
MAONI, UK.6GAMONDI AWAITA MASHABIKI KWA MKAPA UK.24MICHEZO

www.ippmedia.com

ISSN 0856 • No. 0581758

RIPOTI MAALUM 

UKURASA WA  2 UKURASA WA  3 UKURASA WA  11

Jumapili Agosti 4, 2024 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

Wivu wa mke
 unavyochangia
 mume kufariki
 kabla ya wakati

TPA yatoa 
ufafanuzi 
madai ya 
rushwa

Álvarez kuamua 
hatima yake  
Man City UKURASA  22

UK. 3

Mwabukusi 
atema 
cheche

baada ya  
kula kiapo 

Mahubiri ndani 
ya mabasi
yalivyogeuka 
kero kwa abiriairia

Rais Samia achoshwa matamko ya 
viongozi, ataka wawe wabunifu 

Rais Dk. 
Samia Su-
luhu Hassan 
akimsiki-
liza mmoja 
wa wafu-
gaji wa asili 
aliyeanza 
kufuga 
ng’ombe 
kisasa 
katika 
kampeni ya 
Tutunzane 
Mvomero, 
baada ya 
kuizindua 
mkoani 
Morogoro 
jana.  
PICHA: 
IKULU

CCM yaita
wanachama

 kugombea 
 ubunge EALA

UKURASA  2

UKURASA 4



Jumapili  Agosti 4,  20242

HABARI KITAIFA

.
Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, 
akiwa amemshika kaa 
wakati akipata maelezo 
kuhusu ufugaji wake 
kutoka kwa Kamishna 
wa Chuo cha Mafunzo 
Zanzibar, Khamis Bakar 
Khamis, alipotembelea 
banda la chuo hicho, 
baada ya kufungua 
Maonesho ya Kilimo ya 
Nanenane katika viwanja 
vya Kizimbani, Wilaya 
ya Magharibi “A” Unguja, 
jana. PICHA: IKULU

TPA yatoa ufafanuzi 
madai ya rushwa
Na  Adela Madyane, KIGOMA

BAADA ya malalamiko ya baadhi ya wafan-
yabiashara kuhusu tozo na utaratibu wa uku-
sanyaji mapato  Bandari za Kigoma  kuwa 
chanzo kikuu cha mianya ya rushwa am-
bayo huleta hasara kwa serikali, Meneja wa 
Bandari za Ziwa Tanganyika, Edward Ma-
bula, ametoa ufafanuzi kwamba hakuna up-
otevu wowote.

Jumatano ya wiki hii, katika kikao cha 
Baraza la Biashara la Mkoa kilichofanyika 
ukumbi wa Lake Tanganyika, mkoani hapa, 
baadhi ya wajumbe walilalamikia utaratibu 
wa ukusanyaji wa mapato katika Bandari 
ya  Kibirizi  iliyoko Manispaa ya Kigoma Uji-
ji,  kuwa chanzo kikuu cha mianya ya rushwa 
ambayo huisababishia hasara serikali.

Walisema makusanyo mengi ya tozo 
hayaingii serikalini kwa kuwa yanatozwa 
holela bila mpangilio maalum.

Akizungumza jana na mwandishi wa 
habari hii kuhusu malalamiko hayo, Mabula 
alisema kimsingi hoja iliyowasilishwa katika 
baraza hilo ilihusu kuondolewa kwa tozo ya 
bandari ya Dola 10 ambayo Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Bandari Tanzania (TPA) haitozi.

“TPA haina tozo ya Dola za Kimarekani 
10 wala Dola tano. Malalamiko  ya Dola 25 
hadi 30 yanaashiria kuwa mteja wa aina hiyo 
anakuwa amekutwa na ukiukwaji wa tara-
tibu za sheria na hivyo hulipa kama hongo 
ili kuepuka adhabu na huo sio utaratibu,” 
alisema.

Mabula alisema malipo yote hutolewa risi-
ti halali na iwapo kuna yanayofanyika bila 
risiti halali, mteja anasisitizwa kutoa taarifa 
katika mamlaka husika kwa hatua za kishe-
ria. “Hakuna upotevu wowote wa mapato 
unaotokea katika Bandari za Kigoma, tozo 
na makusanyo yoyote yapo kisheria na ya-
mekuwa yakifanywa kwa kuzingatia sheria 
na taratibu za bandari,” alisema Mabula.

Katika kikao hicho, Mwenyekiti wa Baraza 
ambaye ni Mkuu wa Mkoa wa Kigoma, Tho-
bias Andengenye, alizielekeza taasisi zinazo-
husika kuangalia uwezekano wa kuhuisha 
mifumo na taratibu zao, ili ikiwezekana tozo 
zote zikusanywe sehemu moja.

Alisema malalamiko ya Ahaji Mabie juu 
ya utolewaji wa Dola 25 hadi 30 hauendani 
na uwezo wa wadau wa eneo la Kibirizi na 
hauko katika mwongozo wowote wa tozo za 
taasisi za serikali zinazofanya kazi bandarini.

Katika mkutano huo, Alhaji Mabie, mfan-
yabiashara kutoka kampuni ya usafirishaji 
wa mizigo na abiria  Aifola,  alisema abiria 
wanaosafiri kwa kutumia meli za mizigo zi-
lizoidhinishwa ili kupunguza changamoto 
za usafiri kuelekea nchini Congo, hutozwa 
kati ya Dola 25 hadi Dola 30 kama malipo 
ya tiketi, japo hawapewi tiketi za mashine ya 
EFD. “Bado wahusika wanatumia teknolojia 
ya zamani. Abiria hawakati tiketi katika mfu-
mo maalumu, kinachofanyika wanaandikwa 
majina na mtu wa meli, wanatozwa Dola 25 
au Dola 30 kisha anazichukua mtu anayeka-
ta tiketi na hakuna sehemu yoyote inayoone-
sha asilimia za tozo zinazoingia serikalini. 
Serikali iongeze usimamizi izuie mianya ya 
rushwa,” alisema Mabie.

Alisema fedha nyingi zinapotea akitoa 
mfano wa fedha za udongo kiasi cha Dola 
tano zinazolipwa na wageni kutoka nchini 
Congo pindi waingiapo nchini ambazo haz-
ina risiti wala maelezo yoyote, jambo linalo-
fanya serikali ipoteze mapato mengi kupitia 
lango la uchumi na biashara la bandari.

 

Mwabukusi atema cheche baada ya kula kiapo
Na Waandishi Wetu

RAIS mpya wa Chama cha Wa-
nasheria Tanganyika (TLS), Boniface 
Mwabukusi, amesema TLS ina juku-
mu la kuhakikisha amri za mahaka-
ma zinaheshimiwa ili kutotengeneza 
kizazi kama GEN-Z kilichoko nchini 
Kenya.

Mwabukusi aliyasema hayo jana 
baada ya kuapishwa katika mkutano 
mkuu uliofanyika jana jijini Dodoma, 
siku moja baada ya kuchaguliwa ku-
shika wadhifa huo. 

Juzi, mawakili walipiga kura kucha-
gua Rais mpya na nafasi zingine ndani 
ya chama hicho na matokeo ya uch-
aguzi kutangazwa usiku. Hata hivyo, 
mmoja wa wagombea katika nafasi ya 
urais, Sweetbert Nkuba, ametangaza 
kwenda mahakamani kuyapinga kwa 
madai kuwa kulikuwa na ukiukwaji 
katika kutangaza matokeo.

Mwabukusi alisema kama amri 
ambazo zimekuwa zikitolewa na 
mahakama nchini zitaendelea kuto-
heshimiwa, basi kuna hatari ya taifa 
kujenga kizazi ambacho kitakuwa na 
vurugu na maandamano kama ilivyo 
Kenya.

“Tukiendelea kukaa kimya vitendo 
hivi vya watu kupuuza amri za ma-
hakama, wananchi watakosa imani 
na chombo hiki na kujenga kizazi cha 
GEN -Z ya Tanzania kama ilivyo sasa 
kwa majirani zetu Kenya.

“TLS tunalo jukumu kubwa sana 
kuona amri za mahakama zina-
heshimiwa kwani mahakama ni 
chombo kinacho stahili kuheshimi-
wa sana, vinginevyo watu wataanza 
kutembea na mapanga.

“Kwa hiyo ni wajibu wetu kama 
mawakili kuhahakikisha amri za 
mahakama zinaheshimiwa, kuna se-
hemu mahakama ilitoa amri mtu at-
olewe, lakini hakutolewa sasa hali hii 
siyo nzuri kabisa kwa taifa,” alisema.

Kuhusu uchaguzi wa serikali za 
mitaa mwaka huu na uchaguzi mkuu 
mwakani, Mwabukusi alisema TLS 
ina wajibu wa kuhakikisha sheria na 
kanuni zinazingatiwa ili uwe  huru na 
haki.

“Ni kazi ya TLS ili kupata viongozi 
wenye sifa na uchaguzi kuwa huru 
na haki na kuondoa malalamiko am-
bayo yamekuwa yakijitokeza katika 
uchaguzi mara kwa mara nchini,” 
alisema.

Kadhalika, alisema TLS inahitaji 
kuishirikisha serikali kutambua haki 

za wananchi wake hasa katika masu-
ala ya umiliki wa ardhi.

“Lazima TLS tuishirikishe serikali 
kutambua pia, wananchi wanahaki 
kama inahitaji kuwahamisha eneo 
fulani, lazima ijue kuwa wao pia, 
wanayohaki yao ya kumiliki maeneo 
hayo yenye historia ya maisha yao,” 
alisema.

MAKUNDI YAVUNJWE
Kuhusu uchaguzi wa TLS, Mwa-

bugusi aliwaeleza wanachama 
kuwa kampeni zimekwisha na ku-
taka makundi kuvunjwa ili TLS kirudi 
kuwa moja.

“Uchaguzi umepita ndugu zangu. 
makundi yote yanapaswa kuvunjwa 
ili tuwe na TLS moja. Usiamini uko 
sahihi aliyekukataa anahaki kikatiba 
kwa hiyo tusitishe makundi yetu 
sote,” aliagiza.

Aidha, alisema katika uongozi wake 
TLS kitaongozwa kwa sheria, kanuni 
na taratibu walizojiwekea na si kwa 
msimamo wa mtu mmoja.

HOJA ZA NKUBA
Baada ya matokeo ya uchaguzi 

huo kutangazwa, Nkuba alisema 
hakubaliani nayo na tayari amewaa-
giza wanasheria wake kwenda ma-
hakamani kupinga.

Mgombea huyo alidai kuwa 
anaamini kwamba uchaguzi huo 
umechakachuliwa kwa sababu pamo-
ja na kamati ya uchaguzi kufahamu 
idadi ya wapigakura, haikupeleka 
karatasi za kutosha za kupigia kura, 
hivyo kulazimika kwenda kuchapisha 
zingine wakati uchaguzi ukiendelea.

Sababu nyingine, Nkuba aliitaja 
kuwa ni makubaliano yao yalikuwa 
mawakala kutoingia na vifaa vya ma-
wasiliano katika chumba cha kuhesa-
bia kura.

“Lakini katika hali ya kushangaza 
na kustaajabisha matokeo ya uch-
aguzi yalianza kutumwa mitandaoni 
na watu kuanza kumpongeza mtu ali-
yesadikika kuwa ndiye ameshinda,” 
alisema.

Mgombea huyo alidai kwamba hizo 
ni hujuma za kamati ya uchaguzi au 
kamati imeshirikiana na watu kuwap-
enyezea matokeo yasiyo rasmi na 
kuyatangaza nje na baadaye watu hao 
kufanya vurugu za kwenda kushiniki-
za kamati kutangaza matokeo wanay-
oyataka wao.

Nkuba alidai kuwa kamati ya uch-
aguzi au kwa kushirikiana na baadhi 

ya watu walishirikiana kuhujumu 
uchaguzi huo.

“Kwa hiyo ninaamini kamati imeko-
sa weledi, msimamo na imehusika ka-
tika kuhujumu au kunajisi mchakato 
mzima wa uchaguzi kwa kutangaza 
matokeo ambayo hayaakisi uhalisia 
wa wapigakura na ubora wa kampeni 
na ubora wa mchakato ulivyokwen-
da. “Kwa taarifa hii, ninaomba kuu-
julisha umma kwamba, ninakwenda 
mahakamani kupinga mchakato huu 
wa uchaguzi na kupinga matokeo na 
kubatilisha ushindi uliotangazwa na 
kamati ya uchaguzi.

“Naamini mahakama itasimamia 
haki na kuufuta uchaguzi huu ili 
kuitisha uchaguzi mpya kwa ajili ya 
kuhakikisha mchakato wa uchaguzi 
unafanyika kwa viwango na kwa kuz-
ingatia weledi na usawa wa pande 
zote,” alisema.

UCHAGUZI 
ULIVYOKUWA

Uchaguzi huo ulianza saa 12:30 asu-
buhi juzi katika Ukumbi wa Mikutano 
Jakaya Kikwete, Dodoma, ambako vi-
tuo kadhaa vya kupigia kura viliwek-
wa na mawakili walijitokeza kutimiza 
haki yao ya msingi, huku askari polisi 
wakisimamia usalama.

Mchakato huo ulitarajiwa kufung-
wa saa 6.00 mchana, lakini kabla ya 
muda huo, karatasi za kupigia kura 
zilikwisha na kusimama kusubiri ny-
ingine na matokeo kutangazwa usiku.

Wagombea wengine waliokuwa 
wakiwania urais ndani ya chama hi-
cho ni Emmanuel Muga, Paul Kaun-
da, Revocatus Kuuli na Kapteni Ibra-
him Bendera.

MAWAKILI WAPONGEZA
Mmoja wa mawakili, Dawson Cha-

cha, ambaye alishiriki mkutano huo, 
alisema  walifurahishwa na matokeo 
hayo kwamba wamepata kiongozi 
waliokuwa wakimtaka muda mrefu.

Wakili Chacha alisema; “Kiongozi 
huyu ataongoza TLS kwa kipindi cha 
miaka mitatu tofauti na ilivyokuwa 
hapo awali, hivyo tunatarajia mambo 
makubwa hasa katika haki za mawak-
ili, haki za wananchi, kwani kumeku-
wa na vitendo vya ukiukwaji wa haki 
kama vile ambavyo mmeona watu 
kutekwa na kupotea.”

Imeandaliwa na Paul Mabeja 
(Dodoma), Romana Mallya na Eliz-
abert Zaya (Dar)
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Kondakta wa lori 
la mizigo lililokuwa 
limebeba lori jingine, 
akinyanyua nyaya za 
umeme kwa mikono 
bila kuvaa kinga yoy-
ote ili lipite katika ma-
kutano ya Barabara ya 
Bagamoyo na Motisun, 
eneo la Mikocheni 
Viwandani, Manispaa 
ya Kinondoni, Dar es 
Salaam jana, kitendo 
kinachoweza kuha-
tarisha usalama wa 
maisha yake. PICHA: 
JOHN BADI

Na Idda Mushi, MOROGORO 

RAIS  Samia Suluhu Hassan 
ameonesha kuchoshwa na 
matamko ya mara kwa mara 
ya viongozi katika ngazi mbal-
imbali serikalini, badala yake 
amewataka kuwa na ubunifu 
katika kutatua kero na kuwa 
na majawabu ya changamoto 
zinazowakabili wananchi.

Rais Samia alisema hayo jana 
wakati akizindua kampeni ya 
Tutunzane katika Uwanja wa 
Sokoine, Mvomero mkoani 
Morogoro iliyoasisiwa na Mkuu 
wa Wilaya hiyo, Judith Ngulil, 
ikiwa na kaulimbiu ‘Mkulima 
Mtunze Mfugaji na Mfugaji 
Mtunze Mkulima Ili Kulinda 
Mazingira Yetu”.

Kampeni hiyo inalenga 
pamoja na mambo mengine, 
kuwaelimisha wananchi hu-
susani wafugaji kumiliki ardhi 
kwa lengo la kupanda malisho 
na kufuga mifugo michache 
kwa tija katika ardhi wanay-
omiliki na kutambua kila 
mmoja anamtegemea mwen-
zake kwa kile anachozalisha.

Samia alizitaka mam-
laka za mikoa na wilaya ku-
hakikisha zinawasimamia 
vyema wenyeviti   wa vijiji ili 
waache kupokea     rushwa 
na kusaidia kuleta   suluhu ya 
migogoro ya ardhi      kwenye    
jamii na  viongozi     kutumia     
kampeni   mbalimbali    za su-
luhisho la amani badala ya  ku-
toa matamko.

Rais alisema kilio kilichopo 
ni baadhi ya viongozi kushind-
wa kusimamia serikali za vijiji 
badala yake watu wakishaumi-
zana huwa   kichocheo rahisi 
kunyosha mkono kupokea 
badala ya kuleta suluhu. Ali-
wataka viongozi kuwasimamia 
wenyeviti wa vijiji ili  walete   
suluhu   za kweli za matatizo 
ya wananchi kwa kuzingatia 
sheria.

“Lakini kila mwananchi 

aheshimu uhuru wa mwen-
zake kwa kila shughuli anay-
oifanya ikiwamo kilimo na 
ufugaji kwani wote mnat-
egemeana   katika maisha ya 
kila siku. Mkulima  amheshimu 
mfugaji na mfugaji amheshimu 
mkulima.

 Wote  mnazalisha na wote 
mnahitaji chakula kinachozal-
ishwa,” alisema.

Rais pia aliwataka wakuu wa 
wilaya na mikoa kuwachukulia 
hatua wale wote watakaoin-
gilia uhuru wa watu kwa man-
ufaa yao binafsi.

“Kama unataka kulisha   
mifugo, kalishe kwenye   mal-
isho siyo kwenye mashamba. 
Na nyie wakulima muache ku-
kata mifugo ya wenzenu,” ali-
sisitiza.

Rais alionesha kuridhishwa 
na kampeni ya kimkakati ya 
Tutunzane wilayani Mvomero 
na kuahidi serikali kusimamia 
vyema na kuagiza uongozi wa 
mkoa, wilaya ya Mvomero, 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi na 
Wizara ya Kilimo kuusimamia 
vyema mradi huo wa mfano 
kwa kutenga bajeti na kuwa-
shirikisha wananchi kikamili-
fu.

Rais Samia alitumia mkuta-
no huo kuwapatanisha wakuli-
ma na wafugaji kwa kuwataka 
wapeane mikono kama ishara 
ya kumaliza migogoro baina 
yao. 

“Sasa wote mnakwenda 
kubadilika na kuingia kwenye 
mradi. Mkabadilike  mlime 
mnaolima na mnaofuga mkaf-
uge. Hakuna haja ya kugom-
bana bali mtumie mradi huu 
kwani wote mnatupa uhai na 
mnatupa vitoweo na vyakula,” 
alisema.

Aidha, alisema mabadiliko 
ya tabianchi yamekuwa yaki-
sababisha migogoro mingi ya 
wakulima   na wafugaji hasa 
wakati wa ukame na kwamba 
kampeni hiyo inatarajiwa 

kuwa suluhisho kubwa katika 
suala hilo.

Awali, Mkuu wa Wilaya 
ya Mvomero, Nguli, alisema 
kampeni hiyo ya miaka mitano 
iliyoanza mwaka 2023, ime-
shawafikia zaidi ya wakulima 
na wafugaji 1,200 na kuwez-
esha uanzishaji wa zaidi ya 
mashamba ya malisho 40 sam-
bamba yakiwamo ya  ufuta.

Nguli alisema kampeni hiyo 
inakusudia kumaliza migogoro 
ya ardhi baina ya jamii hizo 
kwa kuhamasisha upandaji wa 
malisho ya mifugo, uchimbaji 
wa visima na malambo kwenye 
mashamba binafsi ya wafugaji, 
hamasa ya kilimo biashara na 
wananchi kuwa rafiki wa maz-
ingira.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Abdallah Ulega, alisema ka-
tika kipindi cha miaka mitatu,  
wamejenga mnada wa kisasa 
uliogharimu Sh. milioni 500 
eneo la Mkongeni wilayani 
Mvomero na kwa nchi nzima, 
imejengwa minada ya kisasa 
51 iliyogharimu zaidi ya Sh.  bil-
ioni 17.5.

Pia alisema serikali imejen-
ga majosho mawili ya mifugo 
yenye thamani ya zaidi ya Sh.  
milioni 36 wilayani Mvomero 
wakati nchi nzima   majosho 
742 yenye thamani ya zaidi ya 
Sh. bilioni 17 yamejengwa.

“Tumesambaza dawa za 
kuogesha mifugo lita 230 za 
thamani ya Sh. milioni 10.5 
kwa Mvomero wakati nchi 
nzima lita 180,000 zimesam-
bazwa za thamani ya zaidi ya 
Sh. bilioni 8.3, sambamba na 
madume bora ya mifugo 366 
ya thamani zaidi ya Sh. milioni 
100 nchi nzima,” alisema.

Naye Waziri wa Kilimo, 
Hussein Bashe, alisema wa-
nakusudia kutoa tani 50 kwa 
wakulima wa Mvomero na ku-
wataka waliojimilikisha mae-
neo bila kuyaendeleza kwenye 
skimu ya umwagiliaji Dakawa 

(UWAWAKUDA) watakokwa 
kupisha wananchi wa kawaida 
wanaotaka kulima.

Akiwa katika kiwanda cha 
Sukari cha Mtibwa na kuzin-
dua bwawa la umwagiliaji na 
awamu ya tatu ya upanuzi wa 
mashamba na umwagiliaji, 
Rais Samia aliiagiza meneji-
menti ya kiwanda kuwashiriki-
sha maofisa mazingira ngazi ya 
taifa katika ujenzi wa kwamba 
suala la mazingira litiliwe maa-
nani.

Rais aliahidi kuwa serikali 
itaendelea kulinda makundi 
yote na inapotokea imeegemea 
upande mmoja wa wanyonge, 
upande mwingine usione 
vibaya kwa kuwa serikali inasi-
mamia na kutetea maslahi ya 
makundi yote.

Alisema ikitokea sukari 
imepanda hadi Sh. 7,000  la-
zima serikali isimame na 
wananchi kwani ndio walaji 
na chakula ndio kila kitu. Al-
ipongeza uongozi wa kiwanda 
cha Mtibwa kwa kutoa zaidi ya 
ajira 8,000 kwa vijana na ajira 
9,000 kwa wakulima wa nje na 
kwamba upanuzi ukikamilika 
zitafikia ajira 11,000.

Aidha, Rais Samia alisema 
serikali katika kuthamini 
wawekezaji, imeondoa msa-
maha wa kodi  Sh. bilioni 
246  kwa viwanda vitano na 
kwa Mtibwa pekee, msamaha 
wa kodi ni  Sh. bilioni 80.9 
umetolewa.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi Kiwanda cha 
Sukari cha Mtibwa, Seif Ally 
Seif, alisema kiwanda hicho 
kinakabiliwa na changamoto 
ya umeme na kwamba kati 
ya pampu sita za maji katika 
bwawa hilo, ni mbili tu zina-
fanya kazi.

Alimwomba Rais Samia ku-
waongezea uwezo wa umeme 
KVA 132 ambapo kwa sasa zipo 
33 ambazo zinashindwa kue-
ndesha pambu zote sita.

CCM yaita 
wanachama 
kuwania 
ubunge 
Bunge 
Afrika 
Mashariki

Na Romana Mallya

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) kimewajulisha wa-
nachama wake kwamba, 
yeyote mwenye nia na sifa 
ya kugombea ubunge wa 
Bunge la Afrika Mashariki 
kujitokeza, ili kujaza nafasi 
iliyoachwa wazi baada ya 
kifo cha Mbunge Dk. Shogo 
Sedoyeka.

Taarifa iliyotolewa jana 
na Katibu wa Halmashauri 
Kuu ya CCM Taifa (NEC), 
Itikadi, Uenezi na Mafunzo, 
Amos Makalla, ilisema Ka-
tibu wa Bunge, amekijulisha 
CCM kuhusu ujazaji wa na-
fasi hiyo baada ya kifo cha 
Mheshimiwa Dk. Sedoyeka, 
kilichotokea Juni 13, mwaka 
huu.

Makalla alisema kwa mu-
jibu wa Sheria, Bunge li-
natakiwa kufanya uchaguzi 
mdogo wa mbunge ili ku-
jaza nafasi hiyo iliyowazi.

“Uchaguzi huo utafanyika 
wakati wa Mkutano wa 16 
wa Bunge utakaoanza Ago-
sti 27, mwaka huu,” alisema,

Kutokana na hilo, Makalla 
alisema CCM kinawajulisha 
wanachama wake walio na 
nia na sifa za kugombea na 
kuchaguliwa kuwa mbunge 
wa Bunge hilo, mchakato 
wa kuchukua na kujaza 
fomu za maombi hayo ili ku-
teuliwa, utaanza Agosti 10, 
mwaka huu na kumalizika 
Agosti 15, mwaka huu.

“Fomu zitachukuliwa 
na kurejeshwa katika Ofisi 
za CCM kuanzia saa mbili 
asubuhi hadi saa 10 jioni. 
Mahali pa kuchukua fomu 
ni Makao Makuu ya CCM, 
Dodoma, Afisi Kuu ya CCM, 
Zanzibar na Ofisi Ndogo ya 
CCM, Dar es Salaam,” alise-
ma.

Makalla alisema CCM 
kinawahamasisha makada 
na wanachama wake ku-
jitokeza kwa wingi katika 
mchakato huo ili kupata 
mwakilishi wa taifa katika 
bunge hilo kwa ustawi wa 
Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki.

Samia achoshwa matamko ya viongozi
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RIPOTI MAALUM

Wahubiri ndani ya mabasi walivyogeuka kero
Na Waandishi Wetu

N
ENO la Mungu ni kila 
mahali. Ndivyo uha-
lisia katika nyakati 
za sasa kutokana na 

watu kuhubiriwa kila sehemu. 
Zamani ilikuwa imezoeleka 
makanisani au kwenye miku-
tano ya injili au makongamano 
lakini sasa ni kila mahali. 

Ukienda kwnye vituo vya ma-
basi, wahubiri wamejaa. Kwenye 
mabasi ya abiria nddani ya miji 
kama Dar es Salaam, maarufu 
kama daladala, nako wako. Kwe-
nye mabasi yanayotoka mkoa 
mmoja kwenda mwingine, nako 
wamejaa. 

Watu hao wanafanya hivyo 
lakini jambo la kujiuliza ina-
ruhusiwa? Wasio wa Imani hiyo, 
wanajisikiaje? Na je, wana vibali 
vya kufanya hivyo na mamlaka 
zinawatambua? 

Iko marufuku ya Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini 
(LATRA) kwa watu wanaohubiri 
ndani ya mabasi au daladala, iki-
ambatana na faini ya Sh. 50,000 
kwa wanaokiuka. Sheria ya LA-
TRA haina meno?

Uchunguzi wa Nipashe mae-
neo tofauti nchini umebaini 
huduma hizo zinaendelea ku-
tolewa licha ya mwaka 2022 
LATRA kusisitiza kuwa kufanya 
hivyo ni kinyume cha kanuni za 
mamlaka hiyo.

Wakati baadhi ya abiria waki-
taka kukomeshwa kwa huduma 
hiyo, Mkurugenzi Mkuu wa LA-
TRA, Habibu Suluo, akizung-
umza na gazeti hili jana, alisema 
wanaokutwa na kosa hilo faini 
huwa Sh. 50,000 au mahaka-
mani.Suluo alisema nchi ni kub-
wa na idadi yao kulinganisha na 
daladala na mabasi ni ndogo, 
hivyo kuomba abiria wanapo-
kutana na hali hiyo wawapigie 
simu kwa namba yao ambayo ni 
bure.

“Kuna wakati wenye mabasi 
wanasema si kweli, hivyo abiria 
awe na tiketi, tukishapata hizi 
taarifa huwa tunachukua hatua. 
Kosa huwa ni la dereva na kon-
dakta wake.

“Utaratibu wetu kabla ya kum-
pa mtu adhabu, kwanza huwa 
tunatoa elimu, akipewa onyo 
inaingia kwenye kumbukumbu 
zetu kwamba, basi namba fulani 
lilipewa onyo, likijirudia mara ya 
pili huwa tunatoa adhabu kwa 
kumpiga kondakta faini ya Sh. 
50,000 akiwa hana, inakwenda 
kwa mmiliki kama hajasajiliwa 
kwetu. Hii ni adhabu ya papo 
kwa hapo, asiporidhika tunam-
peleka mahakamani,” alisema.

Hata hivyo, alitoa wito kwa 
abiria wanapoona vitu hivyo ni 
vyema kutoa taarifa kwa kumw-
ajibisha mhusika kuwa anacho-
fanya hakipo kisheria.

Mmoja wa abiria jijini Arusha, 
Amina Twaha, alisema  katika 

huduma za usafiri  hakuna ma-
hubiri zaidi ya kuombwa fedha.

“Kuendelea kuwachwa maa-
na yake unawaita madhehebu 
mengine nao waje, waganga 
wa kienyeji nao waje, wazee wa 
mila nao wafanye shughuli zao 
kwenye mabasi ya umma.

 “Itakuwa ni fujo tu, kila mtu 
na imani yake aombe kimoyo-
moyo, siyo kufanya hivyo katika 
usafiri wa umma ambao unatoa 
huduma kwa watu wote bila ku-
jali itikadi za dini tulizonazo,” 
alisema. Shiisa Swai, mkazi wa 
Usa River, alisema mahubiri 
yana sehemu yake, ndiyo maana 
kuna misikiti na makanisa, wen-
gine ni wapagani.

Mwananchi huyo alisisitiza 
kuwa katika mabasi kuna watu 
wa imani na madhehebu tofauti, 
hivyo si wote ambao wanapen-
dezwa na mahubiri hayo.

Mwinjilisti Vivian James, ali-
poulizwa kuhusiana na katazo 
hilo la serikali, alisema; “Unajua 
wengine hawanaga muda wa 
kwenda kanisani au msikitini. 
Jamani huko ndiko wenzetu hao 
wanapopata hofu ya Mungu ku-
pitia mahubiri hayo. Wako wa-
naoponya mioyo yao na si wote 
tunaotaka sadaka, tunafanya 
huduma.”  

Mkoani Kilimanjaro, baa-
dhi  ya wananchi wa Manispaa 
ya Moshi,  walisema uwapo wa 
watu wanaohubiri katika magari 
ni sawa na utapeli.

WAUZA DAWA NAO 
Shane Samweli, mkazi wa 

Soweto, alionesha wasiwasi na 
watu hao akidai kwamba kama 
kweli ni wahubiri baada ya 
kuhubiri wasingekuwa wanaom-
ba fedha.

“Hata kufanya biashara ya 
kuuza dawa za tiba mbadala 
kwenye mabasi nayo ipigwe 
marufuku. Serikali iwatoze faini 
madereva na makondakta wa-
naoruhusu watu hao kutoa hu-
duma hiyo hizo kwa sababu hata 
kiwango cha sumu kwenye hizo 
dawa ni vigumu mtu kujua.

 “Polisi na LATRA wabandike 
namba za maofisa wao ndani ya 
mabasi ambayo hayana ili abiria 
atakayewaona atoe taarifa kwa 
siri na basi likamatwe na kutoa 
adhabu ya kushindwa kuzinga-
tia kanuni, kwa sababu wanau-
miza hisia za mtu,” alisema.

Jijini Tanga, wakazi wake 
wametaka serikali kuacha kigu-
gumizi na kuchukuliwa hatua 
wahubiri wanaokiuka maagizo 
yanayotolewa.

Mariam colmani, mkazi wa 
Madina, alisema jambo hilo 
si sawa kutokana na wahubiri 
wengi huwakusanya watu eneo 
moja na kutoa neno la Mungu 
lakini wale ambao wanahubiri 
kwenye magari, hawajui kama 
wanavunja sheria.

Alisema kwa upande wake ha-
oni ndani ya mabasi au daladala 
kama ni sehemu salama kwao 
kutoa mahubiri kwa sababu 
vyombo hivyo vya moto huwa 
kwenye mwendo.

Omari Fundi, mkazi wa 
Barabara ya 15, alitofautiana na 

wenzake na kusema endapo 
wahubiri hao wanapata fursa ya 
kuhubiri na hawavunji sheria, 
hakuna shida ya kueneza neno 
la Mungu.

Denis Chambi, mkazi wa Ma-
bawa, alishukuru serikali kwa 
kuweka mazingira rafiki ya mtu 
kuabudu kwa imani yake.

WAPIGWE MARUFUKU 

Jijini Dodoma baadhi ya waka-
zi wake, walisema kama serikali 
imepiga marufuku suala hilo na 
linaendelezwa sheria inapaswa 
kuchukua mkondo wake.

Nelson Matonya, alisema baa-
dhi wamekuwa wakitoa mahu-
biri yanayokwanza wengine.

Neema John, mkazi wa Swas-
wa, alisema wahubiri hao wame-
kuwa wakihubiri pia, katika 
daladala na kuomba jambo hilo 
lifanyike katika maeneo maalum 
ya kuabudu au yaliyopewa 
vibali. Baadhi ya abiria hao ku-
toka katika kituo cha mabasi 
Kahama, akiwamo Sebastiani 
Mnakaya, walisema serikali inat-
akiwa kuwabana kutoa huduma 
hiyo ndani ya mabasi na badala 
yake wajenge makanisa sehemu 
ambazo hazina huduma hiyo ili 
kueneza neno la Mungu.

“Tunapata usumbufu tukiwa 
safarini, mtu husafiri kwa ma-
tatizo au mema ukiwa ndani 
ya basi mara usikie a mahubiri, 
mara wafanyabiashara wanatan-
gaza biashara zao na wapo wa-
naolazimishwa kununua bidhaa 
au kutaka sadaka,” alisema.

Rosemary William alisema 
changamoto hiyo iKo katika ma-
basi yaendayo Kahama-Mwanza, 
Kahama-Tabora, Bukoba-Mwan-
za, Kahama-Musoma na Kaha-
ma-Singida.

Alisema mwaka jana kaka 
yake wakati akielekea msibani 
Musoma, alitaka kupigana na 
mmoja wa wahubiri ndani ya 
basi kutokana na kulazimisha 
apewe fedha.

“Zamani mambo haya hayaku-
wapo, siku hizi huduma hizi zi-
naonekana kama biashara. Watu 
wanaojiita wachungaji wanain-
gia ndani ya mabasi kutoa mahu-
biri na kisha kutaka sadaka tu,” 
alisema Nicodemas Charles.

Dereva wa basi moja linalo-
fanya safari za Kahama-Tabora, 
Patrick Bundala, alisema wame-
kuwa wakiwaruhusu kama seh-
emu yao ya kujipatia kipato na 
kukanusha kuwa kwamba, ha-
wana ubia wowote nao.

Bundala alisema watu hao 
hutoa neno la Mungu na hajawa-
hi kusikia wakilazimisha abiria 
kutoa sadaka.

  Mhudumu katika moja ya 
mabasi yanayofanya safari za 
Dodoma hadi Mwanza, Jessica 
Amon, alisema utaratibu huo 
wa wahubiri ndani ya mabasi 
wameukuta na kuuendeleza ku-
tokana na baadhi ya abiria huwa 
ni waumini.

Hata hivyo, alisema suala la 
utoaji wa sadaka huwa si la lazi-
ma kwa abiria na wanapomaliza 
hushuka na kuendelea na hudu-
ma kwingine. 

Mkazi wa Dar es Salaam, akihubiri injili ya Yesu Kristo katika Kituo cha Daladala cha Shule, eneo la Tangi Bovu, Mbezi 
Beach Manispaa ya Kinondoni, juzi. PICHA: JOHN BADI
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Na Vitus Audax, MWANZA

SERIKALI imesema itakamili-
sha ujenzi wa vituo 77 vya polisi 
nchini vilivyoanzishwa kwa ngu-
vu za wananchi ili kusogeza ka-
ribu huduma kwa jamii hasa kwa 
wale wanaoifuata umbali mrefu.

Naibu Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Daniel Sillo, alise-
ma hayo juzi  katika ziara yake ya 
kikazi mkoani Mwanza baada ya 
kukagua maendeleo ya ujenzi wa 
Kituo cha Polisi Nyegezi, wilaya-
ni Nyamagana ambacho kilian-
zishwa kwa nguvu za wananchi 
hadi kufikia hatua ya linta.

Diwani wa Nyegezi, Edith Mu-
dogo, alisema kutokana na kata 
hiyo kuwa na uhitaji mkubwa 
wa kituo cha polisi kwa ajili ya 
kupunguza vitendo vya uhalifu, 
walichangishana fedha ili ku-
fikisha jengo hilo katika hatua ya 
boma.

Alisema kwa sasa ujenzi wake 
umesimama kwa kuwa ulitaki-
wa kukamilishwa na serikali ili 
kuanza kupata huduma, hivyo 
kumwomba Naibu Waziri Sillo 
serikali kutoa fedha ili kuharaki-
sha ujenzi wa kituo hicho kuka-
milika mapema.

Naibu Waziri Sillo, pamoja na 
mambo mengine, alisema seri-
kali kupitia Wizara ya Mambo 
ya Ndani ya Nchi itahakikisha 
inakamilisha ujenzi wa vituo 
hivyo 77, kikiwamo cha Nyegezi.

Pia alisema katika mwaka wa 
fedha 2024/25, serikali itajenga 
vituo vingine vipya 12 kwenye 
kata mbalimbali pamoja na ny-
umba za askari polisi kwa ku-
tumia fedha za mfuko wa tuzo 
na tozo.

Sillo  alitembelea zahanati 
ya Jeshi la Polisi Mabatini inay-
otumiwa na jeshi hilo pamoja 
na wananchi ambayo kwa sasa 
inakabiliwa na ukosefu wa vifaa 
tiba na wodi ya wanaume na 
kuahidi kuhakikisha inaingizwa 
kwenye mipango ya maboresho 
kupitia wizara hiyo.

Mbunge wa Nyamagana, Stan-
slaus Mabula, alisema zahanati 
hiyo ina uhitaji mkubwa wa vi-
faa tiba na mashine mbalimbali 
za kufanyia vipimo vya kiafya, 
hivyo kuiomba serikali kupitia 
Wizara ya Afya na Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi kuki-
fanyia marekebisho makubwa 
kwa kuwa  kinatumika kama za-
hanati ya Kanda ya Ziwa.

“Zahanati hii inatumika kama 
Zahanati ya Kanda ya Ziwa ina-
tumiwa sana na maofisa wa Jeshi 
la Polisi na wananchi, hivyo 
naomba muitizame kwa jicho la 
pili inahitaji maboresho na vifaa 
vya kufanyia huduma ukanda 
huu wote hakuna kituo kingine,” 
alisema.

Ujenzi 
vituo 77 
polisi 
kukamilika 

Serikali yabainisha fursa kwa waandishi wa vitabu
Na Maulid Mmbaga

SERIKALI imetenga fedha 
katika Bodi ya Maktaba ya Tan-
zania kwa ajili ya kununua vita-
bu vikiwamo ambavyo vitaku-
wa vimeshinda kwenye Tuzo 
ya Taifa ya Mwalimu Nyerere 
ya Uandishi Bunifu ili kuhakiki-
sha waandishi wanapoandika 
na kwenda kuchapisha wana-
pata faida.

Hayo yalibainishwa juzi 
usiku na Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Prof. Adolf 
Mkenda, wakati wa hafla ya 
uzinduzi wa kitabu cha A Tan-
gled Web, iliyofanyika mkoani 
Dar es Salaam. Alisema kuna 
baadhi ya watu wanaogopa 
kuchapisha vitabu kwa kuhofia 
kupata hasara.

Alisema serikali bado ina-
himiza usomaji wa vitabu ndio 
maana imeanzisha tuzo ya 
Mwalimu Nyerere ya Uandishi 

Bunifu, kwamba wameweka 
mkakati pia wa kununua vi-
takavyothibitishwa kuwa ni 
vizuri na kuvipeleka kwenye 
shule. “Tuna kamati ambayo 
itakuwa inatushauri vitabu am-
bavyo tutakuwa tunavinunua 
kupitia Maktaba ya Taifa. 
Tungependa riwaya na had-
ithi za maisha kama za marais 
wastaafu tuone zinasomwa 
shuleni.

“Hii itachochea watu sio uan-
dishi bunifu tu lakini kujua his-
toria na kuchochea watu kuwa 
wajasiriamali kwa kuangalia 
maisha waliopitia, waandishi 
wanatunza historia, wanaweka 
kumbukumbu na utamaduni 
hivyo wanahitaji watunzwe na 
kuwapa kipaumbele,” alisema 
Prof. Mkenda.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi 
ya Elimu Tanzania (TET), Dk.  
Anneth Komba, alisema serika-
li imefanya mapitio makubwa 

ya mitaala ya elimu na katika 
mabadiliko hayo wamezindua 
ufundishaji na ujifunzaji wa 
masomo ya fasihi ya Kiswahili 
na ‘literature’ kuanzia kidato 
cha tatu.

Alisema masomo hayo 
yanatoa nafasi na fursa kwa 
waandishi kuandika vitabu vya 
kutosha ili ifike mahali watoto 
wasome riwaya zilizoandikwa 
na Watanzania, huku akim-
pongeza Eunice kwa uthubutu 
huo.

“Tuna uhitaji mkubwa wa 
vitabu vya hadithi za watoto 
na mashairi, kwa hiyo waandi-
shi andikeni na mvilete taasisi 
ya elimu, tutavifanyia ithibati 
baada ya kujiridhisha vitatumi-
ka katika shule zetu,” alisema.

Mwandishi wa A Tangled 
Web, Eunice Urio, alisema kita-
bu hicho kinawalenga vijana 
na kina mafunzo mengi ikiwa-
mo athari ya kusema uongo na 

matokeo yake, kupenda mali 
na fedha kwa kuzitafuta kwa 
njia ambayo sio halali,  na kin-
afundisha namna ya mtu kuwa 
na maadili na nidhamu ya mai-
sha.

Pia alisema wanakutana na 
changamoto nyingi ikiwamo 
ya rasilimali fedha, huku akitoa 
wito kwa serikali kuweka maz-
ingira wezeshi katika mnyor-
oro wa thamani kwa waandishi 
wa vitabu ili kuwawezesha ku-
fanya kazi yao iwe rahisi zaidi.

“Vitabu ndivyo vinaeleza 
utamaduni wetu, vinaweka 
kumbukumbu ya maisha yetu 
na zama tunazoishi, kwa hiyo 
watu wasipoandika itafika 
mahali wataulizana zamani 
kulikuwa kunafanyika nini, ni 
muhimu watu waweke hizo 
kumbukumbu na pia ni njia 
ya kufundisha vizazi vijavyo 
na kuendeleza mila na desturi 
zetu,” alisema.

Biteko ataka mikataba uchimbaji wa makaa ya mawe inufaishe taifa
Na Elizabeth John, NJOMBE

SERIKALI imesema 
haitakubali kuanza miradi mi-
kubwa ya uchimbaji chuma na 
makaa ya mawe kabla ya ku-
pata mikataba bora itakayonu-
faisha taifa.

Pia, imewatoa hofu wa-
nanchi mkoani hapa husu-
sani Wilaya ya Ludewa kuwa 
madini ya makaa ya mawe na 
chuma yatachimbwa, lakini 
mikataba itakayoingiwa ni la-
zima iwe bora ikilenga kuwan-
ufaisha.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Dk. Dotto Biteko, al-
itoa kauli hiyo juzi wakati wa 
hafla ya utiaji saini mkataba wa 
uchimbaji wa madini ya chuma 
Maganga Matitu wilayani Lude-
wa, mkoani humo ulioingiwa 
kati ya Shirika la Taifa la Maen-
deleo (NDC) na Kampuni ya 
Fujian Hexingwang Industry 

Tanzania Co. Ltd.
  Alisema serikali haiwezi 

kukubali wakati wowote kuo-
na mgeni anafika nchini na 
kuchimba rasilimali halafu 
anaondoka huku akiwaacha 
wanashangaa na kuulizana kila 
mmoja kuwa imekuaje.

  “Hatutakubali kuona uon-
gozi wa mgodi au kiwanda ki-
takachojengwa viongozi wote 
wanatoka nje ya nchini, kwani 
hata mkataba ulioingiwa wa 
uchimbaji wa madini ya chuma 
tumekubaliana baadhi ya na-
fasi kushikwa na Watanzania 
na nyingine wageni,” alisema 
Biteko. Alisema hayo yote yat-
awezekana iwapo nchi itakuwa 
na amani ambayo itasaidia ku-
vutia wawekezaji.

  Aliwataka wawekezaji 
waliopata nafasi ya kuwekeza 
nchini kuwa na uhakika na ha-
watopata hasara kwa sababu 
nchi ina mazingira mazuri ya 

kibiashara na mahali ambapo 
inaonekana kuna kasoro zin-
arekebishwa mara moja.

  Naibu Waziri wa Viwanda 
na Biashara, Exaud Kigahe, 
alisema mradi wa Maganga 
Matitu ulioko wilayani Ludewa 
una umuhimu mkubwa na 
kutegemewa katika kukuza 
uchumi wa nchi. 

“Utekelezaji wa mradi huu, 
kwanza unatarajia kuwezesha 
ukuaji wa uchumi na kuchang-
ia katika mnyororo wa thamani 
katika nchi yetu na ni matara-
jio kwamba, uchumi wa viwan-
da sasa unakwenda kukua,” 
alisema Kigahe.

  Mkurugenzi Mtendaji wa 
NDC, Dk. Nicolous Shombe, 
alisema mradi huo wa uchim-
baji wa madini ya chuma un-
aogharimu zaidi ya Dola za Ki-
marekani milioni 77 ambazo ni 
mtaji kutoka kwa wawekezaji, 
ni wa kwanza hapa nchini am-

bao unakwenda kuchochea 
maendeleo ya viwanda.

“Tunatarajia mradi uta-
chukua miaka mitatu kwa hiyo 
mwaka 2027 utaanza uzalishaji 
na wananchi wa pale ambao 
ni zaidi ya 300 wanakwenda 
kulipwa fidia ya Sh. bilioni 4.2 
kabla ya mwezi Januari mwa-
kani,” alisema Shombe.

 Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Anthony Mtaka, alisema mkoa 
huo utaongoza kwa kuweka 
mazingira nafuu zaidi kwa 
kila atakayefika kwa ajili ya ku-
wekeza.

  Naye Mbunge wa Ludewa, 
Joseph Kamonga, alisema ki-
tendo cha kutiwa saini mka-
taba huo kitafungua ulipaji wa 
wananchi kwa wananchi wali-
opisha mradi huo.

  “Fidia za hawa ni chache 
tunaamini watalipwa mapema 
iwezekanavyo ili ujenzi uanze,” 
alisema.

Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Adolf 
Mkenda (kushoto), 
Mkurugenzi wa 
Taasisi ya Elimu 
Tanzania (TET), An-
neth Komba (wa pili 
kushoto) na Mwandi-
shi wa kitabu cha ‘A 
Tangled Web’, Eunice 
Urio (kulia), wakipiga 
makofi ikiwa ishara 
ya uzinduzi wa 
kitabu hicho, Dar es 
Salaam juzi, kinach-
oelimisha jamii juu 
ya athari za kusema 
uongo na matokeo 
yake, kupenda mali 
na fedha kwa kuzi-
tafuta kwa njia isiyo 
halali na kufundisha 
namna ya kuwa na 
maadili na nidhamu 
ya maisha. PICHA: 
MAULID MMBAGA
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MAONI & UCHAMBUZI

TANGU achaguliwe kuwa Katibu Mkuu wa 
CCM, Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi, ame-
onyesha wazi msimamo kuwa si muumini 
wa kauli tata za wanasiasa zinazolenga ku-
wagawa Watanzania.

Yeye anaamini kuwa Watanzania wote 
ni wamoja bila kujali itikadi za vyama vyao, 
dini wala kabila na kwamba wanatakiwa 
kutukuza utanzania wao na kufanya kazi za 
kuleta maendeleo kwa pamoja.

Kutokana na msimamo huo, ni wazi 
kwamba wanasiasa wana cha kujifunza 
kutoka kwa mwanadiplomasia huyo kwa 
ajili ya kuendelea kudumisha umoja wa 
Watanzania.

Ninaamini kuwa kwa hekima, busara 
za Balozi hiyo, yeye ni hazina muhimu 
kwa chama chake. Hatua hiyo inakwenda 
sambamba na falsafa ya Mwenyekiti wa 
CCM Taifa Rais Samia Suluhu Hassan ya 4R.

Kiongozi huyo anasisitiza kuwa haoni 
aibu kuonyesha urafiki wake binafsi na 
wanasiasa wa vyama vya upinzani, lakini 
pia unakemea ubaguzi wa itikadi za vyama, 
kwa ustawi wa demokrasia.

Balozi Nchimbi anaamini kuwa msingi 
wa utanzania ni kuwapenda Watanzania 
wengine bila kuegemea kwenye ubaguzi 
wa kitikadi,  rangi wala kabila, ambao 
uliasisiwa na Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
Nyerere.

Katika msimamo wake huo, hivi karibuni, 
aliwaonya viongozi wa CCM kutoa kauli za 
kibaguzi au kufanya vitendo vyenye taswira 
inayoweza kutafsiriwa kuwa wanashabikia 
ukandamizaji wa haki za wananchi.

Anasisitiza kuwa maneno na vitendo 
vya wana-CCM wakati wote lazima viakisi 
dhamana ambayo chama kimepewa 
na wananchi ya kuwatumikia, ikiwamo 
kusimamia haki, bila ubaguzi wala dhuluma 
ya aina yoyote.

Mwanadiplomasia huyo anasema, 
wanaCCM wanapaswa kulinda kwa wivu 
mkubwa ni taswira chanya ya CCM, hasa 
kuhusu dhamana ya kuongoza nchi na 
kuwatumikia wananchi kwa haki na usawa, 
kwa kupinga kauli na vitendo vya ubaguzi 

na dhuluma kwa Watanzania.
Binafsi ninaamini kuwa msimamo 

wake ni somo kwa wanasiasa wenye 
mihemko ambayo inasababisha watoe 
kauli zinazoashiria ubaguzi kwa sababu ya 
tofauti ya itikadi za vyama vya siasa.

Kimsingi, maendeleo hayana chama, ni 
jukumu la Watanzania wote kushiriki kwa 
pamoja katika shughuli mbalimbali, lakini 
bahati mbaya,   wamekuwapo baadhi ya 
wanasiasa wenye kauli za kibaguzi.

Mfano, imekuwa ni kawaida kusikia 
baadhi ya wanasiasa wakisema, hadharani 
kuwa serikali haiwezi kuleta maendeleo 
sehemu ambayo wananchi wamechagua 
viongozi kutoka vyama vya upinzani.

Katika hili, ninaomba nieleweke kuwa 
sishabikii chama cha siasa, bali ninataka 
kuelezea kile ambacho kinaweza kusaidia 
kuwaunganisha Watanzania kama 
ambavyo mwanasiasa huyo anasisitiza.

Ingependeza kama vyama vingetumika 
kuhimiza maendeleo badala ya ‘kuhubiri’ 
utengano ambao mwisho wake ni kuwapo 
kwa chuki na uhasama, sababu ikiwa ni 
utofauti wa itikadi za kisiasa.

Kauli zinazokwenda kinyume na 
msimamo wa Balozi Dk. Nchimbi ambaye 
anaamini kuwa Watanzania wote ni wamoja 
bila kujali itikadi za kisiasa, kabila na aina 
nyingine yoyote, wanasiasa wasizipe nafasi.

Ninadhani wanaofuatilia mikutano 
yake watakuwa wamemsikia akisisitiza 
umuhimu wa Watanzania kuwa wamoja 
lakini pia wajumbe wa CCM kupitisha 
majina ya wagombea wanaokubalika kwa 
wananchi.

Hapa anagusa vitendo vya rushwa 
ambavyo vimekuwa vikitajwa kuwapo 
ndani ya chama hicho,   wakati wa kura 
za maoni na kusababisha malalamiko 
kutoka kwa wanachama na wagombea 
wanaoachwa.

Katika hilo, msimamo wake huo 
unalenga kuchaguliwa kwa wagombea 
wenye nia ya kuwatumikia Watanzania, ili 
kuharakisha maendeleo ya nchi badala ya 
kuchagua wenye malengo binafsi.

Wanasiasa igeni jambo 
kutoka kwa Balozi Nchimbi

 Muungwana Lazima Nilonge

Sarakasi za uchaguzi wa TLS 
zimekwisha, kilichobaki ni kazi 
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 HATIMAYE Chama cha Wanasheria Tanganyika (TLS) kimefanya 
uchaguzi wa viongozi watakaokiongoza kwa miaka mitatu ijayo hadi 
mwaka 2027. Awali, viongozi waliokuwa wakichaguliwa kukiongoza 
chama hicho walikuwa wakidumu madarakani kwa mwaka mmoja tu 
na baada ya hapo walikuwa wanaweza kugombea kwa mara ya pili ya 
mwisho. 

Katika nafasi ya urais wa TLS, kulikuwa na wagombea watano. Hata 
hivyo, mchuano ulikuwa mkali kwa mawakili Boniface Mwabukusi ali-
yeibuka kidedea kwenye uchaguzi huo na Sweetbert Nkuba aliyeshika 
nafasi ya pili. Mwabukusi amemshinda Nkubwa kwa zaidi ya kura 400 
kwenye uchaguzi huo uliofanyika jijini Dodoma.

Joto la uchaguzi huo lilikuwa kali tangu mchakato wa kuanza wana-
chama kuchukua fomu kuwania nafasi hizo kuanzia ngazi ya kanda 
hadi taifa ambako wanachama walikuwa wakiwania nafasi za Rais, 
Makamu wa Rais na wajumbe wa bodi. 

Moto zaidi ulikolezwa baada ya kamati ya rufani kumwengua 
Mwabukusi na hatimaye kufungua kesi Mahakama Kuu ya Tanzania 
masjala ya Dar es Salaam na hatimaye kushinda na kuwa miongoni 
mwa wagombea wa nafasi hiyo. 

Hatua ya kuenguliwa kwake iliwagawa wanachama katika makundi 
mawili, wakiwamo wale waliokuwa wakitoa matamko bayana kwamba 
alikuwa ameonewa. Baadhi ya wanasheria na wadau wengine waliku-
wa wakidai kuwa kuenguliwa kwake kulitokana na sababu za kisiasa 
zaidi kutokana na kujipambanua kuwa yuko upande wa upinzani na 
amekuwa akiikosoa serikali kwa mambo mbalimbali. 

Baada ya kurejeshwa kwenye kinyang’anyiro cha kuwania urais kwa 
wakili huyo aliyejizolea umaarufu hivi karibuni hasa kutokana na saka-
ta la uwekezaji katika Bandari ya Dar es Salaam kwa kampuni ya DP 
World, kuliamsha ari ya mawakili mbalimbali na kutamka hadharani 
kwamba watakwenda Dodoma kumchagua. 

Mchakato wa uchaguzi umekamilika na washindi wamepatikana 
na kama ilivyo ada katika demokrasia, panapokuwa na washindani 
lazima pawapo washindi na wanaoshindwa. Ndivyo ilivyotokea kwa 
TLS na jana Mwabukusi aliapishwa kuanza kutumikia nafasi hiyo huku 
pamoja na mambo mengine, akisisitiza kuwa uchaguzi umemalizika 
na watu wavunje makundi na kuwa kitu kimoja kwa maslahi ya chama. 

Katika uchaguzi wowote ule, panapokuwa na pande tofauti, wakati 
wa mchakato ni lazima kuwapo na mikakati na mbinu za kutafuta 
ushindi na upande wenye mbinu na mikakati mizuri ndio unaoshinda 
na baada ya hapo lazima kuwapo na kukubali matokeo. Kupinga ma-
tokeo ni haki ya mtu lakini maslahi ya taasisi ni makubwa zaidi ya mtu 
au kikundi cha watu.

Ni kweli kama ni kitabu, sura ya uchaguzi imekwisha na sasa wana 
TLS wanapaswa kufungua sura mpya kwa ajili ya kukiendeleza chama 
chao kwa manufaa ya wanachama, Watanzania na taifa kwa ujumla. 
Hiyo inatokana na ukweli kwamba TLS ni nguzo muhimu kwa ustawi 
wa haki, sheria na utawala bora nchini. Kwa hiyo kuwapo kwa TLS ima-
ra ni ustawi wa demokrasia na utawala bora Tanzania. 

Inawezekana kulikuwa na mawazo tofauti hata kudhani kuwa mmo-
ja wa wagombea ni mwanaharakati, hivyo anaweza kusababisha nyufa 
ndani ya TLS na hata kuwapo kwa mivutano na watawala.  

Pamoja na hayo, ni vyema ikafahamika kwamba TLS ni taasisi am-
bayo ina msaada mkubwa katika utungaji na utekelezaji wa sheria 
ambazo zinatungwa na bunge na kutekelezwa na dola pamoja na ma-
hakama, hivyo inapaswa kutimiza jukumu lake badala ya kutumika na 
kundi fulani kwa maslahi yake.

Jambo la msingi na la kuzingatiwa ni kwamba mchakato wa uchaguzi 
ndani ya TLS umemalizika sasa ni nafasi ya waliochaguliwa kutekeleza 
majukumu yao. Kinachopaswa kufanyika ni kutekeleza majukumu 
kwa weledi na taaluma ili kuifanya Tanzania kuwa na demokrasia ya 
kweli, utawala bora na utawala wa sheria. 

Na Sabato 
Kasika
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Hongera Wakili Mwabukusi kuchaguliwa
Rais TLS, kazi sasa kuhudumia wananchi 

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

JUZI, kulifanyika uchaguzi 
wa Chama cha Wanasheria 
Tanganyika (TLS) ,   mmoja 
wa wagombea, alikuwa mtu 
‘asiyetakiwa’   na zilifanyika 
juhudi mbalimbali kumkwa-
misha kugombea. Mahakama 
ndiyo ikaokoa jahazi kwa kum-
tendea haki. Huyu si mwingine 
bali ni Wakili Msomi Boniface 
Mwabukusi, ambaye amech-
aguliwa kwa kishindo. Kwa hiyo 
usiyemtaka kaja, itakuwaje?

  Binafsi, nikiwa pia mwa-
nasheria, wakili na mwana-
chama wa TLS, nimeufurahia 
ushindi huu, nikiamini ni Mun-
gu ndiye amewezesha. Kuna 
jambo la kisheria Mungu ana-
taka kulifanya kwa Watanzania, 
baada ya serikali yetu tukufu, 
kushindwa kulifanya tangu 
tulirejesha mfumo wa vyama 
vingi.

  Ushindi wa Mwabukusi 
umepokewa na vifijo na nder-

emo ukumbi mzima, hivyo una-
tuma ujumbe mzito kwa wal-
iokuwa hawamtaki  kuwa sasa 
ndiye yeye, ndiye kaja. Nikiwa  
mwanachama wa TLS, si mara 
moja au mbili, nimeeleza kupi-
tia maandiko yangu mbalimbali 
TLS inavyonyamazia madudu 
ya kisheria yanayofanywa na 
serikali, Bunge letu na Mahaka-
ma.

Kwa vile mgeni rasmi Mkuta-
no Mkuu wa TLS alipangwa awe 
Rais Samia, mimi niliwaandikia 
waraka TLS, wamwambie nini 
Rais Samia. Hii ni sehemu ya 
waraka huo. 

Hii maana yake ni Chama 
cha Mawakili Tanganyika ki-
naadhimisha miaka 70. Hiki  
ni moja ya vyama vikongwe 
kabisa vilivyoanzishwa hata 
kabla ya Tanganyika kupata 
uhuru. Kwenye majukumu ya 
TLS, naomba kujikita kwenye 
jukumu moja tu la kusaidia  vy-
ombo vya dola katika utungaji 
na utawala wa haki na utawala 
wa sheria. 

Kabla sheria yoyote haija-
tungwa, TLS kama wadau wa 
sheria, inapitishwa kwao. TLS 
inatupa wanachama wote fursa 
ya kutoa maoni kisha kupeleka 
maoni yake ya kisheria, ndipo 
sheria inatungwa.

  Ushauri wangu wa kwanza 

kwa Wakili Mwabukusi, kwa 
vile hakuna ubishi kumhusu 
yeye ni mwanaharakati, ombi 
la kwanza, asiigeuze TLS kuwa 
TLS ya kiharakati. TLS ni cha-
ma cha kitaaluma, hivyo mam-
bo yake yaendeshwe kitaaluma 
na si kiharakati. 

 Kitu cha pili, aibadili TLS ku-
toka kuwa chama cha mawakili 
wasomi, kugeuka ni taasisi ya 
kuwahudumia wananchi, hivyo 
aishushe TLS kutoka huko juu 
iliko hadi chini kwa wananchi 
ikiwamo matumizi ya lugha 
yetu adhimu ya Kiswahili kwe-
nye tovuti yake maana kwa sasa 
ni kimombo tu. 

Tangu nimejiunga TLS kuwa 
mwanachama, nimekuwa na-
hudhuria vikao vya kukusanya 
maoni kuhusu ule mkataba 
wa IGA ya DPW na Bandari 
zetu, nikaipongeza TLS kwa 
maoni yake mazuri ya kisheria 
kwa mkataba ule. Lakini nili-
uliza swali kwa hili la Bandari, 
Pongezi TLS. Katiba yetu im-
enajisiwa. Bunge limetunga 
Sheria batili. Haki za Watanza-
nia zimeporwa. Kwanini TLS 
wamenyamaza kimya?  TLS ya 
Mwabukusi, hili si la kulinyama-
zia. Yakaja mabadiliko ya sheria 
ya uchaguzi. Kama  kawaida, 
TLS ikatoa fursa kwa sisi wana-
chama wake kutoa maoni yetu. 

Siku  ya siku serikali ikaitisha ki-
kao kupokea maoni, TLS ikatoa 
maoni yake, serikali ikayapuu-
za na TLS wakanyamaza. TLS 
ya Mwabukusi, tukitoa maoni 
ya kisheria kwa serikali yetu, 
isipotusikiliza, tusinyamaze, 
tuibananishe kisheria.

Ubatili wa Katiba, Sheria na 
Kilio cha Haki.

Kwa muda mrefu, nimeku-
wa nikipigia kelele ubatili wa 
Katiba yetu, na ubatili wa she-
ria zetu uliopoka haki kuu ya 
msingi ya kuchagua na kuch-
aguliwa iliyotolowe na ibara 
ya 5 ya Katiba, inayompa kila 
Mtanzania haki na uhuru wa 
kuchagua viongozi anaowap-
enda kwa kuwapigia kura. Pia 
Ibara ya 21 inayompa kila Mtan-
zania haki na uhuru wa kushiri 
kwenye serikali, toka serikali 
ya mtaa hadi serikali kuu kwa 
haki ya kugombea uongozi, la-
kini haki hizo kuu mbili, zikaja 
kupokwa na ibara ya 39 na 63, 
zilizochomekewa ndani ya Kat-
iba ambazo zinakwenda kiny-
ume cha Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ( JMT) 
ya mwaka 1977.

wa mujibu wa katiba yetu hii 
yenye ubatili, haki ya kucha-
gua, yaani haki ya kupiga kura 
kumchagua kiongozi yeyote 
unayempenda imepokwa na 

kukasimiwa kwa vyama vya 
siasa, kuwa Mtanzania hayuko 
huru tena kumchagua kiongozi 
anayemtaka. 

Analazimishwa amchague 
kiongozi aliyepitishwa na cha-
ma cha siasa. Pia kwenye ku-
gombea uongozi, Mtanzania 
hana haki kwa mujibu wa Ibara 
ya 21, ili Mtanzania kugombea 
uongozi, analazimishwa aji-
unge na chama cha siasa, hi-
cho chama kimdhamini ndipo 
aruhusiwe kugombea!

Hili la ubatili wa Katiba ni 
jambo kubwa ambalo TLS ilibi-
di kishughulike nalo toka pale 
Mahakama Kuu iliutamka uba-
tili huo wa katiba na sheria hiyo 
ya TLS yetu ilinyamaza. TLS ya 
Mwabukusi hili si la kulinyama-
zia. 

Naiomba sana TLS ya 
Mwabukusi iwe makini sana na 
ifanye kazi zake kwa weledi na 
kitaaluma zaidi. Ujio  wa Rais 
Mwabukusi hii miaka 70 ya 
TLS ni fursa kwa TLS kutimiza 
wajibu wake kikamilifu kwa ku-
wawezesha Watanzania kupata 
haki zao zilizoporwa kipindi 
kirefu.

 
Mungu Mbariki Mwabukusi,
Mungu Ibariki TLS
Mungu Ibariki Tanzania
Paskali

Shirika lakabidhi mradi 
wa maji wa mil. 425/- 
Na Beatrice Shayo

SHIRIKA la WaterAid lime-
kabidhi mradi wa uboreshaji 
wa huduma za miundombi-
nu ya maji na usafi wa mazin-
gira Hanang mkoani Manyara 
uliogharimu Sh. milioni 425 
ambao unalenga kuwafikia 
wananchi 20,036.

Mkurugenzi Mkazi wa shiri-
ka hilo, Anna Mzinga, alisema 
hayo juzi wakati wa halfa ya 
makabidhiano ya mradi huo 
katika vijiji vya Bashang na 
Laghanga. Mradi huo ulika-
milika ndani ya mwaka mmo-
ja chini ya ufadhili wa Kanisa 
la Yesu Kristo la Watakatifu 
wa Siku za Mwisho.

Mzinga alisema Septemba, 
2023 walizindua utekelezaji 
wa mradi huo mjini Katesh 
katika kikao cha wadau hati-
maye kwa sasa umekamilika 
na wananchi kuanza kunu-
faika.

Pia  alisema katika kikao 
hicho yapo mengi yaliwasil-
ishwa na kujadiliwa kubwa 
lililobaki kwao kama taasisi 
lilikuwa lile la kuahidiwa 
ushirikiano wa dhati wa ki-
tendaji, ushauri wa kiuongozi 
na ulinzi katika kutekeleza 
mradi huu.

“Tunakiri kupata ushiriki-

ano mkubwa kutoka seri-
kalini na wataalamu wote 
katika kutekeleza mradi huu 
na mpaka sasa umefanikiwa 
kukamilika kwa asilimia 
100 kwa taasisi zote tatu zi-
lizolengwa kwa mradi huu 
ikiwamo miundombinu ya 
vyoo bora, miundombinu ya 
usambazaji wa maji safi, mi-
undombinu ya usafi binafsi 
na usafi wa kitaasisi na uelim-
ishaji wa jamii ya watumiaji 
wa miundombinu,” alisema.

Mzinga alisema WaterAid, 
ni taasisi isiyo ya kiserikali in-
ayotekeleza majukumu yake 
kwa kushirikiana na serikali 
ili kufikia watu katika mae-
neo mbalimbali ulimwen-
guni kwa huduma ya maji 
safi na salama, vyoo bora na 
mazingira salama ya usafi na 
usafi binafsi.

Mkurugenzi wa Kanda 
ya Afrika Mashariki, Leah 
Kaguara, alisema WaterAid 
inafanya kazi kwa kushiriki-
ana na serikali kuhakikisha 
kuwa kila mtu anafikiwa na 
huduma za maji salama, usafi 
wa mazingira na usafi.

  Alisema WaterAid ilizin-
dua mkakati wake mpya wa 
kimataifa mwaka 2022 na 
programu za nchi za Afrika 
Mashariki ikiwa ni pamoja 

na Tanzania zilitengeneza na 
kuzindua mikakati yao mwa-
ka 2023.

“Lengo letu la kwanza ka-
tika mkakati huu kusaidia 
kupatikana kwa   huduma 
za maji, usafi wa mazin-
gira   na usafi (WASH) ziwe 
endelevu inayojumuisha na 
salama, huduma katika eneo 
la Wilaya ya Hanang kwa ajili 
ya mabadiliko mapana huku 
lengo la pili likilenga kuweka 
kipaumbele cha WASH katika 
sekta ya afya ili kuboresha 
afya ya umma,” alisema.

Alisema wataendelea ku-
fanya kazi mjini Hanang ili 
kuunga mkono mipango ya 
serikali ambayo inalenga 
kuhakikisha kila mtu katika 
wilaya hiyo anakuwa na hu-
duma endelevu zinazojumui-
sha WASH.

Naye Katibu Tawala wa 
Wilaya ya Hanang, Athu-
man Likeyekeye, alishukuru 
kwa mradi huo na kueleza 
kuwa miundombinu yote 
iliyopangwa kutekelezwa im-
ekamilika vizuri na ipo tayari 
kwa matumizi.

Alisema mradi huo uta-
wanufaisha wananchi wa 
Kata ya Laghanga, Wareta na 
maeneo ya jirani wakiwamo 
wanafunzi na wagonjwa.

Wakulima, wafugaji, wavuvi 
kunufaika na uwapo wa vyuo
Na Ashton Balaigwa,                    
MOROGORO

WAKULIMA, wafugaji    na 
wavuvi wa mikoa ya Kanda ya 
Mashariki ambayo ni Morogoro, 
Tanga, Dar es Salaam na Pwani, 
wameelezwa kuwa wana    kila 
sababu ya kufanya vizuri kutoka-
na na kubarikiwa kuwa na taasisi 
kubwa za sekta hizo katika mikoa 
yao.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Balozi 
Dk. Batlida Buriani, alisema hayo 
juzi wakati akifungua Maonesho 
ya Wakulima, Wafugaji na Wavuvi, 
maarufu kama Nanenane  Kanda 
ya Mashariki yanayofanyika ka-
tika viwanja vya Mwalimu Julius 
Nyerere, mkoani hapa.

Alisema katika sekta ya kilimo, 
mkoa wa Morogoro kuna  Chuo 
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo 
(SUA) na taasisi mbalimbali za 
utafiti wa kilimo na kwamba en-
dapo wakulima watavitumia kika-
milifu  wataongeza uzalishaji na 
tija, hivyo kulingizia taifa mapato.

“Wenzetu wa SUA hapa Moro-
goro wamekuwa wakitoa mchan-
go mkubwa katika sekta ya kilimo, 
hivyo wakulima wakija katika 
maonesho haya watafaidika na 
kila elimu wanayotaka kuhusu 
kilimo, hivyo hakuna sababu ya 
sisi Mikoa ya Kanda ya Mashariki 
kushindwa kufanya vizuri,” alise-
ma.

Kuhusu mifugo, Balozi Dk. Bu-
riani alisema kwenye    mkoa wa 
Tanga kuna Taasisi  ya  Kitaifa ya 
Mifugo (TARIRI) ambayo wafugaji 
wa Kanda ya Mashariki    wana 
uwezo wa kuitumia kwa ajili ya 
kuboresha mifugo yao ikiwemo 
kunenepesha na kufuga kisasa.

Akizungumzia uvuvi, alisema 
kwa mkoa wa Dar es Salaam 
ipo Taaisisi ya Utafiti wa Uvuvi 
(TAFIRI) ambayo imekuwa ikitoa 
mchango mkubwa kuimarisha 
sekta hiyo, hivyo hakuna sababu 
ya kushindwa kufanya vizuri.

Mkuu huyo wa mkoa alisema 
asilimia 65 ya Watanzania kwa 
sasa wako kwenye sekta za kili-
mo, mifugo na uvuvi ambazo wa-
nachangia pato la Taifa asilimia 
28 kutokana na bidhaa wanazo-
zalisha  na   asilimia 24 kuuzwa 
nje ya nchi.

Kuhusu maonesho hayo, alise-
ma kila mwaka yamekuwa yaki-
imarika kutokana na kuongezeka 
kwa idadi ya watu wanaotembe-
lea kwa ajili ya kujifunza teknolo-
jia mbalimbali za kilimo, ufugaji 
na uvuvi.

Alisema mwaka 2023, watu 
75,000 walitembelea maone-
sho hayo na mwaka huu wanat-
egemea yatatembelewa na watu 
zaidi ya 80,000 huku idadi ya 
washiriki    ikiongezeka kutoka 
589 mwaka 2023 na kufikia 596 
mwaka 2024.
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Na Mwandishi Wetu

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora,  Deus 
Sangu, amepata mapokezi 
makubwa jimboni kwake, Kwe-
la, Sumbawanga mkoani Rukwa 
baada ya kuwasili kwa mara ya 
kwanza tangu ateuliwe katika 
nafasi hiyo, na kuwashukuru 
wananchi kwa mapokezi hayo.

Aidha, amewahakikishia wa-
nanchi kuwa  atafanya kazi kwa 
weledi na uaminifu wa hali ya 
juu   huku   akimshukuru Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa hes-
hima kubwa   aliyowapa   wa-
nanchi wa Kwela na Ruk-
wa  kwa kumteua  kuwa Naibu 
Waziri wa ofisi yake.

Sangu alisema hayo kwa 
nyakati tofauti juzi wakati aki-
zungumza na watumishi na wa-
nanchi  katika  kata za Kanda 
na   Kaengesa   kwenye miku-
tano ya hadhara iliyofanyi-
ka  kwenye vijiji vitano jimboni 
humo. 

Alisema Rais Samia amewa-
heshimisha wananchi wa 
mkoa wa Rukwa kwa kumteua 
ili  kumsaidia kuwahudumia 
Watanzania katika masuala ya 
utumishi na utawala bora.

“Naomba niwaahidi ka-
tika najukumu yangu haya 
mapya nitakuwa mnyenyek-
evu, mchapakazi, mweledi na 
mwaminifu katika kumsaidia 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti  ya Utumishi 
wa Umma   na Utawala Bora, 
George Simbachawene.

“Nawashukuru pia wananchi 
wa Kwela kwa kuniamini na 
kunituma bungeni ili nikawese-
mee changamoto zinazowaka-
bili. Hii ilisababisha Rais Samia 
kuniona na kuniteua kushika 
wadhifa huu,” alisema.

Katika hatua nyingine, 
Sangu alimshukuru Rais kwa 
kutekeleza miradi mingi ya 
maendeleo katika Jimbo la 
Kwela   ikiwamo ujenzi wa 
zahanati,  barabara, maji   na 
umeme.

“Mambo mazuri zaidi 
yanakuja. Rais Samia amesema 
anataka kuiona  Kwela   yenye 
nuru kiuchumi,” alisema.

Alisema Rais anawapenda 
wananchi wake hususan wa 
mkoa wa Rukwa ndiyo maana 
ameongeza bei ya    mahin-
di   hadi Sh. 700 kwa kilo moja 
ili kuhakikisha wananchi wa 
Kwela wananufaika kiuchumi 
kupitia kilimo cha zao hilo.

Hata hivyo, Sangu aliowaon-
ya wananchi wasithubutu kuu-
za mazao yote la sivyo kufikia 
Januari, mwakani, watakumb-
wa na baa la njaa.

Naibu 
Waziri apata
mapokezi 
makubwa 

Wananchi wanavyonufaika na msaada
wa kisheria ziara ya Samia Morogoro
Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan 
yuko katika ziara ya kikazi 
mkoani Morogoro kwa ajili ya 
kukagua shughuli za maende-
leo na kusikiliza kero za wa-
nanchi. 

Kiongozi huyo wa nchi, ka-
tika ziara yake hiyo ya siku 
sita, mpaka sasa ameshatem-
belea wilaya za  Gairo, Kilosa, 
Mvomero  na leo anatarajiwa 
kuwasili wilayani Kilombero.

Aidha, timu  ya wanasheria 
wa kampeni ya msaada ya 
kisheria ya Samia, maarufu 
kama Mama  Samia Legal Aid, 
imo katika ziara hiyo kwa 
ajili ya kusikiliza na kutatua 
changamoto mbalimbali zina-
zowakabili wananchi.

Mkurugenzi Msaidizi wa 
Ufuatiliaji Haki wa Wizara 
ya Katiba na Sheria, Beatrice 
Mpembo, anasema wameam-
batana na Rais Samia ili kusiki-
liza na kutatua changamoto za 
wananchi wanaohitaji msaada 
wa kisheria.

“Tutakuwa na Rais muda 
wote wa ziara hapa Morogoro 
na tuko na Waziri wetu, Pindi 
Chana, na wasaidizi wa kishe-
ria ngazi ya wilaya na mkoa. 
Kila  anapofika Rais, kama 
kuna mtu ana changamoto ya 
kisheria tunaichukua na kui-
fanyia kazi.

“Kupitia ziara hii, tumesha-
toa msaada wa kisheria kwa 
wananchi mbalimbali na hata 
jamii ya Wamasai tumekutana 
nao kwenye maeneo mbalim-
bali na tumewapa elimu ya 
sheria kuhusu migogoro yao 
ya mara kwa mara ya ardhi,” 
anasema.

Mpembo anasema wakati 
wanasheria wengine wakiwa 
kwenye ziara   hiyo, Rais Sa-
mia ametuma wanasheria 

wengine kupitia Kampeni ya 
Mama Samia Legail Aid kutoa 
huduma za msaada wa kishe-
ria kwenye maonyesho ya 
Nanenane mkoani humo.

Anasema timu ya wanashe-
ria hao iliwasili mkoani Mo-
rogoro juzi na inaendelea na 
kazi ya kuwahudumia wa-
nanchi mbalimbali ambao 
wanamatatizo ya kisheria kwa 
kuwapa msaada wa kisheria.

Tangu wanasheria hao wa-
wasili kwenye viwanja vya 
Nanenane mkoani Morogoro, 
wananchi wengi wamekuwa 
wakifika kwenye banda la 
Mama Samia Legal Aid  katika  
maonesho hayo na wame-
kuwa wakipewa msaada wa 
kisheria.

Mmoja wa wananchi ali-
yepata huduma ya msaada wa 
kisheria, Jerome Kiangi,   an-
ampongeza Rais Samia kwa 
uamuzi wake wa kuwasaidia 
wananchi wasio na uwezo wa 
kutatua matatizo yao ya kishe-
ria.

“Kwa kweli nampongeza 
Rais Samia kwa upendo wake 
kwa Watanzania amegundua 
kwamba wengi wetu tuna-
hitaji msaada wa kisheria. 
Nimekuja hapa nimesikilizwa 
na wanasheria  na wamesema 
tatizo langu la mgogoro wa ny-
umba  litapatiwa  ufumbuzi. 
Namshukuru    sana,” anase-
ma.

Mwananchi mwingine, John 
Lubeja, anapongeza hatua ya 
Rais Samia kutuma wanashe-
ria kwenye maonesho hayo 
kwa kuwa wamekuwa mkom-
bozi kwa wananchi ambao 
hawana uwezo wa kupata hu-
duma za kisheria.

“Kupata wakili ni gharama 
sana. Kwa  hiyo huduma kama 
hizi zinaposogezwa karibu na 
wananchi kama hapa kwe-

nye maonesho, tena bure, 
ni jambo la faraja sana na la 
kupongeza mno,”  anasema 
Lubeja.

Hivi karibuni, Kaimu Mkru-
genzi wa Huduma za Msaada 
wa Kisheria kutoka Wizara ya 
Katiba na Sheria, Ester Msam-
bazi, alisema kampeni ya   
msaada wa kisheria ya Mama 
Samia Legal, inatarajiwa kuan-
za kutikisa mikoa 19 kuanzia 
mwezi huu ili kuhakikisha wa-
nanchi ambao hawana uwezo 
wa kifedha wanapata msaada 
wa kisheria.

Alisema kwenye mwaka wa 
fedha ulioisha walifanikiwa 
kuwafikia wananchi 500,000 
na kwamba wameshapanga 
ratiba ya namna ya kuhakiki-
sha wanaifikia mikoa yote ili-
yobaki.

“Tumeshapanga kila mwe-
zi angalau tumalize mkoa 
mmoja kwa hiyo wananchi 
wawe na amani kwamba sisi 
tutawafikia kupitia kampeni 
hii mikoa  yote ambayo hatu-
japita tutahakikisha tunapita 
mmoja baada ya mwingine,” 
alisema.

Msambazi alisema kwenye 
kampeni hiyo wanashirikiana 
na wadau mbalimbali kama 
Chama cha Mawakili Tang-
anyika (TLS), Chama cha Wa-
nasheria Wanawake (TAWLA) 
na Chama cha Mawakili wa 
Serikali Tanzania Bar Associa-
tion.

Alisema mbali na wadau 
hao,   mpango huo unafanya 
kazi kwa karibu na Wizara ya 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Wizara ya Mambo 
ya Ndani ya Nchi,  Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Jeshi la Ma-
gereza  na Jeshi la Polisi kupi-
tia Dawati la Jinsia.

“Kwenye kampeni hii tume-

pata ushirikiano mkubwa 
sana wa mahakama, Jeshi la 
Magereza nao wamekuwa wa-
kiratibu vizuri namna ya sisi 
kuwafikia wafungwa na ma-
habusu na kuwapa msaada wa 
kisheria na wadau wengine tu-
naomba tuendelea kusaidiana 
kufanikisha jukumu hili zito la 
kusaidia wananchi,” alisema.

Alisema pia wamekuwa 
wakifanyakazi kwa karibu na 
wasaidizi wa kisheria parale-
gals na aliwaomba kuendelea 
kushirikiana na serikali ili iwe 
rahisi kuwasogezea huduma 
za msaada wa sheria kwani 
wengi hawana uwezo wa ku-
mudu kuweka mawakili kwe-
nye mashauri yao. 

Aliwataka wasaidizi wa 
sheria ambao wako kwenye 
mikoa mbalimbali nchini 
wajitoe kwa nguvu zao zote 
kuwasaidia   wananchi kwa 
kuwaandalia nyaraka za ku-
wasilisha mahakamani na 
kuwashauri namna ya kupata 
haki zao.

“Pia wahakikishe wanawa-
patia usuluhishi wa migogoro 
yao kwasababu kuna aina ya 
migogoro ambayo mnaweza 
kukaa nao mkazungumza na 
mkafikia mwafaka hata bila 
ya kufikishana mahakamani,” 
alisema.

Alisema huduma hiyo ni 
endelevu na wasaidizi wa 
kisheria watakuwa wanapita 
kwenye mikoa mbalimbali 
hata ile ambayo wamepita ku-
wapa elimu wananchi kuhusu 
masuala ya kisheria.

Mama Samia Legal Aid Cam-
pain ilizinduliwa Aprili,  mwa-
ka jana, kwa kuanzia mkoa 
wa Dodoma na mpaka sasa 
tayari mikoa saba imefikiwa. 
Mingine ni Manyara, Singida, 
Simiyu, Shinyanga na Njombe 
na Ruvuma. 

Wananchi waliofika kwenye banda la Kampeni ya Msaada wa Kisheria ya Mama Samia, wakipata msaada wa sheria ku-
toka kwa wanasheria mbalimbali katika Maonesho ya Kilimo Nanenane yanayoendelea mkoani Morogoro jana. PICHA: 
JOSEPH MWENDAPOLE
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M
TOTO Juma na rafiki yake John walikuwa 
wakitembea pembeni ya barabara wakielekea 
shambani. Wakati wakikaribia shambani, Juma 

alimuona ndege akipaa angani huku akiyumbayumba 
kwa madaha.Juma alifurahi sana na kuanza kumuuli-
za rafiki yake.

Juma: Ona yule ndege anaruka kwa furaha
John: Nimefurahi baba kasema ukumuona ndege 

ana furaha atakuwa na makinda.
Juma: Kwani ndege sawa na mnazi una makinda?
John: Hapana ila watoto wa ndege wanaitwa mak-

inda na sio mnazi.

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU tena msomaji 
wangu kwenye safu hii 
ya Maisha Ndivyo Yal-
ivyo. Hapa tunacham-

bua mambo mbalimbali yanay-
ojiri kwenye familia zetu kila 
uchao. Si hadithi bali ni kweli na 
yanatokea.

Wiki kadhaa zilizopita, nime-
jadili sana kuhusu kinachochang-
ia mwanamume kufa mapema. 
Bado nazidi kuchimbua eneo 
hilo nikitoa mifano zaidi na nini 
kifanyike. Wivu ni moja ya vy-
anzo vilivyojificha pasipo wengi 
kufahamu.

Kufa kupo kwa aina mbili, kim-
wili na kiroho. Na kufa kwa bin-
adamu kunaanzia rohoni ndipo 
kunajitokeza kimwili. Ulimwen-
gu wa roho (usioonekana) ndio 
unaotawala ulimwengu wa kim-
wili (unaoonekana kwa macho 
ya nyama).

Kinababa wengi ambao wali-
takiwa kuwa mhimili wa familia, 
wamekuwa wa kawaida kutoka-
na na kupumbazwa na wake zao 
waliowanyang’anya ukuu wao. 
Wako wanaume wanaonekana 
barabarani lakini “walishauawa” 
na wake zao kitambo na wao ha-

wajui. Wake zao wanawalaghai 
kwa wivu kumbe wanaharakisha 
kufa kwao mapema pasipo ku-
jua. Hebu sikia mfano huu.

Yuko mama mmoja rafiki yan-
gu ambaye ni mfanyabiashara 
au kwa maneno mengine mja-
siriamali. Mume wake ni wale 
wanaokaa vijiweni kwa kazi za 
kubangaiza, japokuwa anazo 
nguvu za kufanya kazi kubwa 
zaidi.

Mwanamke ni mchakarikaji na 
wamebarikiwa kuwa na watoto 
watatu, wawili wako ngazi ya se-
kondari na mdogo shule ya msin-
gi. Mama amejiingiza kwenye vi-
kundi vya kukopeshana (vikoba) 
ambako hupata ada za shule na 
mahitaji mengine.

Mumewe mara nyingi yuko ny-
umbani na hata akionekana kwe-
nye biashara ya mkewe ni mara 
chache. Kipindi cha mwaka jana, 
biashara ilikuwa ngumu, hata 
kulipa marejesho ya mikopo ku-
kawa kugumu.

Kibaya zaidi hivi karibuni eneo 
anakofanyia biashara likachuku-
liwa na mamlaka ya jiji na wafan-
yabiashara wote wakaamrishwa 
kuondoka. Kimbembe kikawa 

kutafuta eneo lingine na hela ya 
kodi ikawa ngumu.

Aliponisimulia yote hayo ni-
kamuuliza: “Mume wako ana 
mchango gani katika kukusaidia 
utokane na sintofahamu hiyo?” 
Akajibu mumewe hachangii cho-
chote kwa kuwa  mahitaji yote ni 
yeye anatoa.

Nilipodadisi zaidi nikaambiwa 
kwamba mama huyu ana wivu 
sana na mume wake. Hapendi 
atoke sana nyumbani na hata 
akitoka lazima ajue yuko wapi na 
anafanya nini.

Sasa maisha yamebadilika, bi-
ashara imeanguka hana msaada. 
Kwa nini hakumshirikisha mume 
katika yale ayafanyayo usimam-
izi ukawa imara kwa mambo 
makubwa ya kuingiza kipato?

Shida hapa ni mama huyu ku-
jifanya anaweza na pia kuchukua 
nafasi ya mume wake, jambo am-
balo hata Mungu ameshaweka 
wazi kwenye neno lake. Mithali 
31:3 “Usiwape wanawake nguvu 
zako; Wala moyo wako usiwape 
wale waharibio wafalme.”

Kingine wako wanawake wa-
naowaonea wivu waume zao 
na kwenda kuwafunga kwa wa-

ganga wa kienyeji eti watulie 
nyumbani wasitafute mahusiano 
nje ya ndoa. Tabia hii imeharibu 
wanaume wengi wamekuwa ma-
zuzu hawafanyi chochote.

Hawa wamefungwa ufahamu 
na hatua zao, hivyo hawawezi ku-
piga hatua yoyote na kujikuta wa-
nakaa tu nyumbani. Mwanamke 
anatamba amemuweza kumbe 
ndio ameharibu hata uchumi wa 
familia.

Wanaume wengi wanakufa 
mapema kwa sababu mwanamke 
hakusimama kwenye nafasi yake. 
Yeye badala ya kuwa mlinzi wa 
mume, amechukua nafasi yake 
kujiona anaweza yote. Neno la 
Mungu linasema, Yeremia 31:22 
“…Kwa maana BWANA ameumba 
jambo jipya duniani; mwanamke 
atamlinda mwanaume”.

Pia Mungu kuna mahali 
anawaonya wanaume pale ana-
posema, waishi na wake zenu 
kwa akili na wanawake waishi na 
waume zao kwa hekima. Kama 
mwanamke ni mlinzi wa mwa-
naume halafu mwanamke huyo 
huyo anamfunga asipige hatua 
unategemea nini hapo?

Kama mwanamke hatasimama 

kwenye nafasi yake kama msaid-
izi na mume akasimama nafasi 
yake ya kichwa/nguzo ya familia, 
nyumba itayumba tu. Hiyo ni 
kwa sababu maagizo ya Mungu 
yamekiukwa!

Ifahamike pia utajiri wa mwa-
naume upo kwa mwanamke. 
Pale mwanamke anapomtia 
moyo mume wake katika maju-
kumu yake ya kuingiza mapato 
ya familia, ndivyo mafanikio 
makubwa yanavyoonekana.

Ndiyo maana ya ule msemo 
kwamba ukiona mafanikio ya 
mwanamume ujue yupo mwa-
namke pembeni mwake anay-
emsaidia, kumtia moyo na hata 
kumlinda.

Pia mwanamke akitoa mad-
haifu ya mume wake kwa watu 
wengine anamuua mapema. 
Huyo atadharauliwa na wenzake 
na kujisikia mnyonge. Wengi wa-
nakufa mapema kwa mifadhaiko 
(stress) hasa pale msaidizi(mke) 
wake anapokaa pembeni.

Tuishie hapa hadi wiki ijayo. 
Je, una maoni, Kisa? Tuma 
ujumbe 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Wivu wa mke unavyochangia mume kufa mapema

P
ESA za moto. 
Huko mtaani ndi-
lo jina wanaloli-
jua zaidi Watan-

zania, lakini sina hakika 
kama serikali inawajua na 
inawaona.

Kuna watu wanaojiita 
wafanyabiashara wana-
okopesha pesa za riba 
kubwa mitaani lakini 
hawana ofisi na hawana 
kibali cha kubadilishia 
fedha. Hawa ni kausha 
damu walioboreshwa 
zaidi.

Ni miungu watu fulani 
hivi. Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA), Benki 
Kuu ya Tanzania (BoT), 
Jeshi la Polisi na Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU) 
hawa wanaokopesha pesa 
za riba hamuwajui?

Usilogwe ukope pesa 
kwao kwa kuacha kadi 

ya gari au kuweka dha-
mana ya mali. Siku  una-
taka kurejesha pesa zao 
ili umalize mkataba naye 
huwa hapatikani.

Anachotaka akikufuata 
ni mambo mawili, kwam-
ba umeshindwa kutimiza 
matakwa ya makubaliano 
na mali yako ndio ime-
potea ili kufidia pesa yake 
aliyokupa.

Wamekuwa matajiri, 
hawalipi kodi ya serikali. 
Hizo ndizo pesa za moto 
wanavyoziita. Hivi watu 
hawa wanalipa wapi kodi 
ya serikali? Wanajulikana 
idadi yao? Je, wanafanya 
utakatishaji au ni uhuju-
mu uchumi?

Sheria ya Huduma Ndo-
go za Fedha, inasemaje 
kuhusu hao wanaokope-
sha pesa za riba mitaani? 

Wengi wanatamani 
serikali ifanye kitu kuko-

mesha biashara hiyo kwa 
kuwa inaumiza na inaacha 
Watanzania wengi masi-
kini. 

Moto walioanza nao 
Jeshi la Polisi nchini wiki 
iliyopita, usiishie Arusha 
wala usiwahusu tu wanao-
fanya biashara ya kunadili 
fedha za kigeni, uguse 
hata hawa wanaokopesha 
pesa kwa kificho.

Jeshi la Polisi wiki iliyo-
pita lilimnasa mfanyabi-
ashara mmoja mkazi wa 
Sanawari mkoani Arusha, 
Samweli Mbise (42), aki-
wa anafanya biashara ya 
kubadilisha fedha za ki-
geni bila ya kuwa na kibali.

Kwa mujibu wa Kaman-
da wa Polisi mkoani humo, 
Justine Masejo, mtuhu-
miwa huyo alikamatwa 
katika operesheni maal-
um ya ukamataji wa watu 
wanaofanya biashara hiyo 

ya kubadili fedha za kigeni 
bila ya kuwa na kibali.

Polisi inasema mtuhu-
miwa huyo alikamatwa 
akiwa na fedha mbalim-
bali za kigeni pamoja na 
fedha za Tanzania. Kati ya 
fedha hizo, zimo Dola za 
Marekani 5,952, Euro 835 
na  Dola za Canada 1,845. 
Pia alikuwa na Paundi 45, 
Swiss Franc 20, Dola za 
Australia 50 na Quatar Ri-
yals 05.

Nyingine ni Paundi za 
Misri 25, Shilingi za Kenya 
38,400 na Sh. Za Tanzania 
52,552,000ambazo jumla 
yake ni Sh. 75,8096,49.

Masejo amenukuliwa 
akisema: “Tunaendelea 
na upelelezi wa shauri 
hili, pindi upelelezi utaka-
pokamilika jalada litapele-
kwa Ofisi ya Taifa ya Mash-
taka kwa hatua zaidi za 
kisheria.

Hawa wanaokopesha pesa 
mfuko wa shati hawaonekani?

Wamekuwa 
matajiri, 
hawalipi kodi 
ya serikali. 
Hizo ndizo 
pesa za moto 
wanavyozi-
ita. Hivi watu 
hawa wana-
lipa wapi kodi 
ya serikali? 
Wanajulikana 
idadi yao? Je, 
wanafanya 
utakatishaji 
au ni uhuju-
mu uchumi?

“Sambamba na hilo, tunatoa 
wito kwa wananchi kuendelea 
kutoa taarifa za uhalifu na wa-
halifu ili mkoa wetu uendelee 
kuwa shwari.”

Swali langu, ni je ni hao peke 
yako wanaofanya makosa ya 
kufanya biashara ya pesa bila 
kibali?

Rais Samia Suluhu Hassan, 
amekuwa akisisitiza kila wakati 
kwamba tujifunze kutanguliza 
maslahi ya taifa mbele.

Wako wanaoliibia taifa, wana-
fanya uhujumu uchumi wakitan-
guliza matumbo yao yasiyoshiba. 
Hawa watu wanapesa na wana-
zipata isivyo halali.Kibaya zaidi 
ni matajiri kuliko. Hakuna tajiri 
mtiifu kwa masikini, huu nao ni 
wizi.

•Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi  wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini.  Anapati-
kana kwa simu namba 0715 545 
490 au barua pepe:  ghand-
some79@gmail.com
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Ilikuwa 
siku ya furaha 
kwa Bwana na 

Bibi Cassian baada ya 
kufunga ndoa takatifu 

hivi karibuni na kufuatia 
sherehe ya aina yake 

iliyofanyika jijini 
Mwanza. PICHA: 

McGaraB. 

HARUSI



MITINDO

13MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

JUMAPILI AGOSTI 4, 2024

Na Moshi Lusonzo

K
IKOI ni moja ya kitambaa 
cha kitamaduni kinapend-
wa kuvaliwa na watu wa 
rika na jinsia zote.

Vazi hili ambalo chimbuko 
lake ukanda wa pwani wa Afrika 
Mashariki, lilianza kutumika miaka 
mingi na kila siku mwonekano 
wake hubadilika kutokana na mahi-
taji ya watu.

Aina hii ya nguo licha ya kuval-
iwa kitamaduni, lakini wabunifu 
wamefanya kuwa na mabadiliko 
makubwa baada ya kubuni mitindo 
mbalimbali ya mavazi kwa kutumia 
kitambaa cha kikoi.

Kikoi kimetengenezwa 
kwa pamba na kuwekwa nakshi ya 
michoro, kisha hufumwa badala ya 
kuwekwa rangi. 

Nje ya matumizi yaliyokusudiwa 
kama vazi rasmi, hutumika kube-
bea mtoto mgongoni, taulo au  ki-
tambaa cha kufungia kichwani. 

HATA KIKOI HATA KIKOI 
KINATOSHAKINATOSHA
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FURAHIA MTORI
M

TORI  ni moja kati ya 
chakula maarufu kinacho-
tumika wakati wa asubuhi 
kwa watu wazima na wa-

toto.
Chakula hiki kimejizolea umaarufu 

mwingi sehemu mbalimbali nchini, 
huku kikisindikizwa na vitafunwa 
mbalimbali kama chapati na maan-
dazi.

Kwa watoto wadogo, wagonjwa na 
wazazi waliotoka kujifungua chaku-
la hiki kimekuwa sehemu ya mlo wao 

wa siku unaowapatia nguvu na ladha 
ya kipekee.

Kuna aina mbalimbali za mapishi 
ya chakula hiki. Mapishi ya mtori 
kwa kutumia kipekecho (kifaa cha 
asili kinacho tumika kusaga chakula), 
blenda au kusaga kawaida na mwiko.

Leo tutajifunza aina hizo tatu rahisi 
ambazo unaweza kupika nyumbani 
na ukaachana na habari ya kununua 
mgahawani au hotelini.

Mara baada ya nyama na ndizi 
kuiva anza kwa kuweka ndizi kwenye 

M
BALI na kuliwa kama tunda ndizi mbi-
vu zina manufaa mengine hasa katika 
urembo wa ngozi.

Ndizi zina virutubisho muhimu vina-
vyoboresha ngozi.

Hakikisha unanawa uso wako mara tatu kwa 
siku. Unapofanya hivyo unaondoa uchafu.

Huzuia chunusi
Hakikisha unanawa uso kwa sabuni ambayo 

inaendana na ngozi yako.
Ikiwa ngozi yako ni ya mafuta, hakikisha una-

tumia sabuni ambayo itakuacha ukiwa mkavu na 
kama ngozi yako ina ukavu, jioshe na sabuni ita-
kayokufanya uwe na unyevu.

Kulainisha ngozi
Changanya asali na ndizi moja iliyopondwa na 

upake kwenye uso na shingo.
Nawa uso kwa maji baada ya muda wa nusu saa. 

Fanya hivi angalau mara moja kwa wiki.

Kung’arisha uso
Ndizi huwa na Vitamin C ambayo husaidia kui-

weka ngozi kuonekana iking’aa.
Kwenye ndizi iliyopondwa, ongeza vijiko viwili 

vidogo vya juisi ya limau na upake kwa uso na 
shingo.

Osha kwa maji ya fufutende baada ya dakika 20. 
Ni vizuri kupaka mchanganyiko huu wakati una-
poenda kulala.

Kuzuia mikunjo
Ponda parachichi na ndizi pamoja na paka kwa 

uso na uoshe baada ya muda.
Mchanganyiko huo hulainisha ngozi ya uso na 

kuwa laini lakini hupunguza ukubwa wa matundu 
ya ngozi ya uso wako.

Husaidia kuzuia chunusi
Hakikisha unanawa uso kwa sabuni ambayo 

inaendana na ngozi yako. Ikiwa ngozi yako ni ya 
mafuta, hakikisha unatumia sabuni ambayo itakua-
cha ukiwa mkavu na kama ngozi yako ina ukavu, 
jioshe na sabuni itakayokufanya uwe na unyevu.

Kulainisha ngozi
Changanya asali na ndizi moja iliyopondwa na 

upake kwenye uso na shingo. Nawa uso kwa maji 
ya fufutende baada ya muda wa nusu saa. Fanya 
hivi angalau mara moja kwa wiki.

NDIZI MBIVU 
NA UREMBO

UREMBO
Na Mary Geofrey

baku- li safi 
au sufu- ria kisha 
uziponde ndizi kwa kipeke-
cho taratibu na kuondoa ma-
bonge yote.

Baada ya hapo anza kusaga 
kwa kupekecha taratibu huku 
unaongeza supu ya nyama 
taratibu mpaka ndizi zako 
zilainike kabisa.

Rudia hatua hiyo mpaka 
uridhishwe na ulaini wa mtori 
wako kisha rudisha jikoni 
ongeza supu iliyobaki, mafuta 
ya kupikia chumvi, kitunguu, 
karoti, hoho na uache uive 
kwa dakika tano na mtori 
wako utakuwa tayari.

Kusaga na blenda
Aina hii ya mapishi inafaa 

sana kwa watu wenye haraka, 

unachotakiwa kufanya ni ku-
weka ndizi zako zilizoiva kwe-
nye blenda, ongeza supu na 
usage mpaka zilainike.

Hakikisha ndizi zako zime-
poa ndipo usage pia uweke 
kidogo kidogo ikiwa una ndizi 
nyingi.

Baada ya hapo mimina 
mchanganyiko wako kwenye 
sufuria ongeza supu iliyobaki, 
mafuta ya kupikia kiasi, chum-
vi, kitunguu, karoti hoho na 
uache uive kwa dakika tano 
na mtori wako utakuwa tayari 
kwa kuliwa.
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K
AMA ilivyo kwa viumbe hai 
kuathiriwa na mazingira 
wanayoishi, ndivyo ilivyo 
pia kwa viumbe visivyo hai 

ikiwamo nyumba.
Binadamu hukumbwa na ma-

gonjwa mbalimbali na ndivyo vi-
umbe visivyo hao kama nyumba 
ndivyo vinavyopata maradhi pia. 
Nyumba hukumbwa na magonjwa 
mbalimbali ambayo kama hayatapa-
tiwa tiba mapema, kuna uwezekano 
wa nyumba kubomoka au kuhar-
ibika wakati wowote na kuwa hasara 
kwa mmiliki. 

Ili kuepuka majengo yasi-
athirike,  ni vyema   ubunifu wake 

ufanyike katika hali ya ubora wa hali 
ya juu katika sehemu husika linapo-
jengwa jengo.

Msanifu majengo, Deodatus Kwivi-
lo, anasema hata ujenge nyumba 
nzuri na kubwa kiasi gani, kama hai-
jabuniwa na kujengwa   kwa   kuz-
ingatia   mazingira ya eneo husika, 
lazima iwe hatarini kuathirika.

Kwivilo anasema kabla ya kuanza 
kujenga nyumba ni lazima ufanye 
uchunguzi katika eneo husika 
kubainia endapo kuna magonjwa 
yanayoweza kuathiri  nyumba yako 
na kufanya ubunifu wa kukabiliana 
nayo.

Mtaalamu huyo anasema endapo 

nyumba hiyo itajengwa pasipoku-
fanyiwa ubunifu mzuri   huenda 
ikaathiriwa na magonjwa hayo.

Anasema  miongoni mwa ma-
gonjwa yanayoathiri nyumba en-
dapo haijafanyiwa ubunifu mzuri ni 
kutitia.

Kwamba mara nyingi hutitia ku-
tokana na aina tofauti za udongo, 
kiwanja au kimo cha msawazo wa 
msingi kuwa tofauti pamoja na 
ubunifu hafifu wa udongo kulingana 
na uzito wa jengo husika.

Ugonjwa mwingine anasema ni 
nyumba kupitisha maji, na kwamba 
maeneo mengi ya Tanzania yame-
zungukwa na vyanzo vya maji am-

Na Elizabeth Zaya

Yajue matumizi ya uma, vijiko vyako
FAMILIA nyingi hasa za mijini 

hazikosi uma, visu na vijiko 
vya aina mbalimbali, japokuwa 
matumizi yake hayako bayana 
sana.

Mtaalamu wa mpangilio wa 
nyumba, Brigitte Didas, anasema 
watu wengi wana vyombo vizuri 
ambavyo havitumiki.

Anatoa mfano kwamba familia 
nyingi zinatumia visu vya kulia 

chakula kwa ajili ya kupaka siagi 
kwenye mkate.

“Ni nadra kukuta chakula 
kimeandaliwa kwa vyombo ku-
wekwa kwenye mpangilio unao-
faa. Mfano, uma, kisu na kijiko ni 
vitu vya kawaida vinavyopaswa 
kuwekwa mezani ili mtu achague 
anachoona kinafaa,” anasema.

Briggite anasema vijiko ni kwa 
ajili ya supu na vyakula vya 
‘stater’ wakati uma na kisu ni 
kwa chakula (main dish) kama 

wali au ugali pamoja na ‘dessert’ 
ambavyo ni ice-cream au cake.

“Kila chakula kina aina yake ya 
kijiko, uma au kisu. Ni vitu vya 
kawaida ambavyo sio vibaya 
mara moja moja kufanyika kwe-
nye mlo...kwa wanaojua hayo ni 
maisha yao na ni jambo zuri,” 
anasema.

Anashauri kwamba matumizi 
ya vitu hivyo yanapaswa ku-
fundishwa kwa watoto tangu 
wakiwa wadogo. 

MAISHA NI NYUMBA

Na Restuta James
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TAMBUA MAGONJWA TAMBUA MAGONJWA 
HATARI KWENYE NYUMBAHATARI KWENYE NYUMBA

bayo yanahitaji usanifu 
na ubunifu wa hali ya juu 
wakati wa ujenzi wa ny-
umba ili kuepuka athari 
baadaye.

“Maeneo mengi ya Pwani 
majengo yake mengi ya-
meathiriwa na tatizo hili 
na hata limekuwa kero kwa 
wakazi na watumiaji wa 
majengo hayo. Baadhi ya 
majengo yanapitisha maji 
kwa njia ya sakafu na kuta 
mithili ya chujio au chem-
chemu na mara   nyingi 
utagundua kwa kuona ar-
dhi yake inatoa maji wakati 
wote wa majira ya mwaka.

“Na majengo mengi ya 
maeneo haya yanaoza na 
kutitia kwa haraka na hata 
mashimo ya vyoo vyake 
huinuka kwenda juu am-
balo ni hatari kwa afya za 
wakazi. Katika hali hii kuta 

na sakafu huoza kwa hara-
ka kutokana na maji yali-
yopo chini ya ardhi kuwa 
na kemikali mbalimbali 
zilizopo kwenye maji hayo. 
Kwa hiyo katika mazingira 
haya lazima yatumike ma-
lighafi sahihi za kuzuia maji 
hasa wakati wa ujenzi,” 
anasema. 

Lingine, anasema ni kuo-
za kwa nyumba na kwam-
ba   hali hiyo hutokana na 
unyevunyevu na kemikali 
mbalimbali kupitia maji ku-
kaa kwa muda mrefu kwe-
nye kuta na kuathiri ubora 
wa kuta hizo.

“Na hii husababisha 
kumea kwa mimea ambayo 
kusababisha ukungu wa 
kijani kwenye kuta ambao 
huzalisha fangasi mbalim-
bali wanaokula kuta,” ana-
bainisha.
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Watu 32 
wauawa 
Somalia

MOGADISHU, Somalia

WATU  32 wameuawa na 
wengine 63 wamejeruhiwa 
katika shambulio lililotokea 
jana katika eneo la ufukwe 
wa mji mkuu wa Somalia, 
Mogadishu. 

Taarifa iliyotolewa na Jeshi 
la Polisi nchini humo ilisema 
shambulio hilo lilitokea ka-
tika ufukwe maarufu wa 
Lido ambao hufurika mamia 
ya wakazi wa Mogadishu 
kwa ajili ya mapumziko ya 
mwisho wa juma. 

Msemaji wa polisi nchini 
humo,  HYPERLINK “https://
www.dw.com/sw/al-shabaab-
yashambulia-kambi-za-jeshi-
somalia-na-kuwaua-watu-
25/a-69310703” Abdifatah 
Aden alisema mshambuliaji 
mmoja alijilipua mwenyewe, 
watatu waliuawa katika ma-
jibizano ya risasi na mmoja 
alikamatwa.

Eneo la Lido limekuwa 
likilengwa na mashambulizi 
ya mara kwa mara, ikiwamo 
tukio la wanamgambo Al-
Shabaab kuizingira hoteli 
moja ya kifahari mwaka 
2023. Kwenye mkasa huo 
watu sita waliuawa na wen-
gine 10 kujeruhiwa.

DW

Marekani kupeleka meli, ndege vita kuilinda Israel

Kamala Harris achaguliwa mgombea wa Democrat
CHICAGO, Marekani

MAKAMU wa Rais wa Marekani, 
Kamala Harris, amechaguliwa 
kuwa mgombea wa Chama cha 
Democrat baada ya kupata kura 
nyingi.

Baada ya kuchaguliwa, Harris 
aliwaambia wafuasi wa chama 
hicho kuwa anaichukulia kwa hes-

hima kubwa nafasi hiyo ambayo 
anaweza kuwa mteule.

Kongamano la Kitaifa la Cha-
ma cha Democratic ambalo lita-
mthibitisha Harris, litakalofanyika 
Chicago mwezi huu.

Harris ni mwanamke wa kwan-
za Mwafrika na wa kwanza kutoka 
Asia Kusini, kupeperusha bend-
era ya chama cha kisiasa nchini 

Marekani kuelekea Ikulu ya White 
House.

Ikiwa atamshinda Donald 
Trump, mgombea wa chama cha 
Republican katika uchaguzi wa 
Novemba, atakuwa rais wa kwan-
za mwanamke Marekani.

Alichaguliwa bila kupingwa 
katika uchaguzi huo baada ya 
Rais Joe Biden, kujiondoa mwezi 

uliopita na kumuunga mkono ku-
wania nafasi hiyo.

Juzi washindani wake kadhaa 
walifuata mkondo huo na kum-
pongeza na kumfanya Harris 
kuwa mgombea rasmi baada ya 
kupata uungwaji mkono kutoka 
kwa wajumbe 2,350, idadi inay-
ohitajika kuteuliwa.

BBC

WASHINGTON, MAREKANI

HALI ya wasiwasi inazidi kutan-
da Mashariki ya Kati, huku Mare-
kani ikiimarisha jeshi lake kwa 
kupeleka meli na ndege za kivita 
kuilinda Israel.

Marekani inachukua hatua hiyo 
baada ya kuwapo kwa tishio kuto-
ka Iran ambayo imeahidi kulipiza 
kisasi kwa Israel kufuatia mauaji 
ya aliyekuwa kiongozi wa Hamas, 
Islail Haniyeh yaliyofanyika mji 
mkuu wa Tehran. Taarifa ilisema 
uwepo wake wa kijeshi kwenye 

kanda ya Mashariki ya Kati kwa ku-
peleka meli na ndege za ziada za 
kivita ni kwa ajili ya kuwalinda wa-
fanyakazi wa Marekani na Israel.

Wizara ya Ulinzi ya Marekani, il-
itoa tangazo hilo baada ya Iran na 
washirika wake wa kikanda kuapa 
kulipiza kisasi kufuatia mauaji 
hayo na kamanda wa Hezbollah 
aliyeuawa katika mji wa Beirut 
nchini Lebanon. Mapema wiki hii, 
Israel ilimuua kamanda wa  Hez-
bollah, Fuad Shukr, hatua ambayo 
Israel   ilisema ilikuwa ni jibu la 
shambulizi la roketi lililofanywa 

na kundi hilo wiki iliyopita kwe-
nye milima ya Golan. Saa chache 
baadaye, kiongozi wa Hamas,   Is-
mail Haniyeh aliuawa katika mji 
mkuu wa Iran, shambulio ambalo 
Israel bado imejizuia kulizungum-
zia hadi sasa.

Hata hivyo, Ofisa wa ngazi ya 
juu wa idara ya usalama wa Israel, 
alionya kwamba nchi hiyo haitoji-
zuia ikiwa Iran itaishambulia.

Kulingana na ofisa huyo Israel 
haitosita kujibu mashambulizi 
hayo ya kulipiza kisasi kufuatia 
mauaji ya kiongozi wa Hamas, 

Haniyeh ambaye aliyezikwa jana 
mjini Doha, nchini Qatar.

Tzachi Hanegbi, mshauri wa us-
alama wa Israel alilinganisha mvu-
tano wa sasa na ule uliojitokeza 
Aprili, wakati Iran iliilenga Israel 
kwa mashambulizi makubwa ya 
droni zipatazo 330 na makombora 
ya masafa marefu.

Hanegbi alisisitiza kwamba 
kwa sasa hali ni tofauti na kuwa 
Israel ilijizuia mara moja na hai-
toweza kufanya hivyo mara mbili 
huku akisisitiza kuwa yeyote ata-
kayeishambulia Israel atalipia 

gharama kubwa.
Hofu imekuwa ikiongezeka 

kuhusu hatari ya kutanuka kwa 
mzozo huo na kulitumbukiza eneo 
zima la Mashariki ya Kati katika 
vita vya kikanda. Kiongozi Mkuu 
wa Iran, Ayatollah Ali Khamenei, 
aliapa kulipiza kisasi kufuatia 
mauaji ya Hanniyeh katika ardhi 
yake.  Wiki hii Marekani iliihakik-
ishia Israel kwamba itaisaidia 
kulinda usalama wake na kukabili-
ana na vitisho vyote kutoka kwa 
Iran.

DW.

Jeshi kutumika kuvunja maandamano Nigeria
ABUJA, Nigeria

JESHI la Polisi nchini Nigeria, 
linafikiria kuomba msaada kutoka 
vikosi vya jeshi baada ya maan-
damano ya kupinga gharama ya 
maisha na serikali kugeuka kuwa 
ghasia katika baadhi ya miji.

Mkuu wa Jeshi la Polisi, Ins-
pekta Jenerali, Kayode Egbetokun, 

alisema kama maandamano hayo 
yataendelea kuwa ghasia kuna 
uwezekano wa kuomba msaada 
kutoka jeshini.

Waandamanaji watatu wali-
uawa kaskazini mwa jimbo la Ka-
dunasiku ya Alhamisi, waandishi 
wa habari wa Reuters walisema.

Amnesty International ilisema 
juzi kuwa waandamanaji 13 kwa 

jumla waliuawa katika majimbo 
matatu ya kaskazini, lakini mam-
laka haijatoa maoni yoyote juu 
ya vifo vyovyote. Baadhi ya miji 
mikubwa, ikiwa Abuja na Kano 
kaskazini ilionekana kuwa shwari 
siku moja baada ya polisi na waan-
damanaji kupigana. Hata hivyo, 
maandamano zaidi yanatarajiwa 
kufanyika huku watu wakiwa na 

hasira kuhusu mageuzi ya kiuchu-
mi ya Rais Bola Tinubu ambayo ya-
meongeza ugumu wa maisha kwa 
raia wa kawaida nchini humo.

IGP Egbetokun, alisema polisi 
walikuwa wamehamasishwa kika-
milifu na tayari kujibu haraka viti-
sho vyovyote vya kuvunja utulivu 
wa umma.

“Kwa kuzingatia hali ya sasa, 

Jeshi la Polisi la Nigeria limeweka 
vitengo vyote kwenye tahadhari,”  
alisema Egbetokun.

Aliendelea “Polisi wameandal-
iwa kujibu ipasavyo hali inayoen-
delea na watapata usaidizi kutoka 
kwa vyombo vingine vya usalama, 
ikiwa ni pamoja na jeshi ikiwa hi-
taji litatokea.”  

DW

Raia wakibeba mwili wa mtu aliyeuawa katika shambulizi lililofanyika ufukweni mwa eneo la Lido nchini Somalia jana. PICHA: REUTERS
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 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Wakongo nao pia waliiga sana 
nyimbo za Wabongo enzi hizo

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

UZALENDO HAUTAKUWA NA MAANA
KAMA HAYA HAYATAONEKANA WAZI

N
IMESIKIA baadhi ya 
watu wakipendekeza 
kuwa katika shule zetu 
za msingi na sekond-

ari pengine na vyuo, kuwapo 
na somo linaitwa uzalendo. Ni 
mawazo mazuri kwa sababu hii 
inaonyesha uwapo wa pengo la 
uzalendo miongoni mwetu. 

Nawaunga mkono katika 
kutafuta njia za kufanya ili Wa-
tanzania katika ngazi zote kuwa 
wazalendo katika nchi kama si 
wazalendo. Pamoja na kuwaunga 
mkono, sina hakika kama wame-
fanya utafiti wa kutosha kujua 
sababu za kuwapo kwa  ombwe la 
Watanzania kutokuwa wazalendo 
na wanaposema Watanzania si 
wazalendo wanatazama nini.

Katika jambo hili la uzalendo, 
iko mitazamo mingi kila mtu aki-
jaribu kutoa tafsiri ya uzalendo 
kwake ni ipi. Wako wanaoona 
uzalendo ni kuwa machawa wa 
kusifu kila jambo linalofanya na 
kiongozi wa serikali au wa chama 
chake. Wako wanaoona uzalendo 
haupo kwa sababu baadhi ya 
viongozi na wananchi wanasa-

N
I ukweli usiopingika 
kuwa wanamuziki wa 
Tanzania waliziiga 
sana nyimbo kutoka 

Jamhuri ya Kidemokrasi ya Con-
go miaka ya nyuma, kuanzia mia-
ka ya 1960 mpaka 2000.

Nianze kutoka mifano ya baa-
dhi ya nyimbo zilizoigwa ambao 
ni maarufu ni ule ulioitwa ‘Nap-
enda Nipate Lau Nafasi.’ Huu ni 
wimbo wa Kilwa Jazz Band ul-
ivyochukuliwa kutoka kwenye 
wimbo wa ‘Mokolo Nakokufa’ wa 
African Fiesta, ukiimbwa na Tabu 
Ley Rochereau mwanzoni mwa 
miaka ya 1960.

Kilwa Jazz hao hao, wakai-

ga   wimbo mwingine wa TP OK 
Jazz, chini ya Franco Luambi Lu-
anzo Makiadi uliotwao ‘Course au 
Pouvoir’.

Dar Jazz nao wakaiga wimbo wa 
TP OK Jazz ya Franco uitwao ‘Qua-
tre Boutons’, wao wakauita ‘Mtoto 
Aacha kupiga Mayowe’ na Ndala 
Kasheba, akiwa na Orchestra Sa-
fari Sound mwanzoni mwa miaka 
ya 1980, alirekodi wimbo ulioitwa 
“Uliomba Tucheze’ ambao aliuiga 
kutoka pia TP OK Jazz, utunzi wake 
Ntesa Dalientst uliitwao ‘Bina Ngai 
na Respect’, yaani cheza na mimi 
kwa nidhamu.

Hizo ni baadhi ya nyimbo ny-
ingi ambazo wanamuziki kutoka 
Tanzania haijalishi ni Watanzania 
au Wakongomani waliiziiga ku-
toka Congo DR, wakati huo ikiitwa 
Zaire.

Hata hivyo si wengi wanaofa-
hamu kuwa hata wanamuziki wa 
Congo, wameziiga sana nyimbo 
za wanamuziki wa Tanzania. Tuki-
anza na wimbo wa ‘Dada Asha’ 
uliopigwa na Tabora Jazz Band, 
uliigwa mara nyingi zaidi na bendi 
nyingi za Zaire wakati huo kwa mu-
jibu wa Tabu Ley alipofanya ziara 

mwaka 1987. Kwanza  alishangaa 
sana kusikia wimbo huo ni wa Tan-
zania, akasema kule kwao Zaire, 
bendi nyingi zinaupiga wimbo huo 
na ziko zilizourekodi pia.

Katikati ya miaka ya 1980, Souk-
ous Stars ikiwa na kina Ngouma 
Lokito, Dally Kimoko, Lokassa ya 
Mbongo, Shimita Lukombo Nzam-
bi na wengine, waliurekodi wimbo 
huo, kwenye albamu yao ya ‘Nai-
robi Night’.

Ni kundi hilo hilo na kwenye al-
bamu hiyo hiyo, pia zilirekodiwa 
nyimbo za ‘Western Jazz’ uitwao 
‘Vigelegele Ndiyo Furaha’  na Roza  
ambazo ulipigwa na bendi hiyo 
mwanzoni mwa miaka ya 1970.

Kundi hilo ambalo pia lilikuwa 
na mwamuziki kama Saladin Fer-
reira ambaye wengi wanadhani 
ni Mkongomani, lakini huyu ni 
raia wa Afrika ya Kati, ambapo ali-
zaliwa jijini Bangui, ndiyo maana 
kwenye baadhi ya nyimbo zao 
ambazo amepiga solo, au rhythm, 
kuna vipande ambavyo wanamta-
ja ‘Saladin, Saladin, mwana Bagui’. 
Wengine ni Yondo Sister, Lucien 
Bokilo na Balou Canta. 

Kundi hilo lilirekodi nyimbo 

hizo bila ridhaa ya bendi au wa-
tunzi wa nyimbo hizo.Walipofanya 
ziara miaka ya 1990, walipouli-
zwa walisema nyimbo hizo waliz-
inunua nchini Kenya.

Hawakufahamu kuwa ni nyimbo 
zilizopigwa na bendi za Kitanza-
nia, badala yake wakadhani kuwa 
zilikuwa za bendi za Kenya na hata 
waliowapa ruhusa ya kutumia ny-
imbo hizo, yaani waliokuwa wa-
namiliki hati miliki za nyimbo hizo 
walikuwa nchini humo.

Hawakupata tabu sana kwa ny-
imbo za Western Jazz kwa sababu 
bendi yenyewe ilishakufa na wana-
muziki wengi kusambaratika, wen-
gi wakiwa hawapigi tena muziki, 
lakini kwa wimbo wa ‘Dada Asha’ 
kazi walikuwa nayo, kwani mtunzi 
Shem Karenga akiwa bado yu hai, 
aliwakalia kooni.

Kwa ujanja wa Wakongomani, 
walichofanya ni kumjumuisha 
kwenye kundi lao la Soukous Stars 
na kuanza kuzunguka naye nchi 
nzima, hii ikazima joto la kuende-
lea kudai haki zake kwa sababu 
alikuwa anajilipa sasa ndani kwa 
ndani.

Mwanamuziki Tshala Muana 

naye alipofanya ziara nchini Tan-
zania mwanzoni mwa miaka ya 
1990, alikuwa akizunguka na bendi 
ya Zaita Musica iliyokuwa na wa-
namuziki wa Kitanzania na Kikon-
gomani.

Alipoondoka mwanamama 
huyo akaenda kurekodi nyimbo 
mbili za bendi hiyo ‘Dezo Dezo’ 
na ‘Kokola’ ambazo zilitungwa na 
Ndala Kasheba.

Alichukua bila ridhaa yake, na 
hata mwisho wa uhai wa Kasheba 
alifanya kazi kubwa sana ya kufua-
tilia pesa zake za haki miliki, kwa 
sababu alishtaki nchini Ufaransa 
ambapo mwanamama huyo alik-
wenda kurekodi nyimbo hizo.

Kwa wale wanaoifahamu bendi 
ya Zaita Musica, ina nyimbo hizo 
‘Dezo Dezo’ na ‘Kokola’, ambazo zi-
naimbwa na Kasheba mwenyewe 
na Tshala Muana naye anazo, yeye 
aliziiga na kuziboresha zaidi ziki-
pigwa kisasa zaidi, ikichagizwa na 
ubora wa studio.

Kwa bahati nzuri kesi hiyo ili-
malizika vizuri, ingawa Kasheba 
hakuweka wazi kama alipata pesa 
au walielewana.

Tuma meseji 0716 350534

dikika kutumia vibaya mali za nchi 
kwa maslahi binafsi. Pia wako wa-
naodhani kwamba ukiwa kiongozi 
ukawa na mali wewe si mzalendo, 
hata kama mali hizo unazipata ki-
halali ili mradi una mali.

Wako wengine wanaodhani 
kwamba uzalendo ni kuishi 
maisha ya umaskini na hasa un-
apokuwa kiongozi na dhana hii 
imekuwapo mioyoni mwa Wa-
tanzania wengi kudhani kwamba 
ukiwa kiongozi unatakiwa kuwa 
maskini ili uonekane mzalendo. 
Wako wanaoonekana si wazalen-
do tu kwa sababu wanawakosoa 
baadhi ya viongozi katika serikali 
kwa utekelezaji wao wa baadhi ya 
mambo katika nafasi zao.  Najaribu 
kujiuliza na nataka hata wale wa-
naotaka shule zifundishe somo la 
uzalendo wajiulize je, kwa pamoja 
tunafahamu tafsiri ya uzalendo 
kwa nchi ni nini?

Pamoja na tafsiri nyingi tulizo 
nazo kuhusu uzalendo, nadhani 
kwa mtazamo wangu, mambo 
yafuatayo yanaweza kusaidia kati-
ka kujenga uzalendo wa wananchi 
na viongozi katika nchi yoyote 
ikiwa yataonekana kwa macho na 
kama hayataonekana waziwazi 
basi kazi ya kufundisha somo lin-
aloitwa uzalendo itakuwa sawa na 
kuchota maji ziwani au baharini 
kwa kutumia tenga kwa sababu 
uzalendo ni vitendo.

Moja ni juu ya haki. Tunafa-
hamu kwamba katika nchi zina-
zoongozwa kwa mujibu wa she-
ria, namaanisha zenye Katiba na 
mahakama zisizoongozwa kwa 
maelekezo ya mfalme, haki isipo-
patikana mtaani basi itapatikana 

mahakamani. Viongozi  wenye 
dhamana wakiongoza kwa haki 
bila uonevu na kila mtu akaona 
kwa macho kwamba haki ina-
tendeka iwe kwa viongozi wenye 
dhamana au mahakama basi watu 
wakishajenga imani hiyo wataku-
wa wazalendo. 

Pili, uadilifu wa viongozi. Ni-
mesema uzalendo unahusian-
ishwa na umaskini kwamba ukiwa 
kiongozi hutakiwi kuwa na mali. 
Kuna  ukweli kwa maana moja 
kama uliingia madarakani ukiwa 
maskini mara ghafla mwenzetu 
umekuwa tajiri, basi suala la ku-
tokuwa mwadilifu linaweza ku-
wapo. Lakini  kama ulikuwa tajiri 
kabla ya uongozi na utajiri huo ni 
wa haki si wa dhuluma na wizi, 
wale unaowaongoza wanaweza 
kuwa wazalendo kutetea nchi au 
kukutetea wewe, lakini wanajua 
kabisa hukuwa na kitu umeta-
jirikia kwenye uongozi halafu 
unataka watu wawe wazalendo 
huku wewe ni mwizi, usitegemee 
viongozi wenzako au wananchi 
watakuwa wazalendo. Nao  wa-
tatafuta namna ya kutajirika na 
kama wewe. 

Katika nchi mkishakuwa na she-
ria zinazokandamiza watu katika 
nyanja mbalimbali,  iwe kwenye bi-
ashara labda sheria za kodi, elimu, 
uongozi na maeneo mengine men-
gi, mtawafanya watu watafute njia 
nyingine za kurahisisha maisha 
kwa namna ambayo inaweza kule-
ta athari katika nchi. Kama ni kodi 
watatafuta njia za kukwepa kulipa. 

Tatu, wananchi kuwa sehemu ya 
maendeleo ya nchi. Hii ina maana 
kwamba kama wananchi ndio 

wanaochagua viongozi na ndio 
wanaolipa kodi ili nchi ijiendeshe,  
wanatakiwa kuwa na nguvu za 
kisheria za kuwaajibisha viongozi 
wao badala ya  viongozi kuwa ma-
bwana na wananchi wawe watwa-
na. Wananchi wasigeuke kuwa wa-
tumwa au watumishi katika nchi 
yao bali viongozi ndio wanatakiwa 
kuwa watumishi wa wananchi.

Mambo ya kusema unani-
jua mimi nani, wakati unayem-
uuliza ndiye aliyekuweka hapo, 
inapoteza dhana ya wananchi ku-
wawajibisha viongozi wasiofaa na 
uzalendo wa wananchi unaanza 
kupotea hapo na mwisho wa siku 
wanaona kumbe wao si sehemu ya 
maendeleo ya nchi. Kila kitu kina-
chofanyika ndani ya nchi, lazima 
ionekane kwamba kimefanywa na 
wananchi na hiyo itawafanya wa-
jione kwamba wao ndiyo wanao-
fanya si mwingine yeyote itawapa 
moyo wa kuendelea kujitolea kui-
jenga nchi yao kwa moyo.

Jambo la nne, thamani ya wali-
opita. Nchi ni kama famlia na uki-
kuta familia fulani ni tajiri hawaku-
zaliwa na utajiri huo, kuna watu 
katika familia hiyo walifanya kazi 
usiku na mchana na walijinyima 
na wakati mwingine walihatarisha 
maisha yao ili familia isimame kiu-
chumi. Lakini  mara nyingi watoto 
wanaozaliwa katika familia hizo 
huwa wanadhani vitu vilikuwapo 
tu toka dunia iumbwe, na kwa 
sababu hawajui mali zilipatikanaje 
baadhi wanazifuja sana kulewa, 
kufanyia mambo ya ovyo na waka-
ti mwingine kutowakumbuka hata 
wazee wao waliozitengeneza na 
kutozitumia ovyo ili hao watoto 

wanufanike.
Katika nchi yoyote kuna watu 

wema kabisa ambao walikuwa 
waaminifu kwa kiasi ambacho 
hakiwezi kuelezeka, hivyo ha-
wakuwa matajiri wakati huo lakini 
pengine kwa sababu hawako kwe-
nye nafasi, wamekuwa watazamaji 
wakiwa wamejikunyata pembeni 
mwa viota vya moto. Nani anawa-
jua, wanatambuliwa kwa namna 
gani juu ya mchango walioutoa 
kwa nchi husika ili utambuzi huo 
uwafanye walioko sasa wafanye 
kazi kwa uadilifu wakiamini siku 
watakapoishiwa nguvu watakuwa 
na vijana watakaowatambua? 

Mfano katika nchi yetu tuna 
utaratibu wa kuwalipa mafao ya 
uzeeni watumishi walio katika 
mfumo rasmi, je, ni kweli ndiyo 
pekee wanajenga nchi hii? Wale 
wasiyokuwa katika mfumo rasmi 
wanaoshiriki kwa jasho na ma-
chozi mafao yao ya uzeeni ni yapi? 
Mchango wao wa kushiriki katika 
ujenzi wa nchi yetu unatambuli-
waje ili kuwafanya vijana wasio 
katika mfumo rasmi wajenge nchi 
kwa moyo? 

Itoshe kusema yako mambo 
mengi ambayo yakionekana kwa 
macho yatawafanya wananchi 
wote kubadilika na kujifunza tara-
tibu namna ya kujenga uzalendo. 
Sina hakika kama ndilo somo 
lenyewe hilo linalotakiwa ku-
fundishwa. Katika  makala ijayo, ni-
taeleza nini kinatakiwa kufanyika 
badala ya kufikiria kila kitu kipele-
kwe kwenye mtaala.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com 
Arusha-Tanzania
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ataolewa, watakuja wavulana au 
wanaume wenye uwezo wao, siyo 
huyu, chawa kwenye nywele, kun-
guni kwenye nguo hadi funza kwe-
nye miguu.”

“Hebu nikuulize babu wewe, 
kwa nini unamchukia kijana wa 
watu, kakufanya nini cha zaidi...” 
Mama Shani akauliza kwa hasira, 
lakini kabla hajaendelea akajibiwa 
na mzee Chilambo kwa hasira akiwa 
amezidisha sauti na kuwa ya juu, 
kiasi cha mtu kama anapita nje, basi 
anasikia vizuri tu.

“Amchukie nani kinyangalakata 
kama kile?” “Ndiyo aliyempenda 
binti yetu.” Nasema mimi sitaki.”

“Sasa nani unataka amuoe mwa-
nao? Au unae tayari?” “Halafu mimi 
ninavyoongea unanijibisha kama 
mtoto mwenzio kuwa na adabu.” 
Chilambo alimnyooshea mkewe 
kidole. Hilo alikumtisha Bi Hanifa 
“Inavyoonekana we bwana pesa 
inakunoga sana, usiwe na tamaa 
ya fedha, fedha fedheha.” Mzee 
Chilambo uzalendo ukamshinda, 
akasimama kutoka kitandani na 
sura yote ikaielekeza kwa mkewe. 
“Wewe wewe wewe.” 

Akaongea kwa hasira. Hasira am-
bayo ilimfanya kuogopa kidogo, 
akashusha sauti, ingawa dhamira 
yake ilikuwa ni ile ile, “Mimi una-
niudhi bwana.” Akaongea na sauti 
mdogo kama ya kukata tamaa am-
bayo ilimfanya mumewe aghairi 
chochote alichokuwa anataka kuki-
fanya. Hata hivyo bado maneno 
yaliendelea kumtoka “Naona tayari 
umeshaanza kunipanda kichwani. 
Ndivyo ulivyoambiwa kwenu um-
jibu mumeo hivyo?” Mzee Chilambo 
alikuwa kwenye kilele cha hasira.

Bi Hanifa aliona muda si mrefu 
anaweza kuchezea kipigo, akajion-

doa taratibu kitandani na kwenda 
kukaa kwenye mbao kukuu zi-
lizogandana na sponji zilizoone-
kana wazi. Muunganiko huo zamani 
uliitwa kochi, lakini kwa sasa hai-
julikani hata liitwe vipi. Alipewa na 
mzungu aliyekuwa anamfanyia kazi 
nyumbani kwake, na alipoondoka 
akamuachia zawadi mbalimbali, 
ikiwemo kochi ambalo kwa sasa 
limekuwa kuukuu.

“Hii tabia umeianza lini?” Akauli-
za mzee Chilambo huku akimgeu-
kia mkewe kule alikokuwa amekaa. 
“Unataka kunitawala eee, hii namba 
nyingine, kimya na nisikusikie tena 
unanijibu.” Mama Shani alisham-
fahamu mumewe akiwa kwenye 
kilele cha hasira. Miaka 30 ya ndoa 
siyo mchezo. Alibaki kimya akijua 
sauti yoyote itakayotoka mdomoni 
mwake, itamsababishia matatizo.

*****************************
“Tumeamua kurudisha barua 

moja na kuipitisha moja.” Mzee 
Chilambo alimwambia Shani ali-
yekuwa amekaa kwenye mkeka, 
pembeni akiwa mtu mmoja ambaye 
hamwelewi vizuri aliyekaa kwe-
nye kigoda, pamoja na mama yake 
alikaa naye mkekani upande wa ku-
shoto. Mwenyewe mzee Chilambo 
alikuwa ameketi kwenye kiti chake 
cha uvivu.

Ilikuwa ni wiki moja tangu Shani 
arejee kutoka kwa shangazi yake 
ambako akikaa huku kwa wiki mbili 
kupisha mchakato wa kujibiwa ba-
rua mbili za posa zilizowasilishwa 
kwao. Walikuwa ni washenga wawili 
kwa nyakati tofauti walioleta posa 
kwa ajili yake.

Wazazi wakaona haifai mchakato 
ufanyike binti awepo, wakaamua 
kumkimbizia kwa shangazi yake.

H
IVI mume wangu, kwa 
nini umeikataa barua ya 
posa ya Shukuru?” Mzee 
Chilambo akamtazama 

mkewe, halafu akamuuliza, “kwani 
wewe ndiyo unataka kuolewa?”

“Hayo sasa matusi baba Shani, 
yaani mimi ndiyo nataka kuolewa? 
Hujanitendea haki, mimi nimeuliza 
kwa heri tu.” “Haya ngoja nikujibu 
vizuri, kwa sababu ilikuwa ni la-
zima moja ikataliwe!” Akajibu kwa 
sauti kubwa iliyomkera mkewe. 
“Kwa nini mmechukua maamuzi 
ya mwisho bila hata kuniuliza kwa 
sababu mimi ndiye ninayeshinda 
na binti yetu. Yeye anaona nini na 
anataka nini. Hivi unajua yeye nani 
anamtaka kati ya hawa wawili?” 
Akahoji Bi. Hanifa. “Mimi ni mwa-
naume na ndiyo baba humu ndani, 
nina maamuzi yangu, tena ndiyo ya 
mwisho. Nimeamua kuwa simtaki 
Shukuru. Haiwezekani, mimi ni 
fukara, halafu binti yangu aolewe 
na mtu lofa kabisa, yaani afadhali 
hata mimi nina afadhali.” “Kwa nini 
tusipe uhuru binti yetu achague 
mchumba anayemtaka?” “Siki-
liza mama Shani, isije baadaye sisi 
ndiyo tukabeba mzigo wa kulea fa-
milia, yaani binti ameolewa, badala 
ya kukaa kwa mumewe, awe hapa 
na mumewe na watoto tufanye kazi 
ya kuwatunza sisi, hilo hapana kwa 
kweli, mimi nimeona mbali, mpaka 
naamua kijana kutoka kijiji cha 
Mtapenda ndiyo amuoe binti yetu, 
mimi na tuliokaa tumefanya upem-
buzi yakinifu.”

“Kwa nini maamuzi ya Shani yasi-
heshimiwe?” “Hayawezi kuheshimi-
wa kwa sababu hana akili, anak-
wenda kumpenda mtu ambaye 
hana kitu ili yeye mwenyewe apate 
shida na watoto wake, atupe aibu 
sisi hapa.” Mzee Chilambo aliongea 
kwa msisitizo.

“Kumbuka kuwa binti yetu ndiye 
anakwenda kuishi na mwanaume, 
siyo sisi, kwa nini tusimruhusu 
aende kuishi na mtu anayempenda 
kuliko kumlazimisha kama mtum-
wa?”

“Haiwezekani aolewe na mwa-
naume fukara kaka yule, sisi tusiwe 
na pesa, halafu binti yetu aolewe 
na mtu ambaye ndiyo kabisa afad-
hali ya sisi. Kwani huyo mwanao 
hajawaona wanaume wazuri wenye 
pesa?” Bi. Hanifa akabaki anam-
wangalia mumewe kwa hasira ili-
yochanganyikana na huzuni.

“Akae tu hapa, kama kuolewa 

“Kumbuka 
kuwa binti 
yetu ndiye 
anakwenda 
kuishi na 
mwa-
naume, 
siyo sisi, 
kwa nini 
tusimruhu-
su aende 
kuishi na 
mtu anay-
empenda 
kuliko 
kumlazimi-
sha kama 
mtumwa?”

Aka Simtaki-5
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BAADA ya kumaliza masomo yake ya kidato nne na kushindwa kuendelea 
na masomo kutokana na hali duni ya wazazi wake, Shani alitakiwa kuolewa.   
Akakubali, lakini ni kwa yule ambaye anampenda. Haikuwa hivyo, kwani 
baba yake mzee Chilambo alimlazimisha aolewe na mwanamume mwenye 
uwezo, mali na fedha ili asiende kuteseka.   Tatizo likaanzia hapo, mwenye 
pesa hakupendwa na Shani, asiye na uwezo alikuwa kwenye moyo wake. 
Baba anamtaka mwenye uwezo.  Jambo hili linazua mgogoro mkubwa 
kwenye familia tatu, za binti na wachumba wawili. Nini kitatokea. Usikose 
kila nakala ya gazeti hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) Baada ya kufanyika, alirejeshwa 

na leo anapewa mrejesho ya kile 
kilichofanyika.

“Sasa tunakuuliza uko tayari 
kuolewa?” akamuuliza mtoto 
wake. “Imetoka kwa nani?” Shani 
akauliza. Jibu hilo lilionekana 
kumkera baba yake. Mshenga 
aliona hiyo hali akasema, msim-
fiche mtoto tafadhali mwambieni 
ukweli.” Mzee Chilambo akako-
hoa kidogo, halafu akaonekana 
kama kukaa vizuri hivi na kum-
wambia. “Imetoka kwa mzee 
Kandege.” Jibu hilo lilionekana 
kumshangaza Shani. Katika kum-
bukumbu zake hajawahi kulisikia 
jina hilo kwenye kijiji chao. Na 
wala mpenzi wake Shukuru haku-
na na ubini huo, labda ya babu 
yake. “Kandege?” Akahoji. “Ndiyo 
ni mzee kutoka kijiji cha jirani, 
Mtapenda, huyo mzee ana kijana 
wake anaitwa Fotu, ndiyo anataka 
kukuoa na yeye ndiye aliyefuzu 
vigezo vya kukuoa.”

Maneno hayo yalimchangan-
ya Shani. Alichojua ni kwamba 
mama yake angefikisha ujumbe 
kwa waliokuwa wanachuja hizo 
barua mbili na kubaki ya yule 
anayependa tu. “Hapana baba.” 
Akajibu lakini kwa sauti ya chini 
ya woga. “Unasemaje?” Baba aka-
hoji. “Baba nadhani barua am-
bayo ningependa ikubaliwe ni ile 
mliyoiacha.” Macho yalimtoka 
pima mzee Chilambo. Alionekana 
kuwa na hasira ambazo zilimfan-
ya ashindwe kuongea. “Mwanan-
gu, kwa nini unakataa bahati hii?” 
Bi Hanifa alionekana kusikitika. 
Shani akaonekana kumshangaa 
mama yake. Alionekana kubadi-
lika. Awali alionekana kama yupo 
naye na akamkabidhi kazi ya 
kuwashawishi barua anayoitaka 
ipitishwe. Aliona amesalitiwa. 
Na hilo lilionekana kumsikitisha 
sana. Asichokijua ni kwamba 
mama yake alifanya kila njia la-
kini ikashindikana. Ilikuwa nu-
sura achezee kichapo kutoka 
kwa mumewe. Siku tatu baadaye 
akaletewa pesa kiasi cha shilingi 
elfu kumi ambacho hakikuwa 
kwenye mahesabu yoyote wa 
posa wala nini. Akaona bure awe 
upande huo huo. Ukinshindwa 
adui yako ni bora kuungana naye. 
Ndivyo alivyoona. “Unasikia, 
ukoo ambao unataka kumuoa 
una uwezo mkubwa, hii barua 
tu imewekwa elfu thelathini, ul-
iona wapi hii, usiipoteze binti.” 
Mshenga akasaidia. “Nimesema 
‘aka huyo mchumba simtaki.”

ITAENDELEA JUMAPILI
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MWIMBAJI wa muziki wa Injili, Christina Shusho 
ametua nchini Kenya na kukumbana na hali ya baridi 
kali ambayo kwake imekuwa na tatizo kuzoea.

Baada ya kutua jijini Nairobi, Shusho alipigwa na 
butwaa baada ya kukuta hali ya hewa kuwa ya baridi  
tofauti na Dare Es Salaam, jambo lilionekana kumsh-
tua na kuuliza kwa nini hakuelezwa hiyo mapema.

Msanii huyo alilalamika kwamba Jiji la Nairobi li-
likuwa na baridi kali kuliko Tanzania, lakini alisema 
hali hiyo itahamasisha watu kwenda kuhudhuria ka-
tika tamasha ambalo yeye atatumbuiza.

SHUSHO 
AKUMBANA
NA BARIDI  

KALI NAIROBI

CARD B ATARAJIA 
MTOTO KWA BABA 
ANAYEMKATAA

R
APA mkali kutoka Marekani, Cardi 
B, ametangaza yuko katika siku za 
mwisho kumpata mtoto wake wa 
tatu na mume wake Offset.

Cardi B aliwafahamisha mashabaiki wake 
baada ya kuonekana amevaa mavazi yanay-

oonyesha ujauzito wake.
Mwanamuziki huyo tayari amefungua kesi 

ya talaka dhidi ya Offset, huku akieleza hatua 
hiyo haitegemei na hali aliyokuwa nayo kwa 
sababu suala hilo halitamuhusu mtoto ata-
kayezaliwa.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

C
HELSEA imemwambia 
Conor Gallagher kuwa huen-
da hataruhusiwa kurejea 
kwenye kikosi cha kwanza 

iwapo atakataa kuhamia Atletico Ma-
drid, kwa mujibu wa ripoti.

The Blues wamekubali ofa ya ki-
ungo huyo kutoka Atletico katika siku 
za hivi karibuni inayoaminika kuwa 
na thamani ya pauni milioni 33.8, in-
gawa bado hajakubali maslahi binafsi 
na timu hiyo ya Hispania.

Ripoti pia zimesema
 kuwa Gallagher tayari
 amekataa ofa mbili za
 mkataba mpya kutoka

 kwa Chelsea, ingawa 
pendekezo lao la hivi

 punde bado liko mezani.

    Yamchimba mkwara 
hatoruhusiwa kujiunga na timu 
hiyo endapo atakataa dili la...

CHELSEA YAMWONYA GALLAGHER

Ripoti ya ‘The Times’ imesema 
Chelsea sasa imemwonya Gallagh-
er kwamba anaweza kukabiliwa na 
rungu la ‘kufukuzwa’ kutoka kikosi 
cha kwanza na kituo chao cha ma-
zoezi cha Cobham ikiwa hatasaini 
Atletico au kukubali ofa ya mwisho 
ya klabu ya mkataba mpya.

Mbali na ofa ya Atletico, Chelsea 
wanatarajia Tottenham Hotspur 
kuwasilisha ombi la kumsajili ka-
tika siku zijazo. 

Spurs wamekuwa na nia ya 
muda mrefu ya kumnunua Gal-
lagher lakini walishindwa katika 

jaribio la kumsajili majira ya joto 
mwaka jana alipotolewa kwa mara 
ya kwanza kwa uhamisho.

Hata hivyo, ripoti hiyo inaongeza 
kuwa Spurs wanampa kipaumbele 
fowadi mpya na hakuna uweze-
kano wa kumnunua Gallagher hadi 
mwisho wa dirisha.

Mkataba wa sasa wa Gallagher 
huko Stamford Bridge unamal-
izika mwaka 2025, hivyo basi klabu 
hiyo inataka kupanga mustakabali  
wake kabla ya mwisho wa mwezi 
huu.

BAYERN YAIKATALIA MAN UNITED
KLABU ya Bayern Munich imekataa dau la Manches-

ter United mara mbili kwa mlinzi wa kati wa Uholanzi, 
Matthijs de Ligt mwenye umri wa miaka 24, na beki wa 
Morocco, Noussair Mazraoui mwenye umri wa miaka 26. 
(Telegraph)

GORDON KUPEWA MKATABA MPYA
NEWCASTLE United inapanga kuanzisha mazungum-

zo kuhusu mkataba mpya na winga wa England, Anthony 
Gordon mwenye umri wa miaka 23, atakaporejea kutoka 
mapumzikoni baada ya mashindano ya Euro 2024. (Ath-
letic)

RODRIGUEZ ATAKIWA WEST HAM
KLABU ya West Ham ipo katika mpango wa kumsajili 

kiungo wa Argentina, Guido Rodriguez mwenye umri wa 
miaka 30, kama mchezaji huru baada ya kuondoka Real 
Betis. (Standard)

PHILLIPS ANATAKA MKATABA
KIUNGO wa England, Kalvin Phillips mwenye umri 

wa miaka 28, ameiambia Manchester City kuwa anata-
ka uhamisho wa kudumu kutoka kwa klabu hiyo, huku 
Everton na Aston Villa zikizingatia mkataba wa mkopo. 
(Football Insider)

IHENACHO KUTUA SEVILLA
MSHAMBULIAJI wa Nigeria, Kelechi Iheanacho mwe-

nye umri wa miaka 27, anakaribia kujiunga na Sevilla 
baada ya mkataba wake na Leicester City kumalizika. 
(Sky Germany)

WILLIAMS AWANIWA PSG
KLABU ya Paris St-German bado ina nia ya kumsa-

jili winga wa Athletic Bilbao na Hispania, Nico Williams 
mwenye umri wa miaka 22. (RMC)

RAPHINHA ATAKIWA VILLA
ASTON Villa inataka kumnunua mshambuliaji wa Bar-

celona na Brazil, Raphinha mwenye umri wa miaka 27, 
msimu huu. (Football Insider)

GYOKERES AGOMBEWA EPL
KLABU za Liverpool na Tottenham Hotspur zime-

ungana na Arsenal katika kinyang’anyiro cha kumsajili 
mshambuliaji wa Sweden, Viktor Gyokeres mwenye umri 
wa miaka 26 kutoka Sporting Lisbon. (Football Insid-
er)

ARSENAL, CHELSEA VITANI 
ARSENAL na Chelsea ziko tayari kuwania saini ya 

mshambuliaji wa Manchester City na Argentina, Julian 
Alvarez mwenye umri wa miaka 24. (TeamTalk)

FELIX, ASTON VILLA HAKIJAELEWEKA
MKATABA kati ya Aston Villa na Atletico Madrid ku-

muhusu mshambuliaji wa Ureno, Joao Felix mwenye 
umri wa miaka 24, haujakamilika bila pendekezo rasmi 
lililotumwa kwa klabu hiyo ya Hispania. (Fabrizio Ro-
mano)

N’CASTLE KUKAMULIWA KWA THIAW
KLABU ya Newcastle italazimika kulipa euro milioni 

40 kama wanataka kumsajili beki wa kati Mjerumani, 
Malick Thiaw mwenye umri wa miaka 22 kutoka AC Mi-
lan. (Gazzetta dello Sport) 
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MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United 
imeongeza juhudi za kuimarisha 
safu yao ya ulinzi kwa kutoa ofa 
kwa wachezaji wawili wa Bayern 
Munich, Matthijs de Ligt na Nous-
sair Mazraoui, kwa mujibu wa 
ESPN.

De Ligt na Mazraoui wanapati-
kana msimu huu wa majira ya joto 
huku Bayern wakiwathaminisha 
wawili hao kwa jumla ya pauni 
milioni 55. 

Dau la United limeshuka chini 
ya thamani hiyo na linatarajiwa 
kukataliwa na timu hiyo ya Bun-

desliga.
Kocha Erik ten Hag anataka 

kuongeza beki mwingine wa 
kati na beki wa pembeni kwenye 
kikosi chake kabla ya tarehe ya 
mwisho ya usajili.

Leny Yoro, aliyesajiliwa kwa 
kiwango cha pauni milioni 52 
kutoka Lille, amekuwa nje kwa 
miezi mitatu kutokana na kuvun-
jika mguu huku beki wa kushoto 
Tyrell Malacia hatarajiwi kurejea 
kwa miezi miwili zaidi huku akien-
delea kurejea kutokana na jeraha 
la goti.

Vyanzo vimeiambia ESPN 
kwamba mpango wa United uliku-

wa kila wakati kutafuta nyongeza 
zaidi za ulinzi na mawasiliano 
rasmi na Bayern hayajachochewa 
na jeraha la Yoro.

Bado kuna nia ya kumtaka Jar-
rad Branthwaite, ambaye anaweza 
kucheza katika nafasi ya beki wa 
kati na beki wa kushoto, ingawa 
hitaji la Everton la zaidi ya pauni 
milioni 70 inaonekana kuwa tati-
zo. 

United tayari wameona ofa zao 
mbili zimekataliwa na Everton.

Licha ya kutumia zaidi ya pauni 
milioni 85 kuwanunua Yoro na 
mshambuliaji Joshua Zirkzee 
msimu huu wa majira ya joto, 

United wameweza kuwasilisha ofa 
muhimu kwa Bayern kwa sababu 
ya imani inayoongezeka kwamba 
Aaron Wan-Bissaka atakamilisha 
uhamisho wa kwenda West Ham.

United inamtathimini beki 
huyo wa kulia kati ya pauni mil-
ioni 15 hadi 20 na makubaliano na 
West Ham yanakaribia. 

West Ham walikuwa wameone-
sha nia ya kumnunua Mazraoui 
kabla ya dili hilo kuvunjika.

Chanzo kimoja kiliiambia ESPN 
kwamba De Ligt na Mazraoui 
wana nia ya kuhamia Old Trafford 
ikiwa klabu hizo mbili zinaweza 
kukubaliana.

ÁLVAREZ KUAMUA 
HATIMA YAKE  
MANCHESTER CITY

LOS ANGELES, Marekani 

WAKATI klabu ya LAFC ya 
Ligi Kuu ya Soka ya Marekani 
ilipomtambulisha rasmi nyota 
wao mpya, Olivier Giroud siku 
ya Alhamisi, mshambuliaji huyo 
wa Ufaransa alifichua kwamba 
alifanya uamuzi wake kutua MLS 
kwa sababu ya ushauri wa Zlatan 
Ibrahimovic.

“Nilizungumza na Zlatan ambaye 
alikuwa hapa,” alisema Giroud kuhu-
su nyota wa zamani wa Manchester 
United, Inter Milan na Paris Saint-
Germain, ambaye alicheza misimu 
ya 2018 na 2019 kwa LA Galaxy.

“Aliniambia nitafurahia, ni ligi 
ya washambuliaji, timu ambazo 
hawachezi kuweka matokeo au 
kulinda. Wanacheza kufunga mabao 
na kuwapa raha mashabiki wenye 
hamasa.”

Mmoja wa nyota wa kizazi 
chake waliofanikiwa zaidi, Giroud 
ameshinda mataji 11 makubwa 
na kufunga kari- bu 
mabao 300 huku 
akicheza zaidi ya 
michezo 700 katika 
ngazi ya klabu.

Mshambuliaji 
huyo wa Ufaran- sa 
mwenye umri wa miaka 37 alisaini 
na LAFC mwezi Mei.

Giroud amekuja Marekani baada 
ya miaka 18 katika ligi kuu za 
kulipwa katika Ligue 1, Premier 
League na Serie A, iliyojumuisha 
misimu minne iliyopita akiwa na AC 
Milan. Ana mabao 285 katika mechi 
716 za klabu.

“Ninaweza kuleta uzoefu wangu, 
taaluma yangu, malengo yangu, na 
bila shaka ushauri wote ninaoweza 

kutoa,” alisema. “Nitapatikana 
kwa washirika wangu. Ni 
michuano tofauti kulinganisha 

na Ulaya ambayo iliimarika 
zaidi miaka michache iliyopita.

Giroud: Zlatan 
alinishauri 
kuhamia 
Marekani

Man United yakomaa na De Ligt, Mazraoui

MADRID, Hispania

K
LABU ya Atlético Madrid 
inazidi kuwa na matu-
maini juu ya uwezekano 
wa kumsajili fowadi wa 

Manchester City, Julián Álvarez 
kama sehemu muhimu ya kiko-
si kilichoboreshwa cha kocha 
Diego Simeone, kwa mujibu wa 
ESPN.

Na sasa Atletico imefanya ma-
zungumzo na wawakilishi wa 
mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Argentina na wana imani kwam-
ba ana nia ya kujiunga na klabu 
hiyo, vyanzo vilisema, jambo am-
balo litafanya mazungumzo na 
Man City kuwa rahisi.

Makubaliano ya mchezaji huyo 
ambaye usajili wake unaonekana 
kuwa kipaumbele, yatajumuisha 
misimu mitano na ada ambayo 
inaweza kufikia Euro milioni 60 
ikiwa Man City itakubali 
kuelekea kwe- n y e 
meza ya ma-
zungumzo. 

Á l v a -
rez ali-
c h e z a k w a 
d a k i k a 90 siku ya 
I j u - maa wakati 
Argen- tina wakifungwa 
bao 1-0 dhidi ya Ufaransa 
katika robo fainali kwenye Mich-
ezo ya Olimpiki jijini Paris.

Baada ya mechi, aliulizwa 
kuhusu mustakabali wa klabu 
yake: “Nilizingatia michuano 
hii. Tutaona nini kitatokea na 
maisha yangu ya baadaye. Sasa 
nachukua mapumziko ya siku 
chache kisha nitaamua,” alisema 
Álvarez.

Msimamo wa Man City una-

baki kuwa mlango uko wazi kwa 
mchezaji wao yeyote kuondoka 
iwapo tathmini ya klabu ita-
timizwa.

Wakati huo huo, 
wawakilishi wa 
Álvarez wanasita 
k u z u n -
gumzia 
w a -
z i - w a z i 

u we z e k a n o 
w a k u h a m i a 
Atletico na wanasubiri 
hadi baada ya Olimpiki ku-
zungumza na City kuhusu 
mipango yao ya fowadi 
huyo. 

Hata hivyo, chanzo ki-
moja kilisema kwamba 
hadhi ya Erling Haal-
and kama mshambu-
liaji chaguo la kwanza 
la City inachanganya 
u h a k i k-

i s h o w o w -
ote wa muda wa kucheza ambao 
klabu inaweza kumpa Álvarez.

Vyanzo viliiambia ESPN kwam-
ba Álvarez anataka kuchukua 
hatua inayofuata kuelekea kuwa 
mwanzilishi, ambayo Atlético in-
aweza kumuhakikishia chini ya 
Simeone.

Baada ya kuondoka kwa Ál-
varo Morata na Memphis Depay, 
Atletico wamekuwa kwenye 
mazungumzo na Villarreal kwa 
ajili ya Alexander Sørloth, inga-
wa watahitaji fowadi mwingine 
kukidhi mahitaji yao.
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COASTAL UNION YAFUATA 
MAKALI KISIWANI PEMBA
Na Shufaa Lyimo

K
IKOSI cha Coastal 
Union kimehamisha 
kambi yake kutoka 
Unguja na kuelekea  

Pemba kwa ajili ya kujiandaa 
na mchezo wao wa Ngao 
ya Jamii dhidi ya Azam FC 
utakaochezwa Agosti 8 kwe-
nye Uwanja wa New Amaan 
Complex, Zanzibar. 

Akizungumza na Nipashe 
jana, Ofisa Habari wa Klabu 
hiyo, Abbas El Sabri alisema 
wanahamisha kambi hiyo 

kwa ajili ya kujiandaa na 
mchezo huo. 

“Leo ( jana) tumeham-
ishia kambi yetu Pemba kwa 
ajili ya kujiandaa na mchezo 
wetu huo ambao unatarajiwa 
kuwa na upinzani mkubwa, 
lengo ni kupata ushindi na 
kusonga mbele kuingia kwe-
nye fainali,” alisema El Sabri. 

Wakati huo huo, Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Da-
vid Ouma, alisema mich-
ezo minne ya kirafiki wali-
yoicheza visiwani humo 
imemsaidia kutengeneza 

muunganiko wa timu na 
kutoa taswira halisi pindi 
msimu ujao utakapokuwa 
tumeanza. 

Alisema malengo yake 
ni kushinda kwenye mch-
ezo huo wa Ngao ya Jamii na 
anashukuru mpaka sasa hana 
mchezaji yeyote ambaye ni 
majeruhi. 

“Michezo ya kirafiki tuli-
yoicheza imenisaidia kuima-
risha zaidi kikosi changu am-
bacho ninaamini kitafanya 
vizuri katika mchezo huo 
pamoja na ile ya msimu ujao 

wa Ligi Kuu itakayoanza Ago-
sti 16, mwaka huu,” alisema 
Ouma. 

Mpaka sasa timu hiyo 
imecheza michezo minne 
ya kirafiki ambapo mch-
ezo wa kwanza walicheza na 
Tekeleza FC na kufanikiwa 
kushinda bao 1-0, mchezo wa 
pili walicheza na Kombaini 
na kushinda mabao 8-0, pia 
walicheza na Jamhuri na ku-
fanikiwa kuichapa mabao 4-0 
kabla ya kucheza na Chipuki-
zi na kuibuka na ushindi wa 
mabao 4-0.

Baadhi ya makocha na wachezaji wa nchi zinazoshiriki mashindano ya Kriketi ya ICC daraja la pili wakiwa 
pamoja katika viwanja vya Gymkhana jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Kagera Sugar kutangaza ‘vyuma’ vyake
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya Kagera Sugar 
imesema wakati wowote 
kuanzia kesho itaanza ku-
tangaza wachezaji wake 
wapya iliyowasajili kwa ajili 
ya msimu ujao wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Kaimu Ofisa Habari wa 
Klabu hiyo, Stephen Julius, 
amesema wataanza ku-
waweka hadharani wachezaji 
wao wapya ambao anaamini 
wataifanyia makubwa klabu 
hiyo.

Alisema hayo baada ya 
mashabiki wa timu hiyo ku-

lalamikia ukimya wa timu 
hiyo, huku baadhi ya klabu 
hata zile zilizopanda daraja 
msimu huu zikitangaza usa-
jili wao.

Aliwaambia mashabiki 
wa timu hiyo kuwa ukimya 
huo siyo kama hawajasajili, 
bali wameshafanya hivyo na 
tayari wapo kambini waki-
fanya mazoezi ya mwanzo 
wa msimu, kilichobaki ni ku-
watambulisha tu.

 “Tulikuwa na mambo men-
gi, kwanza tulianza kikao na 
wazee wa mkoa, baadaye wa-
takuja mashabiki, lakini tupo 
katika hatua za mwisho ka-

bisa za kutangaza wachezaji 
wapya, wiki hii tunawaweka 
hadharani wote waliosajiliwa 
kuelekea msimu ujao.

Siyo kama hatujasa-
jili, tumeshusha vyuma, 
wachezaji wapo kambini 
wanaendelea na maandal-
izi wadau wa soka wakae  
mkao wa kula,” alisema Ste-
phen.

Timu hiyo imekuwa ikifan-
ya mazoezi ya utimamu wa 
mwili kwenye fukwe za Ziwa 
Victoria nyakati za asubuhi 
na jioni ikifanya maandalizi 
Uwanja wa Kaitaba, Bukoba, 
mkoani Kagera.

Mashabiki wameonekana 
kuwa na wasiwasi na ukimya 
huo, baada ya timu hiyo ku-
poteza baadhi ya wachezaji 
wake muhimu baada ya ku-
malizika kwa Ligi Kuu msimu 
uliopita.

Wachezaji hao ni Ally 
Nassor ‘Ufudu’, aliyetimkia 
Mashujaa FC, Allain Nge-
leka, kipa kutoka Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo 
aliyesajiliwa na Dodoma Jiji, 
Mbaraka Yusuph aliyejiunga 
na Coastal Union, Mubarack 
Amza ambaye kwa sasa ni 
mali ya Namungo FC.

inawezekana kuna vitu vikaongeze-
ka zaidi kwa sababu tumefanya 
vyema msimu uliopita,” alisema 
Gamondi.

Alisema katika mechi ya leo ataji-
tahidi kuchezesha wachezaji wengi, 
kila mchezaji apate dakika kadhaa 
ya kucheza.

“Siyo kama naidharau Red Ar-
rows, ni timu nzuri, najua na wao 
wamekuja kupambana, lakini 
ukweli unabaki pale pale leo ni 
burudani zaidi kuliko ushindani, 
ingawa hii haiwezi kutufanya tusi-
tafute ushindi kwa ajili ya furaha 
ya mashabiki wetu,” alisema.

Yanga inakwenda kucheza dhidi 
ya Red Arrows, ambayo hivi ka-
ribuni ilitwaa Ubingwa wa Afrika 
Mashariki na Kati, maarufu kama 
‘Kagame Cup’, michuano ilifanyika 
nchini Tanzania kwenye viwanja 
vya KMC, Mwenge na Azam Com-
plex, Chamazi, Dar es Salaam.

Tamasha la leo litakuwa la sita 
kufanywa na klabu hiyo, ambapo 
kwa mara ya kwanza lilifanyika 
mwaka 2019 ikicheza dhidi ya Kar-
iobangi Sharks ya Kenya na kutoka 
sare ya bao 1-1.

Lilifanyika kwa mara ya kwanza 
miaka 10 baada ya klabu ya Simba 
kuasisi tamasha la ‘Simba Day’ 
mwaka 2009.   

Kama lilivyokuwa kwa watani 
wao jana, tamasha hilo litaanza 
asubuhi, ambapo kutakuwa na 
burudani mbalimbali kutoka kwa 
wasanii na bendi za muziki wa 
dansi, kabla ya michezo kadhaa 
ya mpira wa miguu kuanza na 
baadaye kuanza kutambulisha 
wachezaji wa zamani na wapya 
waliosajiliwa kwa ajili ya msimu 
mpya wa mashindano na litahitim-
ishwa kwa mchezo huo wa kirafiki.

Wanachama na mashabiki wa 
Yanga kwa mara ya kwanza wata-
washuhudia wachezaji wao wapya 
waliosajiliwa, wakicheza katika 
ardhi ya Tanzania baada ya ku-
washuhudia kwenye runinga nchini 
Afrika Kusini.

Baadhi ya wachezaji hao ni Cla-
tous Chama aliyetoka Simba, Prince 
Dube aliyesajiliwa kutoka Azam FC, 
Duke Abuya kutoka Singida Black 
Stars, Aziz Andambwile, akitokea 
Singida Fountain Gate.

Gamondi awaita 
mashabiki kwa 
Mkapa leo



   Watuma ofa nono, viongozi waridhia 
kumwachia huku wakisitisha mpango wa...

Na Mwandishi Wetu

W
AKATI jana waki-
hitimisha kwa ma-
fanikio tamasha 
la kila mwaka la 

‘Simba Day’ lililofanyika kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
klabu ya Simba inajiandaa kum-
piga bei winga wake, Onana, im-
efahamika.

Habari kutoka ndani
 ya klabu hiyo

 zinasema klabu ya
 Muaither ya nchini
 Qatar imetuma ofa

 ya Dola za
 kimarekani 100,000 

kama ada ya
 uhamisho na pesa

 kama hizo pia ikiwa
 ni ya mchezaji

 mwenyewe kwa ajili
 ya kusaini mkataba

 mpya na klabu hiyo.
Taarifa zinasema Onana 

hakuwa mmoja wa wachezaji 
waliofanya mazoezi na kikosi 
hicho kuelekea katika mechi ya 
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Waarabu kumng’oa 
Onana Simba SC 

  UK.  21

Na Adam Fungamwango

KOCHA wa Yanga, Miguel 
Gamondi amewataka wanachama 
na mashabiki wa timu hiyo 
kwenda kwa wingi leo, Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, kushuhudia 
soka safi litakalochezwa na vijana 
wake dhidi ya Red Arrows kutoka 
Zambia katika Kilele cha Wiki ya 
Mwananchi.

Gamondi amesema mchezo 
wa leo sio wa kusaka pointi wala 
ushindi kwa ajili ya kombe 
lolote, hivyo anataka wachezaji 
wake wafurahie soka, na ushindi 
utakuja kama wakitandaza soka 
safi ambalo anataka wacheze.

“Ni Siku ya Mwananchi, najua 
kutakuwa na watu wengi uwan-
jani, kutafurika mashabiki, najua 
hili kwa sababu msimu uliopita 
nilishuhudia pale, lilikuwa ni moja 
kati ya tukio langu bora sana 
kuliona, naamini safari hii itakuwa 
hivyo hivyo, ingawa pia nadhani 

Gamondi awaita 
mashabiki kwa 
Mkapa leo
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tamasha la Simba Day jana.
“Ni kweli ipo hiyo ofa, na 

wala viongozi hawana tatizo na 
hilo kwa sababu kama utakum-
buka alichelewa kujiunga na 
kambi kwa kuwa kulikuwa na 
mpango wa kuvunja naye mka-
taba lakini kufeli kwa dili ya Elie 
Mpanzu kukamwokoa. Ila sasa 
usajili wa Moussa Kamara nao 
umechangia kuuzwa kwa saba-
bu inaonekana hakuna uweze-
kano wa kumkata Ayoub Lakred 
ambaye ameumia na atakaa nje 
kwa muda wa wiki sita,” alisema 
mtoa taarifa kutoka ndani ya 
klabu hiyo.

Alisema awali Simba ilitaka 
kuliondoa jina la Ayoub Lakred 
kwenye orodha ya wachezaji 
12 wa kigeni ili liingizwe la 
Kamara lakini dili la Onana  
limesababisha mpango huo 
kusitishwa.

“Kwa maana hiyo Simba 
itakuwa na makipa wawili wa 
kigeni msimu ujao, na imelazi-

mika kufanya hivyo kwa saba-
bu Ayoub atakaa nje wiki sita 
sawa na mwezi mzima, lakini 
ameongezeka uzito, hivyo ak-
ipona ana kazi nyingine ya ku-
punguza uzito, hiyo ni miezi mi-
wili wakati timu inakabiliwa 
na michezo muhimu mwan-
zoni tu mwa msimu,” alisema 
mtoa taarifa.

Kabla ya klabu hiyo kuleta 
ofa, Onana anayecheza nafasi 
ya winga wa kushoto, alikuwa 
anatakiwa na klabu za Kaizer 
Chiefs, Orlando Pirates za Afrika 
Kusini na Wydad Casablanca ya 
Morocco.

Mchezaji huyo raia wa Cam-
eroon, alisajiliwa na klabu hiyo 
mwanzoni mwa msimu uliopita 
akitokea klabu ya Rayon Sport 
ya Rwanda.

Onana akiondoka Simba 
ataungana na nyota wengine, 
Clatous Chama, Henock Inonga, 
Sadio Kanoute na Saido Ntiba-
zonkiza kuachana na timu hiyo.

Chelsea yamwonya Gallagher

Baadhi ya mashabiki wa klabu ya Simba wakiwa ndani ya Uwanja wa Benjamin Mkapa kwenye kilele cha Tamasha la ‘Simba Day’ jana. PICHA: MPIGA PICHA WETU


