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Vifo 
vitokanavyo 
na kemikali 
vyaongezeka

Na Mary Geofrey

IDADI ya vifo vitokanan-
vyo na matumizi ya kemi-
kali zenye madhara kiafya 
na kimazingira inazidi 
kuongezeka, Mkemia Mkuu 
wa Serikali amebainisha.

Kutokana na hali hiyo, 
jitihada za makusudi zina-
hitajika katika kutoa elimu 
ya kutosha kuepukana na 
madhara yatokanayo na 
kemikali hizo nchini.

Mkemia Mkuu wa Seri-
kali, Dk. Fidelice Mafu-
miko alibainisha hayo juzi 
jijini Dar es Salaam wakati 
akifunga mafunzo ya siku 
mbili yaliyoandaliwa na 
Shirika la Umoja wa Mataifa 
linalohusika na utafiti kwa 
kushirikiana na Ofisi ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali.

Alisema idadi ya vifo 
vitokanavyo na matumizi 
ya kemikali hatarishi hadi 
kufika mwaka 2019 ilifika 
milioni mbili na itaongezeka 
kama haitaendelea ku-
tolewa.

Dk. Mafumiko alisema 
mafunzo hayo yaliwakutan-
isha wataalamu wa serikali 
na sekta binafsi kujadili 
kwa pamoja na kuwa na 
uelewa mpana wa namna 
ya kuepukana na matumizi 
ya kemikali hatarishi kwa 
binadamu na mazingira.

“Ofisi yangu imeshiriki-
ana na shirika la Umoja wa 
Mataifa linalohusiana na 
utafiti kufanya mafunzo 
haya ya mfumo wa kidunia 
wa kufuatilia usafirishaji wa 
kemikali kutoka zinapozal-
ishwa hadi kwa watumiaji 
pamoja na kuwa na alama 
za utambuzi wa kemi-
kali hizo ili kuepukana na 
madhara yatokanayo na ke-
mikali hizo ikiwamo vifo,” 
alisema Dk. Mafumiko.

Ofisa Sera Mazingira ya 
Biashara kutoka Shirik-
isho la Viwanda nchini 
(CTI), Anna Kimaro alisema 
mafunzo hayo yatawasaidia 
kuchukua tahadhari dhidi 
ya matumizi ya kemikali 
hatarishi kwenye maeneo 
yao ya kazi.

“Wanachama wetu ndio 
watumiaji wakubwa wa 
kemikali, mafunzo haya 
yatatusaidia kuondoa mad-
hara ya kemikali kwenye 
viwanda na kuweka alama 
za utambuzi wa kemikali  
hizo,” alisema Anna.

Madereva wapelekwa 
wodi za majeruhi ajali

Na Friday Simbaya, IRINGA

KIKOSI cha Usalama Barabarani 
Mkoa wa Iringa kimewapeleka 
madereva wa mabasi makubwa 
waliokamatwa kwa makosa mbal-
imbali ya usalama barabarani, 
wodi za majeruhi wa ajali kuona 
namna wanavyoteseka kutokana 
na uzembe unaofanywa na baadhi 
yao.

Madereva hao ni wale wal-
iokamatwa na wengine kufutiwa 
leseni kwa makosa mbalimbali 

ikiwamo kuendesha kwa mwendo 
kasi.

Akizungumza na Nipashe jana 
ofisini kwake, Mkuu wa Polisi 
Kikosi cha Usalama Barabarani 
Mkoa wa Iringa, Mosi Ndozero 
alisema wamefanya hivyo ili ma-
dereva hao wajionee namna maje-
ruhi wanavyoteseka kutokana na 
ajali za barabarani.

Alisema madereva hao wali-
wapeleka juzi wodi za wanawake 
na wanaume        katika Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa Iringa ikiwa 

ni sehemu ya mafunzo ya siku 
mbili yaliyoandaliwa kwa kundi 
hilo.

Ndozero alisema ziara ya ma-
dereva hao wodini ambapo kati 
yao, 12 wamefutiwa leseni kwa 
makosa mbalimbali, ni mwende-
lezo wa kutoa elimu na mafunzo 
ya udereva wa kujihami ili kupam-
bana na ajali.

Daktari wa Kitengo cha Upas-
uaji katika Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Iringa, Idd Omary alise-
ma kama madereva wakizingatia 

sheria za barabarani, watapungu-
za vifo vingi, majeruhi na watu ku-
poteza viungo kwa sababu ya ajali.

“Hali ni mbaya na ajali nyingi 
zinaepukika, kama mnavyoona 
wagonjwa hawa, wengi ni kwa 
sababu ya ajali za barabarani,” 
alisema.

Dereva wa kampuni ya mabasi 
ya New Force, Ambrose Lyimo 
alisema mafunzo hayo yamem-
badilisha na amekiomba kikosi hi-
cho kiendelee kuyatoa kwa wen-
zao ambao hawajanufaika nayo.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, akizungumza jijini Arusha juzi, wakati wa harambee ya 
kuchangia fedha kwa ajili ya ufunguzi wa ofisi za baraza mahususi kwa wazee wanaume katika mikoa yote nchini.  PICHA: WOINDE SHIZZA

Waziri ageukia wazee waliopotoka kimaadili
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima 
amesema zama hizi wanahitaji wa-
zee wafanye mengi ili kuambukiza 
vizazi vipya tabia njema, lakini 
baadhi yao wanaripotiwa kufanya 
matukio ya ajabu yasiyolingana na 
umri wao.

Akizindua harambee ya ku-
changia Chama cha Wanaume 
Wazee Tanzania iliyofanyika jijini 
Arusha juzi, Waziri Gwajima alise-
ma wazee ambao ni viongozi wa 
familia wana nafasi kubwa katika 
maadili ya vijana.

“Katika zama hizi tunahitaji 
zaidi wazee waendelee kufanya 
mengi ili kuambukiza vizazi vipya 
tabia njema na kuwezesha nao ku-

fikia uzee ulio mwema.
“Cha kusikitisha hivi karibuni 

kumekuwa na baadhi ya wazee 
wanaoripotiwa kufanya matukio 
ya ajabu yasiyolingana na umri 
wao, mfano kubaka na kulawiti 
watoto, kuwaoza watoto wadogo 
na kupandikiza imani mbaya,” 
alisema.

Kutokana na mmomonyoko wa 
maadili kushamiri ndani ya jamii, 
Waziri Gwajima alisema wazee wa-
natakiwa kuhakikisha wanawalea 
vijana kwa ajili ya maisha yao ya 
uzeeni.

Waziri huyo alisema wazee 
wana nafasi kubwa ya kukemea 
vitendo vyovyote ambavyo ni 
kinyume cha maadili ya jamii ya 
Kitanzania.

“Kwa sasa tunapita katika kipin-
di cha mmomonyoko wa maadili 

ndani ya jamii, hili ni changamoto 
na wazee tusiposimama vizuri 
kwa nafasi yetu kubeba ulezi wa 
jamii, tutajikuta tunapata wazee 
wa kesho na keshokutwa ambao 
watashindwa kulea vizazi vinavy-
okuja,” alionya.

Waziri Gwajima alisema chom-
bo hicho kina ulazima wa kuwa na 
jukumu la kujua kinafanya nini ili 
maadili ya vijana yaendelee kuwa 
mazuri kwa manufaa ya kizazi ki-
jacho.

Pia alikitaka chama hicho kush-
irikiana kwa karibu na Baraza la 
Ushauri la Wazee na serikali katika 
kutekeleza afua mbalimbali kwa 
ustawi wa wazee.

Katika uzinduzi huo, kiongozi 
huyo alieleza juhudi za serikali 
zinazofanywa kuhakikisha ustawi 
wa wazee ikiwamo kuimarisha mi-

fumo, ili wazee wapate huduma za 
kijamii kama afya, ulinzi, usalama 
na matunzo kwenye makazi ya 
wazee.

Kiongozi Mkuu wa chama hicho, 
Tadey Mchena alisema wanaku-
sudia kupata Sh. milioni 100 kwa 
lengo la kununua kiwanja kwa ajili 
ya ujenzi wa ofisi ya Makao Makuu 
ya chama, kuelimisha jamii, kuwa-
saidia wazee bima ya afya na viten-
dea kazi.

Katibu Mkuu wa chama hicho, 
John Sagata alisema wana malen-
go ya kuwasaidia wazee katika 
masuala mbalimbali ikiwamo mat-
ibabu kupitia bima ya afya. 

Katika harambee hiyo ziliku-
sanywa Sh. milioni 30, ahadi ikiwa 
Sh. milioni 11 na fedha taslimu Sh. 
milioni 19 huku Waziri Gwajima 
akichangia Sh. milioni mbili.
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Waziri ahimiza 
usomaji vitabu
Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Nchi Ofisi 
ya Rais - Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, Jenista Mhaga-
ma amewataka Watanzania 
kujijengea utamaduni wa 
kusoma vitabu ili kuwa na 
taifa lenye watu waliojiel-
imisha.

Mhagama alitoa rai hiyo 
juzi jijini Dar es Salaam 
wakati wa uzinduzi wa 
maktaba ya uongozi 
iliyoanzishwa na Taasisi 
ya Uongozi kwa lengo la 
kuhifadhi kumbukumbu za 
viongozi.

Pia kilizinduliwa kitabu 
cha Hayati Benjamin Mkapa 
cha ‘My Life My Purpose’ 
(Kusudio la Maisha Yangu) 
kilichotafsiriwa kwa lugha 
ya Kiswahili.

“Ninatoa rai kwa Wa-
tanzania wote, tuongeze 
kasi ya kusoma vitabu 
ili tujenge taifa ambalo 
limejielimisha lakini pia 
kujenga ushawishi wa mtu 
mmoja mmoja kumshawishi 
mwingine. Vitabu vinasaidia 
kuongeza maarifa kuwa 
wabobezi katika shughuli 
tunazozifanya,” alisema. 

Waziri huyo pia alisema 
kuna umuhimu wa kuwa na 
machapisho yanayoendana 
na wakati huu wa sayansi 
na teknolojia, hivyo wadau 
wajitahidi kujenga maktaba.

Vilevile aliwahimiza vion-
gozi wa serikali na viongozi 
wa vyama vya upinzani 
kuandika tawasifu zao ili 
kueleza shughuli walizozi-
fanya katika maisha yao 
kwa lugha ya Kiswahili ili 
Watanzania wengi wavi-
some.

Awali, Kiongozi wa ACT 
Wazalendo, Zitto Kabwe 
alisema kuna haja kuondoa 
kodi kwenye vifaa vyote 
vinavyohusisha vitu vya 
kusoma ikiwamo magazeti, 
karatasi za kuchapisha 
magazeti na vitabu pamoja 
na wino.

Mbunge wa Ubungo 
(CCM), Prof. Kitila Mkumbo 
alisema kuna haja ya kufu-
fuliwa maktaba za jamii ili 
kuwawezesha wanafunzi 
kujisomea kwa wakati. 
“Kinachotakiwa ni ku-
jenga jamii yenye kupenda 
mawazo mbadala, turuhusu 
majadiliano kuanzia shuleni 
na vyuoni. Majadiliano 
haya yatamlazimisha mtu 
kusoma tu. Viongozi wetu 
watengeneze mazingira 
mazuri ya kujadiliana,” 
alisema.

Prof. Saida Yahya Othman 
alisema wazazi wanapaswa 
wawajengee watoto wao 
utamaduni wa kusoma vi-
tabu badala ya kuwanunulia 
simu.

Mashine 300 za kamari  zateketezwa kwa moto
Na Halfani Chusi

BODI ya Michezo ya Kubahatisha 
Tanzania (GBT) imeteketeza jumla 
ya mashine haramu 300 za mich-
ezo hiyo zenye thamani ya Sh. mil-
ioni 300.

Uteketezaji huo ulifanyika juzi 
katika Kiwanda cha Chilambo Gen-
eration Company Limited kinacho-
jihusisha na uchakataji wa taka kili-
choko Kisarawe mkoani Pwani.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi hiyo, 
James Mbalwe alisema mashine 
zilizoteketezwa ni sehemu ya zi-
lizokamatwa na bodi hiyo kwa 
kushirikiana na Jeshi la Polisi kuan-
zia mwezi Julai hadi Agosti mwaka 
huu katika mikoa ya Pwani, Lindi, 
Kilimanjaro, Dar es Salaam, Moro-
goro, Manyara na Songwe.

Alisema mashine hizo zilikamat-
wa kwa sababu mbalimbali ikiwa-
mo kufanya biashara bila leseni, ku-
ingizwa nchini kinyemela, kufanya 

biashara katika maeneo ambayo 
hayaruhusiwi na kukwepa kodi.

“Kwa ujumla, mashine hizi zi-
naitia hasara serikali jumla ya Sh. 
milioni 33 kwa mwezi, sawa na Sh. 
milioni 400 (kiwango halisi Sh. mil-
ioni 396) kwa mwaka pamoja na 
kukwepa kodi na tozo mbalimbali 
kinyume cha sheria. 

“Kibaya zaidi waendeshaji har-
amu wamekuwa wakiwaruhusu 
watoto kushiriki michezo hiyo, kitu 
ambacho ni kinyume cha sheria,” 
alifafanua.

Vilevile, alisema katika operesh-
eni hiyo, walifanikiwa kuwakamata 
watuhumiwa wanane na kuwafiki-
sha mbele ya vyombo vya sheria na 
mashauri yao yako kwenye uchun-
guzi.

“Mashine tulizozikamata ni 
416, lakini leo ( juzi) tumeteketeza 
mashine 300 kwa sababu hizo 116 
zipo nje ya mkoa huu. Hizo nazo tut-
azileta hapa zitateketezwa. Baada 

ya kuwakamata tumechukua hatua 
kadhaa lakini baadhi yao wamelipa 
faini na wengine walikimbia kwa 
sababu walikuwa wanaendesha bi-
ashara hiyo kinyemela.

“Watu wanapaswa kutambua 
kuwa mashine hizi hazitakiwi kue-
ndeshwa kwenye nyumba ya mtu, 
hazitakiwi kuendeshwa karibu na 
shule, hospitali, maeneo ya Usala-
ma wa Taifa, maeneo yanayohusu 
watoto pamoja na sehemu ngumu 
kufikiwa na Jeshi la Polisi,” alikum-
busha masharti ya leseni za mich-
ezo hiyo.

Kiongozi huyo pia aliwataka wa-
nanchi kufuata sheria huku akionya 
wanaomiliki wa mashine wenye 
leseni kuendesha michezo hiyo pasi 
na kufuata sheria.

“Lakini pia nionye wale wate 
wanaoingiza mashine hizi kwa 
njia haramu nchini, sasa hivi tuko 
macho kila idara, tumejipanga kila 
kona kuhakikisha hilo halitokei. 

Nitoe onyo waache mara moja,” ali-
sisitiza.

Mkurugenzi Msaidizi wa Kiwan-
da cha Chilambo Generation Com-
pany limited, Benither Gidioni alise-
ma shughuli yao kuu ni kuchakata 
taka hatarishi na kuzihifadhi ili zisi-
lete madhara katika jamii.

“Sisi ni kampuni, tunajishu-
ghulisha na taka hatarishi, tuna-
zivunjavunja, hasa za umeme na 
kuzihifadhi kama leo ( juzi) unaona 
tumepokea mashine 300 toka Bodi 
ya Michezo ya Kubahatisha Tan-
zania. Kwa hiyo, tutazibomoa na 
baada ya hapo tutapeleka kwenye 
viwanda vya kuyeyusha taka

“Ombi langu watu wakiwa na 
taka, wasisite kuleta hapa, ni mahali 
sahihi kwa kuchakata taka hatari-
shi, tunahakikisha zinapotoka hapa 
haziwezi kuleta madhara. Kwa hiyo, 
taka za umeme na kemikali chafu 
hapa ndipo mahala pake kama wal-
ivyofanya GBT,” alitamba.

RC: Wakulima wa miwa wasajiliwe kupata mbolea
Na Mwandishi Wetu Moro-
goro

MKUU wa Mkoa wa Morogoro, 
Fatma Mwasa ameagiza mrajisi 
kuhakikisha ifikapo Novemba 30 
mwaka huu, wakulima wote 9,500 
wa miwa wa Bonde la Kilombero 
wawe wamesajiliwa ili kupata ru-
zuku ya mbolea.

Amesema serikali imeshatoa ru-
zuku ya mbolea lakini kikwazo ki-
kubwa ni wakulima kutosajiliwa.

Mwasa aliagiza hayo juzi wakati 
akiwasilisha salamu za Waziri wa 
Kilimo, Hussen Bashe katika mao-
nyesho ya Siku ya Wakulima wa 

Miwa Bonde la Kilombero yali-
yofanyika katika Kijiji cha Ruaha 
wilayani Kilosa mkoani Morogoro.

Maonyesho hayo yaliandaliwa na 
Kampuni ya Sukari Kilombero kwa 
kushirikiana na wadau wa tasnia ya 
sukari ikiwamo Bodi ya Sukari Tan-
zania (SBT), TARI-Kibaha, Chuo cha 
Sukari (NSI), Taasisi ya Kimataifa 
ya Uhifadhi wa Mazingira (UCN) na 
Taasisi ya African Wildlife Founda-
tion (AWF).

“Kama ilivyo kaulimbiu ya mao-
nyesho haya inayosema ‘Kilimo 
Bora cha Miwa kwa Utoshelevu wa 
Sukari Tanzania’, ninatoa wito kwa 
wakulima wa miwa kuhakikisha 

wamesajiliwa ili kutumia fursa ya 
ruzuku ya mbolea,” aliagiza.

Katika hotuba hiyo, Mwasa ali-
himiza ushirikiano katika kutafuta 
suluhu ya matatizo mbalimbali na 
kuboresha tija ikiwamo matumizi 
ya mbegu bora, upatikanaji wa mi-
taji kwa wakulima na miundom-
binu ya usafirishaji.

Mkurugenzi wa Bodi ya Sukari 
Tanzania, Prof. Kenneth Bengesi 
alisema maonyesho hayo ni fursa 
kwa wadau wa tasnia ya sukari 
kubadilishana ujuzi na kujifunza 
teknolojia mbalimbali za kilimo 
cha miwa kama jitihada za kukuza 
ufanisi wa tasnia katika kuiwezesha 

nchi kuwa na utoshelevu wa sukari.
Akizungumza katika maonyesho 

hayo, Prof. Bengesi alisema, “Tuna-
taka kuhakikisha viwanda vilivyopo 
vinaongeza uwezo wa kuzalisha 
sukari kwa kufanya mabadiliko 
kupitia mikakati kama upanuzi wa 
viwanda, kilimo cha umwagiliaji na 
ujenzi wa viwanda vipya.”

Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-
puni hiyo, Guy Wiliams  alisema 
kuwa kupitia mradi wao wa upanu-
zi, watasaidia kuongeza idadi ya 
wakulima wa miwa kutoka wakuli-
ma 9,000 hadi takriban 12,000 
pamoja na kuzalisha ajira 2,000 
katika mnyororo wa thamani.

Wafanyakazi wa kiwanda cha kuchakata vyuma Chilambo General Co. Ltd, wakiteketeza sehemu ya mashine haramu za kamari ‘slots machine’ 300, zi-
lizokamatwa na Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania (GBT), katika mikoa mbalimbali nchini, kiwandani hapo, wilayani Kisarawe, mkoani Pwani juzi. 
PICHA: HALFANI CHUSI
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Na Augusta Njoji aliyekuwa 
Mtera

KATIKA sehemu ya kwanza 
ya ripoti hii jana, kuli-
kuwa na ufafanuzi kuhusu 
shida zinazoikabili jamii ya 
Mtera wilayani Mpwapwa 
mkoani Dodoma kutokana 
na kuadimika kwa samaki 
kwenye Bwawa la Mtera. 
Endelea kufuatilia kina-
chowasibu na mustakabali 
wake.

--------------------------------------------------

WAVUVI WABAKI 10

M
wenyekiti wa ki-
tongoji cha Chungu, 
Andrew kiparamoto, 
anasema ni mwaka wa 

nne sasa hali ya bwawa hilo sio nzuri 
na kuathiri uchumi wa wananchi 
wake.

“wengi wamehama na kutele-
keza familia na kufunga biashara, 
kinababa wametelekeza wake zao 
na watoto,”anasema.

kiongozi huyo anasema amekuwa 
akipokea malalamiko kutoka kwa 
kinamama kuwa hata wakiwapigia 
simu waume zao kuwajulisha kuhu-
su hali za familia, nao wanawapa 
mrejesho kwamba huko waliko 
nako hali sio njema kiuchumi.

“wanawake wanasema hata kina-
chotumwa wakati mwingine hakiki-
dhi mahitaji kwa sababu mtu amea-
cha mke na watoto, tena wanasoma 
na wana mahitaji ya shule, chakula 
lakini anatuma Sh. 10,000, anafika 
kwa wakala anapata Sh. 8,000 
halafu unasema atumie kwa makini 
baada ya mwezi wakati hata mahitaji 
ya siku moja haitoshi,” analalamika 
kiongozi huyo.

Anasema wanawake walioteleke-
zwa na waume zao wanaishi kwenye 
mazingira magumu.

“Hakuna mzunguko wa fedha, 
nilikuwa na maduka sita lakini ya-
nayotoa huduma kwa sasa ni mawili, 
mengine yamefungwa. Hakuna kip-
ato kabisa, nilikuwa na wavuvi zaidi 
ya 300, sasa hawazidi 10,” anabaini-
sha.

kiparamoto anasema serikali ian-
galie namna ya kutoa mikopo yenye 
riba nafuu ili wanawake wafanye 
ujasiriamali utakaosaidia wajikwam-
ue kiuchumi na kutoa huduma kwa 
familia zao.

UONGOZI KIJIJINI

Ofisa Mtendaji wa kijiji cha Mtera, 
Angela Minja anasema pamoja na 
mabadiliko ya tabianchi kuathiri 
upatikanaji wa samaki kwenye 
bwawa hilo, pia kuna shida nyingine 
ya nyavu zinazoitwa ‘timba’ zilizotu-
mika kwenye uvuvi haramu na ku-
sababisha uhaba huo.

Anasema kwa sasa hali ni mbaya 
kwenye eneo hilo kutokana na watu 
kuhama na kibaya zaidi kuna ana-
chokiita kinababa kuacha kinama-
ma na watoto.

Wanaume wanavyotelekeza familia kisa ukosefu wa samaki

Wauzaji wa samaki katika geti la Mtera wakisubiri wateja kwenye barabara ya Iringa-Dodoma eneo la Mtera. Sa-
maki wanaouzwa eneo hilo kwa sasa wanatoka Tabora baada ya Bwawa la Mtera kukumbwa na uhaba wa samaki. 
PICHA: AUGUSTA NJOJI

maki hakuna, ni peupe, hata wavuvi 
wamehama, kuna jambo kubwa 
linabidi lifanyike kwa wilaya zote 
zinazozunguka bwawa tukae tuwe 
na sauti moja na mkakati mmoja,” 
anashauri.

Mkurugenzi huyo anasema hatua 
mojawapo anayoona inastahili ku-
chukuliwa kwa sasa ni kulifunga 
bwawa na kuzuia shughuli zote za 
uvuvi na kuleta tena vifaranga vya 
samaki.

Anakiri kuwapo taarifa za wa-
naume wavuvi kuhama kwenye 
maeneo hayo na kwenda sehemu 
zenye samaki na kuzitelekeza fa-
milia zao.

“tunaposema watu wa Mtera 
wamepata athari, hakuna samaki, 
unakuta na kwenye kilimo pia 
mazao hakuna, ukija kwenye ufu-
gaji nao wana changamoto zao. 
Sisi tunaangalia wote waliokuja na 
changamoto wanataka kukopeshwa 
au kusaidiwa kwa namna Fulani, 
wote tunawaangalia.

“Bado hatujapata mama aje ase-
me ‘mimi nimeathirika na shughuli 
za uvuvi kule’, kilichopo wanakuja 
watu kuomba mikopo kufanya 
shughuli fulani na uwezeshaji wa 
wanawake kupitia mikopo ya asil-
imia 10 ya mapato ya halmashauri 
tunawapatia. tunajua mwanamke 
akipata akafanya shughuli zake 
kupitia uwezeshaji huo, watoto 
watapata huduma.

“Pia kutoka kwa mikopo inat-
egemea na mapato na pia kulingana 
na mahitaji. Unaweza kupata watu 
wengi kila mmoja anahitaji lakini 
kutokana na fedha zilizopo tunaan-
galia nani apewe kwa kipindi hiki, 
kwa wale ambao wapo mazingira 
magumu, wananufaika kupitia Mfu-
ko wa tASAF.

“Mikopo tunatoa kulingana na 
kigezo cha mtu aliyeomba na sifa 
zake zikimbeba, lakini pia kuwapo 
kwa fedha kama hazitoshelezi hu-
wezi fikia wilaya nzima. tunafa-
hamu watu wanahitaji ni jukumu 
letu tunaendelea kupambana hivyo 
hivyo,” anasema.

Mwanahamisi aanabainisha kuwa 
mapato yanayotokana na uvuvi kwa 
sasa Mtera hayapo na kwamba kwa 
mwaka jana hakuna kilichokusany-
wa katika sekta hiyo.

“na mwaka huu tunaona dalili ipo 
vilevile, hadi kamati ya ALAt Mkoa 
limezungumzwa hilo, watu waka-
jaribu kujadili sasa inakuwaje? Pale 
inahitajika kazi kubwa ya kurudisha 
hali Mtera iwe kama ya mwanzo ya 
kupishana na samaki Mtera.

“kwa sasa ukiona Mtera samaki 
unaambiwa wanatoka Singida au 
tabora, kwa kuwa pale wamejulika-
na ni sehemu ya samaki, kwa hiyo 
mtu anachukua huko anakuja kuu-
zia pale, lakini sio samaki wa Mtera,” 
anabainisha.

kuhusu kudorora kwa mahud-
hurio ya wanafunzi katika baadhi 
ya shule, mkurugenzi huyo anakiri 
kuwapo utoro na wanaendelea ku-
chukua     hatua  ili kudhibiti hali 
hiyo.

“katika suala la kuacha shule, 
tumeshaletewa majina ya wa-
nafunzi hapa ofisini ambao wali-
faulu kuingia kidato cha kwanza, 
tukaita wazazi ambao wa kike ndio 
wanapatikana wanasema fedha za 
kununua sare za shule na madaftari 
hawana na baba zao hawapatikani, 
kwamba wanapoondoka hata ma-
wasiliano yanakuwa magumu.

“Hali ya kiuchumi sio nzuri, nina-
letewa malalamiko mengi hapa 
ofisini kinamama uchumi umey-
umba, wanalazimika kuingia kwe-
nye mikopo.

“Mama anashindwa kuhimili 
familia, anaingia kwenye mkopo, 
mwisho wa siku anashindwa kulipa 
mikopo na kufunguliwa mashtaka, 
mpaka sasa malalamiko ya namna 
hii tumepokea zaidi ya 20.

“wakiulizwa, wanasema ni hali 
ya kiuchumi na waume zao wame-
ondoka na hawapatikani, kwamba 
ameenda kwa shughuli za kiuvuvi 
tabora, Singida au Bahi,” anafafan-
ua.

Ofisa huyo anasema halmashauri 
ilikuwa inategemea mapato mengi 
kwenye shughuli za uvuvi, akibaini-
sha  kuwa kata nzima kwa mwezi 
ilikuwa inapata kati ya Sh. milioni 
nne na   sita lakini   kwa sasa hata 
kwa siku wanaweza wasikusanye 
mapato     yoyote na kwa mwezi ma-
pato ya samaki    hata Sh. 100,000 
hazifiki.

“Hali imekuwa mbaya wilay-
ani wanakuja wanaangalia hadi 
bwawani lakini hamna kitu. kila 
siku wavuvi wanakuja kuchukua 
barua za kusafirisha mitumbwi yao 
kupeleka maeneo mengine, wa-
nasema hali ya hapa ni mbaya.

“Mwenyekiti wetu wa kijiji sisi ni 
mvuvi, hayupo kwa sasa, kaondoka. 
Hata wajumbe wa serikali ya kijiji 
wamebaki 10 kati ya 25 wanaotak-
iwa. kuna wakati hata shughuli za 
kiserikali zinazohitaji uamuzi wao 

inakuwa tatizo kwa sababu akidi ya 
vikao haitimii,” anasema.

Hoja ya uvuvi haramu kuwa se-
hemu ya uhaba wa samaki kwenye 
Bwawa la Mtera, inaungwa mkono 
na mvuvi kodi anayesema bwawa 
hilo lina aina mbalimbali za samaki 
lakini wanaoongoza na kukuza 
uchumi kwa haraka ni perege  am-
bao sasa hawapatikani huko.

“Uvuvi haramu umechangia 
hali hii. Miaka ya nyuma wakati sa-
maki wanatoka kulikuwa na uvuvi 
haramu uliokithiri, kuna nyavu za 
sumu aina ya timba zimechangia 
sana, wataalamu wanasema nyavu 
hizo hutumika kwa ajili ya utafiti 
na zinatoka kigoma, tunduma na 
Zambia,” anasema kodi.

MAHUDHURIO SHULENI

Mwalimu wa taaluma katika 
Shule ya Msingi Mtera Dam, Fa-
dhilahi Mkulungu anasema mahud-
hurio ya watoto yameathirika kuto-
kana na wakazi wengi wa eneo hilo 
kuwa wavuvi.

“kuna utoro wa rejareja, yaani 
kuna kundi ambalo wamehama na 
watoto lakini kuna ambao wame-
hama lakini wameacha watoto, 
unakuta ndio tatizo kubwa. kuna 
watoto sasa wamegeuka kuwa wa-
zazi, ni tatizo ambao linatuathiri 
kwa sasa,” anasema. 

Anatolea mfano kuwa darasa la 
saba shuleni kwake mwaka huu li-
likuwa na wanafunzi wasiopungua 
15 ambao walikuwa na mahudhu-
rio ya kulegalega na kati yao, sita 
wameshindwa kufanya mtihani wa 
kuhihitimu elimu ya msingi.

“kwa darasa la nne pia kuna wa-
toto zaidi ya 15 ambao hadi sasa 
huenda wasifanye mtihani kabisa 
kutokana na utoro kutohudhuria 
shuleni zaidi ya miezi miwili, daki-
ka za mwisho hizi tunawatafuta,” 
anasema.

KAULI YA DED 

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya wilaya ya Mpwapwa, 
Mwanahamisi Ally anafafanua 
kuwa Bwawa la Mtera linagusa pan-
de tatu za Mpwapwa, Chamwino na 
iringa na kila upande una shughuli 
zake.

“Upande wetu (Mpwapwa) ni 
eneo dogo ambalo samaki wanaz-
aliwa, kwa asilimia kubwa wanaz-
aliwa upande wa Chamwino, kama 
kuna shughuli za kibinadamu zina-
fanyika kule, samaki hawawezi ku-
patikana hapa kwetu.

“Mfano, kwa iringa upande wa 
Magoli, kuna watu wanalima, wan-
apolima huko wanatumia dawa au 
mbolea kustawisha mazao yao. kwa 
hiyo, athari zitakazopatikana iringa 
au Chamwino lazima na kwetu Mp-
wapwa zitatuathiri, hivyo mene-
jimenti yake inahitaji wilaya zote 
tatu zikubaliane kama ni kuacha 
hizo shughuli za kibinadamu.

“tuliunda timu ilikwenda ku-
fuatilia ikakuta kweli sisi huku 
tunaathirika kwa sababu samaki 
wanatakiwa wazaliwe wanakozal-
iwa halafu huku kwetu wanakuja, 
mazalia mengi yanaonekana yako 
upande wa Chamwino, sasa kama 
kule hawazaliwi, basi kuwapata 
huku kwetu ni shida.

“inasemekana pia njia za uvuvi 
huko nyuma walikuwa wanatumia 
kemikali na makokoro, hivyo hali 
hiyo ilisababisha uharibifu mkub-
wa maana walivuliwa hadi wale wa-
dogo kama dagaa, kama unatumia 
kemikali kuua kile kizazi ni rahisi, 
kwa kweli mambo mengi yanazun-
gumzwa kutokana na ukosefu wa 
samaki.

“Sekta zinazohusika yaani wiz-
ara ya Uvuvi na wizara ya kilimo 
wamekuja na kuangalia lakini 
kubwa zaidi pale sasa hivi sasa sa-
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habari kitaifa

Tanzania ilivyouza tani 
3,200 nyama ughaibuni
Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIKA kipindi cha robo ya kwanza 
ya mwaka 2022/23 Tanzania imeuza 
tani 3,256.6 za nyama nje ya nchi zenye 
thamani ya dola za Marekani milioni 13 
huku lengo likiwa ni kuuza tani 16,000 
ifikapo mwaka 2026.

Msajili wa Bodi ya Nyama Tanza-
nia (TMB) Daniel Mushi, alibainisha 
hayo jana jijini hapa alipotoa taarifa 
ya utelezaji wa shughuli mbalimbali za 
bodi hiyo kwa waandishi wa habari.

Alisema moja ya mikakati ya bodi 
hiyo ni kuongeza kiasi cha nyama kina-
chouzwa nje ya nchi kwa kushirikiana 
na viwanda vya nyama na wafanyabi-
ashara wanaouza nyama nje ya nchi.

“Mikakati mingine ni kulinda 
masoko ya nyama tuliyonayo. Kwa sasa 
tunauza nyama Qatar, UAE (Umoja wa 
Falme za Kiarabu), Bahrain, Kuwait, 
Oman, Comoro, Hong Kong, Jordan na 
Saudi Arabia.

“Mwaka jana tuliuza tani 10,415 ze-
nye thamani ya dola milioni 42, robo 
ya kwanza ya mwaka huu wa 2022/23 
tumeuza tani 3,256.6 za nyama nje ya 
nchi zenye thamani ya dola za Mare-
kani milioni 13. Lengo ni kuuza tani 
16,000 ifikapo mwaka 2026,” alisisitiza.

Alisema mkakati mwingine ni ku-
hamasisha unenepeshaji wa mifugo 
ili kupata mifugo iliyo bora ambayo ni 
malighafi katika viwanda vya nyama 
ambapo hadi sasa wamewapa mafun-
zo wanenepeshaji 506.

Pia tunapanga kuhamasisha wafuga-
ji kubadilika kutoka ufugaji wa mazoea 
na kuanza kufuga kibiashara, kutan-
gaza fursa mbalimbali za uwekezaji zi-
lizoko kwenye mnyororo wa uzalishaji 
nyama na bidhaa za nyama zikiwamo 
machinjio, viwanda vya kuchakata ny-
ama, mifumo ya ubaridi na unenepe-
shaji.

Alisema mkakati mwingine ni ku-
hamisha uundwaji wa vyama vya wa-
dau ili vifanye shughuli zao kwa ufanisi, 
kuhamasisha wadau kufuata sheria, ka-
nuni na taratibu za kufanya kazi katika 
mnyororo wa thamani wa nyama ili zao 
la nyama linalopatikana liwe bora na 
salama kwa mlaji.

“Kuhamasisha ulaji nyama unaotaki-
wa ili Watanzania wawe na afya bora na 
kinga ya mwili inayoweza kupambana 
na magonjwa nyemelezi ambapo hadi 
sasa takwimu zinaonyesha kuwa ulaji 
wa sasa ni kilo 15 kwa mwaka badala 
ya kilo 50 kwa mtu mmoja kwa mwaka 
unaotakiwa,” alifafanua.

Vilevile, alisema kutokana na 
utekelezaji wa kazi zilizopangwa na 
bodi kama vipaumbele vyake katika 
mwaka wa 2022/23, wananchi wata-
nufaika kwa njia mbalimbali ikiwamo 
kuongezeka kwa ubora na usalama wa 
nyama inayopatikana sokoni na kulin-
da afya za wananchi kupitia mafunzo 
yanayotolewa na ukaguzi wa kazi za 
wadau.

Mushi alisema ukaguzi utakaofany-
wa na bodi utasaidia wazalishaji wa 
nyama na bidhaa zake kufikia viwango 
vya kitaifa na kimataifa. 

WB, serikali washuhudia mikataba ya ujenzi NIT 
Na Mwandishi Wetu

CHUO cha Taifa cha Usafirishaji 
(NIT) kimeingia mikataba ya 
ujenzi wa majengo matano ya-
takayojengwa katika kampasi kuu 
ya Mabibo mkoani Dar es Salaam 
kwa ufadhili wa mradi wa Benki 
ya Dunia wa EASTRIP. 

Kabla ya kutiwa saini mikataba 
hiyo ambayo ujenzi utatekelezwa 
na kampuni ya CRJE (East Africa) 
Ltd na Nandhra, Mwakilishi wa 
Benki ya Dunia nchini, Dr. Xiaoy-
an Liang alisema: “Benki ya Dunia 
imejiridhisha na mafunzo yanayo-
tolewa katika Chuo cha Taifa Cha 
Usafirishaji, hivyo tutaendelea 
kushirikiana nao kwani tumeona 
mafanikio mbalimbali yakiwamo 
kwa wahitimu kupata ajira am-
bapo baada ya utafiti kufanyika 
zaidi ya asilimia 61 ya wahitimu 
wamepata ajira.

“Mafanikio hayo ni chachu kwa 
chuo ambapo tumeona ongezeko 
la udahili wa wanafunzi kutoka 

4,000 mpaka 8,000 kwa sasa.”
Alisema chuo hicho ni moja 

ya vyuo ambavyo vinafadhiliwa 
na Benki ya Dunia kupitia mrad 
wa EASTRIP huku Mkuu wa NIT, 
Prof. Zacharia Mganilwa akisema 
ujenzi wa majengo hayo matano 
utakamilika baada ya mwaka 
mmoja. “Kwa namna ya pekee 
niwashukuru Benki ya Dunia kwa 
kufadhili kituo chetu cha uma-
hiri ambacho ni cha muhimu sana 
kwa ustawi wa sekta ya uchukuzi 
na sekta ndogo ya usafiri wa anga 
nchini,” alisema.  

Aliongeza kuwa NIT ni moja 
kati ya vyuo vinne nchini vinavy-
otekeleza mradi huo wa kikanda 
kwa kuanzisha Kituo cha Uma-
hiri cha Mafunzo ya Taaluma za 
Usafiri wa Anga na Operesheni za 
Usafirshaji (CoEATO). 

“Kituo hiki cha umahiri ni cha 
kipekee katika mradi wa EAS-
TRIP na katika nchi yetu ya Tan-
zania chenye malengo ya kutoa 
wataalamu wabobezi katika fani 
za usafiri wa anga ili kupunguza 

uhaba wa wataalamu katika sekta 
ya usafiri wa anga na operesheni 
za usafirishaji hapa Tanzania na 
Afrika Mashariki,” alisema.

Alibainisha kuwa kupitia mradi 
wa EASTRIP,  NIT itapata fedha 
dola za Marekeni milioni 21.25 
sawa na Sh. bilioni 49.053 kwa ajili 
ya kuimarisha utawala na mafun-
zo katika Taaluma ya Usafiri wa 
Anga kupitia CoEATO. 

“Malengo ya mradi huu yanak-
aguliwa na kuhakikiwa na Price 
Water Coopers (PwC) ambaye 
ni mkaguzi wa kujitegemea. Na 
kwa muda wa miaka mitatu ya 
utekelezaji wa mradi tayari tume-
shafikia malengo ya mradi kwa 
zaidi ya asilimia 75, na hivyo kupa-
ta dola milioni 11.372 sawa na Sh. 
bilioni 26.343 ambazo ni sawa na 
asilimia 53 ya fedha zote za mradi 
kwa NIT,” alisema. 

Mkuu wa Chuo alisisitiza: “Wiki 
hi, tumekamilisha ukusanyaji wa 
taarifa kwa ajili ya ukaguzi na 
uhakiki wa malengo ya mradi kwa 
mwaka wa nne na tunatarajia ku-

pata zaidi ya Sh. bilioni 15 kwa ajili 
ya utekelezaji wa mradi huu.”

Akizungumza wakati wa hafla 
hiyo, Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
(Elimu), Prof. Carolyne Nombo 
alisema serikali itasimamia 
mradi huu kuhakikisha malengo 
yanafikiwa.

“Kwa makandarasi ninawaom-
ba mfanye kazi kwa bidii na wele-
di ili kuhakikisha mradi unakami-
lika kwa muda uliopangwa, yaani 
miezi 12,” aliagiza Prof. Nombo.

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, 
Kheri James aliipongeza NIT kwa 
kutengeneza mazingira mazuri 
ambayo yanatoa wanafunzi we-
nye weledi wa hali ya juu katika 
sekta ya usafirishaji na kuahidi 
kutoa msaada wa hali na mali ili 
chuo kifanikishe malengo yake.

“Ninafurahi kusikia kuwa chuo 
kimeanzisha kozi ambazo hata 
kwa nchi za Afrika ya Mashariki 
hakuna. Hivyo, tutaendelea kuki-
pa msaada wa kutosha chuo hiki 
kiweze kufikia malengo,” aliahidi.

Ndalichako atoa wiki mbili kwa kiwanda kuboresha mazingira 
Na Frank Monyo

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na 
Watu Wenye Ulemavu), Prof. Joyce 
Ndalichako ametoa wiki mbili kwa 
uongozi wa Kiwanda cha Tan-
zania Ruidar  Co. Ltd kuboresha 
mazingira ya kazi ambayo yame-
onekana kuwa hatarishi kwa afya 
na usalama wa wafanyakazi.

Alitoa agizo hilo juzi baada 
ya kufanya ziara katika kiwanda 
hicho kinachozalisha bidhaa 
mbalimbali za plastiki zikiwamo 
mabomba ya maji na vyombo vya 
majumbani Kigamboni mkoani 
Dar es Salaam.

Katika ziara hiyo, Waziri Ndali-
chako alifuatana na Mkuu wa 
Wilaya ya Kigamboni, Fatma 

Nyangasa, Mtendaji Mkuu wa 
Wakala wa Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi (OSHA), Khadija 
Mwenda na watendaji wengine 
wa taasisi zilizo chini ya Ofisi ya 
Waziri Mkuu.

“Mwenye kiwanda asitishe 
kwanza shughuli hasa kwenye 
maeneo yale yanayozalisha maji 
machafu na maeneo mengine 
ambayo tumekuta yana mpangilio 
mbaya wa malighafi na vifaa vya 
kufanyia kazi ili aweke mazingira 
vizuri.

“Tumekubaliana naye kufanya 
hivyo na ahakikishe kwamba ka-
tika kipindi anachofanya mabore-
sho, wafanyakazi wanashiriki shu-
ghuli hiyo na awalipe stahiki zao 
kama kawaida,” aliagiza.

Prof. Ndalichako alisema kuwa 

pamoja na kwamba serikali in-
awapenda wawekezaji, inawataka 
wazingatie sheria za nchi ikiwamo 
kuweka mazingira ya uzalishaji 
katika hali nzuri, ili kuwaepusha 
wafanyakazi na magonjwa na 
ajali zinazoweza kusababishwa na 
maeneo ya kazi yasiyokuwa rafiki.

Akizungumza katika ziara hiyo, 
Nyangasa alitaka maboresho hayo 
yafanyike kwa kuwatumia wafan-
yakazi wao na kusimamiwa na 
watendaji wa ofisi yake pamoja 
na wale wanaotoka katika taasisi 
chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu.

Meneja wa Kiwanda hicho, 
Zhang Ping aliahidi kufanya 
maboresho yaliyoelekezwa na 
wataalamu ndani ya muda ul-
iokubaliwa na pande zote mbili.

Mtendaji Mkuu wa OSHA, 

Khadija Mwenda aliwataka wenye 
viwanda kuwajali wafanyakazi 
ambao ndio msingi mkubwa wa 
uzalishaji kwa kuwapa vifaa kinga 
stahiki pamoja na mahitaji men-
gine muhimu.

Akizungumza mara baada ya 
ukaguzi kufanyika katika Kam-
puni ya Lake Oil Group wilayani 
humo, Mwenda alisema wame-
baini baadhi ya wafanyakazi hu-
patiwa vifaa kinga na wengine 
hawapewi.

“Wafanyakazi hawapatiwi maji 
safi na salama ya kunywa kama 
ilivyoelekezwa na Sheria ya Afya 
na Usalama Mahali pa Kazi, jambo 
ambalo ni muhimu sana hususan 
kwa wafanyakazi wanaofanya kazi 
kwenye maeneo yenye joto kali,” 
alisema.

Mkuu wa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT), Prof. Zacharia Mganilwa (kushoto)  na Naibu Mkurugenzi wa Kampuni ya CRJE (East Africa) Ltd, Zhang 
Cuishan, wakitiliana saini mikataba ya ujenzi wa majengo ya chuo hicho, jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

SERIKALI inaendelea kujenga Vyuo 
vya Ufundi Stadi (VETA) ili kusaidia 
wananchi, hasa vijana, kupata ujuzi 
na ufundi wa aina mbalimbali utaka-
owawezesha kujiajiri na kuajiriwa.

Uamuzi huo wa serikali unaelezwa 
na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa kuwa 
ni kufungua milango ya ajira kwa kuwa 
mafunzo yanayotolewa yatawawezesha 
wahusika kuajiriwa katika sekta mbal-
imbali ikiwamo ya viwanda.

Kutokana na uamuzi huo, kuna haja 
kwa vijana kuchangamkia fursa hiyo ya 
kupata elimu ya ufundi ili iweze kuwa-
saidia kuchangamkia fursa mbalimbali 
za ajira, ili kukabiliana na vikwazo vya 
maisha.

Ikumbukwe kuwa serikali ilisha-
toa maelekezo kwa halmashauri zote 
nchini, kuwatambua vijana waliopata 
ujuzi kwenye vyuo vya ufundi stadi ili 
kupatiwa mikopo ya vifaa vya fani wal-
izozisomea.

Kwa njia hiyo ni wazi kwamba vijana 
wanaweza kuondokana na mtindo wa 
kuzunguka huku na kule kutafuta ajira 
katika ofisi za umma na binafsi, badala 
yake wataweza kujiajiri na kisha wao 
kuajiri wenzao.

Mfano, kijana anaweza kusomea 
ufundi seremala, ujenzi wa nyumba 
akajiajiri na hata kufikia kuajiri wengine, 
hivyo kupunguza tatizo la ajira ambalo 
kwa ujumla wake ni janga la kitaifa.

Hivyo, kasi ya ujenzi wa vyuo vya 
ufundi katika maeneo mbalimbali 
nchini, ingeongezeka zaidi, ili vijana 
waliohitimu elimu msingi, sekondari 
na wengine waweze kupata ujuzi utaka-
owawezesha kuendesha maisha yao.

Kuwa na vyuo vikuu vingi si vibaya, 
ninadhani vya ufundi vingekuwa vingi 
zaidi, kutokana na ukweli kwamba si ra-
hisi msomi wa chuo kikuu kuvaa nguo 
chafu na kujenga nyumba ama kuwa 
fundi seremala.

Kazi hizo zinafanywa na watu wa 
kawaida wenye ufundi kutoka vyuo 
vya ufundi, na ninadhani kwamba vi-
jana waliohitimu elimu ya msingi na 
sekondari ambao hawana ujuzi wowote 
ni wengi.

Vyuo vya ufundi viwe tegemeo ajira kwa vijana

 Muungwana Lazima Nilonge

Ni mwafaka sasa serikali kutunga 
sheria kudhibiti ukatili wa wenza 
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Njia mojawapo ya kuwakomboa 
ni kuwajengea vyuo vya ufundi vingi 
zaidi na kuweka ada ya kawaida am-
bayo wataweza kuimudu, ili wapate 
ujuzi waondokane na mtindo wa 
kushinda vijiweni bila ujuzi wowote.

Vyuo vinavyojengwa vinaweza ku-
toa mafunzo kulingana na mahitaji 
ya eneo husika na kutumia raslimali 
zinazopatikana katika eneo ambako 
chuo kipo, kwani hatua hiyo inaweza 
kusaidia kuinua maeneo yao wanay-
oishi.

Lakini pamoja na kwamba hal-
mashauri zimewahi kuelekezwa kui-
toa mikopo kwa vijana wenye ujuzi 
waliosoma vyuo vya ufundi, si vibaya 
hata vyuo vyenyewe vikawapa wa-
hitimu zana na vifaa vya kazi za ku-
jitegemea.

Wakipewa zana na vifaa mara wa-
napohitimu mafunzo, vitawasaidia 
kujiajiri, katika shughuli mbalimbali 
zikiwamo za ufundi stadi na mafundi 
mchundo ili kuongeza thamani kwe-
nye uchumi wa nchi.

Pamoja na hayo, ninaamini, vijana 
wengi wamekuwa wakihitimu vyuo 
vikuu, na kuzunguka na vyeti vya 
shule kwa muda mrefu kutafuta  ajira, 
lakini yote hayo ni kwa sababu ya ku-
kosekana kwa matayarisho wakiwa 
shule.

Ni vyema wakatambua kuwa mam-
bo ya msingi ambayo wanatakiwa 
kuzingatia wanapojiajiri au kuajiriwa, 
ni muhimu wawe wamebobea katika 
fani kadhaa ikiwamo ufundi serema-
la, uashi, makenika, upishi na mwing-
ine.

Si siri kwamba ukosefu wa ajira 
umechangia mwelekeo wa baadhi ya 
vijana  na kusababisha kupata vijana 
wasio waadilifu, waliokata tamaa na 
kuonekana kama mzigo kwa jamii na 
kwa familia.

Umefika wakati wa kutochagua 
ajira kulingana na kile walichosomea 
vyuo vikuu, badala yake wapate ufun-
di ili kupata ujuzi na kuchangamkia 
fursa zilipo hata kwenye maeneo wa-
nayoishi.

Njia mo-
jawapo 
ya kuwa-
komboa ni 
kuwajen-
gea vyuo 
vya ufundi 
vingi zaidi 
na kuweka 
ada ya 
kawaida 
ambayo 
wataweza 
kuimudu, 
ili wa-
pate ujuzi 
waondo-
kane na 
mtindo wa 
kushinda 
vijiweni 
bila ujuzi 
wowote.

KATIKA miaka ya karibuni kumekuwa kukitolewa taarifa juu 
ya matukio mbalimbali ya mauaji  ya kikatili yakiwamo ya wa-
nandoa ambayo yamesababisha doa kubwa kwa taifa na sababu 
kubwa zikitajwa kuwa ni wivu wa mapenzi na baadhi ya wenzi 
kutokuwa waaminifu katika ndoa zao. 

Matukio hayo yamekuwa yakiripotiwa mara kwa mara na 
makamanda wa polisi wa mikoa pamoja na viongozi wa serikali 
za mitaa na yamechangia kwa kiasi kikubwa kupotea kwa ngu-
vu kazi ndani ya jamii. Sambamba na kupoteza nguvukazi, pia 
yamesababisha watoto kuishi na mzazi mmoja au kuachwa ya-
tima.    Katika baadhi ya matukio hayo, baadhi ya wenza wame-
kuwa wakiwaua wenzi wao kisha kujiua ama kwa kujinyonga au 
kutumia silaha. Hatua hiyo inachangia kuwapo kwa athari mbal-
imbali katika jamii zikiwamo watoto kuishi na mzazi mmoja au 
kukosa wazazi wote wawili. 

Hali hiyo pia husababisha ndugu kubaki na mzigo wa kuwalea 
na wakati mwingine kushindwa kuwatimizia haki zao kwa saba-
bu ya uwezo mdogo wa kiuchumi. Wakati mwingine mambo 
hayo yamesababisha ongezeko la vijana wadogo wanaojiingiza 
katika vitendo vya uhalifu, maarufu kama ‘panya road’.

Kutokana na kasi ya vitendo hivyo vya kikatili, viongozi mbal-
imbali wakiwamo wa serikali na wa dini wamekuwa wakitu-
mia nafasi zao kuwataka wananchi kuacha kujichukulia sheria 
mikononi kwa kuwaua wenzi wao na badala yake wameshauri 
kuwapo kwa suluhu baina ya wahusika na ikibidi kutengana 
badala ya kukatishana uhai jambo ambalo ni makosa mbele za 
Mwenyezi Mungu.

Kuenea kwa vitendo hivyo kumewaamsha wadau mbalimbali 
zikiwamo asasi za kiraia kuingilia kati na kutaka wanaokumbwa 
na vitendo hivyo waripoti katika vyombo husika ama kwa kusu-
luhishwa au kutoa taarifa ili sheria ichukue mkondo wake. 

Aidha, juzi baadhi ya asasi  zilikutana jijini Arusha pamoja na 
mambo mengine, kujadiliana namna ya kutatua tatizo hilo am-
balo sasa limekuwa kama donda ndugu ndani ya jamii ya Watan-
zania.  Wadau hao, katika mkutano wao, wamependekeza seri-
kali kuchukua jambo hilo kama la dharura kwa kutunga sheria 
ya kudhibiti ukatili majumbani ambako ndiko chimbuko kubwa 
la matukio hayo.  Akizungumza katika mkutano huo uliohusi-
sha viongozi wa dini, serikali na waathirika wa matukio hayo, 
Mkurugenzi wa Sera, Uchechemuzi na Maboresho wa Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Fulgence Massawe, alisema 
wameona kuna umuhimu wa kukabiliana na matukio hayo na 
kushauri serikali namna bora ya kukomesha matukio hayo am-
bayo kila kukicha yanazalisha walemavu na vifo.

Kwa mujibu wa Massawe, ili kuhakikisha vitendo hivyo vina-
pungua au kumalizwa kabisa, wameona ni muhimu kuandaa 
mpango mkakati utakaotoa picha ya kukabili tatizo pamoja na 
kuishauri serikali kutunga sheria kwa sababu matukio mengi ya 
mauaji yanawakumba wenza katika nyumba zao. 

Katika matukio hayo wanandoa wamekuwa wakikatana 
mikono, kuumizana maeneo mbalimbali ya miili na baadhi ku-
pata ulemavu wa kudumu. Kama ilivyobainishwa, matukio ya 
mauaji ya  wanandoa yamekithiri na baadhi yao wamedhalil-
ishwa kwa kufanyiwa ukatili wa kingono au kuumizwa.

Moja ya matukio yaliyoshuhudiwa katika mkutano huo ni 
la unyama aliofanyiwa mwalimu mmoja na mwenzi wake kwa 
kukatwa na mume wake kiganja cha mkono wa kulia na sime 
nyumbani kwake. Sababu kubwa ya kufanyiwa hivyo ni wivu wa 
mapenzi baada ya mume kushindwa kumkuta mke wake nyum-
bani wakati akiwa amekwenda kununua mahitaji ya nyumbani. 

Kama ilivyoshauriwa na wadau hao, ni wakati mwafaka sasa 
kutungwa kwa sheria itakayosaidia kudhibiti matukio hayo ya 
kikatili dhidi ya wenza kwa sababu kama hali itaendelea kwa 
namna ilivyo sasa, kuna uwezekano jamii ikashuhudia ongezeko 
la hali ya juu la ukatili. 
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Tanzania tuchangamkie fursa 
za kuwa na majirani wahitaji 

fikra mbadala

Pascal Mayalla

K
UNA msemo 
wa Kiswahili 
usemao, un-
aweza kuchagua 

marafiki lakini huwezi 
kuchagua majirani.  Ili 
uishi vizuri na majirani 
zako, unashauriwa uji-
funze kuishi nao vivyo 
walivyo lakini mimi 
naongezea, ili uneemeke 
na majirani zako, jifunze 
kuyajua mahitaji yao ili 
kama unayo na unaweza 
kuwasaidia, wasaidie si 
tu watakushukuru kwa 
msaada wako, bali uta-
barikiwa kwa kuwasaid-
ia. Kitu kikubwa zaidi ni 
wewe utaneemeka zaidi 
na wewe na jirani zako 
wote watafaidika. 

Tanzania imezunguk-
wa na nchi nane  ambazo 
ni majirani zetu. Nchi 
hizo ni Kenya, Uganda, 
Rwanda, Burundi, Jam-
huri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC), Zambia, 
Malawi na Msumbiji. 
Majirani zetu hawa ha-
wafanani, wengine ni 
wakubwa na wanazali-

Watanzania tunakimbia au tunatambaa?madONGO Ya mGaGaGiGikOkO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

UKIWA mtu unayefikiria 
vema, ukikaa na kutuliza akili, 
utajikuta unaiona Tanzania 
ikiwa katika sehemu mbili za 
maendeleo kiuchumi, kijamii na 
kisiasa.

Mimi mathalan, nikitulia huwa 
naiona Tanzania kama nchi in-
ayoendelea kwa kasi sana lakini 
upande mwingine naiona kama 
nchi inayozaliwa leo au jana na 
inatambaa.

Ukiitazama miji ya nchi hii 
utaona jinsi inavyojengwa kwa 
haraka, utaitazama Dar es Sa-
laam mathalan ina madaraja 
ya juu katika kila makutano ya 

sha karibu kila kitu  lakini wen-
gine ni wadogo, wananunua ka-
ribu kila kitu. 

Katika Jumuiya ya Afrika ya 
Mashariki (EAC) yenye nchi 
saba,  Tanzania, Kenya, Uganda, 
Sudan Kusini, Rwanda, Burundi 
na DRC, Tanzania imepakana na 
nchi 6 kati ya hizo   na zile tatu 
zilizopakana ni Zambia, Malawi 
na Msumbiji. 

Tanzania inakutana nazo 
kwenye Jumuiya ya maendeleo 
ya Nchi za Kusini mwa Afrika 
(SADC).  Kwa mantiki hiyo, Tan-
zania ndiyo nchi inayoongoza 
kwa fursa za kufaidika na majira-
ni  kwa kuwa  mwanachama wa 
EAC na SADC.  

Fursa ni kitu cha kuchangam-
kiwa. Ikitokea fursa fulani mbele 
yako, wewe mtu wa karibu 
usipoichangamkia, jirani yako 
wa mbali atakupita na atakupiga 
bao na kukuacha unang’aa ng’aa 
macho huku fursa zinakupita. 

Ukiangalia ukaribu wa  baadhi 
ya hawa majirani zetu na makao 
makuu ya nchi zao, utakuta kuna 
maeneo Tanzania ni karibu ku-
liko makao makuu yao yenye vi-
wanda vya bidhaa. 

Wenzetu Wachina, wamepata 
maendeleo kwa haraka, kuto-
kana na kuzalisha bidhaa ndogo 
ndogo zinazohitajika, kupitia vi-
wanda vidogo vidogo, kizungu 
wanaziita ‘backyard industries’. 
Karibu kila nyumba kule nchini 
China ni kiwanda cha bidhaa 
ndogo ndogo zinazohitajika kwa 
matumizi mbalimbali ya wateja. 

Ni aibu sisi Tanzania, tunayo 
miti ya kutosha ya kuzalisha vijiti 
vya meno lakini makontena ya 
bidhaa hizo yanayoka China! Wa-
natuletea ‘toothpick’ Tanzania 
na wao kurejea na magogo China 
kuzalisha zingine na kutuletea.

Hata pini tuu au sindano Tan-
zania tunaagiza kutoka nje!. Hata 
vyuzi na nguo pia tunaagiza. Tan-
zania tunazalisha pamba, tunau-
za nje, wanatutengenezea nguo, 
tunaletewa na kuzinunua! Kwa 
vile umasikini ni mkubwa, Wa-
tanzania wenye uwezo wa kuvaa 
nguo mpya wanahesabika, wal-
iobaki ni kupishana kwenye sa-
gula sagula ya nguo za mitumba! 
Lakini pia naomba kukiri, baadhi 
ya hizi nguo za mitumba kutoka 
Ulaya, zina ubora mkubwa kuliko 
nguo mpya za kutoka China. 

Kama vijijini vyote vya mipaka-
ni, vitakuwa na viwanda vidogo 
vidogo vya kuzalisha bidhaa za 
walaji, Watanzania tungewapele-
kea majirani zetu wote bidhaa za 
matumizi ya kila siku kwa kupati-
kana karibu zaidi kuliko kuzipata 
nchini mwao.

  Hivi karibuni, nilitembe-
lea jijini Bujumbura nchini Bu-
rundi, nikakuta kumbe na wao  
wameamua kujenga makao 
makuu yake katika mji mwing-
ine, kama sisi Tanzania tulivy-
oamua kuhamia Dodoma. 

Kwa maana hiyo, Burundi 
kuna uhitaji mkubwa sana wa vi-
faa vya ujenzi na hasa saruji.  Bu-
rundi hawana saruji ya kutosha, 
hivyo inawabidi waagize kutoka 

nje.  
Baadhi ya sementi wanaagiza 

kutoka Tanzania lakini haitoshi, 
hivyo inawabidi kuagiza nyingi 
zaidi kutoka nchini Zambia am-
bako ni mbali zaidi na hiyo ma-
lighafi ya sementi ya Zambia, in-
apelekwa kupitia bandari ya Dar 
es Salaam, kisha inapakiwa kwe-
nye treni ya Tazara ndipo inak-
wenda Zambia, wanatengeneza 
sementi, wanamletea jirani yetu   
wa karibu yetu.

  Balozi wa Tanzania nchini 
Burundi, Dk. Jilly Maleko, am-
etoa wito kwa Watanzania ku-
changamkia fursa mbalimbali za 
kibiashara kati ya Tanzania na 
Burundi. Hiki anachofanya Balo-
zi kinapaswa kufanywa na maba-
lozi wetu wote wa nchi tulizopa-
kana nazo, kuzimulikia fursa za 
kibiashara za mahitaji muhimu 
ya nchi walizomo kwa kufanya 
iteligensia ya   kiuchumi kujua 
nchi hizo zinaagiza sana bidhaa 
gani kutoka nje. 

Baada ya kufanya intelejen-
sia hiyo na kuzijua, taarifa hiyo 
inaletwa nchini kwa wakuu wa 
mikoa ya mipakani, serikali iwez-
eshe kujengwa kwa viwanda vi-
dogo vidogo vijiji vya mipakani, 
hivyo kuwapatia  mahitaji ya kila 
siku. 

  Tanzania baada ya kutumia 
diplomasia ya uchumi, licha sasa 
duniani hakuna tena vita baridi, 
lakini kwenye balozi zetu zote 
bado zina waambata wa kijeshi, 
nilitegemea baada ya kubadili di-
plomasia yetu kuwa ni diploma-

sia ya uchumi, balozi zetu zote 
ziwe na waambata wa kiuchumi 
ambao watafanya itelijensia ya 
uchumi kuwa  majirani zetu wa-
nahitaji nini ili tuwapelekee. 

Mfano mzuri ni karibu nchi zi-
lizotuzunguka, zinapitishia miz-
igo yao mingi bandari ya Dar es 
Salaam na moja ya bidhaa kuu ni 
magari yaliyotumika. Tanzania 
tulipaswa siku nyingi tuanzishe 
bandari hizo ili kampuni kubwa 
za uuzaji wa magari ziweke yadi 
zao Dar es Salaam kama ilivyo 
kwa Dubai. 

Kwa kufanya hivyo, nchi zote 
za Kusini mwa Jangwa la Sahara 
zisingekuwa na  sababu ya kuagi-
za magari kutoka Japan au Dubai 
kwa kuwa yadi za Japan na Dubai 
zitakuwa Dar es Salaam. 

Kwa maana hiyo nchi jirani 
zingekuja Dar es Salaam au 
kuagiza magari kutokea hapa. 
Kwa mfumo huo tungefanya bi-
ashara kubwa ambayo itaziba 
pengo la ushuru uliopotea kwa 
kuanzisha bandari huru.  

Tanzania Mungu ametujalia 
nchi nzuri ya fursa kibao, maji-
rani  kibao, wenye mahitaji kibao  
na fursa kibao za kutimiza mahi-
taji yao.

 Kitu kilichobakia kwa Tanza-
nia ni kuchangamkia fursa za 
ujirani mwema. Tukitimiza hayo, 
tutabarikiwa, nchi itabarikiwa, 
na majirani watatushukuru sana.

 
Wasalaam.
Paskali
+255 754 270403

barabara zake.
Ukikimbilia Mwanza utaku-

tana na daraja refu linajengwa 
huku likitishia kuwa refu ku-
liko yote Afrika Mashariki, na 
limeshaitwa Daraja la Magu-
fuli.

Lakini haitoshi, ukienda 
mkoani Pwani utakutana na 
ujenzi wa daraja la Wami am-
balo bila shaka liko ukingoni 
kabisa na litaanza kutumika 
saa yoyote, pale Kimara mpaka 
Kibaha mnajionea wenyewe ile 
barabara.

Achana na hayo, tunashuhu-
dia miradi ya kimkakati; kuna 
reli ya kisasa ambayo hata 
Waziri Mkuu Majaliwa Kassim 
ameshakwenda Korea Kusini 
kukagua mabehewa ya treni 
mpya.

Pale Dodoma ndo usiseme 
kabisa, Chamwino Ikulu inay-
ofanana na ya Magogoni bila 
shaka nayo iko ukingoni ku-
kamilika, achana na majengo 
mengine na miundombninu 
mingi inayojengwa makao 
makuu. Bado masoko na stendi 
za kisasa kila mkoa takribani.

Bwawa la Umeme la Mwal-
imu Nyerere nalo liko mwen-
dokasi ile mbaya, baada ya 

muda tutashuhudia umeme 
wa kumwaga na kuuza nje. 
Mungu aipe nini Tanzania, 
inasonga mbele kimaendeleo 
utafikiri Taifa kubwa kama 
hayo tunayosimuliwa ya kina 
Biden, Sunak na Putin.

Lakini upande huu mwing-
ine, nashindwa kuelewa ka-
bisa ni kama nchi inatambaa 
hivi. Unasikia ziara za viongozi 
mikoani na wilayani kuhimiza 
maendeleo, lakini mwishowe 
wanarudi kukaa na kujipanga 
upya ili kurudia ziara.

Hebu tazama siku za kar-
ibuni, tukasikia kiongozi ana-
panda helikopta kwenda kuka-
gua vibao vya barabara, yaani 
vibao vyenye majina ya bara-
bara mikoani na kurudi.

Nendeni mkatazame kama 
vibao hivyo vimeenea kote. Ji-
jini Dar es Salaam tu ambako 
mambo mengi huanzia kuna 
mitaa bado haina vibao ingawa 
ina majina, sijui kinasubiriwa 
ziara nyingine ya helikopta!

Kiongozi mwingine unam-
sikia yuko mikoani anafuru-
mishana na wananchi kuhusu 
migogoro ya ardhi, lakini uta-
ratibu wa kurasimisha makazi 
kwa wananchi ulioanza mwa-

ka 2018 ili wapate hati na kuzi-
tumia kukopa na kujiendeleza 
kiuchumi umekwama.

Wananchi wakiuliza wenye 
dhamana kwa nini mradi huo 
ni kama umesimama, majibu 
ni kwamba baadhi ya wakazi 
hawajalipa gharama za kazi 
hiyo, ama kwa kukosa fedha au 
kwa makusudi tu.

Unajiuliza kwani hati ya ny-
umba ni ya mmiliki wa nyumba 
au ni ya kijiji au mtaa? Kwa nini 
aliyelipia asihudumiwe mpaka 
kupata hati na badala yake ud-
haifu au uzembe wa mwingine 
aambukizwe asiyehusika?

Haitoshi, hivi sasa tunasikia 
kuna mgawo wa maji! Nchi 
yenye umri wa miaka 60 leo 
bado tunazungumzia mgawo 
wa maji, eti hatuna jinsi ya ku-
pata maji ila kwa mgawo! Yaani 
tangu nchi izaliwe maji yame-
kuwa na mawaziri.

Ina maana hakuna waziri 
kati yao aliyewahi kuja na 
ubunifu wa kubashiri kwamba 
miaka fulani ijayo nchi itakuwa 
na matatizo haya ya maji na 
hivyo tujipange? Au na hili li-
natokana na vita vya Urusi na 
Ukraine?

Tunasikia hivi sasa kuna 

kampeni kali ya kuhakikisha 
kina mama zetu vijijini wa-
natumia gesi kupika badala 
ya kuni na mkaa, wakitishwa 
kuwa wakiendelea kutumia 
nishati hiyo ya asili watakufa 
kimyakimya!

Hivi kweli kina mama zetu 
hao watakuja kuwa na uwezo 
wa kununua mitungi ya gesi na 
kuhakikisha hawasenyi kuni 
na kuchoma mkaa? Nchi hii 
inahitaji uhalisia na ukweli wa 
mambo, kwani mengine ni na-
dharia.

Juzi kati hapa lilizuka la tozo 
kwenye miamala ya simu na 
kila mmoja aliona kasheshe 
lake, mpaka Serikali sikivu 
ikaingilia kati na kupunguza 
tozo hizo na hiyo ikitokana na 
kadhia ya utumapo pesa kwa 
mama kijijini unakatwa, na 
mama akipokea anakatwa pia.

Kama hilo lilileta kilio iweje 
sasa tunasisitiza kutumia gesi 
vijijini? Labda tuambiwe kuwa 
kutakuwa na mgawo bure wa 
mitungi ya gesi kila nishati hiyo 
itakapokuwa ikimalizika, vingi-
nevyo tusidanganyane, tutaen-
delea kutambaa kama Taifa. 
Uhalisia utusaidie kidogo basi.

 Alamsiki!
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habari kitaifa

Balozi wa Sweden ataka
wanawake wawezeshwe 
Na Thobias Mwanakatwe, IKUNGI

BALOZI wa Sweden nchini, Charlotta 
Macias amesema nchi zikijenga usawa 
wa kijinsia na kumwezesha mwanamke 
kiuchumi, zitaleta mbadiliko ya uchu-
mi, fikra na maendeleo katika jamii.

Alisema hayo juzi wakati akizun-
gumza na wananchi wa Kijiji cha 
Mnang’ana, Kata ya Sepuka wilayani 
Ikungi mkoani Singida baada ya kutem-
belea mradi wa kituo cha huduma kwa 
wakulima Mnang’ana Amcos.

Katika ziara hiyo, Balozi Macias 
alitembelea ghala la kuhifadhia mazao 
lililojengwa na Shirika la Farm Africa 
kwa ushirikiano wa Shirika la Umoja 
wa Mataifa linalohusika na masuala ya 
wanawake UN-Women chini ya ufadhili 
wa Shirika la Kimataifa la Maendeleo la 
Korea (KOICA).

Alisema usawa wa kijinsia ni watu 
kuwa na haki na uwakilishi wa wa-
nawake na kupata nyenzo za kiuchumi 
na kufanya mambo kwa kushirikiana 
kati ya wanawake na wanaume kwa 
kuwa kufanya hivyo kutasaidia kuson-
ga mbele kimaendeleo.

“Moja kujumlisha moja ni tatu, yaani 
ninamaanisha unapomchukua mwan-
amke na mwanaume matokeo yake ni 
zaidi ya mbili, ni tatu, na tangu nimeku-
ja Tanzania miezi mitatu sasa nimeku-
tana na kinamama imara na wanaume 
imara sana,” alisema.

Meneja Mwandamizi kutoka Shiri-
ka la Farm Africa, Tumaini Elibariki 
alisema mradi unaotekelezwa katika 
Kijiji cha Mnang’ana unalenga kusaidia 
wananchi kiuchumi ambao hadi sasa 
umewafikia zaidi ya wanawake 500 wa 
kijiji hicho.

Alisema wanufaika wa mradi huo 
wamepewa mafunzo mbalimbali ya 
kilimo cha alizeti, kuongeza thamani ya 
mazao na jinsi ya kutafuta masoko ya 
ndani na nje ya nchi.

Elibariki alisema wanawake pia 
wamefundishwa uzalishaji wa mbegu 
bora, hivyo ni wakati sasa kuongeza 
kasi ya kilimo kwa kupanua maeneo ya 
kilimo ili kuwawezesha kuvuna mazao 
mengi na kupata kipato na soko kubwa.

Mkuu wa Idara ya Kilimo Wilaya ya 
Ikungi, Gurisha Msemo alisema mradi 
huo ambao unajulikana kama ‘Tui-
fikie usawa kijinsia wa kumwezesha 
mwanamke, unatekelezwa katika vi-
jiji vya Kipumbuiko, Irisia, Munyu na 
Mnang’ana.

Alisema miradi inayotekelezwa ni 
pamoja na kilimo cha alizeti na mboga 
za majani, mpango bora wa matumizi 
ya ardhi na umilikishwaji na mradi wa 
kupunguza ukatili wa kijinsia.

Msemo alisema katika kuhakikisha 
miradi hiyo inakuwa na mafanikio, 
kumejengwa soko la kisasa la mboga 
mjini Ikungi, kimejengwa kituo cha ku-
toa taarifa kwa waathirika wa ukatili wa 
kijinsia na wananchi walionufaika ni 
kati ya 6,000 na 14,000.

Diwani wa Sepuka, Halima Ng’imba 
alisema miradi hiyo imesaidia kupun-
guza migogoro kati ya kijiji na kijiji na 
pia imetoa uhakika wa maisha kwa wa-
nanchi kutokana na kujishughulisha na 
kilimo.

Miradi hiyo ilianza kutekelezwa 
wilayani Ikungi Oktoba 2020 ambapo 
ufadhili wa KOICA utafikia ukomo 
mwezi Machi mwakani.

ACT: Tanzania haipaswi kulalamikia uhaba wa maji
Na Pilly Kigome

CHAMA cha ACT Wazalendo 
kimesema Tanzania haipaswi 
kulalamikia ukosefu maji kwa 
madai ya kuwapo mabadiliko 
ya tabianchi kwa kuwa kuna 
vyanzo vingi vya maji ambavyo 
havijatumika ipasavyo.

Kauli hiyo ilitolewa jana mkoa-
ni Dar es Salaam na Ester Thom-
as, Msemaji wa Sekta ya Maji na 
Mazingira wa ACT Wazalendo 
alipozungumza na waandishi 
wa habari. Alisema mahitaji ya 
maji kwa umma yanaongezeka 
kwa asilimia saba kila mwaka 
huku uzalishaji wake ukiwa  un-
aongezeka kwa asilimia mbili 
kwa mwakam akidai sababu 
kubwa ya uzalishaji kuwa chini 
tofauti na uhitaji, ni uwezo mdo-
go wa Wizara ya Maji kusimamia 
miradi mbalimbali ya maji, jam-
bo linalochangia miradi mingi ya 
maji kutotoa maji kabisa ama ku-
zalisha kiwango kidogo cha maji.

Alibainisha kuwa mwaka  wa 
fedha wa 2020/21, uzalishaji wa 
maji nchini ulikuwa wa asilimia 
56 tu ya uhitaji wa maji kwa wa-

nanchi, hivyo kusababisha wa-
nanchi kutumia muda mwingi 
na gharama kubwa kutafuta 
maji. 

“Tatizo la maji nchini sio janga 
la asili, ni uzembe wa serikali 
kumaliza changamoto hizi kwa 
kuwa miongoni mwa sababu 
kuu inayochangia hali hii ni 
kushindwa kukamilika kwa mi-
radi iliyokaa kwa muda mrefu 
na mingine kushindwa kutekele-
zwa,” alisema Ester.

Alitolea mfano mradi wa 
Same-Mwanga-Korogwe wenye 
uwezo wa kuzalisha maji lita mil-
ioni 103.7 na wenye kipande cha 
tatu cha kusambaza maji katika 
Mji wa Mwanga kinachogharimu 
dola za Marekani milioni 36.7 na 
kipande kingine cha nne kina-
chohusisha ujenzi wa miundom-
binu ya kusambaza maji katika 
Mji wa Same kinachotekelezwa 
kwa thamani ya dola za Mare-
kani 35.25, kwamba  utekelezaji 
wake ulianza mwaka 2014, yaani 
miaka minane iliyopita lakini 
hadi sasa haujakamilika. Alitaja 
sababu nyingine inayochangia 
ukosefu wa maji kwa wananchi 

kuwa ni ubadhirifu mkubwa ka-
tika miradi ya maji unaolitafuna 
taifa. “Kumekuwa na wimbi 
kubwa la ubadhirifu wa fedha 
za miradi ya maji inayopelekea 
ucheleweshwaji wa upatikanaji 
wa maji katika maeneo husika. 
Hili linathibitishwa na ripoti ya 
Mkaguzi wa Hesabu za Serikali 
(CAG) ya mwaka 2020/21 inay-
oeleza kuwa kumekuwa na uba-
dhirifu wa  Sh. bilioni 37.1 na dola 
za Marekani milioni 6.05 ambazo 
zingewezesha maji kupatikana 
sehemu husika,” alisema.

Akizungumzia bajeti inay-
otengwa kwa ajili ya maji, Ester 
alisema eneo hilo linatengewa 
bajeti finyu licha ya kuwa lina-
hitaji fedha nyingi kwa ajili ya 
uwekezaji wa miradi ya maji 

Alisema katika mwaka huu wa 
fedha, Bunge limeidhinisha jum-
la ya Sh. bilioni 709. 361 kwa ajili 
ya Wizara ya Maji. Kati ya fedha 
hizo, za miradi ya maendeleo ni 
Sh. bilioni 657.889 na fedha za 
matumizi ya kawaida ni Sh. bil-
ioni 57.462.

Alifafanua kuwa ikilingali-
sha na bajeti ya mwaka uliopita 

(2021/22), bajeti ya mwaka huu 
ni pungufu kwa Sh. bilioni 
110.381 sawa na asilimia 13.46, 
akisisitiza kuwa bajeti hiyo ya 
maji haiendani na mahitaji halisi 
ya maji nchini. 

Alisema chama chao kinaru-
dia mapendekezo yake ya kwe-
nye ilani yao ya 2020-2025 na 
kuitaka serikali ichukue mkopo 
nafuu wa muda mrefu wa Sh. 
trilioni 10 kutoka Benki za Maen-
deleo ya Afrika ili kutekeleza 
miradi mikubwa ya maji na deni 
hilo lilipwe kwa tozo za mafuta.

Alitaja pendekezo la pili ni 
serikali itoe ruzuku kwa mamla-
ka za maji ili kuziwezesha kupan-
ua na kuboresha miundombinu 
ya maji katika maeneo yao. 

Pendekezo lao la tatu ni seri-
kali kudhibiti huduma za maji 
zinazotolewa na watu binafsi ili 
kudhibiti usalama wa maji na 
gharama za huduma hiyo.

“Serikali iimarishe Mfuko wa 
Taifa wa Maji kwa kuupa chanzo 
cha uhakika cha mapato kutoka 
ushuru maalum utakaotokana 
na matumizi ya mafuta ya petroli 
nchini.” aliwasilisha.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Balozi Dk. Pindi Chana (wa pili kushoto), akikabidhi vitendea kazi kwa Kamshna Mkuu wa Wakala wa Huduma za 
Misitu Tanzania (TFS), Prof. Dosantos Silayo, baada ya kuzindua Bodi ya Ushauri ya Wizara kwa wakala huo, jijini Arusha jana. PICHA: ASRAJI 
MVUNGI

Tax: Mfumo wa fedha kwenda SADC kuinufaisha Tanzania
Na Halfani Chusi 

WAZIRI wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Dk. Stergomena Tax, amesema 
uzinduzi wa mfumo wa kutuma 
fedha nje ya nchi uliofanywa 
na kampuni ya Vodacom, 
utaongeza pato la taifa na kuvu-
tia wawekezaji.

Akizungumza juzi jijini Dar es 
Salaam wakati wa uzinduzi wa 
huduma mpya ya nyongeza ya 
M-Pesa itakayowezesha kufanya 
miamala ya kifedha kwenda ka-
tika nchi nyingi Afrika, Dk. Tax 
alisema ni hatua kubwa kimaen-
deleo.

Alisema mfumo huo ni 
muhimu hasa kwa wakati huu 

wa uchumi kidijitali na kwamba 
kupitia huduma hiyo uchumi wa 
Tanzania utapaa na kuiletea nchi 
manufaa makubwa.

“Mwanzoni tulikuwa tunaweza 
kufanya miamala kwa nchi za Af-
rika Mashariki tu, lakini sasa Vo-
dacom wametanua wigo mpaka 
kuzifikia nchi zilizopo  katika 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC), sekta ya 
fedha ni muhimu kwenye ukuaji 
wa uchumi,” alisema waziri huyo 
aliyewahi kuwa Katibu Mkuu wa 
SADC.

“Serikali tunaona hili ni jambo 
kubwa sana uchumi wa kidijitali 
unafanyika kidijitali, kwa hiyo 
na sekta yako ya fedha lazima 
iwe katika mfumo huo, hivyo 

niwaombe Watanzania waliopo 
ndani na nje ya nchi kutumia 
mtandao huu kwa sababu utale-
ta manufaa makubwa kwa nchi 
yetu,” alisema.

Alisema moja ya mpango al-
iokuwa nao wakati alipokuwa 
akifanya kazi SADC alikodumu 
kwa miaka minane, ni kuhakiki-
sha kunakuwapo urahisi wa mia-
mala ya kifedha kati ya Tanzania 
na nchi zingine.

“Nimefurahi na Vodacom 
wametimiza ndoto zangu japo 
mimi siko huko kwa sasa lakini 
wazo       langu limezaa matunda 
kupitia        huu mtandao. Kwa 
mfano      kwa sasa kama mtu 
yuko Botswana au        Afrika 
Kusini, akikutumia fedha, inafi-

ka mara moja tofauti na awali,” 
alisema.

Mkurugenzi wa M-Pesa, Epi-
mack Mbeteni alisema huduma 
hiyo itafaidisha nchi nyingi za Af-
rika zikiwamo Zambia, Uganda, 
Malawi, Rwanda, Afrika Kusini, 
Madagascar, Msumbiji, Jamhuri 
ya Kidemkrasia ya Kongo na Su-
dan Kusini.

“Sasa tumetanua wigo na kuzi-
fikia nchi zote zilizopo ukanda 
wa       SADC       na nchi zingine 
zote zilizopo       katika ukanda 
huo. Tunaona huduma hizi zime-
kuwa zikiturahisishia maisha 
kwa     wafanyabiashara      kwa 
sababu      zamani        huduma 
hiyo ilikuwa inasumbua,” alise-
ma.
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M
TOTO Musa alikuwa akizungumza na mama 
yake, katika maongezi yao alianza kumuuliza 
kuhusu maua na nyuki.

Musa: Eti mama, kwenye maua hapakosi nyuki?
Mama: Ndio mwanangu.
Musa: Kwa hiyo kila panapokuwa na maua nyuki 

hujenga mzinga wake?
Mama: hapana mwanangu, mzinga wakati 

mwingine huwa mbali na maua.
Musa: Mbona mwalimu alituambia kwenye maua 

mengi hapakosi mzinga wa nyuki?
Mama: Huo ni msemo tu, ukimaanisha kila palipo 

na neema watu hufika kwa wingi.

SWALI
Ziwa Tanganyika linapatikana mikoa gani?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA



JUMAPILI OKTOBA 30, 2022 11MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015
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NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji wangu 
tumalizie ile simulizi yetu, 
kisa cha kweli kuhusu dada  
aliyemdharau mama yake 
baada ya kumlea na kumso-
mesha hadi kuwa daktari. 
Mafanikio yote yalimfanya 
asahau hata kufikia hatua 
ya kumfukuza mama yake 
pale alipomtembelea mjini 
alikokuwa akiishi.

K
wa wasomaji wapya wa 
kisa hiki, mama alipam-
bana na kumlea binti 
huyu baada ya kufiwa na 

mumewe akiwa na umri wa mia-
ka 22 na hakutaka tena kuolewa 
akaamua kumlea mwanawe. Ali-
pomaliza darasa la saba alifaulu 
shida ikawa ada.

Bahati nzuri zikatangazwa 
nafasi za wafadhili kusomesha 
wenye uwezo mdogo, binti akaba-
hatika kuwa miongoni. Sekondari 
alifaulu hadi chuo kikuu na kupa-
ta kazi ya udaktari.

Lakini ilipita takriban miaka 14 
toka aondoke kijijini hakuwahi 
tena kurudi angalau kumjulia hali 
mama yake. Kazini na hata kwa 

marafiki zake akawa anawaambia 
kuwa hana baba wala mama wala 
ndugu.

Siku moja akakutana na kijana 
mmoja wa kijijini kwao, waka-
sabahiana. Ilikuwa  furaha kwa 
wote. Bibie akamwonyesha hadi 
nyumbani na kwamba yeye ni 
daktari mkubwa.

Miaka miwili baadaye, yule kija-
na alipokwenda kijijini kusalimia 
jamaa zake, akakutana na mama 
mzazi wa yule binti daktari, 
wakasalimiana. Kijana akamwam-
bia mama kwamba alikutana na 
binti yake na kwamba ni daktari 
mkubwa.

Mama akashangaa. Akamsihi 
siku anarudi mjini waende wote 
ili akamwone kwa macho bintiye. 
Siku ikawadia wakaondoka wote 
wakafika nyumbani kwa daktari. 
Alikuwa bado hajarudi kazini, 
hivyo mama alimsubiri pale getini 
walipo walinzi. Kijana akaondoka 
zake.

Daktari kurejea nyumbani wal-
inzi wakamjulisha kuna mgeni an-
amsubiri. Mama kumwona akawa 
anamsogelea amkumbatie kwa 
furaha ya kutokuonana baada 

ya miaka mingi. Cha ajabu binti 
akawa anamwambia usinisogelee 
wala kunigusa!

Mama hakumwelewa, binti 
akaingia zake ndani na kum-
wacha mama getini na walinzi. 
Baada ya muda mama akaaga 
walinzi akaondoka. Jirani na 
nyumba ya mwanawe   akaona 
kanisa, akaingia na kumwomba 
Mungu amrehemu na amsaidie 
kwa yaliyotokea. 

Mchungaji wa kanisa lile akam-
fuata mama naye akamweleza 
kisa chote. Ni usiku tayari, mama 
akamwambia mtumishi huku 
anaondoka zake. Ingawa alim-
sihi sana lakini mama hakuku-
bali, akamuaga na kuondoka! 
Muda mfupi baadaye, zikasikika 
taarifa za ajali umbali mfupi  toka 
pale kanisani kuwa yupo mama 
amegongwa na gari. 

Mpenzi msomaji, sasa tuend-
elee na sehemu ya mwisho ya kisa 
hiki, ujue hatma ya mama na binti 
yake ilivyokuwa. Mara baada ya 
Mchungaji kusikia taarifa za ajali, 
haraka alifuatilia na kumbe, ni 
yule mama aliyekuwa akiongoea 
naye muda mchache uliopita pale 

kanisani!
Akachukua gari lake kumpele-

ka hospitalini. Madaktari wal-
ipomwona wakagundua alipoteza 
damu nyingi, hivyo ameshapoteza 
maisha. Mchungaji alilia sana!

Akampigia simu dada daktari 
kwani walifahamiana na ni ma-
jirani. Akamjulisha kuwa mama 
yake amefariki dunia kwa ajali. 
Kusikia vile akahamaki akawa 
anasema, mama, mama huku ak-
ionekana kama anatembea.

Yaani alikuwa akitaja tu neno 
mama, mama hadi mchungaji 
akakata simu. Mwili wa mama 
ukahifadhiwa, akaenda mchun-
gaji nyumbani kwa daktari 
akaambiwa alivyotoka hajarudi. 
Hata alipokwenda kazini kwake 
akaambiwa alitoka akiongea na 
simu huku akitaja neno mama, 
mama, hatujui ana shida gani.

Ilikuwa majira ya saa moja 
usiku hajarudi. Usiku ule ukaisha. 
Kesho yake Mchungaji akaenda 
nyumbani kwa daktari walinzi 
wakasema hajarudi. Ofisini nako 
hayuko tangu alipopata ile simu. 
Siku nne zikaisha, hajulikani al-
ipo.

Mchungaji akawaita wazee 
wa kanisa akawaambia naomba 
nibebe huu mzigo, kwani sijui 
nimueleze nani. Mama alikuwa 
na mtoto pekee na mume wake 
alishafariki. Hakuna kumbukum-
bu, akatoa taarifa vyombo vya 
habari akaona kimya. Siku ya tano 
akaenda serikalini kuomba kibali 
kuhifadhi mwili wa mama yule.

Kwa siku hizo tano daktari 
hakuonekana, si nyumbani wala 
kazini. Akamzika mama  kwa hes-
hima zote. Miaka mitatu baadaye, 
siku moja Mchungaji akiwa an-
apita na gari lake, akasikia mtu 
anamwita, mchungaji! 

Naye yuko kwenye jalala ame-
jaa uchafu sura haitambuliki. 
Mchungaji kushuka na kumwen-
dea, binti akakimbia. Kwa mbali 
akawa anajitaja jina lake, kwamba 
ni mimi yule daktari fulani (aki-
taja jina). Mchungaji kumkimbilia 
hakumpata. Kumbe pale alipoku-
wa akiita mama hakurudi tena, 
ndio akawa kichaa wa jalalani. 
Wiki ijayo tuone kisa kinatufundi-
sha nini. Je, una kisa?

 
Ujumbe 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Binti daktari aishia kula jalalani
sababu alimdharau mama yake!

W
IZARA ya Nishati im-
eandaa mjadala wa 
kitaifa wa siku mbili 
kuanzia Jumanne 

ijayo kujadili umuhimu wa nishati 
safi hasa wakati huu wa kasi ya 
mabadiliko ya tabianchi ambayo 
madhara yake yanaonekana dha-
hiri kwa sasa.

Mkutano huo utakuwa na mada 
za upatikanaji, upataji na unafuu 
wa nishati mbadala wa tunga-
motaka (kuni na mkaa), mtungi 
wa gesi ya kupikia kila nyumba, 
athari za kiafya zitokanazo na ni-
shati ya kupikia na ustawi wa wa-
nawake na ugharamiaji wa nishati 
safi ya kupikia.

Ni mjadala muhimu sana utaka-
ofunguliwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan, hasa wakati huu ambao 
dunia inakabiliwa na athari za 
mabadiliko ya tabianchi, huku 
waathirika wakubwa wakiwa nchi 
za Afrika ambazo mchango wao 
katika kuzalisha hewa ukaa ni 
mdogo sana.

Mjadala mkubwa kwa sasa nchi-
ni ni namna ya kupata nishati safi 
kwa bei nafuu. Wengi wanatamani 
kuachana na matumizi ya mkaa 
watumie gesi lakini bei yake im-
eendelea kupaa kila uchao.

Idadi ya tani za mkaa zinazoin-
gia Dar es Salaam kila siku zinato-
sha kuonyesha kwa kiasi gani tu-
nakwenda kuwa na jangwa kubwa 
siku za usoni na tayari Mamlaka 
ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA), 
imeeleza kuwa mvua zilizotara-
jiwa kunyesha kwenye mikoa 14 
hazitakuwapo tena, hivyo kutaku-
wa na ukame.

Aidha, athari zinaongezeka 
zaidi na sasa Dar es Salaam inaka-
biliwa na uhaba mkubwa wa maji 
kutokana na kupungua kwa maji 
katika Mto Ruvu na vyanzo ving-
ine. Vyanzo vingi vinaendelea 
kukauka huku mifugo na viumbe 
vingine vikiwa katika hatari ya 
kupoteza maisha kwa sababu ya 
kukosa malisho.

Hali ni mbaya maeneo mengi 
ndiyo maana naona huu mjadala 
ni muhimu ili kupata suluhisho 
kwa mazingira yetu tunawezaje 
kuendelea na maisha katika waka-
ti huu wa mabadiliko ya tabianchi.

Ninafurahi mjadala huu una-
fanyika siku chache kabla ya 
mkutano wa dunia wa mazingira 
(COP270) unaoanza Novemba 6, 
mwaka huu nchini  Misri ambako 
kila nchi itatakiwa kueleza mipa-
ngo yake ya kukabili mabadiliko 

ya tabianchi.
Wakati mwingine mawazo kuto-

ka kwa wananchi wa kawaida ka-
bisa yanaweza kuwa na suluhisho 
kubwa kwa kuwa wanaeleza kuto-
kana na mazingira wanayoyaishi 
kuliko kufuata yale yanayotakiwa 
na nchi wahisani.

Mada za mjadala huu ni nzuri 
kama washiriki watakuwa na 
‘free mind’ kwenda kujadili 
tulikotoka,tulipo na tunakokwen-
da kwa kuangalia kwa jicho la pe-
kee siasa za duniani kwenye kila 
jambo hasa nishati.

Mathalani, tunasema mtungi 
wa gesi ya kupikia kila nyum-
ba tujiulize nyumba za kijijini 
zinawezaje kumudu kununua gesi 
kwa ajili ya matumizi yao yote ya 
kutwa, kipato chao kwa mwezi 
ni Sh. gapi, gesi mtungi mdogo ni 
Sh.25, 000 na mkubwa 55,000 
bado hajalipia usafiri.

Ni kwanini gesi iwe ghali nini 
kinaweza kushusha bei ya gesi ili 
kweli ipatikane kila nyumba, ni 
kwa nini nyumba inatumia gesi 
kwa vitu vidogo vidogo na kuwa 
na mkaa au kuni kwa ajili ya 
kupikia vya muda mrefu.

Ni kweli kuna athari za kiafya la-
kini watu wanafanyeje kupata ni-

Mjadala wa nishati safi ulete 
suluhisho kushuka bei ya gesi

shati safi kwa bei inayowezekana 
kwa kila mtu na kwa urahisi zaidi 
je kuna uwezekano wa kuondoa 
gesi,wasambazaji wa gesi ni wa-
fanyabiashara kutoka wapi na je 
wanaona Tanzania inavyoendelea 
kuwa jangwa?

Naamini hakuna mtu anataka 
kutumia nishati ngumu na yenye 
madhara ya kiafya kwake,kama 
atapata nishati safi kwa wakati 
na bei nzuri,hivyo ni muhimu 
mjadala wa kina wenye kuruhusu 
mawazo kinzani ukafanyika ku-
wezesha mabadiliko halisi.

Haitarajiwi mkutano huu kuwa 
kama mingine kwamba watu wa-
nakutana, inatumika gharama 
kubwa, wanatoka na maazimio 
ambayo yanakwenda kubaki kwe-
nye makabati hadi wakati mwing-
ine kutakapokuwa na mkutano 
mwingine.

Tunatarajia pamoja na mambo 
mengine wataiwakilisha nchi 
kwenye COP27 waende na mawa-
zo yetu, maamuzi yetu kwamba 
Watanzania tunaona suluhisho 
kwa kadri ya mazingira yetu ni 
hivi na hivi,tufurahi tunapopewa 
misaada ya mabadiliko ya tabi-
anchi lakini nasi tuna maisha kwa 
kadri ya mazingira yetu.

Mada za 
mjadala huu 
ni nzuri kama 
washiriki wa-
takuwa na 
‘free mind’ 
kwenda ku-
jadili tuliko-
toka, tulipo na 
tunakokwen-
da kwa kuan-
galia kwa jicho 
la pekee siasa 
za duniani 
kwenye kila 
jambo hasa 
nishati.
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Wengi 
wamezoea 

gauni la harusi 
lazima liwe na rangi 

nyeupe, lakini unaweza 
kuwa mbunifu kwa 

kuwa na gauni la rangi 
nyingine. Hapa unajionea 

baadhi ya magauni 
yenye rangi 
nyekundu.
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K
ATIKA kipindi hiki cha joto, 
mavazi mepesi ni kwa ajili ya 
kuufanya mwili kuhimili vugu-
vugu na kumfanya mtu kuwa 

na furaha wakati wote.
Wakati wa joto mgandamizo wa hewa 

huwa mkubwa na mwili unahitaji kupu-
mua na hivyo mavazi mepesi yanafaa 
kutumiwa sehemu zote.

Shati la polo jepesi linapendwa kuval-
iwa na wanaume katika kipindi hiki, na 
kuwa miongoni ya mavazi yaliyovunja 
rekodi kwa kupendwa kwa miaka mich-
ache.

Inaonekana urahisi wake wa ku-
changanya na nguo tofauti hasa jinzi 
ni sababu tosha kwa wanaume kukim-
bilia kutumia.

Mbali na mashati yaliyoundwa kwa 
kiwango cha kawaida, sasa kuna yale 
yanayofaa wanaume wembamba. 

Kuna aina tofauti ya mashati ya aina 
hii yakiwa na ukubwa na rangi tofauti.

Shati la polo nyembamba la wa-
naume linaweza kuvaliwa kwa ura-
hisi kwa kila kizazi ambao wanaona 
umuhimu wa mtu kupendeza.

Mashati haya yanafaa hasa kwa 
mahitaji ya wanaume wembam-
ba na wakati huo huo inahakiki-
sha msisitizo mzuri wa miili 
yao.

Polo za Polo za 
wanaume wanaume 
wembambawembamba
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MAPISHI
Na Mary Geofrey
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Supu ya 
pweza
WENGI tumezoea kunywa supu 
ya pweza kwenye migahawa 
na maeneo ambako wauzaji 
wanaweka kama kwenye vituo 
vya daladala na kwenye miku-
sanyiko.

Leo kwenye safu ya mapishi 
tunaelekezana namna ya kuan-
daa supu hii ambayo inatajwa 
kuwa na faida nyingi mwilini 
ikiwamo kuongeza maziwa kwa 
mama anayenyonyesha.

Mahitaji
Pweza kilo moja, chumvi ki-

jiko kimoja cha chai, tangawizi 

V
ISUNZUA ni vinyama 
vidogovidogo vina-
vyoota juu ya ngozi, 
hili ni tatizo la watu 

wengi kwa sasa, wanawake na 
wanaume.

Inasemekana visunzua 
hutokana na tatizo la homoni 
mwilini, unene uliopitiliza, 
kisukari na mabadiliko waka-
ti wa ujauzito.

Watu wengi wanahangaika 
kutafuta tiba ya visunzua bila 
mafanikio.

Tutaelekezana namna ya 
kuondoa visunzua kwa njia 
ya asili ukiwa nyumbani 
kwako.

Nitakueleza vitu ambavyo 
unaweza kuandaa mwe-
nyewe nyumbani kukabili-
ana na tatizo hili na likaisha 
ndani ya muda mfupi.

Vitu vingine ukivisoma 
hapa utastaajabu maana hu-
wezi kufikiria vinaweza kuwa 
tiba.

Kitunguu maji
Kata vitunguu weka kwe-

nye bakuli, changanya na 
maji ya tufaa, kisha viache 
vilowane usiku kucha, asu-
buhi chukua vitunguu bandi-
ka kwenye visunzua kisha 
funga vizuri na plasta visitoke 
acha kwa saa 4 hadi 5. Fanya 
hivi kila siku kwa muda wa 
wiki moja utajipenda.

Kitunguu saumu, bak-
ing soda na limao

Menya kitunguu saumu, 

kisage kiwe laini changanya 
na baking soda kijiko kimoja 
kisha changanya na limao. 
Paka mchanganyiko kwe-
nye sunzua ukiweza funga 
na  plasta, kaa kwa masaa 
mawili hadi matatu osha.

Paka mara tatu kwa siku. 
Ni vizuri usiku ukilala nayo. 
Baada ya muda mfupi uta-
pata matokeo mazuri.

Asprin
Aspirin dawa ambayo hu-

mezwa kwa kutuliza maumi-
vu, lakini inapondwapondwa 
upate unga kisha kuichang-
anya unapata dawa nzuri ya 
kuondoa sunzua.

Paka kwenye sunzua mara 
tatu hadi nne kwa siku na 
baada ya wiki utaona mab-
adiliko.

Rangi ya kucha
Rangi siyo tu urembo wa 

kucha, hapa rangi inafanya 
kazi nyingine. Paka rangi 
kwenye sunzua mara tatu 
hadi nne kwa siku. Usiku 
unashauriwa kulala nayo 
na ubandue asubuhi. Wiki 
moja tu utaona mabadiliko 
makubwa.

Ganda la Ndizi
Bandika sehemu ya ndani 

ya ganda la ndizi na usugue 
kwenye sunzua mara nyingi 
uwezavyo kwa siku .Ili upate 
matokeo mazuri bandika 
plasta  na uiache kwa muda 
mrefu.

USO BILA SUNZUA

Fanya haya 
utaona 
matokeo

UREMBO

mbichi iliyosagwa kijiko cha 
chai kimoja, kitunguu saumu 
iliyosagwa kijiko cha chai na 
masala kijiko kimoja cha supu.

Mahitaji mengine ni pilipili 
mbuzi ili ipate kiharufu kizuri 
ikichemka, maembe mabichi 
na ndimu au limau ili kuongeza 

ladha ya supu yako.

Namna ya kutayarisha
Osha pweza kisha mkatekate, 

mtie viungo vyote ulivyotayari-
sha  na  chumvi muache nusu 
saa ikolee viungo.

Mtie ndani ya sufuria bila 
maji mfunike kisha weka jikoni, 
atatumbuka maji mwenyewe 
kwa moto wa kiasi paka awe 
rangi ya damu ya mzee.

Akishaiva kwa rangi hiyo 
ongeza maji saizi ya supu un-
ayotaka, weka na maembe yako 
yachemkie.

Ukiona imeiva tia kipande 
cha ndimu au limau hapo itaku-
wa tayari kwa ajili ya kunywa 
ikiwa ya moto ili kuongeza afya 
mwilini.



BILA shaka kabati la vyombo ndio feni-
cha muhimu kwenye chumba cha chakula 
kutokana na kuchukua nafasi kubwa kwa 
mwonekano.

Kwa kawaida muundo wa kabati la 
vyombo una sehemu mbili. Ipo sehemu ya 
juu  yenye

vioo vyombo vinaonekana vilivyotan-
dazwa.

 Sehemu ya pili ya kabati ni ile ya chini 
yenye droo na kabati vyombo havi-
onekani.

Unapoamua kupendezesha kabati la 
vyombo eneo la vioo linakupa fursa ku-
fikiri tofauti jinsi ya kuonyesha vyombo.

1: Hatua ya kwanza ya kupendezesha 
kabati la vyombo ni kuondoa kila kitu 
na kuanza upya. Baada ya hapo cham-
bua vyombo vizuri ambavyo ungependa 
vionekane.

2: Panga sahani pembeni huku katikati 
ukiweka vyombo vingine kama majagi, 
glasi na vikombe vichache vile vyenye 
mvuto tu. 

3: Baada ya kusambaza vyombo vyako 
vya kuvutia kwenye eneo la vioo la ka-
bati, kinachofuatia ni kuweka mapambo 
mengine kama vile picha za familia.
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K
UWA na nyumba bora na 
imara ni ndoto na furaha ya 
kila mtu anayemiliki au anay-
etarajia kumiliki nyumba hiyo.

Lakini inapokuwa kinyume na 
matarajio ya kumiliki nyumba ya vi-
gezo hivyo, moyo huinama japokuwa 
wakati mwingine hali hiyo inasa-
babishwa na kukosea uchaguzi wa 
wataalamu wa ujenzi wa nyumba 
husika ambao hujenga chini ya ki-
wango.

Mtaalamu wa masuala ya ujenzi, 
Andrew Kitale, anazungumzia baadhi 
ya makosa ambayo hufanyika wakati 
wa kutafuta watalaamu wa kujenga 
nyumba, hivyo kuchangia kutokea 
matatizo muda mfupi baada ya ny-
umba kujengwa, ikiwamo kuvuja.

Anataja sababu mbalimbali zina-
zochangia baadhi ya nyumba kuvuja 
muda mfupi baada ya ujenzi kuwa 
ni pamoja na matumizi ya vifaa vya 
ujenzi vya hali ya chini ambavyo baa-
dhi ya watu hufanya hivyo kwa kud-
hani wanaokoa pesa.

Sababu nyingine, anasema baadhi 
ya vifaa vinavyotumiwa na mafundi 
wakati wa kuezeka huwa si rafiki kwa 
nyumba, hivyo kudhoofisha kifuniko 
cha paa ambacho baadae hutengen-
eza ufa na kupitisha maji.

Mbali na sababu hizo, pia anasema 
paa la nyumba linaweza kuharibiwa 
na upepo hasa kama halikuezekwa 
kwa utaalam mzuri na hivyo kuvuja.

Sababu nyingine anasema ni 
muundo wa paa lenyewe pamoja na 
makosa yaliyofanywa wakati wa kue-
zeka na kwamba kwa makosa hayo ya 
kuvuja kunaweza kutokea hata ndani 
ya mwaka mmoja baada ya ujenzi wa 
nyumba husika.

Nyingine anasema ni ufungaji 
mbaya wa paa wakati wa kuezeka na 
kwamba kasoro kama hiyo huone-
kana haraka ndani ya wiki chache 
baada ya nyumba kuanza kutumika.

“Paa linaweza kuvuja kwa sababu 
ya ukiukaji wa matumizi ya  teknolo-
jia ya ujenzi. Kwa  mfano, kitaalamu 
unatakiwa kuweka nyenzo za kueze-
kea kwa tabaka tatu, wewe unaweka 
tofauti na hapo na makosa mengine 

Namna kabati 
la vyombo 
kupendeza

madogo yanayofanana na hayo ya-
nayofanywa wakati wa kuezeka,” 
anasema. 

Anashauri kwamba njia ya kue-
puka paa lako lisivuje ni kuwa makini 
kuchagua wataalam wa kukuezekea, 
kutumia vifaa bora bila kujali ghara-

ma, kufuata kanuni zote za uezekaji 
na kukagua paa lako mara kwa mara 
angalau mara mbili kwa mwaka na 
kuondoa vitu vyote ambavyo hutua-
ma juu yake ambavyo kwa namna 
moja ama nyingine hutengeneza nyu-
fa hususani vyuma na vitu vizito.

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Sababu nyumba kuvuja muda
mfupi baada ya kujengwa

JUMAPILI OKTOBA 30, 2022
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Habari KimaTaiFa

Ukraine yatangaza nchi kuwa gizani
KYIV, Ukraine

SERIKALI ya Ukraine im-
eonya watu katika mji mkuu 
wa Kyiv kutarajia kukatwa kwa 
umeme kwa muda mrefu, kwa 
zaidi ya saa nne kutokana na 
mashambulizi ya Russsia ya-
nayoangamiza miundombinu 
ya nishati.

Kukatika kwa umeme ku-
naikumba pia mikoa ya kati 
ya Ukraine, pamoja na jiji la 
Dnipro.

Rais Volodymyr Zelensky 
alisema takriban watu milioni 
nne wameathiriwa, lakini ali-
sisitiza mizinga haitawamaliza.

Mwezi huu Russia  ilirusha 
makumi ya makombora na 
ndege zisizo na rubani zili-
zotengenezwa na Iran.

Miundombinu ya nishati 
ya Ukraine inakumbwa na 
mashambulizi ya anga, Rais 
Zelensky alisema theluthi moja 

ya vituo vya kuzalisha umeme 
nchini humo vimeharibiwa.

“Eneo la Kyiv limepoteza 
asilimia 30 ya uwezo wake wa 
nishati, kutakuwa na katizo 
la umeme kuliko ilivyokuwa 
hapo awali,” alisema mku-
rugenzi wa kampuni binafsi 
ya umeme ya DTEK, Dmytro 
Sakharuk.

Kukatika kwa umeme kuta-
zuia matumizi ya taa za bara-
barani na umeme.

EU yazuia mali ya Russia
Mali za Russia zenye tham-

ani ya euro bilioni 17 imezuil-
iwa na Umoja wa Ulaya, tangu 
kuanza kwa vita.

Kamishna wa Haki wa EU, 
Didier Reynders alisema ka-
tika mahojiano na chombo cha 
Habari cha Funke.

Hatua hiyo inatekelezwa 
kama sehemu ya utekelezaji 
wa vikwazo na umoja huo.

“Kwa sasa, mali za watu 90 

zimetaifishwa zenye thamani 
ya zaidi ya euro bilioni 17 ka-
tika nchi saba wanachama wa 
EU ikiwa ni pamoja na euro 
bilioni 2.2 nchini Ujerumani”. 
alisema Mnamo mwezi Julai, 
Reynder alitaja kiasi kingine 
cha euro bilioni 13.8, ambapo 
zaidi ya euro bilioni 12 ili-
changiwa na nchi tano za EU.

Idadi ya nchi imeongezeka 
hadi saba, kati ya mali iliyo-
zuiliwa ni boti za kifahari, ma-
jengo, na akaunti za pesa.

Wanasiasa wa Ukraine wal-
idai mara kwa mara kwamba 
mali iliyozuiliwa itumike kui-
jenga nchi yao baada ya vita, 
kama ilivyonukuliwa na DW.

Katika hatua nyingine, Mare-
kani imeipatia Ukraine kifu-
rushi kipya cha msaada wa 
kijeshi kiasi cha dola milioni 
275.

Hayo yalisemwa na naibu 
msemaji wa Ikulu ya Marekani, 

Sabrina Singh, katika mkutano 
mfupi.

Alisema msaada huo ni 
pamoja na risasi za ziada kwa 
mifumo ya roketi ya kurusha 
ya HIMARS, makombora 500 
ya usahihi wa hali ya juu na 
makombora 2,000 ya RAAMS 
kwa mizinga 155 mm, makom-
bora 1,300 ya kukabiliana na 
vifaru, magari 125 ya kijeshi ya 
Humvee, silaha ndogo ndogo 
na risasi milioni 2.7 na antena 
4 za mawasiliano ya satelaiti.

“Tangu kuanza kwa uta-
wala wa Biden, Marekani 
imetenga dola bilioni 18.5 
kama msaada wa kijeshi kwa 
Ukraine,”alibainisha.

“Tumepata silaha zaidi za 
HIMARS, makombora na vi-
faa vingine. Tunashukuru wa-
shirika wetu,” alisema mkuu 
wa ofisi ya rais, Andriy Yermak 
kupitia mtandao wa telegram.

BBC

Iran yatoa 
onyo kwa 
waandamanaji
TEHRAN, Iran

MKUU wa kikosi cha Walinzi 
wa Mapinduzi cha jeshi la Iran, 
Hossein Salami, amewaonya 
waandamanaji kuwa jana 
itakuwa siku yao ya mwisho 
kuingia mitaani na kuitaja kuwa 
ni siku ya mwisho ya ghasia. 

Iran imekumbwa na maan-
damano makubwa tangu kifo 
cha Mwanamke wa Kikurdi 
Mahsa Amini mwenye umri 
wa miaka 22 ambaye alifariki 
mwezi uliopita akiwa chini ya 
ulinzi wa polisi wa maadili. 

Jana, picha za video kwenye 
mitandao ya kijamii ziliwaonye-
sha waandamanaji wakitoa wito 
wa kuuawa Kiongozi Mkuu wa 
Iran Ayatollah Ali Khamenei na 
wanamgambo wa Basij, ambao 
wamechangia katika ukandami-
zaji dhidi ya waandamanaji. 

Mashirika ya kutetea haki 
za binadamu yalisema  waan-
damanaji 250 wameuawa 
huku maelfu ya wengine 
wakikamatwa nchini kote.

Ufilipino 
yatangaza 
idadi mpya 
ya vifo
MANILA, Ufilipino

SERIKALI ya Ufilipino im-
ebadili takwimu za idadi 
ya waliokufa kutokana na 
kimbunga kilichoipiga nchi 
hiyo juzi na kusema watu 45 
pekee walipoteza maisha.

Mapema jana ofisi ya ul-
inzi wa raia iliripoti kwamba 
watu 72 walikufa, 14 ha-
wajulikani walipo na wen-
gine 33 walijeruhiwa. 

Maofisa wa ulinzi wa raia 
walikiri kuwa timu za uokoaji 
zilizotumwa kusini mwa nchi 
hiyo zilikosea katika kuri-
poti, na hivyo kusababisha 
vifo vingine kuhesabiwa mara 
mbili. Mkuu wa vikosi vya 
ulinzi wa raia Rafaelito Alejan-
dro, alithibitisha takwimu hizo 
katika mkutano na waandishi 
wa habari huko mjini Manila, 
akisema miili 40 ilipatikana ka-
tika eneo la kusini la Mindanao. 

Kutokana na mazingira 
yake ya kijiografia kuwa eneo 
tete la uwezekano wa kuli-
puka kwa volkano na kutokea 
matetemeko ya ardhi, Ufili-
pino inakabiliwa na takriban 
vimbunga na dhoruba kiasi 
cha mara 20 kila mwaka.

DW

UN yatabiri mabaya Palestina
NEWYORK, Marekani

MJUMBE wa Umoja wa 
Mataifa kwenye eneo la 
Mashariki ya Kati,Tor Wenne-
sland amesema  2022 huenda 
ukawa mwaka mbaya zaidi 
kwa Wapalestina katika Ukin-
go wa Magharibi.

Amesema athari hiyo inan-
zia tangu Umoja huo ulipoan-

za kufuatilia matukio ya vifo 
mnamo mwaka 2005, huku 
akitoa wito wa kuchukuliwa 
hatua za haraka kuzuia ku-
tokea kwa hali ya uhasama. 

Wennesland aliliambia 
Baraza la Usalama la Umoja 
wa Mataifa kuwa kuibuka na 
kuongezeka kwa hali ya kuka-
ta tamaa, hasira na mvutano 
vimesababisha matokeo ya vu-

rugu na vifo ambavyo imeku-
wa vigumu kuvidhibiti, huku 
watu wengi hasa Wapalestina 
wakiuawa na kujeruhiwa. 

Mjumbe huyo alisema hali 
hiyo     imesababishwa na 
miongo kadhaa        ya vurugu 
na kutokuwepo      kwa muda 
mrefu mchakato wa mazun-
gumzo. 

Zaidi ya Wapalestina 125 

wameuawa tangu kuanza 
mwaka huu katika maka-
biliano na Israel katika Ukingo 
wa Magharibi na Jerusalem 
Mashariki. 

Alisema juhudi zinapaswa 
kuelekezwa katika kuanzish-
wa kwa duru mpya ya mazun-
gumzo kati ya Israel na Pales-
tina.

DW

Wanajeshi wa Ukraine wakirusha kombora kwenye mstari wa mbele wa vita katika mkoa wa Kharkiv. PICHA:  REUTERS
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ULIPO HUSTAHILI KUWAPO  MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

M
AISHA ni fum-
bo lenye siri 
kubwa kama 
kilivyo kifo. 

Inawezekana una ugonjwa 
ambao unajua tu kwa vyo-
vyote vile utafariki dunia 
lakini ni lini, saa ngapi na 
wapi hilo analijua Mwe-
nyezi Mungu. Ukifikiria 
zaidi utagundua kwam-
ba palikuwa na sababu 
ya mambo haya mawili 
makubwa kufichwa na 
kuwa ya siri.

Inawezekana kama 
tungelikuwa tunajua 
moja kwa moja siri hizi 
basi tungelitenda uhalifu 
mkubwa sana hapa duni-
ani. Ni kweli kwamba kila 
mtu anajua siri ya mafani-
kio yake, lakini  siri hiyo 
inajulikana pale utaka-

Kasheba alipotabiri kifo chake kwenye
‘Dunia Msongamano’ na ‘Yellow Card’

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

“
HATA nikifa sitomaliza vifo 
wala sitojaza ardhi, nitak-
wenda kwenye kaburi lan-
gu mwenyewe, usiwe na 

wasiwasi na wewe lako lipo, kwa 
sababu na wewe ni marehemu 
mtarajiwa, linakusubiri. Amekufa 
Masiya, wamekufa Mitume na 
Masultani, watawala wenye sifa, 
nguvu na pesa nyingi, sembuse 
mimi na wewe viumbe dhaifu, 
jamani tuhurumiane.”

Ni maneno mazito yaliyotoka 
kinywani mwa mwanamuziki 
maarufu nchini tangu miaka ya 
1970 alipofika nchini kutoka Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo 
hadi alipofariki mwaka 2004, 
Freddie Ndala Kasheba.

Mwanamuziki huyo aliyeji-
zolea umaarufu mkubwa si kwa 
utunzi tu na kupiga gitaa la solo, 
bali pia ndiye mwasisi wa kupiga 
gita la nyuzi 12, ambalo mashabiki 
wake walilipachika jina la dazani, 
wengine wakaenda mbali zaidi 
wakalibatiza jina la kombora.

Awali, hakukuwa na mwa-

pokuwa umeshafanikiwa na hiyo 
haitakuwa siri tena, kwa sababu 
tayari inajulikana hata kama si kwa 
watu wengi. 

Kuna watu ukiwatazama uta-
gundua kwamba wako sehemu wa-
sizostahili kuwapo. Unaweza kuwa 
kwenye siasa ukawa kwenye chama 
kisicho na misingi uliyo nayo, un-
aweza kuwa mwandishi wa habari 
kumbe ulitakiwa kuwa daktari. 
Unaweza  kuwa mwalimu kama 
mimi lakini kumbe ulitakiwa kuwa 
mwandishi wa habari wa aina yake 
na kadhalika.

Sababu za kuwa mahali ambapo 
hustahili zinaweza kuwa nyingi. 
Moja, kuna watu wanaweza kuwa 
kila mahali, wanaitwa ‘multiple tal-
ented’! Ukipelekwa kokote unafaa 
na unafanania na hapo. Wengine 
wapo walipo kwa sababu hawakupa-
ta mwongozo wakati wa kuamua ku-
wapo huko.  Wengine labda kipato, 
alikwenda mahali kwa sababu ndipo 
kipato chake kilifaa kwa wakati huo 
lakini wengine mkumbo kwa sababu 
wenzangu wamekwenda huku nami 
ngoja niende.

Ikishatokea hivyo, hakuna sababu 
ya kulalama na kulaumu sana. Uk-
ishagundua kwamba njia uliyopitia 
haitakufikisha mahali unapopa-
taka, basi huna sababu ya kuen-
delea kuwa huko kwa sababu kwa 
namna yoyote ile hutaweza kufika 
unapopataka hata kama unafanya 
kwa ufanisi lakini nafsi yako ipende. 
Jambo la ajabu ni kwamba wako 

wanaogundua kuwa mahali walipo 
sipo wanapostahili, lakini hawafanyi 
mabadiliko. Badala yake, bado ama 
wanaendelea kujilaumu au wanawa-
laumu wazazi wao ingali na wao ni 
wazazi.

Kuna wazazi leo wanawaeleza 
watoto wao kwamba maisha waliyo 
nayo yalisababishwa na wazazi wao 
(babu na bibi). Yaani unataka ku-
jisafisha kwa watoto kwa kuwatupia 
lawama wengine kwa udhaifu wako 
wa kutopambana kuyafikia malengo 
yako. Unataka watoto wako wam-
chukie babu yao hilo litasaidia nini? 
Unachokizungumza hakiwezi ku-
rudi nyuma hata kama inawezekana 
yeye alikuwa chanzo. Lakini yafaa 
nini kuwaeleza unataka wakuonee 
huruma na maelezo hayo yatumike 
kama utetezi wa kutowakamilishia 
mahitaji yao ya msingi kama baba 
wa familia.

Kwa wale ambao hawajaamua 
mwelekeo wa maisha yao uweje, 
ni muhimu sana kabla ya kuamua 
uwe umefanya uchambuzi wa ku-
tosha. Kama ni chama cha siasa 
unachotaka kuingia, lazima uwe na 
uhakika kwamba kitakufikisha kwe-
nye malengo yako na ya kitaifa. Kin-
achowafanya baadhi kuhamahama 
vyama vya saisa, wakati mwingine 
ni kutokana na kwamba wakati wa-
najiunga hawakuwa wamejiridhisha 
vyema. Wako ambao wakishaingia 
wanapata taabu kutoka lakini moyo 
wao ukiwa kwingine.

 Dr. Shuller anasema ‘the failure is 

not  final’. Kushindwa jambo fulani si 
mwisho, hivyo unaweza kushindwa 
kwa sababu mahali ulipo si sahihi 
kwako. Jambo ambalo kwa wengi 
wetu ni gumu ni kubadili baada ya 
kugundua kwamba walipo si mahali 
sahihi kwao, wanaona kuanza upya 
ni kupoteza muda, lakini wanakuba-
li kupoteza muda kuendelea na njia 
ambayo haitawafikisha. Ikiwa tuta-
fanya hivyo basi tutayafikia malengo 
tukiwa tumechoka sana. 

Bahati mbaya tuliyo nayo Tan-
zania pengine na Afrika nzima ni 
tabia ya watu kushangaa mtu ku-
fanya kazi kwenye taaluma ambayo 
hakusomea. Yaani tunataka mtu ali-
yesomea uhandisi wa umeme na mi-
tambo asiwe mwandishi wa habari, 
mfanyabiashara na kadhalika. 

Ni kweli kwamba kuna baadhi ya 
taaluma huwezi kufanya kazi kama 
hujasomea mfano utabibu wa bin-
adamu, lakini bado kama utakuwa 
wewe ni mtaalamu wa fani fulani 
njiani ukagundua kwamba ulifaa 
kuwa daktari wa binadamu na unap-
endelea lakini wewe ni mwalimu wa 
Kemia na Baolojia, basi huna budi 
kutafuta utaratibu wa kuwa daktari 
kwa kujiendeleza. Usibaki tu un-
asema nilitamani kuwa daktari, na-
fasi unayo na wala usitazame muda 
kwamba umeenda inawezekana 
ukiwa daktari  itakulipa muda wako 
wote uliopoteza kwenye fani yako ya 
mwanzo.

Kwa ufupi, chukua hatua sasa. Us-
iendelee kujuta kwani kadri unavy-

oendelea kulalamika na kujilaumu 
ndivyo utendaji wako katika kazi 
unayofanya unaendelea kufifia, 
kwa  hiyo itafika wakati hata kazi 
yenyewe itaonekana huiwezi hata 
kama ulifaulu vizuri masomo yake. 

Wengi wanajiuliza je, ni umri gani 
wa kubadili fani au kada? Nasema 
hakuna muda maalumu, maana 
kuna wengine wakistaafu wana-
fanya kile walichokuwa wanakip-
enda kwahiyo unakuwaje muoga wa 
kubadili mapema?

Uzoefu unaonyesha wengi wal-
iobadili fani katika umri mkubwa, 
wamefanikiwa sana katika fani mpya 
kwa sababu wanakuwa wamefanya 
uchambuzi wa kutosha labda kama 
imetokea umebadili kwa kufuata 
mkumbo au kushauriwa badala ya 
kuamua wewe binafsi. Amua sasa 
utafanikiwa usiogope, maana ma-
fanikio yako yako kule unapopawa-
za kuliko hapo ulipo.

Ukiwa CCM ukaona CHADEMA 
itakufanya uyafikie malengo yako, 
hamia haraka bila kujali wanaoku-
zunguka watasemaje na ukiwa 
Chadema ukaona CCM itakuwa njia 
sahihi hamia vile vile. Wanaoku-
zunguka watakushangaa kwa muda 
mfupi tu kisha wakishaona utendaji 
wako watasahau kwani walikupen-
da wewe hawakupenda chama lab-
da wewe ndiyo ubadilike.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
SJMC-UDSM

namuziki yeyote nchini aliyekuwa 
anajua kama kuna aina hiyo ya gita, 
lakini alipoingia kwenye bendi ya 
Orchestra Safari Sound baada ya 
Kikumbi Mwanza Mpango, ‘King 
Kiki’ kumaliza mkataba wake, ali-
taka alete kitu tofauti, ndipo alipo-
washangaza wengi kwa kuja na gita 
lenye nyuzi 12 badala ya sita kama 
ilivyo kawaida.

Kasheba aliyezaliwa 1946 na ku-
fariki dunia Oktoba 22, 2004 jijini 
Dar es Salaam, akiwa na miaka 18 
sasa chini ya tumbo la ardhi, ana 
historia ndefu kwenye muziki wa 
Tanzania na amekuwa na mchan-
go mkubwa kwani huwezi kuu-
zungumzia muziki wa nchi hii bila 
kutaja mtu huyu aliyejizolea sifa na 
mashabiki kemkem. 

Alifika nchini mara ya kwanza 
nchini mwanzoni mwa miaka ya 
1970 akiwa na Orchestra Fauvette 
ambayo baadaye ilijulikana kama 
Safari Nkoi akiwa na King Kiki, 
walipoondoka na kurudi mara ya 
pili wote walijiunga na Orchestra 
Safari Sound (OSS) ya Masantula 
Ngoma ya Mpwita. Lakini hakukaa 
sana akamuachia Kiki yeye akaen-
da zake nchini Burundi.

Kikii alipomaliza mkataba na 
OSS, mmiliki wa bendi hiyo, Hugo 
Kisima, alimrudisha nchini Kashe-
ba kushika hatamu ya uongozi. 
alibadilisha mtindo kutoka Masan-
tula Ngoma ya Mpwita uliovuma 
kuanzia mwishoni mwa miaka ya 
1970 na kubuni wa kwake, akauita 
Dukuduku.

Leo tunachoangalia ni nyimbo 
mbili alizozitunga baada ya ku-
zushiwa kifo mara mbili kwa miaka 
ya tofauti.   Mwaka 1984 aliumwa 
na kulazwa kwenye Hospitali ya 
Aga Khan, Dar es Salaam. Taarifa 
ambazo si za kweli zikasambaa 
kwamba amefariki dunia. Hata baa-
dhi ya bendi zilitangaza kifo chake 
kwenye kumbi ambazo zilikuwa 
zinapiga.

Siku mbili baadaye ilitokea picha 
yake kwenye gazeti la Mfanyakazi 
akiwa ameketi kwenye kitanda cha 
hospitali, juu kukiwa na maandi-
shi ‘Sijafa’.  Alipona na alipotoka 
akatunga kibao kiitwacho ‘Du-
nia Msongamano’ ambacho kina 
mashairi kama yafuatavyo;-

“Mawazo yamenijia leo aliyoku-
wa mzee wangu akisema, dunia ni 
msongamano wa watu wenye akili 
tofauti, ukitaka kuishi vyema fikiri 
kabla ya kujibu, jifunze kwa wali-
wengu, waliwengu wajifunze kwa-
ko, dunia ni kuona mambo, halafu 
kuyasahau.

“Mateso nimeshayapata, ma-
tatizo mengi yamenikuta, furaha 
nyingi nimeshaona, maisha nusu 
nimeshafanya, naelekea uzeeni 
sasa lazima niwe na utulivu, saba-
bu kuishi kwingi, ni kuona mengi, 
kuelimisha wataobaki ili waishi 
kwa heshima.“Dunia msongamano 
kasema baba, nimeyaona leo na-
kubali mimi. Wengine hupendelea 
kufurahia, wanaposikia fulani kafa 
oo kufa kwa binadamu hupangwa 
na Mungu namuomba mwenyezi 

anipe maisha.”
Walimwengu hawakuishia 

hapo. Mwanzoni mwa mwaka 
2000 alikwenda kwao Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) ku-
salimia. Lakini zikaja taarifa za ki-
zushi kuwa yuko hoi kwa kuumwa 
Kinshasa, wengine wakasema ame-
fariki dunia.   Ni taarifa zilizosam-
baa na kutangazwa sana kwani zili-
letwa na watu wa kuaminika.

Aliporejea nchini na kukuta 
anaitwa marehemu, alionekana 
kukasirika, akachukua gitaa lake 
kombora na kutunga wimbo wa 
‘Yellow Card.’

Ni wimbo ambao aliimba peke 
yake na gitaa yake tu. Hakuishiriki-
sha hata bendi yake ya Zaita Mu-
sica. Akaimba wimbo wenye ma-
neno makali na hisia kali sana.

“Zamani niliimba leo naimba du-
nia maajabu, Zamani niliimba leo 
naimba dunia matatizo, miaka ya 
1980, walitangaza nimekufa, mwa-
ka 2000 wakatangaza niko mahu-
tuti Kinshasa.

Nimeshazoea, imekuwa ni 
kawaida kila kukicha, wanamaaru-
fu wana matatizo. Magonjwa yote 
ya dunia nimepachikwa mimi, 
wafurahi wao wenye uhakika wa 
afya njema, wataishi milele.’

‘Wakishakutana  kwenye ma-
kontena kwenye vistoo kwenye kiti 
moto, ajenda maisha ya watu. Wak-
ishakutana chini ya mwarobaini 
kwenye supu ya utumbo, mazun-
gumzo yote utumbo. Fulani ame-
kwisha, si lolote si chochote gari 

hana, mke kamkimbia kaenda zake 
Ulaya. Yote nakubali namuachia 
Mungu aliyeniumba, anajua 
mwisho wa maisha yangu. Kama 
dhidi yao nimecheza rafu, Mungu 
ndiye mwamuzi atanipa kadi ‘Yel-
low Card’, itakuwa ni onyo, kama ni 
nyekundu niondoke duniani, yote 
ni ya Mungu.

“Jua linawaka mjini, nime-
piga tai na shati jeupe natembea 
taratibu naogopa jasho wao wa-
nasema siku hizi siwezi kutembea 
nimechoka. Eti jamaa yuko hoi 
hamalizi mwaka anaondoka huyo, 
tumpeleke tumpeleke. Mwezao 
anaumwa wao wanacheka eti ali-
kuwa na mali wache akome, kuzika 
wanashindana kuchanga tiketi ya 
ndege ipatikane haraka wakazike 
kijijini kwa sababu wakizika mjini 
wataota jinamizi.

“Hata nikifa sitomaliza vifo wala 
sitojaza ardhi, nitakwenda kwenye 
kaburi langu mwenyewe, usiwe na 
wasiwasi na wewe lako lipo, kwa 
sababu na wewe ni marehemu mt-
arajiwa, linakusubiri.

Amekufa Masiya, wamekufa 
Mitume na Masultani, watawala 
wenye sifa, nguvu na pesa nyingi, 
sembuse mimi na wewe viumbe 
dhaifu, jamani tuhurumiane.”

Nyimbo hizo mbili kwa mu-
jibu wa baadhi ya wachambuzi wa 
masuala ya muziki wanasema zili-
kuwa ni kama kutabiri kifo chake.  
Alifariki dunia Oktoba 22, 2004 
na kuzikwa kwenye makaburi ya 
Kinondoni, Dar es Salaam.
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ndani na kumueleza kilichotokea. 
Alimsikia kwa mbali babu akisema 
“Huyu mume mwenzangu atakaa 
hapa, atalala hapa mpaka atakapoon-
doka. Na hilo la baba yako niachie 
mimi, yule nimemzaa mwenyewe 
hawezi kunishinda.”

Mzee Mbegu ndiye aliyekwenda 
na kusawazisha mambo kiasi cha 
kukubaliwa sasa na baba Vayajo kui-
shi pale kama mkwe ingawa hajaji-
tambulisha. Akawa anakwenda kula 
chakula cha mchana na jioni kwa 
wakwe zake, halafu anakwenda kula-
la na babu, Vajayo akilala nyumbani 
kwao.

Babu aliimaliza kesi hiyo, ila 
akaambiwa siku akiondoka, basi 
atakapotaka kurejea pale aje na 
mshenga alete barua ili wamtambue 
rasmi, halafu watajua wenyewe ndoa 
itakuwa lini.

Ndiyo maana hadi leo hii akikum-
buka hilo, anamheshimu sana mzee 
huyo na ndiye aliyemwita.

Baada ya kukumbuka hilo, akab-
adili mawazo kwa heshima ya mzee 
hiyo. “Nitakwenda kumsikiliza.”

*************************************

“Kwanza kijana pole kwa yote 
yaliyokukuta.” Ilikuwa ni sauti ya 
mzee Mbegu iliyomalizika na kiko-
hozi kizito. Alikuwa anavuta sigara 
kali ambayo staili yake ilikuwa ikim-
shangaza sana Jerry.

Upande ule aliouwasha ndiyo ali-
kuwa ameugeuza na kuutoa mdomo-
ni, na upande uliokuwa nje ni ule am-
bao hauna moto.

Sigara hiyo haikuwa na kishungi, 
badala yake pande zote zilikuwa ni 
kama zile sigara za kawaida upande 
ambao hauna kishungi.

“Ahsante babu.” Akajibu kwa ki-
fupi, lakini kwa sauti yenye maumi-
vu makali. Jerry alifika Kibaha kwa 
staili ya aina yake. Kutokana na aibu 
kubwa aliyoipata kwenye sherehe 
ambayo aliyepaswa kuwa mkewe al-
itoweka,  hakufika mchana. Alitinga 
kwenye kijiji cha Msangani mida ya 
saa 1:00 usiku, giza likiwa limeingia.

Alikuwa amevaa kofia iliyoziba 
sura yake, huku yeye mwenyewe ak-
iwa amebakisha macho tu ya kumu-
wezesha kuona anakokwenda.

Alikuwa amevaa jinzi lililopauka 
na fulana ya mikono mirefu. Aliku-
wa akitembea mwendo wa haraka 
haraka bila kumtazama yoyote, hivyo 
kama walikuwa wakimwangalia au la.

“Hivi vitu huwa vinatokea kwenye 
maisha, kwa hiyo si wewe tu am-
bavyo vimekukuta, au utakuwa wa 
mwisho. Mradi tu unaishi kwenye hii 
dunia utakutana navyo na utakuja 
kuona wengine pia wanakutana na-
vyo. Wakati huo wewe utakuwa kwe-
nye dunia nyingine kabisa.”

“Ni kweli mzee, lakini inauma sana 
na imeshakuwa dua kubwa sana kwe-
nye maisha yangu...”

“Sawa najua kijana, lakini huko us-
iendelee na mimi sikukuita kwa saba-
bu hiyo. Hayo yameshatokea, inabidi 
maisha yasonge mbele.”

“Sawa babu, sasa mpaka leo mme-
shajua yuko wapi?” Jerry aliuliza 
kimtego. Nia yake ni kutaka kujua 
Vayajo yuko wapi na kwa nini yupo 

A
lIISoMA na kuirudia mara 
tatu.Ilikuwa ni simu ya 
babu yake Vayajo. Ni mzee 
mwenye akili nyingi, uwezo 

wa kutatua jambo na alikuwa anaele-
wana naye sana. Kifupi alikuwa ni 
rafiki yake mno, kuliko hata wazazi 
wa msichana huyo.

Jerry alifikiri kama ende au 
asiende. Aibu aliyoipata siku ile kila 
mtu anamuangalia yeye, leo arudi 
tena Kibaha ‘akajichoreshe’ “Hapa-
na” alijiambia.

Akakumbuka pia aliapa wakati 
anarejea kuwa hatorudi tena kule, 
kwa sababu atakapokuwa anaona 
madhari ya eneo lile la Kibaha ataku-
wa anamkumbuka Vayajo na madh-
ila yote aliyomfanyia. Dakika moja 
baadaye akakumbuka kitu.

Akakumbuka mara ya kwanza ali-
popelekwa Kibaha na Vayajo, siku za 
mwanzo tu za penzi lao baada ya ku-
kutana maeneo ya Chang’ombe Dar 
es Salaam na kutokea kupendana 
alimwambia kuwa huko anaishi kwa 
dada yake, lakini kwao hasa ni Kiba-
ha.

Kutokana na kuwa kwenye lindi la 
mahaba ya mwanzoni, Vayajo alia-
mua kumpeleka nyumbani kwao. 
Akamhakikishia kuwa hakuna kitu 
chochote kitakachomtokea, japo 
Jerry alimwambia haitokuwa vema 
kwenda nyumbani kwao wakati wa-
zazi hawamfahamu na hajatambul-
ishwa rasmi.

Siku zote penzi ni upofu, pamoja 
na kujua yote, lakini alilaghaiwa, 
akapelekwa. Akakaribishwa vizuri, 
mama hakuwa na tatizo sana. Ingawa 
hakutambulishwa, lakini jinsi alivy-
ofika pale na binti yake, akajua kuna 
namna tu hapa.

Baba pia alivyorudi kwenye mishu-
ghuliko yake, akamkuta mgeni, 
wakasalimiana, akamwita mkewe 
chumbani wakaongea, Vayajo naye 
alikuwa ametoka kidogo kusalimia 
shoga zake aliporejea, naye akaitwa.

Ingawa hakufukuzwa, lakini ali-
chokisikia kwa mbali chumbani 
ni kufokewa kwa mpenzi wake 
kama mtoto mdogo kuwa kwa nini 
anawaletea mtu bila kuja kujitam-
bulisha rasmi kwanza kama mila na 
utamaduni unavyotaka.

Jerry anakumbuka Vayajo alitoka 
chumbani, akamwambia waondoke 
bila kuonyesha kama amechukia, 
akatii amri.

Alijua wanaondoka kurudi Dar, 
lakini walikwenda sehemu nyingine 
ambayo haikuwa mbali sana na hapo.

Ilikuwa ni nyumba ya mzee Mbegu 
babu yake Vayajo. Wakakaribishwa 
vizuri. Binti akamchukua babu yake 

“Hadi leo si 
mimi, baba 
yake wala 
mama yake 
anayejua 
yuko wapi. 
Ni wiki ya 
tatu sasa hii 
hatujapokea 
simu wala 
taarifa ku-
toka sehemu 
yeyote ile.”

Harusi imevunjika-3

HADITHI
HAKUNA aliyeamini alichokisikia, wala aliyeamini macho yake kwa kile alichokiona. 
Awali kulikuwa na vigelegele, ngoma, bashasha na furaha tele kwa watu wote 
waliohudhuria harusi hiyo. Bwana harusi Jerry Mohamed aliliongoza kundi la ndugu, 
rafiki na jamaa kutoka Dar es Salaam kwenda Kibaha kwa Mathias mkoani Pwani kwa 
ajili ya kufunga ndoa na mwanamke Vayajo waliyekubaliana kuoana. Mabasi, magari, 
bajaji, bodaboda, vyote vilimiminika kwenda huko kila mmoja akiwa na furaha tele. 
Kilichotokea ndicho kilicholeta mkasa mzima kwenye sakata hili la aina yake. Nini 

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) huko?

“Hadi leo si mimi, baba yake 
wala mama yake anayejua yuko 
wapi. Ni wiki ya tatu sasa hii hatu-
japokea simu wala taarifa kutoka 
sehemu yeyote ile.”

“Sasa mna uhakika na usalama 
wake?”

Kicheko kilimtoka mzee Mbegu 
kikifuatia na kikohozi. Akaiminya 
sigara yake ili kuizima na ikabaki 
kipande.

“Mimi nilijua umeshakuwa 
mkubwa, kumbe bado ni mdogo. 
labda kama unauliza kiujanja, la-
kini nikwambie yule ni msichana 
mkubwa, na hapa alikuwa kwe-
nye sherehe za harusi, kutoweka 
kwake hakuwezi kutufanya tuwe 
na wasiwasi. Angekuwa mdogo 
afadhali. Ndiyo maana niliwaam-
bia wakwe zako hao wasiripoti 
tukio hili polisi kwanza, kwa 
sababu inaweza kuleta matatizo 
makubwa mbele ya safari na yeye 
mwenyewe binti yao akawa ma-
tatani. Yule atarudi tu, katoroka 
mwenyewe, hawezi kuwa yuko 
hatarini kwa jinsi jambo hili lili-
vyotokea.”

“Enhee babu kuna nini, maana 
umeniita ujue, na mimi nimekuja 
kwa ajili yako tu.”

“Sikiliza mjukuu wangu, haya 
ni maisha. Kwetu sisi mila yetu 
inaruhusu kabisa kuhusu hili ni-
takalokwambia.” Mzee Mbegu 
alisema na kusikiliza kama atauli-
zwa swali, lakini Jerry akawa kama 
amepigwa na butwaa. Hakujua ni 
kitu gani tena kinataka kufanyika.

Mdomo wake ulishindwa ku-
uliza chochote, zaidi kwa mbali 
alihisi woga kumuingia. Anafaha-
mu mila mbalimbali za makabila 
nchini. Hata yeye kabila lake lina 
utamaduni na mila zake. Nyingine 
ni nzuri na zimeendelezwa hadi 
leo kwa sababu zinaweka mis-
ingi ya kuheshimiana, kujaliana, 
kusaidiana na kuleta upendo na 
umoja.

Zipo mila ambazo si nzuri, ziliz-
opitwa na wakati ambazo watu wa 
makabila yale yale pamoja na seri-
kali wamekuwa wakizipiga vita 
kwa sababu zinakinzana na ustawi 
wa jamii ya sasa iliyoendelea.

“Kwa sababu umetoa barua, 
ikajibiwa, ukatoka na mahari, 
kila mtu anakutambua hapa na 
tumekuwa pamoja mpaka siku ya 
sherehe za harusi mambo yakaha-
ribika. Maumivu uliyoyasikia na 
sisi kama wanandugu upande wa 
mke, tumeona  tufanye kitu kimo-
ja. Tumekutafutia mke mwingine.”

kimetokea? Kwa nini? Sababu ni nini? 
Na baada ya hapo nini kinaendelea? Kila 
nakala yako ya Nipashe itakupa majibu 
ya kisa hiki cha kushangaza.
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M
KALI wa kaswida 
Bongo, Naslim Tz, 
amewaomba wap-
enzi wa muziki huo kuipokea ngoma yake mpya, Furaha aliyoiachia hivi kar-ibuni baada ya kukaa kimya kwa muda mrefu.

NASLIM TZ 
SASA NI ZAMU 
YA FURAHA

JUMLA ya wanafunzi 250 wa 
vyuo na vyuo vikuu wanatara-
jiwa kushiriki katika tamasha la 
kuibua vipaji na kupewa tuzo ka-
tika tamasha la vyuo mbalimbali.

Hayo yalisemwa jana jijini 
Dar es Salaam na katibu mkuu 
mtendaji wa Baraza la Sanaa 
Tanzania (BASATA) Kedmon Ma-
pana, alipokuwa akizungumza 
na vyombo vya habari.

Alisema serikali ipo katika 
mkakati wa kuinua vipaji vya 

vijana wasomi walio mashuleni 
ili kuweza kuwaletea tija ka-
tika kuinua uchumi kwani kwa 
sasa ajira nyingi zinatokana na 
sanaa.

Amesema serikali kupitia 
Wizara ya Utamaduni, Sanaa na 
Michezo inajikita katika kurith-
isha sanaa kuongeza ubunifu 
na viwango katika kazi ya sanaa 
ikiwemo na kutoa tuzo kwa wa-
nafunzi 42 waliofanya vizuri ka-
tika masomo yao ya sanaa.

Kwa upande wake mratibu wa 
tamasha hilo Shine Basili amese-
ma tuzo hizo zinalenga vyuo 
vyote nchini na tayari wamesha-
chuja washiriki mikoani na jana 
walianza mchakato wa kuwapa-
ta washiriki katika mkoa wa Dar 
es Salaam.

Amesema kilele cha tama-
sha hilo kinatarajiwa kufanyika   
Desemba 4 mwaka huu katika 
ukumbi wa  Mwalimu Julius Ny-
erere jijini Dar es Salaam.

Tuzo za Vyuo kutolewa Des 14

BAADA ya mwanamuziki kutoka lebo ya 
WCB, Mbosso kuzindua EP yake aliyoipa 
jina la KHAN, jijini Dar es Salaam, nyim-
bo moja imeondolewa Youtube.

Ngoma iliyoondolewa iliyokuwa ikiju-
muisha nyimbo sita, inaitwa’ YATANIUA’ 
ambayo Mbosso ameimba na bosi wake, 
Diamond Platnumz, imeondolewa na 
kubaki tano pekee.

Nyimbo zilizobaki ni Asalaam, Wayo, 
Shetani, Pole na Huyu Hapa.

Tangu kuzinduliwa kwa EP hiyo, 
kuliibuka mjadala mkubwa kwenye 
mitandao ya kijamii, Diamond akituhu-
miwa kukopi nyimbo mbili kwenye kip-
ande alichoimba katika wimbo huo.

Kipande cha kwanza anachodaiwa 
kukopi ni kutoka kwa msanii Asake wa 
Nigeria katika Wimbo wake wa Peace Be 
Unto You ambapo alichokibadilisha Dia-
mond ni maneno tu, lakini staili ya uim-
baji inafanana kwa kila kitu na kipande 
hicho cha Asake.

Kipande cha pili ambacho Diamond 
anadaiwa kukopi, ni kutoka kwenye 
ngoma ya Adiwele kutoka kwa msanii 
wa Afrika Kusini, Young Stunna akiwa 
amewashirikisha Kabza De Small na DJ 
Maphorisa.

Bado haijafahamika ni nini sababu 
kubwa ya kuondolewa kwa ngoma hiyo.

Mbosso aanza 
kukumbwa 
na majanga, 
‘Yataniua’ 
yanyofolewa 
Youtube

Akizungumza na Nipashe, 

Naslim amesema ndani ya 

muda mfupi tangu aachie 

kaswida hiyo, amepokea  

pongezi nyingi kutoka kwa 

mashabiki zake kwa kukata 

kiu yao.
“Ndugu zangu mliokuwa 

pamoja na mimi  kutoka 
mwanzo mpaka sasa hivyo sina budi kuwashukuru na kuzidi kuomba sapoti kwe-nye video hii ya Furaha 
ambayo ipo tayari kwenye chaneli yangu ya YouTube ili Allah azidi kutujaza baraka,” amesema Naslim.
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MANCHESTER, England 

K
OCHA wa Manchester City, 
Pep Guardiola amekiri 
kwamba anaiona Manches-
ter United ‘hatimaye in-

arejea’ baada ya takriban muongo 
mmoja wa kuhangaika kuwa na 
ushindani kwenye Ligi Kuu England.

United haijashinda, au
 kuwa kwenye ushindani

 wa kuwania taji la Ligi Kuu
 ya England tangu Sir Alex 

Ferguson alipostaafu mwa-
ka 2013. 

Katika misimu tisa kamili tangu 
wakati huo, wamemaliza nje ya nne 
bora na kushindwa kufuzu kwa Ligi 
ya Mabingwa Ulaya mara tano.

Mashetani Wekundu hao 
walimaliza wakiwa nafasi ya pili chini 
ya Jose Mourinho msimu wa 2017/18 
na Ole Gunnar Solskjaer 2020/21.

Hata hivyo, ingawa timu yake 
ya City iliifunga United mabao 6-3 

    Asema anafurahia kuona 
Mashetani Wekundu wakionesha 
ushindani na anaamini…

HABARI MICHEZO
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PEP: MAN UNITED 
SASA INAREJEA

SPURS KUWAFUNGA NYOTA

MSHAMBULIAJI wa Tottenham Hotspur na nahodha 
wa England, Harry Kane, 29, amesitisha mazungumzo ya 
mkataba mpya na Spurs hadi baada ya Kombe la Dunia. 
Spurs pia wanataka kumpa mkataba mpya kiungo 
wa Denmark, Pierre-Emile Hojbjerg, 27 na mlinzi wa 
England, Eric Dier, 28, kwa mikataba mipya. (London 
Evening Standard)

KANE AWINDWA

HARRY Kane analengwa na Bayern Munich, ambao 
wamekosa mabao ya Robert Lewandowski, 34, tangu 
mshambuliaji huyo wa Poland ajiunge na Barcelona. 
(Express)

CONTE ATAKIWA JUVE

KLABU ya Juventus inataka kumteua kocha wa Tot-
tenham, Antonio Conte kwa ajili ya kuanza kwa msimu 
wa 2023-24 baada ya mabingwa hao mara 36 wa Italia 
kuondolewa kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya. Mkataba 
wa Conte unaendelea hadi mwisho wa msimu huu na 
kuna chaguo kwa upande wa Spurs kuuongeza kwa 
mwaka mwingine. (Gazzetta dello Sport)

ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inavutiwa na winga wa 
Brazil, Eguinaldo, 18, ambaye anacheza katika daraja la 
pili la Brazil kwa Vasco da Gama. Kipengele cha kuachil-
iwa huru kwa pauni milioni 26 kimeingizwa kwenye 
mkataba wa mchezaji huyo. (Chronicle)

HOWE AKANUSHA

KOCHA wa Newcastle United, Eddie Howe amekanu-
sha mazungumzo ya mkataba mpya na klabu hiyo na 
kiungo wao wa kati wa Paraguay, Miguel Almiron, 28, 
akisema wako katika kipindi chenye shughuli nyingi na 
mazungumzo yoyote yatafanyika hapo baadaye. (Sky 
Sports)

MELO KUBAKI KWA MKOPO

KIUNGO wa kati wa Juventus na Brazil, Arthur Melo, 
26, atasalia kwa mkopo Liverpool kwa muda wote 
uliosalia licha ya kuumia vibaya paja. Melo alicheza 
kwa dakika 13 pekee tangu ajiunge na Wekundu hao Sep-
temba. (Mirror)

GARNACHO AWANIWA

KLABU ya Manchester United wako kwenye mazun-
gumzo kuhusu mkataba mpya wa muda mrefu wa winga 
wao wa chini ya miaka 18 raia wa Argentina, Alejandro 
Garnacho. (Fabrizio Romano on Twitter)

DE GEA ATEMWA

GOLIKIPA wa Manchester United, David de Gea, 31, 
hatahudhuria Kombe la Dunia nchini Qatar baada ya 
kuripotiwa kuachwa kwenye orodha ya wachezaji 55 
Hispania. (Mail)

JORGINHO AITAKA BARCA

KIUNGO wa Chelsea, Jorginho, 30, atasita kufanya 
uamuzi wa kuondoka Stamford Bridge hadi atakaposikia 
ofa kutoka kwa Barcelona. Kiungo huyo wa kati wa Italia 
anavutiwa na timu hiyo ya Katalunya na atapatikana bila 
malipo mwishoni mwa msimu huu. (Sport)

ZISIKUPITE

katika mchezo wa hivi karibuni wa 
dabi ya Manchester, na Guardiola 
amesema ‘anapenda’ anachokiona 
kwenye kipindi hiki kwa wapinzani 
wake chini ya Erik ten Hag.

“Ninahisi United inarejea,” alisema 
bosi huyo wa City. 

“Hatimaye United inarejea - 
nimeiona Alhamisi (dhidi ya Sheriff ) 
na dhidi ya Chelsea katika kipindi 
cha kwanza (wikiendi iliyopita).

“Nilisema napenda ninachokiona 
United kwa sasa. Kutakuwa na timu 
nyingi kama United ikipigana. Ndiyo 
maana inabidi upambane ili kufuzu 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
kupigania ubingwa.”

Licha ya kuwa na msimu mzuri 
wa kujiandaa na msimu huu, United 

walianza vibaya zaidi chini ya Ten 
Hag Agosti wakati vipigo mfululizo 
dhidi ya Brighton na Brentford 
vilimfanya kuwa kocha wa kwanza 
wa klabu hiyo kupoteza michezo 
yake miwili ya kwanza ndani ya 
miaka 101.

Lakini sasa mchango wa Mholanzi 
huyo umeonekana tangu wakati 
huo, na kufanya alama yake kwenye 
timu, na wamepoteza pointi kidogo 
tu huku wakipata ushindi dhidi ya 
Liverpool na Arsenal.

Guardiola, ambaye alifanya kazi 
na Ten Hag katika klabu ya Bayern 
Munich, mwenyewe anajua hasa 
jinsi ilivyo kujaribu kujenga timu 
itakayoshinda mataji wakati mpya 
kabisa kwenye Ligi Kuu. 
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LONDON, England

ANTONIO Conte hataki 
Tottenham Hotspur 
“ikae kimya” kutokana 
na maamuzi ya hivi kari-
buni ambayo anahisi 
yameenda kinyume na 
timu yake.

Bosi huyo wa Spurs 
alikasirishwa mara 
mbili katika wiki iliyo-
pita, kwanza na bao la 
kwanza la Newcastle 
United katika ushindi 
wa 2-1 kwenye Uwanja 

wa Tottenham Hotspur 
Jumapili iliyopita liki-
tolewa licha ya imani ya 
Conte kwamba mfungaji 
Callum Wilson alimzuia 
kipa Hugo Lloris.

Kisha katika sekunde 
za mwisho za sare ya 1-1 
Jumatano nyumbani na 
Sporting CP kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya, bao 
la Harry Kane lilikataliwa 
kwa kuwa ameotea baa-
da ya ukaguzi wa muda 
mrefu wa VAR, ambao 
ulimkasirisha sana Con-

te hadi akaonyeshwa 
kadi nyekundu.

“Nilizungumza na 
mkurugenzi wa michezo 
(Fabio Paratici) na pia 
nilituma ujumbe kwa 
(mwenyekiti) Daniel 
Levy,” alisema Conte ka-
tika mkutano na waandi-
shi wa habari juzi. 

“Pia baada ya kile kili-
chotokea dhidi ya New-
castle, tulizungumza juu 
ya hili, kwa sababu kuna 
picha wazi sana kwamba 
ilikuwa faulo.

Conte: Tusikae kimya 
kwa maamuzi mabaya

SIMEONE 
HAJALI 
KUKOSOLEWA

MADRID, Hispania 

D
IEGO Simeone hajali 
mashabiki wa Atletico Ma-
drid wanafikiria nini juu 
yake baada ya kuondolewa 

kwao kwenye Ligi ya Mabingwa Ula-
ya, akisisitiza kwamba anaangalia 
zadi yajayo.

Rojiblancos hao walitolewa kwenye 
michuano hiyo baada ya sare ya 2-2 
dhidi ya Bayer Leverkusen, Jumatano, 
ambapo Yannick Carrasco alikosa 
penalti ya dakika za mwisho.

Na Simeone amesema Atletico ha-
jishughulishi na maoni ya mashabiki 
wake kuhusu mustakabali wake.

“Ninahisi kwamba tunapaswa ku-
cheza mchezo mzuri, kwamba tu-
napaswa kuendelea kufanya kazi na 
kutoa kila kitu,” alisema.

“Sifikirii juu ya kitu chochote zaidi 
ya kile kilicho mbele yangu. ‘Sijali wa-
nachofikiria kunihusu,” alisema.

Simeone anasema wachezaji wake 
hawapaswi kuzingatia kushindwa 
kwao kwa Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Kila kitu kinaendelea,” aliongeza. 
“Bado nadhani timu inafanya vizuri, 
kutafuta kile kinachotutambulisha 
kwenye mchezo na kuwa na nguvu.”
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Yanga yazidi kupaa 

120 WAITAKA AZAM FC
Na Hadija Mngwai

H
UKU wakimtambulisha Ko-
cha wa Viungo Mtunisia, 
Moadh Hiraoui, Azam FC 
imepokea CV za makocha 

120 kutoka ndani na nje ya nchi kuta-
ka kurithi mikoba ya Mfaransa, Denis 
Lavagne.

Azam imemtambulisha Hiraoui 
jana kuchukua mikoba ya Mikel Guil-
len aliyeachana na klabu hiyo hivi 
karibuni huku wakiendelea kusaka 
kocha mkuu kuchukua mikoba ya De-
nis Lavagne aliyedumu mwezi mmoja 
ndani ya kikosi hicho.

Hiraoui ambaye tayari
 ameshaanza kuitumikia

 timu hiyo, aliwahi kuzitu-
mikia Esperance ya Tunisia

 na Al Hilal ya Sudan am-
bapo pia ana PhD ya Say-
ansi ya Michezo na Afya.

Kocha huyo amesaini mkataba wa 
mwaka mmoja wa kuitumikia timu 
hiyo huku ikiwa na kipengele cha ku-
ongeza, amewahi pia kufanya kazi ka-
tika timu ya Dibba Al Hisn na Hajer FC 
ya Saudi Arabia.

Akizungumza na Nipashe, Kaimu 
Ofisa Habari wa Azam, Hashimu Ibwe 

amesema kuwa, baada ya kumshusha 
kocha huyo wa viungo kutoka Tuni-
sia pia wakati wowote kuanzia sasa 
watamtangaza kocha mkuu ambapo 
wameshapokea CV za makocha 120 
wanaotaka kutua klabuni hapo.

“Tumeshamaliza suala la kocha wa 
viungo sasa tupo katika mchakato wa 
kumpata kocha mkuu kwa sasa timu 
inaendelea kuwa chini ya kocha Kali 
Ongala.

“Tumepokea CV za makocha 120 ku-
toka ndani na nje ya nchi wote waki-
hitaji kufundisha Azam kwa sasa tupo 
katika mchakato wa kuangalia nani 
anafaa kuiongoza timu,” alisema Ibwe.

Kikosi cha Simba Queens kikifanya mazoezi kwenye Uwanja wa 
Akademi ya Fusi kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika kwa Wanawake dhidi ya ASFAR FC itakayochezwa leo 
jijini Rabat, Morocco. PICHA: SOMOE NG’ITU

Kikosi cha Simba kinashuka 
dimbani kikiwa na kumbukumbu 
ya kupoteza mchezo uliopita kwa 
kukubali kichapo cha bao 1-0 kutoka 
kwa Azam FC. Simba itamkosa nyota 
wake Nelson Okwa ambaye ni maje-
ruhi, huku Shomari Kapombe akiwa 
amerejea mazoezini akiendelea kuji-
fua katika uangalizi wa madaktari wa 
timu hiyo.

Habari njema kwa mashabiki 
wa Simba ni kurejea uwanjani kwa 
Israel Mwenda ambaye amepona 
na kurejea mazoezini huku kiungo 
Mzamiru Yassin aliyemaliza adhabu 
yake ya kadi tatu za njano na aliye-

kosa mechi iliyopita na Azam na leo 
atakuwepo katika kikosi cha Wekun-
du hao wa Msimbazi.

Kwa upande wa Mtibwa Sugar wa-
metoka kupata pointi tatu ugenini 
kwa ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Do-
doma jiji FC wiki iliyopita.

Kocha wa Simba, Juma Mgunda 
amesema mechi hiyo ni muhimu 
kwa kila timu na wamejiandaa vizuri 
tayari kwa ajili ya mchezo wao wa 
leo.

Alisema mbali na nyota hao wawili 
Okwa na Mwanuke ambao wako ka-
tika matibabu hawana majeruhi, 
wengine wakiendelea vizuri na suala 
la kucheza hilo litakuwa ni mipango 
yake.
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anaonyesha ana nia ya kufan-
ya vyema huku akifurahishwa 
na ushindani walioonye-
sha katika mazoezi kuanzia 
walipokuwa Dar es Salaam 
hadi Rabat ambapo timu za 
Kundi A zinacheza mechi zake 
za awali.

Nahodha wa Simba Queens, 
Fatma Issa “Fetty Densa”, 
aliliambia gazeti hili wachezaji 
wote wana morali ya hali ya 
juu ya kuhakikisha wanapam-
bana kusaka ushindi.

Beki huyo alisema wanataka 
kuwapa furaha Watanzania na 
wanajua kiu ya mafanikio am-
bayo wanadaiwa na mashabiki 
wa kandanda walioko Tanza-
nia.

INATOKA  UK. 24

Simba Queens

THE GUARDIAN LTD




YANGA YAZIDI KUPAA
Nahodha wa Yanga, Feisal Salum ‘Fei Toto’ (kushoto) akijiandaa kumtoka mlinzi wa Geita 
Gold FC wakati wa mchezo wa Ligi Kuu Tanzania bara baina ya timu hizo jana kwenye 
uwanja wa CCM Kirumba, Mwanza. Yanga ilishinda bao 1-0. PICHA: YANGA

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

    Yafikisha mechi 45 bila kufungwa, Simba hasira...

Na Somoe Ng’itu, RABAT

TIMU kutoka Tanzania, 
Simba Queens inatarajia 
kuweka historia ya kush-
iriki kwa mara ya kwanza 
Fainali za Ligi ya Mabing-
wa Afrika kwa Wanawake 
itakapokutana na wenyeji 
ASFAR FC katika mechi 
ya ufunguzi itakayoche-
zwa leo kuanzia saa 4:00 
usiku kwenye Uwanja wa 
Prince Heritier Moulay El 
Hassan uliopo jijini hapa.

Simba Queens inashiriki 
fainali hizi baada ya kut-
waa ubingwa wa Afrika 
Mashariki na Kati katika 
michuano iliyopita Agosti 
mwaka huu jijini, Dar es 
Salaam.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Kocha Mkuu wa 
Simba Queens, Charles 
Lukula, alisema kikosi 
chake kimejiandaa vizuri 
kushiriki mashindano 
haya na anaamini wata-
fanya vyema na kusonga 
mbele.

Lukula alisema ana-

heshimu kila timu ili-
yokata tiketi ya kushiriki 
fainali hizi, hivyo ame-
waandaa wachezaji wake 
kucheza katika kiwango 
cha juu ili watimize 
malengo yaliyowaleta na 
si vinginevyo.

Kocha huyo alisema 
wamejiandaa kukutana na 
changamoto mbalimbali 
kwa sababu kila mechi 
wanatarajia itakuwa na 
ushindani kutokana na 
wote kuhitaji kucheza 
hatua inayofuata ya nusu 
fainali.

“Tumepata video za 
mechi zao, tumeyafanyia 
kazi mapungufu yao na 
kujipanga kuwakabili ka-
tika idara ambazo wako 
imara, nimewaambia 
wachezaji wangu wawe 
na utulivu kila wanapoku-
wa na mpira lakini pia 
wasiwape nafasi wapin-
zani kumiliki mpira muda 
mrefu,” alisema Lukula.

Aliongeza kila mchezaji 

Simba Queens karata 
ya kwanza Morocco

Jumapili Oktoba 30, 2022

Adam Fungamwango na Saada Akida

B
AO la mkwaju wa penalti lililowek-
wa wavuni na Mghana Bernard 
Morrison, liliiwezesha Yanga ku-
jiongezea pointi kwenye msima-

mo wa Ligi Kuu Tanzania Bara, ikiichapa 
Geita Gold bao 1-0 jana jioni kwenye 
Uwanja wa CCM Kirumba ,Mwanza.

Hiyo ilikuwa ni mechi ya 45 
kwa Yanga bila kupoteza

 tangu ilipofanya hivyo mara
 ya mwisho Aprili 25, 2021,

 ilipochapwa bao 1-0 na Azam
 FC kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa kwa bao ya Prince

 Dube, ikiwa ni mechi ya Ligi
 Kuu msimu uliopita.

Ushindi huo wa Yanga umemaliza re-
kodi ya Geita Gold ya kucheza mechi nne 
mfululizo bila kupoteza tangu ilipofungwa 
bao 1-0 na Dodoma Jiji, Septemba 29 mwa-
ka huu.

Baada ya hapo ilicheza mechi nne mfu-
lulizo bila kupoteza, ikishinda tatu na su-
luhu moja dhidi ya Coastal Union, Oktoba 

Pep: Man Utd sasa inarejea UKURASA  21

13.
Ni mechi ambayo pia imezima ndoto 

za mchezaji wa zamani wa Yanga ambaye 
kwa sasa anaichezea Geita Gold, Saido 
Ntibazonkiza kufunga bao kwenye mechi 
ya tatu mfululizo baada ya kufanya hivyo 
kwenye mechi mbili zilizopita dhidi ya  Na-
mungo, Oktoba 22 na Ruvu Shooting Okto-
ba 25, akifunga bao moja kila mchezo, timu 
yake ikishinda mabao 2-1 kwenye mechi 
zote mbili.

Kwenye mechi ya jana alicheza vema, la-
kini alikumbana na upinzani mkali kutoka 
kwa wachezaji wa Yanga ambao walikuwa 
wakimlinda asilete madhara kwa njia yoy-
ote ile. Yanga iliandika bao pekee dakika 
ya 45 lililofungwa kwa mkwaju wa penalti, 
baada ya mlinzi George Wawa kuunawa 
mpira kwenye eneo la hatari na Morrison 
akakwamisha wavuni.

Hata hivyo, kwenye picha za marejeo 
zilionyesha aliushika akiwa nje kidogo ya 
eneo ya hatari.

Yanga ilianza pambano hilo kwa kasi 

kwani dakika ya tano tu ilifanya shambulizi 
kali ambalo nusura lizae bao, kwani mpira 
wa faulo wa haraka wa Denis Nkane ulien-
da kwa Aboubakar Salum ‘Sure Boy’ am-
baye aliachia shuti kali, lakini kipa wa Geita 
Gold Mrundi MacArthur Arakaza alikuwa 
makini akaruka na kuupangua mpira huo 
pembeni, lakini haukutoka, ukarudishwa 
tena ndani, safari hii ukimkuta mkali wa 
mashuti, Feisal Salum ‘Fei Toto’, alitandika 
kombora kali lililotoka nje kidogo ya lango.

Dakika mbili tu baadaye Fei Toto alipiga 
tena hodi langoni mwa Geita Gold, akiwa 
nje kidogo ya eneo la hatari aliachia shuti 
kali lililompita kipa, lakini badala ya ku-
jaa wavuni ukagonga mwamba wa juu na 
kurejea uwanjani, ikawa manusura kwa 
wenyeji.

Kipindi cha pili timu zote zilifanya ma-
badiliko na mpira ukachangamka zaidi, 
lakini hakukuwa na bao lolote.

Hata hivyo, sifa kubwa zimwendee 
kipa Arakaza ambaye alikuwa shujaa kwa 
kuokoa hatari nyingi ikiwemo kichwa kili-

chopigwa na Fiston Mayele dakika ya 73 ak-
iunganisha krosi na Fei Toto, lakini akaruka 
juu na kuupiga ngumi mpira ukatoka juu 
ya lango huku mashabiki wa Yanga wakiwa 
wamenyanyuka. Aliingia kuchukua nafasi 
ya Makambo.

Ni matokeo yanayoifanya Yanga kuende-
lea kuwa kileleni, sasa ikifikisha pointi 20, 
huku Geita Gold ikiwa kwenye nafasi ya 
tisa na pointi zake 13

Wakati huo huo, Simba leo inashuka 
dimbani ikiwa na kibarua kigumu kwenye 
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi 
ya Mtibwa Sugar, Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam majira ya saa 1:00 
usiku.
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