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HABARI KITAIFA

Majaliwa ataja msimamo wa 
serikali uendelezaji Bandari 
Na Abdallah Bakari, MTWARA

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amesema serikali inaen-
delea na mpango wa kuikabidhi 
Bandari ya Dar es Salaam kwa 
mwekezaji ambaye ni kampuni 
ya DP World ya Dubai na ku-
sisitiza kuwa maoni ya watanza-
nia yatazingatiwa.

Katika mkutano na wananchi 
wa mjini Mtwara juzi, Majaliwa 
alisisitiza kuwa hadi sasa kili-
chotiwa saini ni makubaliano ya 
awali na muda ukifika maoni ya 
wananchi yatazingatiwa.

“Hatuwezi kumwacha huyu 
(DP World) aende zake. Kilicho-
pitishwa na Bunge si mkataba 
wa miradi ni makubaliano ya 
awali baina ya nchi ili kuruhusu 
uwapo wa mikataba ya miradi 
husika, hivyo katika mikataba 
hiyo maoni yenu yatazingati-
wa,” alisisitiza.

Akifafanua baadhi ya hoja 
zinazotolewa na wanaopinga 
makubaliano hayo, Majaliwa 
alisema “maeneo ambayo mna 
shaka nayo, mnasema mkataba 
huu ni wa kudumu, sisi tunase-
ma bado. Kwenye mkataba huo 
tutaweka muda wa kumfanyia 
tathmini (mwekezaji) aendelee 
au la, kwa sababu hata huyo ali-
yeondoka mwaka jana naye tu-
limpa muda wa vipindi mpaka 
akafikia miaka 22.

“Uwekezaji pale (bandarini) 
siyo suala geni, siyo kitu kipya. 
Mmesema tuzingatie maslahi ya 
Taifa, ninataka niwahakikishie 
kwamba mkataba utazingatia 
maslahi ya taifa hili. Serikali 
yenu ni sikivu,” alisema.

Akijibu hoja ya ardhi kwam-
ba mwekezaji huyo amei-
chukua, kiongozi huyo alisema 
“mmesema ardhi ameichukua, 
itakuwa ya kwake… hapana! 
Hakuna mwekezaji aliyepewa 
ardhi, hata sheria za uwekezaji, 
mwekezaji hapewi ardhi, bali 
anapata kibali cha kukaa juu 
ya ardhi na akikaa hapo atalipa 
kodi,” alifafanua.

Kuhusu muda wa mkataba 
ambao baadhi ya wadau walise-
ma mwekezaji huyo amepewa 
kwa miaka 100 na wengine mia-
ka yote, Majaliwa alikanusha na 
kusema halijatamkwa kokote.

Alisisitiza mwekezaji huyo 
atakapokuja watakubaliana 
miaka ya kukaa na kufanya 
tathimini kama ni miaka mitano 
kisha mitano tumwangalie au 
kama ni miaka 10.

Akifafanua hoja ya watu ku-
poteza ajira, Majaliwa alisema 
hakuna mtumishi wa bandari 
ambaye atapoteza ajira yake.

“Hofu nyingine wamesema 
serikali haitapata hata senti 
tano kwa hiyo huyo anakuja 
kukaa hapa anaondoka hatu-
pati hata senti tano.  Kwani sisi 
hatuwezi kusimamia maslahi ya 
watanzania kweli? Huyu tum-
lete hapa asilipe hata senti tano 
kweli? Haiwezekani lazima alipe 
kodi.

“Watanzania wenzangu tua-
mini jambo hili linakokwenda 
litaleta maslahi kwa taifa na 
serikali itazingatia maslahi ya 
watanzania. Tatizo ni kwamba 
watu wanasema bandari yote, 
siyo kweli.

“Sisi tunalenga sehemu ya ku-
pakia na kushushia. Meli nyingi 
zinashindwa kuingia pale kwa 
sababu mitambo tuliyonayo ni 
midogo midogo ya kushusha na 
kupakia, haishushi kwa haraka,” 
alifafanua.

Majaliwa alisisitiza kuwa 
hakuna mahala wanataka kud-
huru watanzania na kuomba 
waiamini serikali kwa kuwa Rais 
Samia Suluhu Hassan ana nia 
njema ya kufungua milango kiu-
chumi.

“Maeneo haya matano yenye 
wasiwasi tunayafanyia kazi 
kwa hiyo kilichopitishwa na 
wabunge si mkataba na DP 
World, bali makubaliano ya 
nchi na nchi ili kuruhusu kuzun-
gumza,” alifafanua.

Alisema serikali inatarajia 
kujenga reli ya kisasa (SGR) am-

bayo itaunganisha Bandari ya 
Mtwara na mikoa mingine ili 
kuufungua ushoroba wa mkoa 
huo.

“Tutajenga reli ili kuiungani-
sha bandari yetu na migodi ya 
makaa ya mawe kule Liganga, 
Nchuchuma na nyingine itak-
wenda Iringa ili kuifungua Mt-
wara,” alisema.

Mbunge wa Mtwara Mjini, 
Hassan Mtenga, aliiomba seri-
kali kuhakikisha korosho zinas-
afirishwa kupitia Bandari ya Mt-
wara ili kuongeza fursa za ajira 
kwa vijana.

“Kuna vijana tangu saa 12 asu-
buhi hadi saa sita usiku wako 
kwenye makundi ya mtandaoni 
(WhatsApp) kutukana viongozi, 
hili ni kwa sababu hawana kazi 
ya kufanya. 

“Iwapo korosho zetu zitasa-
firishwa kupitia bandari yetu, 
vijana hawa watapata ajira na 
kuacha kutukana viongozi,” 
alisema.

Naibu Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Atupele Mwakibete, 
alisema serikali imewekeza zai-
di ya Sh. bilioni 157 kutekeleza 
mradi ujenzi wa gati jipya la 
Bandari ya Mtwara.

“Uwekezaji huu umelenga 
kuifanya Bandari ya Mtwara 
kuwa    ya kimkakati na sasa in-
aweza kufunga meli zaidi ya nne 
kwa wakati mmoja. 

Haya ni maendeleo makub-
wa,” alisema.

Waziri wa Ofisi ya Rais - Kazi 
Maalum, Kapteni mstaafu 
George Mkuchika, aliwataka wa-
nanchi wa Mtwara kutoyaogopa 
mabadiliko ya uendeshaji wa 
bandari na badala yake waiunge 
mkono serikali.

“Msiogope na wala msiwe na 
wasiwasi, ni tabia ya mwanada-
mu kuogopa mambo mapya, su-
ala la uwekezaji katika bandari 
siyo geni,” alisema Mkuchika.

Majaliwa yupo mkoani Mt-
wara kwa ziara ya kikazi na jana 
alitembelea Halmashauri ya Mt-
wara na Mji wa Nanyamba.

Kiama chaja waajiri wasiopeleka 
michango mifuko hifadhi ya jamii 
Na Beatrice Shayo

SERIKALI imetangaza ku-
chukua hatua za kisheria 
dhidi ya waajiri wote wa 
sekta binafsi na wa mamlaka 
za serikali wenye madeni na 
wanaochelewesha kuwasili-
sha michango ya wafanyaka-
zi katika mifuko ya hifadhi ya 
jamii.

Naibu Waziri Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu, Patrobas 
Katambi, alitangaza mpango 
huo juzi baada ya kutembe-
lea mabanda ya Mifuko ya Hi-
fadhi ya Jamii ya NSSF, PSSSF 
na WCF katika Maonesho ya 
47 ya Kimataifa ya Biashara, 
maarufu Sabasaba, yanay-
oendelea katika Viwanja vya 
Mwalimu Nyerere mkoani 
Dar es Salaam. Katambi ali-
waagiza waajiri wote nchini, 
wakiwamo wa mamlaka za 
serikali na sekta binafsi ku-
hakikisha wanawasilisha 
kwa wakati michango ya 
wanachama katika mifuko 
ya NSSF, PSSSF na WCF sam-
bamba na kulipa madeni yao.

“Ninawaagiza waajiri wote 
nchini kuwasilisha michan-
go ya wanachama wao kwa 
wakati ili wastaafu ambao 
wamelitumikia Taifa hili kwa 
utumishi uliotukuka na kwa 
heshima kubwa, katika uzee 
wao wasianze kunyanyaswa.

“Hatutakubali wazee wetu 
waanze kuhangaika kisa 
mwajiri wake hajawasilisha 
michango. Tutachukua hat-
ua za kisheria kwa waajiri 
wa sekta binafsi na waajiri 
wa mamlaka za serikali tu-
nakwenda kuwashtaki kwa 
Mheshimiwa Rais, Dk. Samia 
Suluhu Hassan,” alisema 
Katambi. Naibu Waziri huyo 
aliomba kupatiwa orodha ya 
waajiri wote ambao wanadai-
wa malimbikizo ya michango 
sambamba na wasiowasili-
sha michango ya wanachama 
wao ili wachukuliwe hatua 
mara moja na ikibidi wata-
watangaza hadharani.

Pia, aliwaagiza waajiri kuli-
pa mishahara ya wafanyakazi 
wao kwa kuwa ni matakwa 
ya kisheria.  Alisema baadhi 
ya kampuni hazilipi misha-
hara kwa wakati, jambo am-
balo ni kinyume cha sheria 
za nchi, hivyo akawataka 
kuacha tabia hiyo mara moja.

Katambi pia aliiagiza mi-
fuko ya hifadhi ya jamii 
kuendelea kuandikisha 
wanachama wengi zaidi ili 
mifuko iendelee kuwa na 
manufaa makubwa huku aki-
itaka kuangalia kwa umakini 
ushauri unaotolewa na Benki 
Kuu ya Tanzania (BoT) wa ku-
fanya utafiti mkubwa kuan-
galia miradi na uwekezaji we-
nye tija ili kulinda thamani ya 

fedha za mifuko.
Alisema miongoni mwa 

mikakati ambayo inafanyika 
serikalini ni kuhakikisha wa-
nanchi wanakuwa na maz-
ingira mazuri na stahiki ka-
tika masuala ya kiuchumi na 
kulinda afya zao.

Katambi alisema NSSF ni 
mfuko pekee unaotoa hu-
duma kwa sekta binafsi na 
sekta isiyo rasmi na kwam-
ba hivi sasa umetengeneza 
skimu mbalimbali ambazo 
zitawagusa Watanzania wote 
wakiwamo mama lishe, bod-
aboda, wakulima, wavuvi, 
wafugaji, wachimbaji wa-
dogo wa madini na wajasiri-
amali wengine wote.

Alisema mfuko umewekeza 
katika maeneo mbalimbali 
na uwekezaji huo umechang-
ia ukwasi na kufikia Sh. tril-
ioni 7.1. Akatumia fursa hiyo 
kuwahamasisha NSSF kuzidi 
kuwekeza katika maeneo 
salama na yenye faida.

“Ninatambua NSSF 
mnawekeza vizuri, 
mmewekeza kwenye Daraja 
la Nyerere, Kigamboni amba-
lo hivi sasa wananchi wanap-
ita kwa bei nafuu sana baada 
ya agizo la Mheshimiwa Rais 
Samia la kuwaondoshea kero 
wananchi,” alisema.

Meneja Uhusiano na Elimu 
kwa Umma wa NSSF, Lulu 
Mengele, alisema mfuko 
unaendelea kuwakaribi-
sha wanachama na wadau 
kutembelea banda namba 13 
ili wapate elimu ya hifadhi 
ya jamii, taarifa za michango, 
taarifa kuhusu uwekezaji na 
taarifa kuhusu mafao.

Lulu alisema wananchi 
wote ambao watatembe-
lea banda hilo pia wataweza 
kupata fursa mbalimbali za 
NSSF zikiwamo za nyumba 
na viwanja ambavyo vinau-
zwa katika maeneo mbalim-
bali. Mkurugenzi Mkuu wa 
Mfuko wa Fidia kwa Wafan-
yakazi (WCF), Dk. John Mdu-
ma, alisema mifuko yote iko 
vizuri na itaendelea kutoa 
huduma kwa weledi katika 
kukusanya michango na ku-
toa mafao. 

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Wakala wa Uwezeshaji Wa-
nanchi Kiuchumi, Zanzibar 
(ZEA), Juma Buruhani Mo-
hammed, alisema amefari-
jika kupata fursa ya kujionea 
shughuli za mifuko hiyo.

Mmoja wa waajiri, Isani 
Longo, kutoka kampuni ya 
Elfatel Enterprises Company 
Limited iliyoko Wilaya ya 
Tunduru mkoani Ruvuma, 
alisema ni mmoja wa waajiri 
ambao mfanyakazi wake 
aliumia akiwa kazini na ame-
pata huduma za utengamao 
kutoka WCF na amelipwa 
fidia.

Waziri wa Fedha, 
Dk. Mwigulu Nchem-
ba (wa pili kushoto), 
Mbunge wa Ilala 
Mussa Zungu (wa 
pili kulia), Meya wa 
Jiji la Dar es Salaam, 
Omary Kudilamoto 
(kushoto), wakiwa 
katika ziara ya 
kutatua changamoto 
ya malipo kwa 
wananchi wanao-
takiwa kufidiwa eneo 
baada ya kupisha 
utanuzi wa uwanja 
wa ndege, Kata ya 
Kipawa jijini Dar es 
Salaam juzi. PICHA: 
MIRAJI MSALA
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usalama kazini

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Mambo ya Nda-
ni ya Nchi, Hamad Masauni, 
amelitaka Jeshi la Polisi ku-
wachukulia hatua wale wote 
wanatoa kauli za kuhatarisha 
usalama wa nchi.

Masauni alitoa agizo hilo 
jana jijini Dar es Salaam alipo-
zungumza na waandishi wa 
habari na kusema kuwa kuna 
baadhi ya watu wanatoa kauli 
za kuhatarisha usalama wa 
nchi kutokana na uhuru wali-
opewa.

Alisema kutokana na uhuru 
waliopewa, wananchi wana-
takiwa kujiepusha na vitendo 
vya uvunjifu wa sheria za nchi 
kwa kuwa viongozi hawatovu-
milia vitendo hivyo.

“Ninalielekeze Jeshi la Polisi 
kuhakikisha hawafumbii ma-
cho mtu yeyote au kikundi 
chochote kitakachosababi-
sha au kwa vitendo au kauli 
katika kuvunja sheria za nchi 
yetu na kuhatarisha usalama, 
wachukuliwe hatua,” aliagiza 
Masauni. Alisema Rais Samia 
Suluhu Hassan anaendelea 
kufanya kazi nzuri kuimarisha 
demokrasia na uhuru, hivyo 
wananchi wasiutumie uhuru 
huo vibaya.

“Tutaendelea kupokea 
ushauri na mawazo yata-
kayotolewa lakini kwa bahati 
mbaya sana kuna baadhi 
ya Watanzania wenzetu 
wameanza kutumia uhuru 
huo vibaya na kutoa kauli am-
bazo zinalenga kuhatarisha 
usalama wa nchi, kuvunja she-
ria za nchi na kulipasua taifa, 
kauli hizo haziwezi kukuba-
lika,” alisisitiza.

Masauni alisema haiweze-
kani mtu kutumia kisingizio 
cha uhuru kutoa maoni ya-
nayolenga kuvunja sheria za 
nchi, kwa kuwa wana wajibu 
wa kuhakikisha sheria zin-
alindwa kwa maslahi ya nchi.

Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Geita, 
Godius Kihyarara, 
akipata maelezo 
kutoka kwa Mhadhiri 
wa Chuo Kishiriki cha 
Elimu Dar es Salaam 
(DUCE), Crezencia 
Massawe kuhusu 
Kamati za Usimamizi 
wa Vituo vya Afya 
na Bodi za Afya za 
Halmashauri zinazos-
imamia utoaji wa hu-
duma za afya katika 
vituo vya afya na 
hospitali za wilaya 
nchini, kwenye 
Maonesho ya 47 ya 
Kimataifa ya Biasha-
ra Dar es Salaam, 
maarufu Sabasaba. 
PICHA: CHRISTINA 
MWAKANGALE

Balozi Karume ataja kinachofuata baada ya kufukuzwa CCM
Na Waandishi Wetu,             
ZANZIBAR

MUDA mfupi baada ya uon-
gozi wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) kutangaza kumfuta ua-
nachama mtoto wa Rais wa 
Kwanza wa Zanzibar, Balozi 
mstaafu Ali Abeid Karume, 
kupitia kikao cha usiku wa 
manane, mwenyewe aibuka na 
kusema atakata rufani kupinga 
uamuzi huo.

Akitangaza uamuzi huo uli-
otokana na maazimio ya kikao 
cha Halmaushauri Kuu ya CCM 
Mkoa wa Kusini Unguja kili-
chofanyika saa saba usiku wa 
kuamkia jana, Katibu wa Siasa 
na Uenezi wa CCM mkoa huo, 
Ali Timamu Haji, alisema kuwa 
mbali na uamuzi huo, pia wan-
amtaka Balozi Ali arejeshe kadi 
waliyompatia.

Ni uamuzi uliofanyika muda 
mfupi baada ya kada huyo ku-
zungumza na waandishi wa 
habari nyumbani kwake na 
kukishutumu chama chake 
kuwa na utaratibu anaopinga-
na nao - watu wasio na uzoefu 
kupewa nafasi za uongozi seri-
kalini.

Haji alisema uamuzi huo 
umetokana na mwenendo wa 
kada wao huyo kukiuka maele-
kezo ya maadili, miongozo na 
nidhamu.

Juzi, kada huyo, mbele ya 
waandishi wa habari, alikishau-
ri chama hicho kuepuka kufan-
ya alichokiita makosa ya uteuzi 
kwa wanachama wake ambao 
hawajawahi kushika nafasi za 
chini za kisiasa na kiserikali ku-
pewa nyadhifa za juu.

Alionya kwamba uteuzi wa 
aina hiyo unasababisha chama 
hicho kupata viongozi alio-
waita dhaifu, wasiojua maana 
ya siasa, uongozi na utawala.

Mwandishi alipomtafuta 
Balozi Ali jana kuzungumzia 

uamuzi wa kufukuzwa CCM,  
alisema ameona taarifa hiyo 
katika mitandao ya kijamii, 
kwamba CCM Mkoa wa Kusini 
Unguja kupitia Kamati ya Hal-
mashauri Kuu ya CCM, imem-
fukuza uanachama. Hajapokea 
barua yoyote.

Balozi Ali alisema hana 
mpango wa kurejesha kadi ya 
CCM wala kwenda chama king-
ine cha siasa.

Alisema kwa sasa anasubiri 
barua hiyo na atakapoipata, 
atakata rufani ya kupinga ua-
muzi katika Kamati Kuu ya 
Halmashauri Kuu Taifa ya CCM 
kwa sababu ni haki yake ya ki-
katiba.

“Nimesikia kupitia vyombo 
vya habari na mitandao ya ki-
jamii uamuzi uliochukuliwa, 
sijaitwa, wala kupewa nafasi 
ya kujieleza. Lakini kama ua-
muzi umeshapita, ninasubiri 
barua rasmi ili nikate rufani 
kwa sababu nina haki yangu,” 
alisema.

Balozi Ali alisema ana wasi-
wasi juu ya uhalali wa kikao 
cha Halmashauri Kuu ya Mkoa 
kilichotoa uamuzi wa kum-
fukuza uanachama wake.

UAMUZI WA CHAMA
Akitangaza uamuzi huo, Haji 

alisema umefikiwa kwa mujibu 
wa Katiba ya CCM ya mwaka 
1977 toleo la mwaka 2022.

Alisema uamuzi huo ni kwa 
mujibu wa Ibara ya 89 inayoe-
leza kazi za Halmashauri Kuu 
ya Mkoa inayoelekeza kuanga-
lia mienendo ya wanachama 
na viongozi wa CCM wa ngazi 
ya mkoa kichama na kulazimi-
ka kutoa taarifa kwa vikao vina-
vyohusika ngazi za juu.

Pia, alinukuu Ibara ndogo ya 
14 kifungu kidogo cha 14, amba-
cho kinaelekeza kumwachisha 
au kumfukuza uanachama 
mwanachama yeyote endapo 
itadhihirika kwamba tabia na 

mwenendo wake vinamwon-
dolea sifa za uanachama wake.

Kadhalika, alisema kifungu 
hicho kinasema mwanachama 
anayeachishwa au kufukuzwa 
uanachama anaweza kukata 
rufani kwa Kamati Kuu ya Hal-
mashauri Kuu ya CCM Taifa.

Timamu alisema kutokana 
na kupewa nguvu na Katiba ya 
CCM, waliotoa uamuzi walijiri-
dhisha kwa kina kuhusu ma-
dai ya kukiuka maelekezo ya 
kikatiba na kupitia mapendek-
ezo yote yaliyopokewa kutoka 
ngazi za tawi, wadi, jimbo na 
wilaya ambazo ni ngazi za chini 
za mkoa huo.

Alisema Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Mkoa huo imeridhia na 
kuridhika kwamba kutokana 
na kauli na vitendo vya mwana-
chama huyo, wamekubaliana 
kumwachisha uanachama wa 
CCM na kumtaka arudishe kadi 
ya uanachama ya kielektroniki 
namba C000/2809/993/1 ya 
Machi 17 mwaka 2022.

“Mwanachama huyu ameit-
wa na kuonywa kwa maandishi 
na vikao mbalimbali vya CCM, 
lakini hakutii wala kubadilisha 
tabia na vitendo vyake na kue-
ndelea kukiuka kwa makusudi 
maadili na miongozo ya CCM.

“Hivyo, kwa mamlaka tuli-
yopewa na Katiba yetu ngazi 
ya Mkoa ya CCM Kusini Unguja, 
kwa kauli moja tumefikia ua-
muzi na makubaliano ya kum-
wachisha na kumfukuza uana-
chama mwanachama huyu,” 
alisema.

WASIFU WAKE
Balozi Ali amewahi kushika 

nafasi mbalimbali za chama na 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar zikiwamo kuwa Mjumbe wa 
Kamati ya Siasa ya CCM Wilaya, 
Mkoa, Mwakilishi wa kuteuli-
wa, Waziri wa Mawasiliano, 
Ujenzi na Uchukuzi Zanzibar, 
Waziri wa Vijana na Michezo 

Zanzibar na Balozi wa Tanza-
nia katika nchi mbalimbali.

Balozi Ali alizaliwa Mei 24, 
1950. Ni mtoto wa kwanza wa 
Rais wa Kwanza wa Zanzibar, 
Mzee Abeid Amani Karume, 
pia ni ndugu wa Rais mstaafu 
wa Awamu ya Sita  Zanzibar, 
Amani Abeid Karume.

Mwaka 2005 na 2010 alijitosa 
kugombea uteuzi wa Urais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania ili kupeperusha bendera 
ya CCM, lakini hakuteuliwa.

Akiwa na miaka 28, aliteuli-
wa kuwa Naibu Waziri, Wizara 
ya Biashara na Viwanda katika 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, 
kazi aliyoishikilia kwa miaka 
sita (1972 – 1978) alipoomba 
likizo na kwenda kujiendeleza 
zaidi kimasomo Marekani.

Balozi Ali alianza kufanya 
kazi za kibalozi mwaka 1989 al-
ipokuwa Balozi wa Tanzania na 
Marekani.

Mwaka 1993 alikuwa Mku-
rugenzi wa Idara ya Masu-
ala ya Ulaya na Marekani ka-
tika Wizara ya Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Kimataifa 
ya Tanzania hadi mwaka 1996 
alipopelekwa Ubelgiji kuwa 
Balozi wa Tanzania kwa nchi 
za Ubelgiji, Uholanzi, Luxem-
bourg na Umoja wa Ulaya.

Mwaka 2002 alikuwa Balozi 
wa Tanzania katika nchi za Uje-
rumani, Uswizi na Poland sam-
bamba na kuangalia uhusiano 
na nchi za Australia, Jamhuri ya 
Czech, Slovakia, Hungary, Ro-
mania na Bulgaria.

Kuanzia mwaka 2006, ali-
teuliwa na Rais Jakaya Kikwete 
kuwa Balozi wa Tanzania katika 
nchi za Italia, Ugiriki, Uturuki 
na Malta. Pia amekuwa Balozi 
wa Tanzania Cyprus na Mkuu 
wa Mabalozi wa Tanzania.

*Imeandaliwa na Rahma 
Suleiman na Is-Haka Omar

Waziri aagiza 
polisi kukamata 
wanaotoa kauli 
hatari kiusalama
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SABASABA KATIKA PICHA

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu, Patrobas Katambi (wa kwanza kushoto), akishuhudia mwa-
nachama wa NSSF anavyopata huduma katika banda la mashirikiano kati 
ya NSSF  na PSSSF wakati alipotembelea maonesho ya 47 ya Biashara ya 
Kimataifa ‘Sabasaba’ yanayoendelea jijini Dar es Salaam. Katikati ni Mku-
rugenzi Mkuu wa WCF, Dk. John Mduma, na Kulia ni Meneja Uhusiano na 
Elimu kwa Umma wa NSSF, Lulu Mengele. PICHA: JUMANNE JUMA

Mwenyekiti wa Kampuni ya Daftari la Mama, Steven Mongere (kulia), Mha-
masishaji wa Daftari hilo, Masha Ngumbi (Katikati) na Mwenyekiti Msaidizi 
wa Kampeni ya Daftari la Mama, Philomena Mwalongo (Kushoto) wakizin-
dua Daftari Maalum la Mama litakalogawiwa bure mashuleni Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki. PICHA: IMANI NATHANIEL

Katibu Mkuu Wizara ya Maliasili na Utalii, Dk. Hassan Haba (kushoto), akizun-
gumza na watumishi wa Hifadhi ya Ngorongoro wakati alipotembelea banda 
la wizara hiyo katika maonesho ya 47 ya biashara sabasaba jijini Dar es Sa-
laam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Wananchi wakiangalia Kobe katika mabanda ya Wizara ya Maliasili na Utal-
ii katika maonesho ya 47 ya biashara sabasaba jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: JUMANNE JUMA

Meneja Uzalishaji wa Umoja wa wauza Asali nje ya nchi, Kazirege Camara
(kulia), akimueleza jambo, Meneja mipango wa Ulaya EU Dk. Mathew
Mapunda, wakati alipotembelea banda la Asali Asili  katika maonesho
ya Kimataifa ya 47 Biashara ya  Sabasaba kwenye viwanja vya Mwalimu
Nyerere barabara ya Kilwa jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Mwenyekiti wa Wafanyabiashara wa Kariakoo, Martine Mbwana (kulia), 
akipata Maelezo kutoka kwa Ofisa Foroza Mwandamizi wa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA),  Chagula Gervas, masuala mbalimbali ya kodi ali-
potembea Banda lao katika Maonesho ya 47 ya Kimataifa ya Biashara  vi-
wanja vya Sabasaba  barabara ya Kilwa,  jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: 
MIRAJI MSALA 
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Serikali kuajiri wataalamu 800 kuisaidia TAKUKURU

‘JKT inatekeleza 
maagizo ya Rais’

Wafanyabiasha-
ra wa Mafuta ya 
kunukia Pafyum 
wa Kampuni 
ya Mwamwam-
wamwa kutoka 
Zanzibar kulia 
wakiwapa 
maelezo wateja 
waliotembe-
lea banda la 
Zanzibar katika 
Maonesho ya 
47 ya Biashara 
Sabasaba Jijini 
Dar es Salaam 
jana. PICHA: JU-
MANNE JUMA

TCRS yagawa majiko banifu kukabili uharibifu mazingira
Na Christina Haule,             
MOROGORO

SHIRIKA la Kikristo la Kuhu-
dumia Wakimbizi la Tanganyika 
(TCRS) limegawa majiko banifu 
7,200 kwa wakazi wa kata nne 
zilizopo wilaya ya Morogoro ili 
kupunguza uharibifu wa mazin-
gira.

Ofisa Mwezeshaji wa TCRS, 
Gasper Werema, alisema kuwa 
majiko hayo yamekuwa msaada 

katika kuleta uhifadhi na kupun-
guza uharibifu wa mazingira na 
kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi.

Alisema, jana mjini hapa kuwa 
majiko hayo yanatumia kuni 
chache tofauti na mengine am-
bayo hutumia mkaa na kuleta 
uharibifu mkubwa wa misitu.

Alisema TCRS imekuwa ikitoa 
elimu kupitia wawezeshaji wao 
waliopo katika vijiji 15 vya kata 
nne wilayani hapa na mpaka 

sasa wana waraghibishi sita wal-
iowezesha kupatikana wengine 
wanne kila kijiji ambao hutoa 
mafunzo kwa wanakijiji, namna 
ya kuyajenga majiko ili kupun-
guza ukataji hovyo wa miti.

Balozi wa Mazingira Ofisi ya 
Makamu Rais, Muungano na 
Mazingira, Chage Alex, alisema 
ni vyema suala la uhifadhi wa 
mazingira likapewa nafasi kub-
wa katika jamii kwa sababu kupi-
tia mawaziri wa kisekta ikiwamo 

mazingira na nishati wameweka 
maazimio ya kufanya nchi kuon-
doka kwenye matumizi ya kuni 
na mkaa na kuingia kwenye ni-
shati safi ya kupikia.

Alisema takwimu zinaonesha 
watu wengi wanapata maafa kila 
mwaka kutokana na athari za 
moshi wanaovuta ikiwamo ku-
pata magonjwa kama saratani na 
Kifua Kikuu (TB).

Alisema jamii inapaswa kuzin-
gatia ajenda muhimu ya mazin-

gira ya utunzaji vyanzo vya maji, 
udhibiti wa taka ngumu, nishati 
safi ya kupikia, kuondoka kwe-
nye matumizi ya kuni na mkaa.

Alisema ifikapo mwaka 2024, 
serikali imeazimia shule zote na 
taasisi za umma zinazohudumia 
kuanzia watu 100 hadi 300 ku-
pigwa marufuku kutumia kuni 
na mkaa sababu zinachangia 
upotevu wa tani hekta 469,000 
za misitu kwa mwaka wakati zi-
lizopo ni hekta milioni 148.

Na Cynthia Mwilolezi, ARU-
SHA

SERIKALI imesema kupitia 
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU), 
itaajiri maofisa 800 wenye 
taaluma mbalimbali kwa lengo 
la kwenda kudhibiti upotevu 
wa fedha za umma hasa mi-
radi ya kimkakati inayoendelea 
kutekelezwa.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana jijini hapa, Mse-
maji Mkuu wa Serikali, Gerson 
Msigwa, alisema maofisa hao 
watasambazwa maeneo mbal-
imbali nchini ili kukabiliana na 
vitendo vya rushwa katika mi-
radi ya serikali inayotekeleza.

“Ninakiri kuwa kuna up-
ungufu na ubadhirifu katika 
miradi mingi inayotekelezwa 
ikiwamo ile ya kimkakati, hivyo 
serikali imeamua kuongeza 
nguvu ili kudhibiti ubadhirifu 
huo kwa kuongeza maofisa 
hawa watakaotawanywa 
wilaya zote,”alisema.

NDEGE YAACHIWA
Kuhusu ndege ya Kampuni 

ya ndege  Tanzania (ATCL) aina 
ya Airbus 202 iliyokuwa inashi-
kiliwa Uholanzi, Msigwa alise-
ma tayari imeshaachiwa na 
iliwasili juzi na kufanya idadi ya 

ndege za shirika kufikia 15.
Alisema, ndege hiyo imeach-

iwa baada ya jitihada mbalim-
bali za serikali kufanyika huko.

“Chuma kimetua Tanzania. 
Kutokana na ujio wa ndege hii, 
kumeongeza idadi ya ndege 
zetu zinazomilikiwa na Shirika 
la ATCL. Mkakati wa serikali 
ni kuhakikisha inatoa huduma 
bora za usafiri wa anga iki-
wamo usafirishaji wa mizigo 
ndani na nje ya nchi,” alisema.

Ukirejewa mgogoro uliosaba-
bisha kushikiliwa kwa ndege 
hiyo, mnamo Desemba 2022, 
Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali, Dk. Eliezer Feleshi, alikiri 
kampuni ya Eco Development 
Group ya Sweden kushinda 
tuzo ya dola za Marekani mil-
ioni 165 (Sh. bilioni 398) dhidi 
ya Tanzania na hivyo kushikilia 
ndege hiyo.

Dk. Feleshi alisema ndege 
hiyo haiwezi kupigwa mnada 
kutokana na rufani ya kesi ili-
yokuwa inaendelea katika Kit-
uo cha Kimataifa cha Usuluhi-
shi wa Migogoro ya Uwekezaji 
(ICSID).

Kituo hicho chini ya majaji 
watatu; Sir Christopher Green-
wood, Stanimir Alexandrov na 
Funke Adekoya, kilitoa tuzo 
kwa Eco Development na kua-
muru Tanzania kulipa kiasi 

hicho cha fedha, Aprili mwaka 
jana.

Mnamo mwaka 2017, Eco 
Development Group, inayomi-
likiwa na raia 18 wa Sweden, 
iliwasilisha madai ya usuluhi-
shi ya dola milioni 500, ikilala-
mikia uamuzi wa Serikali ya 
Tanzania kufuta umiliki wa 
ardhi ya mradi wake wa sukari 
wa Bagamoyo. ICSID ilibariki 
tozo ya dola milioni 165 badala 
ya dola milioni 500.

Wizara ya Ardhi kupitia 
Kamishna wa Ardhi iliieleza 
kampuni hiyo Novemba 2017 
kuwa serikali iliazimia kufuta 
hati miliki ya hekta 20,400 kwa 
maagizo ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

Msigwa pia alisema ndege 
za kimataifa zaidi ya 10 zinat-
ua katika Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Kilimanjaro 
(KIA) ikiwa ni sawa na asilimia 
60 ya watalii wanaoshushwa 
kuja kuona vivutio mbalimbali 
nchini.

“Serikali imefanya jitihada 
kubwa kwenye kuliongezea 
uwezo shirika ili litoe huduma 
bora, japo bado halijaanza ku-
toa faida lakini huduma zinazo-
tolewa ni bora,” alisema.

Msigwa alitaja mkakati 
mwingine wa serikali wa ujenzi 
wa ukumbi wa kisasa wa miku-

tano utakaoitwa, ‘Mount Kili-
manjaro Conference Center’ 
unaotarajia kujengwa eneo la 
Kijenge jijini Arusha kupitia 
Kituo cha Kimataifa cha Miku-
tano (AICC).

Alisema ukumbi huo ambao 
unatarajia kujengwa wakati 
wowote kuanzia sasa, utakuwa 
na uwezo wa kubeba watu 
3,000 na ndani yake kutakuwa 
na hoteli yenye hadhi ya nyota 
tano na maduka makubwa.

Alisema utakapokamilika 
utakuwa ni moja ya kichocheo 
cha utalii wa mikutano kwa 
kuwa jiji hilo ni kitovu cha utal-
ii nchini.

“Tunataka kuitendea haki 
Tanzania kwa kuongeza kumbi 
za mikutano na tuwe bora Af-
rika kwenye eneo hili, ndiyo 
maana serikali tunawekeza 
zaidi katika eneo hilo. 

“Faida kubwa ukiitaka ka-
tika masuala ya utalii ni la-
zima kuwa na ndege zenye 
uhakika na ndiyo sababu hapa 
tunaongeza idadi ya ndege na 
tayari ya mizigo tunayo,” alise-
ma.

Msigwa ameyasema hayo 
wakati Tanzania ikiwa mwe-
nyeji wa maadhimisho ya Siku 
ya Kupambana na Rushwa kati-
ka Bara la Afrika katika ukumbi 
wa mikutano AICC.

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Ulinzi na Jeshi la Ku-
jenga Taifa, Innocent Bashungwa, 
kuelekea maadhimisho ya miaka 
60 ya Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) 
kesho, amesema JKT itaendelea 
kutekeleza agizo la Rais Samia Su-
luhu Hassan la kuibua na kutam-
bua vipaji vya vijana na kuviende-
leza.

Bashungwa aliyasema hayo 
jana jijini hapa alipozungumza na 
waandishi wa habari kuhusu maa-
dhimisho hayo yanayotarajiwa 
kufanyika kesho, mgeni rasmi aki-
tarajiwa kuwa ni Rais Samia.

Alisema katika maadhimisho 
hayo, Israel imealikwa kushiriki 
kutokana na historia ya ushiriki-
ano ulioanza enzi za Baba wa 
Taifa, Mwalimu Julius Nyerere, al-
ipokuwa anakwenda Ghana kwa 
shughuli za kiserikali, aliongozana 
na baadhi ya marafiki, viongozi wa 
nchi hiyo na aliporejea ndipo JKT 
ilianzishwa.

Pia alisema, viongozi mbalim-
bali wamealikwa kuhudhuria maa-
dhimisho ya miaka 60 ya jeshi hilo 
tangu lianzishwe Julai 10, 1963 na 
kuomba watanzania wajitokeze 
kwa wingi kujionea gwaride litaka-
lofanywa na vijana wa JKT pamoja 
na shughuli mbalimbali za kijamii.

“JKT itaendelea kutekeleza agizo 
la Rais Samia la kuibua na kutam-
bua vipaji vya vijana ikiwamo ku-
viendeleza ili kuwajengea uwezo 
katika fani mbalimbali,” alisema.

Waziri Bashungwa alisema 
pamoja ulinzi wa taifa,  jeshi hilo 
lina jukumu la kulea vijana katika 
maadili na uzalishaji mali kupitia 
Shirika la Uzalishaji Mali ( Suma 
JKT) linalowaandaa kuwa bora.

Alisema moja kati ya maagizo ya 
Rais Samia kwa JKT ni kuibua, ku-
lea na kukuza vipaji vya  vijana hu-
susani wanaolelewa ndani ya jeshi 
hilo ili wajitambue na kuwa imara.

Alisema maadhimisho hayo yali-
tanguliwa na shughuli mbalimbali 
za kijamii ikiwamo uzinduzi wa 
mnara wa kumbukumbu ya miaka 
60, uchangiaji wa damu, kutembe-
lea vituo vya kulea watoto na ku-
toa zawadi mbalimbali vikiwamo 
vyakula na kufanya usafi katika 
Hospitali ya Chamwino na kutoa 
msaada kwa wagonjwa.
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MAONI & UCHAMBUZI

MARA baada ya kuanzisha biashara, jam-
bo la muhimu ambalo wataalam wa masu-
ala ya bima wanawahimiza wawekezaji ni 
kujua namna bora ya kuilinda biashara 
yako isiharibike, kufa au kupotea.

Ufafanuzi wao ni kwamba, kuilinda dhidi 
ya wizi, majanga ya asili kama tetemeko 
na yale yasababishwayo na mwanadamu 
kama moto. 

Na kwamba zipo njia zinazoweza ku-
saidia katika kuitunza biashara au mali 
ambayo wanaitaja kuwa ni bima.

Kuikatia bima kunatajwa kama mabadil-
ishano ya fidia kati ya mmiliki wa biashara 
na kampuni ya bima katika kiwango fulani 
na kwa muhula au kipindi maalum kina-
chowekwa kwa mujibu wa sheria.

Ikumbukwe kulipia bima katika biasha-
ra, ni kuikinga isipate hasara endapo tatizo 
au janga lisilotarajiwa kama vile moto, wizi 
au majanga ya asili yatatokea vinapotokea, 
kwani wakala wa bima ataifidia hasara ita-
kayotokea.

Ni wazi kwamba, bima ni njia bora ita-
kayoiweka na kuikinga athari biashara  na 
ndivyo ilivyotokea kwa baadhi ya wafanya-
biashara wa Soko Kuu la Kariakoo jijini Dar 
es Salaam.

Kwa wale wanaokumbuka, soko hilo 
liliungua  na kusababisha mali za wafan-
yabiashara kuteketea, lakini 12 kati yao 
waliokuwa na  bima mbalimbali, walilipwa 
fidia ya Shilingi milioni 438.4.

Benki na  kampuni ya bima ilitoa malipo 
hayo, kwa waathirika hao, ambao walikiri 
walipata hasara na maumivu yao ya ku-
unguliwa angalau yalipozwa kwa malipo 
hayo ya haraka.

Hatua hiyo ya kukiri kupozwa machun-
gu na bima,  inapaswa kuwa chachu kwa 
wafanyabiashara wengine kuwa na bima 
za biashara, ili inapotokea ajali kama hiyo 
wawe na sehemu ya kukimbilia.

Kwa sababu kumekuwapo na wimbi la 
kuungua moto maduka makubwa sehemu 
mbalimbali nchini, jambo ambalo nadhani 
linatosha kuwashitua wafanyabiashara  na 
kukata bima.

Kumekuwapo na uhamasishaji wa wa-
fanyabiashara kukinga biashara dhidi ya 

hasara zitokanazo na majanga ya moto, 
wizi, uharibifu wa mali au akiba, hivyo in-
gekuwa ni vyema fursa hiyo isipite bure.

Ingawa ni muda umepita tangu tukio au 
sakata la Kariakoo kuteketea, lakini  kwa 
jinsi lilivyotokea huku baadhi ya wafanya-
biashara wakiambulia pa tupu na wengine 
kulipwa,   fursa    hiyo isingeachwa ipite 
bali inengwa   ni nafasi kwa wenzao wasio 
na bima kutambua umuhimu wa kuwa 
nayo.

Hivyo, niwakumbushe wafanyabiashara 
kuwa tukio la moto Kariakoo ni nafasi ya 
kujifunza na kuchukua hatua ambazo 
zitakazowasaidia kufidiwa mali zao pale 
majanga yakiwamo ya moto yanapotokea.

Kimsingi, kufidiwa kunafanyika  pale 
mfanyabiashara anapokuwa amekata 
bima, vinginevyo inakuwa ni vilio kwa 
wale watakaounguliwa mali zao bila kuwa 
na bima ambayo ingesaidia kuwapoza ma-
chungu.

Lakini kwa maneno mengine ninaweza 
kusema kuwa, kujihadhari na majenga 
ni kukata bima, kwani japokuwa mali 
zinaweza kuteketea kwa moto, lakini 
mhusika anaweza kufidiwa kuliko kubaki 
mtupu.  

Mara kwa mara jamii imekuwa ikikum-
bushwa kuwa bima sio, kwa ajili ya pesa za 
mikopo, bali zipo za moto, magari, nyum-
ba, afya, mali na nyinginezo, tunaona sasa 
ni wakati mwafaka wa kuchukua hatua.

Ninashauri hivyo, kwa sababu ya kuwapo 
kwa majanga ya moto maeneo mbalimbali 
nchini kuanzia katika masoko na maduka 
makubwa, huku mali za wafanyabiashara 
zikiteketea na wao kubaki bila kitu.

Kwa ujumla, matukio ya kuunguliwa 
mali, ninadhani yanatakiwa kuwa kama 
njia ya wafanyabiashara kujifunza jambo 
na kuchukua hatua zikiwamo za kukata 
bima, ili kuwa na uhakika wa kufidiwa.

Ni wazi kwamba, watu katika biashara, 
huwa wanatofautiana  ukubwa wa mitaji, 
lakini inapotokea umewekeza fedha ny-
ingi katika biashara fulani bila kuwa na 
bima, una hatari ya kuteketeza mali yake 
mwenyewe iwapo atakuwa ameshindwa 
kukata bima.

Chonde chonde kumbukeni
bima kuzilinda mali zenu

 Muungwana Lazima Nilonge

Waajiri wasiopeleka 
michango mifuko 
ya hifadhi ya jamii 
wachukuliwe hatua 
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WASTAAFU kutolipwa mafao yao kwa wakati kimekuwa 
kero ya muda mrefu. Kiini cha tatizo ni waajiri kutowasilisha 
michango kwa wakati katika mifuko ya hifadhi ya jamii.

Kumekuwa na karipio toka kwa viongozi waandamizi seri-
kali dhidi ya waajiri, wakionywa kutochelewa kuwasilisha 
michango ya wafanyakazi wao katika mifuko husika.

Juma hili serikali kupitia Ofisi ya Waziri inayosimamia mi-
fuko hiyo, imetangaza kuchukua hatua za kisheria dhidi ya 
waajiri wote wa sekta binafsi na wa mamlaka za serikali we-
nye madeni na wanaochelewesha kuwasilisha michango ya 
wafanyakazi katika mifuko hiyo.

Ni hatua iliyotangazwa juzi na Naibu Waziri Ofisi ya Waziri 
Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, Patrobas Katam-
bi, alipotembelea mabanda ya Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ya 
NSSF, PSSSF na WCF katika Maonesho ya 47 ya Kimataifa ya 
Biashara, maarufu Sabasaba, yanayoendelea katika Viwanja 
vya Mwalimu Nyerere mkoani Dar es Salaam.

Kiongozi huyo aliagiza waajiri wote nchini kuwasilisha 
michango ya wanachama wao kwa wakati ili wastaafu ambao 
wamelitumikia Taifa kwa heshima, katika uzee wao wasianze 
kunyanyaswa.

Aliomba kupatiwa orodha ya waajiri wote ambao wanadai-
wa malimbikizo ya michango sambamba na wasiowasilisha 
michango ya wanachama wao ili wachukuliwe hatua mara 
moja na ikibidi watawatangaza hadharani.

Nipashe Jumapili, tukiwa wadau wa kuhamasisha uwajibi-
kaji serikalini na sekta binafsi, tunaunga mkono hatua hiyo 
ya serikali kwa kuzingatia kilio cha muda mrefu cha wastaafu 
kutopata mafao yao kwa wakati.

Tunafahamu kwamba ripoti ya 2020/21 ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), mbali na mambo 
mambo mengine, ilikuwa na taarifa za kina kuhusu kadhia hii.

CAG katika ripoti yake hiyo, ana orodha ya halmashauri na 
taasisi za serikali zisizowasilisha kwa wakati katika mifuko ya 
hifadhi ya jamii michango ya wafanyakazi wake, hivyo kuwa 
sehemu ya kero ya wastaafu kutolipwa mafao yao kwa wakati.

Mdhibiti huyo anabainisha katika ripoti hiyo kuwa uchelew-
eshaji huo hauishii tu katika michango inayopaswa kuwasil-
ishwa katika mifuko ya Hifadhi ya Jamii, bali pia makato 
yanayotakiwa kuwasilishwa katika Bodi ya Mikopo ya wa-
nafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB).

Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya CAG, halmashauri za Jiji la 
Dodoma na Nzega Mjini, zinaongoza kwa kutowasilisha kwa 
wakati michango ya wafanyakazi wake.

Tunaunga mkono uamuzi wa serikali - hatua za kisheria zi-
chukuliwe dhidi ya waajiri wa aina hii ili wazee wasiwe wana-
hangaika kupata mafao yao kisa mwajiri wake hakuwasilisha 
michango kwa wakati.

Mifuko hiyo imeanzishwa kisheria. Uwasilishaji michango 
kwa wakati ni agizo la kisheria, hivyo kutochukua hatua dhidi 
ya waajiri wanaovunja sheria ni kuungana nao kuvunja sheria 
za nchi. Shime, hatua zichukuliwe! 

Na Sabato 
Kasika
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SAFU

Pongezi kwa TanTrade 
Maonesho ya Sabasaba

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Tunyoe nywele, tufue nguo kuepuka chawa hawa!

U
KIAMKA asubuhi uka-
kutana na mtu akusal-
imu ‘we mbwa hujam-
bo?’ Utamjibu au utakaa 

kimya huku ukiugulia hasira?
Ukiwa njiani mara mtu 

anakuita, ‘we panya sijakuona 
muda ulikuwa safari au unaum-
wa?’ Utamjibu nini?

Kuna bosi katika kampuni 
moja alikuwa na mazoea ya 
kumwita aliyekosea jambo 
kuwa, ‘we kunguni wewe!’ Sina 
uhakika aliyekuwa anaitwa 
hivyo alijisikiaje!

Lakini nina hakika mathalani 
mtu akikuita jina la mnyama 
au mdudu, lazima utakasirika, 
kwani si vyema binadamu 
kufananishwa na mnyama au 
mdudu.

Na hakika majina ya wanyama 
yamekuwa yakitumika kutuka-
na. Mnakumbuka Iddi Amin Da-
dah wa Uganda na majeshi yake 
alipovamia ardhi ya Tanzania 
miaka ya sabini!

Hakika tulimpachika jina la 
joka na hatimaye nduli. Tulikar-
ibia kumwita shetani, lakini kwa 
kuwa haonekani tukabaki kum-
wita joka na majina mengine 
machafu.

Ukisikia watu wameanza 
kukuita majina ya wanyama 
kama fisi na kadhalika, hususan 
wale ambao ni wachafu, ujue 
wamekuchoka. Wachache wa-
naitwa simba kutokana na uja-
siri wa mnyama husika.

Inashangaza siku hizi watu 
wanajiita mende wengine cha-
wa. Unasikia mtu anajiita chawa 
wa fulani na anaridhika kuitwa 
hivyo kwa kadamnasi.

Mimi chawa wa Mama au sisi 
chawa wa Mama. Hao ni wa-
nawake na wanaume wanaoji-
nasibisha kuwa karibu na Rais 
Samia Suluhu Hassan, hata 
kama yeye hawajui.

Yawezekana wana nia nje-
ma ya kutaka kuonesha kuwa 
wanamuunga mkono katika 
mambo anayoifanyia nchi, lak-
ini yawezekana wakawa wame-
kosea kujitambulisha kwa jina 
hilo.

Wanajua kabisa nini asili ya 
mdudu chawa, tabia na maskani 
yake. Chawa ni mdudu mchafu 
anayeishi katika mazingira 
yenye uchafu.

Tukiwa shuleni, walimu wa-
likuwa wakitutaka kunyoa ny-
wele, kuchelewa hufuga chawa. 
Wakitutaka kufua nguo kue-
puka chawa, kwa sababu nguo 
na nywele chafu ni makazi ya 
chawa.

Kwa maana hiyo basi, mtu 
anapojitambulisha kuwa chawa 
wa Mama, hujitambulisha kuwa 
mchafu na mmiliki wake pia ni 
mchafu, kwani ndiye maskani 
yake.

Wanamaanisha kuwa pengine 
nywele au nguo za Mama ni 
chafu kiasi cha kuwa makazi au 
maskani ya wadudu hao wacha-

fu wasiopendwa katika mazin-
gira safi.

Sina uhakika kama Mama ana-
penda kuhusishwa na chawa, ila 
tu watu wanatafuta kujikaribi-
sha kwake na wakati mwingine 
kujiwekea uzio dhidi ya wen-
gine kujisogeza.

Lakini nina uhakika kuwa 
Mama Samia ni wa kila Mtan-
zania kama ambavyo amek-
wishajitanabaisha akizungumza 
na wote tofauti na alivyokuwa 
mtangulizi wake, aliyeona wap-
inzani ni maadui wasiostahili 
maendeleo.

Tulipata kushuhudia katika 
kipindi cha utawala uliopita, am-
bapo kuliibuka watu wa aina ya 
chawa hawa wakijinasibu kuwa 
karibu na kiongozi aliyekuwapo 
na kuponda waliowaona kuwa 
hawana unasaba nao.

Huko kulikuwa ni kujitenga 
na kukaa mbali na wenzao na 
kuondokana na imani ya Wa-
tanzania waliyonayo kwa miaka 
mingi, ya umoja na mshikama-
no wao.

Watu wakitumia nafasi zao 
kujisogeza kwa viongozi kwa 
maslahi binafsi ya kutamani ku-
teuliwa au kuwa nafasi katika 
uongozi wa nchi au eneo kwa 
nia ile ile ya kujaza matumbo.

Ukiona mtu anaingia katika 
mkumbo wa kukubali kuitwa 
jina la mdudu mchafu kwa len-
go la kimaslahi basi ni wa kum-
wepuka kama ukoma, kwani 

ana nia ovu ya kuvuruga umoja 
uliopo.

Watu hawa hujitokeza na 
kujisogeza mbele ya kion-
gozi wakijionesha kuwa ndio 
waaminifu kwake lakini kumbe 
wakimchimba na kumng’ong’a 
anapokwama. Hapo ndipo cha-
wa humwachia maradhi mwe-
nyeji wake.

Bila shaka Rais Samia kutoka-
na na namna ya uongozi wake, 
anajua fika kuwa kuna chawa 
waaminifu na wasio waaminifu, 
na hivyo kuongoza kwa hekima 
na busara kama afanyavyo.

Ila jambo la msingi ni ku-
waepuka chawa hawa na kujik-
ita katika kuongoza Watanzania 
kwa dhamira na malengo mema 
ya kuwafikisha katika maende-
leo ya uhakika.

Hivyo basi wanaojiita cha-
wa tuwatambue kwa uchafu 
wao na kuwanyima makazi na 
mazalia, kwa maana ya kunyoa 
nywele na kufua nguo zetu, ili 
wasipate mazalia na kutusaba-
bishia maradhi.

Siku zote chawa ni mchafu na 
ataishi katika mazingira macha-
fu, tusipowaepuka chawa tuta-
vuna maradhi katika nchi yetu. 

Tujikombe kwa kiasi na tu-
tumie muda mwingi kumsaidia 
Rais Samia aendelee kutuon-
goza badala ya kujificha kwenye 
nywele na nguo chafu. 

Alamsiki!

M
ABORESHO ya 
Maonesho ya Ki-
mataifa ya Biashara 
ya Dar es Salaam, 

maarufu Sabasaba, yanazidi 
kuwa bora mwaka hadi mwaka. 
Maboresho ya mwaka huu ya-
metia fora.

Kwa ambao hamjatembelea 
maonesho hayo mwaka huu, 
njooni na mtakubaliana na 
mimi.  Mkurugenzi Mkuu wa 
TanTrade, Latifa Mohammed 
Khamis, anastahili apewe maua 
yake!

Wasomaji wangu, baada 
ya makala mfufulizo kuhusu 
ukodishwaji wa bandari yetu 
kwa Kampuni ya DPW, leo tu-
pumzike na kuzungumza vitu 
vizuri kwa nchi yetu, tuzun-
gumzie Maonesho ya Sabasaba.

Juzi tarehe 7 mwezi Julai ili-

Ukisikia watu 
wameanza kukuita 
majina ya wanyama 
kama fisi na kadha-
lika, hususan wale 
ambao ni wachafu, 
ujue wamekuchoka. 
Wachache wanaitwa 
simba kutokana na 
ujasiri wa mnyama 
husika.

kuwa ni Sikukuu ya Sabasaba. 
Wengi wa kizazi hiki hawa-
jui hata chimbuko la sikukuu 
yenyewe. Sabasaba ni tarehe ya 
kuzaliwa kwa chama cha TANU. 
Kilizaliwa tarehe 7 mwezi Ju-
lai, 1954, hivyo ikafanywa ni 
sikukuu na siku ya mapumziko 
mpaka leo.

Baada ya vyama vya TANU 
na ASP kuungana kuzaliwa kwa 
CCM tarehe 5 Februari 1977, siku 
ya kuzaliwa CCM pia ilikuwa 
siku ya mapumziko. Baada ya 
nchi yetu kuanza mfumo wa vy-
ama vingi, siku ya mapumziko 
ya kuzaliwa kwa CCM, ilifutwa 
lakini siku ya mapumziko ya 
kuzaliwa TANU yaani Sabasaba 
ilibaki na kubadilishwa jina na 
kuitwa sikukuu ya Sabasaba na 
kuendana na Maonesho ya Sa-
basaba.

Kwa vile mimi ni mwandi-
shi wa habari, nina wajibu wa 
kuwafunza watu lugha yetu 
adhimu ya Kiswahili sanifu, 
wengi wakiyaita ni ‘Maonye-
sho’, lugha sanifu ni ‘Maonesho’ 
na sio ‘Maonyesho’.

Mimi nilikuja jijini Dar es 
Salaam mwaka 1977, hivyo Sa-
basaba yangu ya kwanza ni ya 
mwaka 1978. Tangu hapo si-
jawahi kukosa Sabasaba hata 
moja mpaka leo.

Enzi zile Maonesho ya Saba-
saba, siku yenyewe ya Sabasaba 
kwa vile ni siku ya mapumziko, 
ilikuwa ni siku ya familia nzima, 
hivyo huo ‘mtiti wa foleni ya 
magari kufika viwanja vya Sa-
basaba ilikuwa shughuli.

Na baada ya kufika, mahali 
pa kuegesha magari ilikuwa 
shughuli nyingine, na ukikosa 
pa kuegesha ukaamua kuondo-
ka, unakuta hakuna namna ya 
kuondoka tena, umeshakuwa 
‘blocked’, hivyo lazima utasu-
biri tu.

Foleni ya kukata tiketi kuin-
gia ilikuwa shughuli nyingine, 
lakini shughuli pevu ilikuwa ni 
humo ndani umati wa watu ku-
ingia kwenye mabanda na vivu-
tio ni foleni kila pahala!

Taasisi zote za mashirika ya 
umma zilikuwa zinaonesha 
shughuli zake, Shirika la Reli 
(TRC) likiweka reli kuuzunguka 
uwanja wote kwa kiberenge. 
Kulikuwa na bembea. Ilikuwa 
raha sana!

Enzi hizo, barabara zote za 
uwanja huo ni za vumbi, siku 
ya Sabasaba jioni watu wana 
vumbi hadi nywele na kope 
zinabadili rangi. Ili kupunguza 
vumbi, gari la maji lilimwaga 
maji barabara kuu. Na ikinye-
sha mvua, hilo tope lake, ni 

usipime!
Enzi hizo Sabasaba ilisimami-

wa na Halmashauri ya Biashara 
ya Nje, BET chini ya Mbaruku 
Mwandoro (apumzike kwa am-
ani),  ikaja Sabasaba ya Emma-
nuel Buliki, ikaja ya Ramadhan 
Khalfani na ndipo ikabadili jina 
kuwa TanTrade, akaja Jacline 
Mneney Maleko, mabadiliko 
makubwa yakaanza, akaingia 
Balozi Edwin Rutageruka, ma-
badiliko yakaendelea na sasa 
yupo mwanamama mpole, 
muungwana na mtaratibu Lati-
fah. 

Maonesho ya Sabasaba ni 
makubwa. Kwa mara ya kwan-
za barabara zote za viwanjani 
zimepigwa lami, hakuna tena 
vumbi!

Hali ya mabanda ilikuwa 
ya kawaida sana vingi vikiwa 
vibanda vya muda tu, hadi sasa 
kuna mabanda ya kudumu, 
hadi yenye viyoyozi!

Washiriki wa Kitaifa 
wameongezeka, bidhaa zime-
kuwa bora zaidi, huku washiri-
ki wa kimataifa wakiongezeka 
na mabanda yenye hadhi ya ki-
mataifa, yakiongezeka, mfano 
mzuri ni banda la Brands of 
China.

Kiukweli kabisa TanTrade ya 
Latifah, inastahili pongezi za 

dhati, kwa mambo makubwa 
mazuri ya maonesho ya mwaka 
huu. Ile makala yangu, kui-
pongeza Expo Dubai,  niliuliza 
hivi Tanzania hatuwezi kufanya 
Expo Tanzania? Sasa inaanza 
kupata majibu, mambo yak-
iendelea hivi, huko tuendako, 
tunaweza kabisa kuwa na Dar 
es Salaam Expo.

Pamoja na pongezi zangu 
kwa TanTrade, kila kwenye ma-
fanikio hapakosi changamoto, 
bado zipo changamoto hizi na 
zile za kuboresha zaidi, kwa 
vile hii ni makala ya kupongeza 
TanTrade kwa kuboresha 
maonesho hayo, changamoto 
nitaziweka kwanza kiporo.

Leo ninampa maua yake 
Mkurugenzi wa TanTrade, Lati-
fah Mohamed Khamis, apewe 
maua yake! Tena si yeye peke 
yake, pia bodi nzima ya Tan-
Trade, menejimenti na wafan-
yakazi wote wa TanTrade. Wa-
nastahili kupewa maua yao!

Ninawatakie maonesho 
mema na wale ambao hamjak-
wenda kuyashuhudia, nendeni! 
Maonesho yanaendelea mpaka 
Alhamisi ya tarehe 13 ya mwezi 
huu.

Paskali
O754 270403



Jumapili  Julai 9,  20238

HABARI KITAIFA

NIC yawaita 
wakulima 
kupata 
huduma 
za bima

Na Restuta James

SHIRIKA la Bima la Taifa (NIC) 
limewataka wakulima wa mazao 
10 kukata bima ya kujilinda dhidi 
ya ukame, mafuriko, magonjwa, 
wadudu wasiodhibitika au kutibi-
ka, vimbunga na mvua ya mawe, 
ili majanga hayo yatakapotokea 
wasitetereke kibiashara.

Mkurugenzi wa Masoko wa NIC, 
Karim Meshack, alitoa rai hiyo 
jana jijini Dar es Salaam alipozun-
gumza na wananchi waliotembe-
lea banda la shirika hilo katika 
Maonesho ya Sabasaba yanayoen-
delea Dar es Salaam.

Alisema, wakulima wa mazao 
ya pamba, korosho, kahawa, tum-
baku, maharage, mahindi, mpun-
ga, shayiri, alizeti na chai, wako 
katika nafasi nzuri kupata bima.

“Hii bima inalenga kumrudisha 
mkulima kwenye hali yake kabla 
ya kupata hasara ya majanga yali-
yokingwa, kupata mikopo yenye 
masharti nafuu toka katika taasisi 
za kifedha, kukuza uwekezaji na 
kumpa amani ya moyo,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema 
mkulima atakayekata bima ya 
mazao, atalipwa fidia ya upun-
gufu wa uzalishaji kwa kiwango 
kitakachofanyiwa tathmini baada 
ya majanga kutokea ambayo yat-
alipwa mwisho wa msimu wa 
kilimo.

Alisema katika kundi hilo, NIC 
inatoa bima mesto, ya hali ya 
hewa na ya maeneo.

Meshack alisema bidhaa ny-
ingine ya NIC ni bima ya maisha 
inayoitwa beamlife, ambayo in-
ampa mteja faida ya fedha yake 
anayokuwa amewekeza.

Alisema, mwananchi yeyote 
anaweza kujiunga na bima hiyo 
kwa kuwa inatoa nafasi ya ku-
changia kidogokidogo kuanzia Sh. 
5,000 na kwa mkupuo pia.

“Faida ya Beamlife ni uwekezaji 
unaoongeza ukwasi na fidia kuto-
kana na msiba… inatoa mafao ya 
uwekezaji wa kampaundi na fidia 
kwa wanachama na wategemezi 
kwa wakati mmoja,” alisema.

Meshack alisema bima hiyo in-
ampa mteja nafasi ya kuendelea 
kupata faida kupitia michango 
yake hata pale anapositisha ku-
changia kutokana na sababu 
mbalimbali.

“Mteja akisitisha kuchang-
ia ataendelea kupata faida ya 
uwekezaji na akimaliza mkataba 
atalipwa jumla ya michango yake 
na faida inayotokana na uwekeza-
ji wa riba,” alifafanua.

Meshack aliongeza: “Kwenye 
beamlife hata ukilipwa rambiram-
bi, bado mafao yako yanayotoka-
na na uwekezaji yatakuwapo.”

Nape ajivunia kukua kwa TEHAMA
Na Christina Mwakangale

WAZIRI wa Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia Habari, 
Nape Nnauye, amesema 
kukua kwa Teknolojia Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA), 
kunaifanya Tanzania kuingia 
katika mapinduzi ya kidigitali 
duniani ambayo ni chanzo cha 
maendeleo uchumi endelevu.

Amesema matarajio ya nchi 
ni kwamba, miaka michache 
ijayo, wafanya kampeni za 
kisiasa kwa kutumia teknolo-
jia ya mawasiliano ya holo-
gramu ambayo huruhusu wa-
shiriki wa mikutano kuonana 
mubashara.

Nape, aliyasema hayo jana 
katika banda la Expo Village 
katika Maonesho ya Sabasaba 

yanayoendelea katika Viwanja 
vya Mwalimu Nyerere mkoani 
Dar es Salaam wakati wa mku-
tano wa TEHAMA kati ya wiz-
ara hiyo na taasisi zake.

“Huduma za kifedha kidigi-
tali Tanzania zimekuwa imara 
na tukishirikiana na mtandao 
kuwa salama na unaolindwa 
na kuepukana na matapeli, 
utakuwa bora na huduma ya 
uhakika,” alisema Nape.

Alisema mikakati ya kujenga 
uchumi wa kidigitali inahita-
jika, na miongoni mwake ni 
utekelezaji wa agizo la Rais Sa-
mia Suluhu Hassan la kutaka 
zipitiwe sera, ili kuifanya sekta 
hiyo kuwa bora.

“Rais (Samia) aliagiza kupiti-
wa kwa sera ili kulifanya eneo 
hili kuwa bora, eneo hili la 

TEHAMA, sheria za ovyo zifut-
we, zinazohusu kukwamisha 
maendeleo. 

“Sheria inatungwa ili zi-
fanye kazi na si vinginevyo. 
Lazima sheria zetu na kanuni 
zetu zifanane na dunia inakok-
wenda ili kuwapo mikakati ya 
pamoja ya maendeleo.

“Ikiwezekana tufanye 
kampeni mtandaoni kwa 
hologram. Nifunge kampeni 
watu wakapige kura. Hata 
mahakamani hakimu asikilize 
mashauri na kesi iishe. Tukiwa 
na sera bora na miundom-
binu, tutakuwa na uchumi wa 
kidigitali imara,” alisema.

Nape alitaka mamlaka hiyo 
ifanye maboresho ya maone-
sho kwa kuhakikisha kila mtaa 
na banda lina vibao kama vile 

vya anuani ya makazi ili kutoa 
maelekezo kwa wageni wanay-
oyatembelea. “Kazi uliyoifan-
ya Mkurugenzi wa TanTrade, 
haijifichi, watu wamefurahi 
kwa kupata huduma,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Tan-
Trade, Latifa Khamis, alisema 
maboresho ya maonesho hayo 
yametokana na ushirikiano 
baina ya mamlaka hiyo na 
taasisi tofauti, ikiwamo za mi-
fumo ya TEHAMA.

“Tumefanya maboresho ya 
mifumo ya kifedha na tuna-
tarajia kutumia zaidi cashless 
(kutembea bila fedha mkon-
oni) na tunaahidi tutatumia 
huduma hii katika Sabasaba 
zijazo na tutazidi kufanya ma-
boresho zaidi ya maonesho 
haya,” alisema Latifa.

Waziri aonya matumizi ramani zisizothibitishwa na wizara yake
Na Anthony Ishengoma

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Dk. 
Angeline Mabula, amewataka 
watanzania kuhakikisha wa-
natumia ramani sahihi zinazo-
tolewa na wizara yake ambazo 
zimethibitishwa na Mpima Ar-
dhi Mkuu wa Serikali kutoka 
wizara yake.

Amesema kumekuwa na 
ramani alizoziita za ajabua-
jabu zinazouzwa mitaani 
ambazo hazijathibitishwa na 
Mkurugenzi Mkuu wa Upimaji 
na Ramani aliyeko Wizara ya 
Ardhi, hivyo kawataka watan-
zania wanapotaka kununua 
ramani inayoonesha mipaka 
na utawala maeneo sahihi ya 
kupata ramani hizo ni Wizara 
ya Ardhi.

Waziri huyo alisema hayo 

juzi katika Maonesho ya Saba-
saba alipotembelea banda la 
wizara yake kujionea huduma 
zinazotolewa kwa wananchi 
wanaofika kupata huduma 
zinazopatika katika sekta ya 
ardhi.   

“Kumekuwa na ramani ny-
ingi zinazouzwa lakini ukian-
galia vipimo vyake au namna 
walivyotenga maeneo hayo 
ni tofauti na kumbukumbu 
zetu za upimaji ramani, hivyo 
watanzania tumieni fursa 
hii kama ukitaka kuchukua 
ramani ya eneo lako, basi fika 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi upate 
ramani sahihi na iliyothibit-
ishwa,” alitoa angalizo.

Waziri Mabula aliitaka jamii 
kutambua kuwa wizara yake 
ndiyo sehemu pekee nchini 
ya kupata ramani na si vingi-
nevyo.

Alisema, watanzania wengi 
wanatumia ramani zisizo sahi-
hi na wala hawajui pa kwenda 
kuchukua ramani hizo.

Kiongozi huyo alitumia 
fursa hiyo kuwakumbusha 
wananchi ambao walikabi-
dhiwa juzi hati zao kutolim-
bikiza kodi ya ardhi, akionya 
kuwa kulimbikiza kodi hiyo 
kunachangia wanachi wengi 
kushindwa kulipa kodi ya pan-
go la Ardhi.

“Unaweza kukuta ghara-
ma ya kulipa ni ndogo lakini 
ukimaliza mwaka mmoja na 
mwingine bila kulipa kodi 
inakuwa kubwa, hivyo niombe 
ninyi mnaochukua hati leo 
( juzi) kuhakikisha mnalipa 
kodi ya ardhi kila mwaka.

“Haipendezi wewe leo unali-
pa mwaka ujao haulipi, unasu-
biri mwaka mwingine ukianza 
kulimbikiza kodi inakuwa ni 

shida,” alisema.
Waziri Mabula pia, aliwa-

kumbusha wananchi kuhusu 
msamaha wa riba ya kodi ya 
pango la ardhi uliotolewa na 
Rais Samia Suluhu Hassan 
wa Julai 31, 2022 hadi Aprili 
21 mwaka huu lakini watu ha-
wakutumia fursa hiyo kulipa 
kodi ya pango ardhi ndiyo 
maana akaendelea kusisitiza 
umuhimu wa kulipa hiyo kwa 
kuwa fursa hiyo haijitokezi 
mara kwa mara. 

Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi ina-
shiriki katika Maonesho ya 
Sabasaba yanayoendelea Dar 
es Salaam, kutoa huduma za 
hati, kutatua changamoto 
kwa wananchi, kutoa elimu 
kwa     umma na kushirikiana 
na sekta       binafsi     kutoa hu-
duma za ardhi kupitia maone-
sho hayo.  

Katibu Mkuu 
Wizara ya 
Maliasili na 
Utalii, Dk. 
Hassan Habas 
(katikati), 
akiangalia 
Nyumba ya 
Kabila la 
Wazanaki 
katika viwanja 
vya maonesho 
ya 47 Sabasa-
ba Jijini Dar es 
Salaam jana. 
PICHA: JU-
MANNE JUMA
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BAADA YA JAMBAZI KUVAMIA KANISA

Jambazi mmoja aliingia kanisani na bunduki 
akapiga risasi juu ya bati akasema “asiyempen-
da YESU atoke nje” wakatoka wote isipokuwa 
mchungaji na wazee wawili.

Jambazi likamwambia mchungaji “unaweza 
kuendelea na ibada, nilikuwa nakuondolea 
wanafiki”, Mchungaji akasema “ungewaacha 
kwanza nichukue sadaka…!
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendeleze mada 
yetu ya mama mkwe. 
Makala tatu hivi mfu-

lulizo zilipata wachangiaji mbal-
imbali wakikubaliana na yale yal-
iyochambuliwa, huku wengine 
wakijitolea mifano jinsi mada 
ilivyowafumbua macho. 

“Anti Flora, nimesoma ushauri 
wako kwenye Nipashe, ni uk-
weli tu endelea kuwaeleza wengi 
wafunguke akili zao. Nimejari-
bu kumwelimisha mke wangu 
kuhusu kumpenda mama yangu 
tuishi kwa furaha hakunielewa. 
Lakini baada ya kusoma gazeti 
la Nipashe juzi, ameelewa sasa. 
Ubarikiwe. Joel Meeli wa Aru-
sha”.

Msomaji mwingine akasema 
katika ujumbe wake “kuna 
wakwe dada, wewe mwenyewe 
utasema basi! Mke wangu ana 
tatizo la kuharibika mimba. Ni-
kaona ngoja nipate wazo kwa 
mama mkwe. Hilo jibu alilonipa 
mpaka leo sina hamu naye. Eti, 
“unashangaa watoto?”.

Msomaji huyu alinisimulia kwa 
kirefu yale anayopitia. Kisa chake 

ninakiandaa nitakileta hapa siku 
chache zijazo. Hiyo ni mifano 
michache ya wasomaji wetu. 
Kabla sijakuletea msomaji wan-
gu vituko vya mawifi, leo nimali-
zie kutaja sababu zitakazofanya 
uishi vizuri na mama mkwe.

Mara nyingi haishauriwi 
wakwe waishi na wanandoa 
wachanga (waliooana karibuni). 
Lakini katika utamaduni wa 
kiafrika yapo mambo hutokea 
ambayo yanalazimu kuishi na 
wakwe ama kwa muda au milele.

Hebu nikupitishe katika saba-
bu chache kumfanya mkwe 
aishi na ninyi. Pale wanandoa 
wanapojaliwa kupata mtoto wa 
kwanza na wanahitaji msaada 
wa mtu mzima ili kuwapa maele-
kezo ya jinsi ya kumpa huduma 
mtoto.  

Pale wazazi wa mwanaume 
wanapokuja kuishi ili kupata 
msaada wa matibabu au pale wa-
zazi wanapozeeka na hawawezi 
kujihudumia wenyewe.

Lakini, kama mama mkwe 
ataendelea kuishi nyumbani 
kwako kwa muda usioeleweka, 
yapo mambo unayopaswa ku-

fanya ili kuepuka migongano 
ambayo inaweza kutokea na ku-
sababisha matatizo kwenye fa-
milia yenu.

Unatakiwa kumwomba Mungu 
aingilie kati na akupe hekima 
jinsi ya kuishi na kumpa huduma 
huyo mama mkwe. Uwe na heki-
ma na umakini jinsi ya kumwin-
gia wakati unapotaka kuongea 
naye. Mwandalie chakula chake 
mapema na usije ukampa kazi ya 
kusimamia jiko(hiyo ofisi ni yako 
uwapo nyumbani).

Usije ukagombana na mumeo 
mbele za macho yake au usije 
ukamsema mumeo kwake kwani 
atamwegemea mtoto wake. Usi-
we mchoyo au mwenye matumi-
zi mabaya ya fedha, tumia fedha 
zenu kwa heshima.

Hakikisha mama mkwe ana 
chumba chake kinachojitege-
mea, na unakitunza kwa kukisafi-
sha, kutandika mashuka safi na 
kadhalika.

Usije ukampayukia unapoon-
gea naye. Au usiongee naye kwa 
sauti kubwa kwani anaweza 
kuhisi kuwa una roho mbaya. 
Kuwa mwepesi kuomba msa-

maha kama umemkosea au hata 
kama unahisi haujamkosea.

Hata kama amekufanyia 
ubaya, mseme kwa mume wako, 
ila tumia lugha itakayomfanya 
mumeo asihisi kuwa unataka 
mama yake aondoke hapo ny-
umbani kwenu.

Kuwa karibu na mume wako 
na pia usimfanye mama mkwe 
ajisikie mpweke. Mshukuru 
mume wako mbele za mama 
mkwe pale anapofanya jambo 
jema kama kumnunulia mama 
yake zawadi. Hapo ili mama 
mkwe ajue kuwa unapenda kum-
pongeza mumeo.

Onesha heshima kwa mumeo 
mbele ya mama mkwe, naye 
atakuheshimu. Tafuta muda 
wa kujadiliana naye. Usimfanye 
kama mgeni, ni mama yako, 
mfanye ajisikie huru.

Kama hajasoma au hajawa na 
maarifa ya darasani kama uliyo 
nayo, usiongee lugha ya Kiin-
gereza ukiwa naye. Zungumza 
lugha anayoielewa ili naye 
aelewe nini unachozungumza na 
awe sehemu ya maongezi yenu.

Kama lipo jambo la siri una-

taka kumwambia mumeo, subiri 
utamweleza mkiwa chumbani. 
Usimtawale mumeo, mpe nafasi 
ya kuongea na mama yake pia.

Mfanyie mama mkwe yale am-
bayo unapenda ufanyiwe siku za 
usoni. Usije ukajifanya unajua 
zaidi yake hata kama hajasoma.

Wazee wanajulikana kwa ku-
waharibu, kuwadekeza wajukuu 
zao. Usije ukamwachia sehemu 
ya nidhamu ya watoto wako. La-
kini usionyeshe kama unapinga-
na naye katika uamuzi anaofanya 
juu ya watoto wako.

Kama unahitaji kumsahihisha, 
fanya hivyo kwa upendo. Tumia 
hekima kukataa mawazo ma-
baya ambayo anaweza kutoa. 
Usimkasirikie, mchukulie kama 
mama mazazi.

Anaweza akawa anapenda 
vyakula vya asili na kama hu-
jui kuviandaa, mwombe aku-
fundishe ili uwe unampikia. 
Mwombee sana unapokuwa 
naye!

Wiki ijayo: Jinsi ya kuchuku-
liana na mawifi na mashemeji. 
Una maoni, kisa? Ujumbe mfupi 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Ufanye nini unapoishi na mkwe muda mrefu?

R
AIS wa kwanza mweusi 
wa Afrika ya Kusini, 
Hayati Nelson Mandela, 
aliwahi kusema “usini-

hukumu mimi kwa mafanikio 
yangu, nihukumu mimi ni mara 
ngapi nimeanguka na kunyanyu-
ka tena.”

Nimejikuta nikisukumwa na 
ushawishi wa kuanza na nukuu 
hiyo ili kuijenga hoja yangu katika 
msingi ambao utakuwa na mwen-
delezo siku zijazo.

Jamii iliyostaarabika duniani 
kote inajua asasi za kiraia au ma-
shirika yasiyo ya kiserikali (NGO) 
ni mkono wa pili wa serikali.

Kwamba kila wanachokifanya, 
ni kile ambacho serikali inapaswa 
kukifanya kutoa huduma kwa 
watu wake. Na ndiyo ukweli ul-
ivyo!

Lakini sera na taratibu zinazo-
simamia utozaji kodi kwa asasi 
za kiraia, bado si rafiki kwa wa-
naoanzisha na kuendesha ma-
shirika hayo yasiyo ya kiserikali.

Hakuna shaka kwamba asasi 
za kiraia zinawajibika kulipa 
kodi na kuwasilisha ritani kwa  
mujibu wa Sheria Na. 24 ya Mwa-
ka 2002.

Kiuhalisia, ritani ya kodi ni hati 
inayowasilishwa kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA), ambayo 
inaonyesha mapato, gharama na 
taarifa nyingine zinazohusiana 
na mwenendo wa shughuli zake 
za kiuchumi kama inavyotakiwa 
kisheria.

Hivi sasa ritani ya kodi zina-
hitajika kuwasilishwa kwa njia ya 
kielektroniki (e filling) kwa mad-
humuni ya urahisi.

Ni kweli kwamba mashirika 
yasiyo ya kiserikali yamesame-
hewa Kodi ya Ongezeko la Tham-
ani (VAT) kwenye uingizaji au/
ununuzi wa bidhaa au huduma 
kwa shirika lenye makubaliano 
na serikali kwa ajili ya mradi un-
aotekelezwa na shirika lisilo la 
kiserikali.

Yote hayo yanafanyika ikiwa 

makubaliano hayo yameainishwa 
kuwa msamaha wa kodi hiyo kwa 
bidhaa au huduma.

Wiki hii kuliripotiwa kilio cha 
kodi ya mwaka ya asilimia 30 in-
ayotokana na mavuno ya mapato 
ya NGO, kwamba inawaumiza 
kwa vile wao hawafanyi biashara 
zaidi ya kutoa huduma.

Mratibu wa Taifa wa Mtandao 
wa Watetezi wa Haki za Binad-
amu (THRDC), Wakili Onesmo 
Ole Ngurumwa, amenukuliwa 
akisema ziko kodi za kawaida 
ambazo wanaweza wakalipa, la-
kini zingine ambazo wanatozwa, 
akitolea mfano kodi ya mwaka ya 
asilimia 30 ya mapato. Wao ha-
wana mapato.

Ole Ngurumwa anasema “sisi 
tuna ruzuku, na ruzuku siyo ya 
mtu binafsi ni ya kutoa huduma. 
Sasa ruzuku yangu ambayo ina-
tumika mwaka kesho, ukiipiga 
asilimia 30 maana yake umeenda 
kutumia fedha za miradi.

“…Ndiyo maana tumeona tu-

Mwigulu, TRA hamjakisikia kilio cha NGO?
kae vizuri na ndugu zetu wa TRA 
(Mamlaka ya Mapato) pamoja na 
serikali ili tuweze kuona ni namna 
gani tutaboresha sheria za kodi”.

Maana yake ni kwamba, kilio 
hiki cha asasi za kiraia kimeza-
gaa kila kona ya nchi. Wanalia! 
Na ombi lao kubwa ni kupata 
misamaha ya kodi hiyo inayolala-
mikiwa.

Msajili Msaidizi wa NGO’s Mkoa 
wa Kilimanjaro, Jesca Nyaki, 
amenukuliwa akisema mkoa huo 
wenye jumla ya mashirika yasiyo 
ya kiserikali 443, yaliyosajiliwa 
chini ya sheria ya uratibu wa 
sheria ya mashirika yasiyo ya ki-
serikali Na. 24 ya Mwaka 2002, ni 
110 peke yake ambayo yameweza 
kuwasilisha taarifa zao na miradi 
wanayoitekeleza, lakini 333 ya-
meficha taarifa zao na hawaju-
likani wanafanya nini.

Mashirika yaliyojisalimisha 
mwaka 2022, ni yale yanay-
otekeleza shughuli mbalimbali 
zikiwamo shughuli za afya, elimu 

ya masuala ya ukatili wa kijinsia 
na elimu ya ujasiriamali.

Mengine ni yale ya ukuzaji wa 
uchumi, utunzaji wa mazingira 
na wako wadau ambao wanatoa 
huduma za msaada wa kisheria 
na kusaidia watoto wanaoishi 
mazingira magumu kwa kuanzi-
sha vituo vya kulea watoto.

Tukiangalia kwa mwaka 2022, 
yametekeleza shughuli mbalim-
bali ambazo zina takribani ya 
thamani ya Sh. bilioni 6.1. Hawa 
wapewe maua yao!

Waziri wa Fedha, Dk. Mwig-
ulu Nchemba, kwa mamlaka 
uliyonayo na nafasi aliyopewa 
ya kumshauri Rais katika masu-
ala ya kodi, atazame upya tozo ya  
kodi ya asilimia 30 wanayotozwa 
NGO.

Godfrey Mushi, ni Mwandishi 
Mwandamizi wa Nipashe, Kan-
da ya Kaskazini. Anapatikana 
kwa simu namba 0715 545 490 
au barua pepe: ghandsome79@
gmail.com

wARAKA wA NDANI
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Je, 
ungependa 

baada ya harusi 
kufurahia fungate 

yenu kwa kupiga picha 
nzuri? Hizi ni baadhi ya 
picha zenye mikao to-
fauti mnayoweza kup-
iga mkiwa sehemu ya 

mapumziko. PICHA: 
PINTEREST
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JIPE JOTO NA 
MITANDIO

M
I T A N D I O 
sio vazi la 
w a n aw a ke 
pekee, hata 

wanaume wanalitumia 
wakiwa katika mazin-
gira tofauti yanayowa-
zunguka.

Katika mazingira ya 
baridi vazi la mtandio 
linafaa zaidi kwa wa-
naume katika kuuweka 
mwili sawa na kuepuka 
kero ya kipupwe.

Ikiwa unapenda 
kuvaa mavazi anu-
wai wakati unapoenda 
kazini au kukaa na 
marafiki, ni vazi gani 
zuri zaidi ya kitambaa 
chembamba kinacho-

nakshi vyema  mavazi 
yako ya kila siku, huku 
ukijilinda na baridi.

Kuna mitindo ya 
aina nyingi ya kutumia 
mitandao, lakini yote 
inamaanisha jambo 
moja tu, ni kukupa-
tia joto na pia kukupa 
mwonekano nadhifu 
mbele ya watu.

Ikiwa umevaa su-
ruali na shati, jeans na 
fulana na koti au mtin-
do usio rasmi, kwa hali 
yoyote, unaweza ku-
weka kichwa na shingo 
yako katika hali ya joto 
kwa kutumia mitandio 
yenye vifuniko.
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Na Mary Geofrey

Tambi za mayai
TAMBI ni chakula kizuri na 

rahisi kupika. Kutoka kwenye 
tambi tunapata madini na viru-
tubisho mbalimbali kama pro-
tini na carbohydrate ambavyo 
vinatusaidia katika kujenga 
mwili.

Tujifunze pamoja namna 
tunaweza kupika tambi kwa 
muda mfupi na chakula kitamu 
sana.

Washa jiko chemsha maji ki-
sha yatie chumvi na mafuta ki-
dogo.

Weka tambi kwenye maji ya 
moto mpaka uhakikishe zimeiva 
kisha zichuje.

Chukua chombo chako cho-

chote iwe bakuli au kikombe 
piga mayai uyaweke pembeni.

Bandika sufuria jikoni weka 
mafuta kisha kitunguu maji, 
kitunguu saumu, pilipili hoho, 
karoti na curry powder kaanga 
kwa pamoja ila zisiive sana.

Ongeza tambi zako geuza 
zichanganyikane na zile mboga 
karoti, pilipili hoho na vingine.

Weka mayai kwenye tambi ki-
sha koroga haraka haraka hadi 
mayai yaive. Tafadhari usiache 
kukoroga mpaka uhakikishe 
tambi zako zimekua kavu na 
mayai yameiva.

Na hapo chakula chako ki-
takua tayari ushindwe tu wewe 

kujiramba
Jilambe tambi zako kwa ku-

nywa na juisi, chai, soda na 
maziwa.

UREMBO
Na Mary Geofrey

Kunywa juisi ya Tende na Maziwa

MAISHA
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V
IPODOZI ni urembo unaopendwa na 
wanawake wengi kwa lengo la kuongeza 
uzuri na kubadili mwonekano.

kwa wale wanaopenda kujiremba 
wenyewe nyumbani kuna mambo muhimu 
tunakumbushana ambayo ni ya kuzingatia 
kabla hujapaka vipodozi yaani ‘make-up’ 
yako.

Jambo kubwa kabisa tafuta vipodozi 
vinavyoendana na ngozi yako usipake au 
kununua kwa kufuata mkumbo hapana.

Kila mtu ana rangi yake ya ngozi na 
mfano poda zimetengenezwa na aina 
mbalimbali za rangi.

Hivyo, inakupasa kufanya utafiti ili 
kubaini ni make-up ipi sahihi na haina mad-
hara katika ngozi yako.

Watu wenye ngozi za mafuta wanashauriwa 
kupaka poda au ungaunga kwani cream inaweza 
kuziba vitundu vya hewa katika ngozi ya uso, ha-
timaye kusababisha chunusi kuota.

Wale walio na ngozi kavu mfahamu 
kuwa, make-up ya cream haina uwezo 
wa kukaa muda mrefu katika ngozi, 
hivyo ikiwa unahitaji iendelee kuone-
kana kwa muda usiopungua saa 
nane ni vyema ukapaka make-up 
ya poda iliyozeoleka na wengi.

Jambo jingine la kutilia msisiti-
zo ni namna ya kupaka aina zote 
mbili za make up, inashauriwa 
make-up ya poda au unga ipakwe 
kwa brashi zake maalumu, siyo 
mikono wala kitambaa chochote 
ambacho hakijawekwa mahususi 
kwa kazi hiyo.

Ila kwa upande wa make-up ya 
cream au majimaji, inapaswa kupakwa 
kwa mikono na kusambazwa katika uso 
wote, ili kuwe na ulinganifu katika eneo hili 
linalokusudiwa.

KANUNI ZA KUJIPODOA
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

W
ENGI wetu tunapenda ndani 
ya nyumba zetu kuwe na 
mvuto wa kuridhisha nafsi 
zetu.

Pamoja na kupenda huko, tumekuwa 
tunashindwa kuziridhisha nafsi hasa 
kutokana na kukosa kipato cha kutuwez-
esha kutengeneza nyumba zetu kama 
nafasi inavyopenda.

Mtaalam wa masuala ya ujenzi, Lucas 
Kwambikwa, anasema zipo njia mbal-
imbali za kufikia angalau kwa kiwango 
fulani ambacho kinaweza kuridhisha 
nafsi kwa kuboresha nyumba yako ikawa 
na mvuto bila kutumia gharama kubwa.

Lucas anasema endapo nyumba yako 
imechakaa na haufurahishwi na mwone-
kano wake, unaweza kufumua rangi yake 
na kupaka  upya na inaweza kuwa ileile 
au ukabadilisha nyingine mradi uwe 
umeridhika nayo ili kuipa mwonekano 
mpya.

Pia, anasema kubadilisha samani za 
ndani nayo inachangia kuupa mwone-
kano mpya nyumba yako, kwamba hata 
kama huna ya kuweka mpya, unaweza 

Huisha nyumba uifurahie 

  Sinki zuri 
linapamba

Chumba 
cha chakula
Na Restuta James

SINKI la kunawia mikono linatajwa 
kuwa sehemu ya pambo katika eneo 
la kulia chakula. Hii ni kutokana na 
mwonekano na muundo wake.

Mtaalamu wa mapambo ya ndani, 
Winnie Joseph, ameiambia NIPASHE 
katika mahojiano maalumu kwamba 
kumekuwa na miundo mipya ya 
kuvutia inayoendelea kuvumbuliwa 
na wana teknolojia.

Anasema katika sehemu ya 
chakula, imekuja miundo mipya 
kuanzia kwenye ramani ya ujenzi 
wa nyumba hadi nakshi zinazoka-
milisha eneo hilo.

Anasema moja ya pambo lin-
aloongeza thamani na mwonekano 
wa eneo hilo ni sinki la kunawia 
mikono.

“Wavumbuzi wamekuja na design 
(muundo), mpya wa kisasa ambao 
unaleta uhalisia (natural), ndani ya 
nyumba. Sinki la kunawia la jiwe 
lililopolishiwa vizuri kama una-
vyoona,” anasema Winnie akionesha 
baadhi ya masinki hayo.

Anasema kitu pekee kinachovu-
tia kwenye muundo huo ni utulivu 
(calmness), unaoletwa na sinki hilo.

Winnie anasema masinki hayo 
yanapatikana kwa rangi tofauti 
tofauti ikiwamo nyeusi, kahawia na 
kijivu.

Hata hivyo, anasema muundo huo 
haujafuta yale ya udongo ambayo 
yanatumika hivi sasa kwani bado 
kuna watu wanaopendelea aina 
hiyo.

NIPASHE ambayo imetembelea 
maduka tofauti jijini Dar es Salaama, 
imebaini kuwa ‘mchawi’ wa aina 
hiyo mpya ya sinki ni bei kwani ni 
kubwa ikilinganishwa na ya udongo 
yaliyozoeleka.

kuzifanyia ukarabati mdogo ikiwamo 
kubadili kitambaa kama ni za kukalia 
sebuleni.

Mbali na samani, mapambo nayo 
yatakupa mwonekano mpya, kama 
uliweka na yana muda mrefu ya-
mechakaa, weka mengine mapya.

Anasema ni muhimu kuwa na picha 
yako kichwani ya namna unavy-
otamani kubadili nyumba yako ili kila 
unachofanya marekebisho kiendane 

na matakwa yako.
Lucas anashauri kuondoa ndani ya 

nyumba vitu ambayo havitumiki ili kua-
cha nyumba kuwa hewa ya kutosha na 
kukupa kufurahia kukaa muda mwingi 
bila kuchoka.

“Kwa mfano, badala ya kuweka vitu 
vingi ukutani, ukatafuta picha moja 
kubwa ya mvuto na kuibandika, hiyo 
haitamchosha mtu kuitazama.”

Anashauri kuepuka kununua vitu 
vingi na kuviweka ndani ya nyumba 
kabla ya kufahamu matumizi yake na 
ni vyema kuhakikisha kwamba kila kitu 
kinachowekwa ndani ni kile kinacho-
tumika.

Anataja baadhi ya vitu vingine vya 
msingi vya kuzingatia unaporudisha 
mwonekano wa nyumba yako kuwa 
ni pamoja na pazia au zuria. Kwamba 
wakati wa kuviweka ni muhimu ku-
hakikisha rangi zake ni zile zinazoshabi-
hiana na vitu vilivyo ndani ya nyumba.

“Nyumba ni ubunifu, ukizingatia hili 
utafurahia nyumba yako na utapenda 
kukaa humo bila kuchoka,” anasisitiza.
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HABARI KIMATAIFA

Sall 
akaribisha 
Afrika 
kujiunga G20

PARIS, Ufaransa
RAIS wa Senegal Macky Sall, amese-

ma ana matumaini kuwa mpango wa 
kuupatia Umoja wa Afrika kiti cha 
kudumu ndani ya kundi la mataifa ya 
G20 utakamilika wakati wa mkutano 
wa kundi hilo mwaka huu.

Akihutubia kwa njia ya mtandao 
mkutano wa masuala ya uchumi un-
aofanyika kwenye mji wa kusini mwa 
Ufaransa wa Aix-en-Provence,  Sall 
alisema kuukaribisha Umoja wa Afrika 
ndani ya kundi la G20 utakuwa uamu-
zi wa kutenda haki iliyocheleweshwa.

Aliwambia wajumbe wanaoshiriki 
mkutano huo kuwa ameridhishwa na 
hatua inayopigwa kuelekea kuridhia 
Umoja wa Afrika kujiunga na kundi 
la G20 akikumbusha kuwa kwa jumla 
bara hilo linashika nafasi ya nane kwa 
thamani ya pato ghafi duniani.

Afrika Kusini ndiyo nchi pekee ya 
Afrika iliyo mwanachama wa   HY-
PERLINK “https://www.dw.com/sw/
maoni-mkutano-wa-g20-waonyesha-
kuwa-wakati-wa-nchi-zinazoinukia-
umewadia/a-63787816” kundi la G20 
linaloyaleta pamoja mataifa 19 tajiri na 
yale yanayoinukia pamoja na Umoja 
wa Ulaya.

DW
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Ubaguzi yaiangusha serikali Uholanzi
AMSTERDAM, Uholanzi
WAZIRUI Mkuu wa Uholanzi 

Mark Rutte, ametangaza ku-
jiuzulu usiku wa kuamkia jana 
baada ya kuanguka kwa seri-
kali yake. 

Rutte alisema tofauti zi-
lizojitokeza kuhusu sera hiyo 
baina ya vyama washirika 

haziwezi kurekebishwa na 
kwamba uamuzi wa kuivunja 
serikali ulikuwa wa lazima. 

Jana HYPERLINK “https://
www.dw.com/sw/mark-rutte-
a s h i n d a - u c h a g u z i - m k u u -
uholanzi/a-37960519”  Rutte 
alipangiwa kuwa na mkutano 
na Mfalme WillemAlexan-

der kumwarifu rasmi uamuzi 
wake wa kujiuzulu na inatara-
jiwa uchaguzi mpya utaandal-
iwa mwezi Novemba.

Chanzo cha mvutano ni 
pendekezo la chama cha Rutte 
cha VVD kinachoegemea siasa 
za mrengo wa kulia la kutaka 
kuzuia wahamiaji walio nchini 

Uholanzi kujiunga na familia 
zao. Pendekezo hilo linaping-
wa vikali na chama cha kihafi-
dhi na cha Christian Union 
kinachotaka uwepo uwezeka-
no wa kuwaruhusu watoto wa 
wakimbizi wa vita kujiunga na 
wazazi wao nchini Uholanzi.

DW

Marekani 
yateketeza 
silaha za 
sumu

WASHINGTON, MAREKANI
Rais wa Marekani Joe Biden ametan-

gaza kuwa nchi yake  imeteketeza she-
hena ya mwisho ya silaha zake za ke-
mikali.

Hatua hiyo ilisifiwa kuwa ya ma-
fanikio makubwa kuelekea dhamira ya 
kuondoa silaha za aina hiyo ulimwen-
guni kote.

Tangazo la Biden limefuatia ukamil-
ishaji wa kazi ya karibu miaka minne 
iliyokuwa ikifanywa kwenye kituo ki-
moja cha kijeshi huko Kentucky ya 
kuteketeza kiasi tani 500 za silaha za 
sumu ambazo ndiyo ilikuwa akiba ya 
mwisho ya silaha hizo nchini Marekani.

Rais Biden alisema anaona fahari 
kuwa Marekani imekamilisha kazi hiyo 
ya kuondoa kutoka uso wa dunia she-
hena ya silaha zinazofahamika kuwa na 
uwezo wa kuangamiza idadi kubwa ya 
watu.

Silaha za kemikali zinazojumuisha 
gesi za sumu na viambata vingine ha-
tari zilipigwa marufuku duniani chini 
ya mkataba wa mwaka 1993 .

Tangu wakati huo  HYPERLINK “htt-
ps://www.dw.com/sw/opcw-yakabidhi-
wa-tuzo-ya-nobel/a-17282510” shirika 
la kimataifa la kuzuia silaha za kemikali 
duniani limefanya kazi ya kusimamia 
uteketezaji wa silaha hizo kote   ulim-
wenguni.

DW

Saba wauawa kwenye ghasia India
BENGAL, IndiA
WATU saba wameuwawa na 

wengine kadhaa wamejeruhi-
wa nchini India baada ya ku-
zuka fujo wakati wa uchaguzi 
wa serikali za mitaa katika 
jimbo la Bengal Magharibi.

Hayo yameelezwa na jeshi 
la polisi katika  jimbo hilo , 

ambalo linafanya uchaguzi 
wenye ushindani mkali wa ku-
wapata viongozi wa manispaa. 

Zaidi ya wagombea 200, 
000 wanawania nafasi hizo 
katika jimbo hilo lenye wakazi 
milioni 104. Mikanda ya video 
ilionesha wafanyakazi wa 
vyama hasimu wakizunguka 

mitaani wakiwa wamebeba 
bakora na masanduku ya kura 
waliyokwapua vituoni na kati-
ka maeneo mengine baada ya 
moto kuwashwa nje ya vituo 
vya kupiga kura.

Uhasama umeongezeka mi-
aka ya hivi karibuni baina ya 
wafuasi wa chama cha Trina-

mool Congress kinachotawala 
Jimbo la Bengal Magharibi   
tangu mwaka 2011, dhidi ya 
wale wa chama cha waziri 
mkuu wa India, Narendra 
Modi cha BJP kinachonuwia 
kujiongezea umaarufu kwe-
nye jimbo hilo.

DW 

Rais Zelensky atembelea kisiwa cha nyoka
KYIV, Ukraine
RAIS wa Ukraine, Volody-

myr Zelensky, amechapisha 
video yake akitembelea kati-
ka kisiwa ambacho kilitumika 
kama ishara ya upinzani wa 
nchi yake dhidi ya Russia.

Kiongozi huyo amekanyaga 
ardhi ya kisiwa hicho maarufu 
kama kisiwa cha nyoka baada 
ya siku 500 tangu kuanza kwa 
vita.

Mwanzoni mwa vita, askari 
wa Ukraine waliokuwa Kisiwa 
hicho walikaidi amri kutoka 
kwa meli ya kivita ya Russia 
ya kujisalimisha.

Kisiwa hicho kilichopo kwe-
nye Bahari Nyeusi kilitekwa 
na Russia,  lakini baadaye ki-

karudishwa kwa Ukraine.
Katika video hiyo alioneka-

na Rais Volodymyr akiita neo 
hilo kuwa mahali pa ushindi 
na  hakitaweza kutekwa tena.

Kisiwa cha Nyoka ni 
muhimu kimkakati katika Vita 
vya Ukraine, nchi zote mbili 
zimekuwa ziking’ang’ana 
kukidhibiti. Katika video am-
bayo haikuonyeshwa tarehe 
iliyochukuliwa, iliyotumwa 
kwenye Telegram, kiongozi 
huyo alielezea kama dhibiti-
sho kwamba Ukraine itarudi-
sha kila inchi ya eneo lake lil-
ilochukuliwa na Russia  tangu 
vita vilipoanza tarehe 24 Feb-
ruari 2022.

“Ninataka kushukuru ku-

toka hapa, kutoka mahali 
hapa pa ushindi, kila mmoja 
wa askari wetu kwa siku hizi 
500,” alisema Zelensky kwe-
nye video hiyo ambayo alio-
nyeshwa akiwasili kisiwani 
kwa mashua na kuacha maua 
kwenye eneo la kumbukum-
bu. Wakati huo huo, jumla 
ya watoto 494 wameripotiwa 
kuuawa hadi sasa katika vita 
inayoendelelea, na zaidi ya 
watoto 1,050 walijeruhiwa.

Kulingana na Ofisi ya 
Mwendesha Mashtaka Mkuu 
wa Ukraine, watoto wengi 
waliathirika kutoka mikoa ya 
Donetsk, Kharkiv, Kyiv, Kher-
son, Zaporozhye, Mykolaiv, 
Dnepropetrovsk, Chernihiv 

na Lugansk.
Hata hivyo, takwimu hizi sio 

za mwisho, kwani inatokana 
na watoto ambao majina yao 
yalithibitishwa na serikali.

Takwimu za Umoja wa 
Mataifa inaeleza zaidi ya wa-
toto 500 walikufa katika siku 
500 za vita. Idadi ya jumla ya 
raia nchini Ukraine ambao 
wamekufa tangu mwanzo wa 
vita, tangu Februari 24, 2022, 
imepita watu 9000.Umoja wa 
Mataifa pia unafafanua kuwa 
kuna watu wengi zaidi walio-
fariki na kujeruhiwa, takwimu 
zilizotolewa zimeandikwa na 
kuthibitishwa wahanga wa 
vita hivyo.

BBC

Watu wakiwa wamepakiwa katika mkokoteni unaokokotwa na farasi kuvuka eneo lililofurika maji baada ya mvua kubwa kunye-
sha nchiniPakistani jana. PICHA: EPA-EFE



Hivi karibuni kume-
jitokeza tabia ya 
watu wanaosimama 
kuwa wasemaji 
wa taasisi, ambao 
kimsingi si wase-
maji wenye taaluma 
ya taasisi hizo. 
Tabia hii ilianza 
kujitokeza zaidi 
katika hii miaka ya 
kuanzia 2016 mpaka 
sasa. 
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KUWA MSEMAJI WA TAASISI 
NI TAALUMA 

 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Mke anadai talaka, mume 
kashindwa kudai mahari yake

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

U
TAMADUNI na utaratibu 
wa nani aseme nini kwa 
niaba ya nani na wakati 
gani umekuwapo miaka 

mingi. Upo kila mahali duniani.
Hapa Afrika hata katika ngazi ya 

familia si kila mtu anaweza kuwa 
msemaji na kutoa chochote bila 
rukhsa ya fulani. 

Tukiwa wadogo tulikuwa tu-
nafundishwa aina fulani ya vitu 
tunavyopaswa kutoa, ikiwa mtu 
amekuja na shida na baadhi ya vitu 
hatukupewa rukhsa kabisa hata 
kama viko ndani tunaviona, tu-
lisema ama havipo au mwenyewe 
hayupo.

Kwa baadhi ya jamii zetu, kwenye 
koo zao upo uongozi wa familia au 
ukoo. Inapotokea kuna jambo lolote 
la ukoo au familia hutakiwi kuwa 
msemaji wa jambo hilo mpaka ama 
uwe na rukhsa ya mwenye kulisema 
au yeye mwenyewe. Hii yote ilikuwa 
ni kulinda heshima ya familia au 
ukoo huo,  kwa sababu aliyekabi-
dhiwa mamlaka ya kuwa msemaji 
kabla ya kusema lazima awe ame-
zungumza na watu wazima kwe-
nye familia au ukoo huo na hivyo 
akijitokeza kuzungumza kila mtu 
anajua, huo ndiyo msimamo wa fa-
milia au ukoo na kwamba si maoni 
ya msemaji.

Kwa upande wa jamii, anaweza 
kujitokeza yeyote au kikundi kuise-
ma familia fulani lakini katika fa-
milia hiyo hawezi kujitokeza yeyote 
kuzungumza kama ni jambo zito 
lenye kuhitaji uamzi mazito. 

Hili linakwenda sambamba na 
watoto kupigwa marufuku kuin-
gilia mazungumzo ya watu wazima. 
Yaani pengine baba yako anazun-
gumza na mgeni na ni mtu mzima 
mwenzake, ni marufuku kwa mtoto 
kuanza kuchangia mada, siku hizi 
utafatibu huo umeanza kupotea. 
Siku hizi unakuta wazazi wanazun-
gumza, mtoto naye humohumo, 
eti tunaambiwa ‘tunakwenda na 
wakati’ na kwamba ule utaratibu wa 
zamani ni unyanyasaji.

Hivi karibuni kumejitokeza tabia 
ya watu wanaosimama kuwa wase-
maji wa taasisi, ambao kimsingi si 
wasemaji wenye taaluma ya taasisi 
hizo. Tabia hii ilianza kujitokeza zai-
di katika hii miaka ya kuanzia 2016 
mpaka sasa. 

Ni kweli kwamba katiba yetu ya 
nchi inatoa nafasi ya sisi watanzania 
kuwa na uhuru wa maoni, lakini li-
napokuja suala la kuisemea taasisi 
ni muhimu wenye taaluma na haki 
hiyo kwa mujibu wa sheria zetu, 
wawe wasemaji kwa niaba ya taasisi 
hizo.

Kwa haraka inaweza kuonekana 
kwamba ni watetezi wa taasisi husi-
ka, lakini kwa sababu kuwa msemaji 
ni taaluma na inasomewa miaka mi-
tatu na zaidi, ni muhimu taaluma 
ikatumika, kuliko kuwa na watu we-
nye uzoefu wa kuzungumza lakini si 
uzoefu wa kuzungumzia taasisi. 

Hatari yake kubwa ni kwamba, 
kila watakachokizungumza wame-
tumwa na taasisi, wakati mwingine 
kumbe hawatumwi, wanajituma na 
katika kujituma wanaweza kuone-
kana kwamba, wana nia njema 
kumbe nia waliyonayo ni kutafuta 
kutimiza malengo yao binafsi. Ndiyo 
maana leo wanayemsemea akion-
doka kwenye nafasi watu walewale 
wataanza kumsema vibaya.

Wasemaji wa taasisi wapate na 
elimu juu ya misingi ya kuwasili-
sha hayo masuala, kwa kuwa lolote 
watakalolitoa litatafsiriwa kwamba 
wameagizwa na taasisi hata waki-
jitetea kwamba hawakutumwa, 
watu wataendelea kuamini kwam-
ba walitumwa. 

Haya masuala ya wasemaji wa 
taasisi za umma huko nyuma hay-
akuwapo, si kwamba matatizo 
hayakuwapo yalikuwapo, lakini 
siku hizi kila mmoja ni msemaji na 
mtetezi, inakuwa kama baadhi ya 
familia ambazo kwa kweli zime-

angukia katika janga la kushindwa 
malezi ya watoto wao. 

Mtoto kachelewa kurudi nyum-
bani baba anamwita na kumuuliza 
“kwanini umechelewa kurudi ny-
umbani?” Kabla mtoto hajajibu 
mama keshaingilia “kwani kuna 
shida gani? Mwache mtoto”. Mtoto 
hajafua nguo, mama “kwanini hu-
jafua nguo zako? Baba “mwache, 
dada atamfulia”. Kuna familia hapo? 
Mwisho wa siku, mnakuwa na famil-
ia ya ovyo ambayo kila mtu anatafu-
ta kuonekana mwema kwa watoto 
kwa kuwa msemaji wao, mwisho 
wa siku malezi ya watoto yanakuwa 
magumu.

Tukiwa na vitengo kisha tu-
kashindwa kuviamini kwamba 
vinafanya kazi kwa niaba yetu na 
kwamba vinafanya kwa ufanisi na 
havihitaji msaada wa wasemaji, 
tutazua matatizo mengi yasiyotara-
jiwa na mwisho wa siku tunaishia 
kuwapa lawama watu wengine wa-
siohusika. 

Huko nyuma pamoja na kwamba 
hapakuwa na taaluma ya darasani, 
wasemaji walizungumza kwa 
maelekezo. Hiyo ndiyo taaluma 
yenyewe.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com

M
APENZI hayajawahi 
kumuacha mtu salama 
na kwa bahati nzuri au 
mbaya si kwa tajiri au 

masikini.
Tatizo la mapenzi ni kwamba 

yanaweza kukutesa hata kama uki-
wa na pesa nyingi, cheo, mamlaka, 
umaarufu, tajiri hata mfalme.

Watoto wa mjini wanasema hay-
ana ‘fomula’, kwa sababu wakati 
wenye nazo wanateswa na map-
enzi, ambaye hana kitu, lofa kabisa 
anaweza kuwa kuwa yeye anabu-
rudika tu, hana wasiwasi wowote.

Hata hivyo, ni kwa muda tu kwa 
sababu mapenzi siku zote hayana 
uadui wa kudumu wala urafiki wa 
kudumu, yapo kwa yoyote yule, 
masikini leo atafurahia mapenzi 
kesho atalia, tajiri leo atalia lakini 
kesho atafurahi.

Usidhani pesa ndiyo itakufanya 
uwe na penzi la amani na utulivu 
moja kwa moja, au masikini asiwe 
kabisa na mapenzi au asiweze ku-
furahia.

Tukitoka huko, tunaangalia uto-
fauti wa ndoa za zamani na za sasa. 
Kuna utofauti mkubwa kwa kila 
kitu. Kinamama wa zamani waki-
olewa hadi kuja kuachika nanga 
inapaa.

Labda mwanaume mwenyewe 
aamue kumuacha kwa kumpa ta-
laka, lakini wao walikuwa wagumu 
sana kuondoka kwenye ndoa zao 
hata kama wananyanyaswa, ku-
pigwa na ukatili mwingi waliokuwa 

wanafanyiwa.
“Ningekuwa pekee yangu bila 

shaka ningejinyonga, lakini moyo 
wangu wote kwa watoto.” Ni sehe-
mu na maneno kwenye wimbo wa 
‘Jiko Limenuna’ wa Vijana Jazz Band 
mwanzoni mwa miaka ya 1980.

Mashairi hayo yanaonyesha uhal-
isia na wanawake wa zamani jinsi 
walivyokuwa wakizitazama ndoa 
zao.

Mama anakubali kunyanyasika 
kwa sababu anaona akiondoka ku-
rudi kwao, anaweza kuacha watoto, 
na kwa bahati mbaya wakipata 
mama mwingine mbaya, watasema. 
Anaamua kukomaa na kuvumilia 
mateso yote kwa kuwalinda watoto 
wake.

Wanawake wengine walikuwa 
wanaogopa kurudi kwao kwa saba-
bu za utamaduni uliojengeka hasa 
wa Waafrika kuwa ni aibu sana kwa 
mke kuachwa au kuonekana kurudi 
nyumbani kwao.

Inaonekana kama ndoa imem-
shinda, hakufundwa vizuri kumlea 
mume kiasi kwamba amerudishwa 
nyumbani, hajui kupika, au amefan-
ya jambo lolote la aibu lililofanywa 
kurudi kwao.

Wazazi nao walikuwa hawakuba-
li kirahisi binti yao kurudi nyum-
bani kwa sababu yoyote ile ambayo 
kwao haiingii akilini.

Kwao ni aibu binti kurudi ny-
umbani, kwani wataonekana 
ameshindwa kumfunda.

“Mwanangu rudi kwa mumeo, 

vumilia tu, ndoa ndivyo ilivyo.” 
Wengine watamwambia “Umejua 
kututia aibu, watu wote wanatuan-
galia sisi, wanatusema, binti si ka-
olewa juzi juzi tu, leo amerudi!”

Kwa sasa hapo tena hiyo. Wa-
nawake wa sasa wanajitambua na 
kwa bahati nzuri wamekuwa na 
uwezo mkubwa wa kujitafutia riziki 
wao wenyewe, hivyo wanaweza ku-
jitunza bila msaada wa mwanaume.

“Ukimzingua anakuzingua.” Wa-
meelimika, wameendelea, wana-
jua haki zao na vitu vingi na wengi 
wamekuwa wajasiliamali tofauti na 
miaka ya nyuma mama na bibi zetu 
waliokuwa wakimtegemea mume 
tu.

Mwanamke ukimuoa leo kesho 
ukamzingua haoni tabu wala aibu 
kubeba kilicho chake akaondoka. 
Wala haimpi shida.

Hiyo inakupa picha wanaume 
hasa wa kizazi cha sasa kuishi nao 
kwa upendo na akili, na siyo kum-
fanya kama chombo tu cha kustare-
he na kutompa matunzo au haki 
zake za msingi.

Leo tunautazama wimbo wa Or-
chestra Safari Sound (OSS), wakati 
huo wakitumia mtindo wa Duku-
duku, chini ya uongozi wake, Fred-
die Ndala Kasheba. Wimbo unaitwa 
‘Ndoa za Siku Hizi

“Mke wangu mama watoto hani-
taki tena wowo, ndoa siku hizi ipo 
mashakani, yaani la kufanya sina 
oo, yeyeye, yeyeye, mke kudai talaka 
kama utani,  yeyeye, yeyeye, mke ku-

dai talaka kama utani.
Ndoa zamani zilikuwa na tham-

ani, ilikuwa tamu wowowo, leo kwa 
wetu msimu ipo mashakani, haina 
umuhimu wo, yeyeye, yeyeye, mke 
kudai talaka kama utani,  yeyeye, 
yeyeye, mke kudai talaka kama 
utani.”

Hapa mume anashangaa mkewe 
kudai talaka kama utani. Jamaa 
anasema ndoa siku hizi zipo masha-
kani siyo kama za zamani za ‘kama 
hunitaki nirudishe kwetu’.

Na hii ni miaka ya katikati ya 1980 
ujue, wanamuziki tayari walishaan-
za kuona mabadiliko kwenye ndoa. 
Sasa ndiyo kabisa. Zamani ilikuwa 
ngumu kuachana, leo hakuna, tena 
kama ukimchelewesha anaweza 
kuondoka, akakwambia ‘utaniletea 
talaka yangu kwetu.’

“Mahari nimetoa kwa wazazi 
wake mama oooho, naona aibu 
mama kudai siwezi tena ooo, kwa 
vile sina baba sina mama wame-
kuwa kama wa kwangu ooo.

Mahari nimetoa kwa wazazi 
wake mama oooho, naona aibu 
mama kudai siwezi tena ooo, kwa 
vile sina baba sina mama wame-
kuwa kama wa kwangu ooo.”

Jamaa pamoja kuachwa, lakini 
hawezi kwenda kudai mahari kwa 
sababu anawaheshimu sana wazazi 
wa mwanamke na amewafanya 
kama wa kwake. Ataanzia wapi? 
Hayo ndiyo mapenzi. Yana tamu na 
chungu.

Tuma meseji 0716 350534

SAFU

Wanawake wengine 
walikuwa wanaogopa 
kurudi kwao kwa 
sababu za utamaduni 
uliojengeka hasa wa 
Waafrika kuwa ni aibu 
sana kwa mke kuachwa 
au kuonekana kurudi 
nyumbani kwao.
Inaonekana kama ndoa 
imemshinda, hakufund-
wa vizuri kumlea mume 
kiasi kwamba amerud-
ishwa nyumbani, hajui 
kupika, au amefanya 
jambo lolote la aibu lil-
ilofanywa kurudi kwao.
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HADITHI

alishika kikombe na bakuli. Alione-
kana kama mtu aliyetoka kunywa 
chai mida hiyo ya asubuhi.

Alichofanya ni kuosha kikombe 
chake kwa maji ambayo yaliyokuwa 
kwenye bakuli. Kuosha kwenyewe 
ilikuwa ni kumwagua maji kikombe 
tu, bila sabuni wala kusuuza. Alipori-
dhika kwenye kuona ameosha, aka-
rejea ndani.

Kwa bahati nzuri au mbaya, kwe-
nye kijumba hicho aliishi yeye tu. 
Anaitwa James. Alikuwa anaishi 
kwenye chumba kimoja tu. Siyo 
kwamba alikuwa hana familia tu, 
lakini hata pesa yenyewe hakuwa 
nayo. Vyumba viwili havikuwa na 
mpangaji yoyote. 

Alikuwa na miezi minne tu tan-
gu ahamie kwenye kibanda hicho. 
Pamoja na hayo alizoeleka mapema 
mno kuliko hata baadhi ya watu wal-
iohamia maeneo hayo miaka hata 
minne iliyopita.

Alikuwa mcheshi, lakini mpole. Al-
ionekana kuwa na nidhamu kubwa, 
adabu kwa watu wa rika zote kiasi 
cha kupendwa hata na wazee.

Wao walishangaa kuona kijana wa 

aina ile ana adabu kama waliokuwa 
nao wao zamani. Kwa miaka ya hivi 
karibuni hawajawahi kuona kijana 
kama huyo. 

Pamoja na yote hayo, hawaku-
zuia au kupooza ile hali ya ufukara 
aliyonayo, licha ya mara kwa mara 
kumpa chakula, pesa ndogo ndogo 
na zawadi zingine ambazo zilimfan-
ya tu kupitisha njaa na shida ya siku 
moja, mbili au tatu na si kujikwamua 
kabisa.

James hakuchagua kazi. Na hiyo 
ndiyo sababu iliyomfanya kuju-
likana kirahisi na kwa haraka zaidi. 
Kuokota makopo na kwenda kuuza, 
kuzoa taka, kutapisha vyoo, na kazi 
zingine ndogo ndogo za majumbani 
ambazo ujira wake ni wa kwaida tu 
usiomuwezesha kupiga hatua yoyote 
mbele. Moyoni mwake hakuzipenda 
kazi hizo, lakini alizifanya kwa bidii 
kubwa.

***********************************

Akiwa anatoka kununua mihogo 
ya kukaanga kwa mama binti Mshin-
do, alikatisha kichochoro kimoja na 

K
WA hali ya kawaida kijumba 
kile kilitakiwa kuwa banda 
la uani na si nyumba iliyo-
jengwa peke yake.

Kikionekana kama kijumba kili-
chosahauliwa wakati zingine zikibo-
molewa. Watoto wa mjini wanasema 
imejegwa peke yake kama goli la 
mpira wa miguu.

Ni kweli Kinondoni Moscow kuna 
nyumba nyingi za kawaida sana na 
za hali ya chini, lakini hiyo ilikuwa 
inaongoza kwa uduni.

Ilijengwa kama behewa, na ilikuwa 
na milango mitatu ya nje. Ina maana 
mtu anayepanga hapo kama ana fa-
milia ni lazima apange vyumba viwili 
au vitatu. Kwa sababu kila chumba 
kimoja kilijitegemea.

Haikupigwa ‘lipu’, matofali yake 
yakiwa ni makuukuu, huku juu kuki-
wa na mabati yaliyobadilika rangi 
kutoka ya asili na kuwa meusi kwa 
sababu ya kukaa kwa muda mrefu na 
kuwa na kutu.

Juu ya mabati hayo kulikuwa na 
matairi makuukuu ya gari, pamo-
ja na baadhi ya matofali ambayo 
yote kazi yake ilikuwa moja tu, ku-
kandamiza au kuzuia mabati hayo 
yasing’oke kwa     upepo, kwani mi-
sumari iliyopigiliwa    mabati hayo, 
ilikuwa imechoka, na baadhi ilikuwa 
imeshang’oka.

Nje ya kijumba hicho kulikuwa na 
majani yaliyoota bila mpangilio na 
ilionekana anayeishi hapo, au wa-
naoishi ni wavivu kupindukia kufan-
ya usafi na kurekebisha mazingira, 
au wasiokuwa na muda wa kufanya 
hivyo.

Angalau watu ambao wamelizoea 
banda hilo, hupita kama kawaida 
tu, lakini kwa wale ambao ni mara 
ya kwanza, ilikuwa ni lazima walian-
galie mara mbili mbili.

Wengine hawakudhani kama mle 
anaweza kuishi binadamu badala 
yake waliona kuwa kama ni kijumba 
ambacho watu walishi zamani na 
wamehama.

Wapo waliodhani kama ni kuishi 
mtu basi atakuwa anaishi binadamu 
mwenye matatizo ya afya ya akili, na 
si mwenye akili timamu.

Wenye umri mdogo kidogo, wa-
toto kuanzia miaka 15 kurudi chini 
huwa wakikiona kijumba kile, huan-
gua vicheko.

Ghafla mlango ulifunguka. Aliyeto-
ka ni kijana asiyezidi miaka 25. Hata 
hivyo alionekana kama ana zaidi ki-
dogo ya umri huo kutokana na hali 
ngumu ya maisha aliyokuwa nayo.

Alikuwa amevaa pensi yake iliyo-
choka na fulana kuukuu. Mkononi 

Walikuwa 
wanatembea 
kwa madaha 
mithili ya twi-
ga mbugani. 
Kwa muda 
aliyowataza-
ma alijikuta 
akipata bu-
rudani ya akili 
ya mwili. Ni 
kama presha 
yake ilikuwa 
imeshuka hivi. 
Mwili wake ul-
isisimka kama 
mtu ambaye 
anayesikiliza 
muziki mzuri 
anaoupenda.

Kafie kwenu-1

HADITHI
CAROLINA, binti mrembo, aliyeumbwa akaumbika, mwenyewe anajiita Carry. 
Akifahamu fika jinsi alivyo mzuri na kubabaisha kila mwanaume anayekutana naye 
barabarani, anageuka kuwa mtu mwenye kiburi, jeuri, dharau na majivuno kwa watu. 
Atamsalimia yule tu aliyempenda kumsalimia. Ataongea na mtu atakayemchagua na si 
kila mtu. Anaweza kuziba hata pua akipita mtu ambaye yeye anaona si wa hadhi yake. 
Si mwanaume wala mwanamke. Jirani na anapoishi, kuna kijana mgeni asiyepungua 
miaka 25 hivi aliyehamia hivi karibu eneo la Kinondoni Moscow. Anaitwa James. 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Alikuwa kijana anayeishi maisha ya hali ya chini, akipanga chumba kimoja.  
Jicho lake naye liliona urembo wa Carry.  Akaamua kujaribu. Kilichompata 
hatosahau maishani mwake.  Fuatilia hadithi hii ya kusikitisha, 
kuhuzunisha, kufurahisha, kuburudisha na kufundisha kwa wakati mmoja. 

kukutana na wasichana wawili. 
Alisimama na kuwatazama. Ni 
kama walifanana hivi. Lakini 
macho yake yakaganda zaidi 
kwa mmoja bila sababu yoyote 
ile.

Walikuwa wanatembea kwa 
madaha mithili ya twiga mbu-
gani. Kwa muda aliyowatazama 
alijikuta akipata burudani ya ak-
ili ya mwili. Ni kama presha yake 
ilikuwa imeshuka hivi. Mwili 
wake ulisisimka kama mtu am-
baye anayesikiliza muziki mzuri 
anaoupenda.

“Hawa ni binadamu, au malai-
ka,” alijiambia mwenyewe. Mpa-
ka wakati huo alikuwa amesi-
mama. Hakuna na nguvu za 
kutembea. Alikuwa amesimama 
pembeni kama mtu ambaye ali-
kuwa anawapisha wapite.

Ndiyo muda ambao alipata 
wasaa wa kuwatazama vizuri 
warembo hao. Kila walipokuwa 
wakikaribia harufu ya manuka-
to ilizidi kumchanganya.

Akiwa na bakuli lake lililojaa 
mihogo alibaki ameduwaa mpa-
ka wasichana hao walipomfikia. 

“Habari zenu warembo.”
Hakusikia sauti yoyote iliyom-

jibu. Mmoja alimtazama kuanzia 
chini, akampandisha hadi juu. 
Macho pekee yalikuwa na sauti 
tosha. Waliongea. Hakupenda 
kabisa salamu hiyo. Alipomaliza 
kumtazama kwa dharau, akai-
shia na kufyonya.

Mmoja aliyebaki hakujibu 
chochote na wala hakuitikia 
salamu. Alibaki anamtazama 
mwenzake.

James hakujali, kukasirika 
wala kupata presha kwa kili-
chotokea. Wala hakujibu fyonyo 
hilo kwa maneno makali au ha-
sira. 

Alibaki kimya na kutabasamu. 
Kwa maisha anayoishi James, 
hilo kwake ni jambo alilolizoea 
kabisa. Ameshawahi kudhal-
ilishwa mara 10 zaidi ya al-
ivyofanya yule msichana. Ame-
shawahi kumwagiwa mpaka 
maji ya ukoko na mambo men-
gine mengi ambayo yamebaki 
kuwa siri yake moyoni.

Kwa ufukara na muonekano 
wake hilo ni jambo la kawaida 
sana. Ni kama msichana yule 
hakufanya kitu chochote am-
bacho kingemkasirisha James. 
Kama msichana yule alifanya 
vile ili kumkasirisha alikuwa 
amenoa.



Alhamisi, Agosti 6, 201536

MAKALA MAALUM20

hAbAri bUrUdAni

20 Jumapili Julai 9, 2023

Beyonce, Kelly 
Kuwajengea 
nyumBa masKini

W
ANAMUZIKI wawili 
waliokuwa wakiunda 
kundi la Destiny’s 
Child, wameishangaza 

dunia baada ya kutangaza kujenga 
nyumba 31 kwa ajili ya kuwasaidia 
watu wasiokuwa na makazi.

Wasanii hao,Beyonce na Kelly 
Rawland, watajenga nyumba hizo 
katika kaunti ya Harris katika eneo 
la Midtown la Houston.

Aidha, sehemu ya pesa hizo kiasi 
cha dola milioni saba zitapelekwa 
katika makazi ya Knowles-
Rowland kama mpango wa uokoaji 
wa Marekani.

“Kaunti ya Harris na jiji 
la Houston, kwa pamoja na 
muungano wa watu wasio na 
makazi, wamepunguza ukosefu 

wa makazi katikati ya janga hilo 
kwa asilimia 20, na tumeweza 
kushikilia upungufu huo,” Jaji Lina 
Hidalgo amesema katika mkutano 
na waandishi wa habari.

Ameongeza “Ni mipango kama 
hii ambayo hakika nitaiunga 
mkono bila kujali ni nani aliye 
nyuma yake, lakini inavutia sana, 
nadhani, kwa sababu kuna majina 
haya ya Beyoncé na Kelly Rowland, 
bila shaka, wamekuwa wakiunga 
mkono. jamii kwa muda mrefu 
sana.”

Hidalgo mesema kuwa uzinduzi 
utatangazwa wakati wa tamasha 
la Renaissance World Tour 
itakapofanyika Oktoba huko 
Houston.

Amosi Acrobatics anafurahia 
burudani ya kujinyonga mwili

MSANII wa burudani 
inayoambatana na sarakasi, Amos 
Acrobatics, amesema sanaa hiyo 
inazidi kukua kwa kasi na inaweza 
kupata umaarufu ndani ya miaka 
michache.

Akizungumza na Nipashe, 
Amos amesema kwa upande wake 
anajivunia kufanya kazi hiyo na ana 

uhakika ndani ya miaka michache 
atapata mafanikio makubwa.

“Sanaa hii ni ngumu na ndio 
maana watu wengi wanakwepa 
kufanya, lakini nina uhakika 
ndani ya miaka michache nitapata 
mafanikio makubwa hasa kutokana 
na watu wengi wanapenda 
kuangalia,” amesema Amos.
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DONDOO Za SOKa 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

K
YLIAN Mbappe bado hana 
mpango wa kuongeza mka-
taba wake zaidi ya Juni 
2024 katika klabu ya Paris 

Saint-Germain licha ya tishio kutoka 
kwa Rais wa klabu hiyo, Nasser Al-
Khelaifi, na anaanza kufikiria kuwa 
atalazimika kuondoka msimu huu, 
huku Real Madrid likiwa chaguo 
lake, kwa mujibu wa ESPN.

Matamshi ya Al-Khelaifi 
hayajamfurahisha au

 kumtisha fowadi huyo 
wa PSG, vyanzo viliiam

bia ESPN na kwamba
 Mbappé, ambaye yuko
 Cameron kwa siku tatu

 za likizo, amepuuuzia
kuhusu hali hiyo.

Real Madrid inabakia  na 
matumaini ya kuweza kukamilisha 
dili ambalo wanakadiria litakuwa 
na thamani ya zaidi ya euro milioni 

    Anafikiria kuondoka katika kipindi hiki cha usa-
jili huku Real Madrid likiwa chaguo lake la kwanza…

habari micheZO
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Mbappe: Sitaongeza 
Mkataba Mpya pSg

ZiSiKupite

200, lakini wanataka Mbappé au 
PSG kuchukua hatua ya kwanza 
kabla ya mazungumzo kuanza 
rasmi.

Madrid wanataka kuepuka 
tukio la majira ya joto lililopita 
pale nahodha huyo wa Ufaransa 
alipoamua kusaini mkataba 
mpya na PSG dakika za mwisho 
licha ya Madrid kuwa na uhakika  
kwamba ujio wake ulionekana 
kukamilika.

Mkakati wa timu na rais wa 
Madrid, Florentino Pérez ni kuweka 
hadhi ya chini na kusubiri Mbappé 
au PSG kuchukua hatua ya kwanza 
kuelekea uhamisho kabla ya 
kuweka dau la uhakika la kusaini.

Madrid ndio klabu pekee 
ambayo Mbappé anataka kujiunga 
nayo msimu huu wa joto, vyanzo 
viliiambia ESPN, na ndio timu pekee 
inayoweza kumnunua.

ESPN iliripoti kwamba wababe 
hao wa LaLiga wana kila kitu 
kikiwa tayari watakapopata taa ya 
kijani kutoka kwa Mbappé au PSG. 

Wanafahamu kuwa mpango huo 
utazidi euro milion 200 kutokana 
na ada, nyongeza na kamisheni.

Kulingana na vyanzo vya ESPN, 
hakujakuwa na mawasiliano kati 
ya klabu hizo mbili, lakini Madrid 
wamekuwa wakizungumza na 
wawakilishi wa Mbappé.

Mwezi uliopita, Mbappé alisema 
hadharani kwamba anataka 
kubakia PSG kwa msimu mwingine 
lakini Al-Khelaifi alikuwa wazi wiki 
hii na kutoa kauli ya mwisho kwa 
mchezaji wake nyota.

“Kylian lazima aamue baada 
ya wiki moja au mbili zaidi. 
Ikiwa hatasaini mkataba mpya, 
tutamuuza. Sio mazungumzo,” Al-
Khelaifi alisema Jumatano katika 
mkutano wakati wa utambulisho 
wa kocha Luis Enrique.

Mbappé hajawahi kuahidi 
PSG kwamba hataondoka kama 
mchezaji huru, lakini angependelea 
kuondoka huku klabu ikipokea ada 
ya uhamisho ili wapate fedha za 
kusajili mbadala wake.

barNeS ataKiwa Newcatle
KLABU ya Newcastle United inatumai kuwa 

inaweza kukamilisha uhamisho wa pauni mil-
ioni 35 kwa winga wa Leicester City, Harvey 
Barnes ili kuzipiku Aston Villa na West Ham 
kuipatasaini ya mchezaji huyo wa kimataifa wa 
England mwenye umri wa miaka 25. (Guardian)

mabppe Na pSG
MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Kylian Mbappe 

anafikiria kuwa huenda akalazimika kuondoka 
Paris St-Germain msimu huu wa joto kwani 
bado hana mpango wa kuongeza mkataba wake 
zaidi ya mwaka 2024 na chaguo la timu am-
bayo anapenda kujiunga nayo mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 24 ni Real Madrid. 
(ESPN)

pSG yamShtuKia mbappe 
KLABU ya PSG inaamini Kylian Mbappe tayari 

amekubali kujiunga na Real Madrid kwa uham-
isho wa bila malipo msimu ujao wa joto na, 
ikiwa hatasaini mkataba mpya na mabingwa 
hao wa Ufaransa, watamuuza kwa dau la juu 
zaidi msimu huu wa joto. (Sky Sports)

arSeNal chaGuO la KwaNZa
CHAGUO la kwanza la Kylian Mbappe ikiwa 

angehamia Ligi Kuu ya England litakuwa Arse-
nal, lakini yuko nje ya bajeti ya Washikabun-
duki na hakuna mawasiliano yaliyofanywa kati 
ya pande hizo mbili. (Independent)

Felix aitaKa pSG
MSHAMBULIAJI wa Ureno, Joao Felix anataka 

kuhamia PSG, lakini anaweza kuishia kubakia 
Atletico Madrid, ambao wanataka euro mil-
ioni 100 kwa mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka miaka 23. (AS)

llOriS ataKiwa maN
KLABU ya Inter Milan inaongeza bidii katika 

kumsaka mlinda mlango wa Tottenham Hot-
spur, Hugo Lloris mwenye umri wa miaka 36, 
huku wakipanga Mfaransa huyo achukue nafasi 
ya mchezaji wa kimataifa wa Cameroon, Andre 
Onana mwenye umri wa miaka 27, ambaye 
analengwa na Manchester United. (Foot Mer-
cato)

GyOKereS SaFi
KLABU ya Sporting Lisbon imekubali mkataba 

wenye thamani ya euro milioni 24 na Coven-
try City kwa mshambuliaji wa Sweden, Viktor 
Gyokeres mwenye umri wa miaka  25. (Fabrizio 
Romano)

SimeONe aKataa
KOCHA wa Atletico Madrid, Diego Simeone 

amekataa ofa nono ya kuwa kocha wa klabu ya 
Al Ahli ya Saudi Arabia ili kubakia na timu hiyo 
ya Hispania. (ESPN)

Dele amerejea
KIUNGO wa kati wa England, Dele Alli amere-

jea mazoezini na Everton huku akilenga ku-
rudisha kiwango chake kwenye mstari, ambapo 
kocha wa Toffees hao, Sean Dyche amemwam-
bia mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27 
kuwa anahitaji “kujiweka sawa”. (Mail)

tOure ataKiwa 
KLABU ya Everton imeiambia Almeria 

kwamba wanayo nia ya kufikia kipengele cha 
kuachiwa kwa El Bilal Toure cha euro mil-
ioni 40, ingawa Fulham wanaweza kumnunua 
mshambulizi huyo wa Mali mwenye umri wa 
miaka 21, ikiwa watamuuza mshambuliaji wa 
Serbia, Aleksandar Mitrovic mwenye umri wa 
miaka 28 msimu huu wa joto. (Sacha Tavolieri)
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Simeone aikataa ofa nono ya Saudia
MADRID, Hispania 

KOCHA wa Atlético Madrid, Diego Sime-
one amepokea ofa nono kutoka klabu ya 
Al Ahli ya Saudi Aarabia, lakini vyanzo vi-
meiiambia ESPN kuwa hana mpango wa 
kuachana na kazi yake kule kwenye Ligi 
Kuu ya Hispania, LaLiga.

Marca iliripoti Ijumaa kwamba Al Ahli, 
moja ya klabu za juu za Saudi Pro League, 
imewasiliana na kocha huyo wa Argentina 
na ofa “kubwa “, lakini vyanzo vya ESPN 
vimesema atabakia Madrid.

Vyanzo hivyo pia vilisema hii si mara ya 
kwanza kwa klabu hiyo ya Saudia kuuliza 

kuhusu huduma ya Simeone na kwamba 
ofa nono pia iliwasilishwa Mei.

Simeone alitia saini mkataba wa nyonge-
za miaka miwili iliyopita ambao utamfiki-
sha mwisho wa msimu wa 2024 na ame-
dokeza kuwa angependa kuendelea na 
klabu hiyo.

Licha ya matatizo mapema msimu huu, 
Simeone aliifufua timu hiyo na wakamaliza 
katika nafasi ya tatu katika ligi ya Hispania 
msimu huu uliopita, nyuma ya mabingwa 
Barcelona na Real Madrid, hivyo kufuzu 
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu wa 2023/24 
kwa mara ya 11 mfululizo.

Atletico wameunda upya kikosi msimu 

huu wa joto, na kuwaongeza Javi Galán, 
Çağlar Söyüncü na César Azpilicueta.

Simeone amekuwa kocha wa Atletico 
tangu mwaka 2011, na kumfanya kuwa mtu 
ambaye amefundisha timu kwa misimu 
mingi mfululizo kwenye LaLiga.

Simeone mwenye umri wa miaka 53 ali-
fundisha River Plate miongoni mwa klabu 
nyingine za asili yake Argentina na alikuwa 
na muda mfupi katika klabu ya Italia Cata-
nia kabla ya kuchukua mikoba ya Atlético.

Vyanzo viliiambia ESPN kwamba Álvaro 
Morata pia amepokea ofa kutoka kwa kla-
bu ya Saudi pamoja na nia kutoka kwa AC 
Milan.

LONDON, England

K
OCHA mpya wa Chelsea, Mauricio 
Pochettino amesema anajua ta-
yari yuko kwenye shinikizo katika 
jukumu lake jipya, akiri matara-

jio ya mara moja pale Stamford Bridge ni 
kushinda licha ya ugumu wa klabu msimu 
u l i o - pita.

Kumaliza kwa Chel-
sea katika nafasi 

ya 12 wakiwa na 
pointi 44 kwe-
nye kampeni 
za mwisho 
ilikuwa ni ki-
wango kibaya 
zaidi tangu 
mwaka 1994 
kwani waliku-
wa na wakati 
mgumu chini 
ya mako-

cha watatu 
-- Thomas 

Tuchel, Gra-
ham Potter 

na bosi wa 
muda Frank 

Lampard.
L a -

kini Po-

chettino alielezea kile kinachotarajiwa 
kutoka kwake katika mkutano wake wa 
kwanza na waandishi wa habari tangu 
aanze kuinoa Stamford Bridge Julai Mosi.

“Lengo langu ni kushinda, nia yangu ni 
kushinda. Kucheza vizuri ni mtindo wetu, 
falsafa na utamaduni wetu. Ikiwa hutash-
inda katika klabu kama Chelsea inakuwa 
ni jambo gumu,” alisema Pochettino.

“Kwa wachezaji tulionao na mkakati 
wa kuamini. Ni juu ya kushinda, kuwa 
na ushindani. Na kutafsiri nguvu hii kwa 
mashabiki wetu. Ili kuunda umoja, ni ngu-
mu, katika Ligi Kuu kwa pamoja tunaweza 
kukaribia kushinda tena. “

Pochettino hapo awali alifurahia kuwa 
kwenye Ligi Kuu akiwa na Southampton 
na Tottenham Hotspur ambayo aliiongoza 
hadi fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
mwaka 2019 kabla ya kuondoka bila taji 
miezi mitano tu baadaye.

Kocha huyo wa Argentina alisema hata-
rajii subira zaidi kwa Chelsea -- klabu 
ambayo imekuwa imepitiwa na makocha 
wengi katika miongo miwili iliyopita.

“Katika soka, ni vigumu kusubiri,” alion-
geza. “Chelsea inahitaji kufanya kazi kuan-
zia siku ya kwanza. Tunachofanya sasa 
kwenye uwanja wa mazoezi ni juu ya ku-
fanya kazi kuanzia sasa, ili kujituma zaidi. 
Soka ni leo au jana. Hatuwezi kuzungumza 
kwa muda mrefu. Hatuwezi kuwaambia 
watu tunachohitaji, miezi sita, nadhani sio 
nzuri. Tutakuwa na kikosi cha wachezaji 

ambao wanaweza kufanya kazi.”
Kikosi cha Chelsea kinakabiliwa na 

msukosuko katika kipindi hiki cha 
majira ya joto, huku wachezaji tisa 
waandamizi wakiondoka klabu-
ni hapo, akiwemo Kai Havertz 
kwenda Arsenal na Mason Mount 
kwenda Manchester United. 

Klabu hiyo pia iko kwenye 
mazungumzo juu ya kuwaachia 
wachezaji zaidi, na vyanzo vi-
meiiambia ESPN kwamba AC Mi-

lan iko kwenye mazungumzo ya 
kumsajili Christian Pulisic.

Hata hivyo, Pochettino alisema 
idadi kubwa ya wachezaji wa-

naoondoka haimhusu..

MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester United inalenga 
kufanya uamuzi juu ya mustakabali wa Ma-
son Greenwood kabla ya kuanza kwa msimu 
mpya, vyanzo vimeiambia ESPN.

Greenwood hajaichezea klabu hiyo tangu 
Januari 2022 kufuatia kukamatwa kwake kwa 
tuhuma za kujaribu kubaka na kushambulia.

Mashtaka ya uhalifu yalitupiliwa mbali 
Februari, lakini alibakia kusimamishwa huku 
United ikianzisha uchunguzi wao wa ndani.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba 
mchakato huo unakaribia kukamilika na 
Greenwood atajua hatima yake kabla ya Unit-
ed kuanza msimu mpya dhidi ya Wolves pale 
o Old Trafford Agosti 14.

Greenwood hakuwepo kwa timu hiyo kuan-
za mazoezi ya kujiandaa na msimu Alhamisi 
lakini amekuwa akifanya mazoezi peke yake 
katika juhudi za kuimarisha utimamu wake. 

Mchezo wake wa mwisho kwa United uli-
kuwa wa ushindi wa 1-0 dhidi ya West Ham 
United Januari 22, 2022.

Bila kujali kama Greenwood anaruhusiwa 
kujiunga na kikosi tena, Erik ten Hag atalenga 
mshambuliaji mpya msimu huu wa joto.

Harry Kane na Victor Osimhen wame-
onekana kutoweza kufikiwa kwa sababu ya 
tathmini zilizowekwa na Tottenham na Na-
poli, huku Rasmus Hojlund wa Atalanta na 
Randal Kolo Muani wa Eintracht Frankfurt 
wakiibuka kama walengwa wanaopendelea.

United wanafanya kazi na bajeti ndogo 
msimu huu wa joto na baada ya kutumia pau-
ni milioni 55 kununua Mason Mount.

Man Utd kuamua 
mustakabali wa 
Greenwood 

Pochettino ataka 
kushinda kila mechi
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Suleiman Jabir raiS mpya ZFF
Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR 

W
AJUMBE wa Mku-
tano Mkuu wa 
Uchaguzi wamem-
chagua Suleiman 

Mohmed Jabir kuwa Rais mpya 
wa Shirikisho la Mpira wa 
Miguu Zanzibar (ZFF ) kwa kip-
indi cha miaka minne.

Jabir amechaguliwa kwa ku-
pata kura 16 sawa na asilimia 
51 katika Uchaguzi uliofanyika 
jana hapa Visiwani Zanzibar. 

Katika uchaguzi huo am-
bao ulikuwa na wagombea 
watatu, Kamal Abdulsatar 
alipata kura15 sawa na asilimia 
49 wakati Juma Thabit haku-

pata  kura.
Akizungumza mara baada 

ya kutangazwa kuwa 
mshindi, Jabir 
alisema lengo 
lake kuu aki-
anza ma-
j u k u m u 
yake ni 
ni ku-
h a k i k i -
sha Mpi-
ra wa 
Zanzibar 
unasonga 
mbele.

A l i s e m a 
a t a h a k i k i sh a 
anafanya kazi kwa 
ukaribu mkubwa na Wa-

jumbe pamoja na wadau wa 
soka ili kuhakikisha Zanzibar 

inarudisha hadhi yake katika 
Soka kama ilivyokuwa 

miaka ya nyuma.
“ N aw a shu k-

uru Wajumbe 
wote walio-

nipigia kura 
na wale 
a m b a o 
pengine ha-
wakunipig-

ia kura hiyo 
ni demokra-

sia hivyo sote 
tutashirikiana 

kwa pamoja kuona 
soka la Zanzibar lison-

ga mbele, nitaendelea pale 

walipoishia wenzangu pamoja 
na kusonga mbele ili kuyafikia 
malengo yetu”alisema Jabir.

Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ucha-
guzi huo,  Fadhil Ramadhan 
Mberwa akizungumza mara 
baada y’a kumtangaza mshindi 
huyo alimtaka Rais huyo mpya 
wa ZFF kufanya kazi zake kwa 
kufuata katiba ya shirikisho 
hilo ili kuepuka mivurugano 
na migongano inayozorotesha 
mpira wa miguu Zanzibar.

Alisema, ili kukwepa mivu-
rugano ni lazima kufanya kazi 
kwa kuhakikisha katiba ya ZFF 
inasimamiwa ipasavyo na ku-
fuata kanuni zote ambazo.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Lake Energies, Abdirahman Ahmed akipiga mpira wa gofu, kwenye mashindano ya 
mchezo huo yaliyofanyika juzi kwenye viwanja vya Gymkhana, Dar es salaam. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Mashindano Gofu Lake 
Energies yafana Dar

Robertinho 
aridhishwa 
usajili Simba
 Na Adam Fungamwango

KOCHA wa Simba, Robert 
Oliveira ‘Robertinho’ amesema 
amefurahishwa na usajili un-
aoendelea kufanywa na viongozi 
wa timu hiyo kwa kuwa ume-
fuata mapendekezo yake.

Robertinho alisema ka-
tika maandalizi yake kuelekea 
kwenye msimu mpya, anataka 
mechi tatu za majaribio wakiwa 
nchini Uturuki watakapokwenda 
kuweka kambi.

“Tumefanya usajili wa nguvu 
ili kuleta uwiano sawa kwenye 
maeneo tofauti, tunajua ubora 
tuliokuwa nao msimu uliopita 
lakini tunataka kuwa bora zaidi 
kulingana na malengo tuliyo-
nayo ili kuvuka vikwazo vili-
vyotukwamisha msimu uliopita, 
nina furaha usajili wa wachezaji 
ambao wametambulishwa na 
nilikuwa nikifahamishwa kila 
kitu kilichokuwa kikiendelea, 
viongozi wamefanya kazi kubwa 
sana, sasa ni wakati wetu wa ku-
jiandaa na kutafuta uwiano wa 
wachezaji kama timu,” alisema 
kocha huyo wa zamani wa Vi-
pers ya Uganda.

Mpaka sasa Simba imetambu-
lisha wachezaji wawili ambao 
ni Willy Essomba Onana raia 
wa Cameroon akitokea Rayon 
Sport ya Rwanda, Aubin Kramo 
Kouame kutoka Asec ya Ivory 
Coast na Fabrice Ngoma.

Kwa mujibu wa Robertinho 
golikipa Caíque Luiz Santos 
anayekipiga kwenye klabu ya 
Ypiranga SC anatarajiwa kutua 
nchini leo kwa ajili ya kusaini 
mktaba wa kuichezea Simba.

“Atakuja kipa kesho (leo),” 
alisema kocha huyo, huku 
akiweka wazi mipango yake ya 
maandalizi ya msimu mpya wa 
mashindano.

“Maandalizi yetu yatakwenda 
sambamba na michezo ya kirafi-
ki tukiwa Uturuki, tukiwa huko 
natarajia kupata  mechi tatu za 
kirafiki kwa ajili ya kutengen-
eza timu ili iwe na muunganiko 
mzuri,” alisema.

Wakati huo huo, mcheza 
jimpya wa Simba, Kramo  
alieleza kufurahishwa kwake 
kujiunga na timu hiyo na ku-
waomba mashabiki wa timu hiyo 
kujaa viwanjani kama kawaida 
yao wakati timu yao inacheza.

“Mashabiki wa Simba, nime-
furahi sana kujiunga na timu hii, 
tutaanza kuonana viwanjani hivi 
karibuni, natarajia watakuja kwa 
wingi na watajaa kama ilivyo 
kawaida ili kutushuhudia,” alise-
ma mchezaji huyo anayecheza 
winga zote mbili pamoja na 
nafasi ya mshambuliaji.

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa wanawake wacheza gofu 
nchini (TLGU), Queen Siraki, amesema 
mashindano ya gofu yaliyofanyika juzi 
kwenye viwanja  vya Gymkhana ya 
‘Lake Energies’  yameongeza hamasa 
kwa wachezaji wa mchezo huo.

Akizungumza muda mfupi baada ya 
kumalizika mashindano hayo yaliyo-
shirikisha wachezaji wa ridhaa, wache-
zaji wa kulipwa na watoto, Queen alise-
ma ujio wa lake Energies kudhamini 
mchezo huo umeongeza ushindani 
kwa wachezaji.

“Mashindano haya yameleta ush-
indani mkubwa sana na tunatamani 
lake Energies waendelee kutudhamini 
kwenye mashindano mengine, tume-
shuhudia walimu wetu wanaotufundi-
sha hapa Gymkhana wakishindana 
wenyewe kwa wenyewe na kutoa somo 
kwa vijana wengi, kiufupi mashindano 
haya yamefana sana,” alisema Queen.

Kwa upande wake , Mkurugenzi 
Mtendaji wa Lake Energies, Abdirah-

man Ahmed, alisema kampuni huiyo 
itaendelea kusapoti mchezo huo na 
wanafikiria kudhamini mashindano ya 
‘Co-operate’ yanayotarajiwa kufanyia 
mwezi ujao.

“Nawashukuru wote walioshiriki 
mashindano haya, sisi kama Lake En-
ergies tutaendelea kusapoti michezo 
kwa sababu tunaamini michezo inaleta 
umoja na pia ni namna moja wapo ya 
kuunga mkono juhudi za Serikali ka-
tika kuinua michezo nchini,” alisema 
Ahmed.

Katika mashindano hayo kwa upande 
wa wachezaji wa kulipwa, Frank Mwi-
nuka aliibuka mshindi wa jumla kwa 
kupata grosi 71na kukabidhiwa zawadi 
ya pesa shilingi milioni moja akifuatiwa 
na Salum Dilunga (grosi 73) ambaye ali-
pata Sh, 664,000 wakati nafasi ya tatu 
ikishikwa na Rodrick John (grosi 74) na 
kuzawadiwa Sh. 420,000.

Mbali na fedha hizo, pia washindi wa-
likabidhiwa mitungi ya gesi kutoka kwa 
kampuni hiyo.

Katika hatua nyingine Uongozi wa 
klabu hiyo umemsainisha mkataba  wa 
miaka mitatu  beki wa timu ya Taifa ya 
Uganda, Gift Fred ili kuitumikia kuanzia 
msimu ujao.

Fred amesajiliwa na Yanga baada ya 
kumaliza mkataba wake kwenye klabu ya 
nyumbani kwao ya SC Villa.

Wakala wa mchezaji huyo Ivica Stanko-
vic aliiambia Nipashe kuwa mazungumzo 
na Yanga yameenda vizuri na wame-
kubaliana kusaini mkataba huo wa miaka 
mitatu.

“Kila kitu kimeenda sawa, naweza 
kusema Fred ataichezea Yanga msimu 
ujao,” alisema Stankovic.

Yanga ilianza kumfuatilia mchezaji 
huyo wakati wa mchezo wa timu yake ya 
taifa dhidi ya Algeria wa kuwania kufuzu 
fainali za Afcon, mchezo huo ulichezwa 
Cameroon.

Gamondi 
afunguka

inatoka  Uk. 24
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    Simba, Yanga kusaka fainali, mechi  
kuchezwa Agosti 9 Mkwakwani…

Na Saada Akida 

KOCHA Miguel Gamondi 
amesema licha ya kuwa na ofa 
ya kujiunga na klabu kadhaa za 
Misri na Saudi Arabia, mafanikio 
na mipango endelevu ya Yanga 
ndio sababu ya kuamua kujiunga 
nayo.

Akizungumza na Nipashe muda 
mfupi baada ya kuwasili nchini 
tayari kwa majukumu yake 
mapya, Gamondi alisema kabla 
ya kusaini mkataba wa kukubalia  
kikosi cha timu hiyo alikutana 
na Rais wa Yanga, Hersi Said na 
kuainisha mipango yao ambayo 
ilimvutia na kukubali kuchukuwa 
jukumu la kukinoa kikosi cha ma-
bingwa wao wa Tanzania.

“Mbali na mpango yao lakini 
Yanga ni timu kubwa na imefani-
kiwa kucheza fainali ya kombe 
la Shirikisho Afrika (CAF),  im-
echangia mimi kukubali kupokea 
hii kazi ili kuhakikisha tunaen-
deleza pale ilipoishia ikiwemo 
kutwaa mataji na kufanya vizuri 
kimataifa,” alisema Gamondi.

Alisema atahakikisha anaitoa 
yanga ilipoishia msimu uliopita 
na kuipeleka mbele zaidi.

Gamondi 
afunguka 
kujiunga 
Yanga SC

Jumapili Julai 9, 2023

Na Adam Fungamwango

S
HIRIKISHO la Mpira 
wa Miguu Nchini (TFF), 
limetoa ratiba ya mechi 
za Ngao ya Jamii, kua-

shiria kuanza kwa msimu 
mpya wa Ligi Kuu ambapo 
Yanga na Simba zitasaka nafasi 
ya kucheza fainali kwa kuuma-
na na Azam na Singida Foun-
tain Gate Agosti 9 na 10.

kufanyika kwa michezo hiyo 
ya kusaka mshindi wa ngao ya 
jamii ni kiashiria cha kufun-
guliwa pazia la Ligi Kuu kwa 
msimu wa 2023/2024 ambapo 
utaanza wiki moja baada ya 
michuano hiyo ya kuwania 

Mbappe: Sitaongeza mkataba PSG

UKUrasa  21

inaendelea  UK. 23

Mashabiki wa klabu ya Yanga wakiwa wameshika jezi mpya za timu hiyo ndani ya viwanja vya maonyesho ya bi-
ashara (Sabasaba) jana. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Ni vita Ngao ya Jamii

bingwa wa Ngao ya Jamii.
Msimu huu TFF imebadili-

sha utaratibu uliozoeleka wa 
bingwa wa ligi kuu kucheza 
na bingwa wa kombe la Shirik-
isho FA kusaka mshindi wa 
Ngao ya Jamii.

Msimu huu timu nne za
 Yanga, Simba, Singida

 na Azam zitaumana ku
saka timu mbili zitaka

zo shiriki fainali ya 
kusana bingwa wa ngao
 ya jamii kwa mismuwa

2023/2024.

Kwa mujibu wa ratiba iliyo-
tolewa jana na na TFF, Yanga 

itacheza na Azam FC Agosti 
9 kwenye Uwanja wa Mkwak-
wani kabla ya Simba kuumana 
na Singida Fountain Gate Ago-
sti 10 kwenye uwanja huo.

Washindi kwenye kila mch-
ezo watacheza fainali Agosti 13 
kwenye uwanja huo kumpata 
bingwa wa ngao ya jamii.

Aidha, kabla ya mchezo 
huo wa fainali kutakuwa na 
mechi ya kusaka mshindi wa  
tatu kwa timu zilizofungwa 
au kutolewa kwenye mechi za 
awali.

TFF, ilitangaza mabadi-
liko ya mfumo wa kumsaka 
mshindi wa Ngao ya Jamii kwa 
kile ilichoeleza kuondoa timu 

kujirudiarudia kila msimu na 
pia kufanya kuwa na msisimko 
zaidi.

Hii itakuwa kwa mara ya 
kwanza Ngao ya Jamii kuche-
zwa kwa mfumo huo mpya 
ambapo zitakuwa zikichuku-
liwa timu nne za juu, kuanzia 
bingwa hadi aliyeshika nafasi 
ya nne na kucheza kwa mtin-
do wa mtoano.

Kwa kawaida baada ya 
michezo ya Ngao ya jamii wiki 
moja baadae pazia la ligi kuu 
linafunguliwa rasmi, kwa man-
tiki hiyo ligi kuu Tanzania bara 
msimu wa 2023/2024 inata-
rajiwa kuanza Agosti 20.
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