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Mambo 10 vigingi kwa  
Waziri Simbachawene 

Mwanafunzi aliyeongoza 
kitaifa, Hadija Ally 

(Shule ya Sir John, Tanga)

UKURASA  3

Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Dodoma, Gilles 

Muroto, akiwaonyesha 
waandishi wa habari koti 

la kidaktari alilokutwa 
nalo mkazi wa Area A, 

Rajabu Kambi (kulia, ali-
yeshika picha inayoonye-
sha akiwa katika sare za 

JWTZ), aliyekamatwa kwa 
tuhuma za kuwatapeli 

watu mbalimbali, akiji-
fanya askari wa Jeshi la 

Wananchi, askari polisi na 
daktari. PICHA: IBRAHIM 

JOSEPH

Asema ligi waliyoianzisha si saizi yao, Pinda naye awapasha 
kiaina, makada Arusha, wazee Moshi nao watoa neno… 
Endelea ukurasa wa 2 & 12

Matatani kwa kujifanya 
daktari, JWTZ , polisi
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Na Mwandishi wetu, DODOMA

JESHI la Polisi mkoani Dodoma linamshikilia mkazi wa 
Area A jijini hapa, Rajabu Kambi (23), kwa tuhuma za kuji-
fanya askari polisi, Kanali  wa Jeshi la Wananchi wa Tanza-
nia ( JWTZ) na daktari.

Mtuhumiwa huyo pia anadaiwa kuwatishia watu kwa si-
laha bandia.

Inadaiwa kuwa licha ya kujifanya polisi, Kambi anajifanya 
daktari na kuwatapeli wananchi.

Akizungumza na waandishi wa habari jana, Kamanda wa 
Polisi mkoani Dodoma, Gilles Muroto, alisema kijana huyo 
alikamatwa na sare za polisi ( jangle green) ambazo ni za 
Kikosi cha Kutuliza Ghasia (FFU) zikiwa na ‘hoster’ yake.

“Mtuhumiwa huyu kwa muda mrefu katika mji wetu aliji-
patia huduma mbalimbali kwa udanganyifu kwa kujifanya 
polisi, kibaya zaidi muda mwingi alikuwa akivaa kofia ya 
pikipiki, amekuwa akipata huduma mbalimbali kwa kuji-
fanya polisi,” alisema.

Makanda Muroto aliongeza: “Kijana huyo amekuwa 
akiwalaghai wapangaji wenzake, mwenye nyumba na 
kuchukua pikipiki kuzunguka kutwa nzima halafu ana-
warejeshea bila kuwapa malipo yoyote vijana wa bodaboda 
ambao amekuwa akichukua pikipiki zao.”

Muroto alisema watu wanaweza kudhani ni askari polisi 
kumbe si kweli na inaonyesha picha mbaya kwa jeshi hilo 
kuonekana askari wake wanafanya vitendo vya ovyo.

“Tumeona tumuonyeshe hapa ili wananchi waliofanyiwa 
vitendo hivi wamwone kwa kuwa ameonyesha picha mbaya 
kwa wananchi kwa jeshi lao,” alisema.

Alifafanua zaidi kuwa kijana huyo amekuwa akitembea 
na silaha bandia kwa kuwatishia watu.

“Ameweka kishikio chake mtu ambaye hajui anaweza 
kusema ni pisto (bastola) kumbe ni toi, mtu huyu si wa 
kawaida na amebuni kwa kujiwekea cheo kikubwa cha ofisa 
wa jeshi, utapeli huu umefika mwisho wake, polisi hapa ha-
tuna mchezo Dodoma,” alisema.

Aliwaonya watu wote wanaotapeli watu kwa kujifanya ni 

polisi watakipata cha mtema kuni kwa kuwa Dodoma si ma-
hali pa kufanyia utapeli.

“Amekutwa na picha akiwa na sare za JWTZ, uchunguzi 
wa awali unaonyesha kuwa kijana huyu aliwahi kuhudhu-
ria mafunzo ya JKT na kufukuzwa kwa utovu wa nidhamu,” 
alisema.

Muroto alieleza kuwa kijana huyo pamoja na kujifanya 
polisi pia amekuwa akijifanya daktari kwa kutembea na 
koti la kidaktari. “Kuna watu wa aina hii wanapita na makoti 
na kujifanya madaktari na matokeo yake wanaleta taswira 
mbaya kuonekana hospitali haitoi huduma nzuri, kumbe 
wanahudumiwa na matapeli,” alisema.

Aliwataka waganga na wauguzi wa hospitali kuwa makini 
na watu wanaojifanya madaktari kumbe ni feki.

“Kijana huyu amejifanya polisi na amejifanya daktari sasa 
anaweza kutoa huduma za ovyo akaonekana ni daktari au 
polisi kumbe ni tapeli ambaye anaingia Dodoma kuchafua 
makao makuu ya nchi…fanya kazi inayokupa riziki yako usi-
fanye kazi ambayo haikuhusu brother,” alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Dk. Bashiru Ally, amejitosa ka-
tika sakata la malumbano yanayoendelea 
ndani ya chama hicho akiyafananisha na 
chandimu, mchezo wa mpira wa miguu 
unaochezwa na watoto mchangani.

Kiongozi huyo wa CCM amesema ligi 
iliyotengenezwa ndani ya chama hicho si 
ya saizi yao, akisisitiza kiko madhubuti na 
viongozi wake wako imara.

Akizungumza katika uzinduzi wa mradi 
wa vibanda vya biashara wa CCM mkoani 
Dodoma jana, Bashiru alisema kuna tara-
tibu za kukosoana kwa nidhamu na ku-
wataka wanaoendekeza malumbano hayo 
waache alichokiita utoto.

Bashiru ametoa kauli hiyo ikiwa ni siku 
chache baada ya makatibu wakuu wastaafu 
wa CCM, Abdulrahman Kinana na Yusuph 
Makamba kutoa waraka wao wakilalama 
kudhalilishwa na mtu anayejiita mwanaha-
rakati huru.

Aliwataka wanachama wa CCM kuto-
poteza muda kwenye malumbano badala 
yake waache aliowalenga “wabwabwaje 
kitoto wenyewe”.

“Msijifanye majasiri kupambana 
na malumbano, hakuna ruhusa hiyo, 
waacheni wenyewe wabwabwaje kitoto-
toto, watachoka wenyewe, na ukitaka ku-
jua huu ni mchezo wa kitoto, wapinzani 
wameanza kuuchangamkia,” alisema.

“Maana wao wanacheza chandimu, sisi 
tupo ngazi ya juu, ‘game’ (mchezo) yetu ni 
ya viwango vya kimataifa, ukiona wapin-
zani wamechangamkia porojo na upuuzi 
ndani ya CCM, ujue hao walioanzisha ha-
wakitakii mema chama chetu na hawajui 
vizuri taratibu za chama.

“Mchezo wa kitoto waachiwe upinzani 
ambao baada ya mchezo huo kutanga-
zwa wanachangamkia kucheza ‘kindimu 
ndimu’ na wanachafuka, kama unavyojua 
mchezo huo hauna nyasi, ni matope, ma-
vumbi, hawana viatu, hiyo ligi iliyotanga-
zwa siyo saizi yetu.

“Mchezo tuliorithi kutoka kwa Baba 
wa Taifa ni kuweza kujitawala, kuwekeza 
katika huduma za afya ili watoto wetu na 
wake zetu wapate afya bora, tuzaliane, 
tuongezeke.”

Bashiru alisema mpira wa cha ndimu 
siyo wa kiwango chake na kwamba ha-
wawezi kutishwa na watu wanaocheza 
mpira kwenye mavumbi, huku kocha wao 
anajificha ndani ya CCM.

Alisema wanatakiwa kujadili masuala ya 
kitaifa na kuacha kuchonga matatizo na ni 
marufuku ndani ya CCM kushambuliana, 
kutukanana na kubezana.

“Sisi uongozi mzima wa chama chetu, 
chama ni imara kimuundo, kimfumo, kii-
tikadi, kifalsafa na kiuongozi, wapuuzeni 
hao wapumbavu, hatuogopi kukosolewa, 
hatupo tayari kudharauliwa, kutukanwa 
na kubezwa na kuitwa majina ya kejeli kwa 
watu ambao hawana shukrani, hatujafun-
zwa wala kuzoea hivyo.
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

JESHI la Polisi Zanzibar 
limesema linaendelea na uchun-
guzi wa tukio la kujinyonga kwa 
mhandisi wa umeme, Ali Haji 
Khatibu, lililotokea juzi katika 
boti.

Marehemu Khatibu, aliyekuwa 
mhandisi wa meli ya Mapinduzi 
2, anadaiwa kujinyonga wakati 
boti hiyo ikiwa katika safari 
zake kutoka Unguja kwenda 
Pemba. 

Akizungumza na Nipashe, 
Naibu Mkurugenzi wa Makosa ya 
Jinai (DCI), Ahmed Msangi, alise-
ma ni kweli Khatibu alijinyonga, 
lakini chanzo cha kuchukua 
uamuzi huo hakijajulikana. 

Alisema Jeshi la Polisi linaen-
delea na uchunguzi ili kubaini 
chanzo cha kujinyonga kwake. 

Alieleza kuwa tayari mwili wa 
marehemu umeshakabidhiwa 
kwa jamaa zake na tayari ume-
shazikwa kijijini kwao Bambi, 
Wilaya ya Kati Unguja. 

Khatibu anadaiwa kujinyonga 
juzi wakati meli ya Mv Mapin-
duzi ikielekea Pemba na ilipofika 
katika Bahari ya Kisiwa cha 
Tumbatu ililazimika kusitisha 
safari yake na kurejea Unguja 
kwa ajili ya kushusha mwili wa 
marehemu. 

Meli hiyo ilikuwa na abiria 
448 na ilikuwa ikiendeshwa na 
nahodha Abubakar Mzee.

DCI azungumzia 
mhandisi 
anayedaiwa 
kujinyonga
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Bashiru ajitosa sakata 
la Kinana, Makamba 

Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. Bashiru Ally, akizungumza na viongozi na wanachama wa chama hicho, katika uzin-
duzi wa mradi wa vibanda vya biashara vya CCM mkoa wa Dodoma, jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Matatani kwa kujifanya daktari, Kanali wa JWTZ, askari polisi
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Msukuma mkokoteni akiwasafirisha watoto wawili katika eneo la Mtaa wa Karume, Mji 
Mdogo wa Kibwaigwa, mkoani Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Vigingi 10 vinavyomkabili 
Simbachawene 

Na Salome Kitomari

 WAZIRI mpya wa Nchi, Oisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazingira), George 
Simbachawene, juzi aliapishwa kushika wa-
dhifa huo kutokana na mabadiliko madogo 
ya Baraza la Mawaziri yaliyofanyika Jumapi-
li iliyopita. 

Simbachawene anachukua nafasi ya Jan-
uary Makamba, ambaye amekuwapo katika 
wadhifa huo, tangu Rais John Magufuli ali-
potangaza Baraza la Mawaziri baada ya ku-
ingia madarakani Novemba, 2015. 

 Hiyo haikuwa mara ya kwanza kuwa Wa-
ziri kwani amekuwa katika nafasi ya namna 
hiyo mara mbili. Sasa ameingia kwenye his-
toria ya kuwa waziri wa kwanza kutumbu-
liwa na kukaa nje ya baraza kwa miezi 23. 
Awali alikuwa Waziri wa Nchi Oisi ya Rais 
(Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa). Pia 
aliwahi kuwa Waziri wa Nishati na Madini 
wakati wa serikali ya awamu ya nne chini ya 
Rais (mstaafu) Jakaya Kikwete. 

 Wakati wa serikali ya awamu ya tano, ali-
kuwa miongoni mwa mawaziri 19 wa baraza 
la kwanza la Rais Magufuli alilolitangaza De-
semba 10, 2015.

  Aliondolewa baada ya kujiuzulu Sep-
temba 7, 2017, kutokana na kutajwa kwenye 
ripoti ya kamati ya Bunge ya Kuchunguza 
Biashara ya Madini ya Tanzanite na Almasi.

Wakati Simbachawene anashika wadhifa 
huo mpya, huenda akakabiliwa na mambo 
10 yanayohitaji utekelezaji kabla ya ku-

malizika kwa kipindi cha kwanza cha Rais  
Magufuli, mwakani.

VIGINGI 10

Mambo hayo ambayo Nipashe imebaini 
ni kama;-

 
KERO ZA MUUNGANO

Moja ya kazi za wizara hii ni kushughu-
likia changamoto za Muungano ambao 
umetimiza miaka 55, ambazo kwa mujibu 
wa Waziri aliyepita ni ngumu kuzimaliza. 

Changamoto za Muungano zimeshaundi-
wa kamati mbalimbali ikiwamo ya Baraza la 
Mapinduzi (ya Amina Salum Ali), Kamati ya 
Rais ya Kupambana na Kasoro za Muunga-
no (ya Juma Ali Shamhuna, 1997) na ya Rais 
iliyochambua Ripoti ya Jaji Robert Kisanga 
(Kamati ya Salim Juma Othman). 

Zingine ni Kamati ya Rais ya kuandaa 
Mapendekezo ya Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar (SMZ) juu ya kero za Muungano, 
Kamati ya Ramia (2000) na ya Rais ya Masu-
ala ya Simu (1996-1999).

 Kero mojawapo ni Zanzibar kuruhusiwa 
kukopa bila dhamana ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ambayo imekuwa ikileta 
mawazo kinzani miongoni mwa wadau wa 
Muungano.

Changamoto zingine ni Zanzibar kuwa 
na rasilimali zake ikiwamo suala la uchim-
baji wa mafuta na gesi, kodi mara mbili, 

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
jijini Dar es Salaam imesema Rais wa 
zamani wa Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Tanzania (TFF), Jamal Malinzi na wen-
zake watatu wana kesi ya kujibu dhidi ya 
tuhuma za kutakatisha Dola za Marekani 
173,335.

Uamuzi huo umetolewa jana na ma-
hakama hiyo iliyoketi chini ya Hakimu 
Mkazi, Maira Kasonde baada ya kusikiliza 
mashahidi 15 wa Jamhuri.

Hata hivyo, mahakama hiyo imem-
wachia huru Meneja wa Oisi TFF, Mariam 
Zayumba, baada ya ushahidi wa jamhuri 
kushindwa kuthibitisha mashtaka dhidi 
yake hiyo.

“Baada ya kupitia ushahidi wa masha-
hidi 15 wa jamhuri bila kuacha shaka, 
mahakama yangu imewaona washtakiwa 
wanne kati ya watano wana kesi ya ku-
jibu na inamwachia huru Zayumba dhidi 
ya mashtaka hayo,” alisema Hakimu Ka-
sonde. Upande wa Jamhuri katika kesi 
hiyo unaongozwa na Mwendesha Mash-
taka wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (Takukuru), Leonard Swai.

Upande wa utetezi uliongozwa na wak-
ili Richard Rweyongeza.

Washtakiwa hao kwa nyakati tofauti 
walidai kuwa watajitetea kwa njia ya ki-
apo. Hakimu alisema kesi hiyo itasikilizwa 
ushahidi wa upande wa utetezi Agosti 6, 
mwaka huu.

Washtakiwa waliokutwa na kesi ya ku-
jibu mbali na Malinzi, ni Katibu Mkuu wa 
zamani wa Shirikisho Selestine Mwesig-
wa, Mhasibu wa TFF,  Mwanga na Karani 
wa TFF, Flora Rauya, ambao kwa pamoja  
wanakabiliwa na mashtaka 30 katika kesi 
ya jinai namba 213 ya mwaka 2017.

Ilidaiwa kuwa washtakiwa walikula 
njama, kughushi, kujipatia fedha kwa njia 
ya udanganyifu na kutakatisha Dola za 
Marekani 173,335.

Malinzi, Mwesigwa na Nsiande wa-
naendelea kusota rumande kwa sababu 
wanakabiliwa na mashtaka ya utakatishaji 
fedha ambayo hayana dhamana kwa mu-
jibu wa sheria.

Mahakama 
yamkuta 
Malinzi na 
kesi ya kujibu

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, 
ameipongeza Benki ya NMB kwa kutenga 
zaidi ya Sh. bilioni 500 ili kuunga mkono 
juhudi za serikali katika Tanzania ya viwan-
da na kuikia uchumi wa kati iikapo mwaka 
2025.  

Alisema hayo jana katika ufunguzi wa 
mkutano wa 35 wa Chama cha Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa Tanzania (ALAT), uliofanyi-
ka jijini Mwanza na kubainisha benki hiyo 
imekuwa mstari wa mbele kuisaIdia serikali 
kukusanya mapato hasa katika ngazi ya hal-
mashauri ambako kuna upotevu mkubwa 
wa makusanyo. 

“Hii ni benki yetu, lazima tufanye biasha-
ra na benki tunayoimiliki katika masuala 
mbalimbali kama kilimo. Mnafanya vizuri 
katika kilimo cha pamba, karafuu, korosho 
na mazao mengine ya kimkakati,” alisema 
Majaliwa. Vile vile, alisema benki hiyo im-
etenga zaidi ya Sh. bilioni 500 ili kuunga 
mkono mipango mbalimbali ya serikali ku-
ikia uchumi wa kati na kuimarisha ustawi 
wa viwanda nchini.

Kiasi hicho kilitengwa mwaka jana ili ku-
unga mkono kilimo kwa kipindi cha miaka 
mitano, hii ni mara ya pili benki hiyo kuten-
ga kiasi kama hicho cha fedha, mwaka 2015 
NMB ilitenga Sh. bilioni 500 kusaidia sekta 
ya kilimo. Licha ya kusaidia ukuaji wa uchu-
mi, benki pia imeelezea kujitolea kwao ka-
tika kuhudumia Biashara ndogo na za kati 
(SMEs), zilizotawanyika katika mamlaka 
tofauti ya serikali za mitaa kote nchini na 
zaidi ya Sh. bilioni 600 zilizosaidia mitaji ya 
biashara ndogondogo nchini.

Awali akitoa maelezo kwa Waziri Mkuu, 
Mkuu wa Biashara za Rejareja katika benki 
hiyo, Filbert Mponzi alisema, malengo ya 
benki ni kuikia biashara ndogo na kati zaidi 
na kutoa suluhu ya kifedha kulingana na 
mahitaji ya wafanyabiashara hao.

Alisema, hadi sasa zaidi ya Sh. bilioni 700 
imewekezwa katika sekta hiyo na benki 
tayari imeshatoa jumla ya Sh. bilioni 40 kila 
mwezi kwa vikundi tofauti vinavyoungana 
kwa kilimo kidogo na cha kati nchini.

Wakielezea namna walivyoguswa na 
msaada wa NMB, wanachama tofauti wa 
ALAT akiwemo Mkurugenzi Mtendaji 
wa Wilaya ya Njombe, Ally Juma Ally na 
mwenzake kutoka Chato, Eliud Mwaiteleke 
walieleza kuwa huduma ya kifedha ya NMB 
ina faida mbalimbali za kiuchumi.

PM avutiwa NMB 
kutenga bil. 500/- 
kufufua viwanda
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Kigwangalla ‘ampa pole’ Bashe 
  Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamisi 
Kigwangalla, amempa pole Mbunge wa 
Nzega Mjini, Hussen Bashe, kwa kuteuliwa 
kuwa Naibu Waziri wa Kilimo.

Dk. Kigwangalla alitoa pole hizo juzi 
katika kurasa zake za Instagram na Twit-
ter ikiwa ni muda mfupi baada ya Bashe 
kuapishwa na Rais John Magufuli kushika 
wadhifa huo. Bashe aliteuliwa katika nafasi 
hiyo Jumapili iliyopita.

Katika ujumbe wake aliotuma kwenye 
ukurasa wake wa Twitter juzi, Dk. Kig-
wangalla aliandika hivi: “Nakupongeza 
kwa uteuzi na nakupa pole kwa kazi iliyo 
mbele yako. Sina shaka na uchungu ulio 
nao dhidi ya maskini. Napajua unapotoka, 
muhimu jua wazi kuwa Rais Magufuli ana 
uchungu na wanyonge na hana utani kwe-
nye hili. Nenda kapige kazi kwa bidii.”

Aidha, kupitia ukurasa wa Instagram 
alieleza kwa kina kumpongeza Bashe na 
kuteuliwa kushika nafasi hiyo na kuende-

lea kusisitiza kumpa pole kwa kazi iliyo 
mbele yake.

“Pacha (Hussen Bashe) kwanza kwa 
mara nyingine tena, nakupongeza kwa 
uteuzi na kwa imani aliyokupa Mh. Rais 
na pili nakupa pole kabisa kwa kazi iliyo 
mbele yako.

“Mungu amesikia kilio cha wazee wetu 
wengi wa Nzega, ambao wengi wao wali-
ishatangulia mbele ya haki. Wazee wa 
Nzega waliomba sana kupata Waziri tangu 
tupate uhuru, haikutokea mpaka nilipo-
teuliwa mimi na Rais Magufuli  kuwa Nai-
bu Waziri wa Afya. Leo na wewe umeingia, 
wazee wa Nzega wamepata majibu ya dua 
na maombi ‘double’ (mara mbili) sina sha-
ka na uchungu ulio nao dhidi ya maskini,” 
Dk. Kigwangalla alisema.

Alimtaka kwenda kufanya kazi kwa bidii, 
kuwa mbunifu, kufanya kazi wakati wote, 
kuwa mnyenyekevu kwa wadau wa watu 
wote kwa kuwa atapimwa kwa vitu vingi 
na jamii siyo kwa kujenga hoja nzito bun-
geni pekee.

“Usithubutu kushindana au kupingana 
na mkubwa awaye yote. Mara zote kum-
buka zile kanuni tatu muhimu za mafani-
kio mahali pa kazi ambazo ya kwanza hadi 
ya tatu ni ‘The boss is always right’ (mkuu 
wakati wote yupo sahihi), ‘be humble’ 
(kuwa mnyenyekevu), hautapotea, ‘all the 
best bruv’ (kila la kheri kaka),” alisema Dk. 
Kigwangalla katika ukurasa wake huo wa 
Instagram.

Katika mabadiliko madogo ya Baraza 
la Mawaziri aliyofanya Rais Magufuli Ju-
mapili, alimteua Bashe kuchukua nafasi ya 
Innocent Bashungwa ambaye hivi karibuni 
aliteuliwa kuwa Waziri wa Viwanda.

Aidha,  Mbunge wa Kibakwe, George 
Simbachawene, aliteuliwa kuwa Waziri wa 
Nchi, Oisi ya Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira) kuchukua nafasi ya January 
Makamba ambaye uteuzi wake ulitenguli-
wa. Pia Rais Magufuli alimteua Balozi Ma-
tern Lumbanga kuwa Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Udhibiti 
wa Ununuzi wa Umma (PPRA).

Na Suleiman Rashid Omar, 

PEMBA

MTU mmoja amekufa maji 
na wengine wanane wanaen-
delea kutafutwa baada ya 
boti waliyokuwa wamepanda 
kukumbwa na upepo mkali na 
kuzama.

Watu hao waliokwenda 
baharini kuvua wakiwa na boti 
mbili aina ya Faiba, wali-
kumbwa na dhoruba ya upepo 
na vyombo vyao kuzama. 
Jitihada zilifanikiwa kuwaokoa 
watu wawili na mmoja akiwa 
ameshakufa maji.

Taarifa ya Mkuu wa Mkoa 
Kaskazini Pemba, Omar 
Khamis Othuman, ilimtaja 
aliyepoteza maisha kuwa ni 
Hamadi Bakari Mwinyi, mkazi 
wa Washumba aliyekuwa na 
wenzake wanane ambao ha-
wajaokolewa.

Wavuvi wanaoendelea 
kutafutwa ni Mohamed 
Makame Mwinyi, Omar Ali 
Hasan, Kombo Ali Hassan, 
Rashid Othuman Ali, Mwalim 
Bosi Hasan, Kombo Faki H. 
Malim, Omar Kombo Fakih na 
Said Ali Omar.

Alisema juhudi za kuwatafu-
ta wavuvi zimekuwa ngumu 
kutokana na upepo mkali 
unaovuma baharini.

Akiahirisha zoezi la kutafuta 
watu hao, Mkuu wa Mkoa 
Kaskazini Pemba, Omar 
Khamisi Othuman, alisema 
ingawa sio jambo la kawaida 
kwa mtu kuzama kwenye 
bahari muda mrefu na kuku-
twa akiwa hai, wataendelea 
na juhudi za kuwatafuta hadi 
watakapo fanikiwa kuwapata.

Naye Naibu Waziri, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa, Idara 
Maalum za Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar, Shamata Shame 
Khamis, alisema ana matu-
maini ya kuwapata wakiwa 
wazima kwa vile bahari katika 
maeneo ya visiwa yana se-
hemu nyingi.

“Inawezekana wamefani-
kiwa kwenda kujiokoa sehemu 
ya juu eneo la mbali ambapo 
bado hawajafikiwa kuokole-
wa,” alisema.

Na Hellen Mwango

DAKTARI Msaidizi Mwandamizi, Modesta 
Lasana (52), amedai mahakamani kwamba 
uchunguzi wa kifo cha Naomi John (7), ul-
ionyesha kwamba alikufa kutokana na mi-
vunjiko mwilini ikiwamo fuvu la kichwa 
kupasuka, damu kuvilia kwenye ubongo na 
majeraha yaliyotoa usaha.

Kadhalika, shahidi amedai katika kesi 
ya mauaji ya Naomi inayomkabili bibi yake 
Ester Lyimo (41), kuwa mwili wa marehemu 
ulikuwa na majeraha yaliyotoa usaha sehe-
mu zake za siri pamoja na vidonda kwenye 
makalio yake vilivyotokana na kuunguzwa 

moto.
Ushahidi huo ulitolewa jana katika Ma-

hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, iliyopewa 
mamlaka ya kusikiliza kesi za mauaji iliyoketi 
chini ya Naibu Msajili, Pamela Mazengo.

Upande wa Jamhuri uliongozwa na Wakili 
wa Serikali Mwandamizi, Cecilia Mkonongo, 
akisaidiana na Joyce Nyumayo.

Akiongozwa na Mkonongo, shahidi alidai 
kuwa alikabidhiwa mwili wa Naomi aufanyie 
uchunguzi na kwamba kazi yake ina hatua 
mbili tofauti ya kwanza nje ya mwili na pili 
ndani ya mwili.

“Nje ya mwili wa Naomi ulikuwa na ma-
kovu ya zamani na majeraha yaliyokuwa na 

vidonda vilivyotoa usaha ikiwamo sehemu 
zake za siri kuonyesha michubuko ya kitu 
kigumu, tumbo lilikuwa limesinyaa kwa ku-
kosa chakula muda mrefu na makalio yaliku-
wa na vidonda vya kuunguzwa moto,” alidai 
shahidi na kuongeza:

“Kwa upande wa ndani, kwa kuwa kichwa 
kilivimba nilifungua nikaona fuvu lilikuwa 
limekatika, damu mpya na ya zamani ilisam-
baa kwenye ubongo, mkono mmoja ulivun-
jika mara mbili na bega lilishuka,” alidai Dk. 
Lasana aliyemfanyia uchunguzi marehemu 
Naomi.

Akifafanua zaidi alidai kuwa akiwa na dak-
tari mwenzake katika uchunguzi huo, wali-

funua fuvu na kubaini kilichomuua Naomi 
ni, mivunjiko ya muda mrefu, majeraha 
mapya na ya zamani kutokana na kukosa 
matibabu kwa muda mrefu.

Upande wa Jamhuri ulidai kuwa umefun-
ga ushahidi wake kwa kuita mashahidi wa-
nane. Msajili Mazengo alisema mahakama 
yake imemkuta mshtakiwa na kesi ya kujibu 
na kwamba ushahidi wa utetezi utasikilizwa 
katika kikao kitakachopangwa tena na Msaji-
li wa Mahakama Kuu.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa kuwa Machi 
25, 2017 Tuangoma Wilaya ya Temeke jijini 
Dar es Salaam mshtakiwa alimuua mjukuu 
wake kwa kumpiga.

Boti yazama 
yaua 1, wanane 
watafutwa 

Bibi anayedaiwa kuua mjukuu ana kesi  kujibu

Mkurugenzi wa Fedha wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo (TADB), Derick Lugemala  (wa pili kulia), akitia saini mka-
taba wa makubaliano na kampuni ya Heifer International Tanzania, jijini Dar es Salaam jana, lengo likiwa ni   kuen-
deleza  na kukuza  sekta ya  ufugaji  wa ng’ombe wa maziwa nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

MOJAWAPO ya rasilimali muhimu dunia kwa sasa ni bahari, 

ambayo Watanzania wengi waliamini kuwa bahari ni sehemu ya 

kuvua samaki na kwa ujumla wachache wanafahamu umuhimu 

wa kulinda na kutunza rasilimali bahari kwa manufaa yao na 

afya ya mazingira ya dunia.

Ukweli ni kwamba bahari leo ni muhimu kama ilivyo ardhi 

kwani ni chanzo cha shughuli za kibiashara zenye uhusiano na 

nishati ya maji kwani inaweza kutumiwa kufua umeme wa maji.

Pia zama hizi ni chanzo cha nishati kama gesi, mathalani ki-

asi kikubwa cha gesi inayopatikana na kuzalisha umeme nchini 

inatoka baharini na pia utafiti unaendelea kufanywa ili kupata 

mafuta na madini, yote haya ni mambo yanayotokana na bahari.

Aidha, kuwapo kwa chakula kama samaki, mimea mfano 

mwani unaozalishwa huko Zanzibar na pia kuwa barabara inay-

ofanikisha na kuwezesha usafirishaji kutoka bara moja kwenda 

jingine ni sehemu ya mambo makubwa yanayofanywa na ba-

hari.

Kwa hiyo tunaona kuwa bahari ni eneo muhimu na la kipekee 

ambalo linaweza kuitwa hazina ya rasilimali zinazoweza kukuza 

uchumi, kuzalisha nishati na kuchangia maendeleo na ukuzaji 

wa maendeleo ya taifa.

Leo hii bahari inaonekana kama sehemu inayotishia uhai wa 

dunia kwa vile vimbunga kama Tsunami huanzia humo, hivyo ni 

muhimu kulinda eneo hilo linalotishiwa na mabadiliko ya tabia 

nchi.

Tunazungumzia ulinzi wa bahari kwa kuwa zama hizi kume-

kuwa na mijadala mingi inayozungumzia mabadiliko ya tabia 

nchi. Mojawapo za athari za mabadiliko hayo ni ongezeko la 

joto duniani. 

Wiki hii kumekuwa na upepo mkali unaovuma kutoka baha-

rini na hata kutishia kuezua nyumba na kuangusha miti.

Yote hayo ni mambo yanayoanzia baharini, ndiyo maana tu-

naona kuwa kuna umuhimu wa kulinda bahari kutokana na viti-

sho kama upepo mkali.

Njia mojawapo ni kupanda mikoko na kuitunza ili kudhibiti 

upepo na majanga mengine kama Tsunami.

Katika zama hizi taasisi za mazingira duniani zinakumbusha 

kwamba kulinda na kutunza kwa ubora mazingira ya bahari ni 

muhimu kwani bila kuwa na utawala wa sheria na usimamizi 

bora wa eneo hilo athari za mabadiliko ya tabia nchi zinaweza 

kuwa kubwa.

Miaka hiyo bahari ilitumiwa kama chanzo cha kutupa uchafu 

yakiwamo mabaki ya sumu viwandani, kemikali za sumu na 

hata kumwaga mafuta kwenye bandari mbalimbali.

Ukweli ni kwamba shughuli za kibiashara zenye uhusiano na 

maji kama uvuvi wa bahari kuu, kilimo cha mwani, kuchimba 

gesi na vyanzo vingine vya nishati vinaifanya habari kuwa moja 

ya vyanzo vikuu vya uchumi pengine kama ilivyo ardhi, hivyo ni 

lazima kuitunza na kuilinda kwa nguvu zote.

Watanzania wajue kuwa leo si wakati wa kuitumia bahari 

kama eneo la kuchafua mazingira kwani wapo watu baadhi ya 

wakazi au wafanyabiashara wa maeneo ya ufukweni waliokuwa 

wanaitumia kama maliwato.

Waliitumia kama sehemu ya kujisaidia bila kujua kuwa bahari 

haiweza kukaa na uchafu itautapika na mojawapo ya kinacho-

fanyika ni kurudisha vinyesi ufukweni. Vikirudishwa huenda vi-

kaangukia mikononi mwa wavuvi, wachuuzi wa samaki na hata 

wanaopata burudani ufukweni.

Miongoni mwa masuala muhimu yanayokubaliwa na ju-

muiya ya kimataifa ni kuwa na mikataba ya kulinda na kutunza 

matumizi ya bahari na viumbe vilivyomo.

Kwa hiyo ni muhimu Watanzania wakazingatia matumizi 

bora ya bahari kama eneo la kutunzwa na kulindwa kwa maen-

deleo ya taifa.

Na Salome 

Kitomari
WIKI kadhaa zilizopita wa-

miliki wa shule binafsi walilala-
mika kuanzishwa kwa progra-
mu zinazowalazimu kuzilipia, 
na kuitaka Serikali kuzichun-
guza na hatimaye kuchukua 
hatua ili kupunguza usumbufu 
na gharama.

Malalamiko hayo yalitokana 
na barua waliyoandikiwa na 
Wizara ya Elimu kuwa im-
ekubali taasisi ya Anti-Poverty 
and Environment Care (Apec), 
kutoa mafunzo kwa madereva 
wa mabasi ya wanafunzi katika 
mikoa ya Arusha, Kilimanjaro 
na Dar es Salaam.

 Katika barua ya Taasisi hiyo, 
imependekezwa kwamba ma-
dereva wapewe vyeti vya Apec, 
baada ya mafunzo.

Aidha, wanataka maofisa 
elimu kata kuendesha ukaguzi 
na kuchukua hatua kwa ma-
dereva ambao hawatakuwa na 
vyeti vya taasisi hiyo.

  Katika malalamiko yao wa-
miliki wa shule hizo walibain-
ishwa kwamba si mara ya kwan-
za kwa wizara kuridhia watu na 
taasisi mbalimbali kuwapelekea 
programu ambazo huwaingiza 
kwenye gharama kubwa.

Gharama ambazo wakati 
mwingine hufikia hadi kiasi 
cha Sh. 300,000 kwa mtumishi 
mmoja.

  Walikwenda mbali zaidi na 
kutoa mfano wa programu za 
madereva zilizoletwa mwaka 
jana, ambapo shule zilitakiwa 
kugharimia Sh. 300,000 kwa 
kila dereva wake kwa mafunzo 
yalifanyika kwa wiki moja.

Mbaya zaidi wakabainisha 
kwamba pamoja na gharama 
hizo hawajawahi kuona mitaala 
ya vyuo au taasisi hizo.

  Kwa kawaida vyeti vya 
udereva hutolewa na vyuo 
vilivyosajiliwa na Serikali, vi-
kiwamo vya Veta na Chuo cha 
Taifa cha Usafirishaji (NIT).

  Lakini ni ajabu taasisi bin-
afsi inapofikia hatua ya kuwa 
na nguvu ya kutoa maelek-
ezo ya kukamatwa madereva 
iwapo hawataonyesha vyeti 
vilivyotolewa na taasisi hiyo, na 
walengwa wakiwa shule binafsi 
pekee.

 Wachambuzi wa elimu wan-
ahoji iweje suala hili lielekezwe 
kwa madereva wa shule binafsi, 
huku wa umma ambao ndio 
husafirisha wanafunzi wengi 
wakiachwa?

Kwa nini kuwe na makundi 
mawili ya wanafunzi kwam-
ba wale wa shule binafsi 
waendeshwe na madereva wali-
ofunzwa vyema na wengine wa-
baki na vyeti vilivyowawezesha 
kupata leseni tu?

  Usafiri wa umma unatege-
mewa na wanafunzi wengi zaidi 
na huko ndiko kuna utitiri wa 
mabaya kama vile matumizi ya 
lugha chafu kwa wanafunzi bila 
kujali umri wao.

Hivyo, Muungwana anaona 
kwamba kama lengo ni kufanya 
maboresho ili kuwa na maadili, 
ni vyema mafunzo haya yakawa 
kwa madereva wote bila ya 
kubagua.

  Vilevile, hili la wamiliki wa 
shule binafsi kulundikiwa pro-
gramu nyingi za kulipia kwa 
ajili ya watumishi wao ni vy-
ema likaangaliwa pia, kwani li-
naathiri utendaji wa shule hizo.

  Kwamba kutakuwa na 
ongezeko la michango na hivyo 
wazazi ndio watakaotwishwa 
mzigo wa kutozwa ada zaidi na 

wamiliki wa shule.
  Na hiyo ni katikati ya kilio 

cha muda mrefu cha wazazi 
juu ya ada kubwa inayoto-
zwa na shule binafsi nchini na 
mara kadhaa Serikali imeahidi 
kulitazama suala hilo lakini 
utekelezaji wake umekuwa ni 
mgumu.

  Muungwana haoni 
umuhimu wa kuongeza mzigo 
huu kwa wazazi kupitia mafun-
zo ambayo wamiliki wa shule 
hawajaridhika nayo.

Kama kuna umuhimu wa 
kutoa elimu kwa madereva, 
uwekwe utaratibu iwe ni se-
hemu ya elimu wanapokwenda 
vyuoni.

 Mzazi ambaye ni mwajiriwa 
anatozwa kodi kwenye mshaha-
ra wake, anaponunua bidhaa, 
kama anamiliki gari anatozwa 
kodi kwenye mafuta, anapoli-
nunua gari anatozwa kodi.

Aidha, anatakiwa kuwa na 
stika ya nenda kwa usalama, 
anakata bima kwenye gari 
yake, anapotumia simu kupiga, 
kupokea, kutuma fedha nako 
anakatwa kodi.

  Mzazi huyo huyo ambaye 
anasomesha mwanaye katika 
shule binafsi kuliko  na mazingi-
ra mazuri zaidi ya utoaji elimu, 
nako anakutana na ongezeko la 
ada linalochangiwa na michan-
go mingi ikiwamo inayoridhiwa 
na Serikali kupitia taasisi mbal-
imbali.

 Muungwana akiwa ni mzazi, 
mdau wa elimu na mwana-
habari anaona kabisa kwamba 
jambo hili si sahihi, zaidi ya ku-
waumiza wazazi.

Hivyo ni vyema Serikali ika-
liangalia kwa umakini mkubwa.

 Muungwana Lazima Nilonge

Tuujue umuhimu 
wa bahari yetu

Serikali isiridhie programu
mzigo kwenye shule binafsi

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:  0745 700710
Meneja Matangazo:   Kauthar D’souza, 0767 223311
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       epaper.ippmedia.com
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MJADALA

Na Raphael Kibiriti

MAVAZI ni moja ya vitambulisho vya taifa 
lolote lile, jamii, kabila na hata makundi 
mbalimbali katika jamii.

Na ndiyo maana ya maneno kama vazi la 
taifa, vazi la michezo, sare za mahitaji mbal-
imbali na hata kuna baadhi ya watu huji-
wekea utambulisho binafsi kupitia mavazi.

Uzuri au ubaya wa kitu, ni tafsiri mbal-
imbali ambazo zinafanya nafsi ya mtu ku-
jieleza, mara nyingi mavazi katika namna 
ya kipekee yana nafasi kubwa zaidi ya ku-
wasilisha ujumbe.

Pamoja na uzuri wa kitu au mambo, un-
aopatikana kupitia mavazi, katika sura ya 
pili matumizi mabaya au upotoshaji wa 
namna yoyote katika matumizi yake, yame-
zua matatizo makubwa katika jamii, hata 
kufarakanisha wanafamilia.

Sasa malalamiko yametawala, kiasi cha 
kwamba hata kwenye nyumba za ibada, 
ambako kunaheshimiwa kwa namna ya kip-
ekee, matumizi mabaya ya mavazi moja kwa 
moja huwasilisha ujumbe wa kutoheshimu 
sehemu hizo.

Kimsingi, tafsiri ya mavazi ya heshima 
hutegemea imani, mila na desturi ya jamii 
husika.

Hivyo, mavazi ya heshima ni yale yanay-
ozingatia mila na desturi za jamii katika hat-
ua mbalimbali zilizoko, hadi ngazi ya taifa.

Vazi linaloendana na mahitaji ya jamii na 
miongozo ya ngazi hizo husika, yana maana 
kubwa sana.

Mathalani, katika sehemu nyingi staha ya 
mwanadamu ni kuvaa nguo inayohifadhi 
baadhi ya sehemu za maungo ya miili yao, 
ambayo kwa mujibu wa imani na desturi, si 
mahali pa kuachwa wazi.

Kwa kutumia kigezo hicho hicho, ndiyo 
inazaa marufuku kwa baadhi ya mavazi, 
ama yasivaliwe kabisa au hayapaswi kuval-
iwa katika baadhi ya mazingira na maeneo 
mbalimbali, mfano hai ukiwa ni kutoruhusu 
mavazi ya michezo kuvaliwa na wafanyaka-
zi katika sehemu  wanakotumikia.

Tafsiri hiyo inaenda mbali zaidi kwa 
kina mama kuambiwa mavazi yanayobana, 
mafupi yanayoacha magoti na sehemu za 
mwili wazi, hali kadhalika kitovu na kifua.

Mwaka 1971, chama cha TANU ambacho 
kilikuwa kimeshika hatamu za uongozi wa 
nchi wakati huo, kilitoa waraka maalumu 

wenye mwongozo kuhusu mavazi.
Madhumuni ya waraka huo, yalikuwa 

kuimarisha heshima ya taifa, kwa mujibu 
wa imani ya jamii yake, ikilenga kuhakiki-
sha kuwa watumishi katika sehemu za kazi 
wanadumisha staha ya heshima wawapo 
kazini.

Tukichukua kinachojiri leo mbele ya 
umma kuhusu mavazi na kilichoagizwa 
kwenye waraka huo wa Tanu, tofauti ni ya 
kutisha.

Mitindo ya mavazi hivi sasa inaporomo-
sha thamani ya jinsia zote mbili katika jamii. 
Kwa kifupi hali ni tete.

Pengine hali ingekuwa ni mbaya zaidi, la-
kini tunapaswa kuzishukuru asasi za kidini, 
sehemu ambako imani ya umma imeshikil-
iwa. 

Kwa watoto wa kike, imekuwa sehemu ya 
maisha yao kuvaa nguo fupi zinazoonyesha 
umbile la miili yao.

Kwa tafsiri yao, wanajihisi wanakuwa 
warembo zaidi na wanakubalika katika 
jamii yao ya Kitanzania, kwa kukumbatia 
utashi huo wenye mzizi kwenye utandawa-
zi.

Ni jambo linalowagharimu wengi katika 
jamii, baadhi wakifukuzwa au kuzuiwa ku-
ingia kwenye ofisi na nyumba za ibada au 
hata kutokukubalika katika makazi binafsi.

Jumuiya ambayo msingi wake ni mku-
sanyiko wa watu kwa lengo maalumu ina 
tafsiri pana, pia huendana na haja ya mtu 
mmoja mmoja au kikundi kutaka kukuba-
lika nayo.

Inaweza kuwa kwenye kituo cha basi, 
sokoni, hospitali, nyumba za ibada, shuleni 
au vyuoni.

Moja ya tiketi muhimu katika kujumuika 
nayo ni vazi linalokubalika, kama nguo 
ndefu kwa kinamama ambayo ina kawaida 
ya kumbandika alama ya kimantiki kuwa 
mvaaji ni mstaarabu.  

Katika mavazi kuna neno kujisitiri am-
balo maana yake ni kuficha kitu mahali ili 
kisionekane.

Lakini kwa karne ya sasa wanaume kwa 
wanawake, wamekuwa wakivaa mavazi 
yasiyo na staha kwenye jamii.

Mjadala una rai kwa jamii ya sasa ku-
jirekebisha kimavazi kwa kuvaa nguo zenye 
staha, na kujikita kwenye maadili kama jinsi 
mababu zetu walivyokuwa wakiishi, kwa 
kufuata mila na desturi za taifa letu.

Jamii ipiganie mavazi ya staha 
ulimwengu huu wa utandawazi
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Vigingi 10 vinavyomkabili Simbachawene 

Bashiru ajitosa sakata la Kinana, Makamba 

malalamiko ya kulipa kodi mara mbili kwa 
watu wanaoununua bidhaa Zanzibar na kuz-
ipeleka Bara.

 
BAJETI FINYU

Suala la kutengewa bajeti kidogo kwa wiz-
ara hiyo ni changamoto kubwa atakayoka-
biliana nayo Simbachawene. Hatua hiyo hu-
sababisha baadhi ya miradi ya maendeleo 
kutokamilika au kutotekelezwa kabisa. 

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Katiba na Sheria, Mohamed 
Mchengerwa, alinukuliwa akisema hadi 
Machi 26, mwaka jana, haikuwa imepokea 
hata senti moja kati ya Sh. bilioni moja zi-
lizoidhinishwa na Bunge kwa ajili ya miradi 
miwili ya maendeleo kwa mwaka 2017/18.

 Miradi hiyo ni ya ujenzi wa Oisi na Maka-
zi ya Makamu wa Rais (Zanzibar) na ujenzi 
na ukarabati wa Oisi ya Makamu wa Rais 
Luthuli II (Dar es Salaam).

  Pia hadi Machi 8, mwaka jana, hakuna 
hata senti moja ya fedha za ndani zilizokuwa 
zimetolewa kati ya Sh. bilioni mbili zilizoi-
dhinishwa na Bunge kwa ajili ya Mfuko wa 
Mazingira.

Mwaka 2016/17, Bunge liliidhinisha Sh. 
bilioni 10.973 kwa ajili ya miradi ya maende-
leo ya wizara hiyo lakini hadi Machi 15, 2017, 
ni Sh. bilioni 1.238 (asilimia 11.3) zilizokuwa 
zimepokewa. 

Mtiririko huu usioridhisha wa utoaji wa 
fedha za utekelezaji wa miradi ya maende-
leo ni kigingi kingine kwa Simbachawene 
katika majukumu yake ili kuikia malengo 
yanayotakiwa.  

Katika mwaka 2019/20, Makamba alieleza 
bunge kuwa ameomba fedha hizo kwa mi-
radi ya maendeleo ambayo ni kuratibu vi-
kao vya pamoja vya Serikali ya Muungano 
wa Tanzania (SMT) na Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar (SMZ) ya kushughulikia masuala ya 
Muungano na ufuatiliaji wa maelekezo na 
maagizo yaliyotolewa na vikao.

 

SERA YA MAZINGIRA

 Jambo jingine ambalo atapaswa kuhakik-
isha linafanikiwa ni kukamilisha mapitio ya 
Sera ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 1997 na 
mkakati wake wa utekelezaji na kuendesha 
Tuzo za Rais ya Hifadhi ya Mazingira.

  Yote hayo yamo kwenye makadirio ya 
mapato na matumizi ya mwaka 2019/20 am-
bayo yaliwasilishwa Bungeni Aprili, mwaka 
huu na aliyekuwa waziri wa wizara hiyo, 
Makamba.

 
RIPOTI YA MAZINGIRA 

  Katika kipindi cha uongozi wake, Sim-
bachawene atatakiwa kuchapisha ripoti za 
nakala ya ripoti ya tatu ya hali ya mazingira 
ya mwaka 2018, kuelimisha na kuhamasi-
sha umma ili kuhakikisha kuwa na mkaa 
mbadala.

 
MABADILIKO YA TABIA NCHI

 Moja ya changamoto kubwa zinazoikabi-
li dunia ni mabadiliko ya tabia nchi, ambayo 
athari zake zimeshaonekana kwenye nchi 
mbalimbali, Tanzania ikiwamo.

 Kupungua kwa theluji ya Mlima Kiliman-
jaro, mabadiliko ya vipindi vya mvua, ukame 
wa muda mrefu, mafuriko, kazi kubwa ni ku-
waelimisha wananchi kupanda miti, kutun-
za mazingira na kuepuka kujenga kwenye 
vyanzo vya maji au kando ya mito.

 
MRADI UMEME RUFIJI

  Kumekuwa na pingamizi kwa wadau 
wa mazingira wa ndani na nje ya nchi, vi-
kiwamo baadhi ya vyama vya upinzani am-
bavyo vinadai kuwa kutakuwa na uharibifu 
wa mazingira kwenye Pori la Akiba la Se-
lous kutokana na utekelezaji wa mradi wa 
umeme wa maji katika Bonde la Mto Ruiji.

 Mradi huo unaojengwa kwa fedha za seri-
kali, utagharimu Sh. trilioni 7.6 na utazalisha 
Megawati 2,100, ambao baada ya kukamilika 
kwa matayarisho ya awali utazinduliwa Julai 
26, mwaka huu.

 Wanaopinga suala hilo pamoja na kuho-

ia usalama wa mazingira ya eneo hilo am-
balo ni urithi wa dunia, wanapendekeza 
matumizi ya nishati itokanayo na gesi kuliko 
kutegemea umeme wa maji pekee.

Katika hilo, Simbachawene ana changa-
moto ya kutetea utekelezaji wake na pia 
kuhakikisha suala la mazingira linapewa ki-
paumbele cha kipekee ili athari zinazozun-
gumzwa na wanaharakati na wadau wen-
gine zisitokee.   

MIFUKO YA PLASTIKI

  Kampeni ya kufuta mifuko ya plastiki 
nchini imefanikiwa tangu Juni Mosi, mwaka 
huu na sasa kuna mifuko mbadala. Hata 
hivyo, katika eneo hili kuna changamoto ya 
mifuko ya vifungashio ambayo bado ni ya 
plastiki.

  Aidha, bado kuna viatu na vyombo vya 
plastiki vinazalishwa na kuuzwa nchini, am-
bavyo vinatajwa kuwa chanzo cha uharibifu 
wa mazingira kutokana na kuishi kwa miaka 
mingi kwenye ardhi bila kuoza.

 
UVAMIZI VYANZO VYA MAJI

  Kumekuwa na ongezeko la uvamizi wa 
vyanzo vya maji kutokana na shughuli za 
binadamu kama makazi na kilimo, kiasi cha 
kushindwa kutekelezwa matakwa ya kishe-
ria ya shughuli hizo kufanyika umbali wa 
mita 60.

 Mathalani, jiji la Dar es Salaam shughuli 
hizo zinafanyika kwenye Mto Msimbazi kwa 
kuwa wananchi wamejenga hadi kando ya 
vyanzo vya maji na mafuriko yanapokuja 
huzoa au maji kujaa kwenye nyumba zao na 
kukosa pa kuishi.

 Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (Nemc), lililo chini ya wizara 
hiyo, liliainisha nyumba zinazotakiwa kubo-
molewa lakini utekelezaji ulishindikana na 
hadi sasa kuna nyumba hazijabomolewa li-
cha ya kutambulika.

TATHMINI YA MAZINGIRA

  Moja ya changamoto kubwa ni uende-
shaji wa tathmini ya matumizi ya mazingira 
kwa wawekezaji ambao huchelewa kupata 
vibali na hivyo kuchelewesha shughuli za 
uwekezaji kufanyika.

 Waziri huyo alipewa agizo na Rais John 
Magufuli, baada ya kumwapisha kwa kum-
wambia atatue changamoto ya uchelewe-
shaji wa vibali kwa wawekezaji inayolikabili 
Nemc.

  “Vibali kwa mfano vya Nemc, pasiwe 
na ucheleweshaji utoaji vibali kwa viwanda 
vyetu, tunataka kuwa na viwanda vya kuto-
sha na wawekezaji wasiwekewe vipingamizi 
kwa visingizio vya Nemc, vibali hivi vitoke 
kwa wakati,” alisema.

Licha ya ucheleweshaji wa vibali hivyo, 
baadhi ya waombaji wamekuwa wakilala-
mika kuwa Nemc imekuwa ikiwataka kuli-
pia gharama za vikao ikiwamo posho kwa 
wajumbe wakati wa mchakato huo. 

 
USIMAMIZI WA MAZINGIRA

  Aidha, katika moja ya agizo alilopewa 
na Rais ni kusimamia mazingira na changa-
moto zake. 

Hili nalo ni jambo ambalo litahitaji usi-
mamizi wa karibu hasa kwa nyakati ambazo 
bado wananchi wanatumia nishati ya mkaa 
kwa ajili ya kupikia, wakitegemea kama ajira 
ya kujipatia kipato kutokana na kukata mkaa 
na kuvuna mbao.

“Wana CCM jifunzeni kutoka kwa kion-
gozi wetu ambaye wakati wote hana muda 
wa malumbano, wakati wote amevumilia 
wanaomtusi, wengine wana umri wa wa-
toto wake, amewavumilia na yupo tayari 
kuwasamehe lakini kwa kufanya hivyo siyo 
uoga, kazi ya kujenga chama ni ya kufa na 
kupona.

“Kuna watu watataka kuchukulia upuuzi 
unaoendelea kama wao ni makada kuliko 
wengine, kutafuta kiki ya kisiasa, wale wa-
naoleta ‘clip’ wanauza kwangu, utafukuzwa 
kwa kuwa tunazo taratibu zetu, kanuni na 
katiba.

“Ole wake mwanaCCM yeyote atakayeta-
ka kutumia fursa ya wapumbavu wa mwaka, 
kutafuta kiki ya kisiasa ili achaguliwe uch-
aguzi wa serikali za mitaa, hapana tusifanye 
hivyo,” Bashiru alionya.

Aliongeza kuwa Mwalimu Nyerere ali-
sisitiza kujisahihisha na kukosoana kwa 
adabu na nidhamu, hivyo wanaCCM alio-
walenga wanapaswa kuacha utoto.

“Hiki chama ni cha siasa za ukombozi na 
si za kipuuzi, haya ni majira ya uchaguzi na 
mtu wa kuchokozwa namba moja ni mku-
rugenzi wa uchaguzi ambaye ni mimi, si-
chokozeki na chini yangu kuna wakurugenzi 
wananisaidia, wasichokozeke,” alisema.

“Bila CCM madhubuti nchi yetu itayumba, 
wapo watu wana uchuro, washindwe na 
walegee, wana uchuro eti CCM kimenuka 

vichwa vya habari vinatabiri kifo cha CCM, 
mpasuko wa CCM, kutumbulika kwa CCM, 
wapumbavu hao.

Alisema mtu yeyote mwenye akili timamu 
ambaye hajalewa kilevi chochote, iwe cha 
pombe au madaraka, hawezi kusema kwa 
namna yoyote ile CCM kimenuka.

“Msomi yeyote, mchambuzi, mwana-
siasa makini, Mtanzania makini, hawezi 
akathubutu wala kuota kwamba chama hiki 
kwa historia yake, kwa itikadi na safu yake 
ya uongozi eti kinameguka, ndiyo maana na-
tumia neno jepesi ni wapumbavu,” alisema.

“Watu wanapoteza muda mitandaoni 
kumtukana Rais bila hata ubinadamu, 
mama yake yupo chini ya uangalizi maalum 
hasemi wala ali na wanajua kabisa, utu wetu 
umeenda wapi? Sisi watu wenye ndoa am-
bao tumefundishwa siri za ndoa, mkigomba-
na mtu akibisha hodi mnatafuta tabasamu la 
kulazimisha.

“Ni mambo ya ndani sembuse mambo ya 
nchi, ukisikia mtu anasema mume wangu 
kikojozi ni dharau maana umesahau kiapo 
kwa padri ulisema utakuwa naye kwa mema 
na mabaya. Sasa bora angekuwa kikojozi la-
kini una mwongopea.”

PINDA ANENA 
Naye Mjumbe wa Kamati Kuu ya CCM 

na Waziri Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda, 
alisema amefanya kazi na Rais Magufuli kwa 
muda mrefu, akisisitiza kuwa kizuri chajiu-

za, kibaya chajitembeza.
“Huyu bwana ni chema kinachojiuza, 

ndani ya miaka mitatu ukitazama sifa kub-
wa imeenda kwa huyu jemedari, kwanini 
tumung’unye maneno? Ukweli ndio huo,” 
alisema. Pinda alisema hayo maneno yanay-
osemwa ya mwaka 2020 kuwa kuna mtu 
atajitokeza, yasiwaumize kichwa wanaCCM 
kwa kuwa Rais Magufuli ana miaka mitano 
na ana miaka mingine mitano.

“Mimi nimefanya kazi na Baba wa Taifa 
miaka minane, (Ali Hassan) Mwinyi miaka 
10, (Benjamin) Mkapa miaka 10 na nikapata 
nafasi ya kufanya kazi na ( Jakaya) Kikwete 
miaka 10.

“Na mimi nimo nikisema anamaliza miaka 
yake 10, na wala sitashangaa akimaliza mia-
ka yake 10 mkaanza kusema angeendelea, 
amefanya mambo makubwa kwa uaminifu 
mkubwa,” alisema.

MAKADA ARUSHA WAIBUKA 

Makada wa CCM mkoani Arusha, wame-
wataka Watanzania kujitokeza kumtia moyo 
na nguvu Rais John Magufuli  ili asikatishwe 
tamaa na baadhi ya viongozi wa sasa na 
wastaafu.

Akizungumza na waandishi wa habari 
mjini hapa jana, Mjumbe wa Halmashauri 
Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM), Anna Msuya, 
alisema wamebaini kuna kikundi cha watu 
wachache ambacho kimejitokeza kwa lengo 

la kumkwamisha Rais Magufuli asiweze 
kutimiza malengo yake ya kuwatumika Wa-
tanzania.

Alisema kuwa wanawake wa CCM mkoa 
wa Arusha wameandaa kongamano kubwa 
la kumpongeza Rais Magufuli litakalofanyi-
ka katika uwanja wa Sheikh Amri Abeid Ju-
mamosi ijayo.

“Rais Magufuli ameweza kuupatia mkoa 
wetu miradi mikubwa ukiwamo wa maji 
wenye kugharimu zaidi ya Sh. bilioni 520 
ambao utakapokamilika utakuwa umeweka 
historia kubwa na utatimiza kwa vitendo 
kaulimbiu ya kumtua mwanamke ndoo ya 
maji,” aliongeza.

Kada wa chama hicho wilayani Arume-
ru,   Ezekiel   Mollel, alisema kuwa vijana 
wa chama hicho wilayani humo wapo tayari 
kusimama na Rais Magufuli kwa kila hatua 
na uamuzi atakaochukua ndani na nje ya 
chama hicho.

Mollel alikitaka chama hicho kuwachuku-
lia hatua wanachama wake ambao alidai 
wameanza mikakati ya kukihujumu chama 
hicho.

Naye aliyewahi kuwa mgombea wa 
ubunge wa chama hicho katika Jimbo la Aru-
sha Mjini, Dk. Godfrey Mollel, alisema wakati 
umeika kwa kila Mtanzania kunyanyuka na 
kumtetea Rais Magufuli kwa kazi kubwa 
anayofanya ya kusimamia maendeleo na ku-
dhibiti uzembe serikalini.



Na Mwandishi Wetu 

S
ERIKALI imesema itawajengea 
uwezo makandarasi wadogo wa-
naotumia teknolojia ya nguvuka-
zi (Labor Based Technology) ka-

tika ujenzi na matengenezo ya barabara, 
madaraja na majengo.

Lengo la kufanya hivyo ni kuhakikisha 
kuwa wanapata fursa zaidi za kushiriki 
na kushindana katika kazi zilizotengwa 
mahsusi kwa ajili makandarasi hao.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano anayeshughu-
likia Sekta ya Ujenzi, Elius Mwakalinga, 
alisema hayo jana kwenye kongamano la 
uhamasishaji na uanzishwaji wa umoja  
wa makandarasi na vikundi vinavyo-
tumia teknolojia stahiki ya nguvu kazi 
katika ujenzi, ukarabati wa matengenezo 
ya barabara.

Mkutano huo uliofanyika katika Chuo 
cha Teknolojia Stahiki ya Nguvu Kazi 
(ATTI) mjini hapa, ulihudhuriwa na zaidi 
ya makandarasi wadogo 150.

Mwakalinga alisema wizara kupitia 
taasisi zake zinazotekeleza miradi ya 
ujenzi, itaendelea kutumia sheria na 
kanuni zilizowekwa ili kuhakikisha kazi 
zilizoainishwa kwenye miradi ya ujenzi, 
ikiwamo ukarabati na matengenezo ya 
barabara, madaraja na majengo zina-
fanywa na makandarasi  hao.

Serikali yawakumbuka 
makandarasi wadogo

Mbali na 
kuongeza 
ajira na 
kuimari-
sha usa-
firi hususan 
maeneo 
ya viji-
jini, serikali 
inaelewa 
fika 
mnachang-
ia kwa kiasi 
kikubwa 
uchumi 
wa nchi 
kwa kodi 
mnayolipa 
kupitia kazi 
mnazozi-
fanya.

“Wizara imeteua timu ya wataala-
mu kupitia nyaraka mbalimbali za mi-
radi ya ujenzi ili kuhakikisha asilimia 
30 ya fedha zinazolipwa kwenye mi-
kataba mbalimbali ya ujenzi zinaele-
kezwa kwa makandarasi wanaotumia 
teknolojia ya nguvu kazi,” alisema 
Mwakalinga. 

Aliongeza kuwa upitiaji utafanyi-
ka kwa haraka chini ya wataalamu 
hao na anaamini watafanya kazi 
hiyo vizuri ili kubainisha vigezo 
ambavyo makandarasi hao wame-
kuwa wakivilalamikia kila siku katika 
utekelezaji wa kazi zao ili vifanyiwe 
kazi.

Pia Mwakalinga alibainisha kuwa 
serikali inatambua makandarasi 
hao ni chachu kubwa katika kutatua 
tatizo la ajira kwa wananchi hususani 
maeneo ya vijijini kwa kuwa  mara 
nyingi makandarasi hao hutumia vi-
faa na vibarua wanaopatikana katika 
eneo la mradi. 

“Mbali na kuongeza ajira na 
kuimarisha usairi hususan maeneo 
ya vijijini, serikali inaelewa ika 
mnachangia kwa kiasi kikubwa 
uchumi wa nchi kwa kodi mnayolipa 
kupitia kazi mnazozifanya,” alisisitiza 
Mwakalinga.

Alisema ni jukumu la makandarasi 
hao kushirikiana na kufanya kazi kwa 

pamoja na kuwa na sauti moja katika 
kufuatilia fursa mbalimbali na masla-
hi yao na kupata ufumbuzi wa pamo-
ja wa changamoto zinazowakabili. 

Akimkaribisha Katibu Mkuu huyo, 
Mkurugenzi wa Barabara, Mhandisi 
Rogatius Mativila, alisema madhu-
muni ya kikao kazi hicho ni kujadili 
kwa pamoja masuala muhimu katika 
sekta ya ujenzi ili kuendeleza na kui-
marisha matumizi ya teknolojia ya 
nguvukazi katika kutekeleza maten-
genezo ya barabara, madaraja na 
majengo bila kusahau sekta nyingine 
nchini. 

Akizungumza kwa niaba ya ma-
kandarasi hao, Aurelia Mtui, alitoa 
shukrani za dhati kwa serikali kwa 
kuwa amekuwa kwenye taaluma hiyo 
kwa miaka 18 na kwa mara ya kwanza 
wamekutana na Katibu Mkuu  wa 
Sekta ya Ujenzi kuzungumzia changa-
moto zao na kuomba maazimio wali-
yokubaliana katika kikao hicho ya-
fanyiwe kazi. 

Serikali ilianzisha mpango wa kue-
ndeleza matumizi ya teknolojia ya 
nguvukazi tangu mwaka 2004 na kul-
ingana na takwimu zilizopo hadi Juni, 
mwaka huu, makandarasi 267 waliku-
wa wamesajiliwa na Bodi ya Usajili wa 
Makandarasi (CRB) katika madaraja 
ya kutumia teknolojia ya nguvukazi.
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Elimu kuhusu
taa za 
kuongoza 
magari 
yatakiwa
Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI, imesema  kutokana 
na mji wa Kahama kuwa na taa 
za kuongoza magari barabarani, 
wananchi hawanabudi kubadili-
ka na kufuata sheria na taratibu 
za usalama barabarani kama taa 
zinavyoowaongoza.

 Mkuu wa Wilaya ya Kahama 
mkoani Shinyanga, Anamringi 
Macha, aliyasema wakati akika-
gua taa za kuongeza magari na 
kuwasihi wananchi hasa ma-
dereva wa vyombo vya moto 
kufuata sheria ili kuepuka ajali.

Alisema Mji wa Kahama ni 
moja ya miji ambayo inakua 
kwa kasi kimaendeleo nchini, na 
kuongeza kuwa kuwapo kwa taa 
hizo kunaonyesha ni kiasi gani 
mji huo umekuwa na madereva 
wanatakiwa kubadilika.

 Aidha, aliliagiza Jeshi la Polisi 
wilayani hapa kutoa elimu ya 
usalama barabarani, na matumi-
zi sahihi ya taa za kuongoza 
magari, huku akisema hivi sasa 
ni sehemu mbili kati ya sehemu 
tano ambazo zitakuwa na taa 
hizo hivi karibuni. 

Macha alisema magari yanapo-
simama, watembea kwa miguu 
wanatakiwa kupita, lakini imeku-
wa kinyume kwa kuwa watem-
bea kwa miguu wanapita hata 
pale magari yanaporuhusiwa, 
hali ambayo ni hatari.

 Pia, alisema askari wa us-
alama barabarani wanatakiwa 
kuchukua siku mbili hadi tatu 
kukaa katika alama hizo kutoa 
maelekezo kwa wananchi jinsi 
ya kusimama na kuvuka bara-
bara ili waweze kufika upande 
wa pili salama.

Macha alisema, wananchi 
wamekuwa wakivuka kushoto na 
kulia bila kuangalia ni sehemu 
gani magari yanatokea, ingawa 
kuna taa za barabarani, hivyo 
kufanya usalama wao kuwa 
mdogo.

Pia aliwataka madereva wa 
vyomba vya moto kutunza 
miundombinu ya taa za bara-
barani na kuepuka kuzivunja 
kwa kuzigonga kwa uzembe, na 
kuongeza kuwa serikali imetuma 
fedha nyingi na kama zitaha-
ribika mji utaendelea kama 
ilivyokuwa awali.

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira nchini (NEMC) wa pili kushoto akiwa ameambatana na 
viongozi kadhaa wakikagua bwawa la tope sumu pamoja na Kaimu Meneja wa Mgodi wa Acacia North Mara, Ruben Ngusaro 
(wa kwanza kushoto), katika eneo la mgodi wa Acacia Nyamongo wilayani Tarime mkoani Mara. NA MPIGAPICHA WETU

Na Gurian Adolf, NKASI

HALMASHAURI ya Wilaya ya Nkasi 
mkoani Rukwa, imetakiwa kumiliki 
mali zake ili kuondokana na suala la 
kujibu hoja za Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
ambazo zimekuwa zikijirudia rudia.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Missana Kwangula, 
aliyasema hayo mwishoni mwa wiki 
wakati wa Baraza la Madiwani lililo-
fanyika mjini hapa kwa ajili ya kuz-
ipitia hoja za CAG. 

Alisema halmashauri hiyo inami-
liki mali mbalimbali yakiwamo ma-

jengo ya shule za msingi, sekondari 
na vituo vya afya yapatayo 200 lak-
ini kati ya majengo hayo, 15 tu ndiyo 
yana hatimiliki.

Kwangula alisema hiyo imekuwa 
miongoni mwa hoja zinazotokea 
mara kwa mara pindi wanapotokea 
ripoti ya CAG, hivyo imeika wakati 

ni lazima hoja hiyo imalizwe.
Alisema haiwezekani baadhi ya 

hoja ziwe zinajirudia mara kwa 
mara, hivyo  ni lazima zimalizwe 
kwa kuwa kitendo hicho kinaone-
kana kuna uzembe katika kushu-
ghulikia hoja hizo.  Kutokana na hali 
hiyo, alisema lazima watendaji wab-

adilike na kuhakikisha wanazimaliza 
hoja hizo ili ziache kujirudia.

Kwa upande wake, Oisa wa Seri-
kali za Mitaa mkoani Rukwa, Albi-
nus Mgonya, alisema ripoti ya CAG 
imetoa hoja 496 ambazo zinatakiwa 
kujibiwa, hivyo ni wajibu wao kuzi-
tafutia majibu haraka.

DED akerwa kujirudia hoja Mdhibiti Mkaguzi Serikali



Na Shaban Njia, KAHAMA

S
ERIKALI mkoani Shinyanga im-
epiga marufuku madalali na 
wanunuzi wa madini ya dhahabu 
na almasi kuacha kufanyabiasha-

ra zao katika maeneo ambayo sio rasmi 
badala yake waende kwenye masoko yali-
yotengwa na serikali.

Kwa wanunuzi wa madini ya dhahabu 
walioko Kahama na madalali wao 
wametakiwa kuhamia katika jengo rasmi 
lililotengwa na serikali kwa ajili ya kufanya 
biashara hizo kwani oisini hizo ziko 
katika hatua za mwisho za ukamilishwaji.

Mhandisi Joseph Kumbulu, Oisa 
Madini Mkoa wa Shinyanga, ndiye 
aliyetangaza marufuku hiyo wakati 
akizungumza na madalali na wanunuzi 
ambao wananunua dhahabu kutoka kwa 
wachimbaji wadogo, na kusema jumla 
ya wanunuzi 10 wameshahamia kwenye 
soko lililotengwa na serikali.

Alisema kwa Wilaya ya Kahama 
oisi zimeshajengwa na kilichobaki 

Madalali, wanunuzi 
wa madini wabanwa

ni Halmashauri ya Mji wa Kahama 
kuingia mikataba na wapangaji wake 
ambao ni wanunuzi wa madini kutoka 
kwa wachimbaji wadogo na madalali 
wa madini.

Aidha, Kumbuli aliwataka madalali 
wa madini kutokaa mjini na badala 
yake wanatakiwa kwenda kwenye 
maeneo ambayo yametengwa na 
serikali kulingana na mauzo ya 
dhahabu yaliyopo katika maeneo ya 
wachimbaji wadogo.

Pia alisema oisi ya madini 
haitawajibika kwa dalali yeyote 
ambaye atataka leseni katika eneo 
ambalo haliko rasmi na halitambuliki 
na serikali, huku akisisitiza kuwa 
zoezi la leseni litatolewa kulingana na 
makubaliano ya pande zote mbili.

Mhandisi Kumbulu alisema kwa 
mnunuzi atakayebainika kuuza madini 
nje ya soko la dhahabu linalotambulika 
kisheria, atalazimika kulipa faini ya 
gharama ya mzigo, kulipa kodi ya 
serikali pamoja na kutaiishwa mali 

zake.
“Kwa sasa serikali imesema kuwa 

atakayebainika kuuza madini hayo 
katika masoko ambayo sio rasmi 
atalipa gharama zote na faini za mgizo 
aliokamatwa nao na kutaiishwa mali 
zake zote atakazokuwa nazo,” alisema 
Kumbulu.

Kumbulu aliongeza: “Nilikuwa 
niende Kakola tangu juzi kwani 
huko kuna mifuko zaidi ya 1,000 
imekamatwa kwa watu wakitaka 
kuzitorosha, na kwa sasa nimeweka 
ulinzi wa Polisi kuhakikisha kuwa 
wanailinda mpaka nitakapoika na 
kujiridhisha uhalali wake.”

Hivi karibuni, Waziri wa Madini, 
Dotto Biteko, akishirikiana na Kamati 
ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya ya 
Kahama pamoja na Oisa Madini 
wa Mkoa wa Shinyanga, walifanya 
msako katika Kijiji cha Kakola na 
kubaini wanunuzi wengi wa dhahabu 
wakifanya biashara kwenye masoko 
ambayo hayako kisheria.

Nilikuwa 
niende Kako-
la tangu juzi 
kwani huko 
kuna mifuko 
zaidi ya 1,000 
imekamatwa 
kwa watu 
wakitaka 
kuzitorosha, 
na kwa sasa 
nimeweka 
ulinzi wa 
Polisi 
kuhakiki-
sha kuwa 
wanailinda 
mpaka 
nitakapofika 
na kujiri-
dhisha uhala-
li wake.
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HABARI KITAIFA

Wataka 
Magufuli 
aombewe
Na Gurian Adolf, KALAMBO

VIONGOZI wa dini wilayani Kal-
ambo mkoani Rukwa, wamewaomba 
wananchi kumwombea Rais John 
Magufuli pamoja na serikali yake ili 
kuzikabili changamoto mbalimbali 
anazokutana nazo katika utekelezaji 
wa majukumu yake.

Ombi hilo walilitoa juzi katika Kata 
ya Lyowa wakati serikali ikitoa mis-
aada kwa kaya 120 zilizobomolewa 
makazi yao wakati wa msimu wa 
mvua uliopita na kuwaacha katika 
wakati mgumu.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti 
viongozi hao kutoka dini mbalimbali 
walisema wanaona na kutambua 
vema changamoto anazokutana nazo 
Rais Magufuli katika utekelezaji 
wa majukumu yake, ndiyo maana 
wanawaomba waumini wa dini zote 
kuzidisha maombi kwa Mwenyezi 
Mungu ili ampe nguvu ya kuzishinda 
changamoto hizo.

Mmoja wa wachungaji hao, Peter 
Sikale wa Kanisa la Tanzania As-
sembles of God (TAG), alisema kuwa 
Rais ana kazi kubwa ya kuiongoza 
Tanzania, ambayo ni moja ya nchi 
kubwa barani Afrika, hivyo anahitaji 
nguvu za Mungu na njia ya kuzipata 
hizo nguvu ni maombi ya wananchi.

Alisema hivi sasa serikali ya awa-
mu ya tano imajitahidi sana kuka-
biliana na mambo yanayomchukiza 
Mungu kama vile ufisadi, wizi ulan-
guzi na mambo mbalimbali yaliyoku-
wa yakifanyika siku za nyuma, lakini 
kwa jitihada za Rais Magufuli mambo 
hayo yamepungua. 

Sikale alisema anajua Rais Magufuli 
peke yake bila kumshirikisha Mungu 
hawezi kwani anaopambana nao ni 
kundi kubwa na baadhi yao waliwahi 
kushika nyadhifa kubwa.

Mmoja wa wananchi waliohudhu-
ria shughuli hiyo, Monica Nakazwe, 
alisema Rais Magufuli asijihisi yuko 
peke yake kwani wananchi walio 
wengi wanamwombea kwa kuwa 
wanaona mambo yalivyobadilika 
hivi sasa.

Alisema wanafahamu kuwa anapig-
wa vita serikalini na katika chama, 
lakini asikate tamaa kwani atashinda 
na atambue kuwa hayo ni majaribu 
tu katika kutekeleza majukumu yake.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Julieth 
Binyura, aliwaasa wakazi wa kata 
hiyo kuhakikisha wanapanda miti 
kwani hakuna miti ya kutosha, ndiyo 
maana karibu kila masika mvua zina-
sababisha uharibifu wa makazi yao.

Azania Benki yapiga jeki mkutano wa Alat mil. 40/-

Wananchi wakiangalia ajali ya gari aina ya Toyota Rav 4, lililomshinda dereva wake na kuingia kwenye mtaro wa maji 
ya mvua katika Barabara ya Sam Nujoma, eneo la Mlimani City, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JOHN BADI

Na Anthony Gervas, MWANZA

BENKI   ya Azania imekabidhi 
hundi ya Sh. milioni 40   kwa Ju-
muiya ya Tawala za Mitaa Tanza-
nia (Alat) kwa ajili ya kufanikisha 
mkutano wa  35 wa jumuiya hiyo 
wa siku tatu ulioanza jana jijini 
Mwanza.

  Akikabidhi hundi  hiyo juzi 
Mkurugenzi Mtendaji wa Azania, 

Charles Itembe, alisema   benki 
hiyo imeamua kuendeleza ma-
pambano ya kusaidia upungufu 
wa fedha katika halmashauri am-
bazo zitatumika kupitia katika 
maendeleo ya jumuiya hiyo.

“Azania   imeamua kufadhili 
mkutano huo wa Alat kwa kuwa 
wajumbe, viongozi na wanacha-
ma wake wapo chini ya Tamisemi, 
hivyo   imani yetu fedha hizo zi-

takwenda kufanikisha malengo 
ya kutatua changamoto zilizopo 
kwa kila halmashahuri nchini,” 
alisema Itembe.

Itembe alisema benki ya   Aza-
nia   imewekeza katika sekta ya 
mikopo ya muda mfupi na mrefu 
kwa wateja   wadogo na wa kati 
pamoja na kusaidia sekta za afya 
na elimu katika halmashauri 
mbalimbali nchini kwa kushiriki-

ana na Alat na kutumia mfumo wa 
Tehama katika makusanyo ya ma-
pato kwenye matawi yake.

Alisema ajenda kubwa kwa sasa 
katika taasisi mbalimbali nchini 
ni uchumi wa viwanda ili kuleta 
tija   katika uwekezaji kwenye vi-
wanda vidogo na kati, kuongeza 
uzalishaji wa uchumi, na kwamba 
benki hiyo pia imejikita katika 
uwekezaji kwenye sekta ya   kil-

imo, mazao ya miwa, korosho, 
pamba na tumbaku.

Akipokea hundi hiyo, Mwe-
nyekiti wa Taifa  wa Alat, Gulam-
hafeez Mukadam, aliipongeza 
benki hiyo kwa kutoa mchango 
huo, na kuiomba  mwaka ujao   
kuongeza   na  kufikia Sh. milioni 
200 ili kutatua changamoto wali-
zonazo wananchi na halmashauri 
zao kwa ujumla.
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HABARI ARUSHA

Serikali yaridhishwa na 
utekelezaji mradi umeme

Hadi sasa 
utekelezaji 
umefikia 
asilimia 51 
na kwamba 
mradi una-
takiwa ku-
kamilika na 
kukabidhi-
wa serika-
lini Aprili, 
2020.

Na Allan Isack, ARUSHA

K
AMISHNA wa Umeme na 
Nishati Jadidifu wa Wiz-
ara   ya Nishati, Mhandisi 
Innocent Luoga, amesema 

ameridhishwa na utekelezaji   wa 
ujenzi wa mradi wa kituo cha kupoo-
za umeme na njia ya kusairishia 
umeme mkubwa  wa msongo wa   
kilovoti (Kv) 400, kutoka mkoani Sin-
gida kuelekea Namanga, Arusha.

Akizungumza  jana wakati wa 
kutembelea mradi huo mkoani hapa, 
Luoga alisema kazi inayofanywa na 
makandarasi hao inaridhisha kwa 
kuwa wanakwenda na mkataba.

Alisema  hadi sasa utekelezaji 
umeikia asilimia 51 na kwamba mra-
di unatakiwa kukamilika na kukabi-
dhiwa serikalini Aprili, 2020.

Aidha, alisema mradi huo ni wa 
kimkakati na kwamba umeanzia 
mkoani Arusha hadi nchini Kenya na 
utaunganisha nchi za Mashariki na 

Mkurugenzi wa Asasi ya Mirerani Mining Tourism, mkoani Manyara, Charles Mnyalu, akizungumza kwenye mafunzo ya wa-
jasiriamali yaliyofanyika katika Mji Mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro jana. PICHA: GIFT THADEY

Kusini mwa Bara la Afrika.
“Nchi ambazo zitapitiwa na mra-

di huu wa kimkakati ni Tanzania, 
Kenya, Ethiopia, Sudani, Misri, Zam-
bia, Zimbabwe, Angola, Namibia, 
na Kongo. Ukikamilika utasaidia 
ongezeko la umeme hadi kuikia Kv 
100,000 na kuimarisha upatikanaji 
wa huduma, kuongeza kipato kwa 
wananchi na serikali itaweza kuuza 
umeme nje ya nchi,” alisema.

“Mwanzo tulikuwa tunazali-
sha umeme Kv 200, na baada ya 
kuongezeka kwa vyanzo vya umeme 
huduma ikaongezeka kuikia Kv 320, 
na mradi huu ukikamilika tutaikia 
kiwango cha Kv 400 ya uzalishaji wa 
umeme nchini,” alisema Luoga.

Aidha, alisema mahitaji ya umeme 
ni 1,200 na kuna ziada ya Megavolts

(Mv) 100-200, kwa siku kutokana 
na kukamilika kwa baadhi ya vy-
anzo vya upatikanaji wa huduma ya 
umeme.

Mratibu wa Mradi wa Shirika la 

Ugavi wa Umeme Tanzania (Ta-
nesco), Mhandisi

Piter Kigadye, alisema wananchi 
zaidi ya vijiji 20, waliopitiwa na 
umeme wanatanufaika na huduma 
hiyo, kwa gharama nafuu ya Sh. 
27,000.

Alisema mradi huo umepokelewa 
vizuri na wananchi kutokana na 
jitihada waliyofanya ya kutoa elimu 
ya umuhimu wa mradi huo kwa wa-
nanchi.

Naye, Kaimu  Meneja wa Tanesco 
Mkoa wa Arusha, Mhandisi Dona-
siano Shamba, alisema mradi huo 
unatekelezwa kwa ubora na kwa 
wakati na kwamba wananchi wata-
rajie huduma bora.

Kwa mujibu wa meneja huyo, 
mkoa wa Arusha ulikuwa unaka-
biliwa na ukosefu wa umeme na 
kwamba kukamilika kwa mradi 
kutapunguza  na kufungua milango 
kwa wawekezaji kujenga viwanda 
kwa wingi.

Mil.100/- kugharamia miradi ya maendeleo
Na Cynthia Mwilolezi,  ARUSHA

TAASISI  ya Chemchem Association 
imepanga kutumia   zaidi ya Sh. milioni 
100 mwaka  huu, ili  kuchangia miradi ya 
maendeleo katika eneo la Jumuiya ya  Hifa-
dhi ya Jamii ya Wanyamapori ( Juhibu).

Juhibu ilianzishwa mwaka 2003 inaun-
dwa na vijiji vya Sangawe, Mwada, Ngoley, 
Vilimavitatu, Minjingu, Kakoi, Olasiti, Man-
yara, Magala, na Maweni.

Oisa Maendeleo ya Jamii ya Taasisi ya   
Chemchem Association, Walter Palangyo, 
alisema inachangia miradi hiyo kama se-
hemu ya wajibu wake kuchangia shughuli 
za maendeleo ya jamii, mbali ya kodi na 

tozo nyingine zinazolipwa na Chemchem 
iliyowekeza shughuli za utalii katika hifadhi 
hiyo.

Alisema   taasisi hiyo imekamili-
sha  ukarabati wa majengo ya Shule ya 
Msingi Vilima  Vitatu, oisi mbili za walimu 
na sasa mradi wa ujenzi wa vyoo.

“Katika shule hii tumetumia kiasi cha Sh. 
milioni 50  ili kuhakikisha wanafunzi ka-
tika shule hii wanapata elimu bora katika 
mazingira mazuri, kwani tayari tumewa-
patia  madawati 100 kwa ajili ya kumaliza 
tatizo katika shule hii,” alisema.

Alisema taasisi  hiyo pia imetoa Sh. mil-
ioni  5  ili kusaidia Vikoba katika baadhi ya 
vijiji katika eneo hilo, ikiwapo vikundi vya 

jamii ya Wabarbeig ili kuweza kuwa na mi-
radi ya maendeleo.

“Kuna kikundi cha Wicheda na Datoga 
vya jamii ya Kibarbeig  ambavyo tumewa-
patia kiasi cha Sh. milioni  2.5  ili kukuza 
mitaji yao. Pia kumeanzishwa mradi wa 
maboma ya asili, ambayo watalii wataweza 
kuwatembelea,” alisema na kuongeza.

“Mwaka huu pia tunaendelea na mradi 
wa kusomesha watoto katika jamii hii, ka-
tika Chuo cha Wanyamapori cha Mweka na 
Chuo cha Ufundi (VETA) na wengine tume-
walipia ada za shule ya sekondari,” alisema.

Alisema pia kuna miradi ya maji, mich-
ezo na afya katika vijiji hivyo, hasa kutoka-
na na fedha ambazo zinatokana na  utalii.

DC Muro 
afagilia Chuo 
cha Uhasibu
Na Woinde Shizza, ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya Arumeru, 
Jerry Muro, amefurahishwa na kazi 
zinazofanywa na Chuo cha Uhasibu 
Arusha na kukiomba kiendelee 
kuwaandaa vijana kitaaluma na 
kivitendo katika kuwawezesha 
kupambana na changamoto za soko 
la ajira.

Muro aliyasema hayo jana wakati 
akifunga maonyesho ya nadharia 
na vitendo ya kitaaluma, yal-
iyoshirikisha shule 18 za sekondari 
mkoani humo.

Alisema anakipongeza chuo hicho 
kwa kutoa elimu ambayo inasaidia 
vijana huku akiwataka kusoma kwa 
bidii na kuwa na ufaulu mzuri wa 
kuwawezesha kusonga mbele.

Kwa mujibu wa Muro, chuo hicho 
kimefanya ubunifu mkubwa wa 
kushirikisha vijana wa sekondari 
za mkoa wa Arusha, kuona kazi 
mbalimbali zinazofanywa na chuo 
hicho, kwa kuwa kufanya hivyo wa-
nawaandaa vijana hao kwa ajili 
ya kujiunga na elimu ya vyuo vikuu 
kwa baadaye.

 “Hapa kuna wanasayansi, 
uchumi, watu wa mapambo na 
upishi wa keki, hii yote ni lengo la 
chuo kuwawezesha vijana ili waki-
maliza masomo wasitoke na elimu 
ya darasani tu, bali waende  kuwa 
wajasiriamali na wamudu kuende-
sha maisha yao,” alisema Muro.

Kwa upande wake, Mkuu wa Chuo 
hicho, Prof. Eliamani Sedoyeka, 
alisema chuo hicho kitaendelea 
kutoa elimu bora, ili kuwawez-
esha wanafunzi kuwa na ujuzi wa 
kuendesha maisha yao baada ya 
masomo.

“Kila kozi anayosoma mwa-
nafunzi anapewa kazi mbalimbali 
ili ajue kwa vitendo, kwani lengo 
letu ni kutoa wajasiriamali pia huko 
waendako wakaweze kupata ajira 
na kujiajiri,  kwani soko la ajira 
kwa sasa ni changamoto kubwa,” 
alisema Prof. Sedoyeka.

“Chuo chetu  pia tunatoa ushauri 
wa masomo gani mwanafunzi 
achukue, ili aendane na soko la 
ajira, iwe anataka kuajiriwa au ana-
taka kujiajiri, hivyo wazazi walete 
watoto wao  wapatiwe ushauri 
mzuri,” alifafanua Prof. Sedoyeka.

Mmoja ya mwanafunzi ali-
yeshiriki maonyesho hayo, Bun-
dalla Bachia, alishukuru kwa 
kuweka maonyesho hayo, kwani 
yatawasaidia kuwapa  fursa ya kuji-
funza kivitendo masomo wanay-
ofundishwa darasani.

Alisema maonyesho hayo ya-
mewatengenezea uzoefu na ujuzi, 
kwani wamekutana na wanachuo 
wanaosoma fani mbalimbali, hivyo 
wanatarajia kujiunga nazo mara 
baada ya kidato cha nne na hiyo 
imewapa hamasa ya kufikia  elimu 
ya juu.



Diwani wa Kata ya Kunduchi wilayani Kinondoni, jijini Dar es Salaam, Michael Urio (kushoto), akizungumza na waandishi wa 
habari, baada ya kukagua mifereji ya maji ya mvua iliyojengwa na Kanisa la Mungu Baba Tegeta, jijini Dar es Salaam juzi. PI-

CHA: MIRAJI MSALA

kisha kumilikishwa kisheria, aliupata 
baada ya kukutanishwa na msaidizi wa 
kisheria  Getrude Terry, ambaye alim-
shauri kuambatana naye na kufungua 
shauri hilo katika ngazi ya kata na aka-
pata ushindi na baadaye akashinda 
tena katika Baraza la Ardhi la Wilaya.

“Getrude alijitambulisha kwangu 
kuwa yeye ni msaidizi wa kisheria 
aliyepata mafunzo katika Shirika la 
Kwieco (Kilimanjaro Women Informa-
tion Exchange and Community Organi-
zation). Baada ya hapo tulikwenda ku-
fungua shauri na baada ya kusikilizwa 
pande zote, baraza liliona nina haki ya 
kumiliki shamba hii kwani ni mrithi 
halali wa mali ya marehemu mume 
wangu Elinami Maleo,” alisema. 

Kutokana na ushindi niliopata 
Baraza la Ardhi la Kata ya Kiomu, 
mlalamikiwa Kennedy hakuridhika na 
alikata rufani Baraza la Ardhi la Wilaya, 
tuliendelea na kesi hatimaye nilishinda 
tena.

“Nashukuru sana kwa kazi nzuri ya 
ushauri wa wasaidizi wa kisheria na 
ninaomba niwaambie kwamba nime-
anza mchakato wa kutafuta hatimiliki 
na limeshapimwa. Kwa kifupi wamean-
za kwa kunipa hati ya kimila, hivyo sasa 

mimi ni mmiliki halali wa shamba hilo 
la ekari 10,”alisema.

Akizungumzia ushindi huo, Getrude 
Terry alisema halikuwa jambo rahisi 
kupambana kutetea haki ya mjane 
huyo lakini kwa kuwa anajielewa ana-
paswa kufanya nini kwa mujibu wa 
mipaka ya kisheria, Mungu alisimama 
katikati ya haki na dhuluma.

Kanuni ya 22 ya  Sheria ya Msaada 
wa Kisheria ya Mwaka 2018 na Sheria 
Namba 1 ya Mwaka 2017, ni wajibu wa 
mtoa huduma ya msaada wa kisheria 
kutoa huduma ya sheria kadri itakavy-
ohitajika kwa mtu asiyekuwa na uwezo 
kama kumshauri mtu asiye na uwezo 
juu ya hatua zinazofaa na zitazochuku-
liwa kulingana na mazingira ya jambo 
husika.

Pia msaidizi huyo wa kisheria ana-
paswa kumwelekeza mtu asiye na uw-
ezo juu ya mchakato na utaratibu wa 
kuikia haki, kumjulisha mtu asiyeku-
wa na uwezo juu ya hatua zinazoen-
delea katika kesi yake, kutoa ufafanuzi 
kwa mtu asiye na uwezo juu ya masua-
la ya kisheria na maamuzi yaliyoikiwa 
juu ya suala husika na kumtaarifu mtu 
asiye na uwezo juu ya utekelezaji wa 
hukumu.

Nashukuru 
sana kwa 
kazi nzuri 
ya ushauri 
wa wa-
saidizi wa 
kisheria na 
ninaomba 
niwaambie 
kwamba 
nimeanza 
mchakato 
wa kutafuta 
hatimiliki na 
limeshap-
imwa.

Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
JANE Renalda Maleo, mka-
zi wa Kata ya Kiomu katika 
Wilaya ya Moshi ambaye 
alikuwa amedhulumiwa 

shamba lenye ukubwa wa ekari 10 
na ndugu wa familia ya mumewe, 
ameshinda kesi ya rufani iliyofunguli-
wa dhidi yake katika Baraza la Ardhi la 
Wilaya na kukabidhiwa mali yake.

Baraza la Ardhi la Wilaya ya Moshi 
ambalo lilisikiliza rufani hiyo chini ya 
Mwenyekiti wake, James Silas, limem-
pa ushindi mjane huyo, baada ya ku-
jiridhisha kwamba uamuzi wa awali 
uliotolewa na Baraza la Ardhi la Kata ya 
Kiomu ulikuwa sahihi.

Jana, Silas alithibitisha kuwa mlala-
mikaji huyo ameshinda kesi hiyo na 
kwa mujibu wa sheria, ndiye mmiliki 
halali wa shamba hilo.

Renalda aliachiwa shamba hilo na 
mume wake, Elinami Maleo, baada ya 
kufariki dunia, lakini mjomba wa mu-
muwe, Kennedy Anaseli, alimpokonya 
na kumtolea vitisho na kuanza kulimi-
liki kinyume cha utaratibu.

Baada ya ushindi huo, Renalda alise-
ma ujasiri wa kufuatilia haki yake na 

Mjane arejeshewa 
mali alizopokwa
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Wazee 
wajitosa 
sakata la kina 
Makamba
Na Godfrey Mushi, HAI

KUNDI la wazee wakiwamo baadhi ya 
viongozi wa mila wa mkoa wa Kili-
manjaro, limejitosa katika sakata la 
makatibu wakuu wastaafu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) na watu wengine 
mashuhuri kudaiwa kuandika waraka 
unaolenga kukivuruga chama hicho au 
kumkwamisha Rais John Magufuli.

Katika tamko lao lililotolewa jana na 
mwenyekiti wa wazee hao, Michael 
Mcha, wazee hao wanadai kuwa wa-
naoendesha harakati hizo wanafanya 
hayo wakitaka kulirejesha taifa mahali 
lilikotoka.

“Tunahuzunika kuona majaribio 
mapya ya kuturejesha tulikotoka 
yameanza. Kazi  inayofanywa na Rais 
kwa Watanzania inaonekana ni dhahiri. 
Hatukutegemea wale walitufikisha 
hapa washangilie ila sisi tunataka 
wautumie uzee wao kulinda amani na 
utulivu wa nchi, hatutakubali ku-
gawanywa kwa tamaa binafsi za watu,” 
alisema Mcha.

Alisema jambo pekee wanalopaswa 
kufanya watu hao ni kumuacha Rais 
aendelee kuitibu nchi na kuwapigania 
wasiokuwa na sauti.

Miongoni mwa wazee walioel-
eza masikitiko yao ni Neema Kassa, 
mwasisi wa CCM ambaye alisema hao 
watu wanaompiga vita ni wale waroho 
wa madaraka, waliozoea kula kula, 
kunyonya na kwa kuwa sasa wanaona 
Rais Magufuli kafanya mambo mengi 
mazuri wanaona bora wampige vita, 
lakini wajue Mungu atawapiga wao 
vita mara 70.

“Labda kwa upeo wangu au labda 
kwa uzee wangu, niseme tu kwamba 
sisi wazee wa mkoa wa Kilimanjaro, 
tutapiga goti usiku na mchana, tutam-
wombea Magufuli, hao watu wanaomp-
iga vita, watuachie Rais wa wanyonge, 
sisi tunampenda Magufuli kufa na 
kupona na tutaendelea kumwombea, 
misikitini tutaenda kumwomba huyu 
Mungu, makanisani tutaenda kumwita 
huyu Mungu, kumlinda Magufuli pande 
zote za dunia.”

Naye Gabriel Mollel ambaye ni 
kiongozi wa mila (Legwanani) wa jamii 
ya wafugaji wa Kimasai kutoka Kata ya 
Kia, Wilaya ya Hai, alisema wanamuun-
ga mkono Rais Magufuli kwa mambo 
mengi anayoyafanya na wanahakik-
ishia Watanzania kuwa watamuunga 
mkono.

Kapteni mstaafu Haron Swai alisema 
tangu alipokuwa kijana wa Tanu Youth 
League, wakati wa Uhuru, anaweza 
kusema Rais Magufuli ameonyesha 
njia katika mambo mengi ya kulipeleka 
taifa katika uchumi wa kati.

Na Mwandishi Wetu, ROMBO

WANANCHI wa vijiji vya Katangara 
na Mrere katika Wilaya ya Rombo, 
wameridhia kuchangishana fedha 
zaidi ya Sh. milioni 23. 7 kwa ajili ya 
kulipa deni la wazabuni waliokope-
sha vifaa vya ujenzi wa maabara ya 
kisasa ya baiolojia na izikia katika 
Shule ya Sekondari Mashati.

Kwa mujibu wa taarifa ya seri-
kali iliyowekwa katika tovuti ya 

halmashauri hiyo, wananchi hao 
wameikia uamuzi huo, baada ya 
wataalamu kutoka oisi ya Mkurugen-
zi Mtendaji wa Wilaya hiyo kukutana 
na wananchi na kujadiliana namna 
ya kumaliza deni hilo ambalo lime-
zua mgogoro kwa muda mrefu na 
kusababisha halmashauri hiyo kubu-
ruzwa mahakamani.

Watumishi waliokwenda kukutana 
na wananchi hao ni Oisa Mipango, 
Mkaguzi wa Ndani, Mwanasheria na 

Oisa Elimu Sekondari na Bodi ya 
Shule ya Mashati.

Baada ya wananchi kusomewa 
taarifa kamili ya mradi huo pamoja 
na madeni ambayo mradi unadai-
wa, waliridhia kulipa deni hilo kwa 
awamu, huku kila kaya ikipangiwa 
kuchangia Sh. 30,000.

Katika mkutano huo iliamuliwa 
kuwa, wataanza na zile kaya ambazo 
hazijachanga kabisa kwa uwiano wa 
Sh. 15,780,000 kwa wananchi wa kijiji 

cha Mrere na Sh. 8,000,000 kwa Kijiji 
cha Katangara ili kulipa deni lote am-
balo mradi huo unadaiwa.

Mradi wa maabara ya Sekondari ya 
Mashati ni mradi ambao ulikataliwa 
kuzinduliwa na Kiongozi wa Mbio 
za Mwenge mwaka jana kutokana 
na mzabuni kutokulipwa deni lake 
na  kuagiza Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Rombo kuhakikisha 
anamlipa mzabuni aliyetoa vifaa vya 
ujenzi huo.

Mzabuni huyo anadai kiasi cha Sh. 
milioni 22.744 ambapo kiasi cha Sh. 
milioni 10 kililipwa na halmashauri 
na kiasi kilichobaki kilitakiwa kulipwa 
kutokana na michango ya wananchi.

Hata hivyo, baada ya Oisi ya Mku-
rugenzi kulipa kiasi kilichotakiwa 
kulipwa, bado upande wa wananchi 
hakuna malipo yoyote yaliyofanyika 
kitu ambacho kilisababisha mdai ku-
rudi mahakamani ili kukazia hukumu 
amaliziwe deni lake lote.

Wachangishana mil.23.7/- kulipa deni la wazabuni
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Waziri mkimbizi wa 
Msumbiji kufia katika 
nchi ya Marekani?

P
IUS Msekwa (84), ni miongoni mwa wakongwe wal-
iobeba wasifu mkubwa katika kulitumikia taifa, 
ikiwamo kuwa Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muun-

gano wa Tanzania, Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM) na Katibu Mtendaji wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), pia mshauri muhimu wa serikali na 
chama (TANU na CCM) kwa mengi.

Pia, Msekwa ana sifa nyingine ya kipekee, kuwa 
mdau anayefahamu fika picha kamili ya dhana ya 
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar, ambao mzi-
zi wake kwa hatua, wengi hawaufahamu kwa kina 
kutokana na umri na si yote yaliyokuwa bayana.

Ili kuliweka hilo wazi kwa kina tangu vuguvugu 
na kuundwa Muungano huo, ameamua kuandika 
kitabu alichokizindua siku chache zilizopita, 
kiitwacho Historia ya Muungano wa Tang-
anyika na Zanzibar, kinachoweka undani wa 
historia kwa hatua. Gazeti hili limeamua 
kuchapisha maudhui yake kwa hatua, 
kila siku kama ya leo katika jarida hili 
la Siasa na leo hii tunaendelea kutokea 
tulipoishia wiki iliyopita. Endelea na 
sehemu hii ya sita ya kitabu hicho inay-
oanzia na Changamoto ya Kifedha. 

5.2.2 Changamoto ya Kifedha
 (a) Kukataa kwa Serikali ya Zan-

zibar kuunganisha Fedha zake za 
Kigeni na Tanzania Bara  Wakati 
wa kuandaa bajeti ya mwaka wa 
fedha 1965/66, ambao ulikuwa ni 
wa kwanza baada ya Muungano, 
Waziri wa Fedha Amir Jamal 
alipata wazo la kwenda Zanzibar 
kumshauri Rais Karume akubali 
kuhifadhi fedha za kigeni za 
Zanzibar katika mfuko wa Serikali 
ya Muungano, ili kuongeza nguvu 

Endelea 16

Pius Msekwa
 aeleza misumari 

ya siri iliyoshikilia 
Muungano-6

Mwendesha mashtaka
 asulubiwa, kisa Rais 

Ramaphosa 
Afrika Kusini

BAADA YA MIAKA 55

Spika wa Bunge 

mstaafu, Pius Msekwa. 

PICHA: MTANDAO



ya Kimataifa ya Makosa Uhalifu 
dhidi ya Ubinadamu (ICC) ili-
yopo Uholanzi.

UTAYARI WAKE

Ruto ameshatamka kwam-
ba yupo tayari kushiriki 
kinyang’anyiro cha urais mwaka 
2022, ikiwa ni pamoja na uhaki-
ka wa rasilimali zote zinazohi-
tajika.

 “Shughuli za kesho zinapang-
wa leo,” amekuwa akisema Ruto 
akisisitiza namna alivyojiandaa 
kwa ajili ya uchaguzi huo.

Nia ya Ruto kutaka kuwania 
urais iliibua hisia za kutoele-
wana kati yake na Rais Keny-
atta ambaye ushindi wake ka-
tika awamu mbili ulichangiwa 
kwa kiasi kikubwa na ushiriki 
wa Ruto anasadikiwa kuungwa 
mkono na jamii pana ya ukanda 
wa bonde la ufa na Magharibi 
mwa Kenya.

KENYATTA NA ODINGA

Kitendo cha kushikana mko-
no kwa Rais Kenyatta na Odinga 
Machi 9, mwaka jana, kililenga 
kupunguza joto la siasa za chuki 
kati ya watawala na upinzani, 
lakini kikajenga tafsiri ya kion-
gozi wa Kenya kumtosa Makamu 
wake, Ruto na kumuunga mko-
no kinara wa upinzani (Odinga).

Licha ya hali hiyo, kushikana 
mkono huko kulikigawa chama 
tawala cha Jubilee, kundi moja 
likitambulika kama Kieleweke 
na jingine Tanga Tanga.

MISUKUSUKO

Ruto amepitia misukosuko 
mingi ya kisiasa, kwa sehemu 
kubwa ikihusishwa na kashfa 
kadhaa.

Hata hivyo mashinikizo men-
gi yametokana na ushiriki wa 
washirika wake kadhaa kutajwa 
ama kushukiwa kushiriki viten-
do vinavyohujumu uchumi wa 
taifa hilo ama kukiuka maadili 
ya utumishi ya umma.

Hivi sasa kuna shinikizo la 
kumtaka ajiuzulu nafasi yake 
kwa kile kinachoelezwa kuwa 
ni kuhusishwa katika kashfa il-
iyosababisha kukamatwa kwa 
maoisa wa Hazina kwa matumi-
zi mabaya ya fedha za miradi 
ya mabwawa ya Arror na Kim-
warer.

Baadhi ya wanasiasa akiwamo 
Mbunge wa Suba Kusini, John 
Mbadi, wamemtaka Ruto na 
Kiongozi Maseneta walio wengi, 
Kipchumba Murkomen kujizulu 
nyadhifa zao kutokana na kash-
fa hiyo iliyosababisha upotevu 
wa mabilioni ya fedha za walipa 
kodi.

Jumatano JuLaI 24, 201914

Naibu Rais  wa Kenya, William Samoei arap Ruto.PICHA: MTANDAO
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Hata hivyo, 
upinzani na 
jumuiya za 
kimataifa zilipinga 
kutangazwa 
kwa Kibaki, 
hali iliyoibua 
machafuko 
yaliyosababisha 
vifo vya watu 
zaidi ya 1000, 
uharibifu wa mali 
na wengine kadhaa 
kuwa wakimbizi 
wa ndani ama nje 
ya nchi hiyo.

MABADILIKO YA KATIBA

Wakati joto la Uchaguzi Mkuu 
wa 2022 likizidi kupanda, hoja 
ya mabadiliko ya Katiba nayo 
inaendelea nchini humo na 
kuzidi kuibua hisia tofauti na 
mgawanyiko.

Kwa upande wake, Ruto 
anaamini kwamba Kenya haihi-
taji mabadiliko ya Katiba kuz-
ishinda changamoto zinazoika-
bili Serikali yake.

Badala yake, anasema Waken-
ya wanapaswa kulitumia Bunge 
kuanzisha oisi za kambi rasmi 
ya upinzani ili itekeleze wajibu 
wake ipasavyo.

“Tunahitaji upinzani imara 
kuliko kitu chochote katika 
Kenya kwa sasa. Viongozi wa 
upinzani ‘wapo wapo’ kwa saba-
bu hawakuingia bungeni ama 
kwenye oisi yoyote ya umma,” 
anasema Ruto.

Anasema wanaotaka kuwapo 
mabadiliko ya Katiba wanapas-
wa kujitokeza kwa Wakenya na 
kuwaelezea mapendekezo yao.

“Nikiwa Makamu wa Rais, 
nipo ‘bize’ kumsaidia Rais ku-
sukuma mbele ajenda za maen-
deleo,” anasema Ruto akisisitiza 
kutotambua umuhimu wa ma-
badiliko ya Katiba ili kuzikabili 
changamoto mbalimbali nchini 
humo.

UHUSIANO WAKE NA KEN-

YATTA

Licha ya kuwapo ishara nyingi 
za kuyumba kwa uhusiano wake 
na Rais Kenyatta, Ruto anakanu-
sha kwamba hali hiyo haipo. 

“Tunashirikiana vizuri sana 
mimi na Rais Kenyata. Uhusi-
ano wetu upo kwa muda mrefu 
sana. Tuna dira moja ya umoja, 
We share a vision of unity, ma-
fanikio na mambo mema kwa 
Wakenya wote,” anasema waka-
ti akihojiwa na kituo cha run-
inga cha K24 cha nchini humo.

HISTORIA YAKE

Kumbukumbu zinaonyesha 
kuwa Ruto amewahi kushika ny-
adhifa tofauti zikiwamo Waziri 
wa Kilimo (2008) na Makamu 
wa Rais tangu mwaka 2013. 

Alizaliwa Desemba 21, 1966 
huko Kamagut. Ameona mke 
mmoja,

Rachel Ruto mwenye wato-
to,  Nick Ruto na Abby Cherop 
Ruto.

Kwa namna iwayo yote, his-
toria ya Ruto katika kushiriki 
kampeni za urais umesaidia 
kwa kiasi kikubwa kuwaingiza 
madarakani marais karibu wa 
awamu zote, isipokuwa mare-
hemu Jomo Kenyatta.

Kwa hali hiyo, Wakenya na 
maeneo ya dunia wanatarajia 
kumuona Ruto katika Uchaguzi 
Mkuu ujao akiwania urais bada-
la ya kuwa ‘msindikizaji’ wa 
wagombea urais.

Makala haya yameandikwa 
kwa msaada wa vyanzo mbal-
imbali. Mwandishi wake ana-
patikana kupitia simu namba 
+255754691540 ama barua 
pepe:mgeta2000@yahoo.com.

Na Mashaka Mgeta

Z
INAPOTAJWA harakati 
za kuwania urais katika 
Uchaguzi Mkuu wa Ken-
ya, moja ya mataifa yal-

iyo wanachama wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC), si rahisi 
kuliacha jina la William Samoei 
arap Ruto.

Ruto ambaye kwa sasa ni 
Makamu wa Rais katika Serikali 
inayoongozwa na Rais Uhuru 
Kenyatta, amekuwa katika siasa 
tangu utawala wa Rais Daniel 
Toroitich arap Moi, akitumikia 
zaidi katika jumuiya ya vijana ya 
kilichokuwa chama tawala cha 
Kenya African National Union 
(KANU).

Chama hicho kiliondoka ma-
darakani baada ya Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka 2002 pale 
muungano wa National Alli-
ance Rainbow Coalition (NARC) 
uliposhinda na mgombea urais 
wake, Mwai Kibaki kuibuka 
mshindi.

Katika uchaguzi huo, Kibaki 
alikuwa akishindana kwa karibu 
na aliyekuwa mgombea kupitia 
KANU, Uhuru Kenyatta ambaye 
Rais wa wakati huo, Moi, al-
imtaja kuwa chaguo lake pekee 
katika ‘kumrithi.

Kama walivyo wanasiasa wen-
gi wa Kenya, Ruto hajakulia ki-
siasa katika chama kimoja. Ame-
kuwa akihama kutoka upande 
mmoja kwenda mwingine, ili 
mradi kumuunga mkono mmo-
ja wa wagombea urais.

Lakini ushiriki wake mpana 
zaidi ulijitokeza katika Uchaguzi 
Mkuu wa 2007 alipokuwa ka-
tika muungano wa Orange for 
Democratic Movement (ODM) 
ulioongozwa na kinara wa siasa 
za upinzani wa Kenya, Raila Od-
inga.

Ruto alikuwa na jukumu kub-
wa la kuhakikisha ODM inapata 
kura nyingi katika ukanda wa 
bonde la ufa, wakati huo akiwa 
Mbunge wa Eldoret Kaskazini.

Katika uchaguzi huo, matokeo 
tata ya kura za urais yalitanga-
zwa na mshindi akatangazwa 
kuwa ni Rais aliyekuwa anamal-
iza muhula wake wa kwanza, 
Kibaki.

Hata hivyo, upinzani na ju-
muiya za kimataifa zilipinga 
kutangazwa kwa Kibaki, hali ili-
yoibua machafuko yaliyosababi-
sha vifo vya watu zaidi ya 1000, 
uharibifu wa mali na wengine 
kadhaa kuwa wakimbizi wa 
ndani ama nje ya nchi hiyo.

Hali hiyo haikumkosa Ruto 
ambaye alishukiwa kuwaunga 
mkono watu wa jamii zinazoishi 
ukanda wa bonde la ufa husu-
sani Wakelenjing anapotokea, 
waliowajeruhi na kuwaua raia 
wengine hasa kutoka jamii ya 
Wakikuyu anapotoka Kibaki.

Katika mwendelezo wa ‘siasa 
za kuhama-hama’, wakati vu-
rugu hizo zikitokea, Kenyatta 
aliyeshindana na Kibaki mwaka 
2002, alikuwa akimuunga mko-
no (Kibaki) katika uchaguzi ul-
iokosolewa na kuibua machafu-
ko nchini humo.

Kama ilivyokuwa kwa Ruto, 
Kenyatta naye alishukiwa ku-
waunga mkono watu wa jamii 
za ukanda wa kati na eneo la 
mlima Kenya hasa Wakikuyu, 
kuwajeruhi na kuwaua raia 
wengine hasa wanaotoka ukan-
da wa bonde wa ufa wakiwamo 
Wakalenjing.

Wote wawili, wakajikuta wa-
natajwa katika mashitaka yali-
yofunguliwa kwenye Mahakama 
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Na Reubeni Lumbagala

R
USHWA ni tatizo linalokabili 
nchi nyingi duniani na kuleta 
athari hasi katika nyanja zote 

za maisha yaani kisiasa, kiuchumi na 
kijamii. 

Mikakati na mipango mbalimbali 
inawekwa na nchi mbalimbali katika 
kuhakikisha tatizo la rushwa linapun-
gua kama si kulimalizika kabisa ili 
kuleta tija na ustawi wa maendeleo. 

Tangu Serikali ya Awamu ya Tano 
iingie madarakani, vita na mapam-
bano dhidi ya rushwa imeonyesha 
mafanikio makubwa kutokana na uk-
weli kuwa mafanikio ya mapambano 
ya rushwa yanahitaji sana utashi wa 
kisiasa.

Hili ni jambo linalodhihirishwa pasi 
na shaka na utendaji kazi wa Rais 
wa John Pombe Magufuli na Serikali 
yake.

Rais Magufuli amekuwa kinara 
wa kupiga vita rushwa kutokana na 
namna jitihada za kimaendeleo zina-
vyoweza kuathiriwa na rushwa kama 
ikiachwa itamalaki pasipo kudhibiti-
wa haraka iwezekanavyo. 

Jitihada za Serikali za kukusanya 
kodi kwa maendeleo, kuwekeza 
fedha katika utekelezaji wa miradi 
mikubwa na midogo ya kimaende-
leo, uboreshaji wa huduma bora za 
kijamii kwa wananchi, suala la utoaji 
ajira kwa vijana; haya na mengine 
mengi hayawezi kufanikiwa bila 
kudhibiti rushwa nchini. 

Na kwa kutambua hilo, ndiyo 
maana Rais Magufuli na Serikali 
yake kwa ujumla imejizatiti katika 
kuhakikisha inakomesha vitendo vya 
rushwa ili kasi ya ukuaji wa uchumi 
na maendeleo iweze kufanikiwa.

Utashi wa kisiasa katika mapam-
bano ya rushwa umeonyeshwa na 
viongozi wa Awamu ya Tano. 

Kutokana na nia ya dhati ya 
viongozi katika kukomesha rushwa, 
mafanikio yameonekana, ambapo 
kwa nchi sita za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC), Tanzania inashika 
nafasi ya pili ikitanguliwa na Rwanda 
katika mafanikio ya mapambano 
dhidi ya rushwa. 

Juhudi zaidi zinaendelea kufanywa 
kupitia elimu kwa umma inayotolewa 
na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU), taasisi 

nyingine za Serikali na asasi za kiraia 
katika kutokomeza rushwa ili Tanza-
nia ishike nafasi ya kwanza kwa nchi 
za Afrika Mashariki na Afrika kwa 
ujumla kwa mafanikio ya mapam-
bano dhidi ya rushwa.

Taasisi ya Transparency Interna-
tional (TI) imeitaja Tanzania kuwa 
miongoni mwa nchi ambazo zina-
fanya vizuri katika mapambano ya 
kupinga rushwa kubwa na ndogo 
ambazo ni adui wa uhujumu uchumi 
na kuathiri ustawi wa maisha bora ya 
wananchi. 

RIPOTI
Kwa mujibu wa ripoti ya Taasisi 

hiyo, Ofisi ya Rais na Waziri Mkuu, 
rushwa imepungua kutoka asilimia 
15 hadi nne, na kwa wabunge kutoka 
asilimia 21 hadi nane. 

Mafanikio haya ni zao la utashi wa 
kisiasa katika kuhakikisha rushwa 
inakwisha kabisa nchini, kwani Tan-
zania bila rushwa inawezekana. 

Sambamba na hilo, Serikali imefan-
ya kazi kubwa ya kuminya mianya 
ya rushwa kwa kuweka mazingira ya 
uwazi katika uendeshaji wa shughuli 
zake.

 Uwazi umedhibiti njia za panya 
ambazo zilikuwa zikitumiwa katika 
kufanya vitendo vya rushwa. 

Pia kumekuwa na kasi kubwa ya 
kuwashughulikia wala rushwa wa-
naofikishwa katika vyombo vya she-
ria na hivyo kuwatia hofu wapenda 
rushwa kuachana na vitendo hivyo 
mara moja. 

Mashauri ya watoa na wapokea 
rushwa yamekuwa yakifanyiwa kazi 
kwa haraka na kufikia utoaji wa hu-
kumu wa mashauri hayo. 

Aidha, uanzishaji wa Mahakama 
ya Mafisadi na Wahujumu Uchumi 
imekuwa chachu ya kuchagiza vita ya 
rushwa ambapo kwa sasa; si dagaa 
(mtoa rushwa ndogo) wala papa 
(mtoa rushwa kubwa), wote wanashu-
ghulikiwa kikamilifu kwa mujibu wa 
sheria za nchi.

Mkazo wa mapambano dhidi ya 

rushwa utafanikisha juhudi kubwa zi-
nazofanywa na Serikali katika ujenzi 
wa viwanda ili kufikia uchumi wa kati 
mwaka 2025. 

Hii ni kutokana na ukweli kuwa, 
paliposhamiri rushwa, hata ukuaji wa 
uchumi hukwama. 

Julai 11, 2019, katika ufunguzi wa 
Siku Maalum ya Mapambano dhidi ya 
Rushwa kwa nchi za Umoja wa Af-
rika, Naibu Waziri wa Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Dk. Damas Ndumbaro alisema zaidi 
ya Dola Trilioni 1.4 zinapotea kila 
mwaka kwa njia ya rushwa barani 
Afrika.  

Hizi ni fedha nyingi ambazo nchi za 
Afrika zinapoteza, kwani zingeweza 
kutumika katika shughuli nyingine za 
maendeleo.

Wananchi waendelee kuwa maba-
lozi wa kupinga vitendo vya rushwa 
kwani ni adui wa haki na maendeleo. 

Na pale wananchi wanapotakiwa 
kutoa ushirikiano katika kesi za 
rushwa watoe ushirikiano ili wa-
husika wa vitendo hivyo kuchukuliwe 
hatua za kisheria. 

Tanzania tuna nafasi nzuri ya kue-
ndelea kufanya vizuri katika mapam-
bano dhidi ya rushwa kwa nchi za 
Afrika na hata kimataifa kwani tayari 
utashi wa kisiasa upo nchini katika 
kukomesha rushwa.

Nitamatishe makala haya kwa ku-
wasihi wananchi kuwa mwezi Oktoba 
mwaka huu, upo uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa, ambapo wananchi watapas-
wa kutumia haki yao ya kisheria na 
kikatiba kuchagua viongozi wataka-
owaongoza kwa miaka mitano. 

Wananchi wawakatae wagombea 
wote watakaotoa rushwa, kwani 
rushwa ni adui wa kupata viongozi 
na utawala bora. Tafakari.

Mwandishi wa Makala hii ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari Mlali 
iliyoko wilayani Kongwa na Mlezi 
wa Klabu ya Kupinga Rushwa katika 
shule hiyo.

Maoni: (+255) 764 666349.

UCHAMBUZI

Rais John Magufuli (katikati waliokaa) akiwa na viongozi wengine wa mihimili ya dola, Spika Job Ndugai (wa pili kulia) na Jaji Mkuu wa Tanzania Prof. Ibrahim 

Juma (wa tatu kushoto). Wengine ni Makamu wa Rais, Samia  Suluhu (wa tatu kulia) na Waziri Mkuu Kassim Majaliwa ( wa pili kushoto). PICHA: MTANDAO

Utashi wa kisiasa unavyoleta 
matokeo vita dhidi ya rushwa

Tanzania tuna nafasi 
nzuri ya kuendelea 
kufanya vizuri katika 
mapambano dhidi 
ya rushwa kwa nchi 
za Afrika na hata 
kimataifa kwani 
tayari utashi wa 
kisiasa upo nchini 
katika kukomesha 
rushwa.



madeni hayo pamoja na riba; wakati
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 

inalalamikia suala la mikopo kuwa ni 
la Muungano, kwani linainyima Zan-
zibar uhuru wa kukopa kutoka nchi 
za nje na hivyo kushindwa kuende-
leza miradi yake na kukimu mahitaji 
ya wananchi wa Zanzibar.”

5.2.3 Changamoto za maadui wa 
Muungano

Masimulizi ya Sheikh Thabit Kombo
Kitabu kinachoitwa Masimulizi ya 

Sheikh Thabit Kombo ( Dar es Salaam 
University Press, 1996), kinaeleza 
kisa kimoja cha uzushi na uwongo 
kilichosukwa na viongozi fulani wa 
Zanzibar, ambacho kilitishia kuvun-
jika Muungano wetu.

Kitabu hicho kinasimulia jinsi 
mnamo mwaka 1965, viongozi fulani 
wa Zanzibar waliwafukuza watumishi 
wa umma waliokuwa wamehamishi-
wa huko kufanya kazi za Muungano. 
Watumishi hao walielezwa kwamba, 
hawatakiwi kuwapo Zanzibar kwa 
kuwa Muungano wenyewe pia, hau-
takiwi. Watumishi hao walikimbia 
kurudi Dar es Salaam, ambapo walik-
wenda kutoa taarifa ya kufukuzwa 
kwao kwa Waziri Oscar Kambona 

wa Mambo ya Nje, na kwa Abdallah 
Kassim Hanga, Waziri wa Mambo ya 
Muungano.

Mawaziri hao wawili walifiki-
sha taarifa hiyo haraka kwa Rais 
Nyerere, wakaipamba kwamba, 
Rais Karume amefukuza watumi-
shi waliotoka Bara, eti kwa sababu 
hapendi Muungano. Kwa mshangao 
uliochanganyika na hasira, Rais 
Nyerere aliitisha kikao cha dharura 
cha Baraza la Mawaziri kwa nia ya 
kuliarifu kwamba, amepata ushahidi 
wa kuaminika unaothibitisha kuwa, 
Rais Karume hapendi Muungano. 
Baada ya kuwaarifu Mawaziri kuhusu 
taarifa alizokuwa amepewa na Kam-
bona na Hanga, alimalizia kwa kutoa 
kauli kwamba, kwa kuwa, huu ni 
Muungano wa hiari, hawezi kumla-
zimisha Karume kubaki ndani yake. 
Kwa hiyo, akawaarifu Mawaziri hao 
kwamba, wajiandae kusikia tangazo 
la kuvunjika kwa Muungano muda 
wowote kuanzia hapo.

Bahati njema, baadhi ya Mawaziri 
hawakuamini kuwa Rais Karume 
angeweza kweli kufanya hivyo, kwa 
hiyo, wakashauri upelekwe ujumbe 
kwa Rais Karume mwenyewe ili 

kupata uhakika wa jambo hilo. Pa-
pohapo ujumbe wa viongozi wawili, 
Rashid Kawawa na Thabit Kombo, 
ulipelekwa Zanzibar kwa madhumuni 
hayo. Ujumbe huo uliporejea ulitoa 
taarifa kwamba, Rais Karume alikuwa 
amesingiziwa, na wala hakuwa na 
habari ya kufukuzwa kwa watumi-
shi hao! Majibu hayo yalimpa faraja 
kubwa Rais Nyerere, kwani yalim-
fanya atambue kwamba, kumbe hizo 
zilikuwa njama tu zilizotengenezwa 
na maadui wa Muungano. Kwa hiyo, 
akaachana na lile wazo lililokuwa 
limeamujia la kutangaza kuvunjika 
kwa Muungano.

5.2.4 Changamoto za Kikatiba  
Madai ya Zanzibar kwamba, ‘Tang-

anyika imevaa koti la Muungano,’ 
tumekwishaona kuwa, Tume ya War-
ioba imelitaja jambo hili, na kueleza 
kuwa ndilo limeshika nafasi kubwa 
miongoni mwa kero zinazotolewa na 
upande wa Zanzibar.

Lalamiko lenyewe ni kwamba, 
Serikali ya Tanganyika ilijigeuza 
kuwa ndiyo Serikali ya Muungano, 
kwahiyo, imekuwa inafaidi peke 
yake misaada na fursa nyingine zote 
zinazotolewa kwa nchi nzima kwa 

jina la Muungano.
(a)….Uchambuzi
Uchambuzi wangu kuhusu suala 

hili unaonesha kwamba, kwa sehemu 
kubwa, madai haya yanatokana na 
tofauti ya uelewa juu ya dhana ile 
aliyoeleza Mwalimu Nyerere ambayo 
nimeinukuu hapo juu, kwamba, ka-
tika hali ya kawaida, “nchi inayoingia 
katika Muungano hujivua madaraka 
yake yote na kuyakabidhi kwa 
Serikali ya Muungano.” Tafsiri sahihi 
ya maneno hayo ni kwamba, wakati 
Tanganyika ilipoingia kwenye Muun-
gano huu, ilijivua madaraka yake 
yote na kuyakabidhi kwa Serikali ya 
Muungano. Zanzibar haikukabidhi 
madaraka yake yote kwa Serikali 
ya Muungano, kutokana na sababu 
alizozieleza za hofu ya kuonekana 
kuwa Zanzibar imemezwa na Tang-
anyika. 

Kwa kuzingatia dhana hiyo, Hoja 
ya “Tanganyika kuvaa koti la Muun-
gano” itakuwa imetokana na uelewa 
tofauti, unaosababisha kuwapo kwa 
tafsiri ambayo pia, ni tofauti, ya 
kwamba maneno hayo ‘Tanganyika 
kujivua madaraka yake yote na 
kuyakabidhi kwa Serikali ya  Muun-

gano,’ maana yake ni ‘Tanganyika 
kuvaa koti la Muungano!’

(b)…Tanganyika ilijivua madaraka 
yake yote kwa kutumia sheria 

Ni kweli kabisa kwamba, Tanganyi-
ka ilijivua madaraka yake yote, tena 
kwa kutumia sheria, na kuyakabidhi 
kwa Serikali ya Muungano. Hayo 
yalifanyika kwa mujibu wa sheria 
zifuatazo:

The Transitional Provisions Decree, 
1964, ya tarehe 1 Mei 1964, na

The Transitional Provisions (No. 
2) Decree, 1964, ya tarehe 15 Juni, 
1964.

Sheria hizo mbili zilitungwa 
mahsusi kwa madhumuni ya kuifuta 
rasmi Serikali ya Tanganyika, na 
kukabidhi madaraka yake yote kwa 
Serikali ya Muungano; ikiwa ni hatua 
ya utekelezaji wa dhana hiyo.

(c)…Changamoto za utata wa tafsiri 
ya sheria hizo

Sheria hizo zinaweza kutafsiriwa 
kwa namna mbili tofauti. Tafsiri moja 
ni kwamba, Serikali ya Tanganyika 
ilijivua madaraka yake yote ya 
kisheria na kuyakabidhi kwa Serikali 
ya Muungano. Ndiyo sababu seri-
kali ya Tanganyika ilitoweka. Hiyo 
ndiyo tafsiri iliyotolewa na Mwal-
imu Nyerere. Lakini, tafsiri nyingine 
ni kwamba, sheria hizo ziliifanya 
Tanganyika ikawa ndiyo Jamhuri ya 
Muungano. Hiyo ndiyo tafsiri inayo-
tolewa na baadhi ya Wazanzibari, 
ambao wanasema kwamba, ‘Tang-
anyika ilivaa koti la Muungano.’

Kwahiyo, inategemea uamuzi wa 
mtu kuhusu tafsiri ipi anayoitumia 
katika kujenga hoja.

Maudhui ya sheria hizo ni kama 
ifuatavyo:

The Transitional Provisions Decree, 
1964. Published on 1st May, 1964

Sheria hii ilibadilisha watu wote 
ambao walikuwa ni watumishi wa 
Serikali ya Jamhuri ya Tanganyika, 
wakawa moja kwa moja ni watumishi 
wa Serikali ya Muungano. Mahakama 
Kuu ya Jamhuri ya Tanganyika ili-
badilishwa kuwa Mahakama Kuu ya 
Jamhuri ya Muungano. Nembo (pub-
lic seal) ya Jamhuri ya Tanganyika 
ilibadilishwa kuwa ndiyo nembo ya 
Jamhuri ya Muungano.

The Transitional Provisions (no 
2) Decree. Published on 15th June, 
1964.

Sheria hii iliagiza kama ifuatavyo:
Kwamba, mahali popote katika she-

ria zilizopo ambapo neno ‘Tanganyi-
ka’ linaonekana, neno hilo lifutwe, na 
badala yake liwekwe neno ‘Jamhuri 
ya Muungano.’

Kwamba, mahali popote katika 
sheria zilizopo ambapo maneno ‘Seri-
kali ya Tanganyika’ yanaonekana, au 
ambapo kuna kitu chochote kinacho-
tajwa kuwa ni mali yake au kinahusi-
ana kwa namna yoyote na Serikali ya 
Tanganyika, basi, ichukuliwe kwamba  
mali hiyo au kitu hicho ni mali ya 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano.

ITAENDELEA WIKI IJAYO
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Pius Msekwa aeleza misumari 
ya siri iliyoshikilia Muungano-6

M
AHAKAMA ya Kat-
iba nchini Afrika 
Kusini, imetoa ua-
muzi wake kwam-

ba Mwendesha Mashitaka 
aliyemtuhumu Rais Cyril 
Ramaphosa kwa kuwa na 
uongozi mbaya, alichukua 
hatua hiyo akiwa na nia 
mbaya dhidi ya rais huyo.

Uamuzi huo unaweza 
kutilia mashaka uaminifu 
wa Mwendesha Mashitaka 
Busisiwe Mkhwebane, ali-
yekuwa akichunguza kisa 
cha kuchochea uchumi kili-
chofanyika wakati wa enzi 
za ubaguzi wa rangi.

Kwa sasa Mkwebane 
anajitayarisha kwenda 
mahakamani dhidi ya Rais 
Ramaphosa na Waziri wa 
Biashara Pravin Gordhan, 
ambaye ni mshirika muhimu 
wa rais.

Mahakama ya Katiba 
imesema Mkhwebane haku-
wa muwazi kuhusu shughuli 
zake wakati wa uchunguzi.

Mahakama hiyo sasa im-
ethibitisha adhabu dhidi ya 
Mkhwebane iliyotolewa na 
Mahakama ya Juu mwaka 
jana kwa kutumia njia zisizo 
sawa katika uchunguzi al-
ioufanya mwaka 2017.

Benki ya Akiba ya Afrika 
Kusini ilipinga mapende-
kezo aliyoyatoa Mkhwe-
bane katika kesi hiyo, na 
kutaka madaraka yake 
yabadilishwe kama hatua za 
mara moja zinazopaswa ku-
chukuliwa dhidi yake na pia 
alitakiwa kulipia gharama 
za kisheria.

Hata hivyo, Mwendesha 
Mashitaka huyo amesema 
ni lazima auangalie uamuzi 
kwa makini kabla ya kuzun-
gumza chochote.

ASHUTUMIWA KUUNGANA 
NA ZUMA

Kabla ya uamuzi huo wa 
Mahakama, Rais Ramaphosa 
alisema atamfikisha ma-
hakamani Mkwebane kup-
inga matokeo ya uchunguzi 
wake dhidi yake, kwamba 
alilipotosha Bunge kuhusu 
mchango wake katika 
kampeni za urais za mwaka 
2017 alipokuwa anawania 
uongozi wa chama tawala 
Afrika Kusini, ANC.

Wakati huo huo, wafuasi 
wa Rais Ramaphosa wan-
amshutumu Mkhwebane  
kwa kujiunga na vita vya 
chini kwa chini vya wale 
wanaomuunga mkono rais 
wa zamani, Jacob Zuma, 
madai ambayo anayakanu-
sha vikali.

Uchunguzi mwingine wa 
hivi karibuni uliofanywa na 
Mkhwebane uligundua kuwa 
Waziri wa Biashara Pravin 
Gordhan alikiuka katiba kwa 
kuongeza madaraka yake 
wakati alipokuwa kamishna 
wa ushuru.

Gordhan, aliyewahi pia 
kuwa waziri wa fedha, 
anayakana matokeo ya 
uchunguzi huo. 

Kwa sasa anasimamia 
juhudi za kufufua kampuni 
kadhaa za Serikali kama 
shirika kubwa la umeme 
nchini Afrika Kusini, Eskom, 
na kampuni ya kutengeneza 
silaha ya Denel. DW

Mwendesha mashtaka asulubiwa,

kisa Rais Ramaphosa Afrika Kusini

ya mfuko huo. Kwa mujibu 
wa maelezo yake mwenyewe 
Waziri Jamal, siyo tu kwam-
ba Rais Karume aliukataa 
ushauri huo, bali pia ulimka-
sirisha sana. Kwani aliuona 
kuwa ni njama ya Serikali ya 
Muungano ya kutaka kupora 
akiba ya Fedha za Kigeni za 
Zanzibar.

 (b) Serikali ya Zanzibar 
kutokuchangia fedha za kue-
ndesha Muungano         Ka-
tika jitihada zake za kujaribu 
kutatua kero za Muungano, 
mnamo mwaka 1991 Seri 
kali ya Muungano iliunda 
‘Tume ya Shellukindo’, 
ambayo ilipewa jukumu 
la kuchambua kero hizo 
na kutoa mapendekezo ya 
utatuzi wake. Katika Ripoti 
yake iliyotolewa  mwaka 
1992, Tume ya Shellukindo 
ilianisha kuwapo kwa tatizo 
la Zanzibar kutochangia 
fedha za kuendesha shughuli 
za Muungano toka ulipoa-
sisiwa  mwaka 1964. Ripoti 
hiyo  ililitaja jambo hili kuwa 
ni kero kwa upande wa 
Tanzania Bara, kutokana na 
kubebeshwa mzigo huo peke 
yake.

 (c)  Kutokuwapo kwa uwa-
zi wa Mapato na Matumizi ya 
fedha za Serikali ya Muun-
gano  Ripoti huyo ya Tume 
ya Shellukindo pia ilitaja 
madai ya Serikali ya Zanzi-
bar ya kutoku wapo uwazi 
wa kuonesha mapato na 
matumizi halisi ya shughuli 
za Muungano, na Kwamba, 
hii ndiyo ilikuwa sababu ya 
kuifanya Serikali ya Zanzi-
bar isiweze kuchangia fedha 
kwa shughuli za Muungano. 
Lakini, Ripoti ya Shellu-
kindo ilianisha mambo mengi 
mengine ambayo yalikuwa ni 
kero za Muungano. Miongoni 
mwa yale yaliyoorodheshwa 
ni pamoja na makubwa 
yafuatayo:

Suala la mamlaka ya nchi, 
yaani ‘sovereignty’

“Kuwapo kwa serikali ya 
Zanzibar (SMZ) yenye mam-
laka kamili juu ya mambo 
yasiyokuwa ya Muungano, 
lakini, bila kuwa na sover-
eignty yake kumeleta hisia 
kwamba, Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano kwa kweli ni 
serikali ya Tanzania Bara 
iliyovaa ‘sovereignty’ ya 
Jamhuri ya Muungano”

Suala la Ulinzi na Usalama:
“Kuwapo kwa utata 

wa mamlaka ya kuunda 
majeshi.”

Suala la Uraia
“Kuwapo kwa sheria ya 

Mzanzibari (n. 5 ya 1985 
inaleta utatanishi unaoifanya 
Tanzania ionekane kuwa ina 
raia wa aina mbili, yaani, 
Watanzania na Wazanzibari”

Mikopo na Biashara za Nje
“Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano inalalamika 
kwamba imekuwa ikidhamini 
mikopo ya Nje ya Serikali ya 
Mapinduzi na kulazimika kui-
hudumia bila kuhusisha fed-
ha za kigeni za Zanzibar; na 
kwamba, serikali ya Zanzibar 
huwa hairejeshi madeni yake 
kwa wakati na hivyo kusaba-
bisha serikali ya Jamhuri ya 
Muungano kulazimika kulipa 

BAADA YA MIAKA 55

“Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano 
inalalamika kwamba 
imekuwa ikidhamini 
mikopo ya Nje ya 
Serikali ya Mapinduzi 
na kulazimika 
kuihudumia bila 
kuhusisha fedha za 
kigeni za Zanzibar; 
na kwamba, serikali 
ya Zanzibar huwa 
hairejeshi madeni 
yake kwa wakati na 
hivyo kusababisha 
serikali ya Jamhuri ya 
Muungano kulazimika 
kulipa madeni hayo 
pamoja na riba

Mwendesha Mashitaka nchini Afrika Kusini, Busisiwe Mkh-

webane. PICHA: MTANDAO  

•	 	 •	

Mwalimu Julius Nyerere (katikati) akichanganya mchango wa Tanganyika na Zanzibar, kuashiria Muungano wa nchi hizo mbili na kuwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.



Jumatano JuLaI 24, 201918

Waziri mkimbizi wa Msumbiji 
kufia katika nchi ya Marekani?
Na Ani Jozeni

M
AHAKAMA nchini Afrika Kusini 
imebadili upepo kwa aliyekuwa 
Waziri wa Fedha wa Msumbiji, 
Manuel Chang ambaye anatakiwa 

nchini Marekani kujibu mashtaka ya rushwa 
na ubadhirifu ya kutumia misaada kutoka nje. 

Inafuatia Mahakama moja kufikia uamuzi 
elekezi kuwa waziri huyo wa zamani arud-
ishwe Msumbiji baada ya serikali ya nchi 
hiyo kutoa ombi hilo, wakati awali haikuwa 
imefanya lolote kuhusu mtuhumiwa huyo 
kwa miaka kadhaa tangu aondolewe katika 
wadhifa huo na kuanza kuishi nje. 

Wanaharakati wana shauku kubwa kuwa 
waziri huyo ahamishiwe Marekani ambako 
atashtakiwa, na si Msumbiji.

Waziri mpya wa Sheria nchini humo, Ron-
ald Lamola amesifiwa kwa kuonyesha kujali 
utawala wa sheria badala ya kuendelea ku-
jali mshikamano kati vya vyama vya ukom-
bozi Kusini mwa Afrika kama ambavyo wengi 
wamezoea. 

Chang sasa anakabiliwa na uwezekano 
mkubwa wa kuhamishiwa Marekani ambako 
anatakiwa kujibu mashtaka kuhusu rushwa 
katika mradi wa mkopo wa euro bilioni mbili 
kuunda meli za uvuvi na doria kutumiwa na 
serikali ya Msumbiji.  

Inasemekana kuwa alipokea milingula ya 
mamilioni ya dola (za Marekani) katika mradi 
huo ambako wawekezaji kadhaa wa kimataifa 
pia walipoteza fedha zao.

Chang alikamatwa Desemba 29 mwaka 
jana akiwa katika uwanja wa ndege wa ki-
mataifa wa Oliver Tambo jijini Johannesburg, 
nchini Afrika ya Kusini kwa kibali cha Inter-
pol kufuatia ombi la Marekani. 

Kilichothibitishwa na Mahakama moja ji-
jini hapo. Mwezi Januari ombi likatolewa na 
Marekani kuwa waziri huyo wa zamani aham-
ishiwe Marekani kujibu mashtaka, pamoja 
na maofisa wengine wa kampuni za meli na 
benki wanaotuhumiwa pia katika kesi hiyo. 

Ndiyo hapo Serikali ya Msumbiji ikata-
yarisha ombi kwa waziri mkimbizi huyo ku-
rudishwa nyumbani eti ili afunguliwe mash-
taka, wanaharakati Afrika Kusini wakipinga 
mwelekeo huo.

Mwezi Aprili Mahakama moja eneo la 
Kempton jijini humo ikafikia hukumu elekezi 
kuwa Chang anaweza kisheria kuhamishiwa 
Msumbiji au Marekani, halafu mwezi Mei 
waziri Michael Masutha aliyemtangulia La-
mola akaamua kumhamishia Chang nchini 
Msumbiji kwa msingi kuwa makosa yanay-
omhusu yalifanyika nchini humo na hivyo 
ndiyo mahali ambako mashtaka yanahitaji 
kufunguliwa. 

Kundi la wanaharakati nchini Msumbiji, 
Forum de Monitoria do Orcamento (FMO) 
likawakilisha ombi mahakamani kupangua 
uamuzi wa waziri huyo, kwa msingi kuwa 
hapakuwa na uhakika wowote kuwa Chang 
atashtakiwa.

Siku moja kabla ya Masutha kufanya ua-
muzi huo, wakili na profesa wa sheria za 
kimataifa wa Chuo Kikuu cha Afrika Kusini 
huko Pretoria, akaandika katika jarida moja 
mtandaoni kuwa Mamlaka ya Mashtaka 
(NPA) ya Afrika Kusini ilikuwa imekubali 
kwa kuelewana maelezo ya Mkurugenzi wa 
Mashtaka nchini Msumbiji kuwa kinga ya ku-
toshtakiwa ya Chang ilikuwa imeondolewa. 

Kwa maana hiyo akirudishwa Msumbiji an-
geshtakiwa, maelezo ambayo yalikubaliwa na 
hakimu mkazi Mahakama ya Kempton kuwa 
Chang ahamishiwe Msumbiji. 

Hata hivyo, taarifa zinasema kuwa Bunge 
la Msumbiji liliondoa kutokamatwa na kuho-
jiwa na polisi kwa waziri huyo mkimbizi, 
na siyo kinga ya kukamatwa na kushtakiwa 
kuondolewa. 

Mamlaka zinadai uchunguzi unaendelea, 
miaka mitano.

Jambo la kushangaza ni kuwa katika uamu-

zi wake kufuta msimamo wa mtangulizi wake, 
Lamola hakutumia vielelezo vya mikataba ya 
kimataifa au kupelekeana watuhumiwa kati 
ya Afrika Kusini na Marekani, n.k. 

Julai 13, ofisi ya waziri huyo ilitoa tangazo 
kuwa imesimamisha mpango wa kumrudisha 
Chang nchini Msumbiji, inapinga ombi la wa-
ziri huyo mkimbizi la kupelekwa Msumbiji, na 
haitapinga ombi la wanaharakati wa Msumbi-
ji kuwa asirudishwe nchini humo.  

Taarifa hiyo ilisema kumhamishia Msum-
biji kungekuwa kinyume cha katiba (ya Afrika 
Kusini) na kinyume cha sheria ya uhamishaji 
watuhumiwa ambayo pia inatambuliwa na 
nchi za ukanda wa SADC. Siyo sheria za Mare-
kani.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa vipengele vya 
sheria na mikataba hiyo iliyokubaliwa na nchi 
za Kusini mwa Afrika, vinaruhusu mtuhumi-
wa kuhamishiwa nchi fulani kama hana kinga 
ya kushtakiwa kwa tuhuma zinazomkabili, na 
kama tayari mashtaka yalishafunguliwa kwa 
tuhuma husika. 

Ina maana kuwa mikataba hiyo inapende-
lea kuwa mtuhumiwa ahamishiwe pale am-
bapo kuna uwezekano halisi wa kushtakiwa, 
wakati Msumbiji ilikuwa inatoa matamshi tata 
kuhusu waziri huyo mkimbizi kufunguliwa 
mashtaka. 

Cha msingi ni kuwa miaka mitano baada ya 
matukio hayo vyombo vya sheria vya Msum-
biji vilikuwa vinaendelea na kazi ya kuchun-
guza, hivyo siyo leo au kesho ambako mash-
taka halisi yangefunguliwa.

Vuta nikuvute ya kisheria ilirindima nchini 
Afrika Kusini kuhusu suala hilo, na hakuna 
uhakika lilichangia kiasi gani kwa Rais Cyril 
Ramaphosa kubadilisha mshika kitengo hi-
cho cha Sheria na Katiba, kama suala hilo 
lilichangia au imetokea tu kuwa mwelekeo 
umebadilika baada ya waziri mwingine kuin-
gia ofisi hiyo. 

Ila kwa sababu Rais Ramaphosa pia ana 
kampeni ngumu dhidi ya rushwa hasa katika 
utawala uliopita wa Jacob Zuma, kumwachia 
mtuhumiwa mkubwa kama Chang anay-
etafutwa kwa kesi ya kimataifa ingekuwa do-
sari ya kimkakati, kuwa ni mtu wa mapinduzi, 
si utawala wa sheria. Alichelea picha hiyo.

Isitoshe suala hilo lilidakwa kuwa la ucham-
buzi halisi wa sheria za kimataifa na jinsi Afri-
ka Kusini inavyozisimamia, hali iliyotoa nafasi 
kwa nchi hiyo kubadili taswira iliyojitokeza 
wakati serikali ya Afrika Kusini ilipokataa 
kumkamata aliyekuwa kiongozi wa Sudan, 
Jenerali Omar el Bashir baada ya mkutano wa 

Umoja wa Afrika nchini humo. 
Kulikuwa na ombi la Mahakama ya Ki-

mataifa ya Jinai (The Hague) ikimtaka kiongo-
zi huyo kujibu mashtaka ya uhalifu wa kivita 
na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu 
jimbo la Darfur nchini Sudan. 

Afrika Kusini ikiwa ndiyo mwenyeji wa 
mkutano na hasa mhakikishaji wa usalama 
wa wageni wake, ikasita na kukataa kukamat-
wa kwake kana kwamba alipita hapo tu.

Kilichofurahisha wanaharakati katika kua-
muliwa suala la uhamishaji wa Chang ni hati 
ya maelezo ya mkurugenzi mkuu wa Wizara 
ya Sheria ya Afrika Kusini, Vusi Madonsela. 

Kwanza alinukuu kwa kirefu maelezo ya 
Profesa Thomashausen katika jarida hilo 
kuwa Mamlaka ya Mashtaka ilipotezea tu ku-
tokuona upana wa sheria ya Msumbiji kuhusu 
kutoshtakiwa, na hivyo kumpotosha hakimu 
mkazi wa Kempton bila kutazamia. 

Wakati profesa alikuwa akitoa tuhuma laini 
kuhusu kilichopelekea uamuzi wa Mahakama 
hiyo, hati ya mkurugenzi ilimtuhumu waziri 
aliyetangulia kupuuzia ushahidi huo. 

Masutha alipokea taarifa ya mshauri wa 
wizara wa sheria za kimataifa, kilio cha wana-
harakati na ubalozi wa Marekani kuwa Chang 
hatashtakiwa Msumbiji na kinga yake haiku-
wa imeondolewa. Akapuuza.

Wachunguzi wa habari wanasema kuwa 
Masutha ni sehemu ya mabaki ya utawala wa 
Zuma katika Serikali ya ANC, hivyo alijali zaidi 
mshikamano na chama tawala ndugu cha 
Msumbiji, FRELIMO. 

Ndiyo sababu inayoonekana inaingia akilini 
kwanini waziri huyo alipuuzia ushahidi na 
ushauri kuwa Chang akirudishwa Msumbiji 
anakwenda kula bata na siyo kujibu tuhuma 
zozote kisheria. 

Waziri wa wakati huo wa Mambo ya Nje, 
Lindiwe Sisulu, alishasema kabla ya uamuzi 
wa Mahakama ya hakimu mkazi Kempton 
kuwa waziri Chang atarudishwa Msumbiji. 

Baba yake ni Walter Sisulu, mmoja kati ya 
vigogo wa kihistoria wa ANC waliokuwa ka-
tika jela za utawala wa kibaguzi hadi mwaka 
1990 na mshikamano kati ya vyama vya 
ukombozi ni kila kitu kwao.  

Chang hashikiki Msumbiji kwani hata fa-
milia ya aliyekuwa rais, Armando Guebuza 
ilishatajwa mara kadhaa kuhusiana na kashfa 
hiyo. 

Ni Marekani tu ambayo ina shauku na kesi 
hiyo na inaimudu, siyo Msumbiji au Afrika 
Kusini, swahiba wake.

Kundi la 
wanaharakati nchini 
Msumbiji, Forum 
de Monitoria do 
Orcamento (FMO) 
likawakilisha 
ombi mahakamani 
kupangua uamuzi 
wa waziri huyo, 
kwa msingi kuwa 
hapakuwa na uhakika 
wowote kuwa Chang 
atashtakiwa.

Aliyekuwa Waziri wa zamani wa Fedha 
wa Msumbiji, Manuel Chang (aliyekaa) 
akiwa kizimbani nchini Afrika Kusini. 
PICHA: MTANDAO 
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CUF ziarani kuhubiri sera yao 
mpya ‘Furaha Haki kwa Wote’

UCHAMBUZI

uhakika itaendelea kuvuna wen-
gine zaidi katika wilaya za Temeke 
na Kigamboni.

“Kule Kinondoni ambako ziara 
yetu ilianzia, tulipata wanachama 
wapya 463 na kisha tukaenda 
Ubungo tukapata wanachama 
wapya 374, tumepata wanachama 
495 na Temeke wanachama 866,” 
anasema.

Anabainisha kwamba sera yao 
imejikita katika masuala ya afya, 
elimu, ajira, miundombinu na 

Tehama, na kwamba wanawa-
chambulia wananchi na wanaiele-
wa, ndio maana wanawaunga 
mkono.

“Kimsingi ni kwamba sera hii 
imejikita katika maisha halisi ya 
Mtanzania na inalenga kuhakiki-
sha wajawazito wanapata lishe 
bora na kujifungua salama, elimu 
bora itakayowasaidia watoto kuwa 
na ujuzi wa kutosha,” anasema.

Anaongeza kuwa sera hiyo pia 
inagusa mazingira ya sekta binafsi 

Na Sabato Kasika 

V
IONGOZI wa Chama cha 
Wananchi (CUF) ngazi 
ya taifa, wakiongozwa 
na mwenyekiti wao Prof. 

Ibrahim Lipumba, wamekuwa 
katika ziara mkoani Dar es Salaam 
kutambulisha sera yao mpya ya 
‘Furaha Haki kwa Wote.’

Mbali na kutambulisha sera 
hiyo, viongozi hao pia wamekuwa 
na kazi ya kuimarisha chama kwa 
kufungua mashina mapya na kuha-
masisha wananchi ili washiriki ka-
tika uchaguzi wa Serikali za Mitaa.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa 
Habari, Uenezi na Mahusiano ya 
Umma, Abdul Kambaya, ziara hiyo 
ilianza Julai 7 mwaka huu wilayani 
Kinondoni kisha ikahamia wilaya 
ya Ubungo, Ilala, Temeke na sasa 
ipo Kigamboni.

Mkurugenzi huyo anasema zi-
ara hiyo, ambayo bado inaende-
lea wilayani Kigamboni, inatarajia 
kuhitimishwa leo Julai 24, kisha 
watajipanga kwa ajili ya kwenda 
mikoani ili kuendelea kutambuli-
sha sera hiyo mpya.

Kambaya anasema ziara hiyo 
imeonyesha kwamba bado Chama 
cha CUF kina nguvu kubwa na ki-
naendelea kurejea kwenye hadhi 
yake, ambayo anadai ilivurugwa 
na mgogoro wa uongozi ndani ya 
chama hicho.

“Hapa nina maana kwamba kila 
tulikopita tulipokea wanachama 
wapya wengi tu, ambao wameji-
unga na chama chetu, hivyo hizi ni 
dalili mojawapo kuwa CUF itarudi 
kwenye hadhi yake ya zamani,” 
anasema.

Anasema mgogoro wa uongozi 
uliokuwapo katika chama hicho 
ulitaka kukidhoofisha, lakini sasa 
kimejipanga upya na ndio maana 
viongozi wa kitaifa wamefanya zi-
ara hiyo, ambayo imeanzia Dar es 
Salaam.

Anasema, mwitikio wanaliopata 
na hasa wa wanachama wapya ku-
jiunga na CUF hawakuutarajia na 
kwamba inawezekana wanafura-
hishwa na sera mpya ya ‘Haki Sawa 
na Furaha kwa Wote.’

WANACHAMA WAPYA

Kambaya anasema tangu ziara 
hiyo ianze hadi kufikia wiki hii, 
tayari CUF imeshapata wanacha-
ma wapya zaidi ya 2,000 na ana 

kutoa ajira kwa wingi, ujenzi wa 
miundombinu, pensheni kwa wa-
zee na matumizi ya Tehama katika 
kuwezesha vijana kuendelea kuji-
funza.

Mkurugenzi huyo anasema, 
mambo yaliyomo katika sera hiyo 
yanawezekana, kwa vile kwa mia-
ka 45 Prof. Lipumba amekuwa aki-
fanya utafiti na kujifunza masuala 
mbalimbali ya uchumi na anaele-
wa anachotaka kufanya.

“Kila anayekubaliana na sera hii 
aendelee kutuunga mkono, kwani 
lengo letu ni kutaka tutumie utaal-
amu na ujuzi tulionao kwa ajili ya 
kujenga Tanzania, ambayo wa-
nanchi wake watakuwa na furaha 
wakati wote,” anasema.

 UCHAGUZI WA MITAA 

Kambaya anasema katika ziara 
hiyo pia wanatoa fomu maalum 
kwa wanachama wao ambazo wa-
naorodhesha majina kwa ajili ya 
kupata wale ambao watawakilisha 
chama katika uchaguzi huo.

“Tunaacha fomu hizo katika 
ofisi zetu za matawi ili kugawiwa 
kwa wanachama na zinalenga ku-
watambua wale wenye sifa za ku-
wania uongozi, kwa sababu wasifu 
wao unajazwa humo,” anasema.

Anafafanua kuwa baada ya hapo 
zitapelekwa kwenye ofisi za kata 
kwa ajili ya kuchambua majina 
hayo na hatimaye kupata wagom-
bea wenye sifa za kuwakilisha vy-
ema chama hicho katika uchaguzi 
huo. Aidha, anasema CUF kama 
taasisi, ina wajibu wa kuhamasisha 
wananchi ili hatimaye wajitokeze 
kwa wingi katika uchaguzi wa Seri-

Prof. Ibrahim Lipumba (kushoto) akimpa kadi mmoja wa wanachama wapya, kwenye ziara ya viongozi wa CUF, wilayani Ilala. PICHA ZOTE: 
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kali za Mitaa unaotarajia kufanyika 
miezi michache ijayo.

“Maana ya Serikali za Mitaa na 
dhana ya kupeleka madaraka kwa 
wananchi, pia Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano ya Tanzania inafafanua 
kuwa Serikali za Mitaa ni vyombo 
vya wananchi vilivyo katika ngazi 
ya msingi ya Serikali,” anasema.

Anasema Serikali za Mitaa hu-
undwa, huendeshwa, husimami-
wa na kuwajibika kwa wananchi 
wenyewe, hivyo kwa kutambua 
hilo, CUF inahamasisha wananchi 
ili hatimaye wajitokeze kwa wingi 
katika uchaguzi wa mitaa. 

Anasema, Serikali za Mitaa 
zimeundwa kwa mantiki ya ku-
wawezesha wananchi wote kush-
iriki katika masuala ya siasa, 
uchumi, upatikanaji wa huduma 
na utawala katika maeneo yao na 
katika nchi yao.

“Muundo huu unawawezesha 
wananchi kuwa na udhibiti wa 
maamuzi ya wawakilishi wao, 
hivyo Serikali za Mitaa ni fursa kwa 
wanajamii kukuza demokrasia na 
ushiriki wao katika maendeleo ya 
maeneo yao,” anasema.

Kambaya anabainisha kwamba  
wananchi ndio msingi wa mam-
laka yote na Serikali, inapata ma-
daraka na mamlaka yake yote 
kutoka kwao na kwamba ndio 
maana ya kupeleka madaraka kwa 
wananchi.

“Nikujulishe tu kwamba katika 
Uchaguzi Mkuu wa 2020, Malengo 
ya Maendeleo Endelevu (SDGs) 
yatakuwa sehemu ya sera na ilani 
ya uchaguzi ya chama ya chetu,” 
anabainisha.

	 •	 	 •	

Baadhi ya wanachama wa CUF wa tawi la Haki Sawa na Furaha kwa Wote, Ilala, wakimsubiri Mwenyeki-
ti wa chama hicho Prof. Lipumba na msafara wake. 



injini mpya za ndege za siku ny-
ingi za kivita za F-15, na michang-
anyiko tofauti ya silaha kadhaa za 
maroketi, makombora na injini za 
ndege za teknolojia ya juu sana zi-
lizopangwa kuuzwa Saudia, Falme 
za Ghuba na Jordan. 

Ugomvi na Bunge, hasa kwa 
upande wa wajumbe wa Democrat 
hauko katika mifumo ya NATO ina-
vyofanya kazi, ila kama mauzo ya 
silaha nchi za nje yanalenga ma-
slahi ya Marekani na maadili yake 
muhimu pia. 

Wajumbe mabaraza yote mawi-
li, Uwakilishi na Senate, wana-
chukia vita ya anga juu ya Yemen.

Pia kuna wasiwasi kuhusu ush-
irikiano na Saudia bila kujali haki 
za binadamu nchini humo na ku-
wajibika mtawala halisi wa Saudia, 
mwanamfalme Mohammed bin 
Salman katika mauaji ya mwandi-
shi nguli Jamal Khashoggi ubalozi 
mdogo wa Saudia nchini Uturuki. 

Utawala wa Trump umetumia 
mbinu ya kutangaza tishio la Iran 
katika eneo hilo kuwa ni hali ya ha-
tari, kwa maana hiyo kutumia haki 
ya kisheria ya Ikulu (utawala wa 
jumla) kuweka kando uchunguzi 
wa Bunge kuhusu kufaa au kutofaa 
kwa uuzaji huo wa silaha. 

Pia hatua hiyo ya kutangaza hali 
ya hatari hivyo silaha ziuzwe inaki-
uka kawaida ya kusitisha mauzo 
kama hayo pale Bunge likiyapinga.

Hata hivyo wako wajumbe wa 
Senate kwa upande wa Republi-
can ambao licha ya kuainisha ma-
pungufu ya kina katika uswahiba 
wa Marekani na Saudia hasa kwa 
upande wa viongozi wakuu wa 
Ufalme wa Saudia, bado waliona 
kuzuia mauzo ya silaha siyo jawa-
bu la tatizo hilo. 

Wajumbe hao, hasa wenyeviti 

wa kamati za Senate zinazohusi-
ka na mambo ya nje, masuala ya 
kijeshi na kamati ya uongozi wa 
kundi la Republican katika baraza 
hilo kimsingi walipinga hatua ya 
Marekani ‘kujitenga’ na washirika 
wake kutokana na mapungufu ya 
tawala za nchi hizo. 

Hasa ikichukulia umuhimu wa 
kuhakikisha uwezo wa nchi hizo 
kujilinda na hali hatarishi kuhusu 
Iran.

Wachunguzi wa habari waliona 
maeneo mawili ya ushindani ka-
tika hisia za wajumbe Baraza la 
Senate kuhusu nini kitanguliwe na 
kuwa mhimili wa sera za Marekani 
kuhusu Saudia na Ghuba kwa jum-
la.  Moja ni umuhimu wa kulinda 
mahusiano kati ya nchi hizo na 
Marekani hasa baada ya Mare-
kani kujiondoa katika mkataba 
wa kimataifa wa udhibiti wa uru-
tubishaji madini ya urani nchini 
Iran. 

Hivyo hapatakuwapo njia ny-
ingine ila kujitayarisha kwa misu-
kosuko miongoni mwa washirika 
wa Marekani katika eneo hilo 
kwani Iran itachelea kupambana 
na nchi za Marekani, Uingereza 
moja kwa moja. Zina meli za kivita 
mpenyo wa Hormuz - kuzuia Iran 
isiuze mafuta.

Hisia ya pili ni mwenendo wa 
utawala wa Saudia hivi sasa, kwa 
mfano kuhusiana na ubaya wa vita 
ya Yemen ambayo ni mbaya zaidi 
kuliko ile ya Syria hivyo kufanya 
mauzo ya silaha za Marekani kuwa 
ni kuridhia uhalifu huo dhidi ya 
utu wa binadamu uendelee. 

Hisia hii iko zaidi miongoni mwa 
wajumbe wa Democratic licha 
ya kuwa hata Republican wana-
chukia vita ya Yemen, lakini mion-
goni mwa Republican ni ushiriki 
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Bunge Marekani lachoshwa uswahiba
wa Trump na mtawala wa Saudia

Na Nimi Mweta

B
ARAZA la Senate nchini 
Marekani limeonyesha 
kutoridhika kwa kina na 
sera za Marekani kuhu-

su eneo la Ghuba, hasa mauzo 
makubwa ya silaha kwa Saudia 
kwani silaha hizo zinatumika ka-
tika vita chafu ya Yemen. 

Ni nchi ambayo inasikitisha ka-
tika macho ya dunia kwa jinsi ina-
vyoharibiwa, watu wengi kuuawa 
au kukimbia makazi hata kama 
hawavuki mipaka ya nchi, na mi-
undombinu ya elimu na afya, ma-
jisafi, n.k, kuharibiwa kabisa. 

Wengi kati ya wapigakura wa 
Marekani hawaoni furaha au sifa 
kuwa Marekani inachangia hali 
hiyo, kuwa adui ni Iran, n.k.

Wajumbe wa Baraza la Senate 
nchini humo wamepiga kura hivi 
karibuni kutaka kuzuia mauzo 
mapya ya silaha ambayo Rais 
Donald Trump aliyatangaza kwa 
bashasha mwezi uliopita, lakini 
juhudi hizo haziwezi kumzuia 
Trump kufanikisha azma yake. 

Ili kumzuia rais kisheria asi-
weze kuuza silaha kwa nchi fu-
lani, inabidi kuwe na wingi wa 
kura usio na mashaka, kwa mfano 
theluthi mbili ya kura za Senate 
ambako maswahiba wake wa Re-
publican ndiyo wengi zaidi. 

Ni wajumbe wachache wa 
baraza hilo wa Republican wal-
iounga mkono muswada huo, 
uliopata kura 53 dhidi ya 45 uli-
posomwa na kupigiwa kura mara 
ya kwanza na ile ya pili, halafu 51-
45 katika kura ya mwisho, hali in-
ayoonyesha Rais Trump anaweza 
kutumia kura ya turufu, aziuze. 

Azimio kuhusu suala hilo lil-
ilopitishwa na Senate lilikuwa na 
hatua 22 za kuchukuliwa kuzuia 
mipango ya Ikulu ya nchi hiyo 
kuuza silaha zenye thamani ya 
dola bilioni 8.1 kwa Saudi Arabia 
na Falme za Ghuba. 

Mkazo wa Trump katika suala 
hilo ni umuhimu wa Saudia katika 
kuzuia wimbi la Iran kujitanua 
katika eneo hilo, wakati wabunge 
wa Marekani wanataka nchi hiyo 
iwe kioo na kielelezo cha kujali 
demokrasia na haki za binadamu 
si kuangalia ‘salio’ tu kuuza silaha. 

Ikulu ya Trump ilitoa angalizo 
kabla ya kura hiyo kupigwa kuwa 
muswada huo usipopita basi rais 
atatumia kura ya ‘veto’ dhidi yake, 
akijua hautafikia viwango vinavy-
ozuia ‘veto’ hiyo isitumike.

Upande mwingine wa taarifa ya 
Ikulu ulisisitiza kuwa kuzuiwa ku-
uzwa silaha hizo kungeathiri baa-
dhi ya nchi washirika wa Marekani 
kama Korea Kusini, India, Jordan 
na nyinginezo ambazo zina leseni 
ya kutengeneza sehemu za silaha 
hizo katika mtiririko wa kimataifa 
wa ongezeko la thamani. 

Ilisema pia kuwa sehemu kub-
wa ya mfumo wa viwanda vya 
silaha vya nchi za NATO hutege-
mea kwa kiwango kikubwa vifaa 
muhimu vinavyotengenezwa 
Marekani na hatimiliki ya uund-
waji wake, hivyo kuwezesha 
utumiaji wa vifaa hivyo kushabi-
hiana na NATO kuimarika kama 
mfumo wa ushirikiano wa utafiti 
na uundwaji wa silaha. 

Ni utetezi wa ulinzi wa NATO 
kama mfumo na u-magharibi kwa 
jumla, kuwa haiwezekani kuingi-
za vikwazo ndani ya mfumo huo.

Silaha zinazoleta ugomvi ni za 
hali ya juu, ikiwa ni pamoja na ma-
kombora au mabomu yenye uw-
ezo wa kutafuta kinacholengwa, 

na uwajibikaji wa moja kwa moja 
wa mwanamfalme Mohamed bin 
Salman kulikobadili kabisa sura ya 
Saudia miongoni mwa wabunge 
wa Marekani. 

Katika nchi kama Marekani 
ambako hata rais anawajibika 
kwa yale aliyofanya endapo Ma-
hakama na Bunge vinathibitisha 
dhamira ya kutenda jinai, iweje 
hatua ya MBS ya kuelekeza mauaji 
ya mwandishi nguli Kashoggi ipite 
bila kuhojiwa, ili silaha ziuzwe?

Mmoja wa wajumbe wa Senate 
walio karibu na Rais Trump, Lind-
say Graham, alisema alipiga kura 
kuunga mkono kuzuiwa mauzo ya 
silaha ili kupeleka ishara kwa Sau-
dia kuwa kama itaendelea kutenda 
inayotenda sasa, hakuna nafasi ya 
uhusiano wa kimkakati, maalum 
kati yake na Marekani. 

Alisema kuendeleza uhusiano 
huo ndani ya mazingira ya ku-
uawa Kashoggi na vita ya Yemen ni 
jambo linalomfedhehesha Trump, 
kwani haihitaji uthibitisho wa 
Umoja wa Mataifa au mashirika 
ya ujasusi ya Marekani kuwa MBS 
aliagiza kuuawa kwa Kashoggi. 

Ni jambo linaloingia akilini; 
hapakuwa na njia nyingine ya 
mauaji hayo kufanyika, nje ya maa-
gizo ya mtawala huyo.

Ni ishara kuwa uhusiano kati ya 
Marekani na Saudia uko mbioni 
kubadilika, na kinachoulinda hivi 
sasa ni kuwa Marekani ina mzozo 
mkubwa na Iran hivyo inabidi ku-
jisitiri kidiplomasia na hata tayari 
kwa vita. 

Nje ya hali ya Iran ingekuwa 
vigumu kwa Rais Trump kutetea 
uhusiano maalum na Saudia. 
Anaungwa mkono kiasi na Baraza 
la Senate, na kupingwa kabisa 
Wawakilishi. 

•Ni kuhusu mauzo ya silaha

Ni wajumbe 
wachache wa 
baraza hilo 
wa Republican 
waliounga mkono 
muswada huo, 
uliopata kura 
53 dhidi ya 45 
uliposomwa na 
kupigiwa kura 
mara ya kwanza na 
ile ya pili, halafu 
51-45 katika kura 
ya mwisho, hali 
inayoonyesha Rais 
Trump anaweza 
kutumia kura ya 
turufu, aziuze. 

Rais Donald Trump wa 

Marekani (kushoto), akiwa 

na mwanamfalme wa Saudi 

Arabia Mohammed bin Salman. 

PICHA: MTANDAO



21JUMATANO JULAI 24, 2019

HABARI MBEYA

Waomba 
uratibu 
misimu ya 
mvua
Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wakulima mkoani 
Mbeya, wameiomba serikali kuwa 
na utaratibu wa kufuatilia na 
kuratibu misimu ya mvua katika 
kila eneo linalojishughulisha na 
kilimo ili inapoagiza pembejeo iwe 
inaendana na misimu ya kilimo 
maeneo yote.

Baadhi ya wakulima wa mahi-
ndi wa Kata za Ilembo na Santilya 
katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya, walisema wamekuwa wak-
ishindwa kutumia mbolea kwenye 
baadhi ya maeneo kutokana na 
bidhaa hiyo kuchelewa kuwafikia.

Mmoja wa wakulima hao, Emma-
nuel Sosten, alisema katika ukanda 
huo msimu wa kilimo unaanza 
Agosti, lakini mbolea zinaanza ku-
ingia Novemba, hali inayowafanya 
washindwe kutumia mbole hiyo 
kwa ajili ya kupandia.

Alisema wanashauriwa na 
wataalamu kuwa wanatakiwa 
watumie mbolea kupandia mahindi 
pamoja na kukuzia, lakini pembejeo 
hizo zinachelewa kuwafikia, hivyo 
wanashindwa kuzitumia kama wa-
navyoelekezwa.

“Wataalamu wanatoa elimu nzuri 
sana, lakini tunashindwa kuitumia 
kwa sababu ya mifumo ya uagizaji 
wa mbolea, mahindi yetu tunaanza 
kupanda Agosti, lakini mbolea 
zinaingia Novemba wakati mahi-
ndi yanahitaji kukuziwa,” alisema 
Sosten.

Alisema serikali inatakiwa 
kubadilisha mfumo wa uagizaji wa 
mbolea hizo kwa kuzingatia misimu 
ya mvua kwa kila eneo ili kila eneo 
ambalo wananchi wanajishughuli-
sha na kilimo waendane na msimu.

Samwel Mwaigaga, alisema baa-
dhi ya maeneo yao mvua zikianza 
kunyesha barabara huwa hazipitiki 
kirahisi, hivyo kulazimika kutumia 
gharama kubwa kusafirisha na 
hivyo gharama kuongezeka, hali 
inayowafanya baadhi washindwe 
kumudu.

Alisema kama mbolea hizo 
zingekuwa zinawafikia kabla ya 
mvua kuanza ingekuwa rahisi 
kwa wao kuzihifadhi na kuzitu-
mia msimu unapokuwa umefika ili 
waepuke gharama kuongezeka.

Na Nebart Msokwa, MBARALI

HIFADHI ya Wanyamapori ya 
Mpanga- Kipengele imetajwa kuwa 
miongoni mwa hifadhi zenye vivu-
tio vingi na vya kipekee ambavyo 
vikitumika vizuri vinaweza kuinua 
sekta ya utalii katika Ukanda wa 
Nyanda za Juu Kusini.

Hayo yalisemwa na ofisa utalii 
wa hifadhi hiyo ambayo inaigusa 
mikoa ya Mbeya na Njombe, Em-
manuel Silayo, alipokuwa anazun-
gumza na waandishi wa habari wa 
Mkoa wa Mbeya ambao walifanya 
ziara ya siku mbili katika hifadhi 

hiyo na kutembelea baadhi ya vi-
vutio.

Alisema Mamlaka ya Usimamizi 
wa Wanyamapori (Tawa) inafanya 
jitihada mbalimbali za kuimarisha 
utalii katika hifadhi hiyo ikiwamo 
kuvitangaza vivutio vilivyomo na 
kuhakikisha vinafikika kirahisi.

Silayo alivitaja baadhi ya vivutio  
ni maporomoko ya maji ambayo ni 
ya kipekee, mapango ya asili liki-
wamo lililokuwa linatumika na Chi-
fu Mkwawa wa kabila la Wahehe na 
mwenzake Chifu Melele wa Wasan-
gu kujadili mbinu za kupambana na 
askari wa Wajerumani.

Vilevile, alisema ndani ya hifa-
dhi hiyo kuna baadhi ya wanyama 
wenye kuvutia wakiwamo tandala 
wakubwa ambao wanapatikana 
katika uwanda wa chini, fisi maji, 
ndege wa aina mbalimbali pamoja 
na maua ya kuvutia hasa katika safu 
za Mlima Kipengele.

“Tuna maporomoko makubwa 
matano ndani ya hifadhi yetu am-
bayo ni Lyamakunohila, Ikovo, 
Kipengele, Kimani na Nyaugenge 
ambayo yote yanapatikana kwenye 
Mto Kimani, kwa sasa tunachokifan-
ya ni kuhakikisha tunatengeneza 
miundombinu ya kuwezesha vivu-

tio vyote kufikika na sasa tumeanza 
kutengeneza barabara,” alisema 
Silayo.

Vilevile, alisema nje ya hifadhi 
hiyo vimebainika baadhi ya vivutio 
ikiwamo alama za unyao wa binad-
amu wa kale ambazo zipo kwenye 
mawe na kwamba wanaendelea na 
utafiti wa kubaini kama zimo hata 
ndani ya hifadhi.

Mratibu wa Klabu za Malihai 
(MCT) Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini, Humphrey Ntuku, alisema 
wanaendelea kutoa elimu kwa wa-
nanchi wanaozunguka hifadhi hiyo 
pamoja na zingine ili kuhakikisha 

wanakuwa sehemu ya kulinda ma-
liasili zilizomo.

Alisema wanatoa zaidi elimu na 
kuunda klabu za Malihai katika 
maeneo ya shule za msingi na se-
kondari, lakini elimu inatolewa pia 
kwa wananchi wa kawaida kupitia 
mikutano ya hadhara.

Ntuku alisema Tawa pia 
inawezesha wanachama kulinda 
mazingira kwa kupanda miti katika 
maeneo yao na kuwawezesha 
wanachama kufanya ziara kwenye 
hifadhi mbalimbali pamoja na 
mapori ya akiba yanayosimamiwa 
na serikali.

Fursa lukuki za Hifadhi ya Mpanga-Kipengele zatajwa

Baadhi ya waandishi wa habari wa Mkoa wa Mbeya na Maofisa Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania (Tawa), 
wakiwa ndani ya pango, lililoko ndani ya Hifadhi ya Mpanga Kipengele juzi, ambalo linadaiwa kuwa lilikuwa linatumiwa na 
Chifu Mkwawa na Chifu Melele kupanga mikakati ya kupambana na askari wa Wajerumani. PICHA: NEBART MSOKWA

nakomaa haraka kwa ajili ya maeneo 
yenye mvua kidogo na mbegu zinazo-
chukua muda mrefu kukomaa kwa ajili 
ya maeneo yenye mvua nyingi.

“Hapa tumeandaa mashamba dar-
asa kwa ajili ya kufundishia wakulima 
wakati wa maonyesho ya Nanenane, 
tuna aina mbalimbali za mazao, yapo 
mahindi, maharage, ngano, soya pamoja 
na viazi lishe, wakati wa maonyesho tut-
akuwa na darasa maalumu ili wakulima 
wetu wabadilike na wazalishe kisasa,” 
alisema Dk. Bucheyeki.

Vilevile, alisema taasisi hiyo imeanza 
kutumia mbinu ya mseleleko kufiki-
sha teknolojia na utafiti kwa wananchi 
mbinu ambayo alisema ni yenye kasi 
zaidi ili kuhakikisha wananchi wanapata 
teknolojia hizo katika muda mfupi.

Mratibu wa Utafiti wa mazao kutoka 
katika taasisi hiyo, Dk. Ndabhimeye 
Mlengela, alisema mbali na aina mbal-
imbali za mbegu wanazowashauri 
wakulima wazitumie kulingana na hali 
ya hewa, pia wanatakiwa kufuatilia 
taarifa za hali ya hewa zinazotolewa na 

Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA).
Alisema taarifa hizo ni muhimu kwa 

wakulima kwa kuwa zinawasaidia kujua 
mwenendo wa hali ya hewa ikiwamo 
mgawanyiko wa mvua ili wanapopanda 
mazao yao wawe na uchaguzi sahihi wa 
mbegu.

Dk. Mlengela alisema baadhi ya 
mbegu zinahitaji mvua kidogo, lakini 
mavuno yake ni makubwa na baadhi zi-
nahitaji mvua nyingi ili kupata mavuno 
mengi.

Mtafiti wa mazao kutoka katika taasisi 
hiyo, Catherine Kabungo alisema wa-
natumia mbinu mbalimbali kuhakiki-
sha teknolojia wanazobuni zinawafikia 
wakulima ikiwamo maonyesho mbal-
imbali ya kilimo. Alisema mwaka huu 
wametumia mbinu ya maonyesho ya 
Kilimo Biashara na wanatarajia kutumia 
pia maonyesho ya Nanenane kuonyesha 
teknolojia kwa wakulima.

Alisisitiza wanafuatilia kwa wakuli-
ma ili kujiridhisha kama wanatumia 
teknolojia wanazofundishwa pamoja na 
kuwarekebisha wanapokosea.

Baadhi 
ya mbegu 
zinahitaji 
mvua ki-
dogo, lakini 
mavuno 
yake ni 
makubwa 
na baa-
dhi zina-
hitaji mvua 
nyingi ili 
kupata 
mavuno 
mengi.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

T
AASISI ya Utafiti wa Mazao 
(Tari) Kituo cha Uyole jijini 
Mbeya, kimejinasibu kuwa 
kimeanza kuzalisha mbegu 

za mazao mbalimbali zenye uwezo wa 
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi 
ambayo yameanza kuathiri sekta ya 
kilimo katika baadhi ya maeneo nchini.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi wa 
Kituo hicho, Dk. Tulole Bucheyeki, al-
ipokuwa anazungumza kuhusu maan-
dalizi ya maonyesho ya wakulima 
(Nanenane) Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini ambayo yanatarajiwa kuanza 
Agosti Mosi, mwaka huu.

Alisema mabadiliko ya tabianchi 
yameanza kuathiri kilimo katika 
baadhi ya mikoa ya Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini hasa katika Mkoa wa 
Iringa ambako baadhi ya wilaya zake 
mazao yalikauka kwa kukosa mvua ya 
kutosha.

Alisema taasisi hiyo imeanza ku-
zalisha mbegu za mazao ambazo zi-

Mazao yazalishwa 
kukabili tabianchi
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Na Augusta Njoji, DODOMA

HALMASHAURI Kuu ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) mkoani Dodoma kimewataka 
viongozi wastaafu kufuata taratibu za kishe-
ria na kikatiba kuwasilisha malalamiko yao 
katika vyombo husika.

Imewataka viongozi hao kumpa na-
fasi Mwenyekiti wa CCM, Rais John Magu-
fuli nafasi ya kuwatumikia Watanzania 
na kutekeleza Ilani ya Uchaguzi wa CCM 
2015/2020 bila kumbugudhi.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na Katibu Mwene-
zi wa CCM mkoa, Henry Msunga, alipokuwa 
akitoa tamko la kikao cha halmashauri hiyo 
jijini hapa. 

Alisema halmashauri hiyo inalaani vi-
kali waraka wa Makatibu Wakuu wastaafu 

wa CCM, Abdulrahman Kinana na Yusuph 
Makamba, walioutoa kwenye vyombo vya 
habari bila kufuata utaratibu wa chama kwa 
kupitia kanuni na taratibu walizojiwekea.

“Halmashauri Kuu imesema kitendo hi-
cho cha kumhusisha mwanaharakati Cypri-
an Musiba na CCM ni ukiukwaji mkubwa 
wa maadili na miiko ya chama, hasa ikizin-
gatiwa kwamba matamko yaliyotolewa na 
Musiba ni ya binafsi walipaswa viongozi 
hawa kushughulika na mtu na sio taasisi hii 
kubwa,”alisema.

Msunga alisema viongozi hao walipaswa 
kuwasilisha malalamiko yao kama ambavyo 
imeshauriwa na Katibu wa Baraza la Wazee, 
Pius Msekwa. Alitaka hatua kali zichukuliwe 
dhidi ya viongozi hao wastaafu kwa kuwa 
wameonyesha dhahiri kuwa na nia ovu kati-

ka safari ya kuiletea nchi maendeleo wakati 
Rais amekuwa mstari wa mbele kuhakiki-
sha nchi hiyo inastawi.

Vile vile, alisema kikao hicho ki-
naipongeza serikali inayoongozwa na Rais 
Magufuli kutokana na juhudi kubwa zinazo-
fanywa katika kutekeleza ilani ya uchaguzi 
na kuwaondolea kero Watanzania.

Naye, Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Do-
doma, Godwin Mkanwa, alisema katika 
kuelekea uchaguzi wa serikali za mitaa un-
aotarajiwa kufanyika Novemba mwaka huu, 
Dodoma itaendelea kuwa ngome ya CCM.

Alisema Rais amefanya kazi kubwa Do-
doma kwa uamuzi wake wa kuhamishia 
Makao Makuu ya nchi, na kwamba kuna kila 
sababu ya kujitokeza kukemea mambo ya-
nayoharibu mstakabali wa nchi.

CCM walaani waraka wa Kinana, Makamba

Mwenyekiti wa  Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Dodoma, Godwin Mkanwa, akitoa ufafanuzi jijini humo juzi, wakati wa 
kikoa cha kutoa tamko la kulaani waraka wa makatibu wakuu wastaafu wa chama hicho, Yusufu Makamba na Abdulrahamani 
Kinana, walioutoa kwenye vyombo vya habari. Kulia ni Katibu wa CCM wa mkoa huo, Jamila Yusufu. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kambi (32), ambaye kwa muda mrefu 
amekuwa akitapeli watu kwa kujifanya 
askari polisi na kuwatishia kwa silaha 
bandia.

Muroto alisema kijana huyo 
alikamatwa akiwa na sare ya polisi, 
bastola ya bandia, picha na sare ya 
JWTZ.

“Uchunguzi wa awali unaonyesha 
kuwa kijana huyu aliwahi kuhudhuria 
mafunzo ya JKT na kufukuzwa kwa 
utovu wa nidhamu,” alisema.

Alisema kumekuwa na taarifa za 
watu kutapeliwa kirahisi hasa wengi 
wakitumbukizwa katika tamaa ya ku-
pata fedha nyingi kwa muda mfupi na 
mwisho wake wanajikuta wametape-
liwa.

“Nitoe wito wangu kwa wananchi 
kutokukubali kuibiwa au kutapeliwa 
na wadanganyifu na hakuna fedha 
zinazopatikana pasipo kufanya kazi 

halali, kila mtu afanye kazi halali kwa 
bidii,” alisema.

Katika hatua nyingine, mkazi wa 
Hazina, Mussa Pungu, amekamatwa 
na madawa ya kulevya aina ya heroini 
kete 132 zikiwa zimefungashwa kwenye 
nailoni.

“Mtuhumiwa Mussa kwa muda 
mrefu ameharibu vijana wengi kwa 
madawa ya kulevya katika mtaa wa 
Hazina katika Jiji la Dodoma, mtuhu-
miwa na wenzake wanne watafikishwa 
mahakamani,” alisema.

Wakati huo huo, Kampuni ya In-
nomax imekabidhi pikipiki mbili mpya 
kwa jeshi la polisi kwa ajili ya kuimari-
sha ulinzi na doria katika mji wa Do-
doma.

Aliishukuru kampuni hiyo kwa 
uzalendo wao wa kuliletea taifa maen-
deleo na kuwaomba watu wengine 
waige mfano huo.

Uchunguzi 
wa awali 
unao-
nyesha 
kuwa ki-
jana huyu 
aliwahi 
kuhudhuria 
mafunzo 
ya JKT na 
kufukuzwa 
kwa utovu 
wa nid-
hamu.

Na Renatha Msungu, DODOMA

J
ESHI la Polisi mkoani Dodoma 
linamshikilia Ofisa Usajili wa 
Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa(NIDA), Ezekiel Subu-

go(24) kwa wizi wa kamera 12 za mam-
laka hiyo.

Akizungumza jana na waandishi 
wa habari jijini hapa, Kamanda wa 
Polisi mkoani Dodoma, Gilles Muroto, 
alisema mtuhumiwa huyo alikamatwa 
katika msako uliofanywa na jeshi hilo 
juzi.

Alisema mbinu aliyotumia ni ku-
tumia nafasi yake kuiba ofisini vifaa 
hivyo na kuuzia watu mitaani.

“Uhalifu huu ni mbaya hasa unapo-
husisha mtumishi, mtuhumiwa atafik-
ishwa mahakamani,” alisema.

Pia, Jeshi hilo limemkamata mkazi 
wa Area A jijini Dodoma, Rajabu 

Ofisa Nida akamatwa 
kwa wizi wa kamera 12

Utaratibu 
mpya usajili 
wa NGO 
waanza
Na Renatha Msungu, DODOMA

WIZARA ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
kwa kushirikiana na mamlaka 
zingine za serikali, imefungua 
kituo cha pamoja cha kusajili 
mashirika yasiyokuwa ya 
kiserikali (Ngo’s) kwenye mikoa 
ya kanda ya kati ili kutekeleza 
mabadiliko ya sheria namba 
tatu ya mwaka 2019 inayosi-
mamia mashirika hayo.

Kituo hicho kinaratibiwa na 
wizara hiyo kwa ushirikiano 
na Wakala wa Usajili, Ufilisi na 
Udhamini (RITA), Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA) na Wizara ya Mambo 
ya Ndani ni utekelezaji wa 
matakwa la sheria hiyo ambayo 
pamoja na mambo mengine 
inaweka bayana usajili na 
utendaji kazi wa mashirika 
hayo kulingana na shughuli na 
huduma wanazotoa nchini.

Hayo yalisemwa na Msajili 
wa mashirika yasiyo ya kiseri-
kali wa wizara hiyo Vickness 
Mayao, wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
sheria hiyo kwa mashirika 
hayo.

Alifafanua kuwa huduma 
hiyo ya usajili itadumu kwa 
muda wa siku tano na kuwa-
taka wadau ambao wapo katika 
maeneo mengine waweze ku-
fika kupata usajili kwa kuwa 
zoezi hilo sasa limerahisishwa 
ili kukidhi mahitaji ya wadau 
husika wanaofika kwa ajili ya 
kupata huduma hiyo.

Alisema kinachotakiwa kwa 
sasa ni taasisi hizo kuzingatia 
muda uliowekwa ili wapate 
usajili kulingana na sheria ilio-
wekwa ili waweze kutekeleza 
majukumu yao kiufasaha zaidi.

“Hii sheria inayataka mashiri-
ka hayo kujisajili katika Sheria 
ya Ngo’s kwa kipindi cha miezi 
miwili hivyo huu ni wakati 
wa mashirika kujitathmini 
yako wapi ili yaweze kufanya 
uamuzi sahihi kabla ya kip-
indi kilichotolewa cha kufikia 
ukingoni,” alisema Mayao.

Mwakilishi wa Msajili wa 
Wizara ya Mambo ya Ndani, 
Thomas Hanila, alisema 
marekebisho ya sheria hiyo 
kwa kiasi kikubwa yataondoa 
vitendo vya uhalifu na ukiuk-
waji wa maadili mila na tama-
duni kwa kutumia mwamvuli 
wa Ngo’s kinyume na sheria.

Alisema kituo hicho kita-
hudumia mikoa ya Dodoma 
Singida, Tabora na Kigoma.

Alipongeza utaratibu huo kwa 
kuwa umeondoa ukiritimba.

Alisema usajili huo kwa 
kanda ya kati utakamilika Julai 
26 na baadae kuhamia kwenye 
kanda nyingine. Naye, Khadija 
Omari kutoka Taasisi ya Tuvuke 
Wote, iliyoko jijini Dodoma 
alisema mashirika yanapaswa 
kujitokeza kwa wingi huku 
akipongeza taratibu za usajili 
zilizowekwa kuwa ni za haraka 
tofauti na jamii inavyofikiria.
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Wasaidia kifaa cha 
uchunguzi saratani

Watakiwa 
kutumia  
fursa za 
maendeleo 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

VIJANA wametakiwa kuchangam-
kia fursa mbalimbali zinazotole-
wa na serikali ili kufikia malengo 
ya kujikwamua na tatizo la umas-
kini katika maeneo yao.

Hayo yalisema jana na Katibu 
wa Baraza la Sanaa, Sensa na 
Filamu Zanzibar, Dk. Omar Abdal-
lah Adam, alipokuwa akifungua 
mafunzo kwa Baraza la Vijana 
Shehia ya Pangawe, katika Shule 
ya Msingi Kijitoupele, Wilaya ya 
Magharibi B.

Alisema serikali imeweka mi-
kakati mbalimbali ya kuwasaidia 
vijana kufikia malengo ya kujik-
wamua na tatizo la umaskini iki-
wamo kuanzisha mfuko maalum 
wa Khalifa Fund. 

Adam alisema ni vyema vijana 
wakaandaa miradi itakayokuba-
lika na kupatiwa mitaji ya kukuza 
uchumi wao na taifa kwa ujumla.

Pia aliwataka vijana hao ku-
fuata misingi na taratibu za nchi 
zilizowekwa ili kujua wajibu wao 
katika kutetea, kulinda na kujenga 
nchi yao.

Vilevile, aliwataka kutii maele-
kezo wanayopewa na viongozi 
wao ili kuepuka kutumiwa vibaya 
na baadhi ya watu wasiopenda 
maendeleo. 

Aliwataka vijana hao kuwa 
mstari wa mbele katika kuunga 
mkono juhudi za Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) na 
ya Jamuhuri ya Muungano wa 
Tanzania katika kudumisha amani 
na utulivu nchini. 

Sambamba na hayo, aliwaomba 
wanasiasa kutumia nafasi zao 
katika kuielimisha wafuasi wao 
kuacha kushabikia masuala yasio 
na mwelekeo katika maisha 
yao kama vile kutumia dawa za 
kulevya.

Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa Baraza la Vijana Shehia ya 
Pangawe, Mtumwa Suleiman 
Mnoga, alisema lengo la kuan-
daa mafunzo hayo ni kuwajenga 
vijana kuwa wazalendo wa nchi 
yao katika kuilinda kuitumikia na 
kuwaomba kushirikiana ili kufikia 
malengo yaliopangwa na serikali.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAHAKAMA Kuu ya Zanzibar imesema 
inakusudia kuzifuta kesi ambazo ziko ma-
hakamani kwa muda mrefu na bado upele-
lezi wake haujakamilika.

Mahakama hiyo imesema kufanya 
hivyo kutasaidia kupunguza idadi ya ma-
habusi waliokaa gerezani  kwa muda mre-
fu. Hatua hiyo imekuja baada ya Jaji Mkuu 
wa Zanzibar, Omar Othman Makungu, 
kufanya ziara katika magereza mbalimbali 
kwa ajili ya kuangalia hali halisi  iliyomo 
magerezani na utendaji wa kazi katika ma-

hakama visiwani Zanzibar.
Akizungumza na waandishi wa habari,   

Mrajis wa Mahakama Kuu Zanzibar, Mu-
hammed Ali Muhammed, alisema  mam-
bo ambayo yanasababisha mrundikano wa 
mahabusi katika magereza ya Zanzibar ni 
kutokuwapo dhamana na masharti ya dha-
mana kuwa magumu.

“Hivi sasa kuna mrundikano mkubwa 
wa mahabusi katika magereza yetu ambao 
wanakabiliwa na kesi mbalimbali ikiwamo 
za ubakaji,” alisema.

Aidha, alisema kutokana na ziara hiyo ya 
Jaji Mkuu alitoa maelekezo kwa Mahakimu 

kuhakikisha kuwa suala la dhamana lina-
patiwa ufumbuzi    kwa makosa yote am-
bayo ni madogo kwa mujibu wa sheria ili 
kuondosha usumbufu unaojitokeza.

Hata hivyo alisema hali halisi ya ma-
gereza kwa Zanzibar ni nzuri kutokana na 
serikali kuboresha pamoja na kuwajengea 
watoto magereza yao ili kuondosha mson-
gamano uliokuwapo hapo awali.

Wakizungumza wakati Jaji Mkuu alipo-
fanya ziara katika Gereza la Zanzibar, baa-
dhi ya watuhumiwa walioko mahabusu 
walilalamikia kitendo cha kunyimwa dha-
mana wakati wanafamilia zinawategemea. 

Mahakama yatishia kufuta kesi

Ofisa Utawala wa Chuo Kikuu cha Zanzibar, Hassan Haji (kushoto) na Sultan Said Omar Mhadhiri Msaidizi wakiwa kwenye 
banda lao kwenye maonyesho ya vyuo vikuu yaliyokwisha hivi karibuni katika Viwanja vya Mnazi Mmoja. jijini Dar e sa 
Salaam. NA MPIGAPICHA WETU

“Saratani ya ngozi inasababishwa 
na mionzi mikali ya jua na watu 10 
wenye ualbino wanaoika katika 
Taasisi ya Saratani ya Ocean Road, 
Dar es Salaam, watu watatu hugun-
dulika na saratani na wengi wao hu-
fariki dunia,” alisema.

Aidha, alisema katika kazi wa-
nazofanya za kutafuta kipato hu-
fanyia juani ikiwamo kilimo na kazi 
zingine, hivyo mionzi ya jua hu-
waathiri sana.

Naye Makamu Mwenyekiti wa 
Chama cha Wasioona Tanzania, 
Agaodson Molle, aliyeomba Wizara 
ya Afya Zanzibar kuhakikisha ka-
tika hospitali za wilaya kunakuwa 
na kliniki ya ngozi ili kuwawezesha 
watu wenye ualbino kupata hudu-
ma.

Alisema wengi wao hali zao za 
kipato ni duni, hivyo inawawia 
vigumu kufuata huduma hiyo ka-
tika Hospitali Kuu ya Mnazi Mmoja 
au kwenda nje ya Zanzibar ambako 
kunahitaji gharama za kifedha.

Molle aliipongeza serikali ya Tan-
zania na ya Zanzibar kwa kupiga 
vita na kutokomeza mauaji ya we-
nye ualbino.

Naibu Waziri wa Afya, Harous 
Said Suleiman, alisema vifaa hivyo 
tiba vya kuchunguza saratani ya 
ngozi kutaimarisha utoaji wa hu-
duma katika Hospitali Kuu ya Mnazi 
Mmoja.

Suleiman alikipongeza chama 
hicho kwa msaada huo na kukitaka 
kuendelea kutoa elimu kwa jamii 
kuacha kuwanyanyapaa watu we-
nye ualbino.

Aidha, aliwataka wazazi na walezi 
kuacha kuwaicha watu wenye ual-
bino na badala yake kuwapeleka 
shuleni ili kupata elimu ambayo 
itawasaidia katika maisha yao ya 
baadaye.

“Pia niwaombe wazazi kuhakiki-
sha wanawavisha nguo zenye ku-
funika mwili wao watoto wenye 
ualbino ili wasiathiriwe na mionzi 
ya jua,” alisema.

Saratani ya 
ngozi ina-
sababishwa 
na mionzi 
mikali ya 
jua na watu 
10 wenye 
ualbino 
wanaofika 
katika 
Taasisi ya 
Saratani ya 
Ocean Road, 
Dar es Sa-
laam, watu 
watatu 
hugun-
dulika na 
saratani na 
wengi wao 
hufariki 
dunia.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

C
HAMA cha Watu wenye Ul-
emavu wa Uoni Tanzania 
kimeikabidhi Wizara ya Afya 
kifaa tiba cha uchunguzi wa 

kansa ya ngozi kwa watu wenye ual-
bino na watu wengine Zanzibar.

Akizungumza jana katika hala ya 
makabidhiano hayo yaliyofanyika 
makao makuu ya Wizara ya Afya, 
Mwenyekiti wa Jumiya ya Watu we-
nye Ualbino Zanzibar, Raya Mselem, 
alisema kupatikana kwa kifaa hicho 
kutapunguza gharama za kufuata 
matibabu Tanzania Bara kwa albino 
wenye saratani ya ngozi.

Alisema awali Zanzibar hakukuwa 
na kifaa tiba cha uchunguzi wa sara-
tani ya ngozi, hivyo watu wenye ual-
bino walikuwa wakipata usumbufu 
mkubwa kufuata huduma hiyo.

Kutokana na hali hiyo, alisema watu 
wenye ualbino wanaathirika sana 
ngozi kutokana na mionzi ya jua na 
husababisha kupata saratani ya ngozi.

serikali imeweka 
mikakati mbalimbali 
ya kuwasaidia vi-
jana kufikia malengo 
ya kujikwamua na 
tatizo la umaskini 
ikiwamo kuanzisha 
mfuko maalum wa 
Khalifa Fund. 



Na Hamisi Nasiri, MASASI

ADHA ya ukosefu wa daraja kwa zaidi ya 
miaka 50 katika Mto Miesi unaounganisha 
vijiji vitano vya Kata ya Lupaso kikiwamo 
kijiji cha Mbangara wilayani Masasi mkoa-
ni Mtwara, itakuwa historia baada ya seri-
kali kuanza ujenzi wa daraja.

Imeelezwa kwamba daraja hilo ni la 
kisasa lenye thamani ya Sh. milioni 800, 
na kwamba kukamilika kwake kutasaidia 
kupunguza changamoto ya wajawazito ku-
jifungulia njiani na majumbani, kutokana 
na wengi kushindwa kuvuka mto huo kip-
indi cha masika kutokana na  kujaa maji.

Hayo yalibainishwa jana wilayani Masasi 
na wajumbe wa Kamati ya Maendeleo ya 
Kata ya Lupaso kwenye kikao cha kujadili 
shughuli za maendeleo ya kata hiyo kwa 
robo ya nne ya 2019/2020.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Lupaso, Heri 
Selemani, alisema ukosefu wa daraja 
kwenye mto huo ambao unaunganisha 

vijiji zaidi ya viwili vya Lupaso pamoja na 
Mbangara umekuwa adha ya muda mrefu 
kwa maendeleo ya vijiji hivyo kwa sababu 
ni vigumu kuvuka mto pindi unapofurika 
maji, hivyo hata kusairisha mazao ya 
wakulima ni tatizo.

Alisema wananchi waishio kando ya 
mto huo wanategemea kupata huduma 
mbalimbali katika Kijiji cha Lupaso ziki-
wamo huduma za afya, hivyo wanalazi-
mika kuvuka mto huo ili kuika Kijiji cha 
Lupaso.

Alisema lakini kutokana na mto huo 
kuwa mkubwa na kujaa maji, wananchi 
wanashindwa kuvuka, hivyo shughuli za 
kiuchumi kukwama na hata wajawazito 
kujifungulia majumbani.

Alisema Kata ya Lupaso ina uchumi 
mkubwa ambao ni tegemeo chanya kwa 
wilaya kwa ujumla, lakini kikwazo ki-
kubwa ni daraja kwa sababu wananchi 
wanashindwa kuvuka na mazao yao kama  
korosho, ufuta, mbaazi na mahindi kwen-

da kuuza, lakini daraja hilo likikamilika 
adha hiyo haitakuwapo tena. 

   Antony Mrekoni, Mwenyekiti wa Kijiji 
cha Utimbe, alisema ushirikiano kati ya di-
wani, mtendaji kata na wenyeviti wa vijiji 
vyote vitano vya Kata ya Lupaso umekuwa 
na tija katika kuleta maendeleo ya kata 
hiyo, baada ya serikali kukubali kujenga 
daraja hilo.

     Kwa upande wake Mwenyekiti wa 
Kamati ya Maendeleo ya Kata ya Lupaso 
ambaye pia ni Diwani wa kata hiyo, Doug-
las Mkapa, aliipongeza serikali kwa kuanza 
ujenzi wa daraja muhimu kwa wananchi 
wa vijiji vilivyozunguka kata, na kwamba 
kero ya wanawake kujifungulia majum-
bani kwa kuhoia kuvuka mto huo sasa 
itakwisha.

   Aidha, Mkapa alisema miradi mingine 
ambayo inatekelezwa kwenye kata hiyo ni 
ujenzi wa nyumba nne za walimu wa shule 
ya sekondari ya Lupaso ambapo pia iliku-
wa ni changamoto na kwamba mradi huo 

Ujenzi wa daraja kukomboa wananchi 
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Na Enock Charles

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo Tan-
zania (TADB)  na Kampuni ya Heifer 
International wamekubaliana kuen-
deleza  sekta ya ufugaji wa ng’ombe 
wa maziwa ili kuongeza tija katika 
uzalishaji maziwa na kuchochea uku-
aji wa uchumi wa taifa.

Makubaliano hayo yametiwa saini 
jijini Dar es Salaam jana na Mkuru-
genzi wa Fedha wa TADB, Derick 
Lugemala na Meneja Mradi wa Heifer 
International Tanzania, Mark Tsoxo.  
Akizungumza na waandishi wa habari 
katika halfa hiyo, Lugemala alisema 
TADB iko tayari kushirikina na Heifer 
International  kuendeleza sekta ya 
maziwa ambayo ni muhimu katika 
ustawi wa viwanda vya usindikaji 
maziwa nchini. 

“Heifer International ina uzoefu 
mkubwa katika sekta ya mazi-
wa. Hivyo TADB imeingia nao 
makubaliano ili kuwaingiza wafugaji 
katika utaratibu maalum ambao uta-
wawezesha kupata mikopo ambayo 
itasaidia kuendelea sekta hiyo hapa 
nchini,” alisema Lugemala.

Alisema TADB imekuwa ikitoa 
mikopo katika sekta ya kilimo ili 
kuchagiza maendeleo katika uzal-
ishaji wa mazao yenye tija na kuku-
balika katika masoko;  hivyo sekta ya 
maziwa ni sehemu ya majukumu ya 
benki katika kuendelea sekta mifugo.

“Lengo la kuwapo kwa Benki ya 
Kilimo ni kuchagiza maendeleo katika 
sekta ya kilimo, mifugo na uvuvi. 
Hivyo tutaendelea kushirikiana na 
wadau ili sekta hizi ziweze kukua na 
kuchochea uanzishwaji wa viwanda 
mbalimbali na kupelekea nchi kupata 
maendeleo,” alisema.  

Aliongeza kuwa jambo muhimu ni 
wafugaji kupata elimu na mbinu bora 
za ufugaji wa kisasa wa ng’ombe wa 
maziwa ili waweze kuzalisha maziwa 
kwa wingi na uwepo wa upatikanaji 
wa uhakika wa maziwa kwa ajili ya 
viwanda vilivyopo vya kusindika 
maziwa kama vile Tanga Fresh 
na ASAS Dairies.Alisema sekta ya  
maziwa nayo imepewa kipaumbele ili 
itoe mchango kwa pato la taifa.

Naye Tsoxo alisema makubaliano 
hayo yataongeza kasi ya kuwaungan-
isha wafugaji katika vikundi nchini 
ili kupata elimu na mbinu za kisasa 
za ufugaji  ili uzalishaji wa  maziwa 
uongezeke nchini.

“Jukumu letu ni kuhakikisha wafu-
gaji wadogo wa ng’ombe wa maziwa 
wananufaika kiuchumi kupitia sekta 
hii na kuwa sehemu ya kutekeleza 
azma ya serikali ya kujenga uchumi 
wa kati na viwanda,” amesema 
Tsoxo.

Makubaliano haya yatasaidia 
wakulima kupata huduma za kifedha 
kutoka TADB ili kukuza na kuen-
deleza sekta ya maziwa ambayo 
imekuwa mkombozi kwa  wafugaji 
wa ng’ombe wa maziwa katika mikoa 
ya Njombe, Iringa na Mbeya.

Wakubaliana 
kukuza 
sekta ndogo 
ya maziwa

Tembo wazua taharuki
Ni kweli 
tembo 
walikuwa 
watano na 
wamevamia 
katika mae-
neo haya na 
kuleta ta-
haruki kwa 
wananchi 
kwani si 
kawaida 
wanyama 
hawa kufika 
katika mae-
neo haya.

kwa ajili ya kuokoa maisha yao, huku 
wanafunzi wengine wakiwasogelea 
kwa karibu zaidi wanyama hao.

  Tembo hao watano walivamia 
katika maeneo hayo jana majira ya 
asubuhi.   Oisa Mtendaji wa Kata ya 
Nyasura, Kagoye Mwenge, alithibitisha 
wanyama hao kuvamia katika makazi 
ya watu.

“Ni kweli tembo walikuwa watano 
na wamevamia katika maeneo haya 
na kuleta taharuki kwa wananchi 
kwani si kawaida wanyama hawa 
kuika katika maeneo haya,” alisema 
Mwenge.

Alisema baada ya tembo hao kuva-
mia katika maeneo hayo, wananchi 
walianza kuwafukuza kwa kupiga 

yowe, ambapo  askari wa wany-
amapori waliika katika maeneo hayo 
na kuwafukuza kwa ajili ya kuwarudi-
sha hifadhini.

 Alitoa angalizo kwa wananchi pin-
di wanapoona wanyama hao katika 
makazi yao wasipige kelele wala ku-
wakaribia kwa karibu kwa kuwa wa-
naweza kuwadhuru.

Baadhi ya walimu na wanafunzi 
walisema wanashangazwa na wany-
ama hao kuika katika makazi ya watu, 
na kuwaomba askari wa  Maliasili ku-
wadhibiti wanyama hao.

Oisa Wanyamapori wa Wilaya ya 
Bunda, Marwa Kitende, alisema ame-
shawatuma askari wa wanyamapori ili 
wawarejeshe hifadhini.

Na Ahmed Makongo, BUNDA

H
ALI ya taharuki jana im-
ewakumba wananchi wa 
kata za Nyasura na Sazira 
wilayani Bunda Mkoa 

wa Mara pamoja na taasisi kadhaa, 
baada ya tembo kutoka katika Hifa-
dhi ya Taifa ya Serengeti kuvamia 
katika maeneo yao.

Maeneo mengine yaliyokumbwa 
na taharuki hiyo ni jumuiya ya Chuo 
cha Ualimu Bunda na Shule ya Msin-
gi Mazoezi.

  Baada ya uvamizi wa wanyama 
hao, baadhi ya wananchi wakiwamo 
wanafunzi  walipatwa na taharuki 
na kuanza kukimbia huku na kule 

Mafundi wakiendelea na kazi ya ujenzi wa majengo ya ofisi za stedi mpya ya mabasi ya mikoani katika eneo la 
Mbezi Mwisho, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

KIPINDI MAALUMU:  SAA 3:10 USIKU

FUATILIA KIPINDI HIKI IKIWA NI KUONYESHA MIPANGO NA MIKAKATI MBALIMBALI YA 

SHIRIKA KATIKA KUHAKIKISHA KILA MWANANCHI ANAPATA UMEME WA UHAKIKA NA 

KWA GHARAMA NAFUU KUPITIA MRADI WA REA NA MIRADI MINGINE YA SHIRIKA.



Johnson ang’ara mbio za  
uwaziri mkuu Uingereza

Boris Johnson akishangilia baada ya kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa wananchama wa Conservative. PICHA: AP
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LONDON, Uingereza

MBIO za kuwania kiti cha Waziri Mkuu 
Uingereza zinaikia tamati baada ya 
Boris Johnson kushinda kwa kishindo 
uchaguzi wa wananchama wa Con-
servative wa kumchagua kiongozi wao 
mpya.

Johnson ambaye ni Waziri wa zam-
ani wa Mambo ya Nje wa Uingereza 
alichaguliwa kuwa kiongozi wa chama 
tawala cha Conservatives nchini humo 
kwa kupata kura 92,153 dhidi ya mpin-
zani wake Jeremy Hunt aliyekuwa Wa-
ziri wa Mambo ya Nje ambaye alipata 
kura 46,656.

Kwa matokeo hayo, inamaani-
sha  kuwa Johnson atakuwa Waziri 
Mkuu mpya wa Uingereza baada ya 
May kutangaza kujiuzulu mwezi uliyo-
pita.

Boris mwenye umri wa miaka 55 
alimshinda mpinzani wake Jeremy 
Hunt kwa wingi wa kura katika uch-
aguzi wa wanachama wa chama cha 
conservatives jana.

Waziri huyo wa Mambo ya Nje wa 
zamani wa Uingereza anatarajiwa ku-
chukua rasmi nafasi hiyo ya Waziri 
Mkuu leo.

Kamati ya kupambana na ebola yaidhinishwa

Waasi wa ADF 
waushambulia 
mji wa Beni
KINSHASA, Congo

WAASI wa kundi la ADF kutoka 
Uganda wamewaua raia zaidi ya 
20 mjini, mauaji yaliyotokea baada 
ya Rais wa Congo, Félix Tshisekedi 
(pichani) kuahidi kuwatokomeza 
waasi hao.

Waasi hao pia wameua watu 10 
kwa kuwakata na mapanga usiku 
wa kuamkia jana kaika kata ya 
Mabasele, katika mji mdogo wa 
Oicha.

Mwenyekiti wa mashirika ya 
kiraia katika mji wa Beni, Kizito 
Hangi alisema, kuwa haelewi hali 
ya kusuasua kwa operesheni za 
kijeshi dhidi ya waasi wa ADF 
katika eneo hilo.

Akizun-
gumzia 
maeneo 
yal-
iyoshuhu-
dia mauaji 
hayo, Kizito 
alimu-
omba Rais 
Tshisekedi 
kutekeleza 
ahadi yake 
kwa raia 
wa Beni, 
wakati wa 
ziara yake 
katika eneo hilo.

Mauaji yaliyotokea usiku wa 
kuamkia jana baada ya yale 
yaliyofanywa na waasi hao katika 
vitongoji vya Eringeti, Mayimoya, 
Mangboko na Malolu, yamezusha 
hofu mioyoni mwa wakazi, wal-
iokuwa na matumaini kwamba 
amani ya kudumu imerejea katika 
eneo hilo. 

Katika kuwashambulia waasi 
wa ADF, baada ya kuwaua raia, 
majeshi ya serikali yalifanikiwa 
kuwaua waasi wanne, na kuchuku-
wa silaha mbili kutoka kwa waasi 
hao.

“Hongera kwa majeshi ya serika-
li ya Kongo, kwa kazi walioifanya 
ya kuwaua waasi wanne na ku-
chukuwa silaha zao,”alisema Meya 
wa Beni, Bwanakawa Masumbuko 
Nyonyi.

Idadi ya waasi wa ADF wali-
ouawa katika operesheni za 
kijeshi, imeongezeka na kufikia 
watano. DW

Wachambuzi wa masuala ya 
kisiasa wanasema kungekuwa na 
mshituko mkubwa iwapo uongozi 
usingekwenda kwa Boris Johnson, 
ambaye pia aliwahi kuwa meya 
wa zamani  wa Jiji la London.

Johnson amekua kivutio kikubwa 
kwa wanachama wa Conservative 
kwa kuahidi kufanikisha pale am-
bapo May alishindwa kuiongoza 
Uingereza kujitoa kutoka Umoja wa 
Ulaya (EU) katika tarehe iliyopang-
wa oktoba 31, mwaka huu.

Johnson alikuwa kiongozi wa 
kura ya maoni iliyotaka Uingereza 
kuondoka EU mwaka 2016. 

Akizungumza baada ya kutanga-
zwa mshindi, Johnson ameahidi 
kuwa ataiwasilisha Brexit, kuiun-
ganisha nchi na kumshinda Jeremy 
Corbyn.

Johnson alisema: “Tutaipa nchi 
nguvu.Tutaiwasilisha Brexit kuikia 
Oktoba 31 na kuchukua fursa zote 
zitakazotokana na muamko mpya 
wa inawezekana.Tutajiamini upya 
na tutainuka upya na kuondosha 
shaka na ikra za kutojiamini”.

Takriban wanachama 160,000 
wa Conservative walikuwa na fursa 

ya kupiga kura lakini waliojitokeza 
walikuwa ni asilimia 87.

Asilimia ya kura kwa Johnson 
ilikuwa ni asilimia 66.4 ikiwa ni 
pungufu ya aliyojishindia Waziri 
Mkuu wa zamani wa nchi hiyo, Da-
vid Cameron mwaka 2005 aliyejin-
yakulia asilimia 67.6.

May alimpongeza Johnson, na 
kumuahidi ushirikiano wake kika-
milifu.

Rais wa Marekani, Donald 
Trump pia alimtumia ujumbe ka-
tika mtandao wa kijamii wa Twitter 
akimpongeza Johnson kwa kueleza 
atakuwa kiongozi mzuri.

Jeremy Corbyn alituma ujumbe 
kwenye mtandao wa Twitter akise-
ma: “Nimeshinda uungwaji mkono 
wanachama chini ya 100, 000 wa-
siowakilisha wa chama cha Con-
servative, lakini “hajashinda uung-
waji mkono wa nchi yetu”.

Boris alishinda uchaguzi ulio-
fanyika jana katika chama cha Con-
servative kwa kupata kura 92,153 
dhidi ya mpinzani wake Jeremy 
Hunt aliyekuwa Waziri wa Mambo 
ya Nje ambaye alipata kura 46,656. 
DW

Boris mwe-
nye umri 
wa miaka 
55 alimshin-
da mpin-
zani wake 
Jeremy 
Hunt kwa 
wingi wa 
kura katika 
uchaguzi 
wa wana-
chama wa 
chama cha 
conserva-
tives jana.

KINSHASA, Congo

SERIKALI ya Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo (DRC) imei-
dhinisha kamati ya kuratibu mui-
tikio wa serikali katika kukabiliana 
na mlipuko wa ugonjwa wa ebola, 
mashariki mwa nchi hiyo.

Hatua hiyo imeidhinishwa saa 
chache baada ya mhusika aliyeo-
ngoza jitihada hizo kwa muda 
mrefu kujiuzulu.

Waziri wa Afya wa DRC, Oly 
Ilunga, alijiuzuru baada ya 
kulalamika namna ambavyo 

mlipuko huo wa Ebola 
unavyoshughulikia.

Baadhi ya viongozi wa kisiasa 
kutoka Ikulu wanaeleza kuwa Dk. 
Ilunga amejiuzulu kutokana na 
tuhuma kwamba alikataa kuwa-
shirikisha watu wengine katika 
mapambano dhidi ya ugonjwa 
huo.

Katika barua yake ya kujiuzulu, 
Ilunga alishutumu uamuzi wa Rais 
Félix Tshisekedi kumteua mtu 
mwingine wa kikosi kinachokabili-
ana na ugonjwa wa ebola nchini 
humo.

Pia, alishutumu alichokitaja 
kuwa shinikizo la nje la kuidhini-
sha chanjo za majaribio kwa 
ugonjwa huo.

Mlipuko wa ugonjwa wa ebola 
umesababisha vifo vya zaidi ya 
watu 1,700 katika kipindi cha 
mwaka mmoja uliopita.

Wiki iliyopita Shirika la Afya Du-
niani  (WHO) lilitangaza kwamba 
mlipuko wa ugonjwa huo kuwa 
dharura ya afya ya kimataifa. Jan-
ga la ugonjwa wa ebola liliathiri se-
hemu kadhaa za Afrika Magharibi 
kuanzia mwaka 2014 hadi 2016, na 

kusababisha vifo vya zaidi ya watu 
11,000.

Katika barua yake kwa Rais Tsh-
isekedi, Ilunga alishutumu uamuzi 
wa yeye kuondolewa kama kion-
gozi wa kikosi kinachokabiliana 
na ebola nchini na badala yake 
kuchaguliwa kamati ilio chini ya 
usimamizi wa Rais.

Alisema wanakamati hao wali-
ingilia kazi yake katika miezi ya 
hivi karibuni.

Pia Ilunga alishutumu shinikizo 
kubwa lililopo katika miezi ya hivi 
karibuni kutumia chanjo ya majar-

ibio ya ugonjwa huo inayopigiwa 
upatu na mashirika ya misaada na 
wafadhili.

Alisema chanjo iliopo sasa ndiyo 
iliothibitishwa kufanyakazi pekee.

Mlipuko wa ugonjwa wa ebola 
nchini DRC uliotokea sasa ni wa 
pili kwa ukubwa, ulianza Agosti 
mwaka jana na umeathiri majim-
bo mawili nchini Congo , Kivu ya 
kaskazini na jimbo la Ituri.

Zaidi ya watu 2,500 wameathiri-
ka na ugonjwa huo huku theluthi 
mbili ya idadi hiyo wakiwa wame-
fariki. BBC



Na Beatrice Moses

WAZIRI wa Viwanda na Biashara, 
Innocent Bashungwa, amesema 
wamejipanga kuhakikisha sheria 
na sera zinazokwaza biashara na 
uendeshaji wa viwanda nchini 
zinapitiwa upya ili kufanyiwa 
marekebisho.

Amesema hatua hiyo itasaidia 
kufanikisha maono ya Rais John 
Magufuli ya kuifanya Tanzania 
kuwa nchi ya viwanda. 

Waziri Bashungwa aliyasema 
hayo jana, wakati akizungumzia 
kuhusu maandalizi ya maadhim-
isho na Maonyesho ya Awamu 
ya Nne ya Wiki ya Viwanda ya Ju-
muiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC). 

Alisema wanapitia sheria na 
sera zinazohusiana na masuala ya 
biashara ili zitakazobainika kuwa 

na vikwazo, zitapelekwa bungeni 
Septemba kufanyiwa marekebi-
sho.

Baadhi ya   sera zinazotarajiwa 
kufanya marekebisho  ni  Sera ya 
Kuendeleza Wajasiriamali Wa-
dogo na Wakati (SMEs) ya mwaka 
2003 ya Wizara ya Viwanda, Bi-
ashara na Uwekezaji, Sera Ende-
levu ya Maendeleo ya Viwanda 
ya mwaka 1996 ambayo mwisho 
wake ni   2020 na Sera ya Mazao 
ya Kilimo.   

Bashungwa alisema mareke-
bisho hayo yatasaidia kuongeza 
uzalishaji wa bidhaa mbalim-
bali nchini kwa kuwa itasaidia 
kuongeza wawekezaji, kuwezesha 
viwanda vingi kujengwa hivyo 
kazi itakuwa ni kushiriki kwenye 
ushindani wa masoko mbalimbali 
ikiwamo SADC.

Akizungumza kuhusu maonye-

sho hayo yatakayofanyika katika 
Kituo cha Kimataifa cha Mikutano 
cha Julius Nyerere ( JNICC) jijini 
Dar es Salaam Agosti 5-9, 2019, 
alisema yatafunguliwa na Rais 
John Magufuli. 

Aidha, yanarajiwa kufungwa na 
Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Moham-
ed Shein, Agosti 8. 

Kaulimbiu ya maadhimisho 
hayo ni  Mazingira Wezeshi ya Bi-
ashara kwa Maendeleo Jumuishi 
na Endelevu ya Viwanda. 

Maonyesho yatawakutanisha 
wazalishaji na wadau mbalimbali 
wa bidhaa za viwandani na wa-
fanyabiashara kutoka nchi 16 za 
SADC.

“Kupitia maonyesho hayo, 
washiriki watapata nafasi ya ku-
fanya majadiliano ya kibiashara 
na kutangaza bidhaa hususan zile 
zinazotengenezwa katika nchi za 

SADC,” alisema Bashungwa. 
Alisema maadhimisho na mao-

nyesho ya Wiki ya Viwanda ya 
SADC ni hatua mojawapo ya kuo-
nyesha kwa vitendo utekelezaji 
wa mkakati wa viwanda wa SADC 
(2015- 2063).     Mkakati huo un-
aolenga kuongeza kasi ya kuima-
risha ushirikiano na ushindani wa 
kiuchumi kwa nchi wanachama 
wa SADC, umejikita katika mae-
neo makuu matatu ambayo ni 
uendelezaji viwanda; ushindaji na 
mtangamano wa kikanda. 

Tanzania imetajwa kufanya vi-
zuri katika ufanyaji wa biashara 
katika SADC kwa mfano, mauzo 
ya Tanzania kwenda nchi za SADC 
kwa mwaka 2018 yalikuwa Dola za 
Kimarekani milioni 999.34 ikilin-
ganishwa na Dola za Kimarekani 
milioni 877.8 mwaka 2017.

Alisema hii ni sawa na ongezeko 

la asilimia 12.16. Wakati huo uin-
gizaji wa bidhaa Tanzania kutoka 
SADC uliongezeka kutoka Dola za 
Kimarekani milioni 600.64 mwaka 
2017 hadi kuikia Dola za Kimare-
kani  milioni 604.32 mwaka 2018 
sawa na ongezeko la asilimia 0.61

Baadhi ya bidhaa muhimu am-
bazo Tanzania inauza SADC ni ma-
dini kama vile tanzanite na dha-
habu; bidhaa za kilimo kama chai 
na kahawa; bidhaa za viwandani 
kama plastiki; sigara, saruji, maru-
maru; dawa na vifaa tiba.

“Tunawahamasisha wananchi 
na wadau wote kwa ujumla ku-
changamkia fursa hizo ambazo 
tunaamini kuwa zitaongeza cha-
chu ya kufanya vizuri zaidi katika 
uendelezaji viwanda nchini na pia 
kuimarisha urari wa biashara kati 
ya Tanzania na nchi nyingine wa-
nachama SADC,” alisema. 

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania Kanda 
ya Kigoma, imemhukumu mkazi wa Ki-
jiji cha Mwamugongo Wilaya ya Kigoma, 
Kunduwenda Kiza (37), kutumikia kifun-
go cha miaka 3 jela kwa kosa la kumuua 
mkewe, Zubeda Haruna, bila kukusudia.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na Jaji 
Mfawidhi wa Mahakama hiyo, Ilivin Mug-
eta, baada ya mshtakiwa huyo kukiri kosa 
la kumuua Zubeda bila kukusudia.

Jaji Mugeta alisema mahakama inatoa 
adhabu kali dhidi ya mashtakiwa huyo 
ili iwe fundisho kwake na kwa watu  
wengine wanaofanya vitendo vya 
kikatili. 

Mwendesha Mashtaka wa Serikali, Sha-
bani Masanja, alidai mahakamani kuwa 
mshtakiwa majira ya mchana katika Ki-

jiji cha Mwamungongo aliika nyumbani 
kwake na kuanza kumpiga mkewe na 
imbo sehemu mbalimbali za mwili na 
kusababisha bandama kupasuka na ku-
fariki dunia wakati anapelekwa Hospitali 
ya Mkoa (Maweni) kwa matibabu.

Aliendelea kudai kuwa baada ya mwili 
wa Zubeda kufanyiwa uchunguzi, ili-
bainika kuwa alifariki dunia kwa kupigwa 
sehemu mbalimbali za mwili na kusaba-
bisha bandama kupasuka.

Masanja alidai baada ya Zubeda ku-
pigwa alimpigia simu Siwema Masudi na 
kumweleza kuwa amepigwa vibaya na 
mumewe, na kwamba amevimba mwili 
mzima kwa sababu ya Sh. 200 ya alizo-
pewa mtoto wake kwa ajili ya kununuliwa 
mandazi.

Mwendesha Mashtaka huyo akiieleza 
zaidi mahakama kuwa sababu za Zubeda 

kupigwa na mshtakiwa ni mtoto wake 
Haruna Amadu kupewa fedha hizo  kwa 
ajili ya kununua mandazi, lakini hakurudi 
nyumbani.

Kwamba baada mtoto huyo kutorudi 
nyumbani, mshtakiwa alidai kuwa hataki 
kumuona tena nyumbani kwa sababu 
siyo mtoto wake.

Baada ya maelezo hayo kutoka kwa 
Mwendesha Mashtaka, Jaji Mugeta alim-
pa mshtakiwa nafasi ya kujitetea ambapo 
Wakili wake, Annania Ndayase, alidai 
mteja wake ana familia inayomtegemea.

Aidha Wakili huyo  alidai hilo ni kosa 
lake la kwanza, na alitenda kosa bila 
kukusudia, hivyo kuiomba  mahakama 
impunguzie adhabu.

Hata hivyo, Jaji Mugeta alitupilia mbali 
utetezi huo, na kusema mshtakiwa atak-
wenda gerezani miaka mitatu.
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Jela miaka mitatu kwa 
mauaji ya mke wake

Sekta ya 
afya 
yamwaga 
ajira
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imetangaza kuajiri 
watumishi wa kada mbalimbali za 
afya 550 ili kujaza nafasi kwenye 
Hospitali za wilaya, Vituo vya 
Afya na Zahanati.

Kwa mujibu wa Tangazo lililo-
tolewa na Katibu Mkuu Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa(TAMISEMI), Joseph 
Nyamhanga, Ofisi hiyo imepata 
kibali cha ajira mbadala Julai 12, 
mwaka huu kwa ajili ya kuajiri 
watumishi hao.

“Hivyo, Ofisi ya Rais, Tamisemi 
inapenda kuwatangazia wahit-
imu wote wa kada za afya nchini 
kuwasilisha maombi ya nafasi 
za kazi kuanzia Julai 22, mwaka 
huu,”

Nafasi zilizotangazwa ni Daktari 
Daraja la II, Tabibu Daraja la II, 
Tabibu Msaidizi, Afisa Muuguzi 
daraja la II, Afisa Muuguzi Msaid-
izi daraja la II, Muuguzi daraja II, 
Afisa Afya Mazingira daraja la II.

Pia Afisa afya mazingira 
Msaidizi daraja la II, Mteknolojia 
daraja la II, Mteknolojia msaidizi 
daraja II (Maabara), Mteknolojia 
msaidizi (maabara), Mteknolojia 
daraja la II (mionzi), Mteknolojia 
daraja la II(dawa), Mtoa tiba kwa 
vitendo daraja la II na Msaidizi wa 
Afya (Mhudumu wa Afya).

Katibu Mkuu huyo aliwataka 
wahitimu hao watume maombi 
yao kwa njia ya mtandao kupitia 
mfumo wa kielektroniki wa ajira.
tamisemi.go.tz.

“Maombi yoyote yatakayowasil-
ishwa kwa njia ya posta au ku-
letwa moja kwa moja ofisi hayata-
fanyiwa kazi, mwisho wa kupokea 
maombi nia Agosti 5, mwaka huu 
saa 9:30 alasiri,”alisisitiza.

Sheria, sera zinazokwaza biashara kupitiwa

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akipata maelezo ya huduma za kibenki kutoka kwa Ofisa Mkuu wa Wateja Wadogo na Wakati 
wa Benki ya NMB, Filbert Mponzi, alipotembelea kwenye banda la benki hiyo, katika Mkutano wa ALAT, unaoendelea jijini 
Mwanza jana. Wengine ni Mkuu wa Kitengo cha Huduma za Serikali cha NMB, Vicky Bishubo (kushoto). NA MPIGAPICHA WETU
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TOKYO, Japan

KOCHA wa Chelsea, Frank 
Lampard amemhakikishia 
namba kinda, Tammy Abra-
ham kuwa atakuwa na nafasi 
ya kucheza mara kwa mara 
katika kikosi cha kwanza 
msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 21 aliukosa 
mchezo wa Ijumaa wa kirafiki 
dhidi ya Kawasaki Frontale, 
lakini alitarajiwa kucheza jana 
Jumanne dhidi ya Barcelona 
hapa Japan, ukiwa ni mch-
ezo wa maandalizi ya msimu 
mpya wa Ligi Kuu.

Abraham alifanya mazoezi 

na kikosi cha Chelsea pale 
Saitama Jumatatu kuelekea 
mchezo huo wa jana Jumanne 
dhidi ya klabu hiyo ya La Liga.

Kwa mujibu wa gazeti la 
Daily Mail, Lampard ameo-
nyesha kuvutiwa mno na ki-
wango cha Abraham, ambaye 
anakuwa akiwania namba 
sambamba na Olivier Giroud 
na Michy Batshuayi.

Msimu uliopita wakati ak-
icheza ligi daraja la kwanza, 
Abraham alifunga mabao 25 
katika mechi 37 na aliisaidia 
Aston Villa kurudi kucheza 
Ligi Kuu.

Lampard amekuwa akitu-
mia mfumo wa 4-2-3-1 na 4-4-2 

kipindi hiki cha maandalizi ya 
msimu mpya, ikiwa na maana 
kwamba Abraham atacheza 
sambamba na Giroud au Bat-
shuayi.

Baada ya kucheza na Bar-
celona, Chelsea ina mechi ny-
ingine tatu za kirafiki kabla ya 
kuanza kwa msimu mpya.

Watacheza dhidi ya Reading 
kwenye Uwanja wa Madejski 
Jumapili, kabla ya kuwavaa 
RB Salzburg na Borussia 
Monchengladbach.

Mchezo wa kwanza kwa 
Lampard kuiongoza Chelsea 
kwenye Ligi Kuu utakuwa dhi-
di ya Manchester United kwe-
nye uwanja wa Old Trafford.
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PARIS, Ufaransa 

M
CHEZAJI, Nicolas Pepe ambaye 
anawaniwa na Manchester Unit-
ed atauzwa haraka iwezekana-
vyo kwa mujibu wa Rais wa Lille, 

Gerard Lopez.
Mchezaji huyo mwenye umri wa 

miaka 24 amekuwa akihusishwa 
na mpango wa kutakiwa na 
klabu za Liverpool na 
United kipindi hiki cha 
majira ya joto, huku 
mashetani wekun-
du wakiripoti-
wa kutoa ofa 
ya pauni 
milioni 70.

W i n -
g a 
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Nabil Fekir akamilisha 
usajili Real Betis

MADRID, Hispania 

NYOTA aliyekuwa akiwaniwa na 
Arsenal na Liverpool, Nabil Fekir 
amekamilisha usajili wa kuji-
unga na Real Betis kutoka Lyon 
kwa ada ya uhamisho ya pauni 
milioni 22.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 26 amesaini mkataba 
wa miaka minne kuichezea timu 
hiyo na Jumatatu alitua rasmi ka-
tika viunga vya timu hiyo tayari 
kwa ajili ya maandalizi ya msimu 
mpya wa Ligi Kuu ya Hispania, 
La Liga.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Ufaransa ambaye alikaribia 
kujiunga na Liverpool kipindi cha 
majira ya joto kilichopita kabla 
ya usajili wake kushindikana 
dakika za mwisho, pia alikuwa 

kwenye rada za Arsenal.  
Kulikuwa na taarifa kwamba 

klabu nyingi Ulaya zinawania 
saini yake, lakini Betis wameka-
milisha usajili wake haraka.

Ofisa Mtendaji wa Lyon, Jean-
Michel Aulas, alidokeza mwan-
zoni mwa kipindi cha majira ya 
joto kwamba, Fekir ataruhusiwa 
kuondoka kipindi hiki.

Kocha Sylvinho alimpa ruhusa 
Fekir kuondoka klabuni hapo 
wakati timu ikiwa kwenye 
mazoezi ya kujiandaa na msimu 
mpya na alisafiri kwenda His-
pania kwa ajili ya kukamilisha 
mapatano ya maslahi binafsi.

Fekir aliweka wazi kwamba 
hakuwa na mpango wa kusajili 
mkataba mpya, na mkataba wake 
na miamba hao wa Ligue 1 uli-
kuwa unamalizika Juni 2020.

huyo wa kimataifa wa Ivory Coast alifunga 
mabao 23 katika mechi 41 alizoichezea timu 
hiyo msimu uliopita wakati Lille ikimaliza 
nafasi ya pili kwenye msimamo wa Ligi Kuu 

ya Ufaransa, Ligue 1, na kufuzu kucheza 
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu. 

Pepe, ambaye ameichezea timu yake 
ya taifa mechi 15, pia alikuwa kwenye 
kikosi cha msimu cha Ligi Kuu Ufaransa. 

Mshambuliaji huyo amebakiwa na 
miaka mitatu kwenye mkataba wake na 

Lille na hivyo ofa yoyote nzuri itamfanya 
mchezaji huyo aondoke klabuni hapo. 

Katika mahojiano na gazeti la La Viox 
du NordLille la Ufaransa, raia wa Lille 
amethibitisha kwamba mchezaji huyo 

anatarajia kuondoka hapo kwenye dimba 
la Pierre Mauroy.

“Kuhusu kuondoka na kusajili, kama 
mchezaji akiondoka, tutakwenda sokoni na 
kuangalia nani tunamhitaji.

“Kwa Nico, ni kama uhamisho wake ume-
shakamilika, anaweza kuondoka kipindi 
hiki cha majira ya joto.

“Ni kweli kwamba kuna ofa kubwa ku-
toka kwenye klabu kubwa, hivyo nafikiri 

ataondoka. Hata hivyo, lolote kwenye 
soka linaweza kutokea.”

LILLE YAMWEKA 

SOKONI PEPE

Tammy ahakikishiwa namba



TURIN, Italia 

KOCHA wa Juventus, Maurizio Sarri 
ameitaka klabu yake kumsajili nyota 
wa klabu ya Tottenham Hotspurs, 
Danny Rose.

Sarri amewaambia waajiri wake 
hao wapya kuhakikisha wanamsajili 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
29, kwani alikuwa akimfuatilia hata 
wakati akiinoa Chelsea.

Spurs ipo tayari kumuuza beki huyo 
wa pembeni kipindi hiki cha majira ya 
joto baada ya kumuuza, Kieran Trippier 
aliyetua Atletico Madrid kwa pauni 
milioni 20.

Usajili wa Trippier ulikamilika 
kabla ya Spurs kupaa kwenda nchini 
Singapore na Rose aliachwa kwenye 
kikosi hicho cha kocha Mauricio 
Pochettino wakati akisubiria hatima 
yake.

Sarri anahisi kwamba ana nafasi 
kwenye kikosi chake kwa beki wa 
kushoto, huku mchezaji Luca Pellegrini 
aliyesajiliwa hivi karibuni akitarajiwa 
kupelekwa kwa mkopo kule Cagliari.

Na sasa Sarri anataka kuhakikisha 
kwamba klabu yake inafanya jitihada 
za kumsajili Rose ambaye pia 
amekuwa akiwaniwa na Klabu ya Paris 
Saint-Germain na miamba wa Ligi Kuu 
ya Ujerumani, Schalke.

Spurs inapanga kumsajili nyota wa 
Fulham, Ryan Sessegnon ambaye ndiye 
atakuwa mbadala wa Rose na tayari 
wameshafikia makubaliano binafsi ya 
kutua hapo London Kaskazini.

Sarri ataka 
Juventus 
imsajili 
Danny 

LONDON, England 

ARSENAL inakaribia kuthibitisha kumsajili kwa mkopo 
kiungo wa Real Madrid, Dani Ceballos.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Hispania chini ya umri 
wa miaka 21 atatangazwa wakati wowote ndani ya saa 24 
kutua Arsenal kwa mkopo wa muda mrefu na wamewap-
iku wapinzani wao wa jiji la London, Spurs kuchukua 
nyota huyo wa Real Madrid.

Arsenal pia imemsajili beki wa kati, William Saliba 
mwenye umri wa miaka 18 kutoka St Etienne, ambaye 
jana alitarajiwa kufanyiwa vipimo vya afya.

Kocha wa Arsenal, Unai Emery amesema: “Tunazun-
gumzia uwezekano wa kumsajili tena mchezaji mmoja 
kwa mkopo. Tuna majina tofauti. Klabu inalifanyia kazi 
hilo.

“Ceballos ni mchezaji mzuri. Namjua tangu akiwa 
Real Betis na baadaye akatua pale Real Madrid.

“Alicheza vizuri mno katika timu ya taifa ya Hispania 
chini ya umri wa miaka 21, ambapo timu yake ilishinda 

kwenye mashindano. 
“Ni mchezaji ambaye atakuwa msaada mkubwa kwetu 

na nina imani kubwa kwamba ataisaidia timu msimu 
ujao.”

29
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LAS VEGAS, Marekani 

N
YOTA wa Juventus, Cristiano Ron-
aldo, hatakabiliwa na shtaka lolote 
baada ya kutuhumiwa na madai ya 
unyanyasaji wa kingono, waendesha 

mashtaka wa Marekani wamesema.
Mwanamke mmoja, Kathryn Mayorga mwe-

nye umri wa miaka 34, alidai kuwa mchezaji 
huyo wa zamani wa Real Madrid alimbaka ka-
tika hoteli moja mjini Las Vegas mwaka 2009.

Iliripotiwa kuwa Kathryn alikubaliana na 
nyota huyo kusuluhisha kesi hiyo kimya 

kimya nje ya mahakama mwaka 2010.
Lakini aliamua kufungua tena kesi 

hiyo mwaka 2018, baada ya Ronaldo 
kupinga madai hayo.

Katika taarifa iliyotolewa siku ya 
Jumatatu, waendesha mashtaka 

wa mjini Las Vegas walisema 
madai hayo hayakuweza 
kuthibitishwa.

“Hakuna shtaka litaka-
lotolewa,” taarifa hiyo il-
isema.

Gazeti la kila wiki la 
Ujerumani Der Spiegel, 
lilichapisha taarifa 

kuhusu madai hayo 
mwaka jana.

Gazeti hilo lil-
iandika kuwa 

Kathryn, alitoa 
ripoti katika 
kituo cha polisi 

cha Las Vegas 
muda mfupi 

baada ya 
tukio hilo.

Arsenal yakaribia 
kumsajili Ceballos

RONALDO 

AFUTIWA 

SHTAKA LA 

UBAKAJI
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POGBA MAMBO BADO

REAL Madrid imesema kuwa mchakato wa kumwania 
kiungo wa Manchester United na Timu ya Taifa ya Ufar-
ansa, Paul Pogba (26), utatokana na hatima ya msham-
buliaji wa Wales, Gareth Bale (30), ambaye anatakiwa 
kuondoka katika klabu hiyo ya Hispania. (AS)

BALE KUIKAMUA MADRID

GARETH Bale, ambaye mshahara wake kwa wiki ni 
pauni 550,000, na mkataba wake na Real Madrid unata-
rajiwa kumalizika 2022, anataka mshahara wake wote 
kwa pamoja ili aweze kuondoka klabuni hapo, taarifa ku-
toka kwa mtu wa karibu wa nyota huyo Wales imesema. 
(Sky Sports)

BALE ANUKIA CHINA

MSHAMBULIAJI wa Real Madrid, Gareth Bale, ataku-
sanya kiasi cha chini cha bonasi ya pauni milioni 20, 
kama atajiunga na Ligi Kuu China. (Mail)

SPURS KUFANYA KWELI 

MABOSI wa Tottenham wanatarajia kutumia kiasi ki-
kubwa cha fedha wiki hii katika kufanikisha kunasa saini 
ya kiungo wa Real Betis na Argentina, Giovani lo Celso 
(23), pamoja na beki wa Fulham na England (U-21), Ryan 
Sessegnon, ambaye ana umri wa miaka 19. (Mirror)

SESSEGNON SOKONI

WAKATI Fulham inahitaji kulipwa kiasi cha pauni 
milioni 40 na Spurs ili kumuuza Ryan Sessegnon, 
imeelezwa kuwa Spurs inajiamini itampata beki huyo 
kwa dau la pauni milioni 25 kwa sababu mkataba wa 
nyota huyo umebakia mwaka mmoja. (London Even-
ing Standard)

SANE AENDELEA KUVURUGA

MANCHESTER City imekanusha madai ya Bayern 
Munich kuhusu klabu hiyo kufanya mazungumzo juu ya 
uhamisho wa winga Mrejumani Leroy Sane (23), kwa dau 
la thamani ya pauni milioni 100 ili kuondoka katika Ligi 
ya Bundesliga. (Mirror)

TOBY HAKIJAELEWEKA

TOBY Alderweireld anatarajia kuendelea kubakia 
Tottenham, licha ya kuwapo na tetesi za kuhusishwa ku-
hamia katika klabu ya Roma ambayo inaamini inakaribia 
kukamilisha mchakato wa kumnasa beki huyo ambaye 
dau lake lililotajwa kwenye mkataba ni pauni milioni 25. 
(Telegraph)

SARRI AMTAKA DANNY

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Maurizio Sarri 
anajiandaa kumsajili beki wa Tottenham, Danny Rose, 
ambaye ana umri wa miaka 29, katika timu yake mpya ya 
Juventus. (Mail)

RODRIGUEZ AKARIBIA ATLETICO

ATLETICO Madrid inajiimarisha katika mchakato 
wa kumwania kiungo mchezeshaji wa Real Madrid na 
Colombia, James Rodriguez (28), kuliko katika kumsaka 
kiungo wa Tottenham na Timu ya Taifa ya Denmark, 
Christian Eriksen (27). (Marca)

BARCA, MESSI KUTETA

BARCELONA inajiandaa kuanza mazungumzo mapya 
na mshambuliaji wake na Timu ya Taifa ya Argentina, 
Lionel Messi (32), kwa ajili ya kuongeza mkataba mpya 
wa miaka minne. (ESPN)

ZISIKUPITE

HABA

30

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

TURIN, Italia

K
LABU ya Juventus itakubali 
kumuuza mshambuliaji 
wake, Paulo Dybala kwa 
Manchester United katika 

kipindi hiki cha majira ya joto endapo 
mahitaji yao yatafikiwa na timu hiyo 
inayoshiriki Ligi Kuu England.

Mabingwa hao wa Serie
 A hawaamini kama 

kuna mchezaji yeyote, 
isipokuwa Cristiano Ron-
aldo, wako tayari kusiki-

liza ofa ambazo zitatua
 kwa ajili ya kuwasajili,

 na sasa wako tayari kwa
 ajili ya Dybala.

Thamani ya mshambuliaji huyo im-
etajwa kuwa ni kati ya pauni milioni 
70 na 90 na klabu yake haitakuwa 

tayari kukaa mezani ili kujadili uham-
isho wa Dybala endapo hakuna ofa 
rasmi yoyote ambayo imewasilishwa.

Ole Gunnar Solskjaer anamhitaji 
zaidi mchezaji huyo ambaye pia anai-
chezea Timu ya Taifa ya Argentina ili 
kuongeza nguvu katika kikosi chake 
baada ya kuwapo kwa mchakato wa 
Romelu Lukaku na Paul Pogba kuta-
jwa wanataka kuondoka katika klabu 
hiyo katika kipindi cha majira ya joto.

Kocha huyo wa United anaamini 
kwamba ana idara nzuri ya ulinzi 
ambayo itatumika kupenya katika 
ngome za wapinzani na endapo wata-
fanikiwa kumnasa mchezaji huyo, 
atamtumia kama mchezaji wa mbele 
ambaye atakuwa na jukumu la ush-
ambuliaji.

Licha ya United kukutana na 
ushindani katika vita ya kuwania 
saini ya mchezaji huyo dhidi ya Paris 
Saint-Germain na Inter Milan, ingawa 

inaelewa kuwa Dybala anatarajia kuji-
unga hapo baadaye.

Huku Maurizio Sarri tayari akiwa 
ameshaweka wazi mipango aliyoku-
wa nayo kwa ajili ya msimu ujao, 
lakini ameamua kubatilisha uamuzi 
wake kwa kumwondoa Dybala kwe-
nye mipango yake ya kukitumikia 
kikosi hicho.

Kocha huyo wa zamani wa Chelsea 
alikuwa ameshamwondoa Dybala 
katika mipango yake ya ndani na nje 
kwenye idara ya kupachika mabao, 
kama alivyokutana na hali hiyo kwa 
Dries Mertens alipokuwa Napoli.

Na kwa wakati huo huo, Sarri ha-
jaonekana kukata tamaa kufuatia 
uamuzi huo wa kumuuza Dybala uli-
ofanywa na Juventus atafurahi kuona 
kama itatumia fedha itakazopata kwa 
ajili ya kusajili mchezaji mwingine 
ambaye ana kipaji katika nafasi ya ki-
ungo mshambuliaji.

   Ni pale vigogo hao wa England wataka-
pokubali kutoa dau lililotajwa na...
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

UONGOZI wa JKU umesema kuwa 
imewapeleka kwa mkopo wachezaji 
wake saba katika timu za Polisi 
Zanzibar inayoshiriki Ligi Kuu visi-
wani hapa na Kilimani City iliyoko 
Ligi Daraja la Kwanza.

Alitaja wachezaji watano wali-
opelekwa Polisi Zanzibar ni pamoja 
na Aley Suleiman, Khamis Abdal-
lah (Teri, Edward Peter Mayunga, 
Ali Vui Hassan na Mbarouk Chande 
huku waliokwenda Kilimani City ni 
Is-haka Othman (Bopa) na Hassan 
Bamzu.

Katibu Mkuu wa JKU, Saadu Uju-
di, aliliambia gazeti hili kuwa lengo 
la kuwatoa wachezaji hao ni kuto-
kana na kushuka kiwango chao, na 
hivyo wanatakiwa wakapambane 
kurejea kwenye ushindani.

“Tumewatoa kwa mkopo ili 
wakajiimarishe, tunataka wawe na 
kiwango kizuri, kiwango walichok-
ionyesha  msimu uliopita hakienda-
ni na kasi ya timu yetu, tunaamini 
na ni matumaini yetu huko wata-
fanya vema,” alisema Ujudi.

Ujudi alisema kuwa JKU inahi-
taji wachezaji wenye uwezo wa 
kukabiliana na ushindani katika 
mechi zote watakazopangwa, na 
wachezaji hao iliyowahamisha, 
hawakufanya vema katika msimu 
uliopita. 

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar 
(ZFF), limesema marekebisho 
madogo yaliyofanywa ya kanuni 
ya mashindano kwa klabu za ma-
daraja ya chini yanalengo la kue-
ndeleza na kukuza soka la vijana 
visiwani hapa.

Ofisa Habari wa ZFF, Adam 
Natepe, alisema jana kuwa  
marekebisho hayo yanakwenda 
sambamba na malengo ya  kukuza 
soka la vijana ambapo msimu 
huu watahakikisha yanashiriki-
sha wachezaji ambao wana umri 
mdogo.

Natepe alisema kuwa mara 
kadhaa klabu zimekuwa zikidang-
anya umri wa wachezaji na kuleta 
matatizo wakati wa kutengeneza 
kikosi cha Timu ya Taifa ya Vijana.

“Baadhi ya viongozi wa timu za 
vijana wanachangia katika udang-
anyifu wa umri, utakuta mchezaji 
wa timu kama Central umri wake 
umeshapita kucheza katika timu 
hiyo,  lakini hawamtoi, jambo hilo 
linapelekea hata timu za taifa 
zinapochaguliwa kukosa wenye 
umri sahihi kulingana na umri 
wa mashindano husika,” alisema 
Natepe.

Alieleza kuwa kanuni mpya 
inataka timu za vijana kushirikisha 
wachezaji wenye umri wa kuanzia 
miaka 13 hadi 15 na mchakato huo 
utakuwa unasimamiwa na vyama 
vya soka ngazi ya wilaya.

Na Shufaa Lyimo

T
IMU ya Mtibwa Sugar inatarajia 
kuwavaa Eagle Noris kutoka Bu-
rundi katika mechi ya kirafiki ita-
kayochezwa leo kwenye Uwanja 

wa Azam Complex uliopo Chamazi jijini 
Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili
 jana, Kocha Mkuu wa Mtibwa

 Sugar, Zuberi Katwila, alisema
 mchezo huo in mwendelezo

 wa maandalizi ya msimu ujao
 wa Ligi Kuu Tanzania Bara na
 mashindano ya Kombe la FA.

“Kesho (leo), tutakuwa na mchezo wa 
kirafiki na dhidi ya timu kutoka Burundi 
kwa ajili ya kujiandaa na msimu ujao, 
tunaamini mchezo huo utatusaidia 
kiufundi kujua tulipofikia,” alisema 
Katwila.

Kocha huyo alisema kuwa wachezaji 
wake wako katika hali nzuri na wameku-
wa wakijituma kwenye mazoezi ya timu 
hiyo kila siku, isipokuwa nyota wanne 
ambao ni wagonjwa.

Alisema kuwa wanajiimarisha kwa 
kucheza mechi mbalimbali za kirafiki 
kwa sababu wanafahamu, msimu ujao 
unatarajiwa kuwa na ushindani zaidi 
kutokana na maandalizi yaliyofanywa na 

kila timu.
“Msimu ujao utakuwa mgumu kwa 

sababu timu zote zimejiandaa kwa muda 
mrefu, itakuwa ni zaidi ya ushindani ul-
ioonekana katika msimu uliopita,” alise-
ma kocha huyo.

Aliwataka mashabiki wao kuendelea 
kuwapa ushirikiano msimu ujao kama 
ilivyokuwa msimu uliopita.

“Tumefanyia kazi upungufu ulioone-
kana katika msimu uliopita, pia tume-
sajili baadhi ya wachezaji ili kukiimari-
sha kikosi chetu, yaani tutaingia msimu 
mpya tukiwa imara zaidi, malengo 
yetu ni kunyakuwa ubingwa,” alisema 
Katwila.

MTIBWA SUGAR KUSAKA 
‘MAKALI’ KWA WARUNDI 

JKU yawatema
wachezaji saba

Z’bar yajipanga 
kuepuka vijeba

Na Shufaa Lyimo

ZIKIWA zimebaki siku 29 kabla ya kuanza 
kwa msimu ujao wa Ligi Kuu Bara, Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), limeandaa 
kozi maalumu kwa waamuzi wataka-
ochezesha ligi hiyo, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Waamuzi Tanzania, 
Salum Chama, alisema, kuwa kozi hiyo 
imepangwa kufanyika Jumapili kwenye 
ukumbi wa  Uwanja wa Taifa jijini Dar es 
Salaam.

Chama alisema kuwa kozi hiyo in-
atarajiwa kushirikisha waamuzi 48 waki-

wamo wenye beji zinazotambuliwa na 
Shirikisho la Soka la Kimataifa (Fifa) na 
wale wa Ngazi ya Daraja la Kwanza.

“Jumapili tutakuwa na kozi ya waamuzi 
wote watakaochezesha Ligi Kuu Tanzania 
Bara, maandalizi ya kozi hiyo yameka-
milika na itafanyika kwenye Ukumbi wa 
Uwanja wa Taifa, italenga kuondoa lawa-
ma ambazo huwa wanatupiwa waamuzi,” 
alisema Chama.

Alisema kuwa waamuzi watakuwa 
wanakumbushwa zaidi kutekeleza ma-
jukumu yao vema kwa kuzitekeleza kwa 
vitendo sheria 17 za mchezo huo.

“Msimu uliopita kulikuwa na matatizo 

mengi ya waamuzi, tunaahidi kuyafanyia 
kazi mapungufu yote ambayo yalijitokeza 
na kupunguza ladha ya ligi ili yasiweze ku-
jitokeza tena,” alisema mwenyekiti huyo.

Aliwataka pia wachezaji, viongozi na 
wadau wengine wa soka nchini kujifunza 
sheria hizo za soka kwa ajili ya kuacha 
kulalamika hata pale waamuzi wanapo-
tafsiri vema sheria hizo.

Msimu ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
utaanza ifikapo Agosti 23, mwaka huu, 
wakati mechi ya Ngao ya Jamii itachezwa 
Agosti 17 mwaka huu kati ya mabingwa 
wa ligi hiyo, Simba dhidi ya wafalme wa 
michuano ya Kombe la FA, Azam FC.

Waamuzi Ligi Kuu kunolewa Jumapili

Wachezaji wa timu ya soka ya watoto ya Magnet, wakiwasili kwenye Uwanja wa  Ndege wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere jijini Dar es Salaam juzi, wakitokea nchini Sweden, ambako walikuwa wakishiriki mashindano ya Kombe 
la Gothia (2019). Magnet iliwakilishwa na timu 4 za watoto kuanzia umri wa miaka 11 mpaka 15, ambapo timu 
ya watoto chini ya miaka 11 walifanikiwa kushika nafasi ya tatu na chini ya miaka 15 waliweza kufika hatua ya 
16 bora. NA MPIGAPICHA WETU
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Na Mwandishi Wetu

O
FISA Mtendaji Mkuu wa 
Simba, Crecentius Magori, 
amesema kwamba timu 
yake  haikutarajia kuanzia 

raundi ya kwanza ya mchujo 
ili kutinga hatua ya makundi 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
lakini wanajipanga kuhakikisha 
wanapenya hatua hiyo.

Simba imepangwa kuanza
 raundi ya kwanza ya

 mchujo kwa kucheza na
 UD do Songo ya Msumbiji 
katika mchezo utakaopig-

wa kati ya Agosti 9 na
 11 na ikishinda itakutana

 na mshindi kati ya FC
 Platinum ya Zimbabwe na

 Nyasa Bullets ya Malawi.
Akizungumza na kituo kimoja 

cha redio jana, Magori alisema awali 
walitarajia kwamba wangeanzia 
kwenye hatua ya makundi, kwa 
sababu Simba ilitinga robo fainali ya 
mashindano hayo msimu uliopita.

Lakini akasema anaamini mch-
ezo huo dhidi ya timu hiyo kutoka 
Msumbjii utakuwa mgumu na kwa 
sasa wanajipanga kuhakikisha wa-
nafanya vizuri.

“Najua kwamba mchezo hautaku-
wa rahisi, lakini kwa sasa timu ipo 
kwenye kambi ya mazoeni nchini 
Afrika Kusini na tuna imani tut-
aweza kufanya vizuri na hatimaye 
kufuzu katika hatua hiyo,” alisema 
Magori.

Aliongeza kusema kuwa, kwa sasa 
kocha, Patrick Aussems anaende-
lea na programu yake ya mazoezi 
nchini Afrika Kusini tayari kwa ajili 
ya mchezo huo wa kwanza dhidi ya 
timu hiyo kutoka nchini Msumbiji.

Wakati huo huo, Simba jana il-
ianza vizuri mechi zake za kujipima 
nguvu katika kambi yake mjini Rust-
ernburg nchini Afrika Kusini baada 
ya kuichapa timu ya Chuo Kikuu cha 
Orbit Tvet mabao 4-0 mjini.

Mabao ya Simba yalifungwa na 
nahodha, John Bocco aliyefunga 
mawili dakika ya tisa na 28, Hassan 
Dilunga dakika ya 23 na mshambu-
liaji mpya, Wilker Henrique da Silva 
kutoka Bragantino ya Brazil dakika 
ya 30.

Baada ya mchezo huo, Simba 
itashuka tena uwanjani leo Juma-
tano kucheza na Platinums Stars 
ya Rusternburg, na pia itakipiga na 
Township Rollers ya Botswana Jum-
amosi na Orlando Pirates ya Johan-
nesburg Julai 30.

   Ni salamu kwa 
UD Songo...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Simba SC  
yaanza kwa 
kutoa dozi 

United yakaribia kumsajili Dybala UKURASA 30

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Yanga imeendelea 
kutakata kwenye kambi 
yake mjini Morogoro baada 
ya jana kutoa kichapo cha 
mabao 7-0 dhidi ya timu 
ya ATN, mchezo uliopigwa 
uwanja wa Chuo cha Biblia 
eneo la Bigwa.

Mabao ya Yanga 
yalifungwa na mshambuliaji 
wake mpya kutoka nchini 
Rwanda, Patrick Sibomana 

(pichani) ambaye alifunga 
mabao matatu ‘hat-
trick, huku mengine na 
yakifungwa na Sadney 
Urikhob kutoka Namibia 
aliyefunga mawili.

Mshambuliaji wa 
kimataifa wa Uganda, Juma 
Balinya alifunga moja na 
beki Lamine Moro raia wa 
Ghana akifunga moja.   

Mechi mbili zilizotangulia 
Yanga ilishinda mabao 2-0 
dhidi ya Moro Kids mabao 

ya Balinya na beki wa kulia, 
Paul Godfrey.

Na mechi ya kwanza 
Yanga ilishinda mabao 
10-0, kiungo mshambuliaji, 
Mrisho Khalfan Ngassa 
akifunga mabao matatu 
peke yake, mengine 
yakifungwa na Feisal Salum, 
Raphael Daudi, Mapinduzi 
Balama, Papy Tshishimbi, 
Patrick Sibomana, Issa 
Bigirimana na Balinya. 

Na yote hayo ni 

maandalizi ya mchezo 
wao wa kwanza wa Ligi ya 
Mabingwa Afrika, Yanga 
wakianza na Township 
Rollers ya Botswana kati ya 
Agosti 9 na 11 mjini Dar es 
Salaam kabla ya kurudiana 
nao mjini Gaborone kati ya 
Agosti 23 na 25.

Ikifanikiwa kuvuka raundi 
ya kwanza Yanga itakutana 
na mshindi kati ya Green 
Mamba ya Eswatini na 
Zesco ya Zambia.

Yanga huko Morogoro utaipenda tu

Mshambuliaji kinda wa Chelsea, Tammy Abraham, akimpita golikipa wa Barcelona, Ter 
Stegen wakati wa mchezo wa kirafiki baina ya timu hizo, uliopigwa jana mjini Tokyo nchini 
Japan. Chelsea ilishinda mabao 2-1. PICHA NA MTANDAO


