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Adaiwa kuwatuma askari kubaka binti

Na Mwandishi Wetu

BINTI ambaye umri wake
haujatajwa, mkazi wa Mtaa wa
Msakala na Dovya, jirani na
Shule ya Msingi Yombo Dovya,
wilayani Temeke, mkoani Dar
es Salaam, anadaiwa kubakwa
na kulawitiwa na vijana watano
ambao wanadaiwa ni askari wa
moja ya vikosi vya ulinzi nchini.

Vijana hao walimpiga picha
mjongeo wakati wanamfanyia
ukatili huo binti huyo kisha
kuisambaza katika mitandao
ya kijamii, wakidaiwa kutumwa
na bosi wao aliyedai kuwa binti
huyo ana uhusiano wa kimap-
enzi na mumewe.

Tukio hilo liliibuliwa na ali-
yekuwa Meya wa Ubungo, Boni-
face Jacob ambaye aliandika
mkasa mzima kwenye ukurasa
wake wa X huku akiwatumia
nakala (tag) Rais Samia Suluhu
Hassan kama Amiri Jeshi Mkuu
wa Majeshi Tanzania, Waziri wa
Ulinzi wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Dk. Stergomena
Tax na Waziri wa Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dorothy Gwa-
jima.

Meya Boniface aliandika: “Bin-
ti huyu amebakwa na kulawiti-
wa akiwa anarekodiwa video
tatu tofauti. Askari hao walim-
rekodi wakiwa wanambaka na
kumlawiti, wamesambaza video
zake mitandaoni kwa maagizo
ya kiongozi wao (afande) am-
baye amewatuma kumpatia
huyu binti adhabu.

“Kwa maelezo ya vijana hao
(askari), kosa la huyu binti ni
kutembea na mume wa bosi wao
(afande), Mahojiano katika vid-
eo hizo tatu tofauti yanaonesha
binti amekamatwa na kubakwa
na kulawitiwa nje ya Mkoa wa
Dar es Salaam,” alidai Jacob.

Anadai kuwa afande huyo ali-
gundua kuwa mume wake ana
uhusiano na binti huyo kupi-
tia ujumbe mfupi wa maandi-
shi waliokuwa wanawasiliana,
ndipo alichukua simu ya mume
wake na kuendelea kuwasiliana
na binti kwa ujumbe wa kimap-
enzi.

Meya huyo wa zamani ana-
dai kuwa mwanamke huyo
aliwasiliana na binti huyo na
kukubaliana kukutana na kum-
tumia fedha za nauli ndipo binti
alichukua usafiri kwenda alikoe-
lekezwa na alipofika, aliwasili-
ana na mwenyeji wake ambaye
alimwelekeza aliko na alipofika,
alipokewa na vijana hao kisha
kupelekwa eneo walikomtenda
ukatili huo.

Meya huyo mstaafu anaende-
lea kudai kuwa: “Sisi Watanzania
tuliohuzunishwa na ukatili huu,
tunataka kuona vijana wote wa-
tano na kiongozi aliyewatuma
wanakamatwa na kufikishwa
mbele ya mkono wa sheria.

“Kuona majeshi yetu yenye
heshima kubwa sana barani Af-
rika, yanajitenga na kashfa hii ya
ubakaji kwa raia wake. Majeshi
na vikosi vyote vinafanya msako
na utambuzi wa watu hawa, ki-

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima

sha wawakabidhi katika vyom-
bo vya kisheria na kushtakiwa
kama kweli ni waajiriwa wa
majeshi yetu.

“Kwa kuwa Amiri jeshi Mkuu
wa Majeshi ya Tanzania ni
mama, Waziri wa Ulinzi ni
mama, Waziri wa Wanawake ni
mama, tunatarajia kuona wa-
kichukizwa zaidi juu ya udhalil-
ishaji na ukatili juu ya mtoto wa
kike wao wakiwa kama wazazi
na viongozi wenye dhamana ya
kulinda raia wa Tanzania,” Jacob
anasema.

JESHI LA POLISI

Kwa mujibu wa taarifa kwa
umma iliyotolewa jana na Mse-
maji wa Jeshi la Polisi nchini,
Naibu Kamishna David Misime,
jeshi hilo linafanyia kazi taarifa
za tukio hilo.

“Kwenye mitandao ya kijamii
inaonekana video inayosamba-
zwa ikimwonesha binti anayes-
emekana ametokea Yombo
Dovya, Jiji la Dar es Salaam ak-
idhalilishwa na kufanyiwa uka-
tili ambao haukubaliki kwani
ni kinyume cha sheria, maadili
ya Mtanzania na haki za bin-
adamu,” Naibu Kamishna huyo
alisema katika taarifa yake hiyo.

Naibu Kamishna Misime alise-
ma Jeshi la Polisi linatoa wito
kwa wananchi kuacha kuende-
lea kusambaza video hiyo kwa
kuwa kusambaza ni kosa kishe-
ria, pia ni kuendelea kudhalili-
sha utu wa binadamu.

“Pia tunatoa wito kwa mwe-
nye taarifa ya kuhakikisha mko-
no wa sheria unawafikia kwa
haraka waliofanya ukatili huu,
asisite kutusaidia kwa kutupa
taarifa au kumpatia kiongozi
yeyote yule wanayemwamini

kwamba taarifa ikimfikia watu
hao watapatikana haraka iweze-
kanavyo au toa taarifa kupitia
namba 0699998899,” alisema.

WAZIRI GWAJIMA

Katika ujumbe huo, Waziri wa
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum,
Dk. Dorothy Gwajima aliandika
jana: “Ahsante sana kunaTag. Ni-
mesoma na kuwasilisha kwenye
mamlaka yenye dhamana ya ku-
chunguza na kukamata ambayo
ni Wizara ya Mambo ya Ndani.
Watatoa taarifa kwa nafasi yao.

“Kwa namna yoyote ile, taarifa
hii inasikitisha na jambo kama
hili halifai, ni la kulaaniwa na
haliwezi kufumbiwa macho.
Iwapo manusura au aliyekaribu
naye atasoma hizi taarifa, wasio-
gope, watoe taarifa ili manusura
apate msaada haraka, ikiwamo
huduma za afya, kisaikolojia na
usalama.

“Namba zetu ziko hewani,
yangu mwenyewe ni.. (akataja
namba zake za simu) na za wiz-
ara ziko kwenye tangazo letu.

“Aidha, tuvipe ushirikiano vy-
ombo vyetu kila mwenye taarifa
namba za IGP alizotangaza ni...
(akataja namba za simu). As-
anteni, tuendelee kushirikiana
kulinda jamii yetu. Sisi ni jamii
moja, uovu hapana!”

Waziri Dorothy pia alisema
akiambatanisha taarifa ya Jeshi
la Polisi kwenye ukurasa wake
na kuandika: “Kwa kurejea
taarifa ya Jeshi la Polisi, ndugu
wanajamii, tuendelee kutoa ush-
irikiano sasa na daima. Asanteni
sana, Asanteni sana.”

Baada ya ujumbe huo, wa-
nanchi waliendelea kuandika
ujumbe, wakimpongeza kwa
kuwa na utaratibu wa kufanyia

[

Msemaji wa Jeshi la Polisi nchini,
Naibu Kamishna David Misime,

kazi haraka taarifa anazopewa.

“Wewe mama (Gwajima) ni
mtu makini sana kati ya mawa-
ziri tulionao. Hili jambo si la
kuachiwa raia tupige kelele
wenyewe. Kila ~mpendahaki
anapaswa kupaza sauti. Mungu
akuongezee maarifa na hekima,”
aliandika mmoja wa waliosoma
ujumbe wa waziri huyo.

WANAHARAKATI

Mratibu wa Mtandao wa Wa-
tetezi wa Haki za Binadamu
Tanzania (THRDC), Onesmo
Olengurumwa, alisema wanal-
aani tukio hilo huku wakieleza
kuongezeka matukio ya vyombo
vya ulinzi kujichukulia sheria
mkononi panapotokea tofauti
baina yao na raia.

Alisema ni muhimu kukawa
na mwongozo kwamba waache
kutumia vibaya madaraka yao
kwa kuwa hakuna aliye juu ya
sheria na inapotokea wameko-
sana na raia, zifuatwe taratibu
na si kutumia nguvu na kuumiza
raia, jambo linalosababisha uta-
wala wa sheria kutoheshimiwa.

“Tunapokea malalamiko
mengi ya kundi hili kuwatendea
ubaya raia, kukiwa na mgogoro
wa ardhi, hivi karibuni kuna
tukio la askari huko Mkuran-
ga alihisi raia anatembea na
mkewe, alikusanya wenzake
wakakamata raia wakawapiga,
lakini kuna tukio la mwanajeshi
kumpiga dereva wa daladala.

“Ni muhimu viongozi wakake-
mea vikali haya matukio haya
kuondoa dhana kwamba mtu
akiwa mwanajeshi/askari
anaweza kufanya jambo lolote
kwamba wako juu ya sheria. Tu-
nataka wahusika wa tukio hili
wakamatwe na wafikishwe kwe-

nye mahakama kwa uwazi na si
usiri,” alisema.

Mwenyekiti wa Jukwaa Ia
Katiba Tanzania (JUKATA), Ana-
nilea Nkya, alisema waliotenda
tukio hilo wamekiuka Sheria ya
Kudhibiti Makosa ya Kujamii-
ana ya Mwaka 1998, hivyo la-
zima polisi wawakamate kisha
wapelekwe mahakamani ili haki
ipatikane.

“Hakuna mtu aliye juu ya
sheria, hakuna sababu yoyote
kwa Jeshi la Polisi kuogopa
kumkamata yeyote aliyetenda
ukatili huo, kila mmoja ana wa-
jibu wake na hivyo lazima she-
ria ziheshimiwe na hatua kali
zichukuliwe mara moja na ku-
wafikisha mahakamani.

“Hakuna sababu yoyote in-
ayohalalisha mtu kubakwa.
Kubaka mtu ni kosa la jinai,
jinai ikitendeka lazima hatua
zichukuliwe. Hatua zisipochuku-
liwa itaonyesha kuna watu wako
juu ya sheria, jambo ambalo
ni hatari sana kwa nchi yetu,”
alisema.

Mkurugenzi wa Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC),
Dk. Anna Henga, alipotafutwa
na Nipashe kuzungumzia tukio
hilo, alisema:

“Inasikitisha kuwa wanaotaki-
wa kulinda haki ndiyo wanavun-
ja haki. Jambo hili si tu ni jinai,
bali pia ni ukiukwaji wa haki za
binadamu.

“Kama mume amechepuka,
kuna Sheria ya Ndoa (1971),
hivyo angeomba talaka au kum-
samehe, na si kumfanyia uka-
tili. Habari hii ikithibitika, wote
wachukuliwe hatua za kisheria
maana hakuna aliye juu ya she-
ria. Tutaifuatilia kesho (leo) ili
tumpe huyu binti msaada wa
kisheria.”



Jumatatu Agosti 5, 2024

Nipashe 3

HABARI KITAIFA

Ofisa Mawasiliano Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), Semu Mwakyan-
jala (kulia), akitoa maelezo ya fursa zilizopo katika sekta ya mawasiliano nchini kwa raia
wa China aliyetembelea Banda la mamlaka hiyo jana kwenye Maonesho ya Nanenane

Samia awapa jukumu maalum
Bashe na Jafo uzalishaji sukari

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan
ameagiza Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe na Waziri wa Vi-
wanda na Biashara, Dk. Selem-
ani Jafo kuanza mchakato wa
mabadiliko ya sera ili viwanda
vya sukari vya ndani viwe na
uwezo wa kuzalisha sukari ya
viwandani na malighafi ya ku-
zalisha nishati safi ya kupikia na
matumizi mengine.

Vilevile, Rais ameagiza Chuo
Kikuu cha Mzumbe kurejesha
utaratibu wa kufundisha vion-
gozi wa serikali ili kuongeza
uwajibikaji na kupata watumishi
wanaotekeleza majukumu yao
kwa weledi na ufanisi mkubwa.

Rais Samia aliagiza hayo jana
kwa nyakati tofauti wakati aki-
zungumza na wananchi katika
ziara yake mkoani Morogoro
baada ya kufungua mradi wa
ujenzi wa barabara ya Kidatu-
Ifakara yenye urefu wa kilometa
66.9 na daraja la Mto Ruaha
Mkuu, kuweka jiwe la msingi wa
ujenzi wa jengo la Chuo Kikuu
cha Mzumbe na kufungua mra-
di wa upanuzi wa Kiwanda cha
Sukari Kilombero.

Alisema kama viwanda vya
sukari vya ndani vikizalisha su-
kari ya viwandani, vitaipunguz-
ia serikali matumizi ya fedha za
kigeni kuagiza bidhaa hiyo nje
ya nchi na hivyo kusaidia kuka-
bili uhaba wa dola nchini.

Alisema mabhitaji ya sukari
ya nyumbani ni tani 650,000
huku ya viwandani ikiwa ni tani
250,000 na kwamba kuendelea
kuagiza bidhaa hiyo nje ya nchi
ni matumizi mabaya ya fedha za
kigeni.

“Nina uhakika tukivipa kazi
viwanda vyetu vinaweza ku-
tuzalishia sukari ya viwandani
na hiyo sasa ndio kazi ninayo-
taka mkaifanyie kazi, angalieni
mtawekaje sera zetu ili viwanda

hivi vizalishe sukari ya viwanda-
ni, lakini pia wazalishe ‘Ethanol’
kwa ajili ya kupata nishati safi
ya kupikia na viwanda vingine,”
aliagiza.

Rais alimwagiza Waziri wa
Kilimo (Bashe) kujadiliana na
wazalishaji sukari changamoto
zilizopo kwa upana na kuzitatua
ili kuwawekea mazingira mazuri
ya uzalishaji, lengo likiwa ni ku-
hakikisha nchi inajitosheleza
kwa chakula.

Rais Samia alisema serikali
ipo tayari kubadilisha sera na
sheria za nchi ili kuweka mazin-
gira mazuri ya wawekezaji, len-
go likiwa kujihakikishia uzalish-
waji chakula cha kutosha kwa
mahitaji ya ndani na nje.

Akiwa katika Jimbo la Miku-
mi, Rais alishauri wananchi wa
eneo hilo kuwekeza katika ny-
umba za wageni ili kujiongezea
kipato kutokana na ongezeko
la watalii linalosababishwa na
matangazo aliyoyafanya kupitia
filamu ya Tanzania The Royal
Tour pamoja na treni ya kisasa
ya mwendokasi.

Rais pia alisema serikali imet-
enga Sh. bilioni 7.2 kwa ajili ya
kuendeleza Bonde Ruhembe,
fedha hizo zitatumika kufanya
utafiti, kujenga mabwawa kwa
ajili shughuli za kilimo iki-
wamo mpunga na miwa na

kujenga kingo zitakazodhibiti
mafuriko.
Alisema itendelea kuwapa

wakulima ruzuku ya mbolea na
inajipanga kwa ajili ya kuwapa
ruzuku za mbegu, ili kupunguza
changamoto zitokanazo na uzal-
ishaji mazao ili nao wafurahie
matunda ya kazi zao.
Alipongeza Watanzania kwa
kazi nzuri ya kuongeza uzal-
ishaji chakula kwa kuwa kwa
mara ya kwanza mwaka huu
nchi imeuza tani milioni 1.1 za
chakula Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Kongo (DRC) na tani

600,000 zimeuzwa Zambia.

Akiwa Mzumbe, Rais aliagiza
chuo kikuu hicho kurejesha uta-
ratibu wa kufundisha viongozi
wa serikali ili kuzalisha vion-
gozi zaidi wanaofanya kazi kwa
weledi na ufanisi huku akiahidi
kukitafutia fedha zaidi chuo hi-
cho.

“Mzumbe ni Chuo chenye sifa
ya kupika na kuzalisha vion-
gozi mbalimbali wakiwamo wa
Chama chetu cha Mapinduzi
(CCM), kwa haraka Dk. Emma-
nuel Nchimbi na kwa upande
wa serikali ni Balozi Ombeni
Sifue ambaye bado tunamtumia
kwenye shughuli za kiserikali,”
alisema.

Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, alisema mahitaji ya
sukari kwa sasa ni tani laki
650,000, upanuzi wa kiwanda
hicho utaongeza uzalishaji hadi
kufikia tani 271,000 kwa mwaka
na idadi ya wakulima kutoka
9,500 mpaka 16,000 na mapato
ya wakulima yatapanda kutoka
Sh. bilioni 65 hadi bilioni 165.

Alisema wameanza kufanya
upembuzi yakinifu wa ku-
wawekea wakulima wa miwa
miundombinu ya umwagilia-
ji ili wafikie tija ya uzalishaji wa
angalau tani 80 hadi 100, lengo
likiwa ni asilimia 65 wa miwa ya
kutumika katika uzalishaji suka-
ri itoke kwa wazalishaji wadogo.

Msajili wa Hazina, Nehemia
Msechu, alisema serikali inami-
liki uwekezaji wa kiwanda hi-
cho kwa asilimia 25 kupitia ofisi
yake.

Makamu Mkuu wa Chuo Ki-
kuu Mzumbe, Prof. Willium
Mwegoha, alisema ujenzi wa
majengo mapya chuoni ume-
shaanza na utagharimu Sh. bil-
ioni 4.8 na kuongeza udahili wa
wanafunzi kutoka 15,000 hadi
kufikia 40,000.

*Imeandaliwa na Jenifer
Gilla na Ashton Balaigwa

: wakati
¢ mkutano wa hadhara wa chama
¢ hicho uliofanyika Kata ya Ugalla
: jimboni Nsimbo.

Zitto alalama raia 162,000
kuzuiwa Kukutana na
wanasiasa, wizara yajibu

: NaMwandishi Wetu

KIONGOZI mstaafu wa Cha-

: ma cha ACT Wazalendo, Zitto
: Kabwe amelalama kuzuiwa ku-
: kutana na wananchi wapatao
¢ 162,000 walio katika kambi ya
¢ Kanonge na Katumba, wilayani
: Nsimbo, mkoani Katavi.

Amedai kuwa watu hao

: wamezuiwa kukutana na wa-
 nasiasa wa vyama vya upinzani
: nchini, akisisitiza ameshtushwa
¢ na hali hiyo kwa kuwa watu hao
: wana haki zote za uraia wa Tan-
: zania.

Ameitaka serikali kumwagiza

¢ Waziri wa Mambo ya Ndani ya
¢ Nchi kuondoa wakuu wa maka-
. zi katika kambi hizo kwa madai
: kuwa wako kinyume cha sheria.

Zitto alitoa kauli hiyo jana
akizungumza katika

Alisema viongozi wa ACT

¢ Wazalendo Mkoa wa Katavi
: waliandika barua kwa Jeshi la
: Polisi kutoa taarifa ya kufanya
. mikutano ya hadhara katika
¢ Kambi ya Kanonge, mkutano
: uliokuwa ufanyike juzi - Agosti
¢ 3 mwaka huu na kujibiwa kuwa
: Mkuu wa Makazi wa kambi
¢ hiyo ameeleza kuwa
. hairuhusiwi eneo hilo”.

“siasa

“Halmashauri ya Wilaya Nsim-

. bo ilipokea zaidi ya wakimbizi
¢ 200,000 mwaka 1972 kutoka
* Burundi waliopelekwa katika
: kambi za Katumba na Kanonge,
: wilayani humo.

“Mwaka 2008 hadi 2010, seri-

¢ kali iliamua kutoa uraia kwa
¢ wakimbizi 162,000 waliokubal-
¢ iwa kuwa raia wa Tanzania.
: Hawa wana haki zote zinazom-
! pasa raia wa Tanzania ikiwamo
¢ kuchagua na kuchaguliwa na
: ili haya yafanyike lazima wana-
: siasa tufike huko,” Zitto alisema.

Aliongeza: “Wananchi wa-

* naotambulika kuwa Watanza-
: nia kwa mujibu wa sheria za
¢ nchi katika kambi hizo, wanazo
¢ haki sawa na Watanzania wen-
: gine, hivyo kuzuia mikutano ya
: hadhara kufanyika eneo hilo ni
: kuwanyima haki yao kikatiba.”

Zitto alisema kuwa mwaka

* 2020, walifanya mkutano katika
¢ Kambi ya Katumba kumwom-
¢ bea kura Philip Mallack kuwa
: Mbunge wa Nsimbo na wa-
: nanchi hao walipiga kura, hali
¢ iliyomfanya ahoji mazingira ya
: kutoruhusiwa mikutano katika
¢ eneo hilo hivi sasa.

“Hizi ni mbinu za washindani

¢ wetu kuwatisha wakazi wa mae-
: neo hayo. Mimi ninawaambia
¢ waacheni wawe na uhuru wa
¢ kuchagua wamtakaye, tusiwala-
- zimishe kwa kuwa uraia wao si
: fadhila kwa chama fulani,” Zitto
: alisema

Katika mkutano huo, Zitto

. pia alikosoa uamuzi wa seri-

kali kupitia Shirika la Hifadhi
za Taifa (TANAPA) na Wakala
wa Huduma za Misitu (TFS)
kuongeza maeneo ya hifadhi
bila kujali ongezeko la idadi ya
watu.

Alisema uamuzi huo ni saba-
bu mojawapo ya kuongezeka
migogoro kati ya wananchi na
serikali katika maeneo mbalim-
bali nchini ikiwa ni pamoja na
Jimbo la Nsimbo.

Msemaji wa Chama cha ACT
Wazalendo - Wizara ya Katiba
na Sheria, Mbarala Maharagan-
de, alihimiza wananchi wa kata
hiyo kujitokeza kupiga kura na
kugombea nafasi mbalimbali
kwa tiketi ya chama hicho kati-
ka uchaguzi wa serikali za mitaa
2024.

“Mjitokeze ili mpate viongozi
wazuri ambao watawajali na ha-
watawadai rushwa katika kutoa
huduma mbalimbali,” alisema
Maharagande.

Msemaji wa Wizara ya Mam-
bo ya Ndani ya Nchi, Christina
Mwangosi, alipotafutwa na Ni-
pashe kwa simu kuzungum-
zia suala hilo, aliahidi kutoa
ufafanuzi ufafanuzi utatolewa
na Mkurugenzi wa Idara ya
Wakimbizi.

Baada ya dakika chache, Mku-
rugenzi wa Idara ya Huduma
kwa Wakimbizi, Sudi Mwakiba-
si, alisema kilichofanywa dhidi
ya Zitto katika eneo hilo ni sawa
kisheria kwa kuwa zuio la ku-
fanya siasa katika maeneo wan-
amoishi wakimbizi ni la kisheria
za ndani na kikanda zilizosi-
mamiwa mkataba Umoja wa Af-
rika na wa Geneva wa Mwaka
1951, akidai zote zinakataza
masuala ya siasa kufanyika nda-
ni ya meneo hayo.

Alisema mkimbizi anapoku-
wa katika nchi iliyompa hifadhi,
haruhusiwi kwa namna yoyote
kushiriki baadhi ya shughuli
za wazawa, ikiwamo siasa na
mambo mengine ambayo yamo
ndani ya katazo hilo.

Vilevile, mkurugenzi huyo
alisema kuwa kwa mujibu wa
sera ya nchi, wakimbizi wana-
paswa kuhifadhiwa katika mae-
neo tengefu ambayo wataishi
kwa kufuata sheria ikiwamo ku-
tokushiriki kwa namna yoyote
masuala ya kisiasa na uchaguzi.

Alisema pale ambapo kuna-
takiwa kufanyika kusanyiko
lolote la zaidi ya watu watano
katika maeneo hayo, wanatak-
iwa kuwa na kibali kutoka kwa
mkuu wa makazi hayo.

“Kwahiyo, kilichofanyika kule
(Zitto kuzuiwa), alichokifanya
mkuu wa makazi ni kutekeleza
sheria kwa sababu imekuwa iki-
zuiliwa kufanyika siasa na hata
Watanzania waliomo ndani ya
makazi wanapotakiwa kushiriki
masuala ya uchaguzi, wanaan-
daliwa utaratibu nje ya makazi
kwa sababu ni haki ya msingi,”
alisema.
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SHERIA MPYA:

Ukisifia ‘cha Arusha’ gereza linakuita

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MAMLAKA ya Kudhibiti na
Kupambana Dawa za Kulevya
nchini (DCEA) iko katika
mchakato wa kurekebisha she-
ria ili kudhibiti watu wanaosifia
matumizi ya dawa za kulevya,
ikiwamo bangi.

Imesema watu hao, waki-
wamo wanamuziki wanaotum-
buiza nyimbo au video zinazo-
hamasisha matumizi ya dawa
hizo, watachukuliwa hatua kwa
mujibu wa sheria. Ofisa Sheria
wa DCEA Kanda ya Kati, Me-
shack Lyabonga, alisema hayo
juzi wakati wa semina iliyotole-
wa kwa viongozi wa dini, vyama
vya siasa, mashirika yasiyoku-

wa ya kiserikali na waratibu
wa uchaguzi mkoani Singida
iliyoandaliwa na Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU). Alisema kumezu-
ka tabia kwa baadhi watu, waki-
wamo wasanii, kusifia matumizi
ya dawa kulevya aina ya bangi,
hali ambayo imekuwa ikihama-
sisha watu wengine kujiingiza
katika matumizi yake.

“Maboresho haya ya sheria
yakishakamilika, mtu akisifia
dawa za kulevya, mfano akise-
ma ‘cha Arusha’, ‘cha Njombe
kinafanya kazi hivi’, akimaani-
sha bangi itakuwa ni kosa, na
atachukuliwa hatua kwa mujibu
wa sheria,” alisema.

Lyabonga alishauri Watanza-
nia kuacha kusifia matumizi ya

dawa za kulevya, ili taifa liwe na
jamii iliyo safi na kwamba DCEA
imeendelea kuongeza kasi ku-
wasaka na kuwakamata wanao-
jihusisha na biashara ya dawa za
kulevya wakiwamo ‘mapapa’ wa
biashara hiyo haramu.

“Katika Kanda ya Kati am-
bayo DCEA inafanyia kazi ka-
tika mikoa ya Kigoma, Tabora,
Dodoma na Singida tunahakiki-
sha dawa za kulevya hazipenyi.
Tumefanikiwa kukamata dawa
kadhaa katika mikoa hiyo kwa
kushirikiana na vyombo vingine
vya usalama,” alisema.

Akizungumzia kilevi aina ya
shisha, ofisa huyo alisema seri-
kali itakuja na mwongozo wa
matumizi ya shisha kwa kuwa
limekuwa janga kubwa kuto-

kana na watu wengi kukimbilia
kutumia kilevi hicho ambacho
kuna vitu vingi vinachanganywa
ndani yake.

Kwa mujibu wa Taarifa ya Hali
ya Dawa za Kukevya Duniani ya
Mwaka 2023, takribani watu mil-
ioni 219 walitumia bangi mwaka
2021 sawa na asilimia nne ya
watu duniani.

Pia inaonesha kwamba Afrika
Kaskazini ni kitovu cha biashara
ya bangi iliyosindikwa kupele-
kwa Ulaya Magharibi.

Matumizi ya bangi ni ya juu
zaidi katika nchi za Afrika Ma-
gharibi na Kati na kufikia mwaka
2021 asilimia 10 ya watu (milioni
30) waliripotiwa kutumia bangi
katika kipindi cha mwaka 2020,
hususan katika nchi ya Nigeria.

Mkurugenzi
Mtendaji wa
Mamlaka ya

Maji na Usafi wa
mazingira jiji la
Arusha, Justin
Rujomba (katikati)
akielezea mipa-
ngo ya kufikisha
maji kwenye
machimbo ya ma-
dini ya Tanzanite
katika kikao cha
eneo tengefu la
Mirerani wilayani
Simanjiro mkoani
Manyara, juzi,
kulia ni Ofisa
madini mkazi Mir-
erani, Nchagwa
Marwa. PICHA:
GIFT THADEY

Benki CRDB yakabidhi gari kwa mwanafunzi wa udaktari

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

KWA mara ya kwanza mwa-
nafunzi wa udaktari katika Chuo
Kikuu cha Tiba cha KCMC, Hus-
sein Hamadi amekuwa mshindi
wa gari aina ya Nissan Dualis.

Hussein amekabidhiwa gari
hilo ambalo ni la pili kutolewa
mwaka huu katika viunga vya
Chuo Kikuu cha Tiba KCMC
mwishoni mwa wiki mbele ya
wanafunzi wenzake, walimu na
wafanyakazi wa chuo hicho.

“Ninajisikia ~ furaha  sana
kushinda gari hili,” alisema
Hamadi baada ya kukabidhiwa
kadi ya gari, ufunguo pamoja na
nyaraka za bima kubwa.

Ushindi wa mwanafunzi huyo
wa fani ya fiziotherapia ulitan-
gazwa na Meneja wa Huduma za
Benki CRDB kupitia Simu, Em-
manuel Moshi katika droo ya pili
ya mshindi wa gari iliyofanyika
mwezi uliopita.

“llikuwa ni bahati yake kwa
kweli kwani kabla yake, wali-
pigiwa simu wateja wawili.
Mmoja hakupatikana kabisa ila
mwingine simu yake iliita lakini
hakupokea.

“Utaratibu unatutaka kum-

pigia mteja mara tatu na kama
hatopatikana au hatopokea basi
droo inarudiwa, ndivyo kwa
Hussein,” alikumbusha Moshi
jinsi mchakato huo ulivyokuwa.

Hussein alikabidhiwa gari hilo
na Meneja Biashara wa Kanda ya
Kaskazini wa Benki ya CRDB, Da-
vid Peter aliyesema matumizi ya
huduma za Simbanking yanazidi
kuongezeka na benki inaendelea
kuhamasisha wateja wake kuzi-
tumia ili kuingia katika uchumi
wa kidijiti ambao ndio mwele-
keo wa dunia kwa sasa.

Mshauri wa Wanafunzi wa
Chuo Kikuu cha Tiba cha KCMC,
Anza Lema alisema ushindi wa
Hussein umeleta furaha kwa wa-
nafunzi, walimu na wafanyakazi
wa chuo hicho ambao nao
wamehamasika zaidi kutumia
huduma za Simbanking.

“Wengi hatukuwa tunaamini
kuwa unaweza kushinda lakini
Hussein ametuthibitishia kuwa
ni suala linalowezekana, hamasa
imeongezeka miongoni mwetu,”
alisema Lema.

Naye Peter alisema, “Kampeni
yetu ya ‘Benki ni Simbanking’ ni
ya mwaka mzima. Kila mwezi
huwa tunawatangaza washindi

wawili wa bodaboda na mmoja
wa bajaji.

“Mshindi wa gari tunampata
kila baada ya miezi mitatu. Aprili
tulimpata mshindi wetu wa
kwanza wa Nissan Dualis na Julai
tumempata Hussein. Ninawaka-
ribisha wateja wetu wote na Wa-
tanzania kwa ujumla kuendelea
kutumia huduma za Simbanking
ili nao wawe sehemu ya ushindi
huu,” alisema Peter.

Tangu zawadi zilipoanza ku-
tolewa, Peter alisema tayari
pikipiki nane, bajaji tatu pamoja
na magari mawili sasa yamesha-
tolewa. Mbali na vyombo hivyo
vya usafiri, Peter alisema zawadi
nyingine zinazotolewa ni kompy-
uta mpakato kwa wanafunzi wa
vyuo vikuu, fedha taslimu, pointi
za tembo zinazoweza kubadil-
ishwa kuwa fedha taslimu, simu
za mkononi, chupa za maji na
nyinginezo. “Lengo la kampeni
hii ni kumpunguzia mteja ghara-
ma ili afanye kila muamala anao-
taka akiwa mahali alipo kupitia
huduma zetu za Simbanking.
Huduma hiii imedumu sokoni
kwa zaidi ya miaka 15 sasa, ni
njia rahisi ya kupata huduma za
Benki ya CRDB,” alisema Peter.

Alisema huduma za Simbak-
ing zinatolewa kwa kutumia
teknolojia ya hali ya juu ambayo
ni salama na ya uhakika, inay-
owezesha wateja kupata hudu-
ma kupitia simu za mkononi.

Hivi sasa, wateja wa Benki ya
CRDB wanaweza kupata zaidi
ya asilimia 95 ya huduma kidijiti
wakiwa mahali popote.

Ili kushinda moja ya zawadi
zinazotolewa na Benki ya CRDB,
alisema mteja anatakiwa kufan-
ya miamala mingi kupitia Sim-
banking kama vile kulipia bili za
umeme na maji, kukata tiketi ya
usafiri wa ndege, kulipa ada na
michango ya shule, kulipia bid-
haa zinazouzwa mtandaoni au
kununua muda wa maongezi na
huduma nyingine nyingi zinazo-
patikana ndani ya Programu ya
Simbanking.

“Sifa zilizowapa ushindi wa-
teja hawa watatu zinawezekana
kwa mteja mwingine yeyote
wa Benki ya CRDB, hivyo niwa-
himize wateja wetu wote kutoka
mahali popote walipo kuendelea
kutumia huduma za Simbanking
ili kujiweka katika nafasi nzuri ya
kushinda zawadi kemkem tuli-
zonazo,” alisema Peter.

R
Spika Tulia
ahadharisha
matumizi
Akili
Mnemba

Na Maulid Mmbaga

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson amesema ni muhimu
kuwa makini katika matumizi
ya akili mnemba (AI) na athari
zake zizingatiwe kwenye Dira ya
Taifa ya Maendeleo ya 2050.

Al ni nadharia na uundaji mi-
fumo ya kompyuta yenye uw-
ezo wa kutekeleza kazi ambazo
kwa kawaida zinahitaji akili ya
binadamu kama kuona, kutam-
bua sauti, kufanya uamuzi au
kutafsiri lugha. Inatumika zaidi
viwandani, serikalini na kwenye
utafiti wa kisayansi.

Spika Tulia aliyekuwa akizun-
gumza wakati wa kongamano la
kukusanya maoni kuhusu Dira
Mpya ya Maendeleo ya Taifa
ni muhimu kupanga mipango
ya nchi kwa kuzingatia mikakati
na mapinduzi yanayotokea kila
siku kote duniani.

“Nikiwa kama Rais wa Ma-
bunge Duniani (IPU), ninatem-
belea nchi mbalimbali na
kujionea hatua mbalimbali
za kimaendeleo zinazopigwa
kwenye nyanja ya sayansi na
teknolojia, maendeleo yake
yanaibadilisha dunia kwa kasi
na hivyo kuwa na uwezo wa
kuathiri mifumo yetu ya kimai-
sha, mambo haya lazima yatuta-
fakarishe,” alisema Dk. Tulia.

Pia alisisitiza umuhimu wa
ulinzi wa demokrasia na haki
za binadamu, akisema maen-
deleo ya teknolojia yameweka
shakani masuala hayo kutokana
na matumizi ya Al na vifaa ving-
ine vya kiteknolojia ambavyo
vikitumika vibaya vinaweza ku-
haribu demokrasia na kufifisha
haki za kibinadamu.

Katika hatua nyingine, Spika
Tulia amesema magonjwa ya
mlipuko, gharama kubwa za
vyakula, viwango vya juu vya
riba za mikopo, mabadiliko ya
tabianchi, hatari mbalimbali za
kijiografia pamoja na uhaba wa
nishati safi na salama, ni vihata-
rishi vya kuzingatia katika kuan-
daa dira hiyo.

“Ni matumaini yangu kuwa
uandishi wa dira kupitia maoni
ya wananchi na timu ya wataala-
mu utazingatia changamoto hizi
za kidunia na kuzitolea map-
endekezo ya kimkakati katika
utekelezaji wake,” alisema Dk.
Tulia.

Alitaja maeneo ya kutiliwa
mkazo kwa vijana katika dira
hiyo, ikiwamo Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA), burudani na sanaa, shu-
ghuli zinazochipukia pamoja na
kilimo cha kisasa.
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Mashabiki Yanga wazoeshwe
utamaduni wa kununua tiketi

SOKA ndio mchezo pendwa zaidi duniani na unawaingizia
wachezaji na klabu kipato kikubwa sana, hivyo kuwa biashara in-
ayoingiza mabilioni ya pesa kwa muda mfupi zaidi.

Kwa hapa Tanzania tu, zinaweza kutengenezwa mpaka Sh.
milioni 500 mpaka 700 kwa dakika 90 tu kwa viingilio vya uwanjani
kwa zile mechi kubwa na zenye mvuto.

Viingilio hivi vinatokana na pesa za mashabiki ambao wanakata
tiketi kwa ajili ya kushuhudia mchezo husika.

Huko Ulaya na mabara mengine imeshuhudiwa kiasi kikubwa
zaidi cha mabilioni kikipatikana kwani tiketi zake huuzwa ghali
sana, na wakati mwingine kuna mashabiki hununua hata tiketi za
msimu nzima.

Kwa mujibu wa Shirikisho la Mpira wa Miguu nchini (TFF), hapa
nchini Simba ndiyo timu inayoongoza kwa kuingiza pesa nyingi
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara msimu uliopita, achilia mbali
kwenye mechi za kimataifa ambazo mara nyingi huujaza Uwanja
wa Benjamin Mkapa. Hii ina maana mashabiki wake wanaingia
uwanjani kwa kulipa wenyewe viingilio, hata kama ni kikubwa, ili
mradi tu akaione na kuishangilia timu yake.

Simba imekuwa ni timu ya mfano si hapa Tanzania tu, bali hata
Shirikisho la Mpira wa Miguu Afrika (CAF), limewataja mashabiki
wake kuwa ni mfano wa kuigwa pale linapokuja suala la mechi za
kimataifa ambapo msimu uliopita liliwazawadia tuzo ya Mashabiki
Bora kwenye michuano ya African Football League, AFL.

Mashabiki wa Simba wanaweza wasijae katika mechi za Ligi Kuu,
lakini linapokuja suala la mechi za kimataifa ni habari nyingine,
ndiyo maana CAF ilitoa tuzo hiyo msimu uliopita.

Sababu ni moja tu, hukata tiketi na kuingia bila kupewa ofa ya
kuingia bure. Kwa Yanga hili jambo bado lina uzito, kwani mashabiki
wake wameendelea kuwa na kasumba ya kutaka tiketi za bure ili
waende mpirani.

Na tatizo siyo wao, bali viongozi ndiyo wanalilea hili kiasi kwamba
tumeona hata Wiki ya Mwananchi wapo walioingia kutokana na
tiketi za bure walizozawadiwa baada ya kuchangia damu, tofauti na
wenzao Simba ambao walijaza siku tatu kabla ya Tamasha la Kilele
cha Simba Day.

Sijawahi kusikia viongozi wa Simba wakigawa tiketi bure, lakini
mara kwa mara tumekuwa tukishuhudia baadhi ya viongozi wa
Yanga wakinunua tiketi na kuzigawa.

Hii si nzuri hata kidogo kwa afya ya soka kwa sababu ikija siku
sasa wanahitajika mashabiki waingie kwa tiketi zao inakuwa ngumu
kwani wengi hutegea wakisubiri itangazwe ofa ya kuingia bure.

Tunatambua klabu nyingi duniani hujiendesha kwa pesa za
wadhamini, jezi, mapato ya milangoni na vitu vingine vinavyofanana
na hivyo. Kwa sasa Kampuni ya GSM ndiyo inafanya kazi kubwa ya
kuifanya Yanga iwe hapo, cha kujiuliza kama siku ikiamua kuondoa
nini kitatokea kama mashabiki wanataka tiketi za bure. Je, ikija
sheria ya klabu kutumia mapato yake kujiendesha Yanga itaweza
kufanya hivyo kweli?

Sisi tunaona ni wakati sasa kwa viongozi wa Yanga kuachana
na woga au mashindano yasiyo na tija ya kuonekana kuzidiwa na
Simba, badala yake kuwaacha mashabiki wanunue wenyewe hata
kama watakaoingia uwanjani kwa kununua tiketi watakuwa robo,
lakini baada ya muda watajua wajibu wao.

Kwa upande wa mashabiki nao, hawawatendei haki viongozi wao
wanaofanya kila kitu kwa ajili yao, lakini kununua tiketi inakuwa
shida.

Inakuwaje timu ina Pacome Zouzoa, Stephane Aziz Ki, Maxi
Nzengeli, Clatous Chama, Prince Dube na nyota wengine kibao,
lakini bado shabiki ununuliwe na kupewa tiketi ya bure kwenda
uwanjani? Huu ni wakati wa kubadilika sasa na kuipa thamani klabu
yenu.
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Na Adam
Fungamwango

Wenye tenda za jezi wajue

pia kuna mashabiki wanene

WAKATI klabu kongwe za Simba na
Yanga zikitoa jezi za msimu kume-
kuwa na malalamiko kuwapo kwa
uhaba au kutokuwapo kabisa za watu
wenye miili mikubwa, maarufu ma-
bonge.

Malalamiko ~ kutoka  sehemu
mbalimbali kwa watu hao, wanasema
wamekuwa wakihaha kutoka duka
moja mpaka lingine kwa ajili ya
kusaka jezi saizi zao na imekuwa ni
aghalabu sana kuzipata.

Uchunguzi mdogo nilioufanya
kwa watu waliokuwa wanalalamika,
inaonyesha kuwa jezi mpya za Yanga
msimu huu ndizo zinazolalamikiwa
sana kuwa nyingi saizi zake ni ndogo
na mashabiki wamekuwa wakipata
shida kuzipata.

“Mimi nimetembea maduka zaidi
ya matano kutafuta saizi yangu
sijaipata na siyo mimi tu, nikawapigia
mashabiki wenzanguwa Yangaambao
ni vibonge kama mimi, wakaniambia
hata wao wanahangaika kuzitafuta,
hii inatukatisha tamaa, inakuwaje
walete saizi moja, au watusahau watu
kama sisi,” alilalamika mmoja wa
mashabiki ambaye hakutaka jina lake
liwekwe hadharani.

Malalamiko ya mashabiki hao na
wengine ambao mpaka sasa wengine
kwa wiki nzima bado wanazisaka ni
kuwasilisha kilio chao kwa wenye
zabuni na waagiza jezi kutambua
kuwa binadamu hawafanani.

Kuna warefu, wafupi, wembamba,
wastani na wanene zaidi. Hawa wote
wana mahitaji sawa, ikiwamo nguo,
viatu, kofia na mambo mengine.

Ndiyo maana tunaona kuna nguo
zenye saizi tofauti kuanzia za kiume
mpaka za kike, kuna nyembamba
ambazo watoto wa mjini wanaziita
‘modo’, mpaka zile pana ambazo
zinavaliwa na watu wenye miili
mikubwa.

Hata viatu kuna saizi kuanzia za
watoto mpaka kwa wale wenye miguu

Malala-
miko ya
mashabiki
hao na
wengine
ambao
mpaka
sasa wen-
gine kwa
wiki nzima
bado wa-
nazisaka ni
kuwasili-
sha kilio
chao kwa
wenye
zabuni na
waagiza
jezi kutam-
bua kuwa
binadamu
hawafa-
nani.

mkubwa mno, nao pia wanapata
viatu vyao, iweje isiwe jezi?

“Jamani mbona jezi za watoto
zinatengenezwa  kwa  wingi,
halafu siku hizi kuna mpaka
jezi za wanawake ambazo
zinatengenezwa kwa  mtindo
tofauti na jezi za kawaida,
inakuwaje wasitengeneze saizi
kubwa nyingi?” Akauliza mteja
mwingine katika duka mmoja

Inawezekana ikawa
zinatengenezwa, lakini nadhani
makadirio ya waagizaji ndiyo
yanayokuwa si sahihi.

Inaonekana wanakadiria kuwa
watu wenye miili mikubwa ni
wachache sana nchini kuliko
wenye miili ya kawaida.

Najua hawapo mbali na ukweli,
lakini dunia ya sasa tuliopo hasa
hapa nchini na kutokana na
mtindo wa maisha, kumekuwa
na ongezeko la watu wenye miili
mikubwa.

Hata wale ambao zamani
walikuwa na miili midogo
wameshaanza kuwa na vitambi,
pamoja na kunenepa, hivyo
nadhani hata  watengeneza
na waagiza jezi wanatakiwa
watambue hilo na mzigo wa jezi za
watu wanene uongezwe.

Halafu cha kufurahisha zaidi
ni kwamba wengi wenye miili
hiyo ndiyo wenye pesa, hivyo
kutokuwapo kwa jezi za aina hiyo
pia inazikosesha klabu na hata wao
wenyewe wafanyabiashara na nchi
kwa ujumla kukosa kodi.

Nadhani baada ya malamiko yao,
na mimi kuyawasilisha hapa kuna
kitu mtakuwa mmejifunza, mzigo
utakaokwenda kutengenezwa au
kuagizwa tena, basi oda za watu
wanene ziongezwe kwani na wao
wanataka kuvaa jezi kufurahia
timu zao kama wengine.
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Wizi wa mafuta
watikisa ujenzi
Wa barabara

Na Hamisi Nasri, MASASI

MKUU wa Wilaya ya Masasi, mkoani
Mtwara amesema wako katika msako
wa kubaini watu wanajiohusisha na
wizi wa mafuta katika ujenzi wa bara-
bara kutoka Wilaya ya Newala - Masasi
Km 60 zinazojengwa kwa kiwango cha
lami.

Louter Kanoni aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki alipozungumza na
wakuu wa idara, vitengo, watendaji
wa kata na madiwani katika kikao cha
Baraza la Madiwani wa Halmashauri ya
Wilaya ya Masasi.

Katika kikao hicho, Kanoni alisema
kamati ya ulinzi na usalama ya wilaya
imeshaanza ufuatiliaji wa wizi huo wa
mafuta Ili kuwabaini wale wanaojihusi-
sha na vitendo hivyo.

Alisema kuwa katika eneo la Kata ya
Chiungutwa ndiko kuna kituo cha kam-
puni inayotekeleza ujenzi wa barabara
hiyo.

Alisema kuwa kituoni huko kume-
kithiri wizi wa mafuta aina ya dizeli un-
aofanywa na watu wasiojulikana.

Kanoni alisema vitendo hivyo ni
ishara ya kuwapo hujuma katika mradi
huo zinazoweza kuathiri utekelezaji wa
mradi huo.

“Baada ya kupata taarifa hizi za
kukithiri wizi wa mafuta katika mradi
huu wa barabara, tumesikitika sana na
tayari kamati ya ulinzi na usalama ya
kubaini wale wote wanajiohusisha na
vitendo hivi,” alionya Kanoni.

Mkuu wa Wilaya aliyataja maeneo
ambayo ndio yamebainika wezi hao
wa mafuta wanatoka na kujihusisha na
vitendo hivyo vya wizi wa mafuta ya
vya Mitesa, Msanga, Mitesa na Nagaga.

Alisema kuwa kwa sasa wilayani
Masasi kumekuwa na wahamiaji am-
bao wamekuwa wanatoka katika mae-
neo mbalimbali wa wilaya za jirani,
baadhi yao wanajihusisha na wizi huo
wa mafuta.

Alisema ufuatiliaji wa awali unaone-
sha wezi wa mafuta hayo wengi wao si
wenyeji wa maeneo hayo, bali wageni
wizi huo.

Kanoni alisema watu hao ni wazoefu
wa kuiba mafuta kwenye miradi mbal-
imbali ya maendeleo huko walikotoka.

Alisema kuwa kwenye maeneo ya
Wilaya ya Masasi wamekuwa wanapan-
ga katika nyumba za wenyeji na kufani-
kisha wizi huo.

“Niombe watendaji wa kata, wa-
heshimiwa madiwani, watendaji wa
vijiji, nendeni mkawatambue watu
ambao wako huko wamekuja kwa shu-
ghuli zipi?

“Kama kuna wenyeji, basi tuwatahad-
harishe, hii si dalili nzuri... na sisi kupi-
tia vyombo vyetu vya dola tutaendelea
kufanya ufuatiliaji —tutawakamata,”
aliagiza.

Akizungumzia mradi huo wa ujenzi
wa barabara, kiongozi huyo alisema
kuwa kuwa hivi sasa tayari vifaa vingi
vya ujenzi wa barabara hiyo, ikiwamo
mitambo na magari, vimeletwa.

Naibu Spika Mussa Zungu (wa pili kushoto) akisalimiana na Mkurugenzi Mtendaji wa Bank of Africa, Esther Cecil Maruma

(katikati) wakati wa hafla ya siku ya uhuru wa Morocco mwishoni mwa wiki. Wengine ni Balozi wa Morocco nchini, Zakaria
El Goumiri (wa pili kulia) na Manaibu Wakurugenzi wa Bank of Africa,Wasia Mushi (kushoto) na Hamza Cherkaoui. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Mbunge atimuliwa Baraza la Madiwani
-DC aingilia kati, madiwani wapiga kura

Na Vitus Audax, MBOGWE

BARAZA la Madiwani wilayani
Mbogwe, mkoani Geita limem-
fukuza katika kikao chake,
Mbunge wa Jimbo hilo, Nicode-
mus Maganga baada ya kushini-
kiza kuondolewa vizuizi vya
ukusanyaji  ushuru wa mazao
kwa wakulima vinavyolala-
mikiwa kutumika  kunyanyasa
wakulima.

Awali akizungumza katika ki-
kao hicho juzi, Mbunge Maganga
alisema vizuizi hivyo vimekuwa
kero kwa wakulima kutokana
na kutumika kuwatoza ushuru
mkubwa pasi na kupatiwa risiti.

“Miongoni mwa kero kwa
wakulima ni haya mageti mli-
yoyaweka tarehe 16 mwezi wa
nne (Aprili) yameleta malalamiko
sana kwa wananchi. Ninaomba
basi unipe nafasi mwenyekikti au
ueleze wewe mwenyewe,” alise-
ma Maganga katika kikao hicho.

Ni hoja iliyopingwa vikali na

baadhi ya madiwani katika
baraza hilo, Mwenyekiti wa
Halmahauri hiyo, Vicent
Busiga akatoa amri mbunge
huyo aondoke katika kikao
hicho na sehemu ya majibi-
zano yao ikawa hivi:

Mwenyekiti: Sasa kama
mwenyekiti wa kikao nina-
siamia kanuni, ninaomba
utoke nje.

Mbunge” Sasa hivi? Hamna
sitoki!

Mwenyekiti: Nitatumia uta-
ratibu utoke.

Mbunge; Hamna sitoki na
hapa sasa utajua mimi ni
nani na hapa ninazungumia
ukurasa wa 111, sawa? Kwa
maana hiyo Mwenyekiti...
(akakatishwa).

Mwenyekiti: Sijakuruhusu.

Kutokana na majibizano
hayo, Mkuu wa Wilaya ya
Mbogwe, Sakina Mohamed
aliingilia kati na kueleza
sababu zilizoilazimu hal-
mashauri hiyo kuweka vi-
zuizi hivyo vya kukusanya
ushuru.

Hata hivyo, maelezo hayo
ya Mkuu wa Wilaya yakaibua
mvutano zaidi katika kikao
hicho cha Baraza la Madi-
wani.

“Tukumbuke pia kwanini
mwananchi anaanza kuku-
uliza kuhusu hili, inapofika
muda huu mnaongeza ma-
geti ya vizuizi hivi, mnaele-
wa madhara yake yalivyo
makubwa? Inawezekana
hapa kuna watu mnatengen-
ezeana ajali za chama

kushindwa baadaye,” Sakina
alisema.

Kutokana na mvutano huo,
Mwenyekihti wa Baraza hilo,
Busiga, aliitisha kura ya mao-
ni kwa madiwani wanaopin-
ga na wanaokubali kuwapo
vizuizi hivyo ili kuondoa vu-
rugu katika kikao hicho.

“Hoja ikileta mvutano,
mimi ninasimama kwenye
kanuni na hapa ninaomba
kutangaza kuwa walioshinda
mageti yawapo ni watu 19,
hivyo hao ndio wameshinda,
ninaomba mageti yaend-
elee kuwapo,” Mwenyekiti
Busoga alifunga hoja hiyo
huku Mbunge Maganga naye
akiendelea kuwa sehemu ya
madiwani hao katika kikao
hicho.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed
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‘Msigawe vitambulisho vya NIDA kama pipi’

Na Vitus Audax, M\WANZA

AIBU Waziri wa Mam-

bo ya Ndani ya Nchi,

Daniel Sillo ameagiza

Mamlaka ya Vitam-
bulisho vya Taifa (NIDA) ku-
hakikisha inazingatia vigezo
vilivyowekwa kisheria katika
usajili na utoaji vitambulisho
vya taifa ili kuepuka kuwapa
watu wasiokuwa raia wa Tan-
zania.

Alitoa maagizo hayo mwis-
honi mwa wiki jijini Mwanza
wakati akizungumza na wa-
tumishi wa vyombo vya usala-
ma vilivyopo chini ya wizara
hiyo; Jeshi la Polisi, Idara ya

Uhamiaji, Jeshi la Magereza,
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji,
Idara ya Uangalizi pamoja na
NIDA. “Msigawe vitambulisho
vya taifa kama pipi, zingatieni
vigezo vilivyowekwa Kisheria,
hivi ni usalama wa nchi yetu,
hakikisheni mnazingatia vig-
ezo kwa wale wanaostahili vi-
tambulisho hivyo wanavipata
kwa ajili ya matumizi mbalim-
bali,” aliagiza Sillo.

Naibu Waziri huyo alisema
kuwa hadi kufikia Agosti mwa-
ka huu, Watanzania zaidi ya
milioni 24 wamesajiliwa katika
mfumo wa NIDA huku zaidi vi-
tambulisho milioni 21 vimezal-
ishwa kupitia mamlaka hiyo

na kati ya hivyo, vitambulisho
milioni 20 vimesambazwa kwa
wananchi. Kuhusu usambazaji
vitambulisho hivyo, Naibu Wa-
ziri Sillo aliagiza mamlaka hiyo
kuhakikisha inashusha kadi
zote ambazo zimekamilika
hadi ngazi za vijiji ili wananchi
wazipate kwa urahisi.

“Kwa zile kadi ambazo zipo
kwenye maeneo yetu, shush-
ili wananchi wapate vitambu-
lisho vyao vya taifa ambavyo
vimekamilika kwa ajili ya
matumizi kwenye huduma
mbalimbali zinazotolewa nchi-
ni,” aliagiza Naibu Waziri Sillo.

Katika ziara yake ya siku

o
b

mbili mkoani Mwanza, Naibu
Waziri Sillo alifanya ukaguzi
wa maendeleo ya ujenzi wa
vituo vya polisi vinavyojengwa
kwa nguvu za wananchi ikiwa
ni pamoja na Kituo cha Polisi
Nyegezi, wilayani Nyamagana,
Kituo cha Polisi Nyamohongo-
lo kilichoko Tlemela na Zahan-
ati ya Polisi Mabatini.
Akizungumza baada ya ki-
kao hicho, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mwanza, Naibu
Kamishna Msaidizi wa Polisi
(DCP), Wilbrod Mutafungwa,
alihakikishia wizara kuwa
wataendelea  kusimamamia
nidhamu, hasa kutojihusisha
kabisa na vitendo vya rushwa.

N e =
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Msajili laini wa Airtel Tanzania, Mariam Marco akitoa huduma kwa mmoja ya wateja kwenye Banda la Airtel Tanzania

katika Maonesho ya Nanenane eneo la Nyamhongolo, mkoani Mwanza jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mfumo dume watajwa kikwazo kwa
wanawake kuwania nafasi za uongozi

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

BAADHI ya wanawake wa-
naoishi katika maeneo ya viji-
jini wamesema mila na desturi
kandamizi, ukiwamo mfumo
dume, limeendelea kuwa kik-
wazo kwa baadhi yao na ku-
fanya washindwe kushiriki ku-
wania nyadhifa mbalimbali za
uongozi serikalini.

Walibainisha hayo juzi kwe-
nye mdahalo ulioandaliwa
na Shirika la WEADO katika
Kata ya Lyabukande, wilayani
Shinyanga, ikiwa ni sehemu ya
utekelezaji Mradi wa Chukua
Hatua Sasa Zuia Ukatili kwa ufa-
dhili wa Mfuko wa Ruzuku za

Wanawake (WFT-Trust).

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wa-
nawake katika Kata hiyo, Mary
Revocutus, alisema wanawake
wengi wanakabiliwa na vikwa-
70 vinavyotokana na mfumo
dume, ambao huwafanya wao-
gope kugombea nafasi za uon-
gozi kwa kuhofia kupigwa na
waume zao na hata kuvunja
mji.

“Huku mwanamume ndiye
mwenye sauti na uamuzi wa
kila kitu. Tkiwa mume wako
hajaunga mkono azma yako
ya kugombea, huwezi hata ku-
chukua fomu,” alisema Mary.

Diwani wa Viti Maalum
Kata ya Layabukande, Eunice
Magese, aliomba wanaume

kuacha kuendekeza mila kan-
damizi pamoja na wivu kwa
wake zao, bali wawape rukhusa
wagombee nafasi za uongozi na
kukiri tatizo hilo kuwa kubwa
katika maeneo hayo.

Alisema kuwa katika safari
yake ya kisiasa, mume wake
alikuwa naye bega kwa bega
na hata kumpatia fedha za kue-
ndesha kampeni hadi kufani-
kiwa kupata nafasi ya udiwani
wa viti maalumu.

Diwani Zawadi Mwasha
alishauri kutoa elimu kwa wa-
naume kuhusu umuhimu wa
kuachana na tamaduni za zam-
ani na kuimarisha usawa wa
kijinsia sambamba na kudhibiti
rushwa ya ngono.

Mzee maarufu katika kata
hiyo, Peter Amosi, alikiri ku-
wapo kwa tatizo hilo la mila
kandamizi, akiongeza kuwa wa-
wanaonekana kuwa chini ya
wanaume, na hivyo ni vigumu
kwao kuwa viongozi.

Ofisa Tathmini na Ufuatil-
iaji kutoka Shirika la WEADO,
John Eddy, alisema wameende-
sha mdahalo huo kwa lengo
la  kuhamasisha wanawake
kugombea nafasi za uongozi
katika Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa na Uchaguzi Mkuu
mwakani pamoja na kushiriki
kupiga kura ili kufikia usawa
wa kijinsia katika nafasi za
uongozi.

§ Wananchi

wajenga
Zzahanati

Na Shaban Njia, KAHAMA

temya, Kata ya Bulungwa, Hal-
mashauri ya Ushetu, mkoani
Shinyanga, wamelazimika ku-
changishana Sh. 10,000 kila kaya
na kuanzisha ujenzi wa zahanati

Lengo la ujenzi huo ni kukabili-
ana na vifo vya wajawazito vitoka-
navyo na uzazi; wajawazito katika
gulia njiani wakati wanakwenda
zahanati jirani kupata huduma.
cho, Daudi Masanja alisema tayari
ujenzi wa msingi wa zahanati hiyo
umeanza, ukijumuisha vyumba 15
na kuwa hatua hiyo itasaidia kuon-
dokana na adha ya kutembelea
umbali mrefu kufuata huduma.

Masanja alisema kuwa kupitia
michango hiyo, wamekusanya Sh.
milioni 2.28. Kati yake, Sh. milioni
2.145 zilitumika kuanzisha ujenzi
wa msingi wa zahanati na kulipa
gharama za mafundi, hivyo kum-
womba mbunge kuwachangia ku-
fanikisha ujenzi huo.

Akieleza adha wanazokutana
nazo wanawake wakati wa kujifun-
Juma alisema baadhi yao wame-
kuwa wakijifungulia njiani wakati

Mseki iliko zahanati jirani ni kilo-
meta 12, kwenda Idahina-Mpunze
kilometa 10 na Bunada-Nyankende
ni kilometa nne mpaka tano na
wengi wanatumia usafiri wa bais-
keli.

Mbunge wa Ushetu, Emmanuel
Charahani aliingiwa na hofu ya
kutokuwapo matumizi sahihi ya
fedha zilizotolewa na wananchi.

Alisema kuwa mbali na kutole-
wa Sh. 10,000 kwa kila kaya, vifaa
mbalimbali vya ujenzi, yakiwamo
mawe na mchanga, hakukuwa na
haja kutumia Sh. milioni 2.145 kati
ya Sh. milioni 2.28 kujenga msingi.

“Kamati mnapokwenda kuku-
baliana na mafundi katika kuanzi-
sha ujenzi wa umma, kubalianeni
bei nzuri kama mnajenga makazi
yenu na si kuongeza cha juu ili ku-
jinufaisha wenyewe.

“Hamwezi kujenga msingi wa
zahanati kwa Sh. milioni 2.145
na huku eneo la ujenzi kulikuwa
na vifaa vya ujenzi ambavyo pia
vilitolewa na wananchi,” alisema
Charahani. Alitaka kamati ya ujen-
zi kupiga upya hesabu zao na kuan-
galia wapi wameteleza ili kurejesha
fedha zinazodaiwa kuibwa zaidi ya
Sh. 700,000 ili kutowavunja nguvu
wananchi kujitoa katika kujiletea
maendeleo kwa kusogeza huduma
za afya karibu na makazi yao.

Ibara ya 8(I1d) ya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania ya
Mwaka 1977, inaelekeza wananchi
kushiriki katika shughuli za serikali
yao kwa mujibu wa masharti ya
katiba hiyo.



LONDON, England

WAKA 2024 ume-

shuhudia idadi ya

wachezaji wachanga

wanaonekana kuto-
ka nje na baadhi kuwa wanaso-
ka bora zaidi duniani.

Na, kama unavyotarajia madi-
li ya uhamisho wa wachezaji ya-
mepanda kwa matokeo.

Hawa ndio wachezaji 10 am-
bao thamani zao za uhamisho
zimeongezeka zaidi mwaka wa
2024.

Ingawa msimu wa 2023/24
ulikuwa janga kamili kwa Bay-
ern Munich, kuibuka kwa Alek-
sandar Pavlovic kulikuwa anga-
lau chanya. Kiungo huyo alikua
mchezaji muhimu kwa ‘Bavaria’
hao msimu wa 2023/24, na
kucheza mechi 19 za Bundes-
liga.

9. Pau Cubarsi

Thamani ya sasa: Euro
milioni 30

ongezeko: Euro milioni
28.5

Mikono juu ikiwa unajua Pau
Cubarsi alikuwa nani kabla
ya 2024? Isipokuwa wewe ni
mshabiki makini wa Barcelona
B, kuna uwezekano kwamba
unadanganya kwa kuinua mko-
no wako juu.

Kama ushahidi wa ongeze-
ko kubwa la thamani yake ya
uhamisho, beki huyo alitoka

WACH EZAJI
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kwenye hali ya kutofahamika
mwaka 2024 na kuwa mmoja
wa majina ya kwanza kwenye
jedwali la timu ya Barca na
mchezaji wa kimataifa wa ngazi
ya juu wa Hispania. Amefanya
yote haya akiwa na umri wa mi-
aka 17. Hiyo ni nzuri sana kwake.

8. Arda Guler

Thamani ya sasa: Euro
milioni 45
3 l:)ngezel(o: Euro milioni

Baada ya kujitahidi sana ku-
pata utimamu wa mwili mwaka
2023 na muda wa mchezo kwa
sehemu kubwa ya 2024, kipindi
cha miezi mitatu kati ya Mei na
Julai kilithibitika kuwa kizuri
sana kwa thamani ya uhamisho
ya Guler.

Kiungo huyo mshambuliaji
alikuwa na kiwango bora ka-
tika ngazi ya klabu na kimataifa,
akifunga mabao manne katika
mechi tatu za mwishoni mwa
msimu wa La Liga akiwa na Ma-
drid na alifunga mabao matatu
akiwa na Uturuki iliyotinga robo
fainali ya Euro 2024.

7. Florian Wirtz

Thamani ya sasa: Euro
milioni 130

J)ngezeko: Euro milioni

Ikiwa kuna njia moja ya ku-
fupisha jinsi Florian Wirtz alivy-
okuwa mzuri mnamo 2023/24
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ni hii: Aliipa Bayer Leverkusen
taji lao la kwanza kabisa la Bun-
desliga.

Hilo ni jambo ambalo Michael
Ballack hakuweza kufanya. Hilo
ni jambo ambalo Dimitar Berba-
tov hakuweza kufanya. Hilo ni
jambo ambalo Toni Kroos haku-
weza kufanya.

Euro milioni 130 ni hesabu
ya haki ya mchezaji kama huyo
kwenye vitabu.

6. Vinicius Junior
Thamani ya sasa: Euro
milioni 180
3“t)ngezeko: Euro milioni

Mchezaji wa thamani zaidi
kwenye orodha hii ni Vinicius
Junior.

Supastaa huyo wa Bra-
zil alitamba sana msimu wa
2023/24, akifunga mabao kad-
haa muhimu katika harakati
za kufanikiwa za Real Madrid
kushinda taji la LaLiga na Ligi ya
Mabingwa Ulaya - hata alifunga
katika fainali.

Ndiye mchezaji anayepewa
nafasi zaidi ya kutwaa Ballon
dOr.

5. Riccardo Calafiori
Thamani ya sasa: Euro
milioni 45
32()ngezeko: Euro milioni

Kulingana na Transfermarkt,
Arsenal walitumia zaidi ya euro

54
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milioni nne kwa Riccardo Cala-
fiori.

Wamejinyakulia mchezaji
mzuri, kwani beki huyo ndiye
aliyeibuka kidedea msimu huu
kwenye Serie A, na alivutia sana
kwenye euro 2024.

4. Cole Palmer
Thamani ya sasa: Euro
milioni 80
3 5Ongezel(o: Euro milioni

Katika miezi 12 iliyopita,
Cole Palmer ametoka kupasha
moto benchi Manchester City
hadi kushinda Mchezaji Bora
Chipukizi wa Mwaka na kufun-
ga bao kwenye fainali ya Euro
2024.

Kwa hiiyo kama inavyotara-
jiwa thamani yake ya uhamisho
imepanda sana.

3. Phil Foden
Thamani ya sasa: Euro
milioni150
J)ngezeko: Euro milioni
4

Ajabu, thamani ya awali ya
Phil Foden ya uhamisho ilikuwa
isiyo na kikomo na kwa kweli
ameweza kupanda kutokana
na kampeni bora akiwa na Man-
chester City.

Kiungo huyo mshambuliaji
alikuwa mchezaji bora wa Ligi
Kuu msimu uliopita, akifunga
mabao 27 katika mechi 35 al-
izocheza.

ISIKUPITE

NI miaka 60 imepita
tangu mwanamichezo

wa mazoezi ya Viungo
(artistic gymnast) kutoka
Soviet, Larisa Latynina,
alipoweka rekodi kwenye
Olimpiki ya Tokyo 1964
kwa kuwa mwanami-
chezo mwenye medali
nyingi zaidi duniani,
lakini sasa ukurasa mpya
umefunguliwa baada ya
mwanadada Mmarekani,
Katie Ledecky, Jumamsi
iliyopita kwenye Paris
2024 kuifikia kwa kutwaa
medali ya tisa kwenye
mchezo wa kuogelea mita
800 freestyle.

2. Kobbie Mainoo

Thamani ya sasa: Euro
milioni 55

9l)ngezeko: Euro milioni

Ongezeko la euro milioni
49 utashangaa zaidi. Kobbie
Mainoo mwaka 2024 alikuwa
mchezaji mchanga mwenye
kusisimua zaidi katika Ligi Kuu
England na mchezaji wa kawai-
da wa England - akianza mechi
zote za raundi ya mtoano ya
taifa lake kwenye Euro 2024.

1. Lamine Yamal

Thamani ya sasa: Euro
milioni 120

o()ngezeko: Euro milioni

Bila shaka Lamine Yamal
yuko juu ya orodha. Pasi na sha-
ka alikuwa mchezaji bora zaidi
katika Euro 2024, yeye ndiye
mchezaji mchanga anayevutia
zaidi katika soka kidunia, na
mchezaji bora zaidi kutoka La
Masia tangu Lionel Messi.
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“Tumekuwa na wiki tatu za maan-
dalizi magumu kule Misri na tumer-
ejea tumekutana na mechi ngumu
ndio maana miguu ya wachezaji
imekuwa migumu kufunguka hasa
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] kipindi cha kwanza. Tumeiona
1 =] . 5 Yanga ikicheza Afrika Kusini,
— —_— — - = 3 itakowa mechi ngumu (Ngao'ya

E 5 Jamii), lakini tutacheza kwa ajili ya

- b kushinda,” Kocha Mkuu wa Simba,

- I, = Fadlu Davids, baada ya ushindi wa
\ am, mabao 2-0 kwenye mechi ya Simba

Days dhidi ya APR juzi.
safu ya tatu bora ya ulinzi katika Seria A :
LONDON, England nyuma ya Inter na Juventus - na sifa nyingi ! \
zinakwenda kwa Calafiori. (= LS ’
AKATI Klabu ya Bologna ili- Muitaliano huyo sasa atalazimika .‘ﬂ

kutafuta nafasi yake kwenye safu ya ulinzi
ya Arsenal ambayo imekuwa safu ya ulinzi
isiyoweza kupenyeka katika kampeni za
mwisho za Ligi Kuu, ikiruhusu mabao 29
pekee.

Akilinganishwa na William Saliba,
Gabriel Magalhaes na Ben White, Calafiori
ana sifa tofauti. ——

Mchezo wake hufanya kazi vizuri timu
inaposhambulia, lakini pia akisubiri fursa

potangaza kuwasili kwa Ric-

cardo Calafiori kutoka FC

Basel mwishoni mwa Agosti

mwaka jana, saa chache tu kabla ya kumal-

izika kwa dirisha la uhamiaji la wachezaji,

wachache sana walikisia jinsi hatua hiyo
ingefanikiwa.

Kutokana na kuwasili kwa

Jose Mourinho huko AS

Roma mwaka 2021, jiji la

2 AR ya kufungua mchezo. Atawapa Gunners “llikuwa nzuri nilipozungumza naye
nyumbani la Calafiori na chaguo jingine la kuaminika wakati mara moja au mbili na hapo ndipo
klabu aliyokulia, nafasi na wanapoanzisha mchezo kutoka nyuma. sikujua kama tunaweza kufanya
wakati wa kucheza viliku- Anaweza kucheza upande wa kushoto hivyo au g, alisisitiza - ‘nijulishe

ukiwa tayari, mikoba yangu iko
tayari na ninataka tu kuja Arse-

nal’ hayo yalikuwa maneno yake,”
Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta,
akilielezea namna beki wa kati Ric-
cardo Calafiori alivyokuwa tayari
kuondoka Bologna na kujiunga nao.

au kama beki wa kati wa kushoto katika
safu ya ulinzi ya watu wanne na pia safu ya
nyuma ya watu watatu kama alivyofanya
kwenye Euro 2024.

Calafiori amekuwa na msimu mmoja
pekee katika kiwango cha juu zaidi cha
soka, ambapo alianzishwa mara 26 katika
Ligi Kuu akiichezea Rossoblu ambao
walimaliza wa tano msimu uliopita.

Hata hivyo, hiyo ilitosha kumshawishi
bosi wa [Italia, Luciano Spalletti
kumuanzisha katika mechi zote za Azzurri,
ambapo alionesha umahiri wake na kuvutia
klabu kubwa za Ulaya.

Kwa usaidizi wa Motta, Calafiori alifaulu
bila tatizo hatua ya kuhamia kutoka Basel
hadi Bologna.

Mikel Arteta atalazimika kumsaidia
kufanya vivyo hivyo ikiwa anataka kupata
ubora zaidi kutoka kwake London.

Ni hatua kubwa aliopiga na Muitaliano
huyo atahitaji muda kuzoea. Kandanda ya
Ligi Kuu ya Uingereza ina kasi zaidi kuliko

wa adimu kwa beki huyo.

Hilo lilimtia moyo kukubali uhamisho
wa kudumu kwenda kwa wababe wa
Uswisi, Basel katika msimu wa 2022.

Licha ya kuwa mara kwa mara katika
timu za vijana za Italia, Calafiori alianza
kuteleza kutoka kwenye rada ya soka la
Ulaya kabla ya Mkurugenzi wa Ufundi wa
Bologna, Giovanni Sartori, alipomnyatia.

Ilimchukua miezi 11 kabla msimu wa
kwanza kamili wa Calafiori katika Ligi ya
Serie A, kulimalizika kwa kufuzu kwa Ligi
ya Mabingwa Ulaya, kabla ya kuthibitishwa
kuwa mchezaji bora wa Italia kwenye Euro
2024 na thamani yake sokoni kuongezeka
mara 12.

Si wachezaji wengi kote barani Ulaya
wanaweza kudai ongezeko kama hilo
ndani ya kipindi kifupi kama hicho - na
imemfanya mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 22, kuhamia Arsenal kwa ada ya
hadi pauni milioni 42 ikiwa ni pamoja na

“Nitaendelea sana kufunga kwa ‘free
kick’ (faulo), tangu nikiwa Prisons

nyongeza. Serie A, wachezaji wana muda mchache wa nilikuwa nafanya hivyo na ninaen-
kufanya maamuzi na kucheza idadi kubwa delea kufanyia mazoezi ili kila siku
Je, Calafiori ni nani? ya mechi zinazohitaji sana nguvu kimwili. kuwa bora é?’ll dLl) kwenye kulplgat
Calafiori amekuwa akizingatiwa kuwa Hata hivyo, Calafiori ana kila kitu mipira ya adhabu, msimu uliopita
ot S . . IO o A . sikupata nafasi ya kupiga free kick
mchezaji mwenye kipaji cha juu. kinachohitajika ili kufanikiwa: ujuzi mzuri kwa sababu tayari kulikuwa na
Roma ilipomuuza kwa euro 2.5 kwenda wa kiufundi, maarifa, nguvu za kimwili, wapigaji,” Winga wa Simba, Edwin
Basel miaka miwili iliyopita, walijumuisha ujuzi wa mbinu na unyenyekevu. Balua, baada ya kufunga ba’o kali
kifungu cha asilimia 40 cha mauzo katika CALAFIORI Atafaidika na mtindo wa uchezaji la mpira uliokufa kwenye mechi ya
mkataba wake. wa timu yake mpya - inayocheza kama kimataifa ya kirafiki dhidi ya APR
Kifungu cha asilimia 50 cha mauzo Bologna. ya Rwanda juzi.

kilijumuishwa pia na Uswisi alipohamia
Bologna kwa euro milioni nne mwaka
mmoja baadaye.

Akiwa ameshinda jeraha baya la goti
alipokuwa na umri wa miaka 16, na kukosa
takriban mwaka mzima, Calafiori yuko
imara kiumbo na ni mrefu.

Ni mchezaji mwenye nguvu ambaye
anachukua fursa ya hatua zake ndefu

Kwa kiwango cha juu juu zaidi, taswira
yake kwenye Euro ilifanana sana na ile ya
watangulizi wengi mashuhuri wa Azzurri
kama Paolo Maldini, Fabio Cannavaro na
Alessandro Nesta, na hii haikuonekana
bila kutambuliwa na wale wanaopenda
urembo.

Na ikiwa taaluma ya Calafiori itakuwa
sawa na watangulizi hao, waumini wa

i jka hali ya

Ana nguvu angani na katika
mtu mmoja-kwa mmoja, anageukq kuwa
kiungo katika umiliki wa mpira, akipanda
mita chache ndani ya uwanja na kusaidia

kuwa kiungo mchezeshaji.
uAnaonal gfursa zilizo wazi mbele yake

zili\\iyothibitisha.

kiwa na kipaji cha mguu wa kushoto.
unaomwezesha kupiga pasi ndefu na za

masafa mafup1, pale Bologna mara nyingi

alivuka uwanja akitafuta winga wa kulia au
upiga pasi katikati ya uwanja ili kuwazidj

kushoto. )
¢ Kocha wa zamani wa Bologna, Thiago

Motta, mara moja alimweka katika
nafasi ya kati zaidi ambapo angeweza
kutumia muda wake mzurl, kuzuia
mipira, kuwakabili wapinzani na kuanza

na Bologna, Thiago Motta, alini i

gna, , aliniambia
angetumia uwezo wangu wote kama beki
wa Kati,” Calafiori alisema Mei mwaka jana
wakati wa mahojiano.

wkua fursa ya ) na urse or vile 5d pa L . Je, Calafiori atailetea ni - . .
uwanjani, lakini pia ni mzuri na mwenye na anajua jinsi ya kg:gnﬁgi’mlﬁr{llﬁopita Wacpllnzam'_ ) ) kuanzisha mchezo kult((‘),},(;nr?;urgﬁpojiun ¢ nal? ni Arse Gunners wanaweza kujigamba kwa miaka
kipaji cha kiufundi. pasi zake tano za ma alikfw?/ﬁorll ni mchezaji mahiri ambaye Tangu siku ya Bologna ilimaliza msimu huo kwa michache fjayo.

a kama beki wa pembeni wa i kushindwa mara sita pekee, ikiwa na
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Na Adam Fungamwango

LABU ya Simba juzi ili-
fanya tamasha lake la 16
ililolibatiza jina la Simba

ay, ambalo pamoja na
mambo mengine ni kuwakutani-
sha wanachama na mashabiki wa
timu hiyo kwa ajili ya kufurahi
pamoja, kupata burudani na ku-
tambulisha kikosi cha msimu un-
aofuata.

Simba ambao ndiyo
waasisi wa matamasha
hayo yaliyopigwa si tu

hapa nchini bali na klabu
nyingi kwa sasa Ukanda
wa Afrika Mashariki

na Kati na Kusini, yaani

CECAFA na COSAFA,

walilifanya kwa mara
ya kwanza 2009 chini ya
Mwenyekiti wa wakati
huo, Hassan Dalali na
lengo lilikuwa ni kuku-
sanya pesa kwa ajili ya
kuendesha klabu bila
kujua kuwa baadaye
litakuwa moja kati ya
tamasha kubwa Afrika.
Kabla ya mchezo husika kuliku-
wa na burudani mbalimbali kuto-
ka kwa wasanii wengi mashuhuri
nchini, ikafuatiwa na michezo
mbalimbali, kabla ya utambulisho
wa wachezaji wote wa zamani na
wapya, ambao watatumika kwa
msimu ujao wa mashindano.
Wachezaji wapya wa Simba
waliotambulishwa na wote wali-
cheza ni Jushua Mutale, Steven
Mukwala, Jean Charles Ahoua,

¥
¢
—

Debora Fernandes Mavambo, Au-
gustine Okajepha, Valentin Nouma
na Karaboue Chamou, na Moussa
Kamara ambapo wazawa ni, Abdul-
razack Hamza, Valentino Mashaka,
Omari Omari, Kelvin Kijili na Yu-
suph Kagoma.

Katika mechi hiyo, Simba ilishin-
da mabao 2-0 dhidi ya APR kutoka
Rwanda, mabao yaliyofungwa na,
Fernandes na Edwin Balua.

Nipashe limekusanya takwimu
na rekodi za mechi hiyo ya juzi na
Simba Day zilizopita...

Ushindi mara 10

Ushindi wa juzi umeifanya timu
hiyo kupata kushinda mara 10 am-
bapo mara ya kwanza ilikuwa 2009
lilipoanzishwa, ilipoifunga SC Villa
ya Uganda bao 1-0, ikaitwanga tena
SC Villa mabao 4-1 mwaka 2013 kab-
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Fulham wametangaza kumsajili kiungo wa
Arsenal, Emile Smith Rowe, kwa dau lil-
iloweka rekodi kwa ukubwa katika klabu
hiyo, ambalo la awali ni pauni milioni 27.
» Ingawa ‘Cottagers’ hao hawajaweka wazi
jumla ya ada ya mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 24, inaeleweka kuwa mka-
taba huo unaweza kupanda hadi pauni
milioni 34 pamoja na nyongeza.

la ya kushinda tena timu hiyo hiyo
ya Uganda bao 1-0 mwaka 2015.

Mwaka 2016 ikashinda mabao 4-0
dhidi ya AFC Leopards ya Kenya,
ikaidungua Rayon Sport ya Rwanda
bao 1-0 mwaka 2017, na kisha ikai-
shindilia Power Dynamos ya Zam-
bia mabao 3-1 mwaka 2019, kabla ya
kuifanyia mauaji Vital'O ya Burundi
kwa mabao 6-0 mwaka 2020.

Kama vile haitoshi, ikashinda
mabao 2-0 dhidi ya St George ya
Ethiopia mwaka 2022, idadi kama
hiyo ya mabao msimu uliopita dhidi
ya Power Dynamos ya Zambia, na
mwaka huu ikashinda 2-0 dhidi ya
APR ya Rwanda.

Imepoteza mechi nne

Kati ya matamasha 16 iliyoya-
fanya, Simba imepoteza manne tu
mpaka sasa, mara ya kwanza ikiwa
ni 2011, ilipochapwa bao 1-0 dhidi ya
Victors FC ya Uganda, mwaka unao-
fuata 2012, ilikubali kipigo cha ma-
bao 3-1 dhidi ya Nairobi City ya Ken-
ya, na mara ya mwisho kupoteza
ilikuwa ni 2021, ilipofunga bao 1-O
dhidi ya TP Mazembe ya Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo.

Sare mbili
Simba imetoka sare mara mbili

Winga wa Simba, Edwin Balua, akishangilia bao

la pili alilofunga kwa mkwaju wa faulo ya moja
kwa moja, kwa staili ya kumbeba mwenzake Jean
Charles Ahoua, huku wachezaji wengine wakione-
kana kuwakimbilia kwenda kuungana nao. llikuwa
ni mechi ya Kilele cha Tamasha la Simba Day
iliyochezwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam juzi, Simba ikishinda mabao 2-0 dhidi ya
APR ya Rwanda. MPIGAPICHA WETU
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tu katika mechi zake za tamasha
la Simba Day, na mechi zenyewe
zilikuwa ni dhidi ya Express ya
Uganda mwaka 2010 na 2018 ili-
potoka sare ya bao 1-1 dhidi ya As-
ante Kotoko ya Ghana.

Imecheza na SC Villa mara
nyingi zaidi

Timu ambayo imecheza Simba
Day mara nyingi zaidi ni SC Villa,
ikifanya hivyo mara tatu 20009,
2013 na 2015 na mara zote timu
hiyo ikiambulia kipigo dhidi ya
Simba.

Timu nyingine ambayo im-
echeza mara nyingi dhidi ya Sim-
ba katika tamasha hilo ni Power
Dynamos ya Zambia, ikifanya
hivyo mara mbili mwaka 2019 na
msimu uliopita.

Mwaka wa tatu mfululizo
ikishinda 2-0

Simba imepata ushindi wa ma-
bao 2-0 kwa miaka mitatu mfu-
lulizo, tangu ilipofungwa bao 1-0
dhidi ya TP Mazembe mwaka
2021

Mwaka uliofuata 2022 ikaifun-
ga St George mabao 2-0, na dozi
hiyo ikaitoa pia kwa Power Dyna-
mos ya Zambia mwaka jana, na
mwaka huu kipigo kama hicho
kimeenda kwa APR juzi.

Wachezaji wapya wa
kigeni moto

Katika Simba Day zote tatu
ambazo imeshinda mabao 2-0,
wachezaji wapya wa kigeni am-
bao wamekuwa wakiichezea timu
kwa mara ya kwanza wamekuwa
wakiwika kwa kufunga mabao.

Katika mechi ya juzi, mchezaji,
Fernandes mwenye uraia pacha
wa nchi za Congo Brazaville, la-
kini akiichezea Timu ya Taifa ya
Gabon, alifunga bao la kwanza
akiwa anaichezea timu hiyo kwa
mara ya kwanza akisajiliwa kuto-
ka Mutondo Stars ya Zambia.

Mwaka jana wachezaji Willy
Onana na Fabrice Ngoma, wakiwa
ndiyo kwanza wamesajiliwa, wal-
iifungia timu hiyo mabao mawili
dhidi ya Power Dynamos, na
2022, Nelson Okwa alifunga bao
la pili dhidi ya St George akiwa
ndiyo kwanza amesajiliwa kutoka
Rivers United ya Nigeria.
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HABARI KITAIFA

Wasimulia Mama
Samia Legal Aid
ilivyowakomboa

Na Waandishi Wetu

KAMPENI ya msaada wa kisheria ya
Mama Samia imepiga kambi katika Maone-
sho ya Nanenane viwanja vya Nzuguni Jijini
Dodoma.

Huku wananchi wakimshukuru Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa msaada huo na
kushauri iwe taasisi ya kudumu itakayowa-
saidia kupata haki zao kwenye migogoro ya
kisheria.

Msaada huo unalenga kuhakikisha kuwa
wananchi wanapata elimu ya sheria, hu-
duma za ushauri na ufumbuzi wa matatizo
mbalimbali ya kisheria wanayokumbana
nayo katika maisha yao ya kila siku.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti jana
walipofika kwenye banda hilo, walisema
huduma hiyo imekuwa ni muhimu kwa
wananchi kupata ufumbuzi wa migogoro
inayowakabili.

Mkazi wa Kigamboni, Lameck Kipiliango
alisema kampeni hiyo imekuwa msaada
mkubwa kwa wananchi na kushauri Rais
Samia aunde iwe taasisi ya kudumu kwa
kuwa kampeni ina ukomo.

“Nimefika katika banda hili ili kusaidiwa
kupata ufumbuzi wa mgogoro wake wa ar-
dhi na Jiji la Dodoma, nimepata msaada wa
kisheria nimeona kama ni Mungu alinion-
goza nije hapa tunamshukuru sana mama
(Rais Samia) ameleta kitu kipya huko nyu-
ma hakikuwepo,” alisema.

Alisema kampeni hiyo ikiundiwa taasisi
kama ilivyo Taasisi ya Benjamin Mkapa
itakuwa na uendelevu wa kutoa huduma
hiyo kwa wananchi.

Mkazi wa Dodoma, Esther Lihofo alisema
kampeni hiyo ni msaada kwa wananchi wa-
sio na uwezo wa kuweka mawakili wanapo-
tafuta haki zao mahakamani.

“Nimetembelea banda hili la sheria la
Mama Samia nimekutana na ofisa anaitwa
Koku amenipa ushauri na elimu nzuri
kuhusu masuala ya kisheria najipanga
vizuri kwenye kuweka mirathi, mpango
huo ni mzuri katika kuwasaidia wananchi
wasio na uwezo ambao hawana uwezo wa
kuweka mawakili namshukuru sana Rais,”
alisema.

Mkazi wa Area C Dodoma, Thomas Peter,
anasema amejifunza kupitia kampeni hiyo
itasaidia wananchi wengi wasiokuwa na
uelewa wa kisheria kuhusu masuala mbal-
imbali. Mkazi wa Hombolo, Lenard Hamis
alisema amepata huduma nzuri kwenye
banda la kampeni hiyo na amejifunza
mambo ya kisheria ya kufuata na kutoa

“Tumepewa namba za kupiga kwa ajili
ya msaada wa kisheria tutawapa watendaji
wasambaze kwa wananchi ili wanufaike
na huduma hii ya msaada wa kisheria ya
Mama Samia, tunamshukuru sana Rais
hakika mama anaupiga mwingi kwa wa-
nanchi wake, alisema.

Mkazi wa Jiji la Dodoma, Yusuph Masatu,
alisema amefarijika kupata huduma nzuri
ambayo hakutegemea kuipa ya elimu ya
masuala ya sheria.

“Nimshukuru Rais kwa kuona umuhimu
wa kampeni hii, kweli watu ni wanyonge
hawawezi kupata msaada wa kisheria kuwa
na mawakili lakini ameliona hilo na kuleta
kampeni hii ambayo itawasaidia sana wa-
tanzania tunashukuru sana,” alisema.

Imeandaliwa na Paul Mabeja (Dodo-
ma), Elizabeth Zaya (Dar).

Nidhamu yaangusha vijana, wanawake sekta ya kilimo

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

ENKI ya NMB imese-
ma ukosefu wa elimu
ya fedha, nidhamu
na kutosimamia
malengo ni kati ya changamo-
to zinazokwamisha vijana na
wanawake kupata mafanikio
katika sekta ya kilimo.
Mratibu wa NMB Foun-
dation, Thobias Mkamate
amesema kwamba hiyo ndio
siri ya taasisi hiyo kujikita zai-
di katika kuelimisha makundi
hayo kabla ya kuyakopesha.
Aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki wakati wa Konga-
mano la Vijana na Wanawake
kwa Maendeleo Endelevu ya
Sekta ya Kilimo lililofanyi-
ka kwenye Maonesho ya
Naibu Waziri wa Kilimo,
David Silinde, alikuwa mgeni
rasmi wa kongamano hilo la
kwanza katika Maonesho ya
Nanenae, lililohudhuriwa na
viongozi mbalimbali wa seri-
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kali, wakiwamo Wakuu wa
Mikoa ya Dodoma na Singida
pamoja na wakuu wa wilaya
za mikoa hiyo, wakurugenzi
na viongozi wastaafu.

Akizungumza na vijana
na wanawake kutoka vyuo
mbalimbali, taasisi za kilimo
na vikundi vinavyojihusisha
na mnyororo wa thamani wa
kilimo, Mkamate alisema to-
fauti na taasisi nyingi za fedha
ambazo haziamini katika
makundi hayo, NMB imejikita
kuyaelimisha ili yakopesheke
na kurejesha.

“NMB tuna mikopo ya
muda mfupi, yaani ya mwaka
mmoja kama vile pembejeo
za kilimo, vifaa vya uvuvi,
ufugaji, mikopo ya kilimo cha
mkataba; ya muda mrefu tuna
mikopo ya uwekezaji ambayo
inakupa mashine, matrekta,
‘power tiller, uchimbaji visi-
ma na ujenzi wa maghala.

“NMB tunatoa mikopo
ya kilimo katika mnyororo
mzima wa thamani, tangu un-
apoanzisha shamba, kupanda

mbegu, kupalilia, kuvuna na
kukuunganisha na masoko,
lakini kwa vijana na wa-
nawake tumekwenda mbele
zaidi kwa kupitia NMB Foun-
dation ambapo tunafanya
mafunzo,” alisema.

Mkamate alibainisha
kwamba vijana wengi waki-
chukua mikopo, hawapeleki
katika malengo husika wali-
yoyatumia kuomba mikopo,
badala yake wanahamisha
malengo hayo, jambo linalok-
wamisha ustawi wa shughuli
zao, ndio maana kipaumbele
ni kuwapa elimu na kuwaun-
ganisha katika vikundi, sam-
bamba na kuwapa elimu ya
fedha.

Naibu Waziri Silinde al-
ipongeza taasisi za fedha
zikiongozwa na NMB kwa
kuitikia kwa vitendo wito wa
Rais Samia Suluhu Hassan
kuzitaka benki kupunguza
riba katika mikopo ya sekta
ya kilimo hadi kufikia ta-
rakimu moja.

“Tangu Rais Samia alipoin-

gia madarakani, mikopo ya
kilimo imeshuka na kuwa chi-
ni ya asilimia tisa, mkibisha
nendeni NMB au katika benki
zote, mwulize mtaambiwa
haya yamefanikiwa kutokana
na msukumo wa Rais na Wiz-
ara zake za Kilimo na ile ya
Mifugo na Uvuvi,” alisema.

Katibu Mkuu wa zamani
wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Philip Mangula, aliye-
hudhuria  kongamano hilo
aliwaeleza vijana na wa-
nawake washiriki umuhimu
wa sekta waliyochagua na
kwamba siri ya mafanikio yao
katika kilimo itatokana na
nidhamu, ubunifu na kujitoa
kwao.

Aliwataka kuzingatia mada
mbalimbali zinazotolewa na
watoamada ili kuhakikisha
wanafanya kilimo chenye
tija na kuepuka kilimo cha
mazoea ambacho hakiwezi
kuwapa mafanikio, huku aki-
wataka kutumia vyema fursa
za mikopo ya taasisi za fedha
katika kunyanyua uzalishaji.

Mkuu wa ldara
ya Kilimo
Biashara wa
Benki ya NMB,
Nsolo Mlozi
(katikati), aki-
hudumia wa-
teja waliotem-
belea banda

la benki hiyo
katika Maone-
sho ya Kilimo
ya Nane Nane
yanayoendelea
kwenye viwan-
ja vya Nzuguni
jana. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Mbegu za kahawa zinazostahimili magonjwa zazalishwa

Na Valentine Oforo,
DODOMA

TAASISI ya Utafiti wa Ka-
hawa Tanzania (TaCRI) im-
efanikiwa kuzalisha aina 23 za
mbegu chotara zinazostahi-
mili magonjwa ya kahawa kwa
ajili ya kuwasaidia wakulima
kuboresha uzalishaji.

Miche hiyo ya mbegu iliyo-
zalishwa katika misimu tofau-
ti ya kilimo inajumuisha aina
19 ya kahawa ya arabica, fupi
na ndefu, na nne za kahawa
yarobusta.

Mafanikio hayo muhimu
katika sekta ya kahawa nchini
doma na Grace Monyo, mzal-
ishaji wa mbegu kitengo cha
uboreshaji wa zao la kahawa

wa TaCRI katika Maonesho ya
31 ya Kimataifa ya Kilimo Tan-
zania, Nane Nane.

Alisema kwa miaka mingi
wakulima wa zao hilo la bi-
ashara nchini Tanzania wame-
kuwa wakikatishwa tamaa na
magonjwa kadhaa sumbufu
yanayoshambulia zao hilo,
hali iliyopelekea baadhi yao
kuachana na kilomo cha zao
hilo.

“Magonjwa makuu yali-
yokuwa yanawasumbua
wakulima ni pamoja na
ugonjwa wa chule buni na
kutu ya majani, kwa upande
wa kahawa ya arabica, na
ugonjwa wa mnyauko fusari
kwa kahawa ya robusta,”
alieleza.

Alisema kuzalishwa kwa

aina hizo za mbegu chotara
kumewahamasisha wakulima
wengi kuanza tena kujihusi-
sha na uzalishaji wa zao hilo
katika mikoa mbalimbali.

Alizitaja baadhi ya mbegu
hizo ndefu za chotara za kaha-
wa ya arabica zilizozalishwa
kuwa ni  N39-1, N39-2, N39-
3, N39-4, N39-5, N39-6, N39-7,
KP423-1 , KP423-2, KP423-3,
N39-8, N39-9, N39-10, N39-11
na N39-12.

“Aina za mbegu bora za
robusta ambazo tumezali-
sha kwa ajili ya kuwasaidia
wakulima kuongeza uzalishaji
na tija ni Maruku 1, Bukoba
1, Maruku 2 na Muleba 1,” al-
iongeza.

Monyo alieleza kuwa TaCRI
pia imezalisha mbegu za ka-

hawa ya arabica za compact,
ambazo ni TaCRI IF, TaCRI 3F,
TaCRI 4F na TaCRI 6F.

Mbali na uwezo nzuri wa
kukua vizuri, alisema aina
hizo za mbegu zina ubora
katika kuongeza tija na uzal-
ishaji, kwani zinawawezesha
wakulima kupata hadi kilo
5,000 kwa ekari.

Alisema uhitaji wa mbegu
hizo umekuwa mkubwa sana
miongoni mwa wakulima
kupita uwezo wa uzalishaji wa
taasisi hiyo.

Alisema TaCRI inashiriki-
ana na vikundi vya wakulima
na halmashauri zenye kilimo
cha kahawa ili kuhakikisha
miche ya mbegu hizo inaz-
alishwa na kupatikana kwa
wingi.
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Maaskari uhifadhi watakiwa kulinda maliasili

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

AASKARI na maofi-
sa wa Jeshi la Uhi-
fadhi wanaofanya
kazi kwenye hifadhi
za taifa zilizoko katika mikoa
ya Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini, wametakiwa kuongeza
juhudi ya kulinda maliasili zi-
lizoko kwenye hifadhi hizo ili
ziendelee kulinufaisha taifa.

Pia, wametakiwa kuwalinda
watalii wanapokuwa kwenye
hifadhi hizo ili wawe salama
na wanaporudi kwao wakawe
mabalozi wa kuzitangaza mali-
asili na vivutio vilivyomo kwe-
nye maeneo hayo.

Kamanda wa Uhifadhi wa
Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini wa Shirika la Hifadhi
za Taifa (TANAPA), Steria
Ndaga aliyasema hayo wakati
wa maadhimisho ya Siku
ya Askari wa  Wanyamapori
Duniani ambayo yalifanyika
ndani ya Hifadhi ya Taifa ya
Ruaha.

Alisema askari hao ndiyo

nguzo ya ulinzi na usalama wa
watalii na mali zao wawapo
hifadhini pamoja na kuhakiki-
sha rasilimali zilizomo ndani
ya hifadhi hizo zinakuwa sala-
ma.

Alisema askari hao pamoja
na wafanyakazi wengine wa
shirika hilo wamekuwa waki-
fanya kazi nzuri ambayo imezi-
fanya hifadhi hizo kuendelea
kuwa salama licha ya baadhi

ya changamoto ambazo zime-
kuwa zikiwakabili.
“Niwasisitize kwamba

muendelee kufanya kazi kwa
juhudi, nidhamu na kujitoa
usiku na mchana ili maeneo
yetu yaendelee kuwa salama
na taifa liendelee kunufaika
kwa kuingiza mapato yatoka-
nayo na watalii na raslimali
zingine zilizomo kwenye hi-
fadhi hizi,” alisema Steria.
Aliwasisitiza askari hao
kuendelea kubuni mbinu za
kukabiliana na majangili am-
bao wamekuwa wakizinyatia
maliasili zilizomo hifadhini na
kuziharibu akidai kuwa na
wao wamekuwa wakibuni

mbinu mpya za kuwakwepa
askari hao.

Vilevile aliwataka maaskari
hao kuwaombea wenzao am-
bao walipoteza maisha kwa
nyakati tofauti wakiwa mstari
wa mbele kulinda maliasili za
taifa.

Mkuu wa Hifadhi ya Taifa
ya Ruaha, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Uhifadhi,
Godwell Ole Meing’ataki alise-
ma  hifadhi hiyo imekuwa
ikikabiliana na matukio mbal-
imbali ya uhalifu ikiwemo
uingizaji wa mifugo ndani ya
hifadhi.

Alisema maaskari wame-
kuwa wakifanya doria za ar-
dhini na angani ili kuhakiki-
sha maeneo yote ya hifadhi
yanakuwa salama na kwamba
wamekuwa wakichukua hatua
mbalimbali kwa mujibu wa
sheria wanapokamata mifugo
hifadhini.

Aidha, alisema baadhi ya
askari wamekuwa wakifanya
kazi kwa kujitolea zaidi na
hivyo akasema askari wanne
waliofanya kazi vizuri wanapa-

tiwa zawadi kama sehemu ya
motisha kwao.

“Katika kutambua michan-
go mbalimbali inayofanywa
na askari, leo hii tumeandaa
zawadi kwa baadhi ya askari
walioonyesha umahiri ka-
tika kutimiza majukumu yao,
zawadi tulizoandaa ni tuzo,
vikombe na vyeti ambavyo tut-
akabidhi kwa maaskari wanne
na ofisa mmoja,” alisema Ole
Meing ataki.

Alisema maadhimisho ya
askari wa wanyamapori du-
niani huwa yanafanyika kila
mwaka kwa lengo la kuwa-
kumbuka na kuwaenzi askari
waliofariki ama kujeruhiwa
wakati wakiwa wanatekeleza
majukumu yao.

Alisema utafiti unaonyesha
kuwa askari wanyamapori 150
hufariki ama kujeruhiwa kila
mwaka duniani wakitekeleza
majukumu yao.

Maadhimisho hayo ya kan-
da yalifanyika kwa maaskari
kushiriki kwenye michezo
mbalimbali ikiwemo mpira wa
miguu.

Naibu Waziri
wa Mambo va
Ndani, Daniel
Sillo akishiriki
katika ujenzi

wa kituo cha
Polisi Nyamhon-
golo kilichopo
wilayani llemela
mkoani Mwanza
wakati wa ziara
yake ya siku
mbili mkoani
hapa mwishoni
mwa wiki. Kulia
ni Mbunge wa
Jimbo la llemela
Dk.Angelina Ma-
bula. PICHA: VITUS
AUDAX

Walia ubovu Barabara Makambako-Mlowa

Na Elizabeth John,
NJOMBE

WAKALA wa Barabara Viji-
jini na Mijini (TARURA) Wilaya
ya Njombe, umeombwa kuten-
ga bajeti ili kujenga Barabara
ya Makambako-Mlowa ku-
likojengwa Hospitali ya Hal-
mashauri ya Mji Makambako
ili kuwaondolea wananchi
kero ya ubovu wa barabara
hiyo hasa wajawazito.

Ombi hilo lilitolewa mwis-
honi mwa wiki na baadhi ya
madiwani wa Halmashauri ya
Mji wa Makambako wakati wa
kikao cha baraza la madiwani
cha kuishia robo ya nne ya
mwaka wa fedha 2023/2024
kilichofanyika ukumbi wa

Shule ya Sekondari Makam-
bako.

Madiwani hao walisema
barabara hiyo imeharibika na
inahatarisha maisha ya wag-
onjwa hasa wanawake wa-
jawazito ambao wanafuata hu-
duma za afya katika hosptali
hiyo.

Mmoja wa madiwani hao ku-
toka Kata ya Mlowa, Odilo Fute
alisema barabara ya kwenda
Hospitali ya Halmashauri ya
Mji wa Makambako haipitiki.

“Hili ni tatizo kubwa mh.
mwenyekiti hili eneo la Dara-
jani kwenda kule hospitali
wagonjwa wanapata shida
sana, namna ya kwenda kule
wajawazito wanateseka mno
siyo kidogo,” alisema Fute.

Diwani wa Kata ya Makam-
bako, John Ngimbuchi alisema
endapo barabara hiyo hai-
tatengenezwa  itasababisha
adha kwa wajawazito kujifun-
gulia njiani hata kupoteza mai-
sha.

“Ahadi zimekuwa ahadi kwa
kweli wenzenu tunalaumiwa
sana kuhusu hii barabara
kwa sababu imekuwa na hali
mbaya,” alisema Ngimbuchi.

Naye aliyekuwa Makamu
Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Mji wa Makambako, Imani
Fute aliwataka TARURA kuona
namna ya kufanya mareke-
bisho barabara hiyo ya kue-
lekea hospitali kwa sababu
imekuwa na watumiaji wengi
kwa sasa.

Meneja Wakala wa Barabara
Mjini na Vijijini (TARURA)
Wilaya ya Njombe, Costan-
tine Tbengwe alisema katika
mwaka huu fedha wamepata
fedha ambazo zitumika ku-
jenga mfereji wa maji taka ka-
tika mtaa wa Kitisi na kueleza
kuwa watendelea kuomba
fedha serikalini ili kuona nam-
na ya kufanyia matengenezo
barabara zenye matatizo.

Ibengwe alisema tayari
wameshaifanyia tathimini
Barabara ya Makambako-
Mlowa ambapo mwaka wa
fedha 2024/25 wametenga kil-
ometa moja kwa ajili ya ujenzi
wa kiwango cha lami pamoja
na matengenezo mengine ka-
tika maeneo korofi.

: Usongwe
¢ Wilaya ya Mbeya, wameaswa kuepu-
¢ ka kurubuniwa kwa kupewa zawadi
: ndogo ndogo na wagombea wa na-
: fasi mbalimbali kwenye Uchaguzi wa
¢ Serikali za Mitaa.

]
Diwani
awafunda
wananchi
Kuelekea
uchaguzi
S/mtaa

Na Christina Mwakangale,
MBEYA

WAKAZI wa Kata ya Utengule-
katika Halmashauri ya

Badala yake wametakiwa wachagu-

: we viongozi wenye uwezo wa kutatua
¢ shida zao.

Diwani wa kata hiyo, Yona Ntun-

¢ jilwa aliyasema hayo mkoani Mbeya,
: wakati tukio la kuwakabidhi watoto,
! wajane na wagane wa kata hiyo,
: msaada wa nguo lililoandaliwa na
: Shirika la Sauti ya Mama Afrika Foun-
¢ dation (SAMAFO), kwa kushirikiana
* nawadau.

“Mwaka huu tuna uchaguzi wa-

i zee msirubuniwe huko nje kuelekea
¢ Uchaguzi wa Serikali za Mitaa. Wazee
* mjitokeze kupiga kura ya maoni na
: kura yenyewe,” alisema Ntunjilwa na
¢ kuongeza.

“Kinamama nyie mna nguvu sana

: na usipowasemea yanayowahusu,
¢ umekwenda na maji. Wanawake wa-
: naweza bila kuwezeshwa,” aliongeza.

Njunjilwa aliwawakumbusha vion-

¢ gozi wenzake kwenye kata hiyo, ku-
¢ tambua mabhitaji ya wakazi wao, kwa
: kuwatembelea huku akiwataka wali-
: opewa msaada huo kuwa shukrani
: hata kama ni kidogo.

“Viongozi wa mtaa mnatakiwa ku-

: jua hali ya maisha ya wakazi wenu na
: kuweka utaratibu wa kutoa msaada
¢ hasa kwa wajane na wagane. Wazee
: kwenye jamii ni muhimu huonya, hu-
¢ fundisha.

“Tumejifunza leo kutokana na

¢ msaada wenu huu, uliotolewa kutoka
¢ kwa wadau na wenzetu na kuwakum-
¢ buka wakazi wa eneo letu. Ukiwataza-
: ma wazee hawa utabaini ni kati ya
¢ wanaohitaji msaada,” aliongeza.

Mkurugenzi Mtendaji wa SAMAFO,

: Tabitha Bugali, alisema utaratibu wa
: kutoa msaada kwa makundi maal-
: umu kama vile yatima na wazee ni
: endelevu, kwa kushirikiana na wadau
* wengine wenye malengo yanayofa-
i nana.

“Tumeshirikiana na wenzangu ku-

¢ toka shirika la AMAWAMBE, Twende
: Wote Foundation (TWF), pamoja na
¢ Mary Gumbo, kutekeleza jambo hili
¢ ikiwa ni miongoni mwa shughuli tu-
: nazofanya kuigusa jamii,” alisema
¢ Tabitha.

Mary Gumbo, aliyekuwa mkuu

: wa dawati la jinsia Jeshi la Polisi
: Mbeya DC na kata hiyo, alisema ku-
¢ toa msaada kwa kundi hilo ni kum-
¢ shukuru Mungu kudumu kazini kwa
: miongo kadhaa, hadi kustaafu Julai
: mwaka huu.
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W Dk, Mwinyi: Kilimo klmechangla 24% pato la taifa

ahimiza
matumizi
teknolojia
mifugo,
uvuvi

Na Gwamaka Alipipi

KATIBU Mkuu wa Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, Prof. Riziki
Shemdoe, amehimiza matumi-
zi ya teknolojia ya mifugo na
uvuvi kwa wafugaji ili kuweza
kuleta tija katika uzalishaji.

Alisema hayo mwishoni
mwa wiki alipotembelea
maonesho ya Nanenane ya-
nayofanyika kitaifa mkoani Do-
doma, alisema katika maonye-
sho hayo kuna teknolojia nzuri
ya ufugaji na uvuvi kwa hiyo
wafugaji na wavuvi wanapas-
wa kufika kuchukua teknolojia
hiyo ili kuboresha mifugo yao.

“Mnakumbuka Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa jana alisema
maana halisi ya haya maone-
sho ni kwamba wakulima waje
kuchukua teknolojia” alisema
Prof. Shemdoe.

Aidha, Prof. Shemdoe alise-
ma maonyesho hayo ni kwa
mara ya kwanza yanaadhim-
ishwa kimataifa mkoani Dodo-
ma na ameweza kutembelea
mabanda mbalimbali ya mifu-
€0 na uvuvi pamoja na kilimo
ikiwa na sehemu ya vipando.

Vilevile Prof. Shemdoe al-
itoa wito kwa Watanzania ku-
tumia siku nane kutembelea
maonesho haya ya nanenane
ili kujionea teknolojia mbal-
imbali zinazopatikana ambazo
zitawasaidia katika shughuli za
uzalishaji.

Kwa upande wake, Mkuu
wa Wilaya ya Dodoma, Jabir
Shekimweri, alimshukuru Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Mifugo na
Uvuvi kwa kutembelea maone-
sho hayo.

Vilevile, Jabir  alisema
maonesho haya yatawasaid-
ia wananchi wa Tanzania
kubadirisha maisha yao kwa
kuongeza kipato na kukuza
uchimi wa nchi, kwani elimu
wanayoipata kwenye maone-
sho haya yatakuwa na mabore-
sho na mapinduzi makubwa
kwao.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussein Ali  Mwinyi

amesema sekta ya kili-

0 Zanzibar kwa mwa-

ka 2023 imechangia asilimia 24.6
katika pato la taifa.

Amesema endapo sekta hiyo
itafanya vizuri zaidi katika uzal-
ishaji wa chakula na biashara
itakuwa na mchango mkubwa
zaidi katika uchumi wa nchi.

Alisema hayo wakati aki-
fungua maonyesho ya kilimo
(Nanenane) Dole visiwani Zanzi-
bar, alisema mapinduzi ya kilimo
ni jambo la msingi na lakupewa
kipaumbele kwa sababu kwa
muda mrefu sekta hiyo haijatoa
matokeo halisi yanayotarajiwa.

Alisema serikali imedhamiria
kuleta mageuzi hayo ili kukifanya
kilimo kiwe cha biashara na che-

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano Zanzibar, Dk Muingereza Miraji

nye tija.

Dk. Mwinyi alisema lengo la
mageuzi hayo ni kukibadilisha
kilimo kilichozoeleka na kukifan-
ya kiwe cha tija ambapo mageuzi
hayo yatabadilisha mnyororo wa
thamani kutoka shambani hadi
kufika kwa mlaji.

Kadhalika  alisema  sekta
hiyo inaunganisha sekta nyingi
muhimu, ikiwemo ya biashara
na viwanda, utalii, maji na ni-
shati, hivyo ikifanya vizuri italeta
matokeo chanya kwa uchumi wa
nchi.

“Juhudi hizi ni za lazima am-
bapo kila mdau anatakiwa kush-
iriki kikamilifu katika kuunga
mkono adhma ya kuleta mageuzi
haya” alisema Rais wa Zanzibar.

Alisema  Zanzibar  kuna

ongezeko la kilimo cha mbonga
na matunda na takwimu zi-
naonesha kuna ongezeko kwa
mazao hayo kutoka tani 66,304

mwaka 2022 hadi tani 87971
mwaka 2023.

Dk. Mwinyo alisema matokeo
ya hatua hiyo yamesababisha ku-
pungua kwa utegemezi mkubwa
wa mazao ya matunda na mboga
kutoka Tanzania Bara.

Aidha, alisema kilimo hicho
kinajumuisha zaidi vijana na
wanawake na kinaleta matokeo
chanya ya ongezeko la ajira
na kwamba serikali inatarajia
kuazisha kituo maalum kwa
kila wilaya ili kurahisiha upati-
kanaji wa huduma za kilimo kwa
wakulima na wafugaji.

Akizungumzia kuhusu mifugo,
Dk. Mwinyi alisema serikali ina-
tarajia kutekeleza mradi mkub-
wa wa mageuzi ya uzalishaji wa
maziwa kwa wafugaji wadogo
ambao utazingatia mabadiliko
ya tabianchi ambapo mradi huo
unathamani ya Sh. bilioni 7.5.

Dk. Mwinyi alisema mradi huo

unalengo la kuleta mageuzi ya
mnyororo wa thamani wa uzal-
ishaji wa maziwa kwa ajili ya
kukuza hali ya maisha ya jamii na
kuimarisha uhakika wa chakula
na lishe.

Hivyo, aliwataka vijana kuitu-
mia fura zilizopo katika sekta ya
kilimo na mifugo kwa kujiajiri na
kuyatumia maonesho hayo kwa
kujifunza mbinu bora za kilimo
na ufugaji, kwamba serikali ipo
tayari kuwasiadia katika kuleta
mageuzi ya kilimo na mifugo.

Naye Waziri wa Kilimo, Maliasi-
li, Umwagiliaji na Mifugo, Shama-
ta Shaame Khamis, alisema mao-
nyesho hayo yametoa fursa kwa
wajasiriamali wa kilimo.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Ali Khamis alisema juhudi za
pamoja ikiwemo za wadau
zimewezesha kufanyika kwa
maonesho hayo yaliyoshirikisha
washiriki 300.

(katikati waliokaa), Katibu Mkuu Wizara

ya Uchumi wa Buluu Zanzibar, Hamad Hamad (wapili kulia waliokaa), Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Uchukuzi, Dk Ally Possi (wapili
kushoto waliokaa) na Naibu Katibu Mkuu wa Ofisi ya Makamu wa Rais, Abdallah Mitawi (wakwanza kushoto waliokaa) wakiwa kwenye
picha ya pamoja mara baada ya kikao cha pamoja cha kujadili changamoto za taasisi zilizo chini ya wizara hizo. PICHA:MPIGAPICHA

WETU.

Makamu wa Rais awapa somo watatuzi kero za muungano

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud
Othman, amewataka viongozi
wanaoshughulikia masuala ya
Muungano wa Tanganyika na
Zanzibar  kujadili kwa kina na
bila woga masuala yote magu-
mu yanayohusu muungano, ili
waweze kuyapatia ufumbuzi wa

uhakika.

Alisema hayo ofisini kwake
Migombani Mjini Zanzibar alipo-
kutana na Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Makamu wa Rais, Muungano,
Dk. Ashatu Kijazi aliyefika ofisini
kwake, kujitambulisha baada ya
kuteuliwa kushika wadhifa huo
hivi karibuni.

Othman alisema kumejengeka
dhana kwa baadhi ya viongozi
kwamba yapo baadhi ya masuala

yamuungano ambayo hayaweze-
kani kuzungumzwa, jambo am-
balo litanaendelea kuleta shida
kwenye muungano huo.

Alisema kuna dhana kwam-
ba kila mmoja miongoni mwa
viongozi anahitaji kuonekana
kwamba yupo sawa kisiasa na
kuacha uhalisia kwenye masuala
na kero za muungano jambo am-
balo linaweza kuharibu jitihada
za kutatua kero za muungano

huo.
Pia, aliwataka viuongozi wote
wanaoshughulikia ~ muungano

kuwa wakweli katika kuzungum-
zia uhalisia wa masuala yanay-
oleta changamoto kati ya pande
mbili za muungano, kwa kuyaka-
bili, kuyainisha na kuyazungunza
bila woga na hatimaye kuyapatia
ufumbuzi.

Alitaja mfano wa mafuta na
gesi asilia, Bandari na leseni za vi-

wanda, Tume ya pamoja ya fedha
kwamba ni mambo yaliyoandik-
wa na kuainishwa kwenye Katiba
ya Jamhuri ya Muungano.

Waziri Dk. Kijazi aliahidi
kwamba wizara yake itajitahidi
kushirikiana na pande mbili
za muungano katika kuyajadili
masuala yaliyopo kwenye muun-
gano yanayoleta kero miongoni
mwa washirika wa muungano
huo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

HUSNA YAHYA SWALEH anatangaza
kupotea kwa vyeti vya kidato cha nne vyenye
index namba S.1357/ 0003/2016 na
P.0725/0023/2017 vilivyotolewa na baraza la
mitihani la taifa AHLLILBAYT ISLAMIC
CENTER na NEWMAN SECONDARY
SCHOOL mwaka 2016 na 2017. Pia kapoteza

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

AZIZ S KIRONGOMARA
ANATANGAZA KUPOTELE-
WA NA KADI YA GARI AINA

YATOYOTA STARLET

RANGI NYEUSI YENYE
USAJILI T 524 AXS CHASISI
NAMBA:EP910278248 KWA

YEYOTE ATAEFANIKIWA

KUIONA KADI HIYO ATOE
TAARIFAKITUO CHOCHOTE

HAMZA ABDALLAH
MCHUCHURI anatangaza
kupotea kwa kadi ya pikipiki
aina ya BOXER 125 yenye
usaijili namba MC 866 DPS,
chassis namba :
MD2B15BX7NWF94777 na
engine namba:
JVXWNF28793. Kwa yeyote

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI

IMANI N ULOMI anatan-
gaza kupotea kwa kadi
ya gari ainaya TOYOTA
HILUX yenye usaijili
namba T 642 ABZ. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

NDUGU MSAFIRI RAFAEL
KAMATE anatangaza
kupotelewa na kadi ya Pikipiki
yenye namba za usajili
MC 887 ACD aina ya FEKON.
Kwa yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo chochote cha

chetibchas Zt;z;zkli)c;asg 20;1;0 Sis' ihtinlye index CHA POLISI KILICHOPO atakaeiona atoe taarifa kituo cha po||S| .

barsza e mithani o e lupita GOMBE KARIBU NAE POLISI cggclz_r:gtle_rc:\:l{)lcla:h:.l. POLISI TAARIFA: PHQI- Polisi kI|ICh0p-0.karIbU. Taarifa

atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha TAARIFA " DAE/KI Nl1 60858/2024 ya P0||S| namba

polisi. PHQ/DAR/UBU/15940/2024

POLISI TAARIFA: PHQ/PWA/KISI15156/2024 PHQ/IRI/IRI/11525/2024. PHQ/DOD/DOD/31948/2024
— —— — —

KUPOTEA KWA

KUPOTEA KWA

KADI ZA MAGARI

PRIME POWER TANZANIA
LIMITED anatangaza kupotea
kwa kadi za magari zenye
namba za usajili T 270 EEJ
naT 271EEJ zote aina ya
TOYOTA HILUX (PICK-UP).
Yeyote atakayeziona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/ILA/157142/2024.

KADI YA GARI

PRISCA PROSPER CHACHA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba za
usajili
T500 BUM aina ya TOYOTA
NOAH. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/ILA/135512/2024.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

VENANCE EMMANUEL
KIMARIO anatangaza kupoea
kwa kadi ya pikipiki yenye jina la
umiliki MOHAMMED ENTER-
PRISES (T) LTD aina ya
BAJAJI BOXER yenye usajili
namba MC 157 DTP, CHASSIS
NAMBA : MD2B15BXSN-
WJ95959 na ENGINE NAMBA:
JVXWNJ46761.Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DOD/-
DOD/32825/2024

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA
MAHAKAMA MIRATHI NA NDOA)

MIRATHI NA 15975 YA MWAKA 2024.
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA

MAREHEMU
LADISLAUS MWALIMU SALEMA

PETER LADISLAUS SALEMA ...MWOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia shauri hili katika jalada kama wanaona inafaa
kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za usimamizi
wa mirathi kwa mwombaiji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 15 mwezi
wa NANE, 2024, saa 2.30 asubuhi. Siku ambayo shauri
limepangwa kusikiizwa Mbele ya Mhe Jaji M.
MNYUKWA.

Imesainiwa Dar es Salaam, leo tarehe 25 mwezi wa
Julai, 2024. -"'jfw&-v,,-_fi'.-..'

= NAIBU MSAJILI

haya yawe

—

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED
REPUBLIC OF TANZANIA
MOSHI SUB- REGISTRY
AT MOSHI
MISC.CIVIL APPLICATION NO.7913 OF 2024
(CIF Misc. Application NO. 282 of 2020: Originally from Judgment &
Decree in the Application No. 04/2015/of the District Land and
Housing Tribunal for Moshi at Moshi)
IDRISA YUSUPH MSANGI. APPLICANT
VERSUS
ZENA BAKARI o) 1st
RESPONDENT
MWAJUMA TWALIB RAMADHANI 2nd
RESPONDENT
TO: ZENA BAKARI MBWAMBO,
NOTICE FOR RULING,

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for ruling
in the High Court of Tanzania at Moshi on 21st day of August,
2024 at 9:00 a.m. before Honourable L. M. MONGELLA,
judge.
WHEREAS: Service on you has been ordered to be
published in the Nipashe Newspaper .
You may appear in person or by Advocate or agent dully
authorized to appear on your behalf and you are directed to
produce on that day all the documents upon which you intend
to rely upon in support of your case.
TAKE FURTHER NORE THAT: in default of your
appearance on that day and time the court may proceed in
your absence.
GIVEN UNDER my hand and seal of the Court this 26th day
July 2024 2 L%

. KATEMANA AUCTION MART & GEN, SUPPLIES

3 (Auctoneers. Brokers, Debt Collectors, Bstate Agents & Commisson Agens)
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Kwa idhini tuiyopewa na Chama cha Ushirka KAIGARA LIVESTOCK
COOPERATIVE SOCIETY LIMITED tutauza kwa mnada wa hachara maliza
chama hicho ziizo orocheshwa hapa chii.

NA | JINALA MALI MAHALI | TAREHE YA

MMILIKI INAYOUZWA | ILIPO MNADA NA
MUDA

01 | CHAMACHA | VINANJA2 ENEOLA | 17/08/2024
USHIRIKA NANYUMBA | VIWANDA | SIKU YA
KAIGARA VYENYE HATI | KARIBU | JUMAMOSI
LIVESTOCK NA MAI SAA5.00
COOPERATIV JUICE ASUBUHI
E SOCIETY
LTD

ASHART YA HNADA:-

1. Mnada utafanyikia sehemu maliipo na tauzwa kama ivyo.

2. Mshingi wa mnada huo atatakiva kulipa asiimia ishirini na tano (25%) ya
e takayofkiwa na asimia Sabininia tano (75%) alipwa ndani ya sku kumi
na e (14). kuanzia tarehe ya mnada, Endapo mieja aahindwa kumalzia
ndan ya siku hizo mnada utarudina na pesa alijoloa haiarejeshia,

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa mawasiliano piga simu zifuatazo:-
Mkurugenzi Katemana Auction Mart:-

Mob. 0763 452 525 /0715 756 567
Aufika ofisi za Afisa Ushirika Wilaya ya Muleba kwa ufafanuzi zaidi

Uza, Chenye
Thamani Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa

Bei Poa
Tupigie,
0677 020701

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA

CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI

WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255

- 0677 020701

AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Naibu Spika anusuria ajali ya helikopta

KAMPALA, Uganda

NAIBU Spika wa Bunge la 11 la
Uganda, Thomas Tayebwa amen-
usurika kifo baada ya helikopta
aliyokuwa akiitumia kusafiria
kuhusika katika ajali mbaya.

Ilielezwa kuwa ajali hiyo il-
itokea juzi na kwamba Tayebwa
yuko sawa na kila kitu alichoku-
wa amesafiri nacho ikiwemo wa-
saidizi wake.

Chapisho aliloweka kwenye
mtandao wa kijamii wa X jana

Tayebwa alisema “Wapendwa, ...
. Helikopta hiyo ili kuwapigia
debe Edinah binti wa Mkuu

¥  wa Shirika la Taifa la Majisafi
alihudhuria na Majitaka (NWSC), Injinia,

A

mimi na wenzangu tuko /
sawa. Hakuna aliyeumia”. {
Pia ilielezwa kuwa Tayeb-
wa Jumamosi
hafla ya serikali huko Neb-
bi, Nile Magharibi, na ‘

alisafiri hadi Bushenyi kwa

Silver Mugisha, na An-
net Katusiime Mugisha

Mbunge wa Bushenyi Mwan-
amke.

Ajali hiyo inaripotiwa kutokea
akiwa njiani kurejea Kampala
kutoka Bushenyi, kwa mujibu wa
ripoti ambazo bado hazijathibit-
ishwa. BBC

=

Vikosi vya usalama vya Nigeria vikirusha gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji wakati wa maandamano,

Samia apongeza kampuni
iliyojenga reli ya Kisasa

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan
amepongeza kampuni ya
Yapi Merkezi, mkandarasi
mkuu wa mradi wa reli
ya kisasa ya umeme (SGR)
kati ya Dar es Salaam na
Dodoma kwa mchango
wake katika maendeleo ya
Tanzania.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi wa mradi huo
Alhamisi iliyopita, Rais
Samia alisema mafanikio
hayo yaliyoongozwa na
Yapi Merkezi, yatasaidia
kuongeza usafiri na ku-
chochea maendeleo.

Alisema hatua hiyo
inaashiria enzi mpya ya
kuunganishwa, ukuaji wa
uchumi na maendeleo ya
kiteknolojia kwa nchi.

“Mradi huu ni ushahidi
wa uwezo wa Kipekee na
taaluma va Yapi Merkezi.
Juhudi zao na kufuata
Viwango vya juu zime-
fungua njia kwa ajili ya
mustakabali mzuri zaidi
kwa taifa letu.

“Reli ya SGR itakuwa

na jukumu muhimu ka-
tika safari yetu kuelekea
ustawi wa kiuchumi na
uvjumuishaji wa kanda,”
alisema.

Reli hiyo inatarajiwa
kuboresha ufanisi wa
usafiri, kupunguza muda
wa safari na kuhakikisha
usafiri wa bidhaa na abiria
kwa urahisi na uaminifu
zaidi.

Mradi wa SGR uliofany-
wa na Yapi Merkezi Insaat
ve Sanayi Anonim Sirketi,
ulijumuisha kubuni na
kujenga sehemu muhimu
kutoka Dar es Salaam hadi
Isaka, ukifunika zaidi ya
kilomita 1,000.

Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika la Reli la Tanzania
(TRC), Masanja Kadogosa
pia alishukuru kampuni
hiyo na SGR inadhihirisha
NgUVU Ya ushirikiano wao
na kampuni hiyo.

Makamu wa Rais wa
Yapi Merkezi, DK. Er-
dem Arioglu, alishukuru
uongozi wa Tanzania na
TRC kwa msaada wao wa
karibu.

juzi. PICHA: MTANDAO
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Marathon ya CRDB yakusanya Dola
50,000 kusaidia wodi ya watoto DRC

LUBUMBASHI, DRC

CRDB Bank Marathon imefanyi-
ka kwa mara ya kwanza nje ya
mipaka ya Tanzania katika Jiji la
Lubumbashi, zaidi ya wakimbiaji
1,000 wakishiriki na kufanikisha
lengo la kukusanya Dola za Mare-
kani 50,000 kwa ajili ya kusaidia
wodi ya watoto katika Hospitali
yaJason Sendwe.

Mgeni rasmi katika mbio hizo
ambazo zimeweka historia ka-
tika marathon zilizowahi ku-
fanyika katika Jiji la Lubumbashi,
alikuwa Gavana wa Jimbo la
Haut-Katanga, Jacques Kyabula
ambaye aliambatana na mawazi-
ri 10 wa jimbo hilo wakiongozwa
na Waziri wa Michezo pamoja na
Waziri wa Afya.

Viongozi hao pia waliambat-
ana na Balozi wa Tanzania DRC,
Said Mshana, Balozi wa Burundi
DRC pamoja viongozi mbalim-
bali wa Benki ya CRDB wakion-
gozwa na Mwenyekiti wa Bodi
ya Wakurugenzi Benki ya CRDB,
Dk. Ally Laay na Kaimu Mku-
rugenzi Mtendaji wa Benki ya
CRDB, Bruce Mwile.

Akizungumza baada ya kumal-
izika kwa mbio hizo za hisani
zilizobeba kaulimbiu ‘Tabasamu
Limevuka Mipaka, Gavana Ky-

abula alipongeza Benki ya CRDB
kwa kuwaleta pamoja raia wa
Congo pamoja na washiriki ku-
toka mataifa ya jirani kuchangia
kuboresha huduma za afya kwa
watoto na kukuza ustawi wa
jamii.

“Tunaishukuru CRDB Bank
Marathon kwa kusaidia jitihada
za serikali kuboresha huduma za
afya kwa wananchi. Serikali yetu
inatoa kipaumbele kikubwa ka-
tika afya, na tunafurahishwa na
jitihada zinazofanywa na Benki
ya CRDB katika kusaidia kubore-
sha afya ya watoto,” alisema Ga-
vana Kyabula.

Balozi wa Tanzania DRC, Balo-
zi Said Mshana alipongeza Benki
ya CRDB kwa juhudi zake za
kukuza uhusiano wa kimataifa
na kuimarisha umoja na mshika-
mano katika jamii.

Balozi Mshana alisema mbio
hizo zilizozaliwa Tanzania zi-
naonesha ubunifu ambao taasisi
za kitanzania zinaweza kupeleka
nje ya nchi katika kusaidia kuku-
Za ustawi wa jamii.

Mwenyekiti wa Bodi ya CRDB
Bank DRC, Dk. Fred Msemwa
alieleza kuwa marathon hiyo ni
sehemu ya mkakati wa benki
kusaidia juhudi za serikali ka-
tika kukuza ustawi wa watu wa

Congo.
Akitangaza matokeo ya mbio
hizo, Mkurugenzi Mtendaji

wa CRDB Bank Congo, Jessica
Nyachiro, alishukuru washirika
wa mbio hizo Africell, Orange,
Ogowe Cleaning, Kin Marche,

Policlynique  Delta, Shalina,
Vinmart Foundation, SUNU In-
surance na Dukan.

“Pamoja na kuwa huu ni
mwaka wa kwanza kwa mbio
hizi lakini mwitikio umekuwa
mkubwa sana. Tunawashukuru
sana  washirika wetu na
wakimbiaji wote mlioungana
nasi kusambaza tabasamu kwa
watoto,” alisema.

Marathon iliyofanyika leo
Lubumbashi ni ya kwanza kati
ya tatu ambazo zimepangwa
kufanyika mwaka huu DRC, Bu-
rundi, na Tanzania. Mkurugenzi
Mtendaji wa CRDB Bank Foun-
dation ambao ndio waandaji wa
mbio hizo, Tully Esther Mwam-
bapa alieleza furaha yake baada
ya mbio hizo zilivyopokelewa
vizuri DRC.

Tully alishukuru Watanzania
ambao wamejitokeza kwa wingi
kushiriki mbio hizo za DRC, pia
washirika wakuu wa mbio hizo,
wakiwamo Sanlam, CRDB Insur-
ance Company.
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SHOLO

Na Adam Fungamwango

ASANII Sholo

Mwamba na Bara-

ka The Prince, wa-

natarajia kupamba

Kilele cha Tamasha la Klabu
ya Pamba litakalofanyika Ju-
mamosi ijayo Uwanja wa CCM
Sholo ambaye ni mw1mbaji
wa muziki wa singeli, na Bara-
ka, wote wawili wamethitisha
kuwapo Mwanza siku hiyo
kwa ajili ya kutoa burudani na
kukitambulisha kikosi kipya
siku hiyo iliyopachikwa jina la

KUPAMBA

Pamba Day.

Pamba itakipiga na Vital'O ya
Burundi katika mechi ya kilele
cha tamasha hilo, ambapo
kabla kutakuwa na burudani
mbalimbali.

Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Said Mtanda,
amewataka mashabiki
wa mkoa huo na jirani

kujitokeza kwa wingi

na matarajio yao ni
kuujaza uwanja.

“Hii ni Wiki ya Pamba, kabla
ya kilele tutakuwa na shughuli
mbalimbali za kijamii, pamoja

na kuzidua jezi mpya za klabu
na kuanza kuziuza rasmi,”
alisema mkuu huyo wa mkoa.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Maandalizi ya Pamba Day, am-
baye pia ni Mkuu wa Wilaya ya
Nyamagana, Amina Makilagi,
alisema maandalizi kabambe
yamefanyika, na yanaendelea
kufanyika kwa ajili ya tamasha
hilo, huku akibainisha kuwa
wamesajili kikosi kabambe am-
bacho kitakuja kuleta ushinda-
ni.

Pamba itacheza Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu huu iki-
wa ni mara ya kwanza baada

BARAKA

DAY

ya miaka 23, kwani ilishuka
daraja mwaka 2001, na majar-
ibio kadhaa ya kutaka kurejea
yalishindikana mpaka ilipofan-
ikiwa msimu huu.

Baadhi ya wachezaji wapya
ambao imewasajili ni James
Mwashinga, Samuel Antwi,
Kelvin Nyanguge, Ally Rama-
dhani Juma, Paulin Kasindi,
Paul Kamtewe, Christopher
Oruchum, Kenneth Kunambi,
Mukenya Alain, Yunus Lema,
Costantino Almisu, Salehe Ma-
soud, Erick Okutu na wengi-
neo.

’4 Dar es Salaa
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Stanbic Tanzania, Manzi Rwegasira (katikati) na Mkuu wa Kitengo cha Makampuni
Makubwa wa benki hiyo, Ester Manase (kushoto), wakikabidhi mfano wa hundi yenye thamani ya Sh. milioni 15, kwa
Mwenyekiti wa Umoja wa Wafanyabiashara wa China nchini, Shi Yong (kulia), kwa ajili ya udhamini wa mashindano ya
11 ya mpira wa kikapu ya vvafanyabiashara wenye asili ya China. Hafla ya makabidhiano hayo ilifanyika viwanja vya

Wanne wafuzu fainali za KCB East Africa Golf Tour

Na Shufaa Lyimo

WACHEZAJI wanne wa mch-
ezo wa gofu, wamefuzu kush-
iriki fainali za Mashindano ya
KCB East Africa Golf Tour zi-
takazofanyika Desemba mwa-
ka huu, Nairobi nchini Kenya.

Wachezaji hao wamepati-
kana kupitia shindano la wazi
la KCB East Africa Golf Tour,
lililomalizika juzi kwenye vi-
wanja vya Jeshi la Ulinzi la Wa-
nanchi wa Tanzania JWTZ, Dar
es Salaam..

Wachezaji hao ni Peter Mle-
wi ambaye ndiye bingwa wa
shindano hilo kwa mwaka huu
baada ya kupata pointi 42, aki-
fuatiwa na Meja Jenerali Ibra-
himu Muhona, aliyejikusanyia
pointi 41, huku nafasi ya tatu

ikienda kwa Khadija Seleman
mwenye pointi 40, akifuatiwa
na Hawa Wanyeche aliyeku-
sanya pointi 39.

Akizungumza l<atil<a haﬂa
Dar es Salaam juzi, Mkurugen-
zi wa Benki ya KCB, Cosmas Ki-
mario, aliwapongeza washindi
waliofanikiwa kupata nafasi ya
kwenda kuiwakilisha Tanzania
katika shindano hilo nchini
Kenya.

Alisema KCB itagharamia
safari za wachezaji hao ikiwa-
mo malazi, na kudai mshindi
atakayepatikana katika fainali
hizo atazawadiwa fedha.

“Tunashukuru Mungu kwa
kumaliza salama nakupata
washindi wetu ambao watak-
wenda kupambana na hatimye

kurudi na ushindi,” alisema Ki-
mario.

Naye Waziri wa Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Damas
Ndumbaro, aliwapongeza
wachezaji hao na kuwataka
kwenda kuipeperusha vema
bendera ya Taifa.

“Ninawapongeza washindi
wote ambao wamepata fursa
ya kwenda kushiriki fainali za
mashindano haya nchini Ken-
ya, vile vile Benki ya KCB kwa
kuendesha shindano ambalo
limefana kwa kiasi kikubwa,
alisema Ndumbaro.

Aliomba wadau wengine
kujitokeza kusaidia mchezo
huo hususan kwa upande wa
kuinua vipaji vya vijana wa-
naochipukia.

Kuanzia

mwakani  gofu

itachezwa  UMISSETA na
UMITASHUMTA na tayari
viongozi wa gofu nchini
wameanza maandalizi, hivyo
wanaombwa kuungwa mkono
kwa jambo hilo kwa kuziandaa
timu hizo vizuri kuelekea ka-
tika mashindano mbalimbali.

Kwa upande wa Mwenyekiti
wa Klabu ya Lugalo, Brige-
dia Jenerali Mstaafu, Michael
Luwongo, aliwapongeza
wachezaji hao kwa kuonye-
sha umahiri na kuwataka wale
ambao hawajapata nafasi hiyo
waendelee kufanya mazoezi
zaidi.

Alibainisha kuwa wapo
tayari kuendesha shindano
lolote katika viwanja hivyo na
kuwataka Watanzania kuende-
lea kushirikiana nao.

Prisons
kurejea
Mbeya
tayari kwa
Ligi Kuu

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Tanzania Prisons leo
inatarajia kurejea nyumbani
Mbeya kwa ajili ya maandalizi
va ya mwisho va Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu ambao
unatarajiwa kuanza rasmi
Agosti 16, mwaka huu.

Prisons iliweka kambi yake
va kujiandaa na ligi hiyo inay-
oshirikisha timu 16.

Ofisa Habari wa Tanzania
Prisons, Chacha Waisaka aki-
Zungumza na gazeti hili jana,
alisema wapo tayari kucheza
na yeyote katika ligi hiyo kwa
kuwa wamejiandaa vizuri.

Alisema wana kikosi kizuri
na kipana na wameongeza
wachezaji wawili wa kuongeza
upana wa kikosi na ubora
ambao ni Vedastus Mwahambi
na Ezekiel Mwashilindi.

“Kambi imemalizika na
imekuwa na mafanikio kwa
sababu tumefanya ‘sesh-
eni’ zote ambazo mwalimu
alizokuwa anazihitaji kwa
mchezaji,” alisema Waisaka

Alibainisha kuwa wame-
fanyia mazoezi ya ufukweni,
gym, barabarani, kucheza
michezo ya Kirafiki ya kujipi-
ma Nguvu, ambavyo vimem-
fanya mchezaji awe kamili na
fiti.

Aliongeza, “mwalimu Mb-
wana Makata amefurahi
kwa sababu tumepata kile
alichokuwa anakihitaji ili
mchezaji kuwa fiti.

Aliwaomba mashabiki wa
Prisons kurudisha imani kwa
timu hiyo na kwa kujitokeza
kwa wingi uwanjani ili kui-
unga mkono kwani lengo lao
ni kuhakikisha wanashiriki
michuano ya kimataifa msimu
ujao jambo litakalorudisha
heshima kwa timu hiyo.
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ALVAREZ ANUKIA ATLETICO

KLABU ya Atletico Madrid ipo kwenye mazungumzo
na Manchester City kuhusu uhamisho wa mshambu-
liaji wao wa Argentina, Julian Alvarez, mwenye umri
wa miaka 24. (Athletic)

ARSENAL NAO WAMTAKA

ARSENAL pia inafikiria kumnunua Julian Alvarez,
lakini ‘Washikabunduki’ hao huenda wakalazimika
kuwauza wachezaji zaidi ili kufadhili ununuzi wake.
(Mirror)

GUEHI ATAJWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle inatumaini kufanikisha mpango
wa kumnunua beki wa England na Crystal Palace, Marc
Guehi mwenye umri wa miaka 24. (Mail)

BEI YA SOLANKE HIl HAPA

KLABU ya Bournemouth imesisitiza kwamba Tot-
tenham Hotspur italazimika kutimiza masharti yao ya
pauni milioni 65 ikiwa msimu huu wanataka kumsajili
mshambuliaji wa England, Dominic Solanke, 26. (Mir-
ror)

TODIBO AKARIBIA JUVENTUS

KLABU ya Jventus inakaribia kumnunua mlinzi wa
Nice na Ufaransa, Jean-Clair Todibo mwenye umri wa
miaka 24, ambaye hapo awali alikuwa akihusishwa na
Manchester United na West Ham. (La Gazzetta dello
Sport)

KOOPMEINERS AKOMALIWA

JUVENTUS itarejea Atalanta na ofa yao iliyoimarish-
wa ya euro milioni 55 kwa ajili ya kiungo wa Uholanzi,
Teun Koopmeiners, 26. (Corriere dello Sport)

NKETIAH BEI JUU ARSENAL

ARSENAL inataka pauni milioni 30 pamoja na kip-
engele cha mauzo kilichojumuishwa katika mkataba
wowote wa kumuuza mchezaji wa Kimataifa wa Eng-
land, Eddie Nketiah mwenye umri wa miaka 25, huku
Marseille wakimnyatia mshambuliaji huyo. (Fabrizio
Romano)

SOLER ATAKIWA LIVERPOOL

LIVERPOOL inataka kukamilisha dili la pauni milioni
13 na Lanus kwa ajili ya beki wa kimataifa wa Argentina,
Julio Soler, ambaye wanamuona kama mbadala wa
muda mrefu wa beki wa Scotland, Andrew Robertson,
30. (Sun)

MATETA ATAKA MKATABA

JEAN-Philippe Mateta mwenye umri wa miaka 27, ana
nia ya kusaini mkataba mpya na Crystal Palace huku
RB Leipzig na Napoli zikiwa na mpango wa kumnunua
mshambuliaji huyo wa Ufaransa. (Sun)

WALKER-PETERS KUBAKIZWA

KLABU ya Southampton inatumaini kuwa itafanikiwa
kumbakiza mlinzi, Kyle Walker-Peters, 27, katika klabu
hiyo msimu huu baada ya West Ham kujiondoa katika
mazungumzo ya kumsajili. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MUNICH, Ujerumani

OCHA wa RB Leipzig, Marco

Rose, ameionya Barcelona

kwamba ni lazima waima-

ishe ofa yao iwapo wanata-

ka kuishawishi klabu hiyo kuachana
na kiungo Dani Olmo.

Wakati maslahi bin-

afsi yameripotiwa kuwa

tayari yamekubaliwa kati

ya Barcelona na Olmo,

bado kuna kazi kubwa ya

kufanywa kuhusu ada ya

uhamisho.

Barca wanasemekana kuwasilisha
ofa yenye thamani ya euro milioni 61,
lakini kwa mpango wa malipo ambao
umeiacha Leipzig bila kufurahishwa.

Akijibu ofa ya Barcelona, Rose aliv-
iambia vyombo vya habari: “Mcheza-
ji ana thamani, aliipata nasi. Ameku-
wa kwa kiwango kikubwa. Kila mtu
anajua nini Dani Olmo anaweza ku-
fanya. Kwa hiyo, kila mtu lazima awe

o0 . Ana thamam kila mtu
anajua nini anaweza kufanya,
hivyo klabu inaweza kuwa...

wazi juu ya thamani yake na chini ya
hali gani klabu inaweza kuwa tayari
kuzungumza.

“Nadhani ni muhimu pia kwa Dani
kuoneshwa thamani yake na kuijua.
Na klabu ambayo inamtaka kabisa
inapaswa pia kutenda haki kwa
thamani ya Dani Olmo.”

Mkataba wa Olmo na Leipzig uli-
jumuisha kifungu cha kuruhusiwa
kuondoka cha euro milioni 60 am-
bacho kilimalizika mwezi uliopita.

Wakati Barcelona wanafurahia
kulipa aina hiyo ya fedha, wababe
hao wa Katalunya wanajaribu ku-
fikia makubaliano ambayo yata-
wawezesha kufikia kiwango hicho
kwa miaka kadhaa, huku Leipzig
wakitafuta fedha nyingi haraka

iwezekanavyo.

Mkurugenzi wa michezo wa Leip-
zig, Rouven Schroder, pia aliionya
Barcelona kulipa ikiwa wanataka
kweli kumsajili Olmo.

“Dani ana thamani ya ajabu kwe-
tu - kama mchezaji na kama mtu,”
alisema.

“Hatuna shinikizo la kumuuza.
Kwa jinsi mambo yalivyo leo, tuna-
tarajia Dani kurejea kwetu baada ya
likizo yake ya euro. Kila kitu kingine
kinabaki kuonekana.”

Rose amethibitisha hadharani nia
yake ya kutaka kumbakisha Olmo
msimu huu wa majira ya joto, wakati
Mtendaji Mkuu wa Leipzig, Johann
Plenge, aliapa hapo awali kutomuu-
za mchezaji yeyote.
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LOS ANGELES, Marekani

RIK ten Hag

amependekeza

kuwa Jadon Sancho

anaweza  kuanza
msimu mpya kama msham-
buliaji wa kati wa Manches-
ter United ili kuziba nafasi
ya Rasmus Hojlund ambaye
ni majeruhi.

Hojlund atakosekana
kwa wiki sita kutokana na
jeraha la misuli ya paja
alilolipata wakati wa mche-
zo wa kwanza wa ziara ya
Marekani dhidi ya Arsenal.

Kwa kukosekana kwake,
Sancho, aliyerejeshwa kiko-
sini kutoka uhamisho wa
miezi 10, aliwekwa namba
tisa katika ushindi wa ma-
bao 3-2 dhidi ya Real Betis
Jumatano na kipigo cha 3-0
Jumamosi kutoka kwa Liv-
erpool.

Na Ten Hag alisema
anaweza kuanza katika safu
ya mshambuliaji wa kati

dhidi ya Manchester City
wiki ijayo kwenye Ngao ya
Jamii, na dhidi ya Fulham
wikendi ya ufunguzi wa
msimu wa Ligi Kuu England
mbele ya mchezaji mpya,
Joshua Zirkzee.

“Ndiyo, la sivyo tusinge-
cheza naye pale,” alisema
Ten Hag alipoulizwa kama
Sancho angeweza kuanza
mbele dhidi ya Man City
kwenye Uwanja wa Wem-
bley.

“Hicho ndicho tunawe-
za kufanya ikiwa hatuna
Rasmus, lakini bila shaka
Joshua Zirkzee anaingia,
ameanza mazoezi, lakini
pia zingatia kwamba muda
si mrefu kwenye mazoezi,
hivyo basi kuchukua muda,
na anatakiwa kuzoea soka
la Uingereza na namna yetu
ya uchezaji pia.

“Jadon ni mshambuliaji.
Tunajua anaweza kucheza
katika maeneo mengi.”

Zirkzee, aliyesajiliwa kwa

pauni milioni 36.5 kutoka
Bologna, bado hajafanya
mazoezi na kikosi baada
ya kurejea Carrington kwa
mapumziko yake ya kian-
gazi badala ya kujiunga na
ziara ya Marekani.

Sancho, aliyerejea United
baada ya kutumia kipindi
cha pili cha msimu uliopita
kwa mkopo katika Klabu
ya Borussia Dortmund,
hajafunga bao la ushindani
katika klabu hiyo tangu Mei
2023.

Marcus Rashford ni cha-
guo jingine la kuziba pengo
la Hojlund, lakini Ten Hag
alidokeza kuwa fowadi
huyo wa Uingereza atasa-
lia katika nafasi yake ya
kawaida upande wa kush-
oto.

“Nadhani Marcus ame-
fanya hivyo alicheza kama
mshambuliaji hapo awali
na anaweza kufanya hivyo,
na hakika ni chaguo,” alise-
ma Ten Hag.

L 1Y

Guardiola ajibu uvum
wa kuinoa England

LOS ANGELES, Marekani

KOCHA wa Manchester City,
Pep Guardiola, amejitenga
na ripoti zinazomhusisha
na kibarua kilichoachwa
wazi cha kuinoa England.

Gareth Southgate alijiu-
zulu kama Kocha wa ‘Simba
Watatu’ hao na hivyo kuhiti-
misha kipindi cha miaka
nane cha usukani.

Wakati huo, aliiongoza
timu hiyo kwenye fainali
mbili Ulaya ingawa wali-
fungwa na pia nusu fainali
ya kwanza ya Kombe la Du-
nia katika kipindi cha miaka
28.

Miongoni mwa wagom-
bea wanaotajwa kuzingati-
wa na FA ni Guardiola, am-
baye anaingia mwaka wa
mwisho wa mkataba wake
na City.

Lakini kabla ya mechi
ya kirafiki ya Man City ya
kujiandaa na msimu mpya
dhidi ya Chelsea nchini

wachezaji wako tayari kure-
jeakuanza kufanya mazoezi
wote pamoja na kujiburudi-
sha kile tunachopaswa ku-
fanya.”

Ingawa Guardiola ame-
bakiza chini ya miezi 12 ku-
kamilisha mkataba wake
uliopo City, hivi majuzi
alifafanua kwamba hii
haimaanishi kuwa muda
wake katika klabu hiyo
unafikia kikomo na bado
anaweza kusaini mkataba
mpya.

Zaidi ya Guardiola, kocha

wa zamani wa Liverpool, LONDON, England

) Emirates
FLY BETTER

T aY

milisha vipimo kisha akajiunga

Jurgen Klopp pia amepuuza
mazungumzo ya kuchukua
nafasi ya Southgate.
Mgombea anayeongoza
Eddie Howe amezungum-
zia furaha yake ndani ya
Newcastle United, ingawa
alisisitiza alitaka uhakik-
isho wa jukumu lake
kusonga mbele ikiwa
atabaki St James’ Park.
Wagombea  wen-

klabuni hapo.

KLABU ya Arsenal imemuuza
alivekuwa mchezaji wao, Emile
Smith Rowe kwenda Fulham.
Fulham imetoa kitita cha pauni
milioni 34, ada ambayo imeweka
rekodi ya kuwa mchezaji aliye-
sajiliwa kwa fedha nyingi zaidi

Klabu hiyo imetoa pauni
milioni 27 na nyingine milioni
7 kwa mchezaji huyo am-

na kikosi cha Fulham kilichopo
nchini Ureno.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 24, ameichezea Arse-
nal michezo 25 tu tangu Agosti
2022 baada ya kutokuwa na
nafasi katika kikosi hicho kina-
chonolewa na Mikel Arteta.

‘Washika Mtutu wa London’

hao wanamwachia kiungo huyo
wakiwa wametoka kukamilisha
usajili wa beki Riccardo Calafiori

Marekani, Guardiola ali- gine wa nafasi hiyo baye anaweza kuichezea na sasa wanamfukuzia kiungo
sisitiza kuwa ana furaha ka- wanaaminika kuwa klabu hiyo mchezo wake wa wa Real Sociedad na Hispania,
tika Uwanja wa Etihad. Graham Potter, kwanza leo, Jumatatu katika ~ Mikel Merino.

“Nipo hapa, nimefura-
hishwa sana. Siwezi kusema
chochote. Sijui imetoka
wapi. Nimeridhika sana
hapa,” alisema.

“Ninatamani sana wakati

Mauricio  Pochet-
tino na Lee Carsley,
huku pia wakiwa-
mo Sean Dyche
na Thomas
Frank.

mchezo wa Kirafiki dhidi ya
Sevilla. Smith Rowe aliondo-
ka katika kambi ya Arse-
nal mapema wiki hii
- Na kwenda kuka-

Uuzwaji wa Smith Rowe ni wa
fedha nyingi zaidi kwa Arsenal
toka walipomuuza Alex Oxlade-
Chamberlain kwenda Liverpool
mwaka 2017.
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Wananchiii,

Biashara kamili

: Na Adam Fungamwango

Pia ilikuwa ni mechi ya nne ya kirafi- :
ki kucheza kabla ya kucheza na Simba :
katika mchezo wa Ngao ya Jamii Al- :

hamisi wiki hii.

Mechi zingine ilizocheza ni dhidi ya :
FC Augsburg ya Ujerumani ambapo :
ilifungwa mabao 2-1, ikashinda dhidi :
: kimataifa ya kirafiki iliyoche-
axy bao 1-0, kabla ya kuisulubu Kaizer :
. Pele, Kigali nchini Rwanda.

ya timu mbili za Afrika Kusini; TS Gal-

Chiefs mabao 4-O.

Fadlu: Tupo
tayari kwa Dabi
Alhamisi

INATOKA UKURASA 24

shughuli na ziara za kikazi, ingawa hata :
hivyo haikumzuia kuangalia tamasha :

hilo kwenye televisheni.

“Nawashukuru sana, nimerudi zi- :
ara sasa hivi nimefungua TV nimeona :
uwanja umejaa na shughuli zinaende- :
lea. Nakumbuka mwaka jana tulikuwa :
sote hapo, lakini mwaka huu, limeni- :
pita lakini nikaona lisinipite kabisa :
kabisa mpaka niongee nanyi,” alisema :
Rais Samia, ambaye alikuwa anasikika :
kupitia simu ya Msigwa na kushangili- :
wa na maelfu ya watazamaji waliokuwa :

uwanjani hapo.

Katika mechi hiyo, Simba iliichapa :
APR ya Rwanda mabao 2-0, yaliyowek- :
wa wavuni na Debora Fernandes Ma- :
vambo kwa shuti kali la mbali, na Ed- :
win Balua kwa mkwaju wa faulo, baada :
ya Valentino Mashaka kuangushwa nje :

kidogo ya eneo la hatari.

Mara baada ya mchezo huo, Kocha :
wa Simba, Fadlu, alisema sasa akili :
yake anaielekeza kwenye mchezo wa :
Alhamisi dhidi ya Yanga, akisema :
amewatazama wapinzani wake katika :
michezo kadhaa waliyocheza nchini :

Afrika Kusini.
“Tulikuwa na wiki nne za maandalizi,

ingawa bado wachezaji wangu miguuni :
mizito kutokana na mazoezi magumu :
waliyokuwa wakiyafanya, lakini bado :
haiondoi ukweli kuwa tunakabiliana :
na mechi ngumu na tuko tayari kwa :
dabi, nimeiona Yanga ikicheza mechi :
zake Afrika Kusini, hivyo tunakwenda :

kujiandaa,” alisema.
Akizungumzia mchezo wa juzi,

alisema kipindi cha kwanza hakikuwa :
kizuri sana kutokana na jinsi wachezaji :
wake walivyokuwa wakicheza, lakini :
alifurahishwa na kile alichokiona kip- :

indi cha pili.

“Kipindi cha kwanza tulicheza pasi : '
za taratibu, halafu ni nyingi bila kufan- : |
ya mashambulizi haraka langoni mwa :
mpinzani, kipindi cha pili baada ya ku- :
waelekeza wachezaji wangu kwamba : |
nini tunatakiwa tufanye, kuondoka na : |
mpira haraka, kushambulia, kuwaweka :
wapinzani kwenye presha na ndicho :

tulichofanya,” alisema raia huyo wa Af- :
: gia timu yake bao la kwanza wakati ikishinda 2-0 dhidi ya APR ya Rwanda
: kwenye mechi ya Tamasha la Simba Day, iliyopigwa Uwanja wa Benjamin

rika Kusini.

: mechi
: wachezaji wake wa msimu
: mpya, ambapo Azam iliita
¢ tamasha hilo Azamka, na we-
¢ nyeji walilipa jina la Rayon
. Sport Day, ambapo kabla ya
¢ mechi kulikuwa na burudani

'AZAM

AO la dakika ya 57
lililofungwa na beki
Lusajo  Mwaikenda,
liliipa timu ya Azam FC
ushindi wa 1-0 dhidi ya Rayon
Sport katika mechi maalum ya

zwa juzi katika Uwanja wa

Timu zote mbili ziliitumia
hiyo kutambulisha

NA

kadhaa.
Kocha Robert Oliveira
maarufu kwa jina la
Robertinho, alione-
kana kwa mara ya
kwanza akiifundi-
sha timu hiyo, baada
ya kuondoka Simba
mwanzoni mwa Jan-
uvari mwaka jana.
Pia katika mechi hiyo, il-
ishuhudiwa kiungo msham-
buliaji wa Yanga, Haruna Ni-
yonzima, akiichezea timu ya

Rayon.
Kocha wa Azam FC, Yous-
souph Dabo, amesema ilikuwa
ni mechi nzuri ambayo im-

SOKA

ewapa kipimo tosha kuelekea
kwenye mchezo wa awali wa
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi
ya APR utakaochezwa Agosti
23 hadi 25, mwaka huu nchini
humo.

“llikuwa mechi nzuri na
kuna wakati ilikuwa ngumu
sana kwetu, lakini ilikuwa ni
jambo jema kupata mchezo
kama huu kwa sababu ilikuwa
ni muhimu kuja hapa kusoma
mazingira ambayo yatatu-
saidia kwenye mechi yetu in-
ayokuja dhidi ya APR, Ligi ya
Mabingwa Afrika, na kiwango
kilikuwa kizuri tu.

“Umeona uwanja mzima uli-
kuwa unaisapoti Rayon Sport,

hata hivyo wachezaji wangu
hawakujali na hii imetupa ku-
jiamini katika mchezo wetu
unaokuja,” alisema Dabo.

Kwa upande wa Robertin-
ho, alisema ndiyo kwanza ana
siku tano tangu aitwae timu
hiyo, akiahidi kufanya mareke-
bisho ingawa kikosi chake kili-
cheza vema.

“Nimeanza kazi siku tano
tu zilizopita, lakini wacheza-
ji. wangu wamepambana
nawapongeza, kipindi cha
kwanza tumecheza vema, kip-
indi cha pili pia, lakini tuka-
jisahau ndani ya boksi tukaf-
ungwa bao,” alisema raia huyo
wa Brazil.

MNANISOMA?...

Kiungo wa Simba, Debora Fernandes Mavambo akishangilia baada ya kuifun-

Mkapa juzi. Bao la pili lilifungwa na Edwin Balua. MPIGAPICHA WETU

Uhamiaji FC,
Coastal
kujipima
kuelekea CAF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Uhamiaji FC itacheza mchezo
wake wa kirafiki dhidi ya Coastal Un-
ion kutoka Tanzania Bara kujiandaa na
msimu mpya na mechi za kimataifa, im-
eelezwa.

Mchezo huo una umuhimu kwa timu
zote mbili katika kuelekea mashindano
ya Shirikisho la Soka Afrika (CAF), am-
bayo yataanza kutimua vumbi baadaye
mwezi huu.

Uhamiaji FC ni wawakilishi wa Zanzi-
bar katika Kombe la Shirikisho barani
Afrika wakati Costal Union nayo ikiiwak-
ilisha Tanzania kwenye michuano hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Afisa
Habari wa Uhamiaji FC, Mwinyi Hamadi,
alisema mchezo huo ni moja ya michezo
ya kirafiki katika kuangalia kikosi chao
kuelekea mchezo uliopo mbele yao.

Alisema mchezo huo wanaupa uzito
kiuchezaji kwa kuwa wanacheza na
timu ambayo hawapo katika ligi moja na
inawachezaji wenye mbinu na uzoefu
mkubwa. Alisema kupata mechi hiyo ya
kirafiki ni mafanikio makubwa katika
mpango wao kwa upande wa maandalizi
kabla ya kuivaa Al Ahli Tripoli ya Libya.

“Mchezo huu si wa ushindani kwamba
lazima tushinde, ni wa kujipima kwa kile
ambacho wachezaji walichokipata kuto-
ka kwa mwalimu, pia mwalimu atapata
muda wa kukiangalia kikosi chake kuan-
zia mchezaji mmoja mmoja kwa nafasi
yake,” alisema.

Alisema kupitia mchezo huo anaamini
wachezaji watapata nafasi ya kujifunza
mbinu mpya, lakini pia kwa mwalimu
atapata taswira halisi ya kikosi chake.

Aidha, alisema mpaka sasa timu hiyo
imeonesha kiwango kizuri kupitia mich-
ezo mbalimbali ya kirafiki waliyocheza
na timu za Zanzibar.
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Mashab|k| wa Yanga waliohudhuria Kilele cha W||<| ya Mwananchi katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam

jana. NA MPIGAPICHA WETU

Wananchiii, Biashara

kamili Ngao ya Jamii

® ® ® Tamasha babkubwa lafana kwa
Mkapa, huku wenyewe wakitamba...

Na Adam Fungamwango

AKATI Klabu ya

Yanga jana ikifan-

ya tamasha lake la

sita la Kilele cha
Wiki ya Mwananchi kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
lililohitimishwa kwa mechi ya
kirafiki ya kimataifa dhidi ya
Mabingwa wa Afrika Mashariki
na Kati (CECAFA), Red Arrows
kutoka Zambia, gumzo kubwa
sasa imekuwa ni mechi ya
nusu fainali ya Ngao ya Jamii,
Alhamisi wiki hii dhidi ya wa-
tani wao wa jadi, Simba.

Timu hizo zitakutana katika
mechi ya nusu fainali itakayo-
pigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa na mshindi atakutana
na timu itakayoshinda Kkati
ya Azam FC na Coastal Union
kwenye nusu fainali kwanza
itakayopigwa siku hiyo hiyo
Uwanja wa New Amaan Com-
plex visiwani Zanzibar.

Mashabiki wa timu
hizo kila upande un-
aamini unaweza ku-

fanya vizuri, hii ikiwa
ni baada ya Simba
kuonesha kiwango
cha hali ya juu kwe-
nye Tamasha la Simba
Day dhidi ya APR
ya Rwanda ambapo
ilishinda mabao 2-0
uwanjani hapo juzi.
Mashabiki hao wamekuwa
wakisema sasa “bado Alhami-
si” kila upande ukiamini wa-
naweza kupata matokeo.
Kabla ya mechi ya jana kati
ya Yanga na Rayon Sports,
wanachama na mashabiki wa
timu hiyo walijitokeza kwa
wingi uwanjani, ambako ku-

likuwa na burudani mbalim-
bali kutoka kwa wasanii wengi
maarufu nchini.

Baadhi ya wasanii wali-
opanda jukwaani kutumbuiza
ni pamoja na Christian Bella,
Harmonize, Meja Kunta, Bill-
nass, Marioo, Diamond Plati-
num na wengineo.

Tamasha hilo limefanyika
siku moja tu baada ya watani
zao wa jadi Simba kufanya ta-
masha lao la 16 kwenye uwan-
ja huo.

Mara baada ya burudani
mbalimbali, kikosi cha Yanga
cha msimu wa 2024/25 kili-
tangazwa, huku kikiwa na
wachezaji wapya kwenye timu
hiyo, lakini si wapya kwenye
soka la Tanzania.

Wachezaji hao ni Clatous

Chama aliyesajiliwa kutoka
Simba, Prince Dube kutoka
Azam FC, Duke Abuya kutoka
Singida Black Stars, Aziz An-
dambwile, akitokea Singida
Fountain Gate na wengineo.

Lilikuwa ni tamasha la sita
kufanywa na klabu hiyo, am-
bapo lilifanyika mara ya kwan-
za 2019 ikicheza dhidi ya Ka-
riobangi Sharks ya Kenya, na
kutoka sare ya bao 1-1.

Ilikuwa ni mara ya kwanza
kwa wanachama na mashabiki
wa timu hiyo kukiona kikosi
chao laivu, ambapo ilikuwa
ikikishuhudia kwenye luninga
kilipokuwa nchini Afrika Kusi-
ni katika michezo maalum ya
kirafiki ya kimataifa.
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

‘tayari kwa

Fadlu Tupo

Dabi Alhamisi

Na Adam Fungamwango

WAKATI Rais Samia Suluhu Hassan, aki-
wataka wanachama na mashabiki wa Sim-
ba kusahau yaliyopita na sasa kuganga ya-
jayo, Kocha Mkuu Fadlu Davils, amesema
baada ya mechi ya juzi dhidi ya APR sasa
wapo tayari kwa Dabi ya Kariakoo dhidi
ya Yanga, Alhamisi ijayo kwenye Ngao ya
Jamii.

Akizungumza juzi wakati wa Tamasha
la Simba Day kupitia simu ya mkononi ya
Katibu Mkuu wa Wizara ya Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Gerson Msigwa, Rais
Samia aliusalimia umati wa mashabiki
zaidi ya 60,000 uliofurika Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, akiwataka kusahau yote yal-
iyopita na kuangalia nini watafanya kwa
msimu huu.

Msimu uliopita, timu ya Simba haiku-
fanya vema kwenye michuano mbalim-
bali, ikiishia njiani kwenye Kombe la FA,
pamoja na kumaliza nafasi ya tatu katika
msimamo wa Ligi Kuu, ambayo imewany-
ima tiketi ya kwenda Ligi ya Mabingwa na
badala yake msimu ujao itacheza Kombe
la Shirikisho Afrika.

Katika salamu zake hizo, rais ambaye
mwaka jana alikuwa mgeni rasmi kwe-
nye Simba Day huku mwaka huu akisema
ameshindwa kuhudhuria kutokana na
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HABARI KITAIFA

Elimu nishati
safi ya kupikia
yatolewa shuleni

Na Julieth MKireri,
KIBAHA

TAASISI ya Mazingira na
Maliasili imeanza kutembe-
lea shule na kutoa elimu ya
kutumia nishati safi kuka-
biliana na tatizo la uharibifu
wa mazingira.

Taasisi hiyo mbali ya ku-
zunguka katika shule, pia
imejipanga kufikia jamii
moja kwa moja na kutoa
elimu kuhusu madhara ya-
tokanayo na matumizi ya
nishati chafu ya kupikia.

Mwenyekiti wa Taasisi
hiyo, Mwanawetu Saidi
aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki alipozungumza
na waandishi wa habari
kuhusu mikakati yake ya
kuleta mabadiliko kwenye
matumizi ya nishati.

Mwanawetu alisema kuwa
tayari wameanza kutembe-
lea shule za serikali na bin-
afsi kutoa elimu ya matumi-
zi ya nishati mbadala huku
wakijinasibu kujitolea

mchango wao wa namna
ya kutekeleza azimio hilo ili
chakula kipikwe kwa nishati
safi isiyoharibu mazingira.

“Tunataka kila taasisi iun-
gane na Rais Samia Suluhu
Hassan katika uhamasishaji
matumizi ya nishati mbada-
la ya kupikia ikizingatiwa
shule zetu nyingi zinatumia
kuni na mkaa. Tutatoa
mafunzo ya moja kwa moja
na kujitolea ujuzi wetu ili ku-
fanikisha azma ya utunzaji
mazingira,” alisema.

Kiongozi huyo alisema
mbali ya kufika shuleni,
pia watawafikia wavuvi na
kutoa elimu bora ya uvuvi
ambao hautaathiri mazalia
baharini na viumbe wen-
gine sambamba na kutunza
mazingira pembezoni mwa
bahari na vyanzo vya maji.

Mwalimu wa Shule ya
Mount Calvary, Erick Kilon-
7o alisema tayari wameanza
kuandaa jiko maalum litaka-
lotumia nishati mbadala
kupikia.

Mkuu wa Wilaya ya Temeke Sixtus Mapunda (wa pili kulia) akikata utepe katika makabidhiano rasmi ya mradi
wa Maji uliopo Mtaa wa Njaro, Wilaya ya Temeke ambao umekarabatiwa na Kampuni ya Sigara Tanzania na
utawanufaisha zaidi ya wananchi 5000 wa eneo hilo. Wengine ni Mkurugenzi Mkuu wa TCC Plc, Takashi Araki
(wa pili kushoto), Mkurugenzi wa Uhusiano na Mawasiliano, Patricia Mhondo na Diwani Viti Maalumu Hal-
mashauri ya Manispaa ya Temeke, Caroline Henrich. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wafugaji kufundishwa kuandaa supu ya kitoga

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

HALMASHAURI ya
Mji Ifakara, wilayani Kil-
ombero, mkoani Moro-
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Taarifa inatolewa kwamba Mkutano wa Kwanza wa Mwaka wa FAIDA UNIT TRUST FUND
(‘Faida Fund’) utafanyika tarehe 10 Agosti, 2024 katika Kituo cha Mikutano Cha Kimataifa cha
Julius Nyerere, Dar es Salaam kuanzia saa 2:30 asubuhi

Ajenda za Mkutano ni kama ifuatavyo:-

Zingatia:

(kitambulisho cha taifa, kadi ya mpiga kura, leseni ya udereva, pasipoti, n.k.) kwa madhumuni ya
usajili.

kuanzia tarehe 6 Agosti 2024 na pia zitapatikana kwenye tovuti ya Meneja wa Mfuko

tarehe 10 Agosti, 2024 kupitia namba ya simu 022 2922211 au S.L.P 5119 au

TAARIFA YA MKUTANO WA KWANZA WA MWAKA WA WAWEKEZAJI
KATIKA MFUKO WA FAIDA UNIT TRUST FUND ( FAIDA FUND)

Kufungua Mkutano;

Kupitisha Ajenda;

Kupokea na Kuidhinisha Taarifa za Fedha Zilizokaguliwa kwa mwaka ulioishia Juni, 2023;
Taarifa ya Uwekezaji kutoka kwa Meneja Wa Mfuko;

Mengineyo ambayo taarifa zake zimewasilishwa kwa Msimamizi wa Mfuko;

Kufunga Mkutano.

Wawekezaji watakaohudhuria mkutano wanapaswa kuwa na Kitambulisho kama
Nyaraka za Mkutano zinaweza kuchukuliwa kwenye Jengo la Golden Jubilee ghorofa ya 6

Mwekezaji anaweza kumteua mwakilishi kwa kutumia fomu inayoweza kupakuliwa kutoka

Mengineyo katika kipengele cha 5 hapo juu itapaswa kumfikia Meneja wa Mfuko kabla ya

Mwekezaji/Mshiriki wa mkutano huu atajigharamia mwenyewe.

Kwa niaba ya WATUMISHI HOUSING INVESTMENTS
{Meneja wa Mfuko)

A

Dr Fred Msemwa
Mkurugenzi Mtendaji

11 Julai, 2024

goro inakusudia kutoa elimu kwa wafu-
gaji samaki kutumia mabwawa ya asili na
namna ya ukaushaji na uandaaji supu ya
samaki, akiwamo kitoga.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Mji huo, Zahara Michuzi aliyasema
hayo mjini Morogoro mwishoni mwa
wiki alipotembelea na kukagua vipando
katika eneo la Banda la Halmashauri
hiyo katika Viwanja vya Mwalimu Julius
Nyerere.

Viwanja hivyo ndiko yanakofanyika
Maonesho ya Nanenane Kanda ya
Mashariki inayojumuisha mikoa ya Mo-
rogoro, Pwani, Tanga na Dar es Salaam.

Mkurugenzi huyo alisema halmashauri
hiyo imejipanga kutekeleza kauli ya Tan-
zania ya Kilimo kwa vitendo katika sekta
ya kilimo, yakiwamo mazao ya kimkaka-
ti, mifugo na uvuvi.

Alisema kuwa kwenye ufugaji samaki,
halmashauri hiyo imeandaa bwawa
maalum la asili ili kuonesha teknolojia ya
ufugaji samaki aina ya kitoga kwa njia ya
asili.

Samaki hao wamekuwa na soko la
uhakika nchini kutokana na kitoweo
chao kupenda na watu wengi.

Alisema halmashauri hiyo imekuwa
na mito mingi yenye samaki wengi wa
aina, wakiwamo perege, njege, kitoga,
njugu, kambare na wengineo ambao wa-
nakubalika katika masoko nchini.

Alisema kuwa lengo la kuchimbwa
bwawa la asili kwenye maonesho hayo ni

kutoa fursa kwa wananchi wajifunze na
kuhamasika kufuga samaki wakiwamo
kitoga.

Alisema hatua hiyo ni sehemu ya mi-
kakati ambayo halmashauri imejipanga
kuwaonesha Watanzania na wana Moro-
goro; kwamba inajivunia kuwapo samaki
na teknolojia rafiki na ya asili kwenye
ukaushaji bora wa samaki.

Zahara alisema wataalamu wa sekta
ya mifugo wamejipanga kutoa elimu ya
ufugaji kwa wafugaji ili wawe na ubora
katika ushindani wa soko na bei kubwa
na yenye tija.

Alisema wataalamu wa kilimo pia wa-
tahamasisha kilimo cha mboga na ma-
tunda ili kuboresha afya za wananchi na
wajipatie fedha.

Mkuu wa Divisheni ya Kilimo, Mifugo
na Uvuvi, Dk Yuda Mgeni, alisema hal-
mashauri imejipanga kuonesha teknolo-
jia mbalimbali za kilimo, ufugaji na uvuvi
ikiwa ni pamoja na utoaji elimu kwenye
sekta hizo.

Dk. Mgeni alisema licha ya maeneo
ya Ifakara na Bonde la Kilombero kusi-
fika kwa uzalishaji mpunga, kutokana na
mazingira ya kuwapo mito ya asili, mae-
neo hayo pia ni maarufu kwa uvuvi.

“Kupitia maonesho haya ya
Nanenane, tunamleta samaki aina ya ki-
toga ili kuwaonesha watu wamjue ubora
wake na soko lake kwa ujumla. Wengi ha-
wajawahi kumwona akiwa hai,” alisema
Dk. Mgeni.

Mmiliki mabasi ya Sauli afariki ajalini

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MMILIKI wa mabasi ya Sauli, Sauli
Solomon (40), amefariki dunia kutokana
na ajali iliyotokea jana eneo ya Mlandizi,
wilayani Kibaha, mkoani Pwani.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani,
Pius Lutumo alisema jana kuwa ajali hiyo
ilitokea saa 12:30 asubuhi katika eneo la
mteremko mjini Mlandizi.

Kwa mujibu wa Kamanda Lutumo,

Sauli aliyekuwa anaendesha gari aina ya
Jip, alipofika kwenye mteremko huo, lori
lililokuwa nyuma lilimgonga kwa nyuma
kisha gari lake kugonga lori lingine lil-
ilokuwa mbele na hivyo kubanwa kati-
kati.

Inadaiwa Sauli alifariki dunia katika
ajali hiyo huku mwanawe wa miaka
minne ambaye alikuwa katika gari hiyo,
akijeruhiwa. Alipatiwa matibabu na ku-
ruhusiwa.
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Wakulima, wafugaji Meru Waanzisha umoja

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

AKULIMA na wafu-
gaji katika Wilaya
ya Meru wamean-
zisha Umoja wa
Wafugaji na Wakulima Meru
(UWAWAME), kwa lengo
la kuongeza mazao thamani.
Pia, wameanzisha viwanda
mbalimbali vya kuchakata
mazao ya mifugo na kilimo.
Akizindua umoja huo wilay-
ani Arumeru kwa niaba ya Wa-
ziri wa Kilimo, Hussein Bashe,
mbunge wa Arumeru Mashari-
ki, John Pallangyo, alisema uz-
induzi wa umoja huo una manu-

faa makubwa kwa wakulima na
wafugaji hao.

Alisema watafanya shughuli
zao kwa kushirikiana pamoja na
kuanzisha miradi mikubwa ita-
kayoleta tija kwao.

Alisema uwepo wa umoja
huo pia utasaidia wakulima
kuachana na kilimo na ufugaji
usiokuwa na tija na hatimaye
kuzalisha kisasa kupitia elimu
watakayoipata ya mashamba
darasa, itakayotolewa  mara
kwa mara na watalaamu walio-
bobea.

“Kwa kweli umoja huu ni
muhimu sana kwa maslahi
mapana ya wilaya yetu, kwani
wakiungana  na kuwa kitu

kimoja watafanya mambo
makubwa ambayo yatailetea
halmashauri mafanikio na hata
wakulima kuwa na uhakika wa
soko,”alisema.

Mwenyekiti wa umoja huo,
Jeremiah Kaaya, alisema asilim-
ia 60 ya wakazi wa Halmashauri
ya Meru ni wafugaji, kwamba
kuna wafugaji 61,280 na mifugo
mbalimbali.

Alisema: “Kwa sasa uzalishaji
wa maziwa ni wastani wa lita
nane hadi 12 kwa ng'ombe mmo-
ja kwa siku, idadi ya ngombe wa
maziwa ni 59,641 na ngombe
wa nyama 32,745, wastani wa
uzalishaji wa maziwa ni lita
7,800,000 hadi 12,000,000 kwa

mwezi”.

Aliema mbali na umoja huo
kuwa na malengo ya kuanzisha
viwanda vya kuchakata mazao
ya mifugo pia wana matarajio
ya kuwa na mashine ya kutotoa
vifaranga, ili kuinua thamani
ya mazao yanayozalishwa na
kuipatia halmashauri mapato
na ajira kwa vijana.

Kaaya alisema malighafi ita-
kayotumika kwenye viwanda
hivyo itazalishwa na wakulima
kwani maziwa yatakwenda kati-
ka kiwanda cha kuchakata mazi-
wa na mazao ya nafaka jamii
ya mikunde yatauzwa katika
kiwanda cha kuchakata vyakula
vya mifugo.

Mkuu wa wilaya ya Simanjiro mkoani Manyara, Fakii Lulandala (katikati) akizungumza kwenye kikao na wajumbe wa
eneo tengefu la Mirerani kuhusu changamoto zinazowakabili wachimbaji wa madini ya Tanzanite juzi.
PICHA: GIFT THADEY

Wasomi, watafiti waimarisha nguvu kufikia SDG

Na Godfrey Mushi, MOSHI

RAIS wa ushirikiano wa ki-
mataifa wa masuala ya ushirika-
Kanda ya Africa (ICA), Tajudeen
Ayeola, amesema wasomi na
watafiti kutoka maeneo mbal-
imbali duniani wamechunguza
na kuimarisha nguvu ya ush-
irikiano katika kufikia maende-
leo endelevu Afrika.

Amesema mitazamo tofauti
na mawazo ya kibunifu yaliyo-
jadiliwa na wanazuoni hao siyo
tu yameboresha uelewa wao
kuhusu vyama vya ushirika na
majukumu yao katika maende-
leo endelevu, lakini pia yame-
sisitiza umuhimu wa kufanya
kazi pamoja katika taaluma,
sekta na mipaka ya kijiografia.

Chifu Ayeola, alieleza hayo
mwishoni mwa wiki katika Mji
wa Moshi, mkoani Kilimanjaro

alipokwenda kufunga mkutano
wa kimataifa wa ushirika na
maendeleo endelevu, ulioandal-
iwa na Chuo Kikuu cha Ushirika
Moshi (MoCU) na Chuo Kikuu
cha Ushirika cha Kenya (CUK).
“Majadiliano yetu yamesisiti-
za kuwa maendeleo endelevu, si
jambo la pekee bali ni dhamira
ya pamoja. Vyama vya ushirika
ni vyombo vyenye nguvu kwa
maendeleo endelevu. Zina-
jumuisha kanuni za hatua ya
pamoja na manufaa ya pande
zote, ambazo ni muhimu kwa
kushughulikia changamoto za
wakati wetu. “Kwa kukuza ukua-
ji wa uchumi, ushirikishwaji wa
kijamii na ulinzi wa mazingira;
vyama vya ushirika vinaongoza
njia kuelekea mustakabali ende-
levu na wenye usawa.” Alisema.
Alisema matokeo ya mkutano
huo yatachapishwa na kusam-

bazwa kwa wasomi, vyuo vikuu
vya ushirika na kwa watunga
sera kwa utekelezaji zaidi.

Pia, aliwataka waandaaji ku-
tumia nafasi yao ya kipekee
kuwashawishi watunga sera ku-
tumia nguvu za vyama vya ush-
irika kwa maendeleo endelevu.

“Mkutano huu pamoja na
mambo mengine, uliangalia
jukumu kuu la vyama vya ush-
irika katika kufikia Malengo ya
Maendeleo Endelevu (SDGs).
Vyama vya ushirika vinakuza
ushirikishwaji; kuwakumba-
tia wanawake, vijana, wazee na
watu wenye ulemavu,” alisema.

Mwaka 2014, Shirika la Kazi
Duniani (ILO), lilibainisha vy-
ama vya ushirika kuwa muhimu
katika kukomesha umaskini,
kuwawezesha wanawake, kutoa
elimu bora, kuhakikisha afya,
usalama wa chakula, nishati

endelevu, kutengeneza ajira na
ukuaji wa usawa.

Aidha, alieleza kuwa ajenda
ya Umoja wa Mataifa (UN) ya
mwaka 2030, inatambua ju-
kumu muhimu la sekta binafsi,
hasa vyama vya ushirika; kuwa-
taka kuongeza ubunifu ili kuka-
biliana na changamoto za maen-
deleo endelevu.

Alisema kuanzia mwaka 2017
hadi 2023, UN ilipanua wigo wa
vyama vya ushirika kujumuisha
ujenzi wa amani, kukabiliana
na mabadiliko ya hali ya hewa,
kutokomeza umaskini, usalama
wa chakula na kushughulikia
majanga ya kimataifa kama vile
milipuko na migogoro.

Alisema: “Kwa hiyo, ninawa-
himiza wasomi wetu kuendelea
na utafiti unaofahamisha sera
na maamuzi kuhusu maendeleo
ya ushirika.”

: Manyara,
¢ alishukuru kwa mradi huo na kue-
¢ leza kuwa miundombinu yote iliyo-
. pangwa kutekelezwa imekamilika
* vizuri na ipo tayari kwa matumizi.

]
. Mradi kunufaisha

wakazi 20,000

Hanang'

Na Beatrice Shayo, HANANG

SHIRIKA la WaterAid limekabidhi

¢ mradi wa uboreshaji wa huduma za
: miondombinu ya maji na usafi wa
: mazingira Wilaya ya Hanang’ mkoani
¢ Manyara uliogharimu Sh. milioni 425
: na unalenga kuwafikia wanufaika
¢ wasiopungua 20,036.

Hayo yalisemwa jana na Mkuru-

genzi Mkaazi wa shirika hilo, Ana
Mzinga, wakati wa hafla ya maka-

: cha Bashang na Laghanga vilivyopo
¢ katika Wilaya ya Hanang uliokami-
: lika ndani ya mwaka mmoja, chini ya
¢ ufadhili wa Kanisa la Yesu Kristo la
: Watakatifu wa Siku za Mwisho.

Mzinga alisema Septemba Mwa-

¢ ka 2023 walifanikiwa kuzindua
. utekelezaji wa mradi huo mjini
: Katesh katika kikao cha wadau,
¢ kwa sasa umekamilika na wananchi
¢ kuanza kunufaika.

Aidha, alisema katika kikao hicho

: yapo mengi yaliwasilishwa na ku-
¢ jadiliwa, kubwa lililobaki kwao kama
¢ taasisi lilikuwa lile la kuahidiwa
: ushirikiano wa dhati wa kitendaji,

ushauri wa kiuongozi na ulinzi katika

¢ kutekeleza mradi huu.

Mzinga alisema Shirika la Wat-

: erAid, ni taasisi isiyo ya kiserikali
¢ inayotekeleza majukumu yake kwa
¢ kushirikiana na serikali ili kufikia
: watu katika maeneo mbalimbali ul-
: imwenguni kwa huduma ya maji safi
¢ na salama, vyoo bora na mazingira
: salama ya usafi na usafi binafsi.

Meneja Mkurugenzi wa Kanda

¢ ya Afrika Mashariki, Leah Kaguara,
: alisema WaterAid inafanya kazi kwa
¢ kushirikiana na serikali kuhakikisha
¢ kuwa kila mtu anafikiwa na huduma
 za maji salama, usafi wa mazingira
: nausafi.

Alisema  WaterAid ilizindua

: mkakati wake mpya wa kimataifa
* mwaka 2022 na programu za nchi za
: Afrika Mashariki ikiwa ni pamoja na
: Tanzania zilitengeneza na kuzindua
: mikakati yao mwaka 2023.

“Lengo letu la kwanza katika

: mkakati huu kusaidia kupatikana
¢ kwa huduma za maji, usafi wa maz-
. ingira na usafi (WASH) ziwe endel-
¢ evu inayojumuisha na salama. Hudu-
: ma katika eneo la Wilaya ya Hanang
¢ kwa ajili ya mabadiliko mapana
¢ huku lengo la pili likilenga kuweka
¢ kipaumbele cha WASH katika sekta
¢ ya afya ili kuboresha afya ya umma,”
: alisema.

Alisema wataendelea kufanya kazi

: mjini Hanang ili kuunga mkono mi-
* pango ya serikali ambayo inalenga
: kuhakikisha kila mtu katika wilaya
. hiyo anakuwa na huduma endelevu
¢ zinazojumuisha WASH.

Naye Katibu Tawala wa Mkoa wa
Athuman Likeyekeye,

Alisema mradi huo utawanufai-

¢ sha wananchi wa Kata ya Laghanga,
: Wareta na maeneo ya jirani wak-
¢ iwemo wanafunzi, wagonjwa.
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