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Hofu yatanda nauli kupanda
Na Waandishi Wetu

HOFU ya kupanda nauli imetan-
da miongoni mwa wananchi 
baada ya Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini (LATRA) kuku-
tana na wadau wa usafirishaji 
kujadili mapendekezo ya viwan-
go vya nauli mpya.

Jana,  wadau wa usafirishaji 
waliwasilisha mapendekezo 
yao kwa LATRA ya kuomba ku-
pandisha nauli, huku wakisisiti-
za kwamba kupanda kwa nauli 
hizo hakuepukiki.

Miongoni mwa sababu kubwa 
za wadau hao kuomba kupanda 
kwa nauli hizo ni kuadimika 
na kupanda kwa dola ambayo 
wanaitumia katika shughuli za 
uendeshaji zikiwamo  kupanda 
kwa mafuta na vifaa vyote vya 
magari ambavyo vingi wana-
viagiza nje ya nchi. 

Katibu Mkuu wa Chama cha 
Wamiliki wa Mabasi Tanzania 
(TABOA), Priscus Joseph, alise-
ma katika kipindi cha miezi mi-
tatu pekee, mafuta yamepanda 
kwa ongezeko la Sh.1,000.

“Mafuta yanapanda kila mwe-
zi lakini mchakato wa kupandi-
sha nauli unachukua muda 
mrefu. Tunaomba  hata sheria 
ibadilike na iwe na kipindi cha 
dharura cha kupandisha nauli 
inapotokea hali kama hii ya 
sasa. Juni, mwaka huu, mafuta 
yalikuwa Sh.2,500 lakini sasa 

ni Sh.3,500, ongezeko la Sh. 
1,000,” alisema.

Joseph alisema kilio chao ni 
kuomba wawekewe ruzuku ili 
isaidie kupunguza makali hayo 
ya gharama za mafuta na ku-
panda kwa maisha ya wananchi 
na kushauri kufanyike mabore-
sho ya sheria mbayo itaweka 
vipengele vya kupandisha nauli 
kunapotokea nyakati za dharu-
ra kama sasa.

Katibu Mkuu huyo pia 
alishauri kuongeza vituo nchi 
nzima vya usambazaji gesi asilia 
ili kusaidia kupunguza uhitaji 
wa mafuta.

Mwenyekiti wa Wamiliki wa 
Daladala Mkoa wa Dar es Salaam 
(DARCOBOA), Sabri Mabrouk, 
alisema mapendekezo yao kwa 
nauli za daladala wameomba 
kupanda kutoka  Sh. 500 hadi 
Sh.800 kwa umbali wa kilomita 
20, wameomba ipande hadi Sh. 
1,600, kilomita 30 Sh. 2,400 na 
kilomita 15 kwa Sh. 1,200.

KAULI YA CHALAMILA 
Kutokana na mapendekezo 

hayo, Mkuu wa Mkoa wa Dar 
es Salaam, Albert Chalamila, 
aliishauri LATRA kuyafanyia kazi 
itakavyoona  inafaa pasipo ku-
umiza upande mmoja.

Mkurugenzi Mkuu wa LATRA, 
Habibu Suluo, alisema wame-
pokea mapendekezo hayo na 
watayafanyia kazi ikiwamo 

kuyapeleka kwenye bodi am-
bayo nayo itayafanyia tathmini 
ya kuyapeleka wizarani kwa 
hatua zaidi.

 
HOFU YATANDA 
Mwenyekiti wa Jukwaa la Kati-

ba ( JUKATA), Dk. Ananilea Nkya, 
alisema endapo nauli itapanda, 
gharama za maisha zitapanda 
maradufu na kuongeza mzigo 
kwa mwananchi.

Akizungumza na Nipashe jana, 
alisema hali hiyo itasababisha 
baadhi ya huduma kama vyakula 
kupanda, hivyo  kusababisha 
matatizo ya chakula kwa baadhi 
kushindwa kuhimili milo mitatu 
kwa siku.

“Tutarajie ongezeko la watu 
wenye msongo wa mawazo kwa 
sababu maisha yamepanda, ajira 
hakuna,” alisema.

Musa Hamduni, dereva wa 
daladala kati ya Ubungo na Gon-
go la Mboto, alisema biashara 
inakuwa ngumu siku hadi siku 
kutokana na mafuta kuwa juu.

“Gari aina ya Toyota Coaster 
ruti ndefu, zamani hesabu hata 
ukiambiwa Sh. 120,000 una 
uhakika wa kuipata lakini sasa 
wanalia. Bora  hata sisi wenye 
(Toyota) DCM kidogo hazili 
mafuta. Madereva  wa Coaster 
hata hesabu ya Sh. 100,000 kwa 
siku mtihani, bado faini za bara-
barani,” alisema.

Mmiliki wa gari ndogo ya bi-

nafsi, Abdallah Mwano, alisema 
hivi sasa inamlazimu kutumia 
Sh.30,000 kwa siku safari ya 
kwenda kazini na kurudi ny-
umbani huku akibainisha kuwa 
awali alikuwa akitumia wastani 
wa Sh. 15,000.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Kutetea Abiria (CHAKUA), Has-
san Mchanjama, alisema endapo 
nauli zitaongezwa, kutakuwa na 
madhara ya moja kwa moja kwa 
wananchi ambao ni abiria.

Alisema Watanzania wengi 
kipato chao ni cha chini, hivyo 
kuongezeka kwa nauli kutasa-
babisha wengine kushindwa ku-
mudu uendeshaji wa shughuli 
zao, hasa wale ambao wanala-
zimika kufanya safari za mara 
kwa mara kwenda kwenye maju-
kumu yao.

“Kuna haja kwa serikali ku-
saidia wananchi kwa sababu 
ndio wanaoumia pindi nauli zi-
napoongezeka, vinginevyo wa-
nanchi wataendelea kutupia la-
wama serikali juu ya kuongezeka 
kwa gharama za usafiri,” alisema.

Mhadhiri na Mtaalamu wa Bi-
ashara na Uchumi kutoka Chuo 
cha Elimu ya Biashara (CBE), 
Mariam Tambwe, alisema suala 
hilo litasababisha madhara kiu-
chumi kwa sababu ongezeko la 
nauli pia litakuwa mzigo kwa wa-
nanchi pamoja na kupanda kwa 
bei ya bidhaa. 

“Nauli zitaongezeka lakini 

mishahara iko pale pale, hivyo 
serikali iangalie pande zote mbili 
kwa sababu mafuta yakiwa juu 
wasafirishaji watashindwa kue-
ndesha biashara zao. Pia  wa-
nanchi watashindwa kufanya 
shughuli zao,” alisema.

Mwanaharakati wa masuala ya 
kisiasa na kijamii, Bubelwa Kaiza, 
alisema endapo LATRA itapandi-
sha nauli itakuwa sahihi kwa 
sababu bei ya mafuta inapanda 
kila mwezi.

“Ni vitu vingi vimepanda na 
wenye magari nao wanatakiwa 
kurudisha faida. Shida ipo hapo 
kama wanataka kupandisha 
nadhani wako sahihi,” alisema 
na kuongeza kuwa uchumi 
hauathiriwi kutokana na kupan-
da kwa bei peke yake bali kwa 
mambo mengi.

“Kimsingi mpaka sasa wa-
nanchi wameshaathirika. Uk-
ienda  madukani bidhaa mbal-
imbali zimepanda bei. Chakula  
kimepanda, mazao yamepanda 
kutokana na bei za mafuta ku-
panda kila mwezi,” alisema.

Kaiza alisema kitu ambacho 
serikali inatakiwa kufanya ili 
kuondoa athari hizo ni kuweka 
sera na sheria kusaidia, badala ya 
magari mengi kutegemea mafuta 
yatumie gesi.

• Imeandaliwa na Elizabeth 
Zaya, Christina Mwakangale, 
Maulid Mbaga na Beatrice 
Shayo

Utafiti wabaini tatizo afya 
akili kwa wagonjwa wa moyo
Na Christina Mwakangale

UTAFITI uliofanywa na Taasisi 
ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI), 
kwa wagonjwa watano am-
bao wamewekewa betri (pace 
maker) kwenye moyo, umebaini 
wanapitia changamoto za afya 
ya akili. 

Hali hiyo imeelezwa inato-
kana na watu hao  kutojiandaa 
kifikra katika kuipokea tiba 
hiyo.

Matibabu ya kuwekewa betri 
kwenye moyo huidhinishwa 
na madaktari bingwa, baada 
ya uchunguzi kufanyika kwa 
mgonjwa ili kusaidia kureke-
bisha mfumo wa umeme na 
kuokoa maisha.

Daktari Bingwa wa Moyo na 
Mkuu wa Kitengo cha Utafiti 
na Mafunzo JKCI, Dk. Pedro 
Pallangyo, aliyasema hayo jana 
wakati akizungumza na Nipashe 
kuhusu matokeo ya utafiti 
yaliyotolewa na taasisi hiyo 
iliyoitwa: Changamoto ya Afya 
ya Akili kwa Wagonjwa Walio-
wekewa Betri Kwenye Moyo’.

Dk. Pallangyo alisema wag-
onjwa hao walikutwa na dalili 
za magonjwa tofauti ya akili na 
kisha kuhatarisha mfumo wa 
matibabu ya moyo kutokana 
na kutotengemaa kwa afya ya 
akili.

“Utafiti tofauti duniani 

umeonyesha kwamba wag-
onjwa wanaowekewa vifaa 
(betri) wanapopata matatizo 
ya akili na wakagundulika au 
kutibiwa mapema, wana uweze-
kano mkubwa wa kutozingatia 
ushauri wa kiafya waliopewa, 
kama vile kubadili mfumo 
wa maisha na uzingatiajia wa 
dawa.

“Utafiti huu unalenga kuiasa 
jamii na watoa huduma, madak-
tari, wauguzi, kuwa makini na 
kuhakikisha wagonjwa wote 
kabla ya kuwekewa hivi vifaa 
au kufanyiwa upasuaji, wa-
nafuatilia mfumo wao wa akili 
au afya ya akili, ili waweze ku-
ingilia kati kwa maana ya mat-
ibabu, kwa sababu wagonjwa 
hawa wasipogundulika mapema 
wanaweza kupoteza maisha,” 
alisema Dk. Pallangyo.

Alisema kwamba taasisi hiyo 
iliwahi kukutana na kesi ya 
aina hiyo, baada ya mmoja 
wa wagonjwa wa moyo ali-
yewekewa betri kwenye moyo, 
alijirusha ghorofani akiwa JKCI 
na kufariki dunia.

“Yote hii ilitokana na yeye 
kutojikubali au mfumo wake 
wa akili kutokubali na kuathiri 
afya yake ya akili baada ya 
kuwekewa betri. Wagonjwa 
hao huanzishiwa matibabu 
kutoka kwa madaktari bingwa 
wa magonjwa na afya ya akili.” 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Songwe, ACP Theopista Mallya, akiteta na mtoto wa 
Shule ya Msingi Haloli, baada ya kutoa elimu kuhusu madhara ya ukatili wa kijin-
sia na unyanyasaji wa watoto shuleni hapo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

WAZIRI wa Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi, Dk. Khalid Salum 
Muhammed, amesema Serikali 
ya Zanzibar imeona ipo haja ya 
kuingia mkataba na kampuni 
yenye uzoefu, uwezo na utaal-
amu wa kuendesha na kusima-
mia Bandari ya Malindi ili kuleta 
ufanisi.

Akizungumza katika hafla ya 
makabidhiano ya uendeshaji 
wa bandari hiyo kwa kampuni 
ya Africa Global Logistics (AGL), 
alisema baada ya taratibu zote za 
mchakato wa zabuni kukamilika, 
kampuni ya AGL ya Ufaransa il-
ishinda zabuni ya uendeshaji na 
usimamizi wa bandari hiyo na 
serikali kuingia mkataba na kam-
puni hiyo Mei 23, mwaka huu.

Alisema baada ya masharti 
yote kukamilika, Shirika la 
Bandari Zanzibar lilikabidhi ju-
kumu la uendeshaji na usimam-
izi wa bandari hiyo kwa kampuni 
ya AGL Septemba 23, mwaka 
huu.

“Leo ni makabidhiano rasmi, 
lakini mkataba huu wa miaka mi-
tato una maeneo makuu matano, 
moja ni kuboresha miundom-
binu na huduma katika bandari 
hii, pili kujenga bandari kavu 
katika eneo la Maruhubi, tatu 
kuwajengea uwezo watendaji 
wetu 400 wa Shirika la Bandari, 
nne kuongeza ufanisi wa utoaji 
huduma na kuwekeza katika 
vifaa, mafunzo na mifumo na 
tano ni kuhakikisha tunatimiza 
matakwa ya kimataifa katika ku-
weka mazingira salama ya utoaji 
huduma kwa wateja,” alisema.

Aidha, alisema ukodishwaji 
huo utaongeza ufanisi wa shu-
ghuli za uendeshaji wa bandari 
hiyo na serikali chini ya uongozi 
wa Rais Dk. Mwinyi amefanya 
jitihada kubwa ya kutafuta mbi-
nu ya kutatua changamoto zi-
lizokuwapo katika bandari hiyo 
ambayo ndiyo lango kuu la kiu-
chumi.

Alisema lengo na azma ya 
Rais Dk. Mwinyi kuitoa bandari 
hiyo ni kwa ajili ya kuongeza 
ufanisi, hasa ikizingatiwa kuwa 
bandari hiyo ni ya muda mrefu 
toka mwaka 1960 ilipojengwa na 

bado ndiyo lango kuu la kiuchu-
mi Zanzibar.

“Mahitaji yameongezeka, bi-
ashara imekua, mizigo inayokuja 
Zanzibar na kwenda sehemu 
nyingine imeongezeka, tulikuwa 
tunakabiliwa na ufinyu wa nafasi 
katika bandari hii, tumekuwa 
na msongamano mkubwa wa 
makontena, lakini meli zikikaa 
muda mrefu kwa muda wa siku 
42 meli imekaa katika ukuta inas-
ubiri kushusha mzigo,” alisema.

Alisema changamoto hizo ni 
kiashiria cha ufanisi mdogo ka-
tika shughuli za uendeshaji wa 

bandari ambao unasababisha 
kuongezeka kwa gharama za ku-
ingiza mzigo, kuleta hasara kub-
wa kwa uchumi wa nchi na ku-
panda kwa gharama za bidhaa.

Alisema bei za kusafirisha 
na kushusha mizigo Zanzibar 
zilikuwa juu ikilinganishwa na 
bandari zingine za Tanzania bara 
na Mombasa-Kenya na wakati 
mwingine ilisababisha meli 
kukataa kufika Zanzibar kwa 
kuhofia kukaa muda mrefu na ni 
gharama kubwa.

Dk. Khalid alisema katika ku-
kabiliana na changamoto hizo 

serikali imeandaa mipango 
yenye lengo la kuongeza ufanisi 
na kuifanya Zanzibar kuwa kituo 
kikuu cha usafirishaji wa mizigo 
kwa nchi jirani na kukuza uchu-
mi wa nchi.

Alisema miongoni mwa mi-
pango hiyo ya muda mfupi ni 
kuongeza ufanisi katika uende-
shaji wa Bandari ya Malindi kwa 
kuongeza vifaa, uwekaji wa mifu-
mo ya TEHAMA na kuwa na usi-
mamizi madhubuti wa shughuli 
zote za bandari.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya ZMT, Nicolas Esca-
lin, aliwataka wafanyakazi wa-
takaofanya kazi na kampuni hiyo 
kuwajibika kikamilifu kwa ajili ya 
kuona matarajio ya serikali na 
kampuni yanafikiwa.

Aliyataja baadhi ya mambo 
wanayotarajia kuyafanya ni ku-
wajengea uwezo wafanyakazi, 
kufanya kazi katika mazingira 
ya sayansi na teknolojia na kam-
puni hiyo itazingatia usawa wa 
kijinsia katika utendaji wa kazi 
zao.

“Katika kipindi cha miezi 
minne tunatarajia kujenga 
bandari kavu hapo Maruhubi 
ambayo itapunguza msongama-
no wa mizigo katika bandari ya 
Malindi,” alisema.

Balozi wa Ufaransa nchini, 
Nabil Hajlaoui, alisema Zanzibar 
inaelekea pazuri katika mikakati 
yake ya kuimarisha uchumi na 
biashara kwa kampuni kubwa 
duniani.

Alisema mazingira ya 
uwekezaji Zanzibar ni mazuri na 
yanatoa fursa kwa kampuni bin-
afsi kufika Zanzibar kuwekeza na 
kutoa mchango wao kiuchumi.

AGL yakabidhiwa uendeshaji Bandari ya Malindi

FOR IMMEDIATE RELEASE
Queen Geofrey, CEO, takes over Backlite, Dar es Salaam – a 

surprise move within Dar es Salaams media world!
 

Queen Geofrey, the CEO of BackLite Media takes over a principal stake in the 
high quality outdoor advertising company and changes the name to Starlite 
Vision Limited.
Starlite will continue the company’s successful installation and marketing of 
exclusive backlit signs in the capital.

- “ I am delighted to take over and continue the business with high quality 
advertising signs at the JNIA International Airport and in the city centre 
of Dar es Salaam, Queen Geofrey said yesterday, when the news was 
published.” 

- “ I have been 15 years within this field of business and I have seen the 
growing demand of quality signs from clients.” 

Queen Geofrey was before the General Manager in BackLite and she is now 
the CEO of Starlite Vision:

- “  We plan to build another 4 signs at the International Terminal III, where 
we now can see a growing demand after the hard pandemic years. 

- In the city centre we have two Double Decker signs at Bagamoyo Road 
and the region’s largest high quality digital sign at Uhuru Park, The Prime 
Digital. 

- We will also start the installation of another Double Decker sign at foot 
of the Tanzanite Bridge.

For further information contact Queen Geofrey on +255 687 206 226 or via 
email address queen@starlitevision.tz

Na Vitus Audax, NZEGA

RAIS Samia Suluhu Hassan, jana 
alitembelea Soko la Nzega Parking, 
mkoani Tabora na kushtushwa na 
gharama ya bei ya vyakula hasa sa-
maki na nafaka.

Rais Samia ambaye anaendelea 
na ziara yake mkoani humo, alifan-
ya ukaguzi wa mradi mkubwa wa 
skimu ya umwagiliaji wa mbegu Kil-
imi ‘Mama Samia Skimu’ uliotekele-
zwa wilayani Nzega kwa zaidi ya Sh. 
bilioni 6.2.

Baada ya ukaguzi na kuweka jiwe 
la msingi katika mradi huo, Rais Sa-
mia alitembelea soko hilo na kutaka 
kujua hali ya biashara sokoni hapo 
na bei ya bidhaa na kuambiwa kuwa 
kwa mamalishe chakula kinauzwa 
sahani moja ya wali na maharage 
kuanzia Sh. 1,500 hadi 2,000.

Aidha, alishtushwa na bei ya sam-
aki wadogo aina ya sangara walioku-
wa wakiuzwa na wafanyabiashara 
wadogo, mmoja kwa Sh. 1,000 na 
alipopiga hesabu alibaini kuwa kwa 
familia ya watu watano ilihitaji kuwa 
na Sh. 5,000 kwa ajili ya samaki pe-
kee.

“Huyu samaki elfu moja, watoto 
watakula kweli, inamaanisha watoto 
wangu watano ni Sh. 5,000 kwa sa-
maki tu, sina unga wa ugali, sina vi-
ungo vya mboga sasa mimi nitakula 
kweli leo?” Alihoji.

Wafanyabiashara hao walisema 
wanauza bei hiyo kwa sababu hata 
wao wanakowachukua huuziwa 
kwa bei ghali kutoka soko la samaki 
mkoani hapo maarufu ‘Kariakoo’ 
ambao hununua hadi Sh. 2,000 na 
zaidi.

Kadhalika vitunguu viliuzwa kwa 
Sh. 10,000 kwa kisado kimoja huku 
kilo moja ikiuzwa kwa Sh. 3,000, ka-
ranga kilo moja Sh. 2,500, mchele 
ulianzia Sh. 2,500 kwenda juu huku 
bei ya nyanya fungu moja likiuzwa 
kwa Sh. 500.

Pia wafanyabiashara hao, walim-
wambia Rais Samia kuwa hali zao 
kibiashara ni mbaya kutokana na 
kila siku vitu kupanda bei na wateja 
kukosekana.

“Biashara kwa sasa imekuwa ni 
ngumu, upatikanaji wa fedha ni 
mgumu ni sawa watu wamevuna, 
lakini fedha ilipoenda hatufahamu, 
bidhaa zipo juu, hata hivyo wateja 
kuwapata ni ngumu,” alilalamika 
mmoja wa wafanyabiashara hao.

Vile vile, katika soko hilo, Rais 
Samia alibaini ubovu na uchakavu 
wa miundombinu na kumwagiza 
mbunge wa jimbo hilo ambaye pia 
ni Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe 
kuhakikisha ukarabati unafanyika.

“Kwa kuanzia serikali imet-
enga Shilingi bilioni nne kwa ajili 
ya ukarabati wa soko hili, hivyo 
mbunge na mkuu wa wilaya mtat-

ueleza mikakati juu ya zoezi hili na 
soko litakapokamilika wa kwanza 
kuwarudisha hapa wawe ni wale 
mliowakuta sio kuleta matajiri tu 
hapa,” alionya.

Katika ziara hiyo, Dk. Samia alitoa 
mitaji kwa wafanyabiashara mbal-
imbali ambao walieleza biashara 
zao kudorora kutokana na ufinyu 
wa mitaji na kuagiza zaidi ya Sh. mil-
ioni 1.5 itolewe kwa wafanyabiasha-
ra hao ili kuwasaidia kuinua mitaji 
na shughuli zao.

Rais Samia pia aliongea na wa-
nanchi katika maeneo mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na eneo la Puge 
Nzega Vijijini na Magili lililopo Tab-
ora Kaskazini.

Mbunge wa Nzega Vijijini, Hamis 
Kigwangala, alimwomba Rais Samia 
wakati akiendelea kufikiria Nzega 
kuipa hadhi ya mkoa, basi awasaidie 
wananchi wake kupata halmashauri 
mbili ya Bukene na Nzega ili kuon-
doa adha ya kusafiri umbali mrefu 
kutafuta huduma za kiserikali.

Mbunge wa Tabora Kaskazini, 
Athumani Maige, aliishukuru seri-
kali kwa utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na kui-
dhinisha Sh. bilioni 47.6 kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi mbalimbali 
ya kimaendeleo huku akiwasilisha 
ombi la ujenzi wa barabara ya lami 
ya Magili-Kigwa yenye urefu wa kilo-
mita 27 kusaidia kuunganisha wa-

Samia ashtushwa gharama bei za vyakula

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi Zanzibar, Dk. Khalid Salum Muhammed (wa pili 
kulia), akikabidhi rasmi shughuli za uendeshaji wa Bandari ya Malindi kwa Rais wa Kampuni ya 
AGL, Philippe Labonnt, katika hafla iliyofanyika bandarini hapo, jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

nanchi na halmashauri.
Katika maombi hayo Rais 

Samia alisema yatafanyiwa 
kazi katika bajeti ya 2024/25 
kwa kuwa kwa sasa tayari 
bajeti imepangwa na inaen-

delea kutekeleza miradi min-
gine.

Alisema, wanatambua uhi-
taji wa wananchi hao na kua-
hidi kuifanyia kazi mapema 
iwezekanavyo.



Mfanyabiashara wa matikiti maji, Fred Burasha (kushoto), akimhudumia mteja wake katika Soko la Vetanari Temeke, 
Dar es Salaam jana. Tikiti moja liliuzwa kwa 2,000/- hadi 5,000/- kulingana na ukubwa wake. PICHA: MIRAJI MSALA
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Jafo azindua mwongozo tathmini mazingira

Adaiwa kumuua mume kwa mundu 
akimzuia kumwadhibu mtoto wao 

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Muungano 
na Mazingira, Dk. Selemani 
Jafo, amezindua  mwongozo 
wa tathmini za athari kwa 
mazingira kwenye miradi ya 
majengo na kuagiza mion-
gozo mingine iandaliwe ya 
sekta ya  viwanda, nishati, 
kilimo na maji.

Jafo alisema hayo jijini 
hapa alipokuwa akizindua 
mwongozo huo ulioandaliwa 
na Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) kwa kushirikiana na 
Kituo cha Sayansi na Mazin-
gira cha India (CSE).

Alisema mwongozo huo 
umezingatia mahitaji halisi 
ya nchi ikiwamo ukuaji wa 
miji na majiji, limeipa NEMC 
mamlaka ya kuhakikisha hali 

ya mazingira inaboreshwa 
kwa kusaidia uboreshaji wa 
afya ya jamii ikiwa ni pamoja 
na mazingira vinalindwa na 
kuweka mazingira bora ya 
uwekezaji nchini.

Waziri Jafo alisema 
kipengele namba 17 cha 
makubaliano ya Mkutano wa 
Umoja wa Mataifa kuhusu 
maendeleo endelevu unazi-
taka nchi wanachama kuhu-
sisha tathmini za athari za 
mazingira katika miradi am-
bayo inasababisha madhara 
kimazingira.

  “Tathmini za athari kwa 
mazingira (TAM) hufanyika 
ili kuweka mifumo bora ya 
kulinda mazingira ikiwa ni 
pamoja na kupunguza ki-
wango cha taka zinazozalish-
wa, kutoa kipaumbele katika 
masuala ya jamii, kuainisha 
athari zilizopo na madhara 

yanayoweza jitokeza kutoka-
na na miradi inayoanzishwa,” 
alisema.

Alibainisha kuwa NEMC in-
apokea zaidi ya miradi 2000 
kwa mwaka kwa ajili ya 
mapitio na kuongeza kuwa 
idadi hiyo ya miradi ni kub-
wa na itaweza kupitiwa kwa 
ufanisi iwapo kutakuwa na 
miongozo ya kila sekta kama 
inavyoelekezwa katika She-
ria ya Mazingira ya Mwaka 
2004.

“Niishukuru serikali ya 
India kupitia kituo hicho 
kwa kushirikiana na NEMC 
katika kuandaa mwongozo 
huu kwani ushirikiano huu 
ni ishara ya matokeo ya 
ushirikiano wa taasisi hizo 
katika kupatia ufumbuzi wa 
changamoto za kimazingira,” 
alisema.

Naye Mkurugenzi wa India 

(CSE), Nivit Yadav, alisema 
Tanzania ni nchi ya tatu ba-
rani Afrika yenye kasi kubwa 
ya idadi ya watu na nchi ya 
pili kwa Mataifa ya Afrika 
Mashariki kuwa na kasi ya 
ukuaji wa sekta ya ujenzi, 
hivyo suala la tathmini ya 
miradi ya ujenzi ni jambo 
muhimu linalopaswa kupe-
wa kipaumbele katika uhifa-
dhi na usimamizi wa mazin-
gira.

Awali, Mkurugenzi 
Mkuu wa NEMC, Dk. Sam-
wel Gwamaka, alisema kwa 
muda mrefu kumekuwapo 
na tatizo la usimamizi wa 
tathmini ya athari kwa maz-
ingira kupitia maandiko ya 
miradi mbalimbali yanay-
owasilishwa kwa ajili ya 
utoaji wa vibali vya mazingi-
ra kutokana na kukosekana 
mwongozo.

Na Elizabeth John, NJOMBE

JESHI la Polisi mkoani 
Njombe, linamshikilia 
Tressfolina Nkolongo (33), 
mkazi wa eneo la Viziwi 
Kata ya Mji Mwema, Hal-
mashauri ya Mji wa Njombe, 
kwa madai ya kumuua 
mume wake, Bosco Mhaga-
ma (53) kwa kumpiga na 
mundu kichwani ili kum-
zuia asimwadhibu mtoto.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Njombe, Mahamoud 

Banga,  alisema jana kuwa  
tukio hilo lilitokea Octoba 
16, mwaka huu,  majira ya 
saa 5:00 usiku na kwamba 
mtuhumiwa alifanya hivyo 
katika kumzuia mume wake 
kumwadhibu mtoto. 

“Chanzo chake ni mwa-
namke huyu kumpiga 
mumewe na nyengo (mundu)  
kichwani wakati akimzuia 
mumewe kuendelea kumpiga 
mtoto,” alisema.

Kamanda Banga alisema 
mtuhumiwa atafikishwa ma-

hakamani wakati wowote 
baada ya taratibu za kisheria 
kukamilika.

Julius   Kiswaga mkazi wa 
Mji Mwema ambaye ni ji-
rani wa familia hiyo, alisema 
Mhagama alikuwa na tabia ya 
kumpiga mke wake mara kwa 
mara.

“Tujitahidi kushusha hasira 
ya ghafla kwa sababu kama 
sasa hivi familia inabaki peke 
yake mama yuko gerezani 
na baba kaburini,” alisema 
Kiswaga.

Diwani wa Mji Mwema, 
Nestory Mahenge, aliwasihi 
wananchi wa kata hiyo ku-
jitahidi kuishi kwa upendo 
na mshikamano pamoja na 
kuwa na hofu ya Mungu.

“Kwenye kata yangu pia 
kumekuwa na kukithiri vi-
tendo vya ukatili na unyan-
yasaji.  Kwa  ujumla nawasihi 
watu wasijichukulie sheria 
mkononi pale ambapo kuna 
changamoto na migongano 
kwani kuna ngazi za usuluhi-
shi,” alisema Mahenge.

Taka majumbani
fursa kwa 
uchumi
Na Jenifer Gilla

JIJI la Dar es Salaam kwa kushiriki-
ana na Taasisi ya Mazingira Plus na 
TACSS limezindua Mradi  Shirikishi 
wa Kukabiliana na Mabadiliko ya 
Tabianchi (ICA) unaolenga  kugeuza 
taka  zinazozalishwa majumbani 
kuwa fursa kiuchumi.

Kupitia mradi huo, wakusanya 
taka zitokanazo na  chakula 
na  plastiki watapewa elimu ya 
kuziongezea thamani na kuzitumia 
katika shughuli zingine kama vile 
kulisha mifugo na kutengeneza 
urembo, hivyo kuwasaidia kujiinua 
kiuchumi.

Akizungumza katika uzinduzi wa 
mradi huo jana,  Meya wa Jiji la 
Dar es Salaam,  Omary Kumbila-
moto, alisema lengo la mradi huo 
ni kuzuia taka kwenda dampo ili 
kupunguza mrundikano wa taka 
katika maeneo hayo.

Kumbilamoto alisema asilimia 
60 ya taka zinazozalishwa ma-
jumbani ni zile ambazo zinaoza na 
zinaweza kutumika katika shughuli 
zingine,  hivyo wameona ni vyema 
kuwapatia elimu  vikundi vya 
wazoa taka katika ngazi za mitaa 
ili watumie fursa hiyo kujiinua 
kiuchumi.

Alisema wamechagua kufanya 
kazi kwa ukaribu na wazoa taka na 
waokota chupa za plastiki mitaani 
kwa kutambua mchango wao 
mkubwa wanaofanya wa kuliweka 
jiji  katika hali ya usafi.

“Dar es Salaam inatambua 
umuhimu wa kufanya kazi na 
kuwezesha jumuiya zisizo rasmi 
na wafanyakazi wasio rasmi ili 
kuunda pamoja sera na mipango 
endelevu ya usimamizi wa taka,” 
alisema.

Aliishukuru  Jumuiya ya Ma-
jiji Duniani (C40s ) kwa kufadhili 
mradi huo kupitia mfuko wa ICA 
ili  kufanikisha utekelezaji wa 
mradi huo ambao pia utaimarisha 
ushirikiano na wazoa taka wasio 
rasmi na kufikia malengo walioji-
wekea.

Ofisa Mazingira Mkuu wa Jiji, 
Monica Mosha, alisema mradi huo 
utatekelezwa kwa mwaka mmo-
ja  utaanzia katika Kata ya Vingun-
guti kisha maeneo mengine kulin-
gana na upatikanaji wa fedha.

Mosha ambaye ni mratibu wa 
mradi huo, alisema  wameanza na 
kata hiyo kwa sababu ina makazi 
yasiyo rasmi ambayo miundom-
binu yake haifikiwi kirahisi na 
makandarasi wakubwa, hivyo 
kusababisha taka kutozolewa kwa 
wakati.

“Tunatarajia pia kutunza mazin-
gira ambapo yakiwa masafi faida 
ni nyingi kama vile jiji kupendeza, 
hewa safi na  kuwaepusha wa-
nanchi na magonjwa yatokanayo 
na mrundikano wa taka kikiwamo 
kipindupindu,” alisema Mosha. 

Mmoja wa wazoa taka ngumu ka-
tika kata hiyo, Elizabeth Ndunguru, 
alisema mradi huo utawapa fursa 
ya kupata elimu juu ya kubadilisha 
taka kuwa fursa ya kiuchumi jambo 
ambalo hakulifahamu mwanzoni.

Alisema pia ni matarajio yake 
kupitia mradi huo watapata vifaa 
vya kisasa vitakavyorahisisha 
utendaji wa kazi zao na kuwaepu-
sha na maradhi wanayokumbana 
nayo mara kwa mara kutokana na 
kutumia vifaa visivyo na ubora 
unaotakiwa.
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TPA yafungua ofisi 
Zimbabwe kurahisisha 
usafirishaji shehena

Ilala kinara 
maambukizi 
malaria Dar
Na Maulid Mmbaga

WILAYA ya Ilala imeelezwa kuwa kinara wa 
ugonjwa wa malaria katika Mkoa wa Dar es 
Salaam ikiwa inaongoza kwa maambukizi kwa 
asilimia 1.7 huku Kigamboni ikiwa ya mwisho 
kwa kuwa na asilimia 0.5.

Mratibu wa Malaria Mkoa wa Dar es Salaam, 
Dk. Ford Chisongela, alisema hayo jana wakati 
wa uzinduzi wa mpango wa kusambaza zaidi ya 
vyandarua 700,000 katika shule za msingi 878 
za mkoa huo.  Mpango huo unatekelezwa na Ofisi 
ya Urtatibu wa Malaria Mkoa wa Dar es Salaam 
kwa kushirikiana na Wizara ya Afya na Bohari ya 
Dawa (MSD).

Dk. Chisongela alisema wajawazito ambao wali-
wapima malaria mwaka 2018, wengi walikutwa 
na maambukizi ya ugonjwa huo lakini kutokana 
na jitihada zilizofanyika katika kudhibiti tatizo 
hilo, kwa mwaka jana hali ilishuka hadi kufikia 
asilimia 0.5.

Kwa  wagonjwa wa nje, alisema idadi ime-
shuka kutoka 300,000 mwaka 2018 hadi 150,000 
mwaka 2022 na wagonjwa wanaolazwa kuto-
kana na malaria, wamepungua kutoka 154 hadi 
46 huku vifo vikishuka kutoka 75 mpaka 44. Dk. 
Chisongela alisema Temeke ndiyo inayoongoza 
kwa vifo.

“Kwa upande wa mazalia ya mbu, Ilala ina 
mazalia 9,852, Temeke 3,511, Kinondoni 3,366, 
Ubungo 1,268, na Kigamboni 1,113 na afua am-
bazo zimefanikisha mafanikio haya ni ugawaji 
wa vyandarua, matibabu, udhibiti wa wadudu 
wadhurifu kwa kupuliza dawa kwenye mazalia.

“Mkoa wa Dar es Salaam umekuwa ukitekeleza 
afua hii kwa miaka 23 ikiwamo kutoa elimu ya 
afya namna ya kujikinga na malaria pamoja na 
ufuatiliaji ikiwamo utambuzi wa mlipuko wa 
ugonjwa,” alisema.

Dk. Chisongela aliongeza kwamba katika jiti-
hada hizo bado kuna changamoto zinazowakabili 
ikiwamo kiwango kikubwa cha malaria ikiwamo 
Kigogo Luhanga na Tundwi Songani. Alisema kwe-
nye maeneo hayo kati ya watu 100 wanaopimwa 
malaria takribani watu 30 huthibitika kuwa na 
ugonjwa huo.

Changamoto nyingine, alisema ni bajeti ndogo 
ya afua ya unyunyuzaji wa viuadudu hasa kwa 
wilaya za Kigamboni na Ubungo.

Mwakilishi kutoka Wizara ya Afya, Mercy Mpat-
wa, alisema katika jitihada za kudhibiti ugonjwa 
huo, mwaka 2022 waligawa vyandarua 800,000 
katika shule za msingi mkoani Dar es Salaam na 
kwamba mambo waliyoyabaini kama changamoto 
ni ucheleweshwaji mkubwa wa fedha kwenda 
kwa watekelezaji katika halmashauri.

“Pia uingizwaji wa hizo taarifa ulikuwa un-
achelewa baada ya kuwa zimepokewa mifumo 
ambayo ilibidi wapate mrejesho wa kwamba nini 
kimefanyika. Katika mwaka huu, tumejipanga 
kuongeza ufuatiliaji wa karibu ili kuanzia ngazi 
ya halmashauri kuingiza hizo data kwa wakati,” 
alisema Mpatwa.

Mwakilishi wa Meneja wa MSD Kanda ya Dar 
es Salaam, Frank Mpembeni, alisema  idadi ya 
shule na vyandarua vitakavyosambazwa kwa 
mgawanyiko wa wilaya ni Ubungo shule 194 
vyandarua 122,116. Wilaya zingine ni Kigamboni 
shule 77 ambayo itapatiwa vyandarua 44,311, 
Temeke 152 (vyandarua 180, 843), Kinondoni 175 
(vyandarua 106,123) na Ilala 280 itakayo gawiwa 
vyandarua 255,725.

 Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert 
Chalamila, alishauri kuwapo utamaduni wa ku-
dhibiti mbu wakiwa wadogo kabla ya kufikia ka-
tika hali ya ukomavu. Pia alisema serikali imeleta 
wawekezaji wakiwamo kutoka Cuba wanaoten-
geneza dawa za viuadudu ambazo wanaweza 
kuzitumia kupuliza mji wote ili uwe salama.

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Usimamizi wa 
Bandari Tanzania (TPA), imezidi 
kuboresha huduma zake barani 
Afrika kwa kufungua ofisi nyingine 
nchini Zimbabwe na kurahisisha 
usafirishaji shehena za mizigo 
moja kwa moja kutoka Bandari ya 
Dar es Salaam kupitia Bahari ya 
Hindi.

Hatua hiyo imekuja baada ya 
TPA kufungua ofisi zake katika 
nchi jirani na Tanzania za Rwanda, 
Burundi, Uganda, Zambia, Malawi 
na Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC).

Akizungumza wakati wa hafla 
ya kufungua ofisi hiyo mjini Ha-
rare mwanzoni mwa wiki hii, Wa-
ziri wa Uchukuzi, Profesa Makame 
Mbarawa alisema pamoja na kui-
marisha uhusiano kati ya Tanzania 
na Zimbabwe, Mbarawa, alisema 
ofisi hiyo itazipatia ufumbuzi kero 
na changamoto zinazokwamisha 
kasi ya kukua kwa biashara katika 
ushoroba wa Dar es Salaam.

Katika hafla hiyo iliyohudhuri-
wa na Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Uchukuzi na Miundombinu ya 
Zimbabwe, Joy Makumbe, Profesa 
Mbarawa alitaja faida ya kufun-
guliwa kwa ofisi hiyo kuwa ni ku-
tumia fursa za kiuchumi zilizopo 
kwa manufaa ya raia wa nchi hizo, 
kuiweka TPA karibu zaidi na wate-
ja, kuwezesha biashara inafanyika 
kwa ufanisi kupitia Bandari ya Dar 
es Salaam.

Alisema  Serikali ya Tanzania 

kupitia TPA, imejipanga kuongeza 
mchango wa Sekta ya Bandari 
kukuza pato la taifa kwa kuyafikia 
masoko yaliyopo nchini humo na 
kutoa huduma za viwango vya juu 
vya ubora ili kuhimili ushindani 
na kuzifanya Bandari za Tanzania 
kuwa chaguo sahihi kwa wasa-
firishaji ukanda wa Kusini mwa 
Afrika.

Akizungumza katika hafla 
hiyo, Makumbe, alisema kuna 
ongezeko kubwa la biashara kati 
ya Tanzania na Zimbabwe katika 
sekta ya biashara ya usafirishaji 
magari kupitia Bandari ya Dar es 
Salaam.

Alisema hali inailazimu serikali 
yao kuchukua hatua za makusudi 
za kusimamia ustawi wa biashara 
hiyo kwa kuondoa changamoto 
zilizopo.

Awali, Naibu Mkurugenzi Mkuu 
wa TPA, Juma Kijavara, akizun-
gumza kwa niaba ya Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka hiyo, alisema 
soko la Zimbabwe lina umuhimu 
mkubwa na imejipanga kuele-
keza nguvu kutafuta na kuzitumia 
fursa zilizopo katika biashara ya 
usafirishaji magari na shehena ny-
ingine kupitia Bandari ya Dar es 
Salaam.

Kijavara, alisema TPA inaishuku-
ru serikali kwa kufanya uwekezaji 
mkubwa katika Sekta ya Bandari 
na kuiwezesha kukua kwa kasi ku-
tokana na ufanisi mkubwa wa hu-
duma ya bandari zote nchini.

Hata hivyo, alisema wanafanya 
maboresho makubwa katika mi-

undombinu ya bandari zao kwa 
kununua vifaa vya kisasa, kufanya 
kampeni za masoko za kitaifa na 
kimataifa, kufanya kazi bega kwa 
bega na wadau wao.

“Juhudi hizi zimeleta mapin-
duzi makubwa na matokeo yake ni 
ongezeko la shehena ya mizigo na 
mapato ya TPA, sababu inayotufan-
ya kuelekeza nguvu zetu kuyafikia 
masoko ya nchi jirani ambayo tafiti 
zinaonyesha zipo fursa za kukuza 
zaidi wigo wa biashara yetu na ma-
pato yetu,” alisema Kijavala.

Akizungumzia kuhusu mpan-
go wao katika mwaka wa fedha 
2023/2024, alisema TPA inaanza 
utekelezaji wa miradi mipya ya 
upanuzi wa Bandari ya Dar es Sa-
laam kwa kujenga gati namba 12 
hadi gati namba 15.

Alisema pia ina lengo la kutumia 
eneo lililokuwa likimilikiwa na 
Mamlaka ya EPZA kwa kujenga 
yadi kubwa ya kuhifadhia magari, 
maghala na miundombinu ya vy-
umba maalumu vyenye majokofu 
ya kuhifadhia bidhaa zinazohar-
ibika haraka.

Balozi wa Tanzania Zimbabwe, 
Inspekta Jenerali Mstaafu wa Polisi 
(IGP), Simon Sirro, alisema Ju-
muiya ya Wafanyabiashara nchini 
humo imeridhishwa na huduma 
za Bandari ya Dar es Salaam kwa 
nchi yao na kuitaka TPA kufanya 
kazi bega kwa bega na ofisi yake ili 
kuwezesha Diplomasia ya Uchumi 
kufanyika kwa ufanisi na kutoa 
matunda yanayotarajiwa kwa wa-
dau wote wa nchi hizo. 

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert Chalamila (wa tatu kushoto), akipokea mfano wa vyandarua 
kutoka kwa Mwakilishi wa Meneja wa Bohari ya Dawa (MSD) Ukanda huo, Frank Mpembeni (kulia), 
wakati wa uzinduzi wa mpango wa kusambaza vyandarua 709,118 katika shule za msingi 878 za 
mkoa huo jana, ikiwa ni mwendelezo wa jitihada za kupambana na ugonjwa huo. PICHA: MAULID 
MMBAGA
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MAONI & UCHAMBUZI

HIVI karibuni wakati viongozi wa kiserikali wakitembelea 
miradi ya ujenzi wa majengo ya kutoa huduma kwa wa-
nanchi, walibaini kuwapo na tatizo kubwa la ujenzi wa ma-
jengo hayo kuwa chini ya kiwango.

Ilibainika kuwa majengo hayo kabla hata ya kuanza kutu-
mika tayari yameanza kuonesha kasoro kutokana na vifaa 
vilivyotumika kutokidhi viwango.

Katika baadhi ya majengo kulikutwa baadhi ya kuta tayari 
zimeanza kuweka nyufa, vitasa vya milango vikiwa vimean-
za kubomoka na mbao zilizowekwa kwenye kenchi kuanza 
kuliwa na mchwa na nyingine zikianza kuporomoka.

Ukiangalia thamani ya fedha iliyowekwa kwenye miradi 
hiyo na ujenzi uliofanyika ni vitu viwili tofauti, huku watu 
waliopewa kazi ya kusimamia miradi hiyo wakiangalia bila 
kuchukua hatua zozote.

Inasikitisha kuona mtu anapewa jukumu la kusimamia 
kazi ili iweze kwenda na thamani ya fedha, lakini anaanga-
lia na kuona kasoro bila kuchukua hatua mpaka kiongozi 
mkubwa anapopita anaanza kujitetea kwa kujigongagonga.

Kuna miradi kama ya majengo ya vituo vya afya ambayo 
yanatakiwa kuwa imara ili yasilete madhara kwa wananchi 
wanaokwenda kupata huduma.

Hata hivyo, miradi hiyo ndiyo inayolipuliwa na kusababi-
sha hata kabla haijakamilika kuanza kuonesha kasoro.

Hivi karibuni Mbunge wa Jimbo la Bariadi alifanya ziara 
ya kutembelea jimbo lake na kukagua baadhi ya miradi am-
bayo aliiombea fedha bungeni kutimiza ahadi alizotoa kwa 
wananchi wake wakati akiomba kura na kubaini kuwa kituo 
cha afya kilichokuwa kikijengwa kwenye jimbo hilo kujeng-
wa chini ya kiwango na kusababisha sehemu ya jengo hilo 
kuanza kubomoka.

Kituo hicho cha afya ambacho kiligharimu zaidi ya Sh. 
milioni 500 kinadaiwa kuwa kenchi zilizotumika kwa ajili 
ya kuezekea zimeanza kuliwa na mchwa na kuanza kushu-
ka kiasi kwamba zinaweza kusababisha madhara kwa wa-
nanchi wanaokwenda kupata huduma.

Wakati serikali ikijitahidi kumaliza kero za wananchi 
wake zikiwamo za upatikanaji wa huduma za afya, maji, 
elimu na umeme bado kuna watu ambao wamejivua 
uzalendo na kuzitumia fedha hizo kwa manufaa yao.

Fedha zinazotolewa kwenye miradi ni nyingi lakini tham-
ani ya vifaa vinavyonunuliwa kufanikisha miradi hiyo haifa-
nani kabisa.

Kazi waliyopewa wasimamizi kuona kama thamani halisi 
ya fedha ndiyo iliyotumika kununulia vifaa haionekani.

Haileti picha nzuri kama kuna watu waliopewa majuku-
mu ya kusimamia miradi hiyo na wanapoulizwa wanatoa 
majibu yasiyoridhisha.

Ni vizuri pia miradi hiyo inapoanza utekelezaji wawepo 
wataalamu wa kuangalia kama thamani ya miradi hiyo 
inaendana na vifaa vinavyonunuliwa.

Vile vile, wataalamu wanapotoa ushauri ni lazima ushau-
ri wao uzingatiwe ili miradi hiyo iweze kwenda kama ilivyo-
pangwa.

Kanuni ya 114(b), (c) na (d) ya ununuzi wa umma, 2013, 
inataka taasisi kusimamia ununuzi wa bidhaa, huduma au 
kazi yoyote inayofanywa na itafuatilia maendeleo ya uka-
milishaji wa masharti ya kila mkataba.

Kadhalika, inataka kuchukua au kuanzisha hatua za 
kurekebisha au kuadhibu ukiukwaji wa masharti ya mka-
taba na kuhakikisha kwamba majukumu yaliyowekwa na 
mkataba yanatekelezwa kikamilifu.

Na Yasmine 
Protace TUKO katika zama maendeleo 

yetu yamepiga hatua, kulingani-
sha na tulikotoka. Dhana dawa 
za kisasa zinazopatikana madu-
kani, pia kwa matumizi yake 
yako juu.

Vilevile kwa sasa siyo ngeni 
kwa jamii na hata baadhi yetu 
wamekuwa ‘madaktari’, wa-
naojitibu, ingawaje kiuhalisia ni 
kosa kubwa. Kurejea taifa liliko-
toka, ilikuwa gizani zaidi. 

Watu wengi waliamini ka-
tika dawa za asili na hata tiba 
ya wakati ule haikuwa katika 
ufanisi wa sasa. Ngazi ya uelewa 
ulioko leo ni wa juu zaidi na ka-
tika jamii zetu, tukazungukwa 
na madaktari wa tiba, tunaona 
namna maduka ya dawa yalivy-
omea mitaani, ngazi ya kila mtaa 
mijini.

Utashi na maisha hayo ka-
tika tafsiri ya kitaaluma, ndio 
tunayoita usomi. Nao ukizaa 
yake mapya ya upande wa pili, 
yakibeba tafsiri au ujumbe wa 
uzembe, hasa pale dawa zinapo-
tupwa ovyo mitaani au kukiuka 
vigezo na masharti ya matabibu 
wetu.

Shida kuu inatajwa ni jamii 
ndani ya ‘usomi’ wao kukosa 
elimu sahihi katika matumizi, 
hata hifadhi ya dawa hizo. 
Dawa zinapotupwa kiholela, 
inachangia kuzagaa ovyo, ikiwa 
hatari nyingine.

Inawezekana mtu akaumwa, 
anaenda hospitali akapatiwa 
dawa, lakini anapozitumia na 
kisha kupona, huku akiona 
kuna dawa zimebaki, anaamua 
kuzitupa bila kumalizia dozi ali-
yopewa.

Wapo ambao wanazitupa 
chooni au katika majalala wan-

apoona dawa zimebaki, anari-
dhika wanapojihisi kupona, 
huku dawa zimebaki.

Hivi karibuni Mamlaka ya 
Dawa na Vifaa Tiba Nchini 
(TMDA) Kanda ya Mashariki im-
etoa tahadhari kwa wananchi 
juu ya utupaji holela wa dawa zi-
nazobaki majumbani, kutokana 
na hatari zake kwa afya ya bin-
adamu na mazingira.

Mkaguzi wa Dawa Kanda ya 
Mashariki, Japhet Said, anatam-
ka wakati akitoa elimu katika 
Shule ya Sekondari ya Wasicha-
na Bibi Titi Mohamed, iliyopo 
katika Halmashauri ya Rufiji 
Mkoa wa Pwani.

Akafafanua kwamba, dawa zi-
nazobaki majumbani hazipaswi 
kutupwa jalalani, chooni, au 
kwenye vyombo vya kukusanya 
taka au kuchomwa moto katika 
maeneo ya wazi, badala yake zir-
udishwe kwenye vituo vya kutoa 
huduma za afya vya serikali au 
ofisi za TMDA zilizopo jirani.

“ Dawa zinapotupwa jalalani 
au kwenye vyombo vya kuku-
sanya taka, watu wasio waamini-
fu wanaweza kuziokota, waka-
zisafisha na kuziweka lebo za 
kughushi na kisha kuzirudisha 
mtaani ziendelee kutumika hata 
baada ya kwisha muda wake wa 
matumizi,” anadokeza athari 
mojawapo.

Katika hilo ana ufafanuzi wa 
kitaalamu kuwa, dawa hizo ni 
kemikali ambazo zikibebwa na 
maji zinapelekwa mbali, hivyo 
maji yanachafuka, athari ina-
hamia kwa viumbe wa majini 
wanaoliwa na binadamu, kitu 
kinachoweza kusababisha ma-
gonjwa mbalimbali.

Anaongeza kuwa dawa zi-

lizokwisha muda wa matumizi 
yake, pale zinapochomwa kwe-
nye eneo la wazi, huzalisha ke-
mikali mbalimbali zinazochafua 
hewa, hivyo binadamu jirani wa-
naovuta hewa hiyo wanaweza 
kuathirika, ikiwamo kupata ma-
tatizo ya kupumua, saratani ya 
mapafu na madhara mengineyo.

Anaongeza kuwa hata ukitu-
pa dawa kwenye shimo la 
choo bado kemikali zilizomo 
zinaweza kuua vijidudu vinavy-
osaidia kinyesi kuoza vizuri na 
hivyo kusababisha vyoo kutoa 
harufu kali.

Ni elimu inayofukua wajibu 
wetu umma, kwamba wananchi 
wanatakiwa  kuacha kufanya 
hivyo, badala yake wazikusanye 
dawa zilizobaki majumbani, 
kwa sababu yoyote ile na kisha 
wazipeleke kwenye vituo vya 
afya vya serikali.

Jambo muhimu hapo, ni kwa 
ofisi za TMDA zilizopo karibu 
walio jirani nayo kuwawasil-
ishia, nao wanakuwa katika 
uamuzi wa busara kuzifikisha 
na wakaziharibu katika njia za 
kisayansi, zisizo na madhara 
kwa wanajamii walioko mahali 
hapo.

Ni jambo jema, namna ufa-
hamu huo ukafikishwa kwa 
shule 13 za sekondari wilayani 
Rufiji na kuongeza kuwa wa-
nafunzi na walimu waliopata 
hiyo elimu waendelee kuisam-
baza ili kuokoa kizazi cha sasa 
na kijacho.

Katika hayo ya kawaida, iki-
wamo haya yanayohusu afya na 
mazingira, suala la maisha ya 
baadaye tuna asilimia kubwa ya 
namna ya kuyatengeneza kwa 
namna tunavyoishi.

Utupaji dawa kiholela unaleta
hatari ya afya jamii, mazingira

Mnaopewa kazi 
kusimamia miradi 
onesheni uzalendo

 Muungwana Lazima Nilonge
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KABWELA Na Fadhil Mohammed

TANROADS 
Bagamoyo 
yajiandaa 
na El-Nino
Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO 

KUTOKANA na taarifa ya Mam-
laka ya Hali ya Hewa (TMA) 
ya uwapo wa mvua ya El-
Nino nchini na Mkoa wa Pwani 
ukitajwa kuchukua tahadhari 
mapema, Wakala wa Barabara 
Nchini (TANROADS), mkoani hapa 
umeanza kufukua na kufanya 
ukarabati wa madaraja yali-
yoziba.

Meneja wa TANROADS mkoa 
wa Pwani, Mhandisi Baraka 
Mwambage, baada ya kufanya 
ukaguzi wa madaraja na makala-
vati katika Wilaya ya Bagamoyo 
na Rufiji amesema wanachukua 
tahadhari hususani ya mvua hiyo 
inayotabiriwa kuanza kunyesha 
mwezi huu (Oktoba).

Mhandisi Mwambage, alisema 
wakala huo umefanya ukaguzi 
katika madaraja yote ya Mkoa 
wa Pwani 318 na makalavati 
1,540 kwa kuanza ukarabati, na 
kuyafukua yaliyoziba.

Vilevile, alibainisha kwamba 
kati ya madaraja 318 yaliok-
aguliwa ni 20 ndio yalibainika 
kuwa na tatizo na yamefuku-
liwa huku baadhi yakifanyiwa 
matengenezo ikiwamo daraja la 
Lukigura lililopo mpakani mwa 
Mkoa wa Pwani na Morogoro 
kupitia wilaya za Bagamoyo na 
Mvomero.

Alisema baada ya kupata taar-
ifa kuhusu tahadhari ya mvua ya 
El-Nino, walifanya ukaguzi katika 
madaraja na makalavati kama 
hatua za awali ambayo ililenga 
kujua uharibifu ulivyo wa miun-
dombinu na walianza kufanya 
matengenezo kinga daraja la Mto 
Ngerengere na wanaendelea.

Kwa mujibu wa Mhandishi 
Mwambage, matengenezo kinga 
yanafanyika pia katika daraja la 
Mazizi, Chalinze Mzee, Kimange, 
Mkombezi na madaraja madogo 
yaliyopo upande wa eneo la 
Manga.

Kadhalika, alisema mwaka 
2015 baadhi ya madaraja ikiwa-
mo la Mazizi, lilijaa na kufunga 
barabara na kwamba maten-
genezo hayo ni hatua muhimu 
za awali za kuzuia mafuriko, na 
aliwatahadharisha wananchi na 
watumiaji wa barabara ikiwamo 
madereva kuchukua tahadhari 
kipindi cha mvua hizo.

Katika hatua nyingine Mhandi-
shi Mwambage, alisema, katika 
mwaka wa fedha wa 2023/2024, 
Sh. bilioni 18.980 zimetengwa 
kwa ajili ya matengenezo ya 
barabara kuu na madaraja katika 
mkoa huo na mgawanyo huo 
Sh. milioni 950 ni kwa ajili ya 
matengenezo ya madaraja 318 
na makalavati 1,540.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya CPS Africa, Sebastian Dietzold, akitoa mada kuhusu uwezeshaji wa teknolojia ya 
ujenzi wa nyumba za bei nafuu kwa kutumia mbao, ambao tayari umeanza kwenye mji wa Fumba Zanzibar, wakati wa 
mdahalo uliofanyika kwenye maonyesho ya ujenzi ya Dar Construction & Building and CEO Summit 2023, jijini Dar es 
Salaam hivi karibuni. Kulia ni mwongoza mada, Sebastian Kolowa. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Mitihani la Tanza-
nia (NECTA) ambao ni wadau 
wakubwa wa kutumia miti na 
kararasi zinazotumika kwe-
nye mitihani, limesema lita-
panda miti 100,700 kuhamasi-
sha utunzaji mazingira.

Katibu Mtendaji wa NECTA, 
Dk. Said Mohamed, alisema 
kuwa miti hiyo itapandwa 
katika shule zote za msingi, 
sekondari, vyuo vya ualimu 
ngazi ya cheti na diploma ifi-
kapo Desemba, mwaka huu.

Dk. Mohamed aliyasema 
hayo wakati akizungumza 
na wananchi katika Shule ya 
Sekondari Mufindi, mkoani 
Iringa, wakati akizindua 
upandaji wa miti kuelekea 
maadhimisho ya miaka 50 ya 
baraza hilo.

“NECTA ni miongoni mwa 
taasisi zinazotumia zaidi 
karatasi nchini. Tunasimamia 
upimaji wa darasa la nne, ki-
dato cha pili, mtihani wa ku-
maliza elimu ya msingi, kidato 
cha nne, kidato cha sita na ual-
imu ngazi ya cheti na diploma.

“Kwa kuangalia takwimu 
tangu mwaka 1973 hadi mwa-
ka huu, NECTA imetumia 
karatasi nyingi. Kwa miaka 
mitano kuanzia mwaka 2018 
hadi 2023 tuna takribani ya 
watahiniwa zaidi ya milioni 
24. 

“Watahiniwa hawa kama 
ni darasa la saba, mmoja ana-
fanya mtihani kwa masomo 
sita na kila mtihani unakuwa 
na karatasi ngapi? Karatasi za 
majibu ngapi? Ukijumuisha 
utaona NECTA ni watumiaji 
wakubwa wa karatasi,” ali-

sisitiza.
Dk. Mohamed alisema kila 

Sensa ya Watu na Makazi in-
apofanyika huonyesha ku-
wapo na ongezeko la watu. 
Mwaka 2012 idadi ya Watan-
zania ilikuwa milioni 44 na 
mwaka jana imeongezeka 
hadi kufikia milioni 61.7. 

Alisema idadi ya watu in-
apoongezeka maana yake 
kuna ongezeko la watahiniwa, 
hivyo ni lazima baraza lifikirie 
mipango ya maendeleo ya 
kiteknolojia ya kuboresha hu-
duma.

Alisema matumizi ya 
karatasi kwa miaka 40 iliyo-
pita takwimu zinaonyesha, 
kidunia yameongezeka kwa 
zaidi ya asilimia 400 na kila 
siku duniani zaidi ya miti mil-
ioni mbili inakatwa.

“Tumeona kupitia maa-

dhimisho ya miaka 50 tangu 
kuanzisha kwa NECTA na 
kama watumiaji wakubwa wa 
zao la miti na karatasi, basi 
tuwaombe wadau katika vi-
tuo vyetu vya mitihani, katika 
shule zetu za msingi, sekond-
ari na vyuo vya ualimu ngazi 
ya cheti na diploma tushiriki 
kupanda miti na kuisimamia,” 
alisema.

Dk. Mohamed alisema maa-
dhimisho hayo yatakwenda 
sambamba na kufanyika kwa 
kongamano la kitaaluma No-
vemba 29, mwaka huu, visi-
wani Zanzibar na kuandikwa 
kwa kitabu cha historia ya 
Baraza na kufanya maonye-
sho katika viwanja vya Mnazi 
Mmoja kuanzia Novemba 30 
hadi Desemba 3, mwaka huu 
na kilele kitakuwa Desemba 4, 
mwaka huu.

NECTA kupanda zaidi ya miti
100,000 utunzaji mazingira

Wakala huo umefanya 
ukaguzi katika madaraja 
yote ya Mkoa wa Pwani 
318 na makalavati 1,540 
kwa kuanza ukarabati, na 
kuyafukua yaliyoziba.



Wafanyabiashara wanaotuhumiwa na makosa sita ikiwamo ya kuisababishia Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
hasara ya Sh. milioni 592.3 kwa kutoa risiti feki za mashine ya kielektroniki (EFD), wakiwa chini ya ulinzi wa 
askari kanzu (kushoto), baada ya kufikishwa katika Mahakama ya Wilaya ya Ilala Kinyerezi Dar es Salaam juzi, 
kusomewa mashtaka yanayowakabili. PICHA: IMANI NATHANIEL
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Waziri Biteko afurahishwa
uwekezaji wa bilioni 62/- Polisi, 

wanahabari 
wakubaliana 
kuwajibika 
pamoja
Na Beatrice Moses

JESHI la Polisi na waandishi wa 
habari wameingia makubaliano 
yanayolenga kuwajibika kwa pamoja 
kwa maslahi ya nchi, kuepuka 
migogoro inayochochea uhusiano 
mbaya wa kikazi kati yao.

Makubaliano hayo yamewekwa 
juzi kwenye mdahalo uliohusi-
sha polisi na waandishi wa habari 
uliolenga kuzungumzia usalama 
wa waandishi, uliofanyika Dar es 
Salaam, ulioratibiwa na Klabu ya 
Waandishi wa Habari wa Dar es 
Salaam (DCPC).

Baadhi ya makubaliano yaliyofiki-
wa ni kuwa na uzalendo kwanza 
katika kuwajibika kwao, kuelewa na 
kuheshimu majukumu ya polisi na 
waandishi wa habari kwa kuheshimu 
sheria na katiba ya nchi.  

Msemaji wa Jeshi la Polisi, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi wa Polisi 
(SACP), David Misime, akizungumza 
kwenye mdahalo huo kwa niaba 
ya Mkuu wa Jeshi la Polisi (IGP), 
Camillius Wambura, alisema kuna 
umuhimu kuwapo kwa ushirikiano 
mzuri baina ya waandishi na polisi 
kwa kuwa wote wapo kwa maslahi 
ya wananchi.

“Ni jambo la kusikitisha inapotokea 
kukosekana kwa maelewano mazuri 
baina yetu, ingawa inaweza kuwa 
inachangiwa kwa kiasi kikubwa na 
malezi ya kifamilia zaidi, kwa kuwa 
kila mmoja wetu anatambua wajibu 
wa kazi yake, wakati mwingine siyo 
kwamba tunakataa kutoa taarifa bali 
kunakuwa na sababu za msingi zina-
zotulazimu tuelewane,” alisema.

Ofisa wa Umoja wa Klabu za 
Waandishi wa Habari Tanzania 
(UTPC), Victor Maleko, alisema taar-
ifa za matukio ya kufanyiwa ukatili 
waandishi wa habari zimerekodiwa 
na taasisi kadhaa ikiwamo UTPC na 
Baraza la Habari Tanzania (MCT), na 
katika matukio hayo yapo ambayo 
yamesababishwa na mgogoro wa 
maslahi binafsi.

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Mkuu, Dk. Dot-
to Biteko, amesema uwekeza-
ji wa Dola za Marekani mil-
ioni 25 (sawa na Sh. bilioni 62) 
uliofanywa na Kampuni ya 
ALAF Limited, ni kutokana na 
jitihada za Rais Samia Suluhu 
Hassan, kujenga mazingira 
wezeshi kwa wawekezaji.

Amesema kwa sasa kuna 
mazingira bora na rafiki kwa 
wawekezaji kufanya biashara 
kwa uhuru zaidi ndio maana 
kampuni hiyo imewekeza 
kwenye mradi wa mabati ya 
rangi unaolenga kuokoa dola 
190 kwa kipindi cha miaka 
mitano ijayo.

Akizungumza katika hafla 
ya uwekaji wa jiwe la msingi, 
Naibu Waziri Mkuu huyo 
ambaye ni Waziri wa Nishati, 
alisema; “Hili ni jambo la 
kupongezwa kwasababu in-
aonesha dhamira ya dhati 
mliyonayo ALAF limited 
katika kumthamini Mtanza-

nia kwa kuwafanya kuwa 
kipaumbele chenu, kuwapa 
kilicho bora kwa maendeleo 
ya familia, miji na taifa kwa 
ujumla.”

“Uwekezaji wa namna hii 
ni wa kupigiwa chapuo kwa 
kuwa unawekezwa Tanzania 
kwa manufaa ya Watanzania,” 
alisema.

Alisema uwekezaji huo un-
aonesha ni kwa namna gani 
sekta ya viwanda hasa uzal-
ishaji na uongezaji wa thama-
ni unavyokuwa kwa kasi.

Alisema pia uwekezaji huo 
unatoa taswira njema ya Tan-
zania ijayo namna itakavy-
okuwa shindani katika soko 
la ndani na la nje huku Tanza-
nia ikipunguza utegemezi wa 
bidhaa za nje kunakotokana 
na kutotosheleza kwa bidhaa 
za ndani.

Dk. Biteko alitoa changa-
moto kwa wadau wengine wa 
sekta ya uzalishaji wa mabati 
kuamka na kuwekeza kwa 
ukubwa, ushindani utatoa fai-

da kwa mlaji kwa kupata bid-
haa bora kwa gharama nafuu.

“Nimedokezwa hapa 
teknolojia itakayotumika 
hapa ni ya kisasa sana Afrika 
na hata duniani. Jambo hili 
linatuhakikishia upatikanaji 
wa bidhaa bora na za kisasa 
zaidi, zitakazozalishwa kwa 
ufanisi mkubwa, gharama 
kidogo. Hatua hii itatuhakik-
ishia uchumi endelevu na 
nguvu ya ushindani kwenye 
masoko ya kimataifa,” alise-
ma.

Naibu Waziri Mkuu pia ali-
bainisha kuwa baada ya kuka-
milika kwa mradi huo, ALAF 
itatengeneza na kusambaza 
bidhaa zingine za karatasi zi-
nazotumika kwenye miradi 
ya ujenzi ambazo alisema zi-
tanakshiwa kwa rangi kupitia 
mradi huo na kuokoa fedha 
nyingi za kigeni. 

“Nimetaarifiwa ya kuwa, 
kwa kutengeneza bidhaa hii 
ndani hapa nchini, taifa lina-
tarajiwa kuokoa fedha za ki-

geni zenye thamani ya zaidi 
ya dola milioni 190 katika kip-
indi cha miaka mitano ijayo 
ambazo zingetumika kuagiza 
bidhaa hizo nje ya nchi,” alise-
ma Dk. Biteko. 

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
ALAF Limited, Ashish Mistry, 
alisema mradi huo utazalisha 
ajira za moja kwa moja 30 na 
250 zisizo za moja kwa moja.

Alisema mradi huo una-
okadiriwa kugharimu dola 
milioni 25 na ambao uzal-
ishaji wake kibiashara una-
tarajiwa kuanza Desemba 
2024, unalenga kuimarisha 
miundombinu ya kiwanda 
kilichoko sasa ili kiwe na 
mwonekano wa kisasa. 

Alisema mradi pia umelen-
ga kutoa huduma za kuweka 
nakshi ya rangi kwa bidhaa 
za chuma zikiwamo zina-
zotumika kwenye vyombo 
vya majini kwa kuzingatia 
changamoto za kimazingira 
yaliyoko maeneo ya Pwani ya 
Tanzania.

Na Grace Gurisha 

WAFANYABIASHARA wanne wa 
Dar es Salaam, wamefikishwa ka-
tika Mahakama ya Wilaya ya Ilala 
jijini Dar es Salaam, wakikabiliwa 
na mashtaka sita ikiwamo ya kui-
sababishia Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) hasara ya Sh. mil-
ioni 592.3 kwa kutoa risiti feki za 
mashine ya kielektroniki (EFD).

Washtakiwa hao ni Salum 
Mbegu (38), mkazi wa Majohe Mji 
Mpya, Peter Ntikula (27), mkazi 
wa Buguruni, Baraka Ntikula (37), 
mkazi wa Mkuranga na Hamad 
Hamad. 

Walisomewa mashtaka yao na 
Wakili wa Serikali Mwandamizi, 
Gloria Mwenda akisaidiana na 
Upendo Mono, Medalakini Em-
manuel na Hauni Chilamula, 
mbele ya Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi, Susan Kihawa. 

Mwenda alidai washtakiwa 
hao wanakabiliwa na mashtaka 
ya kuongoza genge la uhalifu, 
kutumia mashine za kielektron-
iki (EFD) kwa lengo la kuharibu 
mfumo na kumdanganya Kam-
ishna, kutoa risiti zisizo halali za 
EFD, kukutwa na mali iliyoibwa 
au kupatikana kinyume na she-
ria, kuisababishia mamlaka hiyo 

hasara na kutakatisha fedha.
Alidai kuwa katika shtaka la 

kwanza inadaiwa kati ya mwaka 
2018 na Oktoba 3, mwaka huu, 
maeneo ya Buguruni Kisiwani, 
wilayani Ilala, Dar es Salaam, 
kwa lengo la kujipatia faida, wal-
iongoza genge la uhalifu kwa ku-
tumia mashine ya EFD kuharibu 
mfumo, kumdanganya Kamishna 
na kutoa risiti zisizo halali.

Pia, alidai katika tarehe hizo, 
washtakiwa hao walitumia 
mashine za EFD kwa lengo la ku-
potosha mfumo kwa kutoa risiti 
zisizo halali na kuziingiza kwe-
nye mfumo wa TRA na kusababi-

sha mamlaka hiyo kudaiwa Kodi 
ya Ongezeko la Thamani (VAT) ya 
Sh. 592,336,714.

Ilidaiwa washtakiwa hao kwa 
pamoja walitoa risiti bandia za 
EFD kwa nia ya kumdanganya 
Kamishna na walipa kodi kudai 
VAT kinyume na sheria.

Katika la shtaka la nne ina-
daiwa Oktoba 3, mwaka huu 
washtakiwa Mbegu, Ntiluka na 
Baraka, walikutwa na mashine 
tano za EFD ambazo walizipata 
kinyume na sheria. Inadaiwa 
kati ya mwaka 2018 na Oktoba 
3, mwaka huu, washtakiwa hao 
kwa pamoja waliisababishia TRA 

hasara ya Sh. milioni 592.3 kwa 
kutoa risiti zisizo halali.

Mwenda alidai katika mash-
taka ya sita ya utakatishaji fedha, 
washtakiwa hao kwa pamoja 
walihusika kutoa muamala wa 
Sh. milioni 592.3 wakati wakijua 
fedha hizo kuwa zao la genge la 
uhalifu.

Washtakiwa hao hawakutaki-
wa kujibu chochote kwa sababu 
mahakama hiyo haina mam-
laka ya kusikiliza kesi hiyo na 
upande wa mshtaka ulidai kuwa 
upelelezi bado haujakamilika na 
kuomba tarehe nyingine kwa ajili 
ya kutajwa.

Kortini madai kuisababishia TRA hasara mil. 592/-



9ALHAMISI OKTOBA 19, 2023

KANDA KASKAZINI

Baadhi ya 
shule ka-
tika hal-
mashauri 
hiyo 
wanayo 
madawati 
hayo licha 
ya kwam-
ba wana-
takiwa 
kukalia 
mikeka 
kwa kuwa 
wanaji-
funza kwa 
vitendo.

Na Jaliwason Jasson, BABATI

S
HIRIKA la World Vi-
sion Tanzania (WVT), 
limewezesha upati-
kanaji wa madawati 

maalumu 200 katika Mkoa 
wa Manyara kwa ajili ya wa-
toto wa elimu ya awali.

Jana, Ofisa Elimu wa WVT, 
Akaunsia Munuo katika ma-
hojiano yake na Nipashe, 
alisema wameamua kufadhili 
ununuzi wa madawati hayo 
kwa kuwa madarasa mengi 
ya elimu ya awali katika mkoa 
huo hayana sifa kwa ajili ya 
kutoa elimu ya awali.

Alisema tatizo hilo la kuko-
sekana madawati maalumu 
ya darasa la awali yenye sifa 
linatajwa kuathiri mchakato 
wa utoaji wa elimu ya awali, 
ambayo pamoja na mambo 
mengine inamwandaa mtoto 
kuanza darasa la kwanza.

Katika shule nyingi za 
msingi ambazo ndizo zina-
paswa kusimamia elimu hiyo, 
miundombinu ya utoaji wa 
elimu hiyo inasikitisha.

Watoto wa chekechea wapewa 
msaada wa madawati 200

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Babati, mkoani 
Manyara, Anna Mbogo, akimvisha viatu mtoto wa Shule ya Msingi Gal-
lapo, vilivyotolewa na Taasisi ya Mama Ongea na Mwanao inayoende-
sha kampeni ya Samia Nivishe Viatu juzi. PICHA: GIFT THADEY 

Waliopitia 
mafunzo 
JKT Oljoro 
wachangisha 
mil.16/- 
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

WALIOWAHI kupitia mafunzo 
ya kujitolea ya Jeshi la Kujenga 
Taifa (JKT), Kikosi cha Oljoro, wa-
mechangisha zaidi ya Sh.milioni 
16.7, kwa ajili ya kufadhili ujenzi 
wa jengo la kituo cha watoto 
yatima cha Habashabi kilichopo 
Kisongo wilayani Arusha.

Jengo hilo litakuwa mahususi 
kwa ajili ya kusomea na kutoa 
huduma ya maombi.

Akizungumza jana jijini Arusha, 
wakati wa hafla fupi ya kuwaka-
bidhi eneo hilo, mtoa huduma 
kwa jamii, Kanda ya Kaskazini 
wa Chama cha Marafiki Wali-
ohitimu Mafunzo ya Kijeshi ya 
JKT (MAO), Festo Msofe, alisema 
chama hicho kilichoanzishwa 
mwaka 2015, kimekusanya fedha 
hizo kupitia kundi sogozi la 
WhatsApp.

MAO ambayo inajumuisha wali-
opata mafunzo JKT Oljoro, kati 
ya mwaka 1991/1992, malengo 
yake ni kusaidiana na kusaidia 
jamii inayowazunguka ikiwamo 
yatima.

Aidha, chama hicho kimetoa 
msaada wa vyakula, vinywaji, 
nguo na vitu mbalimbali kwa 
watoto yatima wa kituo hicho.

“Tuliunda group la WhatsApp 
tukaanza kuchanga ada kila 
mwezi na kila mwaka tunatoa 
msaada kwenye eneo tunaloli-
pendekeza, kama hapa kwenye 
kituo hiki tulikuja mwaka 2021 
tukaona wanauhitaji wa eneo hili 
tukaanza kuchangishana na leo 
tumetimiza ndoto yetu. 

Akifafanua zaidi kuhusu mis-
aada hiyo, Katibu wa MAO, Frida 
Mlingi, alisema mwaka 2021, 
walipofika kituoni hapo kwa 
mara ya kwanza, waliwanunulia 
watoto bima za afya, vyakula na 
mwaka huu wamechangishana 
fedha.

Mwakilishi wa watoto yatima 
katika kituo hicho, Jackline 
Jeremia, aliishukuru MAO kwa 
misaada yao, ukiwamo wa kueze-
ka eneo hilo ambalo wanalotumia 
kusoma na kuendeshea maombi. 

“Licha ya kutusaidia bado tu-
nakabiliwa na ukosefu wa fedha 
za kuendeshea kituo, kulipia 
ankara za maji, umeme na uwezo 
mdogo wa kulipa ada za shule.

...Tuna shida nyingine ya uko-
sefu wa bima za kudumu, lakini 
tunahitaji kingamaji na tangi la 
kuhifadhia maji kwa kuwa eneo 
hili upatikanaji wa maji ni wa 
shida,” alisema.

Mkuu wa kituo hicho, Leticia 
Julius, alisema kituo hicho kil-
ianza mwaka 2015 na hadi sasa 
kina watoto 27 ambao kati yao, 
16 wapo shule ya  sekondari, sita 
msingi, wanne vyuo vya kati na 
mmoja amehitimu kidato cha 
sita.

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WAKALA wa Usalama na Afya Mahali Pa Kazi 
(OSHA), imeanzisha kampeni ya upimaji wa 
magonjwa yatokanayo na kazi, ili kuwasukuma 
wakuu wa idara za utawala na rasilimali watu ka-
tika utumishi wa umma kutambua kuwa hilo ni 
jukumu la kisheria na sio takwa la mwajiri.

Kutokana na umuhimu huo, Ofisa Mafunzo wa 
OSHA, Simon Lwaho, amewataka wakuu hao wa 
idara kushirikiana na wakala huyo kuimarisha 
mifumo ya usimamizi wa masuala ya usalama na 
afya katika maeneo yao ya kazi ili kuleta tija kwa 
taifa.

Lwaho, alikuwa akizungumza jana jijini Arusha 
baada ya kuwasilisha mada kuhusu masuala ya 
usalama na afya mahali pa kazi na takwa la kishe-
ria la upimaji wa magonjwa yatokanayo na kazi.

Katika kikao hicho, Mkaguzi wa Afya wa OSHA, 
Amina Nangu, alisema wakuu wa idara za utawa-
la, ndiyo watoa maamuzi katika maeneo yao ya 
kazi, hivyo wakielewa vyema sheria na miongozo 
ya usalama na afya mahali pa kazi wataweza kui-
simamia utekelezaji vizuri.

Baadhi ya wakuu wa idara za utawala katika 
utumishi wa umma kutoka maeneo mbalimbali 
nchini, wamekiri kuna umuhimu kwa watumishi 
kutambua hali zao za kiafya, hususani kufanya 
uchunguzi wa magonjwa yatokanayo na kazi.

Mkuu wa Idara ya Utumishi na Utawala katika 
Manispaa ya Bukoba, Erick Bazompora, alisema 
kuwa watumishi wanapotambua hali zao za ki-
afya mapema ni rahisi kujikinga dhidi ya mad-
hara husika.

Kikao kazi hicho, kilifunguliwa na Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, George Boniface Sim-
bachawene.

OSHA yaanzisha 
kampeni ya upimaji 
magonjwa kazini

Kwa mujibu wa Munuo 
watoto hao wa darasa la 
awali wanatakiwa kuwa 
na madawati maalumu 
ili wakikaa darasani 
wasining’inie kwenye 
madawati.

Alisema kitaalamu wa-
nafunzi wakining’iniza 
miguu wanashindwa ku-
soma vizuri na wanakosa 
uhuru wa kumsikiliza 
mwalimu.

Aidha alisema ili ku-
hakikisha watoto hao 
wanawajengea uwezo 
walimu wao ambao wa-
nasaidia kuwafundisha 
makuzi ya mwili, kihisia 
na kijamii, lugha na wa-
toto huwapatia vifaa vya 
michezo ili visaidie maz-
ingira ya darasani kum-
vutia mtoto ajifunze kwa 
vitendo.

Ofisa huyo alisema pia 
wamesaidia kwa watoto 
hao vifaa vya kujifunzia 
ikiwamo midoli na vibao 
vya kuandikia.

Kwa upande wake, 

mtaalamu wa malezi, 
makuzi na maendeleo 
ya awali ya mtoto ku-
toka Shirika la Children 
Incrossfire (CIC), Davis 
Gisuka, akizungumzia 
umuhimu wa madawati 
maalumu ya wanafunzi wa 
awali, alisema wanafunzi 
wa awali wanahitaji sama-
ni ambazo zinaendana na 
umri wao.

Gisuka alieleza kuwa 
madawati yanatakiwa 
yawe na nafasi ili wakiam-
biwa kusimama waweze 
simama haraka.

Aliyataja madhara am-
bayo yanaweza kujitokeza 
watoto hao wakikalia 
madawati yasiyoendana 
na umri kuwa ni miguu 
kwamba wakikaa 
itaning’inia na kuvimba na 
kusababisha damu kuto-
tembea kwenye mishipa.

Licha ya kueleza kuwa 
watoto hao wanatakiwa 
kukalia madawati maal-
umu, mtaalamu huyo 
alisema wao katika mae-

neo wanayotoa elimu ya 
awali wanafunzi hao wa-
napaswa wakae kwenye 
mikeka na mazuria kwa 
kuwa mikeka inawasaidia 
kutembea haraka pindi 
wanapoitwa.

Gisuka alisema Sera 
ya Elimu ya Mwaka 2014 
inaeleza kuwa kila mwal-
imu  mmoja wa awali 
anatakiwa afundishe 
wanafunzi 25 na awe na 
msaidizi wake.

Ofisa Elimu wa Hal-
mashauri ya Mji wa Babati, 
Simon Mumbee, alisema 
katika makuzi ya watoto 
yanatofautiana hivyo 
wakiwekewa madawati 
makubwa watashindwa 
kukaa lakini madawati 
maalumu yanawasaidia 
kuandika vizuri.

Vilevile, alisema baa-
dhi ya shule katika hal-
mashauri hiyo wanayo 
madawati hayo licha ya 
kwamba wanatakiwa ku-
kalia mikeka kwa kuwa 
wanajifunza kwa vitendo.



Mtoto 
afariki dunia 
akitumbukia 
bwawani
Elizabeth Seleman, SENGEREMA

MTOTO Victoria Mhoja (3) 
mkazi wa Kijiji cha Nyamtelela 
mkoani Mwanza amefariki 
dunia baada ya kutumbukia 
katika bwawa la maji alipoku-
wa akichota maji kwa ajili ya 
matumizi ya nyumbani.

Mwenyekiti wa kijiji hicho, 
Elias Shija alithibitisha ku-
tokea kwa tukio hilo akilitaja 
kuwa ni la pili kutokea kijijini 
hapo likitanguliwa na moja 
lililotokea mwaka 2017.

Alisema mtoto huyo alienda 
bwawani hapo kuchota maji 
kwa ajili ya matumizi ya ny-
umbani Jumamosi majira ya 
saa 11 jioni ndipo alipoteleza 
na kutumbukia bwawani.

Mwenyekiti huyo alieleza 
kuwa kipindi mtoto huyo 
anaenda kuchota maji wazazi 
wake walikuwa wameenda 
kusia mbegu za mpunga sham-
bani na watoto hao walienda 
bwawani wakiwa peke yao.

Alisema kuwa mtoto huyo al-
ipotumbukia mwenzake alirudi 
nyumbani analia na kwenda 
kumweleza babu yake ndipo 
wakaenda kwa Mwenyekiti wa 
Kitongoji ili atoe taarifa.

Hata hivyo alisema bwawa 
hilo lilichibwa na makandarasi 
miaka nane iliyopita wakati 
wa ujenzi wa barabara na sasa 
mvua zikinyesha linajaa na 
kutumika kama kisima.

Shija alisema kwa sasa 
wanamikakati ya kutengen-
eza fensi na kuzuia watoto 
chini ya miaka mitano kufika 
bwawani hapo.

Baadhi ya mashuhuda wa 
tukio hilo waliiomba serikali 
kuweka uzio kwani bwawa hilo 
limekuwa tishio na kuhatarisha 
maisha ya watoto.

Kutokana na tukio hilo, 
aliwatahadharisha wazazi na 
walezi wa Kijiji cha Nyamtele-
la kuwa makini na watoto wao 
pamoja na kuacha kuwaagiza 
kwenda kuchota maji katika 
eneo hilo, huku wakiendelea 
na mchakato wa kuweka uzio 
bwawani hapo.
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Na Vitus Audax, ILEMELA

M
KUU wa Mkoa wa 
Mwanza, Amos 
Makalla, ametoa 
muda wa mwezi 

mmoja kwa Halmashauri ya 
Manispaa ya Ilemela kumlipa 
fidia ya Sh. milioni 22 kikongwe 
Rahel Mkoma aliyetoa eneo 
na kupisha ujenzi wa Shule ya 
Bujingwa katika halmashauri 
hiyo.

Alitoa agizo hilo juzi wakati 
wa mkutano wake wa kusiki-
liza kero za wananchi ambao 
ulifanyika kwenye viwanja vya 
Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Il-
emela kwa zaidi ya saa nane.

Alisema ni haki ya bibi huyo 
kilipwa fidia yake ya Sh.milioni 
22 kama sehemu ya fidia ya ar-
dhi aliyoiachia kwa ajili ya mra-
di wa jamii mwaka 2016 na kui-
taka halmashauri hiyo kufanya 
malipo hayo ifikapo Novemba 

RC atoa siku 30 halmashauri
kumlipa kikongwe mil.22/-

Na Jenesta Jasson, BUKOBA

NAIBU Waziri wa Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Steven Byabato, am-
etoa machozi mbele ya wananchi 
wa Manispaa ya Bukoba mkoani 
Kagera akidai halmashauri hiyo 
inahujumiwa kimaendeleo.

Byabato alimwaga machozi juzi 
wakati wa uzinduzi wa ukarabati 
wa mradi Stendi ya Manispaa ya 
Bukoba ambayo miundombinu 
yake imekuwa mibovu kwa muda 

mrefu na kuzorotesha hali ya ki-
maendeleo katika halmashauri 
hiyo.

Naibu waziri huyo alionesha 
kusikitikwa na hujuma zinazo-
fanywa na baadhi ya viongozi 
ambao hakuwataja ambao wa-
nakwamisha maendeleo katika 
Manisipaa ya Bukoba, akitolea 
mfano wa stendi hiyo ambayo im-
ekuwa mbovu kwa muda mrefu.

Alisema licha ya stendi hiyo 
kujengwa kwa muda mrefu na 
kutumiwa na mabasi yaendayo 

mikoani na nje ya nchi, uchakavu 
wake umekuwa wa muda mrefu 
huku juhudi za muda mrefu kui-
fanyia marekebisho zikigonga 
mwamba.

“Hii stendi ilijengwa kabla ya 
Uhuru wa Tanganyika, imetumi-
wa na abiria wengi kuingia na ku-
toka ndani ya mkoa lakini juhudi 
za kuikarabati zimekuwa zikihu-
jumiwa na baadhi ya watumishi 
na kufanya hali kuwa tete husu-
sani kipindi cha mvua ambapo 
imekuwa haingiliki,” alisema Bya-

bato.
Aidha, baadhi ya viongozi wa 

Manispaa ya Bukoka waliishuk-
uru serikali kwa kutoa Sh. bil-
ioni moja kwa ajili ya utekelezaji 
wa mradi huo na kutoa ahadi ya 
kuusimamia kikamilifu.

Mkuu wa Wilaya ya Bukoba, 
Erasto Sima aliahidi mbele ya 
wananchi na Naibu Waziri huyo 
kuusimamia mradi huo na kusi-
mamia fedha zilizotolewa kufan-
ya ukarabati wa mradi huo mpaka 
kukamilika.

Mkurugenzi Mtendaji wa Man-
ispaa ya Bukoba, Hamidi Njovu 
alieleza kuwa mradi huo utakavy-
otekelezwa na kuwatoa wasiwasi 
wananchi kuwa mradi huo wa-
tausimamia na utakamilika kwa 
muda uliopangwa.

Naye Mstahiki Meya wa Manis-
paa ya Bukoba, Godson Gibson, 
alisema kuwa stendi hiyo itaten-
genezwa kwa viwango vya juu na 
itasimamiwa ili ikamilike kama ili-
vyopangwa na kuanza kazi mara 
moja.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Amos Makalla (kulia), akizungumza katika mkutano wa kusikiliza kero za wananchi katika 
viwanja vya ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Ilemela juzi, ikiwa ni mwendelezo wa mikutano yake ya hadhara inayojumuisha 
wananchi na viongozi wa idara za kila halmashauri.  PICHA: REMMY MOKA/SAUT

Hatuwezi 
kuwa tu-
nasikiliza 
kero kila 
mara 
tunasema 
na wewe 
ulipwe 
na wewe 
ulipwe 
fanyeni 
uhakiki 
walipwe 
fidia zao.

mwaka huu.
“Wapo wananchi wengi 

wakiombwa na serikali 
maeneo kwa ajili ya miradi 
ya maendeleo wanatii la-
kini nimebaini kuwa wa-
nacheleweshewa kulipwa 
fidia zao, hivyo nakuagiza 
Meya nendeni mkahakiki 
madeni yote wanayodai 
wananchi ya fidia. Hatuwezi 
kuwa tunasikiliza kero kila 
mara tunasema na wewe ul-
ipwe na wewe ulipwe fany-
eni uhakiki walipwe fidia 
zao,” alieleza Makalla.

Katika mkutano huo, 
Makalla alipokea kero 
mbalimbali nyingi zikiwa 
za ardhi na idara ya ardhi 
ikishutumiwa kuwa chanzo 
cha migogoro hiyo kwa 
utendaji na majibu yanay-
oelezwa kuwa mabovu kwa 
wananchi.

Aidha, alitoa siku 14 kwa 

idara hiyo kuhakikisha in-
ashughulikia kero hizo na 
kuwasilisha taarifa kwake 
kuwa zimefanyiwa kazi na 
kila mwananchi awe ame-
jibiwa.

Kuhusu wananchi wal-
iovamia eneo la upanuzi 
wa Uwanja wa Ndege wa 
Mwanza, Makalla alisema 
kuwa ameunda kikosi kazi 
kitakachofanya tathmini 
ili kubaini wangapi wana-
paswa kupisha upanuzi wa 
uwanja huo kama hitaji la 
serikali linavyotaka.

Katika hatua nyingine, 
Makalla aliwataka wa-
nanchi wa Ilemela kuwa 
watulivu wakati serikali 
ikikamilisha ujenzi wa mi-
undombinu ya usambazaji 
maji kwenye maeneo yao 
kufuatia ukamilishaji wa 
mradi mkubwa wa chanzo 
cha maji Butimba unaota-

rajiwa kuzalisha lita milioni 
48 kwa siku.

“Mradi wa Maji Butimba 
ndio tegemeo katika kutat-
ua tatizo la maji, nimekagua 
mradi huo na maji tayari 
yameanza kutoka na ma-
bomba yameshasambazwa 
Ilemela kwa ajili kuwafikia 
wananchi wote, hivyo 
msiwe na wasiwasi serikali 
yenu inafanya jitihada na 
hivi karibuni tatizo hilo lita-
malizika,” alisema.

Aidha, Makalla alifafan-
ua kuwa katika jitihada 
za kuhakikisha wananchi 
wa Mwanza wanapata 
maji, serikali imetoa fedha 
zingine kwa ajili ya kufanya 
marekebisho na upanuzi wa 
mradi wa sasa wa maji wa 
Kapripoint ili kuhakikisha 
wananchi wanapata maji ya 
kutosha kwa kusaidiana na 
mradi mpya unaojengwa.

Naibu Waziri amwaga chozi akidai h/shauri inahujumiwa



Na Mwandishi Wetu

N
I wiki ya neema mkoa-
ni Singida, ambayo 
kwa heshima kubwa, 
umezinduliwa mradi wa 

maji kutoka Ziwa Victoria kwa ajili 
ya Mji wa Shelui, tukio linalotan-
guliwa na Maadhimisho ya Miaka 
60 ya Mkoa Singida.

Kwa lugha fupi, mkoa wenyewe 
umezaliwa wastani wa mwaka 
mmoja, tangu Tanganyika kuwa 
Jamhuri, 1962.

Aina ya kicheko kama cha wiki 
hii cha kupata rasmi maji ya Ziwa 
Victoria, kwa majirani zao mji wa 
Tinde, Shinyanga kilikuwa Januari 
mwaka huu. 

Kwa yote hayo yaliyotokea Sin-
gida, Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, akawa mgeni rasmi, hafla ya 
kupata maji ilifanyika kwenye ki-
jiji cha Kizonzo, wilayani Iramba.

Ni zawadi kwa mara nyingine, 
hata serikali ya Awamu ya Sita 
inawawezesha wana – Singida 
kujihisi wanafaidika na maji ya 
Ziwa Victoria, waliyokuwa wa-
naishuhudia kwa watangulizi wao 
mkoa wa Shinyanga.

Kwa mujibu wa Waziri wa 
Maji. Jumaa Aweso ni mradi uli-
ogharimu Sh. bilioni 24. Tangi la 
maji lililopo katika kituo hicho 
kijijini Kizonzo, lina ujazo wa lita 
300,000, ikiwa sehemu ya Mradi 
wa Maji kutoka Ziwa Victoria kwa 
ajili ya Mji wa Shelui.

Viongozi wengine walioambat-
ana na Rais Dk. Samia, mbali na 
Waziri Aweso, ni   Waziri wa Fed-
ha, Dk. Mwigulu Nchemba, akiwa 

mbunge wa mkoani Singida na 
Balozi wa India nchini Tanzania, 
Binaya Srikanta Pradhan. 

Rais Dk. Samia, katika halfa 
hiyo ya maji, akawahakikishia 
wananchi wa wilayani Mkalama, 
kuwa suala la upatikanaji majisafi 
na salama kwao, linaendelea na 
kufanyiwa kazi na serikali, aki-
wahakikishia tatizo la maji linai-
sha kabisa wilayani hapo, kwa 
kuwa serikali imepeleka fedha za 
kutekeleza miradi ya maji.

Mbunge wa Mkalama, Francis 
Isack naye anampongeza na kum-
shukuru Rais kwa kutoa kiasi cha 
shilingi bilioni 3.3 kupitia Wizara 
ya Maji, kuwaletea majisafi na 
salama, sasa upatikanaji wake ni 
wa uhakika.

Akasema, kiasi cha shilingi mil-
ioni 480, zimetengwa kwa mwaka 
wa fedha uliopo- 2023/2024, kwa 
ajili ya kujenga tanki la kuhifadhi 
maji wilayani Mkalama.

Akizungumza kwenye ziara 
yake kwenye mradi huo mnamo 
Januari mwaka jana, Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Maji, Mhandisi An-
thony Sanga, akatamka:

“Mradi huu wa Maji wa Tinde 
mkoani Shinyanga hadi Shelui 
mkoani Singida umegharimu kiasi 
cha Shilingi Bilioni 24.6…tunam-
shukuru Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan kwa kutoa fedha, ili wa-
nanchi wake wapate huduma ya 
majisafi na salama.” 

SAFARI ILIKOANZA 
Mradi ukiwa umeanza miezi 

kadhaa mnamo Januari 3 mwaka 
jana, Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Maji, Mhandisi Sanga, akaeleza 
kuridhishwa na kasi ya ujenzi wa 
mradi huo wa majisafi na salama 
ya Ziwa Victoria, kutoka Tinde 
wilayani Shinyanga hadi Shelui 
Singida.

Akabainisha hayo alipofanya 
ziara ya kukagua utekelezaji wa 
mradi huo katika Mji wa Shelui na 
Tinde wilayani Shinyanga.

Mwaka mmoja baadaye Maka-
mu wa Rais, Dk. Philip Mpango, 
Janauri 19, 2023 akazuru katika 
mji wa Tinde kuweka jiwe la msin-
gi la Mradi wa Maji wa Ziwa Victo-
ria kwenye Mji wa Tinde. 

Wakati huo ikatajwa, ungeha-
rimu shilingi bilioni 5.2 na kunu-
faisha wananchi 60,000 katika vi-
jiji 22 vya Halmashauri ya Wilaya 
ya Shinyanga.

Akizungumza baada ya kuweka 
jiwe hilo la msingi Dk. Mpango, 
akasema ni mradi wa maji katika 
miji ya Tinde mkoani Shinyanga 
Shelui, Singida, unakogharimu 
shilingi bilioni 24.4, kwa matarajio 
ya kuwafikia wananchi 180,000 
wa Tinde, Shelui na vijiji jirani vi-
navyonufaika na mradi huo.

Dk. Mpango akaviagiza vyombo 
vya dola, pamoja na Kamati za Ul-
inzi na Usalama, kuwasaka wote 
waliojihusisha na wizi wa maji, ku-
wachukulia hatua kali za kisheria.

“Wapo watu wanachepusha 
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‘NJOO NA MWENZA’ ILIVYOTEGULIWA KLINIKI

Na Beatrice Shayo

K
UTAMANI fedha, kukimbia 
vipimo na kutojua jina la 
‘mwenza’ ni mitihani inay-
owakuta wenza ‘feki’ hasa 

madereva wa bodaboda wanaoam-
batana kliniki na wajawazito wasio 
waume zao.

Dereva bodaboda anayelipwa 
Sh. 10,000 kwenda kliniki, ame-
vutiwa na fedha bila ya kujua kitaka-
chompata; kutokuwa na taarifa za 
‘mkewe’, uzao wa ngapi na maelezo 
ya mtoto anavyocheza tumboni, iki-
ambatana na ‘kubwa lao’, kukim-
bia vipimo vya Virusi vya Ukimwi 
(VVU).’

BODABODA NA VVU
Mwendesha bodaboda Ally 

Salum, anasimulia abiria alivyom-
womba amsindikize kliniki kwa 
kuwahadaa ni mume wake, akiahidi-
wa Sh. 10,000, badala ya Sh. 2,000, 
za usafiri walizokubaliana.

Salum anasimulia kosa walilo-
fanya, mteja hakumpanga vizuri 
kuhimii maswali tarajiwa, hata boda-
boda huyo analazimika kuwa ‘bubu’ 
wakati fulani, akitafuta majibu.

“Hawakunishtukia, japo nilikuwa 
najibu kwa kubahatisha. Mtihani 
ulionikuta ni kuambiwa kufanyi-
wa kipimo cha Virusi vya Ukimwi 
(VVU), hapo ndipo nilichoka akili!

“Ikabidi niwe muwazi, ‘huyu ni 
abiria wangu, aliniomba nije naye 
hapa kituo cha afya kwa sababu 
mmemtaka aje na mwenza wake’, 
baada ya kueleza hayo nikaondoka 
zangu,” anasema.

KUTOKA KWA WAUGUZI 
Muuguzi wa Hospitali ya Arafa Ug-

weno, iliyopo Tandika, Dar es Sala-
ma, Latifa Masasi, anataja wajawa-
zito wamewafikia na wenza ‘feki’ 
wakiwamo waendesha bodaboda 
na ndugu zao. 

Anasema, kipimo kinachowa-
fahamisha ni aina ya maswali wa-
nayowauliza wateja, wanashindwa 
kuyatolea majibu. Latifa anasimulia: 
“Mfano tumewapa madaftari kwa 
wale ambao umri wa mimba ume-
shakuwa labda ana wiki 28 au 32, 
tunauliza mtoto amecheza kwa siku 
mara ngapi? 

“Tumewapa hayo madaftari, nata-
ka aniambie mtoto wake amecheza 
mara ngapi asubuhi na usiku an-
apokwenda kulala amecheza mara 
ngapi. Hilo swali inabidi nimuulize 
baba, ‘mtoto wenu’ amecheza mara 
ngapi… anababaika, hakuambii cho-
chote.

“Hajui masuala ya mtoto kucheza 
wala nini! Je, VVU kwa pamoja una-
muuliza, mlifanya hivyo vipimo? 

Yaani akishasikia suala la vipimo na 
akishamleta, tunamwambia tuna-
taka kukupima kujua afya yako na 
mke wako.

“Endapo kutakuwa na maam-
bukizi, ili mjue namna ya kumkinga 
mtoto endapo ikitokea mna mama-
bukizi ukishasema hivyo anatimka,” 
anasema.

Ndipo anasimulia mkasa 
mwendesha bajaji anayepaki karibu 
na kituo chao cha afya, mjamzito al-
imchukua wakaja naye, kumbe wa-
nafahamiana…

Anasema kutokana na hali hiyo 
imewabainisha na sasa wanafuatilia 
kwa umakini maswali anayowapa 
wagonjwa na yanapofika matatu, 
hubaini usahihi uliko.

Hapo anatoa mfano hai ka-
tika swali, inapotokea upotoshaji, 
mjamzito hupata majibu ya ua-
muzi huo ni baada ya kuonekana 
ucheleweshaji wa kurejea majum-
bani kwa shughuli zingine.

“Wapo waliorudishwa kwenye 
vituo vya afya, kisa hawajaenda na 
wenza wao, wakija hapa kwetu wa-
naogopa kuvitaja… 

“Wanatuambia kule tumeenda, 
hawataki kunipokea mpaka niwe na 
mwenza wangu, nimeenda kwing-
ine nimeambiwa hivyo,” anasimulia 
mjamzito.

Anafafanua kwamba, mjamzito 
anapobakiza wiki mbili kujifun-
gua, wanawahisha, kwa  sababu za 
kuchelewa kuanza kliniki, wana-
pata majibu kila kituo walichoenda 

wamedaiwa kwenda na mwenza.
“…nadhani hakuna haja ya kuacha 

kumhudumia mjamzito, kisa hajafi-
ka na mwenza wake, kwani una-
zidi kumweka katika hali ya hatari,” 
anaelimisha muuguzi huyo.

JITIHADA & BABA BORA
Kwa mujibu wa muuguzi huyo, 

inapotokea mjamzito anakuwa 
chini ya wiki 12 anataka kuanza 
kliniki anarudishwa, kisa hajafika na 
mwenza wake ni hatari kiafya, hasa 
ujauzito wake unapokuwa na tatizo.

Hap anataja matatizo kama ku-
kosa damu au shinikizo la damu, 
kupanda au kushuka, maambukizi 
ya VVU, vyote anavitaja vinachangia 
shida kwenye ujauzito.

“Kwa sababu hajaja kupima tangu 
mwanzo, ukajua uanze vipi kumpa 
dawa ya kumkinga mtoto, sasa 
kama utamchelewesha inasababi-
sha mtoto kuzaliwa na maambukizi 
ya Ukimwi,” anafafanua.

Anataja madhara yake ni kama, 
kifo cha mama kwa kupungukiwa 
damu, akiendelea: “Ndio maana 
kuna baadhi wanakimbilia hospitali 
binafsi, wakiamini watahudumiwa 
kwa haraka na bila kusumbuliwa 
suala la mwenza.” 

Anataja faida ya kuanza kliniki 
mapema, mjamzito anapatiwa 
elimu kwa hudhurio linalofuata ni 
kuja na mwenza wao.

“Kila wagonjwa wanavyokuja hata 
kama anaenda kitengo cha meno au 
huduma nyingine, huwa tunawa-

jumlisha na kuwapatia elimu ya 
wajawazito kwa wote, najua ujumbe 
utafika…

“Baba anapokuja na mke wake, 
akifika hata kama kuna foleni watu 
20, tunaanza na yeye kwanza, ili 
awahi kwenda kazini,” anakiri ku-
changia usumbufu kwa waliowahi 
klinikii.

Anasema ni kitendo kinacholeta 
usumbufu kwa wale waliowahi fo-
leni na wanapoona hali hiyo kliniki 
zinazofuata, wanakuja na wenza 
wao, ili kupata upendeleo katika 
foleni.

“Unajua wakati mwingine mwen-
za wake labda ni mume wa mtu, 
hawezi kuja naye hapa. Hivyo, ana-
jikuta anatafuta hata bodaboda 
twende ukaonekane wewe ni mume 
wangu,” anasema.

Muuguzi Latifa anaeleza wilayani 
Temeke, kituo chao cha afya ki-
naongoza kuwa na Baba Bora wa-
naowasindikiza wake zao kliniki na 
hata kujinyakulia zawadi kama simu 
na majiko ya gesi.

Anataja anachokifurahia, kuna 
Baba Bora zaidi ya 900 hata wame-
unda kundi lao la mtandao wa simu 
wakiwa 440, akiwamo mwenyekiti 
wa serikali za mitaa na ofisa mtend-
aji wa ajili ya wanaowahamasisha.

SASA SIO LAZIMA
Mratibu Huduma za Afya ya Uzazi 

na Mtoto Mkoa wa Dar es Salaam, 
Agnes Mgaya, anasema sasa sio lazi-
ma kwenda na wenza kliniki, ikiten-

Mzazi wa kiume akiwa kliniki na mtoto wake. PICHA: MAKTABA

gua uamuzi wa awali.
“Wizara inapotoa miongozo kama 

mkoa tunaitafsiri na kuishusha chini 
na kuwaeleza mwelekeo,” anasema 
Agness.

Pia anafafanua kubaini taarifa za 
wanaodai waume zao wamefariki 
na kuwaacha wajawazito, wakaona 
inajenga tafsiri mbaya katika sura 
adhabu  kisaikolojia, anawahi kufika 
anahudumiwa mwisho.

“Mwingine akaonekana amebak-
wa bado anafika kliniki hapewi kip-
aumbele, ikabidi tuwaeleze waiache 
hiyo…” anasema Agness.

“Tulikuja kupokea malalamiko, 
unakuta mtu anawahi kufika hapewi 
huduma. Kwa wakati huku akieleza 
mume wake, amesafiri kwanini 
ananyanyapaliwa.

“Tukaona wana hoja ya msingi, 
ni bora tuache! Kwa hiyo, kutokana 
na hali wakaona haina haja ya ku-
hangaika kumtafuta bodaboda…” 
ananena.

MFANO HOSPITALINI
Muuguzi Kiongozi wa Kitengo cha 

RCH (Mama, Baba, Mtoto na Vijana) 
katika Hospitali ya Mnazi Mmoja, 
Dar es Salaam, Salome Sallu, anase-
ma katika kituo chake hawajawahi 
kumnyima mjamzito kupata hudu-
ma hata kama hajafika na mwenza 
wake.

“Sijakutana na hiyo kesi, wanakuja 
na wenza wao tunawafanyia vipimo, 
lakini akija mtu ambaye hana mwen-
za wake, huwa hatumrudishi. Nad-
hani ukisema unamrudisha, mpaka 
ukamlete mwenza wako, anaweza 
kuja na kijana yoyote,” anatamka.

“Ukimweleza umuhimu ni kwani-
ni anatakiwa kuja na mwenza wake 
na kumshauri ajitahidi kumleta, 
itasaidia, maana tutawachukua vi-
pimo yeye na mwenza, afya yake 
sio ya kwake, ya kwako. Wakijua 
umuhimu, watawashawishi waje…,” 
anatamka.

Michael Mrisho, aliye alifika na 
mwenza Hospitalini Mnazi Mmoja, 
anakiri yanayosemwa, kwamba bin-
afsi hajaona changamoto ya kwenda 
kliniki na inamsaidia kujua afya 
yake, kutokana na vipimo wanavyo-
fanyiwa.

Anaeleza sababu ya wanaume 
kutofanya hivyo, inatokana na 
kubanwa na majukumu na wapo 
wanaogopa kuhudhuria kliniki.

Michael, anasema siku ya kwanza 
amekutana na ucheleweshaji kuto-
kana na vipimo walivyotakiwa ku-
fanya, hali inayoweza kuwakatisha 
tamaa kinababa wasio wavumilivu. 

WAZIRI ASHAURI 
Naibu Waziri wa Afya, Dk. God-

win Molel, anasema wajawazito sio 
lazima kwenda na wenza wao ka-
tika vituo vya afya na hairuhusiwi 
kumnyima huduma kwa kutofika na 
mwenza wake.

“Tulisema wajawazito wawe wa-
nakuja na wenza wao lengo lilikuwa 
ni kuwahamasisha kuhudhuria klini-
ki…,”anasema Dk. Molel.

• Hoja lazima, ikajibiwa na mume wa kukodi
• Simulizi ya bodaboda anayekimbia vipimo
• Mikasa ya ‘mume wa mtu’; ‘wangu amefariki’ 
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KIJUE CHAMA KIPYA CHA WAGUMBA
AFYA 

Na Beatrice Philemon

U
N A P O Z U N G U M Z I A 
ugumba, si watu wote 
wanaofahamu maana ya 
neno hilo. Huwa ni pale 

mtu anapata changamoto ya uza-
zi, ambazo humfanya ama kupata 
watoto kwa kuchelewa, wachache 
au kutojifungua kabisa.

Ugumba unaweza kuwa kwa 
jinsia zote, mwanamke au mwa-
naume. Ni kinyume na jamii ilivyo-
zoea kuwa ni shida ya mwanama-
ma pekee.

SABABU ZAKE
Kunatajwa ni kufanya mapenzi 

katika umri mdogo, pia kumeza 
dawa za uzazi wa mpango katika 
umri huo, utoaji mimba holela, 
magonjwa ya zinaa kama kas-
wende, ngono, matumizi mabaya 
ya dawa ya kulevya, mapenzi kiny-
ume na maumbile kwa watoto wa 
kike na kiume. 

Pia kuna suala la mfumo mzima 
wa maisha, msongo wa mawazo 
uliopitiliza, uvutaji sigara, kunywa 
pombe kulikopitiliza, kuwa na 
mbegu dhaifu,  kujichua  uume 
kwa muda mrefu, pia aina za vy-
akula.

Kwa sasa, baada ya kuona wato-
to  wanapitia changamoto nyingi 
za ukatili  wa kijinsia na  unyan-
yasaji, hata kuangukia    ugum-
ba,  wadau Shirika lisilo la kiseri-
kali la Vivian Women Organization 

Waanza safari na ajenda mbili kuu,
kutambulika na mabadiliko kisheria

Tanzania (VIWOTA), Chama cha 
Wagumba Tanzania, kwa kush-
irikiana na wadau wengine 
wameanzisha    kampeni kuelimi-
sha jamii, wakiwamo  wanafun-
zi  kuhusu dhana ya ugumba na 
visababishi vyake.

Mkurugenzi  wa VIWOTA,  Viv-
ian Ugulumu, anasema  wamean-
zisha kampeni hiyo, baada ya 
kugundua ilivyo hali ya ugumba 
nchini inaongezeka, huku  wato-
to wa umri miaka 10 hadi 13, wa-
nazidi kutumia vinavyoachangia, 
kama dawa za uzazi wa mpango 
katika umri mdogo.

Pia, kuna suala la kufanya map-
enzi katika umri mdogo, wana-
bakwa, wanalawitiwa, watoto 
wananyonyeshwa sehemu za siri, 
kunachangia watoto wadogo ku-
pata magongwa ya zinaa katika 
umri mdogo.

Hadi sasa,  zaidi ya  wanafunzi 
10,000 kutoka shule za msingi na 
sekondari katika mkoa wa Tanga 
na Dar es Salaam,  wamepata 
mafunzo kuhusu ugumba na men-
gineyo.

Wanafunzi walionufaika na 
mafunzo hayo, ni pamoja na Shule 
ya Sekondari Usagara, Tanga na 
Dar e s Salaam, siko shule za msin-
gi Barracks, Mivinjeni, Taifa, Salva-
tion Army, huku sekondari ni za 
Lumo na Mbande.

“Wakati wa mafunzo,  watoto 
wanafundishwa  kujitambua, 
kusoma kwa bidii, kuacha tabia 
mbaya, matumizi mabaya ya dawa 

za kulevya katika umri mdogo, 
masuala ya ugumba, kutoa mimba 
katika umri mdogo, mahusiano 
katika umri mdogo, madhara ya 
kulawitiana, kusagana, utoaji wa 
mimba katika umri mdogo na 
madhara ya magonjwa ya zinaa 
katika umri mdogo,” anasema.

Pia anataja kingine ni suala la 
kufundishwa elimu ya ujasiriama-
li, kujiamini, ukatili na unyanyasaji 
kijinsia, ili mtu anapopatwa na 
ukatili, aweze kusema masuala ya 
sheria, ili wajue jinsi ya kudai haki 
zao, hasa mzazi mmoja au wote 
wakifariki.

Ni mafunzo yanayotolewa vi-
levile  kwenye  jamii, kwa njia 
ya  radio, televisheni na  midah-
alo  shuleni, hatua inayotolewa hali 
kadhalika kwenye likizo kwa wa-
toto umri  kuanzia miaka 5 hadi 
15 waonafundishwa  kujua aina ya 
ukatili wa kijinsia  unaoweza ku-
wasababisha  ugumba ukubwani.

Hapo kunatajwa matendo kama 
kunyonyeshwa sehemu za siri  za 
kiume au kike, Ugulumu anafafan-
ua: “Kutokana na mafunzo haya, 
hivi sasa baadhi ya watu wamean-
za kujitokeza kuripoti  kesi, watu 
wanafanya biashara tofauti na 
miaka ya nyuma, wana amani, 
wagumba wengi wamejitokeza 
kusema…”

KAMPENI ILIVYO
Inatajwa lengo  kuu ni kulinda 

kizazi cha sasa na kijacho, kuon-
doa  unyanyapaa kwa wenye 

ugumba, kusaidia jamii na ku-
tambua  nafsi ya mgumba, huku 
ikisaidiwa serikali  kulinda kizazi 
cha sasa na kijacho, kupunguza 
ugumba unaoweza kudhuru kizazi 
hicho, huku tiba yake ikipatikana.

Ofisa huyo anasema, kume-
shuhudiwa katika zama zilizopo, 
watoto wadogo wanapitia changa-
moto nyingi za ukatili na  unyan-
yasaji wa kijinsia kwa makusudi, 
ambao ni chanzo cha ugumba.

NINI KIFANYIKE?
Dhana pana inaelezwa ni kwa 

watu wote kupewa elimu kuhusu 
ugumba, ikiaminika ikitolewa 
vizuri kwa umma, ni rahisi kwa 
changamoto za ugumba kupata 
majibu sahihi.

Ni mtazamo wa kitaalamu un-
aooana na kuwataka wanaume 
wasiwe wagumu au wabishi kwen-
da hospitalini kupima afya zao ka-
tika eneo hilo, takwimu zikitajwa 
asilimia 80 ya wanaume hawaendi 
hospitali kutafuta matibabu, waki-
amini wako sahihi.

”Mwanaume atajua kuwa yeye 
ni mgumba baada ya kwenda 
hospitali kupata vipimo na  siyo 
mtu binafsi,” anatamka Ugulumu, 
huku rai ikiitamkia serikali kuan-
galia uwezekano wa kupunguza 
gharama.

Ni suala linaloweka mvuto kwa 
umma, kufanya uchunguzi wa 
eneo hilo, huku ikwatambua na 
kuwathamini wagumba, wapate 
haki zao kama makundi mengine 

Mkurugenzi wa Shirika lisilo la Kiserikali la Vivian Women Organization Tanzania (VIWOTA), Vivian Ugulumu, akiwafundisha wanafunzi wa Shule ya 
Sekondari Benjamin Wiliam Mkapa, masuala ya ugumba na madhila ya mapenzi hatarishi pamoja magonjwa yake. PICHA:  BEATRECE PHILEMON

ya kijamii.
Uwiano wa kitakwimu unataja 

miaka ya nyuma, hali ya ugumba hai-
kuwa juu kama ilivyo sasa, sababu in-
ayotajwa ni watoto na vijana hawaku-
tumia dawa za kizazi kuzuia mimba na 
kuongeza nguvu za kiume, kama ilivyo 
sasa.

CHANGAMOTO ZA UGUMBA
Kunatajwa ni kuwapo hali ya gum-

ba katika jamii inazaa, athari zingine 
kama vile kuibuka matukio ya ama 
ukatili wa kijinsia kwenye jamii au usi-
oendana na mtindo wa maisha.

Hapo kunatajwa matukio kama ya 
baadhi ya kinamama kuweka mimba 
za uongo, pia kunyimwa mirathi kwe-
nye ndoa inapovunjika au penye kifo 
cha mzazi mwenza.

Inatajwa matukio ya mgumba an-
apofanya biashara katika jamii, anasi-
mangwa, matukio hasa kwa vijijini wa-
nakatishwa tamaa.

“Hawajui kuwa hata kama  huna 
mtoto lazima ufanye kazi, utimize wa-
jibu kama binadamu, bila ya kujali una 
watoto au huna, watoto kwa sababu 
jamii nzima inakutegemea. Una mama, 
baba, wadogo zako, watoto wa ndugu 
wote wanaweza kukutegemea, kwa 
sababu siyo familia zote zina uwezo,” 
anasema.

ALIYEASISI CHAMA
Mwenyekiti na Mwanzilishi wa 

Chama cha Wagumba Tanzania, 
Shamila Makwenjula, anasema  wa-
natafuta mfadhili atakayesaidia wana-
chama kupata vipimo vya afya, kujua 
kama wana tatizo. Hadi sasa wako 
469 kutoka mikoa ya; Dar es Salaam, 
Mwanza, Dodoma, Morogoro, Mara, 
Kagera, Tabora na Singida.

Mbali na hilo, chama kinahitaji vi-
tendea kazi kama vile usafiri ili kufikia 
watu wengi zaidi na sasa hivi wana 
mkakati  wa kutoa elimu nchi nzima 
ili jamii imtambue mgumba na hali 
yake na apate haki zake ndoa inapofi-
ka ukomo.

Shamila anafafanua: “Tumeamua 
kuja na mkakati huu baada ya kufan-
ya utafiti katika mikoa yote kuhusu 
ukatili na unyanyapaa wanaofanyiwa 
wagumba mwaka 2020-2022, tuka-
gundua kuwa  wanawake wengi am-
bao ni wagumba  wanamepata vipigo 
vilivyowapelekea kupata ulemavu wa 
kudumu, wamevunjwa miguu, mbavu, 
mikono,    wengine wanabebeshwa 
mbwa kama mtoto na wengi wame-
kufa.”

Naibu Katibu Mkuu wa chama hi-
cho, Kassimu Pazzi, anasema, wame-
andika barua kwa Tume ya Haki za 
Binadamu, kutaka marekebisho ya 
kisheria katika eneo hilo la kijamii. Vi-
levile wanaandaa barua kama hiyo, ku-
pata utambulisho wa serikali mikoani, 
ili wanapoanza  kutoa  elimu kwa 
jamii, kuhusu haki za wagumba.
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MAZINGIRA

Na Anthony Gervas, MWANZA

G
UGU maji ni mmea ul-
ioanza kuonekana Ziwa 
Victoria mwaka 1980. 
Hapo ndipo serikali ika-

pata wazo la kuanza kuukabili.
Ni kwa kipindi cha miaka 17, 

ndipo serikali za nchi tatu  za Af-
rika Mashariki kunakofikiwa na 
Ziwa Victoria, ikiwamo, Kenya na 
Uganda, zikakaa na kuamua uan-
zishaji mradi.

Hiyo ikafanyika kwa kila nchi 
ikitekeleza kivyake  kudhibiti usi-
sambae ziwani humo. Hiyo iliku-
wa mwaka 1997, pale Jumuiya ya 
Afrika Mashariki iliporejea, baada 
ya kuvunjika miaka 20 kabla, 
yaani mwaka 1977.

Ni baada ya mmea huo kuanza 
kustawi ziwani, ukasambaa kwa 
kasi majini na kusababisha wavu-
vi kushindwa kuvua samaki, meli, 
vivuko na boti kukwama kutia 
nanga kwenye mialo kwa ajili ya 
kushusha na kupakia abiria, pia 
mizigo.

Yanatajwa madhara ya magugu 
hayo yanageuka maficho ya wany-
ama wakali  baada ya kuzaliana 
kwa kasi, wakiwamo mamba na 
viboko wanaovamia wavuvi safa-
rini, madhara na vifo vikashuhudi-
wa.

MAMLAKA VITANI
Meneja wa Mamlaka ya Afya 

ya Mimea na Viuatilifu Tanzania 
(TPHPA) Kanda ya Ziwa, Martin 
Katua, anasema magugu maji hu-
zaliana kwa njia mbili; kuota, pia 
mbegu zake.

“Magugu maji ni mmea wenye 
uwezo wa kuzaa mbegu kuanzia 
milioni tatu hadi milioni 10 na ku-
kaa zaidi ya miaka 50, zikiwa na 
uwezo wa kuota,” anaeleza Katua.

Anasema baada ya kuanzishwa 
mradi wa Hifadhi ya Mazingira 
(LVEMP) mwaka 1997 ulioisha 
muda wake mwaka 2018, wakati 
huo ukubwa wa eneo la magugu 
maji ilikuwa hekta 2,000.

Inatamkwa juhudi zilizofanyika 
ni kuanzisha vituo 17 vya uzal-

Miaka 42 ya magugu maji Ziwa
Victoria, vita vya kuyatokomeza

ishaji wadudu aina ya Mbawaka-
vu, kuwatumia kudhibiti magugu 
maji hayo. 

Njia nyingine Katua anataja ni 
kutokomeza magugu maji kwa ku-
tumia nguo maalumu, boti, reki na 
kamba.

Vilevile anafafanua hatua ya 
mafanikio hata yakapungua 
kusambaa kufikia ukubwa hekta 
hekta 400 mwaka 2005.

Anasema hadi kufikia mwaka 
2010 magugu maji yaliongezeka 
hadi kufikia eneo lenye uku-
bwa wa hekta 731, lakini udhibiti 
ukaendelea kufanyika kupitia 
msaada wa LVEMP II kwa kush-
irikiana na halmashauri za wilaya 

na jamii.
Ni usimamizi anaoutaja uli-

fanyika kupitia halmashauri za vi-
jiji, zikisimamia Usafi wa Mialo na 
Udhibiti wa Uvuvi Haramu (BMU) 
na hadi kufikia mwaka 2017, 
magugu maji yalipungua  kufikia 
hekta 103.

Ofisa Kilimo Mkuu Msaidizi 
Afya ya Mimea na ViatilifuTanza-
nia (TPHPA) Kanda ya Ziwa, En-
risha Mbwambo, anasema kuna 
vikundi 39 vya wananchi vya 
uopoaji magugu maji hayo na ku-
kabidhiwa miradi midogo ya uzal-
ishaji mali.

Mbwambo anasema, lengo 
ni kuwanufaisha kiuchumi wa-

nanchi hao, baada ya kupewa 
mafunzo wakifuga samaki katika 
mialo ya Bagole, Nyahiti, Ilalam-
bogo na Mbalika Wilaya ya Mis-
ungwi mkoani Mwanza.

Anaeleza kuna vikundi vingine 
vilipatiwa mradi wa ufugaji nyuki 
wa Nyakalilo wilayani Sengerema, 
kuanzisha masoko ya Kisolya 
na Mugara, ufugaji wa kuku na 
ukaushaji wa dagaa katika Wilaya 
ya Bunda mkoani Mara.

Mbwambo anasema, kikundi 
cha Sweya mkoani Mwanza na 
Kagera, kikundi cha Suguti, vilika-
bidhiwa mradi wa  mitumbwi ya 
kusafirisha abiria na wilaya ny-
ingine  za mikoa hiyo kila moja, ili-

Kikundi cha uwopoaji magugu maji Ziwa Victoria, wakiendelea na kazi yao. PICHA: ANTHONY GERVAS. 

kuwa na mradi wake iliyochagua.
Anasema, mkakati wa mamlaka 

hiyo ni kuhakikisha inaendelea ku-
toa huduma bora katika kudhibiti 
visumbufu vya mmea ndani ya 
Ziwa Victoria, udhibiti wa ndege 
aina ya kweleakwelea na nzige 
kwa Kanda ya Ziwa.

Vingine anataja ni wadudu vi-
wavijeshi naudhibiti wa magonjwa 
ya mlipuko kutoka nje ya nchi.

Anataja mafanikio ya mamlaka 
yao kwa mwaka jana, wamedhibiti 
viwavijeshi kushambulia mazao ya 
mpunga, pamba, mahindi, maha-
rage na mihogo  na  kweleakwelea  
mlipuko wa magonjwa .

Anasema kwa kuwa TPHPA ni 
mpya, huduma zake bado zinas-
uasua na fedha za kutekeleza mi-
radi na vyanzo vya mapato, ni ki-
zungurumkuti.

MADHARA NA CHANGAMOTO
Mbwambo anataja madhara ya 

mmea huo inaharibu na kuathiri 
mazalia ya samaki, kuzuia  vy-
ombo vya usafiri, kuziba mitam-
bo, mabomba ya kuvuta maji, 
kuchafua hewa safi ya maji na ku-
jaza udongo ziwani.

Inatajwa, juhudi za kudhibiti 
magugu maji zinakabiliwa na 
magumu, ikiwamo shughuli za 
kibinadamu zinazoendelea kan-
do ya ziwa, wakitiririshia maji 
kuongeza uchafu wa mbolea inay-
ochochea kuzaliana mmea huo.

Hiyo inunganishwa na elimu 
duni kwa wananchi kwa kutumia 
magugu maji hayo kama mbolea 
shambani, kwa wakulima wa kan-
do ya ziwa, maua yake yakifanywa 
malisho ya mifugo.

Inafafanuliwa, hadi kufikia 2017 
magugu maji yalipungua hadi ku-
fikia eneo la ukubwa wa hekta 103 
kutoka zaidi ya hekta 400 mwaka 
2005 kama inavyotajwa.

Vilevile, hadi sasa Mamlaka ya 
Afya ya Mimea na Viuatilifu Tan-
zania, inatarajia kuanzia mwezi 
ujao (Novemba) kuchukua hat-
ua zingine kuendelea kudhibiti 
magugu maji hayo.

Inafafanuliwa kwamba katika 
mradi uliopita, jamii ilinufaika 
kwa kipato cha kufanya kazi za 
uopoaji magugu maji, kupitia vi-
kundi vya halmashauri za wilaya 
kwa kuanzisha miradi ya masoko 
na vyoo vya kulipia.

maji, wanaharibu vyanzo vya maji. 
Wawekezaji wakubwa, waache 
kuiba maji, bali wachimbe visima 
vya maji na siyo kutuibia maji.

“Wale ambao wanachepusha 
maji waache, wote waliofanya 
hivyo wabomoe hivyo vizuizi wal-
ivyoweka kwani kila mwananchi 
anahitaji maji. Wizara ya Maji na 
Bonde, mlishughulikie hili,” ana-
tamka Makamu wa Rais.

“Ni ni ajabu tena wanaoiba 
maji ni wawekezaji wakubwa na 
mnawatoza faini ndogo, nawaon-
ya muache! Vyombo vya usalama, 
vifuatilie kubaini wezi wa maji, 
hao wawekezaji wanaoiba maji 
wachimbe visima vya maji, wa-
vune maji,” anasema Dk. Mpango.

“Nimefurahi kusikia watumishi 
idara ya maji yamebadilika, la-
kini masikio yangu kwa wananchi 
bado kuna malalamiko ya wa-
nanchi kubambikiwa bili za maji. 

Na hapa mbadilike, wananchi wa-
nasema wakati mwingine wasoma 
mita hawasomi mita, wanakadi-
ria, nataka wabadilike, watoe bili 
kadiri wananchi walivyotumia,” 
ananena Dk. Mpango, mtaaluma 
wa uchumi.

Vilevile, anawasihi watumishi 
wa wizara yake na mamlaka za 
maji ziliko, ziendelee kutunza 
miundombinu hiyo ya maji na 
mazingira ili miradi uwe endelevu 
na kuwahudumia wananchi kwa 

muda mrefu.
“Napenda kuwakumbusha wa-

nanchi kushirikiana kutunza mi-
undombinu ya maji na kutunza 
mazingira kwa kupanda miti na 
maua kwenye maeneo yetu, ili 
kunusuru nchi yetu iliyoathiriwa 
na ukataji miti bila ya kupanda 
mipya. 

“Nataka miti mingi zaidi ip-
andwe hapa tulipo. Ni lazima 
turejeshe uoto wa asili, hili suala 
la kuhifadhi mazingira kwenye vy-

anzo vya maji ni lazima, ni lazima 
tulinde vyanzo vya maji. Uharibifu 
wa vyanzo vya maji ni hatari…
msione Ziwa Victoria ni kubwa, 
linaweza kukauka, tukikosa maji 
tutakufa, tusichukulie kawaida 
hili,” anafafanua Dk. Mpango.

Kwa mujibu wa Dk. Mpango, ka-
tika kipindi cha serikali ya awamu 
ya tano, kati ya mwaka 2015 hadi 
2019, kuna jumla ya miradi ya maji 
iliyotekelezwa na serikali iko 1,423; 
vijijini ilikuwa 1,268 na mijini 155.

UNDANI WAKE MRADI MAJI VICTORIA  ALIYOUZINDUA RAIS SAMIA SINGIDA



Na Renatha Msungu, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Do-
doma imesema itaendelea 
kutatua kero zinazomkabi-
li mwanamke wa kijijini katika 
uzalishaji wa chakula na kusi-
mamia lishe ya familia.

Mkuu wa Idara ya Maen-
deleo ya Jamii Halmashauri 
ya Jiji la Dodoma, Charity Si-
chona, aliyasema hayo kuhu-
su maadhimisho ya Siku ya 
Mwanamke Duniani anayeishi 
kijijini ambayo yatafanyika 
katika Kata ya Chihanga jijini 
Dodoma.

Sichona alisema Jiji la Do-
doma linaadhimisha siku 
hiyo kwa lengo la kuendelea 
kutambua jitihada za mwa-

namke anayeishi kijijini ili 
kuzidi kumtia moyo katika 
shughuli zake za kila siku.

“Wanawake wanaoishi viji-
jini wanamchango mkubwa 
katika kuzalisha chakula na 
kuchangia uwepo wa chakula 
katika familia na nchi nzima, 
wanapaswa kuheshimiwa na 
kupewa ushirikiano,” alisema 
Sichona.

Alifafanua kuwa serikali im-
eamua kutambua jitihada zao 
za kilimo, ufugaji na shughuli 
za kiuchumi ikiwamo kuwatia 
moyo ili waendelee kuzalisha 
wakati serikali ikiendelea ku-
tatua kero zinazowakabili ka-
tika maeneo mbalimbali.

Sichona alisema kuwa, 

mwanamke wa kijijini an-
apowezeshwa kufanya shu-
ghuli zake bila vikwazo vya 
familia, halmashauri na taifa 
kwa ujumla litakuwa na uhaki-
ka wa chakula cha ziada.

Akizungumzia kuhusu 
baadhi ya programu zina-
zowezeshwa na serikali kwa 
wanawake alisema kuwa zipo 
kwa ajili ya kuwasaidia wa-
nawake kukua kiuchumi ili 
waweze kupiga hatua katika 
shughuli zao za kila siku.

“Rais, amewezesha progra-
mu mbalimbali. Mfano kizazi 
cha usawa, hii inatambua jiti-
hada za wanawake wanazo-
fanya na wanapewa elimu juu 
ya uzalishaji, masuala ya kili-
mo, mifugo na kazi za mikono 

ili kuendeleza uchumi wao na 
kuleta usawa katika kumiliki 
mali na ardhi,” alisema Sicho-
na.

Naye Mkazi wa Halmashauri 
ya Jiji la Dodoma, Hadija Sued, 
alisema kuwa ni mara yake ya 
kwanza kusikia maadhimisho 
hayo ambapo alisema  ni ya 
muhimu kwa sababu yata-
wahamasisha wanawake 
kuongeza juhudi katika shu-
ghuli zao za uzalishaji mali.

Kutokana na hilo alisema 
serikali imefanya vizuri kuan-
zisha maadhimisho ya mwan-
amke anayeishi kijijini ambayo 
yatasaidia kutoa mwamko 
kwa wanawake wa vijijini ku-
fanya kazi kwa bidii ili kujiinua 
kiuchumi.

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA 

W
AKALA wa Nishati 
Vijijini (REA) kupitia 
mradi wa awamu ya 
tatu mzunguko wa 

pili imejiwekea lengo ifikapo Juni 
2024 vijiji 4,072 vitakuwa vime-
fikiwa na huduma ya umeme.

Mkurugenzi Mkuu wa REA, 
Mhandisi Hassan Saidy, aliyasema 
hayo juzi wakati wa uzinduzi wa 
mradi wa umeme vijijini awamu 
ya tatu mzunguko wa pili unaovi-
husisha vijiji 120 vya Wilaya ya 
Iramba mkoani Singida ambao 
ulifanywa na Rais Samia Suluhu 
Hassan.

Alisema utekelezaji wa mradi 
huo kwa vijiji vilivyobaki utagha-
rimu Sh.trilioni 1.6 na kwamba 

Vijiji 4,072 kufikishiwa huduma ya umeme 

Asilimia 
90 ya kazi 
yote 
imeka-
milika na 
tunatarajia 
ifikapo 
Juni mwa-
kani Mkoa 
wa Sin-
gida wote 
utakuwa 
unawaka 
umeme.
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Bunge lashauri 
kupanuliwa fursa 
za ajira wanaoishi 
ughaibuni
Na Augusta Njoji, Dodoma

KAMATI ya Bunge ya Ustawi na 
Maendeleo ya Jamii imeishauri Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu kupitia kitengo 
cha huduma za ajira kupanua wigo 
wa fursa za ajira kwa Watanzania 
nje ya nchi.

Akizungumza jana katika kikao 
cha kamati hiyo cha kupokea na 
kujadili utendaji kazi wa kitengo 
hicho, Mwenyekiti wa kamati hiyo,  
Fatuma Toufiq, alisema pamoja na 
juhudi za serikali kufungua fursa za 
ajira kuna umuhimu wa kuhamasi-
sha Watanzania kuchangamkia fursa 
za ajira nje ya nchi.

Pia, alishauri kufanyika kampeni 
maalum ya kukutana na wakala bi-
nafsi wa ajira ili kuwajengea uwezo 
wa kufanya kazi kwa ufanisi zaidi.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu, Prof. Joyce 
Ndalichako, aliahidi kufanyia kazi 
maoni ya kamati, huku akimshukuru 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa hatua 
ambazo amezichukua za kukuza 
uwekezaji nchini na kufungua fursa 
za ajira kwa Watanzania.

Kadhalika, Naibu Waziri wa ofisi 
hiyo, Patrobas Katambi, aliwahimiza 
Watanzania wanaotaka kufanya kazi 
nje ya nchi kufuata utaratibu un-
aotambulika na serikali ili iwe rahisi 
kusaidiwa wanapopata changamoto.

Awali, Katibu Mkuu wa ofisi 
hiyo, Mhandisi Cyprian Luhemeja, 
alisema kitengo hicho kimetokana 
na kufutwa kwa Wakala wa Huduma 
za Ajira (TaESA) na majukumu yake 
kuunganishwa chini ya Idara ya 
Ajira na Ukuzaji Ujuzi.

Akitoa taarifa kwa kamati, Mku-
rugenzi wa kitengo hicho, Joseph 
Nganga, alisema miongoni mwa 
majukumu ya kitengo ni kuwajengea 
uwezo wahitimu kushindana kwe-
nye soko la ajira, kujenga mtazamo 
chanya kuhusu kazi na kukuza 
maadili yanayohitajika na waajiri.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule (kulia), akizungumza wakati akifungua semina ya kuhamasisha 
wawekezaji wa ndani na nje ya mkoa huo jana. Wa (pili kulia) ni Katibu Tawala Msaidizi wa Mkoa (Viwanda, Biashara 
na Uwekezaji), Mwajabu Nyamkomora. PICHA: PETER MKWAVILA

H/shauri kumshika mkono mwanamke wa kijijini

HABARI DODOMA

mpaka sasa vijiji 11,000 vina 
umeme na vijiji 1,300 vilivy-
obaki vitafikiwa ifikapo Juni 
2024.

Saidy alisema REA  tangu 
ilipoanzishwa mwaka 2007 
kwa kushirikiana na Shirika 
la Umeme Tanzania (TANE-
SCO) umesaidia kuongeza hali 
ya upatikanaji umeme vijijini 
kwa upande wa Tanzania Bara 
kutoka asilimia 5 mwaka 2007 
hadi 70 mwaka 2020 tathmini 
ya mwisho ilipofanyika.  

Aidha, alisema kupitia mi-
radi mbalimbali ya umeme vi-
jijini, Serikali kupitia REA kati 
ya vitongoji 64,760 vilivyopo 
nchini, vitongoji 28,659 sawa 
na asilimia 44 vishafikiwa na 
huduma ya umeme. 

Alisema serikali inaende-
lea na mipango ya kuongeza 
mafungu katika Mfuko wa Ni-
shati Vijijini ili kuongeza kasi 
ya kufikisha umeme katika 
vitongoji 36,101 vilivyobaki 
kupitia mpango wa kufikisha 
umeme vitongoji vyote.

Aliongeza kuwa mbali 
na  shughuli za uchumi na 
huduma za jamii, umeme vi-
jijini umesaidia kuboresha 
ulinzi, kuhifadhi mazingira, 
kuimarisha usawa wa kijinsia 
pamoja na kuchangia azma ya 
serikali katika kufikia Malengo 
ya Maendeleo Endelevu (SDG) 
ambapo upatikanaji wa ni-
shati bora utasaidia kufikia 
malengo 13 kati ya malengo 17.

“Hivi tunavyoongea seri-

kali yako inatekeleza miradi 
mikubwa saba ya kupeleka 
umeme maeneo ya vijijini 
kupitia kandarasi 112 ambayo 
kwa ujumla wake itapeleka 
umeme katika vijiji na viton-
goji takribani 11,000,” alisema.

Saidy alisema mradi huu 
wa kusambaza umeme vijijini 
awamu ya tatu mzunguko wa 
pili ndio unaenda kuhitimi-
sha safari ya kufikisha miun-
dombinu ya umeme katika vi-
jiji vyote 12,318 Tanzania Bara 
kama ambavyo imeelekezwa 
katika Ilani ya Uchaguzi ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
ya Mwaka 2020 kuwa ifikapo 
mwaka 2025 vijiji vyote viwe 
vimefikiwa na huduma za 
umeme. 

Rais Samia akizungumza na 
wananchi baada ya kuzindua 
mradi huo, alisema Wilaya ya 
Iramba ni sehemu ya mradi 
wa REA awamu ya tatu mzun-
guko wa pili ambao unalenga 
kufikia vijiji 178 vilivyopo ka-
tika wilaya za Singida vijijini, 
Mkalama, Manyoni, Ikungi na 
Iramba.

“Asilimia 90 ya kazi yote 
imekamilika na tunatarajia 
ifikapo Juni mwakani Mkoa 
wa Singida wote utakuwa un-
awaka umeme,” alisema.

Rais Samia alisema serikali 
inaendelea kuchukua hatua za 
muda mfupi na mrefu za kui-
marisha gridi ya taifa ili kuon-
dokana na kero ya umeme ku-
katika mara kwa mara.



Mkuu wa Wilaya ya Rungwe mkoani Mbeya, Jafar Haniu (kulia), akimiminiwa maji ya mgomba pori kwa ajili ya kunywa na 
mmoja wa maofisa wa Wakala wa Huduma za Misitu nchini (TFS), alioambatana nao wakati akikagua uharibifu wa mazingira 
ndani ya msitu wa Uporoto ambao ni sehemu ya Hifadhi ya Msitu Asilia wa Mlima Rungwe, juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

H
OSPITALI ya Kanda ya 
Rufani ya Mbeya, imebu-
ni magari maalumu ya 
kubeba wagonjwa ndani 

ya hospitali hiyo ili kurahisisha 
kuwahamisha wagonjwa kutoka 
wodi moja kwenda nyingine.

Magari hayo yalizinduliwa juzi 
na kuanza kutumika ambapo 
inaelezwa kuwa yataongeza ufani-
si kwenye utoaji wa huduma kwa 
wagonjwa ndani ya hospitali hiyo.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa magari hayo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Hospitali hiyo, Dk. 
Godlove Mbwanji, alisema magari 
hayo yamebuniwa na wataalamu 
wa idara ya uhandisi ndani ya hos-
pitali hiyo.

Alisema magari hayo yatakuwa 
yanatumika kubeba wagonjwa 
wasio na uwezo wa kutembea wa-
naokwenda kutibiwa hospitalini 
hapo.

Alisema ubunifu wa gari hilo 
maalumu utapunguza tatizo la 
watoa huduma ambao hapo awali 
walikuwa wakitumia viti mwendo 

Hospitali ya Kanda yabuni 
gari la kubeba wagonjwa
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Miezi mitatu 
migogoro 
30 ya ardhi 
yapokelewa 
Makete
Na Elizabeth John, MAKETE

SHIRIKA la Msaada wa Kisheria 
(MAPAO) lililopo wilayani Makete 
Mkoa wa Njombe, limesema kwa 
kipindi cha Julai hadi Septemba 
limepokea mashauri 93.

Mkurugenzi wa shirika hilo, 
Mchungaji Denis Sinene, aliyataja 
mashauri hayo kuwa ni migogoro 
ya ardhi (30), ndoa (27), matunzo 
ya watoto (14), madai (10), ukatili 
wa kijinsia sita pamoja na un-
yanyasaji sita. Mchungaji Sinene 
alisema bado mashauri yanayo-
husu ukatili kwa wanandoa, wa-
toto na kutelekeza yanaripotiwa 
kwa wingi hali inayoonesha jamii 
inauelewa sasa kuhusu masuala 
ya haki za kibinadamu.

Sinene alitoa wito kwa wa-
nanchi kusuluhisha migogoro yao 
kabla ya kukimbilia mahakamani 
kwani baadhi yao hupoteza muda 
wao kwa kushindwa kutambua 
sheria na utaratibu wa kesi.

Alisema ni vyema kutumia njia 
ya kusuluhisha na ikishindikana 
ndipo wapeleke mashauri yao 
katika ngazi za Mahakama ili 
kujenga jamii yenye ustawi na 
salama.

Pia alisema bado elimu inahi-
tajika kuendelea kutolewa kwa 
jamii haswa wanandoa kwani 
baadhi yao wamekuwa wakifan-
ya vitendo visivyo sitahili kwa 
wenza wao ikiwemo kunyimwa 
unyumba, kupigwa na kutekele-
zwa bila kuhudumiwa katika 
ndoa.

Waomba kushirikishwa katika vyombo vya uamuzi
Na Nebart Msokwa, KYELA

WAKULIMA mkoani Mbeya 
wameiomba serikali iwashilik-
ishe kwenye vyombo vya uamuzi 
kuanzia ngazi ya kijiji mpaka taifa 
ili kupunguza kero zinazowakabi-
li likiwamo suala la upatikanaji wa 
pembejeo za kilimo kwa wakati.

Ombi hilo lilitolewa juzi waka-
ti wa maadhimisho ya Siku ya 
Chakula Duniani ambayo kimkoa 
yalifanyika wilayani Kyela na ku-
washirikisha wakulima na viongo-

zi mbalimbali wa Mtandao wa Vi-
kundi vya Wakulima (MVIWATA).

Mwenyekiti wa MVIWATA Mkoa 
wa Mbeya, Sylivester Salawa, 
alisema wakulima wadogo wa-
natakiwa kushirikishwa kwenye 
vikao mbalimbali vya uamuzi ili 
wapate huduma ambazo wanas-
tahili kutoka serikalini.

Alisema vikao vinatakiwa vian-
zie kwenye ngazi ya vijiji mpaka 
taifa kwa maelezo kuwa kundi hio 
limekuwa likisahaulika mara kwa 
mara na hivyo kupatiwa huduma 

ambazo wakati mwingine zinaku-
wa siyo shirikishi.

“Tunatakiwa tuwe tunashiriki 
kwenye vikao vya uamuzi, tuna-
takiwa tuwe na viongozi kuanzia 
ngazi ya vijiji, watakuwa wa-
natuwakilisha kwenye vikao vya 
wilaya mpaka mkoani, hii itatu-
saidia kupunguza malalamiko,” 
alisema Salawa.

Alisema yamekuwa yakiibu-
ka malalamiko mbalimbali ya 
wakulima kuhusu mbolea na 
pembejeo zingine na kwamba 

matatizo hayo huwa yanasaba-
bishwa na kutoshirikishwa.

Katibu wa MVIWATA Mkoa 
wa Mbeya, Benjamin Mbilinyi, 
alisema moja kati ya kero zina-
zowakabili wakulima wadogo ni 
migogoro ya ardhi baina yao na 
makundi mengine yanayotumia 
ardhi hiyo wakiwamo wahifadhi.

Alisema baadhi ya maeneo ya-
mekuwa yakichukuliwa na seri-
kali na kufanywa kuwa misitu ya 
hifadhi hali ambayo inasababisha 
maeneo ya kilimo kupungua na 

hivyo uzalishaji kupungua.
“Lakini baadhi ya maeneo yana-

chukuliwa na wawekezaji wakub-
wa na wengine hawayaendelezi, 
kwahiyo tunaiomba serikali iwe 
inatushirikisha kwenye uamuzi,” 
alisema Mbilinyi.

Mmoja wa wajumbe wa Bodi 
ya Wakurugenzi wa MVIWATA, 
Mariam Wakuganda, alisema 
wakulima wadogo ndio msingi 
wa uhakika wa chakula nchini na 
hivyo ni lazima walindwe kwenye 
maeneo mbalimbali.

HABARI MBEYA

Magari 
hayo 
yatakuwa 
yanatumika 
kubeba 
wagonjwa 
wasio na 
uwezo wa 
kutembea 
wanaok-
wenda 
kutibiwa 
hospitalini 
hapo.

pamoja na vitanda vya magurudumu 
kupeleka wagonjwa maeneo mbalim-
bali ya kutolea huduma hospitani.

Alisema pia yatasaidia kuongeza tija 
kwenye utoaji wa huduma kwa wag-
onjwa ndani ya hospitali hiyo.

“Gari hili linaenda kuchukua nafasi 
ya vile viti mwendo na vitanda vya 
magurudumu, hivyo kusaidia kutoku-
wa na kazi ya kutumia nguvu wakati 
wa kuwabeba wagonjwa na hivyo ku-
wasababishia wengi shida za migon-
go,” alisema Dk. Mbwanji.

Aliishukuru serikali kupitia Wizara 
Afya kwa mchango wa kuunga mkono 
huduma mbalimbali za afya zinazo-
tolewa hospitalini hapo pamoja na 
ubunifu  unaofanywa na wataalamu 
wa sekta ya afya katika kuboresha hu-
duma za afya nchini.

Dk. Mbwanji alipongeza idara ya 
uhandisi hospitalini hapo kwa bunifu 
mbalimbali zinazofanywa ikiwamo 
za mfumo wa kumpa taarifa mtoa 
huduma wakati mgonjwa anapohitaji 
msaada pamoja na mfumo wa kureke-
bisha hali joto katika chumba cha wa-
toto wachanga.

Mmoja wa wataalamu kutoka katika 
idara ya uhandisi ya hospitali hiyo, 

Fredrick Ndondole, alisema wazo hilo 
lilitoka kwa uongozi wa hospitali na 
utekelezaji ukafanywa na kitengo chao 
cha uhandisi ambacho kilitekeleza 
kwa kufuata mawazo ya kitaalamu.

Alisema gari hilo ni rafiki kulingana 
na mazingira ya hospitali hiyo ku-
tokana na kuwekwa vizuri ikiwamo 
barabara zinazounganisha wodi moja 
na nyingine.

“Tulipokea wazo hili kutoka kwa 
mkurugenzi wa hospitali kutokana 
na changamoto iliyokuwa ikiwapata 
watumishi kutokana na kusukuma 
wagonjwa kwa mikono kwa kutumia 
viti mwendo na vitanda vya maguru-
dumu,” alisema Ndondole.

Baadhi ya wauguzi wa hospitali hiyo 
walisema magari hayo yatawasaidia 
kupunguza kazi ya kuwasukuma wag-
onjwa kwenye viti mwendo na vitanda 
na kwamba teknolojia hiyo inaendana 
na mabadiliko ya dunia ya sasa.

Mmoja wa wauguzi hao, Alta Mpo-
gole alishukuru uongozi wa hospital-
ini hiyo na kusema uwepo wa gari hilo 
maalumu la kubeba wagonjwa litaku-
wa msaada kwa kuwa hapo awali wali-
kuwa wakitumia viti mwendo pamoja 
na vitanda vya magurudumu.

Bado elimu inahita-
jika kuendelea kutolewa  
haswa wanandoa kwani 
baadhi yao wamekuwa 
wakifanya vitendo visivyo 
sitahili kwa wenza wao.
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HABARI ZANZIBAR

Mfumo wa elimu Z’bar kufumuliwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MLEZI wa Jumuiya ya CCM 
ya Umoja wa Wanawake Tan-
zania (UWT), Mke wa Rais 
wa Zanzibar, Mama Mariam 
Mwinyi ameipongeza jumuiya 
hiyo kwa kuwa na viongozi 
imara wenye dira ya 
maendeleo endelevu 
na mioyo ya kujituma, 
kuwapambania wa-
nawake na vijana.

A l i y a s e m a 
hayo wakati 
a k i z u n g u m z a 
na uongozi wa 
UWT ukiongozwa 
na Katibu Mkuu 
wake, Jokate 
Mwegelo na 
ujumbe wali-

ofika Ikulu ya Migombani, 
Mkoa wa Mjini Magharibi Un-
guja.

Mama Mariam Mwinyi am-
baye ni Msarifu na Mwenyeki-
ti wa Bodi ya Wadhamini ya 
Taasisi ya Zanzibar Maisha 

Bora Foundation (ZMBF), 
aliueleza uongozi huo 

kuhusu taasisi ya ZMBF 
inavyounga mkono juhu-
di za Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar kupitia 

sera yake ya 
uchumi wa 

buluu.
Alisema 
t a a s i s i 

y a 

ZMBF imewawezesha kiuchu-
mi wanawake na vijana hasa 
wakulima wa mwani baada ya 
kuwaweka pamoja kinamama 
wa Unguja na Pemba kwa len-
go la kuwapa mikopo nafuu ili 
kuendeleza zao hilo.

Alisema kilimo cha mwani 
Zanzibar kinachangia asilimia 
tatu katika Pato la Taifa baada 
ya utalii unaochangia asilimia 
30.

Mama Mariam alisema 
mbali na fursa nyingi zinazo-
tokana na mwani ikiwamo 
kutumika kama, chakula, 
dawa, vipodozi, virutubisho 
vya mwili na kuongeza lishe 
mwilini pia zao hilo linaimari-

sha afya za wajawazito.
Kadhalika, alim-

pongeza Katibu Mkuu 

Jokate Mwegelo kwa kuteuli-
wa kushika nafasi hiyo na 
kukipongeza CCM kwa kufan-
ya uteuzi sahihi.

Naye Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Wanawake Tanza-
nia, Jokate Mwegelo, alisema 
UWT inabeba agenda zote zin-
zazowahusu wanawake bila 
kujali tofauti zao kisiasa, dini, 
ukabila, rangi wala kipato na 
uchumi wao.

Pia alipongeza mabadiliko 
ya maendeleo yanayofanywa 
na Rais Dk. Mwinyi kwa kip-
indi kifupi Zanzibar imekuwa 
na maendeleo makubwa na 
kusifu jitihada za Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar hasa 
kwenye suala zima la kuima-
risha miundombinu ya bara-
bara na mawasiliano.

Mama Mwinyi aipongeza UWT
kwa kuwajali wanawake, vijana

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa barabara kutoka mjini Zanzibar kwenda Mkoa wa Kusini Unguja kwa kiwango cha 
lami katika eneo la Jumbi, hivi karibuni. PICHA: SABATO KASIKA

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
IZARA ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali 
Zanzibar inatarajia 
kufanya mabadiliko 

ya mfumo wa elimu.
Akizungumza na waandishi wa 

habari, Waziri wa wizara hiyo, 
Lela Muhammed Mussa, alisema 
ili kubadilisha kwa mfumo huo 
mpya lazima Wizara ya Elimu 
ibadilishe sera yake ya mwaka 
2006 pamoja na Sheria ya Elimu 
ya Mwaka 1982.

Alisema mabadiliko hayo kwa 

Kituo cha Afya Kiembe 
Samaki kipo katika 
orodha ya vituo vya afya 
vilivyoingia kwenye 
mpango huo na fedha 
kwa ajili ya utekelezaji 
wa mkakati huo tayari 
zimeshapatikana na kazi 
hiyo itaanza katika mwa-
ka huu wa fedha.

upande wa Zanzibar ni 
makubwa, hayajawahi ku-
tokea hivyo lazima kuna 
baadhi ya vitu vitabadilika 
katika mitaala ya elimu.

Waziri huyo alisema 
katika  mabadiliko hayo 
elimu ya mafunzo ya amali 
(ufundi) itakuwa ni suala la 
lazima kwa mwanafunzi wa 
Zanzibar ili wanapomaliza 
masomo  yao wawe na uw-
ezo wa kujiajiri.

Alisema lengo la serikali 
kupitia Wizara ya Elimu ni 
kumtayarisha kijana kusima-

ma katika masomo ya fani ili 
anapomaliza masomo yake 
awe na uwezo wa kujua kazi 
za ufundi kwa kivitendo.

“Hivi sasa vijana wengi 
wanaelimu ya juu, kiwango 
cha uzamili lakini katika 
fani alizosomea hana ujuzi 
wowote kutokana na kukosa 
msingi mzuri,” alisema.

Alisema licha ya mabadi-
liko hayo lakini yataanza 
kwa wale wanafunzi wa dar-
asa la kwanza kwa mwaka 
wa 2023 lakini waliokuwapo 
katika elimu hivi sasa wao 

wataendelea na mfumo uli-
yopo.

Alisema katika kuhakiki-
sha kuwa mabadiliko hayo 
yanaleta tija serikali kupitia 
Wizara Elimu inatarajia ku-
rudisha Chuo cha Uwalimu 
ili walimu wakasomeshwe 
mbinu bora za kufundishia.

Alisema jambo hilo siyo 
geni na miaka iliyopita ku-
likuwapo kwa chuo kama 
hicho na walimu walikuwa 
wanafundishwa juu ya mbi-
nu imara za kuwafundishia 
wanafunzi wa shuleni.

Pia alisema wizara im-
ejipanga juu ya jambo hilo 
kubwa ikiwamo kuanzi-
sha Tume ya Utumishi na 
Maadili ya Walimu ambayo 
itaimarisha usimamizi na 
upangaji wa nguvu  kazi ya 
walimu bila ya kuingiliana 
kimajukumu na vyama vya 
wafanyakazi.

Alisema hatua hiyo inaen-
da kuimarisha kada ya wal-
imu kuwa katika misingi 
imara katika mambo yanay-
owahusu katika kazi yao 
hiyo ya uwalimu.

Waziri ahimiza 
wananchi 
kulinda vyanzo 
vya maji
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Maji, Nishati na Ma-
dini, Shaibu Hassan Kaduwara, 
amewataka wananchi kulinda 
vyanzo vya majisafi na salama 
kwa ajili ya mikakati ya kuima-
risha kilimo cha umwagiliaji maji 
mashambani.

Aliyasema hayo wakati aki-
zungumza na wananchi ikiwamo 
wakulima katika kilele cha maa-
dhimisho ya Siku ya Chakula huko 
Chamanangwe Mkoa wa Kaskazini 
Pemba.

Alisema mikakati ya serikali ni 
kuimarisha kilimo cha umwagilia-
ji maji kwa ajili ya kujitosheleza 
na chakula na kuondokana na 
tatizo la uagiziaji chakula nje ya 
nchi.

Aidha, alisema uzalishaji wa ma-
jisafi na salama umefikia asilimia 
67 katika mwaka 2023 kutoka 
asilimia 56 mwaka 2022 ambapo 
lengo ni kufikia asilimia 76.

Alisema katika fedha za miradi 
ya Uviko- 19 kwa asilimia 67 seri-
kali imeelekeza fedha hizo katika 
upatikanaji majisafi na salama 
ikiwamo ujenzi wa visima na ma-
tangi ya kuhifadhi maji.

Kaduara alisema serikali pia im-
efanya mambo makubwa ikiwamo 
kuongeza bajeti ya kilimo hadi 
kufikia asilimia 84 kutoka bajeti 
ya Sh.bilioni 53.590 hadi kufikia 
Sh.bilioni 98.716 katika mwaka 
2023.

Alisema juhudi hizo hazitafani-
kiwa kama wananchi wataendelea 
kuharibu vyanzo vya majisafi 
ikiwamo ujenzi wa holela katika 
maeneo ya mashamba ya kilimo.

‘’Hiyo ni sehemu ya mikakati ya 
kukuza sekta ya kilimo pamoja na 
umwagiliaji mashambani katika 
kilimo cha mpunga kuona kwamba 
tunajitosheleza kwa chakula,’’ 
alisema.

Aidha, alisema mikakati ya 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
ni kujitosheleza kwa chakula iki-
wamo cha mpunga na kupunguza 
uagiziaji nje ya nchi.

Hivi sasa 
vijana wengi 
wanaelimu ya 
juu, kiwango 
cha uzamili 
lakini katika 
fani alizos-
omea hana 
ujuzi wowote 
kutokana 
na kukosa 
msingi mzuri.



KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI 

NDELEKWA YESAYA KAAYA 
anatangaza kupotea kwa kadi ya 
gari aina ya MITSUBISHI PAJERO 

yenye usajili namba T 163 BSB , 
CHASSIS NAMBA: 

YHNV3601J000208 na ENGINE 
NAMBA: DH7851. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/ARU/ARU/4116/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

ASIFIWE JOHANES KYANDOH 
anatangaza kupotea kwa kadi ya 

gari aina ya TOYOTA HARRIER 
yenye usajili namba :  T 805 DDF, 

CHASSIS NAMBA: 
NOACU350001717 na ENGINE 

NAMBA: 2AZ1107728. Kwa 
yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/ARU/ARU/4116/202
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TANGAZO

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial 
Area, Po.Box 31042, 

Dar es Salaam. 
Mobile: 

+255 - 745 700 710.  
E-mail:  

advertise@guardian.
co.tz,  

Website:
www.ippmedia.com

Uza, Chenye Thamani  Kubwa 
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei 

Poa  Tupigie  0677020701

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI 
MONICA CHANGAMIKE 

anatangaza kupotelewa na kadi 
ya Gari yenye namba za usajili 

T 725 AZZ aina ya Toyota 
MARKII. Chassis No. 

GX1006135903. Kwa yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha Polisi kilichopo 

karibu. Taarifa ya Polisi: 
PHQ/DOD/DOD/5949/2023

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTEA KWA 

KADI YA PIKIPIKI 
LUCKSON LAULIAN MAINGU 

anatangaza kupotea kwa kadi ya 
pikipiki aina ya BOXER yenye 

usajili namba MC 452 CTE, 
CHASSIS NAMBA: 

MD2B15BX8LWG9 na ENGINE 
NAMBA: JVXWLG07168. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
NJB/TR/RB//2023

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA SINGIDA
LILILOPO SINGIDA

SHAURI LA MAOMBI YA ARDHI NA. 06 YA 2020
DERICK PACKIEL BARAKA………………MWOMBAJI

DHIDI YA
FAISAL SEMBUA MFINANGA……………..MJIBU MAOMBI NA. 1

JUMA SHABANI JUMA……………………….MJIBU MAOMBI NA. 2

KWA: JUMA SHABANI JUMA – POPOTE WALIPO TANZANIA

KUITWA SHAURINI:
Kwa kuwa Mwombaji tajwa hapo juu ameleta maombi yake 
hapa Barazani ambayo maelekezo yake yameelezwa katika 
nakala ya maombi, ambayo yanaweza kupatikana katika 
Baraza hili. Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria hapa Barazani 
tarehe 24/10/2023 saa 2:00 asubuhi siku ya kutajwa kwa 
shauri hilo. Unatakiwa kuhudhuria mwenyewe au muwakilishi 
wako anaetambuliwa kisheria siku na saa tajwa hapo juu.
ANGALIA: Kushindwa au kupuuza kufika tarehe na saa 
iliyotajwa hapo juu kesi itapangwa na kusikilizwa ikiwa na 
mleta maombi na mjibu maombi Na. 1 tu na uamuzi kutolewa 
bila ya wewe au mwakilishi wako kuwepo.
HATI hii imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya BARAZA hii 
leo tarehe 12 Mwezi wa October, Mwaka 2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI 

NPAYAS REUBEN MOREMI 
anatangaza kupotelewa na kadi 
ya gari yenye umiliki wa jina la 
KELKEN INVESTMENT namba 

yake ya usajili ni T 975 BHJ. 
Chassis No. GX1100005686. 

Engine No. IG6838973. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha Polisi kilichopo 

karibu. Taarifa ya Polisi: 
PHQ/DAR/KIN/24773/2023.

TANGAZO LA KUPOTEA KWA  
LESENI YA UCHIMBAJI MADINI

MWADAWA JOHN MSEMO
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA 

LESENI YA UCHIMBAJI MADINI
YENYE NAMBA ZA USAJILI 002489 
NZ TAARIFA HII IMETOLEWA KITUO 
CHA POLISI TAREHE 16 OKTOBER 
2023  KWA YEYOTE ATAKAYEIONA 
ATOE TAARIFA KITUO CHOCHOTE 
CHA POLISI KILICHOPO KARIBU.

TAARIFA: 
PHQ/ARU/ARU/4682/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
WILAYA YA MOROGORO 

KITUO CHA  MJINI
 MKOA WA MOROGORO   

USIMAMIZI WA MIRATHI  Na……113/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA 

MAREHEMU WORLD LEONARD MAKENGO WA KIHONDA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA NA  SEMVUA LEONARD MAKENGO
 

TANGAZO
(Kanuni ya 5(20ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za 

Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na 
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja na 
kuhudhuria katika Shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo 
mnamo tarehe 07 Mwezi  11 Mwaka 2023,kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa Msimamizi wa Mirathi hiyo.
ZINGATIA:
Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa
Marehemu hakuacha Wosia 
Imetolewa  leo tarehe 13 mwezi 10 mwaka 2023

……………………………
HAKIMU

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA WILAYA SONGWE
LILILOPO MBOZI

SHAURI NA.23/2023
KAWAWA M.SHANTIWA::::::::::::MDAI

DHIDI YA
1.ALMAS M.SHANTIWA::::::::::::MDAIWA

2.ALMAS M.SHANTIWA:::::::::::::MDAIWA
3.EDGA JIMSON::::::::::::::::::::::::MDAIWA

4.FRANK PISON:::::::::::::::::::::::::MDAIWA
YAH:KUITWA SHAURINI

KWA:ALMAS M.SHANTIWA,ALMAS JIMSON,EDGA 
JIMSON,FRANK PISON

Fahamu kwamba KAWAWA M.SHANTIWA amefungua shauri dhidi 
yako katika baraza hili.
Shauri limepangwa kusikilizwa tarehe 19/10/2023 saa 2:30 
asubuhi,mbele ya Mh.T.Munzerere Mwenyekiti wa Baraza.
Namriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa wewe 
mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria.Ofisi za baraza 
zipo ndani ya eneo la mnadani-Vwawa.
Kumbuka:Usipo hudhuria siku hiyo hukumu itasomwa pasipo 
wewe kuwepo.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/muhuri wa baraza 
hili leo tarehe 21/09/2023.

T.Munzerere
MWENYEKITI
21/10/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

JOHNSON JONATHAN MBASHA  
anatangaza kupotea kwa kadi ya 

gari aina ya LANDROVER 
DISCOVERY yenye usajili namba 

T 377 DZM,  Chassis No. 
SALLAAA136A3833387, 

Engine No. 0105276276DT.
Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/27416/2023

Kwa Habari   
Motomoto 

usikose Gazeti  
lako la 

Nipashe  kila siku 
Piga Simu 

0677020701

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 129 OF 2023
In the matter of the Estate of the late 

ASAN YOHANA MALUGU
 of Mpunguzi within Dodoma City

AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF 

ADMINISTRATION BY  ALFERD ASSAN MALUGU

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of 
the above- named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
letters of Administration is made to the above- named 
Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 13 Day 
of 11,2023
Dated at Dodoma this 10 Day of 10, 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI             
Kituo cha CHAMWINO

Mkoa   DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 76/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU PETER MAPINDA MAGUZU wa NKUHUNGU
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA NA 1. SELESTINE PETER MAGUZU 
                               2. RHODA PETER MAGUZU

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za 

Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na 
mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na 
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo 
mnamo tarehe 03 Mwezi 11Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 18 Mwezi 10 Mwaka 2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI 

S & Y WOOD PRODUCTS 
COMPANY LIMITED 

anatangaza kupotea kwa 
plate number na   kadi ya 

gari aina ya PHOTON SEMI 
TALLER yenye namba za 
usajili T 841 DFS Yeyote 
atakaeiona atoe taarifa 

Kituo cha Polisi. Taarifa ya 
Polisi: 

PHQ/DOD/DOD/5907/2023; 
Taarifa ya Polisi: 

PHQ/DOD/DOD/5905/2023.
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HABARIKIMATAIFA

TEL AVIV, Israel

PANDE mbili zinazohusika 
na mzozo wa Gaza, kundi la 
Hamas na Israel zimeendelea 
kulaumiana baada ya sham-
bulio lililoilenga Hospitali ya 
Al-Ahli al-Arabi na kuwaua 
mamia ya Wapalestina katika 
ukanda wa Gaza.

Baada ya shambulio hilo 
lililotekelezwa jana maofisa 
wa Palestina wameilaumu Is-
rael kuwa ilifanya shambulio 
la anga lililosababisha mlipuko 
mkubwa uliowaua mamia ya 
watu.

Walisema wanaamini kuwa 
Israel ilifanya shambulio hilo 
bila tahadhari katika hospi-
tali hiyo iliyokuwa ikitumiwa 
kama hifadhi kwa  mamia ya 
wakazi wa Gaza ambao ha-
wana pa kuishi kutokana na 
mfululizo wa mashambulizi ya 
anga ya Israel.

Aidha, Israel ilikataa kuhusi-
ka na tukio hilo ikisema kundi 
lenye siasa kali za Kiislamu 
Islamic Jihad ndilo lilihusika 
kwa roketi zilizokosea njia na 
kuipiga hospitalini.

Baada ya mlipuko huo, 
madaktari katika mji wa Gaza 
waliripotiwa kukabiliwa na 
uhaba wa vifaa tiba na dawa 
huku wakilazimika kufanya 
upasuaji sakafuni ili kuwaokoa 
waathiriwa wa shambulizi hilo.

WITO
Kutokana na tukio hilo, Kati-

bu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, 
Antonio Guterres, alitoa wito 
kwa pande mbili za mzozo huo 
kuweka chini silaha, huku ak-
ionya Israel kwa kile alichoki-
ita adhabu ya jumla kwa watu 

wote wa Palestina.
Mkuu wa Sera za Kigeni wa 

Umoja wa Ulaya (EU), Josep 
Borell, alisema waliohusika 
na mashambulizi hayo wana-
paswa kufichuliwa na kuwaji-
bishwa.

Akizungumzia pia mlipuko 
huo, Mkuu wa Shirika la Afya 
la Umoja wa Mataifa, Tedros 
Ghebreyesus, alisema hali ka-
tika Ukanda wa Gaza imefikia 
hatua ambayo inashindwa 
kudhibitiwa na kuwa pande 
zinazohusika katika mzozo 
huo hazina budi kusimamisha 
mapigano. 

Ilibainishwa kuwa tangu 
Hamas ifanye mashambulizi 
Israel, Oktoba 7, mwaka huu 
takriban watu 1,300 waliuawa 
Israel na zaidi ya 3,000 wa-
nakadiriwa kuuawa Palestina.

BIDEN ASITISHA ZIARA
Ilielezwa kuwa kutokana na 

mlipuko huo Rais wa Mareka-
ni, Joe Biden, ameahirisha zi-
ara yake ya Jordan akiwa njiani 
kuelekea Israel.

Pia ilibainishwa kuwa 
kughairishwa kwa ziara hiyo 
kulitokana na serikali ya Jor-
dan iliyotangaza kwamba 
mkutano wa kilele uliopangwa 
kufanyika jana kati yake na 
viongozi wenzake wa Jordan, 
Misri na Palestina umeahirish-
wa.

Uamuzi huo ulichukuliwa 
baada ya Rais Mahamoud 
Abass wa Palestina kuamua 
kuondoka Amann ambako 
alipanga kuhudhuria mkutano 
huo akiwa amekasirishwa na 
shambulio dhidi ya hospitali 
inayosimamiwa na kanisa la 
Baptist mjini Gaza, la Al-Ahli 
Arab.

Kila upande katika vita hivyo 
vya Ukingo wa Gaza unamlau-
mu mwengine kwa mlipuko 
huo mkubwa uliotikisa hospi-
tali hiyo.

Kundi la wanamgambo wa 
Hamas, lilidai kwamba mamia 
ya watu waliouliwa walikuwa 
wamepata hifadhi hospitalini 
hapo, wakiwa ni familia, wag-
onjwa, watoto na wanawake. 
Huku maofisa wa Palestina 
wakisema zaidi ya watu 500 
waliuliwa kutokana na sham-
bulio hilo kubwa.

ISRAEL YAKANUSHA
Licha ya malalamiko hayo, 

Jeshi la Israel, (IDF) lilikanusha 
kuhusika na shambulio hilo, 
likidai kwamba lilifanywa na 
kundi la wanamgambo la Is-
lamic Jihad ambalo lilifyetua 
roketi ambayo haikufanikiwa 
kufyatuka kwenda mbali na 

kuangukia kwenye hospitali 
hiyo.

Aidha, Kundi la Islamic Jihad, 
nalo lilitoa taarifa likikanusha 
pia kuhusika na shambulio 
hilo.

Wizara ya Ulinzi ya Pentagon 
ilitoa taarifa ikisema kwamba 
haijapata bado uthibitisho juu 
ya nani alihusika na shambulio 
hilo lililotokea angani dhidi ya 
Hospitali ya Al-Ahli Arab.

Hayo yakitokea White House 
ilitoa taarifa karibu na wakati 
ule ule ambao Rais Joe Biden 
anachukua ndege kuelekea 
Mashariki ya Kati, ikieleza 
kwamba Rais amesikitishwa 
na kukasirishwa sana baada 
ya kupata habari za shambulio 
hilo.

Taarifa ilieleza kwamba rais 
mara moja alituma rambi ram-
bi zake kwa watu waliouliwa 
ambao hawakuwa na makosa 

Hamas, Israel walaumiana 
shambulio Hospitali Gaza

Wakazi wa Gaza wakilia baada ya Hospitali ya Al Shifa kushambuliwa jana. PICHA: MTANDAO

• Israel yakanusha kuhusika
• Yanyooshea kidole kundi la Islamic Jihad

Uingereza yatoa hadhari 
kwa raia wake Uganda
LONDON, Uingereza

SERIKALI ya Uingereza 
imetoa tahadhari kwa raia 
wake wajiepushe kuitem-
belea mbuga mashuhuri ya 
wanyama nchini Uganda 
ambako watalii wawili, aki-
wamo raia mmoja wa Uin-
gereza, anadaiwa kuuawa.
Maofisa wa polisi na wa 

mbuga ya wanyama wal-
isema watu hao watatu 

walishambuliwa juzi na 
watu waliokuwa na bun-
duki wakati wakifanya sa-
fari katika mbuga ya kitaifa 
ya Malkia Elizabeth kusini 
magharibi mwa Uganda na 
gari yao kutiwa moto.
Shirika la Huduma za 

Wanyamapori la Uganda 
liliwatambua wahanga 
wengine wawili kama mtalii 
wa Afrika Kusini na mwon-
gozaji safari wa Uganda.
Aidha, ilielezwa kuwa poli-

si wamelinyoshea kidole 
cha lawama kundi la Allied 
Democratic Forces (ADF) 
kwa shambulizi hilo.
Msemaji wa Polisi, Fred 

Enanga, alisema vikosi 
vyao vya pamoja vili-
chukua hatua baada ya 
kupokea taarifa na wa-
nawatafuta washukiwa 
waasi wa kundi la ADF.

				  
		  DW

na kuwatakia waliojeruhiwa afweni ya 
haraka.

MAANDAMANO YAZUKA
Baada ya shambulio hilo, ilielezwa 

kuwa maelfu ya watu waliingia mitaani 
katika nchi za Kiarabu kushutumu ki-
tendo hicho cha mashambulizi mengi 
ya anga kwenye Ukanda wa Gaza.

Ilielezwa kuwa Wapalestina wali-
kusanyika katika miji mikubwa kama 
Hebroni, Ramallah, Nablus, Tulkarem, 
Bethlehem, Tubas na Jenin. Aidha, 
mikutano mingi iligeuka kuwa maka-
biliano makali na polisi wa Palestina.

Pia ilibainishwa kuwa katika Jiji la 
Jenin, ilikuwa mshtuko wakati wakazi 
walipopata taarifa kuhusu hospitali 
hiyo kushambuliwa, jambo lililoibuwa 
misikiti ya jiji hilo na kuitisha mku-
sanyiko mkubwa.

“Watu wa Jenin hawakubali dhuluma 
au maumivu ya watu wa Gaza. Maan-
damano haya yameandaliwa kupinga 
uhalifu wa kivita unaofanywa na Israel. 
Lakini hapa Jenin Mamlaka ya Palestina, 
wasaliti hawa, wahaini hawa, walitaka 
kuvunja maandamano yetu.

“Kutokana na upinzani wetu, tuliweza 
kupambana. Na Mungu atuepushe na 
Abu Mazen na mamlaka yake,” alisema 
mmoja wa wakaazi wa Jenin.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa mitaani, 
waandamanaji walisikika wakiimba 
“tuondokeni” kwa pamoja na kumtaka 
Rais wa Palestina, Mahmoud Abbas, 
ajiuzulu.

Taarifa zilisema mvutano huo ul-
iongezeka wakati gari ndogo za Mam-
laka ya Palestina zilipoingia ndani ya jiji, 
kwamba polisi walifyatua mabomu ya 
machozi na kurushiana risasi na waan-
damanaji.

“Walianza kufyatua risasi na watu 
wote wakaanza kukimbia. Watu wali-
kuwa wakijitokeza tu kuunga mkono 
Gaza, lakini mamlaka ya Palestina haina 
uwezo wa kuwalinda raia wake dhidi ya 
ukandamizaji huu,” alisema msichana 
mdogo ambaye ilidaiwa kuwa alipigwa 
risasi na kufariki kwa majeraha jioni ya 
juzi.

Sumaya Abdelrahman, mwanafunzi 
wa Kipalestina huko Beirut, anatoa wito 
kwa jumuiya ya kimataifa: “Ufaransa, 
Marekani, Uingereza wako wapi, lakini 
wanatazama wapi? Waisrael wanasham-
bulia hospitali, haiwezekani! Kuna wag-
onjwa, watu waliojeruhiwa waliokuwa 
wakipewa huduma katika hospitali 
hiyo.” 

DW, VOA, RFI
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Kundemba imesema imeji-
panga kuhakikisha inaibuka na ushindi 
katika mechi ya Ligi Kuu Zanzibar dhidi 
ya Chipukizi itakayochezwa leo kuan-
zia saa 10:15 kwenye Uwanja wa Mau A.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Ali Vuai alisema 
wamefanya maandalizi mazuri kuele-
kea mechi hiyo kwa sababu malengo 
yao ni kuondoka na alama tatu wakiwa 
kwenye uwanja wa nyumbani.

Vuai alisema anajua mechi hiyo 
haitakuwa nyepesi kwa sababu anawa-
fahamu vyema ubora wa Chipukizi FC 
lakini kikosi chake kimejipanga kupata 
ushindi katika mchezo huo.

Alisema sasa hivi timu yao imefanya 
maboresho katika safu ya ushambu-
liaji na ulinzi ili kuhakikisha wachezaji 
wake wanatimiza majukumu yao kama 
benchi la ufundi linavyowaelekeza.

“Hatukufanya vizuri kama michezo 
miwili iliyopia, hivyo lazima mchezo 
huu tuhakikishe tunapata alama tatu 

za kutuweka vizuri katika msimamo wa 
ligi, kimwonekano mchezo hautakuwa 
rahisi kwa sababu wenzetu nao wana-
taka alama tatu wakiwa ugenini,” Vuai 
alisema.

Aliongeza kwa kuwataka mashabiki 
wa timu hiyo kuendelea kuiunga mko-
no timu yao kila inaposhuka dimbani.

Kundemba yenye pointi saba inashu-
ka uwanjani ikiwa katika nafasi ya 10 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar 
wakati wapinzani wao Chipukizi yenye 
pointi 10 wako katika nafasi ya sita.

SERIKALI YAAHIDI KUWANOA
WANAMICHEZO WANAWAKE

Na Adam Fungamwango

WAKATI kikosi chake kikien-
delea na maandalizi ya kuikabili 
Yanga, Kocha Mkuu wa Azam FC, 
Youssouph Dabo, amesema bado 
yupo sana katika timu hiyo inay-
oshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara.

Dabo ametoa kauli hiyo ku-
tokana na baadhi ya mashabiki 
kudai kocha huyo angetimuliwa 
mapema katika kikosi hicho.

Kocha huyo raia wa Senegal 
alisema yeye ni mzoefu katika 
kazi hiyo na kila siku alikuwa 
anaamini atafikia malengo yake.

“Sikuwa na wasiwasi, nilijua 
Oktoba 14, Nyerere Day ni-
takuwa hapa, na waliposema vile 
niliwasikia, nilikuwa nacheka 
tu. Unajua hata wamiliki il-
ipofika Oktoba 14 walinitumia 
ujumbe kunikumbusha baadhi ya 
mashabiki walisema sitafika siku 
hii,” alisema kocha huyo ambaye 
kwa sasa kikosi chake kinashika 
nafasi ya pili katika msimamo 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Azam FC itavaana na mabing-
wa watetezi, Yanga katika mechi 
ya mzunguko wa sita itakayoche-
zwa Oktoba 22, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex, 
Dar es Salaam.

Kocha Azam FC
awajibu mashabiki

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam, Jumanne Muliro, akizungumza namna jeshi hilo pamoja na vyombo 
vingine vya ulinzi na usalama vilivyojipanga kuelekea mechi ya African Football League kati ya Simba dhidi ya Al Ahly 
kutoka Misri itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: IMANI NATHANIEL

Kundemba yaipania Chipukizi FC

Twiga Stars yaota
fainali ya WAFCON

Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Timu ya 
Soka ya Taifa ya Wanawake 
(Twiga Stars), Esther Chabruma, 
amesema kikosi hicho kinaende-
lea kujifua kwa sababu kinahitaji 
kufanya vizuri katika mechi za 
mashindano yote zinazowakabili.

Twiga Stars inatarajia kuwaka-
ribisha Botswana katika mechi ya 
kusaka tiketi ya kucheza Mich-
ezo ya Olimpiki itakayochezwa 
Oktoba 26, mwaka huu na kurudi-
ana baada ya siku tano na itaivaa 
Togo kwenye mechi za kutafuta 
nafasi ya kushiriki fainali za 
Kombe la Mataifa ya Afrika kwa 
Wanawake (WAFCON 2024).

Chabruma alisema kila mechi ni 
muhimu na kikosi chao kimekuwa 
katika mazoezi kwa muda mrefu 
kwa sababu wanahitaji kufikia 
malengo.

“Mechi zote ni ngumu, tuna-
fanya mazoezi maalumu ya ku-
hakikisha tunapata ushindi katika 
kila mechi na hatimaye kusonga 
mbele, tunahitaji kuendelea kuipa 
heshima bendera ya Tanzania,” 
alisema mshambuliaji huyo wa 
zamani wa Twiga Stars.

Twiga Stars ilisonga mbele 
katika michuano ya Afrika baada 
ya kuwaondoa wenyeji Ivory 
Coast wakati Kenya iliwatupa nje 
Cameroon na Burundi ikawafunga 
Ethiopia.

Na Saada Akida 

KUELEKEA katika Tamasha la Michezo 
la Wanawake nchini, serikali imesema 
mwaka huu imewekeza nguvu zake zaidi 
katika kuandaa semina na mafunzo mbal-
imbali kwa wachezaji wa kike ili kuongeza 
ufahamu katika sekta hiyo, imeelezwa.

Tamasha hilo maarufu kwa jina la Tan-
zanite litafanyika Jumamosi na Jumapili 
kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam 
kwa kushirikisha michezo mbalimbali.

Hata hivyo, tamasha hilo litatanguliwa 
na kongamano maalumu litakalofanyika 
kwenye Ukumbi wa Kimataifa wa Mwalimu 

Julius Nyerere jijini.
Akizungumza na Nipashe jana, Ka-

tibu Mtendaji wa Baraza la Michezo Taifa 
(BMT), Neema Msitha, alisema washiriki 
wa kongamano watapata elimu itakayowa-
jengea uwezo katika masuala ya uongozi na 
namna ya kutangaza michezo yao pamoja 
na namna ya kupata wadhamini.

Msitha alisema kuna baadhi ya wacheza-
ji wako katika michezo lakini wanatakiwa 
kujishughulisha na mambo ya kijamii iki-
wamo biashara kwa ajili ya kujiongezea ki-
pato. “Katika kongamano hilo kutokuwa na 
elimu kwa wanawake waliopo katika mich-
ezo hasa watoto wa kike kuwaeleza mbali 

na mpira au ngumi wanatakiwa kufanya 
kitu kingine katika jamii.

Wanawake wamekuwa wakiiletea heshi-
ma taifa letu kipindi wanapokwenda katika 
mashindano ya kimataifa, tumeshuhudia 
medali na makombe katika michezo mbal-
imbali ikiwamo gofu, ngumi na riadha, 
juhudi hizo pia tujikite katika kuwapa 
elimu mbali na kufanya michezo,” alisema 
Msitha.

Aliongeza Tamasha la Tanzanite litaku-
wa  na burudani kutoka kwa wasanii wa 
muziki wa bongo fleva wanawake pamoja 
na utoaji wa tuzo kwa wadau wa michezo 
ambao wametoa mchango.



PHILLIPS ANUKIA NEWCASTLE
KLABU ya Newcastle United inatayarisha ofa ya kum-

nunua kiungo wa kati wa Manchester City na Timu ya 
Taifa ya England, Kalvin Phillips mwenye umri wa miaka 
27. (Mail)

PALHINHA ATAJWA BAYERN
KLABU ya Bayern Munich pia imezungumza na Man-

chester City kuhusu hali ya Kalvin Phillips, lakini kiungo 
wa Fulham na Ureno, Joao Palhinha mwenye umri wa 
miaka 28, anabakia kuwa mlengwa mkuu wa klabu hiyo 
ya Ujerumani. (90 min)

BARCA, DE JONG KUTETA
MKURUGENZI wa Michezo wa Barcelona, Deco ame-

wasiliana na mawakala wa Frenkie de Jong kujadili mpan-
go wa kurefusha mkataba wa mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 26, lakini kiungo huyo wa kimataifa wa 
Uholanzi hana haraka ya kuanza mazungumzo. (Sport)

BARCA MAMBO MAGUMU
DECO amesema itakuwa vigumu kwa Barcelona 

kuongeza wachezaji wapya kwenye kikosi chao wakati 
wa usajili wa Januari kwa sababu ya hali ya kifedha ya 
klabu hiyo. (Mundo Deportivo)

LIVERPOOL YAMTAKA MUSIALA
LIVERPOOL ni miongoni mwa klabu kadhaa za Ligi 

Kuu England, zinazomsaka mshambuliaji wa Ujerumani, 
Jamal Musiala mwenye umri wa miaka 20 ambaye mka-
taba wake na Bayern Munich utaendelea hadi mwaka 
2026. (Sport Bild)

INACIO ANUKIA EPL
LIVERPOOL ilituma maskauti kumtazama mlinzi wa 

Ureno na Sporting, Goncalo Inacio mwenye umri wa 
miaka 22 wakati wa mechi ya nchi yake dhidi ya Bosnia-
Herzegovina. (90 min)

OUEDRAOGO AINGIA SOKONI
KIKOSI cha Kocha, Jurgen Klopp pia ni miongoni mwa 

klabu kadhaa za Ligi Kuu ya England zinazomfuatilia kwa 
karibu kiungo wa Schalke, Assan Ouedraogo mwenye 
umri wa miaka 17. (Sky Sports Germany)

SIR JIM SAFI UNITED
UNUNUZI wa Sir Jim Ratcliffe wa hisa asilimia 25 ya 

Manchester United hautarajiwi kupigiwa kura na bodi 
yao siku ya Alhamisi huku maelezo ya mwisho ya mka-
taba huo yakitatuliwa. (Telegraph)

LINDELOF AANZA KUJIULIZA
BEKI wa Manchester United na Sweden, Victor Lin-

delof mwenye umri wa miaka 29, anatarajia klabu hiyo 
itazingatia kipengele cha kuongeza mwaka mmoja katika 
mkataba wake ikiwa imesalia miezi 12 katika mkataba 
wake wa sasa. (90 min)

EVANS ALIHOFIA AFYA YAKE
MLINZI wa Manchester United, Jonny Evans mwenye 

umri wa miaka 35 amesema alihofia angelazimika kustaa-
fu soka kwa sababu ya majeraha msimu uliopita kabla ya 
kurejea Manchester msimu wa joto. (90 min)

MITCHELL ANUKIA UNITED
ALIYEKUWA mkuu wa kitengo cha kuajiri wa Totten-

ham Hotspur, Paul Mitchell anapendekezwa kuwa mku-
rugenzi mpya wa soka katika klabu ya Manchester Unit-
ed, jambo ambalo linaweka kazi ya mkurugenzi wa sasa 
wa kandanda, John Murtough hatarini. (The I)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BUENOS AIRES, Argentina

WINGA wa Argentina, Ángel Di 
María amesema michuano ya Copa 
America 2024 itakuwa mashindano 
yake ya mwisho akiwa na Albice-
leste hao, akihitimisha mbio za mi-
aka 16 ya kuitumikia timu ya taifa.

“Nitaondoka kwenye Timu ya 
Taifa ya Argentina baada ya Copa 
America. Imekwisha kwangu, itaku-
wa michuano ya mwisho,” alisema 
mshindi huyo wa Kombe la Dunia 
akiiambia redio ya Argentina Ur-
bana Play 104.3.

Di Maria, ambaye hayumo katika 
kikosi cha Argentina kwa ajili ya 
mechi za kufuzu za CONMEBOL 
wiki hii kutokana na jeraha, alisema 
moja ya sababu za kurejea Benfica, 
timu ambayo ilimtambulisha Ulaya 
mwaka 2007 akitokea Juventus 
ilikuwa kumsaidia kufikia Copa 
America mwakani katika hali nzuri.

“Nilikuja Benfica kudumisha 

chaguzi zangu za kuendelea katika 
timu ya taifa,” aliongeza Di Maria.

“Nilijua ni lazima nicheze katika 
timu nzuri ili niwe katika kiwango 
kizuri. Nataka kucheza Copa Amer-
ica ijayo na ninafanya kila niwezalo 
kuwa bora katika klabu yangu na 
kila ninapoichezea Argentina.”

Michuano ya Copa America 2024 
itafanyika kati ya Juni 20 na Julai 14, 
mwakani nchini Marekani.

Di Maria alikuwa shujaa kwa nchi 
yake baada ya kufunga mabao ka-
tika fainali mbili ambazo Argentina 
ilishinda mataji katika kipindi cha 
miaka miwili iliyopita. 

Alifunga bao pekee dhidi ya Bra-
zil katika fainali ya Copa America 
mwaka 2021 na la kwanza kwa timu 
yake katika ushindi dhidi ya Ufar-
ansa kwenye fainali ya Kombe la 
Dunia 2022.

“Nilisema mara nyingi kwa fa-
milia yangu, Copa America ilibadili-
sha maisha yetu milele,” alisema Di 

María. 
“Kwa sababu ilikuwa mara zote 

kufika huko kwenye fainali na 
kushindwa, hadi siku niliporudi ny-
umbani na waliniambia ‘wakati huu 
umeshinda’.

“Baada ya kuwa bingwa wa du-
nia, watu wanakutambua kila ma-
hali. Ninapeleka binti zangu shuleni 
nchini Ureno na kuna watoto am-
bao wana umri wa miaka mitano 
au sita na wananiambia: ‘Wewe ni 
bingwa wa dunia.’ Hilo ndilo jambo 
pekee wanalojua kunihusu.”

Di María, ambaye aliwahi kuz-
ichezea Paris Saint-Germain, Man-
chester United na Real Madrid 
katika maisha yake ya soka barani 
Ulaya, ameifungia Argentina ma-
bao 29. 

Mbali na mataji ya Kombe la Du-
nia na Copa America, alishinda me-
dali ya dhahabu huko Beijing 2008 
akiwa na Argentina na Kombe la 
Dunia la FIFA U-20 mnamo 2007.

   Ni baada ya kuichezea Argentina katika Copa 
America 2024...
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MADRID, Hispania 

J
UDE Bellingham amesema anataka 
kubakia Real Madrid kwa “miaka 10 
hadi 15” ijayo baada ya kudai timu 
hiyo ya Ligi Kuu Hispania (LaLiga), 

imesaidia kupeleka mchezo wake katika 
kiwango kipya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
20 alicheza nafasi kubwa katika ushindi 
wa mabao 3-1 wa England dhidi ya Italia 
kwenye Uwanja wa Wembley hapo juzi 
akiwasaidia Simba Watatu hao kupata 
nafuu baada ya bao la kwanza la Gianluca 
Scamacca dakika ya 15 na kufanikiwa ku-
pata ushindi ambao uliwafanya wafuzu 
Euro 2024.

Kane aliongeza bao la tatu la dakika 
za mwisho na kuipa England ushindi wa 
kwanza dhidi ya Italia katika ardhi ya 
nyumbani tangu 1977, na kulipiza kisasi 
kwa kushindwa kwao fainali ya Euro 2020 
na wapinzani wao hao miaka miwili iliyo-
pita.

Bellingham sasa ana mabao 11 na asisti 
sita katika mechi 13 za klabu na nchi 
msimu huu kufuatia uhamisho wake wa 
majira ya joto kutoka Borussia Dortmund 
kwa ada ya awali ya euro milioni 103.

Na aliiambia Channel 4: “Ninaimarika 
kidogo kila ninapocheza. Ulikuwa usiku 
mzuri sana kwetu, sote tunakumbuka 
kilichotokea miaka michache iliyopita 
walipocheza hapa. Siku zote unalenga 
maendeleo. Sisi kuelekea katika mwele-
keo sahihi na ushindi muhimu sana kwe-
tu.

“Napenda soka kwa sasa. Uongozi wan-
gu katika klabu na nchi unanipa uhuru wa 
kuucheza jinsi ninavyouona.

“Tangu miezi michache iliyopita nime-
kuwa nikifanyia kazi muda wangu wa 
kuingia kwenye boksi na ninapowasili na-
wasili na njaa kali.

“Pamoja na uhamisho mkubwa ukweli 
ni kwamba ni lazima nifanye, iwe ni 
bao au pasi ya mabao au ush-
indi wa mechi.

“Hii ndiyo klabu 
ninayotaka kuwa 
nayo kwa mi-
aka 10 hadi 
5 ijayo ya 
m a i s h a 
yangu.”

BELLINGHAM ATAKA 
KUZEEKEA MADRID

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester City ina-
lenga kumsajili mwamba wa Ligi 
ya Mabingwa Ulaya, Toni Kroos 
na ipo tayari kumlipa pauni mil-
ioni 13 kwa mwaka ili tu asaini 
kukipiga Etihad.

Timu hiyo inayonolewa na 
Pep Guardiola ilibeba taji lake 
la kwanza la Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu uliopita, wakati 
ilipoweka rekodi ya kunyakua 
mataji matatu makubwa ndani ya 
msimu mmoja.

Lakini, sasa anahusishwa na 
mpango wa kumchukua mchezaji 
mwenye uzoefu zaidi na dili 
hilo litafanyika mwishoni mwa 
msimu huu.

Mjerumani huyo akitua tu 
Etihad basi mshahara wake 
atalipwa karibu mara mbili ya 
kile kiwango anachopokea huko 
Bernabeu.

Kroos (33), alijiunga na Madrid 
akitokea Bayern Munich mwaka 
2014 na mahali hapo amebeba 
karibu kila taji aliloshindania.

Amenyakua Ligi ya Mabingwa 
Ulaya mara tano, likiwamo moja 
alilobeba Bayern, La Liga mara 
tatu na Klabu Bingwa Dunia 
mara nne. Mkataba wake wa 
sasa utafika tamati Juni 2024.

Huko Bernabeu, Kroos kwa 
sasa analipwa pauni milioni 6.8 
kwa mwaka, lakini City itamlipa 
pauni milioni 13 na itampa dili la 
miaka miwili.

Kroos 
akaribia 
kutua City

***

***

-----------------------

LIVERPOOL, England 

KLABU ya Liverpool imeripotiwa imeweka 
kipaumbele kumnasa winga wa Bayern Mu-
nich, Leroy Sane, awe mirithi wa Mohamed 
Salah ambaye anatarajiwa kutimkia Saudi 
Arabia.

Kwa mujibu wa gazeti la The Mirror, Liv-
erpool inajipanga kuvunja rekodi ya uhamisho 
katika historia ya klabu hiyo katika mchakato wa 
kumnasa Sane.

Rekodi ya uhamisho katika klabu hiyo hivi 
sasa inashikiliwa na Darwin Nunez, aliyetua kwa 
pauni milioni 64.2 na nyongeza ya pauni milioni 
21.4, akitokea klabu ya Benfica mwaka 2022.

Ikiwa mambo yatakwenda kama yalivyopang-
wa, miamba hiyo italipa zaidi ya fedha ilizomnasa 
Nunez, ili kumsajili Sane.

Hata hivyo, Bayern inaweza kuweka ngumu kumpoteza Sane am-
baye amefunga mabao sita katika mechi saba za Ligi Kuu Ujerumani 
msimu huu 2023/24.

Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp ameripotiwa anavutiwa na Sane 
na anataka kumrudisha katika michuano ya Ligi Kuu England (EPL).

Wakati alipokuwa akikipiga Manchester City, Sane alishinda mat-
aji mawili ya Ligi Kuu England, Kombe na FA na mataji matatu ya 
Kombe la Ligi.

Salah ameanza msimu huu kwa kiwango kizuri akifunga mabao 
matano na kutoa pasi nne za mabao katika mechi nane za Ligi Kuu 
England.

Inatarajiwa nyota huyo kutoka nchini Misri mwenye umri wa 
miaka 31, anaweza kutimka katika kikosi hicho Januari mwakani na 
kuelekea Ligi Kuu Saudi Arabia.

Nyota huyo alikuwa akihusishwa kwa kiasi kikubwa kwenda 
Saudi Arabia katika majira ya kiangazi mwaka huu, kufuatia klabu 
ya Al Ittihad kutuma ofa ya Pauni Milioni 150, lakini Liverpool ili-
piga chini.

Katika kikosi cha Liverpool, Salah amecheza michezo 315 na 
kufunga mabao 192.

Sane kurejea 
England Januari



Alhamisi  Oktoba 19, 2023

HABARI MICHEZO
23

GAMONDI AWATEGA SKUDU,
KONKON ‘AKIWAOTA’ AZAM

Na Saada Akida 

WAKATI Yanga ikijiandaa na mchezo 
dhidi ya Azam FC, Kocha Mkuu wa timu 
hiyo, Miguel Gamondi amewataka nyota 
wake wawili, Hafiz Konkoni na Mahlatsi 
Makudubela ‘Skudu’ kuonyesha kiwan-
go kizuri kwa lengo la kubakia katika 
kikosi cha mabingwa hao watetezi wa 
Ligi Kuu Bara.

Gamondi amewataka wachezaji hao 
kuimarika na endapo hawatabadilika, 
atalazimika kufanya uamuzi ‘mgumu’ 
wakati wa dirisha dogo la usajili litaka-
pofunguliwa ifikapo Desemba.

Kocha huyo amesema tangu wacheza-
ji hao wajiunge na Yanga, hawajaweza 
kutimiza matarajio ya klabu kwa ku-
weka wazi Skudu ameshindwa kuiten-
dea haki jezi namba sita aliyokabidhiwa 
huku Konkoni naye ameshindwa kuvaa 
viatu vya mshambuliaji aliyeondoka, 

Fiston Mayele.
Taarifa za uhakika zilizoifikia Nipashe 

jana, kuwa kocha Gamondi hatokuwa 
tayari kuendelea nao kama hawa-
toongeza viwango vyao kabla ya kufikia 
kipindi cha dirisha dogo.

Chanzo cha kuaminika kutoka ndani 
ya Yanga kimeliambia Nipashe tayari 
Gamondi ameshawasilisha majina ya 
wachezaji ambao anataka waachwe 
wakati wa dirisha dogo.

Taarifa zaidi zinasoma kocha huyo  
amewaambia mabosi wa Yanga ku-
saka mshambuliaji mwingine ambaye 
ataweza kuisaidia timu katika mechi za 
hatua ya makundi ya michuano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika kwa sababu kwa 
sasa hana mchezaji mwenye makali ya 
kupenya ngome za wapinzani.

“Mwalimu amewasilisha majina ya 
nyota ambao anataka wapunguzwe 
na alichofanya ni kumtaka kila mmoja 

kuongeza kiwango chake wakati huu 
kabla ya dirisha dogo na kama hali itaen-
delea hivyo basi hatokuwa tayari kubaki 
nao.

Unajua presha ya ndani imekuwa kub-
wa ndiyo maana benchi la ufundi lime-
fanya tathmini ya kina, kuna uwezekano 
mkubwa wa kufanya marekebisho ili ku-
fikia malengo na litakuwa jambo gumu 
kuwa na timu ambayo haina mshambu-
liaji halisi,” kilisema chanzo chetu.

Nipashe lilipowasiliana na kocha 
huyo alikiri anataka kuona kila mchezaji 
anajituma ili kufikia malengo ya kui-
saidia timu na hatokuwa tayari kuona 
wachezaji wenye viwango vidogo wana-
bakia klabuni hapo.

Katika hatua ya makundi ya michuano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika Yanga iko 
pamoja na Al Ahly ya Misri, Medeama 
(Ghana) na CR Belozdad ya Algeria.

Mashabiki 
wa Simba wa 
Temeke Stereo, 
Dar es Salaam 
wakicheza 
ngoma kwa 
lengo la 
kuhamasisha 
kuelekea mechi 
ya ufunguzi ya 
michuano ya 
African Football 
League (AFL), 
dhidi ya Al Ahly 
kutoka Misri 
itakayochezwa 
kesho kwenye 
Uwanja wa 
Benjamin 
Mkapa. PICHA: 
SIMBA SC

Rais Samia 
anogesha
mechi ya 
Simba AFL

Yanga yaihofia 
Azam FC
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Na Faustine Feliciane

TAMASHA la muziki linalofanyika 
pamoja na kongamano la wasanii pamoja 
na  wafanyabiashara wa sekta ya muziki 
litafanyika tena kuanzia Novemba 9 hadi 
11, mwaka huu hapa nchini.

Tamasha hilo linaloandaliwa na Taasisi 
ya Music in Africa Foundation (MIAF) li-
nafanyika kwa mara ya pili na litashiriki-
sha zaidi ya wasanii 40 kutoka ndani 
na nje ya nchi huku likitarajiwa kutoa 
fursa kwa wasanii wa ndani kujifunza na 
kubadilishana ujuzi kutoka kwa wasanii 
wakubwa.

Pia wasanii wa Kitanzania watakutana 
na watayarishaji wa kimataifa huku pia 
wakipata nafasi nyingine ya kunadi kazi 
zao.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, 
Mkurugenzi Mtendaji wa MIAF, Eddie 
Hatitye alisema tamasha hilo pia litatoa 

fursa kwa wageni kutembelea maeneo 
mbalimbali ya vivutio hapa nchini.

Alisema miongoni mwa watu 
mashuhuri watakaoshiriki kwenye kon-
gamano hilo ni pamoja na msanii na mja-
siriamali kutoka Afrika Kusini, Sho Mad-
jozi atakayefanya mahojiano na Kituo 
cha Sauti ya Amerika.

Aliwataja watu wengine mashuhuri 
watakaoshiriki ni pamoja na mwanzilishi 
wa Symphony OS, Chuka Chase kutoka 
Marekani, mwanzilishi wa Roxanne So-
nia, Boton-Gboh (Ufaransa), Ofisa Maen-
deleo wa Kimataifa wa SACEM Afrika, 
Akotchayé Okio (Ufaransa) na Mkuru-
genzi Mkuu wa Sony Music Publishing, 
Rowlin Naicker (Afrika Kusini).

Wanamuziki wengine watakaoshiriki 
ni Marioo (Tanzania), Siti Muharamna 
na bendi ya ‘The Unguja All Stars’ (Tan-
zania), Ngwaka Son Systéme (DRC), Nour 
Harkati (Tunisia), Zolani Mahola & The 

Feminine Force (Afrika Kusini), Alostmen 
(Ghana), Feli Nandi (Zimbabwe), Leo 
Mkanyia (Tanzania), Kasiva Mutua (Ken-
ya), Madalitso Band (Malawi) na Damian 
Soul (Tanzania), Dulla Makabila, Damian 
Soul wa Tanzania.

Naye Katibu Mtendaji wa Baraza la 
Sanaa Tanzania (BASATA), Dk. Kedmon 
Mapana amewataka wasanii wa hapa 
nchini kuchangamkia fursa hiyo kwa ku-
jiandikisha kushiriki kwenye kongamano 
na tamasha hilo.

“Muziki ni biashara, wasanii wa hapa 
nchini hii ni fursa nyingine kwao, waji-
andikishe mapema ili kukutana na watu 
wakubwa katika muziki na kupata ujuzi,” 
alisema Mapana.

Alisema kufanyika kwa mara ya pili 
kwa tamasha hilo kumetokana na maz-
ingira mazuri yaliyowekwa na Rais Samia 
Suluhu Hassan katika kuendeleza sanaa 
na michezo nchini.

Tamasha la Muziki Afrika Acces laiva

ezo huo ili kutoweka dosari katika 
mechi hiyo ya ufunguzi wakiangalia 
Al Ahly ni timu kubwa na wanawa-
heshimu lakini wako tayari kuonyesha 
soka safi dhidi yao.

“Niwaombee waje kwa wingi ku-
wasapoti kwa maana wanunue tiketi, 
nimeangalia leo ( jana), tumefika katika 
hatua nzuri ya ununuzi wa tiketi, maan-
dalizi yaliyofanyika ndani ya uwanja 
hayajawahi kutokea, maandalizi haya 
ya ufunguzi yanatakiwa kuwa kama 
Kombe la Dunia.

Al Ahly atakufa nyingi siku hiyo, bado 
uwezo wetu upo juu ndiyo maana FIFA 
wameona Tanzania ndiyo sehemu sa-
hihi kufanya ufunguzi,” aliongeza bosi 
huyo.

Mabosi wengine wa soka wanaotara-
jia kuhudhuria ufunguzi huo ni pamoja 
na Rais wa CAF, Patrice Motsepe, Kocha 
wa zamani wa Arsenal, Arsene Wenger 
na Fatma Samoura ambaye ni Katibu 
Mkuu wa FIFA.

Kutokana na ugeni huo, Uwanja wa 
Benjamin Mkapa kwa sasa umekuwa na 
ulinzi mkali.

 mara kwa mara hufungwa na 
Yanga.

“Haitakuwa mechi nyepesi kwa 
sababu Azam FC watataka kujiuliza 
kwa nini huwa tunawafunga mara 
kwa mara, hasa kwenye mechi 
iliyopita ya Ngao ya Jamii, lakini 
sisi kama wachezaji tunalifahamu 
hilo na tutakwenda kwa tahadhari, 
hata kocha analifahamu hilo ndiyo 
maana anatuandaa vizuri akitupa 
mbinu, mifano, ubora na udhaifu 
wa Azam na tumekuwa tukivifanyia 
kazi mazoezini,” alisema Mauya.

Jonas Mkude, alisema itakuwa 
mechi nzuri sana kwa sababu 
itazikutanisha timu kubwa nchini 
Tanzania.

“Mchezo utakuwa mgumu lakini 
sisi tumejiandaa kufanya vizuri, 
katika mazingira ya ligi yetu Azam 
ni timu kubwa kama Yanga, hivyo 
litakuwa bonge moja la mechi, 
sisi kwa upande wetu tunajiandaa 
vizuri kwa pambano hilo,” Mkude, 
kiungo wa timu hiyo aliongeza.

Katika mechi ya mwisho kuku-
tana, Yanga ilishinda mabao 2-0, 
wafungaji wakiwa ni Stephane Aziz 
Ki na Clement Mzize.
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Adam Fungamwango na Saada 
Akida

RAIS Samia Suluhu Hassan ameahidi 
kutoa Sh. milioni 10 kwa kila goli litaka-
lofungwa na wachezaji wa Simba katika 
mechi ya ufunguzi wa michuano ya Af-
rican Football League (AFL) dhidi ya 
Al Ahly itakayochezwa kesho kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.

Mbali na Rais Samia, Mwekezaji wa 
Klabu ya Simba, Mohamed Dewji (Mo), 
naye amewaahidi wachezaji wa timu 
hiyo donge nono iwapo itaibuka na 
ushindi katika mchezo huo.

Akizungumza katika uhamasishaji 
kuelekea mechi hiyo, Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Gerson Msigwa, alisema Rais Samia 
ameahidi kutoa kiasi hicho cha fedha en-
dapo Simba itapata ushindi.

Msigwa alisema ahadi hiyo itaende-
lea pia katika kila mechi ambayo Simba 
itashinda katika michuano hiyo kama 
itasonga mbele.

“Wakati nakuja huku nimeongea na 
mheshimiwa Rais, kaniambia nenda 
kawahamasishe Wanasimba na Watan-
zania wote, mechi hii ni ya Watanzania, 
lakini akaniambia japokuwa hakuwa 
amesema kabla, lakini katika michuano 
hii ya AFL, mheshimiwa Rais ameahidi 
kila mechi watakayoshinda, kila goli 

Yanga yaihofia Azam 

   Kununua bao kwa Sh. mil. 10, Mo aahidi donge nono endapo...

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Sixtus Mapunda (kulia), akiwa 
katika vyumba vya kubadilishia nguo wachezaji kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa ambao umefanyiwa mareke-
bisho kuelekea mechi ya African Football League kati ya 
Simba dhidi ya Al Ahly itakayochezwa kesho. PICHA: JU-
MANNE JUMA
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atatoa Sh. milioni 10. Kwa kishindo 
na ubora wa michuano hii ameamua 
kuongeza, “ alisema Msigwa.

Katibu Mkuu huyo aliongeza mechi 
hiyo itakuwa ya kihistoria, hivyo 
amewataka Watanzania kujitokeza 

kwa wingi ili kuionyesha dunia jinsi 
gani Watanzania wanapenda soka.

“Simba wametuheshimisha kucheza 
hii michuano, kupata sifa ya kucheza 
michuano hii kumeipa pia sifa Tanza-
nia kuwa nchi ya kwanza kufungua mi-
chuano hii, ni jambo kubwa linaloiletea 
sifa nchi yetu, nimekuja hapa Mbagala 
tuhamashishane, ni mechi kubwa Wa-
tanzania tujitokeze, tuonyeshe Afrika, 
tuionyeshe dunia nzima Tanzania na  
wananchi wake wanaupenda mchezo 
wa mpira wa miguu,” alisema Msigwa.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa Simba, Salim Abdallah, 
‘Try Again’, amesema Mo amewaahidi 
wachezaji wa timu hiyo kiasi kikubwa 
cha fedha endapo watashinda mechi 
hiyo ya kihistoria inayotarajiwa ku-
kutanisha watu mbalimbali maarufu 
wa mpira duniani, akiwamo Rais wa 
Shirikisho la Soka Duniani (FIFA), Gi-
anni Infantino.

Salim amesema mchezo huo ni 
muhimu sana na tayari wamesha-
zungumza na wachezaji na benchi la 
ufundi ambao wameahidi wako tayari 
kuonyesha kandanda safi.

Alisema wazo la FIFA kuanzisha mi-
chuano hiyo ni faraja kubwa kwa Wa-
tanzania, mara ya kwanza kufanyika 
Tanzania na wanahitaji kuonyesha 
ukubwa wao kwa kushinda mchezo 
huo.

“Mara ya kwanza yanafanyika nchini, 
ufunguzi tutapokea ugeni mwingi kuto-
ka familia ya soka duniani, kama Simba 
tumefurahi kuwa sehemu ya ufunguzi 
wa mashindano hayo.

Maandalizi yanaendelea vizuri, 
wachezaji walioenda timu zao za taifa 
wamesharudi kujiunga na wenzao, 
morali imeongezeka, hamasa im-
eongezeka tukiangalia wako tayari ku-
pambana,” alisema Try Again. 

Aliongeza wanahitaji kushinda mch-

RAIS SAMIA ANOGESHA
MECHI YA SIMBA AFL

Di Maria atangaza kustaafu kimataifa

Na Adam Fungamwango

ILI kujihakikishia ushindi, Kocha 
Mkuu wa Yanga, Miguel Gamondi, 
amesema wataikabili Azam FC kwa 
tahadhari katika mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara itakayochezwa Ju-
mapili kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es Salaam.

Gamondi amesema anafahamu 
Azam FC wataingia tofauti na wa-
tahitaji kulipiza kisasi kutokana na 
kuwafunga katika mechi ya Ngao ya 
Jamii.

Kocha huyo alisema anafahamu 

rekodi za hivi karibuni haziwabebi 
Azam, hivyo anaiona mechi ya Ju-
mapili itakuwa ngumu na wapinzani 
wao hawataingia uwanjani kinyonge.

Alisema kwa sasa wanaendelea 
na mazoezi kwa ajili ya kujiandaa 
na mechi hiyo lakini akifanyia kazi 
ubora na udhaifu wao.

“Nadhani hapa kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara nimeona hakuna 
mechi rahisi, hasa timu zinapocheza 
na Yanga, na ukiangalia Azam ni 
timu nzuri, hata mchezo ule tuli-
ocheza Tanga ulikuwa mgumu sana, 
uliona kipindi cha pili katika mechi 

ile tulicheza vizuri sana lakini uliku-
wa mchezo mgumu na wa kipekee,” 
alisema kocha huyo.

Aliweka wazi wataingia uwanjani 
kwa tahadhari na amewaelekeza 
wachezaji wake ni aina gani ya 
mfumo wanaotakiwa kucheza dhidi 
ya timu hiyo ili kupata ushindi.

Naye kiungo mkabaji wa timu hiyo, 
Zawadi Mauya, amekiri mechi hiyo 
haitakuwa nyepesi kama watu wa-
navyodhani kwa sababu wapinzani 
wao watataka kujiuliza ni kwa nini

“Wakati 
nakuja 
huku ni

meongea na
 mheshimiwa

 Rais, kaniambia
 nenda kawa

hamasishe Wa
nasimba na Wa
tanzania wote,
 mechi hii ni ya
 Watanzania, la

kini akaniam
bia japokuwa 

hakuwa amese
ma kabla, lakini

 katika michuano 
hii ya AFL, 

mheshimiwa 
Rais ameahidi 

kila mechi wata
kayoshinda, kila 

goli atatoa Sh. 
milioni 10. Kwa

 kishindo na 
ubora wa 
michuano 

hii ameamua 
kuongeza, “ 

alisema Msigwa.
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