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Polisi yatoa msimamo
usafiri mabasi saa 24

 Yapiga marufuku baadhi ya mikoa sababu za kiusalama, pia
kutoka wilaya moja kwenda nyingine... Endelea ukurasa wa 2

. | UKURASA 3
Wagonjwa wanne waliopandikizwa figo kwenye kambi maalum ya wiki moja katika Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), (kutoka kushoto), Othniel Kimaro wa Tanga, Gasper Metta wa S|ng|da Ramadhani Munna wa Dar na Dominic

Uledi wa Mtwara, Wak|wa na Muuguzi wa Chumba cha Wagonjwa Mahututi cha hospitali hiyo, Elizabeth Stephen
(kulia) baada ya kuruhusiwa jana. PICHA: JOHN BADI

Muhimbili yaokoa bilioni 5/-
upandikizaji figo wagonjwa
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HABARI KITAIFA

N Polisi

Aliyemrithi
Lissu afunguka

Na Elisante John, SINGIDA

MIRAJI Mtaturu, Mbunge
mteule wa Singida Mashariki
(CCM), ametaja vipaumbele
vinne katika mwaka mmoja wa
ubunge wake jimboni huko.

Mtaturu amepitishwa
kuwa mbunge wa jimbo hilo
baada ya wapinzani wake 12
kushindwa kurejesha fomu kwa
msimamizi wa uchaguzi.

Kiti cha ubunge wa jimbo
hilo kilitangazwa kuwa wazi
na Spika Job Ndugai Juni 28,
mwaka huu kutokana na kile
alichoeleza kuwa aliyekuwa
mbunge wake, Tundu Lissu
(Chadema) ni mtoro bungeni
na hajajaza fomu ya mali na
madeni na kuiwasilisha kwenye
mamlaka husika.

Akizugumza baada ya ku-
kabidhiwa cheti cha ushindi
kwenye hafla iliyofanyika kwe-
nye Ukumbi wa Halmashauri
va Wilaya va Ikungi, Mtaturu
alisema kipaumbele chake cha
kwanza ni elimu.

Alivitaja vipaumbele vingine
katika mwaka huo mmoja wa
ubunge wake kuwa ni afya,
maji na mindombinu, hasa
barabara.

Alisema amelazimika kuanza
na elimu kutokana na kuzo-
rota kwa sekta hiyo kwa muda
mrefu jimboni mwake huku
wananchi wakiwa na kiu ya
kuona watoto wao wanasonga
mbele kitaaluma.

“Lazima watoto wetu wapate
fursa ya kusoma, nilipokuwa
DC (Mkuu wa Wilaya), niliandi-
ka andiko la Sh. bilioni tatu
kwa ajili ya ujenzi wa chuo cha
ufundi na tayari serikali im-
ekubali kuipatia wilaya yetu Sh.
bilioni mbili ili zianze kujenga
chuo hiki,” alisema.

Kuhusu sekta ya afya, Mtatu-
ru alisema ameiomba Sh. bilioni
moja na tayari imeipatia wilaya
hiyo Sh. milioni 500 ili kujenga
hospitali ya wilaya.

Mbunge huyo mteule alisema
tayari serikali imeipatia wilaya
hiyo visima vinane. Kati yake,
vitano tayari vimechimbwa
kwenye Jimbo la Singida
Mashariki.

Aliongeza kuwa serikali
imeahidi kutoa Sh. bilioni moja
kwa ajili ya kujenga miundom-
binu na kutandaza mabomba
va maji kwenye jimbo hilo ili
kukabiliana na changamoto
ya upatikanaji wa maji kwa
wananchi.

Kuhusu miundombinu,
Mtaturu aliahidi kufuatilia seri-
kalini kuona namna ya kutatua
changamoto aliyodai imekuwa
kero kwenye jimbo hilo kwa
kipindi kirefu.

Alisema amepata jeuri ya
kusema hayo baada ya kupati-
wa hati ya ushindi inayompa
uhakika wa kuwahudumia
wananchi wa jimbo hilo.

Na Romana Mallya

LICHA ya Waziri wa Mambo
ya Ndani ya Nchi, Kangi Lugola,
kuagiza mabasi  yaruhusiwe
kusafirisha abiria saa 24, Jeshi la
Polisi limetangaza mikoa ambayo
huduma hiyo haitakuwapo hadi
watakapojiridhisha na hali ya us-
alama.

Julai 7, mwaka huu, Lugola ak-
iwa Bunda mkoani Mara aliagiza
mabasi yaruhusiwe kusafirisha
abiria kwa saa 24 nchini, akisitiza:
“Hatuwezi kupangiwa ratiba ya
kusafiri na majambazi, serikali
ipo imara pamoja na polisi.”

Hata hivyo, jana zikiwa ni
siku 26 tangu Lugola kuzuia
makamanda wa polisi wa mikoa
kuzuia mabasi yanayofanya sa-
fari zake kutoka Dar es Salaam
kwenda mikoa ya Kanda ya Ziwa
kusafiri usiku, jeshi la polisi lilitoa
orodha ya mikoa ambayo agizo
la waziri huyo linahitaji subira
kutekelezwa.

Kamishna wa Operesheni na

Mafunzo kutoka Makao Makuu
ya Polisi, Liberatus Sabas, akizun-
gumza na Waandishi wa habari
Jeshi la Polisi hmeamua kufanya
hivyo kwa sababu za kiusalama.
Sabas alitaja mabasi ambayo
hayataruhusiwa kutembea usiku
ni yale ya kutoka Dar-Kahama-
Kigoma, Dar-Tabora-Katavi,
Kahama-Geita-Kagera, Kahama
kwenda mikoa mingine iliyopo
mipakani na Dar-Tabora kwenda
wilaya zake. Alisema wameamua
kufanya hivyo kwa sababu mae-
neo hayo yana changamoto
mbalimbali ambazo licha ya
kwamba sasa hakuna matukio,
wameamua kujipanga ili siku za
usoni kusitokee madhara.
Alisema maeneo ambayo ma-
basi yanaruhusiwa kutembea usi-
ku ni yale ya kutoka Morogoro-
Dar na Shinyanga-Mwanza.
“Kuna sehemu ambapo mabasi
yalikuwa yakifika usiku mfano
Morogoro, Shinyanga na Ka-
hama. Mabasi kutoka Dar es Sa-
laam kuelekea Mwanza yalikuwa

yanalala Shinyanga, yanayotoka
Kanda ya Ziwa yanalala Moro-
goro.

“Tuliruhusu yatembee kwa
sababu tumejipanga vizuri lakini
baada ya kutafakari, tumebaini
kuna maeneo mengine ambayo
zoezi hilo linatakiwa kusubiri
kidogo wakati tukijipanga vizuri
kwa sababu za kiusalama,” alise-
ma.

Sabas alisema mabasi yanay-
otoka Dar es Salaam kwenda
Katavi na Kigoma kupitia Tabora
kwa sasa yanatakiwa yalale Tabo-
ra kwa sababu za kiusalama.

“Mabasi yaliyokuwa yakitoka
Dar es Salaam kupitia Kahama
kwenda Kagera nayo yalale Ka-
hama na asubuhi yaendelee na
safari. Yapo yaliyokuwa yakipita
Tabora usiku sana yanakwenda
kwenye wilaya zake tunataka
yalale Tabora,” alisema.

Aliongeza kuwa watakapo-
jiridhisha hali ya usalama nchi
nzima, mabasi yote yataruhusiwa
kusafirisha saa 24 lakini kwa sasa
maeneo yaliyotajwa yanatakiwa

yatoa msimamo usafiri mabasi saa 24

kwenda na agizo hilo.

“Muda gani wa kujiridhisha tu-
tachukua, itategemea mpaka hali
ya usalama tutakapojiridhisha,
kujiridhisha ni mchakato, tuna-
taka watu wasafiri salama, hata
kama itakuwa wiki au miezi, tuk-
ishajipanga vizuri, wataanza,”
alisema.

Katika hatua nyingine, Jeshi la
Polisi limesema takwimu zinao-
nyesha makosa ya jinai makubwa
na madogo yamepungua kwa
asilimia moja katika kipindi cha
Aprili hadi Juni mwaka huu kul-
inganisha na kipindi kama hicho
mwaka jana.

Kwa upande wa nyara za
serikali, Sabas alisema katika
kipindi hicho cha mwaka huu,
wamekamata nyara mbalimbali
za wanyama 899 zenye thamani
ya Sh. bilioni 11 zikijumuisha
watuhumiwa 267.

“Zilikamatwa ngozi za chui
mbili, ngozi za simba mbili,
vipande vya meno ya tembo 551,
twiga wawili na nyati mmoja,”
alisema.

Mo kuwekeza biI. 860/- kumwaga ajira 100,000

Na Mwandishi Wetu

MFANYABIASHARA maarufu
nchini, Mohamed Dewji ‘MO’,
amemweleza Rais John Magu-
fuli kuwa kampuni zake zinata-
rajia kuwekeza jumla ya Sh.
bilioni 860 na kutoa ajira kwa
watu 100,000 katika kipindi
cha miaka mitano ijayo.

Kati ya fedha hizo, Sh. bil-
ioni 520 zitawekezwa kwenye
viwanda na Sh. bilioni 340 zi-
taelekezwa katika kilimo cha
miwa na kiwanda cha sukari
kwa lengo la kuhama kutoka
kwenye biashara ya kuagiza
sukari na kuwa wazalishaji wa

sukari kuitikia wito wa serikali
kutatua changamoto ya tatizo la
sukari nchini.

MO, mmoja wa mabilionea
vijana barani Afrika, aliyasema
hayo wakati akimkaribisha
Rais Magufuli kwenye hafla ya
uzinduzi wa Kiwanda cha 21st
Century Food and Packaging

Hafla hiyo pia 111hudhur1wa
na viongozi mbalimbali wa
serikali wakiwamo mawaziri,
wakuu wa mikoa, wabunge,
mabalozi, viongozi wa taasisi
mbalimbali za serikali na vion-
gozi wa dini.

Katika hafla hiyo, MO am-
baye ni Mkurugenzi Mtend-

aji wa Mohamed Interprises,
alisema kiwanda ni miongoni
mwa viwanda takribani 40 vi-
navyomilikiwa na MeTL Group
wanaojishughulisha na nyanja
mbalimbali za kiuchumi iki-
wamo biashara za ndani na nje
ya nchi.

“Kwa sasa Kampuni za MeTL
Group zinatoa ajira kwa Watan-
zania takribani 30, OOO ambao
kampuni kubwa zaldl hapa Af-
rika Mashariki na Kati ikiongoza
kutoa ajira kwa watu wengi zai-
di,” alisema.

Alisema kiwanda kilichozin-
duliwa juzi ni miongoni mwa
viwanda vikubwa na vya kisasa

kinachojihusisha na uzalishaji wa
unga wa ngano na unga wa ma-
hindi, sasa kikiwa kimewekeza
kwenye mitambo mikubwa iliyo-
gharimu jumla ya Sh. bilioni 105.
MO alimwahidi Rais Magu-
fuli kuwa uongozi wa Kampuni
ya MeTL Group utaendelea ku-
muunga mkono kwenye jitihada
zake za kuifanya Tanzania iwe
nchi ya viwanda na yenye uchu-
mi wa kati kufikia mwaka 2025.
Mfanyabiashara huyo mkubwa
alibainisha kuwa wamepanga ku-
wekeza Sh. bilioni 520 katika kip-
indi cha miaka mitano ijayo kwe-
nye viwanda. Alisema uwekezaji
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Bwana shamba wa Chama cha Wafanyabiashara, Wasindikaji na Wasafirishaji wa mboga, viungo, matunda na maua
nchini (TAHA), Magembe Sugwa (kushoto), akifafanua jambo kwa mkulima alietembelea banda lao, Bjarne Laustsen katika

jana. PICHA: WOINDE SHIZZA

Bil. 5/- zaokolewa upandikizaji figo

Na Beatrice Shayo

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili (MNH)
imeokoa Sh. bilioni 4.7 kwa kupandikiza
figo wagonjwa 47.

Akizungumza na waandishi wa habari
waruhusu  wagonjwa wanne ambao
wamepandikizwa figo, Daktari Bingwa wa
Magonjwa ya Figo, Jackline Shoo, alisema
tangu matibabu yaanze kutolewa nchini,
wamefanikiwa kuokoa kiasi hicho cha
fedha.

Alisema tangu huduma ya kupandiki-
za figo ilipoanza mwaka 2017, hadi sasa
wamewapandikiza wagonjwa 47 huku ak-
ibainisha kuwa gharama za matibabu hayo
ughaibuni kwa mgonjwa ni kati ya Sh. mil-
ioni 80 na 100.

Dk. Shoo alisema huduma hiyo nchini
kwa sasa inatolewa kwa gharama ya kati ya
Sh. milioni 25 na 32, lakini akaeleza kuwa
wagonjwa wengi wamekuwa wakitibiwa
kwa gharama za hospitali kutokana na ku-
tokuwa na uwezo wa kumudu matibabu
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CUF yaipima ubavu polisi

Na Mary Geofrey

HUKU kukiwa na zuio la mikutano ya kisiasa
nchini, Chama cha Wananchi (CUF) kimetangaza
kufanya mkutano wa hadhara leo ili kuhamasisha
wananchi kushiriki katika uchaguzi wa Serikali za
Mitaa uliopangwa kufanyika Oktoba, mwaka huu.

Taarifa iliyotolewa na jana kwa vyombo vya
habari na Mkurugenzi wa Habari na Uhusiano
kwa Umma wa CUF, Abdul Kambaya, ilieleza
kuwa mkutano huo utakaoongozwa na Katibu
Mkuu wa chama hicho, Khalifa Suleiman Khalifa,
utafanyika kwenye Viwanja vya Vingunguti Relini

“Chama cha Wananchi kitafanya mkutano wa
hadhara kesho (leo) katika Viwanja vya Vingungu-
ti Relini katika kujiandaa na Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa.

“CUF imefikia uamuzi huo baada ya kauli ya
Msajili wa Vyama vya Siasa Nchini, Jaji Francis

hayo ya kibingwa.

Alibainisha kuwa kwa sasa wana wag-
onjwa 340 ambao wanasafisha figo na baa-
dhi yao wanatumia mfuko wa bima na asil-
imia 40 wanapatiwa huduma hiyo wakiwa
ni wagonjwa wa msamaha.

Alisema ugonjwa wa figo ni tatizo kubwa
nchini kwa kuwa kwa mwezi hupokea wag-
onjwa wapya 20 ambao wanakuwa katika
hatua mbaya, yaani wanahitaji kusafisha
damu. “Sisi tuko zaidi katika kutoa huduma
mgonjwa anapofika na kuhitaji huduma
tunampatia, hatujali kama ana fedha au
hana, pia kila mwezi tunapokea wagonjwa
wapya wasiopungua 20.

“Wagonjwa wengi wanafika wakiwa
katika hali ambayo wanahitaji huduma
maalum ya kusafisha damu ama upandiki-
zaji wa figo, hii inaonyesha kwamba upo
ucheleweshaji katika kugundua mapema
tatizo la figo,” alisema.

Dk. Shoo alisema huenda suala hilo lin-
achangiwa na ukosefu wa elimu kuhusiana
na ugonjwa huo ama changamoto ya ku-
tokufikia huduma hizo kwa wakati.

Lugola awakingia kifua bodaboda

Na Felix Mwagara, MOSHI

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Kangi Lugola, amewapiga marufuku
askari polisi kutoka Kikosi cha Usalama
Barabarani kuwalipisha faini waendesha
bajaj na bodaboda papo kwa papo wan-
apofanya makosa barabarani na kutaka
wapewe siku saba kama ilivyokuwa kwa
magari.

Amesema Bajaj na Bodaboda navyo
ni vyombo vya moto, hivyo madereva
wakifanya makosa wanapaswa kupewa
hukumu sawa na ilivyo kwa magari.

Akizungumza na mamia ya wami-
liki na waendesha bajaj na bodadoda
Mkoa wa Kilimanjaro katika mkutano
uliofanyika Ukumbi wa CCM myjini Moshi
jana, Lugola alisema bodaboda na ba-

jaj zinatambuliwa kupitia halmashauri ya
eneo husika.

Alisema vyombo hivyo vya moto vina-
sajiliwa, wamiliki wake wanajulikana na
madereva wake wanajulikana, hivyo uku-
sanyaji wa faini hautakua mgumu.

“Hii haina usawa hata kidogo, eti magari
yanapewa siku saba kulipishwa faini lakini
bodaboda papo kwa papo, hii siyo sawa,
hivyo navunja utaratibu huku nikielekeza
lazima utambuzi wa vyombo hivyo ufany-
we ili ulipaji wa faini usiwe na tabu yoyote,”
Lugola aliagiza.

Waziri huyo aliwatuliza waendesha bod-
aboda hao ambao sehemu kubwa walikuwa
wanawalalamikia viongozi wa Halmashauri
ya Manispaa ya Moshi kwa kuwabadilisha
vituo vya kupaki vyombo
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Mutungi, kuwa hajapata malalamiko toka chama
chochote kudai kuzuiwa na Jeshi la Polisi kufanya
mikutano,” Kambaya alieleza katika taarifa hiyo.

Alisema katika maandalizi ya mkutano huo,
chama hicho kimemwandikia barua Mkuu wa
Kituo cha Polisi Buguruni na kumpatia nakala ya
Msajili wa Vyama vya Siasa.

Alisema lengo ni kuhamasisha wananchi kush-
iriki kwenye Uchaguzi wa Mitaa na
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I
Wabunifu |
watafutiwa
fursa SADC

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imesema itatumia kamati
mbalimbali za Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (SADC) kuwasaidia
wabunifu katika sayansi na teknolojia
ili wafanye utafiti kutatua changamoto
ndani ya jamii.

Akizungumza katika maonyesho ya
tisa ya Wanasayansi Chipukizi Tan-
zania (YST), Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako,
alisema kupitia Kamati ya Mawaziri
wa Sayansi, Teknolojia na Ubunifu
wamejiwekea mipango ya kuendeleza
wabunifu.

Alisema suala la kuwatambua na
kuwaendeleza wabunifu limepewa
kipaumbele zaidi katika jumuiya hiyo
inayoundwa na nchi 16.

“Kwa sasa, tumeweka mipango na
taratibu kuwatambua wanasayansi na
wabunifu, na jumuiya hii inaingia katika :
mapinduzi ya viwanda, hivyo kundi hili
ni muhimu,” alisema.

Prof. Ndalichako alisemna maonyesho
hayo yanaashiria elimu inayotolewa
nchini inakidhi na kuwa na uwezo wa
kutatua changamoto katika jamii.

Alisema amefurahi kuona miradi
iliyoonyeshwa imeongezeka kutoka
81 na kufikia 95 ambayo ni mafanikio
makubwa kwa sekta hiyo, huku idadi ya :
wasichana wanaoshiriki nayo ikiendelea :
kuongezeka. ;

“Najivunia kuona kuwa idadi ya wa-
sichana imezidi kuongezeka na mwaka
huu wasichana 88, sawa na asilimia 46,
wameshiriki kuonesha ubunifu wao,
naomba hii iwe chachu ya kuongeza
idadi ya wasichana katika masomo ya
sayansi,” alisema.

“Zamani masomo ya sayansi hay-
akupendwa na wasichana lakini katika
kipindi hiki kumekuwa na mwamko
mkubwa na hii pia inachangiwa na jiti-
hada za walimu katika uhamasishaji.”

Kijana
akipanga
matairi ili
Katapila
livuke bila
kubo-
moa lami

Dar es Sa-
laam jana.
PICHA:
MIRAJI
MSALA

Shehena vipodozi vyenye sumu yakamatwa

© Naldda Mushi,

MOROGORO

JESHI la Polisi mkoani Mo-

: rogoro kwa kushirikiana na
: Mamlaka ya Mapato Tanzana
: (TRA), limekamata katoni 230
: za aina 11 tofauti ya vipodozi
¢ vyenye viambata vya sumu
¢ ambavyo vimepigwa maru-
¢ fuku kuingia nchini.

Vipodozi hivyo vilikuwa

¢ vikisafirishwa kwa njia ya ma-

gendo kwa kuchanganywa na
mchanga wa shaba kutoka

Salaam.

Kukamatwa kwa shehena

¢ hiyo katika eneo la Chamwino
: katika, Manispaa ya Morogoro,
¢ barabara kuu ya Iringa-Moro-
: goro, kumetokana na taarifa
. zilizopatikana kutoka kwa raia
¢ wema kwa polisi waliokuwa
: doria.

Kamanda wa Polisi Mkoa

wa Morogoro, Wilbroad Mu-
: tafungwa,

alithibitisha  ku-

: kamatwa kwa vipodozi hivyo
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¢ Julai 30, mwaka huu, majira ya

¢ saa sita usiku, vikiwa kwenye

maboksi  yaliyoviringishwa
karatasi za nailoni.

Mutafungwa alisema vipo-
dozi hivyo vilikamatwa vikiwa
kwenye lori lenye namba za
usajili T 367 AXY aina ya Sca-
nia, mali ya kampuni ya usa-
Dar es Salaam.

“Walichofanya wasafirishaji
ni kuchanganya maboksi haya
yenye vipodozi vilivyopigwa
marufuku na mchanga huo wa
shaba uliokuwa kwenye kon-
tena, ambao ulikuwa ukisa-
firishwa kutoka Zambia kwen-
da Dar es Salaam na baadaye
China,” alisema.

Akavitaja  vipodozi  vili-
vyokamatwa na kiasi cha ka-
toni kwenye mabano kuwa ni
Teint Clair (86), Bronze Tone
Cream (31), Perfect White
Cream (32), Perfect White Lo-
tion (15) ,sabuni ya Perfect
White (12), Carot Cream (18),
Diana Lotion (12), Coco Pulp
Cream (14), Actif Plus
Cream (10) na Extra Clair ka-
toni nane.

Aliwataja ~ waliokamatwa

wakihusishwa na tukio hilo
kuwa ni dereva wa gari, Sudi
Ally (60) mkazi wa Kongowe
ambaye awali inadaiwa ali-
jaribu kutoroka na kulitele-
keza lori hilo, lakini alitiwa
mbaroni baada ya kufanyika
msako, Samson Mhabe (22)
dereva na mkazi wa Tunduma
mkoani Songwe, ambaye ali-
kuwa msindikizaji wa mzigo
huo uliokamatwa.

“Watuhumiwa walidai vi-
podozi hivi walivipakia baada
ya kuvuka mpaka wa Tun-
duma upande wa Tanzania
na tunawashikilia pamoja na
gari lililokamatwa likisafirisha
bidhaa hizi kwa ajili ya hatua
zaidi za kisheria ikiwamo ku-
fikishwa mahakamani kwa
kushirikiana na TRA na TBS
(Shirika la Viwango Tanza-
nia),” alisema.

Meneja wa TRA Mkoa wa
Morogoro, Emmanuel Maro,
alisema kwa mujibu wa She-
ria ya Usimamizi wa Forodha
ya Afrika Mashariki na Kati ya
mwaka 2004, makosa katika

ukamatwaji huo wa vipodozi,
ikiwamo makosa kwa dereva
na mmiliki wa gari, wanaka-
biliwa na makosa mawili.

Aliyataja makosa hayo kuwa
ni kubeba na kusafirisha mzi-
go wa magendo ambao ume-
zuiwa kinyume na kifungu
namba 199 na kosa hilo ni faini
isiyozidi Dola za Kimarekani
5,000.

Kosa lingine ni kuchezea
muhuri wa pampu ya TRA
kinyume cha sheria kwa saba-
bu mzigo huo ulikuwa safarini
ukitoka Zambia kwenda China
lakini wao waliharibu muhuri
uliofungwa na TRA mpakani
na kuingiza mzigo huo wa ma-
gendo. Alisema kwa mujibu
wa kifungu namba 195 cha
sheria hiyo, faini yake hai-
pungui Dola 2,500.

Maro akataja kosa la tatu
kuwa ni mmiliki wa mzigo huo
ambaye anakabiliwa na kosa
la kuingiza mzigo uliozuiwa
ambao adhabu yake ni kutoza
ya asilimia 50 ya mzigo na ku-
utaifisha na kwenda kuuteket-
eza kwa kushirikiana na TBS.

Jipatie Maji ya Kunywa ya Kilimanjaro kwa Bei Elekezi za Rejareja kama Ifuatavyo:-

® Nusu Lita (500ml) - TSHS. 500/=

o Lita Moja na Nusu (1.5L) - TSHS. 1,000/=

® Bei Hizi Elekezi ni Kwa Nchi Nzima

® Magji ya Kunywa ya Kilimanjaro ni Maji ya Kuaminika Kila Sikv

215227501

Inaleta hisia ya ndani unayoijua mwenyewe
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HABARI KITAIFA

Polisi
yaonya
wahalifu
mkutano
wa SADC

Na Romana Mallya

WAKATI Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Paul Makonda, akiha-
masisha kampeni ya usafi, Jeshi
la Polisi limewaonya wahalifu
kuelekea mkutano wa Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC).

Jumatatu, Makonda aliwataka
wananchi wa mkoa wake kuwa
wasafi wa miili yao na mazingira
kuelekea mkutano huo mkubwa
wa wakuu wa nchi 16 zinazounda
Jjumuiya.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana jijini Dar es Salaam,
Kamishna wa Operesheni na
Mafunzo kutoka Makao Makuu
ya Polisi, Liberatus Sabas, alisema
wamejipanga na tayari wamean-
zisha operesheni maeneo mbal-
imbali kuhakikisha hali ya ulinzi
na usalama inaimarika wakati
wote wa mkutano huo.

Mkutano huo umepangwa ku-
fanyika kwa siku mbili kuanzia
Agosti 17 na utahudhuriwa na
wakuu wa nchi 16 wanachama.

Akizungumzia mkutano huo,
Sabas alisema Jeshi la Polisi lita-
hakikisha wageni wote wa mkuta-
no huo watakuwa salama wakati
wote wa mkutano na wanaondo-
ka salama.

“Tumeanzisha operesheni
maeneo mbalimbali kuhakikisha
hali ya usalama inaimarika. Mikoa
yote ambayo imepakana na Dar
es Salaam na nchi kwa ujumla tu-
tahakikisha inakuwa salama.

“Nitoe ujumbe kwa wahalifu,
kama unafikiri hiki ni kipindi
cha kujipatia, watajikuta wapo
sehemu ambayo hawakuitege-
mea, watafute shughuli halali za
kufanya wakati huu wa mkutano
na siyo kujipanga kuja kujipatia
vipato isivyo halali, wataishia
mdomoni mwa simba.

“Ole wao watakaojaribu kwa
maana tumejipanga vizuri, natoa
rai kwa wananchi kuendelea
kushirikiana na Jeshi la Polisi kwa
kutoa taarifa mbalimbali za mat-
ishio ya kihalifu, tunaahidi kwam-
ba tutazifanyia kazi kwa haraka
ili amani na utulivu uendelee,”
Sabas alisema.

Alisema Jeshi la Polisi kwa
kushirikiana na vyombo vyingine
vya ulinzi na usalama wamejipan-
ga kikamilifu kuimarisha ulinzi.

POLISI KILA KATA

Katika hatua nyingine, Jeshi la
Polisi limewataka watendaji wa
kata, wenyekiti wa serikali za mi-
taa pamoja na wananchi, kutoa
ushirikiano kwa askari waliopele-
kwa kwenye kata zao ili kudumi-
sha amani na utulivu nchini.

Sabas alisema katika kuimari-
sha hali ya ulinzi na usalama mae-
neo yote nchini, wameamua

INAENDELEA UK. 8
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VisionFund

TAMZAMIA

VISIONFUND TANZANIA MICROFINANCE BANK LIMITED INAPENDA KUUTANGAZIA UMMA YA KWAMBA INAKUSUDIA KUFANYA MNADA WA MALI ZA
DHAMANA YA MIKOPO ILIYOWEKWA NA WATEJA WA BENKI KATIKA MIKOPO YAO HUSIKA. KUTOKANA NA WATEJA TAJWA HAPA CHINI KUWA WADAIWA
SUGU, BENKI INATOA NOTISI YA MWISHO KABISA YA SIKU 14 KUANZIA TAREHE YA TANGAZO HILI ILI WADAIWA HAWA WA BENKI WAWE WAMEKOMBOA

TANGAZO LA MNADA

DHAMANA ZAO KWA MUDA HUO. SIKU 14 ZIKIPITA BENKI ITAENDELEA NA ZOEZI LA KUUZA KWA MNADA MALI ZIFUATAZO ZA WADAIWA WAFUATAO:

JINA LA MDAIWA

MAHALI ILIPO

MALI YA DHAMANA

Kisiri, Ayubu Levava
Chembe, Gerald John

Kakoy/Nkaiti/Arusha
Babati

Nyumba, Barua ya umiliki wa nyumba

Shamba, Barua ya umiliki wa shamba

Lubuva, Mart M

Ndoroboni/Saraune/Magugu/Babati

Shamba,Uthibitisho wa Barua

Kayumbi, Capricon Conrad

Mpanzi/Mkali/Kalambo

Shamba, Uthibitisho wa ndugu

Luis, Samweli Sixtus
MWANISAW, HAGHAI VICENT

Myunga/Sumbawanga/Rukwa
Myunga/mkali/Kalambo

Shamba ekari 30, uthibitisho wa umiliki wa shamba

Tenganambayitus Geradi

Mikonko/kalambo

Shamba ekari 339.22, hati miliki ya Kimila ya shamba

Meli, Niko T

Matanga/Sumbawanga/Matanga

Shamba Ekari30, Barua ya tamko la mwenza wa muuzaji

Nasoro, Amor Hamis

Kamao/Sumbawanga/Rukwa

Toyota Wish station wagon,TV,SOFA,KABATI, Kadi ya
gari na.: T490 DKM

Nassor, Suleiman Khamis

Karume/Sumbawanga/Rukwa

Gari-Mitsubish/fuseT403 AUX, Kadi ya Gari

Msigwa, Hamisi |

Sumbawanga

Sem-Trailer-T925ADM, Kadi ya Trailer

Ngalawa, Charles D

Matai/Sumbawanga

Kiwanja Plot No. 62 Block, Hati ya Kiwanja

Anney, Aloyce Qambish

Tloma/Ganako/Karatu

Kiwanja, Uthibitisho wa Ndugu

Kunjumu, Pius Edward

Kinondoni/Daressalam

Gari Toyota hillux, Uthibitisho wa barua ya Mahakamani

Malley, Christian Mohe

Mkumbi/Orkesument/Simanjiro

Nyumba, Barua ya toleo la Kiwanja no.: 32

Mpogolian, Salome

Loiborsireti/Kangala/Narakau

Shamba lenye Nyumba(ekari 50)&thamani za ndani, Hati
ya Hakimiliki ya Kimila

KAZIULAYA, ROBERT DONALD

Kangala/Lobosiret/Lobosiret/Simanjiro

Shamba Ekari30,Uthibitisho wa shughuli ya kiuchumi ya
Ndugu

Lazeri, Nemamiay S

EngonongoiTerati

Shamba/Nyumba ekari 94.04, Hatiya Hakimiliki ya Kimila

Urassa, Godilisten Werandumi

Matadi/Ndumeti/Siha/Kilimanjoro

Kiwanja, Barua ya ufidiwaji wa shamba

Venance, Thomas Bizongwa

Ngarenairobi/Siha/Kilimanjaro

Kiwanja, Uthibitisho wa shughuli ya kiuchumi ya Ndugu

Saibogi, John Sunguye

Ngarenairobi/Siha/Kilimanjaro

Kiwanja Ekari20, Barua ya uthibitisho wa kumiliki kiwanja

Ngaisungui, Mokia M

Langai/Langai/Langai/Simanjiro

Shamba heka50, Fomu ya uthibitisho wa shughuli ya
kiuchumi ya ndugu

Lekashu, Godwin M

Kimandulu/Arusha

Gari-toyota double cabinpick up T241AFL.
TV,Radio,Kabiti,Jiko, Kadi ya Gari

Ndipoyi, Kordoni P

lichalai/narakau/loiborsiret/erkasument

shamba,Uthibitisho wa Umiliki wa Shamba

Kipaley, Bahati Lorikuta

Olndotop/Narakauwo/Loiborsiret/Simanjiro

Shamba hekari20, Barua ya uthibitisho wa kumiliki
Shamba

Munga, Yusuph Mohamed

Lobosireti/Kangala/Simanjiro

Shamba Ekari 169.35&Ng'ombe 20, Hati yaHakimiliki ya
Kimila

DAU, HAMISI RAMADHANI

Lolkisale/Lolkisale/Monduli

Nyumba, Fomu ya uthibithso wa umiliki

LAIZER, ELIYA NANGAN

Lashaine/Monduli

Nyumba,Shamba(ekari 4),pikipiki, Mkataba wa kuuziana
Kiwanja ya tarehe 15 Juni 2008

LAIZER, SOLOMON OLEMUTETI

Sepeko/Lashaine/Lahaine/Monduli

Shamba Ekari82, Hati ya hakimiliki ya kimila

Kashiro, Gerald

Ingug/Emboreer/Simanjiro

Shamba, Uthibitisho wa barua

Auto, Kassim Issa

Mirongoine/Kigongoni/Oljoro

Nyumba, Hati ya Hakimiliki ya Kimilia

Mollel, Lucas Zakaria

Emboreet/Emboreet/Simanjiro

Shamba, Barua ya utambulisho

MPUME, BASHIRI RAMADHAN

Nia/Lolkisale/Lolkisale/Monduli

Shamba 15, Hati ya haki miliki ya kimila no.: 072

Lenjala, Mathayo Noah

Engonongo/Terat/Orkasment

Shamba Ekari 39.65, Hati ya hakimiliki ta kimila no.: 072

Shekidele, Morrice Thadey

Lobosioit/Emboretr

Shamba ekari 50, Uthibitisho wakubalidishwa eneo kwa

KURESOY, PARANA KURESOY

Enguiki/Enguiki/Arusha

Shamba, Uthibitisho wa shughuli ya kiuchumi ya Ndugu

SAITOTI, ZAKAYO LEIYAN

Lashine/LokisaleMonduli

Kiwanja&Ng'ombe(15), Fomu ya uthibitisho wa shamba

Mollel, Jackson O

Langai/Langai/Langai/Simanjiro

Shamba Heka30, Fomu ya uthibitisho wa shughuli ya
kiuchumi ya ndugu

Siria, Shilalo O

Nadunjuki/Komolo/Simanjiro

Shamba/Ngombe 200, Fomu ya uthibitisho wa shamba

Nokoyo, Bahati N

Langai/Erkasument/Simanjiro

Kiwanja ekari 0.5, Uthibitisho wa Kupewa Kiwanja no.:20

Kelele, Noah Lengoje

Orikiringo/Narakau/Loborsiret / Orkasment

Shamba heka50Barua ya Kibali cha Umiliki wa Shamba

Mollel, Michael L

Narakauwo/Narakauwo/Loibosiret/Orkasument

Shamba Ekari60, Barua ya uthibitisho wa kuwa na
shamba ekari 60

Mollel, James M

Nginaani, NaataMberekeri

Simanjiro

Lendikinya/Monduli

Shamab ekari 99, Hati ya umiliki wa shamba

MOLLEL, MESARIEKI
NAURELUMBWA

Lokisale-Monduli

Nyumba, Kibali cha Umiliki wa Ardhi Kum
S/K/LO/KIBAL/MD/0049

LAIZER, MATHAYO FARU

Ndotoi/Naraku/Lobosireti/Simanjiro

Shamba ekari 40, Hati ya umiliki wa shamba ya tarehe 25
Mei 2016

LAIZER, JULIUS SIGILE

Langai/Erkasument/Simanjiro

Shamba ekari 70, Uthibitisho wa Umiliki wa Shamba

MAKUNGU, CAROLINE DANFORD

Kangala/Lobosiret/Lobosiret / Simanjiro

TINGAROI, JULIUS NDORESI

Narakauwo/Lobosiret/Orkesment

Shamba na Kiwanja, Uthibitisho wa hati halali ya shamba

YONATHAN, TABITHA
YONATHAN

Loiborsiret/Loborsireti/Orkesment

Shamba ekari 17, Uthibitisho wa Shamba la&Aloice Pita

215358602
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

Taifa Stars kazeni buti
Harambee inafungika

KESHO Taifa Stars itashuka uwanjani ugenini nchini Kenya
kuivaa timu ya Taifa hilo, Harambee Stars, kwenye mechi ya
marudiano ya kuwania kufuzu fainali za Mataifa ya Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN).

Taifa Stars itashuka uwanjani ikiwa na kumbukumbu ya
kulazimishwa sare tasa na Harambee Stars katika mechi ya
awali iliyopigwa Uwanja wa Taifa Jumapili iliyopita.

Kwa matokeo hayo, Stars sasa inahitaji ushindi ama sare yoy-
ote ya mabao ili kuweza kusonga mbele katika michuano hiyo
itakayofanyika mwakani nchini Cameroon.

Timu itakayopata matokeo kwenye mechi hiyo ya kesho ita-
kutana na mshindi wa jumla kati ya Sudan Kusini ama Burundi
ambayo katika mechi ya awali ikiwa nyumbani ilishinda 2-0.

Kwa ujumla tunaimani kubwa na kikosi hicho cha Stars chini
ya Kaimu Kocha Mkuu, Mrundi Etienne Ndayiragije akisaidiwa
kwa karibu na wazawa Selemani Matola pamoja na Juma Mgun-
da.

Hiyo ni kutokana na namna ambavyo Taifa Stars ilivyocheza
na kufanikiwa kumiliki mpira kwa asilimia kubwa zaidi ya Har-
ambee Stars katika mechi ya awali ikiwa ni baada ya Ndayiragije
na wasaidizi wake kuanza kukinoa kikosi hicho kwa muda mfu-
pi mara baada ya kuteuliwa kukinoa katikati ya mwezi uliopita.

Kwa namna ambavyo Stars ilicheza mechi ya awali, ilionye-
sha kukamilika idara zote, lakini makosa madogo madogo kati-
ka safu ya ushambuliaji na viungo wa kati kushindwa kuelewa-
na vizuri, yanaweza kuwa chanzo cha kukosa ushindi kwenye
mchezo wa awali.

Kwa kuwa hiyo ilikuwa ni mechi ya kwanza kabisa kwa Nday-
iragije na wasaidizi wake kukiongoza kikosi hicho, tunaimani
amegundua makosa yaliyojitokeza na tayari ameyafanyia kazi
kuelekea mechi hiyo ya kesho ugenini.

Lakini pia ari na hamasa kutoka kwa wachezaji ni baadhi ya
mambo ambayo yanatupa imani kwa Taifa Stars kupata ma-
tokeo na kusonga mbele hatimaye kufuzu michuano hiyo kwa
mara ya pili tangu ilipoanzishwa mwaka 2009.

Tunatambua si rahisi kupata ushindi kwa Harambee Stars
ikiwa nyumbani huku ikiwa na kocha wake, Mfaransa Sebastien
Migne ambaye wamekuwa naye kwa muda mrefu sasa, lakini
kama wachezaji watakaza buti huku wote wakiwa na nia moja
tu ya ushindi, tunaamini Taifa Stars inaweza kupata matokeo
na kuwashangaza wengi ambao wanaamini haiwezekani.

Kinachotakiwa kwa wachezaji wa Stars ni kuondoa woga wa
kucheza ugenini na kujiona kama wapo uwanja wa nyumbani
na kupambana mwanzo mwisho bila uoga wowote.

Tunatambua Harambee Stars watakuwa 12 uwanjani kwa
maana ya mashabiki wao jukwaani ambao jukumu lao litakuwa
moja tu kuwapa hamasa wachezaji wao 11 dimbani kwa ku-
washangilia mwanzo mwisho, lakini hilo haliwezi kuwa sababu
kwetu kukataa tamaa ya kupata matokeo.

Taifa Stars inaundwa na wachezaji wengi walioshiriki mi-
chuano ya Afcon mwaka huu nchini Misri ukilinganisha na
Harambee Stars, hivyo uzoefu walioupata katika fainali hizo,
tunaamini watautumia vema wakiwa ugenini kuweza kupata
matokeo kwa kuwa si mara yao ya kwanza kucheza mechi ya
kiushindani ugenini. Nipashe kama ilivyo kwa wadau wengi
wa soka nchini, tunatamani kuona Stars ikifuzu fainali hizo na
Watanzania kuanza kujiandaa kwa safari ya kwenda Cameroon
kuiunga mkono kama ambavyo hamasa ilivyokuwa katika fain-
ali za Afcon 2019 nchini Misri.

Tunaitakia kila la kheri Taifa Stars wakati huu tukiamini huu
ni mwaka wa Tanzania kufanya vizuri kimataifa kwa kufuzu
fainali hizo baada ya mwaka huu kutimiza lengo la awali la ku-
fuzu na kushiriki Afcon kwa mara ya pili katika historia ya Tan-
zania kwenye michuano hiyo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Barnabas
Maro

HUSEMWA “Maneno ni kama
fumo, yakitoka  mdomoni
hayarudi.” Maana yake neno
analotamka mtu ni kama mkuki
(fumo), likitoka halirudi na hu-
weza kuleta madhara.

Twanasihiwa tuwe na tabia
ya kuyatafakari maneno tuyase-
mayo. Ni vizuri kulipima neno
kabla ya kulisema na kujiletea
majuto baadaye.

“Hadhari kabla ya hatari”
maana yake ni vizuri kutahad-
hari kabla ya kufanya jambo
tusije kufikwa na hatari au
maangamizo. Methali hii yatu-
funza umuhimu wa kuwa na
hadhari kabla ya kutenda mam-
bo. Aidha, yatufunza tusiwe na
tabia ya kudakia mambo bila ya
tahadhari.

“Poteza” ni kitendo cha
kusababisha kitu kuwa ma-
hali kisipoonekana; sababisha
kitu kipotee; pia tumia wakati
vibaya. Hapa twapata potezana,
potezea, potezeana, potezesha,

potezewa na potezwa.
Gazeti fulani la michezo lil-
iandika: “Kakolanya: Nitam-

poteza vibaya Manula.” Kichwa
cha habari hiyo kilinishitua na
kufanya nisome kwa makini ili
nipate maana yake. Paragrafu ya
nane kati ya 12 ndiyo iliyonivutia
zaidi. Aliongeza (Kakolanya):
“Yanga nilikuwa namba moja,
sikuwa napata ushindani, kitu
ambacho kilinifanya nione nipo
bora, kumbe nilijidanganya, la-
kini uwapo wa Manula Simba,
utanifanya nipambane zaidi ili
niwe bora zaidi na kumpora
namba.”

Ukurasa wa mbele wa gazeti
hilo kuna picha ya Kakolanya
akitia saini kuthibitisha sasa ni
mchezaji halali wa Simba. Chini
ya picha hiyo kuna maneno
haya: “Kakolanya: Nitampoteza
vibaya Manula.”

Hapa ndipo paliponishitua.
Mbona paragrafu zote 12 sikuona
mstari wowote ulioandikwa Ka-
kolanya kasema “Nitampoteza
vibaya Manula?” Kama ndivyo,
Kakolanya ana maana gani kuse-
ma “atampoteza vibaya Manu-

' Maneno ni kama fumo ...

la?” Maana ya ‘poteza’ ni kitendo
cha kusababisha kitu kuwa ma-
hali kusipoonekana. Maana ya
‘vibaya’ ni kisichokuwa katika
hali nzuri.

Kama ni maneno ya mwandi-
shi, yaweza kuleta chuki kati
ya Kakolanya na Manula;
kila. mmoja kudhani mwen-
ziye ni mshirikina anayetaka
kumnyang’anya tonge mdomo-
ni!

Hata hivyo, katika paragrafu
ya tisa Kakolanya alinukuliwa
kusema: “Yanga nilikuwa namba
moja, sikuwa napata ushindani,
kitu ambacho kilinifanya nione
niko bora, kumbe nilijidangan-
ya, lakini uwapo wa Manula Sim-
ba utanifanya nipambane zaidi
ili niwe bora zaidi na kumpora
namba.” Maneno ya “Nitam-
poteza vibaya Manula” yalitokea
wapi?

“Hadhari kabla ya hatari.”
Ni vizuri kutahadhari kabla ya
kufanya jambo tusije kufikwa
na hatari au maangamizo.
Methali hii yatufunza umuhimu
wa kuwa na hadhari kabla ya
kutenda mambo. Tusiwe na
tabia ya kudakia mambo bila ya
tahadhari. Tuandike maneno
yanayotamkwa na msemaji bila
kuongeza yetu au kutia chumvi.
Ni kumtilia mdomoni maneno
ambayo msemaji hakuyasema!

‘Chama’ ni neno lenye maana
tatu lakini nitaeleza moja tu am-
bayo ni muungano wa watu we-
nye lengo moja. Kundi lenye ku-
fuata kaida au silka fulani zenye
kuegemea dini, siasa, misimamo
ya jamii, uchumi, michezo au
jambo lingine lolote lenye maa-
zimio maalumu.

Kila mkoa nchini una vyama
vinavyosimamia maendeleo
ya mchezo wa kandanda, na-
vyo vipo chini ya uangalizi wa
Shirikisho la Vyama vya Kan-
danda nchini, TFF. Hata hivyo
Shirikisho hilo limejikita zaidi
kwenye klabu zinazoshiriki Ligi
Kuu ya Tanzania Bara, hasa Sim-
ba na Yanga!

Yanga walikuwa na shughuli
maalumu iliyoitwa ‘Kubwa

-
Bl s abaliNEE, )
| A

Kuliko’ (kuliko nini?) kwenye
ukumbi wa Diamond Jubilee jiji-
ni Dar es Salaam. Lengo lilikuwa
kupata shilingi bilioni 1.5 zitaka-
zowasaidia kufanya usajili mzuri
msimu ujao.

Kilichoshangaza wengi ni ku-
toonekana kiongozi yeyote wa
juu wa TFF, ingawa walialikwa!
Badala yake shirikisho hilo lili-
wakilishwa na Mwenyekiti wake
wa Kamati ya Uchaguzi, Ally
Mchungahela, jambo lililowahu-
zunisha wanachama, wapenzi
na mashabiki wa Yanga.

Yakatokea manunguniko na
malalamiko miongoni mwa wal-
iokuwapo, wakisema hata Iftar
iliyoandaliwa na klabu hiyo kwe-
nye Hoteli ya Serena wakati wa
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani,
viongozi wa TFF hawakuhud-
huria, ingawa walialikwa! Kuna
madai kuwa Simba ilipowaalika
viongozi hao kushiriki Iftar wali-
hudhuria. Hali hii yaleta picha
gani kwa wanachama, wapenzi
na mashabiki wa Yanga kuona
baba mmoja (TFF) akiwabagua
wanawe? Nadhani hii ndio saba-
bu iliyomfanya Rais mstafu wa
awamu ya nne, Jakaya Mrisho
Kikwete kuwanasihi viongozi
mbalimbali wa kandanda nchini
kufanya uamuzi wa usawa bila
kujali timu wanazozipenda.

Pia alizitaka klabu kubadi-
lika ili kuwaendeleza vijana na
wachezaji wazawa badala ya
kuwajenga wachezaji wa kigeni
wasiokuwa na faida kwa Tanza-
nia.

“Chako ni chako, cha mwen-
zako sio chako.” Maana yake kitu
unachokiita chako ni kizuri na
huweza kukufaa na una uhuru
nacho kuliko cha mtu mwingine.
Methali hii yatufunza umuhimu
wa kuvitegemea vitu vyetu ku-
liko vya wengine. Kinachoishin-
da TFF kuwa na chuo maalum
cha kukuza vipaji vya vijana
watakaokuwa wawakilishi wetu
kwenye michezo ya kimataifa ni
kitu gani?

marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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Waziri aagiza mwekezaji apewe leseni

'Kigogo Tigo kortini
'kutakatisha fedha

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Maliasili
na Utalii, Constantine Kanyasu,
ameiagiza Mamlaka ya Usimam-
izi wa Wanyamampori Tanzania
(Tawa), kumpatia leseni ya muda
mwekezaji mzawa anayemi-
liki bustani ya wanyamapori ya
es Salaam ili aendelee kuwahu-
dumia Wanyamapori hao.

Kanyasu ametoa agizo hilo
kutokana na Tawa kumnyima
mwekezaji huyo kwa miaka
miwili sasa kwa madai kuwa
ameshindwa kuwatunza ip-
asavyo wanyamapori hao.

Akizungumza jana baada ya
ziara katika Bustani ya Wany-
amapori ya Bahari (Bahari Zoo),

Kanyasu aliagiza Tawa kutuma
wataalam mara moja katika
bustani hiyo kwa ajili ya kushu-
ghulikia suala hilo.

Kitendo hicho cha kumnyima
leseni tangu mwaka 2017 na

kutokumnyang’anya wany-
amapori aliokuwa nao na
kushindwa kumpa maagizo

yoyote, mwekezaji huyo ameen-
delea kubaki nao hadi sasa,
hivyo Kanyasu kuiagiza Tawa
ipitie upya uamuzi wake kama
una tija kwenye uhifadhi.

“Mtu mnamnyanganya leseni
ya kuendesha biashara halafu
mnamwachia wanyama ambao
mnadai ameshindwa kuwatun-
za. Hii maana yake nini?” alihoji
Kanyasu.

Alisema kitendo hicho kimei-

kosesha serikali mapato kwa
vile mwekezaji huyo katika kip-
indi chote alichonyimwa leseni
ameshindwa kulipa kodi kwa
kwa vile hana leseni ya kue-
ndeshea biashara hiyo.

Naibu Waziri alisema hatua
hiyo inapingana na maelekezo
ya serikali aliyoyatoa bungeni
hivi karibuni  ya kuhamasi-
sha wawekezaji wa ndani na
nje ya nchi  kuwekeza katika
biashara ya bustani za wany-
amapori baada ya serikali ku-
piga marufuku kusafirisha nje
wanyamapori hai.

Mmiliki wa bustani huyo, Wil-
ly Kussaga, alisema kitendo cha
kunyimwa leseni kimechochewa
na wafanyabiashara wenzake
wanaofanya biashara kama hiyo.

Kusaga alimweleza Naibu Wa-
ziri kuwa alishamuandikia barua
Rais John Magufuli ili alishughu-
likie suala hilo.

Pia alisema tangu serikali
ipige marufuku kusafirisha
wanyamapori hao, kitendo hi-
cho kimewagharimu sana kwa
vile ilisimamisha ghafla hali il-
iyosababisha wafugaji hao kuy-
umba kiuchumi.

Amesema tangu kunyimwa
leseni ameendelea kuwalisha
wanyamapori hao jambo amba-
lo ni gharama kubwa sana.

“Hapa tuna simba wawili
pamoja wanyama wengine am-
bao kuwatunza hawa ni ghara-
ma zaidi. Tunamwomba Rais
atusaidie ili tuendelee na shu-
ghuli hii,” alisema.

mwanafunzi aliyemaliza kidato cha sita, Benard Deogatius kwa niaba ya wanafunzi wenzake, shuleni hapo, jana, baada ya shule
hiyo kufaulisha daraja la kwanza na la pili pekee kwenye matokeo ya kidato cha sita mwaka huu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Shule yataja siri kuwabwaga wakongwe

Na Mwandishi Wetu

SHULE ya Sekondari ya Patrick
es Salaam, ambayo katika ma-
tokeo ya kidato cha sita hivi kar-
ibuni ilifaulisha wanafunzi wake
wote kwadarajalakwanzanala
pili, imetaja sababu ya kuzibwaga
shule kongwe kitaifa.

Mkuu wa shule hiyo, Cletus
Kilamba, alisema jana kuwa
wameyapokea matokeo hayo
kwa furaha kubwa kwa kuwa
shule hiyo imekuwa miongoni
mwa shule nne pekee za Dar es
Salaam zilizoingia 20 bora ki-
taifa. Alisema kwenye matokeo

hayo, wanafunzi 37  waliohit-
imu kidato cha sita walipata dara-
jalakwanzana 21 darajala pili
na hakuna mwanafunzi aliyepata
kuanzia daraja la tatu hadi sifuri.
“Kuna shule kubwa ambazo
mara nyingi zinaingia 20 bora ki-
taifa lakini sisi mwaka huu tume-
kuwa miongoni mwa shule nne
pekee za Dar es Salaam zilizoin-
gia 20 bora kitaifa kwa hiyo tuna
kila sababu ya kufurahia ma-
tokeo ya mwaka huu,” alisema
Kilamba alisema shule hiyo im-
ekuwa na kawaida ya kuchukua
wanafunzi wenye uelewa wa aina
tofauti hata wale wenye uelewa
mdogo na kisha huwaandaa vy-

ema na katika mazingira mazuri
kwa ajili ya mitihani ya kitaifa na
mwishowe hufanya vyema.
Alisema hata kwenye ma-
tokeo ya kidato cha pili na cha
nne, wamekuwa wakifaulisha
wanafunzi wengi kwa daraja la
kwanza na la pili kutokana na jiti-
hada kubwa inayofanywa na wal-
imu na uongozi wa shule hiyo.
“Tunawapongeza sana wal-
imu wetu kwa namna  wana-
vyotupa ushirikiano mkubwa ku-
hakikisha shule yetu inaendelea
kuwa juu mwaka hadi mwaka,
tunawaomba waendelee kutupa
ushirikiano kama huo ili Patrick
Mission iendelee kuwa juu mwa-

ka hadi mwaka,” alisema

“Kwa matokeo haya tunaomba
wazazi watuamini watuletee wa-
toto wao tuwalee hapa Patrick
Mission kwani kuna michepuo
mingi, mazingira mazuri ya ku-
somea na nawahakikishia wazazi
hawatajuta kuwaleta watoto wao
maana tutahakikisha wanafaulu
kwa madaraja ya juu.”

Alisema kuna mambo mengi
yamechangia matokeo mazuri
kama hayo ikiwamo mazingira
bora ya kufundishia yaliyowek-
wa na uongozi wa shule kwa
walimu na wanafunzi ikiwamo
maabara na maktaba za kisasa za
shule hiyo.

WATU 10 wakiwamo wafanyakazi

: watatu wa kampuni ya Simu za Mkono-
¢ ni ya Tigo, na kigogo wa kampuni hiyo,
Hamis Singa (30), wamefikishwa ma-
: hakamani wakikabiliwa kesi mbili za uhu-
* jumu uchumi.

Kesi hizo ni pamoja ni kula njama,

kujipatia fedha na kutakatisha zaidi ya
¢ Sh. milioni 48, kupitia ujumbe mfupi wa
: ‘tuma kwenye namba hii’.

Mbali na Singa, washtakiwa wengine ni

: wakulima wakazi wa mkoa wa Manyara

: Mnunga (32), Japhet Mkumbo (33) na
Omari Omari (33).

Washtakiwa hao walisomewa mash-

¢ taka yao jana mbele ya Hakimu Mkazi
¢ Mwandamizi Salum Ally.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wan-

¢ kyo Simon, alidai kuwa siku na mahali
¢ pasipofahamika kati ya Januari na Julai,
¢ mwaka huu, katika mikoa ya Manyara,
¢ Arusha na sehemu mbalimbali nchini,
: washtakiwa walikula njama ya kujipatia
¢ fedha kwa njia ya udanganyifu.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa kuwa kati

 ya Januari na Julai, mwaka huu, katika
: mikoa ya Manyara, Arusha na mingine,
: kwa njia ya udanganyifu, washtakiwa
1 wote walijipatia Sh. 26,432,441 kupitia hu-
¢ duma kwa wateja wa mitandao ya Voda-
i comna Airtel.

Katika shtaka la tatu, ilidaiwa kuwa

: mwezi, mwaka na mahali pa shtaka la pili,
: washtakiwa wote kwa pamoja walisam-
: baza ujumbe mfupi wa simu ya mkononi
kwamba ‘Tuma pesa kwenye namba hii’
: huku wakijua ni kinyume cha sheria.

Shtaka la nne na tano, ilidaiwa kuwa

: mwezi, mwaka na mahali pa shtaka la pili,
washtakiwa wote walisambaza ujumbe
¢ mfupi ulipo shtaka la tatu kwenye simu
: za watu tofauti kwa lengo la kujipatia
: fedha. Shtaka la sita, linamkabili kigogo
¢ huyo wa kampuni ya Tigo, Singa, Babati
¢ mkoani Manyara kuwa aliingilia miamala
. yafedha ya mawakala wa Tigo kwa lengo
¢ lakujipatia fedha.

Katika shtaka la saba, ilidaiwa kuwa

kati ya Januari na Julai, mwaka huu, kati-
: ka mikoa ya Manyara, Arusha na mingine
¢ nchini, washtakiwa walitakatisha Sh. mil-
ioni 26.4 huku wakijua zimepatikana kwa
¢ njia ya udanganyifu.

Washtakiwa hao hawakutakiwa kujibu

¢ chochote kwa sababu mahakama hiyo
¢ haina mamlaka ya kusikiliza kesi hiyo.

Hakimu aliagiza washtakiwa wapele-

kwe mahabusu mpaka Agosti 15,mwaka
¢ huu

Wakati huohuo, watu wengine watano,

i Mohammed Abdallah (25), Mosses Kilosa
¢ (29), Ofisa wa Huduma kwa Wateja Tigo,
* Tawila Mlimani City, Kokubelwa Karasha-
: ni (35), Wakala wa Tigo, Godfrey Magoye
¢ (30) na mfanyakazi wa Tigo, Khalfani Mi-
: lao (29), wamefikishwa mahakamani kwa
¢ tuhuma za kuingilia miamala ya fedha na
¢ kujipatia zaidi ya Sh. milioni 20.

Washtakiwa hao walisomewa mash-

¢ taka yao mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
: damizi, Augustine Rwizile.

Wankyo alidai kuwa washtakiwa hao

¢ waliingilia miamala ya fedha ya watu to-
¢ fauti na kujipatia Sh. 20, 378,627.

Ilidaiwa kuwa washtakiwa hao wali-

takatisha zaidi ya Sh. milioni 20.3 baada
: yakujipatia kwa njia ya udanganyifu.
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MO kuwekeza kumwaga ajira 100,000

INATOKA UK. 2

huo utalenga kwenye viwan-
da vya kutengeneza bidhaa zi-
tokanazo na ngano na mahindi
ikiwamo kiwanda cha kuten-
geneza biskuti, tambi na bidhaa
nyingine kwa lengo la kuongeza
thamani ya mazao nchini.

“Nikudokezee pia kuwa, kuto-
kana na uongozi wako na hatua
thabiti ulizochukua kwenye
sekta ya sukari nchini, tume-
shawishika kuwekeza kwenye
kilimo cha miwa na kiwanda
cha sukari.

“Lengo ni kuhama kutoka
kwenye biashara ya kuagiza
sukari na kuwa wazalishaji wa
sukari kuitikia wito wako wa
kutatua tatizo la sukari nchini
ambapo tunatarajia kuwekeza
Sh. bilioni 340.

“Tunatarajia pia kuwekeza
kwenye nyanja ya mawasiliano,
mafuta na miundombinu ya
bandari ya nchikavu. Kwa ujum-
la, tunatarajia kuwekeza Sh. bil-

“Sisi Mohammed Enterprises
tumekuwapo katika biashara
hapa nchini kwa miaka 50
sasa. Tutaendelea kuwekeza
hapahapa. Habari nzuri zaidi ni
kwamba, hapa nyumbani ku-
nazidi kunoga chini ya uongozi
wako madhubuti. Natumia fursa
hii kuwaambia wawekezaji wa
nje na Watanzania wenzangu
kuwa waje Tanzania kumeno-
ga,” MO alisema.

AMPONGEZA JPM

MO pia alimpongeza Rais
Magufuli kwa uongozi mzuri na
hatua anazozichukua za kukuza
na kujenga uchumi wa nchi,
akieleza kuwa ameshuhudia
mageuzi makubwa katika kip-
indi kifupi.

“Katika historia ya nchi yetu,
baadhi yetu tumekuelewa
mapema sana, tuna uhakika
kabisa wale wasiokuelewa sasa,
watakuelewa tu baadaye. Wa-
sioelewa lengo, wataeleweshwa
na matokeo ambayo tunaamini

kuwekeza nchini kama una-
vyoshuhudia leo hii. Binafsi
nashuhudia kuimarika kwa nid-
hamu kwa watumishi wa umma,
mkazo mkubwa serikali uko
kwetu sisi wawekezaji wa ndani,
kutekelezwa kwa miradi mbal-
imbali ya maendeleo, kupungua
kwa rushwa na kushughulikiwa
kwa migogoro ya ardhi nchini.
“Tumeguswa na namna ul-
ivyoshughulikia matatizo ya
wafanyabiashara katika mku-
tano wako na wafanyabiashara
na tumefurahishwa na utayari
ulioonyeshwa wa utekelezaji
wa BluePrint kutokana na mab-
adiliko ya kisheria yaliyofanyika
katika kikao cha Bunge la Bajeti
lililopita,” MO alisifu.
Mfanyabiashara huyo pia
alimpongeza Rais Magufuli na
serikali yake kwa uwekezaji un-
aofanywa kwenye reli, usafiri
wa anga, umeme na barabara,
akieleza kuwa kukamilika kwa
miradi hiyo kutapunguza bei za
bidhaa zinazozalishwa na kam-

wa kufungua kiwanda, hufura-
hi kwa kuwa ndiyo msingi wa
maendeleo ya uchumi wa nchi
yoyote.

Alisema serikali inaipenda na
inaithamini sekta binafsi kwa
kuwa ndiyo injini ya uchumi wa
nchi na inaongoza kwa kutoa
ajira kwa wananchi.

Rais Magufuli alisema kutoka-
na na ukweli huo, serikali yake
imefanya jitihada mbalimbali
ikiwa ni pamoja na kufuta kodi
54 zilizokuwa kero, kuhakikisha
kunakuwa na umeme wa uhaki-
ka na ujenzi wa miundombinu
ili kuwe na ustawi wa sekta hiyo.

“Nawaambia kwa dhati ka-
bisa serikali hii ipo kwa ajili ya
wawekezaji, serikali hii ipo kwa
ajili ya sekta binafsi, nchi yoyote
haiwezi kusonga bila sekta bin-
afsi, nchi yoyote haiwezi kufan-
ya biashara, biashara inafanywa
na sekta binafsi.

“Mwajiri mkubwa wa watan-
zania ni sekta binafsi, haiwezi
kuwa serikali, serikali haina uw-
ezo wa kumwajiri kila mtu, tuko
milioni 55 lakini ni sekta binafsi
ndiyo inaweza kuajiri watu wen-

ioni 860 na kuongeza ajira ku-  hayako mbali sana. puni zake.

toka waajiriwa 30,000 kwa sasa “Mageuzi haya makubwa Rais Mgufuli alimpongeza MO
hadi kufikia waajiriwa 100,000 chini ya uongozi wako ndiyo kwa uwekezaji wake na kueleza
mnamo mwaka 2025. yaliyotushawishi kuendelea kuwa kila anapopata mwaliko

gi,” alisema.

Lugola awakingia
kifua bodaboda

INATOKA UK. 3

hivyo huku askari wa usalama bara-
barani wakiwa wamewapanga wawapo
maeneo husika.

“Mheshimiwa Lugola, tunaamini ka-
bisa leo kero zetu zinaisha kabisa, sisi
malalamiko yetu ni kwa Sumatra na
halmsahuri hawatutendei haki, wa-
natupa kero, tunashindwa kuifanya kazi
hii kwa furaha kutokana na faini zao
pamoja na kutuhamisha maeneo mara
kwa mara,” alisema mwendesha boda-
boda aliyejitambulisha kwa jina la Fikiri
Bathromeo.

Lugola aliwataka polisi mkoani humo
kutowanyanyasa waendesha bodaboda
kwa kuwa Rais John Magufuli anataka
wafanye kazi kwa amani huku wakifuata
sheria.

“Kuwachezea hawa ni sawa kuchezea
mboni ya Rais John Pombe Magufuli,
wawekeeni utaratibu, hakika watatii,
leo mnawaambia hivi, kesho mnawa-
hamishia kule, hapo kosa siyo lao, bali ni
lenu,” alisema.

Aliongeza kuwa ameagiza utaratibu
uwekwe na Jeshi la Polisi kuhusu wapi
wawapo na si wasumbuliwe.

“Naagiza wote waliovunja utaratibu
wa maegesho ya bodaboda na bajaj hizi
wakamatwe maana utaratibu uliwekwa,
lakini wapo wajuaji wakabadili mfumo
wa maegesho hayo, hii haiwezi kuvumi-
lika hata kidogo,” alisema.

Mkutano huo uliandaliwa na Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Kiliman-
jaro na kumwalika Waziri Lugola ili ku-
tatua kero zinazolikabili kundi hilo.

Wamiliki na waendesha bajaj na boda-
boda takribani 1,000 walishiriki mku-
tano huo na wengi wao walipata nafasi
ya kumuuliza waziri huyo maswali mbal-
imbali.

BEIT U in
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Dereva wa
boda-

boda akiwa
amembeba
abiria mtoto
bila kofia
ngumu

kwa ajili ya
usalama,
eneo la Ki-
mara Baruti,
es Salaam
mapema
wiki hii,
kitendo
ambacho

ni kinyume
na sheria
za usalama
baraba-
rani. PICHA:
SABATO
KASIKA

Polisi yaonya wahalifu mkutano wa SADC

INATOKA UK. 5

kupeleka askari kwenye kata zote ili ku-
hakikisha huduma ya polisi inawafikia wa-
nanchi kwa karibu.

“Tunaomba wapewe ushirikiano ili wasai-
die kutatua kero mbalimbali za uhalifu na
wahalifu,” alisema.

Kuhusu uchaguzi wa serikali za mitaa, Sa-
bas alisema wamejipanga kuhakikisha una-
fanyika kwa amani na utulivu na atakayei-
vunja atashughulikiwa.

“Hakuna watu wasiojuliana, watu wasio-
julikana hawapo, suala ni kwamba tukio li-
napotokea huyo mtu anakuwa hajajulikana,
uchunguzi unavyoendelea mhusika anaju-

likana,” Sabas alisema baada ya kuulizwa
kuhusu changamoto ya watu kutekwa na
watu wanaoitwa ‘wasiojulikana’.

“Taratibu za uchunguzi siyo lazima uishe
mwezi mmoja, miwili au mitatu ndiyo
maana sheria inasema jinai haiishi, hakuna
kipindi cha kumaliza jinai, unaweza kupele-
leza baada ya mwaka, miaka miwili, mitatu
au minne, hili ni suala la muda.

“Hakuna usugu kwenye matukio haya,
hayo ni maneno yanayoibuka mitaani lakini
kama mtuhumiwa hajapatikana ni mambo
ya kawaida, atatafutwa na baada ya muda
atapatikana na kufikishwa kwenye vyombo
vya sheria. Watu wasiojulikana ni maneno
ya mitaani,” alisema.

]
Wabunifu

watafutiwa
fursa SADC

INATOKA UK. 4

Aliwaomba walimu kuwafundisha
wanafunzi kufanya utafiti ambao uta-
saidia ukuaji wa uchumi hasa katika
mapinduzi ya viwanda.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tume ya
Sayansi na Teknolojia (Costech), Dk.
Amos Nundu, alisema kwa muda mfu-
pi, vijana kupitia YST wamefanya utafiti
ambao ukiendelezwa utaleta mabadi-
liko chanya katika taifa na ujenzi wa
viwanda.

“Mfumo huu ni mzuri kwa kuwa una-
saidia kwajenga vijana wadogo wenye
uwezo wa kufanya utafiti wenye weledi
unaosaidia kuchangia ukuaji wa uchu-
mi wa viwanda,” alisema.

Mwanzilishi Mwenza wa YST, Dk.
Gosbert Kamugisha, aliwapongeza wa-
shiriki na kuiomba serikali kuendeleza
kazi zao za kibunifu.

Katika maonesho hayo, washindi
walikabidhiwa vikombe, medali na
fedha taslimu, huku mshindi wa jumla
wa ubunifu akitoka katika Shule ya Se-

kondari ya Chief Dodo iliyoko mkoani
Manyara, ubunifu ukiwa umefanywa
na wanafunzi wawili, Editha Philipo (ki-
dato cha tatu) na Nasra Mpochi (kidato
cha nne).

CUF yaipima
ubavu polisi

INATOKA UK. 3

kuwahamasisha kushiriki ~ katika
uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wa-
pigakura.

Kambaya aliwataja viongozi wengine
watakaohudhuria katika mkutano huo
kuwa ni wakurugenzi wa chama hicho,
Mneke Jaafar, Mohammed Ngulangwa
na Salvatory Magafu.

Mkutano huo umepangwa kufanyika
kukiwa na zuio kwa vyama vya siasa ku-
fanya mikutano ya hadhara isipokuwa
kwa wabunge, madiwani na wenyeviti
neo yao.

Julai 9, mwaka huu, Jaji Mutungi
alikaririwa akisema hajawahi kupokea
malalamiko ya kimaandishi ya vyama
vya siasa kuzuiwa kufanya mikutano ya
hadhara.

Januari 27, 2001 kisiwani Pemba, CUF
ilifanya maandamano na kusababisha
Jeshi la Polisi kufyatua risasi kwa waan-
damanaji na baadhi yao kupoteza mai-
sha akiwamo askari polisi.

Mapema wiki, akiwa Unguja, Naibu
Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Hamad Masauni, aliwakumbusha polisi
kuhusu kusimamia zuio la mikutano ya
kisiasa na maandamano, akieleza kush-
angazwa kwake kuona mwanachama
mpya wa ACT-Wazalendo, Maalim Seif
Sharif Hamad, anafanya mikutano kisi-
wani huko bila kuchukuliwa hatua.

Alisema ameshangaa kuona Jeshi la
Polisi halichukui hatua dhidi ya Maalim
Seif ilhali kiongozi huyo wa zamani wa
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, kwa
sasa si kiongozi wa kuchaguliwa katika
eneo lolote nchini.
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HABARI ARUSHA
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Hakimu mshitakiwa alalamika Kortini

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA
ASHITAKIWA  wa-
tano, akiwamo
Hakimu Mkazi

wa Mahakama ya
Wilaya ya Arusha, Bernad Ngan-
ga, wanaokabiliwa na makosa 11
katika kesi ya utakatishaji fedha
haramu na uhujumu uchumi,
wamelalamika kuchelewa kwa
upelelezi wa kesi yao.

Kutokana na madai hayo,
washtakiwa hao jana waliwasili-
sha hojazao kwenye Mahakama
ya Hakimu Mkazi Arusha, kui-
omba kufuta makosa yote am-
bayo upelelezi ulitakiwa kukami-
lika ndani ya siku 60 na kubaki
na kosa moja la kughushi ambalo
halina ukomo wa upelelezi.

Washitakiwa  wengine ka-
tika kesi hiyo ni mwanasheria
wa Shirika la Hifadhi za Taifa
(Tanapa), Maneno Mbunda, Nel-
son Kangero, Wakili wa Serikali
Mkoa wa Arusha, Fortunatus

Mhalila na Tumaini Mdee.

Hoja hizo ziliwasilishwa ma-
hakamani hapo kwa niaba ya
washitakiwa ~ hao na mawakili
wa utetezi, Elibariki Maeda, Val-
entine Nyalu na Fridolin Bwe-
melo.

Walidai kuwa upande wa mash-
taka umechelewesha upelelezi
kwa zaidi ya miezi miwili, hivyo ni
vyema uelekezwe kuanza kusiki-
liza kesi yao na kama upelelezi
bado, upande wa mashitaka ui-
ondoe kesi hiyo mahakamani kwa
kuwa waliifungua kinyume cha
notisi ya serikali.

Walidai kuwa upelelezi wa kesi
hiyo umechukua muda mrefu
na kwenda kinyume cha notisi
namba 296/2012 ya Serikali iliyo-
himiza kesi zisiftunguliwe kabla ya
upelelezi kukamilika.

Aidha, walidai kuwa washitaki-
wa hao wamekaa ndani zaidi ya
siku 60 sasa na watatu kati yao ni
watumishi wa serikali na wanaen-
delea kulipwa mshahara na huku
wakila chakula cha bure gerezani

bila kuzalisha na kuipa serikali
hasara mara mbili.

Kadhalika, walidai kuwa ma-
kosa mengi yaliyo kwenye hati ya
mashitaka yalipaswa kukamilika
ndani ya miezi miwili.

Walidai kuwa shauri hilo
lilipofikishwa mahakamani kwa
mara ya kwanza, wakili wa seri-
kali alidai kuwa upelelezi uko
ukingoni jambo walilohoji iweje
mpaka sasa zaidi ya miezi miwili
haujakamilika.

“Hili wanaenda kinyume cha
maelekezo ya Rais John Magufuli
aliyoyatoa alipotembelea gereza
la Butimba, Mwanza.

Aliagiza upelelezi ufanyike
haraka ili watu wapungue ma-
gerezani. Tunaiomba mahakama
imuunge mkono mheshimi-
wa Rais kwani amesema ha-
taki kuongoza nchi ya watu
wanaonung’unika na wanaolia
machozi,” alidai Wakili Maeda.

Baada ya hoja hizo, Hakimu
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama
ya Hakimu Mkazi Arusha, Niku

Mwakatobe, alisema hoja wali-
zotoa atazitolea ufafanuzi Agosti
7, mwaka huu, na kesi hiyo itaka-
poendelea kutajwa na kuwataka
washtakiwa kuendelea kukaa ma-
habusu.

Washtakiwa hao walipofik-
ishwa mahakamani hapo Mei 6,
mwaka huu na kusomewa mash-
taka ya na Wakili wa Serikali
Mkuu, Javelin Rugahuruza, aki-
saidiana na mawakili waandamizi
wa serikali Shedrack Kimaro na
Theophil Mutakyawa.

Hakimu huyo na wenzake
walisomewa mashitaka 11  yaliki-
wamo ya kujihusisha na rushwa,
kughushi na kujipatia mali kwa
njia ya rushwa kati ya Juni Mosi,
mwaka jana Aprili 15, mwaka huu,
katika maeneo mbalimbali.

Mashtaka mengine ni ku-
chukua rushwa ya Sh. milioni
31.5 kutoka kwa Kangero, utakat-
ishaji wa Sh. milioni 31.5 na ku-
ghushi nyaraka za uongo za nyara
ya serikali za kilo 15 za meno ya
tembo ya Sh. milioni 9.8.

Wadau wa madini ya Tanzanite katika mji mdogo wa Mirerani, Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, wakiwa kwenye mkutano wa kujadili
changamoto na mafanikio yao juzi. PICHA: GIFT THADEY

Wanafunzi jamii ya wafugaji waanza masomo ufundi vashi

Novatus Makunga,
SIMANJIRO

WANAFUNZI 24 wa jamii ya
wafugaji wa Kimasai wameanza
rasmi masomo ya ufundi uashi
katika awamu ya kwanza ya
chuo pekee kinachotoa mafun-
zo ya ufundi stadi katika Wilaya
ya Simanjiro, mkoani Manyara.

Chuo hicho kilichoko ka-
tika Kata ya Emboret ambacho
kimejengwa na shirika lisilo la
kiserikali la ECLAT kwa kush-
irikiana na shirika la Upendo
la Ujerumani, kimekabidhiwa
kwa Mamlaka ya Elimu na
Mafunzo ya Ufundi Stadi (Veta).

Mratibu wa Veta Kanda
ya Kati, Abdulkadir Yussuf,
alisema juzi kuwa wameamua
kuanza na mafunzo ya fani ya

uashi, kutokana na mahitaji ya
wananchi wa wilaya hiyo na
wilaya ya jirani ya Kiteto ya
mafundi wa ujenzi wa majengo.

“Kwa ujumla katika wilaya ya
Simanjiro hivi sasa kuna kasi
kubwa ya ujenzi wa nyumba
lakini kuna changamoto kubwa
ya mafundi wanatoka mjini
Arusha kuja kujenga nyumba
hapa,” alisema.

Yussuf alisema katika awamu
ya pili, chuo hicho kitaanzisha
fani zingine zikiwamo ufundi
seremala, umeme na bomba,
ushonaji wa nguo na ufundi wa
zana na mitambo ya kilimo.

Alisema chuo hicho am-
bacho mpaka kitakapokami-
lika kitakuwa na uwezo wa
kuchukua wanafunzi 250, pia
kitaanzisha mafunzo ya ufugaji

wa kisasa na wa kibiashara wa
ng'ombe, mbuzi, kondoo na
kuku pamoja na wanyamakazi
kama vile punda.

Pia alisema katika mwaka
huu wa fedha, wameshatenga
Sh. milioni 81 kwa ajili ya kujen-
ga bweni lingine litakalokuwa
na uwezo wa kuchukua wa-
nafunzi 24 katika eneo hilo le-
nye ukubwa wa ekari 100.

Mwenyekiti wa ECLAT, Peter
Toima, alisema wametumia Sh.
milioni 531 katika awamu hiyo
ya kwanza inayohusisha ma-
darasa, bweni moja, jiko, vyoo,
kisima kirefu cha maji, umeme
wa nishati ya jua na vifaa vya
kufundishia uashi.

“Tuliamua kujikita katika
ujenzi wa chuo hiki kwa lengo
la kuunga mkono mpango wa

serikali wa kujenga vyuo vya
ufundi stadi kwa kila wilaya
huku tukizingatia kipaumbele
cha wananchi wenyewe wa
Simanjiro,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa shirika
la Upendo la Ujerumani, Dk.
Fred Heimbach, aliwataka wa-
nafunzi hao wa awali kusoma
kwa bidii kwa kuwa wamepata
fursa ambayo inawahakikishia
ajira na baadaye kuendesha
maisha yao.

Diwani wa Emboret, Chris-
topher Kuya, pamoja na
wazazi wa vijana walioanza
mafunzo hayo, walisema chuo
hicho kitakuwa mkombozi kwa
vijana wengi walioko mitaani
baada ya kuhitimu darasa la
saba na kidato cha nne kuto-
kana na kushindwa kuendelea

Vituo 149

kuboresha
daftari la
mpigakura

Na Mwandishi Wetu,
SIMANJIRO

HALMASHAURI ya Wilaya
ya Simanjiro mkoani
Manyara, imetenga vituo
149 kwa ajili ya kubore-
sha daftari la kudumu la
wapigakura na taarifa zao
ili kuwawezesha wananchi
kushiriki vyema uchaguzi
mkuu unaotarajiwa kufanyi-
ka Oktoba, mwakani.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya va
Simanjiro, Yefred Myenzi,
alisema jana kuwa kazi hiyo
imeanza tangu Julai 31 na
inatarajiwa kuhitimishwa
Agosti 6, mwaka huu.

Aliwataka wakazi wote
wa wilaya hiyo ambao
wana sifa za kujiandikisha
au kuboresha taarifa zao,
kufika kwenye vituo hivyo
na kupatiwa huduma hizo.

Alitaja miongoni mwa sifa
za watakaoshiriki uandik-
ishwaji huo ni raia wa Tan-
zania, mkazi anayeishi se-
hemu husika mwenye umri
wa miaka 18 na kuendelea
na wale ambao Oktoba,
mwakani watafikisha umri
wa miaka 18.

“Wale waliopoteza vitam-
bulisho vya kupiga kura
wanaweza kufika kwenye
vituo hivyo na kupatiwa vi-
tambulisho vipya na ambao
hawakujiandikisha kipindi
kilichopita, watapatiwa
fursa hiyo,” alisema Myenzi.

Alisema pia wataandaa
taarifa za waliokosa sifa za
kupiga kura ikiwamo wali-
opoteza maisha, waliohuku-
miwa vifungo magerezani
na ambao wamebainika si
raia wa Tanzania.

Mwenyekiti wa Mamlaka
va Mji Mdogo wa Mirerani,
Adam Kobelo, aliwataka
wakazi wote wa eneo hilo
ambao wana sifa kuhakiki-
sha wanatumia fursa hiyo
kwa kujitokeza kwa wingi
ili wajiandikishe au kubadili
taarifa zao.

“Kuna baadhi ya watu
walijiandikisha viton-
Naisinyai, huu ni wakati
wao wa kubadili vituo kwa
kujaza sehemu wanazoi-
shi ili waweze kupiga kura
kwenye uchaguzi mkuu wa
mwakani,” alisema Kobelo.

Mmoja wakazi hao, Happy
Kayumbo alisema walemavu
na wanawake wajawazito
au wenye watoto wadogo
wanapaswa kupewa Kkip-
aumbele wakati wa uvandik-
ishwaji huo.
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Walimu wapigwa
‘'stop’ kubeba
viboko darasani

Na Mary Mosha, MOSHI

WALIMU wa madarasa
ya awali hadi la tatu kote
nchini, wamepigwa marufuku
kuingia darasani na viboko
kwa kuwa kufanya hivyo ni
kuongeza woga kwa wanafunzi
na kusababisha kushamiri kwa
utoro.

Mkurugenzi Msaidizi Elimu
va Msingi kutoka Ofisi ya Raisi,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi), George
Jidamva, alisema hayo jana
akiwa kwenye ziara ya siku
moja mkoani Kilimanjaro.

Katika ziara hiyo, Jidamva
alitembelea shule za msingi
za Kifumbu na Rau kuona
juhudi za uboreshaji wa ma-
darasa ya awali kabla ya
kusambazwa nchini kote.

Alisema licha ya sheria
kuruhusu wanafunzi kuchapwa
voboko, utafiti unaonye-
sha kuwa mwalimu anapo-
ingia darasani na kiboko,
humtia mwanafunzi uoga na ku-
sababishia wanafunzi wengi
wa madarasa ya awali hadi la
tatu kuchukia shule na kuacha.

“Watoto hao ni wadogo
na wana uwezo wa kuonyeka
bila kutumia fimbo. Naagiza
walimu wote kuacha kutumia
fimbo wanapoingia madarasani
na badala yake kuwatengen-
ezea wanafunzi mazingira
rafiki ili kuwawezesha kuipenda
elimu na kufanya vizuri katika
masomo yao,” alisema.

Alisema mbali na kutoin-
gia na viboko madarasani,
pia walimu wakuu katika shule
za msingi kuhakikisha ma-
darasa va awali hadi la saba
yanaongea vyema ili kuleta
mabadilikio ya kimaarifa kwa
wanafunzi nchini.

“Tumepata mradi katika
mikoa ya Mwanza na Kiliman-
jaro, ambapo ulituwezesha ku-
wasaidia wanafunzi wa madar-
asa ya awali lakini mradi huo
kwa sasa umeondoka na ka-
tika ziara yangu ya siku moja
mkoani Kilimanjaro naona wal-
imu wameweza kuuendeleza
licha ya mradi huo kumaliza
muda wake" alisema.

“Madrasa ya awali yanaon-
gea, sasa nataka maofisa elimu
mkoa wa Mwanza na Kiliman-
jaro hakikisheni mnakuwa
walimu kwa mikoa mingine
ambayo haikupata mradi huu
ili kuhakikisha Tanzania nzima
madarasa ya awali hadi la tatu
yanaongea kupitia rasilimali
zinazotuzunguka.”

Aidha, aliwataka maofisa
elimu ngazi ya kata kuwa wasi-
mamizi wakuu wa kuhakikisha
walimu hawaingii darasani na
kiboko pamoja na kuhakikisha
madarasa hayo yanaongea kwa
rasilimali zinazopatikana katika
mazingira yanayowazunguka.

Mkurugenzi Msaidizi Elimu ya Msingi, Ofisi ya Rais (Tamisemi), George Jidamva, akiwa kwenye darasa la awali, katika shule ya Msingi
Rau, mkoani Kilimanjaro jana, ambapo aliwashughudia wanafunzi wakipata mafunzo kwa vitendo kupitia rasilimali zinazowazungu-
ka. PICHA: MARY MOSHA

NGO zaonywa kuhusu muda usajili

Na Mary Mosha, MOSHI

ASHIRIKA  yasiyo
ya kiserikali (NGO)
kwa Kanda ya
Kaskazini ~ yame-
himizwa kujitokeza kwa wingi ili
kujisajili upya na kwamba haku-
na muda utakaoongezwa baada
ya kumalizika ule uliopangwa.

Wito huo umetolewa kwa ma-
shirika hayo ambayo awali yal-
isajiliwa chini ya sheria zingine
lakini yanafanya kazi za kijamii,
hivyo kutakiwa kusajili kwa She-
ria ya NGO kama ilivyofanyiwa
marekebisho na Sheria Namba 3
ya mwaka 2019.

Msemaji wa Wizara ya Afya,
Maendeleo ya jamii, Jinsia,
Wazee na Vijana, Idara Kuu
Maendeleo ya Jamii, Erasto

Chingoro, alisema jana kuwa us-
ajili huo unafanyika katika ofisi
ya Mkuu wa Mkoa Kilimanjaro
kuanzia Julai 29 na utafikia uko-
mo Agosti 6, mwaka huu.
Alisema NGO zote zinazofan-
ya kazi za kijamii ambazo awali
usajili wake ulifanyika katika
mamlaka zingine kama Wakala
wa Usajili, Ufilisi na Udhamini
(Rita), Wizara ya Mambo ya Nda-
ni ya Nchi na Wakala wa Usajili
wa Leseni na Majina ya Biashara
(Brela), usajili wake utakuwa
umefutwa kama zitashindwa
kujisajili chini ya Sheria ya NGO.
“Sheria inayataka mashirika
hayo kujisajili chini ya Sheria ya
NGO kwa kipindi cha miezi mi-
wili, hivyo huu ni wakati wa ma-
shirika kujitathimini yako wapi
ili kufanya uamuzi sahihi kabla

ya kipindi kilichotolewa na she-
ria hii kupita,” alisema.

Aidha, Chingoro  alise-
ma usajili huu unafanyika kwa
mikoa ya Kanda ya Kaskazini
yenye mikoa ya Tanga, Kiliman-
jaro, Arusha na Manyara na
kutoa wito kwa mashirika yali-
yopo katika mikoa hiyo kufanya
usajili huo.

Alisisitiza kuwa usajili huo
unafanyika bila malipo kwa ma-
shirika yanayohusisha usajili la-
kini yale yanayojisajili kwa mara
ya kwanza yanatoa malipo kwa

ajili ya huduma hiyo.
Msajili Msaidizi Mkoa wa
Kilimanjaro, Hilda Lauwo,

aliyataka mashirika hayo mkoa-

ni hapa kuhakikisha yana-
shiriki usajili huo ili kuepuka
usumbufu ambao unaweza

Joseph Mwakatobe,

kujitokeza baada ya muda uli-
opangwa kumalizika.

Naye mwakilishi wa Rita,
alise-

ma wako mkoani Kiliman-

jaro kwa lengo la kutoa elimu

na kufanya usajili wa ma-
shirika mbalimbali  ili kuleta
tija kwa jamii na kugawanya
rasilimali hizo nchi nzima.

Mmoja wa wawakilishi wa
mashirika ~ waliofika kupata
huduma hiyo  kutoka Gs
Community, George Mayal-
la, ambao wanashiriki ka-
tika haki za binadamu kwa
watoto na  wanawake, al-
ipongeza huduma hiyo na kui-
omba serikali kuongeza muda
wa usajili na kutoa elimu zaidi
ili kuhakikisha  elimu inafiki-
wa nawatu wengi.

Madiwani wagomea nyongeza ya Kodi

Na Mwandishi Wetu , MOSHI

BARAZA la Madiwani la Hal-
mashauri ya Manispaa ya Moshi
limeazimia ukodishaji wa viban-
da vya jengo la stendi kuu kwa
wafanyabiashara waendelee
kulipa gharama ya pango wa-
nayolipa hivi sasa hadi muda
wa mikataba yao itakapoisha De-
semba, mwaka huu.

Katika mapendekezo yao wal-
iyoyatoka katika kikao chao na
Mkurugenzi wa Manispaa hiyo,
Michaeli Mwendezi, kutokana
na agizo la Waziri Mkuu alipoku-
wa mkoani hapa na baada ya
mkataba kwisha, madiwani hao
wamesema mapendekezo ya
gharama waliyoyatoa yafikiriwe
kama bei elekezi wakati wa ku-
tangaza upya vibanda hivyo kwa
kuzingatia taratibu za ununuzi.

Katika kikao cha baraza hilo
kilichofanyika juzi, Meya wa

Manispaa ya Moshi, Raymond
Mboya, alisema hakuna namna
wanavyoweza kubadili bajeti
ambayo imekishwapitishwa bun-
geni wakati mwaka mpya wa
fedha umeanza.

Alisema wapo kwa ajili ya
kutoa huduma kwa jamii,
hivyo wataendelea kuwahu-
dumia kukidhi matakwa ya wa-
nanchi na wao ndio wawakilishi
wao na kwamba watakapobadili
bajeti, itasumbua mipango yote
ya manispaa kifedha.

‘Bajeti  imepita lililobaki ni
kuitekeleza hadi mikataba yao
itakapokwisha Desemba, mwaka
huu, hivyo waendelee kulipa
pango kwa bei iliyopo hadi mwa-
ka mwingine wa fedha. Baada
ya hapo mapendekezo yao yat-
afikiriwa kwa mujibu wa hali ya
soko itakavyokuwa,” alisema.

Kwa mujibu wa Meya huyo,
mapendekezo yao yatafanyika

katika bajeti mpya na kuwa kui-
sumbua hii ya sasa ni kuyumbi-
sha halmashauri, hivyo mikataba
itakapokwisha ~ mapendekezo
yao yanaweza kuingia kwenye
bajeti ya mwaka ujao.

Mbunge wa Moshi Mjini, Jaf-
fary Michael, alisema tayari ba-
jeti imepita wamiliki walikuwa
wanalipa kati ya Sh. 400,000 na
600,000 na kwamba si madi-
wani waliopanga bali soko, hivyo
ni vyema ikaachwa kama ilivyo
hadi imalizikie.

“Mwezi Desemba tukitangaza
tenda tutakabiliana na mabadi-
liko ya bajeti yetu. Hatuna vyanzo
vingi vya mapato, maombi yao
tutachukua na mapendekezo
yao hatutayakataa. Tutafanyia
kazi kutimiza matakwa ya wa-
nanchi wetu,” alisema Michael.

Naye Diwani wa Njoro, Jom-
ba Koi, alisema tatizo lililopo
katika vibanda hivyo ni kuwa

waliopangishiwa na manspaa
nao wamepangisha kwa watu
wengine, hivyo ni vyema kukaf-
anyika umakini katika kuhakiki-
sha anayepanga ndiye anakuwa
mmiliki halali.

Kwa upande wake, Diwani wa
Shirimatunda, Francis Shio, alise-
ma ni vizuri wafanyabiashara
nao waelewe kuwa wamiliki wa
vibanda hivyo ni halmashauri na
hawapangi bei kuwakomoa ila ni
kutokana na watu walivyopende-
keza na kuwa bei inabadilika ku-
tokana na hali ya soko ilivyo.

Diwani Reward Shelukin-
do wa Kaloleni, alisema eneo
hilo la stendi ni zuri kwa bi-
ashara ndiyo maana vibanda
vyote vimejaa na ingekuwa bei
inawashinda pasingekuwa na
watu na hizo kelele wanazopiga
ni  kwa sababu ya mambo ya
siasa tu.
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Mkuu wa wilaya ya Chamwino, Vumilia Nyamoga (kulia), akiwasha moja va pikipiki zilizokabidhiwa na Wizara ya Afya, Mendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, kwa hisani ya Shirika la Umoja wa Mataifa la UN Women, kwa ajili ya maofisa maendeleo ya jamii wa
Kata ya Chamwino, katika hafla fupi iliyofanyika ofisi ya mkuu wa wilaya hiyo jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Madiwani wafunguka
kushuka kwa elimu

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

ADIWANI wa Hal-

mashauri ya Jiji la

Dodoma, wamese-

ma kushuka kwa
elimu katika kata mbalimbali ku-
nasababishwa na baadhi ya wa-
zazi kutokuwa karibu na watoto
Wao.

Waliyasema hayo juzi wakati
wa kikao cha Baraza la Madi-
wani cha kufunga mwaka wa
fedha 2018/19 na kutoa taarifa za
utekelezaji wa miradi mbalim-
bali. Diwani wa Kikuyu Kaska-

zini, Israel Mwansasu, alisema
moja ya changamoto kubwa ya
kushuka kwa elimu kwenye kata
mbalimbali ni pamoja na wazazi
kutokuwa karibu na watoto.
Alisema iko changamoto kub-
wa ya wazazi kutokuwa karibu na
watoto wao katika usimamizi wa
kufuatilia maendeleo ya elimu.
“Tumeona hapa baadhi ya
kata zikifanya vizuri kielimu na
wengine wakifanya vibaya, lakini
haya yote yanatokana na wazazi
kutokuwa makini na watoto wao.
“Wako baadhi ya wazazi
ambao wamekuwa wakidhani
kuwa kazi ya kumpatia elimu ni

ya mwalimu pekee, wazazi ha-
wana hata muda wa kuangalia
madaftari ya watoto wao” alisema
Mwansasu.

Naye Diwani wa Kikombo,
Yona Kusaja, alitaka Ofisi ya
Mkurugenzi wa Jiji na Idara ya
Elimu watafakari ni kwa nini ziko
kata ambazo zinafanya vizuri na
zingine zinafanya vibaya.

Kusaja alisema liko tatizo la
ikama ya walimu kati ya kata na
kata na kuwapo kwa migogoro
ambayo haitatuliwi kwa wakati.

Kutokana na hali hiyo, Kusaja
aliitaka Ofisi ya Mkurugenzi wa
Jiji naidara ya elimu kuhakikisha

wanaondoa changamoto ambazo
zinajitokeza kwa migogoro baina
ya walimu au kukosekana kwa
uiano wa ikama ya walimu kati ya
kata na kata.

Akichangia sekta ya miundom-
binu, Diwani wa Zuzu, Awadhi
Abdallah, alionyesha kuwa na
hofu kuwa miradi isipotekelezwa
ipasavyo, hawatapata kura katika
uchaguzi mkuu ujao.

“Napenda kusema miradi hiyo
ni mizuri na ipo kisheria na sisi
madiwani hatuwezi kuipinga la-
kini kwa maana nyingine wasipo-
fanya kazi yao vizuri kiukweli
kupata kura itakuwa mbinde,”

DC
atangaza
vita
ukatili wa
kijinsia

Na Peter Mkwavila, CHAMWINO

MKUU wa Wilaya ya Chamwino,
Vumilia Nyamoga, amewataka
maofisa maendeleo ya jamii ngazi
va kata kupambana na vitendo
vya ukatili wa kijinsia vinavyo-
fanywa wilayani hapa.

Nyamoga alitoa agizo hilo juzi
alipokuwa akikabidhi pikipiki 12
kwa maofisa hao kwenye hafla
iliyofanyika ofisini kwake.

Aliwataka maafisa hao kuzitu-
mia kwa malengo valiyokusudiwa
ikiwamo ufuatiliaji wa vitendo vya
ukatili, uhamashishaji wa wananchi
kujiunga na bima ya afya na kutoa
elimu kwa vikundi ili kujiimarisha
Kiuchumi.

Kwa mujibu wa Nyamoga, Cham-
Wwino ni moja ya wilaya zenye
idadi kubwa ya vitendo vya ukatili
wa Kijinsia mkoani hapa, hivyo ni
imani yake kuona vitendea kazi
hivyo vinatumika ipasavyo.

“Ninawaomba pikipiki hizi msitu-
mie kuongeza nyumba ndogo kwa
nyinyi vijana na nyinyi wasichana
msitumie kuwatafuta vijana. Tumi-
eni kwa malengo yaliyokusudiwa
tafadhali,” alisema.

Naye Mkuu wa ldara ya Maen-
deleo ya Jamii wa Wilaya hiyo,
Asha Shame, alisema pikipiki hizo
zimetolewa na Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto kwa hisani ya Shirika la
Kimataifa la UN Women.

Alisema pikipiki zilizokabidhiwa
zina thamani ya Sh. milioni 26.4
ambazo zitakuwa nyenzo muhimu
kwa maofisa maendeleo ya jamii
kwenye mapambano dhidi ya
ukatili wa kijinsia.

“Tunatoa shukrani zetu kwa seri-
kali kupitia Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto kwa kutambua umuhimu
wa kupambana na vitendo vya
ukatili wa kijinsia,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Chamwino, Athumani
Masasi, aliwataka maofisa hao
kuhakikisha wanazitunza ili ku-
wafikia walengwa kwa wakati.

Waandishi watwishwa zigo unyonyeshaji

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAANDISHI wa habari wam-
etakiwa kutumia taaluma yao kutoa
elimu kwa jamii juu ya umuhimu
wa kunyonyesha watoto kutokana
na hali ya unyonyeshaji kushuka.
hapa na Kaimu Mkurugenzi wa
Huduma za Lishe kutoka Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Grace Moshi,
alipokuwa akifungua semina ya
waandishi wa habari kuhusu maa-

dhimisho ya Wiki ya Unyonyeshaji
Duniani.

Alisema hali ya unyonyeshaji
imeshuka na wanawake wengi hivi
sasa hawanyonyeshi watoto ip-
asavyo na badala yake wanawapa
vyakula vingine.

“Miezi sita ya mwanzo wanawa-
pa vyakula vingine badala ya ku-
wanyonyesha maziwa ya mama pe-
kee ambayo yana virutubisho vingi
vya kumkinga mtoto na maradhi,”
alisema.

Naye Mratibu wa Lishe ya Mama

na Mtoto kutoka Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Sikitu Simon, alisema
watoto wanaonyonyeshwa maziwa
ya mama miezi sita mfululizo wa-
napata madini chuma ya kutosha
na kuwakinga na upungufu wa
wekundu wa damu.

Alisema baada ya miezi sita mto-
to huhitaji chakula cha nyongeza
kutokana na kukua huku akisema
ziko sababu zinazofanya mtoto ku-
topata maziwa ya kutosha.

“Sababu hizo ni pamoja na

kuchelewa kuanza kunyonyesha,
kupanga saa maalum ya kunyonye-
sha, kutonyonyesha usiku, kunyo-
nyesha muda mfupi, kutomweka
mtoto vizuri kwenye titi, kutumia
chupa au vyombo bandia,” alisema.

Alisema mtoto aliyenyonya vi-
zuri titi la mama anakuwa na up-
endo huku akikemea tabia ya akina
mama kuwanyonyesha watoto
maziwa kwa kutumia chupa ban-
dia.

Akizungumzia hali unyonyeshaji
nchini, alisema watoto walioan-

zishwa maziwa ya mama baada ya
kuzaliwa kwa mwaka 2018 ni asil-
imia 53 ikilinganishwa na mwaka
2015/16 ambapo ilikuwa asilimia 51.

Aidha alisema watoto walionyo-
nyeshwa maziwa ya mama pekee
bila kupewa maji au vyakula kwa
kipindi cha miezi sita kwa mwaka
2018 ni asilimia 58 huku mwaka
2015/16 ilikuwa asilimia 59.

Aliwataka akina mama kuacha
uvivu wa kunyonyesha watoto ili
kujiepusha na magonjwa ya mara
kwa mara.
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Neema yanuKia wakulima wa mwani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Mapinduzi

ya Zanzibar imesema iko

katika hatua za mwisho za

makubaliano ya ujenzi wa
kiwanda kikubwa cha kuchakata
mwani kwenye eneo la Cha-
manangwe, Pemba.

Akifungua wa Maonyesho ya
Nanenane jana Kizimbani, Mjini
Magharibi Unguja, Rais wa Zan-
zibar, Dk. Ali Muhamed Shein,
alisema ujenzi wa kiwanda hicho
utafanyika kwa ushirikiano kati
ya Zanzibar na kampuni ya Ocean
Fresh na ile ya Kapa Carageenan
Nusantara kutoka Indonesia.

Dk. Shein alisema kukami-
lika kwa ujenzi wa kiwanda hi-

cho kutasababisha mabadiliko
makubwa ya kilimo cha mwani,
uzalishaji wake, bei na maendeleo
yake ya baadaye.

“Mwani ni zao linalozalishwa
na kutegemewa na wananchi visi-
wani hapa, hasa kinamama. Kwa
kuwaunga mkono wananchi hao
katika jitthada zao za kulima na
kuuza zao hilo, serikali imekusu-
dia kuliendeleza zao hili,” alisema.

Pia alisema azma hiyo ya seri-
kali ni miongoni mwa ajenda zake
kuu ambazo imezipangia Wiz-
ara ya Kilimo, Maliasili, Mifugo
na Uvuvi izitekeleze kwa kush-
irikiana na Wizara ya Biashara
na Viwanda. Alisema Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar iko tayari
kushirikiana na Indonesia katika
kuhakikisha zao hilo linaimarika

kwa kuwa Zanzibar ni miongoni
mwa wazalishaji wakubwa wa
mwani duniani kwa sasa sasa.

Dk. Shein pia alisema azma
mojawapo ya kufanya ziara ya
kukitembelea kiwanda hicho ni
kujifunza sambamba na kuanga-
lia utaalamu unaofanyika kwa
lengo la kupanua wigo kutoka
kwa kampuni hiyo kubwa na
yenye uzoefu wa muda mrefu
nchini humo.

Kwa upande wake, uongozi
wa kampuni ya mwani ya AGAR
Swallow ya Indonesia, uliahidi
kushirikiana na Zanzibar katika
kukiimarisha kilimo cha mwani,
zao ambalo limekuwa miongoni
mwa mazao makuu ya biashara
Zanzibar.

Mkurugenzi Mkuu wa Kam-

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani, Mhandisi Hamad Masauni (kulia), akipokea msaada wa vyerehani 94 vyenye thamani ya Sh. milioni 24 ku-
toka kwa Mwenyekiti wa Taasisi ya Islamic Foundation, Arif Nahdi (wa pili kushoto), vilivyotolewa kwa ajili ya kuwagawia wananchi Visiwani

puni hiyo, Hendrico Soe-
wardjono, alisema azma Yyao
ya kushirikiana na Zanzibar ni
kuliendeleza na kuliimarisha zao
la mwani.

Alisema kampuni hiyo tayari
imepata mafanikio makubwa na
bidhaa yake ya unga wa mwani
ambayo hutengenezewa bidhaa
mbalimbali za vyakula na dawa,
imekuwa na soko kubwa na bid-
haa zake huzisafirisha nchi mbal-
imbali duniani.

Alisema kuwa kutokana na
Zanzibar kuliendeleza zao hilo
na kulimwa kwa wingi, kampuni
yake iko tayari kutoa ushirikiano
unaohitajika ikiwa ni pamoja na
kutoa mafunzo juu ya uende-
lezajiwa zao hilo na utafutaji wa
masoko.

Zanzibar ili kuweza kuzitumia katika kujiinua kiuchumi, katika hafla iliyofanyika visiwani humo jana. PICHA: WMNN

Shule yabuni mradi kuongeza mapato

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SHULE ya Msingi na Sekondari
ya Kijini Mbuyu Tende, iliyoko
Mkoa wa Kaskazini Unguja, im-
eanza uzalishaji wa mazao ya
mboga na matunda kwa matumi-
zi ya wanafunzi na kuongeza ma-
pato kupitia mradi wa huduma
za jamii wa ‘Best of Zanzibar’.

Hayo yalisemwa jana na Mkuu
wa Shule hiyo, Ulimwengu Mk-
adam Makame, alipokuwa aki-
zungumzia kuhusu maendeleo
ya mradi huo ambao umelenga
kuongeza lishe kwa wanafunzi
wanapokuwa katika masomo ya
ziada.

Alisema mradi huo umeanza

utekelezaji wake baada ya ku-
patiwa mafunzo ya kilimo cha
umwagiliaji kupitia Chuo cha
Kilimo cha Kizimbani na ku-
ratibiwa na mradi wa huduma za
Jjamii.

“Mradi huu umelenga kuwapa-
tia lishe wanafunzi na sehemu ya
mapato yake kutumika kusaidia
gharama za mahitaji ya shule.
Tumeanza vizuri licha ya kuji-
tokeza changamoto ikiwamo ya
uharibifu wa mazao unaofanywa
na mifugo,” alisema.

Alitaja changamoto nyingine
kuwa ni wizi wa miundombinu
yakiwemo mabati ya uzio katika
shamba na kuwataka wananchi
kuwa sehemu ya walinzi pamoja
na kuwaomba wafugaji kudhibiti

mifugo ili kuepusha uharibifu wa
mazao ulioanza kujitokeza.

“Wananchi lazima wafahamu
mradi huu una manufaa makub-
wa kwa wanafunzi katika kuwa-
patia lishe wanapokuwa katika
vipindi vya masomo ya ziada.
Lakini pia utasaidia kupatikana
fedha za mahitaji ya shule kama
umeme,” alisema.

Naye Ofisa Elimu wa Mradi wa
Best of Zanzibar, Ali Suleiman
Hamad, alisema wameamua
kutoa mafunzo ya kilimo cha
mboga na matunda ili kuibua
chanzo cha mapato cha shule
na kusaidia kuwapatia lishe wa-
nafunzi.

Alisema mradi huo umekuwa
ukitoa masomo ya ziada kwa

wanafunzi wa sekondari katika
masomo ya Kingereza, Hisabati
na Sayansi kwa madhumuni ya
kuinua kiwango cha ufaulu na
wanafunzi kutumia muda wa
ziada kubakia shule.

“Mradi huu ni sehemu ya
chakula kwa wanafunzi, muhimu
jamii kuunga mkono ikiwamo
kushirikiana na uongozi wa shule
kudhibiti vitendo vya wizi wa
mazao na uharibifu unaofanywa
na mifugo baada ya kuanza kuji-
tokeza,” alisema Hamad.

Alisema lengo kubwa la kuzali-
sha mboga na matunda ni kulitu-
mia soko la mahitaji katika hoteli
za kitalii na kuwataka wazazi ku-
saidia kufanikisha maendeleo ya
mradi huo.
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Taasisi
yamwaga
vyarahani
Kikwajuni

VYARAHANI 94 vyenye
thamani ya zaidi ya Sh.
milioni 20 vimetolewa na
taasisi ya Islamic Founda-
tion kwa wananchi wa
jimbo la Kikwajuni ili
kujiendeleza kimaisha
kwa kufanya shughuli za
ushonaji.

Akizungumza jana
katika hafla ya ku-
kabidhi vyarahani hivyo,
Mbunge wa Kikwajuni,
Hamad Yussuf Masauni,
alisema msaada huo
utasaidia kuwaongezea
nguvu wajasiriamali katika
kujiendeleza kupitia kazi
Zao

Masauni alisema katika
kuhakikisha wananchi wa-
najitegemea katika ajira,
ni vyema wajasiriamali
wakajengewa mazingira
bora ikiwamo kupatiwa
nyenzo kama hizo kwa
ajili ya kufanyia kazi zao.

“Katika taasisi za Ki-
islamu Tanzania ambazo
zinaisadia jamii katika
shughuli za kimaendeleo,
taasisi hii inajitahidi katika
kufanikisha hilo bila kujali
dini ya mtu wala itikadi
yake,” alisema Masauni.

Alisema serikali itaende-
lea kuiunga mkono taasisi
hiyo na taasisi zingine
kuhakikisha zinaendelea
kutekeleza majukumu yao
vizuri ili wananchi wote
hususani wale ambao ni
masikini wafaidike.

Naye Mwenyekiti wa
Islamic Foundation, Sheikh
Arif Nadir, alisema lengo
la kutoa vyarahani hivyo
ni kuwasaidia wananchi
kujikomboa kiuchumi.

“Lengo ni kuwawezesha
vijana katika kujipatia ki-
pato kupitia hivyo vyara-
hani. Tunawaomba wote
ambao watapata nafasi
va kupata vyarahani hivi,
wavitumie kwa lengo lil-
ilokusudiwa na si kwenda
kinyume” alisema.

Naye Mwenyekiti ya
Kituo cha Tayi, ambao
ni miongoni mwa wali-
opatiwa vyarahani hiyo,
Abdalla Omar, alisema
ndoto ya kituo hicho ni
kupata shule ya ushonaji
lakini ndoto hiyo imeka-
milika baada ya kupata
vyarahani na kuwataka
wananchi wa Kikwajuni
kutumia fursa hiyo kuji-
funza ushonaji.



NICKI MINAJ NAYE
KUOLEWA
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BASI SAWA

Finally kumwita G Nako
kwa ‘Emergence’

MSANII anayechipukia katika muziki wa Bongo-
flava, Abubakari Mrisho, maarufu kama Finally,
anajiandaa kuachia kibao kipya ambacho am-
emshirikisha rapa G Nako.

Finally ametamba kuwa kuonekana kwa G-
Nako katika wimbo huo unaoitwa ‘Emergence’
ni atua kubwa katika maendeleo ya muziki
wake.

Msanii huyo kutoka lebo ya PMM amesema
“Najisikia furaha kubwa kwani singo hii mpya
itachochea mafanikio katika muziki wangu
baada ya singo yangu ya kwanza ‘Go down’
kufanya vizuri.”

Mc Pilipili msimzogoe
kabeba jiko kihalali

MCHEKESHAJI maarufu nchini, baada ya kuwapo kwa mjadala nakula kiapo Kile, kwani katika

Mc Pilipili, amesema hakuna ki-  mkali kuhusu maneno ali- biblia hakuna jambo hilo ila
fungu cha maneno kutoka kwe- yotamka wakati akila kiapo cha maneno yale yametungwa na
nye kitabu cha Biblia ambacho ndoa yanayoonekana kwenda sisi wenyewe hivyo hakuna

amekosea wakati alipokula kinyume na mchungaji aliyesi- sababu ya kusema nimekiuka
N ) kiapo cha ndoa. mamia ndoa yake. kisheria na kuondoa uhalali wa
. OB\ /18 ~ OV Mc Pilipili ametoa kauli hiyo “Hakuna nilichokosea wakati ndoa yangu,” amesema.
()
Nyoshi: Miaka 2

nimetoka patupu

MKONGWE wa muziki wa dansi, Nyoshi El
Sadat, amesema katika miaka 20 ya kufanya
kazi ya muziki katika bendi mbalimbali nchini
hakupata mafanikio ya kujivunia.

Hanaga
makuu huyu

Kama wao vile
kumbe sisi.

mdada, Tupambaneni
Akizungumza hivi karibuni, Nyoshi amesema kapole kenyewe. ndugu zangu uk-
hakuna kitu ambacho anaweza kuonesha Nimeamua tu weli utabainika Soon,
katika kazi hiyo, badala yake mali zote anazo- leo kumwambia Matunda mtayaona
miliki zinatokana na kazi yake binafasi. nampenda. soon!!l .Hakuna
“Kama Nyoshi anaweza kusema hakuna Nakupenda kukata tamaa nyinyi
mafanikio katika kazi yangu ya muziki kwe-

Yvonne. Usisubirie
kuambiwa maneno
matamu, anza kuji-
ambia mwenyewe-
Monalisa.

| ni zaidi ya wale,
tuwaachie wacheze
Movie za kwenye
makochi, sisi tudili na
huku-Mkude Simba.

nye bendi nilizopitia, niliambulia patupu na
hata magari na nyumba ninazomiliki nimepata
kutokana na juhudi zangu binafsi na nguvu
zangu,” amesema Nyoshi.
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Msondo, Sikinde zahamia nani zaidi Kanda ya Ziwa

Shilole atoa somo
Kwa wasomi

MSANII wa muziki wa Bongofava, Zuwena Mo-
hamed ‘Shilole’, amesema ukarabati wa mgaha-
wa wake umegharimu kiasi cha Sh. milioni 28.

Shilole amesema kujikita katika uuzaji wa
chakula ni mfano wa kuigwa hata kwa wasomi
wanaomaliza masomo yao Kujiajiri.

“Wasomi wanaweza kutoboa na kutokuwa
tegemezi kwa waliowasomesha kwa kujichang-
anya katika kuanzisha ubunifu wa kibiashara za
kijasiriamali,” alisema Shilole.

>>> Usikose Jarida hili la

4
g o Burudani Tele (BT) ndani
kL ya Gazeti lako la Nipashe
P kila Jumamosi, pia lipo
ANTIES kwenye mtandao wa
"ﬂ“ﬂ -~ - kijamii Twitter, tu’ follow
i —
@burudanitele

BENDI kongwe za muziki wa
dansi, Msondo Ngoma na Mlimani
Park Orchestra zinatarajia kufanya
maonesho katika mikoa ya Kanda
ya Ziwa Katika kile kichotafsiriwa
kama Pambano la ‘Nani zaidi".
Katika pambano hilo ambalo
ni la kwanza kufanyika nje ya jiji
la Dar es Salaam litawapa fursa
washabiki wa bendi hizo kuja na

BODA BODA

__ T

FUMBO

Nani mwenye¥®

‘Chuki’ na
Aslay?

WIMBO mpya kutoka kwa mwanamuziki
Aslay, unaobeba jina la ‘Chuki’ umezidi
kuibua mambo mapya baada ya kudaiwa
msanii huyo amewalenga baadhi ya watu
wake wa karibu aliotoka nao Yamoto Bendi.

Hata hivyo, mwenyewe anaueleza kwam-
ba wimbo guo unaotumia muda wa dakika 2
na sekunde 4, unatokana na visa vya kweli
vinavyowapata mashabiki wake na hata
mwenyewe kuchukiwa bila sababu.

Kuna watu wanamchukia mtu tu bila saba-
bu, wao wanataka kuona anakosa maende-
leo na kudidimia kila siku. Chuki hizi zipo
kila mahali kwa sababu watu wa aina hiyo
wapo na wataendelea kuwapo,” anasema.

Baadhi ya watu walioshiriki katika mjadala
mara Kibao hicho kilipoachiwa, walikwenda
mbali kwa kudai baadhi ya mistari inaweka

wazi watu walioimbwa.

“Wimbo unaeleza wazi watu wanaom-
chukia hata kwenye mistari yake huna haja
va kufikiria zaidi kwani baadhi ya watu
wake wa karibu kutoka kundi lake la zamani
kwa sasa hawazungumzi nao,” amesema

Saidi wakati akishiriki video hiyo.

majibu ya ipi imeweza kukonga
nyoyo za wadau wao.

Kwa mujibu ratiba ambayo kila
upande umethibitisha ni kwamba,
onesho la kwanza limepangwa
kufanyika Agosti 8 maarufu kama
‘Sikukuu ya Nane nane’ mjini Ka-
hama, katika ukumbi wa Chillers.

Meneja wa bendi ya Msondo
Ngoma, Said Kiberiti, amesema one-

‘._' )

i

”~ *
8,

L 4 B

sho la pili la ‘nani zaidi' limepangwa
kufanyika mjini Geita siku ya
ljumaa ya Agosti 9 katika ukumbi
wa Ambasador.

Alisema, onesho la tatu litafanyi-
ukumbi wa Villa Park, ambapo
tayari kuna mabishano makubwa
baina ya washabiki wa bendi hizo
mbili.

4

Tuffolow/ Tu-tag

@burudanitele

Ujana huwa na

maana mbili.

Kuna ujana wa
kibaiolojia. Huu unaupata
tu hata ukiwa umelala umri
unaongezeka na ujana huu
huongozwa na vitu vya kim-
wili kama hasira, sifa, chuki
wivu na kadhalika Pili kuna
ujana wa maarifa. Huu ni
lazima kuutafuta na kuupi-
gania. Na huu unaongozwa
na busara -Dulla Makabila.

Kama Sam-
aki mkunje
angali
mbichi,basi
mkubwa
hakanyiki-
Rose
Ndauka.

Usi-

fanye

mchezo
na madeni. Hii
video inanikum-
busha mbali.
R.I.P mzee
wangu King
Majuto, inani-
wia UgUMU sana
kurudi katika
game tena-Nisha
Bebe.
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'yao tosha

& Bon 50 Fleva

" Bongo Fleva

dunzo kwenu

WA wanamuziki wa Bongo suala la

kuiga nyimbo limekuwa jambo la

kawaida. Mara nyingi utasikia wasanii

wakubwa wanahusishwa na wizi wa
nyimbo lakini hawachukuliwi hatua.

Baadhi ya mastaa wa Bongo fleva wame-
kuwa vinara wa kuiba nyimbo tena kutoka
ndani au nje ya nchi, Kibaya zaidi wasanii hao
wanawakwapulia hata wale wachanga bila
kujali kufanya hivyo ni kosa la kisheria.

Lakini huko Marekani mambo ni tofauti,
kwani ukijulikana umeiba mwimbo utakachoki-
pata utaomba Mungu akunusuru.

Hivi karibuni mwimbaji maarufu Katy Perry
amejikuta akitakiwa kuvunja benki yake baada
va kukutwa na hatia ya kuiba hatimiliki ya
ngoma ‘Dark Horse' ambayo ilidaiwa kuwa
iliigwa.

Inaripotiwa kuwa Jumatatu ya July 29
mwaka huu Mahakama mjini New York im-
ethibitisha kuwa wimbo huo wa ‘Dark Horse’
uliotoka rasmi mwaka 2013 ni hatimiliki kutoka
kwenye wimbo wa ‘Joyful Noise' ulioimbwa na
mwimbaji wa Gospel Flame ambaye jina lake
halisi ni Marcus Gray.

Imeelezwa kuwa prodyuza wa Katty Perry,
Dr Luke alikiri mbele ya Mahakama kuwa
hakuwahi kusikia wimbo wa Joyful uliotoka
mwaka 2009.

Katty Perry alisema kuwa anaweza kuimba
wimbo wake ‘Live’ mbele ya Mahakama lakini
ilishindikana kutokana na wakili wake kupata
hitilafu ya vifaa na kushindwa kucheza ngoma
va ‘Dark Horse'.

Hata hivyo mmoja wa Wakili wa Flame alise-
ma kuwa Perry aliwahi kuwa muimbaji wa Injili
kabla ya kuingia kwenye ngoma za kawaida.

Imeripotiwa kuwa Mahakama imewakuta na
hatia watu sita akiwemo muandaaji wa nyimbo
na mtunzi wa nyimbo Sarah Hudson na Juicy J
na kuelezwa kuwa itawekwa wazi kiasi ataka-
chotakiwa kulipa Katy Perry kwa Marcus Gray.

r r

Na Adam Fungamwango

ARIBUNI asilimia 70 mpaka 80 ya wasanii wengi wa muziki
duniani hujulikana kwa majina kisanii na wala si yale yao
halisi.

Wasanii wengi duniani hutumia majina ya kutungwa na
mashabiki au kujipachika wao wenyewe, yakiwa na maana ya kile
Kitu wanachokifanya, au kifupi cha majina yao.

Lengo ni kufanya majina yao kutakika vizuri, tofauti na baadhi ya
majina halisi ambayo mengine ni marefu ya hayaonekani kuwa na
mvuto mbele ya wanaoyasikia.

Baadhi wanaamini kuwa kama wangetumia majina yao halisi basi
wasingeweza kuwa mastaa kama walivyo hivi sasa.

Ndiyo maana kumekuwa na mlolongo wa wasanii wengi kuwa na
majina yao maarufu ambayo si yao halisi, kiasi cha majina yao halisi
yasijulikane kwa mashabiki.

Hata hivyo, wapo wasanii wachache ambao wao walivyoingia
kwenye tasnia ya sanaa hawakutaka kubadilisha majina na pia wal-
iona kuwa ustaa unatengenezwa na msanii mwenyewe pamoja na
ngoma zake na wala si jina. Hawa ni baadhi ya wasanii wa bongo
fleva maarufu nchini ambao wanatumia majina yao halisi, lakini bado
wamekuwa na ushawishi kwa mashabiki kila kona.

ASLAY ISIHAKA r "

Jina lake halisi ni Aslay Isihaka Nassor. Mwan- 6‘ [y
zoni alijiita Dogo Aslay. Jina ambalo pia halikupin- @ .
disha jina lake halisi. Na hata sasa ameendelea ku- :
jitambulisha kwa jina lake. -

Mmoja wasanii vijana kabisa ambao wamekuwa :
mastaa akiwa wa umri mdogo.

ALI KIBA

Ni msanii staa zaidi nchini Tanzania ambaye anatumia jina Lake
Halisi. Ni nembo ya muziki wa bongo fleva Tanzania aliyeingia kwe-
nye fani hii mwanzoni mwa miaka ya 2000.

Kiba ameingia kwenye muziki wa bongo fleva kwa bahati tu, kwani
ni mchezaji soka mzuri sana na ilikuwa asajiliwe na moja kati ya timu
ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Hata hivyo pia alikuwa anajishughulisha na muziki wa kizazi kipya
na tayari alikuwa amesharekodi ngoma va ‘Cinderella’. Wakati yuko
kwenye harakati za kusubiria usajili, meneja wake alimfuata na kum-
wambia kuwa ngoma yake tayari imeshabamba nchini, hivyo aachane
Kkwanza na soka, badala yake wakapige shoo Mwanza, baadaye aka-
zunguka nchini nzima, hapo ndoto za kuwa mwanasoka maarufu
nchini zikafa, badala yake akawa staa kwenye muziki wa kizazi kipya.

VANESSA MDEE

Pamoja na kwamba jina lake la pili ni la kikabila, lakini hakujali hilo.
Anajitambulisha kwa majina yake yote mawili. Na hata mashabiki
wake wanamfahamu kwa majina yake yote. Ukimuuliza mtu msanii
‘Vanessa'. Atakuuliza tena Vanessa Mdee?

Imedhihirika kuwa licha ya wasanii wengi duniani kuwa na majina
yasiyo halisi. Lakini wasanii wa kike ndiyo wanaoongoza kwa maji-
na ya kubuni. Lakini hili siyo kwa msanii huyu. Amekuwa mahiri pia
kwenye muziki kiasi cha kujipatia umaarufu mkubwa.

NANDY MFINANGA
Anaitwa Nandy. Yeye hujitaja kwa jina moja tu,
tofauti na Vanessa Mdee. Ndiyo maana hakuna

hata mmoja anayejua kama anaiwa Andy Mfinan- ;'. ﬁ

ga. Ni mmoja wa wasanii wa kike vijana ambao L 2
wamekuwa mastaa nchini wakiwa na umri mdogo. - n
Umaarufu wake umetokana na kazi yake kubwa na e g

ya kutoa ngoma kali zinazopendwa na mashabiki
na wala si jina. Ni mmoja wasanii wachache ambao
wanatumia jina lake halisi.

MRISHO MPOTO

Ni mwimbaji, mtunzi na mashairi. Ana aina yake ya staili ya uimbaji
wake ambao ni wa kughani mashairi. Amejipatia umaarufu mkubwa
kutokana na aina yake hii muziki ambao maneno na ujumbe wake
unafikirisha zaidi kuliko kukupa burudani ya kucheza.

Kutokana na aina yake ya muziki, muonekano, mavazi yake, na hata
staili yake ya maisha, wala isingekuwa rahisi kwake kutumia jina la
kubuni na kuachana na jina lake halisi.

Ni kwa sababu yeye mwenyewe ni muumini na utamaduni wa
Mwafrika na maisha ya asili.
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. Wanasema eti mimi chizi. Watanzania bwana kwa figisu! -

Majuto Magazeti, Miyomboni Iringa.

. Duuh! Jamani kazi kwanza, kuselifika baadae - Bahati,

Kiwalani DSM.

. Hii mitandao ya kijamii inatutesa. Kwa hii selfii kila mtu

atakomenti ‘nice’ - Agatha Mbale, Moro Town.

. Natafuta picha ya kutupia ‘whatsap' - Dullah Dimoso,

Tabata DSM.

. Kijana hiyo simu imepitwa na wakati, ipeleke makumbusho

- Oiso, Nyaishozi Tegeta DSM.

. Ukisikia uchizi taslimu, basi ndio huo. Simu ya mezani na

selfiil - Mama Nah, Manzese DSM.

. Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende

kwenye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji.

. Yes, hapa sasa pozi limekubali, ngoja nijifotoe sasa - Sam-

wel Sungi, Utemini Singida.

. Hii simu vipi, mbona sioni sehemu ya kujiselfisha? - Msa-

baha J. Msabaha, Mikindani Mtwara.

. Lazima baby wangu aikubali hii picha, si selfii ya kitoto -

Beneali Moussa Beneali, Migombani Zenji.

. Hii inaitwa ‘ekotite’, muulizeni Kofi Olomide anaifahamu

sana - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

. Kweli ushamba mzigo. Wewe, sio kila simu unaweza kuji-

selfisha nayo - Mariam Beneali, Migombani Zenji.

. Ha ha haaa, usitake ncheke mie! Hebu rudisha simu ya

watu ofisini - Moussa Beneali, Migombani Zenji.

. Hapo ‘chacha’l Disco limeingia watu wa kabila lileee! Mta-

juta kuijua selfii - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

. Mnashangaa nini? Mie sijiselfishi kama nyie, mie fundi

simu jamani - Dully, Kiembesamaki Zenji.

. Ukitaka kugombana naye, mwambie kuwa hiyo simu hai-

selfishi - Antar, Makumbusho Kijitonyama DSM.

. Hapa sasa mademu wote wa ‘bush stars’ wangu - Nahoja

Mazengo, Mbande Chamazi DSM.

. Wewe! Hebu acha ushamba wako bwana, unawaabisha

Wairinga wenzip - Jimmy Mwaipiana, Keko Bora DSM.

. Hiyo selfii yako inanitia homa kwa kicheko - Bimkubwa

Ausi Juma, Michenzani Unguja.

. Hilo ndio tatizo la Wahehe wakishaingia mjini - Jimmy

Mwaipiana, Keko Bora DSM.

. Kaa hivyo hivyo, baada ya ‘masaa’ kadhaa utaona sehemu

va Kupigia picha inajionyesha - Judi, Mbezi Mwisho DSM.

. Watu wa Kizazi hiki, kweli wamedata. Haya bhana na

selfii yako bandia - Mama Nah, Manzese DSM.

. Kweli ushamba zigo la miba. Tangulini simu hiyo ikatu-

mika kwa selifii? - Judi, Mbezi Mwisho DSM.
Hiyo ni sawa na kuosha mchele kwenye mto wa maji
mengi. Utapata taabu sana - Semeni Mpanjira, Kilwa.

SMS Bomba ya Leo:
Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende kwenye simu -

PICHA MPYA

TUMA MESEJI - 0773 477 311!i,.1 tead

Dully, Kiembesamaki Zenji.

Mpambe Nu
jasho halimwagiki bure

Na Adam Fungamwango

MTENDA mabaya siku zote hulipwa
mabaya hapa hapa duniani. Pia jasho
la mtu halipotei bure. Ujumbe huu
umo ndani ya filamu moja kali iitwayo
‘Mpambe Nuksi'.

Imechezwa na Ringo, Kipupwe, Mo-
hamed Fungafunga maarufu kama mzee
Jengua na wengineo.

Filamu inaanza kwa kumuonyesha
mtu mmoja anayeonekana kuwa ana
matatizo ya ugonjwa wa akili. Watoto
wa mjini wanamwita ‘chizi’. Hata hivyo
chizi huyu ni wa ajabu kidogo. Ni to-
fauti na wengine tunaowafahamu.

Kibaka mmoja anampora dada mkoba
wake pamoja na simu kichochoroni.
Chizi huyo anashuhudia tukio hilo na
kuamua kumkimbiza kibaka hadi akam-
kamata. Akavichukua vitu vyote na
kumrudishia mwenyewe.

Siku nyingine dada mwingine anaan-
gusha pesa alizokuwa anakwenda nazo
sokoni kuchukulia mahitaji.

Chizi yule anaokota na kumrudishia
mwenyewe. Kuna kijana mmoja anaitwa
Mudi. Anadaiwa na Mpemba. Mpemba
baada ya kuchoshwa na kudai anakuja
na panga akitaka kumdhuru Mudi. Ni
chizi huyo huyo akayelidaka panga na
kumuokoa Mudi.

Tangu siku hiyo, Mudi akawa na
urafiki na chizi huyo. Anatafuta muda
na kwenda kumfuata jalalani ambako
anakaa na kupiga naye stori, japo ha-
waelewani, lakini kitendo hicho kinawa-
pa faraja wote wawili. Wale madada
wawili waliofanyiwa wema na chizi
hiyo Nasra na Shakila wanakutana. Kila
mmoja anamsimulia mwezake ni jinsi
gani alivyotendewa na chizi yule.

Kwa pamoja wanaamua kuungana na
kuamua kumsaidia japo kwa kumpele-
kea chakula. Wanakwenda kule jalalani
alikoweka makazi yake. Wanapata
shida kidogo kwa sababu watoto wa
mjini wanasema chizi ni chizi tu. Tabu
walioipata wanasitisha kupeleka tena
chakula.

-

i'('si: Tone ia”

Siku moja Shakila anapita eneo la
jalala na kumkuta jirani yao Mudi akiwa
amekaa na chizi huyo kana kwamba
wanafahamiana kwa muda mrefu.

Akapeleka taarifa kwa shoga yvake,
na wote wakaamua kwenda kwa Mudi
ili awaunganishie kwa chizi yule kwa
sababu wametokea kumpenda kwa
wema wake, lakini wanamuogopa.

Anawapeleka. Baada ya muda mrefu
wa ‘kucheza’ naye jalalani, wote wa-
naamua kwa kauli moja kumchukua na
kwenda naye nyumbani kumpa chakula,
kumuogesha, kunyoa nywele na kumpa
Nguo mpya. Baada ya vyote kufanyika,
nyumbani hapo kwa kina Nasra kuna
kaka yake ambaye ni ustaadhi.

Yeye baada ya kumuangalia sana,
aligundua kuwa ugonjwa wake wa akili
haukutokana na Mwenyezi Mungu bali
husda za watu. Anamuombea sana na
hatimaye anarejewa na akili za kawaida.
Hakuwa mwingine ila ni Ringo.

Anachokumbuka ni kwamba kabla
hajawa hivyo alikuwa amemfukuza
nyumbani mkewe mjamzito na kuleta
mwanamke mwingine Hadija. Lakini pia
alimkaribisha rafiki yake Kipupwe am-
baye alifiwa na baba yake mzazi.

Ilibidi atoke na rafiki yake Mudi
waende nyumbani kwake. Kufika huko
akamkuta rafiki yake Kipupwe amekuwa
kipofu.

Kipupwe aliposikia Ringo amerejea
akaanza kulia na kuomba msamaha.
Akatoa siri kuwa ni yeye ndiye ali-
yesababisha kuwa chizi. Alitaka awe
mmiliki wa nyumba hiyo, hivyo aka-
panga mpango huo yeye na Hadija wa
kumuendea kwa mganga wa kienyeji ili
awe chizi.

Akasema kuwa yeye na Hadija ni
wapenzi, lakini walifanya mpango
mzima ili ajibebishe kwa Ringo, halafu
amfukuze mkewe, Hadija aingia ndani
ya nyumba, kabla ya kumfanya Ringo
kuwa chizi na yeye Kipupwe kuimiliki
rasmi nyumba akiwa na mpenzi wake
huyo. Dili ilifanikiwa kwa miaka kadhaa,
lakini sasa imebuma.



(o s S - - Nipashe 19

by

JAY Z HAKUNAGA

ENGINE Mungu yupo upande
wao mwaka 2019 kufuatia

wanandoa Jay Z na mkewe i
Beyonce kufanya kweli katika
tasnia ya muziki. 1
Hivi karubini Beyonce aliishutua
dunia baada ya kufyatua albam yake -

The Liones King: The gift’ ambayo im-
ekuwa gumzo kutokana na hatua yake
ya kuwashirikisha wanamuziki kutoka
Afrika.

Albam hiyo imeelezwa kufanya vi-
zuri katika soko baada ya kununuliwa
nakala zaidi ya 1,000,000 ndani ya
masaa machache baada ya kuachiwa.

Wakati Beyonce akipaa kama
mwewe Katika mauzo, mumewe Jay Z
ameripotiwa kuvunja rekodi baada ya
kuingiza nyimbo 100 katika chati ya
Billboard.

Kwa mujibu wa mtandao wa Hype-
beast umeripoti kuwa Rapper Jay Z
amevunja rekodi hiyo wiki hii baada
ya kuingiza jumla ya ngoma 100 kama
solo Artist kwenye chati hizo na kuwa
msanii wa 6 kwenye historia.

Imeelezwa kuwa rekodi hiyo imekuja
kupitia ngoma ya “Mood 4 Eva" al-
iyoshirikishwa na mkewe Beyonce na

| Childish Gambino ambayo ipo kwenye
album ya The Lion King: The Gift'".

Wimbo huo umeshika nafasi ya 90
kwenye chart za Billboard Hot 100 na
kuufanya kuwa wimbo wa 100 wa Rapa
Jay Z kuwahi kuingia kwenye chati
hizo.

Jay Z ambaye ameshika nafasi ya
sita kwenye list hiyo anaungana na
wakali kama The Glee (207), Rapper
Drake (196), Rapper Lil Wayne (163),
Elvis Presley (109) na Rapper Nicki
Minaj (103)

" m—y
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Nicki Minaj =

naye kuolewa

RAPA Nicki Minaj na mpenzi wake wa
zamani wapo katika hatua ya mwisho
ya kufunga ndoa.

Rapa huyo na mchumba wake Ken-
neth Petty imeelezwa wakati wowote
wanaweza kutangaza harusi hiyo am-
bayo inaelezwa itakuwa ya kufa mtu.

Kulingana na TMZ kwamba Nicki na
Kenneth wamesafiri pamoja kwenda
Bev Hills Courthouse jumatatu ya wiki
hii kwa lengo la kuchukua leseni ya

kufunga ndoa.

A -

KimOprah

iIshukuru BBNaija

kukutangaza

BAADA va kutoka ndani ya jum-
ba la Big Brother Nigeria yapata
wiki tatu zilizopita, KimOprah,
mshiriki huyo amepata umaaru-
fu katika mitandao ya kijamiii.

Wakati KimOprah anajiunga
katika shindano hilo likiwa ka-
tika msimu wake wanne, mrem-
bo huyo alijulikana na wengi
lakini hakuwa na mvuto kama
alivyokuwa sasa.

Kupitia akaunti yake ya Ista-
gram, alitupia picha mbalimbali
za kuvutia na kusababisha idadi
kubwa ya watu kuingia na kush-
irikisha picha hizo.

We Willy Paul
umeyataka
mwenyewe

SERIKALI ya Kenya ipo njia
panda kukubali wito wa wa-
nanchi wake wanaoshinikiza
wimbo wa mwanamuziki Willy
Paul, kufungiwa.

Wimbo huo mpya ‘Lamba Nyo-
nyo’. Umekuwa katika mgogoro
mkali baada ya wanaharakati
kijitokeza na kudai unawadhalili-
sha wanawake.

Baadhi ya wadau wamemu-
omba Mkurugenzi wa Bodi ya
Filamu nchini humo, Dkt. Ezekiel
Mutua kuufungia wimbo huo.

Legend amchafua
Donald Trump

HISIA kali zimetanda nchini
Marekani baada ya mwanamuzi-
ki John Legend, kumuita rais wa
nchi hiyo Donald Trump, kuwa
ana tabia za kijinga.

Legend akiongea na TMZ Ju-
matano ya wiki hii amesemma
“Nadhani Rais wetu anavijitabia
vya kijinga, Mtu ambaye badala
ya kutukutanisha yeye ndio
kwanza anatugawa. Nadhani
kuna ulazima wa kumtoa ma-
darakani,”.

Kwa wiki mbili sasa, Rais
Trump amekuwa akishutumiwa
kwa kutoa kauli za kibaguzi
dhidi ya wabunge wanawake
nchini Marekani pamoja na
Kkuwaita panya wakazi wa jimbo
moja nchini humo.

Rick Ross, 50
Centi hawanogi

BIFU kati ya marapa wa Mare-
kani, Rick Ross na 50 Cent lina-
zidi kuwaka moto baada ya Rick
Ross kukataa kufanya ngoma

na msanii mwenzake kwa kudai
ameshuka viwango.

Rick Ross akiongea katika
mahojiano aliyoyafanya kwenye
kipindi cha Big Boy Neighbor-
hood na kusema kuwa kwa sasa
yeye ni mfanyabiashara na
anaona 50 Cent hana thamani
kama zamani.

Mwanamuziki huyo ambaye
ametoa Album yake ya kumi
‘Port of Miami 2’, alijibiwa
haraka na 50 Cent a akisema
kuwa hana mpango wa kufanya
kazi na Rick Ross.
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Na John Juma
0716217615

HERIA Namba Nne Sura

ya 113 ya Sheria ndiyo

inayotawala mustakabali

wa upangaji na upang-
ishaji. Mpangaji anajulikana,
lakini swali ni kama baada ya
kupangishwa yeye anaweza ku-
pangisha.

Hata hivyo, kabla ya hilo tut-
azame vipengele muhimu vina-
vyotakiwa kuwa katika mkataba
wa upangaji.

Ni  muhimu kuangalia vi-
pengele hivi kwasababu suala
la uwezo wa mpangaji naye
kupangisha ni moja kati ya
migogoro kati ya wenye nyumba
na wapangaji ambayo husaba-
bishwa na mikataba isiyoshiba
kwa vipengele muhimu.

Kipengele kuhusu tarehe ya ku-
ingia katika mkataba husika.

Kipengele  kinachowatcham-
bua wahusika katika mkataba
mfano majina yote matatu, eneo
analokaa au anwani kamili na
nafasi zao zitajwe kuwa ‘huyu

ndiye mpangaji’ na ‘huyu ndiye
mpangishaji.’

Kipengele kinachochambua
vyema ardhi, kama ni nyumba,
shamba mfano vyumba, stoo, jiko,
ukubwa ekari na kadhalika. kama
ni shamba.

Kipengele kuhusu kiasi cha
kodi  kinachotakiwa  kulipwa
namna ya ulipaji wake.

Kipengele kuhusu lengo la pan-
go kama ni biashara, makazi na
kama ni biashara ya aina gani;

Kipengele au vipengele kuhusu
haki za mpangaji na mpangishaji
katika matumizi ya ardhi husika;

Kipengele kuhusu sharti la ku-
pangisha au  kutokupangisha
kwa mtu mwingine; Kipengele
kuhusu nani anawajibika kufanya
marekebisho;

Kipengele kuhusu notisi ya ku-
vunja mkataba na muda wake
ielezwe katika mkataba.

Aidha, kuna kipengele kinacho-
ambatana mwenye ardhi kuwa
yote aliyomwambia mpangaji

kuhusu hadhi na hali ya ardhi
husika kuwa ni ya ukweli, mfano
kuhusu mvua zikinyesha eneo
halijai maji, nyumba haivuji na
kila kitu kinamchotaka awe mk-
weli.

Kipengele kinachonyima au
kutoa uhuru wa kuhuisha(renew)
mkataba.

Jambo jingine lolote linaloweza
kuwa muhimu sehemu ya sahihi
na shahidi, Ni vyema shahidi awe
wakili.

MPANGAJI KUPANGISHA?

Ili mpangaji awe na uwezo
wa kupangisha itategemea na
aina ya mkataba alioingia na
mwenye ardhi. Ikiwa mkataba
umeweka bayana kwa kutoa
uwezo kwa mpangaji kupangisha
basi anaweza kufanya hivyo.

Lakini, ikiwa mkataba hau-
toi uwezo huo basi mpangaji
hataweza kupangisha isipokuwa
apate ridhaa kutoka kwa mwe-
nye ardhi.

Mpangaji anaweza kupangisha?

KUBADILI MATUMIZI

Siyo tu mpangaji haruhusiwi
kupangisha bali pia hata kubadili
matumizi ya eneo au kufanya
marekebisho  bila taarifa na
ridhaa kwa mwenye ardhi nalo
litakuwa kinyume cha sheria iki-
wa mkataba umekataza kufanya
hivyo.

Zaidi ya hilo kifungu cha 93
cha Sheria ya Ardhi Sura ya 113,
inakataza mwenye ardhi kuchele-
wa kutoa majibu ikiwa mpangaji
kama ameomba ridhaa kati ya
yaliyoelezwa.

MASHARTI KUTOBADILIKA

Tkiwa mkataba utamruhu-
su mpangaji kupangisha basi
hataweza  kupangisha  kwa
masharti zaidi ya yale aliyo nayo
yeye yaani aliyopewa na mwe-
nye ardhi mwanzoni wakati aki-
panga. Pia muda wa kupangisha
hautakuwa mkubwa kuliko ule
uliopewa yeye na mwenye ardhi.
Naomba kuwasilisha.

Na Reubeni
Lumbagala

® KALAMU YA MWALIMU

ANAFUNZI wa
kiume na kike,
wanakabiliwa na
changamoto ya
kujihusisha na uhusiano wa
kimapenzi masomoni, hali in-
ayohatarisha mustakabali wa
safari ya masomo na maisha
yao kwa ujumla.

Baadhi ya wanafunzi huan-
zisha uhusiano baina yao na
wengine, hujiambatanisha na
wasio wanafunzi. Katika picha
ya ujumla wao, ni jambo la ha-
tari iwe kati yao wenyewe na
hata kuhusisha walio nje ya
ulingo.

Mwanafunzi aliyeko shuleni,
anapaswa kuzingatia siku zote
kuwa, muda wa uanafunzi
wake, jukumu lake ni kusoma
kwa bidii ili afanikiwe kielimu
na si vinginevyo.

Kujihusisha kimapenzi
kwa mwanafunzi ni kufifisha
ndoto zake mwenyewe, kwani
mchanganyiko wa elimu na
mapenzi, daima inaleta ma-
tokeo hasi kwa wahusika.

Masomo yanayofundishwa
shuleni yanahitaji utulivu wa
akili na umakini, ili kuweza
kuyaelewa na kufaulu miti-
hani utakaowakabili. Hivyo
basi, kichwa cha mwanafunzi
hakihitaji michanganyo bali
kupokea maarifa, ujuzi na sta-
di pekee kutoka kwa walimu
ambao ndio wenye wajibu wa
kufanya kazi hiyohivyo.

Wanafunzi wanapaswa kuz-
ingatia sheria na kanuni za
shule, ambazo zinapiga maru-
fuku wanafunzi kujihusisha na
mapenzi.

Kwa wanafunzi baina yao,
muhimu ni kushirikiana ki-
taaluma, ili wafanikiwe. Mwa-
nafunzi wa kiume amuone
yule wa kike kama dada yake,
vivyo hivyo mwanafunzi wa
kike amuone wa kiume kama
kaka yake.

Dhana hii ikiumbika kwa wa-
nafunzi, itatokomeza changa-
moto ya wanafunzi kuanzisha
uhusiano wa kimapenzi inay-
ochangia kutokea mimba zisi-
zotarajiwa, wanafunzi kufuku-
zwa shuleni na hata kufikishwa
katika vyombo vya sheria.

Wanafunzi pia, wajiepushe
kuanzisha mahusiano ya ki-
mapenzi na watu walio nje na
mfumo wa elimu. Pamoja na
kwamba wanafunzi mabinti
wanakabiliwa na vishawishi
vingi kuliko wenzao wavulana.

Lakini bado ni msimamo wa-
nafunzi wa kike wana wajibu
wa kuwa na misimamo thabiti
usiyoyumbishwa katika kuka-
biliana na vishawishi hivyo, ha-
timaye kumaliza salama maso-
mo na kamwe wasiishie njiani.

Wapo wanaume wanaotumia
fedha na hadhi zao kutaka ku-
warubuni mabinti wanaoso-
ma, kwa kuanzisha uhusiano
wa kimapenzi.

Wanafunzi wa kike wana-
paswa kutanguliza shauku ya
kutaka kupata elimu kwanza,
kuliko jambo jingine lolote li-
takalojitokeza mbele ya safari
yao kielimu.

Inajulikana kuna wanaume
wanaojaribu kutumia changa-
moto za kiuchumi za baadhi
ya wanafunzi wa kike watokao
katika kaya maskini, wakitaka

kuwachezea maisha yao.

Katika majaribu hayo, baa-
dhi ya wanaume huwarubuni
wanafunzi wa kike kwa kuwa-
pa lifti kwenye vyombo vyao
vya usafiri kama pikipiki na
magari, ili kuwanasa kirahisi
na wengine hutumia fedha au
kununua zawadi kama nguo na
vyakula kuwateka wanafunzi
hao wa kike.

Hivyo, mabinti wanapaswa
kuthamini utu wao kuliko
zawadi za muda zinazotolewa
na wanaume ‘mafataki’ zitazo-
wasababishia mimba, Ukimwi
na hata kufukuzwa shule.

Wanafunzi wafahamu zili-
vyo hatari za magonjwa kama
Ukimwi na mengine ya zinaa;
kisonono na kaswende. Ush-
iriki wao katika kimapenzi ni
kuharibu mwelekeo wa maisha
yao.

Wanafunzi  wakitanguliza
kiu ya kutaka kupata taaluma
kwanza na kuachana na map-
enzi, hapo maendeleo yao ya
kitaaluma yatakuwa mazuri,
kwani wafahamu akili zao zi-
tajikita katika taaluma pekee.

Wanafunzi wahakikishe wa-
natumia muda wao kusoma
kwa bidii, kutafuta kuyaelewa
vizuri yale wanayofundishwa
na walimu darasani, hali ita-
kayowafanikisha katika miti-
hani ya ngazi zote hadi Taifa.

Mwanafunzi asidanganyike
kuwa ana uwezo wa kufanya
mawili (elimu na mapenzi)
kwa wakati mmoja. Kamwe
haiwezekani na daima “mshika
mawili, moja humponyoka.”

Kwa kuchanganya map-
enzi na masomo, mwanafunzi

Kuchanganya masomo na mapenzi
ni kutumbukiza mafanikio shimoni

anaingia moja kwa moja kati-
ka hatari ya kushuka kitaaluma
na hata kufukuzwa shule.

Wanafunzi wathamini ghara-
ma kubwa ambazo wazazi
wanazitumia katika kuwapa-
tia mahitaji ya muhimu ili ku-
wawezesha wasomi vizuri.

Kwa wananchi ‘mafataki’
wanaowarubuni wanafun-
zi, waache mara moja tabia
mbaya kwani wanafunzi ni
sawa na watoto au ndugu zao
ambao nao wanataka kusoma,
ili kutimiza malengo yao.

Pia, wafahamu kuwa serikali
ipo kazini katika kuwashughu-
likia wote wanaowarubuni wa-
nafunzi na kuwaharibia maso-
mo yao.

Sheria iko wazi kwa atakaye-
jihusisha ma uhusiano na mwa-
nafunzi, adhabu yake ni miaka
30 jela. Kwa hiyo, kujihusisha
kimapenzi na mwanafunzi ni
kujiweka katika mazingira ya
kutumikia kifungo hicho.

Serikali inatumia zaidi ya Sh.
bilioni 23 kila mwezi kughara-
mia ‘Elimu Bila Malipo’ ili ku-
wawezesha wanafunzi kupata
elimu bora.

Yeyote anayewarubuni wa-
nafunzi ni kikwazo cha utek-
elzaji wa sera hii, hivyo hatua
za haraka zichukuliwe dhidi ya
watu wa aina hiyo. Wanafunzi
someni kwa bidii mtimize
malengo yenu. Shule kwanza,
mengine baadaye. Tafakari.

[ ] Reubeni Lumba-
gala ni Mwalimu wa Shule
ya Sekondari Mlali, wilayani
Kongwa, mkoa wa Dodoma.
Simu yake: (+255) 764 666349
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Mama alipoangukia mtihani wa

B Tabasamu lililopitiliza

ghafla liligeuka huzuni kuu

OVAN’ alikuwa akiishi kwa

raha na mume wake na wa-

cha jamii ya Yazidi nchini
Iraq.

Wanamgambo wa Islamic State
wa na kupelekwa katika soko la
watumwa ambapo aliuzwa kwa
mpiganaji wa kundi hilo na kuzaa
nae.

Wote wawili waliponea chu-
puchupu mashambulizi ya wan-
amgambo lakini alilazimika kucha-
gua kati ya familia yake ya Yazidi
na mtoto wake mchanga aliyeitwa
Adam.

“Nilimpenda mwanangu mara
nilipomsikia akilia kwa mara ya
kwanza...alikuwa mwanga gizani,”
anasema Jovan.

Hata hivyo, cha kusikitisha kwa
upande mwingine ni kwamba
baba yake Adam alikuwa mtekaji
katika kundi la IS.

Kabla ya kadhia hii, Jovan ali-
furahia sana maisha, aliishi na
mume wake Khedr na watoto wao
chokulia tangu utotoni.

“Nilikuwa na raha na maisha
yalikuwa mazuri kadri ya uwezo
wangu,” anasema.

Jovan anabainisha kwamba mai-
sha hayo yalibadilika kabisa msimu
wa kiangazi wa mwaka 2014.

“Siku moja mwanzoni mwa
mwezi Agosti, muda mfupi baada
ya kula chakula cha mchana, gari
mbili zilizokuwa zimefungwa ben-
chetu,”anasema.

Jovan na Khedr hawakuwa na
uhakika ya kilichokuwa kikifanyi-
ka lakini walifahamu fika wapo
hatarini.

Ni wazi kwamba wanaume hao
walikuwa wapiganaji hatari wa
kundi la Islamic State (IS).

Hata hivyo nyuso za baadhi ya
wapiganaji hao zilitambulika na
chajirani.

Aidha mumewe Khedr aliwafa-
hamu. wanaume hao ambao wali-
waahidi kuwa hawatawadhuru,
bora washirikiane nao.

Familia yao na zingine 20 zil-
ilazimishwa kujiunga na msafara
katika bonde la Sinjar.

Kile ambacho hawakukijua ni
kwamba IS walikuwa na mpango
wa kuwashambulia kutoka pande
zote za mpaka wa Iraq na Syria.

Mwanzoni mwa mwaka huo wa
2014, Kundi hilo liliteka miji iliyo
karibu na jiji la Baghdad.

Mji wa Mosul, ambao ulikuwa

pia ulitekwa miezi mitano baadaye
IS wakiwa tayari wamekwishaanza
tena ajenda yao.

Habari zilisambaa haraka katika

wa wametorokea nyanda za juu za
mlima wa Sinjar.

Agosti mwaka huo, Umoja wa
Mataifa (UN) ulieleza kuanza kwa
madhira mabaya kwa wakazi wa
Kaskazini mwa Irag na mwanzo
wa ukatili dhidi ya binadamu.

Kiongozi wa msafara alimwam-
bia Khedr kwenda milimani ku-
umbani na kwamba hawakuwa na
mpango wa kuwadhuru.

“Tuliwasilisha ujumbe huo la-
kini hakuna mtu aliyeamini na
mmoja wa waliotorokea milimani
alikuwa ndugu yangu,” anasema
Khedr.

Khedr alitaka familia yake irejee
nyumbani lakini ndugu yake alip-
inga wazo hilo kwa hofu ya hatari
iliyokuwa ikiwakabili.

Wanamgambo wa IS wanafaha-
mika kwa kuwachukua kwa nguvu
wanaume na kuwatumia kuwaua
watu kwa niaba yao.

Khedr, sawa na mkewe alikuwa
na hofu hususan kuhusu jamii ya
kidini ya Wayazidi.

Hawakuwa na uwezo wa ku-
fanya maamuzi yoyote, wale wali-
otorokea mlima Sinjar walikwama
huko bila maji wala chakula na
mamia ya wengine walifariki kuto-
kana na baridi kali.

Maelfu ya Wayazidi waliosalia
chini ya mlima huo walitekwa na
wanamgambo wa IS.

Familia zilitenganishwa na wa-
vulana walilazimishwa kujiunga
na kundi hilo la kigaidi na kupewa
mafunzo katika kambi zao, huku
wanawake na wasichana waki-
tumikishwa kama watumwa wa
ngono.

Wanaume waliokataa kujiunga
na dini ya Kiislam waliuawa. Haku-
na mtu aliye na uhakika ni Wayazi-
di wangapi walitekwa nyara na wa-
namgambo wa IS.

UN inakadiria kuwa Wayazidi
400,000 walikuwa wakiishi mjini
Sinjar wakati huo na kwamba
maelfu ya watu waliuawa.

Na zaidi ya watu 6,400 walikuwa
Wayazidi, wengi wao wanawake na
watoto ambao walifanywa watum-
wa, baadhi walibakwa, kupigwa na
kuuzwa.

Jovan na watoto wake watatu na
takriban wanawake na watoto 50

nye lori na kusafirishwa hadi mji

wa Raqqga nchini Syria ambao uli-
kuwa makao makuu ya kundila IS.

“Hatukuweza kufanya lolote ku-
jilinda...hakuruhusiwa kumuona
tena Khedr kwa miaka mingine
minne,” anasema jovan.

KUZUILIWA

Jovan alibaini baadaye sehemu
aliyopelekwa kwamba ilikuwa
Soko la watumwa mjini Ragqa.

Yeye na watoto wake walizuiwa
katika nyumba ya ghorofa tatu ili-
yojaa wanawake na watoto karibu
1,500.

Anasema aliwafahamu baadhi
ya wanawake hao ambao waliku-
wa jamaa zake na wengine maji-

“Tulijaribu  kufarijiana  kwa
kupeana matumaini kwamba
muujiza unaweza  kufanyika

tukaachiwa,”anasema.

Badala yake, Jovan alilazimishwa
kuamua anataka kupekwa kwa
kundi lipi la wanamgambo wa IS.

Alipewa mwanamume wa Ki-
tunisia aliyepewa jina la utani la
Abu Muhajir al Tunisi, kamanda
wa ngazi ya juu ambaye alikuwa
mdogo, mwembamba na mwenye
madevu yaliyowekwa nadhifu.

Jovan alitarajiwa kujiunga na
dini ya Kiislam na baadaye “ku-
olewa” naye.

Alilia kwa siku kadhaa. Alijaribu
kutoroka mara tatu, lakini wa-
toto wake walitibua mpango huo
kwasababu walikuwa wadogo,
Haitham mkubwa, alikuwa na mi-
aka 13, lakini Azad, ambaye ndiye
mdogo alikuwa na miaka mitatu.

Kila alipojaribu kutoroka Abu
Muhajir aligundua njama yake na
kumfungia katika chumba kimoja.

“Nilitamani kujitoa uhai lakini
nilipofikiria mateso watakayopitia
watoto wangu nilibadili nia...pia
niliwaza kuwaacha nitoroke lakini
nilishindwa kufanya hivyo kabisa,”
anasema.

Hatimaye Jovan hakuwa na
chaguo zaidi ya kujiunga na dini ya
Kiislamu na hatma yake kukomea
hapo.

ATHARI

Jovan aliathiriwa vibaya kiakili
na hapendi kusimulia aliyopitia
mikononi mwa mtekaji wake in-
gawaje alimruhusu kusalia na wa-
toto wake na kuahidi kuwatunza
wote.

Watoto wengi wa Wayazidi
walitenganishwa na mama zao,
wavulana  walipelekwa  katika
kambi ya mafunzo ya kijeshi na
wasichana walifanywa watumwa
wa ngono na wafanyakazi wa ny-

namgambo wa IS.PICHA: MTANDAO

umbani.

Jovan, watoto wake na
mwanamume wa Kitunisia
‘aliyemuoa'walihamia  nyumba

moja mjini Ragqa, ambako alifani-
kiwa kutoroka.

Kufikia wakati huo IS walikuwa
wanadhibiti maeneo mengi nchini
Irag na Syria, eneo linalolingana
kwa ukubwa na Uingereza, kwa
mujibu wa kituo cha Kitaifa cha
Marekani cha kukabiliana na
Ugaidi.

Asipokuwa katika mapigano,
Mtunisia huyo alitimiza ahadi yake
ya kuwatunza vizuri Jovan na wa-
nawe, kwa kuwapeleka kucheza
katika bustani moja ndogo karibu
na nyumbani.

Hata hivyo katika miezi mitano
ya kwanza ya mahusiano yao, Jo-
van aligundua amepata ujauzito.

“Hapakuwa na dawa na sikujua
la kufanya,”’anasema.

MASHAMBULIZI

Vikosi  vinavyoongozwa na
Marekani vilikuwa vikishambulia
kwa mabomu ya angani maeneo
yanayokaliwa na wanamgambo
wa IS karibu kila siku.

Wapiganaji wa Iraq na wale wa
Kikurdi walifanya mashambulizi
ya ardhini katika mipaka ya Syria
na Iraq.

Mtekaji wa Jovan wakati mwingi
alikuwa vitani hadi wakati mmoja
akaamua kumuuza kwa mfuasi
mwingine wa IS.

Mateka wa Yazidi walikuwa
wakiuzwa mara kwa mara lakini

- §

alipogundua Jovan ni mjamzito
alibadili mpango wa kumuuza.

Akiwa na ujauzito wa miezi
saba, Jovan alipata habari kuwa
Abu Muhajir ameuawa vitani.

Jukumu la kuwalea watoto sasa
likasalia kuwa lake peke yake.

Adam alizaliwa wakati Raqga
ilikuwa ikishambuliwa karibu kila
siku na vikosi vya muungano vina-
vyoongozwa na Marekani.

Hawa na Haitham walimsaidia
mama yao kujifungua ndugu yao
wa kiume. Jovan anasema wa-
toto hawakuwa na uhakika wam-
chukulie vipi ndugu yao mdogo
aliyekuwa na muonekano tofauti
na wao.

“Nadhani watoto walimpenda,
walimtunza vuzuri, hasa Hawa,
ni binti yangu lakini pia ni rafiki
yangu mkubwa... alimlisha Adam
na kumbembeleza hadi alale.”

Mashambulizi ya mara kwa
mara yalimlazimisha Jovan na
watoto wake kuhamia nyumba
nyingine lakini maisha yalikuwa
magumu sana kwao.

Chakula kilikuwa kidogo na
wakati mwingine Jovan alilazi-
mika kula kidogo na kuwaachia
watoto.

“Wakati mwingine tulikula
mkate na maji yaliyochanganywa
na sukari kidogo..nilifahamu
ya kuwa nisipokula sitakuwa na
maziwa ya kumnyonyesha mtoto
Adam, lakini sikuwa na jinsi,”
anasema.

Licha ya changamoto zote al-
izopitia anasema mtoto Adam
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chaguo mwanawe au mtekaji IS

alimpatia ujasiri wa kuendelea na
maisha.

“Nilimpenda sana...nilifahamu
baba yake hakuwa mume wangu
halisi... baba yake alikuwa muuaji,
lakini [Adam] alikuwa damu yan-
gu,” anasema.

KUTOROKA

Nyumbani Iraq, Khedr hakuwa
na habari kumhusu mtoto huyo na
wala hakuwa na ufahamu wowote
ilipo familia yake.

Ilikuwa imeshapita miezi 14
tangu familia yake ilipotekwa,
akimtafuta mke na watoto wake.

Kila aliposikia kuna mwanamke
na watoto wameachiwa huru ali-

kuwa akienda mpakani kuangalia
kama ni familia yake.

Hatimaye alifahamu walipo
kupitia mtandao wa walanguzi
wa watu uliokuwa ukinunua wa-
nawake wa jamii ya Wayazidi na
watoto kutoka kwa wanamgambo
wa IS. Khedr alihitaji kutafuta dola
6,000 kwa kila mtoto.

Haitham, Hawa na Azad wa-
liunganishwa na baba yao. Hata
hivyo Jovan alilazimika kusalia
Ragga kwa miaka mingine miwili.
Hakuwa na uhakika iwapo Khedr
angemkubali mtotoAdam.

Kwa miezi kadhaa Khedr alitafa-
kari cha kufanya. Wafuasi wa im-
ani ya Yazidi, moja ya dini ya iliyo

na waumini chini ya Milioni moja
kote duniani wanatakiwa kufuata
sheria maalum ya kidini.

Moja ya kanuni ya sheria hiyo
ni kwamba yeyote atakayejiondoa
katika dini hiyo hawezi kurudi hadi
uamuzi utolewe na baraza la kidini
la Yazidi hasa kwa wanawake wali-
otekwa kwa nguvu na IS na kuingi-
zwa kwa dini ya Kiislamu.

Lakini kwa watoto waliozaliwa
na wapiganaji wa IS hali ilikuwa to-
fauti kabisa. Mtu anaweza tu kuzal-
iwa ndani ya dini hiyo wala hawezi
kujiunga nayo. Mtoto anakubaliwa
nyumbani ikiwa wazazi wote
wawili ni Wayazidi.

Jovan sasa alikuwa akiishi na wa-
jane wengine wa Kiyazidi walioku-
wa wameolewa na watekaji wa IS.

Wanawake wote walikuwa waki-
ogopa kurudi nyumbani katika

vunja mwiko.
“Wengine wamezaa watoto zaidi

ya mmoja na wapiganaji wa IS, sasa
wanaogopa kujiunga tena na famil-
ia zao,” alisema.

Hatimaye Khedr aliamua kuwa
watoto wake wanamuhitaji mama
yao, ndipo alipomwambia Jovan
kuwa mtoto Adam anakaribishwa.
kwao Sinjar na mwanawe Adam,
miaka minne baadaye. Hata hivyo,
siku chache baadaye hali ilibadi-
lika. Anasema familia yake ilian-
za kumshawishi amtenge mtoto
Adam.

“Walianza kunieleza umuhimu
wa kufuata mafundisho ya kidini,
na jinsi jamii haitawahi kumkubali
mtoto wa Kiislamu ambaye baba
yake ni mpiganaji wa IS,” anasema.

Khedr alimpeleka Jovan kuku-
tana na Sakineh Muhammed Ali
Younes, msimamizi wa makazi
ya watoto yatima mjini Mosul ak-
itarajia kuwa atamshawishi mke
wake kukubali kumuacha Adam

hapo.

Sakineh anasema alitumia saa
kadhaa akijaribu kumshawishi Jo-
van kukubali wazo hilo wakati huo
anasema, Khedr alikuwa akilia kwa
machungu, ambapo naye alikuwa
akimwangalia mwanawe Adam,
akisema hawezi kumtelekeza.

“Lakini imani ya jamii ya Wayazi-
di ni muhimu kuliko matakwa ya
mtu binafsi. Mimi na mume wake
tumekubaliana kuwa nitamchukua
mtoto hata iweje. Na mwisho
hatukuwa na budi kudanganya.”

Sakineh alimwambia Jovan
amuache Adam kwa wiki kadhaa,
kwa sababu ni mgonjwa na anahi-
taji kupewa matibabu.

“Nilimwambia mtoto wako yuko
chini ya uangalizi wangu hadi su-
luhisho kuhusu suala hili lipati-
kane.”

Kwa mujibu wa taarifa za
mtandao.

Baadhi ya wapiganaji wa IS, katika operesheni zao nchini Syria mwaka 2014 .PICHA: MTANDAO
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TANZANIA YA VIWANDA DODOMA...

SIDO yawanoa wajasiriamali Kuwa
wazalishaji kimataifa bidhaa ngozi

B Kambi ya bure imeibua ujuzi, vipaji

Na Renatha Msungu,
DODOMA

NAPOTAJA Shirika

la Maendeleo ya Vi-

wanda Vidogo nchi-

hi (SIDO), ni nyenzo
ya kuhakikisha wajasiriamali
wanapiga hatua kumiliki vi-
wanda, katika safari yao ku-
fikia uchumi wa kati.

Mkoani Dodoma, uwepo
wa SIDO umewawezesha wa-
jasiriamali wake kuwapa na-
fasi ya kutumia kituo kipya
cha mafunzo ya utengenezaji
bidhaa za ngozi, kwa ajili ya
kutengeneza bidhaa zao, kili-
choko eneo la Kizota.

Ni mafunzo yaliyojikita ka-
tika utengenezaji bidhaa za
ngozi kwa wajasiriamali wa-
naume na wanawake, ambao
baada ya mafunzo, wameku-
wa wakitoa ‘ofa’ ya wahitimu
kujitokeza kutengeneza bid-
haa zao, ikiwamo kuzibore-
sha kwa kutumia mashine
za kituo hicho bure, chini ya
uangalizi wa SIDO.

Katika orodha ya bidhaa
zilizotengeneswa zimo viatu,
mikanda ya kuvaa na ya ku-
fungia wanyama, mifuko ya
kuewekea simu, wakitumia
mashine mpya, ambazo zimo
katika hatua ya maboresho,
kabla hazijaelekezwa sokoni.

Lengo la kuwapa ‘ofa’ hiyo
wahitimu wa mafunzo katika
kituo hicho, ni pamoja na ku-
taka bidhaa zao za awali wa-
tengeneze chini ya malezi ya
SIDO, kwa azma ya kuwa ubo-
ra unaoleta ushindani katika
masoko makubwa ya Kkitaifa
na kimataifa.

Hiyo inafanyika kupitia
mradi wa bidhaa za ngozi,
unaosimamiwa na Meneja wa
Kituo hicho na msimamizi wa
mradi, Stephano Ndunguru,
kwa kushirikiana na wataal-
amu, wakihakikisha wajasiri-
amali wa Dodoma ‘wanatoka’
kupitia biashara zao za ngozi.

Ni jambo linalowafanya wa-
jasiriamali wa Dodoma na Nje
ya jiji, kujitokeza kwa wingi
kuzitumia fursa zilizopo nda-
ni ya kituo hicho, ikiwamo
kuziboresha kwa kutumia
mashine mpya za kituo zi-
nazitumiwa kufundishia wa-
jasirimali, ili kuongeza ujuzi
katika utengenezaji bidhaa,
iwe za vikundi au mtu binafsi.

Meneja Ndunguru anaiam-
bia Nipashe kuwa, hicho ni
kituo bora na kipo kwa ajili
ya kuwainua wajasiriamali,
kwa kutoa mafunzo ya uten-
genezaji bidhaa mbalimbali
za Ngozi wanazoziuza katika
masoko tofauti nchini.

Ndunguru anaeleza

Meneja wa Kituo cha Bidhaa za Ngozi (aliyesimama katikati), akiwasiki-
liza baadhi ya washiriki wa mafunzo. PICHA ZOTE: RENATHA MSUNGU.

umuhimu wa mafunzo tajwa
kwa wajasiriamali, ni kwam-
ba yanawaongezea ujuzi, iki-
wamo kuwajengea uwezo wa-
jasiriamali na kuwapa mbinu
zaidi kujipambanua kutafuta
masoko ya nje ya mipaka kupi-
tia bidhaa wanazotengeneza.

“Nawaomba  wajasiriamali
msibweteke majumbani ji-
tokezeni kupata mafunzo ya
utengenezaji wa bidhaa za
ngozi ili muweze kujiajiri we-
nyewe,” anasema.

Ndunguru anasema, ujuzi
walio nao, unapochanganywa
na walichopatiwa na wataala-
mu wa SIDO, unawasaidia kui-
marisha biashara zao, pamoja
na kuwa na viwango bora vina-
vyowawezesha kuingia katika
masoko mbalimbali ya kitaifa
na kimataifa.

Meneja huyo anasema ni
mafanikio yatokanayo na
malezi ya wataalamu wa SIDO
kupitia kituo cha usimamizi
wa bidhaa za ngozi, kilichoko
Dodoma.

MAPENDEKEZO

Ndunguru, anaziomba seri-
kali za mtaa kuwatengea mae-
neo wajasirimali wa bidhaa
za ngozi, ili jamii ijue eneo
fulani zinapatikana bidhaa za
aina hizo, ambazo ni muhimu
kwenye sekta ya biashara, kwa

sababu zina thamani kubwa
sokoni.

Anasema kila mmoja aki-
saidia kwa kusimama katika
nafasi yake na nchi ikielekea
kwenye uchumi wa viwanda,
basi sekta ya ngozi inabeba
nafasi ya kuchangia kuongeza
uchumi huo kwa kiasi kikub-
wa. Msukumo mkubwa unaan-
zia katika uhitaji kwa jamii uli-
opo wa bidhaa zilizotajwa, uko
juu ndani ya nchi na nje.

Meneja Ndunguru anasema,
kinachotakiwa sasa ni waja-
siriamali na wadau husika
kushirikiana kuhakikisha sek-
ta inakuwa na ubora unaosa-
idia kuwashawishi wateja kuji-
tokeza kununua na kutangaza
bidhaa hizo.

“Naomba wajasiriamali wa
Dodoma tumieni fursa hii
kuchangamkia mafunzo ya-
nayotolewa ili muongeze ujuzi
mlionao,” anasema Ndunguru.

CHANGAMOTO

Ndunguru anasema moja ya
changamoto  zinazowakabili
wajasiriamali, ni kukosa mae-
neo ya kufanyia biashara na
ndio maana SIDO inasisitiza
serikali za mitaa ziwasaidie ku-
watengea maeneo yatakayoku-
wa maalumu kwa ajili ya uu-
zaji bidhaa za ngozi pekee.

Anaeleza imani yake kwam-

ba kikwazo hicho kikitatuli-
wa, itakuwa rahisi kwa waja-
siriamali kufanikiwa kupitia
bidhaa wanazotengeneza.

Ndunguru anawataka wa-
jasiriamali wasibweteke,
badala yake wajitokeze kati-
ka mafunzo yanayotolewa na
SIDO, yatayowasaidia kufikia
ubora wa bidhaa wanazoten-
geneza, kwa vikundi au mtu
mmoja na matokeo yake ni
kufanikisha ushindani uliopo
sokoni.

Meneja anasema, idadi ya
wanafunzi wajasiriamali in-
ayojitokeza bado ni ndogo
kwao, kwa sababu jiji la Do-
doma hivi sasa limepanuka,
jambo linaloongeza wigo wa
biashara, wanapaswa ku-
changamkia fursa inayotole-
wa na SIDO.

WASHIRIKI MAFUNZO

Mshiriki  wa  mafunzo,
Burhan Magandila, anasema
kikundi cha sasa kushiriki
mafunzo hayo umemsaidia
kupanua wigo wa utengen-
ezaji bidhaa za ngozi, am-
bazo zitamsaidia kuendesha
maisha kutokana na Kkipato,
ambacho ataingiza kupitia
bidhaa hizo.

Magandila anasema, awali
hakujua namna ya kutengen-
eza viatu vya ngozi vyenye

ubora, lakini baada ya mafun-
zo amefaidika na hivi sasa
anatengeneza bidhaa bora.
Anaeleza  imani  yake
kwamba tija ya uzalishaji ito-
kanayo na ushindani sokoni,
ni matunda ya kuboreshwa
kwa kiasi kikubwa mashine
za kituo hicho, sasa anaishuk-
uru SIDO kuwapatia fursa ya
kuboresha bidhaa zao, jambo
ambalo awali hawakulipata.
Mgandila anasema, baada
ya mafunzo wamekuwa
mstari wa kuwahimiza waja-
siriamali wenzake wajitokeze
kushiriki mafunzo mbalim-
bali yanayotolewa na Shirika
la Maendeleo ya Viwanda Vi-

dogo.

“Wana - Dodoma
tusibweteke kukaa katika
makundi vijiweni, badala

yake tutumie muda wetu
kushiriki mafunzo ambayo
yanafaida,” anasema Magan-
dila. Mwingine ni Hagai Wille,
kutoka wilayani Kongwa.
Anayewataka wanawake
wenzake wasibweteke ma-
jumbani, bali wautumie
muda kujitokeza kwenye
mafunzo yatakayowapa faida
kubwa maishani.

Hagai anasema, binafsi
amepata ujuzi anaoamini
utamsaidia kuendesha mai-
sha yake ya kila siku yeye na
familia take.

Washiriki wa mafunzo wakiwa katika majaribio ya kutengeneza bidhaa
Za Ngozi.
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HADITHI

Na Adam Fungamwango

Habari zako zote ziko hapa,

leo ngoja nikupasulie. Un-

apokwenda huko disco kuna

mwanamke huko nasikia
unakuwa naye. Lakini safari hii
ya mwisho mlipoenda alikuja na
mabaunsa wanamlinda na ku-
watafuta wale wanaocheza naye
ili wawapige. Kwa bahati nzuri
yule mwanamke hakuwataja, ndi-
yo ikawa pone pone yenu.”

Maelezo hayo yalimshtuka
mno Kadili. Mbali na kushangaa
mama yake kujua kila kitu, lakini
pia mshangao mwingine ni jinsi
habari nzima ilimvimfikia kwa
kupindishwa pindishwa.

Kuna kweli ndani yake, lakini si
kwa jinsi mama yake alivyohadith-
iwa. Hakujua ni nani aliyekwenda
kuongea umbea huo.

Walibadilisha eneo la mazun-
gumzo kutoka dukani ambako wa-
likuwa na wasiwasi napo kuwa siri
zao zinavyja, lakini kule walikok-
wenda nako vile vile. Zimemfikia
tena mama yake, tena zikaongeze-
wa na chumvi juu.

“Sikiliza mwanangu, hao ni
wanawake wa kupita. Hata ikiwa
vipi huwezi kumpata msichana
tajiri ukawa naye milele. Huwezi
kumuoa. Unachoweza kufanikiwa
ni kuwa naye tu kwa muda mfupi
kwa sababu ya matamanio. Wewe
ni masikini, huwezi kuwa na binti
tajiri na mkadumu kwa muda
mrefu. Kama ni kweli msahau ka-
bisa na achana naye huyo binti,
angalia masomo yako, baadaye
utakuja kupata msichana mzuri
utamuoa.” Mama alitoa wosia.

Kichwani mwa Kadili ulikuwa
ni wosia mzuri. Ni kweli hata yeye
tayari alishaamua kuachana na
mawazo hayo, ikiwa hata kwenda
tena disco kule ‘Blue Star’. Kwa
sababu hata wakienda, tayari msi-
chana huyo alisema hatokwenda
tena hapo kwa sababu amebadil-
ishiwa.

Aliwaza kuwa pamoja na yote
hayo, mama yake ameshindwa
kuelewa kuwa yeye na msicha-
na huyo Edina walichoishia ni
kucheza muziki tu na hakuna
hata mmoja kati yao aliyewahi
kuongelewa suala la mapenzi
juu yao, japo ni kweli alitokea
kumpenda.

“Mama nimekuelewa. Sitaki
kusema zaidi. Lakini wewe ni
mama yangu nafuata ushauri
wako.” Alijibu huku akiwa amejii-
namia.

Ni mwezi mmoja sasa tangu
tukio lile litokee pale kwenye
ukumbi wa blue star. Tayari Kadili
alikuwa ameshaanza kusahau kila
kitu na kuendelea na maisha men-

HADITHI
JUMBA JEKUNDU- 12
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WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa
na maana, mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi
husababishwa na baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana tha-
mani na hawahitajiki kuwa na kitu chochote cha thamani.
Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo
anayetoka kwenye familia ya kitajiri, Edina. Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana
huyo matatizo makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha maisha
yvake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

EMSAMBA
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gine.

Hata hivyo kilichoanza kumtisha ni
meseji mbalimbali za vitisho alizokuwa
akitumiwa na watu wasiojulikana.

Siku moja akiwa chumbani kwake ili-
ingia meseji kwenye simu yake. Kwanza
aliidharau kutokana na utitiri wa mese-
ji za matangazo mara kwa mata kwe-
nye simu yake. Lakini baadaye aliamua
kuifungua.

“Kijana unajifanya mjanja kuchukua
wanawake za watu ee. Sasa nakukanya,
achana kabisa na Edina, vinginevyo
kichwa chako halali yangu.” llikuwa ni
meseji kutokana kwenye namba mpya
kwake.

Na hata alipojaribu kupiga ilikuwa
haipatikani. Haikuwa moja. Kila baada
ya siku mbili tatu alitumiwa meseji
hizo. Lakini kwa sababu hakuna kili-
chotokea, akaaza kuzipuuzia na woga
ukaisha. Hakumwambia mama yake,
badala yake alimweleza rafiki yake
mkubwa Meze.

Wote aliamua kukubaliana kuwa
meseji zile zaidi ya 10 zilitoka kwa mtu
mmoja ambaye anajaribi kumtisha
Kadili kwa kudhani kuwa alikuwa na
uhusiano na Edina.

Gari aina ya Subaru ilisimama kando
ya barabara ya Kwa Mtogole maeneo ya
Tandale jijini Dar es Salaam.

Hakuna yoyote aliyewatilia shaka
watu wawili wenye miili mkubwa wali-
otoka ndani ya gari hilo na kufuata kin-
jia kidogo kilichoelekea kwenye daraja
la mto Ng'ombe.

Ilikuwa ni kama wanasoma ramani

kule walikokuwa wanaelekea kwa
sababu hawakuwa wenyeji.

Safari yao iliishia kwenye kijumba
kimoja kidogo ambacho kilikuwa kime-
jengwa peke yake.

Kwa hali ya kawaida kijumba kile
kilitakiwa kuwa banda la uani na si ny-
umba iliyojengwa peke yake.

Ilionekana kama ilijengwa vyumba
viwili na sebule, lakini haikupigwa
‘lipw’, matofali yake yakiwa ni maku-
ukuu, huku juu kukiwa na mabati
yaliyobadilika rangi kutoka ya asili na
kuwa meusi kwa sababu ya kukaa kwa
muda mrefu na kuwa na kutu.

Juu ya mabati hayo kulikuwa na
matairi makuukuu ya gari, pamoja na
baadhi ya matofali ambayo yote kazi
yake ilikuwa moja tu, kukandamiza au
kuzuia mabati hayo yasing'oke kwa up-
epo, kwani misumari iliyopigiliwa ma-
bati hayo, ilikuwa imechoka, na baadhi
ilikuwa imeshang’oka.

Mabausa wale wawili walisimama nje
ya nyumba hiyo walionekana kuongea,
huku wakionekana kukubaliana kuwa
walipokuwa wakipatafuta ni hapo.

Waliosogea kwa pamoja hadi kufika
mlangoni. Ulikuwa ni mlango ambao
nao haukueleweka ni rangi gani kuto-
kana na rangi yake ya awali kuchujuka.
Haukuwa na hadhi yoyote ya kuitwa
mlango, zaidi ya kitu kilichowekwa
hapo ili kuwahifadhi wanaoishi ndani
wasionekane.

Kwa hali ya kawaida haukuwa na uw-
ezo wa kumzuia hata kibaka kuupiga
teke moja tu na kuingia ndani.

Mmoja aligonga mlango mara tatu.
Ulifunguliwa nusu dakika baadaye. Ali-

yefungua ni kijana asiyezidi miaka 25.
Alikuwa amevaa kaptura, pekupeku,
mkononi akiwa na tonge la ugali. Kwan-
za alishangaa kuwaona aina ya wageni
waliomtembelea. Si tu kwamba waliku-
wa ni wageni kwake, lakini pia walione-
kana ni watu mwenye miili mikubwa
kwa sababu ya mazoezi, maarufu kama
mabaunsa. Hakuwahi kuwa na rafiki wa
aina ile.

Kwa mbali alihisi shari kwenye nyuso
za wageni wake, lakini alijikaza, huku
hofu ikianza kumuingia moyoni.

“Karibuni” Aliwakaribisha kwa sauti
ambayo hata yeye mwenyewe alikuwa
hana uhakika kama inatoka kwenye
kinywa chake.

“Wewe ndiye Kadili?” Aliuliza baunsa
mmoja ikiwa ni kama jibu ya ile karibu
ya kijana yule ambayo haikujibiwa.

Kijana huyo alionyesha mshangao
kiasi cha dakika moja, kana kwamba
kuna kitu alikuwa akitaka kusema, la-
kini mwishowe akasema “Ndiye mimi.”

“Unahitajika na Madame Pauline.”
Kuhitajika huko kulimshangaza sana
Kadili. Hakuwahi kukutana na mtu wa
aina hiyo.

“Ndiyo nani, mbona simjui?” Aliuliza.

“Sisi siyo jukumu letu kujua wewe
unajua au humjui. Tumekuja kuku-
chukua wewe na kukupeleka kwa Mad-
ame Pauline ambaye ametutuma. Yeye
anakufahamu kwa hivyo mtakwenda
kutambua huko huko.” Baunsa mwing-
ine ambaye alikuwa hajaongea muda
wote aliamua kuvunja ukimya.

Itaendelelea Jumamosi
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

CHA BEI
kilichokamilika tunakuchimbia kisima
na kukuwekea pampu,tutaacha maji

kwa kutumia machine za kisasa na
tunapima ubora wa maji. gharama zetu
nafuu,simu:0623528465/0655752175

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA
YAKO KWA BEI NAFUU SANA

KISIMA NAFUU:
NJANI
(NPC):
nyumba,viwanja,mashamba,lete mali
kwetu ununue/uuze kwa haraka
simu:0714564651/0658910584.

PROPERTY
tunauza na

COMPANY
yanatoka  kisimani  kwako kununua

0714564651/0752737534.

tupigie

TUNASAFISHA VISIMA: virefu na vifupi

VYETI VIMEPOTEA

8
WISLEY N. ELISAMIA  anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  S.0129/0151

kilichotolewa na MARA SEKONDARI mwaka
2003. Cheti cha kidato cha sita chenye index
namba S.0322/0545 kilichotolewa na KOLILA

VYETI VIMEPOTEA

115358102

i-fa,__._._,‘.\

DAUDI JUMA ISSANGO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.1685-0061
kilichotolewa na IKHANODA SEKONDARI
mwaka 2011. Cheti cha Ualimu chenye

RE:THE LAND ACT NO 4 OF 1999

LOSS OF ORIGINAL LETTER OF OFFER OF
REF:NO S.299108
REGISTERED OWNER: JOSEPH HALINDOGO

LAND:PLOT NO,"278" KILAKALA MOROGORO
MUNICIPALITY

APPLICANT: ROMAN M.MKUDE

TAKE NOTICE that the ORIGINAL LETTER OF
OFFER to the land described above is said to be
lost and that | intend to issue a REPLACEMENT
OF THE ORIGINAL LETTER OF OFFER in lieu
there of unless cause to the country is shown
within thirty (30) days from the date of this
publication.

The ORIGINAL LETTER OF OFFER is found,
should be derivered to the office of the ;Municipal

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;148/2019

Ombi la ROSAMISTIKA CRISPIN
MAHENDEKA Kuteuliwa msimamizi wa
mirathi marehemu CHAMKAGA CHANDE
LUKUMBUZWA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria shaurini mnamo tarehe 02/08/2019
kabla ya muombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani

Director, Morogoro Municipal Council,P.O BOX liwa tarehe 16/07/2019 . .. S
SEKONDARI  mwaka  2008.  Yeyote index namba E.0508-0119. kilichotolewa | | 166 Morogoro. ; Waweza;v b4k kituo cha polisi, 3
atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi. na MPWAPWA CHUO CHA UALIMU | | ~ e 4 - . . 3
Taarifa  ya  polisi  (Form  IV): mwaka 2014, Yeyote atakayeviona atoe | | 'U¢ PV’ ‘I! <l 8 ks _":1-‘ miI]r:--- g Taarifa ya Polisi: =
DAR/GOG/RB/1/8125/2019. Form VI taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: e ".'\L;._-. 19 - — L
DAR/GOG//8140/2019. DAR/GOG/RB/3903/019. figiesionk. s e prete s MOR/MOR/RB/182672/2019.

KADI YA GARI

IMEPOTEA
EDWIN DANIEL KITANGE
anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari yenye namba
za usagjili T 218 AWJ Aina
yake SALOON CAR.
Yeyote atakaeiona
anaombwa atoe taarifa

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

RESPICH ANTHONY
KAZIMOTO anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya TOYOTA RAV 4
yenye namba za usajili
T202 DNH rangi ya SIVER .
Chassis namba
ACA210080960.Engine
namba 1AZ0254564 Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/130865/2019

115357902

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE & ADMINISTRATION
CAUSE NO 56... OF 2019

In the matter of the Estate of the late WILLIAM
JAMES KANYAMALA of Dodoma, Dodoma region

And

In the matter of Application for letters of
Administration by VICTORIA KANYAMALA AND
JOSEPH ALEXANDER KANYAMALA of Dodoma,

Dodoma Region

GENERAL CITATION

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and witness the proceedings if they
think fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or
before20th=708/2019.

Dateil.q;' 2019 o
W ey magarys
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a Habari Motomoto

NipaShe kila sikuU

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la Nipashe

kila siku Tupigie 0767 223 311

ose Gazeti lako 13

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

NJOO UTANGAZE

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

OFISI ZA MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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SEMENYA
TAJILAKE

JOHANNESBURG, Afrika Kusini

WANARIADHA Caster Semenya

anasema hatotetea taji lake la

ubingwa wa dunia mbio za :

mita 800 Septemba mwaka ’ 10
huu, baada ya uamuzi dhidi ya kesi ali- 1
yowasilisha mahakamani kupinga, kui-
dhinisha viwango vya homoni ya tes-
tosterone miongoni mwa wanariadha
wanawake.

Lakini mwanariadha huyo wa
Afrika kusini amesema “ataende-
lea kupambana kutetea haki za
binadamu” licha ya “kusikitishwa
kwake”.

Semenya amewahi mara
mbili kukata rufaa dhidi ya
sheria za IAAF zinazomzuia
kukimbia bila kutumia dawa,
lakini uamuzi unaomruhusu
kukimbia sasa umebatilishwa.

Semenya anapinga sheria
mpya za shirikisho hilo la riadha
duniani IAAF zinazomtaka yeye na wanari-
adha wengine walio na utofuati wa ukuwaji
kijinsia (DSD) lazima watumie dawa zinazo-
punguza homoni za testosterone ili kuweza
kukimbia katika mbio za kuanzia mita 400
hadi maili moja au abadili mbio atakazos-
hiriki.

Semenya alikuwa anaweza kukimbia
wakati akisubiri uamuzi wa mahakama ya
Uswizi, na awali alishindwa katika rufaa ali-
yowasilisha katika mahakama inayoshughu-
likia mizozo katika michezo (Cas) mnamo
Mei.

Katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao
wa Twitter, Semenya aliandika, “Nafsi inay-
ojitahidi haiwezi kuzuilika.”

Uamuzi huu wa sasa wa mahakama ya
juu zaidi ya Uswizi una maana kuwa hato-
ruhusiwa kushindana katika mashindano
ya ubingwa duniani huko Doha.

“Nimesikitishwa sana kuzuia kulitetea taji
langu nililioshinda kwa ugumu,” Semenya,
mwenye umri wa miaka 28, amesema.

Alves asaini
Sao Paulo

SAO PAULO, Brazil

Ronaldo
ashtakiwa
Korea Kusini

SEOUL, Korea Kusini

MASHABIKI wenye hasira wa Korea
Kusini wanataka walipwe fidia baada
va Cristiano Ronaldo kushindwa ku-
ingia uwanjani wakati wa mchezo wa
kirafiki wa maandalizi ya msimu mpya
dhidi ya Juventus.

Nyota huyo wa Ureno alikuwa
amesaini mkataba wa kucheza dakika
45 wakati mechi dhidi ya timu hiyo ya
Ligi Kuu ya nyota wote ilipotangazwa,
wanasema waandalizi, lakini alikaa
kwenye benchi nje ya uwanja.

Mashabiki walijawa na ghadhabu
wakati aliposhindwa kuonyesha ishara
yoyote ya kuingia uwanjani, hata
wakaanza kushangilia kwa kupaza
sauti wakilitaja jina la Lionel Messi.

Baadhi ya mashabiki sasa wamek-
wenda hadi kwenye kampuni ya sheria
mjini, inayofahamika kama Myungan
kuwasilisha mashtaka.

Wanataka walipwe fidia ya won
70,000 (sawa Sh. 100,000 kwa tiketi)
na fidia kwa kila mmoja kutokana na
kile wanachokitaja kuwa “kuathirika
kiakili “.

“Kwa kawaida katika hali kama hii
mlalamikaji hulipwa gharama ya tiketi,
lakini suala hili ninalichukulia kama
swala la kipekee kwasababu kampuni
, kupitia matangazo ya uongo, ili-
walaghai mashabiki wa nyota huyo,”
alisema wakili kutoka kampuni ya
mawakili katika mazungumzo na
shirika la habari la Reuters.

“Kwa upande wa tatizo la kuathirika
kiakili, ningependa kusema kwam-
ba baadhi yao ni mashabiki sugu,
mashabiki sugu kabisa. Kwa hiyo
kwao ni uchungu mkubwa kwa sababu
wanampenda Ronaldo na wanataka
kumlinda, lakini hawawezi, kutokana
na hali halisi ,” aliongeza.

“Kwa sasa tuna walalamikaji ambao
waliishtaki kampuni , lakini nimekuwa
nikipokea simu nyingi leo na ninadhani
ni zaidi ya simu 60,000 ."

Robin Chang, Mkurugenzi mkuu wa
The Fasta, wakala wa Korea walio-
andaa mechi hiyo aliangua kilio mbele
va waandishi wa habari wa kampuni
va SBS na kuthibitisha kuwa mkataba
ulieleza wazi kuwa Ronaldo angecheza
kwa dakika 45.

Hata hivyo, Chang alibaini tu
kwamba mchezaji huyo wa miaka 34
hatacheza mechi dakika 10 tu baada ya
Kipindi cha pili.

BEKI mkongwe wa Brazil, Dani Alves amesaini
kuichezea klabu ya Sao Paulo FC akiwa mchezaji huru.
Klabu hiyo ilitangaza Alhamisi kuwa imemsajili beki
huyo mwenye umri wa miaka 36 ambaye amewahi ku-
zichezea Barcelona, Juventus na Paris Saint-Germain.

Vyombo vya habari vya Brazil vimeripoti kwamba
mkongwe huyo amesaini mkataba wa kuichezea
timu hiyo hadi mwaka 2022 baada ya kombe la Du-
nia nchini Qatar. “Ningeweza kuchagua popote pa
kucheza, lakini nilichagua kurudi nyumbani Brazil,”
alisema beki huyo wa kulia.

Mkataba wa Alves na PSG ulimalizika Julai na awali
alisema kwamba angependa kubakia kucheza barani
Ulaya. Beki huyo alikuwa nahodha wa Brazil kwenye
michuano ya mataifa ya Amerika Kusini, Copa Ameri-
ca, ambao walilitwaa taji hilo.
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Tottenham
yamsajili
Giovani Lo
Celso

LONDON, England

KLABU ya Tottenham imeripotiwa
kukamilisha usajili wa kiungo wa Real
Betis, Giovani Lo Celso kwa pauni
milioni 55.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Argentina atasaini mkataba wa miaka
mitano wa kujiunga na Tottenham, kwa
mujibu wa gazeti la Mundo Deportivo.

Lo Celso, ambaye alifunga mabao
tisa na kutoa pasi za mwisho tano
kwenye ligi Kuu ya Hispania, La Liga,
msimu uliopita, alikuwa akihusishwa
na mpango wa kutua hapo Tottenham
kipindi hiki cha majira ya joto.

Baada ya kuanza kucheza soka katika
klabu ya Rosario Central, Lo Celso
alijiunga na Paris Saint- Germain mwaka
2016, lakini akaishia kwenda kujiunga
na Betis.

Tottenham ilimnunua Tanguy
Ndombele kutoka Lyon kwa ada
iliyoweka rekodi klabuni hapo ya pauni
milioni 65 kipindi cha majira ya joto.

Kikosi hicho cha kocha, Mauricio
Pochettino kitaanza mchezo wake wa
kwanza wa Ligi Kuu Agosti 10 ugenini
dhidi ya Aston Villa.

Pepe: Kama sio Arsenal
ningetua Chelsea

BAYERN
KUMFANYA
NSANE
MCHEZAJI
GHALIZAIDI

MUNICH, Ujerumani

LABU ya Bayern Munich itam-
fanya Leroy Sane kuwa mmo-
ja wa wachezaji ghali zaidi
wakati wote kama watam-
nunua winga huyo kutoka Manchester
City.

Kwa mujibu wa gazeti la Daily Mail,
Man City wanataka kulipwa pauni mil-
ioni 135 ili kumuachia mchezaji huyo
ambaye walimnunua kwa pauni mil-
ioni 37 miaka mitatu iliyopita.

Ada hiyo itakuwa sawa na ile wali-
yonunuliwa wachezaji kama Joao Fe-
lix, Philippe Coutinho na Ousmane
Dembele kwa kipindi cha miaka miwili
iliyopita, huku Kylian Mbappe na Ney-
mar pekee ndio gharama yao ilikuwa
zaidi ya pauni milioni 150.

Guardiola  ameonekana  kuka-
sirishwa na maofisa wa Bayern ambao
wanaendelea kumshawishi Sane ili
atue kwa miamba hao wa Bavaria.

Kocha, Niko Kovac hivi karibuni ali-
zungumza hadharani kuwa anajiamini
mchezaji huyo atatua pale kwenye
dimba la Allianz Arena kipindi hiki cha
majira ya joto.

City wamewaandikia mabingwa hao
wa Bundesliga kuwataka kutomzun-
guzia hadharani mchezaji wao huyo,
huku Kovac akimuomba radhi Guar-
diola kwa njia ya ujumbe wa simu.

Sane amebakiwa na miaka miwili
kwenye mkataba wake na bado hajawa
tayari kufanya mazungumzo ya ku-
saini mkataba mpya.

LONDON, England

NYOTA mpya wa Arsenal, Nicolas Pepe,
amedai kwamba Chelsea ndio ilikuwa
klabu pekee ya Ligi Kuu ya England am-
bayo angeweza kujiunga nayo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 24 alikamilisha usajili wa pauni
milioni 72 kujiunga na washikabunduki
hao wa London Alhamisi, akisaini mka-
taba wa miaka mitano.

Hata hivyo, katika mahojiano na Tel-
efoot nyota huyo wa kimataifa wa Ivory
Coast alisema: “Chelsea, ndio ilikuwa
klabu ya ndoto yangu. Ndio klabu pe-

kee nchini England ningeweza kujiunga
nayo.”

Mshambuliaji huyo alikuwa mchezaji
wa klabu ya Angers kabla ya kusajiliwa
kwa ada ya pauni milioni 9 kujiunga na
Lille Julai mwaka 2017.

Arsenal ilicheza mechi ya kirafiki
dhidi ya Angers Jumatano iliyopita, na
ikashinda kwa penalti 4-3 baada ya ku-
toka sare ya kufungana bao 1-1.

Farid El-Melali alianza kufunga daki-
ka ya 13 kabla ya Reiss Nelson kusawa-
zisha dakika tano ya kipindi cha pili
kwenye mchezo huo uliopigwa uwanja
wa Jean-Bouin.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MBAPPE AMSHAURE

NEYMAR KUBAKI PSG

® @ ® Afanya mazungumzo naye binafsi na kum-
wambia klabu bado inamhitaji...

PARIS, Ufaransa

YLIAN Mbappe ameingilia

kati kwenye mgogoro wa

majaliwa ya Neymar na ame-

bainisha kwamba amem-
shauri mchezaji huyo wa kimataifa
wa Brazil kubakia hapo PSG.

Huku zikiwa zimebakia
wiki chache kabla

ya kufungwa kwa diri-
sha la usajili, Neymar
amebainisha kuwa ana-
matumaini makubwa ya
kurudi kwenye Ligi Kuu
ya Hispania, La Liga, na
kutua katika timu yake
ya zamani ya Barcelona.

Mbappe sasa ameamua kuingilia
kati na kuzungumezia sakata hilo kwa
kubainisha kuwa amefanya mazun-

gumzo binafsi yeye na Neymar na
amemshauri kubakia klabuni hapo.

Gazeti la Catalunya la Mundo De-
portivo limeripoti kuwa Mbappe am-
emshauri Neymar kutoondoka klabu-
ni hapo kipindi hiki cha majira ya joto
na kumtaka aendelee kucheza naye.

“Ni hali ambayo kila mmoja anajua,
bado klabu inambhitaji na mimi nime-
zungumza naye kumshauri abakie
hapa,” alisema Mbappe.

“Namtaka yeye abakie na sisi. Ana-
jua tayari kile ninachofikiria kuhusu
hali hii, nimezungumza naye kiung-
wana na kwa heshima kabisa kum-
taka abakie na sisi.”

Neymar hivi karibuni alirudi kwe-
nye kambi ya mazoezi ya PSG baada
ya kupona, lakini bado ameweka msi-
mamo wake wazi kwamba anataka
kuondoka klabuni hapo.”

Hata hivyo, kocha wake, Thomas
Tuchel anaamini kuwa mchezaji
huyo wa kimataifa wa Brazil anaweza

kubakia klabuni hapo.

“Nimemuona yuko fiti na anaone-
kana wazi kabisa yupo kawaida,”
alisema Tuchel wakati akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu ha-
tima ya Neymar.

“Namuona yupo kawaida na
anaonekana anaupenda zaidi mche-
70 wa soka, hivyo kuna nafasi ya yeye
kuendelea kubakia hapa.”

Kauli ya kocha huyo ameitoa siku
moja baada ya Neymar kutamka had-
harani kwamba hatavaa tena jezi ya
PSG kucheza mechi yoyote msimu
huu, kwani anataka kuondoka.

Neymar pia aligomea kufanya ma-
zoezi ya pamoja na wachezaji wen-
zake ikiwa ni shinikizo la kutaka aon-
doke klabu hapo.

Nyota huyo wa zamani wa Santos
alisajiliwa kwa dau lililoweka rekodi
ya dunia wakati akitoka Barcelona
na kutua hapo PSG miaka miwili ili-
yopita.

CITY YAMGOMEA SANE BAYERN

MANCHESTER City imekataa ofa ya pauni milioni 72
kutoka kwa Bayern Munich kwenda kwa mshambuliaji
Mjerumani Leroy Sane, 23. (Metro)

DYBALA AIPASUA KICHWA UTD

MANCHESTER United inahaha kufikia makubaliano
na mshambuliaji wa Juventus na Argentina, Paulo
Dybala na wawakilishi wake, kwa kuweka mpango wa
kubadilishana na straika Mbelgiji Romelu Lukaku, 26.
(Independent)

YAMSUBIRISHA MAGUIRE

BEKI wa England, Harry Maguire, 26, aliachwa katika
kikosi cha Leicester City kilichocheza mechi ya kirafiki
jana dhidi ya Atlanta kwa sababu ya sintofahamu inay-
oendelea kuhusu mustakabali wake wa baadaye, wakati
huu ‘Mbweha’ hao wakihitaji pauni milioni 90 kama
Manchester United inahitaji saini yake. (Telegraph)

ROMA YAMPANIA LOVREN

BEKI wa Liverpool, Dejan Lovren, 30, anawindwa
na Roma na klabu hiyo ya Italia inaamini inaweza
kumpata beki huyo wa kati raia wa Croatia kwa dau
kati ya pauni milioni 11 na 12. (Gazzetta dello Sport,
via Mirror)

CITY YATAJA DAU LA SANE

MANCHESTER City inataka pauni milioni 137 kwa
Leroy Sane kama hatataka kusaini mkataba mpya,
baada ya huu wa awali ambao unamalizika Juni 2021.
(Telegraph)

LIVER YATUA KWA KAMANO

LIVERPOOL inataka kumsajili mshambuliaji wa Bor-
deaux na Guinea, Francois Kamano, 23, na ipo tayari
kulipa pauni milioni 20. (Sun)

SPURS YAJITOSA KWA LO CELSO

TOTTENHAM inakaribia kukamilisha dili la pauni
milioni 55 kwa kiungo wa Real Betis, Giovani lo Celso,
23, na mchezaji huyo anajiadaa kukubali kuangua wino
mkataba wa miaka mitano. (Mundo Deportivo, via
Mail)

UTD YAIACHIA EVERTON KEAN

MANCHESTER United imekataa nafasi ya kumsajili
mshambuliaji wa Juventus, Moise Kean, na kutoa fursa
kwa Mtaliano huyo kujiunga na Everton. (90min)

CAHILL AWANIWA PALACE

CRYSTAL Palace imejiunga katika mbio moja na West
Ham United katika kujaribu kuipata saini ya beki wa
kati wa England, Gary Cahill, ambaye ni mchezaji huru
baada ta kuondoka Chelsea. (Mail)

AMCHELEWESHA SESSEGNON

TOTTENHAM inaamini itainasa saini ya beki wa
kushoto wa Fulham na England U-21, Ryan Sessegnon -
lakini ingependa kumtoa kwanza beki Danny Rose, 29.
(Express)

OTAMENDI ANG'’ANG’ANA CITY

BEKI wa kati wa Argentina, Nicolas Otamendi, 31,
anataka kubaki Manchester City licha ya kuhusishwa na
kuondoka klabuni hapo. (Sun)
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BN SOKA MWANZOMWISHO
KUPITIA DSTV YAZINDULIWA

ZFF yatoa darasa
viongozi wa klabu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

Na Mwandishi Wetu

Viongozi wa klabu wametakiwa kui-
soma na kuielewa Katiba ya Shirikisho
la Soka Zanzibar ikiwa ni pamoja na
kanuni za mashindano ili waweze kuz-
jongoza vema klabu zao kwa mujibu
wa sheria za soka na shirikisho hilo
kwa ujumla.

Hayo yameelezwa na Rais wa
Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF),

Seif Kombo Pandu, wakati akifungua
mafunzo ya siku moja ya uongozi kwa
viongozi wa klabu 20 za madaraja
mbalimbali zilizopo katika Jimbo la
Kwahani kisiwani hapa.

Kombo alisema ili kuzipata klabu
zenye wachezaji wenye nidhamu ni
vema viongozi hao kwanza wakawa
mfano mzuri kwa kufuata misingi
ya Katiba ya ZFF na hata kanuni za
kuendesha mashindano ya shirikisho
hilo ili kujiepusha na vitendo vichafu
vinavyofanywa na baadhi ya viongozi
ikiwamo kupiga waamuzi huku wakijua
kufanya hivyo ni kosa.

Alisema mafunzo hayo ya uongozi
yamekuja muda muafaka ambapo
wanaelekea katika msimu mpya wa
ligi, hivyo ni vema mafunzo hayo ya
vongozi wa klabu wakayafanyia kazi
kwa mustakabali wa klabu zao.

Aidha, alisema chini ya uongozi
wake umejikita zaidi katika kukuza
na kuzalisha soka la vijana kuanzia
madaraja ya chini ili kupata wachezaji
wazuri wa timu za taifa kwa hapo
baadaye.

Hata hivyo, viongozi hao wameahidi
kutoa kipaumbe kwa kuzifundisha
timu za vijana kwa misingi ya nidhamu
na sheria za soka ili kupata wachezaji
wazuri na wenye nidhamu.

Kwa upande wake mratibu wa
michezo katika jimbo hilo la Kwahani,
Alawi Haidar Foum alisema lengo la
mafunzo hayo ni kukumbushana uon-
gozi katika masuala ya mpira licha ya
changamoto zilizopo katika kuzisima-
mia timu zao.

Shimmuta kutimua

vumbi Novemba

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO va Shirikisho la Mich-
ez0 ya Mashirika ya Umma, Taasisi
na Kampuni Binafsi (Shimmuta),
yanatarajiwa kufanyika Novemba
18, mwaka huu mkoani Mwanza,
imeelezwa.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mwenyekiti wa mashindano hayo,
Khamis Mkanacha alisema, yata-
shirikisha washiriki 1000.

“Mashindano ya mwaka huu
yatakuwa ya aina yake kutokana
na maazimio tuliyojiwekea,"alisema
Khamis.

Hata hivyo, aliongeza yatatumia
bajeti ya Sh. milioni 46, kutokana
na kwamba mwaka huu washiriki
wataongezeka.

Alisema lengo la mashindano hayo
ni kuhakikisha kila mfanyakazi ana-
fanya mazoezi sehemu yake ya kazi
ili kujenga afya ya mwili na kwamba
Kila taasisi itatoa washiriki 35 hadi
40 badala ya 24 wa mwaka jana.

OKA Mwanzo Mwisho! Hiyo ndiyo
kaulimbiu mpya ya msimu mpya
wa soka kutoka DStv baada ya kuz-
induliwa jana kuelekea Ligi Kuu
mbalimbali kutarajiwa kuanza kunguru-
ma mwishoni mwa wiki hii.
Kabla ya uzinduzi huo, joto la
msimu mpya lilizidi kupamba
moto kutokana na maelfu ya
mashabiki wa soka kote
nchini kusubiri kwa hamu
tangazo kutoka DStv ili kujua
kama bado wataendelea ku-
pata uhondo wa ligi maarufu
duniani kupitia DStv.
Hata hivyo, joto hilo lilishushwa ghafla
jana baada ya Kampuni ya MultiChoice
kutangaza rasmi kuwa kama ilivyo ada
king’amuzi cha DStv kitarusha mubashara
mitanange ya ligi maarufu duniani iki-
wamo Ligi Kuu ya England (EPL), Italia
(Serie A ), Hispania (La Liga), Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya (Uefa Champions League)
pamoja na makombe mengine maarufu
duniani.
Pazia la msimu huu mpya wa soka kwa
England litafunguliwa Jumapili ya Agosti

2, kwa mtanange wa Ngao ya Jamii kati ya
Liverpool na kigogo wa Ligi ya Kuu, Man-
chester City mchezo ambao utaonyeshwa
mubashara kupitia DStv.

Akizungumza katika hafla ya uzinduzi
wa msimu mpya wa soka iliyofanyika
Salaam, Mkuu wa Masoko wa kampuni
hiyo, Ronald Shelukindo, alisema msimu
huu wa soka, DStv inawahakikishia wateja
wake wote kuendelea kuliona soka katika
muonekano bora zaidi huku wakiweza
kufuatilia ligi ya England itakayorushwa
kwa lugha ya Kiswahili.

“Kampeni yetu ya sasa tunasema
‘Mwaaa... Mwiii’ ndani ya DStv, tukiwa
na maana ‘Soka Mwanzo Mwisho’ na tu-
namaanisha kwani kwa wateja wetu wa
DStv, burudani ya soka haitawatindikia
kamwe! Ni wapi unaweza kuona mechi
zote 380 za ligi ya Uingereza, mechi 380,
za Ligi Kuu ya Hispania, mechi 380 za Ligi
Kuu ya Italia bila kusahau mechi za Ligi
ya Mabingwa Ulaya na nyingine nyingi?
Bila shaka ni DStv pekee.. ndiyo sababu
tunasema kwetu DStv ni Soka Mwanzo
Mwisho!

“Katika kuhakikisha kuwa burudani
hiyo haimpiti mteja wa DStv, kwa kupitia
‘app ya DStv Now’ wateja wataweza pia

kuangalia popote walipo wakati wowote
kwa kutumia vifaa kama simu, tablet na
laptop,” alisema Shelukindo.

Alisema mteja anayetumia DStv Now
anaweza kuunganisha vifaa vinne tofauti
kwa kutumia akaunti moja bila malipo ya
ziada.

Uzinduzi huo pia ulihudhuriwa na
wadau wa soka nchini wakiwamo wasa-
nii mbalimbali, wachezaji wastaafu na wa-
tangazaji wanaotangaza Ligi Kuu ya Eng-
land kwa Kiswahili ambao ni Salama Jabir,
Edo Kumwembe, Abuubakar Lyongo na
Oscar Oscar, wengine wanaotangaza am-
bao walikuwa na dharura ni Ibrahim Ma-
soud (Maestro) na Maulid Kitenge.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti, wa-
dau hao wa soka wamesema kitendo cha
DStv kuonyesha ligi hizo kubwa mubasha-
ra ni fursa kubwa siyo kwa mashabiki tu
wa soka bali pia hata kwa wanasoka we-
nyewe kwani ni ulingo muhimu wa kuji-
funza.

Sambamba na uzinduzi wa kampeni
hiyo, DStv pia imetangaza ofa maalum
kwa wateja wapya wanaojiunga kuanzia
Agosti Mosi hadi Septemba 30, mwaka
huu kuwa watajiunga na DStv kwa Sh.
99,000 / -na kupata kifurushi cha Family
cha miezi miwili

e —

Mkurugenzi Mtendaji wa MultiChoice Tanzania, Jacqueline Woiso (wa pili kulia), akifurahi jambo na Mkuu wa
Masoko, Ronald Shelukindo pamoja na watangazaji watakaotangaza michuano ya Ligi Kuu ya England kwa Kiswa-
hili - Salama Jabir (kushoto) na Aboubakar Lyongo (kulia) wakati wa uzinduzi wa kampeni ya msimu wa soka

ya DStv ijulikanayo kama ‘Soka Mwaaa-Mwiii... ndani ya DStv'. DStv imetangaza kuwa itarusha mubashara ligi
maarufu duniani ikiwamo ya England, Hispania, Italia pamoja na Ligi ya Mabingwa Ulaya. NA MPIGAPICHA WETU

JWTZ 105 wapania michuano Majeshi

Na Mary Geofrey

MICHUANO ya Majeshi katika nchi sita
za Afrika, inatarajiwa kuanza kutimua
vumbi Agosti 12 hadi 24, mwaka huu,
la Wananchi wa Tanzania (JWTZ),
likitarajia  kupeleka  viongozi na
wachezaji 105.

Katika kuhakikisha Tanzania inashiriki
kikamilifu michuano hiyo, Benki ya NMB
imetoa udhamini wa vifaa vya michezo
ikiwamo jezi na mipira vyenye thamani
ya Sh. milioni 15.

Kaimu Mwenyekiti wa Kamati ya
Maandalizi, Brigedia Jenerali, David
Mallugu, akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kukabidhiwa vifaa hivyo
inapeleka washiriki wa michezo mitano.

Alitaja michezo watakayoshiriki kuwa
ni mpira wa miguu, mpira wa pete, mpira
wa kikapu, riadha na mbio za magongo.

“Tunaishukuru NMB kwa kuendelea
kutudhamini katika michuano hii
muhimu kwetu sisi, tunaahidi tutarudi
na ushindi wa jumla, la sivyo tutarudi
na vikombe vingi zaidi kwa sababu

tumejiandaa kikamilifu kwa kupeleka
timu za michezo mingi tofauti na nchi
nyingine,” Brigedia Jenerali Mallungu
alisema.

Kwa upande wake, Mkuu wa Kitengo
Huduma Binafsi wa NMB, Omary Mtiga,
alisema ni mara ya nne benki hiyo
inaendelea kufadhili michuano hiyo ya
majeshi.

Alisema wanawatakia kila la heri
katika michuano hiyo huku wakiamini
kuwa timu hiyo itarudi na ushindi hivyo
kuendelea kupeperusha bendera ya
Tanzania kimataifa.
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Simba wajazwa
tena mamilioni

Na Shufaa Lyimo

KUELEKEA Kilele cha SportPesa Simba Wiki,
klabu hiyo imezidi kushukiwa na neema baada
ya jana kukabidhiwa Sh. milioni 150,000 kutoka
kwa mdhamini wao mkuu Kampuni ya SportPe-
sa, kwa kufanikiwa kuingia robo fainali ya Ligi
ya Mabingwa Afrika na kutwaa ubingwa wa Ligi
Kuu Bara msimu uliopita.

Akizungumza jana wakati wachezaji wa timu
hiyo walipofanya ziara ofisini kwake, Mkuru-
genzi wa Utawala Na Utekelezaji SportPesa
Tanzania, Tarimba Abbas, alisema ametoa fedha
hizo kwa Simba kutokana na juhudi kubwa
wachezaji waliyoifanya.

Alisema Sh. milioni 50 ni kutokana na timu
hiyo kufanikiwa kuingia hatua ya robo fainali
kwenye mashindano ya Ligi ya Mabingwa na
Sh. milioni 100 ni kwa ajili ya kutwaa Kombe la
Ligi Kuu Bara msimu uliopita, na kueleza wao
kama wadhamini wameridhishwa na kiwango
walichokionyesha.

“Nawapongeza Simba kutokana na juhudi
waliyoifanya katika mashindano yote waliyoya-
fanya ikiwa ni pamoja na kujaza uwanja wakati

Nahodha Msaidizi wa Simba, Mohamed Hussein ‘Tshabalala’, akikabidhiwa mfano wa hundi ya Sh. mil-
joni 100 na Mkurugenzi Mkuu wa SportPesa, Pavel Slavkov, kufuatia klabu hiyo kutwaa ubingwa wa Ligi
Kuu Bara. Kushoto ni Mkurugenzi wa Utawala na Utekelezaji SportPesa Tanzania, Tarimba Abbas. PICHA:

SPORTPESA NEWS

Yanga yainogesha

Siku ya Mwananchi

® ® @ Historia mpya kuandikwa ikiivaa
Kariobangi Sharks kesho Uwanja wa Taifa

Na Shufaa Lyimo

KIWA imebaki siku moja kuelekea
kilele cha Siku ya Mwananchi, Klabu
ya Yanga imezidi kunogesha kilele
hicho baada ya jana kuzindua uzi
mpya uliotengenezwa na Kampuni ya GSM
ambao utaanza kutumika rasmi kesho na
kuendelea nao msimu mpya wa michuano
ya kimataifa na Ligi Kuu Bara unaotarajiwa
kuanza Agosti 23, mwaka huu.
AKizungumza na waandishi
wa habari jana katika uzinduzi
huo, Mwenyekiti wa klabu hiyo,
Mshindo Msolla, alishukuru
kwa kufanikiwa kuzindua jezi
hizo licha ya kukalia Kiti hicho
kwa muda mfupi tangu ach-
aguliwe kuiongoza Yanga.
Alisema jezi hizo zimetengenezwa kwa ub-
ora wa hali ya juu tofauti na kipindi cha nyu-
ma ambapo baadhi ya watu walinufaika kwa
kuziuza visivyo halali na kwamba kwa sasa
klabu itanufaika na kuwataka wanachama

na uzi mpya, warejea Dar huku...

wa timu hiyo kuacha kununua jezi ambazo
hazina lebo ya Yanga.

“Wakati nilipokuwa nafanya kampeni ili
kuchaguliwa kuitumikia klabu hii mashabiki
wengi waliniambia hawawezi kununua jezi
za Yanga kwa sababu klabu yao hainufaiki na
kitu chochote kile sasa tumeleta jezi halali,”
alisema Msolla.

Alisema jezi hizo zimeanza kuuzwa jana
mara tu baada ya kuzinduliwa na kuishukuru
Kampuni ya GSM kuwaletea jezi zenye ubora
wa hali ya juu ambazo hazijawahi kutumika
hapa nchini, zitakazokuwa zikipatikana ka-
tika maduka ya kisasa pamoja na makao
makuu ya klabu hiyo, Jangwani Jijini Dar es
Salaam. Alisema maduka yatakayotumika
kuuza jezi hizo yatakuwa Pugu, Msasani na
kudai fedha zote zitakazopatikana zitakuwa

faida ya klabu.

“Jezi ya njano itakuwa inavaliwa ugenini
(away) na jezi ya kijani itakuwa ya nyumbani,
naamini tumefanya mapinduzi ambayo hay-
ana mpinzani ,sasa hivi jezi za vichochoroni
haziruhusiwi tena,”alisema mwenyekiti huyo.

Kuhusu maendeleo ya timu alisema kikosi
kiliwasili jana jioni kikitokea mkoani Moro-
goro kilipokuwa kimeweka kambi kwa ajili
ya msimu ujao Ligi Kuu, Ligi ya Mabingwa
pamoja na mchezo wao wa kuhitimisha kilele
cha Siku ya Mwananchi watakapokutana na
timu ya Kariobangi Sharks ya Kenya mchezo
ambao utachezwa Uwanja wa Taifa kesho,
Jumapili.

“Tunategemea kuipokea timu yetu leo
(jana) jioni ikitokea Morogoro tayari kwa
ajili ya mchezo wetu wa kirafiki dhidi ya Kar-
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walipokuwa wanacheza,"alisema Tarimba.

Aidha, aliwataka wachezaji wa Simba
kuongeza juhudi zaidi msimu ujao ili wazidi
kutetea ubingwa huo kutokana na dalili kuonye-
sha msimu huu utakuwa na ushindani mkubwa,
kufuatia maandalizi mazuri yaliyofanywa na
timu zote.

Kocha wa Yanga, Mwinvyi
Zahera.

iobangi Sharks kwenye kilele cha Siku yetu ya
Mwananchi ambapo kila shabiki na mwana-
chama atafanikiwa kuona wachezaji wapya
tuliowasajili,"alisema kiongozi huyo.

Kwa upande wa Mkurugenzi wa Kampuni
ya GSM, Said Hers, alisema wameingia mka-
taba wa mwaka moja na Yanga kuwatengen-
ezea bidhaa zao na kudai zoezi hilo litakuwa
endelevu. Mkurugenzi huyo alisema jezi
hizo zimetengenezwa kwa ufanisi mkubwa
na kwamba watasajili mawakala mbalimbali
ambao watatumika kuuza jezi hizo zikiwa na
lebo ya GSM..

“Hizi jezi tumezitengeneza kwa ubunifu wa
hali ya juu, haziwezi kuchakachuliwa kama
zilivyokuwa zinafanywa kwenye zile zilizoku-
wa zinatumika msimu uliopita, tunakwenda
kuweka historia siku hiyo ikifika,”alisema Said.
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