MWINYI: Hii ndiyo
siku niliyokasirika
sana nikiwa lkulu

UKURASA 3

CHADEMA yawabana
Spika, NEC vielelezo
sakata la kma Mdee

UKURASA 4

DK. KALEMANI ALIPOJINASIBU MANYARA
UMEME KILA UPEN

e ‘ i » "I;.'-
v ..‘ ; ¥ k- : #" -E"‘—-; A -

.!,.' ' r-.. ; ; ; ! " . . G iy . Hr
~¥ f i o]

| 1% AiE = 'd = 0 F'

v, _; .‘ < 3 g" o
' REA IMEFIK

N ljumaa Mei 21, 2021 - Tanzania 1,000/- Kenya 100/~

B3 e Guardian digital . s | nipasheTz mpasheTZ mpasheTZ . 0745700710 UKURASA 11

LUKU HASARA

WAJASIRIAMALI walia bidhaa kuharibika, Majaliwa apigilia
nyundo TANESCO... Endelea Ukurasa 2

HARUFU NEEMA
BOMBA MAFUTA
SASA YANUKIA |

UKURASA 2

baadaye kushuhudia utiaji saini mkataba wa nchi hodhi wa ujenzi vva bomba la mafuta ghafi la Afrika Mashar|k| PICHA: IKULU

UKURASA WA 4 UKURASA WA 5

SIMANZI YATAWALA BUNGE MAJALIWA AWAONYA VIONGOZI MSAKO UTAPELI
KUPOTEZA MBUNGE MWINGINE WANAONYANYASA WAANDISHI “TUMA NAMBA

SIMANZI imetawala bungeni jana l WAZIRI Mkuu Kassim

kutokana na taarifa za kifo cha Mbunge Majaliwa, ameonya viongozi ’
wa Konde (ACT-Wazalendo), Khatib Said wa serikali wanaowaonea na H I I KU RI N DI MA
kuwanyanyasa waandishi wa UKURASA 3

Haji, aliyefariki dunia katika Hospitali ya
haban wanapokuwa katika...

Taifa ya Muhimbili... 3
[IZ=2] YANGA - UBINGWA BARA TUTAUBEBA UK. 24




2 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Harufu neema bomba
la mafuta sasa yanukia

Na Romana Mallya

RAIS wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan na
Rais Uganda, Yoweri Museveni, wamesema
mradi wa bomba la mafuta la kutoka Hoima,
Uganda hadi Bandari ya Tanga utakapokami-
lika utakuwa kivutio cha wawekezaji wengi
wa kimataifa kuja kuwekeza ukanda wa Afrika
Mashariki na kutoa ajira nyingi.

Marais hao kwa nyakati tofauti walitaja faida
wakati wa utiaji saini utekelezaji wa ujenzi
wa bomba hilo la kusafirisha mafuta ghafi un-
aogharimu kiasi cha Dola za Marekani bilioni
35.

Akizungumza katika hafla hiyo, Rais Samia
alisema manufaa ni pamoja na ajira kwa Wa-
tanzania na kuchochea utafutaji wa mafuta wa
pamoja katika eneo la Afrika Mashariki.

Rais Samia alisema Tanzania itanufaika nao
kwa sababu kati ya kilometa 1,443 za bomba
hilo, kilometa 1,147 zitapita ndani ya mikoa mi-
nane na wilaya 24 nchini.

“Ajira nyingi zitazalishwa Tanzania, kama
mnavyofahamu lipo deni la kuzalisha ajira zai-
di ya milioni saba kwa miaka mitano ambazo
tunaamini mradi huu utazichangia,” alisema.

Rais Samia alisema mradi huo utakapokami-
lika unatarajiwa kusafirisha mapipa ya mafuta
bilioni 6.5 huku idadi ikitarajiwa kuongezeka
kwa kuwa ugunduzi kimkataba ni asilimia 40,
lakini zipo asilimia 60 zinaendelea kufanyiwa
kazi Uganda ambazo wanaamini zitaingia
kama sehemu ya mradi.

“Hatua hii itaongeza mapato mengi kwenye
nchi zetu. Mathalani Tanzania, mbali ya gawio
la kuwa na hisa kwenye kampuni, kama ilivy-
osemwa hapa tumeingia kwa kiasi chote tuli-
chomegewa asilimia 15,” alisema.

Mkuu huyo wa nchi alisema mbali ya asilimia
hizo, watapata asilimia 60 ya faida ya mapato
ya kodi ambayo Uganda watapata asilimia 40.

“Tatu, utachochea shughuli za utafutaji
mafuta na gesi kwenye eneo la Afrika Mashari-
ki, kama mnavyofahamu mbali ya mafuta
yaliyogunduliwa Uganda, hapa Tanzania kuna
mafuta yamegundulika, tuna mategemeo
hayo,” alisema.

Alisema ukiacha Tanzania, Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC) nao wana tege-
meo la kuyapata na miundombinu itakayotu-
mika kusafirisha mafuta yote ni hiyo waliyotia
saini.

Rais Samia alitoa wito kwa pande zote ku-
hakikisha zikamilisha majadiliano ya mikataba
iliyobaki ili mradi huo uanze kutekelezwa na
hatimaye ifikapo mwaka 2025 mafuta yaanze
kusafirishwa.

“Wananchi wamesikia maneno haya kwa
miaka mitano nyuma hivyo, maneno yaachwe
mkatekeleze,” alisihi.

Alisema shukrani ziende kwa Hayati John
Magufuli ambaye alishirikiana na Rais Musev-
eni kuhakikisha mradi unatekelezwa.

Rais Museveni alisema mradi wa bomba la
mafuta ni sehemu ya miundombinu na kusisiti-
za kuwa, wananchi wa Tanzania na Uganda
wasibweteke na kulewa nao na kusahau sekta
zingine.

Rais Museveni alisema tukio hilo ni la kihisto-
ria na kuipongeza Tanzania na Rais Samia kwa
hatua hiyo muhimu na kuwashukuru mawaziri
na maofisa wengine walioshiriki wakiwamo
wataalamu waliopewa mafunzo na kugundua
mafuta hayo Uganda.

Kalemani. PICHA: OWM

Wajasiriamali walia hasara Luku

Na Waandishi Wetu

BAADHI ya wajasiriamali
wamesema wamepata hasara
kubwa kutokana kuharibika
kwa mfumo wa Luku katika
malipo ya huduma ya umeme.

Kutokana na adha hiyo,
wameitaka serikali kuchukua
hatua ikiwa ni pamoja na kuten-
ga vituo vya ziada vitakavy-
owezesha kutoa huduma
pindi inapotokea dharura kama
hiyo.

Omary Pachaa na Amina
Masudi, wakazi wa Mtaa wa Su-
doma, waliiambia Nipashe jana
kuwa kuwapo kwa vituo hivyo
kutasaidia kuondoa adha am-
bazo wananchi wamepata.

“Shirika limewatia harasa ya
mamilioni ya shilingi Watanza-
nia kutokana na walio wengi ku-
tumia huduma hiyo kibiashara
zaidi, hivyo ni wakati sasa kwa
TANESCO (Shirika la Umeme)
kujiongeza,” walisema.

Bakari Hassan,  mjasiri-
amali mwenye duka la samaki
na maziwa katika Mtaa wa
alibainisha kuwa katika kipindi
cha siku tatu ambazo huduma
ya Luku ilikosekana, amepata
hasara kubwa kutokana na ku-
haribika kwa bidhaa hizo.

Hassan ameiomba TANESCO
kuhakikisha wataalamu wake
wanasimamia maeneo muhimu
kama vile mfumo huo.

Mariam Bakari, mkazi wa
Salaam, alisema hawakupewa
ushirikiano na watoa huduma
wa shirika kwenye ofisi za
TANESCO zilizoko karibu na

makazi yao.

“Usiku wa jana (juzi) tuli-
kuwa wengi katika kituo kile
na askari wa ulinzi walikuwa
wanatufukuza, tuligoma kuon-
doka na tukamtaka meneja wa
kituo aje kutupa maelezo na al-
ipokuja alituambia kuwa kituo
hicho hakitoi huduma ya kuuza
umeme, hivyo tuende makao
makuu,” alisema.

Wakati wananchi wakibaini-
sha hayo, Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, ametaka uchunguzi
zaidi ufanyike kuhusu kuko-
sekana kwa huduma ya Luku
kwa siku tatu huku akiagiza
waliosimamishwa kwa siku 10
waendelee kusimama mpaka
utakapokamilika.

Majaliwa  alitoa maagizo
hayo jana mkoani Dar es Sa-
laam baada ya kwenda makao
makuu ya zamani ya TANESCO
na kukutana na uongozi na Bodi
ya Wakurugenzi.

Juzi, Waziri wa Nishati, Dk.
Medard Kalemani, alipokwen-
da TANESCO, aliagiza Meneja
wa Teknolojia ya Mawasiliano
na Habari (TEHAMA) na Hudu-
ma za Biashara wa shirika hilo,
Lonus Feruzi na wasaidizi wake,
Frank Mushi na Idda Njau, wasi-
mamishwe kwa siku 10 kupisha
uchunguzi na endapo hawata-
kutwa na hatia warudhishwe
kazini.

Majaliwa alimwagiza Wa-
ziri Kalemani badala ya kuwasi-
mamisha kwa siku 10, wakae
pembeni hadi uchunguzi utaka-

pokamilika.
“Umewasimamisha siku 10
kama wuchunguzi unakuwa

haujakamilika warudi kazini
tena, watarudi tu pale ambapo
tutajiridhisha hili jambo lipo

vizuri.

“Miaka yote walikuwa wa-
najua hiki kitu ni cha kudumu,
sasa kimeharibika chini ya usi-
mamizi wao siku tatu wame-
sumbua wananchi.

“Mkurugenzi Mkuu wa shiri-
ka unaona kilichotokea, Bodi
ya Wakurugenzi si mmeona?
Huu uwajibikaji usiishie hapo,
lazima uende mbali zaidi.

“Kama sisi wakurugenzi
mlijua kuna mfumo huu na la-
zima tujihakikishie unakwenda
vizuri  halafu  itakapotokea
umeshindwa kufanya kazi la-
zima tuwe na mtambo ambao
utapokea kuendeleza kutoa hu-
duma lakini hainunuliwi wakati
nyie ndiyo mnatengeneza bajeti
na kujua mahitaji ya shirika, tu-
nafanyaje, ni muhimu kujitath-
mini, watendaji wote wa sekta,”
aliagiza.

Majaliwa amesema tukio hilo
limetikisa serikali na kuleta
usumbufu mkubwa kwa wateja
baada ya kukosekana kwa hu-
duma na katika siku hizo tatu

ulikuwa ukikatika.
“Unakatika unapoteza ma-
wasiliano baadaye unarudi

unakatika tenabaadaye unarudi
matukio ambayo hatujayazoea
kwa kipindi kirefu tulisimamia
vizuri mifumo yetu huduma za
umeme zinaendeshwa vizuri,”
alisema.

Majaliwa alisema lengo wa-
nataka kupata taarifa kwa nini
wamesababisha mtikisiko nda-
ni ya serikali kwa kutotekeleza
majukumu ambayo yameleta
tatizo hilo.

“Miaka mingi nyuma tuli-
kuwa tunapata tatizo kubwa la
umeme na huduma hii tuliku-
wa tunapata kwa watu binafsi,

serikali ikafanya marekebisho
makubwa kuhakikisha huduma
inasimamiwa na serikali kwa
ujumla ili kuondoa maslahi ya
mtu mmoja mmoja kwa maku-
sudi anaamua kuharibu ili kuwe
na kero,” alisema.

Alisema lazima wananchi wa-
pate maelezo kwa nini umeme
haukupatikana kwa siku zote
wakati wao ndiyo wanasimamia
kwenye maeneo yote ya Luku.

“Uamuzi uliofanywa awali
na serikali wa kusimamia mae-
neo nyeti ya huduma, eneo hili
bado shirika hamkutaka ku-
likamilisha lote, suala la mfu-
mo hakukuwa na sababu mtu
mwingine ausimamie, anapo-
taka kuwasumbua mtayumba,
mbona kipindi chote tumek-
wenda na tumefanya vizuri?”
Alihoji.

Majaliwa alisema mifumo
yote imetengenezwa inapopata
tatizo inakuwa na kitu kingine
inaanza mara moja kazi ile ile ili
isiyumbe lakini taarifa tulizona-
zo mfumo huo hauna mtambo
huo.

“Mmetengeneza usumbufu
mkubwa, mmewafanya wateja
wazungumze maneno mengi
mengine hatuwezi kuyatamka,
tukisema ni wa makusudi mta-
bisha, na ikitokea miongoni
mwenu akiamua kuzima kwa
makusudi kusumbua tu mtase-
ma nini?

“Mwenyekiti wa bodi hujui
haya miaka yote ya kwamba ml-
itakiwa mtenge fedha kununua
mtambo huu?” Majaliwa alihoji.

®Imeandikwa na Peter
Mkwavila (DODOMA), Maulid
Mmbaga na Romana Mallya
(DAR ES SALAAM)
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Rais wa Zanzi-
bar, DK. Hussein
Ali Mwinyi,
akimsikiliza
Mwenyekiti wa
Bodi ya Waku-
rugenzi ya
Benki ya Afrika,
Dk. Weggoro
Nyamajeje
(wapili kulia),
aliyeambatana
na Kaimu Ofisa
Mtendaji wa
benki hiyo,
Wasia Mushi na
Ofisa Mwan-
damizi wa benki
hiyo, Samir
Yassine, Ikulu
mjini Zanzibar
juzi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Uhakiki laini za simu Kukabili uhalifu mbioni

Na Salome Kitomari,
DODOMA

WAZIRI wa Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Dk. Faus-
tine Ndugulile, amesema kuwa
serikali inaandaa utaratibu wa
kuhakiki laini za simu nchini na
zitakazobainika kutumika ndi-
vyo sivyo zitafungiwa.

Uamuzi huo ni katika ku-
pambana na uhalifu mtandaoni
ambao kwa sasa umeshika kasi
nchini na wabunge wanne kue-
leza jinsi walivyotapeliwa huku
wakiiomba serikali kuchukua
hatua.

Alisema hataki kukumbukwa
kama waziri aliyeongoza sekta
kama polisi bali aliyeleta ma-

geuzi yaliyogusa maisha ya watu
wengi. Akifanya majumuisho
ya Makadirio ya Mapato na
Matumizi kwa mwaka 2021/22
bungeni jana, Ndugulile alisema
watafanya mabadiliko makub-
wa ya sheria zinazosimamia
sekta hiyo.

“Nimejielekeza zaidi katika
kutoa elimu kuliko kukamata
watu, nimebaini wengi hawana
uelewa wa teknolojia na hawajui
sheria hivyo wanatumia ovyo
mitandao, sitaki kuwa waziri wa
kukamata bali wa kuelimisha
zaidi maana hiyo mbinu hai-
jafanikiwa,” alisema Ndugulile.

Alisema  serikali  inataka
kuachana na kukata kodi kwe-
nye ‘Youtube’ ambazo wasanii

wanarusha kazi zao au washere-
heshaji wanarusha kazi zao
mtandaoni.

“Unamtoza kodi mtu karusha
mtandaoni kazi yake ya MC au
wimbo wake, huku ni kuua kazi
zao, tunataka tuondoke huko,”
alisisitiza.

Pia alisema maboresho ya
sheria ya kulinda faragha ipo
mbioni na lengo siyo kuminya
uhuru wa watu kujieleza na ku-
tumia mitandao, bali kulinda
taarifa za watu kutotumika ovyo
duniani.

Akiwasikisha makadirio ya
wizara yake, Waziri Ndugulile
alisema, laini za simu zinazo-
tumika zimeongezeka kutoka
48,939,530 mwaka 2020 hadi

kufikia laini 53,063,085 mwezi
Aprili, 2021 sawa na ongezeko la
asilimia 10.8.

Aidha, watumiaji wa in-
taneti waliongezeka kutoka
26,832,089 mwaka 2020 hadi
kufikia 29,071,817 mwezi Aprili,
2021 sawa na ongezeko la asil-
imia 8.3.

Waziri Ndugulile alisema laini
za simu kwa njia ya kibiometria
nchini hadi kufikia mwezi Aprili
2021, jumla ya laini 51,108,886 za
simu ambazo zimesajiliwa kwa
kitambulisho cha Mzanzibari
Mkazi na kitambulisho cha mpi-
gakura ni 1,954,199 na kufanya
jumla ya laini ambazo zimeun-
ganishwa na mtandao kufikia
53,063,085.

1
Kortini tuhuma wizi mil,
800/- kituo cha mafuta

MABOSI wawili wa kituo cha mafuta
cha Sasa Kazi mkoani Dar es Salaam,
wamefikishwa mahakamani wakika-
biliwa na tuhuma za kula njama na
wizi wa zaidi ya Sh. milioni 852 mali
ya mwajiri wao.

Washtakiwa hao ambao ni wasimam-
izi wa Kituo, Najib Masoor na Shadya
Joseph, walifikishwa jana katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu,
iliyoketi chini ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Rashid Chaungu.

Wakili wa Serikali, Kija Luzungana,
alidai katika shtaka la kwanza, wakiwa
ni watumishi wa kituo hicho cha mafu-
ta kilichopo eneo la Mtoni Mtongani,
Wilaya va Temeke, walikula njama
ya wizi kati ya Januari Mosi, 2018 na
Machi 26, 2020.

Alidai pia katika shtaka la pili wak-
iwa watumishi wa kituo hicho waliiba
Sh. 852,246,698, mali ya mwajiri wao.

Jamhuri ilidai upelelezi haujakamili-
ka, hivyo kuiomba mahakama kupanga
tarehe vya kutajwa.

Hakimu Chaungu, aliwataka washtak-
iwa kuwa na wadhamini wawili kila
mmoja watakaosaini hati ya dhamana
yenye thamani ya Sh. milioni 200.

Pia mahakama iliwataka washtakiwa
kutoa Sh. milioni 220 taslimu kila
mmoja au hati ya mali isiyohamishika
yenye thamani hiyo.

Hata hivyo, Mshtakiwa Mansoor
alitimiza masharti ya dhamana wakati
Shadya alipelekwa mahabusu, baada
va kushindwa kutimiza masharti hayo.
Kesi hiyo imepangwa kutajwa Juni 3,
2021.

Mwinvyi: Hii ndiyo siku niliyokasirika sana

Na Enock Charles

RAIS mstaafu wa awamu ya pili,
Ali Hassan Mwinyi, amebainisha
kuwa Februari 10, 1995 ndiyo siku
aliyokasirika zaidi katika uongozi
wake Tkulu.

Katika kitabu chake cha ‘Mzee
Rukhsa, Safari ya Maisha Yangu’,
Mwinyi anasema kuwa siku hiyo
aliitisha kikao na vyombo husika ku-
zungumzia biashara na matumizi ya
dawa za kulevya.

Anasema biashara ya dawa za
kulevya ilikuwa imepamba moto
kiasi cha kuhitaji ushirikiano wa ki-
mataifa katika kupigana nayo.

“Waliokamatwa kwa kiasi kikub-
wa ilikuwa kama bahati tu au kwa
msaada wa raia wema na si kwa
mbinu za uhakika na maalum za vy-
ombo vya serikali.

“Maana ingawa niliwapongeza
waliohusika na kukamatwa, bado
nilihisi tunagusagusa tu, hatukuwa
tumefika kwenye kiini cha tatizo na
mbinu za kulikomesha,” anabaini-
sha. Anasema kuanzia mwaka 1988
hadi 1990 kulikuwa na matukio 50
tofauti ya watu waliokamatwa waki-

wa na dawa za kulevya aina ya Hero-
in na Morphine katika nchi nzima na
mmojawapo alikamatwa na kilo 2.3
za heroin safi.

“Kuanzia mwaka 1983 hadi 1991,
jumla ya watu 358 wenye pasipoti za
Tanzania walikamatwa nchi za nje
kwa kutumia, kusafirisha au kuuza
dawa za kulevya.

“Mwezi Oktoba, 1991 lilikamatwa
kontena moja la futi 20 likiwa na tani
5.6 za bangi, huku wenye nalo wak-
idai walikuwa wanasafirisha nguo
za pamba. “Mwezi Desemba 1991,
kinamama wawili wa Kifaransa wa-
likamatwa maeneo ya Posta Kuu ya
Dar es Salaam wakijaribu kupeleka
nje ya nchi kwa njia ya posta gramu
100 za bangi iliyokuwa imefichwa
ndani ya kopo la kahawa.

“Mwezi Mei 1991, mtu mmoja raia
wa Korea ya Kusini alikamatwa kwe-
nye Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Dar es Salaam akiwa na heroin.

“Mwezi Mei 1993, mwanamke
mmoja raia wa Kenya alikamatwa
kwenye Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Kilimanjaro akiwa na kilo
3.7 za heroin yenye thamani ya Sh.
milioni 234 wakati ule sawa na Dola
585,000.

“Mwezi Agosti 1993, Nurdin Aka-
sha, alikamatwa akiwa na tani 1.1 za
dawa za kulevya aina ya mandrax
yenye thamani wakati ule ya Sh.
bilioni 4.988 sawa na Dola milioni
11.36 na akafikishwa mahakamani na
kushtakiwa. “Agosti 18, 1993 dereva
mmoja wa lori alikamatwa Mbeya
akiwa na kilo 488.6 za mandrax.

“Septemba 21, 1993 dereva mwing-
ine wa lori alikamatwa Tanga akiwa
na kilo 161 za mandrax. Mwaka 1994
dereva mwingine wa lori alikamatwa
Msamvu Morogoro akiwa na vidonge
vingi sana vya mandrax.

“Katika miezi saba ya mwanzo ya
mwaka 1992 kulikuwa na matukio
997 ya watu kukamatwa wakiwa na
dawa za kulevya ndani ya Tanza-
nia, yaani wastani wa watu 142 kila
Mmwezi.

“Asilimia 72 walikuwa vijana wa
umri kati ya miaka 15 na 30 huku
karibu asilimia 40 yao wakiwa wa-
nawake.

“Mwezi Januari 1995, vijana wata-
no wa Kitanzania walikamatwa kwe-
nye viwanja vya ndege vya Zanzibar
na Dar es Salaam wakiwa wamemeza
zaidi ya paketi 70 za heroin wakiziita
pipi enzi hizo,” anakumbusha.

operations.

Responsibilities:

Requirements:

+ College education

+  Attention to detail

+ Physically fit

How to apply:

A

m 1CD No. 0015 Nyerere Road, Plot No. 2384/75
PMM ESTATES (2001) TD Po Box 33790, Dar es salaam, Tanzania
Iniand Container Depot (ICD) Teleph +255 / 2REIGTO

We are hiring a TYRE TECHNICIAN:

We are looking to hire an experienced Tyre Technician for our busy workshop, transport, and equipment

The role of the Technician is making sure that tyres used by vehicles and equipment are in good state.

» Conduct daily tyre and related inspection

+ Check and maintain proper tyre inflation

+ Assess worn and damaged tyres, tread levels, wear pattern, valve quality, and overall health
+ Repair or replace faulty tyres and valves

+ Supervise balancing and alignment

»  Conduct timely tyre rotation

+ Maintaining detailed tyre records and files

+ Maintaining and Safe keeping tyre tools, equipment, and spare tyres in your stock
«+ Planning, reporting, and advising

« Assigning and supervising works to your subordinates

+ Maintain and Abide to the tyre regulations and all company policies

+  Perform any other duties assigned by your senior staff

« Knowing different types of tyres, tubes, rims and accessories
= Ability to display professionalism
+ Maintaining quality focus

+  Skills on the construction of tyres

+ Have tyre removal and fitting techniques

+ Knowledge of tyre working tools and equipment

+  Ability to work with some computer office applications
+ Working healthily and safely

Send your application before 7th June, 2021 to:

PMM Estates (2001) Ltd,
P.0.Box 33790 DSM
hrm@pmmicd.co.tz
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Jaji Mkuu ahimiza matumizi
ya TEHAMA kwa mahakama

Na Renatha Msungu, DODOMA

JAJI Mkuu wa Tanzania Prof. Ibrahim Juma, ame-
wataka mawakili na watumishi wa mahakama nchini,
kujenga utaratibu wa kutumia Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA) katika kazi zao ili wasiachwe
na teknolojia hiyo.

Pia, alisema wanahitaji kuona ubebaji wa mafaili
ya kumbukumbu wakati wa mikutano mbalimbali
unapungua kwa kuyahifadhi katika mfumo wa kiele-
ktroniki.

Akizungumza wakati wa ufunguzi wa Baraza Kuu la
Wafanyakazi wa Mahakama nchini, alisema kuna baa-
dhi ya kada katika mahakama zinaweza kukosa kazi
kutokana na utandawazi ambao utasababisha kazi ny-
ingine kufanywa kwa njia ya kielectroniki.

Alisema lengo ni kuifikisha mahakama katika utoaji
haki kwa njia ya mtandao na mifumo mbalimbali itatu-
mika ikiwamo inayotumia mitandao na kwamba ni
vyema kila mtumishi akajua kutumia teknolojia hiyo.

“Naomba tujenge utaratibu wa kutumia teknolojia
ya TEHAMA ikiwamo kujifunza kila kitu, hivi sasa kina-
patikana kupitia mitandao kama uliona

tukio la kukosekana kwa umeme watu wamejua
kupitia mitandao,” alisema Prof. Juma.

Alisema katika utoaji wa haki kwa njia ya mitandao
kutakuwa na mifumo mbalimbali itakayotumika na
kutakuwa na usimamizi wa mashauri wa kielektroniki.

Pia, mfumo wa usimamizi wa mali wa kielektroniki,
mfumo wa usimamizi wa nyaraka wa kielektroniki na
mfumo wa usimamizi wa utunzaji kumbukumbu wa

kielektroniki.
1-
V

BAWACHA yawabana Spika, NEC vielelezo vya kina Mdee

Na Richard Makore,
MWANZA

BARAZA la Wanawake
la Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (BAWA-
CHA), limemtaka Mkuru-
genzi wa Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC), Dk. Wilson
Mahera, kutoka hadharani
na vielelezo ikiwamo fomu
namba 8 kama uthibitisho
aliotumia kupeleka majina 19
ya wabunge wa CHADEMA
kula kiapo bungeni.

Kadhalika, BAWACHA im-
emtaka Spika wa Bunge, Job
Ndugai, kuheshimu katiba
kwa kuwaondoa bungeni
wabunge 19 wa CHADEMA
kwa kuwa wapo huko kiny-
ume cha katiba.

Akizungumza katika kikao
cha l<amati tendaji ya BAWA-

Mwanza, Kaimu Mwenyekiti

wa baraza hilo, Sharifa Se-
lemani, alisema wamechoka
kuona katiba ikiendelea ku-
vunjwa.

Alimtaka Dk. Mahera ku-
jitokeza akiwa ameshikilia
fomu namba 8 na kuonyesha
umma nani aliisaini kwa kuwa
wanaamini nyaraka hiyo ili-

ghushiwa.
Sharifa alisema baraza hilo
linakusudia kuandamana

kushinikiza wabunge hao 19
waondolewe bungeni kwa
kuwa hawapo huko kwa bara-
ka za chama.

Kuhusu Spika kuendelea
kuvunja katiba, Sharifa alise-
ma kuna ushahidi wa wazi
kwamba kulikuwa na njama
mbaya za kuwapeleka bun-
geni wabunge ambao hawa-
kuteuliwa na chama kupitia
barua rasmi.

Spika Ndugai kwa nyakati
tofauti amenukuliwa akise-

ma wabunge 19 waliofuku-
zwa uanachama na CHADE-
MA ni wabunge kamili labda
wao wenyewe waamue kwa
kutumia utaratibu wa kikatiba

kujiuzulu.
Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti . wa  CHADEMA,

Freeman Mbowe, alisema
Kamati Kuu ya chama hicho
iliridhishwa na ukweli kwam-
ba kuna ukiukaji mkubwa wa
katiba ya nchi, sheria za nchi
na kanuni zinazosimamia
masuala ya uchaguzi zilizoki-
ukwa katika mchakato mzima
wa uchaguzi huo, hususani
katika jambo zima linalohusu
viti maalum.
“Tumejiridhisha katika
uvunjaji huu wa katiba, she-
ria na kanuni kama kamati
kuu ya chama cha upinza-
ni CHADEMA, lazima tulifa-
hamishe taifa baada ya kujiri-
dhisha sisi wenyewe baada

ya vikao vya ndani va chama
kuhusu mapungufu kadhaa
yaliyofanyika katika mchaka-
to huu.”

Mbowe aliainisha mapun-
gufu ya kisheria aliyosema
yako dhahiri katika mchakato
wa uteuzi wa wabunge wa viti
maalumu kuwa ni Ibara ya 78
(3), inayosema majina ya watu
waliopendekezwa na Tume
ya Uchaguzi yatatangazwa
kama matokeo ya uchaguzi,
baada ya tume kuridhika
kwamba masharti na sheria
vimezingatiwa.

Ibara ya 67 (Ib) imeweka
masharti na sifa ya mtu ku-
teuliwa kuwa mbunge kuwa
lazima awe amependekezwa
na chama cha siasa.

Mbowe alisema kuwa mtu
hawezi kupendekezwa na
chochote kingine kwa mujibu
wa sheria za nchi, isipokuwa
na chama cha siasa.

Bunge lapoteza mbunge mwingine

Na Augusta Njoji, DODOMA

SIMANZI imetawala bun-
geni jana kutokana na taarifa
za kifo cha Mbunge wa Konde

USIKOSE I(III-'IIATII.IA TAMTHILIA YA

I(ILA JlIMATATIl .IJIIMM I: 30 IlSII(Il

Uzalo ni Tamthilia kali na ya kusisimua iliyo na sifa za kila aina barani Afrika.
Katika Uzalo makosa makubwa ya kitabibu yanafanyika kwa watoto wawili wanazaliwa na
mama wawili tofauti, wanabadilishiwa vitanda kwa kila mama kupewa mtoto asiye wake.
Watoto hawa wanalelewa katika familia zisizo zao moja ya kiongozi wa dini
na ya pili ikiongoza genge kubwa la uhalifu wa wizi mkubwa wa magari.
Tamthilia ina haadhi ya waigizaji mahiri akiwemo Leleti Khumalo aliyeigiza kama Sarafina
kwenye filamu ya Sarafina, Don Mlangeni aliyekuwa Bra Zeh Matahane na Yohan Reyneke
aliyekuwa Lungi Biyera Katika Isidingo The Need.

(ACT-Wazalendo), Khatib Said
Haji, aliyefariki dunia katika
Hospitali ya Taifa ya Muhim-
bili alikokuwa akipatiwa mat-
ibabu.

Hali hiyo ilijitokeza baada
ya Naibu Spika wa Bunge, Dk.
Tulia Ackson, kutangaza taar-
ifa za msiba huo bungeni na
kuahirisha shughuli za Bunge
zilizopangwa kufanyika jana
hadi leo saa tatu asububhi.

BAJETI YAAHIRISHWA

Shughuli zilizopangwa
kufanyika jana ni pamoja na
kipindi cha maswali na maji-
bu kwa wabunge na hotuba
ya bajeti ya Wizara ya Ulinzi
na Jeshi la Kujenga Taifa kwa
mwaka 2021/22.

Akitoa taarifa ya Spika kwa
Bunge kuhusu kifo hicho, Dk.
Tulia alisema “Mheshimiwa
Spika kwa masikitiko makub-
wa sana anawatangazia wa-
heshimiwa wabunge na ku-
wataarifu kwamba mbunge
mwenzetu, Khatib Said Haji
wa ACT-Wazalendo amefariki
leo (jana), majira ya saa 11:40
alfajiri  katika Hospitali ya
Muhimbili alipokuwa akipata
matibabu.”

Alisema maziko yake yame-
fanyika jana saa 10 alasiri Kisi-
wani Pemba.

Alisema Bunge litawakil-
ishwa na baadhi ya wabunge
ambao walikuwa Dar es Sa-
laam kwenye shughuli ya ki-
taifa ya utiaji saini utekelezaji
wa mradi wa bomba la mafu-

a. “Kwa taratibu zetu kwa
wale ambao wapo kule basi
wataangalia uwakilishi wa vy-
ama humu ndani na uwakili-
shi wa mambo mengine kama
ambavyo huwa tunafanya ka-

tika taratibu zetu,” alisema.

Kutokana na kifo hicho,
Naibu Spika huyo, alisema
kwa mujibu wa kanuni ya 173,
inataka kuahirisha shughuli
za Bunge inapotokea kifo cha
mbunge wakati likiwa katika
shughuli zake.

“Sasa naahirisha shughuli
za Bunge mpaka kesho (leo)
ljumaa tarehe 21, Mei mwaka
2021 saa tatu kamili asubuhi
ili waheshimiwa wabunge wa-
pate muda wa maombolezo
kwa ajili ya huyu mwenzetu,”
alisema.

WAMZUNGUMZIA
MAREHEMU

Mbunge wa Jimbo la Mu-
findi Kaskazini ambaye ni
Naibu Waziri wa Viwanda na
Biashara, Exaud Kigahe, alise-
ma mbunge huyo alikuwa
mjumbe wa Kamati ya Viwan-
da, Biashara na Mazingira na
alikuwa akitoa michango mi-
kubwa kwenye kamati hiyo.

“Michango yake ilikuwa ni
muhimu sana maana ni mtu
ambaye alikuwa akisimama
na kutoa hoja na mambo
mengi ambayo tunafanya sisi
kama wizara ili kutekeleza
azma ya kuwa na uchumi un-
aoendeshwa na viwanda ni
kutokana na michango yake,
kwa sababu na yeye alikuwa
mdau mkubwa sana wa bi-
ashara ikihusisha shughuli
ambazo zinafanywa na wa-
nanchi wote.”

Naye Mbunge wa Baraza la
Wawakilishi Zanzibar, Bakar
Ahmad Bakar, alisema Khatib
alikuwa mkarimu na mwenye
mashirikiano makubwa.

“Tulikuwa tunashirikiana
naye pamoja na kuwapo

kwa utofauti wa vyama, hilo
hatukulijali yeye wakati wa
kazi ni kazi wakati wa ushiriki-
ano tulikuwa tunashirikiana,
alikuwa anatoa maoni yake
kwa namna ambavyo anaona
inafaa na mara ya mwisho
maoni yake ilikuwa masuala
ya mashekhe wale Uamsho.”

“Nadhani nakumbuka kitu
kama hicho alikuwa anawa-
pigania kwa vile wamekaa
sana pale mahabusu alikuwa
anapigania wapatiwe haki zao
kama wanashtakiwa washtak-
iwe na kama sio wa kushtaki-
wa basi waruhusiwe warudi
nyumbani, nadhani huo ndio
ulikuwa mchango wake wa
mwisho,” alisema.

Alisema  kutokana na
kusumbuliwa na maradhi
mara ya mwisho Mbunge wa
Mtambwe (ACT-Wazalendo),
Khalifa Mohamed Issa, al-
imuulizia swali lake bungeni
Mei 17, mwaka huu.

“Tutamkumbuka kwa mi-
simamo yake, alikuwa ni mtu
wa misimamo alikuwa anasi-
mamia kile ambacho anaki-
amini kuwa ndivyo kilivyo,”
alisema.

SWALI LAKE LA MWISHO

Katika swali lake la msingi
kwa Wizara ya Mambo ya
Ndani ya Nchi, lililoulizwa
kwa niaba yake na Mbunge
Khalifa, Mbunge huyo aliye-
hoji mkakati wa serikali ku-
kabiliana na manabii na wa-
ganga matapeli.

“Serikali inachukua hatua
gani kukabiliana na waganga
wapiga ramli chonganishi na
manabii wa uongo wanao-
danganya na kuwatapeli wa-
nanchi kila siku.”
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HABARI KITAIFA

Majaliwa awaonya viongozi
wanaonyanyasa waandishi

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

WAZIRI Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, ameonya viongozi wa
serikali wanaowaonea na
kuwanyanyasa waandishi wa
habari wanapokuwa katika
utekelezaji wa majukumu
yao kuacha tabia hiyo mara
moja na watakaoendelea ku-
fanya hivyo watachukuliwa
hatua kali.

Alisema sera ya serikali
sio kuwaonea waandishi wa
habari na haitamvumilia
kiongozi au mtu yeyote ata-
kayemkwaza mwandishi wa
habari akiwa katika kazi ya
uandishi. Pia aliwahakikishia
waandishi wa habari kuwa
serikali itaendelea kuimari-
sha misingi ya habari nchini.

Alitoa onyo hilo, wakati
akifungua Mkutano Mkuu
wa mwaka wa Jukwaa la Wa-
hariri Tanzania (TEF), mjini
Morogoro na Kongamano la
Kitaaluma (Editors Retreat),
pamoja na uchaguzi wa vion-
gozi watakaongoza Kkatika
kipindi cha miaka minne.

Alisema serikali inawatam-
bua na kuwathmini waandi-
shi wa habari kutokana na
kazi yao kubwa ya kucho-
chea shughuli za maendeleo
zinazotekelezwa na  seri-
kali na isingependa kuona
mwandishi anapata tatizo
anapotimiza wajibu wake.

“Mchango wenu waandishi
wa habari ni mkubwa mno
na serikali inautambua kwa
kuwa mmekuwa mkisaidia
kuchochea katika shughuli
za maendeleo hivyo kama

serikali tusingependa kuona
kuna mtu anawaonea wakati
wa kutimiza wajibu wenu,”
alisisitiza.

Alisema Tanzania ni moja
ya nchi katika Afrika ambazo
zinaongoza kuwa na vyombo
vingi vya habari ikiwamo
magazeti, radio, television na
TV mtandaoni kutokana na
kutambua mchango mkub-
wa unaofanywa na vyombo
vya habari kwa mshikamano
wa kuchochea maendeleo ya
kijamii na kiuchumi kwa wa-
nanchi.

“Waandishi wa habari ni
watu muhimu sana na sisi
kama serikali tutaendelea
kuwatumia, na kuwatumia
huku kunatokana na tham-
ani ya mchango mnaotoa,
tutahakikisha ~ mmnalindwa
mnapokuwa  mnatekeleza
majukumu yenu ya uandishi
wa habari,” alisema.

Hata  hivyo, alisema
pamoja na ushirikiano huo,
aliwataka kufanya kazi zao
kwa kuzingatia sheria, ka-
nuni, weledi na kutanguliza
uzalendo wa taifa lao kwa
kuwa hawana nchi nyingine
isipokuwa Tanzania.

Akizungumzia uhuru wa
vyombo vya habari, aliwata-
ka waandishi kuzingatia she-
ria za nchi, wasitumie vibaya
kalamu zao kwa kumwonea
mtu na itumike katika kusi-
mamia haki ya kila mmoja.

Alisema serikali kupitia
Ilani ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), imeweka bayana
mpango wa kuboresha maz-
ingira ya wanahabari nchini
na kuhakikisha uhuru wa ku-

pata habari na kutoa habari
unaendelea kutekelezwa
kwa mujibu wa sheria.

Akijibu hoja ya Kaimu
Mwenyekiti wa TEF, Deoda-
tus Balile, kuhusu madeni
ya serikali yanayodaiwa na
vyombo vya habari na ku-
sababisha hali mbaya ya
kiuchumi kwenye vyombo
hivyo, Waziri Mkuu aliagiza
vyombo vya serikali, wizara
na taasisi zinazodaiwa ifika-
po Juni 30, mwaka huu ziwe
zimeshalipa madeni yake.

Aliiagiza Wizara ya Habari,
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, kuweka mpango na
mkakati wa kushirikisha vy-
ombo vya habari kikamilifu
na kuharakisha mchakato
wa kuundwa bodi ya ithibati
itakayofanya kazi ya kusima-
mia maadili ya taaluma ya
habari na kuwezesha kuwa
na baraza huru la habari.

Awali Waziri wa Habari,
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Innocent Bashungwa,
alisema tayari kuna maazi-
mio yaliyotolewa kwenye
siku ya uhuru wa vyombo
vya habari nchini na kama
wizara wapo tayari kuyapitia
na kufanya maboresho sehe-
mu zenye changamoto kwa
waandishi wa habari.

Naye Kaimu Mwenyekiti
wa TEF, Balile, aliomba vion-
gozi wa kitaifa kama Rais,
Makamu na Waziri Mkuu
kuwa na utaratibu wa kuku-
tana na wahariri na waandi-
shi wa habari kwa ajili ya
kujadililiana kuhusu maen-
deleo ya nchi kwa manufaa
ya Watanzania.

CCM yataka ukurasa mpya wa siasa

Na Augusta Njoji,
DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM), kimewahimiza wana-
siasa nchini kufungua milan-
go ya utengamano, maele-
wano na siasa zenye mashiko
kwa mstakabali wa taifa.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari kwa mara ya
kwanza tangu ateuliwe kushi-
ka nafasi ya Katibu Mkuu
wa CCM, Daniel Chongolo,
alisema dhamira ya CCM
bado ipo palepale kuhakiki-
sha haishiriki siasa za mti
kwa macho, piga nikupige,
au watu kuhasimiana kwa
sababu za kisiasa.

“Hivyo tunawahimiza wa-
nasiasa wenzetu, kufungua
milango ya utengamano
maelewano na siasa zenye

mashiko na mantiki kwa ms-
takabali wa taifa,” alisema.

Alisema chama hicho ki-
naahidi kufanya siasa safi
zenye mashiko na kubeba
mstakabali wa taifa katika
kuwaunganisha Watanzania
bila kujali itikadi za vyama
Vyao.

Katika hatua nyingine,
Chongolo alisema CCM im-
etoa maelekezo mahususi ka-
tika bajeti ya mwaka 2021/22
kwa wizara tatu ambazo ni
Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Nishati na Kil-
imo huku ikitoa vipaumbele
vinavyopaswa kuzingatiwa
kwenye bajeti zao.

“Ni utaratibbu wa chama
kuisimamia serikali, leo tu-
metoa maelekezo hapa, sisi
kazi yetu ni kusikiliza hotuba
za bajeti zao za wizara kama

hawataingiza vipaumbele tu-
livyoainisha hapa tutajuana
huko mbele ya safari sisi tuna
vikao vitakavyotuelekeza
hatua za kuchukua.”

“Sisi tunasubiria vikao kwa
sababu tutarudisha kwao na
tutakubaliana huko, kwa hiyo
hili jambo sio la mchezo kwa
sababu wapo pale kutimiza
haya, wasipotimiza tutajuana
namna nzuri ya kutimiza au
watusaidie namna nzuri ya
kuwa na watu watakaotimi-
za,” alisema.

Katibu huyo alisema cha-
ma hicho kinaagiza serikali
kupitia wizara yake kutatua
migogoro ya ardhi iliyopo,
kuthamisha ardhi ili kuz-
iongezea tija, pamoja na
kuhakikisha wananchi wa-
namiliki ardhi kisheria ili ku-
punguza migogoro.

<

Enabel”

National Technical Advisor (m/f/x)

— Kigoma Region,Tanzania

Enabel is the Belgian development agency. It implements Belgium’s governmental cooperation. The
agency also implements actions for other national and international donors. With its partners in Belgium
and abroad Enabel offers solutions addressing pressing global challenges: Climate Change, Urbanisation,
Human Mobility, Peace and Security, Economic and Social Inequality, and Global Citizenship. With 1,500
staff, Enabel manages about 150 projects in twenty countries, in Belgium, Africa and the Middle East.

Background

The Water and Sanitation Kigoma Region Project (WASKIRP) is a project focusing on water supply services
sustainability in rural areas. In rural Tanzania and Kigoma region many water supply systems are mal functioning
or out of order due to weak management, ageing infrastructures and lack of Operation and Maintenance (O&M)
throughout time. As a consequence, a large part of the population is suffering from inadequate and intermittent
water supply. For these reasons WASKIRP will be supporting the establishment of Community Owned Water
Supply Organizations (COWSO) as well as improving existing infrastructures with a view of sustaining the water
supply service in the long run. The project is aligned with national policies and strategies, contributing directly to
the implementation of Tanzania Water & Sanitation Development Plan 2007-2020 (WSDP).

Job Description
The National Technical Advisor reports to the Project Manager.

Your tasks and responsibilities:

+ You support design processes for upcoming water supply projects and in reviewing technical documents;
You advise on the basis of your technical expertise in learning and capitalisation, in order to achieve
performance in accordance with national norms and standards;

You organise all site visits, linking up with communities and district-level stakeholders;
+ You participate in missions and community engagements, preparing action points for the attention of the
implementation unit;
You facilitate participation of all stakeholders in identifying construction sites of water supply structures and in
selection of technologies;
You ensure the quality of all works under the program;
+ You ensure the projects’ compliance to environmental protocols;
+ You work and facilitate effective catchment protection measures with Lake Tanganyika Basin Water Board;
You take a leading role in building the capacity development of community-based water supply organizations;
You support a Junior Expert and Rural Water and Sanitation Agency (RUWASA) in assessing technical capacity
gaps of Community-Based Water Supply Organizations (CBWSOs);

You facilitate and coordinate all activities relating to Environmental and Social Impact Assessment for Kakonko
and Kidyama projects;You support Lake Tanganyika Basin Water Board to establish Water User Associations
for Nyete in Kigoma rural district, Kivuruga in Buhigwe, Mkugwa in Kibondo;
You support the Basin to carry out capacity strengthening activities for Mkuti in Uvinza and Mtunguruzi in Kakonko;
You facilitate demarcations in the project to protection water supply structures like intakes, storage tanks and
similar structures in Mkongoro, Mwayaya, Kasulu, Kakonko;
+ You prepare quarterly budgets for technical activities of the program;
+ You participate in evaluation of tenders and contractors and contribute to the evaluation reporting.

Your profile

Required qualifications and experience
+ Bachelor’s degree in civil/water or in any other relevant engineering discipline, from a recognized academic institution;
+ At least 10 years of experience in water supply and sanitation;
« Aprofessional experience in a Non-Governmental Organization/bilateral agency is an asset.

Required skills and knowledge

+ Good knowledge of aspects of international development (context, challenges, application,
functioning...);

+ Ability to use new technologies used in the area of water supply and sanitation;

+ Pro-active results-oriented project management ;

Excellent management and organisational skills ;

Excellent synthesis, writing and analytical skills;

Good knowledge of standard ICT applications;

+ Good interpersonal and leadership skills;

+ You show respect and are able to build relations on the basis of credibility and expertise;

You show engagement, sense of responsibility and integrity;

+ You are fluent in spoken and written English and Swahili.

partners,

Applicants are also required to commit to the vision, mission and values of Enabel
(https:/www.enabel.be/content/enabel-vision-mission-values).

We offer
+ Aninteresting job in an international environment.
+ Acontract of 16 months . You are based in Kigoma. Occasional missions to the site in Kigoma region where
we implement projects are possible.

A salary package that comprises the monthly gross salary, in accordance with our salary scales (Class 5),
hospitalization/healthcare insurance, 13th month, double holiday allowance and reallocation allowance.

Following this recruitment procedure a shortlist of successful applicants may be constituted which may be sourced
in the next three years for similar job openings.

Every person who fulfils the conditions listed in our job advertisements may apply. Enabel is committed
to equal opportunities and diversity in its workforce. We do not discriminate on the basis of gender, origin,
age, religion, sexual orientation, disability status.

Are you interested?

Apply at www.enabel.be the latest by 04/06/2021 and include your application letter and updated CV.

Enabel - Belgisch ontwikkelingsagentschap + Naamloze vennootschap van publiek recht met sociaal oogmerk

+ Hoogstraat 147 - 1000 Brussel + T +32 (0)2 505 37 00 + enabel.be




6 NipaShe ljumaa Mei 21, 2021

MAONI & UCHAMBUZI

ipashe

MWANGA WA JAMII

Kilio hiki cha wizi
mtandaoni hakitibiki?

KWA muda mrefu kumekuwa na kilio cha watu kutapeliwa fedha
mtandaoni na watu ambao wamesajili namba kwa majina tofauti na
sasa wabunge nao wamepaza sauti na kueleza namna walivyopigwa
fedha. Juzi wakati wa mjadala wa makadirio ya mapato na matumizi
ya Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, wabunge wanne
walitoa mfano wa ‘kupigwa’ fedha kwenye mitandao kwa kupigiwa
simu kama zimetoka kwenye kitengo cha huduma kwa wateja cha
kampuni ya simu na ile ya kutumiwa ujumbe mfupi kuambiwa ‘ile
fedha tuma kupitia namba hii’.

Wabunge hao walihoji kama usajili wa laini ulifanyika kielektroniki
kwa alama za vidole, iweje watu waendelee kutapeliwa, na walienda
mbali zaidi kueleza kuwa wahusika walitafutwa na wanapokea simu
hadi sasa na wote wamesajiliwa.

Walisema wananchi wanalizwa sana kwa kuwa matapeli hao wa
mtandaoni wanatumia mbinu nyingi, lakini kinachoshangaza ni
kwamba wote wamesajili laini kwa alama za vidole.

Kilio cha wabunge hao ni kiwakilishi na wananchi wengi ambao
wanalia kutapeliwa, na kasi ya kusambaa kwa jumbe za ‘tuma fed-
ha kwa namba hii’ au ‘mwanao aliyeko shule fulani anaumwa sana
kapelekwa hospitali’ hivyo wasiliana na daktari utume fedha ki-
naongezeka. Hivi karibuni, Rais Samia Suluhu Hassan alizungumzia
suala hilo kwamba wananchi wamesajili laini kwa alama za vidole,
lakini bado wameendelea kutapeliwa na kulitaka Jeshi la Polisi ku-
chukua hatua. Katika majibu wa hoja za wabunge, Waziri wa Ma-
wasiliano na Tekonolojia ya Habari, Dk. Faustine Ndugulile, alisema
serikali inafuatilia kwa karibu na zaidi inajikita kutoa elimu ili wa-
nanchi watambue sheria, kanuni, taratibu na matumizi sahihi ya
mitandao. Aidha, alisema serikali inatarajia kuanza uhakiki wa laini
zote za simu nchini, ili kuzifuta ambazo zinatumika ndivyo sivyo, na
kuchukua hatua kwa wanaofanya utapeli.

Haya yote yanafanyika kukiwa na kitengo cha makosa ya mtandao-
ni kwenye Jeshi la Polisi na wataalamu ambao wamepikwa katika
Chuo cha Polisi Moshi (CCP) na vingine nchini, lakini bado wana-
okamatwa siyo wanaotuma ujumbe au kupigia wateja simu.

Tunatambua zipo jitihada kadha wa kadha kama kutuma ujumbe
kwa wananchi kupitia mitandao mbalimbali, kuwa wasikubali ku-
tuma fedha kwa mtu wasiyemjua au wasitoe namba zao za siri kwa
mtu yeyote, lakini bado utapeli unashika kasi.

Tunaiomba serikali kuangalia suala hili kwa kina na hasa kurudi
kwenye lengo la kusajili laini kwa alama za vidole kuwa ni kupungu-
za au kumaliza matukio ya utapeli kwa kuwa mtu anayetenda haya
atatambulika na kukamatwa kirahisi.

Pia, sheria imekataza mtu mmoja kumiliki laini zaidi ya moja ya
mtandao mmoja hadi awe na kibali maalum, na sasa tunaona wimbi
la watu kusajili laini ovyo kwa majina ya wengine na kwa vitambul-
isho feki vya taifa. Matukio haya yanalitia taifa doa kwamba zoezi la
usajili wa laini kwa alama za vidole lilikuwa kiini macho, au ni sawa
na usajili wa simu ili kuzuia simu za viwango hafifu kuingia nchini,
ambazo zimejaa sokoni kwa sasa.

Kwa hali hii tunaweza kuhoji je, wizi mtandaoni hautibiki? Ni ki-
kundi cha kina nani kisichogusika? Lini jambo hili litaisha na wahusi-
ka kukamatwa? Lini usajili wa laini utakuwa na maana ikiwa sasa ni
holela? Leo hii mwananchi akipotelewa na laini yake kupata mpya
ni utaratibu wenye usumbufu zaidi kuliko kusajili mpya. Ni muhimu
sana suala hili likapewa kipaumbele na mamlaka zote zikahakikisha
zinachukua hatua madhubuti kwa kufanya kazi kwa ushirikiano kwa
maana ya polisi na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA).

Hali ikiachwa hivi, kwamba usajili kwa alama za video umekosa
nguvu basi sasa haitashangaza kusikia kuna vitambulisho feki vya
utaifa ambavyo vinatumika hadi kufungua akaunti kwenye baadhi
ya benki, kiasi cha watu kuibiwa fedha za malipo mbalimbali kama
pango la nyumba.
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Na Yasmine
Protace

USAFI ni msamiati unaoeleweka kwetu
sote. Pia ni jambo linalofahamika vyema
kwa wengi nyumbani, shule, hospitali
kwenye mjumuiko na hata maisha bin-
afsi.

Pale tunapozama kwenye kamusi ina-
tajwa kwa tafsiri ya kidarasa kwamba “ni
hali ya kutokuwa na uchafu.” Ikirejewa
katika maisha ya mwanadamu, inabeba
sifa kuu mbili, moja kuwa salama kiafya,
pili mtu anakuwa katika wajihi wa ku-
pendeza mtanashati au maridadi.

Ni jambo ambalo katika jumla yake,
inazaa mazingira inayobeba tafsiri ya
kuwajibisha kuwapo jukumu la kila mtu
ajikite katika usafi na dhana hiyo inaan-
za kwa yule anayelifikiria hilo.

Pale usafi unapofanywa au kufanyika
kwa namna yoyote ile, unasaidia kum-
linda mtu dhidi ya baadhi ya magonjwa
kumfikia mahali aliko, hata kupendez-
esha mazingira.

Katika sehemu za biashara, nako usafi
unapofanywa unasaidia kuyaweka bora
ya mafanikio katika nafasi na shughuli
zinazofanyika.

Mkoani Dar es Salaam, kulikuwapo
na utaratibu wa kufanya usafi kila Juma-
mosi ya mwisho wa mwezi, hatua iliyoa-
sisiwa na serikali inayotajwa imesaidia
kwa kiasi kikubwa usafi wa jiji.

Pia suala la usafi lilikuwa linafanywa
es Salaam, pale Hayati Rais John Pombe
Magufuli alipoamua kushirikiana na
majirani zake wa Ikulu, wafanyabiasha-
ra wa Feri, mwanzoni tu mwa uongozi
wake.

Hapo ndipo ilipozaliwa kalenda hiyo
ya usafi kitaifa. Kadri muda unavyoenda
sasa, mambo yanabadilika. Hivi sasa mi-
taani Dar es Salaam, pamoja na kuwapo
magari yanayochukua taka, bado kuna
shida ya baadhi ya watu, wanaanza ku-
weka kando ustaarabu, wanaishia kuz-
itupa taka kiholela.

Kutoa taka kila wiki kuna gharama
kote, kuanzia mtoaji hadi kwa hal-

Kutoa

taka kila
wiki kuna
gharama
kote, kuan-
zia mtoaji
hadi kwa
halmashauri
husika.
LakKini,
kinacho-
shangaza
watu bado
wanatupa
taka hizo
ovyo,
ikiwamo
mitaroni
kunako-
pitisha maji
machafu,
hali inayo-
sababisha
izibe na
kuzaa kero
mpya.

Tujipange kuzoa taka pamoja,
kuzitupa ovyo huwa inakera

mashauri husika. Lakini, kinacho-
shangaza watu bado wanatupa taka
hizo ovyo, ikiwamo mitaroni kuna-
kopitisha maji machafu, hali inayo-
sababisha izibe na kuzaa kero mpya.

Ukija upande mwingine, kuna
wafanyabiashara katika maduka na
vituo vya daladala vikubwa, una-
kuta uchafu umetapakaa mbele ya
biashara zao, huku wahusika wak-
ishindwa kutoa bila ya sababu ya
kina.

Kwa kufanya hivyo, iko wazi ku-
nazidi kuyafanya maeneo ya bi-
ashara na makazi kuwa machafu
zaidi. Tumebahatika kwamba, sasa
magari yapo na tunastahili kuy-
atumia kukidhi shida zetu, kwanini
tunapuuzia?

Hapo tutaongea mengi, lakini
kwa asilimia kubwa, hakuna sababu
kuu inayoweza kutolewa utetezi wa
kisayansi.

Ukishazungumzia usafi, anza na
wewe mwenyewe uliko na kwa usafi
wa jumla katika mazingira, anza na
kile kinachotawala ndani ya mazin-
gira yako, kulia, kushoto, mbele na
nyuma yako.

Kama mtu atategemea hata taka
zake kuzitupa kwa wenzake, ajue
tayari anakaribisha  magonjwa
pasipo sababu za msingi kibinada-
mu na si mdau wa mazingira, bali
mchafu.

Nasifu kanuni wanazotumia baa-
dhi ya wazoa taka kutoa huduma
kwa kuwavumilia wasio nacho siku
hiyo, kisha kesho wanalipwa wak-
ipita. Ushirikiano ni muhimu kwa
jumla.

Ni suala linalotakiwa lifanyike ka-
tika mfumo wa pamoja na kamwe si
kusimama pekee, kwani uzalishaji
taka una kawaida ya kupatikana ka-
tika namna ya pamoja, vivyo hivyo
inakabiliwa kwa kundi. Pamoja tuta-
fanikiwa.
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Mwenvyekiti wa
Taasisi ya Uta-
wala Bora Tan-
zania (CEGO-
DETA), Thomas
Ngawaiya
akitoa tamko
la kumpongeza
Rais Samia
Suluhu Hassan,
Salaam jana,
kwa kusima-
mia utawala
wa sheria.
Wengine ni
viongozi wen-
zake, Gabriel
Duwe (kulia)
na Everist
Majaliwa. PI-
CHA: SABATO
KASIKA

Wakulima sasa waiangukia serikali mgogoro na wafugaji

Na Julieth Mkireri, CHALINZE

BAADHI ya wakulima katika Kata ya
Mbwewe Halmashauri ya Chalinze mkoani
Pwani, wameiomba serikali kuingilia Kkati
mgogoro kati yao na wafugaji ambao unao-
sababishwa na mifugo kuharibu mazao mara
kwa mara.

Wakizungumza na waandishi wa habari

jana, walisema wamekuwa wakiomba vion-
gozi wa serikali wafike, lakini maombi yao
hayajatekelezwa.

Mmoja wa wakulima hao, Hamis Rashid,
ambaye alinusurika kuchomwa mkuki na
mfugaji aliyekuwa akilisha mifugo karibu na
shamba lake la mahindi, alisema kwa sasa
hali si salama, na kwamba wanakoelekea
kuna hatari ya kutoweka kwa amani kati yao
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TANDAHIMBA COMMUNITY BANK PLC

TANGAZO

MKUTANO MKUU
WA
TANDAHIMBA COMMUNITY BANK PLC (TACOBA)

TAARIFA INATOLEWA KWAMBA MKUTANO MKUU WA WANAHISA WA TANDAHIMBA
COMMUNITY BANK PLC AMBAYO PIA INAJULIKANA KAMA BENKI YA WANANCHI YA
TANDAHIMBA (TACOBA) - UTAFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 19 JUNI 2021,
KATIKA UKUMBI WA MAGHALA YA CHAMA CHA USHIRIKA TANDAHIMBA NA NEWALA
(TANECU) - TANDAHIMBA MJINI KUANZIA SAA 3.00 KAMILI ASUBUHI.

*  WANAHISA WOTE MNAKARIBISHWA KUFIKA KWA WAKATI MKIWA NA HATI ZA
HISA AU STAKABADHI ZA UNUNUZI WA HISA.

¢ WANAHISA AU WAWAKILISHI WAO WATAJITEGEMEA KWA GHARAMA ZA USAFIRI
NA KUJIKIMU.

KWA MAELEZO ZAIDI TAFADHALI WASILIANA NA KATIBU WA BENKI AU MENEJA
MKUU WA BENKI YA TANDAHIMBA COMMUNITY BANK.

Tangazo hili limetolewa na;
KATIBU WA BENKI,

Tandahimba Community Bank Plc,
S. L. P. 06, Tandahimba, MTWARA

KWA IDHINI YA BODI

W—- o
J. B. Rugambo
KATIBU

18 Mei 2021 -

na wafugaji.

“Leo nimenusurika kwa kuwa kuna watu wen-
gi hapa, lakini ipo siku mtasikia mambo men-
gine, hakuna mtu anaweza kuendelea kuvumilia
kupata hasara, analima haambulii kitu na hawa
wafugaji wanaendelea kulisha mifugo yao kwe-
nye mashamba yetu ..hii haikubaliki, viongozi
wafike, vinginevyo wanataka amani itoweke,”
alisema.

Alisema mbali ya machafuko ambayo
yanaweza kutokea, pia hofu ya njaa inatawala
kwa wakulima, kwa kuwa mazao yanapoendelea
kuharibiwa shambani hakuna mavuno yatakayo-
patikana.

Naye Christopher Magala alisema viongozi
wanaohusika wanatakiwa kutathmini nafasi zao
kwa kushindwa kutatua migogoro ya wakulima
na wafugaji katika eneo hilo, hivyo kusababisha
mashamba kuendelea kuharibiwa.

Diwani wa Mbwewe, Omari Msonde, alisema
migogoro ya wakulima na wafugaji imekuwa iki-
kua siku hadi siku, kutokana na wafugaji kulisha
mifugo kwenye mashamba ya wakulima.

Msonde ameomba Mkuu wa Mkoa, Abubakar
Kunenge, baadaye afike katika kata hiyo kufanya
mkutano na wananchi kupata suluhisho la hara-
ka, hivyo kurejesha hali ya amani.

Alisema yapo malalamiko mengi kutoka kwa
wananchi hususani wakulima, ambao wame-
kuwa wakilishiwa mazao yao, huku wakishangaa
kutokana na mashamba ya wafugaji ambayo
mazao yamekua vizuri bila kupitishwa mifugo.

Samia
afagiliwa
kufuta kesi
zisizona
ushahidi

Na Sabato Kasika

TAASISI ya Utawala Bora na
Maendeleo Tanzania (CEGO-
DETA), imempongeza Rais
Samia Suluhu Hassan, kwa
kusaidia kufutwa kwa kesi 147
zilizokuwa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) bila kuwa na
ushahidi.

Aidha, imeitaka TAKUKURU
iendelee kufanya hivyo, kama
njia ya kusimamia utawala
bora.

Hayo yalisemwa na Mwe-
nyekiti wa taasisi hiyo, Thomas
Ngawaiya, alipokuwa akitoa
tamko la CEGODETA na kum-
pongeza Rais kwa hatua hiyo
na kuongeza kuwa anasimamia
utawala wa sheria.

“Utawala bora hauruhusu
kumhukumu mtu bila kumsiki-
liza, bali anatakiwa kupewa na-

fasi ili ijulikane kama ana kosa
au la, Rais ameona mapungufu
hayo kwamba yanakwenda
kinyume na utawala bora,”
alisema Ngawaivya.

Ngawaiya alisema, taasisi
hiyo iko nyuma ya Rais, na
kwamba itakuwa tayari kutoa
ushauri kwenye mambo ya uta-
wala bora pale itakapohitajika
ili kusaidia kumaliza kero za
watu kubambikiwa kesi.

“Tumemsikia Rais akisema
kwenye vyombo vya habari
kuwa kesi 147 zilizokuwa
TAKUKURU bila ushahidi
zimefutwa, hili ni jambo jema,
lakini kumekuwapo na tuhuma
zinazohusu baadhi ya polisi
kuchukua bangi na kuwekea
watu mifuko kwa lengo la ku-
taka wafungwe, huo si utawala
bora,” alisema.

Makatibu Muhtasi 2,900 wanolewa Arusha

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MAKATIBU Mubhtasi 2,900 kutoka Tanzania
kwa siku tatu, kwa ajili ya kujengewa uwezo
na kuboresha utendaji wa kazi zao.

Akizungumza na waandishi wa habari
Makatibu Muhtasi Tanzania (TAPSEA), Zuhu-
ra Maganga, alisema mkutano huo wa nane
unafunguliwa leo na Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, Mohamed Mchengerwa. Zuhu-
ra alisema mkutano huo wa siku tatu una
kaulimbiu “Kuwa mbunifu, mahiri, zingatia
weledi katika kuleta mabadiliko ya kiuchumi

Tanzania.”

“Mkutano huu wa siku tatu unawashiriki
zaidi ya 2,900 lengo likiwa ni kuwajengea
uwezo na kubadilishana uzoefu na jinsi ya ku-
tatua changamoto zinazowakabili,” alisema,”
alisema. Alisema katika mkutano huo mada
mbalimbali za kitaaluma zitatolewa ikiwamo
utunzaji wa siri za ofisi, wajibu wa kila mtumi-
shi katika eneo lake la kazi na kuongeza uma-
hiri katika nyanja za utawala sehemu za kazi.
Pia mada ya kupata ujuzi mpya na maarifa ya-
nayoendana na sanyansi na teknolojia.

Awali Katibu wa chama hicho, Anneth
Mapima, alisema tasnia hiyo imepiga hatua
tofauti na awali, hivi sasa wanaweza kusoma
hadi ngazi ya shahada ya kwanza.
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Uhaba wa
miundombinu
shuleni
waathiri
wanafunzi
wenye
ulemavu

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

SHULE ya Msingi
Buhangija jumuishi
Manispaa ya Shinyan-
ga, ambayo inafundisha
wanafunzi wenye ul-
emavu, inakabiliwa na
upungufu wa madarasa
saba yenye miundom-
binu rafiki kwa wa-
nafunzi hao.

Mwalimu mkuu wa
shule hiyo, Fatuma
Jilala, alibainisha hayo
juzi wakati akizun-
gumza na Nipashe
ilipotembelea shuleni
hapo.

Alisema shule hiyo
ina jumla ya madar-
asa 23, lakini yenye
miundombinu rafiki
dhidi ya wanafunzi
wenye ulemavu ni 16,
na kusalia madarasa
saba, ambayo nayo
yapo kwenye hatua ya
ujenzi.

“Shule yetu tu-
nafundisha wanafunzi
wazima na wenye
ulemavu mbalimbali,
wakimo wasioona,
kusikia na wenye
ulemavu wa viungo..
changamoto tulio nayo
ni madarasa saba
kutokuwa na miun-
dombinu rafiki kwao,”
alisema Jilala.

Naye Ofisa Elimu
Shule za Msingi
Manispaa ya Shin-
yanga, Neema Mkanga,
alisema fedha za ujenzi
wa miundombinu
rafiki madarasa hayo
saba zimeshatengwa
Sh.milioni 15, na ujenzi
wake utaanza hivi
karibuni.

Mmoja wa wanafunzi
wenye ulemavu Mod-
esta Daudi anayesoma
darasa la nne, alisema
shule inapokosa miun-
dombinu rafiki kwao,
inawakwaza wakati
wa kuingia darasani na
hata kwenda msalani.

Vifo vya moto vyaongezeka

Na Christina Haule,
MOROGORO

VIFO vinavyotokana na ajali za
moto vimeongezeka nchini kutoka

33 mwaka 2018/19 hadi 123 mwaka
2019/20.

Akizungumza na  waandishi

wa habari Manispaa ya Morogoro
katika maadhimisho ya wiki ya

zimamoto na uokoaji kitaifa, Mku-
funzi wa Chuo cha Zimamoto na

Uokoaji, Rajabu Mwangalamo,
alisema kuongezeka kwa vifo hivyo
kumetokana na ajali ya moto iliyo-
tokea mwaka 2020 Masnispaa ya
Morogoro.

Mwangalamo alisema katika
mwaka 2018/19 matukio ya moto
yalikuwa ni 1,831, maokozi yalikuwa
593 na vifo 33 wakati katika
mwaka 2019/20 matukio ya moto
yalikuwa 1912, maokozi 952 na vifo
123.

GAPICHA WETU

Alisema kuongezeka kwa vifo
hivyo pia kumesababishwa na
kuongezeka kwa matukio ya kuun-
gua shule mbalimbali zikiwamo za
kiislamu kwenye mikoa mbalim-
bali.

Kwa mujibu wa Mwangalamo,
katika kipindi cha mwaka 2018/19,
shule zipatazo 32 ziliungua, am-
bapo mwaka 2019/20 shule 33 zili-
ungua wakati shule moja mkoani
Kagera jumla ya watoto 10 wali-

poteza maisha, nyingine mbili Dar
es Salaam watoto 13 walipoteza
maisha.

Alisema  kuongezeka  kwa
matukio ya moto kunasababishwa
na jamii kutosimamia vyema Sheria
za Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, na
kwamba katika shule zilizopatwa
na majanga ya moto, ilibainika ku-
wapo kwa uzembe na upuuzaji wa
sheria hizo uliofanywa na wakuu
wa shule.

Ndikilo apigania wafanyabiashara wasibomolewe

Na Julieth MKireri, KIBAHA

ALIYEKUWA Mkuu wa Mkoa wa
Pwani, Mhandisi Evarist Ndikilo,
amemwomba Mkuu mpya wa
Mkoa huo, Abubakari Kunenge,
kusimamia suala la bomoabomoa
katika mji wa Mailimoja lisiendelee
kwa kuwa linaweza kusababisha
hasara na umaskini kwa wananchi.

Ndikilo alitoa rai hiyo jana ka-
tika hafla ya makabidhiano ya ofisi
ya Mkuu wa Mkoa, yaliyofanyika
Kibaha na kuhudhuriwa na wakuu

wa wilaya, wakurugenzi, wenyeviti
wa halmashauri, wakuu wa taasisi,
watumishi na wadau wengine wa
mkoa huo.

Alisema suala la bomoabomoa
katika mji wa Mailimoja ameli-
pigania kwa miaka saba, wananchi
wasibomolewe mita 120 kwa kuwa
wafanyabiashara wengi wa mji huo
wamejenga maduka ambayo ndio
yanawainua kiuchumi.

“Ndugu yangu Kunenge mji
huu wa Mailimoja ilitakiwa ku-
vunjwa mita 120 ndani ya miaka

saba nimepigania zisivunjwe hizo
na palipobaki huenda Wakala wa
Barabara wakawa wanabhitaji ku-
pavunja, saidia katika hili huu ndio
mji mtu akifika hapa anatakiwa ku-
jua yuko makao makuu ya mkoa,
unatakiwa kutengenezwa na sio
kuendelea kuvunjwa,” aliomba
Ndikilo.

Alisema, Kunenge anatakiwa ku-
wapigania wananchi wa Mailimoja
waendelee kubaki katika eneo hilo,
lakini paboreshwe na kutengeneza
vizuri uonekane mji na kuondoa

utata wa makao makuu ya Mkoa
wa Pwani ambayo yapo Kibaha.

Akiongea baada ya makabidhi-
ano hayo, Kunenge aliahidi kufany-
ia kazi yaliyoelezwa na Mhandisi
Ndikilo. Aidha, Kunenge alisema
katika hali ya maendeleo haziko-
sekani changamoto na kuwataka
wataalamu kusimama katika nafasi
zao za utendaji.

Alizitaka halmashauri kufanya
kazi kwa bidii katika upande wa
makusanyo kuhakikisha mapato
ya yanaongezeka.
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Wahandisi
wabanwa
miradi ya
kimkakati

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imewataka
wahandisi kuhakikisha
wanakamilisha miradi yote
mikubwa ya kimkakati
iliyoanzishwa na serikali ya
awamu tano kwa wakati ili
kukuza uchumi na kufikia
azma va kujenga Tanzania va
viwanda.

Katibu Mkuu wa Wizara
ya Ujenzi na Uchukuzi
anayeshughulikia
ujenzi, Mhandisi Joseph
Malongo, alitoa maelekezo

hayo juzi jijini hapa alipokuwa
akifungua warsha ya siku tatu ]

kwa wahandisi.

Alitaja miradi hiyo ni daraja :

la Salenda, Daraja la Busisi,
miradi wa kufua umeme wa
Julius Nyerere na reli ya
kisasa.

“Serikali iliyopita iliandaa
miradi mikubwa ya kimkakati
na serikali ya awamu ya
sita imeahidi kutekeleza...
wahandisi mnajukumu
kubwa la kuhakikisha miradi
hii inakamilika kwa wakati
kwa sababu kukamilika
kwake itakuwa ni chachu
ya maendeleo kwa Taifa,”
alisema.

Aliongeza: “Kwa nchi hizi
ambazo bado zinaendelea
sekta ya ujenzi ni muhimu
sana kwa sababu inachangia
asilimia kubwa ya maendeleo

ya viwanda na biashara, hivyo :

kuongeza ukuaji wa uchumi.”
Kwa upande wake,
Mwenyekiti wa Bodi ya
Wahandisi, Prof. Ninatubu
Lema, alisema wamejipanga
kuhakikisha wanashirikiana

na serikali kukamilisha miradi :

yote mikubwa ambayo tayari
ilishaanzishwa.

Alisema serikali imewapa
jukumu hilo la utekelezaji wa
miradi hiyo ya maendeleo
hivyo nao watajitahidi
kuhakikisha wanakwenda
kufanya kazi hizo kwa weledi
mkubwa.

“Tunaishukuru sana serikali
kwa kutuamini wahandisi,
ndio maana tumeandaa
warsha hii ili kujadili mambo
mazuri ya uendeshaji

miradi nasi tutaishauri serikali :

Dk. Mwinyi aipongeza China kuisapoti Zanzibar kiuchumi

nini kifanyike ili tukamilishe
miradi kwa wakati,” alisema.
Naye Msajili wa Wahandisi,
Mhandisi Patrick Barozi,
alisema mafunzo hayo
yataenda sambamba na
kutafakari chanzo cha
wahandisi wengi wa miradi

yva maji kushindwa kutekeleza

miradi hiyo kwa wakati
na kusababisha kada hiyo
kuongelewa vibaya na jamii.
“Kwa upande wa miradi ya
maji malalamiko yamekuwa
mengi hasa yakienda kwa
wahandisi, sasa kwenye
warsha hii tutajua kwanini
malalamiko yanakuwa
mengi na tatizo liko wapi na
nini kifanyike ili kuondoa
malalamiko hayo,” alieleza.

o4 1
’ ;\?"Eq?r"' ’
=T e

1 Fe A )
i e

\ Nasd

inajengwa kwa nguvu za wananchi kwa kushirikiana na viongozi wao na wadau wengine wa afya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bunge lataka utafiti wa miradi
h/shauri kabla ya utekelezaji

Na Augusta Njoji, DODOMA

AMATI ya Bunge ya Utawa-
la na Serikali za Mitaa ime-
shauri kufanyika utafiti wa
ina kabla ya kutekelezwa
miradi kwenye halmashauri ili iwe
na tijja. Makamu Mwenyekiti wa
kamati hiyo, Abdallah Chaurembo,
alitoa ushauri huo juzi wakati aki-
hitimisha ziara ya kamati hiyo katika
Soko la Ndugai jijini hapa. Alisema
kwa sasa kumekuwa na wimbi la hal-
mashauri kutaka kuendesha miradi
ya soko lakini imeshindwa kuwa na
ufanisi.
“Ni vyema utafiti wa kina ufanyike
ili kuepuka kuweka fedha za umma
kwenye miradi ambayo haina ma-
tokeo, tunasoko la Machinga Com-
plex limetumia fedha nyingi na
hakuna kitu, kule Temeke kunasoko
limejengwa halifanyi vizuri na pia
wanataka kujenga lingine, hili lifike

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Jamhuri ya Watu wa
China imepongezwa kwa kuende-
leza utamaduni wake wa kuiunga
mkono Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar katika kuimarisha sekta
za maendeleo ikiwamo mikakati ili-
yowekwa katika kuimarisha uchumi
wa buluu.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, alitoa pongezi hizo Tkulu
mjini Zanzibar wakati alipofanya
mazungumzo na Balozi Mdogo wa

mwisho,” alisema.

Awali, wakichangia kwa nyakati
tofauti wabunge walishauri serikali
kudhibiti madalali katika upatikanaji
wa vizimba na ushushaji wa mizigo
katika soko la kisasa la Ndugai.

Mbunge wa Hai (CCM), Saashisha
Mafuwe, alisema kushindwa kuima-
rika kwa biashara kwenye soko hilo
kunatokana na madalali kuhodhi vi-
zimba sambamba na kuzuia magari
ya mizigo kushusha hapo.

“Madalali ni kikwazo kikubwa
pale, unaweza kuta wamelipia
vizimba na wakisubiri biashara
ichanganye, hata yale malori tuki-
yokuta wakishusha mzigo tumekuta
pale kwasababu Kamati ya Bunge
imetembelea, ndio maana baada ya
muda hakuna hata mkungu mmoja,
imeenda wapi,” alisema.

Mbunge wa Geita Mjini (CCM),
Constantine Kanyasu, alipinga wazo
la kutaka kuhamisha Soko la Saba-

Jamhuri ya Watu wa China, Zhang
Zhisheng, aliyefika Tkulu kwa ajili ya
kujitambulisha.

Rais Dk. Mwinyi alieleza kuwa
Jamhuri ya Watu wa China ni mdau
muhimu wa maendeleo ya Zanzibar,
kwani imekuwa ikiiunga mkono
Zanzibar tokea miaka ya 60 baada
ya Mapinduzi matukufu ya Januari
12,1964.

Alimweleza Balozi huyo mdogo
wa China anayefanya kazi zake Zan-
zibar kwamba Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar inathamani sana juhudi
za Serikali ya China katika kuunga

saba na kushauri kuwa ni vyema ku-
waondoa wale waliozidi na kufanya
biashara zao barabarani na chini
ndio wapewe vizimba kwenye soko
la Ndugai.

Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Angelina Malembeka, alipinga ua-
muzi wa uongozi wa Halmashauri ya
Jiji la Dodoma ya kutaka kuhamishia
sokoni hapo wauza mbao na gereji
za katikati ya jiji kwa lengo la kuha-
masisha biashara katika soko hilo.

Mbunge wa Ulyankulu (CCM),
Rehema Migilla, alishauri uongozi
wa Halmashauri ya Jiji hilo kutumia
chombo cha tija kilicho chini ya Ofisi
ya Waziri Mkuu kuifanyia tathmini
mradi huo wa soko la Ndugai.

Akijibu hoja hiyo, Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Jiji la Dodo-
ma, Joseph Mafuru, alisema wal-
ishabaini kero ya madalali na kuwa
wameamua kutoa siku 14 kwa wale
wote waliolipia kuanzisha biashara

mkono miradi mbalimbali ya maen-
deleo.

Aidha, Rais Dk. Mwinyi alisema
Jamhuri ya Watu wa China imeweza
kuunga mkono sekta mbalimbali za
maendeleo hapa Zanzibar ikiwamo
afya, elimu, kilimo, viwanda na ny-
enginezo.

Aidha, Rais Dk. Mwinyi alieleza
kuawa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ikiwamo Zanzibar ina
furahishwa na juhudi za nchi hiyo za
kuendeleza uhusiano na ushirikiano
wake katika kuendeleza na kuimari-
sha sekta za maendeleo.

na kinyume chake watanyang’anya.
Naye Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwal-
imu, aliwahakikishia wabunge kuwa
watafanya mapitio ya mpango wa
biashara wa soko la Ndugai ili uen-
danena kile kilichokusudiwa.
“Mradi wa soko la Ndugai uli-
buniwa kwa kuangalia long time
plan” kwa kuwa Dodoma imekuwa
ni Makao Makuu ya Nchi, lakini
ongezeko la watu, hivyo ni kweli
zimewekwa Sh. bilioni 14.6, lakini
ukiangalia makisio ya marejesho
kiasi hicho cha fedha kitarudi,”
alisema. Meneja wa Soko la Ndugai,
Stephen Maufi, alisema mpaka sasa
vizimba 318 kati ya 366 vimepata
wateja, huku maduka 161 kati ya 175
pia yamechukukiwa na mabucha 7
kati ya tisa yameshapata wapangaji
na mgahawa mmoja umepata
mpangaji na mmoja bado haujapata.

Mapema Balozi mdogo wa China
Zhang Zhisheng alimweleza Dk.
Mwinyi kuwa Jamhuri ya Watu wa
China inathamini uhusiano na ush-
irikiano uliopo kati ya Zanzibar na
kuahidi kuendeleza kwa manufaa
ya pande zote mbili.

Alimweleza Rais Dk. Mwinyi kuwa
Jamhuri ya Watu wa China iko tayari
kuiunga mkono Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar katika kukuza
uchumi wake kupitia dira ya uchumi
wa buluu pamoja na kulipokea wazo
la kuwakaribisha wawekezaji kutoka
nchini humo.
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TADB, Chuo cha Utalii

wanufaisha wanawake

Na Elizabeth Zaya

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo
(TADB) kwa kushirikiana na Chuo cha
Utalii cha Taifa (NCT) wanaendesha
mafunzo ya siku tatu kwa wanawake

wajasiriamali wanaojihusisha na
kutayarisha, kuchakata na kusindika
chakula cha asili ili kuwaongezea uw-
ezo pamoja na thamani ya bidhaa zao.

Mafunzo hayo yanaendeshwa na
Chuo cha Taifa cha Utalii Makao
na matawi yake yaliyopo Arusha na
Mwanza ambapo jumla ya shilingi mil-
ioni 15 zimetolewa na TADB ili kuwez-
esha mafunzo kwa wanawake 150.

Mkuu wa Idara ya Maendeleo ya
Jamii na Wanawake wa Wilaya ya Te-
meke, Herieth Makombe, ambaye
alimwakilishi Mkuu wa Wilaya hiyo,
Godwin Gondwe, alisema mbali ya
kuipongeza TADB kwa juhudi zake za
kuwezesha wakulima na kuwaungani-
sha kwenye mnyororo wa thamani,
amewataka wanawake hao kutumia
vyema mafunzo watakayoyapata.

“Tumieni nafasi mliyoipata katika
kujiimarisha na kujiongezea uwezo
wenu katika kutayarisha, kuchakata
pamoja na kusindika vyakula vya asili
ambavyo vimekuwa kiungo muhimu
katika kutangaza utamaduni wa Mtan-
zania. Tunaamini jitthada hizi za TADB
na Chuo cha Utalii zitawaongezea fur-
sa kubwa kwenye soko la ndani na nje
ya nchi,” alisema Herieth.

Ofisa Mwandamizi wa TADB
anashughulikia kitengo cha Wa-
nawake, Vijana, Chakula na Lishe,
Mboka Mwanitu, ambaye alimwak-
ilisha Mkurugenzi Mtendaji wa Ben-
ki, Japhet Justine, alisema lengo la
mafunzo hayo ni kuimarisha uwezo
wa wanawake katika tasnia ya utoaji
wa huduma ya chakula.

Tume: Tanzania ina
miundombinu imara

Na Beatrice Moses

TUME ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEKNOHAMA) imesema
Tanzania ina miundombinu imara ya
TEHAMA inayowawezesha Watan-
zania kujenga uchumi wa digitali na
imeahidi kuwajengea uwezo Watanza-
nia watakaojitokeza juu ya matumizi
ya digitali  ili kuongeza tija katika
uchumi.
kufuatia mkutano wa mabingwa wa
TEHAMA wa hivi karibuni, Kaimu
Mkurugenzi wa Tume ya TEHAMA,
Mhandisi Samson Mwela , alisema
kwa sasa duniani kote uchumi
unaendeshwa na mifumo ya TEHAMA
na kueleza kwamba lazima uchumi
waTanzania uendeshwe kwa mifumo
ya TEHAMA maana Tanzania siyo Kisi-
wa kilichopekee duniani.

Ameahidi kuwa tume itashiriki ki-
kamilifu katika kujenga raslimaliwatu
ili kupata wataalamu wa kutumia rasil-
imali za TEHAMA zilizopo ili kujenga
uchumi.

TASAC yahudumia meli
Zza nje 439 kwa miezi 14

Na Christina Mwakangale

HIRIKA la Uwakala wa

Meli Tanzania (TASAC),

limesema tangu Februari

mwaka jana hadi Aprili
mwaka huu, limehudumia meli
439 zilizowasili nchini na kwam-
ba hivi sasa kuna ongezeko la
mahitaji ya huduma linalokua
kwa asilimia 8.3.

Limesema, hali hiyo inafanya
baadhi ya shehena kuchelewa
kupakuliwa na kuondoshwa
kwa mizigo bandarini, kutokana
na wingi wa meli zinazowasili
nchini, pamoja na uwezo wa gati
katika Bandari Kuu ya Dar es Sa-
laam.

Kaimu Meneja wa Wakala wa

Meli kutoka TASAC, Nelson Mlali,
aliyasema hayo jana kwenye
semina ya kuwajengea uwezo
wanahabari kuhusu shughuli
za majini, iliyofanyika mkoani
humo.

Alisema tatizo la shehena
zenye bidhaa na mizigo mbal-
imbali zilizowasili kutoka nje ya
nchi, kuchelewa kuwafikia wa-
teja, kiasi kikubwa hutokana na
ongezeko la meli na kukua kwa
biashara huku kwa mwezi waki-
hudumia takribani meli 37.

“Shirika hili kwa asilimia 8.3
linakuza biashara na hutoa hu-
duma kwa asilimia 30 ya meli
zote zinazowasili nchini, huku
iliyobaki, zinahudumiwa na
mawakala binafsi,” alisema Mlali.

“Gati za kupakua shehena
zenye mizigo na bidhaa tofauti
hutofautiana, kwamba ni bidhaa
ya chakula zina gari yake, kad-
halika zisizooza au zinazooza.
Kipaumbele huwa kwa aina ya
mzigo, ikiwamo chakula, pen-
gine hata kuna dharura.

“Kadri huduma inavyokwen-
da haraka kupakua, kupakua
shehena ndivyo mapato yana-
vyoongezeka, tunashirikiana na
wadau ili kuharakisha huduma,”
alisema Mlali.

Aliongeza, umakini unahi-
tajika katika kutunza nyaraka za
mizigo na kwamba upotevu
wake huwa hasara na kupoteza
mapato kwa nchi na kwamba
shirika hubeba dhamana ya afya

ya mabaharia na wahudumu
waliowasili na meli, ikiwamo
kutoa huduma za tiba kwa
dharura.

Ofisa kutoka Kitengo cha
Uhakiki wa Mizigo Inayoingia,
TASAC, Jenifer Matemba alisema
uhakiki wa awali wa nyaraka
zilizowasilishwa kabla ya meli
kuwasili, husaidia  kufanya
maandalizi ya mapokezi ya meli
kufanya ukokotoaji wa ushuru
sahihi, kuandaa vifaa vya upa-
kuaji kulingana na aina ya mizigo
inayowasili.

“Mzigo unapowasili tunaoani-
sha na nyaraka zilizowasilishwa
awali, kubaini  vinaendana
na kuanza kupakua,” alisema
Matemba.

WAKUU

TANGU

Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini (IGP), Simon Sirro (katikati) akipokea baadhi ya nakala 2,000 za vitabu vya mwongozo wa kuzuia na kufi-
chua uhalifu katika kata/shehia kutoka kwa Mkurugenzi wa Mawasiliano ya Jamii wa Kampuni ya vinywaji ya Coca Cola, Salum Nassoro,

UDSM vyajivunia utafiti dawa ya corona

Na Enock Charles

CHUO Kikuu cha Dar es Salaam
kimesema mojawapo ya kazi za
kiutafiti za hivi karibuni inayoji-
vunia ni suala la utafiti kuhusi-
ana na dawa ya Udanol Fukiza
ambayo kimesema  imesaidia
kupunguza makali ya virusi vya
corona.

Akizungumza na waandishi

wa habari katika kuwakaribisha
wadau mbalimbali katika maa-
dhimisho ya sita ya wiki ya utafiti
na ubunifu chuoni hapo, Naibu
Makamu Mkuu wa Chuo cha
Utafiti, Prof. Bernadeta Killian,
alisema baada ya kuona uhitaji
wa dawa hiyo umekuwa mkubwa
kutokana na matokeo yake kwa
walioitumia, waliamua kupanua
maabara ili kuzalisha kwa wingi.
“Kwa sasa hivi lengo letu ni

tabu kwa miaka mingi ametumia

kutoa fedha zaidi kwa hii timu ya
utafiti kwa sababu wamegundua
kwamba watu wamekuwa wana-
tumia hii dawa ya fukiza mara ny-
ingi tukiihusisha na corona, lakini
kuna wengine wametoa taarifa
ya kupona magonjwa mengine ,”
alisema Prof. Kilian.

“Kuna mwingine alikuwa ana
baka ambalo haliponi kichwani,
akaamua  kupaka  imefuta,
mwingine koo lilikuwa linampa

dawa hii ameponywa ile imeii-
sha.” Aliongeza.

Aidha, chuo hicho kimese-
ma kwa sasa kimeingia katika
makubaliano na Halmashauri ya
Geita ili kutengeneza gari ambalo
litatumia betri ya umeme ambalo
halitatumia mafuta na kuepuka
uchafuzi wa mazingira, kufikia
Septemba mwaka huu gari hilo
liwe barabarani.
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Kwa kweli
halina tija

Tuendelee kukatakata mikoa kweli?

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

DK. KALEMANI ALIPOJINASIBU MANYARA
REA IMEFIKISHA UMEME KILA UPENYO

Na Jaliwason Jasson, BABATI

WAKATI kuna Watanzania wengi
wanafurahia nishati umeme in-
ayotolewa na Wakala wa Umeme
jiuliza, ufadhlh wake ukoje?

Dk. Medard Kalemani, waziri
mwenye dhamana alitengua ki-
tendawili hicho Aprili 24 mwaka
huu mkoani hapa, alipoambatana
na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Hesabu za Serikali (PAC), inayoon-
gozwa na Mwenyekiti Naghenjwa
Kaboyoka.

Anasema mapato ya REA, yana-
tokana na tozo kwa wazalishaji
umeme binafsi, wamiliki wa vyom-
bo vya usafiri na watumiaji mafuta
ya taa; kila lita moja ya petroli
na dizeli anayoweka mteja REA
inakatwa fedha.

Pia, kuna asilimia 10 kutoka
wadau wa maendeleo kimataifa
nchi kama Sweden na Norway na
anaeleza Dk. Kalemani: “Hizi ni
fedha za walipa kodi kutoka kwa
watumiaji kama una kibatari tu-
nakukata Sh. 150 ingawa vibatari
vimepungua,”

UMEME MANYARA

Dk. Kalemani anasema Kkati
vimeishawekewa umeme na vili-
vyobaki 158, nako anaahidi kuvi-
malizia haraka, muda mfupi ujao.

Anasema serikali inadhamiria

shapelekewa umeme.

Dk. Kalemani anaiambia Kamati
ya Bunge ya Kudumu ya Bunge ya
Hesabu za Serikali, anasema Tan-
zania inaongoza kufikisha umeme
kwa asilimia 85.

Kuhusu wateja wapya Manyara,
Dk. Kalemani anasema, walitarajia
kuwaunganishia umeme wateja
4000 na hadi mwezi uliopita, wal-
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wakiwakaribisha vvaJumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC), inayongozwa na

Mwenyekiti, Naghenjwa Kaboyoka (kulia). PICHA: JALIWASON JASSON.

ishawaunganishia zaidi
wapya 800

“Taasisi za umma tutazipatia
kipaumbele ziwe mbali au karibu
kwa kipindi hiki tunachoendea
kutekeleza mradi huu,” anasisitiza

Waziri anasema, wakati mradi
REA unaanza watu wengi walitu-
mia mafuta ya taa na ndio maana
wakaamua kuyatoza kuchangia
REA.

Dk. Kalemani anasema, sasa
kuna mabadiliko makubwa am-
bayo ni kiashiria umeme wa REA
kusambaa, kwani mafuta ya taa ya-
nayoingia nchini kwa mwezi ni lita

wateja

milioni sita, lakini yanayotumika ni
lita 600,000, asilimia 90 yanabaki.

Anasema, wameanza utaratibu
wa kuweka nguzo za zege katika
maeneo yenye maji au majaruba
na anatoa mfano wa ugumu wa
kazi, kwamba katika Wilaya ya
Simanjiro hufika hatua kumpele-
kea mteja mmoja hugarimu hata
nguzo 20, kwa sababu makazi ya
jamii hiyo wafugaji wametawanyi-
ka.

“Serikali inalipia nguzo kwa
asilimia 100 na TANESCO sasa
haiendeshwi kwa hasara inajiende-
sha yenyewe,” anajigamba waziri.

vyobaki 22 wilayani Babati, vinge-
maliziwa kuwaunganishia umeme
baada wiki moja.

Waziri anatumia fursa hiyo ku-
wataka waanzishe miradi inay-
otumia umeme kama vile mashine
za kusaga nafaka, ili wajiongezee
kipato kwa kuwa wao ni wakulima
bora.

Vilevile, anawataka wasihujumu
miundombonu, naye akiwawa-
hakikishia “umeme haubagui ny-
umba,” hivyo zote zitafikishiwa.
Anafafanua:”Bei hazibadiriki iwe ni

ghorofa, tembe, nyumba ya misu-
mari tu bei ni Sh. 27,000 tu.”

Anaongeza kwamba umeme un-
apaswa kuingizwa kwenye mazizi
ya mifugo kuimarisha ulinzi, akitoa
mfano hatari za fisi wavamizi wa
kwa mifugo kama ng'ombe, mbuzi
na kondoo.

WABUNGE & WANAKIJIJI

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudu-
mu ya Bunge ya Hesabu za Serikali,
Kaboyoka, anawahakikishia wa-
kwani wao n1 jicho la Bunge.

Anasema, ni haki kodi zao zi-
fanye kazi inayoonekana, huku
anawasifia TANESCO kwa kazi
nzuri kushirikiana na REA.

kari Juma, anaishukuru serlkah
kuwaona wanyonge kwa kuwa-
sogezea umeme, akitaja ni map-
induzi makubwa yanayowaachia
wananchi gumzo kubwa.

Mkazi wa Mtaa wa Mluki, Anna
Samweli, anasema walizoea kwam-
ba wanaounganishiwa umeme ni
matajiri, lakini serikali imeondoa
dhana hiyo kuwa ya wote.

Mkazi wa Sinai, Beatrice Cha-
cha, anaishukuru serikali kuanzi-
sha mradi uliowagusa wengi na
anaiomba iwe endelevu kwa wengi
zaidi wanufaike, akigusa shukrani
kwa Hayati Rais John Magufuli.

Anasimulia, rais huyo wa zamani
alipofika Babati alitoa maelekezo
ya watu walioomba kuunganishi-
wa umeme watekelezewe haraka
naimezaa neema kubwa kwa wen-
gi walioishi nje ya mji.

Mwanamama huyo ana rai kwa
Rais Samia Suluhu Hassan, ku-
uimarisha mradi REA uendelee
kuwanufaisha wengi pasipo kujali
tofauti zao za hali.
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UCHUMI

SUA- TAWI MIZENGO PINDA
Nuru mpya utalii, ufugaji nyuki

«Shambani mazoea basi, mapya Hifadhi Katavi

Na Eliud Ngondo, Mbeya

TANGU Uhuru wa nchi mwaka
1961 kilimo kimedumu kuwa
nguzo kuu ya chakula na uchumi,
hivyo kupewa wasifu uti wa mgo-
go wa taifa, tafsiri inayofika hadi
nje ya mipaka.

Kilimo nchini kinaongoza kutoa
ajira kwa wakazi zaidi ya theluthi
tatu nchini, ndiye mlishaji mkuu
wa Watanzania.

Ni sababu inayoifanya serikali
kuwekeza kwa kina katika kwe-
nye sekta hiyo, ikianzia na utoaji
elimu na teknolojia ya kilimo bora
kwa wananchi wake, ili kuifikia
tija.

SAFARI YA SUA

Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine
(SUA), kiliasisiwa mwaka 1984,
wakati huo kikiitwa Chuo Kikuu
cha Morogoro na kilikuwa tawi la
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam.

Chimbuko la hoja lilikuwa
kuandaa wataalamu wa kilimo
wenye elimu ya juu, kukidhi ma-
hitaji ya wakulima na wadau wa
kilimo nchini.

Baadaye ilibadilishwa na kuwa
Chuo Kikuu cha Sokoine, hatua
zilizoendana na ngazi ya kujitege-
mea kama ilivyo sasa

Jina la Sokoine, lilitokana na
uhalisi kwamba aliyekuwa Waziri
Mkuu Edward Sokoine, alikiwa
mpenzi na mfuatiliaji mkubwa wa
kilimo.

Kimsingi, mahitaji ya wataala-
mu kilimo yamekuwa yakiongeze-
ka nchini kila mwaka, kutokana
na kuongezeko watu na teknolo-
jia kukuai duniani.

Ili kuendana na kasi hiyo, SUA
ilianzisha Ndaki (Constituent Col-
lege) ya Mizengo Pinda, baada ya
kukabidhiwa majengo yaliyopo
Halmashauri ya Mpimbwe wilay-
ani Mlele, mkoani Katavi.

Mgeni rasmi kwenye ufunguzi
alikuwa mpenzi wa kilimo, Wa-
ziri Mkuu Mstaafu Mizengo Pin-
da. Serikali imeanzisha malengo
maalum ya kutoa mafunzo, iki-
wamo Diploma ya Usimamizi wa
Kilimo na Uzalishaji, pia Kuongo-
za Watalii na Uwindaji Bora.

Mafunzo mengine ni ya ngazi
ya cheti katika fani ya Kusimamia
Watalii na Shuguli za Uwindaji,
pia shahada ikiwamo ya kusima-
mia nyuki.

MWENYEKITI BODI

Mwenyekiti wa Bodi ya Ndaki
ya Mizengo Pinda, Dk. Tulole Bu-
cheyeki, anasema chuo kimean-
zishwa kwa lengo la kuhakikisha
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“Pia, ukumbuke
kuwa palipo na
misitu mingi
hasa ya asili la-
zima nyuki wan-
apatikana, hivyo
basi mikoa hii ya
Katavi, Rukwa,
Tabora na Mbeya
imekuwa iki-
zalisha asali kwa
wingi na kusaba-
bisha uwapo wa
hitaji la kupata
wataalamu wa
fani ya ufugaji
nyuki” anasema
DK. Bucheyeki.
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kinazalisha wataalamu wengi na
teknolojia bora za kilimo, ufugaji
nyuki na utalii.

Dk. Tulole ambaye pia ni Mkuru-
genzi wa Taasisi ya Utafiti wa Kili-
mo nchini (TARI) Kituo cha Uyole,
anasema serikali imekusudia nda-
ki hiyo kuwa kitovu cha uzalishaji
wataalamu wa teknolojia bora za
kilimo zitakazotumiwa na umma.

Katika hilo, wakazi wa Nyanda
za Juu Kusini ndio walengwa
wakuu wa kuletewa tija shambani
na uzalishaji chakula.

Dk. Bucheyeki anasema wao
kuwa na mitaala ya ufugaji nyuki,
kilimo na utalii ina malengo maal-
um ya kuinua sekta za utalii na ufu-
gaji nyuki katika ukanda huo jirani.

“Kijiografia Ndaki hii ya Mizengo
Pinda ipo jirani kabisa na Hifadhi
ya Taifa ya Katavi. Serikali imeona
inaweza kutumia ndaki hii ku-
zalisha wataalamu wengi wa fani
ya kuongoza watalii, lengo likiwa
kuinua sekta ya utalii kwenye
mikoa hii na hasa katika Hifadhi ya
Taifa ya Katavi.

“Pia, ukumbuke kuwa palipo na
misitu mingi hasa ya asili lazima
nyuki wanapatikana, hivyo basi
mikoa hii ya Katavi, Rukwa, Tabora
na Mbeya imekuwa ikizalisha asali
kwa wingi na kusababisha uwapo
wa hitaji la kupata wataalamu wa
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fani ya ufugaji nyuki” anasema Dk.
Bucheyeki.

Anaahidi katika kipindi chake cha
uongozi, kwamba Ndaki ya Mizengo
Pinda itakuwa kitovu cha teknolo-
jia za kilimo, ufugaji bora nyuki na
mazingira, pia chachu ya kukuza
teknolojia kwa umma jirani, anaoam-
ini wataunga mkono zawadi hiyo ya
kiserikali.

KINACHOFANYIKA

Mkuu wa Ndaki ya Mizengo Pinda,
Prof. George Mwamengele, anafafan-
ua kwamba kupitia tafiti mbalimbali
za wahadhiri na wanafunzi, zitasaidia
kubaini shida za wakazi na ufumbuzi
wake.

Prof. Mwamengele, pia anadokeza
imani yake Hifadhi ya Taifa ya Katavi,
itakiwa manufaa ya moja kwa moja,
kutokana na ujirani wao.

Makamu Mkuu wa Ndaki ya Mizen-
go Pinda, Prof. Anna Sikira, anasena
kutafanyika tafiti shirikishi zitaka-
zowawezesha wataalamu wa chuo
kuelewa kwa undani mazingira na
jamii jirani, hata wakatambua magu-
mu yao.

Prof. Anna anasema, chuo kina uta-
ratibu wa kuzunguka katika shule za
sekondari jirani hasa zenye madarasa
ya kidato cha sita, kuwahamasisha
vijana kusoma kwa bidii wafaulu ku-
pata sifa ya kujiunga na chuo hicho.

Hapo analalamika kuwapo idadi
ndogo ya wanawake wenzake, wa-
nafunzi wa kike. Sasa wito wake
vijana wa kike wanajitoleza zaidi ku-
jiunga na chuo na kwamba kozi zina-
zotolewa chuoni humo zinaendana
na fursa zilizoko katika mikoa jirani.

Prof. Anna, anatoa mfano wa kozi
za; Kuongoza Watalii; Uwindaji Bora,
Ufugaji Nyuki, na Utunzaji wa Maz-
ingira zinazotolewa chuoni hapo,
ambako ni umbali takriban kilomita
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s 10 kutoka hifadhini, akizisifu zina

manufaa makubwa kwa mikoa hiyo
jirani iliyozingirwa na misitu.
Anasema, ndaki hiyo imeshaandaa
mizinga mingi na kuitundika msituni
kwa ajili ya kufundishia wanafunzi
kwa vitendo. Pia, itakuwa kivutio
cha wafuga nyuki jirani na chuo ku-

Viongozi wa Kiserikali na wa Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA),
Ndaki ya Mizengo katika picha ya pamoja.
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jifunza.

Prof. Anna anataja mpango mkakati wao
ni kwamba wanafunzi watakapopata elimu
hiyo, utakuwa mtaji mkubwa kuwaambuki-
za majirani na ndio unakuwa mwanzo wa
kuachana na kilimo cha mazoea.

Kwa mujibu wa Makamu Mkuu wa Chuo,
hadi sasa wameshaanzisha shamba la ku-
fundshia kwa vitendo na mfano bora wa
kilimo cha kisasa na tafsiri kuu inalenga ku-
fikia Nyanda za Juu Kusini, ambako anase-
ma wananchi wanaifundishika.

PAGUMU WAPI?

Prof. Anna anasema bado wanafunzi wa-
naosoma chuo hicho, idadi kubwa ni wa-
naotoka mbali na kilipo chuo, akitoa ya wa-
dahiliwa katika Shahada ya Ufugaji Nyuki
hakuna anayetoka jirani.

Ni jambo linalomfanya mwanazuoni
huyo kufanya kazi ya kuwashawishi wal-
ioko jirani kusoma kwa bidii wapate sifa za
kujiunga.

Anataja kikwazo kingine, ni uchanga wa
chuo ambacho hadi sasa kina mwaka mmo-
ja, hakijajitangaza vya kutosha hata kupata
wanafunzi wengi wa kujiunga nacho.

WANAFUNZI WAFURAHIA

Rais wa Serikali ya Wanafunzi, Noel
Mboya, anayesoma Shahada ya Uzalishaji
Nyuki na Mazao Yatokanayo na Nyuki
(Bachelor of Science in Bee Resource Man-
agement), anasema ufugaji bora wa nyuki
ni njia kuu ya utunzaji mazingira, hivyo,
anatarajia kutuimia elimu atakayoipata,
kuyainua kwa umma, hasa utunzaji mazin-
gira.

Anaeleza, pia ni hatua inayoendana na
kulinda wa uoto wa asili unaoharibiwa kila
siku, hata kufikia hatua kuwa tishio kitaifa.

Silas Manyara anayesomea Diploma ya
Kilimo, anasema elimu wanayoipata ina-
lenga kuwaumba wasaidizi wa taifa katika
sekta mbalimbali za kilimo, ambacho ndi-
cho tegemeo la nchi.

Akizungumza katika lugha ya kitaalamu,
Manyara analalamika wakulima wengi
nchini bado wako katika kilimo cha ma-
zoea, hivyo ananuia kuleta mabadiliko
yenye manufaa kiuchumi.

“Elimu ya kilimo tunayoipata itasaidia
hata namna ya kutunza mazao yao kabla na
baada ya kuvuna na kuyaongeza thamani
ili yakipelekwa sokoni yaweze kuwa na tija
zaidi,” anasema Manyara.

Waziri Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda na Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi, Prof. Joyce Ndalichako, katika mandhari ya Chuo Kikuu cha

Kilimo Sokoine (SUA), Ndaki ya Mizengo, mkoani Katavi. PICHA ZOTE: SUA.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Tuend_elee kukatakata
Mmikoa kweli?

Suala la ugawaji wa
mikoa unalizungumziaje?

@Msamba

JIWEKEE utaratibu wa
kila ukisikia mikutano ya
kiongozi wa juu Kitaifa

rani au cha wilaya au mkoa
mwingine, hudhuria.
“Hutakosa kusikia mata-
tizo mbalimbali ya kijamii,
yakiwamo ya elimu, afya
na maji. Orodha itakuwa
ndefu na ikiwezekana
watasimama jasiri na
kuwashitaki viongozi wao
kuwa walishasema, lakini
hakuna kinachofanyika.
Kiongozi atasikiliza na
pengine atawasimami-
sha viongozi kujieleza, na
baada ya hapo atatangaza
kuchukua hatua za kuka-
biliana na matatizo yanay-
owakabili wananchi na
ikiwezekana hata muda wa
kuyatatua atawapa.

NA JOSEPH KULANGWA

kujua, kuna ongezeko la
matumizi ya umma.

Mishahara, marupurupu na
mambo mengine yakiwamo
ya usafiri, makazi matibabu
na kadhalika.

Kwingineko, kama hakuna  Unajiuliza, hivi tunatafuta

matatizo kama hayo,
utasikia wanamwambia
mheshimiwa kuwa mkoa
huu ni mkubwa sana,
tunaomba ugawanywe
iwe miwili, ili kurahisisha
huduma kwa wananchi.
Nilishasikia hoja mikoa
kama miwili hivi igawany-

nini sisi wenue uchumi mdo-
g0? Mbona Taifa kubwa kama
Marekani, tangu lizaliwe
takriban miaka 300 iliyopita,
[imekuwa na majimbo 50 tan-
gu enzi na enzi, hatujasikia
sasa jimbo hili ligawanywe,
lizaliwe jimbo lingine?

Hapa kwetu mara zote

we. Pia, nasikia kuna vigezo kihistoria Baraza la Mawa-

kwa mkoa kugawanywa, au
wilaya kuwa mkoa. Naam-
biwa ni idadi ya watu na

ziri linaelea katika hesabu
ya wastani 20 na zaidi, ilhali
Marekani taifa tajiri kwenye

uchumi. Utashangaa kimkoa majimbo 50, lina mawaziri 15

‘kidoonyo' nacho kinalilia
kugawanywa, kuwa mikoa
mwili. ,
Hapo ina maana apati-
kane tena mkuu mwingine

wa mkoa. Wilaya iwe mkoa,

tu tangu lizaliwe.

Na mawaziri hao wa kwetu,
pia wizara zao ni zilezile,
wala hazibadiliki sana. Hapa
kwetu unasoma jina pana la
wizara, kama si mweledi wa

ili apatikane mkuu wa mkoa kusoma unaweza kukwama
na wilaya zizaliwe kuwa na njiani, upana wa jina una-

wakuu wa wilaya.
Isisahaulike kwamba
wakuu wa mikoa wanaku-
wa na watendaji wao huku
pia wakuu wa wilaya nao
wakiwa na wa kwao. Hapo
hata asiyebaini atamudu

dokeza kila eneo linalohusika
nalo.

Binafsi nao si sahihi, jina
hilo lingeweza kurekebishwa
na kudokeza eneo mojawapo
kuwakilisha kwa upana,
mathalan Wizara ya Afya.

Kwa kweli
halina tija

Nirudi kwenye mada
yangu sasa, pia nadhani
katika muundo wa wizara,
haitakuwa jambo baya
kupunguza idadi kwa kadri
tutakavyoweza.

Inaweza kuwa hatua
inayopaswa kuendana
na udhibiti wa idadi ya
majimbo ya uchaguzi,
jimbo ligawanywe pale
tu inapobidi sana, maana
yote katika tafsiri pana ni
gharama kwa umma wa
walipa kodi nchini.

Majimbo mengi yana
sura nyingine, kwamba
ni ongezeko la idadi ya
wabunge wanaopokea
‘njuluku’ chekwa, ambazo
zingeweza kufanya men-
gine kwa masikini wenye
kuhitaji na hata wako wa-
sio na nyuma wala mbele.

Kuna watu huko nyuma
waliwahi kuja na mapende-
kezo ya Tanzania kuwa na
majimbo kama zilivyo nchi
zingine za Afrika kama
Nigeria na Afrika Kusini, ili
kupunguza idadi ya vion-
gozi wanaolipwa sana.

Lakini, hiyo ikapingwa
vikali. Laiti wangesikili-
ZWa, pengine ingesaidia
kuachwa kukatakata
nchi vipande. Si ajabu
kuona wapo wanaoshikilia
upande wa hoja kukatwa
vipande, kwa sababu tu
wanaona huenda kutapati-
kana uteuzi unaowagusa.

Hivi kweli mkoa mdogo
unapogawanywa utakuwa
na tija gani, zaidi ya
kupunguza maeneo na
kuongeza idadi ya wakub-
wa wanaolipwa vizuri?

Ni busara tukakuna
ubingo katika hili kabla ya
kufanyia uamuzi, ili kuona
kama kinachozalishwa kina
tija na fursa ya maendeleo
au la. Tuige hata wenzetu
basi. Alamsiki!
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Mkurugenzi Jiji Dar afunguka siri

Hati Safi, anavyojipanga aendako
Dodoma Kkiliwagusa
« Kuna hospitali mpya, shule wasichana yaja

« AKiri kilichotokea J

)

« Ajira walimu sekondari wa sayansi pekee

1 5%

Mandhari ya Hospitali ya Kivule. PICHA: MTANDAO.

Na Yasmine Protace

MARA zote inaelezwa usi-
mamizi bora wa mapato na vi-
gezo vyake kihasibu mara zote
inachangia katika mafanikio ya
malengo katika eneo au taasisi
husika, iwe ya umma au binafsi.

Pale mapato yasiposimamiwa
vyema, maana yake ni kuweka
mkondo wa kukosekana maen-
deleo.

Wakaguzi wa hesabu wana vi-
gezo vya utoaji hati zao, ikianzia
na Hati Safi; Isiyoridhisha; na
Chafu. Pale inapopatikana Hati
Safi ya Hesabu, inabeba maana
ya vigezo vyote vya matumizi ya
fedha na usimamizi wa huduma
vimezingatiwa.

Hivi karibuni imekuwapo
wimbo mkubwa wa kutafsiri
mwenendo wa utendaji serika-
lini na hata kuwatia baadhi ya
watendaji katika tuhuma nzito za
jinai dhidi ya mali ya umma.

Kwa halmashauri mbalimbali
zilizotapakaa sehemu mbalim-
bali nchini, baadhi zimefanikiwa
kupata hati hiyo safi, ikipigiwa
makofi ya kusimamia vizuri
vyanzo vya mapato na mali ya

umma, pia huduma na zipo zi-
lizoporomoka kwa hati chafu na
kuangukia majanga.

JUIDAR?

Hivi karibuni Halmashauri ya
Jiji la Tlala (ambalo sasa ni Dar
es Salaam), lilitunukiwa Hati Safi,
kutokana na kukusanya na ku-
tumia vyema mapato yake vizuri.

Mkurugenzi wake, Jumanne
Shauri, anaiambia  Nipashe
kwamba, siri ya kupatikana hati
hiyo safi inatokana na kufanya
kazi kwa ushirikiano, ikiwamo
kusimamia mianya ya mapato na
kuidhibiti inavyopaswa.

“Nashirikiana na wenzangu
kudhibiti mianya ya mapato kwa
kukisimamia na kuongeza mapa-
to,” anasema.

Mkurugenzi Shauri anasema,
pale wenzao mkoani Dodoma
walipopatiwa Hati Safi za uk-
aguzi, iliwapa hamasa kubwa na
ndipo mwaka juzi wakati huo
wakiwa Manispaa ya Ilala, wali-
jipanga timu nzima kuhakikisha
wanaipata Hati Safi.

Anadokeza swali walilojiuli-
za, ni kwamba inawezekanaje
kushindwa kupata Hati Safi

wakati wana mengi ya kuwain-
gizia mapato, ikiwamo Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Julius
Nyerere na mengine ya thamani
zinazofanana nayo?

Anarejea uamuzi wa Hayati
Rais John Pombe Magufuli kui-
tangza Manispaa Ilala kuwa jiji
haikukosewa, kwani walikuwa na
vigezo stahiki.

Anasema katika kipindi cha
mwaka 2018 walikusanya fedha
kiasi cha Sh. bilioni 44 na kwa
sasa wamefikisha Sh. bilioni 60,
wakiwa na malengo ifikapo mwa-
ka 2025 wakusanye Sh. bilioni
100.

Anasema namna wanatumia
pesa zao kwa kiasi kikubwa wa-
nazielekezea katika miradi mi-
kubwa ya maendeleo, wakati
huohuo wanakumbuka vyema
wajibu wao wa kila halmashauri
inatakiwa kutenga fedha asilimia
10 ya matumizi yao ajili ya ku-
wapatia mikopo nafuu kundi la
vijana, wanawake na wenye ul-
emavu.

UWEKEZAJI ULIVYO

Mkurugenzi huyo anasema,
wameshanunua pikipiki za ba-
jaji 200 kwa ajili ya miradi ku-

wakopesha vijana wazitumie na
kuacha kukaa vijiweni, mabasi
madogo aina ya Toyota Coaster
mbili zilizotolewa kwa baadhi ya
vikundi na roli moja.

Pia Shauri anataja mradi wa
jamii, kwamba inaendelea ku-
jenga hospitali ya kisasa eneo la
Kivule, machinjio ya kisasa (Ving-
unguti) ambayo anaamini yat-
akuwa mfano wa kuigwa.

Anasema wameshaanza ujenzi
wa shule eneo la Mvuti, akifafan-
ua: “Tunawajali watoto wa kike
na tunafunga mkono jitihada za
Rais Samia Suluhu Hassan, hivyo
tunawajali watoto wa kike na
tunawajengea shule ya mfano ya
watoto wa kike pekee.”

Anasema Jiji la Dar es Salaam,
kwa sasa lina uhaba wa walimu
wa sayansi, lakini walimu wa
masomo mengine wapo wa ku-
tosha.

Hivyo, anasema kutokana na
kutangazwa ajira mpya 6000 za
walimu kitaifa, mkurugenzi huyo
anaeleza imani yake kwamba,
serikali itawapatia walimu wa
sayansi.

Anasema katika kukabiliana na
changamoto ya walimu wa sayan-
si, hivi sasa hawapokei kibali cha

walimu wa masomo mengine
isipokuwa wa sayansi pekee.

“Tutawapokea walimu wa say-
ansi, wengine hatutawapokea,
labda kama atakuwa na tatizo,”
anasema.

Pia katika miradi ya bara-
bara, walipata fedha wastani wa
Sh. bilioni 600 zilizosaidia ku-
jengwa miradi hiyo ya barabara
na katika awamu ya pili, wame-
omba fedha za kujenga kilomita
150, kwa ajili ya sehemu mbalim-
bali za jiji.

MALALAMIKO

Shauri anasema katika eneo
la taka bado kuna shida inay-
owakabili na hasa barabarani,
wananchi bado uelewa wa utun-
zaji mazingira na kufanya usafi
sio mkubwa.

Anasema watu hawatupi taka
katika mapipa yaliyoandaliwa,
watu wanatupa taka chini na
hata wengine wanatubutu kuin-
giza miferejini na kusababisha
kuziba, hasa mvua zinaponye-
sha.

“Tumenunua gari saba za
kubeba taka. Kuna vizimba vya
taka, lakini watu wasio waamini-
fu wanaiba mifuniko ya vizimba.
Tumejipanga sasa tutaweka mi-
funiko ya zege,” anasema.

Ni mkakati anaosema
unaendana na maboresho ya
dampo la Pugu, na kwa sasa ime-
shatengenezwa, mvua zikinye-
sha magari yanapita tofauti na
awali ilivyokuwa.

Rai yake mkurugenzi huyo
ni kwamba, mtu mmoja mmoja
ajilinde kiafya na kimazingira,
akikemea wanaotumia mwanya
wa mvua ‘kutapisha’ vyoo vyao.

Anaeleza katikati ya jiji vizim-
ba vilikuwapo vya kukusanya
taka, lakini vimeibiwa na hadi
sasa kuna mitaa michache hai-
na ofisi kwa ajili ya shughuli za
maofisa watendaji kata na mitaa.

Hata hivyo, wameshaombewa
pesa za bajeti na wanatarajiwa
kupata ofisi, kunachana na ofisi
za kupanga.

Anasema katika bajeti wali-
omba fedha na zimepatikana
hivyo watajenga ofisi iliwaache
kufanya kazi katika nyumba za
kupanga.

Shauri anawaambia wafanya-
biashara wa eneo maarufu la Ka-
riakoo, kwamba wapo wengi na
wanatakiwa kujenga utamaduni
wa kufanya usafi wa mazingira
yao, badala ya kuacha uchafu
waliosababisha unazagaa.

Mkurugenzi anasema wali-
kuwa na mpango wa kushiriki-
ana na kampuni kubwa waweke
vibanda vinavyofanana, hali
itakayoupa mwonekanno mzuri
ukanda huo wa kibiashara.

Anataja changamoto nyingine,
ni baadhi ya wafanyabiashara
kuingia na kufanya biashara ka-
tika maeneo ya watembea kwa
miguu.

Mkurugenzi anataja hatua yao
kukabili ni utoaji elimu, ikiwamo
kutowekwa vibanda maeneo ya
watembea kwa miguu au wasi-
fanye biashara barabarani na ku-
wapa usumbufu madereva.
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Wabunge wapata dawa
watoto wa mitaani

Na Augusta Njoji, DODOMA

ABUNGE wamel-
ishauri Bunge na
serikali kuangalia

sheria zilizopo kama
zinalinda haki na usalama wa mtoto
ili kuondokana na tatizo la watoto
wa mitaani.

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge
ya Huduma na Maendeleo ya Jamii,
Stanslaus Nyongo, alitoa ushauri
huo jana alipokuwa akihitimisha
mjadala katika semina ya wajumbe
wa Kamati ya Huduma za Maen-
deleo ya Jamii, Kamati ya Utawala
na Serikali za Mitaa na viongozi wa
Kamati ya Bunge ya Bajeti.

Semina hiyo iliandaliwa na shiri-
ka lisilo la kiserikali la Railway Chil-
dren Africa ambalo linafanya kazi
katika halmashauri 12 nchini.

Nyongoalisemabaadayakupokea
taarifa kutoka kwenye shirika hilo
kuhusu hali ya watoto, wamebaini
tatizo hilo ni kubwa na ni vyema
kuweka mikakati ya kukabiliana

nalo ikiwamo kufanya mapitio ya
sheria ili zilinde haki na usalama wa
watoto. “Sisi wabunge tuangalie zile
sheria za kuendeleza watoto kama
ziko sawa sawa, endapo zitakuwa
ziko sawa basi tuangalie katika
suala la utekelezaji wa sheria ili wa-
toto wasiwe wanazurura mitaani,”
alishauri.

Hata hivyo, alisema serikali ina
kazi ya kuhakikisha Idara za Maen-
deleo ya Jamii zinafanya kazi yake
ipasavyo na halmashauri zinatenga
fedha kwa ajili ya ustawi wa watoto.

Awali, wakichangia katika kikao
hicho, Mbunge wa Mbulu Mjini,
Zacharia Issaay, alisema kuna haja
ya bunge na serikali kuja na sheria
ya kuzuia watoto wa mitaani ili jamii
iwajibike kuwatunza.

Alisema watoto wengi wa-
natekelezwa mitaani wanatokana
na sababu mbalimbali ikiwamo
wengine kuzaliwa nje ya ndoa na
hivyo wazazi kushindwa kuwapa
malezi yanayostahili watoto wao.

Mbunge wa Viti Maalum (CCM),

Dk.Paulina Nahato, alishauri kuima-
rishwa kwa kitengo cha saikolojia
kwa Idara ya Maendeleo ya Jamii
kwa kuwa chanzo cha watoto kuwa
mtaani ni kutelekezwa na wazazi
ambapo wengi wanakabiliwa na
msongo wa mawazo.

Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Mwamtumu Zodo, alisema uwapo
wa watoto wa mitaani katika ukan-
da wa Pwani unachangiwa na umas-
kini na talaka.

Awali, akitoa mada kwa wabunge,
Meneja Ushawishi kutoka shirika
hilo, Rose Kagoro, aliwaomba
wabunge kupaza sauti ya watoto
wanaoishi na kufanya kazi mitaani
ili kulinda haki na usalama wao.

Kagoro alisema kazi kubwa ya
shirika ni kuhakikisha wanawafikia
watoto waliopo mtaani kwa kuwapa
mahitaji ya lazima, kuwaunganisha
na familia na kuwapa ujuzi.

Hata hivyo, alisema ukatili ma-
jumbani na umasikini vimekuwa
visababishi vya watoto kukimbilia
mitaani na kukumbana na matatizo

makubwa zaidi ya waliyoyaacha
nyumbani. “Wakiwa mtaani wa-
nakumbana na ukatili na kushirik-
ishwa katika vitendo vya matumizi
ya dawa za kulevya na uhalifu kama
vile wizi,” alisema.

Meneja huyo alisema utafiti un-
aonyesha kuwa kuna watoto 10,595
mitaani ambapo walio chini ya mi-
aka 18 ni 6,393 na wale wenye umri
mkubwa kuanzia miaka 18 hadi 25
walikuwa 4,202.

Meneja huyo alisema asilimia 50
ya watoto wa umri wa kati ya miaka
13 hadi 17 wamepitia vitendo vya
unyanyasaji wakiwa na familia zao
na asilimia 100 walikupambana na
kadhia hizo wakiwa mitaani.

Alisema kuanzia Aprili mwaka
2018 hadi Aprili 2021, watoto 1,605
wameunganishwa na familia zao
na watoto waliookolewa na kupewa
makazi ya muda ni 1,733 huku wali-
yopewa misaada ya vifaa vya shule
ni 3,923, watoto walioendelezwa
kupata ujuzi na kupewa mtaji 1,375
huku familia 811 zikiwezesha mitaji.

Mwenyekiti wa Bodi ya Usajili wa Wahandisi Tanzania (ERB), Mhandisi Prof. Ninatubu Lema, akiteta jambo na Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi

na Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi), Mhandisi Joseph Malongo, katika ufunguzi wa mafunzo ya usimamizi wa miradi kwa wahandisi ji

PICHA: WUU

ijini Dodoma juzi.

Profesa ataka Watanzania wachangamkie fursa SADC

Na Paul Mabeja, DODOMA

WATANZANIA wametakiwa ku-
tumia fursa za kibiashara, kiuchumi
na ushirikiano wa kimataifa kwa
nchi wanachama zilizopo katika
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa
Afrika (SADC) ili kujiletea maen-
deleo. Mstahiki Meya wa Jiji la Do-
doma, Prof. Davis Mwamfupe, alitoa
rai hiyo jana alipokuwa akifungua
kongamano la miaka 40 la SADC
lililofanyika katika Chuo Kikuu cha
Dodoma (UDOM).

Prof. Mwamfupe, alisema kuwa
umefika wakati sasa wanachama
katika jumuiya hiyo kuangalia fursa
zilizopo katika nchi mbalimbali wa-
nachama na kuzichangambkia.

“Ni wakati sasa wafanyabiashara
wetu waone fursa zilizopo kwenye

jumuiya hii na kuzifanyia kazi ili
kuletea maendeleo,” alisema Prof.
Mwamfupe.

Alisema katika nchi wanachama
zipo fursa nyingi ambazo mataifa
yananufaika nazo ikiwamo vyuo
kupata wanafunzi kutoka katika
mataifa mbalimbali.

“Wakati wetu sisi jumuiya hii tu-
likuwa tunaisoma tu katika vyuo
vyetu lakini hivi sasa inatakiwa
kuangaliwa kwa jicho la utofauti
ili kutambua fursa nyingi zilizopo
na kuzichukua ikiwa ni pamoja na
kutoa wataalamu katika sekta mbal-
imbali,” alisema.

Akizungumzia mchango wa
Tanzania kwa SADC, meya huyo
alisema kuwa wakati jumuiya hiyo
inaanzishwa mwaka 1980 Hayati
Mwalimu Julius Nyerere alikuwa ni

mmoja wa waasisi.

“Lakini pia mtakumbuka hivi ka-
ribuni hayati Rais wetu wa awamu
ya tano, Hayati Dk. John Magufuli,
alikuwa mwenyekiti wa jumuiya
hiyo kwa mwaka mmoja na katika
uongozi wake alifanikisha Kiswahili
kuwa lugha rasmi katika jumuiya
hiyo,” alisema Prof. Mwamfupe.

Alisema ipo haja ya kutolewa kwa
elimu hasa kwa Wananchi wa mae-
hiyo na kuelewa fursa zilizipo na
kuzifanyia kazi. “Tunapoimba
wimbo wa taifa inatupasa kuimba
pia wimbo wa SADC, ili wananchi
jumuiya hii na kuzielewa fursa zi-
lizopo,”” alisema Prof. Mwamfupe.

Makamu Mkuu wa UDOM, Prof.
Faustine Bee, alisema kuwa hivi

sasa wananufaika na ushirikiano
uliopo wa kitaalamu na nchi wana-
chama wa SADC.

Alisema wanazo progamu za
kubadilishana wanafunzi na nchi ya
Msumbiji ambao wamekuwa wakija
nchini  kujifunza mambo mbal-
imbali na wanafunzi wa UDOM
kwenda huko pamoja na kupokea
wanafunzi wengine kutoka mataifa
kama Congo DR, Zambia, Comoro,
Burundi na maeneo mengine.

“Changamoto iliyopo ni lugha
kwani Msumbiji wanatumia Kireno
na wanafunzi wetu wanatumia
Kingereza na Kiswahili lakini
malengo ya chuo ni ifikapo 2030,
chuo kuwa katika nafasi 20 bora
kwa kuwa na wanafunzi kutoka
nchi mbalimbali wanachama wa
SADC,” alisema Prof. Bee.

]
- NMB yakabidhi
gari la kwanza

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

BENKI ya NMB jana ilim-
kabidhi gari la kwanza katika
Kampeni ya Bonge la Mpango
inayoendeshwa na benki
hiyo kwa Hadija Iddi, Mkazi
wa Chamwino Ikulu mkoani
Dodoma.

Hadija anakuwa mshindi wa
kwanza katika zawadi kubwa
zinazotolewa na NMB katika
kampeni hiyo iliyoanza Febru-
ari mwaka huu.

Akikabidhi gari hilo aina
ya Tata Ace, maarufu Kirikuu,
lenye thamani ya Sh. milioni
25, Kaimu Ofisa Mkuu Ukaguzi
wa Ndani wa NMB, Benedicto
Baragomwa, alisema kampeni
hiyo inaendelea nchini kote na
zawadi mbalimbali zinaende-
lea kutolewa.

Baragomwa alisema NMB
inatoa zawadi kwa wateja wa-
naoendelea kufungua akaunti
zao na kwamba mshindi wa
jumla atajinyakulia gari la
kifahari.

Alisema gari litakalotolewa
ni Toyota Fortuner lenye
thamani ya Sh. milioni 169
ambalo ni litakuwa ‘zero’
kilomita.

“Ndugu Watanzania, hapa
ninamkabidhi Hadija ufunguo
wa gari lake, kama mnavy-
oona ni jipya, lakini tunazo
zawadi nyingi kwa wateja
wetu wanaoweka akiba
kuanzia Sh. 100,000 kwenye
akaunti zao za NMB,” alisema
Baragomwa.

Akizungumza baada ya
kukabidhiwa gari lake,

Hadija alisema hakuamini
kilichotokea na kuwa hakuwa
amepanga lakini ni mpango
wa Mungu.

Hadija alisema gari hilo
litamsaidia katika shughuli
zake za kujiongezea Kipato,
akiwashauri Watanzania ku-
wekeza katika benki hiyo kwa
kuwa ina manufaa makubwa.

“Nimeamini kuwa yanay-
ozungumzwa ni kweli, nime-
kabidhiwa gari jipya, nime-
pewa ufunguo na kadi ya gari
vikiwa kamili kabisa, kweli
NMB ndiyo mpango mzima,”
alisema Hadija.

Katika hatua nyingine,
Meneja wa NMB Kanda ya
Kati, Nsolo Mulozi, aliongoza
droo nyingine kwa ajili ya
washindi ambapo watu mbal-
imbali walipata fedha baada
va kushinda.

Droo hiyo ilifanyika NMB
tawi la Chamwino Ikulu chini
ya usimamizi wa Viongozi
kutoka bodi ya michezo ya
kubahatisha.

Hadi jana, NMB ilikuwa im-
etoa zawadi zenye thamani ya
zaidi ya Sh. milioni 145 ziki-
wamo fedha taslimu, pikipiki
Za Miguu mitatu aina ya LIFAN
16 na gari.
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W/biashara
waomba
uboreshaji
ulipaji kodi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

Mbeya, wameiomba serlkall
kuendelea kuboresha mazingira
ya ulipaji kodi ikiwa ni pamoja
na usahihi wa ukadiriaji wa kodi
hizo ili wafanye kazi zao kwa
uhuru na kujiongezea kipato.

Wakizungumza na Nipashe
kwa nyakati tofauti, wafanyabi-
ashara hao wa masoko ya Sido
na Mwanjelwa walisema kwa
sasa hali ya biashara imeanza
kuimarika tofauti na ilivyokuwa
awali ambapo ubabe ulikuwa un-
atumika kwenye ukusanyaji wa
kodi hali iliyokuwa inawalazimu
baadhi kufunga biashara zao.

Mmoja wa wafanyabiashara
hao, Atupele Mwinuka alisema
tangu Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Samia Suluhu
Hassan alipotoa maelekezo wa
Mamlaka ya Mapato (TRA) aki-
itaka kuboresha mazingira kwa
wawekezaji na wafanyabiashara
hali imeanza kuwa nzuri.

Alisema tangu maelekezo hayo
yalipotolewa, maofisa wa TRA
wamebadilika na hakuna unyan-
yasaji tena kwa wafanyabiashara
na kwamba hata lugha inayotu-
mika kwa sasa ni rafiki kwao na
inahamasisha kulipa kodi.

“Tulikuwa tukiwaona maofisa
wa TRA tunafunga biashara na
kukimbia, na ilikuwa inasababi-
sha ukwepaji mkubwa wa kodi,
walikuwa wakifika Mwanjelwa
wenzetu wanatuambia kwamba
wameshafika hivyo mjiandae,
lakini sasa hivi hata wakikukuta
hakuna shida, kilichobakia sasa
hivi ni ukadiriaji wa kodi ndio
unatakiwa kuboreshwa,” alisema
Mwinuka.

Naye Sajo Mwambipile alisema
kuna utitili wa kodi ambao pia
wanaiomba serikali izipunguze
na kuongeza walipa kodi ili
kuongeza ukusanyaji wa mapato
kwa ajili ya maendeleo ya taifa.

Alisema kuna baadhi ya wa-
fanyabiashara wanajiita ni mach-
inga lakini uhalisia unaonyesha
kuwa watu hao sio machinga bali
ni wafanyabiashara wanaosta-
hili kulipa kodi kama walivyo
wengine.

“Serikali ingefanya mpango wa
kuhakiki upya biashara ili wali-
pakodi tuwe wengi na viwango
vipunguwe, sasa hivi kuna watu
wanajificha kwenye mwamvuli
wa machinga, lakini biashara
Ziko vizuri kwa sasa hatukutani
tena na vitisho vya maofisa wa
TRA,” alisema Mwambipile.

Hata hivyo, alisema biashara
nyingi zimeyumba kutokana na
mlipuko wa Virusi vya Corona na
hivyo ni vizuri Serikali ikaangalia
namna ya kuwapa nafuu zaidi
wafanyabiashara kwenye ulipaji
wa kodi.

Chunya wakKiri

' kumdanganya Magufuli

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

AIDI ya wananchi 20 wa

ani Chunya wamekwenda

katika Ofisi ya Mkuu wa
Wilaya ya Chunya wakiwawak-
ilisha wenzao kukiri kuwa walim-
danganya aliyekuwa Rais Dk. John
Magufuli.

Katika maelezo yao mbele
ya Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mayeka Simon Mayeka, walisema
1<uwa Aprili mwaka 2019 wakati
hapo, walimueleza kuwa kuna
mwekezaji anayechimba madini
makaburi na vyanzo maji, hivyo
anahatarisha usalama wao.

Akizungumza kwa niaba ya
Wenzake Salum Hussen, mkazi
langwa, alisema kuwa maelezo
waliyoyatoa siku hiyo Mbele ya
Rais hayakuwa na ukweli wowote
na kwamba waliamua kusema
uongo ili Rais awasaidie kum-
wondoa mchimbaji huyo kwa vile

Alisema kuwa baadhi ya wa-
nanchi wenzao waliamua kusema

uongo mbele ya Rais Magufuli
baada ya kushawishiwa na baadhi
ya watu ambao hakuwataja, ili wa-
wasaidie kumwondoa mchimbaji
huyo kwa lengo la kutaka eneo
analochimba libaki wazi kwa kuwa
walilitaka walitumie wenyewe
kuchimba dhahabu.

“Kuna watu walitushawishi pale

""" tuwasaidie kumuondoa
mchimbaji huyu kwenye eneo
alake ili wao wachimbe dhahabu,
walifanya hivyo wakiamini kuwa
eneo hilo lina madini mengi yali-
yoachwa na wazungu tangu enzi
za ukoloni, na sisi tukakubali ku-
wasaidia kumtoa kwa kumchon-
gea uongo kwa Rais Magufuli,”
alisema Hassan.

Alisema kuwa baada ya kum-
weleza Rais kuwa mchimbaji huyo
anachimba kwenye eneo lenye
makaburi na pia lina vyanzo vya
maji, Rais Magufuli alimuagiza Wa-
ziri wa Madini kufuatilia leseni ya
mchimbaji huyo na ikiwezekana
aifute na kurejesha eneo hilo kwa
wananchi wenyewe.

langwa, Thadeo Elias, alise-

ma wananchi walioshawishi-
wa kumdanganya Rais na wao

wakakubali ~ walidhani  kuwa
mchimbaji huyo akiondolewa wao
watanufaika zaidi na eneo hilo, la-
kini hali imekuwa kinyume chake.

“Baada ya sisi wananchi kum-
danganya Rais, Mchimbaji huyo
alisimamishwa kuendelea na
uchimbaji kutokana na sababu
zile ambazo wananchi walimu-
eleza Rais, sasa hata wao wenyewe
wameshindwa kutumia eneo hilo
kutokana na sababu zile zile za
uongo walizozisema mbele ya
Rais na sasa wameona bora wakiri
ili ikiwezekana mchimbaji yule
arejeshewe eneo lake ili waen-
delee kunufaika kama zamani,”
alisema Elias.

Alisema kabla mchimbaji huyo
hajasimamishwa alikuwa akitoa
michango mbalimbali ya maende
wakipata ajira kwake, lakini baada
ya kusimamishwa hakuna manu-
faa zaidi na ndio maana wananchi
wamegundua makosa yao na kua-
mua mchimbaji huyo arudi.

“Tulikaa mkutano Mkuu wa Ki-
jiji, wananchi wenyewe wakaamua
tufike kwa Mkuu wa Wilaya kum-
weleza ukweli ili ikiwezekana
atusaidie kumrudisha mchimbaji

huyo, na kwa kuwa wananchi we-
nyewe waliamua sisi kama vion-
gozi tunatekeleza uamuzi wao na
ndio maana leo tumefika hapa
kwa Mkuu wa Wilaya tukiwa na
kukiri makosa yetu na kumuomba
atusaidie,” alisema Mwenyekiti
huyo.

Akizungumezia suala hilo, Mkuu
wa Wilaya ya Chunya, Mayeka
alisema kuwa kama maelezo hayo
ndio uamuzi wa wananchi wote
itayasimamia ili mradi tu waklona
hayavuniji sheria.

Gazeti hili limemtafuta mchim-
baji huyo, Joseph Mwazyele,
ambaye alisema kuwa baada ya
kuona wananchi hao wanam-
danganya aliyekuwa Rais, Dk.
Magufuli pamoja na maelekezo
ya Rais, akimtaka Waziri wa Mdini
kufuatilia, aliamua kumuandikia
Waziri barua kumweleza namna
ambavyo wananchi hao walim-
danganya Rais.

Alisema hata hivyo, barua yake
haikuwahi kujibiwa na badala
yake alisimamishwa kuchimba
eneo hilo ingawa leseni yake hai-
kufutwa na kwamba bado anayo.

Kaimu Mkurugenzi
Halmashauri ya
Wilaya ya Mbarali,
mkoani Mbeya,
Daniel Kamwela
(kulia), akikabidhi
zawadi ya sabuni
kwa Oliver Moses
aliyejifungua
katika Hospitali
va Wilaya hiyo,
wakati wa ziara
va kukagua na
kuangalia namna
huduma za mama
na mtoto zina-
vyotolewa, juzi.
PICHA: GRACE
MWAKALINGA

P0|ISI yaanza kutekeleza Mmaagizo ya Samia

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SIKU moja baada ya Rais Samia
Suluhu Hassan kutoa maagizo kwa
Jeshi la Polisi nchini kukabiliana
na matukio ya uhalifu ikiwamo
ujambazi, jeshi hilo mkoani Mbeya
limeanza kutekeleza maagizo
hayo.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Polisi, Ulrich Matei,
ameanza kutekeleza maagizo hayo
kwa kukutana na wakuu wa Polisi
wa Wilaya zote za Mkoa huo kwa
ajili ya kupeana mikakati.

Kikao cha viongozi hoa kilifanyi-
ka juzi katika Ofisi ya Kamanda wa
Polisi wa Mkoa wa Mbeya ambapo
kilihudhuriwa pia na maofisa wa

vyeo mbalimbali wa Jeshi hilo.

Akizungumza na wandishi wa
habari baada ya kikao hicho, Ka-
manda Matei alisema kabla ya
kukutana na viongozi hao pia
waliwasiliana na baadhi ya vion-
gozi wa idara zingine ambao wata-
shirikiana nao kwenye utekelezaji
wa maagizo hayo.

Alisema waliwasiliana na wa-
ganga wakuu wa wilaya zote ili
kushirikiana kwenye utekelezaji
wa agizo la kuwatibu kwanza watu
wanaopata ajali badala ya kusubiri
Fomu ya Polisi namba tatu (PF3)
kama alivyoagiza rais Samia.

Alisema hivi karibuni kuna
majambazi yalikuwa yanapanga
njama za 1<ufanya uporaji 1<wenye

cha Igundu wilayani Chunya lakini
kabla hayajatekeleza uharifu huo
yakadhibitiwa kwa ushirikiano
kati ya Polisi na wanannchi.

Vilevile alisema katika Mkoa
huo wamejitahidi kudhibiti ajali
za barabarani kwa kutumia mbinu
mbalimbali ikiwemo ya magari
ya mizigo nay a abiria kupita kwa
kusubiriana kwenye maeneo ya
miteremko mikali ikiwemo Mlima
Mbualizi, Igawilo na Mlima Nyoka.

Aliwataka wananchi wa mae-
neo mbalimbali ya Mkoa huo
kushirikiana na Jeshi hilo kwenye
udhibiti wa matukio ya uharifu
ikiwemo kutoa taarifa mapema
endapo watabaini uwepo wa watu
wanaopanga njama za kufanya
uharifu.

Nao baadhi ya wakuu wa Polisi
wa Wilaya, walisema kikao hi-
cho kiliwaongezea ari ya kufanya
kazi ya ulinzi wa raia na mali zao
na hivyo wakawahakikishia wa-
nanchi kuwa watakuwa salama.

Mkuu wa Polisi wa Wilaya ya
kipolisi Mbalizi, Debora Hoko-
lolo, alisema kikao hicho kilikuwa
muhimu kwao kutokana na mae-
neo yao kutofautiana na hata
matukio ya uharifu ambayo huwa
yanatokea yanatofautiana.

Alisema baadhi ya wilaya ziko
kwenye maeneo yenye shughuli
za uchimbaji wa madini kama
Chunya, zingine ziko kwenye mi-
paka na nchi jirani kama Kyela na
hivyo hata ulinzi wake unatofauti-
ana.
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Katazo Z2'bar kusajili meli
za kigeni latinga barazani

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

AJUMBE wa Baraza
la Wawakilishi
wameitaka Serikali
ya Mapinduzi ya
Zanzibar kulipatia ufumbuzi tati-
7o la Zanzibar kuzuiliwa kufanya
usajili wa meli za kigeni na hivyo
kuikosesha mapato serikali.

Mwakilishi wa kuteuliwa na
Rais, Juma Ali Khatib, alisema ni
muda mrefu sasa tangu Zanzibar
kusitisha huduma za utoaji wa
leseni kwa meli za kigeni kwa ajili
ya kutoa huduma mbali mbali za
usafirishaji wa bidhaa.

Aliitaka Serikali kufanya ma-
zungumzo na Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania na
kuhakikisha suala hilo linapatiwa

ufumbuzi wa kudumu na Zanzi-
bar kuendelea kutoa huduma za
usajili wa meli za kigeni.

“Mheshimiwa  Spika,  hili
suala la Zanzibar kuzuiliwa ku-
fanya usajili wa meli za kigeni
linazihusisha serikali  mbili...
sasa wakati mwafaka wa kuli-
patia ufumbuzi suala hili na
kuona Zanzibar inaendelea na
juhudi zake za kufanya usajili,”
alisema katika kikao cha Baraza
la Wawakilishi wakati akichangia
hotuba ya makadirio na matumi-
zi ya wizara ya Mawasiliano na
Uchukuzi.

Naye Mwakilishi wa Jimbo
la Shauri Moyo, Hamza Hassan
Juma, aliitaka serikali kufanya
mawasiliano na wenzao wa
Jamhuri ya Muungano na kuli-
maliza tatizo la Zanzibar kuzuil-

iwa kufanya usajili wa meli za
kigeni.

Alisema tatizo hilo linazun-
gumzika kati ya pande mbili kwa
lengo la kuiwezesha Zanzibar
kuingiza fedha za kigeni za usajili
wa meli.

“Mheshimiwa, wakati umefika
suala la Zanzibar kuzuiliwa ku-
fanya usajili wa meli za kigeni,
linahitaji kupatiwa ufumbuzi wa
pande mbili za jamhuri ya muun-
gano wa Tanzania”alisema.

Mwakilishi wa Jimbo la Chwa-
ka, Issa Haji Gavu, alisema suala
la Zanzibar kuzuiliwa kufanya
usajili wa meli za kigeni limeanza
kuzungumzwa na pande mbili
kwa mapendekezo kwa ajili ya
kulipatia ufumbuzi.

Hata hivyo, alisema hana
uhakika kwa upande wa Serikali

ya Mapinduzi ya Zanzibar kama
wamekuwa wakihudhuria vikao
hivyo na kuwasilisha mapendek-
ezo ya suala hilo.

“Mheshimiwa, wakati nilipoku-
wa waziri suala hili linalifahamu
tayari pande mbili zimetakiwa
kutoa mapendekezo katika kuli-
patia ufumbuzi tatizo hili sasa
sijui kwa upande wa Zanzibar
kama wapo makini kiasi gani,”
alisema.

Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania imeizuia Zan-
zibar kutoa vibali vya leseni kwa
meli za nje zinazopeperusha
bendera ya Tanzania baada ya
kubainika kujitokeza kwa kasoro
mbal mbali ikiwamo meli zilizo-
pewa leseni zikijishughulisha na
kusafirisha dawa za kulevya na
silaha.

MKkuu wa Kitengo cha Biashara wa Zantel, Aneth Muga (katikati), akiwa na Mkuu wa Mauzo na Usambazaji wa Zantel, Emmanuel Swai
(kushoto) na Mkuu wa Mauzo na Usambazaji wa Zantel Kanda ya Pemba, Said Masoud Ali, wakati wa uzinduzi wa kampeni ya Pasua Anga
Ki Zantel 4G, katika viwanja vya Gombani Kongwe visiwani Pemba juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yadhamiria kutokomeza kichocho

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

WIZARA ya Afya, Ustawi wa
Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto,
imesema imejipanga hadi ku-
fikia mwaka 2030 kuhakikisha
ugonjwa wa kichocho una-
tokomezwa.

Hayo yalisemwa katika kikao
cha Baraza la Wawakilishi na
Kaimu Waziri wa Wizara hiyo,

Omar Said, wakati akijibu swali
la Mwakilishi wa jimbo la Kojani,
Hassan Hamadi Omar, aliyetaka
kujuwa mikakati ya kupambana
na ugonjwa wa kichocho Pemba.
Waziri huyo alisema ugonjwa
wa kichocho unaisumbua jamii
wakiwamo watoto chini ya umri
wa miaka 15, ambayo husaba-
bishwa na maeneo yenye mito.
Alisema kichocho husaba-
bishwa na mazalia ya konokono

ambapo maambukizi yake hu-
sababishwa pia na watu kujisaid-
ia haja kubwa na ndogo katika
maeneo yenye mito.

Alieleza Wizara ya Afya kupitia
kitengo cha maradhi yasiyopewa
kipaumbele imeanza kuchukua
juhudi za kuweka dawa katika
maeneo ya mito wanayoishi ko-
nokono.

“Mheshimiwa, kwa zaidi ya
miaka miwili sasa serikali in-

atekeleza mradi wa kupambana
na maradhi ya kichocho ambapo
juhudi zimechukuliwa kwa ajili
ya kutokomeza konokono ambao
ndiyo chanzo cha maradhi hayo,”
alisema.

Aliyataja maeneo ambayo ya-
meathirika na ugonjwa wa kicho-
cho kwa upande wa Unguja ni
Mwera, Koani, Mahonda pamoja
na Mfenesini na kwa Pemba ni
Ziwani, Kojani, Wawi na Mkoani.

-~ Zantel sasa .
yazindua kampeni
yake upya

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

KAMPUNI ya Mawasiliano ya
Zantel, imezindua upya kampeni
yake ijulikanayo kama ‘Pasua Anga
Ki Zantel 4G inayolenga kuwapa
wateja elimu ya matumizi sahihi
ya mtandao wa 4G kwa manufaa
va kijamii na kiuchumi.

Kampeni hiyo inayohusisha
shughuli mbalimbali za uelimishaji,
ilisimama kwa muda kupisha
mambo kadhaa ikiwamo mfungo
wa Mwezi Mtukufu wa Ramadhan.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa kampeni hiyo uliofanyika
katika viwanja vya Gombani
Kongwe visiwani Pemba, Mkuu wa
Kitengo cha Biashara wa Zantel,
Aneth Muga, alisema lengo kubwa
ni kuhakikisha wateja wananu-
faika zaidi na matumizi ya intaneti
mbali na matumizi ya mitandao ya
Kijamii.

“Leo tunafuraha kuwajulisha
wateja wetu kuwa tumerudi tena
na kampeni yetu hii mahsusi ili
kuendelea kutoa elimu kwa wateja
wetu juu ya manufaa mbalimbali
yatokanayo na mtandao uliob-
oreshwa wa Zantel 4G,” alisema
Muga.

Aliongeza kuwa Zantel inaende-
lea kuboresha mtandao ili kwenda
na kasi ya ulimwengu kidigitali,
ikiwamo kufanya uboreshaji na
ujenzi wa miundombinu ya ma-
wasiliano ikiwamo minara mipya
ya simu hasa kwenye maeneo ya
vijijini ili kuwafikia watu wengi
zaidi.

“Nia yetu ni kuendelea kubore-
sha mtandao wetu ili mawasiliano
yapatikane Zanzibar yote kwa
kasi ya 4G na kumuwezesha
mtumiaji kupata mawasiliano bora
na va haraka,” alisema Muga na
kuongeza:

“Ni wazi kuwa kupitia simu va
mkononi tu unaweza kufanya
mambo mengi sana kwa haraka na
urahisi zaidi. Mfano, kukata tiketi
za safari mbalimbali kama boti,
kununua na kuuza bidhaa mbali
popote ulimwenguni kwa muda
mfupi kupata elimu, kuwasiliana na
ndugu jamaa na marafiki.”

“Kwanza kabisa, kupitia intaneti
va 4G mteja wetu anapata spidi
va kasi ambayo inamuwezesha
kufanya shughuli zake mtandaoni
haraka na kwa urahisi zaidi. Hii
inamfanya mtumiaji kupata taarifa
kwa haraka zaidi tofauti na yule
anayetumia 3G,” alisema.

Mkuu wa Mauzo na Usambazaji
wa Zantel Kanda ya Pemba, Said
Masoud Ali, alisema mpango ni
kuhakikisha kila mtu anafikiwa na
mtandao wa 4G ikiwamo Ku-
wawezesha watu kupata simu za
bei nafuu.

“Tumeleta simu ambazo zina
uwezo wa 4G na tunaziuza kwa
bei nafuu ambapo tunatoa pun-
guzo hadi asilimia 5 pamoja n GB 2
bure.. hii inasaidia kila mtu kupata
mtandao wetu wa 4G,” alisema Ali.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI

MSAFIRI PAUL anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S0627/0034 kilichotolewa
na Baraza la Mitihani kupitia
KIDELEKO SEKONDARI mwaka 1994.

MURAMZI AMRI KABANYWANYI
anatangaza kupotea kwa cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S§0304-0127 kilichotolewa na Baraza
la  Mitihani  kupita ~ BUKOBA

o ¥

b}

FAHADI

TWAIBU
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
$.3724/0036 kilichotolewa na baraza
la mitihani kupitia shule ya secondary

MDIMILAGE

MUHANGA mwaka 2015,yeyote

atakayekiokota atoe taarifa kituo

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo| | SEKONDARI mwaka 1976. Yeyote = e
cha polis. Taarfa ya Polisi:| |atakayekiona atoe taarifa kituo cha | |chochote cha polisi pc

isi Polisi taarifa PWA/KIB/RB/253230/2021 '
MAG/PS/A.24/39/A/VOL1 polisi. Control No. 9910823586768.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI

(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi NO.150/2021

Ombi la RAJABU TYABA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu
RASHID ANZURUNI RASHID

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja
kuhudhuria shaurini mnamo tarehe 18/06/2021
kabla huyo mwambaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahakama-
ni waweza kukaguliwa. Tarehe18/05/2021

Torahe AE1S_f0ns

&

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi
NO.153/2021

Ombi la BESTINA SIXTO MWANYIKA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya
marehemu SIXTO MICHAEL MWANYIKA
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 22/06/2021 kabla huyo mwambaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.
Tarehe 20/05/2021 _
o

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI
GODMERCY DAMAS WOISSO,
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki Yenye
namba za usajili
MC220CGP.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi .

Polisi Taafifa :
MOS/TR/RB/964/2021

e

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya BUHIGWE
Kituo cha MANYOVU Mkoa KIGOMA
Shauri la ndoa Na. 1, 2021
Jina la mdai: PHILIPINA KASSIM
Jina la mdaiwa: EVARIST BOSCO

KUITWA SHAURINI MDAIWA

Kwa: EVARIST BOSCO

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba
ANAOMBA TALAKA KUTOKA KWA MDAIWA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 3 Mwezi 6 Mwaka 2021 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri
hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 6 Mwezi 5 Mwaka 2021.

™,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya Moshi kituo
cha Uchira mkoa Kilimanjaro.

Usimamizi wa mirathi Na. 5/2021

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU Chediel Filipo Mnandi wa Moshi.
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA Alex Philipo Mbwambo

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/masilahi
yoyote ya mirathi ya marehemu tajwa hapo juu wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 10 mwezi 06 mwaka 2021kabla huyo
muamboji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia,

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
kuuleta mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 19 mwezi 5 mwaka 2021.

&

AFRIMAX ENTERPRISE LIMITED
P O BOX 65123
DAR ES SALAAM

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na
SAGCOAT Centre
Limited,tutauza gari Land Cruiser
Prado DFP 4374 pamoja na
samani za ofisi kama ifuatavyo.
Dar es salaam-Ridoch Motors
jirani na Haidery plaza jumamosi
tarehe 05/06/2021 simu
0788058064/0745489389

Iringa-(iring Retco)jumatano
09/06/2021 simu
0788058064/0745489389

Mbeya-(Soweto,jirani na kiwira
motel) jumamosi tarehe
12/06/2021
Simu 0788058064/0755366977.
Mali zitauzwa kama zilivyo
kuanzia saa 4:00asubuhi na
kuendelea

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika mahakama ya mwanzo ....MJINI TANGA

Usii izi wa Mirathi 14, 2021

Ombi la....
MAS
Msimamizi wa mirath
NAZARI MASSAWE....

.. NAZARY PAUL

Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HII

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 10/6/2021
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa. Tarehe 19/5/2021

Al‘ﬂ-f.hh w&?
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ROYAL RUNNER’S AND GENERAL
SUPPIES T.LTD &COURT BROKER

(TANGAZO LA MNADA WA

\ HADHARA P,

TUTAFANYA MNADA TAREHE 18/06/2021 SAA NNE
ASUBUHI TUTAUZA MAGARI AINA YA NISSAN
X-TRAIL T 689 CAC MALI YA DASTAN NGEMELA
KABYEMELA, SUZUKI GRAND VITARA T 927 CBY
MALI YA RICHARD WILLIUM MWAMBEJE NA
NYUMBA MOJA ILIYOPO MPAMAA KARIBU NA
KIGANGO CHA KANISA KATOLIKI MALI YA
IDRISA MWENDI BAADA YA KUSHINDWA KULIPA
MIKOPO WALIOKOPA HERITAGE MICROFI-
NANCE COMPANY LTD DODOMA.

HIVYO TUNAPENDA KUWAKARIBISHA WAHITAJI
WOTE.MNADA HUO UTAFANYIKA KATIKA OFISI
ZA HERITAGE MICROFINANCE COMPANY LTD
KARIBU NA MPWAPWA FLATS.

KWA MAWASILIANAO PIGA

NO. 0713913150/ 0688729841.

ROYAL RUNNER'’S AND GENERAL
SUPPIES T.LTD &COURT BROKER

(TANGAZO LA MNADA WA
HADHARA

TUTAFANYA MNADA TAREHE 18/06/2021
SAA NNE ASUBUHI TUTAUZA GARI AINA YA
SCANIA T 458 CEP MALI YA EMMANUEL
LOMWALD CHAMBULILA NA BAJAJ RE 4S
MC 678 AXN MALI YA JAFARI WAZIRI
MATINDI BAADA YA KUSHINDWA KULIPA
MIKOPO WALIOKOPA HERITAGE
MICROFINANCE COMPANY LTD DODOMA.

HIVYO ~ TUNAPENDA  KUWAKARIBISHA
WAHITAJI WOTE.MNADA HUO UTAFANYIKA
KATIKA OFISI ZA HERITAGE MICROFINANCE
COMPANY LTD KARIBU NA MPWAPWA FLATS.

KWA MAWASILIANAO PIGA
NO. 0713913150/ 0688729841.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz,
website: www.ippmedia.com

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

FRESH FARMILY FOODS LTD
Wanatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye
namba ya usajili
T 791 DCB SCANIA.
CHASSIS NO
ys2pax2z0116029.
ENGINE NO 5333416.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa Kituo Cha
Polisi.Taarifa ya Polisi
ARU/ARU/RB/251109/2021.

——

KUPOTEA KWA
MUSNA SALUM
HASHAM
Anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye
namba za usajili T.743
DKK, aina ya IST iliyo-
potelea Kagongwa.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake,
Taarifa ya jeshi la polisi,
KAH/RB/TR/899/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika mahak ya MJINI TANGA
Usi izi wa Mirathi 72 2021
CHANGWE MBWANA
... Kuteuliwa

Msimamizi wa mirathi ya marehemu .....KUBO
MBWANA CHANGWE.......

Kwa YEYOTE TANZANIA BARA

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 26/5/2021
kabla huyo mwombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa Tarehe 18/5/2021

Flnnt

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MELCHIOR GODFREY
SHIRIMA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba ya usajili
T 588 BUZ SUZUKI.
CHASSIS NO da62v315279.
ENGINE NO k6a2v315275
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa Kituo Cha
Polisi.Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/251162/2021.

—

NJOO
UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI
NAFUU SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA
i Imamu wa pili auawa DRC

Sita wafariki
ghasia gereza
Guatemala

Cantel, CUATEMALA

WATU sita wameuawa katika
gereza moja lililopo Magharibi mwa
Guatemala, baada ya ghasia kuzuka

katika kituo hicho, viongozi walisema :

katika taarifa.

Waathiriwa walikutwa wame-
katwa vichwa katika gereza lililojaa
wafungwa wengi katika mji wa Can-
tel, katika jimbo la Quetzaltenango,
kulingana na taarifa ya polisi.

Chanzo cha polisi, ambacho
hakikutaka jina lake litajwe, Kilisema
mauaji hayo yalikuwa sehemu
ya makabiliano kati ya makundi

mawili hasimu yanayofanya biashara

haramu ya dawa za kulevya.

Polisi ilidai kuwa imerejesha hali
ya utulivu katika gereza hilo.

Jela hili lina wafungwa kutoka
makundi mawili hasimu Mara Sal-

vatrucha na Barrio 18, pamoja na wa- :

fanyabiashara wa dawa za kulevya,
shirika la habari la AFP limeripoti.
RFI

Viumbe vamizi
huigharimu
Afrika kiasi cha
dola tril. 3.5

Accra, GHANA

klpmdl cha mwezi mmoja

Beni, DRC

LICHA ya kuanza kutumika
kwa hali ya dharura kwa wiki
mbili katika mikoa ya Kivu Kaska-
zini na Ituri, imamu mwingine
anayepinga vikali msimamo mka-
li wa kidini, ameuawa katika eneo
la Beni.

Djamal Moussa, ambaye ni
kiongozi wa shirika la kiraia
katika mji wa Mavivi, aliuawa kwa

kupigwa risasi nyumbani kwake.
Atakuwa imamu wa pili
kuuawa katika mwezi huu wa Mei
katika eneo la Beni peke yake.
Kulingana na Donat Kibwa-
na, Mkuu wa Wilaya ya Beni,

Jamhuri ya Kodemokra-
sia ya Congo (DRC), Dja-
mal Moussa, aliuawa kwa

kupigwa risasi nyumbani kwake
na mtu asiyejulikana baada ya
kutoka kushiriki swala ya jioni.

Muuaji alimlenga kichwani
kabla ya kutimkia msituni.

Karibu kilomita 10 kutoka jiji 1a
Beni, huko Mavivi, imamu huyo
alikuwa ni mwenye ushawishi na
alikuwa ni mtu anayesikilizwa ka-
tika jamii yake ndogo.

Alionya mara kadhaa
waandishi wa habari na mam-
laka juu ya harakati na dhuluma
zinazofanywa na kundi la waasi
wa Uganda wa ADF katika eneo

hilo.

Shehe Ali Amini aliuawa kwa
kupigwa risasi wakati wa swala
ya Magharibi, alikuwa imam wa
kwanza kuuawa katika eneo la
Beni mwezi huu wa Mei.

Kiongozi huyo alikuwa akike-
mea vitendo vya wanamgambo
wa kiislamu kwenye eneo hilo,
shirika la habari la Reuters liliri-
poti.

RFI

UTAFITI mpya unasema wadudu,
Minyoo, mimea vamizi ya magugu,
vinagharimu Afrika zaidi ya dola 3.5
trilioni, kila mwaka.

Watafiti walio Ghana, Kenya, Uin-
gereza na Uswizi walielezea athari
mbaya za spishi zinazoletwa na
shughuli za wanadamu.

Nigeria, ambayo hasara yake
inakadiriwa kuwa dola trilioni moja
kwa mwaka, ni nchi iliyoathirika
zaidi.

Gharama nyingi zinatokana na
kupalilia, kazi inayofanywa hasa na
wanawake na watoto, ingawa uhar-
ibifu unaosababishwa na wadudu
unakadiriwa kuwa karibu na thamani
va dola bilioni 40.

BBC

R EF_

— =y, E 113 -
g '\ : 3
. i-
4.8
v f
| 4
y o
[ = -
A1 L S Lo
4 “,F-'«G' "l A L -
155 1k IS -‘
| ‘-_,1 | f j 1
: =
A -Hl
1 - '_QH;
a 'y oo et f"‘ "““ Ly
bR g
"-l_ ‘ﬁ ‘-.‘-' -6 P._,L"-—-!-" an
- o ke

Wapalestina wakipita jirani na zilikoathirika nyumba baada ya mashambulizi ya angani yaliyofanywa na Israel eneo la Gaza. Kwa takribani
wiki mbili Israel na Palestine wameendelea na mashambulizi na kusababisha zaidi ya vifo 200. PICHA: XINHUA

Israel, Hamas zakana =
Kusitisha mapigano

Ukanda wa Gaza, GAZA
CITY kusitishwa
ISRAEL na Hamas

wamekanusha kwamba
kuna mipango ya usit-
ishwaji wa mapigano kati
yao hivi karibuni, wakati
shinikizo linazidi.

Makabiliano baina ya
pande hizo mbili yamein-
gia siku yake ya tisa jana.

Izzat al-Rishak ambaye
ni mwanachama wa ngazi
ya juu wa Hamas, kundi
linaloutawala Ukanda wa
Gaza, alisema kuwa haku-
jawa na makubaliano yoy-
ote ya kusitisha mapigano
na Israel.

Televisheni moja ya Is-
rael, awali iliripoti kuhu-

siana na uwezekano wa
mapigano
kuanzia kesho saa tisa al-
fajiri. Kulingana na ripoti
ya Israel nayo imekanu-
sha uwezekano wa mapi-
gano kusitishwa.

Hayo yanakuja wakati
Waziri Mkuu wa Israel,
Benjamin Netanyahu
akisema operesheni ya
kurusha mabomu Gaza
inalenga kuwanyamazi-
sha Hamas.

“Kuna njia mbili tu za
kukabiliana nao, unaweza
kuwashinda na hilo lin-
awezekana au unaweza
kuwanyamazisha na sasa
tunawakabili kwa nguvu,
lakini naweza kusema
hatuondoi  uwezekano

wowote, tunatarajia tu-
tarudisha utulivu kwa
haraka.

“Tunafanya hivyo kwa
makini ili tusiwaumize
raia.”

Taarifa zilielezea
kuwa Rais wa Marekani
Joe Biden, alizungumza
na Netanyahu, na kum-
weleza kuwa, anatarajia
kuona uhasama ukisit-
ishwa.

Hali kadhalika, jeshi
la Israel lilisema limey-
ashambulia kwa ma-
bomu maeneo kadhaa
nchini Lebanon, kujibu
mashambulizi ya roketi
yaliyorushwa kutoka
maeneo hayo.

DW

EU yafungua mipaka

yake kwa wenye
chanjo corona

Brussels, UJERUMANI

RIPOTI kutoka Umoja wa Ulaya (EU), zinari-
poti kwamba nchi wanachama wa umoja huo,
zimekubaliana jana, kufungua mipaka ya nchi
zao kwa wasafiri ambao wamechomwa chanjo
kamili dhidi ya virusi vya corona.

Katika mkutano mjini Brussels, wanadiplo-
masia wa nchi hizo walikubaliana kuongeza
kiwango cha maambukizi ambacho kwa nchi
iliyofikia itatangazwa kutokuwa salama.

Hatua hiyo inatarajiwa kutoa nafasi ya watu
kuingia katika nchi za Umoja wa Ulaya kutoka
nchi zengine.

Tangu Machi mwaka jana, usafiri usio na
sababu za lazima katika nchi EU, ulipigwa
marufuku, isipokuwa katika nchi chache tu
zinazochukuliwa kuwa salama kutokana na
idadi yake ndogo ya maambukizi.

DW
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HABARI MICHEZO

RAIS/ATLETICO/AMTAMANI

BARCELONA, Hispania

RAIS wa Atletico Madrid, Enrique Cerezo amemkaribisha Antoine Griezmann kurudi katika
klabu hiyo, ingawa hatarajii kama Barcelona wataweza kumuuza mchezaji huyo ambaye hajawa
na wakati mzuri kule Camp Nou.

Griezmann alijiunga na Barca Julai, mwaka 2019, mwaka mmoja baada ya uvumi mkubwa
kuhusu majaliwa yake.

Kwa kipindi cha miaka miwili kule Barca, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30
amefunga mabao 34 kwenye mechi 98 katika mashindano yote. %

Msimu wake wa pili umeonekana kuimarika (akifunga mabao 19, ikilinganishwa /
na 15 kwa msimu wa kwanza).

Huku akiwa ameanza katika mechi 44 chini ya Ronald Koeman kwa msimu
wa 2020-21, Griezmann ametolewa mara 27.

Hata hivyo, Cerezo hana shaka kuhusu ubora wa fowadi huyo, ingawa
kurudi pale Wanda Metropolitano inawezekana ikawa ngumu. - V—

“Ni mchezaji wa aina yake, lakini sidhani kama Barca wanataka ku-
muuza Griezmann,” alisema rais wa Atleti akinukuliwa na Cadena SER. =/ &g/$

[

“Nafikiri timu yoyote inataka kuwa na mchezaji kama Griezmann.
“Alikuwa na misimu ya kuvutia na sisi na nafikiri alikuwa mchezaji
bora zaidi kwa Atletico Madrid.”

MULLER, HUMMELS
WAREJESHWA
UJERUMANI

MUNICH, Ujerumani

THOMAS Muller na Mats Hum-
mels wameitwa kwenye kikosi cha
Timu ya Taifa ya Ujerumani kwa ajili
ya michuano ya Euro 2020.

Fowadi wa Bayern Munich,
Muller na mlinzi wa Borussia
Dortmund, Hummels hawa- i
jaichezea timu hiyo tangu /4
Novemba, mwaka 2018. i

Walikuwa ni miongoni
mwa wachezaji wenye
uzoefu ambao walion-
dolewa na Kocha Joachim
Low na wakatolewa kwenye
hatua ya makundi katika mi-
chuano ya Kombe la Dunia mwaka
2018.

Lakini wawili hao wameaminiwa
tena na Ujerumani kwa ajili ya mi-
chuano hiyo ambayo itakuwa ya
mwisho kwa Low kukinoa kikosi
hicho.

Ujerumani ipo kundi moja
na Ufaransa, Ureno na Hungary
kwenye michuano hiyo ambayo
iliahirishwa kufanyika mwaka jana
kutokana na mlipuko wa virusi vya
corona.

Mchezo wao wa kwanza katika
Kundi F utakuwa dhidi ya Ufaransa
katika dimba la Allianz Arena, Juni

15, mwaka huu.

Muller amekuwa na msimu wa
kuvutia na alikuwa moja ya nguzo
kubwa kwa Bayern kutwaa ubingwa
wa Ligi Kuu Ujerumani.

Kikosi kamili: Bernd Leno (Ar-
senal), Manuel Neuer (Bayern Mu-

nich), Kevin Trapp (Eintracht
Frankfurt); Matthias Ginter

(Borussia  Monchengla-
dbach), Robin Gosens
(Atalanta), Christian

Gunter (Freiburg), Mar-
cel Halstenberg (RB
Leipzig), Mats Hummels
(Borussia Dortmund), Lu-

kas Klostermann (RB Leip-
zig), Robin Koch (Leeds United),
Antonio Rudiger (Chelsea), Niklas
Sule (Bayern Munich); Emre Can
(Borussia Dortmund), Serge Gnabry
(Bayern Munich), Leon Goretzka
(Bayern Munich), Ilkay Gundogan
(Manchester City), Joshua Kimmich
(Bayern Munich), Toni Kroos (Real
Madrid), Florian Neuhaus (Borus-
sia Monchengladbach); Kai Havertz
(Chelsea), Jonas Hofmann (Borussia
Monchengladbach), Thomas Mul-
ler (Bayern Munich), Jamal Musiala
(Bayern Munich), Leroy Sane (Bay-
ern Munich), Kevin Volland (Mona-
co) na Timo Werner (Chelsea

FERNANDES: NATAKA
TUZO NYINGI ZAIDI

MANCHESTER, England

BRUNO Fernandes anataka tuzo binafsi zaidi
baada ya kutajwa kuwa mchezaji bora wa mwaka wa
Manchester United kwa msimu wa pili mfululizo.

Fernandes amefuata nyayo za nyota wa zamani
wa United, Cristiano Ronaldo na Ruud van Nistel-
rooy baada ya raia huyo wa Ureno kuwa mchezaji wa
tano kwenye historia ya United kushinda tuzo hiyo
mfululizo.

Fernandes alitwaa tuzo hiyo ya Sir Matt Busby Ju-
manne baada ya kupata asilimia 63 ya kura kutoka

kwa mashabiki, akimzidi Luke Shaw ambaye alishika
nafasi ya pili kwa kupata asilimia 21.

Alipoulizwa umuhimu wa tuzo hiyo, alisema: “Ny-
ingi. Mara zote nimesema kwamba tuzo binafsi ni
nzuri zaidi kwa wachezaji.

“Inakufanya uwe na hamasa zaidi, ni muhimu zai-
di kwa mchezaji, lakini ni muhimu zaidi kupata taji
ukiwa na timu.

“Kupata tuzo binafsi inaonyesha namna gani ul-
ivyofanya mambo mazuri kwa timu, na ninaamini
itanipa molari zaidi kwa ajili ya msimu ujao.”
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ASISITIZA ANAHITAJI STRAIKA

MANCHESTER, England

nar Solskjaer amekataa kuondoa uwezekano

wa kumsajili straika wa Tottenham, Harry

Kane na mshambuliaji wa Borussia Dort-
mund, Erling Haaland. == —

United imemwongeza mkataba mpya
mshambuliaji wake, Edinson Cavani kwa

KOCHA wa Manchester United, Ole Gun- )— “Ndio Edi (Cavani) amesaini mkataba

ameripotiwa kwamba anataka kuondoka
kule Tottenham mwishoni mwa msimu huu.

mpya, lakini ni mastraika wangapi tupo nao
klabuni hapa,” alisema Solskjaer akiwaambia
waandishi wa habari, ~— = ——
“Siwezi kusema kwamba hatutasajili
mshambuliaji. Bila shaka yoyote tunataka
kujjenga timu, — — -

- ——

msimu mmoja zaidi na alifunga bao kwenye p “Naamini hadi mwisho wa msimu huu tut-

mchezo wa sare ya 1-1 na Fulham, Jumanne.
Licha ya Cavani kusaini mkataba mpya,

' Solskjaer amefunguka kwamba kuna uweze- »

kano mkubwa wa kuimarisha safu yao ya
ushambuliaji na kumsajili Kane, ambaye

ajua nini kitakachofanyika, lakini tunahitaji
kuboresha safu ya ushambuliaji. p— —
“Hivyo kuna uwezekano tukasajili

washambuliaji wawili au zaidi na itatege- ©

meana na hali jinsi itakavyokuwa.”

MBAPPE ATAKA KUCHEZA OLIMPIKI

PARIS, Ufaransa

STRAIKA wa Paris Saint-Ger-
main, Kylian Mbappe amesema
ana ndoto ya kuichezea Ufaransa
kwenye michezo ya Olimpiki in-
Tokyo nchini Japan.

Mbappe na Ufaransa wanaji-
andaa na michuano ya Euro 2020,
ambayo itafanyika mwezi ujao.

Wakati kikosi hicho cha kocha,

Didier Deschamps kikiwa kwe-
nye mipango ya kuhakikisha ki-

nashinda taji la Euro, Mbappe kwa  Olimpiki nina
upande wake anataka kuichezea matumaini nitaweza
nchi hiyo kwenye michezo wa Ol-  kutimiza ndoto
impiki itakayoanza Julai mwaka yangu.”

huu Katika michezo

“Kwa upande wangu, kutambu-
lika kwenye nchi nzima ni muhimu
sana,” amesema Mbappe mwenye
umri wa miaka 22 akiiambia TFI1.

“Kila. mmoja anajua kwamba, Kusini.

ndoto yangu ni kucheza
kwenye michezo ya

hiyo ya Olimpiki,
Ufaransa ipo Kundi
A pamoja na Japan,
Mexico na Afrika

e

7~
/>

”
® oy

GUARDIOLA AMKATAA KANE

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola,
amekataa kuhusishwa na uvumi wa kumsajili
mshambuliaji wa Tottenham Hotspur, Harry
Kane.

Kane ameripotiwa kwamba anataka kuon-
doka Tottenham, huku uvumi ukibainisha
kuwa City, Manchester United na Chelsea

zinawania saini yake.

Akizungumza na waandishi wa habaribaada
ya mchezo wa Jumanne dhidi ya Brighton and
Hove Albion, Guardiola alikanusha uvumi huo.

“Swali linalofuata,” alisema Guardiola baada
yamchezo huo wakati alipoulizwa kama atam-
sajili Kane mwishoni mwa msimu huu.

“Yeye ni mchezaji wa Tottenham Hotspurs,
siwezi kuzungumzia kuhusu wachezaji wa

timu nyingine.”

Kane mwenyewe alinukuliwa mapema wiki
hii akisema anahitaji kuondoka Spurs ili kwen-
da kutafuta changamoto mpya na kutafuta
mataji.

City italazimika kuingiza sokoni kusajili fow-
adi mpya kwa sababu Sergio Aguero atandoka
klabuni hapo mwishoni mwa msimu huu
baada ya mkataba wake kufikia mwisho.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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® ® O\ baada ya ndoto yake ya kucheza na Benzema
aliyerejeshwa katika kikosi cha Ufaransa...

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe amefurahia ku-
pata nafasi ya kucheza pamoja na Ka-
rim Benzema kwenye michuano ya
Euro 2020, akibainisha kuwa hakuna
wachezaji wengi bora kama mshambu-
liaji huyo wa Real Madrid.

Benzema mwenye umri wa miaka 33,
Jumanne aliitwa kwa mara ya kwanza
kwenye kikosi cha Ufaransa baada ya

kipindi cha miaka mitano, wakati alipo-
jumuishwa na kocha, Didier Deschamps
kwa ajili ya michuano ya Euro 2020.

“Nina furaha kubwa. Mara zote
nilisema kwamba, nataka kucheza na
wachezaji wakubwa,” alisema Mbappe
akiwaambia waandishi wa habari

“Benzema, sijawahi kucheza nae.
Hakuna wachezaji wengi kushinda
yeye. Atatuletea vitu vingi.

“Amecheza kule Madrid kwa miaka

10, ana uzoefu wa kushoto ni mchezaji
mzuri nina uhakika atazoea mapema.

“Uzoefu wake utaisaidia timu ku-
fanya vizuri zaidi na nina imani kubwa
kwamba ataweza kuwa msaada kwa
kikosi cha Ufaransa kwenye michuano
ya Euro.”

Benzema amekuwa kwenye kiwango
cha kuvutia kule Madrid akifunga ma-
bao 20 msimu huu kwenye Ligi Kuu His-
pania, Laliga.

KWA UFUPI

KANE AICHAGUA CITY

MSHAMBULIAJI wa England, Harry Kane mwe-
nye umri wa miaka 27 amesema anataka kuhamia
Manchester City huku akiendelea kusukuma juhudi
za kuondoka katika klabu ya Tottenham mwishoni
mwa simu huu.(Times)

NYOTA UNITED KUUZWA

MANCHESTER United iko tayari kumuuza
mshambuliaji wa Ufaransa, Anthony Martial mwe-
nye umri wa miaka 25, pamoja na Jesse Lingard -
ambaye yuko kwa mkopo West Ham kama sehemu
ya kupata fedha za kumsajili Harry Kane. (Football
Insider)

INGS ANUKIA UNITED

MANCHESTER United huenda ikawasilisha ombi
la kumnunua mshambuliaji wa Southampton na
England, Danny Ings mwenye umri wa miaka 28
mwishoni mwa msimu huu. (Telegraph - subscrip-
tion required)

CHELSEA YAMTAKA SANCHO

CHELSEA imetoa ofa ya pauni milioni 80 kwa ajili
ya kumsajili mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Eng-
land na Borrusia Dortmund, Jadon Sancho mwenye
umri wa miaka 21. (Sun)

HENDERSON AGEUKA LULU

KLABU za Tottenham Hotspur, Chelsea, Borussia
Dortmund na AC Milan zipo kwenye mbio moja ku-
wania saini ya golikipa wa England, Dean Hender-
son kutoka Manchester united. (Sky Sports)

LIVERPOOL YAMFUATA RAMSEY

KIUNGO wa kati wa Juventus na Timu ya Taifa ya
Wales, Aaron Ramsey anakodolewa macho na Liver-
pool ili kumsajili mwishoni mwa msimu huu. (Tutto
Juve)

FLICK SAFARI IMEIVA

KOCHA wa Bayern anayeondoka, Hansi Flick
mwenye umri wa miaka 56, ambaye anahusishwa
na kuinoa Timu ya Taifa ya Ujerumani, anatakiwa
na Barcelona kwenda kuchukua mikoba ya Ronald
Koeman. (RACI)

GRIEZMANN KUUZWA

KLABU ya Barcelona ipo tayari kusikiliza ofa ya
kumnunua, Antoine Griezmann mwenye umri wa
miaka 30. (Marca)

BELOTTI KUTUA ROMA

AS Roma ipo kwenye nafasi nzuri ya kumsajili
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Italia na Torino,
Andrea Belotti mwenye umri wa miaka 27. (Calcio
Mercato)

ARSENAL, EVERTON VITANI

KLABU za Everton na Arsenal zimamfuatilia beki
wa Real Betis, Emerson Royal mwenye umri wa mi-
aka 22 raia wa Brazil, ambaye anacheza kwa mkopo
kule Barcelona. (Sport)
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UFUKWENI YAELEKEA

Na Saada Akida

KIKOSI cha wachezaji 14 cha Timu ya Taifa
ya Soka la Ufukweni kimeondoka nchini leo
alfajiri na kuelekea Senegal kushiriki Fainali
za Kombe la Mataifa ya Afrika (BSAFCON
2021) ikiwa na matumaini ya kupeperusha
vyema bendera ya Tanzania katika michua-
no hiyo.

Fainali hizo zinatarajia kufanyika katika
Jiji 1a Dakar, kuanzia keshokutwa.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es Sa-
laam jana, Ofisa Habari wa Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), Clifford Mario Ndimbo alise-
ma kikosi kimejianda vizuri na kipo tayari
kwa ajili ya kushindana na hatimaye kufikia
malengo waliyojiwekea.

Ndimbo alisema kikosi hicho kimefanya
maandalizi mazuri na wanaamini wataonye-
sha ushindani kwa kupata matokeo chanya

AFCON NA MATUMAINI

kama ambavyo inatarajiwa na wadau wengi
wa mchezo huo.

“Kikosi cha Timu ya Taifa ya Ufukweni ki-
naondoka kesho (leo) alfajiri kuelekea Sene-
gal, kiko tayari na kamili kwa ajili ya kwenda
kupambana, tumeshawajua wapinzani wetu
katika michuano hiyo ya BSAFCON, hatutaki
kuwaangusha Watanzania,” alisema Ndim-
bo.

Aliwataja wachezaji wa timu hiyo wal-
ioondoka ni pamoja na magolikipa watatu
ambao ni Ahmed Juma, Adam Oseja, Sha-
bani Kado wakati mabeki ni Eric Mayama,
Rolland Msonjo, Said Moradi na Daniel
Mwainyekule huku safu ya mastraika ikiwa
na Kadhiru Said, Jaruph Juma, Yahya Tum-
bo, Abdulkadir Tabib, Ahmada Ahmada na
Stephano Mapunda.

Katika fainali hizo, Tanzania ambayo in-
afundishwa na beki wa zamani wa Simba,

Boniface Pawasa iko katika Kundi A ikiwa na
Uganda pamoja na wenyeji Senegal.

Kikosi hicho cha Tanzania kitacheza
mechi yake ya kwanza Jumapili dhidi ya
Uganda na Mei 26, mwaka huu itawakabili
Senegal.

Timu mbili zitakazofanya vizuri katika
mashindano hayo zitakata tiketi ya kuiwak-
ilisha Afrika kwenye fainali za Kombe la Du-
nia ambazo zitafanyika nchini Urusi baadaye
mwaka huu.

Tanzania ilikata tiketi ya kushiriki fainali
hizo zinazosimamiwa na Shirikisho la Soka
Afrika (CAF), kwa mara ya kwanza baada
ya kuifunga Burundi jumla ya mabao 12-9,
ikicheza mechi zote mbili kwenye ufukwe
kutokuwa na uwanja wenye sifa za michua-
no hiyo.
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Meneja Masoko wa Kampuni ya M-bet Tanzania, Allen Mushi (kulia), akimkabidhi mfano wa hundi mshindi wa mchezo wa Perfect 12,
Juma Ngua (katikati). Kushoto ni Mkuu wa Kitengo cha Michezo ya kubahatisha wa Mamlaka ya Mapato wa Mkoa wa kodi wa llala,
Shaaban Mwanga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Shabiki wa Simba ashinda M-BET

Na Mwandishi Wetu

MASHABIKI wawili wa soka hapa nchini
wamejishindia zawadi ya jumla ya Sh. mil-
ioni 145. 9 baada ya kubashiri kwa usahihi
zaidi ya mechi 12 katika mchezo wa kuba-
hatisha wa Perfect 12 unaochezeshwa na
Kampuni ya michezo ya kubahatisha ya M-
Bet Tanzania.

Meneja Masoko wa Kampuni ya M-Bet
Tanzania, Allen Mushi, amewataja washindi
hao ni Juma Makongo ambaye ni mkazi wa

Mussa Ngua kutoka mkoani wa Singida.

Mushi alisema washindi hao kila mmoja
alitumia Sh. 1,000 tu katika kubashiri mechi
hizo 12 za ligi mbalimbali hapa duniani na
kufanikiwa kugawana kiasi cha fedha hicho.

Alisema Makongo na Ngua wanakuwa
washindi wa nane tangu kuanza kwa mwaka
na kampuni yao ambayo imeshatumia zaidi
ya Sh. milioni 550 kuwazawadia washindi
mbalimbali waliobashiri kwa usahihi.

Ngua ambaye ni shabiki wa Simba alisema
hakuamini kupata kiasi kikubwa cha fedha

ambacho kitamsaidia yeye pamoja na wa-
zazi wake na vile vile anajipanga kuanzisha
biashara.

“Mimi ni mmachinga, sikutegemea kupata
kiasi kikubwa cha fedha, nitaanza kujenga
nyumba ya wazazi wangu huku nikiboresha
biashara,” alisema Ngua.

Mkuu wa Kitengo cha Michezo ya kuba-
hatisha wa Mamlaka ya Mapato wa Mkoa
wa kodi wa Mkoa wa Ilala, Shaaban Mwanga
aliipongeza M-Bet kwa kuwa walipa kodi wa-
zuri hapa nchini.

Serikali yafanya
ukaguzi wa gym

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Vipimo Nchini
(WMA), umefanya ukaguzi kwe-
nye maeneo ya kufanyia mazoezi
maarufu kama Gym ili kujua kama
vifaa vinavyotumika vina vipimo
sahihi vinavyokubalika kisheria.

Ukaguzi huo ulifanywa kwe-
nye kumbi mbalimbali jijini Dar
es Salaam kama sehemu va kua-
dhimisha Siku ya Vipimo Duniani
inayoadhimishwa kila Mei 20, ya
kila mwaka na kuitaja kauli mbiu ya
mwaka huu ilikuwa vipimo katika
afya.

Akizungumza baada ya ukaguzi
huo, Kaimu Meneja wa WMA, Mkoa
wa Kinondoni, Charles Mavunde,
alisema kukagua vifaa vya ma-
zoezi ni muhimu kwani bila kufanya
hivyo vinaweza kuhatarisha afya za
watu wanaofanya mazoezi hayo.

Mavunde alisemsa gym ni eneo
ambalo WMA inatakiwa kuhakiki
vyuma ambavyo wananchi wana-
tumia kuinua vyenye uzito mbalim-
bali kwani kabla ya kutumia wateja
hivyo vyuma maofisa wa WMA
lazima wapime kama uzito uliopo
ni sahihi.

Alisema uhakiki wa vipimo hivyo
ni muhimu ili mtu asije kutumia
aidha uzito mkubwa sana au mdogo
sana akashinwa kupata kile ana-
chokihitaji.

Polisi Tanzania
yaongoza sare

Na Adam Fungamwango

WAKATI Ligi Kuu Bara ikielekea
ukingoni, Polisi Tanzania ndio timu
inaongoza kwa kuwa na sare nyingi
mpaka sasa, ikiwa imeshatoka sare
mara 14.

Timu hiyo inayomilikiwa na
Jeshi la Polisi Tanzania na kutumia
Uwanja wa Ushirika mjini Moshi na
mara nyingine Sheikh Amri Abeid
mpaka sasa |k|bak|sha mechi nne tu
ili kumaliza msimu huu wa 2020/21.

Maafande hao ambao wana pointi
41, wameshinda mechi tisa, wame-
poteza saba huku wakitoka sare
michezo 14.

Mbeya City inakamata nafasi ya
pili kwenye Ligi Kuu kwa kuwa na
sare nyingi, ikiwa ina sare 12, nayo
ikicheza mechi 30, ikishinda saba
na kupoteza 11, timu hiyo kwa sasa
inajipapatua kubaki Ligi Kuu, ikiwa
kwenye nafasi ya 13 kwa pointi 33.

Yanga inayoshika nafasi ya pili
kwenye Ligi Kuu ikiwa na pointi 61
kama Simba, lakini ikizidiwa idadi ya
magoli ya kufunga inaziongoza timu
zinazoshika nafasi ya tatu kwa sare
nyingi.

Timu hiyo imepata sare 10 mpaka
sasa, sawa na Prisons, Namungo
na Gwambina FC ambazo zote zina
idadi hiyo ya sare.
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Golikipa wa Simba, Aishi Manula akiruka kupangua mpira wakati wa mazoezi ya timu hiyo inayojiandaa kuwakabili Kaizer Chiefs kutoka
Afrika Kusini katika mchezo wa marudiano wa hatua ya robo fainali ya michuano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika utakaochezwa

YANGA - UBINGWA
BARA TUTAUBEBA

® @ eYafunguka imerejea katika mbio za kuwania taji

hilo na imejipanga kuendeleza...

Saada Akida na Adam Fungamwango

BAADA ya kupata pointi tatu muhimu ka-
tika mechi dhidi ya JKT Tanzania hapo juzi,
kikosi cha Yanga kimeanza kutamba kimere-
jea kwa ‘kasi’ katika mbio za kuwania ubing-
wa wa Ligi Kuu Bara msimu huu wa 2020/21
ambao tayari unaelekea ukingoni.

Kwa ushindi huo, Yanga ilifikisha pointi 61
sawa na vinara na mabingwa watetezi wa ligi
hiyo, Simba, lakini wao wakicheza michezo
minne zaidi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha wa
Makipa wa Yanga, Razak Siwa alisema wame-
jipanga kuhakikisha wanaendelea kushinda
katika kila mechi iliyoko mbele yao ili wa-
timize malengo waliyokuwa nayo na hawa-
jakata tamaa.

Siwa alisema ushindi walioupata katika
mechi dhidi ya JKT Tanzania ulitokana na
wachezaji kupambana katika muda wote
na hatimaye walifanikiwa kuondoka na ma-
tokeo mazuri, jambo ambalo watalifanya

kwenye michezo mingine iliyobakia.

“Matokeo ya mechi yetu na JKT Tanzania
yamefufua imani yetu, bado tuko katika mi-
pango yetu ya mbio za ubingwa, kila kitu ni
mipango na tunapaswa kutulia na kuende-
lea kufanya vizuri, tutahakikisha tunapata
pointi tatu katika kila mechi, bado tutapam-
bana kutafuta ubingwa bila kuangalia nani
tunacheza naye, jambo la msingi ni kuhakiki-
sha tunashinda mechi zote,” alisema Siwa.

Aliongeza benchi la ufundi linaende-
lea kuyafanyia kazi mapungufu waliyoya-
baini kwenye kikosi chao ili kuwaimarisha
wachezaji kwa ajili ya kuendelea na mapam-
bano yanayowakabili.

Naye Ofisa Mhamasishaji wa timu hiyo,
Antonio Nugaz aliliambia gazeti hili wana-
chohitaji ni kupata ushindi kila mchezo na
matokeo hayo yatawaweka kwenye mazin-
gira mazuri ya kutwaa ubingwa na si jambo
lingine.

Nugaz alisema watapambana mpaka ka-
tika mchezo wa mwisho ambapo huko ndio

watajua hatima yao kuelekea mbio hizo za
kusaka ubingwa.

“Tumepata alama tatu. Hatumwangalii
mtu, sisi tunacheza michezo yetu. Tukipata
ushindi tunashukuru, sare au kufungwa yote
tunashukuru Mungu, lakini sisi tutafanya
hesabu mpaka mwisho wa ligi na si sasa,”
alisema Nugaz.

Aliongeza wao kama viongozi wameweka
nguvu ya kupata ushindi katika mechi zote
zilizobakia na hawajali nini kitatokea kwa
sababu wao ni wapambanaji.

“Tumeweka nguvu kwenye michezo yetu
ili tupate alama tatu. Nikwambie tu kuwa sisi
ni wapambanaji na tutapambana hadi tone
la mwisho, hatutokata tamaa,” alisema kion-
gozi huyo.

Kikosi cha Yanga sasa kinaendelea na
maandalizi ya kuwafuata Mwadui FC katika
mechi ya hatua ya robo fainali ya mashinda-
no ya Kombe la FA itakayochezwa Mei 25,
mwaka huu, kwenye Uwanja wa CCM Kam-
barage mkoani Shinyanga.
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SIMBA YASISITIZA
KESHO WATACHEKA

Na Saada Akida

KUELEKEA mchezo wao wa
marudiano wa hatua ya robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya Kaizer Chifes utakaoche-
zwa kesho, Kocha Mkuu wa Simba,
Didier Gomes, amesema ana
matarajio makubwa kutoka katika
kikosi chake na kwenye mchezo
wa soka hakuna kisichowezekana.

Gomes aliliambia gazeti hili
alifanya makosa katika mechi
ya kwanza kwa kutumia viungo
wawili ambao walikuwa wakiziba
nafasi na kuwafanya wapinzani
wao kucheza mipira ya juu.

Kocha huyo alisema tayari ame-
fanyia kazi mapungufu ya kikosi
chake na anatarajia watafanya vi-
zuri katika mechi ya kesho endapo
wachezaji wake watajitoa kwa
kiwango kikubwa katika mchezo
huo ambao wanahitaji ‘kupindua
meza'.

“Wao wametufunga kwao
mabao 4-0 katika mchezo wa
kwanza uliocheza Johannesburg
wiki iliyopita, nakiri hatukucheza
vizuri hasa kwenye safu ya ulinzi
kitu ambacho benchi la ufundi
limefanyia kazi kuondoa makosa
yote, tunapaswa kupambana
kiume, wachezaji, benchi la ufundi,
Vviongozi pamoja na mashabiki tu-
natakiwa kujua kwenye mpira Kila
Kitu kinawezekana na tunajiandaa
kufanya vizuri,” alisema Gomes.

Aliongeza wamejiandaa kuingia
dimbani tofauti na walivyocheza
ugenini na anawaondoa hofu
mashabiki wa vinara hao wa Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Naye nahodha wa Simba, John
Bocco alisema mechi hiyo itakuwa
ngumu kwa sababu waliruhusu
kufungwa idadi kubwa ya mabao,
[akini bado anaimani uwezo wa
kulipa kisasi wanao.

Alisema Simba imejiandaa
kufanya vizuri katika dakika 90
zilizobakia baada ya wapinzani
wao kutumia vyema dakika 90
za kwanza za hatua hiyo ya robo
fainali.

“Tuna imani na kujiaminisha
kwamba tunaenda kupindua ma-
tokeo, kikubwa kila mmoja wetu
anatambua umuhimu wa hii mechi
tunakwenda kupambana na ku-
pata matokeo mazuri na kusonga
mbele,” alisema Bocco.
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