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Bosi Usalama wa
Taifa awa balozi

Na Romana Mallya

RAIS John Pombe Magufuli amefanya
uteuzi wa viongozi mbalimbali huku ali-
yekuwa Mkurugenzi Mkuu wa Usalama wa
Taifa (TISS), Dk. Modestus Kipilimba aki-
teuliwa kuwakilisha Tanzania nje ya nchi.

Wakati Kipilimba akiteuliwa kushika wa-
dhifa huo, Rais Magufuli ametengua uteuzi
wa Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Dk. Ste-
phen Kebwe na nafasi yake kuchukuliwa na
Lootha Sanare, ambaye ni Mwenyekiti wa
CCM Mkoa wa Arusha.

Taarifa iliyotolewa jana na Katibu Mkuu
Kiongozi, Balozi John Kijazi, ilisema Dk.
Kipilimba pamoja na mabalozi wengine
wateule 11 watapangiwa vituo ambavyo
viko wazi kutokana na waliokuwa katika
nafasi hizo kustaafu kwa mujibu wa utumi-
shi wa umma au kumaliza muda wao.

Katika uteuzi huo, Rais amemteua Mussa
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Masele kuwa Mkuu wa Wilaya ya Malinyi
mkoani Morogoro. Kabla ya uteuzi huo,
Masele alikuwa Msaidizi wa Mkuu wa Mkoa
wa Geita.

Pia taarifa hiyo ilisema Rais Magufuli
amefanya uhamisho wa wakuu wa wilaya
wawili. Katika uhamisho huo Mkuu wa
Wilaya ya Tarime, Mhandisi Charles Kabe-
ho anakwenda Chato na Mhandisi Mtemi
Msafiri Simione amehamishiwa Wilaya ya
Tarime

MAKATIBU WAKUU

Rais amemteua Tixon Nzunda kuwa Ka-
tibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu akichukua
nafasi ya Maimuna Tarish ambaye alistaafu
utumishi wa umma hivi karibuni. Nzunda
kabla ya uteuzi huo alikuwa Naibu Katibu
Mkuu Ofisi ya Rais tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (Tamisemi).

Pia Mary Maganga aliyekuwa Kamishna

i

wa Bajeti ameteuliwa kuwa Naibu Katibu
Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango anayes-
hughulikia Utawala na Mhandisi Anthony
Sanga ameteuliwa kuwa Naibu Katibu
Mkuu Wizara ya Maji, Sanga kabla ya na-
fasi hiyo alikuwa Mkurugenzi Mtendaji
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Mwanza.

Mwingine ni Dk. Ali Possi ambaye ni Nai-
bu Wakili Mkuu wa Serikali anakuwa Naibu
Katibu Mkuu Wizara ya Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo na nafasi yake inachuku-
liwa na Gabriel Malata ambaye alikuwa
Kamishna wa Kazi, Ofisi ya Waziri Mkuu.

Katika mabadiliko hayo, Rais amewa-
hamisha Naibu Makatibu Wakuu wawili
ambaye ni Nicolas Merinye William Mkapa
kutoka Wizara ya Habari, Utamaduni,
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Katibu wa Chama cha Wabunge cha Kupambana na Malaria na Magonjwa valiyokuwa hayapewi Kipaumbele Tanzania (TAPAMA) ambae
alimuwakilisha Spika Ndugai, Mhe. Dkt. Raphael Chegeni (Kushoto), akiongozana na Kiongozi wa msafara wa Chama cha Wabunge kutoka
Uingereza na Ujerumani, Ndg. Jeremy Lefroy, baada ya kutembelea Ukumbi wa Bunge jijini Dodoma jana. PICHA: BUNGE

Vigogo Chadema mbaroni amri ya Dc

Na Godfrey Mushi, HAI

MZIMU wa kamatakamata umeanza
kuwaandama tena wabunge na viongozi
wa Chama cha Demokrasia na Maende-
leo (Chadema), baada ya jana Mbunge wa
Viti Maaum, Lucy Owenya, kukamatwa na
polisi kwa amri ya Mkuu wa Wilaya ya Hai,
Lengai Ole Sabaya.

Owenya alikamatwa na polisi jana baada
ya kudaiwa kwenda katika Shule ya Se-
kondari ya Rundugai iliyoko wilayani hapa
na kufanya siasa kinyume cha utaratibu.

Mkuu wa Wilaya ya Hai, Ole Sabaya, alith-

ibitisha kukamatwa kwa Owenya na wen-
zake na kupelekwa Kituo Kikuu cha Polisi
Bomang'ombe kwa mahojiano.

Wengine waliokamatwa ni Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Wilaya ya Hai, Helga
Mchomvu, ambaye pia ni Diwani wa Muun-
gano, Katibu wa Mbunge wa Hai, Irene
Lema na Diwani wa Machame Kaskazini,
Clement Kwayu.

Akizungumza na Nipashe kwa njia ya
simu, Ole Sabaya alisema viongozi hao wa-
likwenda katika shule hiyo jana asubuhi
kwa madai ya kuzungumza na wanafunzi
na kutoa misaada, bila ya kuwa na kibali

cha Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya hiyo, Yohana Sintoo.

“Unajua sisi tunatekeleza maelekezo na
kimsingi yapo maelekezo ya Mheshimiwa
Rais (John Magufuli) kuwa yeyote anayeta-
ka kutoa misaada katika shule yoyote atoe
taarifa kwa Mkurugenzi wa Halmashauri ili
misaada hiyo ijulikane lengo lake na kurati-
biwa,” alisema Sabaya.

“Badala yake, viongozi hao walikwenda
katika shule hiyo na wamekuwa wakifanya
hivyo mara kwa mara bila kutoa taarifa.
Sasa kwa jambo hilo mimi siliafiki kabisa
na nilichokifanya ni kutekeleza maagizo na

Makonda:
Imetosha

Na Mary Geofrey

IMETOSHA! Ni kauli ya Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul
Makonda alipotangaza kuitisha
mkutano na watendaji wote wa
mkoa huo kwa lengo la kutafuta
suluhu ya kukwama kwa miradi ya
maendeleo.

Katika taarifa yake ya jana kuhu-
su mkutano huo, Makonda alisema
imetosha kwake kukosa usingizi
kutokana na kukwama kwa miradi
ya maendeleo mkoani mwake.

Alisema mkutano huo utawahu-
sisha wakuu wa wilaya zote tano,
makatibu tawala wa wilaya na
wakurugenzi huku akiwaita wa-
nanchi wenye taarifa za sababu za
kukwama kwa utekelezaji wa miradi
yva maendeleo katika jiji hilo waji-
tokeze.

Makonda alisema kikao hicho
la kujadili na kupata mwafaka wa
sababu za kukwama kwa miradi
va uboreshaji wa ufukwe wa Coco
na ujenzi wa machinjio, vituo vya
mabasi, barabara na masoko.

“Enough is enough (inatosha).
Kwangu haya ni baadhi ya mambo
yanayonikosesha usingizi na moy-
oni najisemea ‘enough is enough’
(inatosha).

“Kama mkoa lazima tufanye kitu
na hii si mara ya kwanza, huko
nyuma tumeshawahi kushughulika
na wahandisi waliotukwamisha,
tumeshawahi kushughulika na
watumishi wa serikali waliokuwa
Vyanzo Vya Migogoro na safari hii
hatutashindwa, ‘enough is enough’,”
Makonda alisema.

Alisema anajua kuwa ndoto ya
Rais John Magufuli ni kuona nyama,
ngozi na bidhaa zote za ng'ombe
zinauzwa hasa kwa kuzingatia kuwa
Tanzania ni nchi ya pili Afrika kwa
wingi wa ng'ombe.

Alisema Rais Magufuli alipofanya
ziara maeneo ya machinjio, alisikit-
ishwa na hali aliyoikuta kwa sababu
licha ya kutoa fedha za ujenzi,
hakuna kilichofanyika na nyama
inayouzwa katika mabucha inatoka
nje ya mipaka ya Tanzania.

Alisema Rais Magufuli pia alishatoa
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maelekezo ya serikali,alisisitiza.

Katibu wa Chadema Mkoa wa Kilimanja-
ro, Basil Lema, alipotafutwa kuzungumzia
kamatakamata hiyo, alisema bado anafua-
tilia dhamana ya viongozi hao lakini atazun-
gumza baadaye jioni (jana) na vyombo vya
habari kuhusu uamuzi huo wa Ole Sabaya

“Bado mpaka mchana huu hawajaachiwa
na mimi nimepewa jukumu la kuhakiki-
sha mbunge na viongozi hao wengine wa-
naachiwa mara moja. Lakini pia niweke
wazi kwamba nitazungumza na vyombo
vya habari kuhusu jambo hili,” alisema
Lema.
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es Salaam jana, huku wakiwa hawajavaa vifaa vya kujikinga m|konon| kitendo ambacho ni
hatari kwa usalama wa afya zao. PICHA: JOHN BADI

Lowassa: Nchi
imeshika adabu

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAZIRI Mkuu wa zamani, Edward Lowassa,
amempongeza Rais John Magufuli kwa kurud-
isha nidhamu kwenye ofisi za umma, akisema
sasa nchi imeshika adabu.

Alitoa pongezi hizo jana wilayani Monduli
alipokuwa mgeni rasmi kwenye mahafali ya
kwanza ya darasa la saba ya Shule ya Msingi
Meyer’s inayomilikiwa na Shirika la Mtakat-
ifu Anna.

Lowassa alisema serikali ya awamu ya tano
inafanya mambo makubwa katika nyanja
mbalimbali ikiwamo sekta ya elimu ambayo
Rais Magufuli na serikali yake wameamua
itolewe bila malipo kuanzia shule za awali hadi
kidato cha nne.

“Nchi imeshika adabu na mambo yanaenda
sawa sawa kwa kuwa kila mtu anatekeleza
wajibu wake, tofauti na zamani kabla ya nchi
haijaingia katika kampeni ya tumbua tumbua,
watu walikuwa wanapeleka nchi watakavyo,”
alisema.

Hata hivyo, Lowassa aliishauri serikali kue-
lekea nguvu kubwa katika kuboresha elimu
ili kawapa ujuzi wahitimu ili iwe rahisi kwao
kujiajiri.

“Kazi kubwa na nzuri anayofanya Rais ya
kutoa elimu bure inahitaji kupakwa poda
kwani imewawezesha vijana wa sekondari
na msingi kumaliza elimu kwa wingi, hivyo tu-
jikite kuwawezesha vijana wetu katika kupata
elimu yenye ujuzi ili wajiajiri wanapohitimu,”
alisema.

Lowasa alisema alishiriki kuhakikisha Shiri-
ka la Mtakatifu Anna linapata eneo la kujenga
shule na kuwapongeza kwa kujenga shule bila
mchango wa mtu yeyote na kusomesha wa-
toto zaidi ya 100 kwa gharama nafuu.

Mwalimu Mkuu wa shule ya hiyo, Sista An-
jali Thomas, alisema shule hiyo ina jumla ya
wanafunzi 186 na kati yao, 18 wamehitimu
darasa la saba mwaka huu.

Alisema shule hiyo licha ya kuwa na maz-
ingira bora ya kufundishia, inakabiliwa na
changamoto ya ukosefu wa gari la shule na
barabara ya kuingia shuleni kuharibiwa na
mifugo na mvua kutokana na ukosefu wa
mifereji ya kupitishia maji.

Mfadhili wa shule hiyo, Padri John Laizer,
alimpongeza Lowassa kufanikisha kupatikana
kwa eneo la shule na yeye alisaidia upatikanaji
wa maji kwa kuchangisha zaidi ya Sh. milioni
52 kwa wadau mbalimbali.

Serikali
yatangaza
utaratibu
ununuzi
korosho
msimu huu

Na Beatrice Moses

SERIKALI imesema wanunuzi wa koro-
sho msimu huu watatakiwa kujisajili kwe-
nye Bodi ya Korosho kupitia mfumo wa
Wizara ya Kilimo wa kusimamia biashara
za kilimo (ATMIS).

Vilevile, imeeleza inadaiwa na wakulima
wakubwa wa korosho Sh. bilioni 50 kuto-
kana na kununua korosho zao msimu uli-
opita.

Hayo yalielezwa jana na Waziri wa
Kilimo, Japhet Hasunga a]ipozungmnza
Salaam.

“Msimu wa 2019/2020 mfumo wa un-
unuzi wa korosho utakuwa kwa njia ya
mnada wa wazi kwa kutumia Jukwaa la
Soko la Bidhaa Tanzania (TMX), hakutaku-
wa na matumizi ya masanduku ya mnada,”
Waziri Hasunga alisema.

Aliongeza kuwa wanunuzi wataka-
osajiliwa na kukidhi vigezo watatakiwa
kulipa Kinga ya Dhamana kutegemeana na
kiasi cha korosho mnunuzi anachotaka ku-
nunua kupitia kwenye akaunti ya usuluhi-
shi inayomilikiwa na Soko la Bidhaa.

“Mfumo huu utaruhusu wanunuzi mbal-
imbali kutoka maeneo mbalimbali duniani
kushiriki katika mnada. Wanunuzi wa nje
ya nchi wataweza kushiriki katika mnada
moja kwa moja na hawatalazimika kufun-
gua kampuni nchini,” alisema.

Waziri huyo alisema wanunuzi hao wat-
adhaminiwa na benki za malipo (Settle-
ment Bank) zinazotambuliwa na Soko la
Bidhaa (TMX) hivyo kuongeza ushindani
katika minada.
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% bintiye kufanya mtihani

Na Gurian Adolf, NKASI

Rukwa, Luvinza Kasakwa (55) amefikishwa
polisi kwa tuhuma za kumzuia binti yake ku-
fanya mitihani ya kumaliza elimu ya msingi ili
amwozeshe apate fedha.

Mzazi huyo wa mwanafunzi mwenye umri
wa miaka 16 aliyekuwa akisoma katika Shule ya
Msingi Paramawe, alikamatwa baada ya mwa-
nawe huyo kutofika kufanya mitihani kwa ma-
dai kuwa amezuiwa na mzazi wake.

Akizungumza jana na mwandishi wa habari
hii kwa njia ya simu, Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi, Missana Kwan-
gula, alikiri kutokea tukio hilo huku akisema ni
la kusikitisha hasa katika kipindi hiki ambacho
serikali imeamua kutoa elimu bila malipo ili wa-
toto wote wapate elimu bila vikwazo.

Akisimulia undani wa tukio hilo, mkurugenzi
huyo alisema Septemba 12 ambayo ilikuwa siku
ya kwanza ya wanafunzi wa darasa la saba
kufanya mtihani wa kuhitimu elimu ya msingi
nchini, mwanafunzi huyo hakuonekana katika
chumba cha mtihani.

“Mtihani wa kwanza ulikuwa wa somo la
Kiingereza lakini msichana huyo hakuwapo
kwenye chumba cha mtihani. Msimamzi alitoa
taarifa kwa Ofisa Mtendaji wa Kata ambaye
aliwasiliana na mzazi wa kiume wa mwanafunzi
huyo ambaye alidai kuwa binti yake alikuwa
mgonjwa,” alisema

Kwangula alisema mzazi huyo baada ya
kushawishiwa kwa simu alikubali kumpeleka
binti yake huyo shuleni, lakini alipofika alione-

kana hakuwa mgonjwa na kuamuriwa kuin-
gia kwenye chumba cha mtihani lakini alikuwa
amechelewa, hivyo hakufanya mtihani wa somo
hilo.

Aliongeza kuwa baba mzazi wa mwanafunzi
huyo alikamatwa na kushikiliwa katika kituo
cha polisi kilichoko katika Kata ya Paramawe
kabla ya kuhamishiwa wilayani ili kusubiri mwa-
nawe amalize mitihani yake na kuendelea na
upelelezi zaidi ili kujua ni kwa nini mwanafunzi
hakufika shuleni kufanya mtihani hadi alipolazi-
mishwa.

“Japo hatuna ushahidi wa moja kwa moja
kuna uwezekano mkubwa kuwa baba mzazi
wa msichana huyo alikuwa na nia ovu ya ku-
sababisha binti yake asifanye mitihani ili amu-
ozeshe. Uzuri ni kwamba katika kijiji cha Para-
mawe kipo kituo cha polisi ambako uchunguzi
unaendelea,” alisema Kwangula.

Diwani wa Paramawe, Wilbroad Kakui, aki-
zungumza na mwandishi wa habari hii kwa njia
ya simu, alisema msichana huyo alipohojiwa
alikiri kuwa hakuwa mgonjwa bali baba yake al-
imkataza kwenda kufanya mitihani na akienda
ahakikishe anafanya vibaya mitihani yake ili
asifaulu kwa kuwa ana lengo la kumwozesha.

Pia alisenma katika kufanikisha azma yake
hiyo, siku ya mtihani alimzuia kwenda shuleni
kufanya mitihani hiyo.

Kakui alisema licha ya kuwa mwanafunzi
huyo alikuwa amezuiwa na mzazi wake, haku-
furahishwa na kitendo hicho kutofanya miti-
hani ndiyo maana alipotakiwa kuingia darasani
kufanya mtihani alikwenda na alishiriki katika
mitihani yote iliyokuwa imebaki.
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Mbinu mpya za makahaba
kukwepa mkono wa polisi

“Namshuk-
uru Mungu
sana kwa
jitihada am-
bazo zime-
fanyika.
Nilikuwa
nashangaa
muda
mrefu
kama kweli
serikali

ipo kwa
nini isipige
marufuku
maana
walikuwa
wanas-
ombwa na
polisi baada
ya saa mbili
wanarudi.
Lakini Kili-
chofanyika
kwa sasa

ni mivjiza
kwa kweli
tunalala
vizuri,”
alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

NI mbinu mpya. Ndivyo inavyoweza kue-
lezwa kutokana na wanawake wanaofanya
biashara ya ukahaba kubuni mbinu mpya za
kuwanasa wateja na wakati huo huo kukwepa
mkono wa dola.

Hiyo inatokana na kamatakamata ya wa-
nawake hao maarufu kama makahaba katika
Jiji la Dodoma, baada ya nyumba ya kulala wa-
geni ya Keko iliyokuwa ikitumiwa kwa biashara
hiyo kufungwa.

Katika kuhakikisha hawaondoki katika ulin-
go, wamebuni mbinu mpya tatu za kufanya bi-
ashara hiyo. Mbinu hizo ni pamoja na kuwasili-
ana na wateja wao kwa njia ya simu, kukaa
kwenye baa na kumbi za starehe wakisubiri wa-
teja na kukodi bodaboda kuzunguka nao kwe-
nye maeneo waliyokuwa wakifanyia biashara
kutafuta wateja.

Katika uchunguzi uliofanywa na Nipashe,
maeneo yaliyokuwa yakitumiwa na makahaba
yamefungwa ikiwamo gesti hiyo maarufu, huku
wao wakibuni mbinu zingine za kuendelea ku-
fanya biashara hiyo.

Pia kwa sasa wamekuwa wakiwinda wateja
wao kwa kwenda kwenye baadhi ya baa kubwa
na kununua kinywaji ambacho anakaa nacho
kwa muda mrefu bila kuisha.

Sambamba na hilo wamekuwa wakirandaran-
da kwenye maeneo waliyokuwa wakiyatumia
kwa usafiri wa pikipiki ili wasiweze kukamatwa
na polisi.

Pamoja na kutumia mbinu hizo, gazeti hili
limeshuhudia Jeshi la Polisi likiwa limeimari-
sha doria mitaa ya Uhindini na Airport nyakati
za usiku ili kudhibiti biashara hiyo.

Walishindwa kulala

Mmoja wa wakazi wa Uhindini (jina limehi-
fadhiwa), alisema kabla ya kamata kamata ya
wanawake hao, hali ilikuwa mbaya kwa kuwa
walikuwa wakishindwa kulala kutokana na ku-
wapo na kelele na kujiuza hadharani.

“Mimi nilikuwa nashindwa kulala usiku
maana huu ndio mtaa waliokuwa wakiutumia.
Tulilazimika kukesha nao usiku kucha na niki-
ingia kazini nashindwa hata kufanya kazi zangu
kwa ufanisi,” alisema.

“Kondomu na tishu zilikuwa zinazagaa hadi
getini kwangu kwa hiyo nikiamka nalazimika
kufanya usafi na kuokota.” Aliongeza.

Alisema anamshukuru Mungu kwa jitihada
zilizofanyika kwa kuwa takribani miaka minne
alikuwa akipata adha ya kuwapo kwa biashara
hiyo jirani na nyumba yake.

“Namshukuru Mungu sana kwa jitihada am-
bazo zimefanyika. Nilikuwa nashangaa muda
mrefu kama kweli serikali ipo kwa nini isipige
marufuku maana walikuwa wanasombwa na
polisi baada ya saa mbili wanarudi. Lakini kili-
chofanyika kwa sasa ni miujiza kwa kweli tu-
nalala vizuri,” alisema.

Aliwashauri wanawake hao wafanye biashara
ndogo ndogo badala ya kuuza miili kwa kuwa
inamdhalilisha mwanamke.

MWENYEKITI WA MTAA

Mwenyekiti wa Mtaa wa Tofiki, Alnoor Vis-
ram, alikiri kufungwa kwa nyumba ya kulala
wageni katika mtaa huo kutokana na madada
poa (makahaba).

“Mmoja wa wamiliki alikuja kwangu kuni-
julisha kuwa gesti yake anaifunga na barua
anapeleka kwa Mkurugenzi wa Jiji na kuomba
kugongewa muhuri na ilipofika siku ya pili
kuangalia kweli nimekuta hata jina la gesti
amelifuta nje,” alisema.

Alisisitiza kuwa ataendelea kushirikiana na
polisi kuhakikisha biashara hiyo inadhibitiwa
katika mtaa huo.

MEYA WA DODOMA

Alipoulizwa kuhusu jengo linalomilikiwa na
jiji kulalamikiwa kuwa kijiwe cha makahaba,
Meya wa Jiji la Dodoma, Prof. Davis Mwamfupe,
alisema jengo hilo (CDA Club) linamilikiwa na
jiji na kwamba limekodiwa na mtu ambaye
wameingia naye mkataba wa kufanyia biashara.

Aidha, alisema wamebaini kuwa eneo hilo
linatumika kwa biashara ya makahaba kama ki-
jiwe cha makutano yao.

“Zamani walikuwa wanatambulika kwa ura-
hisi sana kwa sababu wanavaa nguo fupi, lakini
kwa sasa wanavaa vizuri kistaarabu kabisa, lak-
ini wateja wao wana mawasiliano nao,” alisema.

Aliwataka wanaume kutowahitaji makahaba
kwa kuwa uhitaji wao unasababisha kuwepo na
biashara hiyo.

“Hawa makahaba ni watoa huduma kwa wah-
itaji sasa inatakiwa elimu itolewe na tuelimishe
jamii kwamba hiki kitu kinahusu pande mbili,
je, wateja wao tumefanya juhudi gani?” Alise-
ma. Prof. Mwamfupe alisema tatizo la maka-
haba linachangiwa na wanaume wanaowahitaji
na kwamba katika jengo hilo biashara inay-
oendeshwa ni baa.

“Lile jengo tunaangalia mkataba na masharti
ya biashara tuliyoingia nayo na kama kuna
namna inakiukwa basi tutachukua hatua iki-
wamo kuvunja mkataba,” alisema.
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Gilles Muroto +
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WAHUKUMIWA KIFUNGO

Hivi karibuni, Jeshi la Polisi liliwakamata na
kuwafikisha mahakamani kwa nyakati tofauti
makahaba 19 na kuhukumiwa kifungo cha mie-
zi sita jela kila mmoja kutokana na kupatikana
na hatia ya kufanya biashara hiyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Dodoma, Gilles
Muroto, alisema jeshi hilo linaendelea na msa-
ko wa kuwakamata makahaba katika maeneo
mbalimbali wanaofanya kazi hiyo ya kujiuza
kama sehemu ya kujiingizia kipato.

Alisema wanaofanya biashara hiyo wana-
tenda kosa hilo kinyume na kifungu cha Sheria
namba 176 (a), (f) na (g) cha Kanuni ya Adhabu
ya sura ya 16.

UDHIBITI UKAHABA

Katika Mkutano wa 16 wa Bunge, Mbunge
wa Viti Maalum (Chadema), Maryam Msabaha,
alisema katika majiji makubwa nchini liki-
wamo Dodoma, kumekuwapo na ongezeko la
wanawake wanaofanya biashara ya kujiuza na
kuhoji serikali ina mkakati gani hasa makao
makuu ya nchi kudhibiti hali hiyo ili kupunguza
ongezeko la kutupa watoto majalalani.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Hamad Yusuf Masauni, alisema
Jeshi la Polisi limekuwa likifanya jitihada mbal-
imbali za kukabiliana na watu wanaofanya bi-
ashara ya ngono na kuwataka wanaume kujie-
pusha kuwa wateja wa biashara hiyo.
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Waziri ataka mchakato
uhifadhi bonde Kihansi

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), George Sim-
bachawene, amewaagiza wadau wa mradi
wa uhifadhi na usimamizi katika Bonde
la Kihansi (KCCMP), Kilombero mkoani
Morogoro  kuharakisha mazungumzo na
makubaliano ya kulifanya bonde hilo kuwa
eneo maalumu la uhifadhi.

Simbachawene amesema mbali na ku-
wapo kwa bioanuwai mbalimbali katika
bonde hilo, pia limebainika kuwa na kaha-
wa pori ambayo haipatikani mahali kokote
duniani.

Alitoa agizo hilo mjini hapa jana wakati
akifungua mkutano wa wadau uliolenga
kujadili namna bora ya kuhifadhi na  kue-
ndeleza eneo hilo baada ya kukamilika kwa
mradi wake mwishoni mwa mwaka huu ili
kutunzwa na serikali

Waziri alisema awali eneo hilo lilikuwa
likitunzwa na kuendelezwa kupitia mradi
wa KCCMP ambao unamalizika mwishoni
mwa mwaka huu, hivyo wadau hao wata-

jadili namna ya kuendelea kulihifadhi.

Eneo hilo lina vyura na viumbe vingine
adimu ikiwemo kuwa chanzo cha maji cha
uzalishaji wa umeme.

Alisema mchakato huo ulianza tangu
mwaka 2016 na kwamba baada ya majadil-
iano hayo, mawazo yatapelekwa serikalini
na kulipitisha eneo, hivyo aliwataka wadau
hao kujadili kwa maslahi mapana ya taifa
kwa kuwa sasa iko haja ya kulifanya eneo
maalumu la uhifadhi.

Aidha, Waziri Simbachawene aliagiza wa-
nasayansi kuharakisha utafiti wao kuhusu
kahawa pori na kwamba utafiti huo ulete
matokeo bora kwa maslahi ya taifa badala
ya kuishia kwenye makabrasha kwa sababu
mmea huo unaweza kuiingizia nchi mapato
makubwa.

Kuhusu umuhimu wa bonde hilo kuhifa-
dhiwa, Simbachawene alisema ni chanzo
muhimu cha maji kwa ajili ya uzalishaji wa
umeme kwa kuwa asilimia 32 ya nishati
huyo inayozalishwa nchini, inatoka Kihansi.

Pia alisema bonde hilo lina ikolojia na ba-
ianowai wakiwamo vyura adimu na vipepeo

ambao wanafanya eneo hilo kuwa la kip-
ekee duniani.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (Nemc), Profesa Esnat Chagu,
alisema mwaka 2016 Kamati ya Makatibu
Wakuu kwa kutambua kuwapo kwa wadau
wengi wenye matakwa tofauti kwenye eneo
hilo, iliamua kuanzisha mchakato wa ku-
litambua eneo hilo kuwa eneo la kulindwa
kimazingira.

Prof. Chagu alitaja sababu kubwa ya
mchakato huo kuwa ni kuhakikisha kunaku-
wapo na usimamizi endelevu wa shughuli za
uhifadhi katika eneo hilo baada ya mradi wa
KCCMP kumalizika.

Naye Mtafiti wa Kahawa Pori kutoka Chuo
Kikuu cha Sokoike cha Kilimo (Sua), Profesa
Paul Kusolwa, alisema kahawa pori hiyo ili-
gundulika miaka mingi iliyopita na shughuli
za utafiti zilianza kwa kuangalia sababu
za kuwapo kwake, ubora wake na kama
inaweza kuhamishwa kutoka porini na ku-
letwa kwenye mazingira mengine kwa lengo
la kuongeza uzalishaji.

Shehe wa
Msikiti wa
ljlumaa wa
Takwa,
Jumanne
Mustafa, aki-
wa amelazwa
kwenye wodi
namba 7,
katika Hospi-
tali ya Mkoa
wa Kigoma
Maweni, ,
baada ya
kupata ajali
va Hiace,
iliyotokea
Kigoma Mjini
jana. Kush-
oto ni Ofisa

| Muuguzi wa
hospitali
hiyo, Bertha
Andason.
PICHA: JOC-
TAN NGELLY

Wazindua mpango kuepusha
wasichana maambukizo VVU

Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA Linaloshughulika na Vijana
(Tayoa) kwa kushirikiana na Tume ya Ku-
dhibiti Ukimwi (Tacaids) na Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (Tasaf), wamezindua
mpango wa kuwasaidia wasichana barehe
walio shuleni na wanawake vijana walio
nje ya shule kuepuka maambukizo ya Vi-
rusi vya Ukimwi (VVU).

Mpango huo unaojulikana kama ‘Timi-
za Malengo’ unawalenga wasichana wanao-
ishi katika kaya maskini ambao wako katika
hatari kubwa ya kupatwa maambukizo ya
VVU.

Akizungumza wakati wa mafunzo kwa
wakufunzi wa mpango huo kutoka mikoa

mbalimbali nchini, Mkurugenzi wa Miradi
ya Tasaf, Amaseus Kamagenge, alisema
mpango huo unalenga kuwaepusha wasi-
chana hao dhidi ya maambukizo ya VVU
na kuwainua kiuchumi.

Alisema mpango huo pia unalenga
kuboresha mazingira ya elimu kwa wasi-
chana barehe kuanzia miaka 10 mpaka 24
walioko shuleni ili wasipate vishawishi na
kushindwa kuendelea na masomo yao.

Kwa wale walioko nje ya shule watakao-
saidiwa na mpango huo, Kamagenge alise-
ma ni wa kuanzia umri wa miaka 15 hadi
24 walioko katika kaya maskini ambao
watawezeshwa kuanzisha miradi itakay-
owainua kiuchumi na kuwaondoa katika
vishawishi.

Meneja Uhawilishaji Fedha wa Tasaf,
Selemani Masala, alisema kwa wasichana
walioko nje ya shule, watapatiwa elimu
ya ujasiriamali na namna ya kuanzisha na
kuendesha miradi ya kiuchumi.

Meneja Mradi wa Timiza Malengo ku-
toka Tayoa, Adam Mrisho, alisema utafiti
walioufanya umebaini vijana barehe hu-
susani walio katika mazingira magumu,
ndiyo wako katika hatari kubwa ya kupata
maambukizo ya VVU kutokana na wengi
wao kushawishika kutokana na maisha
magumu.

Alisema mpango huo utaanza katika hal-
mashauri 10 za mikoa mitatu ya Dodoma,
Singida na Morogoro.

Tanzania, Poland
kuongeza fursa
za biashara

na elimu

Na Romana Mallya

SERIKALI za Tanzania na Poland zime-
kubaliana kuongeza ushirikiano katika bi-
ashara na kutoa fursa ya elimu.

Imeelezwa kuwa Watanzania wanakwen-
da Poland kusoma fani ya udaktari, uhandisi,
sayansi, Tehama na kilimo.

Makubaliano hayo yalifikiwa jana jijini Dar
es Salaam, Tanzania ikiwakilishwa na Waziri
wa Mambo ya Nje na Ushirikano wa Afrika
Mashariki, Prof. Palamagamba Kabudi huku
Poland ikiwakilishwa na Naibu Waziri wa
Mambo ya Nje, Marcin Przydacz.

Prof. Kabudi alisema kutokana na
makubaliano kati ya nchi hizo, wafanya-
biashara wa Tanzania wanatakiwa ku-
changamkia fursa mbalimbali za biashara.

“Tumekubaliana pia kutoa fursa ya elimu
ambapo Watanzania sasa watakwenda kuso-
ma Poland katika fani ya udaktari, uhandisi,
sayansi, Tehama, kilimo na maeneo men-

e.
“Lengo la makubaliano hayo ni kukuza
ushirikiano uliopo kati ya nchi hizi. Kwa sasa,
tunashirikiana na Poland katika maeneo kad-
haa ikiwa ni pamoja na biashara,” alisema.

Prof. Kabudi aliongeza kuwa bidhaa za
Tanzania zinazouzwa Poland ni pamoja na
chai, kahawa na tumbaku.

“Tanzania inanunua Poland bidhaa
mbalimbali kama tairi za magari, vifaa vya
maabara na vifaa vya umeme” Prof. Kabudi
alisema.

Alisema fursa za biashara baina ya nchi
hizi mbili bado ni nyingi na wamekubaliana
kupitia balozi na taasisi za serikali, waongeze
ushirikiano katika biashara.

Prof. Kabudi alisema nchi hizo zina-
shirikiana kwenye miradi mikubwa miwili
ukiwamo wa ujenzi wa kiwanda cha ku-
unganisha trekta kilichoko Kibaha ambao
unatekelezwa kwa mkopo wa riba nafuu ku-
toka serikali yao.

“Kupitia mradi huu, jumla ya matrekta
2,400 yanaunganishwa nchini kupitia kam-
puni ya URSUS ya Poland. Tayari matrekta
875 yameshaunganishwa.

“Mradi huu utaongeza uzalishaji kwenye
sekta ya kilimo na kuleta mapinduzi ya kili-
mo kutoka kutumia jembe la mkono kwenda
kutumia trekta,” alisema.

Prof. Kabudi alisema mradi mwingine ni
wa kujenga maghala ya kuhifadhi nafaka,
akibainisha kuwa jumla ya maghala manane
yanajengwa katika kanda zote zinazohifadhi
chakula nchini. “Mradi huu utaongeza uwezo
wa serikali wa kuhifadhi nafaka kutoka tani
250,000 kwa sasa hadi tani 50,000,” alisema.

“Pia, kila mwaka, watalii wapatao 12,000
wamekuwa wakitembelea visiwa vya Zanzi-
bar kwa ndege zinazotoka miji mbalimbali ya
Poland moja kwa moja mpaka Zanzibar.

“Idadi ya watalii inaendelea kuongezeka
kutoka watalii 12,241 mwaka 2017 hadi watalii
18,853 mwaka 2018.”

Naibu Waziri wa Mambo ya Nje wa Poland,
Przydacz alisema serikali yake itaendelea
kuwahimiza Wapoland kuja kuwekeza Tan-
zania hasa kwenye maeneo ya uzalishaji wa
dawa, kilimo hususani katika uongezaji wa
thamani ya mazao, uzalishaji wa mashine za
viwandani na uzalishaji wa bidhaa za viwan-
dani.

“Tunaahidi tutaendelea kuunga mkono
juhudi za serikali chini ya Rais John Magu-
fuli ya kutafuta suluhisho la changamoto ya
uhaba wa maji inayokabili wananchi sehemu
mbalimbali nchini,” alisema.
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Mungu ibariki Taifa
Stars kuelekea CHAN

SAFARI ya Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), kusaka
tiketi ya kushiriki katika fainali zijazo za Kombe la Mataifa
ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN), bado inaendelea.

Stars ilianza kampeni ya kuelekea katika fainali hizo kwa
kuwaondoka majirani zao Kenya (Harambee Stars) na sasa
inatarajia kuwakabili Sudan.

Kikosi hicho kinachoongozwa na Kaimu Kocha Mkuu
Mrundi Etienne Ndayiragije, kinatarajia kuwakaribisha Su-
dan katika mchezo wa kwanza wa raundi ya kwanza utaka-
ochezwa kesho saa 1:00 usiku, kwenye Uwanja wa Taifa.

Mechi hiyo ni muhimu kama ilivyokuwa michezo mingine
iliyotangulia kwa sababu, inatakiwa kupata ushindi mnono
ili kujiweka kwenye nafasi nzuri ya kusonga mbele katika mi-
chuano hiyo inayoandaliwa na kusimamiwa na Shirikisho la
Soka Afrika (CAF).

Nguvu, maarifa na umoja uliotumikia wakati wa kuhakiki-
sha Harambee Stars inafungwa, sambamba na Burundi (kati-
ka mashindano ya Kombe la Dunia), inatakiwa kutumika vile
vile kwenye mchezo huu dhidi ya Sudan.

Nipashe inawakumbusha wahusika wote, kuanzia wasi-
mamizi ambao ni Shirikisho lIa Soka Tanzania (TFF), benchi
la ufundi, wachezaji pamoja na mashabiki (mchezaji namba
12), kuongeza nguvu ili timu hiyo itimize malengo yake.

Kufanya vema kwa Stars, mbali na kutangaza jina la nchi
kwenye medani za kimataifa, pia hutoa fursa kwa wachezaji
wa Tanzania kutangaza vipaji vyao.

Mataifa yaliyoendelea ya Afrika Magharibi na Kati, wame-
kuwa wakitumia nguvu kubwa kuhakikisha timu zao za taifa
zinakuwa kwenye ubora wakati wote, na wanafanya hivyo
kwa sababu ya kuhitaji pia maendeleo katika kada nyingine.

Stars, itakaposonga mbele katika mashindano hayo ya
CHAN, wachezaji wake wataonekana zaidi na mawakala wa
nje na hatimaye kununuliwa huku pia nchi ikiingiza fedha
kwa wageni wanaokuja kuangalia mechi mbalimbali.

Kila mechi ni muhimu, Stars haipaswi kuwadharau wap-
inzani wao Sudan kwa sababu yoyote ile, au kwa kuangalia
changamoto zinazowakabili.

Tukumbuke mpira ni dakika 180. Lakini kila siku tunakum-
bushwa kupambana na kuhakikisha unapata matokeo chan-
ya katika dakika 90 za kwanza ambazo huchezwa kwenye
uwanja wa nyumbani, na vile vile huwafanya wachezaji kuwa
na morari ya kufanya vizuri katika mchezo wa marudiano.

Tunaamini kupata ushindi katika mchezo wa kwanza, na
hasa unapokuwa nyumbani, ni jambo bora na husaidia hu-
punguza “presha” katika mchezo wa marudiano.

Nipashe inawakumbusha wachezaji wote wa Stars walioit-
wa katika mchezo huu, kuhakikisha wanapeperusha vema
bendera ya Tanzania na kuona ni nafasi yao ya kusaka tiketi
ya kusajiliwa na klabu za nje ya nchi.

Ikumbukwe kila mchezaji anapata fursa ya kuonekana
kupitia mashindano tofauti, kama nahodha wa Stars, Mbwa-
na Samatta, alionekana na TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidem-
korasia ya Congo (DRC), akiwa na Simba katika mashindano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, lakini wewe ambaye bado uko
nchini, huu ndio ukawa muda wao wa kuonekana.

Hakuna kisichowezekana, uwanja ni wetu, ardhi ni yetu na
mashabiki ni wetu. Kila la kheri Taifa Stars katika mchezo
huo dhidi ya Sudan.
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Mcheza na tope humrukia

MTU anayechezea tope huishia
kurukiwa na kuchafuliwa na tope
lenyewe.

Aidha mchimba kisima huin-
gia mwenyewe. Maana yake mtu
anayemchimbia mwengine shimo
kwa dhamira mbaya huishia kuin-
gia yeye mwenyewe.

Hii ni methali ya kutumiwa
kumshauri mtu anayekusudia
kumfanyia ubaya mwenzake
kuwa huenda ubaya huo ukamru-
dia yeye.

Ndo maana husemwa “Ubaya
hatima* yake mbaya.” “Hatima ni
mwisho wa jambo. Maana yake
ubaya huwa na mwisho m-baya.

Makala ya leo ni mahususi kwa
wanachama na mashabiki wa
Simba na Yanga wanaozishang-
ilia timu ngeni zinapokuja nchini
kucheza mechi za kimataifa dhidi
ya timu zao.

Twanasihiwa  kutowacheka
wenzetu wanapopatwa na mata-
tizo kwa kuwa yanaweza kutu-
kumba sisi pia.

Haya ndio mambo yanayoi-
kumba Yanga sasa hata kuitwa
‘wazee wa bakuli’ wanaopita
mitaani kwenye matawi yao
kuomba hela kwa wanachama na
mashabiki wao!

Kumbuka Yanga ilipokuwa na
hali nzuri kifedha, iliweza ku-
fanya vema katika mashindano
mbalimbali na kutwaa ubingwa
wa Ligi Kuu ya Bara kwa misimu
mitatu mfululizo.

Wachezaji walilipwa mishahara
na stahiki zao kwa wakati huku
mashabiki wakifurahi kupata ma-
tokeo chanya katika mechi mbal-
imbali walizocheza.

Ni dhahiri kuwa “Mambo ni
kangaja*, huenda yakaja.” *Kan-
gaja ni aina ya majani ambayo
hutokea wakati fulani fulani tu.
Methali hii huweza kutumiwa ku-
pigia mfano mambo yaliyotokea
na ambayo hayakutarajiwa.

Ndo maana wahenga walisema
“Kila mlango una ufunguo wake.”
Twafunzwa kuwa si vizuri kufa-
nanisha mambo au hata watu kwa

kuwa kila jambo au mtu huwa na
sifa zake au uwezo wake, tofauti

na mwenzake. Hu-
wezi kuvifananisha
vipaji (vipawa) vya
watu wawili.

Nawasikitikia
mashabiki na wa-
nachama wa Yanga
(nikiwamo  mimi)
kwa kutoiweka kwe-
nye daraja la juu
la maendeleo. Eti
twajidanganya kuwa
‘maendeleo” ya kla-
bu yetu ni kuifunga
Simba tu. Pukacha-
ka! (neno lenye kua-
shiria kutema mate
ambalo humaanisha
kukidharau kitu kili-
chotajwa).

Tangu jengo lil-
iloachwa na mare-
hemu Mangara Tabu
kwa msaada wa Sh.
milioni mbili zili-
zotolewa na mare-
hemu Rais Abeid
Amaan Karume wa
Zanzibar,  hakuna
maendeleo  yoyote
yaliyofanywa mpaka
sasa!

Wenzetu  Simba
walichapuka (ki-
tendo cha kufanya
jambo haraka hara-
ka) kuomba hati-
miliki ingine baada
ya ile ya kwanza
kungang’aniwa na
mmoja wa aliyekuwa
kiongozi wao. Je,
Yanga tumelala us-
ingizi wa pono*? Kwa
maendeleo  waliyo
nayo Simba, Yanga
twapaswa kujianga-
lia upya.

Tuliache hilo.
Wanachama na
mashabiki ~ wengi
wa Simba na Yanga
huwa kama watu wa-

Wachezaji
walilipwa
mishahara
na stahiki
zao kwa
wakati huku
mashabiki
wakifurahi
kupata
matokeo
chanya
katika mechi
mbalimbali
walizocheza.

sio wa jiji moja nchini Tanzania.
Mojawapo inapocheza na timu

ngeni kutoka nnje ya
nchi, upande mwingine
huwashangilia ~ wageni
utadhani hao ndio we-
nyeji na Simba na Yanga
ni wageni!

Kitendo hicho kinatud-
halilisha Watanzania na
kufanywa malimbukeni
yaani watu wanaoinukia
katika utendaji wa kitu
fulani; watu wanaofanya
kitu au jambo kwa mara
ya kwanza!

Wenzetu huzishangilia
timu za miji yao lakini sisi
hatuna kaida (utaratibu)
hiyo! Ichezapo Simba na
timu ya nnje, mashabiki
wa Yanga huishangilia
timu ngeni badala ya
nyumbani! Aidha Yanga
ichezapo na timu ngeni,
Simba nao huwa upande
wa wageni! Twajidhalili-
sha wenyewe!

Wenzetu hata kama
timu zao zinafanya
vibaya, hawakosi ku-
jazana viwanjani ili kuz-
ipa hamasa yaani ari ya
kucheza; shime, mdadi.
Twapaswa kujifunza ku-
toka kwao.

Sisi hugawanyika hata
kuwashangilia wachezaji
wetu! Mchezaji wa Simba
akicheza vizuri, wana-
oshangilia kwa nder-
emo ni wanachama na
mashabiki wa timu hiyo.
Kadhalika mchezaji wa
Yanga akicheza vizuri,
wanaoshangilia kwa vi-
fijo ni wa Yanga.

Pukachaka! (neno le-
nye kuashiria kutema
mate  linalomaanisha
kukidharau kitu kilicho-
tajwa).

marobarnabas@ya-
hoo.com
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Takukuru yaonya wanawake
kuhusu rushwa ya ngono

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru), imewataka wa-
nawake kufichua vitendo vya rushwa ya
ngono sehemu za kutolea huduma na
kazini ili wahusika waweze kuchukuliwa
hatua.

Salaam na Mkuu wa Dawati la Jinsia
wa Takukuru Mkoa wa Kinondoni, Elly
Makala, katika semina ya madereva wa
daladala na bodaboda iliyofadhiliwa

na Shirika la Tanzania Women Fund na
kuhudhuriwa pia na maofisa wa Jeshi la
Polisi.

Makala aliwataka wanawake kupiga
simu bure namba 113 muda wote ku-
wasiliana na Takukuru ili waweze kupata
msaada wanapokumbana na matatizo ya
aina hiyo badala ya kukaa kimya.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la
Kutetea Wanawake na Maendeleo, Janeth
Mawinga, aliwataka wanawake kukataa
kufanya ngono bila ridhaa yao ili kupata
huduma fulani.

Alisema wamekuwa wakitoa elimu kwa
madereva kwa sababu wao ndiyo wahusi-
ka kwenye vyombo vya usafiri ambako
ngono zinafanyika.

“Kundi hili likipata elimu ni rahisi
kuinusuru jamii nzima wakiwamo wasi-
chana dhidi ya vitendo hivi, tutaendelea
kutoa mafunzo maeneo mbalimbali jijini
Dar es Salaam,” alisema Mawinga.

Aliwaambia washiriki kuwa tafiti zinao-
nyesha kuwa wanawake wengi huombwa
rushwa ya ngono bila wao kujijua na kui-
taka jamii kukemea vitendo hivyo.
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Manispaa ya Musoma mkoani Mara. PICHA: JOHN BADI

Bila usawa Kijinsia vvama visisajiliwe

Romana Mallya na Philip Nyiti
(Tudarco)

VIONGOZI wa ngazi za juu wa vyama

wametakiwa kuweka usawa kwenye uteuzi
wa wagombea ndani ya vyama unaozinga-
tia usawa wa kijinsia.
Dar es Salaam katika warsha ya viongozi
wa ngazi za juu wa vyama vya siasa iliyoan-
daliwa na Kituo cha Demokrasia Tanzania
(TCD), waliokutana kujadili na kuridhia
mapendekezo ya taratibu za uteuzi kuele-
kea Uchaguzi Mkuu.

Mwenyekiti wa Mtandao wa Wanawake
Katiba na Uongozi, Victoria Mandari, aki-
zungumzia kuhusu masuala muhimu ya
kijinsia katika sheria ya vyama vya siasa,
alisema baada ya mabadiliko kadhaa ya
sheria ya vyama vya siasa, madai ya kuwa
na demokrasia shirikishi na ushindani
kwenye vyama vingi yalianza kudaiwa.

“Mtandao wa wanawake, mashirika
mbalimbali na chama cha wanasheria
wanawake na makundi mengine waliona
kuna muhimu kuwe na sheria ambayo
itaweka misingi ya usawa wa jinsia,” alise-
ma Mandari.

Aliongeza kuwa kubwa linalodaiwa ni
sheria hiyo iwe inaleta ushindani wa haki
hasa kwa kuzingatia ushirikishi wa wa-
nawake katika ngazi zote za maamuzi.

“Tulitaka kuwe na uwazi kwenye kutoa

maamuzi katika chaguzi mbalimbali za
viongozi na matumizi ya rasilimali za cha-
ma. Wanawake walikuwa hawapati fursa
kuzitumia rasilimali hizo vizuri,” alisema.

Alisema sheria mpya ya vyama kifungu
cha 6(a) kimebainisha misingi hiyo ya uwa-
zi, usawa wa Kkijinsia.

“Sheria imesema chama cha siasa ili
kiweze kufanikisha shughuli zake, kizin-
gatie misingi ya usawa wa Kkijinsia, uwazi,
uwajibikaji na matumizi ya rasilimali. La-
kini haijabainisha vyama hivyo namna
gani vitawajibishwa endapo havitazingatia
sharti hilo.

“Tulichambua na tulizungumza na vion-
gozi wa vyama vya siasa na ofisi ya msajili
wa vyama vya siasa tukaeleza tatizo hilo
tukaambiwa itawekwa kwenye kanuni.”
Alisema Mandari.

Alieleza kuwa wameipitia kanuni am-
bayo imetolewa hivi karibuni na kubaini
kuwa imejikita kwenye usajili na ufuatiliaji
na kupendekeza misingi ambayo imebain-
ishwa kwenye kifungu cha 6(a) kivielekeze
vyama vya siasa vikihitaji usajili vihakik-
ishe yaliyotajwa kwenye kifungu hicho
liwe sharti moja wapo la chama kusajiliwa.

“Chama ambacho kinaomba usajili
kama hakitazingatia misingi ya usawa wa
kijinsia, nafasi za uteuzi kwa makundi yote
wanawake, vijana na watu watu wenye ul-
emavu liwe ni sharti la kutopewa usajili,”
alisema.

Mbunge wa Vunjo, James Mbatia, (NCCR
Mageuzi), ambaye pia ni Mwenyekiti wa
TCD aliwataka wadau badala ya kulalami-
ka watafute suluhisho kwa kutoa mawazo
chanya ili Tanzania iwe salama.

“Tunaondoka namna gani ili kuhakiki-
sha suala la uongozi hasa kwenye vyombo
vya kufanya maamuzi vinakuwa shirikishi
na kutoa haki sawa ni kwa kuangalia mi-
fumo ya katiba, sheria, kanuni ili tutengen-
eze taifa endelevu kwa kuandaa viongozi
kuanzia ngazi za chini.” Alisema Mbatia.

Katibu wa Sekretarieti ya Halmashauri
Kuu (NEC) Siasa na Uhusiano wa Kimataifa
wa CCM, Ngemela Lubinga, alisema kuwa,
chama chao kinasimamia suala hilo ndiyo
maana Makamu wa Rais, Samia Suluhu
Hassan ni mwanambke na Asha Rose-Migiro
na Anna Tibaijuika walipelekwa Umoja wa
Mataifa (UN).

Lubinga ambaye pia ni mjumbe wa
Kamati Kuu, alisema usimamizi wa haki
na usawa wa binadamu wanautekeleza na
kutolea mfano nafasi mbalimbali ambazo
Rais John Magufuli, amekuwa akiteua.

Mwezeshaji katika warsha hiyo Dk.
Consolata Sulley, katika mada yake ya
mapendekezo ya taratibu za uteuzi ali-
taka vyama vya siasa viridhie kurekebisha
mamlaka za uteuzi kwa sababu vingi vime-
upa Mkutano Mkuu uwezo wa kufanya
maamuzi.

Mara
yatangaza
wiki ya

chanjo

Na Ada Ouko, MUSOMA

WATOTO zaidi ya 394,500
walio na umri wa chini ya
miaka mitano mkoani Mara wa-
natarajiwa kupewa chanjo ya
kuzuia surua, rubela na polio.

Kinga hiyo itatolewa kwa
siku tano kuanzia wiki ijayo
Septemba 26 hadi 30 ambapo
wazazi na walezi wametakiwa
kuwapeleka watoto vituoni.

Mkuu wa Mkoa, Adamu
Malima, alisema jana wakati
akifungua kikao cha kamati
va msingi ya mkoa huo, ku-
jadili chanjo hiyo na utaratibu
utakaofanyika ili kuwafikia
walengwa.

Aliwataka wananchi kuacha
dhana potofu dhidi ya chanjo,
kwa vile wapo wanaoamini
kuwa inapunguza nguvu za
kiume na kuleta ugumba kwa
wanawake.

“"Kimsingi hii ni kampeni ya
kitaifa na kauli mbiu ya chanjo
inasema kuwa chanjo ni zawa-
di ya maisha, unampa mtoto
kinga dhidi ya maradhi haya
ambayo yeye hana namna
yoyote ya kujikinga kwa muda
huo. Na kila mtoto mwenye
kustahili chanjo aipate,”

Kwa upande wake Mratibu
wa Chanjo Mkoa Beatus Luko-
na, alisema magonjwa ya surua
na rubella yanazuilika kwa
chanjo ambapo mtoto hupata
sindano mbili za kumkinga na
maradhi hayo anapofikisha
umri wa miezi tisa na marudio
ni baada ya kutimiza miezi 18
au mwaka mmoja na nusu.

Alisema iwapo kuna mlipuko
wa surua watoto wenye umri
wa miezi sita na kuendelea
inafaa wapatiwe chanjo hata
kabla ya kukamilisha miezi
tisa, lakini irudiwe chanjo hiyo
anapokamilisha umri wa miezi
tisa.

Aidha alisema ni lazima mto-
to apatiwe matone ya Vitamini
A Kila anapopata chanjo hizo.

Mganga Mkuu wa Hospitali
va Rufaa ya Mara, Florian Tinu-
ga, alisema magonjwa ya surua
na rubella huenezwa kwa njia
va hewa wakati virusi vya po-
lio humuingia mtu mwilini kwa
kupitia chakula au maji yaliyo
chafuliwa na virusi hivyo,
vinavyoshambulia ubongo na
mishipa ya fahamu.

“Dalili za polio ni kuumwa
kichwa au mwili,kuharisha na
kutapika mtoto kuishi na dalili
hizo au kuendelea na dalili
za kukaza shingo na mgongo,
kutotulia, Kuumwa na miguu.
Wakati athari ya rubela kwa
mjamzito ni mtoto kupata
matatizo ya moyo baada ya
kuzaliwa, "alisema Tinuga.
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Majaliwa: Mtaala elimu umulikwe

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amesema
wakati umefika wataalamu wa elimu nchini
kufanya matipitio na kuuboresha mtaala wa
elimu ili kuwawezesha wahitimu wa vyuo
mbalimbali kujiajiri.

Majaliwa aliyasema hayo jana wakati aki-
funga Kongamano la Kitaifa la Ushiriki wa
Watanzania katika Miradi ya Kimkakatia na
Uwekezaji.

Alisema ili Watanzania wawe na uwezo
wa kushirika katika miradi ya kimkakati na
uwekezaji, ni lazima wajengewe misingi itakay-
owawaezesha kitaaluma.

Alisema hivi sasa, elimu ambayo imekuwa
ikitolewa nchini imekuwa haina uwezo wa
kumwezesha kijana wa Kitanzania kujiari.

Alisema miradi inayotekelezwa nchini na
serikali kama itapata ushiriki wa Watanzania
kwa asilimia kubwa, itasaidia kufikia uchumi
wa kati ifikapo mwaka 2025.

Majaliwa ailitaja miradi hiyo ambayo ina-
takelezwa na serikali kuwa ni pamoja na ujenzi
reli ya kisasa (SGR), barabara za juu Ubungo na
bwawa la kufua umeme katika Mto Rufiji.

“Unakuta vyuoni vijana wanasomo Historia
pamoja na masomo mengine, lakini akimaliza
chuo na kupata shahada yake, hana uwezo wa
kuajiriwa wala kujiajiri katika shughuli mbal-
imbali,” Majaliwa alisema.

Asisitiza kuwa umefika wakati sasa vyuo
pamoja na wataalamu wa elimu ya juu kuupi-
tia mtaala wa elimu nchini ili kufanya mapitio
na kuuboresha uendana na mabhitaji ya sasa.

“Vijana hawa wanaomaliza masomo yao ya

chuo kikuu hawana uwezo wa kujiajiri wala
kuajiriwa, ni lazima sasa ule mjadala ambao
umekuwa ukisemwa lakini haupewi misisitizo
mkubwa, kuanza kufanyiwa kazi ili vijana wetu
wanaotoka katika vyuo wawe na ujuzi kufanya
shughuli za kijasiriamali wanapomaliza maso-
mo yao,” alisema.

Aliongeza kuwa serikali pia itaendelea
kuboresha sera, sheria pamoja na kusimamia
Mpango wa Taifa wa Miaka Mitano, Dira ya
Maendeleo ya Taifa ya Mwaka 2025 pamoja na
kuyafikia Malengo Endelevu ya Milenia (SDGs)
ifikapo mwaka 2030.

“Pia seriklai itaendelea kufanya kazi kwa
pamoja na sekta binafsi ili kuweza kuufikia
uchumi wa kati ifikapo mwaka 2025, kwani
sekta binafsi imekuwa ndiyo moja ya nyezo ya
kufikia uchumi huo,” alisema.
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Msamaria mwema akimsaidia dereva teksi kushika bamba la mbele |a gari yake, baada ya kung'oka wakati likiwa kwenye mwendo katika

Makonda:
Imetosha

INATOKAUK 2

fedha kwa ajili ya ujenzi wa fukwe lakini ujenzi wake
hadi sasa haujaanza kwa sababu wanazozifahamu
watendaji wa Wilaya ya Kinondoni.

“Kwa sababu hii, nimeitisha mkutano wa dharura
Septemba 25, mwaka huu pale Karimjee, unaohu-
sisha wakuu wa wilaya, wakurugenzi, mameya na
wakuu wa idara.

“Tukutane tujiulize tunakwama wapi na tutatue
haraka. Mwananchi au kiongozi wa mtaa kama una
taarifa yoyote ya kukwama kwa mradi wako kwenye
eneo lako, nakukaribisha sana, ‘enough is enough’,”
Makonda alisisitiza.

Alisema amechoshwa na watendaji ambao wa-
nakwamisha miradi ya maendeleo kwa sababu ya
maslahi yao binafsi na yuko tayari kwa ajili ya ku-
washughulia kabla Rais Magufuli hajamshughulikia
yeye.

“Kila ninapotaka kulala nasikia sauti ya Rais
Magufuli ikiniambia, ‘Makonda unakubali watendaji
wakwamishe nia yangu njema ya kuwasaidia wa-
nanchi?’. Hapo hapo usingizi unaniruka na ghafla
naanza kukumbuka changamoto za vituo vya ma-
basi, machinjio, barabara, ujenzi wa masoko, ujenzi
wa ufukwe wa Coco,” Makonda alidai.

Alisema atakachofanya ni kufuata nyayo za Rais
Magufuli za kuwachukulia hatua watendaji wanaok-
wamisha miradi ya maendeleo kwa maslahi mapana
yataifa.

Bosi Usalama wa
Taifa awa balozi

INATOKAUK 2

Sanaa na Michezo kwenda Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi
na Mathias Kabundugulu kutoka Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwen-
da Ofisi ya Rais (Tamisemi).

KIDATA AREJESHWA

Rais ameteua Alphayo Kidata kuwa
Katibu Tawala wa Mkoa wa Mtwara
huku Mhandisi Emmanuel Kalebelo ak-
ipelekwa kuwa Katibu Tawala Mkoa wa
Morogoro. Pia Dk. Khatibu Kazungu am-
eteuliwa kuwa Katibu Tawala wa Mkoa
wa Kilimanjaro.

WATEULIWA MABALOZI

Katika uteuzi wa jana, Rais aliwateua
mabalozi 12 katika nchi mbalimbali aki-
wamo Dk. Kipilimba (pichani) ambaye
hivi karibuni alikuwa Mkurugenzi Mkuu
wa Usalama wa Taifa (TISS).

Wengine walioteuliwa ni Moham-
med Mtonga, Gilly Elibariki Maleko, Dk.
Benson Bana, Meja Jenerali (mstaafu)
Anselm Bahati, Profesa D. Mbena, Mai-
muna Tarishi, Meja Jenerali (mstaafu)

Gaudence Milanzi, Ali Jabir Mwadini, Jus-
tus Nyamanga, Prof. Kennedy Gaston na
Mhandisi Aisha Amour.

Sambamba na mabalozi wateule hao,
Rais amewapandisha vyeo na kuwateua
maofisa watatu kuwa mabalozi. Wali-
opandishwa ni Steven Mbundi, Ali Sakila
Bujiku na Dk. Mussa Lulandala.

Balozi Kijazi alisema wateule hao

Salaam.

Serikali
yatangaza
utaratibu
ununuzi
korosho
msimu huu

INATOKAUK 3

“Benki za malipo zitawajibika kutoa
uhakikisho wa uwepo wa fedha kwa
ajili ya malipo ya korosho kwa mujibu
wa taratibu za soko,” alisema.

Hasunga alibainisha kuwa wanunuzi
wa ndani na nje ya nchi wataruhusiwa
kununua korosho ghafi kwa mafungu
kati ya tani 50 na tani 500 kulingana na
mabhitaji.

“Korosho hizo katika mafungu zita-
pangwa kulingana na vigezo vya ubora
na daraja.

Kiwango cha korosho kitakachou-
zwa katika kila kikao (mnada) kitato-
kana na taarifa zilizopo katika katalogi
yamauzo,” alisema.

“Mnunuzi atalazimika kununua kia-
si chote cha korosho kilichoko katika
fungu katika kikao kimoja ili kuwez-
esha utoaji wa korosho katika ghala
kwa kutumia utaratibu wa korosho za
kwanza kuingia ndizo za kwanza kuto-
ka (first in, first out- FIFO),” alifafanua.

Alisema wanunuzi wenye leseni
watapewa msimbo (code) maalum
wataoutumia kuingia kwenye mfumo
na kushiriki katika minada.

Alisema mnunuzi atakayeshinda
katika mnada atawajibika kulipia ko-
rosho alizoshinda ndani ya siku tatu
baada ya mauzo kufanyika.

Waziri Hasunga alisema lengo la
utaratibu huu mpya ni kupanua wigo
wa soko ambao wanaamini utaongeza
chachu ya ushindani na kuwezesha bei
nzuri zaidi kupatikana kulingana na
mwenendo katika soko la dunia.

“Msimu wa ununuzi wa korosho
Mwaka 2019/2020 kwa sasa ume-
funguliwa rasmi. Katika msimu wa
2019/2020, tunategemea kuzalisha
tani 300,000 za korosho ghafi kutoka
tani 224,000 zilizozalishwa 2018/2019
ikiwa ni ongezeko la asilimia 34,” alise-
ma.

Alisema Wizara yake kupitia Bodi
ya korosho imeongeza maeneo mapya
yanayolima korosho kutoka mikoa mi-
tano ya awali ambayo ni Mtwara, Lindi,
Ruvuma, Pwani na Tanga na kufikia
mikoa 17.

“Mikoa mingine inayolima korosho
kwa sasa ni Dodoma, Singida, Tabora,
Mbeya, Iringa, Kilimanjaro, Katavi, Mo-
rogoro, Songwe, Kigoma, Njombe na
Shinyanga,” alisema.

Katlka musimu wa mwaka
2018/2019 serikali iliamua kununua
korosho zote toka kwa wakulima kuto-
kana na kuyumba kwa bei ya korosho
katika soko la minada.

“Hatua hii ilikuwa ni ya dharura
iliyochukuliwa ili kulinda maslahi ya
mkulima, kuanza mkakati wa kuban-
gua korosho zote hapa nchini, kufufua
viwanda vya kubangua korosho vili-
vyopo na kuongeza ajira kwa Watan-
zani,” alisema.



JUMAMOSI SEPTEMBA 21, 2019 NipaShe 9

HABARI ARUSHA koW
]

Watakiwa
kuwapa motisha
watoto kwa
kutoa zawadi

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

DIWANI wa Kata ya Ambureni
wilayani Arumeru, Japhet Jackson,
ameitaka jamii kujenga desturi ya
kutoa motisha kwa watoto wanapo-
fanya vizuri katika masomo yao.

Hii itawasaidia kuwaongezea ari
ya kupenda kusoma kwa bidii na
kuongeza jitihada zaidi ili wafaulu
kati mitihani yao.

Alisema jamii nyingi hazina des-
turi ya kufanya hivyo, hali inay-
ochangia watoto wengi kutokuwa na
kasi ya kupenda masomo na hata
wengine kukataa shule kutokana na
kuona masomo magumu.

Alisema hayo wakati akizungumza
na wazazi pamoja na wanafunzi
katika mahafali ya 10 ya darasa la
saba, ambapo jumla ya wanafunzi
59 waliokuwa wanasoma Shule ya
Davis Preparatory, iliyoko Ambureni
wilayani Arumeru mkoani Arusha.

Alisema kuna umuhimu mkubwa
wa kutoa motisha kwa kuwapatia
watoto zawadi mara kwa mara pale
wanapofanya vizuri katika masomo
vao, ili kuwahamasisha kuongeza
kasi na kupenda kusoma kwa bidii na
kufikia malengo yao.

“Nadhani wazazi wengi hawaelewi
namna ya kumsaidia mtoto kuongeza
kiwango cha ufaulu ,kwa kumpa
motisha ya chochote ili aweze kuona
anaweza na kuzidi kuongeza bidii
zaidi na mwisho wa siku anafaulu
vizuri tofauti na awali na hii ndo siri
pekee nawashauri wazazi wenzangu
muitumie mtaona faida yake,"alisema
Japhet.

Aidha, aliwataka wanafunzi hao,
kuendeleza bidii ya masomo kama
ambavyo walivyokuwa wakifanya
shuleni hapo watakapokwenda
kujiunga na sekondari na wakawe
mabalozi wazuri wa kuitangaza shule
hiyo.

Mkurugenzi wa shule hiyo, David
Inzofu, alisema shule hiyo ilian-
zishwa mwaka 2004, na imekuwa
ikifanya vizuri na kiwango cha
ufaulu kimekuwa kikiongezeka
mwaka hadi mwaka.

Alisema kwa mwaka jana wal-
ishika nafasi ya pili kiwilaya kati ya
shule 79 na nafasi ya 11 kimkoa kati
va shule 378 huku ikishika nafasi
105 kati ya shule 10,090 Kitaifa
katika matokeo ya darasa la saba.

Aidha, alisema shule hiyo,imekuwa
ikiwandaa watoto kujiajiri tangu
wakiwa wadogo kwa kuwafundisha
masomo mbalimbali ya ubunifu am-
bayo mwishoni yanawasaidia katika
maisha ya mbeleni popote wataka-
pokuwa.

Mwenyekiti wa bodi ya shule
hiyo, Jackson Muro, aliwataka wa-
zazi kuwekeza zaidi katika elimu ya
watoto wao kwani ndiyo urithi pekee
unaowafaa.

Muro aliwataka wazazi kuhakiki-
sha wanapeleka watoto wao shuleni
hasa Kipindi hiki ambacho serikali
imetoa fursa ya elimu bure kwa
kila mwanafunzi, hivyo aliwataka
wahakikishe wanatumia fursa hiyo
ipasavyo.

Mkopo wa makazi malipo
kwa miaka 20 waandaliwa

Na Allan Isack, ARUSHA

ENKI ya Biashara ya Afrika
(CBA), imeanzisha mkopo wa
nyumba na makazi ambao uta-
wawezesha wakopaji  kulipa

hiyo, inafanyakazi kulingana na mahi-
taji ya wateja wao kwani wengi wana
haja ya kuwa na makazi bora.
Alisema kila mtu anahitaji nyumba,
lakini changamoto yao imekuwa ni
vipato na baadhi ya taasisi nyingine

kidogo kidogo kwa kipindi kirefu hata MKopo za kifedha zimekuwa na masharti
kufikia takribani miaka 20. huo,uta-  55ymy ya kuwakopesha watu we-
Akizungumza wakati wa hafla iliyo- ‘Ic'asa:’d'_a nye vipato vya chini ndio sababu ya
fanyika jijini Arusha, ya kuwapongeza |euz§nvi§ato kuanzisha utaratibu wa kutoa mikopo
wateja wake inayofahamika kama siku ya vyao hii.
wateja wa benki hiyo, Mkuu wa Matanga- Kwenye Prudence Kaijage, ni mteja wa benki
z0 ya CBA, Julius Konyani, alisema wateja  shughuli hiyo, alisema suala la kuwa na makazi
wao watapata nafasi ya kupewa mkopo zingineza  bora ni ndoto ya kila mwananchi na
wa nyumba na kuulipa taratibu kwa ki- maendeleo Watanzania wengi wanavipato vya
wango cha chini. namakazi  chini hivyo ni changamoto zaidi.
“Watu wa kipato cha chini wamekuwa Yatapa- Hata hivyo, alisema mkopo huo,
wakitumia miaka mingi kufanikiwa ku- tikana utawasaidia kuendeleza vipato vyao
pata makazi bora kulingana na vipato ::\l:vpellt(leazaji kwenye shughuli zingine za maende-

vyao na wakati mwingine wamejikuta
wakijenga uzeeni, hivyo tumeliona hilo,
tumeanza kuwakopesha viwanja na ny-
umba na watalipa taratibu kwa muda
mrefu,” alisema Konyani

Aliwaambia wateja hao kuwa benki

leo na makazi yatapatikana kupitia
uwekezaji.

Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya CBA,
Gift Shoko, awali akizungumza kwe-
nye hafla hiyo, alisema wametenga
siku hiyo kwa lengo la kupata mreje-

sho wa huduma wanazozitoa kwa wa-
teja wao na kuchukuwa maoni yao ya
uboreshaji wa huduma hiyo.

“Hii ni sehemu ya kuwapongeza
wateja wetu, kubadilishana mawazo,
kupata maoni ya kitu gani wanataka
tuboreshe lakini pia ni sehemu ya
kutengeneza matandao wa taasisi yetu
kwenye masuala ya kimasoko, alisema
Shoko.

Aidha, Shoko alisema walipata
malalamiko kutoka kwa wateja wao,
kukopeshwa kiwango  kidogo cha
mkopo usio na dhamana ambapo
mteja binafsi alitakiwa kukopa kiwan-
go kisichozidi Sh. milioni 50, lakini
kwa sasa wataweza kuwakopeshwa
hadi Sh. milioni 110.

Aidha alisema benki hiyo, imeku-
wa na utaratibu wa kuandaa hafla ya
kukutana na wateja wake kila mwaka
kwa lengo la kuwaeleza maendeleo
ya taasisi hiyo na kupata maoni wapi
wafanye marekebisho ya utoaji wa hu-
duma.
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Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wazazi ya CCM, Mkoa wa Dar es Salaam, Frank Kamugisha (kulia), akipokea sare na kadi ya uana-
chama kutoka kwa Diwani wa Kata ya Kijitonyama (Chadema), Ulole Ulole, baada ya kutangaza kuhamia CCM, katika Konga-

PICHA: MIRAJI MSALA

Adaiwa kuuawa Kkisa 1,500/-

Na Allan Isack, BABATI

MPIGADEBE wa daladala ameuawa katika
ugomvi wa Sh. 1,500, kwenye mkasa uli-
otokea Mrara Babati Mjini wiki hii.
Marehemu huyo kabla ya kifo chake ali-
kua akiishi mtaa wa Kwere mjini Babati na
kwamba alifariki dunia baada ya kuchom-
wa kisu na mwenzake wakati wakigombea
Sh.1,500 walizopewa wagawane baada ya
kumsaidia mteja wao kubeba begi.
Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Man-
yara, Agostino Senga, akizungumzia tukio

hilo, alisema lilitokea Jumanne wiki hii saa
12 jioni kwenye eneo la kona ya Mrara mjini
Babati. Kamanda Senga, alimtaja mare-
hemu huyo ni Rajab Said (22), na inadaiwa
alichomwa kisu na mpiga debe mwenzake
Cleophas John (28).

Alisema chanzo cha kifo hicho ni ugom-
vi wa kugombea Sh.1,500 ujira aliotoa
abiria mmoja baada ya kubebewa begi ku-
toka kona ya Mrara hadi kufikishwa stend
ya zamani ya Babati.

“Baada ya Said kupokea fedha hizo ili
wagawane na John alikataa ndipo mwen-

zie akachomoa kisu na kumchoma kifuani
kwa chini kwa upande wa kushoto,” alise-
ma Senga.

Alisema baada ya kuchomwa kisu hi-
cho Said alikimbia akipiga kelele kuwa
amechomwa kisu na wakati huo huo, John
aliendelea kumfukuza ndipo akaanguka
chini. “Alitoka damu nyingi kwani kisu hi-
cho kilikuwa kimemuumiza sana.

Alisema mwili wa maheremu umehifa-
dhiwa katika hospitali ya Mrara kwa ajili ya
kufanyiwa vipimo vya madaktari na uchun-
guzi zaidi.
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Polisi changamoto kutokomeza ukatili

Na Godfrey Mushi, MOSHI

UKOSEKANA kwa askari polisi
katika kituo jumuishi cha pamoja

kuhusu changamoto zilizoulizwa na
wadau hao katika mafunzo ya siku tano ya
utoaji wa huduma za karibu kwa wahanga
wa ukatili wa kijinsia yanayoendeshwa

Lakini kuna changamoto inayoonekana
hasa upatikanaji wa askari muda wote
wa kuhudumia waathirika wa ukatili wa
kijinsia wanafika hapo kwa ajii ya kupata

Alisema mapendekezo hayo ni kutaka
kuanzishwa kituo cha pamoja katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Mawenzi
kwa kushirikiana na Manispaa ya Moshi,

(One Stop Centre) kinachotoa Na bahati na shirika la Kwieco kwa ufadhili wa huduma,” alisema. kufanyika ukarabati wa chumba cha
huduma za uchunguzi na tiba nzurini Friedrich Naumann Foundation. Dk. Mwamgunda alisema katika daktari na kuweka vifaa tiba.
katika hospitali za wilaya na vituo vya Kwamba “Pengine nadhani uwezo wa kupata hospitali hiyo, kuna chumba kwa ajili ya Mapendekezo mengine ni pamoja na
afya mkoani Kilimanjaro, kunatajwa kuk- ‘one stop askari wa kutosha kukaa kwenye ‘one  daktari na chumba kwa ajili ya askari na  ukarabati mdogo wa mazingira kwenye
wamisha utekelezaji wa mpango kazi wa centre’ stop centre’, huenda ikawa ni sababu ya ofisa ustawi wa jamii lakini upatikanaji ~chumba cha daktari, ofisa Ustawi wa Jamii
taifa wa kutokomeza ukatili dhidi ya wa- 'mea."z?d. idadi ndogo ya askari waliopo. Humu wa hao wote kwa wakati mmoja ni na Polisi na kuongeza rasilimali watu
nawake na watoto (Mtakuwa). 3: ::‘:,aa'k; tunaelezana namna bora ya kuendesha changamoto hasa upatikanaji wa askari  watakaohusika na kituo cha pamoja yaani
Jana, Mwakilishi wa Mganga Mkuu gaeaina- hizi ‘one stop cente’ katika vituo vyetuna  polisi. daktari,ofisa ustawi wa jamii na askari wa
wa Mkoa wa Kilimanjaro, Dk. Bogias fanya kazi, wiki iliyopita mimi pamoja na ofisa ustawi Awali, akitoa mrejesho kuhusu dawatila jinsia.
Mwamgunda, akizungumza na madaktari, tumeona wa jamii tulikuwa tunafanya usimamizi mafunzo hayo, Mratibu wa Haki za Mwakilishi wa Kamanda wa Polisi
maofisa ustawi wa jamii na polisi Kkiko vi- wilaya ya Hai na moja ya vituo ambavyo Binadamu na Jinsia wa Shirika la Kwieco, Mkoa wa Kilimanjaro, Mrakibu Msaidizi
wanashughulikia dawati la jinsia na watoto, zuri. tulikwenda kukiangalia ni Hospitali ya Elizabeth Mushi, alisema katika mijadala  wa Polisi (ASP) Brighton Tarimo, alisema

alisema upatikanaji wa askari katika
eneo hilo ni changamoto inayopaswa
kutazamwa.

Dk. Mwamgunda alikuwa akijibu hoja

Wilaya ya Hai

“Na bahati nzuri ni kwamba ‘one stop
centre’ imeanza na ni zaidi ya mwaka
sasa inafanya kazi, tumeona kiko vizuri.

kuliibuka maoni na mapendekezo
mbalimbali ambayo yanahitaji mwongozo
ili kuhakikisha kituo cha pamoja
kinakuwapo na kinafanya kazi.

amelipokea wazo la kupeleka askari
katika vituo hivyo na ataliwasilisha kwa
Kamanda Said Hamdan ili kushughulikiwa
kwa kupatiwa ufumbuzi.
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Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Dk. Bogias Mwamgunda, akitoa ufafanuzi jana, kwa wadau wa masuala ya
ukatili waliokuwa katika mafunzo ya utoaji huduma za karibu kwa wahanga wa ukatili wa kijinsia na changamoto za uende-
shaji wa ‘One Stop Centre’ katika hospitali za wilaya. PICHA: GODFREY MUSHI

Uwekezaji viwanda wilayani Hai

Na Godfrey Mushi, HA|

MKUU wa Wiaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya,
amesema wakati wowote kuanzia sasa
eneo la ukanda maalum wa viwanda (EPZ)
lenye ukubwa wa hekta 463, Litaanza ku-
tumiwa na wawekezaji na wafanyabiashara
wakubwa wa ndani kwa ajili ya uwekezaji
wa viwanda.

Kwa mujibu wa Ole Sabaya, mchakato
huo umeanza katika ukanda wa chini wa
daraja la Kikavu kuelekea eneo la Machine
Tools, Njia Panda ya Machame ambako ku-
metengwa hekta 430.

“Iko mikakati mikubwa inaendelea katika
wilaya yetu hivi sasa na ni suala la uwekezaji
katika viwanda na hoteli kubwa za kitalii, la-
kini kikubwa zaidi ni mafanikio yaliyoanza
kuonekana katika eneo la ukanda wa EPZ,”

alisema.

Kuhusu uwekezaji katika sekta ya utalii,
alisema wilaya hiyo ina vivutio muhimu vya
utalii ambavyo ni pamoja na Chemichemi
ya Chekimaji inayotoa maji ya moto.

“Hai yako pia maeneo ya kutosha kwa ajili
ya uwekezaji wa hoteli za kitalii hasa ukiz-
ingatia ni eneo lililo karibu na Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA).
Hivi sasa tunahangaika kutafuta wawekezaji
ndani na nje ya nchi ambao watakuja ku-
wekeza hapa kwa ajili ya kuchochea sekta
ya utalii,” alisema mkuu huyo wa wilaya.

Kuhusu mchakato wa utekelezaji wa mra-
di mkubwa wa kimkakati wa ujenzi wa soko
la kimataifa la nafaka ambalo uwekezaji
wake utagharimu kiasi cha Sh. bilioni 11 ka-
tika eneo la Kwa Sadala, Ole Sabaya alisema
unaendelea kwa kasi na wakati wowote ata-

tangaza kuanza kwa ujenzi wake.

Soko hilo ambalo limepewa jina la ‘The
Magufuli International Complex Centre’
(MICC-Hai), litajengwa karibu na kiwanda
cha Arsho au mkabala na njia panda ya
kwenda Masama.

Inaelezwa kuwa soko hilo ambalo litaku-
wa na kazi ya kuongeza thamani ya mazao,
kuchochea pato la mkulima na kuingizia
serikali kodi, litakuwa na eneo maalum la
viwanda vya usindikaji, eneo la utalii ziki-
wamo hoteli, kituo cha habari za utalii, mi-
gahawa ya kisasa na maeneo ya huduma za
kibenki.

Pia litakuwa na ofisi za bima, kumbi za
kisasa za mikutano na maduka makubwa.
Muda ambao mradi huo utatekelezwa ni mi-
aka miwili na utagawanyika katika awamu
tatu.

Mbunge ashtukia
biashara za maji

Na Mwandishi Wetu, SIHA

MBUNGE wa Siha, Dk. Godwin Mollel,
amesema bodi nyingi za watumia

kwa wananchi

Kutokana na hali hiyo, ameishauri
serikali kuzivunja bodi za watumia
maji na kukasimisha mamlaka hayo
katika kila mkoa ili isimamie na kue-
ndesha zoezi la usambazaji maji kwa
nafuu.

Dk. Mollel alitoa maoni yake hayo
jana, muda mfupi baada ya kumaliza
mahojiano na kituo kimoja cha redio
mjini hapa.

Alidai kuwa bodi za maji hasa
katika Wiaya ya Siha, zinawatoza
za kuwapatia mita za maji, wakati
wananchi wa mijini mita za maji
wanapewa bure na serikali kupitia
Mamlaka za Majisafi na Usafi wa
Mazingira (Muwsa).
watoza wananchi bei kubwa ya vifaa
vya kuunganisha huduma ya maji
ikiwemo mabomba na viunganisho
vyake tofauti na bei zilizopo katika
maduka ya wafanyabiashara waliopo
maeneo ya mjini.

Mbunge huyo alisema bodi za maji
zinawatoza wananchi Sh. 320,000
Za ununuzi wa fomu za kujaza ili
kuunganishiwa huduma ya maji
kwenye makazi wakati wananchi wa
mjini fomu hizo wanapewa bure na
mamlaka za maji.

Zaidi alisema bodi nyingi za maji
kujiendesha kwa ufanisi na kusaidia
wananchi kupata huduma ya maji
kwa gharama nafuu

Kutokana na hali hiyo, alisema
kuna kila sababu kwa serikali kuunda
taasisi ama chombo maalumu katika
kila mkoa cha kusimamia uendeshaji
wa usambazaji huduma ya maji kwa
wananchi kwa gharama nafuu.

Alisema bodi nyingi za maji zime-
jigeuza kuwa taasisi za biashara na
badala ya kutoa huduma kwa wa-
nanchi.
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Wanawake kupewa mafunzo ya uongozi

Na Renatha Msungu, DODOMA

AIDI ya wanawake 800

mkoani Dodoma wanata- Mafunzo haya
rajia kupewa mafunzo ya Nnimuhimukwa
kuwajengea uwezo juu ya Wanawake

| il K bea Kwa sababu
masuaia ya Uongozl L Kusombea - o awasaidia

kujiamini pale
wanapojinadi

nafasi mbalimbali katika uchaguzi
ujao.

Mkurugenzi wa Shirika lisilo la Kuwania nafasi
Kiserikali linalojishughulisha na mpalimbali za
Masuala ya Wanawake (WOWAP) yongozi.
na Mbunge wa Viti Maalum, Fatma
Toufiq, alisema hayo jana alipokuwa

akizungumza na waandishi wa habari

Toufiq alisema wanalenga kuwa-
jengea uwezo wanawake ili kusimama
imara katika uchaguzi ujao wa serikali
za mitaa na uchaguzi mwingine wowote
utakaojitokeza baada ya hapo.

Alisema shirika hilo limeamua ku-
fanya hivyo kutokana na kutaka kufikia
lengo namba tano la malengo endelevu
ya dunia ambayo yanalenga kuwainua
wanawake katika uongozi ili kufikia 50
kwa 50 ifikapo mwaka 2030.

“Mafunzo haya ni muhimu kwa wa-

nawake kwa sababu yatawasaidia kuji-
amini pale wanapojinadi kuwania nafasi
mbalimbali za uongozi,” alisema Toufiq.

Alifafanua  kuwa wanawake wengi
nchini wana sifa za kuwa viongozi la-
kini changamoto kubwa ni kutokuwa
na uelewa juu ya masuala hayo pamoja
na kwamba serikali inatoa elimu huku
wengi wakiwa hawafikiwi.

Toufiq alisema lengo la WOWAP ni
kuhakikisha vikwazo vinavyowakumba
wanawake kufikia lengo namba tano
katika malengo endelevu vinapatiwa
ufumbuzi.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Dodo-
ma, Patrobas Katambi, alisema moja ya
changamoto zinazowapata wanawake
ndizo zinawapata watoto, wazee na
watu wasiojiweza katika familia.

Alisema kwa mujibu wa takwimu
za Umoja wa Mataifa, shughuli nyingi
za kitaifa zimekuwa zikimkandamiza
mwanamke ndiyo maana taasisi nyingi
zikishirikiana na serikali zinapambana
kuhakikisha suala hilo linatoweka.

Katika hatua nyingine, Katambi alion-
ya jamii kuacha tabia ya kuwanyanyasa
wanawake katika suala zima la mirathi.

B

Waonywa rushwa ya pombe

Na Peter Mkwavila, CHAMWINO

WANANCHI wametakiwa
kujiepusha na viashiria vya
rushwa ikiwamo pombe za
kienyeji kwa wagombea wa-
takaojitokeza katika kipindi cha
uchaguzi wa serikali za mitaa
utakaofanyika Novemba 24,
mwaka huu.

Wito huo ulitolewa na Diwani
wa Buigiri wilayani Chamwino,
Kenneth Yindi, alipokuwa
akizungumza na wananchi wa
tamasha la vikundi vya ngoma
za asili.

Diwani Yindi alisema
hayo alipokuwa akihamasi-
sha umuhimu wa kujiunga na
Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF)
iliyoboreshwa.

Aliwataka wananchi kujiepu-
sha na wagombea watakaotoa
rushwa ya pombe za kienyeji
kwa kuwa ni miongoni mwa
viashiria vya rushwa Kipindi
hiki cha uchaguzi.

“Nawaomba wakazi wangu
tumieni fursa mliyo nayo kwa

kuchagua viongozi wataka-
okuwa na mzigo kwa ajili ya
kuwaletea maendeleo na si wa-
takaowafanya kuwa watumwa.
Jiepusheni na hizo rushwa za
pombe, vitenge na zinginezo
na badala yake mwachague ku-
tokana na sera ambazo zitaka-
zoleta mabadiliko ya maende-
leo,” alisema.

Pia aliwataka kuhakikisha
wanajitokeza pia kugombea
ni wale wote wenye sifa kwa
kuwa ni haki yao ya kimsingi.

“Jitokezeni kwa wingi
kugombea nafasi hizo za
uenyeKiti na pia kwenye
kujiandikisha katika daftari za
kudumu, bila kusahau kupiga
kura ili kuwachagua wale wa-
takaofaa katika utawala huu wa
awamu ya tano chini ya Rais
Magufuli"alisema.

Katibu Tawala wa Wilaya
ya Chamwino, Lucas Manyala,
alivitaka vikundi vya ngoma za
asili kudumisha mila, desturi
na utamaduni kwa kuwa hiyo
ndiyo ajira yao inayoweza
kubadilisha maisha yao kiu-
chumi kwa kupitia fursa hiyo.

Mafundi wa kampuni ya Stecol Corporation wakiendelea na ujenzi wa daraja la waenda kwa miguu eneo la Chaduru B, jijini Dodoma. Eneo hilo lilikuwa kero kwa wananchi
kupita hasa kipindi cha masika kutokana na korongo hilo kupitisha maji mengi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Watakiwa kufikisha
pembejeo kwa wakati

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imekitaka Chama
cha Wasambazaji na Wauzaji
wa Pembejeo za Kilimo na
Mifugo (Tadcos Ltd ) kuhakiki-
sha kinafikisha kwa waka-
ti pembejeo na viuatilifu kwa
wakulima na wafugaji katika
maeneo mbalimbali nchini.

Pia imewataka kuzingatia
mambo makuu matatu katika
usambazaji wao ambayo ni
usahihi wa pembejeo, ubora na
muda wa kupeleka katika eneo
husika.

Akizungunza na wasamba-
zaji hao juzi, Waziri wa Kilimo,
Japhet Hasunga, alisema vy-
ama vya ushirika vinapaswa
kufanya kazi ya kusambaza
pembejeo na viuatilifu kwa
kuzingatia muda.

“Kuna kipindi mbolea ya ku-
pandia mbegu iliwasili Febru-
ari na msambazaji anaipeleka

mikoa ya Nyanda za Juu Kusini,
kitu ambacho lazima mkulima
atafeli kwa sababu msimu wa
kupanda umepita,” alisema.

Hasunga alisema Tadcos
Ltd inapaswa kuwa makini na
usambazaji katika maeneo kul-
ingana na msimu uliopo katika
eneo husika. Waziri Hasunga
alisema chama hicho kina na-
fasi kubwa ya kufanya kazi hiyo
ya usambazaji kuwa na ufanisi
kwa wakulima na wafugaji.

Alisema lengo la serikali ni
kuona kila mkulima ananu-
faika na pembejeo badala ya
kupata hasara ikiwamo sekta
hiyo kunufaika na pembejeo
ambazo zitawapa faida kubwa
wakulima na wafugaji pamoja
na taifa.

“Chama chenu kina nafasi
kubwa sana katika hili la us-
ambazaji. Niliposikia  ush-
irika wenu unahusika na hilo
nikasema safi ndiyo maana
nimekuja na ninawapongeza

kwa hili lakini fanyeni kazi
kiufasaha na si kubabaisha,”
alisema Hasunga.

Alisema wakifanya vizuri ka-
tika ushirika anaamini sekta ya
kilimo itafanya vizuri.

Hata hivyo, alisema katika
usambazaji wao lazima wa-
hakikishe mkulima na mfugaji
wanapata pembejeo hizo kwa
gharama nafuu.

Naye Mwenyekiti wa Tad-
cos, Gelard Mlenge, alisema
lengo la ushirika huo ni kuona
wakulima na wafugaji wananu-
faika na pembejeo na viuatilifu.

Alisema  ushirika  huo
utatelekeleza kwa umakini
ikiwemo kujitahidi kuhakiki-
sha mawakala wanakwenda na
wakati katika uuzaji na usam-
bazaji wa pembejeo.

“Ushirika huu ni wa muhimu
sana kwa jamii hivyo nasi tut-
azingatia kile kinachohitajika
kwenye sekta hiyo,” alisema
Mlenge.
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Mabadiliko tabianchi

Pemba, Unguja kwenye hati hati

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKAZI wa Visiwa kad-
haa vya Unguja na
Pemba wamelazimika

kuhama makazi yao ku- Wapo nyumba zao na kuanza maisha mapya

tokana na kitisho cha mawimbi maka- wawakilishi sehemu ya nchi kavu.
li na makubwa ya bahari, yanayosaba- wa Jumuiya Aidha, alisema vijiji  vyingine
bishwa na mabadiliko ya tabianchi. ~ za Umoja vilivyoathirika kimazingira

Hadi sasa zaidi ya maeneo 18 ya- r(vat_l\ll(latalfa Mkumbuu.Tumbe, Gando, Ukele pamo-
meathirika kimazingira na kutishia kgpla:lbana ja na Sizini, Kengeja na Koowe.
maisha ya watu. na athari za Aliliambia Baraza la Wawakilishi

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya mazingira kuwa kwa upande wa Unguja maeneo
Makamu wa Pili wa Rais, Mihayo kwanyakKati yaliyoathirika kimazingira ni Ras Ukon-
Juma Nhunga, alisema wakati akijibu tofauti goroni, Mkokotoni, Kisakasa,Charawe
swali la mwakilishi wa jimbo la Paje wamefanya pamoja na Bumbwini katika Mkoa wa

; ziara Zanzi- i .

Jaku Hashim Ayoub. bar na Ku- Kaskazini Unguja.

Ayoub alitaka kufahamu ni mae- fjka katika Hatari hiyo imo kwenye visiwa vi-
neo mangapi hadi sasa yanatajwa vijiji vilivy- dogo vidogo vinavyoishi watu kuwa
kuathirika kimazingira na kutishia oathirika kwenye hatari ya kukumbwa na athari

maisha ya watu na kuwalazimisha
kuyakimbia makazi yao.

Aliyataja baadhi ya maeneo yali-
yoathirika kwa upande wa Kkisiwa
cha Pemba kuwa ni Kisiwa Panza

kimazingira.

ambacho mawimbi na kasi ya maji ya
bahari yanatishia kubomoa makazi ya

wananchi.

Nhunga alieleza kuwa baadhi ya wa-
nanchi wa kisiwa hicho wamezikimbia

za mabadiliko ya tabia ya nchi.

Alisema maeneo hayo sehemu za
fukwe zimekuwa zikishambuliwa na
kasi kubwa ya mawimbi ya baharini
ambayo watu wamekuwa wakiyahama

makazi yao ya asilia.

Alisema juhudi zimeanza kuchuku-
liwa katika kukabiliana na athari hizo
ikiwemo kutoa elimu ya kuotesha miti
aina ya mikoko ambayo huzuia kasi ya
maji ya bahari kuvamia nchi kavu.

“Hizo ni baadhi ya juhudi na elimu
tumeanza kutoa kwa wananchi wanaoi-

ni  shi maeneo yaliyoathirika kimazingira

kuotesha miti aina ya Mikoko ambayo
maarufu kuzuia kasi ya maji ya bahari
kuja nchi kavu“alisema.

Nhunga alisema serikali kwa kush-
irikiana na mashirika ya Umoja wa
Mataifa yanayofanya kazi za mazin-
gira na asasi za kiraia inaendelea kutoa
elimu kuhusu kukabiliana na majanga
hayo pamoja na mabadiliko ya tabia ya
nchi.

“Wapo wawakilishi wa Jumuiya za
Umoja wa Mataifa katika kupambana
na athari za mazingira kwa nyakati to-
fauti wamefanya ziara Zanzibar na ku-
fika katika vijiji vilivyoathirika kimazin-
gira,” alisema Nhunga.
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Mwakilishi wa Kuteuliwa na Rais, Ahmad Yahya Abdulwakil, akiuliza swali katika kikao cha Baraza la Wawakilishi jana, Chukwani
nje ya mji wa Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Serikali kuajiri maofisa ugani 303

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Kilimo, Maliasili Mifugo na
Uvuvi inakabiliwa na upungufu wa maofisa
kilimo (mabibi na mabwana shamba) 303
kuhudumia wakulima walioko Unguja na
Pemba.

Naibu Waziri wa Kilimo, Maliasili Mifugo
na Uvuvi Dk.Makame Haji Ussi, alisema
hayo wakati akijibu swali la mwakilishi wa
jimbo la Mfenesini, Machano Othman Said,
aliyetaka kujuwa lini uhaba wa watalamu
hao wa kilimo utapatiwa ufumbuzi ili ku-

wawezesha wakulima kupata elimu kutoka
kwa wataalamu hao.

Naibu Waziri alisema juhudi za kuajiri
mabwana na mabibi shamba wapya zime-
anza kuchukuliwa na Idara ya Utumishi wa
Umma.

Aidha, alisema tayari kibali cha kuajiri wa-
tumishi wapya kimetolewa lakini zipo tara-
tibu zinazofanyika ili zikikamilika waweze
kukamilisha mchakato huo.

Dk Ussi, alisema uhaba wa watalamu hao
kwa kiasi kikubwa umezorotesha maende-
leo ya wakulima katika kupata ujuzi na mbi-

nu za kisasa za kulima mazao mbali mbali.

Alisema kilimo cha kisasa chenye tija ki-
nahitaji mbinu na mipango madhubuti ili
kilete mabadiliko kiuchumi na kimaendeleo
kwa kuwa kinatokana na mpango yenye tija.

“Tunafahamu kwamba nchi yetu malen-
go yake makubwa ni kufikia kilimo cha
uzalishaji na kiuchumi na wenye tija . Hili
litawezekana kwa kuwapatia watu wetu
utaalamu, hivyo tunahitaji kuwapatia mbi-
nu na mipango madhubuti kufikia malengo
hayo, alisema Ussi.

HABARI ZANZIBAR
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Watahadha-
rishwa
kitisho
homa va ini

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar imeanza kuchukuwa
tahadhari pamoja na kutoa
elimu kwa jamii kuhusu
ugonjwa wa homa ya ini am-
bao kwa mujibu wa taarifa za
Shirika la Afya Dunia (WHO),
unaongezeka nchini kwa kasi
va asilimia 4.1

Kwa takwimu hizo za WHO,
inamaanisha kuwa kwa Kila
watu 10, wanne wameathirika
na virusi vya homa vya ini.

Waziri wa Afya Hamad
Rashid Mohamed alisema
hayo wakati akijibu swali la
mwakilishi wa jimbo la Paje
Jaku Hashim Ayoub aliyetaka
kujwa taarifa za ugonjwa huo
kwa upande wa Zanzibar.

Alisema hadi kufikia mwezi
June mwaka huu jumla ya
watu 502 wamesajiliwa katika
kliniki ya magonjwa ya homa
va ini kwa ajili ya kupata
matibabu.

Alieleza kuwa tayari Wiz-
ara ya Afya imetenga kitengo
maalumu cha shirikishi
pamoja Nna Magonjwa yanay-
otokana na Ukimwi kwa ajili
ya matibabu yake.

‘Ugonjwa wa homa ya ini
chanzo chake na sababu zake
kwa ujumla zina mahusiano
ya karibu na ugonjwa wa
Ukimwi hata makundi ya watu
waliopo katika hatari ya ku-
pata ugonjwa huo wana uhusi-
ano na homa ya ini, "alisema.

Waziri huyo aliongeza
kuwa jumla ya wagonjwa
102 waligundulika kuathirika
na ugonjwa wa homa ya ini
baada ya kupima damu.

Aidha, alisema ugonjwa huo
unatibika ikiwa utagundu-
likana mapema na kama dalili
zake zitaonekana katika kipin-
di cha miezi sita ya mwanzo.

"Katika kipindi cha miezi
sita tangu kugundulika kwa
ugonjwa huu unaweza kupata
tiba na kupona, lakini baada
va kipindi h|cho ugonjwa
unakuwa sugu”alisema Naibu
Waziri.

Aliwataka wananchi kufika
hospitalini kuchunguza afya
zao ili kuweza kugundulika
mapema iwapo watakuwa na
ugonjwa huo kwani unatibika.

Ugonjwa wa homa

ya ini chanzo chake
na sababu zake kwa
uvjumla zina mahu-
siano ya karibu na
ugonjwa wa Ukimwi
hata makundi ya watu
waliopo katika hatari
yva kupata ugonjwa
huo wana uhusiano na
homa ya ini.



MAMA

ALI KIBA
KUHUS N-

| .\ "'/-



14 NipaShe JUMAMOSI SEPTEMBA 21, 201_ : '

BASI SAWA

BSS vajivunia miaka 10

SHINDANO la kusaka vipaji vya muziki la Bongo
Star Search (BSS) linatimiza miaka kumi tangu
lianzishwe mwaka 2006 huku likiwa na muone-
kano mpya.
wa Benchmark 360 Ltd. Rita Paulsen, amesema
tangu shindano hilo lilipotoa mshindi wa kwanza
Jumanne Idd mwaka 2006, limezidi kuboreshwa
ili kwenda na wakati.

Alisema katika muda huo washindi walipata
zawadi mbalimbali ikiwamo gari na fedha taslimu
na kuboresha maisha yao.

Washindi wengine ambao wamewahi
kushinda katika shindano hili ni Misoji
Nkwabi,Paschal Cassian,Mariamu Mohamed,Haji
Ramadhani,Walter Chilambo,Emmanuel
Msuya,Kayumba Juma na Sarafina Michael.

“Tumezunguka Tanzania nzima kama kuna show
yoyote iliyodumu kwa miaka kumi nitajie sasa
hivi “alisema madam Rita.

RICH MAVOKO WASEMA ‘HATUTAKI KESI’

VIDEO ya wimbo mpya va Kibao hicho kiliachiwa sep- wamewapongeza wasanii hao
wasanii wakongwe katika bongo temba 19, kimekuwa kikiwavutia kwa kuwa na muunganiko mzuri
. Fleva Mr Blue na Rich Mavoko mashabiki wengi kupitia mtandao wa uimbaji na kuufanya wimbo
Rostam Waja Nd Wag8anga inayokwenda kwa jina la ‘Hatuta- ~ wa You Tube. huo kuwa bora.
H . Ki Kesi" imezidi kufanya vizuri. Baadhi ya mashabiki wao
wa jadi

BAADA ya kutamba na ngoma ya ‘Kaolewa’
kundi la Rostam limetambulisha singo yao mpya
ambayo imemshirikisha rapa Ney wa Mitego.

Kundi hilo linalowahusisha wasanii Roma
Mkatoliki na Stamina, limetambulisha ngoma
hiyo kipekee zaidi baada ya kuambatana na watu
waliovalia mavazi yenye muonekno wa waganga
wa jadi kama walinzi wao.

Jamani kukumba-
tia mto kuna raha

“Hawa unaowaona ni walinzi wetu si waganga yake. Mapenzi Shilingi ina
na tumekuja na hawa kutokana na kile ambacho yana wenyewe, pande mbili, acha
tumewaletea leo, mara nyingi wasanii wakija wengine tuache kelele benchi
hapa kwenye XXL huwa wanakuja na watu walio- shobo, tutakufa halina mwenyewe-
vaa Nguo nyeusi na wamenuna ila sisi tumeamua wazima wazima- Mheshimiwa
kuja na walinzi wetu wa kitofauti. Kumbuka Jerry Tegete. Temba.

Rostam sisi tumetokea Tanga na Morogoro hivyo
hawa ni mizimu yetu” Rostam



Darassa ampa tano
Jux kuipaisha Juju

RAPA mkali Darassa, amesema haikuwa
bahati mbaya kumshirikisha Jux katika ngoma
yake mpya kwa sababu anaweza.

Akizungumza na BT, Darssa amesema ngoma
hiyo ‘Juju’ baada ya kuachiwa imepata wafuasi
wengi kutokana na kazi nzuri iliyofanywa na
wasanii hao.

“Jux ni msanii mkubwa na anaweza kufanya
kazi na kila mtu, naamini haikuwa bahati
mbaya kunshirikikisha katika ngoma yangu
mpya,” amesema.

>>> Usikose Jarida
hili 1a Burudani Tele
(BT) ndani ya Gazeti
lako la Nipashe kila

Q)

4 Jumamosi, pia lipo
I'-u\lﬂ'll mE kwenye mtandao wa
S kijamii Twitter, tw
follow
@burudanitele

b\ &
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Ali Kiba avunja ukimya kuhusu ndoa yake

MWANAMUZIKI nyota Ali kiba,
hatimaye ameamua kuvunja
ukimya kuhusu ndoa yake na
kusema anachukia zaidi suala hilo
kuhusishwa mama yake mzazi.

Akizungumza na Clauds FM jana
usiku, Kiba amesema kuna baadhi
ya watu wanaokosa kazi wanaten-
geneza UWepo wa MEgogoro na
mkewe Amina kwa maslahi yao,
lakini wao wapo vizuri katika ndoa
yao.

Muda mrefu kuna taarifa zina-
zodai wawili hao kuwa wamekuwa
na mgogoro wa muda mrefu na
umesababisha mke wake Amina
kuondoka na kurudi kwao Mom-
basa.

Kiba amesema Kila ndoa haikosi
changamoto, hata yeye anapitia
katika hali kama hito lakini mama
yake mzazi anasimama Kusu-
luhisha na maisha yao yanaende-
lea.

Hata hivyo, ameelezea kukerwa
kwake na baadhi ya watu kudai
chanzo cha ndoa hiyo kuvunjika ni
mama yake mzazi ambaye ha-

kumpenda Amina.

“Mama anabaki kuwa na hes-
hima ya kipekee, nachukia sana
jambo kama hili kumhusisha
mama mzazi, ni vibaya sana kwani
lazima tuwape heshima zao na
kuepuka kuwahusisha na migogoro
ya watoto,” amesema Kiba.

Ameongeza kwa kusema” mama
yangu amekuwa msaada mkubwa
katika ndoa yangu, inapotokea
tatizo yeye anasimama kusu-
luhisha na hata siku moja haku-
tamka hampendi mke wangu kwa
aina yoyote ile,”

Aidha, amesisitiza kuwa hata
mke wake Amina hana tabia za
kishirikina kama wanavyodai watu
hao, yeye kama mwanamke anaen-
delea kumuamini na kumpenda
kama mama mtoto wake.

“Watu wasipende kufurahia
matatizo ya wenzao, au labda ni
ukosefu wa kazi, hakuna jambo
ambalo Mwenyezi Mungu ameliha-
lalisha na analichukia kama talaka.
Binadamu unapata wapi ujasiri
wa kuchochea wenzako waachane

kwenye ndoa, ni shetani tu ndio
anapenda ujinga huo.”

Kiba aliwaondoa hofu mashabiki
wake kwa kusema shemeji yao
yUPO na anaendelea na majukumu
yake ya kazi.

“Shemeji yenu yupo, yupo ka-
zini. Ndoa ina changamoto nyingi
sana, sometimes kuna migogoro
mnasuluhisha, lakini sifa ya ndoa
ni siri na uvumilivu. Unapopewa
cheti halafu uende uka-perfom, sio
masihara. Waliooa wanaelewa.”

Akizungumzia madai kuwa wa-
namuziki wake wanaounda kundi
la Kings Music kwamba hawapata-
ni na mke wake, Ali mesema jambo
hilo halipo.

“Vijana hawa ni kama watoto
wangu, kuna muda nakaa nyumba-
ni Nnawamiss na nawaita wanakuja
nakaa nao, tunapiga story na
kutengeneza music, lakini hawa-

jawahi kuingilia privacy yangu na

Mama Keyaan. Kuna muda wa-
naweza wasionekane nyumbani
kwa muda mrefu tu.”

o« T
-
»

Katika familia nyingi
sasa ndoa zimegubikwa
na majonzi kwa sababu
ya maradhi ambayo
yamezuka kipindi hiki
tofauti na miaka 80 ku-
rudi nyuma kutokana na
maendeleo ya sayansi na
teknolojia-Chuchu Hans.

Kuna muda
utafika, baa-
‘ dhi ya watu

Kuna jengo limeishi kwa miaka 8,000
iliyopita kwenye historia ya majengo va
zamani. Au unasikia kuna fuvu la miaka
10,000 iliyopita na huu ni mwaka 2019
mahesabu yamekaaje hapa?

Sitaki mambo ya AD na BC, wekeni
hesabu za kweli kwa nini miaka ya
nyuma isihesabiwe? 8000 ya jengo
jumlisha 2019?-Mr Blue.

watajuta na
watatamani Bora
wasingekutenda
na kukuumiza

Tuffolow/ TU:tag
@burudanitele




16 NipaShe JUMAMOSI SEPTEMBA 21, 201_ MBA 21, 2019 NipaShe 17

L Kuumbe!

[l ni fundisho kwa wasanii wa Bongo ambao
wameonekana kuiga maisha ya kimagharibi na
kukacha Uafrika wao.

Si kitu cha ajabu kuwaona mastaa wa Kibongo
wakiwa wamevaa nguo zisizo na staha au kuzunguma
kama Muingereza anayejifunza Kiswabhili. Yote ni kutaka
kuonekana kuwa wapo tofauti na wamepiga hatua fulani
ya maisha.

Idadi kubwa ya wasanii wa Kibongo hasa katika bongo-
fleva na Bongomuvi wamejikuta wakipoteza uhalisia wao
wa Kitanzania kutokana na muonekano wao kuwa kama
wale wa Marekani au Ulaya.

Licha ya serikali kuingilia kati kwa kuwaadhibu na kuke-
mea vitendo vya ukiukaji wa maadili hasa kuvaa nguo fupi
na kuweka picha zisizo na maadili kwenye mitandao ya
kijamii, lakini bado vitendo hivyo vinaendelea.

Hata hivyo, msanii wa muziki na mfanyabiashara wa
nchini Kenya, Akothee amekumbana na wakati mgumu
baada ya kuzuiwa na walinzi wa Bunge baada ya kuone-
kana amevaa nguo fupi inayoacha wazi eneo kubwa la
mwili wake.

Akothee alifika bungeni hapo kwa mwaliko wa
Mbunge David Sankok, alizuiwa kwa takribani
dakika 20, na baadae aliruhusiwa kuingia katika
Mgahawa wa eneo la Bunge baada ya kupewa
mtandio na kujisitiri.

Nguo hiyo alipewa na Ofisa mwanamke
aliyekuwa katika eneo hilo.

Hata hivyo, Akothee alisikika akisisiti-
Za juu ya mavazi yake kuwa ndo uvaaji
wake tofauti na alivyotakiwa kuvaa ili
aweze kuingia eneo hilo.

e

AKothee aam
Pt i
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Na Adam Fungamwango

KWA asilimia kubwa kipaji huwa
hakirithishwi. Kipaji ni uwezo na
karama inayotoka kwa Mungu
kwenda kwa binadamu mmoja
pekee. Hata hivyo mara chache
hutokea, watoto kurithi vipaji vya
baba zao. Hata hivyo ni lazima
kutakuwa na utofauti. Mmoja wapo,
baba au mtoto atakuwa juu kuliko
mwenzake.

Pia hutokea mara chache ndugu
wa kuzaliwa kuwa na kipaji cha aina
moja. Wanaweza kuwa waigizaji,
wanamuziki, wachoraji au wanam-
ichezo.

Mfano kwenye soka nchini Tanza-
nia kuna Mbwana Samatta na ndugu
yake Mohamed Samatta. Huko
nyuma kulikuwa na ukoo wa kina
Kihwelo. Mussa Kihwelo, Mwesa
Kihwelo, Mtwa Kihwelo, Jamhuri Ki-
hwelo, Muhehe Kihwelo na wengine,
wote hao wakiwa ni wacheza soka.

Kulikuwa na Kitwana Manara,
Sunday Manara na Kassim Manara.
Kwa upande wa muziki hasa wa
nje ya nchi kwa vijana wa sasa
kuna mapacha waliounda kundi la
P-Square ambao ni Peter Okoye na
Paul Okoye.

Hapa Tanzania wanandugu ambao
wamekuwa na vipaji vya muziki na
kuwa maarufu sana tangu enzi za

miaka ya 70 mpaka sasa.

Familia ya kina Uvuruge

Kama Tanzania imewahi kupata
wanamuziki wengi kutoka kwenye
familia moja kama ilivyokuwa kila
Kihwelo kwenye soka, basi ni ukoo
wa kina Uvuruge.

Ni familia maarufu sana kwenye
muziki wa dansi tangu miaka ya
*70. Hao ni kila Jumanne Uvuruge,
Khalfan Uvuruge, Uruka Uvuruge,
Maneno Uvuruge na Fadhili Uvu-
ruge.

Ni wanamuziki wa familia ya
wanamuziki wakubwa kabisa nchini,
waliopata heshima kwa uwezo
mkubwa wa kupigia bendi mbalim-
bali nchini.

Jumanne ndiye mtunzi wa wimbo
maarufu sana nchini wa Safari Trip-
pers ‘Georgina’ ambao hakuna ‘live’
yoyote ya bendi itamaliza muziki
bila kupiga wimbo huo.

Uruka kwa sasa yupo Msondo
Ngoma, Maneno alishapigia bendi
nyingi kama Msondo, na mara ya
mwisho alikuwa Kilimanjaro Con-
nection.

Ezekiel Mazanda na David
Mazanda

Hawa ni wanamuziki waliokuwa
mapacha. Wote walikuwa wanapiga
gitaa la kati ‘rhythm’.

Waliwika sana mwanzoni mwa

Ali Kiba na Abdul Kiba

miaka ya ‘80 walikuwa kwenye
bendi mbili tofauti.

Ezekiel, alikuwa ni mwanamuziki
wa bendi ya Urafiki Jazz, huku
pacha mwenzake David akiwa ni
mwanamuziki za bendi ya Bima Lee.
Wote wamefariki dunia kwa nyakati
tofauti.

Wilson Peter na George Peter

Ni wanamuziki ndugu ambao ni
maarufu zaidi kwenye muziki wa
dansi si Tanzania tu, bali Afrika
Mashariki. Vijana hawa Watanzania
kutoka Hale mkoani Tanga, wali-
kuwa wanamuziki wa Jamhuri Jazz
Band, kabla ya kujiengua na kuunda
bendi ya Arusha Jazz, baadaye ika-
vuka mpaka na kuingia nchini Kenya
ambako waliibadilisha jina la kuiita
Simba Wanyika.

Wilson ambaye ni mkubwa, yeye
ndiye alikuwa kiongozi, akipiga gita
la solo, akiimba sauti ya kwanza,
huku mdogo wake George ambaye
aliimba sauti ya pili na ya tatu, sauti
ambavyo iliigwa na Tx Moshi William
baadaye. Lakini pia Geogre kabla
kuwa mwimbaji alikuwa akipiga
gitaa la bass, lakini alifariki akiwa
anaweza kupiga hata solo. Kumbuka
kuwa vurugu zote za ndugu hao zi-
kuwa kuanzia mwaka 1966 wakiwa
Jamhuri Jazz na kuendelea hadi
katikati ya miaka ya 90.

Wakati Geogre akifariki mwaka

1992, kaka yake Wilson alifariki
mwaka 1995, wote wakizikwa nchini
Kenvya.

James Kibosho na Martin
Kibosho

Akina Kibosho ni wapiga drums
maarufu sana nchini, wakiwa
wamepitia bendi mbalimbali kama
vile Extra Bongo, Twanga Pepeta
na bendi mbalimbali za muziki wa
dansi wa kisasa.

James na Martin Kibosho ambao
ni mtu na mdogo wake, ni moja kati
ya familia chache nchini ambazo
zimetoa ndugu wenye Kipaji cha
aina moja na hadi leo wanaendelea
na muziki kwenye bendi mbalimbali
nchini.

Ali Kiba na Abdul Kiba

Naweza kusema kuwa familia
hii imebarikiwa, kwani pamoja
na kwamba wote wawili wana
uwezo mkubwa wa kucheza soka
na ushuhuda ulionekana kwenye
mechi dhidi ya ‘team Kiba na team
Samatta’ hivi karibuni, lakini wote
pia ni wasanii maarufu wa muziki
wa bongo fleva.

Ali na Abdul kila mmoja anafanya
kazi kivyake, kila mtu akitoa ngoma
yake kwa wakati wake, na wame-
kuwa wakilitikisa soko la muziki wa
kizazi kKipya. Ni wasanii wa viwango
cha juu kabisa nchini kwa sasa.
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Vijimambo

1. Wanasema eti mimi chizi. Watanzania bwana kwa fi-
gisu! - Majuto Magazeti, Miyomboni Iringa.

2. Duuh! Jamani kazi kwanza, kuselifika baadae - Bahati,
Kiwalani DSM.

3. Hii mitandao ya kijamii inatutesa. Kwa hii selfii kila mtu
atakomenti ‘nice’ - Agatha Mbale, Moro Town.

4. Natafuta picha ya kutupia ‘whatsap’ - Dullah Dimoso,
Tabata DSM.

5. Kijana hiyo simu imepitwa na wakati, ipeleke makum-
busho - 0Oiso, Nyaishozi Tegeta DSM.

6. Ukisikia uchizi taslimu, basi ndio huo. Simu ya mezani
na selfiil - Mama Nah, Manzese DSM.

7. Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende
kwenye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji.

8. Yes, hapa sasa pozi limekubali, ngoja nijifotoe sasa -
Samwel Sungi, Utemini Singida.

9. Hii simu vipi, mbona sioni sehemu ya kujiselfisha? -
Msabaha J. Msabaha, Mikindani Mtwara.

10. Lazima baby wangu aikubali hii picha, si selfii ya kitoto
- Beneali Moussa Beneali, Migombani Zenji.

11. Hii inaitwa ‘ekotite’, muulizeni Kofi Olomide anaifa-
hamu sana - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

12. Kweli ushamba mzigo. Wewe, sio Kkila simu unaweza ku-
jiselfisha nayo - Mariam Beneali, Migombani Zenji.

13. Ha ha haaa, usitake ncheke miel Hebu rudisha simu va
watu ofisini - Moussa Beneali, Migombani Zenji.

14. Hapo ‘chacha’l Disco limeingia watu wa kabila lileee!
Mtajuta kuijua selfii - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

15. Mnashangaa nini? Mie sijiselfishi kama nyie, mie fundi
simu jamani - Dully, Kiembesamaki Zenji.

16. Ukitaka kugombana naye, mwambie kuwa hiyo simu
haiselfishi - Antar, Makumbusho Kijitonyama DSM.

17. Hapa sasa mademu wote wa ‘bush stars’ wangu - Na-
hoja Mazengo, Mbande Chamazi DSM.

18. Wewe! Hebu acha ushamba wako bwana, unawaabisha
Wairinga wenzip - Jimmy Mwaipiana, Keko Bora DSM.

19. Hiyo selfii yako inanitia homa kwa kicheko - Bimkubwa
Ausi Juma, Michenzani Unguja.

20. Hilo ndio tatizo la Wahehe wakishaingia mjini - Jimmy
Mwaipiana, Keko Bora DSM.

21. Kaa hivyo hivyo, baada ya ‘masaa’ kadhaa utaona sehe-
mu va kupigia picha inajionyesha - Judi, Mbezi Mwisho
DSM.

22. Watu wa kizazi hiki, kweli wamedata. Haya bhana na
selfii yako bandia - Mama Nah, Manzese DSM.

23. Kweli ushamba zigo la miba. Tangulini simu hiyo ikatu-
mika kwa selifii? - Judi, Mbezi Mwisho DSM.

24. Hiyo ni sawa na kuosha mchele kwenye mto wa maji
mengi. Utapata taabu sana - Semeni Mpanjira, Kilwa.

SMS Bomba ya Lgo:

Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende kwe-
nye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji.

PICHA MPYA

TUMA MESEJI - 0773 477 311

Na Adam Fungamwango

WAKATI mahakamani watu wa-
nahukumiwa baada ya ushahidi
wa pande zote mbili kukamilika
na kusikilizwa, kwenye maisha ya
kawaida baadhi ya watu huhuku-
miwa na wenzao kwa dhana tu.

Hakuna kitu kibaya kama dhana.
Mtu anaweza kuuawa kwa kudhani-
wa kuwa ni mbaya wakati si kweli.
Ndipo tunapoona hata wakongwe
wanauawa kwa dhana ya uchawi.

Kuna dereva mmoja alikuwa
anaendesha gari kutoka shambani
kuelekea mjini, alipofika njiani ali-
kutana na gari lingine likiwa lina-

kichwa dirishani na kumwam-

bia mwenzake kwa sauti kubwa
“pundaaa” Kwa dhana ya haraka
haraka, dereva wenzake alidhani
anatukakwa naye akajibu “punda
mwenyewe”. Kila mmoja akaende-
lea na safari yake. Mbele kidogo
sababu alikuwa spidi kali alivamia
kundi la punda na gari ikapinduka.

Ndipo alipogundua kuwa mwen-
zake hakuwa anamtukana, bali kum-
tahadharisha.

Mtunzi wa filamu ya ‘Dhana’
aliangalia athari kubwa kwenye
jamii yetu, inayotokana na mambo
va kudhani na kuchukulia maamuzi
bila uthibitisho.

Imechezwa na Mzee Majuto, Riy-
ama Ally, Zainabu Ally, Ahmed Mshi-
razi, Mwanaomari jambia, Munira
Simon, Khadija Hamidu, Zeber Juma,
Amini Samofi, Lizydina Sinkala,
Luckey Luckano na wengineo.

Inaanza kwa kuonyesha Munira
akianika nguo yake ya ndani kwenye
kamba ya nje.

Baadhi ya wapangaji wanaiona
na kukonyezana. Alipokuja baadaye
kutaka kuamua, hakuikuta.

Akaanza kubwata, akiwabwatiza
wapangaji wenzake kwa kumwibia
nguo yake ya ndani na dhana yake
kubwa ni kuwa mwizi alikuwa na

lengo la kutaka kwenda kuifanyia
mambo ya ushirikina.

Anamwita mganga. wapangaji wote
wanaitwa na kutakiwa kwenda kula
yamini, lakini Riyama anakataa.
Hapo tu tayari ni kwamba kila mmo-
ja alijua kuwa Riyama ndiye aliyeiba
Nguo ya ndani ya Munira.

Sasa ukawa ni uhasama juu ya
uhasama. Hata mama mwenye ny-
umba na wapangaji wengine sasa
walikuwa upande wa Munira. Riy-
ama akaitwa mchawi.

Mume wa Riyama, Ahmed katika
kuliweka sawa, alikaa na mkewe na
kumwambia kuwa hata kama hajai-
ba, lakini waende wakaombe radhi
ili nyuma iwe na amani.

Wakafanya hivyo. Ahmed akatoa
Sh 10,000 kwa niaba ya mkewe kwa
ajili ya kuomba radhi.

Kwa Munira na mumewe walikuba-
[i mdomoni tu. Moyoni walikuwa na
lao jambo.

Wakakodisha wahuni na kumvizia
Riyama, akapigwa na kunyang'anywa
kila alichokuwa nacho.

Siku isiyo na jina, Munira alimwita
mtoto wake ili amuogeshe. Alipom-
vua nguo alimkuta ndani amevaa pia
Nnguo ya ndani ya mama yake. Kwa
bahati nzuri kulikuwa na mpangaji
Lizdydina ambaye aliiona tangu siku
va kwanza ilivyoanikwa na hadi siku
ile.

Akatoka mbio kwenda kumwam-
bia Riyama. Naye akaja haraka ili
kujionea mwenyewe. Munira hakuwa
na la kusema. Alipoulizwa mtoto
wake wa miaka mitano alisema siku
hiyo aliikuta imeanguka chini na
akaichukua na kuipeleka ndani na
kuiweka kwenye nguo zake.

Sasa ni dhahiri kuwa Riyama haku-
wa mwizi. Mama mwenye nyumba
akatahayari na kutaka kumfukuza
Munira kwenye nyumba yake kwa
kumdhalilisha mwenzake, kumbe
si mchawi wala mwizi. Riyama
akamwambia mama mwenye ny-
umba awasamehe tu na yeye ame-
wasamehe, na kusema kwa sababu
ukweli umejulikana, sasa waishi
kama zamani.
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FIKIRIA'KWAYMEANO

HAPA'DAVIDO;KULE CHRIS BROWN

E unawaza nini
ikitokea siku
ambayo mwa-
namuziki wa
Nigeria David
' Adedeji Adeleke,
maarufu kama Da-
vido pale atakapo-
funga ndoa na mpenzi
wake Chioma mwakani.
Wengi hawatakuwa na
jibu sahihi, badala yake kila
mmoja anafikiria jinsi harusi hiyo
itakavyokuwa ya kifahari kiasi am-
bacho itakuwa ya mfano kwa wasanii
WA AfTTKG. — m—— -
Katika kuonyesha mbwembwe #5&
zimeanza, mwanamuziki huyo tayari ©
amemtangaza mwimbaji mkali wa Mare-
kani, Chris Brown, kuwa ndiye mpambe
wake siku ya harusi.
Davido athibitisha Brown atakuwa
mpambe wake siku ya harusi akise-
ma “Chris amekubali kuwa mpambe

I wangu hebu vuta picha Chris yuko h i
| pembeni yangu” - B/
. Wiki hii Davido aliwashtua mashabi- “.hf_:_""r O
% ki wake pale alipoandika ujumbe f-_._:______iaj
@ 0 Kkupitia ukurasa wake wa Tweeter '

kwamba Chris Brown anaweza kuwa
mpambe wake (Best man) kwenye
siku yake hiyo ya kihistoria.
Wasanii hao watakuwa bega
kwa bega kuanzia kanisani hadi
ukumbini ambako kutakuwa kila
aina ya shamrashamra. =
Katika kuonyesha kwamba
' hatanii alijaribu kuumba picha
yake pale harusi hiyo ikiwadia
akisema “Chris amesema ana-
taka kuwa mpambe wangu, hebu
fikiria unamuona Chris kwenye
vazi maalum la heshima.” F
Kwa ujumla harusi hiyo itaku- .
wa va Kipekee pengine inaweza |
kufikia ile ya mcheza filama «=
Meghan na mumewe mwanam-
falme Hanry wa Uingereza. got

] L




WAKONGWE wa muziki nchini Mareka-
ni, Alicia Keys na mumewe Swizz beatz,
wameibua mjadala katika mitandao

ya Kijamii baada ya kuonyesha rasmi
jumba lao la kifahari lenye thamani ya
Dolla Milionl 20 za kimarekani.

Siku za hivi karibuni Swizz beatz kupi-
tia ukurasa wake wa instagram aliposti
video fupi ikimuonesha rapa Jay Z am-
bae alimualika kwenye jumba hilo jipya
kusheherekea siku yake ya kuzaliwa.

Swizz Beatz ametimiza miaka 41 huku
Alicia Keys akiwa na miaka 38.

R Kelly bado
limemganda

JANGA bado linamuandama
mkali wa muziki wa Marekani, R
Kelly baada ya mwanamke mmoja
ambaye alitoa fedha kwa ajili ya
dhamana yake kudai arudishiwe
pesa zake.

Mwanamke huyo ambaye alitoa
kiasi cha zaidi ya milioni 70 kwa
pesa za Kitanzania ameiam-
bia Mahakama kuwa anahitaji
arudishiwe pesa zake kwani
alifanya makubaliano na baadhi
ya wanafamilia wa R. Kelly lakini
wameshindwa kumrudishia kwa
wakati.

Akon yeye
bandika
bandua tu

BAADA ya kuwa kimya kwa
muda mrefu mwanamuziki Akon
sasa anazidi kushtua dunia baada
ya kutoa ngoma mfululizo.

Wiki hii mwimbaji huyo wa
Marekani mwenye asili ya Sen-
egal, ameachia video ya ngoma
yake mpya inayoitwa Can't Say
No.

Staa huyo mnamo mwaka
2015 aliwahi kuingia kwenye
vichwa vya habari Tanzania
baada ya Mtanzania Mayunga
kuwasili nyumbani kwake huko
Los Angeles nchini Marekani kwa
ajili ya kurekodi nae wimbo.

Kanye West
kinara kuingiza
mkwanja mrefu

RAPA Kanye West amerudi
katika ubora wake baada ya kuwa
kinara wa kuingiza mkwanja
mrefu zaidi duniani kwa upande
wa muziki wa HipHop.

Kulingana na jarida la Forbes,
Kanye hii ndio mara yake ya
kwanza kutajwa kuingiza zaidi ya
Sh. billioni 350 sawa na dola mil-
ioni 150 kuanzia Juni 2018 hadi
Juni 2019.

Taarifa zinaeleza kuwa mapato
makubwa ya Kanye yametokana
na mauzo ya kampuni yake ya
mavazi ya ‘Yeezy” ambayo hadi
mwishoni mwa mwaka huu inata-
rajiwa kuwa imeingiza bilioni 1.5.

Nafasi ya pili imechukuliwa na
Jay Z ameingiza zaidi ya billion
186, sawa na dola milioni 81M na
Drake anafuatia kwa kuwa na ki-
tita cha bilioni 172 , sawa na dola
milioni 75.

¢ 12
Couple
Zinazotetemesha
BBNalja

WAKATI shindano la Big Brother
Nigeria (BBNaijA) limefikia siku
vake ya 83, washiriki wawili
Mercy na Diane wanaongoza kwa
kuwa uhusiano imara ndani ya
nyumba hiyo.

|ke na Mercy ndio washiriki
wapenzi ambao wanapigiwa
chapuo kushinda kiasi cha
Naira milioni 60 kama zawadi ya
ushindi.

Katika shindano hilo kuliibuka
na ‘kapo’ tofauti ambazo hazi-
kudumu kama Khafi na Gedoni,
Nelson na Diane, Frodd na Esther,
Omashola na Venita, pia Seyi na
Tacha nao waliishia kutupana.

Hivi sasa wanaoangaliwa kwa
makini ni Mercy na Ike, Diane na
Elozonam.
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Ni kibano matapeli
wa ndoa, mapenzi
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AKATI mwingine

mapenzi  yanaweza

kuwa hujuma mmoja
wanaopendana,

akimgeuza mwenzake ‘ATM’ au eneo

la kupata fedha na mambo mengine
Na John Juma anayotamani.
0716217615 Huenda yakawa magari, biashara na
hata nyumba. Japo anayevipokea hana
upenda wala nia ya kuwa mwanandoa.
Anachotaka ni kuchuma. Utapeli huu
wa mapenzi sheria haijaukalia kimya.
Imeumulika.

Pengine ulikuwa au bado upo katika
uhusiano na mwanaume au mwan-
amke, ambaye mmefikia ngazi ya
uchumba.

Ulimpatia au unampa zawadi ny-
ingi naye anakupa au unampatia zawa-
di kulingana na hali zenu kiuchumi.

Na zaidi sana mnajiwekea ahadi
ya kufunga ndoa kwa msingi huo,
unajitoa  kikamilifu kumhudumia,
kumjali kwa matarajio kuwa siku ny-
imgi mtafunga ndoa na kuwa baba na
mama wa watoto.

Lakini, cha ajabu, katika mazingira
usiyoyaelewa mambo hayaendi. Si
kama ilivyokuwa awali.

Kwa lugha nyepesi hakuna upendo
wala mapenzi motomoto. Au kama
bado yapo, kwa huyo mwenzako ni
kama anakudanganya, ana mtu wake
mwingine wewe anakupotezea wakati.

Anakudharau bila kujali kuwa siku
za nyuma umemgharamia sana, kuan-
ziafedha, malina muda, amevisahau.

Unajiuliza hivi haiwezekani kunir-

vyangu?

Majibu ya maswali haya yote ni ndi-
yo. Ni ndiyo, na gharama pamoja nazo
zawadi zinaweza kurejeshwa. Sheria
imeongelea hata mambo ya uchumba,
ndiyo ukweli.

Wengi tunaijua sheria katika kuonge-
lea wizi, dhamana, mikataba, mirathi
au  ndoa, lakini ni vyema tukajua
kuwa sheria ni pana na imeongelea
mambo mengi mno. Hili la uchumba
nalo ni sehemu ya yaliyofanyiwa kazi.

KUDAI FIDIA

Kifungu cha 69(1) (a)-(b) cha Sheria
ya Ndoa Sura ya 29 ya mwaka 1971 ki-
naelekeza mtu yeyote anaweza kufun-
gua kesi kudai fidia baada ya uchumba
kuvunjwa.

Sheria ya Ndoa inatambua kuwa
kunaweza kuwa na changamoto kama
hizo, hivyo hailazimishi au kushuruti-
sha wahusika kuendelea na uchumba,
hasha.

Lengo kuu ni kumpoza mhusika
aliyeumizwa kwa kumshurutisha mko-
saji kulipa fidia kutokana na maumivu
aliyoyapata msababishiwa. Tukiacha-
nana sualala kurejesha zawadi.

Fidia inasimamia kama malipo ku-
tokana na maumivu aliyosababishiwa
mhusika, kutokana na ‘matarajio-
hewa ya ndoa’ sanjari na muda, fursa
nyingine zote alizopotezewa na tapeli
huyo.

Na zawadi ni kurejesha kile amba-
cho tapeli wa mapenzi alikipokea.

Isitoshe, masharti muhimu ya kuz-

dai ni kama vile, anayefungua lazima
awe ndiyo aliyeumizwa, ahadi ya kuo-
ana ilifikiwa au ilifanyika ndani ya mip-
aka ya Tanzania, siyo nchi nyingine na
tena muda wahusika wanaanzisha ma-
husiano, wote wawili , tayari walishafi-
ka na wamefikia au kutimiza miaka 18.

KURUDISHA ZAWADI

Kifungu cha 71 cha Sheria ya Ndoa
Sura ya 29, kinatujuza kuwa mtu
yeyote anayo haki ya kufungua shauri
mahakamani kudai arejeshewe zawadi
alizotoa kwa mtu ambaye, hapo awali
kabla ya uchumba kukoma, alikuwa na
ahadi ya kufunga naye ndoa na zawa-
di aliitoa kwa mlengwa na matarajio
hayo.

Zawadi ni pamoja na fedha taslimu,
hundi, nyumba, magari, nguo na kila
kitu ambacho kina thamani- ‘valu-
ables’.

Hili ni bila ya kujali mali hiyo hizo
imeandikishwa, ipo kwa jina la nani,
baina ya wahusika. Mantiki, ni mlala-
mikaji kumudu kuithibitishia mahaka-
ma kuwa kwa ridhaa yake ndiyo alim-
patia mlalamikiwa mali husika kama
zawadi.

Shauri la namna hii linaweza ku-
funguliwa katika ngazi yoyote ya ma-
hakama nchini iwe ya Mwanzo, Wilaya,
Hakimu Mkazi au hata Mahakama Kuu.
Kutegemea na thamani ya kiwango
cha mali husika, ambazo zilipokelewa
kama zawadi.

Mathalani, endapo zitakuwa
zilikwishatumika kulingana na hali

au kutolewa zawadi kwa mtu
mwingine. Zitatakiwa kulipwa kwa
fedha taslimuhundi inayolingana
na thamani, bei ya soko wakati
mlalamikaji alivyonunua au hata
ikibidi kwa kununua nyingine kama
hiyo, hizo ili kumrejeshea mdai.

Na ikishindikana kabisa kureje-
sha, mali binafsi za mlalamikiwa (tape-
li), ambazo hata hazikuwa sehemu ya
zawadi, zitauzwa ili kufidia deni.

Na ikitokea mhusika hana mali yoy-
ote ya kuuza atatakiwa kwenda kutu-
mikia kifungo, jela. Kwa muda ambao
mahakama itaona inafaa, kama mfung-
wa wa madai.

ANGALIZO

Kwa mujibu wa kifungu cha 70, She-
ria ya Ndoa, shauri linatakiwa kufun-
guliwa ndani ya kipindi cha mwaka
mmoja tangu tarehe hasa ya kuvun-
jwa kwa ahadi ya ndoa kunako lala-
mikiwa na mhusika.

Bilashaka vijana walikuwa hawajui
kuwa sheria inawabana. Kwa hiyo wa-
natakiwa kuzing’amua searia na kuwa
makini katika kufanya maamuzi ya
nani hasa inafaa kuanzisha naye uhusi-
ano na kufika hatua ya uchumba.

Siku hizi masuala haya siyo mepesi
tena, hata kidogo..

Zama hizi ipo haja kwa vijana, wa
kike na kiume kuwa macho zaidi na
machaguo hasa kwa kipindi hiki am-
bacho pesa zimetawala kila kitu ka-
tika maisha ya kila mmoja na kuathiri
mawazo, fikra, maamuzi na matendo

udishia mali zangu au kunifidia vitu

ingatia kabla ya kufungua Shauri la Ma-

yake au hazipo tena, zimeuzwa

ya binadamu karibu wote.

Na Reubeni
Lumbagala

B KALAMU YA MWALIMU

LI kukuza na kuendeleza
sekta ya elimu ni lazima
ufanyike uwekezaji wa ku-
tosha katika sekta ya elimu
na kuongeza nafasi za ufadhili
wa wanafunzi ili kuwa na wasomi
wengi wa kutumikia jamii na taifa.

Kwa kutambua umuhimu wa
ufadhili katika kuchagiza elimu
hapa nchini, Tkulu ya Zanzibar
chini ya uongozi wa Rais wa Zan-
zibar Dk. Ali Mohamed Shein, im-
eratibu utaratibu wa kutoa nafasi
za ufadhili wa wanafunzi wanao-
fanya maajabu katika mitihani ya
kidato cha sita.

Ndiyo maana nashawishika ku-
uita kuwa ni mwalimu wa walimu.

Hatua hiyo inachukuliwa kila
mwaka ili kiwaendeleza zaidi kie-
limu katika ngazi ya elimu ya juu
ndani na nje ya nchi.

Utaratibu huu mzuri wa kutoa
ufadhili kwa wanafunzi wanao-
fanya vizuri kidato cha sita katika
michepuo ya sayansi na sanaa
una nia njema ya kuleta ushinda-
ni wa kimasomo kwa wanafunzi
wenyewe na kwa maendeleo ya
Zanzibar.

Ikulu inakusudia kuwapata
wasomi wa kutosha ambao wa-
takuja kutumika nchi ikiwa ni se-
hemu ya wasomi kwenye sekta ya
rasilimaliwatu.

Mwaka 2018, wanafunzi 30
walipata ufadhili huu, ambapo

kwa mwaka huu idadi imeongeze-
ka na kufikia wanafunzi 60 yaani
mara mbili ya mwaka jana.

Ikulu Zanzibar imepania ku-
hakikisha ufadhili kwa wanafunzi
bora unaongezeka jambo en-
delevu ili kufikia azma ya nchi
ya kuwa na wasomi wa kutosha
watakaoitumikia nchi yao katika
sekta mbalimbali za maendeleo
kama vile afya, elimu, mafuta, kili-
mo, uvuvi, utalii, mifugo nk.

Hivi karibuni, Rais Dk. Shein ak-
iwa katika ghafla ya kuwapongeza
wanafunzi bora wa kidato cha
nne na sita waliofanya vizuri kati-
ka mitihani ya taifa, alieleza azma
ya ofisi yake kuendeleza kutoa
ufadhili kwa wanafunzi bora ili
kukuza kuchagiza kasi ya maen-
deleo ya nchi yao.

Ni ili kutimiza nia njema ya
Ikulu, wanafunzi wa Zanzibar
wanatakiwa kusoma kwa bidii ili
kuweza kunufaika na ufadhili wa
serikali yao. Hii inatokana na uk-
weli kuwa gharama za elimu ya
juu kuanzia ada, mafunzo kwa vi-
tendo, ununuzi wa vitabu, chaku-
la na malazi ni kubwa.

Kutokana na ukubwa wa
gharama hizo ndiyo maana seri-
kali ikaanzisha Bodi ya Mikopo
ya Elimu ya Juu (HESLB) ili kuwa-
punguzia mzigo wazazi na walezi
katika kugharamia elimu za wa-
toto wao.

Ikulu ya Zanzibar
mwalimu wa walimu

Kupitia HESLB, wazazi na
walezi wamepunguziwa mzigo
kwa kiasi kikubwa kupitia mikopo
inayotolewa kwa wahitimu wa
kidato cha sita na wale wa stasha-
hada katika kufadhili mahitaji
mbalimbali ya elimu ya juu kwa
wanafunzi.

Pamoja na kwamba idadi ya
wanafunzi wanaohitimu kidato
cha sita ni kubwa lakini kwa kuan-
zia uamuzi wa Ikulu ya Zanzibar
kuchangia moja kwa moja kuwas-
omesha baadhi ya wanafunzi nda-
ni na nje ya nchi inaonyesha jinsi
serikali inavyotimiza ndoto za
vijana hao waliojituma kujisomea
hadi kufikia mafanikio makubwa
ya ufaulu bora kitaifa.

Jambo la kuzingatia kwa wa-
nafunzi wa visiwani ni kujituma
kadri ya uwezo wao ili kuwasadia
wazazi wao kuepukana na ghara-
ma kubwa za kulipia elimu ya juu
kwa kupata ufadhili huo. Lakini,
kwa kuwa nafasi ni chache na wa-
nafunzi ni wengi, kwa wale am-
bao watajituma na kupata ufaulu
wa juu lakini wakakosa nafasi ya
ufadhili unaotolewa na Ikulu ,
watakuwa katika nafasi nzuri ya
kupata mikopo ya HESLB kwani
ufaulu mzuri utachangia kupata
kipaumbele.

Pamoja na faida za kupata
ufadhili, ni vyema wanafunzi wa-
kaelewa wapo shule kujifunza na

hatimaye kufanya vizuri katika
mitihani yao. Ufadhili ni moja tu
ya faida ya moja kwa moja ku-
jiendekeza kitaaluma na haipas-
wi kuwa ajenda ya mwanafunzi
kwenda shule na mwishoni kufeli
mitihani.

Hivyo basi, kila mwanafunzi ak-
itilia mkazo yale anayofundishwa
na walimu wake shuleni na yale
anayoelekezwa na wazazi na
walezi wake, atajitengenezea
mustakabali mwema wa maisha
yake ya sasa na ya baadaye.

Aidha, mafanikio ya kielimu
ya mwanafunzi yana manufaa ya
moja kwa moja kwake, kwa famil-
ia, jamii na nchi yake.

Kwa hiyo, kusoma kwa bidii
kwa wanafunzi ni moja ya njia ya
kufikia mafaniko ya maisha yake
aidha, wathamini kazi kubwa
inayofanywa na serikali katika
kuboresha sekta ya elimu pamoja
na jitihada za wazazi wao katika
kuwasomesha na kuwapatia ma-
hitaji muhimu ili waweze kusoma
vyema.

Kalamu ya Mwalimu in-
aipongeza Ikulu ya Zanzibar kwa
kuchangia kutimiza ndoto za vija-
na za kupata elimu kwa kughara-
mia elimu zao. Tafakari.

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari
Milali iliyoko wilaya ya Kongwa
mkoani Dodoma.
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Moto wa elimu wawaka Musoma Vijijini

Wananchi waboresha, waongez
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Sospeter Muhongo (kulia mwenye kipaza sauti).

Na Sabato Kasika

SERIKALI  kwa  kutambua
changamoto zilizosababisha wa-
nafunzi wengi kuishia elimu ya
msingi, ilianzisha shule za sekond-
ari kila kata ili kuhakikisha wale
wote wanaohitimu elimu ya msin-
gi wanaingia sekondari.

Ingawa mwanzoni shule hizo zi-
libezwa na baadhi ya watu, lakini
zimekuwa ni mkombozi mkubwa
wa wanafunzi ambao huenda
wasingepata elimu hiyo kutokana
na uchache wa sekondari zilizoku-
wapo wakati huo.

Kila mahali nchini shule hizo
zinaendelea kujengwa kwenye
kata ambazo zilikuwa bado hazija-
jengwa kutokana na sababu mbal-
imbali ili kuhakikisha kila kata
inakuwa na sekondari yake.

Lengo kubwa hapa ni kila mto-
to apate fursa ya kuendelea na
masomo ya sekondari baada ya
kuhitimu elimu ya msingi, na sasa
wananchi wamekuwa wakijitolea
kwa hali na mali ili kufanikisha
ujenzi wa shule hizo kwa ajili ya
manufaa ya watoto wao.

Hii inaonyesha ni jinsi gani
shule hizo zimekuwa na umuhimu
mkubwa kwa maendeleo ya elimu
hapa nchini, na sasa baadhi ya
wilaya zimeanza mikakati ya
kuanzisha kidato cha tano na cha
sita kwenye shule hizo.
mwa maeneo ambayo yamefani-
kiwa katika ujenzi wa shule hizo
ikiwa na sekondari za 18, ambazo
zinatoa elimu, na sasa inajiandaa
kuanzisha kidato cha tano na cha
sita kwenye shule hizo.

Ofisa Elimu wa Wilaya ya Mu-
soma, Majidu Kalugendo, anase-
ma mbali na hizo 18 bado shule
mpya za sekondari zinaendelea

66

Vilevile kuna
ujenzi wa
maktaba, ofi-
si za walimu,
Vyoo vya
wanafunzi
na walimu
na nyumba
za walimu
ikiwa ni
sehemu ya
uboreshaji
wa miun-
dombinu ya
elimu kwe-
nye shule
mbalimbali
za sekondari.

P

Mkurugenzi wa Wilaya ya Musoma, John Kayombo

kujengwa wakati huu ambao wa-
najipanga kuanzisha kidato cha
tano na cha sita.

“Musoma Vijijini ina shule za
sekondari 18 za serikali na mbili
za binafsi, lakini za kidato cha
tano na sita ni mbili tu ambazo
ni Kasoma ya serikali na Nyegina
inayomilikiwa na Kanisa Katoliki,”
anasema Kalugendo.

KIDATO CHA SITA

Kalugendo anasema, kutokana
na uchache wa shule zenye kidato
cha tano na sita, wameona kuna
haja kuzipanua baadhi ya sekond-
ari ili ziwe na vidato hivyo na hasa
katika mchepuo wa masomo ya
sayansi.

Anaeleza kuwa kuongeza vidato
katika sekondari za kata ni kuwez-
esha wanafunzi wanaofaulu kida-

to cha nne mikoa mingine wapele-
kwe shule za Musoma Vijijini ili
kubadili mazingira na kuimarisha
umoja wa kitaifa.

“Sekondari za Bugwema, Mtiro,
Mugango na Mkirira ziko juu kwe-
nye orodha ya kuweza kuanzisha
kidato cha tano na cha sita zikiwa
na mchepuo wa masomo ya say-
ansi, lakini tunakusudia kuanza na
Mugango,” anasema.

Anafafanua kuwa sekondari
nyingine pia zina nafasi sawa na
hizo ila kinachotakiwa ni kubore-
sha miundombinu ya elimu, hivyo
kinachotakiwa ni miundombinu
inayohitajika kukidhi vigezo vya
elimu ya kidato cha tano na sita.

Ofisa elimu huyo anasema, wa-
nasisitiza kuboresha elimu ya Say-
ansi kwa vile taifa lenye ubunifu
mkubwa kwenye teknolojia na

a kidato

Sayansi ndilo linatawala uchumi
wa dunia kwenye karne hii na zi-
jazo.

“Tunataka mwanafunzi akifaulu
kidato cha nne mikoa mingine aje
asome katika shule za Musoma Vi-
jijini ili kubadili mazingira na pia
kuendelea kuimarisha umoja wa
kitaifa,” anasema.

Anasema kinachoendelea sasa
ni  kukamilisha mapendekezo
ambayo atayapeleka katika ngazi
mbalimbali kuanzia kwenye hal-
mashauri na kamati za madiwani
na kisha kwenye baraza la madi-
wani ili kuridhia.

“Hili jambo ni lazima lipitie
kwenye vikao vya maamuzi, nitali-
fikisha huko kwa ajili ya kulifaniki-
sha ili tuwe na kidato cha tano na
sita kwenye baadhi ya shule zetu,
ninaamini litapita kwani lengo ni
Zuri,” anasema.

Anasema mapendekezo hayo
yanaungwa mkono na wananchi
na vongozi wao wa ngazi mbal-
imbali wakiwamo halmashauri ya
uanzishwaji wa kidato cha tano na
sita utafanikiwa.

MIRADI YA ELIMU

Mbali na mikakati ya kuanzisha
kidato cha tano na cha sita, Kalu-
gendo anasema, wananchi na wa-
dau wa maendeleo ya Musoma Vi-
serikali kuboresha miundombinu
ya elimu.

“Kama nilivyosema awali, shule
za sekondari za kidato cha kwanza
hadi cha nne yaani za kata zipo 18
na binafsi mbili, lakini pia kuna
mpya nane zinazojengwa au zina-
zotarajiwa kujengwa,” anasema
kiongozi huyo wa elimu.

Anasema bahati mbaya shule za
sekondari za kidato cha kwanza
hadi cha sita zipo mbili tu za Kas-
oma ambayo ni ya serikali na Nya-
gina ya Kanisa Katoliki na kwamba
idadi hiyo ni ndogo.

Kalugendo anaongeza kuwa
kuna ujenzi wa maabara ya fizikia,
kemia na baiolojia na ujenzi wa
shule za serikali na binafsi za kida-
to cha sita, ujenzi wa vyumba vya
vipya vya madarasa ili kuondoa
mirundikano madarasani.

“Vilevile kuna ujenzi wa mak-
taba, ofisi za walimu, vyoo vya
wanafunzi na walimu na nyumba
za walimu ikiwa ni sehemu ya
uboreshaji wa miundombinu ya
elimu kwenye shule mbalimbali za
sekondari,” anasema.

Kalugendo anasema viongozi
mbalimbali  walishakutana na
wananchi na kuwashawishi na
wakakubali kuboresha miundom-
binu kama maabara, ujenzi wa
mabweni ya baadhi ya sekondari.

“Katika juhudi za kuboresha
elimu, hivi karibuni mbunge
Profesa  Sospeter ~ Muhongo
alifanya kikao na Bodiya Sekondari
ya Nyegina na kukubaliana
kuboresha kidato cha sita kwa
shule hiyo na kuweka mikakati
itakayowezesha kuongeza idadi
ya wanafunzi wa masomo ya
sayansi kwa kidato cha tano na
cha sita shuleni hapo,” anasema
Kalugendo.
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Mikakati ya kuwatajirisha vijana

Na Mary Geofrey

SENSA ya watu na makazi ya mwa-
ka 2012 inaonyesha kuwa Tan-
zania ilikuwa na watu takribani
milioni 50 kwa wakati huo katika
mikoa yote ya Bara na Visiwani.

Aidha, utafiti wa watu wenye
uwezo wa kufanya kazi wa mwaka
2014 uliofanywa na Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na
Wanaoishi na Ulemavu wa mwaka
2014 unaonyesha kuwa kundi la vi-
jana linafanya asilimia56 ya nguvu
kazi ya Tanzania.

Wastani huu unawagusa wale
walio kwenye rika la kuanzia mia-
ka 15 hadi 35 kwa mujibu wa Sera
ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana ya
mwaka 2007.

Hii ina maana kuwa nguvu kazi
ya taifa hili kwa kiasi kikubwa inat-
egemea uwepo wa kundi la vijana
katika shughuli zote za uzalishaji
mali na kuchochea maendeleo ya
nchi.

Hivyo uwekezaji wowote ambao
unafanyika nchini hivi sasa ku-
pitia miradi mbalimbali hauwezi
kuliepuka kundi hili. Ni lazima ku-
waangalia zaidi vijana.

Kutokana na hali hiyo Ofisi ya
Waziri Mkuu, inayoshughulikia
Kazi, Vijana, Ajira na Wanaoishi
na Ulemavu, imekuwa ikiangazia
zaidi vijana kupitia programu zake
za mafunzo na kuweka mikakati
ya kuwapatia uwezo wa kumudu
maisha yao.

NI NINI KINA-
CHOFANYIKA?

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana,
Ajira na wenye Ulemavu, Jenista
Mhagama, akizungumza katika uz-
induzi wa programu ya mafunzo
ya ujasiriamali na usimamizi wa
biashara, mwezi uliopita, anasema
lengo ni kuwanufaisha vijana wote
nchini.

Programu hiyo imepangwa ku-
wafikia vijana wasiopungua 1,200
katika mikoa nane ya Tanzania
Bara.

Mhagama anasema lengo la ma-
funzo hayo ambayo yanagharami-
wa na Ofisi ya Waziri Mkuu ni
kusaidia vijana kujitambua kama
wajasiriamali, kurasimisha biasha-
ra zao, uandaaji wa maandiko ya
mradi, kuunda kampuni yote yaki-
lenga kupanua wigo wa ajira.

Mhagama anasema kuwaungan-
isha na fursa za mikopo na ruzuku
kutoka kwenye Mifuko ya Uweze-
shaji ya Serikali na taasisi za fedha.

Anasema mafunzo hayo yana-
fanyika kwa ushirikiano wa Ofisi
ya Waziri Mkuu sehemu ya Kazi,
Vijana, Ajira na wenye Ulemavu na
Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wa-
nanchi Kiuchumi (Neec).

Aidha, anasema wadau wen-
gine muhimu katika usimamizi na
uendelezaji biashara ambao wa-
nashiriki kutoa mada ni pamoja na
Shirika la Kuhudumia Viwanda Vi-
dogo (Sido) na Shirika la Viwango
(TBS).

Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), Mamlaka ya Afya na Us-
alama Mahali pa Kazi ( OSHA),
Wakala wa Huduma za Misitu
(TFS), Mfuko wa Maendeleo
ya Wanawake(WDF), Mfuko wa

Vijana walioshiriki mafunzo ya uj

Maendeleo ya Vijana (YDF) na
taasisi za fedha ni miongoni mwa
wadau wanaotoa mafunzo hayo.

Anasema kuwa hatua za awali,
mafunzo ya ujasiriamali na usi-
mamizi wa biashara yamesha-
fanyika katika mikoa ya Dodoma,
Ruvuma na Geita.

Waziri Mhagama anasema pia
mafunzo hayo yataendelea katika
mikoa ya Mwanza, Lindi, Arusha,
Tanga na Mbeya na kwamba ma-
funzo hayo yatawawezesha vijana
kufahamu dhana nzima ya ujasi-
riamali, urasimishaji wa biashara,
hali ya masoko, fursa za mitaji
na mikakati ya uendeshaji wa bi-
ashara.

Anaongeza kuwa ujasirimali
ni moja kati ya nguzo za Sera ya
Taifa ya Uwezeshaji ambayo ina-
lenga kuinua viwango vya ujuzi
na uzoefu wa masuala ya biashara
nchini.

“Ofisi ya Waziri Mkuu ipo tayari
kuendelea kuwajengea uwezo vi-
jana katika maeneo yote ya nchina
hili litafanikiwa kwa kushirikiana
na wadau wa uwezeshaji kutatua
changamoto zinazowakabili ili
muweze kujiajiri na kuajiri vijana
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asiriamali. PICHA: MARY GEOFFREY

wenzenu,” Mhagama anasema.

Pia, anawataka vijana kutumia
fursa hiyo kama chachu ya ma-
geuzi katika kuboresha biashara
Zao.

Mwakilishi wa Vijana katika
Mkoa wa Geita, Salim Hassan,
mbalina kuishukuru Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu na Baraza la Uwezeshaji
kwa kuwapatia mafunzo hayo,
anasema ni mwanzo mpya katika
shughuli zao za uzalishaji mali.

“Tunashukuru kwa kupata
fursa hii kwa sababu hapo kabla
tulihudhuria mafunzo mengi la-
kini haya ya leo kutoka Ofisi ya
Waziri Mkuu, yapo tofauti kwani
tumeletewa wadau husika kutoka
kwenye taasisi za kifedha na mi-
fuko ya uwezeshaji ambao wamet-
upa maarifa na namna ya kurasi-
misha biashara zetu na kuziendea
fursa za mikopo,”Hassan anasema.

Ifahamike kuwa  Serikali ya
Awamu ya Tano inalenga kuipe-
leka nchi kuwa na uchumi wa kati
kupitia sekta ya viwanda.

Hivyo hiki kinachofanywa na
Ofisi ya Waziri Mkuu kwa ku-
wekeza kwa vijana inaweza kuwa
chachu ya kufikia dira na maono
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Programu
hiyo ime-
pangwa
kuwafikia
vijana wa-
siopungua
1,200 katika
mikoa nane
ya Tanzania
Bara.

ya serikali.

MIRADI MINGINE

Mbali na progamu hiyo zipo ny-
ingine za ukuzaji ujuzi kwa vijana
ambazo zinatekelezwa na Ofisi ya
Waziri Mkuu ambazo ni pamoja na
mafunzo ya kilimo kwa teknolojia
ya kitalu nyumba (green house),
anasema Hassan.

Mafunzo hayo yanatoa nafasi
kwa vijana 100 kwa kila mkoa kwa
ajili ya kujifunza ujasiriamali, ma-
funzo ya vitendo kazini na urasi-
mishaji wa ujuzi uliyopatikana nje
ya mfumo rasmi wa elimu.

Anasema wanafunzwa kukuza
ujuzi kwa kushirikiana na wadau
na taasisi za elimu na mafunzo ya
ufundi kama Mamlaka ya Elimu
ya Mafunzo ya Ufundi Stadi (Veta)
, Taasisi ya Teknolojia Dar es Sa-
laam ( DIT, taasisi za umma na
kampuni binafsi.

Hassan anaeleza  kuwa
uwekezaji huo wa serikali kwa
kundi la vijana unalenga kuwapa
maarifa na mbinu za kuboresha
na kukuza biashara zao ili wawe
na mchango chanya wa kuongeza
pato la taifa.

5. Kero

mji mkuu

28. Mafuta 28. Kitambaa
cha mlangoni au dirishani

Dondoo: Kulia

7. Mji mkuu Saudi Arabia

24. Ati! 26. hanjari

H N W .
| E-=-=- 27.Watu wa Zambia

Dondoo: Chini
1. Kisiwa kikubwa duniani 1. Nyumba ya mfungwa

2. Kwepa

3. Chama cha siasa cha Hitler|
- 11.Hutoa nuru 12.Simuliwa 4. Mwia 5. Miungu ya busara

13.Mji mkuu wa Croatia [
14.Toroka na mke wa mtu
17. Ndege 18. Tolewa posa 9. Kikundi cha dini
19. Elimu ya kanuni za

ya Kirumi 6. Bizari
8. hangaika huku na huko

10.Taarifa 15. Tapakazika
ujenzi wa ushairi 22.Muscat maji 16.Mfuko wa kubebea
mizigo kwa kutumia farasi
Marekani 18.Zana ya kazi
20.Ukumbini 21. kiungo
katika chai 23.Mlima aliko-
fia nabii Musa 25.Ndege
mkubwa alaye mizoga
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NGUVU YA USHIRIKA

Kuifanya nchi taifa la viwanda, kutoa tiba
wanachama, kumaliza adha vifungashio
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Mrajisi wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika, Tito Haule (wa pili kulia), akiwa katika ziara ya ukaguzi
wa shamba la tumbaku la mwanachama wa Chama Kikuu cha Ushirika (CHUTCU) kilichoko wilayani Chunya mkoani Mbeya. PICHA: USHIRIKA

Na Agnes Lubuva, DODOMA

MOJA ya sekta muhimu kwa
maendeleo ya taifa ni uwepo wa
ushirika imara, ambao utawawez-
esha wananchi kuzalisha, kuuza,
kununua na kusindika bidhaa zao,
shughuli zinazochangia kufikia
maendeleo endelevu.

Katika kipindi hiki cha uchumi
wa viwanda, ushirika una na-
fasi kubwa ya kuleta mabadliko
makubwa na kushiriki utekelezaji
wa azma ya serikali ya kuufikia
uchumi wa viwanda, wanasema
viongozi wa taasisi hiyo.

Mrajis wa Vyama vya Ushirika
na Mtendaji Mkuu wa Tume
ya Maendeleo ya Ushirika, Tito
Haule, anaeleza fursa za ushirika
katika uchumi wa viwanda, ak-
isema kuwa vyama vya ushirika ni
njia ya kujenga uchumi imara wa
wananchi.

Anatolea mfano wa sekta ya kil-
imo kuanzia uzalishaji wa mazao
kupitia ushirika katika vyama
vya msingi vya kilimo na masoko
(AMCOS) mpaka kufikia ngazi ya
vyama vikuu vya ushirika (Union)
na hatimaye shirikisho la vyama
vya ushirika (TFC).

“Kupitia umoja huu wa vyama
vya ushirika kutawezesha wa-
naushirika kuanzisha viwanda
vya kuchakata mazao yao na
kuyaongezea thamani,”anasisitiza
Haule.

Kwa mujibu wa Haule, mfumo
wa ushirika unaweza kutumika
katika sekta mbalimbali za uzal-
ishaji wa mazao ya kilimo, mifugo,
uvuvi, usafirishaji na uzalishaji wa
bidhaa za viwandani.

Anasema pamoja na vyama vya
Akiba na Mikopo (SACCOS) am-
bavyo vinaweza kutumika katika
upatikanaji wa mitaji na mikopo
yenye gharama nafuu kwa shu-
ghuli za kiuchumi.
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Utafiti huo
umebaini
kuwa upo
uwezekano
wa kuvuna
maji hayo na
kuyatumia
katika shu-
ghuli za
kilimo cha
umwagiliaji,
ufugaji na
uvuvi kupi-
tia ushirika.

Mrajis anabainisha kuwa tume
imekuwa ikifanya jitihada mbal-
imbali za kuhakikisha kwamba
ushirika unaimarika na kutoa
mchango chanya katika kuanzisha
na kuendeleza na kuwekeza kwe-
nye uchumi wa viwanda.

Anasema  katika mwaka wa
fedha 2018/19 vyama vikuu vya
ushirika 37 na miradi ya pamoja
saba vinamiliki viwanda vidogo
na vya kati zaidi ya 43. Viwanda
hivyo vinajumuisha vya usindikaji
wa vyakula, ukoboaji na kucham-
bua mazao.

Katika kutekeleza jukumu la
kisheria la uhamasishaji wa ush-
irika, Tume ya Maendeleo ya Ush-
irika kwa kushirikiana na Wizara
ya Mifugo na Uvuvi na Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), imehamasisha
wafugaji na wavuvi katika mikoa
mbalimbali ikiwa ni pamoja na
kanda ya ziwa, Manyara na Tanga
kuchangamkia na kuwekeza kwe-
nye miradi mbalimbali.

Mkoani Tanga, wafugaji 102 wa
ngombe wamehamasishwa na
kuanzisha chama huku wamiliki
wa ranchi 89 wakihamasishwa
kwa ajili ya kuanzisha chama cha
ushirika wa ufugaji, kwa mujibu
wa Haule.

Tume kwa kushirikiana na wa-
dau pamoja na taasisi nyingine
kama vile Mamlaka ya Usimamizi
wa Usafiri wa Nchikavu (Latra),
Baraza la Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi (NEEC) na umoja wa
wamiliki wa bodaboda na bajaji
imehamasisha wadau wa usa-
firishaji kwa lengo la kuanzisha vy-
ama vya ushirika vya usafirishaji.

Kuanzishwa kwa vyama vya
ushirika kutawapa nguvu ya
pamoja wanachama katika kui-
marisha shughuli zao na kuongeza
pato la taifa kwa uchumi wa vi-
wanda.

USHIRIKA WA AFYA

Aidha, Haule anasema tume kwa
kushirikiana na Mfuko wa Taifa wa
Bima ya Afya (NHIF) imezindua bid-
haa ya ushirika afya kwa wanaush-
irika ili kuwawezesha kupata hudu-
ma za afya zenye ubora na uhakika.

Anasema wanachama takribani
1,287 wa vyama vya ushirika katika
mikoa ya Lindi, Mtwara, Ruvuma,
Mbeya, Shinyanga, Pwani, Songwe
na Shinyanga tayari wamejiunga na
Ushirika Afya.

Kadhalika tume hiyo, imeende-
lea kufanya utafiti ili kuendeleza
sekta ya ushirika nchini ili kubaini
fursa za kuendeleza na kushiriki
uchumi wa viwanda.

MIRADI YA UMWAGILIAJI
“Hadi kufikia Februari 2019
Tume ya Maendeleo ya Ushirika
kwa kushirikiana na Tume ya
Umwagiliaji imefanya utafiti wa
awali kubaini matumizi ya maji ya
mafuriko yanayopita bonde la Mta-
nana - Kibaigwa,” anasema Haule.
Anaongeza kuwa utafiti huo
umebaini kuwa upo uwezekano
wa kuvuna maji hayo na kuyatumia
katika shughuli za kilimo cha um-
wagiliaji, ufugaji na uvuvi kupitia
ushirika.

USHIRIKA WA MAZIWA

Utafiti mwingine umefanyika
kwa wafugaji wa Wilaya ya Kongwa
kwa lengo la kuongeza uzalishaji
wa maziwa na bidhaa zake na jum-
la ya wafugaji 68 na maofisa ugani
saba kutoka wilaya na kata wame-
fikiwa na hatua ya uanzishwaji wa
chama cha ushirika wa maziwa ka-
tika wilaya hiyo zipo katika hatua za
mwisho.

Kuanzishwa kwa chama hiki
cha maziwa kutaongeza uzalishaji
wa bidhaa za maziwa na hatimaye
kuanzisha viwanda vidogo vya
uzalishaji wa bidhaa za maziwa.

KUZALISHA VIFUNGASHIO

Kwa upande wake Mtendaji
wa Chama Kikuu cha Ushirika
cha Lindi Mwambao, Amiri Mka-
liba, anaeleza kuwa chama chao
kinaendesha shughuli zake katika
pamoja na Wilaya ya Kilwa husu-
sani katika kilimo na biashara cha
korosho na ufuta.

Kinachobainika anasema ni
pamoja na baadhi ya changamoto
kwa wakulima kupata vifungashio
vya mazao yao kwa urahisi kwa ajili
ya kuyauza sokoni.

Anasema changamoto ya uko-
sefu wa vifungashio ni fursa kubwa
kwa vyama vya ushirika kuanzisha
viwanda vya utengenezaji wa ma-
gunia pamoja na vifungashio vya
aina hiyo ambavyo vitaongeza ub-
ora wa bidhaa za mazao na kukuza
sekta ya viwanda nchini.

Katika kutatua changamoto hii
tume hiyo ya maendeleo ya ush-
irika, imefanya utafiti wa awali wa
kuanzisha kiwanda cha kutengen-
eza magunia.

Matokea ya utafiti huo yanaonye-
sha kuwa upo uwezekano mkubwa
wa kuanzishwa kiwanda cha nam-
na hiyo kwa kuviunganisha vyama
vya ushirika vya mkonge na vyama
vingine katika kuchangia mtaji wa
kuanzia katika uanzishwaji wa ki-
wanda hicho.

“Hatuna njia nyingine, kama
kweli tunataka kujenga msingi
wa uchumi endelevu katika nchi
yetu, na maisha ya watu wetu. Dira
ya Maendeleo ya 2025 inatutaka
tuwe nchi ya watu wenye kipato
cha kati.” Anasema akinukuu kauli
ya Rais John Magufuli, wakati ana-
zindua Bunge la 11, Novemba 20
mwaka 2015.

Sambamba na kauli hiyo serikali
imetoa kipaumble katika kuinua
uchumi wa nchi kwa azma ya kui-
fikisha Tanzania katika uchumi wa
kati kupitia kipaumbele cha “uchu-
mi wa viwanda”.

Akiunga mkono Serikali pamoja
na utekelezaji wa azmahiyo Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa katika kilele
cha maonyesho ya Nanenane ki-
taifa katika viwanja vya Nyakabindi
mkoani Simiyu, aliagiza watendaji
wa serikali pamoja na Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu Uwekezaji kutengeneza
mkakati wa kuanzisha viwanda vya
kuchakata mazao ya kilimo, mifugo
na uvuvi.

Anasema lengo ni  kuende-
leza azma ya kuendeleza viwanda
nchini ambavyo vya nyuzi, nguo,
ngozi, maziwa, minofu, nyama,
kubangua korosho, kutengen-
eza unga, mafuta ya kula, sabuni,
usindikaji wa matunda na mboga.

Waziri Mkuu anakumbusha
kuimarisha vyama vya ushirika ili
viimarike kumuwezesha mkulima
kuendelea kumiliki zao lake mpaka
hatua ya kuuza sokoni.

Anasisitiza kwa kuwa vikiweza
kuchakata mazao na kuyaongeza
thamani vitamuwezesha mkulima
kuwa na umiliki na kufaidika na bei
ya soko pia.
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Wakatoliki wataka mabadiliko DRC

KINSHASA, Congo

WAAMINI wa Kanisa Katoliki katika
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo,

PRI . Tunataka
wametangaza kuanzisha “vita vitakati- kupambana
fu” kupambana na vitendo vya rushwa nparushwa,
nchini humo. kutotolewa

Aidha, wametoa wito wa kujiuzulu adhabu, na
majaji tisa wa mahakama ya katiba. kuwgpp na

Kundi hilo la vita vitakatifu linalojiita Sheria isiyo
CLC lililokuwa mstari wa mbele kup- NanguVvu.

inga muhula wa tatu kwa rais Joseph
Kabila.

CLC imeitisha maandamano kote
nchini kushinikiza mageuzi kwenye
idara ya sheria.

Kamati ya waamini Wakatoliki kwa
ajili ya mageuzi, CLC imetangaza kuiti-
sha mandamano Jumapili Oktoba Mosi,
kwa sababu mbili.

“Kwanza ni kuomba kuachishwa kazi
kwa maofisa wa serikali waliohusika na
kupotea kwa Dola milioni 15 zilizotakiwa
kuingia kwenye mfuko wa serikali.

Pili ni kulazimisha kujiuzulu kwa ma-
jaji wote wa mahakama ya katiba kwa

Uganda yatakiwa

Kulinda mazingira

KAMPALA , Uganda

VIJANA wamelitaka Bunge la Uganda
kulipa kipaumbele suala la ulinzi wa maz-
ingira, wakionya kuwa mabadiliko ya tabi-
anchi yanatishia na kusababisha majanga
makubwa.

Hao ni wanafunzi wa shule za msingi na
za sekondari wa mji wa Wakiso jirani na
Kampala walioshiriki katika maandamano
va kutaka hatua zaidi kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi.

Maandamano hayo yaliyofanyika se-
hemu mbalimbali nchini humo valilenga
kuzitaka mamlaka za Kitaifa na kimataifa
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi
kwani yanaathiri mazingira na maisha ya
watu.

Vijana walieleza kuwa japo kuna sheria
nyingi za kulinda mazingira, Kila kukicha
sheria hizo hukiukwa na wawekezaji am-
bao wamevamia hata maeneo oevu.

Hiki ndicho chanzo cha majanga mbalim-
bali kama mafuriko, maporomoko ya ardhi
na uhaba wa chakula unaowakumba watu
sehemu mbalimbali za Uganda na kwing-
ineko.

Nchini Uganda suala la kupiga marufuku
matumizi ya mifuko ya plastiki limegeuka
kuwa la kisiasa. Mamlaka ya Mazingira
(NEMA) ilipojaribu kuchukua hatua hiyo,
ilikabiliwa na upinzani mkubwa kutoka
kwa washiriki katika biashara hiyo. DW

kile wanachoelezea kuwa walihusika na
rushwa ya matokeo ya uchaguzi wa rais
na bunge.” Ilisema CLC.

Kwenye mkutano na wanahabari, Pro-
fesa Isidore Ndaywel, msemaji wa CLC
alitangaza kwamba tangu kuitishwa kwa
uchaguzi bado hakujafanyika mageuzi
waliyotarajia na hivyo wanataka mageu-
zi ya kweli.

“Tunataka kupambana na rushwa, ku-
totolewa adhabu, na kuwapo na sheria
isiyo na nguvu. Kwenye maandamano
yetu tutaomba vitu viwili muhimu kwan-

Baadhi ya Maaskofu Katoliki wa Congo. PICHA: DW

za kuachishwa kazi kwa watu wote wali-
ohusika na ubadhirifu wa dola milioni 15
za serikali. Pili serikali ichukuwe hatua
ya kulaazimisha kujiuzulu kwa majaji
tisa wa koti ya katiba,” alisema Profesa
Isidore Ndaywel.

Waumini hao Wakatoliki walisema
wametoa muda wa wiki mbili ili vion-
gozi wachukue hatua muafaka kabla ya
maandamano yao.

Kutoka Ikulu serikali ya Congo iliahidi
kuchunguza sakata la kupotea kwa ma-
milioni ya dola. DW

Shirika lawamani ubaguzi wa Kidini

DALLAS, Marekani

ABIRIA wawili wanaume nchini Mare-
kani wametaka uchunguzi ufanyike
wakidai kuwa walibaguliwa kidini ka-
tika ndege moja iliyokuwa ikielekea
mjini Dallas nchini humo.

Wasafiri hao Waislamu, Abderraoof
Alkhawaldeh na Issam Abdallah, wal-
idai kwamba safari yao ilifutiliwa mba-
li kwa madai kuwa abiria hawakufura-
hia kusafiri nao.

“Ilikuwa aibu kubwa katika maisha
yangu’ , Abdallah aliwaambia wana-
habari.

Taarifa ya kampuni hiyo ya ndege
ilisema kuwa wasiwasi uliowakabili
abiria wa ndege hiyo ulisababisha ku-
futiliwa mbali kwa safari ya wanaume
hao wawili.

“Marekani na washirika wake wote
wana jukumu la kutilia maanani us-
alama na wasiwasi wa kiusalama wa
wafanyakazi na abiria”, kampuni hiyo
ya ndege ilisema katika taarifa.

Wasafiri Alkhawaldeh na Abdallah
walitoa madai hayo katika mkutano
na vyombo vya habari ulioandaliwa
na Baraza la Uhusiano wa Waislamu
wa Marekani na kutangazwa katika
mtandao wa Facebook.

Mnamo Septemba 14, wanaume
hao waliorodheshwa kuwa miongoni
mwa abiria watakaosafiri kutoka Bir-
mingham, Alabama kuelekea Dallas
Texas katika ndege ya kampuni ya

Marekani inayoendeshwa na Mesa
Airlines.

Walikuwa wakisafiri kila mtu
kivyake, lakini wakatambuana kupitia
kundi moja la Kiislamu na kupungiana
mikono wakiwa ndani ya ndege.

Mtangazaji mmoja alisema kwamba
ndege hiyo ilicheleweshwa na Abdal-
lah akaelekea msalani.

Alipotoka mfanyakazi wa ndege
alikuwa amesimama nje ya choo hi-
cho kama ambaye alikuwa akijaribu
kusikiliza kilichokuwa kikiendelea
ndani.

Muda mfupi baadaye wafanyakazi
hao waliwaambia abiria kwamba sa-
fari hiyo ilifutiliwa mbali na kwamba
walipaswa kutoka katika ndege hiyo.

Alkhawaldeh alisema alisikia mfan-
yakazi mmoja akimwambia abiria hat-
ua hiyo ilikuwa ya kiusalama.

Baada ya kutoka wawili hao wanase-
ma kwamba walifuatwa na mtu ali-
yekuwa amevalia nguo za raia, maofi-
sa waliovalia sare za kazi na baadaye
na majasusi wa FBI.

Abdallah alichukuliwa katika chum-
ba kimoja cha faragha na kuulizwa
jina lake na kazi anayofanya na kuse-
ma kwamba mzigo wake utalazimika
kukaguliwa tena.

Alipouliza ni nini kilichokuwa kik-
iendelea ofisa huyo alidai kwamba
wafanyakazi wa kampuni hiyo ya
ndege waliwaita maofisa wa polisi na
kusema kwamba hawakuridhika kusa-

firi naye.

Sababu iliyotolewa na ofisa huyo ni
kwamba Abdallah aliingia msalani na
kupiga maji mara mbili.

Abdallal alisema ofisa huyo baadaye
aliomba msamaha na kumwambia
kwamba anaweza kwenda kupanda
ndege yake.

“Nilihisi kwamba walikuwa wa-
nabagua kabila langu na dini
yangu’,alisema Abdallah.

Abiria wote baadaye walisafiri kati-
ka ndege iliyofuata isipokuwa wasafiri
hao wawili hawakuwapo.

‘Tumejizatiti kutoa uzoefu mzuri
kwa kila mtu anayesafiri nasi,” Ilisema
taarifa ya kampuni hiyo ya ndege ya
Marekani.

“Wafanyakazi wetu wanashirikiana
na Mesa kuangazia kisa hiki na tume-
wasiliana na Alkhawaldeh na Abdal-
lah ili kuelewa walivyochukulia utend-
ajikazi wetu.”

Kampuni hiyo ya ndege imekabili-
wa na kashfa ya ubaguzi katika siku za
nyuma.

Mapema mwaka huu kampuni hiyo
iliomba msamaha baada ya kudaiwa
kumwambia abiria mmoja mwanamke
kuficha nguo zake ndani ya blanketi.

Na mwaka 2017, muungano wa watu
wasio Wazungu, kundi la haki za kibi-
nadamu lilionya abiria weusi kwamba
kampuni ya ndege ya American Air-
lines huwabagua bila heshima ama
katika mazingira ya kudhalilisha. BBC
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mtu yule akiwa anatem-

bea taratibu kuelekea

kwenye nyumba ile ile
yake.

“Ni kweli Kadili huyu.” Alijiuliza.
Alinyanyuka kwenye mkeka na
kubaki amesimama akiwa amepig-
wa na bumbuwazi.

“Mama.” Sauti ya Kadili ilipenya
kwenye masikio ya mama yake.

Alikuwa ametanua mikono yake
ili amkumbatie mama yake. Mama
naye kama vile aliyekuwa ametoka
kwenye usingizi mzito baada ya
kuisikia sauti ile ambayo aliamini
ni ya mwanaye, japo ilionyesha
uchovu.

“Mwanangu Kadili ndiyo wewe.”

“Ndiyo mimi mama.”

“Uko hai mwanangu.”

“Niko hai mama, ndiyo maana
nimerudi.”

“Najua umepitia kipindi kigumu
sana siku hizi mbili, lakini karibu
nyumbani baba.”

“Ahsante mama.”

Wakati huo Kadili na mama yake
walikuwa wamekumbatiana mithili
yamtoto aliyerejea kwa mzazi wake
baada ya kuondoka hapo zaidi ya
miaka 10 iliyopita bila mawasiliano
yoyote.

Baada ya akili kutulia, ndipo
mama alipobaini kuwa mtoto wake
hakuwa kwenye hali ya kawaida.

Nguo alizokwenda nazo siyo zile
alizorudi nazo. Na hata hizo, shati
lilikuwa limechanika begani. Pia
wakati anamkumbatia na kugusa
mwili wa mwanaye alihisi ulikuwa
na michirizi mingi ya kuchan-
jwachanjwa, pia sehemu zingine ni

HADITHI
JUMBA JEKUNDU- 19

Sijakamat-
wa na polisi,
yaliyoni-
pata ndugu
yvangu, hapa
mimi sitok-
wambia cho-
chote kwa
sababu siku
zote tulion-
gea maneno
yanavuja.
Ukitaka
nikwambie
nilikokuwa
na wapi
nipoyapata
majeraha,
labda tu-
toke hapa
twende
mambi
kidogo, tena
tusikae ma-
hali, tuwe tu
tunatembea,
nitakwam-
bia kila kitu.

WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa
na maana, mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi
husababishwa na baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana tha-
mani na hawahitajiki kuwa na kitu chochote cha thamani.
Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo
anayetoka kwenye familia ya kitajiri, Edina. Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana
huyo matatizo makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha maisha
yvake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

kama zilikuwa zimevimba.

“Huwezi kulala kabla sijakukanda kwa
maji ya moto mwanangu na kukutia
dawa.”

“Ndiyo mama, maana mpaka sasa sija-
pata matibabu ya uhakika.”

Kilikuwa ni kama kikao cha dharula
na faragha pia. Kilikuwa ni baina ya
mama na mwana.

Kilifanyika kesho yake, baada ya Kadili
kurudi nyumbani. Kadili alimhadithia
yote yaliyomtokea baada ya kuchuku-
liwa na wala mabaunsa na mateso yote
aliyoyapata ndani ya jumba jekundu.

Wakati anahadithia mama machozi
alikuwa yakimtiririka.

“Mama ningezikwa hai.”

“Pole mwanangu. Ila kwa yote uliyo-
niambia, ni Mungu tu ndiyo kakurudi-
sha hapa nyumbani. Kuanzia leo, sitaki
tena kusikia habari huyo msichana. Na
nisikusikie tena unakwenda disco, ni
marufuku kwa sababu huko unaweza
kukutana naye na mambo yakawa ma-
baya zaidi ya haya.”

“Nimekusikia mama, naahidi sitofan-
ya hivyo tena.”

“Nikisikia chochote kile juu yako na
binti yangu, au kutoa siri ya hiki kilicho-
mo kwenye nyumba hii, basi tusilaumi-
ane. Kwa sababu ni lazima uuawe.”

Maneno ya Madame Pauline yalikuwa
yakijirudia kwenye kichwa cha Kadili.
Kitu ambacho tayari alikuwa amevunja
amri ni kumweleza mama yake juu yale
yote yaliyotokea kwenye jumba hilo.

“Huyu ni mama yangu mzazi. Ku-
tomwambia ni kutojitendea mimi mwe-
nyewe haki. Hata kama ni kuficha siri, la-
kini si kwa mama yangu. Mama ni kama
wakili wangu, ni lazima nimwambie
ukweli wote, kabla kwa mtu mwingine
lakini si yeye.”

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

Kwa siku tatu mfululizo hakumuona
rafiki yake kipenzi. Ilikuwa si kawaida
yake. Alipokwenda kwa mama yake ku-
muulizia, aliambiwa amesafiri kidogo
mkoani Morogoro.

Hata hivyo, majibu ya mama Kadili
yalionekana kama si halisi. Hakuoneka-
na kuwa kwenye hali ya kawaida.

Meze alishangaa kwani hakuna safari
yoyote aliyoifanya Kadili ashindwe kum-
wambia. Ilikuwa ni kwa mara ya kwanza.

“Yaani Kadili aende Moro bila ku-
niambia wakati hakuna kitu ambacho
anaweza kukifanya bila kunishirikisha!?”
Alijiuliza na kushangaa kwa wakati
mmoja.

Alichoshangaa zaidi ni mama Kadili
kuonekana kama mtu mwenye wasiwasi
hivi.

Hakutaka kuonyesha kuwa amegun-
dua kitu tofauti. Alikubaliana na maelezo
ya mama Kadili na kuondoka.

Yote hayo Meze aliwaza wakati akiwa
kwenye duka la mjomba wake kama
kawaida akiendelea na shughuli zake.

Kwa mbali, alimuoa rafiki yake Kadili
alivuta hatua moja baada ya nyingine
kuelekea kwenye duka lake.

“Amerejea.” Alijiambia mwenyewe.

“Karibu Kadili.” Alimkaribisha kwa
bashasha.

Aliitikia, lakini Meze hakuona uso wa
tabasamu wa Kadili kama alivyouzoea
siku zote.

Alionekana kusawijika. Mwili ulikosa
nuru yake ya awali. Lakini pia hata al-
ipokuwa anatembea, alionekana kwa
mbali kama anachechemea, au kubaba
maumivu mwilini au moyoni.

“Habari za Moro?” Ni swali ambalo
lilimshtua Kadili na kuonekana kabisa
kuwa hakutemea kuulizwa swali kama
hilo, au hakwenda huko alikoambiwa.

“Moro?”

“Nimeambia umeenda Morogoro.”

» kini pia hakulitegemea.

“Nani aliyekwambia?”
Meze si tu hakulipendwa swali hilo, la-
kuwa

Akaona kama alimwambia

mama yake, basi kama si kweli, kungeku-
 wa na hali ya sintofahamu, kwa Kadili
| mwenyewe na mama yake.

“Kwani dunia ina siri ndugu yangu?”
“Ulifika nyumbani kuuliza?”
“Kwanza nilianza kusikia watu mitaani

: kuwa umekwenda Morogoro. Nikaenda
 kwa mama na kumwambia nasikia eti
i nasikia Kadili amekwenda Morogoro,
i akaniambia ni kweli.”

Meze alitumia akili kuelezea jinsi alivy-

oambiwa na hakutaka kuonekana kama
i mama Kadili ndiye aliyemwambia moja
: kwa moja.

“Basi mama alikwambia tu kwa saba-

! bu tayari mtaani walishatangaza hivyo,
i lakini ukweli sikwenda Morogoro.”

Mshangao ulimshika Meze “Enhee uli-

1 kuwa wapi?”

Badala ya kujibu, Kadili alivua fulana

5 aliyovaa na kumuonyesha majereha
» rafiki yake.

Ni majeraha yaliyomtisha Meze na

! kubaki mdomo wazi. Nusura machozi

yamtoke.

“Ulikamatwa na kupigwa na polisi?
Pole sana rafiki yangu.”

“Sijakamatwa na polisi, yaliyonipata
ndugu yangu, hapa mimi sitokwambia
chochote kwa sababu siku zote tuliongea
maneno yanavuja. Ukitaka nikwambie
nilikokuwa na wapi nipoyapata majer-
aha, labda tutoke hapa twende mambi
kidogo, tena tusikae mahali, tuwe tu tu-
natembea, nitakwambia kila kitu.”

Kila kitu alichokuwa akikisema Kadili,
macho yake, na muonekano ulimfanya
Meze kuamini kuwa alipatwa na mkasa
ambao si wa kawaida.

Mwezi mmoja ulipita. Muda wa Kadili
kurejea chuoni ulikuwa umefika. Aliku-
sanya kila kitu ambacho alidhani kitahi-
tajika kwa muda wote ambao yupo huko.

Alikwenda kumuaga rafiki yake Meze.

“Nenda kasome rafiki yangu, achana
na haya yote ambayo yametokea huku.
Haya ni mambo ambayo yanatokea du-
niani na kwa bahati nzuri yamekwisha,
usiyaweze sana moyoni.” Ulikuwa ni usia
wa rafiki yake Meze.

“Mwanangu mimi na dada zako unat-
uona. Ni masikini wa kutupwa. Tunakuh-
itaji wewe ili uje utukomboe. Nakuomba
sana tena sana, nenda kasome. Usijiin-
gize kwenye mambo mengine ambayo
yanaweza kusababisha masomo yako
yashuke au kuhatarisha maisha yako,
kama lilivyotokea hili.”

“Ndiyo mama naahidi yale yamek-
wisha mimi nifuata masomo na si kitu
kingine chochote, bakini salama.”

Yalikuwa ni maneno ya mwisho ya
Kadili. Alibeba begi lake akielekea mkoa-
ni Arusha kuendelea ma masomo yake
ya ufundi wa kompyuta na teknolojia ya
mitandao.

Itaendelelea Jumamosi
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VIWANJA / MASHAMBA

VIWANJA/NYUMBA.,, Hekari 25
zinauzwa Kisongo Arusha @Mil12.
Heka 100 @Mil 8 Meserani Arusha.
Kisongo.20x20 mil 3.3, 20x40 mil25.
Nyumba inauzwa Usariver self vya
bedroom4 mil70, hati ipo. Wasiliana
na 0755 907 520.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

KUPOTEA KWA CHETI

%

Kelvin J. Mhina anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S. 2621/0068 kilichot-
olewa na Baraza la Mithihani la Taifa
mwaka 2016 katika Shule ya Sekond-
ari Grace. Yeyote atakaekion atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi.

Control Number: 991089982787

115427402

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI

115427602

GODLIVER EDWARD TILUSASI-
LA anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index
namba $.0989/0012 kilichotolewa
na KIBARA SEKONDARI mwaka
2016. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: UD/BI/I/VOL.VII/163/2019.

115427702

RUSTIKA CLEMENCE MLOWE
anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index
namba S.0527-0026 kilichotolewa
na ULAYASI SEKONDARI mwaka
1994. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DAR/BUG/RB/316109/2019.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

BAKARI SAIDI MAYOMBE
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye
namba za usajili
MC887BLT
Rangi ya pikipiki hiyo
Ni njano.

Yenyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi
Polisi Taarifa:
MAN/HAN/RB/112048/2019

115427502

KADI YA GARI
IMEPOTEA

DR. CYRIL AUGUST
CHAMI anatangaza
kupotelewa na kadi za gari
aina Za TOYOTA
LANDCTUSER yenye
namba za usajili T330 AVZ
NA DOUBLE COSTER
yenye namba za usajili
T766BDD Yeyote
atakayeziona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: OB/RB/7493/2019..

215427202

KUPOTEA KWA CHETI
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NOELA  PATRICK  anatangaza

kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba
S-0311-0075 kilichotolewa na
FORODHANI SECONDARY SCHOOL
MWAKA 2006. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polis: DAR/CHA/RB/308671/2019.

FORM II
Citation
Katika Mahakama ya Mwanzo Kintinku
USIMAMIZI WA MIRATHI No. 01 2019

Ombi la (1) Laurent Ndahani
(2) Leonard Amati

kuteuliwa
Msi izi wa Mirathi Marehemu Yohana
Amati Msoti
Kwa yeyote ANAYEHUSIKA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na Mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja
na kuhudhuria kesi wakitaka mnano tarehe
03/10/2019 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.

Wosia ya Marehemu huyo upo Mahakamni
waweza kukaguliwa. Tarehe 18/09/2019
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JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI
JESHI LA POLISI TANZANIA

OFISI YA MKUU WA WA POLISI WILAYA YADODOMA
S.L.P 912. DODMA TRH 20/9/2019

KUMBUKUMBU NA. DOW/B/12/VOL.LX/171

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA

YAH: DOM/RB/9886/2017

OFA YA KIWAMJA PLOT NO. 5 BLOCK 38
NDUGU MUSSA KALASA KIBOMBO
Tafadhali husika na somo tajwa hapo juu.

115428102

Mtajwa hapo juu amefika hapa kituo cha polisi Dodoma
kutoa taarifa ya kupotelewa /kuibiwva na OFA YA
KIWANJA YENYE PLOT.5 BLOCK 38 CHINANGALI
EAST AREA A, B KILICHOTELEWA NA MANISPAA YA
DODOMA mnamo tarehe 10/07/2017 huko kata ya
chinangali East.
Kwa barua hii tafadhali asaidiwe katika matatizo yake.
TAREHE 20/09/2019

jiroas

JAMUHURU WA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAMAKA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya Mwanzo DODOMA MJINI
Usimamizi wa Mirathi No. 69/2019
Ombi la ABUBAKARI YAHAYA kuteuliwa

Msi izi wa Mirathi Mareh RUKIA ALLY

PONDA

Watu wote wanaodai kuwa na mahusiano wowote
na Mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja
kuhudhuria  kesi wakitaka mnano tarehe
15/10/2019 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo.

Wosia ya Marehemu huyo upo Mahakamni
waweza kukaguliwa. Tarehe20 /09/2019
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAMAKA YA MWANZO CHAMWINO

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika M: ya Ch ]
Usimamizi wa Mirathi No. 62/2019

Ombi la Beatrice John Mungure kuteuliwa
[ izi wa Mirathi Marehemu Synthi
Francisco Luambano

Kwa yeyote ANAYEHUSIKA TANZANIA - BARA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
Mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnano tarehe 25/9/2019
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa Mirathi hiyo.

Wosia ya Marehemu huyo upo Mahakamni
waweza kukaguliwa. Tarehe 28/08/2017
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JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455,
Fax: +255 26 2323233. =y
Barua Pepe: ps@mow.go.TZ. o,

Tovuti: www.mwtc.go.TZ. e oL

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa
siku ya JUMAMOSI tarehe 21/9/2019
kampuni ya NZASULE SAWMILL
INVESTMENT CO. LTD itasafirisha
Mzigo wake wenye vipimo vikubwa
kutoka NJOMBE kuelekea
USOKAME kupita MAKAMBAKO,
gari hilo lenye namba za usajili zenye
vipimo vyake:

Mtaa wa Moshi
S.L.P 2888,
40470DODOMA

T187BNY/ T725ASH
VIPIMO: UREFU 17 UPANA 3.0
KIMO 4.7

XXXXXXXX

2. Gari hizo zinatoka NJOMBE kuelekea
USOKAME kupita MAKAMBAKO,
Gari itasafiri muda wa mchana tu
(kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka
saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

KwaH

abari Motomoto
usikose Gazeti l1ako la

Nipashe kila siku

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU
SANA

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

LUKAKU:y
BROZEV]C
WAZICHAPA

MILAN, talia

OMELU Lukaku
ameripotiwa
kupigana

a  mchezaji
mwenzake wa Inter

Milan, Marcelo Brozevic

wakati wakiwa kwenye vy-

umba vya kubadilishia nguo
baada ya kupishana kauli juu
ya mchezo wao wa kwanza wa

Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Inter Milan ilitoka sare ya kufun-
gana bao 1-1 na Slavia Prague kwenye
mchezo wake wa kwanza wa hatua ya
makundi ya michuano hiyo ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya, ambapo Nicolo Barrella
alipiga bao la kusawazisha katika dakika
za majeruhi.

Kwa mujibu wa La Gazzetta dello
Sport, Lukaku aliwakosoa wenzake kwa
kushindwa kufuata mbinu za Kocha An-
tonio Conte kwenye mchezo huo wa Ju-
manne iliyopita, jambo ambalo lilimfanya
Brozovic ashindwe kuvumilia kutokana
na maneno ya Mbelgiji huyo.

Taarifa zinabainisha kulikuwa na vuta
nikuvute kabla ya wachezaji wengine ku-
L ingilia kati kabla ya mambo kuharibika

zaidi.

Inter itakipiga na mahasimu wake, AC
Milan leo Jumamosi na hapo ndio inaele-
zwa msimu wao utakuwa unaanza rasmi.

Lukaku anajaribu kuondokana na
nyakati ngumu tangu alipotua Inter Mi-
lan kwa ada ya pauni milioni 74 akitokea
Manchester United baada ya kusemwa
kwamba alikuwa na uzito mkubwa wakati
alipokuwa akiwasili huko San Siro.

Mbelgiji huyo alikutana na wakati mgu-
mu pia za kubaguliwa kwa rangi yake na
mashabiki wa Cagliari alipokutana nao
kwenye mchezo wa Serie A.

Katika Serie A msimu huu, Lukaku
tayari ameshafunga mabao mawili katika
mechi tatu.

Silva ajiandaa
kuhamia Marekani

MANCHESTER, England maarufu MLS, hapo mwakani.

miaka 33 alikataa kuweka wazi
mapema hatima yake, huku ak-
ionekana kutakiwa kurejea katika /
timu yake ya utotoni ya Las Pal-
mas kabla ya kufikia uamuzi wa
kustaafu. '

“Tutaonga nini kitatokea hapo
baadaye. Sijui nini nitafanya kwa
wakati huo,” Silva alisema.

‘Ninahitaji kupata muda wa ku-
pumzika na kufikiria kuhusu hilo.
Hakika ni jambo gumu lakini ni hali
njema ambayo itaonyesha mwisho
wangu. Ninataka kuona inakuwa
hivyo, kwa kiwango cha juu.

NYOTA David Silva anajiandaa ku-
tua katika klabu ya David Beckham,
Inter Miami ya Marekani.

Nahodha huyo wa Manchester
City ataondoka katika kikosi hicho
kwenye kipindi cha majira ya joto
mwakani baada ya kuwa mmoja wa
wachezaji waliopata mafanikio na
kuweka historia kwenye klabu hiyo.

Inter Miami, ambayo mmoja
wa wamiliki wake ni Beckham,
inajipanga kumpokea Silva kama
mchezaji  atakayechangia kuwa
mafanikio katika msimu wake wa
kwanza kwenye ligi ya nchi hiyo,

MashabikKi
Arsenal
wamyjia juu
Unai Emery

LONDON, England

Nyota huyo mwenye umri wa |

MASHABIKI wa Klabu ya Arsenal
wamemjia juu Kocha Unai Emery kwa
kushindwa kuteua nahodha wa kikosi
hicho.

Hasira za mashabiki hao zimekuja
baada ya gazeti la Daily Mail kumnukuu
Unai alisema kwamba atasubiri kutaja
manahodha wake watano hadi hapo
watakapocheza na Nottingham Forest
kwenye Kombe la Ligi.

Unai amekuwa akisema karibu msimu
wote atawataja manahodha watano
kwenye timu yake, lakini amekuwa
akiahirisha kila kukicha na kuwafanya
mashabiki kumshangaa kwa kuifanya
“ishu” hiyo kuwa kubwa.

Granit Xhaka na Mesut Ozil wa-
naaminika kwamba wanaweza kuwa
miongoni mwao, lakini Unai anashindwa
kueleweka na mashabiki kwa kushind-
wa kutaja kiongozi wa uwanjani kwa
haraka.

Julai mwaka huu, Unai alisema Na-
cho Monreal alikuwa mmoja kati ya
wachezaji ambao angewataka kuwa
manahodha wake, lakini nyota huyo
?jmdeshaoncloka na kutimkia Real Socie-

ad.

Mashabiki wa timu hiyo wameka-
sirika na kutumia kurasa zao za Twitter
kupeleka ujumbe: “Hivi kuna timu am-
bayo makocha wake wana manahodha
watano?”
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Pochettino
awakasirikia
wachezaji

LIONDON, England

KOCHA wa Tottenham Hotspurs,
Mauricio Pochettino, amewajia juu
wachezaji wake kwa kushindwa
kuonyesha nidhamu ya mchezo, wakati
walipolazimishwa sare ya kufungana
mabao 2-2 na Olympiakos ya Ugiriki
kwenye mchezo wa kwanza wa
makundi wa Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Pochettino amesema kilichotokea ni
uzembe wa wachezaji wake, ambao
muda wote walipaswa kucheza
kwa nidhamu, lakini suala hilo
halikuonekana kikamilifu wakati wote.
Amesema anaamini walikuwa na
sababu kubwa ya kushinda ugenini, na
walionyesha hivyo Kipindi cha kwanza
walipokua wakiongoza mabao mawili,
lakini walionekana kubweteka.
“Sikuona sababu zozote za wapinzani
wetu kupewa nafasi ya kucheza kwa
kujiamini kiasi kile, tuliwadharau
kwa kuamini tumeshashinda mchezo,
nimesikitishwa sana na hali hii,” alisema
akinukuliwa na magazeti ya Uingereza.
Spurs walianza kwa uongozi wa
katika dakika ya 30 kwa bao la penalti
iliyopigwa na Harry Kane, na baadae
Lucas Moura alifunga bao maridadi na

kuwa mbele kwa mabao mawili.

Dakika chache kabla ya mapumziko
wenyeji Olympiakos, walipata bao la
kwanza kupitia kwa Daniel Podence,
kabla ya Mathieu Valbuena hajafunga la
pili kwa penalti dakika ya 54.

Coutinho: Nina furaha zaidi Bayern

MUNICH, Ujerumani

PHILIPPE Coutinho amezungumzia
maisha yake katika jiji la Munich
akiwa na mabingwa wa Ujerumani,
Bayern Munich kwa kusema kwam-
ba anafuraha zaidi ndani ya viunga
hivyo.

Nyota huyo wa Timu ya Taifa
ya Brazil alijlunga na mabingwa
hao wa Bundesliga kwa mkopo wa
msimu mmoja, akitokea Barcelona
ya Hispania kipindi cha usajili wa
majira ya joto.

Coutinho mwenye umri wa miaka
27 ameliambia jarida la Bild kwam-
ba, maisha ya Munich kwake yame-
kuwa kama familia zaidi, kuliko hata
kwenye klabu mbili alizopita huko
nyuma, Liverpool na Barcelona.

Amesema anaona hapo kwenye
dimba la Allianz Arena pamekuwa
na mapokezi mazuri kwake kuliko
hata muda wake wa miaka mitano
aliyodumu kwenye kikosi cha Liv-
erpool na kucheza zaidi ya michezo
200.

“Ndani ya siku hizi chache zi-

-

lizokuwa hapa na kuonyeshwa maz-
ingira, nimekutana na wachezaji
wenzake na makocha. Kila siku
najisikia vizuri sana, nina furaha.
Bayern pamekuwa kama familia
zaidi kuliko klabu zangu za zamani,”
alisema Coutinho akinukuliwa na
gazeti la Bild.

Bayern walimsajili Coutinho kwa
pauni milioni 76 kwa mkopo wa
msimu mzima, na walikubali kum-
lipa mishahara yake yote kwa kip-
indi hicho atakachokuwa akikipiga
kwenye kikosi chao.

IWATAF

4 ZIDANE

KUTAIRIKA

JENDAPO

UKUZWA

MADRID, Hispania

GOGO wa Hispania, Real Madrid
watalazimika kumlipa pauni mil-
ioni 70, endapo watafikia uamuzi
wa kumfukuza kazi kocha wao, Zin-

edine Zidane, baada ya kuanza vibaya msimu

huu.

Mfaransa huyo alirejea Bernabeu ambayo
ina ukame wa vikombe Machi mwaka huu, la-
kini amekuwa akipambana kukirejesha kikosi
chake kwenye ubora wake wakati kampeni
ya kuwania mataji ikiwa vibaya katika upande
wake.

Amekuwa katika hali ngumu na kwenye
matatizo wakati huu, huku Jumatano iliyopita
akikumbana na kichapo cha mabao 3-0 kuto-
ka kwa Paris Saint-Germain kwenye mchezo
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Makocha wote ambao wameiongoza Real,
hawajawahi kuwa kwenye wakati mgumu
kama ilivyo sasa, lakini hii inaweza kuwaweka
kwenye matatizo ya kifedha yaliyotokana
na uamuzi wa Zidane, ambaye aliaminiwa
anaweza kuiongoza vema timu hiyo kwa
mara ya pili.

Kwa mujibu wa gazeti moja la michezo
la Sport, inaelezwa kwamba vigogo hao wa
Hispania watatakiwa kujiandaa kulipa kiasi
cha pauni milioni 70, kama fidia endapo
wataamua kumwondoa kwenye klabu hiyo
mshindi huyo wa zamani wa Kombe la Dunia.

Zidane alisaini mkataba wa miaka mitatu
na nusu wa kuifundisha Madrid Machi mwa-
ka huu, na mkataba huo utamfanya alipwe
kiasi cha pauni milioni 11.5 kwa kila msimu.

Kwa kipindi cha miaka mitatu iliyobakia ni
pauni milioni 35, kiasi ambacho kiko kwenye
makubaliano halisi ambayo ni pauni milioni
70 sawa na Euro milioni 80.

Kichapo alichokipata Jumatano iliyopita ji-

jini Paris ni cha kwanza kwa Zidane kama ko-

cha wa Real Madrid, na mchezaji wa zamani
wa timu hiyo maarufu kwa jina la Galactico.
Kocha wa zamani wa timu hiyo, Jose
Mourinho, amekuwa nje ya kazi hiyo tangu
alipofukuzwa na Manchester United De-
semba mwaka jana.
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TUCHEL ATARAJIA

NEYMARATATULIA

® @ ® Ni baada ya mpango wake wa kuondoka
PSG kukwama na hivyo...

PARIS, Ufaransa

OCHA wa Paris Saint-
Germain, Thomas Tuchel,
ameweka wazi kuwa Ney-
ar alijaribu kwa kila hali
kuhakikisha anaihama timu hiyo
wakati wa dirisha la usajili la kipindi
cha majira ya joto.
Lakini sasa anaamini
mchezaji huyoo atatulia
kwa mabingwa hao wa
Ligi Kuu Ufaransa, Ligue
1 baada ya mpango wake
kukwama.

Neymar alihusishwa na mpango
wa kuachana na timu huyo, huku kla-
bu yake ya zamani Barcelona ikipewa

nafasi kubwa ya kumsajili pamoja na
wapizani wao wa Ligi Kuu Hispania,
Real Madrid.

Nyota huyo mwenye umri wa mi-
aka 27, aliwaambia mabosi wake wa-
ziwazi kabisa anataka kuachana na
timu hiyo, licha ya mpango wake huo
kukwama na hivyo kuendelea kuba-
kia hapo PSG.

Jambo hilo limewafanya mashabiki
wa PSG kuchukia na kumzomea staa
huyo wakati aliporudi kuichezea
timu yake katika mchezo wa Ligue 1
wiki iliyopita.

Na sasa kocha Tuchel anasema:
“Unaweza kuona na mimi naelewa
kwanini mashabiki wana hasira naye
kwa sasa, na pengine itakuwa hivyo
siku zote.

“Lakini, jambo kubwa ni uhusiano

wetu baina yake kama mchezaji na
mimi kama kocha. Kulikuwa na heshi-
ma kubwa kati yetu na ndiyo maana
imekuwa rahisi kumchezesha.

“Nadhani uamuzi wa kubaki ume-
kuwa na msaada kwake, licha ya
kwamba umekwenda kinyume na
mipango yake. Kwanza amekuwa na
njaa ya mafanikio na siku zote ame-
kuwa akitaka kushinda.”

Mabingwa hao wa Ufaransa kwa
sasa wanaongoza katika msimamo
wa Ligue 1 baada ya kushinda mechi
nne kati ya tano walizocheza, huku
wakiwa wamepoteza mara moja.

Usiku wa juzi Jumatano vigogo
hao wa jiji la Ufaransa waliichapa
Real Madrid 3-0 kwenye mchezo
wao wa kwanza wa Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

LIVERPOOL, SANE WATETA

LIVERPOOL imeanza mazungumzo na mshambuliaji
wa Timu ya Taifa ya Senegal, Sadio Mane, kwa ajili ya
kusaini mkataba mpya wa miaka mitano na nusu, ambao
utamfanya nyota huyo kuwa mchezaji anayelipwa
mshahara wa pauni 220,000 kwa wiki. (Gazzetta dello
Sport via Star)

SILVA KUMFUATA BECKHAM

KIUNGO wa zamani wa Timu ya Taifa ya Hispania,
David Silva, 33, anatarajia kusaini mkataba na timu anay-
oitumikia David Beckham ya Inter Miami inayoshiriki
Ligi Kuu Marekani baada ya kuondoka Manchester City
mwishoni mwa msimu huu. (Independent)

ZIDANE KUIKAMUA MADRID

REAL Madrid italazimika kumlipa Zinedine Zidane
kiasi cha pauni milioni 70.5 kama itafanya uamuzi wa
kumtimua kocha huyo. (Sport - in Spanish)

RAKITIC, UMTITI KUUZWA

BARCELONA inajipanga kuwauza wachezaji wake
mbalimbali katika kipindi cha usajili cha Januari, aki-
wamo kiungo wa Timu ya Taifa ya Croatia, Ivan Rakitic
(31), beki Mfaransa Samuel Umtiti (25) na kiungo wa
Timu ya Taifa ya Chile, Arturo Vidal ambaye kwa sasa
ana umri wa miaka 32. (Marca)

HAALAND AGOMBEWA ULAYA

BARCELONA imekuwa ni klabu ya mwisho kutajwa
kumwania straika wa Timu ya Taifa ya Norway, Erling
Braut Haaland (19), ambaye alifunga hat-trick katika
mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya wakati timu yake ya
Red Bull Salzburg ilipowakaribisha Genk Jumanne iliyo-
pita. (Mundo Deportivo - in Spanish)

HAALAND APELEKWA UNITED

BABA wa Haaland, Alf-Inge, amesema itakuwa
“bomba” kama mtoto wake atajiunga na Manchester
United licha ya mkongwe huyo mwenye umri wa miaka
46 kuwatumikia wapinzani wao, Leeds United na Man-
chester City. (TV2 - in Norwegian)

RODGERS AMTETEA MADDISON

KOCHA wa Leicester City, Brendan Rodgers, anaamini
kuwa ofa yoyote kutoka kwa klabu kama Liverpool au
Manchester United itakuwa kuwa kwa kiungo wa Timu
ya Taifa ya England, James Maddison (22) kuikataa. (Sun)

ARSENAL KUIMARIKA

MMILIKI wa Arsenal, Stan Kroenke, amesema kuwa
anatarajia kuwekeza kiasi kikubwa cha fedha kwa ajili
ya kufanya uhamisho wa wachezaji katika kipindi cha
majira ya joto kuliko ilivyowahi kutokea huko nyuma
kwenye kutekeleza mchakato huo. (Mirror)

MUSTAFI KUONDOKA ARSENAL

BEKI Mjerumani wa Arsenal, Shkodran Mustafi,
amesema kuwa amefungua milango ya kuondoka katika
klabu hiyo, endapo atapata ofa kutoka katika timu yoy-
ote ya nchi yake aliyozaliwa. (Mail)

ALMEIDA ANUKIA LEICESTER

LEICESTER City ilituma mawakala kwenda kumfua-
tilia beki wa Timu ya Taifa ya Ureno, Andre Almeida,
wakati klabu yake ya Benfica ilipokuwa inacheza dhidi
va RB Leipzig katika mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya,
iliyochezwa Jumanne. (Record, via Leicester Mercury)



s s NIPASHIE 31

HABARI MICHEZO

Mlandizi Queens
waibomoa Panama

Na Mwandishi Wetu

KAGERA SUGCAR WAJIPANGA
KUIPOTEZA MBAO KIRUMBA

Na Somoe Ng'itu

KATIKA kuimarisha kikosi chake kuelekea
msimu mpya wa Ligi Kuu ya Wanawake
Tanzania, Mlandizi Queens imetangaza
kusajili wachezaji wapya watano, imeele-
ZWa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
timu hiyo ya Mlandizi mkoani Pwani,
imewataja wachezaji wapya iliyowasajili
ni pamoja na Mwanaisha Mussa, Rose
Mlimi, Asha Ismail wote kutoka Panama
Queens va Iringa.

Mabingwa hao wa kwanza wa ligi hiyo
msimu wa 2016/17, waliwataja wachezaji
wengine wapya ambao imewanasa kuwa
ni Emiliana Mdimi (mchezaji wa Timu ya
Taifa ya umri chini ya miaka 20- Tanzan-
ite) na Fatuma Mohammed ambaye ame-
pandishwa kutoka timu yao ya vijana.

Wakati huo huo, aliyekuwa golikipa
wa Kigoma Sisters, Gelwa Migomba na
Khadija Thadeo wa Tanzanite Queens,
wamejiunga na Ruvuma Queens, ambayo
msimu ujao itashiriki Ligi Kuu ya Wa-
nawake.

Kwa mujibu kalenda iliyotolewa na
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), zime-
baki siku tisa ili dirisha la usajili la ligi
hiyo inayoshirikisha timu 12 lifungwe.

Mwana FA, Sykes
kupamba Muheza

Na Steven William, MUHEZA

WASANII wa muziki wa kizazi kipya wa
chini) na Dully Sykes (picha ndogo) wa-
natarajia kutoa burudani katika uzinduzi
wa “Muheza ya Kijani" utakaofanyika
leo kwenye Uwanja wa
Jitegemee ulipo wilayani
hapa, imeelezwa.

Mwenyekiti wa Umoja
wa Vijana wa Chama cha
Mapinduzi wa Wilaya ya
Muheza (UVCCM), Imani
Mtumbi, alisema kuwa
maandalizi ya uzinduzi
huo yamekamilika na
wanatarajia malengo ya kuimarisha
chama chao yatatimia.

Mtumbi aliwataja wasanii wengine
watakaotumbuiza katika uzinduzi huo
unaotarajiwa kushirikisha vijana zaidi
ya 1,000 ni pamoja na TOP C na Cadabro
wakati mgeni rasmi anatarajiwa kuwa
MwenyeKiti wa UVCCM Taifa, Tabia
Mwita.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Muheza,
Mwanaasha Tumbo, alisema kuwa
uzinduzi huo utakwenda sambamba
na makabidhiano ya vifaa vya elimu
vilivyotolewa na mfanyabiashara
kutoka Zanzibar, Mohammed Raza kwa
wanafunzi wenye mahitaji maalum wa
Shule ya Msingi Mbaramo.

BIO za kuwania ubingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara zinat-
arajia kuendelea leo katika
viwanja viwili hapa nchini
ambapo Mbao FC inatarajia kuwaka-
ribisha Kagera Sugar kwenye Uwanja wa

Kocha Mkuu wa Kagera Sugar,
Mecky Maxime, aliliambia
gazeti hili kuwa, wamejipanga
kupambana kuhakikisha wa-
napata matokeo mazuri katika
mechi za awali ili kujiondoa na
hatari ya kushuka daraja kama
ilivyokuwa kwenye misimu mi-
wili iliyopita.

Maxime alisema kuwa kikosi chake
kinatarajia kuendeleza “dozi” katika kila

mechi watakayoshuka kwenye ligi hiyo
na kuwapa furaha mashabiki wao.

“Tumejiandaa  kuendeleza  moto,
tumepanga kuipoteza Mbao FC, tuna-
taka kushinda na kujiweka mahali pazuri
kwenye msimamo wa ligi, hatutaki pre-
sha katika mechi za lala salama,” alisema
Maxime.

Aliongeza kuwa kila mchezaji wa timu
yake yuko tayari kwa mchezo huo ambao
utawasaidia kuwaweka imara kabla ya
kukutana na mabingwa watetezi wa ligi

“Tumeanza msimu huu vizuri kuto-
kana na maandalizi tuliyofanya, kwa
sasa bado tunaendelea kujiweka sawa ili
kupata matokeo chanya katika kila mch-
ezo tutakaocheza, tunaamini kila kitu
kinawezekana, “ Maxime alisema.

Aliongeza kwamba ligi ni ngumu na ina
ushindani kutokana na timu zote kujiima-

risha katika usajili na kufanya maandalizi
bora.

“Huwezi kuogopa au kukimbia
ushindani katika ligi, na hakuna timu kub-
wa kwenye ligi, wote tuko sawa, tunaingia
uwanjani kwa lengo la kusaka ushindi,
wachzeaji wako wakitulia, basi mnapata
pointi, lakini wakikosea, wanatoa nafasi
kwa wapinzani kuwaadhibu,” aliongeza
beki huyo wa zamani wa Mtibwa Sugar na
Timu ya Taifa ya Tanzania (Taifa Stars).

Mechi nyingine ya ligi hiyo itakayoche-
zwa leo itakuwa ni kati ya JKT Tanzania
dhidi ya Mtibwa Sugar kutoka Manungu,
Turiani mkoani Morogoro.

Simba ndio vinara katika msimamo wa
ligi hiyo inayotoa mwakilishi wa Tanzania
Bara katika mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika wakiwa na pointi sita, sawa
na Kagera Sugar, Lipuli FC na Namungo
FC.

Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti SportPesa Tanzania, Tarimba Abbas (kushoto), akionyesha zawadi ya gari
aina ya Renault Kwid atakalopewa mshindi wa jumla wa Promosheni ya Faidika na Jero. Wengine ni wachezaji
Deus Kaseke, Meddie Kagere, Patrick Sibomana na Meneja Uhusiano Tigo Tanzania, Woinde Shisael. NA MPI-

GAPICHA WETU

SportPesa, Tigo waungana

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkononi ya Tigo
Tanzania kwa kushirikiana na SportPesa
wamezindua promosheni ambayo itawa-
fanya wateja wa mtandao huo wa simu
kujishindia zawadi wanapobashiri mara
baada ya kuweka pesa kwenye akaunti
ya SportPesa kupitia Tigo Pesa.

Uzinduzi huo ulishuhudiwa na
mshambuliaji wa Simba, Meddie Kagere,
Patrick Sibomana na Deus Kaseke wa
Yanga.

Kupitia FAIDIKA NA JERO, wateja
wataweza kujishinda zawadi aina ya
smartphone kila siku wakati kwenye
droo ya mwisho mteja mmoja atajishin-
dia gari mpya Renault Kwid kwa kuanzia
kiasi cha Sh 500.

Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti
SportPesa Tanzania Tarimba Abbas
alisema wanawaomba wateja wa kam-
puni hiyo kutumia nafasi hiyo kubashiri
na kuongeza salio ili kupata zawadi mbal-
imbali.

“Kupitia vyombo vya habari tuta-
tangaza washindi wa kila wiki na atakabi-
dhiwa zawadi yake bila gharama yoyote,
mteja atatakiwa kujisajili, kuweka fedha
kwenye akaunti ya SportPesa kupitia
mtandao wa tigo, kucheza na SportPesa
ili ashinde’.

“Naomba nitoe rai kwa wateja wa Tigo
kutumia fursa hii na kuanza kubashiri na
kupata nafasi ya kujishindia simu mpya
aina ya Samsung AlOs au gari mpya kwe-
nye droo kubwa ya mwisho,” alisema
Tarimba.

Aliongeza kuwa droo za promosheni

zitakuwa zikichezezwa kila Jumatano
kwa washindi wa simu huku droo ya
mwisho itakuwa ni zawadi ya gari aina ya
Renault Kwid ambayo ina matumizi ma-
zuri ya mafuta.

“Hii ni fursa nyingine kwa Tigo kuwa-
zawadia wateja kupitia promosheni hii ya
FAIDIKA NA JERO. ‘Tigo imekuwa ikizin-
dua bidhaa na huduma zenye ubunifu
wa hali ya juu na zinazokidhi matakwa
ya wateja wetu,” alisema Meneja Uhusi-
ano Tigo Tanzania, Woinde Shisael.

Aliongeza kuwa kampuni yao in-
awaelewa vema wateja wao ambao wa-
napenda michezo na wanatambua ni
sehemu ya maisha ya kila siku.

Alisema kupitia ushirikiano wao na
SportPesa, wateja wao wanatapa fursa
ya kushinda zawadi kwa kubashiri na ku-
weka pesa kupitia Tigo Pesa.
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Beki wa Manchester United, Axel Tuanzebe (kulia), akipambana na mshambuliaji wa Astana, Rangelo Janga, ka-
tika mechi ya Kundi L ya Ligi ya Europa iliyochezwa juzi usiku kwenye Uwanja wa Old Trafford. United ilishinda

pao 1-0. PICHA: MTANDAO

Tuchel atarajia Neyniagatatolia

UKURASA 30

Simba vazidi
kujiimarisha

Na Mwandishi Wetu

Bl

ILI kuhakikisha safu yake ya usham-
buliaji inazidi kufanya vema kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara, mabingwa
watetezi wa ligi hiyo, Simba, wamei-
funga Azam B mabao 3-0 katika mechi
ya kirafiki iliyochezwa jana kwenye

Salaam.

Mbrazil Wilker da Silva, ambaye

amerejea kwenye timu baada ya
kupona majeraha, aliifungia Simba bao
la kwanza katika mchezo huo ambao
ni sehemu ya mazoezi ya kukijenga
kikosi cha mabingwa hao watetezi.

Mabao mengine katika mchezo huo

valifungwa na Kennedy Juma aliyetua
Simba akitokea Singida United na
kiungo wa Timu ya Taifa ya Sudan,
Sharaf Eldin Shiboub.

Simba ambayo ilitolewa katika
mashindano ya kimataifa ya Ligi
yva Mabingwa Afrika na UD Songo
katika hatua ya awali, inajiandaa na
mechi mbili za mikoa ya Kanda ya
Ziwa dhidi ya Kagera Sugar itakay-
ochezwa Septemba 26 mwaka huu
kwenye Uwanja wa Kaitaba, Bukoba
na baadaye Septemba 29 mwaka
huu, itawafuata Biashara United mjini
Musoma, Mara.

Mabingwa hao watetezi wa Bara

wana pointi sita baada ya kushinda
mechi zake mbili za kwanza msimu
huu, walizocheza dhidi ya JKT Tanza-
nia na Mtibwa Sugar.

Stars: Tumekamilika

® ® ® Yaahidi kuendelea kuwapa furaha
Watanzania kwa kuwafunga Wasudan...

Na Somoe Ng'itu

YOTA na viongozi wa benchi la
ufundi la Timu ya Soka ya Taifa ya
Tanzania (Taifa Stars), wamesema
wako tayari na kamili kuivaa Sudan
katika mechi ya kuwania kusaka tiketi ya
kushiriki fainali zijazo za Kombe la Mataifa
ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN),
itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa
Taifa jijini Dar es Salaam.
Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Msaidizi wa Taifa Stars,
Juma Mgunda, alisema kuwa
kikosi chao kimekamilika na
kiko imara kwa ajili wa kuwaka-
bili Sudan na hatimaye kujiweka
kwenye nafasi nzuri ya kusonga
mbele katika mashindano hayo
ya kimataifa.
Mgunda alisema kila mchezaji aliyepata
nafasi ya kuwa katika kikosi hicho, anafa-
hamu deni na kiu ya ushindi waliyonayo
mashabiki na wadau wa soka nchini.

Kocha huyo aliongeza kuwa wataivaa Su-
dan kwa umakini na tahadhari, kwa sababu
nao watakuwa na malengo ya kupata ushin-
di katika mchezo huo utakaochezwa kuan-
zia saa 1:00 usiku.

“Tuko kamili, tumefanya mazoezi yetu
na kutekeleza kikamilifu programu tulizo-
ziandaa kuelekea mchezo wetu dhidi ya
Sudan, kila mchezaji anajua umuhimu wa
kushinda vita iliyoko mbele yetu,” Mgunda,
ambaye pia ni Kocha Mkuu wa Coastal Un-
ion alisema.

Naye Kocha Msaidizi namba mbili wa
timu hiyo, Suleiman Matola, aliliambia
gazeti hili kuwa wamejiandaa kuwapa Wa-
tanzania furaha na si jambo lingine.

“Kila mmoja, kuanzia sisi walimu, tuna-
tambua kuwa mashabiki na Watanzania
wote wanataka kuona tunapata ushindi,
tena ushindi usiokuwa na shaka ili kazi iwe

nyepesi katika mechi ya ugenini, hii inam-
fanya kila mmoja ajipange kupambana ili
kutimiza malengo ya timu na nchi,” alisema
Matola, nahodha wa zamani wa Simba na
Kocha Mkuu wa timu ya Polisi Tanzania in-
ayoshiriki Ligi Kuu Bara.

Kipa mkongwe, Juma Kaseja, amesema
kuwa anatamani kupata nafasi ya kucheza
fainali za mashindano ya CAF akiwa na Stars
na hivyo, amejipanga kuonyesha kiwango
cha juu ili atimize ndoto zake.

“Bahati nzuri nimecheza Timu ya Taifa
kwa muda mrefu, zaidi ya miaka 10, lakini
sijawahi kucheza fainali zozote zaidi ya
Cecafa, wakati Tanzania inafuzu kucheza
CHAN kule Ivory Coast sikuwapo, na juzi
timu ilipokuwa inatoka AFCON sijakuwepo,
natamani siku moja nami nicheze fainali za
mashindano yoyote nikiwa na Stars,” alise-
ma Kaseja.
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Naye Mjumbe wa Kamati ya Hamasa
ya Taifa Stars, Haji Manara, aliwataka
mashabiki wa soka nchini kujitokeza
kuishangilia timu hiyo ili iweze kufanya
vema katika mchezo huo muhimu kwa
Watanzania.

Manara alisema kuwa endapo mashabiki
wanavyojitokeza kwa wingi, kunasaidia ku-
waongezea morari wachezaji na kujiona
wana deni kwa nchi yao.

Stars ambayo iliwahi kushiriki fainali za
kwanza za CHAN zilizofanyika Ivory Coast
mwaka 2008 ikiwa chini ya Mbrazil Marcio
Maximo, ilisonga mbele katika mashindano
hayo, baada ya kuwafunga Kenya (Haram-
bee Stars).

Timu hizo zinatarajiwa kurudiana kati ya
Oktoba 18 na 20 mwaka huu wakati fainali
za michuano hiyo ya CHAN zimepangwa ku-
fanyika Cameroon hapo mwakani.
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