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HABARI KITAIFA

CCM yawapitisha Samia na
Mwinyi kuwania urais 2025

Na Augusta Njoji, DODOMA

VIJANA wa mitaani wana
kauli yao “imeisha hiyo” wak-
iwa na maana ya kuwa na
uhakika wa kutimia kwa jambo
lao. Wajumbe wa vikao vya juu
ndani ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM) nao wameshakamilisha
mapema.

Hii ni baada ya ya Mkutano
Mkuu Maalumu wa CCM kupiti-
sha azimio kuwa Rais Samia
Suluhu Hassan wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na
Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi wa
Zanzibar kuwa wagombea wa
nafasi ya urais katika Uchaguzi
Mkuu wa mwaka huu.

Wajumbe wa  mkutano
huo walifikia hatua hiyo jana
baada ya kusomewa taarifa ya
utekelezaji Ilani ya Uchaguzi ya
CCM 2020-2025 ambayo ilione-
sha chini ya uongozi wao wam-
etekeleza miradi ya maendeleo
na ya kimkakati vizuri na inawa-
gusa wananchi.

Akisoma azimio hilo, Mjumbe
na Mbunge wa Viti Maalumu,
Ng'wasi Kamani, alisema kwa
kuzingatia mamlaka waliyo-
nayo wajumbe chini ya Ibara
ya 101(5)(b) ya Katiba ya CCM,
wanaazimia jina la Samia kuwa
ndiye mwanachama atakayesi-
mama kugombea kwenye Uch-
aguzi Mkuu 2025 kwa kiti cha
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania.

Pia, alisema chini ya Ibara
ya 103(c) ya Katiba hiyo, Hal-
mashauri Kuu ya CCM Taifa
(NEC) ndio yenye mamlaka
ya kuchagua jina moja la wa-
nachama atakayesimama ku-

gombea urais wa Zanzibar na
jana walielekeza NEC kukutana
kutekeleza jukumu hilo la kum-
chagua Mwinyi kuwa mgombea
wa urais Zanzibar.

Kabla ya kufikiwa hatua hiyo,
kutokana na hoja za wajumbe,
Rais Samia alisema anaogopa
kuzungumza na  kuomba
ushauri kwa viongozi wastaafu
kama jambo hilo linawezekana.

Akifafanua kuhusu hilo, Mwe-
nyekiti mstaafu wa CCM na Rais
mstaafu, Jakaya Kikwete, alise-
ma kila chama kina utaratibu
wake wa kuteua wagombea na
uamuzi ni wa kikao hicho na
kwamba kuna nchi kama Na-
mibia wanafanya uamuzi wa
wagombea mwaka mzima.

“Kama tunataka kuamua leo
(jana) Samia na Mwinyi ni wag-
ombea wetu, mamlaka hayo
tunayo. Kama tunaamua hivyo
ndio tumeamua, kilichobaki ni
ushauri wa wale wanaojua tara-
tibu za sheria, lakini watu wote
watajua tu kuwa CCM kwenye
uteuzi wa wagombea imemali-
za,” alisema.

Alisema kazi kubwa ime-
fanywa na viongozi hao kupitia
taarifa ya utekelezaji ilani iliyo-
wasilishwa kwenye mkutano
huo, imeonesha wana-CCM ha-
wakukosea kwa kuwa ni watu
makini, wanajua wanachofanya
na kinachotakiwa kufanyika.

“Ushindi wa CCM ni dha-
hiri, ushindi kwa mwaka huu
hauna mjadala, wagombea
watakuwapo wa vyama ving-
ine lakini sioni namna wanavy-
oweza kuishinda CCM, lakini si
kwa ujanjaujanja, yapo mambo
mengi mazuri yaliyofanywa na
serikali zetu na yana manufaa

kwa watanzania.

“Mnaweza kufanya mambo
mengi mazuri lakini hayajawa-
gusa watanzania. Haya yana-
gusa maisha,” Kikwete alisema.

Aliongeza kuwa wananchi
watatambua na kuthamini kazi
iliyofanywa na viongozi hao
na kushauri wana-CCM wa-
sibweteke.

“Siku zote jipe rai kwamba
uchaguzi huu utakuwa mgumu.
Hiyo ndio falsafa ya jeshi, maan-
dalizi yetu yawe kwamba tunak-
wenda kwenye vita kubwa na si
ndogo na tujiandae kwamba
tunakwenda kwenye mapam-
bano makubwa.

“Lazima tujiandae vizuri, na
mimi niliyoyasikia hapa, bwana
aah! Sijui labda kutokee mcha-
wi na wachawi walishakufa, ha-
wapo tena,” alisema.

Kikwete alisema wajumbe wa
mkutano wanamtaka Samia na
Mwinyi waendelee na kwamba
hakuna wa kusema ‘hapana’.

“Namna ya kulifanya jambo
hili, liandaliwe azimio maalumu
la mkutano ili kutamka, liletwe
na ithibitishwe na linakubaliwa
na inakuwa sasa rasmi uamuzi
wa mkutano mkuu,” alisema.

Mwenyekiti mstaafu huyo
pia aliwaomba viongozi na wa-
jumbe kuwaeleza wanachama
na wananchi yaliyofanyika chi-
ni ya uongozi wa Rais Samia na
Mwinyi na sababu ya kuwapiti-
sha kuwapa ridhaa tena.

Vilevile, alimpongeza Katibu
Mkuu Balozi Dk. Emmanuel
Nchimbi kwa utendaji wake
mzuri huku akieleza kuwa
Makamu Mwenyekiti mpya,
Stephen Wasira anajulikana
kwa uwezo wake wa uongozi,

kupambana na kujenga hoja,
hivyo nafasi hiyo imepata mtu
madhubuti.

Alisema mkutano huo umem-
wonesha sura ya CCM anayo-
ijua kwa kuwa mikutano mikuu
ndio inaonesha nguvu ya kue-
ndelea mbele na hana shaka
wajumbe watarudi na nguvu
mpya.

Baada ya ufafanuzi huo, Mwe-
nyekiti Samia alielekeza Sekre-
tarieti ya CCM Taifa ikaandae
azimio hilo na kupeleka kwenye
mkutano huo.

Awali, miongoni mwa wa-
jumbe waliozungumzia suala
hilo ni Mbunge wa Mvumi na
Mjumbe wa Mkutano Mkuu,
Livingstone Lusinde, aliyesema
ilani imetekelezwa kwa zaidi ya
asilimia 100 na kwamba hakuna
deni, wananchi wameona yali-
yofanyika kwenye sekta za afya,
elimu na miundombinu.

Alisema mkutano huo ni
mkubwa na wenye uamuzi,
hivyo akaomba wajumbe wa-
fanye uamuzi ili mwenyekiti
aone uzito wa mkutano huo.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa
wa Dodoma, Adam Kimbisa
alisema wajumbe wameshuhu-
dia miradi iliyotekelezwa na
hakuna ambaye hajaguswa na
kuomba wajumbe waazimie
kuwapitisha Samia na Mwinyi
wawe wagombea wa nafasi ya
urais.

Kwa kupitishwa huko, Samia
atakuwa mgombea urais wa
kwanza mwanamke kupitia
CCM tangu Uchaguzi Mkuu wa
kwanza nchini mwaka 1995.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz
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TRA
yajivunia
Kupaa
makusanyo

Na Elizabeth Zaya

NAIBU Kamishna Mkuu wa
Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA), Mcha Hassan
amesema Mkoa wa kikodi
Kariakoo katika nusu ya
kwanza ya mwaka wa fedha
2024/25 umekusanya Sh.
bilioni 71 .7 kwa kipindi cha
miezi sita ya kwanza sawa
na ufanisi wa asilimia 104.

Mcha alisema hayo jana
wakati wa bonanza la
kuelekea kilele cha mlipa-
kodi Januari 23 mwaka huu,
lililoandaliwa na TRA Mkoa
wa Kikodi Kariakoo kwenye
viwanja vya Jakaya.

Alisema Kariakoo ni mkoa
wa kikodi wa kimkakati
na kwamba umefanikiwa
kukusanya kiwango hi-
cho kutokana na kusogeza
huduma muhimu kwa
wafanyabiashara 30,000
wanaotegemea soko hilo.

“Kama tunavyojua, soko
hili linategemewa na watu
kutoka Afrika Mashariki, Ju-
muiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC) pamoja
na Visiwa vya Comoro,”
alisema.

Mcha alisema kwa mwaka
huu Kariakoo itaendelea
kuwa kiungo muhimu pamo-
ja na kushirikisha wadau
mbalimbali kwenye matukio
ya pamoja ili kukuza na kui-
marisha uhusiano uliopo kati
va sekta binafsi na mamlaka
hiyo.

Aliwashukuru wafanya-
biashara wa Kariakoo kwa
kuendelea kulipa kodi kwa
hiari kukuza Pato la Taifa
na kuwaahidi kuendelea ku-
fanya nao kazi kwa weledi
na ubunifu kupitia mikakati
yote waliyoweka.

Alisema wataendelea
kuongeza idadi ya wafanya-
biashara kutoka ndani na nje
va nchi, kuongeza huduma
mashine za kielektroniki
kwenye sekta hiyo.

“Tumekuwa tukiweka
mikakati mingi ambayo
mingine inalenga kuwasaidia
wafanyabiashara wote na
hawa si wa ndani tu, hata
wengine wanaotoka nje
ya nchi, na tutaendelea
pia kusisitiza watu walipe
kodi kwa hiari ili kuepuka
changamoto ndogondogo,”
alisema Mcha.

Mwenyekiti wa Wafan-
yabiashara wa Kariakoo,
Severin Mushi alisema kuwa
kwa sasa wafanyabiashara
wako tayari kulipa kodi kwa
hiari na hayo ni matunda ya
mikutano iliyofanyika kati
yao na TRA.
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UTEKELEZAJI ILANI YA CCM

Maboresho bandari, SGR
yaleta mageuzi kiuchumi

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI ya Muungano

wa Tanzania na Zanzi-

bar zimeanika namna

zilivyotekeleza Tlani ya
Uchaguzi ya Chama Cha Map-
induzi (CCM) 2020-2025, huku
maboresho ya bandari na safari
za treni ya mwendokasi (SGR)
yakitajwa kuleta mageuzi ya
kiuchumi.

Katika taarifa ya utekelezaji
kwa kipindi cha Novemba 2020
hadi Desemba 2024 iliyowasil-
ishwa kwenye Mkutano Mkuu
maalumu wa CCM jana na Wazi-
ri Mkuu Kassim Majaliwa, iliele-
zwa kuwa tangu kuzinduliwa
safari za treni ya SGR Dodoma
hadi Dar es Salaam Agosti 2024
hadi Desemba 11, 2024, zaidi ya
abiria 1,200,000 wamesafiri na
kuingiza mapato ya Sh. bilioni

0

Akizungumzia kuhusu ma-
boresho ya uendeshaji huduma
za Bandariya Dar es Salaam, Ma-
jaliwa alisema kuwa Mei 2024
hadi Novemba 2024, serikali im-
ekusanya Sh. bilioni 62.44 kama
tozo ya pango na mrabaha.

Alisema makusanyo hayo
hayajumuishi tozo za huduma
nyingine ambazo zinaende-
lea kutolewa na Mamlaka ya
Bandari Tanzania (TPA), ikiwa-
mo huduma kwa meli na tozo
ya matumizi ya miundombinu
ambazo kwa pamoja ni Sh. bil-
ioni 451.39 kwa kipindi hicho.

Majaliwa alisema kuwa ma-
fanikio hayo yamechagizwa na
uwekezaji uliofanywa katika
mitambo ya kisasa na kutumia
mifumo iliyoboreshwa ya TE-
HAMA kuhudumia shehena ya
makasha.

Alisema tani milioni 5.022
ambayo ni zaidi kwa asilimia
15 ya shehena zimehudumiwa
kulinganishwa na tani milioni
4.375 zilizohudumiwa katika
kipindi kama hicho kwa mwaka
uliopita.

“Idadi ya makasha iliyohu-
dumiwa na DP World katika
kipindi cha Mei, 2024 hadi No-
vemba, 2024 ilifikia makasha ya
futi ishirini (TEUs) 139,719 sawa
na ongezeko la asilimia 44 ya
makasha (TEUs) 96,854 yaliyo-
hudumiwa katika kipindi kama
hicho mwaka uliopita,” alisema.

Majaliwa  alisema  kuwa
wastani wa muda wa meli ku-
subiri kushusha mzigo ume-
pungua hadi kufikia siku saba
kwa kipindi cha Mei, 2024 hadi
Novemba, 2024 kulinganishwa
na wastani wa siku 46 kwa kip-
indi kama hicho kwa mwaka uli-
opita (Mei, 2023 hadi Novemba
2023).

Alisema kwa upande wa meli
za makasha, hadi kufikia Ok-
toba 2024, DP World imefani-
kiwa kuondoa kabisa muda wa
meli kusubiri kuingia bandarini
na pindi zinapowasili katika
Bandari ya Dar es Salaam huen-
da moja kwa moja gatini.

Alisema gharama za matumi-
zi kwa Bandari ya Dar es Salaam
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zimepungua kwa wastani wa
asilimia 47.

Alifafanua kuwa awali matumi-
zi yalikuwa wastani wa Sh. bilioni
34.52 kwa mwezi katika kipindi
cha Mei, 2023 hadi Novemba,
2023 ambayo yamepungua hadi
wastani wa Sh. bilioni 17.93 kwa
mwezi katika kipindi cha Mei,
2024 hadi Novemba 2024.

MAJIL, ELIMU

Majaliwa alisema miradi 1,633
ya maji imetekelezwa, ikiwamo

asilimia 79.6 na mijini kutoka
asilimia 84 hadi asilimia 90.
Waziri Mkuu alisema bajeti
ya elimu bila ada imeongezeka
kutoka Sh. bilioni 312.5 mwaka
2020 hadi Sh. bilioni 796.38
mwaka 2024 na wanafunzi wa-
naonufaika wameongezeka ku-
toka 14,940,925 mwaka 2020
hadi 16,155,281 mwaka 2024.
Alisema miundombinu ya
shule za msingi na sekondari pia
imeboreshwa na idadi ya shule
za msingi imeongezeka kutoka

16,656 mwaka 2020 hadi 19,783
mwaka 2024.

Vilevile, alisema shule 26 za se-
kondari za wasichana za kidato
cha tano na sita zimejengwa ka-
tika mikoa 26, ili kuhakikisha wa-
nafunzi wa kike wanapata elimu
bora.

AFYA, UTALIT

Majaliwa alisema sekta ya afya
imeimarishwa kupitia ujenzi wa
vituo vipya na kuboresha hu-
duma, huku miundombinu na
upatikanaji vifaa tiba, vikipewa
kipaumbele.

Alisema vituo vipya vya ku-
tolea huduma za afya 183 vime-
jengwa, vikiwamo vyenye uwezo
wa huduma za dharura za uzazi.
Idadi ya vitanda vya hospitali
imeongezeka hadi 126,209, ikiwa
ni uwiano wa vitanda 2.1 kwa
kila watu 1,000 karibu sawa na
viwango vya Shirika la Afya Du-
niani.

Majaliwa alisema idadi ya
watalii imeongezeka kutoka
620,867 mwaka 2020 hadi watal-
ii 1,924,240 Novemba, 2024.
Vilevile, mapato yatokanayo na

shughuli za utalii yameongezeka
kutoka dola za Marekani mil-
ioni 700 mwaka 2020 hadi dola
za Marekani bilioni 3.3 mwaka
2024.

Akizungumzia utekelezaji ilani
hiyo kwa upande wa Zanzibar,
Makamu wa Pili wa Zanzibar,
Hemed Suleiman Abdulla, alise-
ma maelekezo sita yaliyotolewa
na CCM kwa Serikali ya Zanzibar
yametekelezwa.

Alisema shule 114 za msingi na
sekondari zimejengwa mijini na
ufaulu  kimeongezeka kutoka
asilimia 554 kwa mwaka 2020
hadi asilimia 85.6 kwa mwaka
2023 kwa wanafunzi wa kidato
cha nne huku cha sita ufaulu uki-
fikia asilimia 99.9.

Makamu wa Rais alibainisha
kuwa katika sekta ya afya, ujenzi
wa hospitali 10 za wilaya umeka-
milika na huduma za kibingwa
zinapatikana Unguja na Pemba.

Alisema upatikanaji maji ume-
fikia asilimia 88.22, visima 102

fikiwa na umeme sawa na zaidi

ya asilimia 72.

Pia alisema mchango wa utalii
kwenye pato la taifa umefikia
asilimia 30 na idadi ya watalii
imeongezeka na kufikia 736,755
sawa na asilimia 183 kwa mwaka
2024 na mafanikio yamefikiwa
kutokana na filamu ya TRoyal
Tour’, huku miradi ya utalii iki-
fikia 1,695.

Makamu wa Rais alisema
masoko makubwa yamejengwa
na vituo zaidi ya 14 vya wajasiri-
amali, kiwanda cha kuchakata
mwani tani 30,000 kimejengwa
na kitakuwa ni kikubwa kwa Af-
rika, kikitarajiwa kuzalisha ajira
25,000 rasmi na zisizo rasmi
66,000.

Pia alisema visiwa 21 vimetan-
gazwa kwa ajili ya uwekezaji na
tayari 15 vimepata wawekezaji,
miradi 424 imeanzisha ajira ras-
mi zaidi 22,382 na zisizo rasmi
zaidi ya 100,000.

Alisema pensheni jamii kwa
wazee waliofikisha miaka 70 wa-
nalipwa Sh. 50,000 kila mwezi
na kwa wastaafu imefikia Sh.
180,000.
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Taka hatari za hospitalini zatapakaa ufukweni
-Wananchi, viumbe-bahari hatarini...

Na Jenifer Gilla

ATUMIAJI fukwe zi-
lizo karibu na mito
inayomwaga maji
Bahari ya Hindi
katika Manispaa ya Kinondoni,
mkoa wa Dar es Salaam, wako
hatarini kukumbwa na maradhi
kama vile saratani, tetenasi na
kuambukizwa Virusi vya Ukimwi
(VVU), imebainika.

Uchunguzi uliofanywa na
mwandishi wa habari hii, ume-
baini baadhi ya fukwe katika
manispaa hiyo zina taka hatari-
shi za hospitalini zinazomwagwa
katika mito inayomwaga maji
baharini.

Hatua hiyo inakinzana na
maelekezo yaliyomo katika She-
ria ya Usimamizi wa Mazingira
ya Mwaka 2004 ambayo katika
vifungu vya 137 na 139 inaelekeza
kuwapo utaratibu maalumu wa
kuhifadhi taka hatarishi, zikiwa-
mo za hospitalini.

Sheria hii pia inawapa jukumu
Waziri wa Afya na yule mwenye
dhamana ya Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa kuhakikisha taka
hizo zinachambuliwa na kutun-
zwa katika kontena maalumu
na kuteketezwa kwa utaratibu
maalumu.

Mwandishi amebaini
utekelezaji wa maelekezo hayo
ya kisheria ni hafifu, hivyo ku-
sababisha utupwaji taka ovyo
mitaani ambazo baadaye huishia
kwenye vyanzo vya maji, ziki-
wamo fukwe za Bahari ya Hindi,
mkoani Dar es Salaam.

Taarifa ya Halmashauri ya Jiji
la Dar es Salaam iliyochapishwa
mwaka 2019, inabainisha kuwa
mkoa huo huzalisha taka ngumu,
zikiwamo za hospitalini, tani
4,600 kwa siku.

Hata hivyo, taarifa hiyo ina-
bainisha kuwa ni asilimia 6.5
(tani 299) tu ndiyo hurejelezwa,
hivyo kuziacha tani 4,301 (asil-
imia 93.5) zikitupwa ovyo mi-
taani, ikiwamo mito na hatimaye
kuishia kwenye fukwe za bahari.

Vilevile, utafiti uliofanywa na
SV. Manyele (ACHA UZEMBE,
SEMA SV NI NANI?) na wenzake
mwaka 2013, ukitathmini mi-
fumo ya usimamizi wa taka za
hospitalini katika vituo vya afya
vya ngazi za chini (LLHF) ka-
tika wilaya za Ilala na Kinondoni
mkoani Dar es Salaam, ulionesha
kuwa asilimia 83 ya vituo vya
kutolea huduma za afya katika
Manispaa ya Kinondoni hufukia
taka katika mashimo.

Watafiti hao pia walibaini
lingine la ziada, kwamba zaidi
ya asilimia 50 ya maeneo ya wa-
nakotupa taka hizo hayakuwa
na uzio na yalikuwa karibu na
makazi ya watu.

“Asilimia 47 ya vituo vya afya
katika wilaya za Ilala na Kinondo-
ni hazina taratibu za uendeshaji
wa kawaida wa usafirishaji taka
za hospitalini.

“Ni changamoto kubwa zaidi
katika Manispaa ya Kinondoni
ambako asilimia 71 ya vituo vya
afya hubeba taka hatarishi kwa
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Sehemu vya taka hatarishi za hospitalini zilizookotwa katika ufukwe wa Rainbow, Manis-
paa ya Kinondoni na wadau wa mazingira waliokuwa wanafanya usafi kwenye ufukwe huo
hivi karibuni.PICHA:MPIGAPICHA WETU

mikono wakati wa kwenda kuz-
itupa, jambo ambalo ni kiny-
ume cha Sheria ya Mazingira,”
inasomeka sehemu ya ripoti ya
watafiti hao.

Licha ya angalizo hilo la mi-
aka 12 iliyopita, mwandishi wa
habari hii amefika kwenye ufuk-
we wa Raibow, katika Manispaa
ya Kinondoni na kukuta taka ha-
tarishi, zikiwamo za hospitalini,
zikiwa zimetapakaa pembezoni
mwa ufukwe.

Hizo zinajumuisha mabomba
ya sindano, dripu, mifuko ya ku-
wekea dawa na chupa za dawa
ambazo baadhi zilionesha muda
wa matumizi yake umeshapita,
hivyo kuwaweka hatarini kiafya
watumiaji wa eneo hilo.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Hu-
man Dignity and Environmen-
tal Care Foundation (HUDEFO),
Sarah Pima anasema kuwa kwa
kushirikiana na wadau wengine
wa mazingira, huwa wanafanya
usafi katika ufukwe huo mara
mbili kwa mwezi, wakikusanya
taka, kuzitenga na kuzirejeleza.

Sara anabainisha kuwa kila
wanaposafisha ufukwe huo,
hukusanya wastani wa tani nne
hadi 13 za taka ngumu. Kati yake,
asilimia nane ni taka hatarishi za
hospitalini.

“Kinachotusikitisha kila tu-
naporudi kusafisha ufukwe (kila
baada ya wiki mbili), tunakuta

kiwango kikubwa cha taka kana
kwamba hakujafanyiwa usafi
kwa muda mrefu,” Sara anase-
ma.

Ramadhani Juma anayeji-
tambulisha ni makazi jirani na
ufukwe huo, anasema hali ya
uchafu katika ufukwe huo im-
ekuwa mbaya zaidi kulinganisha
na miaka mitano iliyopita.

“Miaka mitano iliyopita eneo
hili lote lilikuwa safi, watu wali-
kuwa wanajaa hapa hadi saa sita
za usiku, lakini siku hizi watu
wahesabika, wakizidi sana ni
20. Mandhari imeharibika, watu
wanahofia afya zao kama waki-
kanyaga mabomba ya sindano
si wanaweza hata kuambukizwa
hata VVU?” Juma analalamika.

Mfanyabiashara wa vinywaji
katika ufukwe wa Rainbow,
Ramadhani Ally anasema ucha-
fu huo umesababisha biashara
kuzorota, akifafanua kuwa watu
waliokuwa wanakwenda kutem-
belea na kupunga upepo ufuk-
weni huko wamepungua kuto-
kana na hali hiyo iliyoelezwa na
mtangulizi wake Juma.

Anasimulia kuwa awali aliku-
wa anafanya biashara hadi saa
nane usiku kwa kuwa eneo hilo
lilikuwa safi na lenye watu wen-
gi, lakini hivi sasa anafunga bi-
ashara saa mbili usiku kwa kuwa
giza likiingia, watu wanaondoka
wakihofia kukanyaga taka na

kudhuru afya zao.

“Miaka mitano ya nyuma hapa
nilikuwa ninaingiza hadi Sh.
300,000 kwa siku, na duka lan-
gu lilikuwa kubwa kuliko lilivyo
hivi sasa, lilikuwa limejaa viny-
waji, lakini sasa nikiuza sana ni
Sh. 50,000 kwa siku.

“Kama unavyoona, duka
halina kitu maana hata ukijaza
vinywaji vitaisha muda wake wa
matumizi vikiwa dukani, una-
pate hasara, hakuna wanywaji,”
Ally anasema.

Maimuna Ally anayefanya bi-
ashara ya chakula katika ufukwe
huo, anasema “kuwapo taka hizi
zinazotoa harufu mbaya, ni saba-
bu kuu ya wateja kutukimbia. Bi-
ashara yangu imeathiriwa sana.
Yaani ninaambulia Sh. 30,000
kwa siku ilhali zamani nilikuwa
ninatoka Sh. 100,000 kipindi
ambacho ufukwe ulikuwa safi.”

Hawa Abdallah naye ana bi-
ashara ya chakula katika ufukwe
huo. Anasema biashara imeku-
wa ngumu kutokana na ufukwe
kuwa na harufu mbaya aliyoifa-
nanisha na harufu ya msalani.

“Yaani ni kama tuko... (ana-
tamka neno lenye maana ya
msalani). Upepo  ukivuma
harufu inasambaa, hali inakuwa
mbaya zaidi kwenye eneo hili.

“Si taka za hospitalini tu, bali
watu pia huwa wanavizia mvua
ikianza kunyesha, wanafungulia

mabomba ya vyoo na kutiriri-
sha maji taka. Kama inavyofaha-
mika bahari haikai na uchafu,
hivyo madhara yake lazima
yanatukumba sisi tuliopo hapa
ufukweni,” Hawa analalamika.

Daktari Bingwa Mbobezi wa
Ubongo, Uti wa Mgongo na Mi-
shipa ya Fahamu katika Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH),
Maxigama Ndosi anasema taka
hizo zinaweza kusababisha
madhara kwa watumiaji fukwe,
ikiwa ni pamoja na kuambuki-
zwa magonjwa hatari kutoka
kwa wanyama au wadudu kwa
njia ya damu.

Anasema kuwa kama sindano
ina kutu, kunakuwa na uweze-
kano mkubwa mtu kupata tete-
nasi. Katika hili la kutu, Bingwa
Mbobezi Ndosi anatoa angalizo
kwamba, kati ya wagonjwa 10
wa tetenasi, sita hufariki dunia.

Bingwa Mboezi Ndosi Alise-
ma sindano hizo hazitupwi na
zahanati pekee bali hata watu
binafsi baada ya kuzitumia
na kuishauri serikali kuweka
sheria ngumu kuzuia maduka
ya dawa yasiuze sindano kwa
wato ovyo bali wale wenye
kibali cha daktari.

Dk. Ndosi anasema mion-
gozo inaelekeza taka hatarishi
zibebwe katika vyombo maalu-
mu vilivyoandika taka hatarishi
na huwa hazitupwi kama taka
za kawaida, bali zina utaratibu
wake maalumu wa kuzikusanya
na kuzitekeleza.

“Hata vyombo vyake vya kuz-
ihifadhi huwa vina rangi amba-
70 zinaonesha ni taka hatarishi
ambazo hazipaswi kuhifadhiwa
kwa namna ya kawaida,” Bing-
wa Mbobezi Ndosi anasema.

Profesa Philip Bwathondi wa
Shule ya Sayansi na Teknolojia
ya Uvuvi (SOAF) ya Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam (UDSM)
anasema taka hizo zinapotup-
wa baharini, zinaweza kusaba-
bisha madhara kwa viumbe wa
baharini kama vile vidonda kwa
samaki pale sindano zinapowa-
choma.

“Athari hizo zipo pia kwa bi-
nadamu kwa sababu maradhi
yake huwa yaniangia mpaka
kwa mlaji wa mwisho ambaye
ni binadamu.

“Wadudu wengine wanabeba
vimelea kutoka katika hizo taka
na mlaji wa mwisho ni binada-
mu. Katika kila hatua vinapenya
mpaka vinafika katika mwili
wa binadamu na hatimaye ku-
sababisha maradhi kama vile
saratani,” anafafanua Prof. Bwa-
thondi.

*USIKOSE KUFUATILIA KE-
SHO KUJUA ZINAKOTOKA
TAKA HATARISHI ZA HOS-
PITALINI ZINAZOTAPAKAA
UFUKWENI.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz
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HABARI KITAIFA

Mbowe aahidi mambo saba, Lissu azidi kuwavutia wenyeviti mikoa

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) kimefan-
ya usaili kwa wagombea wa na-
fasi mbalimbali kabla ya kwenda
kupigiwa kura kwenye Mkutano
Mkuu wa Uchaguzi utakaofanyi-
ka kesho Dar es Salaam.

Wagombea hao ni wa nafasi za
Mwenyekiti Taifa, Makamu Mwe-
nyekiti Bara na Zanzibar pamoja
na wagombea wa ujumbe wa
Kamati Kuu ya CHADEMA.

Baraza Kuu la chama hicho
ndilo limefanya usaili wa wagom-
bea hao. Wagombea wa nafasi ya
mwenyekiti ambao walisailiwa
jana ni Freeman Mbowe (anay-
etetea nafasi yake) na ambaye
jana alitangaza vipaumbele vy-
ake; Tundu Lissu (Makamu Mwe-
nyekiti Bara) na Charles Odero.

Katika nafasi ya wagombea wa
nafasi za Makamu Mwenyekiti
kwa Tanzania Bara ni Ezekia
Wenje (Mwenyekiti wa CHADE-
MA Kanda ya Victoria) na John
Heche.

Wengine ambao walifanyiwa
usaili hiyo jana ni wagombea wa
nafasi ya ujumbe wa Kamati Kuu
ya chama hicho.

AHADI YA MBOWE
Wakati huo Mbowe jana alisam-
baza vipaumbele vyake ambavyo

Freeman Mbowe

anavyotarajia kuvitekeleza ikiwa
atachaguliwa tena kuendelea
kuongoza chama hicho.
Miongoni mwa vipaumbele
hivyo ni kuunda tume anayoita
ya ukweli na upatanisho ndani ya
chama hicho ili kutibu majeraha
ya uchaguzi wa ndani wa chama
hicho na kuhakikisha CHADEMA
yote inarudi katika umoja na
mshikamano chini ya kaulimbiu
yake ya ‘Stronger Together’.
Kipaumbele kingine, alisema
ni kuboresha, kutanua na kue-

Tundu Lissu

ndeleza utekelezaji programu
muhimu za ujenzi na ustawi wa
chama na wanachama hususani
kuondoa dosari na kuendeleza
programu GF na CHADEMA Digi-
tal.

Kingine ni kuimarisha CHADE-
MA Family kwa kuanzisha mfuko
rasmi wa kuwezesha wana-
CHADEMA kusaidiana na kun-
yanyuana kiuchumi na kijamii
(CHADEMA Family Fund) utaka-
ochangiwa na kusimamiwa na
wanachama wenyewe chini ya

uangalizi wa chama.

Pia kutanua huduma ya msaada
wa kisheria ya ndani ya chama
ili kuondoa hofu na kuongeza
ujasiri kwa wana-CHADEMA na
wananchi katika kupigania na ku-
pata haki zao.

Kipaumbele kingine, Mbowe
alisema ni kuamsha vuguvugu
kali la madai ya Katiba mpya,
Tume Huru ya Uchaguzi na she-
ria bora za uchaguzi, kwa ku-
tumia nguvu ya umma na kwa
kujenga uhusiano na ushirikiano
na wadau mbalimbali wa siasa na
demokrasia wa ndani na nje ya
nchi katika kushinikiza mageuzi
chini ya kaulimbiu yao ya ‘no re-
forms, no elections’.

Kadhalika, alisema ataanzisha
programu kabambe na endel-

evu ya kuandaa na kuwawez- :
esha wagombea wa chama hicho :
kushinda chaguzi, jitihada za :
kutafuta fedha kwa ajili ya kugha- :
rimia sehemu kubwa ya kampeni :
na ulinzi wa kura katika ngazi :
zote kwa kuzipatia kipaumbele :

kikuu.

Mbowe alisema ataanzisha pia :
programu ya kimkakati na ende- :
levu ya kutoa elimu ya uraia na :
elimu ya siasa, ili kutengeneza :
jamii kubwa ya watanzania we- :
nye uelewa mkubwa na ujasiri wa :
kutosha katika kupigania haki zao :

za kijamii, kiuchumi na kisiasa.

Lori lingine la mafuta laanguka,

dereva mbaroni tuhuma za uzembe

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

JESHI la Polisi Mkoa wa Morogoro linam-
shikilia Dereva Daniel Mwiluli (39), mkazi
wa Makambako, mkoani Njombe kwa
tuhuma za uzembe na kusababisha lori
alilokuwa anaendesha kupinduka likiwa
na mafuta katika eneo la Mzambarauni,
barabara kuu ya Morogoro-Dar es Salaam.

Dereva huyo alikuwa anaendesha lori
lenye namba za usajili T.257 na Tela T.620
ABG aina ya Howo lililobeba mafuta aina
ya dizeli na baada ya kupinduka katika
eneo la Mzambarauni, lilizua taharuki
huku makundi ya watu wakivamia na ku-
chota mafuta hayo yaliyokuwa yakim-
wagika.

Lori hilo lililobeba mafuta ya aina dizeli
lita 41,000 limeanguka mita chache kabla
ya kufika eneo la Maraha, Msamvu amba-
ko Augosti 10, 2019 ilitokea ajali ya kupin-
duka lorilililobeba mafuta aina ya petroli
na kulipuka moto uliosababisha vifo vya
watu 104 na majeruhi wengine kadhaa na
kusababisha msiba wa kitaifa.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa Morogoro,
Alex Mkama alisema tukio la kuangua
kwa lori hilo lilitokea mwishoni mwa wiki
eneo la Mzambarauni, kata ya Mwembe-
songo, Manispaa ya Morogoro katika bara-
bara kuu ya Dar es Salaam-Morogoro.

Kamanda Mkama alisema kuwa katika
tukio hilo, dereva huyo alipofika eneo
hilo aliacha barabara ghafla na kwenda
nje ya barabara hiyo na kusababisha
lori kupinduka. Hakuna vifo wala maje-
ruhi isipokuwa kiasi kikubwa cha mafuta
kimemwagika.

Alisema dereva huyo alikamatwa ku-

saidia kukamilisha uchunguzi wa tukio
hilo na pia alitoa wito kwa madereva wa
masafa marefu kupata muda wa kupumzi-
ka na kuepuka kuendesha magari wakiwa
katika hali ya uchovu, ulevi, msongo wa
mawazo au usingizi.

Mratibu Msaidizi wa Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji Mkoa wa Morogoro, Daniel
Mayalla alisema walipingiwa simu na wa-
nanchi majira ya saa 1:24 asubuhi ya siku
yatukio wakieleza hofu yao kutokana na
kuanguka kwa lori lililobeba mafuta aina
ya dizeli.

Mayalla alisema kuwa baada ya kupata
taarifa hiyo, askari wa jeshi hilo walifika
eneo la tukio kwa wakati na kwa kush-
irikiana na vyombo vingine vya ulinzi na
usalama walifanikiwa kudhibiti tukio hilo
na kuwazuia wananchi wasisogelee gari
hilo ambalo lilikuwa limebeba mafuta lita
41,000

“Baada ya kufika eneo la tukio, tayari tu-
likuta mafuta yamewagikia chini na tukan-
za kuzuia watu wasisogelee, ili kuepuka
kuleta madhara zaidi kutokana na tabia
ya wananchi kuchukua mafuta kwenye
magari ya mafuta,” alisema.

Alisema madhara yaliyojitokeza kutoka-
na na ajali hiyo kwa upande wa binadamu
ni majeruhi mmoja ambaye ni dereva wa
lori hilo na kwa upande wa gari ni uhar-
ibifu na upotevu wa mafuta kutokana na
kumwagika.

Mayalla alitoa tahadhari kwa wananchi
kuacha tabia ya kuchukua mafuta pindi
magari yanayobeba mafuta ya aina mbal-
imbali yanapokuwa yameanguka kwa vile
kitendo hicho ni hatarishi kwao wenyewe
na wengine.

Uchaguzi wa viongozi hao wa
kitaifa wa chama cha CHADEMA
utafanyika kesho katika ukumbi
wa Mliman City, Dar es Salaam.

WENYEVITI NA LISSU

Jana wenyeviti wa mikoa 21
na makatibu wao walikusanyika
katika moja ya hoteli zilizoko ka-

wilayani Kinondoni na kutoa
tamko la pamoja la kumuunga
mkono Lissu.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

4 KADI YA PIKIPIKI
PAULINE RICHARD KAWA
anatangaza kupotelewa
na kadi ya Pikipiki yenye
namba za usajili MC 195
BLG aina ya BOXER.
Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/KIN/15699/2025.

7N CSDR

Settlement & Custody

CSD & REGISTRY COMPANY LIMITED

KUHAMA KWA OFISI

Tunapenda kuutaarifu Umma kwamba i
2025, Ofisi za CSD & REGISTRY CO
zitahamia katika jengo la Exchange Tow
inavyoelekezwa hapa chini:

Anuani Mpya ya Ofisi:
1**Floor, Exchange Tower
Morocco Square,

Makutano barabara ya Ali Hassan Mwinyi & Mwai Kibaki,

Dar es salaam,
Tanzania

Mawasiliano mengine ya simu, posta, barua pepe na tovuti

hayajabadilika.

Tunashukuru kwa ushirikiano na tunawakaribisha katika ofisi yetu mpya.

Mkurugenzi Mkuu,
CSD & Registry Company Limited,

1st Floor, Exchange Tower, Morocco Square,

P. 0. Box 70081
DARES SALAAM

fikapo tarehe 20 Januari
MPANY LIMITED (CSDR)
er, Morocco Square kama

218329702
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MWANGA WA JAMIT

Yanga ikubali kujifunza Simba
mechi za maamugzi kimataifa

KLABU ya Yanga imeshindwa kusonga mbele kwenye michuano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika baada ya kumaliza mechi za Kundi A, ikiwa
nafasi ya tatu juzi.

Yanga ilimaliza ikiwa na pointi nane na kuziacha MC Alger ya Algeria
ikiwa ya pili na pointi zake tisa, huku kinara wa kundi akiwa ni Al Hilal
Omdurman ya Sudan iliyomaliza na alama 10.

Katika mchezo huo dhidi ya MC Alger uliopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, pamoja na kutawala kwa asilimia 69, na kuwaacha
wapinzani wao wakiwa na asilimia 31, bado hawakuwa na mbinu
mbadala za kuwafungua na kupata angalau ushindi wa bao moja
ambao ungewavusha.

Tunadhani bado Yanga haijafahamu jinsi gani ya kucheza michezo
kama hii ya kimataifa, ambayo haihitaji zaidi mbwembwe na kutawala
mechi, zaidi ya mbinu, mikakati, kujituma na ubinifu wa kupata
matokeo chanya.

Katika michuano hiyo, ilionekana Yanga ilitaka kucheza mechi hizo
kama inavyocheza dhidi ya Fountain Gate, Dodoma Jiji, KMC, ambapo
muda wote inatawala mchezo huku ikisubiri makosa ya wapinzani wao
ili kuwaadhibu. Badala yake MC Alger haikutengeneza makosa badala
yake ilitengeneza mfumo wa kuzuia ambao ulikuwa mwiba mchungu
kwa Yanga.

Tulitegemea kuona Kocha Mkuu wa timu hiyo, Sead Ramovic,
akiwaanzisha Pacome Zouzoua na Clatous Chama katika mchezo huo
kwa sababu wanaonekana ni wabunifu na wana uwezo wa kuwafungua
wapinzani zaidi kuliko walioanza.

Mechi ya juzi hakuna ambacho Yanga ilihitaji zaidi ya kufunga
mabao, hivyo tangu dakika ya kwanza ingekuwa na wachezaji ambao
wangeweza kusababisha madhara langoni mwa mpinzani.

Pacome ni mchezaji mwenye uwezo wa kukokota mpira kwa umbali
mrefu na kuingia nao ndani ya eneo la hatari, hivyo angesababisha
madhara makubwa, pia Chama hana haja ya kuelezewa sana kwani
ni mtaalam wa mechi kama hizi za maamuzi, kazi hii akiifanya sana
wakati akiwa na timu ya Simba.

Tunaamini katika kusaka maendeleo itakuwa si vibaya kwa Yanga
kujifunza kwa timu zilizofanikiwa, na kwa hapa nchini katika michuano
hiyo hususan hatua muhimu kama hiyo ya maamuzi kwa mechi ya
mwisho ni Simba. Ni kwa sababu wanajua jinsi ya kucheza mechi hizo,
wanacheza kwa mikakati, kuheshimu wapinzani na si kwa presha sana.

Ndiyo maana utaona kwenye mechi za maamuzi kama hizo, Simba
huanza taratibu na mara nyingi hutanguliwa kufungwa bao, lakini
wachezaji wake wanatulia na kurudisha magoli, wakati mwingine
kupata na la ushindi.

Kwa misimu saba, Simba imetinga robo fainali sita, nne za Ligi ya
Mabingwa na mbili Kombe la Shirikisho, wakati Yanga ikiwa na robo
fainali moja Ligi ya Mabingwa na Shirikisho moja.

Desemba 23, 2018, Simba iliifunga Nkana FC mabao 3-1, katika
mchezo wa maamuzi ili kutinga hatua ya makundi Ligi ya Mabingwa
Afrika na msimu huo huo, ilitinga robo fainali kwa kuifunga AS Vita
Machi 16, 2019.

2021, Simbaiiliifunga Al Merrikh ya Sudan mabao 4-1 na kutinga hatua
yarobo fainali kwenye mchezo wa maamuzi, iliongoza kundi lililokuwa
na Al Ahly ya Misri, Machi 18, 2023, ikaiadhibu Horoya FC ya Guinea
mabao 7-0, na Machi 2, 2024, iliichakaza Jwaneng Galaxy mabao 6-0,
mechi zote hizo zikiwa ni za maamuzi ya kutinga robo fainali, Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Somo hili kwa Simba walilipata kwenye michezo ya makundi 2019,
walipokuwa wakipigwa mabao mengi wakijifanya kucheza kwa swaga,
ikapigwa 5-0 dhidi ya AS Vita na idadi kama hiyo dhidi ya Al Ahly.

Hata Mabingwa wa kihistoria wa michuano hii, Al Ahly, siku zote
haionekana kucheza soka la kuvutia machoni, lakini wamekuwa ndiyo
wanaokwenda kutwaa ubingwa, hapo pia kuna la kujifunza.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
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Na Adam
Fungamwango

BAADA ya Yanga kutolewa kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Afrika kila
mmoja anasema lake. Kila mmo-
ja anatoa maoni yake ambayo
yeye anadhani yamesababisha
kushindwa kuingia hatua ya robo
fainali, huku mashabiki wengi
wakiitabiria mazuri.

Wengi walitarajia zaidi Yanga
kushinda kuliko MC Alger kutoka
sare kwenye mechi hiyo ya raundi
ya sita hatua ya makundi, timu
hizo zikiwa Kundi A.

Moja ya mambo niliyovutiwa
nayo ni maneno ya Kocha Mkuu
wa Yanga, Sead Ramovic, kudai
Ligi ya Tanzania ni dhaifu na
haizipi timu changamoto kiasi
cha kuweza kupambana kwenye

michezo ya kimataifa.
Akasema moja ya sababu
ambayo timu yake ilikikosa

kwenye mchezo dhidi ya MC
Alger ni kuhimili kucheza na timu
ngumu yenye wachezaji bora,
wazoefu, waliotoka kwenye ligi
bora, ambao kila wiki wanacheza
mechi na timu ngumu.

“Tunapaswa kuwa wakweli
kwamba ligi ya hapa Tanzania,
ugumu unaokutana nao
unapocheza dhidi ya timu
nyingine za Tanzania si wa
kiwango kikubwa sana. Ukiona ligi
za Algeria, Afrika Kusini, Morocco,
Tunisia, ni wazi tunahitaji nguvu
hiyo ya juu ili kushindana na
kuweza kuzoea hali hiyo”

“Ukali wa Ligi ya Tanzania, ni
mdogo sana ukilinganisha na nchi
hizo, wao ligi yao ni ngumu na kila
timu kali sana, tunahitaji ugumu
kama wa ligi hizo ili tushindane,”
alisema kocha huyo.

Hakuna haja ya kufafanua
sana alikuwa na maana gani. Ni

| Kocha wa Yanga ana hoja
udhaifu Ligi Kuu, asikilizwe

kwamba urahisi wa kuzifunga
timu za Tanzania, huwezi kuupata
kwenye michezo ya kimataifa,
Ligi ya Mabingwa au Kombe la
Shirikisho.

Hicho ndicho Yanga
walichokutana nacho. MC Alger
ilionekana waliweza kuikabili
na kuhimili vishindo kwa
sababu moja tu. Mechi kama hizi
wanakutana nazo kwao wiki hadi
wiki kwenye ligi yao.

Hapa Tanzania Yanga kupata
aina hiyo ya mechi ni pale
atakapocheza dhidi ya Simba,
Azam, labda kwa sasa Tabora
United.

Maneno aliyoyasema kocha wa
Yanga yasipuuzwe kwa sababu
yana ukweli kwa asilimia nyingi
sana hususan kwa upande wa
klabu hiyo.

Timu nyingi za Tanzania bado
zina madhaifu makubwa, mabeki
wanafanya makosa ya ajabu ya
kujirudia ambayo yanasababisha
timu kubwa zinashinda kirahisi.

Hapo bado, changanya na
waamuzi wetu ambao wamekuwa
na makosa mengi yanayoitwa ya
kibinadamu, nao wanachangia
kuifanya ligi kuonekana dhaifu
na kutowapa wawakilishi wetu
upinzani.

Kama vile haitoshi, wadau
wa soka wamekuwa wakipiga
kelele juu ya mdhamini mmoja
kudhamini timu zaidi ya tano
kwenye ligi, kitu ambacho
kinaondoa kile kinachoitwa fair
play’ kwenye soka.

Vyovyote itakavyokuwa, hata
kama klabu zinahitaji pesa, lakini
mdhamini wa kampuni ambayo
mpaka inalipa mishahara ya
wachezaji wa klabu moja, ikifanya
kila kitu kama vile imenunua
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hisa, kwenda tena kudhamini
klabu zingine, huwezi kutegemea
upinzani mkubwa kwenye baadhi
ya michezo ya ligi kwa timu hizo
zinapokutana.

Hata hivyo, hapa kuna cha
kujiuliza. Kama ni hivyo ni kwa
nini Simba imekuwa ikifanya
vema kwenye michezo ya
kimataifa kwa misimu kadhaa
sasa nchini wakati nayo ipo
kwenye ligi hiyo hiyo?

Je, kuwapo kwa ahadi za
pesa zinazoahidiwa kila timu
inayocheza na Simba ndiyo
kunaifanya timu hiyo kuwa
imara? Ni jambo la kujiuliza.

Shirikisho la Mpira wa Miguu
nchini (TFF), Bodi ya Ligi
Tanzania (TPLB) na wadau wote
wa soka, wanapaswa kuliangalia
hili, kwani huyu si kocha wa
kwanza kuongea maneno haya.

Nakumbuka  hata  kocha
wa zamani wa Yanga, aliwahi
kubainisha hili. Hawa makocha
hawaongei kwa bahati mbaya.
Kuna kitu wamekiona. Bahati
nzuri kwa sasa nchi yetu ina
wachezaji wengi bora kutoka
nje ya nchi ambao wamekuwa
wakimiminika kucheza soka
la kulipwa. Kwa maana hiyo
ikiwamo tu dhamira ya dhati, Ligi
ya Tanzania inaweza kuwa bora
hata msimu huu.

Tatizo ni kwamba soka la
Tanzania limekuwa na siasa
zaidi kuliko uhalisia ya mchezo
wenyewe. Tukiacha siasa na
kuacha soka lichezwe kila mechi
itakuwa ngumu. Kila wiki timu
zetu zitakutana na michezo
migumu. Linaweza  kabisa
kutusaidia huko mbele kwenye
michezo ya kimataifa kama
Ramovic anavyotaka.
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Utapeli unavyowaliza watu Mlimani City

Na Halfani Chusi

ANUARI 14 mwaka huu ilikuwa

mbaya kwa Christina (jina la pili

limehifadhiwa) baada ya kutapeliwa

Sh. milioni tisa na aliowaita wauzaji
madini feki, akiwa eneo la Mlimani City,
mkoani Dar es Salaam.

Akisimulia namna alivyotapeliwa, Chris-
tina anasema kuwa siku hiyo alitoka kazini
kwake, akaenda kununua mahitaji ya fa-
milia eneo la maduka ya Mlimani City, aka-
kumbana na baa hilo ambalo limemsababi-
sha kupoteza fedha hizo.

“Nilipomaliza kununua mahitaji, wakati
ninatoka nje nikiwa pale maeneo yana-
kopaki magari ya wateja, akatokea mama
mmoja amejifunga kanga, akiwa anaone-
kana kama amebeba kitu hivi.

“Akanisalimia akaniambia ‘samahani
dada nimetoka humo ndani, nilikuwa nin-
auliza wapi ninaweza kwenda kuuza madi-
ni yangu, lakini wamenielekeza kwamba ni
huku nje nivuke barabara, ninaomba kama
unapajua unielekeze’.

“Nikamwambia sipafahamu, wakati tuko
kwenye mazungumzo hayo, akatokea ki-
jana mmoja hivi amevaa suti akaniambia
‘huyu mama ana madini halafu anazurura
nayo msaidie mwanamke mwenzio asije
akatapeliwa, mpeleke pale karibu na
Kanisa la Kakobe, kuna dada anahusika
na biashara hizo, utaona kuna hospitali
imeandikwa Edward”, anasimuliaa huku
akibubujikwa machozi.

Christina anasimulia baada ya kuelezwa
maneno hayo, aliingiwa na huruma na kua-
mini moja kwa moja mama huyo anahitaji
msaada, ikabidi ampeleke.

“Kwahiyo tukaongozana mpaka tukafika
pale na kilichonifanya niendelee kubaki
pale hata sielewi ni kitu gani, kabla ya kuon-
doka pale Mlimani City yule mama alim-
shukuru yule kijana akamwambia akifani-
kiwa kuyauza yale madini atatugawia Sh.
2,000,000 mimi na yule kijana.

“Yule kijana akasema ‘hapana, utatupatia
tu Sh. 500,000 ila ya kwangu utaiacha hapo
mnapokwenda. Huyu anayekusindikiza
(Christina) utampa mkononi kesho kwa
sababu ameacha mambo yake kwa ajili ya
jambo lako’,” anasimulia Christina.

Anasema kabla ya kuondoka Mlimani
City, kijana huyo akawa amepiga simu kwa
huyo dada atakayewapokea na yule mama
mwenye madini akaomba ile namba kisha
akampigia kumwambia ‘tunakuja akam-
jibu mkifika hapo, mnisubiri kidogo nina-
tokea benki’.

“Tukafika karibu na hiyo hospitali tukas-
ubiri kidogo huyo dada akaja akatupeleka
moja kwa moja kwenye gari lake akasema
huko ndiko kuna kifaa cha kupima hayo
madini.

“Tukaingia mimi nikawa nimekaa siti ya
mbele yule mama akawa amekaa nyuma,
gari lile vioo vyake mtu wa nje hawezi
kuona kinachoendelea ndani, akatoa kitu
kama kipimajoto, akasema hicho ndicho
kinapima madini ikiwaka rangi ya kijani
ujue yapo vizuri na ikiwaka nyekundu ujue
feki,” anasimulia.

Anasema baada ya hapo, akamwam-
bia yule mama ampatie hayo madini ili
ayapime kwanza kuona kama yapo sawa,
alipompatia akayapima ikawaka taa ya ki-
jani akasema yako vizuri.

Anasimulia baada ya kuyapima aka-
piga simu kwa mtu aliyemwita kwa jina la
Fadher, akaweka sauti ya juu akamweleza
kwamba madini ameyaona na ameyapima
yako vizuri, akamjibu ‘huyo mama tutam-

pa Sh. milioni 200".

“Baada ya kuongea na huyo Fadher kwa
simu akamwuliza yule mama kama ana
akaunti ya benki, akamwambia hana. Aka-
niuliza mimi nikamwambia ninayo, yaani
hata sijui nilikuwa nimepumbazwa na nini
na sijui ilikuwaje nikakubali.

“Akaniuliza ‘ina shilingi ngapi?’ Nikam-
wambia ina Sh. milioni 10. Akaniam-
bia ‘hizo fedha ni nyingi kwa sababu
tukiongeza na hizo Sh. milioni 150 itaone-
kana wewe ni mwizi kwa sababu itakuwa
imeingia fedha nyingi kwenye akaunti
yako.

Kwahiyo chakufanya toa milioni tisa
ibaki moja kwenye akaunti yako, ili tuweze
kukuingizia hizo fedha halafu Sh. milioni
50 utaibeba tu kwenye pochi’.

Ikabidi nikubali wala sikushtuka kwa
lolote! Nikawaambia twende benki Mlim-
ani City ndani nikatoe wakasema twende
kwa wakala kule huwa kunakuwa na fo-
leni nikakubali tukaenda kwa wakala wa
kwanza tukafanikiwa kutoa Sh. milioni
mbili tukaenda kwa wakala wa pili tuka-
toa Sh. milioni saba tukaziweka kwenye
pochi,” anasimulia.

Anasema kuwa baada ya kutoa wakaru-
di katika gari wakamwambia ampatie zile
fedha yule mama (muuzaji madini) halafu
waongozane kwenda benki ndani Mlima-
ni City, ili akakutane na ‘Fadher’ ili wam-
wingizie hiyo fedha katika akaunti yake.

“Kwahiyo tukatoka mimi na huyo dada
tukamwacha huyo mama katika gari peke
yake, nikiwa nimeshamkabidhi kiasi hicho
cha fedha, tukawa tunakwenda benki kwa
ajili ya kukamilisha huo muamala, tulipo-
ingia katika jengo hilo karibu na wanapou-
za piza, yule dada akaniuliza ‘umekumbu-
ka kuchukua yale madini kwa yule mama
ili tumwoneshe Fadher alipe hizo fedha?’

“Nikamwambia “hapana!” Akasema
‘nenda  kayachukue’  nikamwambia
‘twende pamoja’, akasema ‘nenda tu usija-
1", tukabishana kwa muda, lakini baadaye
nikakubali kurudi peke yangu.

“Looh nimefika pale lile gari sijalikuta,
nikakimbia kurudi Mlimani City ndani
huyo dada sikumkuta tangu hapo sijawao-
na tena, ndivyo nilivyotapeliwa, nilipum-

bazwa!

“Sikukumbuka hata kutizama namba
ya gari wala hatukubadilishana namba za
simu, basi baada ya hapo nikaenda kutoa
taarifa Kituo cha Polisi nikapewa RB,” ana-
hitimisha simulizi yake.

MASHUHUDA

Miongoni mwa wateja wanaokwenda
kupata huduma katika eneo hilo, Jamali
Nyanganane anasema tukio hilo si la
kwanza kutokea eneo hilo.

“Ukiangalia hilo eneo la Mlimani City
kuna huduma nyingi za kijamii zikiwamo
za kibenki, ni eneo ambalo lina kila aina ya
utapeli.

“Ni kama wiki tu imepita, alitokea mama
mmoja amepewa dola feki, na aliyemtape-
li kwa kujifanya alikuwa anafanya kazi za
ndani kwa mchina amelipwa dola hivyo
anaomba ampe fedha kidogo ili ampatie
zile dola.

“Yule dada alijifanya hawezi kubadili
zile fedha, kwa maelezo yake siku hiyo zi-
likuwa na thamani ya Sh. milioni tatu yeye

aliambiwa ampe Sh. milioni 1.5

“Na yeye bila kuwaza alikubali akiamini
atakapokwenda kuzibadili atakuwa na fai-
da kubwa alipofika benki akaambiwa dola
zote alizokuwa nazo ni feki,” anasimulia
Nyanganane.

Anashauri kamera za ulinzi katika eneo
hilo ziongezwe ili linapotokea tukio kama
hilo na mengine iwe rahisi kufuatilia kum-
kamata mtuhumiwa.

“Wanaotapeli wanakuwa hawajavaa kitu
chochote cha kuficha sura, hivyo kamera
katika eneo lile ziongezwe, ninadhani hiyo
itasaidia kuwakamata wanaojihusisha na
vitendo hivyo.

KAULI YA POLISI

Kamanda wa Polisi Kanda Maalumu ya
Dar es Salaam, Jumanne Muliro anathibiti-
sha kuwapo matukio hayo, akieleza kuwa
kwa sasa yamepunguza kulinganisha na
kipindi cha nyuma. Wengi wanatapeliwa
kwa sababu ya tamaa.

“Tumekuwa tunatoa elimu mara kwa
mara, lakini watu si wasikivu, ukiona una-
shawishiwa kupata fedha nyingi kwa mara
moja, shtuka! Huo ni mtego.

“Tumetoa elimu na elimu kuanzia kwa
wale wa ‘tuma kwenye namba hii’, wanao-
fanya hivyo kwa kutumia njia ya madini,
na mambo ya dola kwenye mitandaoni
huko tumeshaelimisha sana,” anasema
Kamanda Muliro.

Anasema watu wengi huwa wanaingia
katika mtego huo, wakidhani watapata
zaidi, mwisho wa siku wanaishia kutape-
liwa.

Anasema wengi wanaofanya utapeli
wa namna hiyo, huwa wanakuwa zaidi ya
wanne na wote wanakuwa lao moja japo
kwa namna wanavyoigiza unaweza kud-
hani kama si watu wanaofahamiana.

Kamanda Muliro anashauri watu wan-
apokutana na hali hiyo, wajaribu kuwaza
zaidi ya mara mbili, hata kwa kutumia
hesabu za kufikiria, akihadharisha “ukio-
na mtu anakuletea dili mezani ambalo li-
nakupa faida kubwa kwa mara moja, jua
hapo unatapeliwa”.

Anasema wapo wengi waliokamatwa
na kufikishwa katika vyombo vingine vya
sheria ikiwamo mahakamani, huku akion-
ya wanaotapeli watu kuacha kwa kuwa
ni kinyume cha sheria na atakayebainika
atachukuliwa hatua za kisheria.

Kwa maoni: +255 677 020 701 Email:
customerrelations@guardian.co.tz
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Mkuu wa
Wilaya

va Nzega,
mkoani
Tabora, Na-
itapwaki Tu-
kai (watatu
kushoto),
akiwa na
baadhi ya
wazazi na
walezi wa
watoto
yatima na
wenye uhi-
taji maalum
baada ya
kuwakabidhi
msaada wa
vifaa vya
shule, ofisini
kwake juzi.
PICHA:
GIFT
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CCM yamtega Mkurugenzi Ilala mgogoro wa ardhi

Na Mwandishi Wetu

KATIBU wa Jumuiya ya Wazazi wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya
ya Tlala, Mtiti Jilabu, amemtaka Mku-
rugenzi wa Jiji hilo, Heri Huruma
kushughulikia haraka mgogoro wa ar-
dhi ulioibuka katika eneo lililoko kati
ya Shule ya Msingi na Sekondari Za-
wake halali alikuwa George Chawala.

Mgogoro huo umeibuka baada ya
mmiliki wa sasa wa eneo hilo, Sha-
bani Mapelele, maarufu Mapete, ku-
linunua kutoka kwa Chawala; naye
akapima viwanja na kuwauzia watu
mbalimbali ambao wameanza kujen-
ga makazi ya kudumu.

Akizungumezia uhalali wa eneo hilo,
Mapete alidai kuwa alilinunua kutoka
kwa Chawala miaka mitatu iliyopita;
naye Chawala alilinunua kwa Musa
Nyemba mwaka 2000 kulingana na
hati ya mauziano aliyoitoa mnunuzi
wa pili.

Mtiti amelazimika kumtaka Mkuru-
genzi Huruma kutolea tamko suala
hilo kwa kuwa ndiye mwenye mamla-
ka na maeneo ya shule ambazo zimo

Katibu huyo wa Wazazi CCM Ilala
alibainisha kuwa baada ya kuzuka
mgogoro huo, alikwenda katika eneo
hilo ambako baadhi ya wakazi na
viongozi wanadai eneo hilo ni la Cha-
wala kwa kuwa hakufidiwa na Mam-
laka ya Viwanja vya Ndege (TAA) na
wengine wanadai eneo hilo ni mali ya
shule.

Mwaka 2009, TAA walithaminisha
mashamba ya wakazi wa eneo hilo
kupitia mradi wake wa kuhamishia
watu wa Kipawa ambao waliham-
ishwa kwa ajili ya kupisha upanuzi
wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
Salaam.

Mjumbe wa Shina Na. 4 la CCM
eneo zilikojengwa shule hizo, Denis
Masombola, ambaye pia ni mlinzi wa
shule hizo hadi sasa, alidai kuwa eneo
hilo liliachwa katikati kwa kuwa Mzee
Chawala hakuwa amelipwa fidia.

Akizungumzia mgogoro huo, ali-
yekuwa Mwenyekiti wa Serikali ya

Mtaa wa Zavala,

i Chiku Mwalutambi,
mgfiﬁ: alithibitisha  kwa
Kisegese, v1elelezo. kywa
RukiaMsumi €neo hilo ni la
(80), alidai George  Chawala
wamecho- kwa sababu haku-
shwa na gli- fidiwa.
f"";;"“"',?s“"‘a“' Chiku alidai kuwa

: < kutokana na Cha-
‘r'lvaa\gt:‘r;g :Ia wala  kutolipwa
kataambao fidia na mamlaka
wanataka husika, wakati wa-
kumegaar-  naanza  kujenga
!"I‘" 3{(3‘:."' shule hizo walila-
:fa lI:ij%iI}"vl-e zimika kujenga
rani... kwenye  maeneo

yaliyolipwa na kuli-
acha hilo la katikati.

Mwenyekiti wa CCM Tawi la Zavala,
Nassoro Msangawina, alikiri kwamba
George Chawala ni miongoni wa watu
ambao hawakulipwa fidia na TAA.

Diwani wa Buyuni, Athuman Maem-
be, alidai kuwa kuliwahi kuzuka ma-
dai miongoni mwa wananchi wa eneo
hilo yaliyozua mkanganyiko kuhusu
uhalali wa umiliki wa eneo hilo.

Maembe alifafanua kuwa wakati
wa mkutano wa wananchi wa mtaa
huo ambao naye alishiriki, Chawala
aliitwa na  kuonesha vielelezo vya
umiliki halali wa eneo hilo, lakini
anashangaa kuona mgogoro huo un-
aibuka tena huku wanaodai wakikosa
ushahidi.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa
Zavala aliyeingia madarakani hivi
karibuni, Faridu Sadiki alisema hajui
mmiliki halali wa eneo hilo.

Ofisa Habari wa TAA, George Lupa-
tu, akijibu hoja zilizoelekezwa kwake
iwapo Chawala alilipwa fidia, alisema
viongozi wengi wako safarini jijini Do-
doma, akiahidi watatoa majibu wak-
isharejea.

Hata hivyo, baada ya madai hayo
mwandishi wa habari hizi alikwenda
mara nne tofauti ofisini kwa Mku-
rugenzi wa Jiji la Tlala, Heri Huruma
kutaka kupata ukweli wa madai hayo
bila mafanikio.

Mara ya kwanza Huruma alisema
kuwa yeye si mzungumzaji, taratibu
za serikali kwa sasa zinaelekeza kuwa

anayetakiwa kuzungumzia madai
mbalimbali ni Ofisa Habari wa Jiji.

Alipokwenda ofisi ya Ofisa Habari
wa Jiji, Tabu Shaibu, mwandishi
aliambiwa kuwa alikuwa likizo ya
sikukuu za mwisho na mwanzo wa
mwaka, alitarajiwa kurejea ofisini
Januari 6, mwaka huu.

Baada ya tarehe hiyo, mwandishi
alirudi tena ofisi ya Ofisa Habari huyo,
alikutana na Kaimu Ofisa Habari
ambaye alimwambia alirudi siku ny-
ingine, atawapigia simu wakuu wa
vitengo vinavyohusiana na ardhi ili
watoe ufafanuzi, lakini alidai kukosa
ushirikiano kutoka kwa wakuu hao.

Mara ya Tatu mwandishi alirudi
tena kwa mkurugenzi ambaye alim-
taka amsubiri Tabu atakapokuwa
amerudi kutoka likizo kwa kuwa ana-
fahamu mambo mengi kutokana na
uzoefu alionao kazini.

Baada ya kurrejea kwa Tabu, alise-
ma hawezi kuzungumzia suala hilo na
kumtaka mwandishi ampe muda ao-
nane na wakuu wa vitengo vya ardhi.

Hata hivyo, aliyekuwa Mkurugenzi
wa Jiji Tlala, Jomaary Satura aliwahi
kuzungumzia suala hilo kabla hajaha-
la serikali ikiwa aliyekuwa analimiliki
amelipwa fidia, kinyume chake ni la
mwananchi mwenyewe.

Satura alitoa ufafanuzi huo alipouli-
zwa kuhusu mgogoro huo ulipozuka
mwanzoni mwa mwaka jana.

Mtoto wa marehemu, George Cha-
wala, Johnson, alisema eneo hilo ni
la baba yake kwa sababu hakulipwa
fidia na mamlaka husika kama ilivy-
okuwa kwa watu wengine aliopakana
nao.

Johnson alisema baba yake ali-
nunua eneo hilo mwaka 2000 kutoka
na Musa Nyemba.

Mtoto huyo wa Chawala ambaye
alimwonesha mwandishi wa habari
nyaraka za mauziano kati ya baba
yake na Nyemba, alidai alinunua
shamba la ekari mbili kwa makisio
wakati huo eneo hilo likiitwa Buyuni
Vikurunge.

Alisema kuwa baadaye shamba hilo
alimwuzia mfanyabiashara anayeuza
viwanja, Shaban Mapelele.

Ripoti: Huduma za
Intaneti nyumbani,
ofisini zaimarika

Na Mwandishi Wetu

HUDUMA za intaneti kupitia waya za faiba
zilizounganishwa majumbani na ofisini na
kasi yake zinazidi kuongezeka nchini, hali
inayoashiria mwelekeo mpya wa utumiaji
teknolojia zinazojumuisha watu wengi.

Hayo yanabainishwa katika Ripoti ya Hali
va Mawasiliano Tanzania ya Desemba 2024
iliyotolewa hivi karibuni na Mkurugenzi
Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanznaia,
Dk. Jabiri Bakari.

Alisema ingawa teknolojia za faiba nyum-
bani (FTTH) na ofisini (FTTO) hazijaenea sana
nchini, zina kasi karibu mara tatu ya teknolo-
jia za simu za vifaa vya mkononi.

“Kasi ya teknolojia zinazowezesha intaneti
inapitia kipimo cha megabaiti kwa sekunde
(Mbps)," ilifafanua ripoti hiyo.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, laini
48,028,227 zilitumika kwa huduma za
intaneti Desemba 2024, huku laini za FTHH
zilikuwa 71,660 na FTTO 11,540 na zilizoba-
Kia zilitumia njia ya simu za mkononi. FTTO
zina idadi ndogo va laini 71,661 na 11,540
mtawalia.

“Huduma ya intaneti zinatolewa kupitia
[aini za simu, waya (faiba) na mawimbi.
Idadi ya utumiaji intaneti inatokana na laini/
waya ambazo zimetumia huduma ya intaneti
angalau mara moja katika kipindi cha miezi
mitatu iliyopita bila kujali teknolojia iliyotu-
mika,” mkurugenzi huyo alisema.

Mkurugenzi huyo alisema idadi ya utumiaji
wa intaneti imeongezeka kwa asilimia 16
kutoka milioni 41.4 kwa robo ya mwaka ili-
yoishia Septemba 2024 hadi milioni 48 kwa
robo ya mwaka iliyoishia Disemba 2024.

“Simu 56,862,95 za kawaida au simu
rununu na 23,419,299 zenye uwezo mkubwa,
maarufu simu janja zilitumika mitandaoni
Desemba 2024.

“Kasi ya kupakua data kwa teknolojia ya
vifaa vya mkononi ilikuwa Mbps 10.8, wakati
kwa teknolojia ya FTTH ilikuwa 31.8 De-
semba 2024. Ilikuwa 13.2 na 40,9 mtawalia
Septemba mwaka jana,” inafafanuliwa katika
ripoti hiyo.

Alisema hadi Desemba 2024 huduma za
FTTH na FTTO zilitolewa na kampuni 48
zilizo na leseni ya TCRA ya programu tumizi
Za mawasiliano.

“Usajili wa intaneti ya waya wa faiba
unajumuisha usajili wa mtu binafsi na wa
taasisi. Teknolojia ya FTTH inawezesha watu
wengi zaidi kwenye eneo ilipofungwa kupata
huduma kwa mtandao unaowezesha watu
wengi kujiunga na chombo kimoja kilichoun-
ganishwa,” alisema.

Vilevile, inatoa fursa ya watumiaji kupata
huduma nyingi zaidi zikiwamo filamu na
burudani nyingine wakiwa majumbani.

“Wastani wa matumizi kupitia laini hizo
ilikuwa ni gigabaiti (Gb) 4.49 kwa laini, ikiwa
ni juu ya Gb 4.35 Septemba, uchambuzi wa
ripoti umethibitisha,” alisema.

Alisema pamoja na laini zinazotumia inta-
neti kuongezeka kutoka 46,084,364 Oktoba
hadi 48,028,227 Desemba 2024, ripoti hiyo
inasema watumiaji intaneti wanatumia asil-
imia 10.9 ya uwezo wa kuunganisha huduma
va intaneti kwenda nje ya Tanzania na kuin-
gia nchini.

“Tanzania ina uwezo wa Gigabaiti kwa
sekunde (Gbps) 17,200.00 kwa ajili ya
uunganishaji huduma ya Intaneti ambako
1,868.32 tu ndizo zilitumika Desemba 2024.
Kuna 15,331.68 zinazosubiri kuunganishwa,”
alisema.
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- Mradi nishati safi wa bil.1/- waiva
Uchunguzi '
[ ]
kESI ya Na Godfrey Mushi, Festo Kiswaga, alisema majiko na ufungaji  zinabainisha ruzuku kupitia
MONDULI serikali itazingatia vige- Januari16 wamitambo yasola.  hakimiliki za kaboni zinazo-
c : zo vya walengwa wakati mwaka huu Januari 16 mwaka patikana kutokana na kupun-
maOfI sa Wa : RADI wa nishati wa utekelezaji ili ku- serikaliil- huu serikali ilisema  guza matumizi ya nishati inay-
safi wa restore, we-  hakikisha yanakuwepo ISéMalnaen- jn,andelea na uka- ochafua mazingira.
: nye thamani ya Sh. mafanikio makubwa. 3§Iaer:ill1iasha" milishaji wa tara- Hivyo, ruzuku hiyo ni se-
ROM BOWSS A : bilioni moja una- Mradi huo pia un- wataratibu tibu za kuanzisha hemu ya juhudi za kitaifa za
: tarajiwa kutekelezwa katika alenga utunzaji wa maz- zakuvanzisha mfuko wa nishati kutekeleza malengo ya kupun-
e :  wilaya za Babati, (Manyara) ingira kwa kupunguza mfukowa safi ya kupikia ili guza gharama kwa watumiaji
Walva :  na Monduli (Arusha), wakati matumizi ya nishati nishatisafi ~ kuweka ruzuku ita- wa nishati safi.
wowote kuanzia sasa. chafu kwa asilimia kub- I‘(’a k“a'k'a il Kayowawezesha Katika jitihada za kupun-
Lengo la kuanzisha mradi wa. Kiswaga alisema le‘fﬁeit:ﬁ:;- wananchi wa kipato  guza gharama za matumizi ya
huo maeneo hayo ni kuongeza  zaidiyakaya 300 zitanu- gwawezesha ¢ha chini kumudu nishati mbadala, serikali ime-
Na Godfrey Mushi, ROMBO matumizi ya nishati safi na faika na mradi huo kupi- wananchiwa Dbeiya gesi. saini makubaliano ya awali na
kukuza uchumi wa maeneo tia matumizi ya majiko Kkipato... Kwa mujibu wa wawekezaji kuhusu ruzuku ya

UCHUNGUZI wa kesi ya rush-
wa inayowakabili watumishi
wawili wa Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira, Wilaya
ya Rombo, mkoani Kilimanjaro,
(ROMBOWSSA) umeiva.

MKkuu wa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa, Mkoa
wa Kilimanjaro, Musa Chaulo,
alisema wakati wowote kuan-
Zia sasa watumishi hao watafik-
ishwa mahakamani kujibu
tuhuma zinazowakabili.

Kwa mujibu wa Chaulo, taasi-
si hiyo inawashikilia watumishi
wawili wa mamlaka hiyo, kwa
kuomba rushwa ya Sh. 550,000
kwa mteja ambaye walibaini
mita yake (dira ya maji) ina
changamoto.

Wanaoshikiliwa wakikabiliwa
na tuhuma hizo ni Fredrick Ki-
wango na Lucas Malaba.

Inaelezwa kuwa Desemba
31, mwaka jana watumishi hao
wakiwa katika majukumu yao
va kawaida ya ukaguzi wali-
baini kuna dira ya mteja wao
ina changamoto iliyosababish-
wa na mteja huyo.

Baada ya kubaini hilo wa-
tumishi hao wa ROMBOWSSA
walimchukua na kuondoka naye
ambapo walimtaka mteja huyo
atoe faini ya Sh. milioni 1.5

Alisema baadaye waliongea
na mteja huyo na kumshawishi
awape Sh. 550,000 ili wa-
malizane naye na mteja huyo
aliwasilisha malalamiko yake
TAKUKURU na kuwawekea
mtego uliowanasa.

Alisema: “Waliongea na huyo
mteja na kumshawishi alipe
shilingi 550,000 ili hilo suala
l[iweze kumalizika. Januari
10 mwaka huu mteja huyo
aliwasilisha malalamiko yake
kwetu na sisi tuliandaa mtego
na kuwakamata wahusika".

hayo hasa katika sekta ya utalii.

Akizungumza kuhusu
utekelezaji wa mradi huo,
Mkuu wa Wilaya ya Monduli,

banifu na mitambo ya Ofisi ya Makamu wa
nishati ya jua, huku vijana 48 Rais (Muungano na Mazin-
na wanawake 80, wakipata gira), kanuni za usimamizi wa
ajira katika utengenezaji wa miradi ya biashara ya kaboni

Sh. bilioni 8.64 kwenye nishati
safi ya kupikia mbapo jumla
ya majiko 452,455 yamepata
ruzuku.

ba bomba la maji ili kulipakia kwenye gari kwa ajili ya kwenda kusambaza huduma ya maji kwa wananchi,
wilayani humo juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM

Jela miezi miwili kwa kuiba mita za maji

Na Jaliwason Jasson, BABATI

MAHAKAMA ya Mwanzo Babati
imewahukumu kwenda jela miezi
miwili wafanyabiashara wawili wa
vyuma chakavu wilayani Babati
mkoani Manyara.

Washtakiwa hao walihukumiwa
kifungo hicho baada ya kutiwa
hatiani kwa kosa la kuiba mita
ya maji ya Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Mjini Babati

(BAWASA) na vifaa vingine vya
maji.

Adhabu hiyo ilitolewa mwis-
honi mwa wiki na hakimu wa ma-
hakama hiyo, Kangida Kalembo.

Katika hukumu iliyosomwa
Hakimu Kalembo alisema wanao-
tumikia adhabu hiyo ni Abuba-
kar Sembuli (18) na Abdul Hamza
18).

Kalembo alisema washtakiwa
hao waliharibu mali kinyume na

Sheria ya Mali, Kifungu cha 326
(1), Sura ya 16 iliyofanyiwa mare-
jeo mwaka 2022.

Alisema  washtakiwa  wa-
likamatwa Desemba 24 mwaka
jana, majira ya saa 1:45 asubuhi
maeneo ya Maisaka wakiwa
ofisini kwao, = ambapo walikut-
wanamitaya maji ya BAWASA
kwenye vyuma chakavu wanavyo-
nunua.

Aidha, Hakimu Kalembo alise-

ma kwa upande wa utetezi zili-
wasilishwa hoja tatu zikionyesha
kuwa washtakiwa walifanya uhar-
ibifu kwa makusudi.

Mshtakiwa wa kwanza katika
kesi hiyo, Abubakari Sembuli,
alipopewa nafasi ya kujitetea ili
apunguziwe adhabu, alidai kuwa
mama yake ni mjane na wadogo
zake wanamtegemea kuwasaidia.

Wakati mshtakiwa wa pili, Ab-
dul Hamza, alidai yeye anayo fa-

milia ya watoto wawili na wote
wanamtegemea.

Nje ya mahakama baada ya
hukumu hiyo, Meneja Huduma
kwa Wateja wa BAWASA, Rashid
Charahani, aliishukuru mahaka-
ma kwa kutenda haki.

Meneja huyo alidai kuwa mita
za maji huwa zinaibiwa kwa wa-
teja, hivyo walipofanya ukaguzi
walikuta mita kwa wauzaji wa
vyuma chakavu.
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Mfanyabiashara awapa mbinu TRA ukusanyaji mapato

Na Vitus Audax

FANYABIASHARA na

mmiliki wa kiwanda

cha sabuni mkoani

Mara, Judith Lugem-
be, ameishauri serikali kupitia
Tume ya Rais ya Maboresho ya
Kodi kutazama upya njia zinazo-
tumika na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) kukusanya kodi
na kueleza kuwa njia zilizopo
zimepitwa na wakati.

Judith alibainisha hayo juzi ka-
tika kikao baina ya Tume ya Rais
ya Maboresho ya Kodi na wadau
wa kodi wa Mkoa wa Mara kili-
chofanyika katika Manispaa ya
Musoma ikiongozwa na Maka-
mu Mwenyekiti wa Tume, Balozi
Maimuna Tarishi.

Alisema kwa sasa maofisa wa
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) wamekuwa wakiwalipisha
kodi kwa kukadilia akiita hatua
hiyo kuwa ni kufanya kazi kwa
mazoea, akidai kuwa wafanya-
biashara wengi hawalipi mapato
halisi serikalini na badala yake
wanatoa rushwa ili wapewe
makadirio kidogo ya kodi.

Alisema  serikali
inatakiwa  kuona
umuhimu wa wa-  “Tunaomba
fanyabiashara ku- pia serikali
fungua akaunti za iunde Kamati
biashara na kodi YaUshauri
zao kukatwa katika m(';ao‘;'"\"a
akaunti hizo kulin- bayo itashu-
gana na mapato na ghulikia
matumizi ya kam- postatizg ya
puni hizo. kikodi ya-

Kadhalika alii- payotukabili

omba serikali kuan- wafanyabi-
galia kampuni zina- ashara...

zotoa mashine za
EFD kwani zinaku-
wa kero kwa wafan-
yabiashara kutokana na kukat-
wa fedha za kuinunua upya kila
mwaka kwa Sh.145,000.
“Tunaomba pia serikali iunde
Kamati ya Ushauri ya Kodi ya
Mkoa ambayo itashughulikia
matatizo ya kikodi yanayotu-
kabili wafanyabiashara katika
mkoa husika kuliko utaratibu ul-
iopo wa mfanyabiashara kutak-
iwa kukata rufani ya kikodi,”
alisema Judith.
Makamu Mwenyekiti wa Tume
hiyo, Balozi Maimuna Tarishi ali-
wataka wananchi na wadau wa

kodi kuendelea kutoa maoni

yao kupitia mifumo mbalim-

bali iliyowekwa na tume hiyo

ili kuweza kusaidia katika ma-

boresho ya mfumo wa kodi

unaofaa kutumika nchini.
Balozi Tarishi alisema

tume hiyo imejipanga ku-
wafikia watu wengi Tanzania
Bara na Zanzibar ili kupata
maoni, kero, changamoto na
mapendekezo yao kwa ku-
zungumza nao kwa njia ya
ujumbe wa simu za mkon-
oni, barua pepe, dodoso la
mtandaoni na tovuti ya tume
hiyo.

Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa
wa Mara, Dk. Khalfan Haule ali-
washukuru washiriki wa kikao
hicho kwa kutoa maoni ambayo
yanaenda kuboresha mfumo wa
ukusanyaji wa kodi na kuwa-
taka waendelee kushiriki kutoa
maoni kupitia kwenye mitandao
kama walivyoelekezwa na tume
hiyo.

Tume hiyo iliundwa na Rais
Samia Suluhu Hassan Oktoba 4,
2024 ili kuandaa mapendekezo
ya namna bora ya kuboresha
mfumo wa kodi nchini baada

ya serikali kupokea kwa nyakati
tofauti malalamiko kutoka kwa
wafanyabiashara kuhusiana na
kodi.

Miongoni mwa majukumu
ya tume hiyo inayoongozwa
na Balozi Ombeni Sefue, Ka-
tibu Mkuu Kiongozi Mstaafu ni
pamoja na kuchambua sera na
sheria za kodi na kubaini mae-
neo ya kuboresha, athari za
viwango vya kodi katika sekta
ya uchumi, kufanya mapitio ya
mifumo na mbinu za ukusanyaji
wa mapato ya kodi na yasiyo ya
kodi, kuchambua usimamizi na
utekelezaji wa sheria za kodi, ku-
chambua mapato yasiyo ya kodi
yanavyoathiri sekta za uzalishaji.

Kadhalika inatakiwa kuaini-
sha changamoto zinazoathiri
utendaji wa mamlaka zinazo-
simamia ukusanyaji wa kodi,
ushury, tozo na ada mbalimbali,
kuchambua usimamizi wa ma-
pato ya mamlaka za udhibiti na
Mamlaka za Serikali za Mitaa,
kupokea na kuchambua maoni
ya wananchi na wadau, kupata
uzoefu kutoka kwenye nchi ny-
ingine kuhusu masuala ya kodi
na kuandaa taarifa jumuishi.

W ST L W

Mfanyabi-
ashara Gilitu
Makula, aki-
toa malala-
miko yake
kuhusu utitiri
wa kodi kwa
wafanyabi-
ashara ikiwa-
mo na kodi
ya ushuru
wa huduma
ambayo ina-
tozwa ndani
yva mtaji na
siyo faida,
wakati wa
Mkutano wa
Tume vya Rais
ya uboreshaji
mifumo ya
kodi, mjini
Shinyanga
juzi. PICHA:
MARCO
MADUHU

Diwani ataka ‘korokoro’ zitozwe ushuru

Na Alex Sayi, MASWA

DIWANI wa Kata ya Seng'wa,
Dese Mohamed ameishauri
Halmashauri ya Wilaya ya Mas-
wa mkoani Simiyu kukusanya
ushuru katika michezo ya bo-
nanza maarufu kama ‘korokoro’
kutokana na kuzidi kuongezeka
bila kutumiwa kama sehemu ya
mapato.

Alitoa ushauri huo juzi wakati
wa kuidhinisha na kupitisha
makadirio ya bajeti ya zaidi
ya Sh.bilioni 472 ya mwaka

2025/26 kwenye Baraza la Hal-
mashauri hiyo.

Pamoja ukusanyaji wa mapato
kwenye michezo ya bonanza, vi-
levile alisema kuna haja ya kutoa
vipaumbele upande wa ngoma
za jadi na mpira wa miguu ik-
ienda sambamba na uboreshaji
wa viwanja vyake.

Naye Diwani wa Kata ya
Ng'wigwa, Steven Dwese ali-
ishauri halmashauri hiyo ku-
wekeza kwenye miundombini
ya kuhudumia mifugo ikiwemo
ujenzi wa majosho na uchimbaji

wa mabwawa ya kunyweshea
mifugo kutokana na kutegemea
kwa kiasi kikubwa mapato kwe-
nye kilimo na mifugo.

Ofisa Mipango wa Halmashau-
ri hiyo, Julius Ikongora aki-
wasilisha Rasimu ya Mpango
na Bajeti ya Mwaka 2025/26
kwa niaba ya Mkurugenzi alise-
ma bajeti hiyo inaongezeko la
zaidi ya Sh.milioni 379.9 ikilin-
ganishwa na bajeti ya mwaka
2024/25 ongezeko litokanalo na
makusanyo ya mapato ya ndani
ya halmashauri.

Alisema bajeti hiyo ime-
jielekeza zaidi kwenye
vipaumbele vya ujenzi wa
miundombinu ya elimu,

afya, kuboresha hali ya lishe na
uzalishaji wa mazao ya  kilimo
na mifugo, upimaji wa afya ya
udongo na kuendeleza kilimo
cha umwagiliaji.

Alisema: “Itasaidia kukabili-
ana na changamoto ya upungu-
fu wa madarasa ambayo ni 994
madawati, viti na meza,13,656 na
upungufu wa matundu ya vyoo
3,793".

S—
Mbunge ataka
ushirikiano
kuinua
uchumi,
umaskini

Na Ambrose Wantaigwa,
TARIME

MBUNGE wa Tarime
Mjini, Michael Kembaki
amewataka kinamama na
vijana kushirikiana katika
shughuli mbalimbali za
kimaendeleo, ili waweze
kuinua uchumi wao na
kuondokana na umaskini.

Alitoa ushauri huo
juzi alipofanya ziara ya
kutembelea vikundi mbal-
imbali vya uzalishajimali
sambamba na kuwapatia
Sh. milioni 4.9 kwa ajili ya
kuwezesha vikundi hivyo
vinavyonufaika na mkopo
wa asilimia 10 kutoka
Halmashauri ya Mji wa
Tarime.

Kembaki alisema katika
kushirikiana wanaweza
kuboresha shughuli zao
na kuzalisha zaidi ili ku-
jikwamua kiuchumi.

Alisema msaada aliou-
toa utawezesha wasi-
mamizi wa vikundi hivyo
kumudu gharama za
vendeshaji wa ofisi zao ili
waweze kuwa na sehemu
za kuratibu na kufuatilia
shughuli zao za kila siku.

“Nimetumia fedha za
mfuko wa jimbo zaidi ya
Sh.milioni 45 kwa miaka
minne iliyopita kuwez-
esha vikundi kadhaa vya
kinamama na vijana am-
bao wengi wamenufaika
na mkopo wa halmashauri
ili waweze kukuza mitaji
yao kwa umoja wao we-
nyewe,” lisema Kembaki.

Ofisa Maendeleo ya
Jamii Halmashauri ya Mji
wa Tarime, Vitus Gwanko
alisema serikali imekuwa
ikiviwezesha vikundi
ili kujikuza kiuchumi
ambapo hadi sasa vikundi
457 vimesajiliwa katika
eneo hilo.

Alisema halmashauri
hiyo inachukua hatua
kutoa elimu ya usimamizi
wa fedha kwa wanacha-
ma ili kuzuia matumizi
mabaya ya rasilimali na
kuwawezesha kurejesha
mikopo yao kwa wakati.

Alisema: “Divisheni
ya maendeleo ya jamii
inaendelea kutoa elimu
kwa wanawake na vijana
waendelee kujiunga na
vikundi vya kijamii ili ku-
harakisha maendeleo kwa
taifa na ustawi wa jamii”.
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KUTUA RASHFR

MANCHESTER, England

WA Marcus Rashford,
Januari hii anaweza ku-
dhibitisha mwezi am-
a0 unafafanua maisha

yake yote.

Winga huyo wa Manchester
United amezungumzia hadha-
rani nia yake ya kutaka changa-
moto mpya baada ya kutumia
maisha yake Old Trafford na
inaonekana kwamba matak-
wa yake yatatimizwa kabla ya
mwisho wa dirisha la msimu
huu wa baridi.

Uhamisho wa mkopo unaone-
kana uwezekano zaidi kuliko
mauzo ya kudumu jinsi mambo
yanavyoendelea.

Inaeleweka, Rashford mwe-
nye umri wa miaka 27, ana orod-
ha pana ya klabu zinazomtaka.
Ingawa kiwango chake kime-
shuka katika kipindi cha miezi
18 iliyopita, Rashford alifunga
mabao 30 msimu wa 2022/23,
akiwa amefunga zaidi ya 20 ka-
tika misimu miwili kati ya mitatu
kabla ya hapo.

Wanunuzi watarajiwa wa-
naweza kuvunja benki kwa ajili
ya kuwania saini ya mchezaji
huyo. Kwa kuzingatia hilo, hapa
kuna maeneo yanayowezekana
Rashford akatua huko kucheza.

Como

Wapinzani walioshangaza
kupata saini ya Rashford kwa
mkopo ni Como ya Italia, am-
bayo ilipandishwa Serie A kwa
mara ya kwanza baada ya miaka
21 kabla ya kampeni ya sasa.

Kwa sasa wanapambana ku-
toshushwa daraja chini ya Kocha
Cesc Fabregas, huku kunusurika
kukiwa mbali sana na kuelekea
kipindi cha pili cha muhula huo.

Rashford bila shaka angekuwa
samaki mkubwa katika bwawa
dogo huko Lombardy, haswa
baada ya mchezaji mwenzake
wa zamani, Raphael Varane
kustaafu mnamo Septemba
baada ya kujiunga na Como
msimu wa majira ya joto. Itatoa
muda wa uhakika wa mchezo na
matarajio machache.

Tottenham Hotspur

Man Utd hawana uwezekano
mkubwa wa kumtoa Rashford
kwa adui wa moja kwa moja -
wanaweza kuwa wamejifunza
somo baada ya kumpeleka Ja-
don Sancho Chelsea, ambapo
winga huyo anatamba - lakini
‘Mashetani Wekundu na Tot-
tenham hawashiriki mchuano
mkali.

Spurs wako katika msako wa
kuongeza nguvu msimu huu
wa baridi, huku Rashford akiwa
miongoni mwa wanaozingatiwa.
Tottenham wana nia ya kuima-
risha safu yao ya mbele - hata
kama safu yao ya ulinzi inahitaji
damu safi - na kocha Ange Poste-
coglou atakuwa kocha wa kuvu-
tia kwa wachezaji wengi wana-
oshambulia.

Rashford, ambaye amefunga
mabao sita katika mechi 17 al-
izocheza dhidi ya Spurs, angepe-
wa nafasi ya kushambulia zaidi
Kaskazini mwa London, ingawa
atakabiliwa na ushindani mkali

kutoka kwa Son Heung-min kwa
nafasi ya kuanzia kwenye safu
yake ya kushoto anayopendelea.

Napoli
Rashford anaweza kuwa
amesikia hadithi za kutisha

za Antonio Conte kutoka kwa
marafiki na wachezaji wenzake,
lakini anaweza kuwa na nafasi ya
kumwona Muitaliano huyo katili
kwa muda uliosalia wa kampeni.
Napoli, ambao wameongoza
kwenye kilele cha Serie A chini
ya kocha huyo wa zamani wa
Chelsea na Spurs, wanawinda
saini yake.

Kuvutiwa kwao na Rashford
kumeongezeka baada ya kuon-
doka kwa supastaa wao, Georgia
Khvicha Kvaratskhelia, ambaye
amejiunga na PSG.

Juventus

Ukosefu wa uzoefu wa Juven-
tus katika maeneo mengi ya ush-
ambuliaji umethibitisha tatizo
kwa Kocha Thiago Motta wakati
wa kampeni yake ya kwanza mji-
ni Turin. ‘Kibibi Kizee’ hicho cha
Turin kilijihami kwa muda huu,
lakini kimekosa ustadi, uthabiti
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na cheche upande mwingine wa
uwanja.

Kwa kawaida, wanatafuta sua-
1a hilo Januari hii, huku Rashford
akiwa miongoni mwa malengo
yao. Chaguzi za sasa za fowadi
wa Juve hazina msukumo, huku
hata nyota Dusan Vlahovic aki-
jitahidi kuwashawishi miamba
hao wa Uwanja wa Allianz.

Borussia Dortmund

Borussia Dortmund mara
nyingi wametoa hifadhi kwa
Waingereza. Jude Bellingham
na Jadon Sancho walifanya
vema kwenye Uwanja wa Signal
Iduna Park, na hivyo kupata ma-
tokeo aliporejea msimu uliopita
kwa mkopo kutoka Man Utd.
Hata ndani ya kikosi chao cha
sasa, Jamie Gittens anafurahia
kampeni kali.

Hadithi kama hizo rasilimali
kama msukumo kwa Rashford,
ambaye angekuwa akifanya kazi
chini ya kocha mchanga anayes-
isimua Nuri Sahin. Sancho ali-
jenga upya heshima yake akiwa
na wababe hao wa Bundesliga
msimu uliopita na kufika fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, na

kuruhusu kujitengenezea njia
kuelekea Magharibi mwa Lon-
don majira ya kiangazi yaliyo-
pita.

ACMilan

Huenda ikawa haraka kutaja
timu za Italia ambazo zinataka
kumsajili Rashford msimu huu
wa baridi, huku AC Milan ikion-
goza mbio hizo. Walikuwa timu
ya kwanza kufanya mbinu rasmi
kwa Man Utd, huku mabingwa
wa hivi majuzi wa Supercoppa
wakitaka kujiimarisha tena chi-
ni ya kocha mpya, Sergio Con-
ceicao.

Wawakilishi wa Rashford
wameripoti kuhusu kuhamia
Milan baada ya kutumwa kwen-
da Italia, na mkataba wa mkopo
ukijumuisha chaguo la kum-
nunua kulingana na mahitaji ya
mshahara.

Rashford angekutana na watu
wengine wanaofahamika huko
Milan kwani Waingereza watatu
Ruben Loftus-Cheek, Tammy
Abraham na Fikayo Tomori
wote wanawawakilisha Rosson-
eri. Hiyo hakika ingesaidia kutu-
lia katika mchakato.

HAT-TRICK aliyoifunga Mshambuliaji wa
Bournemouth, Justin Kluivert dhidi ya Newcastle
United katika Uwanja wa St James' Park, juzi
kwenye mechi ya Ligi Kuu England wakishinda
4-1, inamfanya kuvunje rekodi ya mabao ya
baba vake, Patrick Kluivert, katika uwanja huo,
ambaye enzi akiichezea Bournemouth alifunga
bao moja tu uwanjani hapo. Patrick aliitumikia
klabu hiyo msimu wa 2004/05 na kufunga jumla
ya mabao 13 katika mechi 37 alizocheza.
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KUMRITHI

JESUS/ARSENAL

LONDON, England

RSENAL imejikuta katikati ya
dirisha la usajili la Januari huku
eneo moja la kikosi chao likihi-
aji kuongezewa nguvu.

Kutokana na majeraha ya muda mrefu
ya Bukayo Saka na Gabriel Jesus, ambaye
aliumia misuli ya nyama za paja katika
kichapo cha wikiendi moja iliyopita ku-
toka kwa Manchester United kwenye
Kombe la FA, Arsenal italazimika ku-
fikiria kuimarisha safu yao ya ushambu-
liaji wakati wa dirisha la majira haya ya

baridi. . .
‘Washikabunduki’ hao
wamekuwa na wakati
mgumu wa usajili kwa
kushindwa kumsajili
mshambuliaji wa kati,
na licha ya uwapo wa Kai
Havertz, lakini bado ku-
naonekana kunahitaji la
kumnunua mshambuliaji
namba tisa.

Kutumia fedha sasa ni jambo la lazima
baada ya majeraha ya muda mrefu.

Hawa hapa ni washambuliaji sita
ambao Arsenal wanaweza kujaribu ku-
wanunua Januari hii.

Alexander Isak

Hakuna siri kuhusiana na Arsenal ku-
taka kumnunua mshambuliaji wa New-
castle United, Alexander Isak. Nyota
huyo wa Sweden, ambaye amefanan-
ishwa na gwiji wa Washikabunduki hao,
Thierry Henry, kwa muda mrefu ame-
kuwa akipendekezwa kuhamia London
Kaskazini, na kiwango chake cha kuvutia
cha msimu huu wa 2024/25 kimeongeza
mijadala kuhusu mustakabali wake.

Isak ametengeneza mabao 15 na
asisti nne katika mechi 22 alizochezea
‘Magpies’ msimu huu huku akionekana
kuongeza idadi yake ya mabao 27 pamo-

ja kutoka msimu uliopita. Mshambuliaji
huyo mwenye nguvu na kasi amefunga
katika mechi zote mbili dhidi ya Arsenal
msimu huu.

Kumsajili Isak hakutakuwa jambo
rahisi. Newcastle inaripotiwa kuwa in-
amthaminisha mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 25, kwa pauni milioni
150, ada ambayo itawakatisha tamaa
wengi Ulaya. Januari inaweza kuoneka-
na mapema sana kwa mabadiliko kama
hayo, haswa na Arsenal katika nafasi
dhaifu ya mazungumzo.

Viktor Gyokeres

Raia mwingine wa Sweden ambaye
Arsenal imekuwa ikivutiwa naye kwa
muda mrefu ni Viktor Gyokeres, ambaye
mwenyewe amefanikiwa kuwa mmoja
wa washambuliaji bora zaidi duniani
tangu ahamie Sporting CP mwaka 2023.
Mshambuliaji huyo wa zamani wa Bright-
on & Hove Albion alifunga mabao 43 na
kusaidia 14 kwenye mechi 50 alizocheza
katika kampeni ya kwanza huko Lisbon.

Gyokeres anastaili, inayofanana na
Isak kuhusiana na kasi yake na umbile.
Bei inaweza isiwe juu sana lakini bado
itafanya macho miamba hao wa Kaskazi-
ni mwa London kuwa na wakati mgumu,
kwani anakadiriwa kuwa na thamani
ya takriban pauni milioni 70 hadi 90
zinazohitajika kumsajili mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 26 kutoka kwa
mabingwa watetezi wa Ureno.

Huku Gyokeres akiwa bado hajajar-
ibiwa kwenye Ligi Kuu England, ana um-
bile na ukatili unaohitajika kwa kikosi
chochote kwenye kuzifumania nyavu.
Mabao matano katika mechi sita za Ligi
ya Mabingwa Ulaya - ikiwa ni pamoja
na hat-trick dhidi ya Manchester City -
inathibitisha uwezo wake.

Benjamin Sesko

Tamaa ya Arsenal ya kuimarisha safu
ya ushambuliaji si jambo geni. Benjamin
Sesko aliripotiwa kuwa mlengwa mkuu
wa klabu hiyo mwanzoni mwa msimu

wa majira ya joto uliopita, lakini haraka
akasaini mkataba wa nyongeza na RB
Leipzig ambao ulifanya uhamisho wa
kwenda Ligi Kuu England kutowezekana.

Akiwa na umri wa miaka 21 pekee,
mshambuliaji huyo wa Slovenia bado
hajaamuru mechi kwa njia sawa na wen-
zake, lakini ametoa namba thabiti mape-
ma katika kazi yake. Alifunga mabao 18
akiwa na Leipzig msimu uliopita, hesabu
ya kuheshimika.

Arsenal watakuwa wanalipa uwezo
na Sesko taayari ni mshambulizi mzuri,
lakini ana uwezo wa kuibuka namba tisa
anayekipiga katika timu ya Emirates. Ada
yake inatajwa kuwa kati ya pauni milioni
50 hadi 70 na inaweza kuwa kikwazo
kwa Arsenal Januari hii.

Santiago Gimenez

Ikiwa Kocha Mikel Arteta anataka
mapendekezo kuhusu Santiago Gime-
nez, anahitaji tu kumpigia simu Kocha
wa Liverpool, Arne Slot. Mholanzi huyo
alisaidia kumlea mshambuliaji huyo wa
Feyenoord walipokuwa pamoja huko
Rotterdam, akiwa na mabao 49 katika

Mshambuliaji huyo wa kati mrefu na
mwenye uwezo mkubwa wa kufunga ana
umri wa miaka 23 tu, mchezaji huyo wa
Kimataifa wa Mexico ana muda mwingi
wa kutatua matatizo yoyote.

Bila shaka, Ligi Kuu ya Uholanzi, Eredi-
visie, ina rekodi mchanganyiko linapoku-
ja suala la kuzalisha vipaji vya kiwango
cha Ligi Kuu England, lakini Arsenal wa-
naweza kutuzwa haraka ikiwa watacheza
kamari kwa Gimenez. Mshambuliaji
huyo karibu ajiunge na Nottingham For-
est msimu wa majira ya joto na huenda
akawa mbadala wa bei nafuu kwa wen-
gine kwenye orodha ya wanaotamaniwa
na Washikabunduki hao.

Liam Delap

Baada ya muda wa mkopo wa tatu
na viwango tofauti vya mafanikio, Liam
Delap hatimaye alifanikiwa kuhamia Ip-

swich Town kutoka Man City wakati wa
majira ya kiangazi. Walimnunua kwa kiti-
ta cha pauni milioni 20 na mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 21, anaweza
kuthibitisha mwokozi wao mwishoni
mwa msimu.

Delap, mtoto wa mchezaji wa zamani
wa Stoke City, Rory, ametengeneza ma-
bao nane katika kipindi chake cha kwan-
za cha nusu msimu akiwa na Ipswich na
amevutia macho kwa mbinu ya kusham-
bulia. Ana uwezo mkubwa wa kuwapa
wakati mgumu mabeki bora wa ligi.

Januari inaweza kuja mapema sana
kwa Delap na Arsenal - ikiwa Washika-
bunduki hao wanavutiwa na kinda huyo,
bila shaka - huku Ipswich ikiwa na uweze-
kano wa kuidhinisha kuondoka kwa hali
yoyote. Bado, ni mmoja ambaye angewe-
ka alama kwenye masanduku kadhaa
kwa Washikabunduki.

Jonathan David

Ni Robert Lewandowksi, Harry Kane na
Erling Haaland pekee waliofunga mabao
mengi katika ligi tano bora za Ulaya ku-
liko nyota wa Lille, Jonathan David mna-
mo 2024. Mchezaji huyo wa Kimataifa
wa Canada alifikisha mabao 36 katika
mwaka wa kalenda, idadi sawa na Kylian
Mbappe na saba zaidi ya Mohamed Salah
na Cole Palmer.

Sababu pekee ambayo mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 24 anachukuliwa
kuwa chaguo la ‘gharama nafuu’ Januari
ni kutokana na ukweli kwamba mkataba
wake unaisha msimu huu wa majira ya
joto. Jambo kama hilo linaweza kuingia
mikononi mwa Arsenal, huku Lille ikita-
rajiwa kukubali ofa ya takriban pauni mil-
ioni 20 hadi 25.

Ingawa Arsenal inaweza kusubiri na
kumsajili David kwa msimu huu wa ma-
jira ya joto, kuweka fedha Januari ita-
waruhusu kushinda foleni na kuwapa
mmoja wa washambuliaji wa kati bora
zaidi Ulaya kwa kipindi cha pili cha
msimu huku wakitarajia kumaliza ukame
wao wa taji.

!‘ r:ukuuj

“Unapoangalia uchezaji - sijui ni
timu ngapi zinacheza katika kiwango
hiki kama cha Liverpool kwenye ligi.
Kiukweli nakionea wivu kikosi cha
Liverpool ni kipana na imara sana,
ukiangalia benchi lao, unaona kabisa
tupo tofauti kabisa,” Kocha wa
Arsenal, Mikel Arteta, baada ya juzi
kulazimishwa sare ya mabao 2-2
dhidi ya Aston Villa, huku Liver-
pool ikiisulubu Brentford 2-0.

¥ = -

“Tulicheza na Man City na Arse-
nal na sasa Liverpool, kwa muda
mfupi, Kwangu mimi [Liverpool]
wako kiwango cha juu zaidi ya timu
hizo mbili. Wamekamilika. Maadili
yao va kazi, jinsi wanavyorudi
nyuma, ni viashiria vyema. Ni timu
bora zaidi katika Ligi Kuu England
na ulimwengu, wanapewa nafasi
kubwa kushinda [taji],” Kocha wa
Brentford, Thomas Frank, baada
ya kupoigwa mabao 2-0 dakika za
ma'ieruhi juzi. Hata hivyo Arsenal
iliifunga 3-1 huku wakitoka sare
ya 2-2 na Man City.

-

“Nilisikia tayari nina mabao mengi
zaidi yake hapa, kwa hivyo huo
ni ushindi mmoja juu yake, nilii-
fuata Newcastle nilipokuwa mdogo.
Tunaweza kuwa na ndoto kubwa na
kwenda mbali zaidi,” Mshambuliaji
wa Bournemouth, Justin Kilvivert
ambaye juzi alifunga hat-trick,
wakati wakishinda alivunja rekodi
yva baba yake, Patrick Kluivert,
va kufunﬁa mabao mengi (mawili
:aiaﬂ) katika Uwanja wa St James’
ark.
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Na Adam Fungamwango

ABINGWA wa Tanzania

Bara, Yanga, juzi wal-

ishindwa kutinga hatua

ya robo fainali ya mi-

chuano ya kimataifa kwa mara ya
tatu mfululizo.

Ni baada ya kulazimishwa

suluhu dhidi ya MC Alger

kutoka nchini Algeria na

kuhitimisha safari yao

msimu huu iliyoishia

kwenye Kundi A Ligi ya

Mabingwa Afrika.

Msimu wa 2022/23, Yanga ilifan-

ikiwa kutinga hatua ya robo fainali
ya Kombe la Shirikisho na kuvuka
hadi fainali, ikaukosa ubingwa kwa
USMA Alger ya Algeria kwa tofauti
ya bao la ugenini.

Tlifungwa mabao 2-1 nyumbani na
kwenda kushinda bao 1-O ugenini,
hivyo matokeo ya jumla yakawa
2-2, Waalgeria wakanufaika na bao
walilofunga, Uwanja wa Benjamin
Mkapa.

Msimu uliopita ilifanikiwa pia
kufika hatua ya robo fainali, Ligi
ya Mabingwa Afrika na kutolewa
na Mamelodi Sundowns ya Afrika
Kusini kwa penalti 4-3, Aprili 5,
mwaka jana, mechi iliyochezwa
Sauzi, baada ya suluhu ya mechi
zote mbili, ya kwanza ikichezwa
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MSHAMBULIAJI wa Liverpool, Darwin
Nunez, amehusika moja kwa moja katika
mabao mengi kama mchezaji wa akiba
kuliko mchezaji mwingine yeyote kwenye
Ligi Kuu England tangu awasili klabuni
hapo Juni 2022 (mechi 11, mabao saba,
asisti nne), huku mabao nane kati ya 24
va ligi ameyafunga katika dakika 15 za
mwisho za michezo, kwa mujibu wa tak-
wimu za ESPN.

Yanga, Clement
Mzize, katika
harakati za ku-
taka kumtoka
kiungo, Reda
Halaimia wa MC
Alger ya Algeria,
kwenye mchezo
wa mwisho wa
Kundi A, Ligi

ya Mabingwa

zwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam
juzi na timu hizo
kutoka suluhu.
MPIGAPICHA

Machi 30, mwaka jana, Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Juzi, ilitaka kufanya hivyo kwa
mara ya tatu kwenye mechi za ki-
mataifa na mara ya pili, Ligi ya Ma-
bingwa, ikihitaji ushindi wa aina yoy-
ote, lakini ilishindwa kufanya hivyo
mbele ya mashabiki wao, huku wap-
inzani wao wakihitaji ushindi au sare
ambayo waliipata.

Matokeo hayo yameifanya MC Alg-
er kufuzu hatua ya robo fainali ya Ligi
ya Mabingwa Afrika ikifikisha pointi
tisa, ikimaliza mechi sita za Kundi A,
ikiwa nafasi ya pili na kuiacha Yanga
ikimaliza nafasi ya tatu, ikiwa na
pointi nane.

Vinara wa kundi hilo ambao wali-
fuzu mapema ni Al Hilal Omduraman
ya Sudan, iliyomaliza ikiwa na na
pointi 10, juzi ikipokea kipigo cha ma-
bao 4-0 dhidi ya TP Mazembe ya Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo, mechi
iliyochezwa Uwanja wa Mazembe.

Katika makala haya, tunakuletea
takwimu zote za mechi ya juzi, pamo-
janamsimamo wa kundi kwa mtindo
wa namba, twende sasa...

539# Yanga ilipiga idadi hii ya pasi,
zikiwa ni nyingi zaidi dhidi ya wapin-
zani wao katika mchezo wa juzi.

260# Hizi ni pasi zilizopigwa na

Straika wa |

Afrika, ulioche- ’

wapinzani wa Yanga, MC Alger ka-
tika mchezo wa juzi uliomalizika
kwa suluhu.

84# Ni pasi za Yanga zilizopig-
wa kwa usahihi zaidi katika mch-
ezo wa raundi ya sita, Ligi ya Ma-
bingwa Afrika dhidi ya MC Alger,
ikiwa pia imeongoza kwa kufanya
hivyo.

69# Yanga ilimiliki mpira mara
idadi hii katika mchezo wa juzi,
ikiongoza kwa umiliki zaidi kuliko
wapinzani wao.

66# Namba hii inasimama
kama pasi za usahihi zilizopigwa
na MC Alger katika mchezo huo
wa mwisho wa Kundi A.

31# MC Alger ilimiliki mpira
mara namba hii, ikiwa ni kiwango
cha chini kuliko wenyeji wao Yan-
ga, licha ya matokeo kuwa suluhu,
kwani walionekana kucheza zaidi
nyuma ya mpira.

19# Ni idadi ya faulo zilizopig-
wa na Yanga katika mchezo husi-
ka, ikiwa ni timu iliyopata faulo
nyingi kuliko wapinzani wao.

18# Haya ndiyo mashuti ya
jumla yaliyopigwa na Yanga Kka-
tika mchezo wa juzi katika kile
ambacho wachezaji wa timu hiyo
walikuwa wakitafuta angalau bao
moja ili kuweza kufuzu.

14# Hizi ni faulo ambazo MC
Alger walifanikiwa kuzipata kwe-
nye mchezo wa juzi, pungufu ya
faulo sita ambazo wenyeji wao
walizipata. Namba hii pia inasi-
mama kama idadi ya kona am-
bazo Yanga imezipata katika mch-
ezo huo.

10# Ni muda ambao mechi kati
ya timu hizo mbili ulianza kwa saa
za Afrika Mashariki na kumalizika
saa 12 na ushehe hivi jioni.

9# Idadi ya pointi zilizoifanya
MC Alger kushika nafasi ya pili na
kutinga hatua ya robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa Afrika kutoka
Kundi A.

81# Pointi ambazo Yanga imeku-
sanya hadi mwisho wa mchezo
wake wa Kundi A, ambazo bado
hazikuiwezesha kutinga hatua ya
robo fainali.

6# Idadi ya michezo ambayo
timu zote zimecheza kwenye
Kundi A, ambazo zimeziwezesha
timu ya Al Hilal Omdurman ya Su-
dan na MC Alger kufuzu hatua ya
robo fainali.

3# Yanga ilipiga idadi hii ya
mashuti kwenye lango la wapin-
zani wao ambayo yalilenga lango.
Pia ni idadi ya kadi za njano zili-
zotolewa kwenye mchezo wa juzi
ambazo zote zilielekezwa kwa
timu moja tu, MC Alger, huku Yan-
ga ikiwa haijapata kadi yoyote.
Namba hii pia inasimama kama ni
idadi ya mashuti yaliyopigwa na
MC Alger katika mchezo huo.

2# Timu zote mbili ziliotea
mara idadi hii katika mchezo wa
juzi, ambao hata hivyo, Yanga
ndiyo ilitawala zaidi kuliko wapin-
zani wao ambao walitumia muda
mwingi kukaa nyuma ya mpira na
kushambulia kwa kushtukiza.

1# Ni idadi ya kona ambayo
MC Alger ilipata, pamoja na shuti
lao pekee lililolenga langoni kwa
Yanga katika mchezo huo.

O# Hakukuwa na kadi ya nja-
no wala nyekundu kwa Yanga,
pia hakukuwa na kadi yoyote
nyekundu kwa wageni MC Alger
na hapakupatikana bao kwa timu
yoyote.
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TAKUKURU
yawapa maaglzo
walimu vita ya
rushwa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), mkoani Do-
doma imewataka walimu
kuweka jitihada za kuzisi-
mamia klabu za wapinga
rushwa zilizopo shuleni, ili
kusaidia kuwajengea msingi
bora wanafunzi wa kupam-
bana na masuala ya rushwa.

Ofisa Uchunguzi Kiongozi
Msaidizi kutoka TAKUKURU
Dodoma, Faustine Malecha
alisema hayo, wakati akitoa
elimu kwa maofisa elimu
ngazi ya Kata, Jiji pamoja
na maofisa udhibiti ubora
wa elimu katika mkutano
uliohusisha kundi hilo
uliolenga kuangalia mitaala
mipya va elimu iliotolewa na
serikali.

Malecha, alisema klabu
hizo zinapaswa kupewa ush-
irikiano pale wanapokuwa
wanatoa elimu ya kupinga
rushwa kwa wanafunzi wen-
Zao ambao hawajajiunga
katika klabu hizo ili nao
wajiunge.

“Naomba sana mzipe
ushirikiano klabu za wap-
inga rushwa zilizopo shuleni
tunahitaji kuziona zinapiga
hatua katika mapambano
dhidi ya rushwa,”alisema
Malecha.

Alisema, uanzishwaji wa
klabu hizo shuleni katika
shule mbalimbali ni moja ya
njia ya kuwaandaa wa-

nafunzi hao kuanzia ngazi ya :

chini kuwa mabalozi wazuri
wa kupinga rushwa hapo
baadae.

Mbali na hilo aliwasi-
sisitiza maofisa elimu kata
na wakuu wa shule kuwa

mstari wa mbele katika suala :

zima la kupiga vita rushwa,
huku akiwasisitiza kuepuka
kujihusisha na vitendo vya
rushwa katika maeneo mbal-
imbali.

Mwelimisha Umma kutoka
TAKUKURU Dodoma, Idda
Siriwa aliwataka maofisa
hao, kuwa makini na vitendo
vya rushwa kwa sababu vin-
achangia kuharibu ikiwemo
kurudisha nyuma maendeleo
ya taifa.

Alisema jamii hususani
kundi hilo la maofisa elimu
kuanzia ngazi ya Kata, Jiji
pamoja na maofisa udhibiti
ubora wa elimu mkoani
Dodoma kuwa mstari wa
mbele kukemea vitendo vya
rushwa na siyo kuvikumba-
tia.

“Tunaomba zingatieni hii
elimu ya kuzuia rushwa ita-
wasaidia kulinda heshima na
utu wenu kwenye utumishi
wa umma, mkifanya hivyo
hamtakumbana na rungu ya
rushwa,"alisema Siriwa.

' RC atangaza msako kaya zisizokuwa ha vyoo

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

KUU wa Mkoa wa Sin-

gida, Halima Dende-

20, ametangaza

kuanza kwa operesh-

eni ya kuzisaka kaya zisizokuwa

na vyoo na kuwachukulia hatua,

ili kukabiliana na mlipuko wa

ugonjwa wa kipindupindu am-

bao umekuwa ukitokea mara
kwa mara mkoani hapa.

Akizungumza juzi katika kikao

cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa

(RCC), alisema ni aibu kila mara

mkoa kukumbwa na mlipuko

wa kipindupindu kutokana na

sababu kadhaa ikiwamo
ukosefu wa vyoo kwa baa-

nanchi na kuhakikisha
wanafunzi wote wa-

dhi ya watu jambo ambalo KUhUSUSU-  napata chakula wan-
serikali haitakubali kuona alalalishe,  3pokuwa shuleni.
likiendelea. Dendego Awali Mganga Mkuu
“Kuanzia kikao hiki op- aliwataka wa Mkoa wa Singida,
eresheni ya kuwasaka watu madiwani Victorina  Ludovick,
wasiokuwa na vyoo ianze nawabunge kiwasilisha hali ya
mara moja kabla ya mvua Sualala afya katika kikao hi-
hazijaanza kuwa nyingi na lishe kwa cho alisema changa-
watakaobainika ~ hawana Watotoliwe 40 kubwa iliyopo
vyoo hatua kali zichuku- Kipaumbele yaika mkoa ni ku-
liwe,” alisema. kuelimisha  (okea kwa mlipuko
Kuhusu suala la lishe, Wamanchina . ygonjwa wa kipin-
Dendego aliwataka madi- Kuhakikisha qpindu.
wani na wabunge suala la Wanafunzi Alisema katika

lishe kwa watoto liwe ki-
paumbele kuelimisha wa-

kipindi cha kuanzia
Januari hadi Desemba

2024 mlipuko wa kipindupindu
uliripotiwa katika halmashuri za
Wilaya ya Manyoni, Iramba na
Ikungi na kusababisha vifo vya
watu saba.

Ludovick alisena hadi kufikia
Desemba 31, 2024 watu waliou-
gua ugonjwa huo walikuwa 464
ambapo kati ya hao 253 wakitoka
Halmashuri ya Wilaya ya Manyo-
ni, 184 Halmashuri ya Wilaya ya
Ikungi na 27 katika Halmashauri
ya Wilaya ya Iramba.

Kuhusu vyoo alisema kaya
ambazo hazina vyoo kabisa ni
asilimia 2.2, zenye vyoo bora ni
asilimia 75.5 na wenye vyoo vya
asili ni asilimia 24.9.

Ofisa Elimu Maal-
umu wa Jiji la
Dodoma, Issa Kambi
akimwangalia mtoto
mwenye ulemavu na
mahitaji maalumu
kwa ajili ya usahili
wa kumwandikisha
shule ya watoto
wenye ulemavu,
katika Kata ya
humo juzi. Kushoto
Nni mama wa mtoto
huyo, Mwajuma
Hassani. PICHA: PE-
TER MKWAVILA

Halmashaurl zaaglzwa kutenga bajeti uchimbaji visima

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule amezi-
agiza halmashauri zote mkoani
hapa kutenga bajeti ya kuchimba
visima kwa ajili ya kilimo cha um-
wagialiaji katika maeneo mbal-
imbali.

Pia, amewataka maofisa ugani
kutumia ujuzi wao kuwaelimisha
wakulima katika maeneo mbal-
imbali mkoani hapa ili wafanye
kilimo cha kitaalamu ambacho
kitawapa matokeo chanya.

Senyamule, alisema hayo juzi

kutembelea shamba darasa la
Jeshi la Magereza lililopo Makao
hapa.

Alisema kila halmashauri
mkoani hapa, inapaswa kutenga
bajeti ya kuchimba kisima am-
bacho kitawasaidia wakulima
kufanya kilimo chenye tija, kita-
wasaidia kupiga hatua na kuon-
dokana na kilimo cha mazoea.

“Halmashauri mnapaswa
kutenga bajeti ya kuchimba vi-
sima kwa ajili ya wananchi kue-
ndesha kilimo cha umwagiliaji,
serikali imewekeza kwenye sekta

ya kilimo, hivyo jitahidi kuwa-
saidia wakulima kwenye ubunifu
wa miundombinu ya uwagiliaji,”
alisema Senyamule.

Alisema ili wakulima wapige
hatua katika kilimo wanahitaji
elimu ya kitaalamu kutoka kuto-
ka kwa maofisa ugani ili waweze
kuondokana na kilimo cha ma-
zoea na kujikita katika kilimo cha
kisasa cha umwagiliaji.

Kadhalika, alisema maofisa
ugani wanapaswa kutumia ujuzi
wao kuwaelimisha wakulima ka-
tika maeneo mbalimbali kuhusu
kilimo cha kisasa ili kujikwamua
kiuchumi.

Kuhusu shamba darasa la Jeshi
la Magereza, Senyamule alisema
wakulima wanapaswa kwenda
kujifunza kilimo cha kitaalamu
kinachofanywa kupitia wataala-
mu wa kilimo ili kuongeza ujuzi
ikiwemo kwenda kubadilisha
kilimo wanachofanya.

Senyamule alisema kutokana
na umabhiri walionao Jeshi la Ma-
gereza kwenye sekta ya kilimo
anaamini ushirikiano wao baina
ya wakulima utazidi kushawi-
shi wakulima kufanya kilimo
cha kitaalamu ambacho kitawa-
daidia kuongeza uzalishaji katika
mazao mbalimbali.

Samia mgeni rasmi mkutano mkuu ALAT

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan,
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi
kwenye Mkutano Mkuu wa Ju-
muiya ya Tawala za Mitaa Tanza-
nia (ALAT), utakaofanyika Febru-

Mwenyekiti wa ALAT, Talfa
Murshid Ngeze, alibainisha hayo
juzi jijini hapa, wakati akifungua
kikao cha kamati tendaji kwa
ajili ya kujadili ajenda mbalim-
bali ikiwemo mkutano mkuu wa
mwaka wa jumuiya hiyo.

Ngeze, alisema mkutano huo
ambao ni wa mwisho kwenye
uongozi wao umepangwa ku

11]30 ambapo mgenl rasmi ana-

tarajiwa kuwa Rais Samia Suluhu
Hassan.

“Nigusie kuhusu mkutano
wetu wa mwisho katika uongozi
wetu ambao tulimwalika Rais
Samia kuwa mgeni rasmi hapa
nimwagize katibu kuhakikisha
kuwa mambo yote yanayohusu
mkutano huu yanakuwa sawa ili
tumwandikie barua ya kumkum-
busha kwa ajili ya kuwa mgeni
rasmi” alisema

Aidha, alisema ili kufanyikisha
mkutano huo mshikamano nda-
ni ya jumuiya hiyo ni muhimu
kwakuwa hakuna taasisi ambayo
inaweza kuendelea bila kuwa na
umoja.

“Nipongeze kwa mshikamo
uliopo baini yetu naomba uen-

delee taasisi yoyote ili iendele
lazima muwe na mshikamo bila
mshikamno hatuwezi kwenda
mbele nawashukuru sana kwa
namna ilivyo sasa,” alisema.

Vile vile, alisema ili kuimari-
sha uhusiano wa nadi na nje ya
jumuiya hiyo katibu anapaswa
kuandika baruka katika nchi
mbili ambazo kamati tendaji ian-
weza kujigawa kwa ajili ya kufan-
ya ziara ya kwenda kuimarisha
mahusiano.

“Katibu andika nchi mbili
ambazo kamati inaweza kuji-
gawa ikaenda kutembelea na
kumarisha uhusiano hata kama
haitafanyika hivi sasa wakati wa
uongozi wetu lakini mapendek-
ezo yawepo kwa ajili ya kwenda

kuimarisha mahusiano” alisema.

Naye Katibu Mkuu wa ALAT,
Mohammed Maje, alisema katika
kupanua wigo wa uhusiano wa-
natarajia kukutanao na mabalozi
mbalimbali nchini ikiwemo wa
Denmark, Sweden na Marekani.

Kadhalika, alisema tayari
wamepeleka taarifa za kueleza
kuwa Jumiya ya ALAT ni nini, la-
kini pia kuwaeleza uhusiano na
Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Hata hivyo, alisema ajenda za
kiako hicho ni pamoja na kufun-
gua kikao, kuthibitisha ajenda,
kusoma na kuthibitisha muktasa-
ri wa kikao kilichopita, kusoma
mapato na matumizi, taarifa ya
utekelezaji wa shughuli za ALAT
pamoja na mengineyo.
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Watatu mbaroni tuhuma za
kuwauzia wakulima mbegu fekKi

Na Elizabeth John, NJOMBE

ESHI la Polisi mkoani

Njombe kwa  kush-

irikiana na Taasisi ya

Kudhibiti Ubora wa
Mbegu (TOSCI) limewakamata
watu watatu kwa tuhuma za
cha Kidugala kilichopo wilay-
ani Wangingombe mkoani
Njombe.

Hayo yalielezwa na Kaman-
da wa Polisi Mkoa wa Njombe,
Kamishna Msaidizi Mahamoud
Banga wakati akizungumza na
waandishi wa habari ofisini
kwake mwishoni mwa wiki.

Alisema mbegu zilizokamat-
wa ni aina ya tembo yenye kilo
286 ambazo zilikuwa zikiuzwa
kwa wakulima wakiambiwa ni
mbegu za tembo wakati siyo
kweli.

Alisema  wananchi wa
Njombe wamekuwa na uhi-

taji wa mbegu, hivyo
matapeli kwa kuli-
jua hilo wanatumia
mbinu mbalimbali ili

kuwatapeli wakulima
uchun-

Alisema jeshi
hilo litaka-
pokamilisha

watuhumiwa hao wote
watatu watafikishwa
mahakamani ili  ku-
jibu mashtaka ambayo
yanawakabili ya kuuza

na kujipatia fedha zi- uzi wake mbegu feki za mahindi.
sizo halali. g r Mmoja wa wauzaji na
« . watuhumiwa v
Wameshawazia haowotewa- Msambazaji wa pem-
watu wengi mpaka tatuwatafik- bejeo za kilimo mkoani
sisi tunakuja kupata ishwama- ~ Njombe, Frank Luoga
taarifa na kushiriki- hakamaniili  jlisema uhaba wa mbe-
ana na watu wa TOS- :‘.(:I{Iab:n%aashc; gu na mbolea ndiyo
CI na kuna baadhi yanawaka}’ unaosababisha  wakuli-
walipanda  mbegu pjliyakyuza Mma kuuziwa mbegu au
zile hazikuweza kuo- mbegu feki mbolea feki.
ta,” alisema Banga. za mahindi. “Mfano mbegu sasa

Alisema idadi halisi
ya watu waliouziwa
mbegu hizo feki hai-
jafahamika kwakuwa wapo
wanaotoa taarifa na wengine
hawatoi ila waliofika kituo cha
polisi na kuandika maelezo wa-
likuwa wakulima sita.

Alisema jeshi hilo litaka-
pokamilisha uchunguzi wake

hivi toka msimu wa
kilimo uanze wakulima
wanahangaika sana
mbegu hakuna sasa wakati huo
wanawapa mianya wahalifu
waweze kufanya hivyo,” alise-
ma Luoga.
Hivyo, aliiomba serikali ku-
hakikisha kuwa pembejeo
za kilimo zinapatikana kwa

wakati na kuwafikia wakulima
hiyo itapunguza mianya ya
watu kutengeneza mbegu na
mbolea ambazo hazifai.
Wakati huo huo, jeshi hilo
limemkamata Brujo Mapunda
mkazi wa Iringa kwa kosa la
kuingilia kwenye mfumo kiny-
ume cha sheria na kufanikisha
kuiba Sh. milioni 19.8 kutoka
kwenye akaunti ya CRDB ya
Usuka wilayani Wanging'ombe.
Alisema: “Kuna  utapeli
ambao unaendelea watu wa-
nafika kwa watu na kusema
wanapandisha 4G wananchi
wetu wamekuwa na tabia ya
kuwapatia simu na kuwaruhu-
su kupandisha hiyo 4G lakini
watu hawa wamekuwa wajanja
wanachunguza kwenye simu
wanakuta kuna akaunti na
kwa bahati mbaya kuna watu
wanaweka password zao kwe-
nye namba za simu yule anazi-

- r

Watendaji wa
uboreshaji ngazi
ya Mkoa wa
Mtwara, wak-
ishiriki katika
mafunzo vya vi-
tendo ya ubore-
shaji wa Daftari
la Kudumu la
Wapiga Kura,
jana, zoezi lin-
alotarajiwa ku-
fanyika mkoani
humo, kuanzia
Januari 28,2025
hadi Februari
03, 2025 katika
maeneo yote ya
mkoa huo, Mkoa
wa Lindi pamoja
na Halmashauri
za Madaba,
Namtumbo

na Tunduru

kwa Mkoa wa
Ruvuma. PICHA:
INEC

Somo la utunzaji mazingira laanza kufundishwa ‘chekechea'

Na Elizabeth John, NJOMBE

WIZARA ya Elimu imeanza
kufundisha somo la utunzaji
wa mazingira kuanzia darasa la
awali ili kukabiliana na athari
za mabadiliko ya tabianchi.

Hayo yalielezwa mwishoni
mwa wiki katika mafunzo kwa
walimu wanaofundisha darasa
la awali na walimu wakuu wa
shule za msingi katika Hal-
mashauri ya Mji wa Makam-
bako yaliyofanyika mjini
humo.

Akizungumza na walimu
hao, mwenzeshaji wa mafunzo
hayo kitaifa, Jerome Mwakifu-
na alisema kutokana na uwepo
wa mitaala mipya ya elimu,

serikali imeanza kufundisha
somo la utunzaji wa mazingira
kwa wanafunzi wa awali ili kuk-
abiliana na athari za mabadililo
ya tabianchi.

Alisema masomo mengine
ambayo yatatolewa kwa wa-
nafunzi wa awali ni pamoja
na somo la sayansi, hisabati
pamoja na somo la lugha ya
Kiswabhili.

“Mitaala hii mipya inaenda
kumfundisha mtoto kwa vi-
tendo zaidi hali itakayomsadia
kujitegemea kwani ni muda
mzuri wa kumjengea msingi
mzuri mtoto ni pale anapoku-
wa chini ya miaka minane,”
alisema Mwakifuna.

Naye Ofisa Elimu Taaluma

Halmashauri ya Mji wa Makam-
bako, Shaban Ambwindile ali-
wataka wazazi kukubaliana na
mabadiliko hayo ya mitaala ya
elimu na kueleza kuwa endapo
watoto wataanza kujengewa
msingi mzuri wakiwa wadogo
itakuwa ni rahisi kwao kufikia
ndoto zao.

“Wazazi wakubaliane na
mabadiliko lakini pili wawe
karibu na watoto kwa sababu
watoto wanajengwa na wazazi,
walimu pamoja na mazingira
yanayowazunguka,” alisema
Ambwindile.

Kwa upande wake, Ofisa
Elimu Awali na Msingi Hal-
mashauri ya Mji wa Makam-
bako, Samweli Komba aliwa-

taka walimu ambao wamepata
mafunzo hayo kuhakikisha wa-
nayafanyia kazi ili watoto wa-
pate elimu sahihi.

“Kama  mnavyojua  tu-
naendana na mabadiliko ya
kisera, sayansi na teknolojia
hivyo watoto hawa wapate
dozi ya kwenda kupambana na
kujua wapo katika dunia gani,”
alisema Komba.

Baadhi ya walimu akiwemo
Furaha Mgeni alisema wata-
hakikisha wanafanyia kazi
mafunzo hayo na kueleza
kuwa mitaala mipya itasaidia
kwa kiasi kikubwa watoto ku-
jitegemea huku akiomba wa-
zazi kushirikiana nao ili kukuza
taaluma na malezi ya watoto.

DC awapa
nasaha
wanufaika
mikopo
asilimia 10

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Wilaya ya
Njombe mkoani Njombe,
Kissa Kasongwa amewa-
taka wanufaika wa mikopo
ya asilimia 10 kuhakikisha
wanatumia fedha hizo kwa
kufanya shughuli walizoku-
sudia ili waweze kurejesha
na siyo vinginevyo.

Alitoa rai hiyo mwishoni
mwa wiki wakati akikabi-
dhi hundi ya mikopo ya
asilimia 10 yenye thamani
va shilingili milioni 474.95
kwenye vikundi 81 vya wa-
nawake, vijana na watu
wenye ulemavu katika
Halmashauri ya Mji wa
Makambako.

Alisema kuwa kama fedha
hizo zitatumika tofauti ita-
sababisha kushindwa kuz-
irejesha na hivyo kusaba-
bisha wengine kushindwa
kukopa.

“Nendeni mkatumie fedha
hizi kwa malengo mlioku-
sudia, lakini mkifanya
vinginevyo mtashindwa
kurejesha na wengine
watashindwa kukopa
naomba mzingatie sana
hili,” alisema Kissa.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Halmashauri
va Mji wa Makambako,
Hanana Mfikwa aliwa-
taka wanufaika wa mkopo
huo kutotumia fedha hizo
kwenye sherehe mbalimbali
na kueleza kuwa sharti la
mkopo wowote ni kuamka
mapema na kufanya kazi
kwa bidii ili kupata faida na
marejesho.

Naye Katibu wa Mbunge
wa Jimbo la Makambako,
Vasco Mgunda aliwataka
wanufaika wa mikopo hiyo
kuhakikisha fedha hizo haz-
iwi chanzo cha migogoro
kwenye ndoa zao.

Nao wanufaika wa mkopo
huo akiwemo, Prosper Ve-
dasto alisema watahakiki-
sha wanatumia kwenye
miradi itakayo waingizia
Kipato ili wazijerejeshe kwa
wakati.

Katika mikopo hiyo,
vikundi 57 vya wanawake
vimekopeshwa kiasi cha
shilingi milioni 352.6, vi-
kundi 14 vya vijana milil-
joni 86.25 na watu wenye
ulemavu 10 wakikopeshwa
kiasi cha shilingi milioni
36.1.
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Uchaguzi
Mkuu watibua
tamasha la utali,
uwekezaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Utalii na Mambo
va Kale Zanzibar, Mudrik
Ramadhan Soraga, amesema
maonesho ya pili ya utalii na
uwekezaji Zanzibar yanatara-
jiwa kufanyika Mei mwaka huu
badala ya Oktoba, ili kupisha
shughuli za Uchaguzi Mkuu.

Akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu maandalizi
ya maonesho hayo, Waziri
Soraga alisema kutokana na
mafanikio ya maonesho va
kwanza yalilofanyika Oktoba
mwaka jana wameamua kwa
mwaka huu yafanyike Mei ili
kupisha shughuli za Uchaguzi
MKkuu.

Alisema sekta ya utalii ipo
imara na katika kuelekea
Uchaguzi Mkuu, ni wakati
wa kuzidi kujenga imani kwa
wawekezaji na wageni kwa
sababu mara nyingi uchaguzi
huwa unayumbisha sekta ya
utalii na uwekezaji.

Kadhalika, alisema Zanzibar
kwa kiasi kikubwa ilikuwa wa-
shiriki wa matukio kama hayo
ya utalii yaayofanyika maeneo
mbalimbali, lakini wanakosa
kutangaza bidhaa za utalii zi-
lizopo Zanzibar na ndio maana
wakamua kuazisha maonesho
hayo ili kuwaleta watu mbalim-
bali duniani kufika Zanzibar na
kujionea kilichopo.

Alisema wanatarajia maone-
sho hayo kuwa na washiriki
zaidi ya 1,000 na kutanua wigo
wa matukio ambayo yata-
fanyika ikiwemo mafunzo ya
uwekezaji wa wadau wa utalii.

Alisema rekodi zinaone-
sha kuwa katika kipindi cha
Desemba mwaka jana Zanzi-
bar imepokea watalii wengi
zaidi na kuvunja rekodi kwa
kupokea watalii zaidi ya
90,000 kwa mwezi mmoja.

Alisema Zanzibar imeshapata
tuzo ya maeneo muhimu la
matukio ya utalii, hivyo ni
muhimu kuendeleza kushaji-
hisha kuwa na matukio mengi
zaidi watalii kufika kwa wengi
na kujionea ubora wa visiwa
hivyo.

Alisema sekta ya utalii ni
muhimu kwa sababu inachang-
ia zaidi ya asilimia 30 ya pato
la taifa na zaidi ya asilimia 80
ya fedha za kigeni, hivyo kila
mmoja anawajibu kuendelea
kuwa imara na kushamiri kwa
sekta hiyo.

Hata hivyo alisema lazima
uwekezaji na utalii uzingatie
uhifadhi na uendelevu wa
mazingira ili kisiwa hicho kue-
ndelea kutunzwa maana kadri
wageni wanavyokuwa wengi
ndivyo inaweka mkazo zaidi
katika suala la uhifadhi wa
mazingira.
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Zanzibar yatangaza bei mpya ya umeme

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AMLAKA ya Udhibi-

ti wa Huduma za

Maji na Nishati

Zanzibar  (ZURA),
imepandisha bei ya umeme
kwa wateja wa Shirika la
Umeme Zanzibar (ZECO), kuto-
kana na kuongezeka kwa ma-
hitaji ya matumizi ya umeme
visiwani hapa.

Imesema kuongezeka kwa
mahitaji hayo kumesababisha
uhitaji wa kuwapo maboresho
ya lazima ya miundombinu ya
umeme, ili kukidhi mahitaji.

Akitangaza mabadiliko ya
bei hiyo kwa waandishi wa
habari visiwani hapa, Meneja
Uhusiano ZURA, Mbarak Has-
san Haji, alisema bei mpya za
umeme zitaanza kutumika leo.

Alisema uniti moja kwa
wateja wa majumbani wenye
matumizi madogo ya wastani
wa uniti 50 kwa mwezi wal-
iounganishwa katika msongo
mdogo wa umeme kwenye njia
moja (230V) watauziwa kwa

WU

Zanzi

bar Utilities Requlatory Au

Sh.84 badala ya Sh. wateja  waliounganishwa
79 ikiwa ni ongeze- . kadka msongo mkubwa
ko la shilingi tano. ~ “Kwawateja 3 ymeme ambao hao ni
Mbarak alisema }'::""faul?ag_an' wafanyabiashara wenye vi-
wateja wa umeme  gika msongo wanda vikubwa.
wamegawika ka- mkubwa Aidha, alisema wateja
tika makundi waumeme wenye matumizi ya kawai-
manne ambao ni ambao hao da hususani wateja wa ma-
majumbani wenye Rhiwafanya-  jymbani, wenye biashara
matumizi madogo DPiasharawe- 4,04 maduka walioun-
. nye viwanda o .
ya wastani wa yu-  yya katina ganishwa katika msongo
niti 50 kwa mwezi  yikubwa mdogo wa umeme kwenye
waliounganishwa kwa sasa njia moja (230V) na njia
katika msongo Watauziwa  tatu (400V) kwa sasa wata-
umeme uniti

mdogo wa umeme
kwenye njia moja
(230v) na wateja
wenye matumizi ya
kawaida hususani
wateja wa majumbani, wenye
biashara ndogo, maduka wal-
iounganishwa katika msongo
mdogo wa umeme kwenye
njia moja (230V) na njia tatu
(400V).

Aliwataja wateja wengine
ni waliounganishwa katika
msongo mdogo na msongo
wa kati wa umeme ambao hao
ni wafanyabiashara wenye
viwanda vidogo pamoja na

178 badala

T
N

S
Najzihar Uuhnes

moja kwa Sh.

ya Sh.169,”

nunua umeme uniti moja
kwa Sh. 310 badala ya Sh.
288.

Kuhusu bei mpya kwa
wateja  waliounganishwa
katika msongo mdogo na
msongo wa kati wa umeme
ambao hao ni wafanyabi-
ashara wenye viwanda vidogo,
alisema kwa sasa watanunua
umeme uniti moja kwa Sh. 217
badala ya Sh. 206.

“Kwa wateja walioungan-
ishwa katika msongo mkubwa
wa umeme ambao hao ni wa-
fanyabiashara wenye viwanda
vya kati na vikubwa kwa sasa
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watauziwa umeme uniti moja
kwa Sh. 178 badala ya Sh.169,”
alisema Mbarak.

Pia alisema bei hizo zimetoa
punguzo la Sh. 190 kwa wa-
tumiaji wadogo ambao waliku-
wa wakilipa Sh. 480 kwa uniti
kila wanapovuka matumizi ya
uniti 50 kwa mwezi ambapo
sasa watalipa Sh. 290 kwa uniti
moja.

Hata hivyo alisema mabadi-
liko hayo hayatahusisha tozo
ya kutoa huduma na bei ya
mahitaji ya juu zitabaki kama

zilivyo.
Alisema umeme uliopo
ambapo Zanzibar inapokea

umeme kutoka Tanzania Bara
unatosheleza ingawa  seri-
kali inampango wa kuongeza
nishati mbadala ya umeme
ukiwemo wa jua na upepo.

Alisema changamoto ili-
yopo njia zinapokea umeme
zimezidiwa kutokana na wa-
tumiaji umeme kuongezeka na
kutatua changamoto hiyo seri-
kali inajenga miundombinu
mengine ya njia za kupitisha
umeme.

Meneja wa
kitengo cha uhusi-
ano wa Mamlaka
va udhibiti wa
maji na nishati
Zanzibar (ZURA),
Mbarak Hassan
Haji akizungumza
na waandishi wa
habari, Maisara
Zanzibar jana,
L wakati akitan-
gaza bei mpya va
umeme Zanzibar.

il PICHA: RAHMA
I SULEIMAN

Watumishi ZRA watakiwa kuzingatia sheria, kanuni

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

WATENDAJT wa Mamlaka ya
Mapato Zanzibar (ZRA), wam-
etakiwa kufanya kazi kwa kuz-
ingatia sheria, kanuni na tara-
tibu zinazosimamia utumishi
wa umma katika utekelezaji
wa majukumu yao ya kila siku.

Mkurugenzi Utafiti na Mipa-
ngo kutoka ZRA, Ahmed Haji
Saadat, aliyasema hayo wakati
akifungua mafunzo ya uadilifu
katika ukusanyaji wa mapato
kwa wafanyakazi na watendaji
wa Mkoa wa Kaskazini kikodi
katika ofisi za ZRA Kiwengwa.

Alisema ni lazima wafan-
yakazi kuzifahamu na kuzijua
sheria zote, kanuni na taratibu

zilizokuwepo nchini ili kujie-
pusha na makosa katika utum-
ishi wa umma.

Aidha, alisema hawawezi
kufanya kazi kama kanuni ha-
wazijui na ndiyo nguzo za ku-
jenga maadili katika utendaji
wao wa kila siku katika utumi-
shi.

Pia, aliwasisitiza kuzinga-
tia na kuyaishi maadili katika
utendaji wao na kuimarisha
hali ya uadilifu katika utumishi
wao ili ZRA iwe taasisi yenye
kufanya kazi vizuri katika jam-
bo hilo.

Alisema ofisi za mikoa za
ukusanyaji wa mapato zina
umuhimu mkubwa katika
kukusanya kodi, kutoa hudu-
ma na kusimamia maadili.

Naye Mkuu wa kitengo cha
kusimamia maadili ya wafan-
yakazi, Khamis Ramadhan
Khamis, alisema mafunzo
hayo yana umuhimu mkubwa
katika utekelezaji wa majuku-
mu yao ya kila siku.

Alisema lazima ifahamike
kuwa maadili siyo wizi pe-
kee bali jambo hilo linaingia
kwenye nidhamu, uadilifu,
kuheshimu viongozi na wa-
fanyakazi lakini pia wafanya-
biashara ambao ndiyo walipa-
kodi wao.

Alisema ZRA ina mkakati
wa kupambana na rushwa na
eneo hilo lina chukua nafasi
kubwa katika maadili ya wa-
tendaji ambao wanakusanya
kodi na wapo hatarini.

Alisema ZRA imeunda
kamati ya usimamizi wa
maadili na tayari imeshaanza
kufanya kazi, hivyo aliwa-
sisitiza wafanyakazi kuwa
makini katika utekelezaji wa
majukumu yao kwa kufanya
kazi kwa nidhamu, uadilifu na
uwajibikaji.

Kamanda Mkuu wa Mam-
laka ya Kuzuia Rushwa na
Uhujumu Uchumi Zanzibar
(ZAECA) mkoa huo, Ali Seif Ali,
alisema lengo mafunzo hayo
ni kuzifikia taasisi zote kuzipa-
tia elimu kwasababu mamlaka
hiyo imeundwa kwa malengo
makuu matatu ikiwemo kufan-
ya uchuguzi, kutoa elimu kwa
umma juu ya elimu ya rushwa
na kufanya udhibiti.



18 Nipash

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

PAULINA  CHRISTOPHER  anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  S0960-0196
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia BENJAMIN W. MKAPA SECONDARY
SCHOOL mwaka 2009. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHQ/DAR/KIN/6059/2025.

JOAVIN HUSSEIN HOBA anatangaza
kupotea kwa hati ya kusafiria yenye
NO.TAE3371265 kuanzia tarehe 24 MARCH
2020 na kuisha muda wake tarehe 23
MARCH 2030. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHQ/D0OD/D0D/3476/2025.

KUPOTEA KWA PASSPORT KUPOTEA KWA CHETI

JOHN SOLOMON MADAHA Anatangaza
kupotelewa na cheti cha kuhitimu kidato
channe index No S.0172/0026 Mwaka 2018
Shule ya Sekondari DON BOSCO
SEMINARYI, kilichotolewa na Baraza la
mitihanila Taifa. Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa
polisi: PHQ/DOD/DOD/2632/2025.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA/
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya MASWA.
Kituo cha NYALIKUNGU Mkoa wa SIMIYU
Shauri la Madai/Ndoa Na.01/2025
Jina la Mdai: HULDA NKONYA
Jina la Mdaiwa: SABATO SUSU

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa SABATO SUSU
WA NYANGUGANWA
MASWA.

K.K M/KITONGOJI
NYANGUGANWA

KK: WEO
SHANWA, MASWAI.

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta madai yake/yao (Eleza hapa habari

za Madai)Ameleta madai kuwa ANADAI TALAKA ILI MUACHANE.

Kwa hiyo unatakuwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 29 Mwezi 01
Mwaka 2025. saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa siku hiyo ni siku
ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo
vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hatohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na ikithibitika kuwa
ulipokea hati ya kuitwa shaurini ,Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya
wewe kuwepo.

Hati hil imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 15 Mwezi 01
Mwaka 2025, Hakimu

HAKIMU MKAZI
MAHAKAMA YA MWANZO NYALIKUNGU
SRINEYT ERET et e
nasvA B WK
> AR el

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya GEITA
Kituo cha BUGANDO  Mkoa GEITA
Shauri a madai/Ndoa Na 01/2025
Jina la Mdai: THOMAS BONIPHACE
Jina la Mdaiwa: SHABAN ABDALAH

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuniya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika mahakama za Mwanzo)

Kwa:SHABAN ABDALAH
WA KIJIJI CHA SENGA GEITA

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba Unaamriwa na Jamhuri
uhudhurie Mahakamani hapa ili ujibu madai ya fedha, 2,800,000/~ za
mdai Thomas Boniphace

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii Tarehe
21 Mwezi 01 Mwaka 2025 saa 3.00 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo
na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili
kwa ajili ya kujitetea. ANGALIZ0:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa
hapo juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa
shaurini,Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila wewe kuwepo.

Hati hiiimetolewa kwa Amrina Muhuri wa Mahakama hii leo Tarehe 09
Mwezi 01 Mwaka 2025

il e e

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo Cha CHAMWINO Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na 02/2025

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU HAMIS JUMA SAID WA CHANG'OMBE KATIKA SHAURI
LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA SALAMA
MOHAMED ABED

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 7
Mwezi 2 Mwaka 2025 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza kuuleta
Mahakamani kukaguliwa.

* Wosia wa huyo upo
*Marehemu hakuacha wosia

* Futaisioyohusika

Imetolewa leo Tarehe 3 Mwezi 01 Mwaka 2025

i na waweza

IN THE DISTRICT COURT OF RUNGWE
AT TUKUYU

CIVIL APPEAL CASE NO: 24460 OF 2024
GOODLUCK SANGA.......ccovvruererrrasann APPELLANT
VERSUS
BEMENYIMANA PIERRE CELESTIN............ RESPONDENT

TO: BENYIMANA PIERRE CELESTIN

TAKE NOTICE that the hearing of the above appeal has
been set down for MENTION on 20 day of 1, 2025 at 08:30
AM.

You must produce on that day all witnesses upon whose
evidence and all the documents which you intend to rely
in support of your case.

GIVEN UNDER MY HAND AND SEAL OF THIS COURT this 8
day of 1,2025.

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA
MIRATHINA NDOA)

MIRATHI NA 521 YA MWAKA 2025.

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU
STEVEN SHADRACK KANGERO

NA
MKUNDE STEVEN KANGERO................... MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu aliyetajwa
hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia shauri hili katika
jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho
wa barua ya usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyoye kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 4 mwezi
Machi, 2025. Saa 12.00 Mchana. Siku ambayo Shauri hili
limepangwa kusikilizwa Mbele Mhe.Jaji S.D MWAIPOPO.

GIVEN UNDE.
m»«rfnw
DISTRICT HESIDENT MAGISTRATE
RUNGWE/TUKUYU.
& RESIDENT * (ATE
Place: RUNGWE/TUKUYU il U

(e —

Imesainiwa Dar es Salaam, leo tarehe 17 mwezi Januari, 2025.

Ty

NAIBU MSAJILI

IN THE HIGH COURT OF UNITED REPUBLIC OF
TANZANIA
TEMEKE HIGH COURT SUB - REGISTRY
(ONE STOP JUDICIAL CENTRE)
AT TEMEKE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 5210F 2025

In the Matter of the Estate of the Late STEVEN
SHADRACK KANGERO

In the Matter of an Application for Letters of
Administration

BY
MKUNDE STEVEN KANGERO............cceeune PETITIONER.
TO: STEVEN JUNIOR MAXWELL
SPAIN
SUMMONS TO APPEAR
You are hereby summoned to appear in this court on 4TH
March, 2025. 12:00 a.m before Hon. S.D. MWAIPOPO,

JUDGE
GIVEN under my hand and Seal of the Court this 17TH

IRCRINSSON

DEPUTY REGISTRAR

IN THE HIGH COURT OF UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
TEMEKE HIGH COURT SUB - REGISTRY
(ONE STOP JUDICIAL CENTRE)
AT TEMEKE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 521 OF 2025

In the Matter of the Estate of the Late STEVEN
SHADRACK KANGERO

In the Matter of an Application for Letters of
Administration

BY
MKUNDE STEVEN KANGEROQ.........ceoouuenneee PETITIONER.

TO: SHADRACK FRANKLIN KANGERO
DARES SALAAM

SUMMONS TO APPEAR

You are hereby summoned to appear in this court on 4TH

March, 2025. 12:00 a.m before Hon. S.D. MWAIPOPO,

JUDGE

GIVEN under my hand and Seal of the Court this 17TH

January, 202
/o

Q
/>

IRCRINSSON

DEPUTY REGISTRAR

IN THE HIGH COURT OF UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
TEMEKE HIGH COURT SUB - REGISTRY
(ONE STOP JUDICIAL CENTRE)
AT TEMEKE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 521 OF 2025

In the Matter of the Estate of the Late STEVEN
SHADRACK KANGERO

In the Matter of an Application for Letters of
Administration

BY
MKUNDE STEVEN KANGERO..........ceoueeuennee PETITIONER.

TO: JOYCE STEVEN KANGERO
UNITED STATES OF AMERICA,
4610 GREENWOOD STREET,
LINCOLN NEBRASKA 68504 USA.

SUMMONS TO APPEAR

You are hereby summoned to appear in this court on 4TH
March, 2025.12:00 a.m before Hon. S.D. MWAIPOPO, JUDGE
GIVEN under my hand and Seal of the Court this 17TH

IN THE HIGH COURT OF UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
TEMEKE HIGH COURT SUB - REGISTRY
(ONE STOP JUDICIAL CENTRE)
AT TEMEKE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 521 0F 2025

In the Matter of the Estate of the Late STEVEN
SHADRACK KANGERO

In the Matter of an Application for Letters of
Administration
BY

MKUNDE STEVEN KANGERO..........c0o000nnees PETITIONER

TO: FAITHSHADRACK KANGERO
AUSTRALIA

SUMMONS TO APPEAR

You are hereby summoned to appear in this court on 4TH

March, 2025. 12:00 a.m before Hon. S.D. MWAIPOPO,

JUDGE

GIVEN under my hand and Seal of the Court this 17TH

January,2025ﬂ:7\
3

IN THE HIGH COURT OF UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
TEMEKE HIGH COURT SUB - REGISTRY
(ONE STOP JUDICIAL CENTRE)
AT TEMEKE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 521 OF 2025

In the Matter of the Estate of the Late STEVEN
SHADRACK KANGERO

In the Matter of an Application for Letters of
Administration

BY
MKUNDE STEVEN KANGERQ.........cce00eenee PETITIONER.

TO: MOHAMED STEVEN S. KANGERO @MOHAMED
STEVEN KANGERO@ SANTOS STEVEN S. KANGERO
UNITED STATES OF AMERICA

SUMMONS TO APPEAR

You are hereby summoned to appear in this court on 4TH
March, 2025. 12:00 a.m before Hon. S.D. MWAIPOPO,
JUDGE

GIVEN under my hand and Seal of the Court this 17TH
January, 20; N

IN THE HIGH COURT OF UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
TEMEKE HIGH COURT SUB - REGISTRY
(ONE STOP JUDICIAL CENTRE)
AT TEMEKE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 5210F 2025
In the Matter of the Estate of the Late STEVEN
SHADRACK KANGERO

In the Matter of an Application for Letters of
Administration

BY
MKUNDE STEVEN KANGERO....o.vvcvree PETITIONER.
TO: DAGLESS SHADRACK KANGERO
DUBAI, UAE
SUMMONS TO APPEAR

You are hereby summoned to appear in this court on 4TH
March, 2025. 12:00 a.m before Hon. S.D. MWAIPOPO,
JUDGE

GIVEN under my hand and Seal of the Court this 17TH
January, 2025

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA KIGOMA
MAHALI: KIGOMA
MAOMBI NA 43 MWAKA 2023
MGENI RASHIDI MGENI (MSIMAMIZI WA MIRATHI) YA

MWOMBAJI
MAREHEMU RASHIDI MGENI LWEMERA
DHIDI YA
RAMADHANI RASHIDI OKALA... .MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI
KWA: RAMADHANI RASHIDI OKALA POPOTE ULIPO

Fahamu kwamba shauri hii limepangwa kutajwa tarehe 23
Mwezi 01 Mwaka 2025 saa 2:30 Asubuhi mbele ya
Mheshimiwa F. CHIMIKU Mwenyekiti wa Baraza. Hivyo
unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na Lakiri/Muhuri
wa Baraza hili leo tarehe 18 Mwezi 12 Mwaka 2024

Bt |
- Lswesstar - —

AN v/

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
MOHAMED NASSOR ALLY
anatangaza kupotea kwa

kadi ya gari yenye namba
za usajili T 320 ABV aina
ya HINO. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
PHO/IRI/IRI/1041/2025

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

RABANI PETRO SAIMON
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Pikipiki yenye namba
za usajiliMC 470 DLP -
KINGLION yenye jina la
umiliki wa JOHNMMADUKA
COMPANY LIMITED. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQO/MBE/MBE/2575/2025.

< COCCU I B B (70N [ S e
DEPUTY REGISTRAR DEPUTY REGI < ;‘ DEPUTY REGISTRAR DEPUTY REGISTRAR
FORMNO 02B

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJI

PILLY HAMISI MSUMI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Bajaji yenye namba
za usajiliMC 901 AAT - TVS

KING. Chassis namba

MD6M14PK8E4A29657.
Engine namba
OK4AE1035324. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/KIN/14379/2025.

FORMNO 02B
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA KIGOMA
MAHALI: KIGOMA
MAOMBI NA 66 MWAKA 2023
KAGIMBO HOSEA ALPHONCE..........cccvcvrsrrrrens MWOMBAJI
DHIDI YA
MTAWA HAMIS MABIRU NA ALLY RAMADHANI
MUIBU MAOMBI........ovmrerrrrnsnnnesssnasnass WANYAMA

WITO/KUITWA SHAURINI

KWA: MTAWA HAMIS MABIRU NA  ALLY
RAMADHANI@WANYAMA POPOTE MLIPO

Fahamu kwamba shauri hii limepangwa kutajwa tarehe 23
Mwezi 01 Mwaka 2025 saa 2:30 Asubuhi mbele ya
Mheshimiwa F. CHIMIKU Mwenyekiti wa Baraza. Hivyo
unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wanqu na Lakiri/Muhuri
wa Baraza hili leo tarehe 18 Mwezi 12 Mwaka 2024

R e
o Lanvessgian - —

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

GIDEON MATUMA ZEPHANIA
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gari yenye majina THOMAS
ANYITIKE MWAMMALE namba
za usajili T857BND ainaya
Toyota RAV 4, Chassis No.
AC21015612, Engine No.
1AZ4150878. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo chochote cha
polisi.

Taarifa ya Polisi:
PHQ/DOD/CHE/55896/2024

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

I Maelfu waandamana Trump
akikaribia kuapishwa leo

DRC kuchunguza :
ubadhirifu wa
madini

KINSHASA, DRC

WIZARA ya Sheria nchini Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC) imese-
ma serikali imeanzisha uchunguzi
kuhusu ubadhirifu wa zaidi ya dola
milioni 300 kutoka kwa mchimbaji
madini wa serikali kampuni ya Ge-
camines wakati ikiendesha shughuli
hiyo kati ya 2012 na 2020.

Inaelezwa kuwa kampuni ya
Gecamines, ambayo ina hisa chache
katika miradi mikubwa zaidi ya
shaba na kobalti duniani, imekuwa
ikitawaliwa na shutuma za ufisadi
zinazotolewa na mashirika yasiyo ya
kiserikali na wanasiasa wa upinzani.

[libainishwa kuwa Shirika la uan-
galizi wa fedha za umma la DRC,
ambalo linafanya Ukaguzi Mkuu wa
Fedha (IGF), liligundua mwaka 2022
kwamba zaidi ya dola milioni 400 za
malipo ya kodi na mikopo ambayo
Gecamines ilisema ililipa kwa hazina
va kitaifa haikupatikana.

[lisema katika ripoti ya wakati huo
kwamba dola milioni 413 zilizopotea

zilidhaniwa kuwa zilifujwa na kwam-

ba wakaguzi wa hesabu wataendelea
na uchunguzi wao.

Hata hivyo, Gecamines ilikanusha
mara kwa mara kufanya makosa,
huku IGF ikieleza kuwa iligundua
katika ukaguzi tofauti wa fedha za
benki kuu ya DRC kwamba Ge-
camines ilikuwa imefuja malipo ya
kodi ya awali yenye thamani ya
karibu dola milioni 315 kati ya 2012
na 2020.

Wizara ya sheria ya DRC ilisema
imemwagiza mwendesha mashtaka
wa umma kufungua kesi mahakam-
ani dhidi ya wale waliohusika na
ufujaji wa fedha za umma uliotiwa
alama na IGF.

llisema kutakuwa na mkazo ma-
hususi katika ubadhirifu wa malipo
va kodi ya mapema yenye thamani
ya takriban dola milioni 315 kati ya
2012 na 2020. TRT

WASHINGTON, Marekani

MAELFU ya wananchi wen-
gi wao wakiwa wanawake
wameandamana mjini Wash-
ington Marekani wakilala-
mika dhidi ya kuapishwa kwa
rais mteule Donald Trump,
huku wakitoa ujumbe wa
kulindwa kwa haki zote za
kiraia na kibinadamu.

Rais mteule wa Marekani
Trump anatarajiwa kuap-
ishwa mapema leo ili kurejea
tena katika Ikulu ya White
House kuliongoza taifa hilo,

baada ya kumshinda mpin-
zani wake Makamu wa Rais
Kamala Harris katika uchagu-
zi mkuu uliofanyika mwezi
Novemba mwaka jana.

Ilielezwa kuwa wananchi
hao walijitokeza baraba-
rani jana kuanzia uwanja wa
Franklin na kupita kati kati ya
jiji la Washington hadi uwan-
jamkubwa mbele ya makum-
busho ya Lincoln.

Ilielezwa kuwa waanda-
manaji walikusanyika pamo-
janakusikiliza hotuba kutoka
kwa viongozi wa asasi mbal-

imbali za kiraia kuhusiana na
kulinda demokrasia, haki za
wanawake ikiwemo za uzazi,
na usawa wa kijinsia.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Kituo cha Popular Democ-
racy, Analilia Mejia alisema
maandamano hayo yana len-
go la kuwaleta pamoja wana-
harakati na waungaji mkono
ili kuwakumbusha masuala
muhimu ya demokrasia ya-
nayokabiliwa na kitisho chini
ya utawala mpya.

Anasema ujumbe muhimu
ni kuhakikisha vita vinaen-

delea na mageuzi ya kweli
yanapatikana baada ya vita
vya muda mrefu.

Ilielezwa kuwa maanda-
mano ya mwaka huu ya kup-
inga kuapishwa kwa Trump
yamekua madogo zaidi ku-
liko yale yaliyofanyika wakati
wa awamu yake ya kwanza
2017.

Pia ilielezwa kuwa vugu-
vugu la kutetea haki za wa-
nawake Marekani limegawika
baada ya Trump kumshinda
makamu wa rais Kamala Har-
ris mwezi Novemba. VOA

Maandamano ya wananchi wa Marekani yalipoanza kutoka uwanja wa Farragut, Washington, wakidai haki ya

wanawake kuelekea kuapishwa kwa rais mteule Donald Trump, jana. PICHA: MTANDAO

10 wauawa Gaza licha ya mkataba wa usitishaji vita

GAZA, Palestina

TAKRIBAN  Wapalestina 10
wameuawa na 25 kujeruhiwa
katika mashambulio ya Israel
huko ukanda wa Gaza ikiwa ni
zaidi ya saa moja kupita tangu
makubaliano ya kusitisha mapi-
gano kati ya Israel na Hamas yali-
potarajiwa kuanza kutekelezwa.
Kwa mujibu wa maofisa wa
hospitali na ulinzi wa raia katika
Ukanda wa Gaza mauaji hayo
yalitokea asubuhi ya jana, wakati
hali ya sintofahamu ikitanda juu
ya hatima ya makubaliano hayo
huku mashambulizi ya anga ya
Israel yakiendelea huko Gaza.
Msemaji wa ulinzi wa raia wa
Gaza Mahmoud Basal alisema

“Milipuko wa mabomu bado
inaendelea katika maeneo mbal-
imbali ya Ukanda wa Gaza, hasa
mji wa Gaza na kaskazini”.

Maofisa hao walieleza kuwa
mashambulizi hayo yalisababi-
sha vifo vya watu sita katika ki-
tongoji cha Al-Shaaf mashariki
mwa Jiji la Gaza, watatu kaska-
zini mwa mji wa Gaza, pamoja na
mmoja katika mji wa kusini wa
Rafah.

Shambulio hilo la mabomu
limekuja baada ya makubaliano
ya kusitisha mapigano yaliyoku-
wa yakitarajiwa kucheleweshwa
huku TIsrael ikisisitiza kwamba
haitasonga mbele hadi Hamas
itakapotoa majina ya mateka wa-
takaoachiliwa.

Waziri Mkuu wa Israel Ben-
jamin  Netanyahu  alisema
usitishaji wa mapigano hau-
taanza hadi Hamas itakapotoa
orodha ya mateka watakaoachil-
iwa. Huku Hamas ikalaumu juu
ya kucheleweshwa kwa usitishaji
vita.

Saa chache baada ya kauli ya
waziri huyo Kundi la Hamas lil-
itoa ujumbe kwenye Telegram
kwamba imetoa majina ya mate-
ka watatu wa kike ambao inase-
ma itawaachilia kwanza, kama
sehemu ya usitishaji vita na
Israel, hatua iliyoifanya ofisi ya
Waziri Mkuu Netanyahu kusema
usitiswaji utaanza muda wowote.

Katika hatua nyingine, Chama
cha siasa kali za mrengo wa kulia

cha Jewish Power kimesema
kinaacha madaraka ndani ya
serikali ya Israel kwa kupinga
makubaliano ya kusitisha mapi-
gano, na kumwacha Waziri Mkuu
Benjamin Netanyahu akiwa ame-
salia na wabunge wachache.

Ilielezwa kuwa Waziri wa
usalama wa taifa hilo Itamar
Ben-Gvir, pamoja na Yitzhak
Wasserlauf na Amichai Eliyahu,
wamewasilisha barua zao za ku-
jiuzulu jana asubuhi.

Kadhalika, ilielezwa kuwa
Ben-Gvir kwa muda mrefu ame-
kuwa mpinzani mkubwa wa
makubaliano ya kusitisha ma-
pigano, na ameshinikiza Israel
kuendelea na operesheni yake
ya kijeshi dhidi ya Hamas huko

Gaza.
Akimwandikia Netanyahu
kutangaza  kujiuzulu, Ben-

Gvir alisema hatafanya kazi ya
kupindua serikali, lakini akataja
makubaliano ya kusitisha ma-
pigano kuwa ushindi kamili kwa
ugaidi.

Hata hivyo, kwa mujibu wa
CNN vikosi vya Israel vimeone-
kana kuondoka kutoka sehemu
za kati na mashariki mwa mji wa
Rafah huku Gaza.

Vile vile, ilielezwa kuwa baa-
dhi ya Wapalestina wameanza
kurejea katika miji iliyokumbwa
na vita kaskazini mwa Gaza, iki-
wa ni pamoja na Beit Hanoun na
kambi ya wakimbizi ya Jabalya.
CNN, BBC
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HABARI MICHEZO

COASTAL

Na Adam Fungamwango

LABU ya Coastal Un-
ion, imetangaza kusa-
jili jumla ya wachezaji
tisa kipindi hiki cha di-
risha dogo la usajili lililofung-
wa Januari 15, mwaka huu.
Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Abbas El Sabri, amesema jana
kuwa wachezaji hao wamesa-
jiliwa kutokana na mapende-
kezo ya Kocha Mkuu, Juma
Mwambusi, ambaye ametaka
kuongezewa nguvu kwenye
kikosi hicho.
“Tumesajili wachezaji tisa,

1

tunatarajia watakuja kutupa
kile ambacho tunakitara-
jia, tunawasubiri kwa hamu
kubwa uwanjani. Tunawaka-
ribisha sana kwenye klabu hii
kongwe katika Ukanda wa Af-
rika Mashariki na Kati, yenye
mashabiki wenye upendo wa
hali ya juu,” alisema Sabri.
Wachezaji ambao Coastal
Union imewaongeza kipindi
cha uhamisho wa dirisha dogo
la usajili lililofungwa usiku wa
Jumatano kuamkia Alhamisi
iliyopita, ni Rafael Daud Lothi
kutoka Singida Black Stars,
Rithie Nkoli aliyesajiliwa aki-

KUINGIZA
TISA DIRISHA

tokea Namungo FC, pamoja
na mwenzake Moza Kristom
Abdallah. Wengine ni Mgaza
Hamisi Ally, aliyetoka kucheza
soka la kulipwa Falme za Ki-
arabu, Aron Ally Kalambo
(Geita Gold), Sabri Kondo,
Fales Gama Andrea wakisa-
jiliwa kutoka Klabu ya Yanga
kwa vijana chini ya miaka 20,
Gustaph Somon (Dodoma Jiji)
na Enrick Vitalis Mkosi wa
Fountan Gate.

Hadi kumalizika kwa mzun-
guko wa kwanza wa Ligi Kuu,
Coastal Union imeshika nafasi
ya 11 kwenye msimamo, ikiwa

na pointi 18 kwa michezo 16
iliyocheza mpaka sasa.

Timu hiyo, imeshinda
michezo minne, sare sita na
kupoteza mechi sita, ikifunga
mabao 16 na kuruhusu wavu
wake kuguswa mara 17.

Msimu uliopita, timu hiyo il-
imaliza ligi ikiwa nafasi ya nne,
na kufanikiwa kucheza mechi
ya awali ya Kombe la Shirik-
isho Afrika dhidi ya Bravos do
Maquis ya Angola, ikitolewa
kwa jumla ya mabao 3-0, iki-
fungwa idadi hiyo ya mabao
ugenini na kulazimishwa su-
Iuhu nyumbani.

Straika wa Yanga, Prince Dube, akipasua katikati ya mabeki wa MC Alger ya Algeria, kwenye mchezo wa mwisho wa

Kundi A, Ligi ya Mabingwa Afrika, uliopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi na kumalizika kwa sare
tasa. NA MPIGAPICHA WETU

KenGold yavunja rekodi usajili madirisha yote

Na Adam Fungamwango

KLABU ya KenGold imevunja
rekodi ya usajili kwenye kip-
indi cha dirisha dogo Kkili-
chomalizika Jumatano iliyo-
pita, kwa kusajili wachezaji
wengi zaidi kuliko timu yoy-
ote ile kwenye Ligi Kuu.

Timu hiyo imetia fora kwa
kusajili jumla ya wachezaji 22,
idadi ambayo ni kubwa zaidi
hata kwenye usajili wa dirisha
kubwa.

Akizungumza jijini Dar es
Salaam, jana, Ofisa Habari

wa Klabu hiyo, Jose Mkoko,
amesema wamefanya usajili
kutokana na mapendekezo
ya kitaalamu, hasa baada ya
kuona kikosi chao kimekuwa
dhaifu kwenye mzunguko wa
kwanza wa Ligi Kuu.

“Ni kweli, tumesajili
wachezaji wengi, lakini ni
mapendekezo yaliyotolewa
na wataalam, nadhani tuliko-
sea mwanzo, lakini hatutaki
kukosea tena. Hatutaki kuen-
delea kubaki mkiani kwenye
mechi za mzunguko wa pili,”
alisema Mkoko.

Wachezaji waliosajiliwa na
timu hiyo kuelekea kwenye
mzunguko wa pili, ni Bernard
Morrison, Obrey Chirwa, Er-
ick Kabamba, Fredrick Ka-
lubunga kutoka Vipers ya
Uganda, Kelvin Yondani, ki-
ungo wa zamani wa Yanga,
Zawadi Mauya, Emmanuel
Asante kutoka Namungo,
Mubashid Seidu kutoka nchi-
ni Ghana, Kyala Lassa, akisa-
jiliwa kutoka nchini Zambia
na Ernest Kwofie akitokea
Ghana.

Wengine ni Thompson Un-

achi aliyesajiliwa kutoka nchi-
ni, Nigeria, Mohamed Yusuph
kutoka Dodoma Jiji, Mathias
Juviliani, Nassir Bofu, Abdul
Abdulai, Maulid Mbegu, Sele
Bwenzi, Joseph Ambokege,
Ahmed Chambela, Sadala Li-
pangile, Sandale Komanje na
Rogars Gabriel.

Hadi mzunguko wa kwanza
wa Ligi Kuu unamalizika, Ken-
Gold imeambulia pointi sita
tu kwa michezo 16 iliyoche-
zwa, ikiburuza mkia, ikishin-
da mchezo mmoja tu, sare
tatu, ikipoteza michezo 12.

Singida BS

Kupiga
mechi 2 za
Kirafiki

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha Singida Black Stars ki-
natarajiwa kucheza michezo miwili
ya kirafiki kwa ajili ya kujiandaa
na Ligi Kuu Tanzania Bara itakay-
0anza mapema Februari mwaka
huu.

Akizungumza na Nipashe jana,
Msemaji wa timu hiyo, Hus-
sein Masanza, alisema mpaka
sasa wapo kwenye mchakato wa
kutafuta timu ambazo watacheza
nazo.

“Tunatarajia kucheza michezo
miwili ya Kirafiki tukipata timu
ambazo tutacheza nazo tutawapa
taarifa ili Watanzania wafahamu
tunacheza na nani, alisema,”
Masanza.

Alisema timu yao kwa sasa
inaendelea na mazoezi ili kuhakiki-
sha inaendeleza ushindani katika
michezo yao itakayocheza mzun-
guko wa pili.

Masanza (pichani) alisema
wachezaji waliowasajili kipindi cha
usajili wa dirisha dogo wataongeza
ushindani katika kikosi chao na
kwamba wamechukua nyota we-
nye viwango vya
kimataifa.

“Wachezaji am-
bao tumewasajili
ninaamini wataleta
ushindani katika
timu yetu kwani
lengo letu ni kush-
iriki mashindano ya
kimataifa,” alisema.

Aliwataka
mashabiki wao kue-
ndelea kuwaunga mkono wachezaji
wao hao kwa kujitokeza kwa wingi
uwanjani pindi ligi hiyo itakaporea.

Wakati huo huo, timu Ken Gold
nayo inatarajiwa kucheza mchezo
wa Kirafiki Jumatano wiki hii dhidi
ya Tanzania Prison ikiwa ni maan-
dalizi kuelekea michezo ya Ligi
Kuu Tanzania Bara ifikapo mwezi
ujao.

Mchezo huo utapigwa kwe-
nye Uwanja wa Kumbukumbu ya

Akizungumza na Nipashe jana,
Msemaji wa timu hiyo, Jose Mkoko
alisema kikosi kinaendelea na
mazoezi na kwamba baadhi ya
wachezaji waliowasajili wanataraji-
wa kuwasili kambini leo, Jumatatu.

“Wachezaji wetu Zawaidi Mauya,
Ronas Gabriel pamoja na Selemani
Bwenzi bado hawajaripoti kambini,
tunawatarajia kesho (leo) kuunga-
na na wenzao kambini ili kuende-
lea na mazoezi ya pamoja,” alisema
Mkoko.
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WAKOMAA NA SESKO

ARSENAL inapanga kuweka dau la pauni milioni
70 kumnunua mshambuliaji wa RB Leipzig, Benjamin
Sesko, 21, kwenye dirisha la uhamisho la mwezi huu, au
kujadiliana kwa mkopo wa muda mfupi. (The Sun)

DELE KUSAINI COMO

WINGA wa zamani wa England, Dele Alli, 28, ana-
tazamiwa kusaini mkataba mpya wa kuichezea Klabu
ya Como iliyopo Serie A inayonolewa na Cesc Fabregas.
(Fabrizio Romano)

WALKER KUTUA MILAN

ZLATAN Ibrahimovic, ambaye ni mshauri mwandam-
izi wa wamiliki wa AC Milan, amethibitisha nia ya klabu
hiyo kutaka kumsajili beki wa kulia wa Manchester City,
Kyle Walker, 34. (Mail, via DAZN)

CAMBIASO HANA OFA

MKURUGENZI wa Michezo wa Juventus, Cristiano
Giuntoli, amesema klabu hiyo ya Italia haijapokea ofa
kutoka Manchester City ya kumtaka beki wao, Andrea
Cambiaso, 24. (Goal, via DAZN)

MENDEZ KUBAKI PSG

MLINZI wa kushoto wa Ureno, Nuno Mendes, 22,
ambaye amekuwa akihusishwa na Manchester United,
huenda akabakia na Paris St-Germain. (CEquipe)

AIT-NOURI AFIKIRIA

MANCHESTER United pia inamfikiria beki wa Wolves
na Algeria, Rayan Ait-Nouri, 23. (Independent)

FERGUSON ASUBIRIWA RASMI

WEST Ham na Bournemouth ni miongoni mwa
klabu zinazosubiri habari kuhusu iwapo mshambu-
liaji wa Brighton, Evan Ferguson, 20, atapatikana kwa
mkopo mwezi huu. (Express)

SILVA ANAFUATILIWA WOLVES

KIUNGO wa kati, Manu Silva, 23, aliyeachwa nje ya
kikosi cha Vitoria kwa mchezo wao wa Jumamosi -
anafuatiliwa na Wolves. (Wolverhampton Express &
Star)

CORNET ANUKIA GENOA

GENOA ya Italia imefanya makubaliano ya kumsajili
Maxwel Cornet, 28, ambaye amekuwa kwa mkopo
Southampton kutoka West Ham. (Fabrizio Romano)

AWINDWA ARSENAL

ARSENAL, Chelsea na Bayern Munich ni miongoni
mwa klabu zinazotaka kumsajili beki wa kati wa Sport-
ing, Ousmane Diomande, 21. (Caught Offside)

YAIKATALIA CHELSEA

DEPORTIVO La Coruna huenda ikalazimika kumuu-
za winga, Yeremay Hernandez, 22, ingawa Deportivo
inasemekana imekataa ofa ya awali ya Chelsea kwa vile
wanataka kiasi cha pauni milioni 17. (Caught Offside)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

IKEL Arteta amekiri

kuwa na wivu mkubwa

kwa kikosi cha Liverpool

baada ya Arsenal ku-

poteza nafasi kwenye mbio za ku-

wania taji la Ligi Kuu England kwa

sare ya mabao 2-2 dhidi Aston Villa,
Jumamosi.

Saa chache baada ya Liv-

erpool kufunga mabao

mawili dakika za lala

salama na kuifunga Brent-

ford 2-0, Arsenal walisal-

imu amri Kwa sare kwe-

nye Uwanja wa Emirates

na kuachwa pointi sita na

vinara hao ambao wana

mechi moja mkononi.
Mabao ya Gabriel Martinelli na
Kai Havertz yaliiweka Arsenal kwe-
nye nafasi ya kupata pointi zote tatu,

® ® @ Ukiangalia benchi lao,

unaona kabisa tupo tofauti
kabisa, kiukweli nakionea...

kabla ya mabao mawili ndani ya
dakika nane kutoka kwa Youri Tiele-
mans na Ollie Watkins kuwafanya
wagawane ponti moja-moja na Villa.

Wakati kocha wa Liverpool Arne
Slot alimtumia mshambuliaji wa
pauni milioni 85, Darwin Nunez ku-
toka benchi ambaye alifunga mabao
mawili ya dakika za lala salama.

“Kuna nyakati katika mbio za
ubingwa zinakuwa wazi. Liverpool
walikuwa na faida ya kuwa na kikosi
kipana na kufanikiwa kubadili mch-
ezo. Kwa upande wetu, ilikuwa kiny-
ume chake,” alisema Arteta.

“Ghafla timu ilipata gia nyingine
ya kwenda tena na kuwaweka Aston

Villa kwenye boksilao na kwenda na
kwenda tena na kujaribu kutafuta
bao ambalo hawakuweza kufunga.”

Arsenal wanajaribu kuongeza an-
galau mchezaji mmoja kabla ya diri-
sha la usajili la Januari hii kufungwa
kwa muda wa wiki mbili zilizobaki.

Alipoulizwa kama anaweza kui-
fikia Liverpool kwenye mbio za
ubingwa, Arteta alijibu: “Unapoan-
galia uchezaji - sijui ni timu ngapi
zinacheza katika kiwango hiki kama
cha Liverpool kwenye ligi.

“Kiukweli nakionea wivu kikosi
cha Liverpool ni kipana na imara
sana. Ukiangalia benchi lao, unaona
kabisa tupo tofauti kabisa.”
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SI.OT' NUNEZ
'ANAJIWEKEA ’
REKODI LIVER

LONDON, England

shambuliaji huyo kufanya hivyo tena na

RNE Slot amesema ustadi wa Darwin Nunez wa
kufunga mabao muhimu ya dakika za mwisho
. kwa Liverpool ni “nzuri kuwa nao” baada ya

L

kuipa timu yake ushindi muhimu dhidi ya Brentford
Jumamosi.

Nunez alifunga mabao mawili katika muda wa
nyongeza na kupata ushindi wa 2-0 wa Liverpool katika
mchezo ambao ulikuwa na wastani wa mashuti 48 go-
lini.

Kwa mujibu wa takwimu za ESPN, Nunez amehusika
moja kwa moja katika mabao mengi kama mchezaji wa
akiba kuliko mchezaji mwingine yeyote kwenye Ligi
Kuu England tangu awasili Juni 2022 (mechi 11 mabao
saba, asisti nne), wakati mabao nane kati ya 24 ya ligi
ameyafunga katika dakika 15 za mwisho za michezo.

“Siku zote huwa na mchango mkubwa anapoingia,”
alisema Slot akiiambia BBC.

“Yeye huleta nguvu na hapo ndipo yuko katika ubora
wake.

“Saa ya kwanza mara nyingi huwa wazi, lakini dakika
30 za mwisho zinatawala. Kisha kuwa na mtu kama Dar-
win ni vizuri sana.

“Siangalii matokeo tu, tulitengeneza nafasi nyingi za
kufunga, lakini sasa ni ushindi kwa hiyo sipaswi kusema
kuangalia utendaji wetu. Nilifurahishwa sana na uche-
zaji wetu, kwani Brentford walipigana na wapo vizuri.”

Ushindi huo huko London Magharibi ulikuwa wa
kwanza kwa Liverpool katika ligi tangu mwanzoni mwa
mwaka huu na ulimaliza kuyumba kwa timu ya Slot baa-
da ya sare na Manchester United na Nottingham Forest
na kufungwa na Tottenham Hotspur kwenye mchezo
wa kwanza wa nusu fainali ya Kombe la Carabao.

Slot alikiri kwamba hakuwa na uhakika kwamba
kikosi chake kingepata njia ya kushinda mchezo huo
huko London Magharibi.

“Nilikuwa na shaka juu ya hilo kwa sababu kabla
hatujafunga mabao hayo mawili, nilihisi kana kwamba
nilikuwa nikitazama mchezo mmoja tena na tena na
tena kwa mtindo uleule,” alisema Slot.

“Kwa hiyo nilisema tayari mara chache katika ma-
hojiano mengine kwamba dhidi ya United, kila mtu
alizingatia nafasi ya Maguire, lakini dakika saba kabla
tulipata nafasi tatu za wazi.

“Kwa hiyo, mara nyingi sana katika wiki za hivi kari-
buni dhidi ya Tottenham pia - tulikosa nafasi nyingi.
Dhidi ya Forest vile vile, tulikosa mengi. Kwa hiyo ndio,
ingekuwa ya kushangaza kama tusingeshinda.”

@ b 8 Davies aota

mbawa Real

MADRID, Hispania

ALPHONSO Davies anayelengwa
na Real Madrid anakaribia
kufikia makubaliano na Bayern
Munich kuhusu mkataba mpya,
kwa mujibu wa ripoti.

Davies ameingia miezi sita
ya mwisho ya mkataba wake
wa sasa na alikuwa akitarajiwa
kwa muda mrefu kuondoka kwa
uhamisho wa bure msimu ujao
wa majira ya joto, huku Madrid
wakionekana kuwa ndio wenye
nafasi ya kumsajili.

Mapema wiki hii, ilionekana
kwamba Davies alikuwa ame-
chukua hatua nyingine karibu na
mlango wa kutokea huku wakala
wake akiondoka Munich bila
makubaliano ya maslahi mapya.

Liverpool, Manchester City na
Manchester United zote zilitara-
jiwa kuwasilisha ofa ya kumsa-
jili kwa uhamisho wa bure.

Na sasa gazeti la The Athletic
limefichua kwamba Davies
anakaribia kuweka kalamu
kwenye mkataba mpya na
Bayern.

Makubaliano bado haya-
jafikiwa, lakini Bayern na
Davies sasa wanaaminika
kukaribia kufikia muafaka
na kumaliza sintofahamu il-

iyvodumu kwa muda mrefu
5 . kuhusu mustakabali wa
i~ 8 beki huyo wa kushoto.
i) Hili linaweza kuwa
B pigo kubwa kwa Madrid
i kwani Sky Sports ya Uje-

rumani iliripoti hivi majuzi
kwamba Davies alikuwa sehemu
ya mpango pamoja na kiungo

Jamal Musiala, huku wachezaji

wote wakiweka wazi kuwa

wanataka kuendelea kucheza
pamoja.

Mkataba mpya wa Davies,
utasaidia matumaini ya Bayern
kumfunga Musiala kwenye mka-
taba mpya.

Mchezaji huyo wa Kimataifa
wa Ujerumani, anayelengwa
na Madrid na Manchester City,
amebakiwa na miezi 18 kukamil-
isha makubaliano yake ya sasa.

Fati kuondoka Barcelona Januari hii

BARCELONA, Hispania

ANSU Fati anatarajiwa kuondo-
ka Barcelona kabla ya mwisho
wa dirisha la uhamisho la
Januari hii kufungwa baada ya
kushindwa tena kujumuishwa
kwenye kikosi cha Kocha Han-
si Flick katika mecho dhidi ya
Getafe, Jumamosi.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 22, ambaye
anaripotiwa kulipwa takriban
pauni 200,000 kwa wiki, ame-
kosa sehemu kubwa ya msimu

huu kutokana na majeraha,
lakini hajawa sehemu ya kikosi
cha Flick cha LaLiga tangu ali-
porejea.

Fati aliingia akitokea benchi
katika ushindi wa Copa del
Rey dhidi ya Barbastro, lakini
ameachwa nje ya kila kikosi
cha siku ya mechi tangu wakati
huo.

Fati alisafiri na kikosi hadi
Saudi Arabia kwenye Superco-
pa de Espana, lakini aliachwa
nje kwenye mchezo wa nusu
fainali na fainali.

Kisha alitazama ushindi wa
Copa del Rey dhidi ya Real
Betis kutoka nyumbani na
hakusafiri pia kukabiliana na
Getafe.

Gazeti la Sport limeandika
kuwa Barcelona imekubali ku-
muachia Fati, ambaye alikaa
kwa mkopo katika Klabu
ya Brighton & Hove Albion
msimu uliopita.

Na sasa klabu hiyo ya Katalu-
nya inatafuta sehemu mpya ya
kucheza kwa winga huyo.

Klabu za Ligi Kuu England,

Tottenham Hotspur na West
Ham United zimeonesha nia
ya kutaka kumsajili Fati, am-
baye pia anavutiwa na Real Be-
tis, Sevilla na timu ya Serie A,
Como, inayonolewa na kiungo
wa zamani wa Barcelona, Cesc
Fabregas.

Mkopo unaonekana kuwa
ndio matokeo yanayotarajiwa
zaidi, huku Barcelona wakiji-
andaa kwa hitaji la kugharamia
sehemu kubwa ya mshahara
wa Fati, lakini uhamisho wa
kudumu pia ni pendekezo lao.
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Ramovic: Ushindi
kirahisi Ligi Kuu
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vizuri na imewalipa, huku akisema :
nguvu na hasira zao sasa wanaziele- :
keza kwenye Ligi Kuu na Kombe la FA. :

“Tulifanya kila tunachoweza kuki- :
fanya, lakini jamaa walikuwa imara :
sana, hawakuja Dar es Salaam kwa :
ajili ya kufanya kitu chochote kile zai- :
di ya kutafuta sare na wameipata, soka :

limeamua matokeo.

tee makombe yetu, Ligi Kuu Tanzania

nafasi ya pili na kuiacha Yanga ikimali- :

za nafasi ya tatu, ikiwa na pointi nane.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa MC :
Alger, Khaled Benyahia, alisema ame- :
furahi kuingia hatua ya robo fainali :
licha ya kuwa mchezo haukuwa rahisi. :

“Tumefurahi kwani malengo yetu :
yalikuwa ni kuingia hatua ya robo :
fainali ya mashindano haya, kwa sasa :
tunakwenda kujipanga kwa ajili ya mi- :

chezo ijayo,” alisema Benyahia.

Alisema Yanga ni timu nzuri yenye :
wachezaji wengi wenye uzoefu, hivyo :
waliingia wakiwa na tahadhari ya ku- :

towaruhusu kupata bao.

Wakati huo huo Naibu Waziri wa :
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Ha- :
mis Mwinjuma, alisema kutolewa kwa :
Yanga kunawafanya kwenda kufanya :

vzuri kwenye michezo ya Ligi Kuu.

“Yanga kutolewa hapa nafahamu :
watajipanga waweze kufanya vizuri :
katika michezo ya Ligi Kuu, hicho ni :
kitu cha kawaida kwenye mpira, kuna :
kufunga, kufungwa na kutoka sare, :

alisema Mwinjuma.

Simba baba lao

dakika ya 61, kwa shuti kali nje ya eneo :
la hatari, baada ya wachezaji wa Simba :
kufanya msako mkali, Elie Mpanzu :
akamweka mfungaji ambaye alipiga : |
shuti la kushtukiza lililomwacha kipa :

Bouhalfaya akiruka bila mafanikio.

Wenyeji walizidisha mashambulizi
na kufanikiwa kupachika bao la pili lili- :

lotiwa ndani ya kamba na Ateba.

Kipa Camara aliuanzisha kwa Fon- : ° o0 °
aoh che valone. ambaye aiuiolons < [Vj@f@cha, Chalamanda watisha uokoaji penalti
kwa umbali mrefu kwenye wingi ya ku- : 4
lia, kabla ya kumpa Kapombe aliyeku- :
wa ameingia ndani kidogo, ambaye :
¢ JUMLA ya magolikipa watano
gaji akiwa katikati ya mabeki wawili :
na kipa wao. Aliwazidi nguvu na ujanja :

alipiga nusu krosi, iliyomkuta mfun-

kabla ya kuujaza wavuni.

na kumalizia nyumbani kitu ambacho
wanachama, mashabiki, viongozi na

wanakihitaji.

Na Adam Fungamwango

LABU ya Singida
Black Stars, amemta-
biria makubwa winga
wake mpya, Serge
Pokou, aliyesajiliwa kutoka
Al Hilal Omdurman ya Su-
dan, huku ikikiri kumpokea
kipa, Amas Obasogie raia wa

¢ Nigeria kutoka Yanga kwa

“Tumepoteza, tunakwenda kujipan- :
ga, tutarudi tukiwa imara zaidi. Hasira :
zetu sasa tunarudi kwenye ligi ili kute- :

makubaliano maalum.
Ofisa Habari wa Klabu hiyo,
Hussein Masanza, amese-

: ma kuwa usajili wa Pokou,
Barana Kombe la FA,” alisema Kamwe. :

Matokeo hayo, yameifanya MC Alger :
kufuzu hatua ya robo fainali ya Ligiya :
Mabingwa Afrika ikifikisha pointi tisa, :
ikimaliza mechi sita za Kundi A, ikiwa :

umeonekana kuwashtua
mashabiki wengi wa soka
nchini kwani alikuwa akitak-
iwa na klabu kubwa za Simba
na Yanga, lakini wao wame-

fanikiwa kumtwaa, akisema
ni mchezaji atakayetikisa ligi
ya Tanzania.

“Tunajua kuwa ni mchezaji
mzuri ambaye klabu kubwa
za Simba, Yanga zilikuwa zi-
namtaka, si mgeni machoni
mwa mashabiki wa soka,
kwani ameshawahi kuzifun-
ga timu hizo, kwa maana hiyo
tunajua anayajua mazingira
yote ya hapa nchini, anga-
lia tulivyomtambulisha nchi
yote ilitetemeka, ni usajili wa
‘sapraizi’ kwa wengi.

“Tunaamini si mchezaji
wa kusubiri muda, kama al-
ipokuwa akitua tu na Al Hilal
anafanya balaa, basi balaa
kubwa zaidi linakuja,” alise-

ma Masanza.

Pokou, raia wa Ivory Coast,
alifunga bao katika mchezo
wa kirafiki mwaka jana Sim-
ba ikicheza dhidi ya Al Hilal
katika mchezo wa kirafiki
uliochezwa, Uwanja wa KMC
Complex, Dar es Salaam, ziki-
toka sare ya bao 1-1, pia ali-
wahi kuifunga Yanga kwenye
mechi za Ligi ya Mabingwa

Mbali na mchezaji
huyo, Masanza
amesema wameingia
makubaliano maalum
na Yanga, kumchukua
kipa wao, Obasogie,
raia wa Nigeria.

POKOU AKITAEBIRIVWA MAKUBWA

“Kipa huyo amesajiliwa
na Yanga, lakini tumem-
chukua kwa makubaliano
maalum, haya ni masuala ya
kawaida kwenye mpira wa
miguu hivyo si ajabu sana,”
alisema.

Awali, kipa huyo alikuwa
akiichezea Fasil Kenema
FC ya Ethiopia, ambapo pia
mara kwa mara amekuwa
akiitwa kuunda kikosi cha
Timu ya Taifa ya Nigeria.

Ofisa Habari huyo, am-
etangaza kuwasajili straika
raia wa Ghana, Jonathn So-
war na Eliuter Mpepo, huku
ikiachana na Joseph Guede
ambaye amemaliza mkataba
wake na klabu hiyo.
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Kiungo wa Aston Villa, Youri Tielemans, akicheza mpira kwa kichwa huku kiungo wa Arsenal, Mikel Merino, akitia
mguu wakati wakiwania mpira kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa juzi katika Uwanja wa Emirates na
kumalizika kwa sare ya mabao 2-2. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

wa Ligi Kuu Bara, wameokoa
mikwaju ya penalti hadi kum-

: alizika kwa mzunguko wa

Kwa matokeo hayo, Simba ambayo :
inasubiri droo ya michuano hiyo ili ku- :
juaitachezananani, itaanzisha ugenini :

kwanza.
Kwa mujibu wa takwimu
zilizotolewa jana na Bodi ya

¢ Ligi, makipa hao kila mmoja
: ameokoa penalti moja. Haku-
Kocha Mkuu, Fadlu Davids walikuwa :

na kipa yeyote aliyeokoa zaidi

:ya penalti moja, huku wengine
. wakifungwa na baadhi timu

zao hazijaruhusu adhabu hiyo
kubwa kwenye lango lao.

Makipa waliocheza penalti
mpaka sasa ni Metcha Mnata
wa Singida Black Stars na
Hussein Masalanga, ambaye
amerejea Klabu ya Singida
Black Stars, baada ya kucheza
kwa mkopo Tabora United.
Hata hivyo penalti aliyookoa
ilikuwa kwenye kikosi cha Tab-
ora United.

Wengine ni Jonathan Nahi-
mana wa Namungo FC, Ley

Matampi wa Coastal Union
ambaye kwa sasa amevunja
mkataba na klabu hiyo, baada
ya dirisha dogo la uhamisho
lilipofunguliwa Desemba 15,
mwaka jana na Ramadhani
Chalamanda wa Kagera Sugar.
Takwimu hizo za Bodi ya
Ligi, zimeitaja Simba kuwa ndi-
yo timu iliyopata penalti nyingi
kwenye Ligi Kuu mpaka sasa.
Timu hiyo imepata penalti
sita mpaka kumalizika kwa
mzunguko wa kwanza wa Ligi

Kuu.

Kwa mujibu wa Kitengo cha
Takwimu cha Dawati la Mi-
chezo la Nipashe ni kwamba,
Simba imefunga penalti zake
zote, kupitia kwa Jean Ahoua
na Leonel Ateba, kila mmoja
akifunga tatu.

Timu za Coastal Union, Na-
mungo na Tabora United kila
moja imebahatika kupata pen-
alti tano, huku Azam FC, Foun-
tain Gate na Yanga zikipata
penalti tatu kila moja.
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Nipashe

Na Adam Fungamwango

ABAO mawili ya kip-
indi cha pili, yaliyo-
fungwa na Kibu De-
nis na Leonel Ateba,
jana kwenye Uwanja wa Banja-
min Mkapa, Dar es salaam, yali-
iwezesha Simba kuondoka na
ushindi wa 2-0 dhidi ya CS Con-
stantine ya Algeria na kuongoza
Kundi A la Kombe la Shirikisho
Afrika.
Ateba raia wa Cam-
eroon, aliweka rekodi
yva kufunga bao moja
katika mechi mbili
mfululizo, kwani ka-
tika mchezo uliopita
dhidi ya Bravos do
Maquis, uliochezwa
nchini Angola, Januari
12, mwaka huu, alipa-
chika bao la kusawa-
zisha, lililoiwezesha
Simba kutoka sare
ya bao 1-1 na kufuzu
hatua ya robo fainali.

Ushindi huo umeiwezesha
Simba kumaliza mechi zake sita
za kundi hilo ikiwa kinara kwa
kufikisha pointi 13, ikishinda
michezo minne, sare moja, iki-
poteza mmoja, ikifunga mabao
manane na kufungwa manne.

Kipigo hicho kimeifanya CS
Constantine kumaliza nafasi ya
pili, ikikusanya pointi 12 nyuma
ya Simba, ambapo katika miche-
7o yake sita, imeshinda minne,
imepoteza miwili na haijatoa
sare yoyote.Katika mechi ya jana
timu zote mbili zilikuwa tayari
zimefuzu, badala yake zilikuwa
zinatafuta kinara wa kundi.

Iwapo  wachezaji  wake
wangekuwa makini, Simba
ingeweza kuondoka na idadi
kubwa ya mabao kutokana na
kupata nafasi nyingi ambazo
walishindwa kuzitumia.

Mechi ilianza taratibu, Simba
wakimiliki kwa kiasi kikubwa
huku wapinzani wao wakijaza-
na nyuma kwani walihitaji sare
tu ili kuweza kuongoza kundi.

Kutokana na hali hiyo, wa-
chezaji wa Simba walikuwa
wakipigiana pasi fupi fupi, kati
na pembeni kwa lengo la kutaka
kuwavuta CS Constantine, lakini
walionekana wako makini ka-
tika mpango mkakati wao huo.

Kukosekana kwa nafasi ku-
limfanya Jean Ahoua kuamua
kuachia shuti kali la mbali da-
kika ya 12, lakini mpira ukapaa

Davies aota mbawa Real Ma

Simba baba lao CAF
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Beki wa Simba, Shomari Kapombe, akiokoa hatari kwa kichwa dhidi ya mchezaji wa CS
Constantine ya Algeria kwenye mechi ya Kundi A Kombe la Shirikisho Afrika iliyopigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana na kumalizika kwa wenyeji kushinda

mabao 2-0. MPIGAPICHA WETU

juu ya lango.

Kiungo mshambuliaji huyo
alipata nafasi nzuri dakika nne
baadaye kutoka kwa Mpanzu,
akiwa anatazamana na Kkipa,
lakini alipiga shuti kali akiwa
karibu na lango lililopanguliwa
na mlinda mlango Zacharia
Bouhalfaya.

Ahoua alishindwa kuitendea
haki faulo aliyofanyiwa Kibu
Denis dakika ya 21, badala yake
akapaisha mpira juu.

CS Constantine ilifanya
shambulio kwa mara ya kwan-
za kwenye lango la Simba da-
kika ya 25, ambalo lilikuwa
la hatari, kwani Brahim Dib,

aliwatoroka mabeki na kubaki
na kipa, Moussa Camara, lakini
wakati ameinua mguu wake
wa kushoto kutaka kuukwami-
sha wavuni, Shomari Kapombe
alimuwahi na kuutoa nje, ika-
wa kona.

Dakika ya 29, nahodha Mo-
hamed Hussein ‘Tshabalala’ ali-
taka kufanya kile alichokifanya
kwenye mchezo wa kwanza
uliochezwa nchini Algeria, De-
semba 8, mwaka jana, alipopi-
ga krosi iliyokwenda moja kwa
moja hadi wavuni, lakini jana
mpira wake uligonga mwamba
wa juu na kutoka nje.

Ahoua aliikosesha Simba

bao dakika ya 37, baada ya kazi
kubwa ya Ateba kuwatoka ma-
beki wa timu pinzani kwenye
wingi ya kulia, kabla ya kupiga
krosi ya nyuma, ambayo alipai-
sha mpira huu akiwa kwenye
nafasi nzuri.

Fabrice Ngona naye ali-
unganisha vibaya faulo ya
Ahoa, dakika moja kabla ya
mapumziko, mpira pia ukapaa
juu ya lango.

Kipindi cha pili Simba ili-
zidisha mashambulizi na ku-
fanikiwa kupata bao la kwanza
lililowekwa wavuni na Kibu
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drid ey
Ramovic:
Ushindi kirahisi
Ligi Kuu Bara
umetuponza CAF

Shufaa Lyimo na Adam Fungam-

Wango

KOCHA Mkuu wa Yanga, Saed Ramov-
ic, amesema moja ya sababu zilizofan-
ya timu yake ishindwe kutinga hatua ya
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika
ni udhaifu wa Ligi ya Tanzania, ambayo
haina timu nyingi ngumu na zenye
ubora, nguvu na kasi, ambazo zingesa-
babisha timu yake kuzoea hali hiyo.

Akizungumza juzi baada ya kumal-
izika kwa mchezo wa Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya MC Alger ya Algeria,
wakilazimishwa suluhu Uwanja wa
Benjamin Mkapa, na kushindwa kufu-
zu hatua ya robo fainali kutoka Kundi
A, Ramovic, aliwasifu wachezaji wake
kwa kupambana kadri ya uwezo wao,
lakini walikutana na timu ngumu, ye-
nye wachezaji bora na wazoefu, to-
fauti na wale ambao wanakutana nao
kwenye michezo ya Ligi Kuu Tanzania
Bara.

“Tunapaswa kuwa wakweli kwamba
ligi ya hapa Tanzania, ugumu una-
okutana nao unapocheza dhidi ya timu
nyingine za Tanzania si wa kiwango
kikubwa sana. Ukiona ligi za Algeria,
Afrika Kusini, Morocco, Tunisia, tuna-
hitaji nguvu hiyo ya juu ili kushindana
na tuweze kuzoea hali hiyo.

“Ukali wa ligi ya Tanzania, ni mdogo
sana ukilinganisha na nchi hizo, wao
ligi yao ni ngumu na kila timu kali sana,
tunahitaji ugumu kama wa ligi hizo ili
tushindane,” alisema kocha huyo.

Alisema urahisi wa kupata ushindi
katika michezo ya Ligi Kuu hauwajen-
gi, badala yake unawafanya kudumaa
na kupata shida wanapocheza na timu
ambazo zinatoka kwenye ligi zenye
ushindani, akisema suala hili likifany-
iwa kazi haitokuwa faida kwa Yanga tu,
bali kwa timu zote nchini ambazo zita-
kwenda kucheza mechi za kimataifa.

Aliwasifia wapinzani wao, MC Alger
ambao walicheza zaidi nyuma ya mpi-
ra na kuwapa kazi kubwa kuwafungua
kutokana na kuwa bora kwenye sanaa
ya uzuiaji.

“Haikuwa rahisi kuweza kuwafun-
gua, walicheza nyuma ya mpira, tuliji-
tahidi sana, lakini sanaa yao ya uzuiaji
ilikuwa nzuri na bora,” alisema kocha
huyo raia wa Ujerumani.

Kwa upande wa Ofisa Habari wa
Klabu hiyo, Ali Kamwe, alikiri kuwa
wapinzani wao walichanga karata yao
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