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Akinamama 
wa kitongoji 
cha Mnazi, 
kijiji cha 
Kwamwande, 
kata ya Bok-
wa, wilayani 
Kilindi mkoa-
ni Tanga, 
wakishiriki-
ana kusonga 
ugali kwa ajili 
ya wananchi 
waliyohud-
huria moja 
ya sherehe 
kitongo-
jini hapo hivi 
karibuni. 
PICHA: DEGE 
MASOLI

Gari, vifaa CHADEMA
vyapigwa kibiriti Chato
Na Vitus Audax

GARI la matangazo 
na vifaa vya Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) vimechomwa 
moto usiku mjini Chato, 
mkoani Geita.

Licha ya tukio hilo, pia 
madai ya kuwapo vitisho 
kiusalama, uongozi wa juu 
wa chama hicho umesema 
utaendelea na mikutano 
yake ya kisiasa mkoani 
Geita, ili kufikisha ujumbe 
iliokusudia kwa wananchi.

Mbali na kudai kuchome-
wa gari lao la matangazo na 
vifaa, uongozi wa chama hi-
cho pia umedai uhalifu huo 
uliofanyika usiku wa kuam-
kia jana, pia kuna madai ya 
baadhi ya watu wanaokipa 
ushirikiano, wanatishiwa 
kuharibiwa mali zao.

Jana, Makamu Mwenyeki-
ti wa CHADEMA Bara, Tun-
du Lissu, alipozungumza na 
Nipashe kwa simu, alitaja 
vikwazo dhidi yao mkoani 
Geita vinajumuisha ku-
chomwa moto kwa gari lao 
la matangazo.

“Kabla ya tukio la jana 
( juzi usiku), kuna sehemu 
tulikwenda kukodi vifaa 
vya muziki, tukakubaliana 
gharama, lakini cha ajabu 
akapigiwa simu na kuele-
zwa kuwa endapo akitoa 
vifaa hivyo, vitateketezwa 
kwa moto. Kijana huyo 
akatupigia na kusema ha-
toweza kufanya hivyo,” 
Lissu alidai pasi na kutaja 
jina wala taasisi iliyomtishia 
kijana huyo.

Lissu ambaye kitaaluma 
ni mwanasheria, alisema 

kutokana na kukumbana na 
kikwazo hicho, walishind-
wa kupata vifaa hivyo, 
hivyo kulazimika kutumia 
vifaa vya chama kufanya 
matangazo katika maeneo 
mbalimbali na baada ya 
matangazo, waliomba mae-
gesho katika moja ya hoteli 
za mjini Chato, akiitaja jina.

Alidai kuwa katika mae-
gesho ya hoteli hiyo, kuliku-
wa na magari mengine ma-
tano ya watu binafsi. Gari 
lenye namba za usajili T 658 
DQL, mali ya CHADEMA, 
lilichomwa moto saa 1:10 
usiku wa kuamkia jana.

Alilitaja kuwa walilitumia 
katika mkutano wao wa 
hadhara uliofanyika juzi 
katika Jimbo la Mbogwe, 
mkoani Geita.

“Pia, vifaa vya matan-
gazo vimechomwa moto. 
Si hilo tu, wakati huu ( jana 
mchana) nimepokea taarifa 
ya kuchomwa moto kwa 
jukwaa lililoandaliwa kwa 
ajili ya mkutano wetu katika 
Kata ya Muganza, wilayani 
Chato,” alisema.

Alihusisha matukio hayo 
na kauli za baadhi ya vion-
gozi wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) alizoziita za 
uchochezi dhidi ya CHADE-
MA, akirejea kauli ya mmo-
ja wa wajumbe wa Kamati 
Kuu ya CCM aliyoitoa Julai 
30 katika mkutano wa cha-
ma hicho mkoani Mwanza.

Lissu alisema licha ya 
vikwazo hivyo hawatokata 
tamaa. Wataendelea na mi-
kutano yao ndani ya Chato 
kama ilivyopangwa. Haku-
na kurudi nyuma!

“Haijalishi vyombo vya 

matangazo na majukwaa 
yanachomwa moto, tuta-
fanya mikutano yetu kwa 
gharama yoyote hata kwa 
kupanda juu ya ‘pickup’. Ni-
watake wanachama na wa-
nanchi kwa ujumla - wasi-
kate tamaa wala wasitishwe 
na vitendo hivyo vya kihuni 
na siasa chafu zinazoende-
lea kufanyika,” alisisitiza.

Kuhusu ushirikiano wa 
Jeshi la Polisi katika kushu-
ghulikia matukio hayo, 
Lissu alisema walifanya 
mawasiliano na Kaman-
da  wa Polisi Mkoa wa Geita 
pamoja na wasaidizi wake 
na kuwahakikishia ku-
waongeza ulinzi katika mi-
kutano yao yote ya hadhara 
wanayoendelea kuifanya 
mkoani mwake.

HOJA YA MATUSI
Alipoulizwa kuhusu 

tuhuma zinazoelekezwa 
kwao kutumia lugha ya ma-
tusi dhidi ya viongozi wa 
CCM na serikali, Lissu aliita-
ja ni propaganda dhidi yao.

Alisema hakuna sehemu 
ambako wanaongea matusi 
na wamekuwa wakiambiwa 
hivyo miaka mingi, ikiwa 
ni pamoja na kufikishwa 
mahakamani ambako wa-
naoeneza propaganda hiyo 
walishindwa kuthibitisha 
matusi hayo.

Jana jioni, Lissu ali-
hutubia mkutano wa had-
hara mjini Chato, akieleza 
sababu za chama hicho 
kupinga mkataba wa 
bandari na kampuni ya DP 
World ya Dubai. Alionya 
kuwa kinachoshuhudiwa 
sasa kwenye sekta ya ma-

dini – migodi inamilikiwa 
na wageni, ndicho wana-
chokikataa kufanyika katika 
bandari.

Katika taarifa yake kwa 
umma jana, Katibu wa 
Baraza la Vijana wa CHADE-
MA (BAVICHA), Yohana 
Kaunya ambaye juzi aliku-
wa sehemu ya waliotumia 
gari hilo la matangazo ‘lil-
ilopigwa kibiriti’, alisema 
kuwa baada ya kuchomwa 
moto, waliolichoma walian-
za kuwatafuta dereva na 
mpiga muziki (DJ) wa cha-
ma hicho, wakidai “zamu 
yao inafuata”, lakini hawak-
ufanikiwa kuwapata.

Alisema kuwa Jeshi la Zi-
mamoto na Uokoaji liliwahi 
eneo la tukio na kuzima 
moto huo kabla gari hilo 
halijateketea lote, akikiri 
kumepawa ushirikiano toka 
Jeshi la Polisi mkoani Geita.

Hivi karibuni, Mwe-
nyekiti wa Umoja wa Vi-
jana wa CCM (UVCCM) 
Wilaya ya Chato, Pamphili 
Hwago, alinukuliwa  katika 
mazungumzo na vyombo 
vya habari akisema Lissu 
asipoomba radhi juu ya 
kauli zake kwa viongozi 
wa CCM na serikali, hato-
ruhusiwa kukanyaga ardhi 
ya Chato.

Vilevile, Mjumbe wa 
Kamati Kuu ya CCM, Ste-
phen Wasira, akiwa katika 
mkutano wa chama mkoani 
Mwanza mwishoni mwa 
mwezi uliopita, aliwataka 
wana CCM wilayani Chato 
kumzomea Lissu atakapo-
fanya mikutano yake wilay-
ani humo. Alidai Lissu ni 
mwongo.

Makali ya maisha 
kupaa bei mafuta
Na Jenifer Gilla

BEI ya mafuta mwezi huu imepandishwa. 
Tangazo la Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) la jana limeelekeza bei 
mpya za mafuta zinazoonesha bei za petroli na 
dizeli zimepanda.

Sababu kuu ya ongezeko hilo ni changamoto 
katika upatikanaji wa dola  nchini na kushuka 
kwa thamani ya shilingi dhidi ya sarafyu hiyo ya 
kigeni.

EWURA pia imetaja mabadiliko ya sera kikodi, 
ongezeko la gharama ya mafuta katika soko la 
dunia na gharama za uagizaji wa mafuta kuwa ni 
sababu nyingine ya kupanda kwa bei ya nishati 
hiyo nchini.

Bei mpya ya jumla  ya mafuta ya petroli ita-
kayotumika kuanzia jana imeongezeka kwa Sh. 
461.36 huku dizeli ikipanda kwa Sh. 391 kwa Dar 
es Salaam.

Kwa Mkoa wa Tanga, bei ya petroli imepanda 
kufikia Sh. 2,985 na kutoka Sh. 2,593.92 ya mwezi 
Julai sawa na ongezeko la Sh. 392, huku dizeli iki-
uzwa Sh. 2,849.8 kutoka 2,628 sawa na ongezeko 
la Sh. 221.

Mkoani Mtwara bei za mafuta hazijaongezeka. 
Ikiendelea kuwa Sh.2,662.38 kwa petroli na Sh. 
2,867.94 kwa dizeli.

Bei mpya za mafuta hayo kwa rejareja mkoani 
Tanga, petroli itakuwa Sh. 3,245 kutoka Sh. 2,724, 
mwezi uliopita huku  dizeli ikiuzwa Sh. 2,981 
kutoka Sh. 2,760 mwezi uliopita, Mtwara petro-
li itauzwa Sh. 3,271 kutoka Sh. 2,809 na dizeli ni 
Sh. 3,008 kutoka Sh. 3,000.

Mikoa itakayonunua mafuta hayo kwa bei ya 
juu ya rejareja nchini ni Kagera ambayo sasa 
wateja walioko wilayani Bukoba watanunua 
petroli kwa Sh. 3,415 kutoka Sh. 2,952 mwezi 
uliopita, wakati   wilayaya Kyerwa wateja wake 
watanunua dizeli kwa Sh. 3,173 ikiwa ya juu zaidi 
nchini.

Katibu Mkuu wa Chama cha Wamiliki wa Ma-
basi Tanzania (TABOA), Joseph Priscus, alisema 
ongezeko hilo litaathiri kwa kiasi kikubwa bi-
ashara zao kwa kuwa mafuta yanachukua asil-
imia 75 ya gharama za uendeshaji.

“Kutokana na uharaka na umuhimu wa jambo 
hili, hivi karibuni tutaanza michakato wa ku-
pandisha nauli kwa sababu bila ya kufanya hivyo 
baadhi ya kampuni zitashindwa kuendelea na 
biashara,” alisema Joseph.

Alitoa mfano kuwa kwa bei hizo mpya, kam-
puni yenye mabasi 10 yanayokwenda safari 
ndefu itapata hasara ya Sh. milioni 60 kwa wiki, 
huku  kampuni yenye mabasi 10 yanayotumia 
njia ya Dar es Salaam-Dodoma itapata hasara ya 
Sh. milioni nne kwa siku.

Alitoa wito kwa serikali kurejesha ruzuku ya 
serikali katika mafuta ili kuwaepusha wafanya-
biashara dhidi ya alichokiita machungu ya ku-
panda kwa bei ya mafuta.

Mwenyekiti wa Chama cha Wamiliki wa 
Mabasi Mkoa wa Dar es Salaam (DACOBOA), 
Sabri Mabrouk, alisema inasikitisha kuona bi-
ashara ya usafirishaji imeathiriwa na uhaba wa 
dola. Gharama za uendeshaji wa biashara hiyo 
zimepanda.

Meneja usafirishaji  kutoka kampuni ya Yaate 
Investment Limited, Sadock Tuya,   alisema 
uhaba wa dola umesababisha kupungua bidhaa 
za kusafirisha, hali inayoathiri biashara zao.

“Kwa mfano, tulikuwa tunapata dola 5,000 
kwa ajili ya kusafirisha mizigo kutoka Dar es Sa-
laam hadi Kasumbalesa, mpakani mwa Zambia 
na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC), 
lakini sasa tunapata dola 4,400 kwa mafuta yale 
yale yaliyotumika jambo ambalo halina faida,” 
alisema.
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Miili ya watoto 14 waliokufa 
maji Ziwa Victoria yaopolewa
Na Jackline Masinde, BUNDA

MIILI ya watu 13 imeopolewa usiku wa 
kuamkia jana kati ya 14 waliozama Ziwa 
Victoria karibu na Kijiji cha Mchigondo 
Wilaya ya Bunda mkoani Mara kutokana 
na ajali ya mitumbwi miwili.

Idadi hiyo ya miili iliyoopolewa jana 
inahitimisha kazi ya uopoaji wa miili 
yote 14 baada ya mwili mmoja kuopole-
wa Jumapili iliyopita siku ajali ilipotokea.

Miili yote ni ya watoto na kazi ya 
uopoaji iliendelea usiku wa kuamkia 
jana mpaka majira ya asubuhi na Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji kwa kushirikiana 
na wavuvi wilayani humo.

Ajali hiyo ilihusisha waumini wa kani-

sa la Mungu wa Kiroho (KTMK) ambayo 
idadi ya watu waliohusika kwenye ajali 
hiyo ni 28 huku chanzo kikitajwa kuwa 
ni kubadilika hali ya hewa ziwani iliyo-
sababisha upepo na mawimbi makali.

Akithibitisha kuopolewa kwa miili 
hiyo, Kamanda wa Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji Mkoa wa Mara, Agustine Ma-
gere, alisema idadi kubwa ya watu wali-
opolewa walikuwa ni watoto wa umri 
kati ya mwaka mmoja, 9 na 12.

Alisema baadhi ya watoto hao ni wa-
nafunzi kutoka Shule ya Msingi Bulomba 
na kati yao 14 waliokolewa na kukimbi-
zwa hospitali na hali zao zinaendelea 
vizuri.

Alisema shughuli ya uopoaji miili ili-

BAKWATA yatua mikoani 
kukemea ushoga na 
kuyumba maadili ya jamii
Na Stevie Chindiye, TUNDURU

ONGEZEKO la mmomonyoko wa 
maadili kwa jamii nchini, ikiwemo ma-
tendo ya ubakaji na kushamiri kwa vi-
tendo vya ushoga, Baraza Kuu la Wais-
lamu Tanzania (BAKWATA), limeanza 
kuzunguka nchi nzima kutoa elimu na 
kukemea matendo hayo kwa waumini 
wake na kuwataka kuishi kwa kadri ya 
mafundisho ya dini.

Mkurugenzi wa Da’awa na Tabligh 
kutoka Baraza Kuu la Waislamu Tan-
zania (BAKWATA), Sheikh Arif Surya, 
alisema hayo jana wakati akizungumza 
na waumini wa Kiislam baada ya kuka-
milisha Ibada ya Ijitimai iliyoambatana 
na Dua maalum ya kuliombea taifa 
katika  msikiti Mkuu wa Wilaya ya Tun-
duru.

Kwa mujibu wa Shekh Surya, Ibada 
hiyo imefanyika kwa siku tatu kwa vion-
gozi wa BAKWATA kuzunguka kwenye 
vijiji mbalimbali kutoa mafundisho 
kwa waumini wao.

Alisema ibada hiyo ni mwendelezo 
wa viongozi wa Dini ya Kiislam wak-
iongozwa na Mufti Mkuu wa Tanzania, 
Sheikh Dk. Abubakar Zubery, kuweka 
kukemea matendo maovu yanayoan-
za kushamiri kwa kasi kubwa nchini 
ambayo ni kinyume cha mafundisho 
ya dini hiyo na maagizo ya Mwenyezi 
Mungu.

Alisema baadhi ya watu kutoka 
mataifa ya nje wanafanya jitihada kub-
wa kinyume cha maadili na mafundisho 
ya MwenyeziMungu kwa kuwafundisha 
watoto wa kiume kujiingiza kwenye 
ndoa za jinsia moja.

Mkuu wa Wilaya ya Tunduru, Julius 
Mtatiro, alitoa wito kwa kwa viongozi 
wa dini, kimila na wazazi wilayani hapa 

kutumia sehemu ya muda wao kuzun-
gumza na watoto na vijana.

   Alisema hatua hiyo itasaidia sana 
kupunguza na kukomesha vitendo vya 
ukiukaji wa maadili vinavyoendelea ku-
fanywa na baadhi ya watu nchini.

Kwa mujibu wa Mtatiro, vijana waki-
fundishwa vizuri mila, desturi na ku-
shika mafundisho ya dini na wakawa 
nahofu ya Mwenyezi Mungu, maovu 
mengi, zikiwamo ndoa za jinsia moja, 
ulawiti na unyanyasaji wa kijinsia vita-
pungua kwa kiwango kikubwa.

Aliongeza kuwa serikali itaendelea 
kushirikiana na dini zote katika ku-
jenga maadili mema kuanzia ngazi ya 
familia na jamii kwa ujumla huku aki-
waomba viongozi hao kuliombea Taifa 
na Rais Samia Suluhu Hassan, ili aweze 
kutekeleza vyema mipango ya maende-
leo katika nchi yetu.

Mtatiro alitumia nafasi hiyo kuke-
mea vitendo vya ukatili na unyanyasaji 
dhidi ya watoto wa kike na wa kiume 
na kuahidi kwamba serikali ya wilaya 
itahakikisha inaongeza nguvu katika 
kupambana na ukatili na kuimarisha 
ulinzi kwa watoto hao.

Aliwakumbusha viongozi wa dini 
wilayani humo, kuendelea kukemea 
vitendo vyote vinavyoweza kuwagawa 
Watanzania ikiwemo tofauti za dini 
kwa kuwa sisi sote ni wamoja na ku-
wapongeza viongozi hao kwa kuende-
lea kudumisha amani, umoja na mshi-
kamano.

Mwenyekiti wa Halmashauri Kuu ya 
BAKWATA Wilaya ya Tunduru, Abdalla 
Kawanga, aliishukuru serikali kwa kue-
ndelea kushirikiana na viongozi wa 
dini hali iliyowezesha wilaya kuwa na 
utulivu na wananchi kupata muda wa 
kufanya shughuli za uzalishaji mali.

kuwa ngumu kutokana na eneo hilo kuwa 
na tope jingi na giza lakini lilifanikiwa kwa 
asilimia mia moja.

Akizungumza wakati wa upoaji wa miili 
hiyo, Mkuu wa Wilaya ya Bunda, Dk. Vicent 
Naano, alisema kupitia tukio hilo wameji-
funza kuwa Jeshi la Zimamoto bado lina 
kazi kubwa ya kufanya ili kuongeza ufanisi 
katika shughuli za majanga.

Dk. Naano alisema katika tukio hilo 
kumeonekana uzembe wa wazazi kuto-
fatilia usalama wa watoto na kuwaacha 
kwenda mahala popote bila kuwahakik-
ishia usalama na mmiliki wa kanisa la 
(KMTK) ambaye aliruhusu watoto ku-
panda kwenye mitumbwi bila kujali us-
alama wao. “Kutokana na uzembe huu 
ninaviagiza vyombo vya dola kuwasaka 
wamiliki wa vyombo hivi na mchungaji wa 
kanisa wakamatwe kwa kosa la uzembe 
na kutozingatia sheria na taratibu za ku-
pandisha watu kwenye mitumbwi ambayo 
hairuhusiwi kwa kazi ya usafirishaji wa 
abiria,” alisema Dk. Naano.

Akitoa salamu za pole kwa niaba ya Rais 
Samia Suluhu Hassan, Mkuu wa Mkoa wa 
Mara, Saidi Mtanda alisema, wameandaa 
utaratibu wa kusafirisha miili yote kwenda 

kuzikwa.
Kadhalika, alisema kila familia iliyo-

poteza ndugu itapatiwa Shilingi milioni 
moja kama sehemu ya rambirambi na ku-
wataka wananchi kuendelea kuwa wavu-
milivu katika kipindi hicho kigumu.

“Serikali itaendelea kuwa karibu na fa-
milia ya ndugu zetu hawa na tutatoa vy-
ombo vya usafiri kuhakikisha miili inafika 
pale wanapostahili kwenda, lakini tunaen-
delea kutoa pole kwa wote waliofikwa na 
msiba huu,” alisema Mtanda.

Miili hiyo imepatikana siku ya nne tangu 
kuzama kwa mitumbwi hiyo na baadhi 
ya ndugu wa marehemu na mashuhuda 
walionusurika katika ajali hiyo walieleza 
masikitiko yao juu ya tukio hilo, akiwamo 
Baraka Jumbura, aliyenusurika kuwa safari 
yao ya kwenda haikuwa na misukosuko 
yoyote lakini wakati wa kurejea waliku-
tana na dhoruba ya mawimbi mawili yali-
yopiga na kujaza maji kwenye mtumbwi.

“Waliokuwa kwenye mtumbwi wa nyu-
ma walituomba msaada baada ya mtumb-
wi wao kupinduka na tulivyorudi wote 
walilazimisha kupanda mtumbwi wa pili 
hali iliyosababisha nao kupinduka,” alise-
ma Jumbura
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Upatikanaji dawa Muhimbili wafikia 97%

Kesi kocha 
wa Simba 
yapigwa 
kalenda 
tena 
Na Kulwa Mzee 

KESI ya kusafirisha kilogramu 
34.89 za dawa za kulevya aina 
ya heroin, inayomkabili aliyeku-
wa Kocha wa Makipa wa Klabu 
ya Simba, Muharami Sultani na 
wenzake, imeendelea kupigwa 
kalenda kutokana na upelelezi 
kutokamilishwa.

Shauri hilo lilikuja jana katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu kwa ajili ya kutajwa 
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu 
Evodia Kyaruzi.

Wakili wa Serikali Erick Ka-
mala akiiwakilisha Jamhuri al-
idai upelelezi wa kesi hiyo hau-
jakamilika na wanasubiri ripoti 
mbili kutoka kampuni mbili za 
simu.

Baada ya kutoa taarifa hiyo, 
Wakili Kamala aliomba mahaka-
ma ipange tarehe nyingine ya 
kutajwa ambapo mahakama ili-
kubali na kuahirisha hadi Agosti 
18 mwaka huu.

Washtakiwa wengine katika 
kesi hiyo ni mmiliki wa Kituo 
cha Cambiasso Sports Academy 
kilichoko Tuangoma Kigambo-
ni, Kambi Seif.

Wengine ni Maulid Zungu 
maarufu Mbonde, Said Abeid, 
fundi selemala, John Andrew 
maarufu Chipanda, mfanyakazi 
wa Kituo cha Cambiasso na Sara 
Joseph.

Washtakiwa wanadaiwa kuwa 
Oktoba 27, 2022, huko Kivule, 
wilayani Ilala, jijini Dar es Sa-
laam, walikutwa wakisafirisha 
dawa za kulevya aina ya heroin 
kilogramu 27.10.

Katika shtaka la pili, inadaiwa 
kuwa Novemba 4 2022, eneo la 
Kamegele, wilayani Mkuranga, 
mkoani Pwani, kwa pamoja wa-
likutwa wakisafirisha kilogramu 
7.79 za dawa za kulevya aina ya 
heroin.

Na Mwandishi Wetu

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili 
na Amana zimesema upatikanaji 
wa dawa na vifaa tiba kwa sasa ni 
asilimia 97.

Akizungumza jana jijini Dar es 
Salaam Mfamasia wa Hospitali 
ya Muhimbili, Nelson Faustine 
amesema, hali ya upatikanaji wa 
dawa na vifaa tiba katika taasisi 
hiyo imeimarika na wameshuhu-
dia mabadiliko makubwa yaliyo-
fanyiwa na Rais Dk. Samia Su-

luhu Hassan.
“Tumetoka asilimia 30 hadi 

zaidi ya asilimia 97 upatikanaji 
wa dawa katika hospitali yetu ya 
Muhimbili Upanga na Mlogan-
zila ni hatua kubwa idadi ya wag-
onjwa imeongezeka kulingana 
na bajeti, kwa sasa manunuzi 
yetu ya dawa kwa MSD ni zaidi 
ya Shilingi bilioni sita kwa mwezi 
na kwa mwaka ni zaidi ya Sh. bil-
ioni 24,” alisema.

 Alitoa wito kwa serikali 
kuongezea mtaji MSD kama 

ilivyoahidi na kufuta madeni ya 
nyuma ili kuwezesha taasisi hiyo 
kujiendesha.

 Nelson aliitaka taasisi hiyo 
ikiwa ni kati ya wateja wakubwa 
kwa MSD wanapata huduma 
kwa kipaumbele cha pekee.

Kadhalika, wameitaka MSD 
kuboresha huduma Muhimbili 
hususani huduma za kibobezi 
kuendana na mahitaji ya dawa 
na vifaa tiba vyake kama vya ku-
pandikiza figo, uboho na uroto 
ambapo chupa moja ndogo ya 

dawa hizo ni hadi Shilingi mil-
ioni tatu.

Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali ya Mkoa Amana, Dk. Bray-
son Kiwelu, alisema mafanikio 
makubwa yaliyopo yamechagi-
zwa na Rais Dk. Samia kutokana 
na maboresho aliyoyafanya sek-
ta ya afya.

“Amana imeweza kupata zaidi 
ya Shilingi bilioni tano ambazo 
zimewekezwa katika jengo la 
kisasa la Ct Scan, X-ray, jengo la 
dharura, ukarabati wa jengo la 

wagonjwa mahututi na mabore-
sho kitengo cha usafishaji damu 
kwa wagonjwa wa figo.

“Ukarabati huu umeendana 
na uwekezaji wa vifaa ambapo 
asilimia   70 ni kutoka MSD, tuna-
jivunia     hali ya utoaji huduma 
na upatikanaji wa dawa ni zaidi 
ya asilimia 97    changamoto ni 
dawa za    wagonjwa     wa sara-
tani, hata hivyo tuna   kifungu 
cha bajeti   ya dharura     tuna-
zonunua dawa ambazo hazipo,” 
alisema.

Maofisa wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), wakiwapa maelezo wanafunzi wa Shule ya Msingi Hijra, wakati wali-
potembelea banda la tume katika maonyesho ya wakulima Nane Nane Kanda ya Kati katika viwanja vya Nzuguni, jijini 
Dodoma jana. PICHA: MROKI MROKI

Wanasheria: Rukhsa mjadala mkataba wa DP World
Na Elizabeth Zaya

BAADA ya mjadala wa 
makubaliano ya uwekezaji 
bandarini baina ya Serikali 
ya Tanzania na Dubai kupitia 
kampuni ya DP World, kuen-
delea kutikisa kwenye majuk-
waa ya kisiasa nchini, baadhi 
ya wanasheria wamesema 
licha ya kuwapo kwa kesi ma-
hakamani, hakuna tatizo kue-
ndelea kuzungumza kutokana 
na umuhimu wake.

Hoja hiyo inatokana na shau-
ri linapokuwa mahakamani 
hairuhusiwi kujadiliwa nje ili 
kuepusha kuingilia uhuru wa 
mahakama kwa mujibu wa she-
ria.

Wakizungumza na Nipashe, 
baadhi ya wanasheria walise-
ma hakuna kosa kisheria kwa 
mjadala kuendelea kwenye ma-
jukwaa ya kisiasa.

Kesi ya kupinga uboreshaji 
wa Bandari imefungliwa katika 
mahakama ya Mbeya na wali-

ofungua ni Watanzania wanne 
kutoka mikoa mbalimbali.

Walifungua kesi hiyo kup-
inga baadhi   ya vifungu na vi-
pengele vya mkataba huo wa 
uboreshaji     Bandari   Tanzania 
kati ya Serikali ya   Tanzania na 
Dubai kupitia kampuni ya DP 
World.

Kesi hiyo namba 05/2023 ina-
muhusisha Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali, Waziri wa Ujenzi 
na Uchukuzi, Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
na Katibu wa Bunge.

Pia, waliofungua kesi wana-
dai kuwa mchakato wa kuri-
dhia Bunge ni batili kwa kuwa 
haukufuata utaratibu wa kishe-
ria na bila kuwapa nafasi ya 
kutosha wananchi kutoa maoni 
yao kama sheria za nchi zinavy-
oelekeza.

Kesi hiyo ilianza kusikilizwa 
rasmi Julai 26, mwaka huu, 
siku moja baada ya mawakili 
wa pande zote kuandaa na ku-
wasilisha mahakamani hoja za 
msingi walizokubaliana kuwa 

ndizo zinazobishaniwa.
Mkurugenzi Mtendaji wa 

Kituo cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu (LHRC), Anna Henga, 
alisema mjadala unaoendelea 
kuhusu mkataba huo una ma-
slahi mapana ya taifa, na kwam-
ba siyo kosa kuujadili kwa kuwa 
hauingilii ushahidi au kutoa 
mwelekeo wa kesi.

“Kesi iliyofunguliwa ni ya 
madai na ni ambayo ina ‘public 
interest’ (utashi wa kijamii) am-
bayo mara nyingi ni ngumu ku-
zuia watu kuongea, kwa sababu 
taifa zima lina ‘interest’ nalo,” 
alisema Henga.

“Lakini hata hao wanaozun-
gumza kwenye mikutano kwa 
wananchi, hawazungumzii 
‘content’ (maudhui) za kesi, 
wao wanaongea suala zima 
la mkataba, kwa hiyo kesi za 
namna hiyo mara nyingi un-
aweza kujadili maadamu hau-
jadili ushahidi ulioletwa ma-
hakamani wala hau-pre-empty 
(hauiingilii) mahakama kutoa 
maamuzi kusema nani ana haki 

na nani hana haki.”
“Kwa mfano kesi ya aliyeku-

wa Mkuu wa Wilaya ya Hai, 
watu walikuwa wanazungumza 
pia kwa sababu ya unyeti wa 
suala lenyewe, na kwa sababu 
suala la Bandari linaendelea 
kujadiliwa kama taifa, kuna 
wanaosema mkataba ni mzuri 
na wengine wanasema hapana, 
hivyo siyo mjadala mbaya na 
hauwezi kuathiri kesi.”

Wakili, Jebra Kambole, alise-
ma mjadala huo unaoendelea 
siyo kosa kisheria.

“Maana wao wanatoa mawa-
zo yao juu ya mkataba na ikum-
bukwe kwamba mahakama 
itaamua kutokana na ushahidi 
na hoja zilizopo mezani sio za 
magazetini au jukwaani,” alise-
ma Kambole.

“Wangekuwa wanafanya 
makosa kama wangekuwa 
wamezuiwa na mahakama, la-
kini wakaamua kuendelea. Kwa 
kuwa hawawasemi majaji wala 
hawasemi ni lazima mahakama 
iamue upande gani, siyo kosa.”
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MAONI & UCHAMBUZI

HABARI njema kwamba Hospitali ya Taifa Muhimbili na Amana 
sasa zinapata dawa na vifaa tiba kwa asilimia 97.

Hiyo ni hatua kubwa, kwa sababu itapunguza usumbufu kwa 
wagonjwa wanapokwenda hospitali kupata matibabu na wa-
napoandikiwa dawa kuambiwa wakanunue maduka ya dawa 
badala ya kupewa hospitalini.

Sababu ni kwamba baadhi ya dawa kukosekana hospitalini na 
kupatikana katika maduka ya dawa nje ya hospitali.

Na kwa uzoefu dawa zinazouzwa kwenye maduka ya dawa 
gharama huwa kubwa kulinganisha na zinazotolewa hospitali na 
kuwaumiza watu wasiokuwa na uwezo.

Hospitali ya Taifa Muhimbili ni tegemeo la Watanzania wengi 
wanapopata rufani kutoka kwenye hospitali za chini. Wan-
apofika hapo na kuambiwa baadhi ya dawa zinakosekana huleta 
usumbufu kwa wagonjwa.

Ndiyo maana tunasema habari kwamba upatikanaji wa dawa 
na vifaa tiba katika hospitali hiyo imefikia asilimia 97 ni njema 
na zinaongeza matumaini kwa Watanzania kupata matibabu ya 
uhakika.

Akizungumza jana jijini Dar es Salaam Mfamasia wa Hospitali 
ya Muhimbili, Nelson Faustine amesema, hali ya upatikanaji wa 
dawa na vifaa tiba katika taasisi hiyo imeimarika na wameshuhu-
dia mabadiliko makubwa yaliyofanyiwa na Rais Dk.Samia  Su-
luhu Hassan.

 Hospitali hiyo imetoka kwenye asilimia 30 hadi zaidi ya asil-
imia 97 ya upatikanaji wa dawa kuanzia Hospitali ya Muhimbili 
Upanga na Mloganzila na ni hatua kubwa idadi ya wagonjwa 
imeongezeka kulingana na bajeti, ambapo kwa sasa ununuzi wa 
dawa hizo kutoka Bohari ya Dawa (MSD) ni zaidi ya Shilingi bil-
ioni 6 kwa mwezi na kwa mwaka ni zaidi ya Shilingi bilioni 24.

Hata hivyo, serikali imetakiwa kuhakikisha inaiongezea mtaji 
MSD kama ilivyoahidi na kufuta madeni ya nyuma, ili kuwezesha 
taasisi hiyo kujiendesha.

Hospitali ya Muhimbili ni kati ya taasisi ambazo ni wateja 
wakubwa kwa MSD na wanapata huduma kwa kipaumbele cha 
pekee.

 Halikadhalika, Bohari ya Dawa imetakiwa kuboresha huduma 
Muhimbili hususani huduma za kibobezi kuendana na mahitaji 
ya dawa na vifaa tiba vyake kama vya kupandikiza figo, uboho 
na uroto ambao chupa moja ndogo ya dawa hizo ni hadi Shilingi 
milioni tatu.

Vile vile, Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Mkoa Amana Dk. 
Brayson Kiwelu amepongeza mafanikio makubwa yaliyopo am-
bayo yamechagizwa na Rais Dk. Samia kutokana na maboresho 
aliyoyafanya sekta ya afya.

Hospitali hiyo ya Amana imepata zaidi ya Shilingi bilioni 5 am-
bazo zimewekezwa katika jengo la kisasa la Ct Scan, X ray, jengo 
la dharula, ukarabati wa jengo la wagonjwa mahututi na mabore-
sho kitengo cha usafishaji damu kwa wagonjwa wa figo.

Ukarabati huo umeendana na uwekezaji wa vifaa ambavyo asil-
imia 70 ni kutoka MSD na hospitali hiyo inajivunia hali ya utoaji 
huduma na upatikanaji wa dawa ambao ni zaidi ya asilimia 97.

Changamoto ni dawa za wagonjwa wa saratani ambazo hata 
hivyo limetengewa kifungu cha bajeti ya dharura kinachonunua 
dawa zinazokosekana.

Tunasema ni hatua kubwa na Watanzania wanatarajia huduma 
bora zaidi katika hospitali hizo.

Tuchangie damu kuokoa wengine

Upatikanaji dawa hospitalini 
uendane na ubora wa huduma

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

WATANZANIA wanao-
poteza maisha kwa kukosa 
damu, inaumiza sana ku-
fiwa na ndugu tena inauma 
zaidi kwa kukosa damu, 
ambayo kila mmoja anayo 
na anaweza kuitoa kunu-
suru maisha.

Watu wanashindwa ku-
changia damu ilihali afya 
zao ni imara na hali in-
aruhusu tena na hakuna 
madhara watakayopata 
wakichangia damu.

Wajawazito, wazazi, wa-
toto wachanga, majeruhi 
wa ajali, wagonjwa wa 
maradhi sugu kama sarata-
ni wote wanahitaji damu na 
kama ikikosekana wengine 
hupoteza maisha.

Wodi ya wazazi inahitaji 
huduma hiyo kuokoa waza-
zi na watoto wachanga am-
bao wakikosa damu wakati 
mwingine wanaweza 
kufa pamoja na watoto 
wachanga.

Endapo utampoteza 
jamaa yako kuanzia mzazi, 
majeruhi na hata mtoto 
mchanga na ukaelezwa 
kuwa sababau ya kifo ni  ku-
kosa damu au chembe hai 
nyeupe maneno haya una-
popewa na daktari kama 
ndio sababu ya kifo cha 
ndugu yako yanakuumiza 
sana.

Jamii inapaswa kujenga 
utaratibu wa kuchangia 
damu ili kuokoa maisha 
ya Watanzania wenzetu 
ambao wanakumbana na 
changamoto za kuishiwa 
au kupungukiwa.

Ipo haja ya kuiunga mko-
no juhudi za serikali na 
Wizara ya Afya ili kukabili-
ana na uhaba wa damu ul-
ioko katika hospitali mbal-

imbali nchini.
Licha ya nadharia kwam-

ba mtu hawezi kulazimish-
wa kuchangia damu lakini 
kuna faida kadhaa unapo-
toa damu ili kuokoa uhai 
wa binadamu wenzako,

Hii ni pamoja na kutoa 
sadaka iliyo hai, pia  kuwa 
mwanachama wa kudumu 
kwenye regista ya watoa 
damu  na taarifa zako zin-
arekodiwa kwamba uli-
wahi kuchangia damu na 
kuokoa maisha ya wengine. 
Damu ya binadamu hakuna 
mahali pengine inapati-
kana au inauzwa zaidi ya 
kwenye mwili wa wake, 
haipandwi hata hailimwi 
shambani kama mahindi, 
hapa panahitajika moyo wa 
mtu anayeumia kwa kuona 
mwenzake anapoteza mai-
sha kwa kukosa damu na 
hivyo kuamua kuchangia 
kwa hiari.

Hivi karibuni Kikundi 
cha Daraja Salama kina-
choundwa na wanafamilia 
wanaotoka mikoa  mbalim-
bali waliojiunga pamoja ku-
toa huduma za jamii kama 
kuchangia damu, kusaidia 
yatima na wajane walifika 
katika Hospitali ya Rufani 
ya Temeke, Dar es  Salaam  
kutoa huduma hiyo. Juhudi 
zao zinaungwa mkono na 
wananchi majirani wa hos-
pitali ya Temeke wanaoji-
tokeza kusaidia wagonjwa 
wenye shida ya damu.

Akiwashukuru na ku-
wapongeza Juhudi Nyam-
buka daktari wa afya, wa 
hospitali hiyo anaeleza 
kuwa ukosefu wa damu 
unasababisha watu kuo-
poteza maisha.

Akizungumzia sababu za 

kuogopa kutoa damu Juhu-
di,    anasema wapo wanao-
hofia kuchunguzwa VVU 
na     UKIMWI bila kufa-
hamu kwamba hakuna ata-
kaye lazimishwa kupima, 
damu ndiyo itakayopimwa 
na majibu itabaki siri ya 
daktari.

Anasema hakuna sababu 
ya kuogopa kuchangia 
damu akieleza kuwa iwapo 
kutakuwa na banki yenye 
damu ya kukidhi mahitaji  
kuna uwezekano mkubwa 
wa kuepuka vifo vinavyoto-
kana na uhaba huo.

Anaeleza kuwa ukifika 
hospitalini kama una nia ya 
kuchangia damu utapewa 
kipaumbele na milango ipo 
wazi kila siku kwa kuwa wa-
najua umuhimu wa damu 
kwa wagonjwa wenye up-
ungufu.

Anakiri kuwa bado kuna 
shida, kuelewa umuhimu 
wa kuchangia damu hasa 
maeneno ya vijijini na 
elimu na uhamasishaji  
vinahitajika.

Katika eneo hilo anaitaka 
serikali kuongeza nguvu 
zaidi kwa ajili ya kutembe-
lea vijiji mbalimbali kama 
viwandani, ofisi za umma 
na binafsi,taasisi za elimu 
kama sekondari na vyuo 
vya kati na vikuu, kuha-
masisha watu kuchangia 
damu.

Nina amini juhudi hizo 
zikifanyika kwa mikakati 
na mipango bora ipo siku, 
uhaba wa damu utakuwa 
siyo tatizo kubwa katika 
nchi yetu kama ilivyosasa 
na hivyo kunusuru maisha 
ya wazazi, majeruhi, wato-
to na wanaoteseka na ma-
gonjwa ya kusendeka.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Halfani 
Chusi
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HABARI KITAIFA

KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

Mpango apongeza utoaji elimu 
ya fedha, mikopo kwa wakulima
Na Mwandishi Wetu, MBEYA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpango, amezitaka 
taasisi za fedha nchini kutumia vyema maonyesho 
ya kilimo ya NaneNane yanayoendelea jijini Mbeya 
kwa kutoa elimu kuhusu masuala ya fedha kwa 
wakulima.

Dk. Mpango pia ameipongeza Benki ya Taifa ya 
Biashara (NBC) kwa kuandaaa banda maalumu kwa 
ajili ya kutoa elimu hiyo kwa kundi hilo.

Kiongozi huyo wa serikali alitoa rai hiyo juzi 
baada ya kutembelea banda la maonyesho hayo la 
Benki ya NBC kwenye uwanja wa John Mwakangale 
jijini hapa, akifuatana na Spika wa Bunge, Dk. Tulia 
Ackson, Waziri wa Kilimo Hussein Bashe, Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya, Juma Homera na viongozi wen-
gine waandamizi serikalini.

Kwa mujibu wa Dk. Mpango hatua hiyo itawasaid-
ia wakulima kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu 
masuala ya kifedha ikiwamo aina ya mikopo inayo-
tolewa na taasisi hizo, viwango vya riba na makato 
mengine ili wafanye uamuzi sahihi pindi wanapo-
fanya uamuzi mbalimbali unaohusisha fedha.

“Nimevutiwa zaidi kuona Benki ya NBC katika 
suala hili la elimu ya fedha mmeliwekea msisitizo 
mkubwa kiasi kwamba mmetenga eneo maalumu 
kwa ajili ya utoaji wa elimu kuhusu huduma  zenu 
za kifedha hususani riba na uwekezaji kwa wakuli-
ma… hongereni sana kwa hatua hii.”

“Ningependa taasisi zingine zifanye hivyo pia. 
Ninatamani kuona taasisi za fedha zinatumia vy-
ema maonyesho haya kwa faida ya wakulima si 
tu kutoa huduma zao kwa washiriki bali pia elimu 
ndiyo iwe kipaumbele,” aliagiza.

Akifafanua kuhusu baadhi ya huduma za benki 
hiyo mahususi kwa wakulima, Mkuu wa Kitengo 
cha Wateja Wadogo na Wakulima NBC, Raymond 
Urassa, alisema benki hiyo imeendelea kubuni 
huduma zaidi mahususi kwa wakulima ikiwamo 
mikopo ya zana za kilimo (matrekta, mashine za ku-
vuna), huduma za bima ya kilimo, programu maalu-
mu ya utoaji wa elimu ya fedha kwa wakulima  sam-
bamba na kuwaunganisha wakulima na mitandao 
ya kibenki ili kuwarahishia huduma za kibenki.

“Kwa mwaka huu pekee tayari tumetoa mikopo 
ya matrekta 69 kwa wakulima ili kuongeza matumi-
zi ya vifaa vya kisasa katika sekta kilimo. Kupitia 
huduma ya bima, kwa kushirikiana na kampuni ya 
bima ya Jubelee tunatarajia kuwalipa fidia wakuli-
ma wa tumbaku walioathirika na mvua za mawe ka-
tika msimu wa kilimo mwaka jana,” alisema Urassa.

Akizumzungumzia zaidi kuhusu elimu ya fedha 
kwa wakulima, Urassa alimhakikisha Dk. Mpango 
kuwa benki hiyo inayatumia vyema maonyesho 
hayo kwa kuhakikisha kuwa mbali na kutoa hudu-
ma za kifedha kwa washiriki, pia msisitizo unawek-
wa katika utoaji wa elimu kwa wakulima wakubwa 
na wadogo ili waelewe vizuri huduma za benki hiyo, 
aina ya mikopo inayotolewa na riba zake pamoja na 
elimu ya uwekezaji katika fursa mbalimbali za sekta 
ya kilimo.

“Tulibaini kuwa wakulima wengi hawana uelewa 
wa kutosha kuhusu riba na viwango vyake. Kwa-
hiyo, walikuwa wanakopa bila kujua tafsiri ya vi-
wango vya riba, jambo ambalo ni muhimu sana na 
hiyo ndio sababu kupitia maonyesho haya elimu ya 
mambo kama hayo tumeipa kipaumbele,” alisema.

Alitoa wito kwa wakulima na wadau wengine 
wa kilimo na washiriki mbalimbali wa maonyesho 
hayo kutembelea banda la benki hiyo ili kunufaika 
na elimu inayotolewa bila malipo kuhusu huduma 
mbalimbali za kifedha zinazohusiana na sekta ya 
kilimo, huku akiahidi kwa niaba ya benki hiyo kue-
ndelea kubuni na kutoa huduma zinazoendana na 
mahitaji wa wadau mbalimbali wa sekta ya kilimo 
wakiwamo wakulima wakubwa na wadogo, wasam-
bazaji wa pembejeo za kilimo pamoja na wauzaji 
mazao ya kilimo.

Upelelezi wakamilika kesi ya mashtaka 143 watumishi jiji
Na Kulwa Mzee

UPANDE wa Jamhuri katika kesi ya 
uhujumu uchumi inayowakabili wa-
tumishi wa jiji la Dar es Salaam, Tulu-
subya Kamalamo na wenzake, umedai 
upelelezi umekamilika.

Wakili wa serikali, Yusuph Aboud, 
akisaidiana na Titus Aron, alidai hayo 
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, Pame-
la Mazengo, wakati kesi hiyo ilipokuwa 
inatajwa jana.

Watumishi hao wa jiji wanakabiliwa 
na mashtaka 143, likiwamo la kughushi 
na kulisababishia hasara jiji hilo zaidi 
ya Sh. bilioni 8.9.

Wakili Aboud alidai upelelezi wa 
shauri hilo tayari umekamilika na 
wako katika hatua ya kuandaa taarifa 
muhimu wazipeleke mahakama kuu.

Upande wa Jamhuri uliomba ma-
hakama ipange tarehe nyingine ya 
kutajwa kwa kesi hiyo na mahakama 
ilikubali, ikapanga Agosti 14 mwaka 
huu kwa ajili ya kutajwa.

Katika hatua nyingine, washtakiwa 

hao waliondolewa shtaka la utakat-
ishaji fedha isipokuwa mshtakiwa 
Said Bakari. Mahakama iliwaelekeza 
washtakiwa ambao wamefutiwa sh-
taka la utakatishaji fedha kuwasilisha 
maombi ya dhamana mahakama 
kuu kwa kuwa mahakama hiyo haina 
mamlaka ya kusikiliza kesi yao.

Washtakiwa wengine ni pamoja 
na James Bangi (mhazini), Mohamed 
Khars, Abdallah Mlwale, Alinanuswe 
Obel na Deogratias Lutatuza ambao ni 
wahasibu na Judica Ngowo (karani wa 
fedha).

Wengine ni Febronia Nagwa, Glory 
Eugen, Said Bakari, Josephine Sand-
ewa, Dorica Gwihala, Jesca Lugonzi-
bwa, Patrick Chibwana (wote waha-
sibu), Patrick Chubwana (Ofisa Afya), 
Ally Baruan (meneja) na Khalid Nyaka-
mande (Ofisa Mtendaji wa Mtaa).

Kwa mujibu wa hati ya mashtaka, in-
adaiwa kuwa katika tarehe tofauti kati 
ya Julai Mosi 2019 hadi Juni 30, 2021, 
washtakiwa hao kwa pamoja walion-
goza genge la uhalifu na kujipatia Sh. 

8,931,598,500 (bilioni 8.93/-) mali ya 
Halmashauri ya jiji la Dar es Salaam.

Washtakiwa wanadaiwa kutumia 
madaraka yao vibaya kwa kushindwa 
kuingiza malipo ya watu mbalimbali 
katika akaunti za jiji hilo zilizoko ka-
tika benki za NMB, NBC, CRDB na DCB.

 Mshtakiwa Judica, Febronia, Bakari 
na Glory wanakabiliwa na mashtaka 
53 ya kuingiza taarifa za udanganyifu 
katika mfumo wa malipo kwa lengo la 
kuonyesha malipo ya watu mbalimba-
li yaliingizwa katika akaunti za jiji hilo 
wakati wakijua si kweli.

Inadaiwa washtakiwa hao isipokuwa 
Dorica, Chibwana, Baruani na Nyaka-
mande, wakiwa wahasibu, pia wa-
hazini, wanakabiliwa na mashtaka ya 
ubadhilifu wa Sh. 8, 931, 585,500 kwa 
kuzitumia kwa matumizi yao binafsi.

Pia inadaiwa katika tarehe hizo, 
washtakiwa Kamalamo, Bangu, Sand-
ewa, Gwihala, Lugonzibwa, Chibwana, 
Baruan Alinanuswe na Nyakamande 
walighushi nyaraka mbalimbali zione-
kane ni halisi wakati wakijua si kweli.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akipata maelezo kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Wateja Wadogo, Lariba na 
wakulima wa Benki ya NBC, Raymond Urassa (kulia), kuhusu huduma mbalimbali zinazotolewa na benki hiyo kwa 
wakulima alipotembelea maonyesho ya kilimo Nanenane katika viwanja wa John Mwakangale, mkoani Mbeya juzi. 
Wengine ni Spika Bunge, Dk. Tulia Ackson (wa pili kushoto) na Meneja wa benki hiyo Tawi la Mbeya, Asia Mselemu. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Dada wa kazi kizimbani mashtaka 
kuingilia mfumo na kuiba Mil. 13.8/- 
Na Grace Gurisha 

MFANYAKAZI wa ndani, Riziki 
Kanena (22), amepandishwa 
kizimbani katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Sa-
laam, akikabiliwa na mashtaka 
matano, likiwamo la kuingilia 
mfumo wa kompyuta na kujipa-
tia Sh. 13,800,000.

Mbali na Kanena mshtakiwa 
mwingine katika kesi hiyo ni 
Laulentina Yustad (43), anayeka-
biliwa na      shitaka la kupokea 
fedha   kutoka kwa mshtakiwa 
Riziki. 

Wakili wa Serikali, Titus 

Aron alidai hayo jana mbele ya 
Hakimu Mkazi Mkuu Pamela Ma-
zengo wakati akiwasomea mash-
taka yao kwa mara ya kwanza 
katika mahakama hiyo. 

Aron alidai kuwa kati ya 
Januari 3, 2023 na Juni 5, 2023, 
Mikocheni, mkoani Dar es Sa-
laam, kwa makusudi na kiny-
ume cha sheria, mshtakiwa 
aliingilia mfumo wa kompyuta 
kwa kutumia huduma ya benki 
mtandao ya CRDB. 

Ilidaiwa kuwa kati ya Januari 
3, 2023 na Juni 5, 2023, huko 
Mikocheni, ndani ya Wilaya ya 
Kinondoni, mshtakiwa alifanya 

udanganyifu kwa njia ya kompy-
uta na kujipatia Sh. 13,800,000.

Aron alidai kuwa katika shtaka 
la tatu inadaiwa kuwa tarehe 
hiyo na eneo hilo, mshtakiwa 
aliiba fedha hizo ambazo ni mali 
ya Florence Kazimoto kupitia hu-
duma hiyo ya benki huku akijua 
kufanya hivyo ni kosa. 

Katika shtaka la tatu, kati ya 
Januari 3 na Juni 2023, katika 
Mtaa wa Akamea Karagwe, Ki-
jiji cha Mlamba, mkoani Kagera 
kupitia namba yake ya simu, 
mshtakiwa wa pili Yustad al-
ipokea Sh. 5,423,000 huku akijua 
kuwa zilipatikana kwa njia isiyo 

halali.  
Alidai kuwa katika shtaka la 

tano kati ya Januari 3, 2023 na 
Juni, 2023, Mikocheni, Dar es 
Salaam, Riziki alitumia laini ya 
simu ya mtu mwingine iliyosa-
jiliwa kwa jina la Yusuph An-
thoni Mboko   bila kumjulisha 
mhusika.

Mshitakiwa hakutakiwa kujibu 
chochote kwa kuwa mahakama 
hiyo haina mamlaka ya kusikili-
zwa kesi hiyo.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi 
Agosti 14, 2023, kwa ajili ya kuta-
jwa na kuangalia hatua ya upele-
lezi ilipofikia. 

Stanbic 
yatwaa 
tuzo ya 
Benki 
Bora ya 
Uwekezaji
Na Mary Geofrey 

BENKI ya Stanbic Tanzania 
imetambuliwa kama Benki bora 
ya uwekezaji Tanzania kwa 
mwaka wa pili mfululizo katika 
tuzo za Euromoney 2023.

Euromoney imekuwa ikitath-
mini taasisi za fedha zinazoon-
goza duniani kupitia taarifa za 
utendaji, utafiti, na tuzo za sekta 
kwa zaidi ya miaka 30. Programu 
yao ya tuzo za kila mwaka ina-
tambua ufanisi katika makundi 
ya kimataifa, kikanda na ya nchi 
moja moja.

“Ni heshima kwetu kutam-
buliwa tena kama Benki bora 
ya uwekezaji Tanzania na Eur-
omoney mwaka 2023. Ushindi 
huu unaonesha dhamira yetu ya 
kutoa suluhisho zinazochochea 
ukuaji wa uchumi wa Tanzania 
na kuthibitisha kusudi letu, Tan-
zania ni nyumbani kwetu, tuna-
chochea ukuaji wake.” Alisema 
Manzi Rwegasira, Kaimu Mtend-
aji Mkuu na Mkuu wa Idara ya 
Uwekezaji na Biashara katika 
Benki ya Stanbic.

“Kutambuliwa na moja ya 
machapisho ya fedha yanay-
oaminika zaidi duniani kuna 
onyesha tumefikia kiwango cha 
ufanisi katika kuongeza thamani 
kwa wateja na nchi kwa ujumla,” 
alisema.

Alisema kuwa kama sehemu 
ya Standard Bank Group, benki 
kubwa zaidi barani Afrika kwa 
mali/dhima, na uwakilishi ka-
tika nchi zaidi ya 20 za Afrika, 
na masoko muhimu ya kifedha, 
idara ya uwekezaji na biashara 
ya Benki ya Stanbic inatoa hu-
duma za mikopo kwa kampuni 
kubwa na miradi mikubwa, 
ushauri na masoko ya fedha za 
kigeni. 

Elibariki Ndossi, Mkuu wa 
Uwekezaji wa Benki ya Stan-
bic Tanzania, alisema: “Wateja 
ndiyo kipaumbele chetu kwa 
kila tunachokifanya, na nia yetu 
ni kuwapa suluhisho zinazo-
tatua mahitaji yao binafsi zinazo 
wawezesha kufikia malengo yao 
ya uwekezaji.

“Tofauti kubwa inayotolewa 
na kitengo cha biashara na 
uwekezaji cha Benki ya Stanbic 
ni upatikanaji wa utaalamu wa 
ndani na wa kikanda kutoka kwa 
timu ya wataalamu waliobobea 
katika masuala ya uwekezaji.”

Alisema kutambuliwa kwa ma-
fanikio hayo kwa miaka miwili 
mfululizo ni jambo kubwa lin-
alochochea shauku na ahadi yao 
kwa wateja na nchi.

Mratibu wa Mama na Mtoto wa Manispaa ya Kahama, mkoani Shinyanga, Caroline Maliseli (kulia), akieleza namna ma-
binti balehe wanavyopata ujauzito wakiwa na umri mdogo  chini ya miaka 20 katika kikao cha majadiliano ya kupam-
bana na vitendo vya kikatili wa kijinsia kwa wanawake, watoto na kundi la wazee kilichoandaliwa na HelpaAge Interna-
tional Tanzania, wilayani Kahama jana. PICHA: SHABAN NJIA

OUT waja na programu maalumu, wahitimu wenye ufaulu mdogo
Na Miraji Msala 

CHUO Kikuu Huria cha Tanza-
nia (OUT) kimeandaa programu 
maalumu ya mafunzo kwa wa-
nafunzi wa kike waliohitimu ki-
dato cha sita katika masomo ya 
sayansi na ufaulu wa angalau E 
na S katika masomo mawili ya 
tahasusi zao. 

Dk. Mohamed Maguo, Mha-
dhiri Mwandamizi ambaye pia 
ni Mkurugenzi wa Mawasiliano 
na Masoko wa OUT, alibainisha 
mkakati huo jana jijini Dar es Sa-
laam.

Alizitaja tahasusi zinazolengwa 
ni PCM, PCB, CBG, PGM, CBA na 
EGM. Pia, wahitimu wa diploma 
wenye ufaulu wa GPA 2.9-2.0 na 
wenye ‘NTA level 5/Professional 
Technician level II Certificate’.

Dk. Maguo alisema wahitimu 

wenye sifa hizo watajiunga na 
programu hiyo. Watapata mafun-
zo ya kina kwa ana kwa ana 
pamoja na mafunzo kwa vitendo 
kwa kipindi cha miezi mitatu.

“Wahitimu hawa ni wale am-
bao wanaotokea katika familia 
zenye changamoto mbalimbali 
kama vile wanaotoka maeneo ya 
pembezoni, familia maskini, we-
nye ulemavu na yatima.

“Hawa watapewa kipaum-
bele. Sababu hizi zimepelekea 
wanafunzi hawa kutopata sifa 
za moja kwa moja kujiunga na 
elimu ya juu. Mradi huu pia un-
alenga kuongeza idadi ya wa-
nafunzi wa kike katika elimu 
ya juu katika fani za sayansi, 
teknolojia, uhandisi na afya,” ali-
fafanua.

Alisema ufadhili wa masomo 
hayo yatatolewa kwa asilimia 

100 na Serikali ya Tanzania. 
Utajumuisha ada na gharama 
zingine za mwanafunzi na chuo.

Jinsi ya kutuma maombi, Dk. 
Maguo alisema waombaji wa-
naweza kufika katika vituo vya 
OUT ambavyo vipo katika mikoa 
yote ya Tanzania Bara na Zan-
zibar; Unguja na Pemba. Pia, 
wanaweza kupata fomu katika 
tovuti ya chuo kikuu hicho na 
kuzijaza na kuzituma.

Alisema maombi yatapokele-
wa mpaka tarehe 5 Agosti mwaka 
huu ambayo itakuwa ndiyo siku 
ya mwisho ya kupokea maombi. 

“Wahitimu watakaomaliza 
programu hii watapata sifa ya 
kujiunga na shahada ya kwanza 
katika vyuo mbalimbali nchini.

“Wahitimu hao watapata fursa 
ya kuomba mikopo kupitia Bodi 
ya Mikopo ya Wanafunzi wa 

Elimu ya Juu wakiwa katika mas-
omo yao ya shahada.

“Mradi huu ni wa miaka mi-
tano na utahusisha ufadhili wa 
wanafunzi 1,000. Kila mwaka 
watafadhiliwa wanafunzi 200. 
Huu ni ufadhili kwa wahitimu wa 
kike kwa asilimia 100 kama ilivy-
oelezwa hapo awali,” alisema.

Alifafanua kuwa wanafunzi 
ambao hawatofaulu au kutimiza 
vigezo wataendelea na masomo 
kwa njia za kawaida na kufanya 
mitihani ya marudio. Wataka-
oshindwa mitihani ya majaribio, 
ufadhili utasitishwa. 

Aliishukuru serikali kupitia 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
kutoa fedha kwa ajili ya mradi 
huo kwa lengo la kuwaendeleza 
watoto wa kike katika masomo 
ya sayansi na teknolojia kwa 
maendeleo ya Taifa.

UFADHILI WA MASOMO
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Waziri aagiza BRELA kuweka kambi Arusha 

Wakazi wa 
kijiji cha Mm-
bogo, kata 
ya Lwande 
wilayani 
Kilindi mkoa-
ni Tanga,  
wakikagua 
shimo kubwa 
la choo lin-
alochimbwa  
kwa ajili ya  
zahanati ya 
kijiji hicho, 
baada ya 
kumalizika 
kwa mkutano 
mkuu kuhusu 
mapato na 
matumizi 
kijijini hapo, 
juzi. PICHA: 
DEGE MASOLI

Na Cynthia Mwilolezi,        
ARUSHA

W
AZIRI  wa Viwan-
da na Biashara, 
Dk. Ashatu Kijaji, 
ameiagiza Wakala 

wa Usajili wa   Biashara   na 
Leseni (BRELA)kuweka kambi 
mkoani Arusha  kwa ajili ya kur-
asimisha wafanyabiashara wa 
kilimo ili wapate leseni, namba za 
utambulisho wa walipakodi (TIN) 
na vibali vya kusafirisha mazao 
nje ya nchi. 

Pia amewaagiza wafanyabi-
ashara wazawa kuacha mara 
moja tabia ya kukata leseni na 
kuwauzia wageni kutoka nchi 
ya jirani wanaoingia nchini ku-
nunua mazao hadi mashambani 
badala ya kuyafuata kwenye soko 
husika. 

Dk. Kijaji alitoa maagizo hayo 
jana jijini hapa wakati akizun-
gumza na wafanyabiashara wa 

mkoani hapa kwa lengo la kujua 
matatizo yao na serikali ifanyie 
kazi.

 “Endapo wafanyabiashara wa 
mazao wakirasimishwa na kupa-
ta leseni zao, watatambuliwa na 
serikali kwa kubaini idadi yao na 
kujua mnyororo wa thamani na 
kujikwamua kiuchumi.

  “Lakini najiuliza  inakuwaje 
kibali cha mazao  kuuzwa kwa 
mtu mwingine tena raia wa nje ya 
nchi  ilhali vibali vinatolewa kwa 
watanzania wanaouza mazao 
hayo? 

“Hili sitalikubali kwa nini seri-
kali itoe vibali vya mazao kwa 
wafanyabiashara halafu wafan-
yabiashara hao hao baadhi wa-
nawauzia wageni kutoka nchi 
Jirani? Hapa  kuna mchezo unao-
fanyika na nitaongea   na Waziri 
wa Kilimo (Hussein Bashe) ili ku-
dhibiti vibali kwa kuwa ni lazima 
tuwarasimishe ili tudhibiti haya 
na mizigo mnayosafirisha nje 

ya nchi kwa kuwa kila mkifika 
mpakani na mazao yenu mtape-
wa risiti. Tunataka  tujue mme-
bakiza tani ngapi maana awali 
mlituchezea kwa kuvusha mazao 
kwa kutumia udanganyifu,” alise-
ma. 

Pia serikali itafuta vibali vya us-
afirishaji wa mazao vinavyokatwa 
kila mkoa, badala yake kibali kiwe 
kimoja tu kilicholipiwa kila kitu 
ili wafanyabiashara wa mazao 
wabebe mizigo na kupelekea ma-
hali husika bila kukata vibali kila 
mkoa wanapopita.

  Alitaka wajiandae kutumia 
mfumo maalum wa kulipia vibali 
kupitia simu za mikononi (simu 
janja) kwa kujaza taarifa zao sa-
hihi.

  Kuhusu suala la Wakala wa 
Usalama na Afya Mahali pa kazi 
(OSHA), Jeshi la Zimamoto na 
Ukoaji alisema atakuja na Waziri 
wa Mambo ya Ndani ya nchi na 
Waziri wa Kazi, wakiambatana 

Mwenyekiti CCM ageuka mbogo utekelezaji hafifu mradi maji
Na Oscar Assenga, MKINGA

MWENYEKITI wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa 
wa Tanga, Rajabu Abdurah-
man, ameeleza kutoridhishwa 
na utekelezaji wa mradi wa maji 
wilayani Mkinga uliogharimu 
zaidi ya Sh. bilioni 3.1.

Kutokana na kutoridhishwa 
huko, amemtaka Waziri wa Maji, 
Jumaa Aweso, na Mkuu wa Mkoa, 
Waziri Kindamba, kutembelea 
mradi huo na kuchukua hatua 
endapo itabainika kuwapo kwa 
ubadhilifu wa aina yoyote.

Mradi huo unaosimamiwa 
na Wakala wa Majisafi  na Usafi 
wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 
Wilaya ya Mkinga, unadaiwa 
utekelezaji wake hauna ufanisi 
wala tija kwa wananchi wapatao 
10,000 wanaokabiliwa na adha 
ya maji.

Mwenyekiti huyo aliyasema 
hayo juzi akiwa wilayani hapa 
wakati wa mwendekezo wa ziara 

yake ya kukiimarisha chama na 
kukagua miradi ya maendeleo.

Pia alisema watendaji watakao-
bainika kufanya ubadhirifu katika 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo, wanatakiwa wachukuliwe 
hatua kali za sheria.

Alisema ni lazima wan-
yooshane mapema hasa kwa 
wale watumishi ambao ni wa-
zembe wanashindwa kutekeleza 
wajibu wao na kusababisha kuki-
pa chama hicho  taabu wakati wa 
kampeni huku akisisitiza kwam-
ba hawatakubaliana na jambo 
hilo na wataanza kuchukua hatua 
kabla ya kukutana na maswali ku-
toka kwa wananchi.

Pia alisema kitendo kilicho-
fanywa na RUWASA Wilaya ya 
Mkinga cha kujenga tangi la maji 
kwa ajili ya kusambaza kwa wa-
nanchi bila kuwa na chanzo cha 
uhakika ni kuichonganisha seri-
kali na wananchi wake. 

Alisema alitarajia kuona 
ujenzi wa tangi hilo la mbali na 

utekelezaji wa miundombinu 
ya kupokea maji, kusafirisha na 
kusambaza maji ungeenda sam-
bamba na ukarabati wa bwawa 
la maji la Gombero ambalo ndilo 
chanzo kikuu cha upatikanaji wa 
huduma hiyo.

Kilichoonekana kwenye mradi 
huo, alisema tangi la maji liko laki-
ni hakuna uhakika wa upatikanaji 
wa huduma hiyo na mwisho seri-
kali inamlipa mkandarasi pesa 
nyingi huku wananchi wakiende-
lea kuteseka kwa kukosa maji.

Alisema Rais Samia Suluhu 
Hassan, Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango na Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa wanahangaika 
mchana na usiku kutafuta fedha 
kwa ajili ya miradi ya maendeleo 
itakayowasaidia wananchi kuon-
dokana na kero mbalimbali lakini 
cha kusikitisha watendaji wali-
opewa dhamana hawatekelezi 
walichoagizwa.

Akitoa ufafanuzi kutokana 
na madai hayo, Meneja wa RU-

WASA Wilaya Mkinga, Thomas 
Kaijage, alisema bwawa hilo lina 
changamoto na linahitaji kufany-
iwa ukarabati lili kutunza maji 
ya kutosha yatakayohudumia 
wananchi. Pia alisema wanat-
egemea kupata fedha kwa bajeti 
ya mwaka 2023/24.

Kaijage alisema kwa mujibu 
wa mkataba wa utekelezaji wa 
mradi huo, kazi ya ukarabati wa 
bwawa hilo itafanywa na Wakala 
wa Uchimbaji wa Mabwawa na 
Visima (DDCA) baada ya usanifu 
kukamilika.

Hata hivyo, alisema mradi un-
aojengwa wilayani hapa unak-
wenda sambamba na ujenzi wa 
tangi la maji litakalokuwa na 
uwezo wa kuhifadhi lita za ujazo 
300, vituo 28 vya kuchotea maji, 
ofisi ya chombo cha watoa hu-
duma ngazi ya jamii (CBWSO), 
machujio ya maji, uchimbaji na 
ulazaji wa mabomba na ufukuaji 
wa mitaro mita 48,000 na ukara-
bati wa nyumba ya pampu.

DC  ahimiza 
uhifadhi wa 
msitu asilia
Na Mary Mosha, SAME

SERIKALI wilayani Same 
imetoa angalizo kwa wa-
dau wa uhifadhi kutoa ki-
paumbele cha uanzishwaji 
wa miradi ya utunzaji wa 
mazingira itakayosaidia 
kukuza kipato kwa jamii 
zinazoishi kandokando ya 
Msitu wa Hifadhi wa Maz-
ingira Asilia wa Chome. 

Hifadhi   hiyo ina uku-
bwa wa hekta 14 283 na 
urefu wa mpaka kilometa 
67 inazungukwa na vi-
jiji 27, kwenye kata 11 am-
bazo wakazi wake kwa 
kiasi kikubwa maisha yao 
hutegemea uwapo wa hifa-
dhi ya Chome kwa shughu-
li za kiuchumi na kijamii. 

 Mkuu wa Wilaya  hiyo, 
Kasilda Mgeni, alisema jana 
kuwa baada ya   kutem-
belewa   na wataalamu 
wa mazingira wa miradi 
wa kanda ya kaskazini ku-
toka Mfuko wa Hifadhi ya 
Milima ya Tao la Mashariki 
(EAMCEF), wakiambatana 
na Ofisa misitu     kutoka 
ofisi ya Mkuu Mkoa wa 
Kilimanjaro, alisema   en-
dapo   jamii   zitawez-
eshwa kwa kupewa elimu, 
uharibifu wa mazao ya 
misitu utapungua. 

“Wataalamu  hakik-
isheni mnatoa kipaum-
bele kwa  jamii za kando-
kando ya hifadhi katika 
uanzishaji wa miradi   ya 
utunzaji wa mazingira. Hii 
itawasaidia kuongeza ki-
pato  kwa  jamii  na suala  
la   mirungi litabaki kuwa 
historia  kwa kuwa sasa li-
naathari kubwa kwa nguvu 
kazi na kukwamisha maen-
deleo,” alisema. 

Ofisa Misitu wa Mkoa 
wa Kilimanjaro, Emanuel 
Kiyengi, alisema  hifadhi 
hiyo ina umuhimu kitaifa 
na kimataifa kutokana na 
vyanzo vingi vya maji vili-
vyoko na utajiri wa bioanu-
wai ambayo imegawanyika 
katika maeneo matano 
ya usimamizi ambayo ni 
Chome, Suji, Mamba My-
amba, Bombo na Bwambo.

  “Hifadhi ya mazingira 
asilia ya chome ni hifa-
dhi yenye umuhimu wa 
kipekee si tu kwa wakazi 
wa wilaya ya Same bali 
pia   hata kwa taifa kwa 
ujumla. Ndege aina ya 
Ndwele anayeitwa ‘South 
Pare White Eye’ anapatika-
na   hapo, hivyo ni wajibu 
wa kila mmoja kuhakikisha 
wanautunza, “alisema.

na wataalam wa Idara ya Uha-
miaji, ili kujua gharama halisi ya 
ulipiaji wa hati za kusafiria na 
kiasi wanachopaswa   kutozwa 
wananchi.

  Alisema lengo la kufanya 
hivyo ni kuondoa   malalamiko 
katika idara hizo juu ya ulipwaji 
wa kodi za upimaji afya kazini na 
zimamoto na kuhusu gharama 
halisi ya vifaa vya moto .

Awali, baadhi ya wafan-
yabiashara, Edward Wilson, 
Thomas Kirusha na Aminah 
Njoka,ambaye ni Mwenyekiti 
wa Wafanyabiashara Wadogo 
(Machinga) pamoja Mwenyekiti 
wa Chama cha Wasafirishaji 
Mikoa wa Arusha na Kilimanja-
ro, Locken Adolf, walizilalamikia 
OSHA, Zimamoto na Uhamiaji 
kwa kuwatoza fedha tofauti na 
kodi.

 Malalamiko mengine yaliele-
kezwa kwa Halmashauri ya  Jiji 
la Arusha kupitia baadhi ya wa-
tumishi kuwasumbua wafanya-
biashara kwa kukamata mizigo 
ya biashara na kufunga maduka.

  Wilson  aliomba serikali ku-
wasaidia wafanyabiashara wa 
mazao ambao kwa sasa mazao 
yao wanauza kwa bei zisizoju-
likana kutokana na wafanya-
biashara kutoka nchi ya jirani 
kwenda kwenye mashamba 
moja kwa moja wakisaidiwa na 
Watanzania wanaokata vibali 
vya kusafirisha mazao na kuwau-
zia hali inayoleta kero sokoni.

  Naye  Njoka, akizungumza 
kwa niaba ya wamachinga, ali-
lalamikia wateja kutofika mae-
neo walitotengewa na serikali 
kutokana na baadhi kupelekwa 
kwenye masoko yasiyo rafiki. Al-
iiomba serikali kujenga masoko 
ya kisasa jijini Arusha ambayo 
yatawajumuisha wafanyabiasha-
ra wote kuuza bidhaa kwa ajili ya 
kujikwamua kiuchumi.
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Na Rose Jacob, MWANZA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza, 
amewataka maofisa polisi wak-
aguzi wa kata kuwa mfano bora 
katika kuimarisha ulinzi katika 
maeneo yao na kuepuka kuwa 
chanzo cha uvunjifu wa amani 
na maadili kwa kushirikiana na 
watu wenye nia ovu.

Amos Makalla alitoa angal-
izo hilo jana alipozungumza na 
maofisa hao, watendaji wa kata 

na mashirika yasiyo ya kiseri-
kali katika kikao kazi alichoitisha 
jijini.“Suala la kushirikisha wa-
nanchi katika ulinzi na usalama 
ni muhimu sana. Ninaamini 
katika utendaji kazi wenu, 
ninawaombeni mwongeze wel-
edi katika kazi hii kwa maslahi 
ya wananchi,” aliagiza.

Makalla pia aliagiza ushiriki-
ano kati ya jeshi hilo na vyombo 
vingine ili kuhakikisha uhalifu 
unadhibitiwa, akiwataka wak-

aguzi hao kufanya kazi kwa wel-
edi pasi na kumwonea mtu.

Mkuu wa Kamisheni ya Polisi 
Jamii nchini, Kamishna Faustine 
Shilogile, aliwataka watendaji 
wa kata nchini kutoa ushirikiano 
kwa jeshi la polisi ili kuhakiki-
sha wanatokomeza vitendo vya 
uhalifu.

“Tunaposema amani na ulinzi 
shirikishi, kunatakiwa kuwapo 
na muungano wa nguvu za kiu-
tendaji kutoka kwa watendaji 

wa kata, mitaa, vijiji pamoja na 
wananchi, maana wanafahamu 
maeneo yao ili kuwasaidia polisi 
jamii katika majukumu yao.

Neema Tashi, mkazi wa Kata 
ya Mahina, wilayani Nyamagana, 
alilishukuru jeshi hilo kwa ku-
tambua mchango wa wananchi 
katika kutekeleza jukumu la 
kuimarisha ulinzi na usalama 
kupitia ulinzi shirikishi ambao 
umesaidia kupunguza uhalifu 
ndani ya jamii.

Polisi kata wapewa angalizo weledi kazini

0687389414

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Martine Shigella (kulia), akizindua tawi la Benki ya Biashara Tanzania (TCB) Geita, eneo la soko la dhahabu 
mkoani  Geita mapema wiki hii, ikiwa ni moja ya mipango ya kusogeza huduma za kifedha kwa wananchi. Anayemsaidia ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa benki hiyo, Sabasaba Moshingi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

2,600 wajifungua katika umri mdogo
Na Shaban Njia, KAHAMA

W
ASICHANA 2,619 
wenye umri chini 
ya miaka 20 katika 
Manispaa ya Ka-

hama, mkoani Shinyanga, wam-
etajwa kujifungua katika umri 
mdogo mwaka 2022, wengi wao 
wakiwa ni wanafunzi wa shule za 
msingi na sekondari za manispaa 
hiyo.

Chanzo cha hali hiyo kimeele-
zwa ni mila na desturi potofu 
ndani ya jamii ambazo zimeku-
wa zinahamasisha wanafunzi na 
watoto kuozeshwa katika umri 
mdogo, pia vitendo vya ubakaji 
vinavyofanywa mara kwa mara.

Takwimu hizo zilitolewa juzi 
na Mratibu wa Mama na Mtoto 
wa Halmashauri ya Manispaa ya 
Kahama, Caroline Maliseli, katika 

kikao kazi cha kujadili namna ya 
kupambana na ukatili wa kijinsia 
kwa wanawake, watoto, watu we-
nye ulemavu na wazee, kilichoit-
ishwa na HelpAge International 
Tanzania kwa ufadhili wa Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Idadi ya 
Watu (UNFPA).

Alibainisha kuwa kwa mwaka 
2022, wajawazito 17,605 waliji-
fungua. Kati yao, 2,619 walikuwa 
wasichana wenye umri chini ya 
miaka 20 sawa na asilimia 16.8 
na wengi wao ni wanafunzi wa 
shule za msingi na sekondari.

Alisema tatizo la ndoa za utoto 
ni kubwa na linapaswa kutafuti-
wa ufumbuzi ili kuwapatia nafasi 
watoto wa kike kusoma.

Alisema idadi hiyo ni ya wali-
ofika katika vituo vya afya na 
kupata huduma huku kundi 
kubwa likisalia majumbani na 

kuzalishwa na wakunga wa jadi 
wasiokuwa wataalamu wa afya.

Alibainisha kuwa wanawake 
497 sawa na asilimia tatu walioji-
fungulia kwa watoa huduma hao 
walihatarisha afya zao pamoja 
na watoto katika mwaka tajwa.

Mratibu huyo alisema kuwa 
kwa mwaka 2021, kulikuwa na 
tukio la mjamzito kuzalishwa 
ndani ya duka la dawa, mtoto ali-
potanguliza mgongo na miguu, 
yule muuza dawa alichukua ki-
faa cha baiskeli na kukitumia ku-
kata kichwa cha mtoto na baada 
ya tukio hilo alitoweka na mama 
akabaki anatokwa damu nyingi.

Alieleza kuwa mama alipofik-
ishwa hospitalini na kufanyiwa 
upasuaji na kuondoa kichwa cha 
mtoto tumboni, ilibainika kiliku-
wa kikubwa. 

Mama hakujua kwa kuwa 

hakuwa na mahudhurio ya klini-
ki kipindi chote cha ujauzito.

Alisema kuwa mama alipona, 
lakini akapoteza kichanga chake. 
Akawataka wanawake kuacha 
tabia hiyo na badala yake wa-
napopata ujauzito wawe na ma-
hudhurio ya kliniki na kwenda 
hospitalini au kituo cha afya wa-
napopata uchungu.  

“Ofisini kwangu kuna chu-
pa nyingi za dawa za asili za 
kuongeza uchungu kwa mjamzi-
to, ninazikamata pale wajawazito 
wanapofika hospitalini kujifun-
gua, wengi wanapoteza maisha 
wanapozitumia na kusababisha 
mfuko wa uzazi kupasuka na 
mtoto kunywa maji machafu, 
na yote hayo wanayafanya kwa 
maelekezo ya mama wakwe 
zao,” alisema Maliseli.

Diwani wa Kagongwa, Ismail 

Masolwa, alisema shida hiyo 
inasababishwa na kuwapo imani 
potofu - mjamzito anapojifun-
gulia nyumbani au kwa mganga 
wa jadi anakuwa jasiri ndani ya 
familia. Ni hatari kwa usalama 
wa mama na kichanga.

Mratibu wa Mradi wa Chaguo 
Langu Haki Yangu kutoka Hel-
pAge International Tanzania, 
Joseph Mbasha, alisema mradi 
huo unatekelezwa katika mikoa 
miwili ya Shinyanga na Mara kwa 
lengo la kutokomeza vitendo 
hivyo.

Alisema mila na desturi potofu 
ni kikwazo katika kumpatia na-
fasi mwanamke kushiriki, kujisi-
mamia na kutimiza ndoto zake 
kulingana na majukumu yake ya 
kijinsia yanayomhitaji na ndiyo 
sababu ya kukutana na kujadili 
namna ya kuzitokomeza.

‘Viongozi 
simamieni 
utekelezaji 
wa miradi’ 

Na Marco Maduhu,      
SHINYANGA

KIONGOZI wa Mbio za 
Mwenge wa Uhuru Kitaifa, 
Abdalla Shaib Kaim, amewa-
taka viongozi wa Mkoa wa 
Shinyanga kuendelea kusi-
mamia vizuri utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo.

Aliagiza hayo jana wakati 
wa makabidhiano ya Mwenge 
wa Uhuru kutoka mkoani 
Shinyanga kwenda Geita.

Alisema ameupongeza 
Mkoa wa Shinyanga kwa 
miradi yao mizuri, Mwenge 
ukipitishwa katika miradi 
yote 41, Hakuna mradi ambao 
umekataliwa.

“Ninawasihi viongozi wa 
Mkoa wa Shinyanga mwend-
elee kusimamia vizuri miradi 
yote ya maendeleo ambayo 
inaendelea kutekelezwa, ili 
iwe na ubora na thamani 
ya fedha ionekane,” aliagiza 
Kaim.

Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Christina Mndeme, 
alisema Mwenge huo ukiwa 
katika Mkoa wa Shinyanga, 
umekimbizwa umbali wa 
kilomita 571.5 na kupitia mi-
radi ya maendeleo 41 yenye 
thamani ya Sh. bilioni 14.2.

Alisema miradi ya maen-
deleo ambayo imewekewa 
mawe ya msingi, wataende-
lea kuisimamia ili itekelezwe 
kwa kiwango na ubora unao-
takiwa. Mwenge wa Uhuru 
katika Mkoa wa Shinyanga 
ulianza kukimbizwa Julai 27 
mwaka huu. Jana ulikabidhi-
wa kwa Mkoa wa Geita.



Na Beatrice Philemon

N
I kawaida kukuta ma-
bango yakitangaza hu-
duma za maabara mi-
taani mijini na vijijini, 

tena wamiliki wakijinasibu kuwa 
wanafanyakazi hata kwa saa 24. 
Wateja huwakimbilia na kazi 
inaendelea.

Lakini, kuendesha maabara 
si jambo la kufanya kiholela bila 
usajili na uhakiki wa serikali. Ni 
huduma inayostahili kumulikwa 
na kuchunguzwa na adhabu za 
mtaalamu wa maabara anayefan-
ya kazi bila usajili au kuandikish-
wa ni faini inayofikia hata Shilingi 
1,000,000 na kifungo.

Mjumbe wa Sekretarieti ya 
Baraza la Wataalamu wa Maabara 
Michael Mtaki, anasema hayo na 
kufafanua kuwa faini ya awali ni 
Shilingi 500,000 hadi 1,000,000, 
kipo pia kifungo kati ya miezi sita 
hadi mwaka mmoja au mshitak-
iwa anaweza kupewa vyote kwa 
pamoja.

“Na kwa mwajiri anayeajiri am-
baye hajasajiliwa anatozwa faini 
kati ya Shilingi 1,000,000 hadi i 
3,000,000 au kifungo cha mwaka 
mmoja hadi mitatu au vyote viwi-
li,” anasema Mtaki.

Mtaki anasema hayo wakati 
anaelezea sheria inayosimamia 
taaluma ya Baraza la Wataalamu 
wa Maabara, kwenye mahafali ya 
sita ya wahitimu wa taaluma ya 
maabara katika Chuo Kikuu cha 
Kimataifa cha Kampala- Tanzania 
(KIUT) jijini Dar es Salaam.

Anawataka wahitimu kuzinga-
tia maadili na miiko ya taaluma 
ikiwa ni pamoja na miongozo 
iliyowekwa ili kusaidia wananchi 
kupata majibu sahihi na huduma 
bora za afya wanapopimwa ili ku-
jua matatizo yao na kupewa tiba 
sahihi.

Anahimiza kuacha kutoa vipi-
mo vya uongo na kusisitiza kuwa 

ni muhimu kuhakikisha majibu 
anayotoa yana ukweli, kuzingatia 
ubora kwenye vipimo atakavyo-
chukua ili kumsaidia mgojwa ku-
pata matibabu sahihi.

“Ninaomba   wahitimu   kujua 
sheria yetu inayosimamia taaluma 
ya Maabara  kwani sheria hii ina 
jukumu la kuhakikisha mtaalamu 
anakuwa weledi  kwa kusimamia 
kuanzia kule anakoandaliwa hadi 
kwenye utendaji wake wa kutoa 
huduma,” anasema Mtaki.

Anataja makosa mengine kama 
kupotosha baraza kwa kutoa 
taarifa za uongo au nyaraka za 
kughushi  ambapo akiwaeleza 
kuwa faini yake ni kati ya Shilingi 
500,000 hadi 1,000,000 ama ki-

fungo kwa kipindi kisichopungua 
miezi sita na kisichozidi miezi 12 
au vyote.

Aidha, anataja kufanya udang-
anyifu kwa kutumia jina au cheo 
kinachoashiria sifa ya kufanya 
kazi kama mtaalamu wa maabara 
za afya, kuitwa baraza na kushind-
wa kuhudhuria bila sababu za 
msingi ni mambo yanabeba ad-
habu.

Akitoa ujumbe kwa wahitimu 
watakaotaka  kujiunga na baraza 
hilo kuwa taasisi hiyo inasajili kwa 
wataalamu wa shahada ya say-
ansi, stashahada ya juu au stasha-
hada katika sayansi ya maabara 
za afya kutoka taasisi ya mafunzo 
inayotambulika na mamlaka za 

usajili na baraza  na kuandikisha 
wahitimu ambao wamepata cheti 
katika sayansi ya maabara za afya 
kutoka taasisi ya mafunzo inay-
otambulika.

“Mtaalamu anapohitimu, ana-
paswa kuomba usajili wa awali 
ambao atautumia  kufanya kazi 
chini ya usimamizi wa  mtaalamu 
wa maabara na kuwasilisha viele-
lezo   kwenye baraza ili aweze 
kuomba usajili wa kudumu au 
kuandikishwa  akitaja kanuni ya 3 
na 5-(3) kuwa ndizo zinazohusika.

“Baraza litampatia mtihani wa 
kumpima umahiri kabla ya kum-
patia usajili wa kudumu au kuan-
dikishwa,” anaeleza Mtaki.

UKIKIUKA  MAADILI 

Wahitumu wa fani ya maabara 
wanakumbushwa kuwa endapo 
watakiuka maadili au kukutwa 
na hatia ya kosa la kitaalamu, wa-
naweza kuonywa au karipio, kusi-
mamishwa kazi kwa muda au ku-
futiwa usajili, Mtaki akawaambia 
wakianza kufanya kazi wafuate 
sheria na miongozo.

Anawambia wahitimu na wa-
nafunzi wengine wa mwaka wa 
kwanza, wa pili na watatu  kuwa   
sababu zinazoweza kusababi-
sha  adhabu hizo ni pamoja na 
kushindwa kulipa ada ya mwaka 
kwa kipindi cha miaka mitatu 
mfululizo, kuishi  nje ya Tanza-
nia Bara au kuondolewa kwenye 
rejesta kwa kosa lolote lile.

Mkuu wa Kitivo Mshiriki  
(Associate Dean) wa Chuo Ki-
kuu cha KIUT, Profesa Ayoub 
Magimba,anawataka  wahit-
imu kuwa mabalozi wazuri wa-
takapokwenda kufanya kazi za 
maabara ka weledi.

“Mwende mkaonyeshe kwa 
vitendo vitu vyote mlivyosoma, 
fuateni miongozo iliyowekwa, 
kuna miongozo ya kitaifa na ki-
mataifa kuweni na maadili mam-
bo mengine yatafuata   baadaye 
naamini mtakuwa wataalamu 
bora wa maabara,” anasema Pro-
fesa Magimba.

Kwa upande wa vifaa vya 
maabara, chuo kitahakikisha mna-
pata vifaa vya kisasa vya maabara 
ili wanafunzi waweze kufanya 
majaribio na hatimaye kuzalisha 
au kutoa wanafunzi wenye ubora 
kwenye soko la ajira.

 Anasema wahitimu hao wa-
takwenda kufanya kazi katika 
maabara za tiba na kwamba kuna 
uhaba wa wafanyakazi kwenye 
idara ya tiba na kama mtaalamu 
au daktari hawezi kuwa na tiba 
shihi bila kujua ni aina gani ya 
vimelea au vidudu vinavyosaba-
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Mtaalamu wa maabara akiwa 
kazini . PICHA: MTANDAO



Alhamisi Agosti 3, 202312

AFYA

Mende mdudu mwenye  karaha  
mkomeshe asiingie ndani kwako
Na Mwandishi Wetu

N
YUMBA nyingi zimejaa 
mende ambao ni kero 
kutokana na kuchafua 
chakula,  mazingira laki-

ni pia ni waharibifu kwenye maka-
bati ya vyombo na vyakula.

Lakini wataalamu wa wadudu 
wanasema kuwa ukifuata ushauri 
wao mende hawataingia kiurahisi 
nyumbani kwako.

Watu wengi hasa kinamama  wa-
naogopa mende. Wewe ni mmoja 
wao? Ukiona anaruka unaogopa 
na hata kukimbia ovyo?

Katika makala hii ya BBC, mwo-
ga wa mende anasema alipokuwa 
na umri wa miaka sita, alikuwa aki-
toa kitu jikoni, mende aliporuka na 
kutua kwenye shingo yake alipiga 
kelele kwa woga na kudondosha 
chupa ambayo ilivunjika. Na  pia 
aliwaona mende.

“Nyumbani kwetu, kaka na dada 
zangu hucheza na mende. Ukweli 
nachukizwa.

Kwa kweli, inavyoonekana sasa 
ni kwamba watu hawahitaji kuo-
gopa mende.” Anasema.

Ni kwa sababu hawanyonyi 
damu za binadamu kama walivyo 
mbu na wadudu wengine wanao-
dunga kama kunguni au kupe.

Hata hivyo, anasema Bronoy, 
mtaalamu wa wadudu katika 
Taasisi ya Utafiti wa Ikolojia ya 
Misitu, mende hao huishi katika 
maeneo yenye uchafu.

“Kwa kawaida mende hupati-
kana sehemu chafu, majalalani, 
vyooni na mabaki ya vyakula ya-
nayotupwa ovyo, ndiyo maana wa-
nachukiwa na watu wengi,” anase-
ma Bronoy.

Anafafanua kuwa hofu ya ma-
gonjwa kutoka kwenye  mende il-
ianzia Ugiriki ya zama za kale.

“Wakati wa Wagiriki wa kale, 
mende walihofiwa kusababisha 

magonjwa ila wadudu hao wana 
protini inayoitwa tropomyosin.

 Wataalamu wanasema protini 
hiyo kwenye kinyesi cha mende, 
ngozi na sehemu za mwili wake 
inaweza kusababisha mzio au aleji 
kwa binadamu, kwa mujibu wa 
Bronoy.

Halikadhalika Wamisri wa kale 
waliabudu miungu ili kuwafuku-
za mende na katika  maneno ya 
kimatibabu ‘hofu’ au ‘kuchukia’ 
mende hujulikana kama ‘Catasari-
daphobia’.

KUENEZA MARADHI
Lipo swali kuwa  magonjwa 

huenezwaje na mende? Jibu analo 
Selva Muthu Kumaran, Profesa 
Mshiriki wa Idara ya Entomolo-
jia ambayo ni elimu na  utafiti wa 
kisayansi kuhusu wadudu,  anase-
ma kwamba mende hawaambukizi 
ugonjwa wowote  moja kwa moja 
kwa wanadamu.

Malaria na dengue   huenezwa 
na mbu wakati kipindupindu inzi 
anahusika lakini tauni huenezwa 
na panya.

Anaongeza kuwa mende ha-
wasambazi magonjwa moja kwa 
moja kwa wanadamu, ila  vitu vina-
vyooza ambavyo mende hula vina 
vijidudu. 

Baada ya kula hivi vitu, mende 
wanapoingia kwenye chakula wa-
nachokula, vimemea na wadudu 
hao huchanganyika na vyakula na 
kuwasababishia magonjwa wan-
adamu,” anasema Selva.

UTAWADHIBITIJE
La muhimu ni kujua namna ya 

kudhibiti mende kuingia kwenye 
nyumba na hapo 

Selva anaeleza kuwa mende 
huishi vyema na kufurahia  mahali 
penye chakula na mazingira yenye 
unyevunyevu, na kwamba usafi 
ukifanyika kikamilifu hawatakuja.

Anawahimiza watu kuosha saha-
ni na vyombo vilivyotumiwa kula 
na kuandaa chakula mara moja.

Aidha, anakumbusha kuwa  
chakula chochote kilichobaki ki-
napaswa kutupwa au kuhifadhi  
mara moja siyo kuachwa juu ya 
jiko, mezani au kwenye sufuria na 
vyombo vya kulia au kuandaa.

Anasema kuhakikisha kwamba 
takataka hazikusanyiki ndani ya 
nyumba ni jambo jema kudhibiti 
mende.

Kadhalika mapipa au ndoo za  
takataka unazotumia yanapaswa 
kufungwa au kufunikwa kikamilifu.

Lakini pia yawekwa nje ya nyum-
ba usiku na kuhifadhiwa kwenye 
maeneo safi.

Anakumbusha kuwa mende wa-
naweza kuingia kupitia madirisha-
ni na milangoni, kwa hivyo unapas-
wa kufunga milango na madirisha 
wakati hauyatumii.

Makabati na masanduku ya 
mbao ni kivutio kwa mende, uan-
galifu ni muhimu kwa sababu kuna 
aina ya mbao kwao ni chakula bora 
kwa mende ndiyo maana wanaishi 
kwenye kabati.

Selva anasema mende wengi 
huingia majumbani kupitia maca-
roni ,kwa hivyo, ni bora kuyatunza 
na kuyafunika wakati wa usiku na 
kuzuia kila upenyo wanaoweza 
kuutumia.

Dawa za kupuliza hutumiwa ku-
fukuza mende kutoka ndani ya ny-
umba. Hata hivyo, matumizi zaidi 
ya dawa za aina hizi yanaweza pia 
kuwa na madhara kwa wanadamu 
na ikolojia, hivyo usafi ni muhimu 
kuliko kemikali za sumu.

BBC

 
•	

bisha ugonjwa na kuwataka kuwa 
makini na weledi.

Profesa Magimba anaahidi 
kuwa chuo kitaendelea kuzalisha 
wataalamu wabobezi wa fani ya 
maabara na katika sekta ya afya 
kukabiliana na uhaba wa wafan-
yakazi kwenye idara ya tiba,   na 
kwamba huwezi kuwa na tiba bora  
bila kujua ni vijidudu au vimelea 
gani vinaathiri afya ya mgonjwa 
au kugundua ni aina gani ya vime-
lea au vijidudu vinavyosababisha 
maradhi akiwamo wahitimu ku-
tumia ujuzi walioupata chuoni ku-

toa majibu sahihi wanapochukua 
vipimo kwa mgonjwa.

Rais wa Shirikisho la Vyama 
vya Kitaalamu Afrika Mashariki 
(MELSAT), Yahya Mnunga, aki-
zungumza katika mahafali hayo 
anasema watalaamu wa maabara 
ndiyo nyenzo kubwa kwa taifa ili 
wananchi wake wawe na afya nje-
ma  na uchumi  kukua.

“Wataalamu hawa wataongeza 
nguvu katika sekta ya afya, wa-
fanye kazi kwa weledi na changa-
moto zilizopo serikali itazifanyia 
kazi,” anasema Mnungu.

Hadi sasa watalaamu wa 
maabara nchini wapo 15,000, 

kati ya hao, 6000  wapo kwenye 
ajira rasmi   na waliobaki wapo 
mitaani pengine kwenye hospitali 
binafsi au bado hawajapata ajira, 
anasema.

“Kwa sababu idadi kubwa 
ya watalaamu wa maabara wa-
naomaliza masomo inazidi 
kuongezeka. Naomba   serikali 
kama ikifika   muda wa kuajiri 
wawafikirie hawa   watalaamu 
kwa sababu  imejenga vituo 
vingi vya afya   katika mikoa na 
wilaya ili wakatoe huduma za ki-
maabara   na kusaidia kuboresha 
afya za Watanzania.” 

Mbali na hilo anawahimiza wa-

hitimu kujiunga na   MELSAT se-
hemu itakayowasikiliza , kutatua  
changamoto za kitaaluma na ku-
jali maslahi ya wanataaluma hao.

“Magonjwa hayana mipaka, 
mjenge umoja na ushirikiano, 
mjitambue na mjue wapi mnak-
wenda, wahitimu ni wengi kuliko 
maeneo tunayokwenda kufanyia 
kazi, unaweza kuajiriwa serikalini, 
sekta binafsi au ukaamua kujikita 
kwenye eneo la utafiti na ukaandi-
ka andiko lako zuri la kuanzisha 
mradi ukaleta MELSAT na sisi tut-
akusaidia kupata mtaji wa kuan-
zisha mradi badala ya kuendelea 
kutegemea ajira.” anasema.

“MELSAT itawasaidia kupata 
mikopo bila dhamana, hii ni fursa 
kubwa mnaweza kuitumia kwa 
kujiunga kwenye kikundi na ha-
timaye mkaweza hata kuanzisha 
‘Diagnostic Centre”  kituo cha ku-
chuynguza magonjwa  au mkaan-
galia fursa nyingine katika eneo 
hili.” Anawaambia wahitimu.

Mnungu anawataka madak-
tari kufanya kazi kwa ukaribu 
na wataalamu wa maabara kwa 
sababu  ndiyo wanaopima ku-
gundua  vimelea gani au vijidudu 
gani na hatimaye kuwawezesha 
madaktari kutoa tiba sahihi.

MAABARA ZINAPOSHAMIRI KILA KONA WATEJA, WATAALAMU MYASIKIE HAYA 
Inatoka Uk. 11
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Ni Bukoba bila athari za Marburg  
hakikisho la Msalaba Mwekundu 

Na Sabato Kasika

M
ARBURG ni maradhi 
yaliyoibuka mkoani 
Kagera, Machi mwaka 
huu na kusababisha 

vifo vya wagonjwa sita kabla ya seri-
kali na wadau mbalimbali kuukabili 
na kuudhibiti.

Haya ni maradhi ya virusi vya 
Marburg, ambavyo  ni hatari sana 
unaosababisha homa na kutokwa 
damu kila sehemu yenye uwazi 
mwilini. Wataalamu wanaeleza 
kuwa uwiano wa vifo vya walioam-
bukizwa inafikia hadi asilimia 88 
ikimaanisha kuwa watu 100 waki-
ugua karibu 90 wanakufa.

Marburg ni virusi vya jamii au  fa-
milia moja na virusi vinavyosababi-
sha Ebola, kwa mujibuwa Shirika la 
Afya Duniani (WHO).

Wakati Marburg iliporipotiwa 
mkoani Kagera WHO ilitangaza 

uwapo wa maradh  haya  nchini  
Equatorial Guinea Machi 23,  mwa-
ka huu.

Katika kukabiliana na mara-
dhi hayo na kuongeza uelewa 
wa udhibiti, Chama cha Msalaba 
Mwekundu Tanzania, ‘Red Cross’, 
kilendelea na  kambi kuuelimisha 
umma kuhusu ndwele hizo ambazo 
zilipolipuka hazikujulikana.

Baada ugonjwa huo kudhibitiwa, 
Msalaba Mwekundu uliamua kuba-
ki mkoani humo kuendelea kutoa 
elimu kwa wananchi kaya kwa kaya 
ili wajue athari za ugonjwa huo na 
jinsi ya kujikinga nao na kuhitimi-
sha kazi hiyo ya miezi mitatu Julai 
31 mwaka huu.

Mratibu wa mambo ya huduma 
ya kwanza wa chama hicho, Kheri 
Issa, anaeleza hayo, wakati akizun-
gumza na gazeti hili jijini Dar es Sa-
laam, mara baada ya kurejea kutoa 
mkoani Kagera kufuatilia maende-

leo ya elimu inayotolewa na wafan-
yakazi wao.

“Red Cross tulitoa mafunzo kwa 
wafanyakazi 202 wa kujitolea am-
bao walibaki mkoani Kagera waki-
wapa elimu kaya baada ya kaya 
yenye lengo la kujengea wananchi 
uelewa, ili hata kama ugonjwa huo 
utarudi, wawe na uwezo wa  kuka-
biliana nao kabla haujaleta madha-
ra zaidi,” anasema.

Anafafanua kuwa ugonjwa huo 
kumalizika haina maana kuwa hau-
taweza kurudi tena, na kwamba 
waliwaacha wafanyakazi wakien-
delea kutoa elimu ili jamii itambue 
na kuachana na tabia zinazoweza 
kusababisha urejee.

“Kwa hiyo wameelimisha jamii 
kuzingagtia suala la usafi wa maz-
ingira,  wa maji, kunawa mikono 
kwa kutumia sabuni na vitakasa 
mikono, lakini pia walikuwa wak-
ipewa nafasi ya kuuliza maswali na 

kujibiwa ili waweze kuelewa zaidi,” 
anasema.

Mratibu huyo anafafanua kuwa 
wakati ugonjwa unapamba moto, 
kulikuwa na wadau mbalimbali wal-
ioshirikiana na serikali, lakini baada 
ya kudhibitiwa, wakabaki wao na 
watumishi wa serikali wakiendelea 
kutoa elimu.

Issa anafafanua kuwa wadau wa 
afya waligawanyika katika vikosi 
kazi zaidi ya sita vya kazi kwa mfano 
cha matibabu, ili kuepuka maam-
bukizi, maabara na uchunguzi, cha 
ufuatiliaji wa waliohisiwa kuwa na 
ugonjwa au waliohifadhiwa sehemu 
moja kama wana dalili.

“Kikosi cha nne kilikuwa ni cha 
kuelimisha umma, kuonyesha 
wananchi ubaya na athari, elimu 
ilitolewa kwa njia ya vipaza sauti ka-
tika mikusanyiko, kwenye myalo au 
kambi za wavuvi, nyumba za ibada 
na kila eneo wanajamii, lakini wa-
fanyakazi wa kujitolea waliokuwa 
wakiendelea na elimu hiyo wakiin-
gia kaya kwa kaya,” anasema.

Mratibu huyo anakitaja kikosi cha 
tano kwamba kilikuhusika na suala 
la maji, usafi wa mazingira, ili ku-
kabili ugonjwa, ukaguzi wa wasafiri 
kutoka mkoani Kagera kupima joto 
la mwili la kila msafiri ili kubaini 
kama kuna tatizo ili ashughulikiwe.

“Kikosi kazi kingine kilikuwa ni 
cha saikolojia kwani watu walihi-
taji msaada huo wakiwamo walio-
wekwa sehemu maalum au kaya zi-
lizopoteza wapendwa wao. Msaada 
huo pia ulikuwa ukiwanufaisha 
watumishi kuwaweka sawa, kwani 
kuhudumia mgtu mwenye ugonjwa 
huo wanaweza kuathirika kisaikolo-
jia,” anasema.

Anazungumzia kingine kilicho-
husika na  kutunza zana zote za 
kufanyia kazi kama vipima joto, 
magari, mavazi maalum ya kujinga 
na ugonjwa na kwamba ziliwekwa 
sehemu moja na kila zilipohitajika 
zilichukuliwa na kwenda kutumiwa.

Mwanzoni mwa Juni mwaka huu, 
Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, 
anatangaza rasmi kuisha ugonjwa 
wa marburg ambao ulisababisha 
vifo vya wananchi sita kutoka kati-
ka kata za Maruku na Kanyangereko 
mkoani Kagera.

Waziri  anasema Tanzania ipo 
salama kwa umoja, nguvu na ush-
irikiano wa pamoja wameweza ku-
uthibiti ugonjwa huo ambao awali 
ulipoingia mkoani humo, ulikuwa 
haujajulikana.

Anaongeza kuwa jitihada za 
pamoja za serikali kwa kushirikiana 
na wadau wa maendeleo wa sekta 
ya afya na wa kimataifa wameweza 
kutokomeza ugonjwa ndani ya kip-
indi kifupi.

Ummy anasema ni fahari Watan-
zania kwamba wameweza kulinda 
na   kutimiza wajibu wao wa ki-
mataifa wa kuilinda dunia dhidi 
ya ugonjwa huo huku akishukuru 
Shirika la Afya Duniani hapa nchini 
kwa kuongoza wadau wa kimataifa 
katika mapambano hayo.

Hata hivyo, anatoa wito kwa wa-
nanchi kuwa macho wakati wote, 
ili kama kutakuwa na tetesi za 
mhisiwa au mtu mwenye dalili za 
ugonjwa wowote usio wa kawaida 
ama unaotia mashaka, watoe taarifa 
haraka.

•Watumia wafanyakazi 202 kufunza watu  

Mratibu wa mambo ya huduma ya kwanza wa Chama cha Msalaba Mwekundu, Kheri Issa, akizungumzia utoaji wa elimu kudhibiti ugonjwa wa Marburg 
Bukoba. PICHA: SABATO KASIKA

Red Cross tulitoa 
mafunzo kwa 
wafanyakazi 
202 wa kujitolea 
ambao walibaki 
mkoani Kagera 
wakiwapa elimu 
kaya baada ya 
kaya yenye 
lengo la kujen-
gea wananchi...
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MAZINGIRA

Na Anthony Gervas

D
AR-ES SALAAM moja ya 
majiji makubwa na mlan-
go wa kibiashara Afrika 
Mashariki inasifiwa kwa 

mengi. Mosi, ina wakazi wakarimu, 
ipo jirani na bahari na muhimu ni 
makazi yenye  amani wakati wote. 
Lakini, sifa zote  zinatibuliwa na 
uchafu.

Ni jiji lenye wakazi  zaidi ya mil-
ioni 5,000,000 na  changamoto ya 
uchafuzi wa mazingira katika  mae-
neo mengi kuanzia katikati hadi 
kwenye mitaa, barabara na mitaro 
ya maji taka ni ugonjwa usiopona.

Mathalani, kuna mkondo wa maji 
uliopo Yombo Kilakala Manispaa ya 
Temeke, huu umechafuka kiasi cha 
kubadilisha mazingira ya asili waki-
wamo viumbe na mimea ambavyo 
huenda vimetoweshwa.

Uchafuzi huo unasababishwa 
na kutupa taka ovyo kutoka  katika 
makazi ya watu na maeneo mbal-
imbali jirani na mikondo ya maji, 
mitaro na mifereji mikubwa inay-
osafirisha maji kutoka eneo  moja 
kwenda jingine hatimaye kuingia 
katika Bahari ya Hindi.

Jicho la Nipashe limetua katika 

mkondo wa maji unaopita Yombo 
Kilakala na kuunganisha daraja la 
Tingetinge Relini, huko  Temeke, 
chanzo chake kikiwa ni Vingunguti 
huko  Kiwalani kupitia Sandali na 
maeneo ya Mtaa wa Nyambwela 
hadi Tandika.

Mkondo huo unadaiwa kumwaga 
maji yake Mto Mzinda kupitia Yom-
bo hadi Kurasini ambayo husafirish-
wa hadi kuingia baharini. Umejaa 
tope zito na taka za aina zote amba-
zo zinatisha machoni unapoangalia.

Wakazi wanaishi kando kando 
maeneo hayo na hata wengine 
wengi wameugeuza mkondo kuwa 
dampo bila kujali usafi wa mazin-
gira na afya zao.

Uchafuzi huo,unaosababisha ku-
wepo harufu mbaya wakati wote 
mwaka hadi mwaka  na ni mateso 
kwa anayepita kwenye daraja hilo 
na  wakazi wa pembezoni .

WANAKWAMA WAPI?
Mjumbe wa Serikali ya Mtaa wa 

Kilakala Ally Jabir, anasema ofisi 
yao inatoa elimu kwa wananchi 
kila mara juu ya utunzaji mazingira 
kwa kuweka taka kwenye viroba 
baadaye Kampuni ya Mkombozi 
Investment, iliyopewa jukumu la 

kukusanya taka mitaani hupita na 
kuzoa taka hizo.

“Wananchi wanatakiwa kutunza 
mazingira kwa kufanya usafi kila 
eneo au mitaa yao,taka ziwekwe  
kwenye viroba ili watoa huduma 
ya kuzoa, waliopewa kazi hiyo 
wazipitie na kukusanya kupeleka 
dampo,”anasema Jabir.

Anasema wapo wananchi wa-
korofi ambao hutupa uchafu bila 
kujali afya za wengine ikiwemo ku-
tupa chupa za plastiki za maji, taka 
nyingine ngumu kuanzia matairi, 
magodoro, viambato vya simu 
kama betri zake,  makasha na hata 
vifaa vya kielektroniki.

Taka hizo husambaa ndani ya 
mkondo wa maji na    maeneo ya 
jirani   kwenye makazi na akaeleza 
kuwa wanaotupa  huvizia nyakati 
za usiku ili kubeba viroba na ndoo 
chakavu za plastiki hata wenye 
magari wanaweza kufikisha viroba 
na mafurushi ya uchafu.

Jabir anasema kadhalika ofisi ya 
serikali ya mtaa imeshatoa jukumu 
kwa wajumbe wa mashina ku-
hakikisha wanasimamia na kukabili 
uchafuzi wa mazingira hususan ka-
tika maeneo hayo.

Anaongeza kuwa  pia walishaka-

bidhi jukumu la usimamizi na usafi 
wa mazingira katika kamati ya afya 
na mazingira ya mtaa wa Kilakala.

KUTUNGA SHERIA
Jabir  anasema  serikali ya mtaa 

huo ilishatunga na kuwasilisha 
mapendekezo ya sheria ndogo 
ndogo za kuwaadhibu wakorofi wa-
naokaidi na kufanya uchafuzi kila 
wakati,ambayo yanasubiri kupit-
ishwa kwenye mkutano wa mtaa 
mwezi ujao wa Septemba,

Anasema wanachukua hatua 
hiyo ili kubaki na jukumu kuu 
la kusimamia masuala ya ul-
inzi na usalama,maendeleo ya 
wananchi,miundombinu na utatuzi 
wa migogoro katika jamii ya Kilaka-
la.

Anaendelea kusisitiza suala la 
utoaji elimu kwa wananchi, akikazia 
kwamba,muhimu sana kuendelea 
kutolewa,kisheria kuchukuliwa wa-
naokaidi kutekeleza jambo hilo.

Anataja changamoto zinazowak-
abili pia wananchi mtaani,ukiwemo 
ukosefu wa makaro yakuhifadhia 
maji machafu,ambayo hutitirika ku-
toka kwenye majumbani hadi kuin-
gia kwenye mikondo ya maji,mitaro 
au mito,kukosa vizimba vya kuhifa-

Ndivyo uchafu unavyochafua 
sifa nzuri za Dar es Salaam 

dhia taka hizo kwa ajili ya kusubiri 
kuzolewa.

WANA MAZINGIRA.
Katibu wa Kamati ya Afya na Maz-

ingira Mtaa wa Kilakala, Seif  Mch-
ila, anafafanua kuwa mkondo huo 
husafirisha maji hadi Bahari ya 
Hindi.

“Sisi hatua tunazochukua ni 
kuzungukia maeneo yote ya 
mkondo ule, na kutoa elimu kwa 
wananchi,mfano,mwezi Juni tuli-
fanya zoezi kamati yetu kuhakikisha 
tunafanya usafi wa kuondoa  taka 
na uchafu wote likiwamo tope lin-
alojaa ndani ya maji na kubadilika 
rangi.

Aidha, tumeweka sharti mtu aki-
kamatwa anatupa taka ovyo anao-
nywa na kuzoa taka hizo alizokuja 
nazo ,anasema Mchila.

Kadhalika anazungum-
zia changamoto kubwa ak-
isema bado huchangiwa na 
wananchi,wanasiasa,na viongozi 
wengine wa mitaa,wakiwemo wa-
jumbe wa mashina wanaoshindwa 
kukemea uchafuzi ule    na kusi-
mamia maeneo yao.huku akisema 
kauli mbiu yao ni “afya yangu mtaji 
wangu,anasema..

Shaban Ally ni Ofisa Mtend-
aji Mtaa wa Kilakala anayeleza 
kuwa ofisi yake walishagawana 
majukumu na Kamati ya Afya 
na Mazingira,wao wamebaki na 
kusimamia serikali ya mtaa lakini 
wako nao pamoja katika kushiriki 
shughuli zingine za maendeleo, 
huku akijidai kuwa hivi sasa wame-
shapata Mashine ya Kielektroniki 
(EFD),kwa ajili ya kuwatoza faini 
wanaokamatwa wakitupa  uchafuzi 
huo.

Faini ya wakosaji itakuwa Shilingi 
50,000 ikiwa sehemu ya adhabu 
kali ili kukomesha tabia za watu 
wasiojali usafi wa mazingira na afya 
za wananchi,asipokoma mhusika 
anafikishwa katika mahakama ya 
Halmashauri ya Manispaa ya Te-
meke au kwa mawakili wa Mahaka-
ma ya Jiji.

Wananchi katika hoja ya usafi 
wa mazingira wanakiri kuunga 
mkono,sababu ni changamoto am-
bayo ni pasua kichwa mtaani kila 
siku kero ya uchafuzi huo,huku 
wakiomba serikali kusaidia kutoa 
msaada wa vifaa vya kufanyia us-
afi katika mkondo huo wa maji na 
maeneo ya makazi ya watu ili kujik-
inga na hatari ya afya zao.

Mkazi wa eneo la Kilakala Msi-
bishe Mjumba,anadai kwamba 
uchafuzi wa mazingira unasaba-
bishwa na utamaduni wa watu 
walizoea kuishi hivyo tangu 
zamani,sasa kuwabadilisha ume-
kuwa mtihani kwa serikali.

“Watu tangu zamani walizoea 
utamaduni wa kuchafua,kutupa 
taka ovyo ilikuwa jadi yao bila 
kujali madhara yake, hiyo ndi-
yo shida kubwa inayoendela 
kusumbua,kikubwa ni kuendelea 
kutoa elimu kwa wananchi na 
viongozi,kukagua maeneo mikon-
do ya maji,mifereji na mito jambo 
muhimu siyo kutangaza kwenye 
spika tu haiwezi kusaidia,anasema 
Msibishe.

Ndivyo mto unavyopambwa na taka: PICHA MTANDAO 
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Na Augusta Njoji, DODOMA

VIJANA 1,000 nchini leo wanata-
rajia kushiriki kongamano la maen-
deleo ya vijana linalolenga kujadili 
masuala ya uongozi na utawala 
bora ili kuchochea maendeleo ya 
kiuchumi.

Akizungumza jana jijini hapa na 
waandishi wa habari, Ofisa Maen-
deleo ya Vijana Mwandamizi ku-
toka  Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, 
Amina Sanga,       alisema litafanyika 
kwa siku mbili     na     vijana wata-
pata fursa za kufahamu masuala 
yao na ni utekelezaji wa sera ya vi-

jana.
“Sera ya vijana inatutaka tuwa-

kutanishe vijana kwa ajili ya ma-
kongamano ya kuzungumzia fursa 
na masuala yanayotekelezwa na 
serikali, watajifunza kutoka kwa 
vijana wengine wa ndani na nje ya 
nchi,” alisema.

Alisema serikali inaunga mkono 
makongamano hayo na kuwaha-
masisha vijana kushiriki kwa wingi 
kwa kuwa ni fursa muhimu kwao.

Awali, Mkurugenzi wa Taasisi 
ya Maendeleo ya Vijana Dodoma 
(DOYODO), Rajab Nonga, alisema 
kongamano hilo pia litashiriki-
sha vijana kutoka nchi za Afrika 
Mashariki.

“Katika kongamano hili kuna 
uwakilishi wa vijana kutoka 
makundi mbalimbali kama vile 
bodaboda, wajasiriamali, watu 
wenye   ulemavu na hakuna kijana 
yeyote atakayeachwa nyuma kwe-
nye kongamano hili,” alisema.

Alisema Rais Samia Suluhu Has-
san amesisitiza kuwapo na majuk-
waa ya kuwakutanisha vijana ili ku-
jadili sera, sheria na kutoa maoni 
yao.

“Tumekuja na mkakati huu wa 
kuwaleta vijana pamoja na konga-
mano limeshirikisha mashirika 32 
na wizara za kisekta,” alisema.

Naye, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Taasisi ya Freedom House, Daniel 

Lema, alisema vijana watatoka na 
maazimio yatakayotekelezwa na 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu.

“Tutajadili masuala ya vijana 
na uchumi, vijana na uongozi, vi-
jana na utawala bora, fursa za kiu-
chumi kwa vijana, suala la afya ya 
akili kwa vijana litajadiliwa ambalo 
limekuwa ni changamoto inay-
owakabili vijana kwasasa.”

“Tutajadili kuhusu vijana na 
upatikanaji wa rasilimali fedha 
kupitia fursa zilizopo kama mfuko 
wa maendeleo ya vijana, mikopo 
ya halmashauri na asilimia ile in-
ayotengwa kwenye ununuzi wa 
umma,” alisema.

Vijana 1,000 kushiriki kongomano uongozi/utawala bora

FCC yabaini makasha bandarini
kukutwa bidhaa zilizokiuka sheria

Na Paul Mabeja, DODOMA

T
UME ya Ushindani (FCC) 
imefanya ukaguzi katika 
bandari ya Dar es Saal-
am na bandari kavu na 

kubaini asilimia 3.4 ya makasha 
yenye thamani ya Sh. bilioni 20.8 
yalikaguliwa na yalikutwa na na 
bidhaa zilizokiuka Sheria ya Alama 
za Bidhaa.

Mkurugenzi Mkuu wa FCC, Wil-
liam Erio, alibainisha hayo jana ji-
jini hapa, alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari kuhusu 
utekelezaji wa majukumu mbal-
imbali ya Tume hiyo na mwelekeo 
wa utekelezaji wa mwaka wa fedha 
2023/2024.

Erio, alisema katika mwaka wa 
fedha 2022/23 mapambano dhidi 
ya bidhaa bandia nchini yalikuwa 
ni pamoja na kufanya kaguzi mbal-
imbali katika bandari ya Dar es 

Saalam pamoja na bandari kavu.
Aidha, alisema ukaguzi wa kush-

tukiza uliofanyika bidhaa zenye 
thamani ya Sh. bilioni 4.7 zilizoki-
uka Sheria ya Alama za Bidhaa 
zilikamatwa na hatua stahiki ku-
chukuliwa.

“Kaguzi hizo zilifanyika katika 
mikoa ya Dar es Saalam, Mtwara, 
Lindi, Ruvuma, Songwe, Kilimanja-
ro, Pwani, Mwanza, Arusha, Katavi 
na Mbeya,” alisema Mkurugenzi 
huyo.

Kadhalika, alisema FCC, im-
efanya uharibifu wa bidhaa zi-
lizokamatwa katika mikoa ya 
Mbeya, Iringa na Ruvuma bidhaa 
zilizoharibiwa ni pamoja na wino 
wa printa katoni 432 na kilo 1,302 
za vifungashio.

“Kaguzi hizi zinapunguza 
madhara ya bidhaa bandia am-
bazo pamoja na mambo mengine 
zinaweza kutokuwa salama kwa 

walaji, zinaikosesha serikali ma-
pato na zinaweza kuathiri biashara 
na uwekezaji halali nchini,” ali-
sisitiza.

Alisema walaji wanatakiwa kufa-
hamu kuwa watengenezaji wa bid-
haa bandia huwa wanatengeneza 
kwenye majina yanayouzika kwa 
uhalisia zenye kukubalika sokoni.

“Hivyo ni vizuri walaji wajifunze 
mbinu za kuzitambua bidhaa ban-
dia kwa kufanya milinganisho ya 
bei pamoja na kufuata maelekezo 
ya alama za bidhaa zinazaotolewa 
na kampuni husika inayomiliki 
nembo ya bidhaa halali,” alisisitiza.

Vile vile, alisema FCC kwa kush-
irikiana na mamlaka zingine zina-
zohusika imeendelea kutoa elimu 
kwa walaji na wasambazaji wa bid-
haa hizo bandia wanaelekezwa ku-
jirekebisha na kutengeneza zenye 
nembo zao binafsi sokoni.

Akizungumzia mafaniko katika 

sekta ya biashara Erio, alisema 
FCC ilitoa onyo kwa wazalishaji 
wa sukari kutokana na kubainika 
kuwepo kwa viashiria vya upangaji 
bei na kupunguza usambazaji hasa 
katika vipindi vya mwezi mtukufu 
wa Ramadhani.

“Onyo hilo lilisababisha bei ya 
sukari sokoni kuimarika na upati-
kanaji wa bidhaa husika kuongeze-
ka,” alisema.

Kuhusu kuboresha mazingira ya 
uwekezaji alisema FCC, iliongeza 
kizingiti cha kuruhusu miungano 
ya Kampuni kutoka Sh. milioni 
800 kwenda Sh. bilioni 3.5 hatua 
iliyowezesha wawekezaji wadogo 
na wa kati kuunganisha shughuli 
zao za kibiashara bila kuhitaji idhi-
ni ya FCC.

Hata hivyo, alisema hatua hiyo 
imewezesha wajasiriamali wadogo 
na wa kati kukuza mitaji yao na 
teknolojia.

Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA

MANISPAA ya Singida im-
etangazwa kuwa kinara ka-
tika utekelezaji wa miradi ya 
BOOST kwa kujenga majen-
go yake kwa viwango bora.

Mkuu wa Mkoa wa Singi-
da, Peter Serukamba, akizun-
gumza juzi wakati wa hafla 
ya makabidhiano ya miun-
dombinu ya elimu iliyojeng-
wa kupitia mradi wa BOOST 
mwaka 2022/2023, alisema 
mkoa huo ulipata Sh. bilioni 
9.2 kwa ajili ya miradi hiyo.

Alisema Halmashauri ya 
Wilaya ya Mkalama imeshika 
nafasi ya pili ikifuatiwa na 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Singida ambayo imeshika na-
fasi ya tatu, Manyoni nafasi 
ya nne na Itigi nafasi ya tano 
huku nafasi mbili za mwisho 
zimeshikwa na Halmashauri 
ya Iramba na Ikungi ambazo 
zilishindwa kukamilisha mi-
radi hiyo kwa wakati.

Serukamba alisema katika 
utekelezaji miradi hiyo ya 
BOOST zimejengwa shule 
mpya 12 za msingi, madarasa 
305, matundu ya vyoo 420, 
nyumba za walimu wawili na 
majengo ya utawala 12.

Naye, Mkuu wa Wilaya ya 
Singida, Mhandisi Paskasi 
Muragili, alisema wanafunzi 
2,745 wa shule za msingi kati-
ka Manispaa ya Singida, wat-
anufaika kutokana na uwapo 
wa vyumba vya madarasa 61 
vipya, matundu ya vyoo 49, 
vyumba vya madarasa ya 
awali sita na majengo mawili 
ya utawala.

Alisema kuwapo kwa mi-
undombinu hiyo ya kujifun-
zia siyo tu itapunguza kwa 
kiasi kikubwa msongamano 
wa wanafunzi madarasani, 
lakini kuwawezesha wa-
nafunzi hao kufuatilia mas-
omo kwa utulivu kutokana 
na uwapo wa madawati kul-
ingana na idadi ya wanafunzi 
katika vyumba vya madarasa 
hayo mapya.

Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Singida, Dk. Fatma Mgan-
ga, aliwapongeza walimu na 
watendaji ambao walivaa 
viatu vya wahandisi kwa 
kusimamia vyema mradi wa 
BOOST na kuwaasa kuwa 
kazi iliyobaki ni kuleta ma-
tokeo mazuri ya ufaulu kwa 
wanafunzi.

Mkurungenzi Mkuu wa Tume ya Ushindani  (FCC), William Erio (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dodoma jana, kuhusu 
utekelezaji wa majukumu ya tume hiyo katika mwaka wa fedha 2023/2024. PICHA IBRAHIM JOSEPH

Singida 
yatangazwa 
kinara 
utekelezaji 
miradi 
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Na Mwandishi Wetu, 
MBEYA

IKIWA ni sehemu ya ku-
wafikishia wakulima fursa 
mbalimbali ikiwamo mikopo 
ya riba nafuu, mafunzo na 
ushauri wa kitaalamu, Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo Tanzania 
(TADB) inashiriki maonesho 
ya wakulima ‘NaneNane’ ya-
nayoendelea jijini hapa katika 
Viwanja vya John Mwakangale. 

Maadhimisho ya Nanenane, 
ambayo huenda sambamba 
na maonesho ya kilimo, hu-
fanyika kila mwaka ikiwa ni se-

hemu ya kutambua mchango 
wa wakulima kwa uchumi wa 
nchi.  Maonyesho hutoa pia 
fursa kwa wakulima na wadau 
wengine katika mnyororo wa 
thamani katika sekta ya kilimo 
kuonesha shughuli zao za kili-
mo kwa umma.

Meneja Mawasiliano na 
Masoko wa TADB, Amani 
Nkurlu, aliliambia gazeti hili 
jana jijini hapa kuwa benki 
hiyo inashiriki    maonyesho 
hayo makubwa ya kilimo kwa 
mara nyingine na kuwataka 
wakulima na wadau mbalim-
bali kufika katika banda lao 

kujifunza namna inavyosaidia 
sekta ya kilimo nchini.

“Huu ni mwendelezo wa 
TADB kushiriki maonyesho 
ya Nanenane kila mwaka. 
Kwetu sisi, maonyesho haya ni 
muhimu sana kwa kuwa  hutu-
wezesha kukutana moja kwa 
moja na wakulima na wadau 
mbalimbali kutoka kila kona 
ya nchi,” alisema.

“Kupitia TADB, wakulima 
wanaweza kupata mikopo ya 
muda mfupi, muda wa  kati na 
mrefu kwa riba nafuu zaidi ka-
tika soko hadi kufikia asilimia 
tisa. Tunatoa huduma zetu 

kwa wakulima na wafanyabi-
ashara katika sekta ya kilimo 
kwenye mnyororo mzima wa 
thamani ikiwemo sekta ya 
kilimo, ufugaji na uvuvi,” al-
iongeza Nkurlu.

Alisema benki hiyo pia 
inatoa mikopo kupitia Mfuko 
wa Dhamana kwa Wakulima 
Wadogo (SCGS) kwa kushiriki-
ana na mabenki washirika 
ya kibiashara ili kuhakikisha 
wakulima wadogo wengi zaidi 
wananufaika na mikopo ya 
riba nafuu, ambapo TADB ina-
chukua jukumu la kutoa dha-
mana kwa wakulima hao.

TADB yajinadi kuwakomboa wakulima

 Na Mwandishi Wetu, MBEYA

WATANZANIA wamepewa wito wa kuwae-
nzi waasisi wa taifa waliokuwa mstari wa mbele 
kwenye harakati za ukombozi wa Tanganyika 
kwa kuwa wazalendo na wenye kufuata maadili.

Mmoja wa wazee mkoani Mbeya. Stephen 
Mwakangale, alisema hayo wakati akizungumza 
na waandishi wa habari kwenye Banda la Kum-
bukumbu ya John Mwakangale, katika Maonye-
sho ya Kitaifa ya Nanenane mwaka 2023 yanay-
ofanyika jijini hapa, ndani ya viwanja vya John 
Mwakangale.

Stephen ambaye ni mtoto wa kwanza wa John 
Mwakangale, alisema baba yake ni miongoni 
mwa wanasiasa waasisi wa iliyokuwa Tanganyi-
ka African National Union (TANU), aliyeungana 
na Mwalimu Julius Nyerere, Rais wa Kwanza wa 
Tanzania, katika kulipambania taifa.

“John Mwakangale na Mwalimu Nyerere wa-
likuwa karibu sana. Kuna wakati Mwalimu al-
ipokuwa akisoma Scotland alikutana na baba 
yangu ambaye naye alikuwa masomoni Uin-
gereza. Walikutana huko na kukubaliana kuja 
kuendeleza harakati za TANU,” alisema.

“Wakati tunapata Uhuru mwaka 1961 baba 
( John Mwakangale) alikuwa mbunge. Hata  
hivyo, Desemba 1962, Mwalimu Nyerere al-
imteua Mwakangale kuwa Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya wakati huo Mbeya ikiitwa Mkoa wa 
Southern Highlands, ikijumuisha mikoa ya sasa 
Songwe, Njombe, Iringa, Rukwa na Katavi,” al-
iongeza. 

Alisema lengo la kuonyesha kumbukumbu 
za John Mwakangale, kwenye maonyesho hayo 
ni kuonyesha historia ya Mwakangale tangu 
harakati za ukombozi wa Tanganyika chini 
ya TANU, Uhuru hadi Chama Cha Mapinduzi 
(CCM). “Lengo la kuonyesha kumbukumbu za 
John Mwakangale ni kuhamasisha na kuirithisha 
jamii mazuri ambayo yalifanywa na waasisi wa 
taifa letu kwa kutambua mchango wao kabla na 
baada ya uhuru. Mchango wao kwenye kilimo, 
siasa na uchumi unapaswa kukumbukwa kizazi 
hiki na kijacho.

“Ametambuliwa na viongozi tofauti maarafu. 
Nelson Mandela, kwenye kitabu chake kiitwacho 
‘LONG WALK to FREEDOM’ amemwelezea John 
Mwakangale na namna alivyompokea mkoani 
Mbeya mwaka 1962 kabla ya Mandela kwenda 
Addis Ababa, Ethiopia kushiriki mkutano wa 
Muungano wa Ukombozi Kusini na Mashariki 
mwa Afrika (PAFMECA),” alisema Stephen.

Alisema kwamba kabla ya uhuru, baba yake 
alikuwa mwajiriwa na mwanataaluma katika 
mifugo yaani daktari wa mifugo ilikuwa fani 
yake na kisha baadae aliamua kuacha utumishi 
wa umma na kujikita kwenye siasa na mwaka 
1956 na alijiunga na TANU, akishika nafasi ya Ka-
tibu wa Mkoa.

“TANU ilipozaliwa kulikuwa na wakereketwa 
wengi kisiasa akiwamo baba, Nyerere, Joseph 
Nyerere (mdogo wa mwalimu Nyerere), Kissoky 
na wengine wengi, ambao walijikita katika 
ukombozi hata kwa nchi za Kusini barani Af-
rika,” alisema.

Stephen alisema PAFMECA, Mwakangale 
alishiriki harakati za ukombozi Kusini mwa Af-
rika na TANU ilipoasisiwa, alichaguliwa na kuo-
nyesha mchango mkubwa kisiasa na harakati 
hizo zilimfanya kuchaguliwa kuwa mjumbe wa 
Baraza la Kutunga Sheria (LEGCO) mwaka 1957.

Maonyesho ya Nanenane 2023 yanayofanyika 
kitaifa jijini Mbeya, kwenye viwanja vya John 
Mwakangale, yalizinduliwa na Makamu wa Rais, 
Dk. Philip Mpango. Kaulimbiu ya mwaka huu ni; 
“Vijana na Wanawake ni Msingi Imara wa Mifu-
mo Endelevu ya Chakula.”

Halmashauri yapoteza mil. 500/- kodi vibanda
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

H
ALMASHAURI ya 
Wilaya ya Mbeya, im-
epoteza zaidi ya Sh. 
milioni 500 za ma-

pato yatokanayo na kodi ya vy-
umba vya biashara na ushuru 
katika kipindi cha miaka saba 
kutokana na soko la Tunduma 
Road lililoko katika Mamlaka 
ya Mji Mdogo wa Mbalizi kuto-
funguliwa licha ya kukamilika.

Mtendaji wa Mamlaka ya 
Mji Mdogo wa Mbalizi, Daudi 
Mbembela, aliyasema hayo juzi 
alipozungumza na waandishi 
wa habari kuhusu utekelezaji 
wa agizo la Kamati ya Siasa ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Mkoa wa Mbeya kuhusu ku-
funguliwa kwa soko hilo.

Julai 26, mwaka huu, Kamati 
ya Siasa ya CCM Mkoa wa 
Mbeya, iliuagiza uongozi wa 
halmashauri hiyo kulifungua 
soko hilo na kuwaondoa waja-
siriamali wanaofanya biashara 
kwenye masoko yasiyo rasmi 
na wanaofanyia shughuli zao 

kwenye maeneo ya hifadhi za 
barabara.

Juzi, soko hilo lilifunguliwa 
na baadhi ya masoko yasiyo 
rasmi yalianza kufungwa 
huku ikifanyika oparesheni 
ya kuwaondoa wajasiriamali 
barabarani na kuyahamishia 
baadhi ya magari kwenye eneo 
hilo. Mbembela alisema soko 
hilo lina vizimba 521 ambavyo 
kila kimoja kinatakiwa kulip-
iwa Sh. 2,000 kwa mwezi na 
ushuru wa Sh. 500 kwa siku, 
hivyo kwa mwezi wanapoteza 
zaidi ya Sh. milioni 94 kama 
kodi na ushuru.

Pia alisema soko hilo lina 
vyumba 195 vya biashara am-
bavyo kila kimoja kinatakiwa 
kulipiwa sh. 25,000 hivyo ka-
tika kipindi cha miaka saba 
wamepoteza zaidi ya Sh. mil-
ioni 400.

Alisema kwa sasa baada 
ya kulifungua soko hilo, 
wameamua kuwapa wananchi 
mwezi mmoja wa kufanya bi-
ashara bila kulipia chochote 
kwa lengo la kutoa elimu na 
kuweka mazingira rafiki zaidi.

“Tunashukuru tayari tume-
shalifungua soko letu na kama 
mlivyoona wajasiriamali 
wanaendelea na biashara 
zao humo ndani, hapa tume-
shagawa vizimba na vibanda 
na tutasimamia ili kuhakikisha 
soko letu linakwenda vizuri,” 
alisema Mbembela.

Alisema wameshaanza ku-
chukua hatua kwa wale wa-
naokaidi kuondoka kwenye 
maeneo yasiyokuwa rasmi 
kwa kuwapeleka polisi na ku-
wafungulia kesi akidai kuwa 
serikali haipati chochote kwe-
nye maeneo hayo.

Mwenyekiti wa CCM Kata 
ya Tunduma Road, Michael 
Ngalya, alisema barabara in-
ayounganisha soko hilo na 
barabara kuu imeshachongwa 
na Wakala wa Barabara za Mi-
jini na Vijijini (TARURA) kama 
sehemu ya utekelezaji wa 
maelekezo ya Kamati ya Siasa 
ya chama hicho. Alisema kwa 
muda mrefu serikali imekuwa 
ikitoa maagizo ya soko hilo 
kufunguliwa lakini hakukuwa 
na utekelezaji wa aina yoyote 

kutokana na sababu ambazo 
zilikuwa hazieleweki.

Miundombinu ya soko hilo, 
alisema  ilishakamilika muda 
mrefu lakini kufunguliwa kwa 
soko ilikuwa mtihani kwa vion-
gozi wa eneo hilo kutokana na 
mivutano iliyokuwapo.

“Tunashukuru Kamati ya 
Siasa ilipokuja hapa ilitoa maa-
gizo kwa TARURA kukwangua 
barabara hii na ilipofika Iju-
maa kweli walianza kufanya 
kazi na kama mnavyoona kazi 
inaendelea hapa,” alisema 
Ngalya.

Baadhi ya wajasiriamali wa-
naofanya shughuli zao kwenye 
eneo hilo walisema soko hilo 
ni eneo sahihi kwao kufanyia 
shughuli zao kutokana na mae-
neo ya barabarani walimoku-
wa wanafanyia kazi kuwa 
hatarishi. Mmoja wa wajasiri-
amali hao, Rebeca Mwama-
honje aliomba Serikali kuweka 
msimamo mkali kwa kuhakiki-
sha wajasiriamali walioingia 
kwenye soko hilo hawaondoki 
tena kama ilivyowahi kutokea 
awali.

Watanzania wakumbushwa 
kuwaenzi waasisi wa taifa 

Ofisa Biashara 
Mkuu wa Benki 
ya Maendeleo ya 
Kilimo Tanzania 
(TADB) Nyanda 
za Juu Kusini, 
Noah Kitulo 
(kulia), akizun-
gumza na mzee 
Amon Mwan-
gosi (aliye juu ya 
trekta) anaye-
jishughulisha na 
kilimo cha mahi-
ndi, maharagwe, 
alizeti na soya, 
alipotembelea 
banda la benki 
hiyo, katika 
maonyesho ya 
Nane Nane 2023 
kwenye vi-
wanja vya John 
Mwakangale, 
jijini Mbeya jana. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar 
imeongeza bei ya zao la 
karafuu katika msimu huu 
wa zao hilo ambao inaanza 
leo Agost 3.

Akitoa taarifa kwa vy-
ombo vya habari, Waziri wa 
Biashara na Viwanda, Omar 
Said Shaban, alisema serikali 
imeongeza bei za zao hilo 
kwa mkulima na karafuu 
daraja la kwanza serikali ita-
nunua Sh. 15,000 kutoka Sh. 
14,000 kwa kilo moja.

Alisema karafuu daraja la 
pili itauzwa kwa Sh. 13,500 
badala ya Sh. 13,000 kwa 

kilo moja, daraja la tatu Sh. 
12,500 badala ya Sh. 12,000 
kwa kilo moja na daraja la 
chini (Mpeta) litabaki Sh. 
7,000.

Kuhusu mfumo wa 
malipo, alisema utaratibu 
wa malipo kwa wakulima 
utakuwa kwa njia za kiele-
ktroki kupitia mifumo ya 
kibenki na mitandao ya 
simu, ingawa malipo ya fed-
ha taslim yatafanyika kwa 
kiwango kidogo cha karafuu 
(chini ya gunia moja). “Hatua 
hii ya malipo imechukuliwa 
kwa ajili ya kulinda usalama 
wa fedha za kwa wananchi,” 
alisema. Alisema kutokana 
na umuhimu wa zao la 

karafuu kwa wananchi na 
uchumi kwa ujumla, serikali 
imewataka wananchi kuuza 
karafuu zote katika Shirika 
la Biashara la Taifa (ZSTC) na 
kuanika kwa kutumia jamvi 
ili kupata ubora na daraja la 
kwanza. 

Aidha, aliwataka wakuli-
ma wa zao hilo kuzingatia 
ukaukaji wa karafuu unaos-
tahiki, kuzingatia usafi wa 
karafuu kabla kupeleka kati-
ka vituo vya ununuzi ili kue-
puka usumbufu na kuwa na 
namba za simu zilizosajiliwa 
kwenye mifumo ya kupokea 
fedha pamoja na nambari 
akaunti za benki zilizo hai.

“Wakulima kujiepusha na 

magendo ya karafuu, na en-
dapo ikibainika mwananchi 
yeyote kujihusisha na viten-
do hivyo, serikali itachukua 
hatua kwa mujibu wa sheria 
na kutoa ushirikiano na taar-
ifa kwa vyombo vya ulinzi 
na usalama za utoroshaji wa 
karafuu,” alisema.

Alisema shirika linatoa 
shukrani kwa wadau wote 
wakiwamo wakulima wa 
karafuu, Kikosi Kazi cha ku-
dhibiti magendo ya karafuu, 
Benki ya Watu wa Zanzibar, 
Kampuni ya simu ya Tigo/ 
Zantel, waandishi wa habari 
na wadau wengine ambao 
wanasaidia katika kufaniki-
sha ununuzi wa karafuu.

Serikali yaongeza bei ya karafuu kuanzia leo

Na Rahma Suleiman,        ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar imeahidi 
kuwapatia wakulima pembejeo na huduma ny-
ingine za kilimo, ili kuwaondoshea changamoto 
kuelekea mapinduzi ya kijani kwa uchumi ende-
levu.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, ali-
yasema hayo kwenye ufunguzi wa maonyesho 
ya Nanenane, yanayoendelea huko Kizimbani, 
Wilaya ya Magharibi A Mkoa wa Mjini Magharibi 
Unguja.

Alisema, serikali inawajibu wa kuwawezesha vi-
jana na wanawake kwenye shughuli zao za kilimo 
na kuitaka Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji, Maliasi-
li na Mifugo kuandaa utaratibu mzuri wa kuweka 
takwimu zao kwa lengo la kuhakikisha inapotoa 
pembejeo ziwafikie wahusika kwa urahisi na kwa 
wakati muafaka.

Aidha, Rais Dk. Mwinyi ameiagiza Wizara ya 
Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi kuzitengen-
eza barabara zote zilizomo kwenye viwanja vya 
Maonesho ya Nanenane Kizimbani, kwa kiwango 
cha lami ili kuyaongezea hadhi maonesho ya 
mwakani. Alisema, serikali inawajibu wa kuhakik-
isha ardhi ndogo ya kilimo ilioyopo inatumika 
kwa ufanisi ili izalishe na kuongeza tija.

“Umefika wakati tuwe na takwimu sahihi ya 
ukubwa wa ardhi ya kilimo tuliyonayo ili tuweze 
kuweka mipango mizuri ya kuitumia,” alilisistiza 
Dk. Mwinyi.

Akizungumzia hali halisi ya uzalishaji kilimo 
nchini, Rais Dk. Mwinyi alisema serikali imeweka 
jitihada mbalimbali kufanikisha sekta hiyo na 
kueleza kuwa na matokeo yenye tija.

Alisema ongezeko la uzalishaji wa mboga 
na matunda nchini kutoka tani 64,820 mwaka 
2021 hadi tani 66,304 mwaka 2022, muhogo 
umeongezeka kutoka tani 181,668 mwaka 2021 
hadi tani 202,519 mwaka 2022.

Dk. Mwinyi alisema, ongezeko la ng’ombe wali-
ochinjwa kutoka 25,916 mwaka 2021 hadi 27,326 
mwaka 2022, kuku waliochinjwa wameongezeka 
kutoka 751,073 mwaka 2021 hadi 1,130,591 mwaka 
2022 na mayai yaliyozalishwa yameongezeka 
kutoka 15,723,843 mwaka 2021 hadi 21,659,078 
mwaka 2022.

Alisema, hizo ni dalili nzuri za mafanikio katika 
sekta ya Kilimo na Ufugaji kwa Zanzibar.

Pia, lengo la serikali kufanya maonesho ya 
kilimo ni kuhimiza kufanya mapinduzi ya kilimo 
kwa kuelimisha jamii juu ya umuhimu wa mbinu 
bora za kilimo ikiwemo matumizi ya teknolojia 
ya umwagiliaji maji na zana za kisasa kwa mad-
humuni ya kuongeza uzalishaji kwa mazao ya 
chakula na biashara ili kupata tija zaidi na kuwa-
pa faida kubwa wakulima na Taifa kwa jumla na 
kuongeza kuwa Serikali itaendelea kushirikiana 
na washirika wa maendeleo ili kuendeleza sekta 
ya kilimo pamoja na kuhamasisha uwekezaji wa 
sekta binafsi. Aliwasihi vijana kutumia fursa ya 
maonesho hayo kujifunza zaidi ili wahamasike 
na kujiajiri kwenye sekta ya kilimo kwa lengo la 
kuwa na uhakika wa chakula katika kupiga hatua 
za maendeleo yao na taifa kwa ujumla.

Waziri wa Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na 
Mifugo, Shamata Shaame Khamis alisema, wizara 
inajitahidi kutekeleza kwa vitendo maelekezo ya 
serikali katika kuimarisha sekta ya kilimo nchini 
kama ilivyoainishwa kwenye ibara ya 145 ya Ilani 
ya Chama cha Mapinduzi 2020 – 2025.

Katibu Mkuu Waziri wa Kilimo, Umwagiliaji, Ma-
liasili na Mifugo, Seif Shaaban Mwinyi aliwashauri 
vijana na wanawake kuzitumia fursa zinazopati-
kana kwenye Mradi wa mashamba makubwa ya 
pamoja (BBT) ulioanzishwa na Rais wa Jamuhuri 
ya Muungano wa Tanzania Dk. Samia Suluhu Has-
san ili kujiendeleza kiuchumi na kuyafikia mapin-
duzi ya kilimo.

Wananchi waahidiwa pembejeo 
za kilimo kuwa endelevu

Wananchi wasema hawaifahamu mifuko ya kuwawezesha
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

L
ICHA ya serikali ya 
kuazisha mifuko ya 
kuwawezesha wa-
nanchi kiuchumi 

ikiwamo wajasiriamali kwa 
bahati mbaya hawaifahamu 
mifuko hiyo, hatua ambayo 
imeibua malalamiko kwa 
walengwa na kushindwa ku-
faidika nayo.

Akiwasilisha ripoti ya 
utafiti kwa makundi ya vi-
jana, wanawake na watu 
wenye ulemavu, katika 
mkutano wa asasi za kiraia 
uliofanyika visiwani humo, 
Aisha Haji Ramadhan, kuto-
ka Taasisi ya Milele Founda-
tion, alisema nia ya Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar 
katika kuwakomboa wa-
nanchi wake ikiwamo wa-
jasiriamali ni nzuri kwa 
kuanzisha mifuko inayotoa 
mikopo yenye masharti 
nafuu katika kuendesha bi-
ashara zao.

“Wakati umefika kwa 
mifuko ya uwezeshaji wa-

nanchi kiuchumi ifahamike 
utendaji wake na malengo 
pamoja na kazi zake ili wa-
nanchi walengwa wapate 
fursa za kufaidika,” alisema.

Akizungumza kwa 
upande wa kundi la vijana, 
Almasi Mohd Ali kutoka 
Taasisi ya Zanzibar Youth 
Forum, alisema wakati ume-
fika kwa vijana kujengewa 
uwezo katika elimu ikiwamo 
mitaala ya elimu iliyopo sasa 
iweze kutoa fursa za kujiajiri 
wakati wanapomaliza mas-
omo na kuacha tabia ya ku-
subiri ajira serikalini.

Alisema suala la ajira kwa 
vijana ni changamoto kub-
wa na hali hiyo inatokana na 
vijana wakati wanapomaliza 
elimu ya juu kuajiriwa seri-
kalini.

“Katika utafiti wetu tume-
baini kwamba wakati ume-
fika kwa mitaala ya elimu ya 
shule na vyuo vikuu kwenda 
na wakati wa mabadiliko 
mitaala yake inatakiwa 
iwawezeshe wanafunzi ku-
jiajiri wakati wanapomaliza 
masomo tofauti na sasa,” 

alisema.
Kwa upande wa wa-

nawake na uongozi, Mkuru-
genzi wa Chama cha Wana-
habari Wanawake (Tamwa) 
Zanzibar, Dk. Mzuri Issa Ali, 
alisema bado ushiriki wa 
wanawake katika vyombo 
vya kutunga sheria ni mdo-
go hatua inayochangia sauti 
zao kusikika katika vyombo 
vya kutunga sheria.

Alisema katika vyombo 
vya kutunga sheria ikiwa-
mo Baraza la Wawakilishi, 
ushiriki wa wanawake ni 
mdogo wa asilimia 37 na 
kwa upande wa viongozi wa 
sheria masheha wapo kwa 
asilimia 16.

Aidha, alisema wakati 
umefika kwa wanawake we-
nyewe kusimama kidete na 
kujitokeza kugombea nafasi 
za uongozi ikiwamo katika 
majimbo ya uchaguzi ili ku-
fikia asilimia 50 kwa 50 ka-
tika vyombo vya maamuzi 
ikiwamo Baraza la Wawak-
ilishi.

“Utafiti wetu umebaini 
kwamba njia pekee itakay-

owawezesha wanawake ku-
fikia malengo ya uongozi ni 
kugombea nafasi za uongozi 
katika majimbo ya uchaguzi 
ambapo itawawezesha ku-
ingia katika vyombo vya 
maamuzi,” alisema.

Wakichangia ripoti hiyo, 
Mkurugenzi wa Ustawi wa 
Jamii Zanzibar, Siti Abasi Ali, 
alisema safari ya Zanzibar 
ya kufikia usawa wa kijin-
sia inaendelea na matarajio 
makubwa kufikia vigezo 
vilivyofikiwa na nchi kama 
Rwanda ya asilimia 40 ya 
wanawake kuingia katika 
vyombo vya sheria ikiwamo 
Baraza la Wawakilishi.

Ripoti ya utafiti unaohu-
sisha makundi ya vijana, 
wanawake na watu wenye 
ulemavu imetayarishwa 
na umoja wa asasi za kiraia 
ikiwemo Juwauza, Tamwa 
Zanzibar,Jumuiya ya wa-
nasheria wanawake Zanzi-
bar (Zafela) ikiwa na lengo 
la kujuwa changamoto zina-
zoyakabili makundi hayo na 
njia ya kuzipatia ufumbuzi 
wake.

Rais wa 
Zanzibar, 
Dk. Hussein 
Ali Mwinyi 
akivuna 
miwa katika 
shamba  la 
darasa la 
Chuo cha 
Mafunzo 
Zanzibar, ka-
tika viwanja 
vya maonye-
sho ya kilimo 
Nanenane 
Zanzibar 
Kizimbani 
Dole, Wilaya 
ya Magharibi 
“A” Unguja 
juzi. PICHA: 
IKULU
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TANGAZO

Uza, 

Chenye 

Thamani  

Kubwa Kwa 

Kutangaza 

Nasi Kwa  

Bei Poa  

Tupigie  

0782253676

KUPOTEA 
KWA CHETI

NDENGU RASHIDI anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba: 
S2537-0234 kilichotolewa na baraza la 
mitihani la taifa kupitia ILALA SECONDARY 
SCHOOL mwaka 2013. Kwa yeyote atakaeona 
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: DAR/MAG/RB/257267/2023

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari  Motomoto  
usikose  Gazeti  lako la 
Nipashe  kila siku Piga 

Simu 0677020701

Uza, Chenye  Thamani  

Kubwa Kwa Kutangaza 
Nasi Kwa  Bei Poa  

Tupigie  0677020701

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

JUMA MAKAMBA JUMA 
natangaza kupotea kwa kadi ya 
pikipiki aina ya HAOJUE  yenye 

jina la umiliki GS GROUP 
LIMITED yenye usajili namba  

MC 828 CEL, CHASSIS NAMBA: 
LC6PCJK22J0093885 na 

ENGINE NAMBA : 
156FM1-5AD2F50677. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
PWA/BAG/RB/19907/2022

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

JOSE MIGUEL anatangaza 
kupotea kwa kadi ya gari  aina 

ya TATA yenye jina la umiliki 
HAPPCOR TRADING & HIRE 

COMPANY LIMITED  yenye usajili 
namba : T991 DMD, CHASSIS 

NAMBA: MAT386534HSR18960 
na ENGINE NAMBA: 
497TC93JSY828361. 

Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi . POLISI TAARIFA: 
ARU/ARU/RB/212594/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
JOHN ANDASON AYO 

anatangaza kupotea kwa 
kadi ya pikipiki yenye usajili 

namba: MC969 DKT na 
CHASSIS NAMBA: 

D3PCK6J2N2003975. Kwa 
yeyote atakaeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi . POLISI TAARIFA: 

ARU/ARU/RB/259609/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
LAINES SETH MVELA 

ANATANGAZA 
KUPOTELEWA NA KADI YA 
GARI YENYE USAJILI T637 

ARV YOYOTE ATAEFANIKIWA 
KUIONA ATOE TAARIFA 

KITUO CHA POLISI 
KILICHOPO KARIBU NAE 
POLISI JALADA NAMBA 

IRI/IRI/RB/259567/2023.
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HABARI KITAIFA

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa zamani wa Marekani Donald 
Trump, ameshtakiwa kwa makosa manne 
ikiwamo kupanga njama ya kubatilisha 
matokeo ya uchaguzi wa 2020.

Kiongozi huyo, pia anatuhumiwa kula 
njama ya kulaghai, kuharibu ushahidi na 
kula njama dhidi ya haki za raia.

Hati hiyo ya mashtaka inahitimisha 
uchunguzi wa matukio yanayohusu gha-
sia za Januari 6, 2021 zilizoanzia katika 
Ikulu ya Marekani.

Trump, mwenye miaka 77,  ametia nia 
ya kuwania tena nafasi ya urais, amekanu-
sha kuhusika na makosa hayo.

Akizungumzia kupitia mitandao ya ki-
jamii, Trump aliitaja kesi hizo kuwa ya 
kipuuzi.

Tayari anakabiliwa na kesi zingine mbili 
ambazo ni kutunza vibaya faili zilizoain-
ishwa, na kughushi rekodi za biashara ili 
kuficha malipo ya pesa aliyofanya kwa 
nyota wa filamu za ngono.

Uchunguzi  huo umezingatia hatua za 
Trump katika kipindi cha miezi miwili 
na kushindwa kwake kuzuia ghasia zili-
zotokea Washington DC, wakati wafuasi 
wake walipovamia jengo la bunge la Con-
gress kupinga kuidhinisha ushindi wa 
Rais Joe Biden wa chama cha Democratic.

Kiongozi wa uchunguzi huo, wakili 
maalum aliyeteuliwa na idara ya sheria ya 
Marekani Jack Smith, alisema juzi kuwa 
kulikuwepo na shambulio dhidi ya mji 
mkuu wa taifa hilo Januari 6, 2021 na ku-
litaja kama shambulio ambalo halijawahi 
kushuhudiwa dhidi ya demokrasia ya 

nchi hiyo.
Wakili Smith alimalizia taarifa yake fupi 

kwa kuahidi mchakato wa kushtakiwa 
haraka kwa kiongozi huyo, huku akisisiti-
za kwamba rais huyo wa zamani lazima 
sasa achukuliwe kuwa hana hatia hadi 
ithibitishwe.

Trump anatarajiwa kufika mahakama-
ni leo mjini Washington DC, kujibu mash-
taka hayo mahakamani.

Hati ya mashtaka yenye kurasa 45 il-
iorodhesha washiriki sita ambao hawa-
kutajwa majina: mawakili wanne, afisa wa 
idara ya haki na mshauri wa kisiasa.

Hati hiyo ya mahakama ilimshutumu 
Trump kwa kufanya njama ya kudhoofi-
sha, kuzuia, na kushindwa kwa kazi ya 
serikali kuu kupitia ukosefu wa uaminifu, 
ulaghai na udanganyifu. 	 BBC

ROMA, Italia

NCHI mbalimbali za Ulaya zimewa-
hamisha raia wao kutoka nchini Niger 
baada ya siku chache kufanyika mapin-
duzi ya kijeshi.

Ufaransa ilianza kuwahamisha raia 
wake kutoka nchini himo huku kukiwa na 
chuki dhidi raia wake kufuatia wananchi 
kuyaunga mkono mapinduzi hayo.

Mapinduzi hayo yamesababisha maan-
damano dhidi ya utawala wa kikoloni wa 
zamani, huku ubalozi wa Ufaransa uk-
ishambuliwa.

Hata hivyo, Ufaransa ilisema haina 
mpango wa kuwarejesha nyumbani 
takribani wanajeshi 1,000 wa nchi yake 
walioko Niger kama sehemu ya juhudi 
za kukabiliana na wanamgambo wa Ki-

islamu.
Ujerumani imewataka raia wake ku-

chukua ofa ya Ufaransa kusaidia kuon-
doka nchini humo.

Italia nayo imewasafirisha watu 87 
hadi mjini Roma jana.

Ndege hiyo ilikuwa imebeba Waitaliano 
36, Wamarekani 21 na Mwingereza mmo-
ja, kulingana na shirika la habari la Reu-
ters.

Mataifa ya Burkina Faso na Mali, yame-
onya endapo litafanyika jaribio lolote la 
nguvu la kumrejesha madarakani rais ali-
yepinduliwa litaonekana kama tangazo 
la vita.

Majirani hao wawili, pia walitawaliwa 
na Ufaransa, wote wameachana kihusi-
ano na  nchi hiyo na kumkumbatia Rus-
sia, baada ya kufanya mapinduzi yao we-

nyewe katika miaka ya hivi karibuni.
Onyo lao linaashiria kuwepo kwa mab-

adiliko makubwa yanayoweza kuzidisha 
hali tete katika eneo hilo linalohangaika 
na wapiganaji wa Kiislamu.

Niger, ambayo ina utajiri mkubwa wa 
madini ya uranium, imekuwa mshirika 
mkuu wa Magharibi katika vita dhidi ya 
itikadi kali za kijihadi katika eneo la Sa-
hel.

Ufaransa na Marekani zina kambi za 
kijeshi katika nchi hiyo.

Baada ya viongozi wa kijeshi wa Mali 
kuchagua kushirikiana na mamlaka ya 
Wagner wa Russia mwaka 2021, Ufaransa 
ilihamisha kitovu cha operesheni zake 
za kikanda za kukabiliana na ugaidi hadi 
nchini Niger.

BBC

Donald Trump akabiliwa na 
mashtaka mengine manne

Mji wa Moscow 
washambuliwa

MOSCOW, Russia

RUSSIA imekabiliwa na 
mashambulizi kadhaa ya ndege 
zisizo na rubani katika mji 
mkuu Moscow na majengo kad-
haa yamelengwa.
Ikulu ya Kremlin iilisema hatua 

kadhaa zimechukuliwa kubore-
sha ulinzi katika mji huo mkuu.
Jengo la ghorofa linalotumika 

na wizara tatu, limeshambuliwa 
jana ikiwa ni mara ya pili katika 
kipindi cha siku mbili zilizopita. 
Russia imeishutumu Ukraine 

kwa mashambulizi hayo katika 
ardhi yake.
Maofisa wa Russia wamedai 

hatua ya Ukraine kuzidisha 
mashambulizi katika mji wa 
Moscow inaonesha kushindwa 
kwake katika mpango wake wa 
kuchukua udhibiti wa maeneo 
yaliyonyakuliwa na Russia.
Wiki iliyopita ya Rais wa 

UkraineVolodymyr Zelensky 
alisema taratibu vita vinarejea 
ndani ya Russia.
Mshauri wa Zelensky, Mykhai-

lo Podolyak, ameandika kwenye 
ukurasa wa mtandao wa kijamii 
wa Twiter kwamba Russia im-
eanza sasa kuzoea matokeo ya 
vita kamili bila kuthibitisha au 
kukana kuhusika kwa nchi yake 
katika mashambulizi hilo.
Wizara ya Ulinzi ya Russia, 

ilisema itatekeleza jukumu lake 
na kuchukua hatua zaidi za 
ulinzi kufuatia shambulio hilo 
jipya la ndege isiyo na rubani 
katika mji wa Moscow. Msemaji 
wa Ikulu wa Kremlin Dmitry 
Peskov, alikiri kuwepo hatari ya 
mashambulizi zaidi.
Mashambulizi ya mara kwa 

mara ya ndege zisizo na rubani 
katika ardhi ya Russia yadhi-
hirisha udhaifu wa nchi hiyo 
wakati ikiendelea na uvamizi 
wake nchini Ukraine ukiingia 
mwezi wa 18.
Katika hatua nyingine, Wiz-

ara ya ulinzi ya Russia ilisema 
kuwa imezuia mashambulizi 
kadhaa ya ndege zisizo na ru-
bani za Ukraine yaliyokuwa 
yakilenga meli zake za kiraia na 
zile za jeshi la wanamaji katika 
Bahari Nyeusi.
Wizara hiyo ilibaini kuwa 

meli hizo mbili zilikuwa ka-
tika harakati ya kudhibiti usa-
firishaji katika bahari ya kusini-
magharibi mwa Sevastopol.

Ulaya yaanza kuhamisha raia wake Niger

Vikosi vya zimamoto vikichunguza jengo la ghorofa lililoshambuliwa na ndege isiyo na rubani mjini Moscow jana. 
PICHA: IMAGO

Maofisa wa Rus-
sia wamedai hatua 
ya Ukraine kuzidisha 
mashambulizi katika 
mji wa Moscow inaone-
sha kushindwa kwake 
katika mpango wake 
wa kuchukua udhibiti 
wa maeneo yaliyon-
yakuliwa na Russia.
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Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa timu ya Mtibwa Sugar 
umeweka wazi kuwa hawana mpango wa 
kusajili wachezaji wa kigeni na msimu huu 
watawatumia wachezaji wazawa pekee 
kwenye ligi kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti la Nipashe jana, 
Msemaji wa timu hiyo Thobias Kifaru alise-
ma msimu huu watadili na wazawa pekee 

baada ya kuona wageni kutowasaidia.
“Msimu uliopita tulisajili wachezaji wa 

kigeni lakini ukweli hawakutusaidia, tuli-
kuwa na hali mbaya na hatutaki kufanya 
makosa mengine msimu ujao,” alisema 
Kifaru.

Alisema wanaamini kama wachezaji 
wazawa watapata maandalizi mazuri na 
wanaweza wakaisaidia timu hiyo kufanya 
vizuri zaidi ya msimu uliopita.

“Msimu uliopita tuliponea chupu chupu 
tushuke daraja kutokana na changamoto 
za wachezaji wa kigeni ambazo zilichangia 
kwa kiasi kikubwa sisi kufanya vibaya, 
msimu huu tunarudisha imani yetu kwa 
wachezaji wa ndani na tunaamini mambo 
yatakuwa mazuri,” alisema.

Msimu uliopita Mtibwa ilimaliza ligi 
ikiwa kwenye nafasi ya 10 kwa kukusanya 
pointi 35 pekee.

MBOMBO: KAMBI TUNISIA 
IMETUIMARISHA, AJE YEYOTE Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha timu ya soka ya 
wanawake ya JKT Queens kit-
aingia kambini kuanzia Agosti 5 
Wilayani Bukoba Mkoa wa Kag-
era kujiandaa na michuano ya 
wanawake ya  Baraza la Vyama 
vya Michezo Afrika Mashariki 
na Kati (CECAFA) itakayoanza  
Agosti 12 nchini Uganda.

Akizungumza na gazeti la Ni-
pashe jana, mwenyekiti wa timu 
hiyo Meja Ester Rioba alisema 
lengo la kuweka kambi mkoani 
humo ni kuzoea hali ya hewa ya 
ambayo inalingana na Uganda.

“Maandalizi yanaendelea vy-
ema,  Agosti 5 tutaanza kambi 
yetu Bukoba, malengo ya timu 
ni kuona tunafanya vizuri  kwe-
nye mashindano ya CECAFA na 
kuitangaza vyema nchi yetu,” 
alisema Meja Rioba.

Alisema wanafahamu waki-
fanya vizuri mashindano hayo 
ya CECAFA watapata nafasi ya 
kushiriki mashindano ya Afrika 
kwa vilabu vya soka vya wa-
nawake.

“Kote huko tunataka tufanye 
vizuri, lakini lazima tuanzie 
kwanza kwenye mashindano 
haya ya Afrika Mashariki na 
Kati, tumejipanga kwa kweli,” 
alisema Meja Rioba.

JKT Queens kuweka 
kambi Bukoba

Arusha kusaka 
wanariadha mkoa 
Agosti 25 

Na Saada Akida 

MSHAMBULIAJI wa Azam FC, Indriss 
Mbombo amesema kambi ya nchini Tuni-
sia imewafanya kuwa vizuri na kuimarika 
na kwa sasa wapo tayari kucheza na timu 
yoyote na kupata matokeo mazuri katika 
msimu mpya wa ligi na mashindano ya 
kimataifa 2023/2024.

Kikosi cha Azam FC, kilirejea juzi Dar es 
Salaam kikitokea Tunisia ambako waliwe-
ka kambi ya wiki tatu kujiandaa na msimu 
mpya na sasa wamerejea kivingine.

Azam FC Agosti 9, watacheza mechi 
ya Ngao ya Jamii dhidi ya Yanga kwenye 
uwanja wa  Mkwakwani jijini Tanga.

Akizungumza na Nipashe jana, Mbom-
bo alisema kambi ya Tunisia imewa-
saidia kupata muda wa kufahamiana na 
wachezaji wapya jambo ambalo limewa-
tengenezea muunganiko mzuri katika 
kikosi chao.

Alisema wamepata mafuzo mazuri ku-
toka kwa kocha Youssouph Dabo ambaye 
amepata muda wa kuwaandaa wachezaji 
wake na wako tayari kiufundi, mbinu na 
utimamu wa mwili kucheza mechi na 
timu yoyote.

“Tumefanya mazoezi mazuri, kocha 
Dabo amepata muda wa kunoa kikosi 
kwa muda mrefu, ameona mapungufu 
na kufanyia kazi, kikubwa kazi yetu ni 

kupambana na kutafuta matokeo chanya 
kwa kila mechi.”

“Tayari kocha ameshafanya majukumu 
yake, na kikubwa tuko tayari kwa msimu 
mpya na kuleta ushindani mkubwa,” 
alisema Mbombo.

Aliongeza kuwa wamerejea kiving-
ine kuleta ushindani katika ligi kwa ku-
fikia malengo yao ya kutwaa mataji yote 
ikiwemo kombe la Ngao ya Jamii, wakita-
rajia kucheza na Yanga SC.

Kikosi cha Azam FC kipo kambini na 
watakuwa na michezo miwili ya kimataifa 
ya kirafiki watacheza Jumamosi dhidi ya 
Bandari FC katika uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi.

Wanafunzi wa Shule ya msingi Gerezani, wakicheza mpira katika viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam kama 
walivyokutwa na mpiga picha jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Mtibwa yawakaushia wageni

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha riadha Mkoa wa Aru-
sha (ARAA) kimeandaa mashindano 
ya mchezo huo yatakayofanyika 
kwenye uwanja wa Sheikhe Amri 
Abeid Agosti 25 yakiwa na lengo la 
kusaka wachezaji watakaowakilisha 
mkoa huo kwenye mashindano ya 
taifa.

Mashindano ya taifa ya mchezo 
huo yamepangwa kufanyika mkoani 
Morogoro kwa siku mbili yakianza 
Septemba 8-9.

 Akizungumza na gazeti la Ni-
pashe jana kutoka mkoani humo, 
Katibu Mkuu wa ARAA  Rogath 
John,  alisema Arusha imejipanga 
kufanya vizuri kwenye mashindano 
hayo ya taifa na mashindano 
wanayoyaandaa ni mahususi kwa 
ajili ya kupata wanariadha wenye 
viwango vikubwa.

“Mashindano haya tunay-
oyaandaa  yatatusaidia kupata 
kikosi cha  wachezaji 30 wataka-
okwenda kushiriki mashindano 
ya Taifa Morogoro, tutaka ku-
fanya vizuri  ndio maana tutanaka 
kuyatumia haya mashindano yetu 
kupata wanariadha bora,” alisema 
John. Aidha, alisema maandalizi 
yanaendelea vizuri kuelekea katika 
mashindano hayo ya Arusha na wa-
nariadha waliojiandikisha kushiriki 
wana morali na hamasa kubwa.



RAYA SANA ARSENAL
KLABU ya Arsenal imefikia makubaliano na Brent-

ford kwa ajili ya mlinda lango David Raya mwenye umri 
wa miaka 27, huku mchezaji huyo wa kimataifa wa His-
pania akikadiriwa kuwa na thamani ya pauni milioni 
40. (Evening Standard)

DOKU AWANIWA
MANCHESTER City inamtaka winga wa Rennes ku-

toka Ubelgiji, Jeremy Doku, huku klabu hiyo ikimtaza-
ma mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21 kama 
mbadala wa Riyad Mahrez, ambaye alijiunga na Al-Ahli 
ya Saudi wiki iliyopita. (Fabrizio Romano)

OLISE ATAKIWA CITY
MANCHESTER City pia inamwona mshambuliaji wa 

Crystal Palace, Michael Olise mwenye umri wa miaka 
21 kama chaguo la kuchukua nafasi ya Riyad Mahrez, 
huku kocha wa Palace Roy Hodgson akikiri kuwa itaku-
wa vigumu kumbakisha mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Ufaransa chini ya miaka 21 katika klabu hiyo msimu 
huu. (Athletic)

DAU LAKATALIWA
DAU la Bayern Munich la pauni milioni 85 kumnunua 

mshambuliaji wa Tottenham na England, Harry Kane 
limekataliwa, huku Spurs wakitaka zaidi ya pauni mil-
ioni 100 kwa ajili ya mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 30. (Independent)

KANE NA BAYERN
HARRY Kane anatarajia kusalia Tottenham msimu 

huu ikiwa klabu hiyo haitaafikiana na Bayern kabla ya 
mechi ya kwanza ya Ligi Kuu dhidi ya Brentford, kwani 
anaamini itakuwa si haki kuondoka baada ya kuanza 
kwa msimu mpya. (Evening Standard)

ADAMS, ALVAREZ WAWANIWA
CHELSEA wamewaongeza kiungo wa kati wa Leeds 

United na Marekani, Tyler Adams mwenye umri wa 
miaka 24 na kiungo wa kati wa Ajax na Mexico, Edson 
Alvarez mwenye umri wa miaka 25 kwenye orodha ya 
wachezaji wanaopania kuwanunua. (Times)

COLWILL KUSAINI
MLINZI wa timu ya taifa ya England chini ya umri 

wa miaka 21, Levi Colwill amekaribia kusaini mkataba 
mpya Chelsea. (TalkSPORT)

EVANS MKATABA MPYA
BKI wa Ireland Kaskazini, Jonny Evans mwenye umri 

wa miaka 35 anatazamiwa kupewa mkataba mpya wa 
mwaka mmoja na Manchester United baada ya kujiun-
ga na klabu hiyo kwa muda mfupi msimu huu. (Belfast 
Telegraph)

DEMBELE NA PSG
KLABU ya Paris St-Germain imeanzisha kipengele 

cha kutolewa cha euro milioni 50 kumsajili winga wa 
Barcelona na Ufaransa, Ousmane Dembele mwenye 
umri wa miaka 26. (Fabrizio Romano)

JAMES BASI TENA
WEST Ham imeachana na mpango wa kumnunua 

kiungo wa kati wa Southampton, James Ward-Prowse, 
wakiamini kwamba thamani ya mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 28 iko juu sana. (Sky Sports)

BORGES KUTUA AJAX
WINGA wa Manchester City, Mreno Carlos Borges 

mwenye umri wa miaka 19, anakaribia kujiunga na Ajax 
kwa mkataba wa thamani ya euro milioni 20. (Athletic)

ZISIKUPITE
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LAS VEGAS, Marekani 

KOCHA Mkuu wa Barcelona, Xavi 
Hernandez amesema amesikit-
ishwa na Ousmane Dembele baada 
ya kuthibitisha kuwa fowadi huyo 
amemwambia anataka kujiunga na 
Paris Saint-Germain, kwa mujibu 
wa ESPN.

Barca na PSG wamebakia kwenye 
mazungumzo kuhusu ada ambayo 
inatarajiwa kuwa karibu euro mil-
ioni 50, na uhamisho huo huenda 
ukakamilika siku chache zijazo.

“Nimesikitishwa kidogo,” alisema 
Xavi akiiambia televisheni ya Kata-
lunya baada ya timu yake kushinda 
1-0 katika mechi ya kirafiki dhidi 
ya AC Milan huko Las Vegas nchini 
Marekani, Jumanne.

“Ametuambia kwamba anataka 
kwenda PSG. Tulijaribu kumbaki-
sha, lakini hakuna tunachoweza 
kufanya. Aliniambia tayari ame-
zungumza na kocha wa PSG, Luis 
Enrique na Rais wa PSG, Nasser 

Al-Khelaifi. “Hakukuwa na njia ya 
kumshawishi, huu ni uamuzi wa 
mwisho na ni uamuzi wake binafsi. 
PSG wametoa ofa kubwa na hatu-
wezi kushindana nayo.”

Majeraha yamekuwa tatizo kub-
wa kwa Dembele ndani ya Barce-
lona tangu alipowasili katika klabu 
hiyo akitokea Borussia Dortmund 
mwaka 2017. 

Dembele mwenye umri wa mia-
ka 26 alionekana kuondoka Barca 
mwaka 2022, huku mkurugenzi 
wa michezo, Mateu Alemany akim-
wambia atafute klabu mpya wakati 
huo, lakini nia ya Xavi ya kumbaki-
sha katika klabu hiyo ilimfanya 
asaini mkataba mpya msimu uli-
opita.

Lakini mkataba huo wa miaka mi-
wili, ambao unaisha mwaka 2024, 
unajumuisha kifungu cha kutolewa 
cha euro 50 milioni ambacho kili-
kuwa halali hadi Julai 31. 

Kifungu hicho kiliongezeka mara 
mbili hadi euro milioni 100 Juma-

tatu baada ya makubaliano ya awali 
kumalizika. 

“Ni aibu, tulikuwa tumemtunza 
sana kuhakikisha anafurahi hapa,” 
aliongeza Xavi aliongeza katika 
mkutano na waaandishi wa habari 
alipoulizwa ni kiasi gani aliwekeza 
kwa Dembele.

“Nilijua yote kuhusu kifungu hi-
cho. Alemany na mimi tumekuwa 
pamoja mchana na usiku na tulijua 
kuna nafasi angeenda. Lakini al-
ionekana kuwa na furaha kwangu. 
Sikutarajia lakini imetokea.

“Mwisho wa siku, ni hali ambayo 
tumejitayarisha na sasa tunapaswa 
kuimarisha kwa sababu inatud-
hoofisha.”

Dembele alijiunga na Barca ku-
toka Borussia Dortmund mwaka 
2017 kwa ada ya awali ya euro mil-
ioni 105. 

Majeraha yamekatiza muda wake 
katika klabu hiyo na kumfanya 
acheze mechi 185 katika michuano 
yote ambapo amefunga mabao 40.

   Kocha huyo amethibitisha mshambuliaji huyo amem-
wambia anataka kuondoka kwenda kujiunga na...
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HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,139,859,317/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE MUDA
NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

JACKPOT
MECHI WIKI HII

TAREHE: 03 AGOSTI 2023

01. 06/08/23 13:00 Urawa Red Diamonds vs Yokohama Marinos 2.23 3.35 2.70

02. 06/08/23 13:00 Kyoto Sanga FC vs Kashiwa Reysol 2.22 3.05 2.90

03. 06/08/23 13:00 Sagan Tosu vs Avispa Fukuoka 2.40 3.00 2.70

04. 06/08/23 13:00 Thespakusatsu vs Tochigi SC 2.75 2.90 2.45

05. 06/08/23 13:00 Omiya Ardija vs Blaublitz Akita 2.65 2.95 2.46

06. 06/08/23 13:00 Tokushima Vortis vs JEF United Ichihara Chiba 2.85 3.05 2.27

07. 06/08/23 14:30 Karlsruher SC vs Hamburger SV 2.90 3.70 2.16

08. 06/08/23 14:30 1 FC Nuremberg vs Hannover 96 2.16 3.55 3.00

09. 06/08/23 14:30 RSC Anderlecht vs Royal Antwerp FC 2.41 3.45 2.65

10. 06/08/23 16:00 Kalmar FF vs AIK 2.55 3.00 2.55

11. 06/08/23 16:00 FK Teplice vs FK Jablonec 2.60 3.20 2.37

12. 06/08/23 17:30 Grasshopper Club Zurich vs FC Basel 1893 2.75 3.45 2.16

13. 06/08/23 18:00 FK Haugesund vs Rosenborg BK 2.75 3.25 2.23
14. 06/08/23 18:00 Tromsoe IL vs Lillestrom SK 2.27 3.25 2.70
15. 06/08/23 18:00 Blau-Weiss Linz vs TSV Hartberg 2.39 3.25 2.55
16. 06/08/23 19:00 Sunderland AFC vs Ipswich Town 2.46 3.30 2.70
17. 06/08/23 20:15 KV Kortrijk vs St. Truidense VV 2.80 3.40 2.33

01. 03/08/23 17:00 3.10Tobol Kostanay vs FC Basel 3.40 2.16

02. 03/08/23 18:00 Pyunik Yerevan vs Kalmar 2.31 3.25 2.95

03. 03/08/23 18:00 Santa Coloma vs Sutjeska 2.80 3.40 2.33

04. 03/08/23 19:00 Urartu vs Farul Constanta 2.51 3.21 2.71

05. 03/08/23 19:00 FK Panevezys vs Hapoel Beer Sheva 3.06 3.36 2.20

06. 03/08/23 19:45 Zalaegerszegi TE vs NK Osijek 2.51 3.27 2.66

07. 03/08/23 20:00 Sepsi Osk vs CSKA Sofia 2.71 3.21 2.51

08. 03/08/23 20:00 Dila Gori vs Vorskla Poltava 2.35 3.35 2.80

09. 03/08/23 21:00 Vojvodina vs Apoel Nicosia 2.75 3.25 2.44

10. 03/08/23 21:00 Aarhus vs Brugge 3.10 3.25 2.22

11. 03/08/23 21:30 Larne vs KF Ballkani 2.65 3.39 2.46

12. 03/08/23 21:45 FC Luzern vs Djurgardens IF 2.11 3.40 3.20

13. 03/08/23 22:00 Shamrock Rovers vs Ferencvaros TC 3.05 3.30 2.23
13:00 1242 South Korea W vs Germany W 11.17 5.69 1.20

13:00 3630 Morocco W vs Colombia W 6.11 3.72 1.50

16:00 4140 CR Belouizdad vs Al Kuwait SC 2.03 3.15 3.45

16:00 4620 AL Wahda Scc (UAE) vs Raja Casablanca 3.10 3.10 2.30

17:00 2265 Tobol Kostanay vs FC Basel 3.20 3.40 2.11

18:00 1348 Al Shabab Riyadh vs US Monastir 1.22 5.69 9.81

18:00 2401 Al Ahly Cairo vs Al Masry Club 1.69 3.37 4.70

18:00 3197 Zamalek vs Al Nasr Riyadh 3.23 3.18 2.10

18:00 3729 Pyunik Yerevan vs Kalmar 2.35 3.24 2.89

18:30 4412 Spartak Trnava vs FK Auda 1.30 5.00 9.00

19:00 1441 Sampdoria vs Virtus Entella 1.44 4.17 6.11

19:00 1492 Urartu vs Farul Constanta 2.30 3.20 3.00

19:00 2683 Dinamo Tbilisi vs Hamrun Spartans 1.57 3.80 5.59

19:00 3813 Zalgiris Kaunas vs Lech Poznan 5.20 4.00 1.57

19:00 3848 FK Panevezys vs Hapoel Beer Sheva 3.00 3.34 2.24

19:00 4910 Sabah vs Rigas Futbola Skola 1.96 3.39 3.64

19:00 5956 Aktobe vs Torpedo Kutaisi 1.61 3.75 5.20

19:45 5169 Zalaegerszegi TE vs NK Osijek 2.45 3.25 2.75

20:00 1831 FC Riga vs Kecskemeti TE 1.78 3.51 4.31

20:00 2389 Neftchi Baku vs Zeljeznicar 1.90 3.45 3.80

20:00 2775 Rosenborg vs Crusaders Belfast 1.28 5.21 9.22

20:00 2843 Levski Sofia vs Shkupi Skopje 1.48 4.01 6.41

20:00 3638 Petrocub vs Maccabi Tel Aviv 5.79 4.09 1.51

20:00 3649 Sepsi Osk vs CSKA Sofia 2.80 3.10 2.49

20:00 4310 Omonia Nicosia vs Gabala 1.52 4.00 5.80

20:00 5735 Dila Gori vs Vorskla Poltava 2.42 3.30 2.75

20:05 5744 Bohemians vs Bodo Glimt 3.89 3.75 1.80

20:30 1839 Progres vs Midtjylland 5.19 4.29 1.53

20:30 4579 Beitar Jerusalem vs PAOK 3.95 3.50 1.85

21:00 1886 KF Drita vs Viktoria Plzen 6.80 4.10 1.45

21:00 3131 Aarhus vs Brugge 2.95 3.25 2.31

21:00 3287 Adana Demirspor vs CFR Cluj 1.65 3.85 4.69

21:00 3474 MSK Zilina vs KAA Gent 5.99 4.59 1.44

21:00 3957 Vojvodina vs Apoel Nicosia 2.85 3.21 2.39

21:00 5801 Hammarby vs Twente 4.31 3.40 1.80

21:00 5810 KF Tirana vs Besiktas 5.84 4.05 1.51

21:15 1171 Aris Salonica vs Ararat Armenia 1.36 4.60 7.81

21:15 1396 HNK Rijeka vs KF Dukagjini 1.17 6.59 13.97

21:15 3747 Hibernian vs Inter Club De Escaldes 1.20 6.40 11.01

21:30 1763 Larne vs KF Ballkani 2.71 3.36 2.42

21:30 2542 Steaua Bucuresti vs CSKA 1948 1.66 3.60 5.00

21:30 3567 Maribor vs Di¡erdange 1.34 4.89 7.79

21:30 5627 Borac Banja Luka vs Austria Vienna 4.01 3.51 1.83

21:45 2927 FC Luzern vs Djurgardens IF 2.14 3.56 3.01

21:45 5766 Haverfordwest vs B36 Torshavn 3.05 3.45 2.16

21:45 5860 Dundalk FC vs KA Akureyri 1.76 3.75 4.10

22:00 1536 Debreceni VSC vs Alashkert Martuni 1.63 3.79 4.98

22:00 5504 Legia Warszawa vs Ordabasy 1.38 4.49 7.59

22:00 5986 Shamrock Rovers vs Ferencvaros TC 2.85 3.35 2.32

22:15 2063 Vitoria Guimaraes vs NK Celje 1.41 4.41 6.82

LONDON, England 

K
OCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp am-
etoa wito kwa Shirikisho la soka Duni-
ani, FIFA, na lile la Ulaya, UEFA,  “kuta-
futa suluhu” kuhusu kufunga dirisha la 

uhamisho la Saudi Arabia mapema.
Dirisha la majira ya joto kwa ligi tano bora 

za Ulaya litafungwa Septemba Mosi, lakini 
klabu za Ligi Kuu ya Saudia, Saudi Pro League, 
zinaweza kusajili wachezaji hadi Septemba 20.

Liverpool imewaona Roberto Firmino, Jor-
dan Henderson na Fabinho wakiondoka An-
field kuelekea Saudi Arabia, na Klopp alisema 
klabu za Ulaya zinahitaji msaada zaidi.

Alipoulizwa kuhusu ushawishi wa Saudia, 
Klopp aliuambia mkutano wake na waandishi 
wa habari Jumanne: “Ni mkubwa, kwa sasa.

Jambo baya zaidi ninalofikiri ni kwamba 
dirisha la uhamisho nchini Saudi Arabia lit-
aendelea kuwa wazi kwa wiki tatu zaidi”.

“UEFA au FIFA lazima itafute suluhu kwa 
hilo. Lakini mwisho, kwa wakati huu, sijui nini 
hasa kitatokea.”

Hivi karibuni kocha wa Manchester City, Pep 
Guardiola alionya kuwa Saudi Arabia imeb-
adilisha soko baada ya kuondoka kwa Riyad 
Mahrez kwenda Al Ahli.

Klopp pia alikanusha ripoti zinazomhusisha 
nyota wa Paris Saint-Germain, Kylian Mbappé 
kuhamia Anfield msimu huu wa joto.

“Tunacheka,” Klopp aliiambia Sky. “Naweza 
kusema kwamba nadhani ni mchezaji mzuri 
sana, lakini hali ya kifedha haitufai hata kidogo.

“Nisingependa kuharibu hadithi sasa ... la-
kini nijuavyo, hakuna chochote.

“Inawezekana kwamba mtu mwingine kuto-
ka klabu anaandaa kitu na anataka kunishan-
gaza ... hilo halijafanyika kwa miaka minane 
ambayo nimekuwa hapa. Hiyo itakuwa mara 
ya kwanza.”

LAS VEGAS, Marekani

LISANDRO Martínez amewahimiza 
wachezaji wenzake wa Manchester 
United kuendelea kuzomeana baada 
ya André Onana kunaswa akimtusi 
Harry Maguire wakati wa kipigo ku-
toka kwa Borussia Dortmund.

Onana alikimbia nje ya lango lake 
na kumzomea Maguire baada ya beki 
huyo wa England kufanya makosa 
wakati wa kichapo cha 3-2 huko Las 
Vegas nchini Marekani Jumapili.

Lakini Martínez alisema ni jambo 
zuri na anataka kuliona mara nyingi 
zaidi msimu huu.

“Ni bora kwa hilo,” alisema Mar-
tínez, baada ya kuulizwa kuhusu tukio 
lililohusisha Maguire na Onana.

“Ikiwa una umakini, unaweza kupi-

gana na wachezaji wenzako pia, unahi-
taji kuhakikisha kuwa kila mtu yuko 
mkali, lakini hakuna kilichotokea. Ni 
sehemu ya mpira wa miguu.”

Martínez anamfahamu Onana vy-
ema tangu walipokuwa pamoja Ajax. 
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Cam-
eroon amewasili kutoka Inter Milan 
kuchukua mikoba ya David de Gea, 
ambaye aliihama klabu hiyo akiwa 
mchezaji huru msimu huu wa joto.

“Ana utu mkubwa,” aliongeza Mar-
tínez. “Anaweza kucheza mpira wa 
miguu, anaweza kukabiliana na shini-
kizo, ana maoni chanya, ni kiongozi, 
hiyo ndiyo staili ya Manchester Unit-
ed.”

Martínez amerejea kucheza tena 
baada ya kukosa mwisho wa msimu 
uliopita kutokana na jeraha la mguu.

Muargentina huyo hajapunguza 
mbinu yake ya ukali wakati wa maan-
dalizi ya msimu mpya na alikuwa 
akizozana na Martin Ødegaard wa 
Arsenal na Jude Bellingham wa Real 
Madrid.

“Ninapocheza soka, natoa kila 
kitu,” alisema. “Nacheza hivi, kwa 
shauku kwa sababu nikiangalia beji, 
naiwakilisha klabu hii, inashangaza, 
ninachoweza kutoa ni mwili wangu na 
moyo wangu na kila kitu. Ninaiwakili-
sha klabu hii kwa kila kitu na natu-
maini wachezaji wote hufanya hivyo.

“Ninajihisi fiti kabisa sasa, najisikia 
furaha kwa sababu napenda soka. 
Ilikuwa ngumu sana ukiwa nje na hu-
wezi kufanya lolote, unajua? Lakini 
sasa niko tayari na ninatazamia kuwa 
na wakati mzuri zaidi.”

Martínez ahimiza wachezaji kuzomeana

KLOPP AITAKA UEFA, FIFA KLOPP AITAKA UEFA, FIFA 
KUINGILIA USAJILI WA SAUDIAKUINGILIA USAJILI WA SAUDIA
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HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,139,859,317/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE MUDA
NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

JACKPOT
MECHI WIKI HII

TAREHE: 03 AGOSTI 2023

01. 06/08/23 13:00 Urawa Red Diamonds vs Yokohama Marinos 2.23 3.35 2.70

02. 06/08/23 13:00 Kyoto Sanga FC vs Kashiwa Reysol 2.22 3.05 2.90

03. 06/08/23 13:00 Sagan Tosu vs Avispa Fukuoka 2.40 3.00 2.70

04. 06/08/23 13:00 Thespakusatsu vs Tochigi SC 2.75 2.90 2.45

05. 06/08/23 13:00 Omiya Ardija vs Blaublitz Akita 2.65 2.95 2.46

06. 06/08/23 13:00 Tokushima Vortis vs JEF United Ichihara Chiba 2.85 3.05 2.27

07. 06/08/23 14:30 Karlsruher SC vs Hamburger SV 2.90 3.70 2.16

08. 06/08/23 14:30 1 FC Nuremberg vs Hannover 96 2.16 3.55 3.00

09. 06/08/23 14:30 RSC Anderlecht vs Royal Antwerp FC 2.41 3.45 2.65

10. 06/08/23 16:00 Kalmar FF vs AIK 2.55 3.00 2.55

11. 06/08/23 16:00 FK Teplice vs FK Jablonec 2.60 3.20 2.37

12. 06/08/23 17:30 Grasshopper Club Zurich vs FC Basel 1893 2.75 3.45 2.16

13. 06/08/23 18:00 FK Haugesund vs Rosenborg BK 2.75 3.25 2.23
14. 06/08/23 18:00 Tromsoe IL vs Lillestrom SK 2.27 3.25 2.70
15. 06/08/23 18:00 Blau-Weiss Linz vs TSV Hartberg 2.39 3.25 2.55
16. 06/08/23 19:00 Sunderland AFC vs Ipswich Town 2.46 3.30 2.70
17. 06/08/23 20:15 KV Kortrijk vs St. Truidense VV 2.80 3.40 2.33

01. 03/08/23 17:00 3.10Tobol Kostanay vs FC Basel 3.40 2.16

02. 03/08/23 18:00 Pyunik Yerevan vs Kalmar 2.31 3.25 2.95

03. 03/08/23 18:00 Santa Coloma vs Sutjeska 2.80 3.40 2.33

04. 03/08/23 19:00 Urartu vs Farul Constanta 2.51 3.21 2.71

05. 03/08/23 19:00 FK Panevezys vs Hapoel Beer Sheva 3.06 3.36 2.20

06. 03/08/23 19:45 Zalaegerszegi TE vs NK Osijek 2.51 3.27 2.66

07. 03/08/23 20:00 Sepsi Osk vs CSKA Sofia 2.71 3.21 2.51

08. 03/08/23 20:00 Dila Gori vs Vorskla Poltava 2.35 3.35 2.80

09. 03/08/23 21:00 Vojvodina vs Apoel Nicosia 2.75 3.25 2.44

10. 03/08/23 21:00 Aarhus vs Brugge 3.10 3.25 2.22

11. 03/08/23 21:30 Larne vs KF Ballkani 2.65 3.39 2.46

12. 03/08/23 21:45 FC Luzern vs Djurgardens IF 2.11 3.40 3.20

13. 03/08/23 22:00 Shamrock Rovers vs Ferencvaros TC 3.05 3.30 2.23
13:00 1242 South Korea W vs Germany W 11.17 5.69 1.20

13:00 3630 Morocco W vs Colombia W 6.11 3.72 1.50

16:00 4140 CR Belouizdad vs Al Kuwait SC 2.03 3.15 3.45

16:00 4620 AL Wahda Scc (UAE) vs Raja Casablanca 3.10 3.10 2.30

17:00 2265 Tobol Kostanay vs FC Basel 3.20 3.40 2.11

18:00 1348 Al Shabab Riyadh vs US Monastir 1.22 5.69 9.81

18:00 2401 Al Ahly Cairo vs Al Masry Club 1.69 3.37 4.70

18:00 3197 Zamalek vs Al Nasr Riyadh 3.23 3.18 2.10

18:00 3729 Pyunik Yerevan vs Kalmar 2.35 3.24 2.89

18:30 4412 Spartak Trnava vs FK Auda 1.30 5.00 9.00

19:00 1441 Sampdoria vs Virtus Entella 1.44 4.17 6.11

19:00 1492 Urartu vs Farul Constanta 2.30 3.20 3.00

19:00 2683 Dinamo Tbilisi vs Hamrun Spartans 1.57 3.80 5.59

19:00 3813 Zalgiris Kaunas vs Lech Poznan 5.20 4.00 1.57

19:00 3848 FK Panevezys vs Hapoel Beer Sheva 3.00 3.34 2.24

19:00 4910 Sabah vs Rigas Futbola Skola 1.96 3.39 3.64

19:00 5956 Aktobe vs Torpedo Kutaisi 1.61 3.75 5.20

19:45 5169 Zalaegerszegi TE vs NK Osijek 2.45 3.25 2.75

20:00 1831 FC Riga vs Kecskemeti TE 1.78 3.51 4.31

20:00 2389 Neftchi Baku vs Zeljeznicar 1.90 3.45 3.80

20:00 2775 Rosenborg vs Crusaders Belfast 1.28 5.21 9.22

20:00 2843 Levski Sofia vs Shkupi Skopje 1.48 4.01 6.41

20:00 3638 Petrocub vs Maccabi Tel Aviv 5.79 4.09 1.51

20:00 3649 Sepsi Osk vs CSKA Sofia 2.80 3.10 2.49

20:00 4310 Omonia Nicosia vs Gabala 1.52 4.00 5.80

20:00 5735 Dila Gori vs Vorskla Poltava 2.42 3.30 2.75

20:05 5744 Bohemians vs Bodo Glimt 3.89 3.75 1.80

20:30 1839 Progres vs Midtjylland 5.19 4.29 1.53

20:30 4579 Beitar Jerusalem vs PAOK 3.95 3.50 1.85

21:00 1886 KF Drita vs Viktoria Plzen 6.80 4.10 1.45

21:00 3131 Aarhus vs Brugge 2.95 3.25 2.31

21:00 3287 Adana Demirspor vs CFR Cluj 1.65 3.85 4.69

21:00 3474 MSK Zilina vs KAA Gent 5.99 4.59 1.44

21:00 3957 Vojvodina vs Apoel Nicosia 2.85 3.21 2.39

21:00 5801 Hammarby vs Twente 4.31 3.40 1.80

21:00 5810 KF Tirana vs Besiktas 5.84 4.05 1.51

21:15 1171 Aris Salonica vs Ararat Armenia 1.36 4.60 7.81

21:15 1396 HNK Rijeka vs KF Dukagjini 1.17 6.59 13.97

21:15 3747 Hibernian vs Inter Club De Escaldes 1.20 6.40 11.01

21:30 1763 Larne vs KF Ballkani 2.71 3.36 2.42

21:30 2542 Steaua Bucuresti vs CSKA 1948 1.66 3.60 5.00

21:30 3567 Maribor vs Di¡erdange 1.34 4.89 7.79

21:30 5627 Borac Banja Luka vs Austria Vienna 4.01 3.51 1.83

21:45 2927 FC Luzern vs Djurgardens IF 2.14 3.56 3.01

21:45 5766 Haverfordwest vs B36 Torshavn 3.05 3.45 2.16

21:45 5860 Dundalk FC vs KA Akureyri 1.76 3.75 4.10

22:00 1536 Debreceni VSC vs Alashkert Martuni 1.63 3.79 4.98

22:00 5504 Legia Warszawa vs Ordabasy 1.38 4.49 7.59

22:00 5986 Shamrock Rovers vs Ferencvaros TC 2.85 3.35 2.32

22:15 2063 Vitoria Guimaraes vs NK Celje 1.41 4.41 6.82

Na Saada Akida 

BAADA ya kurejea nchini jana al-
fajiri wakitokea Uturuki, Kocha wa 
Simba, Roberto Oliviera ‘Robertinho’ 
amesema kwa sasa ana wakati mgu-
mu wa kupanga kikosi kutokana na 
ubora wa wachezaji wake kwa sasa.

Robertinho alisema katika kila 
namba ana wachezaji ambao kwa 
sasa uwezo wao unafanana hivyo 
itamlazimu kutuliza kichwa kujua 
nani wa kuanza katika mchezo husi-
ka.

“Naipongeza klabu ya Simba, Rais 
wa Heshima, na watendaji wengine 
kwa kazi waliyoifanya, kwa sababu  
sasa tuna uwiano mzuri wa kufanya 

mabadiliko ya wachezaji tunapopata 
majeruhi  kwenye kikosi cha kwanza, 
kwa sasa naona kazi kubwa ipo kwan-
gu katika kuamua nani aanze kwenye 
mchezo,” alisema Robertinho.

Alisema uimara wa wachezaji wake 
umetokana na maandalizi mazuri 
waliyoyafanya na wanayoendelea 
kuyafanya kuelekea kwenye msimu 
mpya wa ligi kuu.

“Kambi ya Uturuki ilikuwa 
bora sana kwetu, imewaimarisha 
wachezaji na imewapa nafasi ya ku-
zoeana.., kwa sasa yamabeki mambo 
machache sana ya kiufundi ambayo 
naamini mpaka tunaanza ligi yataku-
wa sawa,” alisema Robertinho

Alisema kwa sasa wanajiandaa na 

mchezo wao wa Ngao ya jamii dhidi 
ya Singida Fountain Gate utakaoche-
zwa Agosti 10 kwenye Uwanja wa Mk-
wakwani jijini Tanga.

“Lakini kabla ya Ngao ya Jamii tut-
akuwa na mchezo wa kirafiki siku 
ya tamasha la Simba  ‘SimbaDay’, 
huo pia ni muhimu kwetu kwenye 
maandalizi, lakini ni sehemu ambayo 
mashabiki wetu wataiona timu yao 
kwa mara ya kwanza tangu tutoke 
Uturuki,” alisema Robertinho.

Simba walikuwa kambini Uturuki 
kujiandaa na msimu mpya wa 2023 
/24 ambapo wamerejea juzi tayari 
kwa ajili ya tamasha la Simba Day li-
takalofanyika Jumapili ijayo kwenye 
uwanja wa Benjamin Mkapa.  

ROBERTINHO AKIRI 
ANA WAKATI MGUMU

likamilisha kwa kubariki mchakato huo 
na kuwapa masharti na majukumu ya 
kufanya, hivyo suala hilo kwao lilishaon-
doka.

“Sisi na Simba suala letu tulilifun-
ga kwa sababu walikuja wakapewa 
masharti, kuna majukumu yaliyokuwa 
ya mwekezaji na majukumu yaliyokuwa 
ya Simba yenyewe, sasa ilipoletwa baada 
ya vigezo kukamilika tulitoa cheti cha 
ruhusa kuwa muungano ule umepitish-
wa kile kilichokuwa kimeombwa kimer-
idhiwa baada ya hapo kilichobaki kwao 
ni utekelezaji tu,” alisema Erio.

Aidha, alipotafutwa Mwenyekiti 
wa klabu ya Simba ambaye anaingia 
kwenye vikao vya bodi ya klabu hiyo 
akiwakilisha upande wa wanachama, 
alisema FCC wako sahihi kueleza wapi 
mchakato huu ulipokwamia na wame-
tusaidia sisi kufahamu.

“Nadhani katika hili watafuteni wazee 
wa Baraza la Wadhamini wao wanaweza 
kukwambieni zaidi tatizo ni nini, mimi 
binafsi sina la kuongea, FCC wamesha-
waambieni hivyo,” alisema Mangungu.

Mchakato wa mabadiliko ndani ya 
klabu ya Simba ulioanza mwaka 2017 
umeonekana kuchukua muda mrefu 
na mara kwa mara kumekuwa kunai-
buka sintofahamu, huku wanachama 
na mashabiki wa klabu hiyo wakiwa 
hawajui haswa ni kitu gani, wapi au nani 
anakwambisha mchakato huo usikami-
like.
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UWEKEZAJI 
SIMBA SC

huyo wa zamani wa Yanga 
aliyejiunga na Pyramids ya 
Misri.

“Klabu ina malengo yake, 
sisi kazi yetu kama wachezaji 
ni kusaidia kuyafikia, nafaha-
mu mtangulizi wangu kwenye 
nafasi hii alifanya vizuri sana 
na kuchangia mafanikio ya 
klabu msimu uliopita, nami 

kwa kushirikiana na wachezaji 
wengine tutapambana ku-
hakikisha tunafikia hayo 
malengo,” alisema Konkoni.

Mayele ameondoka ndani 
ya yanga akiwa mfungaji bora 
na muhimili wa timu hiyo 
kwenye mafanikio ya msimu 
uliopita ambapo Yanga mbali 
na kutwaa ubingwa wa ligi 
kuu na kombe la FA, pia ilifika 
hatua ya fainali ya Kombe la 
Shirikisho Afrika.
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Mshambuliaji Yanga aomba muda

Wachezaji wa timu ya mpira wa kikapu ya vijana wakifanya mazoezi
katika viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam jana. PICHA: 
JUMANNE JUMA
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Alhamisi Agosti 3, 2023

Beki wa kushoto wa Singida Fountain Gate, Gadiel Michael (kulia) akijaribu kumtoka mchezaji wa As Vita wakati wa mchezo wa 
kimataifa wa kirafiki uliochezwa jana kwenye Uwanja wa CCM Liti mjini Singida kuadhimisha kilele cha tamasha la klabu hiyo 
‘Singida Big Day’, kwenye mchezo huo Singida ilishinda mabao 2-1. PICHA: SINGIDA FG

UKURASA    21Xavi asikitishwa uhamisho wa Dembele
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Na Saada Akida 

MSHAMBULIAJI mpya wa Yanga, 
Hafiz Konkoni amesema anahitaji 
muda kidogo kuzoea mazingira ya 
Tanzania na Ligi hiyo ili kuanza 
kuonyesha makali yake kwenye 
timu hiyo na amekataa kufanan-
ishwa na Fiston Mayele.

Nyota huyo amewataka 
mashabiki wa Yanga kuwa na 
subira naye  na kumuamini yeye 
na wachezaji wengine ili waweze 
kufanya vizuri na kusaidia timu 
kufikia malengo yake msimu ujao 
wa 2023/2024.

Konkoni raia wa Ghana awali 
alikuwa chaguo la pili katika 
mchakato wa usajili nyuma ya 
Mcameroon, Emmanuel Dikongue, 
ambaye dili lake lilikufa baada ya 
kushindwana katika maslahi.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Konkoni, alisema hawezi kujita-
bilia atafunga mabao mangapi, 
anachoamini ni kuwa atafanya 
vizuri hivyo anaomba mashabiki 
wawe na imani naye.

Alisema atachukuwa muda 
kiodogo kwa kuwa bado anahitaji 
kuelewana na wenzake pamoja na 
kuifahamu vizuri ligi ya Tanzania.

“Lazima nijitume hapa, nifanye 
vizuri kuisaida Yanga kufikia 
malengo yake lakini na mimi pia 
kufikia malengo yangu ya kue-
ndelea kuwemo kwenye kikosi 
cha timu yetu ya Taifa ya Ghana,” 
alisema Konkoni na kuongeza, 

“Kiukweli siwezi kutabiri kuwa 
nitafunga mabao mangapi japo 
kazi yangu ni kufunga, naamini 
mashabiki wa Yanga watafurahi 
wanapaswa kuwa na imani, sijaja 
hapa kuziba pengo la Mayele 
na sipendi kufananishwa naye, 
alikuwepo hapa na alifanya vizuri,  
nimekuja kuendeleza furaha ya 
mashabiki wa timu hii” alisema 
nyota huyo.

Aliongeza kuwa  Mayele 
alifanya vizuri na anauheshimu 
mchango wake kwenye timu hiyo 
ila amekuja nchini kuisaidia Yanga 
kupata matokeo mazuri na kufikia 
malengo yake msimu ujao na sio 
kufananishwa na mshambuliaji 

Caique Luiz Santos da Purificacao

   Yaeleza mwekezaji amekamilisha taratibu alizo-
takiwa kuzikamilisha, tatizo lipo upande wa....
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FCC YASEMA MO DEWJI HANA 
SHIDA, WANACHAMA TATIZO

Mshambuliaji 
Yanga aomba
muda kuonyesha 
makali yake

Na Mwandishi Wetu

TUME ya Ushindani wa Biashara (FCC), 
imesema suala la uwekezaji wa klabu ya 
Simba tatizo lipo kwa upande wa wana-
chama wa klabu hiyo na si muwekezaji Mo-
hamed Dewji ‘Mo’.

Tume hiyo ilisema kila upande ulip-
ewa majukumu kwa ajili ya kukamilisha 
mchakato huo na mwekezaji amekamili-
sha kwa upande wake lakini upande wa 
mashabiki umekwama.

Akizungumza jana jijini Dodoma, Mku-
rugenzi Mkuu wa  FCC, William Erio alise-
ma anashangazwa na kinachozungumzwa 
sasa kwenye vyombo vya habari kuwa 
mwekezaji amekwamisha uwekezaji huo.

Alisema mwekezaji kwa upande wake 
alitekeleza kile alichotakiwa kufanya kuka-
milisha mchakato huo na upande wa wa-
nachama nao walipewa mambo ya kuyaka-
milisha lakini mpaka sasa wameshindwa.

“Nakumbuka wiki mbili zilizopita nilipa-
ta barua kutoka RITA (Wakala wa usajili, 
Ufilisi na Udhamini) walikuwa wamewaita 
Simba upande wa klabu, siyo upande wa 
mwekezaji kwa sababu kwenye mkataba 
kulikuwa na majukumu ya mwekezaji na 
yale ya klabu kuweka sawa kuelekea katika 
Simba Sports Club Limited, mwekezaji ana 
ya kwake na hawa wengine kwa upande wa 
wanachama wanatakiwa kuweka hati ya 
jengo la klabu na mali nyingine, vyote hivi 
vinatakiwa vitoke mikononi mwa klabu na 
viende mikononi mwa Simba Sports Club 
Limited, walikuwa wameitwa RITA kwa 
ajili ya kuendelea kukamilisha hilo zoezi,” 
alisema Mkurugenzi Mkuu huyo.

Alisema katika makubaliano hayo kila 
upande unatakiwa kukamilisha majukumu 
ambayo waliagizwa kuyafanya ili mchakato 
ukamilike.

“Sijafuatilia nini kilitokea baada ya 

hapo lakini nilipata taarifa kuwa upande 
wa klabu uliitwa kwenda kuhakikisha, 
kuambiwa makubaliano yale yana pande 
mbili kuna upande mmoja chini ya Baraza 
la Wadhamini halafu upande wa pili ni wa 
Mwekezaji, wote wana kitu cha kufanya 
katika hili, bahati mbaya sana kinachozun-
gumzwa sana kwenye vyombo vya habari 
ni yale majukumu ya mwekezaji na hakuna 
anayeangalia katika hili Simba nao wanat-
akiwa wafanye nini lakini katika hicho wa-
nachotakiwa kufanya kama Baraza la wad-
hamini nalo linaendelea kushughulikiwa, 
mwekezaji kwa upande wake alishafanya 
kile anachotakiwa kukifanya na kilibaki 
upande wa klabu”, alisema.

Alisema kwa upande wao kama FCC 
walishalifunga jambo hilo kwa kuwa wali-

UWEKEZAJI SIMBA


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

