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BAA LA CORONA 
MAAMBUKIZO ya virusi vya corona 
yameendelea kushika kasi duniani, 
yakibisha hodi katika familia ya 
kifalme  Uingereza baada ya Mwan-
amfalme Charles kubainika kuwa na 
virusi hivyo jana. Chukua tahadhari!
* Epuka mikusanyiko ya watu
* Nawa mikono kwa sabuni na 

maji yanayotiririka
* Epuka kusalimiana na kushika 

mikono na kukumbatiana 
* Ukipiga chafya au kukohoa, 

ziba mdomo

TISHIO CORONA

Wanafunzi shule binafsi 
sasa wasoma kimtandao
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Wanafunzi shule binafsi 
waendelea kimtandao 

Baraza la Madiwani 
laitishwa kukiwa na 
katazo mkusanyiko 

Na Mwandishi Wetu

HALMASHAURI ya Manispaa ya Irin-
ga, imeitisha mkutano wa Baraza Maal-
um la Madiwani licha ya kuwapo kwa 
katazo la mikusanyiko lililotolewa na 
serikali kukabiliana na maambukizo ya 
ugonjwa wa homa ya mapafu unaosaba-
bishwa na virusi vya corona.

Kwa mujibu wa barua yenye kumbu-
kumbu namba IMC/C.40/23/VO II/188 
ya Machi 25 mwaka huu kwenda kwa 
Mstahiki Meya na wajumbe wa baraza 
hilo iliyotiwa saini na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri hiyo, Hamis 
Njovu, wajumbe wote wanatakiwa 
kuhudhuria mkutano huo. 

“Napenda kuwataarifu kuwa mku-
tano wa Baraza la Madiwani utafanyika 
Machi 26 mwaka huu, siku ya Alhamisi 
(leo) kuanzia saa 2:00 asubuhi katika 
Ukumbi wa Mikutano wa Halmashauri.

“Kwa barua hii, mnaalikwa rasmi 
kuhudhuria mkutano huo bila kukosa, 
menejimenti inaomba radhi kwa usum-
bufu ambao umejitokeza,”  ilisomeka 
sehemu ya barua hiyo.

Akizungumza na Nipashe jana 
kuhusu kuitishwa kwa mkutano huo, 
Mbunge wa Iringa Mjini, Mchungaji Pe-
ter Msigwa, alidai anachojua kikao hi-
cho kimeitishwa kwa ajili ya kumng’oa 
Meya wa Manispaa hiyo.

“Tunachoshangaa kuna tishio la coro-
na na ndiyo sababu iliyotumika kuaihiri-
sha kikao cha Baraza la Madiwani jijini 
Mbeya, hapa kesi ya kupinga kuvuliwa 
umeya inatolewa uamuzi Machi 27 
mwaka huu (kesho) kwamba mchakato 
wa kumvua uendelee au usiendelee na 
siku moja kabla, wameitisha kikao cha 
madiwani na wanataka kumvua umeya.

“Tunashangaa wanataka kufanya ki-
kao hiki, tunachoona serikali haiko ‘se-
rious’ (makini) na corona, tumekubali-
ana kusiwe na mikusanyiko, lakini wao 
wanaitisha mkutano ambao ni mku-
sanyiko,” alisema.

Mbunge huyo alisema analazimika 
kuhudhuria mkutano huo licha ya ku-
wapo kwa tishio la maambukizo ya co-
rona kwa kuwa asipohudhuria, ataathiri 
akidi ya chama chake cha Chadema. 

Machi 17 mwaka huu, Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, alitangaza uamuzi 
wa serikali wa kufunga shule za awali, 
msingi na sekondari na kuzuia miku-
sanyiko ya mikutano, semina, warsha, 
makongamano na mikusanyiko min-
gine ili kujilinda dhidi ya uwezekano wa 
kusambaa kwa corona.

Naibu Balozi wa Saudi Arabia nchini, Abdulaziz Hamad Alasim, akikabidhi sehemu ya kompyuta 120 na mashine za kudurufu saba 
kwa Mbunge wa Viti Maalum mkoa Dodoma, Fatma Toufiq, jijini Dar es Salaam jana, vilivyotolewa msaada na taasisi ya King Salman 
Humanitarian Aid and Relief Centre kwa ajili ya kusaidia shule za msingi, sekondari na ofisi za wilaya za UWT, mkoani Dodoma. 
PICHA: JOHN BADI

Waziri Bashungwa aagiza uzalishaji zaidi vitakasa mikono
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Innocent Bashungwa, 
jana amekutana na wazalishaji 
wa vitakasa mikono (sanitizer) ili 
kuweka mikakati ya pamoja na 
kuongeza uzalishaji kutokana na 
tishio la ugonjwa wa corona.

Akifungua kikao hicho, Bashun-
gwa alisema chimbuko la kikao 
hicho ni kutokana na ziara aliyoi-
fanya kwenye maduka na viwanda 

vinavyotengeneza bidhaa hiyo na 
kubaini kuwapo uhaba wa vitaka-
sa hivyo.

Alisema kikao hicho kitatoka 
na mikakati ya kupambana na 
ugonjwa huo kwa kuhakikisha 
vitakasa hivyo vinazalishwa kwa 
wingi na kukidhi mahitaji.

“Ili kupambana na ugonjwa wa 
corona ni kuzingatia kanuni za us-
afi, chimbuko la kikao ni ziara nili-
yoifanya Dar es Salaam kuangalia 
bei na upatikanaji wa vitakasa 

mkono lakini tulienda hadi viwan-
dani, tuligundua kuna changa-
moto kwenye maduka na mikoa,” 
alisema.

Alisema pia katika ziara hiyo 
walibaini kuuzwa kwa bei kubwa 
na kulazimika kuitisha kikao hicho 
kujua kero wanazokabiliana nazo 
na uhitaji wa malighafi.

“Kupambana na corona kuna-
hitaji ushirikiano wa pamoja na 
serikali, hivyo tuangalie serikali 
itimize majukumu yapi na wa-

zalishaji mtimize wajibu gani,” 
alisema.

Alisema lengo ni kuhakikisha 
uzalishaji unaongezwa na ku-
patikana kwenye maeneo yote 
nchini na kwa wingi kutaondoa 
kero ya bei. “Nilishaagiza Tume ya 
Ushindani (FCC) na Shirika la Vi-
wango nchini (TBS), kufanya msa-
ko nchi nzima ili kuwachukulia 
hatua wanaotaka kujitajirisha kwa 
mgongo wa Watanzania,” alisema.

Bashungwa alisema linatakiwa 

kuwapo soko huria la kuangalia 
utu na si kuwakomoa watu.

“Mwongeze uzalishaji wa vi-
takasa mikono na hata sabuni, 
upatikanaji wa ethanol, pale 
Tirdo wameanza tumewaambia 
wazalishe kwa wingi maana kuna 
kiwanda tulienda wakasema wa-
nalazimika kuagiza ethanol nje ya 
nchi,” alisema.

Kadhalika alisema, kama waki-
zalisha kwa wingi wanaweza kuu-
za nje ya nchi.

Na Mary Geofrey

WAKATI shule zote nchini 
zimefungwa kwa siku 30 kuan-
zia Machi 17 mwaka huu ku-
tokana na tishio la virusi vya 
corona, baadhi ya shule binafsi 
zimeendelea kufundisha wa-
nafunzi wakiwa nyumbani.

Shule hizo zinaendelea na 
utoaji elimu kwa mtandao 
kwa kuwatumia wazazi kazi 
za kufanywa na wanafunzi na 
baadaye kupewa mrejesho na 
hata kupatiwa kazi iliyofany-
wa na mwanafunzi husika ili 
kupitiwa na walimu.

Wazazi waliozungumza na 
Nipashe jana jijini Dar es Sa-
laam kuhusu utaratibu huo, 
walipongeza uamuzi huo wa 
baadhi ya shule nchini kwa 
kuwa unasaidia wanafunzi kuz-
ingatia masomo wakati wakiwa 
nyumbani.

Baadhi ya wazazi hao pia 
walisema kuna kazi ambazo 
huwa wanazifuata shuleni za 

kila wiki na wapo wanaowasili-
ana na walimu wa madarasa 
husika na kutumiwa kazi hizo 
kwa njia ya mtandao zikiwa na 
majibu yake, hivyo mzazi kupe-
wa jukumu la kusahihisha.

“Napongeza utaratibu huu, 
nilipigiwa simu niende nika-
chukue kazi za mwanafunzi ke-
sho (leo), nimefurahi sana kwa 
sababu mtoto kukaa nyumbani 
siku 30 bila kufanya kazi yoyote 
kutamfanya abobee kwenye 
michezo na kusahau masomo 
ya darasani,” alisema mmoja 
wa wazazi hao.

Alisema ni ubunifu mzuri 
kwa sababu mzazi atatoa kazi 
za watoto na kuzisahihisha, 
hivyo kutawafanya wanafunzi 
kuendelea kujifunza.

Mzazi wa watoto wawili, Jeni-
fer John ambaye ni mkazi wa 
Sinza jijini, alisema shule kutoa 
kazi kwa wanafunzi waliola-
zimika kukaa nyumbani kwa 
siku 30 kunawasaidia watoto 
kujielekeza kwenye masomo 

badala ya kuzurura na kucheza 
mitaani. Alitoa wito kwa wazazi 
kuhakikisha wanasimamia wa-
toto wao ili wafanye kazi wal-
izopewa na walimu ili kuwa-
saidia katika kipindi cha mwezi 
mmoja walichofunga.

“Siku ya Jumatatu nilipokea 
ujumbe ukinitaka niende shu-
leni kwa ajili kuchukua kazi za 
watoto ambazo wanatakiwa 
kuzifanya ndani ya wiki moja 
na kutakiwa kuzirejesha ili zisa-
hihishwe na kupewa nyingine,” 
alisema.

Nipashe pia imebaini baa-
dhi ya shule za serikali, hasa 
za vipaji maalum, nazo zinatoa 
kazi kwa wanafunzi. Shule hizo 
zimewapa wanafunzi vitabu na 
kuwataka kujisomea wakiwa 
nyumbani.

Mzazi wa mwanafunzi katika 
moja ya shule hizo za serikali 
jijini Dar es Salaam, alisema 
wanafunzi walipewa vitabu na 
kutakiwa kuvisoma katika kip-
indi chote cha mwezi mmoja 

wa kukaa nyumbani.
“Kama wazazi tumehimi-

zwa na walimu kuwasimamia 
wanafunzi kusoma vitabu wal-
ivyonavyo na kuwasaidia mas-
omo ambayo yanawashinda ili 
kuwafanya waendelee kusoma 
wakati wote wa likizo, ni jambo 
jema,” alisifu.

Machi 17 mwaka huu, serikali 
kupitia kwa Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, ilitangaza kuzi-
funga shule zote kuanzia awali 
hadi kidato cha sita, na siku 
moja baadaye ikafunga vyuo 
vikuu na vya kati ikiwa ni hatua 
mojawapo za kukabiliana na 
maambukizo ya virusi vya co-
rona.

WIZARA KUTOA 
TAARIFA LEO

Jana, Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, Ummy Mwalimu, alia-
hidi kutoa taarifa leo kuhusu 
hali ya ugonjwa huo nchini.
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Mwenyekiti CCM Dodoma kizimbani tuhuma rushwa
Na Renatha Msungu,  
DODOMA

ALIYEKUWA Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Wilaya ya Dodoma Mjini, Robert 
Mwinje (39), amefikishwa katika 
Mahakama ya Mkoa wa Dodoma, 
akikabiliwa na mashtaka ya kula 
njama, kughushi na kuwasilisha 
nyaraka za uongo za uteuzi wa 
waombaji wa uongozi ndani ya 
chama hicho.

Mwinje aliondolewa katika na-
fasi yake Desemba 18 mwaka jana 
kutokana na kile kilichoelezwa na 
chama kuwa ni matumizi mabaya 
ya madaraka.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini hapa jana, Mkuu wa 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (Takukuru) Mkoa wa 
Dodoma, Sosthenes Kibwengo, 
alisema kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Mwendesha Mashtaka wamem-
fikisha Mwinje na Nyemo Malenda 
(20) kwa makosa hayo.

Kamanda Kibwengo alisema 
Mwinje na mwenzake wanadaiwa 
kutenda makosa hayo kinyume 
cha Sheria ya Kanuni za Adhabu 
Sura ya 16 na marejeo ya mwaka 

Mwalimu mbaroni 
tuhuma kubaka 
mwanafunzi wake
Na Gurian Adolf, NKASI 

MWALIMU wa Shule ya Sekond-
ari Milundikwa, Kata ya Nkandasi 
wilayani Nkasi mkoani Rukwa, 
anashikiliwa na polisi mkoani 
humo kwa tuhuma za kumbaka 
mwanafunzi wa kidato cha pili (17) 
katika shule hiyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Rukwa, Justine Masejo, alidai jana 
kuwa tukio hilo lilitokea Machi 15 
mwaka huu majira ya usiku, mwal-
imu huyo (37), akidaiwa kumbaka 
mwanafunzi wake katika nyumba 
ya kupanga ambayo mwanafunzi 
huyo alikuwa anaishi.

Ofisa Mtendaji wa Kijiji iliko 
shule hiyo, Benazir Kalamba, al-
idai ofisi yake ilipata taarifa kuwa 
mwanafunzi huyo amebakwa na 
mwalimu wake usiku majira ya 
saa sita, na baada ya kuzipata, 
naye akatoa taarifa kwa Ofisa 
Elimu wa Wilaya ya Nkasi ili hatua 
za kisheria zichukuliwe.

Alidai Ofisa Elimu alitoa taarifa 
kwa Jeshi la Polisi ndipo mwalimu 
huyo akakamatwa na mpaka sasa 
anashikiliwa na jeshi hilo wakati 
upelelezi ukiendelea.

Makamu Mkuu wa Shule hiyo, 
Charles Mwamengo, alisema tukio 
hilo limejitokeza ikiwa ni siku 
chache baada ya uongozi wa shule 
hiyo kuketi kikao na walimu na 
kuwaonya kuhusu tabia ya kujihu-
sisha kimapenzi na wanafunzi.

Alisema kwa muda mrefu 
kumekuwa na taarifa kuwa baadhi 
ya walimu wa shule hiyo wame-
kuwa na tabia ya kujihusisha na 
mapenzi na wanafunzi wao.

2018. “Uchunguzi wetu umeonye-
sha kwamba kati ya tarehe 18 na 
20 Oktoba 2019, Mwinje na Malen-
da ambaye ni Mhudumu wa Ofisi, 
walighushi barua ya uteuzi wa 
waomba uongozi ndani ya chama 
na huku wakijifanya imetolewa na 
uongozi wa CCM Wilaya ya Dodo-
ma Mjini, wakaikabidhi kwa mwa-
nachama mmoja kwa hatua huku 
wakifahamu kwamba ni uongo,” 
alisema.

Katika hatua nyingine, Takuk-
uru imempandisha kizimbani 

Mwalimu Mkuu wa Shule Msingi 
Msisi ya Wilayani Dodoma, Da-
vid Mdeka (44), kwa tuhuma za 
matumizi mabaya ya nyaraka na 
kumdanganya mwajiri kwa ku-
ghushi muhtasari wa kikao na 
kutoa benki Sh. milioni moja.

Alisema mwalimu anadaiwa 
kutoa fedha hizo benki na kuzifuja 
kwa maelezo ya kununua vifaa 
ambavyo havikufikishwa shuleni 
na ukarabati haukufanyika.

Pia, Kibwengo alisema wanata-
rajia kumfikisha mahakamani 

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Thawi 
wilayani Kondoa, Hashimu Ally 
(42), kwa madai ya kuomba 
rushwa ya Sh. 155,000, akidai 
kuwa tayari alishapokea Sh. 
60,000 kutoka kwa mwananchi 
ili asimchukulie hatua kwa kosa la 
mjukuu wake kutohudhuria shu-
leni kwa siku 31.

Alidai kuwa baada ya kufanyika 
uchunguzi, ilionyesha mwanafun-
zi huyo alifuata taratibu za uham-
isho na kufanikiwa kwenda shule 
nyingine.

Pia, Kaimu Katibu wa Tume 
ya Utumishi wa Walimu Wilaya 
ya Bahi, Adam Richard (49), 
amefikishwa mahakamani na 
kufunguliwa mashtaka manne 
ya kuomba rushwa ya jumla ya 
Sh. milioni 3.5 huku akidaiwa 
kupokea Sh. 1,050,000 kutoka 
kwa walimu wanne ili awasaidie 
katika mchakato wa kupandishwa 
madaraja. Aliwataka watumishi 
wa umma kuzingatia kanuni, she-
ria na taratibu za utumishi na ku-
jiepusha na vitendo vya rushwa.
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MAONI & UCHAMBUZI

WAKATI hatua mbalimbali za tahadhari zikiendelea kuchukuliwa 
nchini kwa lengo la kujikinga na maambukizi ya ugonjwa wa co-
rona, kuna kasoro ambazo tumezibaini, hivyo hatua zinapaswa 
kuchukuliwa ili kuzipatia ufumbuzi.     

Ufuatiliaji wetu katika maeneo kadhaa ya biashara yenye idadi 
kubwa ya watu kwa mfano katika Soko Kuu la Kariakoo, jijini Dar 
es Salaam tumebaini kuwa hakujawa na hadhari ya kutosha kue-
pukana na uwezekano wa watu kuambukizwa.  

Katika maeneo hayo watu wengi wanaonekana aidha kupuuza 
au kutokuwa na uelewa wa  maelekezo yaliyotolewa na serikali 
kuhusiana na hatua za kuchukua kama tahadhari ya kujiepusha 
na maambukizi.                            

Licha ya serikali  kuwaagiza wafanyabiashara kuweka maji na 
vitakasa mikono kwenye maeneo ya biashara zao, lakini baadhi 
ya wafanyabiashara eneo la Kariakoo wameonekana kupuuza ag-
izo hilo ambalo lina lengo la kujikinga na maambukizi ya ugonjwa 
huo tishio duniani ambao umeshaua maelfu ya watu katika nchi 
kadhaa.

Baadhi ya maduka sokoni humo yanayotembelewa na mamia 
ya watu yalishuhudiwa bila kuwa na  ndoo zenye majisafi yenye 
mabomba ya kuyatiririsha, sabuni za maji na vitakasa mikono.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti, wafanyabiashara hao wal-
isema hawajaweka vifaa hivyo kwa sababu vinauzwa ghali.

Mfanyabiashara wa vyombo vya nyumbani, alisema kuwa ha-
wajaweka vifaa hivyo kwa sababu hawajaelimishwa.

Alisema Jumamosi na Jumapili ameambiwa na wenzangu kuwa 
magari ya manispaa yalipita kutoa elimu ya matumizi ya vitakasa 
mikono au sabuni za maji na maji yanayotiririka.

Alisema baada ya wenzake  kumwelimisha, wapo  kwenye 
harakati ya kutafuta fedha ili kununua vifaa hivyo kwa ajili ya ku-
jikinga na pamoja na wateja wao.

Mwingine anayeuza urembo, sokoni hapo, alisema elimu ya 
corona ameipata, lakini changamoto inayowakabili wafanyabi-
ashara wadogo ni gharama ya vifaa hivyo.

Baadhi yao walidai bei ya vifaa hivyo ni kubwa kwa wafanya-
biashara wadogo. Uchunguzi wetu ulibaini ndoo maalumu ya 
kunawia mikono inauzwa kati ya Sh. 10,000 hadi 20,000, sabuni 
za maji zinauzwa kati ya Sh. 3,500 hadi 4,500 sokoni hapo.

Hata hivyo, Meneja wa soko alisema utaratibu waliouweka ni 
kutoa elimu kwa wafanyabiashara wanaozunguka soko hilo ili 
kila mmoja awajibike kuweka vifaa hivyo.

Alisema tangu serikali itoe maagizo kuhusu virusi vya corona 
na kutaka maeneo yenye mikusanyiko yote yachukue tahadhari 
ikiwamo kuweka vifaa vya kunawia mikono, uongozi wa soko 
umefanya hivyo.

Alisema kama bei ya vitakasa mikono ni kubwa, wanaweza ku-
tumia mchanganyiko huo wa kidonge cha chloride au sabuni ya 
kawaida ya maji.

Pia alitaja changamoto nyingine ni baadhi ya watu ambao ha-
wana makazi hulala sokoni, na wengine huwa ni wagonjwa.

Mbali na kwenye masoko, pia kuna tatizo katika minada, am-
bayo inahusisha makundi ya watu. Katika minada changamoto 
inatokana na kufanyika mara moja kwa wiki, hivyo kuwa vigumu 
kuweka utaratibu mzuri wa kuchukua hatua za tahadhari.

Kutokana na hali hiyo, tunaona kuwa mamlaka husika zina-
paswa kuchukua hatua za ziada ikiwamo elimu zaidi na kutumia 
kupita kukagua wanaokaidi maelekezo ya serikali.

Tunawashauri wafanyabiashara katika masoko na kwenye mi-
nada kuheshimu maelekezo ya serikali ili kuepusha uwezekano 
wa kufungwa kwa sehemu hizo kutokana na ukaidi.

Wafanyabiashara wasikubali hatua hiyo kuchukuliwa kwa 
kuwa shughuli zao ni muhimu na zinategemewa na kila mtu. 

Na Sabato 
Kasika

KUTOKANA na tishio la virusi 
vya corona, hatua mbalimbali 
za kukabiliana nayo inaende-
lea kuchukuliwa na serikali, ili 
kuhakikisha Watanzania wana-
baki salama.

Miongoni mwa hatua hizo, ni 
kuzuia mikusanyiko mikubwa 
ya watu, tamasha, semina na 
kufunga shule kwa muda wa 
siku 30, ikiwa ni njia mojawapo 
ya kujikinga na maambukizi ya 
ugonjwa huo.

Aidha, maelekezo hayo ya 
serikali yanawataka Watanza-
nia kutosalimiana kwa kushi-
kana mikono au kukumbatiana, 
ili kujikinga na kusambaa virusi 
vya corona, ambavyo ni rasmi 
tayari vimeshaingia nchini.

Serikali, pia haijawaacha 
nyuma wasafiri wa mabasi, ziki-
wamo daladala. Wasafirishaji 
wa mabasi hayo, wanatakiwa 
kubeba abiria kulingana na 
idadi ya viti vilivyomo ndani ya 
gari, ingawa katika sura ya pili 
ni mtihani, mkubwa .

Lengo la kufanya hivyo, ni 
kuepusha msongamano wa 
abiria ndani ya magari, hasa 
jijini Dar es Salaam, hali inay-
oweza kusababisha maambuki-
zi ya virusi vya corona.

Kupitia taarifa ya Mamlaka 
ya Udhibiti Usafiri Ardhini (La-
tra) iliyotolewa kwa vyombo 
vya habari Machi 19 mwaka 
huu, ni kwamba imefikia hatua 
hiyo baada ya kukutana na wa-
dau wa usafiri na usafirishaji 
nchini.

Mbali na hilo, kila daladala 
inatakiwa kuhakikisha kuwa na 
dawa ya kuua wadudu mikon-
oni, abiria wapake kabla ya 
kupanda gari na kunyunyiziwa 
dawa kila mwisho wa safari, 
kwa ajili ya usalama wa abiria, 
kondakta na dereva. 

Pamoja na maelekezo hayo, 
bado tatizo la ujazaji wa abiria 
kwenye daladala bado lipo pa-
lepale, ingawa baadhi ya ma-
dereva wameanza kutii maele-
kezo ya kuwa na dawa za kuua 
wadudu mikononi mwa abiria, 
kabla ya kupanda gari.

Ni vyema sasa maelekezo 
hayo yakatelekezwa, ili kuepu-
sha madhara yanayoweza kuji-
tokeza, kwa sababu tu ya uzem-
be wa kutozingatia mambo ya 
muhimu kama hayo kwa ajili ya 
usalama.

Zipo baadhi ya daladala ji-
jini Dar es Salaam, ambazo 
kondakta wake hawaruhusu 
kabisa abiria kuingia ndani 
kabla hawajanawa dawa ya 
kuua wadudu na wakilazimisha 
anashushwa.

Vilevile, ni agizo la kuchukua 
abiria wachache wa kusimama, 
ingawa kuna ukaidi wa kuwapo 
magari ya yasiyo na dawa.

Pia, magari yanajaza abiria 
kupita kiasi, kana kwamba 
hakuna maelekezo ya kiserikali 
kwa ajili ya kuepuka usamba-
zaji virusi vya corona.

Jambo hilo siyo la kufanyia 
mzaha. Ni vyema makondakta, 
madereva pamoja na abiria 
ambao bado hawajaona 
umuhimu huo, wakajiongeza 
na kuchukua hatua za haraka 
badala ya kusubiri kukumbwa 
na tatizo la mamlaka za kishe-
ria kuwachukulia hatua sahihi.

Ni bayana makondakta wa-
najaza abiria, ili kupata fedha 
zaidi. Abiria nao wanalazimika 
kupanda daladala zilizojaa, ili 
kuwahi kwenye shughuli zao 
za kila siku, kutokana na hali 
halisi.

Ushauri wa bure, ni bora 
kila upande ukazingatia afya 
zao kwanza. Ni kweli kwamba 

kuna changamoto ya uhaba 
wa daladala kwenye baadhi ya 
maeneo ya Dar es Salaam, hali 
inayosababisha abiria kukaa 
vituoni kwa muda mrefu,  wak-
isubiri usafiri.

Nitamke, hicho kisiwe kigezo 
cha kuwafanya abiria walazi-
mike kujazana katika daladala 
moja au makondakta kuwa-
rundika kama mizigo, huku 
wakijua kuwa kuna tishio la vi-
rusi vya corona.

Waige mfano wa mabasi ya 
mwendokasi, ambayo sasa 
hayajazi abiria kama siku za 
nyuma na yana dawa za kuua 
wadudu mikononi, kwa ajili ya 
kulinda afya za abiria na ma-
dereva kwa ujumla.

Kwa janga hili la virusi vya 
corona, sidhani kwamba haku-
na Mtanzania asiyelielewa. 
Niende mbali, kuwa pia sidhani 
kwamba taarifa ya Latra inay-
olenga usalama wa abiria na 
wasafirishaji, ni ngeni.

Inawezekana, wapo wasio-
amini na hata wanadharau, 
wakidhani kwamba virusi 
vya corona havipo. Ni vyema 
wakatambua kuwa hili ni jan-
ga la dunia nzima, kwa hiyo 
suala la kuchukua tahadhari ni 
muhimu.

Virusi vya corona vime-
shakatisha maisha ya watu ka-
tika maeneo mbalimbali duni-
ani, lakini kwa kinachofanyika 
sasa kwenye baadhi ya dalada-
la, ni kama Watanzania hawana 
habari kuhusu hatari ya virusi 
hivyo.

Waswahili wana msemo 
‘Ukiona mwenzio ananyolewa 
na wewe tia maji’, hivyo wakati 
nchi mbalimbali zikiendelea 
kukumbwa na virusi vya co-
rona, Watanzania nao hawana 
budi kuwa makini.

Kondakta, abiria daladala 
jiongezeni na hatari corona 

 Muungwana Lazima Nilonge

Tahadhari corona iwekwe 
kwenye masoko, magulio  

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com
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Wadau Mahakama
Kisutu wapewa 
mafunzo corona
Na Hellen Mwango

WADAU wa Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, wakiwamo waandishi 
wa habari, wamepatiwa mafunzo ya 
kujikinga na mambukizi ya virusi vya 
ugonjwa wa Corona.

Mafunzo hayo yametolewa jana 
katika Mahakama ya Kisutu, jijini Dar 
es Salaam kwa kugawanywa katika 
makundi ya watu wachache.

Wadau wengine waliopewa mafun-
zo hayo ni mahakimu, askari wa jeshi 
la Magereza, mawakili wa serikali na 
wakujitegemea na polisi.

Ofisa kutoka Idara ya Afya, Manis-
paa ya Ilala, Sophia Ntomola, alisema 
wanatoa mafunzo hayo ili wanufaika 
wakatoe taarifa sahihi kwa jamii.

“Bado kuna taharuki mitaani, 
tufanye kazi kwa tahadhari,  tukiz-
ingatia njia za kujikinga na maam-
bukizi, tuendelee kuchukua tahadhari 
kwa jinsi tulivyojipanga, mwananchi 
akijihisi tofauti aende katika kituo 
chochote cha afya kilichopo karibu 
atahifadhiwa na kupata msaada wa 
kwenda eneo sahihi lililopangwa 
kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi,” 
alisema Ntomola.

Kuhusu matumizi sabuni na koki 
za kunawia maji kusababisha maam-
bukizi, alisema kwamba inatakiwa 
kuwa na kifungio cha kufungua kwa 
kiwiko ili mtu asishike, lakini kwa 
kufunguliwa cha kawaida mtumiaji 
anaweza kuchukua maji ukanyunyizia 
ili kupunguza lakini inatakiwa ku-
tumia elbo ya kufungua kwa kiwiko.

Mwendesha guta, akiwa amelisheheni mabomba marefu ya plastiki kupita uwezo wa chombo, katika eneo la Buguruni, jijini Dar es 
Salaam jana, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Hellen Mwango

WADAU wa Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, wakiwamo waandishi wa habari, 
wamepatiwa mafunzo ya kujikinga na mam-
bukizi ya virusi vya ugonjwa wa Corona.

Mafunzo hayo yametolewa jana katika 
Mahakama ya Kisutu, jijini Dar es Salaam 
kwa kugawanywa katika makundi ya watu 
wachache.

Wadau wengine waliopewa mafunzo hayo 
ni mahakimu, askari wa jeshi la Magereza, 
mawakili wa serikali na wakujitegemea na 

Mkurugenzi General Supplies abadilishiwa mashtaka
Na Hellen Mwango

UPANDE wa Jamhuri umewab-
adilishia hati ya mashtaka Mkuru-
genzi wa Kampuni ya Jaruma Gen-
eral Supplies Ltd, Lucas Mallya na 
wenzake watano na kuwasomea 
upya mashtaka 23 ya uhujumu 
uchumi ikiwamo kukwepa kodi 
ya vileo, kuisababishia serikali 
hasara na kutakatisha zaidi ya Sh. 
bilioni 31.48.

Washtakiwa hao walisomewa 
mashtaka hayo jana katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu 
iliyoketi chini ya Hakimu Mkazi 
Mfawidhi, Godfrey Issaya.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, 
Wankyo alidai kuwa washtakiwa 
hao wote wanadaiwa kusababisha 
hasara ya Sh. 31,489,529,153.07.

Wankyo aliwataja washtakiwa 
wengine kuwa ni, Happy Mwa-
mugunda, Prochesi Shayo, Geo-
frey Urio, Mhasibu Tunsubilege 
Mateni na Mkaguzi wa Hesabu, 
Nelson Kahangwa.

Katika shtaka la kwanza 
washtakiwa wote wanadaiwa kati 
ya Januari 2015 na Januari 7, 2020 
jijini Dar es Salaam kwa pamoja 
waliongoza genge la uhalifu kwa 
nia ya kupata faida.

Ilidaiwa katika shtaka la pili 
mpaka la saba linalomkabili 
Mallya, Juni 3, 2019 jijini Dar es 

Salaam, alighushi kutengeneza 
stempu ya ushuru akionyesha 
imetengenezwa na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) wakati si 
kweli.

Pia ilidaiwa alitoa nyaraka hiyo 
ya kughushi TRA akionyesha ni 
halali wakati akijua si kweli na ka-
tika shtaka lingine inadaiwa Janu-
ari 7, mwaka huu, Chang’ombe ‘A’ 
Temeke Dar es Salaam alikutwa 
na rola 93 za stempu zenye tham-
ani ya Sh. 80,516,000 alizozichapi-
sha bila kibali cha Kamishna wa 
Mapato.

Mshtakiwa Lucas anadaiwa 
kati ya Januari 2016 na Desemba 
31, 2019 jijini Dar es Salaam, kwa 
kutengeneza stempu hizo za ku-
ghushi, alisababisha hasara kwa 
serikali ya Sh. 15,241,075,169, akik-
wepa kodi kiasi hicho cha fedha 
na shtaka la saba anadaiwa ku-
takatisha kiasi hicho akijua zina-
tokana na zao la kukwepa kodi.

Shtaka la nane linalomkabili 
Happy Mwamugunda ambaye ni 
Mkurugenzi wa Happy Imports 
Associates, anadaiwa Januari 2017 
na Desemba 2019, bila kusajiliwa 
na Kamishna wa kodi aliingiza ka-
toni 413 za mvinyo zenye thamani 
ya Sh. 24,780,000 na shtaka la tisa 
anadaiwa kukwepa kodi ya Sh. 
9,584,401,393.

Mshtakiwa huyo katika sh-

taka la 10 anadaiwa kipindi hi-
cho alisababisha hasara ya Sh. 
9,584,401,393 na shtaka la 11 ana-
daiwa kutakatisha kiasi hicho cha 
fedha        huku akijua fedha hizo 
zinatokana na zao la kukwepa 
kodi.

Shtaka la 12 linalomkabili 
Proches, anadaiwa Desemba 19 
mwaka 2019, alisambaza bidhaa 
zilizowekwa stempu za kughushi, 
katoni 749 za mvinyo zenye tham-
ani ya Sh. 98,670,000, katoni 594 
za mvinyo aina nyingine zenye 
thamani ya Sh. 12,002,000, ka-
toni 14 za cousins 75CL14 zenye 
thamani ya Sh. 16,240,000 katoni 
za Amalura 58 zenye thamani ya 
Sh. 12,120,000, zote thamani yake 
ikiwa ni Sh. 139,032,000.

Washtakiwa hao wanadaiwa 
katika shtaka la 13 walikwepa 
kulipa kodi Sh. 38,827,276, shtaka 
la 14 walikwepa kulipa kodi Sh. 
2,359,342,542.07 na shtaka la 15 
na 16 wanadaiwa kusababisha 
hasara ya jumla ya fedha hizo na 
17 kutakatisha.

Inadaiwa shtaka la 18 linalom-
kabili Urio ambaye ni Mkuru-
genzi wa Kampuni ya GMU group, 
Desemba 2018 kwa nia ya kuk-
wepa kodi, akiwasilisha taarifa 
za hesabu za uongo TRA na ku-
sababisha kukwepa kodi ya Sh. 
4,265,882,773.

Mgonjwa mpya corona abainika Znz
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

MGONJWA wa pili wa 
corona ametambuliwa 
Zanzibar ambaye ni raia 
wa Ujerumani mwenye 
umri wa miaka 27.

Raia huyo ni mke wa 
raia wa Ghana, ambaye 
aligundulika kuwa na vi-
rusi vya corona wiki iliyo-
pita, ambaye anaendelea 
na matibabu katika kituo 

maalum kilichotengwa na 
serikali kilichopo Kidimni.

Akizungumza na 
waandishi wa habari jana, 
Waziri wa Afya, Hamad 
Rashid Muhammed, alise-
ma kuwa wiki moja iliyo-
pita mtu huyo alipimwa 
na akagundulika kuwa 
hana corona na kuwekwa 
karantini. Waziri Hamad 
Rashid alisema kuwa  jana  
alipopimwa aligundulika 
kuwa  na ugonjwa huo.

“Huyu mama tulikuwa tukifua-
tilia taarifa zake, na jana alipimwa 
tena na kugundulika kuwa na viru-
si hivyo, ambavyo ameambukizwa 
na mumewe,” alisema Hamad.

Alisema serikali inaendelea 
kuwapatia huduma ili wasiwaam-
bukize wengine.

Aidha, waziri huyo alisema pia 
kuna mtu mmoja kisiwani Pemba 
ambaye anashukiwa kuwa na co-
rona  na amewekwa katika kar-
antini ili kuendelea kufanyiwa 
uchunguzi.

Waziri Hamadi alisema watu 65 
wamewekwa karantini kwa siku 
14 ili kuendelea kufanyiwa uchun-
guzi. Alieleza kuwa anasikitishwa 
na baadhi ya watu waliowekwa 

katika karantini kitoheshimu tara-
tibu zilizowekwa.

Alisema baadhi wamekuwa  
wakigoma kula chakula kwa ma-
dai kuwa gharama zake ni kubwa.

 Alieleza kuwa serikali imefunga 
milango yake haitaki raia yeyote 
kutoka nje ya Zanzibar kwa lengo 
la  kudhibiti ugonjwa huo usiend-
elee kuenea.

Hata hivyo, alisema kuwa baa-
dhi ya wafanyabiashara wamekua 
wakiuza bidhaa za kujikinga na co-
rona ambavyo vimeshapita muda 
wake wa matumizi. 

Alisema kuwa serikali imelifun-
gia duka moja la dawa kwa kuuza 
dawa ya kunawia mikono ambayo 
ipo chini ya kiwango.
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Na Anthony Gervas,  
MWANZA

USHIRIKA wa wauza 
samaki katika soko 
la kimataifa mwaloni 
jijini Mwanza (Uwasa), 
umeiomba serikali ku-
punguza kodi ya dagaa, 
baada ya wafanyabi-
ashara kutoka nje ya 
nchi kushindwa kumudu 
na kuacha kwenda 
kununua dagaa katika 
soko hilo.

Mwenyekiti wa Soko 
hilo, Fikri Magafu, 
alisema jana kuwa 
tangu Julai mwaka jana, 
serikali ilipandisha kodi 
ya samaki hao wadogo 
kutoka Dola 0.16 (Sh. 
368) hadi Dola 0.2 (Sh. 
460) kwa kilo.

“Serikali ilipandisha 
kodi ya dagaa tangu 
mwaka jana na kusaba-
bisha wafanyabiashara 
kutoka nje ya nchi 
kushindwa kumudu na 
kuacha kuja kununua 
tena dagaa, hivyo 
tunaiomba ishushe 
kodi hiyo ili wafanya-
biashara hao warudi 
kununua,” alisema.

Magafu alisema 
wafanyabiashara hao 
kutoka nchi za Bu-
rundi, Uganda, Rwanda, 
Malawi, Zambia na DRC, 
wamelazimika kuacha 
kwenda kununua dagaa 
kwenye soko hilo na 
kuelekeza mitaji yao 
kwenye masoko ya nchi 
za Ethiopia, Msumbiji, 
Kenya na Zanzibar.

Alisema pamoja na 
serikali kuahidi kwa 
muda mrefu kushu-
sha kodi hiyo, bado 
haijafanya hivyo na 
kwamba hivi sasa 
dagaa wameshuka soko 
lake, gunia likiuzwa 
kuanzia Sh. 90,000 hadi 
110,000, wakati awali 
liliuzwa kuanzia Sh. 
160,000 hadi 180,000.

“Biashara ya dagaa 
haina bei elekezi bali ni 
soko huria, kuna wakati 
inapanda kutokana na 
kuadimika lakini wakati 
mwingine inashuka 
kutegemea na nyakati 
hizo kuwa nyingi zaidi 
na kukosa wateja,” ali-
fafanua.

Alisema kwa hivi 
sasa, dagaa wana-
safirishwa kwenda 
kuliwa ndani ya nchi 
katika mikoa ya Aru-
sha, Mbeya na Dar es 
Salaaam kutokana na 
wanunuzi wa nje kua-
cha kwenda Mwanza 
kuwanunua.

Walia 
kodi 
dagaa 
kupanda

Wafanyabiashara watakiwa kujiunga huduma bima afya

Na Ambrose Mwita, TARIME

J
ESHI la Polisi mkoa wa kipoli-
si Tarime/Rorya  kitengo cha 
Usalama Barabarani limefan-
ya oparesheni ya kuwaondoa 

wapigadebe  katika stendi kuu ya 
mabasi yaendayo mikoani katikati ya 
mji wa Tarime.

Oparesheni hiyo iliendeshwa 
eneo hilo kuzuia tabia ya baadhi ya 
vijana hao ambao wamekuwa waki-
wabughudhi abiria kwa kuwalazimi-
sha kupanda mabasi ambayo wan-
apokea ujira.

Imeelezwa na maofisa wa polisi 
wanaoratibu zoezi hilo kwamba kip-

indi hiki ambacho taifa linachukua 
kila hatua ya kukabiliana na   maam-
bikizi ya virusi vya corona mamlaka 
wilayani hapa zinafanya kila ziweza-
lo kujaribu kupunguza msongama-
no katika maeneo ya mikusanyiko 
ikiwamo stendi na masoko.

Kwa mujibu wa mkuu wa kitengo 
cha usalama barabarani Tarime/Ro-
rya, Ally

Shaali, wamiliki wa mabasi wa-
naotumia stendi hiyo wanatakiwa 
kufuata sheria za barabarani bila 
shuruti ikiwamo kuepuka kujaza 
abiria kuliko uwezo wa vyombo vyao 
vya usafiri.

‘’Hatua kali zitachukuliwa kwa ma-

dereva ambao watashindwa kutimi-
za vigezo vya kiusalama na afya kabla 
ya kuanza safari zao ikiwa ni pamoja 
na kuhakikisha abiria wanakaa kwa 
usalama bila kuzidisha zaidi

ya uwezo wa viti vilivyomo katika 
mabasi yao,” alisema Shaali.

Alisema wapigadebe wamekuwa 
wakisababisha usumbufu kwa abiria 
na watumiaji wengine wa vyombo 
vya usafiri hususan katika maeneo 
ya stendi huku katika baadhi ya 
nyakati wakilazimika kuwagusa na 
kung’ang’ania mizigo yao, hali inayo-
paswa kuepukwa katika kipindi hiki 
cha maambukizi ya corona.

Katika hatua nyingine, Jeshi hilo 

limeendesha msako wa kushtukiza  
kabla, wakati na baada ya safari 
katika vyombo vyote vya usafiri vi-
kiwamo vya binafsi ili kuhakikisha 
wanatekeleza utii wa sheria za bara-
barani na kiafya kama ilivyoeleke-
zwa na serikali kupitia Wizara ya 
Afya. Hivi karibuni mfanyabiashara 
maarufu wilayani hapa na Mkuru-
genzi wa

Kampuni ya mabasi ya Zacharia, 
Peter Zacharia, aliomba kuondolewa 
wapigadebe katika stendi hiyo kuto-
kana na baadhi yao kujihusisha na 
kusababisha usumbufu na wakati 
mwingine      kupotea     mizigo ya 
abiria.

Polisi wawaondoa wapigadebe stendi

Na Boniface Gideon, KILINDI 

WAFANYABIASHARA wa Wilaya 
ya Kilindi mkoani Tanga, wametaki-
wa kujiunga na bima za afya ili kuwa 
na uhakika wa matibabu.

Hayo   yalisemwa   na Meneja 
wa Mfuko wa Taifa wa Bima  ya 
Afya (NHIF)  Mkoa wa Tanga, Ally 
Mwakababu, wakati akitoa elimu 
juu ya faida ya kujiunga na bima za 
afya kwa wafanyabiashara wadogo 
maarufu kama ‘machinga’.

Mwakababu alisema mwanzo 
wananchi walikuwa na dhana kuwa 
mifuko ya bima za afya ilikuwa ni 

kwa wafanyakazi  walioajiliwa.
“Tumekuja kuwaambia kuwa 

bima ya afya ni kwa watu wote  na 
sio waajiliwa pekee…tunawapa 
elimu wafanyabiashara kuwa ili 
uweze kuendeleza biashara yako na 
usifirisike, ni lazima  uwe na uhaki-
ka wa matibabu,” alisema Mwaka-
babu.

Alisema familia nyingi zimein-
gia kwenye matatizo kutokana na 
gharama kubwa za matibabu.

“Sasa hivi tuna fao la jipimie, ndio 
maana tumekuja kuzungumza na 
nyie wananchi kuwa matibabu ni   
gharama kubwa, hivyo ni vyema 

mkajiunga na bima ya afya, “ alise-
ma Mwakababu. 

Mwenyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM)  Wilaya ya Kilindi, Ba-
kari Mkalakala, aliwaomba wadau  
na watumishi wa umma kuhakiki-
sha wanashirikiana na wananchi 
katika utoaji wa elimu juu faida ya 
kujiunga na bima za afya.

Alisema CCM   katika wilaya 
wamejipanga kuendelea kuwae-
limisha wananchi juu ya faida ya 
kujiunga na NHIF.

“Niwaombe viongozi wa CCM 
wilaya yetu kuanzia ngazi za chini 
muwaelimishe wananchi juu ya 

faida ya kujiunga na bima za afya na 
mimi nitazunguka kutoa  elimu hii,” 
aliongeza Mkarakala.

Baadhi ya wafanyabiashara wali-
ishukuru serikali kwa kuwafikia 
wananchi     wa maeneo ya vijijini 
kupata elimu juu ya faida za bima 
ya afya.

 “Tunashukuru sana kwa hili 
la   kuletewa elimu hii, sisi tulioko 
huku vijijini    hatujawahi kufikiria 
kwamba tutakuja kufikiwa na hu-
duma hizi…  ila tunaomba gharama 
za bima zipunguzwe kidogo ili sisi 
wanyonge tumudu,” alisema Salehe 
Mhina.

Meneja mradi wa kifua kikuu wa shirika lisilo la kiserikali la Shdepha+, Mwinuka Ereneus (wa pili kushoto) na Mratibu uhakiki na tathimini, Rabia 
Abeid wakiwa wameshika bango lenye ujumbe “Linda afya ya mapafu yako dhidi ya  kufua kikuu” kama sehemu ya maadhimisho  ya siku ya kifua 
kikuu Duniani, wilayani Kahama, mkoani Shinyanga juzi. PICHA: SHABAN NJIA
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Na Novatus Makunga,        
ARUSHA

J
UMUIYA ya Afrika ya 
Mashariki (EAC) ipo ka-
tika hatua za mwisho 
za kusambaza magari 

maalumu yenye maabara ya 
kupima na kuchunguza ugonjwa 
wa homa ya virusi vya corona 
katika nchi wanachama wa ju-
muia hiyo.

Taarifa iliyopatikana jana ji-
jini hapa kutoka makao makuu 
ya Sekretarieti ya Jumuiya hiyo, 
imeeleza kuwa kila nchi itapewa 
gari moja lenye uwezo wa kupita 
kwenye barabara mbovu likiwa 
limefungwa vifaa vyote vya kupi-
ma virusi hivyo na pia ugonjwa 

wa ebola.
Pia, Sekretariati hiyo imeun-

da kamati ya uratibu ya eneo 
hilo RCC ambayo itajikita zaidi 
kutengeneza mawasiliano ya 
dharura katika jamii, sera, usi-
mamizi pamoja na takwimu kwa 
lengo la kufuatilia kwa karibu 
ugonjwa wa homa ya virusi vya 
corona (Covid-19).

Tayari kamati hiyo imeanza 
majukumu yake kwa kuhakiki-
sha vyombo vyote vya jumuiya 
hiyo vinashiriki kikamilifu katika 
mapambano.

Katika hatua nyingine Sekre-
tariati ya EAC imeandaa mku-
tano maalumu wa mawaziri 
wanaohusika na masuala ya afya 
ambao utafanyika kwa njia ya 

video
kwa lengo la kutajadili mi-

kakati ya kuzuia na kusambaa 
kwa ugonjwa huo katika eneo 
hilo.

Mkutano huo ulifanyika  jana, 
huku nchi nne kati ya sita wana-
chama wa jumuiya hiyo zikiwa 
tayari zimeshakumbwa na 
maambukizi ya ugonjwa huo.

Baadhi ya nchi wanachama 
zimeshachukuwa hatua za ki-
taifa ndani ya nchi zao zikiwamo 
kuzuia mikutano na miku-
sanyiko yote, kufunga shule na 
taasisi nyingine za taaluma na 
mafunzo pamoja na kuzuia sa-
fari zote za nje za ndege pamoja 
na njia za barabara.

Vile vile, nchi hizo pia 

zimeweka utaratibu maalumu 
wa kuwaweka katika karantini 
wasafari wote wanaowasili ku-
toka katika nchi ambazo tayari 
zina maambukizi ya ugonjwa 
huo.

Nchi nne za EAC zenye maam-
bukizi ya virusi vya corona ni 
pamoja na Kenya yenye wag-
onjwa 15, Rwanda (17), Tanza-
nia (12)  na  Uganda mgonjwa 
mmoja.

Nchi nyingine mbili za Bu-
rundi na Sudan Kusini hadi jana 
asubuhi hazikuwa na mgonjwa.

Nchi jirani na Afrika ya 
Mashariki za Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) 
na Somalia zote zina mgonjwa 
mmoja mmoja.

EAC kusambaza magari 
kuchunguza wagonjwa corona

Apiga ‘stop’ 
machinga 
kutozwa 500/- 
za usafi

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKURUGENZI wa Halmashauri 
ya Jiji la Arusha, Dk. Maulid 
Madeni, amepiga marufuku 
viongozi wa soko la madini 
la jijini humo, kutoza Sh. 500 
wafanyabiashara wadogo wa 
madini (machinga) kwa ajili ya 
usafi.

Akitoa agizo hilo jana ali-
potembelea soko hilo, Dk. 
Madeni alisema, kitendo cha 
kutoza wafanyabiashara  hao 
fedha hizo ni kwenda kinyume 
na agizo la Rais John  Magufuli 
la kuzuia machinga kutozwa 
ushuru.

“Mimi nimepata malalamiko 
toka kwa Mkuu wa Wilaya ya 
Arusha, Gabriel Daqarro, kuwa 
katika soko hili mnatozwa 
ushuru na Mwenyekiti wa soko 
hili, Abugasti  Mollel, kwa ajili 
ya usafi, kuanzia sasa ‘stop’ 
kama usafi   nitaagiza kampuni  
iliyopewa  tenda ya kuzoa taka 
katika jiji hili, ili waje hapa 
sokoni kila siku kuchukua taka-
taka, sitaki kusikia watu wana-
toza fedha,”alisema.

Alisema fedha zinatozwa kwa 
kutoa risiti za kawaida na siyo 
za elekroniti (EFDs), jambo am-
balo halikubaliki.

Alimuagiza mwenyekiti huyo 
(Abugasti) kuwa makini na kui-
fahamu mipango ya baadhi ya 
wanasiasa ambao wana malengo 
yao ndani ya Chama cha Map-
induzi (CCM) au  nje ya chama 
hicho ya kumuharibia Mkuu wa 
wilaya aonekane hafai katika 
kazi, kwa kutoa maelekezo 
yalio tofauti na maagizo ya Rais 
Magufuli.

Hata hivyo, alisema kitendo 
cha kutoza wafanyabiashara  
hao fedha hizo, ilikuwa amfunge 
pingu na kumpeleka  mahabusu, 
lakini kwa sababu alikiri  kutoza 
watu fedha hizo kwa maelekezo 
ya Kamishna wa  Madini wa 
mkoa huo (RMO), Hamisi Ka-
mando, alimsamehe.

Kwa upade wake Mkuu wa 
Wilaya ya Arusha, Gabriel 
Daqarro, alimuagiza Mkuru-
genzi  Dk. Madeni kutembelea 
soko hilo na maeneo yote yenye 
malalamiko  na machinga ku-
tozwa ushuru na kushughulikia 
haraka changamoto hiyo.

“Mimi nimepokea malalamiko 
toka kwa baadhi ya  machinga  
wa soko la madini Arusha, wak-
ilalamika kutozwa Sh. 500 kwa 
ajili ya usafi wa soko hilo, hiki 
kitendo ni kinyume na agizo 
la Rais, sasa naomba  mkuru-
genzi  nenda  kwenye  soko hilo 
ukapige  ‘stop’ uchangishaji wa 
fedha  hizo,” alisema.

Pia aliwaomba machinga hao 
kuacha kutumika kisiasa na hasa 
mwaka huu wa uchaguzi mkuu 
na kuhakikisha   wanampa kura 
mtu aliyehangaika nao.

Baadhi ya watu  waliokamatwa eneo la Loliondo, wilayani Ngorongoro mkoani Arusha wakidaiwa  kuwa  ni wahamiaji haramu wakiin-
gia  kwenye  gari  tayari kwa kupelekwa  mahakamani, juzi.  Jumla ya watu 37 wamekamatwa  na 12 wameshafikishwa mahakamani  
na  wengine wanaendelea  kuhojiwa. PICHA: ASRAJI MVUNGI 

‘Ulaji vitu vigumu hatari kwa meno’
Na Jaliwason Jasson,       
BABATI

ULAJI wa vitu vigumu umeta-
jwa kuwa ni hatari kwa afya ya 
kinywa na meno na kuwa chan-
zo cha meno kulegea.

Hayo yalisemwa jana mkoani 
Manyara na Mkuu wa Kitengo 
cha Afya ya Kinywa na Meno wa 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 

Manyara, Dk. Edward Magoma 
wakati akizungumza na Nipashe.

“Ni kweli kuna watu wanakula 
vitu vigumu mfano mtu anafun-
gua soda kwa kutumia meno 
hiyo ni hatari,” alisema Dk. Ma-
goma.

Alisema ulaji wa miwa migu-
mu na barafu ni tatizo kwa afya 
ya meno. “Barafu ikiwa ngumu 
inaweza kuharibu meno na jino 

likipata presha linalegea na hati-
maye mhusika kuanza kuhangai-
ka na kutafuta matibabu,” alise-
ma. Mkazi wa Babati Charles 
Simon, alikiri baadhi ya watu ku-
tumia meno kufungua vizibo vya 
soda bila kujua madhara yake 
kiafya. Alisema watu wengine 
wanafanya vitu kwa mazoea, 
lakini baadaye vinaleta shida na 
kuathiri uchumi wa familia zao. 

“Hapa inatakiwa elimu itolewe 
kwa wazazi ambao wengi wetu 
yumekuwa tunawanunulia bara-
fu watoto wetu  tukidhani upen-
do kumbe tunawapa ugonjwa,” 
alisema Charles.

Mkazi wa Gendi, Winifrida 
Tluway, aliishauri serikali kuwa 
inatuma timu ya wataalamu wa 
meno vijijini ili jamii ipate elimu 
na kuepuka madhara.
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HABARI KILIMANJARO

Na Godfrey Mushi, SIHA

TAASISI za umma zilizopo chini 
ya Wizara ya Maliasili na Utalii, 
zimetajwa kushindwa kufikia lengo 
lililowekwa na serikali la upandaji 
wa miti kila mwaka.

Hali hiyo imeelezwa kuharibu 
mikakati yake ya kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi.

Hayo yamo katika waraka maalum 
wa Naibu Waziri wa Wizara hiyo, 
Costantine Kanyasu, alioutoa kwa 
Mmnejimenti ya Shamba la Miti la 
Taifa la West Kilimanjaro.

Katika waraka  huo, Kanyasu alise-
ma taasisi nyingi zikiwamo baadhi 
ya halmashauri za wilaya zimeshind-
wa kufikia lengo la kupanda miche 
ya miti 1,500,000 kila mwaka ili ku-
kabiliana na athari za mabadiliko ya 
tabiachi na uharibifu wa mazingira. 
“Nilipotembelea shamba la bustani 
ya miche ya miti katika Shamba la 
Miti la Taifa la West Kilimanjaro lil-
iloko Wilaya ya Siha, nimekuta bado 
kuna tatizo kama hilo na nimetoa 
maelekezo ya kufuatwa kuanzia 
sasa. Hatuwezi kuzifumbia macho 
taasisi za umma ambazo zitashindwa 
kufikia lengo. 

Kanyasu aliongeza: “Kama serikali 
tutajitahidi sana kutafuta ufumbuzi 
wa mlipuko wa ugonjwa mbaya 
unaoshambulia miche inayotokana 
na miti ya kupandwa katika shamba 
hili. Hata hivyo, wataalamu wetu 
wanasema ugonjwa huo uliolipuka 
wa kuozesha miti hiyo unafahamika 
kama ‘dumping off’.”

 Pia katika waraka huo, amezitaka 
halmashauri za wilaya kushirikisha 
taasisi za elimu katika kampeni za 
upandaji miti.

Kwa mujibu wa Kanyasu, miti in-
ayokatwa kwa ajili ya shughuli za ki-
binadamu nchini ni mingi, ikilingan-
ishwa na miti inayopandwa, ambapo 
hekta 470,000 za miti zinakatwa kila 
mwaka.

Alipotafutwa kuzungumzia kauli 
ya Naibu Waziri huyo, Meneja wa 
shamba hilo, Magesa Mabego, alise-
ma wanashindwa kufikia malengo ya 
upandaji miti kwa mwaka kutokana 
na changamoto ya ukame, wananchi 
kuvamia maeneo ya msitu pamoja 
na magonjwa yanayoshambulia 
miche ambayo wameshindwa kuipa-
tia ufumbuzi.

Msimamizi wa bustani ya miche 
katika shamba hilo, Devota Bura, 
alipoulizwa kuhusiana na tatizo hilo, 
alisema kushindwa kwao kufikia 
lengo kunatokana na kuibuka kwa 
ugonjwa wa miche kuoza katika 
kitalu cha miche na hatimaye hua-
mia kwenye kitalu kwenda kwenye 
viriba. 

“Unaweza kuotesha miche 50,000 
ikakua miche 35,000, huku miche 
15,000 yote ikawa imeshambuliwa 
na ugonjwa huo na kufa. Tumejita-
hidi kupiga dawa lakini imeoneka-
na bado ugonjwa huu unashambulia 
miche, hali ambayo inasababisha 
kutofikia malengo tunayokuwa 
tumejiwekea kwa mwaka mzima,” 
alieleza Bura

Taasisi za 
umma zafeli 
upandaji miti Na Godfrey Mushi, HAI

M
KUU wa Mkoa wa 
Kilimanjaro, Anna 
Mghwira, amea-
giza wageni 15 wal-

ioingia mkoani humo kupitia 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Kilimanjaro (KIA) kuwekwa 
karantini ya hiari kwa siku 14.

Wageni hao ni wale wal-
iokuwa wakitokea Bara la Ulaya 
kuja nchini kwa ajili ya shughuli 
mbalimbali.

Mghwira alitoa maelek-
ezo hayo jana alipotembelea 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 

wa Kilimanjaro (KIA), uliopo 
Wilaya ya Hai. “Nimeshaelekeza 
mamlaka zetu ambazo ni idara 
ya afya pamoja na watu wa 
msalaba mwekundu washiriki-
ane kutoa elimu kwenye zile 
hoteli ambazo wageni hao wa-
takwenda kulingana na taratibu 
za kuhudumia wageni katika 
mfumo wa karantini. 

“Kuna wageni ambao 
watashuka labda watafikia kwe-
nye familia, zile familia zitapewa 
mafunzo pia jinsi ya kuishi nao 
na kuwahudumia mpaka tut-
akapothibitisha baada ya siku 14 
kwamba hawana maambukizi. 

Utakwenda kuwekwa kwenye 
karantini ya hiari ambako ni 
mahali pazuri pa kuishi.”

Juzi, Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Ummy Mwalimu, 
aliwaagiza wakuu wa mikoa, 
makatibu tawala wa mikoa na 
wakuu wa wilaya kubainisha 
hoteli za gharama ndogo ili 
wanaoingia nchini kutoka nchi 
zenye maambukizi ya virusi vya 
corona waweze kumudu na ku-
kaa karantini kwa siku 14.

Ummy alilazimika kutoa 
maelekezo hayo, baada kuibuka 
malalamiko ya baadhi ya wa-

geni kuwa wanapelekwa kwe-
nye hoteli zenye bei kubwa, hali 
inayosababisha kushindwa ku-
mudu gharama. Machi 24, mwa-
ka huu kupitia ukurasa wake wa 
mtandao wa kijamii wa Twitter,  
Ummy alisema, “Tumepokea 
hii changamoto ya sehemu zi-
lizobainishwa kwa ajili ya siku 
14 za wasafiri   waliotoka nchi 
zilizoathirika zaidi na virusi vya 
corona kukaa. Nawaelekeza ma 
RC (Wakuu wa Mikoa) na RAS 
wa Mikoa yote (Makatibu Ta-
wala wa mikoa)  kubainisha ho-
teli na sehemu ambazo wasafiri 
wengi watamudu gharama.”

RC atoa maelekezo huhusu 
wageni walioingia kupitia KIA

Baadhi ya wachuuzi wa samaki wa Mji mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, wakiuza samaki waliowavua baada 
ya bwawa la Kidawash kufurika juzi. PICHA: GIFT THADEY

Askofu Shoo aomba uwekezaji SMMUCo
Na Godfrey Mushi, HAI

MKUU wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Askofu Dk. Frederick Shoo, 
amewataka waumini wa kanisa 
hilo na watu wenye nguvu kiu-
chumi kutosita kuongeza nguvu 
katika uwekezaji wa majengo 
ya kisasa na miundombinu ya 
Chuo Kikuu Kishiriki cha Kum-
bukumbu ya Askofu Stefano 
Moshi (SMMUCo).

Wito huo wa Dk. Shoo, un-
alenga zaidi kukiboresha chuo 
hicho katika suala la majengo, 
miundo mbinu na rasilimali 

watu ili kutimiza matakwa 
ya Kamisheni ya Vyuo Vikuu 
nchini (TCU) ya vyuo kujitanua 
na kuwa na hadhi ya kimataifa. 

Alikuwa akizungumza jana 
na viongozi wa Usharika wa 
Lyamungo Sinde uliopo Jimbo 
la Hai la Dayosisi ya Kaskazini 
ya KKKT, baada ya kuchangi-
sha kiasi cha Sh. milioni 2.7 za 
uboreshaji wa chuo hicho. 

“Ni lazima kama kanisa na 
Dayosisi ya Kaskazini, tujita-
hidi sana mwaka huu kukiweka 
chuo chetu katika hadhi ya 
kisasa ili kukitangaza zaidi ki-
taifa na kimataifa, niwaombe 

sana muendelee kuchangia 
hasa ndugu zangu mliojaliwa 
uwezo wa kiuchumi msirudi 
nyuma kutusaidia katika jambo 
hili,”alisema Dk. Shoo.

Desemba 25 mwaka jana, 
Askofu Dk. Shoo, alitangaza ua-
muzi wa Dayosisi hiyo wa kusi-
mamishwa kwa michango ya 
mingine ya miradi ya kikanisa 
kuanzia mwaka 2020 katika 
Dayosisi ya Kaskazini ili kuruhu-
su fedha zitakazochangwa zitu-
mike kukiboresha SMMCo.

Dk. Shoo ambaye pia ni 
Askofu wa Dayosisi ya Kaska-
zini, alitangaza neema nyingine 

kwa waumini wake, baada ya 
kuridhia kuongeza ufadhili wa 
masomo kutoka wanafunzi 
watatu hadi sita kutoka kwenye 
sharika zake kuanzia mwaka wa 
masomo 2020/21. 

Dayosisi hiyo ilitangaza 
mwanzoni mwa mwezi huu 
kuanza kutoa ufadhili huo wa 
masomo katika Chuo Kikuu 
Kishiriki cha Askofu Stephano 
Moshi (SMMUCo) katika ngazi 
ya cheti na stashada. 

Kozi zilizopata ufadhili huo 
ni fani za Maendeleo ya Jamii, 
Uhasibu, Uandishi wa Habari na 
Usimamizi wa Biashara.
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Na Mary Mosha, SIHA

N
I miaka  takriba-
ni 20 sasa, tangu 
kuachwa shilingi 10 
ya Tanzania kutumi-

ka kununua vitu mbalimbali, 
ikiwemo peremende. Leo, mae-
neo mengi hayana nguvu ya ku-
fanya chochote katika ununuzi 
wa vitu, huku baadhi ya watoto 
wa vizazi vya sasa hawatambui 
kabisa.

Shilingi hiyo yenye muoneka-
no wa sarafu ya shaba, zamani 
ilipokuwa na nguvu, ilikuwepo 
shillingi 10 ya noti iliyotumika 
katika ununuzi.

Hali ya sasa na kwa wenye 
vilivyopo sasa, ni vigumu  kui-
fahamu. Ila, unapoenda wilaya-
ni Siha,kuna maajabu ya nguvu 
ya kiasi hicho cha fedha na mtu 
akiwa na kiasi cha shilingi  10, 
anajipatia maji  lita 20.

Nipashe hivi karibuni ilitua 
katika kijiji cha  Kiruwa , kwe-
nye Kata ya Lawate, wilayani 
Siha na kukutana na mkazi 
Nicholaus Msalo, anayeanza 
kwa majigamho kwamba wilaya 
haina changamoto ya maji viji-
jini, kutokana na serikali kuan-
zisha utaratibu maalumu wa 
upatikanaji maji kupitia bodi 
za maji zilizoundwa. 

Anasema, katika miaka ya 
hivi karibuni,  walikuwa wa-
nakabiliwa na ukosefu wa maji 
safi na salama na ikawalazimu 
kuchota katika makorongo am-
bayo hayakuwa safi na salama, 
hali iliyowaingiza katika mlipu-
ko wa maradhi ya tumbo.

“Serikali kupitia Bodi ya 
Maji ya Makiwaru Magadini na 
Fuka Lawate,  zilisaidia katika 
kuwezesha     kutatua changa-
moto kubwa iliyowakwamisha 
wananchi wengi  katika kupata 
maendeleo,” anasema.

Mkazi mwingine, Nora Ly-
imo,  anasema  bodi hizo za 
maji ziliweza kumsaidia  mwa-
nanchi  asitembee umbali mre-
fu na badala yake ajikite katika 
shughuli za maendeleo.

“Mimi kama mama kwa sasa 
naweza kujikita katika ku-
hakikisha nashiriki katika shu-
ghuli za kimaendeleo badala ya 
kuanza kutembea umbali mre-
fu katika kuleta maji,” anasema

Amina Mhando, ni mmoja 
ya wanaouza maji katika vi-
lula  hivi,  anasema  mwanzoni 
waliteseka sana kupata maji 
safi na salama tulikuwa tunapa-

MAZINGIRA

Na Mwandishi Wetu

FILAMU ya Contagion 
iliyotolewa mwaka 2011 
na kupata  umaarufu kiasi 
chake, ghafla sasa imekuwa 
na mvuto mkubwa ikiangal-
iwa kwamba, imebashiri 
mlipuko wa maradhi corona.

Contagion, iliyotengen-
ezwa na studio ya Warner 
Bros. - studio imerejea 
ghafla kwenye orodha ya 

filamu zilizopakuliwa nchini 
Marekani na inafuatiliwa 
sana, bada aya kuwapo taar-
ifa ya mlipuko wa ugonjwa 
huo nchini China .

Sababu kuu inatajwa ni 
kwamba, maudhui yake 
yanafanana sana na mli-
puko wa corona, hasa katika 
nafasi ya mfanyabiashara 
mwanamke anayeonekana 
akiuliwa na ugonjwa wa 
ajabu, virusi alivyopata 
alipokuwa safarini nchini 

China.
Uhusiano huo na China, 

ni mojawapo ya mambo 
yanayoendana na uhalisi 
wa corona, mcheza filamu 
mwanamke wa Kimarekani 
aliyetuma akiwa amevalia 
barakoa katika ndege 
iliyokuwa ikisafiri kuvuka 
bahari  ya Pasifiki . 

Mcheza filamu anazun-
gumzia mambo kama vile 
haja ya watu wasishikane 
mikono na kunawawa kila 

mara, jambo, ambalo ndilo 
limetawala masharti ya 
kusambaa korona

Kimsingi, ugonjwa wa co-
rona umeanzia nchini China 
miezi kadhaa iliyopita na 
kusambaa kwingineko duni-
ani, ikiwamo nchini Tanzania 
na moja ya masharti ya ku-
kabliana nayo, ni kupepuka 
kupeana mikono, kunawa 
na utumaji barakoa katika 
mazingira hatarishi.

“Serikali kupitia Bodi ya 

Maji ya Makiwaru Maga-

dini na Fuka Lawate, zili-

saidia katika kuwezesha   

kutatua changamoto 

kubwa iliyowakwamisha 

wananchi wengi ka-

tika kupata maendeleo,” 

anasema.

Hakuna mgawo, maji yanapatikana
ndoo ya lita 20, kwa bei shilingi 10

Corona yaipa umaarufu sinema ya zamani

Kilula cha Lawate Fuka, ambacho wananchi walijenga uzio baada ya kuwekewa bomba la maji. Picha 
nyingine za huduma hiyo na wakazi wakifaidika.

ta magonjwa ya mlipuko kama 
homa ya matumbo.

Pia, mkazi huyo anakumbu-

sha kwamba, walipata  mata-
tizo makubwa ya kiafya yal-
iyosababisha kupoteza pesa 

nyingi kwa ajili ya matibabu. 
Inawezekanaje?
Wenyeviti wa bodi za 

maji zinazotoa huduma katika 
wilaya hiyo ya Siha, kuanzia 
na Mwenyekiti Yohana Laiz-
er, wa  Bodi ya  Lawate Fuka, 
anasema katika miaka ya 1970 
hadi 1980 miradi hiyo yote ili-
kuwa chini ya  Mkandarasi wa 
Wilaya ya Hai.

Laizer anasema, wiliaya hiyo 
baadaye haijagawanjwa na ku-
patikana wilaya  mpya ya Hai, 
ikiwa na miradi 15 ikiwa chini 
ya Mhandisi wa Mkoa.

Anaeleza kwamba, mirani 
hiyo ili shindwa kuende-
lea kutokana na ukosefu wa 
fedha  za kufanya matengen-
ezo na kuajiri wataalamu  wa 
kuiendesha.

Mwenyekiti huyo anaeleza 
kuwa, katika mwaka 
2002/2003, mradi uliweza ku-
fanyiwa  ukarabati  na kupan-
uliwa na serikali ya Ujeruma-
ni kwa kushirkiana na serikali 
ya Tanzania, ikigharimu  zaidi 
ya Sh. bilioni 3.6.

“Sehemu ya pili ya mradi 
huo  ni Levishi ambao  uligha-
rimu zaidi ya Sh. bilioni 1.7, ka-
tika vijiji vya Mese, Ngaroni, 
Mowo, Njamu, Samaki maini, 
Nrao, Kisangara, Nsherehehe, 

MAGEUZI SIHA…

Picha ya sinema Contagion na waigizaji 
wake. PICHA: MTANDAO.

Kutoka safari ndefu dhiki ya maji

Inaendelea Uk. 15
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Hakuna mgawo, maji yanapatikana
ndoo ya lita 20, kwa bei shilingi 10

Inatoka Uk. 14

Ngirinyi na Koboko,’ anafafan-
ua.

 “Mradi huo ulilenga ku-
wafikia wananchi zaidi ya 
42,000 ifikapo 2015, ingawa 
hadi mwaka 2014 wananchi 
41,850  walifikiwa na maji safi 
na salama,” anasema Laizer.

Katika miaka 12 ya kuwepo 
mradi, unaelezwa kufanikiwa 
kuwahudumia maji bila ya 
mgawo kwa wananchi hao.

Meneja Mradi
Meneja wa mradi huo,  Eli-

huruma Masaoe,  anasema 
kuwapo mradi, kumechangia 
maisha kuboreka kwa kuwa 
na nyumba za kisasa, umasi-
kini nao kupungua, shughuli 
nyingi za kiuchumi kuibuka, 
ufaulu  wa wanafunzi shuleni 
kuwepo  na watu 26 kuajiriwa 
katika mradi.

Katika suala la uendeshaji 
mradi huu  una wajumbe za 
bodi,  wajumbe wa  kwanzia 
ngazi za vijiji, hadi wilaya  za 
kamati za maji  hali ambayo 
wameona umuhimu  wa uwe-
po wa vilula zisivyozidi mita 
400 na kuviboresha kwa kuon-
dokana na uzio wa majani 
na kujenga uzio wa  matofali 
ya kuchoma.

 Kutokana na ubora wa maji 
yanayotolewa na  bodi za maji 
zilizopo Siha, kumechang-
ia  kupungua kwa magonjwa 
ya mlipuko, ingawa bodi hiyo 
ya Fuka Lawate, inakabiliwa 
na changamoto mbalim-
bali,  zikiwemo ongezeko  la 
watu, mabadiliko ya tabianchi 
yaliyochangia, kukauka kwa 
baadhi ya vyanzo vya maji, 
ikiwemo mto Mese.

Anasema,  kumekuwapo 
ukataji miti ya asili    kwenye 
hifadhi  ya msitu  wa Kiliman-
jaro pamoja na    maamuzi ya 
kujenga  taasisi  kubwa  za 
kiserikali na za binafsi    bila 
kushirikisha  bodi hizo.

Julius Moleli, ni Mwenyekiti 
wa Bodi ya Maji  Magadini 
Makiwaru, anasema mradi   
natoa huduma kwa wananchi 
kwa mfumo wa mita na kuna 
vilula (public tabs) zaidi ya 
313  vinavyotoa huduma  nda-
ni ya mita 400, pia wateja 3012 
wamefungiwa na kuna taasisi 
400 jumla yao 3425.

Anasema, kuwa wateja wa vi-
lula 750 kwa mita ya ujazo lita 
20 kwa 15 tu, taasisi shule za 
msingi na sekondari, taasisi 
za dini, hospitali na vituo vya 
afya bei ya maji ni Sh.12  kwa 
ndoo ya ujazo wa lita 20.

Masaoe, wateja wa majum-
bani ni Sh. 900 kwa mita, wa-
fanyabiashara, waosha magari 
na vyenye viwanda vidogo vi-
dogo 1000 kwa mita. 

“Mradi huu unaweza ku-
jiendesha bila ruzuku ya 
serikali au wafadhili tangu 
ulipoanzishwa hadi sasa na 
walengwa wanatambua, mradi 
huo hulipa ankara zao kwao za 
maji kwa wakati kwa asilimia 
zaidi ya 97 ambapo shule zaidi 

ya 32 za msingi na nane za se-
kondari katika eneo la mradi,” 
anasema 

Anasema, mradi huo unahu-
dumia skimu za umwagiliaji 
nne, ikiwemo Gararagua in-
ayohudumia wakazi zaidi ya 
22,000, sikimu ya pili Rozylin/
Mjimwema, inayotarajia kuhu-
dumia watu zaidi ya 6000 
na ya tatu ikiwa ni Lemosho 
(West Kilimanjaro) yenye uw-
ezo wa kuhudumia  watu zaidi 
ya 19,000 na ya nne ni  North 
west Kilimanjaro unaotarajiwa 
kuhudumia watu 15,000.

Pamoja na mafaniko ya 
mradi, bado unakabiliwa na 
changamoto mbalimbali, ziki-
wamo ongezeko la maji katika 
skimu ya umwagiliaji ya Maga-
dini, ambayo kwa sasa ina idadi 
ya watu 40,000 wakati mradi 
huo, ulisaini kuwa na watu 
22,000 ifikapo 2015.

Anasema, kutokana na 
changamoto hiyo Halmashauri 
ya Wilaya ya Siha, kwa kush-
irikiana mradi kuongeza tanki 
la maji kwa ajili ya  kuongeza 
skimu ya Gararagua na kulaza 
bomba jipya lenye urefu wa 
kilomita 6.5.

DC wa Siha
Mkuu wa Wilaya Siha, 

Onesmo Buswelu, anasema 
utekelezaji huo umekuwa ra-
hisi, baada ya bodi hizo za maji 
kushirikiana na  serikali katika 
kuwafikia wananchi.

“Katika wilaya ya Siha kuna 
bodi mbili za maji ambazo zi-
nashirikiana  na serikali katika 
kuwahudumia wananchi, hali 
iliyosaidia kufikisha maji kwa 
wananchi kwa asilimia 87.

“Hivyo, tumevuka malengo 
yaliyowekwa na wizara ya viji-
jini kufikishe maji kwa asilimia 
85, “anasema Mkuu wa Wilaya, 
Biswelu.

Aidha, mkuu huyo  aliwata-
ka  wananchi kutunza vyanzo 
vya maji pamoja na miundom-
binu, iliyowekwa na miradi 
hiyo, ili waweze kupata maji 
bila ya mgawo

Pia, kiongozi wa kisiasa – 
CCM, Wilfred Mosi, anasema 
katika wilaya hiyo  imewasaid-
ia wananchi kupata maji kwa 
vijiji 60, ingawa bado kuna vi-
jiji 12 hawapati maji ya kutosha, 
ingawa serikali imechukua ju-
kumu na kushirikiana na bodi 
katika kuhakikisha wanamtua 
mama ndoo kichwani.

“Katika wilaya hii    ku-
namiradi ya maji miwili ya Fuka 
Lawate na Magadini Makiwaru, 
iliyosaidia kumtua mama ndoo 
kichwani   ambayo kwa kush-
irikiana na serikali  na kusam-
baza maji kwa asilimia 85 kwa   
vijijini,” anasema Mosi.

Mwenyekiti wa Bodi ya Maji ya Fuka Lawate, akizungumza na mwananchi kuhusu huduma ya maji, La-
wate. PICHA ZOTE: MARY MOSHA.



Alhamisi Machi 26, 2020 1716

Hamahama holela ya wafugaji 
inavyoachia watoto janga afya

AFYA

“Elimu itolewe zaidi 
kwani kuhama siyo 
jambo baya, lakini 
mtoto akienda na 
taarifa zake muhimu, 
hata huko ambako 
anaenda ataendelea 
na huduma hizo hizo 
vizuri. Ni elimu tu 
inahitajika kwa win-
gi,” anasema Jilala.

Na Happy Severine, Meatu

K
UNA shida ya matibabu 
kwa watoto kutoka jamii 
za wachungaji wilayani 
hapa. Kama ilivyowahi 

kuripotiwa na gazeti hili, hamaha-
ma ya jamii hiyo kwenda kutafuta 
malisho inavyoathiri elimu, hilo 
nalo ni janga kwa huduma ya afya.

Hadi sasa inaelezwa, wakazi wa 
Meatu, wameshindwa kudhibitiwa 
katika mwenendo huo, hata kuzua 
madhara makubwa kwa watoto 
wengi, wahusika wakuu ni familia  
za wafugaji.

Namna madhara yalivyo, inaele-
zwa muda mrefu wanakosa hudu-
ma za msingi za afya watoto wao, 
ikiwamo chanjo mbalimbali zinazo-
tolewa kwao, pia wajawazito.

SERIKALI YAONGEA
Charles Manota ni Ofisa Mtendaji 

wa Kata ya Mwamanimba, anataja 
sababu kubwa ya wananchi kuhama 

lakini ni tofauti kwa jamii ya ufu-
gaji.

Mganga Mfawidhi wa zahanati 
ya kijiji cha Mwamanimba, Vic-
tor Moshi, anasema kwa chanjo 
za watoto wenye umri chini 
ya miaka mitano wanaathirika 
zaidi, kwani wengi hawamalizi 
dozi kutokana na wazazi wao 
kuhama

Moshi anasema, serikali im-
ekuwa ikitoa chanjo ya kutibu 
maradhi ya tumbo, kifua kikuu, 
pepopunda, kifaduro, pumu, su-
rua, lubera na polio, kwa ajili ya 
kuwakinga watoto wadogo.

Anasema, inawakinga watoto 
hao na maradhi ili wasipatwe na 
magonjwa, lakini watoto hao wa 
wafugaji wamekuwa wakikat-
ishwa kupata huduma hizo.

Moshi anasema, mwaka jana 
familia nyingi zilihama katika ki-
jiji hicho, malengo yao yalikuwa 
kuwafikia watoto 324, lakini wal-
i o p a - t a 

chanjo kwa usahihi ni 
asilimia 64 ya malengo.

“Wengi wamehama na wa-
zazi wao, hakuna mzazi hata 
mmoja ambaye amekuja kuaga 
ili tuweze kumwandikia barua 
ya kumtambulisha mtoto wake 
kule anakokwenda, ili wajue 
amepata chanjo gani kwa kia-
si gani na aweze kuendelea,” 
anasema Moshi.

Pia, anasema kuwa asilimia 
zaidi ya 30 ya watoto hao ha-
wajamaliza chanjo husika, 
hivyo wana hatari katika siku za 
baadaye kupata magonjwa hayo 
na yakawaletea matatizo zaidi 
ikiwemo vifo.

Anasema, wamekuwa waki-
fanya jitihada kubwa ya kuwae-
limisha wananchi umuhimu wa 
wajawazito na watoto kupata 

chanjo zote  kwa wakati, lakini 
jamii hiyo ya kifugaji bado hai-
jaona umuhimu unaosisitizwa.

“Binafsi naumia sana pale 
ninapoona watoto wadogo na 
wajawazito wanashindwa ku-
pata chanjo wa uzembe, wakati 
serikali inajitahidi sana kubore-
sha huduma zao,” anasema.

Moshi anaiomba serikali ya 
wilaya na kata kwa umoja wao, 
kutafuta namna sahihi ya ku-
wajengea mazingira mazuri 
wafugaji, ili wafuge kisasa na 
kuachana na tabia ya kuhama, 
hali inayoyumbisha maisha ya 
familia zao

Kwa mujibu wa Moshi, mwaka 
jana idadi kubwa ya wananchi 
katika kata hiyo walihama katika 
kipindi hicho cha ukame mkub-
wa zaidi, kuliko miaka yote.

“Anasema kwa mwaka 2019, 
kata nzima yenye vijiji vitano na 
jumla ya kaya 12 zimehama na 
kwenda katika mikoa mbalimba-
li, kwa ajili ya kutafuta maeneo 
ya kilimo, malisho ya mifugo na 

makazi.
“Kwa wastani kila kaya 
moja ina watu kuan-

zia sita na kati ya 
hao wanafunzi ni 

wanne, hivyo kuna 
zaidi ya watu 100 
wamehama kwa 
mwaka huo na 
hao wameon-
doka na watoto 
wadongo ambao 
wangetakiwa ku-
patiwa huduma 
za afya hususani 

chanjo mbalim-
bali,” anasema 

WANANCHI 
Dai la wananchi wali-

ozungumza na Nipashe, 
ni kwamba kinachohitajika 

zaidi ni elimu kwa jamii ijue 
athari zinazoweza kutokea, en-
dapo watashindwa kuwapatia 
haki ya msingi ya huduma za 
afya (chanjo) watoto wao.

Ngasa Jisenge, ni wanakijiji 
cha Mabambasi, anasisitiza haja 
ya elimu kutibu tatizo hilo, wa-
nanchi hawana uelewa kuhusi-
ana na madhara yanayoweza ku-
tokea, endapo mtoto atashindwa 
kupata chanjo zote.

“Elimu itolewe zaidi kwani 
kuhama siyo jambo baya, lakini 
mtoto akienda na taarifa zake 
muhimu, hata huko ambako 
anaenda ataendelea na huduma 
hizo hizo vizuri. Ni elimu tu ina-
hitajika kwa wingi,” anasema 
Jilala.

Aidha, dai lingine la wananchi 
hao wanataka kuwepo sheria 
ya kuwabana wanaohama, ku-
hakikisha wanawapatia watoto 
huduma zote zinazohitajika, 

kila mwaka, ukame unaoikumba wilaya 
hiyo, hata inasukuma watu kuhama kwa 
kukosa mashamba ya kilimo, wakiele-
kea mikoa ya Morogoro, Katavi, Rukwa 
na Tabora.

Ofisa Mtendaji huyo anaeleza hilo, 
zaidi linatokea katika miezi Julai, Ago-
sti, Septemba, Oktoba hadi Novemba, 
makundi makubwa ya wananchi wa-
nakimbia, kusogelea mikoa hiyo.

Manota anabainisha moja ya eneo 
ambalo watoto wadogo wamendelea 
kukosa haki hizo za msingi kwenye 
wilaya hiyo, ni katika kata ya Mwaman-
imba, ambayo mwaka jana kaya nyingi 
zilihama.

Manota anataja sekta inayoathiriwa 
zaidi na hamahama ya wananchi wilay-
ani, ni afya ambayo watoto na wajawa-
zito wengi wanakuwa hawajamaliza 
chanjo na dawa za kinga mbalimbali.

Analalamika serikali imekuwa iki-
tumia pesa nyingi kunusuru vifo vya 
watoto wachanga na wajawazito, kwa 
kuanzisha chanjo kama kinga kuu na 
kuwahudumia kwa karibu wajawazito, 

Bidhaa ya kitunguu, kizima na kilichokatwa. PICHA: MTANDAO.

Kijue kitunguu maji na 
faida zake kwa afya yako 

Na Mwandishi Wetu

K
ITUNGUU maji ni aina ya 
mboga yenye harufu kali inay-
ochangamsha mwili. Pia, ni ki-
ungo ambacho kina virutubisho 

katika vyakula na kuvifanya viwe na ladha 
nzuri. 

Nchi mashuhuri na maarufu inayolima 
kiungo hicho ni Misri na kusambaa zaidi 
duniani na nchini Tanzania, kinalimwa 
zaidi katika mikoa kama Morogoro, Ir-
inga, Arusha kwenye rutuba nzuri ya 
kustawisha kiungo hicho.

Vinaelezwa kitaalamu ni aina ya mboga 
ya ‘Yungiyungi na inatajwa kuthibitika 
kisayansi kuwa na manufaa makubwa 
sana katika afya ya mwanadamu.

Kiungo hicho kimekuwa kikitibu na ku-
ponya maradhi mbalimbali kutokana na 
kuwa na madini ya salfa ambayo ni nzuri, 
hasa kwenye ini na husaidia kuponya kan-
sa kwenye utumbo na kinywa, kutokana 
na kuwa na virutubisho vingi vya vitamini 
C.

Kitunguu maji kina kazi nyingi mwilini 
mwa binadamu, inatibu magonjwa ya ki-
kohozi, vidonda vya tumbo na mifupa, 
ngozi koo, figo, tumbo na mkojo, kufun-
ga hamu ya kula, hutia kiu na hulainisha 

tumboni.
Pia, ni chanzo cha madini mengi yanay-

opatikana katika kiungo hicho, ambayo ni 
umuhimu katika mwili wa binadamu.

Licha ya umuhimu huo, pia inamari-
sha afya ya moyo, kuzuia kansa, inakinga 
mwili dhidi ya vidonda vya tumbo na 
kuongeza joto la mwili, ikizuia vimelea 
vya magonjwa mbalimbali katika mwili 
wa binadamu.

Faida zake katika mwili wa binadamu ni 
pamoja na kuupa mwili nishati, kuongeza 
nguvu, huimarisha misuli ya mwili, 
kuongeza hamu ya kula, inalainisha tum-
bo na kuondoa tatizo la kukosa choo.

Pia, faida nyingine ya kitunguu ni kuwa 
kinatibu pumu, uvimbe wa pafu, saratani, 
majipu, mvilio wa damu, kufungua choo, 
kupunguza uzito na chunusi.

Kitunguu maji kinaweza kutengeneze-
wa juisi kwa kukikatakata na kisha kukis-
aga kwa blenda kwa kuchanganya na maji 
ya kunywa mara unapojisikia vibaya hasa 
kwa watu ambao wanasumbuliwa na ki-
fua mara kwa mara.

Pia, unaweza kuchanganya na asali na 
kunywa nayo ikakusaidia kwa kiasi kikub-
wa kutibu maumivu ya tumbo na uvimbe 
mwilini. Maji ya kitunguu kwa mujibu wa 
wataalamu wa tiba wanasema yanatibu 

matatizo ya macho.
   Juisi yake inaua vijidudu vya  kifua  ki-

kuu. Kuna tafiti za kisayansi zinazobaini-
sha kuwa na  mchango katika kuwa na 
uwezo wa kuua vijidudu vinavyosababi-
sha maradhi ya kifua-kikuu(baada tu ya 
mgonjwa  kunusa moshi wake)

Uso nao unanawiri pale kitunguu ku-
chomwa kinapoliwa huufanya uso kuwa 
mweupe, mn’gavu  na  unaonawiri.

   Kingine, kinasaidia tatizo la kukosa 
haja kubwa, huku kikipikwa  na  kuliwa  
pamoja  na  samli, kusaidia  kuongeza  
nguvu  za  kiume.

     Upande  wa kinamama, kitunguu  
kikitengenezwa  supu  pamoja  na  nyama, 
huongeza hamu  ya  tendo  la  ndoa  kwa  
wanawake.

    Kinasaidia kutibu homa  ya  manjano 
na kinavunja mawe tumboni na kutibu  
tatizo  la  hedhi  kwa  wanawake.

     Ina msaada kwa wagonjwa wa kisu-
kari, maradhi ya moyo, na kuimarisha 
mfumo wa mzunguko wa damu mwilini.

    Ina sumu vyenye nguvu inayoua kas-
wende, kisonono.

Ni kwa mujibu wa taarifa za afya 
mtandaoni. Jinsi kilimo chake kinavy-
oendeshwa, fuatilia makala kesho.

•Msimu ukifika wanatelekeza chanjo
•Halmashauri yalia nao ‘itakuwaje ?’

hata kama watahama, bali liwepo hitaji lia 
kuwafuatilia.

“Elimu imekuwa ikitolewa, lakini wen-
gi hawaelewi. Ni vyema serikali ikaweka 
sheria kali, watu wandelee kuhama lakini 
wahakikishe zile haki za msingi za mtoto 
zinaendelezwa na siyo kumpeleka porini 
kulima au kuchunga,” anasema Masunga 
John.

Serikali.
Mwenyekiti wa Kijiji cha Mwamanimba, 

Jilala Mahona, anasema elimu wanaitoa kila 
mara, lakini mazingira na hali ya hewa ya 
wilaya hiyo, ndiyo msukumo mkuu wa watu 
hao kuhama.

 “ Hata kama tatizo ni ukame, tunawaam-
bia kutoa taarifa ni muhimu na watoto 
wawachukulie uhamisho, lakini wengi ha-
wajali hilo, na sisi kuwafuatilia hatuna uw-
ezo huo kwani kunahitaji gharama kubwa,” 
anasema Jilala.

Ofisa Mtendaji wa Kata, Manota, anasema 
wamekuwa wakiwasiliana na viongozi wen-

zao kwenye mikoa wanakohamia, lakini 
tatizo limekuwa gharama ya kufuatilia.

Manota anasema, hivi karibuni wamefan-
ikiwa kumrudisha mwanafunzi mmoja ali-
yetakiwa kuanza kidato cha kwanza mwaka 
huu, kwani wazazi wake walihama naye, 
baada ya kufanya mtihani.

“ Tumefanikiwa kumrejesha kwa kush-
irikiana na viongozi wenzatu huko wa-
likokuwa na ameanza shule. Tatizo ni kub-
wa, lakini kuweza kupamba nalo hapo kuna 
ugumu kidogo,” anasema Manota.

Wafugaji na wakulima wa wilaya ya Meatu wakijianda na safari kuelekea mikoa mingine. PICHA: HAPPY SEVERINE.

SIKU MAALUM YA KWANZA

Watoto wakipatiwa huduma za 
chanjo. PICHA; MTANDAO.

 “ Hata kama tatizo ni 
ukame, tunawaam-
bia kutoa taarifa ni 
muhimu na watoto 
wawachukulie uham-
isho, lakini wengi 
hawajali hilo, na sisi 
kuwafuatilia hatuna 
uwezo huo kwani 
kunahitaji gharama 
kubwa,” anasema 
Jilala.

	 •	



Corona inavyozidi kuitesa dunia
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AFYA

Hadi kufika Machi 
20 shirika hilo 
lilisema idadi 
ya maambukizi 
yaliyothibitishwa 
yalikuwa watu 
266,073, na idadi 
ya vifo11, 184. inaendelea  Uk.19

Na Jackson Paulo

S
ehemu ya kwanza ya 
makala hii Alhamisi 
wiki iliyopita, iliaini-
sha kwa kina picha 

halisi ya maradhi corona 
kwa undani, kwa mujibu wa 
ufafanuzi kutoka Shirika 
la Afya Duniani (WHO). 
Ifuatayo ni sehemu ya pili, 
ikianisha hali yaliyo inayoen-
delea kuhusu ugonjwa huo, 
maambukizi na tiba yake, pia 
kasi ya maambukizi. Endelea.

MAAMBUKIZI ya virusi vya 
corona vinavyosababisha 
ugonjwa wa COVID-19, yamezidi 
kuenea kwa kasi duniani kote, 
huku idadi ya vifo nayo ikigoma 
kupungua. 

Shirika la Afya Duniani 
(WHO), linaesema kuwa bado 
linaendelea kufanya uangalizi 
wa karibu juu ya maendeleo ya 
ugonjwa wa COVID-19.

Waziri wa Afya wa Uingereza, 
Nadine Dorries, Kansela wa Uje-
rumani, Angela Merkel, ni mion-

goni mwa waliogundulika kuwa 
na korona.  

Maambukizi,vifo
Tangu kugundulika kwa virusi 

vya corona, idadi ya maambukizi 
na vifo imezidi kuongezeka siku 
hadi siku. 

 WHO inaeleza, hadi tarehe 20 
Januari idadi ya maambukizi yali-
yothibitishwa yalikuwa watu 282 
na kwa wakati huo nchi nne pekee 
ndio zilikuwa zimethibitika kuwa 
na waathirika wa corona. Hizo ni 

nchi za China (278), Thailand (2), 
Japan na Korea, kila moja iIikuwa 
na mgonjwa mmoja.

Hadi kufika Machi 20 shirika 
hilo lilisema idadi ya maambukizi 
yaliyothibitishwa yalikuwa watu 
266,073, na idadi ya vifo11, 184. 
Hapo kukiwepo jumla ya maeneo 
185 yenye maambukizi.

Katika kipindi cha siku12 zilizo-
pita, tayari inaelezwa idadi ya vifo 
vimeongezeka kutoka watu 4, 012 
hadi kufikia 11,184.

Wanaume hatarini 
Katika hali inayowashangaza 

wanasayansi, idadi ya waliofariki 
dunia kutokana na virusi vya co-
rona imeonekana kuwa na tofauti 
mkubwa ki jinsia. 

Nchini Italia ambayo ndipo 
palipothibitishwa vifo vingi zaidi 
duniani hadi 20 Machi, kati ya vifo 
vyote vilivyotokana na Covid-19, 
wanaume walikuwa ni asilimia 70, 
huku wanawake wakiwa asilimia 
30.

Hata hivyo, takwimu zimeonye-
sha kuwa wanaume wamekuwa 
kwenye uwezekano mkubwa zaidi 
ya kupata maambukizi ambazo 
kati ya walioambukizwa nchini 
humo 60 ni wanaume. 

Nchini China ambapo janga 
hili linasadikika kuanzia utafiti 
umeonyesha kwamba, karibu the-
luthi mbili ya wagonjwa waliok-
wishafariki kwa Covid-19 walikuwa 
wanaume. 

Watafiti hao wanaeleza, pengine 
takwimu zimekuwa hivyo, kutoka-
na na sababu kuwa wanaume ndio 
wanaoshiriki zaidi katika uvutaji 
sigara na unywaji pombe, japoku-
wa hii imekuwa ni sababu ya ki-
tamaduni zaidi ambayo inaweza 
kuwa tofauti katika nchi zingine.

Wanasayansi wanasema ha-
wajajua kwanini wanawake wa-
naonekanakuwa katika hatari 
ndogo zaidi ya kufariki kutokana 
na Covid-19, lakini wanaeleza kuwa 
kwa asili wanawake wana kinga 
ya mwili iliyo imara zaidi, kuliko 
wanaume na wana uwezekano 
mdogo kuwa na hali ya matatizo ya 
kiafya ya muda mrefu.

WHO na wanasayansi wa China, 
walifafanua mwanzoni mwa Machi 
kwamba, kiwango cha uwezekano 
wa kufariki baada ya kupata virusi 
vya corona, ilikuwa asilimia 1.7 kwa 
wanawake, ikilinganishwa na asil-

imia 2.8 kwa wanaume.
Sababu zinazoleta tofauti kati ya 

wanawake na wanaume bado hazi-
jajulikana wazi. Wataalamu wana-
shauri kuwa, wanaume wanapas-
wa kuwa waangalifu zaidi, katika 
kujiepusha na virusi vya corona.

Chanjo ya corona
Tafiti mbalimbali zinaendelea 

kuhusu chanjo ya virusi vya co-
rona katika mataifa kadhaa. Ka-

• Italia vifo tishio, China nafuu
• Vifo; kinababa wako 70%
• Hatua katika utafiti chanjo
• Klorokwini ina nafasi kutibu 
• Imezua mfumo mpya maisha

2.
3. 4.

Wanunuzi wakiwa kwenye foleni nje ya maduka ya kisasa nchini Uingereza
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“Hakuna mat-
ibabu wala dawa 
zilizokubaliwa 
na FDA za kutibu, 
kuponya au ku-
zuia Covid-19,” 
anasema FDA, 
imeongeza kuwa 
tafiti bado zinaen-
delea, ili kuona 
kama chlokwini 
inaweza kutumika 
katika matibabu ya 
Covid-19. 

AFYA

Mwanamfalme wa Uingereza Prince Charles, naye ametangaza kupatwa na corona. PICHA: MTANDAO.

tika nchi ya Marekani kumekuwa 
na matumaini juu ya uwezekano 
wa kupata chanjo, ambayo jaribio 
limeshafanyika kwa binadamu. 

Nchini Uingereza, majaribio ya 
chanjo yanatarajiwa kufanyika 
kwa wanyama wiki hii na majar-
ibio kwa binadamu kuanza mwezi 
Aprili. Hata hivyo, wanasayansi 
wanasema chanjo hiyo haitaweza 
kupatikana na kutumika ndani ya 
muda mfupi ujao.

Hivyo, pengine angalau mwaka 
ujao ndio chanjo inaweza kuanza 
kutumika rasmi. Yote hiyo ni ku-
tokana na utaratibu unaopaswa 
kufuatwa kuanzia ugunduzi, hadi 
matumizi ya dawa yoyote mpya.

Ugunduzi chanjo huhusisha 
awamu tatu; awamu ya kwanza 
ni kuangalia iwapo chanjo hiyo 
ni salama kwa binadamu kwa ku-
tumia wanyama na idadi ndogo ya 
watu, ili kupima iwapo inatoa maji-
bu sahihi kuamsha kinga ya mwili.

“Hata kama mambo yatafanyika 
kwa haraka, hatua hii ya awali ita-
chukua miezi miwili hadi mitatu 
kukamilika” anasema Prof Robin 
Shattock, wa Chuo cha Imperial 
London. 

Hatua inayofuata ni kuitoa 
chanjo hiyo kwa kiwango kikubwa 
zaidi na kuanza kuangalia kama in-
aweza kuzuia maambukizi katika 
jamii. Hapa unahitajika takwimu 
zenye kuonyesha namna gani, ina-
fanya kazi kabla ya kupata leseni 
ya kuiuza kama bidhaa.

Katika awamu ya tatu, majaribio 
makubwa zaidi hufanyika kabla ya 
kuidhinishwa rasmi. Hata hivyo, 
katika hali za dharura, chanjo 
za majaribio hutolewa mapema 
kwa wafanyakazi waliopo sekta 
muhimu.

Klorokwini inatibu
Huku tafiti juu ya chanjo dhidi 

ya virusi vya corona zikiendelea, 
Rais wa Marekani Donald Trump, 
ametangaza kuwa nchi yake im-
ethibitisha kuwa dawa iliyowahi 
kutumika kutibu malaria aina ya 
Chloroquine inafanya kazi vizuri 
katika kukabiliana na virusi vya co-
rona.  Rais Trump anasema, mam-
laka ya chakula na dawa (FDA) 
imethibitisha ufanisi wa dawa hiyo 
dhidi ya corona. 

“Tutaweza kuanza kutengeneza 
dawa hiyo mara moja. FDA imefan-
ya vizuri sana na sasa wameshapi-
tia mchakato wa kutafuta idhini 
na imeshapitishwa” anasema Rais 
Trump.

Walakini, FDA imeweka wazi 
kuwa bado chloroquine haijapit-
ishwa kwa ajili ya kutibu wale wal-
ioambukizwa virusi vya corona. 

“Hakuna matibabu wala dawa 
zilizokubaliwa na FDA za kutibu, 
kuponya au kuzuia Covid-19,” 
anasema FDA, imeongeza kuwa 
tafiti bado zinaendelea, ili kuona 
kama chlokwini inaweza kutumika 
katika matibabu ya Covid-19. 

Mamlaka hiyo imesema kuwa 
imeelekezwa na Rais Trump, kuan-
zisha kliniki kubwa ya kufanya ma-

inaTOKa  UK.18

jaribio ya dawa hiyo.
Aidha, katika maelezo mafupi 

baadaye, Trump alisema klorokwi-
ni  imepitishwa kwa “matumizi ya 
huruma”. 

Ni jambo linakuwa na maana 
kwamba, daktari anaweza kumpa 
mgonjwa dawa ambayo bado hai-
jakamilika kuidhinishwa na seri-
kali, ikiwa mgonjwa yupo katika 
hatari ya kupoteza maisha. 

Madaktari wana uwezo wa 
kutoa klorokwini katika hali 
kama hiyo, kwani ni dawa iliyok-
wishasajiliwa.

Italia kinara
Hali ya vifo na maambukizi im-

ebadilika ghafla huku Italia ikiwa 
mstari wa mbele kwa idadi ya vifo 
vya Covid-19. Usiku wa kuamkia 21 
Machi 21, nchi hiyo iliyo na idadi ya 
watu milioni 60 iliripoti vifo vipya 
watu 800 huku China yenye watu 
bilioni 1.4 ina vifo vipya vivane 
kwa mujibu wa WHO. 

Taarifa kutoka Chuo Kikuu cha 
Johns Hopkins cha Marekani, 
zinaeleza hadi kufikia Machi 22 
kulikuwapo vifo 4,825 amabayo 
ni sawa na asilimia 37.1 ya vifo 
vyote13,000 vinavyokadiriwa ku-
tokea duniani kote.

China kwa sasa imeanza kuwa 
na ahueni ya corona, kwa idadi  
wagonjwa kushuka hadi kufika 
wanane Machi 20. 

Kitaalamu, ni kiashiria kwamba, 
imefanikiwa kwa kiasi kikubwa ku-
dhibiti janga la corona.

Maisha yabadilika
Mara baada ya kasi ya virusi vya 

corona kuongezeka, nchi zimean-
za kuchukua hatua kadhaa. Mion-
goni mwa hatua zilizochukuliwa 
hadi sasa ni pamoja na kufunga 
mipaka, kusimamisha shughuli 
zote zenye mkusanyiko ikiwamo 
mashindano ya michezo mbalim-
bali, matamasha na marufuku ya 
watu kutoka nje ya majumba yao. 

Katika nchi za Ulaya na Mare-
kani, wananchi wamekuwa wak-
ishauriwa kubaki majumbani ku-
jiepusha na maambukizi ya virusi 
vya corona. 

Ni hali inayosababisha misonga-
mano mikubwa katika maduka ya 
kisasa, huku kila mtu akitaka kuji-
patia mahitaji muhimu akiwa ny-
umbani, hiyo ikishuhudiwa katika 
nchi kama Uingereza na Marekani, 
foleni kuanzia nje ya maduka.

Nchini Tanzania (Bara), mara 
baada ya Waziri wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee 

Ummy Mwalimu, alianza kwa 
kutahadharisha haja ya kusunga-
tia kanuni muhimu za kujihami.

Baada ya  kuthibitika kuwepo 
maradhi hayo, serikali kupitia 
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, ili-
tangaza kufungwa kwa shule zote 
kuanzia za awali hadi vyuo vikuu 
kwa muda wa siku 30.

Hadi sasa kuna marufuku ya 
mikusanyiko na kuwataka wa-
nanchi kuchukua tahadhari kila 
mara.  Baadhi ya wananchi nao 
wameonekana wakivalia barakoa 
‘mask’ katika maeneo mbalimbali 
japokuwa  hazishauriwi kuvaliwa 

na kila mtu, kila wakati.
Wanunuzi wakiwa kwenye fo-

leni nje ya Supermarket nchini 
Uingereza

Dalili za corona
Baadhi ya walioambukizwa vi-

rusi vya corona hawaonyeshi dal-
ili. Hata hivyo, pale virusi vinapo-
sababisha dalili za kawaida huwa 
ni pamoja na homa ya kiwango 
cha kawaida, maumivu ya mwili, 
kukohoa, kutoka kamasi puani na 
maumivu sehemu ya koo. 

Hata hivyo, virusi vinaposaba-
bisha dalili za kina ni pamoja na 
homa kali, kikohozil, na kubanwa 
pumzi ambazo mara nyingi hua-
shiria homa ya mapafu.

Jinsi ya kujikinga 
 Osha mikono yako mara kwa 

mara kwa sabuni na maji au ‘sani-
tizer.’

 Epuka kukaribiana sana na mtu 
(angalau mita moja).

 Epuka kugusa macho yako, pua 
au mdomo.

 Kaa nyumbani ikiwa unahisi 
wewe ni mgonjwa.

 Funika kinywa wakati wa ku-
kohoa au kupiga chafya (kwa ku-
tumia kiwiko)au piga chafya ku-
tumia tishu, kisha utupe tishu hizo 
kwenye chombo cha taka.

 Safisha na weka dawa ya kuua 
vijidudu vitu au sehemu zinazo-
guswa mara kwa mara.

*Makala hii ni kwa mujibu wa 
taarifa rasmi za kimataifa za afya, 
hadi juzi. Mwandishi anapatikana 
kwa baruapepe: jacpole@gmail.
com



Na Romana Mallya

S
TELLA Bulinda ni mama 
wa watoto wawili, wenye 
ualbino. Binafsi anaanza 
kwa shukurani kupitia im-

ani ya imani ya Mungu, akieleza 
anawapenda sana wanawe.

Mama huyo, mwaka 2017 al-
ipojifungua mtoto wa kwanza 
wa kike, alitekwa na fikra za ku-
katishwa tamaa, kupitia kauli ya 
muuguzi aliyemhudumia baada 
tu ya kujifungua .

Ilikuwaje? Stella, mkazi wa 
Bunju jijini Dar es Salaam, aliyeo-
lewa na mume anayemtaja kwa 
jina la Bulinda, alisimulia hayo 
hivi karibuni, katika mafunzo ya 
wanawake walio na watoto wenye 
ualbino, kwenye maadhimisho ya 
Siku ya Wanawake Duniani.

Ilikuwa Jumamosi ya Machi 7 
ikiwa ni siku moja kabla ya kilele 
cha maadhimisho hayo, wa-
nawake wenye watoto walio na 
vinasaba hivyo, walikutana katika 
viwanja wa Shirika la Kimataifa la 
Under The Same Sun (UTSS) jijini 
Dar es salaam, kujadili siku yao.

Anasema, mada kuu haiku-
lenga zaidi kuzamakatika changa-
moto zao, ingawa kauli ya Stella 
iliangukia msingi wa ‘kila penye 
mafanikio, matatizo hayakoseka-
ni’ au kinyume chake.

ILIKUWAJE?
Stella anasimulia mwaka 2017 

alipojifungua mtoto wa kwanza 
baada ya kuolewa, muuguzi al-
imtamikia kauli iliyobeba maud-
hui anayotafsiri ama ni kejeli na 
kashfa, kupitia swali: “Mtoto wako 
ni huyu umejifungua wa kike, 
kwenu kuna hawa?.”

Mzazi huyo anaeleza mapokeo 
ya hisia yake, akisema: “Kauli hii 
ilinipa shauku kutaka kumuona 
mtoto niliyejifungua ni wa aina 
gani na kwa haraka akilini mwan-
gu nilijiuliza nimejifungua nini? 
kwa nini kauli hiyo ya muuguzi?

“Haraka nilimchukua mtoto, 
ndipo nilipobaini nimepata mto-
to mwenye ualbino, ingawa si-
kutarajia kujifungua mtoto mwe-
nye ualbino. Lakini kama ilivyo 
kwa mama yoyote duniani akiji-
fungua, kauli kama ile aliyoitoa 
muuguzi ilinikatisha tamaa na 
kunivunja moyo.

“Kwa kweli kama mzazi na kitu 
ambacho sikutegemea, ilinishtua 
sana na niliumia sana kwa muda 
ule.Nilimchukua mtoto wangu, 
nikambeba na muuguzi alipoon-
doka nilichukua simu na kumpi-
gia mume wangu ambaye wakati 
ule alikuwa nje.”

Stella anaendelea: “Kama ilivyo 
kwa mama yoyote duniani an-
apojifungua huwa na shauku la 
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PATA MBINU…

Mama wa mwenye ualbino
asimulia majaribu ya mkunga

kumjulisha mzazi mwenza, ndi-
vyo nilivyofanya. Nilimpigia simu 
mume wangu kumpa habari 
njema kuwa tumepata mtoto wa 
kike.” 

Stella anasimulia kuwa 
mume wake alipopokea simu, 
alimtamkia:“Tumepata mtoto wa 
kike kama ulivyokuwa unahitaji 
na mtoto wetu ana ualbino.”

Mwanamke huyo anasema, to-
fauti na matarajio yake, mumewe 
alikuwa wa kwanza kumfanya 
ajione ni mwanamke pekee na 
mtoto waliompata ni baraka ku-
toka kwa Mungu.

Anaendeea kusimulia mkasa 
wa historia hiyo, akinukuu mare-
jeo ya mume:“Hakuna shida 
mke wangu mpenzi, kila kitu ni 
mpango wa Mungu. Kwa hiyo, 
usimpangie Mungu, shukuru 
Mungu umejifungua salama na 
mpo salama na mtoto na umeji-
fungua mtoto ambaye ni ‘special’ 
(wa kipekee).” 

Stella ambaye ni mfanyabi-
ashara, anasema ni kauli iliyom-
pa faraja iliyomfungulia ukurasa 
mpya  wa kiimani, ajione ame-
barikiwa, tofauti na wenzake wo-
dini.

“Huwezi amini, wakati naon-
doka wodini nikiwa na mtoto 
na mume wangu, nakumbuka 
ilikuwa siku ya pili baada ya ku-
jifungua. Nilijiona ni mwanamke 
aliyebahatika kupata mtoto wa 
pekee.

“Wakati ninaondoka wodini, 
wanawake wenzangu walikuwa 
wananishangaa, wauguzi wa-
nanishangaa, sijui walitegemea 
tofauti. Nilijawa amani moyoni 
na uso wenye tabasamu. Hii yote 
ilitokana na maneno ya mume 
aliyonieleza, nilipompa habari 
njema ya kujifungua salama,” 
anasema.

Stella anasema baada ya kufika 
nyumbani, mtu wa pili ambaye 
alimtia moyo ni baba wa kiroho 
(kiongozi wa kiimani ), aliyewaita 
na mume wake azungumze nao.

“Nakumbuka maneno yake 
aliniambia Stella, mshukuru 
Mungu umetoka salama. Halafu 
mtoto ni zawadi kutoka kwa 
Mungu na Mungu amekupa kwa 
sababu anajua unaweza kumlea 
na kumtunza. Wewe ni wa pekee 
amekupa mtoto wa pekee.

Anakiri kauli hiyo ya pili, ili-
wanya wote wawili kutembea 
‘kifua mbele’ na kuzidisha up-
endo zaidi kwa mtoto wao, huku 
wakati wote wakimuombea akue 
na kufikia kutimiza ndoto zake.

Stella anasimulia kwambna, 
wakati akiendelea na malezi ya 
mtoto wake wa kwanza, mwaka 
uliofuata 2018, alibarikiwa kuji-
fungua mtoto wa pili wa kiume, 
naye alikuwa mwenye ualbino.

“Nakumbuka wakati najifun-
gua mume wangu alikuwa safa-
rini. Nilimpigia simu kumtaarifu 
kuwa nimejifungua salama na 

mtoto tuliyempata ni wa kiume 
na amefanana na mtoto wetu wa 
kwanza.

“ Kama kawaida ya mume 
wangu, alipokea taarifa hii kama 
ilivyokuwa ya mtoto wetu wa 
kwanza,” anasema.

JAMII INAVYOMCHUKULIA
Stella anasema, kwa kawaida 

ni vugumu majirani kuzun-
gumza chochote, lakini siyo 
wote walioelewa hali hiyo. 
Aanaendelea:“Kukwambia moja 
kwa moja mpaka sasa sijawaona 
watu wa namna hii, ila kuna baa-
dhi ya watu naona wanapungua 
katika maisha yangu.

 “Ila kupungua kwao katika 
maisha yangu, haikunikatisha 
tamaa, kwa sababu kuna watu 
wananishika na kuwa bega kwa 
bega name. Wa kwanza ni mume 
wangu mpenzi tumeshikana 
pamoja.

“Mwingine ni mama yangu na 
watumishi ambao walitumwa na 
Mungu kwa ajili ya familia yangu 
wamekuwa nasi bega kwa bega.”

NENO LAKE
Stella ana wito kwa jamii kuwa 

wanapaswa kuwa na  uelewea 
mzuri, pindi wanapojifungua 
mtoto mwenye ualbino, kwani 
daima  hakuna ubaya, bali ina 
upekee kama iivyokuwa kwake.

Pia, anatahadharisha tabia ya 
wanaume wanaokimbia familia 
mara wapatapo mtoto mwenye 
ualbino, hata marukio ya mwan-
amke kumtelekeza mtoto.

“Mshukuru Mungu na um-
wambie ‘ninakuangalia wewe 
kwa sababu wewe ndiye uliyeni-
pa mtoto huyu mwenye ualibino 
na kwa sababu unajua ninao uw-
ezo wa kumlea, kumlinda na ku-
fanikisha ndoto zake,” anasema, 
akisisitiza mzazi kumuwajibikia 
kila mtoto.

Moja ya eneo muhimu ana-
zozitaja ni kuwawezesha watoto 
kujitambua, wapewe ulinzi na 
haki yao ya kupata elimu na kue-
limika, ili wawe na tafsiri sahihi 
ya ualbino na maisha yao .

 “Tukifanya hivyo hatutaonge-
lea mauaji, hatutaongelea unyan-
yapaa, hatutaongelea baba au 
mama kukimbia familia, tutali-
saidia kundi hili kutembea zaidi 
kifua mbele mijini na vijijini, iwe 
mchana au usiku,” anasema.

 “Binafsi katika mafunzo haya, 
nimejifunza zaidi upendo na 
ushirikiano siyo tu kwa watoto 
wenye ualbino, bali pia kwa jamii 
kwa ujumla. Ninalishukuru Shiri-
ka la Under The Same Sun kwa 
kuandaa mafunzo haya ambayo 
naamini tulivyokuja ni tofauti na 
tutakavyoondoka,” anasema.

“Huwezi amini, wakati 

naondoka wodini ni-

kiwa na mtoto na mume 

wangu, nakumbuka ili-

kuwa siku ya pili baada 

ya kujifungua. Nilijiona 

ni mwanamke aliyeba-

hatika kupata mtoto wa 

pekee.

• Asifu ushujaa wa mume ulivyombadili

Stella Bulinda, mkazi wa Bunju 
jijini Dar es Salaam, alipozun-
gumza mafunzoni. PICHA: 
ROMANA MALLYA.
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HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA MJINI

WADAU wamesisitiza 
kutumia mitandao ya kijamii, 
ikiwamo Facebook na 
WhatsApp, kutoa elimu ya 
kujikinga na maambukizo ya 
virusi corona nchini.

Mkurugenzi wa shirika 
lisilokuwa la kiserikali 
linalotoa elimu kwa vijana 
kupitia michezo la YEs-Tz, 
Kenneth Simbaya, aliiambia 
Nipashe jana kuwa kuna 
haja mitandao hiyo itumike 
ipasavyo kusambaza elimu 
ya kujikinga na virusi hivyo 
hatari. 

Alisema njia moja wapo 
ya kukabiliana na maam-
bukizo ya ugonjwa huo ni 
kutumia mitandao ya kijamii 
kama vile Facebook ambao 
una watumiaji wengi, kutoa 
elimu. “Ni jukumu letu sote 
kuchukua tahadhari dhidi 
ya maambukizo ya virusi 
vya corona kila mmoja kwa 
nafasi yake achukue tahad-
hari, mimi na shirika langu 
tutajikita kutoa elimu kupitia 
Facebook na imani watu 
wengi watasoma,” alisema.

Aliongeza kuwa shirika 
hilo lina lengo la kuwafikia 
vijana wengi mkoani Mbeya 
na katika kipindi hiki lin-
awapa elimu ya uhusiano ili 
kujikinga na maambukizo ya 
virusi vya corona. 

Mratibu wa shirika hilo, 
Navina Mutabazi, alisema 
bado elimu inaendelea 
kuwafikia vijana kwa njia 
mbalimbali, ikiwamo kupiga 
simu kwa kushirikiana na 
wataalamu wa afya kwa ku-
tumia mitandao ya kijamii.

“Taasisi yetu inaende-
lea kuwafikia vijana zaidi 
kuhakikisha elimu ya afya 
ya uzazi, masuala ya makuzi, 
wanapata kutoka kwa 
waelimishaji rika waliopo 
katika maeneo mbalimbali, 
elimu yetu inaanzia kwa vi-
jana waliopo nje na waliopo 
shule,” alisema.

Baadhi ya wakazi wa 
Jiji la Mbeya walipongeza 
hatua hiyo ya kutoa elimu ya 
maambukizo ya corona kwa 
kutumia mitandao ya kijamii, 
wakiamini itawafikia wengi.

Mmoja wa wakazi hao, 
Jesca Mwaipaja, alisema ni 
miongoni mwa wananchi 
watakaokuwa wanatembelea 
mtandao wa Facebook mara 
kwa mara ili kupata elimu 
ya kujikinga na virusi hivyo 
vinavyoisumbua dunia kwa 

‘Mitandao 
ya kijamii 
itumike 
kutoa elimu 
kuikabili 
corona’ 

Na Nebart Msokwa,  MBEYA 
MJINI 

W
ATU wawili wame-
poteza maisha kati-
ka ajali ya barabara-
ni iliyohusisha basi 

la abiria linalofanya safari zake 
kati ya Mbeya na Ifakara mkoani 
Morogoro lililogongana uso kwa 
uso na bajaji eneo la Ilomba jijini 
Mbeya.

Akizungumza na wandishi wa 
habari jijini hapa jana, Kamanda 
wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, Ul-
rich Matei, alilitaja gari lililohusika 
kwenye ajali  hiyo kuwa ni lenye 

namba za usajili T 413 AVU, mali 
ya Kampuni ya Rahabu ambalo 
liligongana na bajaji yenye namba 
za usajili MC 230 BGT aina ya TVS.

Alisema ajali hiyo ilitokea juzi 
saa 12:15 asubuhi wakati mabasi 
yalipokuwa yanaanza safari zake 
kutoka jijini Mbeya kwenda mae-
neo mbalimbali nchini.

Aliwataja waliofariki dunia kwe-
nye ajali hiyo kuwa ni dereva wa 
bajaji ambaye jina lake bado hali-
jafahamika pamoja na abiria wake, 
Ester Mbonje (35), mkazi wa Ilemi 
jijini Mbeya.

Alisema chanzo cha ajali hiyo ni 
dereva wa basi kuendesha gari bila 

kuwa makini kwa kutaka kulipita 
gari lingine bila kuangalia mbele 
na hivyo kukutana na bajaji uso 
kwa uso na kupelekea bajaji hiyo 
kupinduka. “Baada ya kugongana, 
bajaji ilipinduka na kuwasaba-
bishia majeraha waliokuwa ndani 
yake, wawili hao walifariki du-
nia wakati wanaendelea kupatiwa 
matibabu katika Hospitali ya Ru-
fani ya Kanda ya Mbeya,” alisema.

Kamanda Matei alisema kuwa 
baada ya ajali hiyo kutokea, dereva 
wa basi, Ayoub Mwandwanga (36), 
ambaye ni mkazi wa Ilomba jijini 
Mbeya, alikamatwa na anaende-
lea kushikiliwa na polisi wakati 

akisubiria hatua zaidi za kisheria.
Alisema Jeshi la Polisi lina-

ichukulia ajali hiyo kuwa ni ya 
makusudi kutokana na namna 
ambavyo dereva wa basi hilo al-
ivyofanya kile alichokiita uzembe.

Aliwataka madereva wa vyom-
bo vya moto mkoani humo kuwa 
makini kwa kufuata sheria na tara-
tibu za usalama barabarani ili kue-
puka kusababisha ajali ambazo 
hazina ulazima.

Kamanda Matei alisema miili ya 
marehemu imehifadhiwa kwenye 
hospitali hiyo ya kanda, akiwataka 
wananchi kwenda kuutambua 
mwili wa dereva wa bajaji.

Wawili wafa ajali ya basi na bajaji

Na Nebart Msokwa,  mbeya 
mjini

MGANGA Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Dk. Salum Manyatta, ame-
wataka wananchi mkoani humo 
kuendelea kufuata taratibu zina-
zoelekezwa na wataalamu wa afya 
kuhusu namna ya kujikinga na 
maambukizo ya virusi hatari vya 
corona.

Katika taarifa yake kwa vy-
ombo vya habari jana, Dk. Many-
atta alisema mkoa huo hauna 

mgonjwa wa virusi hivyo, lakini 
wananchi wanatakiwa kuendelea 
kufuata masharti ili visiingie.

Alisema moja kati ya masharti 
ambayo wanatakiwa kuyazinga-
tia ni pamoja na kuhakikisha wa-
nanawa mikono kwa kutumia maji 
safi yanayotiririka na sabuni na 
kutumia vitakasa mikono.

Aliwasisitiza wananchi kuacha 
kusalimiana mikononi na kukum-
batiana na badala yake watumie 
njia nyingine ikiwamo kusalimi-
ana kwa kugonga miguu au kwa 

maneno bila kugusana.
“Hatuna mgonjwa hata mmoja 

katika mkoa wetu, lakini ugonjwa 
huu tayari upo nchini na tak-
wimu zinaonyesha mpaka sasa ni 
wagonjwa 12, hivyo ni lazima kila 
mmoja wetu achukuwe tahadhari 
ili tusiathirike na ugonjwa huu,” 
alisihi.

Aliwataka wananchi wa mkoa 
huo kuepuka kusafiri bila sababu 
hasa kuelekea kwenye mikoa am-
bayo tayari ina wagonjwa wa coro-
na kwa kuwa wanaweza wakapata 

ugonjwa huo.
Aliwataka wananchi kutoa 

taarifa kwenye mamlaka za seri-
kali kuhusu mtu yeyote ambaye 
watamwona kuwa na dalili za 
ugonjwa huo hatari ili taratibu za 
kuhudumiwa zichukuliwe mape-
ma.

Alikumbusha kuwa tayari seri-
kali imeelekeza kila taasisi ya 
umma kuandaa maji safi na sabuni 
kwa ajili ya wageni kunawa kabla 
hawajaingia kwenye ofisi zao ili 
kuepuka ugonjwa huo kusambaa.

Mganga Mkuu atoa hadhari ya corona 

Wahandisi wa Wakala wa Barabara nchini (Tanroads), Mkoa wa Mbeya, wakishirikiana na mkandarasi anayejenga barabara ya Chunya-
Makongorosi mkoani Mbeya jana, kutengeneza kwa dharura daraja la Mto Lupa, ambalo lilisombwa na maji na kusababisha mawasiliano 
kukatika. PICHA: NEBART MSOKWA
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HABARI dodomA

Na Mwandishi wetu, DODOMA

IMEELEZWA kuwa wazee, wa-
toto na watu wenye magonjwa 
sugu wapo hatarini kupata 
maambukizi ya ugonjwa wa kifua 
kikuu kutokana na miili yao kuwa 
na kinga dhaifu.

Hayo yalielezwa jana na Mra-
tibu wa kifua kikuu na ukoma 
jiji la Dodoma, Dk. Peres Lukan-
go, alipokuwa akizungumza na 
Nipashe,        ikiwa ni siku moja 
baada ya maadhimisho ya siku ya 
kupambana na kifua kikuu Duni-

ani ambayo hudhimishwa Machi 
24.

  Alifafanua kuwa makundi 
hayo yanahatari kubwa ya ku-
pata ugonjwa huo, kutokana na 
kinga ya mwili kushuka hasa kwa 
wazee. 

 “Kwa upande wa watoto kati-
ka uchanga wao mfumo wa kinga 
haujakomaa unaweza kusababi-
sha kupata kifua kikuu,’’ alisema 
Dk. Lukango. 

Aidha, Dk. Lukango alisema 
jiji hilo lina mikakati mbalimbali 
ya kuwatafuta, kuwafikia, kuwa-

chunguza watu wenye maam-
bukizi ya ugonjwa huo na endapo 
ikithibitika wameambukizwa, 
wanashauriwa kuwahi kupata 
huduma ya  matibabu.

 “Kipindi cha nyuma tulikuwa 
tunafanya kazi hii kwa kusubiri 
wagonjwa waje kwenye vituo 
vya afya, lakini kama mtu yuko 
nyumbani kwake anakohoa leo, 
kesho,    kesho kutwa akaenda 
duka la dawa, akanunua dawa, 
akaenda      kwa waganga, lakini 
imefika mahali sasa wanatoka 
huko walipo wanakuja vituo vya 

afya kwa ajili ya kupata ushauri 
wa kitalaamu,’’ alisema  Dk. Lu-
kango. 

Sambamba na hilo, alisema 
wamekuwa wakizunguka katika 
maeneo mbalimbali ya Jiji la Do-
doma kutoa elimu kwa wananchi 
kuhusu ugonjwa huo.

 Naye, Mhudumu wa afya nga-
zi ya jamii, Rose Lema, alisema 
wamekuwa wakiwafuatilia wag-
onjwa ambao wameanza tiba ili 
wasiache na kuhudhuria kliniki 
inavyotakiwa kwa kuwa wakia-
cha dawa watakuwa na TB sugu.

Walio hatarini kupata TB watajwa

Mchakato kuchagua wa 
kidato cha tano waanza

Kinamama, 
vijana
kupewa 
mil. 207/-
Na Ibrahim Joseph, 
KONGWA

HALMASHAURI  ya 
Wilaya ya Kongwa imet-
enga zaidi ya Sh. milioni 
206.9 katika mwaka wa 
fedha 2020/21 kwa ajili ya 
mikopo ya makundi vijana, 
wanawake na watu wenye 
ulemavu.

Hayo yalielezwa na 
Mkurungenzi wa Hal-
mashauri hiyo, Dk. Omari 
Mkulo, wakati alipozun-
gumza na Nipashe kuhusu 
asilimia 10 ya mapato ya 
ndani inayotolewa kwa 
ajili ya makundi hayo.

Dk. Mkulo alisema 
halmashauri hiyo imet-
enga kiasi hicho ambacho 
ni fedha ya mapato yake 
ya  ndani ikiwa ni asilimia 
10 ya kwa ajili ya  mikopo 
kwa makundi hayo.

Alisema wameendelea 
kutenga fedha hizo ili 
kuwasaidia vijana, wa-
nawake na watu wenye 
ulemavu kulingana sheria 
ya kuzitaka halmashauri 
zote kutenga fedha hiyo.

Alibanisha kuwa ka-
tika mwaka wa fedha wa 
2019/20 unaoishia juni 
mwaka huu halmashauri 
hiyo ilitenga bajeti ya Sh. 
milioni 113.7   ambapo 
vikundi 44 vilikopeshwa.

Alisema  katika ba-
jeti hiyo ya  mwaka huo 
ufafanuzi wa mikopo uli-
kuwa kwa kundi la vijana 
walipata asilimia 4 wa-
nawake walipata asilimia 
4 na kundi la walemavu 
walipata asilimia 2 .

Dk. Mkulo alisema mwi-
tikio wa makundi hayo 
kujitokeza kuomba mikopo 
umekuwa mkubwa kutoka 
na wananchi kuelimishwa 
kuhusu haki yao  ya ku-
pata mikopo hiyo kisheria.

Hata hivyo alisema mwi-
tikio kwa kundi la wale-
mavu umekuwa mdogo ku-
tokana na kutopata elimu 
ya mikopo iliyotengwa 
kwa ajili yao.

Kwa upande wake, 
Kaimu Ofisa Maendeleo 
Wilaya ya Kongwa, Faraja 
Kasuwi, alisema idara 
hiyo inaendelea kutoa 
elimu kwenye mikutano na 
nyumba za ibada kuhusu 
fedha hizo ili wananchi 
watumie fursa hiyo.

Kasuwi alisema mwaka 
huu wanakusudia ku-
wafikia makundi hayo 
kwa kufanya mikutano 
kila kata kuwahamsisha 
kuunda vikundi ili kupata 
urahisi wa kupata mikopo 
hiyo.

Aidha, aliwashauri 
wananchi kujiunga katika 
vikundi na kuibua miradi 
yenye tija na kuwa na 
nidhamu ya matumizi 
ya fedha ili kujikwamua 
kiuchumi.

Na Augusta Njoji, DODOMA

O
FISI ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (Tamisemi), 
imesema uchaguzi wa 

wanafunzi kujiunga na kidato 
cha tano na vyuo vya ufundi, uta-
fanyika baada ya kubadili tahasu-
si au kozi walizochagua awali ili 
wasome wanachokitaka.

Uchaguzi huo utawahusu wa-
nafunzi 135,301 wenye ufaulu 
kuanzia daraja la kwanza hadi la 
tatu ambao walihitimu kidato cha 
nne mwaka 2019.

Kauli hiyo ilitolewa jana jijini 
hapa na Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tamisemi, Selemani Jafo, 
alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
ubadilishaji wa tahasusi na 

kozi utakaofanyika kwa njia ya 
mtandao kuanzia Machi 25 hadi 
Aprili 19, mwaka huu.

Alisema utoaji wa fursa ya 
kufanya mabadiliko kwenye ta-
hasusi na kozi umetokana na 
baadhi ya wanafunzi kutojaza 
kwa uhakika tahasusi zao kwa 
kutokuwa na uhakika wa ufaulu 
katika masomo yao.

“Uzoefu umetuonesha miaka 
ya nyuma wanafunzi walikuwa 
wakifanya mitihani yao na kujaza 
fomu za kuchagua tahasusi na 
kozi (Selform) na baada ya ma-
tokeo kutoka wanafunzi inabidi 
aende kusoma tahasusi aliyoicha-
gua shuleni, imesababisha wen-
gine kupata matokeo tofauti au 
kubadilisha malengo ya anacho-
taka kusomea,” alisema.

Alisema fursa hiyo itasaidia wa-

nafunzi kurekebisha machaguo 
yao kulingana na ufaulu wali-
opata kwenye matokeo ya Kidato 
cha nne 2019 yaliyotangazwa 
na Baraza la Mitihani Tanzania 
(NECTA).

Alibainisha kuwa wanafunzi 
hao watakuwa na uwezo wa 
kubadili machaguo au kuchagua 
kutoka kidato cha tano kwenda 
Chuo au Chuo kwenda kidato cha 
tano.

Jafo alifafanua kuwa hatua hiyo 
inatoa mwanya kwa mwanafunzi 
kusoma fani itakayomwandaa 
kuwa na utaalam fulani katika 
maisha yake ya baadaye kwa 
namna ambayo anatamani yeye 
mwenyewe au kwa kushauriwa 
na wazazi au walezi wake.

“Mabadiliko haya yanafanyika 
kupitia mtandao kwenye anuani 

selform.tamisemi.go.tz , ikitokea 
hadi baada ya Aprili 19, mwaka 
2020 mwanafunzi hajabadili Ta-
hasusi maana yake chaguo lake la 
awali ndo hilo hilo hatutaki kuo-
na malalamiko yeyote,” alisema.

Kadhalika, alisema ili mhitimu 
aweze kuingia kwenye mfumo 
itabidi kutumia namba ya mti-
hani wa kuhitimu kidato cha nne 
mwaka 2019, na taarifa nyingine 
atakazoulizwa mfumo.

Kwa mujibu wa Jafo, baada ya 
zoezi hilo Ofisi yake haitapokea 
maombi ya kubadili tahasusi na 
ambaye hatabadili taarifa zake 
kwa kipindi husika.

“Huu ni mwaka wa pili kutumia 
mfumo huu, na timu yetu imeji-
andaa vizuri kwa tatizo lolote li-
takalojitokeza, watu wa Tehama 
wamejipanga vizuri,” alisema.

Wananchi wakinawa maji yasiyo salama yanayotiririka barabarani  katika eneo la Ipagala, jijini Dodoma jana, kitendo ambacho ni 
hatari kwa afya zao. PICHA: IBRAHIM JOSEPH  
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habari zanzibar

Zaidi ya 
madawati 
4,000 
kusambazwa 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

KAMATI ya kitaifa ya mada-
wati Zanzibar katika shule za 
msingi na sekondari inatarajia 
kuanza kusambaza madawati 
katika shule za Unguja na Pem-
ba, 4,545 ambayo yamewasili 
nchini.

Mwenyekiti wa kamati ya 
kitaifa ya madawati kwa shule 
za Unguja na Pemba, Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Katiba 
na Tawala Bora, Haroun Ali 
Suleiman, alisema hayo wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari na kutembelea mada-
wati yaliyowasili nchini yakiwa 
katika hatua za matayarisho ya 
kuunganishwa.

Alisema kamati ya kitaifa ya 
madawati imeundwa kwa lengo 
la kuhakikisha wanafunzi wana-
soma katika mazingira mazuri 
na sio kukaa sakafuni.

Alisema juhudi kubwa zime-
fanywa kulipatia ufumbuzi tati-
zo la uhaba wa madawati nchini 
ikiwamo kukusanya michango 
kupitia njia za harambee na 
baadhi ya wahisani na wafanya-
biashara kuchangia.

“Tatizo la uhaba wa mada-
wati hivi karibuni tutalipatia 
ufumbuzi wake tayari tunayo 
madawati 4,545 ikiwamo viti 
na meza ambavyo tutasambaza 
kwa shule za Unguja na Pemba 
ili kukabiliana na uhaba uliopo 
kwa sasa,” alisema.

Mkurugenzi wa Sera na Utafiti 
wa Wizara ya Elimu, Mafunzo ya 
Amali, Khalid Masoud alisema, 
jumla ya kontena tisa zimewasili 
nchini na zingine 13 zinasu-
biriwa.

Alisema  wanafunzi 13,615 
watafaidika na madawati hayo 
ambayo mahitaji yake makubwa 
yapo kwa upande wa shule za 
maandalizi na msingi.

“Matarajio yetu makubwa 
kwamba madawati haya 
yatasaidia kukabiliana na uhaba 
uliopo ambao zaidi kwa shule 
za maandalizi pamoja na msingi 
Unguja na Pemba,” alisema.

Naye Naibu Waziri wa Elimu 
na Mafunzo ya Amali, Simai 
Mohamed Said, alisema tatizo la 
uhaba wa madawati ni kubwa 
zinahitajika juhudi kukabiliana 
na tatizo hilo.

Alisema kuongezeka kwa 
shule za msingi na sekondari 
Unguja na Pemba kumeibua 
tatizo la uhaba wa madawati 
ikiwamo viti na meza.

“Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali, imefurahishwa na 
juhudi zinazochukuliwa na 
kamati ya kitaifa ya kukabiliana 
na tatizo la uhaba wa madawati 
nchini na juhudi zake tunazio-
na,” alisema.

Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, aliunda kamati ya 
kitaifa kukabiliana na madawati 
kwa shule za Unguja na Pemba 
baada ya tatizo hilo kujitokeza 
huku wanafunzi wengi wa shule 
za maandalizi na msingi waki-
soma chini ya sakafu.

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali Zanzibar, 
Simai Mohammed Said, amese-
ma wizara yake imeamua  ku-
wapatia elimu wafanyakazi 
wake ya kujikinga na virusi vya 
corona.

Alisema kutokana na kuenea 
kwa kasi kwa virusi hivyo du-

niani ipo haja ya kuwaelimisha 
watendaji wa wizara hiyo ili 
waweze kufanyakazi kwa uma-
kini.

Akizungumza wakati wa 
utoaji wa elimu hiyo ya afya 
katika viwanja vya wizara hiyo 
Mazizini, mjini Unguja, Simai 
aliwataka wafanyakazi hao 
kuwa makini pamoja na kui-
fanyia kazi elimu waliyoipata 
na kuwa mabalozi wazuri wa 

kuwaelimisha wengine ili ku-
jikinga na maradhi hayo.

Ofisa Mahusiano kutoka 
kitengo cha Elimu ya Afya, 
Ahmed Suleiman, alisema vi-
rusi vya ugonjwa wa corona 
husambaa haraka, hivyo ni 
vizuri kwa            kila mmoja 
kuchukua       tahadhari ili kue-
puka maambukizo ya virusi 
hivyo.

Alisema Serikali ya Tanza-

nia imetangaza rasmi kila raia 
atakaeingia nchini kutoka nchi 
iliyopata maambukizi, lazima 
awekwe kwenye maandalizi 
maalum kwa muda wa siku 14.

Kwa upande wao wafanyaka-
zi wa wizara hiyo wameshuku-
ru kwa hatua waliyochukua 
viongozi wao kwa kuwapa 
elimu watendaji wake, ambayo 
imewasaidia  kujua kinga na 
athari za virusi vya korona.

Wizara yatoa elimu wafanyakazi kujikinga corona

Z’bar yajizatiti kusimamia 
miradi ya maendeleo yake

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Fedha 
na Mipango, Ba-
lozi Muhamed 
Ramia amesema 

licha ya uchumi kushuka kuto-
kana na uwapo wa maradhi ya 
corona duniani, Serikali ya Zan-
zibar itahakikisha inaendelea 
kusimamia miradi ya kimaen-
deleo iliyoanzishwa ili imalizike 
kwa wakati. 

Alisema miradi hiyo ni pamo-
ja na ujenzi wa nyumba za 
mkaazi zilizopo mtaa wa Kwa-
hani, jengo la Mahakama Kuu 
Tunguu, jengo jipya la abiria 

uwanja wa ndege na ujenzi wa 
mitaro ya kupitishia maji ya 
mvua.

Alisema hayo alitopafanya 
ziara kwenye miradi hiyo iki-
wamo wa nyumba za Kwahani 
na jengo la Mahakama Kuu 
Tunguu. 

Alisema, mpaka sasa hakuna 
changamoto yoyote inayokwa-
misha kuendelea na ujenzi wa 
miradi hiyo na fedha zipo. 

Vile vile, aliwatoa hofu wasi-
mamizi wa miradi na kuwataka 
kuendelea na kazi ya ujenzi wa 
miradi hiyo kama ilivyopang-
wa. 

“Kuwapo kwa maradhi ya 
corona isiwe sababu na kuk-

wamisha miradi hii, endeleeni 
na kazi kama kawaida na pale 
tutakapoona kuna changamoto 
basi hatutasita kutoa taarifa,” 
alisema. 

Balozi Ramia alisema, du-
nia mzima hali ya kiuchumi sio 
nzuri kutokana na kuwapo kwa 
ugonjwa huo na kuathirika ki-
afya na kiuchumi. 

Alisema serikali inaendelea 
kufanya tathmini ya kina ili 
kujua kwa kiasi gani nchi ime-
athirika kiuchumi kutokana na 
kuwapo kwa ugonjwa huo. 

Naye, Mshauri Elekezi wa 
Kampuni ya Arges Afrika,  An-
drian Eradius, alisema ujenzi 
wa nyumba za Kwahani unak-

wenda vizuri na vifaa vyote 
vinapatikana          kama kawaida 
ikiwamo mchanga na kuahidi 
kukamilika   kama ilivyotaraji-
wa. 

Alisema, wamefarajika kuo-
na wanatembelewa mara kwa 
mara jambo ambalo linawapa 
ari ya kufanyaka kazi kwa bidii 
na kuahidi kazi hiyo kuikabi-
dhi serikali ifikapo Septemba, 
mwaka huu.

Mradi wa nyumba za Kwa-
hani ulianza rasmi ujenzi  Ok-
toba 2, mwaka jana huku mradi 
wa ujenzi wa Mahakama Kuu 
ukianza mwishoni mwa mwezi 
huo na unatarajiwa kukamilika 
mwezi Oktoba, mwaka huu. 

Alhamisi Machi 26, 2020

Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar,  Simai Mohamed Said, akizungumza na wafanyakazi wa wizara hiyo, jana,  
wakati wa utoaji wa elimu ya afya juu ya ugonjwa wa Corona. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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HABARI KITAIFA

Na Happy Severine, 
SIMIYU

IMEELEZWA kuwa 
wakazi wa mkoa wa 
Simiyu hawana uelewa 
wa kutosha juu ya 
umuhimu wa  kuhud-
huria katika vituo vya 
kutolea huduma za 
afya.

Vituo hivyo vya 
huduma ni zahanati, 
vituo vya afya na 
hospitali.

Hayo yalisemwa 
na Meneja wa Mfuko 
wa Taifa wa Bima 
ya Afya (NHIF) mkoa 
wa Simiyu, Vedastus 
Joseph, wakati akitoa 
elimu kwa waandishi 
wa habari  namna ya 
kujiunga na huduma 
zitolewazo na mfuko 
huo.

Alisema zoezi la 
usajili wa waandishi 
wa habari  unafanyika 
kwa gharama ya Sh. 
100,000 utaanza rasmi 
Aprili Mosi, 2020 hadi 
Juni Mosi, huku ak-
iongeza kuwa ifikapo 
Julai Mosi zoezi hilo li-
takamilika na kwamba 
kadi kuanza kutoka 
kwa ajili ya kutumika.

Aliongeza kuwa 
mkoa wa Simiyu una 
jumla ya zahanati, 
vituo vya afya na 
hospitali 263 zina-
zotoa huduma za 
bima ya afya, hivyo 
wanatakiwa kuvitumia 
ipasavyo.

Naye Mwenyekiti wa 
Umoja wa Chama cha 
Waandishi wa Habari 
mkoa wa Simiyu, Frank 
Kasamwa, alisema 
ni vema waandishi 
wakachangamkia fursa 
ya kujiunga na bima 
ya afya kwani ugonjwa 
aubishi hodi. 

Paul Phaustine,  
mratibu wa chama cha  
waandishi wa habari 
mkoa wa Simiyu 
na  Costantine Mathias, 
mwandishi wa gazeti 
la Uhuru na Mzalendo 
mkoa wa Simiyu, wal-
isema kuwa wanashuk-
uru kwa kupewa elimu  
hiyo ambayo imewapa 
mwanga.

“Naamini kwa sasa 
tutaweza kujiunga na 
bima ili tuweze kupata 
huduma za uhakika 
za matibabu kwa bei 
nafuu,” alisema.

Na Manuel Kaminyoge,       
SONGWE

M
KUU wa Mkoa wa 
Songwe, Brigedia 
Jenerali Nicodemas 
Mwangela, amefanya 

ziara ya kushtukiza katika stendi ya 
mabasi ya Mlowo wilayani Mbozi na 
kutoa elimu juu ya njia za kujikinga 
dhidi ya virusi vya corona.

Kiongozi huyo wa mkoa aliagiza 
magari yote ya abiria yaweke maji 
ya kunawa mlangoni na akawataka 
madereva na makondakta kusima-
mia utekelezaji wa suala hilo kwa 
kuhakikisha abiria wote wananawa 
mikono kabla ya kuingia kwenye 
basi.

Alisema kwa kuzingatia utaratibu 
huo, itakuwa rahisi kujikinga dhidi 
ya janga hilo linaloitesa dunia kwa 
sasa.

Aliwataka wananchi kuachana 
na baadhi ya mila na desturi ziki-
wamo za kusalimiana kwa kushi-
kana mikono na kukumbatiana am-
bazo zinachagiza kuenea kwa kasi 
kwa virusi hivyo.

Alisema desturi hizo zinaonye-
sha kuwapo kwa upendo ndani 
ya jamii, lakini kwa hali ya sasa 
wananchi wanalazimika kuziacha 
kwa muda kutokana na mlipuko wa 
ugonjwa wa corona.

“Ndugu zangu wananchi, msi-
chukulie mzaha huu ugonjwa, ni 
hatari! Unaua na hauchagui dini 

wala kabila, chondechonde, naom-
ba tuchukue tahadhari kwa ku-
hakikisha tunanawa mikono mara 
kwa mara kwa maji yanayotiririka, 
sitopenda kusikia mgonjwa wa 
corona kwa wananchi wangu wa 
Songwe,” alisihi.

Neema Kalinga, miongoni mwa 
makondakta wa magari ya abiria 
mkoani humo, alisema agizo la 
mkuu wa mkoa litatekelezwa kwa 
kuwa ni muhinu kwa usalama wa 
afya zao na abiria.

Alisema tatizo kubwa ni uelewa 
wa wamiliki wa magari na kutoku-
wa na bajeti ya kumnunulia ndoo 
na dawa ya kunawia, hivyo akaiom-
ba serikali kutoa elimu hata kwa 
wamiliki wa magari ili kuepusha 

mgogoro kati ya wamiliki na wafan-
yakazi wao.

“Tatizo linakuna bosi anapokosa 
uelewa, kuna mabosi wengine 
ndugu yangu ni shida, ukimwambia 
jambo, anahisi unataka kumwibia 
hela, kumbe ni agizo la serikali,” ali-
fafanua.

John Samson, abiria aliyekutwa 
na Nipashe katika stendi hiyo, alise-
ma askari wa Kikosi cha Usalama 
Barabarani wanapokagua mabasi, 
wasisahau kukagua uwapo wa maji 
ya kunawa mlangoni na vitakasa 
mikono.

Alisema kwa kufanya hivyo, 
itakuwa njia rahisi ya kuwafanya 
wenye magari kutekeleza agizo la 
mkuu wa mkoa.

Abiria wa mabasi Songwe 
kunawa mikono mlangoni 

Na Sabato Kasika

HALMASHAURI ya Wilaya Mu-
soma, mkoani Mara, imetoa mkopo 
usio na riba wa Sh. milioni 118.4 kwa 
wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu ili waweze kujikwamua 
kiuchumi.

Akizungumza na gazeti hili, 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Musoma, John Kayombo, alisema 
katika mkopo huo, kuna vikundi 16 
vya wanawake ambavyo vimepata 
jumla ya Sh. milioni 98.

Mkurugenzi huyo alisema,  kwa 
upande wa vijana ni vikundi viwili 
ambavyo vimepata Sh. milioni 11, 
wakati watu wenye ulemavu ni vi-
kundi vitatu vilivyopata mkopo wa 

Sh. milioni 9.4
“Desemba mwaka jana, hal-

mashauri yetu ilitoa mkopo usio 
na riba wa jumla ya Sh. 116.5 kwa 
vikundi 23, na sasa imetoa tena Sh. 
milioni 118.4 kwa vikundi 21,” alise-
ma Kayombo.

Mkurugenzi huyo alikitaja kikun-
di cha wanawake cha Upendo cha 
kijiji cha Chumwi, Kata ya Nyam-
randirira kuwa ni miongoni mwa vi-
kundi vilivyofaidika na mkopo huo 
kwa kukopeshwa Sh. milioni 7.5.

Kwa upande wake katibu wake 
msaidizi, Anna Stephen, alisema ni 
mara ya pili kupata mkopo wa hal-
mashauri hiyo na kwamba mwaka 
jana walikopeshwa Sh. milioni tano.

“Kikundi chetu kina wanachama 

19 na kinajishughulisha na kilimo 
cha mazao mbalimbali yakiwamo 
ya chakula, kukodisha viti na kufu-
ga kuku wa kienyeji, hivyo mkopo 
huu utasaidia kuimarisha shughuli 
zetu,” alisema Anna.

Anna alifafanua kuwa kikundi 
chake kina mpango wa kuongeza 
ekari kutoka mbili hadi nne, 
kuongeza viti vya kukodi kutoka 
20 vya sasa hadi kufikia 50 na pia 
kuboresha mabanda ya kufugia 
kuku.

Naye mwenyekiti wa kikundi cha 
walemavu cha Shivyawata cha ki-
jiji cha Bwai Kumsoma, Kata ya Kir-
iba, Paskarina Magesa, alisema wao 
wamekopeshwa Sh. milioni tatu.

“Katika kikundi chetu tuliomba 

mkopo wa Sh. milioni saba, lakini 
tumepewa milioni tatu tu, hatuna 
jinsi inabidi tuzifanyie kazi kwa 
kuimarisha         mradi wetu wa uf-
ugaji wa kuku         na   kurejesha 
kwa wakati mkopo wetu,” alisema 
Paskarina.

Alisema, hawawezi kupingana 
na uamuzi wa halmashauri, kwa 
vile ndivyo ilivyoamua, hivyo wa-
nakubaliana nao ili kama kuna se-
hemu watakuwa wamekosea, basi 
warekebishe.

“Mwaka jana tulikopa Sh. milioni 
mbili na tukarejesha kwa wakati, na 
tulitarajia kuwa tungefikiwa na ku-
pewa kile tulichoomba, lakini hai-
kuwa hivyo, inabidi tukubaliane na 
hali,” alisema.

Wanawake, vijana, wenye ulemavu wapewa mil. 118/-

Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Brigedia Jenerali Nicodemas Mwangela, akikagua mabasi na kutoa elimu ya njia za kujikinga na virusi vya ugonjwa 
wa corona kwa abiria, madereva na makondakta katika kituo cha mabasi cha Mlowo, wilayani Mbozi, mkoani humo, jana. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

Simiyu 
wasuasua 
kwenda 
vituo 
afya



LONDON, Uingereza

MAAMBUKIZI ya ugonjwa wa 
virusi vya corona yameendelea 
kushika kasi duniani na sasa 
yamebisha hodi katika familia 
ya kifalme nchini Uingereza, 
kwamba mwanamfalme Charles 
amekutwa na maambukizi.

Taarifa iliyotolewa jana na 
msemaji wa familia hiyo, ilieleza 
kuwa mwanamfalme huyo wa 
Wales mwenye umri wa miaka 

71, alionesha dalili ndogo za 
kuugua ugonjwa wa virusi vya 
corona jana, lakini bado ame-
bakia kuwa katika afya nzuri,” 
amesema msemaji.

Hata hivyo katika hali ya kush-
angaza, mke wake mwenye umri 
wa miaka 72 alipofanyiwa vipi-
mo hakukutwa na maambukizi 
ya ugonjwa huo.

Taarifa kutoka makao yao 
ya Ufalme Clarence House il-
ieleza kuwa Charles na Camilla 

kwa sasa wamejitenga binafsi 
katika makazi ya Balmoral, na 
kuongeza kuwa mwanamfalme 
alikuwa akifanya kazi zake 
nyumbani kwa kipindi chote 
tangu tahadhari ilipotolewa ya 
ugonjwa huo.

Taarifa rasmi ilieleza kuwa: 
“Kulingana na ushauri wa seri-
kali na wa kimatibabu, mwan-
amfalme na mkewe kwa sasa 
wamejitenga katika makazi huko 
Scotland”.

“Vipimo vilichukuliwa na 
mamlaka ya kitaifa ya huduma 
za afya nchini Uingereza (NHS) 
eneo la Aberdeenshire, ambako 
walitimiza vigezo vya kupimwa”.

“Huenda isiwe rahisi kutam-
bua mwanamfalme aliambuki-
zwa na nani virusi, ikizingatiwa 
idadi kubwa ya watu ambao 
aliokutana nao katika kazi zake 
za umma katika wiki za hivi ka-
ribuni”.

  BBC
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KINSHASA, Congo

JAMHURI ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC) imetangaza hali ya 
dharura na kuufunga mji mkuu 
wa Kinshasa au kujitenga ka-
tika hatua ya kupambana dhidi 
ya maambukizi ya ugonjwa wa 
corona.

Rais wa DRC, Félix Tshisekedi 
alitangaza kuchukua hatua hizo 
juzi jioni kupitia Televisheni ya 
Taifa.

Rais Tshisekedi alisema kuwa 
pamoja na kufunga mipaka ya 
nchi, kusitisha safari za ndani na 
nje ya mji mkuu zikiwamo za ma-
basi, ndege na maji, utekelezaji 
wa haraka unahitajika.

Wiki iliyopita Jamhuri ya Af-
rika ya Kati ilitoa amri kwa raia 
wake kutokuwa na mizunguko.

Mpaka sasa DRC imeripotiwa 
kuwa na wagonjwa 48 wa 
ugonjwa wa virusi vya corona na 
watu watatu wamefariki kuto-
kana na maambukizi ya ugonjwa 
huo.

Mji wa pili kwa ukubwa katika 
taifa hilo, Lubumbashi ulifungwa 
kwa saa 48, Jumatatu baada ya 
watu wawili kukutwa na maam-
bukizi ya ugonjwa huo.

Wagonjwa hao mmoja alikuwa 
ni mwanamume mwenye miaka 
47 na mtoto wake wa kiume wa 
miaka 13, walikuwa wametokea 
mji mkuu wa Kinshasa Jumapili.

Na siku hiyohiyo, kifo cha pili 
kilichotokana na ugonjwa wa 
corona kilitangazwa na Waziri 
wa Afya, Eteni Longondo huku 
wengine 30 walikutwa na maam-
bukizi ya ugonjwa huo tangu 
MachI 10, mwaka huu.

Gavana wa Lubumbashi 
alitangaza saa 48 kwa mji wa 
Lubumbashi kufungwa, kuan-
zia Jumatatu wakati wakijaribu 
kubaini abiria 75 ambao wana-
paswa kutengwa.

Kutokana na maambukizi hayo 
wabunge walimshauri Rais Tsh-
isekedi kufunga miji ambayo ina 
maambukizi zaidi ya virusi vya 
corona ambayo ni Kinshasa na 
Lubumbashi.

Baadhi ya maamuzi ambayo 
Rais Tshisekedi aliyatanga ni 
pamoja na teksi kutobeba abiria 
zaidi ya watatu ingawa hapo 
awali walikuwa wanaruhusu 
watu zaidi.

   BBC

Mji wa 
Kinshasa 
wafungwa 
kisa corona

Mwanamfalme Uingereza apata 
maambukizi ya virusi vya corona

Polisi nchini Hispania wakimwondoa bibi mtaani baada ya serikali kupiga marufuku watu kutoka nje. Picha REUTERS

MAPUTO, Msumbiji

WATU wapatao 60 ambao wanaaminika 
ni wahamiaji haramu kutoka Ethiopia, 
wamekutwa wamekufa katika lori la mizigo 
nchini Msumbiji wiki hii.

Taarifa kutoka Jeshi la Polisi Msum-
biji zinaeleza kuwa maofisa wake walisikia 
makelele ndani ya kontena lililokuwa lime-
bebwa na lori hilo katika kituo cha ukaguzi 

kaskazini magharibi ya Jimbo la Tete, am-
bapo lori hilo lilisimamishwa baada ya ku-
vuka mpaka kutoka Malawi.

Maofisa wa usalama waligundua wahami-
aji haramu walionusurika wapatao 14 pamo-
ja na miili ya wahamiaji wengine walipofun-
gua mlango wa kontena hilo. Wahamiaji hao 
wanaaminika kuwa walikufa kutokana na 
ukosefu wa hewa. 

Walionusurika walichukuliwa kupatiwa 

matibabu katika hospitali ya eneo hilo. Dere-
va wa lori na mtu mwingine walikamatwa na 
kuwekwa mahabusi.

Msumbiji ambayo iko kusini mashariki 
mwa Afrika ni kituo cha kupitia wakimbizi 
wakijaribu kuingia Afrika Kusini, moja ya 
nchi katika bara la Afrika yenye viwanda 
vingi.

   VOA

Wahamiaji 60 wakutwa wamefariki ndani ya lori

NEWDELH, India

INDIA ambalo ndilo taifa kubwa 
duniani lenye idadi kubwa ya watu 
limeanza kutekeleza hatua ya 
kuwazuia majumbani wananchi 
wake wapatao bilioni 1.3 katika 
jitihada za kuzuia kuelea kwa 

ugonjwa wa virusi vya corona. 
Hatua hiyo ya India isiyokuwa ya 

kawaida inalenga kuzuia kusambaa 
virusi hivyo na kuuelemea mfumo 
wake dhaifu wa huduma za afya 
kama vilivyofanya katika maeneo 
ya Ulaya, ambako idadi ya maam-
bukizi inaendelea kuongezeka. 

Wakati huohuo, nchini Marekani 
wabunge pamoja na ofisi ya Rais 
wameidhinisha mpango wa kutole-
wa msaada wa ndani wa Dola za 
Marekani trilioni 2, ili kuwasaidia 
walioathirika na virusi vya corona. 

Nako nchini Italia ambako 
kumekuwa na matukio mengi ya 

vifo vitokanavyo na ugonjwa wa 
virusi vya corona matumaini ya-
meanza kuonekana baada ya jana 
kuanza kupungua huku matukio 
ya maambukizi yakiongezeka. 

Nchini Hispania, taarifa zi-
naeleza kuwa miili ya watu wali-
ofariki imezidi kuongezeka hali 

iliyoilazimu serikali kutengeneza 
barafu ya zaidi ya kuihifadhi miili. 

Jimbo la Hubei nchini China 
ambalo lilikuwa kitovu cha virusi 
hivyo, limeanza kuondoa jana vi-
zuizi vya usafiri na hali ya kawaida 
imeanza kurejea.

   DW

Wananchi bilioni 1.3 wazuiwa kutoka nyumbani
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Na Augusta Njoji, DODOMA MJINI

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia na Watoto, Ummy Mwalimu, am-
etangaza ajira zingine 390 za madaktari 
kwenye hospitali za mikoa na rufani 
nchini, ikiwa ni utekelezaji wa ahadi 
ya Rais John Magufuli ya ajira 1,000 za 
madaktari.

Sambamba na hilo, amesema serikali 
kwa kushirikiana na Taasisi ya Benja-
min Mkapa, imekamilisha taratibu za 
ajira kwa wataalamu wa afya 307 ili 
kuongeza nguvu ya kukabiliana na ma-

gonjwa mbalimbali vikiwamo virusi vya 
corona.

Waziri huyo aliwaambia waandishi wa 
habari jijini hapa jana wametoa nafasi 
kwa wenye sifa kuomba kwenye mikoa 
mitatu wanayopenda kufanya kazi, laki-
ni kwa watakaochagua mikoa ya Dar es 
Salaam, Mwanza na Arusha wasitarajie 
kupangiwa kwenye mikoa hiyo.

“Hizi ni ajira 1,000 ambazo kati ya 
hizo 610 zitaenda Tamisemi na zingine 
309 ni kwa hospitali za mikoa, madak-
tari 40 wataenda Hospitali ya Taifa 
Muhimbili, Hospitali ya Benjamin 

Mpaka 20, Taasisi ya Mifupa Muhimbili 
10, Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete 
saba na Taasisi ya Saratani Ocean Road 
saba,” alifafanua.

Alisema ajira hizo pia zitazingatia 
mikoa tisa ambayo ina uhaba mkubwa, 
mzigo wa magonjwa na upatikanaji wa 
huduma za afya na waombaji watat-
umia njia ya mtandao kwa Katibu Mkuu 
Wizara ya Afya,” alisema.

Waziri huyo alisema Taasisi ya Ben-
jamin Mkapa kupitia Mfuko wa Dunia 
wa Kupambana na Ukimwi, imeajiri 
watumishi 307 ambao wanatakiwa kuri-

poti kwenye vituo vyao vya kazi ifikapo 
Machi 27 mwaka huu, yaani kesho.

“Wanaenda kuimarisha utoaji hudu-
ma na miongoni mwao, wapo wataala-
mu wa maabara ambao tunafikiria siku 
zijazo tutashusha huduma za kufanya 
vipimo vya awali vya corona,” alisema.

Alisema wizara hiyo kwa kushiriki-
ana na taasisi hiyo, iko katika hatua za 
mwisho kukamilisha ajira za wataalamu 
wengine 80 ambao watapangwa kwe-
nye hospitali za rufani za mikoa 10 na 
hawatakiwa madaktari bali ni kada ny-
ingine za afya.

Ajira zingine 390 afya zatangazwa

Mteja wa Shirika la Ndege la Precision Air, jijini Mwanza, akinawa mikono ili kujikinga na maambukizi ya virusi vya 
ugonjwa wa corona, kabla ya kuingia katika ofisi za shirika hilo, jana. PICHA: NEEMA EMMANUEL 

Jela miaka 30 
kwa kubaka 
mwanafunzi

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

MADEREVA wa magari madogo ya abiria 
yanayofanya safari za kutoka makao makuu 
ya Mkoa wa Kagera kwenda wilaya mbal-
imbali za mkoa huo, wametakiwa kuzinga-
tia maelekezo ya abiria kutobanana katika 
magari, ili kujikinga na maambukizo ya vi-
rusi vya corona.

Ofisa Mfawidhi wa Mamlaka ya Udhibiti 
wa Usafiri wa Ardhini (Latra) Mkoa wa Kag-
era, Shedrack Malale, aliiambia Nipashe 
jana kuwa wamekwishatoa maelekezo kwa 
madereva wote, hivyo watakaobainika kuki-
uka maelekezo hayo, watachukuliwa hatua.

“Kutokana na elimu inayotolewa na uk-
aguzi unaofanyika, hatutegemei kukamata 
gari lolote likiwa limesimamisha abiria au 
limepakia abiria wamebanana, nafahamu 
wapo baadhi ya madereva wanakiuka, la-
kini wafahamu mkono wa sheria ni mrefu 
watakamatwa,” alionya.

Alisema wanafahamu baadhi ya maeneo 
yana magari machache, lakini hiyo si saba-
bu ya kupakia abiria kupita kiasi na wana-
chokifanya sasa, ni kutoa elimu kwa wasa-

firishaji na abiria wanaotumia magari hayo 
ili wawe mabalozi wa kufikisha ujumbe huo 
kwa wengine.

“Abiria wasiruhusu mtoa huduma aend-
elee kujaza abiria katika gari na endapo ha-
takubali kusikiliza ushauri wao, basi watoe 
taarifa katika mamlaka zinazohusika, lakini 
pia madereva na wasaidizi wao wajitahidi 
kuheshimu maelekezo yaliyopo kwa sababu 
wasipoyafuata, nao wanahatarisha maisha 
yao na familia zao,” alionya.

Baadhi ya madereva waliozungumza na 
Nipashe akiwamo Pascrates John, anay-
eendesha gari la kutoka Manispaa ya Bu-
koba kwenda Mutukula mpakani wa Tan-
zania na Uganda, walisema wanajitahidi 
kuzingatia maelekezo ya kutopakia abiria 
wakiwa wamebanana, na kuomba serikali 
kuwachukulia hatua kali watakaobainika 
kukiuka.

“Kama sisi tunaoendesha magari ya-
nayokwenda mpakani, tunajitahidi kuzin-
gatia maana huko hatuwezi kujua abiria 
tuliowapakia wametokea wapi na kama 
wana maambukizo ya corona au hawana,” 
alisema.

Dereva huyo aliiomba serikali kuendelea 
kutoa elimu kwa wananchi namna ya ku-
jikinga na ugonjwa huo na kuhakikisha ku-
nakuwa na maeneo ya kutosha ya kunawia 
mikono katika kituo kikuu cha mabasi cha 
Bukoba.

Mganga Mkuu wa Manispaa ya Bukoba, 
Dk. Hamza Mugula, alisema wamekwisha-
tembelea maeneo mengi hasa yenye mku-
sanyiko mkubwa ikiwamo kituo kikuu cha 
mabasi na sokoni ili kusisitiza umuhimu wa 
kunawa mikono.

“Kunawa ndiyo kinga ya muhimu zaidi 
na tukinawa mikono tunapunguza maam-
bukizo kwa asilimia kubwa, sabuni inayo-
paswa kutumika ni ya maji, lakini kama 
mwananchi hakuweza kupata sabuni ya 
maji basi atumie ya kawaida ya kipande,” 
alisema.

Aliwasisitiza wananchi kuendelea kuzin-
gatia maelekezo wanayopewa na wataala-
mu, na kuwa watakaobainika kukiuka kwa 
makusudi, uongozi wa manispaa hiyo kwa 
kushirikiana na vyombo vya dola wata-
wawajibisha ili kuepusha kutokea athari zi-
nazotokana na uzembe wa wananchi.

Madereva waonywa
mlipuko wa corona Na Daniel Limbe,Chato.

MKAZI wa Kata Katoro 
wilayani Geita, John Joseph, 
amehukumiwa kutumikia 
kifungo cha miaka 30 jela 
baada ya kupatikana na hatia 
ya kumbaka mwanafunzi wa 
kidato cha kwanza.

Hukumu hiyo ilitolewa na 
Hakimu Mkazi wa Mahakama 
ya Wilaya ya Chato, Denice 
Mrashani, baada ya kukamilika 
kwa ushahidi.

Hakimu Mrashani alisema 
kuwa licha ya utetezi uli-
otolewa na mshtakiwa, na 
uliowasilishwa na upande wa 
Jamhuri, Mahakama hiyo ime-
jiridhisha pasipo kuacha shaka 
kuwa mshtakiwa ana hatia ya 
kumbaka mwanafunzi huyo 
ambaye (jina tunalihifadhi).

Awali Mwendesha Mashtaka 
wa Serikali, Anosisye Erasto 
akishirikiana na Mwendesha 
Mashtaka wa Polisi, Clemence 
Mango, walidai kuwa mshtaki-
wa alitenda kosa hilo Februali 
23, mwaka huu katika Kijiji 
cha Buseresere wilayani Chato 
mkoani Geita.

Walidai kuwa mshtakiwa 
akiwa na nia ovu alimrubuni 
(muathitika) kuwa anaitwa na 
dada mmoja (jina halikuta-
jwa) kuwa anamsubiri kwe-
nye eneo ambalo ni njia ya 
watembea kwa miguu wakati 
huku eneo hilo limezungukwa 
na vichaka.

Walidai zaidi kuwa baada ya 
kuitikia wito huo, ghafla alika-
bwa kwa nguvu na mshtakiwa 
kabla ya kuanza kumbaka.

Ilidaiwa  kitendo hicho ni 
kinyume cha kifungu cha 
130(1) (2) (a) pamoja na 131(1) 
cha Sheria ya Makosa ya 
Jinai kilichofanyiwa marejeo 
mwaka 2002.

Hata hivyo, kabla ya ku-
tolewa adhabu hiyo, mshtaki-
wa alipewa fursa ya kuiomba 
mahakama kumpunguzia 
adhabu,licha yamshitakiwa 
kudai kuwa hana utetezi 
wowote.

Kwenda jela kutumukia 
kifungo cha miaka 30  ili liwe 
fundisho kwa wengine wanao-
fanya vitendo vya  kikatili.
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Bayern yamwania kipa wa Barcelona

AMwIndA OsIMHEn wA LILLE
sOLskjAER

MANCHESTER, England 

KOCHA wa Manchester United, Ole 
Gunnar Solskjaer amemtaja msham-
buliaji wa Lille, Victor Osimhen kama 
‘kipaumbele’ chake kwenye usajili wa 
kipindi cha majira ya joto.

Kwa mujibu wa gazeti la Le10 Sport, 
Manchester United ipo tayari kupam-
bana na Real Madrid kwenye mbio za 
kuwania saini ya mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 21. 

Osimhen ameonesha kiwango cha 
kuvutia pale Lille msimu huu, akifun-
ga mabao 17 katika mechi 35 za Ligi 
Kuu ya Ufaransa, Ligue 1.

Kwa mujibu wa ripoti ya gazeti hilo, 
Solskjaer anamtaka mshambuliaji 
huyo ili kuiongezea nguvu safu yake 
baada ya juzi kuripotiwa kuwa Odion 
Ighalo anatarajiwa kusajiliwa rasmi 
hapo Old Trafford.

Gazeti la Daily Mail lilibainisha 
kwamba, Man United wanajiandaa 
kumsajili Ighalo kwa mkataba wa ku-
dumu kipindi cha majira ya joto kwa 
pauni milioni 15.

Ighalo alijiunga na Man United 
kwa mkopo Januari akitokea klabu ya 
Shanghai Shenhua ya nchini China.

MUNICH, Ujerumani

KLABU ya Bayern Munich imeripotiwa 
kuwania saini ya golikipa wa Barcelona, 
Marc-Andre ter Stegen’s.

Kwa mujibu wa gazeti la Bild, Bayern 
inataka kumsajili kipa huyo kwa sababu 

ya majeruhi ya mara kwa mara yanayom-
kumba golikipa namba moja wa timu hiyo, 
Emanuel Neuer.

Ter Stegen’s mapema mwezi huu 
alikataa kuongeza mkataba huku akishini-
kiza anahitaji mkataba mnono zaidi utaka-
omfanya mchezaji wa pili kulipwa mpunga 

mrefu nyuma ya Lionel Messi. 
Kwa sasa kipa huyo ana umri wa miaka 

27, ambapo anaonekana kijana zaidi ya 
Neuer ambaye ana miaka 33, hivyo Bay-
ern wanawekeza nguvu zaidi wakiamini 
watamtumia kwa muda mrefu zaidi.

Taarifa kutoka Ujerumani zinasema 

kumekuwa na mkwaruzano kati ya Neuer 
na Rais wa klabu ya Bayern, Franz Beck-
enbauer, jambo ambalo linaonyesha kuna 
asilimia kubwa ya Ter Stegen kuingia 
klabuni hapo msimu ujao. Mpaka sasa 
Barcelona hawaaonekani kuwa na nia ya 
kumpa mkataba mpya. 

CHELsEA yAMRuHusu wILLIAn 
kuMfuAtA MkEwE BRAZIL

LONDON, England 

KLABU ya Chelsea imeripoti-

wa ipo tayari kumwachia Wil-

lian kurudi nyumbani kwao 

Brazil kuungana na familia 

yake baada ya winga huyo 

kuachwa mpweke jijini Lon-

don kutokana na mlipuko wa 

virusi vya corona.  
Baada ya serikali ya Uin-

gereza kuzuia watu kutosafiri na 

kufutwa kwa safari za ndege, Wil-

lian alijikuta amebaki peke yake 

jijini London huku mke na watoto 

wake wakiwa nchini Brazil na sasa 

klabu inampa ruhusa ya kwenda kuun-

gana nao. 
Kwa mujibu wa gazeti la Sun, Willian 

atapewa ruhusa hivyo licha ya wachezaji 

wengine wa Chelsea na wananchi wa Uin-

gereza kuamuliwa kutotoka nje ya nyumba 

zao kutokana na mlipuko wa virusi vya co-

rona.
Mke wake, Vanessa Martins na mabinti 

zake wawili, Valentina na Manuella wapo ny-

umbani kwako nchini Brazil.
Ligi Kuu ya England imesimama hadi Apri-

li 30 na sasa Willian akifika Brazil atabakia 

huko hadi ligi itakapoanza tena. 

Willian hivi karibuni alinukuliwa na tele-

visheni ya Globo Spor akisema: “Kwa wakati 

huu nipo peke yangu. Mke wangu na mabinti 

zangu wapo Brazil.
“Niliweka ratiba wao watangulie kwanza, 

na mimi nilitarajiwa kujiunga nao haraka. 

Lakini sasa hadi niruhusiwe kwanza.”
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Kane 
akaribia 
kurudi 
dimbani
LONDON, England 

HARRY Kane amebainisha “kuendelea 
vizuri” na anaweza kurudi kwenye ma-
zoezi na wachezaji wenzake wa Totten-
ham “ndani ya wiki mbili au tatu” zijazo.

Nahodha huyo wa timu ya taifa ya Eng-
land na Spurs, amekuwa nje ya dimba 
tangu alipoumia misuli wakati wa mche-
zo wa kipigo wa Ligi Kuu ya England dhidi 
ya Southampton siku ya mwaka mpya.

Kane ameonyesha maendeleo mazuri 
na anaweza kurudi kwenye mazoezi ka-
mili mwezi ujao na ameiambia televisheni 
ya Spurs: “Siko mbali sana, natarajia kuru-
di kwenye mazoezi na timu ndani ya wiki 
mbili au tatu zijazo.

“Nipo kwenye hali nzuri, najisikia kuwa 
fiti, sasa ninachofanya ni kujenga ufiti 
wangu.

“Kwa sasa najituma kwa bidii, huku 
nikiendelea kupona taratibu na naamini 
ndani ya mwezi nitakuwa fiti kabisa.”

Msimu wa Ligi Kuu ya England umesi-
mama kwa muda hadi Aprili 30 kutokana 
na mlipuko wa virusi vya corona.

Kabla ya kuumia Kane alifunga mabao 
11 katika mechi 20 za Ligi Kuu msimu huu.

BARCELONA, Hispania 

HOSPITALI ya Barcelona imemshuk-
uru, Lionel Messi kwa kutoa msaada wa 
fedha ili kukabiliana na janga la mlipuko 
wa virusi vya corona (COVID-19)  .

Nahodha huyo wa Barcelona ameun-
gana na Kocha wa Manchester City, Pep 
Guardiola kwa kila mmoja kutoa euro 
milioni moja sawa na Sh. bilioni 2.4 za 
Tanzania kwa ajili ya kusaidia kukabili-

ana na janga la virusi hivyo vya corona 
ambapo zaidi ya watu 40,000 wame-
thibitishwa kuambukizwa nchini Hispa-
nia.

Ligi mbalimbali za soka pamoja na 
matukio ya kimichezo duniani yamesi-
mamishwa duniani kote kwa ajili ya ku-
kabiliana na mlipuko huo.

Messi ameungana na Guardiola kutoa 
msaada jijini Barcelona ambao kila mmo-
ja ametoa euro milioni moja, hivyo jumla 

kwa wote wawili kiasi walichokitoa kwa 
fedha za Tanzania ni sawa na Sh. bilioni 
4.8.

Messi mshindi mara sita wa Ballon 
d’Or – ametoa mchango katika hospitali 
ya Barcelona.

Twitter kutoka hospitali hiyo iliandika: 
“Leo Messi ametoa mchango wa kupam-
bana na COVID-19 hospitalini kwetu.

“Asante sana Leo, kwa mchango wako 
na kujitolea.”

LONDON, England  

JOSE Mourinho “ni mkali sana” kama ko-
cha, lakini wchezaji wake wengi wanapenda 
kuzungumza nae kwa upendo, kwa mujibu 
wa Michael Ballack.

Ballack alisajiliwa na Mourinho pale 
Chelsea mwaka 2006 na alifanya kazi chini 
ya kocha huyo wa sasa wa Tottenham hadi 
alipomaliza kipindi chake cha kwanza pale 

Stamford Bridge mwaka uliofuata.
Staili yake ya ukali ya kocha huyo raia 

wa Ureno imesababisha kukwaruzana na 
wachezaji hasa wenye majina makubwa ka-
tika klabu alizoziona kuanzia Real Madrid, 
Manchester United na Inter Milan.

Lakini Ballack anahisi  Mourinho ana 
ubora wa kuvutia kama kocha licha ya ukali 
wake kwa wachezaji.

“Kwa uhakika utavutiwa na mbinu zake 

na hamasa yake,” amesema Ballack akinuku-
liwa na Sky Sports.

“Kufanya kazi na kocha kama yeye kili-
kuwa kipya kwa upande wangu. Alinivutia 
na kwa hakika nijisikia amani sana hasa kwa 
maamuzi yangu ya kusajiliwa Chelsea.

“Mahusiano yetu bado yako vizuri na yeye. 
Huwezi kukuta wachezaji wengi wakimzun-
gumzia vibaya yeye.”

Kuhusu Mourinho kuondoka ghafla Chel-

sea Septemba 2007, Ballack aliongeza: “Nili-
pata uzoefu wa kutosha kumwelewa.”

“Usiposhinda kitu, kocha ndio mtu 
anayekuwa dhaifu zaidi kwenye timu na 
anaweza kufukuzwa wakati wowote.

“Alikuwa kwenye mwaka wake. Ukiangalia 
wastani wa muda wa kocha muda aliofanya 
kazi kwenye klabu, kwa hakika ulikuwa ni 
muda mzuri.”

Mourinho mkali lakini anapendwa - Ballack

MEssI, GuARdIOlA
wAtOA sH. BIlIOnI 4.8 KwA COROnA
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  Liverpool ni wazuri sana na watajua namna ya 
kuziba nafasi yake kama ataondoka...

KWa UFUPi

LIVERPOOL, England

SADIO Mane ataitema Liverpool 
ili kujiunga na Real Madrid, kwa mu-
jibu wa kiungo wa zamani wa miamba 
hiyo ya Anfield, Momo Sissoko, wakati 
wa kuondoka kwa Mohamed Salah 
kunaweza kuwa vizuri kwa ‘Wekundu’ 
hao.

Kiungo huyo wa zamani wa Liver-
pool, Sissoko anaona Real itahitimisha 
mchakato huo kwa kumpata msham-
buliaji mmoja kati ya hao wawili in-
aowawinda na yeye anaamini kuna 
uwezekano zaidi kwa Mane kutua Real 
Madrid kuliko Salah.

Salah na Mane, wote ni miongoni 
mwa wachezaji wenye thamani zaidi 

duniani na wamekuwa katika rada za 
Zinedine Zidane tangu majira ya joto 
yaliyopita na wanaweza kuondoka 
kama watatwaa kwa mara ya kwanza 
ubingwa wa Ligi Kuu England.

Tayari wamefanikiwa kutwaa taji 
la Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka 
jana, mastaa hao watakuwa na vitu 
vidogo watakavyohitaji kushinda tena 
wakiwa na Liverpool kama wakitwaa 
ubingwa wa Ligi Kuu England msimu 
huu.

Wekundu hao wapo kileleni mwa 
msimamo wa Ligi Kuu England kwa 
pointi 25 zaidi wakati huu wakiwa 
wamebakiza mechi tisa za kucheza 
kabla ya msimu kumalizika na waki-
hitaji kushinda michezo miwili tu ili 

kutwaa ubingwa huo.
Lakini hiyo inaweza kumaanisha 

Salah na Mane - haswa wanaweza 
kuwa wa mwisho kama watajiunga na 
Real Madrid majira haya ya joto.

Sissoko aliliambia EuropaCalcio: 
“Ninamwona Mane akiwa Real Madrid 
[kuliko Salah].

“Yeye [Mane] ana tabia ambazo Zi-
dane anazitaka... Nadhani Mane atak-
wenda Real Madrid.

“Sijui kama Salah ataendelea ku-
wapo Liverpool. Lakini kama ataon-
doka, kuondoka kwake kutakuwa ku-
zuri kwa timu.

“Liverpool ni wazuri sana na wata-
jua namna ya kuziba nafasi yake.”

Sterling roho iPo liver
MSHAMBULIAJI wa Manchester City na Eng-

land, Raheem Sterling, 25, bado ana mapenzi 
na Liverpool licha ya namna alivyoondoka na 
kujiunga na City. (Sky Sports)

arSenal, liver KWa thiaW
Liverpool, Manchester City na Arsenal zina-

vutiwa na beki wa Schalke mwenye kimo cha 
futi sita na inchi tatu (6ft 3in), mzaliwa wa Mje-
rumani, Malick Thiaw, 18, ambaye anaruhusiwa 
kuuvunja mkataba wake kwa pauni milioni 6.9. 
(Mail)

chelSea SaSa KWa tagliaFico
CHELSEA inavutiwa na beki wa Ajax, 

Muargentina Nicolas Tagliafico, 27, baada ya 
kuachana na mpango wao wa kumsajili beki 
wa pembeni wa Leicester, Ben Chilwell. (Calci-
omercato via Daily Express)

Pogba aitia ShaKa Utd
Manchester United bado inaendelea kujiami-

ni kwamba mshindi wa Kombe la Dunia akiwa 
na Ufaransa, kiungo Paul Pogba, 27, atabaki Old 
Trafford na hofu kama klabu kubwa za Ulaya 
zitamudu kumnunua. (ESPN)

madrid nayo KWa haaland
Real Madrid inataka kumsajili mshambuliaji 

wa Borussia Dortmund, Mnorway Erling Braut 
Haaland, 19, majira ya joto yajayo ingawa  Man-
chester United na Tottenham pia zinavutiwa 
naye. (Mundo Deportivo - in Spanish)

FabregaS: KiSa KUSePa arSenal
Cesc Fabregas amesema aliondoka Arsenal 

na kujiunga na Barcelona mwaka 2011 kutoka-
na na sababu kibao, ikiwa ni pamoja na uhusi-
ano wake na baadhi ya wachezaji wenzake wa 
zamani hapo Camp Nou, presha ya kushinda 
makombe na kutokana na klabu kushindwa ku-
fanya usajili mzuri. (skysports)

inter, lazio zamtaKa giroUd
Inter Milan na Lazio zinajiandaa kuingia vi-

tani kuisaka saini ya mshambuliaji wa Chelsea, 
Mfaransa Olivier Giroud, ambaye ana mabao 
matatu katika mechi 13 alizocheza msimu huu. 
(Tuttosport)

JUve WaachiWa, dybala bado
KARANTINI ya wachezaji wa Juventus pamo-

ja na viongozi ilitarajiwa kumalizika jana, Ju-
matano na wachezaji kuruhusiswa kurejea 
nyumbani kwao. Hata hivyo, wachezaji Daniele 
Rugani, Blaise Matuidi na Paolo Dybala wataen-
delea kubaki, wakati wakiendelea kutibiwa 
maambukizi ya virusi vya corona. (Gazzetta 
dello Sport)

chelSea KUmFUata cUcUrella
Chelsea ipo tayari kumsajili beki wa pem-

beni wa Getafe, Mhispania Marc Cucurella, 21, 
majira haya ya joto kwa kwa pauni milioni 23. 
(Diario Sport - in Spanish)

Smalling KUmPiSha KoUlibaly 
BEKI wa Manchester United, Chris Small-

ing, 30, ambaye anacheza kwa mkopo Roma, 
anaweza kujiunga na klabu hiyo jumla kama 
‘Mashetani Wekundu’ hao watamsajili beki 
Msenegal Kalidou Koulibaly kutoka Napoli. 
(Gazzetta dello Sport via Football Italia)

Plea alivyoKWamiShWa barca 
Borussia Moenchengladbach ilikataa mpan-

go wa Barcelona kumtaka mshambuliaji wao, 
Mfaransa Alassane Plea, 27, mwishoni mwa di-
risha la usajili lililopita la Januari. (Sport Bild 
- in German)

dondoo za SoKa 
MAGAZETI YA ULAYA

Mane ataenda Madrid, 
Salah ataSepa - SiSSoko
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Na Saada Akida

UONGOZI wa Azam FC, umesema ‘un-
aumiza kichwa’ kutafuta mbinu ya kuli-
maza tatizo la ‘ubutu’ kwenye safu ya 
ushambuliaji wa timu hiyo ambayo ni 
mabingwa watetezi wa mashindano ya 
Kombe la FA.

Mtendaji Mkuu wa Azam, Abdulkarim 
Amin ‘Popat’ ameliambia gazeti hili jijini 
Dar es Salaam jana kuwa tatizo la umalizi-
aji ndilo linaloimaliza timu yao kwa sasa 
licha ya kuwa katika nafasi nzuri kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Popat alisema washambuliaji wao wa-
napoteza nafasi nyingi za kufunga, hali 
inayowafanya kuwa na idadi ndogo ya 
mabao.

Alisema wamekuwa wakiutazama 
mwenendo wa timu na aina ya matokeo 
jambo linalowafanya watafute mbinu ya 
kulimaliza tatizo hilo pale msimu huu 
utakapomalizika.

“Kweli tuna tatizo kwenye safu ya 
ushambuliaji, hilo lipo wazi lakini kwa 
sasa hatuwezi kufanya jambo lolote kuli-
maliza, tulichokubaliana ni kuboresha 
mikataba kwanza ya wachezaji tulionao, 

halafu kuongeza nguvu kazi mpya.
“Katika dirisha la usajili tutaleta 

washambuliaji ambao watakuwa su-
luhisho la tatizo letu, na kufanikiwa ku-
fikia malengo yetu kwa msimu ujao,” 
alisema Popat.

Aliongeza kwa sasa wanasubiri map-
endekezo rasmi kutoka katika benchi la 
ufundi la timu hiyo.

Ligi Kuu Bara ikiwa imesimama huku 
safu ya Azam FC ikiwa imefunga mabao 
37 na Mzambia Obrey Chirwa akiongoza 
mwenye kupachika magoli kwa kufunga 
mabao nane.

AzAm yAjipAngA kusAkA
dAwA yA wAshAmbuliAji

Wachezaji wa timu ya tenisi ya wenye ulemavu wakifanya mazoezi katika viwanja vya Gymkhana jijini Dar es Salaam hivi karibuni. 
PICHA: JUMANNE JUMA

Kocha 
Ndanda alia 
corona 
kuwatibulia

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Ndanda 
FC ya mkoani Mtwara, Abdul 
Mingange, amesema uamuzi wa 
kusimamishwa kwa Ligi Kuu 
Bara umemweka katika ‘presha 
ya juu’ kwa sababu umewaon-
doa wachezaji wake katika kasi 
ambayo alikuwa ameitengen-
eza.

Ligi Kuu Tanzania Bara 
pamoja na ligi nyingine mbal-
imbali hapa nchini na duniani, 
zimesimama ili kupambana 
na maambukizi ya virusi vya 
corona (COVID-19), ambavyo 
vinaisumbua dunia kwa sasa.

Akizungumza na gazeti
 hili juzi, Mingange 
alisema uamuzi wa 
kusimamishwa ligi 

ulichukuliwa kwa mis
ingi ya kina, lakini ana 

mashaka na vijana 
wake kurejea kwenye 

kasi ambayo walikuwa 
nayo kabla ya uamuzi 

huo kutolewa.
Mingange alisema licha ya 

kuwapa wachezaji wake maa-
gizo ya kufanya katika muda 
huo wa mapumziko, hana imani 
watakaporejea kama watakuwa 
kwenye ubora wa kuhimili 
ushindani wa ligi hiyo iliyoko 
katika hatua ya lala salama.

“Licha ya kuwapa mikakati ya 
kufanya wanapokuwa nyum-
bani, lakini bado nitahitajika 
kufanya kazi kubwa ya ziada ili 
kuhakikisha wanarejea katika 
kasi yao ya awali ili kupambana 
kupata matokeo katika michezo 
yetu yote,” alisema Mingange.

Alisema anahitaji kutoka 
katika nafasi walipo katika msi-
mamo wa ligi ili kujinasua kwe-
nye janga la kushuka daraja.

Ndanda ipo nafasi ya 16 
kwenye msimamo wa ligi hiyo 
ikiwa na pointi 31 zilizotokana 
na mechi 29.

Na Shufaa Lyimo

HUKU ikiwa na uhakika wa kutoshuka 
daraja, Kocha Mkuu wa Coastal Union, Juma 
Mgunda, amesema kikosi chake hakitaingia 
kambini mapema kwa sababu ya kujiepusha 
na maambukizi ya virusi vya corona (COVID 
19).

Akizungumza na gazeti hili jana, Mgunda 
alisema wachezaji wake wataendelea kufan-

ya mazoezi binafsi mpaka pale serikali itaka-
potangaza hali ya maambukizi imetengamaa.

“Sina haraka na kuingia kambini, ninao-
gopa sana ugonjwa ambao umeibuka sasa 
hivi, sifanyi mzaha, ni janga la taifa,” alisema 
Mgunda.

Kocha huyo alisema kwa upande wake 
amesimamisha kazi zote za mpira mpaka 
hapo itakapotajwa tarehe mpya ya kurejea 
kwenye kazi za mikusanyiko.

“Kila mchezaji nimempa jukumu lake kati-
ka kipindi hiki kwa kutambua Ligi Kuu msimu 
huu ina ushindani, naamini watafanyia kazi 
yale maagizo niliyowapa,” Mgunda alisema.

Aliongeza msimu huu ligi imekuwa na 
changamoto zaidi na kusema anahitaji ku-
jipanga vizuri ili wafikie malengo waliyok-
iwekea wakati msimu unaanza.

“Mpaka sasa hali bado haijatengemaa, bi-
nafsi nimetulia na familia yangu nyumbani 

huku tukiwa tunajilinda na ugonjwa huo,” 
alisema kocha huyo.

Kuhusu harakati za usajili alisema ha-
takurupuka kufanya mchakato huo, lakini 
anaamini ataongeza wachezaji wenye uwezo 
na uzoefu.

“Nitasajili wachezaji ambao naamini 
wataipa mafanikio timu yangu na sitasajili 
mchezaji kwa ukubwa wa jina,” alisisitiza.

coastal Union yapotezea kambi

TUNACHEZA...

---------------------

-------------------------

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR                 

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF), 
limewataka wachezaji, viongozi, mashabi-
ki na wadau wa mchezo huo visiwani 
humo kutoa kauli na machapisho mbal-
imbali juu ya kujikinga na maambukizi ya 
virusi vya corona (COVID 19).

Katibu Mkuu wa ZFF, Mohamed Ali Hi-
lali, alisema jana ugonjwa huo ni janga 
la kimataifa na kamwe haupaswi kudha-
rauliwa kama baadhi ya wananchi wana-

vyofanya.
Hilali alisema ZFF inaendelea kuun-

gana na serikali kwa kuzifanyia kazi kauli 
na maagizo yote yanayotolewa na Waziri 
wa Afya wa Zanzibar, Hamad Rashid Mo-
hamed katika kupambana na janga la hilo 
na corona .

Alisema ZFF inashangazwa kuona baa-
dhi ya watu na taasisi bado zinaendelea 
kucheza mpira kwa namna ya kushindana 
(mechi za kirafiki na mashindano yasio 
rasmi) katika maeneo ya Unguja na Pem-

ba mashambani wakiamini huko hakuna 
maambukizi.

“Ndugu wanasoka, niwaombe 
tutekeleze kwa vitendo maagizo na 
maelekezo tunayoyapata kutoka serika-
lini na kwa watu tuliowapa dhamana ya 
masuala ya afya, tusichukulie masihara 
na wala kuleta dharau katika suala hili... 
naomba tuendelee kufuata maagizo 
katika kipindi hiki ambacho dunia ina-
hangaika na ugongwa wa corona,” Hilali 
alisema.

zFF yakumbusha msisitizo corona



Na Somoe Ng’itu

WAKATI nahodha wa Yanga, Papy Tsh-
ishimbi akiwaita mezani Simba, hali ndani ya 
klabu hiyo imekuwa ‘tete’ baada ya Kampuni 
ya GSM kutangaza rasmi itajiweka pembeni 
kufanya shughuli mbalimbali za uendeshaji 
ambazo haziko kwenye mkataba, imefaha-
mika.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, 
Tshishimbi alikiri kufanya mazungumzo na 
Yanga na kupokea nakala ya mkataba mpya, 
lakini bado hajasaini kwa sababu klabu hiyo 
haijatimiza dau ambalo analitaka.

Tshishimbi alisema mpira ndio kazi yake 
na yuko tayari kujiunga na Simba, Azam au 
Namungo endapo watafikia dau lake analoli-
taka atasaini na kwenda kuitumikia.

“Mkataba wangu ulikuwa ni wa mwaka 
mmoja, unamalizika mwezi wa nane, nime-
bakiza miezi minne tu, wameshaniletea mka-
taba mpya, ila kuna mambo bado tunaongea, 
tunazungumza, wakiwa tayari tutamalizana, 
mimi sichagui,” alisema Tshishimbi.

Aliongeza kuwa ana familia, hivyo anahi-
taji kusaini mkataba ambao utakuwa mnono 
kwake kwa sababu kila mmoja kwenye kazi 
yake anahitaji mafanikio.

Hata hivyo, taarifa kutoka ndani ya klabu 
ya Yanga zinaeleza kuwa Tshishimbi amego-
ma kusaini mkataba mpya baada ya kusikia 
mshambuliaji Bernard Morrison amepewa 

donge nono, lakini chanzo kikingine kilieleza 
kwamba tayari alishasaini mkataba wa awali 
wa kujiunga na mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu Bara, Simba.

Aidha, kuhusu tamko la GSM limetolewa 
siku chache baada ya kampuni hiyo kukamili-
sha mchakato wa kumwongezea mkataba 
mpya wa miaka miwili Morrison, ambaye ali-
tajwa kuwindwa na watani zao, Simba.

Kwa mujibu wa barua ya GSM iliyopatikana 
jijini jana kwenda kwa uongozi wa Yanga am-
bayo iliandikwa juzi, Machi 24, mwaka huu 
na kusainiwa na mmoja wa wakurugenzi wa 
kampuni hiyo, Feisal Mohammed, inasema 
sasa haitafanya jambo lolote ambalo lipo nje 
ya mkataba.

Taarifa ya kampuni hiyo ilitaja shughuli 
ambazo ilizifanya kwa mapenzi ya kurejesha 
heshima ya klabu hiyo bila ya kuwapo kwe-
nye mkataba kuwa ni pamoja na kumrudisha 
kikosini beki, Lamine Moro ambaye alikuwa 
ameondoka baada ya kutangaza kukatiza 
mkataba wake, kuwasajili Morisson, Ditram 
Nchimbi, Haruna Niyonzima na Adeyum 
Saleh kwa lengo la kukiongezea nguvu kikosi 
chao wakati wa dirisha dogo.

Wadhamini hao pia wameeleza kuwa wal-
ilipa gharama za kumleta Kocha Mkuu, Luc 
Eymael na wasaidizi wake, mishahara, usa-
firi wa ndani, nyumba na tiketi za kwenda na 
kurudi makwao za makocha hao huku pia 
wakilipa mishahara ya wachezaji na bonasi 

za ushindi katika mechi zote walizoshinda 
tangu Desemba mwaka jana.

Kampuni hiyo pia ilitoa ahadi ya Sh. mil-
ioni 200 endapo wataifunga Simba, ahadi 
ambayo imeshatekelezwa baada ya ushindi 
wao wa bao 1-0, wamelipia gharama za kam-
bi, usafiri wa ndege wa timu kuelekea katika 
baadhi ya mechi na kugharamia uwanja wa 
mazoezi, ukarabati wa uwanja, ununuzi wa 
vifaa vya mazoezi na kulipa baadhi ya madeni 
ya nyuma ya usajili wa wachezaji.

“Haya yote yamefanyika kwa mapenzi 
mema kwa klabu yetu bila kujali gharama 
nyingi na kubwa tunazolipa, pia katika kuele-
kea mabadiliko ya kiundeshaji wa klabu, GSM 
ilitafuta wataalamu kuja kushauri na kusaidia 
mabadiliko ya kimfumo na kupata timu rafiki 
kubwa ya barani Ulaya (Benfica),” ilisema se-
hemu ya barua hiyo.

Iliongeza kuwa, wanasikitika kusikia baa-
dhi ya viongozi wakisema kampuni hiyo in-
awaingilia viongozi na sasa itafanya shughuli 
ambazo ziko kwenye makubaliano tu.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli, 
alipoulizwa kuhusu barua hiyo ya GSM, alise-
ma haijafika klabuni kwao na wao wanaamini 
wataendelea kushirikiana vema na kampuni 
hiyo kama ilivyokuwa awali.

Bumbuli alisema anaamini kila kitu kitak-
wenda vizuri na hakuna mwanachama yeyo-
te wa klabu hiyo yuko tayari kuona mambo 
yanakwenda ‘kombo’.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Simba, Mbelg-
iji Sven Vandenbroeck, amesema 
anajivunia mapumziko ya siku 
30 kwa kudai itasaidia wachezaji 
wake watakaporejea kuwa fiti 
zaidi.

Akizungumza na Nipashe hivi 
karibuni, Sven alisema wachezaji 
wake walikuwa wamechoka kuto-
kana na kucheza mechi mfululizo 
jambo ambalo lilikuwa likimpa 
wakati mgumu kwenye kupanga 
kikosi na kulazimika kuwapa ma-
pumziko wachezaji wake.

Alisema watatumia muda wa 
mapumziko kurejea kwenye 
ubora kutokana na kila mmoja 
amempa programu ya mazoezi 
binafsi.

“Kwa sasa watapata 
muda wa kupumzika 

na kurejea kwenye 
ubora wao, ninaamini 

itakuwa bora kwetu na 
nafuu kwani itawafanya 
wachezaji kuwa makini 

kuufukuzia ubingwa 
ambao tunautaka kwa 

sasa,” alisema Sven.

Alisema alikuwa akitumia 
nguvu katika maandalizi yao na 
kuwapa mapumziko mafupi jam-
bo ambalo lilikuwa likiwafanya 
wasiwe fiti kwa asilimia mia.

Simba ipo kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi Kuu ikiwa na 
pointi 71 zilizotokana na mechi 
zao 28 walizocheza hadi ligi 
hiyo inasimama kuepuka kuenea 
maambukizi ya virusi vya corona 
(COVID-19).

Sven: 
Mapumziko 
corona safi 
Simba
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Tshishimbi aiiTa 
simba sC mezani

Mane ataenda Madrid, Salah atasepa - Sissoko

Kiungo wa Yanga, Papy Tshishimbi, anayeelezwa kuingia katika mawindo ya watani zao, Simba. PICHA: MAKTABA 

  GSM yajiweka kando Yanga, asema hata Azam ikifika dau 
anakwenda, huku....

LIVERPOOL, England 

LIVERPOOL na Arsenal 
zimekuwa zikimfuatilia mlinzi 
wa Eintracht Frankfurt, Evan 
Ndicka msimu huu, hivyo 
kuwa miongoni mwa klabu 
zinazomfuatilia mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Ufar-
ansa chini ya umri 
wa miaka 21 kabla ya 
kusimamishwa kwa 
Ligi Kuu zote Ulaya 
kutokana na mlipuko 
wa virusi vya corona.
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ANAITAKA...
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