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Aliyetangazwa ‘kufariki’ azinduka
Na Hamisi Nasri, MASASI 

MKAZI wa Kijiji cha Msikisi wilay-
ani Masasi, mkoani Mtwara, Ayuba 
Mawazo (26), aliyedaiwa kufariki 
dunia, na wananchi kufika ny-
umbani kwa shughuli za mazishi, 
amezinduka na kuomba apewe uji.

Awali, familia yake ilitangaza 
msiba wa kijana huyo na kusababi-
sha wananchi kukusanyika nyum-
bani kwao kuendelea na shughuli 
za msiba, lakini baadaye familia 
hiyo ilitangaza kuwa mgonjwa wao 
alikuwa amepoteza fahamu wakati 
akiwa mahututi.

Hali hiyo iliilazimu familia ku-
waeleza wananchi waliokusanyika 
nyumbani hapo kuwa hakuna 
msiba.

Kutokana na taarifa hizo wa-
nanchi wa kitongoji hicho iliwabidi 
waanze kutawanyika na kurudi 
makwao.

Akizungumza na Nipashe jana 
kijijini hapo, baba mzazi wa ki-
jana huyo, Mawazo Awadi, alisema 
mtoto wao ni mgonjwa na wal-
impeleka Hospitali ya Mkomaindo 
Halmashauri ya Mji wa Masasi De-
semba 21, mwaka huu, kwa mat-
ibabu na baadaye walimtoa, lakini 
wakiwa njiani alipoteza fahamu na 
kudhani kuwa amefariki dunia.

“Ni kweli kijana wetu anaumwa 
na tulimtoa hospitali akiwa mzi-
ma ila hali yake ilikuwa mbaya 
na tulipofika nyumbani tulikuta 

wananchi wamekusanyika na 
mgonjwa tulipomwingiza ndani al-
izinduka ghafla na kuomba uji, hali 
inayoonyesha alikuwa amepoteza 
fahamu tu si kifo,” alisema Awadi. 

Alisema walipofika hospitali ki-
jana wao alilazwa kutokana hali 
yake kuwa mbaya na kusababisha 
kupoteza fahamu hali iliyowatia 
wasiwasi wanafamilia.

Awadi, alisema Desemba 23, 
majira ya alasiri hali ya mgonjwa 
ilikuwa mbaya zaidi kiasi cha 
kushindwa kutambua wanaongia 
wodini kumwangalia na kushind-
wa kula chakula na kusababisha 
wanafamilia kuomba kuruhusiwa 
kurudi nyumbani na mgonjwa wao.

Alisema uongozi wa Hospi-
tali ya Mkoamaindo ulikataa ku-
wapa ruhusa kwa sababu hali ya 
mgonjwa ilikuwa mbaya. 

Hata hivyo, wanafamilia walishu-
rutisha kuondoka na mgonjwa wao 
na uongozi wa hospitali uliamua 
kutoa masharti ya kujaza fomu 
maalumu ya kujieleza kwanini 
waondoke na mgonjwa ilhali yupo 
na hali mbaya na walifanya hivyo 
na kuondoka kurudi kijijini.

Alisema wakati wanarudi nyum-
bani baadhi ya wanafamilia wal-
iokuwa ndani ya gari la mgonjwa 
huyo aliyekuwa amepoteza fa-
hamu walihisi ameshafariki na 
kutoa taarifa kijijini kuwatangazia 
wananchi  kushiriki shughuli za 
msiba.

Alieleza kuwa waliingia ndani 
na mgonjwa huyo na ghafla alipiga 
chafya na kuzinduka na kuomba 
apewe uji anywe.

Wakizungumza na gazeti hili 
nyumbani kwa mgonjwa huyo, 
baadhi ya wananchi walisema wal-
ipewa taarifa na mmoja wa familia 
kuwa mgonjwa amefariki na wapo 
njiani kurudi kijijini wakiwa na 
maiti kwenye gari.

Danford Kiliani, mkazi wa ki-
jiji hicho alisema baada ya kupata 
taarifa ya kifo cha mwanakijiji 
mwenzao, walifika nyumbani kwa 
familia hiyo na kupokea mwili wa 
kijana huyo, lakini muda mfupi 
baadaye wananchi walijulishwa 
kuwa maiti amezinduka na sasa 
anaomba kupatiwa uji anywe.

Naye Fidea Luka mkazi wa Kijiji 
cha Msikisi, alisema anashangazwa 
na baba mzazi wa kijana huyo ku-
watupia lawama wanakijiji kuwa 
walisambaza taarifa za ndugu yao 
kufariki na baadaye kuzinduka 
wakati ukweli ni kwamba familia 
yenyewe inahusika na mkang-
anyiko huo.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa Serikali ya Kijiji cha Msikisi, Em-
manuel Mrope, alisema taarifa ya 
awali iliyotolewa na wanafamilia 
wa kijana huyo ilisema wazi kuwa 
mgonjwa amefariki na kuwaomba 
wanakijiji waende sehemu husika 
kwa ajili ya shughuli za taratibu za 
mazishi.

Alisema baadaye familia hiyo 
iligeuka na kutoa taarifa mpya 
ikieleza kuwa kijana wao waliyedai 
amefariki amezinduka na ameom-
ba uji.

Kadhalika alisema familia hiyo 
ilisema ndugu yao hajapoteza 
maisha bali alikuwa amepoteza fa-
hamu na kuwatangazia wananchi 
waliokuwa wamekusanyika sehe-
mu ya tukio wakaendelee na shu-
ghuli zao kama kawaida.

Akizungumza na Nipashe ofisini 
kwake, Kaimu Mganga Mkuu wa 
hospitali hiyo, Grace Mnengena, 
alisema walimpokea mgonjwa De-
semba 21 na kutoka na hali aliyoku-
wa nayo walimlaza wodi namba 
moja na baada ya vipimo alikugun-
dulika kusumbuliwa na tatizo la su-
kari kushuka.

“Familia waliondoka na 
mgonjwa wao hospitalini hapa 
akiwa bado mzima ila hali yake 
ilikuwa mbaya kiasi cha kupoteza 
fahamu mara kwa mara na wana-
familia walipoomba kuondoka na 
mgonjwa wao bila ya ruhusa ya 
daktari walikubali kujaza fomu ya 
maelezo maalumu,” alisema Mnen-
gena. 

Alisema wakati wanafamilia wa-
naondoka hospitali na mgonjwa 
wao, alikuwa katika hali mbaya 
ya kutojitambua na walisisitiza 
kwenda kwenye tiba asili kwa vile 
hawana fedha za kuendelea kukaa 
naye hospitali.

Baba mzazi wa Ayuba Mawazo (26), Mwazo Awadi, akiwa amempakata mwanawe Ayuba ambaye alidhaniwa kufariki na baadaye kuzinduka 
ghafla hali iliyoleta taharuki kwa wananchi wa Masasi, jana. PICHA: HAMISI NASRI

Matatani 
tuhuma kuua 
mama mzazi, 
mwili wakutwa 
chemba ya choo
Na Daniel Sabuni, ARUSHA

MKAZI wa Njiro Kon-
tenda Kata ya Engu-
toto jijini Arusha, Patrick 
Mmasi (24), anashikiliwa 
na Polisi kwa tuhuma 
za kumuua mama yake 
mzazi, Ruth Mmasi (40) 
na kuutumbukiza mwili 
wake kwenye chemba ya 
choo ya majitaka.

Kamanda wa Polisi 
mkoani Arusha, Justine 
Masejo, alithibitisha 
kutokea kwa tukio hilo na 
kumshikilia Mmasi kwa 
tuhuma za kifo cha utata 
cha mama yake.

Alisema walimshikilia 
kijana huyo kwa ajili 
ya uchunguzi zaidi na 
upelelezi utakapokamilika 
atafikishwa mahakamani.

Kwa mujibu wa ndugu 
wa marehemu, Ruth 
atazikwa kesho alasiri 
Mirerani wilayani Siman-
jiro, mkoani Manyara.

Aidha, ndugu wa mare-
hemu ambaye hakutaja 
jina lake, alisema kuwa 
tukio hilo liligundulika 
Desemba 24, mwaka huu, 
baada ya polisi kufika 
nyumbani kwa mare-
hemu kufanya upekuzi 
na kubaini mwili ukiwa 
ndani ya chemba ya choo.

Kwa mujibu wa ndugu 
huyo, mtoto mwingine 
wa marehemu, Patricia 
Mmasi (19), anayesoma 
nchini China, alipata 
shaka akiwa nchini humo 
baada ya kumtafuta 
mama yake kwenye simu 
bila mafanikio.

Alisema aliamua kusafi-
ri kurudi nchini Tanzania 
kwa sherehe za Krismasi 
na kumuuliza kakaye Pat-
rick kuhusu kutoonekana 
na kutopatikana kwenye 
simu mama yao, na baada 
ya kutopata majibu ya 
kuridhisha yeye na ndugu 
wengine waliamua kutoa 
taarifa polisi.

Aliongeza kuwa polisi 
walipofika walifanya 
upekuzi katika sehemu 
mbalimbali za nyumba 
hiyo ya ghorofa moja, 
walibaini mwili huo uki-
wa ndani ya chemba ya 
choo nyuma ya nyumba 
hiyo.
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Lipumba aibuka na 
Katiba ya viraka
Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Chama cha Wananchi 
(CUF), Prof. Ibrahimu Lipumba, amepende-
keza wadau wa siasa kutumia fursa wali-
yopewa na Rais Samia Suluhu Hassan, ku-
kaa pamoja na kupeleka mapendekezo ya 
kuishauri serikali ifanyie marekebisho ma-
dogo ya Katiba ya sasa kwa kuweka viraka 
ili iwe rahisi kupata Tume Huru ya Uchaguzi 
itakayosimamia uchaguzi wa 2024 na 2025.

Prof. Lipumba alitoa kauli hiyo jana ji-
jini Dar es Salaam wakati akizungumza na 
waandishi wa habari.

Alisema hivi karibuni katika kongamano 
la kujadili maendeleo ya demokrasia nchini, 
Rais Samia katika hotuba yake alisema yuko 
tayari kusikiliza, kupokea na kufanyia kazi 
mapendekezo yatakayopelekwa na wadau 
wa vyama hivyo na kwamba ni vyema ku-
tumia fursa hiyo kujadili suala hilo.

Prof. Lipumba alisema miongoni mwa vitu 
vilivyojadiliwa na kuridhiwa na wadau wali-
oshiriki katika kongamano hilo la Dodoma 
la demokrasia ni pamoja na kupata Katiba 
mpya na kwamba kwa kuwa mchakato wa 
kupata Katiba hiyo mpya unaweza kuchukua 
muda mrefu ni vyema wakubaliane kufany-
ia marekebisho madogo Katiba ya sasa na 
baadaye ikipatikana tume huru wataendelea 
na mchakato wa kuikamilisha.

“Kwa mujibu wa sheria, tume huru ya uch-
aguzi inapaswa iwe imeteuliwa miaka mitatu 
kabla ya uchaguzi, na sisi tunataka uchaguzi 
ujao wa serikali za mitaa na ule mkuu zote 
zisimamiwe na tume iliyo huru, kwa hiyo ni 
vyema tukatumia fursa hii kushirikiana ku-
peleka mapendekezo kwa Rais ya kufanyia 
marekebisho madogo ya Katiba ili kufikia 
mwakani yawe yamekamilika,” alisema Prof. 
Lipumba.

“Na kwa nini tunahitaji mabadiliko ma-
dogo ya Katiba yafanyike mapema, ni ku-
wezesha kuandaa uchaguzi ulio huru na wa 
haki mwaka 2024 na 2025. Kwa hiyo nilikuwa 
nataka tutumie nafasi kupitia kauli ya Rais 
kwamba yuko tayari kupokea mapendekezo, 
tusisitize kwamba mchakato wa mabadiliko 
ya madogo ya Katiba yafanyike mwaka 2022.”

“Sheria ya uchaguzi itungwe upya kwa kuz-
ingatia kuwapo kwa tume huru ya uchaguzi 

na wajumbe wa tume wenye sifa waombe 
na wateuliwe ili ianze kazi mapema kuandaa 
uchaguzi ujao. Lakini kwa sababu ya kadhia 
zinazojitokeza katika uchaguzi wa serikali za 
mitaa, ni bora tume hiyo huru itakayoundwa 
ya uchaguzi ikasimamia chaguzi zote, kuan-
zia wa serikali za mitaa, uchaguzi wa diwani, 
mbunge na rais.”

Prof. Lipumba alisema endapo watasema 
kwa sasa waanze na Rasimu ya Jaji Joseph 
Warioba ambayo ilitoa msimamo wa mfumo 
wa muungano wa serikali tatu au ile inay-
opendekezwa yenye muungano wa serikali 
mbili, lazima kufanyike maridhiano ya mua-
faka wa kitaifa ya ipi itumike.

“Lakini tusisubiri kulikamilisha hili kwa 
sababu tuna uhitaji wa haraka wa tume huru 
ya uchaguzi ambayo karibu wadau wote 
wameridhia kwamba kwa kweli inahitajika. 
Na tunaamini kwamba tukimaliza hili, tut-
akamilisha na hilo la Katiba Mpya, niombe 
wadau wote tutumie fursa hii tushirikiane 
kulisukuma hili la marekebisho madogo ya 
Katiba ya sasa.”

Kwa mujibu wa Prof. Lipumba, endapo 
Rais Samia atatekeleza yale aliyoahidi ka-
tika mkutano wa wadau hao wa demokrasia 
atakuwa amejijengea historia kubwa.

“Kwa hiyo, nampongeza Rais Samia 
kwa hotuba aliyoitoa katika kongamano la 
demokrasia, lakini natoa wito kwa sisi wana-
siasa, tulitazame hili kama fursa ya ukosefu 
wa demokrasia, panapopatikana fursa ya 
kupata maridhiano na kulisukuma hili guru-
dumu la kupata mfumo mzuri wa demokra-
sia, fursa hiyo tusiipoteze, tuitumie,” alisema 
Prof. Lipumba.

“Tulikubaliana kwamba tupate Katiba 
Mpya kwa kuanzia pale tulipoishia, lakini 
ikasemekana kwamba mchakato unaweza 
kuchukua muda mrefu, tunahitaji kuwa 
na uchaguzi wa serikali za mitaa mwaka 
2024, sasa ili kunusuru haya, hili la kufanya 
marekebisho madogo inakuwa ni mchakato 
wa mpito kuelekea katiba mpya, kwamba 
tunaiwekea kiraka hii ya sasa kusudi tuhakik-
ishe unapata tume huru ya uchaguzi, halafu 
tunaendelea. Sasa ikiwa tutasubiri tunaweza 
kujifunga goli wenyewe na hatutakuwa na 
muda wa kutosha wa kupata tume huru ya 
kusimamia uchaguzi ujao.”

Mwenyekiti wa Chama cha Wananchi (CUF), Prof. Ibrahim Lipumba (kushoto), akizungumza 
na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, kuiomba serikali kufanya mabadiliko 
madogo ya Katiba. Kulia ni Naibu Mkurugenzi wa Mambo ya Nje wa chama hicho, Jafari 
Mneke. PICHA: JUMANNE JUMA
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‘Mastabata-
Kivyako Vyako’
Na Mwandishi Wetu 

BENKI ya NMB imezindua msimu 
wa tatu wa kampeni ya kuhamasisha 
matumizi ya kadi na Masterpass QR 
iitwayo ‘NMB MastaBata - Kivyako 
Vyako’.

Katika kufanikisha kampeni hiyo, 
NMB imetenga Sh. 240 zitakazos-
hindaniwa katika kipindi cha wiki 10.

Akizungumza na waandishi wa 
habari wakati wa uzinduzi wa pro-
mosheni hiyo jijini Dar es Salaam, 
Ofisa Mkuu wa Fedha wa benki hiyo, 
Juma Kimori, alisema kwa kip-
indi hiki zawadi ni pesa taslimu ili 
kuwapa uhuru washindi kuzitumia 
wanavyotaka.

Alisema tofauti na misimu iliyo-
pita ya ‘NMB MastaBata’ na ‘NMB 
MastaBata – Sio Kikawaida,’ iliyohu-
sisha zawadi za bidhaa mbalimbali, 
kampeni hiyo msimu huu itatoa 
zawadi za pesa taslimu kwa wateja 
1,080, uamuzi unaolenga kumpa 
mteja uhuru wa kuchagua matumizi 
ya pesa.

“Promosheni hiyo mpya inayoju-
likana kama NMB MastaBata, Kivya-
ko Kivyako, ilianza rasmi mwisho 
wa wiki na itaendelea kwa muda 
wa wiki 10 mfululizo huku zawadi 
zikitolewa kila mwisho wa mwezi,” 
alisema Kimori.

Kimori alisema tangu mwaka 2018, 
NMB imekuwa ikiendesha kampeni 
za MastaBata kuchagiza matumizi ya 
kadi za NMB Mastercard naMaster-
pass QR miongoni mwa wateja wake.

Alisema washindi wa kila wiki wa-
tanyakua Sh. 100,000 na Shilingi mil-
ioni moja kila mwezi kwenye droo 
ya mwisho, washindi 30 watashinda 
Sh. milioni 90.

“Ili kurudisha faida tunayoi-
pata kama benki kwa wateja wetu, 
tumezindua promosheni hii itakay-
oshuhudia zawadi ya pesa taslimu 
zikitolewa kwa wateja wetu na pesa 
hii itawekwa katika akaunti zao ili 
kuwahamasisha waendelee kufanya 
malipo kwa kadi au Masterpass QR,” 
alisema Kimori.

Alisema mbali na kuhamasisha 
malipo ya kidijitali na kusaidia 
juhudi za kuifanya Tanzania kuwa 
uchumi usiotegemea sana pesa 
taslimu, pia NMB inaitumia kampeni 
hiyo kuwalipa fadhila wateja wake 
waaminifu.

Kimori alisema vile vile promo-
sheni ya MastaBata – Kivyako Vyako 
inatoa fursa kwa wateja wanaofura-
hia huduma za malipo ya kadi huku 
ikiwapa nafasi ya kushinda fedha 
zitakazofanya msimu huu wa Kris-
masi na Mwaka Mpya kufana.

Alisema kwenye kampeni hiyo 
zawadi zitatolewa kwa washindi 
zaidi ya 1,000 ambao kati yao 100 
watapatikana kila wiki, 25 kila 
mwezi na wale 30 wa kuhitimisha 
kampeni watanyakua Sh. milioni tatu 
kila mmoja.

Waumini wajitokeza kuchanja UVIKO-19
Na Mary Geofrey, SINGIDA 

WAUMINI wa madhehebu 
mbalimbali katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Singida, wame-
jitokeza kupata chanjo ya 
UVIKO-19.

Waumini hao walipata chanjo 
hiyo aina ya Pfizer, muda mfupi 
baada ya kumalizika kwa ibada 
katika Kanisa ya Kiinjili ya Ki-
lutheri Tanzania (KKKT), Ush-
arika wa Imani, Kanisa Katoliki 
Parokia ya Yohana Mbatizaji 
Mtinko na Kanisa la Pentekoste 
FPCT Ilongero, jana wilayani 
Singida mkoani Singida.

Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
kupitia Kitengo cha Elimu kwa 
Umma, inatekeleza Kampeni ya 
Kuhamasisha Utoaji wa Chanjo 
ya UVIKO-19, katika Mpango 
Shirikishi na Harakishi Awamu 

ya Pili unaoendelea kutekele-
zwa nchini nzima.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Singida, Dk. Victorina Lodovick, 
akiwa katika makanisa hayo jana 
kwa nyakati tofauti, aliwahimiza 
waumini wa madhehebu hayo, 
katika kusherehekea Sikukuu 
ya Krismasi kupata chanjo ya 
UVIKO-19.

Alisema ni wajibu wa serikali 
kuhakikisha usalama wa raia 
wake, Wizara ya Afya inaende-
lea na kampeni ya nyumba kwa 
nyumba, mtaa kwa mtaa ili ku-
wafikia wananchi wanaohitaji 
chanjo katika mkoa wote wa 
Singida.

Naye Paroko Msaidizi wa 
Kanisa Katoliki Parokia ya 
Mtakatifu Yohane Mbatizaji 
Mtinko, Padri Raphael Madinda, 
alisema mapadri walishapa-
tiwa mafunzo kuhusu tahadhari 

ya ugonjwa huo na chanjo ya 
UVIKO-19 kutoka kwa Wizara ya 
Afya na ndiyo sababu ya kuen-
delea kuelimisha waumini wao. 

Aliwataka wananchi hao ku-
topuuza taarifa zinazotolewa 
na wataalamu wa afya hasa kwa 
kuzingatia kuwa jana ni sikukuu 
ya familia takatifu ya Mungu, 
yaani Mariam, Yoseph na Yesu 
ambao wamekuwa mfano wa 
kuigwa.

“Kama ilivyo mfano kwa fa-
milia takatifu ya Mungu, nanyi 
tunawasihi wanafamilia kuzilin-
da familia zenu kwa kujikinga 
na maradhi haya, lakini kupata 
chanjo ya UVIKO-19,” alisema 
Padri Madinda.

Naye Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Mtakatifu Carolus 
Mtinko, Sister Susanna Mushi, 
aliwaeleza waumini hao kuwa, 
mgonjwa wa UVIKO-19 ali-

yezidiwa, anatakiwa kuwekewa 
mitungi ya gesi ambayo haipati-
kani kirahisi wilayani humo.

Alisema mgonjwa mmoja ana-
tumia mtungi mmoja kwa saa 
nane huenda na gharama zake 
ni kubwa ambazo wananchi 
wengi hawawezi kuzimudu.

“Kwanini tufike huko, tuji-
tokeze kuchanja, ili kuwa na 
uhakika wa usalama wa maisha 
yetu, ukichanja huwezi kuz-
idiwa na utaisaidia familia yako 
inayokutegemea,” alisema Sister 
Susanna.

Naye Askofu wa Kanisa la 
Pentekoste FPCT, Wilson Laza-
ro, aliwaongoza waumini wake 
kupata chanjo ya UVIKO-19, 
na kusema kuwa, msimamo 
wa kanisa hilo ni kuchanja na 
kuamua kuondokana na dhana 
potofu kuhusu chanjo zinazo-
tolewa.

TARURA yatakiwa kusimamia sheria 
Na Lilian Lugakingira,         
BUKOBA

WATENDAJI wa Wakala 
wa Barabara za Mijini na Vi-
jijini (TARURA), Halmashauri 
ya Wilaya ya Bukoba mkoani 
Kagera, wametakiwa kusima-
mia ipasavyo sheria zinazolinda 
barabara na kudhibiti watu wa-
naopitisha magari makubwa ya 
mizigo, ili kuepusha barabara 
kuharibika haraka.

Akizungumza katika kikao 
cha kuwasilisha mpango wa 
bajeti wa matengenezo ya 
barabara kwa mwaka wa fedha 
2022/2023 kwa madiwani, Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya Bu-
koba, Murshid Ngeze, alisema 
barabara nyingi zinatengene-

zwa na kuharibika haraka kuto-
kana na kuruhusu magari yenye 
uzito mkubwa.

“Makalavati yanaharibika kila 
mwaka kutokana na kupitisha 
magari ya mizigo, nenda bara-
bara inayotoka Rubale kuele-
kea Nsheshe, makalavati yote 
yana matundu, sio kwa sababu 
yametengenezwa kwa muda 
mrefu, ni kwa sababu yanapiti-
sha magari ya mizigo ambayo 
yanazidi uwezo wa barabara,” 
alisema. Ngeze ambaye ni 
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Ta-
wala za Mitaa Tanzania (ALAT) 
taifa, alisema asilimia kubwa ya 
barabara hizo zimetengenezwa 
kupitisha magari ya abiria ya-
nayokwenda vijijini kama hiace 
na madogo ya mizigo, na kwam-

ba wanaporuhusu yenye uzito 
usiostahili ni uharibifu wa bara-
bara na watakaokiuka ili kulinda 
barabara. Akiwasilisha taarifa 
hiyo, Kaimu Meneja wa TARURA 
Wilaya ya Bukoba, Kenneth Du-
shime, alisema kuwa kwa mpan-
go wa bajeti ya mwaka wa fedha 
2022/2023 wanatarajia kutumia 
zaidi ya Sh. bilioni 2.2 kwa ajili 
ya matengenezo ya barabara.

Akitoa mchanganuo wa bajeti 
hiyo, alisema zaidi ya Sh. mil-
ioni 776.4 zitatokana na fedha za 
mfuko wa barabara, Sh. bilioni 
moja kutoka fedha za tozo ya 
mafuta na Sh. milioni 500 ku-
toka fedha za Mfuko wa Jimbo.

Naye Mkuu wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Bukoba, Fatna 
Laay, aliwashauri madiwani 

kupitia orodha ya barabara zi-
lizopangwa kutengenezwa na 
TARURA katika kipindi hicho, ili 
kama kuna ambazo si kipaum-
bele watoe mapendekezo kwa 
wakala kwa ajili ya mabadiliko.

“Lengo la kutengeneza bara-
bara ni kuondoa kero kwa wa-
nanchi, kwa sababu madiwani 
barabara zenu mnazijua na 
mnajua ipi muhimu zaidi ya 
nyingine, siyo mbaya mkitoa 
mapendekezo ipi ianze kuten-
genezwa,” alisema Laay.

Baadhi ya madiwani walio-
hudhuria kikao hicho akiwamo 
Samwel Makwabe wa Kata 
ya Karabagaine, wameitaka 
TARURA kuongeza upana wa 
barabara za vijijini, ili kuruhusu 
magari kupita kwa urahisi.

Mafundi 
wakien-
delea na 
uwekaji 
wa alama 
ya mpaka 
kati ya 
Tanzania 
na Kenya 
katika kijiji 
cha Naan 
wilayani 
Ngorongoro 
mkoani 
Arusha. 
PICHA: MU-
NIR SHEM-
WETA
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Waziri wa Afya akutwa na UVIKO-19Makaburi 200 
Vingunguti 
kuhamishiwa 
Chanika
Na Christina Mwakangale

HALMASHAURI ya Jiji la Dar 
es Salaam, imesema inaanza 
kuyahamisha makaburi 200 
yaliyoko Vingunguti, leo, ikise-
ma ni kutokana na kusombwa 
na maji ya Mto Msimbazi, una-
okatiza eneo la makaburi hayo.

Imesema makaburi hayo 
yanahamishiwa Mwanagati, 
Chanika jijini Dar es Salaam, 
kwa siku tatu mfululizo, bila ku-
wapo fidia.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Mkurugenzi wa Jiji la Dar 
es Salaam, Jumanne Mashauri, 
alisema hatua hiyo ni kuwa-
saidia wananchi wa eneo hilo 
ambao ndugu zao walizikwa 
hapo na kwamba kila mvua 
inaponyesha, makaburi hu-
sombwa.

“Sio kwamba eneo hili tunali-
hitaji kwa ajili ya kuliendeleza, 
mto umekula hakutakuwa na 
fidia, tunawasaidia wananchi, 
ili kuhifadhi miili hiyo ambayo 
inakwenda na mto. Tunapeleka 
maeneo ya Mwanagati, Chani-
ka. “Mto Msimbazi unaongeze-
ka, wiki mbili, tatu zilizopita 
iliponyesha ilizoa makaburi,” 
alisema mkurugenzi huyo.

Mashauri alisema uharibifu 
unaotokana na mto huo, ni 
mkubwa na kuna wakati baa-
dhi ya majeneza huonekana iki-
wamo nguo za marehemu.

Kadhalika alisema, fidia ya 
kuhamisha makaburi hulipwa 
kama eneo linatakiwa kupisha 
mradi, akisema Vingunguti 
hakuna mradi wowote utakao-
fanyika.

Alisema hatua hiyo huchuku-
liwa iwapo kuna dharura na si 
mara ya kwanza kufanyika, ak-
isema mwaka jana kipindi cha 
mvua waliyaondoa makaburi 
mengine nane.

Vile vile, Ofisa Afya wa Hal-
mashauri ya Jiji, Reginald Mlay, 
alisema kwa sasa unafanyika 
utengenezaji majeneza ili kuhi-
fadhi mabaki ya miili hiyo.

Aliwataka ndugu watoe ush-
irikiano ili shughuli hiyo iweze 
kutekelezeka kirahisi na wanat-
arajia kukamilisha kazi katika 
muda uliopangwa.

Nimzihirwa Mjema, Mwe-
nyekiti wa Serikali ya Mtaa wa 
Butiku, alisema hatua hiyo ni 
nzuri kwa kuwa kimekuwa kilio 
cha muda mrefu kwa wananchi 
wa mtaa huo.

“Tatizo hili limetokana na ku-
upanua Mto Msimbazi, ambao 
unasababisha mafuriko. Ndugu 
za miili ya watu 180 wameshaji-
tokeza na kujiandikisha,” alise-
ma Butiku.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAKATI idadi ya watu wali-
opata maambukizi ya ugonjwa wa 
UVIKO-19 ikiendelea kuongezeka, 
Waziri wa Afya, Ustawi wa Jamii, Wa-
zee, Jinsia na Watoto Zanzibar, Nas-
sor Ahmed Mazrui, ametangaza ku-
pata maambukizi ya ugonjwa huo.

Akizungumza na Nipashe kwa 
njia ya simu jana, Mazrui alisema 
kuwa kwa sasa hali yake ya kiafya 
inaendelea vizuri huku akiendelea 
kufuata masharti ya wataalamu wa 
afya ili kutoeneza virusi hivyo kwa 
watu wengine.

Mazrui alisema alibainika kuwa 
na ugonjwa huo Desemba 24 baada 
ya kwenda kupimwa hospitalini 
na kwamba amejitenga nyumbani 

kwake.
“Siku ya Alhamisi nilianza ku-

jisikia homa kali mafua, kuharisha 
nilienda hospitali kupima nikakut-
wa na maambukizi kwa hiyo kwa 
sasa nimejitenga nyumbani siendi 
kazini mpaka kipindi cha wiki moja 
niangalie hali itakavyokuwa,” alise-
ma.

Alisema kuwa chanjo alizopata 
zimemsaidia afya yake kwa sababu 
ugonjwa huo haujamwangusha na 
kuwasisitiza wananchi kutodharau 
kupata chanjo hiyo.

Alisema hata mtu akienda 
kumtembelea nyumbani kwake 
kwa sasa wanaongelea dirishani ili 
kuepusha kusambaza maambukizi 
ya ugonjwa huo.

Aliwataka wananchi kuendelea 

kuchukua tahadhari zote dhidi ya 
ugonjwa huo na kuchanja akisema 
hata yeye chanjo ndiyo imempun-
guzia makali ya ugonjwa huo.

“Ugonjwa upo na watu wa-
naumwa, lakini hawaendi hospi-
tali kupimwa na kupata matibabu, 
wengi wanabaki nyumbani na kuji-
tibu wenyewe, tutoke twende hos-
pitalini, lakini wananchi waendelee 
kunawa mikono, kuvaa barakoa na 
kuacha mikusanyiko isiyo ya lazi-
ma,” alisema Waziri Mazrui.

Hadi Desemba 24 watu 89 
wamegundulika kuwa na dalili za 
maradhi ya UVIKO-19 wakiwamo 
madaktari na wauguzi wa Hospitali 
ya Rufani Mnazimmoja.

Mkurugenzi Mtendaji wa hos-
pitali hiyo, Dk. Marijani Msafiri, 

akitoa taarifa kwa vyombo vya 
habari kuhusu hali ya ugonjwa 
huo katika ofisi zake Mnazimmoja, 
alisema wagonjwa hao ni kati ya 143 
waliofanyiwa kipimo cha UVIKO-19 
kuanzia Desemba 16, mwaka huu 
hadi Desemba 24.

Alisema kati ya wagonjwa 89 
wafanyakazi, madaktari na wau-
guzi wa hospitali waliopatikana na 
UVIKO-19 ni 38.

Virusi vya corona vya UVIKO-19 
ni mlipuko mpya uliogunduliwa 
mwaka 2019. Dalili zake ni pamoja 
na homa, kikohozi, shida katika 
kupumua, na katika hali ngumu 
zaidi, maambukizi yanaweza ku-
sababisha, nimonia, kukosa pumzi, 
kushindwa kufanyakazi kwa figo na 
hata kifo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga, Sofia Jongo, akionyesha silaha aina ya gobore zilizokamatwa juzi baada ya jeshi hilo, kufanya msako na kukama-
ta vitu mbalimbali. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

Samia atuma rambirambi kifo cha Askofu Mwenisongole
Na Elizabeth Zaya

RAIS Samia Suluhu Hassan am-
etuma salamu za rambirambi kuto-
kana na kifo cha aliyekuwa Askofu 
Mkuu wa Kanisa Tanzania Assem-
blies of God (TAG), Askofu Dk. Ran-
well Mwenisongole.

Rais Samia alituma salamu hizo 
jana kupitia ukurasa wake Twitter.

“Nimepokea kwa masikitiko tar-
ifa ya kifo cha Askofu Dk. Ranwell 
Mwenisongole aliyekuwa Askofu 
Mkuu wa Awamu ya Pili ya TAG. 

Pole kwa familia, Askofu Mkuu Dk. 
Barnabas Mtokambali, wana TAG 
wote, ndugu, jamaa na marafiki. 
Mwenyesi Mungu aiweke roho yake 
mahali pema peponi, amina.”

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
na Askofu Mkuu wa Kanisa hilo, 
Dk. Barnabas Mtokambali, Askofu 
Mwenisongole anatarajiwa kuzikwa 
Desemba 30, mwaka huu, Vwawa 
wilayani Mbozi, mkoani Songwe.

Taarifa hiyo ilisema Askofu Mwen-
isongole alifariki juzi kwa mshtuko 
wa moyo na alikuwa akisumbuliwa 

na kisukari na shinikizo la damu.
Ibada ya kuaga mwili inatarajiwa 

kufanyika Desemba 29, katika Kani-
sa la City Christian Center, Upanga 
jijini Dar es Salaam.

Akieleza wasifu wake, alisema 
Askofu Mwanisongole atakumbuk-
wa kwa mengi ikiwamo uongozi 
wake wa ushupavu, kwa kanisa hilo 
kwa kipindi cha miaka 16 akiwa 
Askofu Mkuu wa kanisa hilo tangu 
mwaka 1992 hadi mwaka 2008.

Alisema katika kipindi cha uongo-
zi wake, kanisa hilo lilipata heshima 

kubwa na aliimarisha mfumo wa 
elimu ya theolojia na kuhimiza wa-
chungaji kujiendeleza kielimu.

Pia, alisema maendeleo mengi ka-
tika kanisa hilo yalipatikana katika 
kipindi cha uongozi wake.

“Askofu Mwenisongole alikuwa 
anasumbuliwa na tatizo kisukari na 
shinikizo la damu, alikuwa chini ya 
uangalizi wa madaktari mpaka msh-
tuko wa moyo uliposababisha kifo 
chake, kwa sasa msiba upo nyum-
bani kwake mbezi beach Makonde,” 
alisema Dk. Mtokambali.



6

MAONI & UCHAMBUZI

Jumatatu Desemba 27, 2021

MOJA kati ya matukio yaliyowashangaza wengi kwenye mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara kati ya KMC na Simba, iliyopigwa ka-
tika Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi mkoani Tabora, ni mlinda 
usalama kumpiga mateke shabiki mmoja aliyevuka eneo la ku-
kaa mashabiki kwenda kutaka kushangilia bao la nne pamoja na 
wachezaji.

Ilikuwa ni baada ya Kibu Denis kufunga bao la nne, na kisha 
mshambuliaji huyo kukimbilia sehemu ambayo ina mashabiki 
wengi wa Simba kushangilia karibu yao, lakini kutokana na fura-
ha iliyopitiliza, mashabiki wawili waliruka chini kutoka jukwaani 
walipokuwa wamekaa na kisha kuwafuata wachezaji kushang-
ilia pamoja.

Lakini kilichotokea hapo ni kipigo alichokipata mmoja wao 
aliyekuwa amevaa jezi ya Simba, na aliyebaki ilibidi arejee aliko-
toka kwa kuhofu yasije kumkuta kama mwenzake.

Kamwe, hatuwezi kuwa sehemu ya kuhamasishi mashabiki 
wa soka kuingia uwanjani wakati mechi ikiendelea, au bao lin-
apofungwa, kwa sababu hairuhusiwi kufanya hivyo, na ni kitu 
ambacho hakikubaliki, ndiyo maana kwenye viwanja vyote du-
niani kumekuwa na walinzi wanaofanya kazi hiyo ya kuwalinda 
wachezaji wasivamiwe na mtu yeyote yule ili soka lichezwe bila 
bughudha yoyote.

Pamoja na hayo duniani kote matukio ya mashabiki au wany-
ama kuvamia uwanja haviepukiki uwanjani, na huwa vinatokea, 
ingawa kwa nadra sana. Hata hivyo, tumekuwa tukishuhudia 
namna wenzetu kwenye michuano mbalimbali barani Ulaya 
tukio kama hilo likitokea, walinzi kazi yao inakuwa kumkimbilia 
mhusika huyo na kumkamata kisha kumtoa bila kumuadhibu na 
mechi kuendelea.

Shirikisho la Soka Duniani (Fifa) liliamua watu wanaolinda us-
alama viwanjani wasiwe askari polisi au mgambo, badala yake 
ni walinzi maalum ambao wamepata mafunzo kutoka kwenye 
vyama vya soka na si vinginevyo, hivyo kilichotokea Ijumaa iliyo-
pita tunaamini Shirikisho la Soka nchini (TFF), sasa litakifanyia 
kazi kwa kuwakumbusha walinda usalama kutotoa vipigo vikali 
kwa mashabiki wa soka mithili ya mbwa mwizi.

Aliyekuwa anampiga shabiki yule alimchukulia kama mhalifu 
na si shabiki wa soka aliyekumbwa na mhemko tu kutokana na 
timu yake kupata ushindi. Alichopaswa kufanya mlinzi yule ni 
kumkamata na kumrudisha alikotoka kwa sababu yule ni mteja 
na si mhalifu.

Zama za kuwachukulia wanaokwenda mpirani kuwa ni 
mashabiki tu wa soka badala ya wateja kama zilivyo biashara 
zingine zozote zimekwisha, hivyo huu ni wakati wakuwalinda 
na kuwaheshimu hasa inapoaminika hana dhamira mbaya ya 
kuhatarisha usalama.

TFF na klabu zinatumia gharama kubwa kuhamasisha 
mashabiki kwenda viwanjani ili kunufaika kimapato, lakini kama 
itaanza kuonekana au kuzoeleka kuwa shabiki anapopandwa na 
mzuka anafanyiwa kama yale aliyoyafanya kijana huyo kwenye 
mechi ya KMC FC dhidi ya Simba, basi watazidi kupungua uwan-
jani kila uchao.

Haikuhitaji kuwa na shahada ya sayansi ya roketi (‘bachelor 
degree in rocket science) ili kumtambua kwamba shabiki yule 
hakuwa hatari au na athari yoyote ile. Kwanza alikuwa amevaa 
jezi ya Simba kwa hiyo isingewezekana kwamba anakwenda 
kuwadhuru wachezaji wao, hivyo angeweza kudhibitiwa kwa 
urahisi na kurudishwa alikotoka bila kupigwa. Hivyo tunakemea 
vikali matumizi makubwa ya nguvu na vipigo kwa mashabiki ku-
toka kwa walinda usalama viwanjani.

Na Adam 
Fungamwango

LIGI Kuu ya Soka ya wanawake 
Tanzania Bara, ilianza Alhami-
si iliyopita kwenye viwanja 
mbalimbali nchini, ikizihusi-
sha jumla ya timu 12 zinazo-
chuana kutafuta      bingwa 
atakayeiwakilisha nchi kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabingwa 
mwakani.

Mabingwa watetezi, Simba 
Queens, wakaanza kwa kishin-
do baada ya kuibamiza bila 
huruma Ruvuma Queens kwa 
mabao 15-0 kwenye Uwanja wa 
Mo Arena.

Watani zao wa jadi, Yanga 
Princess nao hawakuwa nyu-
ma, wakaanza kwa kishindo 
kwa kupata ushindi wa mabao 
2-0 kwenye Uwanja wa Jam-
huri Dodoma. 

Kwenye Uwanja wa Ny-
amagana. wenyeji, Alliance 
Girls walianza ligi kwa ushindi 
wa bao 1-0 dhidi ya Mlandizi 
Queens.

Timu ya Fountain Gate Prin-
cess iliishikisha adabu Ilala 
Queens kwa mabao 4-0, kwe-
nye uwanja wao wa nyumbani, 
wakati katika Uwanja wa Meja 
Isamuyo, Maafande wa JKT 
Queens waliisasambua Oyster-
bay Girls mabao 3-1.

TSN Queens, ikiwa nyum-
bani, Uwanja wa CCM Kirumba 
ilikiona cha moto, ilipocha-
bangwa mabao 4-0 dhidi ya 
The Tigers Queens.

Ni ligi iliyoanza bila mvuto 
sana kama ilivyokuwa msimu 
uliopita, labda kutokana na 
kuwapo kwa mechi za Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Inawezekana kabisa kuwa 
msimu huu haikuwa na ma-
tangazo makubwa kama 
msimu uliopita, ambapo baa-
dhi ya mechi zilikuwa za kusi-

simua.
Tuliona mechi moja ya 

Simba na Yanga iliyoonyeshwa 
moja kwa moja kwenye tel-
evisheni,   ilivyokuwa ya 
ushindani mkubwa     uwan-
jani na hata nje ya uwanja, 
mashabiki wakiwa     wame-
furika kama vile mechi ya soka 
la wanaume.

Na hii ilileta hamasa kubwa 
kwa wachezaji wenyewe na ku-
jikuta wakijituma na kuona fa-
hari kuzitumikia timu zao, lak-
ini wakiona soka la wanawake 
sasa limekuwa na thamani.

Kwenye mechi za mwishoni 
kuelekea kwenye ubingwa 
wakati  Simba Queens na Yan-
ga Princess zikifukuzana ku-
wania ubingwa, mashabiki wa-
likuwa wakifuatilia matokeo ya 
ligi hiyo kwenye televisheni, 
redio na hata mitandao ya ki-
jamii kujua nani kashinda na 
yupi mwenye pointi na magoli 
mengi na hata wanaofukuzana 
kuwania ubingwa.

Mechi za mwisho wakati 
Simba ikicheza mkoani, Yanga 
Dar es Salaam, mashabiki wa 
soka walikuwa wakiulizana 
na kujuzana matokeo kwe-
nye mitandao ya kijamii, kiasi 
kwamba Yanga Princess ilione-
kana kama itatwaa ubingwa, la-
kini bao la dakika ya mwisho la 
Simba mjini Dodoma, likawapa 
ubingwa.

Kama itakumbukwa Rais 
wa Jamhuri wa Muungano wa 
Tanzania, Samia Suluhu Has-
san tayari amejitolea kudhami-
ni soka la wanawake kwa klabu 
Ukanda wa CECAFA baada ya 
kuona kuwa halikuwa na md-
hamini yeyote, huku lile la wa-
naume likidhaminiwa na Rais 
wa Rwanda, Paul Kagame.

Kwa sasa klabu bingwa ya 
Afrika Mashariki na Kati ya wa-
naume na ya wanawake yote 
yana wadhamini.

Nilidhani sasa hapa Tanza-
nia kampuni nazo zingeunga 
mkono juhudi za Rais kuinua 
soka la wanawake kuweka 
udhamini wao kama inavy-
oonekana  kwenye soka la wa-
naume.

Tumeona hivi karibuni 
mgogoro wa baadhi ya kam-
puni kugombania kuwekwa 
nembo kwenye bega, kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara wa-
naume, huku kukiwa na kam-
puni nyingine pia, lakini kuna 
uhaba mkubwa wa wadhamini 
kwenye soka la wanawake.

Shirikisho la Soka nchini 
(TFF), kitengo cha biashara ni 
kama vile wanajitahidi kusaka 
wadhamini kwa wanaume, 
hivyo wafanye hivyo hivyo kwa 
wanawake.

 Kwanza huko hakuna kelele 
na migogoro mingi, lakini kam-
puni zinaweza kujitangaza 
vizuri zaidi kwa pesa ndogo 
kuliko ambavyo wangefanya 
kwenye soka la wanaume.

Kuna kampuni ambazo 
zinazalisha au kutengeneza 
bidhaa za kinamama na wa-
toto, nashangaa ziko kimya 
kujitokeza kwenye soka la wa-
nawake.

Nadhani pia hata kitendo 
cha biashara ni wakati wa 
kuzifuata kampuni hizo na 
kuzieleza na kuzishawishi zi-
tanufaika vipi na wadhamini 
ligi hiyo, huku pia wakijita-
hidi kuitangaza ligi hiyo kwa 
kuonyeshwa kwenye TV, hata 
kama ni kwa baadhi ya mechi 
hasa za Simba Queens, au Yan-
ga Queens.

Ligi ya Wanawake nayo iangaliwe zaidi

 Muungwana Lazima Nilonge

Walinda usalama viwanjani 
acheni vipigo kwa mashabiki
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Watembea 
kilomita 28
kusaka huduma 
za afya

Na Mwandishi Wetu

WAKAZI wa vijiji vya Mbatamila, 
Kitalo na Nampungu, Kata ya Nam-
pungu wilayani Tunduru, mkoani Ru-
vuma, wanalazimika kutembea umbali 
wa kilomita 28 kufuata mahitaji na 
huduma mbalimbali za kijamii ziki-
wamo za afya.

Kadhia hiyo inatokana na kuhar-
ibika kwa barabara inayoanzia kata 
jirani ya Nandembo hadi Nampungu 
na kusababisha magari ya abiria 
kusitisha safari, hali inayowalazimu 
wananchi wa vijiji hivyo kutumia 
usafiri mbadala kufika katika vituo 
vya afya.

Wakielezea kero hiyo kwa Mbunge 
wa Tunduru Kaskazini, Hassan Kungu, 
wananchi wa maeneo hayo walisema 
barabara hiyo kwa sasa imeharibika 
na kuwa mashimo makubwa kuliko-
sababishwa na mvua zilizonyesha 
miaka miwili iliyopita na kuachwa 
bila kufanyiwa matengenezo.

Rashid Mwakambaya, aliiomba seri-
kali kupitia Wakala wa Barabara Mjini 
na Vijijini (TARURA), kufanya maten-
genezo ya haraka ya barabara hiyo 
kabla ya mvua za masika hazijaanza 
ili waweze kuitumia katika shughuli 
za maendeleo ikiwamo kusafirisha 
mazao kwenda sokoni.

Mwajuma Ali alisema kuharibika 
kwa barabara hiyo kunawatesa wa-
jawazito wa vijiji vinavyounda Kata 
ya Nampungu kushindwa kwenda 
hospitali.

Diwani wa Kata ya Nampungu, Jaf-
far Fundi, alisema endapo serikali 
itachelewa kuchukua hatua za haraka, 
upo uwezekano wa kukatika kwa 
mawasiliano kati ya vijiji vya Kata ya 
Nampungu na maeneo mengine.

Aliwataka wananchi wa kata hiyo 
kuwa na utaratibu wa kujitolea nguvu 
zao na kushiriki katika ujenzi wa mi-
radi mbalimbali ya maendeleo badala 
ya jukumu hilo kuiachia serikali.

Alisema licha ya Kijiji cha Nampun-
gu kuanzishwa kwa muda mrefu, bado 
kipo nyuma kimaendeleo kutokana na 
wakazi wake kusuasua katika suala la 
kujitolea nguvu na fedha na kusaba-
bisha kuchelewa kwa maendeleo.

Mbunge huyo alisema serikali ime-
shatoa Sh. milioni 450 kwa ajili ya 
ujenzi wa barabara hiyo kwa kiwango 
cha changarawe, ili iweze kupitika 
na wananchi waitumie kusafiri na 
kusafirisha mazao hasa maarufu la 
korosho kwenda katika minada.

Kungu, aliwaomba wananchi hao 
kuunga mkono jitihada mbalimbali 
zinazofanywa na serikali.

Meneja wa TARURA, Wilaya ya 
Tunduru, Silvanus Ngonyani alisema, 
mkandarasi kampuni ya MS Mucha 
Bulding Ltd alitakiwa kuanza kazi 
tangu Desemba 6, mwaka huu, lakini 
hadi sasa hajafika eneo la mradi ku-
tokana na changamoto ya kifedha.

Muuguzi wa Zahanati ya Kwekivu, Loveness akitoa elimu ya chanjo ya UVIKO-19 kwa wajumbe wa Halmashauri ya Kata ya Kwekivu 
wakati wa ziara ya Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Kilindi, Bakari Kingalangala, kikao kilichofanyika Sekondari ya Kwekivu. PICHA: 
DEGE MASOLI

Simiyu yaja na utaratibu mpya
kunufaisha wakulima pamba
Na Salome Kitomari

MKOA wa Simiyu umekuja 
na mkakati wa kuweka mfumo 
shirikishi wa zao la pamba, 
utakaonufaisha wakulima moja 
kwa moja kwa kuondoa ujanja 
ambao umekuwa wa maumivu 
makali.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana jijini Dar es 
Salaam, Mkuu wa Mkoa huo, 
David Kafulila, alisema mkoa 
huo unaongoza kwa uzalishaji 
wa pamba kwa miaka mingi na 
kuwa asilimia 40 hadi 50 ya zao 
hilo inayozalishwa nchini ina-
toka mkoani humo.

“Moja ya yaliyojitokeza kwe-
nye zao hili ni kuwapo kwa 
wanjanja wanaokamata soko, 
tulikuwa tuna tatizo la baadhi ya 
watu kumiliki zao na kulifanya 
wanalotaka, moja ya kazi niliyo-
fanya niliondoa kampuni mbili 
na ilisaidia kujenga nidhamu 
kwamba ukiharibu utaratibu 
unachukuliwa hatua, tumerudi-
sha utaratibu wa ushindani na 
wakulima wakapata bei nzuri,” 
alisema.

Kwa mujibu wa Kafulila, 
mkulima akiwa na uhakika wa 
bei anaongeza bidii na ndiyo 
maana mkoa huo umekuja na 
muundo unaohusisha wakuli-
ma kuanzia ngazi ya kijiji hadi 
mkoa ikiwa na nusu ya seri-
kali na sekta binafsi, baada ya 

kubaini kuwa wananchi wana-
kosa mkono wa serikali.

“Tofauti yake na tulikotoka 
ushirika ngazi ya kijijij ndiyo 
walikuwa wasimamizi wa zao la 
pamba na kulikuwa na upigaji 
mwingi, uwajibishaji mdogo na 
kila wakitaka kuchukuliwa hat-
ua wanasema sisi ni ushirika, 
tunajitegemea, wanajihisi wana 
kinga kwamba mambo yao wa-
malize wenyewe,” alifafanua 
Kafulila.

Alisema kutatua hilo ndiyo 
maana wakaja na mfumo we-
nye serikali kwa maana ya 
Mwenyekiti wa Kijiji, Mtendaji 
wa Kijiji ambaye ni wa serikali, 
ambayo itasaidia kuongeza ush-
iriki wa serikali na kuondoa uta-
wala wa vyama vya msingi na 
mwisho kumnufaisha mkulima.

Alisema muundo huo utatu-
mika kwenye kugawa mbegu 
na ununuzi Mei mwakani, na 
kwamba lengo ni kumpa mkuli-
ma ujasiri kwa kuwa ushirika ni 
nguzo ya kusimamia kilimo, la-
kini kuna virusi vinavyopaswa 
kushughulikiwa kutokana na 
mkulima kuumia.

Kwa mujibu wa Kafulila, asil-
imia 80 ya wakulima sio wa-
nachama wa ushirika, lakini 
sheria inawataka lazima wauze 
kupitia ushirika na kwamba 
kuna gharama wanakatwa za 
AMCOS, Ushirika mkoa, Bodi 
ya Pamba na Tume ya Ushirika 

Tanzania bila kujali kwamba 
mkulima alipewa huduma yoy-
ote jambo ambalo ni maumivu 
kwa mkulima.

“Lengo langu ni wakulima 
wabaki ndani ya ushirika 
waimarishe ili kuwakabili wa-
janja, pia nimeshauri uanacha-
ma wa ushirika kwenye pamba, 
shamba la mkulima liwe mwa-
nachama na kwamba kama 
anakatwa makato yote hakuna 
haja ya kusajili na kulipia kuwa 
mwanachama,” alifafanua.

“Msimu uliokwisha kutoka-
na na ongezeko la hamasa na 
kuhusisha wakulima wafuate 
taratibu za kilimo mafanikio 
ni kufikia asilimia 61 ya pamba 
Tanzania na hii ni mara ya 
kwanza, msimu uliokwisha 
pamba yote nchini ilikuwa tani 
140, 000 au kilo milioni 140, ila 
msimu huu pekee imezalisha 
kilo miloni 81,” alisema.

Kwa mujibu wa Kafulila, pam-
ba ni dhahabu ya Simiyu (white 
gold) kwa kuwa inachangia se-
hemu kubwa ya maisha ya watu 
wa mkoa huo, mchango wake 
kwenye nchi ndiyo wanachoji-
vunia, na kwamba historia ya 
zao hilo linalimwa kama sehe-
mu ya mila hata likitokea jambo 
lolote wanaendelea kulima.

Alisema kwa mwaka huu 
kuna mafanikio makubwa kwa 
kuwa kwenye kumbukumbu 
za bodi ya pamba kwa zaidi ya 

miaka 30 haijawahi kutokea 
bei nzuri kama ya mwaka huu 
ambayo ilikuwa ni Sh. 1,800 
kwa kilo huku miaka mingine 
ilikuwa 1,200.

“Hii inaonyesha kuna bidii 
imefanyika kwasababu kwanini 
mwaka huu bei ilipanda, la-
kini haikufika dola moja, lakini 
mkulima amepata bei ya juu, 
tunaona haya ni mafanikio ya 
kiusimamizi kwamba tuondoe 
ujanja ujanja kwenye zao hilo,” 
alisema.

Aidha, alisema mkakati 
mwingine ni kufufua viwanda 
vitatu vya kuchambua pamba 
ambavyo havihitaji mareke-
bisho makubwa na tayari kuna 
uwezekano wa kuviwezesha ku-
fanyakazi.

Alisema lengo ni kuhakikisha 
wakulima wanamiliki ushirika 
na kupunguza unyonyaji huku 
akitolea mfano kwa mwaka 
huu Bodi ya Pamba ilipata Sh. 
bilioni 21 mkoani humo ikiwa 
ni Sh. 250 kwa kilo milioni 81 
na wakulima walipewa pikipiki 
za Sh. milioni 178 jambo ambalo 
sio sahihi.

“Kama lengo la ushirika ni 
kukabili unyonyaji wa soko kwa 
kuamini ushindani unaumiza 
ila mfumo hauwezi kuwa wa 
kuchukua Sh. bilioni 21 na ku-
rudisha Sh. milioni 178, kwa 
muundo huu kilimo hakiwezi 
kwenda,” alisema.
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Kliniki ya tohara tembezi 
kuelimisha chanjo UVIKO-19

Wanawake kuendesha mitambo Mgodi Bulyanhuru 
Na Shaban Njia, KAHAMA

MGODI wa dhahabu Bulyanhu-
ru, Halmashauri ya Msalala wilay-
ani Kahama mkoani Shinyanga, 
umetangaza ajira kwa wanawake 
kuendesha teknolojia mpya ya 
uchimbaji wa madini na ulipuzi wa 
miamba ya dhahabu chini ya ardhi 
kwa kutumia njia ya kompyuta.

Awali, shughuli hiyo ilikuwa ina-
fanywa na wanaume kwa asilimia 
kubwa na wakati wa ulipuzi huo 
mgodi husimamisha uzalishaji kwa 
muda wa saa mbili hali inayosababi-
sha hasara kwa mwekezaji wao.

Mhandisi Mwandamizi wa mgodi 
huo, Edwin Bashasha, alisema hayo 
wakati akitoa taarifa ya shughuli ya 
uchimbaji wa madini kwa Waziri wa 
Madini, Dk. Doto Biteko, alipofanya 
ziara ndani ya mgodi huo kujionea 
shughuli mbalimbali za uzalishaji.

Alisema, wameanzisha teknolojia 
mpya ya uchimbaji wa madini mwe-
zi Aprili mwaka huu na unatarajia 
kukamilika mwakani mwezi Juni na 
watakaoendesha ni wanawake ili 
kuwashirikisha katika shughuli za 
uchimbaji wa madini.

Bashasha alisema, teknolojia 
hiyo itasaidia kuongeza uzalishaji, 

usalama wa watumishi kazini na 
kuongeza ajira kwa wanawake na 
kwamba tatizo lililopo kwa sasa ni 
wingi wa joto lililopo chini ya ardhi 
na baadhi ya miamba kuanguka na 
kuleta maafa kwa wafanyakazi.

“Tunapoteza muda wa saa mbili 
wakati wa ulipuaji wa miamba ya 
madini ardhini, tunatoa wafanyakazi 
wetu wote shimoni kwa wakati huo 
na hii ndiyo sababu kubwa ya kuan-
zisha teknolojia hii ambapo ikitokea 
tatizo ardhini itaharibu mitambo pe-
kee,” alisema Bashasha.

Naye Waziri Biteko aliwapongeza 
kwa kuanzisha teknolojia hiyo ya 

uchimbaji madini kisasa na kwamba 
migodi mingi iliyopo duniani wana-
tumia mifumo hiyo katika shughuli 
za uchimbaji na ulipuaji wa miamba 
ya madini ardhini.

Alisema, kilichomfurahisha zaidi 
ni kusikia watakaoendesha mifumo 
hiyo katika uchimbaji wa madini 
kwa kutumia njia ya kompyuta ni 
wanawake na Rais Samia Suluhu 
Hassan anapenda kuona rasilimali za 
nchini hasa madini zinawanufaisha 
watu wote. Dk. Biteko alisema, awali 
wanawake walikuwa hawaruhusiwi 
kwenda katika maeneo ya migodi 
kwa kisingizio madini hayapatikani 

na ilikuwa dhana mbaya ambayo 
ilikuwa inawabagua wanawake, la-
kini kwasasa wanamiliki maduara ya 
uchimbaji na leseni, na madini yana-
patikana kwa wingi.

Kwa upande wake, Mbunge 
wa Jimbo la Msalala Iddi Kassimu 
alisema, halmashauri imepokea Sh. 
bilioni 2.5 fedha zinazotengwa na 
wawekezaji kwa ajili ya maendeleo 
(SCR) kutoka mgodi huo na kwamba 
Sh. milioni 400 zitajenga chuo cha 
uuguzi, Sh. milioni 400 maegesho 
ya magari Isaka, Sh. milioni 12.2 ku-
jenga kituo cha mabasi Segese na Sh. 
milioni 20, Chuo cha Veta Bugalama.

Na Shaban Njia, KAHAMA

H
ALMASHAURI ya Manis-
paa ya Kahama mkoani 
Shinyanga, imezindua hu-
duma ya kliniki tembezi 

ya tohara itakayokuwa inatolewa 
bure kwa vijana wenye umri wa 
miaka 15 na kuendelea ikiwa pamo-
ja na utoaji wa chanjo ya UVIKO-19 
kwa watakaokuwa wanafika kupati-
wa huduma hiyo.

Lengo la kuanzisha huduma hiyo 
ni kudhibiti maambukizi mapya ya 
Virusi vya Ukimwi (VVU) na kutoa 
elimu ya chanjo ya Uviko-19 katika 
kata 20 zinazounda halmashauri 
hiyo na kuondoa msongamano wa 
vijana na watu wazima wanaofika 
kupata huduma.

Mpango huo umefadhiliwa na 

Mfuko wa Rais wa Marekani (PEF-
PAR) chini ya CDC kuendelea ku-
pambana na maambukizi mapya ya 
Ukimwi kwa vijana balehe na watu 
wazima ambao hawajafanyiwa to-
hara.

Hayo yalibainishwa juzi na Mra-
tibu wa huduma za tohara Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kahama, 
Dk. Hajji Swedi wakati wa uzin-
duzi wa huduma ya kliniki tembezi 
kuwa, vijana balehe na wanaume 
ambao hawajapata tohara wanatak-
iwa kujitokeza huduma hiyo itaka-
powafikia katika kata zao.

Alisema, tohara ina manufaa 
makubwa katika mwili wa mwa-
nadamu kwa sababu inakinga 
maambukizi ya Virusi vya Ukimwi 
kwa asilimia 60 kwa wanaume na 
kumkinga mwanamke na saratani 
ya mlango wa shingo ya uzazi na 

kwamba zoezi hilo litatolewa hadi 
ngazi za kata. “Huduma hii itakuwa 
inatembea kuzunguka kata zote 20 
za manispaa yetu ya Kahama, na 
zitatolewa na wataalamu waliopata 
mafunzo maalumu ya kutosha na 
huduma zote zitakuwa zinatolewa 
bure bila malipo, tohara na chanjo 
ya UVIKO-19,” alisema Swedi.

Naye mdau wa afya, Chalo Char-
ido alisema, wamekuwa wakitoa 
huduma ya tohara kwa vijana we-
nye umri wa 15 na kuendelea, lengo 
likiwa ni kupambana na VVU am-
bavyo vimeshamiri na kusababisha 
Mkoa wa Shinyanga kuwa mion-
goni mwa inayoongoza kitaifa kwa 
maambukizi.

Kwa upande wake, Mganga Mkuu 
wa Hospitali ya Halmashauri ya 
Manispaa ya Kahama, Dk. Lucas 
David alisema, huduma hiyo im-

esaidia kupunguza msongamano 
wa wateja waliokuwa wakifika hos-
pitalini kupata huduma hiyo na 
watawafikia wengi zaidi hasa kata 
zilizoko pembezoni.

David alisema, uwapo wa hu-
duma hiyo utasaidia kuendelea 
kutoa elimu na utoaji wa chanjo 
ya UVIKO-19 kwa wananchi wali-
oshindwa kufika katika vituo vya 
afya kupata chanjo kutokana na 
uwepo wa sababu mbalimbali na 
kuwataka wananchi watakao ona 
huduma hiyo wajitokeze.

Mmoja wa wateja waliojitokeza 
kupata huduma ya tohara Baraka 
John alisema, huduma hiyo itasaid-
ia kupunguza adha ya kutembea 
umbali mrefu kufika katika vituo 
vya afya kupata huduma na kwam-
ba awali waliikosa baada ya kukuta 
msongamano wa wateja hospitalini.

Tanga 
yabaini mbinu 
kupunguza ajali 
barabarani
Na Steven William, MUHEZA

KAMANDA wa Kikosi cha 
Usalama Barabarani mkoani 
Tanga, Leopord Fungu, 
amesema ukaguzi wa mabasi 
ya abiria kutoka mkoa huo 
kwenda mikoani ni endelevu. 

Alisema kikosi hicho 
kinafanya ukaguzi wa 
mabasi hayo kipindi chote 
cha sikukuu na ukaguzi huo 
utakuwa endelevu ili kuepuka 
ajali. 

Alisema hayo juzi wakati 
akikagua mabasi hayo kutoka 
Tanga mjini kwenda mikoani 
stendi kuu ya mabasi na 
stendi kuu ya Muheza na 
Korogwe.

Alisema mabasi yanay-
ogundulika kuwa mabovu 
yanazuiliwa kuendeleza na 
safari. 

Kamanda huyo alisema, 
kuwa Jeshi la Polisi pia lin-
atoa elimu kwa abiria ndani 
ya mabasi kufahamu wajibu  
kuhusu usalama wao. 

Alisema kuwa zoezi hilo la 
ukaguzi wa mabasi makubwa 
na madogo ni endelevu na 
limesaidia kwa kiasi kikubwa 
kupunguza ajali.

Katika hatua nyingine ali-
wasisitiza abiria wanapoona 
dereva anakwenda mwendo 
kasi watoe taarifa kwa vy-
ombo vya usalama. 

Pia, alitoa tahadhari kwa 
abiria kuwa waangalifu wan-
apokuwa ndani ya basi kwa 
kutokubali kupewa vinywaji 
ama chakula na abiria mwen-
zake kwa kuwa wengine 
wana nia mbaya ya kuwaibia 
abiria.

Aliwakumbusha abiria ku-
jenga utamaduni wa kufunga 
mikanda kwa ajili ya us-
alama wao panapotokea ajali 
iwakinge wasipate madhara 
makubwa.

Mkuu wa 
Wilaya ya 
Iringa Mjini, 
Mohamed 
Moyo, 
akikagua 
ujenzi wa 
ma-
darasa ya 
sekondari 
yaliyotumia 
fedha za 
UVIKO-19, 
juzi. PICHA: 
STEVEN 
WILLIAM 
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‘Madume’ watatu wazaliwa mkesha Krismasi

Ataka madarasa ya UVIKO-19 yakamilike kwa wakati
Na Julieth Mkireri, CHALINZE

MWENYEKITI wa Halmashauri 
ya Chalinze, Hassan Mwinyikon-
do, amewataka makandarasi wa-
naotekeleza miradi ya UVIKO- 19 
kufanyakazi kwa bidii kukamili-
sha kwa wakati.

Mwinyikondo alitoa wito huo 
juzi alipofanya ziara ya ukaguzi 
wa madarasa yaliyojengwa kwa 
fedha za UVIKO- 19, akiambatana 
wataalamu wa halmashauri hiyo 
kuona hatua iliyofikiwa kwa vy-
umba 80 vinavyojengwa.

Mwinyikondo alitembelea 
Shule ya Sekondari Kibindu, Ki-
mange, Rupungwi, Changalikwa 
na shule shikizi ya Komtonga am-
bayo ilipelekewa Sh. milioni 320 
kati ya Sh. bilioni 1.6 zilizotolewa 
kwa Halmashauri ya Chalinze 
kwa ajili ya madarasa 80.

Mwinyikondo alimshukuru 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
kuisaidia halmashauri hiyo kutat-
ua tatizo la upungufu wa madar-
asa. “Sikukuu ya Krismasi mimi, 
wataalamu na Kamati ya Ofisi 
ya Rais TAMISEMI tumetumia 

muda wetu kukagua miradi ya 
ujenzi wa vyumba vya madarasa, 
niwapongeze wasimamizi katika 
shule za 

Moreto, Mboga, Chalinze, 
Msata, Miono na Vigwaza ambao 
wamekamilisha ujenzi kwa asil-
imia 100. 

Mwinyikondo aliwaagiza wasi-
mamizi na mafundi wa miradi 
hiyo kufanya kazi kwa bidii ili kui-
kamilisha kwa wakati na kufaniki-
sha lengo kusudiwa ambalo ni ku-
chukua wanafunzi wa kidato cha 
kwanza mapema Januari 2022.

“Wito wangu kwa wasimamizi 
wa miradi hii kwa maana ya ofisi 
ya Mkurugenzi, Mhandisi wa 
wilaya, maofisa elimu (msingi na 
sekondari) na walimu wakuu, 
kamati za usimamizi fanyeni kazi 
usiku na mchana ili kuhakikisha 
lengo la kukamilisha miradi hii 
Desemba 28, linafikiwa,” alisema. 

Pia alimwagiza Ofisa Mipango 
kutafuta njia ya kupeleka fedha 
katika miradi kwa wakati husu-
sani katika ujenzi wa vyoo kwe-
nye shule zilizopata fedha za ma-
darasa ya UVIKO-19.

Na Marco Maduhu,            
SHINYANGA

W
ATOTO wa wata-
tu wa kiume 
wamezaliwa ka-
tika mkesha wa Si-

kukuu ya Krismasi katika Hospi-
tali ya Rufani mkoani Shinyanga.

Muuguzi Msaidizi Kiongozi 
wodi ya wazazi, Experantia Misal-
aba, alibainisha hayo juzi wakati 
akizungumza na vyombo vya 
habari hospitalini hapo.

Alisema kinamama waliojifun-
gua kwenye mkesha wa Sikukuu 
ya Krismasi ni watatu, wawili 
wamejifungua kwa njia ya upas-
uaji na mmoja kawaida, na wote 
wapo salama, wakiwa wamejifun-
gua watoto wa kiume wenye afya 

njema.
“Tumefarijika kinamama hawa 

kujifungua salama, hasa hawa 
wawili ambao wamejifungua kwa 
njia ya upasuaji, ni jambo jema 
kwetu kuona tunapunguza vifo 
vitokanavyo na uzazi, natoa wito 
kwa wanawake waje kujifungua 
hospitali sehemu ambayo ni sala-
ma,” alisema Misalaba.

Mmoja wa kinamama hao ali-
yejifungua kwenye mkesha huo, 
Lightines Kadala, mkazi wa Ki-
tangili Manispaa ya Shinyanga, 
alisema anamshukuru Mungu 
kujifungua mtoto wake salama 
pamoja na yeye kuwa na afya 
njema.

“Nina furaha sana sababu Yesu 
amezaliwa na mimi nimejifun-
gua siku hiyo hiyo tena mtoto wa 

kiume, nilikuwa nikimwomba 
Mungu nijifungue siku kama ya 
leo na imekua hivyo, na tayari 
mtoto wangu nimeshampatia 
jina la Emmanuel,” alisema Kada-
la.

Kwa upande wake Mratibu wa 
Afya ya Uzazi na Mtoto mkoani 
Shinyanga, Joyce Kondoro, aki-
zungumza na Nipashe wiki iliyo-
pita, alisema ili kupunguza vifo 
vya uzazi, wanawake wanapaswa 
kuzingatia ushauri wa wataal-
amu, na      kuhudhuria kliniki 
muda wote ili kupata vipimo na 
kujua maendeleo ya mtoto tum-
boni.

“Mjamzito anapokuwa akihud-
huria kliniki mara kwa mara na 
kupata vipimo vya maendeleo 
ya mtoto wake ni vigumu sana 

kupoteza wakati wa kujifungua, 
tofauti na yule ambaye haji klini-
ki, na kuja hospitalini siku ya ku-
jifungua, anakuwa katika hatari 
sababu hakuna historia yake, na 
mfano akihitajika upasuaji ndiyo 
mbaya zaidi,” alisema Kondoro.

Pia, alitaja takwimu za miaka 
mitatu za vifo vya uzazi kwa 
upande wa kinamama mkoani 
humo, kuwa mwaka 2019 kuliku-
wa na vifo 50, mwaka 2020 (46) 
na mwaka huu 2021 vimepungua 
na kufariki kinamama 15.

Pia alitaja vifo vya watoto 
wachanga kuwa mwaka 2019 vi-
likuwa 866, mwaka 2020 (567), 
na mwaka huu vimepungua na 
kuwa 270, na kutoa wito kwa 
wajawazito, wanapokuwa waki-
jisikia vibaya wawahi hospitalini.

Kingalangala 
awatoa hofu 
makada CCM
Na Dege Masoli, KILINDI

MWENYEKITI wa CCM Wilaya 
ya Kilindi, Bakari Kingalangala, 
amewatoa hofu makada wa chama 
hicho wanaotaka kuwania nafasi ya 
mwenyekiti kwenye uchaguzi ujao 
wajipange na kwamba ziara yake 
haihusiani na kampeni kwa ajili ya 
uchaguzi huo.

Akizungumza na viongozi wa 
ngazi mbalimbali katika kata za 
Lwande, Kimbe na Negero, ikiwa ni 
mwendelezo wa ziara yake ya wiki 
mbili kukagua uhai wa chama na mi-
radi inayotekelezwa wilayani humo 
na kusikiliza kero, Kingalangala 
alisema kutembea huko ni ahadi ali-
yowekeana na chama ya kila mwaka 
kuzunguka wilaya nzima.

Katika ziara hiyo aliambatana na 
viongozi mbalimbali ngazi ya wilaya 
akiwamo Katibu wa Madiwani, 
Juma Bewa, Mwenyekiti wa Wazazi, 
Amon Mhando, Katibu Msaidizi wa 
CCM, Pamphil James na madiwani 
viti maalumu, Habiba Mnguya na 
Hamida Kidunda na kada maarufu, 
Mohamedi Mkomwa.

Alisema kuwa ziara yake imekuwa 
mwiba kwa baadhi ya watu wanao-
taka kuingia katika kinyang’anyiro 
cha uchaguzi hapo mwakani cha

uenyekiti na kwamba wana wasi-
wasi kuona ni kampeni ya uchaguzi 
huo na kuwataka wasiwe na hofu.

“Ziara yangu inawapa watu shida 
sana, baadhi ya watia nia wanaifua-
tilia sana, kila ninapokwenda simu 
zinapigwa, watu wanauliza vipi? 
Kingalangala amepata watu hapo? 
Vipi amesemaje? Anapiga kampeni? 
Na mimi safari hii nimo, tumuan-
gushe Kingalangala asichukue tena 
mara ya tatu!...Wanapata tabu sana,” 
alisema Kingalangala.

Hata hivyo, aliwataka wasubiri 
muda utakapofika kila mwanachama 
anayo haki ya kugombea nafasi 
yoyote na kitendo cha kujenga hofu 
na ziara yake ni kutafuta kujiwekea 
vikwazo na kusisitiza kuwa cha 
msingi ni kusubiri muda ufike.

Alisema mwanasiasa mzuri ni yule 
anayenusa kila pembe kuona hali ya 
hewa ya kisiasa ilivyo vinginevyo 
kuingia kichwakichwa katika uch-
aguzi bila kuangalia, kunaweza kum-
fanya mtu kufutika kisiasa baada ya 
kuachwa mbali kwenye kura.

“Lakini mnaotaka kupambana 
na mimi mnuse kwanza, halafu 
je, mpo wangapi? Je, mtaweza?” 
Alihoji Kingalangala huku akisisitiza 
kwamba hapigi kampeni zaidi ya 
kuangalia utekelezwaji wa ilani, 
kusikiliza kero na kufuatilia miradi 
inayotekelezwa chini ya fedha za 
Uviko- 19 za Rais Samia Hassan 
Suluhu.

Mwenyekiti huyo anafanya ziara 
hiyo katika Kata 21 za Wilaya ya 
Kilindi na kukutana na viongozi 
wa halmashauri za chama ngazi 
ya kata, mabalozi, matawi, wazee 
maarufu na wataalamu, wakiwamo 
pia madiwani na kutoa maelekezo 
mbalimbali yanayohusu uimarishaji 
wa CCM.

Mkuu wa Mauzo Vodacom Kanda ya Dar es Salaam na Pwani, Brigita Shirima (kushoto), akimkabidhi zawadi ya smart Tv mmoja kati ya 
washindi wa wiki ya tatu wa promosheni ya “ Show Love, Tule Shangwe”, Geofrey Nyakuka (kulia), mkazi wa Tabata, jijini Dar es Salaam 
jana. Katikati ni Masta Shangwe, jumla ya washindi sita walijishindia Tv za kisasa (Smart Tv) wengine sita simujanja (smartphone) na 
washindi 50 walijishindia pesa taslimu. Ili uweze kushinda zawadi katika kipindi hiki cha sikukuu, mteja wa Vodacom unatakiwa kununua 
bando au kutumia huduma ya M-Pesa kwa umpendae kwa kupiga *149 * 01#.



isikupite
SIKU ya kufungua zawadi 
(‘Boxing Day’) Desemba 26, 1963 
bado inaendelea kukumbukwa 
kwa matokeo ya kushangaza 
kwenye Ligi Kuu England baada 
ya Ipswich Town kupigwa mabao 
10-1 na Fulham, huku Burnley 
ikiitandika Manchester United 
6-1, West Brom ikitoka sare 
ta 4-4 dhidi ya Tottenham na 
Blackburn ikishinda 8-2 dhidi ya 
West Ham. Jumla ya mabao 60 
yalifungwa siku hiyo.
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K
WA mtazamo wa haraka, penalti 
inaonekana kuwa njia rahisi ya 
kufunga bao. Kumfunga golikipa 
kwa shuti la umbali wa yadi 12 

kunaweza kuchukuliwa kama matembe-
zi kwenye bustani, haswa kwa wafungaji 
bora duniani.

Lakini, unapozingatia uzito wa mata-
rajio na uzuri wa makipa, hali inakuwa 
ngumu zaidi. Hawa ndio wachezaji wata-
no bora ambao wamekosa penalti nyingi 
zaidi karne hii ya 21...

#5. Antonio Di Natale – Penalti 14
Gwiji wa Udinese, Antonio Di Natale 

alikuwa mmoja wa wachezaji bora ka-
bisa katika kipindi chake. Tofauti na 
washambuliaji wengi wa kizazi chake, Di 
Natale hakutajwa sana alipokuwa kijana. 
Mshambuliaji huyo wa kati jina lake lili-
paa baada ya kufikisha umri wa miaka 
30.

Alikuwa na mguu mzuri wa kulia, ali-
kuwa na harakati za kuvutia za nje ya 
mpira, na alikuwa na ustadi wa kuwa 
mahali pazuri kwa wakati muafaka. Kwa 
kuongezea, alikuwa mwaminifu kwa 
Udinese na alikataa ofa kutoka klabu ny-
ingine za Serie A.

Di Natale aliifungia Udinese mabao 191 
katika Ligi Kuu Italia, na kuwa mfungaji 
bora wa klabu hiyo. Di Natale pia ndiye 
mfungaji bora wa sita katika historia ya 
Serie A.

Mchezaji huyo wa zamani wa ki-
mataifa wa Italia alipiga penalti 55 katika 

Wachezaji wa5 
waliokosa penalti 
nyingi karne ya 21

#1. Lionel Messi – Penalti 29

Mshambuliaji wa Paris Saint-Germain, 
Lionel Messi bila shaka ndiye mchezaji 
bora zaidi kuwahi kutokea duniani. 
Yeye ni mfungaji mabao wa kipekee na 
ameweza daima kuongoza kwa mfano 
kwenye uwanja wa mpira.

Kabla ya kuhamia PSG kwenye msimu 
wa majira ya joto wa 2021, Messi alikuwa 
ameichezea Barcelona pekee. Muargen-
tina huyo alikuwa kwenye klabu hiyo 
kwa miaka 19, akihitimu kwanza kutoka 
akademi ya La Masia kisha akaibuka 
kama mchezaji bora wa kizazi chake.

Messi aliichezea Barcelona mechi 772 
katika maisha yake ya soka, akifunga ma-
bao 672 na asisti 301. Ushujaa wake ak-
iwa Camp Nou ulimfanya kushinda Bal-
lon d’Or sita. Alishinda Ballon d’Or yake 
ya saba akiwa PSG katika wiki ya mwisho 
ya Novemba.

Hadi sasa, Messi amepiga penalti 132, 
akifunga mara 103 na kukosa mara 29.

maisha yake ya soka, akifunga 41 na ku-
kosa 14. Alistaafu soka msimu wa joto wa 
mwaka 2016.

#4. Zlatan Ibrahimovic - Penalti 16
Mpende au umchukie, hakuna njia ya 

kupuuza uwapo wake na uchezaji wa 
kuburudisha wa Zlatan Ibrahimovic. 
Mkali huyo wa Sweden amecheza ka-
tika klabu nyingi za juu barani Ulaya na 
anaendelea kutawala uwanjani hadi leo 
akiwa na AC Milan.

Kwa sasa ndiye mshambuliaji pekee 
mwenye umri wa miaka 40 anayeende-
lea kucheza mara kwa mara. Ameichezea 
Milan mechi 11 hadi sasa msimu huu, aki-
funga mabao saba.

Ukiacha mahojiano yake yaliyojaa 
kiburi, Ibrahimovic analeta mengi zaidi. 
Yeye ni mshambuliaji bora wa mpira, 
anaweza kushinda pambano la angani 
na ardhini kwa urahisi, na mara nyingi 
kwa kushangaza hana ubinafsi akikaribia 
lango.

Akiwa katika miaka yake 40, hafungi 
sana mabao yake ya sarakasi siku hizi, la-
kini amefunga machache ya kifahari.

Ibrahimovic amekuwa mpigaji pen-
alti kwa timu zake. Katika kipindi cha 
uchezaji wake, amepiga penalti 100, aki-
funga 84 kati ya hizo na akikosa 16.

#3. Francesco Totti - Penalti 18
Katika soka uaminifu umekuwa bidhaa 

adimu. Wachezaji kandanda hujitolea 
kubaki waaminifu kwa klabu zao, lakini 
huwa wanatafuta malisho mapya baada 
ya mizozo kidogo.

Gwiji wa AS Roma, Francesco Totti 
amekuwa tofauti na kawaida katika karne 
hii ya 21. Licha ya kupata ofa nyingi ku-
toka klabu nyingi za Ulaya ikiwamo Real 
Madrid, hakutaka kuondoka.

Kwa zaidi ya miaka 20, alikuwa mmoja 
wa majina ya kwanza kwenye karatasi 
ya timu ya AS Roma. Kwa kawaida kama 
mshambuliaji wa pili, Totti alikuwa na 
ustadi wa mkubwa. Alicheza mechi 618 za 
Serie A akiwa na Roma, akifunga mabao 
250.

Wakati wake akiwa na Roma, alikuwa 
ndio mpiga penalti wa timu. Alipiga pen-
alti 95 katika karne ya 21, akifunga 77 na 
kukosa 18.

#2. Cristiano Ronaldo - Penalti 28
Mshambuliaji wa Manchester United, 

Cristiano Ronaldo amekuwa mchezaji wa 
aina yake tangu alipoanza kucheza kwa 
mara ya kwanza katika kikosi cha kwanza 
cha Sporting Lisbon mwaka 2003. Mreno 
huyo amewahi kuzichezea pia Real Ma-
drid na Juventus.

Ufungaji bora wa Ronaldo ulikuja 
wakati akiwa na wababe wa LaLiga, Real 
Madrid. Kati ya mwaka 2009 na 2018, 
nahodha huyo wa Ureno aliifungia kla-
bu hiyo mabao 451, na kuisaidia kutwaa 
mataji mawili ya LaLiga na manne ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.

Ronaldo amekuwa chaguo la kwanza 
la kupiga penalti katika kila timu ali-
yoichezea. Kufikia sasa, mfungaji bora 
wa kizazi hicho amepiga penalti 171 kwa 
klabu na nchi yake, akifunga mara 143 na 
kukosa mara 28.

Wachezaji wa5 wenye kadi nyekundu nyingi tangu 2000  uk. 1 2 - 13
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Extra Time

“Hatukununua/hatutanunua msham-
buliaji yeyote hivi karibuni ama 
baadaye. Siku moja itakwenda ku-
tokea. Wakati iliposhindikana mwan-
zoni mwa msimu nilisema sawa, 
nimeridhika kwa kiasi kikubwa sana 
na wachezaji waliopo. Nitaishi nao 
hakuna tabu,” Kocha wa Manchester 
City, Pep Guardiola

“Kwa watu wengine wakisikia 
‘Messi’ inamhusu mchezaji bora wa 
dunia, kwangu mimi ni jina la ukoo 
wangu, Cameroon watu wengi wana 
jina hili, utaona Messi wengi huko. 
Kwangu ni kawaida lakini kwa wen-
gine si kawaida. Mara zote wana-
tarajia zaidi, wakisikia jina ‘Messi’,” 
mshambuliaji wa Nanjing City F.C 
ya China, Mcameroon Raphael 
Messi Bouli 

“Watu wanasema ni nani mchezaji 
bora zaidi duniani? Na watu wengi 
wanasema kwa usahihi Messi - 
huwezi kupinga maoni hayo. Lakini 
Ronaldo anaweza kuichezea Millwall, 
Queens Park Rangers, Doncaster 
Rovers... mtu yeyote, na kufunga 
hat-trick katika mchezo mmoja. Sina 
uhakika Messi anaweza kufanya 
hivyo,” Kocha wa zamani wa Man-
chester United, Sir Alex Ferguson 
akitoa maoni yake kuhusu nyota 
hao mwaka 2015

Nukuu“
LONDON, England 

M
CHEZO wa soka haukomi kutush-
angaza kwa burudani na mapenzi 
yote yanayohusika. Inashangaza 
jinsi mashabiki kote ulimwenguni 

wanavyoufuatilia mchezo huo kama dini.
Hiyo inasemwa, si mashabiki

 pekee ambao wanashauku kub-
wa juu ya mchezo huo. Shauku

 hutiririka kwa kasi pia kwa
 wachezaji wakiwa uwanjani.

Kwa nguvu zote zinazohusika kwenye mch-
ezo huo, wakati mwingine hutokea kwamba, 
wachezaji hupoteza udhibiti wao wenyewe. 
Wakati fulani, ni kwa namna ya makabiliano 
ya kimwili ambayo hatimaye husababisha 
mchezaji kutolewa nje. Wachezaji wana-
julikana kuwa na mashambulizi makali na 
kuwahatarisha wachezaji wenzao wa upin-
zani.

Roy Keane alikuwa mmoja wa wachezaji 
wa mpira wa miguu wenye morali kubwa 
zaidi uwanjani wakati wake akicheza, kuka-
biliana naye ilikuwa ni kwa kutumia nguvu na 
hatari. Cha kushangaza raia huyo wa Ireland 
hayumo kwenye orodha hii ya wanasoka wal-
ioonyeshwa kadi nyekundu nyingi.

Makala haya inawaangalia wachezaji wa-
tano ambao wameonyeshwa kadi nyekundu 
mara nyingi zaidi katika ligi tano bora za Ul-
aya katika karne ya 21, twende sasa...

#5. Matuzalem (mara 13)
Matuzalem alikuwa kiungo wa kati wa Bra-

zil aliyechezea klabu nyingi za Ulaya katika 
maisha yake ya soka. Alicheza Ligi Kuu ya Ita-
lia, Serie A, kwa muda mwingi zaidi.

Mbrazil huyo alizichezea Lazio, Brescia Cal-
cio, Genoa, Piacenza Calcio, Napoli na Hellas 
Verona nchini Italia. Kwa mtindo wake wa 
uchezaji, Matuzalem alikuwa akipewa kadi 
nyekundu mara nyingi zaidi. Alitolewa kwa 
kadi nyekundu mara kumi kwenye Serie A.

Alipokuwa akiichezea Lazio, alitolewa nje 
mara moja kwenye Ligi ya Europa. Matu-
zalem alipokea heshima ya mashabiki 
kusimama mara mbili alipokuwa 
akiichezea Real Zargoza kwenye Ligi 
Kuu ya Hispania, LaLiga, ndani ya 
msimu mmoja tu.

#4. Zlatan Ibrahi-
movic, Giampiero 
Pinzi, Alberto Lopo, 
Sulley Muntari na 
Cyril Jeunechamp 
(mara 14)

Nafasi ya nne 
i n a w a k u t a n i -
sha wachezaji 
watano kwa 
nafasi moja. 
Zlatan Ibra-

himovic, Giampiero Pinzi, Alberto Lopo, Sul-
ley Muntari na Cyril Jeunechamp wote wame-
kuwa na viwango tofauti vya mafanikio katika 
soka.

Ibrahimovic bila shaka ndiye aliyefani-
kiwa zaidi kati yao. Nyota huyo wa Sweden 
amekuwa na sifa mbaya uwanjani na hais-
hangazi kwamba ametolewa nje mara 14 ka-
tika maisha yake ya soka. Ameonyeshwa kadi 
nyekundu mara tano akiwa na AC Milan, kadi 
nyingi zaidi katika klabu yoyote ambayo Zla-
tan ameichezea.

Pinzi alikuwa kiungo wa kati ambaye ali-
cheza maisha yake yote nchini Italia. Alitole-
wa nje mara 13 akiichezea Udinese na 
mara moja Chievo Verona. Alberto Lopo 
alicheza maisha yake yote kule Hispa-
nia, kwa muda mrefu pale Deportivo 
de La Coruna na Espanyol. Alitolewa 
nje mara nne akiichezea Deportivo 
na mara nane akiichezea Espan-
yol.

Muntari siku zote aliju-
likana kwa kuwa na hasira 
za haraka na alitolewa nje 
mara 12 akicheza Serie A. 
Jeunechamp alicheza 
maisha yake yote ya 
klabu nchini Ufar-
ansa kama kiungo 
wa kati wa ulinzi 
na alikuwa na 
mazoea ya ku-
tolewa nje 
kwa kadi 
ny e k u n -
du ku-
tokana 
n a 

uchezaji wake wa ukali.

#3. Gonzalo Rodriguez (mara 15)
Beki huyu wa kati wa Argentina alikuwa aki-

icheza Villarreal baada ya kukaa kwa misimu 
tisa nchini Hispania. Katika muda huo, Rodri-
guez alitolewa nje mara nane.

Beki huyo mrefu wa kati alijiunga na Fioren-
tina kwenye Serie A mwaka 2012 na alikaa huko 
kwa misimu mitano. Jambo la kufurahisha ni 
kwamba, Rodriguez alitolewa nje mara mbili 
akiwa na timu hiyo ya Italia wakati wakicheza 
Ligi ya Europa. Katika ligi, alitolewa nje mara 
nne.

#2. Philippe Mexes na Thiago Motta 
(mara 16)

Philippe Mexes alianza uchezaji wake huko 
Ufaransa akiwa na klabu ya Auxerre. Beki huyu 
wa kati wa Ufaransa amekuwa na sifa ya ku-
poteza udhibiti na kuwa mkali zaidi. Hii mara 
nyingi zaidi ilisababisha atolewe nje.

Akiwa Auxerre, alitolewa uwanjani mara moja 
tu. Ilikuwa pale AS Roma ambapo Mfaransa 
huyo alionyeshwa kadi nyekundu mara 11. Ka-
tika misimu minne iliyopita ya maisha yake ya 
soka, Mexes aliichezea AC Milan. Hata akiwa na 
miamba hao wa Italia, alitolewa nje mara tatu.

Thiago Motta alikuwa mmoja wa viungo wa 
kati waliokuwa hawatajwi sana. Kwa kutumia 
akili na uwezo wake wa kiufundi, alikuwa mtu 
wa kutegemewa katika safu ya kiungo. Lakini 
nyakati fulani, alipatikana na hatia ya kuwa 
mkali sana.

Katika maisha yake ya soka, Motta alitolewa 
nje mara tano akiwa na Paris Saint-Germain, 
mara nane akiwa na Barcelona, ​​na mara moja 
akiwa na Inter Milan, Atletico Madrid na Genoa.

#1. Sergio Ramos (mara 26)
Sergio Ramos na kadi nyekundu zimekuwa 

zikienda naye sambamba. Beki huyo wa His-
pania amekuwa mchezaji mzuri katika maisha 
yake yote ya soka na anaendelea kuwa mchezaji 
mkubwa uwanjani.

Pamoja na hayo, Ramos amekuwa mwepesi 
wa kupewa kadi nyekundu uwanjani. Kupenda 
kwake kuingilia ugomvi na timu pinzani na 
mara nyingi sana kumemfanya apewe kadi 
nyekundu. Mhispania huyo ana hadhi kubwa 
pale Real Madrid na cha kufurahisha, kadi zake 

zote nyekundu 26 alizipata wakati akiichezea 
timu hiyo.

Kati ya kadi hizo 26, 20 amezipata akiwa 
anacheza kwenye Ligi Kuu Hispania, La-

Liga. Ramos ana mataji manne ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya na ametolewa 

mara nne kwa kadi nyekundu 
katika michuano hiyo. Kadi 

nyekundu zilizobaki amezipa-
ta akicheza kwenye Kombe 

la Mfalme (Copa Del Rey).
Hakuna mchezaji 
mahiri anayeweza 

kumfikia Ramos 
linapokuja suala 

la kupewa kadi 
n y e k u n d u 

mara kwa 
mara.

Wachezaji wa5 
wenye kadi nyekundu 
nyingi tangu 2000

Ramos



WINGA wa Chelsea, Hakim Ziyech 
hataitumikia Morocco kwenye mi-
chuano ya AFCON nchini Cameroon 
mwezi ujao kutokana na kocha wa 
timu hiyo ya taifa, Vahid Halilhodzic 
kutomjumuisha baada ya mapema 
Juni mwaka huu kukataa kuichezea 
katika mchezo dhidi ya Ghana akisin-
gizia kuwa ni majeruhi licha ya timu 
ya matabibu kudai yupo fiti kucheza.JE

, W
A

JU
A

?

Na Adam Fungamwango

M
PAKA kufikia raundi ya 
10 ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara jumla ya makocha 
sita ‘wameshatimuliwa’ 

kwenye klabu wanazofundisha 
kutokana na sababu mbalimbali, 
lakini kubwa ni kutoweza kufikia 
malengo kwa timu zao kuanza kwa 
kufanya vibaya.

Klabu nyingi kwa sasa
 zimekuwa zikiwatimua 

makocha wao kistaarabu
 kwa kile wanachodai

 ni wenyewe makocha 
kuandika barua ya kujiu-

zulu au kubwaga man-
yanga kwa maslahi ya

 pande zote mbili, lakini
 haiondoi ukweli kuwa

 hutimuliwa kutokana na
 matokeo mabovu.

Msimu huu wa Ligi Kuu 2021/22, 
umeonekana ni mgumu na klabu 
nyingi zimekuwa hazina subira ya 
kuwapa muda makocha, badala 
yake huwaondoa pale wanapoona 
mambo hayaendi vema.

Ikumbukwe kuwa msimu huu 
kuna timu 16 tu na kila timu 
itacheza mechi 30, hivyo kumeku-
wa hakuna muda wa kusubiri kwa 
makocha, mpaka kumalizika kwa 
mzunguko wa kwanza, kila timu 
itakapokuwa imecheza mechi 15, 
tunaweza kuona ongezeko zaidi la 
makocha kutimuliwa.

Katika makala haya, tumekusan-
ya orodha ya makocha wa timu za 
Ligi Kuu ambao tayari wameshapu-
kutishwa kwa kuonyeshwa mlango 
wa kutokea, lakini aliyekuwa Ko-
cha wa Simba, Didier Gomes hay-
upo katika orodha hii kwa sababu 
kutimuliwa kwake kulitokana na 
kutolewa kwenye Ligi ya Mabingwa 
Afrika, twende sasa...

Etienne Ndayiragije - 
Geita Gold

Ni kocha wa zamani wa klabu za 
Mbao FC, Azam FC na timu ya Taifa 
ya Tanzania, Taifa Stars ambaye 
alichukuliwa na Geita Gold iliyo-
panda na kuanza kucheza Ligi Kuu 
msimu huu.

Ilikuwa ni Agosti mwaka huu, 
Mrundi huyo ndipo alipopewa ju-
kumu la kuinoa timu hiyo akitara-
jiwa kufanya makubwa.

Katika hali isiyokuwa ya kawai-
da, alitimuliwa kazi miezi miwili 

Mapema tu 
makocha 6 
wapukutishwa 
Ligi Kuu
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baadaye, huku klabu ikisema kuwa 
walifikia makubaliano ya kuvunja 
mkataba kwa maslahi ya pande 
zote, baada ya kushindwa kufikia 
makubaliano waliyowekeana. 
Ni kwamba Geita Gold ilikuwa 
haifanyi vizuri kwenye mechi zake 
za Ligi Kuu.

Haruna Hererimana - 
Mbeya Kwanza

Hivi karibuni, klabu ya Mbeya 
Kwanza ilimtimua kocha wake 
Haruna Hererimana kwa madai ya 
timu kupata matokeo mabovu kwe-
nye mechi za Ligi Kuu, ikimchukua 
kocha wa zamani wa Mbeya City, 
Maka Mwalwisi.

Hererimana, raia wa Burundi ali-
yewahi kuzifundisha klabu za Lipu-
li na KMC, alichukua jukumu la kui-
fundisha timu hiyo Agosti mwaka 
huu ikiwa inajiandaa kucheza Ligi 
Kuu kwa mara ya kwanza tangu ili-
popanda. Mwanzoni alifanya vema, 
lakini ilipoanza kufanya vibaya tu, 
viongozi hawakuwa na muda wa 
kusubiri.

George Lwandamina - 
Azam FC

Kocha huyu mkongwe raia wa 
Zambia, alitimuliwa katikati ya De-
semba baada ya shinikizo kubwa 
kutoka kwa mashabiki wa Azam 
FC.

Lwandamina, kocha wa zamani 
wa Yanga, alipewa kibarua hicho 
Desemba mwanzoni mwaka jana 
na kuwa mmoja kati ya makocha 
waliopata fursa ya kufanya usajili 
wa kikosi chake cha msimu huu.

Lakini baada ya kuona kila ku-
kicha afadhali ya jana, uongozi wa 
Azam ukaamua akae pembeni, na 
ikatangazwa kuwa ameandika ba-
rua ya kujiuzulu.

James Omog - Mtibwa 
Sugar

Hakupishana siku nyingi na 
Lwandamina, naye alitimuliwa kati-
kati ya Desemba baada ya jahazi la 
Mtibwa Sugar kuonekana kuzama 
siku hadi siku. James Omog, raia wa 
Cameroon, kocha wa zamani wa 
Azam FC na Simba, aliletwa nchi-
ni ikionekana kama itakuwa su-
luhisho la kuboronga kwa Mtibwa 
Sugar msimu uliopita, lakini ikawa 
afadhali hata ya msimu huo kuliko 
huu.

Hemed Morocco - Namun-
go

Baada ya misimu miwili ya ma-
fanikio, hatimaye Hemed Morocco 
naye ameondoka kwenye klabu ya 
Namungo.

Ilionekana mapema tu msimu 
huu kocha huyo Mtanzania kama 
hakuwa na maisha marefu, kwani 
viongozi wa Namungo alionekana 
kuja juu na kumpa mechi kadhaa 
ashinde la sivyo atafukuzwa. Kili-
chokuwa kinatokea ni kwamba an-
apopewa idadi ya mechi, anafanya 
vizuri. 

Morocco ambaye aliifanya Na-
mungo msimu uliopita kucheza 
hatua ya makundi ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, msimu huu ume-
kuwa mgumu kwake kwenye Ligi 
Kuu.

Jumatano iliyopita baada ya 
kuchapwa nyumbani mabao 2-1 
dhidi ya Dodoma Jiji, biashara 
ikawa imekwisha.
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Waomba matuta barabarani kupunguza ajali
Na Peter Mkwavila, CHAMWINO

WAKAZI wa vijiji vya Buigiri, Chi-
nangali na Mwegamile wilayani 
Chamwino, vilivyoko barabara kuu 
ya Dodoma-Morogoro, wameiomba 
serikali kuweka matuta na alama za 
barabarani kwenye maeneo hayo ili 
kupunguza vifo vinavyotokana na 
ajali za mara kwa mara.

Wakizungumza na waandishi wa 
habari kwa nyakati tofauti kwenye 
vijiji hivyo, walisema kuwa kutokana 
na watu kugongwa kama wanyama 
wanaiomba serikali kuweka matuta 
hayo barabarani ili kupunguza vifo 
ambavyo vinavyoleta hofu kwa 

wakazi wa maeneo hayo.
Godfrey Sinzila, alisema wanala-

zimika kuiomba serikali kuchukua 
hatua hiyo ya tahadhari ya kuweke-
wa matuta kwa kuwa wakazi hao 
wamejikuta wakigongwa mara kwa 
mara kutokana na magari yanayopi-
ta kutembea kwa mwendo kasi bila 
kujali kama kuna watu wanaotumia 
pia barabara hiyo.

“Tunamwoomba Rais wetu msiki-
vu wa wananchi Mama Samia Su-
luhu Hassan kutuangalia kwa jicho 
la huruma maana hivi sasa wakazi 
wa eneo hilo wanagongwa kama 
wanyama wa porini kutokana na 
madereva kutozingatia sheria za 

barabarani pamoja na kuwa maeneo 
hayo yana watu na wao wanatakiwa 
kuendesha kwa mwendo wa pole,” 
alisema.

Naye Elizabent Mahunza, mkazi 
wa kijiji cha Chinangali alisema 
kuwa njia pekee ya kutoinyoshea 
serikali vidole ni kuwatatulia tatizo 
hilo la muda mrefu wanalolilia la 
kuwekewa matuta kwenye kipande 
hicho cha barabara kati ya Biugiri, 
Chinangali hadi Mwegamile.

Alisema kuwa wakazi wa maeneo 
hayo hawana imani na madereva 
wanaoendesha magari kutokana 
na uendeshaji wao wa kutojali watu 
hata na mifugo, suala ambalo lime-

kuwa likisababisha kutokea vifo vya 
mara kwa mara.

Joram Mwaluko, alisema pamoja 
na kuomba matuta pia serikali 
waangalie uwezekano wa kupanua 
barabara hiyo ambayo imekuwa iki-
tumiwa na magari makubwa.

Awali, wakizungumza na waandi-
shi wa habari wenyeviti wa serikali 
za       vijiji hivyo,      walisema kuwa 
serikali         inatakiwa kuwanusuru 
wananchi wao kwa kuwawekea ala-
ma          zitakazowezesha kuepuka 
ajali zinazotokea kwenye maeneo 
yao.

Yuda Ndalu, Mwenyekiti wa Seri-
kali ya Kijiji cha Chinangali na Rob-

ert Chilewa, Mwenyekiti wa Serikali 
ya        Kijiji cha        Buigiri, walisema 
kuwa wananchi wao wamekuwa 
wakigogwa    na kusababisha vifo 
na wengine kupata ulemavu wa ku-
dumu.

Kwa upande wake Makamu Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya Cham-
wino, Keneth Yindi, akizungumza na 
waandishi wa habari, alikiri kupokea 
malalamiko hayo.

Yindi alisema kuwa wananchi hao 
wamechoshwa na madereva wanao-
pita kwa mwendo kasi kwenye bara-
bara hiyo maana walio wengi wana-
sababisha ajali kwa kuwagonga watu 
kama wanyama.

Wajiandaa msimu 
kilimo kwa 
kununua mbegu 
bora za alizeti
Renatha Msungu, DODOMA 

ASILIMIA 75 ya mbegu bora za 
zao la alizeti zimeshanunuliwa na 
wakulima kwa ajili ya kujiandaa na 
msimu wa mvua zinazotarajia ku-
nyesha msimu huu.

Mbegu hizo zimekuwa zikiuzwa 
kwa bei ya ruzuku ya Sh. 7,000 kwa 
kilo mbili na mpaka sasa asilimia 
75 ya mbegu zimeshanunuliwa na 
wakulima.

Akizungumza na gazeti hili, Ofisa 
Kilimo wa Wilaya ya Bahi, Abda-
lah Mdiliko, alisema wamejipanga 
kuhakikisha wakulima wanatumia 
mvua zinazotarajiwa kunyesha 
hivi karibuni kwa kupanda mazao 
yanayostawi katika maeneo yao 
yaliyotifuliwa. Alisema wakulima 
wameichangamkia mbegu ya al-
izeti iliyotolewa na serikali kwa 
bei ya ruzuku hali inayomaanisha 
kutakuwa na ongezeko kubwa la 
uzalishaji wa zao hilo. 

Alisema Wilaya ya Bahi ilipokea 
tani 28 za mbegu za alizeti na kila 
kata ilipatiwa tani moja kwa ajili ya 
kuwauzia wakulima.

Mdiliko alisema sasa mvua 
zimekaribia kuanza na wakulima 
wameanza kuandaa mashamba na 
wengine tayari wamelima wakisub-
iri mvua zinyeshe wapande.

Alisema wanasisitiza wakulima, 
kutifua mashamba kwa kuwa ina-
saidia maji yasitembee shambani 
na kwenda kusababisha mapor-
omoko, watu wengi hawalimi mpa-
ka chini wanalima kwa kuparua 
mvua inaponyesha maji yanapita 
na kuacha udongo ukiwa mkavu.

Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa Kijiji cha Kigwe, Jeremiah Sobay-
ii, alisema wanaishukuru serikali 
kwa kutoa mbegu za ruzuku za al-
izeti ambalo ni zao la kimkakati hali 
itakayowezesha watu wa kipato cha 
chini kumudu bei.

Alisema kata hiyo yenye wakazi 
3,900 shughuli kubwa ni kilimo na 
ufugaji.

Mke wa Waziri Mkuu mstaafu, Tunu Pinda, akimsikiliza bibi mjane baada ya kumkabidhi zawadi kwa ajili ya sikukuu ya Krismasi kwenye ibada 
iliyofanyika katika kanisa la Upendo Revival Christian Center TAG Area D jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Mama Pinda awataka wajane kutojiona wanyonge
Na Peter Mkwavila, DODOMA 

M
KE wa Waziri Mkuu 
mstaafu, Tunu Pinda, 
amewataka wajane 
kutokata tamaa ya 

maisha na kujiona wanyonge pale 
wanapoondokewa na wenza wao 
na kuwaasa wajitume kufanya kazi 
kwa bidii ili kujipatia kipato kwa 
ajili ya mahitaji yao.

Akizungumza na wajane hao 
wakati wa chakula cha pamoja kili-
choandaliwa na kanisa la Upendo 
Revival Christian Center TAG, lil-
iloko Area D jijini Dodoma, alisema 
wajane wajione kuwa ni sehemu 
ya watu wengine na wala wasiwe 
na huzuni.

Alisema kitendo walichofanyiwa 
na kanisa hilo ni kuonyesha wao 
pia ni sehemu ya jamii ambayo ina-
hitaji kusherehekea kwa pamoja 
na Watanzania wote.

“Kwangu mimi leo nimejifunza 
jambo kubwa sana hapa kanisani 
limeonyesha upendo wa hali ya 
juu sana kwa kuweza kukusanya 
idadi ya watu zaidi ya 400 na kula 
nao chakula.

“Natamani hata mimi kufanya 
jambo kama hili kwani ni upendo 
wa aina yake napenda kusema 
kuwa hili ni tukio kubwa na la kuig-
wa na watu wote,” alisema.

Alisema pamoja na kanisa 
kuhubiri neno la Mungu pia 
wameweza kuwajali watu kiroho 
na kimwili kwa kushiriki nao 
chakula   kwa pamoja na kuwa-
patia mahitaji mbalimbali kwa 
ajili ya kuwafariji badala ya kukaa 
kinyonge.

Mchungaji kiongozi wa kanisa 
hilo, Dk. Vangast Salumu, alisema 
kuwa ili nchi iweze kuwa na amani 
ni lazima haki itendeke.

Dk. Salumu akizungumza na 
waandishi wa habari kwenye iba-
da ya maalumu ya kumbukizi ya 
kuzaliwa kwa Yesu Kristo iliyoam-
batana na utoaji wa sadaka kwa 
watoto wa mitaani, yatima, wa-
jane na waishio   katika mazingira 
mugumu.

Alisema katika kuelekea mwaka 
mpya wa 2022 kuna kila sababu ya 
kulinda na kutunza amani ya nchi 
ikiwa ni pamoja na kuhakikisha 
amani inatendeka.

Mchungaji huyo alisema ili kuwa 
na taifa bora ni lazima kuwa na 
hofu ya Mungu pamoja na ku-
hakikisha haki inatendeka kwa kila 
mtu kulingana na alichokifanya.

“Nataka kusema kuwa tunaele-
kea katika mwaka mpya ujao am-
bao ni mwaka wa kubarikiwa ni 
lazima kulinda amani ya nchi sam-
bamba na viongozi wa ngazi zote 
kutenda haki bila kuwa na ubaguzi 
wa aina yoyote.

“Ili nchi iweze kuwa na maende-
leo lazima watu wawe na hofu ya 
Mungu, haki itendeke na ikitende-
ka inazaa amani,” alisema.

Alisema kuwa kama hakuna 
haki amani haiwezi kuwapo pia ni 
muhimu kuwa na desturi ya watu 
kukaa meza moja na kuzungumza 
pale panapokuwapo dalili za kuto-
fautiana kwa njia yoyote ile.

Katika hatua nyingine aliwataka 
Watanzania kufanya kazi kwa bidii 
na kuepukana na masuala ya ku-
kaa vijiweni kwa kujadili mambo 
ambayo hayawasaidii kwa jambo 
lolote.

“Bila kufanya kazi kwa bidii na 
kuipenda kazi unayoifanya kamwe 

huwezi kubarikiwa kwani hata 
maandiko matakatifu yanaeleza 
wazi kuwa Mungu atazibariki kazi 
za mikono yako na kwenda mbali 
zaidi kwa kueleza kuwa asiyefanya 
kazi na asile,” alisema.

Kuhusu kusherehekea Sikukuu 
ya Krismasi, aliwataadharisha 
waendeshaji wa vyombo vya moto 
kuwa makini wawapo barabarani.

Pia aliwataka Watanzania 
kuachana na tabia ya kuendesha 
vyombo vya moto wakiwa wame-
lewa kwa kuwa kwa kufanya hivyo 
kunaweza kusababisha madhara 
ya makubwa ikiwamo kupoteza 
maisha ya watu.

Akizungumzia kuhusu UVIKO-19 
aliwataka Watanzania kuendelea 
na maombi pamoja na kuchukua 
hatua zinazoelekezwa na wataala-
mu wa afya sambamba na kuondo-
kana na hofu.

“Ili kuepuka na janga hili ni 
muhimu sana kuendelea na 
maombi pamoja na kuachana na 
hofu kwani hofu inaweza kusaba-
bisha kifo hivyo hakuna sababu ya 
kuwa na hofu juu ya ugonjwa huu,” 
alisema.
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Wanne washikiliwa 
kwa tuhuma za uhalifu 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya linawashikilia 
vijana watatu na mzee mmoja kwa tuhuma za 
kuvunja nyumba za watu usiku na mchana na 
kuiba mali mbalimbali.

Akizungumza na waandishi wa habari ofisi-
ni kwake jana Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa 
Polisi, Ulrich Matei, alisema watuhumiwa hao 
pamoja na wa matukio mengine walikamatwa 
kufuatia msako maalumu uliofanyika kabla ya 
Sikukuu ya Krismasi.

Aliwataja vijana waliokamatwa kuwa ni Wil-
liam Sanga (25), mkazi wa Tukuyu wilayani 
Rungwe, Stamili Hemed (25) na Samson Kyan-
do (27), wote wakazi wa Mikoroshini wilayani 
Rungwe pamoja na Mzee Freison Mbilinyi (52), 
mkazi wa Wilaya ya Kyela.

Kamanda Matei alisema katika upekuzi uli-
ofanyika kwenye makazi ya watuhumiwa wa-
likutwa na vitu mbalimbali zikiwamo redio na 
televisheni zenye ukubwa tofauti ambazo ni za 
wizi.

“Baada ya kuhojiwa William Sanga, alikiri 
kuiba mali hizo wilayani Rungwe na kwenda 
kuziuza wilayani Kyela kwa kushirikiana 
na watuhumiwa wengine, tunaendelea na 
upelelezi na ukishakamilika watafikishwa ma-
hakamani,” alisema Kamanda Matei.

Katika hatua nyingine Kamanda Matei, alise-
ma jeshi hilo linamshikilia mtu mmoja raia 
wa Ethiopia kwa kuingia nchini bila kuwa na 
vibali vya jambo ambalo ni kinyume na sheria 
za uhamiaji.

Kamanda Matei alimtaja mtuhumiwa 
huyo kuwa ni Baraka Tadesa (19) na kwamba 
alikamatwa Desemba 23, mwaka huu saa 4:00 
usiku katika kizuizi cha barabarani kilichoko 
Kayuki wilayani Rungwe, akiwa anasafiri kue-
lekea Malawi.

Alisema mtuhumiwa alikuwa anasafiri kwa 
kutumia gari lenye namba za usajili T933 CJC 
Toyota Carina ambalo lilikuwa linaendeshwa 
na dereva ambaye mpaka sasa hajafahamika 
kutokana na kutelekeza gari hilo na kutokomea 
kusikojulikana.

Kamanda Matei alisema jeshi hilo linaen-
delea na msako wa kumtafuta dereva huyo ili 
achukuliwe hatua za kisheria na kwamba mha-
miaji haramu huyo anaendelea kushikiliwa ili 
kuchukuliwa hatua ikiwamo kufikishwa ma-
hakamani.

Alisema mtuhumiwa alikuwa akisafiri ku-
toka Kenya kuelekea Afrika Kusini kwa kupitia 
njia ya Malawi, aliwatahadharisha madereva 
kuacha kuwabeba wahamiaji hao kwa kuwa ni 
kinyume cha sheria za nchi.

Watahadharishwa kula nyama isiyopimwa
Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
AKATI Watanza-
nia wakiungana 
na wenzao duni-
ani kusherehekea 

sikukuu za mwisho wa mwaka, 
wakazi wa Mkoa wa Mbeya 
wameshauriwa kutumia nyama 
iliyopimwa na wataalamu ili 
kuepuka kuhatarisha maisha 
yao kwa kula kitoweo kisicho 
salama.

Ushauri huo ulitolewa mwis-
honi mwa wiki na wataalamu 
wa nyama kutoka katika Bodi 
ya Nyama Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini wakati walipofanya 
ukaguzi wa kushtukiza kwenye 
maduka ya kuuza nyama jijini 
Mbeya kwa lengo la kujiridhisha 
na aina ya kitoweo kinachou-
zwa.

Ofisa wa Bodi hiyo, Mpoki 
Alinanuswe, alisema endapo 
wananchi watakula nyama am-
bayo haijapimwa wanaweza 
wakakumbwa na magonjwa ya 
mlipuko ikiwamo kuharisha en-
dapo kitoweo hicho kitakuwa si 

salama.
Alisema katika msimu wa 

sikukuu kama huu baadhi ya 
wananchi wamekuwa wakiji-
nunulia wanyama na kuchinja 
wenyewe kwa ajili ya familia zao 
bila kuzingatia taratibu za uan-
daaji wa kitoweo hicho jambo 
ambalo alisema ni hatari.

Aliwataka wananchi kuhakik-
isha wananunua nyama am-
bayo imechinjwa kwa kufuata 
taratibu za ukaguzi ikiwamo 
kwenye maduka ambayo yame-
thibitishwa kuwa yana ubora 
wa uuzaji wa nyama.

“Tunawataka wananchi wetu 
wazingatie sheria, hatupendi 
haya mambo yatokee ndiyo 
maana tunafanya huu ukaguzi, 
wananchi wanaweza waka-
kumbwa na magonjwa ya mli-
puko endapo watakula nyama 
ambayo haijaandaliwa kwa 
kufuata taratibu,” alisema Ali-
nanuswe.

Aliwataka wafanyabiashara 
wa nyama kufanya biashara 
hiyo kwa kuzingatia sheria ili 
kuepuka kukumbwa na mkono 

wa sheria za usimamizi wa ny-
ama.

Akizungumzia matokeo ya 
ukaguzi huo, Ofisa Mifugo wa 
Mkoa wa Mbeya, Samora Msha-
na, alisema walibaini baadhi ya 
maduka ya kuuza nyama kutok-
idhi vigezo na wakawapa muda 
wamiliki     kufanya marekebi-
sho.

Alisema mbali na hatua hizo 
pia walitoa elimu kwa wamiliki 
wa maduka hayo kuhusu tara-
tibu za uuzaji wa nyama ili kue-
puka kusababisha madhara kwa 
wananchi wanaotumia kitoweo 
hicho.

Alisema kwa mujibu wa she-
ria mfanyabiashara wa nyama 
ni lazima asajiliwe, eneo lake 
likaguliwe na kupewa kibali 
cha kufanya biashara hiyo, la-
kini baadhi huwa wanajisahau 
wakati wakiendelea kufanya 
biashara hali ambayo inawalaz-
imu kufanya ukaguzi.

“Baadhi ya maduka kwa kiasi 
kikubwa yanafuata taratibu za 
uuzaji wa nyama, lakini mach-
ache ambayo tumeona hayako 

sawa tumetoa muda wa kufany-
ia marekebisho na kwa sababu 
ndiyo kazi yetu tutapita tena ili 
kujiridhisha,” alisema Mshana.

Hata hivyo, baadhi ya wa-
nanchi jijini Mbeya walilala-
mikia ongezeko la bei ya nyama 
katika kipindi hiki cha sikukuu 
wakisema imepanda kiasi 
kwamba baadhi wanashindwa 
kumudu kununua.

Mmoja wa wananchi hao, 
Shida Bakari, alisema wanaen-
delea kununua nyama liche ya 
bei hiyo kuwa juu kutokana na 
kwamba kwa sasa wanafahamu 
kila kitu kimepanda bei.

Nao baadhi ya wauzaji wa 
maduka ya nyama walisema 
kwa sasa wanauza nyama kul-
ingana na pesa ya mteja tofauti 
na awali na walikuwa wanauza 
kwa kipimo cha kilo moja, nusu 
na robo.

Mgeni Ramadhani, ambaye 
ni mmoja wa wafanyabiashara 
hao alisema kwa sasa wana-
tumia mizani ya kidijitali kuuza 
nyama na hawahangaiki sana 
kama ilivyokuwa mwanzo.

Waumini wa Kikristo watakiwa kuomba mvua
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAUMINI wa dini ya Kikristo 
mkoani Mbeya, wameitumia ibada 
ya Krismasi kumwomba Mungu 
alete mvua ili kuwezesha shughuli 
za kiuchumi kuendelea ikiwamo 
kilimo huku wakisema mwaka huu 
ni wa tofauti.

Waumini wa Kanisa la Tanzania 
Assemblies of God (TAG), Jerusalem 
Tempo lililoko Sokomatola jijini 
Mbeya walifanya ibaada maalumu 
juzi ya kuombe mvua wakidai kuwa 
kwa sasa shughuli za kilimo zimek-
wama kutokana na mvua kuchele-
wa.

Mchungaji wa kanisa hilo, Dk. 
Hudson Mwaijunga, alisema kwa 
sasa kuna mabadiliko makubwa 
ya tabianchi ambayo yanalikumba 
taifa na kwamba Wakristo wana-
takiwa kuungana kuombea hali hiyo 
iondoke haraka. Alisema kulingana 
na taarifa iliyotolewa na Mamlaka 
ya Hali ya Hewa nchini (TMA), inao-
nyesha kuwa tatizo hilo si kwa Mkoa 
wa Mbeya pekee bali ni kwa nchi 
nzima na kuna hatari ya wakulima 
kushindwa kulima.

Alisema baadhi ya maeneo am-
bayo wananchi walikuwa tayari 
wameshapanda mazao yanaweza 
yakakauka kutokana na kukosa 

mvua na kwa yale maeneo am-
bayo bado hawajapanda wanaweza 
wakashindwa kuendana na msimu.

“Tunaishukuru serikali kwa ku-
turuhusu kuendelea kufanya ibada 
pamoja na uwepo wa tishio la 
ugonjwa wa corona, sasa sisi tuna-
takiwa tuutumie muda huu kum-
womba Mungu ili atushushie nee-
ma ya mvua maana tunaamini yeye 
ndiye anayeleta vyote,” alisema Dk. 
Mwaijungu.

Hata hivyo, aliwataka Wakristo 
kuendelea kuzingatia taratibu zote 
zinazoelekezwa na wataalamu ili 
kujikinga na janga la corona ambalo 
kwa sasa linatishia duniani kote.

Baadhi ya waumini wa kanisa hilo 
walisema si jambo la kawaida kush-
erehekea Krismasi bila mvua kunye-
sha huku wakisema kipindi kama 
hiki miaka mingine wanakuwa wa-
napalilia mahindi.

Mmoja wa waumini hao, Ibra-
him Malogoi, alisema pamoja na 
hali hiyo, lakini watahakikisha wa-
napambana kumwomba Mungu na 
wanaamini kwamba ataleta neema 
ya mvua. Alisema mikoa ya Nyanda 
za Juu Kusini ni nyanda za kilimo 
na mvua isiponyesha kuna hatari 
kukawa na tatizo la njaa mwakani, 
akasema wataendelea kumwomba 
Mungu alete mvua hiyo ili wakulima 

waingie shambani.
“Tunaamini kwa maombi haya 

mvua itanyesha, tutakuwa na 
msimu wa kupanda na pia tutaku-
wa na msimu wa kuvuna mazao 
yetu, sisi wakristo tunaamini katika 
maombi na watu wengine wana im-
ani zao hivyo tunaomba tuungane 
kila mtu na imani yake,” alisema 
Malogoi.

Naye Veronica Mchome, alisema 
mwaka jana kipindi kama hiki 
mazao yalikuwa tayari yameota, 
lakini mwaka huu ni wa tofauti 
na umeambatana na vitu vingi vi-
sivyokuwa vya kawaida ikiwamo 
kupaa kwa bei ya pembejeo.

Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, Dk. Yahya Msuya, akijaribu kufungua maji kwenye miundombinu iliyowekwa na 
Shirika la SAWA chini ya ufadhili wa Shirika la Kimataifa la Kuhudumia Watoto (UNICEF), katika Zahanati ya Kijiji cha Shisyete Kata 
ya Shizuvi wilayani humo hivi karibuni. PICHA: NEBART MSOKWA
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Wanne wafariki dunia kwa kula samaki mwenye sumu
Na Mwandishi Wetu,        
ZANZIBAR

WATU wanne wamefariki 
dunia na wengine zaidi ya 30 
wamedhurika kutokana na kula 
samaki aina ya kasa anayes-
adikiwa kuwa na sumu huko 
Mtemwe, Mkoa wa Kaskazini 
Unguja. Kutokana na vifo hivyo, 
Rais wa Zanzibar na Mwenyeki-

ti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, ametuma 
salamu za rambirambi kwa fa-
milia za marehemu.

Katika salamu hizo Dk. 
Mwinyi ameeleza kusikitishwa 
na vifo hivyo na kuzinasihi fa-
milia za marehemu hao kuwa 
na subira na ustahamilivu ka-
tika kipindi hiki kigumu cha 
msiba pamoja na kumwomba 

Mwenyezi Mungu kuwapon-
ya kwa haraka waliodhurika 
baada ya kula samaki huyo.

Rais Dk. Mwinyi katika sal-
amu hizo, alisema kwamba 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar kupitia wizara yake husika 
itaendelea kuhakikisha wote 
waliodhurika wanaendelea ku-
patiwa tiba ili waweze kurudi 
katika hali zao kawaida kiafya.

Tukio hilo limetokea juzi na 
watu hao wapo katika Hospi-
tali ya Kivunge Mkoa wa Kusini 
Unguja wakiendelea kupatiwa 
matibabu.

Akiwatembelea majeruhi hao 
Mkuu wa Wilaya ya Kaskazini A 
Unguja, Sadifa Juma, aliwataka 
wananchi kuacha kula samaki 
ya aina hiyo bila kuchunguzwa 
kama ni salama.

Kiwanda cha Sukari Z’bar chakabiliwa ukata
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

H
ALI ya kifedha ya 
Kiwanda cha Sukari 
Zanzibar imeelezwa 
kuwa ni mbaya ku-

tokana na kutokua na ardhi ya 
kutosha kwa ajili ya kilimo cha 
miwa.

Meneja Mradi wa Kiwanda 
cha Sukari Mahonda, Freak 
Rubeit Mtui, alitoa taarifa hiyo 
katika kikao cha pamoja cha 
majadiliano kuhusu changa-
moto hiyo kilichowahusisha 
baadhi ya mawaziri wa Serikali 
ya Zanzibar na watendaji wa ki-
wanda hicho.

Katika kikao hicho kilifanyika 
jana kiwandani hapo Mahonda, 
Meneja huyo alisema uzalishaji 
wa sukari umesita kutokana 
na kiwango kidogo cha miwa 
kilikosabishwa na kutokuwa 
na ardhi ya kutosha kwa ajili ya 
kilimo hicho.

Alisema kiwanda kinaka-
biliwa na changamoto ya ardhi 
kwa ajili ya uzalishaji wa miwa 
ili kuzalisha sukari inavyotaki-
wa.

Alisema kuwa wakati wana-
saini mkataba na serikali kwa 
ajili ya uendeshaji wa kiwanda 

hicho mwaka 2010 walipaswa 
kuwa na hekari 6,644 na kwa 
sasa wana upungufu wa hekari 
2,700.

Meneja Freak alisema mata-
rajio ya kiwanda ni kuwa na 
hekari 6,644 sambamba na 
kuongeza wakulima wadogo ili 
kufikia hekari 10,000.

Alisema mpaka sasa wana 
wakulima wadogo 317 na vikosi 
vya serikali vinavyoshirikiana 
na kiwanda hicho kwa ujumla 
wana hekari zaidi ya 900 amba-
zo wanalima wakulima wadogo 
wa miwa.

Alisema kiwanda kinafanya 
kazi kwa asilimia 30 na  haki-
jafikia lengo la uwezo wake 
wa uzalishaji, kwa msimu wa 
mwaka huu unaoishia 2021 
wamezalisha tani 7,000 za su-
kari tofauti na uwezo wa kiwan-
da kuzalisha tani 22,000 kwa 
mwaka.

Alisema anaamini serikali 
italiangalia jambo hilo la upa-
tikanaji wa ardhi na kuongeza 
uzalishaji wa miwa kwa wakuli-
ma wadogo ili kiwanda kiweze 
kufikia malengo yao ya kuona 
sukari wanayozalisha ina-
tosheleza katika soko la Zanzi-
bar.  

Alisema kikifanya kazi ip-

asavyo kina uwezo wa kuzalisha 
umeme megawati 10 ambazo 
nane zitatolewa na kuingizwa 
katika gredi ya taifa na spirit 
kwa ajili ya hospitali, nishati ya 
kupikia na mahitaji mengine 
mbalimbali.

Waziri wa Ardhi, Riziki Pem-
be, alisema lazima kuwe na 
ushirikiano na kuwahamasisha 
wananchi kulima kilimo cha 
miwa ili kukipa uwezo kiwanda 
kuzalisha sukari.

Akizungumzia maeneo ya-
nayotumiwa na vikosi vya 
SMZ na wananchi kwa ajili ya 
kilimo kingine alisema lengo 
sio kuwanyang’anya maeneo 
hayo bali ni kuona wanalima 
miwa na kuuza kwa kiwanda ili 
waweze kupata malighafi hayo 
na kuongeza uzalishaji wa su-
kari.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Fedha na Mipango, Jamal Kas-
sim Ali, alisema lengo la kikao 
hicho ni kujadili changamoto 
zinazokikabili kiwanda hicho 
hasa katika sekta ya uzalishaji 
wa sukari, kujiendesha kibi-
ashara na kuongeza kipato.

Alisema ili kufikia lengo 
hilo ni lazima kiwanda kipate 
malighafi ya miwa ambayo ni 
muhimu katika uzalishaji wa su-

kari na wananchi kupata ajira.
Mudrik Ramadhan Soraga 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Kazi, Uchumi na Uwekezaji, 
alisema jukumu lao ni kuku-
za uwekezaji na kuwavutia 
wawekezaji na kwamba wana-
lichukua suala kwa uzito wa ki-
pekee, kufanikiwa kwa kiwanda 
hicho ni chachu ya kuvutia vi-
wanda vingine.

Waziri wa Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda, Omar Said 
Shaaban, alisema serikali im-
eamua kubinafsisha kiwanda 
hicho ikiwa na lengo la kuona 
Zanzibar inajitosheleza kwa 
sukari hiyo na kupunguza ki-
wango cha kuagiza nje ya nchi.

Wizara ya Kilimo, Umwa-
giliaji, Maliasili na Mifugo, Dk. 
Soud Nahoda Hassan, alisema 
lengo lao ni kuona kiwanda hi-
cho kinajiendesha katika uzal-
ishaji wa sukari kwa kiwango 
kinachohitajika kwa kupata 
maeneo ambayo yatawasaidia 
katika uzalishaji wa miwa.

Alisema changamoto ya ki-
wanda hicho sasa ni fursa kwa 
kuona maeneo yanapatikana 
kwa ajili ya ulimaji wa miwa na 
kukiwezesha kiwanda hicho ku-
pata miwa ya kutosha kwa ajili 
ya uzalishaji wa sukari.

JUMAZA yaipongeza 
serikali kuchagua 
kampuni uingizaji vileo
Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR 

JUMUIYA ya Maimamu Zanzibar 
(JUMAZA) imempongeza Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa, Serikali za 
Mitaa na Idara Maalum Masoud Mohamed 
Ali kwa kuzitaja kampuni tatu zitakazo-
pewa kibali cha kuingiza vileo mwaka wa 
fedha 2021/2022.

Pongezi hizo zimetolewa na Katibu wa 
Jumuiya hiyo, Shekhe Ali Abdalla Amour, 
alipokuwa akizungumza na waandishi wa 
habari ofisini kwake Vuga kuhusu tamko 
la waziri la kusimamia sheria ili kuepusha 
migogoro inayojitokeza katika biashara 
hiyo.

“Kwa dhati tunampongeza waziri kwa 
ahadi na tamko lake kusimamia sheria 
kwa sababu kuna kampuni hazina sifa 
bado zimekuwa zikifanya biashara ya ku-
ingiza vileo na kampuni ambazo kazi yake 
ni kutegeneza majiko, cha ajabu zinafanya 
biashara ya vileo,” alisema Shekhe Amour.

Alisema hatua hiyo itasadia kuepusha 
vitendo vya uvunjaji wa sheria ambavyo 
vimekuwa vikijitokeza katika utoaji wa 
leseni za baa pamoja na vibali vya uingi-
zaji wa vileo.

Alisema kifungu cha 33 (1) kimesema 
kibali cha kuingiza vileo kitatolewa kwa 
waingizaji wasiozidi watatu na kuzinga-
tia vigezo ambavyo ni lazima muagizaji 
awe Mzanzibar, mlipakodi awe na ghala 
pamoja na gari ya kusambazia vinywaji.

Aidha, alisema kifungu cha 28 (k) 
kimeweka masharti kabla ya kutolewa 
leseni ya baa lazima iwe umbali wa mita 
1000 kutoka katika maeneo ya huduma 
za jamii kama nyumba za ibada, shule, 
hospitali na makazi ya watu.

Hata hivyo, alisema mwaka wa fedha 
2020/2021 leseni za baa na vibali vya 
uingizaji vileo zilitolewa kinyume na She-
ria ya Bodi ya Udhibiti wa Vileo Zanzibar 
(ZLB) hali iliyosababisha kuzuka bugudha 
katika jamii na wajumbe wa Baraza la 
Wawakilishi.

Awali, Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara 
Maalum, Masoud Ali Mohamed alisema 
Bodi ya Vileo inakusudia kufanya uhakiki 
wa kina kabla ya kuanza utoaji wa vibali 
vya uingizaji vileo pamoja na leseni za 
baa. Alisema pia uhakiki huo utafanyika 
katika hoteli za kitalii ambazo zimekuwa 
zikidaiwa kuingiza vileo kinyume na she-
ria na kuikosesha mapato serikali.

Alisema vyombo vya ulinzi na usalama 
vinapaswa kusimamia sheria ya vileo kwa 
umakini hasa katika maeneo ya bandari 
na uwanja wa ndege ili kudhibiti biashara 
hiyo kinyume na sheria.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Bodi 
ya Udhibiti wa Vileo Zanzibar, Khamis 
Haji, alisema kabla ya kufungua zabuni 
ya vibali vya uingizaji vileo kampuni zote 
ambazo zitajitokeza lazima italazimika 
zikaguliwe ili wamiliki wake waionekane 
kama wana sifa ya Mzanzibar.

Pia alisema Bodi haitasita kuchukua 
hatua za kisheria kwa kampuni yoyote ita-
kayobainika kufanya biashara ya kuingiza 
na kusambaza vileo kinyume na sheria 
namba 9 ya mwaka 2020.

Kiongozi Mwandamizi wa Mamlaka ya 
Uwekezaji Vitega Uchumi Zanzibar (ZIPA), 
Shida Kombo, alisema wameanza kufanya 
uchunguzi dhidi ya kampuni zinazomiliki-
wa na wageni na kufanya biashara ya uin-
gizaji vileo wakati ni kinyume na sheria.

Baadhi ya watalii wakiogelea katika ufukwe wa kisiwa cha Kwale Unguja, kisiwa hicho ni miongoni mwa 10 ambavyo serikali im-
evikodisha kwa wawekezaji kwa ajili ya utalii. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam wakisherehekea sikukuu ya Boxing Day katika fukwe ya Coco Oysterbay, jijini humo jana. PICHA ZOTE: JUMANNE JUMA
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Viongozi duniani wamlilia Askofu Tutu

Askofu Desmond Tutu akiwa pamoja na Nelson Mandela. PICHA zote : MTANDAO

Johannesburg,  AFRIKA KUSINI

ASKOFU Desmond Tutu wa Afrika 
Kusini, ambaye ni mshindi wa Tuzo 
ya Amani ya Nobel, ameaga dunia 
akiwa na miaka 90.

Askofu Tutu, mshindi wa tuzo 
hiyo mwaka 1984, amefariki jana, 
kwa mujibu wa vyombo vya habari 
kimataifa, atakumbukwa kwa ku-
saidia Afrika Kusini kumaliza uba-
guzi wa rangi.

Aligunduliwa kuugua saratani ya 
kibofu, mwishoni mwa miaka ya 
1990 na katika miaka ya hivi karibu-
ni alilazwa hospitalini mara kadhaa 
kutibiwa magonjwa yanayohusiana 
na matibabu yake ya saratani.

Juni 10, mwaka huu, Desmond 
Tutu ambaye alitimiza umri wa 
miaka 90, tabia yake ilikuwa ni ku-
zungumza mara chache sana had-
harani.

Rais Cyril Ramaphosa, amesema 
kwamba kifo cha muhudumu huyo 
wa kanisa kimeadhimisha kwa 
mara nyingine misiba ya kizazi 
muhimu cha taifa hilo.

“Desmond Tutu alikuwa mzalen-
do asiye na kifani. Kufariki kwa 
Askofu Mkuu Emeritus Desmond 
Tutu ni msiba katika kuaga taifa letu 
kwenye kizazi cha watu mashuhuri 
wa Afrika Kusini, ambao wametu-
achia urithi wa Afrika Kusini ili-
yokombolewa,” Rais Ramaphos, 
alisema.

Alisema kwamba Askofu Tutu, 
alisaidia katika kurithi taifa la Afrika 
Kusini lililokombolewa.

Askofu Tutu alikuwa mmoja ya 
viongozi maarufu Afrika Kusini na 
ugenini. 

Alifariki dunia kwa amani katika 
Kituo cha Utunzaji cha Oasis huko 
Cape Town asubuhi ya jana, alisema 
Dk. Ramphela Mamphele, Kaimu 
Mwenyekiti wa Askofu Mkuu Des-
mond Tutu IP Trust na Mratibu wa 
Ofisi ya Askofu Mkuu, katika taarifa 
kwa niaba ya familia ya Tutu.

Tutu alionekana kuwa na sura 
dhaifu Oktoba, mwaka huu, huku 
akibebwa akiwa kwenye parokia 
yake ya zamani katika Kanisa Kuu 
la St George’s mjini Cape Town, am-
bayo lilikuwa kimbilio salama kwa 
wanaharakati wa kupinga ubaguzi 
wa rangi, kwa ibada ya kuadhimi-
sha miaka 90 ya kuzaliwa kwake. 

Alitunukiwa tuzo ya Nobel mwa-
ka 1984 kwa jukumu lake katika 
mapambano ya kukomesha mfumo 
wa ubaguzi wa rangi.

Kifo cha Tutu, kinajiri wiki 
chache tu baada ya Rais wa mwisho 
wa enzi za ubaguzi wa rangi, FW de 
Clerk, kufariki akiwa na umri wa 
miaka 85.

Rais Ramaphosa, alisema kwam-
ba Tutu alikuwa kiongozi maarufu 
wa dini, mwanaharakati dhidi ya 
ubaguzi wa rangi na mpiganiaji wa 
haki za binadamu kote duniani.

Alimwelezea kuwa mtu mzalen-
do, kiongozi mwenye misimamo 
aliyetoa maana kwa ufahamu wa 
Biblia kwamba imani bila matendo 
ni sawa na kifo.

“Alikuwa mtu mwenye ufahamu 

VIONGOZI WAMLILIA
Katika ibada ya Boxing Day huko 

Oasis Frail Care Centre mjini Cape 
Town, jana, kwenye kanisa la St 
George, Mchungaji Michael Weeder, 
alitoa heshima kwa Askofu Tutu, ak-
isema “ilikuwa hatua ya kuadhimi-
sha” kabla ya kuwataka waumini 
wachache wa parokia waliopo 
kanisani, kuinamisha vichwa vyao 
katika dakika moja kwa kukaa kimya.

“Inasikitisha, lakini alikuwa mzee 
na aliitumikia nchi yake vizuri sana 
na ni msiba mzito sana wakati huu 
ambapo kuna mgogoro wa kiuongozi 
nchini na duniani,” alisema Ntokozo 
Mjiyako, wakili mjini Cape Town.

Askofu Mkuu wa Kanisa la Canter-
bury, Justin Welby alimsifu Askofu 
Tutu kama nabii na kuhani, huku 
bilionea wa Uingereza Richard Bran-
son, akisema “ulimwengu umepoteza 
mtu”.

Waziri Mkuu wa Uingereza, Boris 
Johnson, alisema jukumu muhimu la 
Tutu lilikuwa katika mapambano ya 
kuunda Afrika Kusini mpya na Waziri 
Mkuu wa Norway, Jonas Gahr Stoere, 
alikumbuka “akimtaja kama mtu am-
baye alionyesha nguvu ya upatanisho 
na msamaha”.

“Sisi ni bora zaidi kwa sababu ali-
kuwa hapa,” Bernice King, binti wa 
Martin Luther King, alisema. 

Ofisa wa Shirika la Ukombozi wa 
Palestina, Wasel Abu Youssef, alise-
ma Tutu alikuwa mmoja wa wafuasi 
wakubwa wa Palestina.

Tutu na rafiki yake wa muda mrefu 
Mandela, waliwahi kuishi kwenye 
mtaa mmoja katika kitongoji cha 
Soweto, Afrika Kusini na hivyo kuu-
fanya kuwa Mtaa wa Vilakazi, pekee 
duniani kuwa na washindi wawili wa 
Tuzo ya Amani ya Nobel, eneo moja. 
BBC

wa ajabu, mwadilifu na asiyeweza 
kushindwa dhidi ya nguvu za uba-
guzi wa rangi, pia alikuwa mpole na 
mwenye huruma kwa wale ambao 
walikuwa wamepitia dhuluma na 
vurugu chini ya ubaguzi wa rangi, 
mbali na watu waliokandamizwa 
kote ulimwenguni.”

Alitawazwa kama padre mwaka 
wa 1960 na kuhudumu kama askofu 
wa Lesotho kuanzia 1976 hadi 1978, 
askofu msaidizi wa Johannesburg 
na mkuu wa parokia ya Soweto.

Alikuwa Askofu wa Johannesburg 
mwaka 1985, na akateuliwa kuwa 
Askofu Mkuu wa kwanza mweusi 
wa Cape Town. 

Alitumia nafasi yake ya hadhi ya 
juu kuzungumzia ukandamizaji 
dhidi ya watu weusi nchini mwake, 
siku zote akisema nia yake ni ya ki-
dini na si ya kisiasa.

Mchambuzi wa masuala ya ki-
siasa, Andrew Harding anasema ni 
vigumu kuilezea Afrika Kusini bila 
kumtaja Askofu Tutu. 

Anasema kwenye harakati za ku-
pigania nchi hiyo, wengi waliishia 
kuuawa na wengine kufungwa ger-
ezani.

Anasema askofu huyo wa kiang-
likana alikuwapo katika kila hatua, 
akifichua watu, akishikilia vugu-
vugu la ukombozi kuwajibika na 
kusababisha serikali za magharibi 
kufanya zaidi kutenganisha serikali 
ya wazungu wachache. 

Mchambuzi huyo anasema, 
demokrasia ilipowadia, Tutu ali-
tumia mamlaka yake ya kimaadili 
kusimamia Tume ya Ukweli na 
Maridhiano, ambayo ilitaka kufi-
chua uhalifu wa serikali ya wazun-
gu wachache.

• Boris Johnson ataja mchango wake Afrika Kusini

Inasikitisha, 
lakini ali-
kuwa mzee 
na aliitu-
mikia nchi 
yake vizuri 
sana na ni 
msiba mzito 
sana wakati 
huu am-
bapo kuna 
mgogoro 
wa kiuon-
gozi nchini 
na duniani.
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Adam Fungamwango na Saada Akida 

B
AADA ya kushuka dimbani mich-
ezo tisa bila kupoteza, hatimaye 
timu ya Mbeya City imepoteza 
kwa mara ya kwanza kwenye Ligi 

Kuu Tanzania Bara msimu huu.
Mbeya City ilikuwa ni moja

 kati ya timu tatu ambazo
 hazijapoteza, ikiwamo timu

 za Simba na Yanga na imeku-
wa ya kwanza kati ya hizo

 tatu kudondosha pointi tatu
 katika mchezo mmoja.

Ijumaa iliyopita, kwenye Uwanja wa 
Mkwakwani, Tanga, ilipokea kipigo cha 
mabao 3-2 na kuhitimisha rekodi yao 
nzuri, baada ya kucheza mechi tisa, ik-
ishinda tatu, sare sita, kabla ya kupoteza 
kwenye mechi yake ya kumi.

Ilionekana kama Mbeya City ingeen-
delea na rekodi hiyo hadi raundi ya 10, 

lakini bao la mkwaju wa penalti dakika 
ya 90 lililofungwa na Abdul Selemani, lili-
futa ndoto hizo.

“Tulicheza vizuri, ila haikuwa bahati 
yetu leo, nawapongeza sana wachezaji 
wangu walipambana, lakini siku ambayo 
haikuandikwa, basi hata ufanye nini hu-
wezi kushinda,” alisema  Kocha Mkuu wa 
timu hiyo Mathias Lule.

Wakati Mbeya City ikipoteza, Simba 
na Yanga nazo zilikuwa zimeshacheza 
mechi tisa bila kupoteza, Yanga ilitara-
jia kucheza jana usiku dhidi ya Biashara 
United, huku Simba ikitarajiwa kushuka 
tena dimbani siku ya mwaka mpya, Ju-
mamosi ijayo dhidi ya Azam FC zikiwa 
mechi zao za raundi ya 10 ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Hata hivyo, Lule alisema ana imani 
wachezaji wake si wa kiwango kikubwa 
kama ilivyo kwa klabu kubwa hapa nchi-
ni, ila amefanikiwa kukaa nao na kuwa-
fanya kuwa wakubwa.

Alisema aliwataka wachezaji wake 
kuangalia zaidi maisha yao ya soka ya 
mbele na kuwasisitizia kwamba kuonye-
sha kiwango bora ndani ya timu hiyo in-
amfungulia milango kwa timu kubwa.

“Niliwatolea mifano juu ya kipato wa-
nachokipata na kuwajenga kisaikolojia, 
ubora watakaonyesha ndani ya Mbeya 
City itakuwa nafasi yao ya kwenda 
kucheza soka klabu kubwa hapa nchini 
au nje.

“Niliwaeleza wasiogopeshwe na ma-
jina makubwa ambayo tutaenda kucheza 
nao kwa sababu wote wanacheza mpira 
mmoja kwa kutumia miguu miwili, ni-
kawaeleza kwamba wao watakuwa bora 
zaidi ya hao ambao wanazungumzwa,” 
alisema Lule.

Alisema mambo hayo mawili ndiyo ya-
mesaidia kuibadilisha Mbeya City kuwa 
tofauti na misimu mitatu iliyopita na hati-
maye kuwa timu ambayo inazungumzwa 
kwa kufanya vizuri katika ligi.

Mbeya City sasa yasalimu 
amri kwa Simba, Yanga

Mwandishi Wetu, Karatu

WANARIADHA nyota wa mbio 
ndefu nchini, Failuna Abdi na 
Alphonce Simbu, wameshindwa 
kutamba kwenye mbio za kilo-
mita tano na 10 katika Tamasha 
la Karatu lililofanyika kwa siku 
mbili kwenye viwanja vya Mazin-
gira Bora mjini hapa.

Simbu alimaliza wa sita aki-
tumia dakika 32:56:32 akiachwa 
kwa sekunde kadhaa na bingwa, 
Faraja Lazaro aliyekimbia kwa 
dakika 32:00:42 kwenye mbio za 
kilomita 10 za wanaume.

Failuna mshindi wa mwaka 

jana, msimu huu alimaliza wa 
saba akitumia dakika 20:30:03 
akiachwa kwa zaidi ya dakika 
1:30 na bingwa mpya wa mbio 
hizo, Natalia Elisante aliyetumia 
dakika 18:34:20 kwenye mbio za 
kilomita tano za wanawake.

Kwenye mzunguko wa kwan-
za,  Failuna alikuwa akiongoza 
akiwa sanjari na Natalia, kabla ya 
kuanza kupitwa akiwa amebaki-
za kilomita 2 kumaliza mbio hizo 
na kumaliza wa saba.

Nyota wengine waliochuana 
kwenye mbio hizo zilizod-
haminiwa na Olympic Solidariry 
(OS), kupitia Kamati ya Olimpiki 

Tanzania (TOC) ni Mayselina 
Mbua aliyemaliza wa pili akitu-
mia dakika 18:51:28, Annastazia 
Dolomongo aliyetumia dakika 
19:30:83 na kuwa watatu.

Wengine waliomfunika Failu-
na ni Asha Salum, Aisha Lubuma 
na Sarah Ramadhan.

Upande wa wanaume wali-
ochuana kwenye mbio za kilo-
mita 10, nyota wa Tanzania wa 
mbio ndefu, Alphonce Simbu, 
alimaliza wa sita akitumia dakika 
32:56:32 akiachwa kwa sekunde 
kadhaa na bingwa, Faraja Lazaro 
aliyekimbia kwa dakika 32:00:42.

Simbu alikiri kuzidiwa kwenye 

mzunguko wa mwisho na nyota 
wengine walioongozwa na Laza-
ro, Gabriel Geay na Fabian Sulle 
waliomaliza kwenye nafasi ya 
pili na ya tatu.

“Mimi ni mzoefu zaidi kwenye 
marathon, hii ya kilomita 10 ina 
wenyewe, ndio sababu vijana 
walinipita,” alisema Simbu.

Geay anayeshikilia rekodi ya 
taifa ya marathon ya saa 2:04 
alitumia dakika 32: 11:70 na Sulle 
alitumia dakika 32:18:35 ku-
maliza mbio ya Karatu, wengine 
waliompiku Simbu ni Shingade 
Giniki na Inyasi Sulle ambao wal-
imaliza wa nne na tano.

Naibu Katibu Mkuu wa TOC, 
Suleiman Jabir, alisema kamati 
hiyo iliomba Olympic Solidarity 
iwadhamini kuandaa tamasha 
hilo mjini Karatu kutokana na 
historia ya michezo hasa riadha 
kwenye wilaya hiyo ambayo 
amezaliwa nyota aliyewahi ku-
vunja rekodi mbili za dunia za 
mita 1500 na maili moja kwa 
nyakati tofauti, Filbert Bayi.

“Washiriki wote wanaghara-
miwa chakula na malazi na TOC, 
lakini pia tunatoa vifaa kwa baa-
dhi ya wachezaji na zawadi kwa 
washindi,” alisema Jabir.

Simbu, Failuna washindwa kutamba Karatu

Kocha wa timu ya vijana wanaolelewa na Shirikisho la Soka nchini (TFF), Maalim Saleh, akiwapa maelekezo vijana 
hao wakati wa mazoezi yaliyofanyika Uwanja wa Karume jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya Muungano ya 
mchezo wa netiboli yaliyokuwa 
yafanyike kesho, Desemba 28 
visiwani Zanzibar, yamesoge-
zwa mbele hadi Januari 29, 
mwakani ili kupisha sherehe za 
Mapinduzi.

Akizungumza na gazeti hili ji-
jini jana, Mwenyekiti wa Chama 
cha Netiboli Tanzania (Chan-
eta), Devota Marwa (pichani 
chini), alisema mashindano hayo 
yatashirikisha timu sita kutoka 
Tanzania Bara na kwa upande 
wa Zanzibar zitashiriki timu 
ambazo zimepanda daraja.

“Kwa sasa tumevunja kambi 
mpaka mwakani, kila timu 
inaendelea na mazoezi ili kuji-
weka sawa kuelekea michuano 
hiyo,” alisema.

Alizitaja baadhi ya timu 
ambazo zitashiriki mashindano 
hayo kuwa ni Uhamiaji pamoja 
na timu ya Magereza.

Aidha, aliwataka wachezaji 
wasichoke kufanya mazoezi 
kwani tarehe ya mashindano 
iliyopangwa haipo mbali.

“Ninaomba wachezaji wa-
sichoke kujinoa, tarehe haipo 
mbali wakikaa bila kufanya 
mazoezi viwango vyao vitapun-
gua,” alisema.

Netiboli 
Muungano 
yapigwa 
kalenda

IKO HIVI...



nyota kubakishwa 

KOCHA wa Newcastle United, Eddie Howe, amesema 
hatawaachia wachezaji wake, Dwight Gayle, 32 na 
kiungo wa kimataifa wa Ireland, Jeff Hendrick, 29. 
(Chronicle)

Caballero mkataba mpya

KLABU ya Southampton inaangalia uwezekano wa 
kuongeza mkataba na golikipa wa zamani wa Argen-
tina, Willy Caballero, 40. Kipa huyo alisaini mkataba 
utakaomweka hapo hadi Januari 5. (Mail)

agombewa na klabu sita

KLABU sita za Championship, Bournemouth, Ful-
ham, Huddersfield Town, Nottingham Forest, Stoke 
City na West Brom – zinamwania straika wa Aston Villa, 
Keinan Davis, 23. (Football Insider)

Trippier kwenye rada

NEWCASTLE inakabiliwa na ushindani kutoka 
Manchester United na Tottenham Hotspur ka-
tika kinyang’anyiro cha kuwania saini ya mlinzi wa 
England, Kieran Trippier, 31 kutoka klabu ya Atletico 
Madrid. (90min)

Johnstone lulu EPL

TOTTENHAM, Newcastle, West Ham na Rangers 
wanagombania kumsajili mlinzi wa West Brom na 
England, Sam Johnstone, 28. (Teamtalk)

Aubameyang kuondoka 

ARSENAL ipo tayari kusikiliza ofa kwa ajili ya 
mshambuliaji wa Gabon, Pierre-Emerick Aubameyang, 
32, baada ya kuvuliwa unahodha mwezi huu. (ESPN)

Digne kutumia Napoli

NAPOLI wanaangalia uwezekano wa kumpa mka-
taba beki wa Everton na Ufaransa, Lucas Digne, 28, 
ambaye amedokeza kuwa anataka kuondoka pale 
Goodison Park Januari. (Foot Mercato)

Nyota Barca kuondoka

BARCELONA wanahangaika kumwachia mlinzi 
Mfaransa Samuel Umtiti, mwenye umri wa miaka 27, 
na mchezaji nyota wa Brazil, Philippe Coutinho, 29, 
kwa sababu wachezaji wote wawili hawataki kua-
cha mikataba yao minono pale Nou Camp. (Todo-
Fichajes)

Dele kuruhisIwa kuondoka
 
TOTTENHAM Hotspur wanaangalia namna ya ku-

waondoa kwende klabu hiyo mlinzi, Matt Doherty, 29, 
na kiungo wa kati wa England, Dele Alli mwenye umri 
wa miaka 25. (The Athletic)

Diaz kuchukua nafasi ya 4

LIVERPOOL wanawafuatilia kwa karibu winga 
wa Porto na Colombia, Luis Diaz mwenye, 24, kama 
mchezaji mbadala wa Sadio Mane, 30, ambaye anaele-
kea kwenye michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika 
ambapo atalichezea taifa lake la Senegal mwezi ujao. 
(FourFourTwo)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

A
RSENAL wameripotiwa 
kuwa na matumaini ya 
kumsainisha Bukayo Saka 
mkataba mpya wa miaka 

sita hadi msimu wa majira ya joto 
wa mwaka 2027.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
England anaendelea kuimarika 
chini ya kocha Mikel Arteta, akiwa 
amepata mabao manne na asisti 

nne katika mechi 20 za michuano 
yote msimu huu.

Saka alisaini mkataba
 mpya na klabu hiyo

 mwaka jana, huku
 masharti yake ya sasa 

yakimbakiza hadi mwis-
honi mwa msimu wa

 mwaka 2023-24.
Hata hivyo, mwanahabari Ekrem 

Konur anadai kwamba Arsenal 

sasa wamedhamiria kujihakikishia 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 20 anasalia kwa muda mrefu 
zaidi, kwa ofa ya mkataba hadi 2027.

Mkataba kama huo ungemfan-
ya Saka kusalia katika klabu hiyo 
baada ya kutimiza umri wa miaka 
25.

Mshambuliaji huyo tayari ame-
shafunga mabao 15 na asisti 25 kwe-
nye michezo 108 aliyoichezea klabu 
yake hiyo ya utotoni.

    Mwanzoni alisaini kubaki hapo Emirates hadi 
msimu wa 2023-24, lakini sasa atakuwapo mpaka...

Jumatatu Desemba 27, 2021

habari michezo

Saka aamua kujifunga 
Arsenal miaka 6 zaidi
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HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” ni TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  ni TIMU KUTOKA SARE
“2” ni TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

tarehe gameid michezo

pakua sasa

JUMATATU - 27 - DESEMBA  2021

BET LEO UWE MILIONEA

5.66  | 4.34 |  1.53

NEWCASTLE

MANCHESTER UTD

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

15:00 3488 Barwell vs Coalville Town 3.51 4.04 1.76

15:20 5812 Al Raed Club vs Al Ahli Jeddah 2.44 3.41 2.72

15:30 3984 Doncaster vs Sunderland 5.28 3.81 1.59

16:00 3982 St Ives Town vs Biggleswade Town 2.55 4.04 2.17

16:00 5090 Banbury United vs Stratford Town 1.40 4.65 5.81

16:00 5260 Royston Town vs Hitchin Town 1.58 4.14 4.43

17:00 4511 Northeast United FC vs Mumbai City FC 3.81 3.52 1.81

17:50 5947 Al Shabab Riyadh vs Al Taawon 1.78 3.82 4.07

18:00 1120 Kings Langley vs Chesham Utd 3.30 3.80 2.03

18:00 1214 Cliftonville Belfast vs Crusaders Belfast 2.60 3.23 2.46

18:00 1708 Bamber Bridge vs Lancaster City 1.78 3.71 3.71

18:00 1987 Whitby Town vs South Shields 2.54 3.36 2.45

18:00 2349 Redditch United vs Alvechurch 3.27 3.61 1.93

18:00 2437 Lowestoft Town vs Leiston 2.56 3.96 2.19

18:00 2453 Dorchester Town vs Poole Town 2.70 3.57 2.23

18:00 2659 Utd of Manchester vs Ashton Utd 1.81 3.56 3.75

18:00 2890 Atherton Collieries vs Radcli�e Borough 2.06 3.46 3.08

18:00 3025 Sta�ord Rangers vs Nantwich Town 1.94 3.47 3.38

18:00 3132 Tiverton Town vs Weston Super Mare 2.66 3.58 2.25

18:00 3171 Metropolitan Police vs Walton Casuals 1.66 3.85 4.23

18:00 3226 Hednesford Town vs Rushall Olympic 2.61 3.72 2.23

18:00 3305 Warrenpoint vs Dungannon Swifts 2.51 3.38 2.46

18:00 3578 Carrick Rangers vs Larne 6.16 4.52 1.40

18:00 3595 Mickleover Sports vs Basford United 2.56 3.39 2.41

18:00 3620 Matlock Town vs Buxton FC 2.46 3.48 2.46

18:00 3651 Linfield Belfast vs Glentoran Belfast 1.99 3.42 3.28

18:00 3705 Scarborough Athletic vs Morpeth Town 2.08 3.52 2.99

18:00 3716 Portadown FC vs Glenavon 3.62 3.82 1.78

18:00 3788 Ballymena Utd vs Coleraine FC 3.57 3.47 1.88

18:00 4992 Gosport Borough vs Hartley Wintney 1.47 4.25 5.42

18:00 5088 Derby vs West Bromwich 4.32 3.43 1.80

18:00 5320 Witton Albion vs Warrington Town 2.97 3.50 2.09

18:00 5398 Peterborough Sports vs Rushden and Diamonds 1.59 4.34 4.15

18:00 5515 Grantham Town vs Gainsborough 2.90 3.47 2.14

18:00 5560 Truro City vs Taunton Town 2.41 3.61 2.45

18:00 5680 Bromsgrove Rovers vs Stourbridge 2.24 3.71 2.60

18:00 5744 Stalybridge vs Hyde United FC 2.22 3.43 2.80

18:00 5796 Wimborne Town vs Salisbury City 3.18 3.76 1.93

18:00 5959 Nuneaton vs Tamworth 2.70 3.85 2.13

20:00 2631 Konyaspor vs Besiktas 2.76 3.25 2.47

20:00 5387 Kayserispor vs Sivasspor 2.96 3.25 2.33

20:30 4325 QPR vs Bournemouth 2.80 3.29 2.39

20:45 3209 Mechelen vs RFC Seraing 1.65 4.03 4.52

20:45 4114 Charleroi vs OH Leuven 1.68 3.93 4.42

21:30 1767 Maccabi Petach Tikva vs Maccabi Tel Aviv 5.78 3.95 1.48

22:30 3112 FAR Rabat vs Raja Casablanca 2.77 2.86 2.57

23:00 2771 St Truiden vs Eupen 2.28 3.41 2.92

23:00 4477 Kfco Wilrijk vs Anderlecht 4.95 3.96 1.61

23:00 4788 Newcastle vs Manchester Utd 5.66 4.34 1.53

23:15 4541 CF Estrela vs GD Chaves 2.44 3.22 2.74

habari michezo
22

PARIS, Ufaransa

MWAKA 2021 umekuwa 
mgumu zaidi kwa mlinzi, 
Sergio Ramos na hatousa-
hau tangu ulivyoanza 

hadi unavyoisha kwa 
mambo yaliyomtokea, 

Marca limeeleza.
Januari ilioneka-

na kama kuwa na 
neema baada ya 
Real Madrid ku-
onyesha dalili za 
kumpa mkataba 
mpya na kwenda 

na timu ya taifa 
kwenye michuano 

ya Ulaya, lakini mambo ghaf-
la yalibadilika na majanga 
yakaanza kumwandama.

Alipata tatizo la tumbo hali 

iliyosababisha kukosa mechi 
za Real Madrid na katikati 
ya mwezi huo alikumbwa na 
tatizo lingine la mguu katika 
mchezo waliopoteza katika 
michuano ya Supercopa de 
Espana. Februari tatizo lake la 
mguu lilihitaji kufanyiwa upa-
suaji na alifanyiwa, hali iliyo-
sababisha kukaa nje ya dimba 
kwa wiki. 

Machi aliaga kuichezea 
timu ya taifa wakati kampeni 
ya michezo ya kufuzu Kombe 
la Dunia ilipoanza baada ya 
Luiz Enrique kutokuwa na mi-
pango naye. 

Aprili Ramos hakucheza 
hata dakika moja kwa Madrid 
kwa mara ya kwanza tangu 
Mei mwaka 2013.

Mei alisafiri na kikosi cha 

Real Madrid hadi London kui-
kabili Chelsea ambapo ‘Los 
Blancos’ walitolewa kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

Juni ndiyo ilikuwa mwisho 
wa Ramos kuwa sehemu ya 
klabu ya Real Madrid na alise-
ma hakutaka kuondoka.

PSG walimsaini Ramos Julai 
huku akitarajiwa kutua Ufar-
ansa akifuatiwa na majina 
makubwa kutua klabuni hapo. 

Agosti, Septemba na Ok-
toba, Ramos hakuwahi kui-
chezea Paris Saint-Germain 
wakati Novemba 9, alirejea 
mazoezini, lakini hakuweza 
kucheza hadi tarehe 28 alipo-
cheza dhidi ya Saint-Etienne 
na baadaye alirejea kwenye 
orodha ya majeruhi.

Jumatatu Desemba 27, 2021

2021 mwaka mbaya kwa Ramos

De Jong 
kutimka 
Barca

MADRID, Hispania 

M
AISHA ya Luke de Jong 
pale Barcelona yana-
onekana kufika mwisho 
na anajipanga kujiunga na 

klabu ya Cadiz ya Ligi Kuu Hispania, 
LaLiga.

Mshambuliaji huyo wa kati wa 
Uholanzi amebaki yeye tu kufanya 
maamuzi ili dili iweze kukamilika.

Mundo Deportivo limeripoti 
kwamba bosi wa Cadiz, Alvaro Cer-
vera hatimaye anaweza kuipata saini 
ya De Jong kwani alikuwa akihi-
taji huduma ya mchezaji huyo kwa 
muda mrefu.

Tetesi za hivi majuzi zilidai kuwa 
Diego Costa atakuwa njiani kuele-
kea klabuni hapo, lakini inaonekana 
wamepata mtu wao.

De Jong alitua Barcelona kama 
mchezaji wa muda anayeweza ku-
wasaidia mwishoni mwa dirisha la 
usajili la majira ya joto.

Lakini kutokana na ujio wa kocha 
Xavi Hernandez, inaonekana wazi 
kuwa hayupo kwenye mipango yake, 
akiwa amecheza dakika nane pekee 
tangu Xavi achukue nafasi hiyo.
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KUWEKA PESA:

15:00 3488 Barwell vs Coalville Town 3.51 4.04 1.76

15:20 5812 Al Raed Club vs Al Ahli Jeddah 2.44 3.41 2.72

15:30 3984 Doncaster vs Sunderland 5.28 3.81 1.59

16:00 3982 St Ives Town vs Biggleswade Town 2.55 4.04 2.17

16:00 5090 Banbury United vs Stratford Town 1.40 4.65 5.81

16:00 5260 Royston Town vs Hitchin Town 1.58 4.14 4.43

17:00 4511 Northeast United FC vs Mumbai City FC 3.81 3.52 1.81

17:50 5947 Al Shabab Riyadh vs Al Taawon 1.78 3.82 4.07

18:00 1120 Kings Langley vs Chesham Utd 3.30 3.80 2.03

18:00 1214 Cliftonville Belfast vs Crusaders Belfast 2.60 3.23 2.46

18:00 1708 Bamber Bridge vs Lancaster City 1.78 3.71 3.71

18:00 1987 Whitby Town vs South Shields 2.54 3.36 2.45

18:00 2349 Redditch United vs Alvechurch 3.27 3.61 1.93

18:00 2437 Lowestoft Town vs Leiston 2.56 3.96 2.19

18:00 2453 Dorchester Town vs Poole Town 2.70 3.57 2.23

18:00 2659 Utd of Manchester vs Ashton Utd 1.81 3.56 3.75

18:00 2890 Atherton Collieries vs Radcli�e Borough 2.06 3.46 3.08

18:00 3025 Sta�ord Rangers vs Nantwich Town 1.94 3.47 3.38

18:00 3132 Tiverton Town vs Weston Super Mare 2.66 3.58 2.25

18:00 3171 Metropolitan Police vs Walton Casuals 1.66 3.85 4.23

18:00 3226 Hednesford Town vs Rushall Olympic 2.61 3.72 2.23

18:00 3305 Warrenpoint vs Dungannon Swifts 2.51 3.38 2.46

18:00 3578 Carrick Rangers vs Larne 6.16 4.52 1.40

18:00 3595 Mickleover Sports vs Basford United 2.56 3.39 2.41

18:00 3620 Matlock Town vs Buxton FC 2.46 3.48 2.46

18:00 3651 Linfield Belfast vs Glentoran Belfast 1.99 3.42 3.28

18:00 3705 Scarborough Athletic vs Morpeth Town 2.08 3.52 2.99

18:00 3716 Portadown FC vs Glenavon 3.62 3.82 1.78

18:00 3788 Ballymena Utd vs Coleraine FC 3.57 3.47 1.88

18:00 4992 Gosport Borough vs Hartley Wintney 1.47 4.25 5.42

18:00 5088 Derby vs West Bromwich 4.32 3.43 1.80

18:00 5320 Witton Albion vs Warrington Town 2.97 3.50 2.09

18:00 5398 Peterborough Sports vs Rushden and Diamonds 1.59 4.34 4.15

18:00 5515 Grantham Town vs Gainsborough 2.90 3.47 2.14

18:00 5560 Truro City vs Taunton Town 2.41 3.61 2.45

18:00 5680 Bromsgrove Rovers vs Stourbridge 2.24 3.71 2.60

18:00 5744 Stalybridge vs Hyde United FC 2.22 3.43 2.80

18:00 5796 Wimborne Town vs Salisbury City 3.18 3.76 1.93

18:00 5959 Nuneaton vs Tamworth 2.70 3.85 2.13

20:00 2631 Konyaspor vs Besiktas 2.76 3.25 2.47

20:00 5387 Kayserispor vs Sivasspor 2.96 3.25 2.33

20:30 4325 QPR vs Bournemouth 2.80 3.29 2.39

20:45 3209 Mechelen vs RFC Seraing 1.65 4.03 4.52

20:45 4114 Charleroi vs OH Leuven 1.68 3.93 4.42

21:30 1767 Maccabi Petach Tikva vs Maccabi Tel Aviv 5.78 3.95 1.48

22:30 3112 FAR Rabat vs Raja Casablanca 2.77 2.86 2.57

23:00 2771 St Truiden vs Eupen 2.28 3.41 2.92

23:00 4477 Kfco Wilrijk vs Anderlecht 4.95 3.96 1.61

23:00 4788 Newcastle vs Manchester Utd 5.66 4.34 1.53

23:15 4541 CF Estrela vs GD Chaves 2.44 3.22 2.74

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa GGML, Wayne Louw (kulia), akipeana mkono na Mwenyekiti wa Klabu ya 
Geita Gold, Leonard Bugomola, baada ya kusaini mkataba wa udhamini wenye thamani ya Sh. milioni 500 
kati ya GGML na klabu hiyo, katika Halmashauri ya Mji wa Geita wiki iliyopita. NA MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

K
AMPUNI ya Geita Gold 
Mining Limited (GGML), 
imeidhamini Klabu ya soka 
ya Geita Gold kwa mkataba 

mnono wa thamani ya Sh. milioni 
500 kwa msimu wa 2021/22.

Mkataba huo unaifanya
 GGML kuwa mdhamini

 mkuu wa Geita Gold FC we-
nye lengo la kuiwezesha kla-

bu hiyo kushiriki kikamilifu
 katika Ligi Kuu Tanzania

 Bara kwa msimu huu na shu-
ghuli nyingine za klabu hiyo.

Kwa mujibu wa makubaliano hayo, 
GGML inapata haki za kuwa md-
hamini mkuu wa klabu katika mechi 
zote au tukio lolote linalohusiana na 
msimu wa Ligi Kuu ya NBC 2021/22.

Pia GGML inapata fursa ya kuwa 
mdhamini katika matukio yote yajayo 
ndani ya klabu kwa kuzingatia sheria 
na masharti maalum yaliyobainishwa 
katika makubaliano hayo na kwa mu-
jibu wa Mpango wa Uwajibikaji wa 
Kampuni kwa Jamii kwa 2021-2022.

Akizungumza wakati wa hafla ya 
kusaini makubaliano hayo katika ofisi 
za makao makuu ya Halmashauri ya 
Mji wa Geita zilizoko Magogo Geita 
mjini, Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
wa GGML, Wayne Louw, alisema 
kampuni yake imetia saini mkataba 
huo kwa sababu inaamini katika ku-
saidia na kushirikiana kwa manufaa 
ya pande zote mbili yaani kampuni 
na jamii inayowazunguka.

“Tumeona watu wa Geita wana-
penda soka. Kwa hiyo, kama mshirika 
na mdau wa Geita, GGML imeamua 
kuisaidia timu hii ili kutimiza ndoto 
na malengo ya klabu kwa kuhakiki-
sha inapata mahitaji yote muhimu. 
Ushindi na kupata kombe ni matokeo 
ya juhudi za pamoja za wachezaji, 
uongozi na wadau wote,” alisema.

Aliongeza kuwa fedha hizo za ud-
hamini ambazo kampuni itatumia 
kusaidia klabu ni sehemu ya jumla ya 
bajeti ya Sh. bilioni 9.2, ambayo imet-
engwa kwa ajili ya kutekeleza Mpan-
go wa Uwajibikaji kwa Jamii wa 2021.

Katika kipindi cha miaka mitatu, 
GGML imetumia zaidi ya Sh. bilioni 
30 kusaidia maendeleo na ustawi wa 
jamii inayowazunguka katika nyanja 
mbalimbali za kijamii na kiuchumi.

Alisema GGML pia imefadhili ujen-
zi wa Uwanja wa Geita kwa thamani 
ya Sh. bilioni 1.9 na uwanja huo uki-
kamilika, utakuwa mkubwa na wa 
kisasa zaidi kwa mjini Geita.

“Miradi hii yote inatekelezwa kwa 
sababu kampuni inaona kuwa ni wa-
jibu wa kimaadili kuhakikisha kwam-
ba watu wanaoshiriki katika biashara 
yetu wanapata maisha bora kwa sisi 
kuwa hapa,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Geita, Wilson 
Shimo, ambaye alikuwa mgeni rasmi 
katika hafla hiyo aliipongeza GGML 
kwa dhamira yake ya kuleta mapin-
duzi ya soka mkoani Geita.

“Nia ya GGML kufadhili timu yetu 
inaonyesha jinsi gani kampuni ime-
kuwa karibu na jamii yetu.

“Pia nimeambiwa hapa kwamba 

GGML imeisaidia Geita Gold Football 
Club tani mbili za mchele na lita 100 
za mafuta ya kupikia kama kifurushi 
cha Krismasi na mwisho wa mwaka. 
Nina hakika hilo litawapa motisha ya 
kushinda mchezo huo muhimu in-
ayoendelea.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Mji wa Geita, Zahara Michuzi, alieleza 
kuwa licha ya kuwa Halmashauri ya 
Mji wa Geita na wakazi wa Geita wa-
namiliki klabu ya Geita Gold Football, 
GGML waliamua kusaini makubalia-
no ya udhamini huo kwa sababu pia 
ni sehemu ya jamii ya Geita.

Zahara Michuzi alifichua kuwa 
Geita ina vipaji vingi na wanasoka 
wazuri, sababu zilizoifanya serikali 
kuwa na nia ya kuibua uwezo wao 
kwa kuhamasisha wawekezaji zaidi 
kuwekeza katika mchezo wa soka.

“GGML ni moja ya mwekezaji 
mzuri ambaye amekuwa akitekeleza 
miradi kadhaa endelevu. Uwekezaji 
wa GGML mkoani Geita umekuwa wa 
kushangaza,” alisema.

Akitoa maoni yake kuhusu hatua 
hiyo, Mwenyekiti wa Klabu ya Gei-
ta, Leonard Bugomola aliipongeza 
GGML kwa udhamini huo huku aki-
ahidi kujitolea na kuhakikisha wache-
zaji wanakuwa na matarajio ya kufika 
kileleni mwa Ligi Kuu.

Tangu kuanzishwa kwake, GGML 
imekuwa ikifanya kazi kwa karibu na 
mamlaka za serikali za mitaa kusaidia 
miradi kadhaa ya jamii katika mkoa 
wa Geita kupitia ubia kati ya sekta 
ya umma na sekta binafsi pamoja na 
programu za kitaifa.
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habari michezo
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Real Madrid hadi London kui-
kabili Chelsea ambapo ‘Los 
Blancos’ walitolewa kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

Juni ndiyo ilikuwa mwisho 
wa Ramos kuwa sehemu ya 
klabu ya Real Madrid na alise-
ma hakutaka kuondoka.

PSG walimsaini Ramos Julai 
huku akitarajiwa kutua Ufar-
ansa akifuatiwa na majina 
makubwa kutua klabuni hapo. 

Agosti, Septemba na Ok-
toba, Ramos hakuwahi kui-
chezea Paris Saint-Germain 
wakati Novemba 9, alirejea 
mazoezini, lakini hakuweza 
kucheza hadi tarehe 28 alipo-
cheza dhidi ya Saint-Etienne 
na baadaye alirejea kwenye 
orodha ya majeruhi.

2021 mwaka mbaya kwa Ramos

GGML yaidhamini Geita
Gold FC kwa mil. 500/-



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga ime-
sema kuwa imemsajili 
mchezaji Salum Abouba-
kar ‘Sure Boy’ kutokana 
na uwezo wake uwanjani 
na si mapenzi yake kwa 
klabu hiyo kama wengine 
wanavyodhani.

Ofisa Habari wa klabu 
hiyo, Hassan Bumbuli, 
alisema mchezaji huyo 
ambaye alitambulishwa 
juzi klabuni hapo, baada 
ya kushindwana na klabu 
yake ya Azam na kuamua 
kuachana kwa amani, 
alihitajika Yanga tangu 
msimu uliopita, lakini 
ilishindikana.

Akizungumzia usajili 
wa mchezaji huyo, alise-
ma kuwa hakuwa kwenye 
malengo kwa kipindi hiki 

cha usajili kama wengi 
wanavyodhani, lakini 
baada ya kuachana na 
klabu yake na kumruhusu 
kuondoka ndipo na wao 
wakaanza utaratibu kama 
wanaweza kumsajili, na 
bahati nzuri wakafani-
kiwa.

“Yanga haisajili mche-
zaji kwa mapenzi, ila 
uwezo wake sisi tulihitaji 
kiungo mchezeshaji ili 
kama Khalid Aucho hayu-
po, basi huyu anacheza. 
Kocha anahitaji kuwa na 
machaguo mengi, akitoa 
moto anaingiza moto, 
siyo akitoa moto anain-
giza maji ya vuguvugu,” 
alisema Bumbuli.

Akisimulia jinsi ki-
ungo huyo alivyosajiliwa, 
alisema ilikuwa ni kama 
bahati kwani tayari 

walikuwa wanafanya 
mazungumzo na mchezaji 
mmoja nje ya nchi.

“Tulikuwa tunafanya 
mazungumzo na mchezaji 
mmoja nje ya nchi kiungo 
mchezeshaji, mara tuna-
sikia jamaa ameachana 
na timu yake, usiku huo 
huo tukapigiana simu 
viongozi tukaambizana 
kama kuna uwezekano 
wa kuonana na meneja 
wake, Heri Mzozo, yaani 
mpaka asubuhi tu inafika 
kila kitu tayari, ilikuwa 
kama kuokota dodo chini 
ya mwarobaini,” alisema.

Sure Boy apeperusha 
nyota wa kigeni Yanga
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     Akitaka kikosi kuingia 
kambini leo tayari kujiwinda 
na mechi hiyo ya Jumamosi...
Na Saada Akida 

K
OCHA Mkuu wa Simba, 
Pablo Franco, tayari ame-
geuzia hesabu zake katika 
kuzisaka pointi tatu ku-

toka kwa Azam FC kuelekea mechi 
ya Ligi Kuu Bara wakati miamba 
hiyo itakapokutana kwenye Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa Jumamosi.

Akizungumza na gazeti
 hili jijini jana, Kocha

 Msaidizi wa Simba, 
Thierry Hitimana, alisema 

baada ya kutoka Tabora 
wamerejea na wachezaji 

kupewa mapumziko ya 
siku mbili kabla ya leo, 
Jumatatu wote kuingia 

kambini kwa muda wali-
opangiwa.

Alisema lengo ni kuanza mape-
ma maandalizi ya mchezo huo wa 
Jumamosi kwa kila 
mmoja kufuata pro-
gramu ya mazoezi na 
kuongeza utimamu 
wa mwili.

“Kocha Mkuu (Pa-
blo), amesisitiza 
wachezaji kuwahi 
kwa kuzingatia muda 
wa kurejea kambini ili 
kuanza pamoja pro-
gramu ya mazoezi.

“Hataki mchezaji 
yeyote kubaki nyuma, 
wachezaji wote wa-
natakiwa kuwa sawa 
kwa utimamu wa 
mwili na kuhakikisha kila mmoja 
anakuwa tayari kwa majukumu 
ambayo atapewa kuelekea mechi 
yetu dhidi ya Azam FC,” alisema 
Hitimana.

Alisema anatarajia mchezo huo 
utakuwa wa ushindani mkubwa 
kwa sababu kila mmoja wao ana-
hitaji matokeo chanya, lakini wao 
wanazihitaji zaidi pointi tatu kue-
lekea kutimiza malengo yao ya 

kutetea ubingwa.
Hitimana alisema malengo yao 

ni kuhakikisha wanapata alama 
tatu katika kila mechi ya ligi ili ku-
jihakikishia kutetea ubingwa wao 
kwa mara nyingi kwa msimu huu.

“Ligi imekuwa ngumu na 
ushindani ni mkubwa, kila mmoja 
anahitaji kupata matokeo chan-
ya, hivyo Pablo amewasisitizia 
wachezaji kutochelewa kurejea 
kambini kwa ajili ya kuendelea 
pale tulipoishia kuelekea mchezo 
wetu dhidi ya Azam FC,” alisema 
Hitimana ambaye kwa pamoja na 
Selemani Matola ni wasaidizi wa 
Pablo.

Simba ambayo ipo nafasi ya pili 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu, 
ikiwa na pointi 21, mbili nyuma ya 
Yanga kabla ya mechi yao ya jana 
dhidi ya Biashara United, itakuwa 
mwenyeji wa mchezo huo utaka-
pogigwa Uwanja wa Mkapa.

Azam FC, 
ambayo ime-
shashuka dim-
bani mara 10 
msimu huu 
bado haijaonye-
sha makali yake 
kwenye mbio za 
ubingwa kwani 
ipo katika nafasi 
ya saba ikiwa na 
pointi 15.

Baada ya 
mechi hiyo, Sim-
ba, Yanga, Azam 
na Namungo 
zitaelekea Zanzi-

bar tayari kwa michuano ya Map-
induzi Cup inayotarajiwa kuanza 
Jumapili wiki hii Namungo kukata 
utepe dhidi ya Meli 4 City.

Simba ipo Kundi C pamoja 
na Selem View na Mlandege FC, 
wakati Kundi B, linaundwa na 
Yanga, Taifa Jang’ombe na KMKM 
SC huku Kundi A likiwa na Azam 
FC, Namungo, Yosso Boys na Meli 
4 City.

Pablo atoa 
hesabu 3 za 
Azam Simba

UKurasa  21Saka ajifunga tena Arsenal 

Kipa wa Yanga, Djigui Diarra, akiwa mazoezini. Jana usiku waliikaribisha Biashara United 
kwenye mechi ya Ligi Kuu iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa. PICHA: MAKTABA

‘Oooh Yes’...
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