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Maswali magumu Kadi
za uchaguzi wa S/Mitaa

Hofu uwezekano wa kughushiwa vitambulisho vya chuo na shule...
Endelea Ukurasa wa 2

¥ .
Majeruhi wa ajali ya moto ya Morogoro, Shabani Abdallah (vva pili kulia) na Omary Mikidaki Issa (kulia), wakizungumza na
waandishi wa habari, katika Hospitali ya Taifa Muhimbili, jijini Dar es Salaam jana, baada ya kuruhusiwa. Kushoto ni Daktari

Bmgvva wa Upasua i, Dk. Edwin Mrema na (wa pili kushoto ni Mkuu wa K|tengo wa Dharura cha hospitali hiyo, Dk. Juma
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Maswali magumu vitambulisho
uchaguzi wa serikali za mitaa

Na Gwamaka Alipipi

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi), juzi ilitoa mwongozo wa
tongoji na mitaa ambao unataja vitambulisho
vitakavyotumika kupigia kura katika uchaguzi
uliopangwa kufanyika Novemba 24, mwaka

huu.

Vitambulisho ni pamoja na kadi ya kupigia
kura, kitambulisho cha kazi, hati ya kusafiria,
kadi ya bima ya afya, kitambulisho cha shule
au chuo, mifuko ya hifadhi ya jamii, leseni ya
udereva na cha kitambulisho cha taifa.

Sambamba na vitambulisho hivyo, Tami-
semi pia ilieleza sifa za mtu anayestahili ku-

gombea katika uchaguzi huo pamoja na muda
wa kuanza na kufunga kampeni kwa vyama
vitakavyoshiriki.

Mwongozo huo pia ulielezea uandikishaji
wa wapigakura, uteuzi wa wasimamizi wa vi-
tuo, namna ya kuchukua na kurejesha fomu za
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Hali ya
Askofu
Mkuu
Ruwa'ichi
vaimarika

Mary Geofrey

HALI ya Askofu Mkuu wa
Jimbo Kuu Katoliki la Dar es
Salaam, Mhashamu Yuda Tha-
deus Ruwa’ichi, inaendelelea
kuimarika, baada ya kufanyiwa
upasuaji wa kuondoa damu
iliyokuwa imevimbia kwenye
ubongo.

Daktari Bingwa wa Upasuaji
wa Ubongo, Uti wa Mgongo na
Mishipa ya Fahamu wa Tasisi
ya Tiba ya Mifupa Muhimbili

..185 Kusimamia

Na Gwamaka Alipipi

OFISI ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi),
imetoa orodha ya wasimamizi wa
uchaguzi 185 watakaosimamia
uchaguzi wa serikali za mitaa un-
aotarajiwa kufanyika Novemba
24, mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Waziri mwenye
dhamana, Selemani Jafo na ku-
wekwa kwenye tovuti ya wizara
hiyo, wasimamizi hao wataap-
ishwa katika mikoa yao.

Taarifa hiyo ilizitaja hal-
mashauri 185 na mikoa 26 wa-
takapokwenda kusimamia uch-
aguzi huo.

Hata hivyo, orodha hiyo hai-
kuwataja wakurugenzi wa hal-
mashauri kuhusika katika uch-
aguzi huo, bali iliwataja wakuu
wa idara za elimu msingi na
sekondari, wakuu wa vitengo
vya ukaguzi, wakuu wa idara ya
vitengo vya sheria kwamba wata-
husika katika usimamizi.

Wengine waliotajwa na ku-
pewa dhamana ya kusimamia ni
wakuu wa idara za utawala na
utumishi, wakuu wa idara za us-
afi na mazingira, wakuu wa idara
za mifugo na uvuvi.

Wengine ni wakuu wa idara za
kilimo, umwagiliaji na ushirika,
wakuu wa mipango, takwimu
na ufuatiliaji, wakuu wa idara za
utawala na utumishi, pamoja na
wakuu wa vitengo vya nyuki.

Wasimamizi wengine ni wakuu
wa idara za maendeleo ya jamii,
wakuu wa idara za afya, waweka
hazina, wakuu wa vitengo vya uk-
aguzi wa ndani, wakuu wa idara
ya maliasili na utalii, wakuu wa
idara za mazingira na udhibiti
taka, wakuu wa idara ya ardhi
na maliasili, pamoja na maofisa
elimu taaluma sekondari.
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JPM amteua bosi
Usalama wa Taifa

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli amemteua na
kumwapisha Kamishna Diwani Athuman
Msuya kuwa Mkurugenzi Mkuu wa Idara ya
Usalama wa Taifa.

Taarifa iliyotolewa na Mkurugenzi wa
Mawasiliano ya Rais, Tkulu, Gerson Msigwa,
ilisema uteuzi wa Kamishna Diwani ulianza
laam.

Kabla ya uteuzi huo, Kamishna Diwani
alikuwa Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa (Takuk-
uru).

Akizungumza baada ya kumwapisha,
Rais Magufuli alimtaka kamishna huyo
kuchapa kazi kwa juhudi na maarifa na
kwa kuweka mbele maslahi ya taifa.

Kamishna Diwani anachukua nafasi ya
Dk. Modestus Kipilimba, ambaye atapangi-
wa kazi nyingine.

Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Mbowe, vigogo Chadema wana kesi ya kujibu

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu,
Dar es Salaam imesema vigogo tisa wa
Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), akiwamo Mwenyekiti Taifa,
Freeman Mbowe, wana kesi ya kujibu
dhidi ya mashtaka 13 ya uchochezi
yanayowakabili.

Pia imesema washtakiwa hao wataanza
kujitetea mfululizo wiki ijayo Septemba 17,
18 na 19, mwaka huu.

Uamuzi huo ulitolewa jana na Hakimu
Mkazi Mkuu, Thomas Simba, anayesikiliza
kesi hiyo baada ya jopo la mawakili wa
upande wa Jamhuri kufunga ushahidi wao.

Upande wa Jamhuri uliongozwa na
jopo la Mawakili wa Serikali Wakuu, Dk.
Zainabu Mango, Faraja Nchimbi, Wakili
wa Serikali Mwandamizi Wankyo Simon
na Mawakili wa Serikali Jacqueline
Nyantori na Salim Msemo.

Nchimbi alidai kuwa baada ya kuita
mashahidi wanane na vielelezo kadhaa,
ushahidi wao unatosha kuthibitisha
mashtaka 13 dhidi ya washtakiwa hao.

“Mheshimiwa  hakimu  tunafunga
ushahidi wa kesi hii dhidi ya washtakiwa
ushahidi wa mashahidi wanane na
vielelezo unatosha kuthibitisha kesi ya
Jamhuri,” alidai Nchimbi.

Hakimu alisema mahakama yake

inaushukuru upande wa Jamhuri kwa
kuwa haikuwa kazi rahisi na kwamba kwa
kuwa wamefunga kesi dhidi ya washtakiwa
sasa ni zamu ya upande wa utetezi.

Alisema bila kuacha shaka Mahakama
yake imewaona washtakiwa wote wana
kesi ya kujibu.

“Washtakiwa wote mna kesi ya kujibu
mahakama hii itaanza kusikiliza ushahidi
wa utetezi mfululizo Septemba 17, 18 na
19, mwaka huu,” alisema Hakimu Simba
huku akinyanyuka kwenye kiti chake na
kuondoka katika ukumbi namba moja wa
mahakama hiyo na kutoka nje.

Mbali ya Mbowe washtakiwa wengine
katika kesi hiyo ni Katibu Mkuu Dk. Vincent

Mashinji; Mbunge wa Iringa Mjini, Peter
Msigwa; Naibu Katibu Mkuu Zanzibar,
Salum Mwalimu; Mbunge wa Kibamba,
John Mnyika na Mbunge wa Kawe Halima
Mdee.

John Heche, Mbunge wa Tarime Mjini,
Ester Matiko na Mbunge wa Bunda, Ester
Bulaya.

Washtakiwa wanakabiliwa na mashtaka
13 likiwamo la kula njama kwa madai
kwamba Februari 1 na 16, mwaka jana, jijini
Dar es Salaam waliku a njama ya kutenda
kosa la kufanya mkusanyiko usio halali na
kukiuka tamko la kutawanyika.

Kabendera adai kusumbuliwa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

maumivu makali ya mguu

Na Hellen Mwango

MWANDISHI wa Habari za
Uchunguzi, Erick Kabendera,
anayekabiliwa na kesi ya uhujumu
uchumi ikiwamo kuongoza genge
la uhalifu na kutakatisha fedha wa
zaidi ya Sh. milioni 100, amedai
mahakamani kuwa anaumwa na
kusumbuliwa na maumivu makali
zaidi katika mguu wa kulia.

Kadhalika, amedai kuwa pamoja
na kupatiwa matibabu ya Jeshi la
Magereza, lakini hawana vifaa vya
kutosha kumfanyia zaidi vipimo
na kuiomba mahakama akatibiwe
hospitali yoyote ya serikali.

Madai hayo aliyatoa jana baada
ya kuhojiwa na Hakimu Mkazi
Mwandamizi, Augustine Rwizile,
kama ameshapata huduma ya
matibabu katika mahabusu ya
Segerea.

Kabendere alidai kuwa wiki
mbili zilizopita alipimwa damu
na alichomwa sindano tatu kwa
sababu alikuwa na maumivu
makali yaliisha na kuhusu miguu

madaktari walimshauri kuendelea
na mazoezi.

“Mheshimiwa hakimu hakuna
vifaa vya kufanya vipimo vya
kutosha, siku nane zilizopita
maumivua  ya miguu yalianza
tena nilipata maumivu makali
mguu wa kulia mifupa inaniuma
sana na madaktari wamesema
wanaendelea kuniangalia hali
yangu inavyoendelea,” alidai na
kuongeza:

“Jana  (juzi), nimeonana na
daktari kule Segerea nikamwelezea
hali yangu, lakini kwa sababu
walikuwa na wageni amenipangia
kesho (leo) ataonana na mimi,”
alidai Kabendera.

Awali, upande wa Jamhuri
ukiongozwa na Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Wankyo Simon,
alidai kuwa kesi hiyo imepangwa
kwa ajili ya kutajwa na upelelezi
wake bado haujakamilika.

Hata hivyo, wakili wa utetezi,
Jebra Kambole, alidai kuwa bado
hali ya mshtakiwa ni mbaya,
upande wa utetezi unaiomba

mahakama kulielekeza Jeshi la
Magereza kumpeleka hospitali
ya serikali kwa ajili ya kufanyiwa
vipimo.

“Sisi  mawakili wa utetezi
tunaomba mshtakiwa akafanyiwe
vipimo sahihi kwenye hospitali
yoyote ya serikali ili tufahamu
nini kinamsumbua, mahakama ni
chombo cha haki hakuna sehemu
nyingine tunaweza kukimbilia,”
alidai Kambole.

Wankyo akijibu hoja za utetezi,
alidai kuwa, Magereza wana
taratibbu zao za matibabu na
ikiwa mshtakiwa anastahili rufani
wanafanya hivyo kwa mujibu wa

taratibu zao za kitabibu.
Hakimu alimhoji ~ Mrakibu
Msaidizi wa Magereza (ASP),

Muhogo, kuhusu utaratibu wa
matibabu.

ASP  Muhogo alidai kuwa
utaratibu wa madaktari wa
Magereza kila siku lazima

wanawapitia mahabusu na
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Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax  +25526 2323233 ﬂ S.L.P 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz , 40470 DODOMA,

Tovuti: www.mwtc.go.tz

Sept 12, 2019

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumatatu Tarehe
16/09/2019 kampuni ya EFFCO SOLUTION LTD itasafirisha
Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka DAR ES SALAAM
kuelekea SONGEA NGAKA COAL MINING, gari hilo lenye
namba za usajili:

T875CZT/T901 CZT

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 19.50
Upana - mita 2.70 .
Kimo- mita 4.60 3

3. Njia itakayotumika DAR ES SALAAM mpaka SONGEA Kupitia
MASASI, gari litasafii muda wa mchana tu (Kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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Ni mwaka mmoja wa mafanikio DAWASA
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Mwenyekiti wa Bodi ya DAWASA Jenerali Msiaafu Davis Mwamunyange akiV\;a na baadhi ya
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wa Maji katika Mji wa

Mkuranga unaosimamiwa na DAWASA na kuona shughuli za ulazaji wa mabomba na ujenzi wa tanki la Maji lenye ujazo wa lita Milioni 1.5.

Mwandishi wetu, Mwananchi

Tunaweza kusema ni
Mwaka mmoja wa mafani-
kio kwa Mamlaka ya Majisafi
na Majitaka (DAWASA)
tangu kuunganishwa kwa
DAWASA kwa DAWASCO.
Aidha Menejimenti ya Mam-
laka hii ilizinduliwa rasmi
Septemba 8, 2018. Ilikuwa
ni jambo la busara kuun-
ganisha taasisi hizi mbili ili
kuunda Mamlaka kubwa na
yenye nguvu miongoni mwa
Mamlaka za Maji nchini.
Nini siri ya mafanikio haya
kwa muda mfupi?

Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi wa DAWASA,
Mkuu wa Majeshi Mstaafu
Jenerali Davis Mwamun-
yange anabainisha kuwa siri
ya mafanikio yaliyopatikana
ndani ya kipindi hiki kifupi
ni uongozi IMARA ulioku-
wa na malengo ya kufikisha
huduma kwa wananchi
wengi zaidi pamoja na uta-
yari wa watumishi wa Mam-
laka katika kutoa huduma
bora ya Majisafi na Majitaka.

“Katika yote tunajivunia

< o
e

Waziri wa Maji, Mhe. Profesa Makame Mbarawa (Mb) akisbma mita ya mteja eneo la Sinza jijini
Dar es Salaam wakati wa zoezi la usomaji na uhakika na Mita za Maji za wateja wa DAWASA lililo-

fanyika hivi karibuni.

utayari wa watumishi wetu
katika kuandaa mipango
endelevu na kutekeleza kwa
vitendo maagizo ya viongozi
katika utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya majisafi na

majitaka,”alisema Jenerali
Mstaafu Mwamunyange.
Mwaka mmoja wa DAWA-
SA mpya kwangu mimi
kama Mwenyekiti wa Bodi
na wajumbe ndani ya Bodi

ninayoiongoza  inatupa
faraja ya kuona Mamlaka
tunayoisimamia inafanya
kazi nzuri inayoonekana na
wananchi tunaowahudu-
mia.

Katika kipindi cha mwaka
mmoja, miradi mingi ili-
yoleta ahueni kubwa kwa
wananchi ndani ya eneo
la huduma la DAWASA
imetekelezwa. Miradi ipa-
tayo 15 imekwisha kamilika
nayo ni pamoja na Mradi
wa Maji Tabata Bonyokwa,
Tabata Kisukuru, Mradi wa
Maji Kiwalani awamu ya pili
na ya tatu, Mradi wa Maji
Saranga, Kiembeni, Kito-
peni, Kilimahewa, Lulanzi,
Salasala, Zinga na Mradi wa
Maji Zinga Moto. Hivi sasa
wananchi katika maeneo
hayo wanaendelea kupata
huduma.

Vilevile aliainisha Miradi
kumi ya maji inayotarajiwa
kuanza kutekelezwa hivi
karibuni ambayo ni pamoja
na Mradi wa Maji Minazi
minane, Makurunge awamu
ya pili, Mingo awamu ya pili,
Mabwepande, Kilindoni,
Kidunda, Zegereni, Disuny-
ala, Kibaha Tamco/ Pangani
na kazi ya kuweka mtandao
wa Maji eneo la Buza.

“Tulipoanza usimamizi

Ni baada ya kuunganisha shughuli za DAWASA na DAWASCO
Miradi 15 yatekelezwa katika maeneo ambayo hayakuwa na maji
Wananchi lukuki waunganishiwa huduma ya Maji.

wa Bodi hii, Mamlaka iliten-
ga asilimia 30 ya mapato
yake katika utekelezaji wa
miradi. Sasa imeongeza
kiwango na kutenga asilimia
45 ya mapato yake katika
usimamizi na utekelezaji
wa Miradi mbalimbali ya
majisafi na majitaka itakay-
oweza kufikisha lengo la
asilimia 95 ya upatikanaji
majisafi na 30% ya huduma
ya majitaka ifikapo 2020,”
alimalizia Jenerali Mstaafu
Mwamunyange.

Naye Afisa Mtendaji Mkuu
wa DAWASA, Mhandisi
Cyprian Luhemeja anasema
hadi sasa Mamlaka imefani-
kiwa kusambaza maji safi na
salama kwa asilimia 85 jijini
Dar es Salaam.

“Zawadi yetu kwa Rais
wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Mhe, Dk. John
Magufuli hadi kufikia Dis-
emba 9 mwaka huu ni kuka-
milika mradi wa Maji wa
Chalinze- Mboga utakaohu-
dumia wananchi takribani
125,000,” anasema Mhandi-
si Luhemeja, na kuongeza
kuwa katika kipindi hicho
ana hakika kuwa mradi
wa Kisarawe nao utakuwa
umekamilika. Mradi wa
Kisarawe ni agizo la Mheshi-
miwa Rais wakati akizindua
mtambo wa Ruvu Juu, Juni
21, 2016.

Mhandisi Luhemeja
anabainisha kuwa awali
mwaka 2015 Jiji la Dar es
Salaam lilikuwa linapata
maji kwa asilimia 68 na jum-
la ya maunganisho ilikuwa
123,000.

“Kwa wakati huo upotevu
wa maji ulikuwa asilimia
53 na Shirika la DAWASCO
ilikuwa inakusanya kiasi
cha Tsh Bil 3.2 kwa mwezi.
Leo hii tunapoongea hali ya
upatikanaji maji Jijini ime-
panda hadi asilimia 85 na
maunganisho ya maji yame-
ongezeka kutoka 123,000
hadi kufika 326,000. Aidha
upotevu wa Maji kwa mwezi
Agosti tunapomalizia mwa-
ka mmoja tunaweka rekodi
ya kufikia asilimia 39 ya
kiwango cha Maji yasiyo-
lipiwa,” anasema Luhemeja.
Ameahidi kuwa jitihada
hazitaishia hapo hadi pale
ambapo huduma zinazo-
tolewa na DAWASA zitaka-
pokuwa kiwango cha kima-
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mkopo kwa yeyote anaye-
hitaji kuunganishiwa hudu-
ma,” alisema na kuwataka
wananchi kutoa ripoti kwa
vyombo vya dola kwa yeyote
atakayekuwa anatoza fedha
kwa ajili ya maunganisho.

Katika kuendeleza azma
yake ya kuboresha hudu-
ma, DAWASA inaendelea
kutekeleza Jumla ya miradi
23 ya Majisafi katika Jiji la
Dar es Salaam na baadhi ya
mijiyaMkoawaPwani.Mira-
di hiyo ni pamoja na Mradi

UTEKELEZAJI WA MIRADI MIKUBWA YA MAJI
Julai mwaka huu DAWASA walitia saini utekelezaji

: wa miradi sita mikubwa ya Usambazaji maji katika

miji Dar es Salaam na maeneo ya miji ya Pwani.

; o y
- » BN v
ol - e -
ey {* -y D
“ - » b ﬁ'_ % =
¢ h - "."' i X ~ - e
-5 »
e o Th . £y
4'1_g 7,
iy
)
3 % - - 3 i \
- = & pa =
——— < " I \\_ I
t & ; o o
— - ot —
= o, T et
0
- T ——r—
—od B P e g >3
E - - P "*:—-“7__,_"‘;7"1_.\" * -; ’ e
— 2 > .t = - oV -2 7 N Ny 3 -
= ST D R A i o A 7*7*,’:-_1. Ry e - e = |

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji Prof. Kitila Mkumbo akikagua ujenzi wa tenki la maji lenye ujazo wa lita milioni 6 litakalohudumia
Wilaya ya Kisarawe pamoja na maeneo Pugu, Chanika, Majohe na Gongo la Mboto.
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Mwenyekiti wa Bodi ya DAWASA Jenerali Mstaafu Davis Mwamunyange akisikiliza maelezo kutoka kwa baadhi ya wajumbe wa bodi
hiyo, walipotembelea mradi wa Maji katika Mji wa Mkuranga unaosimamiwa na DAWASA na kuona shughuli za ulazaji wa mabomba
na ujenzi wa tanki la Maji lenye ujazo wa lita Milioni 1.5.

taifa.

Aidha, Mhandisi Luheme-
ja anasema kiwango cha
mapato ndani ya mwaka
mmoja na kuungana kime-
kuwa kutoka wastani wa
makusanyo ya Sh. Bil 9.2 kwa
mwezi hadi sasa wanaku-
sanya wastani wa Sh. Bil.
- 11.2 kwa mwezi.

“Kwa mwaka wa fedha
uliokwisha DAWASA iliku-
sanya Sh. Bil. 135 sawa na
asilimia 95 ya lengo,” alise-
ma Mhandisi Luhemeja.

Mhandisi Luhemeja
anabainisha kuwa kwa
upande wa huduma kwa
wateja imefanikiwa kubore-
sha namna ya ulipaji wa
Ankara. “Wateja wetu wan-
alipia kupitia mtandao, hiyo
imewarahisishia wananchi

Jet hadi Buza.

biji na Mpera.

(Chalinze).

Mradi wa Usambazaji Maji kuanza Matanki
ya Chuo Kikuu hadi Bagamoyo.
e  Mradi wa Bomba la kusafirisha Maji kutoka

e MradiwaKuchimba Visima ishirini (20) Kim-

e Mradi wa Usambazaji Maji Kisarawe- Pugu
(Gongo la Mboto, Pugu station, Airwing,
Ukonga na Majohe)

e Mradi wa Maji katika Mji wa Mkuranga.

e  Mradi wa bomba la kusafirisha Maji kutoka

kulipia huduma,” alisema
na kuongeza kuwa wateja
pia wamekuwa wakikum-
bushwa mara kwa mara
njia za malipo ili kuweza

" kulipa kwa wakati huduma

muhimu ya Maji.
Akishukuru wateja wote
kwa uaminifu waliouonye-
sha kwa Mamlaka katika
kipindi cha mwaka mmoja
Afisa Mtendaji Mkuu ali-
ahidi kuboresha utendaji
wa Mamlaka kwa kutu-
mia teknolojia ya kisasa ili
huduma iendelee kupungu-
za gharama za uendeshaji.
“Nichukue fursa hii kusema
katika kipindi ambacho seri-
kali ya awamu ya tano inain-
gia madarakani DAWASA
haijapandisha bili ya maji
pia niseme DAWASA haina
mpango wa kupandisha bili
za maji katika kipindi chote
cha uongozi wa serikali ya
awamu ya tano,” anasema
Mhandisi Luhemeja.

Mhandisi Luhemeja anas-
ema DAWASA inaendelea
na mpango wake wa kuun-
ganisha wateja kwa mkopo
ambapo wengi sasa wanaji-
tokeza.

“Nitumie fursa hii kuwa-
julisha wananchi kwamba
maunganisho ya huduma
za maji ya DAWASA ni kwa

wa Maji Kibamba- Kisarawe,
Jet- Buza, Kisarawe- Pugu,
Mradi wa Maji Maneroman-
g0, Mradi wa Maji Mkuran-
ga, Mradi wa Maji Gezau-
lole, Tungutung, Kiharaka,
Mpiji, Stakishari, Majumba
sita, Vingunguti, Kipawa,
Sanzale, Ukuni, Ujenzi wa
tanki la kuhifadhia Maji mji
wa Bagamoyo, Mradi wa
Maji Nyakasangwe, Mradi
wa Maji Nia njema na Mradi
wa ulzaji wa bomba kubwa
la Majisafi kutoka Mlandizi
hadi Maneromango.

Kwa mujibu wa Mhandisi
Luhemeja, miradi min-
gine mipya 10 inatarajiwa
kutekelezwa na lengo ni
kwenda kujibu kero za waka-
zi hao wa Dar es Salaam na
Mkoa wa Pwani.

Utekelezaji wa Miradi
hii ni ishara na dhamira ya
dhati ya Serikali ya Awamu
ya Tano chini ya Rais wa
Jamhuri wa Muungano wa
Tanzania, Dk John Magu-
fuli kuwaondolea wananchi
changamoto ya upatikanaji
Dar es Salaam na mkoani
Pwani.
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Ufisadi miradi
88 maji ni uuaji

SERIKALI imegundua kuwa kuna miradi 88 ya maji ambayo
aidha kwa uzembe wa viongozi, ubadhirifu na ufisadi miongoni
mwa makandarasi na wahandisi haitoi maji.

Taarifa hiyo ya Waziri wa Maji na Umwagiliaji, Profesa Makame
kuwa ni miongoni mwa wateja walioathirika.

Wakati Watanzania wakitafakari ripoti hiyo, ikumbukwe
kwamba Shirika la Afya Duniani (WHO), linaeleza kuwa kwa
sababu ya ukosefu wa maji salama na safi ya kunywa ma-
gonjwa mengi ambayo yangezuiliwa kwa kuwapa watu majisafi
yanawaua watu.

Maradhi hayo ni kama kuhara, kuharisha damu, kipindupin-
du, homa ya ini-hepatitis A, taifodi, kichocho na polio ambayo
yanabaki kuwa tishio kwa jamii kubwa za watu maskini.

Ukosefu huo wa majisafi unachangia takribani asilimia 4.0
ya vifo duniani, pia ni chanzo cha ulemavu kwani kukosa maji
kunachangia kuwapo kwa polio ambayo husababisha asilimia
5.7 ya ulemavu duniani.

Ukweli ni kwamba waliochakachua miradi ya maji wanawako-
sea Watanzania. Ni kwa sababu wanafahamu kuwa ukosefu wa
maji ni chanzo cha maradhi na vifo vya watu wengi hapa nchini
kutokana na magonjwa kama hayo.

Waziri anaposema miradi ya maji imechakachuliwa na fedha
zimeliwa lakini mabomba hayatoi maji ni jambo la kusikitisha.

Linaumiza kwa sababu Watanzania wengi wanakunywa maji
ya madimbwi, malamboni, kwenye visima vifupi vyenye taka za
chooni na ya mtoni.
oshirikiana maji na wanyama pori na wa kufugwa kama mbwa
na ng'ombe.

Vyanzo hivyo si salama, lakini wapo wanaojeruhiwa na wany-
ama wakali kama simba, fisi na chui wanaposaka maji hayo usi-
ku wa manane.

Tunasikitika wakati maelfu wanaumia wapo wanaochaka-
chua miradi ya maji. Makandarasi hawa na viongozi wakumbuke
kuwa maji machafu na ukosefu wa huduma hiyo ni chanzo cha
magonjwa kama kuhara damu, taifodi, kichocho, macho (usubi),
minyoo na homa ya ini.

Makandarasi hawa na viongozi waliochakachua miradi 88 wa-
nabeba hatia ya kuwaua Watanzania tena kwa makusudi iwapo
kesi zao zikifikishwa mahakamani.

Wanaofisadi miradi hiyo wakumbuke kuwa fedha nyingi hu-
tumiwa kutibu maradhi ambayo yasingekuwapo kama wange-
jenga na kukamilisha miradi ya majisafi na salama.

Tunasikitishwa na taarifa hizo ambazo zinazidi kawaongezea
wananchi hali ngumu ya maisha pamoja na maradhi na hata ku-
katisha maisha yao.

Tunaamini kuwa haya yasingetokea kama makandarasi na
viongozi wangekuwa waadilifu na wazalendo wanaothamini utu
na afya za watu.

Mara kadhaa zinatolewa taarifa za malalamiko kuwa wag-
onjwa wanalazimika kulala na ndoo za maji wodini. Wajawazito
nao wanatakiwa kwenda na maji wakati wa kujifungua.

Vyoo vya hospitalini, shuleni na hata kwenye sehemu za hu-
dumu muhimu za kijamii kama polisi, mahakamani na ofisi za
umma wakati mwingine hazina maji, kisa hakuna maji au miradi
ya maji haijakamilika.

Tunaamini waliofanya hivyo watashughulikiwa kwa kuwa
maji ni uhai na kuyachakachua ni kuwahujumu wananchi.

Pamoja na nia njema ya serikali kuwafikishia maji wananchi
kwa asilimia 85 kwa wanaokaa wilayani na asilimia 95 kwa waka-
zi wa mijini, usalama na usafi wa maji ni muhimu.

Hii ni kwa sababu makandarasi wengine wanachakachua na
wakati kwa kupitisha maji kwenye mitaro ya maji taka.

Tunaiomba serikali pamoja na kuwa makini kuzuia uchaka-
chuaji kwenye miradi ya maji suala la usalama liwe kipaumbele.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Idara ya Matangazo: 0745 700710

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com
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Na Beatrice
Moses

Kutochagua ajira kunavyomtoa
mtu kutoka mama wa nyumbani

PENYE nia pana njia. Ni kauli ya wahenga
inayomaanisha kuwa mtu mwenye nia ya ku-
fanya jambo, basi hawezi kushindwa namna
ya kuanza kulitenda.

Rais wa Awamu ya Kwanza, Mwalimu Ju-
lius Nyerere, alipoutangazia umma jinsi Tan-
zania ilivyokusudia kuingia kwenye vita vya
kumpiga Nduli Idd Amin Dada wa Uganda.
Alitumia maneno yenye hamasa aina yake,
yaliogeuka chachu kwa majeshi vitani.

“Tunayo kazi moja tu, Watanzania sasa ni
kumpiga! Uwezo wa kumpiga tunao, sababu
ya kumpiga tunayo, nia ya kumpiga tunayo.
Tunataka dunia ituelewe hivyo, kwamba
hatuna kazi nyingine.” Hiyo ni sehemu ya
nukuu aliyosema Mwalimu Nyerere.

Kimsingi, yaliwapa hamasa wapambanaji
na kuashilia ushindi. Ndivyo inavyoweza
kutokea hata kwenye ulingo wa uchumi.
Mapambano dhidi ya umaskini katika jamii
unaosababishwa na mengi, ingawa katika
sura ya pili, kuna juhudi zinazofanywa kuka-
bili hali hiyo.

Hivi karibuni, vijana kutoka mikoa ya
Dar es Salaam na Pwani walikutanishwa na
kukubaliana kuyageuza matatizo yatoka-
nayo na sababu mbalimbali, zikiwamo mila,
desturi na umaskini wa fikra, wasiishie ku-
lalamika, bali wachukue hatua kuyakabili
kusaka ufumbuzi.

Ni mjadala ulioanika matatizo ya jamii,
kuwa ni ukosefu wa majisafi na salama, wa-
jawazito kupungukiwa damu, uchafu wa
mazingira na ukatili wa kijinsia unaochang-
iwa na ukosefu wa kipato. Sasa vijana wa-
najipanga kuigeuza fursa kwao kujiajiri na
kuwaajiri wenzao.

Walifikia makubaliano hayo, baada ya ku-
pata semina elekezi ya wiki moja kuhusu uja-
siriamali jamii na hamasa katika uwekezaji
iliyotolewa na mashirika yasiyokuwa ya ki-
serikali; Action Aid na Global Platform.

Bila shaka kuna msamiati maarufu ‘go-
likipa’ katika nyanja ya mchezo wa soka in-
amaanisha mlinda mlango, kwa namna ny-
ingine ya lugha kupanuka inatumika vibaya
katika jamii kumdhalilisha mwanamke, am-
baye ni mama wa nyumbani.

Mary Daniel, anasema wameamua kupata
suluhisho linalokomesha matumizi mabaya
ya neno hilo kuhakikisha wanawajengea uw-
ezo wa kiuchumi ndani ya familia, kinama-

ma ambao wanaojishughulisha na kazi za
nyumbani.

Anabainisha baada ya kushuhudia hali
hiyo aliamua kumsaidia shangazi yake kuji-
husisha na ufugaji wa sungura ambao hauhi-
taji mtaji mkubwa hatimaye baada ya miezi
kadhaa akaanza kujipatia fedha kwa kuuza
wanyama hao na mkojo wao.

George Bundi anasema wamebaini tabia
ya kuchagua kazi inawanyima fursa za kipa-
to, hivyo wamejipanga kuhakikisha matatizo
yanayoikabili jamii wanayatumia kujiajiri.

Anatoa mfano, shughuli ya usafishaji maz-
ingira, uzoaji wa taka ambao vijana wanak-
wepa kuzifanya, baadhi wakiamini ni maal-
um kwa wanawake (kinamama).

Anasema zabuni zimekuwa zikitangazwa
katika maeneo tofauti nchini, lakini vijana
wanakwenda kwenda kushiriki, wengine
wakihofia kuchekwa, licha ya kwamba ni
shughuli ambayo inaweza kusaidia mtu
kuwa na kipato cha uhakika.

Shauri Yombayomba akizungumzia tatizo
la ukosefu wa damu ambalo limekuwa liki-
wakumba baadhi ya wajawazito na kuha-
tarisha maisha yao linaweza kugeuzwa kuwa
fursa ya ajira kwa vijana.

Meneja Programu wa Shirika lisilokuwa la
kiserikali la Youth Partnership Countrywide
(YPC) la Kibaha Jane  ambalo limeandaa
semina hiyo alibainisha kuwa imewasaidia
vijana walioshiriki kubadili fikra zao na
kuona frusa za uwekezaji kwenye matatizo
yanayoikabili jamii.

“Kumekuwa na changamoto kadhaa zina-
zosumbua kwenye jamii, vijana wamefuzwa
kuzitambua na kuzitumia kama fursa za ajira
kwa kutokusubiri kuajiriwa au kushinda ku-
lalamikia hali hiyo badala yake wazigeuze
kuwa vitega uchumi vyao vitakavyowawez-
esha kupata kipato,” anasema Mulungi.

Anasema fursa hizo zipo kwenye kilimo,
biashara, mazingira, masuala ya kijinsia,
ambapo vijana hao wameahidi kuzitumia
vyema pamoja na kuhakikisha wanaelimi-
sha wengine kujiunga nao ili kuleta chachu
katika jamii.

Mwezeshaji Teresiah Warui wa Action
Aid kutoka Kenya anasema kuwa vijana
wakibadili fikra wanaweza kunufaika kupitia
ujasiriamali jamii na kujitengenezea kipato
chenye uhakika.
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Mbunge

mwingine
wa CCM
aomba
radhi, Spika
aapongeza

Na Sanula Athanas,
DODOMA

MBUNGE wa Kigoma
Kaskazini, Peter
Serukamba (CCM),
ameuomba radhi uongozi
wa chama hicho kutokana
na kauli yake kuhusu
ujamaa ndani ya chama
hicho aliyoitoa bungeni
Juni mwaka huu.

Serukamba aliomba
msamaha huo bungeni
Bunge likieleza kuwa
maneno yake kuhusu
‘ujamaa’ yalitafsiriwa
kwa dhana tofauti na
aliyvokuwa amekusudia
siku hiyo.

Alisema kwa kutambua
hilo, anauomba radhi
uongozi wa chama kwa
kutoa lugha hiyo katika
mazingira ambayo
hakupaswa kuitumia.

Katika hatua nyingine,
Spika wa Bunge, Job
Ndugai, amewapongeza
wabunge watatu wa
CCM, Nape Nnauye
(Mtama), William Ngeleja
(Sengerema) na January
Makamba (Bumbuli) kwa
kumwomba radhi Rais
John Magufuli kutokana
na makosa waliyoyafanya
dhidi ya kiongozi huyo wa
nchi.

Alisema kwa kuwa
Rais Magufuli ameridhia
kuwasamehe wabunge
hao, ni nafasi nzuri kwao
kujipanga kuanza upya.

Alisema kuomba
msamaha ni jambo gumu,
lakini kibinadamu ni
jambo jema unapobaini
umekosea.

Spika Ndugai alitoa kauli
hiyo bungeni jana, akieleza
kuwa wabunge hao
wameonyesha uungwana
na wanapaswa kuigwa
na wabunge wengine
wanapobaini kumkwaza
mtu yeyote.

“Kama kiongozi wa
Bunge, ninawapongeza
kwa hatua hiyo kwa
kuwa mmefanya jambo
ambalo mmeona kabisa
kibinadamu mlikosea,”
alisema.

baada ya kuonekana wana kesi ya kujibu dhidi ya mashtaka 13 ya uchochezi yanayowakabili. PICHA:
MIRAJI MSALA

Majeruhi watatu moto gari mafuta waruhusiwa

Na Mary Geofrey

MAJERUHI watatu kati ya 11 wa
ajali ya moto wanaoendelea ku-
patiwa matibabu Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH) wameruhusiwa
kutoka baada ya afya zao kuanza
kuimarika.

Kati ya majeruhi 47 waliofik-
ishwa hospitalini hapo kuanzia
Agosti 11, mwaka huu, 36 walifariki
dunia na kubakia 11 ambao kati
yao watatu wameruhusiwa jana na
mmoja akiwa katika chumba cha
uangalizi maalum (ICU).

Daktari Bingwa wa Upasuaji wa
MNH, Dk. Edwin Mrema, alisema
kuwa majeruhi hao wameruhusi-
wa baada ya afya zao kuanza kui-
marika.

Alisema licha ya wagonjwa hao
kuruhusiwa wataendelea kuhud-
huria kliniki ya wagonjwa wa nje ili

kufuatilia maendeleo ya afya zao.

“Hadi kufikia leo (jana) tuna
wagonjwa 11 miongoni mwao ni
hawa wawili na mmoja ataruhusi-
wa kesho, hawa wagonjwa tuli-
wapokea wakiwa katika hali ya
hatari zaidi lakini leo (jana) tume-
fikia hatua ya kuwaruhusu kwenda
nyumbani,” alisema Dk. Mrema
ambaye ni mtaalamu wa kutibu
majeraha ya moto.

Alisema hatari walizokuwa nazo
zimeisha na sehemu kubwa ya vid-
onda walivyokuwa navyo vimepo-
na, upumuaji wao ni mzuri na afya
zao kwa ujumla zinaruhusu ingawa
wataendelea kuhudhuria kliniki ya
nje hospitalini hapo.

Aidha, mgonjwa mmoja ame-
katwa miguu yote kutokana na ku-
pata madhara makubwa ambayo
wataalamu hao wameona wangeia-
cha ingeendelea kuleta shida kwe-
nye mwili wake.

“Wagonjwa wawili ambao wa-
liungua vibaya ilibidi kuwafanyia
upasuaji kuondoa baadhi ya vi-
ungo na mmoja tulimkata miguu
na sasa yupo katika chumba cha
uangalizi maalum (ICU) na hali
yake inaendelea vizuri,” Dk. Mrema
alisema.

Alisema pia wagonjwa wanane
waliosalia wataendelea kuhudhu-
ria kliniki ya saikolojia ili kuwaima-
risha zaidi kifikra.

Dk. Mrema alisema wagonjwa
wameanza kupatiwa huduma za
mazoezi ya viungo kwa sababu
majeraha ya moto walioyapata
yanaweza kusababisha baadhi ya
viungo visikae sawa.

Mmoja wa majeruhi aliyeruhusi-
wa, Shabani Omary, alimshukuru
Rais John Magufuli, kwa kuwatem-
belea pamoja na kuwagharamia
gharama zote za matibabu.

SSRA yafyekwa

Na Sanula Athanas, DODOMA

BUNGE limepitisha Muswada wa
Sheria ya Marekebisho ya Sheria
Mbalimbali Na. 6 wa Mwaka 2019,
ambao pamoja na mambo men-
gine, upendekeza kuifuta Mamlaka
ya Usimamizi wa Mifuko ya Hifadhi
ya Jamii (SSRA).

Muswada huo pia unapendekeza
kuweka adhabu kali dhidi ya watu
wanaotumia au kusambaza picha
za maiti au waathirika wa ajali.

Akiwasilisha muswada huo un-
aopendekeza marekebisho katika
sheria tisa, Mwanasheria Mkuu wa
Serikali, Prof. Adelardus Kilangi,
alisema mabadiliko hayo yanahu-
sisha Sheria ya Kanuni za Adhabu,
Sura ya 16 iliyotungwa mwaka 1930
kwa lengo la kuainisha adhabu kwa
makosa mbalimbali.

Alisema tangu kutungwa kwa
sheria hiyo, imerekebishwa mara
67 kupitia sheria mbalimbali na
marekebisho ya sasa yanalenga
kuongeza adhabu ya faini kwa
makosa chini ya kifungu cha 29 ili
kuondoa adhabu zilizopitwa na
wakati kutokana na hali ilivyo sasa.

“Kifungu kipya cha 162 kinap-
endekezwa kuongezwa ili kutoa
adhabu kwa watu wanaotumia na
kusambaza picha au video za maiti,
waathirika wa majanga na matukio
ya kutisha yanayohatarisha amani
au kuingilia utu wa mtu,” alisema.

Alisema katika muswada aliou-
wasilisha jana, marekebisho yana-
lenga kuifuta SSRA na kuhamisha
jukumu ka usimamizi wa sekta ya
hifadhi ya jamii kwenda kwenye di-
visheni inayowajibika kwa masuala
ya hifadhi ya jamii.

Prof. Kilangi alisema eneo la
usimamizi wa masuala ya fedha na
uwekezaji wa mifuko litaendelea
chini ya uangalizi wa Benki Kuu ya
Tanzania (BoT) kama ilivyo sasa.
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HABARI KITAIFA

Maswali magumu vitambulisho uchaguzi wa serikali za mitaa

INATOKA UK.2

wagombea utakavyofanyika.

Hayo yote ni mambo muhimu katika
mchakato wowote wa uchaguzi kwa
sababu shughuli hiyo katika muktadha wa
kidemokrasia lazima kuwapo na sheria,
kanuni na taratibu zinazoongoza.

MASWALI MAGUMU

Pamoja na kutangazwa kwa utaratibu
huo, jambo ambalo limezua gumzo na
maswali magumu kwa wadau wa uchaguzi
wakiwamo wafuatiliaji wa masuala ya
siasa ni matumizi ya vitambulisho vinane
kwenye uchaguzi huo.

Inaeleweka kabisa kwamba ili uchaguzi
ufanyikwe kwa misingi ya uhuru na haki,
ni lazima kufanyike uandikishaji wa
wapigakura ambao hupewa vitambulisho
au stakabadhi maalum kama ilivyokuwa
zamani kabla ya kuanza kwa mfumo wa
daftari la kudumu la kupiga kura.

Kupitia mfumo huo, kwa sasa
wananchi  walioandikishwa wanapewa
vitambulisho vya kupigia kura. Lakini
jambo la kustaajabisha ni kwa nini kuwe
na matumizi ya vitambulisho vyote hivyo
badala ya kile kinachostahili, yaani kadi ya
kupigia kura inayotambulika?

UHALALI WA VITAMBULISHO
Miongoni mwa vitambulisho vilivyotajwa
kwamba vitatumika kupigia kura, hivi

sasa havitambuliki katika taasisi yoyote
kutokana na uwezekano mkubwa wa
kughushiwa. Baadhi ya vitambulisho hivyo
ni vya shule au chuo.

Vitambulisho hivyo vinaweza
kutengenezwa hata katika ofisi yoyote ya
uchapaji nyaraka (stationary). Kutokana na
ukweli huo, swali la kujiuliza ni je, mhusika
wa vitambulisho kama hivyo atajulikanaje
kuwa ndiye mwenyewe?

Kuwapo kwa vitambulisho hivyo,
kunatoa mwanya mkubwa wa kukosekana
kwa uchaguzi ulio huru na wa haki.

Swali lingine ambalo linaibua ukakasi
katika mchakato huo kutokana na tangazo
la Tamisemi ni, je, wasimamizi wa uchaguzi
watawezaje  kugundua  vitambulisho
ambavyo ni rahisi kughushiwa kama vile
kitambulisho cha shule au chuo?

Kwa mantiki hiyo, suala hili linawaweka
pia wasimamizi katika wakati mgumu
kusimamia uchaguzi kwa misingi ya uhuru
na haki na pia uwezo wa kutambua uhalali
wa vitambulisho hivyo.

Katika zama za sasa za sayansi na
teknolojia, ni rahisi kwa vitambulisho
feki kutengenezwa na kuzagaa mitaani.
Nafasi hiyo inaweza kutumika kwa watu
kujitengenezea vitambulisho kuwa ni
wafanyakazi wa taasisi mbalimbali wakati
ni uongo.

UHALALI WA MPIGAKURA
Kama ilivyoelezwa juu ya aina ya
vitambulisho kama cha kazi, chuo au shule,

inawezekanaje kubaini kuwa mpigakura
husika ni raia halali wa Tanzania au anaishi
eneo husika?

Kutokana na wukweli huo, kuna
uwezekano mkubwa wa mamluki wa
chama fulani kuingizwa kupiga kura hata
bila kuwa na uhalali wa kushiriki mchakato
huo wa kuwapata viongozi ambao ni
chimbuko la maendeleo ya kiuchumi na
kijamii.

Kinadharia, serikali za mitaa ndilo
chimbuko la demokrasia, utawala bora
na maendeleo ya kijamii na kiuchumi
kwa sababu ndiyo maeneo ambayo watu
hupanga na kutekeleza mipango yao.

Lakini kuwapo kwa mkanganyiko wa
vitambulisho vya kupigia kura, kuna
uwezekano mkubwa, kwanza, wapigakura
wa sehemu husika kutokuwa halali, na pili,
mgombea wa nafasi husika kupandikizwa
na chama husika kwa maslahi yake.

UTATA DAFTARI

Katika miezi kadhaa iliyopita, kulitolewa
taarifa kwamba daftari la kudumu la
wapigakura, lingehuishwa kwa ajili ya
kutumika katika uchaguzi wa serikali za
mitaa.

Swali linaloibuka hapa ni kwa nini
hadi sasa mamlaka husika ziko kimya
katika suala hili? Itajulikanaje kuwa
wahusika watakaopiga kura kwa kutumia
vitambulisho vinane ni wakazi wa eneo
husika.

Kwa nini hakukuwapo na uharakishwaji

wa uhakiki wa daftari la kupigia kura? Je,
uwapo wa vitambulisho vingi hautaleta
mkanganyiko kwa wahusika ambao wana
zaidi ya kimoja?

UTAMBUZI WAKAZI

Je, wakazi wa eneo  husika
wanafahamiana? Kwa sababu sehemu ya
mwongozo huo unaeleza kuwa:

Mwongozo uliotolewa unaeleza
kuwa endapo mpigakura atakuwa hana
kitambulisho cha aina yoyote kilichotajwa
katika kanuni za uchaguzi, lakini jina
lake limo kwenye orodha ya wapigakura
iliyoandaliwa kwa mujibu wa kanuni za
uchaguzi, msimamizi msaidizi wa uchaguzi
atamruhusu mtu huyo kupiga kura baada
ya kutambuliwa na wakazi wa eneo husika.

Kutokana na mwongozo huo, yako
maswali kadhaa ya kujiuliza. Kwanza,
itafahamikaje kwamba mtu huyo ndiye
mwenye jina halisi? Jambo hili linaweza
kusababisha mkanganyiko hasa kwa wale
wenye majina kama John Stephen’ au ‘Said
Hamisi'.

Pili katika baadhi ya maeneo hasa mijini
baadhi ya watu hawafahamiani licha ya
kupakana milango au mageti. Wengine
wakiondoka asubuhi kwenda kwenye
shughuli zao hurejea usiku nyumbani.
Watu hao wanaweza kutambulikaje kuwa
ndio wakazi halisi wa eneo husika? Maswali
haya ndiyo yanaibua wasiwasi mkubwa
wa kufanyika kwa uchaguzi wa serikali za
mitaa ulio huru na haki.

Advertisements of Employment
1. Salesman

Qualification:

Institution.
Key skills & Abilities:

+Ability and skills of route sales.

opportunities to increase Sales.

advantage.

Mode of Application:

« Skills and knowledge of customer care and customer services.

The Managing Director,
Bonite Bottlers Ltd,

P. O. Box 1352,
MOSHI.

« Applicant should be a holder of form IV/VI with Diploma in Sales and
Marketing / Business Administration or any related field from recognized

+ Ability to forecast sales / load to be taken for each day to the location assigned.
* Able to work independently with minimum supervision.

+ Self motivated, flexible person and a good team player.

+ Ability to seek out and develop news business and maximize all possible

v Experience : Any experience in the same related field will be an added

All applications accompanied with cover letter, photocopies of certificates and
CVs to be sent to undersigned address, reach him not later than 21/09/2019.

215416602

Hali ya Askofu
MKuu Ruwa'ichi
yaimarika

INATOKA UK.2

(MOI), Prof. Joseph Kahamba, aki-
zungumza na Nipashe jana kwa njia ya
simu, alisema Mhashamu Askofu Mkuu
Ruwa’ichi ameanza kujitambua na kufany-
iwa mazoezi.

“Mhashamu Askofu Ruwa’ichi hali yake
inaendelea vizuri sana, tumeanza kum-
fanyia mazoezi ya kukaa, pia anaweza kula
peke yake ingawa bado yupo chumba cha
uangalizi maalum kumtoa sasa hivi bado
ni mapema mno,” Prof. Kahamba alisema.

Ofisa Uhusiano wa MOI, Patrick Mvun-
gi, aliongezea kusema kuwa Mhashamu
Askofu Ruwa’ichi hategemei msaada
wowote wa mashine na anaweza kufuata
maelekezo ya madaktari, kuongea na kula
mwenyewe.

Mhashamu Askofu Ruwa’ichi alifanyiwa
upasuaji wa kuondoa damu iliyovimbia
kwenye ubungo, usiku wa kuamkia Sep-
temba 10, baada ya kubainika kuwa na
ugonjwa ambao kwa kitaalamu unaitwa
‘Chronic Subdural Haematoma’.

Awali alilazwa Hospitali ya Rufani ya
KCMC mkoani Kilimanjaro ambako ali-
fanyiwa upasuaji ambao haukusaidia ku-
tibu tatizo lililokuwa linamkabili.

Mhashamu Mkuu Askofu Ruwa’ichi
alisafirishwa kwa ndege usiku wa manane
akitokea KCMC hadi MOI ambako walim-
pokea na kufanyiwa upasuaji usiku huo
huo.

Daktari huyo anayemuhudumia, Prof.
Kahamba, alisema upasuaji huo ulio-
chukua saa nne chini ya madaktari bingwa
watatu, na kwamba hali yake inazidi kui-
marika.

Kabendera adai
kusumbuliwa
maumivy

makall ya mguu

kuwasikiliza shida zao.

“Mheshimiwa hakimu madaktari wan-
apoona mshtakiwa anastahili rufani wan-
amrufani kwenda hospitali ya juu,” alidai
ASP Muhogo.

Hakimu Rwizile baada ya kusikiliza hoja
zote alisema kwa sababu mshtakiwa ana
ahadi ya kuonana na daktari leo, anapan-
ga kesi hiyo tarehe fupi.

“Mshtakiwa nenda kaonane na daktari
kesho (leo), naipanga kesi yako Jumatano
fjayo Septamba 18, mwaka huu uje na
taarifa za daktari huyo,” alisema Hakimu
Rwizile.

Katika kesi ya msingi, Kabendera ana-
daiwa katika siku tofauti kati ya Januari
2015 na Julai 2019, katika maeneo tofauti
genge la uhalifu kwa nia ya kujipatia faida.

Pia anadaiwa bila kuwa na sababu za
msingi kisheria alishindwa kulipa kodi ya
Sh. 173, 247,047.02 ambayo ilitakiwa ilipwe
kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)

Shtaka la tatu anadaiwa alijipatia Sh.
milioni 173.2 wakati akijua kuwa fedha
hizo ni za kutakatisha na zao la makosa
tangulizi ya kukwepa kodi na kujihusisha
na genge la uhalifu.
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HABARI MIKOANI
Miaka 20 jela kwa kukutwa na jino la simba

Na Hamisi Nasiri, MASASI

AHAKAMA ya
Hakimu Mkazi
Mfawidhi Wilaya ya
Masasi, mkoani Mt-
wara imemhukumu Mussa Daudi
(47), Mkazi wa Mkoa wa Mwanza
kifungo cha miaka 20 jela kwa
tuhuma za kukutwa na kipande
cha jino moja la simba lenye tham-
ani ya Sh. milioni 10.9
Akisoma hukumu ya shtaka
hilo jana, Hakimu Mfawidhi wa
mahakama hiyo, Batista Kashusha,
alidai mshtakiwa alikuwa
anakabiliwa na kosa la uhujumu
uchumi kwa kukutwa na jino moja
la simba lenye thamani ya Sh.
milioni 10. 9 ambalo ni nyara ya
serikali.

Hakimu Kashusha alidai ma-
hakamani hapo kuwa kesi hiyo
namba saba ya mwaka 2018 ya
uhujumu uchumi ilifunguliwa na
Jamhuri.

Alisema mshtakiwa alitiwa ha-
tiani kwa kukutwa na nyara ya
serikali Oktoba 9, 2018 majira ya
asubuhi katika Wilaya ya Masasi
mkoani Mtwara maeneo ya stendi
kuu ya mabasi na polisi wa kiinteli-
jensia.

Hakimu Kashusha aliendelea
kueleza kuwa baada ya mtuhu-
miwa kufikishwa Kituo cha Polisi
Wilaya ya Masasi na kumfanyia
upekuzi, walimkuta akiwa na jino
hilo lililodhaniwa kuwa ni la mny-
ama mkali anayekula wanyama
wenzake likiwa ndani ya pochi
yake ya kuhifadhia hela.

Kashusha alisema polisi kwa
kushirikilna na maofisa wa
wanyamapori walifanyia uchun-
guzi jino hilo, ndipo maofisa hao
walipobaini kuwa ni la mnyama
aina ya simba na kwamba thamani
yake ni Sh. milioni 10.9 na mtuhu-
miwa kukutwa na hatia ya uhu-
jumu uchumi na kuhukumiwa
kwenda jela miaka 20.

Alisema upande wa mashtaka,
ulieleza mshtakiwa huyo kupitia
jino hilo la simba pia alikuwa na
tabia ya kuwatapeli wananchi wa
Wilaya ya Masasi hasa wakulima
wa zao la korosho kupitia imani
mbalimbali za kishirikina kwa
kutumia jino hilo.

Hakimu Kashusha alisema
upande wa mashtaka ambao ni
Jamhuri baada ya kuthibitisha

shtaka hilo imeridhika na ushahidi
ulitolewa.

Kashusha alieleza kuwa kupitia
Sheria ya Wanyamapori Namba 5
ya Mwaka 2009 imeridhishwa na
shtaka hilo la uhujumu uchumi.

Mwendesha Mashtaka wa Seri-
kali Edwin John, aliomba ma-
hakama kutoa adhabu kali kwa
mtuhumiwa kwa sababu kosa
lake la uhujumu uchumi ni kubwa
na kwamba linahusisha uuaji wa
wanyama ambao ni nyara ya seri-
kali na kwamba serikali kwa sasa
ina vita dhidi ya watu wanawaua
wanyamapori maliasili ya nchi.

Mshtakiwa —alipotakiwa ku-
jitetea, aliiomba mahakama im-
punguzie adhabu kwa vile ana
familia ya watoto wanne na mke
mmoja ambao wanamtegemea.
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Mfanyabiashara wa mito akitafuta wateja kandokando ya barabara kuu ya Masasi-Newala, katika mtaa wa Wapiwapi A wilayani Masasi,

mkoani Mtwara jana. PICHA: HAMISI NASIRI.

I
Watumishi 46

kufukuzwa
kazi kwa
vyeti feki

Na Ndalike Sonda, KAHAMA

BARAZA la Halmashauri
ya Msalala wilayani Kahama,
mkoani Shinyanga limeridhia
kuwafukuza kazi watumishi
46 wa kada mbalimbali katika
halmashauri hiyo baada ya
kubainika kuwa wameghushi
vyeti katika kupata ajira.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana muda mfupi baada
va kumalizika kikao cha baraza
hilo, Mwenyekiti wa halmashauri
hiyo, Mibako Mabubu, alisema
watumishi hao ni kutoka kada ya
afya, maji na utawala.

Mabubu alisema kuwa baraza
limeelekeza watumishi hao
wasitishiwe ajira zao mara
moja na kwamba mchakato huo
umefanyika baada ya kamati ya
maadili kuwabaini watumishi hao
kuwa wamefanya udanganyifu
kwa kughushi vyeti ili kupata
ajira.

Mabubu alisema kutokana na
kuwafuta kazi watumishi hao,
halmashauri hiyo imekwisha
kuandika barua kwenye Ofisi
va Wiziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
(Tamisemi) na Wizara ya Ofisi
va Rais Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, ambapo tayari
kwenye kada ya utawala serikali
imekwisha kuongeza watumishi.

Wakati huo huo, Mkurugenzi
Mtendaji wa halmashauri hiyo,
Simon Berege, aliliambia baraza
hilo kuwa halmashauri hiyo
imejipanga kuanzisha bustani
kubwa ya miti kwa ajili ya
kusambaza miti katika maeneo
mbalimbali ya halmashauri hiyo.

“Tunaanzisha bustani kubwa
katika halmashauri yetu na
tutaifanyia pale kwenye eneo la
makao makuu ya halmashauri na
tayari tumempata mdau mmoja
ambaye alikuwa anasambaza
miti kwenye halmashauri
zingine tutakuwa naye kwa ajili
ya kufanikisha hilo lengo ni
kuhamasisha upandaji wa miti
kwa wananchi,” alisema Berege.

Wazazi watakaorubuni watoto kufeli kukiona

Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI wilayani Kahama, imesema
itawachukulia hatua za kisheria wazazi wote
watakaobainika kuwarubuni watoto wao
kutofanya vizuri kwenye mitihani yao ya
mwisho kwa kisingizio cha kukosa fedha za
kuwasomesha.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Anamringi
Macha, aliyasema hayo jana kwenye kikao cha
Baraza la Madiwani cha Halmashauri ya Msala-
la, robo ya nne ya kumaliza mwaka wa fedha
wa 2018/19 na kusema kila diwani anatakiwa
kuwa balozi wa suala hilo.

Alisema wazazi wamekuwa chanzo cha ku-

sababisha wanafunzi wengi kutofanya vizuri
katika mitihani yao ya mwisho kwa kuwataka
kuandika majibu ambayo sio sahihi kwa kisin-
gizio cha kutokuwa na fedha za kumsomesha.

Alisema kuwa, kwa mwanafunzi wa darasa
la saba atakayeshindwa kufaulu mtihani wake
wa mwisho, atalazimika kufuatilia mwenendo
wake wa masomo shuleni na ikigundulika
alikuwa anafanye vizuri, atakamatwa mzazi
ajieleze.

“Serikali haiwezi kutekeleza wajibu wake
wa kusomesha watoto bure, huku mzazi naye
anamtaka mwanawe asifanye vyema kwenye
mtihani wake wa mwisho, na hili limekuwa
likijitokeza mara kwa mara na asilimia kubwa

wanaofanya hivyo huwa ni wanafunzi wa kike,”
alisema Macha.

Hata hivyo, alisema Wilaya ya Kahama ina
zaidi ya watahiniwa 16,000 huku Halmashauri
ya Msalala ikiwa na watahiniwa 4,000 na ku-
wataka madiwani kuhakikisha wanawahama-
sisha wananchi kujenga vyumba vya madarasa
ili wanafunzi watakaofaulu wapate mahala
pakukaa.

Katika hatua nyingine Macha, aliwataka
madiwani wa halmashauri hiyo kuhakikisha
wanawahamasisha wananchi kujiunga na Mfu-
ko wa Bima ya Afya iliyoboreshwa (CHF) ili ku-
pambana na gharama za matibabu, wanapofi-
ka katika vituo vya afya kupatiwa matibabu.

Alisema mtu anapojiunga na CHF kwa Sh.
30,000 kwa mwaka mmoja anaweza kupata
huduma za kiafya yeye pamoja na watu sita
tegemezi kwenye familia na gharama za mat-
ibabu zitakuwa ndogo anapotakiwa kununua
dawa nje.

Diwani wa Kata ya Mwalugulu, Flora
Sagasaga, alisema lugha chafu zinazotolewa
na baadhi ya wauguzi katika hospitali, vituo
vya afya na zahanati ndio sababu ya wananchi
kushindwa kujiunga na CHF.

Alisema wagonjwa wengi wanaposikia kauli
hiyo hukatishwa tamaa ya kukata bima, kwa
kuwa imekuwa ikiwaletea usumbufu kupata
huduma za matibabu.
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HABARI BUNGE
FBME hatua za mwisho ufilisi

UNGE limeelezwa

kuwa kwa sasa benki

ya FBME iko katika

hatua za ufilisi, hivyo
haiendeshi shughuli zozote za
kibenki nchini.

Aidha, hadi Septemba 9,
mwaka huu, jumla ya Sh. mil-
ioni 2,404.2 zimelipwa kwa wa-
teja 3,426 kama fidia ya bima ya
amana.

Naibu Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Ashatu Kijaji, alisema
hayo jana bungeni jijini hapa al-
ipokuwa akijibu swali la Mbunge
wa Baraza la Wawakilishi (CCM),
Jaku Hashim Ayub.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji ni lini benki hiyo

italipa wateja amana zao zi-
lizokuwapo kwenye benki hiyo.

“Je, benki iko katika hali gani
sasa? Na je, Benki Kuu ya Tan-
zania ina dhamana gani katika
kulinda benki?” Alihoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu
Waziri huyo alisema kiasi hicho
cha fedha ni sawa na asilimia
55.9 ya kiasi chote kilichotaraji-
wa kulipwa kama fidia ya bima
ya amana kwa wateja wote 6,628
walioko Tanzania pamoja na
walioko nje ya Tanzania.

“Aidha, jumla ya Sh. milioni
2,/401.2 zimelipwa ikiwa ni asil-
imia 83.3 ya lengo la kulipa Sh.
milioni 2,882.6 kwa wateja wal-
ioko Tanzania tu,” alisema.

Hata hivyo, alisema wateja
waliokuwa na amana zaidi ya Sh.
milioni 1.5 watalipwa kiasi kili-
chobaki kwa mujibu wa sheria
na taratibu za ufilisi.

“Kiasi kitakacholipwa kwa we-
nye amana zaidi ya Sh. milioni 1.5
kitategemea fedha zitakazopati-
kana kutokana na mauzo ya mali
za benki pamoja na ukusanyaji
wa madeni kutoka kwa wadaiwa
wa benki hiyo,” alisema.

Awali, alisema benki hiyo ili-
futiwa leseni ya kufanya biashara
Tanzania na Benki Kuu ya Tanza-
nia (BoT) tangu Mei 8, 2017 kwa
tuhuma za kujihusisha na utakat-
ishaji fedha nchini Marekani.

“Pia BoT iliteua Bodi ya Bima

ya Amana kuwa mfilisi wa benki
hiyo katika kutimiza wajibu
wake wa msingi. Bodi ya Bima
ya Amana ilianza kulipa fidia
kwa mujibu wa sheria kwa wal-
iokuwa na amana katika benki
hiyo kuanzia Novemba, 2017 na
bado kazi inaendelea.

Kadhalika, alisema Sheria ya
Benki na Taasisi za Fedha ya
mwaka 2006 imeipa BoT mam-
laka ya kutoa leseni, kutunga
kanuni, kusimamia benki zote
zinazochukua amana za wateja
na kuchukua hatua za kisheria
dhidi ya benki zinazoendesha
biashara bila kuzingatia sheria,
kanuni, taratibu na miongozo
iliyopo.
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Katibu wa Bunge, Stephen Kagaigai (kushoto), akisalimiana na aliyekuwa Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu (Bunge na Waziri Mkuu), Mai-
muna Tarishi, alipomtembelea ofisini kwake Bungeni, jijini Dodoma jana, kwa lengo la kumuaga baada ya kustaafu utumishi wa umma na
kumshukuru kwa ushirikiano aliompatia kwa kipindi chote alichokuwa anafanya kazi na Bunge. PICHA: OFISI YA BUNGE.

Mahitaji ya nazi nchini bado makubwa

SERIKALI imesema nazi zinazozalishwa
nchini bado hazikidhi mahitaji ya soko la
ndani ya nchi kutokana na kuongezeka kwa
matumizi ya zao hilo ikiwamo ulaji wa mada-
fu.

Aidha, imeelezwa kuwa Tanzania ni nchi
ya 10 duniani kwa uzalishaji wa nazi ikiongo-
zwa na Indonesia.

Hayo yalisema jana bungeni na Naibu Wa-
ziri wa Kilimo, Omary Mgumba, alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Zaynab Vulu, ambaye alisema zao
hilo lina faida nyingi sana kuanzia mti na
matawi.

Vulu alihoji ni lini serikali itatafuta soko la
kudumu la zao hilo na ina mpango gani wa
kuhamasisha kilimo cha nazi kama ilivyoku-
wa zamani.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri huyo alise-

ma soko la kudumu la zao hilo lipo nchini
kwa sababu kiasi cha nazi kinachozalishwa
bado hakikidhi mahitaji ya soko la ndani.

Mgumba alisema mafuta ya mwali ya-
nayotokana na nazi yanaendelea kupata
umaarufu kutokana na uhitaji wake kuwa
mkubwa ndani na nje ya nchi na kwamba
kwa sasa lita moja ya mafuta hayo imefikia
hadi Sh. 40,000.

“Bidhaa kama fagio, mbao, kamba na sam-
ani zinazotokana na mti wa mnazi na uwezo
wa zao hilo kutunza mazingira, huongeza
thamani ya minazi,” alisema.

Naibu Waziri alisema katika kuimarisha
soko la zao hilo nchini, msimu wa mwaka
2018/19 wakulima wapatao 74 katika mikoa
ya Lindi na Mtwara wamefundishwa namna
ya kukamua mafuta ya mwali.

Vilevile, alisema kikundi cha wanachama

50 katika Wilaya ya Bagamoyo kimepewa
mashine yenye uwezo wa kukamua lita 500
za mafuta mwali kwa mwaka.

“Aidha, serikali inaendelea kuimarisha
masoko ya mazao yote ya kilimo likiwamo
zao la nazi kwa kuwaunganisha wakulima
na wanunuzi kupitia vyama vya ushirika,
masoko ya moja kwa moja na viwanda vido-
go vya kuongeza thamani,” alisema.

Hata hivyo, alisema serikali inaendelea
kutoa elimu kwa wazalishaji wa nazi kuen-
delea kupanda mbegu bora zenye ukinzani
dhidi ya magonjwa na zenye tija kubwa.

Alisema Tanzania ni nchi ya 10 duniani
kwa uzalishaji wa nazi ikiongozwa na nchi ya
Indonesia na kwa Afrika ni nchi ya kwanza
kwa kuzalisha wastani wa tani 530,000 kwa
mwaka ikifuatiwa na Ghana ambayo huzali-
sha wastani wa tani 366,183.

Kutoka
eI D

Mbunge ataka
lami Singida
hadi Simiyu

MBUNGE wa Iramba Mashariki
(CCM), Allan Kiula, amehoji seri-
kali lini itajenga barabara ya lami
inayounganisha Mkoa wa Simiyu
na Singida kupitia daraja la Sibiti
lililoko Wilaya ya Mkalama.

Akiuliza swali bungeni jana, Kiula
alisema sera ya serikali ya awamu
ya tano ni kuunganisha kwa bara-
bara ya lami kati ya mkoa na mkoa.

“Je, ni lini serikali itajenga bara-
bara ya lami inayounganisha mikoa
ya Simiyu na Singida kwa kupitia
daraja la Sibiti?" Alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Elias Kwandikwa, alisema
mikoa ya Simiyu na Singida inaun-
ganishwa na barabara ya Gumanga
hadi Singida mjini yenye urefu wa
kilometa 341 na inaunganishwa pia
na barabara ya kutoka Bariadi kupi-
tia Kisesa hadi Singida mjini.

Alisema barabara hiyo ina urefu
wa kilometa 338 na barabara hizo
zinahudumiwa na Wakala wa Bara-
bara Tanzania (Tanroads) mikoa ya
Singida na Simiyu.

Kwandikwa alisema ujenzi wa
daraja la mto Sibiti lenye urefu wa
mita 82 umekamilika na ujenzi wa
barabara unganishi zenye urefu
wa kilometa 25 umekamilika kwa
Kiwango cha changarawe na tara-
tibu za ununuzi za kuzijenga kwa
Kiwango cha lami zinaendelea.

“Barabara ya Sibiti hadi Iguguno
yenye kilometa 106 iko upande
wa mkoa wa Singida na sehemu
ya barabara hii kuanzia Sibiti hadi
Mkalama kilometa 27 inaendelea
kufanyiwa usanifu wa awali kupitia
mradi wa Serengeti Southern By-
pass na sehemu iliyobaki ya bara-
bara hii ni barabara ya kiwango cha
changarawe na hupitika majira yote
ya mwaka,” alisema.

Kwa upande wa Mkoa wa Simiyu,
alisema barabara ya kuanzia Sibiti
hadi Ng'oboko kupitia Lalago-Mas-
wa hadi Bariadi, sehemu ya kuanzia
Bariadi hadi Maswa yenye urefu wa
kilometa 49.5 inaendelea kujengwa
kwa kiwango cha lami,” alisema.

Aidha, alisema sehemu ya
kuanzia Maswa hadi Sibiti kilo-
meta 146.83 inaendelea kufanyiwa
usanifu wa awali kupitia mradi wa
Serengeti Southern By-pass bara-
bara inayoanzia Ng'hoboko kupitia
Kisesa hadi Bariadi ni barabara ya
changarawe na inapitika majira
yote ya mwaka.

“Serikali kwa kutambua umuhimu
wa barabara hii inaendelea kutafuta
fedha kwa ajili ya kufanya usanifu
wa Kina sehemu zingine zilizobaki
ili kujengwa kwa kiwango cha lami,”
alisema.
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RC aagiza ulinzi tangi la maji

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

KUU wa Mkoa wa Arusha, Mrisho
Gambo, ameuagiza uongozi wa
Kata ya Murriet kuhakikisha
wanadhibiti sheria za uchimbaji
moramu, ili kuzuia tangi la maji lenye
ukubwa wa lita 2,000,000 kuharibiwa.

Gambo alitoa agizo hilo juzi alipokuwa
katika ziara ya siku moja ya kuangalia miradi
ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Arusha (Auwsa) maeneo ya Kumnyakua,
Ngaramtoni, Murriet, Esami, Themi, Chek-
ereni, Maweni, Mbuguni na Valesca wilayani

changamoto ya maji, kwa kuwa ifikapo mwis-
honi mwa Oktoba, mwaka huu, maji yataanza
kupatikana kwa sababu tayari visima 11 virefu
vimekamilika eneo la Seed Farm na Magereza
vitakavyoongeza cha lita milioni 29 za maji.

Aliwataka  viongozi wa kata hiyo, akiwamo
Diwani Fransic Mbise na viongozi wengine
kuhakikisha wanasimamia sheria, kanuni na
taratibu kulinda vyanzo vya maji, ili kudhibiti
tangi hilo lisiangushwe kwa sababu ya uchim-
baji moramu.

g P

Sl —

Wananchi wa Kata ya Sanu wakimsikiliza Mkuu wa Wilaya ya Mbulu mkoani Manyara, Chelestino

SRSy S Wal

“Naipenda sana kata hii si kwa sababu ni
mkazi wa huku, ila lazima tulinde miundombi-
nu hii ya maji. Tumekubali tangi kubwa la maji
kujengwa hapa, hivyo lazima sheria na kanuni
zisimamiwe ili kulinda tangi hili. Huu uchim-
baji wa moramu katika eneo hili udhibitiwe
usisababishe mmomonyoko,” alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Arusha, Gabriel
Daqgaro, alimshukuru Rais John Magufuli kwa
kukubali Arusha ipate maji na kuleta mradi
huo mkubwa huku akisisitiza kuwa mradi huo
utakapokamilika, utatatua kero kubwa ya maji
katika Kata ya Murriet na maeneo mengine ya
Jiji la Arusha.

Na Jaliwason Jasson, BABATI

“Kero hii ya maji inaenda kuisha kwa kweli.
Tunamshukuru Rais Magufuli kwa kutuletea
mradi mkubwa wa maji. Nawaomba wananchi
mlinde tangi hili kubwa la maji,” alisema.

Awali, baadhi ya wananchi waliokuwapo
eneo hilo wakiwamo Mwenyekiti wa Umoja wa
Wanawake Kata ya Murriet, Zuwena Msangi
na Mzee Said walishukuru tangi hilo kujengwa
eneo hilo na kumshukuru Rais Magufuli kwa
kuondoa kero ya maji hasa kumtua ndoo
kichwani mwanamke kwa kuwa maji yataka-
poanza kutoka kila mtu atakuwa na bomba
lake nyumbani.

I
TCRA mitaani usajili wa simu

na kutoa namba za utambulisho.
Mhandisi Salum alisema us-

Vitambulishovya Taifa (Nida) im-

za simu ili kudhibiti matumizi

ya watu wanafanya.

Mkuu wa TCRA Kanda ya
Kaskazini, Mhandisi Imelda
Salum, alisema hayo juzi al-

Mofuga (hayupo pichani), wakati akizungumza nao juzi. PICHA: GIFT THADEY.

ipokuwa katika uwanja wa
stendi ya zamani, wakati ak-

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) kwa kushirikiana na Mamlaka ya

eingia mitaani mjini Babati na
kuwataka wananchi kusajili laini

mabaya kama ambavyo baadhi

iendesha usajili wa laini za simu

ajili wa laini za simu kwa alama
za vidole utasaidia kudhibiti
utapeli ambao umekuwa uki-
fanywa na watu wenye tamaa.
Alisema mbali na kudhibiti
hilo pia usajili huo utaisaidia
serikali kupata takwimu sahihi
za watumiaji halali wa simu.
Aidha, aliwataka wananchi
kuchangamkia usajili huo wa
vidole kabla ya muda kui-
sha uliotolewa na Rais John
Magufuli ifikapo Desemba 31,
mwaka huu.

Wadaiwa kuendesha
vikao vya ofisi baa

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

BAADHI ya wanachama wa Chama
cha Walimu Tanzania (CWT) mkoani Aru-
sha wamerusha lawama kwa uongozi wa
chama hicho mkoa na jiji, kufanyia vikao
vya chama katika nyumba za starehe (baa)
hadi usiku wa manane, kinyume cha tara-
tibu za uendeshaji wa shughuli za chama.

Viongozi wanaotuhumiwa ni pamoja
na Mwenyekiti wa CWT Mkoa wa Arusha,
Loota Laizer, na Katibu wake Felix Mnyanyi
na Mwenyekiti wa CWT Jiji la Arusha, Grace
Msacky.

Tuhuma hizo zimetolewa na baadhi
ya wanachama wa CWT Mkoa wa Arusha
ambao hawakutaka kutajwa majina yao
(Nipashe inayo), wakiwalalamikia pia vion-
gozi wao kwa matumizi mabaya ya fedha
na rasilimali za chama hasa magari.

Walitaja moja ya tuhuma hizo ni kikao
kilichofanyika Agosti 23, mwaka huu, katika
baa ya Mountain View iliyoko katika mji
mdogo wa Namanga, mpakani mwa Tanza-
nia naKenya.

Walisema kikao hicho kiliwahusisha
wenyeviti wa CWT wa wilaya za Mkoa
wa Arusha ambacho si rasmi kwa kuwa
hakuna kanuni ya kisheria inayoelekeza
wenyeviti wa chama kukutana na kufanya
vikao.

“Kikao kilifanyika katika baa ya Moun-
tain View, Namanga na baadaye jioni
viongozi waliendelea kunywa vinywaji
(pombe) pamoja na burudani ya muziki na
nyama choma hadi usiku wa manane,”
alisema mmoja wa wanachama ambaye
aliomba jina lake lihifadhiwe.

Wanachama hao walisema vitendo
vya viongozi wao wanavyofanya kwenye

uendeshaji wa chama hicho ni kinyume
cha shughuli za uendeshaji wa chama na
viongozi wanatumia vibaya madaraka yao
pamoja na rasilimali za chama.

Akijibu tuhuma hizo Katibu wa CWT
Mkoa wa Arusha, Felix Mnyanyi, kwa nia-
ba ya viongozi wenzake, alikanusha vikali
na kueleza kuwa ni majungu yanayolenga
kuchafua chama na uongozi, hivyo ni vy-
ema zikapuuzwa.

Alisema kuwa kikao kilichofanyika
wilayani Longido ni mwendelezo wa vikao
vya wenyeviti wa CWT ambavyo wameji-
wekea utaratibu wa kukutana mara moja
kwa mwaka na mwaka jana walikutana
wilayani Karatu.

“Kikao kilifanyika kwenye ukumbi wa
mikutano, tulifika pale saa tano asubuhi
tukapewa taarifa za wilaya ya Longido.
Mweyekiti wa mkoa alifungua kikao rasmi
saa saba mchana na kilimalizika saa 12 jioni.
Baada ya hapo wajumbe walikuwa huru
kuendelea na utawala binafsi,” alisema Mn-
yanyi na kuongeza:

“Mimi nilialikwa kwa nafasi yangu kama
mtendaji wa mkoa kwa ajili ya kutekeleza
yale wenyeviti watakayokubaliana na kweli
kwenye kikao kile niliagizwa kwenda Do-
doma kufuatilia madeni ya waalimu na
upandishwaji wa madaraja na safari hii
imezaa matunda kwani hivi karibuni wal-
imu wataanza kulipwa madeni yao na ku-
pandishwa madaraja.”

Kuhusu suala la matumizi ya magari,
alisema yanatumiwakwashughuliza CWT
pekee na kwenye kila wilaya wenyeviti na
makatibu wanatumia gari moja na yanaku-
wa chini ya usimamizi wa makatibu, lakini
inapotokea hawana dereva, makatibu wa
wilaya ndio huyaendesha.
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Serikali
kumaliza
mMgogoro
madai utapeli
wa ada

Na Godfrey Mushi, HAI

SERIKALI imepanga leo kumaliza
malalamiko ya muda mrefu ya wa-
nafunzi 400 wa Chuo cha Ualimu
Moshi zamani Mong'are ambao wa-
nadai kutapeliwa zaidi ya Sh. milioni
78.

Juzi, wanafunzi hao waligoma ku-
ingia katika vyumba vya mitihani ya
kumaliza kozi na wengine mitihani
ya muhula na kufanya maandama-
no, wakitaka kujua hatima ya fedha
Zao za malipo ya ada.

Wanafunzi hao waligomea kuin-
gia katika vyumba vya mitihani ya
kuhitimu masomo yao na wengine
ambao walikuwa wanafanya miti-
hani ya muhula iliyokuwa inaanza
Septemba 9 hadi Septemba 12,
mwaka huu.

Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai
Ole Sabaya, alilambia Nipashe kuwa
baada ya kikao cha majadiliano
va siku mbili na pande zote mbili,
leo atatoa majibu yatakayomaliza
mgogoro huo.

Wanafunzi wanaodaiwa kulizwa
fedha hizo na mhasibu wa chuo hi-
cho, wamo wanaotarajia kufanya
mitihani ya taifa ya kada hiyo ngazi
va cheti ya ‘Grade’ IlIA.

Akizungumza wakati wa maan-
damano hayo, kabla vya kuta-
wanywa kwa mabomu, Rais wa
serikali ya wanafunzi wa Chuo cha
Ualimu Moshi (Urom), Herman Ta-
rimo, alisema walibaini kuwapo kwa
udanganyifu huo baada ya kufanyi-
ka ukaguzi wa ndani Novemba 2018
katika miamala 487 ya kibenki.

Wakala wa benki mojawapo
wilayani humo pamoja na chama
cha akiba na mikopo Kkilichopo
Moshi Mjini, walitajwa katika sakata
hilo.

Alisema chuo kimejaribu kuwa-
saidia wanachuo hao kufuatilia kwa
njia mbalimbali ikiwamo mahakam-
ani ila wanaona kuwa pia haki yao
imechelewa na wanahisi kwamba
hata watuhumiwa wakitiwa hatiani,
fedha zao hawatazipata.

Juzi, baadhi ya wanafunzi wali-
ozungumza na Nipashe, Barnabas
Inyasi na Aron Alex kwa nyakati
tofauti walieleza hawatakubali ku-
ingia kwenye vyumba vya mitihani
mpaka hapo watakapojua hatima
yao, kwa kuwa watakapokuja kudai
vyeti vyao vya taaluma watakwama
kuvipata.

Mmiliki wa chuo hicho, Joseph
Msaki alimweleza Mkuu wa Wilaya,
Ole Sabaya, kwamba wanafunzi hao
wanataka kujua hatima yao kwa
sababu watakapoondoka baada ya
kumaliza mitihani, wakirejea wana-
jua wataulizwa ada.

Wafadhili walivyoijenga Same kwa miradi

Na Godfrey Mushi, SAME

AFADHILI wakubwa wa mira-

di ya maendeleo ya wananchi

wa Wilaya ya Same wameon-

doka rasmi wilayani humo na
kufunga ufadhili wao baada ya kipindi cha
miaka 17, huku wakiacha alama isiyofutika
ya kuwekeza kwenye ujenzi wa zahanati
saba, madarasa 54 na vyoo 104.

Taratibu za makabidhiano ya miradi yote
iliyotekelezwa na wafadhili hao, ziliongo-
zwa na Mkuu wa Wilaya ya Same, mkoani
Kilimanjaro, Rosemary Senyamule na kush-
uhudiwa na Mwakilishi wa World Vision
Australia, Steven Dunham.

Miradi yote iliyotekelezwa na Shirika la
World Vision, ilikuwa ikifadhili miradi ya
Nakombo AP, iliyopo Tarafa ya Mwembe
Mbaga na mradi wa Makindumbe uliofanya
kazi katika Tarafa ya Ndungu.

Taarifa iliyotolewa na Mkuu wa wilaya
hiyo, inaeleza kuwa miradi iliyokabidhiwa

ni madarasa 54, vyoo 104, kompyuta 55, za-
hanati saba, nyumba za walimu na waganga
saba.

Mingine ni mradi wa mifereji ya maji
yenye urefu wa kilomita saba, ndiva 10, vy-
eti vya kuzaliwa 4,114 pamoja na vikundi 83
vya kuweka na kukopa, vyenye jumla ya Sh.
bilioni 4.5.

“Haya maendeleo yote yalifanyika chini
ya mradi wa Makindumbe uliokuwa uki-
fanya kazi Tarafa ya Ndungu, kwa ufadhili
wa World Vision Switzerland na mradi wa
Nakombo uliokuwa ukifanya kazi, Tarafa
ya Mwembe Mbaga kwa uliofadhiliwa na
World Vision Australia,” alieleza Senyamule.

Senyamule alisema muda wa miaka 15
kwa mradi wa Makindube na miaka 17 kwa
Nakombo imegusa maeneo muhimu kwa
binadamu hivyo ni muhimu ikapewa nafasi
ya kuendelezwa kama ilivyokuwa kwa wafa-
dhili.

“World Vision walitushika mkono sasa
wanaondoka, tujione kama tunaweza ku-

fanya wenyewe wajibu wetu ni kuona kazi
waliyoianzisha tuifanye iwe endelevu. Seri-
kali itachukua hatua kwa kiongozi yeyote
atakayefanya uzembe kwenye miradi hii
nikija kwenye maeneo yenu moja ya taar-
ifa nitakazotaka kusikia ni miradi ya WVT
inaendeleaje.”

“Asilimia 97.2 ya watoto wanaenda shule
ikilinganishwa na asilimia 76.7 mwaka
2004,” alisema Mohamed.

Mwenyekiti wa Mradi wa Nakombo AP
uliopo Tarafa ya Mwembe Mbaga, Senge
Mkwizu, alisema lengo la mradi wa afya na
lishe lilikuwa kuchangia ustawi wa afya na
lishe ya watoto ifikapo mwaka 2019.

“Mradi kwa kushirikiana na wadau wa
afya umechangia mabadiliko makubwa ka-
tika sekta hii ili kuhakikisha kuwa watoto
wanakuwa na afya na lishe nzuri wakati
wote. Kumekuwa na ongezeko la watoto
wanaopata vyakula mchanganyiko vyenye
lishe kutoka asilimia 53 mwaka 2012 hadi
asilimia 65.4 mwaka 2019.”

Mkazi wa mji wa Musoma mkoani Mara, akiwa ameisheheni baiskeli yake kwa mikungu ya ndizi akisaka wateja mitaani jana. PICHA:
SABATO KASIKA.

DC ashangaa shule kusuasua kusajiliwa

Na Godfrey Mushi, HAI

KUSUASUA kwa miaka 12 kwa usajili wa
Shule ya Msingi Mtakuja, kumemshangaza
Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya,
baada ya kuelezwa wanafunzi wake wanala-
zimika kwenda shule ya jirani iliyopo kilo-
mita 32 kila siku.

Ole Sabaya ametaka shule hiyo isajiliwe
mapema ili kuwapunguzia adha wanafunzi
wake kutembea umbali mrefu kufuata mas-
omo.
ya wananchi wa Mtakuja kumweleza kuwa
pamoja na kukamilika kwa ujenzi wa shule
hiyo miaka 12 iliyopita bado, shule hiyo
haisajiliwa.

Katika mkutano wa hadhara, wananchi

hao walimweleza Mkuu huyo wa wilaya
kuwa watoto wao wanatembea umbali wa
kilometa 32 kwenda Shule ya Sekondari ya
Kia, kila siku na kurudi nyumbani.

Mmoja wa wananchi hao, Saufa Shaban,
alisema shule hiyo ilijengwa miaka 12 iliyo-
pita imekamilika miundombinu yote, lakini
tatizo ni usajili kukwama.

“Mheshimiwa DC (Mkuu wa Wilaya), kuto-
kana na umbali huo watoto wetu hawapati
elimu yenye manufaa kabisa, wanaishia ku-
pata ujauzito wengine wanaacha shule ka-
bisa na wale wanafanikiwa kumaliza shule
hawana ufaulu mzuri, hivyo kusababisha ki-
jiji chetu kuendelea kuwa maskini,” alisema
Saufa.

Mkuu huyo wa wilaya alimtaka Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya

Hai, Yohana Sintoo, kuhakikisha shule hiyo
inapata usajili ndani ya siku 90 ili kuwaon-
dolea wanafunzi adha ya kumbea umbali
huo.

Akijibu hoja iliyoelekezwa na Mkuu
huyo, Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Hai, Elia Machange,
alisema shule hiyo imechelewa kusajiliwa
kutokana ma upungufu wa kukosa mabara
7a sayansi.

“Nikuhakikishie mheshimiwa Mkuu wa
Wilaya kwamba mwaka huu, Sekondari ya
Mtakuja itasajiliwa na wanafunzi wataka-
ohitimu darasa la saba mwaka 2019 wata-
pangiwa shule hiyo,” alieleza Machange.

Pia walitaka umeme uwekwe kwenye za-

ya kilometa saba kwa kiwango cha moramu.
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UCHUMI

Na Nimi Mweta

VYOMBO vya habari na watafiti
nchini Afrika Kusini vimejitahidi
kueleza sababu za mashambulizi
makubwa dhidi ya wageni, lakini
safari hii wameandika kidogo, ikil-
inganisha na mwaka 2015, masham-
bulizi hayo yalipoanza kwa ngazi ya
nguvu.

Pia ni tabu kupata mchanganuo
halisi wa athari za mashambulizi
hayo kwa sekta tofauti za uchumi.
Kwa kuangalia mtiririko wa tak-
wimu kuna picha inayojitokeza, kwa
msingi wa mashambulizi ya 2015 na
uchumi ulivyojikongoja baada ya
hapo.

Ni kama ilivyo Afrika Kusini in-
aurudia mkanda huo na inaelekea
safari hii, iwe tabu zaidi kurudisha
uwekezaji au kupata wafanyakazi
kutoka nje ya nchi na mambo ya-
nayofanana nayo.

Imeshuhudiwa kauli za kimataifa,
huku nchi kama Nigeria kutuma
ndege maalumu, juzi ikiwakusanya
raia wake kurudi nyumbani, baadhi
walikuwa huko kwa miaka 30 wak-
iendelea na shughuli mbalimbali,
ikiwamo biashara.

Rais Cyril Ramaphosa naye ame-
shatoa amri kali kupinga kinacho-
fanyika huko, pamoja na hatua
za kisheria kufuatilia chanzo na
wahusika wa vurugu hizi nchini
mwake.

MZ17Z1 WA VURUGU

Watetezi wa kinachotokea Afrika
Kusini, ingawa hawaungi mkono
mashambulizi dhidi ya wageni we-
nye ajira na hasa biashara katika
miji mikubwa nchini humo, wanase-
ma tatizo lilianza wakati wa ukoloni.

Ardhi kubwa ya maeneo ya Wa-
zulu upande wa ama Mashariki au
Kaskazini Mashariki ya Afrika Kusi-
ni, ilichukuliwa na wahamiaji wa Ki-
zungu waliofungua mashamba.

Kwa miaka mingi Wazulu wakawa
wanashindania ajira na wageni,
kuanzia wahamiaji wa Kihindi wali-
oletwa na Uingereza kusaidia kujen-
ga miundombinu tofauti.

Katika vurugu za hivi karibuni,
hazikusikika kwa nguvu sauti za
uchochezi kuwashambulia wageni,
labda kwa njia za mitandao au ho-
tuba za hapa na pale.

Lakini, katika wimbi la masham-
bulizi mwaka 2015 alikuwa ni Good-
will Zwelithini, Mfalme wa Wazulu,
ambaye hakuishia kutoa rai tu, pia
amri kuwa ‘wageni wafungashe vi-
rago waondoke’ nchini humo.

Hapo anamnyooshewa kidole
mwanawe, Jacob Zuma, aliyeku-
wa Rais wakati huo, aliyabariki
kimyakimya. Mashambulizi yalianza
kwa sababu mfumo wa kijamii wa
nchi hiyo hauwezi kukamata hisia
hizo na kuziminya, kama ilivyo Ken-
ya wakati mbunge mwenye historia
ya miziki ya kufoka alipotoa rai hiyo,
nchi ikamkana.

Afrika Kusini imeshindwa mara
kadhaa kukemea rai za kikabila na
kibaguzi kama hizo, kwani wageni
wanaingizwa katika mizania ya ki-
kabila kama kundi linalopata upen-
deleo katika ajira au linalosaidiana
katika fursa za biashara.

Sababu ya kufanya tatizo la ajira
na biashara liwe la kikabila ni tatizo
maalum kwa Afrika Kusini. Jamii
ya kabila la Wazulu, wamekuwa na

Uwekezaji, ajira za wazawa z
‘Umbu-mbu-mbu’ vita ya wag

Kinachojirl, mizizi tukio la miaka minne
+ ‘Moshi” wanaojitokeza, ‘kuni® wametulia
- Uwekezajl hatarini,

.__.. i
._..__'_

Rais Cyril Ramaphosa; ana kazi nzito kukabili ukakasi wa kiutawala.
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Katika tamaduni,
kwa mfano za kuiba
ng'ombe, kuchoma
maduka ya wageni

na kupora vitu, to-
fauti hiyo ni ndogo au
labda haipo kabisa.
Hivyo, makundi ya
vibaka yanawafukuza
wageni, ili waajiriwe
kwa mshahara mzuri
wanaotaka kama raia
wa nchi hiyo, ambao
‘wamenyanyaswa kwa
kiasi cha kutosha’

nafasi ya kipekee katika nchi hiyo,
kama ilivyowahi kujitokeza katika
baadhi ya nchi za Afrika Mashariki.
Sura ya mshikamano na hitaji la ki-
tabaka.

Baadhi ya vyombo vya habari vi-
nasema kuwa Tushwa ni chembe
muhimu ya uchochezi dhidi ya
wageni.” Hapo inamaanisha Afrika
Kusini, ina serikali za majimbo zi-
nazochukua fedha nyingi kutoka
bajeti ya serikali ya shirikisho.

Siyo rahisi kwa Serikali Kuu kusi-
mamia matumizi ya fedha katika
serikali za majimbo, kwani hazina
watawala wa kuteuliwa na serikali
ila wa jadi.

Kwa mfano, Mfalme Zwelithini
anatumia fedha za jimbo anavyo-
taka na akiona joto linaanza kupan-
da kuhusu suala hilo, huku anajua
na kwingineko, wanavyosononeka
wakiona wageni wameshika biasha-
ra, ajira na hata kumiliki wanawake
vijana wa Afrika Kusini, anapata
fursa kutoa rai za aina hiyo.

Serikali ya Taifa, ikijua vijana hao
wanaotembeza mkongoto kwa kila

haujapiku tangu 2015

Y
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Hali halisi ya vurugu ilivyokuwa nchini humo. PICHA ZOTE: MTA
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inapokimbizwa na

eni Afrika

mgeni watakayemkuta, wa-
nawasikiliza viongozi wao wa
jadi na siyo serikali. Inabidi
imwombe mfalme awatulize
vijana wake, wampe pesa awa-
saidie.

Kimsingi ni mazingira ya
rushwa, ubadhirifu katika seri-
kali za majimbo na kutumia
silaha za ukabila na utaifa ‘feki’
kutoa shinikizo kwa serikali ya
shirikisho kuondoa wageni,
ili Wazulu kabila linalobeba
wengi wasioajirika wapate un-
afuu, waajiri wawakubali kwa
kukosa wengine.

Si rahisi katika makundi
hayo yanayoshika fimbo au
fito ndefu kuwapiga wageni,
kutofautisha kati ya vijana wa-
naotafuta kazi na vibaka wa
kawaida tu.

Katika  tamaduni, kwa
mfano za kuiba ng'ombe, ku-
choma maduka ya wageni
na kupora vitu, tofauti hiyo
ni ndogo au labda haipo
kabisa. Hivyo, makundi ya
vibaka yanawafukuza wageni,
ili waajiriwe kwa mshahara
mzuri wanaotaka kama raia
wa nchi hiyo, ambao ‘wamen-
yanyaswa kwa kiasi cha kuto-
sha’

Sera hiyo ya kuwalazimi-
sha wawekezaji waajiri Wa-
zulu kwa mtutu wa bunduki au
marungu na mapanga, si kig-
ezo cha mvuto kwa uwekezaji
nchini humo.

UWEKEZAJI UNAYUMBA
Takwimu zinaonyesha

kwamba, kila vurugu zina-
potokea, uwekezaji unapun-
gua kwa kipindi fulani, hadi

Kusini

Mfalme Goodwill Zwelithini; ananyooshewa vidole.

wawekezaji wasahau, waone
hali iko kawaida.

Hivyo, katika takwimu
za uchumi za mwaka 2015
hadi 2019 bado zinaonyesha
kwamba mwaka 2015 ndiyo
ulikuwa na uwekezaji zaidi,
ikiweka maana kuwa fedha za
uwekezaji zilishapangwa au
kufikishwa huko wakati vuru-
gu zinaanza.

Ulipofika mwaka uliofuata
na kuendelea hadi mwaka wa
fedha uliopita, uwekezaji ul-
ishuka kwa nguvu na kuanza
kupanda tena taratibu.

Hapo ina maana kwamba,
waliowashambulia wageni
wameshatonesha kidonda,
kuwa na tabia ya kutotaka ku-
waona kuona wafanyakazi wa
kigeni, imeota mizizi na itadu-
mu, ikisukumwa na ubadhirifu
na rushwa hivyo ‘kuitia kabali’
serikali ya shirikisho iwatege-
mee wabadhirifu kuwatuliza
vijana wao.

Chama cha Wazulu cha
Inkatha Freedom Party kipo
na kinasimamisha wagombe-
wa, huku upande mwingine
kuna African National Con-
gress (ANC) na Democratic
Party (DP), vyote vinaungwa
mkono katika chaguzi za ngazi
zote. Hivyo, waandamanaji na
wanaowadhuru wageni siyo
vibaka wa kukamatwa, bali ni
wapigakura muhimu.

Hiyo inadokeza kuna maana
fulani tata, serikali kuu in-
apokaa kimya, huku msemaji
wa polisi akitamka: “Kuna vu-
rugu, ila si chuki ya wageni...”

HASARA KITAIFA

Hasara ambazo uchumi wa
Afrika Kusini itapata siyo kido-
go, kwani jitthada za Umoja wa
Ulaya kuweka fedha kwa ajili
ya maendeleo ya mkusanyiko
wa nchi za Kusini mwa Afrika
kutumia Afrika Kusini, kama
kitovu cha kuunganisha uchu-

mi wa nchi hizo zitapunguzwa.

Kitovu hiko huenda kita-
hamishiwa mfano Kaskazini
zaidi, kwa Gaborone nchini
Botswana au Lusaka, Zam-
bia, kwani Harare bado kuna
wasiwasi kuhusu demokrasia
nchini Zimbabwe.

Nchi kama China ambazo
zingetumia Afrika Kusini kama
kitovu cha viwanda kwa ngu-
vu kazi na taaluma ‘bei poa’
kutoka nchi tofauti za Afrika,
zinaweza kuhamishia mipango
yao katika mataifa kama Nige-
ria, Kenya, Tanzania na Misri.

Maana iliyopo hapo ni
kwamba, kuwa ule msemo wa
‘kufa kufaana’ utaonekana kwa
kiwango fulani katika uhusi-
ano wa uchumi wa kimataifa
na Afrika Kusini, kwa faida ya
nchi za jirani hasa za Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa Af-
rika (SADC).

Badala ya mitaji kuingia
nchini Afrika Kusini, halafu
kwingine kupelekwa bidhaa
kwa muhuri wa eneo la muun-
gano wa ushuru wa forodha,
mambo yanakuwa kinyume
chake.

Kwa vipi? Bidhaa kupitia
mabadiliko Afrika Kusini sasa
ndiyo itakuwa inaingiza bid-
haa zenye mihuri, kutoka nchi
za jirani kulikogeuzwa kitovu,
ambako mishahara ni midogo
zaidi na wafanyakazi wana tija
na nidhamu, hakuna makun-
di ya vibaka, ni watiifu pasipo
amri ya Chifu Zwelithini.

Wachina wana msemo: “Mtu
mpumbavu huinua jiwe na
kuliangusha katika miguu yake
mwenyewe.” Hivyo, vibaka wa-
naomtii Chifu Zwelithini, wa-
najiharibia ajira zao.

Makala hii ya uchambuzi ni
kwa mujibu wa ufuatiliaji
matukio na taarifa mbalimbali
za kimataifa kuhusu Afrika
Kusini.

Nguo zitokanazo
na Uuyoga sokoni

MARA nyingi watu maarufu
hutoa msukumo mkubwa kwa
watu kufanya uchaguzi wa ma-
vazi aina fulani na soko la mavazi
kidigitali, pia umeongeza uhitaji
wa nguo kukua kwa kasi.

Barani Ulaya, kunaelezwa
kimasoko kasi ya ununuzi im-
eongezeka mara mbili ya kawaida
ya miongo iliyopita. Sasa inaele-
zwa na watafiti, nguo ni asilimia
20 ya taka zilizopo duniani na
kusababisha gesi za ukaa kwa
asilimia 10.

Wanaharakati wa mabadiliko ya
tabia nchi wanataka watu kupun-
guza kasi ya kununua nguo. Sasa
kuna namna mpya ya kutengen-
eza nguo, kukabiliana na tatizo
hilo kuchukua mbadala wa nguo
zinazotengenezwa na pamba na
Ngozi.

Inaelezwa, ngozi ni bidhaa
inayotokana na nyama na ina-
tumia kiasi kikubwa cha maji na
kemikali ambazo sio rafiki kwa
mwanadamu.

Hivyo ‘binadamu hawashindwi’
sasa wameanza kuacha matumizi
va ngozi na kuhamia majani ya
mananasi, kama vile kampuni
moja maarufu ya mikoba imefan-
ya ubunifu huo.

Pia kuna matumizi ya uyoga,
ambao umekuwa ukitumika kama
chakula, sasa mi malighafi ya
nguo. Inaelezwa kwamba wateja
wengi wamevutiwa bidhaa hizo

ambazo zinaunga mkono katika
kampeni ya maendeleo endel-
evu, ingawa changamoto bado ni
gharama kuwa juu zaidi.

Asilimia 40 ya nguo zinazoval-
iwa duniani zinatengenezwa na
pamba na mbadala wake ni nguo
zinazotengenezwa kwa nyuzi. Ni
utengenezaji unaohitaji asilimia
95 ya maji.

Nguo zinazotengenezwa na
miti zinafanana sana na NguUo
iliyotengezwa na pamba. Uten-
genezaji wa nguo kwa kutumia
pamba, bado unatajwa kuwa ni
nafuu, ingawa kuna umuhimu wa
watu kuzingatia maendeleo en-
delevu ili kukabiliana na changa-
moto ya mazingira.

Ushauri uliopo duniani ni
kwamba, kuna uhitaji wa watu
kuzingatia namna wanavyonunua
bidhaa zao, ni vyema kuwa na
kiasi na zenye ubora mzuri.

“Unaweza kununua nguo 30 na
zikakutosha bila kuathiri maz-
ingira,” anasema mtaalamu wa
mavazi, Dk. Blackburn.

Miaka ya hivi karibuni, inaele-
zwa katika baadhi ya sehemu wa-
teja wa nguo wameanza kuelewa
kuwa kununua nguo za gharama
nafuu, si jambo jema hata kama
matangazo huwa yanavutia, lakini
athari ni kubwa kwa muda mfupi.

* KWA MUJIBU WA TAARIFA ZA
KIMATAIFA.

Akiringa katika mavazi yake yaliyotengenezwa kwa uyoga. PICHA: MTANDAO.



16 BUFE

IJUMAA SEPTEMBA 13,2019

BUFE 7

UCHUMI

Na Sabato Kasika

UNAPOTAJA msamiati Machin-
ga, kwa wakazi mikoa ya Lindi na
Mtwara, wanaanza kwa maana
ya kabila, kisha mengine kitaifa.

Mtu anapogeuza matumizi
hayo kuanzia sura kitaifa, maana
kuu inaanzia wajasiriamali wa-
naobeba mizigo mikononi wa-
nahama kutoka sehemu moja
hadi nyingine na baadhi wa vituo
maalum. Ni maduka katika sura
ya kijasiriamali.

Jamii hiyo ina historia ndefu
ya kuingia katika mfumo kamili
wa kuingia katika biashara ras-
mi, baada ya kupambana kupi-
tia safari ndefu na mamlaka za
dola, kuhusu uhalali wakihojiwa
leseni, kodi, mahali rasmi pa bi-
ashara na uchafu wa miji.

Dar es Salaam, ikiwa makao
makuu na mwanzo wao tangu sa-
fari huyo ianze, kabla ya kusam-
baa mikoa mingine, kundi kubwa
la wanaofanya biashara hiyo, se-
hemu kubwa wanadaiwa vijana
kutoka mikoa Kusini, kutoka ka-
bila la Machinga.

Ni historia inayofanana sana
na mabasi ya daladala ambayo
mwanzoni mwa miaka ya 1980,
yalipoanza huduma kwa kuiba
safari kwa nauli ya shilingi tano
na hata yakabatizwa jina ‘dalada-
la’ kabla ya kuhalalishwa kuwa
usafiri rasmi.

Kuhalalishwa huko kibiashara
ziliteka soko la mabasi ya umma,
Shirika la Usafiri Dar es Salaam
(Uda) ambayo zamani yalianzia
Dar es Salaam City Transport
(DCT) na Dar es Salaam Motor
Transport (DMT) kwa vipindi to-
fauti.

Hizo ni nyayo zinazoshabiliana
kutoka kwa Machinga, walioteka
soko la maduka makubwa kwa
madogo, nao wakiwa sasa wame-
halalishwa rasmi kwa ngazi zote.

Ingawa Machinga wanadumu
na sifa ya jina, lakini inaelezwa
sasa kuna jamii nyingi zimeji-
unga katika biashara hiyo, waki-
wamo vijana wanaotajwa kutoka
mkoani Kigoma, wanatapakaa
nchini.

Uamuzi wa Rais Dk. John
Magufuli, kuandaa vitambulisho
maalum kwa ajili ya machinga na
wajasiriamali wote wadogo nchi
nzima, vilivyokabidhiwa kwa
wakuu wa mikoa, waliovishusha
kwa wakuu wawagawie wahusika
kwa Sh. 20,000, ni habari njema
sana kwao.

Imekuwa faraja, kwani kuna
zuio la kodi nyinginezo, pia
bugudha katika shughuli zao,
ingawaje Rais alipoingia tu ma-
darakani alitoa maagizo kadhaa
ya ‘kuwakingia kifua’ dhidi ya
bugudha kwa ujasiriamali wao.

Ni hatua inayoenda malengo
baadhi ya malengo 17 ya Umoja
wa Mataifa (UN), inayohimiza
uwapo wa kazi za staha na uchu-
mi jumuishi kwa ajili ya maen-
deleo endelevu duniani, katika
safari ya kuuondoa umaskini ifi-
kapo mwaka 2030.

KWAO WALIVYO

KAMA ilivyo miji mingine

UCHUMI NACHINGWEA MPYA

Machinga walivyojaa uwanja wa
nyumbani kusisimua ujasiriamali

- Kila kona wametinga vitambulisho Kifuani
» DC akoshwa, eti naye kilugha "..kucheele’

Mandhari ya Mji wa Nachingwea, unaofanyiwa mageuzi. PICHA ZOTE: MTANDAO.

nchini, mji wa Nachingwea mkoa-
ni Lindi, ghafla mtu anapofika na
kupata tafakari au uchangamfu
wa mji na biashara, ni dhahiri
jamii ya machinga, bododabda
maduka, migahawa na mamalishe
ataishuhudia imemea kona zote.

Watu hao wametapakaa katika
mitaa ya mji huo, ikiwamo katika-
ti ya mji eneo la stendi ya zamani
wanakouza nguo mpya, mitumba,
viatu na matunda, huku mamal-
ishe hawako nyuma na vyakula,
baadhi wakishuhudiwa na vitam-
bulisho vyao kifuani.

Ni ishara ya haraka kuwapo
ajira binafsi, kuanzia kinamama
wanaopanga biashara zao hadi
kando ya barabara.

MKUU WILAYA

Mkuu wa Wilaya, Rukia Muwan-
go, anasema alipokea vitambul-
isho 15,000 vya wajasiriamali na
tayari ameshagawa 8,540, huku
akiendelea kugawa vingine 6,460
vilivyosalia, kuhakikisha kila mtu
mwenye sifa anapata.

“Tukigawa vyote tutakuwa
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“Tukigawa vyote
tutakuwa tume-
kusanya shilingi
milioni tatu na
nina uhakika
tutafanikiwa,
kwani wilaya yetu
ina wanafanyabi-
ashara wakubwa,
wa kati na wadogo
zaidi ya 300,”
anasema Rukia.
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Mkuu wa Wilaya, Rukia Muwango, akizungumza.

wakazi wa Nachingwea, kwa ujumla
wamepata elimu ya mlipakodi na
tozo za serikali, hivyo anaamini wa-

biashara wakubwa, wa kati na wa-
dogo zaidi ya 300,” anasema Rukia.
Anasema wafanyabiashara na

tumekusanya shilingi milioni tatu
na nina uhakika tutafanikiwa,
kwani wilaya yetu ina wanafanya-

natambua umuhimu wa kufanya shu-
ghuli zao bila ya usumbufu kisheria.

Rukia anasema, kazi ya kuwatam-
bua wenye sifa ya vitambulisho
inaendelea kuanzia ngazi ya viton-
goji.

Anasema Nachingwea ina masoko
makubwa manne ya wilaya, akiyata-
jani; Tunduru Leo, Voda na Kilimani
Hewa, sambamba na magulio ya kila
wiki katika kata zote 36 wilayani.

“Masoko hayo yapo tarafa ya Nam-
bambo ambayo ipo mjini. Pia, Nach-
ingwea ina tarafa tano na kila tarafa
ina masoko manne,” anasema.

Anataja shughuli zingine za uchu-

1 mi wilayani humo ni kuuza baadhi

ya mazao anayoyataja; korosho, ufu-
ta, ambayo ni ya biashara, mbaazi
ambayo ni chakula na biashara na
mengine ya chakula.

“Hayo ni miongoni mwa vyanzo
vya mapato ya halmashauri yetu,
ambayo msimu wa mwaka 2018/2019
ilitarajia kukusanya Sh. bilioni 2.8,
lakini ikafikia asilimia 83 kutokana
na sababu ambazo ziko juu ya uwezo
Wwao,” anasema.

Kwa upande wa Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA), Mkuu wa
Wilaya anasema ilipanga kukusanya
Sh. milioni 900, lakini ikaishia asil-
imia 84 ya malengo ya makusanyo.

BOMOABOMOA?

Rukia anaeleza katika harakati za
kupanua mji wa Nachingwea kuu-
fanya wa kisasa zaidi, baadhi ya ny-
umba zilizokuwa kando ya barabara
zimebolewa, kupisha upanuzi huo.

“Yaani kama ungekuja miaka mi-
wili iliyopita ungekuta nyumba ze-
nye mabati makuu makuu, lakini
sasa Nachingwea ‘kuchele’ (imeku-
cha - inapendeza). Kuna nyumba
nyingi za kisasa na maduka mengi
mazuri,” anasema.

Anazitaja nyumba hizo zilijengwa
baada ya ubomoaji, Wakala wa Bara-
bara (Tanroads) wana mpango wa
kupanua barabara zinazounganisha
mikoa, ili kurahisisha usafiri na hu-
duma nyingine muhimu.

Mkuu wa Wilaya anazitaja bara-
bara ni: Nachingwea hadi Masasi
(kutokea Ndanda), Nachingwea hadi
Liwale na Nachingwea hadi Ruang-
wa, zilizoko katika maandalizi ya ku-
panuliwa na nyumba zilizokuwapo
kando zilishashavunjwa.

“Kwa kuwa wananchi wanataka
maendeleo, walipoambiwa kubo-
moa nyumba zao zilizo kando ya
barabara, walifanya hivyo haraka
sana na kujenga nyingine za kisasa,
ambazo sasa zinang’arisha mjini
wetu,” anahitimisha Rukia, kwa
tabasamu lenye ujumbe wa kufura-
hia mageuzi.

« Usikose makala nyingine,
Ijumaa ijayo.

BIASHARA KATIKA PICHA
Lo W

Meneja wa Benki ya NBC Tawi la Lindi, lovin Mapunda (katikati aliyevaa suti), akikabidhi msaada wa
mabati 135, pamoja na mifuko 30 ya saruji kwa Mkuu wa Wilaya ya Lindi, Shaibu Ndemanga, jana,
kwa ajili ya kusaidia ujenzi wa Kituo cha Polisi cha Rondo Mnara ikiwa ni sehemu ya shughuli za
kusaidia jamii. Kushoto ni Mwakilishi wa Kamanda wa Polisi wa Wilaya hiyo, Inspekta Benard Sim-
pemba. PICHA: MPIGAPICHA WETU

e X
Ld

o

l o

_ LS
3 dﬁ.

T4

L |
5

S A . :

Meneja wa Benki ya NMB, Kanda ya Dar es Salaam, Badru Idd (wa pili kushoto), na Mkurugenzi wa
Manispaa va llala, Jumanne Shauri (kulia) wakipiga makofi baada ya benki hiyo, kukabidhi msaada
wa madawati 50 kwa Shule ya Msingi Kibaga iliyoko Kinyerezi, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU
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Vijana wakichoma moto matairi ili wapate waya kwa ajili ya kuuza, kwa ajili ya kujipatie riziki, ka-

tika eneo la Jangwani, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA
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Na Sabato Kasika, aliyekuwa
NACHINGWEA

MWISHONI mwa mwezi uliopita,
Wilaya ya Nachingwea mbkoani
Lindi, ilifunga kampeni ya ‘Wiki
ya Elimu ya Mlipa Kodi na Tozo za
Serikali’ iliyofanyika kwa muda wa
wiki moja.

Ni kampeni hiyo iliyoandaliwa
na Ofisi ya Mkuu wa Wilaya, kwa
kushirikiana na wadau mbalimbali
wakiwamo Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), Wakala wa Misitu
Tanzania (TSF), benki na vyombo
vya habari.

Elimu hiyo ilifikishwa kwenye
tarafa tano za Wilaya ya Naching-
wea, ambazo ni Naipanga, Kili-
marondo, Lionja, Nambambo na
Ruponda, huku viongozi wa tarafa
hizo wakitarajiwa kuishusha kwe-
nye kata zote 36 za wilaya hiyo.

Kuendeshwa kwa kampeni za
elimu hiyo, kulitokana na hatua zi-
lizochukuliwa na Mkuu wa Wilaya,
Rukia ~ Muwango, anayesema
kwamba alifanya utafiti na kubaini
watu wengi hawana uelewa kuhusu
umuhimu wa kulipa kodi.

“Watu wengi wamekuwa wakidai
kupata huduma mbalimbali za seri-
kali, kulaumu miundombinu bila
kujua kwamba hayo yote yanatoka-
na na kodi ambazo zinalipwa na sisi
wenyewe Watanzania,” anasema
Rukia.

Anawalaumu baadhi ya wakazi
wake kutotambua wajibu wa kulipa
kodi na tozo mbalimbali za serikali,
huku wakidai huduma pekee, hali
iliyomfanya kuanzishe kampeni
ya ‘Elimu ya Mlipakodi na Tozo za
Serikali’.

Ni kampeni iliyofungwa mwis-
honi mwa wiki iliyopita na Mkuu
wa Mkoa wa Lindi, Godfrey Zam-
bi, aliyetoa somo kwa wakazi wa
Nachingwea, ambalo wakilizingatia
litakuwa na manufaa kwao.

WAKUFUNZI, DC&RC

Mkuu wa Mkoa, anaanza kwa
kuwakumbusha kwamba, kila nchi
duniani, maendeleo yake yanapitia
katika kodi zinazokusanywa kutoka
kwa wananchi, wakiwamo wafan-
yabiashara wakubwa, wa kati, wa-
dogo na wananchi wa kawaida.

“Kwanza kabisa tumieni elimu
mliopata kwa kulipa kodi na tozo
mbalimbali za serikali, kwa ajili
ya maendeleo ya wilaya yenu. Pia,
mnaonunua bidhaa madukani
daini risiti kwani kuna kodi ya seri-
kali humo,” anasema Zambi.

Anasema maendeleo hayaji kie-
nyeji tu, bali kwa utaratibu maalum
uliowekwa, ikiwamo watu kulipa
kodi na kwamba ndio maana TRA
imepewa dhamana ya kusimamia
suala la kodi.

Zambi anaendelea: “Siyo kusima-
mia tu, bali na kutoa elimu, ili kila
Mtanzania atambue umuhimu wa
kulipa kodi, badala ya kuwaona wa-
tumishi wa TRA kama maadui pale
wanapotoza kodi.”

Mkuu wa Mkoa anawataka wa-
nanchi wake kuona fahari kulipa
kodi na tozo mbalimbali za serikali
na kutambua kwamba nchi zote
duniani, maendeleo yake yanay-
otokea kwenye kodi wanazolipwa.

“Bila ya wananchi kulipa, nchi
haiwezi kuendelea na kumbukeni
kuwa huduma zote zinazotolewa

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea, Rukia Muwango, akiwa katika kikao cha kuhamasisha ulipaji kodi. PICHA ZOTE: BLOGU YA LIWALE.

UCHUMI NACHINGWEA MPYA
Wazito ‘waliposhika chaki’ darasa
maalum la kodi kwa wananchi wao

« DC: Tunaanza elimu, inafuata sheria
« RC awafunda maana na kazi ya kodi

na serikali zinatokana na kodi,”
anasema Zambi.

Mkuu wa Wilaya, Rukia Muwan-
go, anafafanua kuwa Nachingwea
ina wafanyabiashara wakubwa, wa
kati na wadogo zaidi ya 300, wana-
potumia vizuri elimu ya mlipakodi,
wanaweza kusaidia kusukuma
mbele maendeleo.

“Tuliamua kufikisha elimu hii
kwenye tarafa zote tano za wilaya
yetu, kwa lengo kwamba viongozi
wa tarafa hizo wataishusha kwe-
nye kata hadi itafikia ngazi ya nchi
kabisa,” anasema Muwango.

Mkuu wa Wilaya anafafanua
kwamba, kaunzia sasa suala la
kutoa elimu ya mlipa kodi na tozo
za serikali litakuwa endelevu hadi
kuhakikisha wakazi wote Nach-
ingwea wanaelewa umuhimu wa
kulipa kodi.

“Cha msingi ni watu kutam-
bua kwamba suala la kulipa kodi
na tozo za serikali lipo kisheria,
hivyo watakaoendelea kukiuka wa-
takamatwa na kufikishwa kwenye
vyombo vya sheria,” anasema.

Anasema Nachingwea kuna shu-
ghuli zinafanyika zikiwamo za kili-
mo, biashara ya mazao ya chakula,
mbao na nyingine nyingi, ambazo
zinatakiwa kulipiwa kodi na tozo
za serikali kwa ajili ya maendeleo.

Miongoni mwa mazao makuu ya
biashara wilayani Nachingwea hivi
sasa ni korosho na ufuta ambao

Madiwani wa Halmashauri ya Wilaya Nachingwea wakiwa kwenye kikao. Hao ni wadau muhimu
wanaotarajiwa kueneza elimu ya darasa la kodi, lililoanzishwa na Mkuu wa Mkoa, Godfrey Zambi na
Mkuu wa Wilaya, Rukia Muwango.

limepata umaarufu hivi karibuni,
baadhi ya walimaji wanatoka nje
ya wilaya.

Rukia anasema, mapato yato-
kanayo na kilimo yanapaswa ku-
tozwa kodi na tayari wananchi
wameelimishwa na wanaendelea
kuelimishwa, lengo ni kutambua
kwamba hata wao wanatakiwa
kulipa kodi. “Panapo majaliwa, Mei
mwaka kesho tutafanya kujua hali
ilivyo katika ulipaji wa kodi huku
elimu ikiendelea kutolewa, kwani
tumedhamiria kutoka hapa tulipo
kwenda mbele kwenye ulipaji wa

kodi,” anasema.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Wilaya, lengo la uongozi ni ku-
kila mwanachi apate elimu itakay-
omwezesha kutambua haki yake
kulipa kodi, ama kwa kudai risiti au
kwenda katika mamlaka husika ya
kulipa tozo.

Anasema elimu hiyo ikipenya
hapatakuwapo na kulaumiana kati
ya wananchi na serikali, badala
yake kila mmoja atatimiza wajibu
wake kwa ajili ya maendeleo.

Mkuu wa Wilaya anasisitiza, hivi

sasa si wakati wa kulaumiana na
wananchi kuhusu kodi, bali kutoa
elimu na kisha taratibu za kisheria
zitafuata kwa wanaokwepa wajibu
wao kulipa kodi huku, ilhali wana-
jua ni mtaji wa maendeleo ya nchi.

Nachingwea ina ukubwa wa kilo-
meta za mraba 7,070 zinazoundwa
bavyo vinatumiwa kwa kilimo na
nyingine za uzalishaji, kwa ajili ya
maendeleo ya wananchi.

Hiyo ni wilaya iliyomo mkoani
Lindi, nyingine ni Ruangwa, Li-
wale, Kilwa na Lindi Manispaa.
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UCHUMI

Na Renatha Msungu,
DODOMA

KINAMAMA wa mjini Dodoma
sasa wako juu na salama kiuchu-
mi, wakajiunga na miradi mbal-
imbali ya ujasiriamali.

Hiyo inapitia wapi? Hiyo ni
taasisi isiyo ya kiserikali inay-
ofanya kazi kwa ushirikiano na
serikali, ili kuinua uchumi wa
kinamama, mahsusi wajane na
wahitaji kadha wa kadha.

Asasi hiyo iitwayo Endless Suc-
cess Foundation, imeamua ku-
jikita kwa kinamama, sambamba
na makundi mengine maalumu
ya kijamii yasiyojiweza.

Lengo hapo ni kuisaidia jamii
iweze kukua kiuchumi na ki-
maendeleo. Mbali na kuisaidia
jamii, taasisi pia inawasaidia wa-
toto wenye ulemavu na walioko
ndani ya makundi maalum ku-
hakikisha wanafikia lengo la taifa
kufikia uchumi wa viwanda.

Amina Feruz, Mkurugenzi wa
asasi hiyo, anasema katika ku-
fanikisha lengo lao, wameunda
kampuni iitwayo Genge Special,
inayolenga kumwinua mjasiri-
amali mdogo katika biashara wa-
nazofanya kila siku.

Maeneo ambayo kinamama
hao wajasiriamali, wenye ulema-
vu na wajane wanafundishwa,
ni namna ya kupata mkopo na
kutunza vyema fedha zake, ili
zitumike kwa malengo yaliyoku-
sudiwa.

Amina anasema wameanzisha
kampeni hiyo wakinuia kumk-
wamua mama mjasiriamali wa
ngazi ya kumiliki genge ili kuwa
na kundi kubwa la wanaomudu
maisha yao ya kila siku.

Mkurugenzi huyo anasema,
kampeni hiyo itawarahisishia
kutoa mafunzo ya utunzaji fedha
ambazo wahitaji walizokopa zitu-
mike kwa usahihi.

Anasema wameamua ku-
fanya hivyo, baada ya kubaini
wajasiriamali wengi wadogo ha-
wajui matumizi ya mikopo ya
fedha na wanaishia kuangukia
katika hasara za kibiashara na
inawarudisha nyuma.

“Hatutamwacha mwanamke
aendeshe biashara ya genge
mwenyewe, bila ya kumfuatilia
anafanya nini. Lengo ni kuona
anatoka na kupanda kiuchumi
kupitia biashara yake ya genge,”
anasema.

Huku akisema kuwa Genge
Special, inakusudia kuwainua
kiuchumi  kinamama wengi,
Amina ana ufafanuzi: “Kampeni
hii ni muhimu sana tumejikita
kuisambaza kwa wajasiriamali
wanawake ambao kufanya bi-
ashara hizo.”

KAMPUNI INA SHUGHULI
MAALUM

Mkurugenzi Amina, anasema
kutaandaliwa vikundi vya watu
watano, watakaopewa semina na
baadaye wanakabidhiwa mtaji
kwa ajili ya kuanzisha genge la
bidhaa hasa za vyakula.

Anasema biashara hizo zi-
takuwa zikifuatiliwa na taasisi
ya Endless Success, kuhakikisha
mwanamke mjasiriamali ana-
songa mbele kwa kupiga hatua
katika safari ya kuisaka Tanzania

MKkurugenzi wa Taasisi ya Endless Success Foundation, Amina Feruz (kushoto), akitoa ufafanuzi kwa mwandishi wa makala hii.
Picha nyingine, akitoa mafunzo ya ujasiriamali kwa wahitaji wake. NA MPIGA PICHA WETU.

Wabuni mradi kinamama ‘hohehahe’

wapewe ujanja na kumiliki

ya Viwanda.

Amina anataja aina ya azma na
mkakati iliyopo katika ufuatiliaji
huo, utawainua kinamama wengi
wajasiriamali na kutimiza lengo
la Endless Success Foundation,
kutaka kila mwanamke ainuke
kiuchumi.

“Tunahitaji kuona kila mwan-
amke mjasiriamali mdogo anai-
nuka kiuchumi. Kupitia kampeni
hii, hatumwachi mtu nyuma na
lengo ni tusonge mbele katika
hatua nyingine,” anasema Amina.

Mkurugenzi Amina anaendelea
kwamba, mikakati waliopanga
kwa ajili ya kundi hilo la wa-
nawake ni pamoja na makundi
mengine ambayo ni taasisi hiyo
zilizojikita kuwasaidia kuwapa
darasa la kila mara, wanaloamini
litamsaidia kila mmoja.

Anasema baada ya mafanikio
hayo, hatua inayofuata ni wanu-
faika kutarajia kwenda kuwafun-
za wenzao na ndio utakuwa
mwanzo sasa wa mtandao wa
kusambaza ujuzi katika maeneo
wanakotoka, kueneza kazi ya Suc-
cess Foundation.

Huo unaelezwa kuwa mkakati
utakaosaidia, kwa sababu ni we-
nye manufaa kwa wengi kujik-
wamua na upotevu wa fedha za
mtaji wa biashara, jambo ambalo
ni kikwazo cha kusonga mbele ka-
tika biashara.

Matarajio ya Amina ni kwamba,
kampeni ya ofisi yake itafika mba-
li katika mafanikio, kwa sababu
kiasi kikubwa kwa sababu wa-
shiriki wengi wameonyesha mwi-
tikio mzuri na kuelewa kile wana-
chofundishwa, ikiwamo kukubali
kufanua kazi chini ya usimamizi

=

wa muda wa taasisi hiyo.

Majumuisho ya mtazamio wa
Mkurugenzi Amina, ni pongezi
kwa serikali iliyopo madarakani,
kutokana na anachokieleza kuwa
nia ya kuwainua wajasiriamali,
kupitia mikopo mbalimbali in-
ayotolewa kwenye halmashauri
husika.

Anasema kwa sasa, serikali iko
mstari wa mbele katika kuanga-
lia makundi maalumu ya kijamii
yenye uhitaji, jambo linalozitia
moyo taasisi zisizo za Kkiseri-
kali, kuiga mfano wa kuyasaidia
makundi hayo.

Kwa mujibu wa Amina, kuto-

Lt
e
L Al

kana na jitihada hizo, nao Suc-
ces Foundation wamehamasika
kuwa mstari wa mbele kuhakiki-
sha wanatoa mchango wa kuyai-
nua makundi hayo kiuchumi,
ikiwamo nyanja za kibiashara wa-
nakowanoa na kujiingizia kipato
kinachowakimu.

WAJASIRIAMALI

Juliana Moses, ni mjasiriamali
mmojawapo. Anakiri taasisi hiyo
imekuwa mstari wa mbele ku-
waunga mkono kinamama waja-
siriamali, katika shughuli wana-
zofanya, kwa lengo la kujipatia
kipato.

Pia anataja kuwa na marafiki
kinamama wajane, wanaofanya
kazi nao, pamoja kuhakikisha
wanapata mitaji ya kuendesha
biashara zinazowasaidia kuinua
vipato vyao na familia kwa ujum-
la.

Mwingine, Fatuma Ally,
anawaasa kinamama wenzake
wasikubali maisha ya kujificha na
badala yake, wajitokeze kuangalia
fursa zinatolewa taasisi mbalim-
bali, kwa ajili ya kujiletea maen-
deleo mbalimbali ya familia, ka-
tika maisha ya kila siku.
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BIASHARA

Na MwandishiWetu

“Siri ya mafanikio ni kuwez-
eshwa ushirikiano kati ya kampuni
hiyo na serikali, kupitia Mfuko wa
Mawasiliano kwa Wote (UCSAF)...
ruzuku inatolewa kuvutia waende-
shaji kampuni za mawasiliano ya
simu, zisogee katika maeneo am-
bayo kwa sasa hayavutii uwekezaji,
kutokana na kuwapo mzunguko
mdogo wa shughuli za kiuchumi.”

DUNIANI kwa sasa suala la ma-
wasiliano linapewa kipaumbele,
kutokana na mchango wake katika
kukuza uchumi wa mtumiaji mmo-
jammoja.

Hiyo inatokana na ubhalisia,
mawasiliano yanatumika katika
maeneo mengi hususani kwenye
shughuli za kibiashara kila siku na
kurahishisha mambo mbalimbali,
ikiwamo biashara kwa makundi to-
fauti.

Ukuaji wa teknolojia, umefanya
matumizi ya simu za mkononi
na mtandao wa intaneti kugeuka
msaada mkubwa katika kuwafikia
kwa muda mfupi watu wengi, pia
wafanyabiashara wakubwa kwa
wadogo.

Mmoja wa wadau wa uungan-
ishaji huo, ni kampuni ya simu
za mkononi ya Tigo, ambayo ina-
jigamba kwamba ndani ya kipindi
cha miaka mitano sasa, imesha-
waunganisha Watanzania kwa
idadi ya maelfu kwenye huduma ya
mawasiliano, hasa waliopo maeneo
mbalimbali vijijini.

Mkuu wa Kitengo cha Mipango
na Uhandisi kutoka Tigo, Emma-
nuel Mallya, anasema siri ya mafani-
kio ni kuwezeshwa ushirikiano kati
ya kampuni hiyo na serikali, kupitia
Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote
(UCSAF).

Mallya anasema, serikali iliuanzi-
sha mfuko wa UCSAF, kama namna
ya kuziba pengo la mawasiliano
lililopo kati ya Watanzania katika
maeneo ya mijini na vijijini, ili ku-
chochea ukuaji uchumi.

“Takwimu  zilizopo zinaonye-
sha kwamba tangu mwaka 2013,
Tigo imeweza kuunganisha wakazi
katika kata 111, kwa gharama ya
Sh. bilioni 17, anasema Mallya na
anaongeza:

“Katika awamu ya kwanza ya UC-
SAF, tuliunganisha wateja 190,942
katika kata 51, ambapo kata 27
kati ya hizo ziliunganishwa ka-
tika teknolojia ya mtandao wa 2G
na kata 24 ziliunganishwa katika
teknolojia ya mtandao wa 2G na
3G~

Anasema ni mchakato uliotu-
mika kwa mtazamo kwamba hu-
duma za mawasiliano kwa njia ya
simu zitaharakisha uboreshaji hali

“Kutokana na faida zitokanazo na
uwekezaji unaofanywa na kampuni
za mawasiliano kuchukua muda ku-
patikana, serikali ilibuni mfuko wa
UCSAF ambao utakuwa unazipatia
ruzuku kampuni za mawasiliano ya
simu, kwa lengo la kurahisisha us-
ambazaji wa huduma hii muhimu
katika maeneo ya vijijini,” anasema
Mallya.

Anaongeza kuwa, ni ruzuku
inatolewa kuvutia waendeshaji
kampuni za mawasiliano ya simu,
zisogee katika maeneo ambayo kwa
sasa hayavutii uwekezaji, kutokana
na kuwapo mzunguko mdogo wa

Tigo vaeleza ubia wake na

serikali intaneti ifike Kijijini

Dira

ol

Kufungua mlango wa uchumi

Mkurugenzi Mtendaji wa Tigo, Simon Karikari, akitia saini mkataba wa kuwezesha kusambaza mawasiliano kwa wote, walengwa wakuu

66

“Tumekuwa tunashiriki
kwenye zabuni za UC-
SAF tangu mwaka 2012
na tutaendelea kufanya
hivyo, kwa lengo la
kuhakikisha maeneo ya
vijijini yanaunganishwa
kwenye huduma za
mawasiliano,” anasema
Mallya.

shughuli za kiuchumi.

Mallya anasema, katika awamu ya
pili ya mfuko wa UCSAF, Tigo iliun-
ganisha wateja 57,543, waliosambaa
katika kata 60, kati yake kuna kata
41 zimeunganishwa katika teknolo-
jia ya mtandao wa 2G” na kata 24
kati ya hizo, zimeunganishwa katika
teknolojia ya mtandano wa 2G’ na
3G’

Anasema, kasi hiyo ya usamba-
zaji wa huduma za mawasiliano,
imeongezwa nguvu na uwezo wa
kampuni yake kusambaza teknolo-
jia ya mtandao wa 2G" na ‘3G’ kwa
takribani asilimia 85 ya wakazi wa
maeneo ya vijijini.

“Tumekuwa tunashiriki kwenye
zabuni za UCSAF tangu mwaka
2012 na tutaendelea kufanya hivyo,
kwa lengo la kuhakikisha maeneo
huduma za mawasiliano,” anasema
Mallya.

Anafafanua kuwa mradi wa UC-
SAF ulikuwa ni ubunifu wa muhimu
wa serikali, kwani unajenga na ku-
wezesha waendeshaji wa mitandao
ya simu kutoa huduma kwa wakazi
kubwa ya Watanzania.

Anajigamba kwamba hivi sasa
wamekusudia kuziba pengo la ma-
wasiliano kati ya maeneo ya mjini
go ni kukuza maendeleo ya kijamii,
kielimu na kiuchumi.

“Tunachukua fursa hii kuthibiti-
sha kusudio letu la kuendelea
kutimiza mkakati wetu wa kuwapa-
tia wateja wetu huduma za kidigitali
nchi nzima,” alibainisha Mallya.

Anafafanua  kuwa Tigo im-
ewekeza kwa kiasi kikubwa ka-
tika uboreshaji miundombinu ya
mawasiliano katika kipindi cha
miaka mitano iliyopita, dhumuni ni
kuongeza ubora wa huduma za ma-

wasiliano inazozitoa.

“Cha muhimu zaidi, uwekezaji
umekusudia kuongeza kiwango
cha ubora wa huduma kwa mteja
anayetumia huduma za intaneti,”
anasema na kutaja

matumaini yaliyopo ni ongezeko
la upatikanaji intaneti utakaotoa
huduma muhimu kama za afya na
elimu kwa njia ya mtandao.

Pia anataja matarajio mengine ya
intaneti kwamba, itafungua milan-
go ya huduma za malipo mbalim-
bali ya serikali kwa njia ya mtandao,
jambo litakalobadilisha namna
watu wanavyojifunza na kufanya
biashara.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, hatua
hiyo ni msaada kwa nchi nzima ku-
weza kupata manufaa ya kiuchumi,
kielimu na manufaa ya kijamii,
kuwa kichocheo cha uharakishaji
maendeleo na ustawi wa jamii.
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HABARI MBEYA
]

Adaya
taka yawa
kikwazo

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

HALMASHAURI ya Jiji la
Mbeya, imewahimiza wananchi
katika kila kaya, maeneo va
biashara na sehemu za kutolea
huduma za kijamii, kulipa ada
va kuzolea taka ili kupunguza
malalamiko ya kuwapo taka
kwenye baadhi ya maeneo.

Ofisa Habari wa Jiji la Mbeya,
John Kilua, alisema jana
kuwa uzoaji taka umekuwa
ukilalamikiwa kwa sababu
ya mwitikio mdogo wa
wananchi kuchangia fedha za
kuzolea taka na kusababisha
mrundikano ambao unaweza
kuhatarisha afya za wakazi
wanaoishi jirani na maeneo ya
kuhifadhia taka.

Kilua alisema kumekuwa na
ongezeko kubwa la watu
katikati ya jiji la Mbeya
hali ambayo pia imeongeza
uzalishaji wa taka unaofikia
tani 270 hadi 300 kwa siku.

“Tulitoa maelekezo kuwa
kila kaya, sehemu za
kufanyia biashara na maeneo
yanayotoa huduma za kijamii
ada ni Sh. 1,000 kwa mwezi.
Watu wanaona fedha hiyo
ni kubwa na wanashindwa
kutoa. Ukiangalia wao ndio
wazalishaji wakubwa wa
taka, hivyo hutuwezi kuweka
mazingira safi kama baadhi
hawawajibiki,” alisema Kilua.

Alieleza changamoto nyingine
kuwa ni utupaji holela wa taka
kwenye maeneo yasiyoa rasmi
hali inayowalazimu kuingia
gharama za kukusanya.

Katika kukabiliana na
changamoto ya mrundikano
wa taka ndani ya jiji hilo, Kilua
alisema magari ya kuzolea taka
ni matano na wako mbioni
kutengeneza magari mengine
matatu huku akibainisha kuwa
kuna vituo 90 vya kuhifadhia
taka.

Mmoja wa wananchi kutoka
kata ya Mwakibete, Stefano
Abraham, alisema ili kuondoa
mrundikano wa taka na
kuzolewa kwa wakati serikali
kupitia serikali za mitaa na
kata zitunge sheria ndogo za
usimamizi ambazo zitahimiza
uzoaji na uthibiti wa utupaji
holela.

Abraham alisema sheria
hizo ndogo zitawapa
NgUVU Viongozi wa serikali
za mitaa kuwawajibisha
wananchi wanaovunja sheria.

“Mji wetu unakua na
taka zinaendelea
kuzalishwa maeneo mengi,
hazizolewi kwa wakati ili
kukabiliana na hali hiyo
kila mwananchi anapaswa
kutambua umuhimu wa usafi
kwa kuhakikisha anatunza
mazingira,” alisema Abraham.

Wasionyonyesha waonywa Kupata kansa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TAALAMU wa lishe amesema
mwanamke asiyemnyonyesha
mtoto anakuwa katika hatari ya
kupatwa na saratani ya matiti.

Hayo yalisemwa juzi na Ofisa Lishe katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Mbeya, Dk.
Charles Msigwa, alipokuwa akizungumzia
juu ya athari zitokanazo na unyonyeshaji.

“Ziko athari zitokanazo na mama
kutomnyonyesha mtoto ikiwamo kupata
saratani ya matiti kwa sababu maziwa
yanayotakiwa kutoka yanagandia ndani na
kutengeneza mafuta.

Sambamba na hilo, alisema baadhi ya
wanawake ni chanzo cha utapiamlo kwa
watoto  kutokana na kushindwa kufuata
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ushauri wa wataalamu wa afya juu ya namna
ya kunyonyesha.

Alisema mtoto asiponyonyeshwa maziwa
ya mama kwa kipindi cha miezi sita ya
mwanzo, ana hatari kubwa ya kukosa
virutubisho muhimu ambavyo vinahitajika
kwa ajili ya ukuaji wake, hivyo kusababisha
utapiamlo.

Alisema baadhi ya watoto wanaopimwa
Kliniki katika hospitali hiyo afya zao si za
kuridhisha kutokana na wengine kudhoofu
na wengine kuwa na tumbo kubwa.

Dk. Msigwa alisema miongoni mwa sababu
zinazochangia utapiamlo kwa watoto ni
baadhi ya kinamama kuwa na shughuli
mbalimbali za uzalishaji na ujasiriamali,
hatua inayosababisha kushindwa kumaliza
miezi sita wakihofia kukwamisha kazi zao.

“Mtoto asiponyonyeshwa kwa miezi sita
ya mwanzo anaweza kupata utapiamlo.
Tumejitahidi kutoa elimu ya unyonyeshaji
kwa kinamama, lakini wengine hawazingatii
na matokeo yake watoto wanapata maradhi,”
alisema Dk. Msigwa.

Mmoja wa wanawake kutoka Mtaa
wa Juhudi jijini Mbeya, Jenifer Kabuka,
alisema kinachosababisha kuwaachisha
maziwa watoto ni hali ngumu ya maisha,
hivyo hulazimika kwenda mashambani au
kufanya shughuli za ujasiriamali ili kupata
fedha za kuendesha maisha.

Kabuka alisema kwa sababu ya kuwa
shughuli nyingi za kujiingizia kipato, watoto
hunyweshwa uji ambao humfanya kuacha
kusumbua.

Makazi, jijini Dar es Salaam jana, licha ya kuwapo kibao cha ilani ya katazo. PICHA: JOHN BADI

Watakiwa kuchangamkia maonyesho biashara

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAFANYABIASHARA katika mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini wamehamasishwa
kushiriki ~ maonyesho ya tatu ya
kibiashara yajulikanayo kama ‘Biashara
Bazaar’ ambayo yanatoa fursa ya kuonyesha

Mratibu wa Maonyesho hayo, Muhsin
Mkongo, alisema jana kuwa mwaka huu
maonyesho yatakuwa ya tofauti kwa
sababu wafanyabiashara wamejifunza
ubunifu mpya wa kutengeneza bidhaa kwa
kuzingatia mabadiliko ya teknolojia.

Alisema maonyesho hayo ambayo
yatadumu kwa muda wa siku tano, yataanza
Septemba 25 hadi 29 katika viwanja vya OTTU
jijini Mbeya na kuhusisha wadau mbalimbali
zikiwamo taasisi za serikali na Chama cha

Wafanyabiashara wenye Viwanda na Kilimo
Tanzania (TCCIA) Mkoa wa Mbeya.
“Tunawahamasisha wafanyabiashara wote
katika mikoa ya Nyanda za Juu Kusini na
maeneo mengine kutumia maonyesho hayo
kutangaza bidhaa zao. Naamini watapata
wateja lakini pia watabadilishana uzoefu
katika shughuli zao,” alisema Mkongo.
Aliongeza  kuwa wadau  na
wafanyabiashara wakubwa nchini nao
wamealikwa kushiriki maonyesho hayo
kwa lengo la kuwahamasisha wajasiriamali
wenye ndoto za kuwa wafanyabiashara
wakubwa kujifunza njia za kisasa katika
uzalishaji wa bidhaa na kutafuta masoko.
Ofisa Mtendaji wa TCCIA Mkoa wa
Mbeya, Emile Malinza, alisema maonyesho
hayo ni makubwa kwa sababu yatawahusisha
wafanyabiashara kutoka maeneo mbalimbali.

Alisema wameandaa eneo maalum
kwa ajili ya wafanyabiashara na vikundi
mbalimbali vikiwamo vya wanawake, vijana
na walemavu walionufaika na mikopo
isiyo na riba inayotolewa na halmashauri,
kuwahamasisha wengine kutumia fursa hiyo
kupata fedha za kuendeshea biashara zao.

Alisema mpaka sasa Sh. milioni 200
zimetolewa na halmashauri za mkoa wa
Mbeya kwa sharti lisilokuwa na riba na
kuwanufaisha watu wenye ulemavu, vijana
na wanawake ambao tayari walijiunga
kwenye vikundi na kukidhi vigezo vya kupata
mikopo.

Ofisa Biashara Mkoa wa Mbeya, Stanley
Kibakaya, aliwahamasisha wafanyabiashara
kutumia maonyesho hayo kutangaza na
kuuza bidhaa zao, lakini kuongeza elimu na
kuboresha uzalishaji.
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Ujerumani
yamwaga
mabilioni
sekta afya

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, imetia saini mkataba
wa makubaliano na serikali ya
Ujerumani wa Sh. bilioni 26.6
ambao umejikita katika maeneo
makuu manne yanayolenga
kuimarisha sekta ya afya nchini.

Akizungumza jana baada ya
kusaini makubaliano hayo, Katibu
Mkuu wa Wizara hiyo, DK. Zainab
Chaula, alisema hatua hiyo ni
mwendelezo wa uhusiano ulioanza
tangu mwaka 1961.

Dk. Chaula alisema tangu 2003
mkataba huo ni wa tano na
hufanyika kila baada ya miaka
mitatu.

Alisema mkataba huo kuwa
umejikita katika maeneo ya
kuimarisha afya ya msingi ngazi
ya halmashauri katika zahanati na
vituo vya afya.

“Mkataba huu umejikita katika
maeneo makuu manne ambayo
ni uimarishaji wa taarifa zetu,
kuimarisha afya ya mama na
mtoto, uzazi wa mpango bima
kwa wajawazito na utawala bora,”
alisema.

Katibu mkuu huyo alisema katika
suala la utawala bora linalenga
namna va kuzitumia fedha hizo
kulingana na kanuni na taratibu za
nje.

“Huu ni mwendelezo wa miradi
inayofanyika ya kuboresha sekta
ya afya na mtakumbuka kuna
vituo vingi tumefanya ukarabati na
tulianza mwaka 2017," alisema.

Dk. Chaula alisema hadi sasa kuna
vituo 470 katika ngazi ya zahanati,
Vituo vya afya na hospitali za
wilaya na serikali iliwekeza Sh.
bilioni 100.5 kwa hospitali za
halmashauri.

Hata hivyo, alisema
wamekubaliana kutumia mfumo
wa ‘Force Account’ ambao ulileta
mafanikio makubwa katika ujenzi
wa Vituo vya afya badala ya
kutumia makandarasi.

“Hawa wenzetu walikuwa
wanatumia makandarasi wao,
fedha wanakaa nazo wao. Tulikuwa
tunajaribu kuweka makubaliano
kwamba tutafurahi hizi fedha kama
zitatolewa kwa wakati mmoja ili
kuweza kusimamia kwa kutumia
mfumo wa ‘Force Account’,” alisema.

Aliahidi kuhakikisha fedha hizo
zinaleta matokeo makubwa kwa
Kipindi kifupi.

“Sekta ya afya tunafanya
vizuri. Kwa sasa wanaokwenda
kujifungulia vituo vya afya
inakaribia kuwa asilimia 80.
Tuimarisha utoaji huduma,” alisema.

Pia alisema wanaendelea kuweka
mikakati mbalimbali kuhakikisha
kinamama wote wanajifungulia
katika vituo vya kutolea huduma.

HABARI DODOMA

Jafo aomba wasomi Kuchangia elimu

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

AZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi), Seleman
Jafo, amewaomba wasomi na
makundi mengine kuendelea kuunga mkono
juhudi za serikali katika kuchangia sekta ya
elimu nchini.
akipokea nakala za malipo ya benki yenye
thamani ya zaidi ya Sh. milioni 3.5 kutoka
Taasisi ya Dk. Msuya ikiwa mchango wa
kusaidia ada na sare za shule kwa wanafunzi
wa kike waliofaulu kujiunga kidato cha tano
kutoka katika mazingira magumu.

Jafo aliwaomba wasomi na makundi
mbalimbali kujitokeza kusaidia jamii katika
sekta ya elimu ili kuwezesha watoto hao
kutimiza ndoto za kufikia malengo yao ya
kupata elimu.

“Ninawashukuru sana Taasisi ya Dk. Msuya

kwa kuona umuhimu wa kuunga mkono
juhudi za serikali katika kutoa elimu hapa,
nawaomba wasomi wengine nchini kujitokeza
kusaidia kuchangia elimu,” alisema.

Alisema kupitia msaada uliotolewa na
taasisi hiyo, wanafunzi wanaotoka kwenye
mazingira magumu watatimiza ndoto zao za
kupata elimu ya kidato cha tano na sita.

Jafo alibainisha kuwa serikali ilipotangaza
kutoa elimu bila malipo kuanzia msingi hadi
kidato cha nne kuwa kila kitu ingekuwa bure
kuna mahitaji mengi ya wanafunzi.

“Elimu bila malipo ilitafsiriwa vibaya, hii
si sawa maana ya elimu bila malipo ni kuwa
gharama ambazo walikuwa wakilipa wazazi
wa watoto hao kwa ngazi zilbebwa na
serikali, hivyo isitafsiriwe tofauti,” alisema.

Aidha, Jafo alisema kuna changamoto
kwa baadhi ya wanafunzi wanaotoka kwenye
mazingira magumu waliochanguliwa kujiunga
na kidato cha tano hadicha sita kutokana na
kukosa mahitaji muhimu kama karo na sare

za shule.

Kwa upande wake, Dk. Ombeni Msuya
ambaye ni Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha
Dodoma alisema taasisi hiyo ilianzishwa
mwaka 2018 kwa lengo la kuwasaidia
wanafunzi wa kike waliofaulu kwenda kidato
cha tano wanaotoka kwenye mazingira
magumu.

Alisema sababu ya kuanzisha taasisi hiyo
ni kutokana na changamoto ya mahitaji
waliyokuwa wakipata wanafunzi hao ambao
walichaguliwa kujiunga na kidao cha tano.

Dk. Msuya alibainisha kuwa fedha hizo
zinatokana na yeye kujiwekea akiba na
kuchangisha kwa marafiki zake kwa lengo hilo
na mpaka sasa wana zaidi ya Sh. milioni 10.

Alisema karatasi za malipo ya benki wal-
izokabidhi kwa Waziri Jafo huyo zinathamani
ya Sh. milioni 3.5 kutoka mikoa 23 na bado
akiba ipo, hivyo wanakaribisha maombi ya
wanafunzi wengine kupitia wakurugenzi wa
halmashauri husika.

BARANI |

Wenye ulemavu kuchangamkia mikopo

Na Paul Mabeja, DODOMA

WATU wenye ulemavu nchini wametakiwa
kuchangamkia fursa ya mikopo ya asilimia
mbili, inayotolewa na halmashauri mbalimbali
ili ~kuanzisha miradi itakayowasaidia
kujikwamua kiuchumi.

Rai hiyo ilitolewa jana na Mwenyekiti wa
Kamati ya Taifa ya Usalama Barabarani kwa
Watu wenye Ulemavu, Jutoram Kabatele,
alipokuwa akizungumza na watu wenye
ulemavu wa aina mbalimbali katika mafunzo
ya alama mpya sita za usalama barabarani.

Alisema wenye ulemavu wanatakiwa
kuwa wabunifu katika kuanzisha miradi
itakayowawezesha kiuchumi.

“Serikali imewatambua watu wenye

ulemavu nchini na kuwatengenezea hii fursa
ya mikopo ya asilimia mbili ili kujikwamua
kiuchumi, hivyo changamkieni hii fursa na
kuacha kulalamika,” alisema.

Pia aliwataka watu wenye ulemavu
ambao watakopa fedha hizo kuhakikisha
wanarejesha ili wengine wapate fursa hiyo.

“Mnapokopa mikopo hii jamani mlipe
kwa wakati na si kusingizia ulemavu wetu na
kuacha kulipa mikopo hii ya asilimia mbili
inayotolewa na serikali,” alisema Kabatele.

Aidha, aliwataka wenye ulemavu kuacha
tabia ya kubaguana bali washikamane na
kubadili mitazamo yao.

“Ulemavu wetu ni wa maumbile na si tuwe
na ulemavu hadi akili zetu. Lazima tubadilike
tuwe na mshikamao ili kujikwamua kiuchumi

bila kujali aina ya ulemavu wetu,” alisema.

Akifungua mafunzo hayo, Ofisa Usalama
Barabarni wa Wilaya ya Dodoma, Mrakibu
Msaidizi (ASP) Mathew Ntakije, alisema
katika baadhi ya ofisi za umma bado kuna
changamoto za miundombinu rafiki kwa watu
wenye ulemavu.

Pia alisema katika matukio ya ajali nyingi
ambazo zimekuwa zitokea, sababu kubwa
ni watu kutotambua alama za usalama
barabarani, hivyo kuna aja ya kuendelea
kutolewa kwa elimu.

Hata hivyo, ASP Ntakije aliwataka watu
wanaohusika na suala la utoaji wa leseni za
udereva kuangalia vigezo kwa watu wenye
ulemavu ambao wanastahili kupatiwa ili
kuondoa malalamiko kwa kundi hilo.
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Nigeria vatua Zanzibar kujifunza

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WENYEKITI wa Kamati
ya Mfuko wa Maendeleo
ya Jamii (Tasaf) Zanzibar,

Ayoub Mohamed Mahmoud,
amesema mfuko huo unatarajia kuzigusa
shehia zote 388 visiwani hapo, ili
kuzihudumia kaya maskini.

Utekelezaji huo utafanyika kwa mwaka
2019/2020 chini ya programu ya Tasaf
awamu ya nne.

Alisema hayo wakati akizungumza na
timu ya waratibu wakuu wa majimbo 36
ya Nigeria waliowasili nchini kwa ziara
maalum ya kujifunza mafanikio ya Tasaf.

Mohmoud ambaye ni Mkuu wa Mkoa
Mjini Magharibi aliwaeleza waratibu hao
waliofika Zanzibar kujifunza mpango

ML

maalum wa kuhudumia kaya maskini
kwamba shehia zinazohudumiwa kwa sasa
zimeshafikia 233 kati ya 388.

Alisema  katika mwelekeo  huo
hakutakuwa na eneo ambalo halitaguswa
kwenye masuala ya kuzifikia kaya maskini,
jukumu litakalokwenda sambamba na
mapitio ya shehia ambazo zinaendelea
kuhudumiwa kwani zina kigezo cha
kuingia katika kaya maskini, lakini
hazikuguswa kutokana na ufinyu wa bajeti
katika awamu iliyopita.

Mohmoud alisema kwamba mapitio
hayo yatachambua na kuzitathmini shehia
ambazo zilikuwa na kaya maskini lakini
kwa sasa zimekuwa kiuchumi.

Mwenyekiti huyo wa kamati ya mfuko wa
Tasaf Kisiwa cha Unguja aliwafahamisha
waratibu wakuu wa majimbo 36 ya
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Nigeria kwamba yapo mafanikio makubwa

yaliyopatikana katika uimarishaji wa
ustawi wa jamii kupitia Tasaf.
Alisema uundwaji wa vikundi vya

kijamii katika shehia mbalimbali Unguja
na Pemba umesaidia kuibua miradi
tofauti iliyowezesha wananchi kiuchumi
na hatimaye kupiga hatua kubwa ya
mapambano kumaliza umaskini.

Aliwaambia sekta ya kilimo imeleta faida
kubwa ndani ya Tasaf ingawa bado zipo
baadhi ya changamoto zinazowakazwa
wananchi hasa kwenye sekta ya afya na
elimu.

Kiongozi wa timu ya Wanigeria Naibu
Mkurugenzi wa Taasisi ya Ustawi wa
Jamii, Garba Baba Gambo, alisema ziara
yao imelenga kuona mafanikio makubwa
yaliyopatikana  katika mpango wa

L

Balozi Mdogo wa Jamhuri ya Watu wa China aliyepo Zanzibar, Xie Xiaowu (kulia), akicheza ngoma ya Msewe, iliyopigwa na kikundi
cha Sanaa cha Taifa, wakati wa ufunguzi wa mafunzo ya mapishi na ukarimu yanayoendeshwa na wakufunzi kutoka Serikali ya China,
Kikwajuni Mjini Zanzibar juzi. PICHA: IKULU ZANZIBAR.

Wafunzwa ili kKuongeza tija

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

HATUA ya serikali ya Zanzibar, kuiomba
China kufanya mafunzo ya upishi na
ukarimu Zanzibar, inatoa fursa ya
watumishi wa umma kujifunza kutekeleza
matakwa ya kisheria na kanuni za utumishi
wa umma.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Issa Haji
Gavu, alisema katika ufunguzi wa mafunzo
ya upishi na ukarimu, yanayoendeshwa na
wakufunzi kutoka China.

Mafunzo hayo yanayowashirikisha
watumishi 45 wa umma, yatafanyika kwa
wiki nne, yakiwa na lengo la kuwaongezea
ufanisi, uwajibika na kuleta tija katika
utumishi wa umma.

Akizungumza na washiriki wa mafunzo
hayo, Gavu alisema serikali kuomba
kufanyika mafunzo hayo nchini kunalenga
kuwapa fursa watumishi wengine zaidi
kupata fursa hiyo kwa vitendo katika
mazingira wanayofanyia kazi.

“Napenda kukusitiza kwa washirki wa
mafunzo kuiunga mkono na kuthamini

dhamira njema ya mheshimiwa Rais
ya kuhakikisha watumishi wa umma
wanapatiwa mafunzo ya muda mrefu na
mfupi,” alisema Gavu.

Aliwataka washiriki wa mafunzo hayo
kudumisha nidhamu katika kipindi chote
cha masomo na kujenga ushirikiano na
wakufunzi hao pamoja na kubeba dhima
ya kuwa walimu kwa watumishi wengine
waliokosa fursa hiyo.

Alisema mafunzo hayo sio tu kuwa yata-
wanufaisha watumishi na kupata maarifa
mapya katika kuwahudumia viongozi
wakuu na vitengo maalum, lakini pia yat-
achangia dhamira ya kuimarisha sekta ya
utalii nchini.

Aidha, alisema hatua hiyo itawapa fursa
wakufunzi hao kutoka China kuyafahamu
vyema mazingira ya Zanzibar na kupata
fursa ya kujifunza mila, silka na utamaduni
pamoja na kuona vivutio mbali mbali vya
kitalii.

“Tunategemea wenzetu watakapoon-
doka watakuwa mabalozi wazuri wa ku-
tangaza utajiri wa vivutio vya utalii tu-
livyonavyo, hivyo kuimarisha sekta ya

utalii, ikizingatiwa kuwa China ni eneo
jipya tunalotarajia kupokea watalii wengi
zama hizi,” alisema Gavu.

Waziri Gavu alipongeza uhusiano na
ushirikiano wa muda mrefu kati ya China
na Zanzibar na Tanzania kwa ujumla,
sambamba na hatua ya taifa hilo kusaidia
katika uimarishaji wa sekta mbalimbali za
maendeleo na ukuaji wa uchumi.

Aliishukuru Serikali ya Jamhuri ya Watu
wa China pamoja na Taasisi ya ‘China Na-
tional Research Institute of Food and Fer-
mentation Industries Corporation Limited
kwa kufanikisha mafunzo hayo.

Balozi mdogo wa China aliyeko
Zanzibar, Xie Xiaowu, alisema mafunzo
hayo yatawawezesha kuwajengea uwezo
washiriki, ssmbamba na kuchochea ukuaji
wa uchumi na ustawi wa jamii.

Vile vile aliipongeza Ofisi ya Rais na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
kwa ushirikiano mkubwa uliowezesha
kufanikisha kufanyika kwa mafunzo hayo,
hivyo kupanua wigo wa uhusiano na
ushirikiano wa muda mrefu kati ya China
na Zanzibar.

kuhudumia kaya maskini.

Alisema Tanzania ni miongoni mwa
nchi chache duniani zilizofanya vizuri na
kuchukua nafasi ya juu katika kuendeleza
mpango huo, huku Visiwa vya Zanzibar
vikifanya vizuri zaidi ikilinganishwa na
Tanzania Bara.

Alisema ujio wao utawapa nafasi ya
kuibua njia zitakazowasaidia kupata
mbinu za mwelekeo wa kupambana na
changamoto zinazowakabili katika kutoa
huduma kwa wananchi wao takribani
milioni 200 wanaoishi kwenye majimbo
36.

Akitoa taarifa Mwakilishi wa Mfuko wa
Tasaf wa Kanda, Saida Saleh Adam, alisema
zaidi ya Sh. bilioni 27 zimeshatolewa
katika mpango maalum wa kuhudumia
kaya maskini Unguja na Pemba.

BenkKi
yajitosa
kuchangia
elimu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIKA kuunga mkono
jitihada za serikali ya Zanzibar
kukuza elimu hasa ya sayansi
na masomo ya kibiashara,
Benki ya Watu wa Zanzibar,
kwa mara nyingine inatarajia
kuwazawadia wanafunzi wa
kidato cha sita waliofanya
vizuri katika mitihani ya kitaifa.

Akizungumza na waandishi
wa habari Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji wa benki hiyo,
Khadija Shamata Mzee, alisema
taasisi hiyo ina utaratibu wa
kuwazawadia wanafunzi bora
kila mwaka na sasa muda
umewadia.

Alisema mwaka jana
waliwatunza wanafunzi 196
wa masomo mbalimbali lakini
mwaka huu wamepanga
kuwapa zawadi wa masomo
ya sayansi na biashara ili
kutoa hamasa kwa wanafunzi
kupenda kuyasoma masomo
hayo.

“Tunatarajia kuwazawadia
wanafunzi wa kidato cha sita
waliofanya vizuri leo ljumaa,”
alisema Mzee.

Aidha, alieleza kuwa benki
hiyo inakusudia pia kuzisaidia
shule za mwisho zilizofanya
vibaya katika mitihani ya
kidato cha nne hasa kwa
Sekondari ya Kijini ambayo
mazingira yake ni magumu.

“Kijini imekuwa ikifanya
vibaya katika mitihani ya taifa
hivyo tumeamua kuisaidia
kutokana na mazingira
magumu,” alisema Mzee.
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HABARI KITAIFA

Mahakamani tuhuma
kukwepa kodi bil. 2.5/-

Na Friday Simbaya, IRINGA

AMLAKA ya Mapato Tanzania

(TRA), mkoani Iringa imewafikisha

wafanyabiashara wawili wa mbao

mahakamani kwa tuhuma ya kuk-
wepa na kutolipa kodi ya mapato ya zaidi ya Sh.
bilioni 2.5.

Akisoma mashtaka hayo mbele ya Hakimu
Mkazi wa Mahakama ya Wilaya ya Iringa, Ma-
golyo Paul, Mwendesha Mashtaka wa TRA, Juma
Kisongo, alidai washtakiwa hao wanatuhumiwa
kutenda makosa mbalimbali yakiwamo kuk-
wepa kodi na kutokulipa Kodi ya Ongezeko la
Thamani (VAT).

Alidai washtakiwa kwa nyakati tofauti wal-
ishindwa kulipa kodi mbalimbali kwa mamlaka
na kuikosesha mapato ya zaidi ya Sh. bilioni 2.5.

Watuhumiwa hao wametajwa kuwa ni Heavy
Sanga na Emmanuel Mtokoma, wafanyabi-
ashara wa mbao wa mjini Mafinga na walikana

mashtaka yao na kunyimwa dhamana kutoka-
na na mazingira ya kesi.

Washtakiwa wanatetewa na Wakili Moses
Ambindwile, walirudishwa rumande hadi Sep-
temba 16, mwaka huu.

Hakimu wa Mahakama ya Hakimu Mkazi,
Magolyo alisikiliza pande mbili za utetezi na
Jamhuri na kuahirisha kesi hiyo hadi Septemba
16 kwa ajili ya kutolea ufafanuzi suala ya dha-
mana kwa washtakiwa baada ya upande wa
Jamhuri kupinga dhamana kulingana na maz-
ingira ya kesi.

Mamlaka hiyo inaendelea na operesheni kwa
kushirikiana na vyombo vingine vya usalama
ya kuwabaini wafanyabiashara ya mbao ambao
baadhi yao sio waaminifi.

Meneja wa TRA mkoani Iringa, Lamson Tuly-
anje, alisema kwa takriban wiki mbili mamlaka
hiyo kwa kushirikiana na vyombo vingine vya
usalama, iliendesha msako wa kukagua nyara-
ka mbalimbali zinazohusiana na kodi kwenye

magari ya mizigo hasa yale yanayobeba mbao.

Alisema katika msako huo walibaini kuwapo
na udanganyifu wa wafanyabiashara wa ku-
nunua risiti kutoka kwa watu wanaouza risiti
yaani madalali, wanaonunua mbao sehemu
nyingine na risiti sehemu nyingine.

Tulyanje alisema kumekuwa na biashara ya
kuuza risiti kinyume na risiti ya kielektroniki
(EfD) kwa kutumia vishoka.

Alitoa rai kwa wafanyabiashara na wananchi
kulipa kodi kwa usahihi ili serikali iweze kuku-
sanya mapato kwa maendeleo ya uchumi.

Aliwataka wafanyabiashara na Watanzania
kwa ujumla kujenga tabia ya kulipa kodi kwa
kuwa ndiyo msingi wa maendeleo ya nchi yoy-
ote duniani.

Tulyanje aliongeza kuwa watu wakilipa
kodi kwa usahihi na serikali ikakusanya vizuri,
inaweza kuhudumia jamii kwa mambo mbali-
mamli ikiwamo miundombinu, afya, maji na
elimu.

kuendesha biashara na fursa ndani ya klabu hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

KCB kukutanisha wafanyabiashara zaidi ya 300

Na Mwandishi Wetu

WAFANYABIASHARA  wadogo
na wa kati zaidi ya 300 wanata-
rajiwa kukutanishwa na Benki ya
KCB Tanzania katika kongamano

Kongamano hilo linatokana na
Programu KCB Biashara Club ili-
yobuniwa na benki hiyo kwa dhu-
muni la kutoa fursa mbalimbali
kwa wafanyabiashara zikiwamo
mafunzo ya uendeshaji biashara,
kuwapa wafanyabiashara jukwaa
la kushirikiana pamoja na kuwaku-

zia mtandao wa masoko ndani na
nje ya Tanzania.

Taarifa ya benki hiyo ilieleza
kuwa KBC imeendelea kuonyesha
dhamira yake ya kukuza biashara
katika sekta ya wafanyabiashara
wadogo na wakati (SME) kwa
kutoa huduma bora za kibenki
pamoja na kuwaonyesha mbinu
za kukuza mitaji ya shughuli zao za
kibiashara.

Vile vile, mwezi Machi 2019,
Benki ya KCB iliendesha

sha kwa wafanyabiashara walio

katika sekta ya utalii.

Akiongea wakati wa kufungua
semina hiyo, Mkuu wa Masoko na
Mahusiano, Christine

Manyenye, alisema Benki ya
KCB imefanya juhudi za kuwaleta
wadau kama Injinia Jane Kadoda
kutoka Mamlaka ya Usimamizi
wa Mazingira (NEMC), ambaye ali-
zungumzia athari za biashara kwa
mazingira pamoja umuhimu wa
kutii sheria za kulinda mazingira
zilizowekwa na serikali.

Kwa upande wake mdau ku-
toka European Investment Bank

(EIB), Fasili Boniface, alizungum-
zia umuhimu wa kuweka kum-
bukumbu za kifedha na jinsi ya
kuainisha matumizi ya binafsi na
ya kibiashara.

Naye Saada Sipemba kutoka Sa-
dio Travel and Tourism ambaye ni
mtaalamu wa safari za kibiashara
alizungumzia fursa za kibiashara
zinazopatikana nchini China na
juhudi za benki hiyo kuhakikisha
inawatengenezea wateja wake mi-
anya ya kuchukua fursa hizo kwa
urahisi.

Viongozi ACT-
Wazalendo
mahakamani

Na Steven William, MUHEZA

JESHI la Polisi mkoani
Tanga, linawashikilia viongozi
wanne wa chama cha siasa
cha ACT- Wazalendo kwa kosa
la kufanya mkusanyiko wa
watu bila kuwa na kibali.

Viongozi hao walifikishwa
katika Mahakama ya Wilaya
ya Muheza na kusomewa
shtaka lao.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Tanga, Edward Bukombe,
alithibitisha kukamatwa kwa
viongozi hao na kueleza
kuwa viongozi hao na
wanachama wao walianza
kufanya mkutano wa ndani
na hatimaye walihamia nje
na kukusanya watu bila kibali
na polisi walipata taarifa na
kwenda kuwakamata.

Bukombe aliwataja
waliokamatwa na kufikishwa
mahakamani kuwa ni Katibu
wa ACT-Wazalendo Mkoa wa
Tanga, Abrahamani

Lugone, Katibu wa chama
hicho Jimbo la Muheza,
Hamadi Chombo, Mjumbe
Jimbo la Muheza, Jamila
Makalachilo na Mwenyekiti
wa

chama hicho Mkoa wa
Tanga, Hawa Saidi.

Kwa upande wake
Mwenyekiti wa Wanawake wa
ACT-Wazalendo, Mkoa wa
Tanga, Rehema Ally, alisema
viongozi hao walikamatwa
wakati wanafungua ofisi ya
chama hicho zilizopo katika
Kata ya Tanganyika, Orofea
wilayani Muheza.

Alisema wakati mgeni rasmi
Katibu Mwenezi wa ACT-
Wazalendo kutoka taifa, Addo
Shaibu, anapandisha bendera
ya chama hicho kama ishara
ya kufungua ofisi mpya, ghafla
walitokea polisi na hatimaye
kuwakamata.

Alisema kuwa baada
ya maelezo viongozi hao
wamefikishwa katika
Mahakama ya Wilaya ya
Muheza kujibu shtaka hilo

na wanatetewa na Wakili wa
es Salaam, Bonifasia Mapunda.

Rehema alisema huo ni
mwendelezo wa kuzima
vyama Vvya siasa katika
Serikali ya Tanzania na Katiba
inasema kuna vyama vingi,
lakini hawafuati sheria ya
vyama vingi.

Kesi hiyo inasikilizwa na
Hakimu wa Mahakama ya
Wilaya ya Muheza, Liliani
Lutehangwa na washtakiwa
wote wapo nje kwa dhamana.



s INIPASIIE 25

HABARI KIMATAIFA

]
Ofisi ya Rais
yatuhumiwa
upotevu
mabilioni

KINSHASA, Congo

KESI ya kupotea kwa Dola
milioni 15 imezua hali ya
sintofahamu Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC),
huku mashirika ya kiraia
yakiomba uchunguzi wa kina
ufanyike ili kupata ukweli wa
mambo.

Wakati huo huo, wakosoaji
wa Mkurugenzi wa Ofisi ya
Rais, Vital Kamerhe, wa-
namuhusisha kiongozi huyo
kwa kesi hiyo, licha ya yeye
kukana tuhuma hizo.

Kupotea kwa fedha hizo
kumeibua maswali mengi kati
ya mashirika mbalimbali na
wakosoaji wa serikali ya DRC.

Kamerhe ambaye wakosoaji
wake wanamwita rais wa pili
amepuuzia mbali madai hayo
akisema kuwa lengo la wapin-
zani wake ni kumchafua tu.

Kamerhe ni miongoni
mwa Vviongozi wanne ambao
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali unawahusisha katika
kesi hiyo ya kupotea kwa dola
milioni 15.

Mwezi mmoja na nusu
baada ya kesi hiyo kuanza,
Rais wa DRC, Felix Tshisekedi,
hajatoa tamko lolote kuhusu
suala hilo. Ukimya ambao
wanaharakati wa mashirika
va Kiraia wanalaani.

Wanaharakati hao wanam-
kumbusha Rais Tshisekedi
kuhusu ahadi yake ya kupam-
bana dhidi ya ufisadi kuwa
Nni Moja wapo va vita kwa
muhula wake.

Ofisi Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali, tayari im-
efungua uchunguzi wa awali.
Katika mahojiano na Gazeti
la Jeune Afrique, Kamerhe,
Mkurugenzi wa Ofisi ya Rais
Tshisekedi, amefutilia mbali
kuhusika kwake katika kesi
hiyo na amekanusha suala la
kupotea kwa fedha hizo.

Kamerhe pia alisitisha
uchunguzi mwingine uliozin-
duliwa na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali, ikiwa ni
pamoja na uchunguzi kuhusu
matumizi yote kwenye wizara
mbalimbali tangu Rais Tsh-
isekedi kuchukuwa madaraka,
kwa mujibu wa vyanzo kad-
haa kutoka serikalini.

RFI

Ofisi Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali, tayari im-
efungua uchunguzi wa awali.
Katika mahojiano na Gazeti
la Jeune Afrique, Kamerhe,
Mkurugenzi wa Ofisi ya Rais
Tshisekedi, amefutilia mbali
kuhusika kwake katika kesi
hiyo na amekanusha suala la
kupotea kwa fedha hizo.

Familia ya Mugabe yageuka
‘mbogo’ kisa mazishi

HARARE, Zimbabwe

FAMILIA ya aliyekuwa Rais
wa Zimbabwe, Robert Mugabe,
imesema imeshtushwa kwa ku-
toshauriwa na serikali kuhusu
mipango ya mazishi ya baba
yao.

Mugabe, alifariki wiki iliyo-
pita akiwa na umri wa miaka 95,
wakati akiwa anapatiwa matib-
abu katika hospitali moja huko
Singapore.

Mwili wake unatarajiwa
kupewa heshima za mwisho
kitaifa katika uwanja wa soka
katika mji mkuu wa Zimbabwe,
Harare.

Familia yake na serikali bado
zinatofuatiana kuhusu sehemu
atakapozikwa Mugabe.

Familia ya Mugabe inasema
mwili wake utalazwa nyumbani

Jumapili usiku, na atazikwa ka-
tika mazishi ya faragha.

“Mwili wake utapewa heshi-
ma za mwisho Kutama Jumapili
usiku na kufuatiwa na mazishi

ya faragha - pengine Jumatatu
au Jumanne na sio katika maka-
buri ya kitaifa ya mashujaa wa
uhuru. Huo ni uamuzi wa famil-
ia nzima,” alisema binamu yake,
Leo Mugabe.

Rais wa Zimbabwe, Emmer-
son Mnangagwa, alimtangaza
Mugabe kuwa shujaa wa kitaifa
baada ya kifo chake, na kua-
shiria kuwa anapaswa kuzikwa
katika eneo hilo la kitaifa.

Waziri wa Elimu, Paul Ma-
vhima, alisema hakuna shaka
Mugabe anastahili kuzikwa
kama shujaa wa kitaifa.

“Mtu muhimu wa aina hiyo,
ambaye mazishi yake yatahud-
huriwa na zaidi ya viongozi 50
wa taifa na wa zamani. Mwasisi
wa taifa hili hakupaswi kuwa na
majadiliano ya hilo, hakupaswi
kuwa na mzozo wowote. Ua-
muzi unapaswa kuwa wa wazi,
anastahili kuzikwa katika kaburi
la kitaifa,” alisema Mnangagwa
na kuongeza:

“Itakuwa ni makosa makub-
wa kuwa na mpiganiaji uhuru

L&

wa taifa hili mhamasishaji
mkubwa wa raia wa Zimbabwe
kuzikwa katika eneo lingine
kando na kaburi la itaifa. Wito
ni kuiomba familia, huyu sio
wenu tena, ni kiongozi wa taifa.
Ni kiongozi wa Afrika. Ni kion-
gozi duniani, anastahili kupewa
heshima anayoistahili. Kwa
hivyo atazikwa katika kaburi la
kitaifa.”

“Tumetambua na kwa wasi-
wasi mkubwa, namna seri-
kali ya Zimbabwe ilivyoratibu
mpango wa mazishi ya marehe-
mu Robert Gabriel Mugabe pasi
kuishauri familia yake marehe-
mu iliyo na jukumu la kuwasili-
sha maombi yake ya mwisho
kuhusu mazishi yake,” familia
hiyo ilisema katika taarifa na
kuongeza:

“Kama familia yake ya karibu,
tumetambua na kwa mshtuko
kuwa serikali ya Zimbabwe ina-
jaribu kutubembeleza tukubali
ratiba ya mazishi ya marehemu
Robert Gabriel Mugabe ambayo
inakwenda kinyume na maom-
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bi yake ya kutaka mwili wake
uhifadhiwe.”

Taarifa hiyo inaongeza kuwa
mojawapo ya maombi ya mare-
hemu ilikuwa ni kutaka mkewe,
Grace Mugabe, asiondoke ka-
ribu na jeneza la Mugabe wakati
wa mazishi mpaka atakapozik-
wa.

Familia ya Mugabe inaseme-
kana kuwa na uchungu kwa
namna Mugabe alivyotimuliwa
na aliyekuwa mshirika wake
Mnangagwa miaka miwili iliyo-
pita.

Mugabe alimfuta kazi
Mnangagwa mwaka 2017, katika
kile ambacho wengi waliamini
ni njia ya kumtayarisha mke
wake kumrithi.

Mwili wa Mugabe utalazwa
katika uwanja wa michezo wa
Rufaro Alhamisi kabla ya kuele-
kea katika makazi yake ya Zvim-
ba kwa misa ya wafu.

Mugabe alikuwa kiongozi wa
kwanza wa Zimbabwe baada ya
taifa hilo kupata uhuru mwaka
1980. BBC

Mwili wa aliyekuwa Rais wa Zimbabwe, Robert Mugabe, ukiwasili katika uwanja wa ndege wa taifa hilo ukitokea Sin-
gapore, anatarajiwa kuzikwa siku ya Jumapili. PICHA: ALLIANCE

Wanigeria 188 wawasili nyumbani

LAGOS, Nigeria

KUNDI la kwanza la raia wa Nigeria wal-
iokimbia vurugu zinatotokana na chuki dhi-
di ya wageni nchini Afrika Kusini limewasili
mjini Lagos.

Raia hao wapatao 188 waliokuwa ndani
ya ndege wakitoka jijini Johannesburg ni
wa kwanza kurejea miongoni mwa takriban
raia 600 wa Nigeria ambao walikuwa tayari
kurejea nyumbani baada ya kutokea vurugu
ambazo zililenga biashara za raia wa kigeni.

Mmoja kati ya waliorejea, Israel Oluwa-
seun, alisema: “Nimekutana na mazingira
ya vurugu za chuki nchini Afrika Kusini.
Nilishawahi kukumbana na hali hiyo mwa-
ka 2014, nilikutana na tukio lingine am-
balo halikuwa baya sana, lakini ukiitazama,
inakua.”

“Si jambo ambalo limerekebishwa, lakini

muda wangu nchini Afrika Kusini hauku-
potea bure, sijutii kuwa Afrika Kusini. Iliku-
wa funzo kubwa kwangu...imenifanya kuwa
na bidii sana katika kufanya kazi. Kufanya
kazi kwa bidii na kufikia malengo niliyoji-
wekea.”

Mwanaume mmoja ambaye alikuwa
fundi magari nchini Afrika Kusini, alisema
watu waliingia kwenye karakana yake na
kuchoma moto eneo lote na kuyachoma
magari yote.

Kutokana na vurugu hizo, watu 12 wali-
poteza maisha lakini kwa mujibu wa seri-
kali ya Afrika Kusini, 10 kati yao ni raia wa
Afrika Kusini na hata wengine wawili si raia
wa Nigeria.

Rais wa Nigeria, Muhammadu Bubhari
amepeleka ujumbe wake nchini Afrika Kusi-
ni kwa ajili ya kueleza masikitiko kuhusu
namna wanavyotendewa raia wake.

Katika taarifa, Ofisi ya Rais iliomba Afrika
Kusini kuchukua hatua kukomesha vitendo
vya chuki dhidi ya raia wa kigeni kutoka
mataifa mengine ya Kiafrika.

Kadri wiki zinavyokwenda, watu wame-
kuwa wakitumiana video kwa WhatsApp
kuonyesha vitendo vya mashamulizi dhidi
ya raia wa Nigeria. Lakini video hizo zime-
kuwa zikidaiwa kupotosha watu.

Raia wa Nigeria 640 walisajiliwa katika
ubalozi wa Nigeria nchini Afrika Kusini
baada ya kutokea mashambulio dhidi ya
raia wa kigeni nchini Afrika Kusini.

Kulingana na taarifa iliyotolewa na Wiz-
ara ya Mambo ya Nje ya Nigeria kwenye
ukurasa wake wa twitter ilieleza kuwa
inakadiriwa kuwa idadi ya raia 313 wata-
chukuliwa kutoka Afrika Kusini katika awa-
mu ya kwanza na waliosalia watasafirishwa
leo na kesho. BBC
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Majaliwa aonya watendaji

wanaokwamisha wawekezaj

Na Sanula Athanas, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amesema mtendaji yeyote wa seri-
kali atakayekwamisha mchakato wa
uwekezaji katika eneo lake, atachuku-
liwa hatua kali za kisheria.

Majaliwa aliyasema hayo bungeni
Mbunge wa Viti Maalum, Jacquiline
Msongozi (CCM), wakati wa kipindi cha
‘Maswali kwa Waziri Mkuu’.

Mbunge huyo alitaka kauli ya serikali
kuhusu changamoto zinazowakabili
wawekezaji na hatua zinazochukuliwa
dhidi ya watendaji wanaokwamisha
uwekezaji nchini.

Waziri Mkuu alisema pamoja na
mambo mengine, serikali kupitia ngazi
mbalimbali inaendelea kupokea kero
katika sekta ya uwekezaji.

Alisema viongozi katika ngazi za
mikoa na halmashauri wanataki-
wa kupokea wawekezaji wenye nia
ya kuwekeza kwenye ngazi hizo na

mikoa sasa itawezeshwa kuhakikisha
mwekezaji huyo anapata huduma ya
uwekezaji na anapata maelekezo sahihi
na baadhi ya mambo yanaweza kutole-
wa uamuzi katika ngazi za chini.
“Lakini (mambo) mengine lazima
yaende Kituo cha Uwekezaji (TIC) na
mengine lazima yaende wizarani kwa
utekelezaji zaidi, kwa hiyo kama yuko

mtendaji anakwamisha uwekezaji,
huyo atakuwa hana nia njema na nchi
yetu.

Waziri Mkuu pia alisema bado serikali
inatoa fursa kwa wawekezaji na wame-
wahusishwa wawekezaji wenyewe.

Alisema kumekuwa na vikao na watu
mbalimbali na Rais amekutana na wa-
fanyabiashara na wawekezaji wengi na
watendaji wengine na yeye mwenyewe
amekutana na makundi hayo kusikia
kero zinazoyagusa.

“Na sasa hivi tumeandaa mifumo
ambayo inaonyesha mabadiliko ya mi-
fumo mbalimbali ya uwekezaji (Blue
Print) ambayo inarahisisha uwekezaji

hapa nchini, zaidi na tunaendelea
kupokea kero za wawekezaji ili tuende-
lee kuboresha na ndiyo sababu unaona
sasa idadi ya wawekezaji inaongezeka.

Waziri Mkuu pia alizungumzia
changamoto zilizojitokeza katika un-
unuzi wa pamba msimu huu, baada
ya Mbunge wa Sumve, Richard Ndassa
(CCM), kuhoji kuhusu malipo ya pamba
kwa wakulima ambao wameiuza kwa
mkopo.

Katika majibu yake, Waziri Mkuu
alisema hadi kufikia Jumanne ya wiki
hii, ununuzi wa pamba nchini msimu
huu ulikuwa umefika asilimia 80.

Alisema tayari tani 285,000 zilikuwa
zimeshanunuliwa na kwamba Jumanne
walikuwa na kikao na wanunuzi na
wadau wa pamba wakiwamo wabunge
kuhusu suala hilo.

Alisema serikali itahakikisha pamba
yote inanunuliwa kabla ya kuanza ku-
nyesha kwa mvua na kila mkoa wenye
pamba umepangiwa wanunuzi ambao
wanakopeshwa fedha na benki.

Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma, Godwin Kunambi (kulia), akifurahia uzinduzi wa Klabu ya Wafanyabiashara ya Benki
va NBC ya Mkoa wa Dodoma uliofanyika juzi jijini humo. Wengine ni baadhi ya wateja na maofisa wa benki hiyo
akiwamo Mkurugenzi wa Idara ya Wateja wa Kati na Wadogo, Elibariki Masuke. MPIGAPICHA WETU

Wagundua kemikali kufukuza mbung’o

Na Margaret Malisa, TANGA

WATAFITI kutoka Wakala wa Maabara
za Mifugo Tanzania (TVLA) kituo cha
Tanga kwa kushirikiana na wa Shirika
la Utafiti wa Mifugo na Kilimo Kenya
(KARLO) wamegundua kemikali ya
kufukuza mbungo wanaosababisha
ugonjwa wa malale kwa binadamu na
ndigana kwa wanyama.

Hayo yalibainishwa jana na Ofisa
Utafiti wa Mifugo, Deusdedit Malu-
lu, kutoka TVLA kituo cha Tanga, waka-
ti akitoa mada ya utafiti katika mafunzo
ya wanahabari na watafiti yaliyoandal-
iwa na Tume ya Sayansi na Teknolojia

Alisema katika kukabiliana na mdudu

huyo, wamegundua mnyama aitwaye
Kuro ambaye harufu yake inaweza kum-
fukuza mbungo kwa asilimia 60 kuliko
kemikali zilizoko sokoni.

Kutokana na ugunduzi huo, alisema
kwa sasa wako katika hatua ya mwisho
kwa kushirikiana na kiwanda cha A To
Z kilichoko Arusha, kuzalisha vifaa vi-
takavyotumika  kusambaza kemikali
hiyo kitakachofungwa kwenye mnyama
na pia kusajili teknolojia hiyo kwenye
mamlaka husika.

Alisema ili kuhakikisha teknolojia
hiyo inamfikia mfugaji, watafiti wa-
naandaa kifaa hicho maaalum cha kube-
bea harufu hiyo. “Kifaa hicho kitakuwa
kinafanya kazi kumlinda na kung’atwa
na mbung’o, kinaweza kufungwa sikioni

kwa ng’ombe na kitakuwa kikitoa haru-
fu iliyoko ndani ya kifaa ambayo itasam-
baa na kufukuza mbung’o,” alisema.

Alitaja faida ya kifaa hicho kuwa ni
nyingi mojawapo ikiwa ni kumpunguzia
mfugaji gharama za kuogesha mifugo
na dawa ambazo wakati mwingine zime-
kuwa zikiripotiwa kusababisha usugu
kwa wadudu.

Malulu akawataka wafugaji kuende-
lea kufuga ng'ombe kwa wingi ili kupata
faida kwa kuwa changamoto mbalimbali
za magonjwa zinapatiwa ufumbuzi.

Ugonjwa wa malale kwa binadamu na
nagana kwa wanyama umeathiri zaidi
katika nchi za kusini mwa Jangwa la Sa-
hara na umekuwa na athari kubwa kwa
binadamu na mifugo.

Walimu 16 mbaroni
tuhuma kuruhusu
mwanafunzi feki
mtihani darasa 7

Na Beatrice Shayo

WALIMU 16 wa Shule ya Msingi
Kenyamanyori, mkoani Mara wame-
kamatwa na polisi kwa madai ya
kuruhusu mwanafunzi feki kufanya
mtihani wa kuhitimu darasa la saba.

Awali ilidaiwa kuwa walimu hao
walibainika kutokana na taarifa
kupelekwa kwa Ofisa wa Elimu Mkoa
wa Mara kuwa kuna mwanafunzi
feki anafanya mtihani ambao ulianza
juzi nchi nzima.

Baada ya taarifa hiyo walimu hao
walikamatwa kwa ajili ya mahojiano
ya kumruhusu mwanafunzi huyo feki
kuingia chumba cha mtihani kinyume
cha sheria.

Nipashe ilimtafuta Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Mara kuzungumzia
tukio hilo, simu yake ilikuwa haipa-
tikani.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Mji wa Tarime, Elias
Ntiruhungwa, alithibitisha kutokea
kwa tukio hilo na kueleza walimu
hao wamekamatwa na kwamba inao-
nyesha kuna mchezo ulichezwa.

Wito wafanyabiashara
kuchangamkia fursa

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, DK.
Bilinith Mahenge. ametoa wito kwa
sha wanachangamkia fursa za mikopo
inayotolewa na taasisi za kifedha ili
kunufaika na ongezeko kubwa la fursa
za kibiashara zinazoibuka katika jiji hilo
ambalo ni makao makuu ya nchi.

Akizungumza kwa niaba ya Mkuu wa
mkoa huyo wakati wa hafla ya jioni ya
Uzinduzi wa Klabu ya wafanyabiashara
ya Benki ya NBC ya mkoa wa Dodoma,
Mkurugenzi wa jiji hilo, Godwin Ku-
nambi, mbali na kuipongeza benki hiyo
kwa mabadiliko makubwa ya kihuduma
alisema ipo haja ya makusudi kwa
wafanyabiashara wa jiji hilo kuitumia
vema benki hiyo ili kupata nguvu ya
kiuchumi itakayowawesha kufaidi
vema fursa ya mabadiliko ya ukuaji wa
uchumi katika jiji hilo.

“Dodoma kwa sasa kuna utekelezaji
wa miradi mikubwa mingi ikiwamo
barabara, stendi ya mabasi ambayo ni
kubwa zaidi Afrika Mashariki, upanuzi
wa uwanja wa ndege, ujenzi wa viwan-
ja vya mapumziko ambayo vitacho-
chea mzunguko mkubwa wa pesa na
ongezeko la watu. Hivyo ni fursa kwa
wafanyabiashara kushirikiana vema
na benki kama NBC ili kukuza mitaji
itayowawezesha kufanya uwekezaji
utakaowanufaisha na mabadiliko hayo,”
alibainisha.

Alitolea mfano umuhimu wa wa-
fanyabiashara hao kuwekeza kwenye
sekta ya usafiri ambapo kwa sasa
serikali jijini humo ipo kwenye mpango
wa kuondoa magari madogo ya abiria
maarufu kama ‘vipanya’' kwenye mizun-
guko ya mjini ili kutoa fursa kwa gari
kubwa ‘coaster’ kufanya kazi hiyo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA / MASHAMBA

SHAMBA LENYE NYUMBA NDANI
LINAUZWA, Liko eneo la Lumumba
Pangani mkoa wa pwani. Lina ukubwa
wa heka mbili. Kwa Mawasiliano
0767332830, 0686137871,
0686807366

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi NO;175/2019.

Ombi la MARIA JOSEPH PIUS Kuteuliwa msimamizi wa
mirathi marehemu JOSEPH PIUS NAWAMBWA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na kuudhuria
shaurini mnamo tarehe 03/10/2019 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 09/09/2019.

215416001

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI
IDARA YA UHAMIAJI

&

MAOMBI YA URAIA

ALBINA NALIAKA BARASA mwenye picha hapo juu
anaomba uraia wa Tanzania kwa Mh. Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi. Utaifa wake wa sasa ni MKENYA. Nchi atokayo
ni KENYA. Yupo hapa nchini tangu 1970. Kwa yeyote mwenye
taarifafsababu za kwanini mwombaji asipewe Uraia wa
Tanzania, atume taarifa ya maandishi kwa Kamishna Jenerali
wa Uhamigji S.L.P 512, Dar es salaam. Kumb. Na. DN.
203824.

115417401

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
KAGERA LILILOPO BUKOBA
MAOMBI NA: 177/2019

IDDIRWIZA ........................MDAI
DHIDI YA
EDWARD DAUDI .......ccoovvurnend MDAIWA

KWA: EDWARD DAUDI

(POPOTE PALE MLIPO)

Mnaarifiwa/  unaarifiwa kuwa Maombi Na: 177/2019
yamepangwa kutajwa tarehe 10.10.2019 mbele ya mwenyekiti
wa baraza , E. MOGASA saa 2:00 asubuhi.

Hivyo, unaamuriwa kuhudhuria wewe mwenyewe/ mwakilishi
wako mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa. Usipohudhuria
Baraza litasikiliza shauri upande mmoja dhidi yako na hukumu
kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa baraza
hili leo tarehe 22.08.2019

BAmti L AARE
mrEn

115417602

NJOO UTANGAZE BIDHAA
YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@

guardian.co.tz

au piga Simu: 0767 223 311

Nipashe

MWANGA WA JAMII

KUPOTEA KWA CHETI

115416202

MAHAMUDU H MKAKILE amepotelewa
na Cheti cha elimu ya kidato cha nne
alichosomea ktk shule ya Secondari
TUKUYU,Alichomaliza mwaka 2015 na
chenye index namba $1043-0173. Kwa
yeyote atakae kiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi,Taarifa ya polisi;
MOR/MOR/RB/282979/2019.

MWANGA WA JAMIE

Nipashe

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA: 215/2019
[ - R———— CHARLES DISMAS KATANZI
DHIDI YA
[ 11V E— BARAKA ISAAC CHALLE

Kwa: BARAKA ISAAC CHALLE
WA KAYENZI-VIWANDANI
MOROGORO

Ombi la Mdai: ....CHARLES DISMAS KATANZI

Madai ya: PESA SHILINGI 7,760,000/=

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa
hapo juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo
tarehe 13 mwezi 09 mwaka 2019 saa 02:30 Asubuhi.
Angalia kama hukuudhuria/hamkuudhuria siku iliyotajwa hapo
juu ibiti kama

kuitwa shaurini,hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa
/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hi
leo tarehe 11 mwezi 09 mwaka 2019.
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KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

HUMUDI ALLY SALUM
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 432 ANG
TOYOTA CARINA. Chassis
namba 19140007257.
Engine namba 7A.FE 1762.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
KJN/RB/7972/2018.

115415802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 m S.L.P 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz 40470 DODOMA,

Tovuti:  www.mwic.go.tz 12/09/2019

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
JUMAMOSI tarehe 14/09/2019 kampuni ya
FAMARI INVESTMENT itasafirisha Mzigo wake
wenye vipimo vikubwa  kutoka DAR ES
SALAAM kuelekea TUNDUMA. Gari lenye
namba za usajili

T 374 DLQJ T 446 DQY

. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

N

Urefu - mita 5.45
Upana - mita 340
Kimo - mita 21

w

. Njia itakayotumika: KURASINI hadi TUNDUMA
kupitia VIGWAZA-MAKAMBAKO

Gari litasafiri muda wa mchana tu
(kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka
saa 12.00 jioni)

2154116502

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 4 Mtaa wa Moshi,
Fax ~ +255262323233 i '# i: S.L.P 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz 40470 DODOMA,

Tovuti: www.mwic.go.tz

12/09/2019

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
JUMAMOSI tarehe 14/09/2019 kampuni ya
FAMARI INVESTMENT itasafirisha Mzigo wake
wenye vipimo vikubwa  kutoka DAR ES
SALAAM kuelekea TUNDUMA. Gari lenye
namba za usajili

T 476 DQE/ T 412 DQY

N

Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 545
Upana - mita 340
Kimo - mita 21

2154116502

w

. Njia itakayotumika: KURASINI hadi TUNDUMA
kupitia VIGWAZA-MAKAMBAKO
Gari litasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BARCELONA, Hispania kwenye kikosi cha Ufaransa Kili-
choichapa Albania magoli 4-1 kwe-
nye mchezo wa kufuzu mashindano
ya Euro 2020, huku akiwa amekosa
pia mechi zote tatu za kwanza za
Barcelona ilizocheza kwenye La
Liga msimu huu, alimjibu
rafiki yake huyo jibu
la kwanza hawezi
kwenda Arse-
nal.

Lakini juzi tu, wakiwasiliana kupi-
tia Twitter, Lacazette alimtumia vid-
eo Umtiti akimwambia anamsubiri
huko Emirates.
Arsenal ilihusishwa na Umtiti ka-
tika kipindi chote cha uhamisho wa
majira ya kiangazi, ambapo ilikuwa
ikisaka beki wa kati wa kiwango cha
dunia ili kuimarisha safu yake ya ul-
inzi. :

Lacazette mwenye umri wa miaka
28, ambaye alijiunga na Arsenal mwa-
ka 2017, alimwambia swahiba wake
huyo “nakusubiri”.
Lakini, Umtiti, ambaye hakuwamo

SAMUEL Umtiti amemjibu rafiki
yake, " Alexandre Lacazette, kuwa
hataweza kucheza naye katika klabu
ya Arsenal.
Umtiti na Lacazette ni marafiki na
Juni walikwenda likizo pamoja huko
Miami nchini Marekani - jambo am-
balo liliibua uvumi mwingi kwamba
beki huyo wa Barcelona alikuwa
akijiangaa kutua Arsenal, kwa sababu
kwa wakati husika kocha Unai Emery _
alikuwa akisaka beki wa kati wa ki-
wango bora.

WENGER: SALAH
NI BORA, LAKINI
MCHOYO

LONDON, England

KOCHA wa zamani wa Arsenal,
Arsene Wenger, amesema nyota wa
kimataifa wa Misri, Mohamed Salah
anaweza kuwa bora kama Lionel
Messi, lakini anatakiwa kupunguza
uchoyo.

Wenger ambaye alikuwa akiripotiwa
kwamba yuko mbioni kurejea kwenye
majukumu yake ya ukocha, anaamini
Salah ana uwezo wa kufananishwa na
Messi, lakini kuna vitu vichache ana-
takiwa kuvifanyia kazi.

Kocha huyo, alisema Salah ana-
takiwa kutofautisha muda ambao
anapaswa kulazimisha kufunga na ule
ambao atalazimisha kuingia kwenye RONALDO AZISHINDA KLABU
ngome ya wapinzani kwa lengo la
kutoa usaidizi kwa mchezaji ambaye

“Ana uwezo mzuri wa kufunga.

Navutiwa na uwezo wake kwa sababu TURIN, Italia ya pauni milioni 99.
ni mchezaji mzuri, anatakiwa kuli- Hata hivyo, kwenye orodha ya misha-
fanyia kazi suala la kucheza kitimu CRISTIANO Ronaldo ndiye anayeongo- hara mikubwa Serie A, Juve ndio inayolipa
kwa kutoa ‘asisti’” muda mwingine kwa za kwa kulipwa mshahara mkubwa zaidi  kiasi kikubwa zaidi.
wengine,” alisema Wenger akinukuliwa ya wachezaji wote wa Ligi Kuu Italia, Serie Kwenye 10 bora. Romelu
na gazeti la Daily Mail. A. ! .
Katika ushindi wa mabao 3-0 am- Ronaldo analipwa mshahara wa pauni Lukaku ndlye mChezajl
ba? Liverpé)r(]) |d milioni 28 kwa mwaka pale Juventus uki- pekee asiyekuwa wa Ju
waliupata dhidi ik wa ni mara tatu ya wachezaji wengine wa- s e .
va Burnley, s ::u‘.} naomfuatia kwa kulipwa huko kwenye Se- ventus, a".VEIngI.a.kWE
Salat? aldipond- | i S | rie A, huku akizifunika klabu zaidi ya nne nye orodha hlyo aklllpwa
wa baada ya kwenye bili yao ya mishahara kwa mwaka. B =ATR~r=f
kushindwa m Nyota huyo wa Ureno mwenye umri wa mshahara wa pauni n‘.\lll-Onl
kumpasia Sadio i ) miaka 34, kwa msimu mmoja analipwa 6.7 kwa mwaka, akishika
Mane kipindi gt fedha nyingi kushinda klabu kadhaa kwe- namba tatu kwa kUllpwa

cha pili wakati
mchezaji huyo
alipokuwa kwe-
nye eneo zuri
zaidi la kufunga.

nye Serie A mishahara yao yote inayow-

alipa wachezaji wao ndani ya mwaka. fedha nyingiv aki"ngana na
Mshahara wa Ronaldo ni zaidi ya bili Gonzalo Higuain, ambapo
za mishahara za klabu za SPAL, Udinese, mishahara yao ni kama

Brescia na Verona kwenye mishahara yao,

Mane alio- zinazowalipa wachezaji wao wote ndani theluthi moja tu ya kile
nyesha wazi kukerwa na kitendo cha ya mwaka. .
Salah kumnyima pasi. Juventus iliinasa huduma ya Ronaldo anachokivuna Ronaldo

kutoka Real Madrid mwaka jana kwa ada kwa msimu
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ORETZKA

MUNICH, Ujerumani

KLABU ya Bayern Munich itaingia uwanjani wikendi hii kucheza dhidi ya wapin-
zani wao katika kilele cha msimamo wa Bundesliga RB Leipzig, bila ya kiungo wa Leon
Goretzka.
Goretzka mwenye umri wa miaka 24, alipatwa na majeraha ya paja la mguu wa kushoto
akiwa katika mazoezi ya kikosi cha Timu ya Taifa ya Ujerumani juma lililopita, na tayari
imeshaelezwa atafanyiwa upasuaji mdogo. - = == _—
Kocha wa mabingwa hao wa Bundesliga, Niko Kovac, amesema anatambua ugumu wa
kukosekana kwa kiungo huyo, lakini atajitahidi kuziba pengo lake, ili kufanikisha
mikakati ya ushindi ndani ya dakika 90 dhidi ya RB Leipzig. s
“Goretzka alikuwa na umuhimu mkubwa kuelekea mchezo wetu wa
mwishoni mwa juma hili, lakini sina budi kukubaliana na hali halisi,
nitafanya kila linalowezekana ili kuziba kikamilifu pengo lake.”
Amesema Kovac alipozungumza na waandishi wa habari.
Bayern wanashika nafasi ya pili katika msimamo wa Ligi
ya Bundesliga, baada ya kulazimishwa sare ya mabao 2-2
dhidi ya Hertha Berlin majuma mawili yaliyopita.
Bayern Munich walifikisha alama saba, huku RB
Leipzig, wakijitanua kileleni kwa kumiliki alama
tisa, zilizotokana na ushindi wa michezo mitatu
iliyochezwa tangu kuanza kwa mshike mshike
wa ligi hiyo msimu huu wa 2019/20. ==
Matokeo ya mchezo wa mahasimu hao
utatoa picha kamili, kama RB Leipzig wa-
taendelea kuongoza msimamo wa ligi, §
ama kuwapisha mabingwa watetezi kukaa
kileleni.

i E— - e _sillle— -

Adidas yatajwa
kumzuia Pogba
kutua Madrid

MANCHESTER, England

IMEFICHUKA kwamba, kampuni ya
vifaa vya michezo ya Adidas ndio iliyo-
ingilia kati na kuzuia uhamisho wa staa
wa kimataifa wa Ufaransa, Paul Pogba
kutoka Manchester United kwenda
Real Madrid katika dirisha kubwa lil-
ilopita.

Adidas ina mkataba na Manchester
United pamoja na kiungo huyo na ili-
fanya kikao cha amani baina yao baada
ya staa huyo kutangaza kuondoka
klabuni hapo wakati akiwa katika ziara
yake ya kibiashara kule Japan.

Nyota huyo wa kimataifa wa Ufaran-
sa alisema alihitaji kupata changamoto
nyingine nje ya Manchester United.

Pogba ameanza mechi zote nne za
United msimu huu na amepika ma-
bao mawili lakini bado anatazamiwa
kuondoka Old Trafford mwishoni mwa
msimu, huku Madrid pia ikiwa imepa-
nia kumtwaa staa huyo.

Inadaiwa Kocha wa Real Madrid, Zin-
edine Zidane ndiye aliyekuwa chachu
ya Mfaransa mwenzake huyo kutaka
kutua Santiago Bernabeu.

MESSI: NATAKA SANA
NEYMAR ARUDI BARCELONA

BARCELONA, Hispania na PSG kushindwa kufikia

makubaliano katika mchaka-

ndani ya miaka yao mitatu
huku pia wakibeba Copa del

LIONEL Messi amesisitiza
kuwa hakuumizwa na kiten-
do cha klabu ya Barcelona ya
kushindwa kumrejesha ny-
umbani, Neymar msimu huu.

Neymar alicheza kwa ma-
fanikio zaidi na Messi na Luis
Suarez na kuunda utatu, uit-
wao MSN ndani ya Camp Nou
uliotikisa soka la Ulaya.

Utatu huo, ulimudu pamoja
kuiongoza Barcelona kwenye
idara yao ya ushambuliaji na
kutwaa makombe mawili ya
Ligi Kuu Hispania ‘La Liga’

Rey na Ligi ya Mabingwa Ul-
aya msimu wa 2014-15.
Muunganiko wao, ulivun-
jika mwaka 2017 wakati Ney-
mar alipoamua kuondoka
Camp Nou kwa kujiunga na
Paris Saint-Germain kwa re-
kodi ya Euro milioni 222.
Hata hivyo, majira haya
ya joto iliripotiwa kuwa nyo-
ta huyo wa Brazil alikuwa
tayari kuondoka pale Parc
des Princes kwa kurejea His-
pania, lakini ilishindikana
kutokana na FC Barcelona

to wa uhamisho.

“Nilipenda kuona Ney-
mar anarejea. Binafsi, sijui
kama Barca walifanya kila
linalowezekana  kumfanya
akarejea, lakini nafahamu ku-
washawishi PSG wamwachie
sio jambo jepesi,” alisema
Messi.

Aliongeza kusema: “Bado
natamani  Neymar arudi
hapa Barcelona, na hilo ni
suala la klabu, lakini naamini
anaweza kurudi tena hapa.”
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ZIDANE AJIPANGA

KUMSAJILI KANTE

@ @ OKiungo huyo Mfaransa atajwa kuwa kwenye orodha ya

nyota wanaotakiwa...

MADRID, Hispania

KIUNGO wa Chelsea, N'Golo Kante,
ametajwa katika orodha ya nyota wa-
naotakiwa na Kocha Zinedine Zidane
katika kikosi cha Real Madrid kwenye
kipindi cha usajili cha majira ya joto
mwakani.

Zidane ameweka wazi anahitaji
kusajili viungo wenye ubora ili kui-
marisha kikosi chake, kwa lengo la
kufanya vema kwenye mashindano
yote watakayoshiriki.

Klabu hiyo maarufu The Blues
tayari imekubali kuzidiwa nguvu na
Real kwa misimu miwili iliyopita,
mwaka jana ikichukuliwa golikipa
wake Thibaut Courtois na pia imem-
poteza mshambuliaji Eden Hazard
ambaye alitua Hispania mapema ka-
tika kipindi cha majira ya joto mwaka
huu.

Lakini kwa mujibu wa taarifa ku-

toka katika klabu ya Athletic, vigogo
hao wa Hispania wanaelezwa wako
tayari kurejea kutoa ofa nyingine kwa
Chelsea ili kumsajili kiungo huyo wa
Timu ya Taifa ya Ufaransa ambaye
anauwezo wa kucheza katika kiwan-
go cha juu kwa muda wote bila ku-
choka ifikapo mwisho wa msimu huu.

Kwa muda mrefu, Madrid imekuwa
ikimtaja kiungo wa Manchester Unit-
ed Mfaransa Paul Pogba kwamba ndi-
ye mtu sahihi katika kuboresha idara
yake ya kiungo, lakini imeonekana
wazi kwamba mchakato wa kum-
sajili nyota huyo umekwama, licha ya
mchezaji huyo kuonyesha yuko tayari
kuondoka Old Trafford.

Pogba na Kante ni wachezaji am-
bao wanaweza kutengeneza pacha
ngumu lakini inafahamika kwamba ni
moja ya wachezaji ambao wanaweza
kumalizia vema na uwezo huo una-
tambulika duniani.

Kwa sababu hiyo, ndiyo maana
Kante alijumuishwa katika kikosi cha
wachezaji 55 cha FIFPRO World XI
ambacho kilitangazwa wiki iliyopita.

Ni mchezaji pekee wa Chelsea
aliyemo kwenye kikosi hicho cha
wachezaji mahiri duniani.

Mapema katika kipindi cha majira
ya joto msimu huu, Kante aliweka
wazi kwa kifupi kwamba alikuwa na
mazungumzo na moja ya klabu kub-
wa ya Ulaya ambayo ilitaka kumsajili.

Kante alisema: ‘Ni heshima sana
kutakiwa na klabu kubwa, inapofika
wakati makocha wanaonyesha nia
ya kukuhitaji, hiyo ni ishara kwamba
kiwango chako kiko kwenye ubora
wa juu. Lakini ninafuraha na uamuzi
nilioufanya wa kuwa hapa Chelsea.
Ninampango wa kuendelea kuwa ka-
tika klabu hii ya Chelsea kwa msimu
mwingine ujao.”

KWA UFUPI

DYBALA KUTUA SPURS

TOTTENHAM inajipanga kumtoa kiungo wa Timu ya
Taifa ya Denmark, Christian Eriksen (27), kwa Juventus
ili kumpata mshambuliaji wa Argentina, Paulo Dybala
(25), katika dirisha la usajili la Januari litakapofunguliwa.
(Tuttosport, via Express)

NEYMAR ALIMKWAMISHA POGBA

KIUNGO wa Manchester United, Paul Pogba (26), ali-
kuwa amekubali kulipwa mshahara wa pauni 429,000
kwa wiki akijiunga na Paris St-Germain kabla ya dirisha
la usajili halijafungwa, lakini mchakato huo ulikwama
kwa sababu Neymar alishindwa kukamilisha uhamisho
wake wa kurejea Barcelona. (Calciomercato, via Sun)

FERNANDES RASMI SOKONI

NYOTA anayetakiwa na Tottenham, Bruno Fernandes
(25) wa Sporting Lisbon anaweza kuuzwa na klabu yake
hiyo ambayo imesema itakuwa tayari kumtoa kwa dau la
pauni milioni 62. (A Bola, via Sport Witness)

UKWELI KUHUSU ZAHA

KOCHA wa Crystal Palace, Roy Hodgson, amesema
kuwa hakuna ofa yoyote iliyowasilishwa kwa ajili ya win-
ga wa Timu ya Taifa ya Ivory Coast, Wilfried Zaha (26),
kutoka kwa klabu mbalimbali zilizokuwa zimeonyesha
nia ya kutaka huduma yake katika kipindi cha majira ya
joto. Nyota huyo aliiambia klabu yake anataka kuvunja
mkataba baada ya kushindwa kuondoka klabuni hapo.

(Mirror)

WENGER ALIMHITAJI SANCHO

KOCHA wa zamani wa Arsenal, Arsene Wenger,
ameweka wazi kuwa alijaribu kufanya mchakato wa
kumsajili winga wa Timu ya Taifa ya England, Jadon San-
cho (19), wakati alipokuwa akiichezea Manchester City,
kabla ya kuelekea Borussia Dortmund. (Express)

SANCHO ALIIKATAA UNITED

MKURUGENZI wa Michezo wa Dortmund, Michael
Zorc, amekiri katika mahojiano maalumu kwamba ku-
likuwapo na mchakato wa uhamisho wa winga, Jadon
Sancho kuelekea kwa Manchester United lakini nyota
huyo wa England hakuwa na nia ya kuondoka kwenye
klabu hiyo inayoshiriki Ligi ya Bundesliga. (Mirror)

UNITED KUONGEZA KIUNGO

MANCHESTER United inatarajia kumpa baraka kocha
wake, Ole Gunnar Solskjaer, ya kusajili kiungo katika di-
risha dogo la Januari, baada ya bodi ya klabu hiyo kuwa
tayari kutoa fungu la fedha katikati ya usajili ili kuimari-
sha kikosi chake. (Manchester Evening News)

MOSES HAKIJAELEWEKA

WINGA wa Chelsea, Victor Moses (28), ameonye-
sha kutofurahia mchakato wake wa mkataba wake wa
mkopo na Fenerbahce kubadilika na kuwa wa kudumu,
licha ya klabu hiyo ya Uturuki kuwa na kipengele kina-
chowaruhusu kumsajili moja kwa moja Mnigeria huyo.
(Star)

SINCLAIR AMFAGILIA STERLING

WINGA wa zamani wa Timu ya Taifa ya England,
Trevor Sinclair, amesema kuwa kiwango cha sasa cha
mshambuliaji wa Manchester City, Raheem Sterling, ni
kizuri kama alivyo Lionel Messi na Cristiano Ronaldo.
(Talksport)

WILLIAMS: UNITED WALINIHITAJI

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Hispania, Ina-
ki Williams (25), ameweka wazi kwamba alikuwa na
mazungumzo na Manchester United kabla ya kufikia
makubaliano ya kusaini mkataba wa mpya wa kuende-
lea kuitumikia Athletic Bilbao. (Cadena Ser; via Inde-

pendent)

CITY, UEFA MAMBO BADO

UAMUZI wa kesi kati ya Shirikisho la Soka Ulaya
(Uefa), kuhusiana na matumizi mabaya ya fedha dhidi
ya klabu ya Manchester City utajulikana ikifika mwisho
wa msimu. (Times - subscription required)

EVERTON WALIIGOMEA DORTMUND

MABOSI wa Everton walikataa ofa kutoka kwa Borus-
sia Dortmund ambayo ilikuwa inahitaji saini ya kiungo
mshambuliaji, Anthony Gordon (18), katika kipindi cha
majira ya joto. Nyota huyo anaichezea pia Timu ya Taifa
ya vijana wa umri chini ya miaka 19 ya England (U-19).
(Football Insider)
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HABARI MICHEZO

WANARIADHA WATANZANIA
KUCHUANA SAUZI JUMAPILI

Na Moshi Lusonzo

WANARIADHA wanaochipukia, Jamila
Abdullah na Lister Pakua, wanatarajia
kea Afrika Kusini kwa ajili ya kushiriki mbio
za kimataifa za Cape Town Marathon am-
bazo zinatarajiwa kufanyika kesho kutwa
nchini humo.

Nyota hao waliagwa rasmi jana na ku-
kabidhiwa tiketi za safari hiyo na Ofisa
Mtendaji wa Kampuni ya Bima ya Sanlam,
Khamis Suleiman, ambaye kampuni yake
imedhamini wanamichezo hao.

Suleiman,
alisema kuwa anawapongeza wanariadha
hao kwa kupata nafasi ya kwenda kush-
iriki mbio hizo na anaamini wataiwakilisha
vema nchi katika mashindano hayo.

Suleiman alisema kuwa anaamini wali-
fanya maandalizi mazuri kuelekea mbio
hizo ili watakapokuwa huko, wafanye vi-
zuri na hatimaye kulitangaza vema jina la
Tanzania.

“Kampuni yetu haikukosea kuwadhami-
ni kwenda kushiriki katika mbio hizi za ki-
mataifa, nina matumaini makubwa kuwa
mtaipeperusha vizuri bendera ya Tanza-
nia kwa kushika nafasi muhimu za juu,
tunaamini pia mlijiandaa vizuri kwenda
kushindana, ” alisema Suleiman.

Kwa upande wa balozi wa Sanlam,
mtangazaji maarufu nchini, Maulid
Kitenge, aliishukuru kampuni hiyo kwa
kukubali kuwadhamini wanamichezo hao
na kueleza kwamba wakiwa nchini humo
wanatarajia wataonyesha ushindani kuto-
kana na kujiandaa vema kurejea na medali.

“Tunawaamini wawakilishi wetu, wame-
fanya mazoezi ya kutosha kwa sababu
wamejiandaa kwenda kushindana, pia
naweza kuwahakikishia wadau kwamba
wanariadha hawa wana ari kubwa ya ku-
fanya vizuri,” alisema Kitenge.

Wanariadha hao wanatarajiwa kuam-
batana na wadau wengine wa mbio hizo
ambao ni pamoja na Stephen Mndeme, In-
nocent Shaku na Kitenge.

Washiriki hao walipata nafasi ya kwenda
kupeperusha bendera ya Tanzania katika
mbio hizo baada ya kufanya vema katika
mbio maalum za kutafuta wanariadha we-
nye vipaji yanayojulikana kwa jina la “Life
Marathon’ yaliyofanyika Agosti 6 mwaka
huu kwa kushirikisha nyota kutoka klabu
mbalimbali za riadha hapa nchini.

Tanzania, Johnson Mshana, Jane Moshi, Jamal Mohamed na Wilson Nkya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwakyembe awafunda wahitimu

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe, amewa-
taka wanafunzi waliohitimu mafunzo maalum
ya uzalishaji filamu kutumia vema elimu wali-
yoipata ili kuandaa vizuri kazi zao, imefaha-
mika.

Wanafunzi hao wamepata mafunzo hayo
chini ya programu ya kuendeleza vipaji in-
ayosimamiwa na MultiChoice Talent Factory
ambao walihudhuria kikao cha Bunge la Tan-
zania kama wageni maalum wa Wizara ya
Habari, Sanaa, Utamaduni na Michezo.

Mwakyembe aliwaambia wahitimu hao
kuwa wakitumia vema mafunzo waliyopata,
watakuwa katika nafasi nzuri ya kufanya vema
kwenye soko la filamu hapa nchini.

Pia kiongozi huyo aliwakumbusha wahit-
imu hao kutumia mafunzo maalum waliyoya-
pata katika kuleta mapinduzi ya tasnia ya
filamu hapa Tanzania.

Katika ziara hiyo, wanafunzi hao pia waliku-
tana na wadau mbalimbali wa sanaa, akiwamo
Naibu Spika, Dk. Tulia Apson, Naibu Waziri wa
Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Juliana Shonza na Naibu Waziri wa Kazi,
Vijana, Ajira, Anthony Mavunde.

Shonza aliwaeleza kuwa tasnia ya filamu ni

moja ya tasnia zinazokuwa kwa haraka hapa
nchini, hivyo ni muhimu wanatasnia wawe
na mafunzo ya kutosha na yanayoendana na
wakati ili iweze kupambana na nchi nyingine
katika soko la filamu.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari,

Utamaduni, Sanaa na Michezo, Suzan Mlawi,
amesisitiza kuwa serikali inaahidi kuendelea
kushirikiana na wadau wa tasnia mbalimbali
ili kuharakisha ukuaji wa tasnia hizo.

Mlawi alisema kuwa ushirikiano kati ya seri-
kali na wadau ni muhimu na kwamba wame-

]
Ndayiragije
ajipanga
kuimaliza
Triangle

Na Faustine Feliciane

WAKATI joto la pambano la
kimataifa la Kombe la Shirikisho
Afrika kati ya Azam na Triangle
United ya Zimbabwe likizidi ku-
panda, Kocha Mkuu wa ‘Wanalam-
balamba’ hao, Etienne Ndayiragije,
amesema ana uhakika kikosi chake
‘kitawafumua’ wapinzani wao na
kusonga mbele katika mashindano
hayo.

Ndayiragije alisema kuwa maan-
dalizi kuelekea mechi hiyo yame-
kamilika na kikosi chake hakina
sababu ya kupoteza mchezo huo
wa nyumbani.

“Ni lazima tupambane tupate
ushindi nyumbani.. kuna faida
ya kucheza nyumbani, na lazima
tuitumie hii nafasi kama kweli
tunataka kusonga mbele,” alisema
Ndayiragije.

Kocha huyo alisema pia ame-
wafuatilia wapinzani wao na tayari
amewaandaa vema wachezaji wake
kukabiliana na changamoto kutoka
kwa wageni hao.

“Kabla hatujaufikiria mchezo
wa marudiano, ni lazima kwanza
tufanye kazi kubwa hapa nyumbani
kwa kuhakikisha tunapata ushindi,
tena ushindi mkubwa utakaotura-
hisishia kazi kwenye mchezo wa
marudiano,” Ndayiragije alisema.

Azam FC wanatarajia kuwakari-
bisha Triangle United keshokutwa
kwenye Uwanja wa Azam Complex
na timu hizo zinatarajia kurudiana
baada ya wiki mbili jijini Harare na
mshindi wa jumla atakuwa amefu-
zU hatua ya makundi ya michuano
hiyo.

wa filamu

jipanga kuendelea kuhakikisha sera na kanuni
zinaboreshwa ili kuakisi hali halisi ya ukuaji
wa tasnia ya filamu.

Awamu ya pili ya programu hiyo ya mafun-
zo inatarajiwa kufanyika mapema mwezi ujao
kwa kushirikisha wanafunzi wengine 60.

Ruvuma Marathon kufanyika Oktoba

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

waweze kuboresha zaidi mchezo huo

WAKAZI wa mkoa wa Ruvuma
wametakiwa kuupa umuhimu na
thamani mchezo wa riadha kwa lengo
la kuimarisha afya zao badala ya kuu-
chukulia kuwa ni sawa na adhabu.

Ushauri huo, ulitolewa jana na Mkuu
wa Ruvuma, Christina Mndeme, waka-
ti wa uzinduzi wa Tamasha la Riadha
la Kunyumba Marathon linalotarajiwa
kufanyika Oktoba 26, mwaka huu kwa
kushirikisha wanariadha zaidi ya 200
kutoka mikoa mbalimbali hapa nchini.

Mndeme alisema kuwa mbio hizo
zinatarajiwa kutoa fursa nyingi kwa
vijana kwa kuwaunganisha pamoja ili

na wabadili mawazo kwa kuutambua
kutokana na kusaidia kujenga afya
zao na kuwafanya waache kushinda
kwenye vijiwe.

Kiongozi huyo aliwataka wananchi
wa mkoa huo kujitokeza kwa wingi
kushiriki mbio hizo ambazo naye
anatarajia kuwaongoza katika umbali
wa kilomita 10.

Naye Mratibu wa mbio hizo, am-
baye ni Mkurugenzi wa Vayo Events,
Violet Kiyanya, alisema kuwa kam-
puni yake imeandaa tamasha hilo
kwa lengo la kuanzisha maonyesho
mengine ya michezo, utamaduni, utalii
na shughuli nyingine za jamii ya wa-

nanchi wa mkoa huo.

Kiyanya alisema kuwa madhu-
muni makuu ya mashindano hayo ya
Kunyumba Marathon ni kukuza utalii,
kuinua vipaji na kuimarisha afya za
wakazi wa mkoa wa Ruvuma, pamoja
na kuwakutanisha vijana na wadau ili
kupanga mipango va kuijenga Tanza-
nia ya Viwanda.

Naye Katibu Mkuu wa Chama cha
Riadha Mkoa wa Ruvuma, Faustine
Mhagama, alisema kuwa wamefarijika
kuona wadhamini mbalimbali wameji-
tokeza kuendesha mbio hizo ambazo
zitasaidia kuendeleza mchezo wa
riadha katika mkoa wao.
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Mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya England, Raheem Sterling, akijaribu kumtoka golikipa wa Kosovo, Arijanet Muric katika mechi ya
kuwania kufuzu Euro 2020 iliyochezwa mapema wiki hii. England ilishinda mabao 5-3. PICHA: MTANDAO

SIMBA, MTIBWA
HAPATOSHI BARA

® @ OKila upande watamba kufanya kweli katika mchezo huo

waraundiya ...

Na Somoe Ng'itu

MBIO za kuwania ufalme wa soka nchini
zinatarajiwa kuendelea tena kwa mabing-
wa watetezi, Simba kuwakaribisha Mtibwa
Sugar katika mchezo wa raundi ya pili wa
Ligi Kuu Tanzania Bara utakaochezwa leo
kwenye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Sa-
laam.

Simba ilianza ligi hiyo kwa ushindi wa
mabao 3-1 dhidi ya “Maafande” wa JKT
Tanzania wakati Mtibwa Sugar yenyewe
ilichapwa idadi kama hiyo ya magoli na we-
nyeji wao Lipuli FC ya Iringa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Simba, Patrick Aussems, alisema
kuwa mechi hiyo ni ngumu kwa kila timu,
lakini kikosi chake kiko imara kupambana
ili wapate matokeo mazuri.

Aussems alisema kuwa wachezaji wake
wanafahamu ushindi katika mchezo wa leo,
utawaweka katika nafasi nzuri ya kutimiza
malengo yao ya kupata matokeo bora zaidi
ya msimu uliomalizika.

Mbelgiji huyo ambaye msimu uliopita
aliifikisha Simba katika hatua ya robo fain-

ali ya mashindano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, alisema pia amewataka
wachezaji wake kutowadharau wapinzani
wao na kutofikiria matokeo yoyote ya
mechi zilizopita.

“Tunajua kuwa hii ni ligi,
tunahitaji kupata ushindi
katika mechi zote na hasa
hizi 10 za kwanza, hii
itatuweka kwenye nafasi
nzuri, Kila timu inahitaji
kukaa kwenye nafasi ya
juu na ukifanikiwa kukaa
hapo ni vema
ukajiimarishaili
usiondolewe, tunahitaji
kuwa mahali hapo,”
alisema Aussems.

Naye Kocha Mkuu wa Mtibwa Sugar, Zu-
beri Katwila, aliliambia gazeti hili kuwa

wachezaji wake wako tayari kwa ajili ya
mchezo huo, na wamejipanga kulipiza
“kisasi” cha kufungwa na Simba ambacho
walikipata katika michezo miwili ya ligi
hiyo msimu uliopita.

“Tuko katika hali nzuri, jeshi langu lipo
sawa sawa na tayari kuvaana na Simba
hapo kesho (leo), kwa kifupi timu na
wachezaji wote wanajuana, hakuna mab-
adiliko makubwa yaliyofanywa, wachezaji
ni wale wale,” alisema Katwila.

Kocha huyo alisema kuwa kikosi chake
kilitarajia kuwasili jijini jana jioni ili ku-
kamilisha maandalizi ya mchezo huo na
amewataka mashabiki wao wajitokeze kwa
wingi kuwashangilia na kutokuwa na wasi-
wasi wa aina yoyote.

Ligi hiyo inatarajia kuendelea tena kesho
kwa Namungo FC kuwakaribisha Singida
United kwenye Uwanja wa Kassim Majaliwa
ulioko mkoani Lindi, wakati JKT Tanzania
itacheza dhidi ya Lipuli FC hapa Dar es
Salaam na Mbao FC itavaana na Biashara
United kwenye Uwanja wa CCM Kirumba

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Shikalo aongeza
mzuka Yanga

Na Faustine Feliciane

MAMBO yamenoga! Uamuzi wa
Kocha Mkuu wa Yanga, Mwinyi
Zahera, kuweka wazi kuwa atam-
tumia golikipa wa kimataifa wa timu
hiyo, Farouk Shikalo katika mchezo
wa Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya
Zesco United utakaochezwa kesho,
kumekifanya kikosi chake kuonekana
kuwa imara zaidi.

Shikalo alishindwa kuidakia Yanga
katika mechi mbili za kimataifa
zilizopita dhidi ya Township Rollers,
kutokana na hati yake ya uhamisho
ya kimataifa (ITC), kuchelewa kupa-
tikana.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Zahera, alisema kuwa kupatikana
kwa ITC hiyo kumeongeza matumaini
ya kufanya vema katika mchezo
huo wa kesho, ambao wanahitaji
kupata ushindi ili kujiweka kwenye
nafasi nzuri ya kusonga mbele katika
mashindano hayo.

“Nafurahi ITC ya Farouk imefika,
sasa anaweza kucheza dhidi ya
Zesco, ni golikipa mzuri na niliyeku-
wa ninamwihitaji kwenye michezo
hii ya kimataifa,” alisema Zahera.

Hata hivyo, Zahera hakuwa tayari
kuweka wazi kama atamtumia au
hatomtumia gokilipa huyo katika
mchezo huo wa kesho, huku ak-
iongeza kwamba sasa wanasubiri ITC
ya mshambuliaji wao, David Molinga.

Azam yamwaga
mamilioni Stars

Na Shufaa Lyimo

SHIRIKISHO la Soka Tanzania
(TFF), limesaini mkataba wa miaka
minne na Kampuni ya Azam Media
kwa ajili ya kuidhamini Timu ya
Soka ya Taifa (Taifa Stars), wenye
thamani ya Sh. milioni 400.

Mkurugenzi wa Michezo wa
AzamTV, Patrick Kahemele, alisema
kuwa Taifa Stars itakuwa ikipata
kiasi cha Sh. milioni 35 Kila in-
apocheza mechi na kwa mwaka
kampuni yake inatarajia kutumia Sh.
milioni 100.

Kahemele alisema pia kampuni
hiyo imesaini mkataba mpya wa
kuendelea kuidhamini Ligi Kuu
Tanzania Bara kwa muda wa miaka
minne ambao una thamani ya Sh.
bilioni 4.5.

Rais wa TFF, Wallace Karia, alise-
ma mkataba huo utaleta maendeleo
makubwa ya mchezo huo hapa
nchini na shirikisho hilo litahakiki-
sha linalinda haki za mikataba ya
wadhamini wake wote.
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