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Viwanda na Biashara,
Exaud Kigahe (kulia)
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Samia atoa mwanga

binafsi

e Asema wako katika fidzungumzo na washirika...Ukurasa 2

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akionyesha mwongozo wa kushughulikia ukatili wa kijinsia katika vyuo vikuu na vyuo vya kati,
baada ya kuuzindua sambamba na kampeni ya siku 16 za uanaharakati dhidi ya ukatili wa kijinsia, Dar es Salaam, jana. Kush-
oto ni Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Mwanaidi Ali Khamisi na Mratibu wa Kitaifa wa

Shirika la Wanawake katika Sheria na Maendeleo Afrika (WiLDAF) Tanzania, Wakili Anna Meeda Kulaya. PICHA: MIRAJI MSALA
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Samia atoa mwanga kuiinua sekta binafsi

Rais Samia Suluhu Hassan, akifungua Mkutano wa 20 wa Taasisi za Kifedha Nchini ji

kupitia na kutatua changamoto mbalimbali katika sekta hiyo. PICHA: IKULU
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Shahidi adai alimkuta mahabusu shekhe mkoa

Na Kulwa Mzee

MSHTAKIWA Mohammed
Ling'wenya, ametaja mateso aliyope-
wa na polisi kutoka Moshi hadi Dar
es Salaam na kudai kuwa katika Kituo
cha Polisi Tazara, alikutana na Shekhe
Mkuu wa Mkoa wa Manyara akiwa ma-
habusu na Luteni Denia Urio alimsikia
na kumwona akilia kwenye magari
mabovu yaliyopo nyuma ya kituo hi-
cho.

Mshtakiwa huyo ambaye ni shahidi
wa utetezi kwenye kesi ndogo alidai
hayo jana Mahakama Kuu Divisheni
ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi mbele ya Jaji Joachim Tiganga,
akiongozwa na Wakili Dickson Matata
kwenye kesi ya ugaidi inayomkabili
Mwenyekiti wa CHADEMA, Freeman
Mbowe na wenzake watatu.

Shahidi alidai Agosti 5, 2020 wali-
vamiwa na polisi zaidi ya wanane
wakiwa Rau Madukani Moshi na kum-
kamata pamoja na Adamu Kasekwa na
kuwapeleka mahabusu Kituo Kikuu
cha Polisi Moshi.

Alidai kuwa aliingizwa kwenye
chumba chenye watu wengi, wengine
wakiwa na kamera, na kumuhoji kaf-
uata nini Moshi na alipowajibu kuwa
kafuata kazi ya ulinzi wa kiongozi kwa
Mbowe, walisema anadanganya wana-
jua kafuata nini.

“Wakati huo nilifungwa pingu, In-
spekta Mahita Omari akasema sitaki
kusema, nitasema tu, alichukua bom-
ba akapitisha kati kati ya miguu na
mikono, nikabinuka wakati huo nyayo
zikawa juu, alianza kunipiga sana, nil-
ilia, nilikuwa siwezi kuongea, nikasikia
sauti ya askari akisema msimpige
mwacheni, wakanishusha kisha waka-
nipeleka selo.

“Agosti 6, 2020 nilitolewa selo, ili-
kuwa jioni, nikafungwa kitambaa kizito
nikapakiwa kwenye gari, sikuwahi ku-
zunguka mahali popote Moshi kwanza
nilikuwa mgeni, nilitoka moja kwa
moja kuletwa Dar es Salaam.

“Kwenye gari kabla sijafungwa Kki-
tambaa nilimuona afande Mabhita,

Goodluck na Jumanne, gari haikusima-
ma mahali popote hata kukojoa, nili-
kuwa nimefungwa pingu, nimefungwa
kitambaa, sikuruhusiwa kuinua shingo,
nikiinua kichwa nakandamizwa ku-
toka Moshi hadi Dar es Salaam,” alidai
Ling'wenya.

Pia, alidai walipofika Dar es Salaam
alishushwa na kuingizwa selo na ku-
funguliwa kitambaa, askari walipoon-
doka alijiburuza hadi mlangoni akao-
na mahabusu  wengine chumba cha
pili.

“Niliwauliza hapa wapi, wakasema
Kituo cha Polisi Tazara, waliniambia
Tazara wanawekwa wenye kesi za ugai-
di, niliwaambia nilikuwa askari kikosi
cha Makomandoo 92 K], niliyekuwa
naongea naye alisema ni mwanajeshi
kikosi cha Twalipo, alisema hakuna
anayejua kama yuko Tazara.

“Alisogea mahabusu mwingine kwa
mdomo wake alisema ni Shekhe Mkuu
wa Mkoa wa Manyara,” alidai.

Aliendelea kudai wakati analialia shi-
da ya mahitaji kama mawakili alimuuli-
za Sajenti Kidume amueleze nini shida
zake, askari huyo alimjibu awaulize
wenzeke hapo ndiyo Tazara.

“Nilipopandishwa juu niliwaona
madepo wenzangu niliokuwa nao
Kikosini, Alex Ahadi na Chuma Chu-
gulu, waliniambia hapa Tazara usiwe
na wasiwasi.

“Nikiwa juu nilihojiwa vitu vingi, wa-
liniuliza nani kanikutanisha na Mbowe,
nikajibu Luteni Denis Urio ndiyo kani-
tafutia kazi ya kumlinda, nilihojiwa
kama dakika 30 na Mahita kisha ni-
karudishwa selo sikutolewa tena tare-
he 7 Agosti, 2020.

“Agosti 8 mwaka 2020 mahabusu
wenzangu walinishtua wale jamaa
wamefika, hawakufika kwenye chum-
ba changu, walikuwa wanaongea na
simu wakaenda nyuma ya kituo kwe-
nye magari mabovu.

“Selo yangu nilikuwa naona nyuma,
nilimuona afande Goodluck, Chuma
Chugulu na baada ya muda nilisikia
mtu analia kwenye magari mabovu,
nilimtambua aliyekuwa analia ni Lu-

teni Denis Urio.

“Namfahamu Urio Mwalimu wangu,
niliwahi kufanya naye kazi 92 KJ, si-
kuona walichokuwa wanamfanya ila
nilimuona wakati wanamtoa analia,
kwa ufahamu wangu nikajua alikuwa
anapigwa.

“Agosti 9, mwaka 2020 walinifunga
kitambaa, wakanitoa selo na kuni-
peleka Kituo cha Polisi Mbweni, kule
Mbweni nilibadilishwa jina nikaitwa
Johnson John.

“Nikiwa napelekwa mahabusu kwe-
nye korido nilipishana na Luteni Urio,
nilisikia askari akisema mmoja amelet-
wa muda mrefu kasema ni Luteni.

“Nilitolewa mahabusu na kupelekwa
kwenye chumba kiliandikwa ofisi ya
Upelelezi, nilimkuta Goodluck Kkasi-
mama mlangoni na bastola, afande
Jumanne aliingia na bahasha ya kaki
akatoa makaratasi huku akisema ha-
tutaki usumbufu.

“Good luck alisema ukileta ujanja
ujanja tutakufanyia kama Moshi, nilipa-
ta hofu nikasaini bila kusoma,” alidai.

Aliendelea kudai mahakani hapo
kuwa Mbweni mahabusu alikuwa na
Luteni Urio na Kasekwa, lakini asubuhi
alikuwa akimsalimia kwa kelele, Kasek-
wa alikuwa chumba kingine, lakini
Urio hakuwa akimpigia kelele,” alidai
Ling'wenya.

Awali, kabla ya ushahidi huo upande
wa mashtaka walifunga ushahidi baada
kuleta mashahidi wanne mahakamani
kupinga tuhuma za kumtesa mshtaki-
wa wa tatu Ling’'wenya na kumsainisha
maelezo ya onyo kwa vitisho.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Rob-
ert Kidando, aliieleza mahakama kuwa
walifikia uamuzi huo baada ya kupitia
Sheria ya ushahidi.

“Baada ya kupitia sheria ya ushahidi
tunaomba kufunga ushahidi katika kesi
ndogo,” alisema Kidando na upande
wa utetezi haukuwa na pingamizi.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni,
Mbowe, Kasekwa, Ling'wenya na Hal-
fani Bwire ambao wanashtakiwa kwa
kula njama, kufanya vitendo vya ki-
gaidi kati ya Mei mosi na Agosti 5, 2020.

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan, amezitaka taasisi za kifedha
nchini kutoa mikopo yenye riba nafuu ili kuiwezesha sekta bi-
nafsi kukua na kusaidia kukuza uchumi wa taifa ulioporomoka
kutokana janga na UVIKO-19.

Mkuu wa Nchi pia amesema serikali yake iko katika mazun-
gumzo na mashirika mbalimbali ili kupata mikopo ya fedha am-
bayo itatusaidia sekta hiyo na kuinua uchumi wa nchi.

20 wa Taasisi za Kifedha nchini ulioandaliwa na Benki Kuu Tan-
zania (BoT).

Rais Samia alisema kufuatia janga na UVIKO-19, nchi nyingi
duniani zimeporomoka kiuchumi kutokana na shughuli mbal-
imbali za uzalishaji mali kusimama.

“Ipo haja kama taifa kuona ni njia gani tunaweza kuzitumia
kwa sasa ili kurejesha hali ya ukuaji wa uchumi wetu ulioshuka
katika kipindi hichi cha janga la UVIKO-19.

“Katika kipindi hiki nchi yetu uchumi wake umeshuka hadi
asilimia 4.8 kutoka asilimia 6.8 katika kipindi cha miaka mitano
iliyopita lakini pia sekta ya Maliasili na Utalii ilishuka sana katika
janga hili la UVIKO-19,” alisema.

Rais Samia alisema kupitia mkutano huo wa 20, anatarajia
washiriki kutoka na mapendekezo ambayo serikali itayatumia
kurejesha hali ya kasi ya ukuaji wa uchumi kama ilivyokuwa
awali.

“Niziombe taasisi zetu za kifedha kuhakikisha zinatoa mikopo
kwa sekta binafsi ili kusaidia kukuza uchumi wa taifa ambao
umeshuka kutokana na janga hili la UVIKO-19, kwani hivi sasa
sekta binafsi bado haijachangamka kutokana na kukosekana
kwa mikopo,” alisema.

Vilevile, alisema serikali bado inaendelea na mazungumzo
na mashirika mbalimbali ili kupata misamaha ya madeni ya
mikopo.

“Pia tunaendelea na mazunguzo na mashirika mbalimbali ili
kupata mikopo ya fedha ambayo itatusaidia ‘kubalance’ uchumi
wetu,” alisema.

Rais Samia alisema katika kukabiliana na janga la UVIKO-19,
serikali imetekeleza hatua mbalimbali za kukabilina nalo ikiwa
ni pamoja na kuchanja wananchi wake, hatua inayoendelea ku-
fanyika nchini kote.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, alisema
juhudi zaidi zinahitajika kusaidia kurejesha hali ya ukuaji wa
uchumi kama ilivyokuwa kabla ya janga la UVIKO-19.

“Benki zinatakiwa kuwa wabunifu kutusaidia kupata namna
ya kutengeneza mipango ambayo itawasaida vijana kupata
mitaji na tunawakaribisha kuleta kwetu maoni mbalimbali ili
hadi tunakwenda bajeti ya pili tuwe na jambo la kisera ambalo
tunaweza kulizungumzia,” alisema Dk. Nchemba

Alimpongeza Rais Samia kwa jitihada zake alizozifanya iki-
wamo kulipa madeni kiasi cha Sh. bilioni 22 kwa wazabuni am-
bao walikuwa wanatoa huduma katika shule na taasisi mbalim-
bali.

“Mheshimiwa Rais hawa watu walikuwa wengine wadai kwa
miaka sita bila kulipwa na wengine walikutana na changamoto
mbalimbali ikiwamo zile za kibenki lakini uamuzi wako uliwa-
okoa sana na kuwarejeshea amani waliyokuwa wanaikosa,”
alisifu.

Waziri huyo pia alitoa rai kwa Watanzania kuacha tabia ya
kuhifadhi fedha ndani ya nyumba bali wazipeleke katika taasisi
za kifedha ili kuongeza chachu ya kukua kwa uchumi.

Gavana wa BoT, Prof. Florens Luoga, alisema mkutano wa
mwaka huu ni muhimu kwa sababu wadau wa sekta ya fedha
wanaadhimisha miongo minne ya Mkutano wa Taasisi za Fedha
tangu kuanzishwa kwake Mei 1980.

Alisema mkutano huo umekuwa jukwaa la wakuu wa taasisi
za fedha, wasomi na watendaji kukutana na kujadili masuala ya-
nayohusu maendeleo ya sekta za benki, fedha na uchumi kwa
ujumla.

Alibainisha kuwa sekta ya utalii, ambayo imekuwa moja ya
vyanzo vikubwa vya mapato ya fedha za kigeni, iliathiriwa zaidi
na janga la corona kwa kuwa mapato yake yalipungua kwa zaidi
ya nusu na kufikia dola za Marekani milioni 714.5 mwaka 2020.

“Hali hii ilitokana na kupungua kwa idadi ya watalii kwa asil-
imia 60 na kufikia 620,867.

“Aidha, ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi ulipungua hadi
asilimia 4.3 mwaka 2020/21 ikilinganishwa na asilimia 8.1 mwa-
ka 2019/20 kutokana na kushuka kwa mahitaji ya mikopo na
kuongezeka kwa vihatarishi vya mikopo kwa wakopaji,” ali-
fafanua.



ljumaa Novemba 26, 2021 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

P

obal Spine Congress

~2019

MAY 15 - 18. 2019

Rais wa MAT, Dk. Shadrack Mwaibambe

Serikali yaja na hatua
6 Kuzuia ukatili Kijinsia

Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ameagiza
mambo sita yafanyike katika kukabiliana na
ukatili wa kijinsia mojawapo ameelekeza
madawati ya kushughulikia matatizo hayo
yaanzishwe kuanzia shule za msingi hadi
vyuo vikuu.

Majaliwa aliyasema hayo jana katika uzin-
duzi wa kampeni ya siku 16 za uanaharakati
dhidi ya ukatili wa kijinsia uliokutanisha
wadau mbalimbali ambapo pia alizindua
mwongozo wa kuanzishwa kwa madawati
hayo vyuo vikuu na vya kati.

Alisema asingependa kuona shule moja
ina kuwa na walimu wa jinsia moja tu na kue-
leza kuwa kwa kufanya hivyo ni kuruhusu
mianya ya kufanyika maovu na wanaofanyi-
wa washindwe kwa kukimbilia.

“Pili, vyuo vyote vya elimu ya juu na vya
kati ambavyo bado havijaanzisha madawati
haya navyo vikamilishe na itangazwe wazi ili
wanachuo wote wajue” Agizo la tatu ni kwa
Jeshi la Polisi, kwa kuwa mmeshaimarisha
madawati, imarisheni itendaji kazi hususan
kwenye maeneo yenye viashiria vingi vya
ukatili wa kijinsia,” alisema.

Alifafanua kuwa wanaposema shule za
msingi na sekondari kuanzishwe madawati
hawawezi kumpeleka mtu akakaa moja kwa
moja wa jeshi la polisi lakini uwapo utaratibu
wanaweza kupata taarifa za mara kwa mara,
kwa mkuu wa shule kuanzisha idara na kum-
chagua mwalimu mwenye maadili ashughul-
ie.

Agizo la nne alizitaja mamlaka za serikali
za mitaa zikamilishe mradi wa kamati za ul-
inzi kwa wanawake na watoto kuanzia ngazi
za chini ili wapate taarifa.

“Tano, programu za kuelimisha kuhusu
madhara, vitendo vya ukatili wa Kkijinsia,
ziendelezwe ili jamii ipate taarifa sahihi na
zihusishe watu maarufu wanaokubalika na
jamii husika wakiwamo viongozi wa dini,
watu maarufu, wanasiasa, wazee wa mila,”
alisema.

Majaliwa alisema agizo lake la mwisho ni
kwa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, iendelee kujiima-
risha na kushirikiana na sekta binafsi katika
harakati za kukabiliana na matukio ya aina
hiyo.

“Mfanye tathmini ya utekelezaji wa Mpan-
go Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili dhidi
ya Wanawake na Watoto na kuandaa mpan-
go mpya; Kuimarisha mifumo ya utoaji wa
taarifa za ukatili katika ngazi zote.

Mratibu wa Kitaifa wa kampeni hiyo,
Anna Kulaya ambaye ni Mkurugenzi Mtend-
aji wa Shirika la Wanawake katika Sheria na
Maendeleo Afrika, alisema katika kipindi cha
Januari mpaka Septemba mwaka huu, ripoti
za Jeshi la Polisi zinaonyesha watoto 6,168
kati yao, wasichana ni 5,287 na wavulana 88,
wamefanyiwa vitendo vya ukatili wa kijinsia.

“Kati ya watoto hao, 3,524 walibakwa, 637
walilawitiwa, 1,887 walipata mimba na 130
walichomwa moto. Kinachosikitisha zaidi
kati ya visa hivyo, watuhumiwa waliofik-
ishwa mahakamani ni 3800 tu, kesi zilizo-
fanyiwa upelelezi ni 2,368 na zilizotolewa
hukumu ni 88 tu,” alisema.

Naibu Waziri wa Afya, Mwanaidi Ali
Khamis, alisema Wizara itaendelea kusima-
mia miongozo yote inayotolewa na wadau
pamoja na washirika wa masuala ya jinsia
ili kuhakikisha inapunguza kama siyo ku-
tokomeza kabisa ukatili wa kijinsia.

Madaktari kuchunguza mabegi ya wanafunzi

Na Waandishi Wetu

CHAMA cha Madaktari Tanzania (MAT)
kimesema kinaanza utafiti kubaini athari wa-
nazozipata wanafunzi wa shule za msingi am-
bao hukaa zaidi ya saa 12 shuleni na kubeba
mabegi mazito.

Kimesema kimekuwa kikipokea maswali
yanayohusu wanafunzi wa madarasa ya miti-
hani ya taifa, wakiwamo la nne na saba, kula-
zimika kupata masomo ya muda wa ziada au
wanafunzi hao kulazimika kukaa bwenini.

Kutokana na hali hiyo, MAT imesema
imepokea malalamiko kutoka kwa wazazi
kuhusu hali hiyo, huku chama hicho kikisema
kubadilishwa muda wa masomo uliopangwa
na serikali, kunaweza kuchangia athari kiafya
kwa mwanafunzi.

Rais wa chama hicho, Dk. Shadrack Mwai-
bambe, akizungumza na Nipashe juzi kuhusu
suala hilo baada ya kutoa tamko lao, alisema
wanaanza uchunguzi kubaini athari za kiafya
kwa watoto kwa kuhoji wazazi na shule husi-
ka.

“Watoto kulazimika kusoma kwa muda wa
ziada, kuishi bweni, kubeba mabegi mazito
na kukosa muda wa kupumzika na michezo.
Chama kina wajibu wa kikatiba kuishauri seri-
kali juu ya mambo ya afya,” alisema Dk. Mwai-
bambe.

Kadhalika, Dk. Mwaibambe alibainisha
suala lingine ambalo ni usafiri binafsi wa gari
la kuwafikisha shuleni watoto, hauzingatii
kanuni za kiafya kutokana na wanafunzi ku-
jaa kupita kiasi, huku wanafunzi wenye umri
mdogo wakiathiriwa zaidi.

“Tunataka kujua ukubwa wa tatizo, ushahi-
di katika suala hilo na shule zinazofanya hivyo
tuwe na mifano, tuzungumze na Waziri wa
Elimu na kutoa ushauri wa kiafya juu ya afya
za watoto,” alisema.

Kiongozi huyo wa MAT alisema hivi sasa
wamezipokea kero na taratibu hatarishi na
kuzifanyia kazi ili kuishauri serikali kwa kuwa
muda mrefu malalamiko yapo kwenye jamii.

“Hakuna shule iliyo huru kujifanyia mambo
yake inavyotaka bila kujali taratibu zilizowek-
wa. Shule imekuwa vita kwa watoto wetu,
Fikiria mtoto anatakiwa darasani saa 11 alfajiri
hadi jioni, darasani hadi saa mbili usiku, ratiba
hii ni mpaka Jumamosi, mwaka mzima.

“Mtoto hana ratiba ya kucheza, kukaa na
ndugu zake, wazazi wake, anarudi nyum-
bani amechoka... saa 10 alfajiri ameamshwa.
MAT ina wajibu wa kikatiba kuishauri serikali
kuhusu mambo ya kiafya.

“Matron mmoja anatakiwa ahudumie wa-
toto 20, bweni lina watoto 60 wa darasa la
nne... watoto wanaingia darasani wana haru-
fu, shule inayopokea ‘boarding’ lazima iwe na
‘staff” wa kuhudumia watoto kwa vigezo vili-
vyowekwa,” alibainisha Dk. Mwaibambe.

Alisema MAT itakapopata matokeo ya
utafiti na kujua ukubwa wa tatizo, itakaa meza
moja na Waziri wa Elimu na kutoa ushauri wa
kiafya juu ya afya za watoto.

Januari mwaka huu, Nipashe ilichapicha
ripoti kuhusu athari za wanafunzi kulazi-
mishwa kukaa darasani kwa muda mrefu.

Septemba 10 mwaka huu, Nipashe pia
ilichapisha ripoti kuhusu tatizo la wanafunzi
kubeba mabegi mazito na madhara yake.

1
MIAKA U L YA UHURU

Ofeo Maclurr
KIFURUSHI CHA UHURU

IPP MEDIA INATOA OFA YA PUNGUZO LA BEI KWA
MATANGAZO YATAKAYOWEKWA KATI YA NOVEMBA 15 HADI
DESEMBA 15, 2021 KWA MATANGAZO YA MIAKA 60 YA UHURU

KWA MAULIZO YOTE WASILIANA
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TAZARA yashtuka
maiti kutupwa relini

Na Thobias Mwanakatwe

MAMLAKA ya Reli ya Tan-
zania na Zambia (TAZARA),
imeeleza kushtuka kuwapo
kwa matukio ya mara kwa
mara ya maiti za watu wali-
ouawa na watu wasiojulikana
kutupwa relini ili ionekane
wamegongwa na treni.

Kufuatia hali hiyo, TAZARA
imeiomba serikali mkoani
Songwe kufanya uchunguzi
wa kina kubaini chanzo cha
mauaji hayo ambayo yanazua
maswali mengi kutoka kwa
wananchi.

Mhandisi wa Ishara na
Mawasiliano wa Wilaya ya Ki-
tazara Mbeya, Betwel Kamu-
gasha, alitoa ombi hilo jana
kwenye kikao cha Bodi ya

Barabara ya Mkoa kilichoku-
wa chini ya uenyekiti wa
Mkuu wa Mkoa wa Songwe,
Omary Mgumba.

Kamugisha ambaye alim-
wakilisha Meneja wa TAZARA
katika kikao hicho, alisema
matukio hayo yamekuwa
yakitokea mara kwa mara
katika wilaya hiyo ya kitazara
ya Mbeya inayohusisha mikoa
ya Njombe, Mbeya na Song-
we.

“Reli ya TAZARA inapita ka-
tika mikoa mitatu ya Njombe,
Mbeya na Songwe kwa
upande wa Wilaya ya Mbeya
kitazara, kwa hiyo matukio
ya maiti kutupwa relini mara
kwa mara huwa yanatokea
maeneo tofauti tofauti katika
mikoa hii,” alisema.

Aliongeza: ”“Kuna muda
mwingine mnakuta maiti ya
mtu kagongwa na treni, lakini
kuna maiti nyingine zinaone-
kana mtu aliuawa na watu
wasiojulikana na kuja kuitupa
relini ili ionekane aligongwa
na treni..sasa nimewasilisha
changamoto hii ili mkuu wa
mkoa naye aweze kuiwasili-
sha kwenye kamati yake ya
ulinzi na usalama ili waone
namna gani wanaweza kufan-
ya uchunguzi matukio hayo
yaweze kukoma,” alifafanua
Kamugisha.

Aidha, Kamugisha alisema
changamoto nyingine inayoi-
kumba mamlaka hiyo ni huju-
ma ambapo watu wamekuwa
wakiharibu  miundombinu
kwa kungoa mataruma ya

reli na kwenda kuviuza kama

vyuma chakavu.
Alisema uharibifu huo wa
miundombinu umekuwa

ukijitokeza mara kwa mara,
hivyo kuhatarisha usalama
wa treni na kuiomba serikali
kwa kushirikiana na TAZARA
kufanya uchunguzi kubaini
wanaofanya hujuma hizo ku-
chukuliwa hatua.

Akijibumaombihayo, Mkuu
wa Mkoa Songwe, Mgumba,
alisema wamelipokea kama
serikali kwa kutumia vyombo
vyake vya usalama litafanyiwa
kazi.

Pia alisema serikali na wa-
nanchi kwa ujumla wana ju-
kumu la msingi kuilinda reli
ya TAZARA kwa maslahi ma-
pana ya uchumi wa Taifa.

Waziri wa Mambo ya Ndani, George Simbachawene (wa nne kulia), akikata utepe kuzindua sehemu maalum ya kusimama

pikipiki (bodaboda), wakati taa nyekundu inapowaka barabarani, jijini Arusha, jana. Kulia kwake ni Naibu Waziri wa Wizara
hiyo, Khamis Hamza Chilo na wapili kushoto ni Mwakilishi wa Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi),
Mhandisi Kashinde Musa. PICHA: WMNN

WB yakunwa wanaopata ujauzito kurudi shuleni

Na Waandishi Wetu

BENKI ya Dunia (WB) im-
epongeza uamuzi wa Tan-
zania kuruhusu wanafunzi
waliokatisha masomo kwa
sababu mbalimbali, ikiwamo
ujauzito, kurejea masomoni
katika mfumo rasmi baada ya
miaka miwili.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa kwa umma juzi na WB
Washington DC, Marekani,
uamuzi huo ni mzuri kwa
kuwa unasaidia kuwawezesha
wasichana wadogo walioacha
masomo yao kupata elimu
bora kwa utaratibu rasmi.

“Zaidi ya  wasichana

120,000 wanaacha masomo
kila mwaka Tanzania, 6,500
kwa sababu wana mimba,” il-
isema sehemu ya taarifa hiyo.

WB ilibainisha inasaidia
sera zinazowawezesha elimu
kwa wasichana kwa kuhakiki-
sha wanafunzi wote wanakaa
shuleni.

WB ilisema itashirikiana
na serikali kuhakikisha ku-
nakuwa na mwongozo wa ku-
wezesha wasichana waliopata
mimba na mama wadogo kue-
ndelea na masomo.

JICHO LA LHRC

Mkurugenzi Mtendaji wa
Kituo cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu (LHRC), Anna Henga,

alilambia Nipashe jana kuwa
ili kuwe na utekelezaji wa su-
ala hilo kwa asilimia 100, kuna
haja litungiwe sheria.

Alisema suala hilo hali-
takuwa la kudumu kama
halitawekewa sheria maalum,
huku akiwataka wanafunzi
husika kuitumia fursa hiyo
ipasavyo ili kuyafikia malengo
yao.

“Tunaipongeza serikali kwa
hatua iliyofikia lakini tunaen-
delea kutoa wito kwa wadau
wa sera waweke maboresho
na sera itakayotumiwa na wa-
ziri yoyote dhidi ya suala hilo
ili liwe la kudumu, pia ninatoa
wito kwa walimu shuleni

waweze kuwasimamia vizuri
wanafunzi,” alishauri Anna.

Mkurugenzi wa Utetezi na
Maboresho kutoka LHRC, Ful-
gence Masawa, aliipongeza
serikali kwa kufikia hatua
hiyo, huku akidai kuwa kili-
chofanyika kina faida kwa
mtoto wa kike. Alisema siku
chache zilizopita walipeleka
shauri mahakamani kwa ajili
ya kudai haki ili kumsaidia
mtoto wa kike aliyepatwa na
kadhia ya kuacha shule.

Aliipongeza serikali kwa
kuonyesha utayari wa kuku-
bali mapendekezo yao yanay-
omwekea mazingira mazuri
mwanafunzi.

Serikali, wadau waketi
kusaka fedha za miradi

Na Romana Mallya

SERIKALI na washirika wa maendeleo wame-
kutana kujadili mambo mbalimbali ambayo
yataingizwa kwenye sera, miongozo, bajeti
ijayo na mipango ya taasisi ili kuwezesha ku-
pata fedha za kutekeleza miradi mbalimbali
ya maendeleo.

Mwenyekiti wa mazungumzo hayo am-
baye ni Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na
Mipango, Emmanuel Tutuba, aliyasema hayo
majadiliano ya kimkakati kati ya pande hizo
mbili.

Tutuba alisema kikao hicho kimeandikwa
kwenye mkakati waliokubaliana ambao kwa
pamoja waliusaini kutekeleza miradi.

“Kikao hiki ni cha siku mbili, tumeanza na
makatibu wakuu na wakuu wa mashirika
ya kimataifa na wadau wa maendeleo, ke-
sho (leo) kitahusisha mawaziri, mabalozi na
taasisi za kimataifa. Kwa mara ya kwanza
kikao hiki kimeshirikisha asasi za kiraia na
tumewaalika sekta binafsi kwa sababu wana
mchango mkubwa katika miradi mbalimbali
ya maendeleo,” alisema. Tutuba alisema Juni
wakati wanazindua Mpango wa Maendeleo wa
Miaka Mitano, walialika wadau wote kushiriki
kwenye ujenzi wa uchumi imara.

“Sasa ndichoo kipindi cha kuandaa mwongo-
Z0 Na mMipango ya bajeti ya serikali ya mwaka
2022/23, tunatarajia mambo tutakayojadili
hapa yatasaidia misingi ya kuandaa sera,
tutakwenda kuandaa mipango halisi ya Kkila
wizara, mikoa na halmashauri ambazo zitato-
kana na majadiliano haya,” alisema.

Kwa mujibu wa Tutuba, katika mawasilisho
wadau wataainisha mambo valiyojitokeza,
yakiwamo matatizo na mapendekezo yao am-
bayo serikali itaangalia namna ya kuyaingiza
kwenye bajeti na mipango ya mwakani.

“Kutakuwa na mada mbalimbali na mo-
jawapo inaonyesha mpango wa maendeleo wa
miaka mitano ili tuwafahamishe wadau wetu
wa maendeleo masuala gani ya kipaumbele ili
watushauri, tutapata fursa ya kujadiliana nao
ili watupatie fedha kwenye maeneo wanaona
watashiriki,” alisema.

“Tunakubaliana na sekta binafsi kwenye
maeneo ambayo wanataka kushirikiana na
serikali tupo tayari tumwalika yeyote mwe-
nye fedha zake, utaalam au kitu ambacho
kitaongeza kasi ya miradi ya maendeleo aje,
sera zipo wazi. Tunatarajia karibu asilimia 30
ya miradi itatekelezwa kwa ubia kati ya sekta
ya umma na binafsi,” alisema.

Alitoa rai kwa sekta binafsi iendelee kush-
iriki katika ukuzaji wa uchumi na miradi ya
ngazi mbalimbali kuanzia midogo hadi mi-
kubwa.

Mwenyekiti mwenza ambaye anawakili-
sha washirika wa maendeleo, Zlatan Milisic,
aliipongeza serikali kwa hatua iliyofikia juzi
ya kuwarejesha mashuleni watoto waliopata
ujauzito. Alisema hatua kubwa zaidi ambazo
serikali inapaswa kuchukua ni kutazama
mikakati yake kwenye suala la kijinsia na
bajeti zake kwani ni muhimu. Mkurugenzi wa
Sera na Utafiti kutoka Taasisi ya Sekta Binafsi
Tanzania (TPSF), Andrew Mahiga, alisema wito
wa sekta binafsi ni kuingia ubia kuchangia
mpango huo wa maendeleo.

Kuhusu sekta binafsi kualikwa kwenye
kikao hicho, Mahiga alisema tangu awamu
ya sita iingie madarakani wamepata fursa
mbalimbali ikiwamo kukutana na Rais Samia
Suluhu Hassan, Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
na mawaziri.
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MATANGAZO

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA UTENEGENEZAJI NA USAMBAZAJI

WA MADIRISHA
KUMBUKUMBU: 0010007285

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midsiream B.V, inaalika taasisi zenye
weledi na uzoefu kuonesha nia ya kutoa huduma ya utengenezaiji na usambazaji wa madirisha katika Mradi
wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na vendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya ardhi litakalovuka
mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani
a Mashariki ya Tanzania kwa ajili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba
Kih litaanzia Kabaale katika wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini
Tanzania. Urefu wa Bomba ni kiromﬁo 1,443, kati ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania, ambapo
bomba hilo litapita kwenye mikoa minane [SH ambayo ni Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida,

Do#omo, Manyara, na Tanga; bomba la mafuta pia litapita kwenye Halmashauri za Wilaya 27 na vijiji

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:

EACOP inahitaji huduma za mtengenezaji mwenye uzoefu na mwenye sifa nzuri kutoa huduma za
Utengenezaji na Usambazaji wa Madirisha aina ya Aluminium, kulingana na viwango, vipimo na maelezo
yaliyotajwa hapa chini:

VIWANGO:

Nyenzo, uzalishaji na uunganishaji wa madirisha ya Aluminium utazingatia viwango BS 4873:2009 -
Muongzo wa Madirisha ya Aluminium. Vipimo, pamoja na marekebisho yake ya hivi karibuni, isipokuwa
ikiwa Tmeainishwa vinginevyo.

VIPIMO:

Dirisha lenye unene wa 80 x 27 x Tmm Aluminium na yenye ukubwa wa jumla wa 1200 x1200mm juu,
inayojumuisha cha mm 5 chenye chandarua chenye nyuzinyuzi 0.25 x 1mm, chuma cha grill chenye ukubwa
25 4mm [100x100) uliopakwa rangi na waya wa kahawa. Pamoja na vifungio na na vifaa vyovyote
vinavyohusika.

Dirisha lenye unene wa 80 x 27 x Tmm Aluminium na yenye ukubwa wa jumla wa 900 x1200mm juu,
inayojumuisha cha mm 5 chenye chandarua chenye nyuzinyuzi 0.25 x Tmm, chuma cha grill chenye ukubwa
25'x 4mm {100x100) uliopakwa rangi na waya wa kahawa. Pamoja na vifungio na na vifaa vyovyote
vinavyohusika.

VIGEZO MUHIMU:

MSAMBAZAJI atakuwa na uwezo wa kiwango cha chini cha uzalishaji cha madirisha 150 kwa mwezi li
kukidhi kiwango kitakachohitajika na KA/\/\%UN\. KAMPUNI inategemea kuwa na uhitaji wa angalau
madirisha 1200 kwa jumla, kwa kiwango kilichoainishwa hapo juu cha madirisha 150 kwa mwezi.

o KAMPUNI inchifadhi haki ya kuthibitisha utengenezaji wa madirisha katika eneo la

Mengenezaji kulingana na mfumo wa usimamizi wa ubora sawasawa na viwango
vilivyoainishwa.

Hakuna nyenzo au viambatisho vitatumika katika uten enezaji hadi kibali cha awali cha matumizi
yake kitolewe na KAMPUNI; wala mabadiliko \/O\/otegkotiko asili, ubora, aina, na aina, chanzo cha
usambazaji hakitafanywa bila ruhusa ya KAMPUNI.

Kwa ombi, nyaraka za ubora wa bidhaa zinazotolewa zinapaswa kuwasilishwa na
miengenezaiji kupitia vyeti vya kufanya kazi kulingana na viwango vinavyotumika. Rekodi

zofe za matokeo ya vipimo vya ubora zitahifadhiwa na miengenezaiji kwa marejesho yajayo.
Kabla na baada ya kutoa zabuni kwa Miengenezaiji, KAMPUNI ina haki ya kukagua

uwezo wa upimaii na kushuhudia majaribio yaliyofanywa katika kituo cha'Maabara cha
Miengenezaii kutathmini ubora wa bidhaa kulingana na viwango vinavyotumika.

KAMPUNI itateua mwakilishi kushuhudia majaribio yote yaliyofanywa katika kituo cha

maabara cha Miengenezaiji na mwakilishi atawasilisha matokeo yote ya

mkandarasi/mzabuni husika & KAMPUNI kwa kujitegemea. KAMPUN ina haki ya kuidhinisha
Bidhaa kulingana na ripoti za majaribio ya ubora kabla ya kupelekwa kwenye eneo la ujenzi.

Madirisha na maunzi yake yote Kotckuio na dhamana ya vifaa na utengenezaji kwa muda
wa miezi 12 tangu tarehe ya kukabidhi.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:
Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na taarifa zifuatazo:

o Uzoefu, utendaiji, na uwezo katika kutekeleza kazi zilizoainishwa chini ya upeo wa kazi,
kwa kiwongo kikubwa nchini Tanzania, kwa kufuata viwango vya kitaifa na kimataifa
[ikiwa ni pamoja na Viwango vya Shirika la Fedha la Kimafaifa (IFC), na uzoefu wa angalau
micka 15 katika utendaji wa huduma kama hizo ndani ya Tanzania au Kimataifa.

o Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja na cheti cha uthibitisho
wa kulipa kodi kwa mwaka wa Fecﬂwo uliopita.

Maelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa:

Utekelezaiji wa programu za aina hiyo kwa viwango vya fedha vya kimataifa kwa ajili ya
miradi mikubwa ya miundombinu nchini Tanzania.

Kusimamia miradi mikubwa na wakandarasi washirika.

kufanya kazi kwa kushirikiana na serikali za mitaa na sekia binafsi.
Wafanyakazi waliopendekezwa kufanya kazi kwenye Mradi huu na ujuzi na uzoefu wao
katika kutekeleza programu za aina hii.

Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa na kanzi data ya EVWURA (LSSP)
kama mfoaji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la
kuonesha nia ya kutekeleza shughuli za progamu.

o Kuzingatia Kanuni za maudhui ya ndani, 2017 na ufafanuzi wa Kampuni ya Ndani.

Mawanda haya lxcmc:wezc: kugawanywa kimkoa au kiutalaam na KAMPUNI inaruhusu Wazabuni
kuwasilisha pendekezo kwa aijili ya ki le kimoja, kadhaa au vyote.

Py

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au kazi
zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao pamoja na kuambatanisha pamoja na nyaraka
zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe kwa eacop-tz.eoi. 1000001 @totalenergies.com (vkubwa wa barua
pepe 20 Mb) saa au kabla ya saa I?Uom’ za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 08 Disemba 2021. Kichwa cha
Habari cha barua pepe ni 0010007285.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA USAMBAZAJI WA MAJOPO YA

NISHATI YA JUA
KUMBUKUMBU: 0010007283

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TofalEnergies East Africa Midstream B.V, inacalika taasisi zenye
weledi na uzoefu kuonesha nia ya kutoa huduma ya usambazaji wa majopo ya nishati ya jua katika Mradi
wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP).
Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya ardhi litakalovuka mipaka
ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda’ mpaka Pwani ya Mashariki
a Tanzania kwa ajili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba hili litaanzia
%obacﬂe katika wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini Tanzania. Urefu
wa Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania, om%opo bomba hilo litapita
wenye mikoa minane (8) ambayo ni Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara, na
Tanga; bomba la mafuta pia litapita kwenye Halmashauri za Wilaya 27 na vijiji 231

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:

EACOP inahitaji huduma za mtengenezaiji mwenye uzoefu na mwenye sifa nzuri kutoa huduma za Usambazaiji

ﬁvo Maijopo ya Nishati ya Jua (Sola) na vifaa vyake kulingana na viwango, vipimo na maelezo yaliyotajwa
apa chini:

VIWANGO:

Nyenzo, uzalishaji na mkusanyiko wa vifaa vya Umeme wa Jua vitazingatia viwango vifuatavyo:

VYETI VYA MFUMO WA USIMAMIZI:

1ISO 9001:2015 / Mfumo wa usimamizi wa ubora; ISO 14001:2015 / Viwango vya mfumo wa usimamizi
wa mazingira; 1ISO 45001: 2018 / Viwango vya kimataifa vya afya na usalama kazini, pamoja na
marekebisho yake ya hivi punde, isipokuwa kama itabainishwa vinginevyo

VYETI VYA BIDHAA:

IEC 61215 /IEC 61730 / CE / MCS / IN METRO; CEC (US California) / FSEC (US Florida); UL 61730
/IEC 61701 /IEC 62716 ; 1SO 9001 : kuthibitishwa 2015: 1SO 14001: Udhibitisho wa 2015 unaoashiria
ufahamu wa mazingira; OHSAS 18001: 2007 iliyoidhinishwa, na marekebisho yake ya hivi punde, isipokuwa
ikiwa imebainishwa vinginevyo.

VIBALI VYA BIDHAA

lwe inalingana na I[EC 60896; IEC 61427, 1S 15549 & IS 16220 Inalingana na JIS C 8702; IEC
62109-1/2, [EC 62116, EN 61000-6-1/-2/-3 /-4, pamoja na marekebisho yake ya hivi karibuni, isipokuwa
ikiwa imebainishwa vinginevyo.

JOPO LA NISHATIYA JUA ITAJUMUISHA VIFUATAVYO:
e Jopo la nishafi ya jua yenye uwezo wa Wati 400.
e Kibadilishaji kigeuzi kinacholingana chenye wigo mpana wa volieji
e 12V —-200 AH betri.
e Chaja controla.

VIGEZO MUHIMU:

* MSAMBAZAJl atakuwa na uwezo wa kiwango cha chini cha usambazaji wa Majopo ya nishati ya
jua (Sola) 30 na vifaa vyake kwa mwezi ili kukidhi kiwango kitakachohitajika na KAMPUNI. KA/\/\PUKI
inategemea kuwa na uhitaji wa angalau majopo ya nishati ya jua (Sola) 220 na vifaa vyake kwa jumla,
kwa Eiwcngo kilichoainishwa hapo juu cha Jopo za nishati ya jua (Sola) 30 na vifaa vyake k w @
mwezi.
e Hakuna nyenzo au viambatisho vitatumika katika utengenezaiji hadi kibali cha awali cha matumizi
yake kitolewe na KAMPUNI; wala mabadiliko yoyote katika asili, ubora, aina, na chanzo
cha usambazaji hakitafanywa bila ruhusa ya KAMPUNIL.

e Kwa ombi, nyaraka za ubora wa bidhaa zinazotolewa zinapaswa kuwasilishwa na

miengenezaii kupitia vyeti vya kufanya kazi kulingana na viwango vinavyotumika. Rekodi zote za matokeo
ya vipimo vya ubora zitahifadhiwa na mtengenezaiji kwa marejesho yajayo.

Kabla na baada ya kutoa zabuni kwa Mtengenezaiji, KAMPUNI ina haki ya kukagua uwezo wa upimaiji
na kushuhudia majaribio yaliyofanywa kafika kituo cha Maabara cha

Miengenezaji na kutathmini ubora wa bidhaa kulingana na viwango vinavyotumika.

o KAMPUNI itateua mwakilishi kushuhudia majaribio yote yaliyofanywa katika kituo cha maabara cha
Miengenezaji na mwakilishi atawasilisha matokeo yote ya mkandarasi/mzabuni husika & KAMPUNI
kwa kujitegemea. KAMPUNI ina haki ya kuidhinisha Bidhaa kulingana na ripoti za majaribio ya ubora
kabla ya kupelekwa kwenye eneo la ujenzi.

® Jopo la nishati ya jua na maunzi yake yote yatakuja na dhamana ya vifaa na utengenezaii
kwa muda wa miezi 12 tangu farehe ya kukabidhi.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:

Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na taarifa zifuatazo:

o Uzoefu, utendaii, na uwezo katika kutekeleza kazi zilizoainishwa chini ya upeo wa kazi, kwa
kiwango kikubwa nchini Tanzania, kwa kufuata viwango vya kitaifa na kimataifa (ikiwa ni pamoja na
Viwango vya Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC), na uzoefu wa angalau miaka 10 katika utendaji wa
huduma kama hizo ndani ya Tanzania au kimataifa

Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA] pamoja na cheti cha uthibitisho wa
kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

Maelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa:

Utekelezaji wa programu za aina hiyo kwa viwango vya fedha vya kimataifa kwa ajili ya miradi
mikubwa ya miundombinu nchini Tanzania.

¢ Kusimamia miradi mikubwa na wakandarasi washirika.

kufanya kazi kwa kushirikiana na serikali za mitaa na sekta binafsi.

Wafanyakazi waliopendekezwa kufanya kazi kwenye Mradi huu na ujuzi na uzoefu wao katika
kutekeleza programu za aina nii.

Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa na kanzi data ya EWURA (LSSP) kama
mioaiji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi WOLON wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia ya
kutekeleza shughuli za progamu.

o Kuzingatia Kanuni za maudhui ya ndani, 2017 na ufafanuzi wa Kampuni ya Ndani

Mawanda haya yanaweza kugawanywa kimkoa au kiutalaam na KAMPUNI inaruhusu Wazabuni
kuwasilisha pendekezo kwa diili ya kipengele kimoja, kadhaa au vyote.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi zitakazoonyesha nia i
kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vigezo vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo iu ndiyo
zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA] pamoja na mwaliko wa kuwasilisha zabuni
katika kuendeleza mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa kuandikwa kwa lugha ya
Kiingereza.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au kazi
zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao pamoja na kuambatanisha pamoja na nyarcka zilizotajwa

apo juu kupitia barua pepe kwa eacop-tz.eoi. 10! 0081 @totalenergies.com (ukubwa wa barua pepe 20 Mb)
saa au kabla ya saa 11 jioni za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 08 Disemba 2021. Kichwa cha Habari cha barua
pepe ni 0010007283.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi zitakazoonyesha nia iii

kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vigezo vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo iu ndiyo

zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA] pamoja na mwaliko wa kuwasilisha zabuni

lf(aﬁko kuendeleza mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa kuandikwa kwa lugha ya
iingereza.
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MAONI & UCHAMBUZI

Bravo serikali, lakini bado kuna maswali

SERIKALI imetoa Waraka wa Elimu namba 2 mwaka 2021 kuhusu
urejeshwaji shuleni wa wanafunzi waliokatiza masomo katika elimu
ya msingi na sekondari kwa sababu mbalimbali.

Wanafunzi wanaohusika ni waliokatiza masomo kutokana na
sababu mbalimbali kama utoro, utovu wa nidhani na kupata ujauz-
ito, pia baadhi ya wanafunzi hushindwa kuhudhuria masomo kwa
muda mrefu kutokana na changamoto za kifamilia au wazazi kuha-
ma maeneo bila kufuata taratibu za uhamisho wa watoto wao.

Aidha, utekelezaji wa waraka huo umeanza Novemba 24, mwaka
huu, na umeangalia maeneo matano ambayo ni wanafunzi wataka-
okatiza masomo kutokana na ujauzito au utoro wataruhusiwa ku-
rudi shuleni ndani ya miaka miwili tangu walipokatiza masomo.

Wakuu wa shule/walimu wakuu wahakikishe wanafunzi walioka-
tiza masomo na kurudi shuleni wanapata huduma za ushauri na
unasihi ili kuwajenga kisaikolojia sambamba na wanafunzi wengine
waliopo shuleni. Pia, wahakikishe mwanafunzi aliyekatiza masomo
anarejea mwanzoni mwa mwaka wa masomo katika darasa aliloku-
wa anasoma. Aidha, walimu wahakikishe mchakato wa ujifunzaji na
ufundishaji unafanyika katika mazingira bora kwa wanafunzi wote.

Pia, viongozi wa elimu katika ngazi zote wafuatilie na kutathmini
utekelezaji wa waraka huo, huku mipaka ya waraka ikitajwa kuwa
hautahusu wanafunzi waliofukuzwa shule kutokana na makosa
yenye mawelekeo wa jina au mwenendo unaohatarisha amani shu-
leni, na kwamba watakaothibitika kutenda makosa hayo na kufuku-
zwa shule wanashauriwa kuendelea na masomo kupitia elimu nje
ya mfumo rasmi.Uamuzi huu umepokelewa kwa shangwe kubwa na
watetezi wa haki za wasichana na watoto kwa kuwa wapo ambao
walipata ujauzito kwa kubakwa na siyo kwamba walijiingiza kwenye
mahusiano ya kimapenzi wakiwa masomoni.

Tunaipongeza serikali kwa uamuzi huu kwa kuwa sasa unak-
wenda kuongeza idadi ya wasichana ambao ndoto zao zingekufa,
lakini sasa tutakuwa na watu walioelimika watakaolea watoto wao
vyema na kutoa mchango kwenye maendeleo ya familia zao na taifa
kwa ujumla. Wengi walijikuta wakikatisha ndoto zao na kushindwa
kujiendeleza na matokeo yake kuendelea kupunguza idadi ya wasi-
chana wasomi na wanawake wa baadaye ambao watatoa mchango
kwa taifa lao. Wapo wanaosema uamuzi huo utawafanya wanafunzi
wanaojihusisha na mapenzi kuwa ni jambo la kawaida, kwa kuwa
hakuna adhabu ya kuwafanya wasiendelee na masomo, bali baadaye
watarudi na huenda itachochea ongezeko la mimba za utotoni.

Maswali yaliyopo kwa watu ni Je? ndiyo ruksa mabinti wa umri
mdogo kushiriki kwenye kujamiiana, na je, itakuwa kwa mimba
moja na mtoto mmoja tu au anaweza kufululiza kupata ujauzito,
kujifungua baada ya miaka miwili anarudi shule, mwakani anabeba
mimba nyingine na nyingine, pia ataruhusiwa kwenda na mwanaye
shuleni na kama kuna vituo vya watoto wadogo shuleni.

Kuna umuhimu maswali haya yakajibiwa na serikali ili kurahi-
sisha utekeleza wa waraka huu na kuwafanya wasome na kufikia
malengo yao, ili shuleni pasigeuke kuwa mahali pa kuwaumiza tena.

Lakini ni namna watoto hawa hawa watarudi kwenye shule zile
zile ambazo wenzao walijua kuwa walipata mimba, lakini hawajui
walipata kwa kukubali, kurubuniwa au kubakwa na huenda kutaku-
wa na unyanyapaa au kuwaumiza kisaikolojia kuwa tayari wame-
shaondoka kwenye usichama na sasa ni mama.

Waraka umetaka walimu kutoa ushauri nasaha kwa wanafunzi
hawa, jambo ambalo ni muhimu kama litatekelezwa kikamilifu, ili
kuwajengea ujasiri wa kukubali hali halisi na kurudi kwenye ndo-
to zao. Kadhalika, ni muhimu jamii inayowazunguka nayo ikawa
na uelewa wa kutosha utakaosaidia wanafunzi hao kusoma kama
wengine badala ya kunyooshewa vidole. Tunaamini waraka huu
utatekelezwa ipasavyo, pia ni muhimu ukasambazwa kila mahali ili
kuwe na uelewa kwa jamii na wazazi ili waruhusu watoto wao kue-
ndelea na masomo.
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m Muungwana Lazima Nilonge

HIVI sasa katika kuelekea Maa-
dhimisho ya Siku 6 za Kupinga
Ukatili wa Kijinsa, unaofanyika
kila mwaka kati ya Novemba 25
hadi Desemba 10, kuna mengi
yanaendelea kila kona.

Ni jana tu Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa, alikuwa na ju-
muiya ya wasomi akiwaachia
miongozo kadhaa namna ya
kukabili adha za kijinsia.

Siku moja kabla kwa maana
ya juzi tulimsikia Waziri Prof.
Joyce Ndalichako, mtaalamu
wa elimu na aliyepewa dha-
mana kitaifa kuwajibikia elimu,
alitangaza jipya katika historia
ya nchi, kwamba waliopata
ujauzito wanapewa fursa yao
kurejea shule  waendelee na
masomo.

Najua limeshazungumzwa
sana, lakini bado ni wajibu wa
kila mmoja wetu kumkumbu-
sha mwenzake, haki za kijinsia
namna ya kuzitetea.

Ukweli ni kwamba ukatili wa
kijinsia, umekuwa ukifanywa
na baadhi ya watu, huku kuna
kundi la wanaofanyiwa ukatili
wanashindwa kutoa ushiriki-
ano unaowezesha wakosaji wa-
chukuliwe hatua.

Huu ukatili wa kijinsia upo
wa aina mbalimbali, ambao
umekuwa ukiendelea kufany-
wa katika makundi kama ya
wanawake, watoto wa kike,
wanaume kufanyiwa ukatili pia
hata upo wa kiuchumi; ni mus-
takabali mpana.

Wakati  tunaendelea na
maadhimisho haya wiki mbili
na siku mbili kupinga ukatili,
baadhi ya wanaharakati wa-
naendesha semina za jinsia na

Hii ndio picha ya ukatili kijinsia
ulivyo, upana na undani wake

maendeleo kutoka pande zaidi,
ikiwano inayoratibiwa na asasi
kama ya THNP na wanaotoa
maoni yao kwa nyakati tofauti,
nini kifanyike ili kutokomeza
matukio hayo.

Bishagazi  Suleimani, ni
mshiriki mafunzo ya aina hiyo,
anayesema ili kutokomeza
matukio hayo, ni muhimu jamii
ikawa na nguvu ya pamoja
katika kutokomeza ukatili wa
namna hiyo.

Anasema, pale inapoweze-
kana, serikali inapaswa kuanza
kutoa elimu ya matukio hayo
kwa watoto wadogo wa shule
za msingi, kuanzia darasa la pili
na kuendelea hadi wapatiwe
elimu hiyo waweze kuelewa
ukatili.

“ Watoto hao ndio asilimia
kubwa wamekuwa wakifanyi-
wa matukio ya ukatili, ukifua-
tilia utasikia ukatili kafanyiwa
na baba wa kufikia, baba mdo-
go au ndugu yao wa karibu,”
anasema.

Anaongeza kuwa, kunge-
fanyika mabadiliko katika
elimu, mtoto akifanya mtihani
wa darasa la nne au mtihani wa
kidato pili, wasikae nyumbani
kusubiri matokeo, kinachotaki-
wa waendelee na masomo.

Anafafanua kwamba kukaa
kwake nyumbani kunachangia
mtoto kujiingiza katika mich-
ezo isiyofaa.

Pia, Zahara Omary anasema,
ili kutokomeza ukatili inatak-
iwa nguvu ya pamoja iwapo,
katika namna nyingi.

Zahara anataja kuyafikia
malengo ya kutokomeza uka-
tili, inatakiwa kusiwapo usiri na

nguvu ya pamoja ndio ichukue
nafasi kwa kuchukua hatua dhi-
di ya wanaofanya ukatili huo.

Hapo anazungumzia mkasa
wa kilichotokea katika eneo
mojawapo katika Kata ya Ukon-
kuna mwanafunzi wa shule ya
msingi alikuwa akifanyiwa vi-
tendo vya kikatili na baba wa
kambo.

Anafafanua kuwa, mtoto
huyo alishindwa kutoa taarifa
kwa mtu yoyote, akihofia ha-
tima ya usalama wake. Mtoto
huyo aligunduliwa shuleni,
baada ya kuonekana hayupo
vizuri kiafya.

“Baada ya mtoto kugundu-
lika hayupo vizuri aliletwa
katika ofisi zetu za jamii yulipo
muhoji alisema baba wakufikia
amekuwa akimdhalilisha na
alimwambia akitoa siri hiyo

atamuuwa,”’anasimulia  mdai
huyo.
ZAnaongeza kuwa mtoto

huyo wamemtafutia pa kuishi
kutokana na hapa kwao ku-
kataa kwenda.

Joyce Mkina, kutoka TGNP
Mtandao anatoa siku maalum
za maadhimsho, akitaja siku za
kupinga ukatili wa kijinsia kuki-
ambatana na matukio mbalim-
bali, akitoa mfano Novemba
25 ni siku ya kupinga ukatili
wa kijinsia.

Anasema Novemba 29 ni
siku ya kimataifa ya utetetezi
wa haki za wanawake, huku De-
semba Mosi ni siku ya Ukimwi
duniani, Desemba 5 ni mah-
susi Siku ya kujitolea Duniani,
huku Desemba 10 ni Siku ya Ki-
mataifa ya Haki za Binadamu.
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MATANGAZO

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA UTENGENEZAJI NA USAMBAZAJI
WA MABATI

KUMBUKUMBU: 0010007287

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midstream B.V, inaalika taasisi
zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya utengenezaiji na usambazaji wa mabati katika Mradi wa Bomba
la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP).
Mradi wa EACOP unchusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya ardhi litakalovuka
mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani
a Mashariki ya Tanzania kwa aiili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba
Kili litaanzia )goboole katika wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, X/\koam Tanga nchini
Tanzania. Urefu wa Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania, ambapo
bomba hilo litapita kwenye mikoa minane [82 ambayo ni Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida,

Dodoma, Manyara, na Tanga; bomba la mafuta pia litapita kwenye Halmashauri za Wilaya 27 na vijiji
231.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA

EACOP inahitaji huduma za mtengenezaji mwenye uzoefu na mwenye sifa nzuri kutoa huduma za
Henger%_ezo'ﬂ na Usambazaji wa Profaili za Mabati kulingana na viwango, vipimo na maelezo yaliyotajwa
apa chini:

VIWANGO:

Nyenzo, uzalishaji na mkusanyiko wa mabati itazingatia EAS 468; 2019 Kiwango cha Afrika Mashariki

cha mabafi yaliyopakwa rangi'ya awali - Maelezo, pamoja na marekebisho yake ya hivi punde, isipokuwa
ikiwa imebainishwa vinginevyo.

TAARIFA ZA JUMLA ZA BATI/PAA
* Nguw ya Mavuno ya Chuma: 550MPa
e Kiwango cha Mipako ya Aluminium-Zinki kwenye chuma: AZ85
e Uzito wa rangi: Mikroni 19
e Unene wa geji ya bati: 28G (0.32mm)
* Wasifu: Ubavu wa Kisanduku Uliogeuzwa
¢ Upana wa bati: 800mm - 1100 mm

VIGEZO MUHIMU:

o KAMPUNI inahifadhi haki ya kuthibitisha vundaji wa mabati katika kiwanda cha Miengenezaii
kulingana na mfumo wa usimamizi wa ubora kulingana na ISO 9001:2015.

MSAMBAZA]I atatakiwa kuwa na uwezo wa kiwango cha chini cha uzalishaji wa mabati cha
uzalishaji cha mita za mraba 2100 za mabati kwa mwezi ili kukidhi kalenda ya matukio ya KAMPUNI.
KAMPUN!I inategemea kuwa na uhitaji wa wa kima cha chini cha jumla ya mita za mraba 17,000

za mabati, kwa kiwango kilichoainishwa hapo juu cha mita za mraba 2{00 kwa mwezi.

o KAMPUNI inahifadhi haki ya kuthibitisha utengenezaiji wa mabati ambazo zitakazoidhinishwa katika
eneo la Miengenezaji/kiwanda kulingana namfumo wa usimamizi wa ubora sawasawa na viwango
vilivyoainishwa.

¢ Hakuna nyenzo au viambatisho vitatumika katika utengenezaji wa mabati hadi kibali cha awali cha
matumizi yake kitolewe na KAMPUNI; wala mabadiliko yoyote katika asili, ubora, aina, na chanzo

cha usambazaiji hakitafanywa bila ruhusa ya KAMPUNI.

¢ Kwa ombi, nyaraka za ubora wa bidhaa zinazotolewa zinapaswa kuwasilishwa na mtengenezaiji
kupitia vyeti vya kufanya kazi kulingana na viwango vinavyotumika. Rekodi zote za matokeo ya
vipimo vya ubora zitahifadhiwa na’mtengenezaji kwa marejesho yajayo.

e Kabla na baada ya kutoa zabuni kwa Miengenezaiji, KAMPUNI ina haki ya kukagua uwezo wa
upimaji na kushuhudia majaribio yaliyofanywa katika kituo cha Maabara cha Miengenezaji kutathmini
ugoro wa bidhaa kulingana na viwango vinavyotumika.

o KAMPUNI itateua mwakilishi kushuhudia majaribio yote yaliyofanywa katika kituo cha maabara cha
Miengenezaiji na mwakilishi atawasilisha matokeo yote ya mkandarasi/mzabuni husika & KAMPUNI
kwa kujitegemea. KAMPUNI ina haki ya kuidhinisha Bidhaa kulingana na ripoti za majaribio ya
ubora kabla ya kupelekwa kwenye eneo la ujenzi.

®  Mabati pamoja na maunzi yake yofe Kotoku{a na dhamana ya vifaa na utengenezaji kwa muda
wa miezi 12 tangu farehe ya kukabidhi.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:

Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na taarifa zifuatazo:

o Uzoefu, utendaji, na uwezo katika kutekeleza kazi zilizoainishwa chini ya upeo wa kazi, kwa
kiwango kikubwa nchini Tanzania, kwa kufuata viwango vya kitaifa na kimataifa (ikiwa ni pamoja
na Viwango vya Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC), na uzoefu wa angalau miaka 10 katika
utendaiji wa huduma kama hizo ndani ya Tanzania au kimataifa
Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya X/\OpOTO Tanzania (TRA) pamoja na cheti cha uthibitisho wa
kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

Maelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa:

Utekelezaji wa programu za aina hiyo kwa viwango vya fedha vya kimataifa kwa aiili ya miradi
mikubwa ya miundombinu nchini Tanzania.

Kusimamia miradi mikubwa na wakandarasi washirika.

kufanya kazi kwa kushirikiana na serikali za mitaa na sekta binafsi.

Wafanyakazi waliopendekezwa kufanya kazi kwenye Mradi huu na ujuzi na uzoefu wao katika
kutekeleza programu za aina hii.

e Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa na kanzi data ya EVWURA (LSSP) kama
mioaji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi WC}LC}H wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia ya
kutekeleza shughuli za progamu.

e Kuzingatia Kanuni za maudhui ya ndani, 2017 na ufafanuzi wa Kampuni ya Ndani

Mawanda haya yanaweza kugawanywa kimkoa au kiutalaam na PUI\ﬁ inaruhusu Wazabuni
kuwasilisha pendekezo kwa ajili ya kipengele kimoja, kadhaa au vyote.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au kazi
zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao pamoja na kuambatanisha pamoja na nyaraka
zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe kwa eacop-tz.eoi. 000601 @totalener?ies.com (ukubwa wa barua
pepe jO /\/\bLsoc} au kabla ya saa 11 jioni za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 10 Disemba 2021. Kichwa
cha Habari cha barua pepe ni 0010007287.

Mvuhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi zitakazoonyesha nia
iii kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vigezo vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo iu
ndiyo zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA) pamoja na mwaliko wa
kuwasilisha zabuni katika kuendeleza mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa
kuandikwa kwa lugha ya Kiingereza.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA UTENEGENEZAJI NA USAMBAZAIJI
WA MILANGO

KUMBUKUMBU: 0010007286

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midstream B.V, inaalika taasisi
zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya kutoa huduma ya Utengenezaji na Ugavi wa Milango katika
Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Azn'ko Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya ardhi litakalovuka
mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani
a Mashariki ya Tanzania kwa ajili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba
ﬁm litaanzia Kabaale katika wilaya'ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini
Tanzania. Urefu wa Bomba ni kizamﬁo 1,443, kati ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania, ambapo
omba hilo litapita kwenye mikoa minane 182 ambayo ni Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida,

Iggﬂiomo, Manyara, na Tanga; bomba la mafuta pia litapita kwenye Halmashauri za Wilaya 27 na vijiji

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:

EACOP inahitaji huduma za mtengenezaji mwenye uzoefu na mwenye sifa nzuri kutoa huduma za
Utengenezaiji na Ugavi wa Milango kutoka kwa mbao aina ya '"Mpodo' au aina nyingine itakayoidhinishwa.

VIWANGO:

Nyenzo, uzalishaji na uunganisho wa muundo wa mbao utazingatia viwango vifuatavyo: BS 4978 —
Uainisho wa Nguvu ya Kuonekana ya Mbao; BS 5268 - Matumizi ya Kimuundo ya Mbao; BS 6446 -
Maelezo ya Utengenezaji na Ugandisho wa Mbao.

Masahihisho ya hivi punde kama yalivyorekebishwa mara kwa mara na Taasisi ya Viwango ya Uingereza
yatatumika na MTENGENEZAJI atahakikisha kwamba masahihisho na marekebisho yofe ya hivi punde
zaidi yametolewa kwa KAMPUNI.

VIPIMO:

Mlango wa paneli nene wa 40mm ukubwa wa jumla wa 900 x 2100mm juu, unaojumuisha 120 x 40mm
staili, reli za juu, za kati na za chini kafika paneli mbili za chini na za juu na fremu' ya mlango nene 100
x 45mm; pamoja na vifungio vyake husika kama yalivyotengenezwa na "ASSA ABLOV\‘/ au kampuni nyingine
yenye ubora unaofanana (bawaba za kitako cha shaba,pamoja na kitasa cha leva mbili).

Mlango wa paneli nene wa 40mm ukubwa wa jumla wa 800 x 2100mm juu, unaocjumuisha 120 x 40mm
staili, reli za juu, za kati na za chini katika paneli mbili za chini na za juu na fremu ya mlango nene 100
x 45mm; pamoja na vifungio vyake husika kama yalivyotengenezwa na "ASSA ABLOY' au kampuni nyingine
yenye ubora unaofanana (bawaba za kitako cha shaba,pamoja na kitasa cha leva mbili).

VIGEZO MUHIMU:

o MSAMBAZA|l atakuwa na uwezo wa kiwango cha chini cha uzalishaji cha milango 180 kwa mwezi
ili kukidhi kiwango kitakachohitajika na KAMPUNI. KAMPUNI inategemea kuwa na uhitaji wa angalau
milango 1500 kwa jumla, kwa L\'wongo kilichoainishwa hapo juu c%o milango 180 kwa mwezi.

o KAMPUNI inahifadhi haki ya kuthibitisha utengenezaji wa milango itakonayo na mbao aina ya
'Mpodo' au aina nyingine ambazo zitakazoidhinishwa katika eneo la Miengenezaii kulingana na
mfumo wa usimamizi wa ubora sawasawa na viwango vilivyoainishwa.

o Hakuna nyenzo au viambatisho vitatumika katfika utengenezaiji hadi kibali cha awali cha matumizi

yake kitolewe na KAMPUNI: wala mabadiliko yoyote katika asili, ubora, aina, na aina, chanzo cha
usambazaji hakitafanywa bila ruhusa ya KAMPUNI.

o Kwa ombi, nyaraka za ubora wa bidhaa zinazotolewa zinapaswa kuwasilishwa na mtengenezaii
kupitia vyeti vya kufanya kazi kulingana na viwango vinavyotumika. Rekodi zote za matokeo ya
vipimo vya ubora zitahifadhiwa na’ mtengenezaji kwa marejesho yajayo.

Kabla na baada ya kutoa zabuni kwa Miengenezaiji, KAMPUNI ina haki ya kukagua uwezo wa

u@ima'ﬂ na kushuhudia majaribio yaliyofanywa katika kituo cha Maabara cha Mtengenezaii kutathmini
ubora wa bidhaa kulingana na viwango vinavyotumika.

o KAMPUNI itateua mwakilishi kushuhudia majaribio yote yaliyofanywa katika kituo cha maabara cha
Miengenezaji na mwakilishi atawasilisha matokeo yote ya mkandarasi/mzabuni husika & KAMPUNI
kwa kujitegemea. KAMPUNI ina haki ya kuidhinisha Bidhaa kulingana na ripoti za majaribio ya
ubora kob%o ya kupelekwa kwenye eneo la ujenzi.

Madirisha na maunzi yake yote yatakuja na dhamana ya vifaa na utengenezaji kwa muda wa miezi
12 tangu tarehe ya kukabidhi.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:
Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na taarifa zifuatazo:

o Uzoefu, utendaji, na uwezo katika kutekeleza kazi zilizoainishwa chini ya upeo wa kazi, kwa kiwango
kikubwa nchini Tanzania, kwa kufuata viwango vya kitaifa na kimataifa (ikiwa ni pamoja na Viwango
vya Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC), na uzoefu wa angalau miaka 15 katika utendaji wa huduma
kama hizo ndani ya Tanzania au kimataifa

Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania [TRA) pamoja na cheti cha uthibitisho wa
kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

Maelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa:

Utekelezaji wa programu za aina hiyo kwa viwango vya fedha vya kimataifa kwa aijili ya miradi
mikubwa ya miundombinu nchini Tanzania.

Kusimamia miradi mikubwa na wakandarasi washirika.

kufanya kazi kwa kushirikiana na serikali za mitaa na sekia binafsi.
¢ Wafanyakazi waliopendekezwa kufanya kazi kwenye Mradi huu na ujuzi na uzoefu wao katika
kutekeleza programu za aina hii.
® Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa na kanzi data ya EVWURA (LSSP) kama
mfoaiji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi woLoH wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia ya
kutekeleza shughuli za progamu.
o Kuzingatia Kanuni za maudhui ya ndani, 2017 na ufafanuzi wa Kampuni ya Ndani
Mawanda haya Jlanuweza kugawanywa kimkoa au kiutalaam na KAMPUNI inaruhusu Wazabuni
kuwasilisha pendekezo kwa aijli ya kipengele kimoja, kadhaa au vyote.

Taasisi zenye nia ya kulela maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au kazi
zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao pamoja na kuambatanisha pamoja na nyaraka
zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe kwa eacop-lz.eoi.fOOO 01 @totalenergies.com (ukubwa wa barua
pepe 20 Mb) saa au kabla ya saa 11 jioni za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 08 Disemba 2021. Kichwa
cha barua pepe ni 0010007y286.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi zitakazoonyesha nia
iii kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vigezo vinaqolﬂkiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo iu
ndiyo zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA) pamoja na mwaliko wa
kuwasilisha zabuni katika kuendeleza mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa
kuandikwa kwa lugha ya Kiingereza.
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Makalla apiga ‘stop’ bomoabomoa Mbweni

Maulid Mmbaga na
Frank Monyo

MKUU wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Amos Makalla,

amesimamisha bomoabo-
moa iliyokuwa ikiendelea
kwa wananchi waliovamia

eneo la serikali mpakani mwa
Mbweni na Bunju A, mkoani
hapo, hadi muafaka wa pamo-
ja utakapopatikana.

Alitoa maelekezo hayo jana
alipotembelea eneo hilo ak-
iongozana na kamati ya ulinzi
na usalama ya mkoa, na ina-
daiwa kwamba ubomoaji wa
makazi hayo ulianza kutekele-
zwa Novemba 22, mwaka

mgogoro kwa wananchi wa
eneo hilo.

Kutokana na sintofahamu
iliyojitokeza, Makalla alihidi
kutuma timu ya wataalamu
kutoka Wizara ya Ardhi, Hal-
mashauri ya Kinondoni, Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa na viongozi
wa wananchi hao ili kutafuta
suluhu ya pamoja ya kumaliza
mgogoro huo.

“Zoezi hili halitafanyika
tena, pabaki kama palivyo
hakutakuja tena kuendelea
na jambo lolote, watakuja
watu, nyinyi muungane na
hiyo timu kutoa ushirikiano
ili eneo hili haki itendeke, ni-
sisikie fujo kwani mkiendelea

“Niwaombe kwa hali ilivyo
kwa sasa na nyinyi muwe
watulivu ili tuitafute suluhu
mkubali niwatume watu,
mshirikiane, mtusikilize
tuende tukapate ile suluhu ya
mwisho maana na nyie mna
mapendekezo yenu,” alisema
Makalla. Kadhalika, alisema
baada ya suala hilo kukami-
lika na kufikishiwa taarifa na
timu aliyoituma, atafika eneo
husika kutoa tamko kulingana
na taarifa atakayopatiwa ili ku-
maliza mgogoro huo.

Alitoa agizo kwa Jeshi la
Polisi kuchunguza vijana wa-
naodaiwa kuwakamata ku-
tokana na kuanzisha vurugu

pobaini kuwa hawajasababi-
sha madhara wawaachie ili na
wao wawe sehemu ya suala
linaloendeshwa sehemu hiyo.

“Muwaachie vijana hao
warudi na eneo hili liendelee
kuwa tulivu mpaka hapo tu-
takapopata hatima yake, Iju-
maa (leo) wataalamu wataku-
ja wafanye kazi vizuri toeni
ushirikiano tusichelewe na
wale waliokuwa na vijumba
karibu wapikieni na chakula
ili wasikitafute mbali,” alisema
Makalla.

Kwa upande wa wananchi
wanaodaiwa kuvamia eneo
hilo akiwamo Salum Hashimu,
aliiomba serikali kuwaangalia

huu, jambo lililosababisha

litabaki hivyo.

katika eneo hilo na wataka-

wakati suala hilo likiendelea.
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Dk. Mashimba Ndaki, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dodoma jana, wakati akiwasilisha
taarifa ya mafanikio na mwelekeo katika sekta ya mifugo na uvuvi, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya miaka 60 ya Uhuru wa

Tanzania Bara. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

TotalEnergies yaikuna serikali kumwaga ajira, ujenzi viwanda

Na Pascal Mayala

SERIKALI imeipongeza kampuni ya
mafuta ya TotalEnergies, kwa kuunga
mkono juhudi za Tanzania ya viwanda
kwa kujenga viwanda, kutoa ajira, na ku-
leta teknolojia kwa Watanzania.

Imesema kabla ya ujenzi wa kiwanda
cha vilainishi, Tanzania ilikuwa inaagiza
vilainishi kwa sababu haikuwa na kiwanda
cha kutosheleza soko, lakini sasa kupi-
tia TotalEnegies, Tanzania inajitosheleza
kwa vilainishi na ziada inauzwa nje, hivyo
kuokoa fedha nyingi za kigeni, inayotu-
mika kuagiza nje pamoja na kupata fedha
nyingi za kigeni.

Pongezi hizo zilitolewa na Naibu Waziri
wa Viwanda na Biashara, Exaudi Kiguhe,
aliyekuwa mgeni rasmi, kwenye uzinduzi
wa vilainishi vipya vya magari na mitambo
vya kampuni ya TotalEnergies, uliofanyika
juzi jijini Dars es Salaam.

Naibu Waziri alisema vilainishi hivyo

vinatumia teknolojia ya kisasa kuviten-
geneza, lakini sasa Watanzania wame-
jengewa uwezo sio tuu kwa kupatiwa
fursa za ajira bali pia kupatiwa uwezo wa
teknolojia kutoka kwao kuja nchini.

Pia aliiongeza kuwa TotalEnergiy mpa-
ka sasa, ndiye mwekezaji mkubwa Tanza-
nia kupitia mradi wake wa EACOP kuliko
mradi mwingine wowote.

Kampuni ya TotalEnergies Marketing
Tanzania Limited ambayo awali ilijulikana
kama Total Tanzania Limited, mezindua
vilainishi hivyo kama sehemu ya maa-
dhimisho ya wiki ya huduma kwa wateja
ya TotalEnergies kwa mwaka 2021, yenye
kaulimbiu ya ‘Tujienge kesho pamoja’.

Hii ni awamu ya tatu ya wiki ya huduma
kwa mteja ya TotalEnergies tangu ianzish-
we mwaka 2019. TotalEnergies inaendelea
kuonyesha dhamira yake kwa Tanzania
kwa kuwakaribisha wateja wao ili kushiriki
maono yao ya mustakabali wa kampuni ya
TotalEnergies Marketing Tanzania Limited

nchini.

Akizungumza wakati wa hafla hiyo, Mku-
rugenzi Mkuu wa kampuni, Jean-Francois
Schoepp alisema kuwa, “Kama baba wa
Taifa, Hayati Mwalimu Julius Nyerere ali-
wahi kusema kuwa “Ikiwa maendeleo ya
kweli yatatokea, ni lazima wananchi wa-
shirikishwe.” Pia tunaamini kwamba To-
talEnergies Marketing Tanzania Limited
itaendelea kukuwa zaidi endapo tutawa-
shirikisha wateja wetu na kuwa tayari kuki-
dhi mahitaji kikamilifu.”

Wafanyakazi wa TotalEnergies Market-
ing Tanzania Limited wakiongozwa na
mkurugenzi mkuu, Jean-Francois Schoepp,
walitoa huduma kwa wateja waliotembe-
lea kituo cha TotalEnergies East Oyster-
bay Jumatatu na kupata fursa ya kusikiliza
maoni ya wateja, kuboresha mahusiano na
wateja wao kwa nia ya kuziba mapengo
yoyote yaliwepo na kuweza kujenga Total-
Energies Marketing Tanzania Limited kwa
pamoja na wateja wao.

Bandari ya uvuvi sasa
kujengwa Kilwa Masoko

Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi inaendelea
kufanya upembuzi yakinifu kwa ajili ya
ujenzi wa bandari ya uvuvi kupitia mtaalamu
mwelekezi ambaye ni Kampuni ya M/S Ser-
ing Ingegneria ya ltalia kwa gharama ya Sh.
1,421,041,703.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba
Ndaki, alibainisha hayo jana alipokuwa ak-
itoa taarifa ya mafanikio ya sekta ya mifugo
na uvuvi kwa waandishi wa habari katika
kipindi cha miaka 60 ya uhuru wa Tang-
anyika.

Alisema serikali tayari imechagua eneo la
Kilwa Masoko kwa ajili ya kujenga bandari
ya UVUVI.

“Katika mwaka huu wa fedha 2021/2022,
serikali imetenga kiasi cha Sh. bilioni 50 kwa
ajili ya kuanza ujenzi wa bandari hiyo mara
baada ya kukamilika kwa upembuzi yakinifu.

Aidha, alisema jitahada za kutafuta
wawekezaji wa kujenga miundombinu min-
gine ya uvuvi katika eneo hilo zinaendelea
vizuri.

Pia, alisema serikali inaendeleza jitihada
za kuthibiti ubora na usalama wa samaki na
mazao ya uvuvi ili kulinda soko la ndani na
nje ya nchi.

Alisema jitihada hizo ni pamoja na kuan-
zisha Maabara ya Taifa ya Uvuvi Nyegezi
mnamo mwaka 1997.

“Ndugu wanahabari, vilevile, katika kui-
marisha ubora wa mazao ya uvuvi katika
mnyororo wa thamani, serikali imeendelea
kuboresha miundombinu ya uvuvi ikiwamo
ujenzi na ukarabati wa mialo ya kupokelea
samaki na masoko,” alisema Ndaki.

Alisema hadi sasa kuna jumla ya mialo ya
kisasa 33 na masoko 17 ikilinganishwa na
mwaka 1961 ambapo hapakuwa na mialo
iliyoboreshwa na masoko ya kisasa.

Pia, alisema kufuatia juhudi hizo, kiasi cha
mazao ya UvuUVi yanayouzwa nje ya nchi ya-
meendelea kuongezeka kutoka tani 17,269.90
na samaki wa mapambo 4,116 zenye thamani
ya Sh. bilioni 11.93 mwaka 1995 hadi tani
40,477.97 na samaki wa mapambo 128,316
zenye thamani ya Sh. bilioni 386.37 mwaka
2020.

Aidha, alisema mauzo hayo vyaliingizia
Taifa Sh.milioni 629.57 mwaka 1995 ikilin-
ganishwa na Sh. bilioni 21.67 mwaka 2020
kama mrahaba.

Vilevile, alisema serikali imeendelea kuwe-
ka mazingira wezeshi ya kuvutia uwekezaji
katika sekta ya uvuvi kwa kufanya mapitio
ya mara kwa mara ya kuboresha sera, sheria,
kanuni na taratibu.

Alisema wizara imeanzisha Dawati la sekta
binafsi kwa ajili ya kutoa elimu, kuwaungani-
sha wadau wa uvuvi na taasisi za kifedha ili
kuwawezesha kupata mikopo yenye masharti
nafuu.

Alifafanua kuwa kutokana na jitihada hizo,
idadi ya viwanda vya kuchakata mazao ya
uvuvi imeongezeka kutoka viwanda vinne
vilivyokuwa na uwezo wa kuzalisha tani tatu
mwaka 1992 hadi 15 vyenye kuzalisha tani
40 hadi 60 kwa siku kwa mwaka 2021.

Hata hivyo, alisema tangu kuanzishwa kwa
Mamlaka ya uvuvi katika kina kirefu cha ba-
hari (DSFA) hadi mwaka 2021/2022, jumla ya
meli za uvuvi 502 zimepatiwa leseni zenye
thamani ya Sh. 24,314,736,449 ambapo jumla
ya tani za ujazo 67,437.90 za samaki zili-
vuliwa katika EEZ ya Tanzania kwa wastani
wa tani 6,130.7 kwa mwaka.
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songas vaipa serikali gawio bil. 21/-

Na Mwandishi Wetu

AMPUNI ya Songas Lim-

ited, inayojihusisha na

uzalishaji wa umeme

a kutumia nishati ya

gesi, imeilipa serikali Sh. bilioni

21.2 kama gawio la hisa zake ka-
tika kampuni hiyo.

Kampuni ya Songas Limited
ni mshirika wa serikali katika ku-
fikia mahitaji ya nishati ya umeme
Tanzania na umiliki wake unaju-
muisha taasisi za nishati - Shirika
la Maendeleo ya Petroli Tanzania

(TPDC) asilimia 28.69, Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO) asil-
imia 9.56 na Tanzania Develop-
ment Finance Company Limited
(TDFL) asilimia 765 pamoja na
Globeleq asilimia 54.1, kampuni
binafsi ya uzalishaji wa umeme
yenye shughuli zake barani Af-
rika.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-
puni hiyo, Anael Samuel, alisema
mwaka 2021, TANESCO itapokea
Sh. bilioni 44, huku TPDC
ikipokea Sh. bilioni 11 na TDFL
Sh. bilioni 3.5 bilioni , na kwamba,

kila gawio litakatwa kodi ya kiasi
ni baada ya kukokotoa kodi ya
Zuio.

Alisema Songas imelipa jumla
ya Sh. bilioni 157 tangu kuan-
zishwa kwake kama gawio kwa
serikali na taasisi zake.

“Ukame unaoendelea nchini
unaonyesha kuwa mchanganyiko
wa nishati inayosaidia umeme wa
maji ni muhimu kwa uendelevu
wa sekta ya nishati nchini,” alise-
ma Anael.

Aliongeza kuwa mtambo wa
umeme wa Songas Ubungo ni

wa kiwango cha kimataifa na un-
aofanya kazi kwa asilimia 109 ya
uwezo wake.

“Songas inachangia takribani
asilimia 20 ya nishati nchini na
sasa inaongoza kwa kuzalisha ni-
shati kwa bei nafuu katika ukanda
wa Afrika Mashariki kwa kwa
kutumia nishati ya gesi asilia. Ma-
hitaji ya umeme nchini Tanzania
yanakadiriwa kukua kwa asilimia
10 -15 kwa mwaka, na kampuni
hiyo ina nafasi ya kipekee ya
kusaidia ukuaji wa viwanda
nchini.”
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Naibu Msajili wa Vyama vya Siasa Tanzania, Mohamed Ali Ahmed, akizungumza na viongozi wanawake kutoka vyama 19 nchini, katika

W

mkutano uliowakutanisha kujadili nafasi ya uongozi ya mwanamke, mkoani Dar es Salaam juzi. Kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa Mtandao
wa Jinsia Tanzania (TGNP), Lilian Liundi na Mratibu wa Taifa ULINGO, Dk. Ave Maria Semakafu. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Magereza Rukwa yajenga mabweni ya wafungwa

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

JESHI la Magereza mkoani Ruk-
wa limejenga mabweni matatu
katika Gereza la Mahabusu Sum-
bawanga yatakayokuwa na uw-
ezo wa kuchukua wafungwa 200
kwa wakati mmoja na kuondoa
mrundikano wa wafungwa katika
gereza hilo.

Akizindua mabweni hayo jana,
Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, Joseph
Mkirikiti, alisema mabweni hayo
yatasaidia kupunguza mrundi-

kano wa wafungwa uliokuwapo
awali kutokana na mabweni
machache.

Alisema gereza hilo lilian-
zishwa mwaka 1927 na wakoloni
likiwa na uwezo wa kuchukua
wafungwa 200, lakini mpaka sasa
linachukua wafungwa 422 ki-
tendo kilichokuwa kikisababisha
msongamamo.

Aidha, alitoa wito kwa vyombo
vya utoaji haki ikiwamo mahaka-
ma na Jeshi la Polisi kuharakisha
michakato ya upelelezi na usikili-
zwaji wa mashauri mahakamani

ili watuhumiwa waweze kupata
haki zao mapema hatua inayo-
saidia kupunguza msongamano
magerezani.

“Vyombo vya kutoa haki vi-
fanye kazi zake haraka na kwa ua-
minifu ili haki itendeke na wasio
na hatia basi wasiendelee kukaa
mahabusu bali waruhusiwe kure-
jea uraiani kuendelea na ujenzi
wa taifa,” alisema.

Kwa upande wake Mkuu wa
gereza hilo Mrakibu wa Magereza,
Melkior Komba, alisema mradi
huo umegharimu Sh. milioni 187

kati ya hizo Sh. milioni 62 zilitole-
wa na Kamishna Jenerali wa Ma-
gereza huku wadau wakichangia
Sh. milioni 124.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Sum-
bawanga, Sebastian Waryuba,
alisema kwa kuboresha mahala
pa kulala wafungwa isiwe ni kig-
ezo cha watu kufanya makosa na
kukimbilia huko, bali waendelee
kuelimishwa ili waepuke vitendo
vya kihalifu na uvunjifu wa amani
kwa kufanya makosa yanayosaba-
bisha kuwekwa mahabusu au ki-
fungoni.

—
Kijaji awaasa
wanafunzi
VYUO Vikuu

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Dk. Ashatu
Kijaji, amewataka wanafunzi wa
VYUO Vikuu nchini kurejea kwenye
uzalendo kwa nchi yao, miiko na
maadili mema ya Kitanzania yatakay-
owaongoza kufikia mafanikio katika
kuwatumikia wananchi.

Dk. Kijaji alisema hayo wakati wa
mkutano wa Baraza la Wahitimu wali-
osoma Chuo Kikuu Mzumbe, mkoani
hapa.

Aliserna mafanikio yoyote ikiwamo
suala la uongozi lazima kutanguliza
mbele uzalendo na kuonyesha mfano
kwa watu unaowaongoza.

Dk. Kijaji pia aliwataka vijana
wanaosoma kwenye Chuo Kikuu
Mzumbe kuwa mfano wa kuigwa wa-
napokuwa chuoni na wanapomaliza
masomo yao kwa kujitoa kuwatu-
mikia wananchi kwa nguvu zao zote.

“Wapo baadhi ya wazazi na watu
wengi wana mtazamo hasi kwa wa-
toto wao wakifika hatua ya kwenda
chuo, wanawaza huko kuna mambo
mabaya na wazazi wengine kuwa-
zuia,” alisema DK. Kijaji.

“Niwaeleze mimi nimesoma hapa
Chuo Kikuu Mzumbe nikapata mume
nikiwa chuoni, nilijua kilichonileta
nikamwekea mtazamo wangu, mume
akanielewa na tukamaliza wote chuo
mpaka sasa tunaendelea vyema,”
alisisitiza Dk. Kijaji.

Alisema, mtazamo huo hasi un-
aweza kuondolewa na wanafunzi
wenyewe hususani wa kike kwa
kujikita katika uzalendo na maadili ya
kitanzania.

Kadhalika, alisema viongozi wengi
wanaofanya kazi nzuri nchini wengi
ni zao la chuo hicho ambao ni tege-
meo kubwa la taifa.

“Rais Samia Suluhu Hassan ni
miongoni mwa zao la Mzumbe na
amekuwa mfano wa kuigwa ame-
fanya mambo makubwa tangu aingie
madarakani na Mzumbe tunatakiwa
kujivunia hilo na tunaona mambo
mazuri yanayofanyika,” alisisitiza Dk.
Kijaji.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Fedha na Mipango Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar, Jamal Kassim
Ali, alisema ili mtu yeyote aweze
kufanikiwa ni lazima awe na malengo
na kujiamini na kufanya maamuzi
magumu pale anapoona inabidi kwa
maslahi ya wengi.

Alitoa wito kwa vijana kuwa pamo-
ja na ndoto walizonazo katika maisha,
lazima wazifunganishe katika tija kwa
kuangalia maslahi ya taifa kwanza.

Pia, alisema wanafunzi wanapoku-
wa vyuoni wakumbuke wanawajibu
wa kulipa deni baada ya kumaliza
masomo yao kwenda kuwatumikia
wananchi kwa weledi, bidii na nidha-
mu wakitambua wamefikishwa hapo
kutokana na kodi za wananchi.

Makamu Mkuu wa Chuo hicho,
Profesa Lughano Kusiluka, alisisitiza
umuhimu wa kupata maoni ya wa-
hitimu mbalimbali waliopo kwenye
mamlaka hali itakayoibua mafanikio
ya chuo na wanafunzi kwa ujumla.
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Mil. 130/- zapatikana harambee
kutunisha mfuko wa UKimwi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AIDI ya Sh. milioni 130

zimepatikana ~ kwenye

harambee iliyofanyika

wakati wa matembezi ya
kwa ajili ya kutunisha Mfuko wa
Udhamini wa Kudhibiti Ukimwi
nchini (ATF).

Matembezi hayo ya hisani yali-
fanyika jana wakati wa uzinduzi
wa wiki ya maadhimisho ya Siku
ya Ukimwi Duniani yaliyoanzia
Mbeya na kuishia katika Uwanja
wa Ruanda Nzovwe kwa kush-
irikisha wadau mbalimbali.

Naibu Spika Dk. Tulia Ackson
ambaye alikuwa mgeni rasmi
kwenye matembezi hayo alisema
baadhi ya wadau walitoa fedha
taslimu na wengine waliahidi ku-
changia kwa njia ya mitandao ya

Maerqio hustanikisha mchongo, mchongo wa ishind S
i harvwekn arara ra Exim Rank. -

Shirda Teh 1M Ltnlla. mwezl
{wanshindi sita
ya TOVOTA Vangard:

simu na benki.

Alisema kati ya fedha hizo
Sh. milioni 100 zilichangwa na
taasisi mbili ambazo ni mgodi wa
dhahabu wa Geita Gold Mine na
Kampuni ya Star Time ambayo
kila moja lilichangia Sh. milioni
50.

Aliwataka wananchi kuendelea
kuchangia mfuko huo na kwam-
ba kwa watakaochangia michan-
go mikubwa watatambuliwa na
watapatiwa vyeti na Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kupatiwa vy-
eti maalumu.

“Lakini nawasihi wananchi
hasa vijana wajitokeze kupata hu-
duma mbalimbali zinazotolewa
hapa, kuna mabanda mbalimbali
hapa yanayotoa huduma za ki-
afya hivyo naomba mchangam-
kie huduma hizi,” alisema Dk.
Tulia.

Mwenyekiti wa Mfuko wa Ud-

hamini wa Kudhibiti Ukimwi
(ATF), Jenard Lazaro, alisema ka-
tika maadhimisho hayo huduma
mbalimbali za kiafya zitakuwa
zinatolewa ikiwamo upimaji wa
afya, utoaji wa elimu ya Ukimwi
pamoja na afua mbalimbali za
kuudhibiti.

Alisema mfuko huo ulian-
zishwa na serikali kwa lengo la
kuhakikisha Tanzania inajitege-
mea kwenye mapambano dhidi
ya Ukimwi pamoja na kuhakiki-
sha inawashirikisha wadau wake
kwenye mapambano dhidi ya
Ukimwi.

Alisema pamoja na kuan-
zishwa kwa mfuko huo, wanaka-
biliwa na uhaba wa fedha kuto-
kana na idadi ndogo ya wadau
wanaojitokeza kuchangia fedha
za kutunisha mfuko huo.

“Ili kuutunisha vizuri mfuko
huu, tunaiomba serikali ianzishe

tozo maalumu kwa ajili ya kuku-
sanya fedha badala ya kuendelea
kuchangishana kwa njia hii tu-
nayotumia,” alisema Lazaro.

Kwa upande wake Mkurugenzi
Mtendaji wa Tume ya Taifa ya
kudhibiti Ukimwi (TACAIDS), Dk.
Leonard Maboko, alisema kwa
sasa wamewekeza nguvu kubwa
zaidi kwenye utoaji wa elimu kwa
jamii ili kukabiliana na maam-
bukizi mapya.

Alisema mapambano dhidi ya
maambukizi mapya ya VVU ya-
nashirikisha wadau mbalimbali
wakiwamo sekta binafsi pamoja
na kuna idara katika wizara mbal-
imbali ambazo zinashughulika na
Ukimwi.

Maadhimisho ya Siku ya Ukim-
wi Duniani kitaifa yatafanyika
rajiwa kuwa Rais Samia Suluhu
Hassan..

Meneja Masoko na Mawasiliano Msaidizi wa Benki ya Exim, Mariamu Mwapinga (kushoto), akiwaonyesha waandishi wa habari ji

ijini Dar es

Salaam jana, zawadi kubwa vya gari aina ya Toyota Vanguard, itakayotolewa kwa mshindi wa kampeni ya ‘Weka Mkwanja Tukutoe’ inayolen-
ga kuhamasisha Watanzania kujiwekea amana kupitia benki hiyo. Wengine ni ofisa kutoka Bodi ya Michezo ya Kubahatisha, Neema Tatock

(wapili kushoto) na maofisa wa benki hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

. Washindi droo Exim

. wajizolea fedha, gari

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim imetangaza
washindi wa droo ya kwanza
ya kampeni ya ‘Weka Mkwanja

¢ Tukutoelinayoendeshwa na benki

hiyo, ikilenga kuhamasisha Wa-

¢ tanzania kujiwekea amana, huku

wakinyakua zawadi mbalimbali
ikiwamo fedha taslimu na gari aina

© Toyota Vanguard.

Akitangaza washindi wa droo ya
kwanza ya kampeni hiyo iliyofanyi-
Masoko na Mawasiliano Msa|d|2|
wa Benki hiyo, Mariam Mwapinga,
alisema jumla ya washindi sita
walipatikana kupitia droo hiyo na
kujishindia zawadi ya shilingi mil-
joni sita fedha taslimu.

“Katika droo ya leo jumla ya
washindi sita wamepatikana na
wameweza kujishindia zawadi za

fedha taslimu shilingi milioni sita.

Washindi hawa sita watakabidhiwa
zawadi zao katika maeneo yao
waliopo na tutaendelea na droo
kama hizi kila mwezi na washindi
wataendelea kuingia kwenye droo
itakayowawezesha kushinda zawa-
di kubwa ya gari aina ya Toyota

Vanguard.”

“Wateja wetu wa sasa na wale
wapya watakuwa kwenye nafasi ya
kujishindia zawadi hizi kila waka-
pojiwekea akiba ya kuanzi shilingi
500,000 na kuendelea. Kadili wa-
navyojiwekea amana kubwa zaidi
ndivyo wanavyojiweka kwenye
nafasi ya kushinda zawadi kubwa
zaidi,” alisema Mariam wakati wa
droo hiyo iliyohudhuriwa pia na
mwakilishi kutoka Bodi ya Michezo
ya Kubahatisha nchini.

Akifafanua zaidi kuhusu kampeni
hiyo, Mariam alisema inalenga
kuleta mabadiliko kwenye mtazamo
wa uhifadhi wa amana miongoni
mwa Watanzania kutoka kuhifadhi
pesa majumbani na badala yake
wazihifadhi kupitia benki hiyo kwa
usalama wa fedha zao sambamba
na faida nyingine nyingi ikiwamo
riba.

“Lengo si tu kuhamasisha Wa-

: tanzania kujenga utamaduni wa

kujiwekea amana, tunachohitaji ni
kuona kwamba Watanzania wengi
wanajiwekea amana zao sehemu
salama ili kujiendeleza kukua
Kiuchumi ndio maana tumejipanga
kuwahamasisha watumie akaunti
zetu mbalimbali ikiwamo akaunti
ya mshahara inayotumika kwa
matumizi mbalimbali ya kila siku,”
alisema.

Wataka magari yanayopelekwa TBS kukaguliwai yasikamatwe

Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la Biashara
(TNBC) limefanya mkutano wa
pamoja wa viongozi wa sekta bin-
Salaam kuhusu ukaguzi wa magari
kabla au baada ya kupandishwa
melini kusafirishwa kuja Tanzania
yakiwa bado yamo katika mchakato
wa kukaguliwa na TBS au kupelek-

wa mabohari ya jastamu yasikamat-
we na taasisi husika.

Mkutano huo umeazimia kwamba
mifumo yote ya ukaguzi wa magari
kabla ya kupandishwa na baada ya
kushushwa melini kutumika. Pia
umeazimia kuboresha mitambo na
mashine inayotumika katika ukagu-
zi wa magari katika karakana ya TBS
au mipaka ya Tanzania.

Azimio hilo la kikao limetolewa

baada ya mkutano Novemba 19,
mwaka huu uliojadili utekelezaji wa
azimio la mkutano wa 12 wa TNBC.
Viongozi na wawakilishi wa sekta
ya umma na binafsi wameazimia
kwamba itumike mifumo yote mi-
wili ya kukagua magari yanayoingia
Tanzania, yaani ukaguzi wa nje ya
nchi kabla ya magari kupandishwa
melini na ukaguzi wa ndani ya nchi
baada ya magari kushushwa melini

(bandarini).

Taarifa ya mkutano ilieleza kuwa
kikao kimeelekeza kwamba mpango
kazi wa utekelezaji wa maazimio
hayo uandaliwe na kuanza kutekele-
zZwa.

TNBC iliitisha kikao hicho na wa-
jumbe walikuwa ni Katibu Mtend-
aji wa Baraza la Taifa la Biashara
(TNBC), Dk. Godwill G. Wanga, Ka-
tibuMkuu wa Wizaraya Viwanda na

Biashara, Dotto James, Mwenyekiti
wa Taasisi ya Sekta Binafsi Tanza-
nia, Angelina  Ngalula, Karani wa
Baraza la Mawaziri, Nsubili Joshua,
Mkurugenzi Mkuu wa TBS, Dk. Athu-
man Ngenya na wadau wengine wa
sekta binafsi na sekta ya umma.

Kikao hicho kiliazimia kuandaa
na kuanza kutekeleza mpango kazi
wa utekelezaji wa maazimio yali-
yofikiwa.
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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

Nipashe

Na Jenifer Gilla

SEHEMU ya kwanza ya makala
hii imeripoti unyanyasaji kijin-
sia ndani ya vyombo vya habari,
kukiwapo ushuhuda walioguswa
moja kwa moja, pia wasimamizi
wao wakianika uhalisia.

Nipashe sasa inahamia wadau
wakuu wa sekta wanavyozun-
gumzia mustakabli, ikianza na
utafiti wa shirika la WAN-IFRA
Women in News kuhusu unyan-
yasaji kijinsia katika vyombo vya
habari.

Hapo unaonyesha nusu ya wa-
nawake katika vyumba vya habari
Afrika wanafanyiwa unyanyasaji
kijinsia, lakini wanaoripoti wach-
ache wakikatishwa tamaa na
hatua nyepesi zinazochukuliwa,
ikiwamo kuishia kuonywa.

Mratibu wa WAN-INFRA/wom-
en Tanzania Dk. Joyce Bazira,
anasema kuwapo sera katika vy-
ombo vya habari kutawapa ujasiri
wanahabari kutoa taarifa wana-
ponyanyaswa kijinsia.

“ Wapo waandishi wanaotam-
ani kuripoti matukio ya unyan-
yasaji, lakini wanahofia kukosa
ajira zao kwa kuwa hakuna sera
zinazowalinda ndani. Hivyo, ni
muhimu vyombo hivyo vikaf-
ikiria kutengeneza sera za ndani”
anasema.

Dk. Bazira, mkongwe katika
vyumba vya habari, mshiriki
utafiti na mtoaji elimu kuhusu un-
yanyasaji kupitia asasi kama vile
WAN-IFRA / Women in News na
Chama cha Wanadishi wa Habari
Wanawake (TAMWA), anashauri
sera hiyo iambatane na mambo
kadhaa.

Anayataja kuwa ni elimu, uha-
masishaji jamii na undani wake,
kuondoa utamaduni uliojengeka
kwamba “ni jambo la kawaida,
halipaswi kusemwa na jamii.”

kit y
Ukurasa 13

Ushiriki wa jamii unatakiwa sana
katika vita biashara dawa kulevya

" TAFIRI yafungulla Mwania
njia kupitia vizimba
< samaki Viktoria

Mamlaka habari zatafsiri kinachonaswa
na ‘CCTV’ zake unyanyasaji jinsia Kazini

« WWasomi wao wakokotoa ya utafiti

48%

waandishi wa habari
wanawake
wamenyanyasika
Kijinsia kazini

83%

wamesema
hawajawahi kutoa
taarifa za unyanyasaji

huo

Chanzo:WAN-IFRA-Women in News

Msomi huyo anafafanua: “Kuna
watu wanafanyiwa unyanyasaji wa
kijinsia bila ya kujua wakidhani ni
jambo la kawaida. Mfano, unam-
salimia mwanamume kwa kumpa
mkono, halafu anakutekenya
kwenye kiganja. Ule ni unyan-
yasaji, lakini wengi wanachukulia
kama ni hali ya kawaida.”

Pia, anataja wanaume wanaon-
yanyasa pasipo kujitambua wa-
nakosea, kwa sababu ya kukosa
elimu sahihi, akitoa mfano ana-
pomkonyeza mwanamke asiye
mke wake.

Mwanahabari wa kujitegemea,
Christina Stephen, anaungana na
Dk.Bazira, akisema wanaogopa
kuripoti matukio ya unyanyasaji
wa kijinsia ili kulinda maslahi yao.

“Unakuta aliyekufanyia kitendo
cha unyanyasaji ni bosi wako na
ndiye anaamua habari hii itoke
ukurasa gani. Ukienda kumshtaki,
anaweza kukuwekea chuki na
kukukomoa,” anasema Christina,
akitaja mbadala unaochukuliwa
na anayeonewa ni kuvumilia.

Mwandishi wa habari wa Gazeti

la Mwananchi na Mkuu wa Kiten-
go cha Takwimu, Halili Letea
anasema utamaduni na malezi
waliojengewa wanawake kuwa
baadhi ya mambo hayapaswi kuri-
potiwa, yanawachangia wasitoe
taarifa wanaponyanyaswa, yabaki
kuwa siri.

“Hii inawapa mwanya viongozi
wa kiume kuendeleza haya ma-
tendo machafu, kwa hivyo sera
ni muhimu katika vyombo vya
habari,” anasema

Letea anatoa ushahidi wa mwa-
nahabari wa kike jasiri, aliyetoa
taarifa za kunyanyasika kingono
na bosi wake kwa kushikwa
faragha ya umbo, hata ofisi yao
ikaamua kuongeza idadi ya kam-
era kunasa vyema matukio aina
hiyo ili yachukuliwe hatua.

Mwandishi wa habari wa gazeti
Imanuel (sio jina lake l<am111) ana-
kiri kupitia unyanyasi kingono ka-
zini na hakutoa taarifa kwa kuho-
fia kuweka ajira yake rehani

“Sasa  ukishamshitaki ~ bosi
itakuwaje? Wakati hakuna sheria

ya ndani . Hata sisi waandishi wa
habari wa kujitegemea, unaweza
kupoteza ajira dakika moja tu.
Kukiwa na sheria ya kupinga
unyanyasaji katika vyumba vya
habari, itatupa nguvu hata sisi
kutoa taarifa,” anasema Rachel.

KUTOKA FEMNET

Mkurugenzi Mtendaji wa Shiri-
ka la Kimataifa la Kutetea Haki za
Wanawake, (FEMNET), Memory
Kachambwa, anasema kukose-
kana sera ya kushughulikia unyan-
yasaji kijinsia kazini, kunasababi-
sha vitendo hivyo kuwa endelevu.

Kachambwa anaeleza un-
yayasaji wa kijinsia kazini ni zao
la kukosekana usawa wa mam-
laka na dalili zake ni mazingira
kama vile malipo ya chini kwa wa-
nawake na wasichana kazini.

“Wanawake  wakinyanyasika
wanakosa ari ya kufanya Kkazi,
hali inayowafanya kuacha kazi na
kuhatarisha uwezeshaji wao wa
kiuchumi.

“Hii ina athari kubwa katika
shirika zima na inaweza kusababi-

sha kudorora kwa ustawi wa shiri-
ka, hivyo sera ya ndani ni muhimu
kulinda maslahi ya wanawake
hawa,” anasema Kachambwa
Mkuu huyo wa FEMNET anazi-
sisitiza nchi za Kiafrika kuidhini-
sha mkataba wa 190 wa Shirika la
Kazi Duniani (ILO) ili kukomesha
unyanyasaji kazini akianika kati
ya nchi saba duniani zilizoridhia
mkataba huo tatu ni za Afrika; Na-
mibia, Somalia na Mauritius.

WAN-IFRA /Women in
News

Mkurugenzi wa shirika WAN
-IFRA, kwa nchi za Afrika, Jane
Godia, anasisitiza haja ya kuwapo
sera yenye viwango, miongozo na
taratibu za kushughulikia kesi za
unyanyasaji kijinsia endapo zita-
tokea, ikiwa na ufafanuzi wa hatua
za kinidhamu kupopatikana hatia.

“ Sera hii itawafungua macho
waandishi wa habari wajue kuwa
hawastahili kufanyiwa vitendo
vya unyanyasaji na ni muhimu
sera hii ikumbushwe mara kwa
mara kwa wahusika kupunguza
au kuondoa kabisa unyanyasaji
wa kijinsia,” anasema.

Mbobezi huyo wa zaidi ya
miaka 20, pia mhariri, mkufunzi
kwa wanahabari, anasema un-
yanyasaji huo unatokea kwa
jinsia zote, lakini wanawake ni
waaathirika wakubwa kutoka kwa
mabosi.

Tathimini ya muundo na utend-
aji katika vyombo vya habari dhidi
ya uhamasishaji wa usawa kijinsia
na kupinga udhalilishaji wana-
habari wanawake iliyofanywa na
TAMWA unaeleza kuwa 25% ya
wanawake wanahabari wamen-
yanyasika kijinsia kwa kurubuni-
wa kimapenzi; 17.2% kwa picha
za mtandaoni; 15.2% shambulio la
mwili; 12.4% kulazimishwa ngono
na 4.8% walibakwa.
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Samia alivyosawazisha tatizo

lililokwaza uwekezaji nchini

« Ajivunia mafanikio ndam yva muda mfupi e
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Na Sanula Athanas, ARUSHA

JUNI 15, mwaka huu, Rais Samia
Suluhu Hassan alipozungumza
wazi kuwapo upungufu mkub-
wa wa ajira zao nchini.

Kimsingi, ni wimbo una-
osikika nchini na kwingineko
duniani, ingawa uhalisia wake
unatofautiana kati ya taifa moja
na lingine.

Wakati wa mkutano uliopita
wa Bunge la Bajeti, wabunge pia
waliibua suala hilo wakianika
kinachowasibu vijana waliohit-
imu masomo, ni kukosekana
fursa za ajira kwao.

Alipokuwa mkutanoni jijini
Mwanza, Rais Samia alibainisha
Tanzania ina jumla ya vijana
milioni 20.7 wenye umri kati ya
miaka 15 na 35, lakini kati yao
asilimia 114 ya wenye sifa za
kuajiriwa, hawako kazini.

Vilevile akihutubia kinamama
Rais Samia alitaja 1dad1 ya Wa
tanzania wenye ajira rasmi kwa
mujibu wa takwimu za mwaka
2017 ni wastani wa milioni tatu
(takwimu halisi 3,014,106).

Huo ni wastani wa asilimia
tano ya Watanzania kwa mujibu
wa takwimu za sasa, ndiyo wako
kwenye ajira rasmi.

Wananchi
wana haki
va kujua
matumizi ya
fedha zao.
Wakishajua
matumizi ya
fedha hizo,
wanakuwa
katika nafasi
nzuri zaidi
ya kufanya
ufuatiliaji
ambao sasa
utaimari-
sha zaidi
uwajibikaji.

Ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS) imeripoti Agosti 14, 2019
kiwango cha ajira kilipun-
gua kwenye sekta binafsi ku-
toka waajiriwa 239,019 mwaka
2016/17 hadi ajira 137,054 mwa-
ka uliofuata, yaani 2017/18.

Rais Samia katika ufafanuzi
wake kwa vijana, siku hiyo,
aliangukia mtazamo wa wataal-
amu uchumi, akiwamo Mkuu wa
Chuo Kikuu cha Mzumbe kam-
pasi ya Dar es Salaam, Prof. Hon-
est Ngowi, kwamba fursa za ajira
serikalini ni finyu na mtazamo
mpana uko sekta binafsi.

Pia Ripoti ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG), inataja tathmini ya
uhaba wa ajira kitaifa na kiini
cha tatizo.

CAG, Charles Kichere, kupitia
ripoti ya mwaka 2019/20 iliyow-
alishwa bungeni Aprili mwaka
huu, anasema uwekezaji ume-
pungua na kukwaza ajira.

Anabainisha miradi mipya
kwenye Kituo cha Uwekezaji
(TIC), ilipungua kwa wastani wa
nusu na ndiyo ulikuwa uhalisia
wa mwenendo wa ajira nchini
miaka mitano iliyopita.

CAG anasema kwa kipindi
hicho ajira zilipungua kutoka
waajiriwa 63,223 mwaka 2015/16
hadi waajiriwa 32,115 mwaka

e

2019/20, sawa na asilimia 48.

Takwimu hizo zinatoa taswira
inayokinzana na maelekezo
ya Mpango wa Maendeleo wa
Taifa wa Miaka Mitano (2016/17-
2020/21) unaoielekeza serikali
kuhamasisha, kuwezesha na ku-
ratibu uwekezaji, mabadiliko ya
teknolojia, viwanda na biashara
nchini.

Ripoti ya CAG inasema kupun-
gua miradi hiyo kumechangiwa
na kuwapo mazingira hasi kwe-
nye uwekezaji. Inabainisha Tan-
zania kuwa ya 141 kati ya 190
kwa vigezo vya mazingira rafi-
ki, kwa uwekezaji na inatajwa
kuporomoka kwa asilimia nane
katika utengenezaji mazingira
rafiki ya uwekezaji kwa miaka
mitano iliyopita (2015-2020).

CAG anasema, ni hali inayo-
sababishwa na TIC kutotoa hu-
duma zote stahiki za uwekezaji
(one stop centre), ikitoa hudu-
ma nne kati ya 11 zinazotakiwa
kuwapo.

“Kuna ucheleweshaji wa
mrejesho wa maombi ya
uwekezaji katika mamlaka husi-
ka. Vigezo vya kimataifa vina-
taka iwe ndani ya siku 14, lakini
uhalisia uliopo nchini ni siku 182
hadi 675,” anabainisha.

Ni hali inayotoa tafsiri kitaala-
mu kwamba, hitaji la wiki mbili,

Profesa

uchumi aibuka na angalizo lake

linahitimishwa ndani ya wiki 26
au miezi sita.

CAG anadokeza Tathmini ya
Athari za Mazingira inayotekele-
zwa na Baraza la Taifa la Hifa-
dhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), inachukua muda mrefu
kukamilika, wastani wa siku 95.

Vilevile, ananyooshea kidole
uhaba wa bajeti, akibainisha
upungufu wa nusu ya hitaji hal-
isi Sh. bilioni 45 (asilimia 49 ya
mabhitaji) na uhaba wa theluthi
moja ya watumishi (asilimia 35
ya mabhitaji ya watumishi 513)
kwa mwaka huo wa ukaguzi.

Kupungua miradi mipya il-
iyosajiliwa TIC kwa miaka mi-
tano mfululizo kuanzia mwaka
2015/16 hadi 2020/21. CHANZO:
Ripoti ya CAG 2019/20.

JICHO LA PROF. NGOWI

Katika wasilisho lake kuhusu
uwazi na uwajibikaji wa kifed-
ha wakati wa Mkutano wa Ki-
mataifa wa Uwazi na Uwajibikaji
pita, Prof. Ngowi anashauri kuzi-
tafutia ufumbuzi dosari zinazok-
waza uwekezaji nchini.

Mkutano huo ulioshirikisha
viongozi na wataalamu wa mas-
uala mbalimbali yakiwamo ya
kiuchumi, uliandaliwa na Taasi-
si ya WAJIBU.

Rais Samia Su-

luhu Hassan,
alipokutana
na Mhandisi
Ahmed El
Sewedy, Rais
na Mtendaji
Mkuu wa
Kampuni ya
Elsewedy
Electric ya
nchini Misri,
baada va
kuwasili Ikulu
Chamwino
Agosti mwaka
huu. PICHA:
MAKTABA

~7‘f

Prof. Ngowi anasisitiza uwa-
zi kwenye Utoaji vibali vya
uwekezaji; ujenzi wa miradi;
soko. Pia anasema kuwapo
rushwa na kutotabilika kwa
sera na sheria, kunasababisha
uwekezaji nchini uendelee kuy-
umba.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi ya Taasisi ya WAJIBU,
Yona Killagane, anaunga mkono
hoja ya serikali itafute majibu sa-
hihi ya kukabiliana na kuyumba
kwa uwekezaji nchini.

Killagane, pia aliishauri seri-
kali kuondoa alichokiita ‘pengo
la kibiashara’ kati yake na sekta
binafsi. Anasema ni pengo hilo
litakaloondolewa  kuimarisha
ushiriki wa sekta binafsi katika
utekelezaji miradi ya serikali.

Mwenyekiti huyo, anaishauri
serikali iboreshe mazingira ya
uwekezaji kutekeleza kikamilifu
mpango mkakati wa kuboresha
mazingira ya uwekezaji nchini
(Blueprint), ambao haujatekele-
zwa kikamilifu.

WAZIRI WA FEDHA

Akifungua mkutano, Waziri
wa Fedha na Mipango, Dk. Mwig-
ulu Nchemba, anakiri uwekezaji
nchini umeyumba katika miaka
ya karibuni na Rais Samia ame-
shaliona na kuweka mikakati ya

kuimarisha eneo hilo.

Anasema, dhamira ni ku-
hakikisha uwazi na uwajibikaji
unakuwapo katika usimamizi
wa rasilimali za umma, kwa ku-
weka wazi takwimu na ripoti zi-
nazohusu rasilimali za taifa.

Anasema mkuu huyo wa nchi
anaendelea kuwawajibisha wa-
tendaji wa serikali wanaobaini-
ka kufuja mali ya umma na wa-
naoonekana kukwaza uwekezaji
nchini.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
WAJIBU, Ludovick Utouh, katika
hilo anampongeza Rais Samia
kuanika matumizi ya Sh. trilioni
1.3 zilizokopwa na serikali ku-
toka Shirika la Fedha Duniani
(IMF) kukabiliana na athari za
UVIKO-19.

Utouh, aliyewahi  kuwa
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG), pia
Mkurugenzi wa Bodi ya Uhasibu
na Ukaguzi wa Hesabu (NBAA),
anaendelea:

“Wananchi wana haki ya
kujua matumizi ya fedha zao.
Wakishajua matumizi ya fedha
hizo, wanakuwa katika nafasi
nzuri zaidi ya kufanya ufuatiliaji
ambao sasa utaimarisha zaidi
uwajibikaji.”

MAFANIKIO YA SAMIA

Rais Samia alipohutubia mku-
tano wa Umoja wa Wanawake
(UWT) visiwani Zanzibar, hivi
karibuni, alisema katika kipindi
kilichopita Tanzania ilipata ma-
fanikio makubwa katika nyanja
mbalimbali zikiwamo za ki-
mataifa, diplomasia ya Tanzania
nje ya nchi imeimarika.

Anasema, kuimarika siasa
za nje kumeyafanya mataifa
kuishika mkono Tanzania kwa
kuiunga mkono katika harakati
zake za kuimarisha uchumi na
maendeleo.

Rais Samia alisema katika
uongozi wake atahakikisha un-
ayafikia malengo ya maendeleo
endelevu yaliyowekwa na Umo-
ja wa Mataifa (UN), huku aki-
sisitiza mwanamke hataachwa
nyuma katika safari hiyo.

Katika kuadhimisha Siku 100
za Rais Samia madarakani, Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
alibainisha kuongezeka miradi
mipya ya uwekezaji inayosajil-
iwa nchini, baada ya mkuu wa
nchi mpya kuimarisha uhusiano
wa kimataifa.

Mnamo Juni 27, mwaka huu,
kwenye ufunguzi wa kongama-
no la Siku 100 za Rais Samia jijini
Dar es Salaam, Majaliwa alisema
katika kipindi hicho cha miezi
mitatu madarakani, ilisajiliwa
miradi mipya 93 yenye thamani
ya dola za Marekani bilioni 1.6
inayozalisha ajira 24,600 kwa
vijana.

Serikali iliyoko madarakani,
kupitia ilani yake ya uchaguzi
iliahidi kutengeneza ajira mpya
milioni nane katika miaka hiyo
mitano.

TAFAKURI YA MLALAHOI .
Ushiriki wa jamii unatakiwa sana
kat|ka vita biashara dawa kulevya
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KATIKA kudhibiti biashara
vya dawa za kulevya
pamoja na matumizi yake,
kuna mambo yanatolewa
kwa Watanzania kutoa
ushirikiano wa ngazi ya
juu, ili kufanikisha mkakati
huo wanaojihusisha na
biashara hiyo.

Hapo ni ama kwa hiari
au lazima, ila kuacha ni
muhimu kwa hali yoyote
ile. Ni wito kutoka Mamla-
ka ya Kudhibiti na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya
(DCEA) inayosema,
matumizi ya dawa hizo
yanaendelea kuongezeka
nchini na inautaka umma
wa Watanzania kushiriki
katika vita hiyo.

Ni kauli nzito kutoka
kwa Kamishna Jenerali
wa Mamlaka hiyo, Gerald
Kusaya, alipokabidhi vifaa
katika kliniki ndogo ya
Gereza la Segerea, Dar es
Salaam hivi karibuni, kwa
ajili ya kutoa matibabu
kwa waraibu wa dawa za
kulevya.

Anasisitiza tatizo la
dawa za kulevya nchini
bado ni kubwa, kwa
kuwa watu wanaotumia
dawa aina ya heroin
wapo 500,000 na hapo
hawajajumuisha wanao-
vuta bangi, anaowakadiria
kuwa wengi zaidi.

Kusaya anafafanua
zaidi kwamba. waraibu wa
dawa za kulevya waliopo
nchini hadi sasa ni 16,000
na wote wanaendelea
kupata dawa ya methadon
kila siku, huku akitoa onyo
kwa wafanyabiashara wa
dawa hizo kuna ‘chamotoc
watakiona'.

Kamishna Jenerali huyo,
anaenda mbali akinyoosha
kidole kwa wanaojihusi-
sha na biashara ya dawa
za kulevya wakae chonjo,
kwani wakinaswa na usha-
hidi, safari ya kuhamia

- Mwanangu kaathirika
na madawa ya kulevya

NA SABATO KASIKA
+255 783 208209

jela maisha iko jirani nao na
kwamba, wao mamlaka wenye
wajibu wamejipanga kuwa-
nasa kokote waliko, usiku na
mchana.

Sasa ili kufanikisha vita
hivyo vyenye maana chanya
kwa kila Mtanzania, athari
zake zikimhusu moja kwa
moja kila Mtanzania, ni
kwamba ni hali inayohitaji
ushirikiano kutoka kwa kila
mwananchi.

Utoaji taarifa zitakazosaidia
mamlaka hiyo na nyingin-
ezo kufanikisha vita kukabili
biashara ya dawa za kulevya
nchini, ni jambo muhimu.

Takwimu mbalimbali
zimekuwa zikionyesha
kuwa waathirika wakuu wa
matumizi ya dawa za kulevya
ni watoto na vijana wenye
umri kuanzia miaka 15 hadi
35, ambao kimsingi ni taifa
la kesho. Vijana wa aina hiyo
hawawezi kuwa na manu-
faa kwa umma na taifa kwa
ujumla, hivyo wito wa kutaka
ushirikiano kwa kutoa taarifa
za kusaidia kukomesha bi-
ashara ya dawa za kulevya ni
muhimu.

Imekuwa ikidaiwa kuwa
baadhi ya vijana wamekuwa
wakitumiwa kama wakala,
katika mchakato wa kukuza
na kudumisha biashara na
matumizi ya dawa za kulevya
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katika maeneo mbalimbali
duniani.

Nakumbuka Mbunge
wa Viti Maalum (CCM),
Fakharia Shomar Khamis,
aliwahi kurusha tuhuma
kwa watumiaji wa dawa
za kulevya kuwa ndiyo
wanaongoza kwa wizi wa
vyuma kwa ajili ya bi-
ashara ya vyuma chakavu,
ambayo inashamiri nchini.

Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Waziri Mkuu, Jenister
Mhagama, akakiri kwamba
vijana wengi wanaojihu-
sisha na shughuli hiyo,
wamekuwa na dalili na
viashiria vya matumizi ya
dawa za kulevya.

Kimsingi, serikali im-
ekuwa na nia ya dhati
katika kupambana na janga
hilo, kwani linapoteza
nguvukazi ya taifa ambayo
ni vijana, kwa kukamata
wanaojihusisha na biashara
hiyo.

Ninaamini serikali pekee
yake haiwezi kufanikisha
vita dhidi ya ya biashara
hiyo, bila ushirikiano
kutoka kwa wananchi,
hasa kutokana na ukweli
kwamba, wahusika wake
wamo ndani ya jamii.

Biashara ya dawa za
kulevya imekuwa ni Kik-
wazo cha maendeleo ya vi-
jana katika nchi mbalimbali
duniani ikiwamo Tanzania.

Wapo ambao sasa
hushinda kwenye vituo vya
daladala wakifanya kazi ya
upigaji debe wa daladala,
il angalau wapate ujira wa
Sh. 100 au 200 ambazo
bado zinaishia katika ku-
nunua ‘unga’ na wamebati-
zwa jina la kejeli ‘mateja’,

Hivyo, ushiriki wa jamii
kutoa taarifa sahihi kwa
mamlaka husika, unaweza
kusaidia kuokoa nguvu-
kazi ya taifa inayoendelea
kuangamia kwa matumizi
ya dawa hizo.



14 B“I E IJUMAA NOVEMBA 26, 2021

UCHUMI

MPANGO MAENDELEO & UCHUMI BLUU..

TAFIRI vafungulia Mwanza njia
kupitia vizimba samaki Viktoria

Na Neema Emmanuel, MWANZA

HIVI karibuni serikali ilizindua
Mpango wa Tatu wa Maendeleo
ya Taifa wa Miaka Mitano kuanzia
2021/22 hadi 2025/26, ukiwa na
dhima ya kujenga Uchumi Imara
Shindani na Viwanda kwa Maen-
deleo ya Watu.

Ni hatua yenye dhima ya ku-
chochea uchumi shindani, shiriki-
shi na kuimarisha uzalishaji wa
ndani na utoaji huduma, kukuza
uwekezaji na biashara, kuchochea
maendeleo ya watu na kuende-
leza rasilimali watu.

Katika Mpango huo utakaogha-
rimu Sh. trilioni 114.8, serikali
itachangia Sh. trilioni 74.2, huku
sekta binafsi ikichangia Sh. trilioni
40.6.

Ni mpango unaozingatia Dira
ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka
2025, sera na mikakati kisekta na
tafiti zilizofanyika nchini, pamoja
na Dira ya Afrika Mashariki ya
2050.

KUTOKA MWANZA

Katika kuitikia jitihada hizo
za kupambana na umasikini na
ukosefu wa ajira, serikali mkoani
Mwanza imejipanga kuwezesha
miradi ya ufugaji samaki kwa vi-
zimba ndani ya Ziwa Victoria, ili
kuwawezesha wananchi kunufai-
ka na ‘uchumi wa bluu.’

Ni mradi unaolenga kutumia
fursa zilizopo kwenye ‘uchumi wa
bluu’ utakaogharimu Sh. bilioni
1.9 ili kuwasaidia vijana na kada
nyinginezo kujiajiri na kunufaika
kiuchumi, pamoja na kuboresha
maisha ya jamii. Takwimu zinao-
nyesha, tangu mwaka 2016 jumla
ya vizimba 109 vya ufugaji samaki
vilijengwa ziwani Victoria na kwa
sasa vimefikia vizimba 431 vina-
vyomilikiwa na wafugaji 28.

Hillary Mrosso, mtafiti mwan-
damizi kutoka Taasisi ya Utafiti
wa Samaki Tanzania (TAFIRI),
akiwasilisha taarifa yake kwenye
mafunzo ya namna ya kuandaa
na kuwasilisha taarifa za sayansi,
teknolojia na ubunifu kwa watafiti
na waandishi wa habari, anaeleza
njia zilizochukuliwa.

Katika mafunzo hayo yaliyoan-
daliwa na Tume ya Taifa ya Say-
ansi na Teknolojia (COSTECH),
anasema duniani kote ufugaji
samaki ndio njia mbadala wa ku-
zalisha samaki, ili kuziba pengo
litokanalo na kupungua samaki
wa asili.

Mrosso anafafanua, mseto wa
ufugaji samaki na kilimo ni eneo
lenye fursa ya kukuza ‘uchumi wa
bluw’ ambako uzalishaji vyanzo
mbadala vya protini ya kulishia
samaki, unahitaji kufanyiwa tafiti.
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Mtafiti Mwandamizi kutoka TAFIRI Mwanza. Hillary Mrosso, akieleza namna maabara ya kuten-
geneza chakula cha samaki inavyofanya kazi. PICHA: NEEMA EMANUEL
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Ili kwenda
sambamba
na Mpango
wa Taifa

wa Maende-
leo wa Mia-
ka Mitano,
watalaamu
wa ndani
watumike
kuzalisha,
akionya wa-
situmike
madalali.

Anatoa takwimu, vifaranga wal-
iozalishwa wako 313,215 wenye bei
ya wastani na kuna wafugaji 119
wamenufaika na mbegu bora ya
samaki, pia wamepata mafunzo
na ushauri nasaha kuhusu ufugaji
bora wa samaki.

Matokeo yake ni kuongezeka
uzalishaji samaki kupitia ufugaji
utakaoziba pengo la upungufu
wa samaki wanaovuliwa katika
maji ya asili na kukua uwezo wa
taasisi katika uzalishaji mbegu na
vyakula bora vya samaki kwa ajili
ya wafugaji.

Anasema, TAFIRI inalenga
kushirikiana na wadau wa ukuzaji
viumbe maji katika utekelezaji
miradi katika Kanda ya Ziwa, ili
kuhakikisha gharama za mradi
zinachangiwa kupitia mauzo ya
mbegu na vyakula vya samaki vi-
navyozalishwa.

SHIDA KATIKA MAB-
WAWA
Anazungumzia shida zina-

zowakabili ni kukosekana uzio
katika eneo la mabwawa, kwani
wamekuwa wakikabiliwa na tati-
7o la wezi wanaovamia maeneo

hayo na kuiba samaki.
Pia, anataja miundombinu
chakavu,  upungufu  katika

maabara ya ubora wa maji na vi-
umbe wala samaki kuvamia mab-
wawa watakofugia.

“Tumeomba ufadhili COSTECH
wa kulikarabati jengo la utafiti wa

mbegu kwa sababu nilazamani
pamoja na kuboreshewa mfu-
mo wa tanki la kusukuma maji,
kwa sababu maji yanaposhuka
hayaingii kwenye tanki la chini
kwa asilimia 100, “anaeleza

HATUA ZINAZOCHUKU-
LIWA

Mrosso anataja kuanzishwa
vikundi vya ufugaji samaki aina
ya sato wa jinsia moja kwenye vi-
zimba, utapunguza changamoto
ya ajira kwa vijana, kuwanufaisha
kiuchumi na kimazingira.

Anasema sekta ya uvuvi, ufu-
gaji wa samaki unahitaji kutumia
teknolojia ya kisasa ya vizimba
ambavyo vifaranga vya samaki
vinawekwa ndani ya kizimba Kkili-
chotengenezwa madhubuti kwa
ama chuma au plastiki, baada ya
kutumbukizwa majini.

Mtafiti  huyo anaeleza vifaa
hivyo vinapaswa kuwa vyepesi,
visivyopata kutu, visivyo na sumu
na vinastahimili mabadiliko hali
ya hewa. Vilevile anafafanua, vifaa
vinavyotumika kutengeneza vi-
zimba hivyo vya maumbile tofauti
ni pamoja na nyavu, mabomba,
mbao, maboya, kamba na nanga.

RC MSTAAFU ACHANGIA

Mkuu wa Mkoa wa zamani wa
Dar es Salaam na Kilimanjaro,
Mecky Sadiki, anatoa uzoefu wake
kwenye uwekezaji wa ufugaji sam-
aki kwa vizimba, kwamba licha ya

Tanzania kumiliki asilimia 53 ya
Ziwa Victoria, bado haijanufaika
nao kutokana na migongano ya
sheria akilinganisha na nchi jirani.

Anasema ufugaji samaki vizim-
bani ‘unalipa’ na anawashauri
watu wasiogope au kukatishwa
tamaa na gharama za uwekezaji,
kwani kuna soko la uhakika, iki-
wamo malighafi ya kutengeneza
chakula cha samaki.

Anafafanua utumiaji vizimba
samaki ni bora na wa kisasa, kwa
sababu eneo dogo linazalisha sa-
maki wengi na suala la gharama
mwanzo wa mradi hazikwepeki.

Sadiki anachanganua mtaji ul-
ivyo, kwamba kizimba kinagha-
rimu Sh. milioni 20, inayohusisha
vifaranga 10,000, gharama za
ujenzi na vibali vyote.

Anawashauri wanaotaka kuf-
uga samaki kwa njia hiyo, waun-
gane kwenye vikundi na kupata
nguvu ya kuanzisha kizimba ki-
moja kisha wataendelea kuongeza
vingine kadiri watakavyokua kibi-
ashara na kusisitiza ufugaji huo
unalipa, wasiogope gharama.

RC WA MWANZA

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
Mhandisi Robert Gabriel, anase-
ma mkoa huo kwenye ‘uchumi wa
bluu’ bado haujafanyiwa kazi ya
kina, ilhali malighafi na ziwa, ngu-
vu kazi ipo ikiwamo ya wasomi.

Anasema lengo la mpango huo
wa Maendeleo wa Miaka Mitano
kipindi cha kwanza, ni kutumia vi-
zuri rasilimali za nchi, kuondoka-
na na umasikini na tayari mpango
umeshabeba dhana ya kuangalia
fursa za ukuaji wa uchumi.

Pia, anashangaa chakula cha sa-
maki kuagizwa kutoka nje ya nchi,
akihoji nchi ilikokwama na ana-
shauri wasomi waliopo waangalie
mazingira ya kukuza uchumi wa
Mwanza, lengo ni kunufaika na
rasilimali zake, zilete mapinduzi
ya kiuchumi.

Anasema, ili kwenda sambamba
na Mpango wa Taifa wa Maende-
leo wa Miaka Mitano, watalaamu
wa ndani watumike kuzalisha, ak-
ionya wasitumike madalali.

Mkuu wa mkoa anasisitiza ana-
chokitaja ‘biashara ni uchumi na
nguvu ya nchi’, hivyo shida zina-
zoibuliwa za ucheleweshaji kutoa
nyaraka, nishati ya umeme na ny-
ingine, zitafutiwe ufumbuzi ili ku-
weka mazingira bora uwekezaji.

Pia, anataja kubuniwe mikakati
ya kuwezesha viwanda vilivyopo
kuwa shindani na kuhamasisha
mashirika ya umma na sekta bin-
afsi kuwekeza katika uanzishaji wa
viwanda saba vipya vya kusindika
na kuongeza thamani ya mazao ya
samaki.
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RC ataka kiwango kwa
makandarasi wa barabara

Na Paul Mabeja, DODOMA

KUU wa Mkoa wa
Dodoma, Anthony
Mtaka, amewataka
makandarasi ~ wali-
opewa miradi ya barabara katika
mkoa huo kuifanya kwa kiwango
kizuri ili waendelee kuaminiwa.

Akizungumza katika hafla ya
utiaji saini mikataba ya ujenzi na
matengenezo ya barabara, Mtaka
alisema bajeti ya Mkoa wa Do-
doma ni sawa na mikoa mitano,
hivyo makandarasi hao wanatak-
iwa kufanya kazi ya kueleweka ili
kazi nyingine inapotokea waweze
kuaminiwa.

“Nawaambia makandarasi
hii bajeti tuliyonayo hapa ni ya
mikoa mitano kaa hapa fanya
kazi ili upate kazi nyingine. Juzi
nimeenda Donbosco wana eneo
pale ikifika wakati wa mvua mti-
hani, kule Nkuhungu kuna shule
inajengwa wakati wa mvua kuna
shida kubwa natamani tuende
kufanya miradi mizuri,” alisema.

Vilevile, alisema  wame-

saini mkataba huo kwa upen-
do jambo ambalo ni jema lakini
baada ya miezi mitatu hali huwa
tofauti kwani upendo huo hugeu-
ka na kuwa chuki.

“Tumekuja kwenye jambo
jema kusaini sasa inaleta shida
sana nyinyi mmetualika kwa
upendo halafu baada ya miezi
mitatu huu upendo unageuka na
kuwa chuki, kesho TAKUKURU
anageuka anawaweka ndani
jambo hili linaniumiza.

“Tumeitana hapa baada ya
miezi mitatu hali inakuwa mbaya
tumekuja kushuhudia jambo
jema, ndio maana makandarasi
wa Tanzania hatukui kwa sababu
ya ubabaishaji matarajio yangu
anayefanya kazi kwa milioni
40 ‘focus’ yake ni bilioni moja,”
alisema.

Aidha, Mtaka alisema kuna
haja ya wafanyakazi wa serikali
kuwajibu vizuri wananchi wan-
apokwenda ofisini kwa ajili ya ku-
pata huduma mbalimbali.

“Hapa Dodoma anaweza akaja
mtu kumbe ni ofisa mwenzako,

mjibu mtu vizuri anapokuja ofisi-
ni kwako ukikubali kuwa mfan-
yakazi wa serikali wala usikwaze
watu ndio kazi yako,”alisema.

Pia Mtaka alisema anatamani
kuona makandarasi wanawake
wanaongezeka katika ujenzi wa
barabara na majengo.

“Ningetamani kuona ma-
kandarasi wanawake sijui tuta-
fanyaje kwa sababu kazi zipo
TANROAD yale magrupu ya what-
sap tuna miradi ili watu waombe
sasa  wanawake  wamepata
wangapi katika makandarasi 29,”
aliesema.

Mratibu wa Wakala wa Bara-
bara Mijini na Vijijini (TARURA)
Mkoa wa Dodoma, Mhandisi
Lusako Kilembe, alisema mi-
radi yote kwa ajili ya ukarabati
wa barabara katika Mkoa wa
Dodoma itagharimu Sh. bilioni
48.97.

Alisema kwa Halmashauri ya
Jiji la Dodoma kuna matengen-
ezo ya barabara ya Kisasa, Itega,
Njendengwa na Dodoma Mjini
pamoja na uzibaji wa viraka na

uwekazi wa alama za baraba-
rani ambapo jumla ni Sh. bilio-
ni 193492 zitatumika.

Pia, alisema kuna matengene-
70 ya barabara katika maeneo ya
Ndejengwa na Itega kwa kutumia
teknolojia ya nguvu kazi ambapo
alidai wametenga milioni 58.9
kwa ajili ya matengenezo hayo.

Vilevile, alisema kwa upande
Wilaya ya Bahi zimetengwa
Sh. milioni 948.264 kwa ajili ya
ujenzi wa barabara za Mwitiki-
ra na Mtitaa kwa kiwango cha
Changarawe.

Alisema kwa upande wa Hal-
mashauri ya Chamwino kutaku-
wa na miradi mitatu ya kuten-
geneza barabara yenye thamani
ya Sh. bilioni 3.36.

Alisema kwa upande wa Kong-
wa jumla ya miradi yenye thama-
niya Sh. bilioni 2.09 itatekelezwa
na kuna miradi ya kutengeneza
barabara kwa nguvu kazi thama-
ni yake ni milioni 40 pamoja na
matengenezo ya kawaida Mta-
nana, Makawa kwa kutumia vi-
kundi maalum.

-

- Tume ya Haki
. Za Binadamu
- yataka usimamizi
sheria barabarani

Na Renatha Msungu, DODOMA

TUME ya Haki za Binadamu na Uta-
wala Bora imeishauri serikali iendelee
kuboresha miundombinu ya barabara
ikiwamo kusimamia

sheria za barabarani kwa makini.

Aidha, imesema kwa kufanya hivyo
kutasaidia kuondoa changamoto
zilizoko za ukaguzi wa magari, up-
otevu wa haki za waathirika wa ajali,
upatikanaji wa takwimu sahihi, na
utaratibu wa utoaji wa adhabu kwa
madereva.

Vilevile, Tume hiyo imesema seri-
kali inapaswa kuhimiza matumizi ya
teknolojia zaidi itakayowawezesha

wakaguzi kufanya kazi yao ya uk-
aguzi wa magari kwa ufanisi na uwazi
zaidi.

Hayo yalibainishwa na Makamu
Mwenyekiti wa Tume za Haki za
Binadamu na Utawala Bora, Mohamed
Khamis Hamad, katika taarifa yake
kwa vyombo vya habari kwenye Wiki
ya Usalama Barabarani inayoendelea
hapa nchini.

Alisema serikali iboreshe na
kuongeza vituo vya ukaguzi pamoja
na kuwapatia askari wa usalama bara-
barani vifaa vya kisasa ili waweze
kufanya kazi zao kwa ufanisi.

Alisema serikali ikizingatia matam-
ko yanayotolewa na taasisi mbal-
imbali basi yatasaidia kuimarisha
usalama barabarani.

Taarifa hiyo ilifafanua kuwa kam-
ishna wa kazi asimamie matakwa ya
sheria inayomtaka kila mwajiri kutoa
mikataba ya ajira kwa wafanyakazi
wake.

Alisema hii itasaidia kuweka maz-
ingira bora ya kazi kwa madereva
na Jeshi la Polisi na wadau wengine
waendelee kutoa elimu kwa ma-
dereva na wananchi kuhusu matumizi
sahihi ya barabara ili kuepusha ajali.

Aidha, alibainisha kuwa madereva
na wananchi waendelee kuhimizwa
kuzingatia sheria za usalama baraba-
rani.

Kadhalika, aliongeza kuwa jamii in-
apaswa kuwa mstari wa mbele kutoa
taarifa pale wanapoona madereva
wanakwenda kinyume na sheria za
barabarani na kusababisha ajali.

“Naomba wananchi mjifunze kutoa
taarifa tunahitaji kuona usalama
unakuwapo barabarani,” alisema
Hamad.

Bahi yapokea mbegu bora za aIizeti

Na Renatha Msungu, DODOMA

WILAYA ya Bahi imepokea tani 28
za mbegu bora za alizeti huku kila
kata ikipatiwa tani moja kwa ajili ya
kuwauzia wakulima wa zao hilo ili
wafanye kilimo chenye tija na kujik-
wamua kiuchumi.

Hayo yalibainishwa jana na ofisa
kilimo wa Kata ya Kigwe Wilaya ya
Bahim, Abdallah Mdiliko, wakati
akizungumza na waandishi wa

habari kuhusu kuinua kilimo cha
alizeti.

Alisema wakulima wa-
mechangamkia mbegu ya alizeti
iliyotolewa na serikali kwa bei
ya ruzuku, hali inayomaanisha
kutakuwa na ongezeko kubwa la
uzalishaji wa zao hilo katika Wilaya
ya Bahi kama serikali ilivyokusudia
kufanya kilimo hicho.

Aliema mbegu hizo zimekuwa
zikiuzwa kwa bei ya ruzuku ya Sh.

7000 kwa kilo mbili na mpaka
sasa asilimia 75 ya mbegu zimesha-
nunuliwa na wakulima.

Alisema wamejipanga kuhakiki-
sha wakulima wanatumia mvua
zinazotarajiwa kunyesha hivi ka-
ribuni kwa kupanda mazao ya-
nayostawi katika maeneo yao na
kupanda katika maeneo yaliyoti-
fuliwa.

Kadhalika, Mdiliko alisemamvua
zimekaribia kuanza na wakulima

wameanza kuberega mashamba na
wengine tayari wamelima wanasu-
biri tu mvua zinyeshe ili wapande.

Vilevile, alisema wamekuwa
wakisisitiza sana kwa wakulima,
kutifua mashamba ili kufanya maji
yasitembee shambani na kwenda
kusababisha maporomoko.

Hata hivyo, alisema kuwa watu
wengi hawalimi mpaka chini bali
wanalima kwa kuparua na mvua
inaponyesha maji yanapita na kua-

cha udongo ukiwa mkavu.
Jeremiah Sobayii, alisema wa-
naishukuru serikali  kwa kutoa
mbegu za ruzuku za alizeti am-
balo ni zao la kimkakati hali ita-
kayowezesha watu wa kipato cha
chini kumudu bei.

Alisema kata hiyo yenye wakazi
3,900 shughuli kubwa ni kilimo na
ufugaji hivyo mbegu hizo zitasaidia
kuwainua wakazi wa eneo hilo.
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RC aishukia kampuni ununuzi
tumbaku madai ya wakulima

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

KUU  wa
wa Mbeya, Juma
Homera, ameijia
juu kampuni ya un-
unuzi wa tumbaku ya MO Green
International Ltd kutokana na
kuchukua tumbaku ya wakulima
wilayani Chunya bila kuwalipa
zaidi ya Sh. milioni 460.
Ameitaka kampuni hiyo kuli-
pa fedha hizo kabla ya Aprili,
mwakani na kwamba alitaka
aanze kuishughulikia sasa hivi
lakini akabaini kwamba kuna
makubaliano ambayo kampuni
hiyo imeingia na wakulima kuwa
italipa ikifika wakati huo.
Homera alionyesha kukerwa
na kampuni hiyo alipofanya ziara
ya kuwatembelea wakulima wa
tumbaku wilayani hapa kwa ajili
ya kukagua maandalizi ya msimu
mpya, kukagua vitalu vya miche
ya miti iliyoandaliwa na kufun-
gua ghala la kuhifadhia tumbaku
la Chama cha Msingi cha Igagwe
(AMCOS).
Alisema endapo kampuni hiyo
haitalipa fedha hizo ifikapo Apri-

Mkoa

li, atalichukulia hatua za kisheria
kwa kuwa imesababisha hasara
kwa wakulima ikiwa ni pamoja
na kukwamisha kilimo cha zao
hilo.

Mkuu wa mkoa alisema alisha-
wahi kukutana na malalamiko
ya wakulima wa mkoa wa Katavi
alipokuwa mkuu wa mkoa huo
wakiilalamikia kampuni hiyo
kuwa ilichukua tumbaku yao bila
kuwalipa na kwamba alifuatilia
mpaka wakalipwa.

“Hawa lazima nishughulike
nao. Wakitaka wakimbie nchini
na hata wakifanya hivyo tut-
afuatilia kwenye ubalozi wao
mpaka fedha hizo zote zilipwe.
Nawaomba wakulima endeleeni
kuvuta subira mpaka mwezi huo
ambao viongozi wamekubaliana
halafu wasilipe waone,” alisema
Homera.

Aliitaka Bodi ya Tumbaku Tan-
zania kuhakikisha inawapelekea
wakulima wa tumbaku wanunuzi
wa uhakika kwa kufuatilia histo-
ria yao kuanzia nchi wanakotoka
na uzoefu wao kwenye ununuzi
wa zao hilo kwenye mataifa men-
gine.

Awali, Ofisa Ushirika kutoka
Tume ya Maendeleo ya Ushirika
Tanzania, Mkoa wa Mbeya, Biez-
ery Malila, alisema mbali na kam-
puni hiyo kudaiwa na wakulima
pia inadaiwa ushuru na Chama
Kikuu cha Ushirika wa Wakulima
wa Tumbaku (CHUTCU) pamoja
na vyama vya msingi.

Alisema mpaka sasa kampuni
hiyo inadaiwa Dola za Kimare-
kani 39,660.21 ambazo ni za vy-
ama vya msingi vya Kalangali,
Nkungungu, Malangali, Mapin-
duzi pamoja na CHUTCU.

Kitendo cha kampuni hiyo
kuchelewa kuwalipa wakulima
hao, alisema kimekuwa na athari
kwa wakulima ikiwamo kushind-
wa kuandaa mashamba kwa ajili
ya msimu wa kilimo ujao kuto-
kana na kutokuwa na fedha za
kuwalipa vibarua.

Pia alisema baadhi ya wakuli-
ma wameshindwa kuwapeleka
watoto wao shule kutokana na
kukosa fedha kwa ajili ya ada na
kwamba wengine wameshinda
kulipa madeni waliyokuwa wa-
nadaiwa wakati wa kuandaa
mashamba msimu uliopita.

Alisema tatizo hilo limesababi-
sha vyama vya msingi kushindwa
kujiendesha kwa kushindwa ku-
walipa wafanyakazi ambao vime-
waajiri kwenye ofisi zao.

“Baada ya kuona tatizo hili
limekuwa kubwa tuliamua kum-
shirikisha Mkuu wa Wilaya am-
baye ametusaidia mpaka sasa
kampuni hiyo imeshawalipa
wakulima Dola 90751550 kati
ya Dola milioni 1.16 na baada ya
kulipa fedha hizo ndipo waliahidi
kumalizia mwezi Aprili,” alisema
Malila.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mayeka Simon, alisema ofisi
yake imekuwa ikishirikiana na
wakulima kufuatilia fedha hizo
na kwamba alibaini kuwa kam-
puni hiyo haina mtaji wa kutosha
kufanya biashara ya tumbaku.

Alisema ili kuondokana na tati-
70 hilo Bodi ya Tumbaku inatak-
iwa kufuatilia kwa kina kampuni
zinazonunua tumbaku ili kuepu-
ka migogoro isiyokuwa ya msingi
kwa madai kuwa mpaka sasa
kuna migogoro kati ya wakulima
na viongozi wa vyama vyao vya
msingi.

Naibu Spika Dk.
Tulia Ack-

son (watatu
kushoto), akion-
goza matem-
bezi ya hisani
valiyokuwa na
lengo la kuku-
sanya fedha
kwa ajili ya ku-
tunisha Mfuko
wa Udhamini wa
Kudhibiti Ukim-
wi nchini (ATF),
ambapo zaidi
ya Sh. milioni
130 zilipatikana.
Wapili kushoto
ni Mkurugenzi
wa Tume va
Taifa ya ku-
dhibiti Ukimwi
(TACAIDS),

Dk. Leon-

ard Maboko.
PICHA: NEBART
MSOKWA

Wananchi walia
ubovu barabara

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

na Kyobo Chini vilivyoko Kata ya
Ikuti wilayani Rungwe wameiomba
serikali kuwasaidia kujenga barabara
yao waliyoilima kwa mkono miaka mingi
iliyopita ili magari yaweze kupita.

Wakizungumza juzi na Nipashe,
wananchi hao walisema kuwa barabara
waliilima wenyewe kwa mikono miaka
mingi iliyopita na haijawai kulimwa.

Deus Mwaijumba alisema kwa namna
barabara hiyo ilivyolimwa na wazee wao
miaka mingi iliyopita, magari hayawezi
wanaomba msaada wa serikali iiboreshe
ili iweze kupitika.

“Barabara hii ambayo ndiyo inain-
na Kyobo Chini haijawahi kutumiwa na
magari tangu nchi ipate uhuru. Hii ni
kwa sababu ililimwa kienyeji na wazee
wetu kwa kutumia jembe la mkono miaka
mingi iliyopita, tunaomba sasa serikali
itusaidie kuilima kwa greda ili magari

mazao mengi ya biashara na chakula
kama vile ndizi, iliki, kahawa, magimbi
na mihogo lakini hawawezi kuyasafirisha
kwa wingi kwenda kuyauza.

Naye Lucia James alisema kuwa ukose-
fu wa barabara pia unaathari kubwa kwa
wanawake hasa wajawazito wanapohitaji
kujifungua pale wanapotaka kwenda
kwenye Vvituo vya afya.

Alisema usafiri pekee unaowasaidia
wanawake wajawazito kwenda kujifun-
gua kwenye vituo vya afya ni pikipiki,
usafiri aliodai kuwa sio rafiki kwa baadhi
ya wajawazito hasa ambao wanakuwa na
matatizo ya uzazi.

“Baadhi ya wajawazito wanajifungulia
njiani wakati wakienda kwenye kituo cha
afya kutokana na kukosekana kwa usafiri
wa gari, pikipiki ndio zinatusaidia lakini
kwa baadhi ya wanawake haziwafai na
wengine wanajikuta wanapoteza watoto
kwa kukosa huduma,” alisema Lucia.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya
ya Rungwe, Mpokigwa Mwankuga, aliun-
gana na wananchi hao kuomba msaada
wa ujenzi wa barabara hiyo, akisema
kuwa Serikali Kuu inapaswa kutenga
bajeti ya kuwasaidia wananchi hao katika
mwaka ujao wa fedha.

Wazazi wahimizwa kuwalinda watoto na vitendo vya ukatili

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAZAZI na walezi mkoani Mbeya
wameshauriwa kuwalinda watoto
wao dhidi ya vitendo vya ukatili
hasa ubakaji na ulawiti bila kujali
jinsia zao kwa kuwa watoto wa jinsia
zote wako katika hatari ya kufanyi-
wa ukatili.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa
Mkoa wa Mbeya, Stella Kategile, ali-
yasema hayo juzi jijini hapa wakati
wa Usiku wa Mkono wa Mama Gala
na Paradise Mission uliofanyika kwa
lengo la kuwapatia mafunzo mbal-
imbali wanawake wa mkoa huo.

Kategile alisema zamani wazazi
na walezi walikuwa wanahama-
sishwa kuwalinda zaidi watoto wa

kike kutokana na kwamba walikuwa
wanakumbwa zaidi na vitendo vya
ubakaji lakini kwa sasa vitendo vya
ulawiti kwa watoto wa kiume vime-
kithiri. Alisema kutokana na tatizo
hilo, wazazi wanatakiwa kuwalinda
watoto wote kwa kuhakikisha wa-
nacheza na kushinda kwenye maz-
ingira ambayo watakuwa salama
dhidi ya vitendo hivyo.

Alisema katika Mkoa wa Mbeya,
wanawake wengi wanajituma ku-
fanya kazi za kujitafutia kipato hali
ambayo wakati mwingine inaweza
kusababisha wakashindwa kuwalin-
da watoto wao, hivyo wakakumbwa
na vitendo vya ukatili.

“Ni kweli tunatakiwa kutafuta
kipato, lakini ninachowaomba wa-

nawake wenzangu ni kuhakikisha
mnawalinda watoto, siyo wewe un-
aondoka asubuhi na kurudi usiku
bila kujua watoto wako wameshin-
da wapi na walikuwa na nani, siku
hizi kuna watu wanaiba watoto,”
alisema Kategile.

Aliwapongeza wanawake hao am-
bao ni wanachama wa Mkono wa
Mama Gala kwa kusaidia kwenye
malezi ya watoto ikiwa ni pamoja na
kuwasomesha kwenye ngazi mbal-
imbali za elimu watoto wanaoishi
kwenye mazingira magumu.

Awali, Mkurugenzi wa Taasisi
ya Mkono wa Mama Ghala, Olime
Mwakilembe, alisema taasisi hiyo
kwa sasa ina wanachama 100 na
kwamba inalenga kutoa huduma

mbalimbali kwa jamii ikiwamo ku-
wahamasisha wanawake kufanya
kazi.

Taasisi hiyo, alisema imekuwa iki-
wasaidia wanawake mitaji kwa ajili
ya kufanya biashara mbalimbali na
kwamba mpaka sasa imewasaidia
zaidi ya wanawake 80 kupata mitaji
ya biashara na kwamba huwa wana-
watembelea kwa ajili ya kuangalia
maendeleo ya shughuli zao.

Pia alisema taasisi hiyo imekuwa
ikisomesha watoto wanaoishi kwe-
nye mazingira magumu na kwamba
mpaka sasa imesomesha watoto
watano katika ngazi mbalimbali na
kwamba mpaka sasa inaendelea ku-
wasomesha baadhi.

“Ili kuimarisha shughuli zetu za

kujiongezea kipato, tuna mpango
wa kununua mashine ya kukamua
mafuta ya aliseti ambayo itagharimu
Sh. milioni 16, hivyo tunawaomba
wadau mbalimbali watusaidie ili tu-
fanikishe ndoto yetu hiyo,” alisema
Mwakilembe. Alisema kwa sasa
taasisi hiyo imekuwa ikilelewa na
Mkurugenzi wa Shule ya Paradise
Pre and Primary School iliyopo
katika Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Mbalizi, Ndele Mwaselela.

Mwakilishi wa Shule ya Paradise
Mission, Aikande Lema, ambaye ni
mwanasheria, alisema watoto wote
wana haki sawa kwa mujibu wa she-
ria za nchi na kwamba wanastahili
haki sawa ikiwamo kwenye urithi
wa mali za wazazi.
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Kiwango ukosefu ajira chazidi kupaa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRT Mkuu, Kassim

Majaliwa, amesema

kiwango cha ukosefu

wa ajira kwa vijana
kimeongezeka kutoka asilimia 12.1
mwaka 2014 hadi kufikia asilimia
12.6 mwaka 2021/21.

Amesema kutokana na hali hiyo,
kuna haja ya kuwapo uimarishaji
wa sera na mikakati mbalimbali ku-
kabiliana na tatizo hilo.

Majaliwa aliyasema hayo juzi
alipokuwa akizindua matokeo ya
viashiria muhimu vya soka la ajira
kutokana na utafiti wa watu wenye

uwezo wa kufanya kazi wa mwaka
2020/21 katika Hoteli ya Golden Tu-
lip, Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Amani Abeid Karume.

Pamoja na juhudi kubwa zinazo-
fanywa na serikali kukabiliana na
changamoto hiyo ya ukosefu wa
ajira, alisema bado kuna vijana we-
nye umri wa miaka 15 hadi 35 ku-
tokuwa na ajira.

Alisema ukosefu wa ajira kwa
wanawake ni asilimia 12.7 ikilin-
ganishwa na wanaume ambao ni
asilimia 5.8.

Kwa upande wa Zanzibar, alise-
ma kiwango cha ukosefu wa ajira
kimeongezeka kidogo kutoka asil-
imia 174 mwaka 2014 na kufikia

asilimia 19.7 mwaka 2021 wakati
upande wa Tanzania Bara kime-
pungua kidogo kutoka asilimia 10.3
mwaka 2014 na kufikia asilimia 9.0
mwaka 2020/21.

Alisema matokeo ya utafiti uli-
ofanyika yanaonyesha kuwa taifa
lina ongezeko la nguvu kazi ya watu
milioni 3.7 katika kipindi cha miaka
sita iliyopita kutoka watu milioni
22.9 mwaka 2014 hadi watu milioni
26.6 mwaka 2020/21.

Pia alisema idadi ya watu walio
na ajira imeongezeka kutoka watu
milioni 20.5 mwaka 2014 hadi watu
milioni 24.1 mwaka 2020/21 sawa na
ongezeko la asilimia 17.5. Kati ya hao,
alisema wanaume ni milioni 12.4

Zanzibar
kushirikiana
na Hospitali
va India

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

(sawa na asilimia 51.4) na wanawake
ni milioni 11.7 sawa na asilimia 48.6.

Alisema katika kukabiliana na
hali hiyo, serikali itahakikisha in-
aongeza kasi ya kuweka mazingi-
ra mazuri ya biashara na uwekezaji,
utekelezaji wa miradi na programu
mbalimbali zenye lengo la kuweze-
sha nguvu kazi kuajiriwa na kujiajiri.

Naye Makamu wa Pili wa Rais,
Hemed Suleiman Abdulla, alisema
Serikali ya Zanzibar itaendelea
kutoa ushirikiano ili kuhakikisha
utafiti huo unafanyiwa kazi kwa
ajili ya maendeleo ya pande zote za
Muungano.

Alisema, utafiti huo una viashiria
vingi muhimu vinavyohusiana na

I ____
—— A e ol

WAZIRI wa Afya, Ustawi wa Jamii
Wazee, Jinsia na Watoto, Nassor
Ahmed Mazrui, amesema wizara
yake inatarajia kushirikiana na
Hospitali ya Pushpawati Singhania
iliyoko New Delhi, India katika ku-
wapatia matibabu bora wananchi
wa Zanzibar.

Alisema hayo ofisini kwake
Mnazi Mmoja Mjini Unguja jana al-
ipokutana na uongozi wa hospitali
hiyo uliofika wizarani hapo kwa
ajili ya kujitambulisha.

Mazrui alisema hospitali
hiyo itasaidia katika kuwapa-
tia wananchi huduma mbalim-
bali za matibabu yakiwamo ya
moyo, matatizo ya haja ndogo
na upandikizaji wa figo.

Kwa mujibu wa waziri, hospi-
tali hiyo imeamua kwa makusudi
kushirikiana na Zanzibar katika
huduma za afya ili kuwasaidia
madaktari wa Zanzibar kupata uju-
Zi na uzoefu wa kutumia mashine
za Kisasa na kufanya uchunguzi
wa maradhi mbalimbali ya bin-
adamu.

Pia alisema hatua inayofuata
ni kuandaa taratibu za kutia saini
hati ya makubaliano baina ya
wizara na hospitali hiyo kwa lengo
la kuanza kusaidia huduma za
matibabu nchini.

Naye Meneja wa Masoko ya
Kimataifa wa Hospitali hiyo,

Sanoj Kumar, alisema iko haja ya
kuwaleta wataalamu wao Zanzibar
ili kusaidia utoaji wa huduma za
matibabu kwa wananchi.

Ushirikiano huo, alisema pia uta-
saidia katika kupunguza gharama
za matibabu kwa wagonjwa wana-
okwenda nchini India kwa ajili ya
matibabu.

Alisema Hospitali ya Pushpawati
Singhania, itaendelea kushirikiana
kwa karibu na serikali ili kuhakiki-
sha huduma bora za afya zinapati-
kana Zanzibar.
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masuala ya ajira, hivyo serikali
itaendelea kuchambua viashiria
vyote na kuhakikisha inaandaa na
kutekeleza programu za pamoja za
kukuza ajira kwa wananchi wake.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu, Jenister
Mhagama, alitaka kuwapo vipaum-
bele kwa vijana waliohitimu mas-
omo ya fani mbalimbali katika
masoko ya ajira ili kukabiliana na
tatizo hilo.

Alisema Tanzania ina vijana
wengi wenye elimu na hawana kazi,
hivyo, tafiti hizo zitasaidia kutafuta
mbinu za kukabiliana nazo kwa
maendeleo ya taifa.

Waziri wa Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto Zanzibar, Nassor Mazrui (kushoto), akimkabidhi kitabu cha kumbukumbu ya Zan-
zibar, Meneja wa Masoko ya Kimataifa wa Hospitali ya Pushpawati ya nchini India, Sanoj Kumar, alipofika ofisini kwake jana, kwa ajili ya
kujitambulisha. Kulia ni mjumbe kutoka hospitali hiyo, Ratnesh Sinha. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Asisitiza umuhimu viongozi kulinda SUK

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa
Zanzibar, Othman Masoud Oth-
man, amesema viongozi katika
ngazi mbalimbali nchini wana
wajibu wa kuitunza Serikali ya
Umoja wa Kitaifa kwa kuwa ndio
mustakabali wa ujenzi wa nchi.

Othman aliyasema hayo jana
katika ukumbi wa Makonyo,
Wawi Kisiwani Pemba alipozun-
gumza na watendaji mbalimbali
katika majumuisho ya ziara yake
ya kukagua athari za mazingira
na utoaji wa huduma za afya kisi-
wani Pemba.

Alisema kuwapo kwa mfumo
wa serikali hiyo Zanzibar, vion-
gozi hawapaswi kulichukulia
kwamba ni jambo la kisiasa

pekee na kwamba wote wana
wajibu wa kuisimamia kwa nia
ya kuimarisha amani na utulivu,
hivyo kuharakisha maendeleo.

Kwa mujibu wa Othman, ku-
wapo kwa Serikali ya Umoja
wa Kitaifa Zanzibar ni jambo
muhimu katika kuweka ustawi
wa amani ya kweli, hivyo kuwa-
vutia wawekezaji na wahisani
mbalimbali kuchangia kukuza
uchumi na kuimarisha maende-
leo ya Zanzibar.

Alisema viongozi na wananchi
wote ni lazima watambue kwam-
ba hivi sasa mahitaji makubwa
ya nchi ni kusonga mbele kiuchu-
mina kijamii na kwamba uamu-
zi wa kuwapo SUK umepiganiwa
na kuridhiwa na viongozi wote
wakuu jambo lililoweka uzalen-

do mbele, halina budi kuungwa
mkoni na kila mmoja miongoni
mwa wanajamii.

Pia alisema hivi sasa kazi kub-
wa ya serikali ni kuwatumikia
wananchi kwa kutengeneza
mfumo sahihi unaotoa fursa na
haki bila kuwapo ubaguzi wa
aina yoyote.

Kuhusu uhaba wa wafanyakazi
katika sekta mbalimbali hasa ya
afya kisiwani Pemba, alisema
jambo hilo limechangiwa na
mtindo wa baadhi  baadhi ya
watumishi wanaoajiriwa kisiwani
humo na muda mfupi baadaye
kuomba kwenda kuendelea na
kazi katika kisiwa cha Unguja.

Aliwataka viongozi mbalimbali
kisiwani Pemba kutoridhia kue-
ndelea kwa hali hiyo kwa kuwa

kunachangia kudhoofisha upati-
kanaji wa huduma kwa wananchi
hasa katika sekta ya afya ambayo
ndiyo uhai wa mwanadamu.

Akizungumzia suala la mazin-
gira, Othman aliwataka wananchi
kutambua kwamba jambo hilo
linamuhusu kila mmoja na kui-
kumbusha jamii kutambuaa
kwamba kila mtu anahusika na
anapaswa kushiriki katika kulin-
da na kuhifadhi mazingira ili
yasiendelea kuharibika.

Othman aliwataka viongozi na
wananchi kutafakari kwa pamoja
mbinu bora zaidi ya kukabili jan-
ga la kimazingira hasa kwa kuzin-
gatia kwamba ardhi ya Zanzibar
inaendelea kuliwa na bahari na
kuendelea kusababisha madhara
makubwa ya kimazingira.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA 195/2021
MDA EL JEHOVAH NGASA (HAMIS MDEE)
DHIDI YA
MDAIWA: ESTER ZERA MSUYA
KWA: ESTER ZERA MSUYA

OMBI LA MDAI EL JEHOVAH NGASA (HAMIS MDEE)
MADALI: Pesa sh. 500,000/=

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika shauri tajwa
hapo juu bila kukosa. Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo
tarehe 14 Mwezi 12 Mwaka 2021 saa 8:30 Asubuhi

Angalia kama *hukuhudhuria/ hamkuhudhuria — siku
iliyotajwa hapo juu. Mahakama ikithibitisha kama
umepokea/ mmepokea kuitwa shaurini, hii itaweza kutoa
hukumu kuwa umeshindwa/ mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii Leo
tarehe 19 Mwezi 11 Mwaka 2021
£

116588102

) ?|’|' 7.

¢ )
[ y]-l‘*“‘ﬂ
i .0

TANGAZO LA

KUFUNGA KAMPUNI

EMPOWERED LIFE
SOLUTIONS COMPANY
LIMITED. Uongozi na
wamiliki wa EMPOWERED
LIFE SOLUTIONS
COMPANY LIMITED yenye
namba ya usajili 151922953,
iliyopo Masaki,

Haile Selassie Road
Plot No. 464 iliyosajiliwa

mwaka 2021 umeamua
kufunga Kampuni hiyo.

116588202

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
ANDREW ANJAWE

MAKWETA
Anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba ya
usajili T 210 DDK.

Gari aina ya BREVIS. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi .

116588502

Taarifa ya polisi
DOD/DOD/RB/558843/2021.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

ABDALLAH ABDALLAH
MUSSA anatangaza kupotea
kwa kadi ya Pikipiki yenye
namba za usajili
MC 600 CZE - BOXER BM
125-X. Chassis namba
MD2B15BX0MWC99549.
Engine namba
JVXWMB42737Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/CEN/RB/544600/2021.

116588802

KUPOTEA KWA KADI

YA PIKIPIKI

NDUGU GIDEON JORAM
LYIMO wa Dodoma
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Pikipiki yenye namba
za usajiliMC131 CBZ aina ya
BOXER BM 150 yenye Chasis
No. MD2A21BY1JWB92953,
Engine No. PFZWJB14624.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu. Taarifa

ya Polisi namba g
DOD/TR/RB/1888/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO KAWE

(S.M.M 1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI 2
Katika Mahakama ya mwanzo KAWE

Usimamizi wa mirathi NA. 320/2021 M.L.T 57/2021

Ombi la NEVILLE MATERU VICTOR kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu GETRUDE
NYAMBO VICTOR

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HII
POPOTE ALIPO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnano tarehe 03-12-2021
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo. GETRUDE NYAMBO VICTOR.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa.

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA TUNDURU
MAHALI TUNDURU

MAOMBI NO. 15/2021
HASHIMU SAIDI FAMBO................... MUOMBAJI
DHIDI YA
ASUNI ISSA NJADL.......... MJIBU MAOMBI
WITO/KUITWA SHAURINI
KWA: ASUNI ISSA NJADI - WA MAKOTENI TUNDURU

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa kusikilizwa
tarehe 14 Mwezi wa 12 Mwaka 2021 saa 2:00 asubuhi
mbele ya Mheshimiwa MH: N. LUKEHA Mwenyekiti wa
Baraza. Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza
siku hiyo bila kukosa. Amri hii imetolewa kwa mkono
wangu na muhuri wa Baraza hii leo tarehe 25 Mwezi
wa 11 Mwaka 2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA DAR ES SALAAM

SHAURI LA MADAI NA. 268 YA 2021

(1) DEOGRATOUS JOSEPH MARANDU
(2) SAJIRA JUMA MMBAGA..........c.cconnsrrrer WAOMBAJI

DHIDI YA

1. TALKTEL COMPANY LIMITED
2. 4G MOBILE COMPANY LIMITED
3. KISIA OMAR ALMASIL..........c...0nsrrrser..MJIBU MAOMBI

116588902

KWA: TALKTEL COMPANY LIMITED, 4G MOBILE COMPANY LIMITED
NAKISIA OMAR ALMASI
DAR ES SALAAM.

KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa wadai tajwa hapo juu wamefungua maombi ya gharama za
kesi dhidi yako, unatakiwa kufika katika Mahakama hii tukufu wewe
mwenyewe au Wakili au Mwakilishi wako anayetambulika kisheria
tarehe 14/12/2021 saa 4:00 asubuhi kujibu madai dhidi yako. Unatakiwa
kuleta vielelezo vyote ambavyo unatarajia kuvitumia katika utetezi
wako siku hiyo.

Angalizo: Kama usipohudhuria siku iliyotajwa hapo juu, na Mahakama
ikithibitisha kuwa umepokea wito huu, shauri hili litasikilizwa na

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NA 3 YA MWAKA 2021

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
LINUS VALENTINO NZEMA. .... MAREHEMU
LUCIA DANIEL MKEPULE. ..MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa
kufika na kuangalia mashauri haya katika jalada kama
wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa barua za
usimamizi wa mirathi kwa muombaji aliyeomba hapo
juu. Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 7 mwezi
wa Desemba, 2021.

Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 24 mwezi wa
Novemba, 2021.

—_— kutolewa maamuzi bila ya wewe kuwepo. { lu.ﬂ\
Hati hii imetolewa kwa mk h Mahakama | u S .
= 3 B |t g O e ¢ | IRVIRI/RB/557553/2021 na
¥ 8 3 Wl |: _‘:b;‘qm"“f_’“:‘_"'."’"“‘ %
3, g S Gt e § | IRI/IRI/RB/557555/2021.

KUPOTEA KWA KADI

ZA PIKIPIKI

LUCKSON DICKSON
LUSWEMA anatangaza
kupotea kwa kadi ya Pikipiki
yenye namba za usajili
MC 688 CRA. Kadi ya
pikipiki yenye namba za
usajili MC 898 CJW. Yeyote
atakayeziona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa za
polisi:

116589602

KUPOTEA KWA KADI

YA BAJAJI
VICTOR PANGAMAHUTE
KALINGA anatangaza
kupotea kwa kadi ya

Bajaji yenye namba za
usajiliMC 737 CVK.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
IRI/IRI/RB/552716/2021.

116589502

NJOO
UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI
NAFUU SANA

usikose Gazeti

lako

la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

Mikocheni Industial Area,

Po.Box 31042, Dar es Salaam. Mob: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

Mkurugenzi wa Masoko wa Shirika la Bima ya Taifa (NIC), Yesaya Mwakifulefule (kushoto),
akijadiliana jambo na baadhi ya wafanyakazi wa shirika hilo, waliopo katika maonyesho ya

. 15

sha jana. Kulia ni Meneja wa NIC Mkoa wa Arusha, John Mdenye. PICHA: WOINDE SHIZZA

Waziri aagiza sanduku la maoni kila wizara

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya (Rais Me-
nejimenti, Utumishi na Utawala Bora),
Mohamed Mchengerwa, ameiagiza
TAKUKURU kuandaa sanduku la maoni
na kuweka kwenye kila wizara na taasisi
zote serikali, ili kutoa fursa kwa wa-
nanchi na watumishi kuwabaini wala
rushwa.

Aidha, majalada 1,053 ya kesi mbalim-
bali yamefanikiwa kuchunguzwa huku
mengine yakiwasilishwa mahakamni
kwa ajili ya kutolewa uamuzi.

Akizugumza kwenye Mkutano mkuu
wa mwaka wa TAKUKURU wa kutath-
mini utendaji kazi wao, alisema lengo la
kuanzisha masanduku hayo ni pamoja na
kutoa nafasi kwa watumishi na wananchi
wanaohitaji huduma wanapoombwa
rushwa waweze kusema.

Alisema kumekuwa na tabia ya wa-
tumishi kutaka rushwa ili kawahudumia
wananchi wakati vitendo hivyo havi-
kubaliki, ndio maana nimeagiza kuan-

zishwa kwa masanduku hayo katika
taasisi na Wizara.

“Naomba suala hili likafanyiwe kazi
tunahitaji kuona jamii inapata huduma
kutoka kwa watuishi bia ya bugudha
yoyote, alisema Mchengerwa.

Alisema viongozi wengi hawatambui
ya kuwa nchi ni ya wananchi wenyewe,
hivyo TAKUKURU ina nafasi kubwa ya
kuhakikisha inapambana na viongozi
ambao siyo waaminifu ili kuwabaini wala
rushwa.

Awali, Mkurugenzi mkuu wa TAKUK-
URU, Kamishina wa Polisi, Salum Ham-
duni, alisema hadi sasa taasisi imeshinda
kesi za rushwa 345 na kushindwa kesi 156
huku ikiokoa Sh. billion 29.3.

Alisema katika kipindi cha mwaka
mmoja jumla ya majalada 1,053 yalichun-
guzwa na kukamilika ambapo 339 yali-
wasilishwa kwa Mkurugenzi wa Mashi-
taka (DPP) kwa ajili ya kuomba kibali
cha kuwafikisha mahakamani huku kesi
mpya 542 zilifunguliwa katika Mahaka-
ma mbalimbali.

Chongolo akumbuka mabalozi nyumba 10

Na Beatrice Shayo

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi,
Daniel Chongolo, amesema kuongezeka kwa
wahamiaji haramu kumechangiwa na kuon-
dolewa kwa mfumo wa mabalozi wa nyumba
10, ambao ulisaidia kuwatambua wageni wan-
apoingia hapa nchini.

Chongolo aliyasema hayo jana wakati wa
majumuisho ya ziara ya sekretarieti ya chama
hicho inayofuatilia utekelezaji wa ilani ya CCM
katika Mkoa wa Katavi

Alisema hali siyo nzuri kutokana na wimbi la
wahamiaji haramu linaongezeka nchini, jambo
ambalo linahitaji kamati za ulinzi na usalama
kwa kila wilaya na mikoa kufanyakazi ya ku-
dhibiti wimbi hilo.

Alisema zamani ilifanikiwa kudhibiti wageni
kutoingia ovyo katika maeneo ya makazi na vi-
jiji kutokana na kutumia mfumo wa mabalozi
wa nyumba kumi ambao sasa ameondolewa.

Alisema mfumo huo uliisaidia serikali baada
ya wananchi kutoa taarifa kwa watu wasiowa-

jua katika maeneo yao jambo ambalo kuondoa
wahamiaji haramu.

Aidha alisema hivi sasa kumekuwa na
migogoro msingi ya ardhi inayo sababishwa na
wahamiaji haramu ambao wanahamia mapori
ya hifadhi jambo ambalo linaitwisha mzigo
serikali kutumia muda mwingi kutatua mata-
tizo hayo.

Chongolo alisema kamati za ulinzi na salama
katika mikoa na wilaya zinapaswa kuwa maki-
ni kwenye maeneo wanayoyasimamia kwaku-
wa baadhi ya wahamiaji haramu wanajifanya
ni Watanzania wa kuzaliwa.

Aliongeza: “Mwaka wa pili mtu huyu anajua-
na na watu wa vijijini anachora ramani mwaka
wa nne anakwenda kuchukua mafunzo ya
ufundi na wanapenda sana fundi charahani
akitoka hapo akikushonea suti utadhani im-
echongwa, kisha hapo anahama kesho yupo
Dodoma wiki ijayo yupo Mogogoro anaimalizia
Dar es Salaam unamuuliza we nani anakujibu
mimi wa kabila fulani huo ndiyo ujanja wa-
naoutumia.”

AfDB yaipa Tanzania
mkopo nafuu bil. 268/-

Na Josephine Majura

TANZANIA imesaini makubaliano ya
mkopo wenye masharti nafuu wa thamani
ya dola za Marekani milioni 116.34 (takribani
Sh. bilioni 268.18) kutoka Benki ya Maende-
leo ya Afrika (AfDB) kwa ajili ya ujenzi wa
barabara ya kutoka Mnivata-Newala-Masasi
mkoani Mtwara yenye urefu wa kilomita
160 kwa kiwango cha lami.

Mkataba wa msaada huo ulisainiwa jana
Wizara ya Fedha na Mipango, Emmanuel
Tutuba kwa niaba ya Serikali ya Tanzania
na Naibu Mkurugenzi Mkuu wa AfDB, Kan-
da ya Mashariki, Dk. Abdul Kamara.

Tutuba alisema kusainiwa kwa mka-
taba huu utaongeza kiasi cha fedha
zilizotengwa kwa ajiliyamiradiinayoendelea
kutekelezwa na Serikali kupitia ufadhili wa
AfDB takribani dola za Marekani bilioni
2.27 hadi kufikia dola za Marekani bilioni
2.39.

“Hiki ni kiashiria tosha cha ushirikiano
mzuri na wa muda mrefu wa maendeleo
tangu mwaka 1971 kati ya Serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania na Benki ya
Maendeleo ya Afrika”, alisisitiza.

Alieleza kuwa fedha hizo pia zitatumika
kujenga daraja la mto Mwiti lenye urefu
wa mita 84, ujenzi wa stendi mpya za ma-
basi katika wilaya za Tandahimba, Newala

na Masasi zinazonufaika na mradi, ununuzi
wa magari mawili ya kubebea wagonjwa na
mashine mbili za X-ray za kupima wagonjwa
na utekelezaji wa mikakati ya usalama bara-
barani pamoja na mafunzo ya ujasiriamali
kwa wanawake na vijana.

Aisema kuwa gharama za utekelezaji wa
mradi ni dola za Marekani milioni 119.65 am-
bapo AfDB imetoa dola za Marekani milioni
116.34 na Serikali ya Tanzania itachangia
dola za Marekani milioni 3.31.

Aliongeza kuwa utekelezaji wa mradi huo
unalenga kuimarisha miundombinu ya usa-
firishaji katika Ushoroba wa Maendeleo wa
Mtwara ili kuchochea kasi ya maendeleo ya
kiuchumi na kijamii na kupunguza umas-
kini kwa wananchi.

Naibu Mkurugenzi Mkuu wa AfDB Kanda
ya Mashariki Dk. Kamara, alisema kuwa
kukamilika kwa ujenzi wa barabara hiyo
kutawezesha kuendeleza maeneo ya viji-
jini kwenye Ukanda huo wa Maendeleo wa
Mtwara na kufanya eneo lote la barabara
ya lami kufikia kilometa 816 hivyo kucho-
chea maendeleo ya maeneo hayo ikiwemo
Bandari za Mtwara na Mbamba Bay katika
Ziwa Nyasa.

“Mradi huo utarahisisha usafirishaji wa
abiria na mizigo katika ukanda wa Afrika na
nchi jirani ya Msumbiji, Malawi na Zambia
ambazo zitahudumiwa na Bandari ya Mta-
wara,” alisisitiza Dkt. Kamara.

M.M.INDUSTRIES LIMITED

JAMHKURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHA\{(AMA YA HAKIMU MKAZI KISUTU
DAR ES SALAAM

KESI YA “"MADAI"” NA.263 YA MWAKA 2019

MDAI

GREAT LAKES CONSTRUCTION

DHIDI YA

a MDAIWA

KWA:

MANAGING DIRECTOR,

ANGALIA:

22/11/2021.

GREAT LAKES CONSTRUCTION LTD: POPOTE ULIPO

KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake ambayo maelezo ya mdai yameelezwa katika
nakala ya madai ambazo zinaweza kupatikana katika Mahakama hii, kwa hiyo
Unahitajiwa kuhudhuria katika Mahakama hii binafsi, Wakili wako au mwakilishi wako
ambaye anaruhusiwa kisheria, siku ya tarehe 16/12/2021 saa 05:00 Asubuhi,
kusomewa maamuzi. Mbele ya Mheshimiwa, A. MMBANDO -PRM

Kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu, Mahakama ikithibitisha kama umepokea
kuitwa shaurini, itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo tarehe

. et
?é Q\
\':\\ HAKI KAZI MKUU

KISUTU -DAR ES SALAAM

216589302
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HABARI MICHEZO

KILI MARATHON

Na Mwandishi Wetu

ENYEJI wa mbio maarufu za
Kilimanjaro Premium Lager
Marathon kutoka mikoa ya
Kanda ya Kaskazini, ambazo
mwaka huu zinatimiza miaka 20 tangu
kuanzishwa kwake wametakiwa kuji-
tokeza kwa wingi kujisajili mapema ili
kuepuka usumbufu dakika za mwisho.
Mbio za Kilimanjaro zinata-
rajiwa kufanyika Februari
27, mwakani katika Chuo
Kikuu Cha Ushirika Moshi,
mkoani Kilimanjaro na
huandaliwa na Kampuni ya
Executive Solutions ya hapa
nchini.

Wito huo umetolewa kutokana na uzoe-
fu wa miaka ya nyuma ambapo washiriki
kutoka kanda hiyo wamekuwa wakisubiri
hadi dakika za mwisho ili kujiandikisha
jambo ambalo huwaacha baadhi yao na
masikitiko ya kukosa namba.

“Tunatoa wito kwa washiriki kutoka
Kilimanjaro, Arusha, Tanga na Manyara
kujisajili kwa njia ya mtandao kupi-
tia wwwlkilimanjaromarathon.com au
kwa njia ya Tigopesa kwa kupiga
*149*204,” alisema Aggrey Ma- =
realle ambaye ni Mkurugenzi

Mkurugenzi -
wa Ufundi
wa Shirik-
isho la Soka
Tanzania -
(TFF), Oscar
Mirambo
(kushoto),

akitoa

maelek- 7
ezo kwa ;’3 g
washiriki -
wa kozi

ya ukocha
yva CAF
Diploma C
inayoende-
lea kwenye
makao
makuu ya
shirikisho
hilo llala,

-

es Salaam.
PICHA: TFF

KUJISAJILI

Mtendaji wa Kampuni ya Executive Solu-
tions, waratibu wa mbio hizo kitaifa.

Marealle alisema mbio hizo za mwaka-
ni zinategemewa kuwa kubwa zaidi kwa
sababu itakuwa ni mwaka wa 20 tangu
kuanzishwa kwake kwa hivyo washiriki
wana kila sababu ya kuhakikisha wa-
nathibitisha ushiriki wao.

“Huwa inasikitisha sana kuona wa-
shiriki kutoka Moshi au Arusha wanakosa
namba wakati wanatokea katika kanda
mwenyeji wa mbio hizi. Namba zikishai-
sha usajili huwa unafungwa. Kwa kawai-
da hakuna namba zinazouzwa katika vi-
tuo vya kutolea namba isipokuwa tu kwa
mbio za kilomita tano kama zitakuwa
zimebakia,” alisema Marealle.

Aliongeza kujisajili ni rahisi mno na
kwa sasa kuna punguzo la bei la asilimia
20 lakini kuanzia Januari 7, mwakani ada
za usajili zitapanda. Mkurugenzi wa mbio
hizo, John Bayo alisema washiriki wote
wa mbio za Kilimanjaro Premium Lager
(kilomita 42, Tigo (kilomita 21) na Grand
Malt ambazo zitakuwa za kilomita tano
wanatakiwa waanze mazoezi mapema ili
kujiweka tayari na mbio hizi za miaka 20
ambazo ni za kihistoria.

“Tunataka mbio hizi ziwe za ushindani
zaidi na ziache kumbukumbu ya aina
yake miongoni mwa washiriki kwa

hivyo maandalizi ni muhimu sana.
Ni matumaini yetu zawadi ny-

ingi zitabaki hapa nyumbani safari hii.
Kama waandaaji tutafanya sehemu yetu
na tunatoa wito kwa washiriki wafuate
maelekezo ili kufanya mbio za mwakani
ziwe za kufana zaidi, tunatarajia washiriki
kutoka nchi zaidi ya 55 na umati unata-
rajiwa kuwa mkubwa zaidi kuliko miaka
ya nyuma,” Marealle alisema.

Katibu Mkuu wa Riadha Tanzania
(RT), Jackson Ndaweka, alisema wameri-
dhishwa na taarifa za maandalizi wanazo-
pokea kutoka kwa waandaaji.

“Hili ndio tukio kubwa kabisa la riadha
nchini ambalo huwaleta pamoja zaidi ya
washiriki 12,000 kutoka ndani na nje ya
Tanzania, kwa maana hiyo tunashiriki-
ana na waandaaji kwa karibu kuhakiki-
sha mbio hizi zinafanikiwa na zinaiweka
riadha ya Tanzania katika kiwango cha
kimataifa. Wanariadha wa hapa nchini
hujipatia kipato kwa kushiriki mbio hizi,
lakini pia huwandaa vizuri kuelekea
mashindano ya nje ya nchi. Mbio hizi pia
zinachangia kwa kiasi kikubwa katika
pato la nchi kwa sababu ya watalii ambao
hutembelea vivutio mbalimbali,” alisema
Ndaweka.

Wadhamini wa Kilimanjaro Marathon
2022 ni Kilimanjaro Premium Lager, Tigo,
Grand Malt, Absa, Unilever, Kiwanda cha
Sukari TPC, Simba Cement, Maji ya Kili-
manjaro, GardaWorld Security, hoteli za
Keys, Kibo Palace na CMC Automobiles.

Tamasha la Senene Desemba 22 - 26

Na Saada Akida

NAIBU Waziri wa Wizara
ya Maliasili na Utalii, Mary
Masanja, anatarajiwa kuwa
mgeni rasmi katika kilele cha
Tamasha la utamaduni la
Senene lililopangwa kufanyi-
ka kuanzia Desemba 22 hadi
26, mwaka huu kwenye vi-
wanja vya Gymkhana, Bukoba
mkoani Kagera.

Mkurugenzi wa Kampuni

ya Customer Satisfaction
Developed Limited (CSDL),
Emmanuel Mwombeki,
alisema lengo la tamasha
hilo ni kudumisha sanaa na
utamaduni wa watu wa mkoa
wa Kagera.

Mwombeki alisema katika
tamasha hilo pia kutakuwa na
shughuli mbalimbali ikiwamo
mbio za kilomita 10, matem-
bezi ya hisani, kazi za ujasiri-
amali, utunzaji wa mazingira,

utalii, burudani ya ngoma za
asili, sarakasi, muziki wa dansi
na kizazi kipya.

Alisema mbali na michezo
kutakuwa na fursa ya kupata
ladha adimu ya vyakula vya
asili kutoka kwa makabila ya
mkoa huo pamoja na majirani
7a0 Mwanza.

Naye Meneja wa Programu
kutoka CSDL, Beatrice Mill-
inga, alisema wamejipanga
kuhakikisha wanaenzi utama-

duni na utalii wa hapa nchini
huku akiongeza wameandaa
mafunzo ya kuwapa uwezo
kwa watoa huduma ya kuon-
goza watalii.

“Kazi yetu kubwa ni kutoa
elimu elekezi kwa wadau wa
chini na kati ili kuboresha
huduma zao kwa wateja hasa
kwa watalii, tunatarajia ta-
masha ya Senene litachangia
kuleta mabadiliko,” alisema
Millinga.

Waluguru Original
waalikwa Dodoma

Na Sabato Kasika

BENDI ya Waluguru Original
yenye maskani yake Morogoro
imepata mwaliko wa kush-
iriki onyesho maalum liitwaalo
‘Wafia Dansi’ litakalofanyika
Dodoma, imefahamika.

Onyesho hilo la nne kwa
mwaka huu litashirikisha bendi
tano ambazo ni Twanga Pepeta,
CP Academia, Bogos kutoka
Classic kutoka Arusha na we-
nyeji Sky Melody.

Mkurugenzi wa Waluguru
Original, Killer Boy, aliliambia
gazeti hili amefurahi kupata
mwaliko huo ambao anaamini
utawasaidia kuitambulisha
bendi yao katika jiji hilo ambalo
sasa ni makao makuu ya nchi.

“Hii itakuwa ni mara ya tatu
bendi yetu kushiriki kwenye
onyesho hilo lenye lengo la kui-
marisha muziki wa dansi nchini,
“alisema Killer Boy.

Mkurugenzi huyo alitaja baa-
dhi ya nyimbo za albamu yao
mpya watakazozitambulisha
katika tamasha hilo ‘Morogoro
Yetu, Mwanzo wa Mapenzi, Cha
Kupewa, Ngalile Mwanangu
Ndole, Supu na Nataka Nilewe'.

Mastraika chanzo
Mtibwa kudidimia

Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa Mtibwa Sugar am-
bayo inaburuza mkia kwenye
msimamo wa Ligi Kuu ya NBC
Tanzania Bara umesema sababu
kubwa ya timu yao kupata
matokeo mabaya ni kiwango
cha chini kinachoonyeshwa na
mastraika wake.

Ofisa Habari wa Mtibwa
Sugar, Thobias Kifaru, alisema
bado hawajaridhishwa na safu
va ushambuliaji na wanaahidi
kuifanyia maboresho wakati wa
dirisha dogo.

Kifaru alisema Kocha Mkuu,
James Omog amekuwa aki-
walalamikia washambuliaji
wake na kuweka wazi wanako-
sa umakini wanapokaribia lango
la timu pinzani, hivyo kupoteza
nafasi za kufunga wanazoziten-
geneza.

“Kilio kikubwa kwa Omog
ni safu yake ya ushambuliaji,
anawalalamika hawako makini
wanapokaribia lango. Nikiri
hilo ni la kweli, mastraika wetu
wametuangusha sana,” alisema
Kifaru.

Kwa misimu mitatu sasa,
Mtibwa Sugar, Mabingwa wa
Tanzania Bara mwaka 1999 na
2000, wamekuwa hawafanyi
Vvizuri n@a msimu uliopita ilinu-
surika baada ya kushinda mechi
za mchujo.
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MESSI: SIRUDI BARCA

NYOTA wa PSG, Lionel Messi, 34, hana mpango
wa kurudi Barcelona baada ya Rais Joan Laporta
kusema klabu hiyo ya Hispania inaweza kumsajili
raia huyo wa Argentina katika siku za usoni. (AS)

POCHETTINO ANUKIA UNITED

KOCHA wa Paris St-Germain na raia wa Argen-
tina, Mauricio Pochettino ndio mkufunzi namba
moja anayenyatiwa na klabu ya Manchester
United ili kuchukua kazi hiyo msimu ujao. (Mail)

HAG ATAJWA TRAFFORD

KOCHA wa Ajax na raia wa Uholanzi, Erik ten
Hag yupo katika nafasi ya pili miongoni mwa
wakufunzi wanaotafutwa na Manchester United
ili kuchukua nafasi ya Ole Gunnar Solskjaer,
ambaye ametimuliwa. (Sky Sports)

HAG AAMUA KUFUNGUKA

TEN Hag amejibu uvumi kwamba, atachukua
nafasi ya Ole Gunnar Solskjaer katika klabu ya
Manchester United kwa kusema hajasikia ombi
lolote kutoka kwa klabu hiyo. (Manchester
Evening News)

LOPETEGUI APIGIWA CHAPUO

WAKALA Jorge Mendes anaisukuma Manches-
ter United kujaza pengo la Ole Gunnar Solksjaer
kwa kumwajiri kocha wa Sevilla, Julen Lopetegui.
Raia huyo wa Hispania ana mkataba na klabu
hiyo hadi mwaka 2024, lakini Mendes ambaye
anamwakilisha, Cristiano Ronaldo anamtaka ku-
chukua kazi hiyo. (Manchester Evening News)

ENRIQUE AIKANA UNITED

KOCHA wa Timu ya Taifa ya Hispania, Luis
Enrique, amekana madai yanayomhusisha na
mchakato wa kujiunga na Manchester United
inayoshiriki Ligi Kuu England. (Goal)

MADRID YAMTAKA MOUNT

REAL Madrid imeweka wazi nia yake ya
kumsajili kiungo wa Chelsea na Timu ya Taifa
ya England, Mason Mount (22). Mchezaji huyo
yupo katika mazungumzo na klabu hiyo kuhusu
mkataba mpya, ingawa inasemekana anahisi
hapendwi na huenda akajiandaa kuondoka. Man-
chester City na Bayern Munich pia zinahusishwa
naye. (Fichajes)

BARISIC ANUKIA VILLA

KOCHA mpya wa klabu ya Aston Villa, Steven
Gerrard anataka kumsajili beki wa kushoto wa
Timu ya Taifa ya Croatia, Borna Barisic, 29, kutoka
klabu yake ya zamani Rangers. (Daily Record)

BENITEZ AANZA MIPANGO

KOCHA wa Everton, Rafael Benitez amesema
klabu hiyo itahitaji kuwasajili wachezaji wapya ka-
tika dirisha la uhamisho la Januari, huku winga wa
England, Demarai Gray, 25, akiwa mchezaji wa hivi
karibuni kupata jeraha wakati wa mechi waliyo-
poteza kwa Manchester City. (Liverpool Echo)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

POCHETTINO:
NA UNITED

-

v,‘.

® ® @ 1.akini asema kwa sasa si wakati mwafaka wa
kulizungumzia suala hilo...

PARIS, Ufaransa

AURICIO Pochettino

amekataa kuondoa

uwezekano wa yeye

kuwa  kocha  ajaye
wa Manchester United baada ya
Paris Saint-Germain kufungwa na
Manchester City.

Vinara hao wa Ligue 1 walian-
za kuongoza katika mechi hiyo
iliyochezwa kwenye Uwanja wa
Etihad, lakini mabao kutoka kwa
Raheem Sterling na Gabriel Jesus
yaliiwezesha City kuibuka na ushin-

di wa magoli 2-1 na kupaa kileleni
katika Kundi A kwenye mashindano
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya hapo juzi
Jumatano.
Mechi hiyo ilitawaliwa
na Kivuli kuhusu uvumi
wa Pochettino ambaye ni
kocha wa zamani wa Tot-
tenham kutajwa kupewa
nafasi ya kurithi mikoba
ya Ole Gunnar Solskjaer
hapo United.
Licha ya kusisitiza kabla ya mch-
ezo huo ana furaha kuwa PSG,

uvumi umeendelea kumhusisha
raia huyo wa Argentina kuchukua
nafasi ya ukocha kwenye viunga vya
Old Trafford. Akizungumza baada
Pochettino alishindwa kuondoa
uwezekano wa kwenda kuiongoza
Manchester United.

“Wachezaji wote wanafahamu
kuhusu hali hii,” alisema akinuku-
liwa na UEquipe.

“Kuna uvumi kuhusu mazingira
haya, mengine ni chanya, mengine
ni hasi. Sasa si wakati wa kuzun-
gumzia kuhusu hilo.”
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CHEZA USHINDE

JACKPOT

GUARDIOLA} ¢
AKUNWA NA
KIWANGO

MECHI KALI

710

A

RUVU SHOOTING
2.64 |2.59|2.98
KAGERA SUGAR

MANCHESTER, England

EP Guardiola amekisifia kikosi
Pchake kwa kiwango bora wakati

wakifuzu hatua ya 16 kwenye

Ligi ya Mabingwa Ulaya baada
ya kuifunga Paris Saint-Germain 2-1, juzi
Jumatano.

City itamaliza ikiwa kileleni katika
Kundi A, na imekuwa timu ya pili kutoka
England kukaa kileleni mwa kundi ka-
tika misimu mitano mfululizo kwenye
mashindano hayo.

City walianza kuwa nyuma kwa bao
la Kylian Mbappe kabla ya Raheem Ster-
ling na Gabriel Jesus kufunga mabao
mawili na kuiwezesha timu hiyo kupata
ushindi.

“Tulicheza vizuri sana na tulikuwa
tumeonyesha kiwango cha kuvutia,”
alisema Guardiola akiwaambia waandi-
shi wa habari.

Manchester City licha ya kucheza bila
ya Kevin De Bruyne, Jack Grealish na
Phil Foden, huku Oleksandr Zinchenko
akipewa nafasi ya tatu kuanza msimu
huu, walionyesha kiwango cha kuvutia.
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Ancelotti asifia
kiwango cha Kroos

MADRID, Hispania hiyo ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya.

CARLO Ancelotti amemsifia Kroos sasa amehusika
kiungo, Toni Kroos baada ya katika mabao manne ka-
kuonyesha kiwango cha kuvu-  tika mechi tatu zilizopita za

tia wakati Real Madrid ikishin- mashindano yote kwa Madrid

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ
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cer:.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
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da mabao 3-0 dhidi ya Sheriff
katika Ligi ya Mabingwa Ulaya
iliyochezwa juzi Jumatano.

Kroos alifunga bao la pili
kwa Los Blancos baada ya
David Alaba kufunga la goli la
ufunguzi, huku Karim Benze-
ma akiongeza la tatu kipindi
cha pili.

Ushindi huo uliwasaidia mi-
amba hao wa LaLiga kutinga
hatua ya 16 kwenye michuano

(mabao mawili, asisti mbili) -
na Ancelotti amefurahishwa
na mchango wake huo.

“Kama Kroos akiwa vizuri
kocha anatulia,” alisema An-
celotti, ambaye ni raia wa Ita-
lia. “Ana uwezo wa kumiliki
mpira kuliko mtu yoyote.

“Muunganiko wa Casemiro
na Modric ni wa aina yake. Pia
anafunga mabao na anafanya
vizuri sana.”

Emirates
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BENZEMA
AKUTWANA
HATIAWA

PARIS, Ufaransa

ARIM Benzema amepatikana na
hatia katika kesi ya ulaghai ya
mchezaji mwenzake, Mathieu
Valbuena.

Benzema alikuwa akishtakiwa nchini
Ufaransa kwa kosa la ulaghai kutokana na
kashfa ya video ya ngono ambayo ilimfan-

| yaafungiwe na Timu ya Taifa ya Ufaransa. *

Mshambuliaji huyo wa Real Madrid
alishutumiwa kwa kumlaghai mchezaji
mwenzake Valbuena kwa kutumia video
ya ngono aliyokuwa ameipata kumshur-
utisha alipie ili isivuje.

Kwa sababu ya sakata hilo, aliachwa nje
ya kikosi cha Euro 2016 na Kombe la Du-
nia la 2018, pamoja na michezo mingine
ya Ufaransa baada ya kashfa hiyo.

Benzema alikuwa anashtakiwa Ufaran-
sa, na Mahakama ya Versailles imeamua
kupitia mazungumzo kati ya Benzema
na Valbuena, akijaribu kumshawishi
awasiliane na walaghai hao, yalitokana na
jaribio la ‘makusudi’ kuhakikisha mchez-
aji mwenzake analipa ili kuzuia kutolewa
kwa video.

Kutokana na hali hiyo, Benzema
amepatikana na hatia ya “kula njama ya
ulaghai”.

Dembele ni mchezaji
wa kipekee - Xavi

BARCELONA, Hispania jeraha nyota huyo mwenye umri wa
miaka 24 ameshindwa kufikia mata-

JACKPOT
MECHI WIKI Hil

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

.27/11/21 Crystal Palace vs Aston Villa

.2711/21 Hull City vs Millwall

. 27111/21 Huddersfield vs Middlesbrough

27111721 Juventus vs Atalanta

. 2711721 Mallorca vs Getafe

. 27111/21 Cercle Brugge vs Mechelen

.2711/21 Fortuna Sittard vs Groningen

. 2711/21 Villarreal vs Barcelona

. 28/11/21 Nurnberg vs St. Pauli

28/11/21 Brentford vs Everton

. 28/11/21 Bordeaux vs Brest

28/11/21 Espanyol vs Real Sociedad

28/11/21 Maritimo vs Pacos Ferreira

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA - 26 - NOVEMBA 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI
TAREHE GAMEID MICHEZO 1 X

NK Sesvete vs Rudes Zagreb

Slavia Sofia vs Botev Plovdiv

IA Sud America vs CA Rentistas

National Bank vs Arab Contractors|

Hapoel Raanana vs AS Ashdod

Ahi Nazareth vs Maccabi Bney Reing|

Ruvu Shooting vs Kagera Sugar

Hapoel Petah Tikva vs Hapoel Ramat Gan

Hapoel Acre vs Beitar Tel Aviv Ramla

Ironi Hasharon vs Hapoel Rishon Lezion

FC Goa vs Jamshedpur

Balikesirspor vs Manisa BBSK

Cherno More vs Beroe

Al Taawon vs AL Faiha

Jihlava vs Usti Nad Labem

Inter Zapresic vs Dinamo Zagreb |l

Hermanstadt vs Petrolul Ploiesti

Ismaily SC vs Ghazl EL Mahallah

Senica vs MSK Zilina

Al Ahli Jeddah vs Al Nasr Riyadh

Genclerbirligi vs Bursaspor

Crotone vs Vicenza

NK Osijek vs Lokomotiva Zagreb

Ethnikos Achnas vs Olympiakos Nicosia

Basaksehir vs Altay

Adana Demirspor vs Kasimpasa

ADO Den Haag vs Dordrecht

FC Oss vs Telstar

NEC Nijmegen vs Cambuur

Roda Kerkrade vs VVV Venlo

De Graafschap vs Jong Ajax

Hajduk Split vs Istra

FC Volendam vs Den Bosch

FC Eindhoven vs Jong AZ Alkmaar

Maastricht vs Jong PSV

SBV Excelsior vs Jong Utrecht

KOCHA wa Barcelona, Xavi Her-
nandez na mlinzi anayerejea, Dani
Alves wanakubaliana na uhalisia
kuwa Ousmane Dembele ni mche-
zaji muhimu na wa pekee ndani ya
kikosi chao.

Barcelona inaendelea na mazun-
gumzo juu ya mkataba wa nyota
huyo wa kimataifa wa Ufaransa.

Dembele amekuwa akikwama
kwenye changamoto ya majeraha
tangu alipowasili klabuni hapo kwa
uhamisho wa zaidi ya euro milioni
100, akitokea Borussia Dortmund
mwaka 2017.

Kutokana na changamoto ya ma-

rajio ya wengi klabuni hapo.

Hata hivyo, Xavi na Alves wana-
kiri nyota huyo bado ana umuhimu
mkubwa klabuni hapo, na anahitaji
kupewa muda ili aweze kufanya vi-
zuri zaidi.

“Dembele kwa nafasi yake anawe-
za kuwa mchezaji bora duniani.
Anahitaji kuwa na viwango kama
mchezaji wa kimataifa. Ni muhimu
kuwa na mtazamo wa ushindi. Tu-
nahitaji kumsaidia,” alisema Xavi.

Alves, akiwa anarejea klabuni
hapo alizungumza na vyombo vya
habari juu ya mtazamo wake juu ya
Dembele.

Lecce vs Ternana

OKS Odra Opole vs Podbeskidzie Bie

Stuttgart vs Mainz

FC Thun vs SC Kriens

Cagliari vs Salernitana

Glentoran Belfast vs Dungannon Swifts

Colchester vs Newport

Union Saint Gilloise vs OH Leuven

West Bromwich vs Nottingham

Mirandes vs Real Oviedo

Athletic Bilbao vs Granada

Alcorcon vs Lugo

Lens vs Angers

Moreirense vs Gil Vicente

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kiungo mshambuliaji wa Simba, Ibrahim Ajib (kushoto), akiwania mpira dhidi ya beki wa timu hiyo,
Shomary Kapombe wakiwa kwenye maandalizi ya mechi ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho Af-
rika dhidi ya Red Arrows kutoka Zambia itakayochezwa keshokutwa kwenye Uwanja wa Benjamin

Na Saada Akida

®
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knalunited

Kocha Nabi aichambua
Mbeya Kwanza FC

iliyojengeka.

(LAY

WAKATI kiungo wa kimataifa wa Yanga, Yannick
Bangala ataukosa mchezo wa Ligi Kuu ya NBC Tanzania
Bara dhidi ya Mbeya Kwanza kutokana na kadi tatu

Za njano, Kocha Mkuu wa timu hiyo, Nasreddine Nabi
amewachambua wapinzani wao kwa kusema ni timu

Mbeya Kwanza ambayo imepanda daraja msimu huu,
itaikaribisha Yanga katika mchezo wa raundi ya saba
utakaochezwa Jumanne Novemba 30, mwaka huu kwe-

Nabi aliliambia gazeti hili kikosi chake kinaendelea
vyema na maandalizi kuelekea mchezo huo ambao
utakuwa na ushindani kwa sababu zinakutana kwa mara
va kwanza kwenye ligi.

Kocha huyo alisema hana wasiwasi na mchezo huo
na amejiandaa kutumia wachezaji ambao watapambana
kuhakikisha wanapata matokeo mazuri na kuendelea
kujiimarisha katika msimamo wa ligi.

“Itakuwa mechi yenye mvuto, tunakutana na timu
mpya kwenye ligi, lakina katika soka hakuna udogo,
tumejiandaa kuendelea kuwapa furaha mashabiki wetu,
tunahitaji ushindi katika kila mechi,” Nabi alisema.

Yanga yenye pointi 16 ndio vinara wa ligi hiyo waki-
fuatiwa na mabingwa watetezi, Simba yenye pointi 14
huku Mtibwa Sugar ikiburuza mkia baada ya kujiku-
sanyia pointi mbili kwenye mechi sita ilizocheza.

Simba yakamilisha ‘mawindo’

® ® ® Ni baada ya kunasa mbinu za Red Arrows, ya...

Saada Akida na Adam Fungamwango

UMEWANASA! Kauli hiyo im-
etolewa na benchi la ufundi la
Simba kuelekea mchezo wao
wa mashindano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya Red
Arrows kutoka Zambia utakaochezwa ke-
shokutwa kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa jijini Dar es Salaam.
Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Kocha Msaidizi
wa Simba, Thierry Hitimana,
alisema wamefanikiwa ku-
pata video za mechi kadhaa
Zza wapinzani wao ikiwamo
walipowakaribisha Clube
Desportivo 1° de Agosto ya
Angola kwenye mashindano
hayo msimu huu na kupata
ushindi wa bao 1-0.

Hitimana alisema katika mchezo wa
kwanza Red Arrows walionekana wana-
tumia mfumo wa kujilinda zaidi huku
wakifanya mashambulizi ya kushtukiza
pale wanapotengeneza nafasi.

Kocha huyo alisema pia walibaini mechi
nyingi ambazo Red Arrows walishinda zil-
itokana na mabao ya mapema na muda

uliobakia walitumia kulinda lango lao lisi-
pate madhara.

“Katika mchezo waliocheza ugenini
dakika nyingi wanaonekana ni watu wa
kuzuia wanapokuwa ugenini jambo am-
balo tunatakiwa kuwaandaa wachezaji
watakaocheza mchezo wa aina hiyo hali
ambayo tulikutana nayo katika mchezo
wa ligi dhidi ya Namungo FC,” alisema
Hitimana.

Alisema pia watacheza kwa tahadhari
na kuwaheshimu wapinzani wao ikiwa ni
dhana ya kuhakikisha wanafanya vizuri
katika mchezo huo ambao wanaanzia ny-
umbani.

Aliongeza wameshawaandaa wachezaji
wao kuhusiana na mbinu hiyo ili kuepuka
yaliyojitokeza katika mechi ya marudi-
ano ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya
Jwaneng Galaxy baada ya nyota wao ku-
jiamini na hatimaye wakapoteza mchezo.

“Hata katika maisha umheshimu mp-
inzani wako na uende naye sawa, sisi tu-
natakiwa kufanya hivyo ili tufanye vizuri
nyumbani kabla ya kwenda ugenini, nina
imani sana na wachezaji wangu, Red Ar-
rows tumewaangalia na bado tunaende-
lea kuwaangalia, sio wabaya, ni timu nzuri
sana, tunatakiwa kupambana na kutumia

vyema dakika 90 za nyumbani,” alisema
Hitimana.

Naye Mwenyekiti wa Simba, Murtaza
Mangungu amewatoa hofu wanachama
na mashabiki wa klabu hiyo kuelekea
katika mechi hiyo inayoandaliwa na
kusimamiwa na Shirikisho la Soka Afrika
(CAF).

Mangungu alisema wamejiandaa kisa-
wasawa’ si kwenye mechi ya Jumapili tu,
bali kwenye michuano yote wanayoshiri-
ki huku akisema lengo ni kuona msimu
huu wanafika hatua ya nusu fainali.

“Tumejiandaa vizuri na mechi hii,
tunajua michuano hii ni migumu, kwa
sababu timu nyingi zinazotolewa kwenye
Ligi ya Mabingwa zinapokuja huku, mara
nyingi zinazokwenda hadi nusu fainali,
fainali na kuchukua ubingwa. Kwa hiyo
tumejiandaa kukabiliana na ugumu huo,
tunawaomba wanachama na mashabiki
wetu wajitokeze waipe nguvu timu yao,”
Mangungu alisema.

Ofisa Habari Msaidizi wa Simba, Ally
Shatry ‘Chico’ alisema wachezaji wanaen-
delea vyema na mazoezi, huku Chris Mu-
galu aliyekuwa majeruhi kwa muda mrefu
ameanza mazoezi mepesi.

Hata hivyo hadi kufikia jana mchana,

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P3 8

Chico alisema hawafahamu taarifa rasmi
Za ujio wa wapinzani wao.

“Mara wanasema Alhamisi (jana), mara
[jumaa (leo), lakini sisi tunawasiliana na
Shirikisho la Soka Nchini (TFF) kujua ni
lini watawasili, kwa upande mwingine
tunaendelea na mazoezi, wachezaji wetu
wanaonekana wana morali kweli kweli,
hasa baada ya ujuo ya kocha mpya, Pablo
Franco,” alisema Chico.

Wakati huo huo, mchezaji wa zamani
wa Yanga, Thabani Kamusoko, raia wa
Zimbabwe ameitahadharisha Simba kuwa
makini na straika, James Chamanga am-
baye ndiye nyota tegemeo wa Red Arrows.

“Siyo timu ya kutisha sana, lakini in-
acheza kitimu zaidi na inabadilisha mfu-
mo kulingana na timu inayocheza nayo,
ina straika wao (Chamanga), ndiye wan-
amtegemea sana kuwafungia mabao,” Ka-
musoko alisema.

CAF imeruhusu mashabiki wasiozidi
35,000 kuingia uwanjani kushuhudia
mchezo huo wa kwanza wa hatua ya mto-

ano.
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