huyo na
kwenda moja kwa moja
ofisi za Ustawi wa Jamii.

Alisema kuwa kutokana
na kumfahamu vyema
mtoto wao walipofika,
walimtambua ni mwanawe
lakini kulihitajika kufuatwa
taratibu za kisheria iki-
wamo kupima vinasaba na
vilipokamilika walikabidhi-
wa mtoto wao na wanaen-
delea na malezi, wakitaka
wazazi wengine kuwa ma-
kini na watoto wao.

FADHILI MOHAMED

‘—’ KABWELA , MKEO KAUA L

KUKUTAFOTA OFTSINT KISA HUKUDLALA
L—-\ NYOMBANT, TATIZO NINI?!

—J TATIZO MSHAHARA
UMEGONGANA NA SHEREHE ZA
| UBINGWA WA YANGA.
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NEMC yatoa cheti cha Tathmini
ya Mazingira miradi 9,000

Na Joseph Mwendapole

BARAZA la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), limetoa Cheti cha Tath-
mini ya Mazingira (EIA), kwenye
miradi 9,000 yenye thamani ya
Sh. trilioni 40 ndani ya kipindi
cha miaka mitatu.
es Salaam na Waziri wa Viwanda
na Biashara, Selemani Jafo, waka-
ti akizungumza na uongozi na
wafanyakazi wa baraza hilo al-
ipokwenda kuwaaga Mikocheni
baada ya kuteuliwa kwenye na-
fasi mpya.

Alisema moja ya mafanikio
makubwa anayojivunia ni baraza
hilo kutoka kwenye utoaji wa hu-
duma katika mfumo wa analo-
jia na kwenda Kkidijitali ambako
kumerahisisha utoaji wa hudu-
ma kwa haraka na kwa ufanisi
mkubwa.

Alisema zamani alikuwa akitia
saini vyeti vya EIA kwa mfumo
wa analojia, lakini baada ya ma-
geuzi makubwa sasa vinatolewa

kidijitali hali ambayo imeondoa
usumbufu kwa wawekezaji wa-
naofika kwenye baraza hilo.

“Zamani cheti cha EIA kiliku-
wa kinazunguka sana, lakini leo
hii waziri akishasaini tu kinaku-
wa tayari kwa ajili ya kuchap-
ishwa na mwekezaji anapata
ndani ya muda mfupi kwa hili
nawapongeza sana na endeleeni
kuboresha mifumo dunia inak-
wenda kidijitali,” alisema.

“Tumefanikisha uwekezaji
wa karibu miradi 9,000 wenye
thamani ya trilioni 40 sio jambo
dogo, mnafanyakazi kubwa sana
mmesaidia sana na ukiangalia
NEMC imebadilika sana sio ile
ambayo ilikuwa inalalamikiwa
kila wakati,” alisema.

Aidha, Jafo alisema NEMC im-
esaidia kuhamasisha wananchi
kufahamu umuhimu wa miti na
kwa sasa vijana wengi wame-
jiajiri katika biashara ya kuuza
mbegu za miti kwenye maeneo
mbalimbali nchini.

Alisema akiwa kwenye wizara
ya mazingira, alifanikiwa kush-

va '

irikiana na baraza hilo kupam-
bana na uchafuzi wa mazingira
ikiwamo kukomesha utiririshaji
wa maji taka unaofanywa na baa-
dhi ya viwanda.

“Tumefanya pamoja kama
timu na kwa kuheshimiana
ndio sababu tumefika hapa tu-
lipo na naomba mafanikio haya
yalindwe kuhakikisha mazingira
yanatunzwa na turithishe vizazi
vijavyo mazingira bora,” alisema.

Aliutaka uongozi wa NEMC ku-
wawekea mazingira mazuri wa-
fanyakazi ili wawe na motisha wa
kufanyakazi akisema kuwa mtu
mwenye msongo wa mawazo
hawezi kufanyakazi kwa ufanisi.

“Msiwadharau madereva, wa-
hudumu wa ofisi kwasababu
wote hatuwezi kuwa wakuru-
genzi lazima ofisi iwe na watumi-
shi wa kada mbalimbali kwa hiyo
mdogo amheshimu mkubwa
na mkubwa amheshimu mdogo
pia,” alisema Jafo.

“Ukiwa kwenye nafasi ya
uongozi usiwaumize wenzako
kwa sababu huwezi kujua huyu

ambaye unamdharau kesho
atakuwa nani, ishi kwa nidhamu
na kuheshimu kila mtu kama
akiba yako itakayokusaidia siku
za baadaye,” alisema Waziri Jafo.

Alisema wanapaswa kusima-
mia kikamilifu sheria, taratibu na
kanuni ili kuiweka nchi kwenye
mazingira mazuri na kuwasaidia
wawekezaji kufanya shughuli
zao bila kusubiri kwa muda mre-
fu kupata huduma wanazotaka.

Mkurugenzi Mkuu wa (NEMC),
Dk. Immaculate Semesi, alisema
kwa muda waliokuwa pamoja
NEMC imefanikisha kusimamia
uzingatiaji wa mazingira na wali-
fanya kaguzi 3,000 za mazingira
kwenye maeneo mbalimbali
nchini.

“Tumeendelea kusimamia
zuio la matumizi ya mifuko ya
plastiki iliyopigwa marufuku am-
bapo zaidi ya tani 90 ilikamatwa
na kutaifishwa na kuzuia utupaji
ovyo wa taka hatarishi na vibali
zaidi ya 1,000 vya usafirishaji wa
taka hizo vilitolewa na baraza,”
alisema.

Wanaharakati wa haki za watoto wakiwa na mishumaa katika maombolezo ya utekaji na vifo vya watoto, yaliyoandaliwa
na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRQ), Kijitonyama Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Kiharusi hatari kwa mfumo wa

Na Christina Mwakangale

BINGWA Mbobezi wa Mfumo
wa Fahamu (Neurologist) kuto-
ka Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH)-Mloganzila, Dk. Henrika
Kimambo, amesema miongoni
mwa magonjwa yanayokua na
kuuathiri zaidi mfumo wa faha-
mu ni kiharusi.

Amesema takwimu za wanaou-
gua ugonjwa huo, zinaongezeka
wakiwamo vijana wenye umri
kati ya miaka 20 huku kwa siku
wanaohudhuria kliniki hospital-
ini hapo wakiwa na changamoto
ya mfumo wa fahamu ni takriba-
ni 100 hadi 200, wengi wao we-

Treni ya umeme
Dar-Dodoma
kumekucha

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema ujenzi wa
reli ya kisasa (SGR) kipande
cha Dar es Salaam hadi Dodo-
ma umekamilika kwa asilimia
99, huku safari za treni zikita-
rajiwa kuanza kesho.
Akizungumza na waandishi
wa habari juzi jijini hapa, Mku-
rugenzi wa Shirika la Reli Tan-
zania (TRC), Masanja Kadogosa
alisema hivi sasa wanaendelea
kukamilisha vitu vichache ili
ifikapo Julai 25, mwaka huu
safari zianze rasmi.

“Hivi sasa tumefikia asilimia
99 na wataalamu wetu wana-
malizia vitu vichache ili safari
zianze rasmi siku ya Alhamisi
Julai 25 mwaka huu. Tumewe-
ka utaratibu mzuri kwa wa-
nanchi kukata tiketi kwa njia
ya mtandao ili kurahisisha
mambo.

“Baada ya kukamilisha kazi
zote, wizara inaendelea ku-
weka utaratibu ili Rais Dk.
Samia aweke jiwe la msingi la
kuzindua rasmi safari za treni
ya mwendo kasi,” alisema.

Kadogosa aliomba viongozi
wa kimila kuendelea kutoa
elimu kwa wananchi kuhusu
utunzaji miundombinu ya SGR
kwa kuwa serikali imetoa fed-
ha nyingi kwa ajili ya kughara-
mia ujenzi wake.

“Viongozi wa kimila, wakiwa-
mo machifu, ni muhimu hasa
katika ulinzi wa miundombinu
va reli. Niendelee kuwaomba
ndugu zetu mwendelee kutoa
elimu kwa wananchi faida ya
reli hii hasa katika kukuza
uchumi wao na taifa kwa
ujumla,” alisema.

Chifu wa Dodoma, Mazengo
wa Pili, alipongeza serikali
kwa kuendelea kutoa fedha
kwa ajili ya kugharamia miradi
mikubwa ya kimkakati, ukiwa-
mo ujenzi wa reli hiyo ambao
kukamilika kwake kutafungua
nchi kiuchumi.

Alisisitiza wananchi wanao-
zunguka miradi mikubwa va
kimkakati kuendelea kutumia
fursa zinazopatikana katika
maeneo yao kujikwamua Kiu-
chumi.

fahamu’

nye kiharusi.

Aliyasema hayo hivi karibuni,
wakati akizungumza na gazeti
hili kuhusu mfumo wa fahamu,
kwenye Maonesho ya 48 ya Bi-
ashara ya Kimataifa Dar es Sa-
laam (DITF), katika Banda la
MNH.

“Mfumo wa fahamu ni mpana
ni mtandao kama umeme tangu
pale unaozalishwa hadi kufika
mtumiaji. Mfumo wa fahamu si
kiungo kimoja, lakini hapa tu-
nauzungumzia ubongo ambao
una mwendelezo hadi kwenye
uti wa mgongo.

“Kisha uti wa mgongo una mi-
shipa ya fahamu kwenda mae-

neo tofauti kichwani, kifuani,
miguuni, mikononi kote huku
taarifa zinapokelewa kwa muda
mfupi sana, kama vile ukichom-
wa na mwiba taarifa itakwenda
nimechomwa.

“Taarifa za hisia zinasafirish-
wa na ubongo unatafsiri kwa
sekunde. Baridi, joto, njaa, ulimi
unabaini ladha. Masikio, pia vy-
ote vinategemea mfumo huu na
ubongo unatafsiri,” alisema DKk.
Henrika.

Alisema inapotokea changa-
moto katika mfumo eneo lolote
katika ubongo au uti wa mgongo,
taarifa hushindwa kutafsiriwa
kutokana na ajali, mshipa kuziba

ama donge la damu kuziba katika
ubongo.

“Kwa nyakati hizi changamoto
ni kiharusi, ambao unaathiri
ugonjwa wa fahamu nchini. Idadi
inakuwa kubwa, zamani wali-
kuwa wagonjwa watu wazima, la-
kini sasa kuna walio na umri wa
miaka 30 hata 20.

“Sababu za kiharusi kwa vijana
hao unakuta ni zilezile za watu
wazima wanaougua. Kutokana
na mtindo wa maisha kubadilika,
hakuna mazoezi, mlo, sasa ma-
gonjwa yasiyoambukiza (NCDs),
ndio yameshika kasi,” alisema
bingwa huyo.

Alisema

wagonjwa  wengi

wanaofika hospitalini hapo ni
kiharusi katika ubongo, kuto-
kana na sababu tofauti kama vile
damu kuziba mishipa, kupasuka,
presha na kusababisha uwezo wa
kufanya kazi ni mdogo.

“Sababu nyingine zinazosaba-
bisha kiharusi ni kurithi, wenye
VVU, walio na ‘cholesterol’ na
kutofanya mazoezi. Inapotokea
tatizo mgonjwa awahishwe
hospitalini,” aliongeza Dk. Hen-
rika.

Alisema kliniki ya mfumo wa
fahamu mara tatu kwa wiki, in-
ayofanyika hospitalini hapo ina-
hudhuriwa pia na wenye tatizo la
mgongo, kifafa na miguu.
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Aweso
azungumazia
mita za LUKU
Za maji

Na Hamida Kamchalla, TANGA

WAZIRI wa Maji, Jumaa
Aweso amesema matumizi
ya mita za luku kwa kuli-
pia nkara za maji utakuwa
mwarobaini wa malalamiko
SUgU ya wananchi nchini ku-
bambikiwa malipo.

Aweso aliyasema hayo juzi
wakati wa hafla ya utiaji saini
mikataba ya utekelezaji wa
mradi wa hatifungani jijini
Tanga.

“Lazima tukubali sasa kama
Wizara ya Maji, teknolojia
zitumike kufanya mageuzi
kwenye sekta ya maji, hatu-
wezi kukubali kila kukicha
mwananchi analalamika ame-
bambikiwa bili ya maji,

“Luku za maji zitumike
kwani ndiyo uelekeo sahihi,
hatutamvulia Mkurugenzi au
Mtendaji, ambaye hatachuku-
lia uzito wa huduma hii kwa
kuona siyo mwelekeo sahihi,”
alisema.

Waziri huyo ameitaka Me-
nejimenti ya Mamlaka ya
Majisafi, Taka na Mazingira
(UWASA) Tanga kushirikisha
jamii na viongozi wa maeneo
ambayo wanakwenda kuweka
miradi ili kufanya kazi zao
kwa uhakika na kukamilisha
miradi hiyo.

“Jamii ipo na viongozi wapo
ukiwashirikisha utafanikiwa
na usipowashirikisha utakwa-
ma, wakati mwingine taasisi
zinakwama kwa kutowa-
shirikisha viongozi, utakuta
mnaenda kwenye ukaguzi wa
mradi lakini hata mtendaji wa
eneo husika hayupo, hii siyo
sawa,” alisema.

Awali Mkurugenzi wa
Tanga UWASA, Geoffrey Hill,
alisema mradi huo una Ienga
kuboresha huduma ya maji
katika maeneo yanayohu-
dumiwa na mamlaka hiyo.

“Mradi huu pia upo kwenye
kutekeleza agizo la Rais, Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kuwa
umelenga kupunguza malala-
miko ya wateja wetu kwa
kufunga dira janja za malipo
ya kabla ambapo mteja ata-

pata maji kulingana na malipo :

‘Wachimba madini waivuta serikali

yake, hakuna kudaiana wala
Eulbamblklana bili,” alisema

ill

Alisema awali walilenga
kufunga mita za maji za luku
zipatazo 10,000 lakini kupitia
mradi huo, wamepata mita
nyingine 4,000, ambazo zi-
taanza kufungwa kwa wateja
mwezi huu.

Alisema mradi huo pia ume-
lenga kuongeza uzalishaji wa
maji na kuwanufaisha wakazi
wa wilaya za Tanga, Muheza,
Pangam na Korogwe.

“Ujenzi wa mradi huu una-
tarajiwa kugharimu kiasi cha
shilingi bilioni 53.12 na
unatazamiwa kukamilika
kipindi cha miezi 15 mpaka
kufikia Oktoba mwaka 2025,”
alisema.

Makundi ya mifugo kutoka
Kenya yavamia malisho

Na Godfrey Mushi,
: LONGIDO

AKUNDI makubwa
ya mifugo inayo-
daiwa kuingia nchini
kinyemela, yameva-

¢ mianyanda za malisho zinazoli-
¢ zunguka Ziwa Natron lililopo
: wilayani hapa Mkoa wa Arusha
¢ kutafuta malisho.

Uvamizi huo uligundulika juzi

: baada ya wadau wa mazingira
¢ nchini, Shirika la World Wild-
. life Fund (WWF), kutembelea
: nyanda hizo za malisho na ku-
¢ kumbana na kilio cha jamii za

wafugaji wa Kimasai.
Akizungumzia uvamizi wa
mifugo hiyo inayodaiwa kuingia
nchini kupitia vichochoro vya
mpaka wilayani hapa, ikitokea
nchi jirani ya Kenya, mmoja wa
wafugaji hao, Mericiana Bend-
era, aliiomba serikali kuchukua
hatua haraka kunusuru nyanda
hizo kuharibiwa na mifugo.
“Hizi nyanda za malisho ku-
zunguka Ziwa Natron, ndio
tegemeo letu wakazi wa vi-
jiji vilivyoko ukanda huu. Sasa
kuna makundi ya ngombe na
mbuzi kutoka Kenya yanaingia

isho. Tunaomba serikali itusai-
die kuwaondoa na kuzuia kuin-
gia kwenye nyanda za malisho,”
alisema mfugaji mwingine wa
Longido, Paulo Laizer.

Mbali na mifugo hiyo ku-
toka Kenya, nyanda hizo zime-
vamiwa na mimea vamizi na
kutishia kutoweka, ustawi wa
mazingira kuwa hatarini na
kuleta athari kwa malisho ya
wanyama na viumbe wengine.

Meneja Mradi wa Mazin-
gira wa WWF, Gasto Mushi,
alisema wameanzisha mkakati
wa kunusuru nyanda hizo
kuvamiwa na mimea vamizi

kwa kuja na mradi wa REDAA,
utakaotoa elimu ya kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi
kwa wakulima na wafugaji.

Mkuu wa Wilaya ya Longido,
Marco Ngumbi, akizungumza
na wadau hao, alisema serikali
inaunga mkono juhudi za wa-
dau wa mazingira wanaofanya
juhudi za kuokoa mazingira na
ikolojia.

Kwa mujibu wa Ng'umbi, seri-
kali imepokea kilio cha wafugaji
hao kuhusu uvamizi wa mifugo
na kusisitiza haitawavumilia
wanaosababisha uharibifu wa
mazingira.

KN STEHUY

.”J

KANGESTA é Lusore

A

: MKkuu wa Kitengo cha Polisi Usalama Barabarani, Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, ASP Leonard Bandola (kushoto),

: akiagana na Mkaguzi wa Polisi, Patrick Masawe, baada va kutoa maelekezo ya kazi katika stendi kuu ya mabasi _
© Muheza kuhusu ukaguzi na utoaji elimu kwa abiria, madereva kufuata sheria kuelekea kilele cha Maadhimisho ya Wiki
: ya Nenda kwa Usalama Barabarani pamoja kukagua stika. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mirerani, vyajenga Kituo cha afya

Na Cynthia Mwilolezi,
© MANYARA

SERIKALI inajenga kituo cha

: afya eneo la Mirerani mkoani
¢ hapa baada ya kupata msuku-
¢ mo wa kuwapo idadi kubwa ya
: migodi na wachimbaji wa ma-
¢ dini ya tanzanite na kupunguza
¢ adha kufuata huduma za mat-
¢ ibabu wilaya jirani.

Kituo hicho kilichopewa jina

¢ la ‘Tanzanite’ kinajengwa na
¢ serikali kuu katika eneo hilo

kwa gharama ya Sh. milioni 500.

Jana, Mganga Mfawidhi wa
Kituo hicho, Dk.Namnyaki Lu-
kumay, alisema kituo hicho ki-
takuwa na jengo la wagonjwa
wa nje, maabara, jengo pacha la
wazazi na upasuaji.

“Ujenzi wa Kituo cha Afya
Tanzanite, ulianza Machi 22,
mwaka huu na unatarajiwa ku-
kamilika kabla ya Oktoba mwa-
ka huu.

“Lengo la kujenga kituo hiki ni
kutimiza azma ya serikali ya ku-

punguza msongamano wa wag-
onjwa katika hospitali mbalim-
bali na kuzidi kusogeza huduma
bora za afya kwa karibu na jamii
ya mji mdogo wa Mirerani,”
alisema Dk. Lukumay.

Diwani wa Kata ya Mirerani,
Salome Mnyawi, aliishuku seri-
kali kwa kutoa fedha hizo kwa
ajili ya ujenzi wa kituo hicho.

Salome, alisema kituo hicho
pamoja na kuwasaidia wakazi
wa kata yake, kitapunguza
msongamano kwenye Kituo

cha Afya kilichopo Kata ya En-
diamtu.

“Nawapongeza mno viongozi
wa kamati ya ujenzi wakiongo-
zwa na Mwenyekiti wao mdau
wa maendeleo, Taiko Ole Ku-
lunju na Katibu wake, Charles
Nyasuka kwa usimamizi mzuri
na wakizalendo,” alisema.

Alisema Taiko na Nyasuka,
wamekuwa chachu ya maende-
leo, kwa kutoa fedha zao binafsi
mfukoni ujenzi unapokwama ili
uendelee.
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Mchungaji mbaroni kwa
mavuaji, wizi wa gari

Na Vitus Audax, MWANZA

ESHI la Polisi mkoani hapa,

limemkamata na kumfikisha

mahakamani aliyekuwa Mchun-

gaji wa Kanisa la TA.G Kata ya
Buhongwa, George Masangya, kwa
tuhuma za mauaji ya Majuto Seif na wizi
wa gari.

Hayo yalisemwa juzi na Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Mwanza, Wilbroad Mu-
tafungwa wakati akizungumzia kuhusu
kukamatwa kwa watu 179 kwa tuhuma
za mauaji, wizi, biashara na matumizi ya
dawa za kulevya.

Mutafungwa, alisema watuhumiwa
hao walikamatwa katika msako uli-
ofanywa na jeshi hilo dhidi ya uhalifu
kwa kipindi cha mwezi mmoja maeneo
mbalimbali mkoani hapa.

Alisema mtuhumiwa Masangya,
alikamatwa kwa tuhuma za mauaji hayo
yaliyotokea Juni, 28 mwaka huu wilaya-

ni llemela na wizi wa gari hilo.

Alisema baada ya askari wa jeshi hilo
kukamilisha upelelezi dhidi ya mtuhu-
miwa huyo, walimfikisha mahakamani
kujibu mashtaka ya mauaji.

Akizungumzia kuhusu tukio jin-
gine, alisema wanamshikilia mkulima,
Lupande Ngw’andu (43), Mkazi wa Ki-
jiji cha Kasela kwa tuhuma za kumuua
Mwajuma Yugele kwa kumpiga na kitu
kizito kichwani kutokana na wivu wa
mapenzi.

Alisema mtuhumiwa huyo anadaiwa
kufanya mauaji hayo Julai 13, mwaka
huu majira ya saa 1L 00 alfajiri katika
Wilaya ya Sengerema na kutoroka.

“Baada ya ufuatiliaji Julai 16 majira
ya saa 02:00 asubuhi tulifanikiwa kum-
kamata mtuhumiwa akiwa amejificha
Wilaya ya Msalala mkoani Shinyanga,”
alisema Mutafungwa.

Akizungumzia kuhusu matukio men-
gine, alisema wanawashilikia watu 39
kwa tuhuma za kukutwa na dawa za kilo
14.2 za kulevya aina ya bangi.

Alisema watuhumiwa wengine 63
waliwakamata baada ya kukutwa na lita
1,345 za gongo na mitambo mitano ya
kutengenezea pombe hiyo hiyo haramu.

Mutafungwa, alisema watuhumiwa
63 walikutwa na vifaa vya kupigia ramli
chonganishi na wawili mtambo wa
kutengenezea barabara.

Alisema katika msako huo, jeshi hilo,
limekamata vielelezo zikiwamo deki
tatu na pikipiki tano aina ya TVS, Sunlg,
Bajaji na Kinglion mbili mali zinazod-
haniwa kuwa ni za wizi.

“Baadhi ya watuhumiwa tumewafiki-
sha mahakamani huku wengine wak-
iendelea kusubiri upelelezi wa kesi zao,
pindi utakapo kamilika watafikishwa
mahakamani kujibu mashtaka,” alisisiti-
za Mutafungwa.

y

Mkurugenzi wa Uchaguzi wa Tume Huru va Taifa ya Uchaguzi, Kailima Ramadhani, akimkabidhi kadi ya
mpigakura, Hanifa Chija, mkazi wa Mtaa wa Boma Kata ya Kimobwa, wilayani Kasulu mkoani Kigoma, baada
va kujiandikisha katika Daftari la Kudumu la Mpigakura katika kituo cha Ofisi va Mkuu wa Wilaya mwishoni

mwa wiki. PICHA: INEC

Raia wa Burundi matatani
kuingia nchini kKinyemela

Na Neema Sawaka, KAHAMA

IDARA ya Uhamiaji wilayani hapa
Mkoa wa Shinyanga, inawashikilia raia
29 wa Burundi kwa tuhuma za kuingia
kinyemela na kuishi bila ya kuwa na
vibali.

Kwa mujibu wa Ofisa Uhamiaji
Wilaya ya Kahama, Salum Rashid,
watuhumiwa hao wenye umri kati ya
miaka 13 hadi17 walikamatwa juzikati-
kamaeneo yakataza Manispaaya Ka-
hama za Majengo, Nyihogo naKagog-
wa wakijihusisha na biashara ndogo
ndogo za mayai, karanga huku wen-

gine wakiwa wameajiriwana Watan-
zania kuuza bidhaa hizo nakuchunga
mifugo.

Rashid alisema kuwa baada ya
watuhumiwa hao kuhojiwa, walidai
wameingia kinyume cha sheria kuja
kutafuta maisha kutokana na hali ngu-
mu nchini kwao.

Alisema kila mwezi maofisa hao
wa idara hiyo wanawakamata wa-
hamiaji haramu 50 mpakalOO hasa
watoto kutoka nchi za Rwanda, Bu-
rundi, Kenya na Ethiopia.

Rashid alisema baada ya watuhu-
miwa hao kuhojiwa, watafikishwa ma-

hakamani kujibu mashtaka na kwam-
ba wakipatikana na hatia, adhabu kwa
kila mmoja ni fani ya Sh. milioni tano
hadi 20 ikiambatana na kifungo jela.

Mkaguzi Msaidizi wa Uhamiaji, Nic-
odemas Chagoma aliitaka jamii kutoa
taarifa kwa jeshi hilo wanapowaona
watu wanaowatilia ili sheria ichukue
mkondo wake.

Chagoma aliwataka wananchi kua-
cha tabia ya kuwamiliki wahamiaji
haramu bila ya kufuata sheria, vingine
watakaokabainika watakamatwa na
kufikishwa mahakamani kujibu mash-
taka.

Wagawiwa
mbegu mpya
Zza michikichi

Na Halima Ikunji, TABORA

WAKULIMA wa mikoa ya Tabora na
Katavi wanatarajia kuanza kunufaika
na mbegu mpya ya mchikichi ya Ten-
era inayokomaa ndani ya kipindi ki-
fupi cha miaka mitatu.

Hayo vyalibainishwa juzi na Katibu
Tawala wa Wilaya ya Tanganyika,
Lincoln Tamba, wakati akikabidhi
miche 3,000 ya mbegu hiyo kwa
wakulima katika hafla iliyofanyika
Chuo cha Utafiti wa Kilimo Tumbi,
mkoani hapa.

Tamba, alisema mbegu hiyo ambayo
|mefany|vva utafiti katika Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) Ki-
hinga mkoani Kigoma na TARI Tumbi
mkoani Tabora, itawezesha wakulima
kupata manufaa kwa muda mfupi.
Alisema mbegu hiyo itawawezesha
kuondokana na umaskini, kuinua
uchumi wao na kuwataka kuanza ku-
tumia kwa kuzingatia elimu na kanuni
%a kilimo bora chenye tija na manu-
aa.

Mkurugenzi wa TARI Tumbi, Tabo-
ra, Dk. Emmanuel Mrema, alisema
tangu kuanza kwa utafiti huo hadi
sasa miche milioni 15 ya mbegu bora
zimeshasambazwa kwa wakulima.

Mrema, alisema miche milioni 3.8 ya
Tenera imesambazwa katika mikoa va
Tabora na Katavi.

Wakulima wa zao hilo, Mohamed
Kalembe na Deus Kakola wa Wilaya
za Nsimbo na Tanganyika miongoni
mwa waliogawiwa miche hiyo, wal-
|sema itawaongezea uzalishaji wa zao

DED akemea
uchafu vituo
vya afya

Na Elizabeth Seleman, SENGER-
EMA

MKURUGENZI Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Sengerema
mkoani Mwanza, Binuru Shek-
idele, amekea kukithiri kwa uchafu
katika vituo vya afya vilivyoko
katika halmashauri hiyo na kuwaa-
giza watumishi wa ldara ya Afya
kutekeleza ipasavyo majukumu yao.
Shekidele alitoa agizo hilo juzi
baada ya kukagua utoaji wa huduma
katika Hospitali ya Wilaya ya Mwab-
aruhi na vituo vya afya vya Buzilas-
onga na Nyamazungo.

Alisema watumishi hao wanapaswa
kulinda rasilimali zilizopo katika vi-
tuo hivyo, kutoa huduma bora kwa
wananchi na kuzingatia usafi kwenye
maeneo yao.

Akikagua usafi na ufungaji wa vifaa
tiba katika Hospitali hiyo ya Mwaba-
ruhi, alimwagiza Mganga Mkuu
wa Halmashauri hiyo, kuhakikisha
uwekaji njia za watembea kwa mguu,
ufungaji wa vitanda na vifaa muhimu
unakamilika haraka ili kutoa huduma
kwa wananchi mapema iwezekana-

VYO.

Vilevile, alimtaka kuhakikisha Kituo

cha Afya Buzilasonga kinapata maji

na kuondoa usumbufu kwa wananchi

Ha watumishi kwa kukosa huduma
iyo.
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Mamia Watoto vuana walivyosimama
baada va mkono wa kanisa kuwagusa

Ndivyo DIT ilivyomkomesha nzi
wa matunda blla kluatlllfu sUmu

ZIwa matunda na mboga
wanaosababisha hasara
hadi asilimia 80 ya
mazao ni tishio kubwa la
kilimo cha bustani nchini ambao
kwa miaka mingi wamekwamisha
uzalishaji, kwa kuharibu matunda
yenye ngozi laini kama maembe.

Uharibifu huo ni hasara kwa
wakulima wanaotegemea kupata
chakula na kipato kwenye
biashara ya mazao hayo.

Kwa mujibu wa wataalamu
nzi hao hutaga mayai ndani ya
matunda kama maembe, nyanya
na matango ambayo hukomaa
baada ya siku nane na kwamba
nzi huyo anataga mayai hadi
1,500. Nzi hao huanguliwa ndani
ya tunda na kuendelea kukua
wakila tunda hilo na kusababi-
sha kuoza na kubadilisha rangi
ya ngozi katika kila hatua wan-
apokuwa na mwisho huoza.

Ili kuwadhibiti, kuwagundua na
kuwafuatili wadudu hao, Taasisi
ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT),
imekuja na tiba. Mtafiti Mkiram-
weni Mbazingwa, anazungumza
na Nipashe, akisema wadudu
hao hasa spishi vamizi kama
‘Bactrocera dorsalis’ wanaharibu
uzalishaji wa matunda na kuathiri
biashara yake kimataifa.

Anasema ili kuwakabili wame-
buni mbinu bora na sahihi zaidi
za kuwagundua na kuwafua-
tilia ili kuwadhibiti kwa wakati
na kwamba kupitia mradi wa
Mtandao Unaobadilika wa Kufua-
tilia Mazingira Afrika Mashariki
(AdEMNEA), wanatatua changa-
moto hiyo.

Anazungumzia ubunifu huo
kuwa ni wa mtego unaendeshwa

Teknoloua ya kudhibiti inzi wa matunda. PICHL DIT

na nishati jua wenye kemikali ya
‘pheromone’ inayozalishwa DIT,
inayowavuta wadudu karibu na
dawa na kuwatumbukiza kwenye
chupa au kontena na baada ya
muda wanakufa.

Aidha, anasema mtego huo
una injini inayowazungusha ili
kuwamwaga inzi chini ya kontena
ambao pamoja na kufa wanahifa-
dhiwa kwa gjili ya hatua nyingine
za kiutafiti.

Anaeleza kuwa mbali na pher-
omone mfumo huo hautumii
dawa za kunyunyuzia wala kemi-
kali hivyo kulinda mazingira na
afya ya bayoanuai na kwamba
wanafuatilia mara kwa mara idadi
ya nzi wa matunda walionaswa
na hivyo kupunguza kutembelea
maeneo ulikotegwa na kuwaku-
sanya kwa ajili ya uchambuzi wa
taarifa zaidi.

Mbazingwa anasema kwa
kutumia teknolojia hiyo mfumo
wa ugunduzi wa kisasa unatoa
taarifa sahihi na kwa wakati
unaofaa ambazo zinafahamisha
wakulima, maofisa wa kilimo na
watafiti mambo mengi na kuwez-
esha kuandaa mikakati zaidi ya
udhibiti.

Baadhi ya mikoa inayotumia
teknolojia anasema ni Dar es
Salaam na Pwani na imekuwa
na manufaa na kwamba teknolo-
jia hiyo inapatikana DIT na kila
anayehitaji anaweza kuipata.

FAIDA ZAKE

Mbazingwa anaeleza kuwa
mfumo huo una faida nyingi
endapo mkulima atautumia, ikiwa
ni pamoja na kutumia teknolojia
ya kisasa kuwakamata wadudu
waharibifu kwa kufunga mtego

shambani kutayaacha mazao
katika ubora halisi.

Faida nyingine ni kutoa data
sahihi na ya wakati halisi,ambayo
inaweza kuboresha mchakato wa
kufanya maamuzi ya kudhibiti
wadudu mbalimbali waharibifu.

Vile vile, anasema kupitia
mfumo huo wakulima wanaweza
kupokea taarifa za haraka kuhusu
uvamizi wa wadudu hao sham-
bani, hali itakayowezesha hatua
za haraka za kupunguza athari
zinazotokana na uharibifu wa
wadudu husika.

Aidha, anaeleza kuwa maofisa
wa kilimo wanaweza kutumia
data zitakazotokana na mfumo
huo, kufuatilia mielekeo ya
wadudu na kupanga hatua za
kanda nzima, huku watafiti wak-
iweza kuchanganua data iliyoku-
sanywa ili kuchunguza aina za

nzi wa matunda, tabia na kubuni
mbinu bora zaidi za kudhibiti.

“Mitego iliyo na mifumo hiyo
ya utambuzi wa hali ya juu sio tu
inakamata nzi wa matunda bali
pia hukusanya data muhimu.
Kwa kutumia akili bandia (Al),
na taarifa iliyokusanywa inaweza
kutumika kutabiri milipuko
ya wadudu ya siku zijazo na
kuelewa athari zaidi za wadudu
wa matunda katika uzalishaji wa
kilimo.

“Mawazo kama haya ya utabiri
ni muhimu kwa kutengeneza
mikakati ya muda mrefu ya
kudhibiti wadudu na kuhakiki-
sha mbinu endelevu za kilimo
zinapendekezwa na kutekelezwa
kwa manufaa ya sekta hiyo na
taifa kwa ujumla,” anasema Mba-

zingwa.

WASISITIZA TEKNOLOJIA

Mkurugenzi Mkuu wa Tume
ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH), Dk. Amos Nungu,
anasema wana mkakati wa kura-
tibu na kuhamasisha matumizi
ya sayansi na teknolojia kupata
majibu ya changamoto mbal-
imbali zinazoikumba jamii hasa
sekta ya kilimo.

“Iko haja kwa watafiti na
wabunifu kuendelea kubuni
teknolojia inayoweza kusaidia
kuendeleza sekta ya kilimo,
wanasayansi wanapofanya utafiti
wao kikamilifu na matokeo
kufika kwa wakulima, watalima
kwa tija kwa kuinua maisha yao
na uchumi wa taifa,” anasema
Dk. Nungu.

INAENDELEA UK.12
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KUREMBA JICHO HATARI

Chonde chonde kope bandia,

‘maskara’ hazikuachi

UWEZI kuutengani-

sha urembo na mwan-

adamu japo wanawake

zaidi, ndiyo maana hata
mboni ya jicho ambayo ni kitu
kinacholindwa zaidi kina vipo-
dozi vyake.

Jicho nalo hurembwa likipa-
kwa wanja kwenye nyusi, rangi
mbalimbali kulizunguka bila
kusahau kope bandika zina-
zobandikwa juu ya zile za asili,
kisha ndani ya jicho hilo hurem-
bwa kwa kutumia maskara.

Swali kwa wanaotumia, una
uhakika gani kuwa maskara
hiyo ni salama? Unapoichukua
na kuitia jichoni, umewahi
kuwaza kuwa imekwisha muda
wa matumizi?

Ni dhahiri wengi hawafikiri
hayo wala kuhusu tarehe za
kuisha muda wa matumizi
wa ‘mekapu’ hasa za machoni
kuanzia maskara na kope bandia.

Vipodozi vya zamani vilivy-
okwisha muda vinaweza kuwa
kiwanda cha kuzalisha vimelea
na kuwa mwanzo wa maradhi
ya macho, unaonya mtandao wa
MMED.

Kama ambavyo kuna bidhaa
nyingi feki kuanzia za kielektron-
iki, dawa za binadamu, mifugo na
mimea, kadhalika kuna maskara
feki ambazo si salama kwa afya

ya macho.
Vipodozi feki vinaweza
kusababisha kuwashwa

machoni, uoni hafifu, maam-
bukizo ya magonjwa machoni
na mbaya kupata upofu.

Unaweza kuwa na hasara ya
kudumu na zaidi ikiwa vigumu
kutibu macho kama vipodozi
hivyo vina viambato vya sumu,
inaonya MMED.

Katika baadhi ya matukio
hayo ya kutumia maskara zenye
kemikali za sumu, mchakato wa
kutibu na kuponya unaweza
kuwa mgumu na wa gharama
kubwa kuliko kumeza ‘antibayo-
tik’ na kuweka dawa za matone
ya macho, hivyo ni vyema
macho.

KUCHA BANDIA

Kwa upande wa rangi za kucha
iwe kupaka na kubandika za
bandia kuna wangapi wanachun-
guza iwapo muda wa matumizi
umekwisha au zinatumika hadi
lini?

Ni mambo ya kuangalia kuto-
kana na sekta ya urembo kukua
na wafanyabiashara wengi kui-
tumia kupata kipato kuanzia
wanaopita mitaani kutoa huduma
nyumba kwa nyumba na wengine
wanaopatikana saluni.

Kubandika kucha bandia nalo
ni jambo linayoshika kasi na
kuchangamkiwa na wanawake
wengi. Kumbuka unaweza
kupata mzio au aleji, iwapo kemi-
kali zinazotumiwa kupachika
au kubandua kucha za bandia
zinaweza kusababisha ngozi
kuwasha na kuwa na vidonda,
inasema MMED.

Unaweza kupata maambukizi
kama wusaha, uvimbe kwenye
kucha. Maambukizi ya vimelea,
kuvu na vijidudu vingine,
yanaweza kugeuza kucha zako
kuwa na rangi ya kijani.

Wakati mwingine kuwa na
madoa meupe au njano, inasema
MMED. Kucha dhaifu ni matokeo
ya kuweka kucha bandia pia. Ili
kuziondoa wakati mwingine
unalazimika kuweka vidole vyako
kwenye dawa ya ‘asetoni’ kwa
dakika 10 au zaidi.

Kemikali hii inakausha sana
kucha halisi na inaweza kuwasha
ngozi. Baadhi ya kucha za bandia
lazima zifunguliwe. Hiyo inaweza
kufanya kucha zako za asili kuwa

nyembamba,
haraka na dhaifu, hivyo yote hayo
ni ya kuangali kulinda afya.

zinazovunjika

KOPE BANDIA

Kwa mujibu wa BBC Swabhili,
zipo hatari kubwa za kiafya zina-
zotokana na kuweka kope bandia.

“Kope zetu za asili hufanya kazi
muhimu, hulinda macho yetu kwa
kuelekeza hewa mbali na mboni
ya jicho, na kutufanya kupepesa,
hatua ambayo pia huhakikisha

kwamba macho yana majimaji
vya kutosha.” Inasema BBC.

Ukiwa saluni, kope bandia
hushikanishwa na kila kope asili,
moja kwa moja, zinaunganishwa
na gundi ambayo inaweza kusaba-
bisha matatizo.

Wataalamu wengi wa vipodozi
hufanya jaribio la awali la kuweka
kope bandia kwenye eneo fulani
la mwili, kwa kawaida kwenye
mkono au nyuma ya sikio, ili
kuangalia mizio au aleji za gundi,
hata hivyo, hata ikiwa hakuna
athari ya mzio, kemikali katika
gundi inaweza kuwasha eneo la
jicho na uzito wa gundi yenyewe
inaweza kusababisha muwasho
kwenye kope, inaeleza BBC.

Kwa mujibu wa utafiti, zaidi ya
asilimia 60 ya wanawake waliri-
poti changamoto za maradhi ya
jicho ya ‘keratoconjunctivitis’, hali
ya jicho inayohusisha kuvimba
kwa kornea na kiwambo kwa
wakati mmoja, baada ya gundi ya
kope bandia kugusa macho yao.

Inaongeza kuwa utafiti huo
huo uligundua kuwa asilimia 40
ya wanawake walipata athari ya
mzio kwa sababu ya gundi.

GUNDI NA SARATANI

Kumekuwa na nyakati ambazo
gundi ya kucha, ambayo ina
nguvu zaidi imeuzwa kama gundi
ya kope.

Katika mojawapo ya matukio
ya kushtua ya kutumia kusiko-
faa, kope za mwanamke mmoja
ziliachwa zikiwa zimeshikamana
pamoja baada ya kuweka kope
bandia kwa kutumia gundi kali.

Gundi ya kope inaweza kusaba-
bisha hatari kadhaa za afya, utafiti
mmoja ulichanganua viambata 37
vya kibiashara na kitaalamu na
kugundua uwapo wa ‘formal-
dehyde’, kemikali inayojulikana
kusababisha saratani.

Uchambuzi huo uligundua
kuwa asilimia 75 ya viambata 20
vya kitaalamu vilivyojaribiwa
vilitoa formaldehyde, na gundi
nne kati ya 17 za kibiashara pia
zilikuwa na kemikali hiyo.

Anza kuwa makini usikimbilie
kusaka urembo bila kujua usalama
wake. Hasa mascara, kope za
kubandika na rangi mbalimbali
unazopaka kucha kwa sababu
dunia ya sasa wapo wanaosaka
fedha zaidi bila kujali hata kama
itatokea wengine kupofuka.

Ndivyo DIT ilivyomkomesha nzi wa matunda bila kiuatilifu sumu

INATOKA UK.11

USHAURI WA WAKULIMA
Zakaria Charles, mkulima
wa embe mkazi wa Mkuran-

ga mkoani Pwani, anatoa

wito kwa serikali kuwaunga
mkono watafiti hao katika
kuhakikisha kwamba suluhu
wanazozitoa zinawafikia
wakulima kwa wakati ili
wapate tija ya kuwapo
wataalamu hao.

Anasema anajihusisha na
Kilimo cha embe kwa zaidi
ya miaka 10 sasa na changa-
moto kubwa inayowakabili
ni uwepo wa wadudu hao
wanaosababisha matunda
kuoza yakiwa machanga na

kwamba udhibiti wake bado

haujawa wa uhakika.
“Mara nyingi tunatumia

mbinu za kienyeji za ku-

fukiza moshi kwa kuchoma

majani chini ya mti ili ku-
wafukuza wadudu hawa la-

kini mbinu ya uhakika, hivyo
ujio wa mfumo huo utakuwa
na manufaa zaidi kwetu,
nisisitize serikali kuwezesha
upatikanaji kwa wingi wa
mifumo hiyo ili itufikie kwa
wakati,” anasema Charles.
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Mamia watoto, vijana walivyosimama

baada ya mkono wa kanisa ku

ATOTO wanaoishi

katika mazingira

magumu wanap-

opata misaada na
uangalizi bora wanajikwamua
kimaisha na kuwa ‘machapioni’
wa mafanikio, si kwenye elimu
pekee au ajira, bali pia huwa nuru
na msaada kwa wengine ndani
na nje ya familia.

Ni ushuhuda kutoka kwa
watoto wanaoishi katika maz-
ingira magumu wa mji mdogo
wa Ilula ulioko Iringa, wanaoe-
leza jinsia walivyopata elimu
na ujuzi wa aina mbalimbali na
sasa wamebadili maisha yao na
ya wengine.

Rebeca Muhema (20), anay-
etoka katika mji huo mdogo ni
miongoni mwa wanaoufaika
kupata misaada na elimu kuanzia
msingi, sekondari hadi ufundi wa
ushonaji kwenye Chuo cha Peace
Maker mjini humo.

Anasema ni mapambano,
ambayo yamempa ujuzi na ujira
kwa kujiajiri akipambana na
umaskini kwa kuanzisha miradi
mbalimbali ya kujiongezea kipato
tofauti na miaka ya nyuma.

Rebeca anawasilisha hali ya
watoto wanaoishi katika mazin-
gira magumu ambao safari yao
ilianza 2011 baada ya Shirika
la ‘Compassion International
Tanzania la Arusha kuwatem-
belea mkoani Iringa na kuu-
fikia mji mdogo wa Ilula  kuan-
galia changamoto za
wananchi ili kusaidia kuzi-
tatua.

Baada ya utafiti iligundulika
watoto wengi wa Ilula hawas-
omi, wametelekezwa na wazazi
wao, wanaishi katika mazingira
magumu, wamepata mimba
utotoni na wengi wanaishi katika
umasikini uliopindukia.

Mratibu wa Kituo cha Maende-
leo ya Mtoto na Kijana cha Kanisa
la Evangelist Assemblies of God
Tanzania (EAGT) katika mji
mdogo wa Ilula, Bujo Paight,
anasema, ni mhusika katika
safari ya kuwainua wanaoishi
katika mazingira magumu.

Anazungumza na Nipashe
akisema, baada ya kugundua
matatizo Compassion, inatoa
fedha kwa EAGT-Tlula kuwasaidia
watoto kupata elimu ya msingi,
sekondari hadi chuo kikuu.

“Tumesaidia watoto kwenye
elimu, kiroho, kijamii na kiu-
chumi kwa msaada wa Com-
passion,” anasema Paight na
kuongeza kuwa kila mwezi
shirika linatoa fedha kwa EAGT
kuwahudumia watoto na vijana
kufikia ndoto na malengo yao ya

\__

n

kiuchumi, kiroho na kiafya.

Anaongeza kuwa wanalipiwa
ada ya shule, vifaa vya shule na
michango mingine ili watoto
wasome na kutimiza ndoto zao.

Lakini pia, wamejenga
maktaba katika eneo la kanisa
kwa gajili ya watoto kujisomea
wakati wa muda wa ziada.

Anaeleza tangu 20llwame-
funza watoto 401 ambao wame-
pata elimu kati yao 38 ni wa
elimu ya awali, 75 ni wa shule ya
msingi, 151 ni sekondari, wakati
16 ni vyuo vya kati, na wanne
ni vyuo vikuu, 95 vya ufundi na
wengine 22 hawajaanza shule
wakiwa na miaka kati ya mmoja
na miwili.

KUFIKIA WAHITAJI

Paight anasema Kkanisa

linawapata watoto kupitia
ushirikiano na serikali za

Mnufaika wa mafunzo ya ushonaji akiwa kazini. PICHA: EAGT

mitaa na ofisi ya ustawi wa
jamii na wanahakikisha watoto
wote walio chini ya ufadhili
wanahudhuria masomo.

Pia hivi sasa wametengen-
eza mkakati wa miaka mitatu
wa kuongeza ufaulu wa watoto
kutoka daraja la nne kuja daraja
la pili na la kwanza na wana
vijana ambao wamehitimu
kutoka vyuo vya VETA na vikuu
kutoka daraja la nne kuja la pili
na la kwanza.

Anasema wanawasaidia vijana
ambao wamehitimu sekondari,
chuo kikuu, vyuo vya kati kama
VETA kupata elimu ya ufundi na
wakimaliza masomo wanapewa
vitendea kazi kulingana na ujuzi
waliousomea.

“Hadi sasa kuna vijana zaidi ya
40 ambao wamehitimu katika
vyuo vya VETA, kati ya hao 10
wamepewa vitendea kazi kama

Mbali na
hilo, bado
kuna zaidi
va Vvijana 78
Wapo vyuoni
wanaendelea

Nna Masomo
va ufundi.

wagusa

vile kompyuta, ufundi rangi,
kuchora, ujenzi, kushona,
urembo na ususi wa bidhaa
za aina mbalimbali, mapambo
kwenye harusi, ufundi magari,
umeme, uundaji na kushona
viatu.”

“Mbali na hilo, bado kuna
zaidi ya vijana 78 wapo vyuoni
wanaendelea na masomo ya
ufundi. Tunawapa elimu ya
ufundi hata kama mtoto amefika
chuo kikuu, lazima akasomee
ujuzi ambao anaupenda ili wajia-
jiri kwa sababu tumeona kuna
changamoto kubwa ya ajira,
ujuzi watakaoupata utawawez-
esha kujiajiri,” anasema Paight.

Lakini pia akimaliza huo ujuzi
anawezeshwa kwa kupatiwa
vitendea kazi vya ujuzi aliou-
somea.

MAFANIKIO KIELIMU

Katika vyuo vya kati wanafunzi
watatu wamemaliza diploma ya
uuguzi na ukunga, ufamasia na
tayari wauguzi wawili wamea-
jiriwa kwenye hospitali.

Mbali na hilo, vijana wawili
wamehitimu diploma ya kozi ya
maendeleo ya jamiii kutoka Chuo
cha Ruaha Community Devel-
opment Training Institute na
mmoja amehitimu Shahada ya
Maendeleo ya Jamii kutoka Chuo
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo
(SUA) mwaka huu, anaongeza
Paight.

Watoto hao wanaishukuru
Compassion kufanikisha mradi
wa kusaidia wanaoishi katika
mazingira magumu kwa sababu
wamesoma na pia wame-
fundishwa ujasiriamali ili wak-
ienda mtaani wajue pa kuanzia
na wasikose cha kufanya.

Mbali na hilo mwaka 2016,
kanisa la EAGT lilianza kufundi-
sha wanafunzi elimu ya ujasiri-
amali, wakifundishwa kufuma
na sasa wanafuma pochi za aina
mbalimbali, mazulia, kutengen-
eza mapambo ya asili ya mikon-
oni, shanga, chaki na pia kuuza
bidhaa hizo kwa wateja wa ndani
na nje ya Ilula.

Aidha, wamejifunza kuten-
geneza skafu, sabuni pamoja na
vikapu vya asili vinavyotumia
nyasi na kila Jumamosi walimu
kutoka EAGT wanafundisha
watoto kuhusu fani za kuchome-
lea, kufuma, kushona na kuten-
geneza bidhaa za ngozi hasa
viatu vya shule.

Wahitaji hao wanasema wazazi
wawasomeshe watoto bila
ubaguzi, wapate elimu kama wa
kiume ili waendelee kuzisaidia
familia na mahali walipotoka.
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Dar High School ndani ya mikiki

kuondoa pengo la elimu Kijinsia
ak_s.ayan5|

ASICHANA wasomi

na wanaoweza kuwa

sehemu ya Dira ya

Maendeleo ya Taifa
ya 2050 hawawezi kupatikana
kama hawatasoma na kuandaliwa
kikamilifu.

Katika juhudi za kuondoa pen-
go la kijinsia la wasichana kuwa
nyuma kielimu ikiwamo kuikim-
bia sayansi na teknolojia, serikali
imechukua hatua za makusudi
kwa kuwajengea shule mahususi
katika mikoa 26 ya Bara.

Kwa Dar es Salaam, kazi ime-
fanyika na sasa ipo Dar Girls High
School iliyoko Kwembe wilayani
Ubungo, iliyoanza masomo mwa-
ka jana kwa kidato cha kwanza
na cha tano pia.

Ujio wa shule hizo ni utekeleza-
ji wa agizo la Rais Samia Suluhu
Hassan, la kujenga taasisi hizo
kila mkoa ili kuongeza wataala-
mu wanawake ambao ni wach-
ache, pia kutimiza ndoto ya mto-
to wa kike ambaye kila uchwao
anakumbwa na madhila tofauti.

Madhila kama mimba na ndoa
utotoni, kubakwa, kurubuniwa
njiani wakati anapokwenda shu-
leni na kurejea nyumbani na ku-
katishwa masomo bila kuwapo
sababu za msingi.

Jicho la Mama Samia likaona
mbali zaidi na kuagiza ujenzi wa
shule zenye uwezo wa kupokea
wanafunzi 1,080 na kidato cha
kwanza hadi cha sita.

Jumapili Julai 14, Katibu wa
NEC, Itikadi, Uenezi na Mafun-
7o, Amos Makalla na timu yake
wanafika shuleni hapo, ikiwa ni
mwendelezo wa ziara ya mkoa
wa Dar es Salaam kukagua mi-
radi mbalimbali inayotekelezwa
na serikali.

Akiwa shuleni hapo, Makal-
la anaeleza historia kuanzia
mwanzo hadi kukamilika kwa
shule hiyo, akikumbusha namna
mkandarasi wa kwanza alivy-
oikimbia. Anasema mkandarasi
huyo alikimbia, akaletwa mwing-
ine, aliyesema iwe hasara au
faida atajenga na leo wasichana
wanasoma.

Akawaeleza wanafunzi kuwa
amepita hapo kuwasalimia kuo-
na shule hiyo kubwa ya mfano
mkoani Dar es Salaam.

“Zipo shule zenye historia Dar
es Salaam mfano Sekondari za
Zanaki, Jangwani na Forodhani,
lakini hii kiboko yao. Hii ni jitiha-
da za Rais Samia, ametoa fedha
kila mkoa kujengwe shule kubwa
ya mkoa.”

“Sekondari hii ililetewa Sh.
bilioni nne ijengwe hadi kukami-
lika. Ninaushukuru uongozi wa

ukiwa Dar High School. PICHA: ROMANA MALLYA

manispaa, meya na timu zenu
kwa kuwa haikuwa kazi rahisi, ili-
fika wakati waliona wasukumane
ili isimamiwe,” anasema Makalla.

NENO KWA WANAFUNZzI

Makalla kama mlezi wa mkoa,
lakini pia mzazi, anawafunda
wanafunzi hao kuwa shule hiyo
haitokuwa na maana endapo
hawataitumia kutimiza ndoto za
Rais Samia za kujenga shule hizo
ili kupata wataalamu wa sayansi
wanawake.

“Ninajua hapa wapo mawa-
ziri, wakuu wa mikoa, mabalozi,
madaktari na walimu, tunataka
watokane na shule hii, hataki
kusikia utoro wala mimba.

“Basi ahadi hiyo kama ni ya
kweli ninataka shule iwe na
malezi mazuri ili mtoe watoto
wenye sifa zinazofanana na Rais
Samia,” anasema akimwagiza
mkuu wa shule hiyo pamoja na
timu yake kutimiza lengo hilo.

Ofisa Elimu Sekondari, Voster
Mgina, katika taarifa yake mbele
ya Makalla, anasema kuwa hal-
mashauri hiyo ina sekondari 74,
kati ya hizo 36 ni za serikali na
shule 38 zinaendeshwa na ma-
shirika na watu binafsi.

Anasema Dar Girls High School
ni moja ya shule nne ambazo

zimejengwa kupitia Mradi wa
Kuboresha Elimu ya Sekondari
(SEQUIP) na kuongeza shule 36
na tatu za serikali za kidato cha
tano na sita.

“Shule hii ilianza Agosti 2023,
leo ina wanafunzi 460. Kidato
cha kwanza wanafunzi 166, ki-
dato cha tano 169 na kidato cha
sita 135Tuna wanafunzi 11 wenye
mahitaji maalum.” Anasema na
kutaja idadi ya walimu kuwa ni
26 wanaotosheleza.

GHARAMA ZA MRADI

Kuhusu gharama za ujenzi,
Mgina anasema halmashauri
imepokea Sh. bilioni 4.4 ambazo
kati ya hizo, bilioni 1.3 zilitolewa
katika awamu ya kwanza bilioni
1.1 awamu ya pili na Sh. milioni
350 zikatolewa kwenye umali-
ziaji.

“Awamu  ya kwanza ya
utekelezaji baada ya kupokea
fedha, mradi umefikia asilimia
99 ambapo jengo kubwa lililoba-
kia kumalizia ni la bwalo. Awamu
ya pili umefikia asilimia 93,
anasema.

Aidha, anasema katika Sh.
bilioni 1.3 zilizotolewa na hal-
mashauri zimetumika kutengen-
eza viti na meza takriban 700,
vitanda 150, meza za bwalo 20 na
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Ujumbe wa CCM ukiongozwa na Katibu wa Itikadi na Uenezi wa Mafunzo CCM, Amos Makalla,

viti 207.

NISHATI SAFI

Mgina anasema halmashauri
imesimika mfumo wa gesi ya
kupikia shuleni hapo ambao
umeanza kutumika na kwamba
mtungi wa una kilo 1,00O.

Itakumbukwa Rais Samia ni ki-
nara wa agenda ya nishati safi ya
kupikia inayolenga kuondokana
na nishati chafu ya kuni ambayo
kwa kiwango kikubwa inachang-
ia uharibifu wa mazingira kuto-
kana na ukataji miti unaosababi-
sha kuwapo kwa mabadiliko ya
tabia nchi duniani.

Anasema halmashauri pia, im-
esambaza umeme, maji, kuten-
geneza mitaro na barabara za
kiwango cha kokoto zenye urefu
wa kilometa 1.4.

Kadhalika anasema wamejen-
ga mifereji na njia za waenda kwa
miguu za urefu wa kilometa 1.8.

Anasema mradi huo wa shule
utakapokamilika utachukua wa-
nafunzi wa kike 1,000 wa kidato
cha kwanza hadi kidato cha sita
wanaosoma sayansi.

Anasema utaboresha mazin-
gira ya kufundishia na kujifunza,
ili kufikia malengo yao na ku-
changia wanasayansi wa kike
kuongezeka nchini.

“Utafanikisha ulinzi wa watoto
wa kike, kuwaepusha na maz-
ingira hatarishi yanayowakabili
hasa wanaosoma shule za kutwa
kwa kuwa hawa wanakaa bweni.

“Utapunguza  msongamano
katika madarasa ambayo tayati
yameshajengwa. Ni shule ya
mfano Dar es Salaam. wengine
wanaweza kujifunza,” anasema.

WANANCHI WAWAASA

Frank John, mkazi wa Mbezi,
wilayani Ubungo anasema jiti-
hada za serikali kuwekeza katika
shule za mchepuo wa sayansi
kwa mtoto wa kike utawanyany-
ua kielimu na nchi kupata
wataalamu.

John anasema ujenzi wa shule
za bweni ni moja ya mkakati wa
kumlinda mtoto wa kile ambaye
leo jamii inamchukulia ni mtu
mzima na kumrubuni huku iki-
katisha ndoto zake.

“Binti akielimika atajisima-
mia mwenyewe, akikosa elimu
ataishia ~ kudanganywa  na
mwisho wa siku anakuwa mama
katika umri mdogo.

Rehema Masawe mkazi wa
Ubungo, anasema Rais ana mao-
no ya mbali hasa kwa kuzinga-
tia dunia inahitaji wanasayansi
wa kutosha ili kuja na majibu ya
changamoto za sasa.

“Dunia inahitaji kuwa na wa-
nasayansi wengi, tunaona nchi
nyingine kila siku zimekuwa ziki-
vumbua mambo mapya, kupi-
tia shule kama hizi taifa litapata
wataalamu wengi wabobezi ka-
tika nyanja tofauti.

“Ninampongeza Rais Samia
kwa kuja shule hizi inaweze-
kana leo jamii ambayo haijui
umuhimu wa elimu, baada ya
miaka kadhaa, watoto hawa
wakawa walimu kwao kwa ku-
vumbua mambo mbalimbali
ambayo ni changamoto kwao na
kuyapatia ufumbuzi.”

Anatoa ombi kwa serikali aki-
taka ieendelee kujenga shule hizi
ikiwezekana kila wilaya iwe na
shule hizo ili mtoto aliyeko pem-
bezoni asiachwe nyuma.

Pia ziajiri walimu wenye
utaalam ambao mtoto akimaliza
kidato cha sita aweze kutafuta
ufumbuzi wa changamoto zake
binafsi na jamii inayomzunguka,
anashauri. Kupitia mradi wa SE-
QUIP wa miaka mitano, serikali
ilitenga Sh. trilioni 1.2 kwa ajili ya
kujenga shule mpya za sekond-
ari 1,026 kati ya hizo, shule 26 ni
shule maalum za wasichana zina-
zojengwa kila mkoa shule moja.

Kupitia mradi wa kuboresha
Elimu ya Sekondari kila mkoa
umepewa bilioni nne kwa awa-
mu mbili kujenga shule ya wasi-
chana ya bweni, ambayo itakuwa
na uwezo wa kupokea wanafunzi
1,080 na kidato cha kwanza hadi
chasita.
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COSTECH
kmmarlsha
uhusiano
Tanzania,
Ghana

Na Renatha Msungu,
DODOMA

TUME va Taifa va
Sayansi na Teknolojia
(COSTECH) imepokea
ujumbe wa Baraza la
Ruzuku za Sayansi (
GCl) kwa ajili ya ku-
toa mafunzo ya kikazi
na kuimarisha uhusiano
baina ya Serikali ya
Tanzania na Ghana.
Akipokea ujumbe huo,
Mkurugenzi wa Huduma
za Taasisi (DCS), Imma-
nuel Mgonja, alisema zi-
ara hizo zinatoa hamasa
kwa vijana kupenda
masomo ya sayansi,
ambayo ni suluhisho la
kutatua changamoto ya
ajira na kuliletea taifa
maendeleo kijamii na
kiuchumi.

Mratibu wa Baraza la
Ruzuku la SGCI nchini
Ghana, Wilfred Dennis,
alisema wamejifunza
COSTECH inavyosamba-
za taarifa kupitia studio
zake

“Tumejifunza utoaji
vibali vya utafiti, upati-
kanaji wa huduma nafuu
mtandao, usimamizi wa
ajenda ya hakimiliki, ni
tofauti na uendeshau na
MEIST inayotumia idara
moja pekee,” alisema
na kuongeza kuwa: “Tu-
tatekeleza mazuri tuli-
yojifunza tukirudi kwe-
tu. Vilevile tunatazamia
kushirikiana kuandaa
ajenda za uombaji wa
ruzuku.”

Msimamizi Mkuu wa
Fedha, Joana Amoako,
alisema amevutiwa na
idara ya fedha inavyo-
simamia upembuzi ya-
kinifu kabla ya utoaji
wa fedha za ruzuku kwa
watafiti na wabunifu.
Kaimu Mkurugenzi wa
MEIST Ghana, Nana Os-
ei-Safo ‘Wiafe, alisema
amevutiwa na mfumo
wa kulea wabunifu na
watafiti. )

“Ziara hii imenifanya
niendelee kuyatekeleza
mazuri ya kutoka hapa
nchini kwangu,” alisema
Wiafe. )
Meneja wa Sayansi
Hai COSTECH, Dk. Paul
Ochang'a, alieleza nam-
na tume inavyosima-
mia fedha za ruzuku na
uwasilishaji wa mada za
mabazara ya SGCI yali-
yofanyika Nairobi nchi-
ni Kenya mwaka jana na
kuwa kivutio kwa watu
wengi zaidi.

Kanisa lazifariji kaya kwa
‘msaada magodoro, malazi

Na Paul Mabeja, MANYONI

ANISA la Anglikana Tan-

zania Dayosisi ya Rift

Valley limetoa msaada

wa mahindi, magodoro
na mablanketi kwa kaya zaidi ya
160 baada ya nyumba na mazao
kusombwa na mafuriko yaliyo-
sababishwa na mvua zilizonye
hapo Mkoa wa Singida.

Askofu wa Kanisa hilo, John
Lupaa, akikabidhi msaada huo
kwa waathirika hao, alisema
kuwa Januari mwaka huu kaya
hizo zilikumbwa na mkasa huo
uliosababishwa na mvua hizo za
Elinino.

“Januari mwaka huu kaya hizi
zilikumbwa na mafuriko yali-
osababishwa na mvua kubwa za
Elinino zilizo ambatana na up-
epo mkali wa kimbunga na ku-
sababisha nyumba zao kubomo-
ka na vyakula kusombwa na
maji hali iliyowalazimu kulala
hapa,” alisema Askofu Lupaa.

Alisema kwa l<ushiril<iana na
cho, walibaini kaya lelzoathlrl
ka na mvua hizo na kuzipatia
msaada huo ambao utawasaidia
kwa kipindi kifupi.

Dk. Margareth Ndonde, Katibu
na Mratibu wa Maendeleo ya
Jamii wa Umoja wa Wanawake

wa Anglikana Tanzania (UMAKT)
Taifa, alisema msaada huo wa-
metoa kwa kaya 167.

“Msaada huu wa mahindi, ma-
godoro pamoja na mablanketi
utakwenda kusaidia kaya hizi
ambazo hivi sasa zinakabiliwa
na changamoto ikiwamo ya ku-
kosa makazi, chakula na malazi,”
alisema.

Mwenyekiti wa Kitongoji Cha
ani hapa Boniface Malecela
alilishukuru kanisa hilo kwa
kutoa msaada huo kwa wakati
mwafaka.

Malecela, alisema Januari
mwaka huu kaya hizo zilikubwa
na mkasa huo baada ya mvua

zilizoambatana na kimbunga
kubomoa nyumba zao, kuharibu
vyakula na mafuriko kusomba
baadhi ya vitu.

“Tangu wakati huo kaya hizi
zimekuwa hazina makazi ya
uhakika na chakula baada ya
mashamba yao na akiba ya vy-
akula iliyokuwapo ndani ku-
sombwa na maji. Maada huu
uliotolewa leo utasaidia kupata
ahueni angalau kwa miezi mi-
wili wakati tukifanya maarifa
mengine,” alisema.

Mmoja wa wanufaika wa
msaada huo, Robert Daniel,
alisema nyumba yake ilibomoka
kwa kusombwa na mafuriko aki-
wa shambani.

Mwangeza na kuwahama5|sha kushiriki katika zoezi la uboreshaji Daftari la Kudumu la Wamgakura na Uchaguzi wa Serikali za M|taa
mwaka huu. PICHA:THOBIAS MWANAKATWE

Wahamasishwa kujiandikisha
kupiga kura, uchaguzi wa mitaa

Na Thobias Mwanakatwe,
MKALAMA

MKURUGENZI Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Mkal-
ama mkoani Singida, Asia Mes-
sos, ametoa wito kwa wananchi
kujitokeza kwa wingi kushiriki
katika zoezi la uboreshaji Daft-
ari la Kudumu la Wapigakura na
uchaguzi wa serikali za mitaa
nchini baadaye mwaka huu.

Asia alitoa wito huo juzi waka-
ti wa ziara ya kikazi ya Mkuu wa
Wilaya hiyo, Moses Machali ya
kusikiliza na kutatua kero zina-

Mwangeza.

“Zoezi la uboreshaji Daftari
la Kudumu la Wapigakura hapa
kwetu litaanza Desemba 11
mpaka 17, 2024 tujitokeze kwa
wingi hii ni haki ya msingi kwa
kila mwananchi wa Mwangeza
na Mkalama kwa ujumla, lakini
tushiriki uchaguzi wa Serikali za
Mitaa kwa kuchagua viongozi sa-
hihi,” alisema.

Aliwakumbusha wajawazito
kwenda kliniki mapema ili kue-
puka madhara yanayoweza ku-
jitokeza wakati wa kujifungua
watoto.

“Unapofika Kkliniki mapema
wataalamu wetu wanakuwa

katika nafasi nzuri ya kufanya
uchunguzi mapema na Kku-
jua hali ya mama pamoja na
mtoto. Nitoe wito kina baba tu-
wasindikize kina mama kliniki,
kifo cha mama na mtoto ki-
naepukika,” alisema.
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, aliwataka wazazi
kuungana kukomesha utoro wa
wanafunzi wilayani hapa badala
yake wawapeleke shule kwa ma-
slahi mapana ya jamii na taifa.
Wakati huo huo; Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Wilaya
ya Mkalama, James Mkwega,
amezindua zahanati ya Igengu
ikiwa ni mpango wa serikali wa

nakuwa na huduma za afya

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa zahanati hiyo, aliishuk-
uru serikali kwa kutoa fedha za
kujenga kituo hicho na kuwata
afya zao kwa kwenda kupata
matibabu.

“Serikali imefanya kazi kubwa,
Rais Dk. Samia kaleta zahanatina
kaleta na umeme. Nampongeza
pia mganga mkuu wetu, DKk.
Solomon Michael kwa kazi kub-
wa anayofanya, niwapongeze
pia wananchi. Niwasihi tulinde
afya zetu, tuzingatie ushauri wa
wataalamu wetu,” alisema.
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Mama auawa, wanawe wakutwa
wakiosha ma|t| nguo alizovaa

Na Elizabeth John, NJOMBE

.
- M’kiti CCM
aahidi
kufunga

marehemu na eneo hilo amba-
lo alikuwa ameuawa,” alisema

kufika mazingira waliyoyakuta
ni tofauti kwani yanaonyesha
alishambuliwa.

“Kuna kijana ambaye aliku-
wa anafanya kazi ya kuchunga

KAZI wa Mtaa wa ngombe kwa huyu bibi tangu Banga. °
Idundilanga Hal- siku ya tukio hajaonekana,  Alisema jeshi hilo linaende- ~ Mmoja wa majirani wa mare- t a a SO kon I
mashauri ya Mji kwa hiyo tunamtafuta kwa lea kufanya uchunguzi kubaini hemu huyo, Magreth Mwenda,
Njombe mkoani mahojiano maana ameishi na sababu za watoto hao kushind-  alisema taarifa ya tukio hilo ali-
hapa, Tulivane Mkongwa huyo bibi kwa muda mrefu, wa kutoa taarifa za mauaji ya ipata mara tu baada ya kurudi Na Nebart Msokwa, TUKUYU
(85), ameuawa kikatili kwa lakini ametoweka tu siku ya mama yao. safarini akitokea jijini Dar es

MWENYEKITI wa Chama cha

Sal [ -
acam. Mapinduzi (CCM) Mkoa wa

kukatwa na kitu chenye ncha tukio,” alisema Kamanda Ban- Ametoa wito kwa wananchi

kali kichwani kwa kile ga. endapo wataona tukio la mtu Alisema baada ya kutumiwa Mb Patrick Mwal
kinachodaiwa ni imani za Alisema pamoja na kumsaka kupoteza maisha wasiingilie ujumbe alifika nyumbani hapo amggﬁf il akLrjlfcu B aV\g aU Pneanegﬁé g
kishirikina. kijana huyo, jeshi hilo linawa- wala kufanya chochote vingi- kwa mwanakikundi mwenzao va soko la Nd angto la Hal-

nevyo jeshi hilo litakosa usha-
hidi na mtuhumiwa halisi wa
mauaji.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Idundilanga, Filoteus Mkong-
wa, alisema alipigiwa simu asu-
buhi kuwa mwananchi wake
amepatwa na umauti, baada ya

ambaye ni mtoto wa marehe-
mu huyo.

“Nikijua ni kifo cha kawaida,
baada ya kuwauliza wanaki-
kundi wenzangu wakaniambia
ndani kuna polisi, huyu mama
amepigwa na kitu kizito,” alise-
ma Mwenda..

shikilia watu wanne, wakiwa-
mo watoto wawili wa mare-
hemu huyo kwa mahojiano
kuhusu tukio hilo.

“Hawa tunawashikilia kuto-
kana na mazingira kwa sababu
mtu ameuawa tukakuta wana-
fanya usafi wa nguo, mwili wa

Akizungumza na waandishi
wa Habari jana, Kamanda wa
Polisi wa Mkoa wa Njombe, Ma-
hamoud Banga, alisema kuwa
bibi huyo aliuawa baada ya ku-
vamiwa nyumbani kwake ma-
jira ya asubuhi Julai 20, mwaka
huu.

mashauri ya Wilaya ya Rung-
we ili kuwawezesha wajasiri-
amali kufanya biashara usiku
na mchana.

Vilevile Mwalunenge amea-
hidi kuwawezesha vijana 50
wa Kata ya Ndato kwa kuwa-
patia mbolea na mbegu ikiwa
ni jitihada zake za kuwaunga
mkono kuboresha kilimo cha
viazi mviringo kwa msimu
ujao na kuwainua kiuchumi.
Aliwataka vijana hao kuacha
kujiingiza kwenye vurugu na
badala yake waendelee ku-
jikita kwenye shughuli zao za
kiuchumi il kujiletea maende-
leo na kuvutia wawekezaji.

“Tujitahidi kudumisha amani
ili eneo letu liendelee na
sifa nzuri, ndio maana ni-
meamua sasa kuwawezesha
vijana 50 kupata mbolea na
mbegu ili mlime kwa wmg| na
kukuza kipato chenu,” alisema
Mwalunenge.

Aliahidi kuwaunga mkono wa-
nanchi kwenye ujenzi wa kituo
cha Polisi cha kata hiyo ili
kuendelea kuimarisha ulinzi na
usalama katika eneo hilo.

Baadhi ya wa kata hiyo
waliiomba serikali kuwasaidia
kuboresha miundombinu ya
barabara ili kuwarahisishia us-
afirishaji wa mazao ya kilimo
na biashara.

Juhudi Mwambenja, alisema
wakati wa masika wanashind-
wa kusafirisha viazi kutoka
shambani kwenda sokoni na
mbolea kwenda shambani hali
ambayo inazorotesha uzal-

; - i ot 3 ; g o ¢ ishaji.

, { T PR < : Alisema wamekuwa wakitu-
: =1 o * mia gharama kubwa kusafiri-
sha mazao kutoka shambani

kwenda barabarani kwa ku-

kodi vibarua.

¥

akishuhudia tukio hilo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mgogoro wa mpaka Mbarali, Makete pésua kichwa

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

WATAALAMU wa ardhi wa
mikoa ya Mbeya na Njombe wame-
agizwa kuainisha upya mpaka kati
ya Makete na Mbarali ili kutatua
mgogoro katika baadhi ya maeneo
ya wilaya hizo.

Agizo hilo lilitolewa wakati wa
kikao cha Kamati za Ulinzi na Us-
alama za mikoa hiyo l<ilichofanyil<a
huo ambao umekuwa chanzo cha
wananchi kukosa baadhi ya hudu-
ma muhimu.

Inadaiwa kuwa kutokana na

cho cha Kimani hawakuhesabiwa
wakati wa Sensa ya Watu na Maka-
Zi ya Mwaka 2022 na hakina anu-

Mfumbi, Ikovo na Kimani kwa
upande wa Makete na Mwaluma,
Kibaoni na Mtamba kwa Mbarali
haieleweki hali ambayo inasababi-
sha baadhi ya wananchi kutotam-
bua wilaya sahihi za kuwajibika na
kupata huduma za jamii

......

hakieleweki maana hakina anuani

ya makazi, tumepambana kuandaa
mihutasari lakini mpaka sasa hatu-
japata suluhisho, unaweza uka-
kuta nyumba ziko eneo moja lakini
wapo wanaowajibika Makete na
wengine Mbarali,” alisema Sanga.
cha Kimani, ahsema mgogoro wao
sio wa kupigana bali ni wa maneno
na kuonya kuwa usipotatuliwa un-
aweza kusababisha madhara zaidi.
nye mgogoro huo havipati baadhi
ya huduma kutokana na mgogoro
huo na kuiomba serikali kuingilia
kati ili kupata ufumbuzi.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, An-
thony Mtaka, alisema mgogoro huo

huenda unachochewa na baadhi
ya wanasiasa ambao wamekuwa
wakiwaaminisha wananchi waki-
wachagua mgogoro utakwisha.
Alisema wataalamu hao wata-
shirikiana na kamati za ulinzi na
usalama za wilaya zote mbili na
wananchi kumaliza mgogoro huo.
“Mipaka iliyopo ni ya wakoloni,
lakini pia kuna mipaka mipya
ambayo tumeianzisha wenyewe,
zamani Mkoa wa Mbeya ulikuwa
unapakana na Iringa kabla ya
kuzaliwa Mkoa wa Njombe, hata
Wilaya ya Mbalali zamani ilikuwa
sehemu ya Wilaya ya Mbeya, kwa
hiyo tunataka tuumalize mgogoro
huu kwa kuainisha upya mipaka,”

alisema Mtaka.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, aliwataka wakazi wa mae-
neo ya mgogoro huo kuendelea
na shughuli zao kwa amani wakati
serikali ikijiandaa kutatua.

Alisema mgogoro huo lazima
utatuliwe kabla ya uchaguzi wa
Serikali za Mitaa utakaofanyika
baadaye mwaka huu kwa kuwa-
shirikisha viongozi wa pande hizo
mbili.

Mbarali ni miongoni mwa wilaya
ambazo zinakabiliwa na migogoro
ya ardhi ikiwamo wa wakazi wake
na hifadhi za taifa, wakulima na
wafugaji, wakulima wadogo na
wawekezaji.
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Watendaji
wakuu wa
serikali
wapigwa
msasa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Kiongozi na
Katibu wa Baraza la Mapin-
duzi, Zena Ahmed Said, ame-
wataka wakuu wa taasisi za
serikali kuandaa mikakati ya
serikali kwa ajili ya kubore-
sha utendaji kazi.

Zena alitoa rai hiyo jana
wakati akifungua semina kwa
watendaji wakuu wa serikali,
wakiwamo makatibu wakuu,
manaibu wao na Wakurugen-
Zi iliyoandaliwa na taasisi ya
ufuatiliaji wa utekelezaji wa
mipango ya serikali.

Alisema lazima watumi-
shi wafahamu mikakati ya
taasisi na serikali na kutoa
michango yao ili kufikia
malengo yaliyowekwa.
Alisema changamoto va
ufinyu wa fedha unapelekea
mikakati mingi kukwama na
kwamba lazima kuwa na mi-
pango, Nyenzo na rasilimali
watu katika kutekeleza hilo.
Zena alisema kutokuwapo
mawasiliano kunachangia
kukwama kwa mikakati
kutokana na kukosekana
kwa taarifa kwa watendaji
na kuwataka washiriki hao
kuhakikisha mafunzo hayo
yanaleta tija.

“Baada ya mafunzo haya ya
siku mbili kila mtu atajitath-
mini wapi alikuwa anakosea
na kufanikisha malengo ya
taasisi zetu ili maisha ya
Zanzibar kuwa bora,” alisema
Zena.

Washiriki wa mafunzo hayo,
waliahidi kubadilika katika
utendaji wa kazi zao ili ku-
leta tija kwa taifa.

Alisema lazima watum-
ishi wafahamu mikaka-
ti ya taasisi na serikali
na kutoa michango yao
ili kufikia malengo vyali-
yowekwa.

'Wabunge Marekani waahidi
makubwa wanawake, vijana

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ABUNGE wa

Bunge la Congress

la Marekani wase-

ma wameridhish-
wa na juhudi zinazochukuliwa
na serikali na asasi za kiraia kui-
marisha uchumi wa wanawake
nchini.

Akizungumza katika Maone-
sho ya Kilimo Dole Kizimbani
Unguja mwishoni mwa wiki ili-
yopita, kiongozi wa ujumbe wa
wabunge hao, Katerine Klark,
alisema Serikali ya Marekani
itaendelea kutoa misaada nchi-
ni ili kuhakikisha wananchi wa-
napata manufaa.

Katerine ambaye ni Mna-
dhimu wa Chama cha Demo-

cratic katika bunge
hilo, alisema misaada
ya nchi hiyo inayo-
tolewa kupitia Shirika
la Misaada Kimataifa
la Marekani (USAID)
kwa vijana na wa-
nawake itaimarishwa
ili kuleta maendeleo
zaidi kwa makundi
hayo.

“Marekani imekuwa
mshirika wa maen-
deleo ya Tanzania
na kimsingi tumeri-
dhika na matokeo ya
misaada inayotolewa
kwani tumeshuhudia
wanawake na vijana
ambao kila siku wana-
fanya mambo mengi
kujinufaisha na kunu-

Mbunge wa Ohio
14 nchini humo,
David Joyce am-
baye ni mjumbe
wa kamati ya
matumizi ya
bunge hilo,
aliwahakikishia
wajasiriamai hao
kuwa wataen-
delea kuwa-
patia msaada
wakulima na
wanawake ili
kupata rasilimali
zaidi za vsaidizi
wa kitaalamu
kupitia kilimo na

uchumi wa buluu.

faisha nchi na watu
wake,” alisema.
Akizungumzia
changamoto za
mabadiliko ya tabia
nchi  zilizotajwa
kuathiri sekta ya
kilimo hasa wa zao
la mwani, alisema
Marekani itaende-
lea kutafuta suluhu
na kuwapongeza
wanawake wa Zan-
zibar kushiriki ki-
kamilifu katika shu-
ghuli za uchumi.
“Kupitia ~ Mradi
wa Feed the Future
tumeshuhudia kina
mama na vijana
wakijihusisha na
shughuli za uzal-

ishaji kwenye kilimo cha mazao
ya mboga mboga kinachotumia
teknolojia ya kisasa bila ya
mbolea za kemikali,” alisema
Katerine.

Mbunge wa Ohio 14 nchini
humo, David Joyce ambaye ni
mjumbe wa kamati ya matumizi
ya bunge hilo, aliwahakikishia
wajasiriamai hao kuwa wa-
taendelea kuwapatia msaada
wakulima na wanawake ili ku-
pata rasilimali zaidi za usaidizi
wa kitaalamu kupitia kilimo na
uchumi wa buluu.

Mmoja wa wanufaika wa
mradi huo, Mwanahamis Rama-
dhani Hassani, alisema kabla
alikuwa analima kilimo cha
hasara kutokana na mbolea ze-
nye kemikali na kupoteza mtaji
wa zaidi ya shilingi milioni 50.

Makamu Mwenyekiti wa Chama cha ACT-Wazalendo, Ismail Jussa Ladhu, akizungumza katika mkutano wa hadhara
wa chama hicho uliofanyika Makunduchi Mkoa wa Kusini Unguja jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ACT yataka uhuru wananchi kuchagua viongozi

Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Chama cha
ACT Wazaendo, Othman Masoud
Othman amesema wananchi
wanapaswa kupewa uhuru wa
kidemokrasia wa kuchagua vion-
gozi wa kuwaongoza katika uch-
aguzi mkuu ujao.

Othman aliyasema hayo wakati
akihutubia mkutano wa hadhara
wa chama hicho uliofanyika
Uwanja wa Mwenge uliopo Jimbo

la Makunduchi Mkoa wa Kusini
Unguja.

Alisema nchi ni mali ya wa-
nanchi na ndio wanapaswa kua-
mua nani wa kuwaongoza kupi-
tia utaratibu wa kidemokrasia
bila ya kuwapo mizengwe ya aina
yoyote kwa kuhakikisha uchagu-
zi unakuwa huru na wa haki.

“Hii nchi ni Wazanzibari na
wao ndio waamue wanataka nani
awaongoze, ukimpenda wewe
usimpende wewe haikuhusu hii

ni nchi yao,” alisema Othman.

Alisema Zanzibar bado ina-
hitaji kuwa na mamlaka kamili,
ikiwamo ushuru wa forodha,
huduma za posta na mawasi-
liano, sarafu, fedha na huduma
za bandari.

Makamu Mwenyekiti wa cha-
ma hicho, Ismail Jussa Ladhu,
alisema kilomita 257 za barabara
zinazojengwa Zanzibar zitakuwa
hazifai baada ya miaka saba ku-
tokana na kutumika aina ya lami

baridi ambayo teknolojia yake
haifai kutokana na mazingira
visiwani hapa.

Ladhu, alisema Wazanzibari
wanapaswa kumshukuru Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Samia Suluhu Has-
san kwa kufanikisha mkopo wa
ujenzi wa miundombinu kupitia
Mfuko wa Maendeleo wa Uin-
gereza.

Alizitaja barabara zilizopaswa
kunufaika kutokana na mradi

huo kuwa ni Mkoani/Chake-
chake, Uwanja wa Ndege Pem-
ba, Kisauni/Fumba na Tunguu/
Makunduchi.

Hata hivyo, alisema pamoja
na mafanikio ya mradi huo bado
unaendelea kusuasua wakati
ujenzi wake ulitarajia kuanza No-
vemba mwaka jana.

Alisema ujenzi wa barabara
hizo unatakiwa kusimamiwa kwa
umakini kwa manufaa na maen-
deleo ya Zanzibar.
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MATANGAZ

ANGANYIKO

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

PETER JOSEPHAT BALLY anatangaza
kupotelewa na hati ya kusafiria yenye
namba TAE273257 iliyotolewa na Idara
ya Uhamiaji DAR ES SALAAM mnamo
terehe 08/01/2020. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha Polisi. Taarifa ya

polisi: PHO/DAR/ILA/150354/2024.
—

KUPOTEA
NYARAKA UMILIKI
KIWANJA

ASSAD HASHIM JUMA
anatangaza kupotelewa na
nyaraka ya umiliki kiwanja
namba 37 Kitalu "KK" (HD)

kilichopo Mhumbu Manispaa ya
Shinyanga
kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi
kilichopo karibu
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/SHI/SHI/4343/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

IMANI ALFRED BASYAGILE
anatangaza kupotea Kwa
kadi ya gari yenye namba za
usajili T135 BVZ. aina ya
Toyota OPA, Chassis No.
ACT100002507. Engine No.
1AZA482047. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
PHQ/DOD/D0OD/30319/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MAXMILLIAN WILLIAM
MALLYA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 496 BVM - DAIHATSU
HIJET TRUCK. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote che polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/KIN/150961/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya MASWA
Kituo cha NYALIKUNGU Mkoa wa SIMIYU

Shauri la Ndoa Na. 24/2024
Jina la mdai: MALELEMBA SALUMU MAHEMELA
Jina la mdaiwa: MAGRETH SAMWEL MAHONA

KUITWA SHAURINI
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa: MAGRETH SAMWEL MAHONA WA KIDAGANDA
K.K MWENYEKITI WA KITONGOJI CHA KIDAGANDA
K.K AFISA MTENDAJI KIJIJI WA KIDAGANDA

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba

ANADAITALAKA

Kwa hivyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 24 mwezi wa 07 Mwaka 2024 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu
wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri
hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 17 Mwezi 07 Mwaka 2024.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA DODOMA
SHAURI LA ARDHI NA. 7026/2024
ELIZABETH MESOMAPYA.......coocvmssmssssssrsssensesd MWOMBAJI
DHIDI YA
MABWAYIMSENZL........oovvrvusesmsssnssssrsrsssssed MJIBU MAOMBI
KWA: MABWAYI MSENZI
POPOTE PALE ULIPO

YAH: TAARIFA YA KUSIKILIZWA KWA SHAURI LA ARDHINA. 7026/2024
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA DODOMA

UNAFAHAMISHWA KWAMBA; Shauri tajwa hapo juu litasikilizwa
Mahakama Kuu Tanzania, kanda ya Dodoma, mbele ya Mhe. Jajil.
D. MUSOKWA, wa Mahakama Kuu ya Tanzania Dodoma, saa tatu
kamili(9:00) asubuhi siku ya Jumanne tarehe 13/08/2024.

HIVYO BASI; Unatakiwa ufike wewe mwenyewe au wakili wako
siku hiyo iliyotajwa bila kukosa.

NA ENDAPO; hutofika wewe mwenyewe au wakili wako siku hiyo
iliyotajwa inatosha kumaanisha kwamba shauri hili litashughulikiwa na
Mahakama kama itakavyoamua pasipo wewe au wakili wako kuwepo.
IMETOLEWA; Kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 19 Mwezi wa Julai, 2024

AIBU M
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IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION No 12982 OF 2024
In the matter of the estate of the late JOB NYANGUSI
MULIMBA of Dodoma City
AND
In the matter of application for Letters of administration
by JONATHANI GIDION MAKALI
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 0f 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased person are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before the
grant of letter of Administration is made to the above
named petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before the 18
Day of 7. 2024

FOMU MIRATHI -2

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 1068/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU SIWAZURI AMIRI SAIDI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA SUNDAY HASSAN OMARY

TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 29 mwezi 07 mwaka 2024 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta mahakamani kukaguliwa.

Limetokewa leo tarehe 22 mwezi 07 mwaka 2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na.28/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU SWALEHE ALLY LAHE wa CHINANGALI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA TATU SALUMU SELEMANI

TANGAZO

(Kanuniya 5(2) ya Kanuniza Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 06 Mwezi 08 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 19 Mwezi 07 Mwaka 2024.
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OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

P0O.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,
KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Makazi ya Bobi
Wine yazingirwa
Uganda

KAMPALA, Uganda

MWANASIASA mkuu wa upinzani
nchini Uganda Bobi Wine amesema
maofisa wa usalama wamezingira
makao makuu ya chama chake,
ikielezwa kuwa hatua hiyo inakuja
kuelekea maandamano yaliyo-
pangwa kufanyika leo kupinga kile
wanaharakati wanasema ni kukithiri
kwa ufisadi.

Wine, ambaye jina lake halisi
ni Robert Kyagulanyi, aliwaambia
waandishi wa habari jana kwamba
makao makuu ya Chama chake
cha National Unity Platform (NUP)
katika eneo la Kavule, nje na mji
mkuu wa Kampala yalikuwa yamez-
ingirwa.

Ripoti ya maofisa wa usalama
kuzingira makao makuu ya chama
chake Bobi Wine imekuja pia ikiwa
imepita siku mbili tangu Rais Yoweri
Museveni, kuwaonya wanaopanga
kuandamana kwamba wanacheza na
moto.

Mamlaka nchini Uganda imekuwa
ikikabiliana vikali na Chama cha
NUP kinachoongozwa na mwana-
muziki wa zamani ambaye alishind-
wa na Rais Museveni katika uch-
aguzi wa 2021.

Pia ilielezwa kuwa siku chche
zilizopita polisi nchini Uganda wal-
idai kutoa taarifa kwa waandaaji
wa maandamano hayo kwamba
hawajapewa kibali cha kuendelea na
Mipango yao ya Jumanne.

Maandamano hayo yameitishwa
na vijana katika taifa hilo la Af-
rika Mashariki chini ya kauli mbiu
maliza ufisadi.

Vijana nchini humo wameonekana
kuiga mfano wa wenzao kutoka
nchini Kenya maarufu kama Gen Z
wanaoandamana kushinikiza ma-
geuzi katika serikali ya Rais William
Ruto.

Mapema mwaka huu, Mareka-
ni na Uingereza zilitangaza vikwazo
dhidi ya baadhi ya maofisa katika
serikali ya Uganda akiwamo spika
wa bunge kwa madai ya kuhusika
na ufisadi. RFI
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Rais Joe Biden akiwa ameinua mkono wa Makamu wa Rais, Kamala Harris, aliyempendekeza kuwa mteule wa

Chama cha Democratic katika kinyang'anyiro cha urais. PICHA: MTANDAO

Mjue Kamala anayejiandaa
kuvaa viatu vya Mzee Biden

NEW YORK, Marekani

BAADA ya Rais wa Mare-
kani Joe Biden kuchukua ua-
muzi wa kujiondoa kwenye
kinyang’anyiro cha kugom-
bea urais na kumpendekeza
makamu wake Kamala Harris
kuchukua nafasi hiyo, Donald
Trump ameibuka na kusema
kwamba ni rahisi kumshinda.

Rais Biden alithibitisha juzi
kwamba hatagombea tena
katika uchaguzi wa urais un-
aotegemewa kufanyika No-
vemba mwaka huu, baada
ya shinikizo kuzidi ndani ya
chama chake cha Democratic
kwamba ajiondoe katika na-
fasi hiyo, hali iliyomsukuma
kumpendekeza Kamala mwe-
nye umri wa miaka 59.

Trump mwenye umri wa
miaka 78 alisema Rais Biden
hakupaswa kugombea
muhula wa pili, huku akihoji
uwezo wa kiongozi huyo ku-
salia madarakani kwa muda
uliobakiwa muhula wake.

“Joe Biden hakufaa kugom-
bea urais, na kwa hakika hafai
kuhudumu na hakuwahi
kamwe! .. Tutateseka sana
kwa sababu ya urais wake,
lakini tutarekebisha uhar-
ibifu ambao amefanya haraka
sana,” Trump aliandika kwe-
nye mtandao wake wa kijamii
wa Truth Social.

Katika chapisho alilolitoa
kupitia mtandao wa kijamii
Rais Biden alisema imekuwa
heshima kubwa maishani
mwake kuhudumu kama rais
wa Wamarekani, huku akitoa
wito kwa wananchi kumuun-
ga mkono Makamu wake
Kamala aweze kupeperusha

bendera ya chama chao kwa
nafasi ya urais.

“Na ingawa imekuwa nia
yangu ya kutaka kuchaguliwa
tena, naamini ni kwa manu-
faa ya chama changu na nchi
yangu mimi kukaa pembeni,”
alisema.

Rais Biden mwenye umri
wa miaka 81 amekuwa aki-
kabiliwa na wito wa kusitisha
kampeni tangu mdahalo dhi-
di ya Donald Trump wiki tatu
zilizopita, ambako alionekana
kuwa dhaifu, akipambana
kueleweka.

Wakati akithibitisha kuwa
hatashindana na Trump ka-
tika uchaguzi wa Novemba,
Biden ameashiria  kuwa
atasalia kama rais hadi
mwisho wa muhula wake.

Baada ya kuthibitisha
kuwa anajiondoa  katika
kinyanganyiro cha urais,
Biden alimwidhinisha Maka-
mu wa Rais, Kamala Har-
ris kuchukua nafasi yake.
Akisema kumchagua Harris
ulikuwa uamuzi bora zaidi
ambao aliufanya.

“Leo nataka kumuunga
mkono kikamilifu na kum-
widhinisha Kamala kuwa
mteule wa chama chetu
mwaka huu. Wanademokrati
ni wakati wa kuja pamoja na
kumshinda Trump, hebu tu-
fanye hivi,” alisema Biden.

Harris alijitosa katika siasa
baada ya kupanda vyeo na
kuwa mwendesha mashtaka
mkuu wa California. Wakati
wake katika Tkulu ya White
House, na kwamba hakufanya
mengi kuinua wasifu wake wa
umma.

Ilielezwa kuwa alionekana

kuwa katika kivuli cha Biden
na kushambuliwa na Chama
cha Republican kuhusiana na
juhudi zake za kuzuia mmi-
miniko wa wahamiaji wanao-
wasili kutoka Mexico.

Aidha, ilielezwa  kuwa
Harris, ana faida zaidi ya
wagombeaji wengine wa-
naowezekana kwa sababu
ya uwezo wake wa kuzitu-
mia fedha za kampeni am-
bazo tayari amechangisha na
Biden.

Kampeni hiyo hivi karibu-
ni iliripoti kuwa na kiasi cha
dola milioni 91, huku kamati
za kampeni za washirika ziki-
fanya kiwango jumla kuwa
zaidi ya dola milioni 240.

Kiongozi wa wengi ka-
tika Baraza la Seneti Chuck
Schumer ametoa pongezi
kwa Rais Biden baada ya ua-
muzi wake wa kutowania
muhula wa pili katika uchagu-
zi wa rais wa Novemba.

“Rais Biden amekuwa sio tu
rais mzuri na kiongozi mzuri
wa sheria, lakini ni binadamu
wa ajabu sana,” Schumer
alisema.

Mdemokrati huyo alisema
uamuzi wa Biden “haukuwa
rahisi, lakini aliweka tena nchi
yake, chama chake, na mus-
takabali wetu mbele. Joe, leo
inaonyesha wewe ni mzalen-
do wa kweli na Mmarekani
halisi.”

Pamoja na wabunge wen-
gine kadhaa wa Democratic,
Schumer alimwambia Biden
kwa faragha kuwa itakuwa
bora kwa nchi na Chama cha
Democratic ikiwa atahitimi-
sha kampeni yake ya kuch-
aguliwa tena.

"y,

KAMALA NI NANI

Inaelezwa kuwa miaka
mitano iliyopita, Kamala ali-
kuwa seneta katika Jimbo la
California akitarajia kushinda
uteuzi wa Chama cha Demo-
cratic kuwa rais.

Alianza kazi yake katika Ofi-
si ya Mwanasheria wa Wilaya
ya Alameda na kuwa wakili
wa wilaya, na mwaka 2003
alikuwa mwendesha mash-
taka mkuu wa San Francisco.

Ilielezwa kuwa kabla ya
kuchaguliwa kuwa mwan-
amke wa kwanza mweusi
kuhudumu kama mwanashe-
ria mkuu wa California, wakili
mkuu na ofisa wa utekelezaji
wa sheria katika jimbo lenye
watu wengi zaidi la nchini
Marekani.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa
alipata sifa kama mmoja wa
nyota wanaochipukia wa
Chama cha Democratic, aki-
tumia kasi hiyo kumsukuma
kuchaguliwa kama seneta
mdogo wa California Mare-
kani mwaka 2017. Vile vile,
ilielezwa kuwa malengo yake
ya urais hayakufaulu 2020,
ikielezwa kuwa utendaji wake
mahiri wa mijadala haukuto-
sha kufidia sera zilizotamkwa.

Ilielezwa kuwa kampeni
yake ilikufa katika kipindi cha
chini ya mwaka mmoja na ni
Rais Biden ambaye alimreje-
sha Kamala kwenye darubini
ya kitaifa kwa kumweka kwe-
nye tiketi yake.

Katika hatua nyingine,
Machi 2023 Kamala alipotem-
belea Tanzania alimpongeza
Rais Samia Suluhu Hassan
kama bingwa wa kuimarisha
demokrasia. DW/BBC
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HABARI MICHEZO

NGAO YA

Na Adam Fungamwango

ODI ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara (TPLB), im-
ebainisha kuwa haku-
tokuwa na dakika za
nyongeza kwa michezo yote
itakayopigwa kwenye Ngao
ya Jamii inayotarajiwa kuanza
kupigwa Agosti 8, mwaka huu.
Ofisa Habari wa Bodi
hiyo, Karim Boiman-
da, amesema mechi
zote zitachezwa kwa
dakika 90 na baada
ya hapo ni mikwaju
ya penalti itaamua
mshindi.
Boimanda alisema hayo,
alipokuwa akibainisha baa-
dhi ya kanuni zitakazotumi-
ka kwenye michuano hiyo,
pamoja na Ligi Kuu Tanzania
Bara inayotarajiwa kuanza
Agosti 16, mwaka huu.

Mbali na hayo, amesema
wachezaji ~ watakaotumika
kwenye mechi hizo ni wale tu
ambayo watakuwa wameka-
milisha usajili wa kucheza Ligi
Kuu na si vinginevyo kwani
huko nyuma imeshawahi
kutokea timu moja kuchez-
esha kwenye Ngao ya Jamii
mchezaji ambaye baadaye ili-
bainika bado alikuwa hajaka-
milisha taratibu za kucheza
ligi.

“Wachezaji wanaoruhusi-
wa kucheza Ngao ya Jamii ni
wale ambao usajili wao ume-
kamilika tu, ambao wame-
shasajiliwa kucheza Ligi Kuu
Tanzania Bara na michuano
ya kimataifa na hakutokuwa
na dakika za nyongeza kwa
mechi zote, kuanzia za nusu
fainali, fainali hadi kusaka
mshindi wa tatu, zikiisha
dakika 90, zitapigiana mikwa-
ju ya penalti,” alisema Ofisa

HAKUTAKUWA
120 - BODI

Habari huyo.

Agosti 13, 2022, Fiston
Mayele alifunga mabao yote
mawili, Yanga ikiichapa Sim-
ba 2-1 katika mechi ya Ngao ya
Jamii, lakini baadaye iligun-
dulika alikuwa hajakamilisha
usajili kitu kilichosababisha
kutocheza mechi za awali
za Ligi ya Mabingwa Afrika
msimu huo.

Aliitaja  kanuni nyingine
ni kwamba, mchezaji yeyote
ambaye alimaliza Ligi Kuu
msimu uliopita akiwa na kadi
nyekundu au adhabu ya kusi-
mamishwa hata mechi moja
kwa kuwa na kadi tatu za
njano na hakuzitumikia kwa
sababu ligi ilikuwa imemal-
izika, hatoruhusiwa kucheza
kwani atatakiwa kutumikia
adhabu yake.

“Kanuni hizi zinatumika
pia kwenye Ligi Kuu. Kwa
hiyo hata adhabu zinaingili-

ana, mchezaji mwenye kadi
na hakutumikia hatatusubiri
mpaka ligi hivyo atazitumikia
kwenye Ngao ya Jamii. Lakini
yeyote ambaye atapata kadi
nyekundu kwenye michezo
hiyo, ataitumikia pia kwenye
michezo ya ligi,” alisema.

Alisema wameamua kuani-
ka baadhi ya kanuni hizo ku-
tokana na mashabiki wengi
kuwa na mkanganyiko hasa
inapokuwa michezo kama
hiyo ambayo ni ya mtoano,
wasijue nini kinafuata baada
ya timu kutoka suluhu.

Agosti 8, saa 10:00 jioni,
Azam itakipiga dhidi ya
Coastal Union, Uwanja wa
New Amaan Complex, Zanzi-
bar. Na saa 1:00 usiku Simba
itavaana na Yanga Kkatika
Uwanja wa Benjamin Mkapa
Dar es Salaam na fainali ya
Ngao ya Jamii itapigwa hapo-
hapo Agosti 11, mwaka huu.

Karihe atimkia
Mashujaa FC

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa Mtibwa Sugar, Seif Karihe
amejiunga na Mashujaa FC ambapo
atakuwa sehemu ya kikosi kwa msimu
ujao wa Ligi Kuu baada ya timu yake
kushuka daraja.

Taarifa iliyotolewa jana na klabu hiyo
imeeleza kuwa, mchezaji huyo anakwen-
da kuziba pengo lililoachwa na Adam
Adam ambaye ametimkia Azam FC.

“Rasmi sasa Karihe ni mchezaji wa
Mashujaa FC, na tuna matumaini atai-
tumikia timu yetu kwa bidii kama am-
bavyo alikuwa anafanya kwenye timu al-
izochezea,” ilieleza taarifa rasmi ya klabu
hiyo.

Mbali na kuondokewa na Adam,
Mashujaa pia ilimpoteza mmoja wa
mastraika wake tegemeo aliyechangia
kwa kiasi kikubwa isishuke daraja wala
kwenda “paly off” kwa mabao aliyofunga
katika mechi kadhaa za kuelekea kumal-
izika kwa ligi. Reliants Lusajo ambaye
amekwenda kujiunga na Dodoma Jiji FC,
pamoja na kiungo mshambuliaji, winga
na wakati mwingine akicheza kama
straika, Omari Omari, aliyetimkia Simba.

Karihe, ambaye amezichezea klabu
mbalimbali nchini kama vile Mafunzo
ya Zanzibar, Ruvu Shooting, Azam FC,
Lipuli FC, Mbeya City na Dodoma Jiji
kabla ya kutimkia Mtibwa Sugar anaku-
wa mchezaji wa tisa kujiunga na kikosi
hicho kwa msimu ujao wa ligi.

Wachezaji wengine ni Abdulmalick
Zacharia kutoka Namungo, straika wa
zamani wa Simba, Mohamed Mussa, ki-
ungo Mathew Michael (Mbeya City) na
Carlos Protas ambaye ni beki wa kati ku-
toka Biashara United.

Wengine ni straika, Ismail Mgunda ku-
toka Singida Black Stars, Robert Mathias
Makidala na golikipa, Yusuph Dunia
(wote KenGold) na Ally Nassor ‘Ufudu’
akitokea Kagera Sugar.

t—a ¥ .. e B S — ) - ,d %
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Wachezaji wa Simba wakiwa mazoezini Ismailia, nchini Misri juzi kujiandaa
na msimu mpya wa mashindano 2024/25. PICHA: SIMBA
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Tekeleza FC
kutekeleza
lengo lao Ligi
Kuu Z’bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LICHA ya kwamba ndiyo kwanza
inakwenda kuonja mikikimikiki
va Ligi Kuu Zanzibar, timu ya
Tekeleza FC imetangaza mapema
nia ya kutekeleza lengo lao la
kuutaka ubingwa wa ligi hiyo
kuelekea msimu mpya wa
2024/2025.

Timu hiyo kwa mara ya kwan-
za imepanda daraja kutokea
Ligi Daraja la Kwanza Kanda
va Pemba na itacheza Ligi Kuu
Zanzibar msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Wahidi Mbarouk, alisema ames-
hazisoma mbinu za timu zote za
Ligi Kuu Zanzibar hivyo itakuwa
rahisi kwao kufanya vizuri ka-
tika michezo vya ligi hiyo katika
mbio za kuwania ubingwa.

Alisema kitu kikubwa alichoki-
fanyia kazi ni timu zinazopanda
daraja kushindwa kusalia Ligi
Kuu kwa kucheza msimu mmoja
na kushuka Daraja la Kwanza
jambo ambalo kwa upande wa
timu yake ameahidi halitoji-
tokeza.

Alisema katika kuhakikisha
anatimiza malengo ya timu
atafanya usajili mkubwa am-
bao utakuwa na kikosi imara na
kipana kitakachoweza kuhimili
mikikimikiki ya Ligi Kuu Zanzi-
bar.

Mbarouk alisema mpango wao
mkubwa ni kusajili wachezaji
wenye uzoefu mkubwa wa Ligi
Kuu ambao wataisaidia timu yao
kufanya vizuri katika msimu wa
kwanza wa ligi hiyo ngumu.

“Tunaanza msimu wetu wa
kwanza wa Ligi Kuu Zanzibar na
lengo letu kubwa ni kuchukua ub-
ingwa na tunauwezo wa kutimiza
lengo letu kutokana na usajili
tutakaoufanya,” alisema.

Aidha, alisema anajua ugumu
uliopo katika ligi hiyo, na hiyo im-
etokana na timu kongwe kufanya
maandalizi ya nguvu.

Hata hivyo, alisema timu hiyo
inatarajia kuanza mazoezi yake ya
kujiandaa na msimu mpya wa Ligi
Kuu mwishoni mwa mwezi huu.

Tunaanza msimu wetu wa
kwanza wa Ligi Kuu Zan-
zibar na lengo letu kubwa
ni Kuchukua ubingwa na
tunauwezo wa kutimiza
lengo letu kutokana na
usajili tutakaoufanya.
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CALAFIORI AKARIBIA ARSENAL

ARSENAL inakaribia kufikia makubaliano ya thamani
ya pauni milioni 42.1 na Bologna kwa beki wa Italia, Ric-
cardo Calafiori mwenye umri wa miaka 22. (Sky Sports)

TOMORI ATAKIWA MILAN

KLABU ya West Ham ina nia ya kutaka kumnunua
beki wa AC Milan mwenye umri wa miaka 26, Fikayo
Tomori. (Mail)

CASH KUPELEKWA SOKONI

KLABU ya Aston Villa iko tayari kumuuza beki wa
kulia wa Poland, Matty Cash mwenye umri wa miaka
26, msimu huu mpya. (Football Insider)

LIGT ATAKIWA KUONDOKA

RAIS wa heshima wa Klabu ya Bayern Munich, Uli
Hoeness amependekeza beki Mholanzi Matthijs De
Ligt mwenye umri wa miaka 24, ambaye anasakwa na
Manchester United kuondoka katika klabu hiyo msimu
huu. (Sky Germany)

BRUYNE, WASAUDIA BADO

KIUNGO wa kati wa Manchester City na Ubelgiji, Kel-
vin de Bruyne mwenye umri wa miaka 33, hajaafikiana
makubaliano na Klabu ya Saudi Arabia, Al Ittihad licha
ya kuwapo kwa ripoti. (Sportsport)

AMRABAT NA MAN UNITED

KLABU ya Manchester United imeamua kutoanzisha
chaguo la kumsajili kiungo wa kati wa Morocco, Sofyan
Amrabat mwenye umri wa miaka 27, kwa mkataba wa
kudumu. (Tuttomercato)

DIABY HUYOOO SAUDIA

MSHAMBULIAJI wa Aston Villa, Mfaransa Moussa
Diaby mwenye umri wa miaka 25, anatarajiwa kukamil-
isha.uhamisho.wake.wa kwenda AlIttihad wiki ijayo.
(Sportsport)

MCTOMINAY HAONDOKI UTD

MANCHESTER United haitaki kumruhusu kiungo wa
Scotland, Scott McTominay mwenye umri wa miaka 27
kuondoka Old Trafford, huku Fulham na Tottenham
Hotspur zikimnyatia. (Standard)

FELIX AWANIWA VILLA

ASTON Villa wanataka kumsajili mshambuliaji wa
Atletico Madrid na Ureno, Joao Felix, mwenye umri wa
miaka 24. (Sun)

SKIPP KURUHUSIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inataka kumruhusu
Oliver Skipp mwenye umri wa miaka 23, kuondoka
katika klabu hiyo. (Football Insider)

GOMEZ AWINDWA

KLABU ya Brighton imefanya mazungumzo na Inter
Miami kuhusu mpango wa kumnunua kiungo wa kati
wa Paraguay, Diego Gomez, 21. (Sky Sports)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA
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® ® ® Ni wakati Rlce
Ramsdale, Saka na Sahba kuon-
gezewa muda wa...

LOS ANGELES, Marekani

RSENAL imetangaza kikosi

chao cha wachezaji 26 kwa

ajili ya ziara yao ya kuji-

ndaa na msimu mpya nchi-

ni Marekani, huku nahodha Martin

(@degaard na Gabriel Jesus wakitara-
jiwa kuwa sehemu ya wasafiri.

Klabu hiyo ya London Kaskazini

inaanza ziara yake mjini Los Ange-

les, ambapo itamenyana na Bourne-

mouth Julai 24 na kufuatiwa na

mchezo dhidi ya Manchester United

Julai 27 kwenye Uwanja wa Sofi

huko Inglewood, California.

Watamaliza safari yao

kwa mechi dhidi ya Liv-

erpool huko Philadelphia

Julai 31, mwaka huu.

Jurrien Timber, ambaye alikosa
takriban msimu mzima uliopita ku-
tokana na majeraha, ameitwa kwe-
nye kikosi.

Leandro Trossard, Jorginho,
Jakub Kiwior na Oleksandr Zinchen-
ko watakuwa sehemu ya kikosi pia
licha ya kutoka kwenye Euro 2024
hivi karibuni.

Gabriel Magalhaes, Gabriel Mar-
tinelli na Kai Havertz watajiunga na
kikosi kuanzia Julai 25, mwaka huu.

Wakati huohuo, Declan Rice,
Aaron Ramsdale, Bukayo Saka,

David Raya na William Saliba
wameongezewa mapumziko kuto-
kana na kuhusika katika hatua za
mwisho za Euro 2024 na hawata-
shiriki kwenye ziara hiyo. Aidha,
baada ya kurejea kutoka Marekani,
Arsenal wanaendelea na maandali-
zi yao ya kabla ya msimu mpya kwa
kucheza mechi za kirafiki, dhidi ya
Bayer Leverkusen na Lyon hapo
Emirates Agosti mwaka huu.

Wataanza kampeni yao za Ligi
Kuu England Agosti 17, mwaka huu
dhidi ya Wolves.
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MARQUEZ
KUCHUKUA
MIKOBA
KOCHA'MEXIC

MEXICO CITY, Mexico

AFA Marquez na Shirikisho la
Soka la Mexico, wako mbioni
kukamilisha mpango wa ko-

ha huyo wa Barcelona B kuwa
msaidizi wa Javier Aguirre katika kikosi
cha Timu ya Taifa ya Mexico, vyanzo
vimeiambia ESPN.

Marquez mwenye umri wa miaka 45,
atahudumu kama kocha msaidizi wa
Aguirre kwa miaka miwili ya kwanza
ya mkataba kabla ya kumrithi kama
kocha mkuu baada ya Kombe la Dunia
la 2026.

Hapo awali alikuwa mgombea wa
kocha mkuu wa kikosi cha kwanza cha
Barcelona kabla ya kuondoka kwa Xavi
Aprili, mwaka huu.

Vyanzo viliambia ESPN kwamba
mkataba wa miaka sita na Mexico “Uko
karibu sana” kukamilika na kwamba
Barcelona wanafahamu hali hiyo.

Marquez alikuwa ameiarifu klabu
hiyo ya Katalunya siku chache zilizopi-
ta kwamba angezingatia pendekezo la
Mexico licha ya kujitolea hivi karibuni
kwa Barcelona B hadi Juni 2025.

Mchezaji huyo wa zamani wa Kima-
taifa wa Mexico alikuwa na mapende-
kezo mengine, lakini aliamua kuon-
geza mkataba wake Barcelona Juni
kutokana na msimu ambao alikaribia
kupanda daraja la pili.

& ~ LONDON, England

KOCHA wa Brentford,
. Thomas Frank amezi-
onya klabu zinazom-
taka mshambuliaji

Ivan Toney kwamba
.\ lazima ziwe tayari
| kulipa bei yake ‘ghali’
ikiwa zinataka saini
yake msimu huu wa
majira ya joto.

Toney, ambaye alionesha
kiwango kizuri kwenye mi-
chuano ya Euro 2024 akiwa
sehemu ya kikosi cha Ga-
reth Southgate cha England,
amezivutia klabu kadhaa za
Ligi Kuu England kama vile
Arsenal, Tottenham Hotspur
na Chelsea zote zimeonesha

nia ya kumtaka fowadi huyo.

Lakini kocha wa ‘Nyuki’
hao, Frank amekiri kwamba
hatamtoa straika wake nyota
kirahisi, akithibitisha kuwa
angependa kuona mfungaji
huyo akisalia Magharibi mwa
London.

“Yeye ni mchezaji wa
Brentford na ningependa
abaki,” alisema Frank aki-
iambia Sky Sports.

“Lakini sijakutana na ko-
cha ambaye hataki wachezaji
wengi wazuri iwezekanavyo.
Kwa sasa, Ivan ni mchezaji
wa Brentford. Najua anafu-
rahia muda wake anaostahili
kupumzika baada ya kuitu-
mikia Timu ya Taifa ya Eng-
land.

Kocha aonya usajili kwa Toney

“Ningefurahi zaidi kama
angebaki nasi. Yeye ni mfun-
gaji mabao na hiyo ni nzuri
sana kuwa naye katika timu
yako hivyo ukitaka kum-
nunua ni ghali.”

Toney, ambaye alisajiliwa
kwa mara ya kwanza na timu
hiyo mwaka 2020 baada ya
kuondoka  Peterborough,
amebakiza mwaka mmoja
kwenye mkataba wake wa
sasa.

Hapo awali iliripotiwa
kwamba mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 28,
aliichezea Brentford mechi
17 pekee msimu wa 2023/24
baada ya kutumikia adhabu
ya kufungiwa kwa muda
mrefu.

I
Ten Hag
alpongeza
klabu kwa
usajili

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United,
Erik ten Hag, amesema wapo
mstari wa mbele katika soko la
usajili kutokana na uongozi wa
klabu hiyo kuchukua hatua za
haraka na madhubuti ili kupata
wachezaji wapya baada ya usajili
wa Leny Yoro na Joshua Zirkzee.

Tangu bilionea wa Uingereza
na Mwenyekiti wa INEOS, Sir
Jim Ratcliffe, kuchukua udhibiti
wa uendeshaji wa soka hapo Old
Trafford baada ya kupata hisa
asilimia 25 Februari, mwaka huu.
United si tu imeshuhudia uongozi
mpya, lakini pia kunufaika na
mawazo mapya.

United ilimsaini mlinzi wa
Ufaransa Yoro kwa mkataba wa
miaka mitano kwa ada ya Euro
milioni 62. Mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 18, alikuwa
akiwindwa na klabu kadhaa za
juu za Ulaya kabla ya kuhamia
Manchester, ikiwa ni pamoja na
Real Madrid.

Usajili mwingine muhimu uliku-
wa ni wa mshambuliaji Zirkzee,
ambaye alikuwa na msimu mzuri
na Klabu ya Bologna ya Serie
A, msimu uliopita na aliichezea
Uholanzi katika michuano ya
Ulaya. United ililipa Euro milioni
425 kwa mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 23 kwa mkataba
wa miaka mitano.

“Ni vizuri sana kwamba, sisi pia
tuko kwenye mstari wa mbele vi-
levile tuko makini sana,” alisema
Ten Hag.

“Kwa hiyo, uongozi unafanya
kazi nzuri kwa wakati huu na
ndivyo tunavyopaswa kufanya
kama United."

“Tuna tamaa kubwa na tuna-
paswa kuwa mstari wa mbele,
na kuwa tayari kwa msimu huu.
Kadri unavyoiingiza wachezaji
wako ndani ndipo tutaweza ku-
fanya kazi kwenye timu yako.”
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Simba yawafuata
simba Mikumi

kuzindua wiki yao

INATOKA UK. 24

nchini ambayo yamejipatia
umaarufu kiasi cha klabu nyingi
kwa sasa Afrika Mashariki na Kati
kuiga.

Wakati huo huo, Klabu ya
Simba imemrejesha kikosini
Rweyemamu kuendelea na maju-
kumu yake ya kuwa meneja wa
timu hiyo.

Dar es Salaam ndani ya klabu
hiyo zinasema, Rweyemamu
ambaye aliondolewa mwaka jana
na kuwa Mkuu wa Programu za
Soka la Vijana, alitarajiwa kuon-
doka jana kuelekea Misri kujiunga
na kambi ya timu hiyo iliyoanza
Julai 8, mwaka huu, kwenye mji
wa Ismailia.

Anachukua nafasi ya Mikael
lgendia raia wa Kenya ambaye
alikuwa Meneja wa Simba na
MKkuu wa Sayansi ya Michezo am-
baye aliichukua nafasi yake kabla
ya kurejeshwa.

Yanga yawaonya
Duke,
Andambwile

INATOKA UK. 24

hakikisha wanaelekeza nguvu
na akili zao kwenye lengo mama
la kufanya vema mazoezi na
kuiletea timu manufaa.

“Haya yanayoendelea kwenye
mitandao yanaweza kuwafanya
wakabweteka na baadaye wasi-
fanye vizuri, kwetu sisi hayana
umuhimu na hatuyaangalii,
tunataka atimize majukumu yake
uwanjani, hayo ya ‘kutrendi’
tunawaachia watu wa mitandao-
ni," alisema Harrison.

Alisema imetokea mara nyingi
kwenye soka la Tanzania, baadhi
ya wachezaji wanapopata sifa
hasa wanapoingia kwenye klabu
kubwa, muda mfupi tu baadaye
wanabadilika, hivyo wameanza
kuwajenga kisaikolojia ili mambo
hayo yasiwaathiri kwenye vi-
Wango Vvyao.

Meneja huyo alisema baada
ya mechi hiyo, wachezaji wa
Yanga wameendelea na mazoezi,
ambapo asubuhi wanafanya ya
uwanjani na jioni kwenda ‘gym’,
kabla ya mechi yao ya kesho ya
Kombe la Mpumalanga dhidi ya
TS Galaxy.

Kuhusu mchezaji Shadrack
Boka ambaye aliumia kwenye
mchezo huo, alisema anaendelea
na matibabu na kama hali itaen-
delea kama ilivyo basi atapelek-
wadkwenye VipImo ya uchunguzi
zaidi.

Baada ya mechi ya kesho,
Yanga itamaliza ziara yake Sauzi,
Jumapili itakapocheza dhidi ya
kwa Kaizer Chiefs, mechi ya
Kombe la Toyota, kwenye Uwan-
ja wa Bloemfontein.

Na Mwandishi Wetu

ERIKALI imesisitiza
dhamira yake ya ku-
tumia mbio za Dodoma
Marathon kama chanzo
cha kuwapata wanariadha sa-
hihi watakaoliwakilisha taifa
kwenye mashindano ya ki-
mataifa yakiwamo ya Olimpiki
na yale ya Jumuiya ya Madola
(Commonwealth).
Waziri wa Utamaduni,
Sanaa na Michezo,
Dk. Damas Ndumbaro,
amebainisha dhamira
hiyo ya serikali jijini
Dar es Salaam jana
huku akithibitisha
nia yake ya kukimbia
Km 42 (full marathon)
kwenye mbio hizo
zinazotarajiwa ku-
Jumapili wiki hii.
Lengo kuu la mbio hizo zi-
nazotarajiwa kuongozwa na
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
ni kukusanya fedha ili kusaidia

mapambano dhidi ya saratani
ya shingo ya kizazi na kutoa
ufadhili wa elimu kwa wakun-
ga ili kuboresha afya ya mama
na mtoto.

Akizungumza kwenye mku-
tano na waandishi wa habari
sambamba na mwenyeji wake,
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya NBC, Theobald Sabi, Dk.
Ndumbaro pamoja na kusi-
fia jitihada za benki hiyo ka-
tika kuinua sekta ya michezo
nchini, alisema kwa sasa taifa
linakabiliwa na uhaba mkub-
wa wa wanariadha wenye sifa
ya kushiriki mashindano ya
kimataifa, hivyo serikali imeji-
panga kutumia mbio hizo ku-
tambua wanariadha wenye sifa
sahihi kwa ajili ya maandalizi
ya mashindano mbalimbali ya
kimataifa.

“Kwa sasa kwenye mashinda-
no ya Olimpiki tunakwenda na
wanariadha wachache sana
kwa sababu hatuna maandal-
izi ya kutosha. Hivyo Dodoma
Marathon ni moja ya chanzo

i

MARATHON
TANZANIA

cha kupata wanariadha wa-
zuri ili baada ya mbio hizi tu-
weze kuwatambua na kuwapa
mafunzo zaidi ili mashindano
yajayo ya ‘Commonwealth’ na
Olimpiki na mengine mbal-
imbali ya kimataifa tuwe na
wanariadha wengi zaidi,” ali-
bainisha Dk. Ndumbaro huku
akipongeza maandalizi ya
mbio yenye kuzingatia viwan-
go vya kimataifa.

“Tofauti na mbio hizi, jitiha-
da za NBC kwenye kuinua sekta
ya michezo zinaonekana kupi-
tia udhamini wake kwenye Ligi
Kuu (Premier League), Cham-
pionship na Youth League am-
bapo imewekeza kiasi cha Sh.
bilioni 32.6 kwenye ligi hizo.

“Pia benki hii inashiriki
katika uwezeshaji kiuchumi
kwa wasanii kupitia mfuko wa
maendeleo ya sanaa nchini
sambamba na kusimamia
Kamati ya Hamasa ya Timu
za Taifa ambapo mpaka sasa
imeshakusanya kiasi cha Sh.
bilioni mbili kutokana na ahadi
za awali za Sh. bilioni nne ziliz-

P

opokelewa katika hafla ya uzin-
duzi wa kamati hiyo,” alisema.

Awali akizungumza kwenye
mkutano huo, Sabi alisema
jitihada za benki hiyo katika
kuendeleza sekta ya michezo
nchini kwa kiasi kikubwa in-
achagizwa na imani ya benki
hiyo kuwa sanaa na michezo ni
nguzo ya ajira na kuunganisha
taifa.

“Kwa mfano kupitia ud-
hamini wetu kwenye ligi tatu
muhimu za mpira wa miguu
hapa nchini, mbali na kuzali-
sha vipaji tumezalisha ajira za
moja kwa moja zaidi ya 7,000
na mamilioni ya ajira zingine
kwenye mnyororo wa uchumi.

“Zaidi pia kupitia mbio hizi
za Dodoma Marathon kwa
kushirikiana na wadau wetu
mbalimbali tunalenga kuku-
sanya fedha kusaidia juhudi
za serikali katika kuboresha
afya ya mama na mtoto kupitia
mapambano dhidi ya saratani
ya shingo ya kizazi kwa wa-
nawake na kutoa ufadhili kwa
wakunga,” alisema.

‘OOOH YES'...

Jordi Alba akishangilia baada ya kuifungia Inter Miami bao la ushindi wakati ikishinda 2-1 dhidi ya Chicago Fire juzi
kwenye Ligi ya Marekani (Major League Soccer), MLS. PICHA: MTANDAO

Azam yaahidi kurejea na soka la kuvutia

Na Adam Fungamwango

KOCHA wa Azam FC, ame-
waahidi mashabiki wa Azam
soka la kuvutia kutoka nchini
Morocco ambako amekuta timu
nyingi zinapenda kuuchezea
mpira.

Akizungumza kutoka nchini
humo ambako kikosi cha timu
hiyo kimepiga kambi kwa ajili
ya maandalizi ya msimu mpya
wa mashindano, Bruno Ferry,
amesema ameona aina fulani
ya soka nchini humo ambalo
ni la kuvutia na ameanza kuli-
ingiza kwenye kikosi chake

kwani kina baadhi ya wachezaji
ambao ni mafundi wa mpira
miguuni.

“Nimeona soka la Morocco
ni la kiufundi sana, wanap-
enda kuchezea mpira, nasi ha-
tuna tatizo na hilo, tunao
wachezaji ambao wanaweza
kulicheza, kuna vitu ambavyo
tunawaongezea wachezaji wetu
ili waweze kucheza aina hiyo ya
soka la kuburudisha na kuvutia
machoni, huku wakisaka ushin-
di,” alisema kocha huyo.

Jumamosi iliyopita, Azam FC,
ilicheza mchezo wa kwanza wa
kujipima nguvu dhidi ya US Ya-

coub Al Mansour inayoshiriki
Ligi Daraja la Tatu nchini humo
na kushinda mabao 3-0.

Akizungumzia  maandalizi
kwa wujumla, alisema bado
wachezaji wake hawajafika ana-
popataka, lakini kazi inaende-
lea kuwafua ili wawe vizuri.

“Bado hatujafika tunapotaka,
ila ni hali ya kawaida katika kip-
indi hiki cha maandalizi, kwa
sasa ni muhimu kuendelea na
mazoezi ya utimamu wa mwili,
ni wakati wa kujiandaa na mich-
ezo mbalimbali na kuhakikisha
wachezaji wapya wanaingia
kwenye mfumo.

“Katika soka kuna hasi na
chanya, tunajua kila kitu hak-
iwezi kuwa sawa na vile unavy-
otaka, vinahitaji muda, nadhani
mashindano yatakapoanza tut-
akuwa tayari,” alisema.

Mbali na Ligi Kuu Tanzania
Bara, Azam inajiandaa pia na
Ligi ya Mabingwa Afrika, ili-
pangwa kucheza dhidi ya APR
ya Rwanda kuanzia Agosti 16 na
18, mwaka huu kabla ya hapo
inatakiwa kuikabili Coastal Un-
ion, Agosti 8 katika mechi ya
Ngao ya Jamii, Uwanja wa New
Amaan Complex, mjini Zanzi-
bar.



Kiungo wa Kati wa Yanga, Duke Abuya, akiwa mazoezini
wakati wakiendelea kujiandaa na mechi ya kesho ya Kombe
la Mpumalanga dhidi ya TS Galaxy FC ya Afrika Kusini. Katika
mechi iliyopita dhidi ya Augsburg, Duke alionyesha kiwango

cha juu. PICHA: YANGA

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imewapa
angalizo wachezaji wake
wapya ambao wameone-
kana kung'ara katika mechi
dhidi ya Augsburg ya Uje-
rumani kuwa makini na sifa
zinazotolewa na mashabiki
na mitandao ya kijamii
kwani zinaweza kuwahari-
bu na kupoteza ubora wao.
Wachezaji waliosifiwa
zaidi katika mchezo huo
uliochezwa Jumamosi
iliyopita kweye Uwanja wa
Mbombela na Yanga kulala
kwa mabao 2-1, ni Duke
Abuya, Mkenya aljyesa-
jiliwa kutoka Singida Black
Stars na Aziz Ambambwile
ambaye pia ni mchezaji
mpya kutokea Singida
Fountain Gate. ,
‘Pamoja na kuangukia
kichapo hicho, wachezaji
hao waliotokea benchi wal-
ionyesha viwango vya hali
ya Juu na kuibadilisha timu
kKipindi cha pili.
Akizungumza jana ku-
toka nchini Afrika Kusini

Yanga yawaonya Duke Andamwae

ambako timu hiyo ipo kwa
michezo kadhaa ya kirafiki
ya kimataifa, Meneja wa
timu hiyo, Walter Harrison,
alisema baada ya mechi
hiyo na baadhi ya wacheza-
ji kuonyesha viwango vya
juu, wamekuwa wakim-
wagiwa sifa kemkemu, hasa
kwenye baadhi ya vyombo
vya habari na mitandaoya
Kijamii.

Alisema wamewapa
angalizo wachezaji wao
akili zao wasizipeleke

huko, bali waelekeze kwe-
nye mafunzo ya mwalimu
Miguel Gamondi na kufanya
kile ambacho kimewaleta
Yanga.

“Hatutaki sana wachezaji
wetu wapya yawaingie
mambo ya kwenye
mitandao ya kijamii, hasa
va kusifiwa kwa sababu
yanaweza kuwatoa mch-
ezoni, tunachotaka ku-
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Simba yawafuata simba
Mikumi kuzindua wiki yao

® ® ® Yatangaza kuiona Simba Day buku tano tu, huku
ikimrejesha tena Rweyemamu kuwa meneja wa...

Shufaa Lyimo na Adam Fun-

gamwango

UKU ikimrejesha me-
neja wake wa zamani,
Patrick Rweyemamu,

katika nafasi  hiyo,
Klabu ya Simba kesho inatarajia
kuzindua wiki ya tamasha lao la
kila mwaka lijulikanalo kama,
Simba Day, kwenye Hifadhi ya
Mbuga za Wanyama, Mikumi
mkoani Morogoro.

Dar es Salaam jana,
Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Klabu ya Simba,
Iman Kajula, alisema
wameamua kwenda
kuzindua wiki yao
mkoani Morogoro ku-
tokana na kutambua
kuwa wao kama Watan-
zania wana jukumu la
kutangaza vivutio vya
utalii hapa nchini.

“Sisi kama Simba tunafahamu
jukumu la kutangaza utalii kwani
Tanzania ni nchi ya tatu kwa
kuwa na vivutio vingi vya utalii,
vile vile tunaunga mkono serikali
kutangaza utalii wetu,” alisema
Kajula.

Naye Mhifadhi Mkuu wa Hifa-
dhi ya Mikumi, Agustino Masesa,
aliishukuru Simba kwa heshima
waliyowapa kwenda kuzindua
wiki yao katika hifadhi hiyo am-
bayo Agosti 7, mwaka huu, inafiki-
sha miaka 60.

Akielezea utaratibu mzima
wa uzinduzi huo, Meneja Habari
na Mawasiliano wa klabu hiyo,
Ahmed Ally, alibainisha kuwa wa-
nachama na mashabiki wa Simba
watasafiri kwenda Morogoro na
treni ya umeme (SGR), alfajiri siku
ya uzinduzi (leo).

“Tumetenga mabehewa mata-

tu maalum kwa ajili ya mashabiki
wetu na kila shabiki atasafiri bure
hakutakuwa na malipo yoyote
kwa ajili ya safari hiyo,” alisema.

Hata hivyo, alisema kuingia
kwenye hifadhi kila shabiki atali-
pia kiasi cha shilingi 5900 kwa
ajili ya kuingia ndani ya Hifadhi
ya Utalii Mikumi kuangalia wany-
ama.

Aidha, alitangaza viingilio vya
kuingia uwanjani kuangalia mch-
ezo wao, Simba Day dhidi ya APR
(Rwanda) kuwa mzunguko ni Sh.
5,000, machungwa Sh. 10,000,
VIPC Sh. 20,000, VIP B Sh.
30,000 VIP A Sh. 40,000, pamoja
Platinum ambayo ni Sh. 200,000,
huku akiweka wazi kuwa tiketi
zimeanza kuuzwa tangu jana.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika
la Reli nchini (TRC), Masanja
Kadogosa, aliishukuru Klabu ya

Simba kwa kuamua kusafirisha
wanachama na mashabiki wake
kwa usafiri huo kwani itawapa
faida kubwa sana kibiashara kwa
kuwa tukio litaangalia na mamil-
ioni ya watu nchini na nje ya nchi.

“Tutashirikiana na watu wote
wanaotaka kwenda na kurudi
Morogoro na hata ukiangalia
nauli zetu ni rafiki Sh. 13,000 tu.
Tunawashukuru sana kwa tukio
hili, ni tukio la kizalendo, kwa sisi
SGR ni jambo kubwa tunahitaji
kuonekana,” alisema Mkurugenzi
huyo.

Uzinduzi huo ni kuelekea
kwenye kilele cha tamasha la 16
la Simba Day, ambapo huanza
kwa wiki nzima wanachama na
mashabiki katika matawi yote
nchini kufanya kazi za kujitolea
kwa jamii na kutoa misaada mbal-
imbali kwa wahitaji, kabla ya siku

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

husika ambapo mwaka huu itaku-
wa ni Agosti 3.

Siku ya kilele mashabiki na wa-
nachama hukusanyika Uwanja
wa Benjamin Mkapa tangu asu-
buhi ambako huwa na burudani
mbalimbali, wasanii, muziki,
ngoma, na michezo mbalimbali,
ikiwamo kutambulishwa kwa
kikosi kipya cha timu hiyo, kabla
ya kuhitimisha kuingia uwanjani
kucheza mechi, na mwaka huu
itakipiga dhidi ya APR ya Rwanda.

Tamasha hilo lilianzishwa
2009, chini ya uongozi wa Hassan
Dalali, na limebaki kuwa moja ya
matukio makubwa ya kila mwaka
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