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Harmonize

F
ILAMU inayoendelea kuchezwa ya uhusiano wa kimapenzi kati ya wana-muziki wawili nyota nchini, Diamond Platnumz na Zuchu, imefika sehemu inayovutia hisia kali.

Watu waliokuwa wakifuatilia uhusiano wa wasanii hao, wamejikuta wakihitimisha ghafla baada ya kutangaziwa penzi la wawili hao limekatika ghafla.
Bosi huyo wa WCB alithibitisha kuvunjika 

kwa mahusiano yake na Zuchu, siku moja baada ya wawili hao kuonyesha ishara za uhusiano kati yao umeisha.Katika kurasa za Instagram, za kila mmoja aliweka bayana kwamba penzi lao limek-wisha na kilichobaki ni kama kaka na dada.Zuchu hata hivyo hakutoa maelezo zaidi kuhusu taarifa hiyo mpya na kuwaacha mashabiki wake wakiumiza vichwa kufikiria nini kimemkuta msanii huyo.

Hata hivyo, baadhi ya mashabiki wao wal-ionekana kutoamini maneno hayo na kueleza hiyo ni moja ya filamu yao wanayoicheza kila kukicha ili kuwapata mashabiki wengi wanaowafuatilia.
Katika maoni yao, mashabiki hao walisema kuwa wamewekwa katika mchezo huo siku nyingi bila ya kujua, na hivyo hata filamu hiyo inapotangazwa kumalizika wanachofa-hamu itaibuliwa tena siku si nyingi.

IMEFIKA MWISHO 
Subiri 'Season' 2...

Simba, Vipers vita ya majirani Uk. 24MICHEZO katuni UK. 6
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TAKUKURU 
yabaini rushwa ya 
ngono sekondari, 
msingi

UKURASA WA 4
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RAIS Samia Suluhu 
Hassan, amemteua Mku-
rugenzi Mkuu wa Shirika 
la Nyumba (NHC), Ne-
hemia Mchechu, kuwa 
Msajili wa Hazina.
Taarifa iliyotolewa jana 
na Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano ya Rais Ikulu, 
Zuhura Yunus, ilisema 
Mchechu...

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
David Silinde, amekemea tabia ya baadhi 
ya watumishi kwenda na nyaraka za 
serikali baa na nyumbani.
Waziri Silinde amesema hatua hiyo...

Mchechu ateuliwa 
msajili wa Hazina 

Silinde aonya watumishi 
kutembea na nyaraka 
za serikali mpaka baa 
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Bodaboda mbeba mkaa afa 
vurugu kwenye kizuizi 

Wawekezaji 
EU waona 

fursa, waja
kuwekeza

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akihutubia wakati akifunga Jukwaa la Uwekezaji na Biashara kati ya Tanzania na nchi 
za Umoja wa Ulaya (EU), Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU.
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habari kitaifa

Na Restuta James

WAHADHIRI wa vyuo vikuu wam-
etaka watumishi wanaofanyakazi 
katika taasisi za hakijinai kuundiwa 
chombo cha kuwachunguza ili wan-
apokiuka maadili, wachukuliwe hatua 
za kisheria.

Wakizungumza na waandishi wa 
habari Dar es Salaam jana baada 
kutoa maoni kwenye Tume ya 
Kuangalia Jinsi ya Kuboresha Mifumo 
ya Haki Jinai, wahadhiri hao walisema 
kuundwa kwa chombo hicho kutaon-
doa upendeleo wapelelezi wanapoki-
uka maadili.

Aman Mwakolo, kutoka Chuo Kikuu 
Kishiriki cha Kikatoliki Mbeya (CU-
COM), alitoa mfano kuwa maofisa wa 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU), wanapobaini-
ka kujihusisha na rushwa, wamekuwa 
wakipelekwa kwenye baraza la nid-
hamu jambo alilosema linaleta upen-
deleo.

“Kwa kuwa na wenyewe pia ni bi-
nadamu kuna uwezekano kabisa 
kwamba wakampendelea…ikitokea 
mtu wa TAKUKURU ametenda kosa 
la masuala ya rushwa wanashughu-
likia sana makosa ya kinidhamu na 
si kufikishwa mahakamani kama 
watuhumiwa wengine wa makosa ya 
rushwa,” alisema.

Alisema wamependekeza mabadi-
liko ya Sheria ya Mwenendo wa Ma-

kosa ya Jinai namba 20 ili mtuhumiwa 
apewe vielelezo vya nyaraka kabla 
havijawasilishwa mahakamani kama 
inavyofanyika kwenye kesi ya madai.

Mhadhiri wa Shule ya Sheria ya 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Idd 
Mandi, alisema wamependekeza 
iundwe tume ya kusimamia maadili 
ya jeshi la polisi ambayo pamoja na 
mambo mengine, itapokea malala-
miko ya wananchi na kuchukua hat-
ua.

Alisema vyombo vya haki jinai vi-
wezeshwe kivifaa na mafunzo kulin-
gana na mahitaji ya sasa.

Alisema ushahidi wa kisayansi (Ofisi 
ya Mkemia Mkuu wa Serikali), ishuke 
hadi ngazi ya chini badala ya sampuli 
zote kuletwa Dar es Salaam jambo lin-
alochelewesha kesi. Pia alipendekeza 
sheria ya dhamana irekebishwe na 
kuongeza makosa ya kudhaminiwa ili 
kupunguza msongamano magereza.

ADHABU MBADALA 
Juzi jioni, Katibu Mkuu Wizara ya 

Mambo ya Ndani ya Nchi, Kaspar 
Mmuya, alipendekeza wafungwa we-
nye makosa madogo madogo wapewe 
zaidi adhabu mbadala badala ya ki-
fungo ili kupunguza msongamano 
magerezani.

Mmuya alipendekeza kuwa Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Parole apewe 
mamlaka ya mwisho ya kuamua idadi 
ya wafungwa wa kutolewa na mfumo 

huo badala ya inavyoamuliwa sasa na 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi.

Alisema wamependekeza kuwa 
mamlaka ya mwenyekiti yawe ya 
mwisho kwa sababu ni mteule wa 
Rais na wajumbe huchaguliwa na Wa-
ziri. Alipendekeza pia kuwapo kwa 
sheria itakayoelekeza aina za makosa 
yanayoruhusu adhabu mbadala ili ku-
punguza msongamano wa wafungwa 
magerezani.

“Matamanio ya nchi sio kila aliye-
kosa akahukumiwe mahakamani bali 
lengo kama mfumo wa haki jinai ni 
kumfanya ajue kwamba amekosa, 
ajutie kosa lake na kuwa na wajibu wa 
kumrekebisha ili arudi kwenye jamii 
akiwa raia mwema na kujihusisha na 
shughuli zake za kijamii na kulinda 
amani ya nchi,” alisema.

Mmuya pia amependekeza askari 
wa chini anapohukumiwa baada ya 
kutenda kosa, apewe nafasi ya kukata 
rufaa kwenye chombo huru ndani ya 
jeshi badala ya ilivyo sasa ambapo 
askari anakata rufaa kwenye sekreta-
rieti ambayo wajumbe wake ni wakuu 
wa idara akiwamo ambaye anakuwa 
amemhukumu.

“Kwa muktadha huu utoaji wa haki 
unakuwa na mashaka kwa sababu 
yule anayemuhukumu mwanzo ndiye 
anamleta kwenye tume na yeye ni 
mjumbe ambaye anamsikiliza, hivyo 
kuna mazingira makubwa ya kukan-
damizwa kwa haki,” alisema.

Wahadhiri waibua 
hoja nyeti hakijinai

Bodaboda mbeba 
mkaa afa vurugu 
kwenye kizuizi 
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

DEREVA wa pikipiki za kubeba mkaa, 
Abdallah Tenya, amefariki dunia wakati 
wa vurugu zilizotokea eneo la Vigwaza, 
Halmashauri ya Chalinze kwenye kizuizi 
cha Maliasili.
Inadaiwa kuwa vurugu hizo zilikuwa 

kati ya wafanyabiashara wa mkaa wa-
naotumia bodaboda na walinzi wa kizuizi 
kutokana na mmoja wao kukamatwa 
akitakiwa kulipa ushuru wa Sh. 50,000, 
kitendo ambacho hakuridhika nacho.
Kwa mujibu wa Kamanda wa Polisi 

Mkoa wa Pwani, Pius Lutumo, mmoja 
wa wafanyabiashara hao wa bodaboda 
alikamatwa na mlinzi wa halmashauri 
aliyekuwa kwenye kizuizi hicho, akitaki-
wa kulipa ushuru wa Sh. 50,000.
Kamanda Lutumo alisema mfanyabi-

ashara huyo wa mkaa aligoma kulipa 
fedha hizo kisha akawapigia wenzake 
ambao walifika kwa wingi kwenye ki-
zuizi hicho ili wakomboe bodaboda ili-
yokamatwa.
“Wakiwa na silaha za jadi, walivamia 

kizuizi hicho ili wachukue bodaboda 
iliyokamatwa na baadaye walitaka tena 
kumpokonya silaha mlinzi,” alidai Ka-
manda Lutumo.
Aliendelea kusimulia kuwa watu hao 

walianza kumfanyia vurugu mlinzi huyo 
wa halmashauri  wakiwa na silaha zao za 
jadi huku wakisema silaha anayotumia 
mlinzi huyo haifanyi kazi.
“Walitaka kumpokonya silaha mlinzi, 

sasa na yeye katika harakati za kuji-
hami, alifyatua risasi ambayo ilimkuta 
mmoja wao ambaye ni Abdallah Tenya, 
mkazi wa Miswe ambaye alijeruhiwa na 
baadaye kupoteza maisha,” alisema.
Kamanda Lutumo alibainisha kuwa 

mwili wa marehemu tayari umekabidhi-
wa kwa ndugu kwa ajili ya mazishi.
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya Mwaka 1977, inatamka kati-
ka ibara ya 14 kuwa kila mtu anayo haki 
ya kuishi na kupata kutoka kwa jamii 
hifadhi ya maisha yake, kwa mujibu wa 
sheria.
Hata hivyo, Sheria ya Mwenendo wa 

Makosa ya Jinai inampa rukhsa askari 
kutumia silaha pale anapokuwa kwenye 
mazingira yanayohatarisha usalama 
wake, hivyo kulazimika kujihami.

Mtaalam wa vifaa tiba wa Kituo cha Huduma za Utengamao kwa watu wenye ulemavu cha CCBRT Kituo cha Moshi, 
Neophita Lukiringi (kushoto), akionyesha namna bora ya kuchukua vipimo kwa ajili ya kutengeneza kitimwendo kwa 
mujibu wa viwango vya shirika la afya Duniani (WHO), kwa wajumbe wa bodi  ya wakurugenzi wa hospitali ya CCBRT, 
walipokitembelea mkoani Kilimanjaro jana, kuelekea maadhimisho ya miaka 25 ya kituo hicho yanayofanyika leo. Wa 
(kushoto waliosimama) ni Rais wa Bodi hiyo, Dk. Willibrod Slaa na (kulia) ni Mkurugenzi Mtendaji Mkuu wa CCBRT, 
Brenda Msangi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Christina Mwakagale

MAENEO ya vyuo vikuu, 
shule za msingi na sekondari 
yamewekwa katika kipaumbele 
hivi sasa kupatiwa elimu ya kuka-
biliana na rushwa ya ngono kuto-
kana na kukithiri kwa aina hiyo 
ya rushwa kwenye maeneo hayo.

Miongoni mwa maeneo am-
bayo yalibainika kuwapo kwa 
rushwa hiyo na kufanyika utafiti 
na kampeni kuanza, ni Chuo 
Kikuu cha Dodoma (UDOM) na 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM).

Mkurugenzi wa Uzuiaji 
Rushwa kutoka Taasisi ya Ku-
zui na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), Sabina Seja, 
akizungumza jana Dar es Sa-
laam wakati wa maadhimisho 
ya miaka 15 ya Mfuko wa Ud-
hamini wa Wanawake Tanzania 
(WFT-T), alisema taasisi hiyo im-
ejikita kutoa elimu vyuoni kwa  
kushirikiana na wadau mbalim-
bali.

Alisema kwamba tangu 
TAKUKURU ianze kufanya kazi 
na wadau tofauti, ukiwamo mfu-
ko huo, kwa lengo la kuongeza 
haki kwa wanawake, kwa kip-
indi cha miaka mitano, walibaini 
rushwa ya ngono ndio huripoti-
wa zaidi maeneo ya vyuoni.

“Tulitia saini mkataba wa 
makubaliano kufanya kazi 
pamoja TAKUKURU na WFT-T. 
Tumefanya kazi nao kwa miaka 
mitano, kwenye mitandao ya 
kijamii rushwa hii huripotiwa 
matukio kadhaa ya ngono na 
utafiti uliofanyika, ulibaini hilo.

“Sasa tumejikita katika kutoa 
elimu kwa sababu namna ya 
waliokumbwa na matukio hayo 
kuyaripoti bado ni changamoto, 
angalau sasa utakuta kuna mi-
jadala kama hiyo, ila mtu binafsi 
kuripoti ni ngumu,” alisema Sa-

bina na kuongeza:
“UDOM na UDSM, tulibaini 

kuna rushwa ya ngono na tuka-
hamasisha namna ya kuepuka 
na vyuo vyenyewe vimeanza 
kutekeleza, kuzuia rushwa ya 
ngono. Tuliona si lazima kuwata-
ja majina waliohusika ila tujikite 
katika kuelimisha.”

Alisema taasisi hiyo inafanya 
kazi na wadau tofauti ili kupinga 
rushwa ya ngono maeneo tofauti 
mbali na vyuoni, ikiwamo ma-
hali pa kazi na kwenye shule za 
msingi na sekondari, wakiwalen-
ga zaidi walimu.

Mkurugenzi Mkuu wa WFT-T, 
Rose Marandu alisema mfuko 
huo ulioanzishwa mwaka 2008 
kwa lengo la kuwawezesha wa-
nawake katika kusaidia harakati 
za kujikomboa kiuchumi, kisiasa 
na kijamii, ukitoa ruzuku kwa 
asilimia 60 kwa mwaka kwe-
nye  mashirika yaliyojikita kwa  
shughuli za pembezoni mwa 
nchi.

“Asilimia 60 tulitoa kwa mae-
neo ya pembezoni na asilimia 
40 ya ruzuku zilitolewa ngazi 
ya taifa, kujenga mtandao unao-
ingiliana kisekta kama vile afya, 
elimu, uchumi. Lengo la maa-
dhimisho haya ni kutafakari ma-
fanikio, kujenga uelewa, kubaini 
changamoto na mbinu za kuson-
ga mbele.

“Ingawa bado kuna vikwazo 
kwenye Sheria ya Ndoa ya Mwa-
ka 1971 pamoja na Sheria ya Mto-
to ya Mwaka 2009, zinakinzana, 
upande huu inasema mtoto 
aolewe kwa ridhaa, wakati huo 
huo ni mtoto,” alisema Rose.

Mgeni rasmi kwenye maa-
dhiisho hayo, Mwenyekiti wa 
Mwenza wa Mfuko wa Equality 
Fund, Theo Sowa alisema Afrika 
bado ina changamoto na kwam-
ba kuanzishwa kwa mfuko huo 
kumesaidia ndoto za wanawake 

wengi kuishi.
“Kabla ya waanzilishi wa 

WFT-T walibaini Kuna changa-
moto ya kifedha kwa wanawake, 
wakaja na wazo hili. Na ndoto 
yao ikatimia. Huu ni mafano 
bora lakini ikumbukwe Beijing 
ilibadili mtazamo kuhusu haki za 
wanawake duniani.

“Sherehe ya miaka 15 ya WFT-
T ni muhimu kutokana na kazi, 
ndoto iliyofanikiwa. Umuhimu 
wa taasisi kama hii si fedha tu, 
lakini kuleta mapinduzi. Sehemu 
kubwa ya dunia hawajatambua 
kama kuwajumuisha wanawake 
kwenye shughuli tofauti, kuwa 
na sauti zao, huleta mabadiliko,” 
alisema.

Kulingana na marekebisho ya 
kisheria ya mwaka 2016, Sheria 
ya Uhujumu Uchumi ya Mwaka 
1984 na marejeo yake ya Mwaka 
2002, ilifanyiwa mabadiliko na 
kufanya rushwa ya ngono kuwa 
jinai ya uhujumu uchumi.

Mwaka 2019, Mwanasheria 
wa TAKUKURU, Imani Nitume 
alizungumza na Nipashe kuhusu 
rushwa ngono, akitafsiri Sheria 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa ya Mwaka 2007 kwa 
kurejea kifungu cha 25 kinacho-
ainisha kwa upana.

Alisema: “Mtu yeyote ambaye 
kwa kutumia nafasi yake au 
mamlaka yake katika kutekeleza 
majukumu yake, anadai au anal-
azimisha upendeleo wa kingono 
au upendeleo mwingine wow-
ote kama kigezo cha kutoa ajira, 
kupandisha cheo, kutoa haki au 
upendeleo wowote unaotambu-
lika kisheria, atakuwa ametenda 
kosa.”

Taasisi hiyo kupitia mwa-
nasheria huyo ilisema hivi sasa 
rushwa ya ngono ni kosa la uhu-
jumu uchumi na adhabu yake 
siyo faini tena, ila ni kifungo cha 
mpaka miaka 20 gerezani.

Wawekezaji EU waona 
fursa, waja kuwekeza

TAKUKURU yabaini rushwa 
ngono sekondari, msingi 

Na Romana Mallya

JUMUIYA ya Umoja wa Ulaya 
(EU) imeipatia Tanzania ruzuku 
ya Euro milioni 23 (Sh. bilioni 
56.798) kusaidia utekelezaji pro-
gramu za uboreshaji wa maz-
ingira ya uwekezaji na biashara 
(blue print), huku baadhi ya 
wawekezaji wake wakionyesha 
nia ya kuja kuwekeza kwenye 
sekta tofauti.

Hayo yalisemwa jana jijini Dar 
es Salaam  wakati Rais wa Zan-
zibar, Dk. Hussein Mwinyi alipo-
funga Kongamano la Biashara 
Kati ya Tanzania na EU lililofanyi-
ka kwa siku mbili, likihudhuriwa 
na washiriki 800 wakiwamo 
wawekezaji 270 kutoka nchi 27 
za jumuiya hiyo.

Katika kongamano hilo ku-
litiwa saini mikataba ambayo 
thamani yake ni zaidi ya Euro 
bilioni moja.

Akizungumza kwenye kon-
gamano hilo jana, Rais Mwinyi 
alisema EU inaipatia Tanzania 
ruzuku ya Euro milioni 23 kwa 
lengo la kusaidia utekelezaji 
wa programu hiyo pamoja na 
kuboresha kazi ya udhibiti wa 
ubora inayofanywa na Shirika la 
Viwango (TBS).

Alisema TBS itahakikisha bid-
haa zinazozalishwa nchini zi-
nakidhi viwango vya ubora wa 
kimataifa na hivyo kurahisisha 
kuyafikia masoko ya kimataifa, 
likiwamo la EU.

“Itahakikisha kwamba bidhaa 
zetu tunazozalisha zinakidhi vi-
wango vya ubora wa kimataifa 
na hivyo kurahisisha ufikiaji wa 
masoko ya kimataifa ikiwa ni 
pamoja na soko la EU,” alisema.

Rais Mwinyi aliwaeleza 
wawekezaji hao kuwa fursa za 
uwekezaji ambazo zipo kwenye 
sekta za kilimo, uchumi wa bluu, 
nishati mbadala, viwanda, ma-
dini, mafuta na gesi, ujenzi, usa-
firi na usafirishaji na huduma za 
kifedha zinazopatikana Tanzania 
Bara na visiwani Zanzibar.

Alisema dira ya serikali chini 
ya Rais Samia Suluhu Hassan ni 
kuboresha mazingira ya sekta ya 
biashara na uwekezaji pamoja na 
ushindani wa kibiashara ili kui-
wezesha sekta hiyo kuchangam-
ka na kuchangia kwa kasi kubwa 
maendeleo ya uchumi na jamii.

Balozi wa Umoja wa Ulaya 
nchini, Manfredo Fanti alise-
ma kupitia kongamano hilo 
wawekezaji wa EU waliofika 
Tanzania, baadhi wameonyesha 
nia ya kurejea mapema kwa ajili 
ya kuendeleza mazungumzo ya-
nayohusu uwekezaji sekta mbal-
imbali.

Pia alibainisha mikataba iliyoti-
wa saini kwenye kongamano hilo 
na thamani yake inafikia zaidi ya 
Euro bilioni moja.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais - 
Kazi, Uchumi na Uwekezaji, Habi-

ba Hassan Omar alisema kupitia 
kongamano hilo, wamewaeleza 
wawekezaji hao vivutio vilivyoko 
visiwani Zanzibar na kuwakaribi-
sha kuwekeza sekta tofauti baada 
ya kuboresha mazingira ya bi-
ashara.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara, 
Dk. Hashil Abdallah alisema yali-
yoafikiwa kwenye mkutano huo 
ambayo ni pamoja na kutiwa 
saini kwa mikataba hiyo, wata-
hakikisha yanatekelezwa kwa 
vitendo.

“Matarajio yetu ndani ya 
uwekezaji ule tutaongeza ulipaji 
wa kodi kwa sababu vyanzo vya 
kodi vitakuwa vimeongezeka, tu-
natarajia uwekezaji ule utahitaji 
Watanzania kuajiriwa sekta za 
uchumi, maana yake dhamira 
ya Rais kuleta ajira inakwenda 
kutekelezeka kwa vitendo,” alise-
ma.

Juzi, Makamu wa Rais, Dk. Phil-
ip Mpango alifungua kongamano 
hilo na kushuhudia utiaji saini wa 
hati tatu ikiwamo ya Huduma ya 
Usafiri wa Anga iliyotiwa saini na 
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, 
Prof. Makame Mbalawa na Waziri 
wa Mambo ya Nje, Biashara na 
Vivutio vya Uchumi wa Ufaransa, 
Olivier Becht.

Dk. Mpango aliwataka 
wawekezaji hao kuja kuwekeza 
kwenye maeneo yanayoendana 
na mahitaji.

Alisema lengo ni kuiwezesha 
Tanzania kutimiza malengo ya 
Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 
2025 na kutoka uchumi wa kati 
wa chini hadi uchumi wa kati wa 
katikati.

Alitaja vipaumbele vya nchi 
kwenye uwekezaji ni katika sekta 
ya kilimo, viwanda vya kuongeza 
thamani mazao ya kilimo,  vi-
wanda vya dawa na vifaa tiba, 
ujenzi, sayansi, teknolojia, maen-
deleo ya viwanda katika kizazi 
cha nne.

“Serikali imedhamiria kubore-
sha mazingira ya uwekezaji na 
ufanyaji biashara kwa kuendelea 
kurekebisha sheria.

“Kuboresha mifumo ya ulipaji 
kodi ikiwamo sera za ulipaji kodi 
kwa nchi kumi, kuimarisha Kituo 
cha Uwekezaji Tanzania (TIC) na 
Mamlaka ya Kukuza Uwekezaji 
Zanzibar (ZIPA),” alisema.

Makamu wa Rais pia alisema 
wanalenga kuimarisha upati-
kanaji wa umeme, uendelezaji 
wa Bandari ya Dar es Salaam, 
Tanga na Mtwara, Bandari kavu 
ya Kwala, ujenzi wa barabara na 
reli na uanzishaji wa Sheria ya 
Uwekezaji ya 2022 ikifuta ile ya 
1997. 

Kadhalika, alisema jukwaa 
hilo linapaswa kuwa chachu ya 
kuongeza uwekezaji wa Umoja 
wa Ulaya nchini na kuwa sehemu 
ya kujenga imani na uaminifu 
kwa pande zote mbili.

Wafanyakazi wa kampuni ya usafi wakizoa takataka bila kuvaa vifaa vya kujikinga kama glovu 
katika eneo la Goba, Dar es Salaam mapema wiki hii, kitendo ambacho ni hatari kwa afya. 
PICHA: SABATO KASIKA
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Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), David 
Silinde, amekemea tabia ya 
baadhi ya watumishi kwenda 
na nyaraka za serikali baa na 
nyumbani.

Waziri Silinde amesema 
hatua hiyo inasababisha ku-
vuja kwa siri za serikali.

Silinde aliyasema hayo 
jana alipokuwa akifungua ki-
kao cha makatibu tawala na 
wakuu wa idara katika mam-
laka za serikali za mitaa jijini 
hapa.

Alisema bado kuna tatizo 
la baadhi ya watumishi hawa-

tunzi nyaraka za serikali kwe-
nye maeneo wanayosimamia 
na wengine wanatembea na 
majalada ya siri yakiwa haya-
jafunikwa.

“Wengine wanakwenda na 
nyaraka za serikali nyumbani 
na wengine wanatoa taarifa 
kuhusu nyaraka au jambo fu-
lani kwenye baa. Hali hii inasa-
babisha usalama wa nyaraka 
za serikali kutozingatiwa na 
hivyo kuhatarisha ustawi wa 
taifa,” alisema.

Aliagiza wakuu hao ku-
dhibiti uvujaji wa siri za 
serikali katika zama hizi za 
utandawazi na mitandao ya 
kijamii ili kuongeza uadilifu 
katika utumishi wa umma.

“Siri ndio uhai wa serikali, 

siri za serikali zikitoka nje zi-
nasababisha kudharaulika,” 
alisema.

Kuhusu uendeshaji wa 
mashauri ya nidhamu kwa 
watumishi wa mamlaka za 
serikali za mitaa, Naibu Waziri 
huyo alibainisha kuwa baadhi 
yamekuwa hayahitimishwi 
kwa wakati na watumishi ha-
wapati nafasi ya kujitetea ili 
haki itendeke. Aidha, alisema 
serikali imekuwa ikipoteza 
fedha nyingi katika kushughu-
likia masuala ya nidhamu za 
watumishi hususani kwa yale 
ambayo wakati wa kushughu-
likiwa hayakufuata taratibu za 
uendeshaji.

Akizungumzia usimamizi 
wa mfumo wa uhamisho kwa 

watumishi wa umma, Silinde 
alisema uzoefu umeonyesha 
kuna baadhi ya watumishi 
wanaohama kwa sababu 
mbalimbali lakini barua zao 
zinafichwa licha ya mamlaka 
kutoa kibali.

Kadhalika, alisema ofisi hiyo 
tayari imeanza kupima utend-
aji kazi wa wakuu wa idara 
wote na haitasita kuchukua 
hatua kwa yeyote mwenye 
utendaji usioridhisha.

Mkurugenzi wa Idara ya 
Serikali za Mitaa wa Ofisi hiyo, 
Angelista Kihaga, alisema 
maofisa hao wana jukumu 
la kuhakikisha watumishi 
wao wanatunza siri na kue-
puka ukiukwaji wa maadili ya 
utumishi wa umma.

Wodi watoto  
njiti yang’oa  
ofisa TASAF

Mchechu ateuliwa msajili wa Hazina 

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega (kulia), akikagua na kusikiliza maelezo ya maendeleo ya 
ujenzi wa mabanda yatakayotumika kufugia ng’ombe kwa wanafunzi wa Kituo Atamizi cha Mabuki, wilayani 
Misungwi, mkoani Mwanza juzi, kupitia programu ya Samia Ufugaji kwa Tija (SAUTI) mapema wiki hii. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Na Elizabeth John, NJOMBE

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Deogratias 
Ndejembi, ameagiza kubadilishiwa 
majukumu Mratibu wa Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) Hal-
mashauri ya Mji Njombe, Peter Ma-
gehema.
Ndejembi ametoa agizo hilo ,baada 

ya kubainika uzembe wa kuchelew-
esha mradi wa jengo la watoto 
waliozaliwa na uzito pungufu (njiti) 
katika Hospitali ya Halmashauri ya 
Mji Njombe iliyoko Kibena.
Alitoa agizo hilo jana mjini hapa 

baada ya kukagua na kubaini 
kuchelewa kwa mradi huo ambao 
alisema umesababishwa na uzembe 
wa waratibu wa TASAF.
“Huu ni uzembe. Ulikuwa unafanya 

kazi gani kabla hujawa mratibu wa 
TASAF? Basi wewe urudi kwenye 
kilimo, mkurugenzi tafuta mratibu 
mwingine wa TASAF. Waandikie 
TASAF makao makuu, huyu arudi 
kwenye majukumu yake ya kawai-
da. Hili limemshinda kwa sababu 
hizi ni huduma za wananchi. Unavy-
ochelewesha kwa uzembe, uratibu 
wa TASAF haukufai. Tunataka wara-
tibu ambao wataratibu na shughuli 
ambayo itakwenda,” alisema.
“Sasa wewe mratibu unakaa 

mwaka hela imekuja Febuari, 2022 
na ulijua Sh. milioni 93 haiwezi 
kumaliza hapa. Kuna  Sh. milioni 
93 ilishawahi kumaliza hii. Mra-
tibu  gani usiyejielewa, basi bwana 
mrudisheni kwenye kilimo tupeni 
mratibu mwingine ambaye anaweza 
kuratibu shughuli za TASAF,” al-
iongeza.
Awali, Magehema alimweleza 

Naibu Waziri kwamba mradi huo 
umechelewa kwa sababu fundi ali-
kuwa anadai malipo yote kabla ya 
kuanza mradi pamoja na mfumo 
kusumbua. 
Kaimu Mganga Mfawidhiwa Hos-

pitali ya Halmashauri ya Mji,  Dk. 
Ayubu Mtulo, alisema kuchelewa 
kwa mradi huo kunafifisha jitihada 
za kuwahudumia watoto njiti kwa 
sababu kwa mwezi wanapokea wa-
toto 32 wakati chumba kilichopo 
kina uwezo wa kuhifadhi chini ya 
watoto 10.

Silinde aonya watumishi kutembea 
na nyaraka za serikali mpaka baa

Na Mary Geofrey

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
amemteua Mkurugenzi Mkuu wa 
Shirika la Nyumba (NHC), Nehe-
mia Mchechu, kuwa Msajili wa 
Hazina.

Taarifa iliyotolewa jana na 
Mkurugenzi wa Mawasiliano ya 
Rais Ikulu, Zuhura Yunus, ilisema 
Mchechu anachukua nafasi ya 
Mgonya Benedicto, ambaye ata-
pangiwa majukumu mengine. 

Rais Samia pia amemteua 
Hamad Abdallah kuwa Mkuru-
genzi Mkuu wa NHC, kuchukua 
nafasi ya Mchechu. Awali, Abdal-
lah alikuwa Mkurugenzi Mtend-

aji wa kampuni ya  Gimcoafrica 
Limited.

Mchechu aliteuliwa kuliongoza 
shirika hilo Machi Mosi, 2010 na  
kabla ya uteuzi huo alikuwa Ofi-
sa Mtendaji Mkuu wa iliyokuwa 
Commercial Bank of Africa (CBA)

Oktoba 30, 2018 alitenguliwa 
na aliyekuwa Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Maka-
zi, William Lukuvi, na nafasi yake 
kushikwa na  aliyekuwa Mha-
dhiri wa Chuo Kikuu cha Ardhi, 
Dk. Maulid Banyani, aliyeongoza 
shirika hilo kwa takribani miaka 
minne.

Machi 14, 2022, Rais Samia 
alitengua uteuzi wa Dk. Banyani 

na kumrejesha  Mchechu kwenye 
nafasi hiyo kwa mara nyingine 
hadi jana alipomteua kuwa Msaji-
li wa Hazina.

Sambamba na uteuzi huo, Rais 
Samia jana alimteua Mussa Mo-
hamed Makame kuwa Mkurugen-
zi Mtendaji wa Shirika la Maende-
leo ya Petroli Tanzania (TPDC). 
Kabla ya uteuzi huo Makame ali-
kuwa Mjumbe wa Bodi ya Waku-
rugenzi ya shirika hilo na mshauri 
mwelekezi wa masuala ya mafuta 
na gesi.

Makame anachukua nafasi 
ya Dk. James Mataragio ambaye 
uteuzi wake umetenguliwa na 
atapangiwa majukumu mengine. 

Dk. Mataragio amefanya kazi 
kwenye shirika hilo tangu mwaka 
2014, alipoteuliwa na Rais wa 
awamu ya nne, Dk. Jakaya Kik-
wete. 

Dk. Mataragio aliwahi kuten-
guliwa kushika nafasi hiyo kwa 
saa chache, kabla ya kutangazwa 
kurejeshwa tena na Rais Samia 
Aprili 14, 2021.

Aprili 3, 2021, Rais Samia ali-
tangaza kumteua Thobias Rich-
ard kuwa Mkurugenzi Mtendaji 
wa TPDC kuchukua nafasi ya Dk. 
Mataragio na kesho yake    ali-
tangaza kutengua utenguzi huo 
na kumrudisha Dk. Mataragio.
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Waziri ataka upimaji maeneo uwekezaji AfDB yaridhishwa 
utekelezaji  
miradi umeme
Na Zuena Msuya, DODOMA

Mwakilishi wa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Benki ya Maende-
leo ya Afrika (AfDB) anayewak-
ilisha Tanzania, Ronald Cafrine, 
amesema ameridhishwa na 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo hususani ya nishati.
Aliyasema hayo juzi wakati 

wa ziara ya kutembelea kituo 
cha kupokea na kupoza umeme 
cha Zuzu mkoani Dodoma am-
bacho benki hiyo imeshiriki 
kuchangia ufadhili wa gharama 
zilizotumika katika ujenzi wa 
kituo hicho.
Katika ziara hiyo,  Caf-

rine aliambatana na ujumbe 
wake pamoja na maofisa 
waandamizi kutoka Wizara ya 
Nishati, Wizara ya Fedha na 
Mipango  na Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO).
Cafrine alisema lengo la zi-

ara hiyo ni kukagua miradi ya 
umeme inayofadhiliwa na Ben-
ki hiyo ili kujionea utekelezaji 
wake na hatua iliyofikiwa ku-
tokana na fedha zinazotolewa 
na benki hiyo.
Baada ya kuona hali halisi 

ya utekelezaji, alisema miradi 
hiyo imefikia hatua nzuri za 
utekelezaji wake. Pia aliahidi 
kuwa AfDB itaendelea kush-
irikiana na serikali ya Tanzania 
katika kutekeleza miradi ya 
maendeleo ikiwamo ya ujenzi, 
maji na nishati.
Aliipongeza Wizara ya Nishati 

na taasisi zilizo chini yake kwa 
usimamizi mzuri wa fedha 
zinazotolewa na benki hiyo 
katika kutekeleza miradi husi-
ka. Aliahidi  kuendelea kuunga 
mkono juhudi zinazofanywa 
na serikali katika kuwaletea 
maendeleo Watanzania.
Akizungumza kwa niaba ya 

Kamishna wa Umeme na Ni-
shati Jadidifu, Kaimu Kamishna 
Msaidizi wa Umeme, Mhandisi 
Christopher Bitesigirwe, 
alisema  Tanzania ni nchi inay-
oendelea kukua, inahitaji zaidi 
nishati ya umeme katika ku-
hakikisha uchumi wake unakua 
na kufikia kiwango kitacho-
takiwa duniani. 
Alisema kuwa na umeme 

wa uhakika, wa kutosha na 
wa gharama nafuu itasaidia 
kutimiza malengo yaliyowekwa 
kwa ajili ya maendeeo ili 
kutimiza malengo iliyojiwekea 
ya nyanja mbalimbali.
Pia alisema AfDB imetoa 

mchango mkubwa katika mi-
radi ya kuzalisha, kusambaza 
na kusafirisha umeme katika 
maeneo mbalimbali nchini iki-
wamo miradi ya kufua umeme 
kwa kutumia maji ya Kakonko, 
Malagarasi na mradi wa kusa-
firisha umeme mkubwa wa 
msongo wa Kilovolti 400 ku-
toka Iringa - Dodoma - Shin-
yanga hadi Namanga.
Mradi mwingine ni wa kusa-

firisha umeme wa msongo wa 
Kilovolti 220 kutoka Rusumo 
hadi Nyakanazi, na mradi wa 
msongo wa Kilovolti 400 ku-
toka Nyakanazi hadi Kigoma.

Na Munir Shemweta 

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Dk. 
Angeline Mabula, amesisitiza 
maeneo yaliyotengwa kwa ajili 
ya shughuli za uwekezaji nchini 
kupangwa, kupimwa na kumi-
likishwa kwa lengo la kuepuka 
migogoro ya ardhi.

Dk. Mabula alisema hayo jana 
katika ofisi ndogo za wizara,  
jijini Dar es Salaam, wakati ak-
ipokea taarifa ya mradi wa ku-
panga, kupima na kumilikisha 
viwanja eneo lenye ukubwa wa 
ekari 630 lililoko mkabala na 
mradi wa kuchakata gesi asilia- 
LNG la Mto Mkavu na Likong’o 
mkoani Lindi. Mradi huo un-
atekelezwa na Halmashauri ya 
Manispaa ya Lindi.

Waziri Mabula alisema Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan ana-
sisitiza kuwekeza ni muhimu, 
hivyo mamlaka husika zihakik-

ishe zinapanga, kupima na ku-
milikisha maeneo ya uwekezaji 
ili kuwarahisishia wawekezaji.

Kuhusu mradi wa kupanga, 
kupima na kumilikisha viwanja 
katika eneo la Mto Mkavu na 
Likong’o, Dk. Mabula pamoja 
na kupongeza, alitaka kuwapo 
uwazi wakati wa mchakato 
mzima wa kutangaza viwanja 
vya mradi sambamba na kue-
puka mtu mmoja kuchukua vi-
wanja vingi ambavyo baadaye 
atashindwa kuviendeleza 
kwa wakati. ‘’Hatuzuii mtu ku-
chukua viwanja lakini si mtu 
achukue mtaa mzima halafu 
anashindwa kuviendeleza na 
eneo kubaki vichaka. Sitotaka  
kusikia jambo hilo katika kip-
indi changu cha uongozi hapa 
wizara ya ardhi,’’ alisema.

Pia aliitaka Halmashauri ya 
Manispaa ya Lindi kuharakisha 
mradi unaojumuisha  maeneo 
yote muhimu kama vile hoteli, 

huduma za kijamii, viwanja 
vya mpira na gofu, maeneo ya 
kupumzikia, shule, huduma za 
afya na maeneo ya viwanda.

Kupitia mradi wa kupanga, 
kupima na kumilikisha viwanja, 
Manispaa ya Lindi imelenga 
kupanga na kupima viwanja 
visivyopungua 3,000 kwa ajili 
ya matumizi mbalimbali yenye 
sura ya kiuwekezaji kutokana 
na mpango wa mipangomiji ul-
ioanishwa na kukubalika kulin-
gana na mpango wa matumizi.

Akiwasilisha mpango huo, 
Mpima wa Manispaa ya Lindi, 
Kisna Mgeni, alisema hal-
mashauri kwa kuzingatia mpan-
go wa mipangomiji inategemea 
eneo la mradi kuwa na wakazi 
13,000 na kuzalisha takriban 
ajira 5,400 kutokana na hu-
duma mbalimbali za viwanda, 
biashara, afya, usafirishaji na 
elimu kwenye eneo hilo.

Kwa mujibu wa Mgeni, mbali 

na eneo la mradi kuwa la seri-
kali, kuna baadhi ya wananchi 
wamefanya maendelezo kwa 
kuweka makazi na shughuli za 
kilimo kwa kumiliki mazao ya 
kudumu.

Alisema kutokana na azma ya 
halmashauri kuhakikisha wa-
nanchi wote wenye makazi Mto 
Mkavu na Likong’o wanamiliki 
maeneo yao kisheria, tayari hal-
mashauri  imepokea maombi 
ya kurasimishiwa makazi wa-
nanchi wote, hivyo eneo la 
ekari 293 nje ya eneo la serikali 
limeongezeka na kufanya mra-
di kuwa na eneo lenye ukubwa 
wa ekari 923.5.

Halmashauri ya Manispaa ya 
Lindi ilipokea mkopo wa Sh. 
bilioni 1.5 kutoka Wizara ya Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi kwa ajili ya kupanga, 
kupima na kumilikisha viwanja 
kwenye eneo la Mto mkavu na 
Likong’o.

Bil. 3.1/- kuwawezesha wasaidizi wa kisheria
Na Frank Monyo

SHIRIKA la Legal Services Fa-
cility (LSF) limetoa ruzuku yenye 
thamani ya Sh. bilioni 3.1 kwa 
wadau wake ambao ni mashirika 
nufaika ya wasaidizi wa kisheria.

Wadau wengine ni mashirika 
nufaika ya wasaidizi wa kishe-
ria, mashirika simamizi kwenye 
kanda sita na mashirika yanay-
otekeleza miradi kwenye maeneo 
muhimu ya kijamii, hasa uchumi 
kwa ajili ya uwezeshaji kisheria 
kwa wananchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa LSF, 
Lulu Ng’wanakilala, akizungum-
zia ruzuku hiyo juzi, alisema se-
hemu ya ruzuku hiyo imetolewa 
kwa mashirika sita yatakayosi-
mamia mashirika 92 ya wasaidizi 
wa kisheria kwenye kanda sita 
nchini ili kuongeza ubora, uwezo 
na maendeleo ya kitaasisi katika 
kutoa huduma bora za msaada 
wa kisheria kwa mwaka 2023.

“Ruzuku yenye thamani ya Sh. 

bilioni 2.08 imetolewa moja kwa 
moja kwa mashirika 184 ya watoa 
huduma za msaada wa kisheria 
pamoja na wasaidizi wa kishe-
ria nchi nzima, Tanzania Bara 
na Zanzibar kwenye kila ngazi 
ya mkoa na wilaya zote kwa ajili 
kukuza upatikanaji wa haki kwa 
wananchi kupitia utoaji wa hudu-
ma za msaada wa kisheria bure.

“Ruzuku inayotolewa kwa 
mashirika ya watoa huduma za 
msaada wa kisheria na wasaidizi 
wa kisheria inakwenda kucho-
chea pia utekelezaji mkakati wa 
kampeni ya huduma ya msaada 
wa kisheria ya Mama Samia ulio-
jikita kutoa msaada wa kisheria 
kwa wanawake na watoto kwa 
kutoa elimu katika jamii kuhusu 
haki za binadamu, kupambana 
na ukatili wa kijinsia, utatuzi wa 
migogoro ya ardhi, masuala ya 
mirathi, kuelimisha wananchi 
kuhusu mifumo ya sheria, utatuzi 
wa migogoro kwa njia mbadala 
pamoja na kujenga uwezo mion-

goni mwa wadau wa sekta ya 
msaada ya kisheria nchini,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa sehemu ya ru-
zuku hiyo imetolewa kwa Shirika 
la Kilimanjaro Women Informa-
tion Exchange and Community 
Organization (KWIECO) kwa 
ajili ya kutekeleza mradi kwenye 
eneo la utatuzi wa migogoro kwa 
njia mbadala ya usuluhishi (Alte-
native Dispute Resolution – ADR).

“Mfumo wa utatuzi wa 
migogoro kwa njia ya usuluhishi 
umeainishwa kwenye Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania kwenye Ibara ya 107A(1)
(d) ambayo inasisitiza kukuza 
na kuendeleza usuluhishi  
baina ya wanaohusika katika 
migogoro.

“Kuwapo kwa mfumo huu 
wa utatuzi wa migogoro kuta-
wawezesha wananchi hususani 
wanawake na watoto  kupata 
haki zao kwa wakati katika ngazi 
ya awali ya utatuzi wa migogoro,” 

alisema.
Alisema ruzuku nyingine im-

etolewa na LSF kwa mashirika 
matatu kwa ajili ya kutekeleza 
miradi katika maeneo maalum ya 
kiuchumi, yaani ‘Thematic Areas’ 
kwenye sekta za kilimo, madini 
na uchumi wa bahari  kwenye 
mikoa ya Manyara na Lindi kupi-
tia taasisi tatu za Community 
Support Initiatives Tanzania (CO-
SITA), Lindi Association of Non-
Governmental Organizations 
(LANGO), na Civic Social Protec-
tion Foundation (CSP).

Alisisitiza kuwa LSF kwa 
kushirikiana na COSITA itawez-
esha wanawake kupata fursa 
zitokanazo na mazao ya kilimo 
pamoja na kilimo chenyewe kwa 
kuwajengea uwezo pamoja na 
kuondoa vikwazo vya kijamii ka-
tika masuala ya umiliki wa ardhi 
ili kuwawezesha kufanya kilimo 
chenye tija na kuongeza mnyor-
oro wa thamani katika kilimo 
wilayani Babati.

Ofisa mauzo 
wa kampuni ya 
Mohamed  Enter-
prises Ltd, Jilala 
Jitabo (wa pili 
kulia),  akikabi-
dhi nyaraka na 
pikipiki 67 kwa 
Kaimu Mkurugen-
zi wa Halmashau-
ri ya Wilaya 
ya Muheza, 
Cyprian Mselem, 
wilayani humo, 
mkoani Tanga 
jana,  zilizotolewa 
na  serikali kwa 
ajili ya maofisa 
kilimo ili kurahi-
sisha kuwafikia 
wakulima. PICHA: 
STEVEN WILLIAM
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RAUNDI ya 24 ya Ligi Kuu Tanzania Bara imeanza tangu juzi na hiyo 
inaamanisha raundi hiyo itakapokamilika, kila timu inayoshiriki ligi 
hiyo itakuwa imebakiwa na mechi sita tu ili kumaliza msimu wa mwaka 
2022/2023.

Mpaka sasa mabingwa watetezi, Yanga ya Dar es Salaam ambayo in-
afundishwa na Mtunisia, Nasreddine Nabi, ndio vinara na wamejiimari-
sha baada ya kufikisha pointi 62, pointi nane tofauti dhidi ya watani zao, 
Simba yenye pointi 54 walioko katika nafasi ya pili,baada kulazimishwa 
sare ya bao 1-1 na Azam FC.

Kama ambavyo lolote linaweza kutokea katika mbio za kuwania ub-
ingwa, kwa wale walioko juu endapo watavurunda na kuwapisha wal-
iokuwa wanawakimbiza, huu ni wakati wa kila timu kucheza karata zake 
vizuri kwa malengo ya kuvuna matokeo chanya.

Kihesabu inaonekana Yanga anahitaji pointi 15 ili kujihakikishia ufalme 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara kwa msimu wa pili mfululizo au pointi 12, en-
dapo itamfunga Simba katika mechi ya marudiano itakayochezwa Aprili 
16, mwaka huu kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Mbali na Simba kuendelea kujiimarisha kwenye mbio za ubingwa, ina-
hitaji kukusanya alama nyingi zaidi ili kujihakikishia tiketi ya kushiriki 
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika msimu ujao, kwa 
sababu nafasi hizo mbili za juu ndio hutoa tiketi ya kuiwakilisha Tanzania 
kwenye michuano hiyo mikubwa kwa ngazi ya klabu.

Pia Wekundu wa Msimbazi wanafahamu endapo watamaliza katika na-
fasi ya pili, watapata zawadi nono kutoka kwa Azam Media, ambao wana 
haki ya kuonyesha mubashara mechi zote za Ligi Kuu Tanzania Bara 
kwenye televisheni.

Kutokana na kusuasua kwa Simba na Azam FC kwenye vita ya kum-
vua Yanga ubingwa, sasa hivi macho na masikio ya wadau wa soka nchini 
wameyaelekeza zaidi katika kufahamu ni timu zipi zitashuka daraja na 
zipi zitajinusuru na janga hilo gumu kwa makocha na wachezaji wa klabu 
husika.

Vita ya kushuka daraja inaonekana ni ngumu zaidi kwa sababu lolote 
linaweza kutokea katika timu nane zinazoshika mkia, na hii inatokana 
na tofauti ndogo ya pointi walizonazo na mechi nyingine kucheza wao 
kwa wao. Timu ambazo mpaka sasa ziko katika mstari mwekundu lakini 
zinaweza pia kujikwamua na janga hilo ni pamoja na Ruvu Shooting ya 
Pwani, Polisi Tanzania (Moshi, Kilimanjaro), Prisons (Mbeya), Coastal Un-
ion (Tanga), KMC FC (Dar es Salaam), Dodoma Jiji (Dodoma) na Mbeya 
City ya jijini Mbeya.

Timu zote zinazoshiriki ligi zinatakiwa kuendelea kupambana na ku-
tokata tamaa kwa sababu itajiweka pia katika nafasi nzuri ya kufanya 
tathimini ya kikosi chake kuelekea msimu mpya, makocha watafahamu 
madhaifu wanayotakiwa kuyaboresha.

Mbali na timu, wachezaji nao wanatakiwa kutokata tamaa na kuende-
lea kucheza kwa juhudi kwa sababu kupitia mechi hizo za mwisho, wa-
naweza kujitangaza na hatimaye wakasajiliwa na timu nyingine licha ya 
klabu zao za sasa kumaliza msimu vibaya kama ilivyotokea kwa beki wa 
Simba, Shomary Kapombe, aliyetua kwa Wekundu wa Msimbazi huku 
timu yake ya Polisi Morogoro ikishuka daraja.

Katika kuhakikisha ligi hiyo inamalizika salama na kila timu ikavuna 
ambacho inastahili, huu ni wakati wa kuhakikisha umakini na utulivu 
wa kutafsiri sheria unafanyika kwa kiwango cha juu na si kupendelea 
upande wowote.

Tunawakumbusha waamuzi waliobakia na ambao kwa sasa wameam-
iniwa na Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), kutenda haki katika michezo 
iliyobakia ili hatimaye bingwa anayestahili apatikane sambamba na timu 
zitakazoshuka daraja na kuelekea Ligi Kuu ya Championship, ziwe zime-
achana na ligi hiyo ya juu bila ya malalamiko.

Kutenda haki kutasaidia Tanzania kupata wawakilishi watakaokwenda 
kushiriki mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika na Kombe 
la Shirikisho, ambao ni imara na watakaolipa taifa heshima.

Simba inatakiwa isukwe
upya, wengi umri tatizo

 Muungwana Lazima Nilonge

Vita Ligi Kuu Tanzania
Bara yahamia mkiani

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

NAKUMBUKA Simba ya mwaka 1976 ambayo 
ilitwaa ubingwa wa Tanzania Bara, na ikafanya 
hivyo kwa miaka mitano mfululizo hadi 1980.

Ni Simba iliyotikisa si Tanzania tu bali hata bara 
zima la Afrika. Ndiyo hiyo iliyofungwa nyumbani 
mabao 4-0 na Mufulira Wanderers FC ya Zambia 
katika mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika, mwaka 
1979 na kwenda kupindua meza kwa kishindo 
kule Lusaka, ikashinda magoli 5-0 na kusonga 
mbele kwenye michuano hiyo.

Ilikuwa Simba ya kutisha ikiwa na wachezaji 
kama Athumani Mambosasa, Omary Mahadhi, 
Daudi Salum ‘Bruce Lee’, Mohamed Kajole ‘Ma-
chela’, Athumani Juma, Mohamed Bakari ‘Tall’, 
Abbas Kuka, Williy Mwaijibe, Nico Njohole, Ab-
dallah Mwinyimkuu, Thuwein Ally, George Ku-
lagwa, Adam Sabu, na wengineo wengi.

Ni kikosi kilichokaa kwa muda mrefu kiasi cha 
kuzoeleka, na hata ukimwamsha usingizini shabi-
ki wa soka wa klabu hiyo akupangie, atapanga 
hivyo hivyo.

Hakuna marefu yasiyokuwa na ncha, mwaka 
1981, dalili zilianza kuonekana kikosi hicho baada 
ya mafanikio makubwa kimeanza kuchoka. Kili-
fungwa bao 1-0 na Yanga, bao lililowekwa wavuni 
na Juma Mkambi ‘General’. Ndiyo wakati ambao 
Yanga nao walikuwa wamejitafuta sana na kupa-
ta wachezaji vijana ambao wakaanza kunyanyasa 
na kutawala soka la nchi dhidi ya wachezaji wal-
ioonekana wamechoka wa Simba.

Yanga ikatwaa ubingwa, na kuanzia hapo 
viongozi wa Simba wakaanza safisha safisha 
ya wachezaji wote ambao wanaonekana wa-
mecheza kwa muda mrefu na tayari umri umean-
za kuwatupa mkono.

Hawakujali tena jina la mtu, mradi wali-
chokuwa wakitaka ni kuitengeneza tena timu 
upya, wakahangaika huku na huko kukusanya 
wachezaji wengine vijana ambao nao wakaja ku-
fanya makubwa baadaye.

Nimeanza kwa hicho kilichotokea miaka miaka 
ya nyuma, nikiilinganisha na Simba hii inay-
oonekana leo. Simba, baada ya kukosa ubingwa 
kwa miaka mitano mfululizo tangu msimu ili-
potwaa mara ya mwisho msimu wa 2011/12 hadi 
2016/17, msimu minne ikichukuliwa na Yanga 

na msimu mmoja Azam FC, ilijitengeneza na 
kusajili wachezaji mbalimbali kutoka mataifa ya 
nje wakiwamo Felix Sunzu kutoka Zambia, Em-
manuel Okwi wa Uganda,  John Bocco, Erasto 
Nyoni, Shomari Kapombe, na Aishi Manula kuto-
ka Azam, Mohamed Hussein ‘Zimbwe’ Jr’ kutoka 
Kagera Sugar na wengineo.

Wachezaji hao walianza kujitengenezea uta-
wala si kwenye soka la Tanzania tu, bali hata nje 
ya mipaka. Waliiwezesha kutwaa ubingwa msimu 
wa 2017/18 hadi 2020/21 ambapo ulikwenda kwa 
Yanga.

Nadhani viongozi wa Simba kama wangekuwa 
na uwezo wa kunusa hatari ulikuwa ndiyo msimu 
wa kufanya usajili mkubwa kwa ajili ya kuchukua 
namba za hawa waliopo. Haikufanyika, badala 
yake ilionekana kama wanasajili wachezaji wa 
kwenda kukaa benchi na kuwategemea wale 
wale. Kengele ya hatari nyingine ilikuwa ni pale 
Simba ilipotolewa katika Ligi ya Mabingwa dhidi 
ya Jwaneng Galaxy, ikiangukia kwenye Kombe la 
Shirikisho. Nilidhania baada ya kumalizika kwa 
Ligi Kuu Bara, viongozi wangetulia na kufanya 
usajili mkubwa, badala yake bado usajili wao ul-
ionekana kwa asilimia 70 unawategemea wale 
wale waliokuwapo.

Hata walipokuwa wakicheza Kombe la Shirik-
isho na kufika hatua ya robo fainali, Simba hai-
kuwa ina kiwango kile ambacho ilikuwa nacho 
ilipotinga mara mbili hatua ya makundi Ligi ya 
Mabingwa Afrika ikiwa na kina Meddie Kagere, 
Luis Miquissone, Chris Mugalu, Rally Bwalya, 
Okwi na wengine.

Wengi wanamlaumu Kocha, Roberto Oliveira 
kuwa mfumo wake ni mbaya, lakini ukweli ni 
karibuni nusu nzima ya wachezaji wa Simba 
wamechoka. Baadhi umri umewatupa mkono, 
wengine wamecheza kwa miaka mingi mechi 
mfululizo na hawana hata wasaidizi, huku wen-
gine wakionekana kabisa hawana viwango vya 
kuichezea timu kubwa kama ya Simba,

Wakati Yanga inaweza leo ikamchezeha Djuma 
Shaaban kulia na Joyce Lomalisa kushoto, kesho 
inaweza kuwachezesha Kibwana Shomari na Da-
vid Brayson na wakacheza bila matatizo yoyote, 
kitu ambacho hakipo kwa Simba.

Na Adam 
Fungamwango
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Tani milioni 107  mazao  
zaingiza bilioni 223/- 

Washindi 
zaidi wazoa 
zawadi 
Serengeti 
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti 
(SBL) kupitia promosheni ya bia 
ya Pilsner Lager, ijulikanayo 
kama ‘Kapu la Wana’, imekabidhi 
zawadi za pikipiki, televisheni na 
simu janja kwa washindi saba wa 
droo ya kwanza ya promosheni 
hiyo kutoka mikoa ya Arusha, 
Mwanza na Mbeya.
Kati ya washindi hao, watatu 

walijishindia televisheni, wen-
gine watatu simu janja na mmoja 
alishinda pikipiki. Makabidhiano 
ya zawadi hizo yalifanyika Kanda 
ya Ziwa, Kaskazini na Kusini 
ambako promosheni hiyo ina-
fanyika.
Akizungumza kwenye makabi-

dhiano ya pikipiki kwa mmoja wa 
washindi wa promosheni hiyo, 
Meneja Masoko wa SBL Kanda ya 
Ziwa, Ronald Lyatuu, aliwataja 
walioshinda kuwa ni Agatha 
Mvwango (Mbeya), Eli Elias (Aru-
sha) na Hassan Joel (Mwanza) 
ambao walijishindia simu janja 
na walioshinda televisheni kuwa 
ni Justine Mwaipaja (Mbeya), 
Neema Abdallah (Mwanza) na 
Selina Panga (Arusha). Mshindi 
wa zawadi ya pikipiki ni Neema 
Mathias kutoka Mwanza.
Lyatuu alisema promosheni 

hiyo ilianzishwa kwa dhumuni la 
kuwawezesha wanywaji wa bia 
hiyo ambao ni wachapa kazi kwa 
kuwapa zawadi mbalimbali baada 
ya kushiriki kwenye promosheni 
hiyo.
“Hii ni mara ya pili tunafanya 

promosheni hii na kupitia promo-
sheni hii tunataka kuwapa wateja 
wetu nafasi ya kuboresha maisha 
yao  kwa namna tofauti. Kwa  
mfano mshindi wa hii pikipiki 
anaweza kuamua kutumia pikipiki 
hii kumwongezea kipato au vyo-
vyote atakavyoamua kulingana 
na mahitaji yake,” alisema.
Alitoa wito kwa wanywaji wa 

bia hiyo katika mikoa ya Kanda 
ya Ziwa, Kusini na Kaskazini 
kuendelea kushiriki kwenye pro-
mosheni hiyo na kuwa kwenye 
nafasi ya kujishindia zawadi 
mbalimbali kupitia promosheni 
hiyo itakayofanyika kwa muda 
wa wiki nane.
Mshindi wa pikipiki, Neema 

Mathias aliishukuru SBL na ku-
wapongeza kwa kuandaa promo-
sheni ya ‘Kapu la Wana’ ambayo 
ni maalum kwa kuwawezesha 
Watanzania wanaotaka kubore-
sha maisha yao.
“Nimefurahi sana kuwa mshindi 

wa hii pikipiki, natarajia kuitu-
mia inisaidie kujiongezea kipato, 
nawashukuru sana SBL kwa kutu-
letea promosheni hii kwani kupi-
tia zawadi hii naamini naenda 
kubadilisha maisha yangu una 
familia yangu kiuchumi,” alisema.
Kwa washindi wa Arusha, maka-

bidhiano ya zawadi za simu janja 
na televisheni yalifanyikia eneo 
la Ngusero na wale wa Mbeya, 
makabidhiano yalifanyika eneo la 
Roma Kyela mjini.

 Na Thobias Mwanakatwe, DODOMA

SOKO   la Bidhaa Tanzania (TMX) 
limefanikisha kuuzwa tani 107,059.619 za 
mazao mbalimbali yenye thamani ya Sh. 
bilioni 223.26 kati ya mwaka 2018 na 2022.

Kati ya fedha hizo, Sh. bilioni 212.09 
sawa na asilimia 95 zimelipwa kwa 
wakulima.

Ofisa wa Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) kutoka TMX, Good-
luck Luhanjo, akizungumza jana katika 
mafunzo kwa wanahabari wa mikoa ya 
Singida na Dodoma kuhusu kazi zinazo-
fanywa na taasisi hiyo, alisema mazao 
yaliyouzwa katika kipindi hicho ni ufuta, 
choroko, korosho, dengu, kakao na ka-
hawa.

Alisema TMX imefanya uhamasishaji 
na programu za mafunzo kwa wakulima, 
wanunuzi, wenye viwanda,   fedha, wa-
tunga sera na wasimamizi na zaidi ya wa-
dau 190,000 wamefikiwa kwenye mikoa 
25 ya Tanzania katika kipindi hicho. 

Luhanjo alisema   juhudi zilizofanywa 
na TMX ni kuhakikisha mapato ya ziada 
kwa mkulima kwa kilo ya bidhaa zilizou-
zwa kupitia Soko la Bidhaa Tanzania  na 

kufanikisha wastani wa faida kwa kilo kwa 
wakulima kuwa Sh. 1,600.

Meneja Uzalishaji, Augustino Mbulumi, 
alisema TMX tangu imeanza kutekeleza 
majukumu yake imeweza kuleta uwazi 
wa bei za bidhaa na mwenendo wa soko, 
ugunduzi wa bei kwa ushindani, kupun-
guza gharama za kuuza na kununua na 
pia imeweza kutoa kinga ya bei.

Alisema mfumo wa kielektroniki 
unaendelea kuboreshwa kuongeza bid-
haa zaidi kwa ajili ya mauzo na kwamba 
TMX kupitia msaada kutoka TMEA ime-
anza kuweka  mabango ya kidijitali katika 
baadhi ya maeneo ya kimkakati kwa ajili 
ya usambazaji wa taarifa za bei na soko 
kwa wadau na umma.

Mbulumi alisema TMX limeleta faida 
kwa mkulima kwa kuimarisha bei kwenye 
soko na hivyo kupunguza hatari ya upo-
toshaji wa soko,uwezo wa kupata mazao 
mengi na yenye ubora kwa wakati mmoja 
na pia imesaidia biashara ya kimataifa 
kwa gharama nafuu.

Alisema pamoja na mafanikio yaliyo-
patikana, kuna changamoto kadhaa ziki-
wamo kuwapo maghala machache yanay-
ozingatia viwango vya kuhifadhi mazao 

hasa nafaka, vyama vya ushirika kuzoea 
kutumia ‘sanduku la zabuni’ na njia zi-
sizo za kidijitali. Aliongeza kuwa katika 
kukabiliana na changamoto hizo, serikali 
kupitia Wizara ya Kilimo kwa kushirikiana  
Bodi ya Stakabadhi Ghalani, imeanza mi-
pango ya kuwa na ghala kwa kila wilaya 
katika maeneo yote ya uzalishaji.

Pia alisema TMX imeendelea kush-
irikiana na Balozi mbalimbali ili kupanua 
wigo wa wanunuzi nje ya Tanzania na 
kuimarisha mawasiliano kati yake, Bodi 
ya Stakabadhi Ghalani, Vyama Vikuu vya 
Ushirika, Vyama vya Msingi vya Ushirika 
(AMCOS), wakulima na wadau wengine.

Nao washiriki wa mafunzo hayo wali-
ishauri TMX kupanua wigo wa utoaji 
elimu kwa wakulima ili waweze kupata 
soko la uhakika la mazao yao na hivyo kil-
imo kuwasaidia kuboresha uchumi wao.

Walisema kwa kuwa vyama vingi vya 
ushirika pamoja na AMCOS zina changa-
moto nyingi kwenye malipo kwa wakuli-
ma, walishauri TMX ichukue jukumu la 
kuwalipa wakulima malipo ya mauzo ya 
mazao yao ili wawe na uhakika wa kupata 
fedha kwa wakati tofauti na sasa wanavyo-
cheleweshewa.

Watanzania wapewa mchongo
nafasi kusoma PhD ughaibuni
Na Joseph Mwendapole

WATANZANIA wameshauriwa ku-
changamkia Shahada za Uzamivu (PhD), zi-
nazotolewa na vyuo vya nje kwa bei rahisi ili 
kuongeza idadi ya wataalamu na wahadhiri 
wa vyuo vikuu nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Vyuo 
Vikuu Nje ya Nchi (Global Education Link- 
(GEL), Abdulmalik Mollel, alisema hayo jana 
jijini Dar es salaam wakati akizungumza na 
waandishi wa habari ofisini kwake.

Alikuwa akizungumzia maonyesho ya 
vyuo vikuu vya Cyprus, Uingereza, Uturuki, 
Malasyia na India yanayoanza leo kwenye 
hoteli ya Serena, Dar es Salaam.

Mollel alisema kuna baadhi ya watu wa-
naogopa kusoma Shahada za Uzamivu wak-
idhani kwamba zinagharama kubwa wakati 
nje ya nchi mafunzo hayo hutolewa kwa bei 
rahisi.

“Nitoe wito kwa wanafunzi wanaohitaji 

kusoma PhD mara nyingi wanafikiri vyuo 
vikuu nje ya nchi ni ghali sana na tunapoku-
wa na watu wengi wenye elimu ya kiwango 
hicho watatusaidia sana kujenga nchi yetu 
kwenye elimu.

“Sasa kwa mfano hivi vyuo ambavyo 
nimeleta mfano vyuo vikuu vya India, Cy-
prus, Uturuki PhD ni Dola 1,000 za Marekani 
hapo naongelea shilingi milioni mbili mpaka 
milioni nne kwa mwaka kwa kiwango cha 
PhD  ni nafuu sana kwa sababu kuna vyuo 
hapa ndani gharama zinaweza kufikia hadi 
Sh milioni nane,” alisema Mollel.

Alisema mwanafunzi anaweza kupata 
fursa ya kusoma Shahada ya Uzamivu 
kwa Sh. milioni 2.3 mpaka milioni nne na 
kwamba  gharama hiyo kwenye vyuo vikuu 
mashuhuri duniani ni fursa kubwa.

“Kwa kuwa vyuo hivyo sasa viko nchini, 
naona ni fursa ya sisi kuongeza idadi ya 
wahadhiri wanaotamani kusoma ngazi ya 
Uzamivu tusiogope gharama hizi za vyuo 

vya nje gharama zake ni ndogo na nafasi 
zipo,” alisema Mollel.

Alisema leo na kesho  vyuo hivyo vi-
takuwa na maonyesho makubwa ya elimu 
kuwapa fursa wanafunzi watanzania wenye 
mahitaji ya masomo kwenye nchi za nje.

Maonyesho hayo, alisema  yatafanyika 
katika ukumbi wa Serena kuanzia asubuhi 
hadi jioni na kwamba Jumapili yatafanyika 
kwenye viwanja vya Mapinduzi Square, Zan-
zibar na baada ya maonyesho hayo, vitaen-
delea na udahili wa wanafunzi.

Alisema kuanzia keshokutwa vitakuwa 
vinadahili wanafunzi wanaotaka kusoma 
nje ya nchi katika ofisi za GEL jijini Dar es 
Salaam hadi mwezi ujao. 

“Kuna vyuo vimepunguza ada za masomo 
ya udaktari wa tiba kutoka shilingi milioni 
30 kwa mwaka hadi shilingi milioni 10 kwa 
mwaka hii tunaona ni fursa sana kwa watan-
zania kuchangamkia na watakaofika wata-
pata udahili siku hiyo hiyo bure,” alisema.

Naibu Waziri wa Kilimo, 
Anthony Mavunde 
(wanne kulia), akizin-
dua kampeni ya kilimo 
ya “Kijanisha Maisha”  
ya Taasisi binafsi ya 
kusaidia Sekta ya Kilimo 
(PASS Trust), jijini Dar es 
Salaam jana. Kulia kwake 
ni Mkurugenzi Mtendaji 
wa taasisi hiyo, John 
Kaduma, Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wadhamini 
ya Pass Trust, Dk. Tausi 
Kida (kushoto kwake) na 
viongozi wengine. PI-
CHA: MPIGAPICHA WETU
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Mkakati wa usalama kimataifa
ni muhimu kwa usalama wa dunia 

Waziri wa Mambo ya Nje wa China, Qin Gang, akihutubia  
Jukwaa la Lanting. PICHA:MTANDAO. 

Na Chen Mingjian

SUALA la usalama linahusu ustawi wa 
watu wa nchi zote kwa sababu ya amani 
na maendeleo ya dunia, na mustakabali 
wa binadamu. 

Hivi sasa, mabadiliko makubwa am-
bayo hayajatokea katika karne yanaibuka 
kwa kasi ya haraka na dunia imeingia 
katika kipindi kipya cha msukosuko, 
kama inavyoonyeshwa na athari kubwa 
ya janga hili, kuongezeka kwa mawazo 
ya kupunguza utandawazi, migogoro ya 
ndani, misukosuko ya mara kwa mara, na 
masuala ya usalama ya kimila na yasiyo 
ya kimila. 

Mwanadamu anakabiliwa na changa-
moto zisizo na kifani na jumuiya ya 
kimataifa inakabiliwa na suala la 
nyakati, yaani “Ni aina gani ya dhana ya 
usalama ambayo dunia inahitaji na jinsi 
nchi zinaweza kufikia usalama wa pamo-
ja”.

Kujenga dunia salama ni shauku kubwa 
ya watu duniani kote na pia ni shughuli 
isiyoyumba ya China.   China inafuata 
njia ya maendeleo ya amani na iko tayari 
kutoa hekima yake na mpango wake wa 
kukabiliana na tatizo la sasa la usalama na 
kutafuta usalama wa dunia nzima. 

Aprili, 2022, Rais Xi Jinping wa China 
alipendekeza Mpango wa Usalama Du-
niani (GSI) kwa mara ya kwanza katika 
hotuba yake kwenye sherehe za ufunguzi 
wa Mkutano wa Mwaka wa Baraza la Asia 
wa 2022 wa Boao na kuelezea kwa utara-
tibu msimamo na mapendekezo ya China 
ya kukuza usalama kwa nchi zote duniani 
na kulinda amani na utulivu wa dunia. Pia 
alihimza umoja katika kukabiliana na hali 
ya kimataifa iliyorekebishwa kwa kina na 
mbinu ya kila upande kunufaika katika 
kukabiliana na changamoto ngumu na 
zilizofungamana za usalama. 

Mpango wa usalama wa kimataifa ni 
faida nyingine muhimu ya kimataifa ya 
umma ambayo China inachangia kwa 
dunia, ikilenga kutoa mwelekeo mpya 
wa kuondoa sababu kuu za migogoro ya 
kimataifa na kujibu changamoto za usala-
ma wa kimataifa, na kutafuta suluhisho la 
muda mrefu la amani duniani na ustawi 
wa pamoja. 

Tangu mpango wa usalama duniani ul-
ipopendekezwa, umepokewa kwa uma-
kini wa kina na mwitikio chanya kutoka 
kwa jumuiya ya kimataifa. Kwa sasa, zaidi 
ya nchi 80 na mashirika ya kimataifa ya-
mepongeza na kuunga mkono mpango 
huo. 

Wakati wowote, China inapopende-
keza mpango wa kimataifa, haikai na 
kujivuna bali hukaa kimya na haifikirii 
mambo yasiyo na maana.   China si tu 
mwanzilishi wa mpango huu mkubwa 
bali pia mwanaharakati thabiti wa kuku-
za utekelezaji wake. 

 Ili kuimarisha zaidi uelewa wa jumuiya 
ya kimataifa kuhusu mpango wa usalama 
duniani na kujibu matarajio ya pande 
zote, Februari  21, mwaka huu, Waziri wa 
Mambo ya Nje wa China, Qin Gang, alitoa 
hotuba katika sherehe za ufunguzi wa 
Jukwaa la Lanting kuhusu Mpango wa 
Usalama Duniani: Pendekezo la China 
la Kutatua Changamoto za Usalama. Ali-
tangaza  kutolewa kwa Andiko Dhana la 

Mpango wa Usalama Duniani.  
Kutolewa kwa Andiko Dhana la Mpango 

wa Usalama Duniani, kunaonyesha dhami-
ra ya China ya kudumisha amani ya dunia 
na azimio lake thabiti la kulinda usalama 
wa kimataifa.  Andiko Dhana la Mpango wa 
Usalama Duniani   linafafanua zaidi dhana 
na kanuni za msingi za Mpango huu: Kuen-
delea kujitolea kwa maono ya usalama wa 
pamoja, wa kina, wa ushirika na endelevu;  
kuendelea kuheshimu uhuru na sheria 
za kimataifa zinazotoa haki kwa nchi zote 
kulinda mipaka yake. 

Pia linasisitiza kuendelea na nia ya kutii 
madhumuni na kanuni za Mkataba wa 
Umoja wa Mataifa;   kuendelea kushughu-
likia maswala halali ya kiusalama ya nchi 
zote kwa umakini;  kuendelea na nia ya ku-
suluhisha kwa amani tofauti na mizozo kati 
ya nchi kupitia mazungumzo na mashau-
riano;  kuendelea kujitolea kudumisha us-
alama katika maeneo ya mila na yasiyo ya 
mila.   Ahadi hizi sita zimeunganishwa na 
kuimarisha pande zote, na ni msingi wa ku-
unganisha tofauti. 

Andiko Dhana la Mpango wa Usalama 
Duniani linafafanua zaidi maelekezo 20 
muhimu ya ushirikiano kwa kuorodhe-
sha maelekezo muhimu 20 kuhusu yaliyo 
mashuhuri zaidi ya dharura ya usalama 
ya jumuiya ya kimataifa kwa sasa, na ina 
mwelekeo wazi wa kushughulikia masuala 
kwa vitendo. 

Kwa muhtasari, ni kuunga mkono kwa 
uthabiti jukumu la msingi la Umoja wa 
Mataifa katika usimamizi wa usalama; kuji-
tahidi kukuza uratibu na mwingiliano mzuri 
kati ya mamlaka kuu; kukuza mazungumzo 
kikamilifu ili kutatua masuala muhimu kwa 
njia ya amani; kujibu kwa ufanisi changa-
moto za usalama za mila na zisizo za mila;  
na kuendelea kuimarisha mfumo wa uta-
wala wa usalama wa kimataifa na kujenga 
uwezo.

China inatetea kwamba pande zote zi-
naendeleza kikamilifu ujumuishaji wa 
dhana na maslahi ya usalama katika nyanja 
zinazojumuisha, sio tu hizi 20, na kufanya 
kazi na China ili kusaidiana na kuimaris-

mahiri katika masuala ya amani na usala-
ma barani Afrika. 

China imependekeza na kuhimiza 
utekelezaji wa miradi ya Mfuko wa Ush-
irikiano wa Amani na Usalama kati ya Chi-
na na Afrika ili kutoa misaada mbalimbali 
kwa juhudi za kulinda amani na utulivu 
wa Afrika.  China pia imeshiriki kikamilifu 
katika operesheni za ulinzi wa amani za 
Umoja wa Mataifa huku karibu wanajeshi 
2,000 wa China wakiwa kazini kwa sasa 
barani Afrika. 

Aidha, China imekuwa ikijihusisha 
ipasavyo katika upatanishi wa masuala 
muhimu barani Afrika, na kutoa wito kwa 
jumuiya ya kimataifa katika matukio mbal-
imbali kuzingatia zaidi na kutoa msaada 
mkubwa kwa juhudi za Afrika katika ku-
tatua masuala ya amani na usalama. 

China pia imeshiriki kikamilifu katika 
operesheni za ulinzi wa amani za Umoja 
wa Mataifa huku karibu wanajeshi 2,000 
wa China wakiwa kazini kwa sasa barani 
Afrika. Aidha, China imekuwa ikijihusisha 
ipasavyo katika upatanishi wa masuala 
muhimu barani Afrika, na kutoa wito kwa 
jumuiya ya kimataifa katika matukio mbal-
imbali kuzingatia zaidi na kutoa msaada 
mkubwa kwa juhudi za Afrika katika ku-
tatua masuala ya amani na usalama.

Kuanzia kupendekeza Mpango wa Us-
alama Duniani hadi kuunda Andiko Dhana 
yake, China imezingatia kikamilifu shauku 
ya usalama wa nchi za Afrika. Miongoni 
mwa vipengele 20 vya kipaumbele vya 
ushirikiano vilivyoorodheshwa katika 
Andiko Dhana, utapata vipaumbele kama 
vile kuunga mkono juhudi za usalama za 
nchi za Afrika, Umoja wa Afrika na ma-
shirika ya kikanda, kusaidia nchi za Afrika 
katika kuimarisha uwezo wao wa kulinda 
amani kwa uhuru, na kusaidia kushughu-
likia masuala muhimu ya Afrika kwa njia 
ya kiafrika. 

Andiko hilo pia linasisitiza haja ya 
kutekeleza kwa vitendo Mtazamo wa Am-
ani na Maendeleo katika Pembe ya Afrika 
uliopendekezwa na China, na kutekeleza 
jukumu muhimu la Baraza la Amani na 
Usalama la China na Afrika, kwa lengo la 
kuzingatia zaidi sababu ya amani na us-
alama barani Afrika na kusaidia Afrika 
kufikia lengo la “Kunyamazisha Bunduki” 
mapema.

Tanzania ni nchi muhimu katika Afrika 
Mashariki na ina jukumu muhimu katika 
masuala ya amani na usalama Afrika. Ku-
furahia urafiki wa jadi, China na Tanzania 
zimekuwa zikisaidiana kithabiti katika 
kulinda mamlaka, usalama na maslahi ya 
maendeleo, na kudumisha mawasiliano 
na ushirikiano katika kutatua masuala 
muhimu ya kikanda, hivyo kwa pamoja 
kutoa mchango muhimu kwa amani ya 
dunia. 

China inatarajia kutumia fursa ya 
utekelezaji wa Mpango wa Usalama Du-
niani kuimarisha ushirikiano na Tanza-
nia katika nyanja ya amani na usalama, 
kushirikiana na Tanzania kukabiliana na 
changamoto mbalimbali za kiusalama 
za mila na zisizo za mila, na kulinda kwa 
pamoja maslahi ya jumla ya idadi kubwa 
ya watu wa Afrika, nchi na mataifa men-
gine yanayoendelea.

•Mwandishi ni Balozi wa China nchini 
Tanzania.

hana na kukuza kwa pamoja amani na utu-
livu duniani. 

Andiko Dhana la Mpango wa Usalama 
Duniani linapendekeza zaidi majukwaa 
na mbinu za ushirikiano zinazofaa. Andiko 
hilo limeorodhesha majukwaa matano ya 
ushirikiano na mbinu za kuunga mkono na 
kukuza utekelezaji wa Mpango huo, kwa 
matumaini ya kuingiza msukumo mpya na 
uhai katika majukwaa na mbinu zilizopo 
za ushirikiano katika uwanja wa usalama 
wa kimataifa. 

Unakaribisha na kuhimiza majukwaa 
na mbinu mpya za ushirikiano ili kutoa 
chaguo zaidi kwa jumuiya ya kimataifa, na 
kufikia kwa pamoja katika misingi ya ma-
zungumzo yaliyopo ya usalama na majuk-
waa ya ushirikiano.

Bila amani na usalama barani Afrika, 
hakutakuwa na utulivu na ustawi duniani. 
China ikiwa ni nchi kubwa zaidi inayoen-
delea duniani, imegawana shida na raha 
na idadi kubwa ya nchi za Afrika na ni 
mshiriki mwenye kujenga na mchangiaji 
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Mfumo wa GePG waongoza 
kukusanya mapato
Na Paul Mabeja, DODOMA

M
FUMO rasmi wa 
ukusanyaji fedha za 
umma (GePG), ume-
saidia kuongeza ma-

pato ya serikali na kudhibiti mi-
anya iliyokuwapo awali wakati 
wa matumizi ya vitabu, imeele-
zwa.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Serikali Mtandao (e-GA), 
Mhandisi Benedict Ndomba, 
alibainisha hayo juzi jijini hapo, 
alipokuwa akitoa taarifa ya 
utekelezaji wa shunghuli mbal-
imbali za mamlaka hiyo kwa 
waandishi wa habari.

Ndomba alisema mfumo huo 
umekuwa msaada mkubwa 
kwa serikali katika kuongeza 
kiwango cha ukusanyaji wa 

mapato na kuondoa mianya 
yote ya watu kukwepa kufanya 
malipo ya serikali.

“Mfumo huu umeisadia seri-
kali kuongeza mapato lakini 
pia kuona kiasi cha fedha am-
bacho kinakusanywa kila siku 
kupitia mfumo huu hata muda 
huu ukitaka kuangalia ni kiasi 
gani kimeingia unaona moja 
kwa moja tofauti na ilivyokuwa 
awali wakati tunatumia vitabu 
vya stakabadhi,” alisema.

Pia alisema mfumo huo un-
aisadia serikali kutambua ni 
taasisi gani ambazo zimekuwa 
zikiongoza kwa ukusanyaji ma-
pato nchini. “Lakini pia mfumo 
huu unaisaidia serikali kupata 
takwimu za kila halmashauri, 
taasisi na kutambua kuwa ni 
eneo gani ambalo limekuwa 

linachangia kwa kiasi kikubwa 
kwenye pato la taifa,” alisema.

Kadhalika, alisema mam-
laka  hiyo imeendelea  ku-
sanifu,  kujenga  na  kusima-
mia  uendeshaji  wa  mifu-
mo inayotumiwa katika taasi-
si za umma kwa pamoja.

“Baadhi ya  mifumo  hiyo, 
kwa mujibu wa Ndomba,  ni 
pamoja  na mfumo  wa ba-
ruapepe  serikalini (GMS)  am-
bao unaziwezesha  taasi-
si  za  umma  kuwasiliana na 
kubadilishana taarifa kwa us-
alama, haraka na kwa gharama 
nafuu. Jumla  ya taasisi 616 zi-
natumia mfumo huu,” alisema.

Mfumo mwingine, alisema ni 
wa  ofisi mtandao (e-Office) am-
bao jumla ya  taasisi  200  zin-
autumia hadi sasa.

Vilevile, alisema mfumo  wa 
Ofisi Mtandao mbali na kura-
hisisha  utendaji kazi  kati-
ka taasisi za umma pia ume-
saidia kupunguza matumizi ya 
karatasi na kutunza mazingira 
na kuokoa fedha za serikali.

“Mfumo  wa Utoaji Huduma 
za Serikali kwa Simu za Mkon-
oni (MGov)  mfumo wa mGOV 
umeunganishwa na watoa 
huduma wote wa simu za 
mikononi nchini Tanzania, hadi 
sasa, taasisi zaidi ya 275 zime-
unganishwa na kuutumia mfu-
mo wa mGOV kutoa huduma,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema baadhi 
ya huduma hizo ni  jumbe 
fupi yaani  SMS za ununuzi wa 
umeme (LUKU) na SMS za hu-
duma za malipo ya serikali.

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dodoma juzi, kuhusu vijana 812 waliochaguliwa 
kujiunga na programu ya ‘Building Better Tomorrow Youth Initiative in Agribusiness (BBT-YIA)’, iliyopangwa kuanza Machi 17 
mwaka huu katika vituo 15 vilivyoandaliwa nchini. PICHA: RENATHA MSUNGU

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Sera, Bunge 
na Uratibu, George Sim-
bachawene, amesema Tanza-
nia imekuwa nchi ya kwanza 
kutia saini mkataba wa kuri-
dhia kuanzishwa kwa kituo 
cha huduma za kibinadamu 
na operesheni za dharura cha 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC) kwa ajili 
ya utekelezaji wa usimamizi 
wa shughuli za maafa nchini.
Kituo hicho kiko Nacala, 

Jimbo la Nampula, Msumbiji 
na kilizinduliwa Juni, 2021 na 
Rais wa Jamhuri ya Msum-
biji, Filipe Nyusi.
Akizungumza juzi kwenye 

hafla ya utiaji saini jijini 
hapa, Waziri Simbachawene 
alisema lengo la kuanzishwa 
kwa kituo hicho ni kusimamia 
masuala ya huduma za  mis-
aada ya kibinadamu kwa nchi 
wanachama zitakazokumbwa 
na maafa. 
Waziri alisema malengo 

mengine ni kuimarisha na 
kuendeleza ushirikiano na 
uhusiano mwema baina ya 
nchi wanachama,kuimarisha 
uwezo wa kikanda wa kuka-
biliana na maafa pamoja na 
kudumisha undugu.
Lengo lingine ni kuimarisha 

usalama wa watu na mali ka-
tika ukanda ikiwemo kujenga 
mazingira rafiki ya shughuli 
za maendeleo na hatimaye 
kukuza uchumi wa Jumuiya.
 “Tunaishukuru sana seri-

kali yetu kwa kuridhia kuan-
zishwa kwa kituo hiki,hii 
itasaidia katika utekelezaji 
wa shughuli hizo,” alisema 
Simbachawene.
Alisema mkataba huo ume-

pitishwa na kamati zote zi-
nazohusika, ikiwamo kamati 
ya mawaziri wanaohusika na 
usimamizi wa maafa Aprili, 
2022 Lilongwe, Malawi, 
kamati ya mawaziri wan-
aohusika na usimamizi wa 
sheria na wanasheria wakuu 
Julai, 2022 Lilongwe.
Alisema serikali inaende-

lea kusimamia na kuratibu 
utekelezaji wa shughuli za 
usimamizi wa maafa nchini 
kwa kuzingatia Sera ya Taifa 
ya Menejimenti ya Maafa ya 
mwaka 2004, Sheria ya Usi-
mamizi wa Maafa namba 6 ya 
mwaka 2022.
Mwanasheria Mwandamizi 

wa Sekretarieti ya SADC,  Dk. 
Phineas Matto, aliishukuru 
serikali kutokana na kuridhia 
kusaini mkataba huo ambao 
ni muhimu kwa nchi yetu ka-
tika kukabiliana na majanga 
mbalimbali ya maafa.
Alisema uwepo wa kituo 

hicho utasaidia sana kutoa 
msaada wa huduma za kibi-
nadamu katika nchi husika 
pale majanga yanapotokea.
 

Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA 

MENEJA wa Wakala wa Bara-
bara (TANROADS)   Mkoa wa 
Dodoma, Mhandisi Lusako 
Kilembe, amesema barabara 
zenye hali nzuri zimeongezeka 
kutoka kilometa 699.625 hadi 
1,925.084  ndani ya miaka mi-
wili.

Akizungumza jana jijini hapa, 
Mhandisi Kilembe alisema 
ongezeko hilo ni sawa na asil-
imia 175.16.

Barabara zenye hali ya 
wastani, alisema zimeongezeka 
kutoka kilometa 2098.875 hadi 

kufikia kilometa 2755.844 sawa 
na ongezeko la asilimia 31.3.

“Barabara zenye hali mbaya 
zimepungua kutoka kilometa 
4197.75 hadi kufikia kilometa 
2860.92 sawa na punguzo la 
asilimia 31.8,” alisema.

Mhandisi Kilembe alisema 
kwa mwaka wa fedha 2022/23 
bajeti ya Sh. bilioni 52.16 im-
etengwa ili kutekeleza miradi 
mbalimbali ya ujenzi wa bara-
bara.

Alisema uboreshaji huo 
wa miundombinu    ya bara-
bara umesaidia usafirishaji 
wa mazao, watu na bidhaa 
kutoka sehemu moja hadi ny-

ingine, umeimarika na kusaidia 
kuongeza uchumi wa wananchi 
wa mkoa wa Dodoma.

Pia alisema ujenzi wa ma-
daraja umepunguza tatizo la us-
afiri maeneo ya vijijini ambayo 
yalikuwa hayafikiki kirahisi.

Aidha alisema Wakala wa 
Barabara za Vijijini na Mijini 
(TARURA) katika Mkoa wa Do-
doma katika mwaka wa fedha 
2020/21 ulikuwa na chanzo ki-
moja tu cha fedha kutoka  seri-
kali kuu kupitia Bodi ya Mfuko 
wa Barabara.

Hata hivyo alisema  katika 
mwaka wa fedha 2021/22 na 
2022/23 Wakala umekuwa na 

vyanzo vya fedha vitatu am-
bavyo ni bodi ya mfuko wa bara-
bara, fedha za tozo ya mafuta na 
fedha kutoka serikali kuu.

Alibanisha kuwa    fedha 
hizo zimeuwezesha wakala 
kuongeza matengenezo ya bara-
bara, ukarabati na uboreshaji 
wa barabara ikilinganishwa na 
mwaka wa fedha uliopita.

Alisema ongezeko hilo la 
mapato ya wakala umesaidia 
ongezeko la ujenzi wa baadhi ya 
barabara    za lami na changa-
rawe kwa halmashauri za Dodo-
ma Jiji, Kondoa, Kongwa, Bahi, 
Mpwapwa Chemba na Cham-
wino.

Mtandao barabara bora waongezeka 

Tanzania 
yatia saini 
mkataba  
wa SADC 



habari zanzibar

10 Jumamosi Februari 25, 2023

Rais aagiza maboresho 
huduma sekta ya utalii 
Na Mwandishi Wetu

R
AIS wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi ame-

wataka wadau kwenye sekta 
ya utalii kuboresha huduma 
ili ziendane na mazingira ya 
wakati uliopo na kukidhi haja 
na mahitaji ya wageni wanao-
itembelea Tanzania.

Dk. Mwinyi aliagiza hayo al-
ipofungua tamasha la utalii na 
biashara ‘The Z- Summit’ kwe-
nye Ukumbi wa Golden Tulip, 
Uwanja wa Ndege, Wilaya ya 
Mjini Unguja.

Alisema sekta ya utalii Zan-
zibar yenye vivutio vingi, ni 
muhimu na inachangia asilimia 
30 ya mapato ya Zanzibar.

Alisema serikali yake ina-
fanya jitihada mbalimbali kui-
marisha sekta hiyo ili kuongeza 
watalii kufikia 850,000 ifikapo 
mwaka 2025, tayari ikiwa im-
eimarisha miundombinu iki-
wamo kutanua barabara za 
kisasa na kuboresha Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Abeid 
Amani Karume.

Alisema kwa sasa uwanja huo 
unatoa huduma za kimataifa 
zenye kukidhi haja ya mahitaji 
ya wageni chini ya uongozi wa 
taasisi ya kimaifaifa ya DNATA 
inayotoa huduma za kimataifa 
za viwanja vya ndege.

Alisema ujenzi wa uwanja wa 
ndege wa kimataifa wa Pemba 
unaotarajiwa kuifungua Pem-
ba kiutalii, ni miongoni mwa 
juhudi za serikali katika kukuza 
sekta ya utalii nchini.

Alisema Zanzibar ni kituo 
cha wageni wengi kutoka 
mataifa mbalimbali kutokana 
na kilivyopambwa na magofu 
yaliyohifadhi historia pamoja 
na mji mkongwe ulio kwenye 
hifadhi ya UNESCO unaowavu-
tia wageni wengi kupitia fukwe 
na ukijani wa visiwa vyake vili-
navyopambwa na michezo ya 
baharini.

Akizungumzia Sera ya Uchu-
mi wa Bluu na Utalii, Dk. Mwinyi 
alisema serikali imechukua 
jitihada kubwa kuitekeleza 
sera hiyo kwa vitendo ikiwa ni 
pamoja na kutilia mkazo suala 
la endelevu kupitia sera yake ya 
‘Utalii kwa Wote’.

Aliahidi kuwa serikali itaen-
delea kuwawekeza mazingira 
mazuri wadau wote wa utalii na 
kuwaomba mkutano huo uwe 
chachu ya kutoa fursa nyingi 
kwa watalii na wadau wake. 

Alisema ni imani yake kwam-
ba mkusanyiko huo ulioshiriki-
sha wadau mbalimbali wa 
sekta, utatoa mafanikio mazuri 
katika kuikuza sekta nchini.

“Sote kwa pamoja tuungane 
kubadilishana uzoefu, kufanya 
kazi pamoja, tutachangia kui-
kuza sekta ya utalii Tanzania,” 
alihimiza.

Akizungumzia utunzaji 
mazingira endelevu, Rais Dk. 
Mwinyi alisema utalii ni chachu 
ya uchafuzi wa mazingira, hivyo 
aliitaka jamii, wadau wa utalii 
pamoja na wawekezaji kwenye 
sekta hiyo, kutunza mazingira 
na viumbe vya bahari, kuepuka 
uharibifu wa ikolojia, uharibifu 
wa ardhi, uchafuzi wa hewa na 
maji kwa kuweka mazingira na 
utalii endelevu.

Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Mohamed Mchengerwa, alise-
ma kwa kuzingatia hali ya utalii 
ilivyo duniani, Tanzania ina 

kazi kubwa ya kuitangaza nchi 
kimataifa kupitia sekta ya utalii.

Alisema lengo lao sasa ni 
kuongeza watalii wengi kuto-
ka mataifa makubwa duniani 
wakiwamo wa kutoka barani 
Ulaya, Asia, Mashariki ya Mbali 
na Amerika.

Pia alisema wana lengo la ku-
liteka soko la utalii kutoka Chi-
na ambao wanaongoza dunia 
kutoa watalii wengi hadi kufikia 
milioni moja na nusu kwa kila 
mwaka nchini.

Waziri wa Utalii na Mambo 
ya Kale Zanzibar, Simai Mu-
hammed Said alisema wakati 
umefika kwa Zanzibar kubadili 
mtazamo kupitia misimu ya 
utalii kuondokana na dhana 
msimu mdogo na mkubwa 
badala yake wawe tayari kuu-
tangaza utalii misimu yote 
iwanufaishe.

Mwenyekiti wa ZATI ambaye 
pia ni Mwenyekiti wa Kam-
isheni ya Utalii, Rahim Baloo 
alisema mkutano huo ume-
lenga kuitambulisha dunia na 
kuitangaza Zanzibar kiutalii 
na kiutamaduni pamoja na ku-
wakaribisha wawekezaji zaidi. 

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya ‘Zanzibar Outreach Programme (ZOP)’,  inayotoa huduma za afya vijijini, Dk. Nofal Kassim 
Mohammed (katikati), akizungumza na waandishi wa habari ofisini kwake Mombasa, jijini Zanzibar jana, kuhusu uzin-
duzi wa gari maalum la kutoa huduma za afya katika maeneo ya mijini na vijijini. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu wa Jumuiya  ya 
Zanzibar Outreach Programme 
(ZOP) inayotoa huduma za afya 
maeneo ya vijijini, Dk. Nofal 
Kassim Mohammed amesema 
wanatarajia kuzindua gari la 
kisasa ambalo litatoa huduma 
za afya maeneo ya mjini na viji-
jini Zanzibar.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari ofisini kwake 
Mombasa, Zanzibar jana, kion-
gozi huyo alisema kuwa basi 

hilo lililotengenezwa Dubai, 
limegharimu dola za Kimare-
kani 50,000 (Sh. milioni 117) 
na linatarajiwa kuwasili nchini 
mwezi huu.

Alisema kuwa basi hilo 
litazinduliwa na Waziri wa Afya, 
Nassor Ahmed Mazrui Machi 4 
mwaka huu kwenye bustani ya 
Zanzibar Park Welezo, likiwa na 
mfumo wa kliniki inayotembea.

Katibu huyo alisema ujio wa 
basi hilo maalum lenye vyumba 
vya kuchunguza afya na kutibu, 
ni hatua muhimu inayolenga 
kurahisisha utoaji huduma kwa 

wananchi wa vijijini kwa ku-
wafuata waliko ili kupata mat-
ibabu.

Alisema gari hilo ni la aina 
yake ambalo lina vyumba na 
vifaa muhimu vya kufanyia 
uchunguzi wa maradhi iki-
wamo shinikizo la damu, kisu-
kari, meno na koo.

Mjumbe wa Bodi ya ZOP, 
Salma Said alisema jumuiya 
hiyo pia imeandaa shindano 
la kuchora nembo ya utam-
bulisho itakayochapishwa ka-
tika gari hilo, ikilenga kuwaibua 
Wazanzibari wenye uwezo ili 

wafahamike na kunufaika na 
vipaji vyao. Alisema wachoraji 
wanaotaka kuwania tuzo hiyo 
wameanza kujisajili kwa njia 
ya mtandao, huku akiwataka 
kuwasilisha kazi zao katika ofisi 
za jumuiya hiyo Februari 26 
mwaka huu pamoja na kupata 
maelekezo mengine.

Alisema uzinduzi wa basi hilo 
utaambatana na utoaji huduma 
za kiafya, akiwataka wananchi 
kujitokeza kwa wingi kupima 
afya zao ili kubaini kama wa-
nazo changamoto za maradhi 
badala ya kusubiri kuugua.

Basi la kisasa kutoa huduma tembezi za afya

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR 

WAZIRI wa Ardhi na Maende-
leo ya Makazi Zanzibar, Rah-
ma Kassim Ali amesema ardhi 
yote ya Zanzibar itapimwa 
ikiwa ni sehemu ya mikakati 
ya kuepusha migogoro na ku-
tambuliwa na kutengwa kwa 
ardhi kwa shughuli za kilimo 
na makazi.
Amesema kuongezeka kwa 

migogoro ya ardhi kwa kiasi 
kikubwa kumesababishwa na 
wananchi kununuwa ardhi 
bila kufuata sheria na kufanya 
mambo kienyeji.
Waziri huyo alisema hayo 

juzi alipowasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa kazi za wizara 
hiyo kwa kipindi cha Julai 
hadi Desemba 2022 mbele 
ya Kamati ya Mawasiliano na 
Ardhi na Nishati ya Baraza 
la Wawakilishi huko Maisara, 
Unguja.
Alisema asilimia 80 ya 

migogoro ya ardhi inasaba-
bishwa na wananchi kufanya 
ununuzi wa ardhi bila kufuata 
utaratibu kwa mujibu wa she-
ria.
Alisema ununuzi wa ardhi 

usiozingatia sheria pia unasa-
babisha ujenzi holela unaok-
wenda kinyume cha mipango 
miji na makazi. 
Alisema wizara tayari ime-

fanya mikutano mbalimbali na 
taasisi zinazoshughulikia mas-
uala ya utoaji wa vibali vya 
ardhi kwa ajili ya kuliangalia 
suala hilo na kudhibiti matukio 
hayo. 
“Tayari tumefanya miku-

tano na taasisi mbalimbali 
zinazotoa vibali vya ujenzi 
ikiwamo Mamlaka ya Vitega 
Uchumi na Uwekezaji (ZIPA) 
pamoja na Wizara ya Kilimo 
kuona vibali vinatolewa na 
taasisi moja tu,” alisema.
Akifafanua wizara tayari 

imetilia saini makubaliano na 
kampuni ya Propertie kwa ajili 
ya kushirikiana kupima ardhi 
kwa ajili ya shughuli za ujenzi 
na makazi.
Mwenyekiti wa Kamati ya 

Uchumi ya Baraza la Wawakil-
ishi, Sabiha Filfil Thani aliitaka 
Wizara kuhakikisha Mahakama 
ya Ardhi inatekeleza maju-
kumu yake ikiwamo kuongeza 
kasi ya kuzipatia ufumbuzi 
kesi za ardhi zilizofikishwa na 
wananchi.
Alisema wakati umefika 

sasa kuona Wizara ya Ardhi 
inayapima maeneo yote ya 
ardhi, yakiwamo ya viwanda 
ambayo yamevamiwa na wa-
nanchi na kujengwa nyumba 
na mengine kuwauzia watu 
kinyume cha sheria na tara-
tibu.
Wizara ya Ardhi na Maende-

leo ya Makazi ilibainisha kuwa 
kuanzia Julai hadi Desemba 
mwaka jana, jumla ya kesi za 
migogoro ya ardhi 108 zili-
kuwa zimepokelewa kwenye 
Mahakama ya Ardhi kwa ajili 
ya kusikilizwa.

Serikali 
yapata dawa 
ya kumaliza 
migogoro ardhi
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Harmonize

F
ILAMU inayoendelea kuchezwa ya 
uhusiano wa kimapenzi kati ya wana-
muziki wawili nyota nchini, Diamond 
Platnumz na Zuchu, imefika sehemu 

inayovutia hisia kali.
Watu waliokuwa wakifuatilia uhusiano 

wa wasanii hao, wamejikuta wakihitimisha 
ghafla baada ya kutangaziwa penzi la wawili 
hao limekatika ghafla.

Bosi huyo wa WCB alithibitisha kuvunjika 

kwa mahusiano yake na Zuchu, siku moja 
baada ya wawili hao kuonyesha ishara za 
uhusiano kati yao umeisha.

Katika kurasa za Instagram, za kila mmoja 
aliweka bayana kwamba penzi lao limek-
wisha na kilichobaki ni kama kaka na dada.

Zuchu hata hivyo hakutoa maelezo zaidi 
kuhusu taarifa hiyo mpya na kuwaacha 
mashabiki wake wakiumiza vichwa kufikiria 
nini kimemkuta msanii huyo.

Hata hivyo, baadhi ya mashabiki wao wal-
ionekana kutoamini maneno hayo na kueleza 
hiyo ni moja ya filamu yao wanayoicheza 
kila kukicha ili kuwapata mashabiki wengi 
wanaowafuatilia.

Katika maoni yao, mashabiki hao walisema 
kuwa wamewekwa katika mchezo huo siku 
nyingi bila ya kujua, na hivyo hata filamu 
hiyo inapotangazwa kumalizika wanachofa-
hamu itaibuliwa tena siku si nyingi.

IMEFIKA MWISHO 
Subiri 'Season' 2...



MCHEKESHAJI wa nchin i Marekani Lil Duval, amewaka-
sirisha mashabiki wa muziki wa Hip hop, baada ya kutabiri 
kupotea na badala yake muziki wa Afrika kushika nafasi 
yake.

Watu waliojitokeza kutoa maoni yao katika ujumbe wa 
msanii huyo, walionekana kukerwa na kauli hiyo na kum-
taka kubadili kauli yake.

Baada ya shinikizo kali, Duval aliandika kwenye Twit-
ter, “Sikuwa nikisema hip hop imekwisha nilisema ‘hip hop 
kama tunavyoijua nikimaanisha kama ilibadilika kuwa kitu 
kikubwa zaidi,” alifafanua na kutuliza hasira.

MWANAMUZIKI nyota 
wa Bongo Fleva, Dogo 
Janja anatarajiwa ku-
kumbuka mengi baada ya 
kuonana uso kwa uso na 
aliyekuwa mkewe Irene 
Uwoya.

Wawili hao ambao kila 
mmoja yupo kivyake 
kwa sasa wanatarajiwa 
kuwa pamoja katika 
shoo itakayowakutanisha 
wanamuziki na waigizaji 
wa Bongo muvi mkoani 
Kilimanjaro.

Nini kitatokea baada 
ya wanandoa hao wal-
ioachana kukutana kwa 
mara ya kwanza? Majibu 
yatapatikana baada ya 
shoo hiyo kuisha.
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Na Adam Fungamwango

UPO msemo wa kiswahili unaosema 
dunia siyo mbaya, ila walimwengu ndiyo 
wabaya. Walikuwa na maana kuwa dunia 
yenyewe hii sehemu tunayoishi haina 
ubaya wowote. Ila wanaoishi ndani ya 
dunia ambao ni wanadamu ndiyo wabaya.

Ukienda mbali zaidi unakutana na watu 
wanaozama ndani sana wakidai, binadamu 
ndiyo kiumbe hatari zaidi duniani kuliko 
hata mnyama yoyote yule.

Kwa haraka haraha unaweza kuwaka-
tilia hilo. Yaani binadamu ni hatari kuliko 

chatu, simba, 
kiboko, au 
nyati? Lakini 
ipo siku isiyo 
na jina un-
aweza kuku-
baliana na 
usemi huo. Ni 
kwa sababu 
binadamu 
amepewa 
akili na Mwe-
nyezi Mungu 
kuweza 

kuwahimili na kuwadhibiti wanyama hao. 
Lakini binadamu huyo huyo huitumia akili 
yake aliyopewa na Mungu vibaya, ku-
waumiza binadamu wenzake.

Hebu soma kisa hiki cha kusikitisha kili-
chopo kwenye filamu iitwayo, ‘Walimwen-
gu’. Imechezwa na Haji Adam, Amne Fundi, 
Idd Tukutu, Azza Kipeneli na imetungwa 
na Zainabu Mgomba.

Haji na mkewe Azza wanadaiwa kodi ya 
nyumba na mama mwenye nyumbani wao 
anayeitwa Mama Mjengo. Anawapa siku 
tatu wawe wamekabidhi pesa, la sivyo 
wafungashe na kuondoka.

Siku hizo tatu kwao ni mtihani mkubwa, 
kila wanapozunguka kukopa au kuazima 
pesa wanashindwa kufanikiwa. Pamoja na 
kubembeleza Mama Mjengo, anakataa.

Mke wa Haji anakwenda kwa shoga yake 
wa mwisho kujaribu bahati ya kukopa 
pesa. Baada ya kumwambia tatizo, Amne 
akawapa ufumbuzi kuwa yeye hana pesa, 
lakini kama ni nyumba ya kuishi anayo. 
Wahamishe vitu vyao tu, kwani nyumba 
ile yote anaishi peke yake.

Inakuwa ni habari nzuri kwa Haji na 
mkewe. Wanahamia kwa dada Amne. Wa-
naishi kwa amani na utulivu. Anawaambia 
kuwa nyumba ile amerithi kutoka kwa 
wazazi wake, na yeye hajajaliwa kuolewa 
na hana mtoto.

Haji anapata wazo baya la kutaka ku-
muua Amne ili nyumba yeye na mkewe 

wawe warithi wa nyumba hiyo. Awali 
mkewe Azza anakataa, lakini kila muda 
unavyozidi kwenda na yeye tamaa inamu-
ingia. Wakasahau wema wa Amne. Waka-
muendea kwa mganga na kumsababishia 
ugonjwa wa kupooza. Wakamshinikiza 
awarithishe mali. Amne akakataa akidai 
kama akifa ameshaandika usia nyumba 
hiyo itolewe wakfu. Mwisho wa siku baada 
ya kuumwa sana, Amne anafariki.

Haji na mkewe wakadhani wamemaliza 
kazi. Wakaanza kuishi kwenye nyumba 
kama mali yao. Mzimu wa Amne unawa-
tokea na kuwaambia japo amefariki lakini 
nyumba hiyo si mali yao kwa sababu 
alishaandika itolewe wakfu, akawaangaliza 
wote wawili mtu na mkewe, kabla ya mz-
imu huo nao kurudi ulikotoka.

BASI SAWA

Dogo Janja atazirai 
siku hiyo

Duval ndo uache kuwachimba

MKALI wa muziki wa kizazi kipya, 
Harmonize, ameonyesha hataki tena 
kusikia suala la mapenzi yake na Kajala 
Masanja.

Katika kile kinachoonekana kila kitu 
kimekwisha, amefuta tattoo zote zenye 
majina ya Kajala na mwanawe Paula am-

bazo aliziandika kwenye mguu wake.
Wakati akitambulisha singo yake 

mpya inayoitwa ‘Single Again’, ameone-
kana  kwenye video akiwa hana tat-
too hizo ambazo huko nyuma zilikuwa 
zikionekana zikitanda mguuni mwake.

   

MWANAMUZIKI nyota wa 
Bongo Fleva, Diamond Platnumz, 
amefanya kufuru baada ya 
kumnunulia mama yake Sanura 
Kassim, saa ya gharama kama 

zawadi. Mama Dangote alio-
nyesha saa hiyo aina ya Hublot 
Geneve, na kueleza kwamba 
mwanawe alimnunulia.

Saa hiyo inayokadiriwa kuwa 

na gharama ya zaidi ya shilingi 
milioni tisa, imekuwa miongoni 
mwa vitu vya thamani ana-
vyomnunulia mama yake kila 
wakati.

Diamond amfanyia 
makubwa mama yake

Harmonize hataki 
kumsikia Kajala

Na Adam Fungamwango
NI mwezi wa mapenzi. Ni mwezi wa makopakopa. Feb-

ruari mara nyingi huwa ni mwezi wenye pilikapilika nyingi 
za mapenzi. Kilele chake huwa ni tarehe 14, lakini wengine 
yanaendelea kwa wapenzi kutumiana zawadi na kubebishana 
mwezi mzima.

Kwenye masuala ya burudani, umekuwa ni mwezi wa moto. 
Wasanii mbalimbali, mastaa na chipukizi wamekuwa wakipis-
hana studio kutoa ngoma.

Mastaa wote wakubwa unaowajua, mwezi huu walijifungia 
studio na kuipua ngoma ambazo zimebamba mtaani na kuwa 
gumzo.

Zuwena-Diamond Platnumz
Picha tu linaanza, Februari 3 staa na kioo wa muziki wa 

kizazi kipya nchini, Diamond Platnumz anatoa ngoma yake 
aliyoiita ‘Zuwena’. Hii ngoma ina mambo mengi sana kwa 
sababu ilianza kusikika kabla hata haijatoka. Ni kwa sababu 
huyu msichana aliyecheza kama queen kwenye video hii, 
alianza kuwa maarufu na hata baada ya ngoma hiyo kutoka 
ameendelea kuwa maarufu mno. Imeshatazamwa na watu 
milioni 8.9 mpaka sasa kwenye mtandao wake wa instagram.

Maudhui ya wimbo huu ni jamaa aliyefiwa na kaka yake 
miaka kadhaa iliyopita, akaenda kuzuru kaburi lake na kama 
utamaduni wa Kiafrika ulivyo. Unaweza kufika kaburini na 
kuongea, ukimuelezea marehemu maisha unayoishi duniani. 
Waafrika wengi wanaamini kuwa marehemu waliofariki zam-
ani wanakuwa mizimu ambao wanaweza kusikia na kusaidia 
unachoomba.

Ndiyo maana mtu hata maisha yake yakiwa mabaya au 
kuna kitu anahitaji, anaweza kwenda kwenye makaburi ya 
wazazi wake kama wamefariki na kuomba.

Diamond kwenye ngoma hii anamwambia kaka yake wote 
ni wazima, ila mali zote na pesa alipewa Zuwena, lakini 
baada ya kupata amebadilika kabisa. Zuwena wa jana si wa 
leo. Kwa sasa amekuwa sistaduu, anayeyajua ya usiku na ya 
mchana.

Inauma-Aslay
Siku hiyo hiyo ya Februari 3, msanii Aslay naye akafyatua 

ngoma yake aliyoiita ‘Inauma’. Jamaa ambaye ameachana na 
mpenzi wake, lakini hata wiki haijaisha ameshapata bwana. 
Sasa hili limeonekana kumkera sana Aslay, anaanza kulalami-
ka. Anaona kama ndiyo hivyo basi huyo mpenzi wake mpya 
alikuwa naye tangu zamani, maana haiwezekani uachane na 
mwenzi wako, binti ameshapata mwingine na hata haonyeshi 
majonzi yoyote. Anatanua tu na kipenzi chake kipya.

Utaniua-Zuchu
Wiki moja baadaye, Feb-

ruari 10, mmoja kati ya 
wasanii bora kabisa wa kike, 
aliyetoka kwenye familia 
ya wanamuziki wa taarab, 
Zuchu, akatoa ngoma yake 
iitwayo ‘Utaniua’. Ni ngoma 
ya mapenzi, ambayo ameitoa 
kwenye mfumo wa audio, 
bado hajatoa video yake.

“Baby mimi hata taabani, 
wewe utaniua.” Ni moja kati 
ya maneno yaliyomo kwenye 
ngoma hiyo.

Single Again-Harmonize
Tembo wa muziki wa kizazi kipya Tanzania, Harmonize, 

yeye alitoa ngoma yake siku nne tu baada ya Zuchu kutoa 
ya kwake. Ilikuwa ni Februari 14. Ngoma yake ina historia ya 
kweli ambayo imemtokea yeye mwenyewe. Ameiimba kwa 
lugha ya kingereza, ikiwa bado kwenye mfumo wa ‘audio’, 
akiita ‘Single Again’, akiwa na maana ‘bachela tena.’

Siku chache tu kabla ya kutoa ngoma hiyo aliweka bango 
kubwa pale Mnazi mmoja, likiwa na maneno ambayo ni jina 
la wimbo huo. Imetazamwa na watu kiasi cha milioni 1.6 kwe-
nye mtandao wake wa instagram mpaka sasa.

Ametunga ngoma hii baada ya kuachana na mpenzi wake 
msanii wa filamu, Kajala Masanja hivi karibuni.

Mahaba-Ali Kiba
Huyu ni mtaalam mwingine wa muziki wa kizazi kipya 

nchini, Ali Kiba. Siku tatu tu baada ya Harmonize kutambu-
lisha ngoma yake hiyo, yeye akaja na pini yake ambayo ni 
kama vile maudhui yanataka kufanana ‘Mahaba’.

Kiba anasema siku hizi hakuna mapenzi, kuna mapenzi ya 
mkataba ambayo baada ya siku kadhaa yanakwisha, Mapenzi 
yanachosha, yanaumiza na ni bora tu ampende aliyemzaa. Hii 
ndiyo Februari ya makopakopa inayomalizikia.

Inauma, utaniua 
kama Zuwena

Walimwengu: Ubaya ndani ya dunia

=======================================

=============================================

=====================================
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MWANAMUZIKI nyota wa 
Marekani, R Kelly, ameanza 
kutumikia adhabu nyingine ya 
miaka 20 jela iliyotolewa juzi na 
mahakama ya mjini Chicago.

R Kelly amepewa adhabu 
hiyo baada ya kupatikana na 
hatia ya makosa ya Ponografia 
na kushawishi watoto kushiriki 
shughuli za uhalifu wa kingono.

Tayari msanii huyo anatu-
mikia kifungo kingine cha miaka 
30 jela kwa unyanyasaji wa 
kijinsia.

 Jaji Harry D. Leinenweber 
amesema katika miaka 20 
aliyohukumiwa, 19 itaenda sam-
bamba na hukumu ya miaka 30 
kisha mwaka mmoja uliosalia 
atautumikia baada ya kumaliza 
kifungo cha miaka 30.

Mwigizaji maarufu kutoka 
Nigeria, Yul Edochie, amewaonya 
watu kufikiria hatma ya nchi yao 
na kuacha vitendo vya vurugu 
wakati wa uchaguzi.

Amesema kila Mnigeria ana-
takiwa kuwa makini na watu 
wanaogombea, ikiwa kuchun-
guza kauli zao kwani inapotokea 
vurugu watakaoumia ni watu wa 
hali ya chini

“Kila mgombea anahitaji kuku-
shawishi katika sanduku la kura, 
wanatumia kila aina ya maneno 
kuwavutia na pale  wanapotaka 
mtoto wenu kuwaunga kwenye 
magenge sema hapana,” amean-
dika  Edochie.

Yul wape ushauri, 
wakipinga shauri yao

MSHINDI wa Big Brother Naija, 
Ijeoma Otabor, anayefahamika 
zaidi kwa jina la Phyna, amefi-
chua tukio la kulishwa sumu.

Phyna amefichua tukio hilo 
ambalo limewashtua mashabiki 
wengi, wakati wakitoa maoni 
yao na kuuliza kuhusu afya 
yake.

Phyna alihoji kwanini kuna 
mtu anamchukia kiasi cha ku-
taka kumuua.

“Niliokolewa baada ya kutaka 
kula sumu. Sijawahi kumuudhi 
mtu yeyote, nina moyo safi na 
roho safi kwa nini chuki nyingi 
dhidi yangu? Mungu aliniokoa,” 
ameandika.

Phyna kumbe 
alinusurika kifo

R Kelly aanza 
kutumikia miaka 50

ERICK Holder, Jr. ambaye ni 
mshtakiwa wa mauaji ya rapa Nip-
sey Hassle, amekutwa na hatia ya 
kuua kwa kiwango cha kwanza.

Ermias Asghedom maarufu Nip-
sey Hussle alipigwa risasi na kufa 
papo hapo nje ya duka lake Jijini 
Los Angeles Mwaka 2019.

Kwa mujibu wa Wakili wa 
Utetezi, Holder alimshambulia 
mshindi huyo wa tuzo mbili za 
Grammy kwa risasi mara 10 na 
baadaye kumpiga teke la kichwa 
kwa madai kuwa alihisi Hussle 
anashirikiana na polisi.

Muuaji wa Nipsey 
apatikana na hatia

MPENZI wa rapa wa Af-
rika Kusini, AKA, Nadia Nakai, 
ameandika ujumbe mzito kama 
heshima ya marehemu mpenzi 
wake.

Nakai, ambaye alikuwa 
mpenzi wa rapa huyo hadi 
alipouawa kwa kupigwa risasi 
wiki iliyopita, alilalamika kwa 
uchungu, kuwa hakutegemea 
kama hayo yangemkuta.

“Moyo wangu umevunjika, 
hii sio jinsi maisha yetu ya 
baadaye yalivyokuwa. Siamini 
kuwa jana niliaga kwaheri yan-
gu ya mwisho. Sitakuona tena 
kwa muda wote. Ulinipenda 
kwa sauti kubwa, fahari. Asante 
mpenzi wangu,” ameandika.

JUMAMOSI FEBRUARI 25, 2023

Nadia 
amshukuru
AKA
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Walimu wabanwa madai ubakaji, ulawiti 
Na Godfrey Mushi, MOSHI

S
AKATA la madai ya ula-
witi na matukio mengine 
ya ukatili wa kingono 
kuzihusisha baadhi ya 

shule mkoani Kilimanjaro, 
limesababisha Halmashauri 
ya Wilaya ya Moshi kutangaza 
marufuku ya  walimu wa shule 
za umma, kuvaa suruali za 
‘jeans’ shuleni na walimu wa 
kike kuvaa nguo fupi na za ku-
bana mwili, kuanzia Machi Mosi, 
mwaka huu.

Aidha, Jeshi la Polisi limeagiza 
kila shule za sekondari na msingi 
wilayani hapa  kuanzisha viten-
go vya intelijensia ya wanafunzi 
na madawati ya jinsia shuleni ili 
kukabiliana na vitendo vya ula-
witi na ukatili.

Akizungumza jana kwenye 
mkutano wa wazazi na walezi 
wa wanafunzi wanaosoma kati-
ka Shule ya Sekondari ya Kimo-

chi, Mwenyekiti wa Halmashau-
ri hiyo, Moris Makoi, alisema 
mwalimu atakayebainika ku-
vunja makubaliano hayo ataku-
wa ameingia katika mgogoro 
wa kimaadili na serikali,  hivyo 
kuhatarisha ajira yake.

“Halafu hizi lifti ndizo zinazo-
tuumizia watoto. Ukipita  huko 
barabarani hawaendi nyum-
bani wanasubiri lifti ya mtu 
wasiyemjua wala kuwa na ahadi 
naye, hivyo atapata mimba tu. 
Malori ya mchanga yanapakia 
wanafunzi mpaka kibini inajaa, 
uharibifu tayari na sijui wa-
nawapeleka wapi?

“Mzazi sema na mwanao, 
mwambie ukweli ulimwengu 
ulipofika na yeye anatakiwa 
achukue hatua gani. Wako wal-
imu wanajihusisha na mapenzi 
na watoto shuleni, wako watoto 
nao wamekengeuka wanatoka 
kimapenzi na walimu.

“Mtumishi ambaye hataki 

kuvaa mavazi ya staha kwa mu-
jibu wa maelekezo ya serikali 
na sheria zetu za utumishi wa 
umma, huyo hatufai. Haiweze-
kani wewe unamfundisha mtu 
na huku unamharibu. Mwal-
imu hawezi kuinama, lakini 
anawaambia watoto wainame. 
Kuna haki hapo?,” alihoji. 

Mkuu wa Shule ya Sekondari 
Kimochi, Chrispine Njinji, ali-
wasihi wazazi wa wanafunzi wa 
shule hiyo, kupunguza harakati 
za kutafuta maisha, badala yake 
wawafuatilie watoto wao kuhu-
su dalili za ulawiti na ukatili 
mwingine dhidi ya watoto.

“Kuanzia sasa, tunafuta 
matumizi ya mavazi ya vibamba, 
kuvaa viatu bila soksi, wanaume 
kushona suruali za kubana hips 
ili flaizi isifunge. Hatutaki kuyao-
na katika shule hii, kwa sababu 
hizo ni dalili za wanafunzi kuin-
gia katika uchafu unaotajwa wa 
ushoga na ulawiti.

“Yuko mwanafunzi amepata 
ujauzito hapa shuleni kwetu na 
kukatisha masomo yake, baada 
ya kukosa sabuni ya kufulia, 
mwingine mama yake mzazi 
alimfukuza nyumbani akam-
wambia hana sukari, kwa hiyo 
akatafute sukari kilogramu 
moja amlete bila ya kumpa pesa.  
Mwanafunzi huyo akarubuni-
wa na kijana mmoja, akapewa 
shilingi 3,000 ya sukari na aka-
pewa ujauzito siku hiyo hiyo,” 
alisema. 

Kutokana na kashfa hiyo, Mk-
aguzi Msaidizi wa Polisi, Criss 
Makere, aliyemwakilisha Mkuu 
wa Ushirikishwaji Jamii wa Polisi 
Wilaya ya Moshi, ASP Juma Ka-
belwa, aliagiza wakuu wa shule, 
kuanzisha vitengo vya intelijen-
sia ya wanafunzi, kwa kucha-
gua wanafunzi wanaoweza 
kuwafuatilia kwa siri wenzao 
wanachokifanya na kuwaripoti 
ili kuukabili ulawiti shuleni.

Meneja Mauzo 
wa Vodacom 
Tanzania 
Wilaya za 
Moshi na Rom-
bo, Kanan-
kira Nanyaro 
(kulia), akika-
bidhi kompyu-
ta kwa Mwal-
imu wa Shule 
ya Sekondari 
Sakayo Mosha, 
Ivan Temu 
wakati wa 
hafla fupi 
shuleni hapo, 
mkoani Kil-
imnajro juzi. 
Vodacom im-
etoa msaada 
wa kompyuta 
kwa shule 
16 za mkoa 
huo. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Steven William, 
MUHEZA

MRADI wa miaka mi-
tatu wa kuimarisha usi-
mamizi wa ushoroba wa 
bioanuai ya Msitu wa 
Hifadhi ya Mazingira 
Asili ya Amani na Msi-
tu wa Hifadhi wa Nilo, 
unaotekelezwa na Kikundi 
cha Uhifadhi wa Misitu 
Tanzania (TFCG), utawanu-
faisha wananchi wa vijiji 
18 wanaovizunguka.
Ofisa Mradi huo ku-

toka TFCG,  Ewald Emil, 
alisema mradi huo una 
lengo la kuunganisha mis-
itu hiyo na kutoa elimu 
kwa wananchi juu ya 
utunzaji na uhifadhi wa 
mazingira yake ili yasi-
athiriwe na mabadiliko ya 
tabianchi yanayoendelea 
duniani kote.
Emil alizungumza hayo 

jana, wakati wa kuutam-
bulisha mradi huo kwa 
wataalam wa Wilaya ya 
Muheza, mkoani Tanga.
“Tutaanza na kuvijen-

gea uwezo vijiji 12 kati 
ya 18 vinavyopitiwa na 
mradi huu. Kimsingi, 
mradi huu wa miaka mi-
tatu unaotambulishwa 
ulianza kutekelezwa No-
vemba 14 mwaka 2022 
na utatekelezwa hadi No-
vemba mwaka 2025.
“Kwenye mradi huu, 

kuna program ya kuwa-
jengea uwezo wanafunzi 
katika utunzaji wa mazin-
gira. Programu hiyo inait-
wa Eco Schools,” alisema. 
Alisema kuwa mradi huo 

unatekelezwa na TFCG, 
kwa kushirikiana na Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Muheza na wadau wen-
gine mbalimbali wa misitu 
ikiwamo Wakala wa Hu-
dunma za Misitu Tanzania 
(TFS). 
Aidha, mwezeshaji wa 

mradi huo, Joneth Mbogo, 
alisema kuwa mradi huo 
unajihusisha na kufanya 
kazi na wadau mbalimbali 
kwa kutoa elimu ikiwamo 
wanaotengeneza majiko 
sanifu na kutoa hamasa 
katika Michezo  ili watu 
wajue utunzaji wa maz-
ingira.
Baada ya utambulisho 

huo, Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya Muheza, 
Erasto Mhina, alisema 
wakazi wa Wilaya hiyo, 
wameupokea mradi huo 
kwa mikono miwili. 
“Niagize sasa, wataalam 

wote na watendaji mtoe 
ushirikiano mzuri ili 
wenzetu hawa wa TFCG 
wafanikishe malengo yao 
katika uhifadhi wa misitu 
katika Wilaya ya Muheza,” 
alisisitiza Mhina.

Na Hamida Kamchalla, 
TANGA

MAUMIVU ya kukatika kwa 
umeme mkoani Tanga, yame-
waibua wawekezaji wa viwanda 
vinavyotumia malighafi ya klin-
ka, kuzalisha bidhaa za ujenzi na 
kubainisha kuwa uzalishaji un-
ashuka kutokana na kuzalisha 
kwa hasara.

Malalamiko ya wawekezaji 
hao yaliwasilishwa jana kwa 
Mkuu wa Mkoa wa Tanga,  
Omari Mgumba na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kiwanda cha Neel-
kant kilichoko Amboni,  Rashid 
Liemba.

Akizungumza na Mkuu wa 
Mkoa, aliyetembelea kiwanda 
hicho, Liemba, alisema tatizo 

la kukatika kwa umeme mara 
kwa mara, limekuwa kikwazo 
kikubwa katika uzalishaji ma-
lighafi kwenye viwanda vikubwa 
na vidogo.

“Hili tatizo linasababisha 
uzalishaji kukosa tija. Katika ka-
tika hii ya umeme bila taarifa 
inaathiri sana shughuli zetu 
za uzalishaji viwandani. Tu-
nakuomba mheshimiwa Mkuu 
wa Mkoa ufuatilie hili ili walau 
tuzalishe kwa tija na si hasara,” 
a lisema Liemba

Kuhusu kiwanda cha kuzali-
sha kadi za vitambulisho na vo-
cha, Liemba alisema hivi sasa 
wako kwenye mchakato wa 
kuanza uzalishaji.

“Kiwanda hiki kwa sasa kipo 
katika mchakato wa kuanza 

kuzalisha. Tunazalisha kadi za 
benki mbalimbali na kadi za 
NIDA (vitambulisho vya taifa), 
hivyo tunaiomba serikali itupe 
msaada wa kututafutia oda ka-
tika masoko. Tukishapata tupo 
tayari kuanza uzalishaji,” alise-
ma Liemba.

Aidha, Meneja wa Kiwanda 
cha Kuchakata Mkonge cha 
Amboni Spinning Mill Ltd, Rob-
ert Semwaiko, alisema serikali 
ina wajibu wa kutatua kero za 
wawekezaji, kabla hawajakata 
tamaa na kushindwa kufanya 
uzalishaji.

Semwaiko alisema hivi sasa 
kuna ukakasi mkubwa katika 
suala la kamba za katani wana-
zotengeneza na zile za plastiki 
kutoka nje, ambazo zimeoneka-

na kufifisha biashara ya kamba 
zao.

Akijibu malalamiko hayo, 
Mgumba alisema serika-
li imepokea kero hizo na  
itazishughulikia haraka iweze-
kanavyo ili viwanda hivyo  
viendelee kustawi na kuzalisha 
kwa tija.

“Nimekuja kuwasikiliza, kuka-
gua shughuli zenu zinaendeleaje 
na kusikiliza kero zenu ili tuzitat-
ue kwa pamoja.

“Nia ya serikali ni kuona usta-
wi wa viwanda unarudi katika 
nafasi yake. Mkistawi ninyi na 
wengine wengi watakuja ku-
wekeza, lakini mkiwa mnalialia, 
hakuna mwekezaji atakayekuja 
kuwekeza katika mkoa huu,” 
alisema. 

Wawekezaji walia kukatika kwa umeme 

Wananchi 
kunufaika 
na uhifadhi 
wa misitu
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Hadithi za zamani  
bila sungura hainogi

Na Adam Fungamwango

K
UTOKANA na maendeleo 
ya teknolojia watoto wengi 
hivi sasa wanapenda sana 
kuangalia filamu za katuni. 

Katuni hizo ambazo mara nyingi ni 
za wanyama wa aina mbalimbali 
ambapo watoto hufurahi wanavy-
owaona, wanavyoongea, kutem-
bea, kula na vituko mbalimbali wa-
navyofanya.

Zamani haikuwa hivyo. Filamu za 
katuni za enzi hizo ilikuwa ni wato-
to kusimuliwa hadithi na wakubwa 
waliowazidi umri.

Ila kwa kumbukumbu na uzoefu 
wangu, wapiga hadithi mara nyingi 
huwa si baba. Mababa wa zamani 
mara nyingi hawakuwa na urafiki 
wa karibu kivile na watoto wao, na 
hata wa jirani zao.

Mara chache huwa ni kila mama 
kusimulia watoto wao. Ila watu 
waliokuwa wasimuliaji wakubwa 
ni wenye umri mkubwa, kama vile 
babu au bibi.

Nadhani hawa kwa sababu mara 
nyingi hawakuwa na kazi kubwa 
za kufanya, wengi wameshastaafu.
Walipenda kukaa na wajukuu zao 
na kuanza kuwasimulia au kupigia 
hadithi za mapokeo.

Watoto waliokuwa wakiishi mi-
jini walikuwa wakipata wasaa huo 
wanapokwenda vijijini wakati wa 
likizo ambako wanakutana na babu 
na bibi zao.

Wengine ambao hawapati nafasi 
za kwenda huko, husimuliwa na 
watu waliowazidi umri ambao wa-
naishi maeneo ya jirani.

Wakati mwingine babu na bibi 
nao huwa wanatembelea watoto 
zao mijini na kukutana na wajukuu 
zao, hapo lazima hadithi zipigwe.

Watoto waliozaliwa vijijini ndiyo 
kabisa, wao husimuliwa hadithi na 
babu na bibi zao ilikuwa ni kama 
ada, wakati mwingine ilikuwa ni 
kila siku baada ya chakula cha jioni.

Hadithi za mapokeo ni nini? Ni 
simulizi ambazo zimerithiwa toka 
enzi na enzi, kizazi kwa kizazi. Ki-
zazi kimoja kimekuwa kikisimulia 
kizazi kingine, nacho kinaende-
lea kuwasimulia wengine, hivyo 
kupokewa na kuendelea kusimuli-
wa miaka na miaka kila inavyozidi 
kusonga mbele.

Ilipokuja teknolojia ya vitabu, 
hadithi hizo zilianza kukusanywa 
na kuwekwa kwenye vitambu 
mbalimbali. Redio Tanzania Dar es 

Salaam (RTD) miaka ya 1980 
hadi 1990 ilikuwa na kipindi 
kilichoitwa ‘Mama na Mwana’ 
ambapo pamoja na mambo 
mengine ya watoto ilikuwa 
ikisimulia hadithi mbalimbali 
za kusisimua za mapokeo, iki-
wa na watangazaji wake mahi-
ri wakati ule, Debora Mwenda 
na baadaye Sara Dunda.

Waafrika wana hadithi nyin-
gi za mapokeo ambazo lengo 
lake ilikuwa ni kuburudisha, 
kufundisha, kudumisha tama-
duni, ikiwemo kuwaepusha 
watu na matatizo yanayoweza 
kuwakabili kwa kuwatia hofu. 
Ndiyo maana kuna hadithi 
zingine huwa ni za kutisha 
sana kiasi kwamba baadhi 
baadaye walikuwa wakiwew-
eseka usiku na kupiga kelele.

Hadithi nyingi zilikuwa ni 
za kufikirika ambazo haziku-
wa na ukweli wowote, lakini 
zilitengenezwa au kutungwa 
kwa sababu nilizoeleza hapo 
juu na ziliisaidia sana jamii 
hasa kwa kipindi kile.

Ndiyo maana kulikuwa na 
kitu kinaitwa zimwi. Ni jitu la 
kufikirika, ambalo kwa mu-
jibu wa hadithi za mapokeo 
linaelezwa kuwa lina umbile 
kubwa kuliko binadamu wa 
kawaida. Lina sura mbaya 

isiyotazamika, muonekano 
unaotisha, wakati mwingine 
kuna mkia kama mnyama. 
Hata hivyo hadi naandika 
makala hii sijawahi kuliona 
jitu hilo linaloitwa zimwi au 
hata kusikia mtu yoyote ame-
shawahi kukutana nalo.

Hii ilitengezwa kwa ajili ya 
kuwatia hofu watoto ili wawe 
kwenye msitari. Lakini hilo 
lilisababisha, watoto wengi 
kuogopa hata kutoka nje usi-
ku kwenda msalani, akihofu 
huenda anaweza kukutana na 
hilo jitu. Mfano kuna hadithi 
moja ya mapokeo ya msi-
chana aliyekataa kuolewa na 
wanaume wote wa eneo hilo. 
Sababu hazijulikani. Lakini 
akatokea mwanaume mmoja 
kutoka mbali ambaye haju-
likani mwenye muonekano 
mzuri aliyefika kumchumbia. 
Msichana alikubali, lakini ali-
kuwa na mdogo wake wa ki-
ume ambaye aliomba kwenda 
naye huko atapokwenda dada 
yake. Familia ilikataa, lakini 
mume alikubali kumchukua. 
Haikuwa kama walivyodhani. 
Mwanaume huyo hakuwa 
binadamu wa kawaida. Ali-
kuwa zimwi, alijigeuza bin-
adamu wa kawaida kwa ajili 
ya kwenda kumuoa msichana 

  Rafiki yake fisi ni lazima awe bwege
  Zimwi lilisababisha woga kwa watoto

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA... alikuwa akiwapelekesha wany-
ama wote wakubwa kama simba, 
chui, kifaru, ngiri, tembo.

Na hadithi hizo za wanyama 
hao wanaoongea na kuishi 
kama binadamu, haikamiliki 
bila ya kumuweka mnyama fisi. 
Huyu ndiye anayefanywa bwege 
na kuonewa na sungura mara 
kwa mara. Ametengenezwa 
kama mnyama mwenye tamaa, 
mchoyo, mjinga, na mlafi.

Ipo hadithi ambayo sungura 
na fisi waliambizana wawachinje 
mama zao kwa sababu wame-
shakuwa wazee. Sungura akaen-
da kumficha mbali mama yake, 
fisi akamchinja kweli. Kilicho-
tokea ni kwamba fisi alikufa kwa 
njaa kwa sababu hakuwa na wa 
kumpikia, wakati mwenzake 
anakwenda kula kwa kificho kwa 
mama yake, akiimba na kufun-
guliwa mlango.

Kuna hadithi moja ambayo 
sungura na fisi walikwenda ugen-
ini, lakini njiani wakaamua ku-
jipa majina, sungura akajipa jina 
la ‘chawageni’ na mwenzake aka-
zugwa kupewa jina la ‘chawote’.

Kilichotokea kila siku kikipik-
wa chakula na kupelekewa, sun-
gura anawauliza wenyeji, hiki ni 
cha nani? Wanajibu chawageni. 
Sungura anakula peke yake.

Kali kuliko yote fisi alikula 
nyama yote waliyokwenda ku-
winda wakati sungura alipokuwa 
amelala. Akaongopa imegeuka 
mkaa wakati wa kuchomwa kwa 
sasa hata yeye alipitiwa na usin-
gizi.

Sungura alifahamu hila ya fisi. 
Siku moja walikwenda kuiba ndi-
zi, sungura alimpiga mwenzake 
na marungu bila kufahamu, akiji-
fanya yeye ni mlinzi wa migomba 
hiyo.

Siku ya ngoma kwa mfalme 
Simba, fisi alianza kuimba, 
‘nyama nimekula nimeon-
gopea mkaa’, sungura naye 
akajibu,’nimekupiga migombani 
nimeongopea askari’. Ugomvi 
wake hapo ukawa si wa kawaida.

Tuma meseji 0716 350534

yule. Lengo halikuwa ndoa ila kum-
la nyama. Baada ya miezi minne 
sasa msichana alinawiri na kune-
nepa. Mume alikuwa akitoka asu-
buhi kwenda shambani. Siku moja 
shemeji yake alimfuata. Akamuona 
shemeji yake amebadilika na kuwa 
zimwi akiimba ‘wamenenepa sasa, 
shime ni chakula changu’. Kijana 
akakimbia upesi nyumbani na 
kumweleza dada yake ambaye alip-
inga kuambatana naye alikoolewa, 
wakatoroka haraka sana kabla 
zimwi halijaja. Kumbe zimwi lilila-
zimisha shemeji aende kwa sababu 
tayari alikuwa na nyongeza ya ny-
ama. Hadithi hii iliwafundisha ma-
binti kutokuwa na tabia ya kucha-
gua na kuwakataa wachumba, 
pia kutokubali wachumba ambao 
hawawatambui sawa sawa, waliko-
tokea, au tabia zao.

Inafundisha pia kutokuwa na 
roho mbaya kwa ndugu kwani msi-
chana ameolewa na ndugu yake 
ambaye alikuwa amekataa asiongo-
zane naye.

Kwenye hadithi za mapokeo za 
wanyama kama hakuwepo sungu-
ra, hiyo hadithi basi itakuwa na up-
ungufu na watoto hawatoifurahia.

Kwenye hadithi za wanyama 
watoto walimpenda sungura kwa 
sababu alihadithiwa kama mny-
ama mtundu, mwerevu, mwenye 
akili nyingi, mjanja na mwenye kila 
aina ya hila. Kwenye hadithi zote 
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Chui awajeruhi watu 13  

ADDIS ABABA, ETHIOPIA

CHUI  mmoja amewasham-
bulia watu 13 wakiwemo wa-
toto katika mji wa Alaba Ku-
lito, nchini Ethiopia.

Tukio hilo limetokea um-
bali wa kilomita 200 kusini 
mwa mji mkuu Addis Ababa, 
kabla ya mnyama huyo ku-
pigwa risasi na polisi katika 
msako uliodumu kwa saa 
kadhaa.

Taarifa zilieleza kwamba 
mara ya kwanza kuwa mny-
ama huyo alivunja nyumba 
majira ya asubuhi na kuanza 
kuwashambulia watu.

Hata hivyo, vikosi vya polisi 
vilitumwa kwenda eneo hilo 
kwa ajili ya kudhibiti hali 
hiyo.

“Alikuwa anaruka juu ya 
paa la nyumba. Jambo am-
balo lilizua taharuki katika 
jamii. Chui huyo aliyekuwa 

na hofu akaanza kuwasham-
bulia watu,” Naibu Kamanda 
wa Polisi Taju Negash aliam-
bia BBC.

Miongoni mwa waathirika 
walikuwa watoto wawili, wa-
nawake na wengine vijana.

Haijajulikani chui huyo al-
itoka wapi, lakini polisi wal-
isema waliojeruhiwa wanati-
biwa hospitalini.

Tukio kama hilo lilitokea 
Septemba mwaka jana, chui 

aliua mume na mke wal-
iokuwa wakirejea nyumbani 
na kuwajeruhi wanamgam-
bo wawili huko  eneo la  
Jimma, magharibi mwa Ethi-
opia.

Wataalamu wanaonya 
kuwa mashambulizi ya wany-
ama yanaongezeka kutokana 
na baadhi ya watu kujenga 
nyumba katika maeneo ka-
ribu na makazi yao ya asili.

BBC

ABUJA, Nigeria

MGOMBEA wa ubunge nchini Nigeria 
amekamatwa kwa madai kukutwa na 
pesa taslimu dola 498, siku moja kabla 
ya uchaguzi mkuu unaofanyika leo.
Polisi walikuta kitita cha pesa hizo za 

kimarekani ndani ya gari la Chinyere 
Igwe, ambaye ni mwanachama wa 
chama cha upinzani cha PDP na mgom-
bea wa Baraza la Wawakilishi.
Aidha, alinaswa akiwa na orodha ya 

watu waliotakiwa kupewa pesa hizo 
kabla ya kwenda vituo vya kupigia 
kura.
Katika chaguzi zilizopita, wanasiasa 

wameshutumiwa kwa kununua kura.
Nigeria imeunda upya sarafu yake 

ya Naira, ili kudhibiti na kufanya iwe 
vigumu kwa wanasiasa kukusanya kiasi 
kikubwa cha fedha kwa ajili ya kuwa-
honga wapiga kura.
Hata hivyo, noti mpya hazitoshi, 

jambo linalosababisha hasira kwa wa-
nanchi. Watu wamekuwa wakipanga 
foleni kwa saa nyingi nje ya benki ili 
kupata pesa, lakini wengi wanaondoka 
bila kufanikiwa.
Asilimia 40 ya Wanigeria hawana 

akaunti za benki na hivyo wanatege-
mea pesa taslimu kununua chakula, na 
kwa matumizi mengine ya kila siku.
Katika mtandao wa Twitter, polisi wa 

Jimbo la Rivers waliwataka wagombea 
wote na vyama vya kisiasa kuzingatia 
Sheria ya Uchaguzi na sheria zingine 
za nchi.
Uchaguzi huo unatabiriwa kuwa we-

nye ushindani mkubwa zaidi tangu 
kumalizika kwa utawala wa kijeshi 
mwaka 1999, huku wagombea watatu 
wakionekana kuchuana vikali. BBC

Polisi Indonosia 
yazima vurugu

Wanajeshi wa Ukraine wakirusha kombora kupitia mtambo wa M777 Howitzer,  wakiwa mstari wa mbele 
kuongoza mashambulizi dhidi ya vikosi vya Russia katika Mkoa wa Kharkiv. PICHA: REUTERS

Russia yaendelea 
kubanwa vita Ukraine
NEWYORK, Marekani

UMOJA wa Mataifa umetoa 
wito wa kuwepo kwa amani 
na haki ya kudumu na kui-
taka Russia  kuondoa wa-
najeshi wake na kuacha ma-
pigano nchini Ukraine.

Wito huo umetolewa siku 
moja baada ya mwanadi-
plomasia mkuu wa China, 
kuitembelea Russia na kua-
hidi ushirikiano zaidi.

China haijapiga kura 
kwa mara ya nne kupinga 
hatua ya Russia kuivamia  
Ukraine  Februari 24 mwaka 
jana.

Azimio hilo lilipitishwa Al-
hamisi kwa kura 141 za ndio 
na 32 hazikuhudhuria.

Nchi sita ziliungana na Rus-

sia kupiga kura ya hapana, 
Belarus, Korea Kaskazini, Eri-
trea, Mali, Nicaragua na Syria.

Naibu Balozi wa Russia 
katika Umoja wa Mataifa 
Dmitry Polyanskiy, alipuuza 
hatua ya kura hiyo na kuiita 
isiyokuwa na maana.

“Je, italeta amani? Hapana! 
Je, itawatia moyo wachochezi 
wa vita? Ndiyo! Hivyo hii ni 
kurefusha janga la Ukraine.” 
alisema.

Russia ililitaja azimio hilo 
kuwa lisilo na usawa na chuki 
dhidi ya nchi yao na kuzitaka 
nchi kupiga kura ya hapana 
ikiwa haziwezi kufanyiwa 
marekebisho.

Mshirika wa Russia, Bela-
rus alishindwa katika jaribio 
hilo la kubadilisha maandi-

shi na marekebisho ikiwa ni 
pamoja na kuzuia kuongeze-
ka zaidi kwa mzozo kwa ku-
wapa wahusika silaha.

Mataifa ya Magharibi ya-
meipatia Ukraine silaha za 
mabilioni ya dola tangu Rus-
sia ilipovamia.

Marekani na NATO katika 
wiki iliyopita waliishutumu 
China kwa kufikiria kusam-
baza silaha na kuionya dhidi 
ya hatua hiyo.

Wakati huo huo, Idara 
ya Sheria ya Marekani im-
ejumuisha katika orodha ya 
vikwazo kwa zaidi ya vyom-
bo 80 vya kisheria, pamoja 
na makampuni ya Kichina 
ambayo yanashukiwa kuun-
ga mkono sekta ya ulinzi ya 
Russia.

Utawala wa Biden hivi 
majuzi umeibua wasiwasi 
kwamba China inaweza kuiu-
zia Russia silaha moja kwa 
moja.

Gazeti la Ujerumani Der 
Spiegel, liliandika kwamba 
Russia inajadiliana na China 
kuhusu ununuzi wa ndege 
zisizo na rubani za kamikaze.

Hata hivyo, China inakanu-
sha mpango huo.

Aidha, Uingereza im-
eongeza idadi ya watu wana-
okabiliwa na vikwazo katika 
orodha yake ikiwa ni pamoja 
na - wawakilishi wa msa-
fara wa Putin na mameneja 
wakuu 34 wa Russia wanao-
husishwa na kampuni zina-
zomilikiwa na serikali.

		  BBC

JAKARTA, Indonesia

VIKOSI vya usalama vya Indonesia 
viliimarisha ulinzi katika mji wa Wa-
mena katika eneo la mashariki mwa 
Papua, baada ya watu tisa kuuawa 
wakati wa ghasia zilizochochewa na 
uvumi kwamba mtoto alitekwa nyara.
Msemaji wa polisi wa jimbo la Papua, 

Ignatius Benny Adyolisi, alisema wa-
nausalama wapatao 200 wamepele-
kwa kudhibiti hali ya usalama baada 
ya watu 14 kujeruhiwa katika ghasia 
za juzi.
Ghasia katika eneo hilo zilizuka 

baada ya wenyeji kuvurumisha mawe 
kwenye kituo cha polisi cha Wamena 
ambacho  kinamshikilia mtu anay-
etuhumiwa kumteka nyara mtoto wa 
miaka sita.
Hata hivyo polisi imesema hali ya 

utulivu imeimarishwa. DW

Mgombea 
akutwa na 
mfuko uliojaa
pesa za 
kuwahonga 
wapiga kura



KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

ZUAKUU GODSON KALAGHE 
anatangaza kupotea kwa 

kadi ya gari yenye namba za 
usajili T 979 AGY – TOYOTA 

HILUX. Chassis namba 
LN1060091605. Engine 

namba 3L3173183. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 

kituo cha Polisi. Taarifa ya 
Polisi: 

ARU/ARU/RB/74992/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

GRIVAS DICKSON 
MWANGOKA anatangaza 

kupotelewa na kadi ya gari 
yenye namba za usajili 

T 388 AUC – MITSUBISHI. 
Chassis namba 

FE638E532512. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 

kituo cha Polisi. Taarifa ya 
SO/RB /780/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI,

IDARA YA UHAMIAJI.

OFISI YA UHAMJIAJI MKOA
SLP 404,
IRINGA
21.02.2023

HII NI TAARIFA KUWA
BW. PINKALKUMAR HASMUKHBHAI PATEL

Mwenye  picha yake imeonyeshwa hapo juu, anaomba 
uraia wa Tanzania kwa Mheshimiwa Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi. Yeye ni raia ya India nan chi atokayo ni 
India na kazi yake/Muajiriwa katika Kampuni ya TOP SHOP 
LIMTED –IRINGA.  Ameishi nchini tangu 2010 na kwa sasa 
anaishi IRINGA-MJINI.
Mtu yeyote mwenye sababu yakupinga Muombaji asipewe 
uraia, atume taarifa yake ya Maandishi iliyos sainiwa kwa: 

KAMISHINA GENERALI WA UHAMIAJI,
SLP 1181,
DODOMA
PROPERTY NUMBER:  WPC/20432/21

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA MINISTRY OF 
HOME AFFAIRS

 IMMIGRATION DEPARTMENT

Telegrams: “IMMIGRATION"    
THE OFFICE OF REGIONAL IMMIGRATION OFFICER,
FAX +255 27 2542219 
P.O. Box. 371, TANGA.
TELEPHONE: +255 27 30 January, 2023

REF TA/IMM/TO: VOL.II/6   
    

TO WHOM IT MAY CONCERN

REF: ANKITA DINESHKUMAR SUTAR
The above-named person whose photograph attached is 
applying for Tanzanian Citizenship to the Minister for 
Home Affairs. Her Nationality at present is Indian and she 
is married to Dixit Hasmukh Sachania who is a Tanzanian 
working as businessman. She has been in Tanzania since 
the year 2020.
Anyone who has any reason as to why Tanzania 
Citizenship should not be granted to the applicant, should 
send a written and signed statement of facts to the 
Commissioner General of Immigration, P.O. BOX 1181 
Dodoma.

For COMMISSIONER GENERAL OF IMMIGRATION

KUPOTEA KWA 
CHETI CHA USAJILI

MALILA DICKSON ELIA Anatangaza 
kupotea kwa cheti cha usajili cha 
Taasisi ya ROUNDING HANDS TO 
SAVE THE COMMUNITY 
Kilichosajiliwa mnamo Tarehe 
23.08.2019 chenye Namba ya Usajili 
00NGO/R/0532. Kwa yeyote 
aliyekiona awasiliane na namba : 
SIMU NAMBA: 0756 545910
Au atoe Taarifa polisi: TAARIFA 
NAMBA:  IRI/IRI/RB/74800/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

BONIFAS J. ALLON 
anatangaza kupotelewa na 
kadi ya gari yenye namba 

atakayeiona atoe taarifa 

SO/RB /782/2023.

KUPOTEA KWA 
HATI YA KIWANJA

BRANDINA AGEN ELISA
Anatangaza kupotelewa kwa 
Hati ya kiwanja kilichopo 
kiegea chenye utambulisho 
wa namba  PLOT NO. 327 
BLOCK J “KIEGEA” Yenye 
majina ya  ELIZABETH YUDA 
LEKULE.Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo 
cha polisi kilicho karibu au 
piga cm no 0768554345.
MOR/MOR/RB/74879/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

SIDNEY SAUL NDEKI 
anatangaza kupotea kwa 
kadi ya gari yenye namba 

za usajili T 328 AFM – 
SUZUKI SJ. Chassis namba 

JSA0SJ40V00564484. 
Engine namba F10A678327. 

Yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo cha Polisi. 

Taarifa ya Polisi: 
ARU/ARU/RB/74572/2023.
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MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO    MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO 
Mikocheni Industial Area,  Po.Box 31042,  

Dar es Salaam.   Mobile:  +255 - 745 700 710.   
E-mail:   advertise@guardian.co.tz,  

Website: www.ippmedia.com

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya CHAMWINO MJINI 
Wilaya ya DODOMA MJINI

Kituo cha CHAMWINO               
Mkoa DODOMA

Shauri a madai/Ndoa Na 58/2022
Jina la Mdai: ABDALLAH JOHN

Jina la Mdaiwa: ISRAEL MWANGWEMBE
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika mahakama za 
Mwanzo)

Kwa: ISRAEL MWANWEMBE
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake YA TSH. 
2,000,000/-(milioni mbili tu)
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katikaMahaka-
ma hii Tarehe 01 Mwezi 03 Mwaka 2023 saa 7.00 
mchana kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku 
hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta 
Shahidi/Mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu 
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo 
juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini 
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe 
kuwepo..
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii 
leo Tarehe 13 Mwezi 02 Mwaka 2023

                                                        
……………………………………………

HAKIMU

KUPOTEA KWA 
CHETI CHA USAJILI

MALILA DICKSON ELIA Anatangaza kupotea 
kwa cheti cha usajili cha Taasisi ya ROUNDING 
HANDS TO SAVE THE COMMUNITY Kilichosajili-
wa mnamo Tarehe 23.08.2019 chenye Namba ya 
Usajili 00NGO/R/0532. Kwa yeyote aliyekiona 
awasiliane na namba :
SIMU NAMBA: 0756 545910
Au atoe Taarifa polisi: TAARIFA NAMBA: 
IRI/IRI/RB/74800/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

SHAIBU ISSA ALLY 
anatangaza kupotelewa na 
kadi ya gari yenye namba 

za usajili T 787 AFG – 
MAZDA. Chassis namba 
UFYDF3244987. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa 
kituo cha Polisi. Taarifa ya 

SO/RB /789/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

LAURENSIA JOSEPH 
MABOMBA anatangaza 

kupotelewa na kadi ya gari 
yenye namba za usajili 
T 945 AVN – TRAILER. 

Chassis namba 
MICL02508. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa 
kituo cha Polisi. Taarifa ya 
Polisi:

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya TANGA
Kituo cha MJINI TANGA Mkoa TANGA

Usimamizi wa mirathi na 42|2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU HASHIMU HASSANI

KATIKA SHAHURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIOLETWA NA SALUMU HASHIMU HASSANI 

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi 

mahakama zamwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
Hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili 
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 28 Mwezi 02 
Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehem anaweza 
kuuleta mahakamani kukaguliwa.

• Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza 
kukaguliwa.

• Marehemu hakuacha wosia 
• Futa isiyohusika

Imetotewa leo tarehe 24 Mwezi 02 mwaka 2023

HAKIMU

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

FLORA HUSSEIN MNDOLWA 
Anatangaza kupotolewa na 
kadi ya gari yenye namba za 

usajili T. 634 DML aina ya 
TOYOTA KLUGER. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 
kituo cha polisi kilichopo 

jirani yake. Taarifa ya jeshi la 
polisi: KAH/RB/142/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

NITIKE N. MWAMBENE 
anatangaza kupotelewa na 

kadi ya Pikipiki yenye 

namba 

Yeyote atakayeiona atoe 

SO/RB /304/2023.

KUPOTELEWA 
NA CHETI

YUSTA SELEMANI MIMU anatangaza kupotele-
wa na cheti cha kidato cha nne chenye index 
number S0924-0055 kilichotolewa na Baraza la 
Mitihani la Taifa kupitia IKUNGI SEKONDARI 
mwaka 2016. Yeyote atakayekiona atoe taarifa 
kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi:  DAR/KIL/RB/44291/2023

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA YA MBEYA
SHAURI NA.81/2022

LUCIA DANIEL MWANG'OMBE:::::::::::::MDAI
DHIDI YA

1.ENITAR SAINETI MWANGILE:::::::::::::MDAIWA
2.SAMSON DANIEL MWANG'OMBE::::::MDAIWA

YAH:KUITWA SHAURINI
KWA:SAMSON DANIEL MWANG'OMBE
Fahamu kwamba  LUCIA DANIEL  MWANG'OMBE 
amefungua shauri dhidi yako katika Baraza hili.
Shauri limepangwa kutajwa tarehe 27/02/2023 saa 2:30 
asubuhi mbele ya Mh.T.Munzerere Mwenyekiti wa 
Baraza.Unatakiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani ya 
siku 21 tangu tarehe ya wito huu.
Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika 

Unaamriwa kuhudhuria mbele ya ya Baraza siku hiyo bila 
kukosa wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa 
kisheria.Ofisi za baraza zipo ndani ya eneo la Sabasaba 
Mbeya mjini.
Kumbuka:Usipo hudhuria siku hiyo,baraza litatoa amri 
stahilivu ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo 
wewe kuwepo.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/muhuri 
wa baraza hili leo tarehe 16/01/2023.

T.Munzerere
MWENYEKITI

16/01/2023
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hadithi

gea na Usonzo.”

*****************************

“Nimekwambia nimetumia njia hiyo 
ili akubali kunyamaza na kutokwen-
da kushtaki. Kumbuka yule kwao ni 
Dar es Salaam ambako kuna kila kitu, 
anaweza kwenda huko akashtaki waka-
ja maaskari kutoka Kituo cha Kati Dar. 
Nimemwambia asishtaki na nimem-
wambia pia nitamgharamia gharama za 
matibabu Dar es Salaam ili wakafanye 
uchunguzi huenda yanaweza kuona 
tena. Baada ya kumwambia hivyo ame-
kubali. Nikatoka hapo, nikaenda hadi 
kwa ndugu zake, maana mtu anaweza 
kukubali, lakini ndugu zake wakapin-
ga. Nao nimewatuliza kwa kuwaambia 
kuwa ndugu yao anaweza kupona kwa 
kumpeleka Dar kwa matibabu zaidi, la-
kini ukweli ni kwamba hawezi kupona 
au kuona maisha yake yote daktari am-
ethibitisha.”

“Sasa anaondoka lini huku kwenda 
kwenye matibabu feki atuondolee ji-
namizi sisi huku?”

“Usonzo, jambo hili ni kubwa, usil-
ione ni rahisi rahisi, limekaa kimitego 
sana. Yule kwa sasa nakaa naye nyum-
bani ili asishawishiwe na mtu kubadi-
li mawazo akaenda kushtaki. Yeye 
anaamini kuwa atakwenda Dar kuti-
biwa atapona, na baada ya hapo ndiyo 
tutaanza kuwa wapenzi...”

“Ahaa, yaani umemdanganya akishat-

ibiwa ndiyo mtaanza rasmi uhusiano?”
“Sasa je. Mpango huo hata mchumba 

wangu Enock anaujua na kuuelewa, in-
gawa sijamwambia hilo jambo la kum-
kubalia kuwa mpenzi.

“Du, msichana una akili wewe, yote 
haya kakufundisha nani? Yaani wewe 
Mafia.”

“Ngoja, sikiliza sasa, ndiyo nakuja 
huko.”

“Enhee, lete habari mpenzi.”
“Kwa maana hiyo pia ninaomba ki-

asi cha pesa kidogo ili nikawapelekee 
ndugu zake hapa kijijini kama rushwa 
wasiongeeongee sana. Halafu nataka 
nimlete kwako, ili umwambie kuwa 
wewe utagharamia matibabu yake yote 
mjini. Unajua tayari ameshanza ku-
niuliza wewe pesa zote utatoa wapi? 
Nimemwambia nina wadau wangu wa-
tanisaidia.”

“Yaani kwa plani yote uliyoifanya 
nakupa mia kwa mia, hata kesho mlete 
nimwambie mimi nitamgharamia kila 
kitu, safari pamoja na matibabu.”

“Sawa ila subiri muda wa kumuondoa 
hapa utakuwa ule ambao nilikwambia 
tutaanza rasmi uhusiano. Miezi mitatu 
ijayo.”

“Halafu tunampeleka Dar, Muhimbili 
tunamtelekeza.”

“Sawa kabisa.”
“Ila nina swali hapo kidogo Mary?”
“Lipi tena Usonzo na wewe?”
“Kama akitoka huko na kusema wali-

omtelekeza si anaweza kuja na polisi 

“
Tatizo wewe binti unajifanya 
mjanja. Mimi nilikutaka siku 
nyingi sana. Ukanikataa tena 
kwa maneno mabovu. Leo 

umeona umuhimu wangu eee? Sasa 
mimi hili swali kwangu ni dogo mno 
kuliko kuua panzi, nzi au mbu. Ni ki-
asi cha kukaa naye kumpa mzigo tu, 
yaani pesa kidogo, tunaiua hii skendo 
humu humu kijijini, haitoki nje. La-
kini kwa sharti moja tu.” Safari hii al-
iongea kwa sauti kidogo ya msisitizo.

“Mimi niko tayari kwa sharti lolote 
utakalonipa, lakini hili liishie humu.”

“Nataka unikubalie, niwe mpenzi 
wako.”

“Mimi sina neno na hilo. Niko radhi, 
ila tu itabidi univumilie kidogo.”

“Kuna nini tena?” Akang’aka.
“Nilikuwa na matatizo ya tumbo, 

nikaenda hospitali, nikapimwa na 
kupewa dawa za kutumia ambazo 
naendelea kuzitumia. Sasa waliniam-
bia nisifanye kitu chochote kwa miezi 
mitatu. Ikiisha tu basi tutaanza rasmi 
uhusiano,” 

“Imeisha hiyo. Mimi kesho tu nitak-
wenda kwa mzee Chale. Hana tatizo 
yule anapenda pesa tu, nikimpa mil-
ioni zake mbili tu, atanyamaza. Hala-
fu shoo nasimamia mimi mwenyewe. 
Nitamwambia habari hii haitakiwi ku-
vuka kijijini hapa.”

“Nitashukuru sana.”
“Kama kweli umenikubali, hebu 

naomba nikubusu.”

****************************

Sauti hizo za kurekodiwa zili-
washangaza wanakijiji waliokusanyi-
ka hapo, huku kila mmoja akishangaa 
juu ya mpango mkakati uliofanywa 
na Adel pamoja na Mary kumhadaa 
Usonzo na akahadaika.

“Nadhani mmesikia hapo. Baada ya 
hapo ni kama Usonzo alikuwa ame-
shamaliza kazi ya kumhitaji Mary 
kuwa mpenzi wake. Alichokuwa 
anakifanya ni kusubiri hiyo miezi mi-
tatu. Tulipofanikiwa hili, tukaendelea 
kumfanyia ulaghai. Nikamwambia 
Mary amdanganye anataka kuishi 
naye, lakini siyo hapa. Na kabla ya hilo 
ahakikishe anatoa pesa ya kunisafiri-
sha kwenda Dar nikatibiwe na ma-
cho yangu yatapona. Kwake Usonzo 
ilionekana kama mimi ndiyo nadan-
ganywa ili nikatelekezwe Muhimbili 
ili yeye na Mary watoroke. Nalo hilo 
akaingia mkenge. Hebu niwasilizishie 
tepu hii ambayo Mary alikuwa anaon-

“Yaani 
kwa plani 
yote uli-
yoifanya 
nakupa 
mia kwa 
mia, hata 
kesho 
mlete nim-
wambie 
mimi nita-
mghara-
mia kila 
kitu, safari 
pamoja 
na mat-
ibabu.”

Mtake Msitake-20

hadithi
MAWENI ni moja kati ya vijiji nchini ambavyo vipo mbali na makao makuu 
ya mkoa. Kutokana na kuwa kipo kilometa nyingi, miundombinu yake na 
mawasiliano yamekuwa hafifu, kitu ambacho kimewapa baadhi ya viongozi 
wa kijiji kiburi cha kufanya wanavyotaka. Wameingia mkataba wa kitapeli 
na kinyonyaji na tajiri aliyejifanya mwekezaji, kuwanyang’anya mashamba 
wanakijiji na kumuuzia. Badala yake wanakijiji wanalima kwenye ardhi 
aliyouziwa mwekezaji huyo. Mazao yanayopatikana anayachukua na 
kuwalipa wanakijiji hao pesa kidogo ambayo haiwatoshi kujikimu kwa msimu 
mzima. Tajiri, watoto wake na viongozi wa kijiji pia wamekuwa na tabia ya 
kunyanyasa kijinsia watoto wa kike. Mary, mmoja ya wasichana warembo 

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

huku?”
“Sasa hapo tutakuwa wapenzi 

kamili kazi kwako baba.”
“Basi nitakuhamisha hapa, ni-

takupeleka Arusha ukale kuku. 
Wakija hapa hola.”

********************************

Adel akazima kitufe cha tepu 
hiyo na kuendelea kuuangalia 
umati ambao ulionekana ku-
changamka, huku wengine wak-
ionekana kupongezana na ku-
furahia mbinu ambazo Adel na 
Mary walizifanya kuwaaminisha 
watu kuwa mmoja kamwagia 
mwenzake tindikali kwa lengo la 
kumpumbaza Usonzo lakini pia 
kumrahisishia kufanya uchun-
guzi au upelelezi.

“Ndugu wanakijiji, mpango 
ulikwenda kama tulivyopanga, 
sasa tukapanga kwenda ofisini 
kwa Usonzo. Yeye alijua kuwa 
mimi nimepelekwa pale ili 
kudanganywa kuwa nitapele-
kwa Dar kwa matibabu lakini 
nitaona, lakini lengo ni kwenda 
kutelekezwa kama ambavyo 
walipanga na Mary ili watoroke. 
Lakini alikuwa hajui kuwa Mary 
alinipeleka ofisini hapo kwa kazi 
moja tu ya kumpeleleza, huku 
mwenyewe akijua mimi sioni.

Humo ndani baada ya kuzun-
gumza naye na alituacha kwa 
muda wa saa zaidi ya nzima.  Na 
hilo lilikuwa kosa kubwa kwake. 
Kwanza Mary alinisaidia kure-
kodi mazungumzo kama kawai-
da, lakini mimi nilipiga picha 
nyaraka zote muhimu alizokuwa 
amehifadhi ofisini mwake, lakini 
nilivyofoa baadhi kwa ajili ya 
ushahidi ambao ninano na tutau-
peleka mahakamani kuonyesha 
kuwa aliingia mikataba feki ya 
kuhodhi ardhi ya wanakijiji kwa 
njia ya udanganyifu. Siku am-
bayo tulikwenda na Mary ofisini 
mwake mazungumzo yalikuwa 
kama ifuatavyo. Akabonyeza 
tena kitufe kuwasikizishia wa-
nakijiji mazungumzo ya siku 
hiyo Mary alipokwenda na Adel 
kwenye ofisi za Usonzo kufanya 
upelelezi bila yeye kujua.

**********************************

      Itaendelea jumamosi

kijiji hapo ni mmoja ya waliopata shida hiyo. Hawana 
pa kupeleka malalamiko, wala wa kumlilia, isipokuwa 
Mungu tu. Fuatana na mtiririko wa kisa hiki.



Na Mwandishi Wetu

WAKATI Kampuni ya Mchezo ya Kuba-
shiri ya M-Bet Tanzania imewazawadia 
washindi wawili kila mmoja Sh. milioni 
175.3 baada ya kubashiri kwa usahihi ma-
tokeo ya ligi mbalimbali kupitia mchezo 
wa Perfect 12, imewatakia heri Simba ita-
kayoshuka ugenini leo kuikabili Vipers ka-
tika mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Washindi waliopata zawadi hiyo katika 
hafla iliyofanyika jijini, Dar es Salaam jana 

ni Mesharam Bakunda na Abdallah Se-
gatwa. Mkurugenzi wa Masoko wa M-BET 
Tanzania, Allen Mushi, alisema wanajisikia 
fahari kubadili maisha ya mashabiki wa 
soka ambao wote ni wafuasi wa Arsenal.

“Mbali ya kubadili maisha ya washindi 
wetu, pia tunajisikia fahari kuchangia asil-
imia 20 ya kodi ya ushindi ambayo inaigia 
moja kwa moja serikalini. Sisi ni walipa 
kodi wazuri wa serikali na tunachangia 
maendeleo, pia tunaitakia Simba mafani-
kio mema katika mchezo wake dhidi ya Vi-

pers ya Uganda utakaochezwa leo,” Mushi 
alisema.

Bakunda ambaye pia ni shabiki wa Yanga 
alisema hakuamini kushinda kiasi hicho 
cha fedha kwa kutumia Sh. 1,000 tu.  

“Mimi mkulima, nitatumia fedha hizi 
kwa ajili ya kuendeleza kilimo, kuboresha 
nyumba na kusomesha watoto wangu. Ni-
mekuwa nikibashiri na kupata hela ndogo 
ndogo. Nilipopigiwa simu na kuambiwa ni-
meshinda zaidi ya milioni 100, sikuamini, 
nilidhani ni ndoto,” alisema Segatwa.
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Chama: Simba tunaenda
kupindua meza Uganda

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa Mtibwa Sugar, 
Charles Ilamfya, amefungiwa 
kucheza soka kwa mechi tatu 
mfululizo na kutozwa faini ya 
Sh. 500,000 kwa kosa la kump-
iga ngumi mchezaji wa Dodoma 
Jiji FC, katika mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara iliyochezwa 
Februari 11, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Manungu Complex, 
Morogoro.

Naye kocha wake, Melis Medo, 
amefungiwa kukaa kwenye 
benchi la timu yake kwa mechi 
tatu na kulipa faini ya Sh. 
milioni moja, kwa kumpokonya 
mwamuzi kadi ya njano katika 
mechi hiyo na kumwonyesha 
mwamuzi wa akiba.

Kocha huyo alifanya kitendo 
hicho ambacho kimetafsiriwa ni 
kuchafua taswira ya ligi. Alio-
nyeshwa kadi ya njano na mwa-
muzi kwa kupinga maamuzi, na 
kumtolea lugha isiyo ya kiuan-
amichezo mwamuzi wa akiba.

Baada ya tukio hilo la kupora 
kadi na kumuonyesha mwamuzi 
wa akiba, Medo alitwangwa kadi 
nyekundu na kuondolewa kwe-
nye eneo la ufundi.

Ilamfya afungiwa
mechi 3 Ligi Bara

Na Hadija Mngwai

KIUNGO wa kimataifa wa Simba, Cla-
tous  Chama, amesema kikosi chao kime-
jiandaa vizuri kuhakikisha wanapata 
ushindi katika mechi ya leo dhidi ya Vi-
pers FC ya Uganda ili kuwarejeshea hes-
hima na furaha wanachama na mashabi-
ki wao .

Vipers FC inaikaribisha Simba katika 
mechi ya Kundi C ya mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
itakayochezwa kwenye Uwanja wa St. 
Mary’s ulioko Entebbe, Uganda.

Simba inashika mkia katika kundi lake 
kutokana na kupoteza michezo miwili ya 
awali, alifungwa bao 1-0 na Horoya AC ya 
Guinea akiwa ugenini halafu akapokea 

kichapo cha magoli 3-0 kutoka kwa Raja 
Casablanca ya Morocco, mechi ikichezwa 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili, Chama, 
alisema baada ya kutofanya vizuri ka-
tika michezo miwili iliyotangulia, tayari 
wamebaini makosa na sasa wamejipanga 
kuongeza umakini na kucheza kwa ta-
hadhari.

Chama alisema mechi zilizopita ha-
wakuwa na utulivu hasa katika eneo 
la ushambuliaji na kuongeza kwa sasa 
wamejipanga kupata ushindi na kureje-
sha heshima, furaha na imani kwa 
mashabiki wao.

“Mechi mbili za kimataifa hatukuanza 
vizuri, tumepoteza zote, mechi hii ya 

tatu tunacheza ugenini, mchezo utakuwa 
mgumu kwa sababu hatuna hali nzuri. 
Kocha ametuelezea mambo mengi sana 
ya kuhakikisha tunapindua meza dhidi 
ya Vipers ili kurudisha amani na uamini-
fu kwa mashabiki, wasichoke kuwa na 
sisi,” alisema Chama.

Kiungo huyo aliwataka mashabiki wao 
waendelee kuwapa ushirikiano na kuahi-
di upepo huo mbaya wanakwenda kuu-
maliza katika mechi hiyo ya leo.

“ Watuombee, watuamini  kwa sababu 
tunaweza kufanya vizuri, sisi ni wapam-
banaji, Simba ni timu kubwa na tuna 
kocha mzuri, watuamini lolote linaweza 
kutokea, tutapambana kusaka ushindi,” 
Chama alisema.

Mkurugenzi wa Masoko wa Kampuni ya M-BET Tanzania, Allen Mushi (kushoto), akimkabidhi mfano wa hundi ya thamani 
ya Sh. milioni 175.3, Abdallah Segatwa, ambaye alishinda zawadi hiyo kupitia droo ya Perfect 12. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

M-BET yaitakia heri Simba

-------------------------------

---------------------------------

--------------------------------

-------------------------------

Straika Kitayosce
ajitabiria makubwa
Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa Kitayosce FC, 
Fabrice Ngoy, ambaye ni kinara 
wa kupachika mabao katika Ligi 
ya Championship, amesema kwa 
kushirikiana na wachezaji wen-
zake anaamini mbali na timu hiyo 
itapanda kucheza Ligi Kuu Bara 
msimu ujao huku yeye akiibuka 
mfungaji bora.

Nyoy ambaye ni raia wa Jamhuri 
ya Kidemkrasia ya Congo (DRC), 
anaongoza kwa ufungaji katika Ligi 
ya Championship akiwa amepa-
chika mabao 13, amefunga hat-trick 
moja, amesema lengo lake namba 
moja ni kuiwezesha Kitayosce 
kupanda Ligi Kuu.

Alisema anahitaji kuona pia 
anafikia malengo yake binafsi ya 
kujitangaza katika soka la Tanzania 
na kutwaa kiatu cha dhahabu.

“Ushirikiano uliopo na wachezaji 
wenzangu ndiyo unaonifanya mimi 
kuwa mshambuliaji bora, kufunga 
mabao mengi kadri inavyowezeka-
na, nipo hapa kufunga na kuisaidia 
timu kushinda,” alisema Ngoy.

Katika msimamo wa ligi hiyo, 
Kitayosce iko kwenye nafasi ya pili 
ikiwa na pointi 41 wakati maafande 
wa JKT Tanzania wenye pointi 46 
ndio vinara.



RICE ATAJWA ARSENAL
ARSENAL wamemweka kiungo wa kati wa West Ham 

na Timu ya Taifa ya England, Declan Rice, mwenye umri 
wa  miaka 24 kama ndio chaguo lao la kwanza kwenye 
usajili wa majira ya joto. (Football.London)

JUDE AISHABIKIA LIVERPOOL
JUDE Bellingham hajakatishwa tamaa na matokeo 

mabaya ya hivi majuzi ya Liverpool na anasalia kush-
abikia klabu hiyo na kocha wake, Jurgen Klopp. (Ath-
letic)

MIN-JAE ANUKIA UNITED
KLABU ya Manchester United inataka kuimarisha 

safu yao ya ulinzi kwa kumsajili beki wa kati wa Napoli 
na Korea Kusini, Kim Min-jae, mwenye umri wa miaka 
26, ambaye ana kipengele cha kuachiwa kwa pauni mil-
ioni 42. (Corriere dello Sport)

UNITED KUMBAKISHA GERNACHO
MANCHESTER United ina nia ya kumpa mkataba 

mpya wa muda mrefu fowadi wa Argentina na mchezaji 
anayechezea kikosi cha umri chini ya miaka 20, Ale-
jandro Garnacho. Mkataba wa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 18 unamalizika msimu wa joto wa 
2024 na klabu inataka kumzawadia nyongeza kubwa ya 
mshahara. (Mail)

FABINHO KUUZWA BAADAYE
KIUNGO wa kati wa Liverpool na Timu ya Taifa ya 

Brazil, Fabinho, mwenye umri wa miaka 29 anaweza 
kuuzwa baada ya miaka mitano ya kukaa hapo Anfield 
huku kocha, Jurgen Klopp akitafuta kukiboresha kikosi 
chake msimu wa joto. (Mirror)

MADDISON AKARIBIA SPURS
KLABU ya Tottenham Hotspur inaongoza katika 

harakati za kumsajili kiungo wa kati wa Leicester City 
na Timu ya Taifa ya England, James Maddison, mwenye 
umri wa miaka 26. (Football 365)

LUKAKU: SIRUDI CHELSEA
MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Rome-

lu Lukaku, mwenye umri wa miaka 29, hataki kurejea 
Chelsea baada ya muda wake wa mkopo katika klabu 
ya Inter Milan kukamilika mwishoni mwa msimu. (9b0 
min)

BETO KUTUA EVERTON
EVERTON inaweza kumnunua mshambuliaji wa 

Udinese, Mreno Beto, mwenye umri wa miaka 25, 
msimu wa joto baada ya ofa “kubwa” kwa mchezaji 
huyo kukataliwa Januari. (Liverpool Echo)

RAPHINHA ATAJWA ARSENAL
ARSENAL iliwasilisha ofa ya euro milioni 70 kwa Bar-

celona kwa ajili ya kumnunua mshambuliaji wa Brazil, 
Raphinha mwenye umri wa miaka 26 Januari. (Sport)

VALENCIA AELEKEA BRAZIL
MSHAMBULIAJI wa zamani wa West Ham na Ever-

ton, Enner Valencia, anakaribia kujiunga na Internac-
ional FC ya Brazil akitokea Fenerbahce, huku mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Ecuador mwenye umri wa miaka 
33 akitarajiwa kuhama kwa uhamisho wa bila malipo.
(Fabrizio Romano)

PAEZ KUTUA CHELSEA
KLABU ya Chelsea inakaribia kufikia makubaliano ya 

mdomo na Independiente del Valle kwa ajili ya kumsa-
jili kiungo wa kati wa Ecuador, Kendry Paez, mwenye 
umri wa miaka 15. Nyota huyo atajiunga na timu yake 
mpya atakapofikisha umri wa miaka 18. (Fabrizio Ro-
mano).

zisikupite
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MANCHESTER, England

ERIK ten Hag aliipigia saluti timu 
yake “imara” ya Manchester Unit-
ed baada ya kupata ushindi dhidi 
ya Barcelona katika mashindano 
ya Ligi ya Europa.

Baada ya mchezo wa kwanza 
kutoka sare ya 2-2 kwenye Uwan-
ja wa Camp Nou wiki iliyopita, 
Mashetani Wekundu walianza 
kuwa nyuma kwa penalti ya Robert 
Lewandowski kipindi cha kwanza 
katika mechi iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Old Trafford juzi.

Lakini kikosi cha Ten Hag kili-
geuza matokeo baada ya ma-
pumziko kwa mabao ya Fred na 
Antony aliyetokea benchi na ku-

wapeleka wenyeji kutinga hatua ya 
16 bora ya mashindano hayo.

Pia ilikuwa mara ya kwanza tan-
gu kufungwa na Granada Aprili, 
2021 ambapo Blaugrana hao wali-
poteza wakiwa wameongoza kabla 
ya mapumziko.

Alipoulizwa kama huo uliku-
wa ushindi wake mkubwa tangu 
achukue nafasi hiyo, Mholanzi 
huyo aliiambia BT Sport: “Ndiyo, 
nadhani hivyo. Tumepata ushindi 
mzuri – Liverpool na Arsenal ny-
umbani. Barcelona ndio kinara 
wa LaLiga, pointi nane mbele ya 
Real Madrid, kuwafunga ni ushindi 
mkubwa kwetu.

“Nadhani tuna wachezaji wakub-
wa kwenye timu, kama Rapha (Var-

ane) na Licha (Lisandro Martinez), 
hawamwogopi mtu yeyote. Hata 
unapopata vikwazo, wanasonga 
mbele, wanaendelea na wana uja-
siri. Wanataka kupata matokeo.

“Hata unapopiga penalti, lazima 
uendelee; unaweza kubadilisha 
michezo kama hii. Unaposhinda 
mchezo mkubwa kama huu - 
baada ya kuwa nyuma kwa bao 
1-0 na hali ngumu - nadhani hii ni 
nzuri na inatoa a motisha.”

Baada ya bao la ushindi la An-
tony, United sasa wamefunga ma-
bao 19 kupitia wachezaji wa akiba 
katika michuano yote msimu huu, 
mabao mengi zaidi kwa upande 
wowote kutoka kwenye ligi kubwa 
tano za Ulaya.

   Kocha huyo akiri kikosi chake kimepata ushindi 
wa kwanza mkubwa tangu...

Jumamosi Februari 25, 2023

habari michezo

Ten Hag awapigia
saluti nyota United
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MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ
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MECHI WIKI HII
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1,080,318,061/-

- PIGA *150*87#, 
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NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2
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KUPAKUA
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MSHINDI WA
SUPA JACKPOT

YA MECHI - 13

15 / 02 / 2023

JAPHET  M.  MAMBOLEO

TZS. 248,672,790

01. 25/02/23 18:00 Everton FC vs Aston Villa 2.60 3.15 2.75

02. 25/02/23 18:00 Birmingham City vs Luton Town 2.90 3.15 2.45

03. 25/02/23 18:00 Bristol City vs Hull City 2.31 3.25 3.05

04. 25/02/23 18:00 Queens Park Rangers vs Blackburn Rovers 2.45 3.25 2.85

05. 25/02/23 18:00 Stoke City vs Millwall FC 2.49 3.15 2.85

06. 25/02/23 18:00 West Bromwich Albion vs Middlesbrough FC 2.46 3.20 2.85

07. 25/02/23 18:15 Cadiz CF vs Rayo Vallecano 2.85 3.10 2.55

08. 25/02/23 20:30 Schalke 04 vs VfB Stuttgart 3.00 3.30 2.31

09. 25/02/23 21:00 Maritimo Madeira vs Santa Clara Azores 2.50 3.10 2.85

10. 25/02/23 22:45 US Lecce vs Sassuolo Calcio 2.41 3.20 2.95

11. 25/02/23 23:00 Valencia CF vs Real Sociedad San Sebastian 2.85 3.20 2.48

12. 26/02/23 16:30 Tottenham Hotspur vs Chelsea FC 2.34 3.25 3.00

13. 26/02/23 17:00 FC Nantes vs Stade Rennes 3.20 3.20 2.23
14. 26/02/23 17:00 Clermont Foot 63 vs Strasbourg Alsace 2.28 3.20 3.15
15. 26/02/23 17:30 SC Freiburg vs Bayer Leverkusen 2.37 3.40 2.85
16. 26/02/23 18:30 Rio Ave FC vs GD Chaves 2.55 3.15 2.80
17. 26/02/23 18:30 FC Lugano vs FC Basel 1893 2.45 3.25 2.36

15:30 2172 Coventry vs Sunderland 2.22 3.22 3.13

16:00 2633 Espanyol vs Mallorca 2.34 2.90 3.35

16:00 5986 Coastal Union vs Tanzania Prisons 2.01 2.92 3.84

17:30 1102 Werder Bremen vs VfL Bochum 1.95 3.62 3.42

17:30 2549 Ho�enheim vs Borussia Dortmund 3.87 3.97 1.76

17:30 2587 Hertha BSC vs Augsburg 2.11 3.46 3.16

17:30 3128 RB Leipzig vs Eintracht Frankfurt 1.67 3.92 4.46

17:30 3626 FC Koln vs VfL Wolfsburg 2.33 3.32 2.87

18:00 1090 Leicester vs Arsenal 4.17 3.79 1.74

18:00 1135 Aberdeen vs Livingston 1.87 3.49 3.93

18:00 1614 Bristol City vs Hull City 2.29 3.22 3.02

18:00 1806 Preston vs Wigan 2.20 3.17 3.22

18:00 1909 Portsmouth vs Cheltenham 1.76 3.62 4.27

18:00 2160 Stoke City vs Millwall 2.37 3.12 2.97

18:00 2496 Burton vs Accrington 1.80 3.66 3.96

18:00 3021 Charlton vs She�eld Wed 3.57 3.42 1.97

18:00 3692 Barnsley vs Derby 2.73 3.23 2.47

18:00 3812 Birmingham vs Luton Town 2.88 3.13 2.42

18:00 3815 Leeds vs Southampton 1.94 3.42 3.67

18:00 4027 Norwich City vs Cardi� 1.70 3.66 4.55

18:00 4068 She�eld Utd vs Watford 1.84 3.52 3.97

18:00 4133 Kilmarnock vs Motherwell 2.41 3.19 2.89

18:00 4313 Everton vs Aston Villa 2.41 3.11 2.91

18:00 4333 West Ham vs Nottingham 1.73 3.52 4.56

18:00 4939 West Bromwich vs Middlesbrough 2.34 3.30 2.86

18:00 4956 MK Dons vs Ipswich 5.35 3.87 1.58

18:00 5127 QPR vs Blackburn 2.13 3.27 3.27

18:00 5399 Reading vs Blackpool 2.02 3.42 3.42

18:00 5962 Burnley vs Huddersfield 1.37 4.56 7.73

18:15 1546 Cadiz CF vs Rayo Vallecano 2.88 2.98 2.58

18:15 4384 Genoa vs Spal 1.58 3.69 5.69

18:30 5803 FC Arouca vs Casa Pia Atletico 2.25 3.14 3.19

19:00 1962 Angers vs Lyon 4.67 3.77 1.68

19:00 4026 Fenerbahce vs Konyaspor 1.52 4.25 5.52

19:00 5098 Azam vs KMC 1.27 3.72 6.73

20:00 5432 Empoli vs Napoli 6.13 4.55 1.43

20:15 4839 Racing Genk vs Oostende 1.33 5.38 7.17

20:30 4605 Bournemouth vs Manchester City 8.31 5.06 1.31

20:30 4897 Real Madrid vs Atletico Madrid 1.78 3.61 4.31

20:30 4941 Schalke 04 vs Stuttgart 2.91 3.26 2.33

21:00 4488 Maritimo vs Santa Clara 2.13 3.09 3.54

21:00 5192 Metz vs Nimes 1.68 3.52 4.95

22:00 5056 AZ Alkmaar vs Cambuur 1.24 5.94 9.70

22:30 5855 FC Zurich vs BSC Young Boys 3.06 3.49 2.17

22:45 2052 Lecce vs Sassuolo 2.43 3.12 2.87

22:45 5077 Crystal Palace vs Liverpool 4.46 3.77 1.69

23:00 1320 Montpellier vs Lens 4.26 3.57 1.78

23:00 5638 Valencia vs Real Sociedad 3.00 3.15 2.38

23:00 5784 Sporting Gijon vs Tenerife 2.40 2.92 3.12

23:30 1445 FC Vizela vs Benfica 7.56 4.78 1.36

MANCHESTER, England 

XAVI Hernandez alisisitiza Barce-
lona wameimarika licha ya kuon-
dolewa tena mapema kwenye mich-
uano ya Ulaya, wakati huu kutoka 
kwa Manchester United kwenye Ligi 
ya Europa, Alhamisi.

Penalti ya Robert Lewandowski ya 
kipindi cha kwanza iliipa Barca bao 
la kuongoza usiku na kwa sare, la-
kini mabao ya kipindi cha pili kutoka 
kwa wachezaji wawili wa Brazil, Fred 
na Antony yaliifanya United kutinga 
hatua ya 16 bora kupitia ushindi wa 
jumla wa 4-3.

Iliendeleza rekodi mbaya ya Barca 
Ulaya katika misimu ya hivi karibuni. 
Wameshindwa kutoka katika hatua 
ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Ula-

ya katika kila baada ya miaka miwili 
iliyopita na walitupwa nje ya Ligi ya 
Europa na Frankfurt katika hatua ya 
robo fainali Aprili, mwaka jana.

“Tumekuwa bora zaidi kuliko 
msimu uliopita,” alisema Xavi. “Tuli-
kuja dhidi ya Bayern (Munich), Inter 
na United wakati huu. Hizi ni timu 
kubwa na zenye nguvu, lakini hatu-
kuwa bora vya kutosha.

“Tumeimarika, lakini haikutosha. 
Tutajaribu tena. Tutajikosoa na kuja-
ribu kuwa washindani zaidi na kuan-
galia kuimarika Ulaya.”

Baada ya sare ya 2-2 kwenye Uwan-
ja wa Camp Nou wiki iliyopita, Barca 
walicheza vyema kipindi cha kwanza 
pale Old Trafford lakini walipoteza 
njia baada ya mapumziko.

habari michezo
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Xavi akiri Barca imeimarika

TURIN, Italia 

K
OCHA Massimiliano Allegri, ames-
ifu kiwango cha Angel Di Maria 
baada ya winga huyo kufunga hat-
trick na kuisaidia Juventus kuitoa 

Nantes na kutinga hatua ya 16 bora ya Ligi 
ya Europa hapo juzi.

Di Maria aliwaweka Bianconeri mbele 
kwa bao zuri la kwanza baada ya dakika 
tano tu, kabla ya kisigino chake cha nyuma 
kuzuiwa kuingia kwa mkono wa Nicolas 
Pallois, na kumfanya mwamuzi kuamua 
mkwaju wa penalti.

Di Maria alifunga penalti iliyotokana na 
Pallois na mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Argentina akamalizia hat-trick yake kwa 
kichwa dakika za lala salama na kupelekea 
Bianconeri kusonga mbele.

Di Maria amekuwa mchezaji wa kwanza 
wa Juve kufunga mabao matatu katika me-
chi moja ya Ulaya tangu Filippo Inzaghi ali-
pofanya hivyo mwaka 2000.

“Angel ni bingwa wa dunia,” Allegri ali-
waambia wanahabari baada ya mechi. 
“Anaongeza ubora wa Juventus hii na sote 
tuna furaha juu yake.

“Kuwa na mtu kama yeye ni muhimu 
kwa timu. Sasa, anaijua timu vizuri zaidi na 
yuko vizuri kimwili.”

Allegri alifurahishwa na matokeo ya me-
chi ya mkondo wa pili ya timu yake baada 
ya sare ya 1-1 ya kusikitisha mjini Turin na 
kuifanya timu yake kuwa na mtihani mgu-
mu wa kusonga mbele kwenye Uwanja wa 
de la Beaujoire.

Allegri: Di Maria 
ameiboresha Juve

***

--------------------
***

---------------------------



JUMAMOSI - 25/02/2023

C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,080,318,061/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MSHINDI WA
SUPA JACKPOT

YA MECHI - 13

15 / 02 / 2023

JAPHET  M.  MAMBOLEO

TZS. 248,672,790

01. 25/02/23 18:00 Everton FC vs Aston Villa 2.60 3.15 2.75

02. 25/02/23 18:00 Birmingham City vs Luton Town 2.90 3.15 2.45

03. 25/02/23 18:00 Bristol City vs Hull City 2.31 3.25 3.05

04. 25/02/23 18:00 Queens Park Rangers vs Blackburn Rovers 2.45 3.25 2.85

05. 25/02/23 18:00 Stoke City vs Millwall FC 2.49 3.15 2.85

06. 25/02/23 18:00 West Bromwich Albion vs Middlesbrough FC 2.46 3.20 2.85

07. 25/02/23 18:15 Cadiz CF vs Rayo Vallecano 2.85 3.10 2.55

08. 25/02/23 20:30 Schalke 04 vs VfB Stuttgart 3.00 3.30 2.31

09. 25/02/23 21:00 Maritimo Madeira vs Santa Clara Azores 2.50 3.10 2.85

10. 25/02/23 22:45 US Lecce vs Sassuolo Calcio 2.41 3.20 2.95

11. 25/02/23 23:00 Valencia CF vs Real Sociedad San Sebastian 2.85 3.20 2.48

12. 26/02/23 16:30 Tottenham Hotspur vs Chelsea FC 2.34 3.25 3.00

13. 26/02/23 17:00 FC Nantes vs Stade Rennes 3.20 3.20 2.23
14. 26/02/23 17:00 Clermont Foot 63 vs Strasbourg Alsace 2.28 3.20 3.15
15. 26/02/23 17:30 SC Freiburg vs Bayer Leverkusen 2.37 3.40 2.85
16. 26/02/23 18:30 Rio Ave FC vs GD Chaves 2.55 3.15 2.80
17. 26/02/23 18:30 FC Lugano vs FC Basel 1893 2.45 3.25 2.36

15:30 2172 Coventry vs Sunderland 2.22 3.22 3.13

16:00 2633 Espanyol vs Mallorca 2.34 2.90 3.35

16:00 5986 Coastal Union vs Tanzania Prisons 2.01 2.92 3.84

17:30 1102 Werder Bremen vs VfL Bochum 1.95 3.62 3.42

17:30 2549 Ho�enheim vs Borussia Dortmund 3.87 3.97 1.76

17:30 2587 Hertha BSC vs Augsburg 2.11 3.46 3.16

17:30 3128 RB Leipzig vs Eintracht Frankfurt 1.67 3.92 4.46

17:30 3626 FC Koln vs VfL Wolfsburg 2.33 3.32 2.87

18:00 1090 Leicester vs Arsenal 4.17 3.79 1.74

18:00 1135 Aberdeen vs Livingston 1.87 3.49 3.93

18:00 1614 Bristol City vs Hull City 2.29 3.22 3.02

18:00 1806 Preston vs Wigan 2.20 3.17 3.22

18:00 1909 Portsmouth vs Cheltenham 1.76 3.62 4.27

18:00 2160 Stoke City vs Millwall 2.37 3.12 2.97

18:00 2496 Burton vs Accrington 1.80 3.66 3.96

18:00 3021 Charlton vs She�eld Wed 3.57 3.42 1.97

18:00 3692 Barnsley vs Derby 2.73 3.23 2.47

18:00 3812 Birmingham vs Luton Town 2.88 3.13 2.42

18:00 3815 Leeds vs Southampton 1.94 3.42 3.67

18:00 4027 Norwich City vs Cardi� 1.70 3.66 4.55

18:00 4068 She�eld Utd vs Watford 1.84 3.52 3.97

18:00 4133 Kilmarnock vs Motherwell 2.41 3.19 2.89

18:00 4313 Everton vs Aston Villa 2.41 3.11 2.91

18:00 4333 West Ham vs Nottingham 1.73 3.52 4.56

18:00 4939 West Bromwich vs Middlesbrough 2.34 3.30 2.86

18:00 4956 MK Dons vs Ipswich 5.35 3.87 1.58

18:00 5127 QPR vs Blackburn 2.13 3.27 3.27

18:00 5399 Reading vs Blackpool 2.02 3.42 3.42

18:00 5962 Burnley vs Huddersfield 1.37 4.56 7.73

18:15 1546 Cadiz CF vs Rayo Vallecano 2.88 2.98 2.58

18:15 4384 Genoa vs Spal 1.58 3.69 5.69

18:30 5803 FC Arouca vs Casa Pia Atletico 2.25 3.14 3.19

19:00 1962 Angers vs Lyon 4.67 3.77 1.68

19:00 4026 Fenerbahce vs Konyaspor 1.52 4.25 5.52

19:00 5098 Azam vs KMC 1.27 3.72 6.73

20:00 5432 Empoli vs Napoli 6.13 4.55 1.43

20:15 4839 Racing Genk vs Oostende 1.33 5.38 7.17

20:30 4605 Bournemouth vs Manchester City 8.31 5.06 1.31

20:30 4897 Real Madrid vs Atletico Madrid 1.78 3.61 4.31

20:30 4941 Schalke 04 vs Stuttgart 2.91 3.26 2.33

21:00 4488 Maritimo vs Santa Clara 2.13 3.09 3.54

21:00 5192 Metz vs Nimes 1.68 3.52 4.95

22:00 5056 AZ Alkmaar vs Cambuur 1.24 5.94 9.70

22:30 5855 FC Zurich vs BSC Young Boys 3.06 3.49 2.17

22:45 2052 Lecce vs Sassuolo 2.43 3.12 2.87

22:45 5077 Crystal Palace vs Liverpool 4.46 3.77 1.69

23:00 1320 Montpellier vs Lens 4.26 3.57 1.78

23:00 5638 Valencia vs Real Sociedad 3.00 3.15 2.38

23:00 5784 Sporting Gijon vs Tenerife 2.40 2.92 3.12

23:30 1445 FC Vizela vs Benfica 7.56 4.78 1.36
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Polisi Tanzania itabakia
Ligi Kuu Bara - Zahera

Xavi akiri Barca imeimarika
Simba, Vipers vita ya majirani

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kupoteza kwa bao 1-0 
kwenye uwanja wa nyumbani dhidi 
ya Mbeya City, Kocha Mkuu wa Polisi 
Tanzania, Mwinyi Zahera, amesema 
timu yake haitashuka daraja kwa saba-
bu ya tofauti ya pointi chache iliyopo 
kati yao na klabu nyingine zilizoko 
mkiani.

Akizungumza mara baada ya mechi 
hiyo juzi, Zahera, kocha wa zamani wa 
Yanga, alisema hawezi kukubali tayari 
timu yake itashuka daraja mpaka pale 

kila kitu kitakaposhindikana.
Kocha huyo alisema amebakiwa na 

mechi sita mkononi hivyo ana uwezo 
wa kupata pointi 18 ambazo zitatosha 
kumweka salama katika msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Kipindi cha kwanza tulikuwa na 
shida ya kupoteza mpira, wachezaji 
hawarudi haraka, wenzetu walikuwa 
na kasi sana, nadhani hii inasababish-
wa na mechi tuliyocheza juzi dhidi ya 
Prisons, wachezaji walijituma sana 
ndiyo maana kipindi cha kwanza tuli-
pata shida, tunaweza kubaki Ligi Kuu 

inawezekana sana,” alisema Zahera.
Kocha Mkuu wa Mbeya City, Mubiru 

Abdallah, alisema pamoja na kupata 
ushindi, bado wachezaji wake walio-
nyesha makosa mengi.

“Mchezo ulikuwa mgumu, pamoja 
na ushindi tulikuwa na makosa kad-
haa, tulikuwa tunapoteza mpira sana 
na tunakosa sana mabao, nadhani 
wachezaji wangu walicheza kwa pre-
sha kwa sababu hatujapata ushindi 
katika mechi tatu zilizopita, mechi zi-
lizobaki tunahitaji pointi 10 tu,” alise-
ma Mubiru.

wa ikawa rahisi, tutatakiwa kujua jinsi 
gani ya kucheza wakati tukiwa na mpira 
na tusipokuwa nao. Tunahitaji ushindi 
kwa ajili ya klabu yetu, wanachama, 
mashabiki na nchi kwa ujumla, na men-
gine ni siri yetu, ila kwenye mechi hii 
nitawafanyia ‘sapraizi’,’ alisema Rob-
ertinho.

Aliongeza watacheza kwa nidhamu 
kwa sababu wanawaheshimu wapin-
zani wao na anahitaji pointi tatu na si 
mabao mengi katika mchezo.

“Kwa ujumla tumepata muda mzuri 
wa kufanya maandalizi, lakini nafurahi 
kurejea kwa Kanoute ambaye alikose-

kana kwenye mchezo uliopita dhidi ya 
Raja Casablanca kutokana na kutumikia 
adhabu ya kadi tatu za njano,” aliongeza 
kocha huyo.

Beki Mkenya, Joash Onyango, alisema 
wachezaji wote wanafahamu hawa-
jafanya vizuri katika mechi mbili zilizo-
tangulia kitu ambacho hakijawahi ku-
tokea tangu aanze kuichezea timu hiyo 
na sasa wamerekebisha makosa yao.

Onyango alisema wako tayari kwa 
‘vita’ ya kusaka ushindi na kila kitu nda-
ni ya timu hiyo kimekaa vyema.

“Mechi itakuwa ngumu kwa sababu 
timu zote za Afrika Mashariki, na kocha 
wangu ametoka kwenye hii timu, hivyo 
yeye anaifahamu, lakini pia wachezaji 
watataka kumthibitishia pamoja na yeye 

kuondoka lakini wapo imara, tumeji-
panga vizuri kwa kuchukua pointi zote 
tatu. Tunakwenda kujikakamua ili ku-
pata ushindi katika mechi hii,” alisema 
Onyango.

Aliongeza kupoteza mechi dhidi y 
Horoya na Raja Casablanca kusiwafanye 
mashabiki kuvunjika moyo kwa sababu 
wachezaji wanaamini wanaweza kupin-
dua meza.

“Baada ya matokeo yaliyopita 
wachezaji tumeambizana kuwa sasa ni 
mwisho kupoteza mechi, tunaenda ku-
pambana kutafuta ushindi,” Onyango 
aliongeza. 

Mechi nyingine itakayochezwa leo ya 
kundi hilo itakuwa ni kati ya wenyeji, 
Raja Casablanca dhidi ya Horoya AC.
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Mwanafunzi wa Shule ya Sekondari Temeke, Dar es Salaam, Faudhia Hamisi, akionyesha umahiri wa kucheza 
na nyoka wakati Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE), kilipoenda kuzindua klabu ya ujasiriamali shuleni hapo 
hivi karibuni. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE



Saada Akida na Adam 
Fungamwango

NENO ushindi ndio jambo pekee lin-
alosubiriwa na wanachama na mashabiki 
wa Simba wakati timu yao itakapowavaa 
wenyeji, Vipers FC katika mechi ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika itakayochezwa leo kwe-
nye Uwanja wa St. Mary’s, Entebbe.

Mechi hiyo ya raundi ya tatu ya Kundi C 
itachezwa kuanzia saa 1:00 usiku kwa saa 
za Afrika Mashariki.

Simba inahitaji ushindi ili kurudisha 
matumaini ya kusonga mbele kutokana 
na kupoteza mechi zake mbili za awali, 

ilichapwa bao 1-0 ugenini Guinea dhidi 
ya Horoya AC halafu ikafungwa mabao 
3-0 dhidi ya Waarabu wa Morocco, Raja 
Casablanca, kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Endapo itapata ushindi, itarudi kwe-
nye ushindani wa kuwania nafasi ya ku-
songa mbele na kurudia rekodi ya msimu 
uliopita ilipofika hatua ya robo fainali, 
iliondolewa na Orlando Pirates ya Afrika 
Kusini.

Kocha Mkuu wa Simba, Roberto Ol-
iveira ‘Robertinho’ amesema anafahamu 
mechi hiyo itakuwa ngumu si kwa sababu 
wao wanahitaji ushindi, lakini hakuna 

mechi nyepesi katika mashindano hayo 
ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Robertinho alisema wamekwenda 
Uganda kwa kazi moja ya kufuata pointi 
tatu ambazo wametumwa na wanacha-
ma, mashabiki wa Simba na nchi ya Tan-
zania kwa ujumla.

Mbrazil huyo alisema wamejiandaa 
kuwashangaza wengi katika mchezo huo 
muhimu kwa timu yake.

“Nafikiri itakuwa nzuri na ngumu, 
hakuna mechi yoyote ya Ligi ya Mabing-

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

   Robertinho aahidi kuwashangaza Waganda na 
kurejesha matumaini ya...
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Ten Hag awapigia saluti nyota United
UKurasa    21

Nabi : Tunaitaka 
robo fainali CAF
Na Saada Akida 

BAADA ya kuwasili salama nchini 
Mali na kukutana na hali ya joto kali, 
Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine 
Nabi, amesema kazi kubwa aliyonayo 
ni kuwajenga kisaikolojia wachezaji 
kuelekea mchezo wa Kombe la Shirik-
isho Afrika dhidi ya AS Real de Bama-
ko utakaochezwa kesho.

Yanga iliyofikia katika hoteli ya 
kifahari ya Granada-Lamitie iliyopo 
mjini Bamako, inahitaji ushindi ili ku-
jiimarisha kwenye msimamo wa Kundi 
D kwa malengo ya kusonga mbele 
kwenye michuano hiyo ya kimataifa 
inayoandaliwa na Shirikisho la Soka 
Afrika (CAF).

Nabi aliliambia gazeti hili kikosi 
kiliwasili  salama, wachezaji wote 
wapo katika hali nzuri lakini wameku-
tana na joto kali zaidi ya lililopo Dar 
es Salaam.

Kocha huyo alisema anaendelea ku-
wajenga wachezaji wake kuhakikisha 
wanakuwa makini na wanapambana 
kupata matokeo chanya.

“Nyuzi joto ipo juu sana, iko 38, hata 
joto la Dar es Salaam lina afadhari, 
kikubwa tunamshukuru Mungu tume-
fika salama, wachezaji wanatakiwa 
kuongeza umakini zaidi katika mechi 
ya Jumapili, tunajua  itakuwa na 
ushindani mkubwa.Tunahitaji kufanya 
vizuri katika mchezo huo,” alisema 
Nabi.

Aliongeza kikosi kitakachocheza 
mechi dhidi ya Real Bamako haki-
takuwa na kile kilichowapata ushindi 
dhidi ya TP Mazembe ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

“Malengo yetu ni kutafuta pointi 
tatu muhimu ili kujihakikishia njia 
ya kufuzu hatua ya robo fainali ya 
michuano hii. Hatutaki kuondolewa 
mapema, uwezo na nia tunayo,” Nabi 
alisema.

Katika msimamo wa Kundi D, Yanga 
iko katika nafasi ya tatu ikiwa na 
pointi tatu baada ya kupata ushindi 
wa mabao 3-1 kwenye mechi yake ya 
pili dhidi ya TP Mazembe.

Mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara waliacha kwa kichapo 
cha mabao 2-0 kutoka kwa US Monas-
tir ya Tunisia katika mechi ya kwanza 
iliyochezwa jijini, Tunis.

Mechi hiyo ya Real de Bamako dhidi 
ya Yanga itachezwa kuanzia saa 1:00 
usiku kwa saa za Tanzania kwenye 
Uwanja wa Stade Modibo Keita.

Kocha Mkuu wa Simba, Roberto Oliveira ‘Robertinho’ (kulia), akizungumza kuhusu maandalizi ya mechi ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika dhidi ya Vipers FC itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa St. Mary’s ulioko Entebbe, Uganda. 
Kushoto ni beki wa timu hiyo, Joash Onyango. PICHA: SIMBA SC

Kennedy Musonda

Simba, Vipers 
vita ya majirani
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