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TMA yazungumzia
neema ya mvua

Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa Tanzania
(TMA), imesema kuwa mvua zilizoanza
kunyesha nchini ni endelevu, huku
wananchi wakitakiwa kufuatilia taarifa
za utabiri unaotolewa.

Hali hiyo inakuja baada ya TMA
kutoa utabiri Oktoba mwaka huu, kue-
leza kuwa jua la utosi limeingia nchini,
hali iliyosababisha kuongezeka kwa
joto, huku mikoa ya Dar es es Salaam,
Kilimanjaro na Ruvuma ikirekodi ki-
wango cha juu cha joto na kuongezeka
kwa ukame uliosababisha mifugo na
wanyama kufa.

Katika utabiri huo TMA ilisema kuwa
kutakuwa na kipindi cha ukame huku
mvua zikitarajiwa kuanza kunyesha
wiki ya tatu na ya nne ya mwezi huu.

Kwa sasa mvua zinanyesha mikoa
ya Dar es Salaam, Pwani, Kilimanjaro,
Mwanza na Rukwa.

Akizungumza na Nipashe jana, Me-
neja wa Kituo Kikuu cha Utabiri cha
TMA, Samuel Mbuya, alisema mvua
zilizoanza kunyesha zilizotabiriwa
kwenye utabiri wa TMA wa Oktoba
mwaka huu.

“Hizi ni mvua zile ambazo tulizitabiri,
na zimeanza sasa kunyesha, kikubwa
tunawaomba wananchi na wadau wote
kufuatilia utabiri wetu wa kila saa na
kila siku ambao tunautoa kila siku,”
alisema Mbuya.

Aidha, alisema mvua hizo zinatarajia
kuendelea kama ambavyo walitabiri.

“Bado hakuna mabadiliko makubwa,
tunatarajia mvua zitaendelea kusam-
baa kwenye maeneo mbalimbali, TMA
tutaendelea kutoa taarifa ili wananchi
wafahamu na kuchukua tahadhari,”
alisema Mbuya.

Kutokana na kuongezeka kwa ukame
viongozi mbalimbali wa dini wame-
fanya ibada ya kuomba mvua, huku
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO),
likitangaza kupungua kwa uzalishaji
wa umeme kwa megawati 345 sawa na
asilimia 21 kwenye vituo vyake vitatu
vya Kihansi, Kidatu na Pangani.

Aidha, katika baadhi ya maeneo
kuna mgawo wa umeme, huku wengine
wakilazimika kutumia majenereta ku-
pata nishati, na TANESCO ilieleza kuwa
inaelekeza nguvu kwenye umeme wa
gesi ili kuzalisha megawati 358.

Pia Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Dar es Salaam (DAWASA),
ilitangaza ratiba ya mgawo wa maji
maeneo mbalimbali kutokana na ku-
pungua kiasi cha maji Mto Ruvu, huku
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiagiza
kuchukuliwa maji ya bwawa la asili ili
kuongeza kiasi cha maji kwenye mto
huo.

Hatua nyingine ni kupiga marufuku
shughuli za kilimo na kupepusha maji
Mto Ruvu.

Rais Samia Suluhu Hassan hivi ka-
ribuni aliziagiza kamati za ulinzi na
usalama kusimamia na kulinda vyanzo
vya maji dhidi ya uharibifu, ambao
umechangia ukame.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi (kulia), akizungumza na Uongozi wa Jumuiya ya UMAWA Zanzibar, katika ukumbi wa

Ikulu jijini Zanzibar na (wapili kulia) Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo, Mussa Miraji Vuai, akiwa na ujumbe wake. PICHA: IKULU

Samia: Uhusiano wa kidiplomasia umeimarika

Na Elizabeth Zaya

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema uhusiano wa kidi-
plomasia kati ya Tanzania,
Uganda na Kenya umeimarika
kwa kuondoa vikwazo vya kibi-
ashara vilivyochangia kuzorota
kwa biashara.

Akizungumza jana kwenye
kongamano la biashara kati ya
wafanyabiashara wa Uganda na
es Salaam, alisema mvutano wa
kibiashara baina ya nchi hizo
ulikuwa unafukuta kwenye
mipaka na kuathiri shughuli
nyingi za kiuchumi.

“Wafanyabiashara wa Tan-
zania ni mashahidi, tulikuwa
tunavutana hapa na Kenya, kila
kinachokwenda hakipiti, kule
hakipiti na huku hakipiti,” alise-
ma Rais Samia na kuongeza;

“Kule wakizuia na Mkuu
wa Mkoa huku kwetu na yeye
anasema kuanzia leo na sisi
hakipiti. Lakini tulikaa tu-
kaelezana ukweli, tulikuwa
tunachomeana kuku mipakani,
dhambi tupu viumbe wa Mun-
gu, mnamwaga petroli mna-
choma, haikuwa na maana.
Tumeondosha vikwazo na sasa
biashara imekua mno, ukianga-
lia figure’ (takwimu) za biasha-
ra, Kenya na Tanzania imekua
mno.”

Aidha, alisema kama am-
bavyo biashara imekua kwa
upande wa Kenya na Tanzania,
ni muhimu ikakua kati ya Ugan-
da na Tanzania.

Kwa mujibu wa Rais Samia,
Tanzania iko tayari kununua

sukari Uganda kama nchi hiyo
ilivyoomba.

“Tunataka biashara ikak-
ue kwa upande wa Uganda
pia, ikakue kwa upande ule,
mheshimiwa Rais Museveni,
amesema hapa kwamba aliom-
ba sisi tununue sukari kwake,
lakini walisikia ‘statement’
(taarifa) za waziri wetu kuwa
hatutanunua, hatutakubali...
tutanunua sukari kutoka Ugan-
da,” alisema Rais Samia.

Alisema pamoja na nchi hizo
za Tanzania na Uganda kujita-
hidi kwenye eneo la uwekezaji,
lakini bado hazifanyi vizuri na
kwamba nguvu kubwa inahi-
tajika kuongeza jitihada zaidi.

“Lakini  tunapozungumzia
uwekezaji ni lazima uendane
na maendeleo endelevu ya kiu-
chumi na mifumo inayoima-
rishwa katika kujenga uwezo
wa uzalishaji wa ndani wenye
kuunganisha juhudi za kila
sekta ya uchumi. Kumudu kwa
kiwango kikubwa cha mabhitaji
ya soko la ndani na ushindani
wa bidhaa kutoka nje,” alisema
Rais Samia.

“Nchi zetu zimejaliwa kuwa
na rasilimali au maliasili nyingi
ambazo hazijatumika ipasavyo
kwa madhumuni ya kukuza
uwekezaji, hivyo ni muhimu
kuendelea kuvutia uwekezaji
katika nyanja mbalimbali, iki-
wamo viwanda vinavyotumia
malighafi za ndani hususani
kwenye sekta za kilimo na ma-
liasili, viwanda vinavyozingatia
fursa za kijiografia, vinavyo-
tumia nguvu kazi zaidi ili ku-
zalisha ajira.”

“Vinavyoendana na ukuaji
wa miji, vinavyozalisha bidhaa
kukidhi mazingira ya biashara
na kuwekeza zaidi kwenye
rasilimali watu pamoja na vi-
navyozalisha viwanda vingine
ikiwamo viwanda vya mbolea
na kemikali vinavyotokana na
by product za mafuta na gesi.”

Kwa mujibu wa Rais Samia,
serikaliinaendelea kufanya ma-
boresho muhimu ya kimuundo
na kisheria ili kuhakikisha ku-
nakuwa na urahisi wa kuan-
zisha na kufanya biashara na
uwekezaji.

Rais Samia alisema wata-
hakikisha wanamaliza vikwazo
au kuondoa kabisa vikwazo
vyote visivyo vya kikodi, ku-
hakikisha usalama wa mitaji na
uhakika wa kutengeneza faida
kwa wawekezaji wanaowekeza
Tanzania.

Aidha, alisema hivi karibuni
Tanzania itafungua ofisi ndo-
go ya Mamlaka ya Usimamizi
Bandari Tanzania (TPA) Kam-
pala, Uganda ili kusogeza hu-
duma karibu.

Pia, aliwahamasisha
wawekezaji waende kuwekeza
Uganda na wa nchi hiyo kuja
kuwekeza nchini.

Rais Samia aliwataka wafan-
yabiashara wa nchi hizo mbili
kumaliza tofauti zilizokuwapo
miaka ya nyuma ili kukuza
ushirikiano  utakaoimarisha
biashara kwa manufaa yao bin-
afsi na nchi zao.

“Kule nyuma mlikuwa mna-
vutana watu wa serikali ya
huku, na serikali ya kule, wa-
fanyabiashara na wa huku na

wa kule, badala ya kukaa na
kuangalia vikwazo ni vipi na
vipi tutaondosha, mlikuwa
mnavutana na kuwekeana
kauzibe, asije na nyie msiende,
hiyo haisaidii upande wa Ugan-
da wala Tanzania,” alisema na
kuongeza;

“La maana ni kuondosha
vikwazo na kusonga mbele,
kwa hiyo niwaombe muwe
mnakutana mara nyingi ili ku-
jadli namna ya kumaliza tofauti
zenu na kuendeleza zaidi bi-
ashara zenu.”

“Tumewataka mawaziri wa-
kutane haraka kwenye ile tume
yetu ya pamoja ya ushirikiano
waangalie changamoto tulizoz-
izungumza ili ziondoshwe, ili
nanyi wafanyabiashara mkijua
kwamba serikali imeondosha
vikwazo, nanyi mwondoshe
vya kwenu ili mfanye kazi kwa
haraka na tuone matokeo ya
haraka.”

Kwa upande wake, Rais Yow-
eri Museveni, aliiomba sekta bi-
nafsi za nchi hizo kushirikiana
na serikali zao katika kuwekeza
na kuendeleza biashara katika
nchi zao.

“Sekta binafsi ndiyo tege-
meo kubwa katika nchi yoyote
katika kujenga na kuimarisha
uchumi, kwa hiyo ushirikiano
wake unahitajika zaidi katika
kuhakikisha jambo hili linafani-
kiwa,” alisema Museveni.

Alisema kuna haja ya ku-
tumia rasilimali zilizopo katika
nchi hizo mbili kukuza uchumi
wake na kwamba pamoja na
kujaliwa kuwa nazo bado hazi-
tumiki ipasavyo.
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Watoto watatu wa :
familia moja wafa

madai kula kasa

Na Suleiman Rashid Omar,
PEMBA

WATOTO watatu wa
familia moja wamefariki
dunia baada ya kula sam-
aki aina ya kasa anayed-
haniwa kuwa na sumu,
huku watu 22 wakiwa
wamelazwa katika Hos-
pitali ya Kotege wilayani
Micheweni Mkoa Kaska-
zini Pemba.

Kamanda wa Polisi
Mkoa Kaskazini Pemba,
Kamishna Msadizi Juma
Said, alisema tukio hilo la
familia zipatazo 10 kula
samaki huyo lilitokea
Taponi Msuka katika
Wilaya Michweni.

Aliwataja watoto
waliokufa ni Asma Seif
Mzee (4), Firdaus Seif
Mzee (4) na Sabiha Ali
Shaal (4), wote wakazi wa
Taponi Msuka, ambao baba
vao ni dalali wa samaki
katika Bandari ya Msuka.

Kamanda alisema
watoto wawili Mzee Seif
Mzee na Farhati Shaibu
Mzee waliolazwa hospital-
ini hali zao ni mbaya kati
ya familia 10 za Taponi
waliokula samaki huyo.

Kamanda Said alisema
kati ya watu 22 waliola-
zZwa, watano wana umri
kati ya miaka 30 hadi
70 na 17 ni kati ya miaka
miwili hadi 29, huku
wengi walioathirika ni
watoto wadogo.

llielezwa kuwa wengi
baada ya kula samaki hiyo
waliendelea kuugua bila
kwenda hospitali.

Mbunge mstafu wa
Jimbo la Chambani, Yusufu
Salimu Husein, aliyeku-
wapo katika eneo la tukio
aliwapongeza madaktari
kufika na kutoa msaada
kwa waathirika.

Alisema kuja kwa wingi
kwa madaktari ni jambo
jema linalotia matumaini
ya kupata huduma stahiki
wagonjwa hao, ila alisema
inatia shaka kuwapo kwa
vifaa na dawa za kutosha
kutokana na tukio kutokea
ghafla.

Matukio ya watu kula
samaki aina ya kasa na
kufariki dunia kisiwani
Pemba hutokea mara kwa
mara. Miaka michache ili-
yopita huko Vitongoji ka-
tika Wilaya ya Chakechake
na Kiuyu Mbuyuni watu
kadhaa walikufa baada ya
kula kasa.

Waziri: Ukame umeua mifugo na wanyama

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais, (Muungano na Maz-
ingira), Selemani Jafo, amesema
nchi inakabiliwa na ukame una-
osababishwa na mabadiliko ya
tabianchi, na kwamba baadhi ya
matatizo yameanza kujitokeza
ikiwamo vifo vya wanyama.

Athari nyingine ni baadhi ya
visiwa kuwa hatarini kupotea
na mikoa mitatu mikubwa im-
ekumbwa na mgawo wa maji.
Dar es Salaam baada ya kushiriki
mbio za baiskeli za kilometa 10
zilizoandaliwa na Umoja wa Ul-
aya (EU) nchini kwa kushirikiana
na Umma wa Wapanda Baiskeli
Dar es Salaam (UWABA).

Mbio hizo ambazo zilihusi-

sha makundi tofauti ya watoto, : .
ulemavu, :
watu wazima na viongozi zime- :
lenga kuunga mkono serikali
kutunza mazingira na :
kukabiliana na mabadiliko ya :

wanawake, wenye

katika

tabianchi.

Waziri Jafo alisema hali ya :
ukame inashamiri kila mahali :
na wameendelea kupata taar- :
ifa kwenye baadhi ya mikoa, :
ngombe na mbuzi wanaendelea :

kufa.

“Leo hii Jiji la Dar es Salaam, :
Dodoma na Morogoro yame- :
kumbwa na mgawo mkubwa wa :
maji kwa sababu maji yamezidi :

kupungua,” alisema.

Waziri huyo alisema ni lazima
mazingira yatunzwe kwa sababu : *
wakiangalia kiwango cha maji, :

bahari inazidi kupanda na huko
visiwani Pemba hali inazidi kuwa
mbaya.

“Baadhi ya visiwa vipo hatarini
kutoweka hii yote ni suala la mab-
adiliko ya tabianchi. Ujumbe wetu,
tuendelee kutunza mazingira ili
tuendelee kupata maji.

“Jana (juzi), tulikuwa katika mda-
halo mkubwa kuhusu suala la maz-
ingira na mabadiliko ya tabianchi,
takwimu za maji zinavyosema,
kiwango cha maji kinachoingia Jiji
la Dar es Salaam kimepungua kwa
kiwango cha nusu ikilinganishwa na
hali ya kawaida, yote haya ni kuto-
kana na mabadiliko ya tabia nchi,”
alisema.

Jafo aliendelea kuzisisitizia hal-
mashauri kila moja inatakiwa ku-
panda miti milioni 1.5 lengo ni kwa

mwaka kuwe na miti milioni 276 sa-
wasawa katika halmashauri 184.

Katika mbio hizo waziri huyo
alisema amebaini baadhi ya miun-
dombinu ya barabara mvua ikinye-
sha maji hayapiti kwenye mitaro na
kusababisha kujaa barabarani.

“Naomba nilichukue hili nita-
wasiliana na TARURA (Wakala wa
TANROADS (Wakala Barabara Tan-
zania) nimeona eneo la barabara ya
Muhimbili lina tatizo kubwa la maji
ikiwezekana mifereji yake ifunuliwe
maji yapite,” alisema.

Aidha, alimpongeza Balozi wa
EU, nchini, Manfredo Fanti, kwa
uratibu wa mbio hizo ambazo zina-
hamasisha wananchi suala la utun-
zaji wa mazingira, ili kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi ambayo

yanaathiri binadamu, wanyama na
mimea.

Balozi wa EU, nchini, Fanti alise-
ma kwa muda mrefu wamekuwa
wakishirikiana na serikali katika
eneo la utunzaji mazingira ili ku-
kabiliana  na mabadiliko ya tabi-
anchi.

“Ujumbe wetu kwa jamii watam-
bue baiskeli ni usafiri mzuri na watu
wanautumia kila siku, lakini wakati
mwingine watumiaji wanakutana
na matatizo barabarani kupitia
vyombo vya moto, ujumbe wetu
watambue baiskeli inatunza mazin-

gira mijini,” alisema.

Balozi Fanti alisema kampeni ya
kustahimili mabadiliko ya tabianchi
waliianza mwezi Mei kwa maonye-
sho yaliyofanyika Makumbusho ya

Waziri wa
Kilimo, Prof.
Adolf Mkenda,
akiwasilisha
taarifa ya
mafanikio na
mwelekeo wa
sekta ya kilimo
kwa waandi-
shi wa habari
jana, ikiwa ni
sehemu ya
mwendelezo
wa maadhim-
isho ya miaka
60 ya Uhuru
wa Tanzania
Bara. PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

W/biashara walalamikia EFD kukwama kutoa risiti

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAFANYABIASHARA wilayani
Kahama, mkoani Shinyanga
wamesema wamekuwa wakiin-
gia katika migogoro na Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA) mkoa
wa kikodi Kahama, kutokana na
kutotoa risiti ya bidhaa wanazou-
za kwa wateja wao kutokana na
mashine za kieletroniki wanazo-
tumia kujaa na kushindwa kutoa
risiti.

Malalamiko hayo waliyabaini-
sha jana wakati wa semina ya
wafanyabiashara kwenye mab-
adiliko ya sheria na uwasilishaji
wa ritani kwa njia ya kielektron-
iki kwa kushirikisha wafanyabi-
ashara 152 kutoka halmashauri za
Msalala, Ushetu na Halmashauri
ya Manispaa ya Kahama.

Mmoja wa wafanyabiashara
hao, Nirraj Kakad, alisema
amekuwa akipata matatizo ya
kutumia mashine hiyo kwani
wakati mwingine inagoma kutoa
risiti baada ya kuonekana im-
ejaa na kusababisha kuwapatia
wateja wake risiti ya mkononi,
hali ambayo ni kinyume cha she-
ria.

Aliiomba TRA mkoa wa kikodi
Kahama kumweleza ni njia gani
ya kufanya ili kuondokana na tati-
zo hilo ambalo mwisho wa siku
linaweza kumwingiza matatani
na kufikishwa katika vyombo vya
sheria kwa kutokutumia mashine
hiyo vyema.

Akijibu malalamiko hayo Ofisa
Mwandamizi wa TRA, Allex Mam-
benja, alisema wameandaa mfu-
mo mpya wa kielektroniki ambao
utakuwa haujai na utawasaidia
katika utoaji wa risiti na uandaaji
wa ritani kwa kutumia simu za
mkononi (janja).

Aidha alisema, kwa wafanyabi-
ashara ambao mashine za kiele-
ktroniki ambazo hazijawaleta
matatizo yoyote waendelee kuzi-
tumia pamoja na kuwapo kwa
mfumo huo mpya kwani hauathi-
ri chochote katika biashara zao
na kwa wale ambao hawatumii
vema mashine watachukuliwa
hatua za kisheria.

Mwenyekiti wa Chemba ya
Wafanyabiashara na Viwanda na
Kilimo (TCCIA) Mkoa wa Shinyan-
ga, Dk. Meshaki Kurwa, alisema
Mji wa Kahama umekuwa ukikua
kwa kasi, hali ambayo wafanyabi-

ashara wanatakiwa kutengenezewa
miundombinu rafiki ya kufanya bi-
ashara zao ili kupata faida na kuku-
7a mitaji yao.

Pia alisema, wamekuwa wa-
kichukua wafanyabiashara kutoka
mikoa mbalimbali na kuwapeleka
nchi za nje zilizoendelea kibiashara
kwenda kujifunza namna bora ya
kuwa na bidhaa zenye ubora na

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Morogoro
Kituo Cha Mjini Mkoa wa Morogoro

Usimamizi wa Mirathi Na 323/2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU ABDALLAH MUSSA MKAMBARA WA MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA RAJABU ABDALLAH MKAMBARA
TANGAZO

(Kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote /maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja
kuhudhuria shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo
Tarehe 08 Mwezi 12 Mwaka 2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo .
Zingatia
Endapo Kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa

+ Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa,

+ Marehemu hakuacha wosia

« Futa isiyohusika
Imetolewa Leo 08 Mwezi 11 Mwaka 2021
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zinazokidhi hali ya masoko ya ki-
mataifa.

Katibu Tawala wa Wilaya,
Timoth Ndanya ambaye alikuwa
mgeni rasmi kwenye semina hiyo,
aliishukuru TRA kwa kuiletea sifa
wilaya hiyo kwa kufanya vema kwe-
nye ukusanyaji wa kodi na kuwa
washindi wa kwanza kitaifa kwa
mwaka jana.

KUPOTEA KWA

KADI ZA MAGARI

WANSANGLA WILLIAM MICHAEL
Anatangaza kupotea kwa Kadi ya
PIKIPIKI (trycle) MC 122 na Kadi
za Magari ya Chuo Cha JORDAN,
Toyata LAND CRUISER Plate NO

T491ATC, Toyota RAV4 PLATE NO
713BZR, Toyota RAV4 PLATE NO

791BZC, TRACTOR T797,
TRAILLOR T 322 AFY, Toyota
COASTER T790 BZC, NISSAN
DATSUN T331 AFY. Kwa yeyote
atakae ona au kuokota atoe taarifa
Kituo chochote Cha polisi
RB Namba.
MOR/MOR/RB/527902/2021

116591402
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Mbaroni tuhuma kukutwa na nyara

Na Neema Hussein, KATAVI

JESHI la Polisi mkoani Katavi
linamshikilia Seda Mbutula (47)
kwa tuhuma za kukutwa na
nyara za serikali.

Nyara hizo za serikali ni
mafuta ya simba, magambaya
kakakuona, ngozi ya paka pori,
vipande vinne vya meno ya ngi-
ri na mkia mmoja wa nyumbu.

Akizungumza na waandishi

wa habari jana, Kamanda wa
Polisi mkoani Katavi, Ali Hamad
alisema, tukio hilo limetokea
Novemba 23, mwaka huu katika
Pori la Akiba Rungwa lililoko
Kata ya Ilunde Wilaya ya Mlele.

Hamad alisema baada ya op-
eresheni maalumu walifanikiwa
kumkamata mtu huyo akiwa
amehifadhi nyara hizo kwenye
mfuko wa salfeti na kuficha
ndani ya nyumba yake.

Alisema pia Jeshi la Poli-
si limemkamata Samuel Ka-
zambi (36) kwa tuhuma za
kukutwa na dawa za kulevya
yadhaniwayo kuwa ni bangi.

Kamanda Hamad alisema
tukio hilo lilitokea Novemba 24,
lala Wilaya ya Mpanda mkoani
Katavi akiwa na bangi jumla
ya kete 12 na mbegu za bangi
zenye uzito wa gramu 1,000

ambazo alihifadhi ndani ya ny-
umba yake. Alisema operesheni
hiyo ilianza Novemba 11 na in-
atarajiwa kumalizika Novemba
kesho na kwamba wote wataka-
ozisalimisha silaha zao ndani ya
muda huo watapewa msamaha
wa kutokushtakiwa.

Hamad alisema upelelezi
unaendelea na utakapokami-
lika watuhumiwa watafikishwa
mahakamani.

i
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na TANESCO, wakati ujumbe huo ulipokuwa katika ziara ya kikazi wilayani Bagamoyo, Mkoa wa Pwani, mwishoni mwa wiki. PICHA:

VERONICA SIMBA

Benki kuongeza ukopeshaji sekta binafsi

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya ukopeshaji nchini
kuathirika kutokana na janga
la Uviko-19, benki zimeahidi
kuongeza mikopo kwa ajili ya
sekta binafsi.

Hatua hiyo imeelezwa imeto-
kana na kuimarika kwa uchumi
wa dunia na hatua zinazo-
chukuliwa na serikali kuweka
sawa huduma hiyo.

Taasisi hizo za fedha ziliweka
bayana mpango huo mwishoni
wa wiki jijini Dodoma kwenye
Mkutano wa 20 wa Taasisi za
Fedha (COFI 2021) na kusema
kuimarisha ukopeshaji kuta-
saidia uzalishaji na kuukwamua
uchumi wa taifa kufuatia janga
la Uviko-19.

Kwa mujibu wa viongozi
waandamizi wa benki hizo, hilo
litawezekana kwa sababu benki
nchini zina uwezo kifedha ku-
kopesha zaidi na tena kwa riba
rafiki.

Ili yote hayo yaweze kufanyi-
ka kwa ufanisi, Ofisa Mtendaji

Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth
Zaipuna, alisema juhudi za
pamoja ni muhimu na ushiriki-
ano wa wadau wote unahitajika.

“Janga la Uviko-19 limekuwa
na athari kubwa kwenye benki
zetu kuikopesha sekta binafsi,”
Zaipuna aliwaambia washiriki
wa COFI 2021 wakati anawasili-
sha maada kuhusu kuongeza
mikopo kwa sekta binafsi baada
ya janga la Uviko-19.

Wasilisho lake lilijikita kwe-
nye wajibu wa serikali, taasisi
za fedha na sekta binafsi ka-
tika kuongeza upatikanaji wa
mikopo na mchango wa wadau
hao kufufua ukuaji wa uchumi.

“Ili kuchochea ukopeshwaji
wa sekta binafsi baada ya janga
la Uviko-19, mambo kadhaa
yanabidi kufanywa na wadau
husika. Hatua hizi zinahitaji
mbinu shirikishi ili kuhakikisha
matokeo endelevu ya kiuchu-
mi,” alisisitiza Zaipuna.

Aidha, alisema tayari kuna
mazingira wezeshi ya kuongeza
mikopo na ustahimilivu stahiki
wa kisekta wa kuchochea kufu-

fua ukopeshaji.

Hii ni pamoja na kuendelea
kuimarika kwa uchumi wa du-
nia ambao baada ya kupigika na
uviko hadi kudorora kwa asilim-
ia 3.1 mwaka 2020 sasa Shirika
la Fedha Dunia (IMF) linasema
utakua kwa asilimia 5.9 mwaka
huu. Kuimarika huko kutapele-
kea uchumi wa Tanzania nao
pia kufanya vizuri ukikua kwa
asilimia tano mwaka huu ukil-
inganisha na ukuaji wa 2020 wa
asilimia 4.8.

Gavana wa Benki Kuu ya Tan-
zania (BoT), Prof. Florens Luo-
ga, alisema hali itakuwa nzuri
zaidi 2022 kutokana na Kku-
pungua kwa athari za Uviko-19
kutakopelekea uchumi wa taifa
kukua kwa asilimia 5.2 mwaka
kesho. Mkutano wa 20 wa Taasi-
si za Fedha uliofunguliwa rasmi
na Rais Samia Suluhu Hassan ul-
iandaliwa na BoT kwa kushiriki-
ana na Umoja wa Benki nchini
(TBA) ili kujadili uimarishaji wa
uchumi wa Tanzania kufuatia
janga la Uviko-19.

Zaipuna alisema sababu ny-

ingine ya kuwapo mazingira
sahihi ya kufufua ukopeshaji
ni kutokana na sera sahihi za
serikali ambazo pamoja na
kutoa kinga madhubuti dhidi ya
Uviko-19 pia zimesaidia sekta ya
benki kustahimili vishindo vya
janga hilo.

Ustahimilivu huo ulipelekea
raslimali fedha za benki nchini
kuongezeka kwa asilimia 4.16
mwaka 2020 hadi Sh. tril-
ioni 34.68 huku amana nazo
zikiongezeka karibu kwa asil-
imia nne hadi Sh. trilioni 24.77.

“Hali hii ilizifanya benki kue-
ndelea kulihudumia taifa kip-
indi chote za janga la Uviko-19
bila kuathiri wateja na wafan-
yakazi wake,” Zaipuna alisema
na kuongeza kuwa taasisi hizo
pia zilichangia juhudi za taifa
za kukabiliana na Uviko kwa
kuchangia zaidi ya Sh. bilioni
moja. Benki zilihimiza matumi-
zi mbadala ya kufanya malipo
na kupanua wigo wa huduma
za kifedha za kidigitali kwa
kuongeza vikomo vya miamala
na kufuta kabisa baadhi ya tozo.

o
PM awapa ma-RC zigo
vyumba vya madarasa

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amewataka wakuu wa mikoa yote
kuhakikisha ujenzi wa vyumba vya
madarasa na miundombinu mingine ya
elimu ambayo Serikali Kuu imeipatia
fedha inakamilika kabla ya Desemba
15, mwaka huu.

Alitoa agizo hilo jana wilayani Rung-
we katika Mkoa wa Mbeya alipofanya
ziara ya kukagua miradi ya ujenzi wa
vyumba vya madarasa katika Shule ya
Sekondari ya Wasichana ya Kayuki na
Chuo cha Uwalimu cha Msasani.

Waziri Mkuu aliwataka viongozi
hao kila mmoja kusimamia miradi
hiyo kwenye eneo lake la utawala ili
wanafunzi wote waliochaguliwa kuji-
unga na masomo vya sekondari mwezi
Januari wasikwame kwa sababu va
kutokamilika kwa vyumba vya ma-
darasa.

Alisema serikali imeshatoa fedha
nyingi za miradi hiyo zikiwamo za
utekelezaji wa miradi ya Uviko-19 na
kwamba lengo ni kuhakikisha mata-
tizo ya sekta ya elimu yanapungua na
wanafunzi wanasoma katika mazin-
gira rafiki.

“Usipokamilisha miradi hiyo
utakuwa umeshindwa kuleta matokeo
chanya ambayo ndilo lengo la serikali,
na usipoleta matokeo chanya tutaku-
wa wakali sana kwenye eneo hili, kwa
hiyo nimeamua nitoe meseji kwenu
leo,” alisema Majaliwa.

Hata hivyo amewataka viongozi
hao kuhakikisha miradi hiyo ina-
jengwa kwa viwango vinavyoendana
na kiwango cha fedha zilizotolewa
na kwamba ili kufikia lengo hilo ni
lazima wahakikishe vifaa vinavyotu-
mika ni bora.

Baada ya kutembelea vyumba
vya madarasa katika Shule ya Wa-
sichana ya Kayuki pamoja na Chuo
cha Uwalimu cha Msasani, Majaliwa
aliwapongeza wasimamizi wa miradi
hiyo kwa madai kuwa waliisimamia
vizuri na imejengwa kwa viwango.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alisema walipokea zaidi ya
Sh. bilioni 15.9 kwa ajili ya utekelezaji
wa miradi mbalimbali ya maende-
leo ikiwamo ujenzi wa vyumba vya
madarasa, miundombinu ya barabara
pamoja na miundombinu ya afya.

Vilevile alisema hivi karibuni
walipokea Sh. bilioni 1.7 ambazo
zinatokana na tozo za simu kwa ajili
ya ujenzi wa vituo vya afya katika
halmashauri mbalimbali za mkoa huo.

“Maagizo yako Mheshimiwa Waziri
Mkuu tumeyapokea na tutayatekeleza,
lakini kwa zile fedha za tozo tume-
shaanza kujenga vituo mbalimbali vya
afya kikiwamo cha Kata ya Ndato,”
alisema Homera.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Omary Kipanga, alisema
serikali inaendelea na jitihada mbal-
imbali za kuboresha miundombinu ya
elimu ikiwamo vyuo vya ualimu, shule
za msingi na sekondari.
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MATANGAZO

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA UTENGENEZAJI NA USAMBAZAIJI

WA MABATI

KUMBUKUMBU: 0010007287

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midstream B.V, inaalika taasisi
zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya utengenezaiji na usambazaji wa mabati katika Mradi wa Bomba
la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP):
Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya ardhi litakalovuka
mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani
q Mashariki ya Tanzania kwa ajili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba
ili litaanzia Kabaale katika wilaya'ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, X/\kooni Tanga nchini
Tanzania. Urefu wa Bomba ni kilomita 1,443, kafi ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania, ambapo
bomba hilo litapita kwenye mikoa minane (8? ambayo ni Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida,

gcﬁomo, Manyara, na Tanga; bomba la mafuta pia’litapita kwenye Halmashauri za Wilaya 27 na vijiji

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA

EACOP inahitaji huduma za miengenezaji mwenye uzoefu na mwenye sifa nzuri kutoa huduma za
Utengenezaiji na Usambazaji wa Profaili za Mabati kulingana na viwango, vipimo na maelezo yaliyotajwa
hapa chini:

VIWANGO:

Nyenzo, uzalishaji na mkusanyiko wa mabati itazingatia EAS 468; 2019 Kiwango cha Afrika Mashariki
cha mabati yaliyopakwa rangi'ya awali - Maelezo, pamoja na marekebisho yake ya hivi punde, isipokuwa
ikiwa imebainishwa vinginevyo.

TAARIFA ZA JUMLA ZA BATI/PAA
® Nguw ya Mavuno ya Chuma: 550MPa
e Kiwango cha Mipako ya Aluminium-Zinki kwenye chuma: AZ85
e Uzito wa rangi: Mikroni 19
e Unene wa geji ya bati: 28G (0.32mm)
e Wasifu: Ubavu wa Kisanduku Uliogeuzwa
¢ Upana wa bati: 800mm - 1100 mm

VIGEZO MUHIMU:

o KAMPUNI inahifadhi haki ya kuthibitisha uundaiji wa mabati katika kiwanda cha Miengenezaii
kulingana na mfumo wa usimamizi wa ubora kulingana na ISO 9001:2015.

* MSAMBAZAJl atatakiwa kuwa na uwezo wa kiwango cha chini cha uzalishaji wa mabati cha

uzalishaji cha mita za mraba 2100 za mabati kwa mwezi ili kukidhi kalenda ya matukio ya KAMPUNI.
KAMPUNI inategemea kuwa na uhitaji wa wa kima cha chini cha jumla ¥0 mita za mraba 17,000
2

za mabati, kwa kiwango kilichoainishwa hapo juu cha mita za mraba 2100 kwa mwezi.

o KAMPUNI inahifadhi haki ya kuthibitisha utengenezaiji wa mabati ambazo zitakazoidhinishwa katika
eneo la Mtengenezaiji/kiwanda kulingana namfumo wa usimamizi wa ubora sawasawa na viwango

vilivyoainishwa.

¢ Hakuna nyenzo au viambatisho vitatumika katika utengenezaji wa mabati hadi kibali cha awali cha
o yoyofe katika asili, ubora, aina, na chanzo

matumizi yake kitolewe na KAMPUNI; wala mabadili
cha usambazaji hakitafanywa bila ruhusa ya KAMPUNI

¢ Kwa ombi, nyaraka za ubora wa bidhaa zinazotolewa zinapaswa kuwasilishwa na mtengenezaii
kupitia vyeti vya kufanya kazi kulingana na v'\won%o vinavyotumika. Rekodi zote za matokeo ya
vipimo vya ubora zitahifadhiwa na” mtengenezaiji kwa marejesho yajayo.

¢ Kabla na baada ya kutoa zabuni kwa Miengenezaiji, KAMPUNI ina haki ya kukagua uwezo wa

imaiji na kushuhudia majaribio yaliyofanywa katika kitvo cha Maabara cha Mtengenezaji kutathmini

u
quro wa bidhaa kulingana na viwango vinavyotumika.

o KAMPUNI itafeua mwakilishi kushuhudia maijaribio yote yaliyofanywa katika kituo cha maabara cha
Miengenezaiji na mwakilishi atawasilisha matokeo yote ya mkandarasi/mzabuni husika & KAMPUNI

kwa kujitegemea. KAMPUNI ina haki ya kuidhinisha Bidhaa kulingana na ripoti za majaribio ya
ubora kabla ya kupelekwa kwenye eneo la ujenzi.

® Mabati pamoja na maunzi yake yote %Otoku\'o na dhamana ya vifaa na utengenezaji kwa muda
wa miezi 12 tangu tarehe ya kukabidhi.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:

Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na taarifa zifuatazo:

o Uzoefu, utendaji, na uwezo katika kutekeleza kazi zilizoainishwa chini ya upeo wa kazi, kwa
kiwango kikubwa nchini Tanzania, kwa kufuata viwango vya kitaifa na kimataifa (ikiwa ni pamoja
na Viwango wa Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC), na uzoefu wa angalau miaka 10 katika
utendaji wa huduma kama hizo ndani ya Tanzania au kimataifa
Uthibitisho wa usaiili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja na cheti cha uthibitisho wa
kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

Maelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa:

Utekelezaji wa programu za aina_hiyo kwa viwango vya fedha vya kimataifa kwa aiili ya miradi
mikubwa ya miundombinu nchini Tanzania.

Kusimamia miradi mikubwa na wakandarasi washirika.

ufanya kazi kwa kushirikiana na serikali za mitaa na sekia binafsi.
Wafanyakazi waliopendekezwa kufanya kazi kwenye Mradi huu na ujuzi na uzoefu wao katika
kutekeleza programu za aina hii.

¢ Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa na kanzi data ya EVWWURA (LSSP) kama

mioaji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi WOLOH wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia ya
kutekeleza shughuli za progamu.

e Kuzingatia Kanuni za maudhui ya ndani, 2017 na ufafanuzi wa Kampuni ya Ndani
Mawanda haya yanaweza kugawanywa kimkoa au kivtalaam na KAMPUNI inarvhusu Wazabuni
kuwasilisha pendekezo kwa gijili ya kipengele kimoja, kadhaa au vyote.

Taasisi zenye nia ya kulefa maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au kazi
zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao pamoja na kuambatanisha pamoja na nyaraka
Zilizotajwa hapo juu kupitia barua peﬁ)e kwa eacop-lz.eoi.iJOOO 01 @lolalener?ies.com (ukubwa wa barua
pepe 20 N\bLsco au kabla ya saa 11 jioni za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 10 Disemba 2021. Kichwa
cha Habari cha barua pepe ni 0010007287.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA UTENEGENEZAJI NA USAMBAZAJI
WA MILANGO

KUMBUKUMBU: 0010007286

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midstream B.V, inaalika taasisi
zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya kutoa huduma ya Utengenezaiji na Ugavi wa Milango katika
Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP).
Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya ardhi litakalovuka
mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani
a Mashariki ya Tanzania kwa aiili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba
K\'\'\ litaanzia lzoboo\e kafika wilaya'ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleanti, X/\koom Tanga nchini
Tanzania. Urefu wa Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania, ambapo
bomba hilo litapita kwenye mikoa minane [8# ambayo ni Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida,

gg?omo, Manyara, na Tanga; bomba la mafuta pia litapita kwenye Halmashauri za Wilaya 27 na viji

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:

EACOP inahitaji huduma za miengenezaji mwenye uzoefu na mwenye sifa nzuri kutoa huduma za
Utengenezaiji na Ugavi wa Milango kutoka kwa mbao aina ya 'Mpodo' au aina nyingine itakayoidhinishwa.

VIWANGO:

Nyenzo, uzalishaji na uunganisho wa muundo wa mbao utazingatia viwango vifuatavyo: BS 4978 —
Uainisho wa Nguvu ya Kuonekana ya Mbao; BS 5268 - Matumizi ya Kimuundo ya Mbao; BS 6446 -
Maelezo ya Utengenezaji na Ugondv\'sho wa Mbao.

Masahihisho ya hivi punde kama yalivyorekebishwa mara kwa mara na Taasisi ya Viwango ya Uingereza
yatatumika na MTENGENEZA|I atahakikisha kwamba masahihisho na marekebisho yofe ya hivi punde
zaidi yametolewa kwa KAMPUNI.

VIPIMO:

Mlango wa paneli nene wa 40mm ukubwa wa jumla wa 900 x 2100mm juu, unaojumuisha 120 x 40mm
staili, reli za'juu, za kati na za chini katika paneli mbili za chini na za juu na fremu ya mlango nene 100
x 45mm; pamoja na vifungio vyake husika kama yalivyotengenezwa na 'ASSA ABLO% au kampuni nyingine
yenye ubora unaofanana (bawaba za kitako cha shaba,pamoja na kitasa cha leva mbili).

Mlango wa paneli nene wa 40mm ukubwa wa jumla wa 800 x 2100mm juu, unaojumuisha 120 x 40mm
staili, reli za'juu, za kati na za chini katika paneli mbili za chini na za juu na fremu ya mlango nene 100
x 45mm; pamoja na vifungio vyake husika kama yalivyotengenezwa na 'ASSA ABLO% au kampuni nyingine
yenye ubora unaofanana (bawaba za kitako cha shaba,pamoja na kitasa cha leva mbili).

VIGEZO MUHIMU:

o MSAMBAZAl atakuwa na uwezo wa kiwango cha chini cha uzalishaji cha milango 180 kwa mwezi

ili kukidhi kiwango kilakochohilaEkQ na KAMPUNI. KAMPUNI inategemea kuwa na uhitaji wa angalau
milango 1500 kwa jumla, kwa kiwango kilichoainishwa hapo juu cha milango 180 kwa mwezi.
KAMPUNI inahifadhi haki ya kuthibitisha utengenezaiji wa milango itakonayo na mbao aina ya
'Mpodo' au aina nyingine ambazo zita azoicﬂﬂnishwo katika eneo la Mtengenezaii kulingana na
mfumo wa usimamizi wa ubora sawasawa na viwango vilivyoainishwa.

Hakuna nyenzo au viambatisho vitatumika katika utengenezaji hadi kibali cha awali cha matumizi
yake kitolewe na KAMPUNI: wala mabadiliko yoyote katika asili, ubora, aina, na aina, chanzo cha
usambazaiji hakitafanywa bila ruhusa ya KAMPUNI.

¢ Kwa ombi, nyaraka za ubora wa bidhaa zinazotolewa zinapaswa kuwasilishwa na mtengenezaji
kupitia vyeti vya kufanya kazi kulingana na v'\wango vinavyotumika. Rekodi zote za matokeo ya

vipimo vya ubora zitahifadhiwa na mtengenezaiji kwa marejesho yajayo.

Kabla na baada ya kutoa zabuni kwa Miengenezaii, KAMPUNI ina haki ya kukagua uwezo wa

upimaii na kushuhudia majaribio yaliyofanywa katika kituo cha Maabara cha Miengenezaji kutathmini

Uﬁoro wa bidhaa kulingana na viwango vinavyotumika.

o KAMPUNI itafeua mwakilishi kushuhudia majaribio yote yaliyofanywa katika kituo cha maabara cha
Miengenezaji na mwakilishi atawasilisha matokeo yote ya mkomcérosi/mzobuni husika & KAMPUNI
kwa kujitegemea. KAMPUNI ina haki ya kuidhinisha Bi(ﬂ]ao kulingana na ripoti za majaribio ya
ubora kabla ya kupelekwa kwenye eneo la ujenzi.

Madirisha na maunzi yake yote yatakuja na dhamana ya vifaa na utengenezaiji kwa muda wa miezi
12 tangu tarehe ya kukabidhi.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:
Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na taarifa zifuatazo:

o Uzoefu, utendaii, na uwezo katika kutekeleza kazi zilizoginishwa chini ya upeo wa kazi, kwa kiwango
kikubwa nchini Tanzania, kwa kufuata viwango vya kitaifa na kimataifa (ikiwa ni pamoja na Viwango
vya Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC), na uzoefu wa angalau miaka 15 katika utendaiji wa huduma
kama hizo ndani ya Tanzania au kimataifa

Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania {TRA) pamoja na cheti cha uthibitisho wa
kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

Maelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa:

Utekelezaji wa programu za aina hiyo kwa viwango vya fedha vya kimataifa kwa ajili ya miradi
mikubwa ya miundombinu nchini Tanzania.

o Kusimamia miradi mikubwa na wakandarasi washirika.

kufanya kazi kwa kushirikiana na serikali za mitaa na sekta binafsi.

o Wafanyakazi waliopendekezwa kufanya kazi kwenye Mradi huu na ujuzi na uzoefu wao katika
kutekeleza programu za aina hii.

® Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusoL’\\iwa na kanzi data ya EWURA (LSSP) kama
mfoaiji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia ya
kutekeleza shughuli za progamu.

o Kuzingatia Kanuni za maudhui ya ndani, 2017 na ufafanuzi wa Kampuni ya Ndani

Mawanda haya !clnuwezu kuquwunywu kimkoa au kiutalaam na KAMPUNI inarvhusu Wazabuni
kuwasilisha pendekezo kwa aijili ya kipengele kimoja, kadhaa au vyote.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au kazi
zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao pamoja na kuambatanisha pamoja na nyaraka
zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe kwa eacop-tz.eoi. 1000001 @Iolalenergies.com (ukubwa wa barua
pepe 20 Mb) saa au kOb‘07y208ZOO 1 jioni za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 08 Disemba 2021. Kichwa

Mvuhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi zitakazoonyesha nia cha barua pepe ni 001000
iii kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vigezo vinuqoiokiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo iu

ndiyo zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA) pamoja na mwaliko wa
kuwasilisha zabuni katika kuendeleza mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa
kuandikwa kwa lugha ya Kiingereza.

Mvuhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi zitakazoonyesha nia
iii kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vigezo vinuv¥otakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo iu
ndiyo zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA) pamoja na mwaliko wa
kuwasilisha zabuni katika kuendeleza mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa
kuandikwa kwa lugha ya Kiingereza.
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MWANGA WA JAMII

TFF, TPLB wamulike marefa
hawa kulinda ubora Ligi Kuu

HAKUNA ubishi Ligi Kuu Bara imekuwa kivutio kikubwa kwa
watazamaji katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati na nid-
hahiri kushika nafasi ya nane kwa ubora barani Afrika imestahili.

Kwa kulitambua hilo, tuna kila sababu ya kutoa kongole kwanza
kwa Shirikisho la Soka nchini (TFF), Bodi ya Ligi (TPLB), wadau
wote wa soka hususan wadhamini kuanzia ngazi ya klabu hadi wa
ligi hiyo pamoja na mashabiki wote kwa kuiunga mkono.

Wote tunatambua namna TFF na TPLB walivyotumia nguvu kub-
wa kuwashawishi wadhamini hadi kuandika historia kwa mara ya
kwanza tangu ligi hiyo kuanzishwa nchini kuwapo kwa wadhamini
wakubwa zaidi ya watatu walikubali kudhamini Ligi Kuu kwa ma-
bilioni ya shilingi.

Lakini Watanzania kugeukia kuangalia mechi za Ligi Kuu Bara na
kuacha ligi pendwa kama ya England, Hispania, Italia, Ujerumani
na Ufaransa au wakati mwingine inapolazimu kuangalia zote kwa
pamoja, hakika si kazi ya mchezo iliyofanywa katika kuiboresha na
kuwa na mvuto.

Ubora huo pia umechangia kuzidi kuongezeka wachezaji wengi
wa kigeni wanaovutiwa kuja kucheza soka nchini na si Ligi Kuu
tu bali hata Ligi Daraja la Kwanza (Championship) kwa sasa wapo
wageni wengi na wameongeza ushindani huko na viwango vya
wachezaji wazawa.

Haya yote ni kutokana na uwekezaji mkubwa unaofanywa katika
klabu zetu hususan za Ligi Kuu, hivyo wachezaji na klabu za Cham-
pionship kwa pamoja wanatamani kupanda kucheza Ligi Kuu ili
kufaidi matunda hayo ya uwekezaji.

Tunaamini ‘keki’ iliyopo Ligi Kuu Bara ni tamu na ndiyo maana
wachezaji mbalimbali wanavutiwa kuja kucheza hapa nchini, tena
kutoka mataifa ambayo hapo mwanzo wakitoka kwao ni walikuwa
wanakwenda moja kwa moja Ulaya ama nchi za Kiarubu kuliko na
malipo mazuri.

Lakini kwa sasa Ligi Kuu kuna wachezaji kutoka Senegal, Mali
na Ghana mataifa ni mara chache wachezaji wake kutoka kwao
kucheza Afrika hususan ukanda huu wa Afrika Mashariki.

Pia katika Klabu ya Simba kwa sasa tunashuhudia mchezaji
ambaye ametoka kucheza michuano ya kuwania kufuzu Ligi ya
Mabingwa Ulaya, Peter Banda, akiwa na FC Sheriff Tiraspol ya Mol-
dova, ingawa tangu ajiunge na ‘Wekundu wa Msimbazi’ hao, bado
hajapata nafasi ya kutosha kuonyesha uwezo wake, hayo yote ni
matunda ya kuongezeka ubora wa Ligi Kuu.

Kutokana na ongezeko la nyota hao nchini, ni wazi ligi yetu itaen-
delea kutupiwa jicho kila kona barani Afrika na hata Ulaya kwa
mawakala kuja kufuatilia vipaji ili kuvitafutia soko. Hivyo, huu ni
wakati kwa TFF, TPLB kuongeza umakini na kuchukua hatua kali
kwa wote ambao wanataka kuitia doa hususan waamuzi, ambao
wakati huu ikiwa ndiyo ipo raundi ya saba msimu huu, malalamiko
ya kutotenda haki yamekuwa mengi kwao.

Tunatambua yapo makosa ya kibinadamu na ndiyo maana hata
wenzetu barani Ulaya, Asia na kwingineko, wamekuwa wakitumia
teknolojia ya video ya kumsaidia refa (VAR) ili kuondoa utata ama
lawama. Lakini pamoja na kutotumia VAR Kkatika ligi yetu, yapo
makosa mengi ya wazi ambayo yamekuwa yakifanywa na baadhi
ya waamuzi kwa makusudi ama mapenzi yao kwa baadhi ya klabu
au pengine huenda ni kwa maslahi yao binafsi, hivyo kwa marefa
hawa, hawana budi kuchukuliwa hatua kali.

Lengo letu ni kutaka kuona ligi yetu ikipanda viwango vya ubo-
ra na wachezaji wakipata soko nje ya nchi ili kuvutia wawekezaji
zaidi, na hilo haliwezi kutokea kama waamuzi wanaovurunda wa-
taendelea kufumbiwa macho. Katika hilo, ni vema pia TFF na TPLB
ikamulika maslahi yao kwa mapana zaidi ili kuwapunguzia kuingia
vishawishini.
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Na Adam
Fungamwango

TAYARI mashabiki wa soka
nchini, watangazaji na wacham-
buzi wa michezo wameanza
kumfuatilia kipa wa Ruvu
Shooting, Mohamed Makaka
kutokana na umabhiri wake wa
kudaka na kuokoa michomo
au hatari langoni mwake kwa
ustadi wa hali ya juu.

Makaka ameanza kuwa kivu-
tio kwa wapenzi wengi wa soka
na wadau, baada ya mechi mbili
mfululizo za timu yake ya Ruvu
Shooting dhidi ya timu kongwe
za Simba na Yanga.

Pamoja na Ruvu Shooting
kufungwa mabao 3-1 dhidi ya
Yanga Novemba 2, mwaka huu,
lakini kipa huyo aligeuka kuwa
shujaa kwenye mechi hiyo ili-
yoangaliwa na watu wengi.

Kuna baadhi ya watu waliona
kama vile siku hiyo aliamka vi-
zuri, aliamua kucheza vile kwa
kuikamia Yanga, ikabidi wam-
wangalie tena kwenye mechi
nyingine dhidi ya Simba, am-
bayo nayo mbali na kuokoa
mkwaju wa penalti aliokoa
hatari nyingi za wazi. Unaweza
kusema mabao aliyofungwa
Makaka yalikuwa mepesi zaidi
kuliko yale aliyookoa. Mwisho
wa siku Simba ilishinda 3-1
mechi iliyochezwa Uwanja wa
Novemba 19, mwaka huu, lakini
Makaka akiwa shujaa.

Kwa bahati mbaya sana Juma-
mosi iliyopita, Makaka aliumia
kwenye mechi ambayo Ruvu
Shooting ilicheza dhidi ya Kag-
era Sugar alipokuwa akijaribu
kuokoa shuti la juu lililopigwa
umbali wa mita 18. Kuna baadhi
ya watu kwenye vibanda umiza
baada ya kipa huyo kuumia,
wakaanza kuondoka.

Walipoulizwa kwa nini wa-
naondoka wakati mechi bado
mbichi, wakasema wao waliku-
ja kumwangalia Makaka, hivyo
kama ameumia hawana tena
hamu ya kuuangalia mchezo
huo.

Baadhi ya watu wameanza
kumpigia upatu achaguliwe

Makaka ana *vitu vingi’ vya Mwameja

kwenye kikosi cha timu ya
Taifa, Taifa Stars, huku wengine
wakiiona njia nyeupe kwa kipa
huyo kutoka kwenye klabu hiyo
na kwenda nyingine kubwa ku-
liko hiyo na hasa klabu zenye
uchumi mkubwa ambazo ni
Simba, Yanga na Azam FC.

Siyo kipa mpya kwenye Ligi
Kuu, kwani aliichezea Stand
United wakati ikicheza Ligi
Daraja la Tatu hadi ikiwa Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Kwa nini Makaka kwa sasa
amekuwa kivutio kwa mashabi-
ki wengi? Kwa nini amekuwa
akiokoa hatari nyingi au mabao
ya wazi. Nilichokigundua kuwa
Makaka ana uwezo mkubwa wa
kuruka ‘diving’, kuliko makipa
wengi wa Ligi Kuu Tanzania
Bara kama siyo wote.

Ana uwezo wa kuruka kutoka
upande mmoja kwenda mwing-
ine, miguu ikiwa hewani, lakini
ana uwezo wa kuruka kwenda
juu akiwa amenyooka au ame-
pinda.

Mfano, kwenye mechi dhidi
ya Simba aliokoa mabao mawili,
moja ni faulo ya Bernard Morri-
son na shuti la Denis Kibu akiwa
ameruka hewani, huku akiwa
amejikunja kama samaki aina
na mkizi. Hizi ndizo staili za
makipa wa kizamani, na huwezi
kuzipata kwa makipa wa kisasa.

Ndiyo maana hata mashabi-
ki ~wamekuwa wakipenda
kumtazama kwa sababu wa-
naonekana kuburudika kwa
jinsi anavyookoa baadhi ya
michomo kwa staili hiyo.

Baadhi ya mashabiki wa soka
wa zamani wanadai wakati
mwingine huwa wanakwenda
uwanjani kwa ajili ya kuangalia
baadhi ya wachezaji jinsi wana-
vyocheza, kwani wanaburudi-
sha. Hivyo ndivyo makipa na
baadhi ya wachezaji wa zamani
walivyokuwa.

Makipa wa sasa ni wazuri,
lakini wanadaka zaidi kwa
‘timing’, lakini wanapotea, in-
gekuwa ngumu zaidi kuokoa
hatari zaidi ya kufungwa. Una-

@MSAMBA

kuta kipa anasimama tu. Kipa
kama Makaka mwenye uwezo
wa kuruka, anaweza kujikunjua
na kuokoa hatari ambayo tayari
alikuwa ameshapotea maboya.

Hivi ndivyo makipa wa zam-
ani kina Mohamed Mwameja,
Idd Pazi, Kichochi Lemba, Juma
Pondamali, Omari Mahadhi,
Ahumani Mambosasa, Hamisi
Kinye, Joseph Fungo, Mahmood
Nyalusi, Dan Poka, Mkala Mauli-
di, Paul Rwechungura, Madata
Lubigisa, na wengineo wengi
walikuwa wakifanya.

Zamani sifa namba moja
ya kipa ilikuwa ni lazima ujue
kuruka au kuchumpa, kulia,
kushoto, juu, na kunyumbulika.
Halafu siri nyingine ni kwamba
baadhi ya makipa wengi wa
zamani walikuwa wana uwezo
mkubwa wa kucheza sarakasi
au walicheza mchezo huo wak-
iwa wadogo, na hii iliwasaidia
sana kwenye kazi hiyo hasa
kwenye eneo la ‘diving’.

Ndiyo maana hata mimi ni-
kimwangalia Makaka, anani-
kumbusha makipa wale wa
zamani walivyokuwa wakilita-
wala goli kutokana na uwezo
mkubwa wa kudaka, kuruka, na
kuokoa michomo kwa ustadi,
huku wakiongeza na mbwem-
bwe, na mikogo kibao.

Niliwahi kuzungumza na kipa
Doyi Moke aliyechezea klabu za
Simba na Yanga, akasema mak-
ipa wa zamani hawakuwa wa-
napenda kukaa golini bila kush-
ambuliwa. Huwa wanapenda
wapinzani hao washambulie
na kupiga mashuti ili naye ao-
nyeshe umahiri wa kudaka na
kuruka kama nyani, aonekane
na kushangiliwa na mashabiki.
Tumpe muda Makaka anaweza
kuleta kitu tofauti kwa makipa
vijana wanaochipukia, kwani
wanaweza kuiga aina yake ya
udakaji hasa kwenye staili ile
ya ‘diving’ inayomsaidia sana
kuokoa mabao mengi ya wazi,
akiwashinda makipa mengi ma-
hiri wenye majina makubwa,
ambao kwao ‘diving’ ni shida.
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Wawekezaji Oman waonyesha |
nia kununua nyama, mifugo

Na Mbaraka Kambona

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, amesema wiz-
ara yake itaendelea kuweka maz-
ingira wezeshi yatakayowavutia
wawekezaji katika sekta ya mifugo,
ili kukuza thamani ya mifugo na
kupandisha kipato cha wafugaji
nchini

es Salaam mwishoni mwa wiki al-

ipokutana na wawekezaji kutoka
Oman ambao wameonyesha nia
ya kufanyabiashara ya kununua
mifugo na nyama nchini na kuuza
nchini Oman.

“Tunaendelea kuweka mazin-
gira wezeshi kwa kadri iwezeka-
navyo ili muweze kufanya hiyo
biashara na nchi yetu,” Ndaki ali-
waeleza wawekezaji hao.

Alisema kuwa nchi ikipata
wawekezaji kutoka nje kama wao

ni jambo jema kwa sababu kupitia
wao wafugaji watapata kipato ki-
zuri, lakini itapandisha thamani ya
mifugo nchini.

“Tukipata soko la kwenu lita-
sababisha wafugaji wetu ambao
wengi wao kipato chao kipo chini
kiweze kupanda, sisi tutafanya
kila linalowezekana ili biashara hii
mnayotaka kuifanya iweze kufani-
kiwa,” alisisitiza.

Awali, Mkurugenzi wa Kampuni

yaDesert Cold Store kutoka Oman,
Dk. Munawar Pardhan, alisema
lengo lao ni kufanya biashara ya
mifugo na nyama, huku akisema
kuwa wakifanikiwa itakuwa ni fur-
sa kubwa ya kiuchumi kati ya nchi
hizo mbili.

“Tumekuja Tanzania kujua tara-
tibu za kufuata ili tuweze kufanya
biashara ya mifugo na nyama
kutoka hapa na kwenda kuuza
Oman,” alifafanua Pardhan.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Maendeleo na Ushirikiano la Uswisi (SDC), Balozi Patricia Danzi (wa pili kushoto) akizungumza na waandishi wa
habari mkoani Dar es Salaam, mwishoni mwa wiki pamoja na Mkuu wa SDC, Mashariki na Kusini mwa Afrika, Peter Bieler (kushoto).
PICHA: MPIGA PICHA WETU

Lukuvi awanyooshea kidole watendaji

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, amesema watendaji wa
sekta mbalimbali za wizara hiyo
wamekuwa sehemu ya changa-
moto za ardhi ikiwamo upimaji na
urasimishaji.

Lukuvi aliyaeleza hayo mwis-
honi mwa wiki, mkoani Dar es
Salaam, wakati akifungua konga-
mano la siku mbili la wapima ardhi
la mwaka 2021.

Kongamano

hilo lililenga

kubadilishana mawazo na kujadili
changamoto zinazowakabili ka-
tika sekta hiyo, chini ya kauli mbiu
inayosema; Jukumu la taaluma
ya upimaji ardhi katika ujenzi wa
miundombinu na maendeleo en-
delevu’.

Aliwataka wapima ardhi nchini,
kujitathmini na kujisafisha kwa
sifa mbaya walizonazo kwa kuji-
tangaza badala ya kuendelea ku-
kaa kimya ilhali sekta hiyo ina sifa
njema.

“Yale mazuri mengi mnayofanya
myatangaze ili watu wayatambue

na mchango wenu ujilikane kwa
jamii, badala ya kujifungia na kue-
ndelea kufanya madudu,” alisisiti-
za Lukuvi.

Aidha, aliwataka watendaji hao
kuwaripoti maofisa ardhi wanao-
fanya kazi za kuitapeli ili watam-
buliwe na kuchukuliwa hatua za
kisheria.

Alisema ili kumaliza changa-
moto hizo mwakani ataandaa wiki
moja ya ardhi ili kuwakutanisha
pamoja wadau wote wa sekta hiyo,
kutoka serikalini na sekta binafsi.

Alisema mkutano huo utasaidia

kutoa malalamiko na changamoto
zao ili kuzitafutia ufumbuzi wa
kudumu. Kadhalika alisema seri-
kali imetoa Sh. bilioni 50 kwa ajili
ya kupima halmashauri na wilaya
zote nchini.

Aidha, alisema kuna mradi
mkubwa wa kupima na kupanga
maeneo yote nchini, ambao uta-
saidia kuboresha halmashauri.

Aliwataka wanataaluma hiyo ku-
changamkia fursa hiyo ya kupima
ardhi ili kusaidia serikali kumali-
zana na changamoto ya migogoro
ya ardhi nchini.

I
- Uswisi
. kujengea
uwezo
Watanzania
ujasiriamali

Na Christina Mwakangale

SERIKALI ya Uswisi imesema
imelenga kuwajengea uwezo
Watanzania, hususan vijana,
kuimarisha mafunzo, shughuli
za taasisi na ujasiriamali, ili
kuinua kiwango cha maisha
cha kundi hilo.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika
la Maendeleo na Ushirikiano
la Uswisi (SDC), Balozi Patricia
Danzi, aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki akizungumza
na waandishi wa habari,
mkoani Dar es Salaam, kuhusu
ushirikiano wa miaka 40,
baina ya Tanzania na Uswisi.

Alisema, Waswisi wapo
tayari kuja kuwekeza Tanzania
kwenye miradi tofauti, ikiwa
kuna sera na sheria zinazowa-
hakikishia uwekezaji wao na
kwamba mpango wa nchi yake
hapa nchini, 2021/24 umelen-
ga kuwezesha ujasiriamali, hu-
duma za afya, elimu ya uraia
na mabadiliko ya tabianchi.

“Niwahakikishie kwamba
Tanzania itapokea wawekezaji
kutoka Uswisi, na kufungua
fursa kwa vijana, hasa katika
mafunzo ya elimu ya ufundi,”
alisema Balozi Danzi.

Mkuu wa SDC, Mashariki
na Kusini mwa Afrika, Peter
Bieler, alisema mpango huo
wa miaka minne utazinga-
tia kuimarisha shughuli za
kujipatia kipato kwa uchumi
endelevu.

“Kuimarisha mtazamo wa
wajasiriamali na kujikita
kwenye biashara endelevu ni
muhimu kwa Kizazi kijacho,”
Bieler.

Aidha, Waziri wa Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, Balozi Liberata
Mulamula, alishuhudia uzin-
duzi wa mpango huo wa miaka
minne wa nchi mbili, akisema
Tanzania inajivunia uhusiano
mzuri na Uswisi kwa miongo
kadhaa.

Mulamula alisema Uswisi
imeendelea kuwa kati ya nchi
zilizo kati ya wadau wa maen-
deleo wa Tanzania, kuimarisha
uchumi unaojumuisha jamii
na kupunguza umaskini katika
mikoa iliyo chini kiuchumi,
akisema Tanzania imek-
wishapokea dola bilioni moja
kutoka Uswisi kwa kipindi cha
miaka 40.

Kadhalika, Mulamula alise-
ma, serikali ipo katika hatua
za mwisho kuifanyia marejeo
sera ya uwekezaji ya mwaka
1996, ili iwe shirikishi na kui-
hisisha sekta binafsi.
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Wananchi walalamika kuuziwa Kadi za Kliniki

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MBUNGE wa Jimbo la Kibaha
Vijijini, Michael ~Mwakamo,
ameiomba serikali kuingilia kati
suala la wananchi kuuziwa kadi
za Kkliniki katika zahanati ya
Boko Mnemela, utaratibu am-
bao unadaiwa kufanyika kwenye
steshenari iliyopo karibu na za-
hanati hiyo.

Mwakamo alitoa ombi hilo
mwishoni mwa wiki wakati wa
cha Boko Mnemela, kwa mama
wajawazito kutoa malalamiko ya
kadi zao kushikiliwa.

Aliahidi kumtafuta Mganga
Mkuu wa Halmashauri ya Wilaya
kueleza sababu za wananchi hao
kuuziwa kadi za kliniki utaratibu
ambao hautambuliki serikalini.

“Hapa kuna shida ya usimam-
izi, utaratibu ni kwamba kadi

zikiisha inatolewa taarifa kwe-
nye ngazi husika na sio kuanza
kuuziana kadi kwa kinamama
wajawazito na hii siwezi kulivu-
milia liendelee,” alisema.

Mmoja wa wakazi wa Boko
Mnemela, Diana Simon, alikiri
kuwapo kwa hali hiyo na kwam-
ba wakati wa kununua kadi hizo
zipo za kutoa nakala ambazo
nyepesi ni Sh. 100 na nzito am-
bayo itadumu kwa muda ni
Sh.1,000.

Naye Sada Msumi alisema
zahanati hiyo ina kero nyingi
kwa upande wa wajawazito kwa
kuwa chumba cha kujifungulia
ni kidogo chenye uwezo wa
kuhudumia mtu mmoja pekee.

Aidha, John Dotto alimwomba
mbunge huyo kusimamia upati-
kanaji wa kituo cha afya katika
kata hiyo kutokana na huduma
nyingi zinazotolewa katika za-

hanati hiyo hazikidhi mahitaji
ya wagonjwa na kuwalazimu
wakati mwingine kusafiri umbali
mrefu kufuata huduma za afya
katika kituo cha afya mkoani.
Mnemela, Jumanne Msusa,
alisema kutokana na ufinyu wa
baadhi ya vyumba katika zahan-
ati hiyo serikali ilitoa Sh. milioni
19.3 kwa ajili ya ukarabati, lakini
walishangazwa na kitendo cha
fedha hizo kupelekwa kwenye
ujenzi wa choo cha zahanati am-
bacho hakikuwa kipaumbele.
Msusa aliiomba serikali kuten-
ga fedha kwa ajili ya kuongeza
vyumba vya kujifungulia kwe-
nye zahanati hiyo kuondoa kero
iliyopo. Akizungumzia tuhuma
za kadi Mganga Mfawidhi wa Za-
hanati ya Boko Mnemela, Dk. Ag-
nes Lutema, alikiri kukosekana
kwa kadi katika zahanati hiyo.

Alisema kwa muda mrefu ha-
wajaletewa kadi kutoka Bohari
Kuu ya Dawa (MSD) hali inay-
owalazimu kutoa kadi iliyopo
kwa kinamama wakatoe kopi ili
waendelee na huduma badala
ya kutumia madaftari ambayo
yanachakaa mapema.

“Hatuuzi kadi kwenye za-
hanati yetu hapa akija mtu ana-
hitaji kuanza huduma ya kliniki
tunampa aende akatoe kopi
hatumpangii wapi pakutolea
hakuna maslahi yoyote kwenye
steshenari tunafanya hivyo ili
waendelee na huduma wakati
tunasubiri kuletewa kadi ny-
ingine,” alifafanua.

Aidha, alibainisha kuwa suala
la kiwango cha gharama za kadi
inategemea na anayeenda kutoa
nakala anataka ya aina gani ngu-
mu au nyepesi na gharama zake
zinatofautiana.

Kafulila ‘awawakia’ MaDED miradi UVIKO-19

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Simiyu, Da-
vid Kafulila, amewataka wakuru-
genzi watendaji wa halmashauri
za Itilima na Maswa kujieleza
kuchelewesha utekelezaji wa mi-
radi ya ujenzi wa madarasa kwa
fedha za UVIKO-19.

Kafulila alitoa agizo hilo kupi-
tia Katibu Tawala wa Mkoa wa
Simiyu, wakati akifunga konga-
mano kujadili namna ya kureje-
sha ushirika wenye nguvu mkoa-
ni humo.

“Wakurugenzi wa Maswa na It-
ilima nataka maelezo ya maandi-
shi kwanini ujenzi kuwa chini ya
asilimia 10 mpaka sasa ni jambo

lisiloingia akilini,” alisema.

Hata hivyo, alizipongeza hal-
mashauri za Bariadi mjini na viji-
jini waliofikia asilimia 90, Meatu
asilimia 72 na kuwaweka kiporo
Busega waliofikia asilimia 36.

Aidha, ameelekeza wakuru-
genzi na wakuu wa wilaya kufun-
ga taa na ujenzi kuendelea usiku
na mchana, ili kuhakikisha De-
semba 15, mwaka huu madarasa
yanakabidhiwa na wanafunzi
waanze kuyatumia.

Katika hatua nyingine, Kafulila
aliwataka watendaji wa Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) mkoani
humo kujitathmini utendaji wao
kwa kuzingatia kilio cha wa-

nanchi cha rushwa hasa kwenye
vyama vya ushirika.

Alisema changamoto kubwa
iliyobainishwa ikiwa ni rushwa
na dhuluma wanayofanya baa-
dhi ya viongozi wa vyama vya
msingi- AMCOS wakati wa mau-
70 wanamlipa mkulima bei pun-
gufu tofauti na waliyopokea toka
kwa mnunuzi.

“Nimekwishaelekeza ~ mara
kadhaa TAKUKURU mfanye
uchunguzi nijue AMCOS zipi
ambazo kiasi zilichopokea kwa
mnunuzi ni tofauti na kiasi il-
ichomlipa mkulima. Sijui mna-
taka kuwa sayansi gani kujua
ukweli huu wakati mauzo yote
yanafanyika kwa nyaraka,” alise-

ma. “Haiwezekani kila mmoja
kuanzia ukumbini hapa na hata
mtaani tunajua mchezo huo
ulifanyika lakini mamlaka ya
TAKUKURU mnavuta miguu ku-
weka ukweli kilichotokea.

“Sasa tangu niseme jambo
hili Oktoba mwaka huu msimu
ulipokwisha na hadi leo ham-
jaleta taarifa basi ikifika mwisho
wa mwezi huu nijue mbivu na
mbichi,” alisema na kuongeza;

“Kama sayansi ya kutafuta
ukweli wa jambo wazi namna
hii hamna basi itabidi mbadilike
au nizijulishe mamlaka mbadil-
ishwe kwa kushindwa kutimiza
majukumu yenu, haiwezekani
kila mtu analalamika.”

]
Jukwaa la
uwezeshaji
wahawake
lashauriwa

Na Munir Shemweta, SHINYANGA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, DK.
Angeline Mabula, amelitaka Jukwaa
la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi
mkoani Shinyanga kutumika kama
nyenzo ya kuwaletea maendeleo
sambamba na kuwahamasisha wa-
nawake kuwa na umiliki wa ardhi.

Akizungumza na wanawake wa
jukwaa hilo kutoka kata 17 za mkoa
wa Shinyanga mwishoni mwa wiki
mkoani humo, Dk. Mabula alisema
kiu yake ni kuona majukwaa ya
wanawake nchini yanafanya kazi
yva kuwawezesha wanawake iki-
wamo kumiliki ardhi hasa ikizin-
gatiwa kuwa mwanamke ni nguzo
ya maendeleo. “Tunachotaka sasa
kama wanawake hatuwaachi nyuma
wanaume lakini na sisi lazima tujii-
marishe kiuchumi maana tumekuwa
wasindikizaji kwa muda mrefu,
tunataka kubadilisha ni kama tu-
mechelewa,” alisema Dk. Mabula.

Kwa mujibu wa Mabula, mwan-
amke akikamata uchumi maendeleo
lazima yatakuwapo na kwa muda
mrefu mwanamke amebaki nyuma
wakati anaweza kufanya mambo
makubwa na kuwataka wanawake
kutoigana kwenye vitu vitakavyo-
washinda kuvisimamia.

Aidha, aliwataka wanawake hao
wa Jukwaa la Uwezeshaji Wa-
nawake Kiuchumi Shinyanga kusi-
mamia yale mambo waliyokubaliana
na kuongeza kuwa, jukwaa lisipoji-
andaa katika shughuli zake itakuwa
ngumu kufanikiwa.

“Kuna fursa katika maeneo yetu
na tunahitaji mitaji mikubwa na
tuwe na miradi itakayokuwa vielele-
z0 na tusiende ili mradi tu bali tuwe
na shughuli kubwa za uzalishaji
mali, Roma haikujengwa kwa siku
moja,” alisema Dk. Mabula.

Kuhusu umiliki wa ardhi kwa
wanawake, Mabula aliwataka wa-
nawake kuanza kujitokeza kuomba
umiliki wa ardhi hasa kwenye
maeneo mapya sambamba na
kuhakikisha ardhi wanayoipata
iwe imepimwa. Aliwaambia kuwa
sheria ya ardhi haizuii mwanamke
kumiliki ardhi hivyo wachangamkie
kupata ardhi katika maeneo mapya
ya mkoa huo inapopita miradi ya
kimkakati.

“Kwa sasa sisi wanawake lazima
tubebe umiliki wa ardhi na kuitu-
mia kijiletea maendeleo kama vile
kuchukulia mikopo katika benki,”
alisema Mabula.

MKkuu wa Wilaya ya Shinyanga,
Jasinta Mboneko, aliwataka wa-
nawake wa mkoa huo kuanza
michakato ya kuhakikisha nao
wanamiliki ardhi ili kujiletea maen-
deleo.
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TAKUKURU yaagizwa tril. 1.3/- za miradi

:Wanafunzi
elimu vya juu
. kushindana
insha

Na Joseph Mwendapole

Na Renatha Msungu, DODOMA

AIBU Waziri Ofisi ya Rais

(Menejimenti na Utumi-

shi wa Umma), Deogra-

tius Ndejembi, ameiagiza

Taasisi ya Kuzuia na Kupambana

na Rushwa (TAKUKURU) kufuatilia

kwa kina matumizi ya fedha za mi-

radi ya Sh. trilioni 1.3 zilizotolewa

na serikali kwa ajili ya kuendeleza
miradi hiyo.

Ndejembi aliyasema hayo wakati

akifungua mkutano mkuu wa

TAKUKURU wa kufanya tathmini

ya utendaji kazi uliofanyika jijini
Dodoma.

Alisema kumekuwa na harufu ya
rushwa katika miradi hiyo, hivyo
ni lazima wao wakafanye kazi yao
kama serikali inavyowajali watumi-
shi wa taasisi hiyo.

Alisema Rais Samia Suluhu Has-
san ametoa fedha hizo ili miradi ya
wananchi iweze kutekelezwa kika-
milifu na kuleta manufaa kwa jamii
nzima.

“Nahitaji kuona mnaifuatilia mi-
radi hii sio kukaa ofisini tu, kinacho-
takiwa mkatende kazi mliokabidhi-

wa,” alisema Ndejembi.

Alisema lengo la serikali ni kuona
kila mradi ambao unatekelezwa
unakamilika bila vikwazo vyovyote
ili wananchi waanze kuutumia.

Alisema miradi hiyo inatekelezwa
nchi nzima, hivyo nao mkutano huo
ujitathmini wakaufanyie kazi ili ku-
fuatilia fedha hizo kwa umakini.

Aliipongeza taasisi hiyo kuto-
kana na utendaji kazi na kuitaka
kutobweteka, badala yake wafanye
kazi kwa bidii ili kuisaidia serikali.
Alisema taasisi hiyo inaheshimika,
hivyo nao wazidi kuwaaminisha

wananchi kwa utendaji ambao
wanaendelea kuuonyesha kwa wa-
nanchi.

“Tayari tumepandisha madaraja
watumishi wakiwamo wa TAKUKU-
RU, tutaendelea na zoezi hili, hatu-
jafikia mwisho,” alisema Ndejembi.

Mkurugenzi Mkuu wa Takukuru,
Kamishna wa Polisi Salum Hamdun,
aliwataka watumishi kuendelea

kuchapa kazi baada ya mkutano
huo ili waendelee kulipa sifa taifa na
taasisi hiyo.

Aliwataka kwenda kuyafanyia
kazi yale waliyojadili katika mku-

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Kiriba Halmashauri ya Wilaya ya Musoma mkoani Mara sambamba na wafanyakazi wa Benki ya NBC tawi la
Musoma na uongozi wa shule hiyo, wakionyesha sehemu ya msaada wa mifuko 920 ya saruji iliyotolewa na benki hiyo kwa ajili ya kusaidia ujenzi
wa mabweni mawili katika shule hiyo, wakati wa hafla ya makabidhiano iliyofanyika shuleni hapo mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mara na Mtwara yapigwa jeki kwa elimu

Na Mwandishi Wetu

MIKOA ya Mara na Mtwara im-
epigwa jeki katika sekta ya elimu
kwa kupatiwa msaada wa mifuko ya
saruji 920 (sawa na tani 46) yenye
thamani ya Sh. milioni 21 pamoja na
madawati 100.

Msaada huo umetolewa na Benki
ya Taifa ya Biashara (NBC) ambapo
saruji hiyo ni kwa ajili ya ujenzi wa
mabweni mawili katika shule ya se-
kondari Kiriba iliyoko Halmashauri
ya Wilaya ya Musoma mkoani Mara
sambamba na msaada wa mada-
wati 100 katika shule za Sekondari
Libobe na Tangazo zilizopo mkoani
Mtwara ikiwa ni hatua ya benki hiyo
katika kuunga mkono juhudi za
serikali pamoja na wananchi katika
kuboresha elimu nchini.

Wakizungumza kwenye hafla za
kukabidhi misaada hiyo iliyofanyika
mwishoni mwa wiki katika shule
hizo, Meneja wa Benki ya NBC Tawi
la Musoma, Sophia Lyimo pamoja
Meneja wa benki hiyo tawi la Mt-
wara, Editha Mwakatobe, walisema
misaada hiyo inalenga kuunga mko-
no jitihada ambazo tayari zinaende-
lea kuonyeshwa na serikali pamoja

na wananchi katika maeneo husika
kwa kuboresha miundombinu ya
elimu.

“Mifuko hii 920 ya saruji tunayoi-
kabidhi hii leo ni kwa ajili ya kusaid-
ia ujenzi wa mabweni mawili ya wa-
sichana na wavulana katika Shule
hii ya Sekondari Kiriba. Wananchi
na serikali wamefanikisha ujenzi wa
maboma ya mabweni na sisi tumeo-
na tuwaunge mkono kwa kuwapatia
saruji ili waweze kufanikisha mpan-
go huu muhimu unaolenga kuwa-
saidia wanafunzi wanaosoma hapa
wasitembee umbali mrefu kufuata
elimu,” alisema Lyimo.

Aliipongeza serikali kwa kutoa
kiasi cha Sh. milioni 60 kufanikisha
ujenzi wa vyumba vya madarasa ka-
tika shule hiyo.

Akizungumza kwenye hafla kama
hiyo ya kukabidhi madawati 50 kwa
ajili ya shule ya sekondari ya Libobe
iliyopo wilayani Mtwara, Meneja
wa Benki ya NBC tawi la Mtwara,
Mwakatobe alisema msaada ni
sehemu ya msaada wa madawati
100 unaotolewa na benki hiyo kwa
shule hiyo ya Sekondari pamoja na
sekondari ya Tangazo iliyopo wilay-
ani humo pia, lengo likiwa ni hilo

hilo la kuhakikisha wanasaidiana
na serikali pamoja na wananchi ka-
tika kuboresha mazingira ya elimu
nchini.

“Lengo letu ni kuhakikisha ndoto
za watoto hawa kielimu zinafikiwa
na pia kumuunga mkono Rais wetu
Mama Samia Suluhu Hassan, katika
utoaji wa elimu bora.

Kwa hiyo tunakabidhi madawati
na viti hivi kwa ajili ya wanafunzi
hawa kwa kuwa ni furaha ya NBC
kuona  watoto  wanaondokana
na changamoto mbalimbali zina-
zowakabili hasa katika suala la
elimu,” alisema Mwakatobe.

Akizungumza baada ya kupokea
msaada wa viti na madawati kwa aji-
li ya Sekondari ya Lipobe, Mkuu wa
Wilaya ya Mtwara, Dunstan Kyobya
pamoja na kuishukuru benki hiyo
kwa msaada huo, alisema serikali
imejipanga kuhakikisha inamaliza
changamoto za kielimu kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali iki-
wamo benki hiyo huku akitolea mfa-
no shule hiyo ambayo inaendelea na
ujenzi wa madarasa mawili na ofisi
ya walimu kupitia fedha kiasi cha sh
mil 40 zilizotolewa na serikali.

“Msaada huu umekuja wakati

muafaka kwa sababu mabhitaji ni viti
na meza 72 kwa ajili ya wanafunzi
watakaonza masomo mapema
mwakani...tunawashukuru sana
benki ya NBC kwa kutuunga mkono
baada ya kuwapelekea maombi
yetu na wao hawakusita kutusaidia.”
Kwa upande wao wakuu wa shule
hizo waliishukuru benki hiyo kwa
namna ilivyoguswa katika kuchang-
ia sekta ya elimu ikiwamo ujenzi na
ukarabati wa vyumba vya madarasa,
mabweni na msaada wa madawati
kwa kuwa jitihada hizo zimekuwa
zikisaidia kuongeza kasi ya serikali
na wanachi wanaojitolea kuboresha
utoaji wa elimu hapa nchini.
“Binafsi nimefarijika sana kwa
msaada huu kutoka NBC na kwa
kweli bado tunahitaji wadau wen-
gine wajitoe kusaidia kama wal-
ivyofanya benki hii. Tulituma
maandiko ya kuomba msaada kwao
na tunashukuru waliyapokea na
kuyafanyia kazi na matokeo yake
ndio haya tunayaona hii leo tu-
napokea msaada huu mkubwa wak-
ilenga kuunga mkono jitihada za
wananchi na serikali yetu,” alisema
Mtani Shadrack, Mkuu wa Shule ya
Sekondari Kiriba, wilayani Musoma.

SHIRIKA la Viwango Tanza-

: nia (TBS), limezindua shindano
. la insha kwa wanafunzi wa

¢ elimu va juu nchini katika

¢ kuelekea Maadhimisho ya

: Kimataifa ya Siku ya Viwango
: Afrika (ARSO) ambayo yata-

: fanyika Machi mwakani.

Uzinduzi wa shindano hilo

§ ulifanywa mwishoni mwa
§ wiki kwenye Makao Makuu

i Salaam na Kaimu Mkurugenzi
: wa Shirika hilo, Mhandisi

: Johaness Maganga, akisema

¢ kila mwaka ARSO huidhinisha
: maudhui ya insha na hualika

: mashirika ya viwango barani
¢ Afrika kuandaa shindano la

: insha kwa vyuo vikuu ngazi

¢ va kitaifa.

Kwa mujibu wa Maganga,

* washindi watano watakao-

: patikana katika kila nchi

: wanashindanishwa katika

! ngazi ya Afrika. Kwa upande

: wa mshindi wa kwanza katika
: ngazi ya Afrika atapata fursa
¢ ya kushiriki mkutano mkuu

¢ wa ARSO utakaofanyika Cam-
* eroon mwezi Juni mwakani.

Mhandisi Maganga alisema

: kwa Taanzania, TBS huratibu
: shindano hilo katika ngazi

: ya Taifa, ambayo inahusi-

: sha kutoa matangazo kwa

: wanafunzi kushiriki, kupokea
¢ insha kutoka kwa washiriki na
¢ kutoa washindi.

Alisema wanafunzi wa vyuo

¢ vya elimu va juu watashiriki

: na kuandika insha kuhusu

: kauli mbiu ya mwaka huu

: isemayo “Jukumu la Viwango
: katika kukuza sekta ya dawa
: na vifaa tiba Afrika, kufikia

¢ kujitegemea na ustahim-

: ilivu katika mapambano ya

¢ Uviko-19 na magonjwa men-
: gine ya mlipuko wakati ujao.”

Kwa mujibu wa Maganga,

¢ vandishi wa insha unalenga

: kuwawezesha vijana wa

¢ Kiafrika kuelewa umuhimu wa
¢ viwango katika kuwezesha

* maendeleo endelevu barani

¢ Afrika.

Meneja Viwango wa

: TBS, Nasra Husein, alisema

* kauli mbiu ya mwaka huu, ina-
: sisitiza maendeleo endelevu

i ambayo yanalenga kushughu-

¢ likia usawa kwenye jamii na

: kukuza uchumi endelevu na

: kupunguza kasi ya mabadiliko

: ya tabia nchi.

Alisema ili kuyafikia malen-

g0 hayo inahitajika ushiriki-

: ano wa mashirika ya umma na
¢ binafsi na matumizi ya zana

¢ zote zilizopo ikiwa ni pamoja

* na viwango vya Kimataifa na

: udhibiti ubora.
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]
Wanaowadharav
walimu waonywa

Na Elizabeth John, NJOMBE

KATIBU Tawala Wilaya va
Njombe, Emmanuel George,
amesema jamii inapaswa
kuondoa dhana potofu ili-
yojengeka kwa watu wengi
kuhusu taaluma ya ualimu
kwamba ni ya watu wali-
ofeli.

Aliyasema hayo katika
semina elekezi ya kuwa-
jengea uelewa wa kimaadili
walimu wa shule za msingi
na sekondari iliyoandaliwa
na Chama cha Walimu
Tanzania (CWT) Wilaya ya
Njombe, ambapo alisema
walimu sio wito bali ni
taaluma inasomewa.

“Wito unatoka wapi? Dak-
tari anasoma kwa sababu
anaenda kuhudumia wag-
onjwa, hii ni taaluma kama
taaluma nyingine,” alisema
George. :

Aliongeza: “Fani ya valimu :
sio kimbilio la waliofeli dar- :
asani, lazima iheshimiwe, hii :
ni taaluma ambayo haipaswi :
kudharauliwa, nawaomba :
sana walimu waheshimiwe
ili watuandalie kizazi kilicho
bora.”

Pia alikemea suala Ia
maadili kwa walimu katika
mavazi; “Walimu hatuzin-
gatii maadili ya kazi, uvaaji
wetu, mawasiliano ya lugha
tunaongea vibaya mitaani
hadi shuleni, wakati mwing-
ine unakuta hata soksi
hajavaa wanasema ndio
mikato ya sasa hivi yaani :
tunavyovaa na kuongea hat- :
uendani na uhalisia,” alisema :
George. 3

Wakizungumza baada
ya semina hiyo, baadhiya :
walimu wameipinga kauli va :
kwamba walimu ni kichaka :
cha waliofeli darasani, na
kwamba jamii inapaswa
kuondoa dhana potofu.

“Mimi kauli hii naikataa
uwalimu ni kazi kama kazi
nyingine ni fani ambayo
unapaswa kuingia darasani  :
ndio maana kwa hawa hawa :
walimu kuna wenye sha- :
hada, astashahada na kuen-
delea, hata mishahara tuko
sawa ngazi moja,” alisema
Angelina Matumika. :

Naye Mwenyekiti wa CWT :
Wilaya va Njombe, Varian
Ngalioma, alisema walimu
wanakabiliwa na changa-
moto nyingi ikiwamo za
kimazingira.

“Mazingira kwa maana ya
kutotimiziwa stahiki zao pia
wakati mwingine kwa ku-
kosa vifaa na vitendea kazi
mbalimbali kwa hiyo maz-
ingira ndio yanasababisha
hii tasnia yetu, idara yetu
ya ualimu kuwa na changa-
moto,” alisema Ngalioma.

Wanaharakati waona mfumo
dume uongozi vyama vya siasa

Na Yasmin Protace

ONGOZI wanawake ku-

toka vyama 19 vya siasa

nchini, wamesema mfu-

mo dume uliopo katika
baadhi ya vyama umekuwa ukim-
kandamiza mwanamke ikiwamo
kutopata fursa ya ushiriki katika
uamuzi.

Hayo yalisemwa na baadhi ya
viongozi wa vyama hivyo kwa
nyakati tofauti, walipokuwa ka-
tika mafunzo ya siku tatu yaliyo-
lenga mada isemayo umuhimu wa
utekelezaji wa masuala ya kijinsia
katika vyama vya siasa.

Mafunzo hayo ambayo yalirati-
biwa na Mtandao wa Jinsia Tanza-

nia (TGNP) kwa kushirikiana na
Ulingo, baadhi ya viongozi wa vy-
ama hivyo walisema kwa nyakati
tofauti mfumo dume uliopo katika
vyama hivyo unachangia wanawake
kushindwa  kupata nafasi zajuu
upande wa katibu au mwenyekiti.
Walisema mfumo dume uliopo
katika baadhi ya vyama unachangia
hata wanawake kukosa nafasi ya
ushiriki katika uamuzi.
Wameiomba Ofisi ya Msajili wa
Vyama kabla ya kutoa usajili katika
vyama waonyeshe kwanza katiba za
chama kama zinamthamini mwan-
amke. Dk. Ave Maria Semakafu, Mra-
tibu wa Taifa Ulingo, alisema chama
chochote cha siasa kinachosajiliwa,
lazima kizingatie masuala ya kijin-

sia. “Pamoja na kuwapo kwa sheria
hiyo, lakini bado baadhi ya vyama
viongozi wa juu ni wanaume haku-
na mwanambke, hali hiyo inachangia
haya wanawake kushindwa kufanya
maamuzi,” alisema.

Aliongeza kuwa kuna kipengele
katika katiba kinasema binadamu
wote ni sawa, lakini katika hilo la
usawa katika vyama linaonekana
halipo. Lilian Liundi, Mkurugenzi
Mtendaji TGNP Mtandao, alisema
wapo katika kutafakari kama vion-
gozi wanawake uwakilishi wao kati-
ka ngazi za uongozi umeongezeka
au bado haujafikiwa..

Aliongeza kuwa inatakiwa ku-
wapo na uwakilishi wanawake
katika uongozi na kwamba ilani

zinasema 50 kwa 50, lakini ilani
haisaidii chochote kutokana na ku-
wapo kwa na mapengo.

Naibu Msajili wa Vyama vya Siasa,
Mohamed Ally Ahmed, alisema ma-
fanikio ya usawa wa kijinsia Tanza-
nia yatatokana na wanawake ku-
pambana wenyewe.

Aliongeza kuwa katiba inasema
binadamu wote ni sawa na kwamba
sheria ya vyama vya siasa inasema
vyama vyote vya siasa viangalie us-
awa wa kijinsia.

“Sheria iboreshwe ili kuelekeza

vyama vinatambua mwanamke
katika nafasi za juu za uongozi,”
alisema na kuongeza kuwa kinacho-
takiwa ni kupambana na masuala
ya kijinsia ili kuleta usawa.

|

-

-{ -

Waziri wa Uwekezaji, Geofrey Mwambe (katikati), akisikiliza maelezo ya shughuli za utendaji za mgodi wa Barrick wa Bulyanhulu alipofanya ziara
kwenye mgodi huo, wiki iliyopita, wengine ni maofisa waandamizi wa kampuni hiyo. PICHA: MPIGACHA WETU

Waziri: Wahitimu elimu va juu lipeni madeni

Na Christina Mwakangale

SERIKALI imewashauri wahitimu
elimu ya juu, kujenga tabia ya kulipa
madeni hususani mikopo ya elimu
yajuu.

Imewaambia kuwa dawa ya deni
aduni wa kujiajiri ili kujipatia kipato
badala ya kusubiri kuajiriwa serika-
lini.

Imesema ongezeko la usajili
wa wanafunzi shule za msingi,
elimu bure na wahitimu sekond-
ari kuongezeka kutoka milioni 2.6
mwaka 2016 hadi milioni 2.3 mwa-
ka 2020, kumesababisha mabhitaji
ya mkopo wanaojiunga na vyuo
kuongezeka.

Akimwakilisha mgeni rasmi, Wa-
ziri wa Fedha na Mipango, Mwigulu
Nchemba, Naibu Waziri wa Viwanda
na Biashara, Exaud Kigahe, aliyase-
ma hayo mwishoni mwa wiki jijini
Dar es Salaam, kwenye mahafali ya
47 ya Chuo cha Usimamizi wa Fedha
(IFM), kwa wabhitimu 3,766 waliofu-
zu fani za biashara, uhasibu, fedha
na benki, bima na hifadhi ya jamii
ikiwamo mifumo ya habari.

Kigahe, alisema wahitimu hao
pia wajiandae kujiajiri na si kusub-
iri ajira serikalini, kuwa wabunifu,
kuitegemea sekta binafsi na kuwa
na  mbinu za kitaaluma ambazo
zinakabiliana na ushindani wa soko.

“Mikopo lazima iwe endelevu, ili
kukamilisha ndoto za wengine na

walionufaika na mkopo wakum-
buke kulipa..huo utakuwa utama-
duni mzuri kwa kutambua kuwa
dawa ya deni ni kulipa.

“Nawaasa wahitimu kwamba huu
ni mwanzo wa kwenda kuishi mai-
sha. Mnaachana na ulimwengu wa
nadharia mmeingia katika vitendo,
lazima mfahamu namna ya kutatua
matatizo, muache kufanya kazi kwa
mazoea na mkawe wazalendo.

“Chuo hiki ambacho nami nime-
soma, ni mchango mkubwa katika
sekta ya fedha, juhudi zinahitajika,
kuimarisha weledi, utafiti kuisaidia
serikali kukabiliana na changamoto
za kiuchumi,” alisema Kigahe.

Awali, Kaimu Mkuu wa chuo hi-
cho, Dk. Immanuel Mnzava, alise-

ma tangu chuo kuanzishwa mwaka
1972 kimefanikiwa kuongeza idadi
ya kozi zilizokuwa mbili, benki na

bima, Sasa zikiwa 34, huku wa-
hitimu wapatao 70 na kufikia
14,305.

Alisema pamoja na mafanikio,
kuna changamoto ikiwamo ufinyu
wa madarasa, mabweni, hasa kam-
pasi ya Dar es Salaam na kuiomba
serikali ~ kukiongezea  majengo
pamoja na wakufunzi chuo hicho.

Makamu Mwenyekiti wa Baraza la
chuo hicho, Prof. Emmanuel Mjema,
alisema ongezeko la wahitimu ki-
dato cha nne na sita, kumeongeza
udahili wa wanavyuo, hivyo IFM
ina mpango wa kujenga kampasi
zingine Dodoma na Geita.
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NYOTA WAS5 WANAOINGIZA

FEDHA NYINGI INSTAGRAM

LONDON, England

'A sasa Instagram imekuwa zaidi ya

jukwaa lingine la mitandao ya kijamii.

Facebook (sasa Meta) imevunja vi-

izi vyote vya kimataifa na vya umri

kwa kumuunganisha kila mtu. Uchunguzi

unaonyesha kuwa kwa wastani, mtumiaji wa
Instagram hutumia kama dakika 28 juu yake.

Vile vile imefungua njia kwa bidhaa na
makampuni makubwa hadi madogo kuwez-
esha watu kuzifikia. Instagram pia ni mahali
ambapo watu mashuhuri hutumia zaidi na
mashabiki wao na kupata maoni ya maisha ya
kila siku ya nyota wao.

Kuanzia nyota wa filamu hadi kwa wanam-
ichezo, karibu kila mtu hutumia Instagram
kwani inachukuliwa kuwa njia bora zaidi.
Licha ya kuungana na mashabiki na kuchapi-
sha kuhusu maisha yao ya kila siku, watu
mashuhuri pia hupata malipo mazuri kwa
machapisho yao.

Makala haya inawachambua wanamich-
ezo watano wanaolipwa fedha nyingi zaidi
kwa chapisho moja kwenye Instagram, hawa
hapa...

#5. LeBron James (Mpira wa Kikapu) -
Dola 474,000

LeBron James maarufu kama Mfalme James
ndiye mchezaji maarufu zaidi wa mpira wa ki-
kapu nchini Marekani, NBA. Anajivunia zaidi
ya wafuasi milioni 102 kwenye Instagram.
Mpira wa Kikapu ni mchezo mzuri na hauna
umaarufu mkubwa sana nje ya Marekani. Hata
hivyo, haikuwa kikwazo kwa LeBron James

kujulikana ulimwenguni kote.

Mzaliwa huyo wa Ohio, anaingiza takriban
dola 474,000 kwa kila chapisho la Instagram.
LeBron James anapata wafuasi wengi kwa
mfumo wake wa mazoezi ya mwili.

#4. Virat Kohli (Kriketi) - Dola 680,000

Nahodha wa Timu ya Kriketi ya India,
Virat Kohli anachukuliwa kuwa mmoja wa
wachezaji bora zaidi wa wakati wote wa mch-
ezo huo. Takwimu zake za kuvutia zinaam-
batana na sifa yake na hiyo inamfanya kuwa
mmoja wa nyota wa michezo wanaofuatiliwa
zaidi kwenye Instagram.

Kriketi, ukiwa ni mchezo mwingine mzuri,
hauwezi kufurahiwa kama ilivyo kwa ule wa
soka. Licha ya hayo, Virat Kohli anajivunia
wafuasi wengi zaidi kuliko wanasoka wengi.
Kohli ana wafuasi milioni 168 na ndiye mtu
anayefuatiliwa zaidi nchini India.

#3. Neymar Jr (Soka) - Dola 824,000

Tangu akiwa kule Santos, Neymar Junior,
mara zote amekuwa gumzo. Alianza kama
mchezaji kilana mwenye maajabu na ujuzi
wake wa kucheza katika ligi ya Brazil. Alien-
delea kutawala Ulaya pamoja na Lionel Messi
na Luis Suarez akiwa na Barcelona. Maisha ya
Neymar yamezidi kukua na kuwa juu.

Umarufu zaidi ulikuja baada ya Mbrazil
huyo kuhamia PSG kama mchezaji ghali zaidi
katika historia ya soka. Alitua pale Paris mwaka
2017 kwa kitita cha euro milioni 222. Mashujaa
wake wa ndani na nje ya uwanja wamemfanya
Neymar kuwa mmoja wa nyota wa michezo
wanaotazamwa zaidi kwenye sayari hii.

Pamoja na kuwa mwanasoka stadi, Neymar
pia anachukuliwa kuwa mfano wa mitindo
ya kisasa. Mitindo yake ya kunyoa nywele
kwa nyota huyo mwenye umri wa miaka 29,
imemfanya kuongeza umaarufu wake. Staili
yake ya kuvaa pia huigwa na vijana wengi kote
duniani. Neymar ana wafuasi milioni 165 kwe-
nye Instagram na analipwa dola 824,000 kwa
chapisho moja.

#2. Lionel Messi (Soka) - Dola 1,169,000

Lionel Messi na rekodi zinakwenda sam-
bamba, si ndiyo? Katika ulimwengu huu wa
kuvutia wa kandanda, raia huyo wa Argentina
amejidhihirisha katika masuala ya ujuzi na fed-
ha. Messi amebaki kuwa mmoja wa wanam-
ichezo wanaolipwa fedha nyingi zaidi duniani.

Sehemu kubwa ya mapato yake hutokana
na mishahara, mikataba binafsi na bila shaka,
Instagram. Inaripotiwa kuwa nahodha huyo
wa zamani wa Barcelona anaingiza takriban
dola 1,169,000 kwa kila chapisho la Instagram
na ana wafuasi milioni 281.

Ujuzi wa hali ya juu wa Messi na ushindani
wake na Cristiano Ronaldo umemfanya kuwa
mwanasoka maarufu zaidi wakati wote.

#1. Cristiano Ronaldo (Soka) - Dola
1,604,000

Akiwa na wafuasi milioni 367, Cristiano
Ronaldo ndiye mtu anayefuatiliwa zaidi kwe-
nye Instagram. Hahitaji utangulizi wowote ili
kuhalalisha umaarufu wake mtandaoni. Ron-
aldo ndiye kielelezo cha utimamu wa mwili na
akiwa na umri wa miaka 36, anacheza kama
kijana wa miaka 22.

Vile vile humfanya kuwa mtu wa kuigwa kwa uti-
mamu wa mwili na hivyo nahodha huyo wa Ureno
amekuwa akifutiliwa sana na wapenda mazoezi.
Chapa nyingi za kimataifa zimempata mwanasoka
huyo wa zamani wa Real Madrid kama balozi wao,
huku Nike ikiwa kinara.

Ronaldo anaishi maisha ya unyenyekevu nje ya
uwanja na hutumia muda wake mwingi kuzunguka
na familia yake. Chapisho la Ronaldo, ambalo alitan-
gaza ujauzito wa mpenzi wake, ni chapisho la pili
kupendwa zaidi kwenye Instagram.

ISIKUPITE

LICHA ya kushindwa kuifunga
Benfica kwenye mechi ya Ligi

ya Mabingwa wiki iliyopita, Xavi
Hernandez, amekuwa kocha wa 13
mfululizo kuepuka kipigo katika
mchezo wake wa kwanza wa mich-
uano hiyo kuiongoza Barcelona.
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WACHEZAJI 10 WA THAMANI

WATAKAOKOSEKANA QATAR 2022

LONDON, England ry Coast na amebaki kuwa nguzo muhimu kwa Eagles hao.
-— Kwa uwezo wake wa ajabu wa kuchezea mpira na kufunga mabao, Zaha amekuwa kama
OMBE la Dunia la 2022 haliko mbali kwa sasa, na msisimko unaongezeka kadirimuda | ‘masiha’ wa Crystal Palace. Alifunga mabao 11 ya Ligi Kuu England katika mechi 30 msimu uli-
. unavyokaribia licha ya kwamba si timu zote zina uhakika wa kufuzu katika michuano | opita na tayari amefunga mara nne katika mechi 10 za Ligi Kuu msimu huu. -
hiyo itakayofanyika nchini Qatar. W'___* Kwa bahati mbaya, Zaha hakuweza kuisaidia nchi yake kufuzu na atakosa kucheza Kombe
Hadi sasa timu za taifa 13 zimefuzu kwa Kombe la Dunia kati ya 32 zitakazoshiriki | la Dunia mwaka 2022. Akiwa na thamani ya Euro milioni 45, winga huyo sasa atakuwa na kazi
kwa ujumla. Bado haijafahamika ni mataifa gani yatachukua nafasi zilizobaki. moja tu ya kuisaidia Crystal Palace kwenye Ligi Kuu.
Ingawa mechi za mchujo bado hazijachezwa, tayari kuna baadhi ya vigogo ambao wameji- - -
hakikishia kukosa kucheza Kombe la Dunia. Hakika ni pigo kubwa kwa wachezaji na mashabi- #4. Franck Kessie (Ivory Coast) - Euro Mil. 55
ki wao. B e . Franck Kessie alianza maisha yake nchini Italia pale Atalanta. Baada ya kukaa kwa mkopo
Makala haya yanaangalia wachezaji 10 wa thamani zaidi ambao tayari wanauhakika wa ku- ) kwa miaka miwili na AC Milan, kiungo huyo wa kati alisajiliwa kwa mkataba wa kudumu ¢
kosekana kwenye Kombe la Dunia Qatar, twende sasa... mwaka 2019, == o
~—— —— —— Tangu wakati huo, Kessie amekuwa mchezaji muhimu kwa wababe hao wa Serie A.
#10. Sebastien Haller (Ivory Coast) - Euro Mil. 27 Kiungo huyo wa kati wa Ivory Coast anamaliza mkataba wake mwishoni mwa msimu
Mshambuliaji huyo mrefu alizaliwa na baba Mfaransa na mama raia wa Ivory Coast. Sebast- ] huu na inaonekana kama ataondoka klabuni hapo. s -
ien Haller aliiwakilisha Ufaransa katika maisha yake ya ujana, lakini aliamua kuichezea Ivory Kwa kuwa Ivory Coast wametupwa nje ya nafasi yao ya l<ucheza Kombe la Du-
Coast katika ngazi ya juul. s e W e v o e o nia la 2022, Kessie sasa anaweza kuzingatia maisha yake kwenye klabu. Akiwa na
Akiwa ameanza maisha ya soka nchini Ufaransa, alipata mafanikio yake ya kwanza aliposa- | thamani ya Euro milioni 55, anatarajiwa kuchezea klabu kubwa msimu ujao.
jiliwa na Eintracht Frankfurt ya Ujerumani. Halafu akasajiliwa West Ham United kwenye Ligi — ~ c
Kuu England na kujiunga na Ajax msimu uliopita wa majira ya joto. Haller amekuwa na wakati #3. Milan Skriniar (Slovakia) - Eu1 o Mil. 60 R L ¥
mzuri nchini Uholanzi, tayari amefunga mabao saba katika mechi 12 za ligi. Kombe la Dunia la FIFA la 2022 litakosa baadhi ya walinzi bora l\ablsa na
Akiwa na thamani ya Euro milioni 27, mshambuliaji huyo hataonekana kwenye michuano | Milan Skriniar ni mmoja wao. Amekuwa mmoja wa mabeki bora wa kati kwe-
ya Kombe la Dunia mwakani. Mabao yake yalikuwa ya kufurahisha kuyatazama kwenye hatua ! nye Ligi Kuu Italia, Serie A, kwa miaka michache iliyopita.
za kufuzu kwa Ivory Coast, lakini hayakuwa msaada kwa timu hiyo. Hapo awali aliichezea Sampdoria, ambayo ilimsaidia kuhamia Inter
— Milan. Skriniar ni mkabaji hodari pia ana uwezo wa kucheza kama
#9. Naby Keita (Guinea) - Euro Mil. 32 kiungo mkabaji. -~ - v '
Kiungo huyo wa kati wa Liverpool hatimaye anaimarika na kuonyesha thamani yake akiwa Slovakia ilishindwa kufuzu Kombe la Dunia 2022 na akiwa
na klabu hiyo ya Merseyside msimu huul. = s ——~——~—— na thamani ya Euro milioni 60, Skriniar atakosekana katika
Naby Keita ambaye ni raia wa Guinea tayari ana mabao mawili kwa jina lake kwenye Ligi Kuu ! michuano hiyo.
England na anaonyesha dalili za kuimarika zaidi kuliko msimu uliopita. =esse—— <~ - -
Keita ana thamani ya Euro milioni 32, na ni mmoja wa wachezaji nyota wa Kiafrika ambao #2.Jan Oblak (Slovenia)
watakaokosa michuano ya Kombe la Dunia 2022. Guinea ilikuwa na matokeo mabaya katika Mslovenia huyo amekuwa mmoja wa mago-
raundi ya pili ya kufuzu, kwani haikushinda mchezo hata mmoja katika mechi zake sita il- ) likipa thabiti katika ulimwengu wa soka kwa
1zocheza~ v : muda mrefu. Jan Oblak amekuwa nguzo
. ‘ muhimu zaidi kwa Atletico Madrid. »—
#8. Nicolas Pepe (Ivory Coast) - Euro Mil. 35 Kipa huyo wa zamani wa Benfica alita-
Mengi yalitarajiwa kutoka kwa Nicolas Pepe aliposajiliwa na Arsenal. Mshambuliaji huyo ali- ' jwa kwenye orodha ya wachezaji 30 wa-
fanya vema akiwa Lille kwenye Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, ambayo ilimsaidia kuhamia Ligi Kuu \ naowania tuzo ya Ballon dOr ya 2017
E]’]gland - T T TS e T = na 2018 A
Katika misimu yake miwili ya kwanza akiwa na ‘Washikabunduki’ hao, Pepe amejitahidi ku- Akiwa na thamani ya Euro milioni
dumisha kiwango. = ——— 70, kipa huyo wa Atletico Madrid hataku-
Huku Ivory Coast ikiwa imeshindwa kupata nafasi ya kushiriki Kombe la Dunia 2022, | wapo kwenye Kombe la Dunia la 2022, kwani
mshambuliaji huyo mwenye thamani ya Euro milioni 35, hatacheza nchini Qatar. Pepe sasaata- | Slovenia ilishindwa kufuzu , ; kwa hatua ya
jikita katika kufufua kiwango chake na kuisaidia Arsenal katika mashindano yote msimuhuu. § mtoano. Mchezaji wa hadhi . ya Oblak anastahili
~— kucheza katika mashindano ya kiwango cha juu
#7. Martin Odegaard (Norway) - Euro Mil. 40 kama Kombe la Dunia.
Mchezaji mwingine wa Arsenal atakayekosa kushiriki Kombe la Dunia la FIFA ni kijana Mar-
tin Odegaard. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22, aliutumia msimu uliopita kwa mkopo #1. Erling Haaland .- ' (Norway)
kwa ‘Washikabunduki’ hao kabla ya kusajiliwa moja kwa moja msimu huu. ~ -~ Kizazi cha vijana - cha sasa cha wanasoka wenye
Kiungo huyo wa zamani wa Real Madrid, anaweza kuwa mchezaji nyota katika siku zijazo. uwezo mkubwa 4 na Erling Haaland ni mmoja wa
Huku Norway ikimaliza nafasi ya tatu katika Kundi G kuwania kufuzu kutoka Mataifaya Ul- } wachezaji kama hao, ambaye amekuwa akitawala
aya kuelekea Qatar, Odegaard atakosa kucheza michuano hiyo. Akiwa na thamani ya Euromil- ) kikatili mbele ya lango.
ioni 40, kiungo huyo wa kati wa Arsenal anaweza kucheza Kombe la Dunia lijalo mwaka 2026. Kwa jina la utani ‘The Terminator’, Mnorway huyo
———— ana sifa zote za kuwa mshambuliaji wa kiwango cha
#6. Edmond Tapsoba (Burkina Faso) - Euro Mil. 40 kimataifa. Kwa kutumia umbo lake refu na dhabiti,
Si wengi wanaweza kuwa wamesikia jina la Edmond Tapsoba. Mchezaji huyo mwenye umri | Haaland ni mchezaji mgumu sana kumzuia. ~
wa miaka 22, ni beki mahiri na mkali, kwa sasa anaichezea Bayer Leverkusen kwenye Ligi Kuu Haal- and alikuwa na kiwango cha juu zaidi wakati
Ujerumani, Bundesliga. e aki- : ichezea RB Salzburg akifunga mabao 17 katika
Kwa kasi yake, utulivu na uwezo wa kupiga pasi, mara nyingi analinganishwa na Jerome | mechi - 16 pekee za ligi na alisajiliwa Borussia Dort-
Boateng. Beki huyo mrefu wa kati amekuwa akitajwa kuwa na mafanikio makubwa na hivi X mund mwaka 2019. Hadi sasa amefunga ma-
karibuni anaweza kutarajiwa kuchezea klabu kubwa zaidi. bao 49 katika mechi 49 za Ligi Kuu Ujerumani,
Burkina Faso walipambana vikali, lakini waliweza kumaliza nafasi ya pili katika Kundi A la Bundesliga, akiwa na umri wa miaka 21.
raundi ya pili ya mchujo. ~ssssr——s e —~e——a——— Dalili zote zinaonyesha mustakabali mzuri
Akiwa na thamani ya Euro milioni 40, Tapsoba anaweza kuonekana akicheza Ligi Kuu ya sana kwa mshambuliaji huyo wa zamani wa
England kwa siku zijazo. Molde. Kwa bahati mbaya, Haaland atakosa
kucheza Kombe la Dunia la mwakani, kwani
#5. Wilfried Zaha (Ivory Coast) - Euro Mil. 45 Norway ilishindwa kufuzu, ikipungukiwa na
Baada ya karibu kila msimu kuonekana kama Wilfried Zaha angeondoka Crystal Palace, pointi tatu tu.
cha kushangaza ni kwamba hakuna uhamisho wowote uliofanyika kwa nyota huyo wa Ivo-

“Kila mechi ni tofauti na tutafanya ma-
badiliko ya wachezaji katika kila mechi,
kwa kuwa wachezaji wetu wote ni bora
na tunafanya hivyo ili kuwapa muda wa
kupumzika, pia kuangalia nani na nani
wanatufaa zaidi, lakini kwa ujumla tuko
vizuri,’ Kocha Mkuu wa Simba, Pablo
Franco

“Kwa hiyo unataka Luis [Miquissone] asi-
cheze, kwa nini asicheze, mbona wacheza-
ji wengine hujauliza. Luis ni mchezaji wa
Al Ahly na atacheza hapa, atapata nafasi
kama Hamdy [Ammar] na atapata nafasi
kama wachezaji wengine, kila mmoja ni
mchezaji wa Al Ahly, hapa atacheza, ni-
tamtoa Tau [Percy] , nitamtoa Sherif [Mo-
hamed] na nitamtoa hata Afsha [Moham-
ed Magdy], hapa hakuna star, wachezaji
wote ni sawa,” Kocha wa Al Ahly, Pitso
Mosimane, akimjibu mwandishi wa
habari kwa hasira baada ya kuhoji
uwezo wa Miquissone wiki iliyopita
wakati wakishinda 3-2 dhidi ya
Ghazl El Mahalla

“Sisi hatujawekeza kwenye propaganda
na majungu, njia pekee ambayo Simba
tumewekeza ni kwa wachezaji,” Mtendaji
Mkuu wa Simba, Barbara Gonzalez




ZAWALIONDOKAINATKUR

Na Adam Fungamwango

WA sasa kumekuwa na

habari nyingi zinazom-

husu mchezaji wa zamani

wa Simba, Clatous Chama
kutaka kurejea nchini Tanzania,
baada ya hali kuonekana kuwa
tete kule Morocco akiwa na klabu
yake ya RS Berkane.

Hakujawa na habari rasmi, laki-
ni vyanzo mbalimbali vya habari,
wakiwamo waandishi wa habari
nchini Zambia na Morocco wana-
dai kuwa mchezaji huyo aliyesajil-
iwa na RS Berkane Agosti mwaka
huu, akitokea Simba, hana furaha
kwenye klabu hiyo na angetam-
ani kurejea klabu yake hiyo ya
zamani kipindi cha dirisha dogo,
kwa sababu ndiyo timu ilimfanya
kuwa mchezaji mkubwa, ikiwa
na mashabiki ambao walimfanya
aonekane kama mfalme.

Hata hivyo, vyanzo vingine
vinadai kuwa wakala wake wa-
nashinikiza mchezaji huyo arejee
Tanzania, lakini kwenye klabu ya
Yanga kwa sababu tayari ameon-
gea nao, ingawa hilo linapingwa
na mchezaji mwenyewe, aliyeo-
nyesha mapenzi kwa Simba.

Iwapo mchezaji huyo raia wa
Zambia atarejea kipindi cha di-
risha dogo, ataungana na rundo
la wachezaji wa kigeni ambao
walicheza soka nchini Tanzania,
wakaondoka kwa kuuzwa, au
mkataba kumalizika, wakaenda
wanakoenda na sasa wamekuwa
wakirejea tena kukipiga hapa
nchini, wafahamu...

#1. Heritier Makambo

Amerejea tena kwenye klabu '
ya Yanga msimu huu. Ni mchezaji ‘
raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo anayecheza nafasi ya
ushambuliaji. Awali alijiunga na
klabu ya Yanga mwaka 2018 aki-
tokea St Eloi Lupopo ya nchini
Congo. Aliondoka nchini kwa kuu-
zwa na klabu yake nchini Guinea
kwenye klabu ya Horoya mwaka
2019, lakini mwaka huu amerejea
nchini Tanzania na kujiunga tena
na klabu yake ile ile ya Yanga.

Heritier Makambo

#2. David Molinga

Kwa sasa anaichezea klabu ya
Namungo yenye maskani yake
mkoani Lindi. David Molinga am-

baye kama Makambo ni raia wa
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Con-
go. Alisajiliwa na Yanga mwaka
2019 kuziba nafasi ya Mkon-

VIPIGO vitano vikubwa zaidi Lionel Messi alivyokumba-
na navyo katika wasifu wake kisoka; #5. Ligi ya Mabing-
wa 2018-19 (Liverpool 4-0 Barca), #4. Kombe la Dunia
2010 (Argentina 0-4 Ujerumani), #3. Ligi ya Mabingwa
2012-13 (Bayern Munich 4-0 Barca), #2. Kufuzu Kombe
la Dunia 2010 (Bolivia 6-1 Argentina), Ligi ya Mabingwa
2019-20 (Barca 2-8 Bayern).

JE, WAJUA?

CHAMAINANJIAWAIMAPRO,

JEZ

gomani mwenzake, Makambo
kutoka kwenye klabu ya AC
Lega ya nchini humo. Alidumu
kwa msimu mmoja na kuondoka
Tanzania kwenda kukipiga kwe-
nye klabu ya Zesco ya Zambia.
Kama ilivyokuwa kwa mwenzake
Makambo, naye amerejea nchini
msimu huu, lakini yeye akijiun-
ga na Namungo, wote sasa wapo
kwenye ligi moja.

#3. Amissi Tambwe
Ni straika ambaye ameshawahi
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kuwa mfungaji bora kwenye Ligi
Kuu Tanzania Bara mara mbili
msimu wa 2013/14 akiwa kwe-
nye klabu ya Simba na 2015/16
akiwa na klabu ya Yanga. Hapa
inaonyesha kuwa amezichezea
klabu mbili kubwa nchini.

Simba ndiyo ilimleta nchini
kwa mara ta kwanza, ikimsa-
jili kutoka Vital’O ya Burundi.
Straika huyo hatari raia wa Bu-
rundi aliichezea Simba msimu
wa 2013 hadi 2014 akajiunga na
Yanga, 2014 hadi 2019, alipoon-
doka nchini kwenda kuichezea
Fanja ya nchini Oman. Msimu
huu naye amerejea nchini. Anai-
chezea timu ya DTB inayocheza
ngazi ya Championship ikisa-
ka nafasi ya kucheza Ligi Kuu
msimu ujao. Tambwe kwa sasa
ndiye anaongoza kwenye ligi
hiyo akiwa na mabao nane.

#4. Nicolaus Gyan

Naye pia sasa anaichezea Kla-
bu ya DTB. Alikuwa ni mcheza-
ji wa Simba kuanzia mwaka
2017 hadi 2019. Simba ilimsa-
jili mchezaji huyo aliyekuwa ak-
icheza nafasi ya ushambuliaji na
baadaye kuwa beki wa kulia, ku-
toka Ebusua Dwarfs ya Ghana.
Gyan, raia wa Ghana, aliondoka
na kwenda kujiunga na klabu
ya Legon Cities ya nchini kwao,
lakini kwa sasa amerejea tena
nchini kwenye klabu hiyo.

#5. Tafadzwa Kutunyu

Huyu ni kiungo mshambu-
liaji raia wa Zimbabwe, ambaye
aliingia nchini mwaka 2017, aki-
ichezea klabu ya Singida United
na baadaye kujiunga na Azam
FC mwaka 2018. Mwaka mmoja
baadaye aliondoka nchini kwen-
da Guinea kujiunga na klabu ya
Horoya, lakini naye msimu huu
amerejea nchini Tanzania na
anaichezea DTB.

#6. Papy Tshishimbi

Pia kuna taarifa kwamba
timu ya Kitayose inayoshiriki
Championship, imemalizana
na kiungo wa zamani wa Yanga
Papy Tshishimbi. Mkurugenzi
wa timu hiyo, Yusuph Kitumbo
amethibitisha kumaliza na nyo-
ta huyo ambaye ataanza kui-
tumikia baada ya dirisha dogo
la usajili kufunguliwa. Naye
atakuwa mchezaji wa nje, raia
wa Jamhuri ya Congo anayerejea
tena nchini.

#7. Deo Kanda

Pia Kutumbo amesema am-
emalizana na winga huyo wa
zamani wa Simba, raia wa Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo
kuichezea Kitayose inayoshiriki
Championship, naye pia ataku-
wa mmoja wa wachezaji wali-
ocheza nchini, na wakarejea
tena kukipiga.
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- Wakimbizi 1,200,000
. warejeshwa kwenye
: nchi zao kwa hiari

Aliyekuwa Mkurugenzi wa TAMWA, Ananilea Nkya (kulia)

. akimpongeza mjasiriamali

Hellen Usiri baada ya kutunukiwa Shahada ya Heshima ya Uzamivu (PhD) aliyotunukiwa na Chuo cha His Holy Word Biblia kwa kushirikiana
na Chuo cha Corner Stone International Biblia kutoka Marekani kwenye mahafali yaliyofanyika Chuo Kikuu cha UDOM jana. PICHA: PETER
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BoT: Sera ya kuiwezesha sekta ya kilimo kifedha yaja

Na Paul Mabeja, DODOMA

AIBU Gavana wa Benki

Kuu ya Tanzania (BoT),

Dk. Yamungu Kayanda-

bila, amesema wame-
jipanga kuja na sera ya kusaidia
kifedha sekta ya kilimo ili kuiwez-
esha kutoa mchango wake katika
ukuaji wa uchumi wa nchi.

Dk. Kayandabila alibainisha
hayo juzi alipokuwa akifunga
mkutano wa 20, wa Taasisi za
Fedha nchini uliofanyika kwa siku
mbili jijini Dodoma.

Alisema BoT, hivi sasa inajipan-
ga kuja na sera ya kusaidia kilimo
katika utoaji wa mikopo ili kuwez-
esha sekta hiyo kuwa na mchango

mkubwa katika ukuaji wa uchumi
wa nchi.

“BoT imeamua kuliangalia eneo
la kilimo na kuweka au kuja na sera
ya kusaidia kilimo, tunaomba pia
taasisi zingine za kifedha nchini
kuliwezesha suala hili,” alisema Dk.
Kayandabila.

Alisema, taasisi za fedha nchini
zinaweza kuja na bidhaa ambazo
zitasaidia kilimo na wajasiriamali
wadogo. “Lakini wanaweza ku-
tumia teknolojia kuongeza Kkasi
ya kutoa mikopo kwa mfano
mikopo ya kwenye simu, pia kuwa
na mikopo ambayo haita hitaji
masharti magumu na ya muda
mrefu,” alisisitiza Dk. Kayandabila.

Alisema, BoT kwa kushirikia na

Chama cha Taasisi za Fedha Tan-
zania (TBA) wataendelea kush-
irikiana kuongeza uwekezaji katika
uchumi ili uendelee kufanya vizuri
zaidi.

Aidha, alisema sekta ya kilimo
nchini inayo nafasi kubwa ka-
tika kuchangia ukuaji wa uchumi
hasa wakati huu ambao dunia im-
ekumbwa na janga la UVIKO-19,
kama itawezeshwa kikamilifu hasa
katika suala la rasilimali fedha.

“Washiriki wa mkutano huu wa
20, wameeleza changamoto ziliz-
opo kwenye kilimo, hivyo BoT im-
eamua kulingalia kwa upana suala
hili na kuamua kuja na mikakati ya
kukiwezesha kilimo chetu kuwa na
tija hasa katika kufikia uchumi wa

viwanda,” aliongeza.

Vilevile, alisema elimu ya
mikopo bado inahitajika kwa
makundi mbalimbali yakiwamo ya
wanawake, vijana na wajasiriamali
wadogo ili watambue umuhimu
wa kurejesha madeni yao kwa
wakati. “Ni lazima watu wapate
elimu ya mikopo ili kufahamu
mkopo alioukopa una umuhimu
gani na pia umuhimu wa kufanya
marejesho ili kulipa deni la mkopo
husika,” alieleza.

Hata hivyo, alisema wataendelea
kushirikiana na wadau mbalimbali
katika utoaji wa mikopo ili kuiwez-
esha sekta ya kilimo nchini kupiga
hatua na kuchangia katika ukuaji
wa uchumi nchini.

TBA na ZBA kutekeleza pamoja miradi Zanzibar

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIBU Mkuu Wizara ya Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar (SMZ), Joseph Kilangi,
amesema mpango uliopo kwa sasa
ni Wakala wa Majengo Tanzania
(TBA) kushirikiana na Wakala wa
Majengo Zanzibar (ZBA) katika
kutekeleza miradi mbalimbali visi-
wani humo.

Aidha, amesema ameridhishwa
na miradi inayotekelezwa na TBA
ambapo kupitia ZBA, na kwamba
zimeahidi kufanya miradi yenye
kiwango kama hicho.

Katibu huyo alitoa kauli hiyo juzi
wakati wa ziara ya ZBA kujifunza
na kujionea miradi mbalimbali
Dodoma.

Miradi hiyo ni pamoja na ule wa
Mji wa Kiserikali Mtumba awamu
ya pili, mradi wa ujenzi wa nyum-
ba 3,500 wa watumishi wa umma
Nzuguni ambao umeanza na ny-

umba 150 na mradi wa ujenzi wa
nyumba 20 za viongozi katika eneo
la Kisasa.

Kilangi alisema kwa sasa
wanaiamini TBA kwa asilimia
100, hivyo itashirikiana na ZBA
kutekeleza miradi mbalimbali visi-
wani Zanzibar kwa lengo la kupata
miradi yenye ubora kama Tanza-
nia Bara. “Sasa mimi nadhani tui-
amini TBA kwa asilimia 100 kama
tunamiradi tutakayoianzisha basi
TBA na wana miradi Zanzibar tuta-
waleta wataalamu wetu waje wa-
fanye kazi kwa pamoja na TBA.

“Wazanzibar wategemee tuta-
waalika TBA Zanzibar, wategemee
mambo mazuri hizi fedha tulizopa-
ta tuna shilingi bilioni 460 zinaen-
da mifukoni mwa watu kupitia
miradi mbalimbali. Tutawaambia
waje Zanzibar wasimamie miradi
yetu,” alisema.

Aidha, alisema mradi wa Mji wa
Serikali awamu ya pili ni mzuri na
utaonyesha kwamba Dodoma ni
Makao Makuu ya serikali na ndoto

ya Hayati Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere itakuwa imetimia
kwa vitendo.

“TBA wamekuja na michoro
mizuri na inajengwa kileo sana
mazingira ni mazuri na vitendea
kazi vimezingatia ubora, baada ya
miaka miwili mitatu itaonekana
kweli ni makao makuu ya serikali,”
alisema.

Kuhusu nyumba za watumishi
wa umma zinazojengwa na TBA,
alisema mradi huo utakuwa na
manufaa makubwa kwani watumi-
shi wataweza kukaa katika nyumba
nzuri.

Hata hivyo, aliipongeza TBA kwa
kufanya kazi nzuri ikiwamo kuwa
na vifaa na wataalamu wa kutosha.

“TBA kwa kweli kwa uwezo
nilioouna mimi nadhani hata
kama kuna makandarasi wen-
gine kuna miradi mbalimbali ya
ujenzi ni kushawishi tu waitumie
TBA kama ni mkandarasi waitu-
mie TBA kama ni msimamizi kwa
sababu wana uwezo wote wana vi-

faa wana zana na wana wataalamu
wakutosha,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi wa ZBA,
Mhandisi Kassim Omar, alisema
lengo la ziara hiyo ni kujifunza yale
ambayo TBA wanayafanya am-
bapo kwa kiwango kikubwa yana-
lingana na majukumu ya ZBA.

“Zanzibar kwa sasa wapo katika
matayarisho ya Mji wa Kiserikali
visiwani ambapo utekelezaji wao
utakuwa ni mkubwa ambapo ame-
wakaribisha TBA waone yale am-
bayo wameyaonyesha tutakavy-
oyatekeleza,” alisema Mhandisi
Omar.

Naye Kaimu Mkurugenzi Idara
ya Miliki TBA, Said Mndeme, alise-
ma ziara hiyo imekuwa na manufaa
makubwa kwani ZBA wameweza
kuona mradi wa nyumba za wa-
tumishi wa umma na wameona
jinsi walivyoutekeleza mradi huo
na namnaambavyo wamejipanga
katika eneo la malighafi pamoja
na viwanda mbalimbali ambavyo
wamevianzisha.

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema tangu
kuanzishwa kwa makambi miaka
va 1990 zaidi ya wakimbizi
1,200,000 wamerejeshwa katika
nchi zao za asili kwa hiari.

Aidha, zaidi ya wakimbizi
200,000 wamepewa uraia wa
Tanzania wakiwamo Warundi
162,156 wa mwaka 1972 am-
bao walipewa uraia mwaka
2009/2010.

Waziri wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, George Simbachawene,
alibainisha hayo juzi wakati
alipokuwa akitoa taarifa ya
mafanikio ya wizara hiyo kwa
waandishi wa habari katika kip-
indi cha miaka 60 ya uhuru wa
Tanganyika.

Alisema, wakimbizi wengine ni
kutoka Rwanda wapatao 36,000
ambao walipewa uraia miaka
ya 1980 na Wasomali 1,430
waliopewa uraia miaka ya 2005
hadi 2010. “Wengine ni wakim-
waliopewa uraia kwa masharti
nafuu miaka ya 1990," alisema
Simbachawene.

Aidha, alisema kuwa katika
kuwatafutia suluhisho la kudumu
wakimbizi zaidi ya 39,000
wamepelekwa nchi ya tatu
katika mpango maalum waku-
hamisha wakimbizi nchi ya tatu
ulioanza mwaka 2007.

Pia alisema katika kundi la
wakimbizi Warundi walioingia
nchini kuanzia mwaka 2015,
wakimbizi zaidi ya 139,000
wamerejeshwa katika nchi yao
ya asili kwa hiari.

“Kwa sasa tunao wakim-
bizi 255,275 kutoka nchi za
Burundi wapo 175,498, Jamhuri
va Kidemokrasia ya watu wa
Kongo wapo 79,337 na mataifa
mengine wapo 440,” alisema
Simbachawene.

Akizungumzia mafanikio ya
wizara hiyo katika majeshi yake
alisema baada ya uhuru Jeshi la
Polisi limejenga nyumba 10,048
za makazi ya maofisa na askari
wake katika mikoa mbalimbali
nchini.

“Kati ya mwaka 2016 hadi
sasa Jeshi la Magereza limejenga
nyumba 310 za kisasa zenye uw-
ez0 wa kuhudumia familia 564
kwa ajili ya makazi ya maofisa
na askari,” alisema.

Hata hivyo, alisema kwa
upande wa ldara ya Uhamiaji ina
jumla ya nyumba 491 za maofisa
na askari wake katika mikoa
mbalimbali nchini zilizonunuliwa
na kujengwa baada ya uhuru.

Kadhalika, alisema Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji limefani-
Kiwa kujenga nyumba 95 kwa
ajili ya makazi ya maofisa na
askari katika mikoa mbalimbali
nchini ukilinganisha na nyumba
za makazi ya askari za kutosha
familia 14 zilizokuwapo wakati
wa uhuru.
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Elimu
stakabadhi
ghalani
yatakiwa

Na Grace Mwakalinga, KYELA

SERIKALI imewasisitiza
maofisa ushirika kutoa elimu
ya Uuzaji wa mazao kupitia
mfumo wa stakabadhi ghalani
ili wakulima wa kakao wapate
faida.

Wakulima hao wanaolengwa
ni wa kakao wilaya za Rungwe,
Kyela na Busokelo mkoani
Mbevya.

Kauli hiyo ilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Mkuu wa

Mkoa wa Mbeya, Juma Homera, :

wakati wa mkutano wa wadau
wa zao la kakao ulioshirikisha
wakulima wa halmashauri tatu

zilizopo mkoani Mbeya ambazo

zinajihusisha na kilimo hicho.
“Nasisitiza elimu hii itolewe
kwa wakulima wote waliopo
katika halmashauri zetu tatu
za wilaya za Kyela, Rungwe,
pamoja na Halmashauri ya

Busokelo..kila mkulima atambue

umuhimu wa uuzaji wa mazao
kwa mfumo wa stakabadhi
ghalani ili kujipatia faida na
kuuza kwa bei wanayoitaka,”
alisema Homera.

Sambamba na kusisitiza elimu :

kwa wakulima Homera alisema
zao la kakao ni tegemeo kwa
wilaya za Kyela na Rungwe
kuendesha maisha yao.

Alisema kwamba katika
kuboresha mazingira ya zao
hilo tayari serikali imeondoa
baadhi ya tozo za zao hilo
ambazo wakulima walikuwa
wanalipa.

Alisema badala ya kulipa
shilingi 157 kwa kila gunia

sasa atatakiwa kulipa shilingi 33

katika mnada wowote ambao
utakuwa ukifanyika katika
wilaya za Kyela, Rungwe na
Busokelo sawa na punguzo la
shilingi 125.

“Mfumo huo utaondoa watu
wa kati upigaji na mtandao huo
utasaidia usafirishaji au makuli
ambao wanawalangua wakuli-
ma pasipo kufuata sheria na
taratibu,” alisema Homera.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Uendeshaji wa Soko la Bidhaa

Tanzania (TMX), Augustino Mbu-

lumi, alisema lengo la taasisi
hiyo ni kumwezesha mkulima
kuuza kwa ushinani zaidi, na
kwamba mnunuzi asilazimishe
kununua kakao hadi wakubali-
ane soko la bidhaa.

Alisema lengo lao ni kum-
wezesha mkulima kuuza mazao
yake kwa ushindani zaidi
badala ya kuuza kwa hasara.

“Taasisi yetu imekuwa

msaada mkubwa kwa wakulima §

na tunaendelea kutoa elimu ili
mkulima aweze kunufainika
na kilimo na asione hasara

kuingia kwenye suala la kilimo,” :

alisema.

PM awahimiza wanaume Kupima VVU

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

AZIRI Mkuu, Kassim

Majaliwa amewataka

wanaume kujitokeza

kupima maambukizi

ya Virusi vya Ukimwi ili kujua afya

zao badala ya kutegemea majibu ya
wake zao wakati wa ujauzito.

Majaliwa aliyasema hayo, wakati

akifungua kongamano la kisayansi

katika wiki ya maadhimisho ya

Siku ya Ukimwi Duniani lililofanyi-

Alisema mwaka 2018 ulifanyika

utafiti ambao ulibainisha kuwa

wanaume wengi wanakwepa

kwenda kupima maambukizi ya

Ukimwi badala  yake wanatege-

mea majibu ya wake zao baada ya
kupima pindi wanapoenda kuji-
fungua.

Alisema katika kuhakikisha idadi
ya wanaume wanaopima, serikali
imeweka malengo kwamba ifika-
po mwaka 2030 Tanzania isiwe
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Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SERIKALI imetumia shilingi
milioni 67 kwa ajili ya ujenzi wa
miundombinu ya rada iliyojengwa
Mbozi mkoani.

Lengo ni kuongeza ufanisi kati-
ka usimamizi wa usalama wa anga
kupitia ndege za ndani na nje ya
nchi. Mkurugenzi wa Mamlaka ya
Usafiri wa Anga Kituo cha Songwe,
Godlove Longole, ameyasema
hayo wakati wa ziara iliyoongo-
zwa na Mkuu wa Mkoa wa Songwe,
Omary Mgumba, kukagua shu-
ghuli mbalimbali zinazofanyika

Miundombinu yara

na maambukizi mapya ya Ukim-
wi, na kwamba wanaume wana-
paswa kujua afya zao pamoja na
kuanza kutumia dawa kwa usahihi
kwa wale wanaogundulika kuwa
na maambukizi.

Alisema kuwa mafanikio hayo
yanaweza pia kufikiwa hata kabla
ya muda huo endapo jamii na wa-
dau wakajitokeza kutoa elimu na
kuhamasisha kupima ikiwamo
kuuwezesha Mfuko wa kudhibiti
Ukimwi kwa kuchangia fedha ili
kuepukana na utegemezi.

Alisema hatua iliyofikiwa na
Tume ya Kudhibiti Ukimwi (TA-
CAIDS) juu ya mapambono ya
Ukimwi ni kubwa, lakini inakabili-
wa na ukosefu wa fedha, hivyo kila
mwananchi anapaswa kuchangia

chochote ili mfuko huo uepu-
kane na kutegemea fedha za
wafadhili ambazo zina mwisho
wake.

“Ili kufikia malengo tuliojiwekea
ni lazima tume iwe na fedha zake

kupitia mfuko ulioanzishwa kwa
wadau na wananchi mmoja mmo-
ja kuchangia fedha kidogo kidogo
kwani hadi sasa kazi waliyofanya
hawa watu wa Tume ni kubwa
sana,” alisema Waziri Mkuu.

Aliongeza kuwa njia nyingine ya
kufikia malengo hayo ni kuhakiki-
sha hakuna mtoto anayezaliwa
akiwa na maambukizi kuanzia sasa
ili kuwe na kizazi salama kwa
kutoa elimu kwa wanaume pamoja
na kinamama  kuanzia ngazi ya
chini.

Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri
Mkuu, Tickson Nzunda, alisema
kutakuwa na wadau 150 pamoja
na washiriki zaidi ya 500 ambao
watajikita katika kujadili namna ya
kufanya utafiti, utoaji wa huduma,
kuhamasisha jamii, kutoa elimu
na kutoa mwelekeo wa namna ya
kudhibiti maambukizi mapya ya
ugonjwa wa Ukimwi.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ukim-
wi ya Bunge, Fatma Toufiq, alisema

kamati itaendelea kuishauri seri-
kali kutenga bajeti ya kutosha ili
ifilkapo 2030 Tanzania isiwe na
maambukizi ya VVU.

Naye Mtendaji wa TACAIDS, Dk.
Leonard Maboki, alisema konga-
mano hilo ni la sita kufanyika tangu
kuanzishwa ambalo hufanyika kila
wakati wa maadhimisho ya Siku ya
Ukimwi Duniani, ambapo wadau
huja na mapendekezo na maoni
yanayopaswa kufanyika.

Aliongeza kuwa katika konga-
mano hilo jumla ya mada 34 zita-
jadiliwa kwa mdomo kati ya mada
57 zilizopo, na kwamba zinazobaki
zitawasilishwa kupitia mabango
mbalimbali yatakayowekwa ukum-
bini.

Naibu Waziri wa Afya, Godwin
Mollel, alisema katika mapambano
dhidi ya Ukimwi serikali imetenga
shilingi bilioni 6.1 kwa ajili ya wana-
sayansi kufanya utafiti wa sayansi
tiba ili baadaye wajikite kwenye
uzalishaji.

katika rada hiyo kuanzia Uwanja
wa Ndege wa Songwe hadi ilipo-
jengwa rada eneo la Lumbila.

Alisema rada ya Lumbila ndio
pekee ambayo imejengwa nje ya
uwanja na kwenye miinuko kutoa
taarifa mbalimbali za hali ya ndege
na abiria wawapo safarini.

Longole alisema Tanzania ina
rada nne ambazo mikoa ya Dar es
Salaam, Mwanza, Songwe na Kili-
manjaro, na kwamba zote zinafan-
ya kazi ya kupata taarifa mbalim-
bali za kiusalama na hali ya usafiri
wa ndege za kitaifa na kimataifa.

“Ziara hii inalengo la kuwapa na-
fasi viongozi wa serikali kujionea

shughuli mbalimbali zinazofanywa
na rada zetu, watajua namna zina-
vyofanya kazi kwa ajili ya kulinda
usalama wa nchi na mataifa jirani
kupitia usafiri wa anga na namna
wananchi wanaweza kutunza mi-
undombinu ili kazi zifanyike bila
changamoto,” alisema Longole.

Aliongeza kuwa katika kuhakiki-
sha wananchi wanaozunguka
eneo la rada hiyo wananufaika,
serikali inaendelea kuunga mkono
jitihada mbalimbali wanazozifan-
ya ambapo hadi sasa wamechang-
ia shilingi milioni nane kwa ajili ya
kukamilisha ujenzi wa vyumba vya
madarasa.

Mkurugenzi
wa Mamlaka
ya Usafiri wa
Anga Kituo
cha Songwe,
Godlove Lon-
gole (kulia),
akifafanua
namna am-
bavyo seri-
kali inashiriki
kwenye
shughuli

za kijamii
kutokana na
uwepo wa
Rada Reno
va Lumbila
mkoani Song-
we, kushoto
ni Mkuu wa
Mkoa wa
Songwe,
Omary
Mkumba,
wakati wa zi-
ara mwishoni
mwa wiki. PI-
CHA: GRACE
MWAKA-
LINGA.

da yatengewa mamilioni

Kwa upande wake, RC Mgumba
aliishukuru serikali kwa ujenzi wa
rada hiyo, na kwamba wameji-
panga kutumia fursa mbalimbali
za kiuchumi kupitia anga la Uwan-
jawa Ndege wa Songwe.

Alisema katika kufanikisha hilo,
wametenga zaidi ya ekatri 900
kwa ajili ya kilimo cha mboga na
matunda ili kuuza na kusafirisha
bidhaa hizo kwa kutumia Uwanja
wa Songwe.

Baadhi ya wakazi wa Lumbila
Kata ya Ruanda mkoani Song-
we walisema uwapo wa rada hiyo
umefungua fursa mbalimbali za
kiuchumi.
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Kasi yatakiwa hukumu kesi za udhalilishaji wa kijinsia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIMU Jaji Mkuu wa
Zanzibar, Khamis Ram-
adhan Abdallah, ame-
wataka mahakimu na
majaji wanaoendesha kesi za ud-
halilishaji wa kijinsia kuharaki-
sha zinatolewa hukumu haraka.

Aliyasema hayo wakati aki-
fungua mafunzo ya haki za bin-
adamu kwa mawakili na majaji
wa mahakama za Zanzibar yali-
yofanyika Mjini Zanzibar, am-
bayo yameandaliwa na Taasisi
ya Utetezi wa Haki za Binadamu
Tanzania.

Alisema serikali imeongeza
mahakimu 10 wa Mahakama
Maalum ya Udhalilishaji ili kuha-
rakisha usikilizaji wa kesi hizo,
hivyo ni vyema kuongeza kasi
ya usikilizaji wa kesi, hali am-

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amevipongeza vy-
ama vya mawakili kutoka Afrika
Mashariki kwa jitthada zao za
kufanya kazi pamoja, jambo am-
balo linasaidia kukuza uwelewa
wa masuala ya kisheria katika

nchi wanachama.
Makamu wa Pili wa Rais,
Hemed  Suleiman  Abdulla,

alieleza hayo kwa niaba ya Rais
Dk. Mwinyi katika mkutano wa
26 wa vyama vya mawakili vya
Afrika Mashariki  uliofanyika
Mkoa wa Mjini Magharibi Un-
guja.

Alisema umoja huo unasaidia
kupaza sauti zao sambamba na
kubadilishana uzoefu kupitia
mafunzo mbalimbali yanayo-

bayo itapunguza malalamiko ya
wanajamii kuhusu kuchelewa
kutolewa hukumu kwa kesi hizo.

Alisema kuna makosa mengi
ya udhalilishaji wa kijinsia kwa
wanawake na watoto yaliyofik-
ishwa  mahakamani, hivyo
mafunzo hayo yatawajengea
uwezo wa kuzidisha kasi ya
usikilizaji wa kesi hizo na kutoa
uamuzi wa haraka.

Alisema hivi sasa mahakama
imepunguza muda wa usikili-
zaji wa kesi za udhalilishaji am-
bapo awali kesi hizo zilikuwa
zinachukua muda wa miaka mi-
tatu hadi kutolewa hukumu, la-
kini kwa sasa ni muda wa mwaka
mmoja tu.

Alitoa wito kwa majaji na ma-
hakimu kushughulikia kesi bila
ya woga au upendeleo na ku-
hakikisha wanafuata sheria.

Alisema jamii imekuwa iki-

tolewa katika mikutano hiyo.

Alieleza kuwa kupitia miku-
tano hiyo ya vyama vya mawakili
mbali na kusaidia kupaza sauti
zao, lakini inasaidia kushajihisha
utawala wa sheria na kuruhusu
kubadilishana uzoefu kupitia
nchi zilizomo katika ukanda wa
Afrika Mashariki.

Kupitia mkutano huo, Hemed
aliuhakikishia umoja wa vyama
vya mawakili kuwa Serikali ya
Zanzibar inaunga mkono na
kuthamini jitihada zinazochuku-
liwa na wanachama wa umoja
huo pamoja na kutambuliwa na
uongozi wa ngazi mbalimbali za
serikali zilizomo ndani ya nchi za
Afrika Mashariki.

Alifafanua kwamba, kwa vile
jukumu la kushajihisha utawala
wa sheria haliishii mikononi
mwa wanasheria pekee, Serikali
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Makamu wa Pili wa Rais, Hemed Suleiman, akizungumza na Jumuiya ya Mawakili wa Afrika Mashariki, kuwapongeza kwa jitihada wa-

nazozichukua kushajihisha utawala wa sheria, katika mkutano uliofanyika, mjini hapa, alimwakilisha Rais Dk. Mwinyi. PICHA: RAHMA
SULEAIMAN

Mwinyi avipongeza vyama vya mawakili EA kushirikiana

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

walalamikia majaji na kuwahu-
sisha na vitendo vya rushwa na
ucheweleshaji wa kesi, hivyo ali-
wasisitiza kuachana na mambo
hayo ambayo ni kinyume cha
sheria ili kujenga imani kwa wa-
nanchi.

“Maamuzi ya mahakama
hayatolewi na mahakama pekee
bali ni kushirikiana na wadau
wengine wa mahakama, hivyo
niwasihi wadau hao ikiwamo
wananchi kuwa na ushirikiano
na mahakama na pale wanapoh-
itajika kufika mahakamani kutoa
ushahidi wasisite, wafikike ma-
hakamani,” alisema.

Aidha, alisema upatikanaji wa
nakala za hukumu mahakamani
wameliundia kamati ili kupati-
kana kwa haraka kwa sababu
haki inapocheleweshwa ni haki
inayozuiwa.

Jaji huyo alisema serikali

>

ya Zanzibar imechukua jitihada
za makusudi katika kushajihisha
suala ilo kupitia Katiba ya Zanzi-
bar kifungu namba 5 cha Katiba
ya Zanzibar.

“Zanzibar itakuwa nchi yenye
kufuata mfumo wa vyama vingi
ambao utazingatia mfumo wa
utawala wa sheria, haki za bin-
adamu, amani, haki na usawa,”
alieleza Hemed kwa niaba ya Dk.
Mwinyi.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais, Katiba, Sheria, Utumishi na
Utawala Bora, Haruna Ali Sulei-
man, alisema serikali itaendelea
kushirikiana na viongozi wa Cha-
ma cha Mawakili Zanzibar ka-
tika kuzitatua changamoto zi-
lizokuwapo. Rais wa Vyama vya
Mawakili Afrika Mashariki, Ber-
nard Oundo, aliipongeza Serikali
ya Zanzibar kwa hatua waliofikia

imejipanga kuleta mabadiliko
makubwa katika utendaji wa
mahakama, na itahakikisha ina-
popandisha madaraja kwa ma-
hakimu wataangalia usikilizaji
wa kesi kwa kila hakimu ambae
atakuwa amesikiliza kesi nyingi
za kuzitolea hukumu kwa haraka
ndiye atakayepewa nafasi hiyo
ya kupandishwa daraja.

Naye Mratibu wa Mtandao wa
Watetezi wa Haki za Binadamu,
Onesmo Olengurumwa, alisema
kuwa mafunzo hayo yanalenga
kuwakumbusha misingi ya haki
za binadamu kwa majaji na ma-
hakimu.

Mkurugenzi wa Mashtaka Zan-
zibar, Salma Ali Hassan, alisema
kuwa mfungwa ana haki zake
anazostahiki kuzipata ikiwamo
haki ya faragha na kupata haja
kubwa au ndogo katika hali ya
staha.

katika kustawisha utala bora kwa
kuanzisha wizira maalum inayo-
husiana na masuala ya sheria,
katiba na utawala bora, jambo
ambalo ndio msingi wa ukuzaji
wa uchumi wa Nchi katika nyan-
ja zote.

Alisema kuna kila sababu ya
kuipongeza Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar kwa kuja na sera
ya dhana ya uchumi wa bluu
na kuahidi kuwa kupitia umoja
huo utaunga mkono sera hiyo
kwa ajili ya kuimarisha uchu-
mi wa nchi na maendeleo ya
watu wake. Rais wa Chama cha
Mawaiili Zanzibar, Slim Abdulla,
alisema kufanyika kwa mkutano
huo kutasaidia kwa wanasheria
wa ndani kujitathmini kupitia
huduma za kisheria wanazozitoa
ili kujiridhisha kama zinakidhi
matakwa ya kikanda.

]
SMZ yajipanga
kuboresha Afya

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar imejipanga kuimarisha sekta ya
afya hususan katika uimarishaji wa
miundombinu na kubainisha kutumia
Kikamilifu mkopo iliyopata kutokana
na fedha za UVIKO-19.

Hayo yalielezwa na Rais wa Zan-
zibar, DK. Hussein Ali Mwinyi, Ikulu
Zanzibar wakati akizungumza na
uongozi wa Bodi ya Taasisi ya ‘Mkapa
Foundation’, iliongozwa na Mwenyekiti
wake DK. Adeline Kimambo.

Dk. Mwinyi alipongeza juhudi
zinazochukuliwa na Taasisi ya ‘Mkapa
Foundation’ katika kuimarisha sekta ya
afya na kusema kwamba inathamini
michango mbalimbali inayotolewa na
taasisi hiyo, ikiwemo upatikanaji wa
ajira kwa watumishi wake.

Alisema kuwa serikali inakusudia
kutengeneza utaratibu utakaowezesha
watumishi walioajiriwa na taasisi
hiyo kuingia katika mfumo wa serikali
baada ya muda wa utumishi wao ku-
malizika kulingana na mikataba yao.

Dk. Mwinyi ameishukuru Bodi ya
Taasisi ya ‘Mkapa Foundation’ kwa
kuona umuhimu wa kuichagua Zanzi-
bar kuwa mwenyeji wa maadhimisho
ya kumbukumbu ya miaka miwili
ya kifo cha Hayati Benjamin Mkapa
mwaka 2022.

Aidha, aliishukuru taasisi hiyo kwa
kazi kubwa inayofanya, na kusema
kwamba serikali itashirikiana nayo
ili kufanikisha maadhimisho hayo
yanayotarajiwa kufanyika mwezi
Julai 2022, sambamba na kuahidi
kuchangia mfuko wa Wakfu wa
Taasisi hiyo.

Naye Mtendaji Mkuu wa Bodi ya
‘Mkapa Foundation’, Dk. Ellen Mkondya
Senkoro, alisema maadhimisho ya
kumuenzi Hayati Rais Benjamin Mkapa
mwaka 2022 yatafanyika Zanzibar,
ambapo yataambatana na shughuli
mbalimbali ikiwamo kongamano
pamoja nNa hotuba za kitaifa.

Alisema bodi hiyo iko katika hatua
Za mwisho za maandalizi ya maadhim-
isho hayo, ikijipanga kutuma maombi
kwa Serikali ya Zanzibar ili kupata
wajumbe watakaoingia katika kamati
ya maandalizi.

Mtendaji huyo alisema kuanzia
Oktoba mwaka 2021, Taasisi ya ‘Mkapa
Foundation’ imeanza utekelezaji wa
programu mbalimbali Zanzibar, iki-
wamo ya kupambana na magonjwa va
UVIKO-19 na kifua kikuu.

Alisema taasisi imeajiri wafanyakazi
wa kada mbalimbali katika sekta ya
afya wapatao 105 Unguja na Pemba
ambao wamesambazwa katika vituo
33 vya utoaji huduma, bandarini na
viwanja vya ndege, ambapo miongoni
mwao watafanyakazi kwa mikataba ya
miezi tisa na watumishi watano kwa
kipindi cha mwaka mmoja.

Aidha, alisema taasisi hiyo im-
eendesha mafunzo mbalimbali kwa
watendaji hao ikiwamo ya maadili
ya utumishi wa umma, mama na
mtoto na COVID -19, huku matokeo ya
awali yakionyesha kuwapo mafanikio
ya ongezeko la wananchi wanaji-
tokeza kupata chanjo kuchanja ya
corona.
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Waziri: Ujenzi
lazima
uzingatie
mipango miji

Na Munir Shemweta, SHINYANGA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline
Mabula, amekagua ujenzi wa nyumba
katika Manispaa ya Shinyanga kuona
kama unafanyika kwa kufuata taratibu
Za Mipango miji pamoja na maelekezo ya
kitaalamu.

Akiwa katika ziara yake ya siku mbili
mkoani Shinyanga mwishoni mwa wiki
Dk. Mabula alibaini kukiukwa kwa baadhi
ya taratibu na watu wanaofanya ujenzi
kwenye eneo jipya la Mwalugoye katika
Manispaa ya Shinyanga.

Baadhi ya taratibu zilizokiukwa ni
nyumba za makazi kuwekwa maduka
ya biashara, kujengwa kiwanda cha
kufyatulia tofali eneo la makazi pamoja
na baadhi ya nyumba kuezekwa bila ku-
fuata ushauri wa kitaalamu.

Mabula ambaye aliambatana na
Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Yasinta
Mboneko, Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Manispaa ya Shinyanga na timu ya
wataalamu wa sekta ya ardhi, alishanga-
ZWa Na namna ujenzi unavyoendelea
kwa kasi huku kukiwa hakuna ufuatiliaji
wa kujua kama wanaojenga wanafuata
taratibu.

“Maeneo mapya mkiyaacha tu watu
watajenga bila kufuata taratibu, tuna-
hitaji kule tunapopanga na kuendeleza
taratibu za mipango miji zisimamiwe ili
tuone tofauti ile miji iliyojengwa zamani
na hii ya sasa na msipofuatilia watu wa-
najua business as usual,” alisema Mabula.

Aliitaka Halmashauri ya Manispaa
ya Shinyanga kuhakikisha inasimamia
sheria na taratibu ili wote wanaofanya
ujenzi katika eneo hilo wazingatie tara-
tibu za mipango miji na wanaojenga bila
vibali wanasimamishiwa ujenzi.

“Hili ni eneo jipya, lakini watu
wanaendelea kujenga bila kuzingatia
taratibu, simamieni taratibu na sheria
na mhakikishe wote wanaojenga wana
vibali vya ujenzi na mtu asiye na kibali
simamisheni ujenzi mapema msisub-
iri mpaka afike kwenye linta ndiyo
mmwambie abomoe huko ni kumwonea,”
alisema Dk. Mabula.

Aliwataka watendaji wa mitaa ku-
wasaidia Wakurugenzi wa Halmashauri
nchini kwa kuhakikisha wanaofanya
ujenzi wanakuwa na vibali ili maeneo
yaliyopangwa yasivurugwe. Alisisitiza
kuwa, wasiposimamia Vizuri maeneo yao
basi watakuta maeneo yaliyopangwa
yamevurugwa na kuifanya miji kutokuwa
salama.

Pia alizitaka halmashauri kupitia wa-
tendaji wa ardhi kuwakumbusha wami-
liki wa ardhi walioshindwa kuendeleza
maeneo yao kuyaendeleza kwa mujibu
wa sheria na watakaoshindwa basi mae-
neo yao wapatiwe watu wengine wenye
uhitaji na kusisitiza kuwa sheria lazima
isimamiwe sambamba na kuwahimiza
wamiliki kulipa kodi ya pango la ardhi.

Museveni kumkabidhi Rais
Samia shule wilayani Chato

Na Joctan Ngelly, GEITA

RAIS Samia Suluhu Hassan anatarajia
kumpokea Rais wa Uganda, Yoweri Musev-
eni leo wilayani Chato, atakayekuwa kwenye
ziara ya siku moja nchini.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari, Mkuu wa Mkoa wa Geita, Rosemary

Senyamule, alisema lengo la ziara hiyo ni
makabidhiano ya Shule ya Msingi Museveni
Chato.

Senyamule alisema shule hiyo imejengwa
kwa ufadhili wa Serikali ya Uganda chini ya
Rais Museveni na ndiye anayetarajiwa kum-
kabidhi Rais Samia shule hiyo ambayo ujenzi

wake ulianza Februari 11, 2020 na kukami-
lika Februari 11, 2021.

Aidha, alisema mradi huo unahusisha
ujenzi wa vyumba vya madarasa ya msingi
17, madarasa ya awali matatu, jengo la uta-
wala moja, matundu ya vyoo 37, ofisi mbili,
maktaba moja na nyumba za walimu. Ujenzi
huo umekamilika kwa asilimia 100.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mradi waja kukabili athari
za mabadiliko ya tabianchi

NAIROBI, KENYA

KATIKA juhudi za kusaidia kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi, kampuni ya
Qnet imezindua mradi wa upandaji miti
uitwao ‘Urithi wa Kijani’, unaolenga kuha-
masisha upandaji na utunzaji wa miti ba-
rani Afrika.

Kupitia mradi huu, shirika hilo limepan-
da zaidi ya miti 3,000 barani Afrika na Asia.
Kenya, mradi huu unatekelezwa katika
kikundi kiitwacho Trees4Kenya.

“Kwa kushirikiana na Trees4Kenya, tu-
najitahidi kubadilisha kiwango cha kaboni
cha Kenya na tuna nia ya kujenga jumuiya
endelevu kote barani Afrika,” alisema Mra-
tibu wa Kanda ya Afrika Mashariki wa Qnet,
Mugtadir Suwani.

Suwani alikuwa akizungumza hivi ma-
juzi nchini Kenya wakati wawakilishi wa
kampuni hiyo walipotembelea maeneo ya
upandaji miti huko Embu, Kenya.

“Hakuna wakati kama wa sasa wa kuwa

rafiki na mazingira..Qnet inaunga mkono
jitihada za serikali kutunza mazingira na
kuleta mabadiliko chanya,” aliongeza.
Suwani aliendelea kuelezea mradi huo
kama ushirikiano wa wadau mbalimbali
unaofanya kazi katika ngazi ya jamii kupitia
ushirikiano na wadau kama vile EcoMatch-
er na kikundi cha Trees4Kenya.
Akizungumza katika hafla hiyo, Mkuru-
genzi wa Trees4Kenya, Paulino Mugendi,
alisema ushirikiano huo wa sekta binafsi ni
muhimu ili kuokoa misitu ya Kenya.
“Tunashukuru sana Qnet na washirika
wao kwa msaada huu...ni kwa kupanda miti
tu ndipo tunaweza kulinda mazingira yetu
vyema,” alisema mwanamazingira huyo.
“Tayari tumepanda mamia ya miti na
kupitia mradi huu tunatarajia kupanda
zaidi ya miti 1000 na kwa njia hiyo kusaidia
kurejesha misitu nchini Kenya,” aliongeza.
Pia alikuwapo Karuku Kathogo, mtaala-
mu wa misitu kutoka Forestry Kenya am-
baye alisema zaidi ya kulinda mazingira,
kupanda miti pia kunasaidia maendeleo

endelevu ya jamii.

“Mipango hii inahakikisha kwamba tu-
nakuwa na jumuiya endelevu ambayo
haiharibu mazingira yake kwa jina la maen-
deleo,” alisema.

Marehemu Wangari Mathai, mwanzilishi
wa Green Belt Movement nchini Kenya ali-
wahi kusema, “..watu maskini watakata mti
wa mwisho ili kupika mlo wa mwisho.”

Mwanamazingira alisema maneno hayo
akimaanisha jitihada za utunzaji mazingira
lazima ziende ana kwa ana na utokomezaji
wa umaskini. Mathai alihamasisha upandaji
wa zaidi ya miti milioni 30, na kuhamasisha
Umoja wa Mataifa kuanzisha kampeni am-
bayo imesababisha kupanda miti bilioni 11
duniani kote.

Hata hivyo, kwa vile umaskini unazidi
kushamiri, Afika sasa inapoteza misitu
mingi kila siku na jambo la kusikitisha am-
balo lilifichuliwa katika mkutano wa COP26
mwaka huu ni kwamba Af ika bado haipewi
ufadhili unaohitajika kukabiliana na mab-
adiliko ya hali ya hewa.
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Taliban
yasisitiza
elimu kwa
wote

Kabul, AFGHANISTAN

KAIMU Waziri Mkuu wa serikali ya mpito
ya Taliban, amesema katika hotuba yake
kuwa elimu kwa wasichana pamoja na
wavulana ni lazima, akiashiria kuwa wasi-
chana wataruhusiwa kwenda shule kama
hali itaruhusu.

Mullah Hasan Akhund, aligusia kuhusu
suala la wasichana kutoruhusiwa kurejea
tena kwenye elimu ya sekondari kwenye
mji mkuu wa nchi hiyo Kabul na kwing-
ineko.

Shirika la habari la taifa la Afghanistan,
lilitangaza sauti ya hotuba yake, mwishoni
mwa wiki.

Alisema elimu ni lazima kwa wavulana na
wasichana wa Kiislamu.

Aliashiria kuwa pale shule zitakapokuwa
tayari kuratibu elimu tofauti kwa watoto
hao, wasichana wataanza kwenda shuleni
hatua kwa hatua.

Akhund, alisema wanawake Afghanistan
wapo huru kwenda mahala popote na
kujipatia elimu na kufanya kazi. Aliongeza
kwamba, wanafurahia amani.

NHK

Wanajeshi Sudan
wauawa Katika
shambulizi

Khartoum, SUDAN

WANAJESHI sita wa Sudan, wameuawa
katika shambulio lililofanywa na wanajeshi
wa Ethiopia dhidi ya kituo cha jeshi la
Sudan, karibu na mpaka kati ya nchi hizo
mbili.

Jeshi la Sudan, limeliarifu shirika la
habari la Uingereza la Reuters.

Awali pasipo kutoa ufafanuzi zaidi katika
taarifa kupitia mtandao wa Facebook, jeshi
hilo la Sudan lilisema kuwa makundi ya
wanajeshi na wanamgambo yalishambulia
wanajeshi wake katika eneo la Al- Fashaga
Al-sughra na kusababisha vifo.

Shirika la habari la Reuters, halikumpata
msemaji wa serikali ya Ethiopia, Legesse
Tulu, ili kuzungumzia mara moja juu ya
mkasa huo.

DW

Awali pasipo kutoa ufafanuzi
zaidi katika taarifa Kupitia
mtandao wa Facebook, jeshi
hilo la Sudan lilisema kuwa
makundi ya wanajeshi na
wanamgambo yalishambulia
wanajeshi wake katika eneo
la Al- Fashaga Al-sughra na
kusababisha vifo.

Kenya yajizatiti na
micron

kirusi

Nairobi, KENYA

KENYA imepiga marufuku kusafiri kwenda
Kusini mwa Afrika, pia Wizara ya Afya in-
asema, itawachunguza kwa makini watu wa-
naowasili kutoka Afrika Kusini, Botswana na
Hong Kong kubaini kama wana virusi vipya
vya Covid-19, vilivyogunduliwa nchini Afrika
Kusini.

Serikali ya Kenya imewaelekeza abiria wa-
naowasili kutoka nchi za Kusini mwa Afrika,
kupima Covid-19, kabla ya kuruhusiwa kuin-
gia nchini humo.

Afrika Kusini na Botswana, zimeripoti vi-
rusi vipya katika nchi zao, wanasayansi wal-
isema vinaambukiza kwa kasi kubwa na ni
sugu kwa chanjo.

Mkurugenzi Mkuu wa Afya Kenya, Patrick
Amoth, aliilambia shirika la habari la Marekani
VOA, kwamba nchi yake iko katika hali ya ta-

Wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Teknolojia cha Tshwane wakirejea kwenye makazi yao mj
Jumamosi, imetangazwa hali ya tahadhari baada ya kirusi kipya cha Omicron cha corona kubainika. PICHA: AP

Afrika Kusini yasema Omicron sio hatari

hadhari kubwa, kupambana na virusi vipya.

“Tunafanya kazi kuhakikisha kwamba
mfumo wetu wa ufuatiliaji ni wa hali ya juu na
kuwaangalia haswa watu wanaokuja kutoka
Afrika Kusini, Botswana na Hong Kong ili ku-
waingiza katika mfumo imara wa ufuatiliaji.

“Tunasisitiza wawe wamepokea chanjo ka-
mili kabla ya kuja nchini. Pia unatakiwa kuwa
na majibu ya PCR kwamba huna virusi am-
bayo yametolewa ndani ya muda wa saa 96
kabla ya kuwasili nchini,” Amoth alisema.

Wiki hii Rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta,
alisafiri kwenda Afrika Kusini, ambako alitia
saini makubaliano ya kuboresha biashara na
ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi hizo
mbili.

Ili kupambana na kusambaa kwa virusi
kwa watu, Kenya imezindua kampeni kabam-
be ya siku 10 kuanza Ijumaa wiki iliyopita na
imefanikiwa kuwapatia chanjo takriban watu

milioni 6.5.

Amoth alisema wana chanjo za kutosha ku-
wapatia watu wengi zaidi.

“Ni sehemu ya mchakato wa chanjo un-
aoendelea na tunataka kuzidisha hali kulinga-
na na matukio ambayo yanatokea huko Ulaya
na kwingineko duniani.

“Kwa hiyo ili kuhakikisha tunafikia watu
wengi zaidi waliopata chanjo kwa lengo la ku-
walinda watu nchini na hivi sasa tuna chanjo
za kutosha kuongeza idadi ya watu kupatiwa
chanjo,” aliongezea Amoth.

Amoth alielezea imani yake kwamba Wak-
enya wengi zaidi watapatiwa chanjo.

Kenya, ina sera ya kutotoa huduma za
serikali kwa watu ambao hawakupatiwa pia
wanawashawishi watu kujitokeza kupatiwa
chanjo.

Inatarajia kuwapatia chanjo watu milioni
10 ifikapo mwisho wa mwaka huu.

Johannesburg, AFRIKA
KUSINI

CHAMA cha Madaktari Afrika
Kusini (SAMA), kimesema watu
ambao wamepata maambukizo
ya aina mpya ya virusi vya Cov-
id-19 ya Omicron, hawajaugua
kwa kiwango kikubwa.

Mwenyekiti wa chama hicho,
Angelique Coetzee, aliliambia
shirika la utangazaji la BBC, ak-
isema kwa wakati huu visa vili-
vyogunduliwa havijafika katika
kiwango kibaya.

Alisema idadi kubwa ya wag-
onjwa wanalalamikia maumivu
ya mwili na uchovu mkali na

kwamba wanaowashuhudia kwa
sasa ni vijana zaidi na si watu wa-
zima.

Hata hivyo, alisema utafiti
kuhusu aina hiyo mpya ya virusi
bado upo katika hatua ya mwanzo
na kuongeza pia takwimu za taifa
hilo zinaonyesha asilimia 24 tu ya
raia ndio waliokamilisha chanjo.

Taasisi ya Kudhibiti Magonjwa
barani Ulaya, imeonyesha wasi-
wasi mkubwa kuhusu aina hiyo
mpya ya virusi, kwamba inaweza
kupunguza kwa kiwango kikibu-
wa uwezo wa chanjo zilizopo na
kutoa nafasi ya watu kuambuki-
Zwa tena.

DW
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TEMBO WARRIORS YAANZA VEMA,
KARAFU YAPIGWA DAZENI CANAF

Na Adam Fungamwango

WAKATI Timu ya Taifa ya Tanzania
Bara ya Wenye Ulemavu, Tembo Warri-
ors ilianza vema michuano hiyo ya Afrika
(CANAF 2021) kwa kuifunga Morocco ma-
bao 2-1, ndugu zao wa Zanzibar ‘Karafu
Empire’, jana ilipokea kipigo cha mabao
12-0 kutoka kwa timu ya Taifa ya Angola.

Hadi mapumziko, tayari Zanzibar ili-
kuwa imeshafungwa idadi hiyo ya ma-
bao, mechi ikichezwa kwenye Uwanja wa
Uhuru, Dar es Salaam.

Mashindano hayo ya Afrika ya Mpira

wa Miguu kwa watu wenye ulemavu, am-
bayo yalianza kutimua vumbi Novemba
27, mwaka huu hapa nchini na kufun-
guliwa na Waziri wa Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Innocent Bashungwa, timu
nane zitakazotinga robo fainali zitafuzu
moja kwa moja Kombe la Dunia mwakani
nchini Uturuki.

Karafu Empire ambayo imepangwa
Kundi B pamoja Kenya, Rwandana na An-
gola ambayo ambayo ni nchi ya kwanza
Afrika kuchukua Kombe la Dunia kwa
Walemavu.

Nchi nyingine zilizowahi kubeba ub-

ingwa huo ni Urusi ambayo iliubeba
mara nne mwaka 1998, 2002, 2003 na
2014 huku Brazil ikiutwaa mara tatu
mwaka 2000, 2001 na 2005 kama ilivyo
kwa Jamhuri ya Uzbekistan, mwaka 2007,
2010 na 2012.

Tembo Warriors ipo Kundi A pamoja
na nchi za Sierra Lionne, Uganda na Mo-
rocco, wakati Kundi B likiundwa na An-
gola, Kenya, Rwanda na Zanzibar, Kundi
C ipo Liberia, Cameroon, Gambia na
Ethiopia na Kundi D ni Nigeria, Ghana na
Misri.

TUPO TAYARI..

e\‘?
7

Wachezaji wa Yanga, wakiwasili Uwanja wa Ndege wa Mbeya, tayari kwa mechi ya Ligi Kuu dhidi ya Mbeya Kwanza

itakayopigwa Uwanja wa Kumbukumbu ya Sokoine kesho. PICHA: YANGA

Jeremiah afungua pazia
hat-trick Ligi Kuu 2021

Na Adam Fungamwango

HATIMAYE Prisons imeshinda mechi
ya kwanza kwenye Ligi Kuu baada ya
kushuka dimbani mara sita msimu huu
bila ushindi, huku straika wake Jeremiah
Juma akiwa mchezaji wa kwanza msimu
huu kufunga mabao matatu kwenye
mechi moja, ‘hat-trick’.

Kwenye Uwanja wa Nelson Mandela
Sumbawanga juzi, maafande hao wa Ma-
gereza, walitoa kipigo cha kushtukiza cha
mabao 3-1 dhidi ya Namungo, ukiwa ni
mchezo wa kwanza kwao tangu kuanza

kwa Ligi Kuu msimu huu.

Mchezaji aliyeionjesha tamu ya ushindi
kwa mara ya kwanza, Jeremiah, ameweka
rekodi kuwa mchezaji wa kwanza kupiga
‘hat-trick’ msimu huu.

Jeremiah alifunga dakika ya tatu, 10
na 26, huku bao la kufutia machozi la
Namungo likifungwa na Mnyarwanda
Bigirimana Blaise, baada ya kupokea pasi
kutoka kwa Mzambia Obrey Chirwa.

Jeremiah amefunga ‘hat-trick’ kwe-
nye raundi ya saba, na kuvunja rekodi
ya msimu uliopita ilipopatikana kwenye
raundi ya nane.

Mchezaji aliyekuwa wa kwanza ku-
funga ‘hat-trick’ msimu uliopita ni Adam
Adam wakati huo akiichezea JKT Tanza-
nia akifunga dakika ya 23, 48 na 83, kwe-
nye raundi ya nane, timu yake ikiizabua
Mwadui FC mabao 6-1 kwenye Uwanja
wa Mwadui Complex, Shinyanga. Kwa
sasa mchezaji huyo anaichezea Polisi
Tanzania.

Ni ushindi ambao umeipeleka Prisons
hadi kwenye nafasi ya nane kwa pointi
nane kabla ya mechi za jana jioni na usi-
ku, ikicheza mechi saba hadi sasa.

Kocha KMC
Sasa

kufungia
kazi beki

Na Adam Fungamwango

KOCHA Msaidizi wa KMC
FC, Habib Kondo, amese-
ma anakwenda kuifanyia
kazi safu yake ya ulinzi,
baada ya kuruhusu ma-
bao mawili juzi dhidi ya
Mbeya City na kusababi-
sha sare ya mabao 2-2.

KMC ililazimika kureje-
sha mabao mara mbili
baada ya kutanguliwa
na kufanya mechi hiyo
kwenda sare, ikiwa ni
mechi ya raundi ya saba
ya Ligi Kuu Tanzania
Bara, iliochezwa Uwanja
wa Sokoine jijini Mbeya.

“Lilikuwa ni pambano

zuri, wapinzani wetu

walikuwa wanacheza
mipira mirefu ambayo
kwa wakati fulani
ilikuwa ikitutatiza.

Tulikuwa na matatizo

kwenye safu ya ul
inzi, lakini hili tunak
wenda kulifanyia kazi,
ingawa nimeridhika
na pointi moja ya
ugenini ambayo ni
meipata,” alisema
Habib, mchezaji wa
zamani wa Sigara, Pan
African na Reli ya
Morogoro.

Naye mchezaji Mateo
Antony mmoja wa wafun-
gaji wa mabao hayo
alisema amefurahi kuwa
mmoja wa wafungaji
kwenye mechi hiyo am-
bayo alidai kuwa ilikuwa
ngumu na hawakutaka
kupoteza.

Mchezaji huyo wa
zamani wa Yanga, alisema
wapinzani wao walitumia
zaidi mipira mirefu, huku
wao wakicheza kwa pasi
fupi fupi, lakini kila timu
ilifanya makosa na wen-
zao wakayatumia.

Kwa matokeo hayo, KMC
inafikisha pointi sita kwa
mechi saba ilizocheza,
ikiwa kwenye nafasi ya
14 kabla ya mechi za
jana, huku Mbeya City
ikifikisha pointi 11 kwa
mechi saba ilizocheza,
ikiwa imekwea hadi
nafasi ya tatu, kabla ya
mechi zingine za Ligi Kuu
zilizochezwa jana jioni na
usiku.
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UNITED WAMTUMAINI HAALAND

MANCHESTER United wanaamini kuwasili kwa Ralf
Rangnick pale Old Trafford kutawapa faida katika
kinyanganyiro cha kumsajili Erling Haaland mwenye
umri wa miaka 21 kutoka Borussia Dortmund majira ya-
jayo ya joto. (Mirror)

TARKOWSKI HUYO WEST HAM

KOCHA wa West Ham, David Moyes, anajiandaa na
karata yake ya mwisho kumsajili mlinzi wa Burnley,
James Tarkowski huku nyota huyo akitarajiwa kuwa
mchezaji huru. (Sun)

VLAHOVIC APANGIWA BEI

KLABU ya Fiorentina imewekewa bei ya pauni milioni
55 ya kumuuza mshambuliaji wa Serbia, Dusan Vlahovic
ili kuzuia nia ya Manchester United, lakini mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 21, hatarajiwi kuhama
Januari. (Mail)

LACAZETTE NA HATIMA YAKE

NYOTA wa Arsenal, Alexandre Lacazette, amesema
mawakala wake wanafikiria wapi atakwenda huku mka-
taba wa mshambuliaji huyo Mfaransa mwenye umri wa
miaka 30, ukitarajiwa kukamilika msimu wa majira ya
joto. (Telefoot via Athletic)

POGBA KUTOSAJILIWA MADRID

REAL Madrid hawatamsajili kiungo wa kati wa Man-
chester United, Paul Pogba msimu ujao wa majira ya
joto ingawa klabu hiyo imekuwa ikihusishwa kwa kiasi
kikubwa na mpango wa kumnasa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 28. (Marca)

PSG KUTOMWACHIA POCHETTINO

KLABU ya Paris St-Germain haina mpango wa kum-
wachia Mauricio Pochettino kwenda Manchester United
katikati ya msimu huu, lakini wako tayari kwa mazun-
gumzo mwishoni mwa msimu. (Goal)

COUNTINHO KWENDA NEWCASTLE

KIUNGO wa Barcelona, Philippe Coutinho mwenye
umri wa miaka 29, anaweza kuhamia Newcastle katika
dirisha la uhamisho la Januari - ingawa Mbrazili huyo
alikataa kuhamia klabu hiyo ya Ligi Kuu. (E1 Nacional)

GUARDIOLA HATAKI TIMU EPL

PEP Guardiola amesema Manchester City itakuwa kla-
bu pekee ya England atakayoinoa, kwani hana mpango
na kujiunga na timu yoyote kwenye ligi hiyo atakapoon-
doka pale Etihad. (Manchester Evening News)

FEKIRD KUONGEZA MKATABA

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Nabil Fekir mwenye
umri wa miaka 28, yuko mbioni kufanya makubaliano
na Real Betis kuhusu mkataba mpya. (Mundo Depor-
tivo)

PALACE WAMTAKA MAYORAL

CRYSTAL Palace wanamfuatilia mshambuliaji wa
Hispania, Borja Mayoral, huku mchezaji huyo mwenye
miaka 24 akipambana kupata nafasi ya kucheza akiwa
kwa mkopo AS Roma akitokea Real Madrid. (Sumn)

WAWILI KUTUA ASTON VILLA

MTENDAJI Mkuu wa Aston Villa, Christian Purslow,
amesema kunaweza kuwa na mchezaji “mmoja au
wawili” watakaoingia Villa Park wakati wa dirisha la usa-
jili la Januari. (Birmingham Mail)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

_
ARTETA AANIKA SIRI
YA USHINDI ARSENAL

® ® ®\eno lilikuwa utulivu, unatakiwa kushinda
mara zote, kwa ujumla nimeridhishwa na matokeo

pamoja na...
LONDON, England

IKEL Arteta amewasifia

wachezaji wa Arsenal

kwa utulivu wao kwe-

nye mchezo dhidi ya

Newcastle United baada ya kutoku-

wa kwenye “kiwango bora” katika

kipindi cha kwanza wakati waki-

ibuka na ushindi wa mabao 2-O,
juzi Jumamosi.

‘Washikabunduki’ hao walianza

kufunga kwa bao la Bukayo Saka

kabla ya Gabriel Martinelli kufunga

la pili sekunde ya 93 baada ya kuin-
gia uwanjani.

Kipigo hicho kiliifanya Newcastle
kutoshinda mchezo wowote katika
mechi 13 za ufunguzi za Ligi Kuu
kwa msimu huu.

Arteta aliridhishwa na kiwango
cha timu yake kilichotoka kuchezea
kipigo cha mabao 4-0 dhidi ya Liv-
erpool wiki iliyopita.

“Nina furaha na pointi tulizopata
baada ya kutoka kupoteza (kwa Liv-
erpool),” alisema Arteta akiiambia
BT Sport baada ya mchezo huo.

“Unatakiwa kushinda mara zote.
Kwa ujumla nimeridhishwa na ma-
tokeo pamoja na kiwango.

“Neno lilikuwa ni kuwa watulivu.
Hatukuwa na mchezo mzuri kip-
indi cha kwanza na ndio maana
tukafanya hivyo kipindi cha pili.
Tulipata nafasi na tukafunga.”

Arsenal walipiga mashuti 12
kipindi cha kwanza na yalikuwa
mengi zaidi msimu huu wakizidiwa
na Manchester United waliopiga
mashuti 15 dhidi ya Aston Villa ka-
tika kipindi cha kwanza.
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DORTMUND, Ujerumani

BVAIBUNE

ESLIGA

RLING Haaland alihitaji dakika saba kufunga aki-
toka kuuguza majeraha yake na kufikisha bao la
50 kwenye Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, juzi

Jumamosi.

Kabla ya kurudi uwanjani, Halaand, alikuwa nje ya
dimba tangu Oktoba kutokana na maumivu ya misuli.

Halaand alifunga bao hilo akitokea benchi na kuweka
rekodi mpya ya kuwa mchezaji kijana zaidi kufikia ma-
bao hayo kwenye ligi hiyo, wakati Borussia Dortmund
ikitoka nyuma na kuifumua Wolfsburg 3-1.

Nyota huyo wa kimataifa wa Norway amefikisha idadi
ya mabao 50 akiwa na umri wa miaka 21 na siku 129, na
kumfanya kuwa mchezaji mwenye umri mdogo zaidi
kufikisha idadi hiyo kwenye historia ya Bundesliga.

Wout Weghorst alianza kuwapa Wolfsburg bao la
uongozi kabla ya penalti ya Emre Can na Donyell Malen
kupindua matokeo na Haaland kufunga la tatu.

Dortmund ilipaa kileleni mwa msimamo kwa muda,
lakini Bayern Munich iliwachapa Arminia Bielefeld bao

1-0 na kurudi kileleni.

Bao hilo pekee lilifungwa na Leroy Sane kwa shuti kali

nje ya boksi la penalti.

saba msimu huu.

Bayern Munich sasa imefikisha mabao 102 kwenye
Bundesliga kwa mwaka 2021, wakiivunja ile ya Cologne
ya kufunga mabao 101 mwaka 1977.

Bao hilo la Haaland lilimfanya kufikisha mabao 10
kwenye Ligi Kuu aliyoifungia Dortmund kwenye mechi

Xavi: Barca haikustahili
ushindi kwa Villarreal

BARCELONA, Hispania

XAVI anaamini ushindi wa Barcelona
wa mabao 3-1 dhidi ya Villarreal utawapa
morali zaidi wachezaji wake licha ya kut-
ambua ukweli kwamba, kiwango cha timu
hiyo hakikuwa cha kuvutia kuweza kupa-
ta pointi tatu.

Kiungo huyo wa zamani wa Barca,
alianza kuinoa timu hiyo kwenye ushindi
wa bao 1-0 dhidi ya Espanyol wikiendi
iliyopita baada ya kuchukua mikoba ya
Ronald Koeman, lakini ilionekana kama
wasingepata ushindi juzi Jumamosi waka-
ti Samuel Chukwueze aliposawazisha bao
la uongozi la Frenkie de Jong.

Memphis Depay alifunga bao la pili
dakika ya 88, kabla ya Philippe Coutinho
kuongeza la tatu kwa mkwaju wa penalti.

Si tu ulikuwa ushindi wa kwanza wa
Barca kushinda ugenini kwenye mchezo

wa LaLiga msimu huu, pia ilikuwa ni mara
ya kwanza wakishinda mara mbili mfulu-
lizo kwenye ligi hiyo msimu huu.

Ushindi dhidi ya Espanyol ulifuatiwa
na suluhu dhidi ya Benfica kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya katikati ya wiki, na Xavi
amesema ushindi huo pale La Ceramica
ulikuwa muhimu baada ya timu yake ku-
cheza vibaya kwenye mechi tatu katika
mashindano yote tangu aanze kuinoa.

“Ilikuwa si rahisi, Villarreal ni timu kub-
wa,” Xavi alisema akiwaambia waandishi
wa habari.

“Kiukweli katika michezo yote tuliyo-
cheza ni mmoja tu ndio tulitawala kwa
asilimia kubwa na huo ndio haswa tulista-
hili kushinda.

“Leo (juzi) tungeweza kumaliza kwa
sare na badala yake tumetoka na ushindi.
Kwa uhakika imetupa sisi morali kubwa
zaidi.”
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BET LEO UWE MILIONEA

Na Dennis Fussi

OCHA wa Mbeya City, Mathias Lule, ame-
sema utoto uliiponza timu yake na kuji-
kuta ikilazimishwa sare ya kufungana

abao 2-2 na KMC kwenye mchezo wa

Ligi Kuu Tanzania Bara, Jumamosi.

Katika mchezo huo, uliopigwa Uwanja wa Kum-
bukumbu ya Sokione jijini Mbeya, KMC walitoka
nyuma mara mbili na kusawazisha mabao hayo
na kulazimisha kugawana pointi moja-moja.

Akizungumza baada ya mchezo huo, Lule
alisema wachezaji wake walifanya ‘utoto’ kwenye
mchezo huo na ndio sababu wakashindwa kuon-
doka na ushindi wa pointi zote tatu.

Hata hivyo, Lule ambaye ni raia wa Uganda,
alisema hawezi kumlaumu mchezaji mmoja
mmoja, lakini ukweli ni kwamba walifanya utoto
na kushindwa kupata matokeo waliyoyahitaji.

“Siwezi kutaja mchezaji mmoja mmoja kuwa
ndio alifanya utoto kwenye mchezo wa leo (juzi),

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 29 - NOVEMBA 2021

NYUMBANI SARE  UGENINI
TAREHE  GAMEID MICHEZO 1 X 2

Estoril Praia U23 vs Sporting CP U23

Mladost DG vs Berane
Gabala vs Karabakh
Charlton U23 vs QPR U23

Hamburger Il vs Holstein Kiel Il

Albinoleffe vs Piacenza Calcio

Pusamania Borneo vs Persija Jakarta
ASM Oran vs MCB Oued Sly|
GC Mascara vs MC Saida

US Chaouia vs CA Batna

lakini ni jambo la wazi kabisa tulicheza vibaya na p \

tumeshindwa kupata pointi tatu,” alisema Lule. ! Northeast United FC vs Chennaiyin FC
Aidha, alisema kwamba, baada ya mtokeo hayo ' \ Novi Pazar vs Proleter

sasa wanakwenda kukaa na kusawazisha makosa "_ ' 3 WA Boufarik vs RC Kouba

yao ili utoto huo usijitokeze tena kwenye mechi ’ - 3 JSM Bejaia vs USM Khenchela

zinazofuata. . USM EL Harrach vs JSM Tiaret

Ufa vs Spartak Mosco

“Haya tunayaacha hapa, sasa tunakwenda
kuangalia namna ya kumaliza utoto na uzembe ili
tusirudie makosa kwenye mchezo ujao,” alisema.

Baada ya matokeo hayo Mbeya City sasa ipo
nafasi ya tatu kwenye msimamo wa Ligi ikiwa na
pointi 11, huku KMC ikiwa naafasi ya 14 na alama
zake sita wakati huu zote zikishuka dimbani mara
saba.

Ludogorets Razgrad vs CSKA Sofia

Gaz Metan Medias vs Farul Constanta

Anorthosis Famagusta vs Apollon Limassol

Vojvodina vs Mladost Lucani

Arsenal Tula vs Lokomotiv Moscow

Goeztepe vs Fenerbahce

Tuzlaspor vs Erzurum BB

Slovan Bratislava vs SKF Sered

Oleksandria vs Zorya Lugansk

Apoel Nicosia vs Omonia Nicosia
CF Estrela vs Benfica Lisbon B

p— Baraza ataja Kilichoiua
Kagera Sugar ugenini

Na Dennis Fussi

Turkgucu Ataspor Munchen vs Zwickau

Elfsborg vs AIK Football
Sirius FK vs BK Hacken
Mijallby vs Orebro SK
Vejle BK vs Midtjylland
CFR Cluj vs Clinceni
Sunderland U23 vs Nottingham U23
Manchester City U23 vs Leeds United U23

poteza, kwani walikuwa kwenye nafasi
nzuri ya kupata ushindi.

Kecskemeti TE vs Haladas

KOCHA wa Kagera Sugar, Francis
Baraza, amesema sababu ya timu yake
kupoteza mchezo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya Ruvu Shooting ni
uzembe wa wachezaji wake.

Mchezo huo ulipigwa Novemba 26
na Kagera ikachezea kichapo cha ma-
bao 2-1licha ya kutangulia kuwa mbele.

Kwa mujibu wa Baraza, ambaye ni
raia wa Kenya, walitarajia kushinda
mchezo huo, lakini wenyeji wao Ruvu
walipambana hadi dakika ya mwisho
na kupata pointi zote tatu.

Alisema walicheza vizuri, lakini
uzembe ndio ulichangia kwa wao ku-

“Tuliuanza mchezo vizuri na kupata
bao la mapema, lakini wachezaji wan-
gu waliridhika na tukawapa nafasi we-
nyeji wetu kutushambulia na kufunga
mabao mawili,” alisema Baraza.

Huo ni mchezo wa pili mfululizo kwa
Kagera Sugar kupoteza baada ya ku-
toka kufungwa nyumbani mabao 2-1 na
Geita Gold.

Kabla ya mechi za jana, Kagera wapo
nafasi ya saba kwenye msimamo waki-
wa na pointi nane, huku Ruvu wakiwa
nafasi ya sita na alama tisa 9 baada ya
kushuka dimbani mara saba.

Wolverhampton U23 vs Norwich U23

Reading U23 vs Middlesbrough U23

Birmingham U23 vs Fulham U23

Emmen vs Almere City

Ternana vs Crotone

Cerro Largo FC vs Torque

Brechin City vs Darvel FC

Derby vs QPR

Eibar vs Girona

Osasuna vs Elche

Juve Stabia vs Taranto Sport

Union Santa Fe vs Atletico Tucuman

Sportivo Barracas vs Puerto Nuevo

GD Estoril vs Santa Clara

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Refa mechi Yanga,
Namungo ‘kizimbani’

Na Adam Fungamwango

MWAMUZI Abel William kutoka Arusha, aliyechez-
esha mechi ya Ligi Kuu namba 45 kati ya Namungo
na Yanga kwenye Uwanja wa Ilulu mkoani Lindi, No-
vemba 20, mwaka huu, wakati timu hizo zitoka sare
ya bao 1-1, amepelekwa kwenye Kamati ya Waamuzi
kwa ajili ya kujadiliwa.

Taarifa iliyotolewa jana na Kamati ya Uendeshaji
na Usimamizi wa Ligi ya Bodi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara (TPLB) katika kikao chake kilichokaa Novemba
26, mwaka huu na kupitia mwenendo na matukio
mbalimbali ya ligi, imefanya uamuzi wa kumpeleka
mwamuzi huo kwa Kile kilichotajwa kuwa ilijiri-
dhisha kuwa mchezo husika ulikumbwa na matukio
ya maamuzi walioacha maswali juu ya utekelezaji
wa sheria namba 17 za mpira wa miguu.

“Mwamuzi wa kati wa mchezo wa Namungo dhidi
va Yanga, Abel William kutoka Arusha amepelekwa
Kamati ya Waamuzi ili shauri lake likajadiliwe na
kamati hiyo.

Uamuzi huo umekuja baada ya kamati hiyo ya
Uendeshaji na Usimamizi wa Ligi Kuu kujiridhisha
kuwa mchezo husika ulikumbwa na matukio na
maamuzi yalioacha maswali juu ya utekelezaji wa
sheria 17 za mpira wa miguu,” ilieleza taarifa hiyo.

Kamati hiyo imetoa onyo kali kwa wachezaji wa

rows ya Zambia kabla va kutoa pasi ya mwisho kvva Meddie Kagere, aliyeiandikia timu yake bao la
pili wakati wakishinda 3-0 kwenye mechi ya mkondo wa kwanza ya mchujo kuwania kufuzu hatua
ya makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa jana. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

MORRISON SHUJAA SIMBA
IKITANGULIZA MGUU CAF

® ® ®Aiongoza kuirarua Red Arrows mabao matatu kwa
Mkapa, sasa wahitaji sare kutinga makundi huku...

Na Adam Fungamwango

AKIWA kwenye kiwango bora zaidi pen-
gine kuliko alichowahi kukionyesha tangu
ajiunge na klabu ya Simba mwaka 2020,
winga Bernard Morrison aliiwezesha timu
hiyo kujiweka kwenye mazingira mazuri
ya kutinga hatua ya makundi ya Kombe la
Shirikisho barani Afrika, alipofunga mabao
mawili na kutoa pasi moja, wakati ikishin-
da mabao 3-0 dhidi ya Red Arrows, Uwanja
wa Benjamin Mkapa jana.

Pamoja na kukosa mkwaju wa penalti,
Morrison alikuwa kivutio uwanjani hapo
na mashabiki na waliokuwa wakianga-
lia soka kwenye televisheni, huku akiwa
mchezaji aliyekuwa na uwezo wa kuipenya
anavyotaka ngome ya Red Arrows.
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Ni mechi iliyokumbushia mwaka 2018,
mara ya mwisho Simba ikicheza Kombe
la Shirikisho kwenye uwanja huo Machi 7,
2018, ikicheza dhidi ya Al Masry ya Misri na
kutoka sare ya mabao 2-2, huku mvua kub-
wa ikinyesha na kusababisha mechi hiyo
kuahirishwa kwa muda, ndivyo ilivyokuwa
pia jana, ikicheza kwa mara ya kwanza
kombe hilo baada ya miaka mitatu kupita.

Mechi ilianza huku mvua kubwa iliyoan-
za kunyesha Dar es Salaam tangu juzi, maji
yakionekana kutuama baadhi ya maeneo
ya uwanja huo hasa upande wa magharibi
mwa uwanja na kuwapa wakati mgumu
wachezaji wa pande zote mbili.

Wachezaji walionekana kuteleza wan-
apokimbilia mpira, na mpira kutofika se-
hemu ambayo pasi imekusudiwa.

Namungo FC, Jacob Massawe na Lucas Kikoti na
Bigirimana Blaise ambao kwa nyakati tofauti wal-
jonyesha utovu wa nidhamu kwa vitendo na lugha
Zisizo na staha.

hao na kuwachambua kama karanga, nje
hadi ndani ya eneo la hatari, kabla ya kutoa
krosi fupi iliyomkuta Meddie Kagere akiwa
peke yake na nyavu, akausukumiza mpira
wavuni.

Simba ilipata penalti dakika ya 33, baada
ya Dilunga kusukumwa ndani ya eneo la
hatari, lakini Morrison alipiga penalti dhaifu
iliyopanguliwa na kipa Kalumba.

Red Arrows walifanya shambulizi la
kwanza la hatari langoni mwa Simba daki-
ka tano kabla ya mapumziko, baada ya
faulo iliyopigwa na Alassane Diarra iliyotua

kichwani mwa Benedict Chepeshi, lakini
kichwa chake kilipaa juu kidogo ya lango.

Straika hatari wa timu hiyo, James Cha-
manga aliunganisha krosi iliyopigwa upande
wa kushoto, lakini mpira ulitoka nje kidogo
langoni mwa Simba.

Kipindi cha pindi cha pili, Simba iliwa-
toa Dilunga, Sadio Kanoute, na kuwaingiza
Mzamiru Yassin na Ibrahim Ajibu, huku
Peter Banda akiingia mwishoni kabisa mwa
mchezo.

Morrison alifunga bao la tatu dakika ya
77, alipoupata mpira wa kurushwa, akitoka
pembeni mwa uwanja wa kuingia nao ndani,
kabla ya kumpiga tobo kipa Kalumba, ukajaa

wavuni.
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llichukua dakika 14 timu kufanya sham-
bulizi, wakati Hassan Dilunga alipoingia
ndani ya eneo la hatari na kupiga shuti lilil-
odakwa na kipa Charles Kalumba.

Dakika mbili baadaye Simba iliandika
bao la kwanza lililofungwa na Morrison
kwa mkwaju wa faulo, uliotokana na yeye
mwenyewe kuvutwa jezi nje kidogo ya
eneo la hatari.

Morrison alipiga faulo iliyogonga nguzo
ya pembeni kushoto mwa kipa Kalumba
na kujaa wavuni upande wa kulia.

Kuingia kwa bao hilo kulionekana ku-
waduwaza Red Arrows na kuwafanya wap-
inzani wao wapeleke mashambulizi kama
nyuki.

Dakika tatu baadaye, Morrison tena,
aliwafungasha tena mabeki wa Wazambia

>




	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

