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HABARI KITAIFA

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Deogratius Ndejembi, akikabidhi hati ya
umiliki wa ardhi kwa mkazi wa Chamwino Ikulu, Kanali Christina llahuka kwenye maadhim-

Kariakoo yote sasa
kufungwa kamera

Na Restuta James

SASA ni rasmi serikali
inakusudia kufunga kamera
za ulinzi (CCTV), katika eneo
laam, ili kudhibiti uhalifu na
kuwezesha biashara kufanyi-
ka kwa saa 24.

Mkurugenzi wa Jiji la Tlala,
juzi alitoa taarifa ya kumtafuta
mzabuni akayetekeleza kazi
hiyo na jana ilikuwa ni siku ya
kutembelea eneo kamera zi-
takapofungwa, kuanzia Polisi
Msimbazi.

Katika taarifa hiyo, mkuru-
genzi huyo alisema kazi hiyo
inaweza kufanywa na kampu-
ni binafsi, taasisi au ubia.

“Tangazo la usambazaji na
ufungaji wa kamera za CCTV
Kariakoo awamu ya kwanza...
kampuni za serikali, za ndani,
za kigeni, kikundi maalumu,
mtengenezaji wa ndani, ubia,
mtengenezaji wa nje ya nchi,
ushirikiano wa kampuni za
ndani na nje, wanaitwa kush-
iriki,” ilisema sehemu ya taar-
ifa hiyo.

Ilieleza kuwa fedha za ku-
funga kamera hizo zimet-
engwa na serikali katika bajeti
yake ya mwaka huu wa fedha,
2024/2025.

“Serikali imetenga fedha
kwa ajili ya uendeshaji wa
Halmashauri ya Jiji la Dar es
Salaam katika kipindi cha
mwaka wa fedha 2024/2025.
Inakusudiwa kuwa sehemu ya
mapato ya mfuko itatumika
kulipia malipo stahiki chini
ya mkataba wa ufungaji wa
kamera ya CCTV awamu ya
kwanza katika eneo la Kari-
akoo,” ilifafanua.

Akizungumza na mwandi-
shi wa habari hii jana, Mkuu
wa Wilaya ya Ilala, Edward
Mpogolo, alisema Kariakoo
itafungwa kamera na taa, iki-
wa ni kutekeleza agizo la Rais
Samia Suluhu Hassan, kutaka
biashara katika eneo hilo zi-
fanyike kwa saa 24.

“Tunafunga kamera na taa
kwa pamoja. Lengo ni kuima-
risha ulinzi na pia kuwezesha
biashara zifanyike kwa saa
24,” alisema.

Akiwa katika ziara ya ki-
kazi mwezi uliopita, Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Albert Chalamila, alisema
serikali inakusudia kufunga
kamera hizo katika maeneo
mbalimbali ya jiji ili kuimari-
sha ulinzi.

Alisema kamera na taa zi-
tafungwa kwenye maeneo
yenye msongamano mkubwa
wa watu ikiwamo Kariakoo.

Serikali inakusudia kufunga
taa na kamera za ulinzi, waka-
ti ambao Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa, ameunda Kamati ya
Wataalamu ya Uchunguzi wa
majengo katika eneo la Kari-
akoo.

Kamati hiyo iliundwa baada
ya kuporomoka kwa jengo la
ghorofa tatu katika eneo la
Kariakoo na kusababisha vifo
vya watu 31 na wengine 88, ku-
jeruhiwa Novemba 16, mwaka
huu.

Aliiagiza itekeleze maju-
kumu yake kwa kufuata she-
ria, kanuni na maadili ya kazi,
kwa kuchunguza uimara wa
majengo yanayojengwa, ku-
chunguza endapo taratibu
zinafuatwa wakati wa ujenzi,
ikiwamo vibali, makandarasi

wenye sifa na usimamizi wa
mamlaka husika wakati wa
ujenzi.

Waziri Mkuu alisema mad-
humuni mengine ya kuundwa
kwa kamati hiyo ni pamoja na
kuchunguza endapo ubore-
shaji majengo unaofanywa
Kariakoo unazingatia sheria,
kanuni na taratibu pamoja
na kubainisha majengo yote
yaliyo katika hatari ya kuan-
guka na kupendekeza hatua
za kuchukua.

Aidha, zinafungwa wakati
ukarabati wa soko la Kariakoo
ukiwa umefikia asilimia 90 na
kugharimu Sh. bilioni 28.

Akiwa mkoani Kagera, Ago-
sti mwaka huu, Naibu Waziri
wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Daniel Sillo, alisema serikali
iko mbioni kufunga kamera za
uchunguzi 6,500 kwa kuanzia
na majiji makuu manne, ili ku-
punguza uharibifu na kuima-
risha ulinzi na usalama kwa
wananchi.

Alisema kamera zitafung-
wa katika maeneo ya miku-
sanyiko ya watu kama vile
maeneo ya masoko, viwanda-
ni na kwenye kampuni katika
majiji ya Dar es Salaam, Aru-
sha, Mwanza na Dodoma.

Aidha, kamera hizo zi-
tafungwa chini ya mradi
wa Jeshi la Polisi wa majiji
salama na kwamba bajeti ya
utekelezaji imetengwa katika
mwaka huu wa fedha 2024/25.

Kwa maoni kuhusu habari
hii: Piga simu / sms / What-
SApp : +255 677 020 701

Email: customertrela-
tions@guardian.co.tz

Waziri abaini wimbi
la uvamizi maeneo ya
huduma za Kijamii

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Deogratius
Ndejembi, amebaini kuwapo wim-
bi la maeneo ya huduma za kijamii
yakiwamo shule na nyumba za
ibada kubadilishwa matumizi kwa
kujengwa maduka ya biashara na
baa.

Pia amemwagiza Katibu Mkuu
wa Wizara hiyo, Mhandisi Antho-
ny Sanga, kuendelea kuwachuku-
lia hatua watumishi na kampuni
za upimaji ardhi zinazobainika
kuzalisha migogoro ya ardhi kwa
kupima na kuuza maeneo ya wa-
nanchi.

Akifungua Wiki ya Ardhi jana
ma wataalamu wametoa vibali
vya kubadili matumizi maeneo
ya makazi, huduma za Kkijamii
na ya wazi yaliyotengwa yame-
kuwa ya biashara kinyume cha
utaratibu.

Aliagiza wataalamu kuhakikisha
mitaa inabaki kama ilivyopangwa
kama ni biashara, makazi au hu-
duma za kijamii.

“Nawaomba sana tumieni
taaluma zenu katika kuhakikisha
tunapanga miji yetu vizuri. Kuna
mitaa imepimwa hata zimamoto
haiwezi kuingia. Kuna kaugonjwa
kameingia kakubadili matumizi
maeneo ya makazi, kesho una-
kuta kuna fremu za biashara, baa
kwenye eneo la makazi ya watu na
ukifuatilia unakuta mabadiliko ya
matumizi yamefanyika.

“Kuna maeneo mengi tu yame-
badilishwa. Hata hapa Dodoma
naweza kuwabeba niwapeleke
muone najua kwenye mipango
tumetenga maeneo ya shule, ya
ibada lakini unakuja baadaye un-
abadili matumizi, tufanye kazi kwa
weledi,” alisema.

Kuhusu upimaji wa viwanja
unaofanywa na sekta binafsi,
Ndejembi alisema kumekuwa na
kampuni zinazopima zimeanza
kuuza viwanja bila makubaliano
na watu waliowapa kazi ya kupima
na kwamba tayari serikali imeanza
kuchukua hatua na tayari kam-
puni kati ya tatu au nne zimefutwa
hatua na kutaka kasi hiyo iongeze-
ke.

“Migogoro mingi inazalishwa
na kampuni hizi za kupima ardhi
mezani kwangu ninayo zaidi ya
20. Tuanze kuchukua hatua mara
moja kwa kampuni ambazo zi-
natuzalishia migogoro.

“Kwa mfano kuna mwananchi
mmoja ameomba shamba lake li-
pimwe amefuata taratibu zote na
akaunganishwa na kampuni bin-
afsi ya kupima lakini ikapima na
kuanza kuuza viwanja yenyewe
bila mwananchi mwenye eneo
lake kujua viwanja vimeanza kuu-
zwa alishtuka watu waliouziwa
wanafanya maendelezo, kampuni
ilipoulizwa inaingilia huku na ku-

tokea huku. Ni muhimu watendaji
wetu kuhakikisha wananchi wa-
nakuwa salama,” alisema.

Aliwataka watumishi wa sekta
hiyo kuwa na nidhamu kuzingatia
weledi na kujiepusha kuwa sehe-
mu ya migogoro.

Kuhusu matumizi ya mfumo wa
kidigitali wa e-ardhi, waziri huyo
alisema umeanza kutoa huduma
kwenye baadhi ya halmashauri
katika mikoa mitano ya Arusha,
Dodoma, Pwani, Tabora na Shin-
yanga na unalenga kuleta mageuzi
katika sekta ya ardhi nchi.

“Mfumo umezingatia maeneo
yote muhimu ya utoaji wa hudu-
ma, umefungamanishwa na mifu-
mo mingine ya serikali ili kurahisi-
sha upatikanaji wa taarifa zingine
muhimu na kuleta ufanisi katika
sekta ya ardhi kwa wananchi,”
alisema.

Alibainisha kuwa mfumo utaha-
rakisha utoaji huduma, kuimari-
sha uwazi na uadilifu, kupunguza
gharama na muda, kusaidia kufikia
malengo yaliyowekwa kwenye
makusanyo, utoaji hatimiliki, upi-
maji na uthamini wa ardhi.

Alisema mfumo huo utasaidia
patiwa huduma kwa usawa bila
urasimu.

“Nimepata taarifa kuwapo kwa
watumishi wachache wanaok-
wepa kutumia mfumo kutoa hudu-
ma zinazotarajiwa kwa visingizio
mbalimbali na kwa maslahi yao
binafsi, nakuagiza Katibu Mkuu
kila mtumishi ambaye mfumo huu
umeanza kutumika ahakikishe
anautumia kikamilifu na uendelee
kuchukua hatua dhidi ya wasio-
taka kuutumia,” alisema.

Ndejembi alikemea watumishi
wanaofanya kazi kwa mazoea na
kuharibu taswira ya sekta hiyo na
kwamba hatawavumilia watakao-
bainika kuanzisha migogoro kwa
maslahi yao binafsi.

“Tunataka kuondoa sura ili-
yopo kwenye jamii, unapotamka
Wizara ya Ardhi kitu cha kwan-
za kinachokuja kichwani mwa
mwananchi ni mgogoro, na hii
migogoro mingi inasababishwa na
wale ambao sio waadilifu, nataka
tutoke kwenye dhana ya Wizara ya
Migogoro iwe Wizara inayotatua
changamoto za wananchi,” alise-
ma.

Awali, Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Anthony Sanga, alisema ka-
tika wiki hiyo ya ardhi wataalamu
watajadili masuala mbalimbali iki-
wamo utafiti uliofanywa na Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na Rush-
wa (TAKUKURU) kuhusu sekta ya
ardhi.

Kwa maoni kuhusu habari hii:
Piga simu / sms / WhatsApp
+255 677 020 701

Email: customerrelations@
guardian.co.tz
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CCM wamwita
Lissu Singida
wachuane
kuwania
ubunge

Na Thobias Mwanakatwe,
IKUNGI

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Ikungi, mkoani Sin-
gida kimekitaka Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) kuondokana na
fikra kwamba katiba mpya
ndio itakiwezesha kupata
ushindi katika Uchaguzi Mkuu
mwakani.

Katibu wa CCM Wilaya ya
Ikungi, Joshua Mbwana,
amesema chama hicho cha
upinzani kitambue kuwa wa-
naopiga kura ni wananchi na
si katiba ambayo imekuwa
inapigiwa kelele na viongozi
wakuu wa CHADEMA wakidai
Katiba mpya.

Aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu ushindi ambao
chama hicho kimeupata wakati
wa Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa uliofanyika Novemba 27,
mvvaka huu.

“Niwaambie katiba hai-

pigi kura, kinachopiga kura
ni watu, watu hawa waliom-
welewa Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan katika Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa kutokana na
miradi mingi aliyoleta, ndio
hawa hawa watakaopiga kura
Uchaguzi Mkuu mwaka 2025,"
alisema.

Mbwana alipoulizwa iwapo
Makamu Mwenyekiti wa
CHADEMA, Lissu, akijitokeza
kugombea ubunge mwakani
katika wilaya hiyo, alisema
CCM inamkaribisha kama ana
nia hiyo.

Hata hivyo, alidai mwana-
siasa huyo atapata aibu kwa
kupata kura chache kama

vitongoji vyote V|mechukul|wa
na CCM wakati wa Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa.

'Nondo asimulia yaliyojiri

Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Ngome
ya Vijana wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Abdul Nondo,
amesimulia alivyotekwa na
kuteswa huku akisisitiza wa-
tekaji walimtishia atauawa en-
dapo atasimulia lolote lililojiri
walipomteka.

Nondo anayedaiwa kutekwa
Desemba Mosi mwaka huu
kwenye Stendi ya Mabasi ya
Magufuli, wilayani Ubungo,
Mkoa wa Dar es Salaam, alitoa
kauli hiyo jana akiwa Hospitali
ya Aga Khan, jijini jana.

“Watekaji walinichukua
kwa nguvu, licha ya kelele na
vuta nikuvute, sikusaidika na
kulikuwa na bodaboda moja
na watu wengine wakiangalia
tukio lile likiendelea, lakini ha-
wakunisaidia.

“Walinifunga kitambaa
cheusi kwenye macho, kamba
mikononi... walinisafirisha
kwa mwendo huku nikipigwa
na baadaye walinining iniza
mahali, miguu juu huku wak-

inipiga kwenye unyao, walini-
piga mgongoni na mikononi.

“Nilitolewa na kubadilishwa
gari lingine.. wakanifungua
pingu, wakanifunga kamba
na kunining iniza katika gari
dogo kutoka ‘hardtop’ kisha
kunisukumiza kwenye fukwe
hizo, wakaondoka...

“Nilihisi upepo na mawimbi
ya bahari, ndipo nikapata
msaada kwenda ofisi za cha-
ma. Nilikuwa na hali mbaya,
sikuweza kwenda nyumbani
maana ninaishi mwenyewe,
hivyo salama yangu ilikuwa ni
kwenda ofisini na ndipo nili-

poletwa hospitalini,” alisema
Nondo.

Alisema haikuwa ra-
hisi kwake kusikiliza ma-
zungumzo ya  waliomte-
ka kwa kuwa walikuwa

wananong ona.“Walikuwa
wananong onezana wao tu ki-
asi kwamba huwezi kusikiliza
na kipindi hicho wamenifunga
kitambaa cheusi kwenye ma-
cho, na wamenifunga kamba
mikono na wameirudisha ny-

uma mgongoni.

“Walikuwa wananikanyaga
na mwingine akaweka chu-
ma katikati ya miguu halafu
akaninginiza juu, akawa ana-
nipiga kwenye nyayo za miguu,
ananipiga kwenye ‘joint’, ana-
nipiga mgongoni, ananipiga
tu, ananiambia ‘wewe si cha
mdomo, endelea, sisi tunaku-
ua leo. Yaani hakuna stori
ambayo inaweza kunifanya
kujua kwamba hawa watu wa-
likuwa wanataka nini kwan-
gu,” alidai.

Nondo alidai watekaji wal-
imwambia kwamba kilichom-
ponza mpaka akatekwa “ni
kuongeaongea sana”.

Alidai watekaji walimwam-
bia amekuwa akionywa mara
kadhaa, lakini aliendelea ku-
zungumza, hivyo huo ulikuwa
mwisho wake.

Nondo alidai kuwa baada
ya kumtupa ufukweni, walim-
wambia akitoka huko aende
moja kwa moja nyumbani
kwake na asisimulie lolote ma-
hali popote.

“Wakaniambia... ‘haya uki-
toka hapa moja kwa moja nen-
da nyumbani, na nyumbani
kwako tunapajua, tusisikie
unaongea chochote, tusisikie
sijui unakwenda kwenye vy-
ombo vya habari, tusisikie un-
amwambia yeyote, tukikusikia
unafanya hivyo, awamu ya pili
sisi tunakuja... tukikuchukua
kama tulivyokuchukua leo,
tunakuua, tunaweza tukaku-
chukua sehemu yoyote na hiyo
awamu tukija kukuchukua tu-
nakuua,” alidai Nondo.

Mwenyekiti huyo alidaiwa
kutekwa kwenye Stendi ya
Mabasi ya Magufuli mwisho-
ni mwa wiki iliyopita baada
ya kuteremka kwenye basi,
akitokea mkoani Kigoma,
alikokuwa anashiriki kampeni
za Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa.

Alidai  alichukuliwa kwa
nguvu na watu sita ambao
walimfunga mikono na miguu
pamoja na kumfunika uso na
baadaye kumpiga sehemu
mbalimbali za mwili wake.

Dereva wa
bodaboda
akiwa ame-
beba abiria
aliyebeba
baiskeli ka-
tika Barabara
va Baga-
moyo, eneo |a
Mbuyuni, Dar
es Salaam
juzi, kitendo
ambacho ni
hatari kwa
usalama
baraba-

rani. PICHA:
SABATO
KASIKA

Mfumo kidijitali kukusanya taarifa waathirika wa wanyamapori wakali

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imeandaa mfumo
wa kidijitali wa kukusanya na
kuchakata taarifa za matukio
ya wanyamapori wakali na wa-
haribifu uwandani ili kumaliza
tatizo la ucheleweshaji taarifa
za wananchi wanaoathiriwa
kwa ajili ya ulipaji wa kifuta
jasho na kifuta machozi.

Waziri wa Maliasili na Utalii,
Balozi Dk. Pindi Chana, alisema
fungua semina ya siku rnb111
kwa maofisa wanyamapori wa
wilaya nchini.

“Ili kutatua changamoto hiyo
wizara imeandaa mfumo wa
kidijitali utakaotumika kuku-
sanya na kuchakata taarifa

za matukio ya wanyamapori
wakali na waharibifu uwandani
(PAIS) ili kuharakisha utoaji wa
taarifa na taratibu katika ulipaji
wa kifuta jasho na kifuta ma-
chozi kwa wakati,” alisema.

Pia alisema hivi sasa kume-
kuwapo malalamiko mengi
kuhusu waathirika wa wany-
amapori wakali na waharibifu
kucheleweshewa malipo ya
kifuta jasho na kifuta machozi
kutokana na taarifa kutofika
kwa wakati wizarani.

“Hivi sasa wabunge wengi wa-
nalalamika lakini pia wananchi
wanalalamika  kuchelewesh-
ewa malipo yao kutokana
na taarifa za matukio hayo
kuchelewa kufika wizarani,
hivyo mfumo huu utakwenda

kumaliza tatizo hilo,” alisema.

Alisema pamoja na mchango
wa sekta ya maliasili na utalii ka-
tika uchumi na ustawi wa nchi
na jamii bado sekta hiyo inaka-
biliwa na changamoto mbalim-
bali zikiwemo kuongezeka kwa
migongano baina ya binadamu
na wanyamapori.

Alisema migongano hiyo in-
ayosababishwa na uvamizi wa
shughuli za kibinadamu karibu
na maeneo ya hifadhi na kwe-
nye shoroba za wanayamapori
hususani shughuli za kilimo, uf-
ugaji na makazi ya kudumu na
hivyo kupelekea kuzibwa kwa
shoroba.

Pia alisema changamoto ny-
ingine ni kuongezeka kwa vi-
tendo vya ujangili wa wanay-

ama na migogoro ya mipaka
guka maeneo yaliyohifadhiwa.

Kutokana na hali hiyo,
alisema serikali imekuwa
ikichukua hatua mbalimbali
katika kutatua changamoto
za uhifadhi nchini ikiwa ni
pamoja na kuandaa sera,
kanuni,mikakati,mipango na
miongozo mbalimbali.

Mkurugenzi wa  Wany-
amapori, Dk. Alexander Lobo-
ra, alisema semina hiyo inaju-
muisha maofisa wanyamapori
wa wilaya nchini.

Alisema lengo ni kubadilis-
hana uzoefu pamoja na kuwa-
patia mafunzo kuhusu mfumo
huo wa ukusanyaji wa taari-
fa za matukio ya wanyamapori

wakali na waharibifu uwandani
ili kuharakisha mchakato wa
malipo ya kifuta jasho na kifuta
machozi kinachotolewa na seri-
kali.

“Matukio ya mgangano baina
ya wanyamapori na binada-
mu yanachangia sana katika
kuathiri uchumi wa mtu mmo-
jammoja na taifa kwa ujumla
kuanzia mwenzi Julai mwaka
huu hadi sasa serikali ime-
shalipa Sh. bilioni 2.5 kwa watu
walioathiriwa na wanyamapori
wakali na waharibifu,” alisema.

Kwa maoni kuhusu habari
hii: Piga simu / sms / What-
SApp : +255 677 020 701

Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz
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Naibu Waziri
Mkuu na Waziri
wa Nishati, Dk.
Dotto Biteko
(kulia), akipata
maelezo kutoka
kwa MKkurugenzi
Mtendaji Mkuu
wa CCBRT,
Brenda Msangi
kuhusu baadhi
ya huduma za
urekebishaji wa
Viungo zinazo-
tolewa na Hos-
pitali ya CCBRT,
alipotembelea
banda lao, wakati
wa maadhimisho
va Siku va Ki-
mataifa ya Watu
wenye Ulemavuy,
Salaam jana. PI-
CHA: JOHN BADI

TRA yapata mwarobaini
pombe feki sokoni

Na Restuta James

MAMLAKA ya Mapato Tanza-
nia (TRA), imetengeneza stempu
maalumu za kielektroniki (ETS)
kwa ajili ya vinywaji vikali ku-
dhibiti pombe feki sokoni.

Aidha, imekusanya Sh. trilioni
12.33 kuanzia Julai hadi Novemba,
mwaka huu, ikiwa ni zaidi ya len-
go lililowekwa kwa asilimia 105.
Katika kipindi hicho, TRA ililenga
kukusanya Sh. trilioni 12.30.

Kamishna Mkuu wa TRA, Yussuf
Dar es Salaam alipokuwa akizun-
gumza na wajumbe wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Bajeti, kwe-
nye mafunzo namna mamlaka
inavyofanya kazi zake.

Alisema mamlaka imetengen-
eza stempu zenye alama nyingi
za ulinzi ili kukabiliana na bidhaa
bandia hasa vinywaji.

“Tumetengeneza stempu mpya
zenye alama za ulinzi ambazo si
rahisi kuzinakili. Hii tunaamini
itatuongezea mapato na itapun-
guza tatizo la bidhaa feki hasa
pombe sokoni,” alisema.

Alisema TRA inaendelea kutoa
elimu na kufuatilia kwa wafanya-
biashara wasiotumia stempu sa-
hihi, ili kudhibiti pombe feki.

Kuhusu makusanyo, alisema
ni ongezeko la asilimia 19 ikilin-
ganishwa na kipindi kama hicho
mwaka jana. Katika kipindi hicho,
TRA ilikusanya Sh. trilioni 10.80.

Alisema  makusanyo  hayo
yamechangiwa na mamlaka
kuongeza ufanisi na kuboresha
uhusiano kati yake na walipakodi,
yakiwamo mawasiliano na ma-
jadiliano na wafanyabiashara na
ongezeko la walipakodi wapya.

“Tumeongeza Sh. trilioni mbili
ndani ya miezi mitano, hii ni kazi
kubwa. Tumejenga mazingira ya
kuhakikisha walipakodi wana-
lipa bila kushurutushwa. Kipekee
niwashukuru walipakodi wote,”
alisema Mwenda.

Alisema mapato ya forodha ya-
meongezeka kutoka wastani wa

Sh. bilioni 850 kwa mwezi, hadi
Sh. trilioni 1.2 na Sh. trilioni 1.15
Oktoba na Novemba mwaka huu,
mtawalia.

Mwenda alisema ongezeko la
mapato ya forodha limechangiwa
na ufanisi katika bandari ya Dar es
Salaam, baada ya kampuni ya DP
World kuanza kazi, hasa suala la
uondoshaji wa mizigo bandarini
na kupungua kwa muda wa kuhu-
dumia meli.

Mwenda alisema mamlaka
hiyo inakusudia kuajiri watumi-
shi 1,000 mwakani, ili kuongeza
ufanisi hasa usajili wa walipakodi
wapya.

Alisema kuanzia Januari mwa-
kani, TRA itaanza kufanya makadi-
rio ya tozo za forodha kwa mfumo
mpya ambao utakuwa bora kuliko
uliopo.

Alisema TRA inakusudia kui-
marisha mifumo yake ili kuwez-
esha wafanyabiashara na walipa-
kodi wengine, kupata huduma
mtandao kwa uhakika na ndani ya
muda mfupi.

Lengo, kwa mujibu wa Mwenda,
ni kuongeza pato la taifa (GDP)
kupitia kodi kutoka asilimia 13 ya
sasa hadi asilimia 15.

Kuhusu matumizi ya risiti za
kielektroniki, Mwenda alisema
TRA imeimarisha mfumo wa uk-
aguzi wa mashine hizo kupitia
mfumo wa EFDMS, ambayo in-
ampa uwezo mtumishi wa mam-
laka hiyo, kuona mfanyabiashara
ambaye hajatoa risiti kwa muda
mrefu na kuwasiliana naye ndani
ya mfumo.

“Kwa hiyo kutosikia malalamiko
sio kwamba hatukagui. Tume-
badilisha staili, tunakwenda moja
kwa moja kwa mhusika wanaan-
galia ni kina nani ambao hawatoi
kabisa anafuatwa yule ndani ya
mfumo kuulizwa kwa nini hatoi
risiti na hii inatusaidia kuondoa
malalamiko,” alisema.

Hata hivyo, alisema TRA inaka-
biliwa na changamoto za baadhi
ya wafanyabaishara kukwepa kodi
pamoja na ukosefu wa mashine za

ukaguzi katika mipaka ya Tundu-
ma upande wa Zambia, Kasumulo
na Namanga, inayochangia msur-
uru mrefu wa malori yanayovuka
kwenda nchi jirani.

“Mfano, kuna watu wanaanzi-
sha biashara ili auze risiti za EFD,
tumetengeneza kitengo Kkizuri
cha uchunguzi, tunasaidiwa na
vyombo vya ulinzi kuwabaini.
Tukiwabaini tutarejesha kodi yetu
yote na riba, pia tutawashitaki.
Niwakumbushe wafanyabiashara,
hakuna biashara ya kuuza risiti.
Timu iko mtaani inafanyakazi na
hivi karibuni kutakuwa na ma-
tokeo makubwa sana,” alisema.

Alisema changamoto nyingine
ni magendo kwenye mipaka ya
nchi, inayochangiwa na ukosefu
wa vifaa vya kisasa vya ukaguzi
mizigo mipakani.

Alisema katika mpaka wa Tun-
duma, wamekubaliana na Mam-
laka ya Usimamizi wa Bandari
(TPA), kusaidia kununua mashine
upande wa Nakonde Zambia, ili
kuondoa foleni ya malori Tun-
duma.

Naibu Waziri wa Fedha, Hamad
Hassan Chande, aliielekeza TRA
kuanza na mpaka wa Namanga,
mkoani Arusha ili kuendana na
kasi ya huduma inayotolewa
upande wa Kenya.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Kamati ya Bunge ya Bajeti,
Oran Njeza, aliipongeza TRA kwa
kuongeza makusanyo ya mapato
na kueleza kuwa Bunge linata-
mani kuona ongezeko la mapato
litakaloiwezesha serikali kupun-
guza kukopa.

“Ushauri wetu wa muda mrefu
ni kwamba TRA iwekeze kwenye
mifumo ambayo inasomana ili
kuongeza mapato. Tunaamini
kwamba mifumo ikiwa miz-
uri, hiki kinachokusanywa ki-
taongezeka hata mara mbili.

Kwa maoni kuhusu habari hii:
Piga / WhatsApp : +255 677 020
701 Email:customerrelations@
guardian.co.tz
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Viongozi wa dini
wajitwisha jukumu
kuzuia ndoa utotoni

Na Elizabeth Zaya

VIONGOZI wa dini wamesema wako tayari kutumia
majukwaa yao kukemea ndoa za utotoni nchini.

Wamesema wako tayari kuendelea kuhamasisha
jamii kuhusu umuhimu wa elimu na uwezeshaji
wasichana na kwamba kila msichana ana haki ya
kulindwa dhidi ya ndoa hizo za utotoni..
wa warsha iliyoshirikisha wadau mbalimbali wa
kutetea haki za wasichana, viongozi hao wa dini
walisema vitendo hivyo si vya kufumbia macho
lﬁ\_/}/a kuwa vinasababisha athari mbaya kwa kundi

ilo.

Sheikh Khamis Mataka aliomba serikali kuboresha
sera na sheria ya ndoa, ili kuwalinda zaidi watoto
wa kike ambao ndio waathirika wakubwa.

Hafla hiyo iliandaliwa na Msichana Initiative, Nor-
wegian Church Aid (NCA) na Kamati ya Kudumu vya
Madhehebu ya Haki za Kiuchumi na Uadilifu wa
Uumbaji (ISCEJIC) kwa lengo kutambua umuhimu
wa viongozi hao wa katika kuendeleza mapambao
dhidi ya usawa wa Kijinsia.

Sheikh Mataka alisema kuna haja ya serikali kufan-
ya marekebisho ya Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971
ili kuzuia watoto wasiolewe katika umri mdogo.

“Hata maandiko ya kidini yanasisitiza kwamba
ndoa inapaswa kuwa muungano wa heshima na wa
hiari, si kulazimishwa kwa mtu yeyote,” Sheikh Ma-
taka alisema.

Mchungaji Monica Lugome wa Baraza la Kikristo
Tanzania (CCT), aliweka msisitizo kwa kanisa katika
malezi bora ya mtoto kuhakikisha kuwa haki ya kila
mtoto ya kupata elimu na maisha yenye kuridhisha
inaheshimiwa.
~“Kama viongozi wa dini, ni wajibu wetu kuongoza
jumuiya zetu kuelekea haki na vadilifu. Ni wakati
wa kukomesha mila potofu za ndoa za utotoni na
kumpa kila msichana fursa ya kufikia ndoto zake,”
alisema.

Alisema upo umuhimu wa kuhakikisha wanaoingia
katika ndoa ni watu wazima ambao tayari wamepe-
vuka kukabiliana na ugumu wa changamoto mbal-
|mba|| na siyo watoto.

“Kulazimisha watoto kuingia katika ndoa
kunawanyima haki muhimu za elimu na maisha
yenye kuridhisha, kwani wanaelemewa na majuku-
mu mazito ya kujenga familia katika umri mdogo,”
alisema.

Sarah Shija ni Meneja Mipango wa NCA, alisema
kukomesha ndoa za utotoni italeta mabadiliko
makubwa katika uelewa kwa umma na mabadiliko
ya kudumu kwa wasichana wa kitanzania.

“NCA wanaona kwamba bado kunahitajika juhudi
ya kuleta mabadiliko chanya ya kijamii na kita-
bia, kuongeza ufahamu, na kuhamasisha jamii
kuheshimu na kudumisha haki za watoto hasa wasi-
chana ambao wanakabiliwa na changamoto mbalim-
bali,” alisema.

Mtaalamu wa Programu ya Upatikanaji Haki kwa
Wanawake wa UN Women Tanzania, Rachael Boma,
alisema ni jukumu muhimu la viongozi wa kidini
kuwalinda watoto na kuunda kanuni za kijamii na
k|tamadum zinazoweza kusaidia kuzuia ukatili.

“Viongozi wa kidini ni watu wanaoaminika katika
jamii zao, wana nafasi ya kipekee ya kukuza ustawi
wa watoto. Wanaweza kuzungumza dhidi ya mila
mbaya kama vile ukeketaji, unyanyasaji, na kutele-
kezwa," alisema Boma.

Alisena pamoja na kwamba Tanzania imepiga
hatua kubwa katika kushughulikia suala hilo, bado
kuna kazi kubwa ya kufanya katika kutokomeza
kabisa ndoa za utotoni kwa kurekebisha sheria zi-
lizowekwa ili zitamke kwamba umri wa kuolewa ni
kuanzia miaka 18.

Mkurugenzi Mtendaji wa Msichana Initiative, Re-
becca Gyumi, alisema kuna umuhimu mkubwa ku-
washirikisha viongozi wa dini katika mapambano
dhidi ya ndoa za utotoni.

“Kwa kuweka vita dhidi ya ndoa za utotoni kama
suala la kimaadili na kidini, tunaamini itasaidia
kuhamasisha mabadiliko ya kitamaduni ili kuhakiki-
sha mtoto wa kike au msichana analindwa dhidi
ya ndoa hizo za utotoni na anapatiwa haki zake za
msingi,” alisema.
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Mawakili watakiwa kufika mahakamani
na nyaraka za kuthibitisha walikokuwa

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu,
Dar es Salaam imemtaka Mawakili wa
Utetezi Edward Chuwa na Gabriel Mnyele
wawasilishe nyaraka mahakam-
ani kuonesha kwamba waliku-
wapo Mahakama Kuu baada ya
kushindwa kufika mahakamani

wa Serikali Faraji Ngukah alidai hawana
pingamizi na taarifa hiyo ya mawakili, laki-
ni ni taratibu za mahakama kwamba kama
mtu anapata udhuru, anatakiwa awasil-
ishe mahakamani nakala ya wito.

“Kama huyu tunaelezwa yuko
Dodoma, basi nyaraka ilitakiwa
ioneshe hivyo ili mahakama
jjiridhishe kwamba mawakili

[ H
bila kutoa taarifa. Wfanataklwa hawa wako Mahakama Kuu,
Pia imewataka wafuate she- W@ uate she- kwa hiyo siku ya kesi wanataki-
ria kwa kuwa wao ni wakongwe ria, wajuate wa kuleta ushahidi.
katika sheria. Wanajua taratibu utaratibuy, “Si kama hatuwaamini, la-
zote ili mahakama isifanye kazi hlvyo wana- - y,; tangu mwanzo hawa wen-
kama waganga wa kienyeji. ta.klwa walete zetu wamekuwa na shida hii, ni
Hayo yaliagizwa jana na vielelezo,leo |, wanapoteza muda wa ma-
Hakimu Mkazi Mkuu Aaron Ly- (Jana) h?' hakama. Tunaomba mahakama
amuya wa mahakama hiyo kati- wapo. SIIgU ¥Ya joe maelekezo juu ya hili,” al-
ka kesi ya tuhuma za kujeruhi na kesi wavilete Ngukah.
kutoa lugha ya matusi inayomka- kuonesha Pia alidai ametoka Mahakama
bili Bharat Nathwan (57) na mke kwa.mba Kuu kwenye kesi ya tuhuma za
wake, Sangita Bharat (54). Wa"k}fW? ugaidi Na. 61 ya mwaka 2022;
Hakimu Lyamuya alifikia huko, ?"se' Jamhuri dhidi ya Mbwana Puga,
hatua hiyo baada ya mshtakiwa Ma Hakimu mbele ya Jaji Mtema, ame-
Nathwan kueleza mahakama LYamuya. waacha wenzake wanaendelea.

kwamba amepata taarifa kutoka
kwa wakili wake Chuwa kwamba yuko Ma-
hakama Kuu mbele ya Jaji Hemed na pia
Mnyele yuko safari mkoani Dodoma kwa
ajili ya kikao cha mahakama.

Baada ya Nathwan kudai hayo, Wakili

KILMANIARO

DRINKING WATER

Yeye amefika mahakamani kwa
ajili ya kesi hiyo kwa kuonesha uzito.
Alidai wana shahidi mmoja na walikuwa
tayari kuendelea kusikilizwa kwa kesi kwa
kuwa washtakiwa wote wawili walikuwa
mahakamani.

A PRODUCT OF ——
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Hakimu Lyamuya akawauliza washtak-
iwa kama wamemsikia Wakili Ngukah na
kumwelewa. Mshtakiwa Nathwan alidai
amesikia na amemwelewa vizuri kwamba
mawakili wanapokwenda mahakamani,
wanatakiwa wawe na vielelezo kuonesha
walikuwa Mahakama Kuu.

“Sikiliza nikwambie, mawakili wako
walipaswa kuyajua haya yote na si kwam-
ba hawajui, wanajua vizuri kwa sababu ni
wakongwe kwenye sheria. Kama hawako
mahakamani, wanatakiwa walete taarifa,
wasipoleta ni kama waganga wa kienyeji.

“Wanatakiwa wafuate sheria, wafuate
utaratibu, hivyo wanatakiwa walete viele-
lezo, leo (jana) hawapo. Siku ya kesi wavi-
lete kuonesha kwamba walikuwa huko,”
alisema Hakimu Lyamuya.

Wakili Ngukah aliomba mahakama
kwamba siku nyingine likitokea suala
kama hilo, basi kesi iendelee kusikilizwa
bila kuwapo mawakili, lengo ni kumaliza
kesi mapema.

Kesi imeahirishwa hadi Desemba 10,
2024 saa sita mchana kwa ajili ya kuende-
lea kusikilizwa kwa mashahidi wa upande
wa mashtaka.

Wanandoa hao ambao ni raia wa Tan-
zania wenye asili ya India wanaoishi mtaa
wa Mrima - Kisutu, jengo la Lohana, Dar
es Salaam wanatuhumiwa kwa mashtaka

manne waliyoyatenda Julai 21, 2023
kinyume cha sheria.

Ilidaiwa kuwa Nathwan Julai 21, 2023,
akiwa eneo la mtaa wa Mrima-Kisutu,
jengo la Lohana, ndani ya wilaya ya Ilala,
Dar es Salaam, kinyume cha sheria alim-
sababishia madhara makubwa Kiran
Lalit kwa kuzamisha kichwa chake ka-
tika ndoo ya saruji iliyokorogwa.

Nipashe
‘ WhatsApp Chaneli \,-

Skani hapa
kutembelea
chaneli yetu

REPUBLIC OF KENYA

KENYA HIGH COMMISSION IN DAR ES SALAAM, TANZANIA

INVITATION TO TENDER FOR RENOVATION OF BUILDINGS
TENDER NO.: KHCD/0T/001/02/2024-2025

Mshindi wa

SUPERBRANDS
AFRIKA MASHARIKI
2022-2024

The Kenya High Commission invites interested “Bidders” for renovation of Government
Properties in Dar es salaam whose details are given below.

PHYSICAL LOCATION OF

OTHER IMPORTANT INFORMATION PROPERTY

DEADLINE FOR SUBMISSION

Friday 20" December
2024 at 15:00 Hours.

Harambee
Plaza Building

Located on Plot No. Plot 1858 Oysterbay and
housing KCB Bank Tanzania Ltd

Ali Hassan Mwinyi Road/
Kaunda drive Junction

Friday 20" December
2024 at 15:00 Hours.

Kenya House
(The Chancery)

Located on Plot No. Plot 1859 Oysterbay and
housing The High Commission offices

Kaunda drive / Bongoyo

VOTED Road Junction

ALL BIDS MUST BE SEALED, ADDRESSED AND SUBMITTED TO:
The High Commissioner
Kenya High Commission in Dar es Salaam
Kaunda Drive/Bongoyo Road Junction, Oysterbay
P.0. Box 5231, Dar es salaam, Tanzania

Superbrands

EAST AFRICA’S CHoICcg

So as to be received on or before Friday, 20" December 2024 at 15:00 hours. The sealed
envelope should clearly be marked “Bid for Renovation of Government Properties.”
Requirements to Bid.
Tender documents to be collected from the Kenya High Commission offices upon payment
of a non-refundable fee of TZS 115,000.00 banker's cheque payable to the “KENYA HIGH
COMMISSION.”
. The bids should be submitted on working days between 10:00hrs and 15:00hrs.
. Interested bidders may obtain further information in writing from the Kenya high
Commission.
. Appointments for site inspection of the properties and Pre-tender meetings to be done after
this advert between 10:00hrs and 15:00hrs at their own cost.
. The tender, as well as all correspondence and documents relating to the tender exchanged
by the tenderer and the Procuring Entity, shall be written in English Language.
. Bids submitted after the set deadline will not be considered.

Asanteni wateja wetu
Hii ni yetu sote

@kiIimanjaro_drinking_water 0 kilimanjarodrinkingwater kdw@bbl.co.tz
o +255 762628166 | +255 659785276 | +255 272754422 KENYA HIGH COMMISSION

DARES SALAAM, UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

218275502
218279802
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Magzingira tuyatunze,
yatulinde na maafa

UCHAFUZI wa mazingira umeleta athari kubwa katika mabadiliko
ya tabianchi, hali iliyosababisha baadhi ya maeneo kukosa mvua na
kuleta upungufu wa mvua.

Athari za mabadiliko ya tabianchi zimeshuhudiwa katika baadhi
ya maeneo ambako mvua imenyesha kupita kiwango na watu ku-
kosa makazi na hata kusababisha vifo.

Umuhimu wa kuhifadhi mazingira unatakiwa uanzie katika ngazi
ya familia na kupanua wigo hadi kwa wadau mbalimbali.

Watu muhimu na wanaosikilizwa katika jamii ni viongozi wa dini
ambao Waziri Mkuu Kassim Majaliwa aliwahi kusema kuwa wanayo
nafasi kubwa na kuwataka iwe ajenda maalum katika ofisi za umma,
za binafsi au kwenye taasisi.

Umuhimu wa jamii kushiriki katika uhifadhi mazingira ni kuunga
mkono juhudi za Rais Dk. Samia Suluhu Hassan za kuendelea kui-
marisha uhifadhi na usimamizi wa mazingira nchini.

Aidha, jitihada ambazo Rais Samia amezichukua ili kuhakikisha
suala la nishati safi linakubalika ni kukataa kukata miti na kuhama-
sisha kuhusu matumizi ya nishati safi ya kupikia.

Rais Samia amekuwa kinara wa nishati na alienda nchini Ufar-
ansa kuhutubia kuhusu nishati safi na yeye akiwa ni Mwenyekiti
mwenza wa mkutano huo, jambo ambalo ni ni fahari kwa nchi ya
Tanzania.

Wajasiriamali wamepewa fursa kuanzisha biashara ya kuuza mi-
tungi na majiko ya gesi hadi kwenye ngazi ya vijiji ili nishati hiyo
iweze kupatikana kwa urahisi hali ambayo itaweka ukomo wa
matumizi ya mkaa na kuni nchini.

Pia, serikali imechukua hatua za kisera na kimkakati ili kuleta ma-
tokeo chanya zikiwamo za kuandaliwa kwa Sera ya Taifa ya Mazin-
gira ya mwaka 2021; Kutungwa kwa Sheria ya Mazingira ya mwaka
2014; kuandaa na kutekeleza Mpango Kabambe wa Taifa wa Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira wa mwaka 2022 hadi 2032; kuandaa
na kutekeleza Mkakati wa Kitaifa wa kukabiliana na Mabadiliko ya
Tabianchi wa mwaka 2021 hadi 2026; na kutungwa kwa Kanuni na
Miongozo inayohusu masuala ya Mazingira na Mabadiliko ya Tabi-
anchi.

Wizara inayosimamia mazingira imetakiwa ishirikiane kwa ka-
ribu na wizara za kisekta kuhakikisha maadhimisho mbalimbali
ya kitaifa yanayogusa masuala ya mazingira yanatumika kikamilifu
kuwezesha jamii kupata uelewa na kuweka alama za kudumu na
matokeo yanayopimika kuhusu utunzaji mazingira ikiwamo Siku ya
Upandaji Miti, Siku ya Hali ya Hewa, Siku ya Maji, Siku ya ardhi Oevu,
Siku ya Mazingira na Siku ya Hifadhi ya Tabaka la Ozoni.

Uhamasishaji kuhusu utunzaji wa mazingira, Waziri Mkuu amezi-
taka ofisi za mikoa na wilaya, zisimamie suala hilo na kusisitiza
kuhusu umuhimu wa kuzingatia sheria na kanuni za mazingira na
ikibidi watumie mitandao ya kijamii kusambaza elimu hiyo.

Hiyo itasaidia kuongezeka kwa ufahamu miongoni mwa jamii
kuhusu umuhimu wa uhifadhi wa mazingira na kutasaidia kupun-
guza uharibifu na kuimarisha usimamizi wa mazingira.

Aidha, elimu ijumuishe matumizi endelevu ya rasilimali za
mazingira ikiwamo matumizi bora ya ardhi, maji na nishati ili ku-
hakikisha kuwa rasilimali hizo zinabaki kuwa za kudumu kwa vizazi
vijavyo.

Utunzaji wa mazingira unaanzia nyumbani kwako, sehemu yako
unayofanyia shughuli za kukuingizia kipato na hata barabarani una-
popita.

Kila mmoja anapoona mwenzake akiharibu mazingira ana ju-
kumu la kumkemea ili ajue kuwa anachokifanya kinaathiri jamii na
taifa kwa ujumla.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Mwandishi
Wetu

Shule zinapofungwa

familia zisijisahau

SHULE za msingi na sekond-
ari zinakaribia kufungwa
kuanzia wiki hii suala la kuso-
ma, kufurahia likizo, masomo
pamoja na kufaulu bado ni
kipaumbele.

Usalama wa watoto na ulin-
zi wao ni jambo linalohitajika
na ndilo la msingi kwa kila
kitu, wazazi, walezi na jamii
kumbukeni kulipa umuhimu
wa kipekee.

Ulinzi na usalama unamgu-
sa kila mmoja ili kuwaangalia
watoto au wanafunzi kuanzia
shuleni wanaposoma, mi-
taani wanapokaa na mambo
muhimu  wanayohitaji ~ ili
kuwasaidia wasome salama
wakati huu wakiwa likizo
yenye sherehe na matukio
mengi.

Ni kwa sababu watoto wen-
gi wanaoathirika na ukatili wa
kijinsia hasa mabinti kupewa
mimba, kutumiwa kingono na
walimu au walezi ama wazazi,
kadhalika wasichana na wa-
vulana kuingiliwa kinyume
cha maumbile, yote hayo ya-
nachangiwa na kukosekana
ulinzi na jamii kuwapuuza.

Ukiangalia zaidi eneo la
kuendelea na maandalizi ya
elimu ya sekondari hasa wa-
naomaliza msingi kila mmoja
anatafuta kuwasaidia akiwaa-
lika kujisajili na ‘pre-form
one’ ili iwe rahisi wanapofika
sekondari kuelewa masomo
kwa wepesi. Hatukatai.

Wanachojifunza ni masomo
ya kidato cha kwanza hasa Ki-
ingereza kwa kiasi, huko nako
kuna udanganyifu.

Watoto wanaweza  kula-
zimishwa kufanya mambo
ya kihalifu mitaani kwa Kkis-
ingizio kuwa wamekwenda
shuleni lakini wakatumbukia
kwenye mikono ya wanyan-
yasaji.

Familia zikumbuke kuwa
kusoma  hiyo ‘pre form
one’pasipo na chakula ku-
namaanisha njaa isiyovumi-
lika, matokeo yake ni mabinti
kufanya lolote bila kujali
itakuwaje ili wapate chakula,
wasife njaa.

Yote hayo na mengine men-
gi huchangia mimba, unyan-
yasaji na watoto kutumiwa
vibaya wakati huu wa likizo
lakini pia wakiendelea kuji-
funza.

Ni vyema wazazi, walezi
na wadau wa elimu watatue
matatizo hayo yanayohusisha
chakula na ulinzi ili kupungu-
za matatizo hasa kuwaumiza
watoto ambao mara nyingi
hawana hatia.

Usalama na ulinzi wa watoto
unakwenda mbali zaidi kwa
kuwasimamia na kuwaepu-
sha na athari za utandawazi
ni kwa sababu umewaharibu
wawe wa msingi au sekond-
ari  kwa vile wakati huu wa
likizo wanaweza kutumia
muda mwingi kuangalia
mitandaoni kujifunza‘maovu.’

Wapo wenye simu janja
na kompyuta wanaozitumia
kuangalia maovu mitandaoni
kama picha za ngono kwenye
YouTube zenye maudhui yasi-
yo na maadili.

Wanajifunza masuala men-
gine makubwa kuliko umri
wao, wapo wanaojifunza na
kufanya uhalifu, kutumia
dawa za kulevya, kuua na
hata kudanganya.

Utandawazi unawatum-
bukiza katika kupenda muziki
wa disko usiku na kuchochea
watoroke nyumbani.

Wapo wengine kwa kuzoea
maovu ya mitandaoni wa-
nakimbilia kwenye sinema zi-
nazoonyeshwa kwenye viban-
da umiza mitaani.

Watoto hawa wanapokosa
uangalizi wanaweza kuishi
kwenye nyumba za sinema
mchana au vibanda umiza,
mabinti wanaweza kuzamia
huko wakawa waathirika wa
unyanyasaji kwenye likizo.

Ikumbukwe kuwa kama
familia na jamii hazitawajali
watoto wakati huu wa likizo
wengi wanaweza kushawishi-
wa na kutumbukia kwenye
vitendo vya kuwakwamisha
kimasomo.

Watoto wanaingia mite-
goni wanapokwenda kwenye
mabanda yanakoonyeshwa
video asubuhi na mchana na
kukutana na watu wanaow-
alipia kiingilio, kuwapa chips
na soda kitakachofuata ni ula-
ghai na hadaa zinazoweza ku-
waondoa shuleni kwa sababu
za unyanyasaji kijinsia.

Pamoja udanganyifu huo
wakati mabinti wanaweza ku-
ingizwa mtegoni na walimu
ambao ama kwa Kkisingizio
cha kuwafundisha ‘twisheni
au pre form one’ wanawaba-
ka au kuwashawishi kuingia
kwenye ngono.

Ni vyema kuwaangalia wa-
toto wasiwe waathirika wa
kutafuta fedha za kujikimu
kwa kulazimishwa kufanyaka-
zi za kuosha vyombo, kutafu-
ta kuni, kufua nyumbani kwa
walimu na watu wengine iwe

Wazazi na wanafamilia
walindeni watoto wasichwe
au kusafirishwa kwenda kwa
jamaa zenu mikoani kwa
mjomba, baba mkubwa au
bibi na babu kwa sababu
huko nako si salama.

Kaeni na watoto wenu likizo
maana hasara za kuwapeleka
mbali na familia ni kubwa zai-
di kuliko mnavyowaza.
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HABARI KITAIFA

Mkuu wa mkoa wa Mara, Kanali Evans Mtambi (kulia), akizungumza na baadhi ya wagonjwa
waliofika kupata huduma za afya katika Hospitali ya Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere,
mjini Musoma juzi, wakati wa kupokea madaktari bingwa 45 waliokwenda kuweka kambi
hospitalini hapo, ili kutoa huduma za kibingwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Samia: Serikali inathamini mchango
wa Jukwaa la Wakurugenzi Watendaji

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema serikali inathamini
mchango wa jukwaa la Waku-
rugenzi Watendaji (CEO Round-
table -CEOrt) katika kuchangia
jitihada za kujenga uchumi ende-
levu na unaostawi hapa nchini.

Akizungumza kwa niaba ya
Rais Samia katika hafla CEOrt
2024 Dinner Gala) Makamu
wa Rais Dk. Philip Mpango al-
ilipongeza jukwaa hilo na wa-
shirika wao kwa juhudi zao za
kuendeleza maendeleo ya ki-
jamii na kiuchumi hapa nchini.

“Nawaletea salamu za heshima
kutoka kwa Rais Samia Suluhu
Hassan, ambaye hakuwapo hapa
leo kwa sababu ya majukumu
mengine, lakini ameniagiza ni-
wasilishe shukrani zake kwenu
za dhati kwa mazuri mnayoya-
fanya,” alisema.

“Rais anathamini michango
yenu isiyokuwa na kikomo na
kujitolea kwenu katika kujenga
uchumi endelevu kwa kuwahu-
sisha wadau mbalimbali wa sekta
ya umma na sekta binafsi.”

Dk. Mpango alielezea furaha
yake katika juhudi za CEOrt zi-
nazohusiana na masuala mbal-
imbali ikiwamo mazingira ya
biashara na maendeleo ya rasili-
mali watu.

Alisema kaulimbiu ya usiku
wa sherehe hii hizo za CEOrt
mwaka huu inayosema “2050...
Twende!” Kujenga Uchumi Uli-
ostawi, Jumuishi, na Endelevu,
na kusema kwamba inahusiana
na Malengo ya Serikali ya Dira
ya Maendeleo ya Tanzania 2050,
ambayo ni kuifanya Tanzania
kuwa taifa lenye uchumi wa kati
wa viwanda ifikapo 2050.

“Tunahitaji kuendelea kuz-
ingatia masuala muhimu kama
mabadiliko ya tabianchi na ku-
tathmini athari zake kwenye
mazingira ya biashara,” aliongeza
Dk. Mpango.

Akielezea ushiriki wake hivi ka-
ribuni kwenye mkutano wa COP
29, alisisitiza ahadi ya Tanzania

katika malengo ya kimataifa ya
tabianchi na kusema ni muhimu
kujenga uchumi imara licha ya
changamoto za tabianchi.

“Kwenye hotuba yangu katika
COP 29, nilisema kwamba ma-
badiliko ya tabianchi yanapun-
guza hadi asilimia 2-3 ya Pato la
Taifa la Tanzania kila mwaka na
kuleta hasara ya mabilioni ya
shilingi,” alisema Dk. Mpango.

“Inafurahisha kuona kuwa
CEOrt pia ina juhudi za kuhama-
sisha biashara kujiunga na ajen-
da ya tabianchi.”

Dk. Mpango aliwahimiza wa-
nachama wa CEOrt kuendeleza
juhudi zao kwa kubuni suluhisho
bunifu na kuanzisha ushirikiano
ambao utasaidia biashara kue-
ndana na malengo ya tabianchi
ya Tanzania na kunufaika na fur-
sa zitakazotokana na hilo.

Makamu wa Rais pia alisisitiza
uwekezaji unaoendelea wa seri-
kali katika sekta muhimu za mi-
undombinu kama vile barabara,
reli, maji, usafiri wa angani, na
nishati, ambazo zote ni muhimu
kwa ukuaji na maendeleo ya
uchumi.

“Tunahakikisha kuwa tun-
aboresha mazingira ya biashara
na uwekezaji kwa kutekeleza
sera zinazochochea sekta bin-
afsi yenye ushindani,” alisisitiza.
“Hii ni pamoja na kurahisisha
michakato ya usajili wa biashara,
kupunguza vikwazo vya kisheria,
na kuanzisha vituo vya kutolea
huduma katika dirisha moja ili
kupunguza urasimu na kupam-
bana na rushwa.”

Aidha, Tanzania inajipanga
kuwa mchezaji muhimu katika
masoko ya kikanda na kimataifa,
kuvutia uwekezaji na kuchochea
ukuaji.

Kwa upande wa maendeleo
ya kijamii, Dk. Mpango alielezea
mafanikio muhimu katika mae-
neo kama usalama wa chakula,
elimu, huduma za afya, na usawa
wa Kkijinsia.

Alisema kuwa kiwango cha
uandikishaji wa wanafunzi kime-
fikia asilimia 97 kufikia mwaka

2022, upatikanaji wa huduma za
afya umeimarika na kuleta ku-
pungua kwa vifo vya kinamama
na watoto wachanga na uwakili-
shi wa wanawake katika elimu na
nafasi za uongozi umeongezeka.

“Sekta binafsi imekuwa na
mchango muhimu katika ma-
fanikio haya na ni muhimu kwa
kila. mmoja wetu kuendelea na
juhudi zetu, kuchukua jukumu
la uwajibikaji, na kuonesha
uzalendo katika kutekeleza ma-
jukumu yetu,” alisema. “Pamoja,
tunaweza kufikia malengo ya
Dira ya Maendeleo ya Taifa
2050.”

Dk. Mpango alisisitiza ahadi
ya serikali kuimarisha ushiriki-
ano wa umma na sekta binafsi,
ambao ni muhimu kwa kukuza
maendeleo ya taifa na uchumi.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji
wa CEOrt, Santina Benson, alise-
ma jukwaa hilo linajivunia hatua
mbalimbali za maendeleo ikiwa-
mo kuitisha majukwa za kujadili
maendeleo ya kiuchumi, kupitia
sekta za viwanda na biashara.

“Miaka hii imekuwa ya ma-
badiliko makubwa kwa CEO
Roundtable, kwani tumepiga
hatua kubwa katika maeneo yetu
muhimu ya kipaumbele na kue-
ndelea kutumia jukwaa la CEOrt
kuanzisha mijadala juu ya masu-
ala muhimu kwa maendeleo en-
delevu ya kijamii na kiuchumi ya
nchi,” alisema.

Aliongeza kuwa CEOrt im-
eendelea kufanya juhudi za
kukuza uchumi kupitia sekta
mbalimbali kama vile nishati,
mipango ya urithi wa biashara
za familia, maendeleo ya rasili-
mali watu, fursa za usafirishaji
na umuhimu wa uchambuzi wa
data katika kukuza maendeleo
ya Tanzania.

Katika sherehe hiyo, watu kad-
haa mashuhuri walitunukiwa
tuzo kwa michango yao ya kipe-
kee kwa maendeleo ya kijamii na
kiuchumi ya Tanzania, akiwemo
aliyekuwa Katibu Mtendaji wa
Tume ya Mipango, Hayati Law-
rence Mafuru.

BoT yashtushwa Kiwango cha
watu wazima kutumia benki

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

BENKI Kuu ya Tanzania
(BoT), imesema asilimia
10 pekee ya watu wa-
zima mkoani Singida ndio
wanaotumia huduma za
benki, kiwango kinachoe-
lezwa kuwa chini ikilin-
ganishwa na cha kitaifa
ambacho ni asilimia 22.

Kaimu Meneja msaidizi
sera na chambuzi za hu-
duma za kifedha kutoka
BoT, Edmund Mbokosi
alisena hayo jana ka-
tika kikao cha kujadili
changamoto za kifedha
na utatuzi wake Mkoa wa
Singida ambacho kime-
washirikisha Wakuu wa
Wilaya, Wakurugenzi wa
Halmashauri na mame-
neja wa benki zinazotoa
huduma za kifedha mkoa-
ni hapa.

Alisema katika huduma
za kifedha Mkoa wa Sin-
gida wanatumia asilimia
50 wakati wastani wa ki-
taifa ni asilimia 72, bima
ni asilimia tano, huduma
za vyama vya kuweka na
kukopa (SACCOS) Singida
ni asilimia saba wakati
|1ezngo la kitaifa ni asilimia

Mbokosi alisema ku-
tokana na changamoto
hiyo BoT imeamua kuja
kutoa elimu ili kuangalia
upandishaji kiwango cha
matumizi ya huduma
za kifedha katika Mkoa
wa Singida kwa lengo la
kuufanya mkoa kupanda
kiuchumi na kuondoka
katika nafasi ya tatu ku-
toka mwisho.

Naye Mkuu wa Mkoa wa
Singida, Halima Dendego,
alisema mkoa utajitathi-
mini kwenye sensa kwa
kupita kwenye maeneo
mbalimbali kama kwa
wanafunzi shuleni na
VyUo Vilivyopo mkoani
hapa ili kupandisha ki-
wango cha huduma za
benk|

“Tuna vyuo vingi na
taasisi nyingi na karibu
kila mtu anatakiwa kulip-
wa pesa kupitia benki na
hivi sasa kuna huduma
mpya mfano ya mfumo
wa stakabadhi ghalani
kwa hiyo nina imani Ki-
wango acha asilimia 72
cha huduma za kifedha
tutakifikia,” alisema.

Awali, Mchambuzi
masuala ya fedha kutoka
BoT, Michael Mwaituka,
alisema Benki imejipanga
kuwasaidia wajasiriamali
nchini kupitia Mfuko wa
Udhamini wa Mikopo
kwa ajili ya Mauzo Nje
ya Nchi (ECGS) pamoja
Mfuko wa Udhamini wa
Mikopo kwa Wajasiri-
amali Wadogo na wa Kati
(SME-CGS).

Alisema lengo la kuwez-
esha sekta binafsi wenye
miradi mizuri kupata
mitaji kutoka kwenye

benki na taasisi za fedha
zilizosajiliwa chini na
Sheria ya Benki na Taasi-
si za Fedha 2006, wan-
apokuwa na upungufu wa
dhamana.

Mwaituka alisema kuwa
BoT wanasimamia Mfuko
wa Udhamini wa mkopo
kwa niaba ya serikali ili
kuwasaidia Watanzania
kupata mitaji kuongeza
uzalishaji, ajira, fedha za
kigeni na Pato la Taifa
kwa ujumla.

Alisema Mfuko wa Ud-
hamini wa Mikopo kwa
Wajasiriamali Wadogo
na wa kati una lengo la
kuwawezesha wajasiri-
amali wadogo na wa kati
wenye miradi mizuri,
lakini wana upungufu wa
dhamana, kupata mitaji
kutoka kvvenye benki na
taasisi za fedha zinazosi-
mamiwa na Benki Kuu.

Alisema kuwa mfuko
huo unatoa udhamini
usiozidi asilimia 50 kwa
mikopo kati ya Sh. milioni
50 hadi Shilingu bilioni
moja itakayotolewa kwa
Kipindi kati ya mwaka
mmoja hadi mitano.

Mwaituka alisema kwa
upande wa Mfuko wa
Udhamini wa mikopo
kwa ajili ya mauzo nje
ya nchi, umelenga ku-
wezesha wakopaji wenye
miradi mizuri kwa ajili ya
uzalishaji wa bidhaa na
mauzo nje ya nchi, kupa-
ta mitaji kutoka kwenye
benki na taasisi za fedha,
wanapokuwa na upun-
gufu wa dhamana.

Alisema kuwa udhamini
wa mikopo katika mfuko
huo hauzidi asilimia 75
kwa mkopo unaolipika
ndani ya mwaka mmoja
na asimilia 50 kwa un-
aolipika zaidi ya mwaka
mmoja.

Mwaituka aliongeza
kuwa lengo ni kusaidia
sekta binafsi pamoja na
wajasiriamali wadogo
na wa kati wenye miradi
mizuri, lakini wana upun-
gufu wa thamani kupata
mikopo kutoka benki au
taasisi za fedha )
zinazosimamiwa na Benki
Kuu.

Alisema ili uweze kupata
dhamana katika mifuko
huo, mwombaji ambaye
ni mjasiriamall akiwamo
mvuvi au mkulima, ana-
takiwa kutuma maombi
katika benki yake akiwa
na andiko linaloelezea
mradi wake.

Amefafanua kuwa benki
au taasisi ya fedha ita-
fanya tathmini ya mkopo
huo kwa kuzingatia sera
yao ya mikopo. Benki
husika ikiridhia kumkope-
sha na ikathibitika kuwa
hana dhamana toshel-
evu, benki hiyo itatuma
maombi BoT kwa ajili ya
kupata dhamana kwa ajili
yva kumkopesha mteja
wake.
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Sekta ya utalii
vachangia 17%
pato la taifa

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

NAIBU Katibu Mkuu Wizara
ya Maliasili na Utalii, Nkoba
Mabula, amesema sekta ya
utalii imechangia asilimia 17
ya pato la taifa kutokana na
fedha za kigeni.

Amesema pia kumekuwa na
ongezeko la mapato yato-
kanayo na sekta hiyo hadi
kufikia asilimia 31 ambapo
kwa sasa imefikia Dola za
Marekani bilioni 3.4 kutoka
Dola za Marekani bilioni 2.6
kwa mwaka 2019.

Alisema hayo mkoani
Arusha, wakati akifungua
mafunzo ya kujenga uwezo
wa wahifadhi wanaosima-
mia utalii katika Hifadhi za
Misitu na Malikale uliowaku-
tanisha wahifadhi wa misitu
nchini.

Aidha, alisema kuwa la-
zima ziwepo juhudi za seri-
kali katika kuongeza mvuto
kwa vivutio vya utalii na
kuboresha huduma hiyo ili
kuwavutia watalii wa ndani
na wa nje, ambapo alisema
serikali imeendelea ku-
chukua hatua za makusudi ili
kuhakikisha kuwa idadi kwa
lengo la kufikia idadi ya mil-
joni tano kwa mwaka 2025.

Naye Mkurugenzi wa Idara
ya Utalii Wakala wa Misitu
na Uhifadhi, Dk. Thereza
Mugobi, alisema mafunzo
hayo yatawapa uwezo na
ujuzi katika utekelezaji wa
majukumu yao na nyenzo
zilizozinduliwa zitumike vi-
zuri ili kufikia lengo katika
kuwafikia watalii wengi.
Alisema wanaendelea ku-
fuatilia na kutoa ushirikiano
ili kuhakikisha shughuli
zinazofanyika hazikwami
katika sekta ya utalii, huku
akipongeza matokeo mazuri
yanayotokana na juhudi za
wahifadhi.

Naye Prof. Dos Santos Si-
layo alisema kuwa utalii
katika misitu wageni wasio-
pungua 250,000 na mapato
yasiyopungua Sh. bilioni 1.6
kwa mwaka ambapo kwa
mwaka wa fedha 2024/2025
wanatarajia kupata wageni
wasiopungua 300,000 na
mapato yasiyopungua Sh.
bilioni tatu.

Hata hivyo alisema
wameweka mikakati ya ku-
hakikisha malengo yanatimia
ambapo rasilimali fedha ni
mojawapo va jitihada wa-
nazozifanya kuhakikisha
bionoiai inaendelea kuwepo
katika sehemu ya uhifadhi,
lakini pia kuboresha miun-
dombinu inaboreshwa.

Mhifadhi Mkuu kutoka TFS,
Somen Mtereka alisema
lengo la mafunzo hayo ni ku-
jenga uwezo wa kusimamia
na kuibua mazao mapya vya
misitu kwa ufanisi ambapo
wameandaa mada mbalim-
bali zitakazofundishwa kwa
siku tatu.

INEC: Wafungwa wa miezi sita
gerezani wataandikishwa

Na Mary Mosha, MOSH|

UME Huru ya Uch-

aguzi (INEC) imesema

wafungwa, wanafunzi

wa vyuo vya mafunzo
waliohukumiwa vifungo vya
chini ya miezi sita pamoja na
mahabusu,  wataandikishwa
kuwa wapigakura katika uch-
aguzi mkuu ujao.

Uandikishaji huo utafanyika
kwa mujibu wa Kanuni ya 15(2)
(c) ya kanuni za uboreshaji wa
daftari la kudumu la wapigaku-
ra za mwaka 2024.

Mkurugenzi wa Huduma za
Sheria wa INEC, Mtibora Sele-
man, alisema hayo katika mku-
tano wa wadau wa uchaguzi
mkoani Kilimanjaro uliohusu
uboreshaji wa daftari la kudu-
mu la wapigakura.

Seleman, alisema uboreshaji
huo ni wa awamu ya kwanza
kwa wadau, kwamba tume in-
eweka utaratibu huo ili kuwa-
pa wananchi haki ya msingi ya
kupiga kura.

Alisema kutokana na uta-
ratibu huo, kwa Tanzania kuna
vituo vya kuandikisha wapiga
kura 130 vilivyoko kwenye ma-
gereza na kwa Zanzibar kuna
vituo 10 vilivyoko kwenye vyuo
vya mafunzo.

Aidha, alisema kwa kuzinga-
tia matokeo ya Sensa ya Watu
na Makazi ya Mwaka 2022,
wapigakura 5,586,433 wana-
tarajiwa kuandikishwa sawa
na asilimia 18.7 ya wapigakura
29,754,699.

Alisema jumla ya wapigakura
4,369,531 watatarajiwa kubore-
sha taarifa zao.

Alitaka wadau kuwatumia
wanahabari ili kutoa taarifa
sahihi kuhusu uboreshaji wa
daftari lakini pia kuepuka upo-
toshaji katika masuala yanayo-
husu tume.

“Ukitaka jambo liende kwa
mafanikio au zoezi la ubore-
shaji wa daftari lifanikiwe tukae
vyema na vyombo vya habari
lakini pia wanahabari wasi-
mamie taratibu katika utoaji
taarifa kupitia vyanzo sahihi,”
alisema.

Alitaka Jeshi la Uhamiaji ku-
hakikisha  wanaoandikishwa
wawe ni raia wa Tanzania na
siyo vinginevyo.

Mkuu wa Magereza Mkoa wa
Kilimanjaro, Leonard Burushi,
aliomba tume kutoa kanuni
ambazo zitaongoza taratibu ili
wale ambao watafungwa chini

ya miezi sita lakini wakati wa
kupiga kura watakuwa nje ya
gereza.

Naye Katibu wa Chama
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Basil Lema,
alitaka mafunzo yaliyotolewa
kwa wadau wa ngazi za mkoa
zitolewe pia ngazi za chini za
vyama vya siasa.

Alisema ni vyema vyama vi-
kapata elimu ili kuhamasisha
wanachama wake kujitokeza
kuboresha taarifa zao.

Katika majibu yake kuhusu
wafungwa na mahabusu chini
ya miezi sita, Mkurugenzi wa
Huduma za Sheria wa Tume
ya Uchaguzi, Seleman alisema
zipo kanuni zinazazoongoza
kundi hilo na elimu itaendelea
kutolewa.

Waziri wa Maliasili na
Utalii, Balozi, DKk. Pindi
Chana (wa tatu kulia),
akabidhi malori matano
na mitambo mitano
vyenye thamani ya

Sh. bilioni 6.4, vilivyo-
nunuliwa Kupitia mradi
wa dharura wa Uhifa-
dhi na Utalii Tanzania
kupitia Benki ya Maen-
deleo ya Ujerumani
(KfW), kwa Mwenyekiti
wa Bodi ya Shirika la
Hifadhi za Taifa Tanza-
nia (TANAPA), Jen-
erali mstaafu George
Salaam JUZI Kushoto ni
Mwakilishi wa Balozi
wa Ujerumani nchini,
Julia Knonbeg na (kulia)
ni Naibu Kamishna

wa Uhifadhi TANAPA,
Massana Mwishawa.
PICHA: MIRAJI MSALA

TVA: Madaktari tokomezeni
magonjwa va mifugo

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MADAKTARI wa wanyama
wametakiwa kuwa mstari wa
mbele katika kuhakikisha wa-
natokomeza magonjwa ya
mifugo nchini, ili mifugo iweze
kuuzwa nje ya nchi na serikali
kuongeza pato la nchi.

Hayo yamo katika taarifa
ya Mwenyekiti wa Chama cha
Kitaaluma cha Kisayansi cha
Madaktari wa Mifugo Tanzania
(TVA), Prof. Esron Karimuribo,
aliyoitoa wakati wa maandalizi
ya kongamano la 42 la siku tatu
la TVA linalotarajiwa kufun-
guliwa na Rais Samia Suluhu
Hassan.

Prof. Karimuribo, alisema
kuwa katika miaka ya 1970 hadi

mwaka 1980, mifugo ilikuwa
ikikabiliwa na magonjwa mengi
lakini hali hiyo imebadilika na
magonjwa yote ya kuambukiza
yametokomezwa,  kutokana
na kazi kubwa iliyofanywa na
madaktari wa mifugo.

Prof. Karimuribo alisema
kuwa TVA imekuwa ikishiriki-
ana na serikali katika ku-
kabiliana na magonjwa ya
mifugo na kufikia hatua sasa
mifugo ya nchini kukubalika
kuuzwa nje ya nchi na kuingizia
serikali mapato na fedha za ki-
geni.

Aidha, aliishukuru serikali
kwa uamuzi wake wa kuongeza
bajeti ya Wizara ya Mifugo na
Uvuvi hadi kufikia Sh.bilioni
460 na hiyo inawapa nguvu
wataalamu kufanya kazi katika

mazingira mazuri yenye kui-
saidia nchi kutoka ilipo na ku-
songa mbele.

Prof. Karimuribo ambaye
ni Mhadhiri Chuo Kikuu cha
Kilimo (SUA) mkoani Moro-
goro alisema serikali imetenga
Sh.bilioni 28 kwa ajili ya chanjo
ya mifugo hiyo.

Katibu Msaidizi wa TVA ku-
toka Wizara ya Mifugo na Uvu-
vi, Dk. Caroline Ulomi alisema
chama hicho ni mmoja ya vy-
ama vya kitaalamu vikongwe
nchini na kinatambulika seri-
kalini na kinaisaidia serikali,
hususani Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, katika kupambana
na magonjwa ya mifugo na
kuthibiti magonjwa ya mili-
puko.

Ulomi alisema madaktari

wa mifugo waliopo katika TVA
wamesambaa nchini, ikiwemo
Wizara ya TAMISEMI lengo liki-
wa ni kuhakikisha mifugo yote
nchini inakuwa salama kwa
maslahi ya nchi.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha
Sayansi cha Nelson Mandela
cha mkoani Arusha, Dk. Gabriel
Shirima alisema kuwa ubora
wa mifugo na wanyama ikiwa
salama na afya ya binadamu
inakuwa salama na uwezeka-
no wa ongezeko la mifugo na
wanyama ikawa kubwa na nchi
kuongeza mapato.

Kongamano hilo linatara-
jiwa kuwa na washiriki zaidi
ya 2,000 wa hapa nchini na
wataalamu kutoka Jumuiya ya
Madola.
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‘Drones’ kutumika kudhibiti uvuvi haramu

Na Vitus Audax, M\WANZA

KURUGENZI wa
Uvuvi nchini, Prof.
Mohamed Shekhe,
amesema  serikali
kupitia Wizara ya Mifugo na Uvu-
vi wanatarajia kuanza kufanya
doria kwa kutumia ndege zisizo
na rubani ili kuweka usalama wa
viumbe katika maji.

Prof. Mohammed alibainisha
hayo juzi jijini Mwanza, katika
mkutano wa kupokea maoni
ya kuboresha kanuni za uvuvi
pamoja na wadau wa sekta hiyo.

Alisema serikali imedhamiria
kuimarisha uchumi wa bluu
utakaokuwa na tija kwa mwa-
nanchi na taifa kwa ujumla,
hivyo itahakikisha inadhibiti
uvuvi haramu kwa kushirikiana
na wadau.

“Tunaanzia na ndege tano
na kwa Ziwa Victoria tutakuwa
nazo mbili na hili zoezi litaanza
mwaka ujao wa fedha, hatua hii

itasaidia kutokomeza uvuvi har-
amu na kuwa na uhakika wa us-
alama wa viumbe maji,” alisema
Prof. Mohamed.
Aidha alisema sekta
hiyo bado inachangia
asilimia 1.8 katika pato
la taifa kiwango am-
bacho ni kidogo kul-
inganisha na ukubwa
wa uchumi utokanao
na sekta hiyo, hivyo
kutaja mkakati uliopo
sasa kuwa ni kuhakiki-
sha maboresho yenye

Aidha utafiti huo
haukupishana
zaidi na ule ulio-
fanywa na Taasisi
ya Uvuvi Ziwa
Victoria (LVFO)
mwaka 2005,
ukieleza kuwa
miaka 4o iliyopita
mpaka kufikia
mwaka huo aina

hasa katika shughuli za uvuvi wa
dagaa, tumeona namna zoezi hili
lilivyokuwa na tija wanaporudi
kuvua upatikanaji
unakuwa wa kiwango
kikubwa na soko lin-
akuwa zuri,” alisema
Prof. Mohammed.
Wakati huohuo,
imeelezwa kuwa ku-
panda kwa bei ya sa-
maki katika mikoa ya
Kanda ya Ziwa imezidi
kushamiri, huku uvuvi
haramu ukitajwa kuwa

tija yanafanyika. 200 za samaki sababu kutokana na
Alisema maboresho katika ziwahilo  kuvuliwa kwa samaki

hayo yanalenga kuvu- Wametoweka, wasiokuwa na sifa.

tia zaidi wawekezaji UKU sababu Samaki ambaye

kutoka ndani na nje
ya nchi, hasa baada
ya kuwa na uhakika
wa mazingira mazuri
na wingi wa rasilimali
zilizopo.

“Tumekuwa na utaratibu wa
kuyafunga maziwa kwa muda

kubwa ikitajwa
kuwa ni uvuvi
haramu na uhar-
ibifu mkubwa wa
mazingira

alikuwa akinunuliwa
kwa Sh. 3,000 hadi
Sh.5,000 kwa sasa
anauzwa kati ya
Sh.10,000 hadi 15,000.

Njia mbalimbali za
kudhibiti uvuvi haramu ikiwamo
doria za askari, kuchoma nyavu

na kukamatwa kwa mitumbi na :
wavuvi haramu zimeanza ku- :
tumia kuanzia miaka ya nyuma :

bila mafanikio.

Utafiti uliofanywa na Shirika :
la Utafiti wa Mazingira la AC- :
CORD Tanzania, mwaka 202l :
ulibainisha kuwa ifikapo mwaka :
2048 kutakuwapo na upungufu :
mkubwa wa samaki katika Ziwa :
Victoria, kutokana na uzalishaji :

samaki nchini

kushuka kwa :

asilimia zaidi ya 50, kutoka tani :
400,000 hadi tani 200,000, ka- :
tika kipindi cha miaka mitatu

iliyopita.

Aidha utafiti huo haukupis- :
hana zaidi na ule uliofanywa na :
Taasisi ya Uvuvi Ziwa Victoria :
(LVFO) mwaka 2005, ukieleza :
kuwa miaka 40 iliyopita mpaka :
kufikia mwaka huo aina 200 za :
samaki katika ziwa hilo wame- :
toweka, huku sababu kubwa :
ikitajwa kuwa ni uvuvi haramu :
na uharibifu mkubwa wa maz- :

ingira.

e
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Mwenyekiti wa Chama cha Ukombozi wa Umma (CHAUMA), Mkoa wa Shinyanga, Rashidi Katabanya (kushoto), akizun-
gumza na waandishi wa habari, mjini Shinyanga juzi, kuhusu chama hicho, kuridhishwa na uchaguzi wa serikali za mitaa
uliofanyika Novemba 27, mwaka huu. PICHA: MARCO MADUHU

Waomba mita za ‘Luku’ kumaliza malalamiko

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKAZI wa Wilaya ya Kahama
mkoani Shinyanga, wameiomba
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Kahama (KUWASA) ku-
wafungia mita za malipo ya kabla
Juku’  zitakazosaidia kuondoa
malalamiko ya ubambikizwaji wa
bili ya maji kila mwezi.

Walitoa ombi hilo juzi katika
kikao kazi cha kujadili rasimu ya
mkataba wa huduma kwa wateja

kati ya KUWASA na wateja wao.
Mkazi wa Kata ya Kagongwa,
Ismali Masolwa, alisema wame-
kuwa na malalamiko ya ongezeko
la ankara za maji kila mwezi na ili
kuondoa adha hiyo ni vema mam-
laka kuja na utaratibu mpya wa
kuwafungia mita za luku.
Alisema, wasoma mita za maji
wamekuwa wakisoma bila ush-
irikishwaji wa wateja kutambua
kwa mwezi wametumia kiasi gani
cha uniti za maji, badala yake

wamekuwa wakipokea bili kwa
njia ya simu ya mkononi hali am-
bayo imekuwa ikiibua malalamiko
kuwa ankara ni kubwa kulingani-
sha na matumizi waliyotumia.
Mkazi wa Kata ya Mhongolo,
Joakimu Simbira alisema luku za
maji ndiyo suluhu ya kumaliza
malalamiko ya wananchi juu ya
ongezeko la ankara za maji ya kila
mwezi na kuishauri mamlaka hiyo
wakati wa kusoma mita wahakik-
ishe wanawashirikisha na siyo ku-

soma wenyewe.

Akitoa taarifa ya mamlaka hiyo,
Ofisa Uhusiano, John Mkama
alisema wanawateja 34,021 kutoka
kata 17 kati ya 20 za Manispaa ya
Kahama na kata moja ya Isaka-
Msalala na utoaji wa huduma ni
asilimia 84 na ni saa 24.

Akijibu hoja hiyo Mkurugenzi
wa Kitengo cha Ununuzi KUWA-
SA, Adam Mlagwa alisema wame-
shapokea maelekezo kutoka kwa
Rais Samia Suluhu Hassan ya

‘Vijana
UKIMW!I bado
upo, chukueni
tahadhari’

Na Waandishi Wetu

VIJANA wanaoishi mae-
neo ya mipakani wam-
etahadharishwa juu ya
Uwapo wa ugonjwa wa
UKIMWI, huku wakitakiwa
kuendelea kujilinda dhidi
ya ugonjwa huo.

Mratibu wa UKIMWI
kutoka Halmashauri
va Wilaya ya Tarime,
Godfrey Mkenda, alitoa
ushauri huo katika hafla
ya Siku ya Ukimwi Du-
niani iliyofanyika juzi
wilayani hapa.

Alisema licha ya maam-
bukizi ya VVU wilayani
humo kupungua kutoka
asilimia 1.7 mwaka 2023
hadi 1.5 Novemba 2024
bado kundi la vijana we-
nye umri wa miaka kati
ya 15 hadi 25 limeoneka-
na kuwa hatarini zaidi.

“Tumefanya operesheni
va siku 14 kwa kushiriki-
ana na mashirika yasiyo
ya kiserikali kutoa elimu
Juu va kujikinga na UKIM-
WI na kuwafikia watu
5,000 ambao wamepata
elimu va kujikingana
ugonjwa huo ambapo asil-
imia 0.2 wilayani hapa
wanatumia dawa za ku-
fubaza, hivyo tumeende-
lea kukemea ngono zem-
be, kuacha ukeketaji na
kujiweka kando na dawa
za kulevya, “ alisema
Mkenda.

Katibu Tawala wa Wilaya
ya Tarime, Saul Mwaise-
nye, aliwataka wananchi
kujitokeza kupima afya
zao mara kwa mara na
kuendelea kujikinga na
maradhi yakiwemo ya
UKIMWI.

Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Tarime, Amini Vasomana,
alisema siku hiyo ilian-
zishwa kutambua athari
za janga la VVU/UKIMWI,
kuelimisha watu na
kutetea walioambukizwa
ambapo utepe mwekundu
ukawa ishara ya mshi-
kamano kwa wale walio-
athirika.

Imeandaliwa na Samson
Chacha na Ambrose Wait-
angwa (TARIME).

bili za maiji

kubadilisha mita za zamani kwen-
da mita za kisasa za luku.

Alisema na sasa wapo katika
majaribio na yatakapokamilika
na kutoa matokeo watawaungan-
ishia wateja wao.

Alisema mita hizo zimekuwa
na changamoto nyingi ikiwemo
ya kujifunga mara kadhaa hasa
zinapoingiliwa na upepo, kuruhu-
su maji kutoka malipo yanapok-
wisha na wanaendelea mabore-
sho yake.
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Uchaguzi S/Mitaa utumiwe
kuboresha ulao wa 2025

Na Mwandishi Wetu

UCHAGUZI wa serikali za mi-
taa umemalizika huku CCM ik-
ishinda kwa kishindo, lakini in-
gefaa changamoto na mafanikio
yaliyoonekana vitumike kubore-
sha uchaguzi mkuu wa 2025.

Wakati CCM wakishangilia
ushindi mnono, baadhi ya vy-
ama vya upinzani vinadai havi-
kuridhishwa na mchakato huo
na kushauri serikali na wadau
wa kisiasa kuutazama upya.

Malalamiko na madai ya upin-
zani yanachambuliwa na baadhi
ya wadau wa kisiasa wanaozun-
gumzia uchaguzi huo ambao up-
inzani uliambulia viti vichache

Miongoni mwa wadau hao ni
Mwenyekiti wa Taasisi ya Uta-
wala wa Bora na Maendeleo
Tanzania (CEGODETA), Thomas
Ngawaiwa, ambaye anasema
uchaguzi huo umeonyesha jinsi
ambavyo wasimamizi wa ngazi
za chini wamebeza maelekezo
ya Rais Samia Suluhu Hassan
ya kutaka uamuzi wa wananchi
kuheshimiwa.

“Kama utakumbuka, maelezo
ya Rais Samia kabla ya uchaguzi
huo yalikuwa ni kutaka uwe huru
na haki na kwamba wananchi
wasiingiliwe, wachague kiongozi
wanayemtaka. Watu wengi wali-
furahia kauli yake watendaji wa
chini wamekwenda kinyume,”
anasema Ngawaiya.

Anaeleza kuwa hayo yote
yanatokana na uroho wa ku-
peana madaraka uliofanywa na
watendaji hao ambao umesaba-
bisha waende kinyume na kile
ambacho Rais alikuwa akikihimi-
za kila mara.

Ngawaiya anafafanua kuwa
Rais hakutaka ubabaishaji katika
uchaguzi huo, lakini badala yake
yamejirudia yaliyotokea miaka
ya nyuma ya wananchi kunyim-
wa uhuru wa kuchagua viongozi
wanaowataka.

Wananchi wakiangalia majina yao ukutani kabla ya kupiga kura wakati wa uchaguzi wa viongozi
wa Serikali ya Mtaa wa King'azi B, Kata ya Kwembe Dar es Salaam. PICHA: SABATO KASIKA

“Kinachoendelea ni funika
kombe mwanaharamu apite,
kwani wenyeviti wapya wame-
shaapishwa. Kwa mazingira
kama haya ni wazi kwamba
bado tuna safari ndefu ya kufikia

demokrasia tunayoitamani,”
anasema.
UCHAGUZI URUDIWE

Kiongozi wa Chama cha ACT
Wazalendo, Doroth Semu, anase-
ma uchaguzi huo unatakiwa ku-
rudiwa, kwa maelezo kwamba
mchakato mzima wa uchaguzi
umevurugwa kwa kupora ma-
daraka ya wananchi kuchagua
viongozi wanaowataka bila ku-
ingiliwa.

“Hivyo, matokeo ya uchaguzi
huo yaliyotangazwa na TAMI-
SEMI yafutiliwe mbali, badala
yake urudiwe upya. Sisi kama
chama hatukubaliani na ma-
tokeo hayo,” anasema Dorothy.

Dorothy anasema wananchi
kutoachwa huru wachague

viongozi wanaowataka, ni sawa
na kuwalazimisha, na kwamba
mtindo huo hauwezi kusaidia
nchi kufikia maendeleo.

Anafafanua kuwa kama kion-
gozi hakuwa chaguo la wa-
nanchi, hawawezi kumpa ush-
irikiano kuleta maendeleo na
atashindwa kuitisha, mikutano,
kwa ajili ya kuwasomea mapato
na matumizi.

“CCM wasitambe kuwa
wameshinda kwa kishindo, bali
watafakari huo ushindi wao un-
aolalamikiwa una umuhimu gani
kwa maendeleo ya nchi. Sisi tu-
nataka uchaguzi wa serikali za
mitaa urudiwe,” anasema.

ZIPO HASARA 3

Joseph  Selasini, Makamu
Mwenyekiti NCCR-Mageuzi Taifa
(anayekataa kuhusisha maoni
yake na chama), anasema uch-
aguzi huo utasababisha hasara
tatu iwapo hakuna hatua zitaka-
zochukuliwa za kuubatilisha ili

wananchi wachague viongozi
wanaowataka.

“Nianze kwa kukumbusha
kuwa viongozi wa serikali za
maendeleo ya wananchi kwa
kuwa karibu asilimia 70 ya bajeti
ya nchi inapelekwa huko kwe-
nye elimu, afya, miundombinu,
kilimo, ufugaji na uvuvi. Vion-
gozi hao ni muhimu kwa kuwa
ndio wanaohamasisha ushiriki
wa wananchi kwenye miradi ya
maendeleo.”

Selasini anasema wanawaha-
masisha kujitolea nguvu kazi
kama kusomba maji, mawe,
kuchimba msingi kujenga ma-
darasa au ofisi ama shughuli zo-
zote za kijamii.

“Kama viongozi hawakuch-

aguliwa na wananchi wata-
shirikianaje na wale wa-
naowaoongoza? Kama kuna

malalamiko, serikali itafute jinsi
ya kuyamaliza, isipofanya hivyo,
tutakuwa tumemaliza uchaguzi,

walioshinda wameshinda, lakini
hasara itakuwa kubwa.

Hatuwezi kuziba masikio kuwa
hakuna malalamiko, vinginevyo
hakutakuwa na maendeleo. Hiyo
ni hasara ya kwanza,” anasema.

Kuhusu hasara ya pili, ana-
fafanua kuwa mchakato wa
bajeti unaanzia katika mitaa, vi-
jiji na vitongoji na kwamba hal-
mashauri ya ngazi hizo inaaini-
sha mahitaji ya wananchi kisha
wenyeviti ni wajumbe wa baraza
la kata wanaopeleka vipaumbele
vyao kwenye baraza ili kufik-
ishwa kwenye halmashauri kwa
utendaji zaidi.

“Baraza hilo ndilo linalokutini-
sha kata zote na kupeleka mahi-
taji katika kamati ya maendeleo
ya wilaya, kisha mkoani hadi
wizarani. Sasa kama kuna vion-
gozi wasiojua wanafanya nini,
hawawezi kuuliza wananchi wa-
nataka nini, maana yake kwenye
baraza la mtaa atakwenda kuwa
sanamu na serikali itashindwa
kupanga maendeleo ya eneo
husika. Hiyo ni hasara ya pili,”
anasema.

Aidha, anafafanua kuhusu
hasara ya tatu kuwa kuendelea
kuwa na viongozi wa chama ki-
moja kunasababisha washindwe
kuhoji lolote na hivyo kuchangia
mambo kwenda ovyo ikiwamo
ulaji wa rushwa.

“Hivyo, wajue kuwa mtaani
kuna malalamiko kuhusu uch-
aguzi huo, kutoka hata kwa wa-
naCCM wenyewe. Kwa kuwa
serikali ina masikio yake ambayo
ni wananchi, isikie kilio chao ili
kuondokana na hasara hizo tu-
nazotarajia kuzipata kupitia uch-
aguzi huo,” anasema Selasini.

Katika uchaguzi uliofanyika
wiki iliyopita Novemba 27 CCM,
ilishinda kwa asilimia 98.8 ikizoa
nafasi 4,213 katika nafasi za seri-
kali za mitaa.

Kwa upande mwingine, chama
kikuu cha upinzani, CHADEMA,
kimeshinda nafasi 36 pekee,
sawa na asilimia 0.84 ya jumla ya
nafasi zilizogombewa.

Matokeo hayo yanakuja baada
ya malalamiko kutoka kwa baa-
dhi ya vyama vya upinzani, am-
bao wanakosoa mchakato mzi-
ma wa uchaguzi.
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Unyanvasaji unavyozidi kuKithiri
tuangalie sheria hizi ndio tatizo

NA GAUDENSIA MNGUMI

UNYANYASAJI na ukatili ki-
jinsia unaohusisha kutelekeza
familia, vipigo, watoto kuozwa,
kuingiliwa kinyume cha maum-
bile, mimba utotoni, kunyanya-
sa wanawake wenye VVU, kuua
wazee kwa kusingizia wachawi

Taarifa ya Jeshi la Polisi kuhu-
su ukatili wa kijinsia inaonyesha
kuwa wanapokea malalamiko
mengi kwenye madawati ya
kijinsia na kwenye ripoti zina-
zofikishwa vituo mbalimbali.

Maelezo hayo yanayotolewa
Julai mwaka huu yanaonyesha
kuwa kuanzia Januari hadi De-
semba 2023 matukio ya unyan-
yasaji kijinsia na ukatili yaliku-
wa 22,147 kwa watu wazima.

Wanawake walionyanyaswa
walikuwa 13,322 wakati wa-
naume walikuwa 8,825 . Ripoti
ya polisi inasema kuna ongeze-
ko wakati mwaka 2022 kipindi
kama hicho yalikuwa 18,403
ziada inaoneka 2023 kwa kuwa
na matukio 3,744.

Ripoti inasema kuna ongeze-
ko kubwa la unyanyasaji kijinsia
kwa watoto mengi yakifanyika
ndani ya familia na kwenye
jamii pia. Yanahusisha kuuawa,
unajisi- ulawiti, kubaka, mimba
za utotonina vipigo kupindukia.

Wakati huu dunia inaposisiti-
za haki kwa wanawake, wasi-
chana na watoto inakumbusha
kupinga ukatili kwa kuzingatia
Siku 16 za Kupinga Ukatili Ki-
jinsia, ukirejea kwanini ukatili
unakithiri kuwepo mimba za
utotoni licha ya jitihada za kutoa
elimu kuhusu ulinzi wa watoto,
kuwafundisha kujitetea na ku-
jilinda sheria zinaendelea kuwa
kikwazo.

Kwa hiyo mzizi ni sheria, kama
ya ndoa ambayo inaruhusu binti
wa chini ya miaka 14 kuozwa
kwa kibali cha mahakama, mza-
zi au mlezi.

Licha ya Mahakama ya Rufani
kuamuru vifungu 13 na 17 vya
sheria hiyo virekebishwe bado
serikali inakaa kimya wasichana
wakiendelea kuathirika.

Sheria nyingine chanzo ni ya
ajira na mahusiano kazini ya
2004 zote zinawanyanyasa wa-
toto hasa mabinti na kusababi-
sha kupata mimba, kudhalilish-
wa, kutosoma na hata kuuawa.

Sheria ya kazi ya 2004 in-
aruhusu watoto wenye miaka
14 kupata ajira na kufanyakazi
nyepesi. Hizo kazi ni zipi ni
nani anayesimamia? Tkumbuk-
we kazi ni kazi ukimruhusu mto-
to akawe ‘hausi geli’ at ‘shamba
boy ‘mjini hata kama ana miaka
14 lazima apitie magumu.

Sheria  mathalani inasema
watoto hawaruhusiwi  kufan-
yakazi zaidi ya saa sita. Ni nani
anayejua hayo akiwa nyumbani
kwa mwajiri pengine yuko Aru-
sha, Dodoma na familia yake iko
Mtwara?

Sheria inaeleza ajira hara-
mu ni ile inayomkwamisha
mtoto kwenda shule, ni ile in-
ayomwathiri mtoto  kimwili
na kisaikolojia. Inakuwaje wa-
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Waziri wa Katiba na Sheria, Prof. Palamagamba Kabudi: PICHA: MTANDAO

toto waruhusiwe kufanyakazi
ambazo zinakiuka vigezo hivyo
na walitakiwa kuwa shule?

Wakati mwingine sheria hizi
zinachochea unyanyasaji wato-
to na kusababisha mimba, ndoa,
ubakaji, ulawiti na utumikishwa-
ji haramu kwenye mashamba
ya tumbaku, mifugo na kilimo
kwa ujumla.

Ipo sheria ya matunzo ya
mtotto aliyezaliwa lakini baba
na mama hawakufunga ndoa.
Inamtazama zaidi mtoto lakini
inaelekeza kiasi kidogo cha fed-
ha kitolewe kulipia gharama za
matunzo. Awali ilikuwa Shilingi
100 kwa siku, lakini baada ya

marekebisho inaagiza mzazi
mama kupewa Shilingi 3,500
kwa mwezi.

Kadhalika sheria hiyo haim-
jali wala kumzungumzia mama
mtoto ambaye ametelekezwa.

Hiki ni kikwazo kwa sababu
fedha hizo ni kidogo mno, 3,500
kwa siku ikichanganuliwa ina-
nunua kipimo kimoja cha mkaa
2,000 na fungu la mboga Sh.
800 na mafuta kipimo kimoja
mijini.

Tkumbukwe mama anahitaji-
ka kumhudumia mtoto asubuhi,
mchana na jioni. Kadhalika ana-
lipa kodi ya nyumba ambayo

ndogo ni Shilingi 20,000 kwa
mwezi. Hivi kwa gharama hizo
maisha ya mtoto yanakuwaje?
Ni magumu bado hasa mijini.

Sheria ya Mtoto ya 2009
haijamgusa mama mzazi kwa
kuzingatia sheria ya ndoa pale
ambapo wazazi wametengana
na kutalikiana, mtoto atakuwa
na haki zake za msingi. Sura ya
26:1(a),(b),(c) inaongelea haki ya
mtoto wazazi wanapotengana.

Hivyo upungufu mkubwa,
mama anayetelekezwa, pamoja
na mtoto wake hawajaungan-
ishwa moja kwa moja kisheria.

Inaelekea sheria haimtambui
mama mzazi ikumbukwe am-
etelekezwa kuwe na sheria za
kumuwajibisha na kumwadhibu
baba anayehusika na uvunjaji
wa sheria ya kukataa familia
yake.

Kwa kutumia mwanya au
udhaifu huo wanaume hawa-
jali kutelekeza wanawake ndiyo
maana ukatili unazidi.

Watu wengi wanaipuuza she-
ria ya makosa ya kujamiiana
ya mwaka 1998 maarufu kama
SOSPA hutumiwa kuficha ma-
kosa na hata kujitajirisha.

Wapo baadhi wajanja wak-
isikia kuna mtuhumiwa kampa

mtoto mimba wanaitumia kum-
weleza kuwa atafungwa miaka
30 au kama kanajisi mtoto mdo-
go ni jela maisha, hivyo wana-
tumia mbinu kuvuruga kesi na
ushahidi ili wapatee fedha way-
amalize na kuishirikisha familia
ambayo inalipwa kiasi kidogo ili
kukaa kimya.

Baadhi ya wachache wa-
naoweza kutumia mwanya wa
‘umbumbumbu’ wa sheria kuwa
ni pamoja na viongozi wa vi-
jiji au mitaa, mawakili, walimu
shuleni na wana familia wenye
tamaa ya fedha au mali.

Kwa kutumia udhaifu wa ku-
pata pesa wahusika huongea na
wazazi wa waathirika kisha ku-
chukua hela na kuwapa ujanja
wa kukimbia na kukwepa kesi
ikiwamo kukataa kutoa usha-
hidi.

Kutoa hela si jambo gumu
ni rahisi kwenye jamii za wafu-
gaji ambao wanaendekeza mila
potofu hivyo wao kutoa ngombe
20 au hata Shilingi 1,000,000 ili
kukwepa kesi hizo haisumbui.

Kwa ujumla kuumiza wa-
toto kunachangiwa pia na kula
rushwa na kusababisha ma-
binti kupewa ujauzito na kesi
zao kuishia kinyemela baada ya
watu kula mlungula.

UTASHI WA KISIASA

Ukosefu wa utashi wa kisiasa
pengine ndicho chanzo king-
ine kuendeleza mfumo dume
na unyanyasaji wa kijinsia hasa
kwa watoto.

Mfano serikali hata sasa hai-
jarekebisha Sheria ya Ndoa ya
1971 licha ya Mahakama ya Ru-
fani kuagiza baadhi ya vifungu
kandamizi vifutwe.

Sheria ya Kazi na Mahusiano
Kazini ni mwiba wenye ncha
kali kwa ajira za watoto.

Wananchi wanatamani wa-
naonyanyasa watoto  waki-
kamatwa na hatua za kisheria
kuchukuliwa dhidi yao. Lakin
mara nyingi haki inachelewa,
haionekane ikitendeka, huku-
mu zinachukua muda mrefu.

Rushwa nayo ni tatizo. Baadhi
ya wahusika wasio waadilifu
ndani ya jeshi la polisi hush-
irikiana kukwamisha kesi za
kuzuia  unyanyasaji watoto,
mimba au ndoa za utotoni.

Ndiko kushirikiana na wa-
zazi, walezi na watoto kumaliza
kesi hizo baada ya kupewa kitu
kidogo na kwa wengine huen-
delea kutolewa mara kwa mara,
hivyo kupata pa kulia.

Wakati mwingine madawati
ya jinsia yanakosa ofisi, mafun-
zo, vitendea kazi kama magari,
kompyuta, ‘printa’ na kue-
ndeshwa bila bajeti ni moja ya
mambo yanayoongeza ukubwa
wa tatizo hilo.

UFUMBUZI

Kuanzisha ofisi moja in-
ayoshughulikia matatizo ya
waathirika wa unyanyasaji iit-
wayo “One Stop Centre ianzish-
vituo vya afya vya kata na ofisi
za serikali za mitaani kwenye

Kadhalika kwenye hospitali
za wilaya huduma hizo ziwepo,
‘one stop centre’ ziwe na dak-
tari, polisi kushughulikia jinai,
ustawi wa jamii na wanasaikolo-
jia kutoa misaada ya kisheria na
wanasheria kwa ajili ya kesi.

Lazima jamii iamke kuanzia
viongozi wa dini, walimu, wa-
zazi na wana familia kupinga
ukatili wa kijinsi ili kila mmoja
afahamu kubaka, ulawiti, ngono
kinyume cha maumbile, kutele-
keza, vipigo kuuana ni nini na
ni hatia.

Kuwe na kufundisha maadili
shuleni, kutoa elimu ya haki
za binadamu na pia sheria ny-
ingine kama ile ya kupima nasa-
ba (DNA) na ile usafirishaji har-
amu wa binadamu zijulikane.

Wananchi wanatakiwa kufa-
hamishwa kuwa kuna maabara
zenye kipimo cha kupima DNA
hivyo kuua, kukimbia mimba,
kutekeleza familia siyo suluhu
kuna hatua zaidi zinaweza ku-
chukuliwa na mtuhumiwa akaa-
dhibiwa kisheria.

Ofisi ya ustawi wa jamii ya
zipokee taarifa , kuzichunguza
na kuzifuatilia na kuziwasilisha
polisi wilayani na kwa Mkuu wa
Wilaya mara moja kwa hatua.
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Mkakati wake reli ya madini DRC
uboreshwe kujenga viwanda Afrika

Rais wa Marekani, Joe Biden na Rais wa Angola Joao Manuel Goncalves Lourenco (kushoto) katika Ikulu ya White House,
Novemba mwaka jana. PICHA: REUTERS

NA MWANDISHI WETU

AIS wa Marekani, anay-
emaliza muda wake,
Joseph Biden, ameanza

mwezi Desemba 2024
kwa kuitembelea Afrika.

Ni ziara inayomfikisha An-
gola taifa lenye utajiri mkubwa
wa mafuta Kusini ya Jangwa
Sahara, kufanikisha uwekezaji
wa miundombinu ya reli ita-
kayofanikisha kupata madini
muhimu yanayohitajika duni-
ani leo.

Safari ya Biden inalenga
kushughulikia uwekezaji katika
Ukanda au ‘Corridor’ ya Lobito,
mradi wa reli ya maili 800 sawa
na kilometa 1,600 unaoungani-
sha Congo na Angola kusafiri-
sha madini kutoka Congo kwen-
da Marekani na Ulaya, inasema
televisheni ya Marekani ya CNN.

Ni uwekezaji unaoungwa
mkono na Marekani na Umoja
wa Ulaya (EU) ukilenga kusafiri-
sha madini muhimu kutoka Af-
rika hadi bandari ya magharibi
ya Angola ya Lobito kwa ajili ya
kuyafikisha nchi za Magharibi,

kwa mujibu wa CNN.

Mpango huo ni kitovu cha
juhudi za utawala wa Biden za
kuongeza uwekezaji barani Af-
rika ili kuipunguzia kasi China
kuwa na nguvu Afrika.

Inakumbusha kuwa China
imemwaga mabilioni ya dola
katika miradi ya miundombinu
bara zima katika muongo mmo-
ja uliopita.

Septemba mwaka huu, Rais
wa China Xi Jinping wa China
aliahidi msaada wa dola bilioni
50 kwa bara hilo na pia msaada
wa masuala ya kijeshi.

Rais Biden pia atatembelea
visiwa vya Cape Verde, akiku-
tana na Waziri Mkuu wa nchi
hiyo, Ulisses Correia Silva.

Rais Biden anazuru bandari
ya Lobito na kutembelea ki-
wanda cha kusindika chakula
cha Carrinho, televisheni hiyo
inaongeza.

Ukanda wa Lobito ni wa
kwanza wa kimkakati wa kiu-
chumi unaosisiwa na Ushiriki-
ano wa mataifa tajiri zaidi du-
niani G7 wa miundombinu na
uwekezaji wa kimataifa (PGII)
Mei 2023.

“Waangola na
Waafrika wan-
apokubali mradi
huo ni aibu ha-
wajisaidii wala
Afrika. Kina-
chofanyika ni
mwendelezo wa
siasa za ukoloni
mkongwe Ul-
ioanza miaka
1880 kwenye
mkutano wa

kuigawa Afrika.”

Marekani na Umoja wa Ulaya
(EU) zimeamua kuwekeza kwe-
nye ukanda huo utakaofani-
kisha kuchimba madini hayo
kutoka Congo na kuyapeleka
kwenye viwanda vyao.

Mataifa yanayopitiwa na reli
hiyo ni Angola, Congo DRC na
Zambia pamoja na Tanzania
kwa kuwa inatarajiwa kuende-
lea hadi kuwa na tawi kwenye
Bahari ya Hindi.

ANAIMALIZA AFRIKA

Msomi na mchambuzi wa
masuala ya maendeleo , am-
baye ni mhadhiri wa Chuo
Kikuu cha SAUTI Mwanza, Dk.
Kamugisha Byabato, anapinga
usafirishaji madini hayo.

“Waangola na Waafrika wan-
apokubali mradi huo ni aibu ha-
wajisaidii wala Afrika. Kinacho-
fanyika ni mwendelezo wa siasa
za ukoloni mkongwe ulioanza
miaka 1880 kwenye mkutano
wa kuigawa Afrika.”

“Kwanini msimamo usiwe
Marekani na EU kuwekeza vi-
wanda vya kuzalisha bidhaa
zinazotokana na madini hayo
ya kimkakati? Bidhaa ni kama

betrii za magari yanayotumia
umeme, vifaa vya simu, ndege
na bidhaa zote za kielektroni-
ki?” anahoji Dk. Byabato.

Anashauri kijengwe kiwan-
da Angola au DRC na siyo ku-
chukua mali ghafi za Afrika leo
baada ya miaka 150 ya mgawan-
yo wa Afrika uliofanyika Berlin
Ujerumani.

“Afrika iamke sasa kuende-
leza miundombinu ili kobore-
sha unyonyaji siyo suala jema.
Kwa mfano Wajerumani wal-
ivyochukua makoloni Afrika,
walipanga kujenga reli kutoka
Namibia hadi Tanganyika kuun-
ganisha himaya zao.

Tukumbuke baada ya kuiga-
wa Afrika eneo lililo katikati ya
Bahari ya Hindi na ya Atlantic
liliitwa Congo Free Trade Area,
ili kuruhusu liwe wazi kwa yey-
ote anayetaka kuvuna raslimali
achukue .” anakumbusha mha-
dhiri huyo.

Anafurahia kujengwa reli hiyo
na nyingine nyingi za  kuun-
ganisha nchi za Afrika, miji na
miji na kanda kwa kanda kama
ilivwvo TAZARA akikumbusha
kuwa ipo reli ya Trans Siberian
Railways inayounganisha Ulaya
Mashariki na Magharibi ikipita
chini ya bahari hadi Urusi kwe-
nye mji wa Vladivostok ambayo
pia ni jirani na Japan.

Anaongeza kuwa kujenga reli
ya Lobito DRC, Zambia hadi
Tanzania ni jambo la kimkakati
na bora zaidi kwa kuboresha
mawasiliano kusini mwa Sahara
na zinahitajika reli nyingi zaidi

“Itoke Dar es Salaam hadi
Conacry Guinea, Cairo hadi
Cape Town. Pamoja na bara-
bara za kisasa na kuwepo ma-
basi ya kuzunguka miji mikuu
ya Afrika nzima na si tena mi-
undombinu ya kusafirisha ra-
slimali za Afrika na kuiachia
umaskini.” Anaonya Byabato.

Kama zinavyoundwa ndege
kuna kampuni zinatengeneza
mabawa, injini, vipuri, vioo,
mifumo ya umeme, ulinzi na
umbo.

Lakini ni katika nchi mbal-
imbali pale kampuni husika ya
kutengeneza ndege zinanunua
vipuri na kuunganisha ili kupa-
ta ndege kamili, anaeleza.

Kuchukua kila kitu kutoka
Afrika huku mataifa yakifura-
hia kana kwamba ni mafanikio
wakati hatua hiyo ni sawa na
ukoloni mkongwe na utandawa-
zi unaoendeleza ubeberu, ni
jambo la kukataa, anaongeza..

TRUMP ATAKUBALI?

Anapoulizwa iwapo mradi
huo utafanikiwa kwa sababu
Biden, anaondoka na Rais Don-
ald Trump anachukua uongozi
anajibu.

“Marekani ina sera ya mi-
kakati ya kitaifa na kiongzi
anayeingia ikulu haibatilishi.
Kwa mfano wanasimamia na
kulinda masuala makubwa ya
kitaifa kama ulinzi, usalama,
uwekzaji na biashara, kwa hiyo
hata kama Rais Biden anaon-
doka mwezi ujao na Trump ana-
chukua uongozi kama ni suala
la kitaifa litaendelea.
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Sumaiya Abadalla shujaa
aliveushinda mfumo dume

«Mwanamke pekee d

NA RAHMA SULEIMAN

I wakati wa kupinga

ukatili wa kijinsia na

dhuluma wanazofany-

iwa wanawake, wasi-
chana na watoto na kukubali
kwa matendo kuwa wote ni bi-
nadamu wana haki sawa bila
kujali jinsi.

Ni kauli za wanaharakati
mbalimbali wakati huu wa
kuadhimisha sikul6 za kup-
inga ukatili wa kijinsia, ambao
unaakisi pia mafanikio tangu
kufanyika mkutano wa dunia
wa wanawake Beijing China
mwaka 1995.

Jicho la harakati za juhudi za
wanawake liko Zanzibar am-
bapo ni nadra kukutana na ma-
dereva wanawake wakiendesha
magari makubwa ya mizigo, in-
gawa sheria hazikatazi.

Mwanamama Sumaiya Ali
Abdallah, amevunja mwiko ni
mwanamke pekee Zanzibar
anayeendesha lori la mizigo
kama ajira na chanzo cha kuji-
patia kipato.

Sumaiya (26) ni miongoni
mwa wanawake 300 wa Zan-
zibar wenye leseni ya udereva
lakini ni yeye pekee mwenye
leseni ya daraja la C inayotumi-
wa na madereva wa magari
makubwa ya mizigo.

Takwimu kutoka Ofisi ya
Mtakwimu Mkuu wa Serikali
Zanzibar, zinasema wapo ma-
dereva 10,717 kwa mwaka jana
kati ya hao asilimia chini ya 10
wanawake.

Akiwa mtoto wa kwanza
katika familia ya watoto sita
Sumaiya, anaendesha lori
linalobeba makontena kituo
chake cha kazi ni bandarini
Malindi Unguja, akitoa shehena
bandarini kuzipeleka ndani na
nje ya Zanzibar.

Anapozungumza na Nipashe,
anasema ni ndoto yake kuende-
sha magari makubwa baada ya
kuona kazi hiyo ikifanywa zaidi
na wanaume wakati si haramu
mwanamke kuendesha lori.

“Kabla sijaanza kazi hii ni-
likuwa natamani siku moja
niendeshe magari makubwa
ya kubeba mizigo, maana bara-
barani nilipowaona wanaume
wakiendesha huwatazama na
kujiuliza hivi siwezi kuende-
sha gari kama lile? Nashukuru
kuwa hivi sasa maswali yangu
yamejibiwa na kutimiza ndoto
zangu”, anasema.

Dereva huyo anasema
hajaolewa, akisimulia kuwa kazi
hiyo ya kuendesha lori la mizigo
bandarini amedumu nayo kwa
miaka mitatu sasa na mwanzo
alianza kuendesha gari la tani
nne la kubeba mchanga na sasa
anaendesha lori la tani 10.

“Mwanzo nilianza kubeba
mchanga eneo la Donge Kaska-
zini Unguja nikipeleka maeneo

mbalimbali  kisiwani hapa”,
anasema.
FIKIRA MFUMO DUME

Sumaiya wakati anaanza kazi
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ereva wa malori Z'bar

Dereva Sumaiya akiwa kazini. PICHA: RAHMA SULEIMAN

wapo baadhi ya watu walim-
shangaa lakini wengine wakam-
pongeza kwa ujasiri.

“Walionishangaa walitawali-
wa na mfumo dume wakiamini
kuwa kazi hiyo ni ya wanaume.
Kwa sasa jamii inaniunga
mkono kutokana na uamuzi
wangu huo na wakati mwing-
ine ninapokuwa barabarani
nikishikilia usukani napokea
pongezi nyingi.”

Anasema anapigiwa honi na
madereva wengine na anaamini
kuwa zinaashiria pongezi kwa
jukumu hilo.

Anasimulia kuwa kuna
wakati akiwa barabarani anaku-
tana na watoto wa kike na waki-
ume wamejipanga wakimpigia
makofi na kumpongeza hasa
nyakati za kurudi nyumbani
akitokea shuleni.

Sumaiya anasema kufanya
kazi hiyo ya udereva hakum-
zuwii kuendelea na majukumu
mengine ya kifamilia mfano us-
afi wa nyumba, kupika na kush-
iriki katika harakati za kijamii.

Anasema kabla ya kusomea
udereva alijifunza uandishi wa
habari akiwa na stashahada na
kuifanyia kazi kwa muda mfupi
lakini ilimshinda kwa sababu al-
iona hajatimiza ndoto yake.

RUSHWA YA NGONO
Sumaiya anazungumzia Vvi-
tendo vya rushwa ya ngono
katika kazi hiyo, akisema haja-
kumbana navyo, akisema kama
dereva anajiheshimu na ana-
heshimika wenzake kazini.
“Mimi sijaolewa wapo am-
bao wananifuata kwa ajili ya

kuanzisha mahusiano lakini
haina maana kuwa labda ni
ving’ang’anizi kutaka rushwa ya
ngono hapana, unapowaambia
ukweli kwamba sipo tayari na
hilo wanakuelewa,” anasema.
Changamoto, anayokutana
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nayo Sumaiya ni baadhi ya ma-
dereva hasa wa bodaboda ha-
wafuati sheria za barabarani na
kuongeza usumbufu.

UJUMBE KINAMAMA
“Tuache kuchagua kazi kwa

visingizio vya mitazamo hasi ya
kwamba kazi ngumu ni za wa-
naume pekee. Hakuna aliyejua
kuwa Tanzania itaongozwa na
Rais Samia Suluhu Hassan mwa-
namama leo imewezekana.”
Sumaiya anaishauri Serikali

ya Zanzibar kuongeza vyuo vya
ufundi wa udereva wa magari
makubwa ya kusafirisha she-
hena kama ilivyo kwa nchi
nyingine pamoja na Tanzania
Bara ili ndoto za vijana wengi
wa kike na kiume kutimia.

“Udereva nilianza kujifunza
hapa Zanzibar lakini wa mal-
ori ya shehena nilijifunza chuo
cha ufundi VETA Tanzania Bara
kwa sababu Zanzibar hakuna
kozi hiyo,” anaeleza.

WANAFAMILIA

Baba wa dereva huyo Ali Ab-
dallah anasema amefurahi ku-
muona binti yake amechagua
kazi anayoipenda mwenyewe
ambayo inamwingizia kipato.

“Huu ni uamuzi wake na sisi
familia yake na wazee wake kwa
ujumla tumeridhia na kumpa
baraka zote binti yetu ni kazi
kama nyingine,” anasema.

Aidha, ni vyema kuwaunga
mkono watoto wenye Vvipaji
kwa kuwaendeleza ili kujipatia
kipato halali ambacho kitasadia
kuongoza familia zao, anasema.

Wanaharakati wa haki za wa-
nawake, wanasema kwa miaka
mingi watoto wa kike wameba-
guliwa katika harakati za maen-
deleo kutokana na mifumo
dume iliyojengeka katika jamii.

Dk. Mzuri Issa Mkurugenzi
wa TAMWA Zanzibar anasema
mtoto wa kike anachukuliwa
kama mtu wa kulea familia na
hastahiki kufanya kazi ya kumu-
ingizia kipato.

“Ndiyo maana uchumi wa
wanawake ni mdogo ikilingan-
ishwa na wanaume kwa saba-
bu tangu zamani mwanamke
hakujengwa kuwa kiongozi bali
kuwa mama wa kulea familia”,
anasema Dk. Mzuri.

Kadhalika anasema wakati
umefika kwa watu wa jinsi zote
kushiriki katika kila harakati za
kimaendeleo, kiuchimi kisiasa
na kijamii bila ya vikwazo.

Sajenti Ali Abdallah, kutoka
Ofisi ya Usalama Barabarani
Polisi Makao Makuu, Zanzibar,
anasema madereva wanawake
ni mahiri zaidi katika kufuata
sheria za barabarani wana-
poendesha vyombo vya moto
kuliko madereva wanaume.

Anasema katika ajali zina-
zotokea barabarani nyingi hu-
sababishwa na madereva wa-
naume kwa sababu mbalimbali
ikiwemo uzembe wa madereva
hao na kutofuata sheria za us-
alama.

“Madereva wanawake ni ma-
kini zaidi wakati wanapoende-
sha gari na si rahisi kumkuta
na makosa ya usalama baraba-
rani, laiti nchi hii ingekuwa na
madereva wanawake watupu
ajali za barabarani zingekuwa
clllache mno,” anasema Sajenti
Ali.

Sheria za Zanzibar hazik-
umnyima fursa ya mwanamke
kuendesha gari kama ilivyo kwa
baadhi ya nchi mfano Oman
ambayo nayo sasa imeondoa
zuio hilo.

Chama cha madereva wa mal-
ori Kenya kinaeleza kuwa kuna
wanawake 100 wanaoendesha
malori.
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Wanandoa wapewa mbinu

Serikali kujenga
uwezo wa kufanya
tathmini za miradi

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKURUGENZI wa ldara ya Tath-
mini na Ufuatiliaji wa Shughuli
za Serikali Ofisi ya Waziri Mkuu,
Sakina Mwinyimkuu amesema
serikali imedhamiria kujenga
uwezo wa kufanya tathmini za
programu na miradi kwa vitendo
kwa kutumia mifumo halisi inay-
otekelezwa nchini. o
Alisema hayo jana wakati aki-
fungua mafunzo ya siku nne ya
kuwajengea uwezo wataalamu wa
ufuatiliaji na tathmini kujifunza
kwa vitendo.

Alisema katika kutekeleza hilo,
mafunzo maalum kwa wataal-
amu wa ufuatiliaji na tathmini
yameanza kutolewa, ambapo
washiriki watapata fursa ya kuji-
funza namna ya kufanya tathmini
za programu ambapo kwa kuanzia
washiriki watatumia Programu
va Uendelezaji wa Kilimo nchini
(ASDPI).

“Programu hii inalenga kubore-
sha sekta ya kilimo kwa kuongeza
uzalishaji wa mazao ya kilimo na
kuboresha maisha ya mkulima na
kuwa na kilimo endelevu nchini,”
alisema Sakina.

Aliongeza kuwa Programu va
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo
Awamu va Il ni programu ya
kimkakati inayoratibiwa na Ofisi
ya Waziri Mkuu- Sera, Bunge na
Uratibu. o

“Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera,
Bunge na Uratibu) kwa kushiriki-
ana na Taasisi ya Mafunzo ya
Tathmini ya Ujerumani (DEval)
na Kituo cha Kujifunza Tathmini
na Matokeo cha Afrika ya Kusini
((CLEAR - AA) wameandaa warsha
ya kujengea taasisi za umma ka-
tika kufanya tathmini za miradi
na programu mbalimbali,” alisema
Sakina. -
Aidha, alisema kuwa utekelezaji
wa programu hiyo unaonyesha
juhudi za serikali katika kuongeza
kipato cha mkulima na kuwezesha
ukuaji wa uchumi wa taifa..
Alisema: “Mafunzo haya ni
mwanzo wa mafunzo ya vitendo
yvatakayoendelea kutolewa kwa
watumishi wa umma na kujifunza
namna ya kufanya tathmini za
miradi na programu kwa vitendo".

kuepuka maambukizi VVU

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

KUU wa Wilaya ya

Singida, Godwin

Gondwe amewa-

taka  wanandoa
kuwa waaminifu ili kupun-
guza migogoro na magonjwa
mbalimbali, ikiwamo maam-
bukizi ya Virusi Vya Ukimwi
(VVU).

Alisema hayo juzi wakati
wa maadhimisho ya Siku ya
Ukimwi Duniani ambayo kim-
koa yalifanyika katika ukumbi
wa Taasisi ya Uhasibu Tanza-
nia (TIA) Kampasi ya Singida.

Gondwe ambaye alimwak-
ilisha Mkuu wa Mkoa wa Sin-

gida, Halima Dendego katika
maadhimisho hayo aliwahimi-
za wakazi wa Singida kuwa
waaminifu katika uhusiano
ili kuepusha mambo mengi
ya magonjwa, kwani kufanya
hivyo kunaweza kuepusha
ugomvi katika ndoa pamoja
na maambukizi ya VVU.

“Mnatakiwa muwe
waaminifu katika ndoa na
wote waliokaribia kuoa, hii
itaepusha vitu vingi ikiwemo
migogoro ya ndoa pamoja na
magonjwa,” alisema.

Gondwe aliwataka wa-
nafunzi kuacha tamaa ya
kutamani vidogo vidogo am-
bavyo vinasababisha wanain-
gia katika mahusiano yasiyo

salama na kusababisha kupa-
ta maambukizi ya VVU.

Aidha, aliwataka wananchi
kuwapenda na kuwajali wale
ambao wamepata VVU wasi-
watenge.

“Wanandoa wawe waamini-
fu kwa wenza wao, pia ni
vema kuwapenda, kuwajali
na kuwahudumia waathirika
wa VVU, pia ni vema vijana
wakaacha tamaa za maisha
mazuri ili kuepuka vishawi-
shi ambavyo vinasababisha
kujiingizia katika vitendo
vinavyoweza kusababisha
kupata maambukizi ya VVU,”
alisema.

Meneja mradi kutoka US-
AID, Said Mgeleka alisema

kwasasa dawa za kufubaza
VVU zinapatikana kwa urahisi
na kwa wingi tofauti na miaka
ya nyuma, kwamba iliwalaz-
imu watu wa makundi maal-
um pekee kama wamama wa-
jawazito wakati wa kujifungua
pekee.

Alisema: “Kwasasa dawa za
ARV zinapatikana katika ngazi
zote siyo tu katika hospitali za
mikoa na taifa bali mpaka kati-
tangu mwaka 2016 juhudi za
serikali na wadau zimewez-
esha utoaji wa dawa hizo kwa
yeyote yule atakayegundulika
na maambukizi bila kujali
wingi wa CD4 au dalili yeyote
ya magonjwa nyemelezi”.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Halima Dendego (kushoto), akizungumza na mkazi wa kijiji cha Kinku, wilayani Ikungi,
Beritha Dulle ambaye nyumba yake imebomoka na kuezuliwa paa kutokana na mvua kubwa ya mawe iliyoambatana
na upepo mkali iliyonyesha, kijijini hapo juzi na kusababisha kaya zaidi ya 24 kukosa makazi, alipotembelea eneo
hilo, jana. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

TBS: Wazalish

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

SHIRIKA la Viwango Tanzania
(TBS), limewataka wazalishaji
wa bidhaa zitokanazo na zabibu
kuthibitisha ubora wa bidhaa
zao ili kuwa na uhakika wa soko
ndani na nje ya nchi.

Rai hiyo imetolewa mwishoni
mwa wiki na maofisa wa TBS
kwenye maonesho ya kimataifa
ya wawekezaji katika zao la za-
bibu Dodoma, yaliyofanyika
kwenye viwanja vya Mashujaa

Akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu ushiriki wa
TBS kwenye maonesho hayo,

mmoja wa maofisa hao Domi-
siano Rutahala alisema maone-
sho hayo yamekuwa fursa
muhimu kwa shirika hilo.

Alisema kupitia maonesho
hayo wametoa elimu kwa wa-
zalishaji hasa wajasiriamali
kuhusiana na faida za kuthibiti-
sha ubora wa bidhaa zao ili zi-
weze kutumia alama ya ubora
ya TBS.

Alisema kupitia maonesho
hayo yenye kauli mbiu isemayo;
“Zabibu fursa ya uwekezaji na
chachu ya maendeleo nchini”
wametoa elimu kuhusiana na
utaratibu wa kufuata ili kupata
nembo ya ubora, kwani TBS ni
taasisi rafiki ambayo ipo karibu

sana na wajasiriamali, ambapo
serikali inatenga fedha kwa ajili
ya kuwahudumia bure.

“Kwa hiyo serikali kupitia TBS
inatoa huduma hiyo ya kuthibit-
isha ubora wa bidhaa za wajasir-
iamali pasipo kulipia gharama
zozote,” alisema

Alifafanua kwamba Mkoa
wa Dodoma ndiyo eneo pekee
nchini linalozalisha zabibu na
wazalishaji wengi wa bidhaa zi-
tokanazo na zao hilo wapo Do-
doma hususani wajasiriamali,
hivyo baada ya maonesho haya
kupitia elimu tuliyowapatia,
wengi watakuja kuthibitisha
bidhaa zao.

Alisema wanachotakiwa

kuwa nacho ili kuweza kuthibit-
ishiwa ubora bidhaa zao na TBS
bureni barua ya utambulisho
kutoka SIDO na baada ya hapo
mchakato unaanza.

Kadhalika, alisema  wak-
ishapata nembo ya ubora, ita-
wasaidia kuuza bidhaa zao kati-
ka masoko mbalimbali ndani na
nje ya nchi, hivyo hawatakuwa
wasindikizaji kwenye soko.

Alitoa mfano akisema nchi
wanachama wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC) zimeingia
makubakubaliano ambapo bid-
haa ikishathibitishwa ubora na
shirika la viwango la nchi husika
ikienda nchi nyingine haitakiwi
kupimwa tena.

aji bidhaa za zabibu thibitisheni ubora

Rutahala alisema hiyo ni fursa
muhimu kwa wajasiriamali ku-
weza kufikia masoko ya nje ya
nchi.

“Kwa hiyo msisitizo wetu kwa
wazalishaji, hasa wajasiriamali
wasizalishe bidhaa ambazo am-
bazo hazijathibitishwa ubora na
TBS vinginevyo watashindwa
kufikia masoko ya kikanda na
kimataifa.

Alisema: “Hatutaki wazal-
ishaji hasa wajasiriamali wawe
wasindikizaji kwenye soko
kwa kuzalisha bidhaa ambazo
hazina viwango, ndiyo maana
serikali inatenga fedha nyingi
kwa ajili ya kuthibitisha bidhaa
Za0".
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Mbeya vaanza mapa“ﬁibéno
kutokomeza ajali barabarani

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ESHI la Polisi kwa
kushirikiana na Kamati
ya Usalama Baraba-
rani Mkoa wa Mbeya
limezindua wiki ya nenda kwa
usalama ndani ya mkoa huo.
Lengo ni kupunguza ajali
ambazo zimekuwa zikitokea
mara kwa mara katika kipindi
cha mwisho wa mwaka.
Kampeni hiyo ilizinduliwa
katika Kituo Kikuu cha Mabasi
cha Mkoa wa Mbeya ambapo
maofisa mbalimbali wa jeshi
hilo na baadhi ya wajumbe wa
kamati hiyo walitoa elimu kwa
madereva na kwa abiria kuhu-

su namna ya kuepuka ajali.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama
Barabarani Mkoa wa Mbeya,
Mrakibu wa Polisi, Notika Ki-
wale, aliwataka abiria wanao-
panda kwenye magari ya abiria
kutoa taarifa kwenye mamlaka
wanapoona mwenendo wa
dereva hauwaridhishi.

Alisema dereva yeyote am-
baye atakamatwa akikiuka
sheria za usalama barabarani,
atachukuliwa hatua kali za
kisheria ikiwamo kupelekwa
mahakamani ambako anaweza
akafungwa kifungo cha miezi
sita, kufungiwa leseni yake
ama vyote viwili.

Hivyo, aliwataka madereva
kuhakikisha wanafuata she-

ria za usalama barabarani, ili
kuepuka adhabu hizo ambazo
zinaweza zikaharibu mwele-
keo wa maisha yao.

Alisema wapo baadhi ya
madereva ambao wamekuwa
wakikiuka sheria kwa kulazi-
misha kuyapita magari men-
gine hasa kwenye maeneo ya
miinuko na kwenye kona.

“Kazi yenu abiria ni kutoa
taarifa kuhusu dereva anayeki-
uka taratibu barabarani, toa
taarifa kwa mtu yeyote ambaye
unaamini kwamba anaweza
akasaidia hatua zikachuku-
liwa haraka na kuokoa maisha
yenu,” alisema Kiwale.

Alisema waliamua kuzindua
kampeni hiyo mwishoni mwa

mwaka kwa sababu ni Kip-
indi ambacho ajali zimekuwa
zikitokea mara kwa mara na
kusababisha vifo, majeruhi na
uharibifu wa mali.

Kaimu  Mwenyekiti  wa
kamati hiyo, Hope Maliki, ali-
wataka madereva kuhakikisha
wanaendesha magari kwa
kuzingatia alama za usalama
barabarani ili kuwafikisha
abiria salama kwenye maeneo
wanayoenda.

Alisema kwa magari ambayo
yanasafiri umbali wa zaidi ya
kilomita 500 ni lazima yawe
na madereva wawili ambao
watakuwa wanapokezana kue-
ndesha ili kuepuka uchovu
kuwa chanzo cha ajali.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, Jaffar Haniu (kushoto), akipokea mbegu ya mti kutoka kwa Shekhe wa Mkoa wa
Mbevya, Msafiri Njalambaha, wakati wa uzinduzi wa kampeni ya upandaji wa miti, jijini Mbeya juzi, iliyoanzishwa
na Mufti wa Tanzania, kwa ajili ya nchi nzima. PICHA: NEBART MSOKWA

TBS: Watanzania someni taarifa
zilizoandikwa kwenye bidhaa

Na Nebart Msokwa,
SONCWE

WATANZANIA wamehimi-
zwa kujenga utamaduni wa
kusoma taarifa zilizoko kwe-
nye vifungashio vya bidhaa
wanazotaka kununua.

Lengo ni kujiridhisha kama
ni salama kwa matumizi ya
binadamu ikiwa ni pamoja na
kujua muda wa matumizi.

Ofisa Masoko wa Shirika
la Viwango Tanzania (TBS),
Mussa Luhombero aliyase-
ma hayo wakati wa kampeni
maalumu ya elimu kwa umma
inayotolewa na shirika hilo
kuhusu  umuhimu wa ku-
tumia bidhaa zenye ubora.

Elimu hiyo ilitolewa
kwa wananchi kwenye Hal-
mashauri ya Wiilaya ya Mbozi,
Songwe, Momba na Tunduma
mkoani Songwe ambao ni
miongoni mwa mikoa yenye
mwingiliano mkubwa wa bid-
haa kutoka mataifa jirani.

Alifananua kuwa TBS im-
eendelea kutoa elimu kwa
umma kuhusu masuala ya vi-
wango katika ngazi za wilaya
nchini ili kuhakikisha wa-
nanchi wanakuwa na uelewa
wa kutosha kuhusu bidhaa
wanazonunua.

“Wito wetu kama shirika ni
kuhimiza wananchi mnapo-
nunua bidhaa mkumbuke ku-
soma taarifa zilizopo kwenye

vifungashio, ambazo zitawapa
uhakika kuwa zimethibit-
ishwa ubora na TBS, bidhaa
hizi zisipokuwa na ubora
zinaweza zikawa hatari,” alise-
ma Luhombero.

Alisema endapo wananchi
watakuwa na utamaduni wa
kusoma taarifa za bidhaa
hizo, wataepuka kutumia
bidhaa ambazo zimekwisha
muda wa matumizi na hivyo

kuwa salama kiafya.
Pia, alisema kupitia
kampeni hiyo wanahama-

sisha wajasiriamali wadogo
kuthibitisha ubora wa bidhaa
zao na wafanyabiashara kusa-
jili maduka ya chakula na vi-
podozi ili wawe na uhalali wa

kuuza bidhaa hizo.
Alisema kampeni hiyo
inafanyika katika maeneo

mbalimbali yakiwamo ya
sokoni, vituo vya mabasi, mi-
nadani na maeneo mengine
ya wazi ambapo wananchi
walijitokeza kupata elimu na
ufahamu wa masuala mbal-
imbali yahusuyo ubora wa
bidhaa.

Luhombero aliwataka waja-
siriamali na wafanyabiashara
kuhakikisha wanauza bid-
haa zilizothibitishwa ubora
na TBS na wenye majengo
ya bidhaa za chakula na vi-
podozi kuyasajili ili kuepuka
usumbufu unaoweza kuji-
tokeza.

Wataja chanzo
viuatilifu
kushindwa
kufanya kazi
shambani

Na Mwandishi Wetu

WATAFITI na wadau wa Kil-
imo wamesema kutokuwa na
uelewa kuhusu matumizi sahihi
ya pembejeo kunasababisha
matumizi ya viuatilifu vitoka-
navyo na viumbe hai kudhibiti
visumbufu vya mazao kuwa
madogo kwa wakulima nchini.

Hayo yameelezwa juzi katika
mkutano uliofanyika katika
Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM) uliowakutanisha
watafiti na wadau mbalimbali
wa kilimo kujadili namna ya
kuongeza matumizi ya viua-
tilifu vitokanavyo na viumbe
hai na kupunguza matumizi ya
pembejeo zenye kemikali.

Pia, ulilenga kudhibiti visu-
mbufu vyenye madhara kwa
mazao, ardhi na watumiaji wa
mazao.

Mtafiti wa mradi wa Agro-
biological, Dk. Mesiah llomo
alisema matumizi ya pembe-
jeo zitokanazo na viumbe hai
yamekuwa ni madogo nchini
kutokana na baadhi ya changa-
moto walizoziainisha, ikiwamo
kuwa na uelewa mdogo juu ya
viuatilifu hivyo na gharama
kuwa juu.

DK. llomo ambaye ni mha-
dhiri wa UDSM alisem mwamko
mdogo wa wakulima juu ya
matumizi ya viuatilifu vitoka-
navyo na viumbe hai ni sababu
kuu ya kuitisha mkutano huo.

Alisema mkutano huo umelen-
ga kukutanisha wadau ambao
ni watafiti, watunga sera, wasi-
mamizi wa serikali, wamiliki
wa kampuni za pembejeo na
wadau mbalimbali ili kujadili
kuhusu pembejeo hizo.

Mtafiti wa viuatilifu kutoka
Mamlaka ya Afya ya Mimea na
Viuatilifu Tanzania (TPHPA),
Ramadhani Kilewa alisema
vivatilifu vingi vinaagizwa ku-
toka nje.

Alisema lakini sasa mwamko
umeanza kuingia nchini na
kuna baadhi ya viwanda am-
bavyo vimeanzishwa kwa ajili
ya kutengeneza viuatilifu vito-
kanavyo na viumbe hai.

“Wengi wanaamini viuatilifu
vinavyotokana na viumbe hai
viko salama lakini Sheria ya
Afya Namba 104 ya Mwaka
2020 imeweka utaratibu wa
namna va kutengeneza, kuagiza
kufanya usajili, kusambaza
na kuuzwa ili kuhakikisha vi-
vatilifu vinavyotumiwa na
wakulima kudhibiti visumbufu
vinakuwa na ubora na salama
kwa afya ya binadamu,” alise-

ma.
Mhadhiri Mwandamizi kutoka
Chuo Kikuu cha Kilimo cha
Sokoine (SUA), Idara ya Sayansi
va Mazao na Mazao ya Bustani,
Ramadhani Majubwa, alisema
wanafanya utafiti ni kwa nam-
na gani teknolojia za kilimo hai
zinafanya kazi.
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Serikali:
Mkataba wa
ILO umeanza
kujadiliwa
SMT, SMZ

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Kazi, Uchumi na UwekezaJ|
Sharif Ali Sharif amesema
mkataba wa Shirika la Kazi
Duniani (ILO), umeanza kujadil-
iwa katika ngazi ya wataalamu
wa Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania (SMT)
na Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar (SMZ).

Aliyasema hayo jana katika
kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi wakati akijibu swali
aliloulizwa na mwakilishi wa
Mtambwe, Dk. Muhammed
Ali Suleiman aliyetaka kujua,
ikiwa Zanzibar ni sehemu ya
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, ni sababu gani za msingi
Z|I|20|fanya kushindwa kuuri-
dhia mkataba wa kimataifa Na.
C190.

Mkataba huo unalenga kupin-
ga ukatili wa kijinsia mahali pa
kazi, ukiwa ni mkataba jumui-
shi Unaohusisha wafanyakazi
wote, sekta rasmi au zisizo
rasmi.

Akijibu swali hilo, Shariff
alisema ofisi imekuwa ikipokea
malalamiko na migogoro va
kazi kwa maeneo mbalimbali
va kazi katika masuala ya haki
za mikataba, mishahara, ku-
fukuzwa kmyume na tarat|bu
udhalilishaji wa kijinsia.

Aidha, alisema Sheria ya Kazi,
Sheria ya Ajira Namba 11 ya
Mwaka 2005, Kifungu cha 10
kinakataza ubagUZ| wa aina
yeyote katika kazi.

“Kifungu hicho kinahimiza
fursa sawa, malipo sawa, bila
ubaguzi wa kutofautisha,
kupendelea, kutenganisha.
Kifungu cha 11 kinakataza un-
yanyasaji wa Kijinsia katika
ajira (ngono - ama waziwazi
au sio wazi, lugha chafu, viti-
sho, ahadi za ngono, tabia za
uasharati)”. Alisema.

Aidha, alisema uwepo wa
kanuni ya kuzuia na kupinga
unyanyasaji wa Kkijinsia am-
bapo suala la unyanyasaji wa
kijinsia lina sura mbili kisheria
ukiwamo wa jinai.

Dk. Mwinyi atoa agizo kuhusu
mitaro va Mji Mkongwe

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, Dk.
ussein Ali Mwinyi,
ameiagiza Mamlaka ya Mji
Mkongwe kufunika mitaro
(mifereji) kwenye miji huo, ili
kuepusha maradhi na ajali kwa
wananchi na wageni wanaou-
tembelea mji huo.

Alitoa agizo hilo wakati
wa kilele cha maadhimisho
ya Siku ya Mji Mkongwe wa
Zanzibar yaliyofanyika katika
viwanja vya Bustani ya Forod-
hani, Mkoa wa Mjini Magharibi
Unguja.

Alisema

kuwa  kuwepo

wazi kwa mitaro hiyo hakutoi
haiba na taswira njema ya Mji
Mkongwe na kushusha hadhi
ya kuwa mji wa urithi wa dunia

unaotambulika na Shirika la
Kimataifa la Elimu, Sayansi na
Utamaduni (UNESCO).

Alisema serikali imetenga Sh.
bilioni tisa kwa ajili ya kufanya
ukarabati mkubwa wa majengo
yaliyo katika hali mbaya zaidi
ndani ya Mji Mkongwe ambayo
wananchi hawamudu gharama
za kukarabati.

Rais Dk. Mwinyi alisema
serikali ipo katika hatua za ku-
kamilisha upembuzi yakinifu
wa mradi wa kupitisha chini
ya ardhi miundombinu yote ya
umeme, mawasiliano na maji
katika Mji Mkongwe ili kureje-
sha haiba ya taswira ya majen-
go hayo kupitia mradi wa BIG Z
wa Benki ya Dunia (WB).

Alisema Mji Mkonge hau-
toweza kubaki hai endapo
hautofanyiwa  matengenezo
makubwa yanayohitaji nguvu

ya kila mmoja ikiwamo wa-
nanchi wa mji huo, taasisi za
umma na binafsi kwa kuhakiki-
sha kila mmoja anatoa mchan-
go wake katika kuutunza, ku-
uhifadhi na kuuendeleza mji
huo.

Hivyo, aliwahakikishia waka-
zi wa Mji Mkongwe kuwa seri-
kali itaendelea kushirikiana
na wadau, taasisi za ndani na
kimataifa ili kuhakikisha Mji
Mkongwe unaimarika na kuba-
ki kuwa kioo cha maendeleo na
utalii wa Zanzibar kwa maslahi
ya vizazi vya sasa na baadaye.

Aliishukuru  Serikali  ya
Oman kwa kuunga mkono
juhudi za Zanzibar za kuuhifa-
dhi Mji Mkongwe na maeneo
mengine ya kihistoria yaliopo
Zanzibar, akisema msaada
huo umechangia kuyaweka
maeneo hayo kuwa endelevu

wakati wote.

Kadhalika, aliitaka Serikali
ya Oman kuendelea kuwa-
jengea uwezo watendaji na
wafanyakazi wa Mamlaka ya
Mji Mkongwe kwa kuwapatia
mafunzo mbalimbali ikiwamo
ujuzi ambao umewaongezea
weledi wanaoutumia katika ku-
uendeleza mji huo.

Waziri wa Utalii na Mambo ya
Kale, Mudriki Ramadhan Sura-
ga, alisema mabadiliko chanya
uongozi wa serikali yameleta
mabadiliko makubwa kwa
Mji Mkongwe na kuuongezea
umaarufu zaidi kimataifa.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Mji Mkongwe, Ali Said
Bakari, aliishukuru Serikali ya
Oman kwa msaada wa Dola za
Marekani milioni 25 kwa ajili
ya ukarabati wa jengo la Beit el
Ajaab.

Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale Zanzibar, Mudrik Ramadhan Soraga akizungumza katika kikao cha Baraza la
Wawakilishi, Chukwani, nje ya mji wa Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SMZ yawatambua ‘Makachu’ kivutio utalii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Utalii na Mambo
ya Kale imesema kuwa vijana
wanaopiga mbizi baharini ka-
tika eneo la Forodhani maarufu
‘Makachu’ ni kivutio kikubwa
cha utalii.

Amesema vijana hao wame-
kuwa wakionyesha ustadi wao
wa kupiga mbizi mbele ya wa-
geni wanaotembelea Zanzibar.

Alisema hayo juzi katika ki-

kao cha Baraza la Wawakilishi
wakati akijibu swali alilouli-
zwa na Mwakilishi wa Mwa-
nakwerekwe, Ameir Abdallah
Ameir.

Ameir alitaka kujua kwa kiasi
gani vijana wanaopiga mbizi
maarufu kama makachu wali-
opo Forodhani, wanaendelea
kuitangaza vyema Zanzibar
kupitia sekta ya utalii, kupitia
mitandao ya kijamii, video na
picha za vijana hao zimeenea
sehemu mbalimbali na kulitan-

gaza jina la Zanzibar kimataifa.

Akijibu swali hilo, Soraga
alisema mtindo huo wa kipekee
wa sanaa ya mbizi siyo tu una-
toa burudani bali pia unawavu-
tia watalii na kuchangia katika
kutangaza utamaduni wa Zan-
zibar kimataifa.

“Vijana wa “makachu” wame-
vutia wageni mashuhuri wengi,
wakiwamo watu maarufu du-
niani kutoka kwenye sekta za
burudani, siasa na michezo,”
alisema.

Soraga aliwataja baadhi ya
wageni hao mashuhuri am-
bao wamevutiwa na sanaa
na mchezo huo ni pamoja na
wasanii wa kimataifa, wana-
mitindo, viongozi wa kitaifa na
kimataifa ambao wameweka
nia ya kutembelea Zanzibar
kwa lengo la kuona ustadi wa
vijana hao.

Alisema wizara yake kupitia
Mamlaka ya Mji Mkongwe in-
awatambua vijana hao rasmi
na imeshafanya uchaguzi wa

uongozi wa kikundi hicho.

Alisema Mamlaka ya Mji
Mkongwe inaimarisha usalama
wa wapiga makachu hao kwa
kuweka mstari maalum katika
ukuta wa Forodhani ili kuweza
kujua kina cha maji kilicho sala-
ma kwa kuogelea.

Waziri Soraga alisema mamla-
ka hiyo imetoa mwongozo kwa
vijana hao katika kuimarisha
usafi wa eneo hilo pamoja na
kulinda mila na silka za Wazan-
zibari.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VAILETH PHONETA MNDEME anatangaza
kupotea kwa cheti cha kuhitimu kidato
cha nne chenye Index No. S0308-0084
Kilichotelewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia ENABOISHU SECONDARY SCHOOL
mwaka 2016, Cheti hiki kimepotea Jijini
DODOMA.  Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHQ/D0OD/D0OD/50893/2024

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI
[ Tl

e

&

LYNETH TETA LUCAS anatangaza
kupotea kwa cheti cha kuhitimu
kidato cha nne chenye Index No.
S$0249/0064 Kilichotelewa na Baraza
la Mitihani la Taifa kupitia LORETO
GIRLS’ SECONDARY SCHOOL mwaka
2014. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHQ/DAR/KIN/265102/2024.

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

PN

FAIDA MARCO DALUSHI anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S2086/0042
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia KAKORA SEKONDARI
mwaka 2015. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: KMR/RB/5960/2024.

}‘(
ASAJILE CLINTON anatangaza kupotea kwa
cheti cha kuhitimu kidato cha nne chenye
Index No. P1377/0218/2017 Kilichotelewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia NATIONAL
CORRESPONDENCE INSTITUTE CENTRE
mwaka 2017. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi
:PHQ/DAR/ILA/264925/2024.

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

NDG. SHAFII SHOMARI NILONGO
anatangaza kupotelewa na kadi ya
pikipiki aina ya Bajaji boxer yenye

namba za usajiliMC 967 DTO,
Engine namba JUXWNJ47919,
Chassis Namba
MD2BL5BX6NWJ97137 iliyotolewa
na Mamlaka ya Mapato Tanzania.
Kwa yeyote atakayeiona
anaombwa aripoti kwenye kituo
chochote cha polisi kilicho karibu.
TAARIFA YA
POLISI:PHQ/NJO/NJ0/5856/2024.

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

KARIM HASSAN MKOREHE
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
USAJILIT721BVB
ILIYOPOTEA. HIVYO KWA
YEYOTE ATAEFANIKIWA
KUIONA KADI HIYO ATOE
TAARIFAKITUO CHOCHOTE
CHA POLISI KILICHOPO
KARIBU NAE. POLISI TAARIFA
PHQ/IRI/MUF/16719/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI
ISACK HANCE SENTI
anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki yenye
namba za usajili MC 983
EBP Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHO/MBE/RUN/39720/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA DODOMA
SHAURI LA ARDHI NA. 66174/2024
FATUMA SELEMANIBILALL ....couvvunvnmseerissssnsned MLETA RUFAA
DHIDI YA
MOSES JACKSON MAKAPI.... ..MJIBU RUFA
GAUDENCIA SAMSON MTATI MJIBU RUFAA

MWAJUMA SALUM KARABAKI
EMMANUEL ANANIA.
MARIAM KINABO.

.MJIBU RUFAA
MJIBU RUFAA
MJIBU RUFAA

KWA: MOSES JACKSON MAKAPI
GAUDENCIA SAMSON MTATIRO
MWAJUMA SALUM KARABAKI
EMMANUEL ANANIA
MARIAM KINABO

POPOTE PALE WALIPO

YAH: TAARIFA YA KUSIKILIZWA KWA SHAURI LA
ARDHINA.66174/2024

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA DODOMA.

UNAFAHAMISHWA KWAMBA; Shauri tajwa hapo juu litasikilizwa
Mahakama kuu Tanzania, Kanda ya Dodoma, mbele ya MHE.
JAJI 1. D. MUSOKWA , wa Mahakama kuu ya Tanzania Dodoma ,
saa tatu kamili (9:00) asubuhi siku ya Jumanne tarehe
10/12/2024.

HIVYO BASI; Mnatakiwa Mfike wenyewe au mawakili wenu siku
hiyo iliyotajwa bila kukosa .

NA ENDAPO; Hamtofika wenyewe au mawakili wenu siku hiyo
iliyotajwa inatosha kumaanisha kwamba shauri  hili
litashughulikiwa na Mahakama kama itakanyoamua pasipo nyie
au mawakili wako kuwepo.

IMETOLEWA; Kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama leo hii
tarehe 12 mwezi wa_Novemba,2024.

TANGAZOLA

KUFUNGA KAMPUNI

Wamiliki na wakurugenzi wa
kampuniya
GLOBE TRADE LIMITED
yenye namba za usajili 169429405,
wanapenda kuutangazia umma

kuwa kutokana na kushindwa
kujiendesha, wamiliki wameamua
kuifunga kwa mujibu wa sheria za

BRELA.

Hivyo tunaomba kama kuna mtu
yoyote ana pingamizi, malalamiko
au madai yoyote awasiliane kwa

njia zifuatazo.
Email:
globetradeltd2023@gmail.com.

Simu: 0785 110 786

AKIL ALIRAZA GULAMHUSSEIN
MKURUGENZI MTENDAJI

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz,
website: www.ippmedia.com

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

MEDAN SAMSON CHAMHA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye namba
za usajili MC 667 DZV
Jliyotolewa na Mamlaka ya
Mapato Tanzania. Kwa yeyote
atakayeiona anaombwa aripoti
kwenye kituo chochote cha
polisi kilicho karibu. TAARIFA
YA POLISI:
PHQ/DAR/KIN/266947/2024.

KADI ZA GARI

ZIMEPOTEA

Ndugu FURAHA NAZARETH
MWAMBONA anatangaza
kupotelewa kwa kadi ya gari
yenye usajili; T.491DUR. Yenye
Chasis namba P193016, Engine
namba: U819049. Kwa yeyote
atakayeiona anaombwa kutoa
taarifa kwenye kituo chochote
cha Polisi kilicho karibu.
Taarifa Polisi:
PHQ/ARU/ARU/46427/2024

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No 29088 of 2024

In the matter of the estate of the late MARY MBEZI
MHINA of ITEGA within Dodoma City

And
In the matter of an application for letters of
administration by ELIZABETH GEORGE MBEZI

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn.369 0f 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are
hereby cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letter of Administration is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 10 day of 12 2024

Dated at Dodoma this 3 Day of 12 ................ 2024.

)F2.....
\‘\1, RESIDENT MAGISTRATE 5

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 29998
OF 2024

IN the Matter of the late: JOSEPH GERALD MKUDE

1. ROSE CHRISTOPHER LUKOSI

ALL persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of probatelor letter of
administration) is made to the above- named
pepetitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the
5th day of AUGUST, 2024.

Dated at Morogoro this 26TH day of NOVEMBER 2024

dted at Y0,

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 28088 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE OF
THE LATE FRIMATH PAUL MASSAWE OF MKALAMA
STREET WITHIN DODOMA REGION.

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY
BESSY WALTER MAIMU

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 10 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 31 Day of January, 2025

Dated at Dodoma this 29 Day of 11, 2024.

RESIDENT MAGISTRATE

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA

MOROGORO SUB REGISTRY
AT MOROGORO

LAND APPEAL NO. 25154 OF 2023

(Originating from Applicant No.63/2019 of the
Kilombero/Malinyi District Land and Housing Tribunal)

BETWEEN
MATELINI DAMIANI MANYINYL....cocnrnrsrnrrennns APPELANT
VERSUS
MAIKO MAULID. RESPONDENT
NOTICE OF MENTION
TO: MAIKO MAULID............ RESPONDENT

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for Mention on

10th day of DECEMBER 2024 at 09:00 A.M before Hon. H.

KINYAKA, J. at the High Court of Tanzania at Morogoro.

Your required to appear in person or through your Advocate or

agents dully authorized to appear on your behalf.

TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your appearance on

that day and time the court may proceed with the appeal for

hearing in your absence.

GIVEN under my HAND and SEAL of the COURT this 25th day of

November, 2024. , =
&

>

Uza, Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie: +255 - 0677 020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARIKIMATAIFA

DRC yaiburuza Rwanda
Mahakama ya Afrika

KINSHASA, DRC

JAMHURI ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) imesema inaendelea na kesi dhidi
ya Rwanda mbele ya Mahakama ya Af-
rika ya Haki za Kibinadamu na Watu,
kwa lengo la kudai haki dhidi ya mauaji
na uporaji yaliyofanyika DRC, kwa madai
kwamba yalitekelezwa na waasi wa M23
wanaoungwa mkono na Rwanda.

Hayo yalibainishwa jana na Naibu Wa-
ziri wa Sheria wa DRC, Samuel Mbemba,
akieleza kuwa Kkesi hiyo itasikilizwa Feb-
ruari 12, 2025, katika mahakama hiyo
iliyo chini ya Umoja wa Afrika (AU) yenye

Ilielezwa kuwa kesi hiyo ni sehemu ya
mfululizo wa mipango ya kimataifa ya
kisheria inayolenga kuangazia ukiukaji

unaofanywa na Rwanda na rais wake,
Paul Kagame, katika ardhi ya Congo.

“Kwa miongo kadhaa ya uchokozi dhi-
di ya nchi yetu, uporaji wa madini yetu,
ubakaji wa watoto wetu na wanawake
wetu, na mauaji ya watu wetu, Rwan-
da na Paul Kagame hawajawahi ku-
funguliwa mashtaka kwa kesi za kweli,”
alisema Mbemba.

Pia ilielezwa kuwa tofauti na kesi il-
iyosikilizwa Septemba 26, mwaka huu
mbele ya Mahakama ya Haki ya Jumuiya
ya Afrika Mashariki (EAC), iliyohusu
migogoro mahususi ya kikanda, kesi hiyo
mpya ni sehemu ya mchakato mpana
zaidi.

Waziri huyo anayeshughulikia mizozo
ya kimataifa alisema kesi hiyo inalen-
ga kuwajibika kwa miongo kadhaa ya

—

Rais wa Marekani Joe Biden akiwasili Angola, jana. PICHA: MTANDAO.

uchokozi, uporaji wa maliasili, unyan-
yasaji wa kingono, na mauaji yanayowak-
abili wakazi wa Congo.

“Huu sio ukosoaji wa kawaida ambao
tulizoea. Kuna kesi tatu ambazo zinaen-
delea leo ‘jana’,” alisema .

Tlielezwa kuwa kesi hiyo inaonyesha
nia ya wazi ya DRC ya kuhamasisha mam-
laka za kimataifa kukomesha hali ya ku-
tokujali ambayo kwa kawaida Rwanda
inanufaika katika mazingira ya migogoro
ya Mashariki. Hata hivyo, ilielezwa kuwa
kwa kutegemea mamlaka ya Umoja wa
Afrika, mchakato huo unatafuta kufun-
gua njia mpya ya utambuzi wa haki za
watu walioathirika na kuelekea katika
taasisi nyingine kama mahakama ya ki-
mataifa ya uhalifu.

RFI
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Afrika Kusini
yatwaa
uongozi G20

PRETORIA, Afrika Kusini

AFRIKA Kusini imekuwa
nchi ya kwanza barani Afrika
kuongoza kundi la mataifa
yenye nguvu, maarufu
kama G20, huku Rais Cyril
Ramaphosa akiielezea nafasi
Eilyo kama muhimu kwa taifa

ilo.

Akizungumza na wandishi
wa habari jana katika jimbo
la Limpopo, Rais Ramaphosa
alisema taifa hilo lilitwaa ras-
mi uongozi huo juzi, akisema
licha ya uchumi wa nchi yake
kuwa mdogo, lakini wamefan-
ikiwa kuwa sehemu va G20
Alisema nchi za G20 zin-
achangia takribani asilimia
75 za biashara ulimwenguni
jambo ambalo ni fursa nzuri
kwa Afrika Kusini.

Rais Ramaphosa pia aliahidi
kufanya kazi kwa ukaribu
na Rais mteule wa Marekani
Donald Trump, akigusia kuwa
Marekani itakUwa Rais wa
G20, ifikapo 2026.

Awa|| kiongozi huyo alisema
kuwa atatumia nafasi ya uon-
gozi wa Afrika Kusini ndani
yva G20 katika kukuza ukuaji
wa uchumi jumuishi na maen-
deleo endelevu, na kwamba
Pretoria imepitisha mshika-
mano, usawa na uendelevu
kama dhima yake wakati iki-
shika hatamu ya G20.

Kwa mujibu wa Ramaphosa,
Afrika Kusini itaendelea
kuimarisha na kuendeleza
harakati za pamoja za Malen-
g0 ya Maendeleo Endelevu
(SDG).

“lwe ni Gaza, Sudan, au
Ukraine, lazima sote tusi-
mame katika mshikamano
na watu hao ambao wanaka-
biliwa na shida na mateso,”
Ramaphosa alisema, ak-
iongeza kuwa ni lazima kwa
G20 kuunga mkono nchi zilizo
hatarini.

TRT

Biden atembelea Angola kwa mara ya Kwanza

LAUNDA, Angola

RAIS wa Marekani Joe Biden ametem-
belea Angola kwa ziara yake ya siku tatu
iliyosubiriwa kwa muda mrefu na mataifa
ya kusini mwa Jangwa la Sahara.

Ilielezwa kuwa Rais Biden aliwasili
nchini humo na kulakiwa na maelfu ya
raia wa Angola na katika ziara hiyo atajiki-
ta katika mradi mkubwa wa reli unaoung-
wa mkono na Marekani ulio na lengo la
kukabiliana na ushawishi wa China katika
bara la Afrika.

Mradi huo wa reli wa Lobito Corridor
utakaoshuhudia kuimarishwa kwa reli
inayopitia Zambia, Congo na Angola un-
alenga kuendeleza uwepo wa Marekani
katika eneo hilo lililo na madini muhimu
yanayotumika katika betri za magari ya
umeme, vifaa vya kielektroniki na nishati

safi ya teknolojia.

Tlielezwa kuwa ziara hii ya Biden inaku-
ja wiki chache kabla ya Rais mteule Don-
ald Trump kuchukua mamlaka rasmi Jan-
uari 20, mwakani, na kwamba ziara safari
hiyo inatimiza ahadi yake ya kuzuru nchi
za kusini mwa Jangwa la Sahara.

Biden atasafiri katika mji wa bandari
wa Lobito ambako atautazama mradi huo
wa reli. Huku maofisa wa White House,
wakisema kiongozi huyo atatangaza
mambo mapya kuhusiana na afya, kilimo
biashara na usalama.

Aidha, ilielezwa kuwa ziara hiyo ilia-
hirishwa hadi mwaka 2024 na ikachelew-
eshwa zaidi kwa sababu ya Kimbunga
Milton, jambo lililotilia mkazo kauli ya
baadhi ya Waafrika kwamba bara lao
bado halipewi kipaumbele na Marekani.

Ilielezwa kuwa Rais wa mwisho wa

Marekani kufanya ziara katika mataifa
ya kusini mwa Jangwa la Sahara alikuwa
Barack Obama mwaka 2015. Mwaka 2022,
Biden alihudhuria mkutano wa kilele wa
Umoja wa Mataifa (UN) kuhusu mazingira
nchini Misri, kaskazini mwa Afrika.

Madini ndilo eneo muhimu ambalo
Marekani na China wanashindania na
China tayari imeshikilia madini muhimu
ya bara la Afrika.

Ilielezwa kuwa kwa miaka, Marekani
imekuwa ikijenga mahusiano barani Afri-
ka kupitia biashara, usalama na misaada
ya kiutu. Ila sasa hiyo reli ya kilomita
1,300 ni mkakati mpya na kwa kiasi fulani
inawiana na ule mkakati wa China wa
barabara na miundombinu barani Afrika.

Vile vile, ilielezwa kuwa kuendelea
kustawi kwa mradi huo wa Marekani wa
Lobito unategemea rais anayeingia ma-

darakani Trump na mahusiano yake na
bara la Afrika.

Maofisa wa serikali ya Marekani wal-
isema nchi hiyo imedhamiria kutoa dola
bilioni tatu kwa mradi huo wa Lobito Cor-
ridor na miradi mingine inayohusiana.
Ikielezwa kuwa ufadhili zaidi umetoka
kwa Umoja wa Ulaya, mataifa saba yal-
iyostawi kiviwanda duniani G7, muunga-
no wa makampuni ya kibinafsi unaoon-
gozwa na mataifa ya Magharibi pamoja
na benki za Afrika.

Wengi wanaamini kwamba mradi huo
wa Lobito ambao Biden ataondoka ofisini
kabla kukamilika kwake, utaungwa mko-
no pia na Trump, kwakuwa miongoni
mwa mambo anayoyapa kipaumbele rais
huyo mteule, ni kuupunguza ushawishi
wa China.

AP/DW
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HABARI MICHEZO

Coastal Union
yawaza 4-bora

Na Faustine Feliciane

BAADA va juzi kufanikiwa kupata
ushindi wa mabao 2-1 dhidi Tanzania
Prisons kwenye Uwanja wa Sheikh
Amri Abeid, wachezaji wa Coastal Un-
ion wamepania kumaliza ligi kwenye
nafasi nne za juu.

Bao la dakika za nyongeza lililofung-
wa na Maulid Shaaban liliihakikishia
Coastal Union pointi tatu muhimu
ambazo zimewapaisha mpaka nafasi
ya tisa kwenye msimamo wa Ligi Kuu.
Mfungaji wa bao hilo, Shaaban,
akizungumza na Nipashe jana ku-
toka Arusha, alisema ushindi huo ni
muhimu sana kwapo katika kukoleza
nia yao ya kutaka kumalizi ligi kwe-
nye nafasi nne za juu.

“Nimefurahi sana kuiwezesha timu
yangu kupata ushindi, kama wachezaji
tunatamani sana kumaliza katika na-
fasi za juu na ndio lengo letu kuwamo
kwenye ;Top 4" alisema Shaabn.
Mchezaji huyo alisema kila siku zina-
vyozidi kwenda ligi imekuwa ngumu,
lakini wataendelea kupambana
kuhakikisha wanafanya vizuri kwenye
michezo yao.

“Kama wachezaji tunahitaji kujituma
sana, Ligi imekuwa ngumu na tunaele-
kea kumaliza mzunguko wa kwanza,
tutapambana katika kila mchezo kwa
sababu tunatamani sana kumaliza
kwenye nafasi nne za juu,” alisema
Shaaban.

Uhamiaji yataka
kumaliza na sita

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

PAMOJA na Uhamiji FC kuvuna alama
tatu za kwanza baada ya kushindwa
kufanya hivyo katika michezo mitatu
mfululizo iliyopita, imesema sasa
inahitaji kuzoa pointi zote sita katika
mechi zake mbili zilizosalia kukamili-
sha mzunguko huu wa kwanza.
Katika mchezo wake wa Ligi Kuu
Zanzibar dhidi ya New City uliopigwa
Uwanja wa Mau A juzi, Uhamiaji FC
iliibuka na ushindi wa mabao 2-1.
Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Msadizi wa timu hiyo, Abdul-
salehe Abdallah, alisema licha ya ku-
pata ushindi huo, alikiri kuwa ulikuwa
mchezo mgumu.

Alisema wapinzani wao ni miongoni
mwa timu ambazo hazipo katika
nafasi nzuri kwenye msimamo wa ligi
hiyo, hivyo nao walikuwa wakihitaji
kupata ushindi mpango ambao unafa-
nana na wao.

Alisema licha ya kushinda mchezo
huo kwao, bado wanahitaji kubeba
pointi zote sita katika michezo miwili
iliyopo mbele yao ili kuona wanatoka
nafasi waliyopo sasa.

“Bado kuna ukaribu mkubwa wa
alama, ndio maana ukipoteza mechi
moja unajikuta upo chini na ukishinda
michezo michache unajikuta upo

juu ya msimamo wa Ligi Kuu, bado
tunahitaji kupata alama sita katika
michezo yetu hii miwili,” alisema.

KOCHA PRISONS ALIA MWAMUZI
KUWATOA MCHEZONI WACHEZAJI

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Prisons, Mbwana
Makata, amesema mwamuzi wa mchezo
kati ya timu yake hiyo na Coastal Union,
uliochezwa juzi katika Uwanja wa Sheikh
mengi ambayo yaliwatoa wachezaji wake
mchezoni kiasi cha kupoteza kwa mabao
2-1.

Akizungumza baada ya mchezo huo ku-
malizika, Makata alisema maamuzi aliyoku-
wa akifanya, yalikuwa yakiwakera, kuwaka-
sirisha na kuwakatisha tamaa wachezaji
wake na kwa kiasi kikubwa yalisababisha
kuwatoa mchezoni na kucheza chini ya ki-
wango kipindi cha kwanza.

LSitaki kumzungumzia sana mwamuzi,

lakini kuna vitu alikuwa anavifanya aka-
tutoa mchezoni, baadaye mapumziko
niliwaambia vijana wangu wasihuzunike,
badala yake warejee mchezoni, unaona
kipindi cha pili tukarudi kwa nguvu na ku-
sawazisha bao, tukakosa nafasi kadhaa za
kufunga.

Baadaye Coastal wakabadilika wakaja
na mipira mirefu, ilibidi nimtoe kiungo
mmoja na kumuingiza beki mwingine wa
kati kwenda kusaidia kuokoa kwa kupiga
vichwa mpira ya juu, mwishoni tulizubaa
wakatufunga bao la pili,”“ alisema Makata.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Coastal
Union, Juma Mwambusi, alisema mpango
alioingia nao kwenye mchezo huo kwa ku-
jaza viungo wengi kati umemlipa.

“Katika mpango tuliokuja nao leo tuliwe-

Brasi Bendi ya Jeshi la Wananchi (JWTZ), ikitumbuiza katika Mahafali ya 19 ya Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere,

Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA

ka viungo wengi ili waweze kuwachezesha
mastraika mbele na watengeneze nafasi
ambazo itawarahisishia kufunga mabao, na
kwa kiasi kikubwa imetusaidia kuibuka na
ushindi,” alisema.

Mabao ya washindi kwenye mchezo huo
yalifungwa na Hernest Malonga kwa mk-
waju wa penalti dakika ya 42, Maulid Juma
alitupia sekunde chache kabla ya mechi ku-
malizika, Meschak Abraham akifunga bao
la kufutia machozi kwa upande wa Prisons.

Matokeo hayo yanaipandisha Coastal
hadi nafasi ya tisa ya msimamo wa Ligi
Kuu ikiwa na pointi 16, ikicheza michezo 13,
huku Prisons ikisalia nafasi ya 13, ikiwa na
pointi 10 kwa michezo 12 iliyocheza mpaka
sasa.

Rombo Marathon Festival zaiva

Na Grace Mwakalinga

WANARIADHA na wadau wa michezo ku-
toka maeneo mbalimbali ndani na nje ya nchi,
wanatarajiwa kushiriki mbio za Rombo Mara-
thon Festival, zitakazofanyika Desemba 23,
mwaka huu, katika viwanja vya Kilombero vili-
vyopo Longai wilayani Rombo, Kilimanjaro.

Akizungumza na waandishi wa habari jana
Rombo Marathon Festival, Prof. Adolph Mken-
da, Mbunge wa Jimbo la Rombo, ambaye pia ni
Waziri wa Elimu Sayansi na Teknolojia, alise-
ma ni msimu wa tatu, mbio hizo zinafanyika.

Alisema mbio hizo zitawahusisha wanari-

adha maarufu na wananchi wanaopenda
michezo kama sehemu yao ya kujenga afya na
kufurahi pamoja.

“Ni duru ya tatu sasa tunafanya hii Rombo
Marathon Festival, ambazo zitakuwa na shu-
ghuli mbalimbali kama vyakula vya kienyeji,
ndafu choma, kwa hiyo licha ya kuwa washiri-
ki watafanya riadha, lakini pia watakula na ku-
nywa, nawahamasisha wananchi kujitokeza
kwa wingi kujiandikisha katika mbio hizi am-
bazo zitafika hadi kilomita 10, kutakuwa na
fursa watu kujionea uzuri wa misitu yetu ya
asili,”alisema Prof. Mkenda.

Aliongeza kuwa, marathon hiyo imekuwa
na mchango mkubwa, katika kuinua vipaji vya

wananchi wa Rombo na kutoa fursa kufanyika
michezo mingine kama mashindano ya mpira
wa miguu kupitia Mkenda Cup.

Alisema kufanyika kwa michezo na
mashindano hayo kumeleta tija kwa sababu
fedha zinazopatikana kupitia shughuli hizo,
zimesaidia kujenga vyoo kwenye shule mbal-
imbali za serikali na kuboresha miundom-
binu ya Hospitali ya Huruma iliyopo wilayani
humo.

Alisema wataendelea kuandaa na kufanya
mashindano hayo ili kupata fedha zitakazo-
saidia kuboresha miundombinu ya afya na
elimu.
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DALOT ATAKIWA MADRID

REAL Madrid imewasiliana na beki wa Ureno, Diogo
Dalot mwenye umri wa miaka 25, na wameambiwa Man-
chester United inataka pauni milioni 41.5. Hata hivyo, beki
wa Liverpool na England, Trent Alexander-Arnold mwe-
nye umri wa miaka 26, atabakia kuwa kipaumbele cha ma-
bingwa hao wa Hispania. (Relevo)

SALAH NA MKATABA

WINGA wa Misri, Mohamed Salah, yuko tayari kusaini
mkataba mpya wa mwaka mmoja katika Klabu ya Liver-
pool, lakini mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32,
anazidi kukasirishwa na jinsi klabu hiyo inavyoshughulikia
mazungumzo. (Athletic)

PSG BADO KWA MO

KLABU ya Paris St-Germain haijafanya mazungumzo na
Mohamed Salah licha ya kuhusishwa na winga huyo. (Sky
Sports)

CONCEICAO AWANIWA

KLABU ya West Ham inamfikiria Kocha wa Porto, Sergio
Conceicao, kuchukua nafasi ya Julen Lopetegui, ambaye
mustakabali wake kama kocha unakabiliwa na shinikizo
kubwa. (Guardian)

DIALLO KUONGEZEWA

KOCHA wa Manchester United, Ruben Amorim, ana-
tazamiwa kufanya mazungumzo kuhusu mkataba mpya
na winga wa Ivory Coast, Amad Diallo mwenye umri wa
miaka 22, ambaye mkataba wake unakamilika msimu wa
majira ya joto. (Telegraph)

SANE MKATABA MPYA

KLABU ya Bayern Munich imeanza mazungumzo ya
kuongeza mkataba wa winga wa Ujerumani, Leroy Sane,
28. (Sky Germany)

EDOUARD KUSITISHWA

KLABU ya Leicester City inafikiria kusitisha mkataba wa
mkopo wa msimu mzima wa mshambuliaji wa Crystal Pal-
ace, Odsonne Edouard mwenye umri wa miaka 26, katika
dirisha la usajili la Januari. (Football Insider)

ROONEY HALI NGUMU

WAYNE Rooney anapigania kibarua chake kama Kocha
wa Plymouth Argyle baada ya matokeo mabaya. Mechi zi-
jazo za nyumbani dhidi ya Oxford United na Swansea City
zinakadiriwa kuwa muhimu. (Telegraph)

ASENCIO KUONGEZEWA

REAL Madrid wanapanga kumpa beki wa Hispania, Raul
Asencio, mkataba mpya wenye masharti bora zaidi. (Fab-
rizio Romano)

VILLA YATAKA BEKI

KLABU ya Aston Villa italenga beki mpya wa kulia kwe-
nye dirisha la usajili la Januari. (Football Insider)

EDERSON AGOMBEWA

KLABU za Manchester United, Manchester City na Liv-
erpool zote zinamtaka kiungo wa kati wa Atalanta na Bra-
zil, Ederson, lakini itahitaji ofa kubwa kumsajili mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 25. (TeamTalks)

KIWIOR KUONDOKA ARSENAL

FIORENTINA na Napoli zinatazamia mkataba wa mkopo
kwa mlinzi wa Arsenal, Jakub Kiwior lakini kuna uweze-
kano kocha Mikel Arteta atamruhusu mchezaji huyo wa
kimataifa wa Poland mwenye umri wa miaka 24 kuondoka
Januari. (Tuttomercato)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

JORGINHO: ARSENAL
BADO INA NAFASI EPL

® ® ®Tunahitaji kujaribu na kutumia nguvu zetu tuki-
wa nyumbani kushinda kadri tuwezavyo...

LONDON, England

KIUNGO wa kati wa Arsenal, Jorgin-
ho, amedai kwamba mwenendo
mzuri wa timu yake kwenye mechi za
nyumbani katika kipindi hiki cha kue-
lekea Sikukuu ya Krismasi unaweza
kuwasaidia katika mbio za kuwania
taji la Ligi Kuu ya England dhidi ya
Liverpool.

‘Washikabunduki’ hao waliwafunga
West Ham United mabao 5-2 Jumamo-
si na kukaa nafasi ya pili kwenye msi-

mamo wa Ligi Kuu England.

Bado kuna mechi 25 za Ligi Kuu na
pointi 75 zinapatikana, lakini uamuzi
wa taji la kila timu utajaribiwa katika
mwezi ujao.

Arsenal na Liverpool zote zina
mechi tisa kabla ya mapumziko mafu-
pi ya wiki na nusu katika ratiba ya Ligi
Kuu kwa mechi tatu za Kombe la FA.

Kikosi hicho cha kocha Mikel Arte-
ta kinatazamiwa kucheza mechi nne
za nyumbani katika michezo mitano
ijayo, kuanzia na ziara ya leo Jumata-
no dhidi ya Manchester United.

Kwa kulinganisha, ni mechi moja tu
kati ya sita zinazofuata za Liverpool
itakayofanyika Anfield dhidi ya Ful-
ham Desemba 14.

Jorginho aliwaambia waandishi wa
habari: ,Nadhani inaweza kusaidia.
Lakini tunahitaji kuwa tayari kwa
lolote na kujaribu kushinda katika
mazingira yoyote. Tunahitaji kujaribu
na kutumia nguvu zetu tukiwa nyum-
bani kushinda kadri tuwezavyo.“

Arsenal ni moja kati ya klabu tatu
za Ligi Kuu England ambazo bado
hazijapoteza nyumbani msimu huu.
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Fernandes azua
hofu Man United

MANCHESTER, England

NAHODHA wa Manchester
United, Bruno Fernandes,
alionekana akiwa na kifurushi
cha barafu kwenye kifundo
cha mguu baada ya ushindi
wa mabao 4-0 dhidi ya
Everton Jumapili, na
hivyo kuzua hofu
kwamba huenda
akakosa mechi
dhidi ya Arsenal
leo Jumatano.
Mchezaji huyo
wa kimataifa wa
Ureno alitoa pasi
za mabao mawili ya -
kwanza kwa ‘Mashetani
Wekundu' hao dhidi ya ‘The
Toffees’, huku Marcus Rash-
ford na Joshua Zirkzee kila
mmoja akifunga mara mbili na
kocha Ruben Amorim akipata
ushindi wake wa kwanza kwe-
nye Ligi Kuu England.

Hata hivyo, kocha mkuu

mpya ameshtushwa na taarifa
kuhusu jeraha kwa Fernandes,
ambaye alichechemea muda
mfupi baada ya filimbi ya
mwisho.

Nisterlooy
kuibakisha
Leicester EPL

LONDON, England

KOCHA Ruud van Nistelrooy
analenga kuleta hisia chanya
kwa Leicester City na kuwavu-
tia haraka wachezaji wa klabu
hiyo, huku akiangalia ku-
hakikisha kwamba wanabakia
kwenye Ligi Kuu England.
Mshambuliaji huyo wa zamani
wa Manchester United aliteuli-
wa ljumaa kuchukua nafasi va
Steve Cooper, huku klabu hiyo
iliyo nafasi ya 16 ikielea juu
va eneo la kushushwa daraja
baada ya kupoteza mara tatu
mfululizo kwenye ligi.

Van Nistelrooy alitazama
akiwa jukwaani Jumamosi
Leicester ilipochapwa mabao
4-1na Brentford huku kuajiri-
wa kwake kutomruhusu muda
wa kutosha kuchukua jukumu
la mchezo huo kwenye Uwanja
wa Gtech Community.
Alipoulizwa ikiwa wachezaji
wanahitaji kuboresha viwango
vyao, Van Nistelrooy aliwaam-
bia waandishi wa habari Juma-
tatu: “Hilo ndilo lililohitajika
kufanywa. Jumapili ilikuwa
mara ya kwanza kuwa hapa.
“Nilikuwa na mkutano na
wachezaji na lilikuwa jambo la

Fernandes ana rekodi nzuri
linapokuja suala la kuzuia ma-
jeraha, baada va kulazimishwa
tu kukosa mechi tatu za United
tangu ajiunge na klabu hiyo
mwaka 2020.

Pia amekuwa na kiwango
chake bora tangu Erik ten
Hag atimuliwe kama ko-
cha baada ya mwanzo
mgumu, nyota huyo
wa zamani wa Sport-
ing CP ana mabao
matano na asisti nne
katika mechi nane

za mwisho alizocheza
kwa klabu na nchi.
Amorim tayari amekiri
Fernandes atakuwa na
jukumu kubwa katika kipindi
chake ndani ya Old Trafford,
akidokeza kuwa anaweza
kucheza katika nafasi ya
kiungo cha ndani zaidi siku
Zijazo.

Hata hivyo, alicheza nyuma ya
Zirkzee pamoja na Rashford
Jumapili, huku Mainoo na Ca-
semiro wakifanya kazi katikati
ya uwanja.

kwanza kushughulikia,” alise-
ma Mholanzi huyo.

“Hali tuliyomo, changamoto
tunayokabiliana nayo, na Kile
kinachohitajika ili kutoka ka-
tika hali hiyo.

“Ndani ya siku mbili ni vigumu
kufanya mabadiliko mengi,
lakini tumeanza kufanya ma-
badiliko ya aina ya uchezaji,
vipindi vya mazoezi, muundo,
kidogo kidogo tunaanza ku-
jenga msingi wa timu yenye ari
ya kutosha kuweza kushiriki
ligi hii.”

Leicester wana kibarua kigumu
cha mechi zijazo Desemba

hii ikijumuishwa mechi dhidi
ya Brighton & Hove Albion,
Newcastle United, Liverpool na
Manchester City.

Leicester walifurahia taji la
Ligi Kuu England mwaka 2016
chini ya kocha wa wakati

huo Claudio Ranieri, lakini
wakashushwa daraja mwaka
2023 kabla ya kurejea chini
ya Enzo Maresca, ambaye kwa
sasa anainoa Chelsea.

Van Nistelrooy alisema Mares-
ca, ambaye alicheza naye
Malaga, alikuwa na mchango
mkubwa kwake kuchukua kiba-
rua cha Leicester.

“Una nia ya kujua kuhusu watu
wanaofanya kazi huko na
Enzo, kuwa rafiki mkubwa na
mwenza wa zamani wa timu,
alikuwa wa kwanza kupiga
simu,” alisema Van Nistelrooy.

PARIS, Ufaransa

RAIS wa Paris Saint-Germain,
Nasser Al Khelaifi, amekuwa
akiwasiliana mara kwa mara na
wakala wa Mohamed Salah, Ramy
Abbas, kuhusu mustakabali wa
winga huyo wa Misri, kwa mujibu
wa ESPN.

Salah mwenye umri wa miaka

32, mkataba wake na Liverpool
unamalizika msimu huu wa majira
ya joto na hivi karibuni amesema
bado hajapokea ofa rasmi ya
mkataba kutoka kwa klabu hiyo.
Salah amefurahia kampeni ya
kuvutia akiwa amefunga mabao
13 katika mashindano yote msimu
huu.

Liverpool waliwazidi kiwango
mahasimu wao Manchester City
katika ushindi wa mabao 2-0
Jumapili huku Salah akifunga bao
la pili kwa mkwaju wa penalti
dakika ya 78.

Ushindi huo umeipa Liverpool
uongozi wa pointi tisa kileleni
mwa Ligi Kuu England.

Baada ya ushindi huo, Salah
alizungumza kuhusu kutokuwa

na uhakika wa mustakabali wake
kwa mara ya pili ndani ya siku
nane.

“Kusema kweli iko kichwani
mwangu,” alisema akiiambia Sky
Sports.

“Hadi sasa huu ni mchezo wangu
wa mwisho kucheza dhidi ya City,
kwa hiyo nilikuwa naenda kufura-
hia. Hali ilikuwa ya ajabu hivyo
nitafurahia kila sekunde hapa.
Natumaini tutashinda ligi tu na
tutaona kitakachotokea.”

Vyanzo vimeiambia ESPN kwam-
ba kipaumbele cha Salah ni kuba-
kia Liverpool, ambapo aliwasili
kutoka AS Roma mwaka 2017.
Lakini kukosekana kwa mkataba
mpya mezani hadi sasa, inamaan-
isha kambi yake imewasiliana na
klabu nyingine.

PSG wamekuwa wakimwania
Salah kwa muda mrefu na walijar-
ibu kumsajili mara kadhaa hapo
awali bila mafanikio.
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MAFUNZO MZUKA JUU
IKIIVAA CHIPUKIZI LEO

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LICHA timu ya Mafunzo FC kupoteza
mchezo wao wa raundi ya 13 wakiwa
ugenini, Kisiwani Pemba, imesema bado
wachezaji wao wana ari kubwa ya kufan-
ya vizuri katika mechi yao ya leo dhidi
ya Chipukizi FC.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Msaidizi wa timu hiyo, Abdalla Ba-
kari, alisema kikosi chake kipo imara
kuwavaa wapinzani wao hao ili ku-
hakikisha wanapata alama zakuwareje-
sha kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu
Zanzibar.

Alisema wanashuka uwanjani
kucheza kwa tahadhari kubwa kwa
kuwa wanawafahamu vizuri wapinzani
wao hao hasa wakiwa katika dimba la
nyumbani.

Bakari alisema katika uwanja wao
wa mazoezi, wametumia muda mwingi
kutoa darasa la la umakini jambo litaka-
lowafanya kushindwa kutimiza lengo
lao.

Alisema wamewaambia wachezaji
wao kucheza kwa kutulia na kuwa ma-
kini wakati wanapomiliki mpira na hata
wapopoteza mpira.

Kocha huyo aliweka wazi kuwa iwapo

wachezaji watafuata maelekezo yote ya
benchi la ufundi, wana uhakika wa ku-
pata ushindi katika mchezo huo.

“Michezo yote ya ugeni ni migumu,
kutokana na kila mmoja anataka kutam-
ba katika uwanja wake wa nyumbani,
hivyo tumejipanga kukabiliana na kila
hali ili kuona mchezo huu wa 14 tunaru-
di na alama zote nyumbani,” alisema.

Mafunzo FC itashuka dimbani leo
ikiwa nafasi ya pili katika msimamo wa
Ligi Kuu Zanzibar baada ya kujikusanyia
pointi 26 kwa mechi 13, wakati kinara
wa ligi hiyo ni Malndege FC ikiwa na
alama 27.

Feitoto
aitamani
michuano
kimataifa

Na Faustine Feliciane

KIUNGO wa Klabu ya Azam na
Timu ya Taifa ‘Taifa Stars' Feisal
Salum ‘Feitoto’, amesema anata-
mani kuona timu hiyo ingeende-
lea kuwa kwenye michuano ya
kimataifa, lakini bahati mbaya wal-
iondolewa mapema.

Kiungo huyo amesema michuano
hiyo ya CAF ndio inawafanya kwa
sasa kupambana kwenye michezo
ya Ligi Kuu ili kusaka tiketi ya kush-
iriki mashindano kimataifa mwa-
kani.

Azam ilitolewa hatua ya awali ya
Ligi ya Mabingwa Afrika na APR ya
Rwanda na kufuta ndoto zao za ku-
fanya vizuri kwenye michuano hiyo
msimu huu.
jana, Feitoto alisema kila mchezaji
anatamani kushiriki michuano hiyo
ya kimataifa na wao kama Azam
wanapambana kurejea tena msimu
ujao.

“Kwa sasa nguvu zetu kama
wachezaji tumezielekeza kwenye
michezo yetu ya Ligi Kuu, tuna-
taka kurejea kwa kishindo kwenye
michuano ya CAF na tunafahamu
mpaka tufanye vizuri kwenye ligi
yetu,” alisema Feitoto.

Alisema msimu huu kwenye mi-
chuano ya kimataifa hawakuwa
na bahati na kujikuta wakitolewa
mapema, lakini watarejea kwenye
michuano hiyo kwa kishindo.

Azam imekuwa kwenye kiwango
kizuri ambapo kwa sasa inaongoza
kwenye msimamo wa ligi ikiwa na
pointi 30 baada ya kucheza mich-
ezo 13, Simba inashika nafasi ya pili
ikiwa na pointi 28, lakini ina mich-
ezo miwili pungufu sawa na Yanga
inayoshika nafasi ya tatu ikiwa na
pointi 27.

MCHANGANI...

Wachezaji wa timu ya Kitunda ya

katika Uwanja wa Shule ya Msingi Kitunda jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Simba
yatambia
uzoefu

mechi CAF

ezo rahisi, utakuwa mgumu, kumbuka
tutakuwa ugenini na timu za Afrika
Kaskazini unazijua jinsi zilivyo ndani
na nje ya uwanja, uzuri ni kwamba
Simba tumekuwa wazoefu kwa mechi
za aina hii,” alisema.

Beki huyo wa kushoto, alisema
mechi hiyo itakuwa ni ya kimbinu
zaidi, huku akisema kwa kiasi kikubwa
watakuwa wanamsikiliza kocha wao,
Fadlu Davids atakapokuwa anawaele-
keza cha kufanya wakati mchezo uk-
iendelea.

“Najua wao wana video zetu wa-
takuwa wanatuangalia, lakini sisi pia
tunazo kila mmoja kaangalia ubora
na madhaifu ya mwenzake, lakini
wakati mechi inaendelea mifumo na
plani zinabadilika kutokana na mp-
inzani anafanya nini, bahati nzuri
tuna mwalimu mzuri sana na benchi
la ufundi watatuelekeza ni jinsi gani
ya kuicheza mechi hiyo hatua kwa
hatua mechi itakapokuwa inaende-
lea, naamini tunakwenda kufanya vi-
zuri na mechi hii itaamua nani atakaa
kileleni, nani ataongoza kundi, na sisi
nia yetu ni kuongoza kundi tulilopo,”
alisema.

Simba ipo Kundi A, ikiwa pamoja na
timu za Bravo do Maquis ya Angola, CS
Contantine ya Algeria na CS Sfaxien ya
Tunisia.

Simba na CS Contantine kila moja
ina pointi tatu na bao moja baada ya
kushinda kwenye mechi yao ya kwan-
za.

Kila timu ilipata ushindi wa bao
1-0, Simba ikiifunga Bravo do Maquis
nyumbani, CS Contantine, ikipata
ushindi kama huo pia ugenini nchini
Tunisia.

Meneja Habari na Mawasiliano wa
Simba, Ahmed amesema kikosi hicho
kiliondoka na ndege kuelekea nchini
Uturuki, ambapo kitachukua ndege
ya pili itakayowafikisha mji mkuu wa
tatwaa ndege nyingine ya tatu kuele-
kea kwenye mji wa Constantine.

“Tukifika  Uturuki, tutachukua
giers, tukitoka hapo tutakwenda mjini
Constantine ambapo ni mwenzo wa
saa tano mpaka sita kwa mwendo wa
basi na saa moja mpaka dakika 55 kwa
usafiri wa ndege ambao ndiyo tutaka-
outumia hadi huko.

“Taarifa tulizozipata kuna baridi kali
sana, lakini tunakwenda kupambana
tukiwa na malengo mawili ambayo
tumeyaweka, nayo ni kushinda mch-
ezo huo na kama ikiwa ngumu sana
basi tutoke hata sare,” alisema Ahmed.
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kwa safari ya kuelekea Algeria kwa mechi yao ya Kundi A, Ligi ya Mabmgvva Afrika dhidi ya MC Alger |takayop|gwa
Jumamosi saa nne usiku kwa saa za Afrika Mashariki. MPIGAPICHA WETU

SIMBA YATAMBIA
UZOEFU MECHI CAF

© ©® ®Wachezaji wasifu mbinu za Kocha Fadlu, wasema

wanataka kukaa kileleni, watumia ndege tatu hadi...

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha wachezaji 22 wa Simba,
benchi la ufundi na viongozi kadhaa
kimeondoka alfajiri ya leo kwenda
nchini Algeria kwa ajili ya mchezo wa
pili, Kombe la Shirikisho Afrika hatua
ya makundi dhidi ya CS Constantine,
huku nahodha wa timu hiyo, Mo-
hamed Hussein ,Tshabalala, akisema

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

wanakwenda kusaka ushindi ili wawe
vinara wa Kundi A.

Kwa mujibu wa Meneja Habari na Ma-
wasiliano wa Klabu ya Simba, Ahmed
Ally, kikosi hicho kitatumia ndege tatu
mpaka kufika mjini Constantine utaka-
popigwa mchezo huo, Jumapili Ijayo,
Uwanja wa Mohamed Hamlaoui, saa
1:00 usiku kwa saa za Afrika Mashariki.

Nahodha wa timu hiyo, Tshabalala

amesema maandalizi ya mchezo huo
yamekamilika na wanakwenda kuka-
milisha kile ambacho wamekifanya
kwenye uwanja wa mazoezi.
“Yalikuwa maandalizi mazuri sana,
niseme tu tumejiandaa vizuri ili
kwenda kupambana, hautakuwa mch-

INAENDELEA UK. 23

Jorginho: Arsenal bado ina nafasi EP
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Ramovic;
Hatutakubali
fedheha kwa
MC Alger

Na Faustine Feliciane

ZIKIWA zimebaki siku tatu kabla ya
mchezo wao wa pili wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika dhidi ya MC Alger, Kocha
wa Yanga, Saed Ramovic, amesema
watachukua tahadhari kwenye mechi
hiyo kwani itakuwa fedheha kama
watapoteza michezo miwili mfululizo
katika kundi lao.

Yanga jana ilisafiri kwenda Algeria kwa
ajili ya mchezo huo wa pili wa Ligi ya
Mabingwa Afrika hatua ya makundi
utakaopigwa Jumamosi saa nne usiku
kwa saa za Afrika Mashariki.
Akizungumza muda mfupi kabla ya
kuanza safari jana, Ramovic alisema
wamejiandaa vizuri na hawataki
kuweka kumbukumbu ya mchezo wao
wa kwanza dhidi ya Al Hilal ambao
walipoteza nyumbani kwa mabao 2-0.
,Hatua hii kila mchezo ni mgumu,
tunaenda kucheza na timu nzuri kama
zilivyo nyingine, tutakuwa makini kwa
muda wote tukiwa na lengo la kupata
ushindi, wachezaji wangu wanafahamu
umuhimu wa mchezo huu hasa kuto-
kana na kupoteza wa kwanza,” alisema
Ramovic.

Alisema kupoteza mchezo wao wa
kwanza imekuwa funzo kwao kuelekea
kwenye michezo iliyobaki katika kundi
lao.

“Hatupo tayari kupoteza mchezo wa
pili mfululizo, ni lazima tupambane
kupata ushindi ili kuwa kwenye nafasi
nzuri, naamini tunaweza kufanya vizuri
kutokana na maandalizi yetu kuelekea
kwenye mchezo huu,” alisema.
Nahodha wa timu hiyo, Bakari Mwam-
nyeto, alisema mchezo huo wa pili ni
muhimu sana katika harakati za kutaka
kucheza hatua ya robo fainali ya mi-
chuano hiyo.

“Tunafahamu mashabiki wana imani
kubwa na sisi wachezaji, tunaenda
ugenini, lakini tunaenda kupambana,
tunafahamu umuhimu wa mchezo huu,”
alisema Mwamnyeto.

Yanga itacheza mchezo huo wa pili hat-
ua ya makundi ikiwa mkiani mwa Kundi
lao la A, baada ya kupokea Kipigo cha
mabao 2-0 nyumbani dhidi ya Al Hilal
va Sudan, huku wenyeji wao, MC Alger
wakitoka kulazimisha suluhu ugenini
dhidi ya TP Mazembe ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo katika mechi
yao ya kwanza.
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