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UN, Uingereza zatoa neno, Nigeria yaondoa raia 
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YALIYOMO

DC ANASA MITAMBO, 
LITA 4 ,8 0 0  ZA GONGO 

WAANDISHI RUKSA 
KURIPOTI KESI UGAIDI

UPINZANI WAONYESHA 
HOFU UCHAGUZI MITAA 

OPERESHENI ya siri in-
ayoongozwa na Mkuu wa 
Wilaya, ya kuwabaini wa-
fanyabiashara sugu wanao-
tengeneza na kusambaza 
pombe haramu ya gongo, 
imenasa lita 4,800 na mit-
ambo sita katika kiwanda ...

JOTO la uchaguzi wa serikali 
za mitaa limeendelea kupan-
da kwa kasi, huku wabunge 
wa upinzani wakionyesha 
hofu yao kuhusu kanuni za 
uchaguzi huo...

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, imeruhusu 
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Kilio chatanda dunia 
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Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 
Adelardus Kilangi

Ni kuhusu mabadiliko ya sheria mbalimbali, kibano 
zaidi ‘wazungu wa unga’, mawakili wa serikali…Uk. 2

Sinema ya mwanamke aliyeibiwa 
fedha na waliomuuzia gari 

Waziri wa Mambo ya Nje,
Prof. Palamagamba Kabudi

Rais wa Afrika Kusini, 
Cyril Ramaphosa

   Rais wa Nigeria, 
  Muhamad Buhari

   Waziri Mkuu wa Uingereza,  
    Boris Johnson



Rais John Magufuli akimjulia hali Mkurugenzi Mkuu mstaafu wa Idara ya Usalama wa Taifa, Apson Mwang’onda anayepatiwa matibabu 
jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU  
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HABARI KITAIFA

Wanaokiri makosa kupunguziwa adhabu 
 Na Sanula Athanas, DODOMA

SERIKALI imewasilisha bungeni Muswada 
wa Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalim-
bali wa Mwaka 2019 kwa lengo la kurekebi-
sha sheria 11.

Sheria zinazopendekezwa kufumuliwa ni 
pamoja na Sheria ya Mapato Yatokanayo na 
Uhalifu, Sura ya 256 kwa lengo la kuipa ma-
hakama uwezo wa kutaiisha mali tofauti na 
iliyopatikana kwa uhalifu endapo itagundu-
lika upatikanaji wake si halali, kuichwa au 
kutoroshwa nje ya nchi.

Katika marekebisho hayo, pia inapendeke-
zwa uwapo wa kifungu kipya cha 14B kitaka-
choipa mahakama uwezo wa kuzuia uham-
isho wowote wa mali ambao umefanyika 
kwa lengo la kukwepesha mali kutaiishwa.

Akiwasilisha bungeni jijini Dodoma jana 
muswada huo, Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, Prof. Adelardus Kilangi, alisema 
marekebisho hayo yanalenga wahalifu ku-
tonufaika na mali zozote zitokanazo na ma-
kosa ya rushwa, usairishaji dawa za kulevya, 
utakatishaji fedha na makosa mengine ya-
nayohusiana.

Alisema kabla ya maombi ya kutaiisha 
hayajafanywa au ndani ya miaka mitano 
kuanzia siku ya mwisho ya tukio kutokea, 
mali hiyo itahesabiwa ni zao la uhalifu.

Prof. Kilangi alisema mapendekezo katika 
kifungu cha 38 yanalenga kumwezesha Mku-
rugenzi wa Mashtaka kuwasilisha mahakam-
ani maombi ya upande mmoja ya kuzuia 
mali pale ambapo mhusika anachunguzwa 
au hawezi kuika mahakamani au alishahu-
kumiwa kwa kosa linalohusiana na mali ili-
yotaiishwa.

“Kifungu cha 56 kinapendekezwa kufutwa 
kwa lengo la kuondoa mahitaji yasiyo ya la-
zima dhidi ya serikali ya kulipa gharama za 
madhara yanayotokana na amri ya zuio ili-
yowekwa,” Prof. Kilangi alisema.

KIBANO MAWAKILI
Katika muswada huo, serikali inapende-

keza kufanya marekebisho katika Sheria ya 
Utekelezaji wa Majukumu ya Oisi ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali, Sura ya 268 ili 
kuwazuia maoisa sheria au mawakili wa 
serikali na wanasheria walioko kwenye 

utumishi wa umma, kufanya kazi za uwakili 
wa kujitegemea isipokuwa kushuhudia vi-
apo na uhakiki wa nyaraka.

“Mawakili wa serikali wanaweza tu kufan-
yakazi za uwakili wa kujitegemea kwa kibali 
maalum cha Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
kwa sababu maalum.

“Wanasheria wanaokusudiwa ni wanashe-
ria wote katika utumishi wa umma ambao 
wanaongozwa na Kanuni za Maadili ya Wa-
nasheria katika Utumishi wa Umma,” alise-
ma.

Katika muswada huo, serikali inapende-
keza kufanya marekebisho katika Sheria ya 
Usajili wa Vizazi na Vifo, Sura ya 108, kwa 
lengo la kupanua wigo wa mfumo wa usajili 
wa vizazi na vifo vikijumuisha vifo vinavyo-
tokea nje ya nchi.

Prof. Kilangi alisema marekebisho hayo 
pia yanalenga kuwatambua watendaji wa 
kata na vijiji kama wasajili wasaidizi baada 
ya kukasimiwa mamlaka hayo na Msajili 
Mkuu.

 Prof. Kilangi pia alisema serikali inap-
endekeza kufanya marekebisho katika She-
ria ya Urejeshaji Wahalifu, Sura ya 368, kwa 
lengo la kuboresha utaratibu wa kisheria wa 
ushirikiano wa kimataifa katika kusaidiana 
kurejesha watuhumiwa katika kesi za jinai.

Alisema muswada huo pia unalenga ku-
fanya marekebisho katika Sheria ya Ma-
hakama za Mahakimu, Sura ya 11, kwa lengo 
la kuongeza kiwango cha thamani ya kifedha 
katika mashauri ya madai yanayosikilizwa 
katika mahakama hizo kutoka Sh. milioni 50 
cha sasa hadi Sh. milioni 100.

Kilangi pia alisema muswada huo unalen-
ga kufanya marekebisho katika Sheria ya 
Chama cha Msalaba Mwekundu Tanganyika, 
Sura ya 66, ili itumike pande zote mbili za 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na ku-
panua wigo wa majukumu ya chama hicho 
kwa mujibu wa viwango vya kimataifa. 

MAONI KAMATI YA BUNGE 
Akiwasilisha maoni na ushauri wa Kamati 

ya Kudumu ya Bunge ya Katiba na Sheria 
kuhusu muswada huo, Mwenyekiti wa kama-
ti hiyo, Mohamed Mchengerwa, alisema 
wamebaini serikali ina nia njema ya kuweka 
zuio la mawakili na maoisa wa sheria katika 

utumishi wa umma kujihusisha na huduma 
za uwakili wa kujitegemea, ikiwa ni pamoja 
na kuondoa mgongano wa maslahi binafsi 
kwa mashauri ambayo yanaihusu serikali.

Mchengerwa pia alisema kamati yake ina-
shauri Oisi ya Mkurugenzi Mkuu wa Mash-
taka ishirikiane kwa ukaribu na Oisi za 
Takukuru katika ngazi za wilaya na mikoa 
yote nchini ili kupunguza mlundikano wa 
majalada kwa kurahisisha utoaji haki jinai 
kwa wakati.

 
MAONI YA UPINZANI
Akiwasilisha maoni ya Kambi Rasmi ya Up-

inzani Bungeni kuhusu muswada huo, Mse-
maji Mkuu wa kambi hiyo katika Wizara ya 
Katiba na Sheria, Lathifah Chande, alisema 
kuzuia mawakili wa serikali kupewa hati au 
kibali cha kufanya shughuli za uwakili nje ya 
mfumo wa serikali kutawaondolea motisha 
ya kufanya kazi na kuwafanya wakabiliwe na 
ugumu wa maisha.

Alisema kambi hiyo inaamini mawakili 
wana haki ya kufanya shughuli binafsi za 
kiwakili baada ya muda wa kazi kama am-
bavyo waajiriwa wengine wa serikali walivy-
oruhusiwa binafsi zinazohusiana na taaluma 
zao baada ya muda wa kazi.

Alisema kambi hiyo pia inaona kitendo 
cha Takukuru kutokuwa na mamlaka ya ku-
peleka mahakamani mashtaka ya rushwa 
kubwa, kinatoa picha kwamba taasisi hiyo 
ya kiuchunguzi haiaminiki katika utendaji 
wake na ndiyo maana inakuwa taasisi ya 
kupewa maelekezo ya nini cha kufanyika na 
kwa wakati gani.

 “Kambi Rasmi ya Upinzani Bungeni in-
aishauri serikali, kama kweli inataka ku-
pambana na rushwa kwa vitendo, basi ilete 
muswada wa sheria utakaoifanya Takukuru 
kuwa taasisi huru,” alisema.

 Chande pia alisema kambi hiyo inaona 
marekebisho yanayopendekezwa na seri-
kali katika Sheria ya Mapato Yatokanayo 
na Uhalifu Sura ya 256, yana nia ovu ya ku-
walenga baadhi ya watu hususan wenye 
mtazamo tofauti na serikali ili kuwabambika 
kesi za uhujumu uchumi na kuwailisi kwa 
kutaiisha mali zao hata kabla ya kesi hizo 
kutolewa uamuzi na mahakama. 

  Na Gwamaka Alipipi

VITENDO vya ubaguzi vina-
vyofanywa na raia wa Afrika 
Kusini dhidi ya wageni wanaoi-
shi nchini humo, vimelaaniwa 
na viongozi mbalimbali duniani 
huku wengine wakichukua 
hatua kadhaa.

Wakati dunia ikilaani vitendo 
hivyo, serikali ya Tanzania 
kupitia Waziri wa Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Prof. Palamagamba 
Kabudi, imesema hadi sasa 
hakuna taarifa kuhusu Mtan-
zania aliyeuawa au kuharibiwa 
mali zake.

Wakizungumza kwenye 
mitandao ya kijamii jana na 
juzi, viongozi hao walieleza 
kuchukizwa na matukio ya 
vurugu yanayofanywa na wa-
zawa wa Afrika Kusini dhidi ya 
wageni wanaofanya kazi, bi-
ashara na kuishi nchini humo.

Waziri Mkuu wa Uingereza, 
Boris Johnson, kupitia akaunti 
yake ya Twitter alisema: “Hatu-
wezi kukunja mikono yetu na 
kuacha kile kinachotokea Af-
rika Kusini. Ninashauri Rais wa 
Afrika Kusini (Cyril Ramapho-
sa) awajibike katika kudhibiti 
matukio hayo. Mataifa ya 
Ulaya yako tayari kujiondoa 
katika uwekezaji nchini humo”.

Naye Waziri wa Mambo 
ya Nje wa Nigeria, Geoffrey 
Onyeama, alisema kutokana na 
vurugu zinazoendelea Afrika 
Kusini dhidi ya wageni, Shirika 
la Ndege la Air Peace limeji-
tolea kuwasafirisha bure ku-
wapeleka makwao wale wote 
watakaotaka ili kujiepusha na 
kadhia hiyo.

Rais wa Nigeria, Muham-
madu Buhari, kwenye mtando 
wa Twitter alisema: “Nina-
tuma salamu zangu kwa Rais 
Ramaphosa kumweleza huzuni 
tuliyo nayo kuhusu usalama 
wa maisha ya Wanaigeria na 
mali zao Afrika Kusini. Serikali 
ya Afrika Kusini ihakikishe 
inafanya liwezekanalo kwa 
kuchukua hatua kuhusu tukio 
hili.”

RAMAPHOSA AFUNGUKA
 Rais wa Afrika Kusini, Cyril 

Ramaphosa akizungumza jana 
kupitia televisheni ya taifa, 
alilaani vurugu zinazofanywa 
na raia wa taifa hilo dhidi ya 
wageni wakiwamo wa kutoka 
Nigeria, Malawi na Lesotho.

Alisema serikali yake 
haitafumbia macho vitendo 
hivyo na kwamba kwa yeyote 
atakayekamatwa atafikishwa 
kwenye vyombo vya sheria.

Ramaphosa alisema waafrika 
wote ni wamoja na wanapaswa 
kuishi kwa amani na upendo 
bila  kubaguana.

“Tutaendelea kama nchi 
kuonyesha upendo na umoja 
kwa wenzetu wanaoishi hapa 
nchini. vitendo  ya uvunjifu wa 
amani vinapaswa kukemewa 
na kila mtu,” alisema Rais 
Ramaphosa.

Alisema taifa la Afrika Kusini 
limepitia katika kipindi kigumu 
cha kupata uhuru wake, hivyo 
ni wakati wa kujenga uchumi 

Kilio chatanda 
kulaani ubaguzi
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Tukio la kutaka kutekwa gari 
mwanamke kama sinema

Serikali kuisapoti 
TMA mpya

Na Faustine Feliciane

SERIKALI imesema ili kufikia 
malengo ya kuwa na uchumi wa 
kati, huduma za Mamlaka ya Hali 
ya Hewa (TMA) zinahitajika  zaidi 
kufika huko.

Akizungumza jana kwenye uz-
induzi rasmi wa iliyokuwa Wakala 
wa Hali ya Hewa ambayo sasa im-
ekuwa Mamlaka ya Hali ya Hewa, 
Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano,  Isack Kamwelwe, 
alisema kuwa kwa kutambua 
mchango wa mamlaka hiyo katika 
kuchangia uchumi wa nchi, seri-
kali imejipanga kuendelea kush-
irikiana nao ili kufikia malengo.

Kufuatia sheria mpya ya bunge 
iliyopitishwa, sheria namba mbili 
ya mwaka 2019, TMA  sasa ime-
kuwa mamlaka kamili na kupewa 
uwezo kisheria kusimamia na 
kutoa taarifa zote za hali ya hewa.

Kamwelwe alisema kuwa kwa 
kutambua umuhimu wa taarifa za 
hali ya hewa, serikali imenunua 
rada nyingine tatu na kufanya 
Tanzania kuwa na rada tano am-
bazo zitasaidia kupatikana kwa 
taarifa za hali ya hewa nchi nzima.

“Katika rada saba zinazotaki-
wa, tayari tuna rada mbili zilizo-
fungwa kwenye mikoa ya Dar es 
Salaam na Mwanza na sasa tu-
menunua rada nyingine ambazo 
zitafungwa kwenye mikoa ya Mt-
wara, Kigoma na Mbeya.

“Nawapongeza sana TMA chini 
ya usimamizi wa Mkurugenzi 
mama Kijazi (Dk. Agnes Kijazi) 
kwa hatua hii mliyofikia…Serikali 
itaendelea kushirikiana nanyi ku-
hakikisha malengo yote yanafiki-
wa,” alisema Kamwelwe.

Aidha, alisema kwa kuunga 
mkono maamuzi ya Rais John 
Magufuli ya kuhamia Makao 
Makuu Dodoma, serikali tayari 
imetoa eneo jijini humo litakalo 
jengwa jengo la Makao Makuu ya 
TMA.

Injinia Kamwelwe mbali na 
kuzindua mamlaka hiyo pia ali-
iaga Bodi ya Ushauri ya Mamlaka 
hiyo iliyokuwa ikiongozwa na 
Mwenyekiti, Burhuan Nyenzi.

Dk. Kijazi, alisema katika kip-
indi ambacho mamlaka hiyo ili-
kuwa wakala, wamepata mafani-
kio makubwa ikiwa pamoja na 
kufikia usahihi wa utabiri wake 
kufikia asilimia 87 mpaka 96.

“Mafanikio mengine ambayo 
tumeyapata ni pamoja na kuona 
Shirika la Kimataifa la Hali ya 
Hewa (WMO) imetambua hu-
duma zinazotolewa na TMA na 
kutoa cheti cha kimataifa kwa vi-
tuo vya Songea mkoani Ruvuma 
na Bukoba mkoani Kagera,” alise-
ma Dk. Kijazi.

Awali, akiaga wafanyakazi wa 
mamlaka hiyo, mwenyekiti wa 
bodi iliyomaliza muda wake, 
Burhuan  Nyenzi, alisema licha ya 
changamoto walizokutana nazo, 
kwa kipindi chote cha bodi hiyo, 
TMA  imekuwa ikifanya vizuri 
kiasi cha kuwa mfano kwa nchi 
nyingine za Afrika na duniani kwa 
ujumla. 

 Na Rahma Kisilwa, TUDARCO

TUKIO la mwanamke kutaka 
kutekwa gari na fedha eneo la 
Sinza Mori na madalali waliokuwa 
wanamuuzia gari hilo Jumanne 
iliyopita, liligeuka kama sinema 
baada ya watu hao kujaribu 
kuliiba wakati mnunuzi huyo 
akiingia benki kuchukua fedha.

Madalali hao na mwanamke 
huyo waliongozana wakiwa ndani 
ya gari aina ya IST toleo jipya hadi 
kwenye benki eneo hilo, jijini Dar 
es Saalam.

Sinema hiyo ilianza wakati 
mnunuzi huyo alipoteremka 
kutoka kwenye gari hilo na 
kuingia benki, huku akiwaacha 
madalali hao ndani ya gari hilo na 
fedha nyingine alizokuwa nazo.

Akisimulia tukio hilo 
shuhuda Abdallah Suleiman, 

alisema kabla ya kuingia benki, 
mwanamke huyo alishtuka 
kusikia gari aliyokuwa amepanda 
ikiondolewa kwa kasi na ndipo 
akatoka na kupiga kelele. 

Alidai mwanamke huyo aliku-
wa na fedha taslimu Sh. milioni 
10 aliyoicha ndani ya gari ambayo 
ilikuwa ni sehemu ya malipo am-
bayo fedha nyingine ya kuongeza 
ndiyo aliyokwenda kuchukua 
benki.

“Benki iko karibu na kituo cha 
mafuta, baada ya kelele za mwa-
namke huyo huku akielekea kituo 
cha mafuta cha Big Bon wakati 
gari yake ikikaribia kutoka eneo 
hilo, ilikuja gari aina ya Nissan 
ikalizuia kwa mbele kwa kuli-
gonga na aliyekuwa akiliendesha 
alitoka na kukimbia na kuwaacha 
wenzake waliokuwa viti vya nyu-
ma,” alisema.

Shuhuda huyo alisema baada 
ya purukushani hiyo watu wali-
jitokeza na kuanza kuwakagua 
vijana hao ambao inadaiwa wali-
kuwa wamekwisha gawana fedha 
hizo kila mmoja Sh. milioni tatu.

“Baada ya kuvamia na kufun-
gua mlango ndipo walipowakuta 
vijana wengine wawili kwenye 
gari, mwanamke aliwahi haraka 
kwenye gari kudai fedha zake,” 
alisema na kuongeza:

 “Ndani ya bahasha moja yenye 
nembo ya NMB kulikuwa na Sh. 
milioni mbili na pia kulikuwa na 
vitita viwili vya Sh. milioni tatu 
kila kimoja ambavyo tayari vijana 
wale walikuwa wamegawana.”

Alisema askari wanaolinda 
benki ya NMB ndiyo waliosaidia 
kuwakamata watu hao, baada 
ya kelele za mwanamke huyo za 
kuomba msaada.

Video iliyosambaa kwenye 
mitandao ya kijamii iliwaonyesha 
vijana wawili wakiwa chini 
wamedhibitiwa  nyuma ya gari na 
baadaye kuchukuliwa na polisi.

Nipashe lilimtafuta Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Kinondoni, 
Musa Taibu, kuzungumzia 
tukio hilo ambaye alisema yuko 
mkoani Shinyanga na kuagiza 
atafutwe msaidizi wake ambaye 
naye alipotafutwa alisema yupo 
masomoni  na kuelekeza atafutwe 
Mkuu wa Upelelezi wa mkoa huo 
(RCO).

RCO Malulu alipotafutwa 
alisema hawezi kuzungumzia 
tukio hilo kwa kuwa msemaji 
ni Kamanda wa Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam, Lazaro 
Mambosasa, ambaye hata hivyo, 
hakupatikana kupitia simu yake 
ya mkononi. 

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani, Mhandisi Hamad Masauni (kulia), akipokea zawadi iliyotolewa na  Kiongozi  Mkuu  wa  Kiroho  wa 
Madhehebu ya Kihindu, Mtukufu Mahant Swami Maharaj (kushoto), kwa ajili ya  Rais John Magufuli, alipokutana na kiongozi huyo, jijini 
Dar es Salaam jana. Kiongozi huyo wa kiroho yuko  nchini kwa ziara ya kikazi. PICHA: WMNN   

 Na Faustine Feliciane

SERIKALI ya Tanzania  
imetangaza kusitisha safari za 
ndege za Shirika la Ndege la 
Tanzania (ATCL) kwenda Afrika 
Kusini kutokana na vurugu 
zinazoendelea nchini humo.

Akitangaza hatua hiyo, Waziri wa 
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano,  
Isack Kamwelwe, akisema jana 
kuwa wamesitisha kwa muda 
safari zote za Afrika Kusini mpaka 
watakapojiridhisha hali ya usalama 
imetulia nchini humo.

Alisema ratiba ya shirika hilo 
inaonyesha ilikuwa ingesafiri leo 
saa tisa kuelekea Afrika Kusini, 

lakini sasa safari hiyo imefutwa 
ingawa abiria waliokata tiketi za 
shirika hilo watasafirishwa kupitia 
kampuni nyicngine ya ndege.

“Hatuwezi kuendelea kupeleka 
watu katika eneo ambalo tunaona 
hakuko sawa, vurugu zimekuwa 
kubwa na kila mtu anaona 
kinachoendelea Afrika Kusini,” 
alisema Kamwelwe.

Aidha, alisema kuwa serikali 
inafuatilia kwa karibu kile 
kinachoendelea Afrika Kusini na 
hali itakapokaa sawa watarudisha 
safari hizo.

Aidha, baada ya kurejea nchini 
ndege ya Tanzania aina ya Airbus 
iliyokuwa ikishikiliwa Afrika Kusini, 

safari za ndege hiyo kwa maeneo 
mengine itaendelea kama kawaida.

“Niwatoe hofu Watanzania, 
ndege yetu ipo kwenye hali nzuri 
na leo ( jana) wataalamu walikuwa 
wakiikagua baada ya kukaa 
karibu wiki mbili bila kufanya kazi 
ilipokuwa kule Afrika Kusini, safari 
zake zitaendelea kama kawaida 
na mipango yetu ni kuhakikisha 
tunaruka nchi nzima,” alisema.

Katika hatua nyingine 
Kamwelwe, aliwapongeza 
wanasheria na viongozi 
waliofanikisha kuirejesha ndege 
hiyo hapa nchini baada ya kushinda 
kesi iliyokuwa ikiendeshwa Afrika 
Kusini.

“Baada ya maamuzi ya Mahakama 
na ndege yetu kuachiliwa, 
wanasheria wetu wanaendelea 
kufuatilia kuhakikisha gharama za 
kesi ile zinalipwa...nitumie nafasi 
hii kuwapongeza wanasheria wetu 
na viongozi waliopambana kuona 
ndege yetu inarudi.”

“Nimemwagiza Naibu Waziri 
wangu atoe taarifa hii bungeni 
na kuwahakikishia Watanzania 
ndege yetu ipo vizuri na itaendelea 
na ratiba yake kama kawaida,” 
alisema.

Ndege hiyo ilishikiliwa Afrika 
Kusini tangu Agosti 23, mwaka huu 
kabla ya kuachiwa juzi na kurejea 
nchini. 

ATCL yasitisha safari zake za Afrika Kusini
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Upinzani waonyesha hofu uchaguzi mitaa 

Na Joseph Mwendapole

JINAMIZI la nyumba kuuzwa 
kutokana na wamiliki kushindwa 
kurejesha mikopo sasa limehamia 
kwa mtu mmoja anayemiliki 
magari 54 aina ya IST, ambayo 
yanauzwa kesho baada ya 
kushindwa kurejesha mkopo.

Mmiliki wa magari hayo 
anadaiwa kukopa benki ya ICB na 
kununua magari hayo kwa ajili 
ya kuyafanyia biashara, lakini 
muda ulipopita bila kukamilisha 
mkopo huo, benki hiyo iliamua 
kuyakamata na kuamuru yauzwe 
kufidia mkopo huo.

Benki hiyo ilitoa zabuni kwa 
kampuni ya udalali ya Yono 
Auction Mart kuendesha mnada 
wa kuuza magari hayo kesho 
Jumamosi, maeneo ya Bahari  
Beach jijini Dar es Salaam kuanzia 
asubuhi hadi jioni.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya Yono, Scholastica 
Kevela, aliliambia gazeti hili 
jana kuwa wameweka masharti 
makali ya kuingia kwenye mnada 
huo ili kuwaepuka watu aina 
ya Dk. Shika, ambao huingia 
kwenye minada hiyo kwa ajili ya 
kuivuruga.

“Safari hii tumejipanga sawa 
sawa tumeweka utaratibu mzuri 
kuhakikisha kwamba hakutakuwa 
na watu wa aina ya Dk. Shika 
kwa sababu utapoingia kwenye 
mnada utatakiwa kuacha getini 
Sh. 2,000,000 tunaweka kama 
dhamana ukiharibu mnada 
hatutakurudishia na kama 
hutaharibu mnada unarudishiwa,” 
alisema Scholastica.

Mkurugenzi huyo alisema 
tangu kutangazwa kwa mnada 
huo mamia ya watu wamekuwa 
wakifurika kwenye yadi ya 
Yono Bahari Beach kwa ajili ya 
kukagua magari hayo ambayo 
mmiliki wake alikuwa akiyatumia 
kibiashara kwa usafiri wa 
mitandanoni.

“Kuna usemi wa Kiswahili 
kwamba kukopa harusi kulipa 
matanga. Mtanzania mwenzetu 
alikopa IST zaidi ya 54, lakini 
ameshindwa kulipa mkopo, hivyo 
ICB ilitupa kazi ya kuzikamata na 
kuziuza ili kurejesha fedha benki, 
nawashauri Watanzania mkikopa 
msimamie vizuri fedha ili 
mrejeshe mikopo kuepuka adha 
kama anayopata mwenzetu,” 
alisema.

“Magari haya yanatumia 
mafuta kidogo sana hivyo 
nawahamasisha hata wanawake 
wenzangu wachangamkie fursa 
hii ya kupata IST kwa bei nzuri 
kwa sababu kwa mujibu wa bei 
elekezi ukija huwezi kukosa 
kuondoka na gari,” alisema.

Mbali na IST hizo, Mkurugenzi 
huyo alisema kwenye mnada 
huo watauza magari mengine 
ya aina mbalimbali ambayo 
yamekamatwa kutokana na 
makosa mbalimbali yakiwamo ya 
ukwepaji wa kodi.

Matukio ya kunadiwa mali 
zikiwamo nyumba yamejitokeza 
mara kwa mara baada ya watu 
kushindwa kurudisha mikopo 
benki. 

Magari 54 ya 
mtu mmoja 
kunadiwa Dar

 Na Augusta Njoji, DODOMA

JOTO la uchaguzi wa serikali za mitaa 
limeendelea kupanda kwa kasi, huku 
wabunge wa upinzani wakionyesha hofu 
yao kuhusu kanuni za uchaguzi huo.

  Hata hivyo, serikali imewaondoa hofu 
na kusema uchaguzi utakuwa huru na haki 
kwa hiyo hakuna sababu ya kuhoia.

  Wabunge hao walionyesha hofu 
hiyo jana bungeni wakati wa kipindi cha 
‘Maswali na Majibu’ baada ya Mbunge wa 
Kibamba (Chadema), John Mnyika, kuhoji  
ni kwa nini serikali imeogopa kupeleka 
bungeni Sheria ya Kanuni za Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa.

Kaika swali lake la nyongeza, Mnyika 
alisema sheria hiyo ingeondoa mamlaka 
kwa Waziri mwenye dhamana ya serikali 
za mitaa na ingeweka daftari la kudumu 
kutumika na ingepeleka majukumu yote 
kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi(NEC) 
badala ya waziri. 

  “Wanasema kanuni zimeandaliwa 
kwa kushirikisha wadau. Tumekaa vikao 
vya vyama Aprili lakini Aprili hiyo hiyo 
Waziri akatoa   kanuni hizo kwa siri 
zilizochapishwa na zimetolewa Agosti na 
hazijazingatia maoni ya wadau na tayari 
zimeanza kutumika vibaya,” alisema.

  Mnyika alisema wakuu wa mikoa, 
wilaya na maoisa tarafa wamepewa 
jukumu la kusimamia uchaguzi huo wakati 

ni makada wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM).

 “Hivi kweli kutakuwa na uchaguzi huru 
na haki katika mazingira kama hayo?” 
alihoji.

  Naye Kiongozi wa Kambi ya Upinzani 
Bungeni, Freeman Mbowe, alisema 
inawezekana mambo ya uchaguzi 
yakaonekana ni mepesi lakini amani ya 
taifa itapotea au itaathiriwa na masuala ya 
uchaguzi.

 “Kanuni  zozote zinazotungwa kwenye 
nchi yetu hii leo, lazima kwa njia moja au 
nyingine ziridhiwe na Bunge. Sheria ndogo 
ndogo tunazotunga kabla hazijaanza 
kutumika kimsingi zinastahili kuletwa 
na kuridhiwa na bunge. Vikao vya wadau 
vinavyokaa ni maombi hata vikao vya 
wadau haviwezi kuwa mbadala wa Bunge,” 
alisema.

  Mbowe ambaye ni Mbunge wa Hai, 
alisema Kamati ya Bunge ya Sheria 
Ndogo Ndogo haijawahi kuona au kupitia, 
kuridhia au kuzikubali kanuni zilizotungwa 
na Oisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (Tamisemi).

  “Katika utamaduni huo kanuni 
zimeshaingizwa kazini, kamati ya sheria 
ndogo ndogo haikuzipitia kwa kisingizio 
kuwa wadau walizipitia wakati sio bunge, 
je jambo hili ni sahihi?” alihoji.

Akijibu   swali la Mnyika, Naibu Waziri 
wa Nchi, Oisi ya Rais (Tamisemi), 

Mwita Waitara, alisema uchaguzi huo 
unasimamiwa na waziri mwenye dhamana 
kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu 
zilizopo.

Aidha alisema kanuni hizo zimezingatia 
miongozo huku akidai kuwa si kila 
wanapoitwa kutoa maoni ni lazima 
kichukuliwe kila kitu bali watalaam hukaa 
na kuangalia Katiba, sheria na miongozo 
mbalimbali halafu inaamuliwa.

  Akijibu swali la Mbowe, Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Prof. Aderaldus Kilangi, 
alisema madai kuwa sheria ndogo ndogo ni 
lazima zinapotungwa kupelekwa bungeni 
kabla ya kuanza kutumika si sahihi.

“Sheria ndogo huwa zikishatayarishwa 
huwa zinapelekwa kwa Mwanasheria 
Mkuu wa serikali kwa ajili ya kufanyiwa 
uchambuzi (vetting) na baada ya hapo 
mwanasheria humrudishia Waziri mhusika 
na Waziri yule ana zitangaza,” alisema.

Prof. Kilangi alisema baada ya hapo 
hupelekwa katika kikao kinachofuata cha 
bunge kwenye Kamati ya Bunge ya Sheria 
Ndogo Ndogo kwa ajili ya kuchambuliwa.

“Mtu anaweza kusema labda mchakato 
huo hautoi nafasi ya kuweza kuziangalia 
vizuri zile sheria ndogo, kimsingi 
sheria ndogo zote zinatungwa chini ya 
Sheria mama na ipo misingi ya kisheria 
inayoelekeza namna gani sheria ndogo 
zitungwe na moja wapo ni sheria hiyo 
isipingane na sheria mama,” alisema.

Mafundi wakijiandaa kuzibua mfumo wa maji taka ulioziba katika eneo la Stesheni, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JOHN BADI.  

 Na Moshi Lusonzo

KAMPUNI ya kuchakata umeme kutokana 
na nishati ya gesi ya Songas imetoa gawio la 
Sh. bilioni 8.8 kwa serikali inayotokana na 
faida.

Akizungumza jijini Dar es salaam jana 
wakati akikabidhi gawio hilo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Songas, Nigel Whittaker, 
amesema kiasi hicho kinatokana na hisa 
ilizonazo kupitia Shirika la Umeme nchini 
(Tanesco) na  Shirika la Taifa la Maendeleo 
ya Petroli (TPDC).

 Alisema kiasi hicho kinatokana na uwiano 
wa hisa ndani ya kampuni, Tanesco imepata 
gawio la Sh. bilioni 2.2 na TPDC imepokea 

Sh. bilioni 6.6.
“Serikali kama mwanahisa wa kampuni 

kupitia mashirika yake tumeamua kulipa 
kiasi hicho kama gawio la faida kwa mujibu 
wa sheria na sisi kama kampuni tunajivunia 
kutokana na tukio hili muhimu,” alisema 
Whittaker.

Alisema Songas hadi sasa inaongoza 
kwa uzalishaji wa umeme wa gesi Afrika 
Mashariki kwa asilimia 20 kwamba  mikakati 
inaendelea kuongeza uzalishaji kutoka 
megwati 180 mwaka 2012 hadi kuikia 250.

“Tunaipongeza serikali kwa juhudi zake 
za kuhakikisha nishati ya umeme inazidi 
kuongezeka na kusababisha kupata matokeo 
chanya katika uchumi wa viwanda. Songas 

tutazidi kuchangia juhudi hizi kwa kuongeza 
uzalishaji maradufu,” alisema.

Oisa Mkuu wa Fedha, Anael Samuel, 
alisema Songas itazidi kutoa gawio kwa 
wanahisa wake kila mwaka na kwamba 
serikali inanufaika kutokana na uwekezaji 
katika kampuni hiyo.

Akizungumza kwa niaba ya serikali, Kaimu 
Mkurugenzi wa Fedha wa TPDC, Godwin 
Kailembo, aliishukuru kampuni hiyo kwa 
kutoa fedha hizo ambazo zitatumika kwa ajili 
ya maendeleo ya nchi.

Aliipongeza kampuni hiyo kwa kutoa 
fedha hizo ambazo zitaelekezwa kutatua 
kero za wananchi maskini.

Songas yaipa serikali gawio la bil. 8.8/-
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RAS aishauri NMB ubunifu

Kesi uhujumu 
yakwama kisa 
jalada kwa DPP

 Na Cynthia Mwilolezi, 

ARUSHA

KESI  ya utakatishaji 
fedha na uhujumu uchumi  
inayowakabili washtakiwa 
watano  akiwamo Hakimu 
Mkazi  wa Mahakama ya 
Wilaya ya Arusha, Bernad 
Nganga, imekwama 
kusikilizwa kutokana 
na jalada kuwa kwa 
Mkurugenzi wa Mashtaka 
nchini (DPP).

Mbali na hakimu hiyo, 
washtakiwa wengine ni 
Mwanasheria wa Shirika la 
Hifadhi za Taifa (Tanapa), 
Maneno Mbunda na 
Mwanasheria wa Serikali 
Fortunatus Mhalila. 

Akiomba kuahirishwa 
kesi hiyo jana mbele ya 
Hakimu Rose Ngoka wa 
Mahakama ya Wilaya ya 
Arusha, Wakili wa Serikali, 
Eliainenyi Njiro, alidai 
kuwa kesi hiyo imekuja 
kwa ajili ya kutajwa japo 
upelelezi umekamilika.

“Mheshimiwa kesi 
imekuja kwa ajili ya 
kutajwa japo upelelezi 
umekamilika ila hatuwezi 
kuendelea nayo kwa 
sababu tunasubiri jalada 
la kesi hii litoke kwa DPP 
kwa ajili ya uamuzi,” alidai 
wakili huyo. 

Hakimu Ngoka alisema 
kesi hiyo inaahirisha hadi 
Septemba 17, mwaka huu, 
itakapotajwa.

Washtakiwa hao na 
wenzao Nelson Kangero 
na Tumaini Mdee mbali 
na mashtaka hayo, 
pia  wanakabiliwa  na 
mashtaka mengine tisa. 

Mapema, washtakiwa 
hao walifikishwa 
mahakamani hapo 
Mei 6, mwaka huu, na 
kusomewa mashtaka 
yao 11 na Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Javelin 
Rugahuruza,  yakiwamo 
ya  kujihusisha na rushwa, 
kughushi na kujipatia mali 
kwa njia ya rushwa kati ya 
Juni Mosi, 2018 na Aprili 
15, mwaka huu, katika 
maeneo mbalimbali.

Mashtaka mengine 
waliosomewa ni pamoja 
na kuchukua  rushwa ya 
Sh. milioni 31.5 toka kwa 
Kangero, utakatishaji 
fedha Sh. milioni 31.5, 
kughushi nyaraka za 
uongo za nyara ya serikali 
za kilo 15 za meno ya 
tembo yenye thamani ya 
Sh. milioni 9.8.

Mshtakiwa  Kangero kwa 
upande wake anakabiliwa 
na shtaka la uhujumu 
uchumi kwa kukutwa na 
meno ya tembo vipande 
15 vyenye thamani ya 
dola za Kimarekani milioni 
15 sawa na Sh. milioni 108 
za Kitanzania bila kuwa na 
kibali cha Mkurugenzi wa 
Wanyamapori.  

 Na Godfrey Mushi, MOSHI

SERIKALI imetoa wito kwa benki ya NMB 
kuendeleza ubunifu wa bidhaa zitakazo 
rahisisha matumizi ya huduma za kifedha, 
kuwaikia wateja wengi  nchini na kutoa elimu 
juu ya faida zake katika maendeleo ya uchumi.

Wito huo umetolewa jana na Katibu Tawala 
wa Mkoa wa Kilimanjaro, Mhandisi Aisha Amour, 
wakati wa hala ya Siku ya NMB na Walimu kwa 
Mkoa wa Kilimanjaro, iliyofanyika mjini Moshi.

“Huduma hizi hazina budi kwenda sambamba 
na elimu kwa wananchi mbalimbali haswa 
wale waliopo maeneo ya vijijini ili watu wengi 
zaidi wapate huduma bora zinazotolewa na 
ambazo  hazijawaikia wengi,” alisema katika 
taarifa iliyosomwa kwa niaba yake na Fulgence 
Mponzi kutoka Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kilimanjaro.

Alisema takwimu zinaonyesha asilimia kubwa 
ya wananchi wengi hasa wanaoishi maeneo ya 
vijijini hawajaanza kutumia huduma za fedha 
zinazotolewa na taasisi za kifedha, ambapo 
alisema wanaotumia huduma

hizo na takribani asilimia 40 tu.
“Huu ni ushahidi tosha ya kuwa warsha kama 

hii ni muhimu na kwamba mnachohitaji ni 
kuzifanya katika ngazi mbalimbali haswa kwa 
wale wanaoishi maeneo ya vijijini,” alisema.

 Mhandisi Amour aliipongeza benki hiyo kwa 
ushirikiano wa karibu iliyonayo kwa serikali 
kupitia huduma zake ikiwamo mikopo kwa 
wafanyakazi wa Serikali Kuu na wale wa Serikali 
za Mitaa.

 “Takwimu zinaonyesha ya kuwa benki ya 
NMB imeshatoa mikopo yenye thamani ya Sh. 
trilioni mbili kwa wafanyakazi wa Serikali Kuu

pamoja na wale wa Serikali za Mitaa, wengi 
wao wakiwa walimu,” alisema

na kuongeza kwa walimu wengi mikopo hiyo 
imewawezesha kuishi kwenye

maisha mapya ya ustaafu wakiwa wenye 
furaha na bila wasiwasi.

Meneja Mwandamizi wa kitengo cha wateja 
binafsi wa benki hiyo, Ally Ngingite, alisema 
taasisi hiyo imeendelea

kubuni bidhaa mpya mara kwa mara lengo 
likiwa ni kuboresha maisha ya

Watanzania wa ngazi zote.

“Huduma zetu zinalenga kuunga mkono 
juhudi za serikali katika

kuboresha maisha ya wananchi na uchumi wa 
Taifa, ikiwamo kuhakikisha

wananchi wanatumia huduma za kibenki 
badala ya kutumia fedha taslimu, ili kwenda na 

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi, Mhandisi Isack Kamwelwe (kulia), akionyesha picha kuashiria uzinduzi wa Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania, jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Leonard Chamuriho na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
hiyo, Dk. Agnes Kijazi. PICHA: MIRAJI MSALA. 

wakati katika ulimwengu 
wa matumizi mbalimbali ya 
fedha,” alisema.

 Aliongeza katika kutimiza 
azma hii, benki ina matawi 
229 nchini kote, mawakala 
zaidi ya 7,000, huduma 
mashine za huduma za 

kifedha za kielektroniki 
(ATM) zaidi ya 800 na zaidi 
ya wateja milioni 2.5 ambao 
wanatumia huduma za 
kifedha za NMB kupitia simu 
za kiganjani.”

Awali Meneja wa benki 
hiyo Kanda ya Kaskazini, 

Aikasia Muro, alisema  
inafarajika kuwa sehemu 
ya maisha ya wateja wake 
mbalimbali wakiwamo 
walimu ambao alisema ni 
kutokana na ukweli kuwa 
ni wateja wenye mchango 
mkubwa kwa taasisi hiyo.
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 UKAIDI unaofanywa na waendesha pikipiki maarufu kama 
bodaboda, ni kero kwa wananchi wengi kwa sababu unawasaba-
bishia usumbufu, zikiwamo ajali zisizo kuwa na ulazima.

Usumbufu huo hauwapati wananchi pekee, bali hata mamlaka 
za serikali, kikiwamo Kikosi cha Usalama Barabarani hususan wa-
napowatoza faini kutokana na makosa mbalimbali.

Kutokana na tatizo hili sugu, Kamanda wa Kikosi cha Usalama 
Barabarani nchini,  Fortunatus Musilim, amewataka askari wa 
usalama barabarani kuwakamata  madereva wa bodaboda wa-
naokiuka sheria za usalama barabarani na kuwachukulia hatua 
kama ilivyo kwa madereva wengine.

Aliwataka madereva hao wanaodaiwa faini za muda mrefu 
kulipa mara moja kuepuka misukosuko barabarani.

 Alisema dereva wa bodaboda akikamatwa mmiliki ataitwa ili 
kuchukua pikipiki na dereva ataikishwa mahakamani ili kuon-
doa mrundikano wa vyombo hivyo katika vituo vya polisi.

Alisema anaamini kuwa hakuna mmiliki ambaye anapenda 
kuona dereva wake wa bodaboda anavunja sheria barabarani, na 
kuwa ikitokea mmiliki ataitwa kuchukua pikipiki, lakini dereva 
ataendelea kushikiliwa na kumikisha mahakamani. 

  Aliongeza kuwa wanachotaka ni pikipiki zote kuchukuliwa 
na kuondolewa kwenye vituo vya polisi, baada ya watuhumiwa 
kuikishwa mahakamani ili kuondoa mrundikano katika vituo 
hivyo.

Mkuu huyo wa traiki ametoa onyo hilo kutokana na mwenen-
do mbovu wa madereva wa bodaboda katika maeneo mengi ya 
nchi kukiuka sheria, taratibu na kanuni za usalama barabarani 
kwa makusudi.

Tunasema kuwa wanafanya hivyo makusudi kwa kuwa wame-
kuwa wakipewa maelekezo, elimu na hata kuonywa, lakini wan-
apuuza badala yake kuendesha pikipiki zao kama wanavyotaka 
wao.

Kwa mfano, wamekuwa wakisisitizwa kuvaa koia ngumu kila 
wakati kwa ajili ya usalama wao hususani pale zinapotokea ajali, 
lakini wanakaidi kuzivaa, hivyo mara kwa mara kukamatwa na 
askari na kuwatoza faini. 

Makosa mengine ni kupita katika maeneo ambayo wanapaswa 
kusimama kusubiri waruhusiwe na taa za kuongoza magari, la-
kini hawasimami, hivyo wakati mwingine kusababisha ajali.

Bodaboda wanatakiwa kuvaa viatu, lakini wengi wao wanaki-
uka badala yake kuvaa ndala au viatu vya wazi, hivyo kujikuta 
mara kwa mara wakiandikiwa kulipa faini, ambazo huwa wagu-
mu kuzilipa.

Matokeo yake pikipiki zao hukaa muda mrefu katika vituo vya 
polisi na kusababisha mrundikano.

Hali hiyo huwasababishia usumbufu mkubwa wamiliki wa 
pikipiki hizo kutokana na kutakiwa kwenda kuzikomboa ka-
tika vituo vya polisi, hivyo tunapendekeza kuwa kuna haja ya 
kuangaliwa upya biashara ya usairishaji abiria kwa kutumia 
bodaboda na ikiwezekana itungwe sheria mahususi.

Sheria hiyo iwalazimishe madereva wa bodaboda kuhudhuria 
mafunzo katika taasisi zinazotambuliwa na serikali ili wawe na 
ujuzi pamoja na kuzijua sheria za usalama barabarani, badala ya 
mhusika kujifunzia vichochoroni chombo hicho siku moja kisha 
anaanza kuendesha kwenye barabara kuu!

Kwa kufanya hivyo, vitendo vya kihuni, ubabe vitapungua kwe-
nye barabara zetu pamoja na ajali za kizembe.

 MIAKA 25 si mchezo. Kwa bin-
adamu, ni mtu mzima tena ametimia 
kisawasawa, kwa haki zote za ki- utu 
uzima. Ikihesabiwa miaka inatisha. 
Ni simulizi ya robo karne hivi. Kama 
uliganishi na umri wa mnyama simba, 
basi ni ‘mbabu’ kama siyo ‘mbibi.’ 

Nikirudi katika kinachonituma 
kuandika hivi sasa, nikiwa mshabiki 
na mtetezi wa jinsia, ni umri sawa na 
yanayotendwa na chombo chetu kina-
chotetea pande zote za jinsia, ikitaka 
kushuhudia haki.

Lakini, mzizi wa mwanzo wa chom-
bo hicho ninachoanza kukieleza kwa 
mafumbo, asasi ya TGNP Mtandao, 
ni utetezi wa haki za kinamama, ka-
tika mustakabali mpana na mafanikio 
iliyoyapata, kwani ni ya kutupa furaha. 
Laiti ningekuwa jukwaani, ningehama-
sisha watu kuitikia ‘oyee’ na kuomba 
vigelegele kwa kinamama.

Ni rasmi imetimu miaka 25 tangu 
TGNP Mtandao kuanzishwa na haraka-
ti zake za kumkomboa mwanamke 
kitaifa. Iko katika hatua ya umri robo 
karne.

Katika kutimiza miaka hiyo, limean-
daliwa tamasha la jinsia ambalo litaku-
tanisha watu zaidi ya 1m 500 kutoka 
ndani ya nchi na nje ya nchi.

Kuwapo tamasha hilo, naimani kuta-
saidia washiriki kufahamu mambo 
mengi ambayo yamekuwa yakifanywa 
na asasi yetu TGNP Mtandao, sisi wa-
nahabari kina dada kwa kina kaka, ni 
wadau wake hasa.

Mbali na TGNP Mtandao, kuandaa 
tamasha hilo, pia ni siku ambayo Bei-
jing inatimiza miaka 25 toka watoke 
kupigania harakati za kumkomboa 
mwanamke kutoka alipokuwa hadi 
sasa alikoikia.

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP 

Mtandao, Lilian Liundi anasema katika 
kutimiza miaka hiyo,wameandaa ta-
masha la jinsia, litakalojumuisha zaidi 
ya washiriki 1500 na la siku nne, kati ya 
Septemba 23 hadi 27.

Anasema kuandaliwa tamasha hilo, 
kutatoa fursa mbalimbali kwa wa-
shiriki kunufaika nazo, kutokana na 
kubadilishana mawazo yao.

Lilian anasema, katika tamasha 
hilo maudhui ya mjadala wa Beijing 
yatajadiliwa na kutoa picha ya tangu 
walipofanya kikao hicho Beijing na 
kuzungumzia mafanikio tangu walipo-
toka jijini Beijing.

Anasema, ni historia ya harakati 
za ukombozi kwa wanawake, kuwa 
azimio la mkakati wa Beijing, katika 
mpango kazi wa harakati za ukombozi 
kuwalinda wanawake.

Mkurugenzi huyo wa TGNP 
Mtandao, anasema asasi hiyo za kiraia 
ilianzishwa ili kutetea haki za wa-
nawake, mzizi wake ni walioratibu sa-
fari hiyo kati ya mwaka 1991 hadi 1995. 
Kuanzishwa kwake rasmi ni mwaka 
1993.

Lilian anasema, watu wengi hawajui 
uhalisia wa dhana ya jinsia na kuona 
kuwa ni neno linalomhusu mwan-
amke pekee yake.

Kwa mujibu wa Lilian, baada ya 
kuanzishwa ikiwa na idara moja pe-
kee, idara ya pili ilibuniwa baada ya 
kugundua upana na haja ya jamii kufa-
hamu masula yanayohusu jinsia.

Anasema ni idara iliyokuwa inatoa 
uelewa mpana kwa masuala mbal-
imbali ya kiserikali na asasi za kiraia 
na idara ya tatu ilisaidia masuala ya 
ushawishi usuluhishi na utetezi,  ku-
leta mabadiliko kwa katika masuala 
ya sera, baada ya kubaini uhaba katika 
masuala hayo ya kijinsia.

Hongera TGNP ya 
robo karne iliyobeba 
vikokotoo vya Beijing

 Muungwana Lazima Nilonge

Bodaboda sasa 
wajifunze, 

wafuate sheria 
barabarani

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Meneja Matangazo:   Kauthar D’souza, 0767 223311
 Idara ya Matangazo: 0745 700710
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       epaper.ippmedia.com

Na Yasmine 
Protace, 
MKURANGA
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DC anasa mitambo, 
lita 4,800 za gongo    

Wakumbushwa 
agizo la Rais 
 Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa 
Magonjwa ya Binadamu 
(NIMR), imeagizwa 
kutekeleza agizo la Rais John 
Magufuli la kufanya utafiti 
ili kujua sababu za ongezeko 
la magonjwa ya kansa nchini 
hasa katika Mikoa ya Kanda 
ya Ziwa kabla ya mwisho wa 
mwaka huu.

Agizo hilo lilitolewa 
jana jijini hapa na Naibu 
Waziri wa Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Dk. Faustine 
Ndugulile, alipokuwa 
anafungua mkutano wa 
wadau wa utafiti wa masuala 
ya afya wa mikoa ya Nyanda 
za Juu Kusini.

Alisema Rais alitoa agizo 
hilo muda mrefu, lakini 
bado halijatekelezwa, hivyo 
akawataka kuharakisha 
na taarifa yake itolewe ili 
kurahisisha utoaji wa elimu 
kwa wananchi.

Dk. Ndugulile alisema NIMR 
imekuwa ikifanya utafiti 
mbalimbali wa magonjwa ya 
binadamu lakini hayaisaidii 
Tanzania na badala yake 
inayanufaisha mataifa 
mengine duniani kutokana 
na taarifa hizo kutokuwa za 
wazi.

Alizitaja baadhi ya utafiti 
uliofanywa na taasisi hiyo 
kuwa ni wa chanjo ya 
Ukimwi, ebola na kansa na 
magonjwa mengine, lakini 
wataalamu hao hawazisemi 
zikajulikana kwa wadau 
wengine wakiwamo watunga 
sera.

Alisema taarifa hizo 
zimesaidia kutokea kwa 
mabadiliko hata kwenye 
dawa za chanjo ya magonjwa 
hayo, lakini zimebaki 
kwenye maabara na hata 
yeye amezijua  baada ya 
kuingia kwenye maabara ya 
taasisi hiyo. 

“Nimeona nitumie muda 
huu kutoa changamoto 
hii. Rais Magufuli alitoa 
maelekezo ya kufanya utafiti 
wa kansa Kanda ya Ziwa ili 
tujue sababu ya kuongezeka 
kwake, lakini  bado sijaona 
utekelezaji wake,” alisema. 

Naye Mkurugenzi Mkuu wa 
NIMR, Prof. Yunus Mgaya, 
alisema agizo la Naibu Waziri 
litatekelezwa kwa wakati na 
kwamba wamebaini kuwa 
taarifa nyingi ziko kwenye 
hospitali, vituo vya afya 
na zahanati lakini bado 
hazijafanyiwa kazi.

Alisema watahakikisha 
wanazitumia taarifa hizo 
kwenye tafiti zinazotakiwa 
kufanyika na kwamba lengo 
la mkutano huo ilikuwa ni 
kuendeleza ushirikiano kati 
ya watafiti, watunga sera, 
watoa huduma za afya na 
watekelezaji wa sera. 

 Na Godfrey Mushi, MOSHI

OPERESHENI ya siri 
inayoongozwa na Mkuu wa Wilaya 
ya Hai, Lengai Ole Sabaya, ya 
kuwabaini wafanyabiashara sugu 
wanaotengeneza na kusambaza 
pombe haramu ya gongo, imenasa 
lita 4,800 na mitambo sita katika 
kiwanda kidogo kilichojitenga na 
makazi ya watu.

Jana, Ole Sabaya alikwenda 
kimya kimya katika Kijiji cha 
Mtakuja, Kata ya KIA bila ya kuwa 
na askari polisi na kuwanasa watu 
wanne ambao wanadaiwa kuwa 
wamiliki wa mitambo hiyo.

“Ni kweli nimekwenda 
mwenyewe kijiji cha Mtakuja na 

nimewakamata hao watu na kuita 
polisi wakaja kuwachukua. Nilikuta 
kiwanda kimoja kina lita 4,800 
za pombe hiyo, mapipa 42 na 
mitambo sita ya kuzalisha gongo,” 
alisema.

Alisema mbali na 
wafanyabiashara hao wanne, pia 
ameagiza uongozi wa serikali ya 
kijiji cha Mtakuja na Ofisa Mtendaji 
wa Kata ya KIA kuwapelekea taarifa 
ya wito ya kujisalimisha katika ofisi 
yake ndani ya saa 72.

Baada ya kuwanasa 
wafanyabiashara hao waliokuwa 
wakidhani ni mteja, Mkuu huyo 
wa Wilaya alipiga simu kwa Mkuu 
wa Polisi wa Wilaya hiyo, Lwelwe 
Mpina, na kufika eneo hilo akiwa 

na askari katika magari matatu 
na kuchukua miundombinu yote 
pamoja na watuhumiwa hao.

Akiwa katika kijiji hicho, Ole 
Sabaya aliagiza polisi kuwahoji 
watuhumiwa hao ili kubaini 
wenzao wanaoshirikiana nao 
katika biashara hiyo haramu na 
uchunguzi ukikamilika wapelekwe 
mahakamani.

Ulevi wa kupindukia, unazitesa 
baadhi ya kaya katika Wilaya ya Hai 
hasa vijiji vya pembezoni vilivyoko 
katika ukanda wa tambarare 
kutokana na kuendelea kukithiri 
kwa unywaji na uuzwaji wa pombe 
ya moshi, maarufu kama gongo.

Ziko taarifa kwamba wako pia 
baadhi ya wanafunzi wamejiingiza 

katika unywaji wa pombe hiyo, 
kitu ambacho kinaelezwa kumtia 
hasira Mkuu huyo wa Wilaya.

Mchungaji wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Dayosisi ya Kaskazini, Leonard 
Minja, akizungumzia kadhia hiyo, 
alisema taifa linapoteza vijana 
wanaotegemewa kukuza uchumi 
kutokana na watu ambao hawana 
nia njema ambao wamekuwa 
wakifanya biashara ya gongo.

Mchungaji Minja alisema 
kutokana na serikali kuwa na 
mkono mrefu, anaunga mkono 
mkakati huo wa kudhibiti pombe 
hiyo, huku akiitaka serikali isifanye 
operesheni hiyo kuwa moto wa 
kifuu. 

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dodoma jana,  wakati akitambulisha 
Tamasha la Utalii Festival linalotarajiwa kufanyika kwa baadhi ya mikoa hapa nchini kwa kuratibiwa na wizara hiyo kwa kushirikiana na 
Wizara ya Habari, Sanaa, Utamaduni na Michezo. Kushoto ni Naibu Waziri wa Habari, Sanaa, Utamaduni na Michezo, Juliana Shonza. 
PICHA; WMU 

 Na Adelina Charles

WIZARA ya Madini imeziomba 
nchi za Afrika kuangalia uweze-
kano wa kufunganisha biashara 
ya madini na shughuli nyingine za 
kiuchumi.

Pia imewataka wauzaji na 
wachimbaji wa madini nchini 
kuyaongezea thamani kwa kuten-
geneza vitu mbalimbali badala ya 
kuuzwa kama madini.

Akizungumza na vyombo vya 

habari hivi karibuni, Katibu Mkuu 
Wizara ya Madini, Profesa Simon 
Msanjila, alisema jitihada za pamo-
ja zitawezesha nchi husika kunufai-
ka na madini moja kwa moja kwa 
kuwa bidhaa zitanunuliwa nchi 
husika.  

Alisema iwapo wachimbaji na 
wauzaji wa madini watajishughuli-
sha na shughuli nyingine za kiu-
chumi kama kutengeneza mikufu, 
cheni na bidhaa nyingine za ma-
dini na kuacha kutegemea madini 

peke yake, watapiga hatua kubwa 
kwenye maisha.

“Tujitahidi kuongeza thamani 
ya madini tuweze kuuza madini 
ya thamani na tuende zaidi tusiuze 
madini, tuuze mazao ya madini 
ambayo tutajua tumetengeneza 
wenyewe na faida itakuja kwetu 
ikiwamo kuongeza ajira kwa watu 
wetu,” alisema.

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu 
huyo, kufunguliwa kwa masoko 
ya madini kumeleta mabadiliko 

makubwa na wizi wa madini kwa 
sasa umepungua kwa kuwa dha-
habu iliyokuwapo sokoni ndio 
iliyokuwa ikitoroshwa bila kulipa 
kodi.

Mathalani, alisema soko la Geita 
dhahabu iliyouzwa katika soko hilo 
ni kilo 500 ndani ya mwezi mmoja 
kwa wachimbaji wadogo hali am-
bayo haikuwahi kutokea.

Masoko mengine yanayofanya 
vizuri ni Chunya na Kahama huku 
la Mererani likivunja rekodi. 

Serikali yawataka wauza 
madini kuyaongezea thamani
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Pasi kielektroniki zabaini Watanzania wengi nje
‘Machangudoa’ 
watangaziwa 
kiama Dom

 Na Adelina Charles, TU-
DARCO

JESHI la Polisi mkoani 
Dodoma, limetangaza 
kiama kwa wanawake 
wanaouza miili yao kwa 
kuchukua hatua za kishe-
ria ikiwamo kuwafikisha 
mahakamani.

Kauli ya jeshi hilo 
umetolewa siku chache 
baada ya Naibu Waziri wa 
Mambo ya Ndani Hamad 
Yusuph Masauni, kulieleza 
bunge kuwa hatua zi-
taanza kuchukuliwa dhidi 
ya wanaume wanaonunua 
‘changudoa’. 

Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Dodoma  Gilles 
Muroto, alisema tayari 
‘changudoa’ 15 wame-
kamatwa na kufikishwa 
katika Mahakama ya 
Mwanzo Makole na 
kufungwa miezi sita bila 
kulipa faini.

 “Kwa siku ya jana 
wamekamatwa ‘changu-
doa’ saba, na polisi wa-
naendelea kufanya msako 
sehemu mbalimbali ili  
kupata wahalifu wana-
okuja kuchafua jiji letu 
na makao makuu yetu ya 
nchi kuhakikisha kwamba 
hawapati nafasi katika 
mkoa wetu,”amesema 
Muroto.  

Muroto alisema lengo 
ni kumaliza tabia hiyo 
mbaya kwa kuwa in-
achangia ongezeko la 
maambukizi ya Virusi vya 
Ukimwi (VVU).

 Alitoa tahadhari kwa 
waliobaki au wenye 
mpango wa kwenda 
Dodoma kuuza miili yao 
kuacha kwa kuwa wata-
chukuliwa hatua.

Alimshukuru Mbunge 
wa Viti Maalum (Chade-
ma), Mariam Salum Msa-
baha, aliyeibua suala hilo 
bungeni na waziri kutoa 
kauli.

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Mambo ya Nje, 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Prof. Palamagamba Kabudi, 
amesema utaratibu wa utoaji 
wa hati mpya za kusairia za 
kielektroniki umesaidia nchi kujua 
Watanzania wengi wanaoishi 
ugenini.

Prof. Kabudi aliyasema hayo 
juzi alipokuwa akikabidhi tiketi za 
ndege kwa vijana 100 kati ya 1,440 
ambao wamechaguliwa kwenda 
Israel kujifunza ujuzi wa kilimo 
hasa kinachofanyika kwenye 

maeneo yenye ukame.
Akizungumza baada ya kukabi-

dhi tiketi hizo kwa vijana hao am-
bao jana walianza safari ya kue-
lekea Israel, Prof. Kabudi alisema 
utaratibu mpya wa utoaji hati hizo 
za kusairia umewezesha kuwa-
baini Watanzania wengi ambao 
wanaishi kwenye mataifa mbalim-
bali duniani.

“Mfano katika nchi ya Australia 
peke yake wapo Watanzania 3,000 
wanaoishi huko na siyo kwamba 
hawana kazi ni watu wenye taalu-
ma zao, New Zealand wapo Watan-
zania 1,500, hizi ni nchi za mfano, 

lakini kwenye mataifa mengi wapo 
na ni wengi. Hawa ni wale waliok-
wenda kwa utaratibu, bado wale 
ambao walizamia,” alisema.

Akizungumza na vijana hao wa-
naokwenda Israel, Prof. Kabudi, 
aliwataka wakiika Israel wahakik-
ishe wanajiepusha na vitendo vya 
ulevi na mambo yanayoendana na 
hilo.

Pia aliwataka wahafamu kuwa 
nchi hiyo kwenye suala la usalama 
ni la kiwango cha juu, hivyo wajue 
jinsi ya kuishi na kuenenda kwa 
kipindi chote cha mwaka mzima.

“Mlijitokeza vijana 1,440 kuomba 

nafasi hii ya kwenda kusoma Israel, 
lakini kati ya hao mmechaguliwa 
100. Ujuzi mtakaoupata mnatakiwa 
mrudi nao hapa na mje kuleta 
mapinduzi katika kilimo.

“Ipo mikoa ambayo ina ukame 
kama Dodoma, Singida, Shinyanga, 
na Manyara, tunategemea 
mtakaporudi ubunifu, ujuzi na 
uzoefu mtakaoupata mtawezesha 
mikoa hii uzalishaji wa mazao 
kuongezeka na duniani maeneo 
yenye ukame yanaongoza kwa 
uzalishaji. Dodoma ni sehemu 
pekee duniani inayovuna zabibu 
mara mbili kwa mwaka.” 

Meneja wa Kanda ya Tanzania Freight in Time (FIT), Fred Mlay (katikati), akitoa ufafanuzi kwa wateja waliotembelea banda la kampuni hiyo, 
katika maonyesho yanayoenda sambamba na mkutano wa mwaka wa mashauriano wa Bodi za AQRB, CRB, ERB pamoja na wadau wa sekta 
ya ujenzi, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA.

na kufanya shughuli za kijamii 
kuliko kuendekeza vitendo vya 
uvunjifu wa amani.

Naye kiongozi wa chama kikuu 
cha upinzani Afrika Kusini cha 
Economic Freedom Fighters (EFF), 
Julius Malema, akizungumza na 
waandishi wa habari juzi, aliwataka 
wananchi wa Afrika Kusini kutoen-
delea na vurugu.

Alisema kuwapiga wageni na 
kuwanyang’anya mali zao ha-
kutakuwa msaada kwao kumaliza 
matatizo yao na kwamba ukosefu 
wa ajira na umaskini havijasaba-

bishwa na raia wa kigeni bali seri-
kali iliyoko madarakani.

Alisema matatizo yaliyopo Afri-
ka hayatamalizwa na kutokuwa na 
umoja bali yatamalizwa kwa umoja 
na ujamaa.

UN YALAANI
Oisa wa Umoja wa Mataifa (UN) 

anayejihusisha na masuala ya wa-
nawake, Dk. Phumzile Mlambo-
Ngcuka, akihojiwa na Shirika la 
Utangazaji la Afrika Kusini (SABC), 
alisema vitendo vinavyofanywa na 
raia wa Afrika Kusini ni kinyume 
cha  haki za binadamu.

Alisema UN inalaani vitendo 
hivyo na kuwataka viongozi husika 

kuvidhibiti kabla madhara makub-
wa hayajatokea.

MSIMAMO WA TANZANIA 
Naye Prof. Kabudi alisema Tan-

zania inaungana na serikali ya Af-
rika Kusini kulaani vikali vitendo 
vya ubaguzi na mashambulizi 
vinavyofanywa na raia wachache 
wa nchi hiyo dhidi ya raia wa nchi 
zingine za Afrika na kuziasa nchi 
zingine kutolipa kisasi kutokana na 
vitendo hivyo.

“Hadi sasa hakuna taarifa kuhu-
su Mtanzania kuuawa, kujeruhiwa 
au kuharibiwa mali kutokana na 
vurugu hizo. Wizara itaendelea 
kutoa taarifa za uhakika kadri zi-

navyopatikana kutoka kwenye vy-
anzo vya uhakika ukiwemo Ubalozi 
wa Tanzania nchini Afrika Kusini,” 
alisema Prof. Kabudi.

Alisema vitendo vinavyofanywa 
na raia wachache wa Afrika Kusini 
vya kuwashambulia raia kutoka 
nchi zingine za Afrika na kuharibu 
mali zao vinasikitisha na kuivunjia 
heshima nchi hiyo.

Prof. Kabudi alisema serikali ya 
Tanzania inaunga mkono kauli ya 
Rais Ramaphosa aliyoitoa hivi kar-
ibuni ya kukemea na kulaani vikali 
vitendo vinavyofanywa na raia hao 
wachache.

“Ni jambo la kusikitisha lakini 
serikali ya Afrika Kusini inalisima-

mia kikamilifu na sisi tuko tayari 
kushirikiana nao ili kulitafutia 
ufumbuzi wa kudumu. Nawasihi 
Watanzania wenzangu tusilipize 
kisasi na tutaendelea kuwalinda 
raia wa Afrika Kusini waliopo Tan-
zania kwani tunaamini kuwa Afrika 
ni moja na waafrika ni ndugu zetu,” 
alisema Prof. Kabudi.

Aliongeza kuwa  vitendo hivyo 
ambavyo vinatokana na raia hao 
wengi kukosa ajira, ardhi na pia ku-
topenda kujishughulisha havihala-
lishi watu wengine wakiwamo Wa-
tanzania kulipa kisasi kwa namna 
yoyote ile. 

INATOKA  UK. 2

Kilio chatanda kulaani ubaguzi
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 Na Enock Charles

BARAZA la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) limekubaliana na 
wafanyabiashara namna bora 
usimamizi na udhibiti wa taka 
hatarishi baada ya kupata 
ufumbuzi wa changamoto  
zinazowakabili

wafanyabiashara hao.
Akizungumza katika mkutano 

wa wadau kuhusu usimamizi 
na udhubiti wa taka hatarishi 
ulioandaliwa na NEMC jijini 
Dar es Salaam,  Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira), George 
Simbachawene, alisema wadau 
hao wamekuwa ni muhimu katika 
kuzalisha ajira, kuliingizia taifa 
pesa za kigeni na katika kutunza 
mazingira.

“Serikali inatambua nafasi 
yenu katika safari ya kuifanya 
Tanzania kuwa nchi ya uchumi 
wa kati na viwanda kwani 
mmekuwa wazalishaji wakubwa 
wa ajira, mnasaidia utunzaji wa 
mazingira kwa kukusanya taka 
hizo hatarishi na hata kuliingizia 
taifa pesa za kigeni,” alisema 
Simbachawene.

Kwa upande wake Mkurugenzi  
Mkuu wa NEMC, Dk. Samuel 
Gwamaka, alisema baraza 
limejipanga vizuri kwenda 
sambamba na sera ya uchumi wa 
kati na viwanda ifikapo 2025.

“Tunazo ofisi zetu katika 
kanda nane hapa nchini na 
hii inarahisisha upatikanaji 
wa  huduma kwa wadau wa 
mazingira, hivyo nawaomba 
wafanyabiashara kutumia 
ofisi hizo ili kupata miongozo 
kanuni na sheria mbalimbali 
zinazosimamiwa na baraza 
ili kuepuka makosa ambayo 
yamekuwa yakifanywa na wadau 
kwa kutokujua,’’ alisema Dk. 
Gwamaka.

Dk. Gwamaka alisema kuwa 
baraza litatekeleza maagizo 
yote ambayo waziri ameyatoa 
kwa  baraza hilo na kutekeleza 
mikakati ya udhibiti katika 
biashara hiyo kwa lengo la 
kuhakikisha uhalali wa biashara  
na utunzaji wa mazingira 
unazingatiwa. 

 Na Gwamaka Alipipi

RAIS John Magufuli anatarajia kutunukiwa 
tuzo maalumu iitwayo ‘Tuzo ya Wananchi kwa 
Rais’, ambayo imetambua ujasiri, uzalendo, 
uthubutu na uadilifu alioufanya katika kusi-
mamia rasilimali za taifa kwa maendeleo ya 
Watanzania wote.

Akizungumza na waandishi wa habari jijini 
Dar es Salaam, Mwenyekiti wa Kamati ya Tuzo 
ya Wananchi kwa Rais, Nazar Nicholas, alisema 

Rais Magufuli amekuwa hodari na zaidi ame-
kuwa jasiri, mzalendo, mwenye uthubutu na 
mwadilifu.

“Pamoja na kumkabidhi tuzo hiyo, pia ataka-
bidhiwa kitabu chenye maneno bilioni moja, 
kitabu hiki kitabeba maudhui ya kumwam-
bia asante kwa ujasiri, uzalendo, uthubutu na 
uadilifu wao, pia kitakuwa na maneno ya kum-
tia nguvu na kumwombea kwa Mungu ili afani-
kiwe zaidi,” alisema Nicholas.

Alisema lengo la tuzo hiyo ni kusherehekea 

kipawa cha utendaji kazi ya Mungu aliyoiweka 
ndani ya Rais Magufuli.

Nicholas alisema tuzo hiyo pia inamtambua 
Rais Magufuli katika maeneo manne ambayo 
amefanikiwa kwa kiwango kikubwa ambayo ni 
ujasiri, uzalendo, uthubutu na uadilifu.

Aliongeza kuwa mchakato wa kumtunuku 
tuzo Rais Magufuli utachukua muda wa miezi 
12 hadi kuikia kilele cha siku ambayo atakabi-
dhiwa tuzo hiyo.

Alisema kabla ya kuikia kilele cha siku ya 

kumtunuku tuzo hiyo, shughuli mbalimbali 
zitatekelezwa kama vile shindano maalum la 
kutatua kero ya wananchi, uandishi wa kitabu 
cha tuzo ya wananchi ya Rais Magufuli, shinda-
no la kuchora picha ya Rais, shindano la insha 
ya wanafunzi juu ya uzalendo, tamasha la vi-
jana kumwombea Rais.

Alisema matukio mengine ni mashindano 
ya mchezo wa mpira wa miguu, midahalo juu 
ya uzalendo, shughuli za vikundi, ripoti ya kero 
zilizopatiwa suhulu.

NEMC, 
wafanyabiashara 
taka  hatarishi 
wakubaliana

Rais Magufuli kutunukiwa tuzo ya ujasiri, uzalendo

Mwendesha guta akiwa amepakia mzigo na abiria aliyeuchapa usingizi, katika Barabara ya Kawawa, eneo la Ilala, jijini Dar es Salaam 
jana, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani.  PICHA: JOHN BADI. 

Na Idda Mushi, MOROGORO

K
AMANDA wa Kikosi 
cha Usalama Barabara-
ni nchini,  Fortunatus 
Musilim, amewataka 

askari wa usalama barabarani ku-
wakamata   madereva wa boda-
boda wanaokiuka sheria za usala-
ma barabarani na kuwachukulia 
hatua kama ilivyo kwa madereva 
wengine.

Alisema  hakuna mtu yeyote ali-
yezuia kukamatwa kwao, na kuwa-
taka  madereva wanaodaiwa faini 
ya muda mrefu kulipa mara moja 

Bosi wa trafiki aagiza kibano 
kikali kwa bodaboda wakaidi

kuepuka misukosuko barabarani.
  Musilimu alisema hayo alipo-

simama na kuzungumza na askari 
wa kikosi hicho wa Mkoa wa Mo-
rogoro   waliokuwa kwenye shu-
ghuli za ukaguzi na ukamataji wa 
madereva wazembe kwenye bara-
bara kuu ya Morogoro-Dodoma 
wakati njiani akitokea Dodoma 
kuelekea Dar es Salaam.

Alisema bodaboda akikamat-
wa mmiliki ataitwa ili kuchukua 
pikipiki na dereva ataikishwa ma-
hakamani ili kuondoa mrundika-
no wa vyombo hivyo katika vituo 
vya polisi.

  “Tunaamini hakuna mmiliki 
ambaye anapenda kuona dereva 
wake wa bodaboda anavunja she-
ria barabarani, mmiliki ataitwa 
kuchukua pikipiki na tutaendelea 
kumshikilia dereva na kumikisha 
mahakamani,” alisema Musilim.

 Aliongeza kuwa wanachotaka 
ni pikipiki zote kuchukuliwa na 
kuondolewa kwenye vituo vya 
polisi, baada ya watuhumiwa 
kuikishwa mahakamani ili 
kuondoa mrundikano katika vituo 
hivyo.

  Aliwaonya madereva wa 
magari waliotozwa faini kwa 

makosa mbalimbali kulipa ndani 
ya siku saba kwa   mujibu wa 
sheria kupitia mifumo mbalimbali 
ya kifedha, na wanaokiuka 
na kulimbikiza  madeni hayo 
watakamatwa katika operesheni 
ya ‘nyakua nyakua’ inayoendelea 
na kuikishwa mahakamani.

 Mkuu wa kikosi hicho 
Mkoa wa Morogoro, Michael 
Deleli, aliahidi wataendelea 
kuwakamata madereva wote 
wazembe na wasiofuata sheria 
hadi maeneo ya katikati ya mji 
ambako wanaanzisha operesheni 
kabambe. 
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HABARI BUNGE

Ushirikiano 
wa athari
tabiamchi

 NAIBU Waziri wa Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazingira), 
Mussa Sima, amesema serikali itaen-
delea kushirikiana na Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar ili kuhimili athari 
za mabadiliko ya tabianchi, kudhibiti 
mmomonyoko wa udongo na kukabili-
ana na uhaba wa udongo.

Sima alitoa kauli hiyo bungeni jana 
wakati akijibu swali la Mbunge wa Viti 
Maalum, Mwamtumu Dau Haji(CCM) 
ambaye alisema kuwa kasi ya mmo-
monyoko wa ardhi na uhaba wa udon-
go katika visiwa vya Unguja na Pemba 
vinatishia uhai wa visiwa hivyo.

Alihoji ni hatua zipi za makusudi 
zimechukuliwa katika kuvinusuru 
visiwa hivyo.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri 
huyo alisema visiwa vya Unguja na 
Pemba vina maeneo takribani 148 
yaliyoathirika na mabadiliko ya 
tabianchi(pemba 125 na Unguja 23).

Alisema athari hizo ni pamoja na 
mmomonyoko wa fukwe na kuingia 
kwa maji ya bahari katika mashamba 
na makazi ya watu.

 Alieleza kuwa ili kuvinusuru visiwa 
hivyo dhidi ya athari za mabadiliko 
ya tabianchi, Serikali imechukua hatua 
mbalimbali kupitia miradi inayofa-
dhiliwa na Mkataba wa Umoja wa 
Mataifa wa Mabadiliko ya tabianchi.

Alibainisha kuwa kupitia mradi wa 
kujenga uwezo wa jamii kuhimili atha-
ri  za mabadiliko ya tabianchi- LDCF 
ambao umetekelezwa 2012-2018, 
shughuli zilizofanyika ni ujenzi wa 
kuta mbili za mita 25 kila moja katika 
eneo la kisiwa Panza-Pemba.

Nyingine ni ujenzi wa makinga 
bahari matano ya wastani wa urefu 
wa mita 100 kila moja katika eneo la 
urefu wa mita 538 Kilimani-Unguja, 
upandaji mikoko pemba maeneo ua 
kisiwa Panza hekta 200, Tumbe hekta 
19, ukele hekta 7 na Tovuni hekta 1 na 
upandaji mikoko Unguja maeneo ya 
Kisakasaka hekta 8 na Kilimani hekta 
1.4.

Aidha, alisema kupitia mradi wa 
kupunguza uharibifu wa ardhi na 
kuongeza uzalishaji wa chakula katika 
maeneo kame nchini (2017-2022), 
na shughuli zinazotakiwa kufanyika 
katika maeneo ya Micheweni kata ya 
Micheweni na Kiuyu Maziwang’ombe.

Alizitaja kazi hizo ni kujenga 
makinga maji katika mashamba ili 
kuzuia maji ya bahari kuingia katika 
mashamba, kutoa elimu kuhusu kilimo 
kinachokabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi kupitia mashamba darasa.

Alitaja nyingine ni upandaji wa 
miti ili kuhifadhi udongo na kutunza 
mazingira na uanzishaji wa biashara 
ndogo ndogo ili kuwezesha jamii kuwa 
na shughuli mbadala za kujiongezea 
kipato.  

Mkurugenzi  Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Dk. Samuel  Gwamaka, akizungumza jambo katika 
mkutano wa siku moja uliowakutanisha  wafanyabiashara ya vyuma chakavu jijini Dar es Salaam kujadili  na kutoa ufumbuzi  juu ya 
changamoto  zinazoendelea kujitokeza kwenye mfumo wa usimamizi na udhibiti  wa biashara hiyo na taka hatarishi nchini na kuongo-
zwa na Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), George Simbachawene (hayupo pichani). PICHA: MPIGAPICHA 

WETU   

Na Augusta Njoji, DODOMA

S
ERIKALI imesema 
endapo kaya itashindwa 
kutimiza masharti ya 
Mpango wa Kunusuru 

Kaya Maskini (TASAF) kuhusu 
kuhakikisha watoto kuhudhuria 
shuleni au upelekaji watoto 
kliniki fedha hizo zitakatwa 
kama adhabu.

  Kauli hiyo ilitolewa bungeni 
jana na Naibu Waziri wa Nchi, 
Oisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora, Mary Mwanjelwa, alipoku-
wa akijibu swali la Mbunge wa 
Tunduru Kaskazini (CCM),Ramo 
Makani.

  Makani alihoji serikali ita-
chukua hatua zipi za makusudi 

kurekebisha kasoro ambazo zi-
nalalamikiwa na wananchi wa 
Tunduru ili wananchi wapate 
kunufaika vema zaidi na hudu-
ma za mpango husika.

 Akijibu swali hilo, Mwanjelwa 
alisema malalamiko ya waleng-
wa kuhusu makato ya fedha kip-
indi cha malipo, suala hilo wa-
naendelea kuelimishwa kwanini 
makato yanatokea.

  “Sababu za kukatwa fedha 
za zao ni kutokana na kutimiza 
masharti ya kupokea ruzuku 
hasa kwa kaya zenye watoto 
walio shuleni na wale wanaotak-
iwa kuhudhuria kliniki ambao 
ni watoto wenye umri chini ya 
miaka Alibainisha endapo kaya 
itashindwa kutimiza masharti 
fedha zitakatwa kama adhabu 

na kuwaomba wabunge kwenye 
ziara zao kusaidia kutoa elimu ili 
kuepusha malalamiko ambayo si 
ya lazima.

Alieleza kuwa serikali kupitia 
TASAF changamoto kubwa am-
bayo Mpango unakumbana nao 
ni kilio kutoka kwa baadhi ya 
wananchi maskini ambao hawa-
jaikiwa na huduma za Mpango 
huo kwenye vijiji, mitaa, shehia 
takribani 5,693 ambavyo havi-
jaikiwa katika awamu ya kwan-
za ya Mpango huo.

  Hata hivyo, aliwahakikishia 
wabunge kuwa utaratibu ume-
shaandaliwa wa kuweza kuika 
kwenye vijiji, mitaa na shehia 
hizo mara tu baada ya mpango 
kuanza utekelezaji.

  Katika awamu hiyo, alisema 

Tasaf imejipanga vizuri kuhakik-
isha kuwa yale malalamiko ya 
upendeleo, ubaguzi na kuachwa 
kwa watu maskini kuandikishwa 
kwenye mpango huo hayajirudii 
na mifumo ya kielektroniki itatu-
mika.

  Alitoa rai kwa wabunge 
kwamba  muda utakapoika wa-
hakikishe wanalisimamia vizuri 
zoezi la utambuzi wa walengwa 
ili wale wanaostahili ambao ni 
kaya maskini pekee waandikish-
we kwenye mpango.

Alionya kuwa hatua kali zita-
chukuliwa kwa viongozi na wa-
tumishi katika ngazi zote ambao 
katika maeneo yao watabainika 
kuwepo watu au kaya zisizo na 
vigezo kwenye awamu ya pili ya 
mpango huo .

Kaya kuadhibiwa fedha za TASAF

WIZARA ya Kilimo inapitia mfumo mzima 
wa usambazaji pembejeo za mazao ili kuon-
dokana na ucheleweshaji na wizi unaoende-
lea katika usambazaji wa pembejeo ambao 
mwisho wa siku mkulima anabeba mzigo 
huo, Bunge limeelezwa.

  Sambamba na hilo, Mfumo wa usamba-
zaji pembejeo za pamba msimu ujao utab-
adilika na kwamba tathmini ya awamu im-
eonekana wakulima wa pamba mwaka huu 
wanalipia pembejeo ambazo aidha hawakuz-
itumia ama wanabebeshwa mzigo.

  Hayo yalielezwa jana bungeni na Naibu 
Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, alipoku-
wa akijibu swali la nyongeza la Mbunge wa 
Bunda{CCM}, Boniface Getere aliyetaka ku-
jua kama wakulima wa pamba katika msimu 
2019/20 watakatwa fedha ya pembejeo.

“Msimu wa pamba 2018/19 walichanga 
Sh.100 kwa kila mkulima, kwa maelezo kuwa 
2019/20 hatutakatwa pembejeo, naomba ku-
pata maelezo ya serikali pembejeo wakulima 
wanakatwa au hawakatwi?” alihoji.

Akijibu, Bashe alisema katika msimu huu 
wa kilimo mambo mengi yatabadilishwa ka-
tika usambazaji wa pembejeo.

  Naibu Waziri huyo alisema wakulima 
wa pamba watakatwa fedha za pembejeo 
msimu huu wa mwaka 2019/20 na kwamba 
katika msimu uliopita fedha walizokatwa 
zililipa madeni ambayo wakulima walipewa 
pembejeo katika msimu uliotangulia.

 Bashe alisema wizara nguvu yake ni kupi-
tia mchakato mzima na hatua zitachukuliwa 
kwa watu wote waliowaibia wakulima wa 
pamba kwa mwaka huu.

 “Msimu ujao wa pamba mkulima atape-
wa fomu na bodi ya pamba ambazo tatu am-
bayo itaonesha mkulima aliyechukua pem-
bejeo na thamani halisi ili msimu wakati wa 
kuuza pamba ijulikane bei halali kwa kuwa 
vyama vya ushirika vinawaibia wakulima wa 
pamba,” alisema 

  Katika swali la msingi,   Mbunge wa Uk-
erewe {CCM}, Joseph Mkundi, alihoji mkakati 
wa serikali wa kufanya utaiti wa kisayansi 
ili kushauri wananchi wa Ukerewe aina ya 
mazao yanayopaswa kulimwa na jinsi ya ku-
tumia eneo dogo la ardhi kwa ufanisi.

 Akijibu, Bashe alisema Mkakati wa serikali 
kupitia Taasisi ya Utaiti wa Kilimo Tanzania 
{TARI} ni kufanya utaiti wa tabaka na afya ya 

udongo katika kanda zote saba za kiikolojia 
za kilimo nchini ikiwemo kanda ya Mwanza.

 Alisema utaiti huo wa kisayansi unalen-
ga kubaini aina za virutubisho na tabia za 
udongo katika maeneo mbalimbali pamoja 
na kubaini mimea na mazao yanayostawi 
kwenye udongo husika ili kutoa elimu kwa 
wakulima kuhusu kiasi, aina na matumizi sa-
hihi ya mbolea za viwandani na asili.

 Aidha, alisema katika wilaya ya Ukerewe 
ambayo wananchi wengi hulima mihogo, 
mpunga, mtama, mahindi na viazi vitamu na 
machungwa.  Alisema utaiti wa awali umeo-
nyesha kwamba udongo wake una mboji ki-
asi kidogo chini ya asilimia 1.3 ukilinganisha 
na kiwango cha asilimia 2.5 hadi 3.5 ambacho 
ndicho kiwango cha mboji kwa udongo we-
nye rutuba nzuri.

 Alisema sampuli za udongo zimechukuli-
wa katika kanda na mikoa mbalimbali nchini 
ukiwamo Mkoa wa Mwanza unaojumuisha 
Wilaya ya ukerewe kwa lengo la kubaini 
viwango vya virutubisho vilivyopo katika 
sampuli hizo ambapo kwasasa tathmini ya 
kina inaendelea kufanyika katika maabara ya 
TARI Selian.

Wizara yapitia mfumo usambazaji pembejeo
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HABARI ARUSHA

 Na Allan Isack, ARUSHA

KIWANDA cha kusindika ny-
ama jijini Arusha, kimelalamikia 
Halmashauri ya Jiji la Arusha 
kukikwamisha na kuiomba serikali 
kuingilia kati kumaliza mgogoro 
huo.

Kiwanda cha Happy Sausage 
ndicho kinacholalamikia hal-
mashauri hiyo  na kuiomba Wiz-
ara ya Uvuvi na Mifugo, kuingilia 
kati kwani mgogoro huo unak-
wamisha  shughuli za uzalishaji 
kiwandani hapo na kushindwa 
kufikia soko la kimataifa likiwamo 
la Afrika Mashariki.

Mwenyekiti wa Bodi ya Ki-
wanda hicho, Andrew George, 
alisema wakati akizungumza na 
vyombo vya habari kiwandani 
hapo, kuelezea shughuli zinazo-
fanywa na kiwanda hicho, pamoja 
na changamoto zinazowakabili.

Alisema Halmashauri ya Jiji la 
Arusha, imeendelea kukwamisha 
juhudi za ukarabati wa kiwanda 
hicho,  kwa kukataa  kutoa kibali 
cha ujenzi -bulding permit, wakati 
Wizara ya Mifugo na Bodi ya 
Nyama walishatoa maelekezo ya 
kufanyika kwa ukarabati.

Mwenyekiti huyo alieleza  hat-
ua hiyo, imetokana na mgogoro 
wa muda mrefu unaliodumu kwa 
kipindi cha miaka nane kati ya 
pande hizo kutokana na  kushind-
wa kufikia makubaliano  ya  umi-
liki wa ardhi ya eneo  la kiwanda 
ambalo hadi sasa kila upande 
umekuwa unavutia  upande wake.

 
Alisema  halmashauri hiyo ni 

mbia kati ya wabia 12, walio-
wekeza katika  eneo la kiwan-
da  hicho.

 “Kiwanda kimeshindwa kufikia 
malengo ya uzalishaji kutokana 
na kukwama kufanya ukarabati 
wa eneo la usindikaji wa nyama 
kwa hali hiyo, serikali kwa 
nyakati tofauti imekuwa ikitutaka 
kufanya ukarabati na hii imekuwa 
ndio changamoto kubwa kwetu 
kufikia malengo ya uzalishaji,” 
alisema George.

Aidha, alisema kiwanda hicho, 
licha ya misukosuko hiyo kwa 
kipindi cha miaka sita kimewalipa 
wafugaji wanaouza mazao ya 
mifugo kiwandani hapo kiasi cha 
Sh.bilioni 9.3. 

Alisema malengo ya kiwanda 
hicho, kwa sasa ni kuelekeza 
nguvu katika masoko ya nje ya 
nchi yakiwamo ya Afrika ya 
Mashariki  na soko la pamoja la 
Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini 
mwa Afrika (SADC).

Alisema kiwanda hicho kina 
wawekezaji 12, akiwamo Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha, 
uwekezaji wake ulitokana na 
ardhi na ulilidhiwa na Baraza 
la Madiwani la Halmashauri ya 
Manispaa ya Arusha mwaka 1990, 
ambapo kiwanda hicho kilijengwa 
ndani ya ardhi ya halmashauri 
hiyo.

Alieleza kuwa  awali kiwanda 
hicho, kilikuwa kikifanyakazi 
na kiwanda cha Arusha Meat, 
ambacho kwa sasa kinamilikiwa 
na halmashauri ya Jiji la Aru-
sha, na  hapo mwanzo manispaa 
ilikuwa na umiliki wa asilimia 
49, na kiwanda hicho kilikuwa na 
umiliki wa asilimia 51.

Na Woinde Shizza, ARUSHA

KATIBU Tawala Mkoa wa Arusha, Richard 
Kwitega, amewataka wakulima kuenzi mbegu 
za asili kuepukana na tishio la kutoweka kwa 
mbegu hizo.

Kutokana na mwingiliano wa matumizi ya 
mbegu za kisasa zinazoendelea kushamiri kwa 
wingi.

Alitoa   angalizo hilo  wakati wa kufungua 
maonyesho   ya mbegu na vyakula vya asili 
yaliyoandaliwa na mtandao wa vikundi vya 
wakulima (Mviwata), yalifanyika kwa siku moja 
wilayani Karatu.

Katika mafunzo hayo, yaliwakutanisha 
wakulima wa mikoa mbalimbali nchini tena 
yaliyoambatana na maandamano ya kuonye-
sha mbegu za mazao mbalimbali ya asili. 

Aidha, alisema changamoto inayoikabili 

mfumo wa mbegu ni pamoja na wataalamu 
kutokuika kwa wakati kwa wakulima  kutoa 
uratibu wa usambazaji   wa mbegu, kitendo 
ambacho  kinasababisha wakulima wengi ku-
tumia mbegu za kisasa zaidi kuliko za asili.

 Alisema kupungua kwa uhifadhi wa mbegu 
kunakosababishwa na ukame  kumeongeza 
changamoto na kuwataka wakulima kutumia 
maonyesho hayo, kupanua wigo kwa 
wakulima  kutatua changamoto za utumiaji na 
upatikanaji wa mbegu za asili.

 Mratibu wa Mviwata Mkoa wa Arusha, Rich-
ard Masandika, alisema  kupitia mradi  wa kili-
mo endelevu, sheria ya mbegu ya mwaka 2016, 
imekuwa kikwazo kikubwa kwa wakulima ka-
tika kuendeleza mfumo wa mbegu za asili.

  Aliiomba serikali  kutazama upya sheria 
hiyo, ili matumizi ya mfumo usio rasmi uweze 
kutambulika na kufufua matumaini mapya 

kwa mkulima.
 Alisema wadau wa kilimo endelevu walia-

mua kuwasaidia wakulima kupunguza kero ya 
upatikanaji wa mbegu kwa kufufua mfumo wa 
matumizi  ya mbegu za asili ambao wakulima 
wengi wanautumia kwa kuhamasisha uhuru 
wa mbegu. 

 Mwenyekiti wa Mviwata, John Safari, aliiom-
ba serikali kutambua mfumo wa mbegu usio 
rasmi ili wakulima wapate uhuru wa matumizi 
yanayokubalika kwani sheria za mbegu hapa 
nchini, hazitambui mbegu za asili.

  Akizungumza kwa niaba ya wananchi 
wengine waliohudhuria maonyesho hayo, 
Anastazia Tuta, aliiomba serikali kuzitambua 
mbegu za asili na kuweka sheria ya kuziandaa 
kwa mfumo ulio rasmi kwani mbegu 
hizo, hazitumii gharama kubwa kama zile 
zilizoboreshwa.

Kiwanda chaomba 
serikali kuingilia 
mgogoro h/shauri

Watakiwa kurejea mbegu za asili

Mmoja wa wakulima (kulia), akitoa elimu ya dawa za asili za kuhifadhia mazao pamoja na kuweka shambani katika maonyesho  ya siku 
moja ya mbegu na vyakula vya asili yaliyoandaliwa na Mtandao wa Vikundi vya Wakulima (MVIWATA), wilayani Karatu, mkoani Arusha 
juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA.  

 Na Allan Isack, MBULU

W
ANANCHI wa Bonde la Yaeda 
Chini, wanaopakana na Wilaya 
za Mbulu mkoani Manyara 
na Karatu mkoa wa Arusha, 

wamepiga kura ya kuwaichua watuhumiwa 
wa wizi wa  wa mifugo.

  Mkuu wa Wilaya ya Mbulu, Chelestino 
Mofuga na Mkuu wa Wilaya ya Karatu, Ther-
esia Mahongo, walisimamia kura hizo, ili kuko-
mesha wizi wa mifugo  eneo la mpakani mwa 
wilaya hizo.

  Theresia alisema lengo la kupigwa kwa 
kura hizo ni kukomesha  wizi kwenye eneo 
hilo, na kazi hiyo, ilifanyika kwa kuandika 
majina ya watu wanaodaiwa kuiba mifugo au 

wanaoshirikiana na wezi.
Mofuga alisema, pia waliwabaini mahalifu 

walioharibu miundombinu ya alama za mi-
paka ya bonde hilo na walipiga kura kwa kuan-
dika majina ya wahusika wote.

 “Hii ndiyo njia sahihi ya kutafuta wahalifu 
tunaamini hamtaweza kuandika majina ya 
watu kwa kuwaonea, na matumaini yangu 
tabia hii itaikia mwisho, na wizi huu utaikia 
kikomo maana wahusika wanajulikana na 
wakiendelea na tabia hii serikali itawashughu-
likia,” alisema.

 Mahongo alisema kwa sababu wameteuli-
wa na kula kiapo kuwa watawatumikia wa-
nanchi, hawatakubali kuona wezi wachache 
wanaharibu amani na kuwasababishia   wa-
nanchi umaskini.

“Majina haya tutaondoka nayo ili kuyashu-
ghulika nyie   wenyewe mtaona kwa vitendo 
na wezi hawa  wataacha wizi kwani muda siyo 
mrefu watabainika.

  Awali, baadhi ya wananchi wa eneo hilo, 
walituhumiana kuibiana mifugo ndipo seri-
kali ikaandaa  utaratibu wa kupiga kura za siri 
kwa kuandika majina ya wahusika wa matukio 
hayo ili kuwabaini wahalifu.

Mkazi wa Kijiji cha Matala, Julius John, alise-
ma ana amini wezi wa mifugo wanashirikiana 
na mtandao mkubwa wa watu wanaoishi se-
hemu hizo,  kuiba na kuuza mifugo hiyo.

John alisema haiwezekani mtu kutoka 
mbali kuiba mifugo kijijini hapo,   kama hana 
mtandao wa watu wanaoshirikiana nao kuten-
da uhalifu huo. 

Wananchi wapiga kura
kubaini wezi wa mifugo
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HABARI KILIMANJARO

Changamoto 
kwa wenye 
uziwi yatajwa

Na Godfrey Mushi, SAME

ENEO la ujengaji wa dhana 
au kuelewa dhana za kimaisha, 
dhana mbalimbali, tafsiri ya 
mambo kwa ujumla wake na 
namna ya kutawala mazingira 
ni miongoni mwa changamoto 
kubwa inayowatesa kwa sasa 
watu wenye ‘uziwi kutoona’, 
imeelezwa.

Ofisa Programu wa Shirika la 
Sense International Tanzania, 
Benjamin Kihwele, alisema hayo 
jana alipozungumza na Nipashe 
kuhusu nini kifanyike ili kupata 
utatuzi wa changamoto hiyo. 

Kwa mujibu wa Kihwele, 
kundi hilo la walemavu linahitaji 
kuondolewa kwa mikakati 
mahsusi ndani ya lindi hilo.

“Kuna kazi kubwa sana 
inahitajika kufanyika. Ingawa 
tumeanza kufanya hayo katika 
mikoa ya Kilimanjaro na Dar 
es Salaam, kimsingi aina hii ya 
ulemavu inafanya changamoto 
kubwa sana kwenye eneo la 
mawasiliano, kushindwa kutoa 
taarifa au kupokea taarifa 
kwenye eneo la uhusiano katika 
jamii kwa maana kwamba watu 
wanashindwa kuchangamana 
nao kwa sababu ya kushindwa 
kuwasiliana.

“Sasa eneo la ujengaji wa 
dhana au kuelewa dhana za 
kimaisha, dhana mbalimbali na 
tafsiri ya mambo kwa ujumla 
pamoja na mjongeo kwa maana 
ya kutawala mazingira kwa 
watu wenye uziwi kutoona, 
ndilo jambo ambalo linahitaji 
msukumo mkubwa wa wadau, 
serikali na hata wahisani,” 
alisema. 

Mpaka sasa, watoto 100 wenye 
ulemavu wa uziwi kutoona 
wameibuliwa katika mkoa wa 
Kilimanjaro na wadau hao wa 
Sense International Tanzania 
na kuandikishwa katika shule 
mbalimbali kupata elimu ya 
msingi.

  Watoto hao husaidiwa 
kupata elimu kwa kutumia 
dhana ya msaidizi wa mwalimu 
ambaye amenolewa kitaaluma 
kuwasaidia walemavu wa aina 
hiyo kujua mambo mbalimbali.

  Akizungumzia mkakati wa 
serikali na wadau hao wa 
maendeleo kuwatambua watu 
wenye ulemavu huo vijijini, 
Ofisa Elimu wa Elimu Maalum wa 
Wilaya ya Same, Marietha Shayo, 
kwa miaka mitatu wamewaibua 
na kufanya sensa ya kuwatambua 
kwa kushirikiana na waratibu wa 
elimu kata.

Alisema katika Wilaya ya 
Same, tayari wamewatambua 
watoto 12 katika kata tisa na 
sasa wanaendelea na masomo.

Na Paul William, MOSHI

U
TATA kuhusu kutimizwa kwa 
masharti ya zabuni ya upangaji wa 
duka moja lililoko ndani ya Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Kiliman-

jaro (Mawenzi), umeiweka matatani meneji-
menti ya hospitali hiyo, huku mgogoro huo 
ukiacha maswali.

Hali hiyo imejitokeza baada ya mlala-
mikaji, Sezari Kimario, anayedai kushinda 
zabuni hiyo kihalali, kupaza sauti akidai ku-
toridhishwa na kinachoendelea kwa kuwa 
licha ya kutia saini mkataba wa upangaji na 
kulipa fedha Sh. milioni moja kama malipo 
ya awali ya kodi ya pango, hadi sasa hajao-
nyeshwa duka hilo ukiwa mwaka mmoja 
umepita.

Kwa mujibu wa Kimario, akiwa mfanya-
biashara, alituma  maombi ya zabuni (Ni-
pashe imeona nakala yake) kwa ajili ya kue-
ndesha duka hilo Septemba 13, mwaka jana, 
kama ilivyotangazwa katika zabuni namba 

MRRH/001/2018/2019/NCS/03 ya mwaka 
wa fedha wa 2018/19.

Baadaye, Novemba mwaka jana, hos-
pitali hiyo iliingia mkataba wa miezi saba 
na mfanyabiashara huyo ya kuendesha 
duka hilo kwa kutakiwa kulipa kodi ya Sh. 
250,000 kila mwezi, lakini hadi sasa Kima-
rio ameshindwa kufanya biashara katika 
duka hilo kutokana na uongozi wa hospitali 
kushindwa kumkabidhi duka.

“Licha ya kuandika barua mara kwa mara 
katika Oisi ya Katibu Tawala wa Mkoa (RAS) 
wa Kilimanjaro ili kukumbushia kukabi-
dhiwa rasmi duka hilo, mpaka sasa sijapewa 
na ninaikiria kwenda mahakamani kudai 
idia kwa sababu naona ni kama wamevunja 
mkataba,” alisema.

Kipengele cha sita cha mkataba baina ya 
hospitali hiyo na mfanyabiashara huyo, ki-
naonya kuwa upande wowote utakaohusi-
ka kuvunja mkataba, utalipa hasara ambayo 
upande mwingine utakuwa umepata.

Aidha, mfanyabiashara huyo hivi sasa 

anadai kupata hasara ya zaidi ya Sh. milioni 
20 kutokana na kununua bidhaa za kuuza 
katika duka hilo na baadhi yake tayari zime-
haribika na zingine kwisha muda wake wa 
matumizi.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
Mhandisi Aisha Amour, alipofuatwa kutoa 
ufafanuzi juu ya hilo, alimtaka mfanyabi-
ashara huyo kuwasiliana na uongozi wa hos-
pitali kuhusiana na fedha alizolipa baada ya 
kutia saini mkataba huo.

Naye Mganga Mfawidhi Hospitali hiyo, Dk. 
Japhet Boniface, alisema wao hawakuvunja 
mkataba huo kama inavyoelezwa na kumta-
ka mwandishi wa habari hii kumtafuta RAS 
ambaye ndiye aliyeandika barua kwa mfan-
yabiashara huyo.

Mkataba huo ulitiwa saini Novemba 23, 
mwaka jana, ambako upande wa hospitali 
ulitiwa saini na Dk. Boniface na Katibu wa 
Hospitali, Richard Kafwila, wakati mzabuni 
alitia saini na kushuhudiwa na Eusebi Swai.

Utata waibuka zabuni duka la hospitali 

Kaimu Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu, mkoani Manyara, Amoniche Mtweve, akizungumza na wadau 
kuhusu ustawi wa watoto wilayani humo, juzi. PICHA: GIFT THADEY. 

Wasongamana maabara moja
 Na Godfrey Mushi, HAI

WANAFUNZI wa Shule ya Sekondari ya 
Sawe iliyoko Kata ya Masama Mashariki,  Hai 
mkoani Kilimanjaro, wanarundikana katika 
chumba kimoja cha maabara kujifunza kwa 
vitendo masomo ya Fizikia, Baiolojia na 
Kemia.

  Hali hiyo inatajwa kuathiri  zaidi 
upatikanaji wa wanafaunzi waliofanya 
vizuri katika masomo hayo, hivyo 
kuendelea kuonyesha alama nyekundu juu 
ya upatikanaji wa wataalamu wa masomo 
ya sayansi na walimu wa masomo hayo, 
hasa kipindi hiki cha mabadiliko makubwa 
ya sayansi na teknolojia na uchumi wa 

viwanda tunaoutegemea.
Hayo yamo katika taarifa ya Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Hai, 
Yohana Sintoo, aliyoiwasilisha mbele ya 
kamati ya Siasa ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Kilimanjaro.

  Katika taarifa yake, Sintoo alisema: 
“Kwa sasa serikali inafanya kila jitihada 
kuhakikisha kwamba shule hiyo inapata 
maabara za masomo hayo na kumaliza 
tatizo hilo.”

  Upungufu wa maabara za sayansi 
kwenye shule za sekondari katika baadhi 
ya mikoa nchini umeendelea kuwa 
changamoto katika ufaulu wa wanafunzi wa 
masomo hayo.

Kwa mujibu wa Oisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi) 
katika mwaka wa fedha 2018/19, serikali 
ilijenga maabara 165 za masomo ya sayansi 
katika shule mbalimbali nchini.

Kwa muktadha huo, serikali inataka kila 
shule inayofundisha masomo ya sayansi 
kuwa na maabara tatu za masomo ya Fizikia, 
Kemia na Baiolojia.

Mwaka 2017 kulikuwa na maabara 2,151 
katika shule za sekondari nchini, mahitaji 
yalikuwa 4,797. Hali hii ilionyesha upungufu 
wa maabara 2,646. Hata hivyo, wilaya 18 
kati ya 184 zilizorodheshwa zilikuwa na 
upungufu uliozidi asilimia 50.
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Sekta viwanda, fedha
zaanza kutafutana

UCHUMI
Na Nimi Mweta

VIWANDA nchini Uingereza 
vinalalamika kushuka uzalishaji 
tangu mwaka 2012, tangu kipindi 
cha kumalizika msukosuko wa sek-
ta ya fedha duniani wa 2008.  

Mtazamo ni ‘oda’ ya bidhaa, kwa 
maana ya mahitaji ya kutengen-
ezewa bidhaa na kupelekewa kwa 
wateja, zimeshuka kwa kiwango 
kikubwa ndani ya miaka saba iliyo-
pita, wataalamu wakitafsiri kupitia 
msemo:“sekta ya biashara inajisikia 
vibaya, hadi suala la Brexit litatu-
liwe.”

Sarafu ya Uingereza ambayo kwa 
kawaida ni zaidi ya Dola ya Mareka-
ni kwa kiwango mara moja na nusu, 
ilishuka kufika wastani wa 1.2 dhidi 
ya dola, hivi karibuni.

Watalaamu walikuwa wanajiuli-
za kama hali hiyo ya kukosa imani 
na shauku ya kuzalisha katika vi-
wanda itadumu au itaanza kupotea 
baada ya Brexit kulamilika Oktoba 
31. 

Kuna suala moja katika mchaka-
to mzima wa Brexit linaloendelea 
kujadiliwa, kati ya Uingereza na 
Umoja wa Ulaya (EU), ni kinachoit-
wa ‘backstop’ ambao ni mpaka wa 
Ireland ya Kaskazini na Jamhuri ya 
Ireland kubaki wazi, kwa kiasi ki-
kubwa. 

Hilo ni eneo linaloleta wasiwasi 
mkubwa kwa serikali ya Uingereza 
na  Ulaya, hivyo Ujerumani na Ufar-
ansa zinatafuta njia ya kulitatua.

Kwa mengine yaliyobaki, hakuna 
kitakachojadiliwa kati ya serikali ya 
Waziri Mkuu Boris Johnson na EU. 
Hivyo, uwezekano wa kutoka bila 
mkataba upo, labda mkataba uli-
opo uboreshwe kuhusiana na hiyo 
‘backstop.’ 

Ukifikiwa muafaka kuhusu mpa-
ka, sehemu ya mzozo wa  Brexit 
utapungua na Waziri Mkuu John-
son, anaweza kupitisha muswada 
wa sheria kujitoa EU, kama kanuni 
rasmi, ili mradi aungwe mkono na 
kundi la Ireland ya Kaskazini. 

Hata chama cha kizalendo cha 
Scotland, nacho kinaweza kuafiki, 
licha ya kwamba zaidi ya upande 
wa chama cha Labour, kupinga 
‘Brexit.’

Inaangaliwa kwamba, maele-
wano yakipatikana,  yatapunguza 
ugumu wa serikali ya Johnson ku-
weka mikakati ya kibajeti (ikiwamo 
bajeti ndogo ya dharura kuelekea 
mwisho wa mwaka) kutatua mik-
wamo inayoweza kutokea, Brexit 
itakapokamilika. 

Hata hivyo, bado hakuna uhakika 
ni wa kiasi  cha mkwamo Uingereza 
au kusitasita uzalishaji viwandani 
na kuzorota thamani ya fedha, ku-
nakotokana na Brexit, vivyo hivyo, 
kwa nchi za Ulaya. 

Kunatathminiwa kwamba 
‘kiwingu’ cha kupungua ukuaji  
uchumi kutokana na vita ya kibi-
ashara, kati ya Marekani na China 
na hata au upungufu wa mauzo nje, 
kutokana na vikwazo Marekani ina-
vyolazimisha kwa Iran. 

Pia, EU imejiwekea vikwazo vya 
kibiashara dhidi ya Russia, ambayo 
ilitengwa kutoka kudi la mataifa 
tajiri duniani maarufu G8, kuto-
kana na uvamizi wa Crimea, eneo 
la Kaskazini ya Ukraine lenye raia 
wengi wanaozungumza Kirusi. 

Bunge la EU likiendelea. 

Dira soko
Watafiti wa uchumi, wanasema 

soko la dunia hivi sasa linajikon-
goja, huku mahitaji ya bidhaa za 
viwandani kutoka Ulaya kwenda 
Marekani na bara la Asia yamepun-
gua. 

Uingereza inatajwa kuwa na soko 
kubwa zaidi la bidhaa za viwanda 
barani Ulaya, lakini kuna watafiti 
wanaosema, kujitoa bila mkataba, 
kutasababisha kero na mkwamo 
wa bidhaa hizo, kutokana na janga 
la kodi. 

Kuna mchambuzi aliyetumia 
mfano wa ubashiri, kwamba 
magari ya mizigo yatapanga foleni 
kwa siku tatu katika kituo cha Do-
ver Mashariki ya Uingereza, amba-
ko magari hujiandaa kupita katika 
barabara ya chini ya bahari kuingia 
Ufaransa. Kwa jumla ni hofu kila 
kona Ulaya.

Wanunuzi wa jumla wa bidhaa 
za viwanda, wanaelekeza ‘oda’ 
zao kwingineko na siyo Uingereza, 
wakihofia kupanda kodi Uingereza 

Inaangaliwa kwam-
ba, maelewano 
yakipatikana,  yata-
punguza ugumu wa 
serikali ya Johnson 
kuweka mikakati ya 
kibajeti (ikiwamo 
bajeti ndogo ya 
dharura kuelekea 
mwisho wa mwaka) 
kutatua mikwamo 
inayoweza kutokea, 
Brexit itakapokami-
lika. 

KUJONGEA ‘BREXIT BILA MKATABA’… 

• Paundi yaporomoka; hofu zatawala
• Johnson ahaha, kizingiti ‘backstop’

James Gordon Brown, mkereketwa wa mada ya Brexit na Waziri Mkuu Mstaafu. 
 



ikigeuka kuwa ‘nchi ya tatu,’ 
isiyo na uhusiano wa moja 
kwa moja na unafuu wa kodi. 

Takwimu za mwezi Agosti 
zilionyesha uzalishaji viwan-
dani umepungua, pamoja na 
mauzo ya nje na kupatikana 
nafasi za kazi.

Wataalamu wameanza kuji-
uliza kama uchumi unashuka 
kwa jumla (recession), kama 
ilivyoanza kuhofiwa nchini 
Marekani, kutokana na vita ya 
kibiashara na China. 

Kwa upande wa Marekani, 
wasiwasi uliondoka muda, 
lakini Uingereza itapata tabu 
kujinasua.

Johnson shakani
Mchambuzi mwandam-

izi, James Gordon Brown, 
anaitazama kwa tabu serikali 
ya Johnson, kutokana na viti-
sho anavyotoa kuhusu kitaka-
chotokea nchini humo Brexit, 
bila ya kuwapo mkataba 
ikitekelezwa. 

Ni hofu inayotokana na uk-
weli, Brown ameshika nyadhi-
fa za juu nchini humo, kwani 
alikuwa Waziri wa Fedha kati 
ya mwaka 1997 hadi 2007, 
halafu waziri mkuu kwa mia-
ka minne. 

Kwa vile sakata la uchumi 
duniani lilianza na mkwamo 
wa mabenki kadhaa katika 
soko la fedha nchini Marekani 
mwaka 2007, ulimkuta ndiyo 
kwanza anaingia katika uwa-
ziri mkuu na akaondoka mk-
wamo ukiendelea. Hiyo, in-
adhaniwa kutawala mawazo 

yake.
Brown ameibua hofu ya 

kwamba kutakuwapo uhaba 
mkubwa wa chakula nchini 
humo, endapo Brexit bila 
ya mkataba itafikiwa, akitoa 
mwito wa kuzuiwa kwa Brexit 
kabla ya majanga kuifika Uin-
gereza. 

Akiongea na wafanyakazi 
katika  kiwanda cha mikate 
jijini Liverpool, ambako ni ki-
kundi cha ushirika, anasisitiza 
kuwa umaskini utaongezeka 
nchini humo, endapo Brexit 
itatekelezwa kwa hali yake ya 
sasa. 

Brown ni mmoja wa-
naounga mkono hoja kuwa 
“mradi Bunge la Uingereza 
limeshindwa kufikia mka-
taba wa kujitoa Umoja wa 
Ulaya, basi isijitoe sasa na in-
goje hadi mkataba kama huo 
ufikiwe.” Ni mchakato ambao 
chama tawala hakiukubali, 
pia EU.

Uhaba chakula
Michael Gove, Waziri wa 

Johnson anayesimamia mata-
yarisho ya kujitoa bila ya 
mkataba, anasema baadhi ya 
bei za vyakula zinaweza ku-
panda, lakini hapatakuwapo 
uhaba wa aina ‘hiyo au ile’ ya 
bidhaa za vyakula, kama nafa-
ka, maziwa na nyama. Ni ma-
hitaji ambayo sehemu yake 
inaagizwa kutoka bara Ulaya. 

Hata hivyo, alipotakiwa 
kueleza hitaji la ongezeko la 
bei, alifafanua kuwa baadhi 
ya vyakula vitapanda bei na 
vingine vitashuka bei, kuto-
kana na kupungua kwa kiasi 
fulani mwingiliano wa soko 
la Uingereza na Ulaya kwa 
jumla.

Brown anatahadharisha 
kuwa umaskini utazidi, kwani 
wanaosaidia kutoa vyakula 
nao watakumbwa na uhaba.

Wachuuzi wa vyakula, am-
bao wanaagiza zaidi kutoka 
nchi za EU, wanakana kwa 
kusema hakutakuwapo uhaba 
wa vyakula EU. 

Lakini, msemaji wa kundi 
lingine la waingizaji wa vyaku-
la ambalo lina mwelekeo 
wa chama tawala, anasema 
kuwa haiwezekani kuondoa 
athari za kuvurugika kiasi fu-
lani kwa mkondo wa uagizaji 
bidhaa, kwa sababu vyakula 
kama nyama na mboga, hazi-
wezi kununuliwa kwa wingi 
na kuhifadhiwa.

 Ofisa wa kikundi cha 
kutengeneza mikate alicho-
tembelea Brown, anasema 
ameshaona malighafi wana-
zoagiza kwa ajili ya uzalishaji 
zimeshapanda bei.

Brown anasema, kujitoa 
EU bila ya mkataba kutaathiri 
kwa kiwango kikubwa biasha-
ra ya magari au viwanda vya 
kutengeneza magari nchini 
humo.

Haya hivyo, wapo  wen-
gi wana wasiwasi na ana-
chosema Brown, akidaiwa 
anaongeza shauku kila kuki-
cha. Mwezi Septemba mwaka 
jana, alisema ‘dunia haina 
uongozi’ akimaanisha kupara-
ganyika kwa dira ya Marekani 
katika uchumi wa dunia na 
utandawazi.

Mtazamo wake ni dunia ina-
jongea, taratibu katika mkasa 
mkubwa wa uchumi kama ule 
wa 2008. Alirudia tahadhari 
ambazo hazikuchukuliwa 
wakati ule, ambazo baadhi ya 
wanaompinga wanabeza.

KWA Wamarekani, Siku ya 
Wafanyakazi kama ilivyo se-
hemu nyingine nyingi ni ya 
kitaifa, iliyoanzishwa kuwae-
nzi wafanyakazi wa Mare-
kani na michango yao katika 
uchumi,wakisherehekea mwezi 
Septemba.

Ni tofauti na sehemu nyingi 
duniani, ikiwamo Tanzania wana-
kosherekea siku ya Mei Mosi ya 
kila mwaka.

Wamarekani wengi wanaitumia 
siku hiyo kuadhimisha kumalizika 
kwa kipindi cha joto, hapo ndipo 
inapojenga suala la kustaajabu 
juu ya chimbuko hilo linaloto-
kana na harakati za wafanyakazi 
mwishoni mwa mwaka 1800.

Ilikuwa wakati wa mapinduzi 
ya viwandani yamefikia kileleni, 
Wamarekani walifanya kazi kwa 
saa 12 kwa siku, katika siku zote 
saba kwa wiki ndani ya katika 
mazingira magumu na malipo 
duni. 

Hata watoto wadogo walikuwa 
wanafanya kazi viwandani. Ka-
ribu kila mwajiri hakutoa likizo ya 
ugonjwa kwa wafanyakazi, likizo 
ya kawaida au maslahi ya afya.

Kadri walivyoendelea kujipanga 
zaidi katika vyama vya wafan-
yakazi, walianza kwa  kuanda-
mana kupinga hali mbaya na 
hatarishi za maeneo ya kazi na 
kushawishi maslahi zaidi kutoka 
kwa waajiri.

Hatua hiyo ya kuwatambua 
wafanyakazi kwa kuwapa likizo, 
ilianza kwa serikali za majimbo 
zikipitisha sheria za kumjali 
mfanyakazi wa kawaida.

Bunge la Marekani lilianzisha 
sikukuu ya wafanyakazi kitaifa 
mnamo Juni 28, 1894, na kuweka 
Jumatatu ya kwanza ya mwezi 
Septemba kuwa Siku ya Wafan-
yakazi.

Tofauti yake  na Siku ya Wa-
fanyakazi ya Mei Mosi inaadhim-
ishwa zaidi katika nchi zenye 
viwanda ulimwenguni.

Mnamo Mei 1886, maanda-
mano ya wafanyakazi yalifanyika 
katika bustani ya Haymarket 
iliyoko Chicago, kushinikiza kazi 
zifanywe kwa saa nane. 

Bomu lililipuka katika maan-
damano hayo na kumuua ofisa 
wa polisi na raia wanne. Ni tukio 
lililofanya habari hiyo kuvuma 
duniani kote na maadhimisho ya 
kila mwaka ya maandamano ya 
wafanyakazi, duniani.

Kwa nini hawaadhimishi Mei 
Mosi? Upinzani mkubwa dhidi ya 
harakati za umoja wa wafanyaka-
zi uliibuka nchini Marekani. 

Baada ya miaka kadhaa, Mei 
Mosi ikawa inanasibishwa na 
siasa za mlengo wa kushoto, 
wakati Siku ya Wafanyakazi, ili-
kuja kuongezeka kutambuliwa na 
manispaa na majimbo.

Wakati Marekani ilidhamiria 
kuanzisha sikukuu ya kitaifa ya 
wafanyakazi, Rais wake Grover 
Cleveland, hakutaka kuchagua 
siku ya tarehe halisi ya Mei Mosi, 
kwa sababu ya kuhusishwa siku 
hiyo na mlipuko wa bomu huko 
Haymaker,  badala yake akacha-
gua mbadala wa Septemba.

• Kwa mujibu wa Mtandao. 
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Kulikoni Siku Wafanyakazi 
Marekani ni Septemba? 

Wamarekani wakisherehekea Sikukuu ya Wafanyakazi. PICHA: MTANDAO

• Paundi yaporomoka; hofu zatawala
• Johnson ahaha, kizingiti ‘backstop’

James Gordon Brown, mkereketwa wa mada ya Brexit na Waziri Mkuu Mstaafu. PICHA ZOTE: MTANDAO.
 

Waziri Mkuu wa Uingereza,  Boris Johnson.



Kuhusu soko, anasema litakuwa 
jengo la ghorofa moja na wafanya-
biashara zaidi ya 500 wanaweza ku-
fanya biashara zao humo.

Mkurugenzi Jiji
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji 

Dodoma, Godwin Kunambi, anase-
ma wanatekeleza miradi hiyo, kwa 
ufadhili wa serikali kupitia mkopo 
wa Benki ya Dunia.

Anasema mradi  TSCP  una-
husisha ujenzi wa miundombinu 
ya barabara katika maeneo ya Ki-
kuyu, Chidachi, Kinyambwa, Itega, 
Njedengwa, Mapinduzi, Ilazo, Ipa-
gala, Chamwino, Kilimani, Majengo, 
Mlezi pamoja na maingilio na Kituo 
cha mabasi na soko kuu.

 Mkurugenzi huyo anasema, bara-
bara hizo zinajengwa kwa kiwango 
cha lami, pia zitawekwa taa baraba-
rani takriban 925 zinazotumia mfu-
mo wa umeme wa jua.

 Pia mradi huo unahusisha kituo 
cha maegesho ya malori makubwa 
utakuwa na uwezo wa kuwezesha 
takribani 300 katika eneo la Nala.

 Anaongeza kuwa mbali na kituo 
kikuu cha mabasi na soko kuu, pia 
kuna ujenzi wa vituo sita vya watem-
bea kwa miguu; vizimba saba vya 
kukusanya taka ngumu; uboreshaji 
mandhari ya eneo la kupumzika ka-
tika eneo la Chinangali.

Jingine analolitaja Kunambo ni 
ujenzi wa mtaro wa maji ya mvua 
wenye urefu wa kilomita 6.5 katika 
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Hivi ndivyo Mradi Uendelezaji
Dodoma unavyoliunda upya jiji 

Na Augusta Njoji, DODOMA

TANGU serikali ianze kuhamishia 
shughuli zake jijini Dodoma miaka 
minne iliyopita, kumekuwapo 
utekelezaji wa miradi mbalimbali 
mikubwa, 

Ni utekezaji na mpango uliori-
dhiwa mwaka 1975, makao makuu 
ya nchi na kinachofanyika sasa ni 
kuwezesha jiji hilo liendane na ha-
dhi yake. 

Majiji mengine nchini ni 
Mbeya, Arusha, Tanga, Mwanza, 
Dar es Salaam,  sasa Dodoma in-
atekeleza Mradi wa Uendelezaji Miji 
Mkakati(TSCP), ambayo imepewa 
kipaumbele katika ujenzi wa miun-
dombinu mbalimbali, kutokana na 
hadhi hiyo.

Miradi wa ujenzi wa kituo ki-
kubwa cha kisasa cha Mabasi yaen-
dayo mkoani, chenye hadhi sawa na 
uwanja wa ndege.

Ujenzi wa soko kuu la Dodoma 
kwenye eneo la Nzuguni, pamoja na 
eneo la mapumziko maarufu kama 
Chinangali Park, ambayo ujenzi wa 
miradi hiyo unafanywa kwa mka-
taba wa ujenzi wa Sh. bilioni 35.4.

Mratibu TSCP
Ujenzi wa miundombinu 

hiyo,  mratibu wa miradi hiyo, 
Mhandisi Emmanuel Manyanga, 
anasema jiji hilo limepewa kipaum-
bele kwenye miradi hiyo, pamoja 
na ujenzi wa barabara kwa kiwango 
cha lami, ili kulifanya liwe la kuvutia.

Anasema,  kituo cha mabasi 
kina uwezo wa kuegesha mabasi 
250 kwa wakati mmoja, huduma 
mbalimbali za ndani na eneo la ku-
pumzikia abiria zaidi ya 3,000.

Pia, anasema eneo hilo ni la 
ghorofa hivyo yamewekwa maeneo 
ya biashara kama maduka, huduma 
za vyakula, eneo la wafanyabiashara 
ndogo, vyumba kwa ajili ya kukatia 
tiketi.

“Pia tumeweka ‘VIP lounge’ 
(abiria wenye hadhi maalum) kwa 
ajili ya huduma mbalimbali, pia tut-
aongeza majengo kwa ajili ya kupata 
huduma ya malazi kwa abiria wa 
mikoani,”anasema.

Manyaga anasema, kituo hicho 
kitakuwa na eneo la malazi kwa 
ajili ya abiria kwa gharama nafuu na 
itaendeshwa huduma hiyo na hal-
mashauri ya jiji hilo.

“Hii ni stendi kubwa na nzuri 
hadhi yake ya kimataifa maana ni 
stendi kubwa kwa Afrika Mashariki, 
itatoa huduma za kimataifa,” anase-
ma.

Mtaalamu huyo anasema, usanifu 
wa kituo hicho wameuchukua kuto-
ka nchi mbalimbali, ikiwamo Dubai 
na Afrika Kusini.

“Tumeangalia stendi za mikoa 
mingine tukaona upungufu tu-
kajiongeza hadi kuwawekea vizim-
ba wafanyabiashara,” anasema.

Anaongeza kuwa “Usanifu wa 
jengo letu umekaa kwa muundo 
wa ndege mtu akiingia Dodoma 
akiangalia anaona kama ndege ina-
taka kupaa kumbe ni jengo la stendi 
yetu.”

Akizungumzia eneo la ku-
pumzikia la Chinangali Park, mtaal-
am huyo anasema katika eneo hilo 
kutakuwa na viwanja vya michezo 
mbalimbali ya wakubwa na watoto.

UCHUMI

eneo la Ipagala .
  Kwa mujibu wa Kunambi, Jiji la 

Dodoma limepata miradi ambayo 
inagharimu takribani Sh. bilioni na 

BIASHARA KATIKA PICHA 

Mkurugenzi wa Uhusiano wa kampuni ya Said Bakhresa Group, Hussein Sufian (kushoto) na Mku-
rugenzi wa Masoko wa kampuni hiyo, Ahmed Jaruan, wakionyesha   muonekano mpya wa vifun-
gashio  vya unga wa  ngano wa Azam ujulikanao kama Ngano Bora, kwa waandishi wa habari, jijini 
Dar es Salaam mapema wiki hii, ikiwa ni mkakati wa kulinda ubora na kutambulisha bidhaa zake kwa 
wateja. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mchuuzi wa mastafeli akisaka wateja katika Mtaa wa Samora, katikati ya Jiji la Dar es Salaam jana. 
PICHA: JOHN BADI

 Mchuuzi wa ndizi za kuchoma na mishkaki akiwa amepaki na kufanya biashara yake barabarani ka-
tika Mtaa wa Zanaki, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Dampo la Chidaye, ambalo limeanza kutumika.

Ujenzi wa soko la kisasa.

anafafanua: “Kupitia miradi hii Jiji la Do-
doma linaenda kutekeleza azma yake 

ya maandalizi ya kujitegemea kupitia 
mapato yake ya ndani, Sh.Bilioni 20 zita-
patikana kutoka kituo cha mabasi, soko, 
maegesho ya malori.”

Kunambi anasema kwa sasa wanat-
egemea mapato kwenye uuzaji viwanja, 
lakini miradi hiyo ndio mbadala wa ma-
pato ya ndani.

“Kupitia miradi hii tunashukuru seri-
kali kwa kutupatia fedha kwa ajili ya mi-
radi hii, na itasaidia jiji kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine,”anasema Kunambi.

Mweka Hazina
Mweka Hazina wa Jiji la Dodoma, Al-

fred Mlowe, anasema mradi wa TSCP 
katika mfumo wa ukusanyaji mapato, zi-
menunuliwa mashine za kusaidia kuku-
sanya 211, ambazo zimeziba mianya ya 
upotevu wa mapato.

“Kwa miaka mitatu 2016/17 ziliku-
sanywa Sh. bilioni 4.7, mwaka 2017/18  na 
jiji lilikusanya  Sh. bilioni 24.7 na mwaka 
2018/19, limekusanya Sh. bilioni 71 sawa 
na asilimia 105. Hivyo, utaona mchango 
wa TSCP ni mkubwa sana.”

Mlowe anasema, vitega uchumi vili-
vyojengwa kupitia mradi wa TSCP vi-
natarajiwa kupaisha mapato zaidi kwa 
mwaka wa fedha 2019/20, kwamba zita-
patikana Sh. bilioni tisa, kwa kipindi cha 
miezi sita na baada ya mwaka mmoja 
vitaloingizia jiji la Dodoma, zaidi ya Sh. 
blioni 20.

Mstahiki Meya wa Jiji la Dodoma, Pro-
fesa Davis Mwamfupe, anatoa wito kwa 
wananchi kutumia fursa zilizopo kwe-
nye miradi na kuilinda.

“Baada ya Dodoma kutangazwa kuwa 
makao makuu, mahitaji ni makubwa na 
kwa bajeti ya jiji, tusingeweza kutekeleza 
miradi kwa kiasi hiki. Kwa kuwa seri-
kali imechukua jukumu hili, naishukuru 
sana serikali,” anasema.

Waziri Mkuu
Mwishoni mwa mwaka jana, Waziri 

Mkuu Kassim Majaliwa, alitembelea Mra-
di wa Uendelezaji wa Miji ya Kimkakati 
katika jiji la Dodoma na alikagua ujenzi 
wa maegesho ya malori makubwa katika 
eneo la Nala na uboreshwaji mandhari 
ya eneo la kupumzikia la Chinangali.

Katika hilo, alimuagiza Mkurugenzi wa 
Jiji, Kunambi, aendelee kutenga maeneo 
ya mapumziko, ili wananchi wapate se-
hemu za kukutana, baada ya kumaliza 
kufanya kazi.

  Waziri Mkuu anaupongeza uongozi 
wa jiji Dodoma kwa kubuni wazo hilo na 
anahimiza umuhimu kwa miji mikubwa 
kutenga maeneo kwa ajili ya mapumziko 
na yatumike kwa madhumuni yaloyo-
pangwa .

  “Hatuwezi kuwa tumejaza nyumba 
kila eneo, watu hawana mahali pa ku-
pumzika na kukutana na maraiki zao. 
‘Plan’ (mpango) ya Chinangali Park ni 
nzuri. Jiji la Dar es Salaam ‘plan ya awali 
kulikuwa na maeneo ya mapumziko, la-
kini watu wa Idara ya Ardhi waliyauza,” 
anasema Majaliwa. 

•	 Kituoni:	Nafasi	VIP,	mabasi	250,		abiria	3,000	
•	 Egesho	malori	500;	taa	kona	zote;	soko	kubwa
•	 Mapumziko	Chinagali	‘yamkosha’	Majaliwa		

 “Hatuwezi kuwa 
tumejaza nyumba 
kila eneo, watu 
hawana mahali 
pa kupumzika 
na kukutana na 
maraiki zao. ‘Plan’ 
(mpango) ya Chi-
nangali Park ni 
nzuri. Jiji la Dar 
es Salaam ‘plan ya 
awali kulikuwa na 
maeneo ya ma-

MKURUGENZI KUNAMBI:

Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma, God-
win Kunambi. PICHA ZOTE: AGUSTA 

NJOJI.
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Ndege walivyoteketeza ekari za 
mtama, alizeti na ufuta  shamba

Mkulima Salum Rashid, akionyesha shamba lake la mtama, lililoharibiwa vibaya na ndege wilayani Mwanga.
PICHA: JAMES LANKA

KILIO MWANGA;

Na James Lanka, aliyekuwa 
Mwanga.

HIVI karibuni taarifa ya hali ya 
uzalishaji na upatikanaji mazao ya 
chakula nchini, inaonyesha hali im-
eendelea kuwa nzuri katika miaka 
kadhaa, kujitosheleza kwa mahitaji.

Kimsingi, tathmini ya hali ya 
chakula, uzalishaji wa mazao ya 
chakula na usalama wake, un-
aangaliwa katika baadhi ya mazao 
muhimu yanayohitajika zaidi, 
kama vile mahindi, mtama, ulezi, 
mchele, jamii ya kunde, ngano, ndi-
zi, muhogo na viazi. 

Katika kipindi hicho, nchini 
kumekuwapo na kiwango toshel-
evu kinachovuka mahitaji. Ni ma-
fanikio yanayotajwa kutokana na 
sababu mbalimbali.

Hiyo inajumuisha, hali nzuri ya 
hewa, usimamizi na utekelezaji 
mzuri wa sera na mikakati mbalim-
bali ya kiserikali na wadau wengine 
wa masuala ya kilimo ili kuongeza 
tija na uzalishaji. 

Wizara ya Kilimo mwezi Mei hadi 
Juni maka huu, ilifanya tathmini 
ya hali ya uzalishaji wa mazao ya 
chakula kwa msimu wa mwaka 
2018/2019 na upatikanaji wa chaku-
la kwa kipindi kilichopo cha mwaka 
2019/2020 katika mikoa yote 26 ya 
Tanzania Bara kwa lengo la kubaini 
kiwango cha uzalishaji na mahitaji.

 Zao Mtama 
Inajulikana, chakula kikuu kwa 

jamii nchini ni ugali, hasa utokanao 
na zao la mahindi, inayozalishwa 
kwa wingi katika maeneo mengi 
nchini.

Kwa mantiki hiyo, iwapo kutaku-
wapo upungufu wa zao hilo hali-
tazalishwa kwa wingi, basi taifa 
linaweza kuingia katika baa la njaa. 
Mtama unaingia katika suluhisho 
la tatizo hilo, kutokana na kuhimili 
ukame.

Mtama inaangukia katika kundi 
la mbegu, punje ndogo katika jamii 
ya nafaka, ambayo ina kiasi kikub-
wa cha kabohaidreti.

Zao hilo kimazingira hilo lina 
uwezo mkubwa kuvumilia hali ya 
ukame kuliko mengine ya jamii 
yake, hali inayoifanya kulimwa ka-
tika maeneo mengi duniani, hata 
penye uhaba wa mvua.

Unga wa mtama hutumika kuan-
daa ugali, kuoka mikate, kupika ub-
wabwa na unaweza kuchemshwa 
na kuliwa.

Viwanda vya bia, navyo hutumia 
mtama kuwa malighai kuu, majani 
na mabua yake yanaweza kutumi-
ka inaliwa na mifugo. Pia, mabua 
makavu yanatumika kujengea ma-
banda ya mifugo na makazi.

Zipo aina za mtama na mbegu 
zake. Hizo hutofautiana, kulingana 
na rangi zake; nyekundu, kahawia, 
nyeupe zinazojumuisha aina zaidi 
ya 20 duniani.

Mtama una aina zake. Zipo cha-
chu, hasa mbegu za kahawia na 
nyekundu, mtamu; hasa rangi nye-
upe na wakulima wengi hupende-
lea kuilima.

Mbegu za kisasa za mtama ni 
laini kuliko mbegu za asili ambazo 
unakuwa ‘mtama mgumu’ au ‘mta-
ma wa asili.’

Hizo zina mbegu ndefu kwenda 
juu na huchukua muda mrefu ku-
panda hadi kuvuna, kuliko mtama 

• Pata dodoso la mtama unavyokomboa njaa  
wa kisasa, ambao ni mfupi na hu-
chukua muda mfupi, huku ikitoa 
mavuno bora zaidi, kuliko ya asili.

Kwa kawaida, mtama ukilimwa 
vizuri, unatoa wastani wa tani moja 
hadi mbili na nusu kwa shamba la 
ekari moja .

Pamoja na uhaba wa mvua za 
mwaka huu, lakini mtama umo ka-
tika mavuno bora. 

Ndege wa mtama
Hivi karibuni makundi ya 

ndege  aina ya Kweleakwelea yali-
vamia mashamba ya mtama, ufuta 
na alizeti wilayani Mwanga Mkoa 
wa Kilimanjaro na kuteketeza ekari 
zaidi ya 40 za mazao hayo na ku-
sababisha hasara kubwa.

Wakizungumza na Nipashe, baa-
dhi ya wakazi eneo la Kitopeni kati-
ka Kata ya Kifaru wilayani Mwanga, 
mkoani Kilimanjaro.

Wanasema makundi hayo ya 
ndege yalianza kuvamia masham-
ba mwishoni mwa mwezi Juni iliyo-
pita na mavuno yakiwa yamemea 
vizuri.

Mkulima wa mtama, Kuria 
Msuya, anasema ndege hao wame-
waletea uharibifu mkubwa, pia 
hofu ya kuwapo balaa la njaa, 
badaa ya wakulima hao kukosa 
mavuno waliyoyategemea.

“Ndege hawa wameharibu 
mazao yote. Mimi mwenyewe 
nimelima ekari sita za mtama, 
nao umeliwa wote. Sikuvuna hata 
punje moja. Nitoe rai kwa serikali 
kuingilia kati,” anafafanua Msuya.

Anasema, serikali imekuwa iki-
hamasisha walime mtama kwa vile 
linakabiliana na ukame na binafsi 
kama walivyo wenzake wamelima.

Msuya anasema, amelima ekari 
sita za zao hilo, lakini ndege aina ya 
kweleakwelea walivamia shamba 
lake na kula mtama wote, jambo 
analosema limenyima mavuno.

Anasimulia:“Kutokana na 
makundi ya hawa ndege, sijaweza 
hata kupata punje moja ya mtama 
kwa msimu huu nililima ekari sita 
za mtama.

“Ni kuanzia kulima shamba, 
kuotesha, palizi, ilitumia zaidi ya 
Sh. milioni tatu katika kuitikia 
wito huo wa serikali, lakini zote 
zimeishia chini kufuatia uharibifu 
uliofanywa na ndege hao.”

Msuya, ambaye ni Diwani wa 
Kata ya Kileo, anafafanua kwamba 
ni jambo linalowahatarisha kukata 
tamaa na vyema serikali kuwasaid-
ia kukabili athari hiyo.

Mkulima mwingine wa eneo 
hilo, Mohammed Rashid, aliyelima 
ekari 20 za ufuta, lakini hakuweza 

kuvuna chochote kutokana na 
mazao yake kuliwa na wavamizi 
kweleakwelea.

“Ndege hawa wana akili sana. 
Licha ya kuweka vijana kwa ajili 
ya kulinda, bado ndege hawa wali-
vamia mashamba na kula mazao 
haya,” anasema.

Anafafanua kuwa, ndege hao 
hutokea upande wa safu ya milima 
ya Usambara na kuvamia masham-
ba yao, pamoja na kuweka vijana 
kulinda mashamba hayo, bado 
ndege wanavamia na kumaliza 
mazao yao yote.

Selemani Minanga, mkulima 
wa ekari 10 za alizeti, analalamika 
kwamba hali ni tete   kwa wakuli-
ma wa mazao hayo, ambao kwe-
leakwelea wameshambulia mazao 
yao.

DC Mwanga

Mkuu wa Wilaya ya Mwanga, 
Thomas Apson, anakiri changa-
moto hiyo na kuongeza kwamba, 
mbali na suala hilo, zipo kero kad-
haa za wakulima na wafugaji.

Apson anaahidi kuzifanyia kazi 
kwa kushirikiana na wadau mbal-
imbali wa kilimo na ufugaji katika 
wilaya hiyo, ili kuziondoa haraka 
iwezekanavyo.

Ni kuanzia kulima 
shamba, kuotesha, 
palizi, ilitumia zaidi 
ya Sh. milioni tatu 
katika kuitikia wito 
huo wa serikali, 
lakini zote zimeishia 
chini kufuatia uhar-
ibifu uliofanywa na 
ndege hao.”



IJUMAA SEPTEMBA 6, 2019 19

UCHUMI

Na Beatrice Moses 

MWAKA 2015 wakati wa 
kampeni akiwa mgombea wa urais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Dk John Magufuli, akiwa 
miongoni mwa wagombea, moja 
ya vionjo alivyotumia ni kunon-
gesha kampeni ilikuwa ni kupiga 
‘push up’ na ngoma.

Kwa wana - mazoezi wana-
taambua maana ya ‘push up.’ Ina 
mchango mkubwa katika kujiweka 
sawa kiafya na misuli ya mwili, 
usiwe mlegevu. 

Alipotangazwa mshindi na kua-
pishwa, akaja na kaulimbiu ise-
mayo ‘hapa kazi tu’ ambayo pia ni 
usemi unaopatikana sana katika 
nyimbo za mazoezini (…kuruta 
nyama, aah! hapa kazi tu!...), hivyo 
hivyo ‘push  up.’ 

Kauli hiyo ya Dk. Magufuli 
maarufu kama JPM, ilinogeshwa 
na ‘push up’ alizotumia, ikibeba 
tafsiri kwamba mchapa kazi, ni 
lazima awe shupavu kimwili na ki-
akili na akiwa mlegevu anaharibu 
kazi. 

Rais Dk. Magufuli hakusita ku-
waondoa kwenye nafasi za uon-
gozi viongozi kadhaa, aliowahisi 
au kubaini kuwa wanafanya kazi 
kwa ulegevu tofauti na mwongozo 
wake na msimamo wake tangu 
kampeni za urais. 

Aliokabidiwa SADC

Ilikuwa tarehe 17 ya mwezi 
uliopita, ndio Rais Dk. Magufuli 
alikabidhiwa uenyekiti wa Jumuia 
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC) kutoka kwa Rais wa Na-
mibia, Dk. Hage Geingob, aliyetu-
mikia wadhifa huo kwa mwaka 
mmoja, kama ilivyo kanuni ya 
chombo hicho.

Wakati anapokaribishwa kuzun-
gumza mbele ya wakuu wa nchi na 
viongozi wa serikali kutoka nchi 
16 za jumuiya hiyo, Rais Dk. Magu-
fuli, kamwe hakuicha hisia zake za 
maumivu juu ya namna nchi wa-
nachama wa SADC zilivyoshindwa 
kuikia malengo ya ukuaji uchumi.

Wakati malengo yalikuwa asil-
imia saba, ambayo  na Tanzania 
ilifanikiwa kuikia, baadhi ziliam-
bulia asilimia tatu pekee.

 Kutokana na hali hiyo, Rais Dk. 
Magufuli alieleza haja ya kuimari-
sha Sera za Uchumi na Fedha kwa 
nchi wanachama, ili kufanikisha 
malengo iliyojiwekea. 

Akitumia rungu la uanachama 
na uenyekiti wake, aliiagiza Sek-
retarieti ya SADC  kujitathmini, 
kwani bado haijaonyesha mchan-
go wake kuwa na mwongozo 
mzuri unaozisaidia nchi wana-
chama, kuikia  hatua za  mafani-
kio  kiuchumi.

  “Hakuna sababu ya kuicha 
bado sekretarieti ya SADC haija-
nifurahisha, takwimu za kiuchumi 
zimekuwa zikishuka siku hadi 
siku na sekretarieti haina msaada 
unaotosha. Hii ni changamoto 
kwenu ninyi na mjitathimini,” Rais 
Dk.Magufuli alitamka katika mku-
tano huo. 

 Ni kauli iliyopokewa kwa shang-
we na wajumbe wengi waliohud-
huria mkutano huo, unaofanyika 
mara moja kila mwaka katika nchi 
inayopangwa kuwa mwenyeji.

Sekrtetarieti hiyo, inaongo-
zwa na Katibu Mkuu wa SADC, 

JPM   alipotoa ‘dozi’ nzito
mara alipokabidhiwa SADC 

Dk.Stergomena Laurance Tax, 
Mtanzania, aliyewahi kuwa Katibu 
Mkuu wa Wizara, ambaye katika 
hatua nyingine ya hotuba, alim-
tangaza mwanamke wa Kitanaza-
nia mahiri.

Awali,  alipofungua Maonyesho 
ya Viwanda Kwa Nchi za SADC, iki-
wa ni hatua ya utangulizi ya mku-
tano wa wakuu wa nchi, Rais Dk. 
Magufuli, alibainisha viwanda ni 
eneo muhimu la uwekeazaji katika 
ukuzaji uchumi, kwa kuwa ndiyo 
inayoongeza ajira na kutokomeza 
umasikini. 

 Dk. Magufuli anasema, historia 
kutoka  mataifa yaliyoendelea, un-
aonyesha ni lazima kupitia map-
induzi ya viwanda, ili kufanikiwa 
katika uchumi, badala ya kuwa 
mwagizaji bidhaa, nchi inapokuwa 
mzalishaji na muuzaji, inaweka 
ushindani wa kibiashara sokoni. 

 “Mchango wa sekta ya viwanda 
katika nchi za Afrika na SADC bado 
ni mdogo sana. Sekta hii inachang-
ia wastani wa asilimia 10 ya pato la 
taifa na katika jumuiya ya SADC, 
inachangia asilimia 11 pekee,” 
anasema. 

  Rai ya Dk. Magufuli ni kwa 
SADC ijikite katika kukuza na kue-
ndelela ubunifu, ikiwamo kuende-
leza teknolojia rahisi ya viwanda, 
kuwaendeleza vijana na viwanda 
vidogo. 

 “Ukosefu wa viwanda unaifanya 
Afrika iendelee kuwa na uchumi 
tegemezi. Hivyo, kubaki katika md-
uara wa umaskini, hii ndio ghara-
ma ya kutokuwa na viwanda. Vi-
jana wanageuzwa kuwa rasilimali 
watu kwa nchi za Ulaya ,”anasema. 

Nini kifanyike? Dk. Magufuli, 
anayejulikana sio wa ‘kummunya 
maneno’ anataka kushughuliki-
wa  vikwazo vinavyochelewesha 
maendeleo ya sekta ya viwanda 
ndani ya SADC na Afrika kwa jumla.

Akiwa mzoefu wa muda mrefu 
kuongoza Wizara ya Ujenzi, anataja 
maeneo kama uboreshaji miun-
dombinu kupitia kujenga wa bara-
bara zinazounganisha nchi hizo, 
kwamba yanarahisisha usairishaji 
bidhaa wanazozalisha.  

“Ndani ya nchi za SADC kuna fur-
sa nyingi za uwekezaji wa viwanda, 
ikiwamo madini, kilimo, uvuvi, ufu-
gaji, hivyo tuchangamkie soko hili,” 
anasema.

Pia, aliiitahadhartisha Sekreta-
rieti ya SADC kujitathmini, akipiga 
marufuku matumzi ya bajeti kwa 
semina na kongamano, badala 
yake ijikite katika maendeleo zaidi.  

     
Dk. Tax anena

Katika maelezo yake kwa wana 
- SADC walioudhuria mkutano 
huo Dk Tax, anabainisha nchi 
zote   zimekuwa zikifanya jitihada 
kuikia kiwango uchumi cha asil-
imia saba na hadi sasa, Tanzania 
pekee ndio imeikia kigezo hicho. 
Anataja njia ya mafanikio ni kuwa 
na uchumi mpana. 

 Anashauri, viongozi wa nchi za 
SADC wanajipanga upya kupata 
ufumbuzi wa pamoja, ikiwamo 
kuzingatia taratibu za mtangama-
no (integration) zilizowekwa. 

  “SADC ilikuwa imejipangia 
kuwa na uchumi wa zaidi ya asil-
imia saba lakini nchi nyingi zime-
ikia asilimia 3.1, hiyo ikiwa chini 

ya asilimia ya Umoja wa Aika(AU) 
iliyoikia asilimia tatu,” anasema.  

Dk. Tax anataja sababu inayodi-
dimiza SADC, ni kasi yake ya ukuaji 
uchumi, Afrika Mashariki iko ka-
tika wastani wa asilimia 5.7; Afrika 
Kaskazini, asilimia 4.8; na Afrika 
Magharibi asilimia 3.3. 

 
Mwenyekiti  msatafu
Mwenyekiti aliyemaliza muda 

wake, Rais Geingob, alibainisha 
umuhimu wa nchi za SADC kuwa-
shirikisha vijana kuleta maendeleo 
ya kila nchi. 

“Kwa kutambua robo tatu ya 
wananchi wao ni vijana, hakuna 
sababu ya vijana kwenda nchi za 
Ulaya kwa ajili ya kutafuta ajira, 
wakati rasilimali tunazo,” anasema 
Rais Geingob.   

 Anashauri ni vyema SADC kuwa 
na mikakati madhubuti itakay-
ofanikisha vijana kupata nafasi ya 
kushiriki katika masuala ya uchumi 
kwa hatua, hivyo kuchochea maen-
deleo kwa nchi za jumuiya hiyo.

Baraza Biashara 

Mwenyekiti wa Baraza la Biasha-
ra nchi za SADC, Charity Mwiya, ku-
toka Namibia, anasema ni muhimu 
kuwawekea mazingira wezeshi wa-
nawake kibiashara, katika kuikia 
malengo ya kukuza uchumi kwa 
nchi za SADC.

 “Wanawake wengi ndiyo wapo 
kwenye biashara na ujasiriamali, 
hivyo mazingira wezeshi yana-
faa kuwekwa ili nchi hizo ziikie 
malengo.hatuwezi kuzungumzia 
biashara bila kumtaja mwanamke,” 
anasema Mwiya. 

Rais Dk. John Magufuli akisalimiana na Dk.Stergomena Laurance Tax. PICHA: MTANDAO.

• Aanika uchochoro wanakokwama
• Sekretarieti SADC ijitathmini upya   

 “Mchango wa sekta 
ya viwanda katika 
nchi za Afrika na 
SADC bado ni mdogo 
sana. Sekta hii in-
achangia wastani wa 
asilimia 10 ya pato 
la taifa na katika 
jumuiya ya SADC, 
inachangia asilimia 
11 pekee,” anasema. 



Na Renatha Msungu, Dodoma

BAADA ya mkutano wa Nchi za 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC) kumalizika hivi ka-
ribuni jijini Dar es Salaam, serikali 
kupitia Wizara ya Viwanda na Bi-
ashara, ilitoa maagizo kwa Shirika la 
Kuhudumia Viwanda Vidogo nchini 
(Sido), kusimamia uanzishwaji vi-
wanda vidogo mbalimbali kwa ajili 
ya kuongeza thamani ya bidhaa zi-
nazozalishwa, ambavyo baadae vi-
tazaa viwanda kikubwa.

Katika moja ya makubaliano ya 
pamoja ya viongozi wa nchi hizo, 
ni ujenzi wa viwanda vya kuongeza 
thamani ya mazao yanayozalishwa 
nchini, utakaosaidia nchi hizo kujik-
wamua dhidi ya umaskini.

Huo ni mtazamo wa pamoja wa 
viongozi wa nchi hizo ambao ume-
lenga zaidi katika uongezaji tham-
ani ya bidhaa ambazo huzalishwa 
kutokana na nchi husika.

Kutokana na hilo, wizara husika 
ya viwanda, ilikuja na mkakati wa 
kutengeneza maeneo katika mikoa 
mbalimbali kwa ajili ya ujenzi wa

viwanda vidogo, vitakavyosaidia 
uongezaji thamani ya bidhaa zina-
zozalishwa nchini.

Hiyo iliifanya wizara husika ya 
viwanda, kuamua kushirikiana na 
Sido kwa kuipa kazi ya uanzishaji 
na usimamizi wa kazi hiyo, kwa 
sababu ni shirika kongwe (tangu 
mwaka 1972) katika utoaji mafunzo 
ya ujasiriamali, ikiwamo uchakataji 
mazao yazalishwayo nchini.

Pia, hiyo inafanywa kuwa sehe-
mu ya kuunga mkono jitihada za 
serikali inayolenga kufikia Uchumi 
wa Kati ifikapo mwaka 2025.

NAIBU WAZIRI
Naibu Waziri wa Viwanda na 

Biashara, Injinia Stella Manyanya, 
katika ziara ya kutembelea utendaji 
kazi wa shirika hilo jijini Dodoma 
amesema Sido Dodoma na kukagua 
utekelezaji wa agizo lililotolewa na 
wizara baada ya mkutano wa SADC, 
aliiambia kuwa ina kila sababu ya 
kupongezwa.

Anasema, waliyoyafanya katika 
ujenzi wa majengo hayo ni kituo 
cha kufundisha uongezaji thamani 
ya bidhaa za ngozi, ambacho kina-
wasaidia wajasiriamali wengi wana-
okuja kupata mafunzo ya utengen-
ezaji bidhaa za ngozi.

Stella anasema hiyo inaonyesha 
jitihada kubwa inayoitia moyo seri-
kali  kupitia wizara husika. Anase-
ma: “Naomba niwapongeze sana, 
mnatakiwa muendelee hivi hivi, Do-
doma ni makao makuu kila kitu ki-
natakiwa kuwa safi mbele ya jamii.”

Anasema kuwa lengo lao ni 
kuona Sido mikoani zinafanikisha 
kutekeleza azma ya usimamizi wa 
uanzishwaji wa viwanda vidogo, 
kwa sababu wao ni wakongwe na 
wanaelewa nini wanatakiwa kuki-
fanya.

Injinia Stella, anasema kutokana 
na hilo, wizara imeamua kuitumia 
Sido kama wasimamizi na Dodoma 
mmeonyesha mfano mzuri kwa hiki 
mlichokifanya ndani ya muda mfu-
pi kina manufaa kwa wajasiriamali 
na taifa kwa ujumla.

Naibu Waziri anasema kuwa, 
mkoani Mtwara nako imefanya 
makubwa katika kiwanda cha 
kubangulia korosho, kama ilivyo 

kwa manyara, Kigoma, Chato, Bu-
koba Simiyu na Ruvuma, lengo ni 
kitaka kila mkoa wajasiriamali wake 
wawe sehemu ya kuongeza thama-
ni ya bidhaa.

SIDO DODOMA
Meneja wa Sido jijini Dodoma, 

Sempeho Manongi, anasema lengo 
la kuanzisha kituo hicho, wanahitaji 
kukifanya kiunagnishe vituo vyote 
katika utengenezaji bidhaa za ngozi 
na kuwaongezea ujuzi wajasiriamali 
ambao tayari wameshapata mafun-
zo ya kutengeneza bidhaa hizo.

Manongi anasema, wanafanya 
hivyo kwa sababu Dodoma hivi 
sasa ni  jiji na inaendelea kuwa na 
ongezeko la watu, hivyo wajasiri-
amali wanapaswa kuzalisha bidhaa 
bora ambazo zitapata soko kirahisi.

Anasema, Sido Dodoma imeji-
panga kuhakikisha wajasiriamali wa 
jiji wanashiriki katika maonyesho 
makubwa ya kimataifa na bidhaa 
zao zitoe ushindani hasa ukizingatia 
wanapata mafunzo ya kila mara, ku-
toka kwa wakufunzi wa kituo chao

“Vijana wakike kwa kiume ji-
tokezeni kwa wingi kwa ajili ya 
kupata mafunzo ya utengenezaji 
bidhaa za ngozi hususani kutumia 
mashine mpya ya kuboresha bid-
haa,” amesema Manongi.

Meneja Manongi anasema, 
wameandaa majengo makubwa 

kwa ajili ya kulea wajasiriamali we-
nye malengo ya haraka ya kupiga 
hatua dhidi ya ujasiriamali wanao-
fanya jambo ambalo watawasaidia 
usindikaji wa vyakula kwa wakuli-
ma na wafugaji wa jiji la Dodoma.

Anafafanua zaidi majengo hayo 
yanauwezo wa kuweka wajasiri-
amali 32 kila moja, ambayo wa-
takuwa wakifanya biashara kupitia 
bidhaa mbalimbali za kilimo na ufu-
gaji, yatakayowasaidia wakulima na 
wafugaji kusindika vyakula.

“Kwa kweli tumejipanga ku-
hakikisha tunasonga mbele, wizara 
ituangalie kwa jicho la karibu ili tu-
weze kufikia malengo tuliojiweka,” 
anasema Manongi.

Anafafanua juhudi za Sido Do-
doma kwa kushirikiana na wadau 
wa kawaida, wamesaidia kwa kiasi 
kikubwa kuleta mashine ambazo 
hutumika kwa ajili ya kufundisha 
wajasiriamali.

Manongi anasema, baada ya maa-
gizo kutoka wizara husika, walianza 
mchakato kwa usaidizi wa serikali 
pamoja na wadau mbalimbali am-
bao wanasaidia kuhakikisha inafikia 
malengo yake.

WAJASIRIAMALI
Wajasiriamali kwa nyakati tofauti 

wanasema moja ya vitu Sido imepi-
ga hatua ni kuwaboreshea majengo 
wajasiriamali kwa ajili kufanyia bi-

ashara zao mbalimbali hapa jijini.
Mjasiriamali Mzee Njau, anasema 

juhudi za Sido zinapaswa kuungwa 
mkono na serikali hasa ukizingatia 
tunakwenda kwenye uchumi wa 
viwanda.

Anafafanua kwamba, kutokana 
na uboreshaji huo wanaomba ki-
wango cha mikopo kinachotolewa 
kiongezwe kwa sababu wamekuwa 
hivi sasa na juhudi za shirika hilo zi-
naonekana kwa sababu zimesaidia 
waja wengi kuinuka kiuchumi.

Asela Mkisi, naye anasema waja-
siriamali hivi sasa wamekuwa kwa 
kiasi kikubwa, kwa hiyo kiwango 
cha mtaji wanachokopeshwa kikue.

“Wajasiriamali tumekuwa kwa 
kiasi kikubwa sana tunahitaji Sido 
iongeze kiasi cha utoaji mikopo la-
kini pia serikali iongeze fungu kwa 
Sido ili nao watoe mikopo inayos-
tahili kwa wajasiriamali,” anasema 
Asela.

Meneja Manongi anasema, 
wamejipanga kufanya centa ya 
uboreshaji bidhaa za ngozi katika 
cents ya Dodoma nakuwa ya mfano 
katika mikoa mingine.

Naibu Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, anawasisitiza wajasiriamali 
wanaochukua mikopo, wairejeshe 
kwa wakati ili wengine nao wakope 
ili kuendeleza biashara wanazo-
fanya.
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Wajasiriamali tumekuwa 

kwa kiasi kikubwa sana 

tunahitaji Sido iongeze 

kiasi cha utoaji mikopo 

lakini pia serikali 

iongeze fungu kwa Sido 

ili nao watoe mikopo in-

ayostahili kwa wajasiri-

amali,” anasema Asela.

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Stella Manyanya, alipokagua shughuli za Sido, Dodoma. PICHA RENATHA MSUNGU.

Sido Dodoma imemuacha ‘hoi’
Naibu Waziri Stella Manyanya
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Na Nebart Msokwa, MBEYA 

MAMLAKA ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira ya Mkoa wa Mbeya, 
(Mbeya-WSSA) imetakiwa kushu-
ghulikia haraka changamoto ya 
miundombinu ya majitaka inay-
ofumuka na kusababisha adha kwa 
wananchi.

Changamoto hiyo imeelezwa 
kuwa ni kubwa katika Kata za Mbal-
izi Road na Mabatini jijini Mbeya, 
ambako inadaiwa kuwa miundombi-
nu imekuwa ikifumuka na kusababi-
sha majitaka yaliyochanganyika na 
vinyesi kutapakaa kwenye makazi 
ya watu na barabarani.

Akizungumza wakati wa mikutano 
ya kusikiliza kero za wananchi na 
kueleza mambo mbalimbali yaliyo-
fanywa na serikali, Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Albert Chalamila, aliitaka 
mamlaka hiyo kuhakikisha inashu-
ghulikia changamoto hiyo mapema 
kabla wananchi hawajaathirika.

Alisema maji hayo ni hatari kwa 
afya za wananchi kwa maelezo 
kuwa yanaweza kusababisha ma-
gonjwa ya mlipuko kikiwamo kipin-
dupindu na kwamba hata harufu ya 
maji hayo ni mbaya na inaleta kero 
kwa wananchi wa maeneo hayo.

Alisema kwenye mikutano yake 
wananchi walilalamika wakidai 
kuwa wamekuwa wakitoa taarifa 
za matatizo hayo kwa mamlaka 
hiyo, lakini hatua hazichukuliwi kwa 
muda mwafaka.

“Wananchi wanapotoa taarifa 
mnatakiwa muwe wepesi wa 
kushtuka na kuwahi eneo la tukio, 
msisubiri walalamike kwetu tu-
napokuja kwenye mikutano kama 
hii, hii inasababisha hata uhusiano 
kuwa mbovu,” alisema Chalamila.

Diwani wa Mbalizi Road, Adam 
Simbaya alisema kwenye kata hiyo 
kuna baadhi ya mitaa haipitiki na 
haifai kukalika kutokana na kusam-
baa kwa vinyesi baada ya miun-
dombinu kufumuka. 

Alisema watoto wako hatarini 
zaidi kwa kuwa baadhi yao kwa 
kutokujua athari wamekuwa waki-
jikuta wanacheza maeneo yaliyo na 
majitaka yaliyosambaa na kuhatari-
sha afya zao.

“Kuna maeneo hapa pana bwawa 
kubwa la maji taka, tunawatafuta 
wenzetu wa idara ya maji kila 
siku lakini hawaji kudhibiti uvujaji 
huo na imekuwa kero kubwa sana 
kwetu,” alisema Simbaya.

Mkazi wa kata hiyo, Zuberi Sha-
ban, alisema kuna dimbwi kubwa 
la majitaka katika barabara inay-
otokea eneo la Mabatini kwenda 
Simike hatua aliyosema inahatari-
sha afya za watoto hasa wanafunzi 
ambao wamekuwa wakiitumia 
njia hiyo kwenda shule ya msingi 
Mabatini.

Akizungumzia mikakati ya 
Mbeya –WSSA kwenye kukabiliana 
na changamoto hiyo kwa niaba 
ya Mkurugenzi wa mamlaka hiyo, 
Mhandisi Eline Gerson, alisema  
mamlaka imetenga bajeti kwa ajili 
ya kukarabati miundombinu ili-
yochakaa ili kuwaondolea wananchi 
adha wanayokabiliana nayo.

Chalamila aipa  
changamoto 
Mbeya- WSSA 

Vifo vya mama, mtoto sasa tishio

Mkazi wa Jiji la Dar es Salaam, akisaka wateja wa mmea wa alovera, katika Barabara ya Mtaa wa Mkunguni eneo la Kisutu, jijini humo, 
jana. Aloevera ni mmea unaotumiwa sana na watu wengi kutokana na faida zake kiafya. PICHA: JOHN BADI 

Shughuli za binadamu zaweka shoroba hatarini
Na Nebart Msokwa, CHUNYA

NJIA za kupita wanyamapori maarufu 
kama shoroba zinazounganisha hifadhi za 
taifa na mapori ya akiba nchini, yako hatarini 
kutoweka kutokana na wananchi kuvamia 
kwa kasi na kufanya shughuli za kibinadamu.

Mratibu wa Mradi wa kulinda ushoroba 
wa eneo la wazi la Rungwa linalounganisha 
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha, mapori ya akiba 
ya Rungwa, Kizigo na Muhesi kwa upande 
wa Mashariki na Hifadhi ya Taifa ya Katavi, 
mapori ya akiba ya Piti na Lukwati kwa 
upande wa magharibi, Richard Ndaskoi, 
alisema kuwa kwa sasa kasi ya uvamizi wa 
shoroba hizo imeongezeka mara dufu hali 
ambayo inatishia njia hizo kujifunga kabisa.

Alisema kuwa endapo hatua za haraka 
hazitachukuliwa kudhibiti hali hiyo kuna ha-
tari ya ikolojia ya hifadhi za taifa kuathirika 
ikiwamo kupungua kwa ubora wa wany-
amapori hasa tembo ambao ni kivutio kikub-
wa cha watalii.

“Utaiti ambao ulimefanyika unaonyesha 

kuwa kama hatua za haraka hazitachukuliwa 
kudhibiti kasi ya uvamizi wa shoroba nchini, 
huwenda shoroba hizi zikajifunga kabisa 
ndani ya miaka mitatu ijayo na endapo hili 
litatokea kutakuwa na athari kubwa kwenye 
hifadhi zetu hasa kuhusiana na ikolojia ya 
wanyama,” alisema Ndaskoi.

Alisema wanyama wakishindwa kuhama 
kutoka hifadhi moja kwenda nyingine, 
kitakachotokea ni kwamba wanyama hao 
hawataweza kuwa na mwingiliano wa 
damu wakati wa kuzaliana na matokeo 
yake wanyama wa aina moja na pori moja 
watazaliana wao kwa wao hali ambayo 
itasababisha kupatikana kwa kizazi cha 
wanyama ambacho hakiwezi kuhimili 
magonjwa.

Ndaskoi alisema kuwa kwa kuliona hilo 
ndio sababu wameshirikiana na wadau wa 
uhifadhi ili kuangana uwezekano wa kulinda 
shoroba hilo kwa kushirikiana na wananchi 
wa vijiji vinavyozunguka maeneo hayo.

Alisema kuwa katika mradi huo watashirik-
isha wananchi ili na wao wanufaike kiuchumi 

na uwepo wa wanyama jirani na maeneo yao 
kwa lengo la kuwafanya na wao kuwa walinzi 
wa shoroba hizo dhidi ya wavamizi.

Aidha, alisema kuwa katika mradi huo 
wameona pia ni muhimu kuwashirikisha 
wakuu wa wilaya za Chunya, Sikonge na Man-
yoni ambazo ndizo zinapitiwa na shoroba 
hizo kwa vile wao kwa nyadhifa zao pia ni 
wakuu wa kamati za ulinzi na usalama kwe-
nye maeneo yao hivyo wanaweza kusaidia 
katika suala zima la ulinzi wa shoroba.

Mkuu wa Kitengo cha Ulinzi wa Wany-
amapori katika mapori ya Akiba ya Rungwa, 
Kizigo na Muhesi, Sylivester Mdoe, alisema 
kuwa mbali na uvamizi wa shoroba hizo pia 
kuna changamoto nyingi za kiulinzi zinazo-
tokana na uwepo wa wananchi jirani na hi-
fadhi.

Alisema kuwa mapori ya akiba ya Rungwa, 
Kizigo na Muhesi yanazungukwa na vijiji 36 
ambavyo baadhi ya wananchi wa vijiji hivyo 
wanaingia hifadhini kufanya ujangili un-
aoathiri kwa kiwango kikubwa uhai wa hifa-
dhi na wanyama.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

T
AKWIMU za vifo vya mama na mtoto 
katika Mkoa wa Mbeya zinaonyesha 
mwaka 2018 watoto wachanga 500 
walifariki wakati wa kuzaliwa, huku 

kinamama 75 wakipoteza maisha wakati wa 
kujifungua.

Hayo yalisemwa na Mganga Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya, Dk. Salum Manyatta, wakati 
wa mafunzo ya matumizi ya dawa za usingizi 
wakati wa kufanya upasuaji. Mafunzo hayo 
yalitolewa kwa wataalamu wa afya wa mikoa 
ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini.

Alisema chanzo cha vifo hivyo ni kutokana 
na matumizi yasiyo sahihi ya dawa za usingizi 
ambapo alisema takwimu hizo za watoto ni 
wenye umri wa kuanzia siku sifuri mpaka 
siku 28.

Alisema mafunzo hayo ya matumizi 

ya dawa za usingizi yanayotolewa kwa 
wataalamu yamekuja muda mwafaka kwa 
maelezo kuwa yatasaidia kupunguza vifo 
vitokanavyo na uzazi.

Dk. Manyatta alisema katika Mkoa wa 
Mbeya kuna hospitali 25 zinazotoa huduma 
ya usingizi na kwamba kati ya vituo vya afya 
16 ni  vituo   sita vinavyotoa huduma hiyo.

Aliishauri serikali kuwaacha wataalamu 
waliopata mafunzo hayo kuendelea kufanya 
kazi hiyo badala ya kubadilishiwa majukumu 
kama ambavyo imekuwa ikitokea kwa 
taaluma zingine.

Mratibu wa mafunzo hayo, Dk. Neimar 
Yusuph ambaye ni mtaalamu wa usingizi 
kutoka katika Hospitali ya Mkoa wa Tanga, 
alisema waliamua kutoa mafunzo hayo 
baada ya kubaini kuwa kuna changamoto 
kubwa ya matumizi ya dawa za usingizi.

Alisema walipita katika vituo vingi vya afya 

pamoja na hospitali na wakabaini kuwa kuna 
tatizo hilo ambalo linasababisha matatizo ya 
kiafya hasa kwa mama na mtoto wakati wa 
kujifungua.

Baada ya kutoa mafunzo haya tunakusudia 
kuanza ufuatiliaji ili tupate mrejesho wa kile 
tunachofundisha ikiwamo kuwafuatilia hawa 
wataalamu kuona kama kuna mabadiliko ya 
takwimu za vifo vya mama na mtoto.

Mtaalamu wa dawa za usingizi kutoka 
katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Rukwa, 
Dk. Prosper Massawe, alisema katika mkoa 
wake vifo vya mama na mtoto vimekuwa 
vikipungua lakini kutokana na mafunzo hayo 
anaamini vitapungua zaidi.

Alisema watahakikisha wanawafundisha 
wataalamu wengine kutoa dawa za usingizi 
kwa usahihi wakati wa kufanya upasuaji wa 
aina yoyote ili kuwaepusha wagonjwa na 
hatari ya kupoteza maisha.

HABARI MBEYA
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HABARI DODOMA

 Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imesema inakuja 
na mkakati wa miaka mitano 
utakaotekelezwa na wizara na 
taasisi mbalimbali katika maeneo 
yanayohitaji mfumo wa maboresho 
ya haki jinai nchini.

Waziri wa Katiba na Sheria, 
Balozi Augustine Mahiga, alisema 
hayo wakati akifungua kikao 
cha mawaziri, makatibu wakuu 
wa wizara na wakuu wa taasisi 
zinazounda jukwaa la haki jinai.

Mkutano huo wa kujadili hitimisho 
la mchakato wa sekta ndogo ya 
mfumo wa haki za jinai,  majadiliano 
yalianza Julai, mwaka huu.

Balozi Mahiga alisema mara ya 
mwisho kupitia mfumo huo na 
kuufanyia maboresho ni takribani 
miaka 20 hivyo ni muhimu kupitia ili 
kuendana na wakati uliopo.

Alisema baada ya mapitio ya 
mfumo huo yatapitishwa na 
kujadili maeneo yaliyopendekezwa 
kuboreshwa ili kufanya mfumo huo 
kuwa rafiki kwa wadau wote wa haki 
jinai.

“Katika kipindi cha miezi miwili 
sasa wataalamu kutoka wizara na 
taasisi za serikali na asasi za kiraia 
wamekuwa hapa wakichambua 
na kujadili masuala mbalimbali 
katika mfumo wa haki jinai 
ambayo wamekuwa kikwazo katika 
kushughulikia na kusimamia masuala 
ya jinai nchini,” alisema Balozi 
Mahiga.

Alisema mfumo huo unahusisha 
mnyororo wa hatua mbalimbali 
zinazotolewa wakati wa 
kushughulikia uhalifu wa kuanzia 
katika ngazi ya kuzuia uhalifu 
usitokee kutambua unapotokea 
ikiwamo kukamata wanaofanya 
uhalifu kutekeleza kitendo vya 
kihalifu kushtaki mahakamani 
kutoa adhabu kurekebisha tabia za 
wahalifu na kufuatilia mienendo yao 
wanapomaliza kutumikia adhabu.

Alifafanua kuwa katika 
mnyonyoro huo mambo mbalimbali 
yamewekwa kisheria ya namna ya 
kushughulika na wahalifu ambayo 
yanashughulikiwa na vyombo au 
taasisi mbalimbali za jukwaa la 
haki jinai hivyo lazima kufanya 
maboresho.

Naye Katibu wa Wizara ya Katiba 
na Sheria, Profesa Sifuni Mchome, 
alisema kikao hicho ni muhimu 
kwa sababu kina lenga kufanya 
majadiliano ya hitimisho la mchakato 
wa maboresho ya sekta ndogo ya 
mfumo wa haki jinai.

Alisema ni vema wataalamu 
waliopo wakatumia nafasi hiyo 
kujadili maboresho hayo ili yalete 
tija kwa jamii.

Pia, alisema wanapaswa kutumia 
nafasi hiyo kutekeleza kile 
kinachotakiwa ndani ya majadiliano 
hayo.

Naye Kamishna wa polisi 
mstaafu Laurean Tibasana, alisema 
wanaipongeza serikali kutokana 
na jitihada inazofanya katika 
maboresho ya sekta ndogo ya sheria 
ya mfumo wa haki jinai.

Mkakati waja 
kuboresha 
haki jinai

Paroko wa Parokia ya Jimbo Kuu Katoliki la Dodoma, Padri Onesmo Wise (kushoto), akimpaka mafuta mtoto Luna Anold ambaye ni wa 
Mbunge wa Viti Maalumu Mkoa wa Mara, Agnes Marwa (aliyembeba mtoto), baada ya Ibada ya ubatizo wa mtoto huyo, iliyofanyika 
kanisa dogo bungeni jijini Dodoma. Wengine ni mume wa mbunge huyo, Anold Nyambelwa (kulia) na (wa pili kushoto) ni Waziri Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Ajira, Vijana na wenye Ulemavu, Jenista Mhagama. PICHA: IBRAHIM JOSEPH 

Viongozi watumwa kushirikisha wananchi afya

Na Renatha Msungu, DODOMA

T
AKWIMU zilizotolewa ndani ya 24 
kwa nchi nzima zinaonyesha kuwa 
ni ajali mbili pekee zimetokea katika 
mikoa ya Kigoma na Katavi. 

Akitoa takwimu hizo Kamanda wa Polisi wa 
Kikosi cha Usalama Barabarani, Fortunatus 
Musilim, alisema kwa majeruhi wa ajali za 
magari tangu Januari hadi Julai 2018 ilikuwa  
2381, wakati Januari hadi Julai, mwaka huu 
zimetokea ajali 1,741.

Alisema takwimu hizo zinaonyesha 
kufanikiwa kupunguza ajali 640 ambazo ni 
sawa na asilimia 27.

Alisema katika kipindi cha Januari hadi 
Julai, mwaka jana, vimetokea vifo 1,139, wakati 

Januari hadi Julai 2019 vimetokea vifo 896 na 
jeshi hilo limefanikiwa kupunguza vifo 243 
sawa na asilimia 21.

Kwa upande wa majeruhi, alisema kuanzia 
Januari hadi Julai, wakati Januari hadi Julai 
mwaka huu, walikuwa 1,759, wamefanikiwa 
kupunguza majeruhi 619 sawa na asilimia 26.

Alisema kwa upande wa ajali za pikipiki 
kuanzia Januari hadi Julai, mwaka jana 
majeruhi walikuwa 556, huku Januari hadi 
Julai, mwaka huu imefikia 388 na kufanikiwa 
kupunguza majeruhi 619 sawa na asilimia 26.

Pia alisema vifo vitokanavyo na pikipiki 
kuanzia Januari hadi Julai, 2018  ni 233 na 
Januari hadi Julai, mwaka huu  ni 208 na 
kufanikiwa kupunguza vifo  25 ambavyo ni 
sawa na asilimia 11.

Majeruhi Januari hadi Julai mwaka jana ni 
450 wakati mwaka huu ni 329.

Vile vile, alisema wameanza operesheni 
ya kukamata madereva ambao hawasimami 
katika vivuko vya watembea kwa miguu, 
wakiwamo wanaokwepa kulipa madeni ya 
faini ndani ya siku saba baada ya kufanya kosa 
barabarani.

Kamanda Musilim alisema wataendelea 
kusimamia suala la uwapo wa madereva 
wawili katika magari yanayokwenda safari za 
mbali, ikiwamo kuweka askari katika vituo.

Pia alisema wamebaini madereva wa 
magari makubwa kuchomoa breki za nyuma 
ambazo zinasababisha gari kuwashinda katika 
mteremko.

Usalama barabarani yatamba kupunguza ajali

 Na Mwandishi wetu, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi) anayes-
hughulikia afya, Dk. Dorothy Gwajima, ame-
waagiza watumishi wa sekta ya afya ngazi ya 
msingi kuhakikisha wanashirikisha viongozi 
wa mitaa, vijiji na kata mipango yote ya afya 
inayohitaji ushirikishwaji wa wananchi.

Dk. Gwajima aliyasema hayo jana wakati al-
ipokuwa kwenye ziara ya kujionea maendeleo 
ya utoaji wa huduma za afya kwa jamii pamoja 
na matayarisho ya vituo hivyo katika kush-
iriki huduma za afya ya kinga katika Kijiji cha 
Mkoyo, Kata ya Hombolo, jijini Dodoma.

Aliwataka watumishi hao kuhakikisha wa-
nawashirikisha viongozi wa dini na madhehe-
bu mbalimbali ili somo la afya liweze kuwafikia 
wananchi wa makundi yote kokote waliko kwa 
kuwa ushirikiano huo ni muhimu katika ku-
jenga uelewa na kufanyakazi kwa pamoja.

Dk. Gwajima alifafanua kuwa watumishi wa 
sekta ya afya ngazi ya msingi wanatakiwa ku-
wasiliana na viongozi wa ngazi zote kuanzia ki-
tongoji, mtaa, kijiji, kata hadi ngazi ya juu kati-
ka halmashauri na mkoa kuhusu masuala yote 
ya afya yanayohitaji ushiriki wa wananchi ili 

kuwezesha viongozi hao kuibeba vizuri ajenda 
ya afya na kuwaelewesha wananchi.

Aliwahimiza watumishi wa sekta ya afya 
ngazi ya msingi kuhakikisha wanagonga 
milango ya viongozi na kuwapa ajenda za 
afya zinazohitaji ushiriki wa wananchi kwa 
kuwa viongozi hao ndiyo wenye dhamana ya 
kwanza kwa  wananchi, hivyo ni fursa kubwa 
endapo wataendelea kushirikiana nao kwa 
karibu zaidi.

“Kufanya kazi pamoja na viongozi wa 
serikali katika ngazi ya kitongoji, mtaa, kijiji, 
kata na ngazi zingine zote za uongozi wa 
serikali na jamii kutasaidia kuharakisha 
uelewa wa wananchi kuhusu ajenda za afya 
na juhudi za serikali na hatimaye, kuwezesha 
wananchi wengi zaidi kushiriki shughuli za 
kijamii zinazolenga kuboresha afya ya jamii 
kwa ujumla ili, kujenga taifa lenye afya bora 
kwa gharama nafuu maana kinga ni bora 
kuliko tiba,” alisema Dk. Gwajima.

Alisema viongozi wa ngazi ya kitongoji, 
mtaa, kijiji, kata na ngazi zingine zote 
wakielewa vizuri sera, miongozo na mipango 
mbalimbali ya serikali kuhusu afya ya jamii 
wataendelea kuwa mabalozi na wasimamizi 
wazuri wa kufikisha ujumbe kwa jamii kwa 

haraka na kuwezesha kuhamasisha jamii 
husika kushiriki katika masuala ya afya 
yanayohitaji wananchi.

Dk. Gwajima aliwashukuru viongozi 
mbalimbali wa serikali na jamii ngazi zote kwa 
ushirikiano wao wakati wote katika kuibeba 
ajenda ya afya na kufanikisha mambo mengi 
ikiwamo ujenzi na ukarabati wa vituo vya 
kutolea huduma za afya unaoendelea nchi 
nzima na masuala yote ya elimu ya afya kwa 
jamii na kuhamasisha wananchi kupata 
huduma za afya ya kinga.

Naye Mwenyekiti wa Kijiji cha Mkoyo 
katika Halmashauri ya Jiji la Dodoma, Henry 
Kubesi, alisema yeye na uongozi wote 
wa kijiji hicho wanaishukuru serikali ya 
awamu ya tano chini ya uongozi wa Dk. John 
Magufuli kwa kuhakikisha uongozi wa ngazi 
ya msingi unatambuliwa, unaheshimiwa na 
unashirikishwa katika masuala mbalimbali ya 
kimaendeleo.

Alisema, ngazi ya msingi ndio nguzo 
muhimu katika jamii kwa kuwa wao ndio 
wanawafikia wananchi kiurahisi zaidi hivyo 
wanaishukuru serikali kwa kulitambua hilo 
ili kuweza kuongea lugha moja ya kuleta 
maendeleo kwa jamii.
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HABARI ZANZIBAR

 Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mkoa Mjini Maghari-
bi imeliagiza Jeshi la Polisi kitengo 
cha Usalama Barabarani katika 
mkoa huo kusimamia matumizi ya 
kituo kipya cha daladala Kijang-
wani ili kuondoa usumbufu wa-
naoupata abiria tangu kutangazwa 
kutumika.

Mkuu wa Mkoa Mjini Magharibi, 
Ayoub Mohammed Mahmoud, al-
itoa wito huo katika ziara maalum 
kituo cha daladala Mnazi Mmoja 
na Kijangwani kwa ajili ya kutoa 
ufafanuzi kuhusu matumizi ya 
kituo hicho kipya, kufuatia malala-
miko kuhusu kutumika kwa kituo 
hicho na usumbufu wanaoupata 
abiria.

Alisema serikali imeshatoa agizo 
na maelekezo ya kutumika kwa 
kituo cha Kijangwani, hivyo Jeshi 
la Polisi lina wajibu wa kusimamia 
agizo hilo ili kuona lengo la seri-
kali katika kuondoa msongamano 
katika maeneo ya mji linafanikiwa.

“Serikali imeshatoa agizo la 
kutumika kwa kituo hiki kipya na 
maamuzi ya serikali yanapotolewa 
basi yatekelezwe na si vyema 
kuona baadhi ya watu wanakaidi 
na kushindwa kutekeleza maagizo, 
sasa wenzetu wa polisi watusaidie 
kuwaongoza madereva utaratibu 
ulivyo ili kuondoa usumbufu wa-
naoupata wananchi wetu,” alisema 
Ayoub.

Aliwataka wananchi wa Mkoa 
Mjini kukitumia kituo kipya cha 
Kijangwani huku serikali ikiendelea 
kuzitatua changamoto ndogon-
dogo ikiwamo ujenzi wa vibanda 
vya kupumzikia abiria pamoja na 
daladala zote za mkoa huo kutumia 
kituo hicho.

Hata hivyo, alisema hakutakuwa 
na mabadiliko ya ulipaji wa nauli 
za daladala na kuwataka madereva 
na makondakta kuacha mara moja 
tabia ya kuzidisha nauli endapo 
mtu yeyote ataibainika hatua za 
kisheria zitachukuliwa dhidi yake.

Aagiza polisi 
kuondoa 
usumbufu kituo 
kipya Kijangwani

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Zanzibar, 
Dk. Ali Mohamed Shein, anataraji-
wa kufungua mkutano mkuu wa 

Umoja wa Klabu za waandishi wa Habari 
Tanzania (UTPC), unaotarajiwa kufanyika 
Septemba 7.

Akizungumza na waandishi wa habari, 
Rais wa UTPC Tanzania, Deograpias 
Nsokolo, alisema mkutano huo, unata-
rajiwa kufanyika ukumbi wa Shehe Idrisa 
Abdul-Wakil, Kikwajuni mjini Unguja.

Alisema mkutano huo ni mara ya kwan-
za kufanyika Zanzibar na utahudhuriwa 
na viongozi na wanachama mbalimbali wa 
klabu hizo utakaojadili mambo mbalim-

bali  ikiwamo vipi wanaweza kufanya kazi 
waandishi wa habari wa Tanzania.

Pia alisema ni jambo la kujivunia kwa 
Rais wa nchi  kukubali mwaliko wa klabu 
hizo na kuonyesha wazi kuwa serikali im-
ekuwa ikithamini mchango unaotolewa na 
waandishi wa habari.

“Tunashukuru Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar, kwa heshima tuliyoipata na 
kukubaliwa kwa Rais wa Zanzibar Dk. 
Shein kuwa mgeni rasmi, katika shughuli 
zetu hazijawahi kuhudhuriwa na kiongozi 
mkuu wa nchi, hii kwa kweli ni mara yetu 
ya kwanza hivyo tunampongeza sana Rais 
wa Zanzibar,” alisema.

Aliishukuru serikali kwa kutoa ushiriki-
ano mkubwa kwa waandishi wa habari 
kwa kuwa wameweza kutoa taarifa bila ya 

vikwazo jambo linalowapa moyo katika 
utendaji wao wa kazi.

Nsokolo alisema kazi za waandishi wa 
habari ni  kuelimisha jamii na kuisaidia 
serikali kuibua matatizo na  kuyafanyia 
kazi kwa wakati mwafaka na kuyatangaza 
kwa wakati.

Alisema waandishi wa habari, sio 
maadui wa serikali wala viongozi wake, 
bali wamekuwa wakifanya kazi kwa mu-
jibu wa maadili yao na kufichua changa-
moto zinazowakabili wananchi na jamii na 
serikali ikitekeleza wajibu wake kivitendo.

Ujumbe wa mwaka huo katika mkutano 
huo, ni uhuru haki na wajibu ni msingi wa 
maendeleo.

Wakati huo huo, Rais wa UTPC, alisema 
kuwa UTPC itafanya maadhimisho ya Siku 

ya Daudi Mwangosi itakayofanyika katika 
ukumbi wa Studio uliopo Rahaleo mjini 
Unguja.

Alisema mkutano huo, unatarajiwa ku-
fanyika Septemba 6 na unatarajiwa kufun-
guliwa na Balozi Mkazi wa Sweden nchini 
Tanzania ukiwa na lengo la kuadhimisha 
miaka saba ya kuuawa kwa mwandishi 
huyo mjini Iringa.

Alisema maadhimisho hayo yatakwenda 
sambamba na utoaji wa tunzo kwa waandi-
shi wa habari na ujumbe wa mwaka huu 
ni ‘Ulinzi kwa waandishi wa habari ni ju-
kumu letu sote’.

Mapema Mkurugenzi Mtendaji wa UTPC, 
Aboubakar Karsan, alisema jumla ya kesi 
30 zilipokelewa na waliahidi kuyafanyia 
kazi.

Dk. Shein kufungua mkutano wa UTPC

 Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

 UONGOZI wa Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara Maalum 
za SMZ umetakiwa kuongoza kwa kufuata 
sheria, kanuni na Katiba ya nchi ili 
watekeleze vyema majukumu yao.    

Wito huo ulitolewa na Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. 
Ali Mohamed Shein, wakati alipokutana 
na uongozi wa ofisi hiyo ulipowasilisha 
taarifa za utekelezaji wa Mpango Kazi wa 
mwaka 2018/2019.

Dk. Shein alisema, uteuzi alioufanya 
kwa viongozi wa ofisi hiyo hakuangalia 
uzuri wa mtu ukiwamo wa sura bali ni 
kwa uaminifu wao, uwezo walionao wa 
kufanya kazi, nidhamu pamoja na taaluma 
walizonazo.

“Bado nina imani na uongozi huu hivyo 
nakuhimizeni mtekeleze wajibu wenu 
kwa kutumia Sheria za Zanzibar, kanuni 
zilizopo pamoja na Katiba kwani hata 
mimi natumia nyenzo hizi hizi kutekeleza 

majukumu yangu,” alisema Dk. Shein.
Aliwaeleza viongozi hao kuwa matatizo 

yote watakayopambana nayo yatatatuliwa 
kirahisi iwapo watafuata sheria zikiwamo 
za ardhi na kusisitiza kuwa iwapo 
watafuata sheria hizo hawatopata ugumu 
katika kutekeleza majukumu yao.

 Kuhusu suala la ugatuzi, Rais  Shein 
alisema, serikali imeamua kuanza na sekta 
tatu za afya, elimu na kilimo, lakini hata 
hivyo umeanza vizuri na fedha nyingi 
zimepelekwa katika halmashauri na 
aliutaka uongozi huo kuzisimamia vyema 
kwa kuwa ni fedha za wananchi kwa ajili 
ya huduma zao.

Alitoa pongezi kwa uongozi wa ofisi 
hiyo Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa 
kukusanya mapato ya Sh. bilioni 12.032 
sawa na asilimia 93.55 ya makadirio ikiwa 
ni mafanikio makubwa na kuwataka 
wakiri na kutambua kwamba mwaka huu, 
fedha walizoingiziwa katika bajeti yao ni 
za kutosha na kufanya kazi zao kwa ufanisi 
mkubwa kuliko siku za nyuma.  

Dk. Shein alisema hatua 
zitakazochukuliwa kuhakikisha huduma 
za afya zinaimarika katika hospitali za 
visiwani ikiwa ni pamoja na kuwapeleka 
madaktari na wakunga.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara 
Maalum za SMZ, Haji Omar Kheir, akisoma 
muhtasari wa utekelezaji wa Mpango Kazi 
wa ofisi hiyo, alisema hali ya usalama 
katika Wilaya na Shehia imeimarishwa na 
wananchi wanaendelea kufanya shughuli 
zao za kujiletea maendeleo kwa amani na 
utulivu.

Katika kuimarisha taarifa za usajili wa 
matukio ya kijamii, waziri huyo alisema 
kuwa ofisi imesimamia uandikishaji wa 
vitambulisho vipya vya Mzanzibari Mkazi, 
uliofanyika katika shehia zote 388 za 
Zanzibar.

Alisema kuwa ofisi hiyo tayari 
imeshaanza kazi ya kuzisimamia jumuiya 
zisizo za kiserikali (NGO), kwa kuzisajili 
zenye sifa ya kusajiliwa. 

Viongozi watakiwa kuongoza kwa kufuata sheria

Spika wa Bunge la Kenya, Justin Muturi (kulia), akimkabidhi zawadi aliyekuwa Katibu Msaidizi wa Chama cha Mabunge Jumuiya ya Madola 
Kanda ya Afrika, Demetrius Mgalami, kwa utumishi uliotukuka na mchango wake wa maendeleo kwa jumuiya hiyo, baada ya kufunga Mku-
tano wa 50 wa Mabunge ya Jumuiya hiyo, mjini Zanzibar jana. Kushoto ni Katibu wa Chama cha Mabunge ya Jumuiya ya Madola Kanda 
ya Afrika, Stephen Kagaigai. PICHA: OFISI YA BUNGE.  
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HABARI KITAIFA

Tasaf 
yanufaisha 
7,000 
Singida 
Vijijini

Mkuu wa Kitengo cha Dijitali cha Benki ya UBA Tanzania, Asupya Nalingigwa (wa tatu kulia), akikabidhi msaada wa vitabu vya fasihi kwa 
Mkuu wa Shule ya Sekondari Ugombolwa, Simon Machia, katika hafla iliyofanyika shuleni hapo, eneo la Tabata, jijini Dar es Salaam hivi ka-
ribuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU. 

Usafiri kwa mtandao kutanua wigo miji mikubwa nchini

Na Mwandishi Wetu, BUTIAMA

M
AKUMBUSHO ya Taifa imekara-
bati na kuikabidhi kwa familia, ny-
umba ya Baba wa Taifa  Mwalimu  
Julius Nyerere, iliyojengwa miaka 

67 iliyopita.
Nyumba hiyo iliyoko katika makazi ya Chifu 

Wanzagi Nyerere, kitongoji cha Muhunda, ny-
umbani kwa Baba wa Taifa kijijini  Butiama, 
Mwalimu aliijenga mwaka 1952.

Alijenga nyumba hiyo wakati akijiandaa kuoa 
kwa sababu katika mila za kabila lake la Kizana-
ki, kijana hawezi kuoa asipokuwa na mji wake 
hivyo awe amejenga nyumba yake.

Nyumba hiyo ilikarabatiwa na Makumbusho 
ya Taifa kwa kushirikiana  na Benki Kuu (BoT), 
iliyotoa fedha za kugharamia ujenzi.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Makumbusho 
ya Taifa, Dk. Gwakisa Kamatula, akiongea katika 
hala ya makabidhiano alisema ukarabati huo 
ulikuwa muhimu katika uhifadhi wa historia ya 
nchi yetu.

Alisema kuwa nyumba hiyo ambayo ali-
itumia Mwalimu tangu mwaka 1967 hadi 1976, 
kipindi cha miaka 10 ya uongozi wake, ilikuwa 
imechakaa sana baada ya kukaa muda mrefu 
bila kutumika.

“Nyumba hiyo ilikuwa imeharibika katika 
maeneo mbalimbali kuanzia  dari, kuta, madiri-

sha na sakafu,” alisema Dk. Kamatula
Baada ya kuona tatizo hilo Benki ya Kuu ili-

kubali kuifanyia ukarabati  kwa gharama ya Sh. 
milioni  50,  ambapo ukarabati ulifanyika kuan-
zia mwaka 2016 takribani miaka mitatu.

Dk. Kamatula alisema kuwa Makumbusho ya 
Taifa imeamua kuikabidhi nyumba hiyo kwa fa-
milia ya Mwalimu kama sehemu ya kuadhimi-
sha miaka 20 ya kumbukizi ya kifo cha Mwal-
imu  Nyerere ambaye alifariki tarehe 14/10/1999.

“Tunatoa shukrani kwa Benki Kuu kwa kazi 
nzuri ya kugharamia  ukarabati wa nyumba 
hii,” alisema Dk. Kamatula.

Alitoa wito kwa wadau wengine wa Ma-
kumbusho ya Taifa kujitokeza kufadhili miradi 
mbalimbali ya kuendeleza urithi wa Tanzania.

Mwakilishi wa Benki Kuu, Florence Kazimo-
to, ambaye ni Mkurugenzi wa Benki Kuu Kanda 
ya Ziwa aliishukuru Makumbusho ya Taifa, kwa 
kutekeleza azma ya oisi yake ya kukarabati 
jengo hilo na kwamba BoT imefanya kazi kwa 
niaba ya Watanzania wote.

“Mwalimu Nyerere alikuwa baba yetu sote 
kwa hiyo ukarabati huu ni kazi yetu sote,” alise-
ma Kazimoto.

Mtoto wa Mwalimu Nyerere, Madaraka Ny-
erere, alizipongeza juhudi mbalimbali zina-
zofanywa na wadau mbalimbali za kumuenzi 
baba yake. “Kuna wakati mwingine naona 
kuna watu wengine wana uchungu mkubwa 

na Mwalimu Nyerere kuliko hata familia yake 
yenyewe,” alisema Madaraka Nyerere.

Madaraka Nyerere alisema familiya iko tayari 
kuunga mkono juhudi za watu mbalimbali, 
taasisi na mashirika mbalimbali za kuendeleza 
urithi na urathi wa Mwalimu Nyerere.

“Tunaomba taasisi au mtu binafsi anapotaka 
kufanyakazi ya sanaa ambayo wanataka watu 
wote waone watushirikishe ili tuweze kuwa-
saidia kuwapa taarifa sahihi,” alisema Madara-
ka.

Chifu Japhet Wazangi Nyerere, akizungumza 
kwenye makabidhiano,  aliipongeza Makum-
busho ya Taifa kwa juhudi zake za kuendeleza 
uhifadhi wa asili wa nchi yetu.

Alisema Nyerere alifanyakazi kubwa katika 
nchi hii na hivyo kuna haja ya kutunza na kuhi-
fadhi historia ya kazi zake  ambayo inafanywa 
vema na Makumbusho ya Taifa.

“Nawapongeza sana mmepewa dhamana ya 
kutunza uhifadhi huo maana bila ninyi historia 
hiyo inaweza kupotea,” alisema Chief Wanzagi.

Nyumba ya Mwalimu ilikuwa na vyumba vi-
wili vya kulala sebule na ‘slabu’ za kukalia  na 
siyo makochi na alikuwa ameridhika. Mwalimu 
alitumia sana mahali pale kwa ajili ya maamuzi 
mbalimbali ya kiserikali.

“Kama maneno ya Mungu yanavyosema his-
toria ya mwenye haki haiwezi kupotea,” alise-
ma Chifu Wanzagi.

Makumbusho yakarabati nyumba Butiama

 Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI inayokua kwa kasi katika utoaji 
wa huduma za usairi kwa njia ya mtandaoni 
barani Ulaya na Afrika- BOLT, inatarajia 
kuzindua huduma zake katika miji mikubwa 
miwili nchini  ikiwa ni hatua mojawapo ya 
kuendelea kupanua huduma za usairi katika 
soko lake la ndani ya nchi. 

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana jijini Arusha, Meneja Mkazi wa Bolt 
Tanzania, Remmy Eseka, alisema huduma 
hiyo pia itaanza kupatikana wiki ijayo Visiwani 
Zanzibar.

Alisema uzinduzi huo wa Bolt katika jiji 
la Arusha na Visiwani Zanzibar unaongeza 
idadi ya miji ya Kitanzania inayohudumiwa 
na kampuni hiyo kutoka mikoa mitatu hadi 
mitano, na kuifanya Bolt kuwa mtoaji huduma 
mkubwa wa usairi kwa njia ya mtandao katika 
ukanda huu wa Afrika.

Alisema kuwa dhamira ya Bolt ni kufanya 
usairishaji wa mijini kuwa rahisi zaidi na wa 
bei nafuu kwa watu wote na hivyo kuikia 
malengo ya kampuni katika utoaji huduma za 
usairi na ajira ikiwa ni moja ya mchango Bolt 
kwa jamii.

“Baada ya miji ya Dar es Salaam, Mwanza na 

Dodoma, imeendelea kukua kwa kasi nchini 
kote. Sasa tunakusudia kujenga jamii mpya 
Arusha na Zanzibar kutokana na uaminifu 
tunaoendelea kuupata kwa Watanzania,” 
alisema Eseka.

“Huduma hiyo ni rahisi kutumia kwani 
abiria wanatakiwa kupakua programu ya Bolt 
kutoka kwenye maduka ya programu ya iOS 
au ya Android na kujaza wasifu wa mtumiaji. 
Wakati wapo tayari kusairi, watumiaji 
hufungua program na kuweka eneo lao 
walilopo na mahali walipokusudia kuika,” 
alisema.

“ Programu itatoa makisio ya gharama kwa 

safari hiyo. Mara baada ya abiria kuomba 
safari, programu humwonesha madereva wa 
karibu ambao wanakubali safari hiyo.

“Mara tu dereva anapokubali safari hiyo, 
abiria wataweza kuona jina la dereva wao, 
picha, muundo wa gari na usajili, na kuweza 
kufuatilia dereva anayewafuata kwa wakati 
muafaka na wa kweli   lakini pia program 
hiyo hufanya iwe rahisi kuwa na uhakika 
kuwa wanaingia salama kwenye gari sahihi 
na dereva sahihi. Abiria pia wanaweza kutoa 
maelezo ya safari yao kwa kutumia program 
‘ETA’ iliyomo katika kipengele cha ziada 
kwenye suala la usalama” alisema.

 Na Elizabeth Zaya, SINGIDA

TAKRIBANI kaya 7,760  
wilayani  Singida Vijijini mkoani 
Singida, zimenufaika na mpango 
wa kunusuru kaya maskini 
unaoendeshwa  na Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF).

Kaya hizo zilizonufaika ni za 
wananchi wanaoishi ndani ya 
vijiji  40 kati ya 84 vya  Singida 
Vijijini vilivyonusuriwa na 
umaskini chini ya mpango huo.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Singida Vijijini, Rashid 
Mandoa, alipozungumza na 
baadhi ya watendaji wa Tasaf 
waliokwenda kufanya tathmini ya 
mpango huo.

 Mandoa alisema tangu 
kuanza kwa mpango wa 
kunusuru kaya maskini wilayani 
humo mwaka 2014 wanavijiji 
wengi wamejikwamua kwa 
kuongeza  vipato vyao.

 “Hiki mnachokifanya ni kutoa 
mbegu kwa wahitaji ambao 
jukumu lao ni kuhakikisha mbegu 
hiyo inaota na kutoa mazao bora 
na endelevu.

 “Kazi kubwa sana inafanywa 
na Tasaf nawapongeza kwanza 
mnawekeza kwenye rasilimali 
watu hasa eneo la afya na elimu 
hili ni jambo la mfano kwa jamii 
yenye kiu ya maendeleo.

 “Naamini kupitia ruzuku ya 
afya, watoto wengi hivi sasa 
wanapelekwa kliniki na idadi 
ya wanafunzi hasa wa kike pia 
imeongezeka shuleni maana 
wanapata ruzuku ya wasichana 
rika inayowasaidia kununua taulo 
za kike,” alisisitiza Mandoa.

 Alisema shuhuda za 
wanufaika wa mpango huo 
zinatia hamasa  na kuonyesha 
namna inavyowezekana kwa 
mtu wa kipato cha chini kabisa 
kuwezeshwa na kuchangia pato 
la taifa.

KUMUENZI NYERERE 
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MOGADISHU, Somalia 

WANAHARAKATI wa haki za 
binadamu wametoa wito kwa 
jumuiya ya kimataifa kuchangia 
ili kuepuka janga lingine nchini 
Somalia. 

Kulingana na Umoja wa Mataifa 
(UN), ikiwa misaada haitoima-
rishwa haraka, zaidi ya watu mil-
ioni mbili wako katika hatari ya 
kukumbwa na baa la njaa ifikapo 
Desemba.

Kwa mujibu wa Shirika la Umoja 
wa Mataifa la Mpango wa Chakula 
(FAO) kiwango cha tahadhari kiko 
kwenye alama nyekundu. 

Limesema msimu wa mwaka 
jana mvua haikuwa kubwa na ma-
vuno ya nafaka hayakuwa mazuri 
tangu mwaka 2011. 

Ilieleza kuwa watu wasiopungua 
milioni mbili wako katika hatari 
kubwa ya kukumbwa na baa la 
nja ifikapo Desemba. 

Ilieleza kuwa hadi kufikia mwis-
honi mwa mwaka huu, Wasomalia 
zaidi ya milioni sita watapata 
maradhi ya utapiamlo, sawa na 
karibu nusu ya idadi ya wakazi 
wa Somalia. Hali hii inatokana na 
mtikisiko wa tabia nchi.

Rais wa Somalia, Hassan Sheikh 
Mohamoud, aliitaka jamii ya 
kimataifa kutuma misaada ya 
dharura katika maeneo yanayoka-
biliwa na ukame na baa la njaa 
nchini humo.

Rais huyo pia aliwataka Waso-
mali waishio nje ya nchi kuwajali 
ndugu zao wanaokabiliwa na njaa 
na kiu kutokana na ukame un-
aoitafuna nchi hiyo ya Pembe ya 
Afrika.

Aliongeza kuwa msimu wa 
masika umepita bila ya kuwapo 
na mvua zozote nchini humo, 
hivyo maeneo mengi yanakabili-
wa na ukame.

Aliitaka jamii ya kimataifa 
kuingilia kati na kutuma misaada 
ya dharura katika maeneo hayo 
kabla hali haijawa mbaya zaidi.

Mpango wa kibinadamu wa mie-
zi sita, wenye thamani ya dola za 
Marekani milioni 487, ulizinduliwa 
Juni. Lakini mpaka sasa michango 
hiyo haijafikia hata nusu.

   RFI

Njaa yainyemelea 
Somalia

LAGOS, Nigeria

RAIA wa Nigeria wanaoishi 
Afrika Kusini wamepewa ofa ya 
ndege za bure kurejea nyumba-
ni kukwepa vurugu za kibaguzi 
zinazoendelea nchini humo.

Wizara ya Mambo ya Nje ya 
Nigeria imesema mmliliki wa 
Shirika la Ndege la Air Peace 
yupo tayari kuwasafirisha bure 
wale wote watakaotaka siku ya 
Ijumaa.

“Wote watakaotaka huduma 
hiyo wanashauriwa kuwasiliana 
na ubalozi wa Nigeria jijini Pre-
toria na ofisi ndogo za ubalozi ji-
jini Johannesburg kwa matayar-
isho muhimu,” taarifa ya wizara 
ilieleza.

Mashambulizi ya biashara zi-
nazomilikiwa na wageni nchini 
Afrika Kusini zimepokelewa 
kwa hasira kali na Wanaigeria 

ambao wanahisi wanalengwa 
na kuonewa.

Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Nigeria, Geoffrey Onyeama, ali-
waambia wanahabari siku ya Ju-
matano kuwa kulingana na taar-
ifa zilizowafikia, hakuna raia wa 
Nigeria aliyepoteza maisha kwe-
nye ghasia zinazoendelea.

Hata hivyo, alisema kuwa 
serikali inaangalia uwezekano 
wa kumrejesha nyumbani ba-
lozi wake kutoka Afrika Kusini 
na kudai fidia kwa biashara zote 
za raia wa nchi hiyo zilizosham-
buliwa. Nigeria imesusia kuhud-
huria Mkutano wa Kimataifa 
wa Uchumi unaofanyika Afrika 
Kusini kutokana na ghasia zina-
zoendelea.

Pia Serikali ya Nigeria tayari 
imeshatoa onyo kwa raia wake 
waliopo Afrika Kusini wakiwa-
taka kutosafiri ama kuelekea 

kwenye maeneo ambayo ghasia 
hizo zimeshamiri mpaka pale 
hali itakapotengemaa.

Mashambulizi ya kulipa kisasi 
kwa kampuni ya Afrika Kusini 
yaliyowekeza Nigeria pia yame-
fanyika, hali iliyoilazimu kam-
puni kubwa ya mawasiliano 
ya simu- MTN - kufunga vituo 
vyake vya biashara kote nchini 
Nigeria. Mwanzoni mwa wiki 
Rais Muhammadu Buhari alise-
ma kuwa anamtuma mwakili-
shi wake kwenda Afrika Kusini 
kueleza ghadhabu zao juu ya 
vurugu zinazoendelea.

Mwanamuziki nchini Nigeria, 
Tiwa Savage, amejiondoa kwe-
nye tamasha alilokuwa ame-
panga kushiriki nchini Afrika 
Kusini baadaye mwezi huu kwa 
sababu ya ghasia zinazoendelea 
dhidi ya raia wa kigeni.

Mwanamuziki huyo wa nyota 

wa mtindo wa Afrobeats aliku-
wa amepangiwa kufanya shoo 
katika jukwaa kuu la tamasha 
la DSTV Delicious Septemba 21 
mjini Johannesburg, mji ambao 
kumeshuhudiwa ghasia kubwa 
na uporaji wa maduka mengi 
yanayomilikiwa na raia wa ki-
geni kutoka mataifa ya Afrika.

Kabla yake, msanii Burna Boy 
pia kutoka nchini Nigeria amea-
pa kutokanyaga Afrika Kusini 
baada ya ghasia dhidi ya raia 
wa kigeni kuzuka upya nchini 
humo.

Katika ujumbe kadhaa kwe-
nye ukurasa wake wa mtandao 
wa kijamii wa Twitter masanii 
huyo mwenye miaka 28 alisema 
hajawahi kuzuru nchi hiyo tan-
gu mwaka 2017 na hataki kurudi 
tena hadi serikali ya Afrika Kusi-
ni itakaposhughulikia suala hilo.

  BBC

Nigeria kutuma ndege kuokoa 
raia wake Afrika Kusini

Raia wa Afrika Kusini wakiwa wameshika silaha za kijadi kwa ajili ya kuwashambulia raia wa kigeni wanaoishi nchini 
humo na kuchukua mali zao. PICHA: REUTERS

KINSHASA, Congo

SERIKALI ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC) jana iliidhinisha elimu bure ka-
tika shule za msingi za umma kwa lengo la 
kutekeleza yaliomo katika katiba ya mwaka 
2005, ambayo inasisitiza elimu ya bure kwa 
watoto wa shule za msingi.

Tangu mwaka 1993, wazazi wamekuwa 
wakilipa ada ya mafunzo kwa walimu, hivi 
sasa serikali imeamua kuwalipa mishahara.

Lakini baadhi ya walimu mpaka hadi sasa 
wana shaka kuhusu utekelezaji wa hatua 
hiyo mpya ya serikali.

Ndani ya darasa moja katika Shule ya 
Msingi ya Kilimani, iliopo mjini Kinshasa 
mwalimu anawafundisha watoto lugha ya 
Kifaransa.

Mmoja wa mzazi katika shule hiyo aitwaye 
Mijinga alisema: “Nimekuja kumwandikisha 

mtoto wangu hapa, lakini alikuwa anasoma 
kwenye shule ya serikali. Kipya ni kwamba 
sitalipa tena pesa, kwa sababu watoto wali-
kuwa hawasomi tena vizuri, walikuwa waki-
fukuzwa kila wakati ikiwa sijalipa,” alisema 
na kuongeza:

“Namshukuru Rais Felix Tshisekedi kwa 
kile anachotenda kwa sisi raia wa Congo.”

Mwalimu Nsumbu Coneil anayefundi-
sha katika Shule ya Msingi ya Kilimani kwa 
muda wa miaka 15, lakini anapokea ada 
ya dola za Marekani 60 kila mwezi kutoka 
kwa wazazi. Lakini amejumuishwa katika 
orodha rasmi ya wafanyakazi wa serikali, 
mpaka sasa anasema ana shaka na serikali 
kutekeleza hatua ya kuwalipa mishahara.

Mkurugenzi wa Shule ya Kilimani, Godé 
Moju alisema kwa sasa watoto wengi 
wameanza kukaa sakafuni kutokana na 
ukosefu wa viti na madarasa yamekuwa ma-

dogo kuweza kupokea idadi inayoongezeka 
ya wanafunzi.

Anasema hali hiyo huenda ikachangia 
watoto kusoma katika mazingira mabovu.

“Licha ya watoto sasa kuwa wengi, wal-
isema tupokee watoto wote, hivi nimeweka 
kila darasa wawili wawili, watoto wengi 
sasa wameanza kukaa chini sababu tu 
wafundishwe,” alisema Moju.

Alisema walimu wanatishia kuanza mgo-
mo ikifika Septemba 20 endapo serikali 
haitawalipa mshahara wa kutosha.

“Amechukuwa (Felix Tshisekedi) hatua 
hiyo ya kusema wazazi wasilete tena pesa, 
sisi tumemuunga mkono, hapa kwani nina 
walimu ambao hawajawahi kupokea pesa 
kutoka kwa serikali, nadhani ni muhimu ku-
walipa walimu, kama walimu hawatalipwa 
haraka, itakuwa na athari sana,” alisema 
Moju. Alisema gharama ya elimu ya bure 

kwa watoto wa shule ya msingi ni kama asil-
imia 40 ya bajeti ya nchi ambayo ni dola za 
Marekani bilioni sita.

Wachambuzi wa uchumi wana mashaka 
iwapo hatua hiyo ya serikali itafanikiwa, la-
kini Rais Tshisekedi ana matumaini mengi.

Serikali mpya iliahidi kufuatilia kwa kari-
bu pia uamuzi huu wa Rais wa kutoa elimu 
ya bure kwa watoto wa shule za msingi.

Congo inafuata mifano ya mataifa men-
gine katika eneo la Afrika Mashariki kama 
Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda na Bu-
rundi katika kutoa elimu ya bure katika 
shule za msingi.

Katika miongo kadhaa ya nyuma, elimu 
ya bure katika shule ya msingi iliidhinishwa 
katika baadhi ya mataifa Kusini mwa Jang-
wa la Sahara kama sehemu ya jitihada za 
kufufua mfumo wa elimu.

   BBC

Elimu bure yatua Congo, madarasa yafurika
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Mahakama 
yaruhusu 
waandishi 
kuripoti kesi 
ya ugaidi

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, imeruhusu waandishi wa 
habari kuripoti kesi ya ugaidi in-
ayowakabili viongozi wa Uamsho 
na Mihadhara ya Kiislamu (Jumiki) 
na Jumuiya ya Maimamu Zanzibar, 
Shekhe Farid Hadi Ahmed na wen-
zake 22 hadi itakapoanza kusikili-
zwa.

Kadhalika imeushauri upande wa 
Jamhuri kukamilisha upelelezi kwa 
muda mfupi na ikiwa watakwama 
wawachie washtakiwa huru mpaka 
watakapokamilisha upelelezi huo.

Uamuzi huo, ulitolewa jana na 
Hakimu Mkazi, Maira Kasonde, 
baada ya washtakiwa kuwasilisha 
maombi mawili ikiwamo kumtaka 
Mkurugenzi wa Mashtaka nchini 
(DPP), kukamilisha upelelezi ndani ya 
mwezi mmoja na kuruhusu waandi-
shi kuripoti habari za kesi yao.

Alisema amri iliyotolewa awali na 
mahakama hiyo kuzuia waandishi 
kuripoti kesi hiyo haikuwa sahihi.

Alisema kifungu cha 34 (3) cha 
Sheria ya Kuzuia Ugaidi kinazuia 
kuripoti wakati wa usikilizwaji am-
bapo majina ya mashahidi hutajwa.

Hakimu Kasonde alisema hatua ili-
yopo katika kesi hiyo waandishi wa 
habari wanaruhusiwa kuripoti kwa 
sababu haijaanza kusikilizwa.

Katika kesi hiyo namba 29/2014 
upande wa mashtaka uliongozwa 
na Wakili wa Serikali, Faraja Nguka, 
huku mawakili wa utetezi ni Abuba-
kari Salim, Abdul Fatah, Obeid Hamid 
na Daim Khalfan.

Mbali na Shekhe Farid, washtakiwa 
wengine ni Jamal Nooridin Swalehe 
(38), Nassoro Hamad, Hassan Bakari, 
Ahtari Humoud, Mohamed Isihaka, 
Abdallah Hassan, Hussein Mohamed, 
Juma Sadala, Said Kassim, Hamis 
Amour, Abubakar Abdallah, Salum 
Ali, Salum Amour, Alawi Othman, 
Rashid Ally, Amir Hamis, Kassim 
Salum na Said Shehe.

Kwa pamoja wanadaiwa kuwa 
kati ya Januari 2013 na Juni 2014 
walipanga njama ya kutenda makosa 
hayo na kuwezesha kufanyika kwa 
vitendo vya kigaidi.

Katika kipindi hicho na maeneo to-
fauti nchini, Shekhe Farid, anadaiwa 
kuwa aliwaingiza Sadick Absaloum 
na Farah Omary, nchini ili kushiriki 
kutenda makosa ya ugaidi.

Pia Sheikh Farid anadaiwa kuwa 
kwa makusudi na akijua kuwa ana-
tenda kosa alitoa msaada kwa watu 
hao kutenda vitendo vya kigaidi 
kinyume cha sheria na anadaiwa 
kuwa katika kipindi hicho akiwa 
anajua kuwa Absaloum na Omary 
wametenda makosa ya kigaidi, 
aliwahifadhi. Washtakiwa hao ha-
wakuruhusiwa kujibu chochote 
kwa sababu mahakama hiyo haina 
mamlaka ya kuisikiliza kesi hiyo hadi 
Mahakama Kuu.

Na Ahmed Makongo, BUNDA

MKAZI wa Rorya wilayani Bunda, Sophia 
John, amewatuhumu polisi kwa kitendo 
cha kumwachia mtuhumiwa anayedaiwa 
kumpa mimba mwanafunzi, kutoroka 
chini ya ulinzi wa jeshi hilo.

Mwananchi huyo amelitupia lawama 
Jeshi la Polisi Kanda Maalumu ya Tarime 
wilayani Rorya mkoani Mara.

Akiongea na mwandishi wa habari hizi 
mjini Bunda, shangazi wa mwanafunzi 
huyo, Sophia John, alidai mtoto wao ali-
yekuwa anasoma kidato cha tatu alipewa 
ujauzito na mtu huyo na kusababisha 
afukuzwe shuleni.

Alidai kuwa mwanafunzi huyo Agosti 8, 
mwaka huu, alitoweka nyumbani na kwen-
da kwa mwanaume huyo na mzazi wake 

alipomfuatilia Agosti 18, alimkuta kwa 
mtuhumiwa huyo na kuwakamata wote 
wawili na kuwapeleka Kituo cha Polisi 
Sota, kilichoko katika wilaya hiyo.

Alidai mtu huyo aliwekwa mahabusu 
huku yeye na binti yake wakirudi nyum-
bani na kuambiwa waende Agosti 21, lakini 
waliporudi siku hiyo, polisi waliwaambia 
kuwa mtuhumiwa huyo alitoroka.

Alidai baada ya kuhoji mtuhumwa ata-
torokaje akiwa chini ya ulinzi wa polisi, ali-
fokewa na askari hao na kufukuzwa.

“Tulipokwenda kituoni hapo siku hiyo 
tukaambiwa kwamba eti mtuhumiwa wetu 
alitoroka tukahoji kwamba atatorokaje aki-
wa chini ya ulinzi wa polisi na hiyo ilikuwa 
ni siku ya tatu bila kumpeleka mahakama-
ni,” alidai.

Pia alidai yeye ndiye aliyemlea mwa-

nafunzi huyo na ulipofika umri wa kwenda 
shule alimpeleka kwa bibi yake katika Kijiji 
cha Sota kwa ajili ya masomo.

Aliiomba serikali kuiingilia kati suala hilo 
ili mtuhumiwa huyo aweze kukamatwa. 

Mkuu wa Shule ya Sekondari Tai, Ko-
roso Wambura, akiongea na mwandishi wa 
habari hii kwa njia ya simu, alisema kuwa 
tukio lipo na mwanafunzi huyo ( jina linahi-
fadhiwa), walimfukuza shule kutokana na 
kuwa na mimba baada ya yeye mwenyewe 
kukiri kwa maandishi kwamba alipewa 
ujauzito na mtuhumiwa.

Kamanda wa Polisi Kanda Maalumu ya 
Tarime na Rorya, Henry Mwaibambe, al-
ipohojiwa kwa njia ya simu, alisema yuko 
likizo na alipotafutwa msaidizi wake alise-
ma kuwa hana kumbukumbu na tukio hilo 
na kuahidi kulifuatilia.

Polisi lawamani mtuhumiwa 
kutoroka kituo cha polisi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MWENYEKITI wa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika nchini, Dk. Titus Kamani, 
amekosoa uamuzi wa kusitishwa kwa 
mfumo wenye maslahi kwa wakulima 
(Stakabadhi Ghalani) uliobuniwa kwa 
ajili ya ununuzi wa mazao vijijini.

Dk. Kamani, aliyewahi kuwa Waziri wa 
Mifugo katika serikali ya awamu ya nne, 
alidai kuwa chini ya mfumo huo, wakuli-
ma nchini walikuwa katika nafasi nzuri 
kupata faida ya kazi zao.

“Ninavyojua kuhusu hili, tunawarudi-
sha nyuma wakulima wetu, kwa kuwa 
serikali ya awamu ya tano inasisitiza 
kuwakwamua watu maskini na maskini 
wenyewe ndiyo wakulima,” alisema.

Alisema Tanzania inaongozwa na sera 
na Ilani ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
na kwamba viongozi waliopo madaraka-
ni hivi sasa wanatokana na chama hicho.

Dk. Kamani alisema tayari kuna 

mafanikio makubwa katika suala la 
matumizi ya mfumo huo kwenye mae-
neo ambayo vyama vilipewa ruhusa 
kuutumia, baada ya kutolewa kwa elimu 
na wananchi walifurahia.

“Sasa badala ya kurudi nyuma, tulipas-
wa kuchukua kama mfano, kwa maeneo 
yaliyofanya vizuri, badala ya kuufuta 
huku baadhi ya vyama vya ushirika vi-
kiwa tayari vimeanza kukusanya mazao 
kwenye maghala makubwa, wakisubiri 
minada,” alisema.

Aliomba Katibu Mkuu wa CCM, Dk. 
Bashiru Ally, kuingilia kati kama alivyo-
fanya Shinyanga na Mwanza.

“Ninamwomba sana Katibu Mkuu 
wetu wa CCM, atusaidie kulifikisha 
jambo hili juu, kwa kuwa maamuzi yali-
yochukuliwa hayamsaidii mwananchi,” 
alisema.

Alipotafutwa kwa njia ya simu kuzun-
gumzia suala hilo, Dk. Bashiru, alisema 
yupo kwenye vikao na kuahidi kulifua-

tilia.
“Nimelisikia jambo hilo juu juu tu, la-

kini limeniumiza sana, najaribu kutafu-
ta ushauri kujua tunaelekea wapi, kwa 
maamuzi kama hayo na kwa kipindi 
hiki,” alisema Dk. Bashiru.

Wakulima wanaopinga kusitishwa 
kwa mfumo huo, wamedai kupeleka 
waraka wa malalamiko kuhusu uamuzi 
huo

kwa Rais Dk. John Magufuli, Ikulu jijini 
Dar es Salaam.

Waraka huo wenye kurasa saba, pia 
umenakiliwa kwa Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa, Waziri wa Kilimo Japhet 
Hasunga, Katibu Mkuu wa

CCM Taifa, Dk. Bashiru Ally, Mwenyek-
ti wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika

Dk. Kamani na Kaimu Mrajis wa Ush-
irika nchini, Tito Haule na umesainiwa 
na Mwenyekiti wa Chama Kikuu cha 
Wakulima mkoa wa Ruvuma (SONAM-
CU),

Kilio usitishaji ghalani 
chapelekwa Ikulu

Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya (aliyevaa shati la blue), akiwa amebeba moja kati ya mapipa 42 ya 
kutengeneza pombe haramu ya moshi ‘gongo’ aliyoyakamata katika kiwanda kidogo kilichopo Kijiji cha Mtakuja, 
Kata ya Kia mkoani Kilimanjaro jana. PICHA: GODFREY MUSHI
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LONDON, England 

KLABU ya West Ham inaangalia 
uwezekano wa kumsajili mshambu-
liaji wa Juventus, Mario Mandzukic 
na wanaweza kumchukua wakati 
wa dirisha dogo la usajili la Januari.

Mandzukic mwenye umri wa 
miaka 33, alikuwa akihusishwa na 
mpango wa kutakiwa kule Manches-
ter United kipindi cha majira ya joto 
wakati kocha Ole Gunnar Solskjaer 
alipokuwa akisaka mrithi wa Rome-
lu Lukaku aliyetimkia  Inter Milan. 

Lakini raia huyo wa Croatia al-
ionekana kutofiti katika mfumo wa 
United ambayo ilikuwa inahitaji 
zaidi wachezaji vijana ambapo Sol-
skjaer kwa sasa ameamua kuwa na 
imani nao.

Hata hivyo, kwa mujibu wa Daily 
Mirror, Mandzukic anaweza kutua 
kwenye Ligi Kuu ya Englnd Januari, 
kwani West Ham wameonesha nia 
ya wazi ya kutaka kumsajili.

Wagonga nyundo hao wa jiji la 
London wameachwa wakiwa hawa-
na safu imara ya ushambuliaji huku 
Marko Arnautovic, Javier Hernan-

dez, Lucas Perez na Andy Carroll 
waliruhusiwa kuondoka kipindi cha 
majira ya joto.

Na mambo yanaonekana kuwa 
mabaya zaidi kwa kikosi hicho cha 

kocha Manuel Pellegrini kwani 
tayari amempoteza Michail Antonio 
ambaye atakuwa nje ya dimba kwa 
kipindi cha miezi minne baada ya 
kuumia wiki iliyopita kwenye mch-
ezo wa Carabao Cup dhidi ya New-
port County.

Na hilo limewaacha West Ham 
wakiwa na washambuliaji wawili tu 
wa kutegemewa ambao ni Sebastien 
Haller na Albian Ajeti waliowasajili 
kipindi cha majira ya joto.

Mandzukic msimu huu hatarajii 
kuwa sehemu kubwa ya kikosi cha 
Juventus, kwani tayari kocha Mau-
rizio Sarri hajamhusisha kwenye 
mechi mbili za ufunguzi wa Ligi Kuu 
ya Italia, Serie A, na amemwondoa 
kwenye kikosi cha Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

Kama West Ham watamsajili bing-
wa huyo mara nne wa Serie A, basi 
itakuwa ni kwa mkopo na sio mka-
taba wa kudumu.

Mchezaji huyo alifunga bao kwe-
nye fainali ya kombe la Dunia mwa-
ka jana jijini Moscow wakati Croatia 
ikipoteza kwa kufungwa 4-2 na Ufar-
ansa.

MADRID, Hispania

MIAMBA wa Ligi Kuu ya Hispania, Athletic Bilbao na Real 
Sociedad ipo kwenye mbio moja za kumwania beki wa Chel-
sea, Cesar Azpilicueta, kwa mujibu wa gazeti la The Sun.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30 anakabiliwa na 
ushindani wa namba kwani Reece James anatarajia kurudi 
dimbani baada ya kufanyiwa operesheni ya kifundo cha 
mguu.

James mwenye umri wa miaka 19, ambaye bado hajaanza 
kuichezea Chelsea, anatarajiwa kuwa beki wa kulia chaguo 
la kwanza kwa kocha Frank Lampard baada ya kuthibitisha 
ufiti wake.

James anaweza kuwa tayari kwenye mchezo ujao wa 
Chelsea wa Ligi Kuu dhidi ya Wolves Septemba 14.

Hilo litaongeza presha kwa Azpilicueta, ambaye ameku-
wa hapo Chelsea kwa miaka saba na ni nahodha wa klabu.

Bilbao na Real Sociedad wana matumaini ya kumshawi-
shi Azpilicueta kurudi katika Jimbo la Basque nchini Hispa-
nia ambako ndiko alikozaliwa.

AZPILICUETA AGOMBEWA HISPANIA

MANDZUKIC KUTUA WEST HAM

LIVERPOOL, England 

DEJAN Lovren amebainisha alitaka kuon-
doka Liverpool kipindi cha majira ya joto, 
lakini amekubali sababu ya Jurgen Klopp 
kumbakisha.

Beki huyo mwenye umri wa miaka 30 
amekosa nafasi hapo Liverpool mbele ya 
mabeki wa kati, Virgil van Dijk, Joel Matip 
na Joe Gomez. 

Bado hajaichezea Liverpool msimu huu 
na alikuwa akihusishwa na mpango wa 
kutakiwa na AS Roma ya Italia.

Akizungumza na gazeti la nchini Croa-
tia la Sportske Novosti, Lovren amesema: 
“Ndio, nilifikiria kuondoka. Najua nilijitahidi 
kwa hali na mali Liverpool, tulishinda taji la 
ligi ya mabingwa Ulaya na mimi sio aina ya 

mchezaji ninayefikiria zaidi fedha. 
“Najisikia furaha kwa sababu wakati 

wote nilihisi Liverpool ilikuwa ni mimi. 
Naheshimu hilo. ( Jurgen) Klopp aliniambia 
“sikiliza rafiki, wewe ni mchezaji wa daraja 
la juu, hatutakuachia uondoke kwa mkopo. 
Tunakuhitaji.” 

“Nilitaka kuondoka, haikutokea, niliambi-
wa Liverpool inanihitaji mimi na nilikubali 
hilo.

“Wiki iliyopita nilizungumza tena na 
Klopp, aliniambia ananielewa, anajua 
kwamba sina furaha, lakini pia alisema “an-
galia sasa kila kitu kimekwisha, nakutaka 
upambane kwa sababu wewe ni muhimu. 

“Nipo kwenye umri sahihi, nikiwa na akili 
timamu na nipo tayari kupambana kuhakik-
isha napata nafasi.”

NUSURU AONDOKE LIVERPOOL

LOVREN
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MANCHESTER, England 

PEP Guardiola ataangalia uwezekano wa 
kusajili beki mpya wa kati wakati wa dirisha 
dogo la Januari baada ya beki Manchester 
City, Aymeric Laporte kuripotiwa kwamba 
atakuwa nje ya dimba kwa mwaka huu wote.

Laporte, ambaye aliondolewa uwanjani 
kwa machela kwenye mchezo wa Jumamosi 
wa ushindi wa 4-0 dhidi ya Brighton kwe-
nye dimba la Etihad, alifanyiwa operesheni 
ya goti la kulia jijini Barcelona na anataraji-
wa kuwa nje ya uwanja kwa zaidi ya miezi 
minne. 

Kukosekana kwake kunamucha Guardiola 
akiwa na mabeki wawili tu wa kati, Nicolas 
Otamendi na John Stones, ambaye alikosa 
mechi tatu zilizopita kutokana na majeruhi 
ya nyama za paja.

Na pia inaibua maswali kwanini City wal-
ishindwa kufanya maamuzi ya kusajili beki 
wa kati kipindi cha majira ya joto baada ya 
kuondoka kwa Vincent Kompany aliyetua 
Anderlecht.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu ya England wa-
likuwa wakishindana na Manchester United 
kumwania Harry Maguire, lakini walijiondoa 
baada ya kushindwa kufikia bei, kwani wao 
walikuwa wametangaza ofa ya pauni milioni 

65 ambayo ilikataliwa. 
Guardiola, ambaye alitumia pauni milioni 

122 kwa kuwasajili Rodri na Joao Cancelo, 
alidai wikendi iliyopita kwamba hakuwa na 
fedha za kutosha kununua beki wa kwanza 
baada ya kushuhudia Laporte akiumia 
baada ya kugongana na Adam Webster wa 
Brighton.

“Klabu iliniambia kwamba wamefikia 
mwisho wa matumizi hawaweze kwenda 
mbele zaidi,” alisema Guardiola. 

Kiungo mkabaji Fernandinho alichukua 
nafasi ya Laporte kwenye mchezo huo wa 
Jumamosi na atakuwa suluhisho la muda 
mfupi.

Guardiola kununua beki wa kati Januari

MARADONA

LONDON, England

HUGO Lloris amebainisha kwamba, 
Tottenham haitashinda taji la Ligi Kuu 
England msimu huu na inatakiwa kue-
ndelea kuimarika na kutoa changamoto 
kwa timu mbili za juu.

Spurs imeaanza msimu huu kwa sare 
dhidi ya Manchester City na Arsenal, 
huku ikifungwa na Newcastle na ime-
pata ushindi dhidi ya Aston Villa na ipo 
kwenye nafasi ya tisa.

Huku hivi sasa wachezaji wakiwa 
kwenye majukumu ya timu zao za taifa 
Spurs watarudi uwanjani dhidi ya Crys-
tal Palace Septemba 14, na Lloris ame-
sisitiza bado kuna nafasi ya kupanda 
kileleni.

Lloris amesema: “Liverpool na Man 
City wana uzoefu na kwa uhakika wa-
nashindana.

“Nafikiri kwa sasa, kuna kitu fu-
lani kinakosekana kwetu. Tutaangalia 
baadaye kwenye msimu kwa sababu 
mambo yanabadilika haraka kwenye 
soka.

“Jambo la msingi ni sisi wenyewe ku-
jikuta kwa malengo yetu, kupata pointi 
na kucheza kwa kiwango kilekile. Na 
tutaona wapi tutakuwa kwenye msi-
mamo wa ligi Aprili na Machi.

“Huo ni wakati ambao unaweza 
kushinda au kupoteza nafasi ya Ulaya au 
mataji. Kwa wakati huu hatutaki kujikita 
kwenye aina hiyo ya maswali.”

Lloris: Spurs 
haiwezi kushinda 
EPL msimu huu

AKARIBIA KURUDI KWENYE UKOCHA ARGENTINA
BUENOS AIRES, Argentina 

GWIJI wa Argentina, Diego Maradona, ana-
karibia kurudi kwenye nafasi ya ukocha kwa 
kuinoa klabu ya ligi daraja la kwanza ya Gim-
nasia Esgrima La Plata, kwa mujibu wa gazeti 
la Daily Mail.

Maradona alikutana na klabu hiyo Juma-
tano na “dili hili limefikia asilimia 80”, 

mwanasheria wa Maradonna, Ma-
tias Morla ameiambia ESPN FC, 

na jana Alhamisi alitarajiwa 
kutangazwa rasmi.

Hata hivyo, Maradona 
alibainisha Jumanne 

kwamba angependa 
kufundisha soka 

kwenye ardhi 
ya nyumbani 

kwake, la-

kini Jumatano alikanusha kwamba amefikia 
makubaliano ya kuinoa Gimnasia, au kuku-
tana na kiongozi yoyote wa klabu hiyo.

“Sidhani kama matumaini hayo ni ya kwe-
li,” aliandika Maradona kwenye ukurasa wake 
wa Twitter. “Bado sijakutana na yoyote.”

Lakini mwanasheria wake, Morla baadaye 
Jumatano hiyo aliposti video ikimwonesha 
Maradona akiwaambia mashabiki wa Gimna-
sia: “Nataka kuweka wazi, hivi karibuni nime-
fanyiwa upasuaji. Sijakutana na watu kutoka 
Gimnasia, na pia sijazungumza na mtu yoyote 
hivi karibuni.”

Mkongwe huyo mwenye umri wa miaka 58 
aliifundisha klabu ya Dorados de Sinaloa ya 
nchini Mexico kwa mwaka mmoja.

Lakini Maradona aliondoka katikati ya Juni 
na kwenda kufanyiwa operesheni ya goti.
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  Mabingwa hao wa Bundesliga wajipanga kuwasilisha ofa 
nono kwa winga huyo wa City...

KWA UFUPI

MUNICH, Ujerumani

BAYERN Munich imesema kuwa 
iko tayari kuanza upya mchakato wa 
kumsajili winga wa Manchester City, 
Leroy Sane, katika dirisha dogo la 
usajili la Januari, licha ya nyota huyo 
anayeichezea Timu ya Taifa ya Uje-
rumani kuwa na majeruhi ya mguu 
ya muda mrefu, gazeti la The Sun 
limeandika.

Lakini inaelezwa kuwa klabu yake 
ya Manchester City bado inaende-
lea kumshawishi winga huyo kusaini 
mkataba mpya wa kuendelea kubakia 
katika klabu hiyo inayotumia Uwanja 
wa Etihad. 

Winga huyo alihusishwa na mpan-
go wa kuhamia kwa mabingwa hao 
wa Ligi ya Bundesliga kwa dau la 
pauni milioni 135 kabla ya kupatwa 
na majeruhi ya mguu katika mechi 
ya Ngao ya Jamii iliyochezwa mwezi 
uliopita.

Sane ambaye ana umri wa miaka 23 

anatarajiwa kurejea uwanjani msimu 
huu baada ya kufanyiwa upasuaji we-
nye mafanikio.

Nyota huyo alisafiri kuelekea Aus-
tria kwa ajili ya upasuaji huyo uli-
ofanywa na Profesa, Christian Fink, 
kufuatia mapendekezo yaliyofanywa 
na madaktari wenzake wa Timu ya 
Taifa ya Ujerumani.

Sane alipata majeruhi hayo katika 
dakika za mapema katika mchezo wa 
Ngao ya Jamii dhidi ya Liverpool uli-
ochezwa Agosti 4 mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Wembley.

Sane ameacha kucheza licha ya 
kuwapo kwa tetezi kwamba hatima 
yake ya kurejea uwanjani msimu huu 
itakuwa na mashaka. 

Baada ya kuwa na wakati mgumu 
katika msimu uliopita, Bayern Mu-
nich imewasilisha tena ofa ya kutaka 
kumsajili nyota huyo ili aweze kwen-
da kukisaidia kikosi chao.

Kufuatia uhamisho wa Sane kuin-
gia dosari, Bayern iliamua kumsajili 

kwa mkopo winga, Ivan Perisic ku-
toka Inter Milan ya Italia.

Sane alikuwa katika kikosi cha 
Manchester City kilichomaliza mechi 
kwa sare ya mabao 2-2 dhidi ya Toten-
ham Spurs msimu uliopita.

Taarifa zaidi zinasema kuwa Bay-
ern Munich imemwandalia kitita cha 
mshahara cha pauni 400,000 kwa 
wiki, na kama atakubali kujiunga na 
timu yao, atakuwa ndiye mchezaji 
ghali.

Kocha Pep Guardiola tayari ame-
waeleza mabosi wa City kuhakikisha 
wanafanikiwa kumbakisha winga 
huyo, huku akiwa tayari amemtakia 
baraka endapo atafanikisha mchaka-
to wake wa kuondoka klabuni hapo.

Kocha huyo alisema: “Ana uhuru 
wa kuamua. Kama anataka kuondoka 
na ana makubaliano, hiyo itakuwa 
vema. “Lakini kama anataka kuon-
doka, anaweza kwenda. Tutakuwa na 
huzuni - tunaamini kwamba ataba-
kia.”

DAU LAMKWAMISHA MOURA
 BARCELONA ilikaribia kumsajili straika wa 

Tottenham, Lucas Moura (27), katika kipindi cha 
majira ya joto mwaka huu, lakini ilishindwa kuka-
milisha mchakato huo kutokana na dau la pauni 
milioni 45 ambalo klabu yake ilihitaji kulipwa. 
(Mundo Deportivo)

MANDZUKIC, CAN SOKONI
KLABU ya Juventus inatarajia kufanya mchaka-

to wa kumsajili straika Mario Mandzukic (33), na 
kiungo, Emre Can ambaye ana umri wa miaka 
25, katika dirisha la usajili la Januari litakapofun-
guliwa. (Goal)

WEST HAM KUJIIMARISHA
MABOSI wa West Ham wamemweka katika 

orodha ya wachezaji inaowahitaji, straika wa 
Timu ya Taifa ya Croatia, Mandzukic katika diri-
sha la usajili la Januari lilipofunguliwa. (Mirror)

ATLETICO YAMFUATA ERIKSEN
ATLETICO Madrid imeweka wazi nia yake ya 

kutaka kumsajili kiungo wa Tottenham, Christian 
Eriksen (27), na wamesema wako tayari kuwasili-
sha kiasi kikubwa cha ofa ili waweze kumnasa 
mchezaji huyo katika kipindi cha Januari. (AS - 
Spanish)

DE GEA ATAKIWA JUVE
JUVENTUS imeweka wazi nia yake ya kuwasaji-

li wachezaji watatu wa Manchester United ambao 
ni pamoja na David de Gea (28), Eric Bailly (25), 
na Nemanja Matic (31), kabla ya dirisha la usajili 
la majira ya joto la msimu ujao litakapofunguliwa.
(Daily Mirror via Gazzetta Dello Sport)

LOVREN KUONDOKA LIVERPOOL
BEKI wa Liverpool, Dejan Lovren (30), amese-

ma kuwa anatarajia kukubali ofa ya kujiunga na 
timu zote mbili za AC Milan na Roma katika kip-
indi cha majira ya joto kitakapofika. (Sportske 
Novosti via Liverpool Echo)

NEYMAR AANGUSHA KILIO
MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain, Neymar 

(27), amelia baada ya kuelezwa kwamba mchaka-
to wa yeye kurejea kuwa hataweza kurejea katika 
klabu yake ya zamani ya Barcelona. (El Chirin-
guito radio via Esporte - Portuguese)

SUAREZ: NEYMAR ALIPAMBANA 
STRAIKA wa Barcelona, Luis Suarez (32), 

amesema kuwa  Neymar alifanya kila kitu kina-
chowezekana kukakikisha mchakato wake wa 
kuondoka Paris St-Germain unafanikiwa. (Fox 
Sports Radio via Barca Blaugranes)

HUDSON-ODOI KIMEELEWEKA
MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Callum Hudson-

Odoi (18), yuko tayari kusaini mkataba mpya 
ambao utamfanya akae klabuni hapo kwa muda 
mrefu. (Football.london)

FERNANDES KUJIFUNGA LISBON
KIUNGO anayetakiwa na Manchester United, 

Bruno Fernandes (24), anajiandaa kusaini mkata-
ba mpya wa kuendelea kuitumikia klabu yake ya 
Sporting Lisbon. (Record via Manchester Even-
ing News)

VILLA YAMWANIA SISTO
KLABU ya Aston Villa imewasilisha ofa ya pauni 

milioni 9 kwa Celta Vigo ili kumnasa mshambu-
liaji, Pione Sisto ambaye ana umri wa miaka 24 
katika kipindi cha majira ya joto. (Faro de Vigo - 
Spain)

AZPILICUETA AGOMBEWA
KLABU za Real Sociedad na Athletic Bilbao 

zote kutoka Hispania, zimeweka wazi nia ya kum-
wania beki wa Chelsea, Cesar Azpilicueta (30), 
kama atakuwa mchezaji huru. (Express)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BAYERN YAONGEZA 

NGUVU KWA SANE
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Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Mbeya City, Juma 
Mwambusi, amesema kuwa ili timu yake 
iweze kuwa katika kiwango bora inahitaji 
kucheza michezo 10 ya Ligi Kuu Tanzania 
ambayo itawapa uzoefu wachezaji wake 
iliyowasajili kwa ajili ya msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mwambusi,  alisema kuwa kikosi chake 
kinaundwa na idadi kubwa ya wachezaji 
“wachanga” na anaamini baada ya kush-
uka uwanjani katika michezo hiyo, nyota 
wake watakuwa tayari kupambana na 

timu yoyote.
“Kwa sasa nahitaji michezo 10 ili kuwa 

imara, naamini kikosi changu kitakuwa 
kimeshazoea mazingira ya Ligi Kuu, 
hasa ukizingatia msimu huu nimesajili 
wachezaji wachanga,” alisema Mwambusi.

Kocha huyo aliongeza kuwa kikosi 
chake kina wachezaji wageni ambao ndio 
mara yao ya kwanza kushiriki Ligi Kuu, 
hivyo amelazimika kuandaa programu 
maalumu ya mazoezi ili waweze kuendana 
na kasi ya ligi.

Kuhusu maandalizi ya mchezo dhidi ya 
Yanga, Katwila alisema kuwa wako katika 

hatua nzuri na kila mchezaji ameahidi 
atapambana kuhakikisha wanaondoka na 
pointi tatu.

“Yanga wakae sawa, hatutakubali 
kuachia pointi tatu nyumbani, ndio maana 
naendelea kufanyia marekebisho idara 
zote,” alisema kocha huyo.

Aliongeza kuwa tayari ameshayafanyia 
kazi mapungufu yaliyojitokeza katika 
mechi yao iliyopita dhidi ya Tanzania 
Prisons ambayo ilimalizika kwa suluhu 
na anatarajia kucheza michezo miwili ya 
kirafiki kabla ya kukutana na Yanga.
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Na Shufaa Lyimo

WAKATI hatima ya wachezaji wa Mtibwa 
Sugar, Juma Luizio na Jafari Kibaya ambao 
walikwenda kufanya majaribio ya kucheza 
soka la kulipwa nchini Misri inatarajiwa ku-
julikana wakati wowote kuanzia leo, kikosi 
hicho kimeanza kujipanga kuwakabili ma-
bingwa watetezi wa Ligi Kuu Bara, Simba 
imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Zuberi Katwila, alise-
ma kuwa taarifa za awali zinasema kuwa 
wachezaji hao wanaendelea vizuri katika 
majaribio waliyofanya na sasa wanacho-
subiri ni majibu ya mwisho kutoka kwa ma-
kocha waliokuwa wanasimamia mchakato 
wao.

“Wiki hii tunatarajia kupokea majibu 
ya wachezaji wetu kutoka Misri ambapo 

walikwenda kufanya majaribio, kama wa-
takuwa wamefaulu, watasajiliwa rasmi na 
kuanza kibarua huko,” alisema Katwila.

Kocha huyo aliongeza kuwa kwa mu-
jibu wa wakala wa wachezaji hao, alisema 
maendeleo yao yanaendelea vizuri na 
wakifanikiwa kusajiliwa huko, watasaidia 
kuleta maendeleo kwenye kikosi cha Timu 
ya Taifa (Taifa Stars).

“Tutakuwa hatuna hiyana kabisa 
kama wakifuzu tutawapa uhamisho ili 
wakatafute maisha mengine kupitia soka,” 
alisema Katwila.

Kocha huyo alisema kikosi chake kinaen-
delea na mazoezi kwa ajili ya kujiandaa 
kuwakabili mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Simba katika mchezo 
utakaochezwa Septemba 17 mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Taifa jijini Dar es Sa-
laam.

Alisema kuwa wataingia uwanjani 
kucheza mechi hiyo kwa tahadhari kwa 
sababu wanafahamu ubora wa wapinzani 
wao ambao ni mabingwa watetezi wa ligi 
hiyo yenye kushirikisha timu 20.

“Tutaingia kwa tahadhari kubwa, pamo-
ja na kujiamini tutakapokutana na Simba, 
hatutaki kupoteza mchezo huo,” Katwila 
alisema.

Alisema morali ya kila mchezaji katika 
kikosi chake ipo juu na kuongeza kuwa 
hana majeruhi hata mmoja.

“Katika mechi ya kwanza nilibaini ma-
kosa, alisema katika machache ya kiufundi 
ambayo nimeshayafanyia kazi, naamini 
hali hiyo haitajitokeza tena katika mchezo 
dhidi ya Simba,” aliongeza Katwila.

Mtibwa Sugar ilianza vibaya msimu huu 
kwa kukubali kupokea kichapo cha mabao 
3-1 dhidi ya Lipuli FC ya Iringa.

MTIBWA SUGAR YAJIPANGA 

KUWAKWAMISHA SIMBA SC

Na Mwandishi Wetu

MSHAMBULIAJI wa mabingwa wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Adam Salamba, 
amepata mkataba wa kujiunga na klabu 
ya Al Jahra ya Kuwait, imefahamika.

Salamba ambaye alitua Simba 
akitokea Lipuli FC ya mkoani Iringa, 
alikuwa amepelekwa Namungo FC ya 
Ruangwa Lindi kwa mkopo.

Taarifa zilizopatikana jijini Dar es 
Salaam zinaeleza kuwa, Simba inatarajia 
kulipwa kitita cha Sh. milioni 100 kwa 
ajili ya kumuuza mshambuliaji huyo 
ambaye anatarajiwa kusaini mkataba 
wa miaka mitano na klabu hiyo.

Chanzo chetu kinasema kuwa, 
mshambuliaji huyo pia anatarajiwa 
kulipwa mshahara wa Sh. milioni 9.5 ka-
tika mkataba wake mpya na klabu hiyo.

“Mafanikio huja kutokana na ku-
pambana na kutokata tamaa, Mungu 
mkubwa,” alisema Salamba baada ya 
kufanikisha mazungumzo ya kujiunga 
na Al Jahra.

Mshambuliaji huyo hakuwa na namba 
katika kikosi cha kwanza cha Simba 
na hivyo kusababisha kutolewa kwa 
mkopo ili kwenda kuimarisha kiwango 
chake.

Salamba 
apata ulaji 
Kuwait

Golikipa wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), Juma Kaseja (katikati), akiwa na mashabiki wa timu hiyo baada ya kumalizika mchezo wa 

kuwania nafasi ya kushiriki fainali zijazo za Kombe la Dunia dhidi ya Burundi ambao ulichezwa juzi mjini Bujumbura. Timu hizo zil-

itoka sare ya goli 1-1. PICHA:MTANDAO

Mbeya City mambo bado

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa wawakilishi wa Tanzania 
Bara katika mashindano ya kimataifa 
ya Kombe la Shirikisho Afrika, Azam FC, 
umesema kuwa kikosi chao kinaendelea 
kujiimarisha ili kuhakikisha wanafanya 
vema katika mchezo wao dhidi ya Trian-
gle FC ya Zimbabwe.

Azam FC inatarajia kukutana na 
Triangle FC katika mechi ya kwanza 
utakaochezwa kati ya Septemba 13 na 
15 mwaka huu saa 10: 00 jioni kwenye 
Uwanja wa Azam Complex jijini Dar es 
Salaam.

Kocha Msaidizi wa Azam FC, Iddi 
Cheche, aliliambia gazeti hili kuwa maan-
dalizi kuelekea mchezo huo yanakwenda 
vizuri na wanaamini wachezaji wao 
wataendelea na kasi waliyoianza kwenye 
mashindano hayo.

Cheche alisema kuwa nia yao kubwa 
ni kuona wanasonga mbele kwenye 
michuano hiyo na kupeperusha vema 
bendera ya Tanzania kwenye ngazi ya 
kimataifa.

“Tunatambua kwamba utakuwa 
mchezo mgumu na kila mchezaji yuko 
tayari kwa ajili ya kupambana, tunahitaji 
kupata matokeo mazuri na sasa kili-
chobakia ni kuona mashabiki wetu wa 
nyumbani wanatuunga mkono ili tuweze 
kufikia malengo kabla ya kusafiri kwenda 
ugenini kumalizia kazi tutakayoianza 
hapa kwetu,” Cheche alisema. 

Azam FC ilisonga mbele katika 
mashindano hayo baada ya kuwaondoa 
Fasil Kenema wa Ethiopia.

Azam yajiimarisha 
kuwakabili 
Wazimbabwe



Na Mwandishi Wetu, BUJUMBURA

WAKATI kikosi cha Timu ya Soka ya Taifa 
(Taifa Stars), kikirejea nchini jana jioni, Ko-
cha Msaidizi wa timu hiyo, Suleiman Matola, 
amesema kuwa anaamini watamaliza vema 
kibarua walichonacho dhidi ya Burundi am-
bacho walikianza wakiwa ugenini.

Taifa Stars ambayo ililazimisha sare ya 
bao 1-1 katika mchezo wa kwanza, inatarajia 
kurudiana na Burundi Jumapili na mshindi 
wa jumla atatinga hatua ya makundi ya 
mashindano ya kuwania tiketi ya kushiriki 

fainali za Kombe la Dunia zinazotarajiwa 
kuchezwa mwaka 2022 nchini Qatar.

Akizungumza na gazeti hili jana, Matola, 
alisema kuwa mechi ya juzi ilikuwa ngumu, 
lakini wachezaji wa timu hiyo walipambana 
na kucheza kwa nguvu na hatimaye kufani-
kiwa kusawazisha.

Matola, Kocha mpya wa Polisi Tanzania 
inayoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara, alisema 
kuwa wachezaji wa timu hiyo sasa wamean-
za kucheza soka “linaloeleweka” na wa-
naamini baada ya kurejea nyumbani, wataji-
panga vema ili kuhakikisha wanashinda na 

kusonga mbele katika mashindano hayo.
“Tunapenda kuwapongeza wachezaji, 

wameweza kucheza kwa nguvu na maelek-
ezo zaidi, japokuwa kipindi cha pili tulione-
kana kuchoka, nafikiri ni kutokana na hali ya 
hewa na uchovu wa safari, tunasema hatuta-
waangusha, kutokana tunarudi nyumbani, 
tutajipanga na tutafanya kile kitu ambacho 
kila Mtanzania anakihitaji, nina imani tuta-
songa mbele,” alisema Matola.

Kocha huyo aliongeza kuwa bado Stars 
inahitaji kupewa ushirikiano na wadau wote 
na kwa kufanya hivyo, anaamini wataende-

lea kupeperusha vema bendera ya Tanzania 
kwa kutinga hatua ya makundi ya mashinda-
no hayo.

Nahodha wa Stars, Mbwana Samatta, 
alisema kuwa ilikuwa ni mechi ngumu na 
yenye ushindani, lakini matokeo ya sare 
waliyopata, yatawasaidia kujipanga upya 
kuelekea mchezo wa marudiano.

“Kwanza nina furaha kwa jitihada ambazo 
zimeonyeshwa na wachezaji wenzangu, 
tumejitahidi kwa pamoja na kupata ma-
tokeo ambayo yatatusaidia kwa ajili ya mch-
ezo ujao, mechi ya kwanza imeisha, tume-
pata sare, tunaenda nyumbani, tunaamini 
Watanzania watajitokeza kutushangilia ili 
kutufanya tusonge katika raundi inayofua-
ta,” Samatta alisema.

Naye kipa Juma Kaseja, alisema kuwa 
mshikamano na umoja unahitajika zaidi 
ili Taifa Stars iweze kufanya vema katika 
mashindano mbalimbali inayoshiriki.

“Sare ya 1-1 ni faida kwetu, tushikamane, 
kila siku mimi ninasema, Tanzania ni ya 
kwetu, timu ni yetu, mechi ya marudiano 
itakuwa ngumu zaidi ya leo, tushikamane ili 
tuweze kutinga hatua ya makundi,” Kaseja, 
ambaye amerejeshwa katika kikosi hicho 
na Kaimu Kocha Mkuu, Etienne Ndayiragije 
alisema.

Burundi ndiyo ilikuwa ya kwanza kupata 
bao katika mchezo huo kupitia kwa Amissi 
Cedric na Simon Msuva aliisawazishia Stars 
na kuamsha furaha ya Watanzania wote wal-
iokuwa wanaufuatilia mchezo huo.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Mshambuliaji wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), Simon Msuva, akijiandaa kuwatoka wachezaji wa Burundi, Amissi Mohammed na Frederic Nsabiyumva katika mechi ya kuwania 
tiketi ya kushiriki fainali zijazo za Kombe la Dunia iliyochezwa juzi mjini Bujumbura. Timu hizo zilitoka sare ya bao 1-1. PICHA: MTANDAO 

STARS: TUTASONGA MBELE
  Yajipanga kufanya makubwa katika mechi ya marudiano Jumapili, lakini...

Bayern yaongeza nguvu kwa Sane

Na Shufaa Lyimo

MAWINDONI! Kikosi cha mabingwa 
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Simba, kimeanza maandalizi ya kuwa-
karibisha Mtibwa Sugar katika mechi 
ya ligi hiyo inayotarajiwa kuchezwa 
Septemba 17 mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam.

Meneja wa Simba, Patrick Rwey-
emamu, aliliambia gazeti hili kwamba 
wameanza programu maalumu 
ambayo itawaimarisha wachezaji wao 
na kuwa tayari kuendelea na mbio za 
kutetea taji hilo wanalolishikilia msimu 

wa pili mfululizo.
Rweyemamu alisema kuwa anaamini 

mara baada ya nyota wao walioko 
kwenye timu za Taifa mbalimbali kure-
jea, watakamilisha baadhi ya mbinu 
muhimu ambazo zitawafanya kujiweka 
kwenye nafasi nzuri ya kushinda kila 
mchezo watakaocheza.

“Mikakati ya kocha wetu (Patrick 
Aussems), ni kuhakikisha hatupotezi 
mchezo hata mmoja katika Ligi Kuu 
msimu huu na kulinda heshima, lengo 
letu ni kutetea taji mapema, leo (jana) 
tunatarajia kupeana programu kamili 
baada ya kuanza mazoezi upya baada 

ya mapumziko mafupi,” alisema me-
neja huyo.

Aliongeza kuwa baada ya kutolewa 
mapema katika mashindano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika, nguvu zao zote 
zinaitazama Ligi Kuu Bara, hivyo 
wanahitaji kuona wanawapa furaha 
mashabiki na wanachama wao.

Baada ya kucheza na Mtibwa Sugar, 
mabingwa hao watetezi wataendelea 
kubakia jijini Dar es Salaam kwa ku-
wasubiri Lipuli FC, mchezo mwingine 
wa ligi hiyo utakaochezwa Septemba 
22 mwaka huu kwenye Uwanja wa 
Uhuru.

Simba yajipanga kulinda heshima


