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Rais Samia Suluhu Hassan akitoa heshima baada ya kuweka 
shada la maua kwenye kaburi la aliyekuwa Waziri Mkuu, 
Hayati Edward Moringe Sokoine, wilayani Monduli, mkoani 
Arusha jana. Hayati Sokoine, alifariki tarehe 12 Aprili, 1984 
kutokana na ajali ya gari iliyotokea Wami Dakawa, wilayani 
Mvomero mkoani Morogoro. PICHA: IKULU
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Baadhi ya wa-
nanchi wakian-
gali mabaki ya gari 
yenye namba za 
usajili T 496 EFK 
aina ya Toyota 
Hiace la shule ya 
msingi Ghati Me-
morial ya jijini Aru-
sha, wakati likitole-
wa  kwenye Mto 
Mbasi, Mtaa wa 
Engosingiu, Kata ya 
Sinoni jana, baada 
ya kuzama katika 
mto huo na ku-
sababisha vifo vya 
wanafunzi saba na 
majeruhi watatu. 
PICHA: GETRUDE 
MPEZYA
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Mufti na Shekhe Mkuu ataka dua maalum 
Na Romana Mallya

MUFTI na Shekhe Mkuu 
wa Tanzania,  Dk. Abubakar 
Zubeiry,  amewataka mashekhe 
wa mikoa, wilaya, kata na maim-
amu kupeleka dua maalum 
(Kunuti) wakati wa swala ili 
kumwomba Mungu kuiepusha 
Tanzania na athari mbaya zina-
zotokana na mvua zinazoende-

lea kunyesha.
Mufti Zubeiry aliyasema hayo 

jana baada ya swala ya Ijumaa 
iliyoswaliwa Msikiti wa Muham-
mad VI, Makao Makuu ya Baraza 
Kuu la Waislamu Tanzania (BAK-
WATA),  Kinondoni mkoani Dar 
es Salaam.

Aliagiza mchakato huo 
ufanyike kwa siku saba kuanzia 
jana na tayari kwa upande wa 

Dar es Salaam, umeanza mara 
moja katika msikiti huo na Mufti 
alewaongoza waumini walioswa-
li hapo swala ya Ijumaa kuleta 
Kunuti.

Dk. Zubeiry Alisema Kunuti 
ambayo iliswalishwa na Sheikh 
Muhammad Nassoro ambaye ni 
Mkuu wa Itifaki Bakwata Makao 
Makuu na Rais wa Qur’ani nchini 
Tanzania.

Vifo maafa ya mvua vyafikia 52
Na Romana Mallya

SERIKALI imesema hadi sasa 
vifo vilivyotokana na athari ya 
mvua inayoendelea kunyesha 
na kusababisha mafuriko katika 
baadhi ya maeneo vimefikia 52.

Mkurugenzi wa Idara ya 
Habari (MAELEZO) na Msemaji 
Mkuu wa Serikali, Mobhare Mat-
inyi, aliyasema hayo jana kupitia 
taarifa kuhusu mambo mbalim-
bali, yakiwamo maafa yaliyoto-
kana na mvua inayoendelea.

Alisema hadi kufikia jana, kwa 
mujibu wa taarifa za Jeshi la 
Polisi, kati ya Aprili Mosi, mwaka 
huu hadi juzi (Aprili 11), jumla ya 
vifo ni 19 vilivyohusiana na mvua 
kubwa vimetokea katika baadhi 
ya mikoa.

Matinyi aliitaja mikoa hiyo ni 
Lindi, Njombe, Tanga, Pwani 
(Mkuranga na Kibaha), Manyara, 
Mbeya, Geita na Rukwa.

“Kimsingi nchi nzima ina 
hekaheka za mvua. Eneo kubwa 
lililokumbwa na mafuriko zaidi 
hadi kuhitaji Kamati ya Kitaifa ya 
Maafa ifanye ziara za tathmini ni 
mkoani Pwani katika wilaya za 
Rufiji na Kibiti, zilizoko kwenye 
ukanda wa mafuriko wa Bonde 
la Mto Rufiji,” alisema.

Matinyi alitaja eneo la pili ni 
Mlimba, Kilombero mkoani Mo-
rogoro katika eneo la Bonde la 
Mto Kilombero.

“… Mto Kilombero huchangia 
asilimia 62 ya maji ya Mto Rufiji 
ambao hukusanya maji kutoka 
mikoa mingine kadhaa kwa ku-
tumia mito ikiwamo Ruaha 
Mkuu na Luwegu,” alisema.

Matinyi alisema mpaka sasa 
mkoa wa Pwani kuna vifo vitano 

tofauti na ripoti ya polisi am-
bapo Rufiji viwili na Kibiti viwili 
na Kisarawe kimoja na majeruhi 
Kibiti ni wawili na Kisarawe wa-
tatu.

Pia alisema kuna uharibifu wa 
mashamba ya mazao mbalimbali 
kama mahindi, mpunga, ndizi, 
ufuta, mihogo, mtama na pamba.

Kadhalika, alisema uharibifu 
mwingine ni wa makazi, miun-
dombinu ya barabara, madaraja, 
nguzo za umeme, shule, kituo 
cha afya cha Muhoro kimesomb-
wa na maji.

Alisema kata 12 kati ya 13 za 
wilaya ya Rufiji na kata tano kati 
ya 13 za wilaya ya Kibiti na moja 
Kisarawe zimeathirika.

“Kwa ujumla watu 126,831 
wameathirika mkoani Pwani, 
88,768 (Rufiji), 36,900 (Kibiti) 
na 1,163 (Kisarawe),” alisema 
huku akibainisha kuwa hekta 
za mashamba zilizoathirika ni 
33,930.24 (Rufiji), 71,266 (Kibiti) 
na 167 (Kisarawe) na kwamba 
hadi sasa watu 1,014 wameokole-
wa wilayani Rufiji.

Alisema  mkoani Morogoro, 
mvua imesababisha vifo 28 katika 
halmashauri nane na kubomoa 
nyumba 1,035 na zingine  6,874 
kuzingirwa na maji. Vifo hivi ni 
tofauti na vya polisi.

“Ekari 34,970 za mazao mbal-
imbali yakijumisha mahindi, 
mpunga, ufuta, pamba na mazao 
mchanyiko zimeathirika na pia 
mifugo 1,466 imeathirika,” alise-
ma. 

Kadhalika, alisema miundom-
binu ya reli, barabara, makalvati 
na madaraja iameharibika katika 
Halmashauri ya Malinyi, Mlimba, 
Ifakara Mji, Ulanga na Manispaa 

ya Morogoro imeharibika.
Alisema kamati za wilaya na 

za mikoa za maafa zinaendelea 
na kazi ya tathmini ya uharibifu 
na mahitaji, huku serikali ikitoa 
misaada mbalimbali ikiwamo 
inayopokewa kutoka kwa wadau.

“Tayari dawa za tiba kwa bi-
nadamu na za tiba ya maji, hu-
duma za afya, chakula, malazi, 
uokoaji, usalam, ushauri nasaha, 
vimeanza kufikia wananchi. 
Askari wa wanyama pori wame-
pelekwa kudhibiti wanyama aina 
ya mamba,” alisema.

Alisema jana kamati tendaji 
iliyoundwa na makatibu wakuu 
wa wizara ilikutana na baadaye 
itafikisha taarifa kwa Waziri 
Mkuu kabla ya kamati ya mawa-
ziri kukutana haraka.

BWAWA LA NYERERE
Matinyi alisema licha ya 

kwamba kulikuwa na hatua ya la-
zima ya kufungulia maji ili kuuzia 
bwawa lisiharibike, lakini maafa 
ya mafuriko yamezuiwa yasiwe 
makubwa zaidi ya ilivyo sasa, 
yasitokee tangu Oktoba, mwaka 
jana, na kuwaarifu wananchi.

“Ingawa maji yanayopita ka-
tika Mto Rufiji yalifikia wingi wa 
mita za ujazo 8,445 kwa sekunde 
mwezi Februari, 2024 na kuende-
lea kwa wastani wa mita za ujazo 
zaidi ya 6,500 kwa sekunde, TA-
NESCO imekuwa ikiachia kiwan-
go cha chini zaidi ya hapo.

“Kimsingi kati ya mita za ujazo 
3,000 na mara chache hadi 
6,000 kwa sekunde kwa siku 
tofauti za mwezi Machi na Apri-
li, 2024, kama si kuwapo kwa 
bwawa hili mafuriko yangekuwa 
makubwa zaidi,” alisema.

Wanafunzi wanane wafariki 
dunia gari likizama korongoni
Na Godfrey Mushi, ARUSHA

WANAFUNZI wanane wa 
Shule ya Mchepuo wa Kiin-
gereza ya Ghati Memorial ya 
jijini Arusha, wamepoteza  mai-
sha baada ya gari dogo aina ya 
Toyota Hiace yenye namba za 
usajili T 496 EFK  kuzama kwe-
nye korongo lenye maji mengi 
yanayotokana na mafuriko ya 
mvua za masika zinazoendelea 
kunyesha.

Miili sita iliopolewa jana jioni 
wakati mwili wa mwanafunzi 
mmoja uliopolewa jana muda 
mfupi baada ya kuzama.  

Wakati wanafunzi hao 
wamefariki dunia, wengine 
watatu pamoja na   mwalimu 
wao, wamenusurika kifo baada 
ya kuokolewa na wananchi 
na kupelekwa katika Kituo cha 
Afya Muriet kwa matibabu. 

Glory Daniel (8) mmoja wa 
manusura wa ajali hiyo, anayes-
oma darasa la pili,  alisema  gari 
hilo lililokuwa linaendeshwa 
na Lukuman Hemed, walipofi-
ka eneo la tukio  majira ya saa 
12:00 asubuhi, dereva huyo 
aliambiwa na mwalimu asivuke 
hapo kwa kuwa maji ni mengi, 
lakini alimwangalia mwalimu 
huyo na kuanza kucheka kisha 
akataka kuvuka. 

Gloria ambaye ni ndugu na 
Praygod Daniel (10)  na mwen-
zao Rose Immanuel (10) anaye-
soma darasa la tano na mwal-
imu wao Anastazia Immanuel 
(27), wamelazwa kituoni hapo 
na  hali zao zinaendelea vizuri. 

Ajali hiyo ilitokea katika ko-
rongo lililoko eneo la Engosher-
atoni, kata ya Sononi baada ya 
kuvutwa na maji hayo yaliyoku-
wa yamevuka kimo cha daraja.

  Jana, Mkuu wa Wilaya ya 
Arusha, Felician Mtahengerwa, 
alithibitisha kuwa basi hilo li-
likuwa na watu 13, kati yao 11 
wakiwa wanafunzi wa shule 
hiyo.   “Hali si shwari kama 
mlivyosikia na kama ulivyo-
jionea. Gari la Ghati Memorial 
School limetumbukia kwenye 
mto (korongo). Ilikuwa ni ma-
jira ya saa 12:00 asubuhi.

 “Mnafahamu kabisa kwam-
ba mvua zilikuwa ni nyingi sana 
kuanzia usiku mpaka alfajiri 
mvua zilikuwa zinanyesha. 
Lakini wakati dereva anapita 
watu walimuambia kwamba 
haya maji huwezi kukatiza.

  “Dereva aliendelea kukaidi 
akalazimisha, baada ya kula-
zimisha alivyoingiza gari tu 
likavutwa likaingia mtoni. Gari 
lilikuwa na jumla ya watu 13, 
wanafunzi walikuwa 11, dereva 
mmoja na matroni mmoja am-
baye ni mwalimu. Waliookole-
wa jumla yao ni watano, wa-
nafunzi wakiwa watatu, dereva 
mmoja mwalimu mmoja,” 
alisema.

 Kwa mujibu wa Mtahenger-

wa, hadi jana mchana, waokoaji 
walikuwa wameuopoa majini 
mwili wa mwanafunzi mmoja 
ambaye kwa bahati mbaya wa-
likuta amepoteza maisha.

  Kuhusu  uokoaji, Mkuu 
huyo wa Wilaya alisema: “Kwa 
hiyo kazi inayofanyika sasa hivi 
ni kuendelea kuhamasisha wa-
nanchi kuambaambaa na huu 
mto ili tuweze kujua wenzetu 
saba ambao hatuwaoni wako 
wapi. Kwa wale ambao hatu-
jawapata wako wapi, tuendelee 
kuwa wavumilivu.”

  Mbunge wa Arusha (CCM), 
Mrisho Gambo, akizungumzia 
tukio hilo, alisema changamoto 
ya eneo hilo ni ya muda mrefu 
na wanaostahili kutupiwa la-
wama kutokana na ajali hiyo 
ni Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) wanaozuia kujeng-
wa kwa daraja eneo la Sinoni 
ilipotokea ajali.

  “Changamoto iliyokuwepo 
wenzetu wa TANESCO wame-
kuwa wanakataa daraja lisi-
jengwe.    Hata ukienda kule 
kwenye kata ya Lemara pia 
tumepata mpaka fedha za ku-
jenga daraja lakini TANESCO 
wanakataa. Cha kushangaza 
hata kama daraja hakuna wa-
nanchi wanapita, magari yan-
apita.

  “Sasa tumepata madhara 
makubwa kama haya, ni vi-
zuri wenzetu waone watoto 
saba hawaonekani, mmoja 
ameokolewa amekufa na wen-
gine wamekuwa majeruhi.

  “Hatuwezi kuzuia kitu kwa 
sababu tu ya sababu zao, waka-
ti maisha ya watu yanapotea. 
Kwa hiyo mimi ombi langu kwa 
serikali, kwa Mkuu wa Mkoa wa 
Arusha, Paul Makonda na Ofisi 
ya Waziri Mkuu, ambao wa-
nashughulika na maafa nchini. 

“Tuhakikishe kwamba wen-
zetu wa TANESCO wanatumia 
busara na hekima ili watoe 
fursa kwa wenzetu wa TARURA 
(Wakala wa Barabara za Viji-
jini na Mijini) wajenge daraja 
hapa na tuokoe maisha ya wa-
toto wetu; maana hili jambo ni 
jambo kubwa, ni jambo gumu 
na ni masikitiko makubwa 
sana katika Jiji letu, lakini la-
kini pia katika Jimbo letu la 
Arusha,” alisema.   Hapa kwe-
nyewe (Sinoni) tunajenga hoja 
kila siku. Wenyeviti wa seri-
kali za mitaa wamejenga hoja, 
diwani wa kata hii amejenga 
hoja na wananchi imekuwa ni 
kilio chao cha siku nyingi lakini 
watu wa TANESCO wamekuwa 
ni kikwazo,” aliongeza. 

  Mmoja wa mashuhuda wa 
ajali hiyo, Fedrick Kikukwa, 
alisema wanaiomba serikali ku-
wasaidia kujenga daraja katika 
barabara hiyo ya Sinoni/Le-
mara na si kivuko kwa sababu 
maafa yanayojitokeza yataku-
wa makubwa zaidi.

Msemaji Mkuu wa 
Serikali, Mobhare Mat-
inyi akizungumza na 
waandishi wa habari, 
jijini Dar es Salaam jana, 
kuhusu masuala mbal-
imbali ikiwamo tath-
mini ya maafa yaliyo-
sababishwa na mvua, 
miradi ya Mto Msim-
bazi, Bwawa la Umeme 
la Julius Nyerere na 
maadhimisho ya miaka 
60 ya Muungano wa 
Tanzania yanayota-
rajiwa kufanyika hivi 
karibuni. PICHA: IMANI 
NATHANIEL

Msemaji Mkuu wa Seri-
kali, Mobhare Matinyi 
akizungumza na waandi-
shi wa habari, jijini Dar 
es Salaam jana, kuhusu 
masuala mbalimbali iki-
wamo tathmini ya maafa 
yaliyosababishwa na 
mvua, miradi ya Mto 
Msimbazi, Bwawa la 
Umeme la Julius Ny-
erere na maadhimisho ya 
miaka 60 ya Muungano 
wa Tanzania yanay-
otarajiwa kufanyika hivi 
karibuni. PICHA: IMANI 
NATHANIEL
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Makonda atishia kuwataja 
viongozi wanaomtusi Rais

Samia: Uthubutu wa Sokoine liwe darasa
Na Allan Isaack, MONDULI

  RAIS Samia Suluhu Hassan, 
ameagiza viongozi wote wa serikali 
wakiwamo wanaotokana na mam-
laka yake ya uteuzi, kusimamia 
maagizo wanayopewa bila kute-
tereka na kuiga uthubutu wa Waziri 
Mkuu wa zamani, Hayati Edward 
Moringe Sokoine.

  Akizungumza jana katika kum-
bukizi ya miaka 40 ya Sokoine 
iliyofanyika nyumbani kwa Hayati 
Sokoine, Monduli Juu mkoani Aru-
sha, alisema ni lazima viongozi wa 
umma watekeleze maagizo yake 
bila kuyumbishwa.

 “Somo tunalolipata kutoka kwa 
Marehemu Sokoine, ni kuwajibika 
kwa kuwa alisimama kutokana na 
mienendo na matendo yake kama 
kiongozi.

  “Hapa nataka kusisitiza kwa 
viongozi kusimamia maamuzi ya 
serikali. Kwamba uamuzi ukifanyi-
ka kifuatacho, ni utekelezaji tu na 
viongozi wa serikali ni lazima wa-
tekeleze uamuzi kama ilivyoafikiwa 
bila kuyumbishwa na ikiwezekana 
wawe mfano kwa wengine,” alise-
ma.

.Rais Samia alimwagiza Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora, George Simbachawene, ku-
weka utaratibu wa kuhifadhi kum-
bukumbu muhimu za viongozi wa 
kitaifa nchini.

  Kwa mujibu wa Rais Samia, 
Sokoine alikuwa mpenda maende-
leo kwa kuwa kwa nyakati tofauti, 
alisisitiza kazi kubwa kwa wana-
zuoni ni kuongeza mijadala kuhusu 
namna nchi inavyoweza kujiletea 
maendeleo.

  Pia alisema Sokoine aliwataka 
kuhakikisha mawazo yao namna 
ambavyo yanaweza kuwaletea 
maendeleo wananchi kwa watunga 
sera, vyama vya siasa na watendaji 
wa serikali. 

“Naikumbuka kauli yake kuhu-
su elimu inayotakiwa kwa ajili ya 
maendeleo vijijini ni kuimarisha 
na kuinua ustaarabu ili watu wa-
siridhike na maisha duni waliyo 
nayo na elimu ya aina ya pili, ni 
ufundi na tatu, ni ile ya kuelewa 
mazingira ya kijamii, ili watu 

waelewe nafasi yao katika jamii 
wanayoishi,”alikumbusha Rais Sa-
mia.

Alisema serikali imefanyia kazi 
kwa kiasi mawazo hayo kwa kuwa 
kuanzia Februari, mwaka huu, 
imeanza kutekeleza sera ya elimu 
iliyoboreshwa inayojielekeza kuleta 
mageuzi makubwa vijijini.

  Miongoni mwa maboresho 
yaliyofanyika, alisema ni kuweka 
msisitizo kwenye elimu ya ujuzi ili 
wanafunzi wakihitimu wawe na 
uwezo zaidi wa kuchangia katika 
jamii na kutumia fursa zilizoko.

  “Ili tuweze kukuza uchumi wa 
nchi yetu na kuleta mageuzi viji-
jini, ni lazima tuwe na vijana wenye 
elimu ya ufundi na mafunzo ya sta-
di za kazi na kwa kuzingatia dhana 
ya maendeleo ya mageuzi vijijini, 
serikali imeendelea kuboresha hu-
duma za jamii na miundombinu 
nchini kwa kasi. 

“Mfano kwa hapa Monduli kuan-
zia mwaka 2021 tumejenga Shule ya 
Msingi Emairete, tumejenga Shule 
za Sekondari Meserani, Mswakini 
na Lepurko ambayo imefunguliwa 
hivi Karibuni.

  “Wanafunzi 40 tayari wame-
shaingia. Shule ya Sekondari ya 
Lepurko iko vizuri na imejengwa 
kwa mfumo wa ghorofa ila wa-
nafunzi waliopo ni 40, hivyo 
naomba ndugu zangu wa kimasai 
pelekeni watoto kwenye ile shule ili 
ikatumike kikamilifu,” alisisitiza.

  Alisema ili kuhakikisha lishe 
bora kwa wanafunzi, serikali ina-
tumia Sh.bilioni saba kwa ajili ya 
chakula kwenye shule za Wilaya ya 
Monduli kama njia ya kuenzi mawa-
zo ya Sokoine.

 Rais alisema kwa kuwa Sokoine 
alitoa eneo lake kwa Kanisa Katoliki 
kwa ajili ya kujenga Chuo cha Ufun-
di kusaidia kuleta mageuzi, lakini 
hadi sasa bado hakijajengwa. 

“Natoa rai kwa kanisa kwa kush-
irikiana na viongozi wa serikali 
kutimiza azma ya Sokoine na kama 
kuna mkwamo naomba tuwasiliane 
kupitia kwa Mkuu wa Mkoa wa Aru-
sha ili tukwamue na chuo kijeng-
we,” aliagiza.  

Kuhusu sekta ya afya, Rais Samia 
alisema tayari kuna kituo cha afya 
kimejengwa na serikali katika ki-

jiji cha Nafko, Kata ya Loksale. Pia 
serikali ina mpango wa kufanya 
ukarabati kwenye hospitali kongwe 
za wilaya, utakaohusisha majengo, 
vifaa tiba na kupeleka wataalamu 
wa afya.

  Pia aliahidi katika mpango wa 
bajeti, mwaka ujao serikali imepan-
ga kujenga barabara kutoka kijiji 
cha Ngarash mpaka Monduli Juu 
ambako kuna makazi ya Waziri 
Mkuu wa zamani, Hayati Edward 
Ngoyai Lowassa na Hayati Sokoine.

 Kuhusu maji, alisema kuna mra-
di wa maji wa Sh. bilioni 20 utaka-
opeleka maji kutoka jijini Arusha 
na kusambaza kwenye vijiji 13 vya 
Monduli. Pia alisema uko mradi 
mwingine unaotekelezwa na seri-
kali ukihusisha vijiji vya Makuyuni, 
Naiti, Mbuyuni na Lesimiongori we-
nye thamani ya Sh. bilioni saba.

 
MTOTO AMWAGA CHOZI 
Kiongozi wa Familia ya Hayati 

Sokoine, Balozi Joseph Sokoine, ali-
bubujikwa na machozi wakati ana-
soma wasifu wa baba yake,.

Alisema Sokoine alikuwa ana-
penda kufanya kazi kwa bidii bila 
kuchoka, alikagua na kutembelea 
miradi mbalimbali ya maendeleo, 
alitenga muda wake wa kuwa na 
familia hasa alipokuwa likizo na ali-
penda kutunza mazingira kwa ajili 
ya mifugo yao. 

Pia alisema alikuwa kinara wa ku-
tunza mazingira kwa kupanda miti 
maeneo mbalimbali katika jamii na 
alikuwa mstari wa mbele kuhimiza 
jamii kupanda miti. Alisema alitam-
bua mchango wa elimu kwa usawa 
kwa watoto wa kike na wa kike kwa 
jamii ya kifugaji ya maasai . 

Alisema kwa kuwa jamii ya Mon-
duli ni jamii ya kifugaji Sokoine 
alifanikisha ujenzi wa mabwawa ya 
kuhifadhia maji kwa ajili ya kuny-
wesha mifugo. 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, George Sim-
bachawene, alisema utaratibu wa 
kutunza viongozi, unaleta umoja na 
msimamo kwa kuwa unatoa fursa 
kwa watu kuendeleza kuyaenzi 
mambo yote mazuri wakati wak-
ilitumikia taifa kipindi cha uongozi 
wao.

Na Beatrice Shayo,        
MONDULI

MKUU wa Mkoa wa Aru-
sha, Paul Makonda amese-
ma anawajua kwa majina 
yao na atawataja hadha-
rani mawaziri ambao ni 
wateule wa Rais Samia 
Suluhu Hassan wanaom-
tukana.

 Kutokana na kudai ku-
wapo kwa watu hao Ma-
konda ametangaza kiama 
chao, akisema atawataja 
mawaziri hao ifikapo Ju-
matatu ijayo endapo wa-
taendelea na tabia hiyo. 

 Akiwa katika kumbuki-
zi ya miaka 40 ya Waziri 
Mkuu wa zamani, Hayati 
Edward Moringe Sokoine, 
Monduli Juu mkoani Aru-
sha, Makonda alisema 
anataka iwe mwisho kwa 
wateule hao kuwatuma 
watu wanaomtukana Rais 
Samia kwenye mitandao 
ya kijamii. 

“Hasa kaka zangu mnao-
tuma watu kumchokoza 
mama yangu Rais Samia, 
mnajijua na mimi ninawa-
jua. Mheshimiwa Rais, 
kwa majina yao nawajua 
na leo Aprili 12, mwaka 
huu, nataka iwe mwisho 
kuwatuma watu wale 
wanaokutukana kwenye 
mitandao ya kijamii. 

“Jumatatu (Aprili 15), 
wakiendelea nitawataja 
majina yao na wengine ni 
mawaziri na wengine wa-
napewa nguvu na watu 
tuliowaheshimu. Naomba 
iwe mwisho, tumuache 
Rais Samia afanye kazi 
yake,” alisema. 

  Kuhusu athari za 
mafuriko kutokana na 
mvua zinazoendelea ku-
nyesha, Makonda alisema 
Aprili 8 hadi 12, mwaka 
huu, kumekuwa na mvua 
ambayo haijawaacha 
salama wakazi wa mkoa 
wa Arusha kwa kuwa 
wameathiriwa na miun-
dombinu na wananchi 
nyumba zao zimejaa maji 
na tope huku wengine 
wakikosa makazi.  

Makonda alisema 
wamepoteza ndugu zao 
sita kutokana na mvua 
inayoendelea kunyesha 
na kuomba  Mwenyezi 
Mungu azilaze roho za 
marehemu mahali pema 
peponi.   “Rai yangu ma-
dereva wanaoendesha 
vyombo vya moto wawe 
makini. Leo ( jana) asu-
buhi, nimepewa taarifa 
ya dereva aliyekuwa ame-
beba wanafunzi wa shule, 
wenye umri kuanzia mia-

ka mitano hadi 12, aliyela-
zimisha kulipitisha basi 
na kusababisha kifo cha 
mwanafunzi mmoja na 
wengine saba mpaka sasa 
tunaendelea kuwatafuta. 

“Nitoe rai kwa madere-
va wa magari, bodaboda 
na wengine wanaoende-
sha vyombo vya moto. 
Pale wanapoona mvua 
inanyesha na yapo maji 
mengi ni vyema wakawa 
na subira tusije kuingiza 
taifa na falimia katika ma-
jonzi makubwa,” alisema.  

  Aidha, Makonda alim-
shukuru Rais Samia kwa 
kazi kubwa anayoifanya, 
akieleza tayari ameiona 
Sh. trilioni 1.8 zimeshafika 
katika mkoa wa Arusha 
katika kumuenzi Hayati 
Sokoine.

Alisema serikali im-
eamua kuijenga barabara 
hiyo kwa kiwango cha 
lami, kilometa 11.66 kuto-
ka Ngarashi hadi Monduli 
Juu.

 Kwa mujibu wa Makon-
da, upendo wa Rais Samia 
hivi sasa unaendelea ku-
tokana na kuijenga bara-
bara kuu ya Arusha -Moshi 
inayokwenda Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa 
Kilimanjaro (KIA).

  “Nia ya kuijenga bara-
bara ya KIA, ni ili watalii 
wanapokuja katika Mkoa 
wa Arusha, wasipate 
mateso. Serikali itaanza 
kwa kujenga kilometa 25 
na kadri ya uwezo fedha 
kupatikana, tutaongeza 
na hatimaye kufika KIA.   
Nakushukuru kwa bara-
bara ya Kisongo kwenda 
kwenye Soko la Kilom-
belo, barabara hiyo ita-
saidia kuongeza chachu 
ya maendeleo. 

Mheshimiwa Rais, nina 
ombi langu la mwisho. 
Moja ni kazi uliyonipa ya 
utalii. Mji wetu ni mji wa 
kitalii, tumeshakaa vikao 
vingi tumekubaliana jiji 
la Arusha kufungwa kam-
era na kuhakikisha taa 
zinawaka. Kutakuwa na 
polisi wa kitalii, watapita 
na baiskeli kuimarisha ul-
inzi.Tunataka ifike hatua 
hata mtalii anatamani ku-
piga picha na Polisi hao 
wanaoimarisha ulinzi,” 
alisema.  

Makonda alisema amea-
giza kuondolewa kwa ma-
bango yote yanayochafua 
Jiji la Arusha, na kuhakiki-
sha panakuwa na mu-
onekano mzuri ili watalii 
watakapofika wasiwaone 
ni watu ambao hawawezi 
kuwa na mazingira bora. 

Wakazi wa Kijiji cha Barikiwa, Kata ya Barikiwa wilayani Liwale mkoa wa Lindi, wakichota maji 
kwenye chemchemi, kijijini hapo, kwa ajili ya matumizi ya nyumbani baada ya bomba la maji la 
kijiji kuharibika na kusababisha uhaba wa bidhaa hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU 
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Mvua yasababisha 
uharibifu wa mali, 
ukosefu wa makazi
Na Vitus Audax

ZAIDI ya nyumba 50 katika Mtaa wa 
Mbugani, Halmashauri ya Geita, mkoani 
hapa, zimeharibiwa na mvua inayoendelea 
kunyesha hali iliyosababisha wananchi ku-
kosa makazi na kulazimika kuomba hifadhi 
kwa ndugu wa maeneo jirani.

Mvua hiyo ambayo chanzo chake ki-
nadaiwa ni kuziba kwa mitaro baada ya 
mchanga kujaa na hivyo kusababisha maji 
kwenda katika makazi ya watu, zimesomba 
pia mazao pamoja na mifugo.

Mkazi wa Mtaa huo, Velanus Dominick, 
alisema maji yamesomba vitu vya ndani 
yakiwamo magodoro na baadhi vimekutwa 
mtaa Lake View jirani na kulikotokea tatizo 
hilo.

“Kuna bibi tumemwokoa alikuwa anak-
wenda na maji. Maji yalikuwa na kasi kub-
wa yamesomba mifugo kama bata, kuku na 
Mbuzi,”alisema.

Dominick alisema mitaro hiyo imekuwa 
ikijaa maji mara kwa mara na kwenda 
kuathiri makazi na wamekuwa wakiomba 
mamlaka husika zifanye marekebisho ili 
kunusuru na adha hizo.

Meneja wa Wakala wa Barabara Mijini na 
Vijijini (TARURA) Wilaya ya Geita, Mhandisi 
Bahati Simbeye, alithibitisha kutambua 
kero hiyo ambayo imesababishwa na wa-
nanchi kuendesha shughuli za kilimo ka-
ribu na daraja lililoko eneo hilo.

 “Ninachoweza kukwambia ni kuwa, huo 
mtaro unatoa maji kwenye mitaa mbalim-
bali ya Mji wa Geita na kuziba kwake kuna-
sababishwa na wananchi wenyewe wanao-
fanya shughuli za kilimo karibu na eneo 
hilo,” alisema Mhandisi Simbeye.

Alisema wananchi wanaoendesha shu-
ghuli za kilimo maeneo hayo wamekuwa 
wakiuchimba, hivyo kusababisha maji kua-
cha njia yake na kwenda katika makazi.

  “TARURA tumekuwa tukienda kutoa 
mchanga na kuzibua unapoziba, kwa hiyo 
tatizo ni wananchi wenyewe. Tunatumia 
nguvu nyingi kuwaelimisha kuhusu mad-
hara ya namna hii, lakini wanaona tunawa-
zibia riziki. Madhara yake ndio hayo, maji 
yanavamia makazi yao,” Mhandisi Simbeye.

Makamu 
wa Rais, 
Dk. Philip 
Mpango 
akisalimiana 
na Mkuu wa 
Mkoa wa 
Arusha, Paul 
Makonda 
alipowasili 
mkoani 
humo juzi, 
kwa ajili 
ya kush-
iriki Ibada 
Maalum ya 
kumbukizi 
ya Miaka 40 
ya kifo cha 
aliyekuwa 
Waziri 
Mkuu, Hay-
ati Edward 
Moringe 
Sokoine.  PI-
CHA: OMR

Mradi Bonde Msimbazi kuanza rasmi Jumatatu
Na Romana Mallya

SERIKALI imesema Mradi wa 
Bonde la Msimbazi, Dar es Sa-
laam unatarajia kuanza rasmi 
keshokutwa ( Jumatatu), ukisi-
mamiwa na Wakala wa Barabara 
Mijini na Vijijini Tanzania (TARU-
RA).

Mratibu wa Miradi ya Ushiriki-
ano na Benki ya Dunia na TARU-
RA,  Humphrey  Kanyenye, ka-
tika taarifa yake ya awali, alisema 
ubomoaji wa nyumba ili kupisha 
mradi huo ungeanza jana.

Jana, Mkurugenzi wa Idara ya 
Habari (MAELEZO) na Msemaji 
Mkuu wa Serikali, Mobhare Mat-
inyi, katika taarifa yake kuhusu 
mambo mbalimbali ukiwamo 

mradi huo, akisema unatarajia 
kuanza Aprili 15, mwaka huu.

Alisema mradi huo utaanza 
kwa kubomoa nyumba katika 
maeneo ya Jangwani, kandokan-
do ya Mto Msimbazi.

“TARURA itaanza mradi huu 
kwa ubomoaji kwa kuzingatia 
makubaliano yake na wakazi wa 
eneo hili kwamba nyumba zao 
zitafanyiwa tathmini, watalipwa 
fidia na wiki sita baada ya fedha 
kuingizwa kwenye akaunti zao, 
TARURA itavunja nyumba katika 
eneo husika,” alisema.

Matinyi alisema hadi kufikia 
Februari    29, mwaka huu, 
TARURA imeshaingiza malipo 
ya fidia ya jumla ya Sh. bilioni 
52.61 katika akaunti za wamiliki 

wa nyumba 2,155 kati ya 2,329 
walioandikishwa katika daftari la 
kwanza.

“Hivi sasa TARURA inakamili-
sha malipo ya fidia kwa wahusika 
wengine 446 waliomo kwenye 
daftari la pili ambao hawaku-
fanyiwa uthamini wa awali kwa 
sababu mbalimbali,” alisema.

Pia alisema TARURA itashiriki-
ana na ofisi za halmashauri za 
mkoa wa Dar es Salaam katika 
maeneo ambayo mradi unapita 
ili kuhakikisha kazi inafanyika 
kwa usahihi na umakini.

Alisema TARURA inawashauri 
wananchi watakaokuwa na mas-
wali kuhusu mchakato huo ku-
piga simu namna 0738 353854 
au 0738 353855 iwapo watahitaji 

ufafanuzi wowote.

MIAKA 60 MUUNGANO
Matinyi alisema maadhimisho 

ya sherehe za kitaifa za miaka 
60 ya Muungano zinatarajia ku-
fanyika katika Uwanja wa Uhuru, 
Dar es Salaam na mgeni rasmi 
atakuwa Rais Samia Suluhu Has-
san. Alisema uzinduzi wa shere-
he hizo utafanyika kesho katika 
Uwanja wa Michezo wa Amani, 
Zanzibar, ambako mgeni rasmi 
atakuwa na Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi.

“Aprili 25, mwaka huu, kutaku-
wa na tamasha la miaka 60 ya 
Muungano litakalofanyika katika 
wilaya zote lakini kwa Dar es Sa-
laam litafanyika katika viwanja 

vya Tanganyika Packers, Kawe 
na mgeni rasmi atakuwa Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Nisha-
ti, Dk. Dotto Biteko.

Aprili 8, mwaka huu, Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa, alizin-
dua kaulimbiu na nembo ya 
maadhimisho hayo isemayo “Mi-
aka 60 ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania: Tumeshikamana 
na Tumeimarika kwa Maendeleo 
ya Taifa Letu.”

Nembo iliyozinduliwa ina-
takiwa kutumika katika nyaraka 
za serikali, matangazo, mialiko, 
mapambo na pia kutumika kwe-
nye vituo vya televisheni vya 
umma na binafsi katika kipindi 
cha kusherehekea miaka 60 ya 
Muungano.

Mfamasia halmashauri atumbuliwa 
jokofu nyumbani kuhifadhia damu
Na Vitus Audax

MKURUGENZI wa Hu-
duma za Afya Ustawi wa 
Jamii na Lishe Ofisi ya Rais 
– Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI),  Dk. 
Rashid Mfaume, ameagiza  
Mfamasia wa Halmashauri 
ya Msalala mkoani Shin-
yanga kuondolewa kwenye 
nafasi hiyo kwa kutoa taarifa 
ya uongo.

Mfamasia huyo anadaiwa 
kutoa taarifa kinzani na 
uhalisia wakati wa ukaguzi 
wa vifaa katika kituo cha 
afya Mwalugulu, hivyo ku-
sababisha kupokewa kwa vi-
faa tofauti na vilivyoagizwa. 
Dk. Mfaume alifikia uhamuzi 
huo juzi baada ya kubaini 
ukiukwaji wa ununuzi wa 
vifaa yakiwamo majokofu 
ya kuhifadhia damu kituoni 

hapo wakati akikagua shu-
ghuli za uendeshaji na usi-
mamizi wa shughuli katika 
kituo cha afya.

Katika ukaguzi huo, Dk. 
Mfaume alieleza kubaini ma-
jokofu mawili ya matumizi 
ya nyumbani yaliyonunuli-
wa katika kituo hicho kwa 
gharama za majokofu ya 
kuhifadhia damu kinyume 
cha taratibu za ununuzi 
pamoja na sheria na taratibu 
kiafya.

“Walipokea vifaa hivi viki-
wa vimefungwa na hawaku-
fanya ukaguzi wa aina yoy-
ote na leo ( juzi)  tumekuta 
vimefungwa lakini mfaman-
sia anatudanganya kuwa 
walivikagua. Pia majokofu 
haya kwa ndani yameele-
keza matumizi yake kuwa ni 
ya matunda aina ya nyanya, 
karoti na parachichi na ma-

tunda mengine na si damu,” 
alisema.

 Pia alisema tayari wataal-
amu wamethibitishia kuwa 
hayo si majokofu ya damu 
na gharama zake hazizidi 
Sh. milioni 1.5 lakini yamen-
unuliwa kwa Sh. milioni 3.8 
na yamepokewa na mzabuni 
akalipwa fedha bila kufanyi-
ka ukaguzi.

  Dk.Mfaume pia alimwagi-
za elekeza mganga mkuu wa 
mkoa huo kuiandikia barua 
ya onyo timu ya usimamizi 
wa shughuli za afya ya hal-
mashauri (CHMT) ya Msala-
la ikiongozwa na Mganga 
Mkuu wa Halmashauri hiyo 
kutokana na uzembe katika 
usimamizi na ufuatiliaji ul-
iobainika.

Pia Dk. Mfaume baada ya 
kubaini kuwapo kwa usi-
mamizi mdogo katika un-

unuzi, aliielekeza timu ya 
usimamizi shughuli za afya 
mkoa (RHMT) kufuatilia 
wote ambao wamenunua 
vifaa na vifaatiba mkoani 
humo na kubaini uhalali wa 
vifaa hivyo.

“Tukiondoka tu waingie 
kazini kufuatilia ushirikish-
waji wa watumishi na wataal-
amu wakati wa kuanza na 
kupokelewa kwa vifaa hivyo 
pamoja na uwapo wa barua 
za kuundwa kwa kamati za 
mapokezi ya bidhaa pamoja 
na taarifa zake.

Pia alielekeza kupewa 
barua za onyo kwa timu 
ya huduma za afya ya hal-
mashauri hiyo kwa kutoa 
taarifa kubaini kutokuwapo 
kwa makusanyo ya fedha 
katika hospitali hiyo tangu 
mwaka 2022 ilipoanza ku-
fanya kazi.
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CHADEMA yaelekeza nguvu uchaguzi kanda
CCM 
yajigamba
ushindi ni 
lazima
Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
kimetangaza kinatarajia kuanza 
ziara katika mikoa sita kuanzia 
leo huku kikijigamba kuwa ushin-
di katika uchaguzi ujao ni lazima.

Ziara hiyo itahusisha viongozi 
wa chama hicho ambao ni Katiba 
Mkuu, Dk. Emmanuel Nchimbi 
na Katibu wa Halmashauri Kuu 
ya Taifa (NEC), Itikadi Uenezi na 
Mafunzo, Amos Makalla.

Kauli hiyo ilitolewa jana ji-
jini Dodoma wakati wa hafla ya 
mapokezi ya wajumbe wa Sekre-
tarieti ya Chama hicho Taifa ka-
tika Ofisi za CCM Makao Makuu.

Naibu Katibu Mkuu CCM Bara, 
John Mongella, alisema ili kufani-
kisha ziara hiyo tayari ametoa 
magari 10 yenye vipaza sauti, 
mafuta na posho za kujikimu kwa 
timu nzima itakayokuwa katika 
msafara huo kwenye mikoa sita 
ya awali na baadaye nchi nzima.

Mongella alisema kupitia timu 
yao aliyoiteua hivi karibu Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, wanatarajia 
ifikapo Oktoba, mwaka huu, wa-
takuwa wamepata idadi kamili ya 
kura watakazozipata katika uch-
aguzi mkuu wa Rais, Wabunge na 
madiwani utakaofanyika mwa-
kani.

“Ndiyo maana baada ya sisi 
kuteuliwa, wote tulipimwa afya 
maana Rais (Samia Suluhu Has-
san) hataki mtu mgonjwa na wote 
tuligundulika kuwa tuko sawa, 
hivyo tutahakikisha timu yetu hii 
inaleta ushindi ndani ya chama 
katika uchaguzi mkuu na wa seri-
kali za mitaa, hata kama VAR itag-
oma ushindi kwa CCM ni lazima,” 
alisema.

Mongella alizitaka kamati za 
siasa kuacha kufanya mikutano 
ya ndani badala yake iitishe mi-
kutano ya hadhara ya wananchi 
na kuzungumza nao mambo 
yaliyotekelezwa na serikali ya 
awamu ya sita.

Naye Makalla alisema yuko 
tayari kushiriki mdahalo wow-
ote utakaoandaliwa kwa ajili ya 
kukitetea chama kwa hoja na siyo 
vioja.

Alisema CCM ina imani kubwa 
ya kushinda katika Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka 2025 kutokana 
na kazi kubwa ambayo imefany-
wa na serikali.

“Kesho (leo) tunanza ziara ya 
mikoa sita. Lengo  ni kwenda 
kuanza maandalizi ya uchaguzi 
wa serikali za mitaa na uch-
aguzi mkuu mwakani. tutaku-
tana na wananchi na kuwaeleza 
umuhimu wa kushiriki kupiga 
kura, lakini pia kusikiliza na ku-
tatua kero za wananchi pamoja 
na kukagua utekelezaji wa Ilani 
ya chama,” alisema. 

Na Vitus Audax

BAADA ya Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) kukamilisha uch-
aguzi wa ndani ngazi za mikoa 
na wilaya, sasa kimetangaza 
kuanza uchaguzi wa viongozi 
ngazi ya kanda kuanzia Mei, 
mwaka huu.

Uchaguzi wa viongozi wa 
kanda unatarajiwa kufanyika 
katika Kanda nne za kiuta-
wala katika chama ambazo 
ni Victoria yenye mikoa ya 
Mwanza, Kagera na Geita, 

Serengeti(Mara, Shinyanga na 
Simiyu), Magharibi(Tabora, 
Kigoma na Katavi) na  Nyasa (Ir-
inga, Mbeya, Njombe,Songwe 
na Rukwa).

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana Naibu Katibu Mkuu 
wa CHADEMA (Bara),  Benson 
Kigaila, hatua hiyo ni kwa mu-
jibu wa Kanuni za CHADEMA, 
Kanuni ya 7.3.1.

Alitaja nafasi zinazogombe-
wa kuwa ni Mwenyekiti wa 
Kanda, Makamu Mwenyekiti,  
Mweka Hazina wa kanda, Mwe-
nyekiti, Makamu Mwenyekiti, 

Katibu na Mweka Hazina wa 
Kanda wa Baraza la Wazee 
Chadema (BAZECHA).

Nafasi nyingine ni Baraza la 
Wanawake (BAWACHA) am-
bazo ni Mwenyekiti, Makamu 
Mwenyekiti, Katibu na Mweka 
Hazina huku Baraza la Vijana 
(BAVICHA) zikigombewa na-
fasi ya Mwenyekiti, Katibu na 
Mweka Hazina. Kigaila alisema 
fomu za kugombea nafasi hizo 
zinapatikana katika ofisi za 
kanda husika, makatibu wa 
mikoa na kwenye tovuti ya cha-
ma kuanzia jana na mwisho wa 

kurejesha ni Aprili 22, mwaka 
huu, saa 10:00 jioni.

Pia aliwataka watia nia 
kuambatanisha fomu zao 
wakati wa kuzirejesha pamoja 
na risiti ya malipo fomu am-
bayo ni Sh.100,000 inayotaki-
wa kulipwa kwenye akaunti ya 
benki ya kanda husika.

Uchaguzi wa viongozi  wa 
chama hicho ngazi ya mikoa na 
wilaya katika baadhi ya kanda 
ulitamatika mwishoni mwa 
mwezi uliopita, hivyo kutoa 
fursa kwa sura mpya kushika 
nyadhifa mbalimbali.

Askofu akemea jamii kukubali utumwa
Na Isack Allan, MONDULI 

Askofu Mkuu wa Kanisa 
Katoliki Jimbo Kuu la Arusha, 
Isaac Amani, amekemea tabia 
ya baadhi ya watu kukubali 
utumwa na umaskini kiama 
ndio mfumo wa maisha.

Askofu Mkuu Amani alisema 
hayo jana wakati wa hafla ya 
kumbukizi ya miaka 40 ya ali-
yekuwa Waziri Mkuu wa Tan-
zania, Hayati Edward Sokoine 
iliyofanyika Monduli Juu, wilay-
ani hapa.

“Hatuwezi kukubali hali ya 
utumwa kuwa ni ya kawaida 
kwa kuwa kristo ametufundi-
sha tusikubali hali ya utumwa 
kuwa ni ya kawaida kwa kuwa 
hatuwezi kuwa tumeumbwa 
kwa mfano wake wakati tuna 
dhambi.  

“Hatuwezi kutawala viumbe 
vingine wakati tumefungwa 
kwa dhambi ikiwamo ulafi kwa 
kuwa unakula tu mpaka un-
avimbiwa na uzembe hasa pale 
unapotumainiwa kufanya jam-
bo lakini haufanyi kwa kuwa 
unaleta hasara kwa jamii 

“Pia wivu ukitokota ndani 
mwako unajikuta unahangai-
ka kuwashusha wale ambao 

wamepanda juu kwa kuwa un-
afurahia unapodidimiza wen-
zako. “Kadhalika uvivu unaji-
kuta umekaa kiuvivu uvivu tu 
na maisha yako yanakuwa ni 
ya kuteleza na sio ya kuzalisha.

  “Ufisadi na ubinafsi un-
aweza kukupeleka mahali am-
bapo unakandamiza maslai ya 
wengine kwa ajili yako mwe-
nyewe, sambamba na ubaguzi 
ambao uchangia kukosekana 
kwa misingi ya kukosekana 
kwa haki na hasira kwa kuwa 
familia nyingi zimeumia kuto-
kana na hasira yako.

 “Chuki na mambo hayaendi 
japokuwa yako kwenye mpan-
gilio chuki ikiwepo hayawezi 
kwenda,pamoja na majivuno 
kwa kujifunia hakuna mtu 
yeyote ambaye atakufanya kitu 
chochote,” alisema. 

Alisema Yesu Kristo ali-
weka wazi kuwa kwa kuwa 
wakati wa Ufalme wa Mungu 
umetimia watu watubu na kui-
amini injili na kufanya toba ya 
kujirekebisha,namna ya kufiki-
ri na kutenda,kutathimini wa-
zoea na kujenga kweli namna 
ya kwenda vizuri na matendo 
ya Mungu.

  “Mwaga takataka kwe-

nye glasi yako ili uongezewe 
kinywaji safi na kukaribisha 
mambo mazuri kwenye ufalme 
wa Mungu kwa unawafungua 
watu macho kuwa na akili ili 
watembee katika mwanga wa 
ukweli na haki pasipo kuwa-
kanyaga wengine,msimalizane 
bali tuimarishane,” alisema.

Pia aliwataka Watanzania 
kuwa wakarimu hawa kwa 
walionacho kwa wale wasiona-
cho na kulipa kodi na Serikali 
inapaswa kuwahudumia wa-
nanchi kupitia kodi ili kuleta 
maendeleo kwa nchi.

 “Wahitaji watakuwapo kwa 
kuwa jamii inawatengeneza 
kila wakati kwa kuwa kuna wa-
vivu ambao wanakula na wa-
nastahili kutunzwa, kuna wag-
onjwa ambao hawajiwezi,wako 
waliopatwa na mahafa kwa 
kuwa haukuwa mpango wao 
kupata shida hizo,vita,moto 
ukitokea na kuteketeza mali 
zao hivyo usidharau mchango 
wako wa kuwasaidi wenye dhi-
ki,” alisema.

  Alisema Hayati Sokoine 
alikuwa kiongozi hodari na 
mkweli na alijutokeza kama 
mche wenye nguvu na taifa 
lilipata kijana mdogo ambaye 

alikuwa anajua mambo mengi 
hasa kuangalia nchi ilikuwa 
inakwenda wapi aliangaika ku-
fanya hivyo.

  “Alikuwa kiongozi hodari 
mwenye uzalendo na tulipata 
fahari kumwona kama shujaa 
wetu ambaye alikuwa mk-
ereketwa wa maendeleo kwa 
kuwa maneno yake yalileta 
faraja na matumaini wananchi 
kutokana na ukweli wake na al-
ipiga vita uhujumu uchumi na 
waliomfahamu walimtambua 
kwa hiko.

  “Mambo ya ufisadi na leo 
angekuwa hai angetuambia 
tujihadhari na jani la Arusha 
(bangi),kwa kuwa vijana wa-
naangamia katika jani hilo na 
wanaouza madawa hayo wa-
natakiwa   kutafutwa na kushu-
ghulikiwa kisheria ili tuweze 
kuwa na maendeleo ya kweli 
na watu wenye akili na sio 
mazezeta.

“Sokoine alikuwa chachu ya 
kusaidia jamii ya watu Maasai 
kutokea suala la kupeleka 
shule, kwa kuwa alitambua ka-
bila hilo wanavipaumbele vyao 
lakini sio shule hivyo alihama-
sisha angalau kila familia moja 
kupeleka watoto shule.

Baadhi ya Wa-
tumishi wa Chuo 
cha Sayansi za 
Afya Kolandoto 
na Manispaa ya 
Shinyanga, waki-
wa katika Kivutio 
cha Utalii katika 
Chemchem ya 
Maji Moto jana, 
ikiwa ni sehemu 
ya kuhamasisha 
utalii kwa ku-
muunga mkono 
Rais Samia 
Suluhu Hassan 
ambaye ameku-
wa akihamasisha 
masuala ya Utalii. 
PICHA: MARCO 
MADUHU
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BAADA ya timu zake kufanya vizuri katika mashindano ya ki-
mataifa yanayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), kwe-
nye misimu minne iliyopita, Tanzania sasa inauhakika wa kuingi-
za klabu nne katika michuano inayosimamiwa na shirikisho hilo.

Kila mwaka CAF huandaa na kusimamia mashindano yake ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika pamoja na michuano ya Kombe la Shirik-
isho.

Msimu huu unaoendelea na uliopita, Tanzania iliwakilishwa na 
timu nne, mbili zikishiriki mashindano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika na nyingine zilipeperusha bendera yake kwenye michuano 
ya Kombe la Shirikisho.

Simba na Yanga zote za Dar es Salaam zenyewe zilikuwa zi-
nashiriki michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika wakati katika 
mashindano ya Kombe la Shirikisho, Azam FC na Singida zili-
peperusha bendera ya Tanzania Bara.

Lakini pia kwa upande wa Zanzibar, KMKMK na JKU pia wal-
ishiriki mashindano hayo ya kimataifa.

Msimu wa mwaka jana tulishuhudia kwa mara ya kwanza, Yan-
ga ikitinga hatua ya fainali ya mashindano ya Kombe la Shirik-
isho (ilifungwa na Waarabu wa Algeria- USM Alger), huku Simba 
ikiishia hatua ya robo fainali ya michuano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Msimu huu, vigogo hao wa Tanzania wote wameishia hatua ya 
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Yanga ikiondolewa na 
Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini na Al Ahly ya Misri ikizima 
tena ndoto za Simba kusonga mbele kwa kuwafunga kwenye 
mechi zote mbili walizocheza za hatua hiyo.

Ili kufanya vizuri katika mashindano ya ndani au ya kimataifa, 
timu husika inahitaji uwezekaji wa kweli. Uwekezaji wa kweli 
ndio husaidia kufikia malengo na si vinginevyo.

Kama timu yako malengo yake ni kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara au michuano ya Kombe la FA, ni lazima usajili 
wachezaji wenye uwezo wa kupambana ili kupata matokeo chan-
ya yatakayosaidia kuwafikisha kwenye mipango na mikakati yao.

Na kama timu yako inahitaji kufika hatua ya nusu fainali, fain-
ali au kutwaa ubingwa wa Afrika, hakuna budi viongozi wa klabu 
husika kuwekeza katika viwango vinavyofanana na ushindani wa 
wapinzani ambao wanakutana nao kwenye mashindano hayo ya 
kimataifa.

Simba, Yanga na timu nyingine za Tanzania ambazo ziko katika 
vita ya kuwania tiketi ya kushiriki mashindano ya kimataifa zina-
takiwa kusajili wachezaji ambao wana uwezo na uzoefu wa ku-
pambana kwenye michuani hiyo ya CAF na si kuchanganya ‘siasa’ 
na uhalisia wa ushindani uliopo katika kufikia malengo.

Naamini zile kanuni zilizowekwa na Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF), kuzitaka klabu kusajili wachezaji wa kigeni ambao pia 
wanacheza katika timu za mataifa wanayotoka, hii itasaidia kuzi-
fanya klabu zetu kuwa imara na zinazocheza soka la ushindani.

Usajili imara ndio njia pekee ya wawakilishi wa Tanzania wa-
naotaka kutimiza ndoto za kutwaa ubingwa wa Afrika zitatimia 
na kuwapa furaha mashabiki wa soka wa nchini ambao wana-
lisubiri taji hilo kwa hamu.

Mbali na kufanya usajili bora, klabu zinatakiwa kuajiri makocha 
wenye uwezo mkubwa wa kuwavusha na kuwapeleka kule wa-
napohitaji kufika, kuendelea kusajili wachezaji wa bei rahisi au 
wa madaraja ya pili, haitakuwa suluhisho la kufikia malengo ya 
kubeba ubingwa wa Afrika.

Katika kuhakikisha juhudi za kuwekeza kwenye michezo zina-
zofanywa na Rais Samia Suluhu Hassan, huu ni wakati wa vion-
gozi wa klabu kusajili nyota wenye uwezo na kumaliza ‘tetesi’ zi-
lizopo za ‘upigaji’ wa fedha kwenye mchakato huo muhimu kwa 
maslahi ya maendeleo ya soka Tanzania.

Timu za Bongo ziwe makini
usajili FIFA usiwaletee balaa

 Muungwana Lazima Nilonge

Malengo mashindano ya CAF
msimu ujao yaende na uhalisia
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KLABU ya Yanga ime-
fungiwa kufanya usajili wa 
wachezaji wa ndani na nje 
ya nchi.

Imefungiwa kwa sababu 
ya kukiuka Kanuni ya za 
Shirikisho la Kimataifa la 
Mpira wa Miguu (FIFA).

Taarifa hiyo ilitolewa na 
Ofisa Habari na Mawasi-
liano wa Shirikisho la Mpira 
wa Miguu (TFF), Cliford 
Ndimbo, jana baada ya 
kupata barua kutoka FIFA 
ikielekeza hivyo.

Baada ya hapo, TFF, nayo 
ikapigilia nyundo, nayo 
ikaifungia Yanga kufanya 
usajili kwa wachezaji wa 
ndani.

Sababu iliyotolewa ni 
kukiuka kile kilichoelezwa 
ni ‘Annexe 3’, ya Kanuni ya 
Uhamisho wa Wachezaji 
(RSTP) ya shirikisho hilo, 
ambapo haikuingiza 
uthibitisho wa malipo ya 
uhamisho wa mchezaji 
husika ambaye hakutajwa 
na TFF katika Mfumo wa 
Usajili    (TMS), licha ya 
kukumbushwa   kufanya 
hivyo.

Mpaka sasa haijajulikana 
ni mchezaji gani ambaye 
alisajiliwa na uthibitisho wa 
malipo ya uhamisho hai-
kuthibishwa. Si FIFA wala 
TFF waliomtaja. Waandishi 
wa habari za uchunguzi 
wapo katika harakati za 
kutafuta ni nani kwa saba-
bu wenyewe Yanga wanam-
fahamu.

Ukiingalia taarifa ile, 
bado ina maswali mengi 
ambayo yameachwa. Ki-
juujuu unaweza kusema 
imekamilika. Labda TFF 
imeweka taarifa kifupi 
sana, ilibidi itoe maelezo ya 
kujitosheleza.

Taarifa haijasema Yanga 
imefungiwa muda gani? 
Kama imefungiwa dirisha 
kubwa la usajili, je inaweza 

kufanya chochote kabla 
ya hapo adhabu hiyo ika-
ondolewa? Au imefungiwa 
moja kwa moja?

Ni kama tunavyoona 
kwa wachezaji na mako-
cha ambao wanadai, klabu 
inafungiwa kusajili kwa 
dirisha moja au mawili, la-
kini inapewa muda kama 
ikiweza kulipa, basi adhabu 
hiyo inaendelea. Kwa hili 
haijaeleza kama kuna kitu 
kama hicho, badala yake 
taarifa inasema imefungiwa 
tu. 

Kuna kipengele kinas-
omeka Yanga inatakiwa 
kutekeleza matakwa hayo 
kikanuni na kuwasilisha 
taarifa  kwa Sekretarieti ya 
Kamati ya Nidhamu ya FIFA 
ambapo suala hilo lime-
fikishwa kwa ajili ya hatua 
zaidi.

Hili nalo linachanganya. 
Je Yanga ikitekeleza matak-
wa hayo itaondolewa hiyo 
adhabu?

Je Yanga inatakiwa ifanye 
kile ambacho imeshindwa 
kukifanya ili ifunguliwe, au 
adhabu imesimama pale 
pale?

Na suala kufikisha ka-
tika Sekretarieti ya Kamati 
ya Nidhamu ya FIFA, 
ina maana kuna adhabu 
nyingine zaidi itatole-
wa? Nadhani haya yote 
mashabiki wa soka wanahi-
taji kupata majibu ili suala 
likae sawa, kwa sababu si 
tu limewachanganya wa-
nachama na mashabiki wa 
Yanga, pia limewashtua wa-
dau wa soka nchini.

Nikitoka huko nakuja ka-
tika klabu yenyewe ya Yan-
ga. Nadhani imekuwa na 
matatizo mengi ya kiusajili 
dhidi ya wachezaji na ma-
kocha wake.

Mara kwa mara imekua 
na mizozo kiasi FIFA inai-
buka na kutaka iwalipe, na 

kwa bahati nzuri inafanya 
hivyo, maisha yanaendelea.

Kwa hili nawashauri vion-
gozi wa Yanga ambao kwa 
upande mwingine wana-
fanya vyema katika masu-
ala ya kusimamia klabu, 
lakini kwa hili linaweza ku-
waletea shida.

FIFA huwa hawaangalii 
ukubwa na timu, hata vigo-
go kama Barcelona, Real 
Madrid, Chelsea zimejikuta 
zikikumbwa na adhabu 
kama hiyo.

Yanga isidhani ukubwa 
ilionao Tanzania na siasa 
zetu za mpira wa Bongo 
ndiyo zinaweza kufanya 
kazi mpaka huko.

Linapokuja suala la FIFA 
au CAF viongozi wa Yanga 
wanatakiwa wawe makini, 
vinginevyo ipo siku wa-
naweza kujikuta wanaiin-
giza klabu katika matatizo 
makubwa.

Na hii nairudia tena 
kwa klabu nyingine za 
Tanzania. Ziwe makini 
sana katika mikataba ya 
makocha, wachezaji na 
uhamisho na vitu vingine 
vinavyofanana na hivyo, iki-
wamo hata ‘kuchezacheza’ 
na mitandao ya TMS.

TFF nao ifanye ‘siasa’ zake 
kwa Simba na Yanga hapa 
hapa, lakini linapokuja 
suala la masuala ya usajili 
ambayo yanahusisha CAF 
na FIFA wawe wakali, kwa 
sababu kitendo cha kuku-
bali ‘ujanja’ wa klabu hizi, 
ipo siku tunaweza kush-
uhudia timu moja, au nchi 
inafungiwa.

TFF inatakiwa itoe sem-
ina kwa klabu na kabla 
ya kukamilisha usajili, 
yenyewe ijiridhishe na ku-
kataa kila aina ya propagan-
da au ubaya itakayopewa, 
ili mradi tu kuilinda klabu 
isipate madhara na soka la 
nchi kwa ujumla.

Na Adam 
Fungamwango
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HABARI KITAIFA

Na Ashton Balaigwa,               
MOROGORO

WAKALA ya Barabara za Vijijini 
na Mijini (TARURA), umedhamiria 
ifikapo mwaka 2025/26, asilimia 85 
ya mtandao wa barabara wa kilo-
meta 144,429,077 unaozihudumia 
zinapitika muda wote. 

Mtendaji Mkuu wa TARURA, 
Mhandisi Victor Seff, alisema 
hayo jana mjini hapa  wakati akifun-
gua kikao cha Baraza la Wafanyakazi 
wa  TARURA  cha  kuipitia bajeti ya 
mwaka wa fedha 2024/25 ambayo 
itawasilishwa bungeni mwezi ujao .

Mhandisi Seff alisema, lengo 
kuu la mkakati huo ni kuhakikisha 
barabara hizo zinapitika wakati 
wote ili kuchangamsha uchumi na 
kuwezesha upatikanaji wa huduma 
za kijamii na za kiuchumi kwa ura-
hisi.

Alisema kwa sasa zaidi ya kilo-
meta 100,000 za barabara ni za 
udongo na ndizo zenye shida kubwa 
zinaponyesha  mvua hata kwa kwi-
ango kidogo na kusababisha nchi 
nzima inakuwa kama imesimama.

Mhandisi Seff alisema asilimia 44 
uliyobakia barabara zake   ndizo 
zenye   mtandao uliokuwa   mzuri   
zikiwamo za lami zaidi ya  kilometa 
3,200 na  barabara za changarawe  
zaidi ya kilometa 41,000 . alisema  
kufanyika kwa baraza hilo ni hatua 
ya kuwashirikisha wafanyakazi ili 
waweke michango  yao kwenye ba-
jeti  hiyo.

 “Vikao hivi vya baraza vina len-
ga    kuwashirikisha watumishi ka-
tika uendeshaji wa taasisi na katika 
uboreshaji wa maslahi yao ili ku-
wezesha kufikia lengo letu “ alisema 
Mhandisi Seff.

Naye Katibu Mkuu wa Chama cha 
Wafanyakazi wa Migodini, Kazi za 
Ujenzi  (TAMICO), Paternus Rwe-
chungura,   aliishauri tarura hu-
susani   wahandisi na wataalamu 
wanaoshughulika na ujenzi wasisite 
kujinga na chama cha wajenzi ili 
washirikiane na wenzao wakiwemo 
wa   Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS)  katika kubadirishana 
uzoefu wa  sekta ya ujenz

Alishauri wakala uendelee ku-
ziangalia na kukarabati barabara 
zilizoko vijijini na mijini ili kuweze-
sha utoaji wa huduma za usafiri na 
usafirishaji kuwa bora na wa kua-
minika  nyakati zote .

Mwakilishi wa Kamishna wa Kazi 
kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu , Kazi, 
Vijana , Ajira na Wenye Ulemavu 
, Tulia Msemwa, aliwashauri wa-
jumbe wa baraza hilo kutoa maoni 
na mapendekezo yao katika bajeti 
hilo ili kuhakikisha wakala huo un-
afikia malengo , dhima  na dira iliyo-
jiwekea . Msemwa ambaye ni Ofisa 
Elimu Kazi Mwandamizi kutoka ofisi 
hiyo, alisema TARURA imejiwekea 
mipango mbalimbali hasa  kubore-
sha miundombinu ya barabara am-
bayo itaisaidia kutatua changamoto 
na   kufikia kwenye ufanisi wenye 
tija na malengo mazima yaliyowe-
kwa na taifa.

TARURA yajitia 
kitanzi kuhusu 
ubora barabara

Vurugu zakwamisha uchaguzi CHADEMA
Na Francis Godwin, IRINGA 

UCHAGUZI wa Chama 
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA) na Baraza la 
Wanawake wa chama hicho 
(BAWACHA) mkoa wa Iringa, 
umeshindwa kufanyika baada 
ya kuibuka vurugu. 

Vurugu hizo ziliibuka  baada 
ya kuwapo madai kuwa Mwe-
nyekiti wa CHADEMA Kanda ya 
Nyasa, Mchungaji Peter Msigwa, 
alikuwa anapanga safu yake ya 
uongozi. 

Kutokana na vurugu hizo 
zilizozuka juzi majira ya saa 3:00 
usiku kwenye ukumbi wa Gentle 
Hill mjini hapa  polisi walifika na 
kuwatawanya wajumbe ili kue-
pusha maafa. 

Vurugu hizo zilianza baada ya 
kuanza uchaguzi wa Baraza la 
Wazee wa Chadema kutokana 
na Alex Kimbe, Meya wa zamani 
wa Manispaa ya Iringa na wa-

jumbe wenzake wawili, kuzuiwa 
kupiga kura kwa madai si wa-
jumbe halali.

Kimbe ambaye anadaiwa ana-
toka kambi ya William Mungai, 
mwenyekiti anayemaliza muda 
wake, aliwekewa pingamizi la 
umri baada ya kudaiwa kudang-
anya umri na kuonyesha amefik-
isha miaka 50 ya kikanuni jambo 
ambalo si kweli.

Hali hiyo iliibua vurugu nje 
na ndani ya ukumbi kutokana 
na barua ya pingamizi kutolewa 
dakika  za mwisho ukumbini 
na Mchungaji Msigwa ambae 
kimsingi kwenye uchaguzi huo 
alikuwa mtazamaji  na si msi-
mamizi.

Baadhi ya wanachama wa 
CHADEMA waliozungumza 
na Nipashe nje ya ukumbi,  
walisema wanashangazwa ku-
ona Msigwa akiingilia uchaguzi 
huo kinyume cha  utaratibu wa 
chama taifa kwa kuwa haku-

pangwa kuwa msimamizi. 
Walisema alichofanya Msigwa 

ni kuvuruga uchaguzi baada ya 
kuona kambi yake inalemewa, 
hivyo kuanzishwa mizengwe 
ya kuwakata majina wagombea 
wenye sifa na kufanikiwa kisha 
kuanza kuwatoa wajumbe  we-
nye sifa ya kupiga kura.

Katika mahojiano na mwandi-
shi wa habari hii, Kimbe  alisema 
anashangazwa na pingamizi 
alilowekewa na Mchungaji 
Msigwa na kutumiwa kwa simu 
wakati hadi anafika ukumbini, 
alitambua kuwa ana sifa zote 
kuwa mjumbe kwenye uchaguzi 
huo wa wazee.

Alisema kitendo cha kumwon-
doa kupiga kura ni   kufifisha 
nguvu ya kambi yake ambayo 
mgombea wake alikuwa Elikus 
Ngweta ambaye alishinda kwa 
kura 9 dhidi ya Charles Ndenga 
aliyepata kura 8 katika nafasi ya 
mwenyekiti.

Katika uchaguzi wa nafasi 
ya mwenyekiti wa CHADEMA 
mkoa, wagombea walikuwa 
Wakili Emmanuel Chengula na 
mwenyekiti anayemaliza muda, 
William Mungai. Hata hivyo, msi-
mamizi wa uchaguzi huo, Cath-
erine Runge, hakuzungumzia 
hatma ya uchaguzi huo ambao 
haukufanyika.

Mungai hakutaka kabisa ku-
zungumzia vurugu zilizojitokeza 
wala mchakato mzima wa ucha-
guzi huo huku akisema ni mape-
ma kusema chochote.

Naye Mchungaji Msigwa am-
baye alituhumiwa kuvuruga 
uchaguzi huo, akizungumza kwa 
njia ya simu, alisema hahusiki na 
vurugu hizo kwa kuwa hakuwa 
mgombea.

Katika uchaguzi wa nafasi ya 
Baraza la Vijana wa CHADEMA 
(BAVICHA) Mkoa, Nector Kitiga 
alimshinda kwa kura 13 Vitus 
Nkuna aliyepata kura tisa. 

Mpango mgeni rasmi miaka 102 ya Nyerere
Na Augusta Njoji, DODOMA

KONGAMANO  la kum-
bukizi  ya  miaka 102 kuzaliwa 
kwa  Rais wa kwanza wa Tan-
zania, Mwalimu  Julius Nyerere, 
linatarajiwa kufanyika leo jijini 
hapa ili kuwahimiza vijana kum-
uenzi kwa kulinda na kudumisha 
amani.

  Akizungumza na waandishi 
wa habari juzi jijini hapa, Mkuu 
Mkoa wa Dodoma, Rosemary 
Senyamule, alisema kongamano 
hilo limeandaliwa na Taasisi 
ya Kumbukumbu ya Mwalimu 
Nyerere na Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango, anatarajiwa kuwa 
mgeni rasmi.

“Kongamano linalenga kuwa-
jenga vijana kumuenzi Baba wa 
Taifa kwa kazi nzuri ya kujenga 
na kudumisha amani, kushiriki 
kwake katika ukombozi wa nchi 
za Kusini mwa Afrika, uhifadhi 
wa mazingira na maliasili za tai-
fa,” alisema.

 Alisema taasisi hiyo imeendaa 
mdahalo kuhusu umuhimu wa 
kudumisha amani na mshikama-
no wa kitaifa kwa kuongozwa na 
kaulimbiu isemayo: ‘Kudumisha 
Amani ni Haki na Wajibu Wetu 
kwa Maendeleo Endelevu ya 
Taifa Letu’. 

Pia alisema taasisi hiyo 
itampongeza Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa miaka mitatu ya 

uongozi wake kwa kudumisha 
amani, umoja na mshikamano 
wa kitaifa sambamba na maad-
himisho miaka 60 ya Muungano.

  “Tutampongeza Rais kwani 
kwa kauli mbiu yake ya kazi 
iendelee tumeshuhudia akien-
deleza mambo mengi ambayo 
pia Baba wa Taifa aliyaanzisha,” 
alisema.

  Senyamule alisema vion-
gozi na mabalozi kutoka nchi 
mbalimbali watahudhuria kon-
gamano hilo na kutoa wito kwa 
wananchi kujitokeza kumkum-
buka Mwalimu Nyerere ambaye 
ameliachia taifa amani, upendo 
na moyo wa kuijenga nchi kwa 
uzalendo.

  Naye Makamu Mwenyekiti 
wa Taasisi hiyo, Peter Mavunde, 
alisema tangu kuanzishwa kwa 
taasisi hiyo ina miaka mitatu na 
imekuwa ikifanya maadhimisho 
hayo na makongamano yenye 
lengo la kumuenzi Mwalimu 
Nyerere kwa kuwa na mpango 
mkakati wa kuwarithisha vijana 
mambo yaliyofanywa na muasisi 
huyo. 

“Kwa mwaka huu mada kubwa 
ni umuhimu wa kutunza amani 
kwa maendeleo ya taifa na katika 
shughuli hii tutamuenzi Baba wa 
Taifa kwa falsafa ya kuasisi utun-
zaji wa maliasili za taifa pamoja 
na utunzaji wa mazingira,” alise-
ma.

Baadhi ya Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), mkoa wa Iringa, wakijadiliana jam-
bo nje ya ukumbi wa Gentle Hill, mjini Iringa juzi, baada ya uchaguzi wa viongozi ngazi ya mkoa kuvurugika kutokana na  vurugu 
kubwa iliyotokea.  PICHA: FRANCIS GODWIN 
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HABARI KITAIFA

Mpango kabambe matumizi nishati safi kupikia
Na Joseph Mwendapole

WIZARA ya Nishati imese-
ma imeweka mikakati ku-
hakikisha ifikapo mwaka 
2033 asilimia 80 ya Watanza-
nia wawe wanatumia nishati 
safi ya kupikia.

Naibu Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Bite-
ko, alisema hayo jana wakati 
akizungumzia maonyesho ya 
sekta ya nishati.

Maonyesho hayo yanatara-
jiwa kuanza keshokutwa na 
yatafanyika kwa siku tano ka-
tika viwanja vya Bunge, jijini 
Dodoma.

“Wizara imeamua kwa 
dhati kabisa kulibeba suala la 
nishati safi ya kupikia kama 
ajenda maalum ili kuwawez-
esha Watanzania kuondo-
kana na matumizi ya nishati 

isiyo safi   na wahamie kwe-
nye matumizi ya nishati safi,” 
alisema.

Biteko alisema kutokana 
na mtikisiko wa uchumi dun-
iani miaka ya karibuni, bei ya 
mafuta imeendelea kupanda 
na kufanya matumizi ya fed-
ha za kigeni kuwa makubwa 
kwa ajili ya kuagiza nishati 
hiyo.Alisema wizara ina mi-
kakati kabambe ya kupun-
guza utegemezi wa mafu-
ta, hivyo nia ni kuhimiza 
matumizi ya gesi asilia kue-
ndesha magari na  mitambo 
inayotumika viwandani.

Biteko alisema maonyesho 
hayo yamekuwa yakiwapa 
fursa ya kuonyesha dira na 
mwelekeo wa sekta ya ni-
shati na kwamba mwaka 
huu ajenda kuu ni nishati 
safi ya kupikia ambayo 

imemng’arisha Rais Samia 
Suluhu Hassan katika bara 
zima la Afrika.

Desemba 2, mwaka jana, 
Rais Samia  alizindua mradi 
wa nishati safi ya kupikia 
itakayowasaidia wanawake 
barani Afrika katika mkutano 
uliofanyika Dubai, Umoja 
wa Falme za Kiarabu (UAE) 
kando ya Mkutano wa Umoja 
wa Mataifa wa Mabadiliko ya 
Tabianchi (COP28).

Biteko alisema maonyesho 
hayo ni fursa kwa wabunge 
na watanzania wengine kufa-
hamu utekelezaji wa sera ya 
nishati kwa mwaka 2024/25 
na mwelekeo wa sekta hiyo 
katika kukuza uchumi wa 
nchi.

Alisema Wizara ya Nishati 
ambayo imepewa wajibu 
wa kusimamia masuala ya 

umeme, mafuta, gesi na 
utafutaji wa gesi kwenye 
maeneo mbalimbali nchini, 
imekuwa na kawaida ya ku-
fanya maonyesho hayo kila 
mara wakati wa Bunge la Ba-
jeti. “Tumekuwa na utaratibu 
huu wa kukutana na wadau 
wetu kila mwaka kutupa 
maoni ya maeneo ya kufanya 
maboresho na waseme mae-
neo ambayo wanaona tu-
nafanya vizuri pia,” alisema 
Biteko.

Aidha, alisema kwa miaka 
yote ambayo wizara imeku-
wa ikifanya maonyesho hayo 
kumekuwa na mafanikio 
makubwa kwa wadau kuibua 
hoja ambazo zimekuwa ziki-
fanyiwa kazi ikiwemo kutoa 
ufafanuzi kwa mambo am-
bayo hayakuwa yakifaha-
mika.

Mbunge 
apongezwa kwa 
kuwakutanisha 
wananchi 

Na Munir Shemweta, MLELE
  MBUNGE wa Kavuu katika Halmashauri 

ya Mpimbwe mkoani Katavi na  Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Geo-
phrey Pinda, amepongezwa kwa kuwakutan-
isha wananchi wa jimbo lake kusheherekea 
nao sikukuu ya Eid El Fitri jambo lililoelezwa 
kuwa linaleta umoja na ushirikiano. 

 Pongezi hizo zilitolewa juzi wakati wa Eid 
Pili katika hafla iliyoambatana na chakula 
cha mchana, iliyofanyika nyumbani kwake, 
Kibaoni wilayani Mlele na kujumuisha watu 
mbalimbali akiwemo Mkuu wa Wilaya ya 
Mlele, Alhaji Majid Mwanga.

Wakizungumza wakati wa hafla hiyo, vion-
gozi mbalimbali wakiwamo wa dini, walitoa 
pongezi kwa mbunge huyo kwa uamuzi wake 
wa kuwakutanisha waumini wa Kiislamu na 
wananchi wengine kwa ajili ya kusherekea 
sikukuu ya Eid El Fitri.

  Katika  historia ya jimbo hilo, walisema 
hiyo ni mara ya kwanza kufanyika hafla ya 
aina hiyo na kwamba si tu iimeleta umoja na 
ushirikiano bali faraja kwa wananchi na kuo-
nyesha kwamba mbunge wao yuko karibu 
nao. 

Alhaji Mwanga alisema watumushi wa 
umma katika wilaya, wanayo faraja kubwa 
ya  kuwa na mbunge katika hafla ya kush-
eherekea sikukuu ya Eid  Pamoja. Aliweka 
bayana kuwa  watafanya kila linalowezekana 
ndoto, matamanio na mahitaji waliyo nayo 
wananchi kwake yanatimia. 

“Kazi ambayo tunapaswa kuifanya ni ku-
wasemea mambo mazuri ili kuongeza moyo 
na ari ya kufanya kazi zaidi,” alisema Alhaji 
Mwanga

  Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Wilaya ya Mlele, Wolfgang Mizengo 
Pinda, alipongeza uamuzi uliofanywa na 
nbunge huyo na kwamba jambo hilo lime-
jenga mhimili wa kuimarisha uhusiano baina 
ya wananchi  wa madhehebu tofauti ya dini.

 Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashau-
ri ya Mpimbwe, Shamim Mwariko, alisema 
wanapopatikana viongozi wanaojitambua 
na kusimamia majukumu yao ipasavyo, kuna  
wajibu kwa wananchi kumshukuru Mungu, 
kuwafuata pamoja na kuwaombea kwa Mun-
gu. 

Akimwakilisha Sheikh wa Mkoa wa Katavi, 
Sheikh wa Wilaya ya Tanganyika, Ayoub Mfu-
takamba, alimshukuru Naibu Waziri Pinda 
kwa kuwakutanisha wananchi wa Mpimbwe 
huku akimpongeza kwa kazi nzuri anayoi-
fanya katika wizara anayoiongoza hususan 
kutatua migogoro ya ardhi kwenye maeneo 
mbalimbali ikiwamo katika mkoa wa Katavi. 

Naibu Waziri Pinda aliwaomba wananchi 
wa Mpimbwe kuendelea kumuombea kwa 
Mungu wakati wa kutekeleza majukumu 
yake.

 “Ni kazi kubwa sana kuongoza watu kwa 
sababu wewe huna maarifa yanayowazidi 
na  wakati mwingine wao wana maarifa ya-
nayokuzidi,” alisema.

Aliwataka waumini wa Kiislamu   na wa-
nanchi wa Kavuu kwa ujumla kuwa karibu 
naye sambamba na kumtumia katika kuleta 
maendeleo ya jimbo kwa kuwa yeye yuko ka-
tika nafasi hiyo kama mwajiri wao.

Taasisi zaagizwa kushiriki kutatua changamoto ya wanyama waharibifu 
Na Ashton Balaigwa, 
MVOMERO

SERIKALI kupitia Wizara 
ya Maliasili na Utalii, ime-
agiza taasisi zilizoko chini 
ya wizara hiyo kushirikiana 
na viongozi wa   wilaya zote 
nchini   kutatua tatizo la 
wanyamapori wakali na wa-
haribifu.

Lengo la kufanya hivyo 
ni kupunguza migongano 
kati ya binadamu na wany-
amapori katika vijiji vinavyo-
zunguka hifadhi na mapori 
ya akiba.

Naibu Waziri wa Malisili na 
Utalii, Dunstan Kitandula, al-
iytoa agizo hilo juzi katika 
mkutano na wananchi wa 
vijiji vya Mangae,  Doma  na 
Mkata, Mvomero mkoani Mo-
rogoro wakati wa operesheni 
ya kurudisha  kundi la  tem-
bo  kwenye Hifadhi ya Taifa 
ya Mikumi.

Operesheni hiyo ilifanyi-
ka    kwa kutumia helikopta 
ambayo ilifanikisha kundi la   
tembo  45  waliokuwa mae-
neo ya  makazi ya wananchi 
wa   vijiji   hivyo kuswagwa 
na kurejeshwa kwenye hifa-
dhi hiyo.

Kitandula alisema,lengo 
la    kuwarejesha   tem-
bo  hao hifadhini ni jitihada 
zinazofanywa na serikali  ka-
tika kuwahakikishia    usala-
ma wananchi ili kupunguza 
migangano hiyo kati ya bin-
adamu na wanyamapori na 
kuwapo   uhifadhi endelevu   
kwa faida ya nchi.

“Tunatumia helikopta ka-
tika zoezi hili na  limetumia 
gharama kubwa,. Licha  ya 
ukubwa wa gharama hizi 
serikali lengo lake ni kupun-
guza migongano na kero kwa 
wananchi wa maeneo haya 
ambao kadhia za wanyama 
zimekuwa zikihatarisha us-

alama na mali zao, “ alisema 
Kitandula.

Mkuu wa Wilaya ya Mvome-
ro, Judith Nguli, aliipongeza   
serikali kupitia Wizara ya 
Maliasi na Utalii kwa kuwez-
esha kuwarejesha   tembo 
hao kwa kutumia helikopta   
kwa kuwa  changamoto  ya 
wanyamapori   hususani 
tembo ni ya muda mrefu kwa 
wananchi wa vijiji hivyo.

Kwa mujibu wa mkuu wa 
wilaya, kata tano  zinazokabil-
iwa na tishio la wanyamapori 
waharibifu  ni   Doma, Man-
gae, Msongozi , Lubungo  na 
Melela ambazo  baadhi ya vi-
jiji viko karibu na Hifadhi ya 
Taifa ya Mikumi.

Mbunge wa  Mvomero, Jo-
nas Zeeland, alisema  uwez-
eshaji wa kurejesha wany-
amapori hao ni faraja   kwa 
wananchi  kwa vile   tembo 
wamekuwa wakisababisha 
uharibifu  mkubwa wa mali 

na kuhatarisha uhai wa  wa-
nanchi.

  “Kwa kweli   naipongeza   
serikali  kwa kusikia kilio cha 
wananchi na kuchukua hat-
ua baada ya kupeleka  map-
endekezo bungeni na kwa 
Waziri  wa  Maliasili na Utal-
ii,” alisema Zeeland.

Awali, Mkurugenzi Mkuu 
Taasisi ya Utafiti wa Wany-
amapori Tanzania (TAWIRI), 
Dk. Eblate Mjingo, alisema 
taasisi hiyo imeendelea 
kubuni mbinu mbadala za 
kutatua  migongano kati ya 
binadamu na wanyamapori 
nchini hususani  tembo.

Naye Juma Omary, mkazi 
wa kata ya Doma, alipongeza 
serikali kwa kuwasaidia 
kuondoa makundi hayo ya 
tembo katika maeneo yao li-
cha ya kuwa yalikuwa tishio 
katika uhai wao lakini yali-
kuwa yakifanya uharibifu ka-
tika mashamba yao

Baadhi ya 
wakazi wa 
Dar es Salaam, 
wakiangalia 
vazi la kanzu 
za mtumba 
kabla ya 
kuzinunua ka-
tika Mtaa wa 
Kongo, eneo 
la Kariakoo, 
mapema wiki 
hii. Kanzu 
moja iliuzwa 
kwa bei ya 
5,000/- hadi 
7,000/- kulin-
gana na ubora 
wake. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA
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Bosi wa TEHAMA ahadharisha madhara 
matumizi yasiyo sahihi mifumo kidijitali 

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

T
UME ya TEHAMA Tanza-
nia (ICTC), imesema  ku-
tokuwapo kwa matumizi 
sahihi ya mifumo ya kidi-

jitali, kunaweza kusababisha kut-
wezwa kwa utamaduni wa taifa 
na utu wa Watanzania.

Hatua hiyo ni kutokana na  ku-
ruhusu taarifa za siri za serikali, 
kampuni na za mtu binafsi kupa-
tikana kwa utaratibu usio sahihi;  
kisha kutumiwa na watu wa-
siokuwa na dhamana ya kutumia 
taarifa husika.

  Pia imesema dhana ya mab-
adiliko ya tabia za binadamu na 
matumizi ya teknolojia za kidiji-
tali, haziwezi kufanikiwa endapo 
mifumo ya kidijitali, itakuwa kik-
wazo kwa ukuaji uchumi na uku-
aji wa biashara za kampuni na 
shughuli za mtu mmoja mmoja. 

  Mkurugenzi Mkuu wa ICTC, 
Dk. Nkundwe Mwasaga, alise-
ma hayo juzi jijini hapa  katika 
jukwaa la tatu la usalama wa 
mitandao linalowashirikisha 
wataalam, watunga sera na vion-
gozi wa viwanda.

Alisema malengo ya ma-
geuzi ya kidijitali, hayawezi ku-
fikiwa endapo suala la usalama 

wa mitandao linalowezesha 
matumizi salama ya huduma za 
kidijitali,  halitapewa uzito un-
aoendana na kasi ya maendeleo 
ya teknolojia ya Habari na ma-
wasiliano (TEHAMA). 

Jukwaa hilo lililowashiriki-
sha wadau 350 kutoka kampuni 
mbalimbali, washirika wa maen-
deleo na mashirika yasiyo ya 
kiserikali, lilichagizwa na mada 
kutoka kwa Mshauri wa Ulinzi wa 
Taarifa kutoka Ujerumani, Dk. 
Tino Naumman na Mshauri wa 
Serikali wa Masuala ya Mitandao 
wa Estonia, Margus Magi.

  Tanzania inashika nafasi ya 
pili barani Afrika, nyuma ya Mau-
ritius, kwa kuwa  kinara wa mas-
uala ya usalama wa mtaandao, 

Kaulimbiu ya mwaka huu in-
asema ‘Kutengeneza Dunia ya 
Mtandao Iliyo Jumuishi na Shirik-
ishi’.

  “Sote tunafahamu kwa suala 
la mageuzi ya kidijitali ni ende-
levu na mtambuka, hivyo sote 
kwa pamoja hatuna budi kuen-
delea kuchukua hatua za maku-
sudi za kutunga na kusimamia 
utekelezaji wa sera, sheria na mi-
kakati inayolinda usalama wadau 
wote walio katika ikolojia ya kidi-
jitali (Digital Ecosystem) kuan-

zia serikali mpaka mtu mmoja 
mmoja.

  “Umadhubuti wa mfumo wa 
kisheria, utajengwa na maen-
deleo ya ubunifu wa mbinu 
mbalimbali za kitaalamu za ku-
hakikisha kuwa Tanzania iko ka-
tika ulimwengu wa kidijitali ulio 
salama.  

“Usalama wa mtandao una ma-
husiano makubwa na uwekezaji; 
ambapo kwa Tanzania tumeanza 
kupata mafanikio makubwa  ka-
tika uwekezaji kutokana na juhu-
di zinazoendelea katika usalama 
wa mtandao,” alisema. 

  Kuhusu matumizi ya akili 
mnemba, Dk. Mwasaga alisema 
kuwa teknolojia hiyo haiwezi ku-
fanya kazi bila kupata taarifa.

 Katika jukwaa hilo, Mwenyeki-
ti wa Bodi ya ICTC, Prof. Leonard 
Mselle,  alisema ufundi wa ki-
digiti kwa kwa sasa ndio ufundi 
mkubwa kuliko ufundi wowote 
ule duniani, ambao umesababi-
sha kugunduliwa kwa teknolojia 
ya akili mnemba (AI).

“ Tanzania kama sehemu ya 
dunia, hatuwezi kuacha kujijen-
gea uwezo katika kuelekea uchu-
mi wa kidigiti, kwa kuwa dunia 
nzima inaelekea humo ikiwa ni 
pamoja na kutoa huduma mbal-

imbali, zikiwemo za  kijamii, ki-
serikali na binafsi,” alisema. 

 
Mkufunzi wa TEHEMA kutoka 

Taasisi ya Teknolojia ya Dar es 
Salaam (DIT), Sakina Seleman, 
alisema jukwaa hilo la siku mbili 
lina umuhimu mkubwa, hasa kwa 
wanawake kutokana na changa-
moto kubwa iliyopo kwa sasa ya 
masuala ya ukatili wa kimtandao 
kwa wanawake.

 
“Mimi kama mtaalam wa mas-

uala ya mtandao tumepata fursa 
nzuri kupitia Jukwaa hili ya ku-
jadili kwa kina jinsi ya kufanya 
mtandao iendelee kuwa salama 
katika nchi yetu pamoja na wa-
tumiaji,” alisema. 

 Jumatano wiki hii, wakati Rais 
Samia Suluhu Hassan anazindua 
Tume ya Ulinzi wa Taarifa Bin-
afsi, alitoa miezi sita pamoja na 
maelekezo matano kwa Wizara 
husika na taasisi za umma, ku-
hakikisha mifumo ya TEHAMA 
iwe imesomana.

  Aliagiza tume hiyo kuhakiki-
sha taasisi zote za umma na bi-
nafsi zinasajiliwa na kutekeleza 
Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Bi-
nafsi kabla ya mwezi Disemba 
mwaka huu.

Na Jaliwason Jasson,        
MANYARA

MAHAKAMA ya 
Hakimu Mkazi Manyara, 
imewahukumu waha-
miaji haramu 20 raia wa 
Ethiopia, kutumikia kifun-
go cha mwaka mmoja na 
nusu kila mmoja au kulipa 
faini Sh.  milioni moja kila 
mtu kutokana na kosa la 
kuingia nchini bila kufua-
ta taratibu za kisheria.

Akisoma hukumu 
hiyo jana, Hakimu Mkazi 
Martine Masaho, alise-
ma   washtakiwa hao 
walikamatwa Machi 23, 
mwaka huu, katika ki-
zuizi cha  polisi Minjingu, 
wilayani Babati mkoani 
Manyara wakisafirishwa 
kwenda Afrika ya Kusini.

Aidha mshtakiwa wa 
pili hadi wa 20, walipewa 
nafasi ya kujitetea na wote 
walikiri   kwa nyakati to-
fauti kuingia nchini bila 
kufuata taratibu za kishe-
ria.

Baada ya kukiri wali-
iomba mahakama kuwa-
punguzia adhabu kutoka-
na na kosa walilolifanya.

Wakati wao wanahuku-
miwa mshtakiwa namba 
moja, dereva aliyekuwa 
akiwasafirisha, Edward 
Erihard, kesi yake itatajwa 
Aprili 30, mwaka huu, ku-
tokana na kukana mash-
taka na ataendelea kuwa 
nje kwa dhamana.

Naye Wakili wa Serikali, 
Rose Kayumbu, aliiomba 
mahakama hiyo   ku-
toa adhabu kali ili iwe 
fundisho kwa watu wen-
gine wanaokiuka sheria.

Hakimu Masaho baada 
ya kusikiliza pande zote 
mbili aliwatia hatiani 
kwenda jela kutumikia ki-
fungo cha mwaka mmoja 
na nusu kila mtu au kuli-
pa faini ya shilingi milioni 
moja kila mtu.

Waethiopia hao na 
dereva aliyekuwa aki-
wasafirisha, walisomewa 
mashtaka Machi 28, mwa-
ka huu.

Awali, Hakimu alianza 
mapema kusikiliza kesi 
hiyo lakini iliahirishwa 
kwa muda baada ya mka-
limani aliyekuwa akitafsi-
ri lugha ya kiethiopia, ma-
wasiliano yake kukatika 
na baadaye yaliporejea, 
kesi iliendelea.

 Na Godfrey Mushi, BABATI 

HUKUMU  ya kesi ya rufani 
iliyofunguliwa na Hashim Ally 
katika Mahakama Kuu, Kanda 
ya Manyara, dhidi ya Mbunge 
wa Babati Mjini (CCM), Pauline 
Gekul,  imepangwa kutolewa 
Aprili 15, mwaka huu.

Gekul anakabiliwa na kesi ya 
unyanyasaji dhidi ya aliyekuwa 
mfanyakazi wake, Hashim Ally.

Kwa mujibu wa hati ya wito ya 
kuitwa shaurini Wakili wa Hashim 
Ally, Peter Madeleka, hukumu 
hiyo itasoma saa 8:00  mchana 
Aprili 15, mwaka huu na Jaji De-

vota Kamuzola anayesikiliza kesi 
hiyo.

Mwezi uliopita, mahakama 
hiyo ilisikiliza mapingamizi ma-
tatu ya upande wa utetezi katika 
kesi hiyo.

Mapingamizi hayo yaliwasil-
ishwa katika mahakama hiyo na 
Wakili Ephraim Kisanga anayem-
wakilisha Gelul katika shauri hilo 
la rufani ya jinai, namba 577 ya 
mwaka 2024. 

Pingamizi la kwanza lilikuwa la 
mahakama hiyo kukosa mamlaka 
ya kisheria ya kusikiliza rufani ili-
yotolewa na mrufani Hashim Ally. 

Kwa mujibu wa Wakili Kisanga, 

pingamizi lao la pili ni kwa mtoa 
rufani, alishindwa kutafuta njia 
nyingine mbadala ya kisheria to-
fauti na rufani. 

Pingamizi  la tatu ni kuhusiana 
na notisi (ilani) iliyotumika kufun-
gulia kesi ya msingi, ambayo ni ru-
fani namba 577, ilikuwa haikidhi 
vigezo vya kisheria kuitwa notisi.

  Mrufani   katika kesi hiyo 
Hashimu Ally, anawakilishwa na 
Wakili Peter Madeleka, anayes-
aidiwa na Wakili Thadey Lister na 
John Masanja.

Aidha katika shauri la msin-
gi,  Gekul alikuwa akikabiliwa na 
shtaka moja la shambulio na ku-

sababisha madhara kwa mwili, 
chini ya kifungu cha 241 cha She-
ria     ya Kanuni ya Adhabu, Sura 
ya 16, Marekebisho ya Mwaka 
2022.

Alikuwa anadaiwa kuwa yeye 
na watu wengine ambao hawako 
katika malalamiko hayo, Novem-
ba 11, 2023 mjini Babati, mkoani 
Manyara, walimwita Hashim na 
kumweka kizuizini.

Pia wanadaiwa kumtishia kwa 
silaha ya moto, kumvua nguo 
na  kumshambulia kwa kumla-
zimisha kukalia chupa ya soda 
ili iingie katika njia yake ya haja 
kubwa.

Hatima ya kesi ya Pauline Gekul Aprili 15

Wahabesh 
jela miezi 
18 kuingia 
bila kibali

HABARI KASKAZINI

Katibu Tawala wa 
Wilaya ya Muheza, 
Mohamed Mfaki 
(kulia), akizungumza   
baada ya Mkuu wa 
Mkoa wa Tanga, 
Balozi Batilda Burian 
(katikati), kuwasili 
wilayani humo jana, 
kwa ajili ya ziara 
ya kukagua miradi 
itakayopitiwa na 
Mbio za Mwenge 
wa Uhuru. Wengine 
ni Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya 
Muheza, Erasto 
Mhina (kushoto) 
na (wapili kushoto) 
ni  Mkuu wa wilaya 
hiyo, Zainabu 
Abdallah. PICHA: 
STEVEN WILLIAM
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HABARI ZANZIBAR

Othman 
achagiza 
umuhimu 
maadili 
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza 
wa Rais wa Zanzibar, Oth-
man Masoud Othman, 
amesema ni muhimu kwa 
jamii kuendeleza utama-
duni wa kuwalea watoto 
kwa kuzingatia misingi na 
miongozo ya dini.

Othman aliyasema 
hayo juzi Matemwe wilaya 
ya Kaskazini A, Unguja, 
alipozungunza na wa-
nanchi, wazee, walimu na 
wanafunzi wa madrasa za 
kijiji hicho baada ya kuz-
indua rasmi Jumuiya ya 
Maendeleo ya Kiislamu ya 
Matemwe.

Taasisi hiyo, pamoja 
na mambo mengine, ina 
jukumu la kuendeleza na 
kutunza mila, desturi na 
maadili.

Alisema wazee Matem-
we wanastahili kuwa ala-
ma na mfano sambamba 
na darasa la mafunzo kwa 
watu wengine wa Zan-
zibar kujifunza walivy-
obuni utaratibu bora wa 
kuwasaidia watoto kuen-
deleza kukua katika mila 
na maadili mema.

Aliwapongeza wazazi 
na waalimu wa madrasa 
za kijiji hicho kwa kukuba-
li kuendeleza malezi bora 
katika kuwalea watoto wa 
wao jambo ambalo lina-
paswa kuungwa  mkono 
na watu wengine.

Mkuu wa Wilaya ya 
Kaskazini A, Othman Ali 
Maulid, alisema serikali 
ya mkoa Kaskazini Unguja 
inaunga mkono juudi za 
wazazi na walimu wa ma-
drasa wa kijiji hicho ka-
tika kuwalea watoto kwa 
misingi bora.

Alizishauri shehia 
zingine zilizoko ndani ya 
wilaya hiyo kuiga mfano 
wa wenzao wa Matem-
we  katika kuwalea, ku-
wajenga na kuwakuza wa-
toto kiimani  na kimaadili 
jambo ambalo litasaidia 
katika kupata watoto 
bora wenye udustawi wa 
maadili mema.

Mwenyekiti wa Ju-
muiya hiyo, Ameir Kundi, 
alisema kwamba jumui-
ya imepunguza wimbi 
la mmong’onyoko wa 
maadili ndani ya kijiji hi-
cho na   kuwajenga wa-
toto kuwa na mwelekeo 
bora wa  mafunzo ya dini.

ZBS yaanza ujenzi maabara za kisasa
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

TAASISI ya Viwango Zanzibar 
(ZBS) imesema inaendelea na mi-
radi ya ujenzi wa maabara tano 
za kisasa za ukaguzi ikiwamo ofisi 
na maabara inayojengwa  Cha-
manangwe, Pemba ili kuongeza 
ufanisi.

Mkurugenzi Mkuu wa ZBS, 
Yussuph Majid Nassor, aliyasema 
hayo     jana wakati akifungua Juk-
waa la     Vyombo       vya Habari 
lililoandaliwa na taasisi hiyo kwa 
uratibu     wa      Klabu ya Waandi-
shi wa Habari Zanzibar (ZPC)  
katika ofisi za makao makuu ya 
taasisi hiyo, Maruhubi, Mjini Un-
guja.

Alisema hatua hiyo imelenga 

kuongeza ufanisi wa taasisi kwe-
nye ukaguzi, udhibiti na uthibit-
ishaji wa viwango vya bidhaa 
zinazozalishwa na kuingizwa 
nchini kwa manufaa ya wananchi 
na mazingira.

Nassor alisema hatua hiyo ita-
punguza changamoto ya kusa-
firisha sampuli za bidhaa kutoka 
Pemba hadi Unguja kwa ajili ya 
uchunguzi na pia kupata majibu 
ya haraka. Alisema mradi huo 
utagharimu Sh. bilioni 6.5.

“Tayari zabuni za ujenzi zime-
shatangazwa baada ya kuka-
milika kwa    hatua za awali za 
ujenzi huo ikiwamo ya usanifu 
wa michoro. Ujenzi utakapoanza, 
utachukua miezi     24 hadi kuka-
milika,   hivyo kupanua wigo wa 
utendaji,” alisema. Kuhusu uima-

rishaji wa majukumu ya taasisi, 
alisema alisema imeendelea     
kuimarisha maabara za taasisi 
hiyo zilizozinduliwa mwaka jana 
pamoja na kukamilisha hatua 
za awali za kituo cha ukaguzi 
wa magari kitakachofunguliwa 
baadaye mwezi huu.

Pia alisema taasisi ina mradi wa 
kituo cha magari ambao umegha-
rimu Sh. bilioni 2.5 umekamilika 
katika hatua ya majengo na wiki 
ijayo, ufungaji mitambo unatara-
jiwa kuanza.

Mbali na miradi ya ujenzi, 
alisema taasisi hiyo pia imepata 
mafanikio yakiwamo  kutambu-
liwa kimataifa na Shirika la Vi-
wango Duniani (ISO) na baadhi 
ya maabara zake kupata alama 
ya ithibati ubora ya mashirika ya 

kikanda likiwamo la ukanda wa 
Kusini mwa Afrika.

Makamu Mwenyekiti wa ZPC, 
Tabia Makame Mohammed, 
aliipongeza taasisi hiyo ina-
vyofungamana na vyombo vya 
habari na kuomba taasisi zingine 
kuiga mfano huo.

Alisema vyombo vya habari 
ni daraja linanowakutanisha wa-
nanchi na taasisi za umma au bi-
nafsi hivyo  wanapaswa kufanya 
kazi kwa pamoja.

Aidha, aliipongeza ZBS kwa 
kuendelea kupiga hatua za maen-
deleo ikiwamo kujitegemea kwa 
asilimia, 100 hivyo kuiondolea 
serikali mzigo wa uendeshaji 
jambo linalotokana na usimamizi 
bora wa ukusanyaji wa mapato 
na utoaji wa huduma bora.

Waagizwa bajeti kuzingatia usawa jinsia
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

WIZARA ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
imewataka wakurugenzi wa 
sera na mipango katika wizara 
na taasisi za serikali ya Zanzibar, 
kuzingatia usawa wa kijinsia wa-
napoandaa bajeti ili kuratibu na 
kupata kizazi chenye usawa.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 
Abeda      Rashid Abdallah, alise-
ma hayo jana alipokuwa akifun-
gua       kikao cha kuwajengea 
uwezo       wakurun   gezi wa sera 
na mipango na baadhi ya maofi-

sa wadhamini       wa wizara za 
serikali ya     mapinduzi Zanzi-
bar (SMZ) kilihofanyika visiwani 
hapa. 

Alisema hatua hiyo itasaidia 
kufikia malengo ya serikali na du-
nia katika kuwainua wanawake 
katika nyanja mbalimbali za kiu-
chumi, kijamii na kisiasa.

Abeda alisema lengo la kikao 
hicho ni kuwajengea uwezo wa 
kujua kizazi chenye usawa na 
kuratibu utekelezaji wake kitaifa, 
hivyo aliwataka kutimiza maju-
kumu kwa ufanisi ili kuendelea 
kuing’arisha Tanzania kimataia-
fa.

Pia alisema wizara zinaelekea 
katika kipindi cha kuandaa ba-
jeti ya mwaka 2024/25, hivyo ni 
muhimu kuijua program ya uswa 
wa kijinsia na kuingiza katika 
sekta zao hatimaye kutoa ripoti 
nzuri itakayoisaidia Tanzania ka-
tika kufikia hatua hiyo.

Aliwasisitiza kuwa masuala yal-
iyowekewa ahadi yawamo katika 
sekta husika na kutoa takwimu 
sahihi na kwa wakati katika taar-
ifa kuhusu yaliyofanyika katika 
sekta kama za maji, umeme na 
kilimo.

Naye Mkurugenzi wa Maen-
deleo ya Jamii, Jinsi na Watoto, 

Siti Abbas Ali, aliwataka   wara-
tibu wa jinsia katika wizara hizo 
kusimamia, kupanga na kuin-
giza masuala ya kijinsia katika 
sekta zao ili kutoa unafuu katika 
utekelezaji kwa kuzingatia sheria 
na kanuni.

Mratibu wa programu ya ki-
zazi chenye usawa kutoka wiz-
ara hiyo, Leah Ipini, alisema 
programu hiyo itamwezesha 
mwanamke    kiuchumi na ata-
shiriki katika kazi     mbalimbali 
zikiwamo za kisiasa, kiuchumi na 
kijamii na kupata kipato cha kue-
ndesha familia na kuepukana na 
utegemezi.

Ofisa Maabara ya ujenzi wa Taasisi ya Viwango Zanzibar (ZBS), Salim Kassim Juma (wa tatu kulia), akitoa maelezo kwa waandishi wa 
habari kuhusu vifaa vya maabara vinavyotarajiwa kufungwa hivi karibuni, walipotembelea taasisi hiyo, Zanzibar jana, ikiwa ni sehemu 
ya Jukwaa la Viwango la Vyombo vya Habari lililoratibiwa na Klabu ya Waandishi wa Habari Zanzibar (ZPC).
 PICHA: RAHMA SULEIMAN 
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‘WAMEWEZA’
N

DOA ya wasanii maarufu wa 
Bongo Fleva, Nandy na Billnas, 
inazidi kuimarika na kutajwa 
kama ya mfano kwa wanamuziki 

vijana nchini.
Imeelezwa ndani ya zaidi ya mwaka 

mmoja tangu mastaa hao wafunge ndoa, 
Nandy na Billnas wamekuwa makini 
na viashiria vya kuwasambaratisha na 
kuwafanya waonekane kama wapya kila 
wakati.

Wasanii hao wenye mtoto mmoja, 
wamefanikiwa kuyafanya maisha yao 
kuwa siri na kuhakikisha migogoro yao 
kubaki ndani.

Baadhi ya mashabiki zao walioshiriki 
kuweka maoni yao katika video ya 
Nandy ambayo iliambatanishwa na 
ujumbe mzito wa kimahaba, walieleza 
kufurahishwa kwao kuwaona mastaa 
hao wakiwa pamoja, jambo ambalo 
wengine waliishia njiani.

Nandy katika ujumbe wake, alimsifia 
mume wake kwa kumpatia furaha kila 
wakati na kuyafanya mapungufu yao 
kuwa raha ya maisha yao.

“Mume wangu kipenzi nina furaha 
kwakuwa tunaendelea kukua pamoja. 
Asante kwa kuwa mume wangu, asante 
kwa kuweka tabasamu usoni mwangu 

kila iitwayo leo! Mapungufu yetu ndo 
furaha yetu ya kujuana na kupendana 
zaidi, sina cha kukuahidi zaidi ya kuku-
omba tuendelee kupiga Goti pamoja 
ili tuendelee kuona na kusherekea 
miaka ikiongezeka pamoja mpaka 
uzeeni,”umsema ujumbe huo.

Waliochangia ujumbe huo walione-
kana kuvutiwa na maisha yao na ku-
wataka kuendelea kuilinda ndoa yao na 
kuondoa dhana kwamba watu maarufu 
hawawezi kuishi ndani ya ndoa kwa 
muda mrefu.



Baada ya kuimba kwaya ya 
Chang’ombe kwa muda mrefu, 
mwimbaji Simon Kulwa ameamua 
kutoka kivyake na wimbo unao-
itwa Baba Nitakushukuru.

Akizungumza na BT, Simon 
amesema kutoa wimbo huo 
kwake ni hatua kubwa kwa saba-
bu ameamua kujitegemea kama 
mwimbaji binafsi na anashukuru 
wimbo huo mpya umepokewa 
vizuri.

“Kupitia wimbo huu mpya 
nimeishauri jamii kwamba tum-
shukuru Mungu kwa kila jambo  
maana yeye ndio anatupa maisha 
yetu kila wakati. Nimemua kum-
wimbia Mungu nikiwa binafsi na 
wimbo wangu unapatikana kwe-
nye mitandao yote,” amesema 
Simon Kulwa.

HATIMAYE mwanamuziki 
maarufu wa Bongo Fleva, 
Marioo, ametangaza hivi 
karibuni anatarajia kupata 
mtoto na mpenzi wake 
Paula Kajala.

Awali kulikuwa na tetesi 
kwamba Kajala ana ujauzi-
to na wawili hao wanatara-
jia kupata mtoto wao miezi 
michache inayokuja.

Kupitia ukurasa wake 
wa Instagram, Marioo 
aliweka video fupi na 
kuandika ujumbe ambao 
umemaliza utata na tetesi 
juu ya ujauzito wa mpenzi 
wake Paula Kajala baada 
ya kuchapisha Video fupi 
kwenye ukurasa wake 
akisemTutaongeza mwa-
nachama mpya kwenye 
kikosi chetu hivi karibuni 
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Na Adam Fungamwango

PENZI ni kitu cha ajabu sana, wazee 
wa zamani wanasema mwenye kupen-
da haoni wala hasikii.

Penzi ndiyo kitu pekee duniani kina-
choweza kumtoa binadamu anayekaa 
Oysterbay au Masaki na kwenda kui-
shi Manzese, Tandale au Kigogo bila 
kuona tofauti yoyote ile.

Penzi la ukweli siku zote huonekana 
zaidi kuliko kusikika. Ukiiangalia na 
kuifuatilia filamu hii ya ‘Tatoo’ inaoy-
esha  na kuthibitisha  maneno haya.

Imechezwa na wasanii Elizabeth 
Michael, ‘Lulu’, Charles Magari, Hasnat 
Mathius, Mandela Nicholaus, Grace 

Mapunda na wengine wengi.
Inaanza kuonyesha kuwa Dastan, 

kijana wa kimasikini akimpenda Nicol, 
binti wa tajiri mzee Magari.

Alipokuja kugundua uhusiano huo, 
hakuupenda kutokana na tofauti hizo 
za kitabaka.

Kuna siku akawavizia, akawabamba, 
akawatoa mbio.

Anaporudi nyumbani, mzee Magari 
akampiga binti yake. Kwa hasira naye 
anakunywa sumu.

Habari zinamfikia Dastan, lakini 
hawezi kwenda msibani, badala yake 
baada ya mazishi anaamua kwenda 
kwenye kaburi la mpenzi wake.

Kwa bahati mbaya anakutwa na 

mzee Magari ambaye anampiga hadi 
kudondokea ukuta wa kaburi na kuz-
irai.

Madaktari wanashindwa kumtibia 
Dastan na kuamua kumpeleka kwenye 
wodi wa vichaa kwa uchunguzi zaidi.

Nyumbani kwa mzee Magari nako 
mambo sasa yanaanza kubadilika. Ki-
jana wa wake Neron anamgeukia baba 
yake na kumwambia ukweli kuwa ana 
roho mbaya kwa sababu amesababi-
sha kifo cha dada yake Nicol, naye 
akaoondoka nyumbani hapo ili akae 
kwenye nyumba yake ya kitajiri peke 
yake.

Naye anaamua kwenda kuishi na 
mpenzi wake ambaye ni masikini, 

Lulu. Huko Neron na mpenzi wake 
Lulu wanapanga mikakati ya kumu-
okoa Dastan kwenye hali yake ya 
kuchanganyikiwa.

Lulu anajichora tatoo inayofanana 
na ile aliyejichora marehemu Nicol 
wakati wa uhai wake. Halafu anajifan-
ya kichaa ili apate nafasi ya kukutana 
na Dastan kwenye wodi yao.

Mpango huo unawahusisha pia 
madaktari ambao nao wanakula dili. 
Lulu anapachikwa hospitalini kwenye 
wodi ya vichaa, baada ya kujifanya 
kuwa amechanganyikiwa.

Baada ya kituko vya hapa na pale 
Lulu kumuonyesha Dastan tatoo kila 
wanapokutana, hatimaye kijana huyo 

anarejesha kumbukumbu nyuma na 
hatimaye fahamu zimamrudia. Aka-
kumbuka kuwa alishawahi kumchora 
mpenzi wake tatoo kama hiyo miaka 
ya nyuma. Lulu alipoona Dastan, ali-
yekuwa mpenzi wa dada wa mpenzi 
wake Neron, akapanga kutoroka naye.

Mambo yalipokamilika, Lulu na  
Dastan walitoroka kutoka kwenye 
wodi ya vichaa.

Neron akiwa  kwenye safari ya 
kumtembelea mapenzi wake Lulu na 
shemeji yake Dastan akiwa  porini 
anamuona, msichana mmoja anakim-
bizwa na wahuni wakiwa na lengo la 
kumbaka. Neron anamsaidia lakini 
anapomuangalia sana msichana huyo 

haamini macho yake, kwani ni dada 
yake Nicol ambaye ilisemekana kuwa 
alifariki dunia na walishamzika. 

Nicol anamwambia kaka yake kuwa 
hakufa, ila alipofika hospitalini ali-
patiwa matibabu na alipopata nafuu 
alitakiwa kueleza yote yaliyotokea na 
baada ya hapo, watu wa ustawi wa 
jamii walishauri akae mbali na familia 
yake kwanza, hivyo alipofika mzee 
Magari akaambiwa kuwa binti yake 
amefariki na akapewa maiti na msi-
chana ambaye hakuwa na ndugu ili 
akazike.

Naron anamchukua dada yake na 
kumpeleka kwa mpenzi wake Dastan 
ambako pia Lulu yupo.

BASI SAWA

Simon Kulwa Simon Kulwa 
amshukuru Munguamshukuru Mungu

Hatimaye Marioo Hatimaye Marioo 
amkaribisha mtotoamkaribisha mtoto

MPAMBAJI wa video za muziki na ja-
siriamali, Vera Sidika amesema hawezi 
kula matapishi yake kwa kurudiana na 
baba watoto wake, Brown Mauzo.

Vera Sidika ameonekana kukerwa na 
baadhi ya mashabiki wake kufananisha 
mchoro wa tattoo alionao na ule uliopo 

kwenye mwili wa Brown Mauzo.
Amewataka watu wenye mawazo 

kama hayo kuacha mara moja kwa 
sababu michoro hiyo haiwezi kufutika 
na haina maana mpezni wake huyo wa 
zamani huko moyoni mwake.

   

MWANAMUZIKI nyota wa 
Bongo Fleva, Diamond Plat-
numz, amesema hawezi ku-
jibu kila kitu kinachosemwa 
na wasanii aliowatoa, kwa 
sababu kufanya hivyo ni ku-
tokomaa kisanii.

Amesema kila msanii anay-

etoka katika mikono yake 
anaweza kusema kila kitu, 
lakini moyoni mwake anajua 
nini amemfanyia katika mai-
sha yake ya muziki hadi alipo 
kwa sasa.

“Wasanii wote wanaopi-
tia mikononi mwangu wa-

naweza kusema hiki au kile, 
kwa upande wangu siwezi 
kujibu, hata nikisikia nini 
nakaa kimya kwa sababu hata 
huyo anayezungumza moyoni 
mwake anajua nini nimem-
fanyia mpaka hapo alipo,” 
amesema Diamond.

Na Adam Fungamwango

TASNIA ya muziki nchini ilipata pigo kubwa Jumamosi iliyopi-
ta ilipompoteza mmoja wa wanamuziki wakubwa, mwenye sauti 
nyororo, Malu Stonch.

Mwanamuziki huyo aliyetokea Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo na kuingia nchini mwanzoni mwishoni mwa miaka ya 
1990, alifariki dunia kwa kuanguka akiwa jukwaani, akiwa 
anaimba.

Ni mmoja wa wanamuziki waliovuma wakiwa na bendi za FM 
Academia na Stono Musica.

Hizi ni bendi pacha, kwani Stono Musica iliundwa na wana-
muziki waliojiengua kutoka FM Academia, akiwemo yeye mwe-
nyewe Malu.

Mwanamuziki huyo ambaye alipenda sana kuwa na rasta 
kichwani, alitarajiwa kuzikwa leo jijini Dar es Salaam.

Hizi ni baadhi ya nyimbo tano ambazo ametunga na zingine 
kushiriki kuimba akiwa na bendi hizo mbili alizozipigia wakati 
wa uhai wake.

Prison

Wimbo huu ulijichukua umaarufu mkubwa ulipofyatuliwa 
mwanzoni mwa miaka ya 2000.

‘Prison’ ni wimbo uliibeba jina la albamu hiyo iliyotikitisa, 
ambao ulizungumzia visa na mikasa iliyowapata wakati baadhi 
ya wanamuziki wa bendi ya FA Academia wakiwa gerezani, 
walipokamatwa kwa sababu za kasoro za kiuhamiaji, wakiishi 
nchini wakati vibali vya vikiwa vimeisha muda. Malu alikuwa 
mmoja wa walioimba wimbo huu.

Dotnata

Malu pia aliimba wimbo wa ‘Dotnata’ ambao ulikuwa kwenye 
albamu hiyo hiyo ya ‘Prisons’, na kuufanya kupendwa mno na 
mashabiki wa bendi hiyo na muziki kwa ujumla.

Hadija

Kwa masikitiko makubwa huu ndiyo wimbo wa mwisho wa 
Malu kuimba. Alifariki dunia kwa kuanguka jukwaani akiwa 
anaimba wimbo huu, ambao aliurekodi akiwa na FM Academia 
miaka  hiyo. Upo kwenye albamu ya ‘Prison.’ 

Binadamu

Huu ni wimbo maarufu sana, ulioitambulisha bendi ya Stono 
Musica, Malu akiwa mmoja wa waanzilishi pamoja na Ndanda 
Kosovo ‘Kichaa.’

Bendi hii iliundwa baada ya kutokea mgawanyiko kwa wana-
muziki wa FM Academia hasa baada ya kukubalika kwa wimbo 
wa ‘Prison.’

Wale waliokwenda jela waliona kama wenzao wanapata 
umaarufu kupitia 
wao kutokana na 
bendi hiyo kuja 
na mtindo wa 
‘Wajelajela,’ uli-
opendwa mno na 
mashabiki.

Walipoondoka 
wao wakajiita 
‘Wajelajela Origi-
nal’, na wimbo ‘Bi-
nadamu’, ukawa-
tikisa mpaka FM 
Academia.

Jimmy Choco-
late

Ni moja kati 
ya nyimbo bora 
za Stono Musica, 
ambazo pia uli-
imbwa kwa ufundi 
mkubwa na Malu 
Stonch, Pacheco’ 
na Ndanda.

BURIANI MJELAJELA 
MALU STONCH 

Tatoo: Penzi halisikiki, linaonekanaTatoo: Penzi halisikiki, linaonekana

UKIMYA NI DAWA TOSHA

FILAMU

Vera apambana Vera apambana 
na wanaomkerana wanaomkera

Inshallah! Najivunia wewe 
Malkia wangu Paula Kajala. 
Mungu akubariki wewe na 
Familia hakuna matata”.

Mama wa Paula Kajala Frida 
akaweka comment na kuan-
dika “Mkweee”.
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S
OKO la muziki wa Bongo Fleva, 
linazidi kukua kwa kasi na kuwa-
vutia wamiliki wa lebo mbalimbali 
duniani.

Hivi karibuni kiongozi Mkuu wa lebo ya 
Black Market Records ya nchini Marekani, 
Cedric Singleton, amefanya ziara nchini kwa 
ajili ya kuangalia namna ya kuwekeza katika 
muziki.

Tayari lebo hiyo imefanya vyema katika 
nchi mbili za Afrika Mashariki na kusaba-
bisha baadhi ya wasanii kupata mafanikio 
makubwa.

Akiwa jijini Dar es Salaam, Singleton, 
amesema kwamba lengo la ziara yake ni 
kuimarisha uhusiano na wadau mbalimbali 
ambao wamekuwa wakifanya nae kazi na 
kuwainua wasanii wake.

 “Nimekuja Dar es Salaam kuangalia 
namna ya kuwainua wasanii, pia nitapita 
kwenye nchi nyingine za Afrika Mashariki 
kama Kenya na Uganda ambako huko kuna 
wasanii wanaosimamiwa na Black Market 
Records,” amesema Singleton.

Black Market Records, imejizolea umaaru-
fu mkubwa baada ya kuwa nyuma ya ma-
fanikio ya wasanii wengi nchini Kenya 
na Uganda na Tanzania inatarajia kuingia 
katika orodha hiyo mwaka huu.

Kwa upande wa meneja wa Black Market 
Records nchini Kenya, Paulah BMR, amese-
ma wamefanikiwa kufanya kazi na wasanii 
wakubwa kama vile Exray

Mbuzi Gang, Boondocks Gang, Daddy An-
dre, Nina Roz na Vic West.

BONGO FLEVA

Orchestre Sikinde Original
Bendi hii inajiandaa kuingia studio kurekodi 

nyimbo za albamu ya kwanza ambapo itafanya 
onyesho moja tu la kesho Jumapili katika ukumbi 
wa Nefaland Manzese Argentina.

FM  Academia
Wiki hii watakuwa na onyesho moja tu litaka-

lofanyika kesho katika ukumbi  wa  Target Mbezi 
Beach.

Twanga Pepeta
Leo Jumamosi wapo Kiduli Garden Magomeni, 

kesho Jumapili watakuwa ndani ya ukumbi wa 
Gwambina  Lounge Chang’ombe.

Kimokimo Band
Kama kawaida yao wakiwa chini ya mwimbaji 

wa siku nyingi aliyepitia bendi  mbalimbali, Khadija 
Kimobitel, kila Ijumaa huwa ndani ya ukumbi wa 
Mariot uliopo eneo  la Extertanal jijini Dar es Sa-
laam.

Mjengoni Classic Band 
Ikiwa nyumbani kwake jijini Arusha, leo Jumamo-

si itafanya makamuzi ndani ya ukumbi wa Kokoriko 
Annex, kesho Jumapili itamalizia wikiendi katika 
ukumbi wake wa nyumbani wa Mjengoni Club Ora-
siti jijini humo.

Town Classic Band

Leo Jumamosi watafanya vitu vyao ndani ya 
ukumbi wa Mawasiliano Ubungo, kesho wapo ndani 
ya ukumbi wa Twist Lounge Tabata.

Waluguru Original
Bendi hii yenye maskani yake mjini Morogoro, 

leo Jumamosi itatoa burudani ndani ya ukumbi wa 
Terminal Pub Msamvu, kesho Jumapili itamalizia 
wikiendi katika ukumbi wa F2 Florida mjini humo.

Tukuyu Sound Band
Kama kawaida yao, kila Jumapili vijana wa bendi 

hii watamalizia wikiendi yao katika ukumbi wao 
wa nyumbani wa Mawasiliano Park, uliopo Ubungo 
kando ya Barabara ya Sam Nujoma.

BATA LA WIKI Je una kiwanja cha burudani 
piga -0717336368

UMAARUFU umemlevya! Ndi-
vyo mashabiki wa muziki nchini 
Nigeria wanavyosema katika 
maoni yao baada ya mwa-
namuziki maarufu Burna Boy, 
kufanya madudu katika tamasha 
lake.

Mwanamuziki huyo ambaye 
jina lake halisi Damini Ogulu, 
alifanya kwa mara kwanza ta-
masha lake la muziki jijini Log-
os, na kufanikiwa kujaza watu 
wengi kuliko siku za nyuma.

Hata hivyo, mashabiki wake 

hawakufurahishwa na jinsi 
alivyokuwa akifanya kabla na 
baada ya kupanda jukwaani.

Kwanza Burna Boy alichelewa 
kupanda jukwaani kwa zaidi ya 
saa saba, na alipopanda juk-
waani alionekana kuwa na ha-
sira kiasi ambacho alionekana 
akimpiga teke shabiki aliyek-
wenda kumshika.

Katika video iliyosambaa 
mtandaoni ameonekana Burna 
Boy akimpiga teke shabiki 
aliyejaribu kwenda kumgusa 

akiwa jukwaani.
Hata hivyo, Burna Boy mwe-

nyewe alijitokeza na kuomba 
msamaha kwa kile kilichofanyi-
ka wakati wa tamasha hilo na 
kuahidi kutorudia tena katika 
matamasha yanayokuja.

Katika video hiyo shabiki 
huyo alionekana akianguka ku-
toka jukwaani baada ya kupig-
wa teke ambalo halikutarajiwa 
kutoka kwa msanii mkubwa 
kama yeye.

Burna Boy amekuwa msanii 

wa kwanza kujaza kumbi kubwa 
duniani kama Madison Square 
Garden ya Marekani, State Farm 
Arena ya Ufaransa.

Tamasha hilo lilianza kwa 
hasira za mashabiki baada ya 
kutakiwa kuanza saa 12.

Kulingana na vyanzo vingi, 
mwimbaji huyo anadai kuwa 
mashabiki wa Nigeria ha-
wampendi kwa sababu walien-
eza uvumi wa uwongo kuhusu 
yeye si asili ya nchi hiyo. 

Black Market  Black Market  
Records Records 
kutafuta kutafuta 
wasanii wasanii 
TanzaniaTanzania

AMELEWA UMAARUFU



14 BURUDANI
TELE

RAPA mkongwe wa Marekani 
Ja Rule, ambaye jina lake hal-
isi ni Jeffrey Bruce Atkins Sr, 
ametangaza kuelekea nchini 
Ghana kwa ajili ya kuanzisha 
mradi wa shule.

Mwimbaji huyo wa kibao 
cha ‘Mesmerize. Amesemna 
kupitia ukurasa wake wa Inta-
gram kuwa atatembelea nchini 
humo kutoa huduma hiyo ya 
kielimu kwa watoto wasioku-
wa na uwezo.

Mradi huu unatokana na 
mpango wa taasisi ya ki-
mataifa ya Pencils Of Promise, 
inalenga kuleta elimu bora 
kwa watoto duniani kote

RAPA na mtayarishaji wa 
muziki kutoka Marekani, J Cole 
ameomba radhi kwa mashabiki 
zake kutokana na kumuimba 
vibaya msanii mwenzake Kend-
rick Lamar.

Kupia ukurasa wake wa X,  
msanii huyo amesema ame-
fanya kosa kubwa kumuimba 
vibaya Lamar kupitia wimbo 
wake wa “7 Minute Drill”  un-
aopatikana kwenye Album yake 
mpya ya Might Delete Later.

J Cole amesema hajawahi 
kufanya jambo bayaka kama 
hilo katika maisha yake, hivyo 
ngoma hiyo ataitoa kwenye 
majukwaa yote ya muziki.

J Cole ajutia 
kufanya hili…

Ja Rule aenda 
Ghana

NOLLYWOOD imeingia katika 
hali ya majonzi kufuatia kifo 
cha muigizaji, Junior Pope, 
ambaye alizama majini wakati 
akicheza filamu.

Tukio hilo lilitokea Jumatano 
ya wiki hii wakati boti aliloku-
wa amepanda Pope kupinduka 
na yeye kuzama majini.

Kifo hicho kimesababisha vil-
io kutoka kwa watu mashuhuri, 
ambao walimlaumu mtayar-
ishaji wa filamu hiyo kutokuwa 
makini katika kazi yake.

Mtayarishaji wa filamu hiyo 
inayoitwa The Other Side Of 
Life, anayeitwa Adamma Luke, 
amejikuta katika shinikizo kub-
wa akitakiwa kutoa maelezo 
ya kina sababu ya kutochukua 
hatua ya kiusalama wakati wa 
uchukuaji wa picha.

Msanii afa  
majini akiigiza

Mnaomshangaa
Umu Salma mnalo?

MWIGIZAJI na mjasiriamali 
wa nchini Nigeria, Umu Salma 
Mumin, amefunguka utajiri 
wake akisema unotokana na 
biashara na wanaume walioji-
tosheleza kifedha aliokuwa nao 
katika vipindi tofauti.

Katika mahojiano kwenye 
kipindi cha The Delay Show, 
staa huyo alifichua kuwa katika 
maisha yake amekuwa na ba-
hati ya kuwa na wanaume we-
nye fedha, hivyo maisha yake 
hayawezi kuwa duni.

Amesema fedha zingine ana-
pata kupitia biashara zake za 
nguo na vyakula anazofanya 
katika miji mikubwa nchini 
humo.

JUMAMOSI APRILI 13, 2024

MCHEZA dansi kutoka 
Nigeria, Anita Chukwum-

fumnaya Obidi, maarufu 
kama Korra Obidi, 

ameshambuliwa kwa 
visu na tin- dikali akiwa nchini 

U i n - gereza.
Shambulio hilo lilitokea wakati 

akiwa anaongea mubashara na 
mashabiki wake kupi- tia mtandao 
wa Instagram siku ya Alhamisi.

 “Uso wangu unawa- ka, naomba 
msaada nijioshe tafadhali,” 

alisikika Obidi alisema 
h u k u akiugulia 

kwa 

maumi-
vu.

Hata hivyo, watu waliofanya tukio hilo bado 
hawajakamatwa na katika video hiyo walionekana 
polisi wawili wakimsaidia kumpatia huduma ya 
kwanza.

Korra ashambuliwa 
kwa tindikali
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Malalamiko waliohama 
Ngorongoro yamwibua DC
Na Mwandishi Wetu, 
HANDENI

M
ALALAMIKO ya 
baadhi ya wafugaji 
wa jamii ya Kimasai 
waliohama kwa hi-

ari katika eneo la Mamlaka ya 
Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA) 
kwenda katika makazi mapya 
ya Msomera, wakidai kuto-
tendewa haki, yamemwibua 
Mkuu wa Wilaya ya Handeni, 
mkoani Tanga, Albert Msando.

  Msando alikutana jana 
na kufanya mazungumzo na 
wananchi hao wa kijiji cha 
Msomera kilichoko Kata ya 
Misima, huku akisisitiza seri-
kali haitaruhusu    mtu yeyote 
kufanya vitendo vya utapeli au 

udanganyifu katika mpango 
huo.

 “Nimeamua kuja katika kijiji 
hiki ili kukutana na mwananchi 
yeyote ambaye anaamini kuwa 
serikali haijamtendea haki 
wakati wa kuhama kutoka 
ndani ya Mamlaka ya Hifadhi 
ya Ngorongoro, kuja Msomera. 
Nimekuja kusikiliza malala-
miko yenu na kutafuta suluhu 
ya kudumu kama yako madai 
ya msingi. 

“Katika siku za hivi karibuni, 
kumekuwa na malalamiko 
ya baadhi ya wananchi, am-
bao wakati wanahama kutoka 
Ngorongoro kuja Msomera, 
walikuwa wategemezi katika 
kaya mbalimbali, ambazo zil-
ilipwa stahiki zao zote za mali 

pamoja na motisha.
  “Sasa wako waliojitokeza 

huko wakidai kuwa wametape-
liwa na serikali kitu ambacho si 
cha kweli. Wananchi 132 ambao 
waliorodhesha majina yao na 
kuyaleta kwangu, niliyatuma 
majina hayo Mamlaka ya Hifa-
dhi ya Ngorongoro,” alisema.  

Katika kikao hicho, mkuu 
huyo wa wilaya alisema serikali 
imegundua kuwa watu hao ha-
wakuwa wakuu wa kaya wakati 
wanahama. 

“Kuna watu wanataka kuleta 
utapeli katika mpango huu na 
wengine wako nchi za nje, wa-
kiamini kwamba kuna fedha za 
bure ili wafanye utapeli. Jambo 
hilo halikubaliki,” alisema 
Msando.   Kuhusu wananchi 

watatu ambao majina yao ya-
meongezeka katika taarifa ili-
yotolewa na baadhi ya vyombo 
vya habari, Msando alisema 
vyombo husika vinafuatilia 
madai yao kuona kama yana 
ukweli.

 Wananchi 132 ambao ni wa-
tegemezi wa kaya zilizohama 
kwa hiyari  kutoka   ndani ya 
hifadhi ya Ngorongoro kwen-
da  Msomera, waliripotiwa na 
baadhi ya vyombo vya habari 
kwamba serikali haijawapa sta-
hiki zao wakati wa zoezi hilo la 
kuhama. 

Awamu ya kwanza, serikali 
ilijenga nyumba 503 katika ki-
jiji cha  Msomera  na kuweze-
sha kaya 551 kuhamia zikiwa na 
watu   3,010 na mifugo 15,521.

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

VIJIJI 10 vinavyokaliwa 
na jamii za kifugaji katika Wilaya 
za Longido na Ngorongoro 
mkoani Arusha,   ambavyo baa-
dhi ya maeneo yake yanatishiwa 
na athari za  mabadiliko ya tabi-
anchi, wamepata ‘mwarobaini’ 
unaohimili tatizo hilo.

  Ili kukabilina na hali hiyo, 
wameanza kuutumia mradi  ju-
muishi wa mazingira na kubore-
sha maisha ya jamii,   utakaosa-
dia kurejesha uoto wa asili na 
vyanzo vya maji unaofadhiliwa 
na Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Uhifadhi  na Mazingira (IUCN). 

Ofisa Programu wa IUCN, 
Ng’walu Kidayi, jana alisema 
kuwa  mradi huo, pia utapita 
kwenye maeneo ya Ziwa Natron, 
Ziwa Eyasi na Bonde la Yaeda, 
linalokaliwa na makabila ya Wa-
datoga na jamii ya wawindaji, 
waokota matunda na warina 
asali ya Hadzabe.

  Akizungumzia mradi huo 
ambao utashirikisha wananchi 
katika   shughuli zote zinazo-
husu  uhifadhi endelevu, Mkuu 
wa Wilaya ya Longido,   Marko 
Ng’umbi alisema: 

“Kwa bahati nzuri wilaya hii 
ina vijiji 49 na vyote vina ramani 
na vimepimwa,” alisema.  

Mratibu wa UCRT wa Wilaya 
ya Longido, Jamboi Baramayesu, 
alisema mradi huo unagharimu 
dola za Marekani milioni 1.488, 
sawa na zaidi ya Sh. bilioni tatu.

 Kwa mujibu wa Baramayesu, 
mradi huo unatarajia kuvinufai-
sha vijiji 10 vya Wilaya za Lon-
gido na Ngorongoro.

  “Mradi huu unahudumia 
klasta tatu, ambazo ni klasta ya 
Ziwa Natron na Longido Maghar-
ibi, na klasta ya pili ni ya Ziwa 
Eyasi na Bonde la Yaeda, wakati 
ya tatu ni Simanjiro na Kiteto.

  Kwa klasta ya Ziwa  Natron 
na Longido Magharibi, vijiji vi-
navyopitiwa na mradi ni 10, kwa 
maana ya Ngorongoro vinne na 
Longido, vijiji sita,” alisema. 

Naye Richard  Mollel alisema 
mradi huo ni rafiki kwao, na ni 
moja ya aina ya mradi unao-
takiwa katika jamii ya kifugaji 
kutokana na kuwa shirikishi na 
unaojumuisha binadamu na 
wanyama.     

       Mkazi mwingine, Hel-
lena John, alisema mradi huo 
unawapa fursa ya kushiriki ka-
tika kuhifadhi vyanzo vya maji, 
ambavyo vimekuwa vikivamiwa 
kwa namna moja ama nyingine 
kutokana na kutokuwepo kwa 
mipaka thabiti.

Na Mwandishi Wetu, 
MWANGA

WANANCHI 955 wa kijiji cha 
Kwanyange, Mwanga mkoani 
Kilimanjaro, waliokuwa ha-
wana huduma za afya karibu 
na makazi        yao tangu nchi 
ilipopata uhuru, sasa wameon-
dokana na adha hiyo baada ya 
kuanza kutekeleza mradi wa 
ujenzi wa zahanati ya kijiji hi-
cho. 

Kwanyange ni miongoni mwa 
vijiji vya pembezoni ambavyo 
vimekuwa vikishuhudia baa-
dhi ya wanawake wajawazito 

wakipoteza maisha kutokana 
na kushindwa kufikia huduma 
za afya.

 Mkuu wa Divisheni ya Afya, 
Ustawi wa Jamii na Lishe wa 
Wilaya hiyo, Dk. Serijo Kusek-
wa, alisema jana kuwa zahanati 
hiyo itakuwa mkombozi kwa 
wananchi hao ambao walikuwa 
wakitembea umbali mrefu ku-
fuata huduma za afya hasa za 
baba, mama na mtoto pamoja 
na ushauri nasihi.

  “Ni kweli wananchi hawa 
walikuwa wanapata shida ku-
fikia huduma za afya, walisafiri 
umbali mrefu na kutumia fedha 

nyingi kufuata huduma Hospi-
tali ya Wilaya ya Mwanga, lakini 
hivi sasa serikali imeamua ku-
wasogezea hiyo huduma kijijini 
kwao.

“Mradi wa ujenzi wa Zahanati 
hiyo, unatekekezwa kwa utara-
tibu wa force account (mafundi 
jamii). Kazi zinazoendelea ni 
kuweka sakafu, kupaka rangi, 
kujenga kichomea taka, shimo 
la kondo la nyuma na kuweka 
madirisha pamoja na milango,” 
alisema. 

Kwa mujibu wa Dk. Kusekwa, 
mradi huo utaigharimu serikali 
zaidi ya Sh. milioni 164.101. 

Katika mradi huo, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mwanga 
imechangia Sh. 38,135,407, Mfu-
ko wa Jimbo, Sh. milioni    1.6, 
serikali kuu Sh. milioni    50 
na nguvu za wananchi   Sh. 
900,000. 

Mmoja wa wananchi wali-
ozungumza na Nipashe, Mar-
iam Rashid, alisema wanayo 
matumaini    makubwa kuwa 
zahanati hiyo itawasaidia      ku-
punguza vifo vya      wajawazito 
waliokuwa wakipoteza maisha 
njiani, wakati wanakwenda 
kujifungua pamoja na watoto 
wachanga.

Hatimaye wajengewa zahanati tangu uhuru 

Wapata 
mwarobaini 
wabadiliko 
tabianchi

HABARI KASKAZINI

Katibu Tawala 
wa Wilaya 
ya Muheza, 
mkoani 
Tanga, Mo-
hamed Mfaki 
(kushoto), 
akizungumza 
na vijana wal-
iokuwa wak-
isheherekea 
siku yao ya 
kuzaliwa,  
wakati wa 
uzinduzi  wa 
kampeni ya 
upandaji miti, 
iliyobeba 
ujumbe una-
osema “Panda  
Mti Siku ya 
Kuzaliwa,  
Kata Keki 
Panda Mti” 
katika ofisi 
ya Wakala wa 
Misitu Tan-
zania (TFS), 
wilayani 
humo, juzi.  
PICHA: STE-
VEN WIL-
LIAM 
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

M
ARA ya kwanza tu-
lipoonana alinisal-
imia. Aliambia anani-
tambua kutokana 

na mapicha yangu. Mwanamke 
mzuri kama malaika, anavy-
otembea ni kama nguva ndani ya 
bahari. Tafadhali nielezee kwenu 
wapi. Akasema anatoka Afrika 
ya Mashariki, nyumbani kwao 
Tanga. Usiumize Kabibi. Anania 
wangu yuko Dar. Sikia tabu nili-
yopata. Kamanga wangu Manz-
ese.”

Ni baadhi ya mashairi yali-
yomo kwenye wimbo wa mwa-
namuziki maarufu barani Afrika, 
Sam Mangwana, uliotoka mwan-
zoni mwa miaka ya 1980, uitwao 
‘Kabibi.’

Katika wimbo huo anawata
Mwanamuziki ambaye pamoja 

na kuwa ni raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo, aliuimba 
kwa kiswahili kizuri sana.

Hapo kuna maneno anasema 
Anania wake yupo Dar, na Ka-
manga wake Manzese.

Kuna mashabiki wengi wa 
muziki wanapata tabu sana wak-
isikia maneno hayo na hawajui 
kwa nini Mangwana aliimba 
hivyo. Hao ni marafiki zake, 
washkaji au wafadhili wake, 
ambao humpa kampani kila an-

Sam Mangwana, Mkongo aliyeishi Manzese,
anayeongea kiswahili kama Mbongo tu 
-Akapaisha washkaji zake, Anania, Kamanga

apokuja nchini Tanzania.
Ambalo mashabiki wengi wa 

Bongo hawajui ni kwamba huyu 
jamaa aliishi kwa muda fulani 
Tanzania, hasa jijini Dar es Sa-
laam mwanzoni kabisa mwa 
miaka ya 1980.

Akiwa nchini alikuwa anaishi 
maeneo ya Manzese Midizini 
kwa rafiki yake huyo Kamanga. 
Na hata kila alipokuwa akija 
nchini alifikia hapo hata akirudi 
leo, Mangwana humpotezi mi-
taa ya Manzese, anaijua vilivyo. 
Labda tu anaweza kushangaa 
kwa jinsi ilivyojengeka tofauti 
na alivyoondoka.

Hebu tuwafahamu marafiki 
hao wa Mangwana aliowaimba 
kwenye wimbo wa ‘Kabibi’ ni 
kina nani

Kamanga alikuwa mmoja 
wa wafanyabiashara maarufu 
nchini, na mwingine alikuwa ni 
Anania Sangula aliyewahi kuwa 
mcheza soka kwenye klabu ya 
Simba miaka ya 1970, kabla ya 
kuwa mfanyakazi kwenye ki-
wanda cha bia wakati huo.

Kutokana na urafiki wao 
mkubwa na ukarimu wa hali ya 
juu waliokuwa wakimfanyia kila 
alipokuwa akija mchini, akawa-
tunuku kwa kuwataja kwenye 
wimbo wa ‘Kabibi.’

Pia si wengi wanaojua kuwa 
alishawahi kupigia bendi za 
Maquiz du Zaire na Vijana Jazz 
Band.

Nyimbo za ‘Mary Maria’, 
‘Tambiko la Pambamoto’, na 
‘Bujumbura’ ambazo zilitungwa 
na hayati Hemed Maneti, kwa 

kiasi kikubwa zilichangiwa na 
Mangwana kwenye utengeneza-
ji wake hadi zikakaa sawa.

Ndiyo maana ukichunguza 
nyimbo hizo, uimbaji wake na 
upigaji, ni tofauti na nyimbo za 
Vijana Jazz zilizopita kabla ya 
albamu hiyo.

Umaarufu wa Mangwana ul-
ianza tangu mwanzoni mwa 
1970, na ukitaka kujua kuwa ni 
mwanamuziki mkubwa amezi-
pigia bendi zote kubwa nchini 
DR Coango,  za TP OK Jazz chini 
ya hayati Luambo Luanzo Ma-
kiadi Franco, na Afrisa Interna-
tional, chini ya hayati Tabu Ley 
Rochereau. Hadi leo yupo hai 
na anaendelea na muziki. 

Huyu jamaa ni Mkongom-
ani aliyezaliwa jijini Kinsha-
sa, mji mkuu wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo, ingawa 
wazazi wake hawakuwa Wakon-
gomani. Baba yake alikuwa ni 
Mzimbabwe na mama yake ali-
kuwa raia wa Angola.

Ni mmoja wa wanamuziki 
wachache wanaojua lugha ny-
ingi mno. Akiimba Kiswahili un-
aweza ukadhani amezaliwa Dar.

Tatizo la Mangwana ni mwa-
namuziki asiyetulia. Huwa hakai 
bendi moja. Alikaa muda mfupi 
kwenye bendi zote mbili kama 
mwanamuziki mualikwa na 
akaondoka zake nchini Kenya, 
akakaa kidogo, akaenda zake 
Ulaya na kwa sasa anafanya shu-
ghuli zake kwenye nchi za Ufar-
ansa na Ubelgiji.

Tuma meseji 0716 350534
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Serikali Mali 
yageukia
waandishi 
wa habari
BAMAKO, Mali

SERIKALI ya kijeshi nchini 
Mali, imepiga marufuku vy-
ombo vya habari kuripoti 
shughuli za vyama na makun-
di ya kisiasa.

Hatua hiyo imechukuliwa 
baada ya siku moja serikali 
hiyo kusimamisha shughuli 
zote za kisiasa kwa muda 
usiojulikana katika nchi hiyo.

Tangazo hilo lilitolewa juzi 
na uongozi wa mamlaka ya 
mawasiliano na kusambazwa 
kwenye mitandao ya kijamii. 
Taarifa hiyo ilitaka vyombo 
vyote vya habari ikiwemo 
vituo vya redio,Televisheni, 
mtandao na magazeti   vina-
husika na utekelezaji wake.

Hata hivyo, haikufafanuli-
wa kwa kina ni kwa namna 
gani ufuatiliaji wa hatua ya 
marufuku hiyo utatekelezwa. 

Shirika linalowawakili-
sha waandishi habari nchini 
Mali, limeipinga hatua hiyo 
ya serikali na kuwatolea wito 
waandishi waendelee kuripo-
ti kuhusu masuala ya kisiasa 
na kusimama imara kutetea 
haki ya mwananchi ya kupata 
habari.  

Mali imekumbwa na map-
induzi mara mbili tangu mwa-
ka 2020, yaliyosababisha hali 
mbaya ya uthabiti wa kisiasa 
ambayo imeshuhudiwa pia 
katika mataifa mengine ya Af-
rika Magharibi na Kati kuingia 
katika mapinduzi.

DW

WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imezuia kusafiri 
kwa maofisa wake wa ubalozi 
wanaofanya kazi nchini Israel 
kutokana na hofu nchi hiyo 
kushambuliwa na Iran.

Taarifa kutoka ubalozi  wa 
Marekani nchini humo, ulise-
ma wafanyakazi wameambiwa 
wasisafiri nje ya miji mikubwa 
ya Jerusalem, Tel Aviv au Beer-
sheba kutokana na tahadhari 
nyingi za kushambuliwa.

Nchi ya Iran imeapa kulipiza 
kisasi, ikiilaumu Israel kwa 
kushambulia ubalozi wake 
mdogo nchini Syria siku 11 zi-
lizopita na kuua watu 13.

Wakati huo huo, Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Uingereza, 
Lord Cameron, amempigia 
simu waziri mwenzake wa Iran 

kuhimiza kupunguza kuongeze-
ka kwa mzozo huo.

Israel kwa upande wake 
haijakiri kuhusika na shambu-
lizi hilo la ubalozi mdogo, la-
kini inachukuliwa kuwa ndiyo 
muhusika mkuu.

Nchi ya Iran inaunga mkono 
kundi la Hamas linaloongoza 
Ukanda wa Gaza pamoja na 
makundi mbalimbali yaliyo 
katika eneo hilo likiwamo Hez-
bollah la nchini Lebanon  am-
balo mara kwa mara hufanya 
mashambulizi dhidi ya Waisrae-
li. Waliouawa katika shambulio 
hilo la ubalozi mdogo ni pamoja 
na kamanda mkuu wa kikosi 
cha wasomi cha Iran cha Quds 
katika nchi za Syria na Lebanon.

Shambulio hilo limetokea 
wakati wa juhudi za kidiploma-
sia zinafanyika kuzuia vita vya 

Gaza kuenea katika eneo hilo.
Akizungumza hivi karibuni, 

Rais wa Marekani, Joe Biden, 
aliionya Iran kuwa inatishia ku-
fanya shambulio kubwa nchini 
Israel na aliapa kutoa msaada 
kwa taifa hilo.

Waziri Mkuu wa Israel, Benja-
min Netanyahu, alisema serikali 
yake iko tayari kukabiliana na 
changamoto yoyote ya kiusala-
ma, akionya kuwa Israel itaid-
huru nchi yoyote itakayoiletea 
madhara.

Wakati huo huo, waanda-
manaji walimiminika katika 
viunga vya mji mkuu wa Israel, 
Tel Aviv, kuikosoa serikali ya 
Netanyahu na kutoa wito wa 
kuachiwa huru mateka wanao-
shikiliwa na Hamas, Gaza.

Wengi wa waandamanaji 
walikuwa wamebeba mabango 

yenye picha za mateka ambao 
inaaminika bado wanashikiliwa 
na kundi la Hamas ndani ya 
Ukanda wa Gaza tangu wali-
potekwa nyara Oktoba 7 mwaka 
jana. 

Maandamano hayo yanafua-
tia mengine makubwa yaliyo-
fanyika mwanzoni mwa mwezi 
huu mjini Jerusalem katika kile 
kinachoonekana kuwepo kwa 
mgawanyiko miongoni mwa 
raia wa Israeli, hasa kuhusu 
namna Netanyahu anavyoushu-
ghulikia mzozo huo.

Tayari shinikizo linaongezeka 
la kutaka kuitishwe uchaguzi 
wa mapema, lakini Netanyahu 
amesema utavuruga kampeni 
yake dhidi ya Hamas na kukwa-
misha mazungumzo ya kuachi-
wa kwa mateka.

BBC

Russia kuendelea kuipiga mifumo ya ulinzi Ukraine
MOSCOW, Russia

RAIS wa Russia, Vradimir 
Putin, amesema mashambu-
lizi dhidi ya mtambo wa nishati 
nchini Ukraine ni muhimu ku-
fanyika ili kuondoa ulinzi wa 
kijeshi.

Akizungumzia suala hilo, Pu-
tin alisema kwamba nchi yake 
ilijizuia kufanya mashambulizi 
ya aina hiyo wakati wa majira ya 
baridi, lakini sasa yanahitajika 
kwa ajili ya kumaliza vita.

“Kwa sababu za kibinadamu, 
hatukufanya shambulio lolote 

wakati wa msimu wa baridi, 
tukikumbuka kwamba hatuku-
taka kuacha taasisi za kijamii, 
hospitali, na kadhalika bila us-
ambazaji wa umeme. Lakini 
baada ya mashambulizi kwenye 
vituo vyetu vya nishati, tulila-
zimika kujibu,” alisema Rais 
Putin. Kauli hiyo aliitoa wakati 
wa mkutano na mshirika wake 
Rais wa Belarus, Alexander Lu-
kashenko.

Rais Putin alitaja lengo lingine 
ambalo pia alilitangaza katika 
hotuba yake ya Februari 24, 
mwaka huu ni kuondoa utawala 

wa kinazi.
Wakati sekta ya nishati 

ikilengwa, pia Rais Putin alise-
ma mifumo ya ulinzi ni moja ya 
shabaha ya mashambulizi.

“Kwa bahati mbaya, tumeo-
na mfululizo wa mashambu-
lizi kwenye vituo vyetu vya ni-
shati hivi karibuni na imebidi 
kujibu.”,alisisitiza kiongozi 
huyo.

Ukraine hivi karibuni ilisham-
bulia vituo vya kusafisha mafuta 
vya Russia na vifaa vya kuhifa-
dhi mafuta na kusababisha up-
ungufu wa uzalishaji wa petroli 

nchini humo.
Katika kujibu mapigo, Russia 

ilishambulia sekta ya nishati ya 
Ukraine katika msimu wa ma-
jira ya joto na msimu wa baridi 
mwaka huu.

Rais Putin, pia alieleza uvam-
izi wa mitambo ya kuzalisha 
umeme mwaka wa 2022 kuwa 
hatua ya kulipiza kisasi, na pia 
kujibu uharibifu wa daraja ka-
tika Mlango-Bahari wa Kerch.

Alisema matukio mengi ya 
kushambulia ni hatua ya kulip-
iza kisasi ya kulazimishwa.

BBC

Marekani yatahadharisha Iran kuishambulia Israel

Polisi Ethiopia 
wapambana 
na waasi
ADDIS ABABA, Ethiopia

POLISI nchini Ethiopia im-
ewaua watu watatu baada ya 
kutokea tukio la ufyatulianaji 
risasi katika mji mkuu wa Ad-
dis Ababa.

Kulingana na taarifa ya 
polisi ilieleza waliouawa 
mmoja alikuwa raia, wal-
iobaki wanaodaiwa kuwa wa-
namgambo wa kundi la waasi 
la Fano.

Katika tukio hilo lililotokea 
jana asubuhi katika mtaa wa 
watu matajiri, polisi wawili 
walijeruhiwa.

Kundi la Fano linafanya 
kazi katika jimbo la Amhara 
ambalo limekuwa likipam-
bana na jeshi tangu Agosti 
mwaka jana.

Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud akifanya mazungumzo na Rais wa Kenya, William Ruto, katika ziara yake 
aliyoifanya nchini humo katika juhudi za kutafuta suluhu ya mgogoro kati ya nchi yake na Ethiopia. PICHA: REUTERS
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Shekhe Mkuu wa Tanzania, Mufti Abubakar Zubeir akizungumza baada ya 
swala ya Ijumaa katika Msikiti Mkuu wa Mfalme Mohammed VI wa Moroc-
co, Kinondoni Dar es Salaaam jana, akiwataka mashekhe wa mikoa , wilaya 
na  maimamu nchini kumuomba Mungu aepushe athari mbaya zinazoto-
kana na mvua zinazoendelea kunyesha. PICHA: MIRAJI MSALA 

Baadhi ya nyumba za eneo la Malamba Mawili, Dar es Salaam, zikiwa ha-
tarini kubomoka baada ya kutokea kwa mmomonyoko mkubwa wa ardhi, 
unaosababishwa na  mvua zinazoendelea kunyesha, kama ilivyonaswa na 
kamera yetu jana. PICHA: SABATO KASIKA

Rais Samia Suluhu Hassan akiteta jambo na Askofu Mkuu Mstaafu wa Jimbo 
Kuu Katoliki la Dar es Salaam, Mwadhama Kardinali Polycarp Pengo baada 
ya Ibada ya Misa Takatifu ya Kumbukizi ya miaka 40 tangu kutokea kifo 
cha aliyekuwa Waziri Mkuu, Hayati Edward Moringe Sokoine, wilayani 
Monduli mkoani Arusha jana. PICHA: IKULU

Rais wa Zanzibar, Alhaj Dk. Hussein Ali Mwinyi akizungumza na Wananchi 
wa Kijiji cha Kilimani Tazari Kidoti, baada ya kumalizika kwa ibada ya 
swala ya Ijumaa katika Masjid Hidaya Kilimani Tazari Zanzibar jana. PICHA: 
IKULU PICHA: OSCAR ASSENGA

Vyombo vya usafiri vikipita kwa tabu katika shimo kubwa lililotuama maji 
kutokana na mvua za masika zilizoanza kunyesha katika eneo la
Kitunda Kati, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo na Mbunge wa Muheza, 
Hamisi Mwinjuma ‘Mwana FA’ (kulia), akisalimiana na Mkuu wa wilaya ya  
Muheza, Zainabu Abdallah alipowasili kwa ajili ya kongamano la vijana 
wilayani humo jana. PICHA: STEVEN WILLIAM
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ndiyo akaanguka ndani ya mtaro, kwa 
hiyo ndiyo iliyomuua wanavyosema, 
lakini maiti ya tuliikuta na jereha kama 
mtu aliyechomwa au kupigwa na kitu 
kizito kichwani. Tumeuliza, wakatu-
ambia hiyo imetokana na kuangua. 
Jinsi alivyoanguka, inaonekana kuna 
kitu ameangukia kwa sababu kuna 
uwezekano mkubwa mtu anayeangu-
ka akapata jeraha kichwani,” akasema 
Timo Paul baba yake mdogo marehe-
mu Mariamu.

“Sawa sisi tunakubali hiyo inaweza 
kutokea, lakini wasiwasi wetu sisi 
ni kwamba ndugu yetu ameuawa.” 
Akasema na kuwaangalia Waandishi 
wa Habari ambao walikuwa wame-
nyoosha vidole kutaka kumuuliza 
maswali.

Alipoulizwa kwa nini anaamini 
hivyo, akawaambia simu yake haiku-
patikana tangu usiku kuamkia alfajiri 
ambayo aliokotwa kwenye mtaro.

“Usiku, tena siyo wa manane, saa 
2:00 tu usiku simu ilikuwa haiiti. Ina 
maana alikuwa matatizoni tangu 
wakati huo, na si kweli alianguka 
wakati akiwa mazoezini.

Niwaambieni nyinyi waandishi, hivi 
mtu tangu usiku saa mbili simu haipa-
tikani, hadi kesho yake asubuhi ndiyo 
akutwe amekufa kweli?

Na pia niwaambieni tu simu yake 

imekutwa ndani wake. Hakuichukua, 
labda kwa makusudi au aliisahau. Au 
alikuja kutekwa ndani. Unajua wateka-
ji hawawezi kuchukua wakakwambia 
uchukue na simu yako.

Kwa maana hiyo wanaweza kuwa 
wameingia wakamchukua wakaenda 
kumuua na kwenda kumtupa kwenye 
mtaro, sisi ndugu tunaamini hivyo.” 
Akaongea kwa sauti na uchungu.

Waandishi waliendelea kumuuliza 
maswali ambayo yaliendelea kumfan-
ya kufunguka kwa kile  yeye na familia 
yake waliamini kutokana na mazingira 
waliyoyaona.

“Kuna kijana mmoja ambaye 
mchumba wake, na juzi tu ameleta 
barua ya posa, ametuambia mara ya 
mwisho walivyowasiliana alimwambia 
anataka kutoa nyumbani kwenda ku-
kagua na kufunga biashara zake, lakini 
nusu saa baadaye simu yake ilikuwa 
haipatikani, akamfuata mpaka kwake, 
si unajua tena vijana wivu. Akamfuata 
nyumbani, kufika akakuta mlango 
umefungwa, kwa sababu ana ufunguo 
wake akafungua alipoingia hakumkuta 
kweli, lakini akakuta simu ikiwa im-
ezimwa iko kwenye chaji. Hii inaonye-
sha kuwa marehemu hakutoka ndani 
humo kwa hiari yake.”

Baada ya maelezo ya dhana mbalim-
bali kuhusu kifo cha Mariamu, Waandi-

M
wingine aliyekuwa na wasi-
wasi ni Kamal. Mpenzi wa 
Mariamu. Mara ya mwisho 
inasemekana aliongea na 

mpenzi wake ambaye alimwambia 
anakata atoke nyumbani ili akakague 
na kufunga biashara zake.

Baada ya nusu baadaye simu ili-
kuwa haipatikani. Haikupatikana kwa 
muda mrefu ambapo si kawaida yake.

Akaamua kwenda nyumbani wake. 
Kamal na Mariamu pamoja na kwam-
ba ni wapenzi, lakini kila mmoja bado 
anaishi kivyake, bado hawakuwa 
wameanza kukaa pamoja.

Kamal akaamua kumfuata Mariamu 
na bodaboda hadi nyumbani kwake. 
Ilikuwa ni saa sita usiku. Akagonga la-
kini wapi. Simu nayo haipatikani. Kitu 
cha kwanza alichofanya ni kuamua 
kufungua mlango na kuingia ndani. 
Kamal alikuwa na funguo zote za ny-
umba anayoishi mpenzi wake.

Alipoingia ndani aliona dalili zote 
za Mariamu kuondoka hapo. Pamoja 
na kwamba anamuamini sana, lakini 
akaanza kuwa na wasiwasi kuwa ana-
zoziona sasa ni dalili za usaliti.

Hata hivyo, katika pekuapukua alii-
kuta simu ya Mariamu ndani. Ni kama 
alikuwa ameisahau hivi kwa sababu 
ilikuwa mezani. Akili yake ikamtuma 
kuwa alikuwa ameisahau na si vingi-
nevyo.

Hata hivyo kilichomshtua ni kwa 
nini hajarudi kuichukua? Vyovyote 
iwavyo, isingewezekana mtu aliye-
sahau simu akakaa zaidi ya masaa 
manne hajarejea kuifuata. Hii ikazidi 
kumtia wasiwasi kuwa huenda yupo 
kwenye matatizo zaidi, na si kama 
anavyodhani kuwa amekwenda kwa 
bwana.

************************************
“Tuna wasiwasi kubwa kifo cha 

ndugu yetu siyo kama tulivyoelezwa 
mwanzo. Tuna wasiwasi kuna kitu 
kingine zaidi ya hiki.” Ni baba mdogo 
wa marehemu Mariamu Salumu. Yeye 
ndiye aliteuliwa kama msemaji wa 
familia. Alikuwa akiongea mbele ya 
waandishi wa habari.

Ni baada ya ripoti ya madaktari ku-
toka. Baada ya kumpima marehemu 
ilionekana alifariki kwa ugonjwa wa 
shinikizo la damu wakati akifanya ma-
zoezi maeneo ya Tabata.

Taarifa ya madaktari inasema baada 
ya kupatwa na presha ya ghafla ilim-
fanya sishiwe nguvu apepesuke na 
kuanguka ndani ya mtaro ulio pemb-
ezoni mwa barabara.

“Ripoti inasema alipatwa na presha 

Ujumbe huu 
ulionekana 
kuwagusa 
waandishi 
wa kutaka 
kujua ni 
kitu gani 
ambacho 
kitafanyika 
kama 
ikionekana 
aliuawa.

Damu ya Mariamu-8

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa kwa maiti ya msichana mzuri na mrembo mno 
Mariamu, maeneo ya Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri. Alikuwa amevalia 
mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging. Taarifa 
ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati 
anafanya zoezi alfajiri ile. Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama alipigwa 
na kitu kizito kilichonasibishwa na chuma kichwani, kilichosabisha kuwa na tundu kichwani.
Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli na wanaapa 
kuwa kama halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna nini? Kila 
nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

shi wakamuuliza uamuzi ambao fa-
milia imechukua au itachukua.

“Tunaamini kuwa taarifa aliyopewa 
Kamanda haikuwa sahihi kwa asilim-
ia zote. Zingine ni sahihi, lakini ukweli 
ni kwamba ndugu yetu hakuanguka 
akiwa kwenye mazoezi. Tunajua ni 
kweli alikuwa anafanya mazoezi ya 
jogging, lakini hakuwa na rekodi yoy-
ote ya ugonjwa wa moyo. Pia mchum-
ba wake amesema ana wasiwasi kwa 
sababu hata nguo alizokutwa nazo 
alikuwa hajawahi kuziona hata siku 
moja amevaa. Zile sare za mazoezi 
machoni mwake ni mpya, na akatu-
ambia sare zake zote alizikuta ndani, 
lakini hizo alizokuwa amekutwa nazo 
amefariki zilikuwa mpya, labda ali-
kuwa amezinunua siku moja au mbili 
zilizopita kwa sababu wapenzi hawa 
hawakai wote bado, kila mtu akasihi 
kwake, wanatembeleana tu.”

Alinyanyua chupa yake ya maji, 
akapiga mafunda kadhaa, auirudui-
sha mezani.

“Tunaliomba Jeshi la Polisi lifanye 
tena uchunguzi wa kina, kuna kitu 
hapa katikati, ndugu yetu amedhu-
lumiwa nafasi,” alisema na akaingiza 
kwenye mfumo wa shati na kutoa 
karatasi.

“Hapa nina ujumbe kutoka kwa 
wazee wa familia. wamenipa ujumbe 
huu uwafikie. Wanasema kama ndugu 
yao amekufa kifo cha kawaida kama 
kinavyoelezwa ameanguka kwa pre-
sha na kufa sawa, lakini kama kuna 
mkono wa mtu basi hawatokubali 
kamwe.”

Ujumbe huu ulionekana kuwa-
gusa waandishi wa kutaka kujua ni 
kitu gani ambacho kitafanyika kama 
ikionekana aliuawa.

“Wamesema vyovyote itakavyoku-
wa, kama ameuawa, basi damu ya 
marehemu haitoenda bure. Damu ya 
Mariamu itawalilia wote waliomuua. 
Damu ya Mariamu haitokauka ardhi-
ni. Damu ya Mariamu itaendelea ku-
miminika kama chemchem, mpaka 
pale wote waliohusika wanapatikana 
na kupata kinachowastahili.

Wazee wamesema wao hawato-
maliza msiba huu mpaka wale wote 
waliofanya hivyo wafahamike na ku-
pata adhabu yao hapa hapa duniani. 
Hapo ndipo watamaliza msiba, na 
watajua kuwa ndugu yao sasa ame-
furahi na kulala kwa amani. Nadhani 
Jeshi la Polisi ambalo lina nia ya dhati 
kwa wananchi wake litafanya kama 
tulivyoagiza. Vinginevyo familia itam-
shtakia Mungu.

Itaendelea Jumamosi
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HABARI MICHEZO

Na Saada Akida 

WAKATI wakiwa na kiba-
rua cha ugenini dhidi ya Geita 
Gold FC leo, Kocha Mkuu wa 
Mtibwa Sugar, Zuberi Katwila, 
amesema mipango ya kikosi 
chake ni kupambana kuvuna 
pointi 12 za  michezo minne ya  
Ligi Kuu Tanzania Bara inay-
ofuata.

Katwila alisema endapo 
watashinda mechi nne zina-

zokuja, malengo yao ya kujion-
doka katika hatari ya kushuka 
daraja yataondoka na hatimaye 
kujiweka mahali salama.

Kocha huyo alisema nafasi 
waliyopo katika msimamo wa 
ligi hiyo ni mbaya na watala-
zimika kupambana kubadili-
sha ‘upepo’ na hatimaye 
kupata matokeo chanya yata-
kayowasalimisha kwenye mbio 
zao.

Alisema wanatambua wako 

katika kipindi kigumu na 
wachezaji wake watacheza 
kwa presha ili kuhakikisha 
‘ndoto’ za kubakia katika ligi 
hiyo zinatimia.

“Ni kweli tuko katika nafasi 
mbaya, lakini tunaweza ku-
jiondoa kwenye nafasi hii kwa 
kupata pointi katika kila mechi 
iliyopo mbele yetu, nime-
waandaa wachezaji wangu ki-
akili na kimbinu, pia kutocheza 
kwa presha kubwa,” aliongeza 

Katwila.
Kiungo huyo wa zamani wa 

Mtibwa Sugar alisema endapo 
watacheza bila presha, ana 
uhakika watapata ushindi na 
kujiondoa kwenye janga hilo 
ambalo linawazunguka.

“Ninataka kuvuna pointi 
12 katika mechi zetu nne zi-
nazokuja, hizi mechi ndio zi-
tatupa picha ya hatima yetu,” 
aliongeza kocha huyo.

JULIO ‘AIKIMBIA’ SINGIDA FG FC
AKILIA KUBORESHWA MKATABA
Na Saada Akida

K
OCHA Mkuu wa Sin-
gida Fountain Gate FC, 
Jamhuri Kihwelo ( Ju-
lio) amesema amere-

jea Dar es Salaam kwa lengo 
la kuweka sawa hatima ya 
mkataba wake wa kuifundisha 
timu hiyo inayoshiriki Ligi Kuu 
Tanzania Bara, imeelezwa.

Julio amesema hayo baada 
ya kutokea sintofahamu katika 
nafasi yake na kuamua kuiacha 
kwa muda timu hiyo inayoka-
biliwa na mchezo ‘mgumu’ dhi-
di ya mabingwa watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga 
utakaochezwa kesho kwenye 
Uwanja wa CCM Kirumba jijini, 
Mwanza.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Julio alisema hajafuku-

zwa wala kuondolewa na 
kiongozi yoyote ndani ya timu 
hiyo bali amefikia uamuzi huo 
kwa ajili ya kukutana na bosi 
‘mkubwa’ ili kuweka mambo 
muhimu sawa.

Julio alisema kuna baadhi 
ya vipengele katika mkataba 
wake havikuwa sawa sawa 
na amelazimika kurekebisha 
mapema kabla mambo hayaja-
haribika.

Alisema kipindi yupo nje 
ya timu hiyo ameiacha ikiwa 
salama baada ya kuandaa 
kikosi chake kwa ajili ya kuwa-
karibisha Yanga na kwa sasa 
kikosi kitakuwa chini ya Kocha 
Msaidizi, Ngawina Ngawina. 

“Nimeandaa timu na ipo 
chini ya kocha Ngawina, ni-
mekuja kukutana na bosi ili 
kuweka sawa mkataba wangu 

katika kutekeleza majukumu, 
tutakutana kumaliza hili na 
tukienda sawa nitarejea kuen-
delea nilipoishia.

Kuna vitu tulivyokubalia 
havijakaa sawa, nimeamua 
kuja kuyajenga na bosi, kwa 
sababu makocha wazawa hatu-
pewi thamani tofauti na wen-
zetu wa kigeni hukamilishiwa 
mahitaji yao mapema kabla ya 
kuanza kazi,” Julio alisema.

Kocha huyo aliongeza anaim-
ani mambo yatakwenda sawa 
huku akiwaambia mashabiki 
wa Singida Fountain Gate FC 
timu yao haitashuka daraja na 
itaendelea kujiimarisha kwe-
nye msimamo wa ligi.

“Haitashuka daraja kwa 
sababu ninatarajia kuweka 
sawa mambo ambayo yatatu-
peleka katika kufikia malengo  

ikiwamo kuandaa timu vizuri, 
kuzungumza na wachezaji 
lakini kuweka mipango ita-
kayohakikisha tunafanikiwa 
kupata alama katika michezo 
nane iliyosalia,” aliongeza ko-
cha huyo wa zamani wa Simba 
na Namungo.

Katika msimamo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Singida 
Fountain Gate iko katika na-
fasi ya saba ikiwa na pointi 24 
wakati timu inayoburuza mkia 
ni Mtibwa Sugar yenye 16.

Yanga yenye pointi 52 ndio 
mabingwa watetezi na vinara 
wa ligi hiyo wakifuatiwa na 
Azam FC yenye pointi 47 na 
Simba ikiwa kwenye nafasi ya 
tatu na pointi zake 45 kibin-
doni, lakini imecheza michezo 
pungufu ukilinganisha na wal-
ioko juu yake.

Mtibwa yawaza pointi 12 Bara

M

Kadio, Nyenza 
wapeta gofu 
kumwenzi  Lina
Na Mwandishi Wetu,  
MOROGORO

WACHEZAJI wa kulipwa wa 
gofu kutoka Dar es Salaam, 
Bryson Nyenza na Hassan 
Kadio, wameibuka vinara 
wa raundi 18 za kwanza za 
mashindano maalumu ya 
gofu ya kumwenzi mchezaji 
wa zamani wa timu ya wa-
nawake, Lina Nkya, baada 
ya kuongoza kwa  mkwaju 
mmoja.

Nyenza na Kadio wali-
maliza raundi 18 za awali 
kwa mikwaju 73, kila mmoja, 
yaani mkwaju mmoja zaidi 
ya mshindi wa pili, Nuru 
Mollel, aliyepiga mikwaju 74.

“Mchezo bado ni mgumu 
ingawa nimeweza kuongoza 
siku ya ufunguzi kwa sababu 
bado kuna raundi nyingine 
54 mbele yetu,” alisema 
Nyenza.

Licha ya kuwa nyuma kwa 
mkwaju mmoja, Mollel, bado 
ana imani ya kufanya vizuri 
katika raundi tatu zilizobaki 
ili kumaliza mashimo 54 
yaliyobaki.

“Nina uzoefu wa ku
tosha na fimbo mmo

ja si kitu kikubwa, 
nafikiri nitakuwa vi

zuri  zaidi katika
 mashimo 54 yali
yobaki,” alisema

 Mollel.
Mambo hayakuwa mazuri 

kwa Angel Eaton, mchezaji 
wa kike pekee wa kulipwa 
katika mashindano hayo 
baada kupiga mikwaju 84.

 “Matokeo ya leo (juzi), 
si mazuri kwangu, lakini 
naweza kupata matokeo 
mazuri zaidi katika raundi zi-
nazofuata. Nitapambana hadi 
kushinda azma hii,” alisema 
Eaton.

Lina GP Tour ni mfululizo 
wa michuano ya gofu mahu-
susi kwa ajili ya kumwenzi, 
Lina Said Nkya, ambaye 
alikuwa Mama Mlezi wa gofu 
kwa Wanawake Tanzania, 
enzi za uhai wake.

Mashindano haya yanay-
ojumuisha wachezaji gofu 
wa ridhaa na kulipwa ambao 
wako katika orodha ya vi-
wango vya Pro-Am yatache-
zwa katika viwanja vitano.

“Familia ya wanagofu 
ilineemeka sana na Lina 
Nkya kwa sababu mchango 
wake haujulikani ndio maana 
yameanzishwa mashindano 
hayo,” alisema Ayne Mag-
ombe, mmoja wa wachezaji 
wa timu ya taifa ya gofu ya 
wanawake nchini.

Wachezaji wa Ihefu sasa inajulikana kama Singida Black Stars wakifanya mazoezi kujiandaa kuikaribisha Simba katika 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa CCM Liti mkoani, Singida. PICHA: MTANDAO
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MUNICH, Ujerumani

H
ARRY Kane amesema 
‘anaangazia sana’ maisha 
yake ya soka katika klabu 
ya Bayern Munich inay-

oshiriki Bundesliga, na inaonekana 
hatarejea haraka kwenye Ligi Kuu 
England.

Kane alimaliza ushirika
 wa miaka 19 na Totten
ham Hotspur msimu uli

opita wa joto, na kuigha
rimu Bayern Munich euro 

milioni 100 pamoja na
nyongeza ya euro milioni

 10 na kufanya usajili
 ghali zaidi wa Ligi Kuu

 Ujerumani.
Mchezaji huyo mwenye umri 

wa miaka 30 amepata mafanikio 
makubwa katika maisha yake yote 
ya soka, akishinda tuzo tatu za Kiatu 
cha Dhahabu cha Ligi Kuu England, 
Kiatu cha dhahabu cha Kombe la 
Dunia mwaka, 2018 pamoja na kuwa 

    Nahodha huyo wa England 
ana matumaini ya kufanya vyema...

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

mfungaji bora wa muda wote wa 
England. 

Lakini Kane hajawahi kunyanyua 
taji lolote katika ngazi ya klabu au 
kimataifa na ndio sababu kubwa ili-
yomfanya kuhamia Bayern Munich.

Katika hali isiyotarajiwa, Bayern 
wako mbioni kusalimisha taji lao la 
Bundesliga kwa Bayer Leverkusen, 
huku wakiambulia kipigo cha aibu 
cha Kombe la Ujerumani kutoka 
kwa timu ya Daraja la Kwanza, FC 
Saarbrucken mechi iliyochezwa No-
vemba, mwaka jana. 

Lakini bado wana nafasi ya kut-
waa ubingwa wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya baada ya kuwabana Arsenal 
kwa sare ya 2-2 katika mchezo wa 
kwanza wa robo fainali,  mchezo 
ambao Kane alifunga kwa penalti.

Baada ya mchezo huo, nahodha 
huyo wa England aliulizwa kuhusu 

uwezekano wa kurejea Ligi Kuu 
England, ambapo alikataa.

“Ninafurahia sana uzoefu wangu 
nchini Ujerumani na ilikuwa hatua 
ambayo nilihitaji katika kazi yan-
gu kwa ajili ya kichocheo kipya, 
changamoto mpya na mazingira 
mapya, viwanja vipya, timu mpya 
na nina furaha sana.

Ni kweli, najua jinsi Ligi ya Eng-
land ilivyo kubwa, nilicheza huko 
kwa miaka mingi iliyopita na mus-
takabali wangu ni Bayern Munich. 
Nina mkataba wa miaka minne, nin-
aufurahia sana, natumani nitaweza 
kufanya kitu maalum msimu huu.

“Lakini kama sivyo, nitakuwa 
tayari kwenda tena msimu wa joto 
na kubadilisha mambo. Umekuwa 
msimu wa kukatisha tamaa katika 
Bundesliga hasa ukilinganisha na 
Bayer Leverkusen.” 

KANE ASEMA HATAKI 
KUREJEA EPL HARAKA

MUSIALA ANUKIA CITY
KLABU ya Manchester City inaongoza 

kinyang’anyiro cha kumsajili mshambuliaji wa 
Bayern Munich Mjerumani, Jamal Musiala mwe-
nye umri wa miaka 21 lakini Liverpool, Barcelona 
na Paris St-Germain zote zinamtaka nyota huyo. 
(Independent)

TONEY KUTUA UNITED
BRENTFORD inatarajia mshambuliaji wa Eng-

land, Ivan Toney kuondoka katika klabu hiyo 
msimu wa joto, lakini Nyuki hao watataka pau-
ni milioni 50, huku Manchester United wakiwa 
miongoni mwa timu za Ligi Kuu England zikim-
fuatilia mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
28.(HITC)

ASHWORTH AKARIBIA UNITED
SIR Jim Ratcliffe amefanya mazungumzo ya 

ana kwa ana na mmiliki wa Newcastle Unit-
ed, Amanda Staveley katika kujaribu kufikia 
makubaliano juu ya uhamisho wa mkurugenzi 
wa michezo, Dan Ashworth kwenda Manchester 
United.(Times)

HAVERTZ MAMBO SAFI
HALI nzuri ya mchezo wa fowadi wa Arsenal, 

Kai Havertz mwenye umri wa miaka 24 imewa-
fanya washikabunduki kufikiria upya mipango 
yao ya uhamisho wa majira ya joto.(Mirror)

VARANE KUONDOKA UNITED
MCHEZAJI Mfaransa Raphael Varane mwenye 

umri wa miaka 30, hatapewa mkataba mpya na 
Manchester United na anatarajiwa kuondoka 
katika klabu hiyo mkataba wake wa sasa utaka-
pokamilika Juni, mwaka huu.(Chris Wheeler, Mail)

PATINO KUONDOKA ENGLAND
KIUNGO wa kati wa Arsenal, Charlie Patino 

mwenye umri wa miaka 20, yuko tayari kwa 
uhamisho wa majira ya joto nje ya England.(Even-
ing Standard)

AMORIM, LIVERPOOL SAFI
KLABU ya Liverpool imeripotiwa kwamba im-

efikia mekubaliana na kocha wa Sporting Lisbon, 
Ruben Amorim. (Football Insider)

HINCAPIE ANUKIA SPURS
KOCHA wa Tottenham Hotspur, Ange Posteco-

glou ameka kipaumbele cha kusajili beki mpya 
wa kati na mchezaji wa kimataifa wa Ecuador wa 
Bayer Leverkusen, Piero Hincapie mwenye umri 
wa miaka 22, yuko kwenye orodha yake. (Bild)

GALLAGHER SAFARI IMEIVA
KLABU ya Chelsea inaweza kutarajia kusajili 

wachezaji 11 msimu huu wa joto inapojaribu ku-
punguza kikosi chao kikubwa, huku kiungo wa 
kati wa England, Conor Gallagher mwenye umri 
wa miaka 24, akiwa miongoni mwa wale wanao-
tarajiwa kuondoka.(Sun)

PEDRI SAFI BARCA
BARCELONA inajiandaa kumpa mkataba mpya 

kiungo wa kati wa Hispania, Pedri mwenye umri 
wa miaka 21, ambaye amekataa ofa ya Paris St-
Germain. (Fabrizio Romano)

GYOKERES KUIKAMUA ARSENAL
MSHAMBULIAJI wa Sporting Lisbon na Sweden, 

Viktor Gyokeres analengwa zaidi na Arsenal, la-
kini mkataba wa mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 25 una kipengele cha kutolewa cha euro 
milioni 100.(Football Transfers)

RABIOT SOKONI EPL
KLABU ya Manchester United na Newcastle United 

imeripotiwa “kuanzisha mazungumzo” na kiungo wa 
kati wa Juventus na Ufaransa, Adrien Rabiot mwenye 
umri wa miaka 29, ambaye anaweza kupatikana kwa 
uhamisho wa bure msimu huu wa joto. (Calciomercato)
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MILAN, Italia 

VINARA wa Ligi 
Kuu Italia, Serie 

A, Inter Milan inaweza 
kuwasilisha ofa kwa 
Anthony Martial kabla 
ya kumalizika kwa 
mkataba wake Man-
chester United, kwa 
mujibu wa ripoti.

Sio mara ya kwanza 
kwa Martial kuhusish-
wa na kutaka kuhamia 
timu hiyo ya Italia, lak-
ini sasa ripoti zinasema 
Inter ipo tayari ku-
fikiria kumnunua tena 
mshambuliaji huyo wa 
Ufaransa.

Gazzetta dello Sport 
limeandika usajili wa 
Martial unajadiliwa na 
wakuu wa Inter, lakini 
wanashiriki wasiwasi 
juu ya kiwango chake 
duni na rekodi ya ma-
jeraha.

Martial haonekani 
kama kipaumbele chao 
katika ushambuliaji, 
ingawa mlengwa wao 
mkuu, Albert Gud-

mundsson wa Genoa, 
ambaye ana mkataba 
na klabu yake hadi 
2027 na amekuwa aki-
husishwa na Tottenham 
katika miezi ya hivi 
karibuni.

Kuhama kwa Gud-
mundsson kuta-
hitaji ada kubwa, na 
kwa hiyo ikiwa Inter 
itashindwa kumchukua 
mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Iceland, 
nguvu zao zitahamia 
kwa Martial.

Faida ya kuhamia 
Martial kuliko Gud-
mundsson ni Inter 
haitalazimika kulipa 
ada ya uhamisho kwen-
da United, wakati hali 
yake kama mchezaji 
huru msimu huu wa 
joto inamaanisha wa-
naweza kuzungumza 
moja kwa moja kwenye 
kambi ya mchezaji 
huyo mara moja.

Kuhamia Serie A 
kunaweza kumfaa Mar-
tial, ambaye atakuwa 
anatazamia kuanza 

upya kujiimarisha ku-
fuatia kampeni mbaya 
katika Ligi Kuu England.

Mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 
28 amecheza mara 19 
katika mashindano yote 
msimu huu, akifunga 
mara mbili pekee. 

Kinyume chake, 
Gudmundsson amezi-
fumania nyavu mara 
12 katika mechi 29 za 
Serie A.

Martial amefunga 
mara 90 katika mechi 
317 akiwa na United 
tangu ajiunge nayo 
mwaka 2015 akitokea 
Monaco. 

Inter Milan yamtaka Martial

LISBON, Ureno

KOCHA wa Sporting CP, Ruben 
Amorim, amecheka na kukana ripoti 
amefikia makubaliano ya kuwa kocha 
mpya wa Liverpool.

Iliripotiwa nchini Ujerumani mape-
ma wiki hii makubaliano kati ya Amor-
im na Liverpool yalikuwa yamefikiwa, 
lakini mazungumzo na wakala wa ko-
cha huyo mwenye umri wa miaka 39 
hayajafikia hitimisho kama hilo.

Wakati wa mkutano wa waandishi wa 
habari, Amorim aliulizwa kama kuliku-
wa na ukweli wowote kwa uvumi huo 
ambapo alikataa.

“Ili kukomesha kila kitu, hii ndiyo 
mara yangu ya mwisho kuzungumzia 
mustakabali wangu,” alisema. 

„Kitu pekee ambacho sote tunataka 
hapa ni kuwa mabingwa na hakuna 
kitakachobadilisha hilo. Nitasema tena: 
Mimi ni Kocha wa Sporting. Hakukuwa 
na mahojiano na klabu yoyote, hakuna 

makubaliano na klabu yoyote.”
90min inaelewa Liverpool imezung-

umza na wakala wa Amorim na suala la 
kifedha linaweza kujadiliwa, lakini vy-
anzo vimesisitiza hii ni kawaida katika 
hatua hii ya kutafuta mrithi wa Jurgen 
Klopp na hakuna uamuzi wa mwisho 
uliofikiwa.

Iwapo Liverpool watachagua kum-
wajiri Amorim, watahitaji kukubaliana 
ada ya fidia na Sporting. 

Bosi huyo ana kipengele cha kuon-
doka cha euro milioni 20m kwa klabu 
isiyo ya Ureno, lakini Liverpool inaweza 
kujaribu kujadili punguzo.

Amorim: Bado Sijafikia 
makubaliano na Liverpool

M A N C H E S T E R , England

M
LINZI wa kati wa Manchester United, 
R a p h a e l Varane atakuwa nje ya uwanja 
kwa wiki kadhaa kutokana na jeraha la mi-
suli huku Jonny Evans ataukosa mchezo wa 

Ligi Kuu England dhi- di ya Bournemouth utakaochezwa 
wikendi hii, klabu hiyo imetangaza.

Wachezaji hao walipata majeraha wakati United 
ilipopoteza 4-3 kwenye mchezo wa Ligi Kuu Eng-
land dhidi ya Chelsea wiki iliyopita, wakiungana 
na walinzi wen- gine, Lisandro Martínez na Victor 
Lindelof.

M f a r a n s a Varane mwenye umri wa miaka 30, 
a n a t u - maini kurejea kabla ya mwisho wa 
msimu na Evans anatarajiwa kuwa nje ya 
dim- ba kwa muda mfupi, ilisema United 

katika taarifa yake.
Kikosi cha Kocha Erik ten Hag, amba-

cho kipo nafasi ya sita katika msimamo wa 
Ligi Kuu England, kimekumbwa na majera-

huhi ya walinzi wakuu msimu huu.
Pamoja na Martínez na Lindelof, beki wa kush-

oto, Luke Shaw atakuwa nje ya uwanja kwa wiki 
chache zijazo, Harry Maguire na Aaron Wan-Bissaka 

wamekosa michezo mingi na huku beki wa kushoto Tyrell 
Malacia hajaonekana tangu alipofanyiwa upasuaji wa goti 

mwaka jana.
United wamebakiza mechi saba za kampeni na wanakabiliwa 

na vita ya kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ujao.

VARANE PIGO JINGINE
MANCHESTER UNITED



dogo madogo ambayo huwa anayao-
na na anayarekebisha.

“Tunatambua kila timu ipo katika 
mashindano hivyo imejiandaa vi-
zuri, utakuwa mchezo mgumu lakini 
tunahitaji ushindi kuhakikisha tuna-
tetea taji la Ligi Kuu Tanzania Bara,” 
Gamondi alisema.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Yanga inaongoza ikiwa na 
pointi 52 zilizovuna katika michezo 
20 wakati Singida Fountain Gate iko 
nafasi ya saba, imejikusanyia pointi 24 
baada ya kushuka dimbani mara 21.

Yanga ndio mabingwa watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara na mashinda-
no ya Kombe la FA.

Jumamosi Aprili 13, 2024

HABARI MICHEZO
23

MAFUNZO YAITOLEA MACHO 
‘TOP 4’ LIGI KUU ZANZIBAR
Na Hawa Abdallah, 
ZANZIBAR

T
IMU ya Mafunzo 
imesema malengo 
yao   msimu huu ni ku-
hakikisha wanamaliza 

katika nafasi nne za juu kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar 
inayoshirikisha timu 16.

Kwa sasa Mafunzo ipo katika 
nafasi ya sita kwenye msimamo 
wa ligi hiyo ikiwa na alama 29, 
Maafande hao wameshinda 
michezo saba, wametoka sare 
mechi nane na wamepokea vi-
achpo katika michezo mitano.

Mafunzo imecheza mechi 20 
za ligi hiyo ambayo ilisimama 
kupisha mwezi wa Ramadhani 
ambao umemalizika hivi kar-
ibuni.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Mkuu wa Mafunzo, 
Abdallah Bakari “Edo” alisema 
kasi waliyoanza nayo katika 
michezo mitano kabla ya kusi-
mama kwa ligi ndio watakay-
oendelea nayo baada ya ligi 
hiyo kurejea tena.

Edo alisema ameshapoteza 
matumaini ya kutwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu Zanzibar lakini 
wana nafasi ya kupambana na 

kuhakikisha wanamaliza nafasi 
nne za juu.

“Huku katika upande wa 
mbio za ubingwa kwa msimu 
huu kwetu ni vigumu kwa saba-
bu hatukuwa na mwanzo mzuri 
wa katika ligi,“ alisema Edo.

Aliongeza hata kama 
hawapo katika mbio za 
ubingwa lakini watajita

hidi kufanya vizuri ka
tika michezo yao 10

iliyobakia ili kuendeleza 
ushindani.

„Tunataka kuonyesha 
ushindani katika mechi zilizo-

salia, tumejiandaa kucheza 
kwenye kiwango bora, kuwa 
na mwendelezo mzuri ndani 
ya ligi katika hatua hii ya lala 
salama.

Tumepanga kuwatumia 
wachezaji wetu wote ambao 
afya zao zimeimarika, nyota 
waliokuwa majeruhi wamepo-
na, hii ni kwa mujibu wa daktari 
wa timu,“ Edo aliongeza.

Hata hivyo kocha huyo 
alisema ili kufanikisha mpango 
huo lazima timu yake ipate ha-
masa kutoka kwa mashabiki ili 
wachezaji wapambane katika 
kila mechi watakayocheza.

Wachezaji wa Yanga Princess wakiwa katika picha ya pamoja baada ya kumaliza mazoezi ya kujiandaa na mechi ya Ligi 
Kuu ya Soka ya Wanawake Tanzania dhidi ya Baobab Queens itakayochezwa keshokutwa kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Moro Kids imet-
inga hatua ya nusu fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Mikoa 
baada ya kuifunga Bukombe 
Combaine ya Geita mabao 
5-2 katika mechi ya Kundi A 
iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa Jamhuri jijini, Dodoma.

Wakati Moro Kids iki-
songa mbele, Gunners ya 
Dodoma pia imekata tiketi 
ya kucheza hatua ya nusu 
fainali ya ligi hiyo baada 
ya kutoka suluhu dhidi ya 
Eagle ya Dar es Salaam.

Moro Kids na Eagles kwa 
sasa zinasubiri wapinzani 
kutoka Kundi B ili kucheza 
mechi za hatua ya nusu 
fainali na pamoja na kusaka 
bingwa na timu mbili zitaka-
zopanda daraja kuelekea 
First League msimu ujao.

Kocha Mkuu wa Moro 
Kids, Ally Mbaruku, amese-
ma haikuwa kazi rahisi kut-
inga hatua hiyo kwa sababu 
wapinzani wao walikuwa 
wazuri.

“Tulipotoka droo mechi 
iliyopita nilitoa ahadi mechi 
ya mwisho tutashinda, 
tumefanya hivyo ingawa 
mechi haikuwa rahisi, tu-
nashukuru tumepata pointi 
tatu na mabao matano 
ambayo yametuwezesha 
kusonga mbele,“ alisema 
kocha huyo.

Mabao ya Moro Kids ka-
tika mechi hiyo yalifungwa 
na Amosi Saidi (mawili) na 
Saidi Hamisi ambaye ameli-
funga hat- trick huku yale 
ya Bukombe Combaine yote 
mawili yalipachikwa na 
Saido Ibrahim.

Moro Kids 
yawaadhibu 
Bukombe

FIFA yaifungia 
Yanga kusajili

hatutawaangusha katika 
mchezo wetu huu, wasitua-
che waje kutupa sapoti,“ 
alisema Matola.

Nahodha Msaidizi wa 
timu hiyo, Mohamed Hus-
sein ‚Zimbwe Jr‘ alisema 
wamejipanga kupambana 
zaidi na kuhakikisha wa-
nashinda mechi hiyo ili 
kupunguza pengo la pointi 
kati yao na timu zilizoko  
juu yao kwenye msimamo 
wa ligi hiyo.

''Tunahitaji kushinda ili 
kuhakikisha haturuhusu 
pengo la pointi baina yetu 

na wanaoongoza, lakini 
haliwezi kufanyika kama 
mashabiki hawawezi kujito-
keza kuja kutushangilia, sisi 
kama wachezaji tunawa-
hitaji wao, tayari kuna vitu 
tumevizungumza wachezaji 
wenyewe ambavyo siwe-
zi kuviongea hadharani, 
kurekebisha hapa na pale.

Kwa maana hiyo, tuna-
waahidi matokeo mazuri, 
kwa sababu mechi tatu za 
nyuma hatujafanya vizuri, 
tutapambana,“ alisema beki 
huyo wa kushoto.

Kocha wa Ihefu, Mecky 
Maxime, amesema pamoja 
na uzuri wa Simba, hata 

wao hawapo katika nafasi 
nzuri sana, hivyo wanazi-
hitaji sana pointi tatu.

''Tunajua tuna mchezo 
mgumu dhidi ya Simba, ki-
kubwa sisi kwenye Ligi Kuu 
bado hatuna matokeo ya 
kuridhisha, kwa hiyo pointi 
tatu tunazitaka. Mashabi-
ki waje kwa wingi, mechi 
itakuwa nzuri kwa sababu 
Simba ni moja kati ya timu 
kongwe nchini, wana kikosi 
bora, ila bahati mbaya 
wametolewa katika mechi 
za kimataifa na wanajipan-
ga tena ya kutaka kushi-
riki msimu ujao,“ Maxime 
alisema.

Simba iliyoshuka dimba-
ni michezo 19 ipo katika 
nafasi ya tatu kwenye  
msimamo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara ikiwa na pointi 
45 huku Ihefu ikiwa katika 
nafasi ya 11 na pointi zake 
23 kibindoni lakini imeche-
za mechi 21.

Mechi nyingine za ligi 
hiyo zitakazochezwa leo 
ni kati ya Geita Gold dhidi 
ya Mtibwa Sugar huku JKT 
Tanzania itawafuata Tabora 
United na Kagera Sugar wa-
takuwa wenyeji wa Dodo-
ma Jiji FC kwenye Uwanja 
wa Kaitaba ulioko Bukoba 
mkoani, Kagera.

INATOKA  UK. 24

Simba SC kibaruani ikiwataja mashabiki
INATOKA  UK. 24



GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Adam 
Fungamwango

BAADA ya kupote-
za mechi tatu mfulu-
lizo, Simba itakuwa 
na na nafasi ya ku-
jiuliza katika mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara dhidi ya Ihefu 
(sasa Singida Black 
Stars) itakayochezwa 
leo kwenye Uwanja 
wa CCM Liti, mkoani 
Singida.

Simba itashuka 
dimbani na kumbu-
kumbu ya kufungwa 
nyumbani na ugenini 
na Al Ahly ya Misri, 
katika mechi za robo 
fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika huku 
Jumanne iliyopita 
ikiondolewa kwenye 
mashindano ya Kom-
be la FA na Mashujaa 
FC ya Kigoma kwa 
kufungwa penalti 6-5 
baada ya sare ya bao 
1-1 kwenye dakika 
90 za kawaida.

Wachezaji wa Sim-
ba, benchi la ufundi 
na viongozi wa timu 
hiyo wamewaangu-
kia na kuwaomba 

mashabiki ‚wajazane‘ 
kwa wingi uwanjani 
ili kuishangilia na 
kamwe wasisuse.

Kocha Msaidizi wa 
Simba, Selemani Ma-
tola, aliliambia gazeti 
hili mechi hiyo hai-
takuwa rahisi, lakini 
ameahidi kutowaan-
gusha tena mashabiki 
kwa sababu wanajua 
wameumia kutokana 
na timu yao kutofa-
nya vyema.

„Haitakuwa mechi 
rahisi, ni ngumu, 
Ihefu (Singida Black 
Stars), imesajili vizu-
ri, ina kikosi kizuri, 
wamekuwa na ma-
tokeo mazuri katika 
mechi zao ilizocheza, 
sisi tunalielewa hilo, 
tumefanya maandali-
zi mazuri, tutahakiki-
sha ni lazima tupate 
matokeo mazuri 
katika mechi hii.

Kikubwa niwa-
pe pole matokeo 
yaliyopita, hakuna 
asiyejua mmeumia 
katika mechi iliyopi-
ta, lakini tuna hakika 

Saada Akida na Adam 
Fungamwango 

W
AKATI iki-
jipanga ku-
h a k i k i s h a 
inashinda kila 

mechi watakayocheza, 
mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Yanga 
imefungiwa kufanya usajili 
wa wachezaji  kwa sababu 
imekiuka kanuni za Shirik-
isho la Kimataifa la Mpira 
wa Miguu (FIFA), imefaha-
mika.

Hata hivyo FIFA na 
Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF), hazikutaka ku-
weka wazi jina la mchezaji 
ambaye usajili wake ume-
sababisha Yanga kukum-
bana na adhabu hiyo.

    TFF pia yapigilia 'nyundo', Gamondi afurahia viwango...
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Simba SC kibaruani
ikiwataja mashabiki

FIFA yaifungia Yanga kusajili
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Kane asema hataki kurejea EPL haraka

Ofisa Habari na Mawasiliano 
wa TFF, Clifford Ndimbo, alise-
ma jana uamuzi wa kuifungia 
Yanga  umefikiwa baada ya 
klabu hiyo ya Mitaa ya Jang-
wani na Twiga, Dar es Salaam 
kukiuka “Annex 3 “ ya Kanuni 
ya Uhamisho wa mchezaji 
(RSTP) ya FIFA.
Ndimbo alisema pamoja 

na masuala mengine 
Yanga haikuingiza 

uthibitisho wa malipo
 ya uhamisho wa 

mchezaji husika katika 
mfumo wa usajili (TMS)
 licha ya kukumbushwa 

kufanya hivyo.
''Klabu hiyo imetakiwa 

kutekeleza matakwa hayo ya 

kikanuni na kuwasilisha taar-
ifa kwa sekretarieti ya Kamati 
ya Nidhamu ya FIFA ambapo 
suala hilo limefikishwa kwa aji-
li ya kuchukuliwa hatua zaidi.

Kutokana na uamuzi huo 
wa FIFA, Shirikisho la Mpira 
wa Miguu Tanzania (TFF), pia 
imeifungia klabu hiyo kufanya 
usajili kwa wachezaji wa ndani 
,” alisema Ndimbo.

Lakini pia TFF haijafafanua 
adhabu ya kufungiwa Yanga 
itakuwa ya muda gani, kama 
usajili wa dirisha kubwa pekee, 
au mpaka pale itakapotimiza 
yaliyoagizwa na FIFA hata 
kabla ya dirisha la usajili kuka-
milika.

Nipashe ilipowasiliana na 

Ofisa Habari wa Yanga, Ali 
Kamwe, kupata ufafanuzi 
kuhusiana na adhabu hiyo, 
kiongozi huyo hakupatikana.

Kuelekea mechi dhidi ya Sin-
gida Fountain Gate itakayoche-
zwa kesho, Kocha Mkuu wa 
Yanga, Miguel Gamondi, ame-
wasifu wachezaji wake wa-
navyopambana mazoezini ili 
kuhakikisha wanakuwa imara 
na tayari kupata ushindi katika 
michezo yao iliyoko mbele.

Gamondi alisema hata ka-
tika michezo ambayo hawaku-
pata ushindi, nyota wake hu-
pambana na kinachowazuia ni 
suala la bahati.

“Ukiangalia wachezaji wana-
vyocheza unaona kabisa wa-

navyojitoa kwa ajili ya timu yao, tunapokosa 
ushindi tunakuwa tumekosa bahati tu lakini 
wachezaji wanakuwa wamefanya kazi yao 
kwa uhakika,” alisema Gamondi.

Kocha huyo alisema kila wanapokuwa 
kwenye uwanja wa mazoezi wanatumia 
muda mwingi kusisitiza kuhusu hali ya 
upambanaji ili kupata matokeo mazuri kwa 
ajili ya kutimiza malengo.

Aliongeza asilimia kubwa anaridhishwa na 
viwango vya nyota wake ukiacha makosa ma-

Nahodha wa Yanga, Bakari Mwamnyeto (kushoto), akiwa na straika wa timu hiyo, Stephanie Aziz Ki, 
muda mfupi kabla ya kupanda ndege kurejea Dar es Salaam wakitokea Dodoma kuwavaa wenyeji Do-
doma Jiji FC katika mechi ya michuano ya Kombe la FA. PICHA: MTANDAO
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