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HABARI KITAIFA

Serikali yatoa kauli Chadema kujitoa

Na Waandishi Wetu

SIKU moja baada ya Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema) kutangaza kujitoa
kushiriki uchaguzi wa serikali za
mitaa, Serikali imesema uchaguzi
huo uko palepale na utafanyika
siku uliopangwa.

Imesema vyombo vya ulinzi na
usalama vimejipanga kuhakikisha
uchaguzi huo unafanyika katika
hali ya amani na utulivu, huku iki-
waonya watu waliojipanga kufan-
ya vurugu siku ya uchaguzi.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
(Tamisemi), Mwita Waitara, al-
itoa kauli hiyo jana bungeni jijini
Dodoma, wakati akijibu swali la
nyongeza la Mbunge wa Singida
Kaskazini, Justine Monko (CCM).

“Kauli yetu ya serikali ni kwam-
ba wuchaguzi huu unaendelea
kama kawaida, kama ilivyopang-
wa kwenye ratiba uchaguzi huo
utafanyika Novemba 24, mwaka
huu,” alisema Waitara.

Naibu waziri huyo aliwaonya
viongozi aliodai wanashiriki kuha-
masisha fujo kupitia mitandao ya
kijamii kuwa atakayebainika ata-
chukuliwa hatua kali.

Katika swali lake, Monko alihoji:
“Chadema wametangaza kujitoa

katika uchaguzi na kuwakosesha
wananchi haki yao ya msingi. Je,
serikali ina kauli gani kutokana na
kadhia hii?”

Akimjibu mbunge huyo, Wait-
ara alisema suala la chama hicho
kikuu cha upinzani nchini kujitoa
katika kinyanganyiro wamelisikia
kupitia taarifa iliyotolewa na uon-
gozi huo juzi.

Waitara alisema wananchi am-
bao wamejiandikisha na vyama
ambavyo vipo kwenye mchakato
viendelee na mchakato wa kush-
iriki katika uchaguzi huo.

“Lakini, itakumbukwa kwenye
taratibu zetu ni kwamba wale
waliokuwa na malalamiko, wame-
andika mapingamizi yao na kesho
(leo) ndiyo siku ya mwisho na wao
(Chadema) jana (juzi) walitoa tam-
ko. Kwa hiyo, kama wamejiondoa,
hawana sababu yoyote ya kulala-
mika kwamba hawakutendewa
haki,” Waitara alisema.

Aliongeza kuwa serikali ina-
fanya kazi kwa karatasi kwa ma-
wasiliano na haina nyaraka meza-
ni, hivyo haiwezi kujadili jambo
hilo.

“Rais ndiye mwenye mamlaka
ya kutoa maelekezo nchi hii ya
Tanzania, siyo kiongozi wa chama
cha siasa. Sasa kiongozi wa chama
cha siasa anatoa maelekezo kwe-

nye chama chake na wanachama
wake...,” alisema Waitara.

Aliwaonya wakuu wa wilaya
ambao wamekuwa na tabia ya ku-
hamasisha watu kuharibu mazao
na kutishia watumishi wa umma
kuwa watachukuliwa hatua.

"Tumepata taarifa kwenye
mitandao kuwa wakuu wa wilaya
wanaharibu mazao ya watu na
kutishia watumishi wa umma,
hivyo popote mlipo, kama kuna
mtu anahisi hakutendewa haki
kwenye uchaguzi huu na anafanya
fujo mtaani sheria stahiki zichuk-
ue mkondo wake.

“Bunge halijawahi kutunga she-
ria inayosema ukigombea, ukany-
imwa nafasi au ukahisi umenyim-
wa haki, ukafanye fujo ukigombea
ukinyimwa haki au ukahisi ume-
nyimwa haki, zipo taratibu za
kisheria ambazo zinapaswa ku-
fuatwa,” alisema.

Waziri wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, Kangi Lugola, pia alitoa
ufafanuzi kuhusu suala hilo, ak-
isema Jeshi la Polisi limejipanga
kuhakikisha kunakuwa na ul-
inzi na usalama wakati wote wa
kampeni hadi uchaguzi maeneo
yote nchini.

Alisema jeshi hilo halitatoa
mwanya kwa mtu yeyote kuvunja
amani ama kufanya vitendo vina-

vyoweza kuashiria kuvunjika kwa
amani.

“Jeshi la Polisi limejipanga
wakati wote, kuanzia kampeni
hadi siku ya uchaguzi, hakuna
Mtanzania yeyote atakayefanya
fujo ya kuzuru watu. Natoa onyo
kwamba hakutakuwa na nafasi
kwa chama chochote kitakacho-
panga kuvuruga amani, serikali

tumejipanga kupambana na
hali hiyo,” alisema.

Waziri huyo alisema ame-
shamwelekeza Mkuu wa Jeshi la
Polisi (IGP), Simon Sirro, aanze ku-
chukua hatua kwa wahusika wali-
ofyeka shamba la msimamizi wa
uchaguzi wilayani Mbozi pamoja
na mbunge aliyemtimua askari ka-
tika nyumba yake aliyopanga.

Jana, mmoja wa wabunge wa
Chadema alidaiwa kumtimua
askari polisi aliyekuwa amepanga
kwenye nyumba yake na suala
hilo kuhusishwa na hali ya kisiasa
iliyopo nchini.

ACT YAJITOA

Siku moja baada ya Chadema
kutangaza kujiondoa kushiriki ka-
tika uchaguzi wa serikali za mitaa,
chama cha ACT-Wazalendo na-
cho kimetangaza kujiondoa.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam, Kion-

gozi  Mkuu wa chama hicho,
Zitto Kabwe, alisema wameamua
kujiondoa baada ya asilimia 96 ya
wagombea wake kuondolewa kwa
sababu zisizo za msingi.

Zitto alisema uamuzi huo wa
kujiondoa umetokana na kikao
cha Kamati Kuu ya chama hicho
kilichofanyika juzi.

“Sisi tulikuwa na wagombea
173,000 lakini wameondolewa
166,000 sawa na asilimia 96. Kwa
hiyo Kamati Kuu imeagiza hata
hao asilimia nne walioachwa
wajiondoe kushiriki kwa sababu
bila kufanya hivyo tutakuwa tuna-
halalisha ubakaji wa demokrasia,”
alisemna Zitto.

“Tumejiondoa kwa sababu
tumeondolewa, tusingejiondoa ki-
hasara kwa sababu tulitumia ngu-
vu kubwa kujiandaa. Watu wetu
walijiwekeza kifedha kwa ajili ya
kushiriki lakini wamekuja kuon-
dolewa na watu ambao hawataki
kushindana, wamebaka demokra-
sia,” aliongeza.

Zitto alisema baada ya kujion-
doa, Chama hicho kwa kushiriki-
ana na vyama vingine vya upinza-
ni, watafanya vikao na kujipanga
kwa ajili ya hatua nyingine wana-
zopanga kuzichukua.

Imeandikwa na Gwamaka
Alipipi (DODOMA) na Elizabeth

Mshitakiwa Ester Lyimo (41) akiwa chini ya ulinzi wa askari magereza, baada ya ku-
patikana na hatia ya kumuua mjukuu wake Naomi John (7) kwa kipigo na kuhukumiwa

jana. PICHA: MIRAJI MSALA

JPM asisitiza ushirikiano Nordic

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli amez-
ishukuru nchi za Nordic kwa
uhusiano na ushirikiano
wao mzuri na nchi za Afrika
ikiwamo Tanzania na kuzi-
taka kujielekeza zaidi katika
ushirikiano wa kiuchumi.

Aliyasema hayo jana al-
ipohutubia Mkutano wa 18
wa Mawaziri wa Mambo
ya Nje wa Afrika na Nordic
uliofanyika katika Kituo cha
Kimataifa cha Mikutano cha
Julius Nyerere, Dar es Sa-
laam.

Katika mkutano huo uli-
ohudhuriwa na mawaziri 29
wa nchi za Afrika na watano
Norway, Sweden, Denmark,
Finland na Iceland, Rais
Magufuli alisema Afrika ina-
kumbuka mchango mkubwa
uliotolewa na nchi za Nordic
kabla na baada ya harakati
za ukombozi.

Alisema katika mchango
huo, nchi hizo zilichangia
katika huduma za kijamii
na kiuchumi kama vile afya,
elimu, kilimo, sayansi na
teknolojia, nishati, mazingi-
ra pamoja na kulinda amani
na usalama.

Rais alitolea mfano wa
Tanzania kutokana na nchi
za Nordic kuchangia ujenzi
wa Kituo cha Elimu Kibaha,
Chuo cha Utafiti wa Kilimo
Uyole, vyuo mbalimbali vya
ufundi na kampeni za kufuta
ujinga katika miaka ya 1970.

Hata  hivyo, alisema
kuna haja ya kubadilisha
mwelekeo na kuingia katika
mwelekeo wa kisiasa unao-
jikita katika ushirikiano wa
kiuchumi kupitia biashara
na uwekezaji.

Alisisitiza kuwa nchi za
Nordic zenye watu wapa-
tao milioni 27 zina uchumi
mkubwa unaofikia pato la
mwaka la Dola za Marekani
trilioni 1.7 ikilinganishwa na
nchi za Afrika zenye watu
milioni 1.2 lakini pato la
mwaka ni Dola za Marekani
trilioni 2.334.

Kutokana na hali hiyo,
alisema Afrika inapaswa
kujifunza kutoka Nordic na
amezikaribisha nchi hizo ku-
wekeza Afrika katika viwan-
da vitakavyoongeza thamani
ya mazao, kuzalisha ajira
na kulipa kodi kwa ajili ya
maendeleo.

Rais alibainisha kuwa
Afrika ina fursa nyingi za
uwekezaji ikiwamo eneo la
ukubwa asilimia 30 ya eneo
lote duniani linalofaa kwa
kilimo, ukanda wa pwani ya
bahari wenye urefu wa kilo-
meta 30,500, mifugo, misitu,
wanyamapori, mafuta, gesi,
utalii na uchumi wake una-
okua vizuri kwa wastani wa
asilimia 4.1.

Pia alitoa wito kwa Afrika
kujenga mazingira mazuri
yatakayovutia uwekezaji ku-
toka nchi za Nordic na kuse-
ma kwa kutambua hilo, Seri-

kali ya Tanzania imechukua
hatua madhubuti za kuvu-
tia uwekezaji huo ikiwamo
kuwa na sheria za kuwalin-
da wawekezaji, kutekeleza
mkakati wa kurekebisha na
kuboresha mazingira ya bi-
ashara (The Blue Print) na
kutenga kanda maalum kwa
ajili ya ujenzi wa viwanda na
uwekezaji.

Hatua zingine, kwa mu-
jibu wa Rais, ni kujenga na
kuboresha miundombinu ya
usafiri na usafirishaji kama
vile barabara, reli, bandari,
viwanja vya ndege, kujenga
meli, kununua ndege na
kutekeleza mradi mkubwa
wa ujenzi wa Bwawa la Ny-
erere litakalozalisha mega-
wati 2,115 za umeme.

Baada ya kuhutubia mku-
tano huo, Rais Magufuli
alifanya mazungumzo na
Waziri wa Mambo ya Nje
wa Sweden, Ann Linde; Wa-
ziri wa Mambo ya Nje wa
Norway, Ine Marie Eriksen
Sgreide na Waziri wa Mam-
bo ya Nje wa Finland, Pekka
Haavisto.

Katika mazungumzo
hayo, Rais Magufuli ali-
waomba mawaziri hao ku-
peleka salamu zake kwa
wakuu wa nchi zao na ame-
wahakikishia kuwa Tanza-
nia iko tayari wakati  wote
kuendeleza na kukuza zaidi
uhusiano uliopo, mkazo zai-
di ukiwa katika biashara na
uwekezaji.
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Baadhi ya wakazi
wa Jiji la Dar es
Salaam, wakiwa
wameegesha bais-
keli zao, kwenye
mtaro wa maji

ya mvua, katika
Barabara ya Uhu-
ru, mbele ya soko
la llala Mchiki-
chini, jijini humo
jana na kwenda
kwenye shu-
ghuli zao. Watu
wengi wame-
kuwa wakiutumia
mtaro huo sivyo
na kuugeuza
kuwa maegesho
ya baiskeli na
matoroli. PICHA:
JOHN BADI

Serikali yamjibu mbunge
mvuto wafanyakazi ATCL

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano, Ata-
shasta Nditiye, amesema serikali
haitumii kigezo cha mvuto kati-
ka kuajiri watumishi wa Shirika
la Ndege (ATCL).

Nditiye alitoa kauli hiyo jana
bungeni, baada ya Mbunge wa
Kigoma Kusini (CCM), Husna
Mwilima, kusema juzi kuwa
kuna haja shirika kuajiri wahu-
dumu wenye mvuto.

Kabla ya kujibu maswali
yaliyoelekezwa wizarani kwake

bungeni jana, Nditiye alisema
serikali na shirika hilo wameain-
isha sifa mbalimbali za kuajiri,
ikiwa ni pamoja na kigezo cha
kuwa Mtanzania mwenye umri
kuanzia miaka 18. Alivitaja vige-
zo vingine kuwa ni kuwa na ufa-
hamu wa lugha za Kingereza na
Kiswahili kwa ufasaha na kuwa
na cheti cha kuongoza ndege
ama cha kufanya kazi ndani ya
ndege. Nditiye alisema sifa ny-
ingine za ziada ni kuwa na ufa-
hamu na mambo mbalimbali ya
kitaifa, kidunia na utalii. Alisema
pia anatakiwa kuwa na hekima,

heshima, maadili na huchun-
guza kama anafaa kuajiriwa.
Mbunge wa Igalula, Mussa Ntimi-
zi (CCM), alikuwa miongoni mwa
wabunge waliouliza maswali ya-
nayoihusu wizara hiyo, akitaka
kujua hatua zinazochukuliwa na
serikali ili wananchi wa jimbo
lake wapate huduma ya ma-
wasiliano ya simu.

Akijibu swali hilo, Nditiye
alisema serikali kupitia Mfuko
wa Mawasiliano kwa Wote, im-
eendelea kutekeleza miradi
mbalimbali ya kufikisha hudu-
ma za mawasiliano nchi nzima.

Alisema Julai mwaka huu, :
mfuko ulitangaza zabuni ya awa- :
mu ya nne kwa ajili ya kufikisha :
huduma za mawasiliano katika :

Alisema Kata ya Tura iliyoko :
katika jimbo la mbunge huyo, ili- :
jumuishwa kwenye zabuni ikiwa

nyu na Mwamlela na kwamba :
imeshafunguliwa na baada ya :
tathmini, mzabuni atapatikana :

katika maeneo hayo.

Alisema utekelezaji wa mradi :
huo utaanza baada ya mkataba :

kutiwa saini mwezi ujao.

Ahukumiwa Kkunyongwa mpaka

kufa kumwua mjukuu kwa Kipigo

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mka-
zi Kisutu jijini Dar es Salaam,
imemhukumu Ester Lyimo (41),
kunyongwa mpaka kufa baada
ya kupatikana na hatia ya kum-
wua mjukuu wake Naomi John
(7) kwa kipigo.

Lyimo ambaye wakati huku-
mu yake inasomwa kuanzia saa
8:18 mpaka saa 9:12, alisimama
kizimbani macho makavu bila
kuonyesha dalili za kusikitika
wala kujutia tukio hilo.

Akisoma hukumu hiyo, Nai-
bu Msajili wa Mahakama Kuu,
Pamela Mazengo, aliyesikiliza
kesi hiyo katika mahakama hiyo
iliyopewa mamlaka ya kusikiliza
kesi za mauaji, alisema bila kua-
cha shaka mahakama yake inam-
tia hatiani.

“Kama kungekuwa na adha-
bu nyingine zaidi katika mauaji
ningeitoa hiyo. Mahakama yan-

gu inakuhukumu kunyongwa
mpaka kufa kwa kumwua Naomi
kwa makusudi,” alisema Msajili.

Alisema mahakama yake im-
ezingatia wakati ushahidi wa
Jamhuri unatolewa mahakam-
ani, mshtakiwa alipoonyeshwa
kielelezo namba moja ambacho
ni picha tisa zilizoonyesha mwili
wa marehemu ukiwa na majera-
ha mbalimbali mwilini na damu
mpya kuvilia kwenye ubongo,
mshtakiwa alijibu picha hizo ni
za kawaida.

“Mshtakiwa ulipoonyeshwa
picha za mwili wa marehemu
zilizojaa majeraha ikiwamo se-
hemu za siri, hukujali, hukuo-
nyesha kujutia wala kusikitikia
kitendo hicho wakati wewe ndi-
ye ulikuwa na jukumu la kumlea
lakini ulimsababishia majeraha
ukamwacha bila kumpeleka hos-
pitalini kupata matibabu mpaka
akafa,” alisema Msajili Mazengo.

Alisema ushahidi wa Jamhuri

bila kuacha shaka umethibitisha
kosa la mauaji na umeungwa
mkono na maelezo yake ya onyo
mshtakiwa aliyokiri kumpiga
mtoto huyo mara kwa mara.

Mazengo alisema sababu za
kifo hazina ubishi kwamba ni
kipigo kutoka kwa mshtakiwa
ambaye alikuwapo eneo la tukio
na kwamba ni wazi alikuwa na
nia ovu.

Mapema mahakamani hapo,
Daktari Msaidizi Mwandamizi,
Modesta Lasana (52), alidai
kwamba uchunguzi wa kifo
cha Naomi ulionyesha kwamba
alikufa kutokana na mivunjiko
mwilini ikiwamo fuvu la kichwa
kupasuka, damu kuvilia kwenye
ubongo na majeraha yaliyotoa
usaha.

Akiongozwa na Wakili wa
Serikali Mwandamizi Cecilia
Mkonongo, shahidi alidai kuwa
alikabidhiwa mwili wa Naomi
aufanyie uchunguzi na kwamba

kazi yake ina hatua mbili tofauti,
ya kwanza nje ya mwili na pili
ndani ya mwili.

“Nje ya mwili wa Naomi kuli-
kuwa na makovu ya zamani na
majeraha yaliyokuwa na vidon-
da vilivyotoa usaha ikiwamo se-
hemu zake za siri kuonyesha mi-
chubuko ya kitu kigumu,tumbo
lilikuwa limesinyaa kwa kukosa
chakula muda mrefu na makalio
yalikuwa na vidonda vya kuun-
guzwa moto” alidai shahidi na
kuongeza:

“Kwa upande wa ndani, kwa
kuwa kichwa kilivimba nilifun-
gua nikaona fuvu lilikuwa lime-
katika, damu mpya na ya zamani
ilisambaa kwenye ubongo, mko-
no mmoja ulivunjika mara mbili
na bega lilishuka.”

Shahidi mwingine, Inspekta
wa Polisi Salma Sechonge (43)
alidai kuwa mshtakkwa alikiri
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DCI ajivunia
kwa
Kupungua
uhalifu

Na Elizabeth Zaya

MKURUGENZI wa Upele-
lezi wa Makosa ya Jinai (DClI),
Robart Boaz, amesema ka-
tika miaka minne ya serikali
ya awamu va tano, Jeshi la
Polisi limefanikiwa kupunguza
makosa makubwa ya uhalifu
nchini.

Akizungumza na Nipashe
juzi kuhusu mafanikio ya jeshi
hilo katika miaka minne ya
serikali ya awamu ya tano,
DCI Boaz alisema jeshi hilo pia
limeongeza uwajibikaji.

“Utakumbuka wakati Rais
John Magufuli anaingia ma-
darakani, alipohutubia Bunge
(Novemba 20, 2015) alitupa
maneno mengi ambayo vali-
kuwa ni changamoto kwetu.

“Rais alisema angependa
kuona uhalifu, hasa ujambazi,
unatokomezwa, hakupenda
kuona tena wananchi wanaku-
wa wanyonge na wenye hofu
kwa sababu ya uhalifu.

“Ni kweli hakuna maendeleo
pasipokuwa na amani, na sisi
kwa kutambua hilo na kuzinga-
tia kazi tuliyopewa na Rais, tul-
ijipanga kuhakikisha tunafanya
kazi kwa bidii kupambana na
uhalifu huo,” Boaz alisema.

Alieleza kuwa katika kipindi
hicho cha miaka minne, Jeshi
la Polisi limefaulu kudhibiti
makosa makubwa ya uhalifu
yaliyokuwa yanasumbua
nchini, yakiwamo mauaji, ujam-
bazi katika taasisi za fedha na
uhalifu mwingine wa kutumia
silaha.

Alibainisha kuwa kabla ya
utawala wa serikali ya awamu
ya tano, kuanzia mwaka 2011
hadi 2015, makosa makubwa
ya uhalifu yalikuwa 327,935
wakati katika kipindi cha miaka
minne ya serikali ya awamu
ya tano, makosa hayo yame-
pungua na kuwa na makosa
246,317.

Aliongeza kuwa mwaka 2011
hadi 2015, matukio ya mauaji
valikuwa 14,960 na katika
miaka minne ya serikali ya
awamu ya tano, yamepungua
hadi kufikia 1,097.

Kwa upande wa makosa ya
usalama barabarani, alisema
makosa makubwa katika eneo
hilo kwa kipindi cha kuanzia
mwaka 2011 hadi 2015 yali-
kuwa 73,871 na miaka minne
va serikali ya awamu ya tano
yamepungua na kuwa na ma-
kosa 22,621.

Boaz alisema makosa ya
unyang anyi wa kutumia
silaha, mwaka 2011 hadi 2015
valikuwa 4,515 na miaka minne
va utawala wa serikali ya

INAENDELEA UK. 8
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China
yajitosa
Vvita vya
ujangili

Na Lusungu Helela, MIKUMI

UBALOZI wa China nchini, ume-
unga mkono juhudi za Serikali
ya Tanzania katika mapambano
dhidi ya ujangili kwa kuziwez-
esha jamii zinazoishi karibu na
Hifadhi ya Taifa ya Mikumi pem-
bejeo za kilimo.

Pembejeo hizo zimetolewa
kwa ajili ya kuzijengea jamii
hizo uwezo wa kulima kisasa ili
kuwasaidia kuacha kujihusisha
na vitendo vya ujangili.

Naibu Waziri wa Maliasili
na Utalii, Constantine Kanyasu
alisema hayo jana wakati Uba-
lozi wa China nchini ukikabidhi
msaada wa pembejeo hizo kwa
Kilosa mkoani Morogoro.

Msaada huo ni mbegu za ma-
hindi kilo 2,500, mbegu za alizeti
150 na mbegu za choroko kilo
800. Ubalozi huo pia umetoa jozi
13 za sare za ulinzi shirikishi,
buti 13, komputa mpakato nne na
runinga moja

Kanyasu alisema lengo la vifaa
hivyo ni kuwasaidia wananchi
kujikita katika kilimo cha kisasa
kwa kutumia mbegu zenye ubora
wa hali ya juu.

Akizungumza katika mkutano
huo, Kanyasu alisema vifaa
hivyo vitatumika katika kutoa
elimu kwa wananchi katika ma-
pambano dhidi ya ujangili.

Katika hatua nyingine, Kan-
yasu aliipongeza Jamhuri ya
Watu wa China kukomesha soko
la meno ya tembo na kuamua
ili kuachana na biashara hiyo
haramu.

Balozi wa China nchini Tanza-
nia, Wang Ke, alisema pembejeo
za kilimo walizozitoa zitak-
wenda sambamba na mafunzo
yatakayotolewa na wataalam
kutoka China watakaowafundisha
kuachana na ujangili.

Alisema Ubalozi wa China
ili kuwasaidia wananchi kuzali-
sha mazao mengi ili wasiweze
kujiingiza katika vitendo haramu.

Wang alisema China imeamua
kuisaidia Tanzania katika vita
dhidi ya ujangilli kwa vile watalii
wanakuja nchini kwa ajili ya
kuangalia wanyama, hivyo
vitendo hivyo vinakwamisha
juhudi za serikali katika kuleta
maendeleo.

Naye Diwani Mhenda, Ali
Athumani, alimshukuru Balozi wa
China kwa msaada huo na kua-
hidi kuwa vvatakuvva mabalozi

na hifadhi hiyo.

' Waliopopoa mawe msafara
wa DC waiangukia serikali

Na Nebart Msokwa,
KYELA

Mpunguti  wilayani  Kyela
mkoani Mbeya, waliouvamia
msafara wa Mkuu wa Wilaya
hiyo, Claudia Kitta na kuush-
ambulia kwa mawe, wame-

omba msamaha wakidai
walifanya makosa na yanawa-
gharimu.

Waliomba msamaha huo
juzi wakati wa ziara ya Kamati
ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa
wa Mbeya iliyokwenda ki-

jijini huko kusikiliza kero za
wananchi.

Baadhi ya wananchi hao
wakiongozwa na Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Kyela,
Hunter Mwakifuna na Mwe-
nyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) wilayani humo,
Ally Kinanasi, walilazimika
kulala kwenye vumbi kuomba
wasamehewe.

Mwakifuna alisema kuto-
kana na kichapo walichoki—
kutoka kwa askari wa Jeshi la
Polisi, baadhi walikimbia na

mpaka sasa hawajarudi na
hata walioko, wanaishi kwa
wasiwasi wakihofu kukamat-
wa na polisi.

Alimwomba Mkuu wa Mkoa
kuwasamehe wananchi hao
kutokana na unyama waliou-
fanya huku akidai kuwa kwa
sasa wanashindwa hata ku-
fanya shughuli za maendeleo
huo.

“Mkuu tunaomba utusame-
he, tumekosa sana, ni kweli
wananchi walipomvamia
Mkuu wa Wilaya na wasaid-

izi wake, tulibaki hatuna namna
maana ni kashfa ya aina yake kwe-
tu, tunaomba tusamehe,” Mwaki-
funa alisema.

Aliongeza kuwa  kutokana

na tatizo hilo baadhi ya wazazi
walitelekeza watoto wao, waki-
wamo watoto 19 waliokuwa dar-
asa la saba ambao walikuwa ha-
tarini kutofanya mtihani, kama si
jitihada za halmashauri ikishiriki-
ana na viongozi wa dini na kijadi
kuhakikisha hawakwami.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya
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Lukuvi aagiza fukutwa mashamba pori 21

Na Munir Shemweta,
KILOSA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi,
William  Lukuvi, ameagiza
mashamba 24 yaliyoko Kilosa
mkoani Morogoro kupelekewa
ilani ya kufutwa kutokana na
kutoendelezwa.

Lukuvi alitoa agizo hilo jana
wilayani hapa alipozungumza
na uongozi wa Wilaya ya Kilosa
na watendaji wa ardhi katika
wilaya hiyo akiwa katika mwen-
delezo wa ziara ya kutatua
migogoro ya ardhi mkoani Mo-
rogoro.

Alisema Kilosa haina kum-
bukumbu za mashamba jambo
lililosababisha wizara kuamua
kufanya upekekuzi maalum wa
mashamba yote katika wilaya
hiyo na kubaini mashamba 24

yasiyoendelezwa tofauti na
mashamba 48 yaliyopendeke-
zwa kufutwa awali.

Kutokana na agizo hilo,
Wilaya ya Kilosa itakuwa na
mashamba 72 yanayotakiwa
kufutwa baada ya mashamba
48 ya awali kupende-
kezwa kutokana na kutoende-
lezwa.

“Maofisa Ardhi wa Wilaya
ya Kilosa mfanye upekuzi wa
mashama yote yasiyoendele-
zwa bila upendeleo wala kum-
wangalia mtu usoni na wala
msitishwe na mtu yeyote kwa
cheo chake au utajiri wakati
wa kufanya kazi hiyo,” alisema
Lukuvi.

Waziri Lukuvi alisema lengo
la serikali kufuta mashamba
yasiyoendelezwa ni kuwafikiria
wananchi wanyonge wasio
na ardhi kwa ajili ya shughuli

za kilimo na kubainisha kuwa
mashamba  yatakatayofutwa
yatagawiwa kwa wananchi na
mengine yatatumika kama ar-
dhi ya akiba itakayotumika kwa
uwekezaji.

Aidha, Lukuvi alikemea
tabia ya baadhi ya wananchi
wa wilaya ya Kilosa kuuza au
kukodisha mashamba wanayo-
patiwa na serikali na kusisitiza
kuwa katika kukomesha tabia
hiyo, wizara inaangalia namna
ya kugawa mashamba yaliyo-

futwa kwa vikundi na kwa
wale watakaopatiwa hawa-
taruhusiwa kuuza.

“Mkuu wa Wilaya komesha
tabia ya udalali wa masham-
ba unaofanywa na baadhi ya
wananchi wa Kilosa na yale
mashamba yanayogawiwa kwa
wananchi yatumike kwa shu-
ghuli zilizokusudiwa,” alisema

Lukuvi.

Katika hatua nyingine, Wazi-
ri Lukuvi aliagiza wafugaji wote
wanaomiliki maeneo yenye
hati kuweka uzio ili kuepuka
mifugo yao kwenda maeneo ya
wakulima na kusisitiza kufanyi-
ka ufugaji wa kisasa.

Mkuu wa Wilaya ya Kilosa,
Adam Mgoyi, aliomba ku-
fanyika ukaguzi wa ardhi za vi-
jiji kwa kuwa baadhi yake watu
wamejimilikisha, wameuza na
mengine kufanyika mgawanyo
usio sahihi.

Kwa mujibu wa Mgoyi, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kilosa
imeshindwa kufanya uhakiki
kutokana na kutokuwa na
fedha jambo alilolieleza kuwa
limechangia migogoro ya ardhi
na kusisitiza kuwa tegemeo la
wilaya kwa sasa ni mashamba
yaliyofutwa pekee.
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wakati ili kupunguza malalamiko na kuongeza ufanisi na kuhakikisha wananchi wanapata huduma ya maji safi

na salama. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbowe akana kutuma
mawakala kuandamana

MWENYEKITI wa Taifa wa Cha-
ma Cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe, katika
siku yake ya tatu ya utetezi, amekana
mahakamani kutoa maelekezo kwa
mawakala wa chama chake kufanya
maandamano kwenda ofisi ya Mkuru-
genzi wa Manispaa ya Kinondoni kufua-
ta nakala za barua za utambulisho.

Kadhalika amedai kuwa hamchukii
Rais John Magufuli bali anamshangaa.

Mbowe alieleza hayo jana katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es
Salaam mbele ya Hakumu Mkazi Mkuu
Thomas Simba, wakati akihojiwa na
Wakili wa Serikali Mkuu, Joseph Pande,
kuhusu kuwaagiza mawakala wake ku-
fanya maandamano kwenda kwa Mku-
rugenzi.

Alidai kuwa siku ya tukio wakati
wanamaliza mkutano wa kampeni,
mawakala wa chama chake walikuwa
hawajapata barua za utambulisho,
hivyo aliwataka wafuatilie kwa amani.

“Niliwataka mawakala wafuatilie ba-
rua hizo sijui kama walitii au hawakutii
kwa sababu walikuwa na taharuki
kwa kukosa vitambulisho hivyo,” alidai
Mbowe.

Wakati akihojiwa na wakili wa seri-
kali Jacqueline Nyantori, Mbowe al-
idai hakuwapo wakati wa matukio ya
kifo cha Mwangozi, msaidizi wake Ben
Sanane na aliyekuwa Mbunge wa Sin-
gida Mashariki Tundu Lissu bali alisikia
kupitia vyombo mbalimbali vya habari
ikiwemo mitandao ya kijamii ikiwemo
JamiiFolam.

Alidai Jamiifolam si chombo cha
uchunguzi na hakuwahi kuthibitisha
taarifa hizo kama vyombo vya ulinzi
na usalama vilihusika katika matukio
hayo.

Mbowe pia alidai katika uchaguzi
mdogo wa jimbo la Kinondoni, chama
chake kilishiriki na kilitia saini mwon-
gozo wa maadili ya uchaguzi wa mwa-

ka 2015 na ni sahihi mwongozo huo
unaeleza namna ya vyama vya siasa
kukosoana.

Alidai Februari 16, 2018 Chadema ili-
hitimisha kampeni za uchaguzi mdogo
wa Jimbo la Kinondoni katika Kiwanja
Cha Buibui Mwananyamala na polisi ni
miongoni mwa watu waliokuwapo ka-
tika mkutano huo.

Wakati akihojiwa na Wakili wa Seri-
kali Salim Msemo, Mbowe aliieleza
mahakama kuwa Jeshi la polisi ndilo
linahusika na masuala ya kiupelelezi na
hafahamu kama kuna idara ya upelelezi
katika jeshi hilo.

Alidai kuwa wakati akitoa ushahidi
wake mahakamani moja ya kesi alizo-
taja ni kuhusu kifo cha Mwandishi wa
Habari Daudi Mwangosi na anaamini
upelelezi wa shauri hilo ulifanywa na
jeshi la polisi.

Mbowe alidai hana taarifa kama suala
la kifo cha aliyekuwa Mwenyekiti wao
wa hamasa Geita, Alphonce Mawazo,
limeshafikishwa mahakamani na hoja
za awali zilisomwa Agosti 28. mwaka
huu.

Kesi hiyo imepangwa kuendelea
mfululizo kuanzia Novemba 13 hadi 15,
mwaka huu ambapo Mbowe ataendelea
kuhojiwa na mawakili wa serikali.

Mbali na Mbowe washitakiwa wen-
gine katika kesi hiyo ni Katibu Mkuu, Dk
Vincent Mashinji; Mbunge wa Iringa
Mjini, Peter Msigwa; Naibu Katibu Mkuu
Zanzibar, Salum Mwalimu; Mbunge wa
Kibamba, John Mnyika; na Mbunge wa
Kawe Halima Mdee.
ni, John Heche; Mbunge wa Tarime Mji-
ni, Ester Matiko na Mbunge wa Bunda,
Ester Bulaya.

Washitakiwa wanakabiliwa na mashi-
taka 13 likiwamo la kula njama na
kwamba wote wanadaiwa kuwa kati ya
Februari 1 na 16, 2018, Dar es Salaam
waliku a njama ya kutenda kosa la ku-
fanya mkusanyiko usio halali na kukiu-
ka tamko kutawanyika.

WANAFUNZI wa mwaka
wa kwanza wa masomo
2019/20 wamefundwa
na kutakiwa kuzingatia
kilichowapeleka chuoni na
si kujiingiza kwenye siasa
na ubaguzi.

Mkuu wa Chuo cha
Kumbukumbu ya Mwal-
imu Nyerere (MNMA),
Kivukoni jijini Dar es
Salaam, Prof. Shadrack
Mwakalila, alisema hayo
jana wakati akizungumza
na wanafunzi wa astasha-
hada, stashahada na sha-
hada waliojiunga na chuo
hicho.

“Zingatieni kilichow-
aleta hapa chuoni. Mme-
kuja kusoma ili mfanye
vizuri katika mitihani
venu, hivyo mjiepushe na
vitendo vinavyoashiria
ubaguzi na masuala ya
kisiasa,” alisema.

Prof. Mwakalila aliwa-
taka wanafunzi hao wawe
na nidhamu na kuwa na

Wanafunzi waonywa
Kuhusu siasa, ubaguzi

Na Romana Mallya

matumizi mazuri ya muda
ili kufikia malengo wali-
yoyakusudia.

“Nimeamua kuzun-
gumza nanyi kwanza
kuwapongeza kwa
kuchaguliwa katika chuo
hiki cha Mwalimu Nyerer
chenye historia iliyobeba
jina la Mwasisi wa taifa,
Mwalimu Julius Nyerere,”
alisema.

Prof. Mwakalila ali-
waeleza wanafunzi hao
kuwa pindi wanapokutana
na changamoto wasisite
kuziwasilisha kwenye
uongozi wa chuo ili zitatu-
liwe.

Aliwakumbusha wa-
nafunzi hao kuwa chuo
hicho kilipoanzishwa Kili-
kuwa kwa ajili ya kuandaa
viongozi wazalendo ili
waende kuongoza nchi.

“Mpo kwenye chuo
ambacho kitawajenga
kimaadili na uzalendo kwa
ajili ya kuwa viongozi
wazuri pindi mtakapotoka
hapa,” alisema.
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Kila la heri Kilimanjaro,
Zanzibar Queens Cecafa

MASHINDANO ya kuwania ubingwa wa Kombe la Chalenji kwa nchi

za Afrika Mashariki na Kati yanatarajiwa kufanyika kuanzia Novem-
Michuano hiyo itashirikisha timu nane kutoka katika nchi wana-

chama wa Baraza la Soka Afrika Mashariki na Kati maarufu Cecafa.

Nchi hizo wanachama ambazo zimethibitisha kushiriki mashinda-
no hayo ni pamoja na wenyeji Tanzania Bara (Kilimanjaro Queens),
Zanzibar (Zanzibar Queens), Sudan Kusini, Burundi, Ethiopia, Ken-
ya na Uganda.

Kwa maana hiyo, katika mashindano hayo ambayo hatua ya awali
yamepangwa katika makundi mawili, Tanzania itawakilishwa na
timu mbili (Kilimanjaro Queens na Zanzibar Queens).

Kama ilivyo kawaida, timu hizo mbili zinahitaji kupata ushiriki-
ano kutoka kwa wadau wa soka nchini, kama ambavyo hufanya kwa
kaka zao, Taifa Stars.

Mbali na kuwa wenyeji wa mashindano hayo, Kilimanjaro Queens,
ndiyo timu pekee ambayo imeshinda kombe la michuano hiyo am-
bayo kwa mara ya kwanza ilianzishwa mwaka 2016, ikichezwa ka-
tika jiji la Jinja, Uganda.

Kilimanjaro Stars iliweza kushinda kombe hilo kwa kuweka re-
kodi ya kuwa timu ya kwanza na ikafanikiwa kulitetea katika mi-
ni mwaka wa tatu na endapo wenyeji hao watafanikiwa kulichukua,
itakuwa wanakibakisha jumla kikombe hicho hapa nchini.

Itakuwa si fahari au sifa kwa wachezaji, benchi la ufundi la Kili-
manjaro Queens au wasimamizi wa mpira (Shirikisho la Soka Tan-
zania -TFF), itakuwa ni fahari kwa Watanzania wote na hasa wanam-
ichezo kwa ujumla.

Kilimanjaro Queens na Zanzibar Queens, zinahitaji kupewa ha-
masa ya kiwango kile kile wanachopewa Taifa Stars, kwa sababu
kazi wanayoifanya ya kupeperusha bendera ya Tanzania ni moja.

Zikiwa zimebakia siku chache kabla ya kuanza kwa mashindano
hayo, yatakayochezwa kwenye Uwanja wa Azam Complex, huu ndio
wakati sahihi wa kuona wadau wataisadia timu hiyo na kuacha ku-
subiri kuwapa zawadi baada ya kulibakisha kombe hilo hapa nchini.

Ili wachezaji wafanye vizuri katika mashindano hayo, wanataki-
wa kuandaliwa vema, kuiachia TFF peke yake jukumu la kuiandaa
Kilimanjaro Queens na Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF), kwa ku-
waandaa Zanzibar Queens si jambo sahihi.

Kitendo cha kuwa wenyeji wa mashindano hayo kwa mara ya
kwanza na kushinda kombe hilo mara mbili, tayari kila timu itakay-
oshuka dimbani itakuwa imejipanga kuhakikisha inapata matokeo
mazuri dhidi ya Kilimanjaro Queens.

Hata hivyo, ili kuendeleza rekodi nzuri, Nipashe linawataka
wachezaji na benchi la ufundi la Kilimanjaro Queens, kutobweteka
na matokeo waliyopata katika mashindano yaliyopita, na badala
yake kujipanga kuwakabili vema wapinzani wao na kulichukua tena
kombe hilo.

Kama Kilimanjaro Queens imeweza, Zanzibar Queens pia wa-
naweza kupambana kuhakikisha wanafanya vema katika mechi
zake na hatimaye ndugu hao wawili wakakutana fainali, na hapo
tayari watakuwa wamejihakikishia kulibakiza kombe kwenye aridhi
ya Tanzania.

Tunasema, hakuna kisichowezekana, kama timu ya vijana ya wa-
nawake (Tanzanite), iliweza kuchukua ubingwa wa COSAFA ugenini
Afrika Kusini, Kilimanjaro Queens na Zanzibar Queens, mnaweza
pia kulibakisha kombe hili nyumbani kwa Rais John Pombe Magu-
fuli.

Kila la heri Kilimanjaro Queens, Kila la heri, Zanzibar Queens.
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@Msamba

Equatorial Guinea
wiki ijayo hatoki

Muungwana Lazima Nilonge
Ngoma ikivuma sana hupasuka

NGOMA ivumayo sana kuto-
kana na kupigwa huishia ku-
pasuka. Methali hii hutumiwa
kutukumbusha kwamba jam-
bo lolote huharibika hasa lina-
popita kipimo chake.

Hapana shaka hivi ndivyo
ilivyo kwa aliyekuwa Kocha
Mkuu wa Yanga, Mkongomani
MwinyiZahera kutoka Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), ambaye ana makazi
yake nchini Ufaransa. Mkon-
gomani huyu alikuwa anawa-
tumikia “mabwana” watatu
kila mmoja akipewa muda
wake. Kuna wakati huwa na
timu ya DR Congo kwenye
michuano ya kimataifa. Pia hu-
itembelea familia yake inayoi-
shi Ufaransa na baada ya hapo
huja kibaruani Dar es Salaam

kuifunza Yanga.
Wahenga hawakukosea
waliposema: “Mshika mbili

moja humponyoka.” Kwamba
anayevishika vitu viwili lazima
ataponyokwa na kimoja. Hu-
tumiwa kumwelimisha mtu
mwenye tamaa nyingi na kum-
kumbusha kuwa hawezi ku-
fanikiwa katika yote ayatakayo.

Kadhalika walisema “Ngo-
ma ikivuma sana hupasuka.”
Maana yake ngoma ivumayo
sana kutokana na kupigwa hu-
ishia kupasuka. Methali hii hu-
tumiwa kutukumbusha kwam-
ba jambo lolote huharibika
hasa linapopita kipimo chake.

Nani asiyejua au kukumbu-
ka jinsi Zahera alivyopendwa
na mashabiki na wanachama
wa Yanga. Alikabidhiwa timu
wakati Yanga ilipokuwa katika
hali ngumu. Ilishindwa kusajili
wachezaji wazuri na hata wali-
osajiliwa hawakupewa fedha
za usajili.

Kwa sababu hiyo Yanga hai-
kuwa na fedha; hivyo ikawa
shida kupata wachezaji wa-
zuri. Zahera alipambana na
hali hiyo bila kuchoka kwa
kuanzisha michango kutoka
kwa wanachama na wapenzi
wa timu hiyo.

Msimu uliopita timu ya Yan-

ga pamoja na udhaifu wake wa
hali na mali, iliweza kucheza
mechi 10 bila kupoteza hata
mmoja lakini ikafungwa na
Mwadui ambayo pia ndio
iliyovunja mwiko wa Simba
kutofungwa msimu huu kwa
kuifunga bao 1-0.

Mh! Mpira unadunda na ni
mchezo wa bahati wasemavyo
Waingereza kuwa “football is a
game of chance.” Timu yaweza
kuitawala nyingine kwa muda
mrefu mchezoni lakini kosa
moja tu likatosha kubadili
mwelekeo na kuwashangaza
watazamaji!

Nadhani mapenzi ya wana-
chama na mashabiki wa Yanga
yalimvimbisha kichwa Zahera
kiasi kwamba yeye ndiye ali-
yekuwa kila kitu pale Yanga:
kocha, msemaji, mchang-
ishaji hela, na taratibu akawa
mzungumzaji kuliko viongozi
waliomsajili!Sijui mkataba
wake ulivyo na kwa nini alisajil-
iwa ilhali ni kocha msaidizi wa
timu ya nchi yake (DRC). Hii
ilimpa nafasi ya kwenda kui-
tumikia timu ya nchi yake kila
ilipokuwa kwenye michezo ya
kimataifa.

Msimu huu ulipoanza, tena
baada ya kusajiliwa wachezaji
aliopendekeza, ghafla hali
ikawa tata (mwendo wa pole-
pole wa kumatamata kama wa
mtoto anayejifunza kwenda;
hali ya kutoeleweka). Ikawa
hata wachezaji kutoelewana
uwanjani!

Timu ilipotoa sare au ku-
fungwa, Zahera alikuwa wa
kwanza kulalamika na kwa kia-
si kikubwa akiwatupia lawama
wachezaji wake kwa “kutofua-
ta maelekezo yake!”

Kadhalika alijitetea akisema
baadhi ya viwanja havifai kwa
mchezo wa kandanda. Ni kweli
viwanja vingi humu nchini
si vizuri lakini mbona timu
zingine hushinda?

Sasa mahaba ya viongozi,
wanachama na mashabiki
hayapo kwa achezaji alio-
pendekeza wasajiliwe.

Kwa mfano anasema hakuo-
na sababu wala umuhimu
wa kusajili walinda milango
watatu.

Kwa mara ya kwanza tangu
alipotia saini mkataba wa kui-
tumikia Yanga, alirushiwa chu-
pa za maji na makopo. Kama
hiyo haitoshi, akatukanwa
Mwanza baada ya Pyramids ya
Misri ilipowafunga mabao 2-1.

Ingawa baadhi ya watu
walimshauri ajiuzulu, yeye
aligoma katakata akisema
hawezi kushurutishwa wala
kufukuzwa na wanachama ila
na viongozi. Pia akasema hao-
gopi mkataba wake kuvunjwa.
Akasema wanaoweza kuuvun-
ja mkataba wake ni viongozi
wa Yanga lakini apewe stahiki
zake.

Hata hivyo alisema hana
tatizo kabisa kuondoka Yanga
na wala hana shaka na uamuzi
wao lakini angesema hali aliyo-
pambana nayo kwenye klabu
ya Yanga hata kuwashangaza
wanachama na mashabiki!

Mtu akimwona mwingine
au wengine wanavunja sheria
kisha akaamua kunyamaza,
yeye pia anavunja sheria na
anastahili lawama na kushitak-
iwa. Kwa nini sasa Zahera ndio
yuko tayari kufichua mambo
aliyokutana nayo akiwa Yanga
mpaka wanachama na wapen-
zi wa klabu hiyo washangae?

Kwa nini hakusema wakati
ule ili kuondoa sitafahamu
(hali ya watu kutoafikiana
kimawazo, kutoelewana au
kusikizana juu ya jambo) kati-
ka klabu aliyokuwa akiitumikia
ila anasema sasa baada ya ku-
fukuzwa?

Wakati viongozi wakiwa
kwenye hekaheka ya kupata
mwalimu mwingine badala ya
Zahera, aliyekuwa mchezaji
na baadaye mwalimu wa Yan-
ga, Charles Boniface Mkwasa
ndiye aliyeteuliwa kuifundisha
timu hiyo kwa muda mfupi.
marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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Kiwanda kikubwa mbolea kujengwa Lindi

Na Zuwena Shame

SERIKALI ya Ujerumani kwa
kushirikiana na Denmark zinata-
rajia kuwekeza nchini kwa kujenga
kiwanda cha kuzalisha mbolea
mkoani Lindi chenye thamani ya
Dola za Marekani bilioni tatu.

Msaidizi za Ubalozi wa Ujerum-
ani nchini Tanzania, Jorg Herrera,
alilambia Nipashe juzi kuwa seri-
kali hizo ziko kwenye mazungum-
70 na Tanzania na hivi karibuni ki-
wanda hicho kitaanza ujenzi wake.

“Tumeanza mazungumzo haya
miaka kadhaa iliyopita lakini tuna
matumaini chanya kuwa yatamal-
izika hivi karibuni. Baada ya ujenzi
kukamilika, tunatarajia kuwa si
wakulima pekee watakaonufaika
na mbolea za hali ya juu zitakazo-
zalishwa lakini pia nchi inaweza
kujipatia kipato kwa kuuza mbolea
zake nchi zingine,” alisema Her-

rera.

Aliongeza kuwa ujenzi wa ki-
wanda hicho utaleta ushawishi
wa uanzishaji wa viwanda vingi
zaidi mkoani humo hasa sehemu
ambazo hazijaendelea kwa kuwa
kutakuwa na upatikanaji wa ajira
kwa watu wengi.

Herrera alisema Kituo cha
Uwekezaji Tanzania (TIC) kime-
kuwa kikisaidia uwezeshaji wa
uwekezaji nchini na hata ubore-
shaji wa ‘Blue Print’ nchini kama
hatua muhimu kulekea ubore-
shaji wa mazingira ya biashara na
uwekezaji.

Kuhusu uhusiano wa uchumi
na biashara baina ya nchi hizo,
Herrera alisema kuna idadi kubwa
ya kampuni za Kijerumani nchini
Tanzania kwa miaka mingi ama
zenye ofisi au wawakilishi nchini
na hii imeonyesha kampuni za
kijerumani kuwekeza na kufanya

biashara nchini.

Alisema kuwa katika kuimari-
sha uhusiano wa kibiashara kati ya
Tanzania na Ujerumani, nchi hiyo
imeanzisha ofisi ya biashara za nje
Salaam.

“Si hayo tu, bali pia Ujerumani
mara nyingi imekuwa ikileta
nchini Tanzania jopo la wafanya-
biashara na kuandaa mikutano ya
kibiashara kwa serikali na wafan-
yabiashara binafsi. Mfano ni mao-
nyesho ya kibiashara ya kimataifa
ya na pia mwaka jana tulipata tuzo
ya banda bora la kimataifa kwa
miaka mitatu mfululizo” alisema.

Aliongeza kuwa  japokuwa
kumekuwa na changamoto za
mazingira ya kibiashara miaka ya
nyuma ikihusishwa na rushwa,
serikali ya Tanzania imelitambua
hilo na kulifanyia kazi, hivyo kuna
matumaini chanya miaka ijayo.

Hata hivyo, aliongeza kuwa Uje-
rumani ina matumaini makubwa
na soko la Jumuiya ya Afrika
Mashariki na Tanzania kuwa kito-
vu cha uingizaji biashara kwa kura-
hisisha na kuondoa msongamano
wa bidhaa na watu mipakani.

Kuhusu uhusiano zaidi wa nchi
hizo mbili, Herrera alisema kubwa
wanaangalia nyuma na uhusiano
madhubuti uliokuweao awali tan-
gu kipindi cha ukoloni na mwisho
wa karne ya 19 na pia kipindi cha
vita uhusiano ulikuwapo katika
nyanja mbalimbali.

Alisema uhusiano uliopo sasa
ni mkubwa na wa ndani ambao
kumekuwa na mawasiliano bai-
na ya viongozi wa siasa akitolea
mfano wa mazungumzo ya hivi
karibuni kati ya Rais John Magufuli
na Kansela wa Ujerumani, Angela
Merkel kuhusu masuala mbalim-
bali ya kimaendeleo.
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Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akizungumza baada ya Sala ya ljumaa, kwenye Msikiti wa Nunge, Jijini Dodoma jana. PICHA: OWM

Mafia wachangamkia usajili simu

Na Mwandishi Wetu

WAKAZI wa Wilaya ya Mafia na
viunga vyake, wamejitokeza kwa
wingi katika kampeni ya Mnada
kwa Mnada kwa ajili ya kusajili
laini za simu kwa kutumia kitam-
bulisho cha taifa na kuhakikiwa na
kampuni za simu.

Kwenye kampeni hiyo, Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
inashirikiana na kampuni za simu,
Jeshi la Polisi Kitengo cha Uhalifu
Mitandaoni, Mamlaka ya Vitambu-
lisho vya Taifa (Nida) na Idara ya
Uhamiaji.

Tangu kampeni hiyo ianze im-
ekwenda katika mikoa 17 lengo kuu
ikiwa ni kuifikia nchi nzima.

Mkuu wa TCRA Kanda ya
Mashariki, Mhandisi Lawi Odiero,
alisema ni fursa kwa wananchi wa
Mafia kufika katika uwanja wa Kilin-
doni kwa ajili ya kusajili laini zao
kwa alama za vidole na kujiandiki-
sha kupata usajili wa vitambulisho
vya taifa kutokana na kuwa na
mnyororo wadau wa mawasiliano.

Mhandisi Odiero alisema TCRA
ilianzisha kampeni ya Mnada kwa
Mnada ili kutoa fursa kwa wa-
nanchi kuhudumiwa hasa wakati
huu usajili wa laini za simu kwa
alama za vidole pamoja na huduma
zingine za mawasiliano.

Aidha, alisema lengo la kampeni
hiyo ni kuimarisha ulinzi katika
huduma za simu pamoja kufanya

mawasiliano kuwa salama katika
nchi. Alisema kampeni ya Mnada
kwa Mnada ni kwa ajili ya kutoa
elimu ya mawasiliano kwa kush-
irikiana na wadau katika kujibu
changamoto wanazokutana nazo
katika utumiaji wa mawasiliano
nchini.

Mhandisi Odiero alisema wa-
nanchi wasio na vitambulisho vya
Nida wahakikishe wanafika katika
usajili wa laini za simu kwa kutumia
alama za vidole na huduma ny-
inginezo za mawasiliano hayo.

Alisema kuna watu wengine wa-
natumia mawasiliano ya simu bila
kujua ambapo Jeshi Polisi liko ka-
tika kampeni ya Mnada kwa Mnada
ili kutoa elimu kuhusiana makosa

ya jinai ya matumizi ya simu.

Mkuu huyo alisema kampeni :
hiyo ni endelevu katika kuwafikia :
ikiwa kuhakikisha kila mwananchi :
anajisajili laini yake kwa alama za :
vidole kwa kutumia kitambulisho :
cha taifa. Alisema TCRA iko kwa :
gjili ya kutoa elimu kwa wananchi :
ili mtumie mawasiliano kwa usala- :

ma kutokana na elimu tunayotoa.

Hata hivyo, alisema kuwa wa- :
nanchi wajitokeze katika kujisajili :
kwa alama za vidole kabla ya De- :

semba 31.

“TCRA tutahakikisha tunawafikia :
katika wananchi katika utoaji wa :
elimu za utumiaji wa bidhaa za ma- :
wasiliano kwa kutatua changamoto :

katika huduma hiyo,” alisema.

I
Mbinu
kujiepusha
magonjwa
Zatolewa

Na Faustine Feliciane,
MOSHI

TAASISI ya Kilimo Hai
Tanzania (TOAM), imesema
magonjwa mengi yanay-
owakabili Watanzania
tiba yake ya kwanza ni
kutumia vyakula vya asili
na kuachana na ulaji wa
vyakula vya kemikali.

Taasisi hiyo imesema
matumizi ya vyakula
vinavyozalishwa kwa
kemikali vingi vinachangia
kuongeza magonjwa kama
ya moyo na kansa.

Akizungumza kwenye
semina ya wanahabari juu
ya Kilimo hai iliyofanyika
Moshi mkoani Kilimanjaro
hivi karibuni, Mshauri wa
Mawasiliano wa TOAM,
Constantine Akittanda,
alisema wakati ume-
fika sasa kwa Watanzania
kurudi kwenye ulimaji na
utumiaji wa vyakula vya
asili.

Mshauri huyo alisema
miaka ya nyuma matatizo
ya magonjwa yaliyopo
sasa mengi hayakuwapo
au yalikuwapo kwa Ki-
wango kidogo.

“Jamii ni lazima ifike
sehemu irudi nyuma kwe-
nye Kilimo chetu cha asili.
Mazao yanayotokana na
kilimo cha asili asilimia 100
yanakuwa hayana kemi-
kali yenye sumu,” alisema
Akittanda.

Aidha, alisema hata
kwenye soko la mazao,
mazao yanayotokana na
kilimo hai yanakuwa na bei
kubwa sokoni kulinganisha
na mazao ya kilimo cha
Kisasa.

“Nitolee mfano soko la
zao la kahawa ya asili, Ka-
hawa ambayo inalimwa Ki-
asili sokoni imefika mpaka
dola za Marekani 99 (zaidi
ya Sh. 229,000) kwa kilo
moja tofauti na kahawa ya
kilimo cha kisasa bei yake
iko chini zaidi,” alisema.

Pia alisema iko mikakati
va Afrika ya miaka 50
ijayo va kuhakikisha kilimo
hai (kilimo endelevu)
kinaendelezwa kwa nchi
zote.

Kilimo hai kwa namna
kubwa ni mkombozi wa
wakulima katika kujipa-
tia manufaa ya kazi yao
kutokana na bei nzuri ya
mazao yake.
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awamu

ya tano yamepungua
hadi kufikia 2,070.

“Kwa takwimu hizo tu,
unaweza kuona kwamba
amani imezidi kuongeze-
ka katika kipindi hiki cha
miaka minne ya serikali
ya awamu ya tano.

“Haya ni mafanikio
makubwa kwa maana
kwamba wananchi wako
huru zaidi kufanya shu-
ghuli zao kwa amani na
utulivu, na sisi tunam-
shukuru sana Rais John
Magufuli, amesaidia
kutuongeza nguvu zaidi
kwa kutujengea maz-
ingira mazuri na ari ya
kufanya kazi kwa bidii.

“Tutahakikisha kwam-
ba matukio haya ya
uhalifu yanazidi kupun-
gua ili wananchi waend-
elee kuendesha shughuli
730 za kiuchumi kwa
kujiamini zaidi pasi na
hofu ya kukumbana na
wahalifu.

“Rais ametuwezesha
kupata vitendea kazi
Vingi na vyenye ubora,
makazi mazuri ya askari.
Sasa, mfanyakazi akilala
kwenye nyumba nzuri
na familia yake iko
mahali pazuri, ni lazima
afanye kazi nzuri zaidi
na ndiyo maana hata
nidhamu yao kwa sasa
imeongezeka sana.

“Hatusemi kwamba
makosa haya yameisha
kabisa, lakini sehemu
kubwa ya askari, nidha-
MU yao imeimarika sana
na hata kwa wachache
ambao wanakosea,
tumekuwa tukichukua
hatua haraka sana ku-
wapeleka mahakamani
na wengine kuwafukuza
kazi kabisa,” alisema.

Boaz alisema jeshi hilo
liko katika utekelezaji
wa mpango wake wa
kupeleka askari kuanzia
kwenye ngazi yva kata
nchini.

“Kila kata itakuwa na
askari wake ambaye
atakuwa anaiongoza na
lengo ni kutaka kuimari-
sha ulinzi kuanzia katika
maeneo wanakoishi
wananchi, na pia ita-
saidia zaidi kujua aina
yva wananchi wanaoishi
katika kata husika na
kufichua zaidi wahalifu,”
alisema.

Ahukumiwa kunyongwa mpaka kufa kumwua mjukuu

INATOKA UK. 3

kumpiga mjukuu wake Naomi
John (7) (wakati wa uhai wake)
mara kwa mara pamoja kumfin-
ya sehemu mbalimbali za mwili
wake.

Kadhalika alidai kuwa alipom-
hoji mshtakiwa alikiri kurudia
kumpiga na kumfinya sehemu
zenye majeraha katika mwili wa
Naomi. Shahidi mwingine, mtaal-
amu wa kupiga picha na kuchora
ramani wa Jeshi la Polisi, Sajenti
Mgeni (52), alidai kuwa alipewa
kazi ya kupeleleza tukio la mauaji.

Alidai kuwa Machi 26, 2017
alipofika ofisini bosi wake alim-
kabidhi jalada la kupeleleza likiwa
na watuhumiwa watatu wote
wanawake, Ester Lyimo, Victoria
John na Jacqueline.

Alidai kuwa kabla ya kuwahoji
alimfahamisha bosi wake Mkuu
wa Upelelezi wa Mbagala, Walelo,
kwamba anataka kwenda eneo la
tukio.

Shahidi huyo alidai kuwa alion-
gozana na askari wenzake Aloyce
na mtoto wa mshtakiwa Victoria

kwenda nyumbani kwake kwa
sababu hawakupafahamu.

“Tulipofika tulipokelewa na
watoto wawili wa kiume aki-
wamo Andrew ambaye alikuwa
na mikwaruzo usoni, shingoni na
mkononi nilianza kumhoji akan-
ieleza majeraha hayo yametokana
na kupigwa na mama mdogo.
Nilipomfunua alikuwa anatisha
zaidi ngozi ilikiwa ina majeraha
kama kenge,” alidai shahidi na
kuongeza kuwa:

“Nilipomuona Andrew katika
hali ile nikabaini kwamba wali-
fanyiwa ukatili wa hali ya juu to-
fauti ni kwamba huyu mzima na
yule amefariki, nilimpigia simu
Afande Walelo akaniamuru nirudi
kituoni na huyo mtoto.”

Sechonge alidai kuwa alishuhu-
dia jinsi Naomi (marehemu kwa
sasa) alivyotumikishwa kazi za
watu wakubwa tofauti na umri
wake.

Alidai kuwa Mwanahamisi ali-
jaribu kumsihi asiwapige lakini
aliambua kununiwa, alipomsal-
imia hakuitikia na ikawa hawana
mahusiano ya ujirani tena na

kwamba alipomfikisha Andrew
kituoni bosi wake alipomwona
aliagiza apelekwe hospitalini na
kwamba alilazwa.

“Machi 28, 2017niliungana na
jopo la madaktari kufanya uchun-
guzi kwa kweli hali ya mwili wa
marehemu ilisikitisha alikuwa na
uvimbe mkubwa kichwani wal-
ipomfunua walibaini damu ilivilia
kwenye ubongo, vidonda mwili
mzima vilivyokosa matibabu na
mkono wa kulia ulikuwa umevun-
jika” alidai shahidi huku akitokwa
machozi ya uchungu.

Shahidi mwingine kutoka Da-
wati la Jinsia Polisi, Chang'ombe
Koplo Joyce alidai kuwa siku ya
tukio alipigiwa simu na Dk. Ruth
anayehusika na ustawi wa jamii
hospitali ya Temeke aende kuna
tukio. Alidai kuwa alikwenda
kitengo cha dharula akafaham-
ishwa kwamba wamepokea mto-
to lakini mshtakiwa na wenzake
wanadai ni mgonjwa wakati tayari
ameshafariki dunia.

Andrew John (9) alidai ma-
hakamani katika kesi ya mauaji
ya Naomi John (7) kwamba alim-

wona mama yake wa ubatizo, Es-
ter Lyimo akimpiga mpwa wake
mpaka akafariki dunia .

Andrew ambaye alikuwa aki-
ishi nyumbani kwa mshtakiwa
kwa sasa anaishi Moshi mkoani
Kilimanjaro, mbali na kumwita
mama wa ubatizo ni mama yake
mdogo.

Dk.Abdukarimu Hasan (36)
kutoka Hospitali ya Rufaa Temeke
alidai kuwa siku ya tukio mshtak-
iwa aliongozana na watoto wake
wawili huku akiwa amembeba
mgongoni mtoto na mwingine
mdogo wa miezi saba akiwa am-
embeba mkononi.

Alidai kuwa anamfahamu
mshtakiwa alikwenda ofisini
kwake na alipofika kitengo cha
dharula kati ya saa 6:00 na saa
7:00 mchana alionyesha kupaniki
na hofu na kwamba alijitambu-
lisha amempeleja mjukuu wake
anasumbuliwa na malaria.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa
kuwa Machi 25, 2017 Tuangoma
laam mshtakiwa alimwua mjukuu
wake kwa kumpiga.

Itedivia
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Wachuuzi wa madafu wakiyaandaa katika eneo la Vingunguti, jijini Dar es Salaam jana, kabla ya kuingia mitaani kusaka wateja. PICHA: JUMANNE
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Waliopopoa mawe msafara wa DC waiangukia serikali
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Kyela, Ally Kinanasi, pia al-
imwomba Mkuu wa Mkoa ku-
wasamehe wananchi hao na
ikiwezekana hata waliofungwa
gerezani kwa kosa hilo nao
iriki shughuli za maendeleo.

Alisema wananchi hao hawana
hata uwezo wa kulipa gharama
za uharibifu walioufanya kwenye
magari ya serikali waliyoyapopoa
mawe, hivyo akaomba wananchi

hao wasamehewe.

“Sisi kama chama pia tu-
nakuomba upite kwenye kauli ya
Rais anayosema ‘anaona huruma
sana anapoona watu wapo ger-
ezani’, tunaomba utusamehe na
ikikupendeza hata wenzetu wali-
opo gerezani warejee,” Kinanasi
alisema.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Ulrich Matei, aliwa-
taka wananchi hao kuepuka ku-
jichukulia sheria mkononi kwa
kuwa ni kosa la jinai na litawa-

gharimu.

Alisema magari yote ya serikali
ni mali ya wananchi kutokana
na kwamba yanaendeshwa kwa
kodi zao, hivyo kilichofanywa na
wananchi hao ni kujiumiza na ku-
jikosesha huduma.

Akijibu maombi ya wananchi
hao, Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, alisema ame-
hicho, lakini hana mamlaka ya
kuwatoa mahabusi gerezani,
hivyo wasubiri uamuzi wa ma-

hakama.

“Kitendo cha kurusha mawe
kilinifanya nifikirie kuwa mlid-
hamiria kuua ama kuuawa, kiten-
do cha kumvamia askari mwenye
bunduki, unataka akuue na mn-
geuawa, nisingetetea chochote,”
Chalamila alisema.

Alisema alimwagiza Kamanda
wa Polisi wa Mkoa kupeleka
askari 100 mara ya kwanza na
baadaye akaagiza waongezwe
hata 200 ili kuwatia adabu wa-
nanchi hao.
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Ofisa Mipango wa Halmashauri ya Mji wa Babati, mkoani Manyara, Hamis Katimba (kushoto), akisoma taarifa ya utekelezaji wa miundombinu
va kituo kipya cha mabasi cha Makatanini, mjini humo, jana. Kulia ni Mkuu wa mkoa huo, Alexander Mnyeti. PICHA: GIFT THADEY

JPM atoa mil. 152 ujenzi wa ofisi

Na Cynthia Mwilolezi, ARU-
SHA

AIBU Mdhibiti Ubora
wa Shule za Kanda ya
Kaskazini Magharibi,
Festus Stephano, am-
emshukuru Rais John Magufuli
kwa kutoa Sh. milioni 152 kwa
kila halmashauri 100 nchini
kwa ajili ya kujenga Ofisi  za
Mdhibiti ubora wa shule.

Aidha, shukrani za pekee al-
itoa kwa Rais kwa kufanikisha
ujenzi wa ofisi nne za udhibiti
ubora wa shule kwenye hal-
mashauri nne za Mkoa wa Aru-
sha. Akizungumza jana jijini
hapa mbele ya Mkuu wa Mkoa

wa Arusha, Mrisho Gambo,
aliyetembelea jengo la ofisi za
mdhibiti ubora za shule za Jiji la
Arusha na kulikagua, Stephano
alisema jengo hilo na mengine
matatu ya halmashauri zingine,
yalianza kujengwa Juni, mwaka
huu na kukamilika Oktoba.

Stephano alizitaja halmashau-
ri zingine zilizojengwa ofisi hizo
kuwa ni Karatu, Meru na Arusha
DC na Arumeru.

Aidha alisema serikali pia
imeahidi kutoa fedha zingine
kwa ajili ya kujenga ofisi hizo
kwa halmashauri za Monduli,
Ngorongoro na Longido.

“Lengo la serikali ni kuhakiki-
sha shule zetu ambazo zinatoa

elimu bure zinakuwa na ubora
wa elimu wanayotoa kwa watoto
wetu,” alisema.

Naye Mhandisi Emmanuel
Mshuza alisema jengo hilo lil-
iloko kwenye Kata ya Moshono,
limejengwa kwa fedha za seri-
kali kuu kwa ajili ya kuhakiki-
sha elimu bure inatolewa kwa
viwango vya hali ya juu.

“Lakini eneo hili changamoto
kubwa barabara kupitika wakati
wa masika, japo tulipata wakati
mgumu wakati wa ujenzi lakini
tunamshukuru Mkuu wa Wilaya
na Mkoa kutusaidia hadi tume-
kamilisha ujenzi huu,”alisema.

Gambo alisema kipaumbele
cha kwanza cha serikali hii ni

elimu na katika kutimiza azma
hiyo, imekuwa ikitoa Sh. bilioni
1.9 kila mwezi kugharamia elimu
bure kwa shule za msingi na se-
kondari.

Pia alisema kutokana na
jitihada za serikali kuboresha
elimu, mwaka huu Mkoa wa
Arusha umeshika nafasi ya pili
kitaifa katika matokeo ya darasa
la saba.

“Nawapongeza walimu wote
wa mkoa huu kwa kuwafundi-
sha wanafunzi wetu vizuri na
kushika nafasi hii. Lakini nawa-
tahadharisha Mkoa wa Dar es
Salaam ambao wameshika na-
fasi ya kwanza wakae chonjo,”
alisema.

Viongozi wa dini wajipanga kutokomeza ukatili

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

KAMATI ya viongozi wa dini
mbalimbali wamejipanga ku-
tokomeza vitendo vya kika-
tili kwa wanawake na watoto
pamoja na vifo vya wanawake
vitokanavyo na uzazi vinavy-
oweza kuzuilika.

Hayo yalisemwa jana mji-
ni hapa na Mchungaji Niiteeli
Panga wa Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania (KKKT),
kwenye kongamano la masu-
ala ya unyanyasaji wa kijinsia na
afya ya uzazi, lililoandaliwa na
Shirika la Misaada la Kanisa la
Norway (NCA) mkoani Manyara

Alisema Kongamano hilo
linawakutanisha viongozi ku-
toka Baraza la Maaskofu Kato-

liki Tanzania (TEC), Jumuiya
ya Kikristo Tanzania (CCT) na
Baraza Kuu la Waislamu Tanza-
nia (Bakwata).

Mchungaji  Panga  alise-
ma watu wanaoficha ukatili
unaofanyika kwenye familia na
jamii ni aibu kwa taifa.

“Viongozi wa dini na jamii
husika wote tuna jukumu la ku-
tokomeza vitendo vya kikatili.
Lakini pia tukishirikiana na seri-
kali na wadau wa maendeleo
tunaweza kutokomeza tatizo
hili,” alisema na kuongeza:

“Inasikitisha tunaona mtoto
anaumia  sisi  tunanyamaza
kumbe ni aibu kuficha uovu
huo. Watoto wetu wanakeketwa
tunanyamaza hatuchukui hatua
zozote,” alisema Mchungaji
Panga.

Kaimu Mkurugenzi wa Afya
na Ustawi wa Jamii na Mjumbe
wa Kamati ya Dini mbalimbali,
Asina Shenduli, alisema NCA
imeingia rasmi katika kupinga
ukatili wa kijinsia na kila mwaka
watakuwa na siku 15 za kupinga
vitendo hivyo ambazo zitakuwa
zinaanza Novemba 25.

Pia alisema kinachoshangaza
katika afya ya uzazi ni mimba za
utotoni zinazoendelea huku ak-
itoa mfano wa utafiti uliofanyi-
ka hivi karibuni, unaonyesha
kuwa Mkoa wa Katavi unaongo-
za kwa mimba hizo kwa asilimia
45 ukifuatiwa na Kagera asilimia
43 na Manyara asilimia 26.

Aliwataka viongozi wa dini na
serikali kuchukua hatua, ili ku-
nusuru watoto na mimba hizo,
kwaajili ya kufanikisha ndoto

zao zisikatishwe.

Ofisa Miradi wa NCA, Gwam-
aka Mwakyanjala, alisema vion-
gozi wa dini wana mchango
mkubwa katika maendeleo na
wanaweza kufanya mabadiliko
panapohitajika.

Mwakyanjala alifafanua kuwa
kuanzia mwakani, shirika hilo
litakuwa na mradi wa kupinga
ukatili wa kijinsia ambao utaku-
wa mkubwa zaidi ya sasa.

Mratibu wa Afya ya Uzazi na
Mtoto mkoani hapa, Emma Nga-
toluwa, alisema ili kutokomeza
vifo kwa kinamama vitokana-
VYO na uzazi, ni vizuri wajawazi-
towakaanza kuhudhuria kliniki
wakiwa na mimba za miezi mi-
tatu. Alisema kwa kufanya hivyo
watapata ushauri wa kitaalamu
na kuona maendeleo yao.

RC ataka
kuchunguza
ubadhirifu
wa fedha

Na Cynthia Mwilolezi, BABATI

MKUU wa Mkoa wa Man-
yara, Alexander Mnyeti, am-
emwagiza mkaguzi wa ndani
wa Halmashauri ya Wilaya
ya Babati, kuchunguza fedha
zinazolalamikiwa na baadhi ya
kuwa zimeibwa.

Mnyeti alitoa agizo hilo juzi
baada ya baadhi ya wananchi
kulalamikia ufujaji wa fedha

Alimwagiza mkaguzi huyo
wa ndani kuhakikisha taarifa
ya uchunguzi huo itakapoka-
milika wananchi wanasomewa
kwenye mkutano wa Kijiji ili
wajue kinachoendelea.

“Mnapofanya uchunguzi
toeni na majibu kwa wananchi
ili wabaini kilichofanyika
mnamaliza na kupeleka taarifa
kwa mkurugenzi peke yake,”
alisema Mnyeti.

Alisema wananchi hao
wanapaswa kujua kwenye
ukaguzi huo endapo fedha zao
zimefujwa au hesabu zipo sa-
hihi hivyo wapewe mrejesho
baada ya uchunguzi huo.
Juma Rajab, alilalamikia ufu-
jaji wa fedha unaodaiwa ku-
fanywa na baadhi ya viongozi

Rajab alisema alikamatwa
na kulazwa mahabusu baada
ya kuhoji matumizi ya ujenzi
wa madarasa ya shule na
manunuzi ya saruji na misu-
mari.

Alisema aliuliza swali kwe-
hicho ila yeye na wenzake
watatu wakasingiziwa kuwa
wanafanya vurugu kwenye
kikao hicho ili hali walikuwa
wanahoji haki yao.

“Nilikamatwa na kupigwa
faini ya Sh.200,000 na siku-
pewa risiti viongozi wa CCM
wa Kata ya Magara na Wilaya
ya Babati waliingilia kati hadi
nikaachiwa ila kuna ubadhirifu
umefanyika,” alisema Rajab.

Mkaguzi wa Ndani wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Babati,
Anastacy Bongwa, alisema
wameshaanza uchunguzi wa
miradi yote inayolalamikiwa
na wananchi hao.

“Ukaguzi ukishafanyika
tutakuja kuwapa wananchi
majibu ya uchunguzi huo
wananchi watapata majibu
yao kupitia malalamiko yao,”
alisema Bongwa.

Mnyeti yuko kwenye ziara
ya maeneo mbalimbali ya
mkoa huo ili kukagua na
kuzindua miradi, kuzun-
gumza nao, kusikiliza kero,
changamoto zao na kuyapatia
majawabu.
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]
Mafuriko
yatishia
hatma ya
ushirika

Na Godfrey Mushi, SAME

MAFURIKO katika bwawa la
Nyumba ya Mungu na Mto Pangani
yaliyotokea kipindi masika mwaka
huu yamesababisha wakulima wal-
iokopa mikopo kushindwa kureje-
sha fedha walizochukua kwenye

taasisi za fedha.

[lielezwa kuwa mafuriko hayo
yalitokea wakati wa msimu wa
masika kati ya Aprili na Mei,
mwaka huu yamesababisha wakuli-
ma wengi waliokuwa wamekopa
kwenye vyama vya ushirika wa
akiba na mikopo na kuwekeza kwe-
nye kilimo, kushindwa kurejesha
mikopo hiyo.

Mwenyekiti wa Chama cha Ush-
irika wa Akiba na Mikopo cha Kaya,
Elibariki Simbo, aliiambia Nipashe
kuwa mafuriko hayo yamekiachia
chama hicho jeraha kubwa kutoka
na wanachama wake kushindwa
kurejesha mikopo hiyo kwa wakati.

Wakati wa mafuriko hayo,
wananchi wa Same waliokumbwa
na adha hiyo walilazimika kuhama
makazi yao na kuhifadhiwa ka-
tika kambi za muda za Rolesho,
Bagamoyo na Marwa katika Wilaya
ya Same, mkoani Kilimanjaro.

“Mabadiliko ya tabia nchi uki-
wamo ukame na maafa ya mafuriko
ya mvua zilizonyesha katika Wilaya
ya Same yamesababisa wakulima
wengi waliokuwa wamekopa
kwenye taasisi za fedha vikiwamo
vyama vya ushirika wa akiba na
mikopo na kuwekeza kwenye
Kilimo kushindwa kurejesha mikopo
yao kwa wakati,"alisema Simbo

Alisema pia uwepo wa wadudu
waharibifu uliwafanya wakulika
hao kushindwa kulipa mikopo
hiyo ya zaidi ya Sh. milioni 200 na
kukilazimisha chama hicho ku-
waongezea muda wa kulipa.

Awali akizungumza kwenye
mkutano mkuu wa 17 wa chama
hicho, Meneja wa Kaya Saccos, El-
vera Mdee, alisema kati ya Januari
na Novemba mwaka huu, wametoa
mikopo ya Sh. bilioni 1.2

“Pamoja na kwamba tume-
piga hatua kubwa katika itoaji wa
mikopo ya uwezeshaji kiuchumi,
hatari nyingine ninayoiona kwamba
kumeibuka tena wadudu waharibifu
wa mazao maarufu kama kan-
tangaze.

Mdee aliongeza: “Maana yake
ni kwamba kama wadudu hawa
wataendelea kuongezeka, wakulima
wengi wanaweza kuchelewesha
kurejesha mikopo yao kwa wakati
kama ilivyotokea wakati wa
mafuriko.”

Akizindua tawi la chama hi-
cho, Mkuu wa Wilaya ya Same,
Rosemary Senyamule, aliwataka
viongozi wake kufanya uwekezaji
katika maeneo mbalimbali iki-
wamo ujenzi wa majengo ya vitega
uchumi, badala ya kutegemea riba
na amana.

DC atoboa viongozi walivyoziibia Saccos

Na Mwandishi Wetu,
SAME

KUU wa Wilaya

ya Same, mkoani

Kilimanjaro Rose-

mary Senyamule,
amewafichua viongozi 24 na
mkakati wa siri wa kujikopesha
bila kurejesha mikopo.

Alisema viongozi 24 wa
vyama ushirika wa akiba na
mikopo waliandaa mkakati huo
wa kujinufaisha isivyo halali
kwa kujikopesha mikopo pasipo
kuirejesha. Kwa mujibu wa Se-
myamule viongozi hao ni kati ya

wajumbe wa bodi za vyama 32
vilivyopo Wilaya ya Same.

“Nidokeze tu hapa kwamba
kuna viongozi wa vyama 24 vya
ushirika wa akiba na mikopo
kati ya 32 vya Wilaya wanao-
tuhumiwa kujikopesha mikopo
bila kuirejesha, na hivyo kusaba-
bisha vyama hivi kufa na ving-
ine vikiwa katika hali mbaya
zaidi,”alisema

Kutokana na tuhuma hizo,

Senyamule alisema tayari hatua
zimeanza kuchukuliwa dhidi ya
viongozi hao ili kuhakikisha wa-
narejesha fedha hizo.

Kwa upande wake, Mrajisi

Msaidizi wa Vyama vya Ush-
irika mkoani Kilimanjaro, John
Henjewele, alisema amepende-
keza kwa Mrajisi wa Vyama vya
Ushirika nchini kuvifuta vyama
hivyo katika orodha.

Alisema pendekezo hilo Ii-
nalenga kubaki na vyama vi-
chache vya ushirika wa akiba na
mikopo ambavyo vina nguvu na
ambavyo vinafanya vizuri katika
tasnia ya ushirika.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Chama cha Ushirika
wa Akiba na Mikopo cha Wal-
imu, Omari Mchome , alisema
wao kwa miaka 10 iliyopita, wa-

metoa mikopo yenye thamani
ya zaidi ya Sh. bilioni 15.9 kwa
wanachama wake 1,500.

Mchome alieleza namna
chama hicho kilivyobadili hali
7ao ya maisha, kwa kuwasaidia
kujenga nyumba bora za kuishi,
kusomesha watoto na kuanzi-
sha miradi ya kiuchumi.

Aidha, katika taarifa yake,
Meneja wa chama hicho cha
walimu, Rosemary Kifunda,
alisema wameanzisha utama-
duni wa kukaa meza moja na
wadaiwa sugu na kuwekeana
upya mikataba ya kuirejesha ki-
dogo kidogo.
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Mfanyakazi wa shamba la Kahawa la APK lililopo wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro, akiandaa mbegu za miche ya kahawa vya kisasa kabla
va kuoteshwa katika vitalu vilivyopo katika shamba hilo jana. PICHA: DIXON BUSAGAGA

Mhadhiri aonya nyuki kutoweka

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MHADHIRI wa Chuo cha
Kimataifa cha Usimamizi na
Uhifadhi wa Wanyamapori cha
Mweka, ameonya kuhusu ki-
wango kikubwa cha kutoweka
kwa nyuki nchini.

Mwalimu huyo, Adolf Mremi,
alisema kuwa iwapo hatua hazi-
tachukuliwa kudhibiti shughuli
za binadamu zinazoendelea
hivi sasa ikiwamo uharibifu wa
mazingira na matumizi makub-
wa ya dawa za kemikali, maelfu
ya nyuki yataendelea kutoweka.

Mremi alisema matumizi
ya kemikali katika mashamba
makubwa ya kilimo na maeneo

ya uwekezaji ambayo yanavu-
tia nyuki kutua na kufanya kazi
ya uchavushaji, yanaangamiza
nyuki hao kila uchao.

Mhadhiri huyo aliyasema
hayo jana katika Wilaya ya
Moshi, wakati kikao cha wadau
wa maliasili kilichopokea taarifa
ya utafiti uliobaini aina mpya
za nyuki 135 wanaopatikana
nchini.

Alisema tafiti hiyo sasa itatu-
mika kwa ajili ya kutoa elimu
na kuongeza uelewa kwa jamii
kuhusu faida na umuhimu wa
nyuki na kwamba aina kamili
zanyuki ~ waliopo nchini ni
3,000.

“Pamoja na kuwapo kwa ma-

fanikio ya utafiti huo, shughuli
za kibinadamu ukiwemo uhar-
ibifu wa mazingira na matumizi
ya dawa za kemikali zinaangam-
iza maelfu ya nyuki na aina ny-
ingine za wadudu. Ni lazima
serikali ichukue hatua katika
kunusuru nyuki hawa ambao ni
utajiri mkubwa wa maliasili ya
nchi yetu,”alisema Mremi
Ugunduzi wa aina hizo za
nyuki, umefufua matumaini
mapya ya Watanzania kuwa
na aina ya kipekee ya wadudu
ambao hawapatikani kwa wingi
kiasi hicho katika ukanda wa
Afrika.
Kwa sasa, utafiti wa aina hiyo
unaendelea katika chuo hicho

chenye wanafunzi kutoka nchi
mbali mbali barani Afrika.
Aidha, mtaalamu wa nyuki
kutoka chuo hicho, Julius Las-
wai, alisema pia wamegundua
nyuki ambaye ana rangi ya blue
anayepatikana katika eneo la
Mlima Meru, uliopo chini ya Hi-
fadhi ya Taifa ya Arusha.
“Kunahitajika jitthada zaidi
zimewekwa za kumlinda asi-
hame kwenda mbali lakini pia
kama taifa, hivi sasa Tanzania
inapaswa kuhakikisha inakuwa
na takwimu sahihi za nyuki
waliopo, ingawa kuna taarifa
kwamba wataalamu wanaende-
lea na kazi ya kupata takwimu
sahihi, alieeleza mtaalam huyo
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Mkurungenzi Msaidizi wa Magonjwa yasiyoambukiza katika Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Sarah Maon-
genzi (katikati), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dodoma jana, kuhusu wiki ya maadhimisho ya Kitaifa ya magonjwa yasiyoambuki-

JOSEPH

Waziri ahimiza matumizi
wataalamu madini

Na Renatha Msungu,
DODOMA
ERIKALI imewaagiza

wachimbaji madini kuwa-

tumia wataalamu kutoka

Shirika la Madini la Taifa
(Stamico) kupima maeneo ya mi-
amba ya migodi kabla ya kuanza
kuchimba badala ya kutumia ush-
irikina.

Aidha, serikali imesema im-
ejipanga kutoa elimu ya uchimbaji
madini, uchenjuaji na ujasiriamali
kwa wachimbaji wadogo ili ku-
wapa namna ya kuhifadhi fedha
zitokanazo na madini.

Hayo yalibainishwa na Naibu
Waziri wa Madini, Stanislaus
Nyongo, katika mdahalo wa uzid-

hapa katika maadhimisho ya wiki
ya Asasi za Kiraia (Azaki).

Nyongo alisema serikali im-
eamua kutoa wataalamu hao ili
kuwasaidia wachimbaji kupata
elimu kutokana na wengi wao
kukosa maarifa juu ya uchimbaji
na badala yake hutumia imani za
kishirikiana katika uchimbaji jam-
bo linasababisha kutumia nguvu
nyingi bila mafanikio.

“Unakuta mchimbaji akifika
mgodini anaweka mate mkononi
halafu anayapiga kwa mikono mi-
wili yanaporukia ndiyo anaenda
kuchimba anadai mwamba
uko upande huo,” alisema Nyon-
go.
Kutokana na hilo alisema hivi
sasa wanatoa wataalamu kwa
wachimbaji ambao wanakwenda

kuwapimia kwenye miamba kab-
la ya kuchimba na kuwaelekeza
wapi madini yapo.

Nyongo pia alisema mchim-
baji anakwenda kuuza nyumba,
mwingine ngombe na kupeleka
fedha migodini lakini anajikuta
fedha yote imepotea na kufisilik
kutokana na kutumia imani za
kishirikina ~ badala ya elimu ya
kitaalamu kutoka Stamico.

“Kwa upande wa wachimbaji
wakubwa haina shida, kazi iko
kwa wachimbaji wadogo,” alisema
Nyongo.

Akizungumzia elimu ya ujasiri-
amali kwa wachimbaji, alisema ni
suala muhimu sana kwa sababu
wengi wao wamekuwa wakitumia
fedha wanazozipata katika madini
badala ya kuhifadhi kwa ajili ya

kufanyia maendeleo.

“Tunaendelea kutoa elimu ya
ujasiriamali kwa wachimbaji ili
wahifadhi fedha hata pale wan-
apokosa madini wanakuwa na
akiba,” alisema Nyongo.

Kuhusu unyanyasaji wa kijin-
sia katika uchimbaji madini, ali-
wataka kutoa ushirikiano wakati
wa ukaguzi, huku akiwasisitiza
wanawake kuacha kukubali ku-

tumika ~ kwa miili yao kubeba
madini kwa kuficha kutoka
machimboni.

“Naomba niseme watu msi-
kubali kuficha madini mpaka
sehemu zisizo faa mfano madini
ya Tanzanite katika mashine za
kuscan hayatoi sauti hivyo waki-
jua unayo lazima wakukague,”
alisema Nyongo.

PM
kuzindua
mpango
kudhibiti
magonjwa

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WAZIRI Mkuu Kasimu
Majaliwa, anatarajiwa kuwa
mgeni rasmi kwenye uzindu-
Zi wa Mpango wa Taifa wa
Kudhibiti Magonjwa Yasi-
yoambukiza utakaofanyika

Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Dk. Binilith Mahenge,
alisema hayo jana alipo-
zungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake kuhusu
Wiki ya Maadhimisho ya
Magonjwa Yasiyoambukiza
inayotarajiwa kufanyika
Novemba 14, mwaka huu.

Alisema katika maadhim-
isho hayo kutakuwa na
matukio mbalimbali yata-
kayofanyika ndani kwa kusi-
mamiwa na Wizara ya Afya,
maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto kwa kush-
irikiana na mkoa.

Miongoni mwa matukio
hayo, kwa mujibu wa DK.
Mahenge, ni tamasha la
michezo litakalokuwa na
lengo la kuhimiza wananchi
kufanya mazoezi ili kuzuia
magonjwa yasiyoambukiza.

Alitaja tukio lingine kuwa
ni upimaji wa afya ambapo
kutakuwa na mabanda ya
upimaji na matibabu ya ma-
gonjwa utakaoendeshwa na
madaktari bingwa na watoa
huduma wengine wa afya.

Pia alisema kutakuwa
na tukio la kongamano la
kisayansi litakaowakutani-
sha madaktari mbalimbali
keshokutwa katika Chuo
Kikuu cha Dodoma (UDOM).

Alisema katika kilele cha
maadhimisho hayo, Waziri
MKuu anatarajiwa kutoa
zawadi kwa washindi wa
maadhimisho hayo na
atamalizia kwa kuzindua
mpango huo rasmi.

Wabeba mizigo waonywa kutovaa vitambulisho

Na Peter Mkwavila, DODOMA

OFISA Masoko wa Jiji la Dodoma,
James Yuna, amewataka wabeba
mizigo katika masoko kuvaa sare
ikiwamo vitambulisho ili kutam-
buliwa na wateja wanaowahu-
dumia.

Agizo hilo limetolewa kutokana
na kuwapo kwa wabeba mizigo
wengi kwenye masoko ambao baa-
dhi yao wamekuwa wakilalamikiwa
kukosa uaminifu kwa kujihusisha

na wizi.

Yuna alisema hayo katika kikao
cha pamoja kati ya wabeba mizigo
na uongozi wa jiji na kusema wabe-
ba mizigo wamekuwa wakilalamiki-
wa na baadhi ya wateja wanaofika
kupata mahitaji kwenye masoko.

Alisema kutokana na malala-
miko hayo, ni muhimu sasa wavae
sare na vitambulisho vitakavyowez-
esha kutambuliwa kwa wateja.

Sambamba na agizo hilo, ofisa
huyo amewataka wabeba mizigo

hao kushirikiana na uongozi wa
soko, kuhakikisha watoto wenye
umru chini ya umri wa miaka 18
hawajihusishi na ubebaji wa mizigo
kwenye masoko.

“Kwa mujibu wa haki ya mtoto
kamwe hairuhusiwi mtoto aliye
chini ya miaka 18 kufanyishwa kazi,”
alisema.

Alisema ni wajibu wa kila mtu
kushirikiana kwa pamoja kuhakiki-
sha ndani ya masoko watoto hao
hawajihusishi na ubebaji mizigo.

Naye Ofisa Ustawi wa Jamii kata
ya Majengo, Herielly Kutwama,
aliwataka wabebaji hao kutumia
lugha nzuri kwa wateja wanaowa-
hudumia.

Pia aliwataka kupunguza uny-
waji wa pombe kwa kuwa kazi wa-
nayofanyia ni sehemu ya ajira na
inatakiwa kuheshiwa katika pande
zote.

“Wamezidisha sana unywaji wa
pombe na uvutaji wa bangi, hali
hiyo imewasababishia walio wengi

kupoteza mali za wateja na hata
na wao wenyewe kukosa nguvu”
alisema.

Awali wabeba mizigo hao wali-
uomba uongozi wa soko kupandis-
ha kiwango cha fedha wanazolipwa
pindi wanapobeba na kushusha.

“Kiasi tunacholipwa cha Sh.
300 kwa ngunia ni kidogo, hivyo
tunaiomba kipandishiwe hadi sh.
500 ili tuweze kukidhi maisha yetu”
alisema mmoja wa wabeba mzigo
hao, Halord Mathonya.
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Mkuu wa
Wilaya ya
Rorya, Simon
Chacha akiwa
ameketi na
wanafunzi
wa Shule ya
Msingi Mini-
go, wilayani
humo, Mkoa
wa Mara,
mapema
wiki hii,
katika moja
ya madawati
valiyotolewa
na benki ya
NMB, ili ku-
saidia kupun-
guza uhaba
wa mada-
wati shuleni
hapo. Wa pili
kushoto ni
Kaimu Mene-
ja wa benki
hiyo Kanda
va Ziwa,
Amos Mu-
busi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

WFP yatakiwa kuwezesha
dunia chakula, afya bora

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa Rais

wa Zanzibar, Balozi Seif

Ali Iddi, amelitaka Shirika

la Mpango wa Chakula
Duniani (WFP), liendelee kuihakik-
ishia dunia mazingira yatakayowez-
esha kuwa na afya bora,

Aliyasema hayo Zanzibar wakati
akiufungua mkutano maalum wa
kimataifa uliowakutanisha Wawak-
ilishi wa (WFP) wa Kanda ya Mataifa
ya Kusini na Kaskazini mwa Afrika
pamoja na Mashariki ya Kati.

Balozi Iddi alisema yapo mataifa
mengi duniani yanaendelea kuwa
na lishe duni inayosababishwa na
wakimbizi kutokana na vita, ukame,

mafuriko pamoja na mabadiliko ya
tabianchi yanayoiathiri mazingira.

Alitoa mfano wa matukio ya ma-
badiliko ya tabia nchi yaliyoikumba
Afrika kwa mujibu waWFP mwaka
2018/2019, ambao umebainisha uwe-
po wa uzalishaji mdogo wa chakula
katika sekta ya kilimo.

Alisema hitilafu hiyo iliyotokana
na upungufu wa uzalishaji wa mazao
umepelekea watoto wadogo kuwa na
lishe duni inayoathiri maendeleo ku-
tokana na upungufu wa chakula una-
okumba zaidi ya watu milioni 220.

Akizungumzia uwajibikaji wa seri-
kali kuimarisha ustawi wa lishe bora,
Makamu wa Pili wa Rais alisema upo
ushirikiano kati ya Tanzania na WFP
kuimarisha lishe. Alisema WFP inaen-

delea kuiunga mkono Tanzania ka-
tika kuwapatia wananchi mafunzo
ya elimu ya lishe bora, kusaidia moja
kwa moja wakulima wadogo na hu-
duma za usafiri kurahisisha mfumo
wa mwelekeo wa kukua zaidi uchumi
wa taifa.

Mwakilishi wa WFP Kanda ya Bara
la Afrika Michael Danford, alisema
shirika hilo limependekeza kuanzisha
miradi mitatu Visiwani Zanzibar ita-
kayosaidia kusukuma mbele masuala
ya ustawi wa wananchi.

Danford alisema uamuzi huo wa
shirika hilo umekuja kufuatia mchan-
go mkubwa uliotolewa na Makamu wa
Rais Samia Suluhu Hassan wakati al-
ipokuwa kiongozi wa ngazi ya juu ya
shirika hilo miaka ya nyuma.

]
Baraza lataka utalii kwa wote

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAMATI ya Kudumu
ya Habari na Utalii
ya Baraza la Wawak-
ilishi, imeitaka Kam-
isheni ya Utalii kuzi-
patia elimu ya kutosha
kamati za wilaya za
utalii ili kufikia dhana
nzima ya utalii kwa
wote.

Akizungumza na
Kamati za Wilaya za
Utalii huko katika
Ukumbi wa Wizara
ya Habari Utalii na
Mambo ya Kale Mjini
Zanzibar Mwenyekiti
wa kamati hiyo Mwan-
tatu Mbaraka Khamis,
alisema kamati hizo
zikipatiwa elimu ya
kutosha zitaweza ku-
fanyakazi kwa ufanisi
na kutekeleza vyema
majukumu vyao.

Alisema kumekuwa
na changomoto mbalim-
balii zinazoikumba dha-
na nzima ya utalii kwa
wote hivyo ni vyema
kamati hizo kupatiwa
mafunzo na kuelimisha
jamii ili kufikia lengo
lililokusudiwa.

“Fursa hii ya elimu
itaufanya utalii kwa
wote kufaidisha wa-
nanchi wazawa kwani
kamati zitaweza ku-
fanya kazi kwa weledi
na kutatua changamoto
zilizopo”, alieleza
mwenyekKiti huyo. Kwa
upande wao wajumbe
wa kamati za wilaya
walisema zitafanya
kazi kwa kuangalia ma-
slahi ya Wazanzibari na
serikali kwa ujumla ili
kufikia dhana ya utalii
kwa wote na si kuwan-

ufaisha zaidi wageni na
kuwasahau wazawa.

Aidha, waliomba
kupatiwa ushirikiano na
taasisi nyingine pamoja
na wananchi ili ku-
dhibiti biashara haramu
katika fukwe, kulinda
Mila, silka na Utama-
duni wa Mzanzibari
pamoja na maeneo ya
kihistoria yasiharibiwe
kwa lengo la kuongeza
pato nchini.

Mapema Katibu
Mtendaji Kamisheni ya
Utalii Abdallah Mu-
hamed Juma, alisema
kamati za kiwilaya zita-
shirikiana na kamisheni
kwa ajili ya kusukuma
mbele maendeleo ya
utalii ndani ya wilaya.

Aidha, Katibu Mtend-
aji alisema kamati hizo
zitakuwa na majukumu
ya kuimarisha utalii
kwa wote, kudhibiti
usalama na amani kwa
wageni na wenyeji wa
maeneo ya utalii, kuazi-
sha mfumo wa fedha
wa jamii kwa kutoa
asilimia moja ya pato
la muekezaji ambazo
zitatumika kwa maen-

Alisema pia kamati
hizo zitakuwa na
jukumu la kulinda na
kudumisha utamaduni
za asili kama bidhaa
ya utalii, kudhibiti
thamani, maadili katika
wilaya kudhibiti pamoja
na kuunga mkono ju-
muiya za kiraia zinazo-
fanya shughuli za utalii
kwa kuzisaidia kwa
kujishuhulisha katika
mipango yao kwa kush-
irikiana na kamisheni
na wadau wengine wa
utalii.

Ubunifu, teknolojia kuboresha elimu

Na Rahma Suleiman, ZAN-

ZIBAR

ZANZIBAR ina nafasi kubwa
kukuza viwango vya elimu kupitia
teknolojia mpya, iwapo wadau wa
sekta ya elimu watakuwa wabuni-
fu na kutumia kikamilifu fursa
za Uutaalamu mpya utokanao na
teknolojia hiyo.

Akifungua warsha iliyowaku-
tanisha watendaji na wataalamu
wa teknolojia kutoka taasisi mbal-
imbali za elimu , Naibu Waziri wa
Elimu na Mafunzo ya Amali Simai
Mohammed Said, alisema umefika
wakati kuwahamasisha wanafunzi
kupenda masomo ya sayansi na
hesabati.

Warsha hiyo imeongozwa na
wataalamu wa ufundishaji kwa
njia ya roboti kutoka nchini Zim-
babwe na Denmark sambamba

na wakufunzi na wataalamu wa
elimu ya teknolojia ya habari na
mawasiliano kutoka taasisi mbal-
imbali za kielimu na nyengine zi-
nazohusiana na sekta hiyo Zan-
zibar. Said alisema, ili kuhakikisha
azma ya Zanzibar na Tanzania
kuwa na uchumi wa viwanda ina-
fanikiwa, hapana budi kutilia
mkazo masomo ya sayansi na ku-
washajiisha wanafunzi wasiyao-
gope na kuyakimbia.

Alieleza kuwa, kwa kutambua
umuhimu wa kuwekeza kwenye
masomo hayo, Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar kwa kushirikiana
na sekta binafsi, imejizatiti kui-
marisha miundonmbinu ya elimu
ili kuhakikisha maendeleo yake
yanaendana na kasi ya mabadiliko
ya teknolojia duniani.

Alieleza kuwa, kutokana
na umuhimu wa matumizi ya

teknolojia kwa maendeleo endel-
evu, lazima wanafunzi wafunzwe
kuwa wabunifu na kuonyesha
vipaji vyao kwa manufaa yao
na taifa kuelekea Tanzania ya
viwanda. Alisema iko haja
kutengeneza mazingira rafiki kwa
kuwa sasa kunaibuka vijana wengi
wenye uwezo na ujuzi wa kutumia
mitandao ya kijamii lakini wana-
kosa fursa za kuwainua na hivyo
kubaki wakiitumia kwa mambo
yasiyofaa badala ya kukuza vipawa
vya elimu yenye tija.

“Sisi viongozi wa kisiasa tu-
napoalikwa kwenye mikutano
ya kikazi nje ya nchi, tunapaswa
kutafuta fursa na misaada mbal-
imbali na inapopatikana ni juu
ya watendaji wa ngazi mbalim-
bali kuandaa programu nzuri ili
nchi iweze kunufaika na matunda
hayo,” alisema.

Mkurugenzi wa Idara ya
Teknolojia na Mawasiliano ka-
tika Wizara ya Elimu na Mafunzo
ya Amali Omar Said Ali, alisema
lengo la warsha hiyo ni kuangalia
jinsi mfumo wa kiroboti unavy-
oweza kutumiwa na kwa skuli za
Zanzibar na kuongeza ubunifu na
ufahamu wa masomo ya sayansi
na hesabati.

Alisema warsha hiyo iliyopewa
jina la ‘Stem and Robotic’ am-
bayo ni matunda ya Naibu Waziri
kuhudhuria mkutano wa Umoja
wa Afrika kuhusu kukuza elimu
uliofanyika nchini Botswana Ago-
sti 2019, ni mkakati maalumu
kuhakikisha nchi za Afrika zi-
naongeza idadi ya watu wenye
ujuzi stahiki wa kukuza fursa za
ajira.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali Ab-

dullah Mzee Abdulla, alisema
utaratibu huo ni muhimu katika
kuzifanya nchi za Afrika kuwa-
jenga walimu na wanafunzi katika
kujitegemea kutokana na taaluma
wanazozipata.

Alieleza kuwa, katika dunia ya
sasa, elimu ya sayansi na teknolo-
jia ndiyo inayopewa nafasi zaidi
kuzalisha ajira katika viwanda na
sekta ya ufundi, ambazo zinaweza
kuimarisha uchumi wa mataifa na
kuinua ustawi wa wananchi wao.

Sally Kim Mtendaji Mkuu wa
kampuni ya Edustore Afrika yenye
makao makuu yake Afrika Kusini,
pamoja na Meneja wa ‘Shape Ro-
botic’ nchini Denmark . Shan Mari
Linnet Nissen, walieleza kuwa, wa-
dau wa sekta ya elimu wanapaswa
kuonyesha ujuzi wao kwanza
badala ya kusubiri fedha kutoka
serikali zao.
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BASI SAWA

Nandy amnogesha
Magufuli

REMIX ya wimbo wa Ninogeshe ambao mwa-
namuziki Nandy amemwimbia Rais John Magu-
fuli umepokelewa vizuri na mashabiki.

Wimbo huo unaoitwa ‘Magufuli’ una siku
nne tangu kuachiwa kwake lakini umepata
watazamaji wengi katika mtandao wa Youtube

Wimbo huo unaelezea mafanikio mbalimbali
yaliyopatikana tangu Rais Magufuli kuingia
madarakani.

a5

— e

—
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SETH APATA NAFUU AOM‘BA MSAADA

MAMA Kanumba amezungum- Amesema kwa sasa miguu apone, dua zao zimeanza ku-
zia hali ya mtoto wake Seth yake imeanza kupata fahamu fanya kazi lakini kama mama
Bosco na kuelezea ameanza ku-  tofauti na huko nyuma ambapo naomba msaada wa bima ya
Odemba awakumbUka pata nafuu, lakini amewaomba alikuwa hana hisia. afya ili kumudu matibabu
. Watanzania kumsaidia kupata “Nawashukuru Watanzania yake,” amesema mama Ka-
WanafunZ| Mkuranga bima ya afya. kwa kumuombea Kkila siku ili numba.

MWANAMITINDO wa Tanzania, Miriam Odem-
ba, ametoa msaada wa kisima cha maji katika
Shule ya Msingi Kiwambo, wilayani Mkuranga,
Mkoa wa Pwani.

Akizungumza baada ya kukabidhi kisima hi-
cho, Odemba amesema ameamua kutoa msaada @
huo baada ya kuona wanafunzi wanaosoma
shule hiyo zaidi ya 300 wanapata tabu ya ku-
pata maji safi na salama wakati wa masomo.

“Nimeguswa na wanafunzi hawa, nilipokuja
hapa kwa mara ya kwanza niliona wanafunzi
jinsi wanavyohangaika kutafuta maji, hivyo Ki-
sima hiki kitasaidia kutatua kero hii,” amesema
Odemba.

Mbwa mwitu walimwandaa Daudi
kukabiliana na simba pindi alipokuwa
ni mchungaji wa kondoo katika familia
va Yesse. Simba nao wakamwandaa
Daudi kukabiliana na mtu hatari Go-
liati. Vilevile, Goliati alimuandalia njia
Daudi kukabiliana na Sauli. Na sauli
sana, kila la akamuandaa Daudi kuchukua ufalme
' kheri uendako- wa Israel. Mungu huruhusu hali fulani
Flora Mvungi. ngumu ili kukuandaa kuwa katika na-
fasi nzuri na kubarikiwa-Mwijaku.

Tunashukuru
kwauwepo  F
wako Papaa I
Zahera ndani
Yanga African.
Tutakukumbuka™
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Hemed unataka
kujenga Kijiji chako?

MWIGIZAJI mkongwe na mwanamuziki
Hemedy Suleiman ‘PHD’, ametangaza kusi-
tisha mpango wake wa kugawa mbegu za
kiume baada ya kuelemewa na idadi kubwa
ya watoto.

Akizungumza na EATV na EA Radio Digital,
amesema alikuwa akitoa bure mbegu za uzazi
kwa wanawake ambao wanataka kupata wa-
toto wazuri kama yeye.

“Niliamua tu kusitisha sababu nina wa-
toto wa kutosha, sasa hivi kwanza nahitaji
kuwalea kwa hiyo hayo mambo mengine
baadae, nina mwanamke wangu halafu tunap-
endana sana yaani kwa kifupi nimehangaika
sana naangalia zaidi maisha natengeneza
pesa”’, amesema.

— >>> Usikose Jarida
Q. hili la Burudani Tele
i J (BT) ndani ya Gazeti
) lako la Nipashe kila
' e i Jumamosi, pia lipo
I'-u\lﬂ'll me * _  kwenye mtandao wa
S kijamii Twitter, tw
follow
@burudanitele

4 4 | {ltt; g

MASHABIKI WACHOSHWA ‘COPY
AND PASTE’ YA DIAMOND

KUKIRI kwa mtayarishaji wa Akijibu tuhuma hizo amesema Hata hivo baadhi ya watu
muziki nchini, S2Kizzy, ambaye kuwa yeye na Diamond walianza wamepinga dhana hiyo na kue-
ndiye aliyefanya ngoma ya ‘Baba kutengeneza wimbo wa ‘Baba lezea ukubwa wa Diamond hapas-
Lao’ kwamba wimbo unatokana Lao’ muda mrefu sana na hadi wi kuchukua wimbo wa msanii
na kazi ya msanii wa Nigeria, kutumia wimbo huo wamepata mwingine na kuutengeneza jambo
Naira Marley, imezidi kuleta hisia  ruhusa kutoka kwa Naira kupitia ambalo linaashiria kipaji chake
tofauti kwa mashabiki. wimbo wake ‘Soupy’ kinaishia ukingoni.

na mtu, basi

Tuffolow/ Tu-tag

@burudanitele Tundaman.

Kama huna imani

rahisi sana kum-
fikiria na kum-
dhania vibaya-

Kila binadamu mwenye
akili timamu anajua anachoki-
fanya kina maana gani kwenye
maisha yake, hata kama kuna
mwengine pembeni anaona
unachokifanya si sawa,ila

Ukichunguza
Sana wanawake
wengi wanavu-
milia ndoa lakini

.
FERE R AW R AT g

ni

si kwamba wa- ifahamike kuwa wakati mimi
nafurahia ndoa- unaniona nakosea wewe hujui
Shamsa Ford. mimi nakuchukuliaje -Amber

Rutty.
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B3 Kuumbe!

IKU za hivi karibuni mitandao ya kijamii ilitawala
gumzo kuhusu mwimbaji wa Bongo Fleva, Vanessa
Mdee kunasa katika penzi zito na kijana kutoka
Nigeria, Rotimi. -
Vanessa alitangaza uhusiano wake huo mpya baada
va kubwagana na msanii mwenzake Juma Jux, ambaye
walidumu kwenye mapenzi kwa muda mrefu. -
Hata hivyo, mijadala katika mitandao ilikuwa ni namna
gani Jux atalichukulia jambo hilo ikiwa inaeleweka wazi
kwamba wawili hao huwa na kawaida ya kuachana mara
kwa mara na kurudiana.
Wakati mjadala huo ukipamba moto, Jux amejitokeza
wiki hii kuzungumzia suala hilo akisema hajatetereka hata
kidogo. =
Jibu hilo limeonekana kuongoza moto huo kwenye
mkaa kwa mashabiki wao kuhoji inakuaje msanii huyo
kusema amefurahi wakati sura yake inaonekana haikuwa
na uhalisia? — ——— = —_——— —
Katika maenelezo yake Jux amesema amefurahi ku-
muona mpenzi wake wa zamani, Vanessa Mdee kupata
mchumba mpya. Kwani hali hiyo itamrudisha kwenye
furaha. - ‘
“Kuna muda nilikuwa nasubiri sana kuona Vanessa
Mdee aje kuwa tena na furaha, Unajua kwenye mapenzi
ikitokea mmoja ameachwa kuna mambo huwa hayaendi
sawa, Drama na vitu kama hivyo.. Lakini ikitokea wote
mpo kvvenye mahusiano mnakuwa sawa na mnakuwa na
furaha,”
Aliongeza “Nilichokuwa nah|ta i ni amani baina yetu,
kwa kweli mimi nafurahi sana naamini kwa sasa anafura- |
ha. By the way nimeangalia tamthiliya ya POWER mara
nyingi, Nampenda sana Rotimi jinsi anavy0|g|za, , amese-
ma Jux. =
Akikazia mazungumzo yake, Jux alikiri kuvva Vanessa
ni aina ya mwanamke ambaye kila mwanaume angetaka
kuwa nae kwani ni mpambanaji na ni mrembo. -
Kutokana na kauli yake hiyo, baadhi ya watu walisema
pongezi za Jux kwenda kwa mpenzi wake wa zamani
hazina uhalisia na badala yake amejikaza kiume ili aone-
kane hajaumizwa. ==
Mmoja wa wachangiaji alikwenda mbali na kusema
watu wasiendelee kushupalia jambo hilo kwa sababu
wasanii hao wote wanapendana na kwamba kinacho-

AMEJIKAZA\KIUME

JUX AKUBALLYAT! YAISHE
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asa mwezi(Oktoba

Ngoma’zilizonyany

Na Adam Fungamwango

MWEZ| Septemba ulikuwa ni kama mwezi
wa mafuriko ya wasanii wengi wa Bongo fleva
kuipua ngoma zao.

Haijulikani waliingia lini studio, lakini wasanii
wengi wametambulisha ngoma zao kuanzia ka- i
tikati ya mwezi Septemba na kwa kiasl kikubwa
zimenyanyasa sana na kuwa gumzo mwezi
Oktoba.

Mpaka sasa baadhi zinaendelea kutesa na
kuteka mioyo ya mashabiki wa muziki huo
nchini.

Hizi baadhi ya ngoma ambazo zimeonekana
kutla fora kwa kutazamwa kwenye mitandao
ya kijamii, kupigwa kwenye redio na kwenye
vipindi cha televisheni mwezi uliomalizika wa
Oktoba.

Nikagongee remix-Baddest ft Shilole

Katikati ya mwezi huu, msanii Baddest aliustua
ulimwengu wa muziki wa bongo fleva alipotoa
ngoma vya ‘Nikagongee' ambayo imetia fora.

Ni ngoma iliyopokelewa haraka na kupendwa
na mashabiki wengi kiasi cha kuwafanya madj
kwenye vipindi mbalimbali kuipiga mara kwa
mara.

Kutokana na hilo, akaona isiwe tabu. Akaamua
kuitoa tena ngoma hiyo kwa mara nyingine
mwishoni mwa Septemba na kuendelea kutesa
mwezi Oktoba.

Safari hii akamshirikisha mwanadada Shilole.
Kila kitu ni kile kile cha mwanzo. Kuna vionjo
vichache tu vimeingizwa na hasa beti ya Shilole.
Kwa sasa bado inaendelea kunyanyasa.

Anyinya-Marioo

Msanii Marioo mwezi Oktoba naye hakuwa
nyuma. Akatoa ngoma yake aliyoiita ‘Anyinya’. Ni
ngoma ambayo huko mitaani na uswazi imeone-
kana kupendwa mno na watoto na akinadada,
huwezi kupita zaidi ya mitaa mitatu bila kusikia
mwanadada au mtoto anauimba. Ni wimbo uli-
opokelewa vema mno.

Taa-Marlaw

Amerejea tena. Mwezi Oktoba umekuwa na
‘sapraizi' ya nguvu kwa mashabiki wa ngoma za
kizazi kipya kwa ujereo wa mmoja wa wasanii
walioiweka na kuifikisha bongo fleva hapa ilipo.

Huyu si mwingine ni Marlaw. Katikati ya miaka
ya 2000 alitamba mno na ngoma va ‘Rita’ am-
bayo kwa kiasi kikubwa ndiyo iliyomfanya awe
staa. ‘Pipii’ na nyingine zikaja baadaye.

Sasa amekuja upyaaa na ngoma vya ‘Taa' baada
va kukaa kimya kwa muda mrefu sana.

Ngoma hii imetamba sana mwezi Oktoba na
hata mwezi huu inaendelea kutesa kwa sababu
wengi wanataka kumuangalia kama kiwango
chake kiko vile vile au?

Bugana-Billnas ft Nandy

Ngoma hii nayo imesumbua mwezo Oktoba
na inaendelea kufanya hivyo mwezi huu wa
Novemba.

Wasanii hawa wameungana na kutoa ngoma
jitwayo ‘Bugana’. Mbali na ngoma kuwa bomba
kutokana na jinsi ilivyopigwa, lakini wengi
wamekuwa wakiifuatilia kutokana na zile tetesi
za wakati ulee wa nyuma kuwa wasanii hawa
Billnas na Nandy walishwahi kuwa wapenzi.

Vua Nguo-Ney wa Mitego

Nay naye ana mambo. Mwezi Oktoba kaleta
kitu ambacho yeye mwenyewe kakiita ‘Vua
Nguo'.

Si mnamjua tena jamaa jinsi alivyo mtata
kwenye ngoma zake? Ngoma hiyo imekuwa
ikiwaacha watu hoi na mwezi Oktoba wote ndiyo
habari ya mjini. Hata sasa inendelea kubamba
kwani ndiyo kwanza ngoma bado mbichi.
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Vijimambo

1. Wanasema eti mimi chizi. Watanzania bwana kwa fi-
gisu! - Majuto Magazeti, Miyomboni Iringa.

2. Duuh! Jamani kazi kwanza, kuselifika baadae - Bahati,
Kiwalani DSM.

3. Hii mitandao ya kijamii inatutesa. Kwa hii selfii kila mtu
atakomenti ‘nice’ - Agatha Mbale, Moro Town.

4. Natafuta picha ya kutupia ‘whatsap’ - Dullah Dimoso,
Tabata DSM.

5. Kijana hiyo simu imepitwa na wakati, ipeleke makum-
busho - 0Oiso, Nyaishozi Tegeta DSM.

6. Ukisikia uchizi taslimu, basi ndio huo. Simu ya mezani
na selfiil - Mama Nah, Manzese DSM.

7. Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende
kwenye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji.

8. Yes, hapa sasa pozi limekubali, ngoja nijifotoe sasa -
Samwel Sungi, Utemini Singida.

9. Hii simu vipi, mbona sioni sehemu ya kujiselfisha? -
Msabaha J. Msabaha, Mikindani Mtwara.

10. Lazima baby wangu aikubali hii picha, si selfii ya kitoto
- Beneali Moussa Beneali, Migombani Zenji.

11. Hii inaitwa ‘ekotite’, muulizeni Kofi Olomide anaifa-
hamu sana - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

12. Kweli ushamba mzigo. Wewe, sio kila simu unaweza ku-
jiselfisha nayo - Mariam Beneali, Migombani Zenji.

13. Ha ha haaa, usitake ncheke miel Hebu rudisha simu va
watu ofisini - Moussa Beneali, Migombani Zenji.

14. Hapo ‘chacha’l Disco limeingia watu wa kabila lileee!
Mtajuta kuijua selfii - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

15. Mnashangaa nini? Mie sijiselfishi kama nyie, mie fundi
simu jamani - Dully, Kiembesamaki Zenji.

16. Ukitaka kugombana naye, mwambie kuwa hiyo simu
haiselfishi - Antar, Makumbusho Kijitonyama DSM.

17. Hapa sasa mademu wote wa ‘bush stars’ wangu - Na-
hoja Mazengo, Mbande Chamazi DSM.

18. Wewe! Hebu acha ushamba wako bwana, unawaabisha
Wairinga wenzip - Jimmy Mwaipiana, Keko Bora DSM.

19. Hiyo selfii yako inanitia homa kwa kicheko - Bimkubwa
Ausi Juma, Michenzani Unguja.

20. Hilo ndio tatizo la Wahehe wakishaingia mjini - Jimmy
Mwaipiana, Keko Bora DSM.

21. Kaa hivyo hivyo, baada ya ‘masaa’ kadhaa utaona sehe-
mu va kupigia picha inajionyesha - Judi, Mbezi Mwisho
DSM.

22. Watu wa kizazi hiki, kweli wamedata. Haya bhana na
selfii yako bandia - Mama Nah, Manzese DSM.

23. Kweli ushamba zigo la miba. Tangulini simu hiyo ikatu-
mika kwa selifii? - Judi, Mbezi Mwisho DSM.

24. Hiyo ni sawa na kuosha mchele kwenye mto wa maji
mengi. Utapata taabu sana - Semeni Mpanjira, Kilwa.

SMS Bomba ya Lgo:

Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende kwe-
nye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji.

PICHA MPYA

k
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TUMA MESEJI - 0773 477 311
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Penzi laumiza

Ndoa inayoponzwa na wazazi

Na Adam Fungamwango

KUNA baadhi ya wanawake hawana
wivu wa maendeleo. Hawana nia ya
kuona mpenzi au mumewe anafanikiwa.
Yeye yupo pale kwa maslahi binfasi tu.

Na wanawake kama hawa kile Kil-
ichomleta pale kikishamalizika, wanaon-
doka. Hawajali kumuacha mume wala
watoto.

Filamu ya ‘Penzi Linaumiza’' inaakisi
hiki ninachokieleza hapa. Imechezwa na
wasanii Hemed Suleiman, Kajala Masan-
ja, Fatuma Makongoro, Fatuma Makon-
goro maarufu kama Bi Mwenda, Hashim
Kambi, Hamisa Mobeto na wengineo.

Hemed anatarajia kuoa. Lakini bado
hajampata mchumba. Dada yake Ka-
jala ataka amuoe Irene kwa sababu ni
shoga yake. Kaka akamkubalia dada
yvake. Walipokwenda kwa wazazi wa
mwanamke wakakutana na mambo ya
kushangaza.

Mzee Kambi ambaye ni baba wa binti
huyo Irene, akawa anamuuliza anay-
etaka kuoa mambo ambayo hayahusiani
kabisa na ndoa.

Maswali hayo yalipaswa kuulizwa
na TRA, au watoza kodi ya majengo au
watu wengine wanaohusiana na mambo
ya pesa na majengo.

Anamuuliza Hemed kazi anayoifanya,
mshahara anaoupata na kama ana ny-
umba ya kuishi.

Anachojitetea mzee Kambi ni kwamba
hataki binti yake aolewe halafu aende
kupata tabu.

Ingewa baba haridhishwi na kipato
cha mkwewe mtarajiwa, lakini binti
alishinikiza mpaka akaolewa.

Kasheshe lilianza ndoa ilipomalizika.
Kutokana na maisha ya kudekezwa
na wazazi wake, kumbe akawa hajui
kupika wala kufua.

Katika kile alichoona kuficha udhaifu
na aibu yake kwa jamii, akamshini-
kiza mumewe wakaishi hotelini. Ikawa

hivyo. Siku zote mapenzi ni upofu.
Hemed alilazimika kulipia gharama
zote za chakula na malazi, ili mradi tu
asimuudhi Irene.

Gharama za hoteli ni kubwa, kiasi
cha kubaliza pesa zote na kuamua sasa
kukwapua pesa za serikali.

Nadhani huyu atakuwa amekwapua
pesa za serikali za Awamu ya Tano,
maana huwa ni za moto na hazikwapu-
liki kirahisi kabla ya kushtukiwa.

Wakaguzi wa mahesabu wanathibiti-
sha upoteza wa pesa, Hemed akasimam-
ishwa kazi kwa muda.

Maisha yanaanza kuwa magumu,
Irene akarejea kwa wazazi wake, lakini
akiwa na mimba wa miezi mitano.
Hemed anaamua kwenda kuishi kwa
dada yake.

Miezi kadhaa baadaye Hemed ana-
kutaka na shoga ya mkewe njiani na
kumtaarifu kuwa amejifungua. Hemed
anakusanya nguo za mitumba na
vijizawadi kwenda kumpelekea mtoto
wake.

Alipofika ukweni alifukuzwa kama
mwizi, Vinguo akatupiwa usoni na ku-
pigwa mkwara kuwa asifike tena pale.

Hemed anasalimu amri na kuamua
kugeukia upande wa pili wa maisha.

Miaka saba baadaye, Hemed akiwa
nyumbani kwake, anapokea mgeni,
mwanamke akiwa na mtoto mdogo.
Walikuwa wachafu na walionekana
hawakuwa kwenye maisha mazuri. Ni
mkewe Irene na mtoto wake.

Kumbe baada ya miaka kadhaa kupi-
ta, iligundulika kuwa baba yake Irene
mzee Kambi ni fisadi, hivyo serikali
ikataifisha mali zake. Akaamua kurejea
alimuoba Hemed Msamaha. Hemed ali-
chofanya ni kumchukua tu mtoto wake,
kwani tayari alishaoa mke mwingine
ambaye ni Hamisa Mobeto.
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STAA una mambo bwanal!
Mwanamuziki maarufu Mare-
kani Chriss Brown, amesaba-
bisha watu kusubiri kwa muda

mrefu kwenye foleni ndefu kwa lengo
moja tu, nalo ni kubahatika kununua
mavazi ya msanii huyo ambaye ali-
kuwa akiuza kwa mnada.

MkKali hiyo wa R&B nchini Marekani
aliendesha mnada nyumbani kwake
wa kuuza bidhaa zake ambazo tayari
ameshazitumia. =

Vitu ambavyo viliuzwa ni pamoja
na mapambo ya ndani, Nguo na viatu
ambavyo alivitumia kwa nyakati to-
faUti. L ——

Mnada huo wa siku mbili ulianza siku
ya Jumatano nyumbani kwake Los An-
geles, uliwafanya mamia ya mashabiki
zake kujazana wakiwa na nia ya ku-
nunua wakiwemo walanguzi. =

Hata hivyo watu hao iliwabidi kusub-
iri kwa muda mrefu kuanza kwa mnada
huo na kusababisha malalamiko
kutoka kwa wafanyabiashara ambao
walijaribu kupata bidhaa kutoka kwa
mwimbaji huyo ili wakawauzie watu
wengine au wengine wakavae kabisa.

Brown alituma vipeperushi kwenye
akaunti yake ya Instagram na Twit-
ter siku ya Jumanne usiku akiwataka
wafuasi wake wenye nia ya kununua

~ vitu hivyo kwenda kwake kuvinunua.
-« Katika ujumbe huo ulielekeza an-
~wani ya jumba lake lililopo katika
kitongoji cha Tarzana kwenye Bonde
la San Fernando Los Angeles, huku aki-
wahimiza watu watakaovutiwa kwenda
kupata bidhaa au hata kununua nguo
Za KUVAa, s

Brown, ambaye anajulikana kwa jina
lake la utani Breezy, ambalo alililipata
jukwaani mnamo mwaka 2005, aliweka
mahema kadhaa yaliyosheheni vitu

~ hivyo kwa ajili ya watu kununua.
~ Mwimbaji huyo alishinda tuzo ya
Grammy mwaka 2011 katika kipengele
cha albam bora ya R&B, pia albamu g
yake mpya “Indigo” ilichukua nafasi
- ya kwanza wakati ilipotolewa Juni,
mwaka 2-019, huku wimbo wake wa
~ “No Guidance” featuring Drake ukiwa
umechaguliwa kuingia tuzo ya Amerl-

BROWN'AUZA'NGUO ALIZOTUMIA
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MWANAMUZIKI kutoka Nigeria, Wizkid ame-
onesha nia ya kuingia katika muziki wa Singeli na
kutangaza kuimba na msanii Dulla Makabila.

Wizkid ambaye anatamba na kibao ‘Joro’ ame-
onekana akifanya mazungumza na msanii wa huyo
na video yake kupostiwa katika mtandao wa insta-
gram.

Kufuatia tukio hilo, mashabiki wa muziki huo
wamempongeza mkali huyo wa kuimba Singeli
kwani hatua hiyo itasaidia muziki huo kuvuka

mipaka.

Ellen kama
Card B

MTANGAZAJI maarufu wa
Marekani, Ellen ameibua gumzo
baada ya watu kumpongeza
baada ya kuvaa mavazi rapa
Card B katika kusherehekea
sikukuu ya ‘Halloween'.

Wakiwa pamoja kwenye kip-
indi cha Televisheni, Card B al-
ivaa nguo za Ellen na mtangazaji
huyo alionekana kivutio huku
akijiita yeye ni Card E.

Sikukuu hiyo ambayo hush-
erehekewa kila Oktoba 31, watu
hufurahia kwa kuvaa nguo mbal-
imbali za kutisha na kushangaza.

T.I haya
Unayosema
hawajakuelewa

RAPA wa Marekani, T.I. ame-
washangaza mashabiki wake
baada ya kueleza atampeleka
binti yake hospitali kuhakikisha
kama bado ni bikra.

Kulingana na mtandao wa TMZ,
rapa huyo ambaye alikuwa mgeni
katika kipindi kimoja cha radio
alisema hatua hiyo si kumdhalili-
sha mtoto wake bali ni kumlindia
heshima yake kama msichana.

Kwa mujibu wa T.I. wakati
wakiwa hospitali hatoingia katika
chumba cha matibabu badala
yake atabaki nje na kusubiri
majibu kutoka kwa daktari.

Card B ndani ya
Lagos Desemba

RAPA mwenye utata mwingi,
Card B hatimaye amethibitisha
kwenda nchini Nigeria mwezi
Desemba mwaka huu.

Mshindi huyo wa tuzo za Gram-
my, atawasili jijini Logos baada
ya mashabiki wengi kumsubiri
kwa muda mrefu tangu atangaze
kwenda nchini humo mwaka jana.

Card B atakuwa mmoja wa
wasanii wakubwa wa Marekani
waliovuka mipaka hadi bara la
Afrika kwa ajili ya kufanya kazi za
muziki pamoja na utalii.

Chris Brown huo
ni Wivu tu

BAADA ya kuweka gulio maal-
um nyumbani kwake, sasa mwa-
namuziki Chris Brown amedai
polisi walijaribu kumzuia kufanya
biashara hiyo.

Chris amesema polisi wa Los
Angeles, walimuwekea vikwazo
mbalimbali wakati zoezi la kuuza
vitu vyake likiendelea ndani ya
nyumba yake.

Kwa mujibu wa TMZ, mkali
huyo wa R&B amedai kwamba
wakati akiendesha mnada huo
polisi hao walifika na kumzuia
kwa madai walipata simu kutoka
kwa jirani akilalamika kwamba
kuna watu waliingia katika eneo
lake bila ruhusa
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ADHARA ni matokeo
hasi yanayompata
mara nyingi mtu au
kitu na wakati mwing-
ine mali kutokana na kitendo kili-
chofanywa na mtu mwingine au
kilichotokea kutokana na mtu flani
kushindwa kutimiza wajibu.

Kutokana na madhara hayo mtu
aliyeumizwa anastahili kupata fidia.

Ili kupata fidia, inampasa mtu
aliyepata madhara hayo kufungua
shauri la madai katika mahakama
yenye mamlaka ili ipime madhara
yaliyotokea na kuamuru kulipwa
fidia au kutolipwa na ya namna
gani.

Ili kufanikiwa katika shauri la ku-
dai fidia kutokana na madhara yal-
iyosababishwa na

mwingine au mwingine kushind-
wa kutimiza wajibu wake mambo
yafuatayo inabidi yathibitishwe
mbele ya mahakama.

Mosi kuwe na wajibu wa kujali
au wajibu wa kisheria upande wa
mdaiwa fidia.

Wajibu huo uwe umevunjwa
na mdaiwa fidia na uvunjwaji wa
wajibu huo usiwe umechangiwa na
anayedai fidia. Aidha, kuwe na mad-
hara yanayotokana na uvunjwaji wa
wajibu upande wa mdai fidia.

Mojawapo ya sheria zinazosima-
mia madhara inatoka katika Sura
ya 310 ya Sheria za Tanzania kama
ilivyorejewa mwaka 2002 (The Law
Reforms (Fatal Accidents and Mis-

cellaneous Provisions) Act).

Kuna namna mbalimbali ambazo
mtu akishindwa kutimiza wajibu
wake anaweza kusababisha mad-
hara kwa wengine na kupelekea
muathirika kufidiwa. Namna hizo
ni kama wajibu wa mwenyeji ku-
hakikisha kuwa wanaoingia na ku-
toka kwenye eneo lake kwa halali
hawadhuriki.

Mwenyeji ana wajibu wa ku-
hakikisha kuwa wote wanaoingia
na kutoka katika eneo lake kihalali
hawapati madhara.

Akishidwa kutimiza wajibu huo
na madhara yakatokea, mtu ali-
yeumia anaweza kudai fidia. Baadhi
ya mifano ya mambo yanayoweza
kupelekea madhara kutokea na
mtu kudai fidia chini ya wajibu huu
ni pale ambapo aliyekwenda kwe-
nye nyumba ya mtu au taasisi na
kukuta sakafu inateleza kutokana
na kupiga deki au asili ya sakafu bila
kuwa na ilani (tahadhari) kuhusi-
ana na hali ya sakafu hiyo na mtu
akateleza au akaanguka na kuumia.

Inaweza kutokea endapo mtu
amepanda gari la mtu mwingine
na gari hilo likawa na viti vibovu
na kupelekea abiria huyu kuumia
au kupata ajali kutokana ubovu wa
gari hilo.

Wajibu wa mtu kulinda hadhi
na heshima ya mwingine chini ya
wajibu huu, kila mtu ana wajibu
wa kulinda 'hadhi na heshima ‘ya
mwenzie.

Iwapo atafanya lolote na kusaba-
bisha hadhi ya mwenzie kushuka,
aliyefanyiwa hayo anaweza kudai
fidia. Mfano wa uvunjifu wa wajibu
huu ni pale A amefanya tendo au
amesema maneno ambayo si maoni
halali juu ya mtu B mbele ya watu
wengine na kwa maoni ya hao watu
wengine tendo lile au maneno yale
yanashusha hadhi au yanamdhal-
ilisha mtu B. Kisheria B anaweza
kwenda kudai fidia.

Halikadhalika wajibu wa mtu ku-
toharibu raha na furaha ya mwing-
ine, wajibu huu unamaanisha
kwamba mtu hatakiwi kuwasum-
bua wengine walioko jirani naye.

Mfano wa uvunjifu wa wajibu
huu ni pale ambapo mtu anasaba-
bisha karaha kwa kufungua mziki
kwa sauti ya juu bila kibali au bila
kuzingatia masharti ya kibali.

Jingine ni kusababisha harufu

mbaya kiasi cha kuwakosesha
raha au kuwasumbua wengine.
Wajibu mwingine ni wa mwenye
mali au mwajiri kuhakikisha kuwa
mawakala au wafanyakazi wana-
timiza wajibu wao kwenye kazi
au ajira haiwasababishii madhara
kwao na kwa wengine.

Wajibu huu unamaanisha kwam-
ba, mwajiri au mwenye mali ana
wajibu wa kuhakikisha kuwa

mawakala au waajiriwa wake ha-
wasababishi madhara kwa wengine
wakati wanatimiza majukumu yao
ya kazi.

Ndivyo unavyodai fidia kutokana na madhara

Mfano wa uvujifu wa wajibu huu
ni pale ambapo mfanyakazi au
mwajiriwa binafsi au kwenye taasisi
au wakala akifanya kitu chenye ku-
leta

madhara kwa mtu mwingie au
juu ya mali ya mwingine wakati
anatimiza majukumu yake. Hili liki-
tokea aliyepata madhara, au mali
yake anaweza kudai fidia kutoka
kwa mwajiri au mwenye mali. Mfa-
no, mwingine ni pale ambapo mtu
amepanda basi gari na akapata ajali
au kuumia akiwa kwenye basi hilo
na kapata madhara anaweza kudai
fidia kutoka kwa dereva aliyekuwa
akiendesha gari hilo pamoja na
mmiliki wa gari au basi hilo.

Mara nyingi hii ni pale ambapo
basi au gari lilikuwa ni la biashara
mfano mabasi yanayosafirisha
abiria.

Wajibu wa watawala na viongozi
kuhakikisha hawafanyi vitendo am-
bavyo vitawaathiri wananchi wao.

Chini ya wajibu huu, viongozi
au watawala wanapaswa kujali na
kufanya mambo ambayo hayal-
eti madhara kwa wananchi wa-
naowaongoza.

Mfano kiongozi anaruhusu taka-
taka zitupwe kwenye eneo fulani
ambalo lipo kwenye makazi watu.

Cha kuzingatia ni kila mtu ana
wajibu wa kujali na kuhakikisha
kuwa kitendo chochote anachofan-
ya hakisababishi madhara hasi kwa
mwenzake.

Na Reubeni
Lumbagala

® KALAMU YA MWALIMU

Ijambo muhimu linalota-
maniwa na kila mtu
kufanya shughuli zaidi
ya moja kwa ajili ya ku-
jiongezea mapato. Ni kutokana
na ukweli kuwa hakuna chanzo
kimoja cha kipato kinachoweza
kutosheleza mahitaji yote ya bin-
adamu. Ndiyo maana wanauchumi
wanashauri mtu kuwa na vyanzo ya
kujiingizia kipato zaidi ya kimoja ili
kuweza kutimiza mabhitaji ya msingi
na kufanya maendeleo mengine
muhimu kwa ajili ya ustawi wa mai-
sha.

Walimu kama watu wengine kwe-
nye jamii, nao wanapaswa kuwa na
shughuli za ziada za kujiongezea ki-
pato nje na kazi yao ya ufundishaji
ili kuweza kumudu kuendesha mai-
sha yao kwa mafanikio.

Na ndiyo maana baadhi ya wal-
imu wanajishughulisha na kilimo,
ufugaji, biashara, kuandika vitabu
na kufundisha masomo ya ziada
(tuition) ili kuweza kupata kipato
cha ziada.

Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia ina utaratibu wa kusi-
mamia na kuratibu Mashindano ya
Michezo na Sanaa kwa Vyuo vya
Ualimu Tanzania Bara (Umisavuta)
ili kuweza kuibua na kuendeleza
vipaji vya walimu kupitia mashinda-
no hayo.

Ufunguzi wa mshindano haya
kwa mwaka huu, umefanyika mwe-
zi uliopita (Oktoba 27, 2019) ka-
tika Uwanja wa Nangwanda Sijaona

mkoani Mtwara.

Katika ufunguzi huo Waziri wa
Habari Dk. Harrison Mwakyembe,
alikuwa mgeni rasmi, akimwakilisha
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa.

Mashindano hayo yaliyofanyika
kwa takribani wiki moja yalishuhu-
dia washiriki zaidi ya 5,600 kutoka
katika vyuo vya umma vya ualimu
35.

Mashindano ya Umisavuta yame-
jumuisha michezo ya aina mbal-
imbali kama vile mpira wa miguu,
wavu, kikapu, pete na riadha. Kwa
upande wa sanaa, imejumuisha
ngoma, uchoraji, kwaya, maonye-
sho mbalimbali. Baada ya ufunguzi
wa mashindano hayo, viwanja vya
michezo vya vyuo vya Ufundi cha
Ualimu Mtwara vilitumika kuende-
sha michezo na sanaa hizo kwa wal-
imu washiriki.

Pamoja na walimu kusomea
taaluma ya ualimu ambayo wa-
nawajibika moja kwa moja katika
kuwafundisha wanafunzi na kuwa-
patia maarifa, ujuzi na stadi mbal-
imbali lakini wanayo fursa ya kutu-
mika vipaji vyao walivyojaliwa na
Mungu katika kujiongezea kipato
nje na mishahara yao ya ualimu.

Mashindano hayo si tu kwa ajili ya
kujenga afya na burudani lakini pia
ni njia mojawapo ambayo walimu
wakiitumia vyema inasaidia katika
kuwapatia walimu fursa za kiuchu-
mi. Mashindano haya huwashiriki-
sha wadau mbalimbali ambao kwa
njia moja au nyingine wanatafuta

wanamichezo na wasanii wa sanaa
mbalimbali.

Hivyo basi, Umisavuta ni njia ya
kujinadai na kujitangaza kwa wa-
dau wanaotafuta vipaji mbalimbali.
Mathalani, walimu wenye vipaji ka-
tika michezo ya mpira wa miguu,
pete, kikapu wavu au riadha wa-
naweza kuchukuliwa na kujiunga na
timu mbalimbali.

Fursa hii inawapa walimu
wasaa wa kuendelea na kazi yao ya
ufundishaji huku wakitumia muda
wa ziada katika michezo hiyo.

Aidha, walimu wenye vipaji vya
uchezaji na upigaji wa ngoma za asi-
li, uimbaji, uigizaji na uchoraji, wa-
naweza kujipatia kipato cha ziada
kupitia sanaa hizi.

Halikadhalika walimu wanaweza
kutafuta fursa katika magazeti na
majarida mbalimbali katika uchoraji
wa picha na katuni ili kutoa elimu
kupitia uchoraji.

Vipo vikundi vya uimbaji na
wachezaji wa ngoma ambavyo vina-
tumbuiza katika shughuli mbalim-
bali za kijamii na kiserikali, walimu
wenye vipaji vya uimbaji, kucheza
au kupiga ngoma wanaweza kupata
fursa hii adhimu na kutunisha mi-
fuko yao.

Kwa hiyo, walimu wawapo vyuo-
ni wakijifunza taaluma ya ualimu,
watambue kuwa wanaweza ku-
tumia vipaji vyao katika kuongeza
thamani ya maisha yao kwa kupata
kipato ziada nje na ufundishaji shu-
leni au vyuoni.

Walimu tuna fursa nje ya ufundishaji

Mashindano haya yawe chachu
na yawaamshe walimu katika ku-
tumia vipaji na karama walizonazo
kujitangaza kibiashara badala ya
vipaji vyao kutumika kama buruda-
ni pekee.

Wanamichezo na wasanii ni watu
wenye vipato vikubwa duniani na
kupitia michezo na sanaa wana-
zozifanya, wamejikuta wakiwa ma-
bilionea na mamilionea. Kwa man-
tiki hii, walimu nao wanaweza kuwa
mabilionea na mamilionea kama
watatumia vipaji vyao ya michezo
na sanaa badala ya kubaki na kazi
moja ya ufundishaji huku wakiwa
wamebarikiwa kwa kuwa na vipaji
lukuki vinavyohitajika katika mae-
neo mbalimbali ya nchi yetu na nje
ya nchi.

Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia ihakikishe Umisavuta
inakuwa endelevu ili kuendelea
kuwatengenezea fursa walimu na
kukuza umoja baina ya vyuo vya
ualimu.

Pia serikali ivishirikishe vyuo
binafsi vya ualimu ili nao waweze
kushiriki na kuibua vipaji vya wal-
imu. Walimu nao wasibaki nyuma
katika kushiriki kikamilifu katika
mashindano haya na kuchagua
michezo na sanaa ambazo wa-
naweza kufanya vyema kitaifa na
kimataifa. Tutafakarini walimu.

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari Mlali
iliyoko Wilaya ya Kongwa mkoa-
ni Dodoma.
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Na Gaudensia Mngumi,
MAFIA

UNA msemo kuwa mcha-

wi mpe mwana alee. Hilo

ndilo linalofanyika Kkisi-

wani Mafia katika Mkoa
wa Pwani kwa sasa. Analea mwana
kwa sababu watuhumiwa namba
moja wa kuwapa wanafunzi mim-
ba ambao ni madereva wa bodabo-
da, wamebadilika na ndiyo walinzi
na watetezi wa mabinti iwe shuleni
au mitaani.

‘Wachawi’ hawa ni walinzi wa
wasichana na mabalozi wa wakup-
inga vita mimba za utotoni, ukatili
kijinsia na kuwanyanyasa watoto
kingono.

Hivi karibuni Nipashe ilifika Ma-
fia na kukutana na mwamko mpya
wa bodaboda ambao ni chachu na
chanzo cha mabadiliko na walinzi
na watetezi wa watoto na wapin-
zani wakubwa wa ndoa za udogoni
kisiwani humo.

Kwa mujibu wa Selemani Haji,

bacho kina sekondari ya Micheni
(shule ya kata), kila mara wanafun-
zi wa shule hiyo walipopata mimba
waliwataja madereva wa pikipiki.

“Kila kesi inayofikishwa ofisi ya
boda. Walihusika kwa vile wana
pesa za papo kwa papo, usafiri wa
haraka wa kumfikisha binti shule
na kumpeleka sehemu yoyote.”
Anasema Haji.

Anaeleza kuwa madereva hawa
walionekana na wanafunzi wak-
iwa hata nyumbani kwao na pia
kwenye pikipiki zao na kwa ujumla
walikuwa watuhumiwa wakuu kila
kesi ilipoibuliwa.

Anaeleza kuwa mabinti waliku-
wa wahanga kwani wengi hawana
usafiri wanatembea zaidi ya kilo-
meta tano kwenda shuleni na ku-
rudi nyumbani.

Aidha, msaada wa karibu kwao
ni bodaboda ambazo kwa wa-
nafunzi wengi hawana fedha za
kulipia usafiri wala baiskeli, hivyo
hutegemea huruma ya lifti ya
pikipiki, mwisho wa msaada huo
ni hadaa za mapenzi zinazoishia
na mabinti kupata mimba.

MBINU ZILIZOTUMIWA

Katika ziara ya wanahabari
wilayani Mafia iliyoandawaliwa
na Shirika la Action Aid Tanzania
(AATZ), kutembelea miradi na wa-
najamii wanaohudumiwa na shiri-
ka hilo, Nipashe ilifika katika Shule
za Msingi Balemi na Kilindoni na
katika kuzungumzia hadaa na
ubakaji unaofanywa kwa wanafun-
zi, wanataja madereva wa pikipiki
na mbinu wanazotumia.

Wanataja mbinu kama ma-
dereva kuwapa lifi wanafunzi,
kuwanunulia mabinti simu, ku-
wawekea fedha za matumizi
kwenye simu na pia kuwatumia

®Kutoka ‘'wadunga mimba’

wana Mmitandao kufuatilic

Wanafunzi wa Shule za Msingi Kilindoni na Balemi, wakicheza ngoma kuhamasisha mabadiliko ya tabia na kuacha ukandamizaji wa watoto wa kike.

‘mshiko’ na kuwarubuni kupitia
mawasiliano hayo.

Wanadaiwa kuhusika na ku-
wapeleka mabinti kwenye ny-
umbani zao, wengine walitumika
kuwafikisha kwenye nyumba za
wageni au mafichoni ambako wa-
nanyanyaswa kingono aidha, wa-
nawapeleka wavulana maporini
na kuwalawiti.

Vilevile, wanafunzi hawa wa-
naeleza kuwa mbinu nyingine zi-
nazotumiwa na madereva hao ni
kuwapa watoto wa kiume fedha
pengine Sh.10,000 kwa ajili ya
kusaidia kuwapata dada zao au
kuchonga mchongo wa kuwaletea
wasichana wanaowataka.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Kilindoni, Stephen Mlobi, ana-
taja njia nyingine iliyotumiwa na
madereva hao na watu wengine
wanaowawiti watoto kuwa ni ku-
waonyesha picha za ngono kwe-
nye ‘simu janja’ (smartphones)
na kuwashawishi kufanya ngono
kinyume cha maumbile.

Anasema kwa kutumia simu
na hata televisheni nyumbani,
kuwapa fedha na zawadi watoto
hawa wa kiume wanakubali kuo-
nyeshwa picha hizo na kutum-

bukia kwenye unyanyasaji huo.

MWANZO MABADILIKO

Mratibu wa Action Aid, Wilaya
ya Mafia, Samwel Mesiaki,
anaelezea jinsi AATZ ilivyoleta
hamasa kuwabadilisha bodaboda
kutoka kwenye kutuhumiwa ku-
nyanyasa watoto na kuwaingiza
kwenye ubalozi, ulinzi wa wasi-
chana na machampioni wa kup-
inga ukatili wa kijinsia na kingono
dhidi ya watoto.

Anasema pengine ni AATZ Mafia
ndiyo wa kwanza kuwatumia ma-
dereva hawa kuwa chachu ya ma-
badiliko. Na kwamba ili kupanga
mikakati ya kukabiliana na unyan-
yasaji wa watoto kingono, wali-
waunganisha na kuwahamasisha
madereva hawa kuwa mabalozi
jambo ambalo limefanikiwa.

Mesiaki anaielezea Mafia kuwa
kuna ukatili wa kijinisia na kingo-
no dhidi ya watoto na pia suala la
muhali au jamii kuoneana aibu au
haya na kumwona mtuhumiwa
wa ukatili huo kuwa ni jamaa na
ndugu wa karibu asiyeweza ku-
chukuliwa hatua, ni suala linal-
orudisha nyuma kukomesha vi-
tendo hivyo.

Hata hivyo, anaeleza kuwa ma-
dereva hawa wameleta mabadi-
liko. Idadi ya mimba utotoni zime-
pungua, wasichana wanaomaliza
darasa la saba ni wengi zaidi na
utoro unapungua na unaelekea
kwisha ni moja ya mafanikio, AAT
inayojivunia.

Mabalozi 155 wamesajili na
wanafanyakazi na AATZ Mafia, la-
kini jitihada zinafanyika kuongeza
idadi ili kuwa na walinzi wengi na
watetezi wa watoto, anaongeza
Mesiaki.

MTANDAO WA ULINZI

Kuunda mtandao huo ni moja
ya mikakati. Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Waendesha Pikipiki Mafia
(Chawapima) Omary Khai, anapo-
zungumzia juhudi hizo anasema
kuna wanachama takriban 730
kisiwani kote ambao ni mabalozi
wa kupinga unyanyasaji watoto.

Aidha, ili kukomesha ukatili huo
wameunda vikundi au vijiwe 42
vipo kila mahali Mafia na wame-
kubaliana kuwalinda, lakini pia ku-
wafichua wote wanaowanyanyasa
watoto kingono, anasema Khai.

“Tunafuatiliana kwenye vijiwe
tukikukamata tunatoa ripoti polisi.

Tunao mtandao ambao tunadhibi-
ti uhalifu kuanzia kunyanyasa wa-
toto, biashara haramu za dawa za
kulevya na bangi,”anasema Khai.

Mwanachama wa Chawapima,
Daniel Peter, anaelezea zaidi nam-
na ya kutimiza wajibu huo kwa ku-
walinda watoto kupitia mtandao
maalumu uliounganishwa na jeshi
la polisi ambao kila wanapoona
kuna dalili za udhalilishaji binti
au watoto wanafuatilia kuwaarifu
polisi.

“Tumekubali kuwalinda watoto
wetu. Tunajua asipokuwa mwanao
ni wa ndugu yako. Ni raia wa taifa
hili. Sisi ni mabalozi tuliojitam-
bua.”

Aidha, Peter anasema pikipiki
ndiyo usafiri mkubwa Mafia na
kwingineko nchini, ndizo zina-
zotoa huduma kwa asilimia 95 na
kwamba wao ni kila kitu kwenye
kusafirisha.

Ni kwasababu wapo kila kona,
wametapakaa nchi nzima, wana-
penya pale magari yasipofika na
ni miongoni mwa wachache we-
nye kipato ndani ya jamii, hivyo
ndiyo wahusika wakuu wa ulinzi
wa mtoto.

“Baada ya kuhamasishwa na
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Mratibu wa Action Aid Mafia, Samuel Mesiaki (kulia), pamoja na baadhi ya madereva wa daladala wa mjini Mafia, wakati wa kujadili mikakati ya
kuendeleza jukumu la kulinda watoto wa kike na kupinga ukatili dhidi ya wasichana.

AATZ sasa tunalinda watoto, ku-
punguza unyanyasaji, mimba za
udogoni na tumekubali kwa hiari
yetu.

“Tunaona tuwajibike kwa
kuwa wasichana kupewa mimba
ni kuongeza umaskini kwa vizazi
vya sasa ni vijavyo. Binti atakosa
elimu na kiuchumi hataweza
kujikimu. Atazidi kuwa mas-
kini atapata watoto wake na
uzao wake wataendelea kuwa
maskini.”anasema dereva Ali Ba-
kari.

Anasema hilo tunalifanya la-
kini pia tunakuwa mabalozi wa
kuieleza na kuikumbusha jamii
yetu kuwa ni lazima tujitambue
na kuachana na mazoea hayo
yasiyokuwa na tija.

Dereva Maulidi Mpogo, anase-
ma bodaboda ni wepesi na pop-
ote pale wanafika ni jukumu la
taifa sasa kuwahamasisha na ku-
watumia kukomesha uhalifu wa
aina mbalimbali ukiwamo ukatili
dhidi ya watoto.

'WANATOA USHAURI

Kwa serikali, Mwenyekiti wa
Chawapima, Omary Khai, ana-
shauri iwashirikishe madereva
hao kikamilifu kwenye masuala
ya usalama, ulinzi wa watoto na
taifa pia.

Anaiomba iwawezesha ku-
fika mikoa mbalimbali kufiki-

sha ujumbe wa kutumiwa kuleta
mabadiliko na kusaidiwa kuwa
na chombo cha umoja wa wasa-
firishaji hao ambao ni muhimu
nchini.

Kwa madereva wa boda wana-
kumbushwa kuwa waadilifu na
kufuata sheria lakini pia kuwa
na hofu ya Mungu kwa kusali na
kushiriki ibada.

Aidha, madereva hao wana-
shauriwa kutumia ujumbe wa ku-
hamasisha mabadiliko mfano baa-
dhi ya maneno wanayoyaandika
kwenye pikipiki yawe na ujumbe

kuwa sisi ni walinzi wa watoto , au
ni wanabadiliko tunaopinga ndoa
na mimba za utotoni au tuwalinde
watoto na kuwasaidia kutimiza
ndoto na kujenga maisha yao.

KUKABILI CHANGAMOTO

Kutokana na kuwa na mwenen-
do mbaya madereva hawa wa Ma-
fia wanakiri kuwa jamii inawaona
wengine kote nchini kuwa ni kun-
di la wahuni na wahalifu, wezi na
wanaowahadaa na kuwarubuni
watoto wa kike. “ Bodaboda tuna

muda

29. Ficha

Dondoo: Kulia

1. Kisiwa Unguja na Pemba
6. Mke wa Abrahamu mtu
7. Nyumba ya vitu vya kale
11. Mwanzo 12. Boma

14. adhimu, tukufu

15. Saratani

16. begi 18. Nguo ya Syria
21.Chukua madaraka kwa

22.Mtu asiye na maamuzi
24 Kitu cha kufungia
25.Kamba ya viatu

26. Ngoma ya wazaramo
28. Muziki wa mwambao

30. Adhibu

sifa mbaya wakati mwingine waza-
zi wanakataa posa tukitaka kuoa
watoto wao. Wanatuita wahuni.
Yote haya yamesababisha kupuu-
zwa na kudharauliwa kutokana na
kukosa uadilifu. Lakini sasa tume-
jitambua kuwa tuna nafasi kubwa
ya kuleta mabadiliko nchini.”
Madereva hawa wanasema wali-
fanyakazi bila kujitambua walijitu-
mbukiza kwenye usafirishaji bila
kuwa na elimu ya kujithamini na
kujipanga kutumikia taifa ndiyo
maana wakaonekana kuwa wasio
na maadili.

Dondoo: Chini

8. Wazee 9. Mume

lezwa

|
1. Kale 2. Chukua maneno ya

3. Pigaramli 4. Goli
5. Shule wa watoto wadogo
6. Aina mojawapo ya Waislamu

10.Katibu mkuu CHADEMA
aliyejiuzuru 13.Mbuga Tanga
16. Mambo muhimu yanayoe-

17. Hutumika kukatia vitu
18. Kifungu cha maneno
yaliyokamilika 19. Mfereji
20.Mzizi unaoliwa Peru

22. Nabii 23.Hutumika kuvua

samaki 25. Ala ya muziki

Hata sasa katika sehemu nyingi
sifa si nzuri, hawafanyikazi kwa
kujiamini kutokana na kutokuji-
tambua huku jamii ikiwachukulia
kuwa ni wahuni, anabainisha Dan-
iel Peter.

TAMKO LAO

Katika mkutano na wana-
habari, maofisa wa AATZ na wa-
najamii  kujadiliana mafanikio
ya kulinda na kuwa mabalozi wa
kuwatetea watoto wa kike, boda-
boda wanatoa tamko la kuunga
mkono hukumu ya Mahakama
ya Rufani ya kukataza ndoa kwe-
nye umri mdogo. Kwa niaba ya
wote Mwenyekiti wa Chawapima,
Khai anazungumza:“Tunapenda
kuwaambia wenzetu kubeba wa-
toto kwa nia ya kuwashawishi na
kuwarubuni kingono watoto wa
chini ya miaka 18 na wanafunzi
tulichukulie jambo hilo kuwa ni
hatia. Tena ni jinai kwani ni kuwa-
poteza watoto ambao ndilo taifa
la kesho. Lakini pia ni kukwami-
sha ndoto na maendeleo yao.”

Anataka waendesha pikipiki
kuwa na hofu ya Mungu na kwen-
da kwenye ibada za madhehebu
yao kama njia ya kuleta mabadi-
liko ya kiroho. Anawahimiza wa-
zazi kuzingatia jukumu la kuwalea
watoto kimaadili na kujali hatma
zao muda wote kwani wengi
wamejisahau ndiyo maana wato-
to wanatumbukia kwenye ngono,
mimba za udogoni na uhalifu.

Ali Bakari anawaasa madereva
popote walipo kuwaogopa watoto
wa chini ya miaka 18 na wanafunzi
kama nyara za serikali.

Aidha, anawakumbusha wa-
naume kujifunza na kuijua ad-
habu inayotolewa na Sheria ya
Makosa ya Kujamiiana ya kifungo
cha miaka 30 jela kwa anayebaka
mtoto wa chini ya miaka 18 au
mwanafunzi wa na pia kifungo
cha maisha kwa wanaowana-
jisi watoto wadogo kwani adhabu
zipo na wengi wanaweza kuishia
jela.
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CHINA Vs USHIRIKA
Kujenga viwanda na Runali,
vitachakata mbaazi, ufuta

Na Sabato Kasika

EPTEMBA mwaka huu
Shirikisho la Vyama vya
Ushirika la China (ACF-
SMC), lilivialika vyama vya
ushirika kutoka Tanzania, Zimba-
bwe, Msumbuji, Congo na Kenya.

Lengo la mwaliko huo lilikuwa
ni kujadili shughuli mbalimbali
za ushirika na jinsi ya kusaidia
kuhakikisha njia hiyo muhimu ya
kufikia maendeleo inaimarika ili
kukuza uchumi kwa wanachama
na nchi zao.

Kwa upande wa Tanzania,
Chama Kikuu cha Ushirika kina-
choundwa na wilaya za Ruangwa,
Nachingwea na Liwale mkoani Lin-
di (Runali) kilipata mwaliko huo na
kuwakilishwa na mwenyekiti wake
Hassan Mpako.

Muda mfupi baada ya kurejea
Mpako anazungumza na Nipashe
kueleza kile kilichojiri kwenye
mkutano huo akitaja baadhi
ya mambo kuwa ni pamoja na
uwekezaji wa pamoja kwenye
kuongezea mazao thamani.

KUJENGA VIWANDA

Pamoja na mikakati mbalim-
bali waliyojadili, Mpako anaiam-
bia Nipashe kuwa Runali ililiomba
shirikisho liangalie uwezekano wa
kujenga kiwanda cha kuongezea
thamani mbaazi na ufuta ili kuz-
iongezea thamani kabla ya kusa-
firishwa kwenda kuuzwa nje ya
nchi.

Anasema, katika ziara hiyo ali-
fanya mazungumzo na uongozi
wa ACFSMC na kujikita zaidi kwe-
nye nyanja za masoko na viwanda,
hatimaye wakafikia makubaliano
hayo ya ujumbe wa shirikisho hilo
kwenda mkoani Lindi.

ACFSMC KUJA NCHINI

“Katika mazungumzo yetu tuli-
kubaliana kuwa ujumbe wa ACF-
SMC utakuja nchini mwezi huu
kufuatilia makubaliano hayo ili
hatimaye mtambo huo uletwe kwa
ajili ya kuchakata mazao hayo,”
anasema Mpako.

Kwa mujibu wa Mpako shirik-
isho hilo lilikubali kuangalia ush-
irikiano kati ya uwekezaji wake
na Runali kwenye uchakataji wa
mazao hayo ili kuyapatia masoko
ya uhakika duniani.

Anasema shirikisho hilo lilia-
hidi kuagalia kile ambacho Runali
inakifanya, ili hatimaye wafikie
makubaliano ya kuanzisha vi-
wanda vya kuchakata mazao ya-
nayokusanywa na chama hicho
kabla hayajauzwa.

“Wenzetu China wako juu sana
kimaendeleo katika masuala ya vi-
wanda na masoko. Tulizungumza
nao na kuwaeleza mabhitaji yetu,

Mwenyekiti wa Runali, Hassan Mpako (kulia), akizungumza kwenye moja ya mikutano ya chama hicho.

hasa kwenye masoko ili kuondo-
kana na kuuza malighafi,” anase-
ma.

MATARAJIO YA CHAMA

Mwenyekiti wa Runali anasema,
uimara wa shirikisho hilo uta-
saidia kuimarisha Runali, ambayo
katika bajeti yake ina mpango wa
kujenga viwanda vya kuchakata
mazao ya wanachama wake kabla
ya kuyapeleka katika masoko ya
ndani na nje ya nchi.

“Runali tuna mpango wa ku-
jenga kiwanda cha kubangua ko-
rosho kule Liwale na kingine cha
kuchakata mbaazi, hivyo tunaami-
ni malengo yetu yanaweza kutimia
iwapo ujumbe huo shirikisho hilo
utakapokuja nchini,” anasema.

Anasema, hadi nusu ya mwaka
huu wa 2019, mauzo ya shirikisho
hilo yamefikia dola 319.6, yakiwa
yamepanda kwa asilimia 6.6 na
kutengeneza faida ya asilimia
3.1 katika viwanda vya bidhaa za
kilimo.

Mpako anasema, shirikisho hilo
linawakilisha vyama vya ushirika

vya China, ambavyo ni chachu
kubwa ya mabadiliko ya uchumi
kwa familia hasa zinazoishi vijijini,
hivyo hata Runali inataka kupata
uzoefu huo.

Anasema, shirikisho hilo lina
mchango mkubwa katika kuhakik-
isha kilimo kinafanyika kwa tija,
ujenzi wa viwanda vya mazao ya-
tokanayo na kilimo na kuchochea
ukuaji wa uchumi.

Kwamba kwa uzoefu wake,
Runali inaweza kufanikiwa kuwa
na viwanda vya kuchakata mazao
hayo na kupata mapato kutoka
kwa wanachama wake na kuwa
katika nafasi ya kuisaidia serikali
kuwa na viwanda.

ACFSMC wanataka kuhakiki-
sha Runali inakuwa na uwezo wa
kusafirisha korosho kwenda kwe-
nye masoko ya kimataifa zikiwa
zimechakatwa, hivyo anaamini
hayo yakifanyika, chama hicho ki-
taimarika zaidi.

HISTORIA NA MALENGO
Akizungumzia historia Mpako
anasema, chama hicho kilian-

zishwa mwaka 2013 kikiwa na
wanachama 52 baada ya kujien-
gua kutoka katika Chama Kikuu
cha Ushirika cha Mkoa wa Lindi
(Tlulu).

“Wanachama wanaounda Runa-
li ni vyama vya ushirika vya msingi
kutoka wilaya za Ruangwa, Nach-
ingwea na Liwale, na hadi sasa
wapo zaidi ya 100 na wanaendelea
kuongezeka,” anasema.

Mwenyekiti huyo anasema,
tangu chama hicho kianzishwe
kimepata mafanikio, ikiwamo

kuanzisha miradi ikiwamo ujenzi
wa ofisi ya chama iliopo mjini
Nachingwea, ghala la kuhifadhia
magunia na pemebejeo.

“Runali pia inaendelea kujenga
vituo vya maandalizi ya malipo ya
wakulima wilayani Nachingwea,
ambavyo vitagharimu Sh. milio-
ni 280, huku ujenzi wa ghala kuu
mjini Ruangwa nao ukiendelea,”
anasema.

Aidha, anataja mikakati zaidi
ya chama hicho kuwa ni kununua
eneo la eka 500 kwa ajili ya sham-
badarasa la mikorosho ili wana-

chama wa Runali waweze kuji-
funza kilimo bora cha korosho,
hatimaye wanufaike nacho.

Mpako anaongeza kusema
kuwa, chama hicho kina mpango
wa kuhamasisha kilimo cha alizeti,
ili kiwe na umaarufu mkoani Lin-
di kama ilivyo kwenye baadhi ya
mikoa hapa nchini.

“Unajua huku kwetu, wakulima
wanategemea korosho, ufuta na
mbaazi kama mazao makuu ya
biashara, lakini sasa tunaongeza
alizeti, kwani ni zao ambalo hal-
itegemei soko la nje,” anasema.

Akizungumzia mkakati wa ku-
hamasisha kilimo cha alizeti, Mpa-
ko anasema, Runali ikiwa na ma-
pato ya ziada, itanunua mbegu za
zao hilo na kuzigawa katika shule
za msingi, sekondari na kwenye

Mbegu hizo zitagawiwa, ili
kuanzisha mashamba darasa, am-
bayo yatasaidia wakulima wetu
kujua namna ya kulima zao hilo na
kupata mavuno mengi na kuifanya
Lindi kuwa juu kwa kilimo cha al-
izeti,” anasema.
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HABARI KIMATAIFA

UN yataka mkataba wa amani

S/Kusini JUBA, Sudan Kusini

ZIKIWA zimesalia siku 3, Baraza la Us-
alama la Umoja wa Mataifa (UN), limezi-
taka pande zinazozozana Sudan Kusini,
zitangaze hadharani wajibu wao wa
kutekeleza makubaliano ya amani yanayo-
taka iundwe serikali ya mpito ya umoja wa
kitaifa Novemba 12.

Taasisi hiyo muhimu zaidi ya ulinzi wa
usalama na amani duniani, ilitoa taarifa
inayoelezea wasiwasi wake, baada ya wa-
jumbe wake kufika ziarani hivi karibuni
nchini humo na kushindwa kuona maen-
deleo yoyote makubwa katika kutekeleza
vifungu muhimu vya makubaliano hayo
yaamani yaliyosainiwa mwaka mmoja uli-

opita.

Kwa mujibu wa mkataba huo, kiongozi
wa upinzani Riek Machar, anapaswa kure-
jea katika mji mkuu Juba Novemba 12, na
kukabidhiwa kwa mara nyingine tena wa-
dhifa wa Makamu wa Rais na Dk. Salva
Kiir, hiyo ikiwa sehemu ya kugawana ma-
daraka ili kumaliza vita vya wenyewe kwa
wenyewe ambavyo vimedumu kwa miaka
mitano na ambavyo vimesababisha vifo vya
takriban watu 400,000, na mamilioni waki-
achwa bila makazi na mali.

Mnamo Oktoba 20, Machar alikutana na
wajumbe wa Baraza la Usalama la Umoja
wa Mataifa mjini Juba na akaonya kuwa

makubaliano ya amani yaliyofikiwa mwaka
uliopita yanaweza kuvunjika ikiwa seri-
kali ya umoja wa kitaifa itaundwa kama ili-
vyokubaliwa Novemba 12.

Badala yake alitaka muda wa kuunda
serikali hiyo urefushwe.

Oktoba mwaka jana taarifa kutoka Juba
zilieleza kuwa serikali ya umoja wa kitaifa
Sudan Kusini ilikuwa kwenye hati hati.

Wakati huo upinzani nchini Sudan Kusini
ukiongozwa na Machar uliishutumu seri-
kali kwa kushindwa kufanikisha mkataba
wa amani na kutoa wito wa kuchelewesha
kuundwa serikali ya umoja wa kitaifa kwa
kipindi cha miezi sita. DW

Trump
atakiwa
kulipa dola
milioni mbili

NEW YORK, Marekani

r

Rais Donald Trump

Mbabe Agathon Rwasa
anadai kutishiwa kifo

BUJUMBURA, Burundi

KIONGOZI wa chama kikuu
cha upinzani nchini Burundi, Ag-
athon Rwasa, amelaani mpango
aliodai unaandaliwa wa kutaka
kumuua.

Ikiwa ni miezi takribani mi-
tano imesalia kabla ya nchi
ya Burundi kufanya uchaguzi
mkuu, kiongozi wa chama kikuu
cha upinzani nchini humo cha
CNL, amelalamikia kuhusu kile
alichosema ni njama za serikali
kutaka kukifuta chama chake.

Mbabe huyo wa zamani wa
kivita alisema anazo taarifa kuwa
idara za usalama nchini Burun-
di zinapanga kumzushia uvasi
kama njia ya kumuua au kumtia
mbaroni, madai yake anayotoa

wakati huu wafuasi wa chama
hicho wakiripotiwa kushambu-
liwa, kuuawa na hata ofisi zao
kuchomwa moto na watu wasi-
ofahamika.

Taarifa hiyo iliyothibitshwa
na katibu mkuu wa chama cha
CNL, Simon Bizimungu, ilisema
“Tunazo taarifa za kweli zina-
zosema kuwa kuna mpango un-
aondaliwa katika ngazi ya kitaifa
kuhusu kuuawa kwa viongozi wa
chama cha CNL na kuwazuia jela
baadhi yao. Mpango unawalenga
viongozi wa juu wa chama, ikiwa
ni pamoja na Agathon Rwansa.
Mpango huo unaadaliwa na
chama tawala CNDD-FDD na
viongozi mbalimbali katika jeshi
na polisi’, alisema Simon Bizi-
mungu. “Mpango huo unalenga

kuwapa watu silaha na sare za
chama cha CNL, ili waonekane
kuwa ni wapiganaji wa chama
cha CNL na mwendesha mashi-
taka atachukuwa hatua papo
kwa papo za kuwakamata vion-
gozi mbalimbali wa chama na
kukifuta chama cha CNL, huo
ndio mpango unaoandaliwa
sasa, “ aliongeza Agathon Rwasa.

Hata hivyo Rwasa, alieleza
zaidi kuwa hana nia yoyote ya
kuingia msituni au kutoroka nchi
yake.

Kufuatia visa vya mauaji na mi-
vutano ya kisiasa inayoendelea
nchini Burundi, ikiwa imesalia
miezi isiozidi saba kabla ya ku-
fanyika uchaguzi wa urais nchini
humo, hali ya kisiasa nchini
humo inatisha na kuuweka mus-

takabali wan chi hiyo shakani.

Visa vya kuteketeza kwa moto
ofisi ndogo za chama kikuu cha
upinzani cha CNL, katika mae-
neo mbalimbali ya nchi humo
vinaendelea, huku chama hi-
cho kikinyooshea kidole cha
lawama vijana kutoka chama ta-
wala, CNDD-FDD, Imbonerakure
kuhusika na visa hivyo.

Hata hivyo vuguvugu la vijana
hao, ambao Umoja wa Mataifa
unalitaja kama kundi la wan-
amgambo, limefutilia mbali ma-
dai hayo na kusema kwamba
chama cha CNL kinachoongo-
zwa na mbabe wa zamani wa
kivita Agathon Rwasa, kinaende-
lea kupaka matope vijana wake
kwa madai yasiyoeleweka.

Redio Ufaransa.

JAJI wa Jimbo la New York,
Saliann Scarpulla, ameamuru Rais
Donald Trump, kuzirudisha dola
2,000,000 alizozichukua kwa
matumizi yanayotajwa na mahaka-
ma kuwa ni kinyume cha sheria.

Fedha hizo ni kutoka mfuko wa
misaada wa ‘Trump Foundation’, am-
bapo inadaiwa kwamba alizichukua
na kuzitumia katika kampeni
zake kwenye uchaguzi wa mwaka
2016 uliomuingiza madarakani.

Uamuzi huu ni sehemu ya mashi-
taka yaliyowasilishwa na Ofisi
ya Mwanasheria Mkuu wa Jimbo
la New York dhidi ya mfuko wa
misaada wa ‘Donald J Trump
Foundation’ akiwemo rais mwe-
nyewe na watoto wake watatu
Donald Junior, lvanka na Eric.

Mahakama pia ilielekeza wa-
toto wa Rais Trump wanaosima-
mia uendeshaji wa mfuko huo
kupatiwa mafunzo ya uongozi na
kujua namna ya kufanya maamuzi
ya matumizi ya fedha kwa mis-
ingi inayokubalika kisheria.

“Donald Trump Jr, Eric Trump na
[vanka Trump - ambao pia walikuwa
wakurugenzi wa Trump Foundation -
wanapaswa kupata mafunzo va lazi-
ma kuhusu majukumu ya kuwa wa-
tendaji na wakurugenzi wa mifuko
ya misaada”, Mwanasheria Mkuu wa
New York, Letitia James, alisema.

Kutokana na uamuzi huo wa
mahakama, rais Trump, alitakiwa
kukiri waziwazi juu ya matumizi
mabaya ya fedha za mfuko
huo na kueleza kwamba wakati
mwingine atazingatia masharti ya
matumizi ya fedha za mfuko huo.

Asasi va kujitolea ya Donald
Trump ilifungwa mwaka 2018
baada ya waendesha mashtaka
kumshutumu kuwa anafanya kazi
kidogo kuliko fedha zinazotumika.

Inadaiwa kuwa taasisi hiyo ya
Trump na watoto wake watatu
inapaswa kutohusisha siasa,
mahakama ilitoa uamuzi.

Vilevile suluhisho pekee la kesi
hiyo ni kuwa lazima fedha hizo
Zilipwe na Trump mwenyewe.

“Trump anapaswa kulipa
dola 2,000,000, kiasi amba-
cho kitaenda kwenye taasisi
yva msaada kama bado ipo,”
aliandika jaji Saliann Scarpulla.

Alisema kuwa fedha hizo zi-
napaswa kwenda kwenye mi-
fuko ya misaada minane ambayo
Trump hana uhusiano nayo.

“Malipo va fedha hizo ndio su-
luhisho la mwisho la kesi hiyo,”
alisema mwendesha mashtaka.

BBC
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HADITHI
Jumba Jekundu-26

Na Adam Fungamwango

(0716 350534)

Moyo ulikuwa unamuenda mbio,
asijue afanye nini. Alijikuta akisimama
kwenye mlango wa mbele wa yoyote
aliyekuwa anaendesha gari hilo.

Taratibu kioo kilishuka chini kwa
madaha. Ni kama vile aliona macho
yake alimdanganya. “Ni yeye kweli?”
Asema lakini si kwa sauti. “Pita upande
wa pili upande ndani ya gari.” Sauti ya
aliyekuwa anaendesha gari ilimwambia
kwa utulivu.

“Hakuna mtu mwingine ndani ya
gari?” Kadili alijikuta akiropoka.” Kiche-
ko mwanana kilifuatia.

“Kadili umeanza kuwa mwoga siku
hizi, hakuna mtu yoyote, njoo upande
mara moja.”

Kwa asilimia nyingi Kadili alimuamini
dereva huyo. Hakuna mwingine ila ni
Edina.

Alionekana kuendelea kuwa mrem-
bo zaidi. Kadiri aliushangaa uzuri wa
asili wa msichana huyo kwani kuto-
kana na matatizo yote ambayo amey-
asikia juu yake, kumtoroka mumewe,
kukaa kusikojulikana na kufiwa na
mama yake, bado hakuonekana kama
amedhohofika au kusawijika kama al-
ivyotarajia kuwa anaweza kuwa. Ndiyo
kwanza aliendelea kunawiri wakati
mwingine ni zaidi ya alivyokuwa akimu-
ona miaka michache iliyopita ‘Blue Ho-
tel’ walipokuwa akicheza disco.

“Umepajuaji hapa Edina.” Lilikuwa ni
swali la kwanza la Kadili baada ya kuketi
kwenye gari.

Edina alirejea kicheko chake kama
cha awali. “Hukumbuki kuwa ulishawa-
hi kuniambia unaishi Tandale?”

“Unaitwa nani?”

“Kadili.”

“Ok, unaishi wapi?”

“Naishi Tandale Kwa Tumbo.”

“Nashukuru kukufahamu swahiba,
mimi naitwa Edina, naishi Oysterbay.”

Ndipo Kadili alipokumbuka kuwa
walishawahi kuulizana majina na se-
hemu wanazoishi wakiwa wanajimway-
amwaya kwenye disco kule Sinza.

“Kabla hatujaongea mengi Kadili,
naomba kama kuna kitu ambacho una-
taka kwenda kufanya nyumbani nenda
mara moja halafu urejee. Nadhani tuna
maongezi marefu ambayo kwa hapa
hatuwezi kuongea ndani ya gari. Ina-
takiwa kwende sehemu tulivu ambako
hakutokuwa na watu wengi ili kujua na
kuelezana kila kitu kilichotokea huko
nyuma na tuwekane sana. Najua utaku-
wa na kinyongo moyoni mwako kutoka-
na na yale uliyofanyiwa, lakini maongezi
yanaweza kufanya tusameheane na kila
mtu kurejea kwenye hali ya kawaida.”

kwenye familia ya kitajiri, Edina.

Edina aliongea kwa utulivu mkubwa.
Saa ilimuonyesha kuwa ni saa
10:00 jioni. Hakuna na kitu cha
maana kilichokuwa kinamrejesha
nyumbani zaidi ya uchovu tu.

“Hapana sina.”

“Kwa hiyo tunaweza kwenda.”

“Wapi?”

“Niamini Kadili, mimi ni rafiki na
swahiba yako, siwezi kukupeleka se-
hemu yoyote yenye hatari, au nikaha-
tarisha maisha yako. Na yote aliyoku-
tokea, utajua ni nini yalitokea.”

“Okay Edina twende.”

Ndani ya gari kulikuwa kimya. Ni
kama vile mtu na mateka wake. In-
awezekana kila mmoja alikuwa aki-
fikiria yale yaliyotokea huko nyuma
na jinsi kila mmoja ataeleza nini kil-
itokea baada ya kuachana mpaka ku-
tokea mambo ya kutekana, mateso,
kukimbia mume na kifo cha Mama
Pauline. Inawezekana kila mmoja ali-
kuwa anataka wasaa wa kumuuliza
mwenzake. Ndiyo maana walikuwa
kimya kabisa.

Kadili alishindwa hata kumpa pole
ya kufiwa na mama yake. Hakutaka
kufanya haraka. Alitaka ajue kwanza
mtazamo wake. Kikubwa tu amba-
cho alichokuwa anafikiria kwenye
gari ni Edina anampeleka wapi?

Kingine ni kuomba Mungu asikut-
we kwa watu ambao wanamfahamu
mume wa Edina, kwani alikuwa na
uhakika kuwa bado hajarejea kwa
mumewe. Tangu alipomtoroka na
kusababisha kifo cha mama yake

mzazi Mama Pauline, alitaka kujua
kama anaishi kwao kwenye jumba
jekundu au sehemu nyingine.

Alichokuwa akiombea tu ni kwam-
ba Edina asimpeleke kwao, kule
ambako alikowahi kupelekwa na
mabaunsa wakiongozwa na Mama
Pauline, wakamsulubu kisawasawa
kwa madai tu kuwa anamfuatafuata
binti yao.

Gari haikuonekana kwenda Oys-
terbay. Badala yake ilipotoka Tandale
ikapitia barabara ya Kijitonyama hadi
maeneo ya Sayansi kwenye makuta-
no na barabara ya Bagamoyo ikakata
kushoto.

Ndani ya gari kulikuwa na gazeti.
Kadili alichukua gazeti na kuanza ku-
soma. Hakutaka kumuuliza maswali
Edina kwa sababu aliamini ni magu-
mu, hivyo alihitaji wasaa na utulivu.

Ilipofika maeneo ya Tegeta, Edina
alikata kulia na kuelekea maeneo
ya Ununio. Mwisho wa gari ulikuwa
kwenye hoteli moja mpya kabisa iit-
wayo Safari Beach.

“Tumefika.” Aliongea Edina kwa
utulivu.

Kadili hakujibu kitu. Aliteremka
na kumfuata mwenyeji wake. Wali-
pandisha ngazi hadi kwenye ghorofa
yanne, chumba namba 10.

Kilikuwa kimefungwa. Edina ali-
fungua na kumkaribisha mgeni wake
“Karibu ndani, usiwe na wasiwasi.”

Kadili hakuona dhamira yoyote
mbaya kwenye uso wa Edina tangu
mwanzo. Hivyo wasiwasi kuhusu us-

alama wake ulifutika. Aliingia.
Kilikuwa ni chumba kikubwa che-
nye kila kitu kinachopatikana kwe-

nye hoteli za kisasa.

Alijituma kwenye sofa laini.
“Unakunywa nini mgeni wangu?”
Akauliza kwa madaha.

“Juisi yoyote ile.”

“Leo umekuwa mwanafunzi?

Mbona wakati ule kule kwenye disco
niliona kama wewe na rafiki yako
mlikuwa mkinywa bia?”

“Bia huwa nakunywa kwa sababu
maalum tu Edina, siyo muda wote wa
kunywa pombe.”

“Okay”

Alikwenda kwenye friji na kutoa
boksi la juisi, pamoja na mrija, akam-
letea mgeni wake. Yeye mwenyewe
mkononi alikuwa ameshika bia laini
mkononi.

Kilipita kimya kama cha dakika
mbili hivi, kila mmoja akionekana
kutafakari cha kuanzia.

“Enhee lete stori.” Edina aliovunja
ukimya.

“Mimi hapa ni mgeni, kumbuka
wewe ndiye uliyenitafuta, ukaja
nyumbani unanichukua, nadhani
wewe ndiyo utakuwa una cha ku-
niambia kwa nini umenileta hapa.”

Edina aliguna, mguno uliotaka
kuwa kama kicheko hivi.

“Sikutarajia kama Kadili unaongea
hivi. Kumbe na wewe muongeaji eee?
Kule tulipokuwa tunakutana kwenye
disco ulikuwa unaongea kwa kifupi
tu, ulionekana mpole sana, lakini leo

WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa na maana,
mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi husababishwa na
baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana thamani na hawahitajiki kuwa
na kitu chochote cha thamani.
Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo anayetoka

Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana huyo matatizo
makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha
maisha yake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

naona umebadilika, au kule ulikuwa
unaficha makucha?” Edina alimtania
swahiba yake.

“Hapana, mwenye makucha ana
makucha tu, hata kama akiyaficha
anajulikana tu kama ana makucha.
Mfano paka au simba, hata kama Kifi-
cha makucha si utajua tu anayo.”

Kicheko kilimtoka Edina. “Eee
mwenzetu siku hizi umekuwa mwa-
nafalsafa, hongera.”

“Ahsante.” Alikohoa kidogo na ku-
uliza.

“Hapa umekuja kwa muda mfupi
au?”

“Niko hapa kwa miezi miwili sasa.
Nimelipia kwa miezi mitatu kuishi
hapa, bado mwezi mmoja pesa nili-
yolipia iishe.”

Kadili hakutaka kujichosha sana
kujua alipopata pesa ya kulipia hoteli
ya kisasa kama hiyo kuishi kwa miezi
mitatu kwa sababu Edina ni mtoto
wa kitajiri.

“Si nilisikia umeolewa mumeo
yuko wapi?”

“Ulisikia wapi?”

“Kwani siri Edina? Mimi mwe-
nyewe niliona kwenye gazeti ume-
funga ndoa ya Dk. Deus Kapilima na
picha kabisa umepiga na mumeo.”

Edina alinyamaza kidogo, akany-
wa funda kadhaa za bia yake akaiwe-
ka kwenye meza.

“Ni hadithi ndefu sana Kadili.” Sasa
aliongea kwa utulivu na hisia.

“Sijui nianzie wapi?”

“Mimi nakuomba uanzie wakati
ule tulipokuwa tunakutana kule
disco. Mara ukatuambia kuwa ume-
pigwa marufuku kuja ‘blue star’.
Baadaye wakaja kunikamata mimi
sijui wale jamaa mabausa walipajua-
je nyumbani? Nadhani hapo ndipo
anzia.

“Kadili unakumbuka wakati ule
nilipokuuliza kuwa unaishi wapi uka-
niambia Tandale?”

“Ndiyo?”

“Kuna mlinzi mmoja alisikia,
ndiyo aliyesema nyumbani kuwa
unaishi Tandale, nadhani swali lako
nitakuwa nimekujibu.” Alisema na
kuongeza.

“Kwa ufupi ni kwamba mama yan-
gu mzazi ambaye kwa sasa ni mare-
hemu kwa muda mrefu alikuwa ana-
taka mimi niolewe. Tena niolewe na
wanaume ambao anawafahamu yeye
na si mimi. Alikuwa listi ya wanaume
ambao ni matajiri, wafanyabiashara
wakubwa, madaktari bingwa, wana-
siasa, na mastaa wengi, lakini mimi
nilikataa kwa sababu sikuwa na-
shirikishwa. Huwezi kuolewa na mtu
ambaye humpendi, au umeletewa tu,
hamfahamiani.”
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGCANYIKO

NYUMBA/VIWANJA

NYUMBA 2 ENEO MOJA ZINAUZWA
Zipo Ukonga Mombasa. Ya mbele
mjengo wa Kisasa vyumba 4 nyingine
chumba na sebule 4 kiwanja robo
eka. Za kupaua. Bei maelewano. Piga
simu: 0719 619444 / 0782 574669.

VIWANJA VITATU VINAUZWA, NO.1-
1341-1890 SQM NO. 2-1342- 1391
SQM NO.3 1343- 1556 SQM BLOCK
A KISUKURU-TABATA. SIMU. 0754
857523/0786 857523

NAFASI ZA KAZI MCHANGANYIKO

Wanahitajika wanaume wenye umri
kuanzia miaka 30 hadi 45 kwa nafasi
za udereva (Ikiwemo Class C, C1, C2 na
C3). Wanahitajika wanawake wenye umri
kuanzia miaka 25 hadi 35 kwa nafasi za
mauzo (sales za bidhaa). Mshahara wa
kuvutia utatolewa. Mawasiliano piga 0714
634 046. Piga simu kuanzia saa mbili
asubuhi hadi saa kumi jioni tu.

KISIMA CHA BEI NAFUU
KILICHOKAMILIKA: Tutakuchimbia
kisima na kukuwekea pampu, tutaacha
maji yanatoka kisimani kwako. tupigie
Simu:0714 564 651/ 0692 006 546.

Tunasafifisha visima virefu na
vifupi kwa kumia mashineza kisasa na

tunapima ubora wa maji.GCharama zetu
nafuu!! Simu:0623 528 465 / 0657 746
365.

Kuchimba kisima Dar na Pwani kwa
gharama nafuu!l Mita 1 Sh.60,000/= tul
Tunaweka bomba (UPVC), kokoto (Gravels)
na pampu bure! Piga:0623 528 465 / 0657

2 ACRE YARD FOR RENT
Facing New Julius Nyerere
International Airport. Call:

+255 754 375 967. Email:

gold@goldtz.net

746 365.

CHETI KIMEPOTEA

L all’
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115509902

y

LEONARD JOSEPH anatangaza
kupotelewa na cheti cha KIDATO
CHANNE chenye no S3017-0042
kilichotolewa na NECTA
TANZANIA mwaka 2014.. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/443945/2019

KUPOTEA KWA VYETI

115509102

Josephina Charles Ismail anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  S0307-0047
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa
mwaka 2009 katika Shule ya Sekondari
Central . Cheti cha chuo kilichotolewa na
Chuo cha Local Government Training
Institute mwaka 2014. Yeyote atakaeviona
atoe taarifa kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: MBI/RB/474/2019

KUPOTEA KWA HATI YA

MATOKEO(RESULT SLIP)

%
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115509202

Nyanda Charles Nyanda anatangaza
kupotea kwa hati ya Matokeo (RESULT
SLIP) yenye index namba S1375/0637
iliyotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa
mwaka 2019 katika S hule ya Sekondari
New Era. Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi. Polisi
Taarifa: DAR/BUE/RB/454082/2019

KADI YA GARI
IMEPOTEA

Rodgers Arnold Munisi
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA
DELTA yenye namba za
usajili T 570 DFP
Chassis No. SCP921014402
Engine No. 2521546637
Yenye rangi NYEKUNDU.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa Polisi. Taarifa ya Polisi:
DSM/PHQ/RB/454080/2019

115509502

KUPOTEA KWA CHETI

i
115508202

RICHARD HARUNY MWALONGO
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S.5105-0053 kilichotolewa na Baraza
la  Mitihani la  Taifa  kupitia
UMAWANJO SEKONDARI mwaka
2016. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DAR/BUG/RB/437713/2019.

KUPOTEA KWA CHETI

115508802

Mwakibete

Edwine
anatangaza kupotea kwa Cheti cha
Certificate in East African Customs

Geophrey

Clearing, and Freight Forward
Practice  chenye namba ISO
9001:2008 kilichotolewa na Chuo cha
Institute Of Tax Administration mwaka
2018. Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi. Polisi
Taarifa: DAR/JURA/RB/451510/2019

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

SULEIMAN HANZURUNI
MVUNYE anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya HARRIER yenye
namba za usajili T 849 CLP
Chassis namba
SXU100001100 Engine na.
5580705451 range Black.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa
ya polisi:

215507802

DOM/DOD/TR/454951/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NANYUMBA LA
WILAYA
KAGERA LILILOPO BUKOBA

MAOMBI NA:288/2019.
JOSEPHINA LUDOVICK.........c.ccucu. MWOMBAJI
DHIDI YA
PAULINAPAUL .......cccviniians MJIBU MAOMBI

KWA: PAULINA PAUL
(POPOTE PALE MLIPO)

Mnaarifiwa/ unaarifiwa kuwa Maombi Na: 288/2019
yamepangwa kutajwa tarehe 11.11.2019 mbele ya
mwenyekiti wa baraza , R.Mtei saa 2:00 asubuhi.
Hivyo, unaamuriwa kuhudhuria wewe mwenyewe/
mwakilishi wako mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Usipohudhuria Baraza litasikiliza shauri upande mmoja
dhidi yako na hukumu kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa
baraza hili leo tarehe 05.11.2019
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115509802

NOTISI'TANGAZO LA
MNADA WA HADHARA

TAUSI AUCTION MART & COURT
BROKER CO.LTD kwa idhini tuliyopewa na
AKIBA COMMERCIAL BANK PLC tutauza
dhamana ya STEWART E. MWANGALABA
Gari namba T 181 DMF Toyota RAV 4 New
Model,Black Metalic. Mnada utafanyika
Dsm- Magomeni Mikumi/Lango la Jiji.

Mnada utafanyika tarehe 02/12/2019, mteja
atatakiwa kulipa 25% siku yam nada na
75% ilipwe ndani ya siku tatu (3) ukishindwa
utakuwa umepoteza malipo ya awali 25%.
Pia Gharama za kubadilisha umiliki
zitakuwa ni juu ya mnunuzi wa Gari.

MAWASILIANO YETU:-

L EET602

TAUSI AUCTION MART 0719 351 040

NA AKIBA BANK - 0719 922 700.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
WILLIAM SILLA
URONU anatangaza
kupotelewa na kadi ya
gari yenye namba za
usajili T 369 DCY
TOYOTAIST. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DAR/KIJ/RB/455210/2019.

115510402

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA DAR ES SALAAM
SHAURI LA MADAI NO. 114 LA 2019

SASA GROUP LIMITED.......ocoeuenennnn MWOMBAJI
DHIDI YA
MOKHA AGANEY CO LIMITED.......MJIBU MAOMBI WA KWANZA
DYAMIC FREIGHTS FORWADERS......... MJIBU MAOMBI WA PILI

MOHAMED RASHID LEMA. MJIBU MAOMBI WA TATU
JOHN JACOB GAP. MJIBU MAOMBI WA NNE

KWA: JOHN JACOB GAPI
C/0O MANAGING DIRECTOR
MOKHA AGENCY CO. LIMITED
USHIRIKA TOWER, LUMUMBA STREET,
P.O. Box 1664
DAR ES SALAAM
Mob. 0677000111

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa mwombaji aliyetajwa hapo juu amefungua shauri
la aridhi dhidi yako unatakiwa kufika katika Mahakama hii
tukufu wewe mwenyewe au wakili wako au mwakilishi wako
anayetambuliwa kisheria tarehe 11/11/2019 saa 9:00 asubuhi
mbele ya Mh. J. MASABO ili kujibu madai dhidi yako.

Unaagizwa kuleta vielelezo vyote hapo juu ambavyo
unatarajia kuvitumia katika utetezi wako siku hiyo.

KUMBUKA: Kuwa usipohudhuria siku hiyo, na Mahakama
ikithibitisha kama umepokea wito huu, shauri hili litasikilizwa
na kutolewa maamuzi bila wewe mwenyewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa mkono wangu na chapa ya Mahakama
hii leo tarehe 03 mwezi 10. 2019.
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115509702

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

115509302

JESCA BENJAMINI KOMBA
anatangaza kupotelewa na Result
Slip ya kidato cha sita yenye index
namba S.1144/0641 iliyotolewa na
ISIMILA  SEKONDARI  mwaka
2019. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DAR/SEL/RB/455069/2019.

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

LATINES NOA LEKENI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
COROLLA yenye namba za
usajili 724 ATX
Chassis namba
AE913187687 Engine na.
AE2900278. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/263593/2019

115510002

TWINS DAY/ MAPACHA

DAY - 1111/
EDEN WOMEN GROUP -
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PARIS, Ufaransa

mamosi wa Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, dhidi ya Brest.

mataifa.

mechi za kirafiki mwezi huu.

1-0 dhidi ya Club Brugge.

DESCHAMPS: GRIEZMANN

ATANG'ARA ZAIDI BARCELONA

PARIS, Ufaransa

ANTOINE Griezmann atafurahia mafanikio zaidi kwa
kipindi chake akicheza Barcelona, kwa mujibu wa Di-
dier Deschamps.

Griezmann aliondoka Atletico Madrid kwenda Barca
kwa ada ya uhamisho ya euro milioni 120 kipindi cha
majira ya joto kilichopita, lakini hajawa kwenye kiwan-
go chake hadi sasa pale kwenye dimba la Camp Nou.

Akiwa amecheza zaidi kama mshambuliaji wa kati
kwenye kikosi cha Ufaransa na Atletico, mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 28 amefunga mabao manne
kwenye Ligi Kuu Hispania, LaLiga, katika mechi 10 al-
izocheza.

Hata hivyo, Deschamps haoni tatizo kwa Griezmann,
huku akidai kwamba anahitaji muda zaidi kuzoea mai-
sha kwenye klabu yake mpya.

“Sina shaka nae. Hata kama unakuwa na wachezaji
wakubwa pale Barcelona, haitokei tu siku moja. Inatege-
mea na namna gani unacheza,” amesema Deschamps
akiwaambia waandishi wa habari baada ya kumchagua
Griezmann kwenye kikosi cha Ufaransa kwa ajili ya
mechi za kimataifa.

“Pia anaonyesha tofauti, anacheza nafasi tofauti na
akiwa kikosi cha Ufaransa, ingawa anacheza kwa kuji-
achia zaidi.”

NEYMAR atarudi kwenye mazoezi na kikosi cha Paris Saint-Germain wiki ijayo,
lakini mchezaji mwenzake, Mauro Icardi anahitaji kuwa fiti kwa mchezo wa leo Ju-

Mshambuliaji huyo wa Brazil hajaichezea PSG tangu 111posh1r1da 4-0 dhidi ya
Angers Oktoba 5 mwaka huu baada ya kuumia misuli ya paja kwenye mechi za ki-

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27 ameanza kufanya mazoezi binafsi na
atajihakikishia kupona wiki ijayo, akiwa ameachwa kwenye kikosi cha Brazil katika

PSG pengine inaweza kuwa bila Icardi katika mchezo wake wa ligi, ingawa msham-
buliaji huyo anayecheza kwa mkopo hapo akitokea Inter alitolewa kipindi cha pili
kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa iliyochezwa Jumatano wakati wakishinda bao

Kocha, Thomas Tuchel alisema baada ya mchezo huo kuwa, Icardi amekuwa ak-
icheza huku akiwa na maumivu, na jana [jumaa angefanyiwa tathimini zaidi.
Thilo Kehrer amerudi kwenye mazoezi kwa ajili ya kuivaa Brest, lakini Ander Her-
rera atakuwa nje ya uwanja kwa sababu ya maumivu ya paja, huku Thomas Meunier
pia atakuwa nje hadi baada ya mapumziko ya mechi za kimataifa.
Mabingwa PSG walifungwa 2-1 na Dijon wikiendi iliyopita, lakini wanaongoza msi-
mamo wa ligi hiyo kwa tofauti ya pointi saba dhidi ya Angers waliopo nafasi ya pili.

LONDON, England

MCHEZAJI Sokratis Papasta-
thopoulos amesisitiza hajali nani
anavaa kitambaa cha unahodha
pale Arsenal baada ya Granit
Xhaka kuvuliwa na kupewa
Pierre-Emerick Aubameyang,.

Kocha Unai Emery alitangaza
Jumanne kwamba, Xhaka ame-
vuliwa kitambaa cha unahod-
ha baada ya kukwaruzana na
mashabiki wakati wa mchezo wa
Ligi Kuu dhidi ya Crystal Palace.

Aubameyang atachukua uon-
gozi wa klabu hiyo, akianzia leo
Jumamosi kwenye mchezo dhidi
ya Leicester City, lakini Sokratis
anaona kwamba hakuna tatizo
lolote ilimradi mambo yanak-

wenda sawa uwanjani.

“Nafikiri ni mara yake ya
kwanza anakuwa nahodha,”
alisema Sokratis kwa mujibu wa
magazeti ya Uingereza.

“Kwangu mimi jambo la
kwanza Aubameyang anatakiwa
kufanya ni kufunga, anatakiwa
kufanya kazi yake. Unahodha sio
kitu muhimu, tunachoangalia
kwanza ni umuhimu wake uwan-
jani.

“Ni mtu mzuri, lakini nani
anakuwa nahodha hilo sio jambo
muhimu kwetu. Jambo la msingi
ni kwamba timu yote iko vizuri
na tunapata ushindi uwanjani.
Sisi ni kama familia. Mwishoni
tunatakiwa kuwa na matokeo
mazuri uwanjani.”
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KUMBE \WENGER ALIOMBA

KUWA'KOCHA' BAYERN

MUNICH, Ujerumani

JARIDA la michezo la Bild la nchini Uje-
rumani, limefichua siri ya mazungumzo
yaliyokua yakiendelea kati ya uongozi wa

mabingwa wa Bundesliga, Bayern Munich *

na aliyekuwa kocha wa Arsenal, Arsene
Wenger. L
Jarida hilo limeeleza kuwa, Wenger
alianza mawasiliano na uongozi wa Bayern
Munich kwa ajili ya kuomba nafasi ya kuwa
kocha, kutokana na mwenendo mbaya wa
kocha aliyefukuzwa klabuni hapo, Niko Ko-
vac. TR -_—
Mfaransa huyo aliwasilisha ombi lake
kwa mwenyekiti wa klabu hiyo, Karl-Heinz
Rummenigge, baada ya matokeo mabaya
waliyopata Bavaria hao mwishoni mwa
juma lililopita dhidi ya Eintracht Frankfurt,
walioibuka na ushindi wa mabao 5-1.
“Arsene Wenger alimpigia simu Karl-
Heinz Rummenigge Jumatano, kwa nia ya
kumwomba nafasi ya kuwa kocha mkuu
wa kikosi, kufuatia fununu za kutaka kutim-
uliwa kwa Kovac,” limeeleza jarida la Bild.

Uongozi wa Bayern Munich umekiri ku-

furahishwa na uwezo wa Wenger tangu
alipokua na kikosi cha Arsenal ya England,
lakini umesisitiza kutokua tayari kufanya
naye kazi kama kocha mkuu wa kikosi
chao.

Kocha Hansi Flick ambaye alikua msaidi-

zi wa Joachim Low kwenye kikosi cha timu
ya taifa ya Ujerumani, anapewa nafasi kub-
wa ya kurithi mikoba ya Nico Kovac.
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MANCHESTER, England

OLE Gunnar Solskjaer amethibitisha
kwamba, Scott McTominay aliumia ki-
fundo cha mguu wakati Manchester
United ikipata ushindi dhidi ya Partizan
Belgrade, huku akionyesha kutokuwa na
hofu kuhusu hali ya Harry Maguire.

United ilipata ushindi wa mabao 3-0
juzi Alhamisi kwenye Ligi ya Europa,
shukrani kwa mabao ya Mason Green-
wood, Anthony Martial na Marcus Rash-
ford.

McTominay alitolewa nje kipindi cha
pili, huku pia kukiwa na hofu juu ya ufiti
wa Maguire.

Lakini wakati kukiwa na hofu ndogo
juu ya hali ya afya ya Maguire, kocha wa
United, Solskjaer amethibitisha kuhusu
hali ya McTominay.

“Nafikiri Harry atakuwa fiti. Alimaliza
mchezo,” alisema akiiambia televisheni
ya MUTV.

“Scott ndio haswa anaonekana ana
tatizo, ngoja tunaangalia wiki chache zi-
jazo.

“Alisema atakuwa fiti nje ya uwanja na

alisema atakuwa poa. Atakuwa na wakati
mzuri kurudi uwanjani.

“Nafikiri atakuwa fiti kabla ya Jumapili,
lakini sijui. Ndani ya kifundo chake cha
mguu. Nafikiri atakuwa fiti na atakuwa
amepona kifundo cha mguu.”

Wakiwa nafasi ya 10 kwenye msimamo
wa Ligi Kuu England, United kesho itaku-
tana na Brighton and Hove Albion.

Ushindi dhidi ya Partizan umewapa
hamasa vijana wa Solskjaer ili kurudi
kwenye kiwango chake kwenye Ligi Kuu,
huku ikijumuisha washambuliaji vijana
kama vile Greenwood, Rashford na Mar-
tial.

“Sababu ya kuwachezesha wote wata-
tu pamoja ni kwamba tunajua wanakuwa
hatari, tukiwa na wachezaji hao tunaku-
wa na nafasi nzuri ya kutengeneza nafasi
ya kufunga,” amesema.

“Alifanya vizuri, na mtu makini kwenye
kumalizia. Alitulia na kumsubiri golikipa.
Bao la pili lilitoka kwa Anthony na pen-
gine lilikuwa bora zaidi usiku ule.

“Halafu tukatapa bao la Marcus am-
baye alimalizia kwa mguu wake wa kush-
oto. Atapata nafasi hizo kila wakati.”

Son ampa
mabao vake
Gomes

LONDON, England

NYOTA wa klabu ya Tottenham Spurs,
Heung-min Son ameonyesha uungwana
Jumatano katika mchezo wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya baada ya kufunga mabao
mawili dhidi ya Red Star Belgrade na kuzi-
sogelea kamera na kuonyesha ishara ya
kumwomba msamaha, Andre Gomes.

Mabao hayo, Son aliyafunga katika mch-
ezo ambao Tottenham iliibuka na ushindi
wa mabao 4-0 dhidi ya Red Star Belgrade
kwenye Uwanja wa Rajko Mitic.

Mkorea huyo, alisema hakutaka kushan-
gilia kama sehemu ya kusikitishwa na kile
kilichotokea kwa bahati mbaya kati yake
na Gomes katika mchezo uliopita wa Ligi
Kuu England alipomuumiza vibaya bila ya
kutegemea.

“Namtakiwa Andre Gomes apone hara-
ka,” alisema nyota huyo, akizungumzia
tukio hilo kwa mara ya kwanza tangu lito-
kee siku chache zilizopita.

“Nimekuwa na siku ngumu, kiukweli
zilikuwa ngumu haswa, lakini kila mmoja
amekuwa akinitumia meseji na kutaka
niwe jasiri kukubaliana na kilichotokea,
nachoweza kusema ni samahani kwa kili-
chotokea,” alisema Son.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

SOUTHGATE AMWITA
MADDISON ENGLAND

® @ ®*Ni kwa ajili ya maandalizi ya mechi za kusaka tiketi ya
Euro 2020 dhidi ya Montenegro, Kosovo...

LONDON, England

KIUNGO wa klabu ya Leicester City,
James Maddison, ametajwa katika
kikosi cha timu ya taifa ya England,
ambacho mwanzoni mwa juma lijalo
kitaanza maandalizi ya michezo ya
kuwania kufuzu fainali za Mataifa ya
Ulaya (Euro 2020).

England watakuwa wenyeji wa Mon-
tenegro Novemba 14 mwaka huu na
siku tatu baadaye watapapatuana na
Kosovo.

Kocha wa England, Gareth South-
gate amemtaja Maddison, kwenye
kikosi chake, licha ya kukabiliwa na
skendo za kupigwa picha akiwa katika
Casino, baada ya kuondolewa kikosini
mwezi uliopia kwa sababu za kuwa
majeruhi.

Kiungo huyo tayari ameshaitwa
kwenye kikosi cha England mara tatu,
lakini hajafanikiwa kucheza mchezo
hata mmoja.

Southgate amesema anaendelea
kutambua mchango wa Maddison na
ndio maana anaonyesha kumwamini
kwa kumuita kwenye kikosi cha timu

hiyo, na daima hatoyapa nafasi mam-
bo yaliyowahi kuzungumzwa na vy-
ombo vya habari kuhusu maisha yake
binafsi.

“Ninaendelea kupendezwa na uwe-
7o wake anapokua uwanjani, nimedhi-
hirisha hilo kwa kumwita kwa mara
ya tatu sasa, japo hajawahi kucheza,”
alisema Southgate.

“Mara ya mwisho nilipanga kum-
tumia katika kikosi changu lakini kwa
bahati mbaya alipatwa na majeraha.”

“Najua baadhi yenu mtakuwa mme-
shangazwa na hatua ya kumuitwa
kwenye kikosi kwa kukumbuka tukio
lililoandikwa katika vyombo vya
habari, binafsi siangalii maisha bin-
afsi ya mchezaji anapokua nje ya soka,
hata kama alikua mgonjwa, suala la
kuonekana Casino ilikua ni kupenda
kwake.”

Kwa upande mwingine kocha huyo
amemwita beki John Stones, kiungo
Alex Oxlade-Chamberlain na msham-
buliaji wa pembeni, Callum Hudson-
Odoi.

England inaongoza msimamo wa
Kundi A, na kuelekea michezo ya

mwezi huu inahitaji alama moja ili
ifuzu fainali michuano hiyo ya Ulaya
(Euro 2020).

Kikosi kamili.

Makipa: Tom Heaton (Aston Villa),
Jordan Pickford (Everton) na Nick
Pope (Burnley) Mabeki: Trent Alexan-
der-Arnold (Liverpool), Ben Chilwell
(Leicester), Joe Gomez (Liverpool),
Harry Maguire (Manchester United),
Tyrone Mings (Aston Villa), Danny
Rose (Tottenham), John Stones (Man-
chester City), Fikayo Tomori (Chelsea)
na Kieran Trippier (Atletico Madrid)

Viungo: Ross Barkley (Chelsea),
Fabian Delph (Everton), Jordan Hen-
derson (Liverpool), James Maddison
(Leicester City), Mason Mount (Chel-
sea), Alex Oxlade-Chamberlain (Liv-
erpool), Declan Rice (West Ham) na
Harry Winks (Tottenham)

Washambuliaji: Tammy Abraham
(Chelsea), Callum Hudson-Odoi (Chel-
sea), Harry Kane (Tottenham), Mar-
cus Rashford (Manchester United),
Jadon Sancho (Borussia Dortmund),
Raheem Sterling (Manchester City) na
Callum Wilson (Bournemouth).

KWA UFUPI

XHAKA ATAKIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United iko tayari kumsajili kiungo
wa Arsenal na raia wa Uswiswi, Granit Xhaka (27),
ambaye anatarajia kuondoka katika klabu yake
katika dirisha dogo la Januari. (Times - subscrip-
tion required)

AUBAMEYANG ANUKIA BARCA

BARCELONA imeweka wazi nia yake ya kum-
sajili straika wa Timu ya Taifa ya Gabon na Arse-
nal, Pierre-Emerick Aubameyang (30). Vigogo hao
wa Hispania wanatarajia kuwasilisha ofa ya kum-
nunua mchezaji huyo mapema Januari. (EI Chir-
inguito via Mirror)

ARSENAL, TORREIRA KUTETA

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Uruguay, Lucas
Torreira, ambaye ana umri wa miaka 23, anaji-
andaa kufanya mazungumzo na mabosi wa Arse-
nal kwa ajili ya kujadili hatima yake. (Mirror)

ZLATAN KUREJEA MILAN

ZLATAN Ibrahimovi anajiandaa kurejea katika
klabu ya AC Milan. Straika huyo wa zamani wa
Timu ya Taifa ya Sweden ambaye ana umri wa
miaka 38 kwa sasa anatarajia kumaliza mkataba
wa kuitumikia LA Galaxy ya Marekani. (ESPN, via
Calciomercato)

HAALAND KUTUA LEIPZIG

STRAIKA wa Timu ya Taifa ya Norway, Erling
Braut Haaland (19), huenda akazikacha ofa za ku-
jiunga na Manchester United, Liverpool pamoja
na Arsenal na kuamua kuelekea RB Leipzig inay-
oshiriki Ligi ya Bundesliga akitokea Red Bull Salz-
burg katika kipindi cha majira ya joto mwakani.
(Sky Sports)

GUARDIOLA ATAJWA ITALIA

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola,
ambaye mkataba wake na klabu hiyo unatarajia
kumalizika mwishoni mwa msimu ujao, atakuwa
huru kujiunga na kikosi cha Italia endapo mabing-
wa hao wa Ligi Kuu England wataamua kuachana
naye. (Times - subscription required)

MCNEIL AJIPANGA EPL

WINGA wa Burnley na Timu ya Taifa ya vijana
ya umri chini ya miaka 21, Dwight McNeil (19),
amesema kuwa kwa sasa anajipanga zaidi kuima-
risha kiwango chake na kuliko kufikiria tetesi za
kuwaniwa na Manchester United. (Mirror)

RODIGUEZ AGOMBEWA

MANCHESTER United, Tottenham na Wolves
zote kwa pamoja zimeonyesha nia ya kumsajili
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Colombia,
James Rodriguez (28), kutoka Real Madrid katika
dirisha dogo la Januari. (EI Desmarque - in Span-
ish)

WEGHORST ANUKIA PALACE

CRYSTAL Palace inaendelea na mchakato
wa kuangalia kiwango cha straika wa Timu ya
Taifa ya Uholanzi, Wout Weghorst (27), ambaye
ameshafunga mabao nane katika mechi 15 al-
izoichezea Wolfsburg msimu huu. (Calciomer-
cato - in Italian)

ARSENAL, WEST VITANI

ARSENAL itapambana na West Ham katika vita
ya kuwania saini ya beki wa Timu ya Taifa ya Aus-
tria, Martin Hinteregger (27), anayeichezea Eintra-
cht Frankfurt. Imeelezwa kuwa thamani ya nyota
huyo ni pauni milioni 22. (Sun)

GRANT ANG'ARA SOKONI

KLABU ya Bournemouth na Wolves zimeweka
wazi nia yao ya kuwania saini ya mshambuliaji wa
Huddersfield, Karlan Grant (20) katika kipindi cha
usajili cha dirisha dogo hapo Januari. (Sun)
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STARS YASOGEZA MBELE
CHALENJI YA WANAWAKE

Na Somoe Ng’'itu

MASHINDANO ya kuwania ubingwa
wa Kombe la Chalenji yamesogezwa
mbele kwa muda wa siku mbili ili kupi-
sha maandalizi ya mchezo wa kuwania
tiketi ya kushiriki fainali zijazo za Kombe
la Mataifa ya Afrika (Afcon 2021), kati ya
wenyeji Timu ya Taifa (Taifa Stars), dhidi
ya Equatorila Guinea, imefahamika.

Taifa Stars inatarajia kuikaribisha
Equatorial Guinea Novemba 15 mwaka
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
tibu Mkuu wa Baraza la Soka Afrika
Mashariki na Kati (Cecafa), Nicholas Mu-
sonye, alisema kuwa michuano hiyo am-
bayo itashirikisha nchi 10, sasa itafanyika
kuanzia Novemba 16 hadi 25 mwaka huu

PRI,

Mshambuliaji wa Simba, Meddie Kagere, akidh

PICHA: JUMANNE JUMA
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Musonye alisema wameona si busara
kuanza michuano hiyo, wakati wenyeji
wanahitaji kujiandaa vema dhidi ya mch-
ezo huo wa kimataifa na wanaamini,
muda ulioongezeka, utazisaidia timu
kuendelea kujiimarisha zaidi.

“Sasa mashindano yataanza Novemba
16, hii ni kwa sababu ya mechi kati ya
Tanzania na Equatorial Guinea, mechi
zote ni muhimu katika maendeleo ya
soka kwenye ukanda wetu,” alisema Mu-
sonye.

Alisema kuwa mechi ya ufunguzi ka-
tika mashindano hayo itakuwa kati ya
wenyeji, Timu ya Taifa ya Tanzania Bara
maarufu Kilimanjaro Queens dhidi ya
Sudan Kusini itakayochezwa kuanzia saa
10:30 jioni, wakati mapema mchana Bu-
rundi wataivaa Zanzibar Queens.
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ibitiwa na beki wa Tanzania Prisons, Nurdin

Alieleza kuwa timu zinazoshiriki
mashindano hayo zimepangwa katika
makundi mawili, Kundi A likiwa na we-
nyeji Kilimanjaro Queens, Zanzibar
Queens, Sudan Kusini na Burundi wakati
Ethiopia, Kenya, Uganda na Djibouti
wako Kundi B.

Aliongeza kuwa Shirikisho la Soka la
Kimataifa (Fifa) ndiyo linasaidia ghara-
ma za kuendesha mashindano hayo ya
wanawake pamoja na michuano ya vi-
jana ya umri chini ya miaka 15 (U-15) na
(U-20).

Kilimanjaro Queens inayonolewa na
Bakari Shime “Mchawi Mweusi” inashi-
kilia ubingwa wa mashindano hayo mara
mbili mfululizo, baada ya kushinda taji
hilo mwaka 2016 mjini Jinja, Uganda na
mwaka jana yalipofanyika kwenye Uwan-

PR AT,

Chona (aliyeanguka), katika

I
Kocha

Prisons
aliana
mastraika

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Tanzania Prisons,
Adolph Rishard, amesema kuwa
kikosi chake kina tatizo la umaliziaji
na kama si hivyo, wangeibuka na
ushindi katika mechi ya Ligi Kuu
Bara dhidi ya Simba ambayo iliche-
zwa juzi kwenye Uwanja wa Uhuru

Mechi hiyo ilimalizika kwa sare
ya bila kufungana, lakini Tanzania
Prisons, ikiendelea kushikilia rekodi
ya kutopoteza mchezo hata mmoja
tangu msimu huu ulipoanza.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Rishard, alisema kuwa kama
wachezaji wake wangeongeza uma-
Kini zaidi, wangepata ushindi katika
mchezo huo ambao ulikuwa na
ushindani katika dakika zote 90.

Kocha huyo alikiri pia Simba ina
kikosi imara, chenye wachezaji
wazoefu na kama si ubora wao,
wangeondoka na pointi tatu.

“Simba ni timu nzuri, katika timu
zote tulizocheza, leo (juzi) ndio
tumepata wakati mgumu, ndio
maana tulikuwa tunacheza kwa
kuvizia,” alisema kocha huyo.

Aliwapongeza wachezaji wake
kwa kucheza vema katika mchezo
huo uliokuwa na ushindani, lakini
akaweka wazi kwamba ataendelea
kuimarisha safu yake ya ushambu-
liaji.

“Katika kipindi cha kwanza tuliten-
geneza nafasi tatu, na katika kipindi
cha pili tulitengeneza nafasi mbili,
hii ni taswira nzuri kuwa wanafuata
maelekezo, ila pointi moja tuliyopata
si mbaya, itatusaidia,” alisema kocha
huyo.

Baada ya mechi za jana, Ligi Kuu
Tanzania Bara inasimama kwa muda
kupisha maandalizi ya Timu ya Taifa
(Taifa Stars), ambayo inatarajia kui-
karibisha Equatorial Guinea Novem-
ba 15, mwaka huu kwenye Uwanja
wa Taifa na baadaye kuikabili Libya
ugenini, siku nne baadaye.

MSIMAMO LIGI KUU

Michuano gofu kufanyika Arusha

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Gofu Tan-
zania (TGU), kimesema
kuwa mashindano ya wazi
ya mchezo huo yame-
pangwa kufanyika kuan-
zia Novemba 29 hadi De-
semba Mosi mwaka huu
kwenye viwanja vya Kili
Golf Wildlife jijini Arusha.

Shindano hili ambalo
ni mahsusi kwa wachezaji
wa Kundi A wenye “handi-
cap kuanzia O hadi 9, lime-
andaliwa kwa ushirikiano
kati ya TGU na Taasisi ya
Verge Africa.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Mwenyekiti wa
TGU, Chris Martin, alise-
ma kuwa maandalizi ya
mashindano hayo yako
katika hatua za mwisho
na chama Kkinatarajia
michuano hiyo kuwa na
ushindani zaidi.

Martin alisema kuwa
katika wachezaji wa Kun-
di A wenye “handicap O
hadi 9 yatashirikishwa pia
makundi mengine mata-
tu ambayo ni Kundi B la
wachezaji wanaume we-
nye “handicap 10 hadi 18
na lingine la Wazee “Sen-

ior players” wenye umri
kuanzia miaka 6.

Alisema kuwa wapo
wachezaji watakaoshiriki
ambao wana handicap 10
hadi 18 na wachezaji wa
kulipwa.

“Kundi A litacheza
mashimo 72 kwa siku 3 na
makundi mengine yanay-
oshirikishwa  yatacheza
katika mashimo 36 tu kwa
siku mbili. Mshindi kwa
Kundi A atapatikana ku-
tokana na idadi ya jumla
ya mikwaju atakayocheza
mchezaji katika mashimo
72. Kwa makundi men-

P W DL F A PTS
1. Simba 9 7 1 1 16 3 22
2. Lipuli M0 5 3 2 18 10 18
gine mshindi atapatikana 3. Kagera Sugar 9 5 2 2 122 7 17
kwa “Net score” kutokana 4. TanzaniaPrisons 10 4 6 0 12 8 16
na mashimo 36,” alisema 5. Namungo 10 4 1 4 8 7 16
Martin. 6. JKT Tanzania 0 4 3 3 7 7 15
Kiongozi huyo aliongeza 7. Mtibwa Sugar m 4 3 4 10 11 15
kuwa hakuna mchezaji 8. Ruvu Shooting 10 4 3 3 8 8 15
atakayeruhusiwa kucheza 9. Alliance 03 5 2 8 7 14
zaidi ya handicap 18 na us- 10. Mbao 1T 3 5 3 9 10 14
ajili wa wachezaji wanaot- 11. Polisi Tanzania 9 4 1 4 9 10 13
arajiwa kushiriki ufungwa 12. Coastal Union MM 3 2 5 8 9 1
Novemba 22, mwaka huu. 13. Mwadui m 2 5 4 7 10 N
Aliwataka wachezaji 14. Azam 6 3 2 2 5 3 10
wote wa hapa nchini 15. Kinondoni MC 7 2 2 3 4 6 8
kujisajili kupitia katika 16. BiasharaUnited 9 2 2 5 5 9 8
klabu zao huku wale wa 17. Mbeya City 10 1 5 4 7 16 8
kimataifa kuwasiliana na 18. Young Africans 4 2 1 1 5 4 7
chama ili kufahamu tara- 19. Ndanda 8 1 4 3 6 8 7
tibu za kujiandikisha. 20.SingidaUnited 10 O 4 6 4 15 4
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KWELI LIGI KUU

® @ ®Vaifunga Ndanda bao 1-0 ndani ya Nangwanda, lakini gonjwa la
Zahera lamtesa Mkwasa...

Na Isaac Kijoti, MTWARA

MRITHI wa Mwinyi Zahera,
Boniface Mkwasa “Master”,
ameanza kazi yake vema ya
kuiongoza Yanga baada ya
kuwafurahisha mashabiki na
wanachama wa timu hiyo kwa
kuipa ushindi dhidi ya wenyeji
Ndanda FC jana.

Katika mechi hiyo iliyopigwa
kwenye Uwanja wa Nangwanda
Sijaona mjini hapa, Yanga iliibu-
ka na ushindi wa bao 1-0, shuk-
rani zikimwendea Mnyarwanda
Patrick Sibomana aliyezamisha
kimyani mpira wa faulo dakika
ya7s.

Huo ni ushindi wa tatu kwa
Yanga msimu huu na wa kwanza
kwa Mkwasa tangu alipokabi-
dhiwa mikoba ya kuinoa timu
hiyo Jumanne wiki hii baada ya
‘ndoa ya Zahera na klabu hiyo’
kuvunjika.

Aidha, ushindi huo unaifanya

Yanga kufikisha pointi 10 baada
ya kushuka dimbani mara tano
ikipoteza mchezo mmoja na ku-
toka sare moja.

Hata hivyo, gonjwa la safu ya
ushambuliaji kukosa umakini
tangu ikiwa chini ya Zahera kwa
kutegemea kupata mabao kwa
kutumia mipira iliyokufa ndilo
lililoonekana kumtesa Mkwasa
na sasa itabidi kulifanyia kazi.

Katika kipindi cha kwanza
licha ya Yanga kumiliki mpira
kwa asilimia kubwa haikuweza
kutumia vema nafasi ilizoten-
geneza katika mchezo huo,
tatizo likionekana kuwa lile lile
la safu ya ushambuliaji kukosa
umakini na hivyo kushindwa ku-
tumia vizuri nafasi mbalimbali
inazotengeneza na kuwapa pre-
sha mashabiki wao.

Pamoja na hali ya Uwanja wa
Nangwanda kutokuwa rafiki,
lakini kama Yanga ingekuwa
makini kwa faulo ya dakika ya

33 iliyopigwa na David Molinga,
mambo yangeweza kuwa tofauti.
Kadhalika, Molinga alichezewa
faulo na Samweli Mahulo dakika
ya 43 lakini safari hii Juma Abdul
alishindwa kuitendea haki na
Yanga kukosa bao.

Kwa ujumla kucheza kwa nid-
hamu na umakini kwa mabeki
wa Ndanda huku Yanga ugonjwa
wao wa kutokuwa watulivu ka-
tika safu ya ushambuliaji ndilo
lililoendelea kuwa tatizo la ku-
kosa mabao kipindi cha kwanza.

Lakini pia tatizo la Ndanda
kulinda zaidi huku wakishindwa
kucheza kwa mashambulizi ya
kushtukiza kuliwaacha huru
zaidi mabeki wa Yanga na ku-
ruhusu  mashambulizi  kwao
ambayo hayakuwa na madhara
kutokana na ubutu wa safu ya
ushambuliaji wa wapinzani wao.

Kipindi cha pili kilianza kwa
kasi huku Ndanda ikijilinda zaidi
na kusababisha mashambulizi

mengi langoni mwao huku Deus
Kaseke akionekana kuwa mwiba
mkali kwao, lakini madhara yake
makubwa yalikuwa dakika ya 51
ambapo shuti lake litoka nje.

Dakika ya 59, Sibomana
alishindwa kuwa makini ku-
lenga lango baada ya kushindwa
kuitendea haki krosi ya Kaseke
lakini kuingia kwa Mrisho Ngas-
sa dakika ya 64 akichukua nafasi
ya Rafael Daudi kulizaa matokeo
chanya baada ya kufanyiwa
faulo dakika ya 74 iliyopigwa na
Molinga kabla ya mwamuzi kua-
muru irudiwe na safari hii iki-
pigwa na Sibomana aliyefunga
bao na kuifanya timu hiyo ipate
pointi tatu muhimu katika mch-
ezo huo.

Licha ya Ndanda kuhaha iki-
taka kusawazisha safu ya ulinzi
ya Yanga ikiwa chini ya Kelvin
Yondani ilikuwa makini huku
kiungo cha kati kikiifanya kazi
yake vema kwa kukabia kati.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Aussems akubali
Prisons wanajua

Na Somoe Ng'itu

BAADA vya timu yake kushindwa
kutamba, Kocha Mkuu wa Simba,
Patrick Aussems, amesema Kuwa
kikosi cha Tanzania Prisons ni
imara na kimempa ushindani wa
hali ya juu katika mchezo wa Ligi
Kuu Bara uliowakutanisha kwe-
Salaam juzi.

Akizungumza na gazeti hili, Aus-
sems, alikisifia kikosi cha Prisons
kwa kuonyesha soka safi na kwam-
ba ni mara yake ya kwanza kuku-
tana na timu iliyojipanga vema.

Aussems alisema kuwa wapin-
zani wao walifanikiwa kuwabana
na hivyo, nyota wake walishindwa
kufanya mashambulizi kila wal-
ivyokuwa wanajipanga kuelekea
kwenye lao la Prisons, hali ili-
yopelekea mchezo huo kumalizika
kwa sare ya bila kufungana.

Alisema pia hakushangazwa na
kiwango na Prisons, kwa sababu
ndiyo timu pekee ambayo haija-
poteza mchezo hata mmoja tangu
msimu huu ulipoanza.

“Tangu nimekuja Tanzania, hii ni
mara va kwanza kuona timu iliyoji-
panga kama hii, walikuja hapa kwa
ajili ya kupunguza nafasi, walikuja
kwa lengo la kujilinda, walijilinda
Vizuri, nawapongeza kwa hilo,”
alisema Aussems.

Naye nahodha msaidizi wa
Simba, Erasto Nyoni, alisema kuwa
mechi hiyo ilikuwa na ushindani na
siku hiyo va juzi, timu yao haikuwa
na bahati.

“llikuwa ni mechi ngumu, kwetu
na kwao pia, tuliingia na mbinu
zetu, lakini tulishindwa kupenya,
tulipambana, tulitumia njia mbal-
imbali kuhakikisha tunafika golini,
lakini hatukuweza kupata bao,”
alisema beki huyo.

Baada va kumalizika kwa maju-
kumu ya Timu va Taifa (Taifa Stars),
ambayo inakabiliwa na mechi
mbili za kuwania tiketi ya kushiriki
fainali za Kombe la Mataifa ya
Afrika (Afcon 2021), Simba itaku-
tana na Ruvu Shooting katika mechi
nyingine ya Ligi Kuu Bara itakay-
ochezwa Novemba 24, mwaka huu

Mabingwa hao watetezi, Simba
ambao wamecheza mechi tisa ndio
vinara wa ligi hiyo wakiwa na
pointi 22, wakati Singida United
yenye pointi nne lakini imeshuka
dimbani mara 10, inaburuza mkia.
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