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Kilivyowatisha wadau wa elimu wataja chanzo ni ukosefu 
maadili, adhabu ndogo 

Ilivyofungua dunia
kwa wasichana kurudi 
kwa kasi madarasani

Kukosa vyoo shuleni 
kulitafakarishe taifa baada ya 
miaka 61 ya Uhuru

M
IAKA 61 ya Uhuru wa 
Tanganyika, wapo baa-
dhi ya wanafunzi wa-
naokimbia shule kwa 

kuogopa fimbo. Hofu ya kuchapwa 
inawafanya watoto kuogopa kuku-
tana na mwalimu, kwenda shule 
na hata wengine wakitoroka na 
kushinda vichakani ili wasikutane 
na mwalimu.

Hata leo taifa linaendelea kutafa-
kari kuendelea au kutoendelea na 
adhabu ya viboko shuleni, mjadala 
wa kuchapa au kufuta adhabu ya 
viboko shuleni umekuwa uki-
ibuka mara kwa mara, kutokana 
na kuripotiwa matukio ya baadhi 
ya walimu kuwatandika wanafunzi 
hadi kufariki dunia, kuwapa 
ulemavu au kuwaumiza.

Januari 31, mwaka 2019, 
mkutano wa 14 wa bunge la 11, 
katika kipindi cha maswali na 
majibu, miongoni mwa mambo 
yaliyoleta mjadala mkubwa ni 
swali la Mbunge wa Viti Maalum 
CCM, Zainab Katimba, akihoji 
kama kuna utafiti uliofanyika 
kubaini kama adhabu ya viboko 
inaongeza ufaulu.

Hoja yake hiyo ilikuwa ni mwen-
delezo wa mjadala wa kuwapo au 
kuondoa viboko shuleni.

Hadi sasa suala la kuwapo au 
kuondolewa viboko shuleni lime-
jadiliwa na wadau mbalimbali 
wakiwamo wanaotetea haki za 
binadamu ambao wamekuwa 
wakitamani ifutwe.

KUCHAPA RUKSA
Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, 
anakoleza moto anapoiomba 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia kuusambaza waraka 
wa adhabu za viboko shuleni 

bua mwalimu mkuu kama mtu 
mwenye mamlaka ya kutoa 
adhabu ya viboko, basi unamtaka 
pia atie saini katika kitabu hicho 
maalum kila adhabu ya viboko 
inapotolewa,” anasema.

Aidha, Waziri anaongeza kuwa 
iwapo mwanafunzi atakataa 
kupewa adhabu ya viboko, sharti 
asimamishwe shule kwanza, ili 
kupisha hatua nyingine za kinid-
hamu dhidi ya kosa lake.

“Waraka pia unawaonya 
walimu kuwa hatua kali za kinid-
hamu zitachukuliwa dhidi ya 
yeyote atakayekiuka utaratibu 
ulioidhinisha na waraka huo, 
na kwamba ni marufuku kwa 
mwalimu yeyote kuonekana 
na fimbo mkononi kwa lengo 
la kumuadhibu mwanafunzi,” 
anasema Waziri.

VILIPO VIKWAZO
Waziri Dorothy anaongeza 

kuwa pamoja na kuwapo kwa 
waraka huo, tatizo ni usimamizi 
wa utekelezaji wake, na kwamba 
baadhi ya walimu hawaufuati 
wanapotoa adhabu na kuwataka 
wabadilike.

“Vinginevyo   wanaoendelea 
kutozingatia waraka, sitamwaacha 
mwalimu mmoja asishtakiwe 
kwa sheria ya mtoto iwapo atatoa 
adhabu hiyo nje ya maelekezo ya 
waraka. Sitamwacha,” anasisitiza.

Mbali na hilo, anawahakikishia 
watoto kwamba timu ya serikali, 
wadau na jamii watakutana kuona 
namna nzuri ya kushughulikia 
hoja ya viboko kwa kuzingatia 
maadili na tamaduni katika malezi.

“Inasikitisha kuona baadhi 

Kiboko kiwepo au kiondolewe shuleni?

Adhabu kali kwa wanafunzi kunapunguza hamu ya kupenda shule. PICHA: MAKTABA

wazi ni nani mwenye mamlaka 
ya kutoa adhabu hiyo na viboko 
vingapi vinaruhusiwa na kwa 
utaratibu upi,” anakumbusha Dk. 
Dorothy.

Waziri Dorothy anasema 
Waraka Namba 24 wa Elimu 
unaeleza kuwa mwenye mamlaka 
ya kutoa adhabu ya kuchapa 
viboko ni mwalimu mkuu wa 
shule au mwingine atakaye-
teuliwa naye kwa maandishi, kila 
mara kosa linalostahili adhabu 
hiyo linapotendeka.

Pia waraka huo unaonya na 
kuelekeza kuwa mwanafunzi wa 
kike anapaswa kupewa adhabu 
ya viboko na mwalimu wa kike 

ndiye anayemwadhibu kama 
shule haina walimu wanawake 
wa kiume anaweza kuwaadhibu.

“Waraka unaweka wazi kuwa 
kila mara adhabu ya viboko ina-
potolewa sharti iorodheshwe 
katika kitabu kilichotengwa kwa 
kusudi hilo, la kujaza taarifa zihu-
suzo kutandika wanafunzi fimbo 
na sababu za kutoa viboko.” 
Anasema Waziri.

Anafafanua kuwa, hatua hiyo 
inakwenda pamoja na kuandika 
jina la mwanafunzi aliyeadhibiwa, 
kosa alilotenda, idadi ya viboko 
alivyochapwa, na jina la mwalimu 
aliyetoa adhabu hiyo.

“Kwa kuwa waraka unamtam-

• Walimu waambiwa ni ruksa ‘kutandika’ ila kwa maelekezo
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ELIMU 
NA ABATO 
KASIKA
MIAKA 61 YA UHURU

wa mwaka 2002, ili walimu na 
wanafunzi wauelewe na kuuzin-
gatia.

Anasema hayo katika maa-
dhimisho ya Siku ya Kimataifa ya 
Haki za Watoto, yanayofanyika 
jijini Dar es Salaam wiki iliyopita 
na kufafanua kuwa ukatili kwa 
watoto unaendana na kuud-
huru miili yao ikiwa ni pamoja 
na vipigo ikijumuisha adhabu ya 
viboko vilivyopitiliza na kusababi-
sha madhara.

“Hivyo viboko vilivyopitiliza ni 
ukatili kwa watoto kwani tunao 
waraka namba 24 wa mwaka 
2002 unaosimamia adhabu za 
viboko shuleni, ambao unasema 
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Na Mwandishi Wetu,  
MOROGORO

KUMEKUCHA! Ndivyo una-
vyoweza kusema kutokana na 
hatua iliyofikiwa kwenye Mradi 
wa Bwawa la Kufua Umeme la 
Mwalimu Nyerere ( JNHP).

Serikali imesema itaanza 
kuruhusu maji kujaa kwenye 
bwawa hilo kuanzia Desemba 
15 mwaka huu yaani siku tisa 
zijazo, huku matarajio ya kujaa 
kwa kiwango kitakachowezesha 
kuzalisha umeme yakiwa ni 
Aprili mwaka huu.

Ujenzi wa mradi huo ume-
fikia asilimia 77.15 na itakapofika 
tarehe ya kuanza kuruhusu 
maji, utafikia zaidi ya asilimia 
80, huku kukamilika kwa mradi 
na kazi ya kufua umeme kukita-
rajiwa kuwa Juni 14, 2024. Mradi 
huo utakaogharimu zaidi ya 
Sh. trilioni 6.5 ukiwa na uwezo  
wa kufua megawati 2,115 za 
umeme.

Akiwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa mradi hadi sasa 
kwa wahariri wa vyombo mbal-
imbali vya habari waliotembelea 
eneo la mradi kuona maendeleo 
yake, Mhaifrolojia David Munky-
ala alisema kazi hiyo inasimam-
iwa kwa karibu na umakini na 
makandarasi wazawa kwa kush-
irikiana na makandarasi Arab 
Contractor na Elsewedy Electric.

Alisema wataanza kujaza maji 
wiki ya pili ya mwezi huu kwa 
kuwa utabiri wa Mamlaka ya 
Hali ya Hewa (TMA), umeone-
sha kutakuwa na mvua nyingi 
ambazo zitaendelea hadi Aprili 
mwakani, na kama lisipojazwa 
sasa itakuwa vigumu kwa mwa-
ka unaofuata.

“Kwa kiasi kikubwa kazi inak-
wenda kwa kasi kubwa, tunaji-

tahidi tuwezavyo ifanyike kwa 
haraka na kwa ubora mkubwa, 
tumeshakamilisha ukuta maal-
um wa kuzuia na kuwezesha 
bwawa kupata maji, sasa tuna-
ziba pale tulikochepusha mto 
tunaurudisha kwenye njia yake 
halisi maji yaanze kujaa,” alise-
ma.

Kwa mujibu wa Munkyala, 
kuna kiwango cha maji kinatak-
iwa kujaa ndipo uzalishaji uanze 
ni urefu wa mita 163 na kiwango 
cha juu ni mita 184 kutoka usawa 
wa bahari huku ujazo wa bwawa 
ni mita bilioni 32.7, na kwamba 
kuna utaratibu wa kisasa wa 
kuzuia maji bila kuathiri kuta za 
mradi.

Alisema wakati wa kujaza maji 
hakutazuia shughuli nyingine 
za utumiaji maji kusimama kwa 
kuwa wananchi wanaoendesha 
shughuli zao na viumbe vinavy-
otegemea mto Rufiji baada ya 
eneo la mradi watendelea ku-
pata maji kama kawaida.

Mkandarasi huyo alisema 
teknolojia ya ujenzi wa bwawa 
hilo ni ya kisasa na litaishi kwa 
zaidi ya miaka 100, uwezeka-
no wa uchafu kujaa ndani na 
kuathiri uzalishaji ni mdogo kwa 
kuwa walifanya utafiti wa maji 
yanayoingia Mto Rufiji kutoka 
kwenye mikoa 10 na kubaini ni 
kidogo sana.

Aidha, alisema Watanzania 
wamepewa kipaumbele kwenye 
mradi kwa kutoa huduma, ulinzi, 
chakula, malighafi kama saruji 
tani 850,000, rebars tani 70,000 
na pozzolana tani 250,000.

Naye Kaimu Mkurugenzi Hu-
duma kwa Wateja wa Shirikal la 
Umeme Tanzania (TANESCO), 
Martin Mwambene, alisema maji 
ya kujaza bwawa hilo yanatege-
mewa kutoka mikoa 10 nchini 

ambayo ni Tabora, Pwani, Sin-
gida, Morogoro, Mbeya, Lindi, 
Ruvuma, Iringa, Njombe na Do-
doma.

“Tunaiomba jamii itumie maji 
kwa utaratibu endelevu kwam-
ba kuna watumiaji wengine liki-
wamo bwawa hili lililojengwa 
kwa fedha zetu Watanzania na 
wananchi wanaotegemea Mto 
Rufiji kuendesha maisha yao, 
tupande miti na kutunza mazin-
gira kwa faida ya wote,” alisema.

Alisema kujaa kwa bwawa 
hilo kunategemea mvua na 
chemchem nyingine na kwam-
ba kukiwa na matumizi ende-
levu umeme utapatikana na 
kuchagiza shughuli za uchumi 
kwa wananchi wengi kuachana 
na shughuli hatari kwa mazin-
gira na kutumia nishati hiyo ku-
jinufaidha kiuchumi.

“TANESCO tunatoa elimu 
kila siku kwamba megawati 
moja, mti mmoja, maana yake 
tuwajibike kupanda miti na 
kulinda iliyopo. Tunashirikiana 
na wizara nyingine kuelimisha 
umma kuwa na matumizi ende-
levu,” alisema.

Mkataba wa ujenzi wa JNHP 
ulisainiwa Desemba 15, mwaka 
2018, ikiwa ni kazi ya miezi 42 
kati yake sita ni ya kujiandaa na 
36 ya ujenzi, kazi ilianza rasmi 
Juni 15, mwaka 2019 na ilitakiwa 
kukamilika Juni 14, mwakani, la-
kini kutokana na kuchelewa kwa 
baadhi ya vifaa kutoka nje kwa 
sababu mbalimbali ikiwamo 
COVID uliongezwa mwaka 
mmoja.

Mradi huo umeajiri jumla ya 
watu 12,298 huku 11,190 sawa na 
asilimia 90.99 ni Watanzania na 
1,108 sawa na asilimia 11.01 ni raia 
wa kigeni.

Kanisa lataka uchunguzi 
askofu aliyeopolewa ziwani

Kumekucha Bwawa la Nyerere

Askofu Mkuu wa Kanisa la Anglikana Tanzania, Mahimbo Mndolwa (wa pili kulia), akion-
goza ibada ya mazishi ya Askofu mstaafu Boniphace Kwangu.  PICHA: NEEMA EMMANUEL

Na Neema Emanuel, MWANZA

MWILI wa Askofu mstaafu, 
Boniphace Kwangu wa Kanisa la 
Anglikana Dayosisi ya Nyanza, ul-
ioopolewa Ziwa Victoria, umezik-
wa makao makuu ya kanisa hilo 
jijini Mwanza.

Vilevile, kanisa hilo limeliomba 
Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi 
wa kina kuhusu chanzo cha kifo 
hicho.

Akizumgumza katika ibada ya 
mazishi, Askofu Mkuu wa Kanisa 
la Anglican Tanzania,  Mahimbo 
Mndolwa alisema walifikia ua-
muzi wa kuzika ingawa hawajajua 
chanzo cha kifo hicho.

Alisema wana imani na polisi 
kwamba watafanya uchunguzi 
ili waliohusika na kifo hicho kwa 
namna moja ama nyingine wa-
chukuliwe hatua.

“Watu waovu wenye uwezo wa 
kudhuru mtu mwingine hawata-
vumiliwa na kwamba Mungu 
anawajua walioshiriki kuondoa 
uhai wa mpendwa wetu,  hivyo 
tunaamini vyombo vya usalama 
vitalifanyia kazi suala hili.

“Tunawashukuru sana kwa 
namna ambavyo mmeshirikiana 
nasi na hatimaye kuturuhusu tu-
ulaze mwili wa ndugu yetu kwa 
heshima, asanteni mliofanya 
kazi ya kutafuta mwili huu tangu 
tulipopewa taarifa ya kupotea 
kwake, asanteni familia kwa uvu-
milivu, pia asanteni kanisa kwa 
uvumilivu.

“Polisi tusaidieni sisi hatuna 
moyo wa kufika mbali, lakini ninyi 
mmepewa, hatuna macho ya 
kuona mbali,  lakini ninyi Mungu 
amewapa, sisi hatuna mkono wa 
kumshika muovu,  lakini Mungu 
amewapa mkono, tunawaomba 
ili kama kuna yeyote aliyehusika 
na jambo kwa namna moja ama 
nyingine haki ya Mungu ipate ku-
tendeka na familia ipate amani.

“Kazi ya kanisa ni kuombea 
na kusamehe. Kama kuna aliye-
husika tukimjua  tutamleta kwa 
Mungu na mengine tutayaachia 
serikali kufanya wajibu wao,” 
alisema.

Askofu wa kanisa hilo Dayosisi 
ya Kagera, Darlington Bendake-
ha, alisema kuna watu wengine 
wanaoishi kana kwamba watai-
shi milele na kusahau kwamba 
wameumbwa kwa udongo.

Alisema wanadamu lazima 
wajifunze kuhesabu siku wana-
zoishi  duniani kwa kuwa mai-
sha ni mafupi, hivyo wanatakiwa 
kuishi kwa kufuata kanuni mbili 
muhimu za kumpenda Mungu 
na kumpenda jirani kama nafasi 
yao. 

‘’Siku tunaishi kwenye du-
nia ambayo mauaji ni kitu cha 
kawaida,  kuna mauaji na ukatili 
mkubwa ndani ya jamii zetu, mtu 
haogopi kumchinja mwenzake 
kwa ajili ya kupata utajiri, hatujui 
nani kesho atafuata, ili kuishi kwa 
kuhesabu siku, lazima mtu ujenge 
nguvu ya imani,” alisema.

Mtoto wa marehemu,  Di-
ogracius Ngwira, akizungumza 
na waandishi wa habari baada 
ya maziko ya baba yake, alisema 
walipata mshtuko baada ya ku-
toweka nyumbani kwao Novem-
ba 28, mwaka huu.

Alisema baada ya baba yao ku-
toweka nyumbani, waliingia kati-
ka maombi kwa kuwa ni tukio la 
kwanza kutokea ndani ya familia 
yao.

Alisema kuwa siku chache 
baada ya kutoweka nyumbani, 
mwili wa baba yake uliopolewa 
kwenye Ziwa Victoria eneo la Bu-
kumbi.

‘’Kama alivyosema Askofu 
Mkuu, tunaamini katika msa-
maha na haki na wale waliopewa 
jukumu la kusimamia wafanye 
hivyo na sisi tunaamini katika 
msamaha mara nyingi hatusame-
hi kwa sababu ya tunayemsame-
he, bali tunasamehe kwa ajili yetu 
sisi,’’ alisema.

Ngwira alisema baba yao aliku-
wa mpole, mkimya, asiyesependa 
kusema ovyo na  alipita  katika 
vikwazo vingi kwenye maisha 
yake.

Alisema wanamshukuru Mun-
gu baba yao alisimama mpaka 
mwisho na ikampendeza Mungu 
kumchukua kwa njia hiyo.

Akisoma wasifu wa marehe-
mu, mdogo wa marehemu, Ben-
edict Kwangu alisema alizaliwa 
Februari 7, 1961 katika Kijiji cha 
Kalebezo, Wilaya ya Sengerema 
mkoani Mwanza.

Alisema kaka yake alisoma 
shule za msingi  Kalebezo na 
Busekeseke zilizoko wilayani 
humo na kuhitimu masomo yake 
mwaka 1976.

“Mwaka 1977 alijiunga 
na    Shule ya Sekondari Lake 
iliyoko jijini Mwanza, mwaka 
1981 alijiunga na kidato cha tano 
baadaye alijiunga Chuo cha Ual-
imu Mkwawa mkoani Iringa ku-
somea stashahada.

“Baada ya kuhitimu ualimu, 
mwaka 1984 alijiunga na Jeshi 
la Kujenga Taifa ( JKT) Masange, 
Tabora na 1985 aliajiriwa kama 
mwalimu katika Shule ya Sekond-
ari Mwanza.

“Mwaka 1986 aliajiriwa ka-
tika Dayosisi ya Victoria Nyanza 
(DVN), akiwa ofisa miradi msaidi-
zi. Askofu Boniface William Kwan-
gu alipata wito wa kumtumikia 
Mungu mwaka 1987 na mwaka 
huo huo  alijiunga na  Shule ya 
Biblia Nyakato kwa ajili ya kupata 
mafunzo ya uinjilisti.

“Mwaka  1988 hadi 1990 ali-
soma stashahada  ya Theologia 
katika Chuo cha St. Philip’s Theo-
logical College, Kongwa mkoani 
Dodoma.

“Ilipofika mwaka 1991, alikuwa 
shemasi na kufanya kazi katika 
Kanisa Kuu la Mt. Nicholaus na 
mwaka 2007 aliwekwa wakfu na 
kusimikwa kuwa askofu wa nne 
wa Dayosisi ya Victoria Nyanza 
(DVN),” alisema.
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Mahakama Kuu: CAG Assad
aliondolewa kinyume cha katiba
Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Masjala Kuu 
imetamka kwamba kuondolewa kwa 
aliyekuwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG), Prof. 
Mussa Assad kulifanyika kinyume cha 
Katiba.

Uamuzi huo ulitolewa jana mbele 
ya jopo la majaji watatu Jaji Juliana 
Masabo, Jaji Edwin Kakolaki na Jaji Dk. 
Benhaji Masoud kutokana na shauri la 
kikatiba lililofunguliwa Kiongozi wa 
Chama cha ACT-Wazalendo, Zitto Ka-
bwe kupinga kuondolewa kwa Prof. 
Assad madarakani.

Jopo la majaji hao lilisema kwamba 
uamuzi huo umefikiwa baada ya kupi-
tia hoja za pande zote mbili na kubaini 
kulikuwa na ukiukaji wa Katiba katika 
kuondolewa kwa mlalamikiwa wa 
nne (Prof. Assad) katika Ofisi ya CAG 
kwa mujibu wa kifungu cha 6(1) cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma kabla ya 
kufikisha umri wa miaka 65.

“Kumwondoa mlalamikiwa wa nne 
katika nafasi yake kunakiuka ibara ya 
144(1) ya Katiba,” ilisema sehemu ya 
hukumu hiyo huku Mahakama ikise-
ma haitoi agizo lolote kuhusu ghara-
ma kama ombi lilivyokuwa.

Zitto aliwasilisha maombi dhidi ya 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, Charles Kichere (CAG) na 
Prof. Assad aliyeondolewa madara-
kani Novemba 2, 2019.

KAULI YA ZITO
Muda mfupi baada ya kutolewa kwa 

uamuzi huo jana, Zitto kupitia taarifa 
yake kwa umma, alisema amefarijika 
kwa uamuzi huo wa Mahakama Kuu 
kuhusu shauri hilo.

“Shauri hili lilikuwa linapinga she-
ria iliyotumika kutenguliwa kwa Prof. 
Mussa Assad kama CAG na kuteuliwa 
kwa Charles Kichere. Mahakama Kuu 
imekubaliana na shauri hili kuwa she-

ria iliyotumika ni batili.
“Kwamba ukomo wa Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali umewekwa na Katiba na sheria 
iliyoweka muhula inapingana na Kat-
iba. Prof. Mussa Assad alipaswa kuhu-
dumu kama CAG mpaka umri wa 
kustaafu ufike kwa mujibu wa Katiba.

“Nimefarijika sana kuwa Mahaka-
ma Kuu imesimama na Katiba katika 
shauri hili. Kwamba sasa haitatokea 
tena kwa mtu mmoja, hata kama ni 
Rais, kuamua tu kuvunja Katiba ya 
nchi yetu atakavyo.

“Muhimu zaidi ni kwamba kwa hu-
kumu hii CAG wote wajao katika nchi 
yetu sasa wamelindwa rasmi kwa ua-
muzi wa mahakama,” alisema.

KUKATA RUFANI
Hata hivyo, Zitto alisema mahaka-

ma imekataa kukubali maombi yao 
ya kwamba kuteuliwa CAG mwingine 
ilikuwa batili.

“Hili tutakwenda Mahakama ya Ru-
fani ili iweze kulitolea uamuzi. Kama 
kuondolewa kwa Prof. Assad kuliku-
wa batili, ni dhahiri kuwa kuteuliwa 
kwa mtu mwingine kushika nafasi 
hiyo kulikuwa batili pia. Nimeshatoa 
maelekezo kwa mawakili wangu 
wakate rufani katika eneo hilo la hu-
kumu,” alisema.

Zitto aliwashukuru mawakili wake 
Rugemeleza Nshala na Nyaronyo 
Kicheere kwa kazi kubwa ya kum-
wakilisha pamoja na Wakili Bonifasia 
Mapunda aliyekuwa wakili wa Prof. 
Assad katika kesi hiyo.

“Kwa namna ya pekee ninatoa 
shukrani zangu kwa Kituo cha Sheria 
na Haki za Binadamu (LHRC) chini ya 
uongozi wa dada Wakili Anna Henga 
na Wakili Fulgence Masawe kwa 
msaada wao mkubwa katika shauri 
hili muhimu sana kwa nchi yetu. Ah-
santeni sana,” Zitto alisema.

Mhadhiri huyo wa zamani wa Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), 

alisema anafikiri kusamehe ni jambo 
muhimu kwa watu wote.

Alipoulizwa kuhusu mipango yake 
ya maisha baada ya kuondoka ka-
tika Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Prof. 
Assad alisema: “Sina ‘position’ (nafasi) 
yoyote kwa sasa, nipo kwenye kitu 
kinachoitwa maandalizi ya kustaafu, 
nimekaa nyumbani nikiwa nina (umri 
wa) miaka 58,” alisema.

Prof. Assad alisema kwa kuwa tara-
tibu za nchi haziruhusu CAG kufanya 
kazi yoyote ya serikali baada ya kuon-
doka katika nafasi yake hiyo, atalazi-
mika kurejea nyumbani kuendesha 
shughuli za kilimo na ufugaji.

“Ninakwenda kufuga kuku, tuna 
mashamba tumeyaanzisha, nina 
mambo mengi ya kufanya,” Prof. As-
sad alisema.

Novemba 4, 2019, ikiwa ni siku mbili 
baada ya kuondolewa katika nafasi ya 
CAG akiwa na umri wa miaka 58, Prof. 
Assad aliahidi kukutana na Kichere 
Dodoma kumpatia ushauri wake, aki-
tamka kuwa ni mwanafunzi wake.

Desemba Mosi, 2014, Ikulu ili-
tangaza kuwa Rais Jakaya Kikwete 
alikuwa amemteua Prof. Assad kuwa 
CAG na uteuzi wake ulikuwa umean-
za tangu Novemba 5, mwaka huo.

Kabla ya uteuzi huo, Prof. Assad 
alikuwa Profesa Mshiriki, Idara ya 
Uhasibu ya Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam (UDSM) na alichukua na-
fasi ya mtangulizi wake Ludovick  
Utouh aliyestaafu kwa mujibu wa she-
ria.

Prof. Assad ni msomi, mwenye 
weledi, ujuzi na uzoefu mkubwa wa 
uhasibu na udhibiti wa fedha ambaye 
ana Shahada ya Uzamivu wa Uhasibu 
(PhD in Accounting) kutoka Chuo 
Kikuu cha Southampton, Uingereza 
mwaka 2001 na Shahada ya Uzami-
vu katika Udhibiti wa Fedha (MA in 
Financial Accounting) kutoka Chuo 
Kikuu cha Dublin City, Jamhuri ya Ire-
land, 1991.

Marafiki wanne jela kwa 
mauaji ugomvi mpenzi 
kwenye kigodoro
Na Grace Gurisha

MARAFIKI wanne wakazi wa Tegeta cha 
Simba, Dar es Salaam wamehukumiwa kifungo 
cha miaka sita jela baada ya kukiri kumuua bila 
kukusudia, Tamimu Athuman wakati wa ugom-
vi wa kumgombania mwanamke, baada ya ku-
toka kwenye ngoma ya kienyeji ‘Kigodoro’.
Marafiki hao ambao ni vijana ni Nassoro 

Hamad, Hassan Salum, Rajabu Juma na Hassan 
Hamad, walikuwa wakimzuia marehemu asion-
doke na Rehema Mohamed kwa sababu tayari 
alishakubali kuutumia usiku huo na Nassoro.
Akisoma adhabu hiyo, Hakimu Mkazi Mkuu, 

Richard Kabate wa Mahakama ya Hakimu Mka-
zi Kisutu, Dar es Salaam alisema amesikiliza 
sababu za pande zote mbili kuwa washtakiwa 
hawana kumbukumbu za nyuma za jinai na pia 
wapunguziwe adhabu.
Alisema mshtakiwa wa kwanza Nassoro atatu-

mikia kifungo cha miaka mitatu jela ambapo 
kwa kawaida adhabu ya kuua bila kukusudia ni 
miaka 11, amerejea muda wa miaka sita wali-
yokaa gerezani ndiyo maana ametoa adhabu 
hiyo.
“Hii itakuwa fundisho kwa watu wengine 

wenye tabia kama yake. Ungeamua kuachana 
na Rehema mauaji yasingetokea kwa sababu 
wewe ndiyo ulikuwa mhusika,” alisema Kabate.
Alisema mshtakiwa wa pili Hassan atatumikia 

kifungo cha miezi sita jela kutokana na utetezi 
wake aliyoutoa kwamba wakati anakamatwa 
alikuwa na umri wa miaka 18, alipelekwa 
mahabusu akiwa na umri mdogo kwa hiyo ali-
omba apunguziwe adhabu.
Akiendelea kutoa adhabu hizo, Kabate alisema 

mshtakiwa wa tatu Rajabu atatumikia kifungo 
cha miaka miwili jela na mshtakiwa wa nne 
atatumikia kifungo cha miezi sita jela kwa 
sababu kwenye utetezi wake alidai kuwa kip-
indi anakamatwa alikuwa na umri wa miaka 17.
Hakimu Kabate alimweleza Hassan kuwa licha 

ya kwamba alipelekewa mahabusu akiwa na 
umri mdogo, lakini alikuwa na akiri timamu, 
alipomuliza yeye alimfanya nini marehemu? 
Alidai alimpiga ngumi.
Kabla ya adhabu hiyo kutolewa, Wakili wa 

Serikali Veronica Mtafya, aliieleza Mahakama 
kuwa hawana kumbukumbu za nyuma za ma-
kosa ya jinai ya washtakiwa, lakini anaomba 
adhabu kali itolewe ili iwe fundisho kwao na 
kwa wengine.
Mawakili wa Utetezi, waliomba wateja wao 

wapunguziwe adhabu kwa sababu ndiyo kosa 
lao la kwanza, wamekaa mahabusu muda mre-
fu na pia hawajaisumbua Mahakama.
Ilidaiwa kuwa Oktoba 30, 2016 washtakiwa 

wakiwa eneo la Tegeta cha Simba ndani ya 
Wilaya ya Kinondoni, Dar es Salaam washtaki-
wa wote wakiwa wakazi wa eneo hilo waliku-
wa wakimfahamu marehemu kabla ya mauaji.
Alidai kuwa tarehe hiyo washtakiwa walikuwa 

kwenye mji wa Zainabu kwenye ngoma ya 
kienyeji inayojulikana kama kigodoro, Nassoro 
alipanga kuutumia usiku huo na Rehema.
Ilidaiwa ilipofika majira ya saa saba usiku 

Nassoro alimuona Rehema akiwa ameongo-
zana na marehemu na watu wengine, baada ya 
mita chake kutoka kwenye nyumba ya Zainabu 
marafiki wa Nassoro walimvamia marehemu 
hawakutaka Rehema aondoke nae.
Katika kurupushani ya ugomvi huo ndipo 

marehemu alipochomwa visu sehemu mbal-
imbali za mwili wake, alipelekewa katika Hos-
pitali ya Lugalo kwa ajili ya matibabu lakini 
baadaye alifariki.

Watuhumiwa wa kesi ya mauaji wakiwa katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu jijini Dar es 
Salaam jana, baada ya kuhukumiwa kwenda jela, (kushoto) ni Rajabu Juma, ambaye amehukumiwa 
miaka miwili, Hassan Hamad (wa pili kushoto)  amehukumiwa miezi 6, Hassan Salum (miezi 6), na Nas-
soro Shaban (miaka mitatu). PICHA: IMANI NATHANIEL 
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Na Julieth Mkreri, KIBAHA

NDUGU wa mlinzi wa Kam-
puni ya Ulinzi ya Homasa 
wamekabidhiwa mwili wa 
Salim Haji (29), kwa ajili ya 
taratibu za mazishi baada ya 
kuridhishwa na majibu ya 
uchunguzi uliofanyika.

Salim anadaiwa kupigwa 
risasi na bosi wake wa Kam-
puni ya Kopa Gesi na baadaye 
mwili huo kuokotwa huko 

Misugusugu Kibaha na kuhifa-
dhiwa katika Hospitali ya Ru-
fani ya Tumbi, Mkoa wa Pwani.

Akizungumza na Nipashe 
mjini Kibaha, baba mdogo 
wa  marehemu, Frank Shen-
kawa, alisema mwili huo 
wamekabidhiwa Jumapili 
majira ya saa moja jioni wa-
kiruhusiwa kuendelea na tara-
tibu za mazishi.

Alisema wanatarajia ku-
fanya shughuli za maziko leo 

katika kijiji cha Ngwelo, Bum-
buli Wilaya ya Lushoto mkoani 
Tanga.

Aidha, walisema baada ya 
maziko wataendelea kufuatilia 
kuhakikisha sheria inachukua 
mkondo wake kwa anayedai-
wa kutenda kosa hilo.

Salim anadaiwa kupigwa 
risasi Novemba 20, mwaka 
huu, akiwa lindoni eneo la 
kuhifadhia mitungi ya gesi 
huko Tegeta Scanska alikoku-

wa anafanyia kazi ya ulinzi. 
Baada ya tukio hilo ndugu 

walihangaika kumtafuta akiwa 
hai au amekufa kwa zaidi ya 
siku saba hadi walipojulishwa 
mwili huo kuhifadhiwa katika 
Hospitali ya Tumbi, Kibaha.

Shenkawa alisema katika ku-
utambua mwili walikuta ukiwa 
na jeraha juu ya masikio yote 
mawili, linalodaiwa kutokana 
na risasi.

Wanaharakati 
wafichua faida,
hasara ya mitandao 
ya kijamii
Na Jenifer Gilla

WANAHARAKATI wa haki za bin-
adamu na ukatili wa kijinsia nchini 
wamesema mitandao ya kijamii 
inaweza kumaliza au kuchochea ud-
halilishaji wa kijinsia jamii itakavy-
oamua kuitumia.

Wamesema madhara ya udhal-
ilishwaji wa kijinsia mtandaoni ni 
makubwa kwa kuwa taarifa zake 
zinawafikia watu wengi kwa muda 
mfupi na kusababisha mhusika ku-
pata msongo wa mawazo na kufikia 
hatua ya kujitoa uhai wake.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), 
Anna Henga, alisema mitandao ya 
kijamii ina mchango mkubwa katika 
kupunguza ukatili wa kijinsia iki-
wamo kufichua unyanyasaji wanao-
fanyiwa watu majumbani.

“Kwa mfano hivi karibuni kupi-
tia hii mitandao tumefanikiwa 
kumkamata mzazi aliyemfanyia 
tohara binti yake na kutuma kadi 
za mwaliko kwa watu ili waende 
wakafanye sherehe, kwa hiyo sisi 
wanaharakati imetusaidia sana,” 
alisema.

Alisema mitandao ya kijamii ina-
wasaidia taasisi, wanaharakati na 
serikali kupata takwimu za uwapo 
wa matendo hayo ikiwamo aina za 
unyanyasaji wa kijinsia inayofanyi-
ka na mikoa ambayo matendo hayo 
yanafanyika sana.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Binti 
Makini Foundation, Janeth Kiko, 
alisema  kuwapo kwa mitandao ya 
kijamii kunachangia kukua vitendo 
vya  ukatili  wa kijinsia  kutokana 
na namna watu wanavyoitumia 
kusambaza matukio hayo na  ku-
wafikia watu wengi zaidi.

Alisema kingine kinachochangia 
hali hiyo ni jamii kuitumia mitandao 
ya kijamii kama sehemu ya kulipiza 
visasi baada ya kuwa na migogoro 
na ndugu, jamaa au wapenzi wao 
kwa kutupa picha au video za fara-
gha walizozipiga wakati wakiwa na 
mahusiano mazuri.

Alisema vitendo hivyo kwa sasa 
vimeanza kupungua baada ya 
serikali kuweka sheria ya makosa 
ya mtandao na baadhi ya watu 
kuadhibiwa kwa kufungiwa kurasa 
zao za mitandao au kupandishwa 
mahakamani.

Mkurugenzi wa Taasisi ya La-
dies Shine, Anita  Kabwe, alisema 
mitandao ya kijamii inachochea 
kuongezeka kwa unyanyasaji wa ki-
jinsia na hiyo inatokana na maten-
do ya jamii yenyewe ikiwamo  ku-
piga picha za faragha na kuwatumia 
watu wao wa karibu.

Mkurugenzi wa Shirika la Zaina 
Foundation inayojishughulisha na 
kutetea haki za kidigitali, Zaituni 
Njovu, alisema jamii inapaswa 
kukemea vitendo vya udhalil-
ishaji vinavyoendelea mitandaoni, 
huku  wadau pamoja na serikali 
waendelee kuelimisha jamii  kuhusu 
udhalilishaji wa mitandaoni na 
madhara yake lakini. 

Aidha, alisihi jamii hasa wa-
nawake kuacha kupiga picha au 
kujirekodi video ambazo zinaweza 
kuja kutumika kama fimbo ya ku-
wadhalilisha kwenye mitandao 
hiyo.

Ndugu wakabidhiwa mwili 
mlinzi anayedaiwa kuuawa

Mwili wa aliyekuwa mlinzi wa Kampuni ya Ulinzi ya Homasa, Salim Haji, ukitolewa katika chumba cha kuhifadhia 
maiti katika Hospitali ya Tumbi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Grace Gurisha 

MBUNGE wa Viti Maalum 
(CHADEMA), Jesca Kishoa 
(33) jana alihojiwa na jopo 
la mawakili wa chama hicho 
kuhusu kiapo alichokiwasilisha 
katika kesi ya kupinga kuvuliwa 
uanachama.

Kesi hiyo inayowahusisha 
wabunge 19 wa chama hicho 
wakiongozwa na Halima Mdee, 
waliifungua Julai 21 mwaka huu 
dhidi ya CHADEMA, Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali na Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi, wakip-
inga uamuzi wa Baraza Kuu la 
CHADEMA kuwavua uanacha-

ma Mei 11 mwaka huu.
Akiwa mahakamani Kishoa 

aliulizwa maswali na Jaji 
Cyprian Mkeha wa Mahaka-
ma Kuu, Masjala Kuu Dar es 
Salaam, ambapo awali alidai 
aliomba aongezwe muda wa 
kufika mbele ya Kamati Kuu ya 
CHADEMA.

Kishoa alidai aliomba hivyo 
kutokana na maneno yali-
yoibuliwa na Katibu Mkuu wa 
CHADEMA, John Mnyika yali-
yoleta chuki kwa wafuasi wa 
chama hicho, alipopata barua 
ya wito Novemba 25, mwaka 
jana alitaka kamati hiyo impe 
muda wa kujituliza  kutokana 

na hali iliyokuwa imeibuliwa na 
Mnyika. Akiendelea kujibu mas-
wali ya Wakili Peter Kibatala, 
Kishoa alidai alipoomba aonge-
zwe muda alikataliwa. 

Pia alidai barua hiyo ya wito 
ilikuwa na shida kwa kuwa inge-
ambatanishwa na hati ya mash-
taka na pia ni barua ambayo ili-
tumwa kwa njia ya mtandao wa 
WhatsApp ambao siyo rasmi.

Pia alidai hadi sasa yeye ni 
mwanachama wa CHADEMA, 
hata kwenye hati yake ya ki-
apo inaonyesha hivyo kwamba 
uhusiano wake na CHADEMA 
umejengwa na Katiba ya chama 
hicho.

Katika shauri hilo namba 36 
la mwaka 2022, wabunge hao 
pamoja na mambo mengine, 
wanaiomba mahakama hiyo 
ipitie mchakato na uamuzi huo 
wa CHADEMA kuwafukuza ki-
sha itoe amri tatu.

Wabunge hao wanaomba ma-
hakama itengue mchakato na 
uamuzi wa kuwavua uanacha-
ma, iwalazimishe CHADEMA 
kuwapa haki ya kuwasikiliza 
na amri ya zuio dhidi ya Spika 
wa Bunge na Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) kutokuchukua 
hatua yoyote mpaka malala-
miko yao yatakaposikilizwa na 
kutolewa uamuzi.

Mbunge Kishoa ahojiwa kuhusu kiapo alichotoa
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Na Beatrice Moses 

VITENDO vya rushwa na 
uonevu unaohusisha kugushi 
nyaraka zinazotumika kupora 
haki za wanyonge ni miongoni 
mambo yanayotajwa kuwa 
tatizo la upatikanaji haki za bi-
nadamu na utawala bora. 

Hayo yamebainishwa na 
Mkuu wa Wilaya ya Ilala, 
Ng’wilabuzu Ludigija, jana 
wakati alipofungua konga-
mano la wadau la kujadili haki 
za binadamu na utawala bora, 
maadili na mapambano ya 
rushwa. 

Katika kongamano hilo lil-
ilofanyika Dar es Salaam, Lu-
digija aliihimiza taasisi za haki 
za binadamu kuona umuhimu 
wa kushughulikia haki za wa-
nanchi bila kujali tofauti ya kip-

ato chao ili kujenga jamii yenye 
usawa. 

“Pia kuna utunzaji mbaya 
wa nyaraka muhimu ambao 
hufanywa na baadhi ya wa-
nafamilia, kisha nyaraka hizo 
huchukuliwa na wenye nia 
ovu ambao huzitumia kupora 
haki,” alisema Ludigija. 

Alitoa ushauri kwa wenye 
dhamana ya kusimamia haki 
za binadamu kuhakikisha kila 
mmoja ndani ya nchi hii ana 
haki zake, kudhibiti kughushi 
nyaraka na kuzichunguza Ili 
kudhibiti uonevu. 

“Kuna baadhi ya watendaji 
hudhulumu haki za wanyonge 
kwa kushirikiana na wenye 
uwezo wa kifedha wanagushi 
nyaraka ya mwaka 1976 wakati 
huo ikichapwa kwa typewriter, 
lakini inaletwa ikionyesha im-

echapwa kwa kompyuta jambo 
la ajabu,” alisema.

Ludigija alisema maadhim-
isho ya Siku ya Haki za Bidana-
mu ambayo nchi imepiga hatua 
kubwa wadau wajadiliane ku-
tatua changamoto chache zina-
zojitokeza.

Ofisa Mfawidhi wa Tume ya 
Haki za Binadamu na Utawala 
Bora(THBUB) tawi la Dar es 
Salaam, Shoma Philip, alisema 
kongamano hilo ni sehemu 
ya maadhimisho ya Siku za 
Kitaifa ya Haki za Binadamu, 
wanatarajia litakuza uelewa na 
kuliwezesha taifa kutekeleza na 
kusimamia dhana ya maadili ya 
haki za binadamu, utawala bora 
na mapambano ya rushwa. 

“Tutafakari wote kaulim-
biu hii tukijikumbushe kuwa 
maadili na haki za binadamu 

sio anasa bali ni kitu muhimu 
katika maisha yetu bila kujali 
jinsia, umri na haki ya uchumi, 
wote tuna haki ya kufurahia 
huduma bora zinazotolewa 
na Taasisi za umma na binafsi  
bila kutoa rushwa,” alisema 
Philip.

Kaulimbiu ya maadhimisho 
ya mwaka 2022, “maadili, haki 
za binadamu, utawala bora na 
mapambano dhidi ya rushwa 
ni jukumu la pamoja kati ya 
serikali, wananchi na wadau 
wengine. 

Ofisa elimu kwa vijana kuto-
ka Kituo cha Haki za Binadamu, 
Davis Komba, alisema ni vyema 
kuwekeza katika kuelimisha 
vijana na watoto kuhusu mad-
hara ya ukatili na umuhimu wa 
kujitambua nafasi zao kuzinga-
tia haki za binadamu. 

Joto uchaguzi CCM laongezeka

DC ataja vikwazo haki za binadamu

Na Augusta Njoji, DODOMA

SHAMRASHAMRA za Mkutano Mkuu 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa, 
utakaofanyika kesho na keshokutwa jijini 
hapo, zimepamba moto huku zikipandi-
sha presha ya uchaguzi kwa wajumbe 30 
wa Halmashauri Kuu ya CCM Taifa (NEC).

Barabara mbalimbali za jiji hilo zime-
pambwa kwa mabango na bendera za cha-
ma hicho huku nyumba za kulala wageni 
zikijaa kutokana na wageni na wapambe 
wanaokwenda kwenye mkutano huo.

Mkutano huo pamoja na kuchagua wa-
jumbe wa NEC pia utakuwa na jukumu la 

Mwanafunzi wa 
chuo apotea 
 Na Mwandishi Wetu

MWANAFUNZI wa mwaka wa kwan-
za Chuo cha Afya St. Joseph, Zuwena 
Hamisi (22), anadaiwa kupotea tangu 
Novemba 20, mwaka huu alipokuwa 
katika hosteli za chuo hicho Kimara, 
jijini Dar es Salaam.
 Akizungumza na Nipashe, Raphael 

Mirambo, mwalimu wa binti huyo 
alisema siku ya tukio hakumwona 
darasani alipowauliza mwenzake 
anaoishi nao katika hosteli walisema 
kuwa walimwacha hosteli akiwa 
amelala na kuwa angehudhuria vi-
pindi vinavyofuata, lakini hakufika 
chuoni hapo.
 Alisema baada ya siku mbili wa-

nafunzi hao walikwenda kutoa 
taarifa za kutoweka kwa Zuwena 
tangu siku waliyomuacha hosteli 
huku akiwa ameacha kila kitu ndani 
ikiwamo simu anayoitumia kwa ajili 
ya mawasiliano.
Alisema kuwa Zuwena ana matatizo 

ya kupoteza kumbukumbu, tatizo 
alilokuwa nalo kwa miaka miwili na  
wahiji wake ukiwa ni mrefu, mweupe 
na mara zote huwa anavaa hijab.
“Siku aliyotoweka ndio alikuwa na 

siku ya pili tangu afike chuoni, kwa 
kuwa wenzie walimwacha akiwa 
amelala hata hatufahamu alikuwa 
amevaa nguo gani, lakini ni binti 
anayejua kujieleza na kujitambulisha 
yeye ni nani,” alisema Raphael.
Alisema baada ya kumtafuta kwa 

wiki mbili bila mafanikio walikwenda 
kutoa taarifa Kituo cha Polisi cha 
Kimara kupewa kumbukumbu namba 
KMT/RB/3449/22. Kwa yeyote ata-
kayemwona apige simu 0688 912146 
au atoe taarifa katika kilicho karibu 
na yeye.

Makamu Mwe-
nyekiti wa Kam-
puni ya Yapi 
Merkezi, Erdem 
Arioglu (kati-
kati), akiongea 
katika hafla ya 
utoaji tuzo zi-
lizoandaliwa na 
Taasisi ya Sekta 
Binafsi Tanza-
nia (TPSF) jijini 
Dar es Salaam 
mwishoni mwa 
wiki. Halfa hiyo 
ya utoaji tuzo 
ilihudhuriwa 
na viongozi 
wa kampuni 
mbalimbali 
nchini. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

kuwachagua Mwenyekiti wa CCM, Maka-
mu Mwenyekiti wa CCM Zanzibar na Tan-
zania Bara.

Kwa mujibu wa ratiba ya chama hicho, 
leo Halmashauri Kuu itafanya uteuzi wa 
mwisho wa wanachama walioomba ku-
gombea nafasi za ujumbe wa NEC, viti 15 
Tanzania Bara na 15 Tanzania Zanzibar.

Pia itateua jina la mwanachama ata-
kayesimama katika uchaguzi wa Mwe-
nyekiti wa CCM, Makamu Mwenyekiti wa 
CCM Zanzibar na Tanzania Bara.

Baada ya uchaguzi, mkutano huo utatoa 
fursa ya kuchaguliwa wajumbe wa Kamati 
Kuu ya Halmashauri Kuu ya CCM Taifa, wa-
jumbe wa sekretarieti ya Halmashauri Kuu 
ya CCM Taifa.

Katibu wa NEC, Itikadi na Uenezi wa 
Chama hicho, Shaka Hamdu Shaka, hivi 
karibuni alisema “Maandalizi ya mkutano 
mkuu wa 10 wa CCM ambao utafanyika De-
semba 7-8, mwaka huu yanakwenda vizuri, 
tunakwenda kuwapata viongozi wa CCM 
ngazi ya taifa.”

Alisema wajumbe wa NEC ambao hupa-
tikana kwa kapu na ndio jukumu la mku-
tano huo, lakini mkutano utapokea taarifa 
ya utendaji kazi za chama na serikali kwa 
miaka mitano.

Kuhusu waliojitokeza kuomba kuteuliwa 
kuwania viti 30 vya NEC, Shaka alisema 

zaidi ya wanachama 3,000 wamejitokeza 
kuomba kugombea nafasi hizo na haijawa-
hi kutokea tangu chama kiundwe.

Miongoni mwa waliojitosa kuwaomba 
kuwania wamo mawaziri, wafanyabiasha-
ra maarufu, waliowahi kuwa wabunge na 
makada mbalimbali.

UVCCM WAONYANA
Katika hatua nyingine, Mwenyekiti mpya 

wa Jumuiya ya Vijana wa CCM (UVCCM), 
Mohamed Ally Mohamed (Kawaida), ame-
waonya vijana wanaoendekeza makundi 
na kusisitiza kuwachukulia hatua za kinid-
hamu wanaolenga kuvuruga na kuwagawa.

Akizungumza juzi na viongozi wa UVC-
CM pamoja na vijana kutoka maeneo 
mbalimbali, Mohamed, alisema uchaguzi 
umepita sasa ni muda wa kukijenga chama 
na jumuiya hiyo.

“Leo mmefanya mapokezi ya viongozi 
wenu ikiwa ni tafsiri sahihi kwamba uch-
aguzi umekwisha ni jukumu letu kulinda 
na kujenga ujamaa wetu kwa vitendo, na 
inatupasa makundi ya uchaguzi yaishe na 
wenye nafasi kubwa ya kumaliza makundi 
haya ni sisi vijana au viongozi tuliopewa 
dhamana na wale ambao hawakubahatika 
kupata dhamana hii,” alisema.

“Kilichoshinda ni chama na sio mtu. Kija-
na yeyote anayeendeleza makundi maana 

yake ajenda yake ni tofauti na analenga 
kutugawa na kuvuruga umoja wetu tujue 
kwamba huyu sio mwenzetu na tunapas-
wa kumkemea vikali na ikibidi kumtenga,” 
alisema.

Aidha, aliwataka vijana nchini kuepu-
kana na matumizi mabaya ya mitandao ya 
kijamii kwa kutoa taarifa ambazo si sahihi 
kwa serikali au kwa viongozi.

“Kila mmoja kwa nafasi yake akatumie 
vizuri mitandao ya kijamii, twendeni tu-
kahabarishe umma mambo makubwa ya-
nayofanywa na serikali zetu chini ya Rais 
Samia Suluhu Hassan na Rais wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi.”

“Nitakuwa mkali sana kwa kikundi au 
mtu yeyote atakayetumia mitandao ya ki-
jamii kupotosha kwa yale yanayofanywa 
na serikali ya CCM ni wajibu wetu vijana 
kusema mazuri yanayofanywa na serikali 
zetu, tuwe wazalendo wa kweli wa nchi 
yetu,” alisema.

Naye Makamu Mwenyekiti wa UVCCM, 
Rehema Sombi, aliahidi kufanya kazi kwa 
kushirikiana akilenga mabadiliko yanayoz-
ingatia aina ya vijana waliopo sasa, aina ya 
maisha na vikwazo vinavyowakabili vijana.

Awali, Katibu Mkuu wa UVCCM Taifa, 
Kenani Kihongosi, alisema vijana kuun-
gana na kuwa mstari wa mbele kukisemea 
chama hicho.
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MAONI & UCHAMBUZI

MATUKIO ya ukatili wa kijinsia yanapotokea katika maeneo mbal-
imbali, baadhi ya wananchi hushindwa kuyatambua na kuyaripoti 
kwa sababu ya kukosa uelewa au elimu.

Kuna matukio ambayo hufanyika katika jamii, lakini anayefan-
ya kitendo hicho au watu wanaomzunguka kushindwa kuelewa 
kama huo ni ukatili.

Ndiyo maana kunahitajika elimu ili watu waweze kuelewa 
matukio hayo yanapofanyika waweze kuyakemea.

Pengine kutokuwa na elimu ya uelewa wa matukio hayo hu-
sababisha kushamiri na kila mara yakisikika kwenye vyombo vya 
habari mbalimbali yakiripotiwa.

Matukio ya ukatili wa kijinsia mengi yao yanafanywa na watu wa 
karibu. Inaposikika kuripotiwa mtoto amefanyiwa ukatili wa ku-
najisiwa, ikifuatiliwa itagundulika aliyemfanyia hivyo ni mjomba, 
baba wa kambo na wakati mwingine ni baba mzazi.

Kumekuwa na mtukio kadhaa pia ya watoto wa shule kufanyiwa 
ukatili wa kingono wanapokuwa wanakwenda shule na kurudi ny-
umbani kwa kutumia usafiri wa mabasi ya shule.

Watu wanaowafanyia ukatili huo ni wale wanaoaminiwa na wa-
zazi na walimu, yaani makonda na madereva wa magari hayo.

Juzi juzi tu kumeripotiwa tukio la mwanafunzi kufanyiwa uny-
ama wa kuchangiwa na konda na dereva kwa kuwa huwa wa 
kwanza kuchukuliwa na wa mwisho kurudishwa nyumbani na 
kufanyiwa unajisi huo.

Wazazi kwa kutofuatilia kwa imani ya watu waliowakabidhi wa-
toto wao, hawawachunguzi au kuongea nao kujua maendeleo yao 
na watoto hao kwa kuwa hutishwa na wanao wafanyia vitendo 
hivyo, huogopa kuwaambia wazazi.

Inakisikitisha na kuumiza pale mzazi anapokuja kugundua mto-
to akiwa ameshaharibika na wengine kupata ulemavu wa maisha.

Ndiyo maana kuna umuhimu mkubwa wa kuwapo kwa elimu 
itakayohusisha jamii nzima kufahamu matukio ya ukatili yanapo-
tokea na kuyakemea ili yasiendelee kuwapo.

Katika baadhi ya nyumba vitendo hivyo hutokea na pengine 
majirani wanashuhudia, lakini wanashindwa kuwajulisha wazazi 
kwa kutokuwa na ushirikiano au ukaribu.

Wengine wanashindwa kuelewa ukatili wa kijinsia ni upi ili una-
potokea mtu aweze kuuripoti.

Baadhi ya vitendo vya ukatili wa kijinsia ni vipigo, ukeketaji kwa 
watoto, unyanyasaji wa aina yoyote ikiwamo wasaidizi wa ndani 
kupewa kazi kubwa kuliko uwezo wao na kunyimwa chakula.

Hivyo ni baadhi tu ya vitendo vya ukatili wa kijinsia na mtu yey-
ote anapoona vinafanyika katika eneo lake analoishi au kwa jirani 
yake anapaswa kutoa taarifa, ili kunusuru mhusika asiendele ku-
pata mateso zaidi.

Katika kipindi cha siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia, elimu na 
shuhuda mbalimbali zimekuwa zikitolewa ili kuhakikisha vitendo 
hivyo vinatokomezwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), Anna Henga, anasema mitandao ya kijamii ina mchango 
mkubwa katika kupunguza ukatili wa kijinsia ikiwamo kufichua 
unyanyasaji wanaofanyiwa watu majumbani.

Vilevile, mitandao ya kijamii inasaidia  taasisi, wanaharakati 
na  serikali kupata takwimu ya uwapo wa matendo hayo iki-
wamo aina za unyanyasaji wa kijinsia inayofanyika na mikoa am-
bayo matendo hayo yanafanyika sana. 

   

Kampeni vyoo bora shuleni zianze sasa

 Muungwana Lazima Nilonge

Wananchi waelimishwe 
viashiria ukatili kijinsia
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RIPOTI ya Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za 
Serikali ya mwaka 2020/2021 inaonyesha kuwa 
halmashauri 77 zinakabiliwa na uhaba wa ma-
tundu ya vyoo zaidi ya 111,931. 

 Inavyoelekea uhaba ni karibu katika mikoa 
yote na ukweli ni kwamba  wanafunzi  wana 
matatizo ya sehemu salama za kujisaidia wak-
iwa shuleni.

Ni jambo ambalo sasa linatakiwa lifike 
mwisho kwa vile moja ya mahitaji muhimu ya 
binadamu wanapokuwa kwenye mkusanyiko 
iwe ni shuleni, nyumba za ibada, shuleni na 
hata kazini ni pamoja na chakula, maji na choo.

Inavyoelekea karibu asilimia zaidi ya 
50  ya  shule nchini huenda hazina vyoo na 
hiyo ni changamoto kwa wanafunzi wakiwamo 
wasio na mahitaji maalumu na wanaoishi na 
ulemavu.

Kinachoonekana sasa ni walimu, wazazi na 
walezi na viongozi wa kamati za shule kwa zile 
za msingi na bodi kwa sekondari  na viongozi 
wa halmashauri kufanya utafiti pamoja na kua-
mua jinsi ya kuwashirikisha wanafunzi na jamii 
kuchimba mashimo ya vyoo na kukabiliana na 
ukosefu huo.

Wakati mwingine inaweza kuwa rahisi ku-
jenga vyoo kama kutakuwapo na mashimo 
yaliyochimbwa kama ambavyo zama hizi wa-
nanchi wanajenga maboma na serikali inay-
akamilisha kwa kuyaezeka, kuweka milango, 
madirisha, rangi na kumalizia kwa samani na 
hapa shule imekamilika.

Kushindwa   kuwapatia watoto huduma ya  
choo bora ambayo ni muhimu kwa afya  inasa-
babisha  watoto hao kuchukia au hata kutoroka 
shule kwa kuona kuwa ni kero, kwa upande wa 
mabinti nao ni tatizo, hasa wanapokuwa kwe-
nye mzunguko wa kila mwezi. 

Ikumbukwe uhaba wa vyoo umechangia 
baadhi ya wanafunzi kupata maradhi kama ya 
tumbo na  maambukizi ya njia ya mkojo (UTI) 
na hata kuwakwamisha kitaaluma kutokana na 
utoro wa mara kwa mara wapo wanaomaliza 
darasa la saba hawajui kusoma na kuandika.

Ni vyema serikali za wilaya ziandae utaratibu 
wa kujengwa vyoo vikiwamo vya wanafunzi 
wenye changamoto za ulemavu zinazowarudi-
sha nyuma wakati  wa  kujifunza kwa vile 
ukosefu wa choo au kuwapo na vyoo vibovu, 
vichafu visivyo na viwango vya mahitaji ya 
kundi hilo, kunawaumiza zaidi wanaoishi na 
ulemavu.

Ukiacha madai kuwa jamii haina shule wala 
mabweni ni lazima pia kuzungumzia umuhimu 

wa walimu, wazazi na walezi kushirikiana na 
kujenga vyoo kwani hata wao wana nafasi 
kubwa ya kuchangia tatizo hili la kukosa vyoo 
listokee.

Zipo changamoto nyingi zinazomrudisha 
nyuma mtoto katika kujifunza si shuleni pekee 
hata nyumbani, ikiwamo   kukoseshwa raha 
na mazingira anayosomea na kuchukuliwa na 
wanafunzi wengine kama ana tatizo na hata 
kutengwa na kunyanyapaliwa kutokana na hali 
unayoweza kuwa nayo.

Eneo hili linawahusu wasichana na wenye 
ulemavu ambao kutokana na hali ya kimaum-
bile wanalazimika kuhitaji huduma hiyo zaidi 
kuliko wengine.

Lakini mtoto hasa binti anashindwa kuzi-
tolea taarifa changamoto anazokutana nazo 
wakati wa hedhi kutokana na kukosekana maji 
na vyoo shuleni.

Kwa sababu ya kukosekana  mazingira rafiki 
kati yake na mzazi, mlezi  au   mwalimu  iki-
wamo ukali uliopitiliza   anaamua kuvumilia 
lakini akishindwa kujifunza na kurudi nyuma 
kimasomo na kitaaluma.

Kuna haja  ya  wazazi na walezi kuongeza 
ukaribu na walimu watoto wao shuleni  ili 
kutatua mambo yoyote yanayowakwamisha 
ukiwapo uhaba wa vyoo na kuwasababishia 
kuichukia shule na kuiona kama sehemu yenye 
kinyaa, yenye harufu mbaya, inzi na hata in-
ayokera kukaa.

Lakini wazazi na walezi ni wakati wa kuten-
ga muda  wa  kutembelea shule na kushiriki-
ana na walimu, viongozi wa serikali na watoto 
wenu ili kutambua changamoto wanazopitia.

Suala la kumsaidia mtoto kielimu linahusi-
sha pia kugundua changamoto zinazokabili ka-
tika kujifunza na kuzitafutia ufumbuzi na hilo 
ni jukumu la mzazi, walimu  na mlezi.

Kwa maana hiyo ikiwa wazazi na walezi 
mmetambua changamoto  saidieneni na wal-
imu kuzimaliza ili kuwasaidia watoto wawe 
darasani kwa furaha na kupenda masomo.

Wazazi wengi na walezi wana dha-
na ya kuwa suala la elimu ni jukumu la serikali 
jambo ambalo sio kweli kwa sababu ujenzi wa 
choo wakati mwingine ni kazi ya serikali lakini 
hata wazazi pia.

Ni wakati wa wazazi na walezi kuamka na 
kubeba jukumu hili muhimu la kumsaidia mto-
to kupambana na changamoto zinazomrudi-
sha nyuma kimasomo ili kutokomeza tatizo la 
watoto kujifunza kwenye mazingira machafu 
yanayopambwa na kinyesi.

Na Sabato 
Kasika
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Watatu wafariki dunia 
kwa ajali ya gari Moro

KABWELA

Na Grace Gurisha 

KESI ya tuhuma za kusafirisha 
dawa za kulevya inayomkabili 
aliyekuwa Kocha wa Makipa wa 
Klabu ya Soka ya Simba, Mwalami 
Sultan na wenzake watano ime-
ahirishwa kwa njia ya mtandao 
hadi Desemba 19, mwaka huu, 
kwa sababu upelelezi haujakami-
lika.

Mbali na Sultan, washtakiwa 
wengine ni Mmiliki wa Kituo cha 
Soka cha Kambiasso Sports Acad-
emy, Kambi Seif, Maulid Mzungu, 
Said Matwiko, John John na Sara-
ha Eliud.

Wakili wa Serikali Caroline Mate-
mu alidai jana mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu, Mary Mrio wa Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
Dar es Salaam kuwa kesi ililetwa 
kwa ajili ya kutajwa na upelelezi 
haujakamilika na kuomba tarehe 
nyingine ya kutajwa.

Kutokana na hali hiyo, Hakimu 
Mrio aliahirisha kesi hiyo hadi 
Desemba 19, mwaka huu, kwa ajili 
ya kutajwa na kuangalia hatua ya 
upelelezi ilipofikia.

Hayo yote yaliendelea kwa njia 
ya mtandao ambapo washtakiwa 
hawakuletwa mahakamani hapo, 
kesi iliendeshwa washtakiwa 
wakiwa gerezani kwenye ukumbi 
maalum.

Ilidaiwa kuwa Oktoba 27, mwaka 
huu, huko katika eneo la Kivule, 
ndani ya Wilaya ya Ilala jijini Dar 
es Salaam, washtakiwa walikutwa 
wakisafirisha kilo 27.1 za dawa za 
kulevya aina ya herione.

Katika shtika la pili, ilidaiwa 
kuwa Novemba 4 mwaka huu, 
huko Kamegele katika Wilaya 
ya Mkuranga mkoani Pwani, 
washtakiwa walikutwa wakisafiri-
sha kilo 7.79 za dawa za kulevya 
aina ya heroine.

Hata hivyo, washtakiwa ha-
wakuruhusiwa kujibu kitu cho-
chote mahakamani huko kwa 
kuwa Mahakama ya Kisutu haina 
mamlaka ya kusikiliza kesi za 
uhujumu uchumi.

Kesi kocha 
Simba 
yapigwa 
kalenda

Na Christina Haule,  
MOROGORO

WATU watatu wamefariki 
dunia katika ajali iliyohusisha 
magari mawili kugongana 
uso kwa uso kisha kugonga 
pikipiki mbili kwenye eneo la 
Magunila -Mkundi barabara 
kuu ya Morogoro- Dodoma, 
Manispaa ya Morogoro.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Morogoro, Fortunatus Musil-
imu, akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, alisema 
tukio hilo lilitokea jana majira 
ya saa 11:25 alfajiri.

Aliwataja waliofariki dunia 
ni dereva wa pikipiki Faustine 
Cornel (28) na abiria wake 

Ashraff Yusufu (43), wote 
wakazi wa Kihonda na dereva 
mwingine wa pikipiki, Rob-
son Mkuchu (25), mkazi wa 
Mkundi.

Kamanda Musilimu alisema 
ajali hiyo ilihusisha gari lenye 
namba za  T 514 BAT aina ya 
Toyota Land Cruiser, mali ya 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Mo-
rogoro ikiendeshwa na Abeid 
Abeid (53), mkazi wa Mkundi 
Morogoro akitokea Mkundi 
kuelekea katikati ya mji.

Kamanda Musilimu alisema 
dereva huyo aliyapita magari 
mengine bila tahadhari na ku-
ligonga gari lililokuwa mbele 
yake lenye namba za usajili 
2032 JW 12 aina ya Ashock Ley-

land, mali ya Jeshi la Wananchi 
lililokuwa likiendeshwa na 
Joseph Mollel (46), mkazi wa 
Kihonda Azimio likitoka Veta 
- Kihonda kwenda mjini lil-
ilokosa mwelekeo na kuzigon-
ga pikipiki mbili zilizokuwa 
mbele yake.

Kamanda huyo alizitaja 
pikipiki hizo ni zenye namba 
za usajili MC 367 DFN iliyoku-
wa ikiendeshwa na Faustine 
Cornel (28), mkazi wa Kihonda 
aliyembeba abiria aitwaye 
Ashraff Yusufu (43), mkazi wa 
Kihonda.

Kamanda Musilim aliitaja 
pikipiki nyingine iliyogongwa 
kuwa ni yenye namba za us-
ajili MC 450 EDL aina ya UB 

iliyokuwa ikiendeshwa na 
Robson Mkucha (25), mkazi 
wa Mkundi ambaye hakuwa 
amebeba abiria wakitokea Ma-
zimbu kwenda Mkundi.

Kamanda huyo alisema miili 
ya marehemu hao imehifadhi-
wa kwenye chumba cha kuhi-
fadhi maiti Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Morogoro.

Alisema chanzo cha ajali ni 
uzembe wa dereva wa gari 
T 514 BAT aliyeyapita magari 
mengine ya mbele yake bila 
kuchukua tahadhari.

Kamanda Musilimu aliwa-
taka madereva kuzingatia she-
ria za usalama barabarani na 
kuwa na udereva wa kujihami 
muda wote.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kilimo Maendeleo, Mathew Ngwahi (kushoto), akizungumza katika hafla na wadau mbal-
imbali wa sekta ya fedha na ubunifu iliyoandaliwa na UNCDF pamoja na Infinix jijini Dar es Salaam hivi karibuni. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Fadhili Mohamed
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Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

WAZIRI wa Fedha na Uchu-
mi, Dk. Mwigulu Nchemba, 
amewaonya wakaguzi wa ndani 
katika halmashauri zote nchini 
dhidi ya usimamizi mbovu wa 
miradi ya maendeleo iliyoko ka-
tika maeneo yao, akisisitiza ata-
kayeshindwa kukagua miradi 
hiyo atakuwa amejifuta kazi.

Amesema halmashauri am-
bayo itakuwa imepata hati cha-
fu, watumishi wote wa umma 
waliosababisha kupatikana kwa 
hati chafu watajitathmini kwa 
kuwa hawafai kuwa serikalini.

Dk. Nchemba amesema Rais 
Samia Suluhu Hassan alishatoa 
maelekezo hakuna kuzuia fed-
ha kwenda halmashauri kwa 
sababu ya hati chafu, hivyo 
hatua zitakuwa zinachukuliwa 
kwa waliosababisha hati chafu 
kupatikana.

Alitoa angalizo hilo wakati ak-
izungumza na wananchi katika 
mkutano wa hadhara uliofanyi-
ka Tarafa ya Ndago wilayani 
Iramba mkoani hapo juzi.

Dk. Nchemba ambaye ni 
Mbunge wa Iramba Magharibi, 
alisema serikali imekuwa ikitu-
mia fedha nyingi lakini miradi 
mingi iliyojengwa inakuwa hail-

ingani na fedha zilizotolewa.
“Nitaongea na wenyeviti wa 

halmashauri zote pamoja na 
wabunge, ukikuta mradi mpa-
ka anakagua mkaguzi wa nje 
halafu mkaguzi wa ndani ha-
jakagua, mkaguzi wa eneo hilo 
atakuwa amejifuta kazi mwe-
nyewe,” alisema.

“Ripoti ya Mkaguzi na 
Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) iliyotolewa mwa-
ka huu ilionyesha kuwa katika 
mwaka wa 2020/21 kulikuwa 
na jumla ya hati 999 za ukaguzi. 
Kati yake, hati 185 za mamlaka 
za serikali za mitaa, 195 za ma-
shirika ya umma, hati 308 za 

serikali kuu, hati 19 za vyama 
vya siasa na hati 292 za miradi 
ya maendeleo.

“Kati ya hati 999 zilizotole-
wa, hati zinazoridhisha ni 970, 
sawa na asilimia 97.1, hati zenye 
shaka ni 19 sawa na asilimia 1.9, 
hati mbaya ni sita na hati nne 
za kushindwa kutoa maoni,” 
alifafanua.

Katika ripoti hiyo, taasisi zi-
lizopata hati zenye shaka ni Jiji 
la Dar es Salaam, Halmashauri 
ya Wilaya ya Kisarawe (Pwani), 
Longido (Arusha), Mlele  
(Rukwa), Musoma (Mara), Sen-
gerema (Mwanza) na Bunda 
(Mara).

TEN/MET  
yataka ubora
mazingira  
elimu jumuishi 
Na Elizabeth Zaya

MTANDAO wa Elimu Tanzania 
(TEN/MET) umeiomba serikali 
kuboresha mazingira ya upati-
kanaji wa elimu kwa watu wenye 
ulemavu ikiwamo kuongeza bajeti 
katika eneo la elimu jumuishi.

Kwa mujibu wa Mratibu Taifa wa 
TEN/MET, Ochola Wayoga, serikali 
inapaswa kuweka kipaumbele kwa 
kuboresha elimu jumuishi ili kundi 
la watu wenye ulemavu lipate haki 
ya elimu bora inayokidhi mahitaji 
yao bila kikwazo kama ilivyo kwa 
wanafunzi wa makundi mengine.

“TEN/MET bado tunasisitiza 
juhudi za pamoja na ushirikiano 
na wadau wote ikiwamo serikali, 
wadau wa maendeleo na asasi za 
kiraia, kuwekeza katika kuwajen-
gea uwezo walimu katika uhakiki, 
utambuzi na tathmini ya watoto 
wenye ulemavu ili walimu wawez-
eshwe ujuzi na utaalamu wa kuan-
daa programu ya elimu inayokidhi 
mahitaji ya wanafunzi ikiwamo 
wenye ulemavu,” alisema.

Katika taarifa ya mtandao huo 
kwa vyombo vya habari juzi, 
Wayoga alisema upo umuhimu wa 
kuongeza juhudi katika kufundisha 
lugha ya alama kwa wakufunzi 
wote wa kundi la wanafunzi we-
nye ulemavu pamoja na kuhakiki-
sha vifaa vyote vya kujifunzia 
kulingana na mahitaji ya kundi 
hilo vinapatikana.

Alisema bado kuna umuhimu wa 
kupatikana kwa takwimu sahihi 
za watu wenye ulemavu, aina za 
ulemavu walionao, umri na jinsi 
katika ngazi ya taifa, mkoa na 
wilaya. Pia walitaka elimu bila 
malipo iendane na ubora wa elimu 
inaokidhi mahitaji ya wanafunzi 
wenye ulemavu na kwamba elimu 
hiyo bila miundombinu na vifaa 
haisaidii.

“Utoaji wa elimu kwa wote lazi-
ma uungwe mkono na vifaa na mi-
undombinu katika shule za msingi 
za serikali na za binafsi kwa ku-
hakikisha zinafuata viwango vya 
vifaa vinavyohitajika kusaidia 
ujifunzaji kwa wote,” alisema.

Wayoga pia aliitaka serikali 
kutoa ruzuku ya matibabu, ukara-
bati na vifaa vinavyotumika kwa 
watu wenye ulemavu ili kuongeza 
upatikanaji wa huduma kwa kundi 
hilo. Alisema ni muhimu kwa seri-
kali, sekta za umma na binafsi 
kutafuta suluhu za kiubunifu kwa 
ajili ya watu wenye ulemavu ili 
kuifanya dunia kutoa usawa kwa 
makundi yote.

“Watu wenye ulemavu duniani 
kote wanaendelea kukabiliwa na 
changamoto nyingi hususani ka-
tika upatikanaji wa elimu, kuna 
vikwazo vingi ambavyo mtoto 
mwenye ulemavu anavipitia anap-
opambana kutimiza ndoto zake za 
kielimu, imefika wakati vitafutiwe 
ufumbuzi.

“Kama wadau wa elimu, tunataka 
watoto wote bila kujali hali zao, 
wajifunze wapate haki sawa ya 
kujifunza kadri inavyowezekana, 
tunataka walimu watumie mbinu 
za kufundisha hasa ambazo zita-
saidia watoto wenye ulemavu,” 
aliwasilisha.

Wakaguzi wa ndani waonywa 
usimamizi mbovu wa miradi 

Mkuu wa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT), Prof. Zacharia Mganilwa (kushoto) na Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Usafiri wa Baharini Zanzibar (ZMA), Sheikha Mohamed, wakibadilishana hati za makubaliano yanayolenga 
kuboresha mafunzo ya taaluma za usafiri wa maji, Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

CHUO cha Taifa cha Usa-
firishaji (NIT) kimeingia 
makubaliano na Mamlaka ya 
Usafiri wa Baharini Zanzibar 
(ZMA) kuboresha mafunzo ya 
taaluma za usafiri wa majini.

Wakizungumza na waandishi 
wa habari baada ya kutia saini 
makubaliano hayo mwishoni 
mwa wiki jijini Dar es Salaam, 
Mkuu wa NIT, Prof. Zacharia 
Mganilwa na Mkurugenzi Mkuu 
wa ZMA, Sheikha Mohamed, 
walisema makubaliano hayo 
yatasaidia kwa kiasi kikubwa 
kuboresha taaluma katika eneo 
la usafiri wa maji na kuandaa 
wataalamu wabobezi kwenye 
sekta hiyo.

Prof. Mganilwa alisema kupi-
tia makubaliano hayo, ZMA 
itatoa mafunzo kwa vitendo 
kwa wanafunzi wa NIT, hivyo 
kuhitimu kama wataalamu wa-
bobezi kwenye eneo la usafiri 

na usafirishaji kwa njia ya maji.
“Madhumuni makuu ya 

makubaliano haya ni kuimari-
sha uhusiano kati ya NIT na ZMA 
katika kuboresha ujuzi kwa wa-
nafunzi na wafanyakazi katika 
maeneo ya usafiri wa njia ya 
maji. “Tumeingia makubaliano 
katika maeneo kadhaa, mo-
jawapo ni mafunzo kwa vitendo 
kwa wanafunzi, mafunzo kwa 
wafanyakazi, kubadilishana 
utaalamu, ziara za mafunzo 
ama masomo na vilevile kukuza 
uhusiano kwa wafanyakazi,” 
alisema Prof. Mganilwa.

Mkuu wa Chuo huyo aliyataja 
maeneo mengine ya ushiriki-
ano katika mkataba huo kuwa 
ni utafiti na ushauri.

“Wataalamu kutoka ZMA 
watashiriki katika programu za 
mafunzo katika Chuo cha Taifa 
cha Usafirishaji,” alifafanua Prof. 
Mganilwa.

Mkurugenzi Mkuu wa ZMA, 
Mohamed, alisema NIT ni chuo 

bora kwenye utoaji wa mafun-
zo kwenye sekta ya usafiri na 
usafirishaji, hivyo makubaliano 
hayo waliyoingia yataleta ma-
tokeo chanya.

“Tumeona NIT ni chuo 
bora kabisa kwenye utoaji wa 
mafunzo katika maeneo yote 
ya usafirishaji hususani usafiri 
wa maji, reli, anga na barabara, 
hivyo katika makubaliano haya 
tutaweza kuwaleta wafanyakazi 
wetu kujiendeleza kimasomo 
hususani kwenye mafunzo ya 
kozi za marine.

“Vilevile, upande wetu, kupi-
tia makubaliano haya tutaweza 
kuwapokea wanafunzi na 
wakufunzi kutoka NIT kwa ajili 
ya kupata mafunzo kwa njia ya 
vitendo.

“Tunatarajia kutumia fursa 
hii kikamilifu katika kuongeza 
ujuzi kwa wafanyakazi wetu wa 
Mamlaka ya Usafiri wa Baharini 
Zanzibar,” alisema.

Alibainisha kuwa 

makubaliano hayo yatadumu 
kwa kipindi cha miaka mitano 
ambapo wanafunzi na waku-
funzi kutoka NIT watapata fursa 
ya kujifunza kwa vitendo katika 
mamlaka hiyo.

Alisisitiza kuwa kupitia 
makubaliano hayo, ana imani 
kuwa kwa miaka michache 
ijayo, taifa litakuwa na wataal-
amu wengi wabobezi kwenye 
eneo hilo.

Mkuu wa NIT alisema 
makubaliano hayo ni sehemu ya 
kutimiza malengo ya Mradi wa 
Kujenga Ujuzi kwa Maendeleo 
na Uingiliano wa Kikanda katika 
Afrika Mashariki (EASTRIP).  

ZMA ilianzishwa chini ya 
Sheria Na. 3 ya Mwaka 2009 ya 
Baraza la Wawakilishi na ku-
kabidhiwa jukumu la kufuatilia, 
kudhibiti na kuratibu shughuli 
za sekta ya bahari Zanzibar na 
kupewa majukumu ya kusima-
mia Sheria ya Usafiri wa Baha-
rini Na. 5 ya Mwaka 2006.

NIT, ZMA waingia makubaliano kuboresha mafunzo usafiri majini 
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HKMU: Serikali iongeze mikopo, 
ufadhili wanafunzi kada ya afya
Na Joseph Mwendapole

C
HUO Kikuu cha Kumbukumbu 
ya Hubert Kairuki (HKMU) kimei-
omba serikali kuendelea kuongeza 
mikopo na ufadhili kwa wanafunzi 

wa fani za afya ili kupunguza uhaba wa wa-
tumishi katika sekta hiyo nchini.

Mkoani Dar es Salaam mwishoni mwa 
wiki, Mwenyekiti wa Baraza la chuo hicho, 
John Ulanga alitoa rai hiyo wakati wa maha-
fali ya 20 yaliyofanyika kwenye viwanja vya 
chuo hicho, wahitimu 294 wakitunukiwa 
vyeti mbalimbali.

Katika mahafali hayo, wahitimu 180 wali-
tunukiwa Shahada ya Udaktari wa Binada-
mu, 38 Shahada ya Uuguzi, 54 Stashahada 
ya Uuguzi, 10 Stashahada ya Ustawi wa Jamii 
na 10 Shahada ya Uzamili ya Udaktari wa Bi-
nadamu katika Tiba na Afya ya Watoto.

Wakati wa mahafali hayo, pia kulikuwa na 
mhitimu mwanaume aliyetunukiwa Shaha-
da ya Uzamili ya Upasuaji na mhitimu mwa-
namke aliyetunukiwa Shahada ya Uzamili 
ya Sayansi ya Afya ya Jamii.

Ulanga alisema HKMU imetoa mchango 
mkubwa tangu kuanzishwa kwake kwa 
kutoa wataalamu wa afya wa kada mbal-
imbali wakiwamo madaktari bingwa wa-
naofanyakazi kwenye maeneo mbalimbali 
nchini.

Alisema wahitimu wa chuo hicho pia 
walionyesha umahiri mkubwa kwenye ku-
sanyiko la wanataaluma kwa namna am-
bavyo walimudu kuwasilisha mada zao kwa 

utaalamu wa hali ya juu, hivyo kuonyesha 
kuwa wamepikwa vya kutosha.

“Juzi wakati ninasikiliza ubora na uma-
hiri wa mawasilisho yao kwenye kusanyiko 
la wahitimu, nilijiuliza hivi serikali haiwezi 
kutoa ruzuku kwenye vyuo kama HKMU ku-
tuwezesha kuongeza idadi ya wataalamu tu-
naozalisha na pia kuongeza idadi ya utafiti 
unaofanyika? Tunaomba Mkuu wa Chuo 
utupigie debe tupate ruzuku serikalini kue-
ndesha chuo,” alisema Ulanga.

Aliishukuru serikali kwa kuendelea kutoa 
mikopo kwa wanafunzi wa chuo hicho na 
wa vyuo vingine kwa kuwa mikopo hiyo in-
awawezesha wanafunzi kutoka kaya maski-
ni kupata elimu na kuondokana na maisha 
duni.

Mwenyekiti wa Bodi ya Mtandao wa 
Elimu ya Afya (KHEN), Kokushubira Kairuki, 
alisema sababu kubwa iliyoisukuma KHEN 
kuwekeza kwenye elimu ya juu, hasa afya, 
ni uhaba wa watumishi kwenye sekta hiyo 
nchini.

 “Katika mahafali yetu ya kwanza mwaka 
2003 wahitimu walikuwa 63 wakiwamo 
madaktari wanne na wengine wakiwa wau-
guzi lakini leo hii katika mahafali haya ya 20 
tuna wahitimu 294 na idadi hii inafikisha 
jumla ya wahitimu 3,186, miongoni mwao 
wakiwa ni madaktari wa binadamu 1,560,” 
alisema.

Kiongozi huyo alisema Shirika la Afya Du-
niani (WHO) linapendekeza uwiano wa dak-
tari mmoja kwa wagonjwa 8,000 na kwam-
ba uwiano kwa Tanzania bado hauridhishi 

kwa kuwa daktari mmoja anatoa huduma 
kwa wagonjwa 20,000 kwa mwaka.

“Ingawa mahitaji bado ni makubwa, tu-
namshukuru Mungu kwamba tumeweza 
kuendelea kutoa mchango wetu kwa taifa 
katika kupunguza uhaba wa rasilimali watu 
katika sekta ya afya mwaka hadi mwaka kwa 
miaka 25 mfululizo,” alisema.

Mkuu wa chuo hicho, Anne Makinda alise-
ma chuo hicho tangu kuanzishwa kwake, 
kimekuwa kikitoa wahitimu bora wenye 
weledi wa hali ya juu ambao wanafanya kazi 
kwenye maeneo mbalimbali ndani na nje ya 
nchi.

“Juzi tulikuwa na kusanyiko la kitaaluma, 
walikuja waliowahi kusoma HKMU kwa 
kweli ukiwasiliza wanavyowasilisha mada 
zao wanavyojiamini unapata uhakika kabisa 
kwamba hapa ni sehemu sahihi ya kufundi-
sha watumishi wa kada ya afya,” alisema.

Makamu Mkuu wa chuo hicho, Prof. Yo-
hana Mashalla aliiomba serikali ipunguze 
gharama za vifaa vya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) ili wanafunzi 
wengi zaidi wasome kwa njia ya mtandao.

Prof. Mashalla pia aliiomba serikali kuvipa 
ruzuku kwa vyuo vikuu binafsi ili vijiandae 
kwa kuwekeza kwenye ujenzi wa miundom-
binu, kusomesha wahadhiri na ununuzi wa 
vifaa vya kufundishia, maabara na maktaba 
ili kukidhi mahitaji elimu ya  juu nchini.

Alisema katika kukabiliana na tatizo la 
uhaba wa wahadhiri, HKMU imeendelea ku-
fadhili masomo ya wahadhiri katika ngazi 
ya uzamili na uzamivu ndani na nje ya nchi.

‘Msiwatenge waraibu 
wa dawa za kulevya’
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKURUGENZI wa Taasisi ya Organi-
zation Action of Youth Against Risk 
Behaviors (OYARB) ya Kibaha mkoani 
Pwani, Yohana Kilonzo, amesema fa-
milia zinazoishi na waraibu wa dawa 
za kulevya, zinapaswa kupewa elimu ili 
zisiwatenge.
Amesema kuwa familia hizo zina-

paswa kuunganishwa na vituo vinavy-
oshughulika na kundi hilo ili zinufaike 
na huduma zinazotolewa.
Mwishoni mwa wiki, kiongozi huyo al-

itoa rai hiyo alipozungumza na Nipashe 
wakati wa hafla ya vijana 114 waliohit-
imu mafunzo ya ufundi stadi kwa njia 
ya mtandao yaliyotolewa na Chuo cha 
Maendeleo ya Wananchi Kibaha.
Kilonzo alisema zipo familia zinawa-

tenga waraibu na kuwafanya wakose 
msaada hata wa kufika kwenye vituo 
vya afya kupata matibabu, jambo am-
balo linaangamiza zaidi vijana hao.
“Zipo familia hazijakubaliana na wa-

naoacha matumizi ya dawa za kulevya, 
hivyo inalazimu kituo chetu kubaki 
nao kwa uangalizi hadi pale tutakapo-
jiridhisha kwamba wako vizuri, inahi-
tajika kuwaelimisha wasiwatenge bali 
wawaunganishe kwenye vituo vinavy-
owahusu,” alisema.
Kilonzo aliipongeza serikali pamoja 

na Chuo cha Maendeleo ya Wananchi 
Kibaha kwa kulikumbuka kundi la 
waraibu na kuwapatia mafunzo ya 
ufundi stadi ambayo yatawawezesha 
kujiajiri na kuondokana na utegemezi.
“Waraibu wengi wanaopata matibabu 

katika kituo kilichoko Hospitali ya Ru-
fani Tumbi wanakabiliwa na kikwazo 
cha uchumi, wapo wanaolazimika 
kutembea umbali mrefu kwenda hos-
pitalini, tunaendelea kupambana na 
hali hii kuwasaidia wamalize matibabu 
lakini familia pia hazitakiwi kuwaacha 
peke yao kwa kuwa wameamua 
kuachana na kutumia dawa za 
kulevya,” alisema.
Alibainisha kuwa taasisi yake inatoa 

huduma kwa waraibu 364 ambao wa-
napewa elimu ya mabadiliko, elimu ya 
ujasiriamali, uraia mwema na kuwaun-
ganisha na familia pamoja na Hospitali 
ya Rufani ya Tumbi ili kupatiwa tiba ya 
methadone.
Mohamed Mazana, mmoja wa wal-

ionufaika na mafunzo ya ufundi stadi 
kwa njia ya mtandao, aliahidi kwenda 
kuyafanyia kazi kwa kujiajiri, akik-
ishukuru chuo hicho kwa kulikumbuka 
kundi hilo.

Na Mary Geofrey

BENKI ya Stanbic Tanzania im-
etoa  msaada wa madawati 140 
yenye thamani ya Sh. milioni 19.6 
kwa Shule ya Sekondari Kerege 
wilayani Bagamoyo mkoani Pwani.

Vilevile, benki hiyo imekabi-
dhi miche ya miti 140 ili ipandwe 
katika shule hiyo kwa lengo la  
kukabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Mkuu wa TEHAMA na Operesh-
eni za Benki ya Stanbic, Mussa 

Ally, alibainisha hayo jana wilayani 
humo wakati akikabidhi msaada 
huo.

Alisema msaada huo ni katika 
kuiunga mkono serikali  kutatua 
kero za sekta ya elimu kwenye 
mikoa mbalimbali nchini kwa ku-
changia katika kuboresha mazin-
gira ya kujifunzia wanafunzi.

“Tuna nia kubwa na kampeni 
yetu ya  Stanbic Madawati Imita-
tive ambayo hadi sasa imechangia 
takribani madawati 1,000 kwa 
shule mbalimbali nchini tangu il-

ipozinduliwa. 
“Mchango huu leo ( jana) ni 

mwendelezo wa jitihada zetu za 
kuitikia wito wa serikali wa ku-
changia madawati kwa lengo la ku-
maliza kabisa uhaba wa madawati 
shuleni. 

“Kupitia mchango huu, Benki 
ya Stanbic inachochea uundaji wa 
nguvukazi ya baadaye ya nchi. Tu-
taendelea kujitolea kusaidia sekta 
ya elimu sio tu hapa Wilaya ya 
Bagamoyo, bali Tanzania nzima,” 
alisema.

Diwani wa Kerege, Saidi Ngatipu-
ra aliipongeza Benki ya Stanbic 
kwa jitihada zake katika kuende-
lea kusaidia sekta ya elimu na ku-
waomba wadau wengine kuunga 
mkono shule nyingine wilayani 
humo.

Akipokea msaada huo, Mwal-
imu Mkuu wa Shule ya Sekond-
ari Kerege, Kasika Mateko alise-
ma kuwa kupitia msaada huo, 
wanafunzi wa shule hiyo wa-
takuwa na mazingira bora ya ku-
jifunzia, jambo ambalo anatarajia 

litaongeza ufaulu wao.
Hafla hiyo ilihudhuriwa na vion-

gozi wakuu wa wilaya na serikali  
za mitaa kutoka Wilaya ya Baga-
moyo.

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
kwa mwaka 2020/21 iliyowasil-
ishwa bungeni Aprili 12 mwaka 
huu, pamoja na mambo mengine, 
inabainisha kuwapo uhaba wa 
madawati katika shule za msingi 
zilizoko kwenye halmashauri 77 
alizozikagua. 

Benki ya Stanbic yatoa msaada wa madawati

Makamu wa Rais, 
Dk. Phillip Mpango 
(wa pili kulia), akim-
kabidhi kikombe 
cha ushindi wa 
nafasi ya utoaji 
fursa kwa wazawa 
Mkurugenzi wa 
Rasilimali Watu wa 
Kampuni ya Bia 
Serengeti (SBL), 
Conrad Msoma, 
tuzo zilizoandaliwa 
na ATE, jijini Dar es 
Salaam mwishoni 
mwa wiki. (Kusho-
to) Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ul-
emavu), Prof. Joyce 
Ndalichako.. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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Mamilioni yake kutumika ujenzi mabweni 

RC ataka majengo ya ghorofa 

Samia afuta sherehe miaka 61 ya Uhuru 
Na Paul Mabeja, DODOMA

R
AIS Samia Suluhu Has-
san amefuta sherehe 
za maadhimisho ya 
miaka 61 ya Uhuru wa 

Tanzania Bara huku akiagiza 
fedha zote zilizokuwa zimet-
engwa kwa ajili ya sherehe 
hizo Sh. milioni 960 zitumike 
kujenga mabweni katika shule 
nane za msingi za wanafunzi 
wenye mahitaji maalum.

Pia ameagiza maadhimisho 
ya sherehe hizo mwaka huu 
kufanyika kwa midahalo na 
makongamano mbalimbali 
katika wilaya zote nchini ili 
wananchi wajadili, kutafakari 
kwa pamoja na kukumbuka 
walikotoka, walipo na wana-
koelekea.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu - Sera, Bunge na Ura-
tibu, George Simbachawene, 
alitangaza hayo jana jijini hapo 
alipozungumza na waandishi 
wa habari kuhusu maadhim-
isho ya sherehe za miaka 61 

ya Uhuru wa Tanzania Bara 
mwaka huu.

“Ninaomba kutumia fursa 
hii kwa namna ya kipekee 
sana kumshukuru na kum-
pongeza Mheshimiwa Dk. 
Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ambapo ameamua 
kuwa fedha zote Sh. milioni 
960 zilizokuwa zimetengwa 
na wizara na taasisi kwa ajili 
ya maadhimisho ya sherehe za 
uhuru mwaka huu zipelekwe 
Ofisi ya Rais - TAMISEMI na 
zitatumika kujenga mabweni 
katika shule nane za msingi 
za wanafunzi wenye mahitaji 
maalum nchini,” alisema.

Waziri Simbachawene alise-
ma uamuzi huo ni dhamira ya 
dhati ya Rais Samia ya kuwa-
jali na kuwajengea mazingira 
rafiki watu wenye mahitaji 
maalum nchini.

“Hili ni jambo kubwa la 
kishujaa na la kupongezwa 
sana na wananchi wote wa 
Watanzania,” alisema Sim-

bachawene.
Alizitaja shule ambazo zi-

tanufaika na fedha hizo ni Bu-
hangija ya mkoani Shinyanga, 
Goweko ya Tabora, Darajani 
ya Singida, Mtamba ya Tanga, 
Nsanzi ya Rukwa, Idofi ya 
Njombe, Longido ya Arusha na 
Songambele ya Manyara.

Akizungumzia kuhusu mi-
dahalo na makongamano 
yatakayotumika kujadili na 
kutafakari hatua ambazo 
nchi imefikia, Simbachawene 
alisema yatatanguliwa na rat-
iba mbalimbali kwa viongozi 
wa mikoa na wilaya kufanya 
shughuli za kijamii kama vile 
usafi katika maeneo ya hospi-
tali, shule, nyumba za wazee 
na makundi yenye mahitaji 
maalum.

“Hivyo, sherehe za mwaka 
huu hakutokuwa na gwaride 
na shughuli nyingine za kitaifa. 
Kwa muktadha huu, Mheshim-
iwa Waziri Mkuu ameniagiza 
nishirikiane na Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Rais - TAMISEMI 

kufanya usimamizi, ufuatiliaji 
na tathmini ya midahalo na 
makongamano hayo ili ku-
jiridhisha na matokeo yake,” 
alisema Simbachawene.

Vilevile, waziri huyo alisema 
katika kutekeleza maelekezo 
hayo ofisi hizo zimetoa maele-
kezo mahsusi na ratiba kwa 
ajili ya kurahisisha uendeshaji 
mzuri wa shughuli kwa mikoa 
na wilaya zote nchini.

“Katika kukuza uzalendo na 
kusherehekea maadhimisho 
haya pamoja na maadhimisho 
mengine ya kitaifa kama vile 
sherehe za muungano, ofisi 
zote za serikali zipambwe kwa 
mapambo ya rangi za Bendera 
ya Taifa pamoja na picha ya 
Rais wetu,” aliagiza.

“Ninaomba kutumia fursa 
hii kuwahamasisha wananchi 
wote kushiriki ipasavyo katika 
midahalo na makongamano 
katika wilaya zao na kujadili 
kwa kina kuhusu maendeleo 
endelevu katika miaka 61 ya 
uhuru wetu,” alisema.

Mkurugenzi 
Mtendaji Mkuu 
wa CCBRT, 
Brenda Msangi 
(katikati), Edda 
Sauwa (kushoto) 
na  Faraja Nas-
sary wakishikiria 
tuzo baada ya 
kutangazwa kuwa 
washindi katika 
hafla ya utoaji 
tuzo kwa waajiri 
bora mwaka 2022 
zilizoandaliwa na 
Chama cha Waajiri 
Tanzania (ATE), ji-
jini Dar es Salaam 
mwishoni mwa 
wiki. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Na Elizabeth Zaya

IDADI ya wanafunzi waliowasili-
sha maombi ya kufanya kazi za 
ugunduzi za kisayansi ambazo hu-
ratibiwa na Shirika la Wanasayansi 
Chipukizi (YST), imeongezeka kutoka 
579 mwaka jana hadi kufikia 1,143 
mwaka huu.

Kazi hizo za ugunduzi hufanywa 
na wanafunzi kutoka shule mbalim-
bali za Tanzania Bara na Zanzibar 
ambazo hushindanishwa na washin-
di kupewa zawadi za fedha taslimu, 
medali na kufadhiliwa masomo ya 
vyuo vikuu.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam juzi, 
Mwanzilishi mwenza wa YST, Dk. 
Gozibert Kamugisha, alisema kati 
ya kazi hizo zilizowasilishwa, 530 
zimepatiwa usaidizi kwa kuwapatia 
mafunzo ya namna ya kuziboresha 
na tayari 380 zimekamilika.

Alisema kazi hizo za ugunduzi 
ambazo zimefanywa na wanafunzi, 
zinatarajiwa kuonyeshwa katika 
maonyesho ya Desemba 8 mwaka 
huu na zimejikita katika masuala ya 
njia salama za utunzaji mazao ya 
kilimo, mazingira, matumizi endel-
evu ya rasilimali maji, dawa za asili 
na uboreshaji afya za binadamu.

Maeneo mengine ambayo ya-
meguswa ni upatikanaji na uzalishaji 
wa nishati ya umeme, matumizi 
ya muziki katika ufundishaji wa 
somo la hesabu shuleni, matumizi 
ya mimea ya asili katika kuboresha 
uzalishaji wa maziwa ya ng`ombe 
na kutatua tatizo la udumavu wa 
kuku.

“Kazi zote hizi zimejikita katika 
kupata njia za kutatua matatizo ya 
kimaendeleo kwenye jamii na zi-
taonyeshwa katika maonyesho ya 
kitaifa ya YST Desemba 8, mwaka 
huu. 

“Kazi kubwa ambayo tunaeendelea 
kusisitiza ni kuziomba kampuni na 
wenye viwanda kuwatumia vijana 
hawa katika kazi za kisayansi kwe-
nye viwanda vyao,” alisema Dk. 
Kamugisha.

Ofisa Mtendaji wa Shirika la Ka-
rimjee Jivanjee Foundation ambao 
ni wadhamini wakuu wa maonyesho 
hayo, Caren Rowland alisema mpaka 
mwaka jana shirika hilo lilikuwa 
limewadhamini wanafunzi 37 
kwenda vyuo vikuu na mwaka huu 
wanadhamini wengine wanne wa-
naoshinda katika maonyesho hayo 
ya YST kwenda kusoma katika vyuo 
mbalimbali vya elimu ya juu masu-
ala ya sayansi.

Rowland alisema shirika hilo lime-
panga kuendelea kutoa udhamini 
kwa wanafunzi wanaofanya vizuri 
katika maonyesho hayo na lengo ni 
kujenga msingi kwa wanafunzi hao 
kuwa na ari ya kitaaluma na ku-
penda masomo ya sayansi pamoja 
na kuongeza idadi ya wanasayansi 
na wabunifu nchini.

Idadi wanafunzi 
wagunduzi 
kisayansi 
yaongezeka YST

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, ameziagiza 
halmashauri zote mkoani 
hapo kuanza kufikiria kujenga 
shule za ghorofa ili kuokoa 
maeneo ya ardhi ambayo 
yangeweza kutumika kwa shu-
ghuli nyingine za maendeleo.

Aliagiza hayo juzi alipoka-
gua ujenzi wa vyumba vya 
madarasa katika Halmashauri 
za Wilaya za Singida Vijijini, 
Ikungi na Manispaa ya Singida.

Alisema kwa kuwa miji 
inapanuka kwa kasi na ardhi 
inakuwa finyu, ni muhimu 
kuanza kujenga majengo 
ya ghorofa ili kupunguza 
matumizi ya ardhi.

Pia alizipongeza Hal-

mashauri za Singida, Ikungi 
na Manispaa kwa kazi nzuri 
ya usimamizi wa ujenzi 
wa vyumba vya madarasa  
ambao umefikia asilimia zaidi 
ya 80.

Awali akiwa katika Wilaya ya 
Singida, Serukamba alimwagi-
za Mkurugenzi wa Halmashau-
ri hiyo, Ester Chaula kutumia 
fedha za ndani kuongeza baa-
dhi ya vyumba vya madarasa 
badala ya kusubiri zinazotole-
wa na serikali.

Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Wilaya Singida Vijijini, 
Chaula alisema halmashauri 
yake ilipokea Sh. bilioni moja 
kwa ajili ya ujenzi wa vyumba 
vya madarasa 50 katika shule 
17 za sekondari.

Alisema kuwa baada ya 
kupokea fedha hizo, ziliwekwa 

katika akaunti 17 za shule hizo 
na kwa sasa shule hizo zipo ka-
tika hatua ya umaliziaji.

Aliongeza kuwa hadi sasa 
Sh. milioni 581.49 zimesha-
tumika katika utekelezaji wa 
ujenzi wa madarasa hayo am-
bayo ujenzi wake umefikia 
asilimia 85 na wameahidi ku-
kamilisha mpaka uwekaji wa 
madawati kabla ya Desemba 
15 mwaka huu.

Meya wa Manispaa ya Sin-
gida, Yagi Kiaratu alisema 
manispaa imepokea Sh. bilioni 
moja kwa ajili ya ujenzi wa 
vyumba 50 vya madarasa ya  
wanafunzi wa kidato cha 
kwanza.

Alisema vyumba vinane 
vipo katika hatua ya upakaji 
wa rangi, vyumba 26 vipo 
hatua ya maandalizi ya ku-

paka rangi (skimming) wakati 
vyumba 14 vikiwa katika hatua 
ya kupiga ripu na viwili katika 
hatua ya upasuaji.

Kaimu Mkurugenzi wa Ikun-
gi, Faraja Maluga, alisema hal-
mashauri hiyo imepokea Sh. 
milioni 580 kwa ajili ya ujenzi 
wa vyumba vya madarasa 29 
katika shule 16.

Mkurugenzi huyo alisema 
madarasa hayo yote yamefikia 
asilimia 80 ya ujenzi na wanat-
egemea kukabidhi kwa muda 
uliyopangwa.

Mkoa wa Singida umepe-
wa Sh. bilioni 5.8 kwa ajili ya 
ujenzi wa vyumba vya madar-
asa 290 ili kupokea wanafunzi 
wote waliofaulu kujiunga na 
kidato cha kwanza mwakani 
katika halmashauri saba za 
mkoa huo.
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Tatizo udumavu kwa watoto 
Manyara lapatiwa ufumbuzi
Na Jaliwason Jasson,  
BABATI

T
ATIZO la udumavu 
wa watoto linaloutesa 
Mkoa wa Manyara lime-
waamsha usingizini 

viongozi wa mkoa huo pamoja 
na serikali baada ya kutangaza 
kuja na mkakati mahususi wa 
kuzalisha vyakula lishe,  kama 
sehemu ya mapambano dhidi 
ya utapiamlo kuanzia ngazi ya 
kaya.

Kaimu Katibu Tawala Msaid-
izi, Sekretarieti ya Mkoa wa 
Manyara, anayeshughulikia 

uchumi, kilimo na uzalishaji, 
Samweli Dahaye, alisema 
mpango huo utasaidia kue-
puka madhara yanayoendelea 
kujitokeza kutokana na kutoz-
ingatia lishe bora kwa usahihi.

Dahaye alikuwa akizun-
gumza jana na wadau wa lishe 
wakati wa kikao kazi cha kama-
ti za lishe za mkoa huo.

“Msimu ujao wa kilimo tume-
panga kulima hekta 104 za zao 
la maboga ili kuzalisha tani 
1,294. Mahindi lishe tutalima 
hekta 338,996 ili kuzalisha tani 
848,098, kati ya hizo hekta 200 
hadi 350, zitalimwa mahindi 

ya njano ambayo ni ya lishe,” 
alisema. Alisema kuhusu uha-
masishaji wa alizeti wameweka 
lengo la kulima hekta 181,290 ili 
kuzalisha tani 261,712.

Dahaye alisema katika ma-
harage wanakusudia kulima 
hekta 117,114 ili wazalishe tani 
144,438 na mbaazi watalima 
hekta 72,727 ili kuvuna tani 
69,659.

Wilaya za Hanan’g, Mbulu na 
Babati ndizo zinazozalisha kwa 
wingi maboga huku wakikosa 
elimu ya kuzalisha mbegu bora 
kwa ajili ya misimu mingine.

Katika kikao kazi hicho, Kati-

bu Tawala Msaidizi, Uratibu na 
Mipango wa Mkoa huo, Maaru-
fu Mkwaya, aliagiza wataalamu 
wa kilimo, lishe na elimu kush-
irikiana kutoa elimu namna ya 
kutumia mbegu za maboga na 
viazi lishe ili kutokomeza udu-
mavu.

Ofisa Lishe wa Mkoa wa 
Manyara, Mabula Masunga, 
alisema ataendelea kusima-
mia utekelezaji wa mkataba 
wa lishe ambao ulisainiwa na 
Rais Samia Suluhu Hassan na 
wakuu wa mikoa na wakuu wa 
wilaya ili kusaidia kutoa afua za 
lishe.

Mkurugenzi wa Shirika lisilo la Kiserikali la Civil Social Protection Foundation (CSP), Nemency Iriya, akizungumza kwenye 
uzinduzi wa mradi wa Tanzanite na uchumi imara wa mwanamke unaohusisha kata tatu za Mirerani, Endiamtu na Naisinyai 
wilayani Simanjiro mkoani Manyara jana. PICHA: GIFT THADEY

Na Oscar Assenga, TANGA

WAZIRI wa Afya, Ummy 
Mwalimu, amempigia ‘debe’ 
mgombea udiwani wa Kata ya 
Mnyanjani (CCM), Simba Kaya-
ga, akiwasihi wakazi wa eneo 
hilo wamwonyeshe upendo, 
Rais Samia Suluhu Hassan, kwa 
kumchagua kada huyo.
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

(NEC), imetangaza kuwa uch-
aguzi mdogo wa udiwani ka-
tika kata 12 za Tanzania Bara, 
utafanyika Desemba 17 mwaka 
huu.
Akizungumza jana ka-

tika mkutano wa uzinduzi wa 
kampeni za udiwani za CCM, 
Ummy ambaye ni Mbunge wa 
Tanga, alisema endapo wa-
nanchi watamchagua Kayaga 
watakuwa wamemtia moyo 
Rais Samia na kuendelea kuu-
kumbuka Mkoa wa Tanga.
“Watu wa Tanga, mwaka 

2025 tunakwenda na Rais Sa-
mia Suluhu Hassan. Na kwa 
kuanza tunawatumia salamu 
wale jamaa zetu, Desemba 17, 
mwaka huu, kwa kumchagua 
kijana Kayaga ili kumtengen-
ezea barabara Samia.”
Uchaguzi huo unafanyika ili 

kuziba nafasi iliyoachwa wazi 
na aliyekuwa Diwani wa Kata 
hiyo, Yakub Nuru ambaye ali-
fariki dunia.
Baada ya kuzinduliwa 

kampeni hizo mgombea udi-
wani wa CCM, Simba Kayaga, 
alisema kata hiyo ina barabara 
88 zilizoko kwenye mitaa saba 
na kwamba iwapo atachaguli-
wa atahakikisha zinapitika kwa 
urahisi.
Mwenyekiti wa CCM wa 

Wilaya ya Tanga, Meja Mstaafu 
Hamisi Mkoba, akizungumza 
katika mkutano huo, alisema 
Simba Kayaga, anafaa kuwa di-
wani.
Kata nyingine zinazofanya 

uchaguzi mdogo wa marudio 
ni Majohe (Dar es Salaam CC), 
Mndumbwe (Tandahimba), 
Njombe Mjini, Dunda (Baga-
moyo), Mwamalili (Shinyanga) 
na Vibaoni (Handeni).

Waziri Ummy 
ampigia debe
mgombea 
udiwani 
Mnyanjani

Benki ya CRDB yatekeleza agizo la Rais Samia
Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA 

HATIMAYE Benki ya CRDB, 
imeitikia wito wa Rais Samia Su-
luhu Hassan wa kuitaka ijikite 
kuwawezesha wadau wa sekta ya 
utalii nchini ili waboreshe hudu-
ma zao kwa wageni wanaokuja 
nchini kutembelea vivutio na hi-
fadhi za taifa.

Kutokana na wito huo, Benki 
ya CRDB imetoa mkopo wa  Sh. 
bilioni  139  kwa wadau wa sekta 

ya utalii. 
Mkuu wa Kitengo cha Biashara 

za Kadi wa CRDB, Farid Seif, aki-
zungumza jana katika semina ya 
wadau wa utalii, alisema mkopo 
huo utaiinua sekta hiyo hasa 
baada ya Rais Samia, kutengen-
eza na kuzindua filamu ya ku-
tangaza vivutio na utalii ya ‘The 
Royal Tour’ ndani na nje ya Tan-
zania.

“Lengo la kikao hiki pia ni 
kuwapatia fursa wadau kuona 
jinsi gani watalii wanaweza kuli-

pa  kupitia mifumo ya  kidigitali 
na kurahisisha huduma.

“CRDB imekuwa ikifanya kazi 
kwa karibu  na sekta ya utalii ili 
kuhakikisha tunazidi kuboresha 
utalii na  kuongeza  mapato ya 
nchi. 

  Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 
John Mongela, alisema sekta ya 
utalii  ina umuhimu  mkubwa 
katika ukuaji   wa uchumi na 
maendeleo ya wananchi kwa 
ujumla katika nchi mbalimbali, 
ikiwamo Tanzania na inaongoza 

kwa kuingiza fedha   nyingi za   
kigeni nchini. 

Alisema kuwa mchango  wa 
sekta ya utalii   katika kipindi 
cha janga la ugonjwa wa corona 
pato la taifa  lilishuka kwa asil-
imia kubwa na baada ya Rais 
Samia kuchukua hatua mbalim-
bali mchango wa sekta ya utalii 
katika uchumi uliongezeka hadi 
asilimia sita.

“Napenda kuipongeza sana 
Benki ya CRDB, kwa kuwa ndiyo 
ilikuwa benki ya kwanza kuonye-

sha  nia yake ya dhati ya kukuza 
utalii, kwa kuja na aina mbalim-
bali za kupokea malipo   kwa 
njia ya kielektroniki katika sekta 
ya utalii, ambayo imerahisisha 
utoaji  huduma kwa watalii,” 
alisema. 

Mmoja wa wadau wa utalii, 
Mmiliki wa Hoteli ya Utalii ya 
Masai Land, Dk.Charles Bekon, 
alisema semina hiyo imewajen-
gea uelewa mkubwa na wame-
wasilisha matatizo yao.
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Waziri Mkuu aagiza mchakato 
kutwaa mashamba kuharakishwa
Na Hamida Kamchalla, 
TANGA

W
AZIRI Mkuu, 
Kassim Majal-
iwa, ameagiza 
kuanza haraka 

kwa mchakato wa kutwaa 
mashamba makubwa ya 
mkonge, ambayo hayajaende-
lezwa ili yagawiwe kwa wakuli-
ma wadogo.

Akizungumza jana jijini 
Tanga wakati wa mkutano wa 
tatu wa wadau wa mkonge 
nchini, Majaliwa alisema ua-
muzi wa kuyarejesha serika-
lini mashamba hayo unalenga 
kutimiza malengo ya kitaifa 
ya kuzalisha tani 120,000 za 
mkonge ifikapo mwaka 2025.

Katika mkutano huo Waziri 
Mkuu Majaliwa hotuba yake 
ilisomwa na Naibu Waziri wa 
Kilimo, Athony Mavunde.

  “TSB  (Bodi ya Mkonge 
nchini), chukueni mashamba 
yote makubwa ambayo hay-
aendelezi kilimo cha mkonge, 
muwagawie hawa wakulima 
wadogo ili uzalishaji uendelee 
na hatimaye malengo ya seri-
kali yatimie.

“Tayari serikali ilishatangaza 
zao hili ni la kimkakati, hivyo 
ni lazima kutimiza malengo 
iliyojiwekea kwa wakati uli-
opangwa.”

Mwaka jana Waziri Mkuu 
Majaliwa aliziagiza halmashau-
ri zinazolima mkonge nchini 
pamoja na wakulima wakub-
wa wa mkonge kutenga ekari 
10 kwa ajili ya kuanzisha vi-
talu vya kuzalisha miche ya 
mkonge ili kupunguza tatizo la 
upungufu wa mbegu.

Kuhusu uhaba wa mashine 
za kuchakata mkonge (ko-
rona), Waziri Mkuu Majaliwa, 

alisema serikali iko katika 
mchakato wa kutoa mashine 
tatu, ambazo zitatumika kwa 
ajili ya wakulima wadogo.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Mkonge Tanzania (TSB), Mari-
am Mkumbi, alisema mipango 
ya sasa ya serikali ni kuongeza 
uzalishaji wa zao hilo ka-
tika mashamba makubwa 
na wakulima wadogo ifikapo 
mwaka 2025/2026.

“Tunataka tuvuke hapa kwa 
sababu wakulima wadogo, kwa 
sasa wanazalisha tani 17,000 
kwa mwaka, wataongeza uzal-
ishaji wao hadi kufikia wastani 
wa tani 60,000. Na wakulima 
wakubwa watazalisha tani 
60,000 kutoka tani 28,000 
wanazozalisha sasa kwa mwa-
ka,” alieleza Mkumbi.

Alisema TSB katika 
kutekeleza majukumu yake 
ya kuhakikisha kuwa sekta ya 

mkonge nchini inafikia lengo 
la kuzalisha tani 120,000 ifi-
kapo mwaka 2025, inaiomba 
Wizara ya Kilimo, kurejeshewa 
mashamba yote ya mkonge.

“Tunaiomba serikali irud-
ishe kwa bodi mashamba 
yote yaliyohamishiwa chini ya 
halmashauri za wilaya na yale 
yaliyotelekezwa bila kuende-
lezwa ili iweze kuyagawa kwa 
wakulima wadogo na wa kati 
wa mkonge”, “Lakini kuwez-
esha bodi kupata mitambo 
ya uzalishaji kwa baadhi ya 
wakulima waliohamasika kuli-
ma mkonge ambao wanakar-
ibia kuvuna,” alibainisha.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, 
Omari Mgumba, alisema asil-
imia 90 ya wakulima mkoani 
humo, wanazalisha mkonge 
kwa zaidi ya asilimia 50 huku 
Wilaya ya Korogwe ikiwa ki-
nara katika uzalishaji.

Kamanda wa Polisi Wilaya ya Muheza mkoani Tanga, Hadija Sokolo (wa tatu kulia), akimkabidhi cheti mmoja wa 
wahitimu wa mafunzo ya udereva kati ya washiriki 71 wanaoendesha vyombo vya moto wilayani humo,  baada 
ya kufunga mafunzo hayo. PICHA: STEVEN WILLIAM 

Na Anjela Mhando, SAME

ASKOFU wa Kanisa la Free 
Pentecostal Church’s of Tanza-
nia (FPTC), Dk. Stephen Msho-
mi, amempa ‘kongole’ Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kuiweze-
sha  Shule ya Sekondari ya New 
Dawn,  inayohudumia yatima 
na wanaoishi kwenye mazingira 
magumu  kuondokana na adha 
ya kukosa nishati ya umeme.

Shule hiyo Taasisi ya New Dawn 
Communities International ili-
yoko chini ya Kanisa la FPTC.

Akizungumza jana katika 
Wilaya ya Same, mkoani Kili-
manjaro, wakati wa mahafali 
ya kwanza ya kidato cha nne ya 
shule hiyo, Askofu Mshomi, alise-
ma shule hiyo ilikuwa ikikabiliwa 
na tatizo hilo kwa muda mrefu 
sasa hali ambayo ilikuwa ikitishia 
mustakabali wa  shule  hiyo ki-

taaluma.
“Tunamshukuru Rais Dk. Sa-

mia Suluhu Hassan, kwa kujibu 
ombi letu tuliloliwasilisha kwake 
kupitia kwa  Waziri wa Nchi, 
Ofisi  ya  Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
kuitupia jicho shule hii. 

“Tumeshapata umeme shuleni 
hapa, jambo ambalo limesaidia 
ufanisi wa wanafunzi shuleni na 
walimu wanaofundisha wanafun-

zi hawa,” alisema Dk. Mshomi.
Katika mahafali hayo ya kwan-

za wanafunzi 33 walihitimu ma-
hafali hayo ya kwanza ya kidato 
cha nne.

Rais wa New Dawn America, 
Ron Sukut, alisema shule hiyo 
na miradi mingine inayotarajiwa 
kutekelezwa kuanzia sasa, ina-
lenga kuchangia jamii kuboresha 
maisha yao.

“Unapotengeneza vijana wa leo 

wanakuja kuwa wazazi na vion-
gozi bora kwa wakati ujao. Us-
alama wa taifa lijalo, unahitaji vi-
jana waliolelewa vyema ikiwamo 
kupata elimu na malezi bora,” 
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Same, Ed-
ward, aliupongeza uongozi wa 
shule hiyo kwa kuanzisha kituo 
hicho ambacho kimeleta mabadi-
liko makubwa katika jamii wilaya-
ni humo.

Askofu ampa kongole Samia kuisaidia shule kupata umeme

Na Oscar Assenga, TANGA

KILIO cha wakulima wa 
mkonge mkoani Tanga kuhusu 
wanyama aina ya tembo ku-
ingia katika mashamba yao na 
makazi na kusababisha vifo na 
uharibifu wa mali kimetua kwa 
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa.
Mikoa ya Kanda ya Kaskazini 

ya Tanga, Kilimanjaro na Aru-
sha, imekuwa ikiripoti mara 
kwa mara matukio ya uvam-
izi wa wanyama hao katika 
mashamba na makazi.
Jana Mbunge wa Mkinga 

(CCM), Dastan Kitandula, aki-
zungumza katika mkutano wa 
tatu wa wadau wa sekta ya 
mkonge nchini, alimuomba 
Waziri Mkuu Majaliwa, kuin-
gilia kati tatizo hilo kwa kuwa 
linarudisha nyuma juhudi za 
wakulima wadogo ikiwamo ku-
wakatisha tamaa ya kuendelea 
kuzalisha zao hilo la kibiashara.
Katika mkutano huo, Waziri 

Mkuu Majaliwa, aliwakilishwa 
na Naibu Waziri wa Kilimo, An-
thony Mavunde.
“Pamoja na serikali kuweka 

msukumo kwa wakulima wa-
dogo kujiingiza kwenye kulima 
zao hili tofauti na ilivyokuwa 
zamani. Sasa tatizo la uvamizi 
wa tembo kwenye mashamba 
ya mkonge, linawashusha ari 
wakulima.
“Hili tatizo inabidi seri-

kali ilichukulie kwa umuhimu 
mkubwa ili lisiwakatishe tamaa 
wakulima wa mkonge.”
Hivi karibuni, Katibu Mkuu wa 

Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Daniel Chongolo, alinukuliwa 
akisema amearifiwa na Waziri 
wa Maliasili na Utalii, Balozi 
Dk. Pindi Chana, kwamba tayari 
hatua za kudhibiti tatizo hilo 
zimeanza kuchukuliwa ka-
tika baadhi ya mikoa, ikiwa 
ni pamoja na kujengwa kwa 
mabanda ya ulinzi maeneo 
yote yenye tatizo la tembo na 
kupelekwa askari wa wany-
amapori.
Kwa mujibu wa Chongolo, 

baada ya askari hao kupelekwa 
katika maeneo hayo, watapima 
ufanisi wao ndani ya kipindi 
kifupi ili kuona kama njia hiyo 
ni sahihi katika kudhibiti wany-
ama hao au zitafutwe njia ny-
ingine kuwakabili.

Kilio wakulima  
wa mkonge 
chatua kwa  
Waziri Mkuu
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Kilivyowatisha wadau wa 
elimu wataja chanzo ni ukosefu 

maadili, adhabu ndogo 

Ilivyofungua dunia
kwa wasichana kurudi 
kwa kasi madarasani

Kukosa vyoo shuleni 
kulitafakarishe taifa baada ya 
miaka 61 ya Uhuru

M
IAKA 61 ya Uhuru wa 
Tanganyika, wapo baa-
dhi ya wanafunzi wa-
naokimbia shule kwa 

kuogopa fimbo. Hofu ya kuchapwa 
inawafanya watoto kuogopa kuku-
tana na mwalimu, kwenda shule 
na hata wengine wakitoroka na 
kushinda vichakani ili wasikutane 
na mwalimu.

Hata leo taifa linaendelea kutafa-
kari kuendelea au kutoendelea na 
adhabu ya viboko shuleni, mjadala 
wa kuchapa au kufuta adhabu ya 
viboko shuleni umekuwa uki-
ibuka mara kwa mara, kutokana 
na kuripotiwa matukio ya baadhi 
ya walimu kuwatandika wanafunzi 
hadi kufariki dunia, kuwapa 
ulemavu au kuwaumiza.

Januari 31, mwaka 2019, 
mkutano wa 14 wa bunge la 11, 
katika kipindi cha maswali na 
majibu, miongoni mwa mambo 
yaliyoleta mjadala mkubwa ni 
swali la Mbunge wa Viti Maalum 
CCM, Zainab Katimba, akihoji 
kama kuna utafiti uliofanyika 
kubaini kama adhabu ya viboko 
inaongeza ufaulu.

Hoja yake hiyo ilikuwa ni mwen-
delezo wa mjadala wa kuwapo au 
kuondoa viboko shuleni.

Hadi sasa suala la kuwapo au 
kuondolewa viboko shuleni lime-
jadiliwa na wadau mbalimbali 
wakiwamo wanaotetea haki za 
binadamu ambao wamekuwa 
wakitamani ifutwe.

KUCHAPA RUKSA
Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, 
anakoleza moto anapoiomba 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia kuusambaza waraka 
wa adhabu za viboko shuleni 

bua mwalimu mkuu kama mtu 
mwenye mamlaka ya kutoa 
adhabu ya viboko, basi unamtaka 
pia atie saini katika kitabu hicho 
maalum kila adhabu ya viboko 
inapotolewa,” anasema.

Aidha, Waziri anaongeza kuwa 
iwapo mwanafunzi atakataa 
kupewa adhabu ya viboko, sharti 
asimamishwe shule kwanza, ili 
kupisha hatua nyingine za kinid-
hamu dhidi ya kosa lake.

“Waraka pia unawaonya 
walimu kuwa hatua kali za kinid-
hamu zitachukuliwa dhidi ya 
yeyote atakayekiuka utaratibu 
ulioidhinisha na waraka huo, 
na kwamba ni marufuku kwa 
mwalimu yeyote kuonekana 
na fimbo mkononi kwa lengo 
la kumuadhibu mwanafunzi,” 
anasema Waziri.

VILIPO VIKWAZO
Waziri Dorothy anaongeza 

kuwa pamoja na kuwapo kwa 
waraka huo, tatizo ni usimamizi 
wa utekelezaji wake, na kwamba 
baadhi ya walimu hawaufuati 
wanapotoa adhabu na kuwataka 
wabadilike.

“Vinginevyo   wanaoendelea 
kutozingatia waraka, sitamwaacha 
mwalimu mmoja asishtakiwe 
kwa sheria ya mtoto iwapo atatoa 
adhabu hiyo nje ya maelekezo ya 
waraka. Sitamwacha,” anasisitiza.

Mbali na hilo, anawahakikishia 
watoto kwamba timu ya serikali, 
wadau na jamii watakutana kuona 
namna nzuri ya kushughulikia 
hoja ya viboko kwa kuzingatia 
maadili na tamaduni katika malezi.

“Inasikitisha kuona baadhi 

Kiboko kiwepo au kiondolewe shuleni?

Adhabu kali kwa wanafunzi kunapunguza hamu ya kupenda shule. PICHA: MAKTABA

wazi ni nani mwenye mamlaka 
ya kutoa adhabu hiyo na viboko 
vingapi vinaruhusiwa na kwa 
utaratibu upi,” anakumbusha Dk. 
Dorothy.

Waziri Dorothy anasema 
Waraka Namba 24 wa Elimu 
unaeleza kuwa mwenye mamlaka 
ya kutoa adhabu ya kuchapa 
viboko ni mwalimu mkuu wa 
shule au mwingine atakaye-
teuliwa naye kwa maandishi, kila 
mara kosa linalostahili adhabu 
hiyo linapotendeka.

Pia waraka huo unaonya na 
kuelekeza kuwa mwanafunzi wa 
kike anapaswa kupewa adhabu 
ya viboko na mwalimu wa kike 

ndiye anayemwadhibu kama 
shule haina walimu wanawake 
wa kiume anaweza kuwaadhibu.

“Waraka unaweka wazi kuwa 
kila mara adhabu ya viboko ina-
potolewa sharti iorodheshwe 
katika kitabu kilichotengwa kwa 
kusudi hilo, la kujaza taarifa zihu-
suzo kutandika wanafunzi fimbo 
na sababu za kutoa viboko.” 
Anasema Waziri.

Anafafanua kuwa, hatua hiyo 
inakwenda pamoja na kuandika 
jina la mwanafunzi aliyeadhibiwa, 
kosa alilotenda, idadi ya viboko 
alivyochapwa, na jina la mwalimu 
aliyetoa adhabu hiyo.

“Kwa kuwa waraka unamtam-

• Walimu waambiwa ni ruksa ‘kutandika’ ila kwa maelekezo
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ELIMU 
NA ABATO 
KASIKA
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wa mwaka 2002, ili walimu na 
wanafunzi wauelewe na kuuzin-
gatia.

Anasema hayo katika maa-
dhimisho ya Siku ya Kimataifa ya 
Haki za Watoto, yanayofanyika 
jijini Dar es Salaam wiki iliyopita 
na kufafanua kuwa ukatili kwa 
watoto unaendana na kuud-
huru miili yao ikiwa ni pamoja 
na vipigo ikijumuisha adhabu ya 
viboko vilivyopitiliza na kusababi-
sha madhara.

“Hivyo viboko vilivyopitiliza ni 
ukatili kwa watoto kwani tunao 
waraka namba 24 wa mwaka 
2002 unaosimamia adhabu za 
viboko shuleni, ambao unasema 

Ukurasa 14
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ELIMU 
NA GAUDENSIA 
MNGUMI

Leo maelfu 
ya wasichana 
wanafaulu, 
‘kutokupasi’ 
kumeondoka 
sekondari ni 
nyingi, fursa 
zipo za ku-
tosha, sheria 
na kampeni 
za kuwalinda 
dhidi ya un-
yanyasaji ki-
jinsia zimei-
marishwa, 
miaka 61 
imekuwa na 
tija kubwa 
kwao. 

Ilivyofungua dunia kwa wasichana
kurudi kwa kasi madarasani

Baba wa Taifa Mwalimu Julius Nyerere, aliyebeba maono ya elimu kwa Watanzania wote. Hata 
leo maono yake yanaishi. PICHA: MAKTABA

I
JUMAA Desemba 9 ni mwaka 
wa 61 wa Uhuru wa Tang-
anyika,  ambao una mengi 
ya kukumbuka, kushangiliwa 

na kuweka mipango zaidi ya ku-
songambele ili kuwa na taifa bora 
zaidi.

Baada ya Uhuru mwaka 1961 
Baba wa Taifa Mwalimu  Julius 
Nyerere, alibainisha ujinga, umas-
kini na maradhi kuwa maadui 
watatu wa taifa na kueleza kuwa 
ili kuwamaliza maadui wengine 
wa kwanza wa kupambana naye 
ni ujinga.

Ukawa mwanzo wa juhudi za 
kufikisha elimu kwa kila Mtanza-
nia, haikuwa kazi rahisi kujenga, 
shule za msingi, sekondari, vyuo 
kuanzia vya maendeleo ya jamii, 
ualimu, ufundi, kilimo, mifugo, 
reli, nyuki hadi vikuu.

Azimio la Musoma la mwaka 
1974 ndilo lililotia mkazo kuon-
dokana na adui ujinga Watanza-
nia wengi walisoma na kumaliza 
darasa la saba kupitia jitihada hizo 
zilizoweka mkazo kwenye elimu 
ya msingi kwa wote, kufanya kazi 
kabla ya kujiunga na chuo kikuu 
baada ya kuhitimu kidato cha sita, 
lakini wasichana waliruhusiwa 
kujiunga vyuo vikuu moja kwa 
moja, baada ya mafunzo ya Jeshi 
la Kujenga Taifa ( JKT).

Elimu ililenga kumkomboa 
Mtanzania kifikra na ilimaani-
sha kujifunza na kuthamini kazi, 
kwa hiyo dhana ya Uhuru na Kazi 
ilikuwa sehemu ya mafunzo katika 
kila kulipokuwa na darasa kuanzia 
msingi, sekondari, vituo vya 
elimu ya watu wazima na vyuoni, 
Nyerere akisisitiza elimu kwa wote 
bila kujali rika hata ngumbaru au 
watu wazima waliingizwa dar-
asani, kisomo kilichowawezesha 
kusoma, kuandika na kuhesabu.

Mwamko mkubwa wa kusoma 
shule ya msingi ulifanikiwa kwa 
kiwango cha juu na sasa kazi ikiwa 
ni kutamani na kukamia elimu ya 
sekondari. Maelfu ya wanafunzi 
walitamani kusoma sekondari na 
kuanzia miaka ya 1970 kila mmoja 
aliyemaliza darsa la saba, akitaka 
afike kidato cha nne.

Licha ya mwamko mkubwa 
miongoni mwa wazazi na walezi 
kusomesha watoto wao msingi na 
kutamani waendelee walikwama 
kutokana na uhaba wa sekond-
ari na mambo mengi yaliyoziba 
ukuta wa kuingia kwenye elimu 
ya sekondari, lakini changamoto 
ikiwa kubwa zaidi kwa wasichana.

Wakati taifa likiadhimisha miaka 
61 ya Uhuru wa Tanganyika kwa 
kushangilia mafanikio ni vyema 
kuzipitia tena mbigiri na chungu 
zilizowakwamisha wengi hasa 
wasichana kusoma sekondari kati 
ya mwaka 1974 baada ya Azimio 
la Musoma, yote hayo yakiibuka 
kufuatia hamasa ya kupenda shule 

na kujiendeleza zaidi japo wazazi 
na walezi waliwapa kipaumbele 
wavulana.

Miaka ya 1970 hadi 2000 ilikuwa 
migumu kwa waliotaka kuende-
lea na sekondari ni kwa sababu 
pengine hazikuwapo shule za 
kutosha na pia sekta binafsi 
ilikuwa na shule chache wakati 
serikali ikimiliki karibu zote, huku 
idadi ya wanafunzi ikiongezeka 
kila mwaka.

Mathalani, mkoani Kilimanjaro 
sekondari za umma za wanawake 
zilikuwa tatu Weruweru, Ashira 
na Machame na kuwapa ugumu 
kuingia sekondari baada ya 
kufaulu darasa la saba, si hivyo tu 
hali kama hiyo ilionekana Mwanza 
zilikuwapo sekondari za Nganza 
na Bwiru wakati Kagera au Ziwa 
Magharibi wakati huo, Rugambwa 
ilikuwa shule pekee ya wasichana 
na Morogoro ni Kilakala.

Aidha, itakumbukwa kuwa 
uhaba huo ulisababisha kufaulu 
na kuingia sekondari kuwa kazi 
ngumu, lakini madai kuwa wapo 
watu walioiba mitihani au kui-
nunua na kuwafundisha watahin-
iwa nayo yalisababisha wasichana 
wasifaulu kwa wingi japo wach-
ache wenye bahati, au wanaotoka 
kwenye familia zenye uwezo ziwe 
za wanasiasa, watoto wa walimu, 
watumishi wakuu serikalini, 
wafanyabiashara na hata wenye 
uwezo kifedha walipenya.

Kulikuwa na madai kuwa wapo 
baadhi ya watu walinunua ufaulu 

wa watoto wao kwa maelezo kuwa 
wapo waliofaulu lakini majina yao 
yakakatwa na nafasi hizo kuchuku-
liwa na ‘waliozilipia’ yote hayo 
yakiwaweka pembeni wasichana 
na hata wavulana hasa maeneo 
ambayo watu walikuwa hawajui pa 
kukimbilia kufuatilia zaidi masuala 
ya matokeo ya mitihani.

Kulikuwa na tatizo la wanafunzi 
kurudia mitihani kwa muda mrefu 
kabla ya kutumika kwa teknolo-
jia ya kutumia picha kwenye 
fomu za wanafunzi wa shule za 
msingi. Mbinu ya kutumia jina 
la mwanafunzi na kurudia au 
kukariri madarasa ilishamiri sana 
na kuwakwamisha wanafunzi 
wengine waliokuwa wakitamani 
kusoma lakini wakazidiwa na wal-
iokariri.

“Mtu angeweza kukariri hata 
mara nne hata hivyo bila kufaulu 
lakini pia shule zilikuwa ‘hazi-
pasishi’ hata miaka 10 hakuna 
mwanafunzi aliyefaulu. Ujanja 
wa kukariri ulitumiwa na familia 
zilizotaka watoto wao kwa udi na 
uvumba waingie sekondari, jambo 
lililowarudisha nyuma wasichana 
hasa kipindi hicho,” anasema 
Martha Muyango-Lugora, mfan-
yakazi wa Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam.

Anakumbusha kuwa ilikuwa 
vigumu kwa wasichana wengi 
kusoma na hali ilikuwa ngumu 
zaidi vijijini kwa kuwa wengi 
waliishia kwenye utoro na wakati 
mwingine, kuachwa nyumbani 

bila kusoma kutokana na mila na 
desturi, mazingira magumu, uhaba 
wa shule jirani na hata majukumu 
ya kifamilia.

KUMKOMBOA MSICHANA
Martha anasema kama wengi 

walivyojiuliza inakuwaje shule 
hazifaulishi kwa miaka kadhaa? 
Kwanini wasichana wengi hawa-
jaendelea na sekondari? Serikali 
nayo ilikuwa na maswali hayo 
pamoja na majibu yake.

Mojawapo ni ujenzi wa shule 
za msingi na sekondari nyingi 
uliofanywa kupitia mpango wa 
maendeleo ya elimu ya msingi na 
sekondari MMEM na MMES wakati 
wa awamu ya tatu kuanzia miaka 
ya 1996 na kuendelezwa hadi 
sasa ambako ipo Sera ya Serikali 
Kugharamia Elimu (elimu bure).

Anakumbusha kuwa serikali pia 
iliruhusu kuwapo wa shule binafsi 
ziwe za msingi, sekondari, vyuo 
vikuu vya kati na taasisi nyingine 
za elimu yote hayo yakiongeza 
idadi ya wasichana darasani 
kuanzia msingi hadi ngazi za juu 
zaidi.

Serikali imejenga shule nyingi 
za msingi kwa kila kijiji, lakini kila 
kata ina sekondari, miundom-
binu kama vyoo bora, nyumba 
za walimu, mabara, huduma 
kwa wenye mahitaji maalumu na 
vyumba vya wasichana kwa ajili ya 
mahitaji maalumu kila mwezi, upa-
tikanaji wa pedi za mabinti na hata 
vyakula shuleni yote hayo yame-
jenga mazingira bora ya soma 
na kujifunza kwa wasichana. Ni 
mafanikio makubwa katika miaka 
61 ya Uhuru,” anaongeza Martha.

Anasema leo maelfu ya wasi-
chana wanafaulu, ‘kutokupasi’ 
kumeondoka sekondari ni nyingi, 
fursa zipo za kutosha, sheria na 
kampeni za kuwalinda dhidi ya 
unyanyasaji kijinsia zimeima-
rishwa, miaka 61 imekuwa na tija 
kubwa kwao. 

Dorice Luhwago ni mhitimu wa 
Chuo Kikuu cha Ualimu Mkwawa 
(MUCE) mwaka 2021, anazungum-
zia hamasa kwa wasichana waki-
himizwa kusoma sayansi nayo 
imekuwa kubwa.

 Anataja juhudi za serikali 
kujenga sekondari za wasichana 
za sayansi kwa mikoa 26 ili kuha-
masisha na kuongeza udahili 
wao kuanzia msingi, sekondari 
na elimu ya juu, kazi inayoanza 
mwaka huu. Anasema yote hayo ni 
baadhi ya fursa zinazoshangiliwa 
na wanawake wanaopata nafasi 
ya kusoma na kuwa wachangiaji 
kwenye maendeleo yao na taifa 
pia.

TESA inawatakia wasomaji 
wake heri na furaha nyingi wana-
posherehekea uhuru wa nchi yetu.

• Ni ‘stop’ wanaokariri madarasa, wanafunzi waanza tena ‘kupasi’ 
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T
UMEFELI wapi kuwa na 
miundombinu ya vyoo 
kwenye shule zetu? Ni la-
zima kwenye mkusanyiko 

uwe shuleni, kiwandani au ofisini 
kuwapo huduma hii muhimu ya 
choo.

Wakati Ijumaa wiki hii ni 
sherehe ya kumbukumbu ya miaka 
61 ya Uhuru wa Tanganyika, bado 
mambo ni magumu shule nyingi 
za msingi na sekondari zinazun-
gumzia tatizo la uhaba wa vyoo na 
wanafunzi wanapohisi kujisaidia 
wanakosa pa kujisitiri. Tujiulize 
tumeshindwa wapi?

Mfano ni huu, Sekondari 
Mazinge iliyoko Manispaa ya 
Shinyanga, ikiwa na wanafunzi 
854, wasichana 433 na wavulana 
421 wanategemea matundu sita 
ya vyoo.

Idadi kiuwiano inamaanisha 
kuwa wanafunzi 142 hutumia 
tundu moja, yote hayo yakitishia 
afya zao pamoja na kusababisha 
kujisaidia kwa foleni, wengine 
wakijisaidia pembeni ya jengo 
au ukuta wa choo, vichakani 
na mashamba jirani hasa wan-
apobanwa haja muda mrefu.

Shule ya Sekondari Mazinge ili-
yoanzishwa Desemba, 2007 yenye 
wanafunzi 854, wasichana wakiwa 
433, wavulana 421 wanatumia 
matundu sita ya choo kujisaidia.

Wasichana 433 wanatumia 
matundu manne na wavulana 421 
wanategemea matundu mawili 
pekee jambo lisiloendana na Sera 
ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 
2014 inayoelekeza wasichana 20 
wanatumia tundu moja la choo 
wakati wavulana ni 25 kwa tundu 
moja.

Wasichana zaidi ya 100 hutumia 
tundu moja, na wavulana zaidi ya 
200 tundu moja pia jambo ambalo 
ni hatari zaidi kiafya.

Felista Joseph ni mwanafunzi wa 
kidato cha tatu katika shule hiyo 
ya Mazinge, anayesema upungufu 
wa matundu ya choo shuleni hapo 
unawapa taabu na kero pamoja na 
kushindwa kujistiri wanapokuwa 
katika siku zao kwa sababu ya 
ukosefu wa chumba maalum.

Anasema saa 4.45 wakati wa 
mapumziko, wanafunzi hukim-
bia kuwahi kujisaidia kwasababu 
hakuna matundu ya kutosha 
na wanaochelewa hulazimika 
kupanga foleni na waliobanwa 
huumia zaidi na ikiwezekana 
huenda wanapopajua wenyewe.

“Ni usumbufu kupanga foleni 
kusubiri kujisaidia, tena hakuna 
hata chumba maalumu cha kujis-
tiri japokuwa maji yapo, tunaomba 
serikali iliangalie hili tupate vyoo 
vya kutosha tena sasa hivi tuna-
tumia matundu matatu moja 
limeziba,” anasema Felista.

Mwanafunzi mwingine Sulei-
man Said, anasema wanatumia 
matundu mawili ya choo na 
wapo 421, na wakati wa kujisaidia 
hupanga foleni ndefu, na endapo 

mara kwa mara ili kujikinga na 
magonjwa ya mlipuko.

Anasema watoto shuleni hapo 
ni wengi, na hakuna uwiano sawa 
wa matundu ya choo na wasiposi-
mamiwa kikamilifu suala la usafi 
wa vyoo shuleni hapo hatari kiafya 
kwa wanafunzi inaongezeka.

“Maji shuleni hapa yapo ya 
kutosha isipokuwa upungufu wa 
matundu ya choo ni tatizo tena 
wengine hujisaidia pembeni 
ya choo na kuhatarisha afya,” 
anasema Mbalale.

Mkuu wa Shule ya Sekondari 
Mazinge, James Msimba, anasema 
mahitaji ya matundu ya choo 
kwa wasichana ni 20 yaliyoko ni 
manne na upungufu ni 16, wavu-

mwenzao akichelewa wengine 
hujisaidia haja ndogo pembeni ya 
ukuta wa choo na kuchafua maz-
ingira ambapo pamoja na kuha-
tarisha afya zao huongeza inzi na 
harufu mbaya eneo la shule.

“Tupo wengi hapa shuleni, 
lakini tunatumia matundu mach-
ache kujisaidia, na ukiangilia shule 
ipo mjini tunapata shida hivi je wa 
vijijni hali ikoje? ” Anahoji Sulei-
man.

Mwalimu wa Mazingira shuleni 
hapo Ansiga Mbalale, anasema 
upungufu wa matundu ya vyoo 
shuleni hapo ni tatizo kubwa, 
na amekuwa akitoa elimu kwa 
wanafunzi kutumia vyoo kwa 
usahihi, pamoja na kufanya usafi 

ELIMU 
NA MARCO MADUHU, 
SHINYANGA

lana mahitaji 14 yaliyopo ni mawili 
yakipungua 12.

“ N i m e sh a a n d i k a  b a r u a 
nyingi halmashauri za kuomba 
kujengewa matundu ya choo hapa 
shuleni, lakini mpaka sasa hakuna 
utekelezaji kama unavyoona 
na wanafunzi wanahangaika,” 
anasema Msimba.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa 
wa Tambukareli ilipo Sekondari ya 
Mazinge, Josephat Kisusi, anasema 
upungufu wa matundu ya choo 
kwenye shule hiyo walishalijadili 
sana pamoja na kuingiza kwenye 
vipaumbele vya bajeti ngazi ya 
kata lakini imekuwa vigumu 
kutatulika.

“Suala la ujenzi wa matundu ya 
choo katika shule yetu ya Sekond-
ari Mazinge tumelijadili sana 
kwenye vikao vya kata, pamoja na 
kutoa mapendekezo kwenye bajeti 
ngazi za kata, lakini utatuzi wake 
umekwama, hadi imefikia kipindi 
tukaacha kulijadili sijui shida iko 
wapi,”anasema Kisusi.

“ Tuki sema tushir iki she 
wananchi tunashindwa sababu 
hali ya sasa hivi siyo nzuri kiu-
chumi, kutokana na ukame 
uliopo familia nyingi zinalia njaa,” 
anaongeza Kisusi.

Mwananchi Jeremia Bundala, 
anasema serikali ingewashirikisha 
wananchi kutoa nguvu kazi ujenzi 
wa matundu ya choo shuleni 
hapo kazi hiyo ingekuwa imeisha 
zamani, lakini hawa shirikishwi.

Anadai wananchi wa eneo 
hilo hawajawahi kuitwa kwenye 
mkutano wa hadhara ili kuzun-
gumzia jambo hilo, na kilichobaki 
wanasubiri hatima ya viongozi 
wenyewe kulitatua tatizo hilo la 
upungufu wa matundu ya choo.

Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya mwaka 1977 
ibara ya 18 kifunga (a) kinasema 
kila mtu ana uhuru wa kuwa na 
maoni na kueleza fikra zake, lakini 
kwa wananchi wa Mtaa wa Tam-
bukaleri hali ni  tofauti, wanadai 
hawashirikishwi.

Mkurugenzi wa Manispaa ya 
Shinyanga, Jomaary Satura, anakiri 
kwamba shule hiyo ya Sekond-
ari Mazinge ina tatizo kubwa la 
upungufu wa matundu ya choo, 
huku akiitaja na shule nyingine ya 
Sekondari ya Kizumbi, na kueleza 
kuwa ujenzi utaanza Desemba 
mwaka huu shule zikifungwa.

Anazungumzia bajeti kuwa ni 
ndogo, ndiyo maana kwa sasa 
wanajitahidi kujenga miundom-
binu ya uchumi, ili wapate kuku-
sanya mapato mengi ya ndani, ili 
yatumika kutekeleza miradi mbal-
imbali ikiwamo kujenga matundu 
ya choo.

Ripoti ya Mkaguzi na 
Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za 
Serikali ya Mwaka 2020/2021 
iliyowasilishwa bungeni 
Aprili mwaka huu inataja hal-
mashauri 77 kuwa zina uhaba 
wa matundu ya vyoo 111,931.

Ukosefu wa vyoo vya kutosha unavyotesa wanafunzi. PICHA: MARCHO MADUHU

Kukosa vyoo shuleni kulitafakarishe 
taifa baada ya miaka 61 ya Uhuru

Maji shuleni 
hapa yapo 
ya kutosha 
isipokuwa 
upungufu 
wa matundu 
ya choo ni 
tatizo tena 
wengine hu-
jisaidia pem-
beni ya choo 
na kuhatari-
sha afya.

Jumanne Desemba 6, 2022
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Tanzania 
yaungana 
na dunia 
kutambua 
umuhimu 
wa benki
Na Mwandishi Wetu

Tangu mwaka 2020, dunia 
chini ya Umoja wa Mataifa 
imekuwa ikiadhimisha Siku ya 
Kimataifa ya Benki kutambua 
mchango wa taasisi hizo katika 
maendeleo ya kijamii na kiu-
chumi ya mataifa.

Aidha, maadhimisho hayo ya 
kila tarehe 4 Disemba uzin-
gatia pia umuhimu wa benki 
kwenye kuboresha maisha na 
kupandisha viwango vyake, 
kitu ambacho yamekuwa yana-
tilia maanani kwa karibu sana 
miaka ya hivi karibuni kupitia 
ajenda ya dunia ya ujumuishaji 
kifedha.

Mwaka huu ni wa tatu 
kufanyika kwa maadhimisho 

hayo yaliyofanyika Jumapili hii 
lakini kama miaka iliyotangulia 
hakukuwa na shamrashamra 
stahiki wala sherehe kubwa 
zilizofanyika si tu nchini bali 
duniani kote kwa ujumla.

Siku ya Benki Duniani 
Ilivyoadhimishwa Tanzania
Siku hii bado haijawa tukio 

kubwa la kitaifa na kasoro hii 
ni kwa dunia nzima. Kwa hiyo 
haishangazi hata wadau wengi 
wa sekta ya benki hawatambui 
hata kuwepo kwake hacha tu 
maadhimisho yake.

Vyanzo vya kisekta vinabain-
isha kuwa hata mwaka huu ni 
benki chake sana zilizoipa siku 
hii kibaumbele kinachostahili. 
Benki Kuu ya Tanzania ilisema 

wao 
wali-

kuwa wana 
jambo lao lakini 

Umoja wa Benki Tanzania (TBA) 
haukuwa wazi kuhusu mipango 
yake.

Kampuni ya The Guardian 
Limited (TGL) inaunga mkono 
kuadhimishwa kwa Siku ya 
Kimataifa ya Benki na kupitia 
magazeti yake ya The Guard-
ian na Nipashe, itakuwa kila 
mwaka inaungana na du-
nia kuadhimisha siku hii kwa 
kuchapisha ripoti maalumu na 
za kina kuihusu.

Lengo la kufanya hivyo 
hasa ni kuhamasisha kuwepo 
sherehe za siku hii na ku-
wachagiza wadau wote kuz-
ingatia kuadhimishwa kwake. 
Jambo jingine ni kuujulisha 
umma kuhusu kuwepo kwake 
na umuhimu wa kuiadhimisha.

Hata hivyo, swala kubwa ka-
tika hili ni dhamira ya kutam-
bua sio tu benki zinavyolihu-
dumia taifa lakini pia kuthamini 
ushiriki wake katika kufanya 
maisha kuwa bora kwa wote.

Usuli wa Kihistoria
Kuwepo kwa siku na wiki za 

kimataifa kulianza tangu ku-
undwa kwa Umoja wa Mataifa 
mwaka 1945 na chombo 
hiki kimekuwa kinazitumia 
kutekeleza ajenda muhimu na 
maalumu ulimwenguni.

Mwaka 2019, Baraza la 
Umoja wa Mataifa lilipitisha 
azimo la kuadhimishwa kwa 
Siku ya Kimataifa ya Benki kila 
mwaka.

Na Mwandishi Wetu

M
iasha ya Benki ya Bi-
ashara Tanzania (TCB) 
yamekuwa na hatua ny-
ingi muhimu na ufanisi 

mkubwa lakini lipo jambo moja la 
msingi ambalo ni lazima litajwe ka-
tika kila simulizi ya maendeleo ya 
taasisi hiyo kongwe kuliko zote za 
fedha nchini.

Jambo hilo si jingine bali ni safari 
ya mabadiliko ya benki hiyo yanay-
oendelea ili kuiimarisha kiutend-
aji na kiushindani sokoni ambayo 
mpaka sasa yamekuwa na mafani-
kio makubwa tangu kuanza kwake 
mwaka 2011.

Huo ndiyo mwaka Afisa Mtendaji 
Mkuu wa TCB, Bw Sabasaba Mosh-
ingi, alipojiunga rasmi na benki 
hiyo ya umma. Wakati huo, ilikabil-
iwa na changamoto nyingi za kiu-
tendaji na haikuwa vizuri kifedha. 

Kwa ufupi, TCB ambayo wakati 
huo iliitwa Benki ya Posta, ilikuwa 
tahabani na wengi waliichukulia 
kama chapa dhaifu kuliko zote 
miongoni mwa benki za Tanzania.

Bw Moshingi anakili na kuku-
bali kuwa hali ya mambo ilikuwa 
ngumu wakati huo jambo ambalo 
linadhibitishwa na viashiria vya 
kiutedendaji.

Moja ya majukumu yake makub-
wa wakati anaajiriwa na Serikali ya 
Awamu ya Nne ilikuwa ni kusaidai 
kurekebisha kasoro hizo, ikiwemo 

ile ya mwonekano wake usiovutia 
na kuwa chapa duni.

CHAPA KUBWA 
SHINDANI SOKONI

Leo hii, miaka 11 baadae, hadithi 
ya TCB inasomeka tofauti kabisa 
huku jina lake jipya likionyesha 

ukubwa wake wa kufadhili maen-
deleo ya kitaifa na jinsi sasa ilivy-
okuwa chapa kubwa kiushindani.

Bw Moshingi anazikumbuka vi-
zuri changamoto zote za wakati 
huo na usongo wa mawazo wa kuk-
abiliana nazo uliomkuta na kumpa 
wakati mgumu kiusimamizi na ki-

uendeshaji wa taasisi hiyo.
Kutokana na jinsi TCB ilivyoima-

rika sasa hivi, ikiwa na mizania in-
ayoifanya kuwa moja ya benki tano 
kubwa nchini, ni dhahiri shahiri 
kigogo huyo wa maswala ya kiben-
ki amefanya kazi ya ziada kuyashu-
ghulikia matatizo yaliyokuwa ya-
naikwaza taasisi hiyo.

Akizungumza na Nipashe katika 
mahojiano maalumu ya kuadhimi-
sha Siku ya Kimataifa ya Benki, 
kiongozi huyo wa TCB alisema kip-
indi hicho cha wakati mgumu bado 
kiko vizuri kwenye kumbukumbu 
zake.

SIKU YA KIMATAIFA 
YA BENKI

Tangu mwaka 2020, dunia 
chini ya usimamizi wa Umoja wa 
Mataifa imekuwa ikiadhimisha Siku 
ya Kimataifa ya Benki kutambua 
umuhimu wa taasisi hizo za fedha 
katika maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi ya mataifa na mchango 
wake kwenye kuboresha viwango 
vya maisha.

Bw Moshingi anasema mchango 
wa TCB katika ujenzi wa taifa hau-
wezi kuelezeka kikamilifu bila ku-
weka bayana usuli na muktadha wa 
safari ya mabadiliko ya benki hiyo 
ambayo yametokea kuwa maarufu 
sana ndani na nje ya Tanzania.

“Karibu kila kitu kilikuwa katika 
hali mbaya nilipojiunga na TCB,” 
alikumbuka hali ilivyokuwa na 

Mtendaji Mkuu Moshingi asimulia safari ya mabadiliko 
makubwa TCB na faida za mageuzi hayo ya miaka kumi

kubainisha kuwa kutokana na maende-
leo yaliyopatikana hadi sasa wana kila 
sababu ya kuitunuku Siku ya Kimataifa 
ya Benki kwa kila aliyeshiriki na ku-
changia mabadiliko makubwa yaliyo-
fanyika TCB tangu mwaka 2011.

Wakati huo, TCB ilijulikana kibiasha-
ra kama Benki ya Posta Tanzania (TPB). 
Jina lake lilibadilika na kuwa TPB Bank 
PLC mwaka 2016 iliposajiliwa chini ya 
Sheria ya Makampuni. Uhamuzi huo 
mahiri wa kubadilisha utambulisho 
wake ilikuwa ni hatua nyeti ya kim-
kakati katika juhudi za kuijenga upya 
benki hiyo.

BENKI KONGWE NCHINI
Benki hiyo kongwe kuliko zote nchini 

ilibadilishwa jina na kuwa TCB mwezi 
Julai mwaka 2021 baada ya Benki ya 
TPB (TPB Bank) kuunganishwa na 
benki tatu za umma ambazo ni Benki 
ya Wanawake Tanzania(TWB), Twiga 
Bancorp na TIB Corporate Bank.

Hilo lilifanyika kama sehemu ya 
hatua ya Serikali ya Awamu ya Tano 
kuachana na benki za umma zinazofan-
ya vibaya na kuunda moja kubwa yenye 
mafanikio.

Pamoja na changamoto zote ilizopi-
tia na masahibu iliyokutana nayo, bado 
TCB inajivunia sifa ya kulihudumia taifa 
kwa kiwango cha hali ya juu kwa takrib-
ani karne moja.

Kuanza tena kwa uchumi huria 
nchini miaka ya 80 kulikoambatana na 
mageuzi ya sekta ya fedha miaka ya 90, 
kulipelekea Benki ya Akiba ya Posta ya 
Tanzania kubadilishwa na kuwa chom-
bo tofauti. Mabadiliko hayo yalitokana 
na Sheria ya Benki ya Posta Tanzania 
Namba 11 ya mwaka 1991 iliyoitengani-
sha benki hiyo na Shirika la Posta na 
Simu Tanzania (TP&TC).

UFANISI MDOGO
NA MTAJI FINYU

“Nilipojiunga na TCB mwaka 2011, 
wakati huo ikiitwa Benki ya Posta Tan-
zania, ilikuwa na hali mbaya ikikabiliwa 
na changamoto nyingi za kiutendaji 
ambazo zilihitaji kufanyiwa kazi haraka 

ili kuinusuru,” Bw Moshingi alibainisha.
Ufanisi finyu na kukosekana kwa 

tija stahiki ni miongoni mwa kasoro 
zilizokuwa zinaikabili TCB wakati huo. 
Pia ilikuwepo changamoto ya mtaji 
ambao haukuwa unakidhi matakwa ya 
kikanuni.

Uongozi wa juu aliokuta Bw Mosh-
ingi nao ulishachoshwa na hali mbaya 
iliyokuwepo na ulishakata tamaa ya 
uwezekano wa benki hiyo siku moja 
kuja kuimarika tena.

“Wakati huo benki ilikuwa na tatizo 
kubwa kiufanisi kama ambavyo via-
shiria kadhha vya kiutendaji vinavy-
oonyesha. Uwiano wa gharama na 
mapato ulikuwa asilimia 96, kwa muda 
mrefu uwiano wa mali ulikuwa chini ya 
asilimia moja na uwiano wa fedha za 
wanahisa ulikuwa asilimia sita tu,” Bw 
Moshingi alisema.

Hali ya mambo ilifanywa kuwa ngu-
mu zaidi kutokana na morali mdogo 
wa wafanyakazi waliokuwa hawalipwi 
vizuri.

MATAWI CHAKAVU, CHAPA 
DUNI NA BENKI DHAIFU

Pia ulikosekana utaratibu wa kuwa 
na utamaduni wa kuitofautisha benki 
hiyo na taasisi nyingine. Changamoto 
za ukwasi na tatizo la mikopo chechefu 
vilizidi kufanya mambo kuwa magumu 
zaidi.

Wateja wake wakongwe waliokuwe-
po kipindi hicho cha majanga wanase-
ma TCB ilipoteza mvuto si kutokana tu 
na huduma zake kuwa duni lakini pia 
kutolewa kwake katika mazingira ma-
baya.

“Karibu matawi yetu yote yalikuwa 
na taswira chakavu na hayakuwa na 
vitendea kazi ikiwemo ofisi za makao 
makuu. Kwa kweli tulikuwa na hali 
mbaya sana. TCB wakati huo ikiitwa 
TPB ikionekana kama inaelekea kupor-
omoka,” Bw Moshingi alibainisha.

Kuajiriwa kwake ilikuwa ni kusaidia 
kuinusuru benki hiyo na changamoto 
hiyo. Ili kulifanikisha hilo, alifafanua, 
kwanza kabisa ilibidi wabaini nini has-
wa kilichokuwa kinaitesa benki hiyo 
ambayo kwa wakati huo ilikuwa na 
umri wa miaka 85.

TATHMINI YA KINA
“Tulifanya tathmini ya kina na kuja 

na mpango mkakati wa miaka minne 
uliojumuisha kipindi cha mwaka 2012 
hadi 2015. Baadhi ya hatua tulizozi-
chukua ni kuwaajiri wafanyakazi katika 
vitengo nyeti kutoka sekta binafsi,” Bw 
Moshingi alibainisha na kusema kuwa 
safari ya mabadiliko ya TCB ikawa im-
eanzia hapo.

Katika mchakato huo, vyanzo vipya 
vya mapato vilibuniwa, bidhaa mpya 
zilianzishwa na hatua mahususi za ku-

Miaka zaidi ya 10 ya safari ya mabadiliko ya Benki 
ya Biashara Tanzania (TCB) imekuwa na matukio mengi 
muhimu na hatua nyingi kubwa kimaendeleo.

Mojawapo na ya msingi kwenye harakati za kuiimarisha 
taasisi hiyo ni muugano wake na benki nyingine tatu za 
umma. Tukio jingine kubwa katika safari hiyo ni kubadil-
ishwa jina kutoka Benki ya TPB na kuwa TCB mwezi Julai 
mwaka jana.

MUUGANO NA TWIGA, TWB NA TIB CORPORATE
Ndani ya miaka miwili, TCB iliunganishwa na benki tatu 

zinazomilikiwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

Muungano wa kwanza ulikuwa ni ule wa mwezi Mei 
mwaka 2018 uliyohusisha benki ya Twiga Bancorp. Miezi 
mitatu baadae, iliuganishwa na Benki ya Wanawake Tanza-
nia (TWB).

Mwezi Juni mwaka 2020, muungano na Benki ya TIB 
Corporate ulikamilika.

BENKI YA TPB YAWA TCB
Benki hiyo ilianza kutumia jina la TCB tarehe 14 Julai, 

mwaka 2021 na kufungua ukurasa mpya katika maisha 
yake kwa kupanua wigo wa kulihudumia taifa kupitia hu-
duma kwa wateja binafsi na wale wa kibiashara.

BENKI YA KISASA: MATUKIO 

MUHIMU YA MAGEUZI YA TCB

“Kufanikiwa kwa juhudi 
zetu za kuyakarabati matawi 
yetu yaliyokuwa yamechakaa 
nchi nzima na kuupanua 
mtandao wa matawi mara 
dufu, tumeweza kuwajumuisha 
wataeja 500,000 ambao awali 
walitengwa kwenye mfumo 
rasmi wa kibenki,” 

SABASABA MOSHINGI, AFISA 
MTENDAJI MKUU, TCB.

TAKWIMU MUHIMU: 
KUIMARIKA KIFEDHA KWA TCB

MAPATO
Kati ya mwaka 2010 na 2021, 

mapato ya TCB yaliongezeka kwa 
asilimia 750 kutoka TZS bilioni 20 
hadi TZS bilioni 170. Ukuaji huo ni 
matokeo ya kuongezeka kwa ma-
pato yanayotokana na riba kuto-
kana na kukua kwa kiasi kikubwa 
kwa ukopeshaji na kupanuka kwa 
vyanzo vingine vya mapato.

FAIDA
Faida kabla ya makato ya kodi 

iliongezeka kwa asilimia 22 ku-
toka TZS milioni 0.9 mwaka 2010 
hadi TZS bilioni19.7 mwaka jana.

KUONGEZEKA KWA AMANA
Amana za TCB ziliongezeka 

zaidi ya mara nane na kufikia 
TZS bilioni 918 mwaka 2021 
kutoka TZS bilioni 109 miaka 12 
iliyopita. Kiwango iki kilitokana 
na kuongezeka kwa shughuli za 
kimasoko, amana ya makampuni 
ya biashara na akiba za vikoba, 
pamoja na vikundi vya akiba na 
kukopa vijijini.

UKOPESHAJI
Kiasi cha mikopo iliyotolewa na 

TCB kilikua kwa zaidi ya asilimia 
1,000 kutoka TZS bilioni 65 hadi 
TZS 719 kati ya mwaka 2010 na 
2021. Mafanikio haya ni mchango 
wa huduma mpya zilizoanzishwa 
kama vile mikopo kwa wastaafu, 
Songesha, mikopo ya vikundi, 
elimu na ile ya kuanzia maisha.

JUMLA YA MALI
Ukubwa wa mizania uliongeze-

ka kutoka TZS bilioni 121 hadi TZS 
bilioni 1,181, ili likiwa ni ongezeko 
la asilimia 876 kati ya mwaka 
2010 na 2021.

MTAJI WA WANAHISA
Mtaji kutoka mwa wamiliki wa 

benki ulikua vizuri kwa kuongeze-
ka kwa asilimia 14.7 kutoka TZS 
bilioni 7.7 mwaka 2010 hadi TZS 
bilioni 113.2 mwaka jana. Hii ilito-
kana na kuendelea kuifanya faida 
kuwa mtaji na wanahisa kuongeza 
uwekezaji wao.

SEKTA YA BENKI TANZANIA
Faida kabla ya kodi 2015 -2019

Faida kabla 
ya kodi

INAENDELEA UK. 18
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Mwezi Julai mwaka jana, benki hiyo kongwe ilibadilishwa jina na kuitwa Benki ya Biashara Tanzania (TCB). Mgeni rasmi katika shughuli hiyo alikuwa 
Waziri wa Fedha na Mipango, Dkt Mwigulu Nchemba (wa tatu kulia). Wengine ni viongozi wa Serikali pamoja na Mwenyekiti wa Bodi ya TCB, Dr Ed-
mund Mndolwa (wa tatu kushoto) na Afisa Mtendaji Mkuu Sabasaba Moshingi (wa pili kulia).
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Azimio namba 74/245 
lilipitishwa kuonyesha na 
kuzingatia jukumu kubwa 
la benki za maendeleo 
katika kuchangia maende-
leo endelevu kote duniani 
na kuthamini mchango wa 
mifumo ya kibenki katika 
maisha ya kawaida na uzal-
ishaji mali.

Kimsingi, siku na wiki za 
kimataifa ni fursa ya ku-
uelimisha umma kuhusu 
mambo muhimu ya ki-
mataifa. Matukio haya pia 
hutumika kuhamasisha 
utashi wa kisiasa na rasili-
mali kwa ajili ya kukabiliana 
na masuala mbalimbali lakini 
pia kuthamini na kuboresha 
mafanikio ya binadamu.

Benki ya Biashara Tanzania
Afisa Mtendaji Mkuu wa 

TCB, Bw Sabasaba Moshingi, 
alisema wao wanaitoa Siku ya 
Kimataifa ya Benki ya mwaka 
huu kwa wote waliochangia 
mabadiliko yake makubwa na 
kuifanya kigogo wa huduma 
za kifedha nchini.

Mageuzi hayo yalianza 
takribani muongo mmoja 
uliopita wakati Serikali ya 
Awamu ya Nne ilipomwajiri 
Bw Moshingi kusaidia ku-
tatua matatizo ya kifedha 
na kiuendeshaji yaliyokuwa 
yanaikabili TCB.

“Wakati huo ikiitwa Benki 
ya Posta Tanzania, TCB iliku-
wa inakabiliwa na changamo-
to kubwa za kifedha. Ufanisi 
wake kiutendaji ulikuwa 
mdogo sana ikiwa na uwiano 

wa gharama na mapato wa 
asilimia 96, uwiano wa mali 
wa asilimia 0.3 na uwiano wa 
fedha za wanahisa ulikuwa 
asilimia sita tu,” Bw Moshingi 
alisema.

“Faida kabla ya kodi ilikuwa 
ndogo na wastani wa mwaka 
ilikuwa ni TZS bilioni 400 
hadi 900. Uwiano wa mapato 
na wafanyakazi ulikuwa TZS 
milioni 52 na hali ya kimtaji 
haikuridhisa kabisa,” al-
iongeza.

Bw Moshingi pia alisema 
benki ilikuwa na matawi 
machache yaliyokuwa 
yamechakaa huku ofisi za 
makao makuu yake zikika-
biliwa na uhaba wa vitendea 
kazi kitu kilichopelekea 
utendaji kazi wa kila siku 
kuwa mgumu.

“Ili kukabiliana na hali hiyo 

ilibidi mabadiliko makubwa 
yafanyike,” kiongozi huyo 
aliiambia Nipashe katika 
mahojiano maalumu.“Bodi ya 
Wakurugenzi na manejiment 
walikubaliana ifanyike tath-
mini ya kina kubaini tatizo 
lilikuwa ni nini.”

Ushindani Katika Sekta
Hilo lilifanyika na matokeo 

yake ni mafanikio makubwa 
iliyonayo TCB sasa hivi. Benki 
hiyo kwa sasa ni moja ya 
benki 10 kubwa nchini. Kuna 
zaidi ya benki 40 Tanzania.

Hadi Agosti mwaka 2021, 
sekta hiyo yenye ushindani 
mkubwa ilikuwa na benki 
48 ambapo 38 zilikuwa ni 
za biashara, tano zilikuwa 
ni vikoba, benki ndogo nne, 
benki za nyumba mbili na 
mbili za maendeleo.

Takwimu rasmi zinaonye-
sha kuwa wakati azimio 
la kuadhimisha siku ya 
benki dunia linapitishwa na 
Umoja wa Mataifa mwaka 
2019, sekta hiyo ilikwa 
ikiongozwa na benki 10 
zenye mali ya TZS trilioni 
moja na zaidi.

Vigogo hivyo vilimiliki 
asilimia 72.2 ya mali zote, 
asilimia 72.98 ya mikopo 
na asilimia 74.5 ya amana 
huku benki za kizawa ziki-
wa ndizo vinara wa soko.

Kwa mujibu wa Benki 
Kuu ya Tanzania, tasnia 
ya benki inamiliki zaidi ya 
asilimia 70 ya mali zote 
za sekta ya fedha nchini 
inayojumuisha benki kubwa 
na ndogo, sekta ya bima, 
soko la mitaji na mifuko ya 
hifadhi ya jamii.

Tanzania yaungana na dunia kutambua umuhimu wa benki
INATOKA UK. 17

punguza matumizi zikachukuliwa. Kuwavutia 
wateja wapya na kuwabakiza waliokuwepo, 
matawi yote chakavu nchi nzima yalifanyiwa 
ukarabati na mengine mapya yakafunguliwa.

Sasa hivi TCB inajivunia kuwa na moja ya 
mitandao mikubwa ya matawi nchini wenye 
vituo 82 vilivyotapakaa nchi nzima. Matawi 
haya yanatoa huduma kwa kushirikiana kwa 
karibu sana na zaidi ya ATM 400, mawakala 
lukuki na huduma ya kidijitali ya Popote, am-
bayo imekuwa na mchango mkubwa kwenye 
kuifanya TCB kuwa kinara wa ujumuishwaji 
kifedha nchini.

Uwekezaji katika huduma na bidhaa mpya 
za kibenki pamoja na suluhisho nyingine za 
kifedha ulileta matokeo chanya kwani ma-
pato na faida vilianza kuimarika na hatimaye 
TCB ikaweza hata kulipa mishahara mizuri.

Bw Moshingi anasema wakati anajiunga 
na TCB, utamaduni wa kupima utendaji kazi 
haukuwepo kabisa na ili ilibidi lifanyike mara 
moja na matokeo yake yamekuwa ni ya kuri-
dhisha sana.

BENKI INAYOHESHIMIKA 
NA KUTENGENEZA FAIDA

Kimsingi heshima iliyonayo TCB sasa hivi 
sokoni na taswira yake chanya ni matokeo ya 
mabadiliko yaliyofanyika mwaka 2016 baada 
ya miaka mingi ya kujipanga na kujiweka 
sawa kiushindani ili iweze kulihudumia taifa 

vizuri.
“Tangu wakati huo tumekuwa tunapata 

matokeo mazuri ya kifedha kila mwaka na 
tumekuwa na ukuaji wa karibu asilimia 20 
kwa mwaka. Hiyo imepelekea kutufanya 
kuwa moja ya benki kumi zinazoongoza kwa 
faida katika kipindi cha miaka sita iliyopita,” 
Bw Moshingi aliyegubikwa na furaha tele ali-
bainisha kwa msisitizo.

TCB imekuwa na neema kubwa kifedha 
katika kipindi cha miaka kumi hadi kuweza 
kulipa gawio kwa wanahisa wake ambao wa-
naongozwa na serikali yenye umiliki wa asil-
imia 83 wa benki hiyo.

Mwaka jana faida iliyopatikana kabla ya 
kodi zilikuwa ni TZS bilioni 19.7 kiasi ambacho 
ni mara tano ya faida kama hiyo ya mwaka 
2011. Kiwango hicho kilikuwa karibu mara 22 
na mara 49 ya faida ya kabla ya kodi ya mwa-
ka 2010 na 2007 mtawalia.

MUUNGANO NA BENKI 
NYINGINE NA KINARA SOKONI

Kuimarika kwa TCB hasa kifedha kuliifanya 
serikali kuitumia kuzinusuru benki za umma 
zilizokuwa taabani kwa kuziunganisha nayo.

Zoezi hilo lilianza mwaka 2018 kwa Benki 
Kuu ya Tanzania kuziunganisha benki za Twi-
ga Bancorp na ile ya wanawake (TWB) na Ben-
ki ya TPB. Miaka miwili baadae, Benki ya TIB 
Corporate nayo ikaunganishwa na TPB Bank 
Plc  hatua iliyopelekea mali zake kuongezeka 
na kuwa zaidi ya TZS trilioni moja.

“Huu ulikuwa ni muungano wa tatu wa 
kimabadiliko wa Benki ya Biashara Tanzania 
katika historia yake, ambao kwa njia moja 
au nyingine umetusaidia kujipanga vizuri 
kimkakati kwenye soko hili lenye ushindani 
mkubwa.”

Kwa mujibu wa Bw Moshingi, kuungan-
ishwa kwa TCB na benki 

hizo tatu kumeipandi-
sha hadhi na kuifan-

ya kuwa kwenye 

nafasi nzuri ya kutoa huduma kwa umma 
wote wa Kitanzania hususani zile za rejareja 
kwa ajili ya wateja binafsi na zile za mashirika 
ya kibiashara,

Ndoto na matamanio ya benki hiyo ni siku 
moja kuja kuwa taasisi namba moja ya hudu-
ma za kifedha nchini. Bw Moshingi anasema 
hilo linawezekana kabisa kama wakipewa 
fursa ya kufanya hivyo na zikawepo rasilimali 
hitajika kwa ajili ya kulifanikisaha.

Mtendaji Mkuu Moshingi asimulia safari ya mabadiliko 
makubwa TCB na faida za mageuzi hayo ya miaka kumi
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UKUAJI WA TCB SOKONI

Matawi

2011 2012 2013 2014 2015 2021

33 38 49 52 59 82

ATMs

Wakala
(POS)

17 23 27 30 38 84

0 10 167 190 250 2,701

AJENDA YA MABADILIKO: UTENDAJI KIFEDHA
Mwenendo wa Mikopo Mwaka 2007 - 2021

Bilioni
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W
ANAFUNZI 2,190, 
wamefutiwa ma-
tokeo ya mtihani wa 
darasa la saba mkoa-

ni  Dar es Salaam, huku vituo vya 
mitihani 24 navyo vikifungiwa, 
kutokana na kile kinachoelezwa 
kuwa ni kufanya udanganyifu 
katika mtihani huo uliofanyika 
Oktoba mwaka huu.

Idadi hiyo ya waliofutiwa 
mwaka huu ni zaidi ya mara tano 
ya wale waliochukuliwa hatua 
hiyo mwaka jana ambao walikuwa 
ni 393 waliotuhumiwa kujihusi-
sha na udanganyifu wa mitihani 
kwenye shule na vituo mbalim-
bali ikimaanisha kuwa tatizo lin-
aongezeka.

Kuendelea kuwapo kwa udan-
ganyifu huo licha ya kwamba 
Baraza la Mitihani la Taifa 
(NECTA), hutoa onyo mapema 
kabla ya mitihani kufanyika, ni 
wazi sasa jitihada zinahitajika 
zaidi kudhibiti vitendo hivyo, 
ambavyo vinawachafua wahit-
imu wanaoonekana kuwa ni zao 
la matendo machafu.

Ili kutatafuta mwarobaini 
wa kudhibiti udanganyifu huo, 
Nipashe inazungumza na wadau 
mbalimbali wa elimu kwa lengo 
la kupata maoni yao ambayo 
wanaona yanaweza kusaidia 
katika vita hiyo inayoongezeka 
kila mwaka.

Mmoja wa wadau hao ni 
mwalimu mstaafu, Suzan Lyimo, 
ambaye anasema chanzo cha yote 
hayo ni mmomonyoko wa maadili 
ndani ya jamii na kwamba bila 
kurudi kwenye maadili mema 
udanganyifu utaendelea kuwapo.

Anasema mwanafunzi hawezi 
kufanya udanganyifu, bali wanao-
fanya wanaweza kuwa ni wazazi, 
walezi au walimu kutegemea kile 
walichopata au wanachotarajia 
kukivuna na kunufaika na  udan-
ganyifu huo.

“Mwanafunzi wake ni kuchun-
gulia majibu kwa mwenzake, 
hivyo hana uwezo wa kufanya 
udanganyifu. Wenye mchezo huo 
ni hao niliowataja, hivyo kweli 
tunataka udanganyifu uishe, 
turudi kwenye maadili mema,” 
anasema Suzan.

Suzan ambaye ni mwana-
siasa na mbunge mstaafu wa 
CHADEMA, anasema kuwa 
walimu ndiyo ambao  wanatu-
mika kwenye siasa  kusimamia 
uchaguzi, na kwamba wamekuwa 
wakishiriki kufanya udanganyifu 
wa kura kama ambavyo baadhi 
ya wanasiasa wanadai.

“Udanganyifu huo ndio ambao 
wanaotumia hata kwenye miti-
hani. Kwa ujumla ni kwamba 
jamii imeoza, bila kurudi kwenye 
maadili, tutaendelea kushuhu-
dia mengi ila kufutia wanafunzi 
matokeo ni sawa na kuwaonea 

kuwa magumu, sasa mwalimu 
wanafanya maarifa ili liende 
kukwepa baadaye asilaumiwe,” 
anasema.

Mwalimu Kapange anasema 
walimu wanalazimika kufanya 
hivyo, kwa kuwa hawasikilizwi, 
mafao mengi yamekwama, wanai-
shi kwa madeni na kuongeza 
kuwa wengi wao hawakai na 
kadi zao za benki kwa sababu ya 
kukopa ziko kwa waliowakope-
sha.

“Kama nilivyoeleza awali, 
njia itakayomaliza udanganyifu 
katika mitihani, serikali kukaa na 
walimu ili kusikiliza na kutatua 
vikwazo vinavyowakabili, vingi-
nevyo udanganyifu wa mitihani 
utaendelea,” anasema, lakini hata 
hivyo hazungumzii ni maslahi ya 
walimu wa shule binafsi, akilenga 
zaidi za umma.

WASHITAKIWE
Mhadhiri wa Chuo cha Diplo-

masia Kurasini Dar es Salaam, 
Godwin Gonde, anasema adhabu 
ya kufuta matokeo au kufuta vituo 
haitoshi, na kwamba inasababi-
sha udanganyifu kuendelea kuji-
tokeza kila mwaka.

“Umefika wakati sasa wazazi, 
walezi au wote walio kwenye 
mnyororo huo   waburuzwe 
mahakamani badala ya kufuta 
matokeo ya wanafunzi ambao 
mwaka unaofuata wanaweza 
kurudia mitihani,” anasema 
Gonde.

Anaongeza kuwa mtihani ni 
nyaraka ya serikali hata kama ni 

wakati hatua zinapaswa kuwa-
dhibiti wahusika,” anasema.

Mdau huyo wa elimu ambaye 
amewahi kuwa Waziri Kivuli wa 
Wizara ya Elimu, anasema jamii 
yote ikiamua, udanganyifu huo 
unaweza kumalizika, na kwamba 
watu wa kada zote wakiwamo 
wanasiasa wajitokeze kukomea.

KUKWEPA LAWAMA
Katibu wa Chama cha Kutetea 

Maslahi ya Walimu Tanzania 
(CHAKAMWATA), Meshack 
Kapange, anasema, udanganyifu 
huo unatokana na kwamba 
walimu hawasikilizwi kilio chao, 
wanalazimika kufanya udan-
ganyifu ili shule zao zisiwe na 
matokeo mabaya wakalaumiwa.

“Imekuwa ni kawaida 
wanafunzi wanapofanya vibaya, 
walimu wanalaumiwa hata bila 
kuangalia wanakabiliwa na 
changamoto gani katika maz-
ingira yao ya kazi, wala mfumo 
wa elimu una matatizo gani,” 
anasema Kapange.

Kapange anaongeza kuwa, ili 
kuepuka lawama, wanatafuta njia 
ya kujiokoa kwa kufanya udan-
ganyifu huo ili wawe salama, na 
kwamba hatua hiyo inaweza kue-
ndelea kuporomosha kiwango 
cha elimu.

“Kuna wakati matokeo ya elimu 
ya msingi yalifikia kupata wastani 
wa alama ( GPA)  kama sekondari, 
viwango vya ufaulu wakavirekebi-
sha, ili angalau kuutafuta ufaulu 
wa wanafunzi ambao haupo ili 
uwepo,  lakini matokeo yame-

ELIMU 
NA SABATO 
KASIKA

wa chekechea, unatakiwa kutun-
zwa kwa gharama yoyote ile, 
lakini inashangaza kuona watu 
wakiendelea kufanya mchezo na 
nyaraka za serikali kila mwaka na 
idadi ikiongezeka.

“Ninaamini kwamba hatua 
kali za kisheria zikichukuliwa 
kwa wale wote wanaotoa fedha 
ili wapewe mitihani na wale 
wanaopokea fedha hizo, idadi 
ya wanaofutiwa mitihani inge-
pungua sana au kuisha kabisa,” 
anasema.

Oktoba mwaka jana, aliyekuwa 
Katibu Mtendaji wa NECTA, 
Dk. Charles Msonde, alitangaza 
kuwafutia matokeo ya darasa la 
saba, wanafunzi 393, waliobainika 
kufanya udanganyifu katika miti-
hani kwenye shule ni vituo mbal-
imbali.

Aidha, akashauri hatua kali za 
kisheria zichukuliwe kwa wote 
waliokuwa wamehusika katika 
udanganyifu huo, kwa lengo la 
kukomesha vitendo hivyo visien-
delee kujitokeza, licha ya maelek-
ezo hayo kazi bado imeendelea.

Wiki iliyopita, Kaimu Katibu 
Mtendaji wa NECTA, Athuman 
Amasi, alitangaza matokeo ya 
mitihani ya darasa ya mwaka huu, 
huku akifafanua kuwa wanafunzi 
2,190 wamefutiwa matokeo.

Mbali na kufuta matokeo, 
akasema vituo vya mitihani 24 
vimefungiwa, huku wanafunzi 
540 wa vituo sita vya mitihani 
mkoani Dar es Salaam, wanachun-
guzwa, ili ikibainika kuhusika 
katika udanganyifu, watafutiwa.

Suzan Lyimo, anaamini chanzo cha udanganyifu na wizi wa mitihani ni mmomonyoko wa maadili ndani ya jamii. PICHA: MAKTABA

KITISHO UDANGANYIFU MITIHANI

Kilivyowatisha wadau wa elimu 
wataja chanzo ni ukosefu maadili

Imekuwa ni 
kawaida wa-
nafunzi wa-
napofanya 
vibaya, wal-
imu wanal-
aumiwa hata 
bila kuanga-
lia wanaka-
biliwa na 
changamoto 
gani katika 
mazingira 
yao ya kazi, 
wala mfumo 
wa elimu 
una matatizo 
gani.
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Kiboko kiwepo au kiondolewe shuleni?

Furaha na kupenda masomo ni mambo yanayopingana na adhabu kupindukia. PICHA: MAKTABA 

Adhabu kali kwa wanafunzi kunapunguza hamu ya kupenda 
shule. PICHA: MAKTABA
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ya watoto wanaacha shule kwa 
sababu ya kukimbia viboko, huku 
wengine wakipata majeraha 
makubwa na ulemavu na hata 
kupoteza maisha eti kwa sababu 
ya adhabu za viboko jamani 
haipendezi,” anasema.

Anawaambia washiriki kuwa 
hilo halikubaliki kwa kuwa adhabu 
ya viboko haikulenga kusababisha 
mateso kwa watoto na kwamba 
ndiyo maana kuna waraka 
unaoekeleza jinsi ya kutoa adhabu 
shuleni.

“Serikali itaziimarisha Kamati za 
Ulinzi wa Watoto na Wanawake 
na Madawati ya Ulinzi wa Watoto 
shuleni, ili wafahamu maudhui ya 
waraka huo wasifanyiwe kinyume 
na wakibaini kuwa ni kinyume 
wapaze sauti haraka,” anasema.

 
VIBOKO NI SAWA
Mkurugenzi Mtendaji wa shirika 

lisilo la kiserikali la masuala 
ya haki wanawake na watoto la 
LUTOGO Development Initia-
tive, Lulu Mwalubandu, anasema 
adhabu kwa wanafunzi hazie-
pukiki, lakini zisiwe za kukomoa.

“Wapo baadhi ya watoto hawa-
shikiki bila viboko, hivyo ingawa 
kuna wengine wanapinga adhabu 
hiyo shuleni, mimi ninaona ni 
bora iendelee kwa kuzingatia huo 
Waraka wa Elimu Namba 24,” 
anasema Lulu.

Anafafanua kuwa adhabu hiyo 
imekuwa ikichukuliwa   kama 
mateso kwa wanafunzi, kutokana 
na kwamba baadhi ya walimu 
wanatoa adhabu kwa lengo la 
kukomoa badala ya kumrekebisha 
mkosaji, lakini ni muhimu katika 
kufundisha na kuwarudi watoto.

“Tunaamini kuwa walimu 
ni watu wa saikolojia, hivyo 
w a n aw e z a  k u w a t a m b u a 
wanafunzi kwa urahisi wan-
apokuwa na matatizo na kuwa-
saidia, lakini hawatumii ujuzi huo, 
ili   nguvu zaidi hutumiwa   pale 
mwanafunzi anapofanya kosa,” 

anasema.
Anaongeza kuwa baadhi ya 

wanafunzi wana matatizo nyum-
bani, wanaweza kuchelewa kufika 
shule au kutofanya vizuri darasani 
na kwamba mwalimu anapoona 
hali hiyo, anatakiwa kumdadisi 
ili kujua ukweli kabla ya kumwa-
dhibu.

“Lakini wengine hawafanyi 
hivyo, wanachukulia tu kwamba 
ana kiburi na wanamwadhibu, na 
kumbe ana matatizo makubwa 
nyumbani kwao yanayosababisha 
achelewe au asifanye vizuri dar-
asani,” anasema Lulu.

Ofisa Uchechemuzi wa Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), Wakili Maduhu William, 
anasema kama waraka huo ungez-
ingatiwa, kusingewapo matukio ya 
kuumizwa kwa wanafunzi.

“Kuna miongozo au uchapaji, 
idadi ya viboko na sehemu ya 
kuchapa, mwalimu wa kawaida ni 
viboko viwili akitaka kuzidisha ni 
lazima apate idhini ya Mwalimu 
Mkuu, mbona yote yako wazi tu,” 
anasema William.

Anaongeza kuwa kama mion-
gozo ya serikali ingekuwa ikitekele-
zwa, kusingekuwa na malalamiko 
kutoka kwa wazazi, walezi na jamii 
kwa ujumla kuhusu adhabu zina-
zotolewa na baadhi ya walimu 
shuleni.

 
VIONGOZI WA DINI
Mwalimu wa Injili katika Kanisa 

Katoliki au Mkatekista kutoka 
jijini Dar es Salaam,( anaomba 
asitajwe) anasema wanaosema 
mtoto asitandikwe na adhabu hiyo 
kufutwa wana nia njema lakini si 
sahihi.

Ananukuu kitabu cha Mithali 
23:13 kikisema “Usimnyime mtoto 
wako mapigo, maana ukimpiga 
kwa fimbo hatakufa, ni njia ya 
kumfundisha, kumkanya na 
kumrudi mtoto fimbo hazikwepeki 
ila wafundishwe kwa utaratibu na 
kupigwa viboko kwa nia ya kuwae-
limisha siyo kuwaumiza,” anakum-
busha Mkatekista.

Kuna miongozo 
au uchapaji, 
idadi ya viboko 
na sehemu ya 
kuchapa, mwal-
imu wa kawai-
da ni viboko 
viwili akitaka 
kuzidisha ni 
lazima apate 
idhini ya Mwal-
imu Mkuu, 
mbona yote 
yako wazi tu.

Dondoo: Kulia
1. Mzazi wa kiume 
5. kinyume cha neno baada
8.  hali ya kuwa sawasawa
9.  neno la kuuliza 
10.fyonya 
11.samaki wa kuchomwa
13.elezwa  16.fanya kiumbe 
19.mwanazuoni 
20.mtutumuko wa maji baharini
21.ghala, bohari 
23.mwezi wa nane  24.ubinadamu
Chini: 
1.  nyumba ya kurekebisha sheria
2.  bara kubwa duniani
3.  vita
4.  tokwa jasho
6.  ganja 
7.  Maksi 
10.Mnyama mwenye nguvu na 
mkali   12.Kale 
14.mtungi mkubwa na mrefu 
wenye shingo nyembamba
15.muziki   17.chelewa
18.mashauri, matendo  22.ubaya 
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habari mbeya

CBE kuanzisha programu ya mafunzo atamizi, uanagenzi
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

CHUO cha Elimu ya Biashara 
(CBE), Kampasi ya Mbeya, ki-
natarajia kuanzisha programu ya 
mafunzo atamizi na uanagenzi 
kwa wanafunzi na watu binafsi 
wenye nia ya kupata ujuzi na 
maarifa kutokana na shughuli 
wanazozifanya.

Lengo la mafunzo hayo ni 

kuwaandaa wananchi kuwa 
wabobezi  kwenye bidhaa wa-
nazozalisha na kuwawezesha  
kupata masoko ya uhakika na 
yenye tija.

Naibu Waziri wa  Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara, Exaud Ki-
gahe alitoa kauli hiyo juzi kwenye 
mahafali ya tisa ya CBE Kampasi 
ya Mbeya.

Alisema programu hiyo in-
atarajiwa kuanza mwaka wa 

masomo 2023/2024 na kwamba 
wananchi kutoka maeneo mbal-
imbali nchini wanapewa fursa ya 
kusoma masomo hayo.

Alisema programu hiyo itaku-
wa msaada kwa vijana katika 
kutimiza ndoto zao za kujikwa-
mua kiuchumi kwani chuo hicho 
kitawalea na kuwafundisha ujuzi 
wa kutosha.

Makamu wa Bodi  ya Uongozi 
wa CBE Mbeya, Peter Mwam-

buje, alisema programu hiyo 
itakuwa mwarobaini wa kubadi-
lika mawazo ya biashara kuwa 
biashara halisi.

Alisema wamejipanga 
kupokea wanafunzi kutoka mae-
neo mbalimbali nchini kwa ajili 
ya kuwafundisha programu za 
uanagenzi na atamizi wa vitu wa-
navyovitengeneza.

Mkuu wa CBE nchini, Profesa 
Emmanuel Mjema, alisema wa-

nafunzi 450  wamehitimu  kozi 
mbalimbali kama vile uhasibu, 
uongozi wa biashara, masoko, 
manunuzi na ugavi, teknolojia 
ya habari, vipimo na viwango na 
ushauri wa kibiashara.

Alisema wanafunzi hao 
wameandaliwa vyema kuji-
ajiri na kuajiriwa kupitia taasisi  
mbalimbali zilizoko ndani na nje 
ya nchi.

Mkuu wa Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE), Prof. Emmanuel Mjema (kushoto), akipokea tuzo ya kutambua mchango 
wake katika ujenzi wa majengo ya chuo hicho, kutoka kwa  Naibu Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Exaud 
Kigahe,  juzi katika mahafali ya tisa ya chuo hicho jijini Mbeya. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

MAMLAKA ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Mbeya 
(MBEYA- UWWSA) imetoa 
msaada wa mifuko 50 ya 
saruji kusaidia ujenzi wa 
ofisi za Kata ya Kalobe ili-
yoko Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya.
Mkurugenzi wa Mamlaka 

ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mbeya, Gilbert 
Kayange, alitoa msaada huo 
ikiwa ni hatua za kuthamini 
mchango wa wananchi ka-
tika kuboresha huduma za 
upatikanaji wa maji.
 “Msaada huu ni sehemu 

ushirikiano baina yetu na 
wananchi kwa sababu hiyo 
mamlaka imeamua kuchang-
ia mifuko 50 ya saruji kwa 
ajili ya kukamilisha ujenzi 
wa Ofisa ya Kata ya Ka-
lobe ili wapate huduma za 
kijamii,”alisema Kayange.
Alisema mamlaka hiyo 

ina jukumu la kusaidia 
jamii shughuli mbalimbali za 
maendeleo pamoja na ku-
wahimiza utunzaji wa  vy-
anzo vya maji na usafi wa 
mazingira, kuzuia upotevu 
wa maji na  kulipa bili kwa 
wakati.
Kutokana na hayo alisema 

mamlaka itaweza kutimiza 
wajibu wake wa kutoa hu-
duma ya maji endelevu na 
toshelevu kwa jamii inayoi-
hudumia.
Diwani wa Kata ya Ka-

lobe, Ally Bromela, alisema 
msaada huo utasaidia kuka-
milisha ujenzi wa ofisi kwa 
haraka ili wananchi waanze 
kupata huduma.
Alisema kwa sasa  huduma 

zinatolewa kwenye nyumba 
za kupanga hivyo kukamili-
ka kwa ofisi hiyo kutasaidia 
wananchi kupata huduma 
kwenye mazingira mzuri na 
yenye utulivu.
Tunaishukuru mamlaka 

kwa msaada waliotupa-
tia  tunaahidi kuboresha 
mahusiano yetu ikiwa ni 
pamoja na kuwa mabalozi 
wa utunzaji wa mazingira na 
vyanzo vya maji ili huduma 
ipatikane kwa uhakika na 
wakati wote.

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

A
SASI zinazohudumia 
watoto wenye mahitaji 
maalumu wameiom-
ba Wizara ya Elimu, 

Sayansi na Teknolojia kufanya 
marekebisho ya mitaala ili 
elimu inayotolewa kwa kundi 
hilo iwanufaishe watoto wenye 
ulemavu ili wafike elimu ya juu.

Wamesema mitaala ya sasa 
imekuwa ikiwasaidia watoto 
wenye mahitaji maalum kupata 
ujuzi pekee.

Ombi hilo lilitolewa na Shiri-
ka la kuhudumia watoto we-
nye mahitaji maalum liitwalo 
CST mkoani Mbeya wakati wa 
maadhimisho ya Siku ya Wenye 
Ualemavu Duniani yaliyofikia 
kilele mwishoni mwa wiki.

Meneja Miradi wa CST, Hilder-
gade  Mehrab, alisema mifumo 
ya elimu iliyoko nchini haim-
wandai mtoto mwenye mahitaji 
maalum kujiendeleza kielimu 
badala yake idadi kubwa ya wa-

toto hao huishia kupata ujuzi na 
kujiajiri wenyewe au kuajiriwa.

Alisema kama ilivyo kwa wa-
toto wengine wasio na ulemavu, 
mifumo ya elimu inapaswa 
kuwa rafiki kwa watoto wenye 
ulemavu ili na wao wawe na 
uwezo wa kujiendeleza kielimu 
mpaka kufikia elimu ya juu.

Hildergade alisema  Siku ya 
Walemavu Duniani inatoa fursa 
kwa serikali na wadau nchini 
kufanya tathmini ya upatikanaji 
wa huduma mbalimbali za ki-
jamii ikiwamo elimu bora kwa 
watu wenye mahitaji maalum.

Alidai miongoni mwa mae-
neo ambayo Wizara ya Elimu 
inapaswa kufanyia kazi ni 
marekebisho ya mitaala    am-
bayo itaweka mazingira mazuri 
ya kumwandaa mtoto mwenye 
ulemavu kupata elimu jumuishi 
ili kutimiza malengo waliyoji-
wekea.

Alisema katika kuhakikisha 
watoto wenye ulemavu wana-
timiza ndoto zao, CST, wanaha-
masisha upatikanaji wa haki na 

huduma za kijamii kwa kundi 
hilo.

Alidai kuwa wazazi na wadau 
wengine wamekuwa wakijadi-
li namna ya kuchagiza ubunifu 
na kuleta maendeleo jumuishi 
kwa watoto ili kufikia malengo 
ya kauli mbiu ya Siku ya Watu 
wenye Ulemavu Duniani kwa 
mwaka huu isemayo ‘Suluhisho 
la mabadiliko kwa maendeleo 
jumuishi nafasi ya ubunifu kati-
ka kuchagiza duniani inawafiki-
wa kwa usawa’.

Alisema wanaendelea ku-
waandaa watoto hao kujifunza 
ujuzi wa aina mbalimbali kul-
ingana na ulemavu walio nao ili 
kukidhi mahitaji ya soko la nda-
ni na nje ya nchi ambalo lime-
kuwa na ushindani mkubwa.

Aliongeza kuwa pia wa-
nawafundisha watoto namna ya 
kutatua vikwazo vinavyowaka-
bili pamoja na uwezo wa kufan-
ya mawasiliano na watu wen-
gine bila kujali aina ya ulemavu 
walio nao.

Mratibu Mradi CST, Edward 

Majura, alisema anatamani kuo-
na nchi inafikia maendeleo ju-
muishi  kwa kuzingatia haki za 
watu wenye mahitaji maalumu 
zinapatikana na kulindwa.

Alisema Katiba ya Tanzania 
inasema watu wote ni sawa 
hivyo kila Mtanzania anao waji-
bu wa kulinda haki ya mwen-
zake kwa kuhakikisha fursa 
mbalimbali za kiuchumi na hu-
duma nyingine za kijamii    zi-
napatikana kwa usawa.

Mwalimu wa Lugha za Alama 
kutoka Shule ya CST,  Ben  Li-
uvale, alisema ni jukumu la kila 
mwalimu kutengeneza mazingi-
ra rafiki ya ufundishaji ufikiwe 
kwa asilimia 100  kwani itahu-
sisha ubunifu na vitendo kwa 
kuzingatia hali za watoto wote 
wenye mahitaji maalum.

Nuru Mwakitalima, alise-
ma  miongoni mwa mambo ya-
nayopaswa kushughulikiwa na 
serikali kwa sasa ni kutengen-
eza mazingira rafiki ya utoaji wa 
elimu kwa watoto wenye mahi-
taji maalum.

Waomba mabadiliko ya mitaala 
elimu ya watoto wenye mahitaji

Mbeya-UWWSA  
yatoa msaada  
mifuko 50  
ya saruji

Jumanne Desemba 6, 2022
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Viongozi wa dini watakiwa
kuhubiri kupinga ukatili
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

M
KUU wa Mkoa 
wa Dodoma, Jab-
ir Shekimweri, 
amesema viongozi 

wa dini wanapaswa kutoa ma-
hubiri yatakayosaidia jamii 
kuondokana na vitendo vya 
ukatili wa kijinsia.

Shekimweri aliyasema hayo 
alipokuwa akizungumza na 
waumini wa Kanisa la Kalmeli 
Assemblies of God lililoko Ipa-
gala jijini hapo katika hafla fupi 
ya kutoa misaada mbalimbali 
kwa wajane, yatima na watu 

wanaoishi katika mazingira 
magumu.

Alisema hivi sasa ukatili 
umeongezeka kutokana na 
watu kupunguza upendo na 
kutokuwa na hofu ya Mungu.

“Nyie viongozi mnapaswa 
kuhubiri mahubiri ya kuone-
sha upendo kwa jamii ambayo 
haina uwezo itasaidia kuepu-
kana na unyanyasaji wa kijin-
sia,” alisema.

Naye Diwani wa Kata ya Ipa-
gala, Dotto Gombo, alisema ki-
tendo kilichofanywa na kanisa 
kwa kuwapatia mahitaji wa-
hitaji ni jambo linaloonesha  
upendo wa Mungu kwa wahi-

taji.
“Kanisa limekuwa likifanya 

matukio ya kuwajali yatima 
na wajane kila mwaka jambo 
ambalo linaonesha upendo, 
umoja na wale wenye uhitaji,” 
alisema.

Kwa upande wake, Askofu 
Mkuu wa kanisa hilo, Dk. 
Evance Chande, alisema licha 
ya kuwajali watu wenye uhitaji 
kwa upande wao wataende-
lea kuisadia serikali  kuwafikia 
watu wenye mahitaji mbalim-
bali kiroho na kijamii.

“Miongoni mwa misaada 
hiyo ni pamoja na kuwafundi-
sha elimu ya ujasiriamali ili 

kuwafanya kujisimamia kwa 
baadhi ya mahitaji yao kama 
vile ya kiuchumi.”

“Serikali haiwezi kutoa ajira 
kwa watu wote kama vile we-
nye uhitaji, vijana, wajane na 
yatima, hivyo kanisa limeamua 
kuisaidia serikali kuwafundi-
sha jinsi ya kujitegemea ni 
wazi wataweza kujitegemea na  
kujikwamua kiuchumi,” alise-
ma.

Askofu huyo alisema kuwa 
wameanzisha masomo hayo 
kwa lengo la kuhakikisha vi-
jana kuondokana na tabia ya 
kufikiria kupata ajira serikalini 
badala yake wajiajiri wenyewe.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimweri, akikabidhi msaada kwa ajili ya watoto yatima uliotolewa na Kanisa 
la Karmeli Assemblies of God Ipagala Dodoma kwa ajili ya kuwasaidia kimaisha jana, (wa pili kulia) ni Askofu Dk. 
Evance Chande wa kanisa hilo. PICHA: PETER MKWAVILA

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

SERIKALI imeombwa kuzi-
fanyia utafiti mbolea za asili zina-
zotokana na kinyesi cha mifugo 
ili kuepukana na mbolea za kisa-
sa za nje ya nchi ambazo upati-
kanaji wake umekuwa kikwazo 
kwa wakulima wanawake.

Wakizungumza jana kwenye 
kikao cha Jukwaa la Wakulima 
Wanawake na Waziri wa Kilimo, 
Hussein Bashe jijini hapo, baadhi 
ya wakulima hao kutoka mikoa 
mbalimbali nchini walisema kero 
ya mbolea itatatuliwa iwapo seri-

kali itazifanyia utafiti mbolea za 
asili. Mkulima Fredina Saidi ku-
toka Kishapu mkoani Shinyanga, 
alisema gharama kubwa za un-
unuzi wa mbolea imekuwa kik-
wazo kwa wakulima wanawake 
na kuiomba serikali kuzifanyia 
utafiti mbolea za samadi ili kue-
pukana na kuagiza zinatoka nje.

“Iwapo serikali itakomaa na 
utafiti wa mbolea zinazotokana 
na mifugo, inawezekana itaon-
dokana na kero za kelele kutoka 
kwa wakulima kununua kwa 
gharama kubwa mbolea kutoka 
nje ya nchi,” alisema.

Naye Sophia Boke, kutoka 

Wilaya ya Chamwino mkoani wa 
Dodoma, alisema wakulima wen-
gi wanashindwa kupata mbolea 
kwa wakati na inapofika wakuli-
ma wengi wanakuwa wapo kwe-
nye mavuno.

“Ushauri wetu kwa serikali tu-
naiomba ituletee mbolea wakati 
tumeshavuna na kuuza mazao 
kutokana na kipindi hicho wa-
nakuwa na fedha mkononi…pia 
zifanyiwe utafiti mbolea za asili,” 
alisema Sophia.

Aidha, Mwenyekiti wa Jukwaa 
hilo kutoka wilayani Chamwino, 
Janeth Nyamaya, alisema kuto-
kana na kero ya upatikanaji wa 

mbolea hususani kwa wakulima 
wadogo wanawake wanaomba 
utafiti huo ufanyike.

Awali, Meneja Mradi wa Action 
Aid, Samuel Mkwatwa, alisema 
shirika linawasimamia wakulima 
wadogo wanawake katika baadhi 
ya mikoa na kuunda majukwaa 
ili kuwasaidia kuzungumzia kero 
zinazowakabili.

“Kwa mfano hiki kikao shirika 
limesimamia baada ya wanawake 
wakulima kuomba kukutana na 
waziri kuelezea kero zao…pamo-
ja na kutoonana na waziri, lakini 
wakurugenzi waliopewa majuku-
mu kusikiliza kero za wakulima 

zimeonyesha mapokeo,” alisema 
Mkwatwa.

Akizungumza kwa niaba ya 
Waziri Bashe, Mkurugenzi wa 
Idara ya Mipango na Usimamizi 
wa Ardhi ya Kilimo, Mhandisi 
Juma Mdeke, alisema serikali 
inaendelea kuangalia umuhimu 
wa mbolea ya samadi na kuende-
lea kufanyia utafiti.

“Nchi ina teknolojia bora ya 
kisayansi, tunachoshauri ni ku-
tunza udongo na maji wakati 
serikali ikiendelea kufanyia 
utafiti mbolea za asili kutokana 
na kufahamu umuhimu wake,” 
alisema Mdeke.

Waomba ufanyike utafiti mbolea za asili

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMALISHE zaidi ya 300 
wa Jiji la Dodoma, wame-
patiwa mafunzo ya ujasiri-
amali na kukabidhiwa majiko 
ya gesi ili kuboresha shu-
ghuli zao na kuondokana na 
matumizi ya kuni na mkaa.
Mafunzo hayo yametolewa 

na Ofisi ya Mbunge wa Do-
doma Mjini, Anthony Ma-
vunde kwa kushirikiana na 
kampuni ya Coca Cola Tanza-
nia na Oryx Ltd kupitia Kon-
gamano maalum la mamal-
ishe ‘Mwanamke Shujaa’ 
lililofunguliwa na Mkuu wa 
Mkoa wa Dodoma, Rosemary 
Senyamule.
Mkurugenzi wa Uhusiano 

wa Umma na Mawasiliano 
wa Coca Cola Ltd, Nassor 
Salum, alisema mpango wa 
kampuni hiyo ni kuweka 
mazingira wezeshi kwa ki-
namama kufanya biashara 
zao.
Alisema lengo ni kusaidia 

kukuza biashara zao ili ziwe 
na tija kwa kuzingatia uhi-
fadhi wa mazingira ndio 
sababu ya kukubali ombi la 
mbunge huyo.
Naye Mke wa Waziri Mkuu 

mstaafu, Tunu Pinda, aliwa-
himiza wanawake kujiwekea 
malengo ya kukuza biashara 
zao na kutokubali kukat-
ishwa tamaa na vikwazo 
vyovyote.
Akitoa shukrani kwa niaba 

ya kinamama hao, Mbunge 
Mavunde ambaye ni Naibu 
Waziri wa Kilimo, alishukuru 
kampuni hizo kwa kumuunga 
mkono kwenye mkakati 
wake wa kuwawezesha kiu-
chumi.
Aliahidi kuandaa kongama-

no la uwezeshwaji kiuchumi 
wa kinamama litakalokwen-
da sambamba na uanzishwaji 
wa kampuni na majina ya 
biashara.

Mamalishe 
wapewa
elimu ya 
ujasiriamali
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Hoteli yaandaa keki maalumu
Krismasi na Mwaka Mpya 
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

K
ATIKA kuwavutia 
wageni na watalii 
kwenye msimu wa 
Sikukuu ya Krismasi 

na Mwaka Mpya hoteli ya 
Maruru Zanzibar, imeandaa 
keki maalum na kipekee am-
bayo upishi wake ni tofauti na 
zilizo zoeleka.

Keki hiyo ni ya kipekee kwa 
Tanzania ambayo huwa na 
mchanganyiko wa matunda 
yaliosindikwa zikiwamo za-
bibu na korosho, hulowekwa 
na pombe kwa muda wa siku 
21 na kupikwa.

Akizungumza na waandishi 

wa habari katika maandalizi 
ya keki hiyo yaliyoanza jana, 
Meneja wa hoteli hiyo, Philip 
Mwakimu, alisema kila mwa-
ka hupika keki ya aina hiyo 
na huwa kivutio kikubwa kwa 
watalii.

“Kama unavyoona leo hapa 
tumeanza maandalizi ya upi-
shi huu wa keki na hulowek-
wa kwa siku 21 ambapo ndani 
yake kuna mchanganyiko wa 
nafaka mbalimbali yakiwamo 
matunda yaliyosindikwa na 
pombe,” alisema.

Alisema maandalizi yake 
huchukua siku 21 na inata-
rajiwa Desemba 25 siku ya  
Krismasi kupewa wageni 
wote wanaofika katika hoteli 

hiyo.
Naye Msaidizi wa Mpishi 

Mkuu wa hoteli hiyo, Mu-
hammed Abdallah, alisema 
kila inapofika mwanzoni mwa 
mwezi wa Desemba, hoteli 
hiyo huanza maandalizi ya 
upishi wa keki hiyo ambayo 
huwashirikisha wafanyakazi 
wote na wageni wa hotel-
ini hapo ili kujifunza upishi 
wake.

“Hii keki huvumbikwa kwa 
siku 20 tunaweka pombe kali 
ili kulainisha matunda yanay-
otumika katika keki hii. Na 
hii keki imekuwa ikipendwa 
na watalii wengi wanaofika 
hapa,” alisema.

Alisema keki hiyo ina uz-

ito wa kilo 30 na ina uwezo 
wa kuliwa na watu zaidi ya 
90 na kwa muda wa miaka  
mitatu sasa wanapika upishi 
huo.

Alisema lengo la kupika 
upishi huo ambao unasifika 
nchini Sirilanka ni kuwavu-
tia wageni na kuwaonesha 
utofauti wa vyakula walivyo-
navyo ambavyo hawavipati 
katika hoteli zingine.

“Ukila hii keki huna haja 
tena ya kunywa pombe 
maana huchanganywa na 
pombe na kwa wale ambao 
hawatumii pombe huwa 
tunawapikia keki nyingine ili-
yozoeleka,” alisema.

Wafanyakazi wa hoteli ya Maruru Zanzibar wakichanganya matunda yaliyosindikwa na pombe kwa ajili ya upi-
shi wa keki ya kipekee yenye ukubwa wa futi 30 ambayo hulowekwa siku 21 kwa ajili ya Sikukuu ya Krismasi 
kwa wageni na watalii wanaotembelea hoteli hiyo. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar imesema 
ujenzi wa Bandari ya Shumba 
Mjini Wilaya ya Micheweni ni 
sehemu ya mikakati ya kwenda 
kukifungua kisiwa cha Pemba 
kiuchumi na uwekezaji na kuki-
unganisha na nchi jirani za Afrika 
Mashariki.
Hayo yalisemwa na Makamu wa 

Kwanza wa Rais, Othman Masoud 
Othman, wakati alipofanya ziara 
kuangalia ujenzi wa bandari hiyo, 
Wilaya ya Micheweni, Pemba.
Alisema Serikali ya Zanzibar, 

imejipanga kuhakikisha kisiwa 
cha Pemba kinafunguka kiuchumi 
kwa kukiunganisha na mikoa 
mengine ya Tanzania Bara pamo-
ja na Afrika Mashariki kiuchumi 
hatua ambayo itasaidia kuwai-
nuwa wananchi kibiashara.
Alisema katika kisiwa cha Pem-

ba jumla ya bandari tatu zime-
pangwa kuboreshwa ikiwamo ya 
Wete, Mkoani pamoja na Shumba 
mjini.
Aidha, aliwataka wananchi wa 

kisiwa cha Pemba kujipanga zaidi 
kuzichangamkia fursa za kiuchu-
mi za kuwapo kwa bandari hizo 
kubadilisha maisha ya wananchi 
wa Pemba.
“Hiyo ndiyo mikakati ya Seri-

kali ya Zanzibar kuona kwamba 
kisiwa cha Pemba kinafunguliwa 
kiuchumi na uwekezaji na kuki-
unganisha na nchi za Afrika 
Mashariki katika sekta ya kibi-
ashara,” alisema.
Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini 

Pemba, Salama Mbarouk Khatib, 
alisema hiyo ni fursa nyingine 
kwa wananchi wa Wilaya ya 
Micheweni katika kufunguwa fur-
sa za uwekezaji kwa wawekezaji 
kuwekeza miradi mikubwa.
Alisema ujenzi wa bandari hiyo 

utakiunganisha kisiwa cha Pemba 
na nchi jirani ikiwamo Mombasa, 
Kenya kwa wafanyabiashara wa 
pande mbili hizo kushirikiana 
kibiashara.
“Nachukua nafasi hii kuipongeza 

serikali kwa kutekeleza ahadi 
zake za kukifungua kisiwa cha 
Pemba kiuchumi na uwekezaji 
ikiwamo ujenzi wa bandari kuu 
za kimkakati ikiwamo ya Shumba 
mjini,” alisema.
Naye Mkurugenzi wa ufundi wa 

Shirika la Bandari, Salum Udi, 
alisema bandari hiyo itakuwa na 
urefu wa mita 40 ambapo itaku-
wa na uwezo wa kutia nanga meli 
zenye uwezo wa tani 2,000.
Alisema ujenzi huo unatarajiwa 

kumalizika ifikapo mwakani Ok-
toba kwa kutoa huduma kwa meli 
na vyombo vyengine vya usafiri 
kutia nanga.
Alisema kuwapo kwa bandari 

hiyo ambayo ni ya kimkakati 
zaidi itaziwezesha hata meli za 
nchi jirani ya Kenya kutia nanga 
na kushusha bidhaa mbalimbali 
na mizigo.
“Ujenzi huu ni sehemu ya 

kutekeleza miradi ya kimkakati 
katika kisiwa cha Pemba katika 
sekta ya mawasiliano ya bandari 
ambayo itafungua milango ya 
biashara kwa wananchi wa pande 
mbili hizo,” alisema.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu wa Wizara ya 
Uchumi wa Buluu, Dk. Aboud 
Suleiman Jumbe, amesema 
sera ya uchumi wa buluu im-
ehimiza suala la ulinzi na usi-
mamizi wa bahari ili wakati 
wote kuwa salama.

Alisema katika kufikia ma-
fanikio ya kukuza uchumi wa 
buluu lazima bahari ilindwe 
na mambo mbalimbali iki-
wamo uchafuzi wa mazingira 
na athari za mabadiliko ya 
tabianchi.

Alisema hayo mjini hapo 
wakati akifungua semina kwa 
wadau wa ulinzi na usalama 

wa bahari.
Alisema kwa kuwa bahari 

ina umuhimu mkubwa kwa 
uchumi wa Zanzibar, wizara 
imeona haja ya kushirikiana 
na wananchi wa Zanzibar ka-
tika usimamizi na utunzaji wa 
mazingira wa bahari.

Aidha, alisema hivi sasa hali 
ya mazingira imeonekana 
kuwa ni moja ya kikwazo ku-
fikia malengo ya kutunza ba-
hari.

Alisema ujio wa wageni 
kutoka Uholanzi na kuisaidia 
Zanzibar katika ulinzi na us-
alama wa bahari ni moja ya 
kuondoa changamoto mbal-
imbli ikiwamo ya ulinzi na usi-
mamizi wa bahari.

Alisema nchi nyingi duniani 
zilizo zungukwa na bahari zi-
nakabiliwa na changomoto 
ya kuathiriwa na uchafuzi wa 
mazingira na mabadiliko ya 
hali ya hewa.

“Nchi za visiwa huwa na 
rasilimali za mafuta na kwa 
upande wa Zanzibar kipindi 
kifupi kijacho rasilimali hiyo 
itachimbwa lakini ikianza tu 
uchimbaji wa mafuta hata 
uharibifu wa mazingira huwa 
unajitokeza, hivyo ni vyema 
kuwa na mikakati ya kudhibiti 
hali hiyo,” alisema.

Naye komando wa Mari-
time Capacity Allince, ku-
toka nchini Uholonzi, Pepijn 
Verstand, alisema kisiwa cha 

Zanzibar kimezungukwa na 
bahari, ulinzi na usalama wa 
bahari unahitajika wakati 
wote.

Alisema Zanzibar ime-
barikiwa kuwa na mazingira 
mazuri ya kuwekeza katika 
bahari ili kukuza uchumi na 
kuongeza pato la taifa nao 
watatoa kila aina ya ushiriki-
ano ili kuhakikisha bahari 
inakuwa bora na usalama 
wakati wote.

Alisema Zanzibar imefanya 
jambo la busara kwa kuanzi-
sha Wizara ya Uchumi wa Bu-
luu ili kuifanya bahari kuwa 
kiungo cha kuongeza ajira 
kwa vijana.

Sera ya uchumi wa buluu yahimiza usalama baharini

Bandari ya Shumba 
kukifungua kisiwa 
cha Pemba
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Wananchi waomba elimu 
kukabiliana ukatili kijinsia
Na Shaban Njia,  
SHINYANGA

W
ANANCHI wa 
Kata ya Lyamidati, 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Shin-

yanga, wameomba kupewa 
elimu kuhusu upatikanaji wa 
fomu namba tatu inayotolewa 
na polisi (PF3) katika ofisi za 
kata.

Wamesema hatua hiyo ita-
saidia kukabiliana na vitendo 
vilivyokithiri vya ubakaji wa 
watoto wa chini ya miaka 18 
pamoja na wanawake ili wa-
jue wapi wanatakiwa kupeleka 
malalamiko yao wanapofanyi-
wa ukatili huo.

Hayo waliyabainisha jana 
mjini hapo wakati wakizun-
gumza na gazeti hili kwa nyaka-

ti tofauti.
Mkazi wa Kijiji cha Ihungi, 

Anita Joramu, alisema hawa-
fahamu hatua za kufuata wan-
apofanyiwa ukatili wa kubakwa 
hususani namna ya kupata 
fomu namba tatu kwa ajili ya 
kwenda hospitali kupata mat-
ibabu.

Alisema wanawake wengi 
wanapofanyiwa ukatili huo 
wanaoga na kupoteza ushahidi 
ambao ungeisaidia mahakama 
kuwatia hatiani watuhumiwa.

“Matukio haya yanapoji-
tokeza wakati tunajiandaa 
kwenda kutoa taarifa kwa 
mtendaji wetu, tunaoga kwan-
za na tunapofika tunaambiwa 
tumeharibu ushahidi kwa 
kuwa tulipaswa kuchukulia 
vipimo kabla ya kujitakasa na 
haya tunayafanya kwa sababu 

hatujui,’’ alisema Joramu.
Chausiku Vumilia, mkazi wa 

kijiji cha Mwabasi alisema ha-
wafahamu namna ya kuwasili-
sha ushahidi wa matukio ya 
ukatili wa kijinsia katika vyom-
bo vya sheria.

Alisema kwa kuwa hawajui 
wanajikuta wakipoteza usha-
hidi siku ya kesi wanajificha au 
kutoroka kwa sababu ya uoga.

Aliomba serikali kuwasaidia 
katika masuala ya kisheria kwa 
kuwa wakifanyiwa vitendo vya 
ukatili watuhumiwa wanawapa 
vitisho hususani wakati wa 
kutoa ushahidi mahakamani.

Ofisa Mtendaji wa kata hiyo, 
Joyce Mahina, aliwashauri wa-
nanchi kuondoa uoga wakati 
wa kutoa taarifa katika ofisi 
yake.

Akizungumzia suala hilo, Ofi-

sa Maendeleo wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Shinyanga, Aisha 
Omary, alisema wananchi wa-
nakosa imani baada ya mtuhu-
miwa kukamatwa na kufik-
ishwa polisi na kisha kuachiwa.

Alisema mtuhumiwa anayo 
haki ya kupatiwa dhamana 
na wanaendelea kutoa elimu  
kwa wananchi ili wajue utara-
tibu.

Aliwataka watendaji wa kata 
kuhakikisha wanawapa mreje-
sho wananchi kuhusu mashau-
ri mbalimbali yanayoendelea ili 
wajue yamefikia wapi.

 Elimu hiyo inatolewa kwa 
wananchi kupitia mradi wa 
Sauti za Kaya na vyombo vya 
habari katika kutokomeza uka-
tili dhidi ya wanawake na wato-
to kupitia Mfuko wa Wanawake 
Tanzania (WFT).

Meneja Mkuu wa Mgodi wa   Bulyanhulu, Cheick Sangare (aliyevaa kofia), akikabidhi zawadi ya baiskeli kwa mshindi wa mbio ndefu 
za kilomita 42, Elias Charles. Mashindano ya Bulyanhulu Healthy Lifestyle Marathon yalifanyika jana katika maeneo ya mgodi huo 
na kujumuisha wafanyakazi wa mgodi, makandarasi na wakazi wa vijiji jirani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Neema Emmanuel, 
MWANZA

WATETEZI wa masuala ya us-
awa wameiomba jamii kupinga 
usafirishaji haramu wa binada-
mu hususani kwa watoto pamoja 
na kutaka wafanyakazi wa nyum-
bani kupewa kazi zenye staha.

Hayo yalibainishwa juzi na Me-
neja wa nyumba salama kutoka 
Shirika la Wote Sawa, Jaqueline 
Ngalo, walipoadhimisha Siku ya 
Ukimwi Duniani.

Alisema watoto wengi wana-
safirishwa na kwenda kutumik-
ishwa kwenye kazi za nyumbani 
na katika biashara za ngono.

Aliongeza kuwa wafanyakazi 
wengi wa nyumbani wanapitia 
ukatili wa kingono ambao ume-
wasababishia kupata madhara 
mbalimbali ikiwamo magonjwa 
ya zinaa, Ukimwi na wengine ku-
pata mimba zisizotarajiwa.

“Baadhi ya watoto wametu-
mikishwa katika biashara za 
ngono na kusababisha madhara 

makubwa ya kiafya huku wen-
gine wakipoteza maisha,” alise-
ma Ngalo.

Alisema kuwa shirika hilo lime-
kuwa likiwahamasisha waajiri 
kuwalinda wafanyakazi wao na 
kuhakikisha wanafanyakazi ka-
tika mazingira mazuri na salama.

Mwanaharakati huyo alisema, 
wanafanyakazi na wafanyakazi 
moja kwa moja na kuwapa elimu 
ya afya ya uzazi kwa sababu wen-
gi wao wanapotoka vijijini kwen-
da mijini kufanya kazi za nyum-

bani wanakuwa hawana elimu ya 
wanavyotakiwa kuishi.

“Wengine wanatoka wakiwa 
wadogo na waajiri wengi hawa-
chukui nafasi yao ya kuwapa 
elimu ya afya ya uzazi, hivyo 
huchangia baadhi yao kupata 
madhara ambayo ni pamoja ku-
wasababishia maambukizi ya 
magonjwa,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Adam Malima, alitoa rai kwa 
jamii kuachana na tabia hatarishi 
zinazoweza kuchochea maam-

bukizi ya VVU/UKIMWI ili kuepu-
kana na janga hilo.

Alisema kuwa Mkoa wa Mwan-
za una maambukizi ya asilimia 
7.4 ambayo ni zaidi ya asilimia 
nne ya kitaifa na kwamba kazi 
iliyo mbele yao ni kuwakinga wa-
toto ambao ni taifa la kesho dhidi 
ya janga hilo.

Alitoa wito kwa wenye maam-
bukizi kutumia dawa za kufubaza 
ili kuimarisha afya zao na kuen-
delea kuzalisha mali na kubore-
sha maisha yao.

Wataka biashara usafirishaji haramu binadamu ikomeshwe

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

MAADHIMISHO ya Siku 16 
za Kupinga Ukatili wa Kijin-
sia yamefanyika kwa staili 
yake katika Kata ya Maseng-
wa, wilayani Shinyanga kwa 
kupanda miti 65 katika ofisi 
ya kata na kwenye kaya 
zao ili kufikisha ujumbe wa 
kumlinda mtoto wa kike.
Wananchi hao wakiongo-

zwa na Mtendaji wa kata 
hiyo, Hussen Majaliwa, wali-
fanya maadhimisho hayo ili  
kupinga vitendo vya ukatili 
wa kijinsia.
Majaliwa, alisema 

wameamua kuadhimisha 
siku hizo 16 za kupinga uka-
tili wa kijinsia kwa kupanda 
miti, huku wakimfananisha 
mtoto wa kike kama mtu 
anayepaswa kutunzwa kama 
mti ili ufikie hatua ya kutoa 
matunda.
“Mtoto wa kike anapaswa 

kutunzwa kama mti, uki-
umwagilia ni sawa na kum-
patia haki yake ya kielimu, 
ukiulinda usishambuliwe na 
mifugo ni sawa na kumlinda 
asitongozwe na wanaume 
na kuambulia ujauzito, ili 
atimize ndoto zake sawa na 
mti kutoa matunda,” alisema 
Majaliwa.
“Wito wangu kwa jamii 

tumlinde mtoto wa kike 
kama mti hadi afikie hatua 
ya kutoa matunda, tu-
walinde dhidi ya watu wa-
baya wala tusiwaozeshe 
ndoa ya utotoni ili wafikie 
ndoto zao na kuja kuwa 
tegemeo katika familia na 
taifa kwa ujumla,” aliongeza.
Aidha, tatizo la mimba kwa 

wanafunzi katika kata hiyo 
limekwisha kwa sababu 
mwaka huu hakuna tukio 
lililoripotiwa.
Hollo Machiya, mkazi wa 

kata hiyo, alisema tatizo lin-
alosababisha ukatili dhidi ya 
watoto wa kike kuendelea 
katika jamii ni mfumo dume.
Alisema baadhi ya wazazi 

hawapendi kuwasomesha 
watoto wa kike huku waki-
wageuza vitega uchumi na 
kuamua kuwaozesha ili wa-
pate utajiri wa mifugo.

Wapanda miti 
maadhimisho 
ukatili kijinsia
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Iran yavunja 
kikosi maalumu 
cha polisi

Vikwazo 
kimataifa 
vyaendelea 
kuiumiza Urusi

TEHRAN, Iran

MAMLAKA nchini Iran, zimetan-
gaza kukivunja kikosi maalumu cha 
polisi wa maadili, hatua inayokuja 
baada ya takribani miezi miwili ya 
maandamano ya raia, waliokuwa 
wakipinga mauaji ya msichana 
Mahsa Amini aliyeuawa akiwa 
mikononi mwa polisi hao.

Maandamano ya raia dhidi ya 
polisi hao, yalianza siku chache 
baada ya taarifa za kuuawa kwa 
msichana Mahsa Amini, ambaye 
alikamatwa kwa madai ya kukiuka 
sheria za mavazi ya wanawake.

Tangu wakati huo, maelfu ya wa-
nawake nchini humo wamekuwa 
wakijitokeza barabarani, kukashifu 
polisi hao, huku wakichoma moto 
hijabu zao na kuimba nyimbo za 
kuukashifu utawala wa Tehrani.

Kwa mujibu wa mwanasheria 
mkuu wa Serikali ya Iran, Moham-
mad Jafar Montazeri, serikali 
imesikia kilio cha wananchi na 
kwamba wanakivunja rasmi kikosi 
hicho alichosema hakina mamlaka 
kisheria.

Uamuzi huo umepokelewa 
kwa hisia mseto na mashirika ya 
kutetea haki za binadamu yanayo-
taka polisi waliohusika na vitendo 
vya ukiukaji wa haki za binadamu, 
kuadhibiwa. RFI

WASHINGTON, Marekani

WAZIRI wa Mambo ya Nje 
wa Marekani, Antony Blinken 
(pichani), amesema vikwazo vya 
mataifa ya Magharibi kwa Urusi 
vinaongezeka kila siku na kusaba-
bisha kuwa vigumu kwa taifa hilo 
kutengeneza silaha zaidi ili kuen-
deleza vita vya Ukraine.

Wakati Urusi ikiwa imewekewa 
vikwazo vya kibiashara na Mare-
kani pamoja na washirika wake, 
Blinken alisema kwamba haiwezi 
kuagiza bidhaa muhimu za kukara-
bati au kutengeneza silaha zilizo-

haribiwa wakati wa 
vita, huku baadhi ya 
silaha na vifaru viki-
achwa na wanajeshi 
wake baada ya 
kukabiliwa vikali na 
vikosi vya Ukraine.

Blinken aliyekuwa 
akizungumza na 
televisheni ya CNN 
katika kipindi cha 
State of the Union, 

pia alisema gharama inaende-
lea kuongezeka kwa Urusi, huku 
mzigo ukiendelea kuwa mzito kwa 
taifa hilo.

Pia alisema kwamba washirika 
wa magharibi wanaendelea ku-
tathmini vikwazo zaidi ili ku-
dumaza juhudi za Urusi zaidi. VOA

OPEC+ yaweka azimio la 
kupunguza uzalishaji mafuta
RIYADH, Saudi Arabia

WANACHAMA wa Umoja wa Mataifa 
13 yenye kuzalisha kwa wingi mafuta 
duniani (OPEC+) yamekubaliana 
kuendelea kupunguza kiwango cha 
mafuta wanachokizalisha ili kue-
ndana na hali ya soko duniani.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochap-
ishwa jana na DW, mataifa yenye 
nguvu kubwa katika uzalishaji wa 
mafuta duniani yanayoongozwa na 
Saudi Arabia na kwa upande mwing-
ine Urusi yamehitimisha mkutano 
wao kwa kukubaliana kudumisha 
viwango vyao vya sasa vya uzalishaji 
wa mafuta.

Makubaliano hayo yalifikiwa baada 
ya hali ya sintofahamu na ikiwa ni 
kabla ya kuanza kutekelezwa vikwa-
zo vipya dhidi ya serikali ya Moscow 
vyenye kutarajiwa kuanza kuanza 
juma hili. 

Mataifa hayo 13 wanachama wa 
umoja wa OPEC wanaoongozwa na 
serikali ya Riyadh na washirika wao 
mataifa mengine 10 yenye kuongo-
zwa na Urusi, kwa  ujumla wa mataifa 
23 yakijulikana kama OPEC+, ambapo 
waliamua kuzingatia makubaliano ya 
Oktoba mwaka huu ya kupunguza 
uzalishaji wa mapipa milioni mbili 
kwa siku hadi mwishoni mwa 2023.

Waumini wa Kanisa Katoliki nchini Congo (DRC) wakiongoza maandamano kupinga waasi wa M23. PICHA: BBC

HATUA ZA DHARURA
Vile vile, ilielezwa kuwa ka-

tika mkutano huo mataifa hayo 
yalikubaliana kukutana muda 
wowote kuanzia sasa na kufanya 
mabadiliko yanayohitajika kwa 
kutegemea mahitaji ya soko.

Mchambuzi katika masuala 
ya nishati kutoka Taasisi ya ABN 
AMRO, Hans van Cleef,  alisema 
uamuzi huo wa mataifa hayo ul-
itegemewa na kwamba hakukuwa 
na la kushangaza, ikizingatiwa hali 
ya kudorora kwa uchumi, hatua 
ambayo imeshusha bei ya pipa la 
mafuta kufikia dola 90 pamoja na 
kupunguzwa huko kwa viwango 
vya uzalishaji.

Muungano huo wa OPEC+, ul-
isema uamuzi wake wa Oktoba 
wa kupunguza uzalishaji ulisuku-
mwa na hali ya soko, na kuongeza 
kwamba umekuwa lazima ku-
wapo kwa njia ya lazima na sta-
hiki katika kuleta hali tulivu katika 
soko kote duniani.

Inaelezwa kuwa, hatua ya up-
unguzaji wa uzalishaji mafuta 
kwa mataifa hayo yenye nguvu 
katika nishati hiyo, inaakisi ki-
wango kikubwa zaidi cha pungu-
zo  tangu kuongezeka kwa janga 
la UVIKO-19 mwaka 2020, hatua 

iliyopingwa vikali la Marekani ka-
tika makabiliano yake na Urusi.

Ilibainishwa kuwa mkutano un-
aofuata wa ngazi wa uwaziri kwa 
OPEC+ umepangwa kufanyika 
mwezi Juni 2023. Huku muunga-
no huo ukisema uko tayari kuku-
tana wakati wowote na kuchukua 
hatua za ziada na haraka kushu-
ghulikia mwenendo wa  soko na 
kusaidia soko la mafuta ikiwalaz-
imu.

Hata hivyo, Ijumaa iliyopita 
Umoja wa Ulaya (EU), na nchi tajiri 
yaani G7 na Australia zilikubaliana 
kuweka ukomo wa bei ya mafuta 
kwa mafuta ya Urusi.  Pia zili-
kubaliana bei ya kikomo iwe dola 
60 kwa pipa ambayo ilipendeke-
zwa kutumia kuanzia wiki hii au 
baadaye kidogo baada ya kuanza 
kutekelezwa marufuku ya usa-
firishaji wa mafuta ghafi ya Urusi.

Marufuku hiyo itazuia usa-
firishaji wa mafuta ghafi ya Urusi 
kupitia bahari kuelekea ulaya am-
bayo yanakadiriwa kuwa theluthi 
mbili ya uagizaji wa umoja huo, 
jaribio ambalo linalengo la kui-
punguzia serikali ya Urusi nguvu 
ya kifedha, katika kushiriki vita 
vya Ukraine kwa kukosa mabilioni 
ya Euro. DW

KINSHASA, DRC

RAIS wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo 
(DRC) ametangaza siku tatu 
za maombolezo ya kitaifa 
kwa waathiriwa wa maua-
ji yanayodaiwa kutokea 
mashariki mwa nchi hiyo.

Inaelezwa kuwa ni hatua 

isiyo ya kawaida baada ya 
miaka mingi ya machafuko 
katika eneo hilo, ambapo Fe-
lix Tshisekedi, alisema zaidi 
ya watu 100 wameuawa ka-
tika kijiji cha Kishishe.

Pia aliwalaumu waasi wa 
M23 kwa mauaji hayo, jam-
bo ambalo wanalikanusha, 
huku ikibainishwa kwamba 

kumekuwa na milipuko ya 
ghasia kali tangu DRC na 
Rwanda kukubaliana kusi-
tisha mapigano wiki iliyo-
pita.

DRC, Marekani na Umoja 
wa Mataifa (UN) zimeishu-
tumu Rwanda kwa kuunga 
mkono kundi la M23, huku 
Kigali ikikanusha madai 

hayo.
Vile vile, inaelezwa kuwa 

kuna juhudi za kuleta amani 
mashariki mwa nchi hiyo zi-
nazoendelea nchini Kenya, 
na kwamba tayari mataifa 
ya kanda ya Afrika Mashariki 
yametuma vikosi ili kupam-
bana na makundi yenye si-
laha nchini DRC. BBC

DRC yatangaza siku 3 za maombolezo

Ilibainish-
wa kuwa 
mkutano 
unaofuata 
wa ngazi 
wa uwaziri 
kwa OPEC+ 
umepang-
wa ku-
fanyika 
mwezi Juni 
2023.



Uza, Chenye  Thamani  
Kubwa  Kwa Kutangaza 

Nasi Kwa  Bei Poa  
Tupigie  0782253676

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA 
SINGIDA

LILILOPO SINGIDA
Shauri la maombi madogo na. 175 ya 2018

MWANAHAMISI SELEMANI…….MWOMBAJI
DHIDI YA

JOHN MOHAMED HONGOA…….MJIBU MAOMBI NA. 1
IBRAHIM GHAMBI………MJIBU MAOMBI NA. 2
JUMANNE ISSA………MJIBU MAOMBI NA. 3

SALUMU ATHUMAN………MJIBU MAOMBI NA. 4
HASSAN SHABANI………MJIBU MAOMBI NA.5

AHMED DAUDI………MJIBU MAOMBI NA. 6
KWA: JOHN MOHAMMED HONGOA

NA 
AHMED DAUDI, POPOTE WALIPO TANZANIA

KUITWA SHAURINI:
Kwa kuwa muombaji tajwa hapo juu ameleta maombi yake hapa hapa 
barazani ambayo maelekezo yake yameelezwa katika nakala  ya 
maombi, ambayo yanaweza kupatikana katika baraza hili. Kwa hiyo 
mnatakiwa kuhudhuria hapa barazani tarehe 12/12/2022 saa 2:00 
asubuhi siku ya kutajwa kwa shauri hilo.
Mnatakiwa muhudhurie wenyewe au wawakilishi wenu wanaotambuli-
wa kisheria siku na saa tajwa hapo juu.
ANGALIA: Kushindwa au kupuuza kufika tarehe na saa iliyotajwa hapo 
juu kesi itapangwa na kusikilizwa ikiwa na wajibu maombi namba 2,3,4 
na namba 5 tu na uamuzi kutolewa bila ya nyie au wawakilishi wenu 
kuwepo.
HATI hii imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya BARAZA hii leo 
tarehe 29 Mwezi wa Novemba, mwaka 2022.

KUPOTEA 
KWA CHETI

DIANA ERNEST MWAKADINDA anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye index 
namba S.2376/0016 kilichotolewa na baraza la 
mitihani la taifa kupitia MUGABE SECONDARY 
SCHOOL mwaka 2011. Kwa yeyote atakaekiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 
DAR/KIM/RB/439951/2022

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA 
SONGEA LILILOKO SONGEA

MAOMBI NAMBA 69/2014
BENEDICT MABALANGANYA ------- MUOMBAJI

           
DHIDI YA

1. ROMWALD SANGA
2. NYAMAKO AUCTION MART
3. THE REGISTERED TRUSTEES OF THE ROMAN 

CATHOLIC ARCHDIOCESE OF SONGEA
4. HALIFA NIHAMBA ---------- WAJIBU MAOMBI.

WITO/KUITWA SHAURINI
Mjibu maombi namba Moja unataarifiwa kuwa muombaji 
amefungua shauri la mgogoro wa ardhi dhidi yako .Hivyo 
basi unatakiwa kufika shaurini bila kukosa binafsi au wakili 
wako ,au wote kwa pamoja siku ya tarehe 19/12/ 2022 saa 
2.00 asubuhi kusikiliza Hukumu hapa Barazani.

Kumbuka pia kushindwa kwako   kufika shaurini 
kutapelekea baraza hili kusoma Hukumu upande mmoja 
bila kujali uwepo wako.
Imetolewa leo nami na muhuri wa Baraza hili leo 
29/11/2022.

MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)

SONGEA.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA 
WILAYA YA MBINGA 

SHAURI LA MADAI NAMBARI 68/2021 
Makisensia Mbele -MRUFANI

DHIDI YA
Emmanuel Mbele - MRUFANIWA

WITO WA KUITWA SHAURINI
 

MDAIWA Emmanuel Mbele POPOTE ALIPO .
BW/BI, Makisensia Mbele amefungua Shauri 
mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo 
(Boma) Shauri husika limepangwa kusikilizwa 
tarehe 12 /12/2022 Hivyo basi unatakiwa kuleta 
utetezi wako ndani ya siku 21 kuanzia tarehe ya 
Tangazo hili kutolewa.Vielelezo vyote vya kesi 
vinapatikana katika masijala ya wazi ya Baraza la 
Ardhi   na Nyumba Wilaya ya Mbinga ,endapo 
hutatekeleza haya Shauri litasikilizwa upande 
mmoja na hukumu kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na 
lakiri/Muhuri wa Baraza hili leo hii tarehe 18 mwezi 
10 mwaka 2022.

----------------------
MWENYEKITI 

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W

KUPOTEA 
KWA CHETI

ANITHA NEEMA MAGNUSON, Anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato cha Sita chenye Index No 
S.4084-0507 kilichotolewa na Baraza la Mitihani 
kupitia shule ya NYAILIGAMBA SECONDARY 
SCHOOL Mwaka 2019. Yeyote atakaekiona atoe 
taarifa Kituo chochote cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI: DOD/DOD/RB/467531/2022

FORM NO. 58
IN THE COURT OF DISTRIC T  DELEGATE 

OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 135 OF 2022

In Matter of  the Estate of the Late 
SERGIO  FALAMEO  KAKINGO

By 1. ZIADA SERGIO KAKINGO
      2. …………………………….

All Persons claiming  to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if  they 
think fit before the grant of probate (or latter of 
administration) is made to the above  - named 
petitioner.
Objection to the grand should be field on or 
before the 13rd day of December / 2022.
Dated at Morogoro, this 1st day of  DECEMBER 
2022

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 1107 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late 
FRANK ERASTO MBUNDA

and
In the Matter of Application for Letters of 

Administration by
EUNICE ARTHUR CHITEMBO, ASHERI FRANK MAPUNDA 

AND JOFREY DENICY MAPUNDA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of 
the above-named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
probate (or letters of administration) is made to the 
above-named petitioner. 

Objections to the grant should be filed on or before the 
27TH day of January, 2023

Dated at DAR ES SALAAM this 30th  day of November, 
2022.

KUPOTEA 
KADI YA PIKIPIKI
PETER PAULO NGENI   Anatangaza 

kupotelewa na kadi ya PIKPIKI aina ya 
BOXER   yenye namba za usajili    MC 

664 BVD                                                                                                           
Chasis Namba:  LW8HDMZ45W003069
Engine Namba: WHI63ML-B4190173441
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo 

cha polisi
taarifa ya polisi RB namba 
IRI/IRI/RB/352397/2022.

FORM NO. 58
IN THE COURT OF DISTRIC T  DELEGATE 

OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 136 OF 2022

In Matter of  the Estate of the Late 
MWIGULU KINYAU MADALLA

By 1. NAZAEL  AMOS  MADALLA
      2. …………………………….

All Persons claiming  to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if  they 
think fit before the grant of probate (or latter of 
administration) is made to the above  - named 
petitioner.
Objection to the grand should be field on or 
before the 13rd day of December / 2022.
Dated at Morogoro, this 1st day of  DECEMBER 
2022
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MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

JULIAS MICHAEL MJENGI 
anatangaza kupotea kwa kadi ya 

gari aina ya TOYOTA COROLLA 
yenye usajili namba:T 651 AJH, 

CHASSIS NAMBA: AE1115055384 
na ENGINE NAMBA: 4AM206322. 

Kwa yeyote atakaekiona atoe 

taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 

ARU/ARU/RB/469701/2022

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
AMINI MUSSA KILUWA

Anatangaza  kupotelewa na  kadi 
ya bajaji   yenye namba za usajili  

MC876CXY.
Chasses Namba  

MD6M14PA2M4D07295, Engine 
Namba  AK4DM4407030

Yeyote atakayeiona  atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi .

Polisi  Taafifa :
KIL/MOS/RB/461269/2022

MATANGAZO    MCHANGANYIKO
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BURUDANI

Dimpoz, Sultan 
wamwomboleza
mpenzi wao
Na Mwandishi Wetu

WASANII Ommy Dimpoz na Idris Sultan, 
wanaomboleza kifo cha mpenzi wao 
wa zamani ambaye ni mfanyabiashara 
wa vipodozi, Maya Mia, aliyefariki kwa 
kujipiga risasi.

Mia aliwahi kuwa na mahusiano 
ya kimapenzi kwa nyakati tofauti na 
mchekeshaji Sultan na mwimbaji Dim-
poz.

Mia ambaye ni raia wa Macedonia 
ambaye kwa sasa alikuwa akiishi nchini 
Afrika Kusini, alichumbiana na Sultan 
mwaka wa 2018 na baadaye mwaka 
2020 akawa na uhusiano wa kimapenzi 
na Ommy Dimpoz.

Mia alizaliwa Macedonia, lakini 
alikuwa ameishi Tanzania kwa zaidi ya 
mwongo mmoja. 

Dimpoz alithibitisha kifo cha mpenzi 
huyo wake wa zamani na kumwom-
boleza akichapisha picha kadhaa za 
kumbukumbu zao.

“R.I.P mpenzi wangu,” aliandika Dim-
poz na kuambatanisha ujumbe wake 
na emoji inayoashiria kuvunjwa moyo.

Pia alibadilisha picha yake ya  In-
stagram na kuweka selfie yake na 
marehemu Maya wakiwa pamoja.

Sultan aliweka video ya kumbu-
kumbu zake maalum na kuandika 
“Innalillahi wainna illaihi rajig-
hun.” 

Na Mwandishi Wetu

MSANII wa Bongo Fleva, Foby, amefungukia 
madai ya kuwa alikuwa akiishi na mzungu 
ambaye ndiye alikuwa akimweka mjini.

Foby amefunguka hayo alipokuwa aki-
fanya mahojiano kuhusu wimbo wake mpya 
unaokwenda kwa jina la ‘Emoj’ ambapo ali-
tumia nafasi hiyo kumwongelea pia mzungu 
huyo ambaye alikuwa mpenzi wake.

Alisema mzungu huyo ambaye kwa sasa 
wameshaachana naye, kwake hakuwa 
akilelewa zaidi ya wao kushea na kwamba 
ndiye mpenzi wake wa kwanza.

“Nilimpenda kweli na hakuwa akinipa 
fedha, hadi bili tulikuwa tunashea. Mnaweza 
mkatoka out mkishakula anakuambia kabi-
sa leo zamu yako kulipia,” alisema Foby.

Foby afunguka 
madai ya 
kulelewa

AKOTHEE AKOTHEE 
AJIVUNIA AJIVUNIA 

MPENZI MPENZI 
MZUNGUMZUNGU

Nairobi, Kenya

MWIMBAJI na mjasiriamali wa 
Kenya, Esther Akothe maa-
rufu Akothee, ameendelea 
kujigamba kuhusu mahaba na 
mchumba wake mzungu.

Wikendi aliandamana na 
mzungu huyo kwenye hafla ya 
Pwani Golden Awards ambayo 
iliandaliwa jijini Mombasa. 

Akothee alibainisha kuwa 
mpenzi wake huyo kijana 
alichagua kuwa pale kwa ajili 
yake.

“Eish, anafanya nijisikie 
mchanga,” aliandika. Nitaku-
linda, nitakuwa hapo kwa ajili 
yako, ninajivunia wewe.” 

Mwimbaji huyo mwenye umri 
wa miaka 42, ambaye alikuwa 
amealikwa kutumbuiza katika 
hafla hiyo ya Jumamosi, pia 
alijivunia jinsi waandishi wa 
habari walivyotaka sana kum-
hoji yeye na mpenzi wake.

Akothee alimtambulisha 
mzungu huyo kama mpen-
ziwe mpya mnamo Septemba, 
miezi kadhaa baada ya kuten-

gana na Nelly Oaks.



Singida Big Stars 
kusajili majembe

Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Ruvu Shooting, 
Charles Boniface Mkwasa, am-
etangaza kujiuzulu kuifundisha 
timu hiyo kutokana na mwenen-

do usioridhisha wa timu hiyo ambayo 
imecheza mechi 10 mfululizo bila kupata 
ushindi.
Akizungumza jijini Dar es Sa-

laam jana, Mkwasa alisema
 ameamua kukaa kando 
baada ya kuona falsafa

 anazozitoa kwenye kikosi 
chake hazieleweki vema na
 wachezaji, hivyo kuifanya 

timu hiyo isifanye vizuri.
Mkwasa ameamua kubwaga man-

yanga siku mbili tu baada ya kupokea ki-
pigo cha mabao 2-1 dhidi ya Dodoma Jiji 

kwenye Uwanja wa Liti mkoani Singida, 
Jumamosi, akiwa ameiongoza timu hiyo 
mechi zote za mzunguko wa kwanza, 
ikishinda  tatu, sare mbili na kupoteza 
michezo 10.

“Tumejitahidi kufundisha, nimejita-
hidi kuweka falsafa, lakini kila tukiingia 
kuna makosa yanafanywa tunafungwa, 
labda falsafa zangu hazieleweki vema, 
kwa hiyo nimeamua kukaa pembeni ili 
atafutwe mtu ambaye anaweza kuende-
lea nayo. Maana kushindana ni kwam-
ba ushinde na wewe ushindwe, lakini 
kushindwa kila mechi ni tatizo,” alisema 
Mkwasa.

Mara ya mwisho Ruvu Shooting 
kushinda ilikuwa Septemba 29, mwaka 
huu ilipoichapa Coastal Union mabao 
2-1, lakini baada ya hapo imecheza mechi 
10 mfululizo bila kupata ushindi, ikifung-
wa nane na sare mbili.

Baada ya kupata ushindi dhidi ya 
Coastal, ilichapwa mabao 2-1 dhidi ya 
Yanga, ikatoka suluhu dhidi ya KMC, ika-
pokea kipigo cha mabao 2-1 kutoka kwa 
Kagera Sugar na ikafungwa kwa idadi 
hiyo hiyo ya mabao dhidi ya Gaita Gold.

Kama vile haitoshi ikaruhusu kipigo 
cha bao 1-0 dhidi ya Mbeya City, ikatoka 
sare ya 1-1 dhidi ya Tanzania Prisons.

Baada ya sare hiyo, Ruvu Shooting ika-
pokea vipigo vingine vinne mfululizo na 
kumfanya Mkwasa aamue kujiweka kan-
do, ambavyo ni dhidi ya Azam ilifungwa 
bao 1-0, ikararuriwa mabao 4-0 dhidi ya 
Simba, bao 1-0 dhidi ya Singida Big Stars, 
kabla ya Jumamosi kupoteza tena 2-1 dhi-
di ya Dodoma Jiji.

Timu hiyo ipo nafasi ya 15 katika msi-
mamo wa ligi hiyo ikiwa na pointi 11 na 
tayari imemaliza mechi zake15  za mzun-
guko wa kwanza.

SABABU MKWASA KUACHANA 
NA RUVU SHOOTING HIZI HAPA
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Na Saada Akida 

MABINGWA watetezi wa Ligi 
Kuu ya Wanawake Tanzania, 
Simba Queens wanafungua 
rasmi pazia la ligi hiyo leo 
wakiwakaribisha Maafande 
wa JKT Queens katika Uwanja 
wa Mo Simba Arena ulioko 
Bunju nje kidogo ya Jiji la Dar 
es Salaam.

Simba Queens wanashuka 
dimbani wakijivunia usajili 
walioufanya kwa kuimarisha 
safu yao ya ushambuliaji inay-
oongozwa na mchezaji bora 
wa CECAFA, Vivian Corazone, 
akisaidiana na Oppa Clement 
na Jentrix Shikangwa.

Ubora Simba Queens waitisha JKT Queens

Na Hadija Mngwai

SINGIDA Big Stars imedhamiria 
kufanya vizuri katika Ligi Kuu 
Bara msimu huu ili kuweza ku-
pata nafasi ya kushiriki michua-
no ya kimataifa, na katika hilo 
imepanga kuongeza nyota wen-
gine kwenye usajili wa dirisha 
dogo linalotarajiwa kufunguliwa 
Desemba 15, mwaka huu.

Singida Big Stars ambayo ipo 
nafasi ya nne kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu Bara ina nyota 
12 wa kigeni na sasa inahitaji 
kuimarisha kikosi chake katika 
usajili wa dirisha dogo.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Ofisa Habari wa Singida Big 
Stars, Hussein Massanza, alisema 
tayari Kocha Mkuu, Hans van 
Pluijm, amewasilisha ripoti ya 
nyota anaowahitaji kusajiliwa, 
kwa uongozi na sasa anasubiri 
utekelezaji tu baada ya dirisha 
kufunguliwa.

“Kocha amewasilisha ri-
poti kwa uongozi ya kuhitaji 
kuongeza wachezaji kadhaa ka-
tika timu na kwa sasa ripoti hiyo 
inafanyiwa kazi ambayo inao-
nyesha maeneo  yanayotakiwa 
kufanyiwa kazi,” alisema Mas-
sanza.

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya Bonnah Segerea 
Cup yanatarajiwa kuanza kutimua 
vumbi Jumapili wiki hii katika 
viwanja mbalimbali vya Jimbo la 
Segerea.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
Dar es Salaam jana, Mbunge wa 
Jimbo la Segerea, Bonnah Kamoli, 
alisema michuano hiyo itachezwa 
kwenye viwanja nane vilivyoko 
jimboni hapo.

Mbunge huyo alisema 
mashindano hayo yatachezwa 
kwa mfumo wa mtoano na kudai 
mshindi wa kwanza ataibuka na 
kitita cha Sh. 5,000,000, wa pili 
Sh. 3,000,000 na wa tatu akion-
doka na Sh. 2,000,000 wakati 
mlinda mlango bora akizawadiwa 
Sh. 50,000.

“Nimeamua kuandaa mashinda-
no haya kwa ajili ya kuinua vipaji 
vya vijana badala ya kukaa mi-
taani wanapaswa kujiunga kwe-
nye michezo kwa kuwa inajenga 
afya,” alisema.

Kwa upande wa Mratibu wa 
timu ya Msimbazi Magharibi 
(Tabata), Harun Adam, alisema 
wamejiandaa vizuri kukutana 
na timu ya Kisiwani (Buguruni) 
katika mchezo wao wa awali 
utakaopigwa Jumapili wiki hii 
katika Uwanja wa Wazazi ulioko 
Kimanga, Dar es Salaam.

“Timu yetu inaendelea na ma-
zoezi ikiwa chini ya Kocha Mkuu, 
Yahaya Lwambano, tunaamini 
tutafanya vizuri katika mchezo 
wetu huo,” alisema Adam.

Winga wa Yanga, Tuisila Kisinda, akipiga hesabu ya kuwapenya walinzi wa Tanzania Prisons kwenye mechi ya 
Ligi Kuu Bara iliyopigwa katika Uwanja wa Benjamin Mkapa jana na kumalizika kwa wenyeji kushinda bao 1-0.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bonnah Segerea 
Cup kuanza J’pili

Wekundu wa Msimbazi hao 
wanahitaji kuendelea kuta-
wala ligi hiyo kwa kuhakikisha 
wanapata pointi tatu katika 
mchezo huo dhidi ya wageni 
wao, JKT Queens.

Kuelekea mchezo huo wa 
leo, Kocha Mkuu wa Simba 
Queens, Charles Lukula, alise-
ma kikosi chake kipo tayari 
kwa ajili ya kuanza vizuri 
msimu kwa kusaka ushindi ka-
tika mchezo huo.

Alisema anajivunia kuwa 
na wachezaji wazuri na bora 
watakaoweza kumpa pointi 
na anaimani amepata timu ya 
ushindani ambayo itamletea 
matokeo chanya katika mich-

ezo iliyoko mbele yao ili ku-
fikia malengo waliyojiwekea.

“Wachezaji wangu wako 
tayari kwa ajili ya kupambania 
timu kupata matokeo mazuri, 
mchezo utakuwa wa ushinda-
ni mkubwa kwa sababu tuna-
hitaji ushindi na wapinzani 
wetu nao wanahitaji matokeo 
pia,” alisema Lukula.

Alisema watacheza mchezo 
huo kwa nidhamu na kuwa-
heshimu wapinzani wao ili 
kupata matokeo mazuri katika 
mechi hiyo wanayoanzia ny-
umbani.

Kocha Mkuu wa JKT Queens, 
Haule Grayson, alisema wame-
fanya maandalizi mazuri, kue-

lekea mechi hiyo ambayo alid-
ai itakuwa ngumu kwa sababu 
ya ubora wa Simba Queens 
pamoja na ushiriki wao kwe-
nye michuano ya kimataifa.

Alisema baada ya maandal-
izi ya uwanjani wamelazimika 
kuwaandaa wachezaji wao 
kisaikolojia kwa kuwaondoa 
hofu juu ya ubora wa wapin-
zani wao.

“Utakuwa mchezo mgumu 
kwa sababu Simba Queens 
imetoka katika mashindano 
makubwa na kufanya vizuri, 
hatuwaogopi zaidi ya kuwa-
heshimu na kwenda kusaka 
pointi tatu mbele ya wenyeji 
wetu,” alisema Haule.

HESABU...



GAKPO ATAKIWA UNITED

KLABU ya Manchester United iko tayari kumnunua 
Cody Gakpo, 23, Januari kwani PSV Eindhoven 
imekubali kumuuza mshambuliaji huyo kutokana na 
kiwango chake kizuri kwenye Kombe la Dunia. (Sun)

BUSQUETS NA BARCA

KLABU ya Barcelona inataka mbadala wa muda 
mrefu wa kiungo wa kati wa Hispania, Sergio Busquets, 
34 na wanavutiwa na Youri Tielemans wa Leicester, 
ambaye mkataba wake unamalizika mwishoni mwa 
msimu huu. (Marca)

BELLIRIN KUTUA ROMA

MLINZI wa Hispania, Hector Bellerin, 27, anakaribia 
kujiunga na AS Roma kwa mkopo kutoka Barcelona. 
(Clciomercato)

LEAO NAYE ATAKIWA

MANCHESTER United watalazimika kulipa pauni 
milioni 50 kumnunua Cody Gakpo - mara mbili ya ile 
PSV ilitaka msimu wa majira ya joto - hivyo huenda 
ikaelekeza mawazo yao kwa mshambuliaji wa AC 
Milan na Ureno, Rafael Leao, 23. (Mirror)

MADRID NAO WAJITOSA

RAFAEL Leao alitarajiwa kujiunga na Real Madrid 
msimu wa majira ya joto, lakini sasa analengwa kama 
shabaha ya 2024 na mabingwa hao wa Hispania, wen-
gine ni mshambuliaji wa Manchester City na Norway, 
Erling Haaland, 22 na mshambuliaji wa Palmeiras, 
Mbrazil Endrick, 16. (Sport)

KUDUS AWANIWA BARCA

BARCELONA wanamtaka Mohammed Kudus, 22, 
lakini kiungo huyo wa kati wa Ghana yuko tayari kuha-
mia Ligi Kuu England na huenda Ajax wakataka euro 
milioni 40. (Sun)

CUNHA AGOMBEWA EPL

KLABU za Everton na Leeds United zimeungana 
na Aston Villa na Wolves katika kinyang’anyiro cha 
kuwania kumsajili mshambuliaji wa Atletico Madrid na 
Brazil, Matheus Cunha, 23. (Relevo)

JESUS NJE MIEZI MITATU

GABRIEL Jesus amerejea London na atajua ukubwa 
wa jeraha lake kutokana na mashauriano na madaktari 
wa Arsenal, huku baadhi ya ripoti zikisema atakuwa 
nje kwa miezi mitatu. (Sun)

KESSIE AFUATILIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur imeungana na Aston 
Villa, Fulham na Inter Milan kufuatilia hali ya kiungo 
wa kati wa Ivory Coast, Franck Kessie, 25, katika klabu 
ya Barcelona. (Mundo Deportivo)

FELIX KUONGEZA THAMANI

KLABU ya Atletico Madrid inatumaini, Joao Felix, 
23, anaweza kuongeza thamani yake wakati huu wa 
Kombe la Dunia kabla ya kutaka kumuuza. (Marca)

KONE KUTUA WATFORD

KLABU ya Watford iko mbioni kukamilisha usajili wa 
kiungo wa Canada, Ismael Kone, 20 kutoka CF Mon-
treal kwa mkataba wa miaka minne na nusu. (Mirror)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

DOHA, Qatar

G
ARETH Southgate ame-
wasifia wachezaji vijana 
kwa kuiwezesha England 
kupata ushindi mnono wa 

mabao 3-0 dhidi ya Senegal na kut-
inga robo fainali ya Kombe la Dunia 
2022.

Jude Bellingham mwenye
 umri wa miaka 19, alikuwa

 kwenye orodha ya asisti
 huku Bukayo Saka na Phil

 Foden - waliochaguliwa 
mbele ya Marcus Rashford 

na Jack Grealish - wak-
ichangia ushindi huo wa

 England kwenye Uwanja
 wa Al Bayt nchini Qatar.

Matokeo hayo yanaifanya Eng-
land kukabiliana na bingwa mtetezi 
wa michuano hiyo, Ufaransa kwe-
nye robo fainali, Jumamosi.

Bellingham na Foden mwenye 
umri wa miaka 22, walitengeneza 
pasi za mabao mawili ya kwanza ya 
England, yaliyofungwa na Jordan 
Henderson na Harry Kane, huku 
Saka mwenye umri wa miaka 21, 

   Bukayo ana mechi 20 ambazo 
zinakuja kwenye mashindano kama 
haya, tulitaka...
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SOUTHGATE AWAVULIA KOFIA 
WACHEZAJI VIJANA ENGLAND

akifunga la tatu kutokana na krosi 
nyingine ya Foden.

Ilikuwa ni usiku wa kuridhisha 
kwa kocha Southgate, huku Belling-
ham ikionyesha kiwango cha kuvu-
tia zaidi.

“Sidhani kama tungeweza kutabi-
ri jinsi angepevuka haraka, hata ka-
tika miezi mitatu iliyopita ambayo 
imekwenda kwa kiwango kingine,” 
alisema Southgate kuhusu kiungo 
huyo wa Borussia Dortmund.

“Tulitaka kuwekeza kwa wacheza-
ji wachanga kwa msingi ambao tuli-
hisi wanaweza kuwa kitu maalum 
katika siku zijazo. Inamaanisha 
kuwa watu kama Bukayo ana mechi 
20 ambazo tayari zinakuja kwenye 
mashindano kama haya.”

Ufaransa itatoa changamoto to-
fauti kabisa na Senegal na South-
gate anakipenda sana kikosi cha 
Didier Deschamps.

“Ni mtihani mkubwa tunaoweza 

kukumbana nao,” alisema South-
gate.  “Ni mabingwa wa dunia, wana 
vipaji vya ajabu na wachezaji bora 
ambao ni vigumu sana kucheza nao. 
Ni changamoto kubwa.”

Kylian Mbappe alifunga mabao 
mawili katika ushindi wa 3-1 wa 
Ufaransa dhidi ya Poland mapema 
Jumapili na kumfanya afikishe ma-
bao matano kwenye michuano 
hiyo, na ndiye atakuwa mtu ambaye 
England itapaswa kumtazama kwa 
karibu zaidi.

Southgate alisema: “Yeye ni 
mchezaji wa kiwango cha kimataifa, 
tayari amefanya matukio makub-
wa katika mashindano haya na 
mashindano mengine.

“Pia wana (Antoine) Griezmann 
ambaye ameichezea Ufaransa zaidi 
ya mechi 70 mfululizo, ni mchezaji 
wa ajabu, tunamfahamu Olivier Gir-
oud vizuri, na wana wachezaji bora 
wa kati vijana.”
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DOHA, Qatar

O
LIVIER Giroud aliingiza jina lake 
kwenye vitabu vya historia ya 
Ufaransa alipokuwa mfungaji 
bora wa muda wote wa ‘Les Bleus’ 

hao baada ya kutikisa nyavu dhidi ya Po-
land kwenye Kombe la Dunia.

Bao hilo limemfanya Giroud kufiki-
sha mabao 52 aliyoifungia Ufaransa na 
kumpiku Thierry Henry. 

Mshambulizi huyo wa AC Milan, 
alifikia rekodi ya Henry ya ma-
bao 51 kwa mabao mawili katika 
ushindi wa 4-1 dhidi ya Austra-
lia katika mechi ya kwanza ya 
Kombe la Dunia la taifa lake.

Giroud, mwenye umri wa 
miaka 36 na siku 53, sasa ni 
mchezaji wa pili kwa umri 
mkubwa kufunga mabao 
mawili kwenye Kombe la Du-
nia, baada ya Roger Milla, aliye-
fanya hivyo mwaka 1990 akiwa 
na Cameroon, wakati huo akiwa 
na umri wa miaka 38.

Giroud alivunja rekodi hiyo kwa 
kufunga bao la kwanza katika mechi 
ya hatua ya 16-bora dhidi ya Poland, 
akiunganisha pasi ya Kylian Mbappe 
na kuwatangulia Les Bleus. 

Mshambuliaji huyo wa zamani wa 
Chelsea na Arsenal huenda hangeanza 
kuichezea timu ya Didier Deschamps 
kama isingekuwa majeraha ya Karim Ben-
zema na Christopher Nkunku kabla ya mi-
chuano hiyo.

GIROUD AVUNJA 
REKODI YA 
UFUNGAJI 
UFARANSA

DOHA, Qatar

ROBERT Lewandowski 
“haogopi” kucheza kwe-
nye Kombe lingine la 
Dunia, lakini nahodha 
huyo wa Poland alikiri 
kuwa timu yake ina-
hitaji mabadiliko katika 
mbinu.

Fowadi huyo 
alishuhudia timu yake 
ikichapwa 3-1 na Ufar-
ansa katika mchezo wao 
wa hatua ya 16-bora na 
kuondoka nchini Qatar.

Lewandowski ali-
funga bao lake la pili la 

michuano hiyo kwa mk-
waju wa penalti likiwa ni 
la kufutia machozi kwa 
Poland.

Lakini alipoulizwa 
kama bado atakuwa 
kwenye mfumo wa 
kushiriki katika mi-
chuano ya mwaka 2026 
wakati ambapo atakuwa 
na umri wa miaka 37, - 
mkongwe huyo alisema 
haogopi.

“Kuna mambo mengi 
ya kusimamia kwanza. 
Ni vigumu kusema kwa 
sasa. Kiuchezaji, haini-
tishi, lakini bado kuna 

mambo mengi ya ku-
tokuwa na uhakika.”

“Bado ni safari ndefu 
na ni wazi, unahitaji ku-
furahia mchezo,” alise-
ma.

“Tukishambulia, tuki-
jaribu kushambulia, ni 
tofauti kidogo. Lakini 
tukicheza kwa kujilinda, 
hakuna furaha.”

Lewandowski ame-
kubali kwamba kikosi 
chao kitakuwa na pam-
bano kila mara mikono-
ni mwao, akiongeza: “Ni 
mechi ngumu, kucheza 
dhidi ya Ufaransa.”

Lewandowski: Naweza 
kucheza mpaka 2026



wa kuzitumia.
Alisema wachezaji walipambana 

katika kipindi cha kwanza na kuwa-
zuia Yanga wasipate nafasi ya kufika 
langoni mwao, lakini kutokuwa ma-
kini kwa mabeki wao ndio sababu ya 

kuruhusu bao hilo.
“Tulitengeneza nafasi kipindi cha 

kwanza lakini vijana wangu hawaku-
wa makini, kwetu haikuwa siku nzuri, 
Yanga walituzidi umakini na kumiliki 
mpira, kutafuta mianya ya kutafuta 
bao na walifanikiwa kupata ushindi,” 
alisema Mtupa.
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LIGI KUU WANAWAKE Z’BAR 
KUANZA KESHO, NNE ZAJITOA
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

L
IGI Kuu ya Wanawake Zanzibar 
kwa msimu wa 2022/23, ina-
tarajia kuanza kutimua vumbi 
kesho, Jumatano kwa Mabing-

wa Watetezi, Warriors Queens kuwa-
karibisha UMZ Queens katika mchezo 
utakaopigwa Dimba la Mau Ze Dong 
majira ya saa kumi alasiri.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
tibu wa Kamati ya Soka la Wanawake 
wa Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF), 
Khatma Mwalimu, alisema katika 
msimu huu jumla ya timu saba ndizo 
zitakashiriki ligi hiyo tofauti na msimu 
uliopita ambao ulikuwa na timu 10.

Alisema timu nne ambazo ni Wete 

Star, Future Queens, Mkoni Queens na 
Bungi Sisters, zilishindwa kuthibiti-
sha kushiriki ligi hiyo hadi hatua ya 
mwisho wakati kamati ya mashindano 
inapanga ratiba.

Alisema sababu kubwa zili-
zotajwa na viongozi wa

 timu hizo ni kukosa wafad-
hali wa kuwasaidia fedha za
 kuendesha timu hizo husu-

san katika kipindi cha ligi.
Mwalimu alisema kwa upande wa 

timu mbili za Pemba, Mkoni Queens 
na Wete Star nazo zimeshindwa ku-
mudu gharama za usafiri pamoja na 
malazi katika kipindi chote wataka-
chokuwa Unguja kwa ajili ya ligi hiyo.

Aidha, alisema kamati hiyo kwa 
kushirikiana na ZFF walijitahidi ku-
hakikisha wanawatafutia watu ambao 
watazisaidia timu hizo, lakini ilishindi-
kana.

“Tunacheza ligi tukiwa na timu 
saba tu, timu nne zimeshindwa kwa 
kuwa hazina fedha kama unavyojua 
kwa Zanzibar timu za wanawake wasi-
mamizi ni wanawake wenyewe na 
uchumi wao unajulikana, hivyo inaku-
wa vigumu kumudu gharama zote za 
uendeshaji timu peke yao,” alisema. 

Timu zitakazocheza ligi hiyo msimu 
huu ni Warriors Queens, New Gen-
eration, UMZ Queens, Yellow Queens, 
Green Queens, Dunga Queens huku 
ingizo jipya likiwa ni PDS Princess.

Mayele airudisha Yanga sokoni  

Kylian Mbappe (kulia), akimpongeza Olivier Giroud baada ya kuifun-
gia Ufaransa bao la kwanza kabla ya yeye kutupia mengine mawili na 
kuiwezesha kushinda 3-1 dhidi ya Poland kwenye mechi ya hatua ya 
16-bora ya Kombe la Dunia nchini Qatar juzi usiku. PICHA: MTANDAO 
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mambo mengi ya ku-
tokuwa na uhakika.”

“Bado ni safari ndefu 
na ni wazi, unahitaji ku-
furahia mchezo,” alise-
ma.

“Tukishambulia, tuki-
jaribu kushambulia, ni 
tofauti kidogo. Lakini 
tukicheza kwa kujilinda, 
hakuna furaha.”

Lewandowski ame-
kubali kwamba kikosi 
chao kitakuwa na pam-
bano kila mara mikono-
ni mwao, akiongeza: “Ni 
mechi ngumu, kucheza 
dhidi ya Ufaransa.”

Lewandowski: Naweza 
kucheza mpaka 2026

Simba yataka 12 
kufunga mwaka 

pungufu na kuimarisha ubora 
ulioko ndani ya kikosi hicho 
ili kuhakikisha wanaendelea 
kutafuta pointi kila mechi kwa 
ajili ya kufikia malengo yao.

“Ligi imekuwa ya ushindani 
mkubwa, kila timu imejiandaa 
kutaka kufanya vizuri katika 
kila mechi, tunahitaji kupam-
bana na kujitoa ili kufikia 
malengo yetu ya kushinda 
michezo iliyoko mbele yetu 
kwa kupata pointi 12 na 
kushinda mchezo wa FA,” 
alisema Mgunda.
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Na Saada Akida 

K
OCHA Msaidizi wa Yanga, Cedric 
Kaze, amesema kwa sasa wa-
naangalia uwezekano wa kusa-
jili mshambuliaji wa kati ambaye 

atakuja kuongeza nguvu kikosini na kui-
saidia timu hiyo kwenye Ligi Kuu Bara na 
michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Ikicheza bila mshambuliaji
 wao namba moja na mbili,
 Fiston Mayele na Heritier

 Makambo, Yanga juzi iliibuka
 na ushindi wa bao 1-0 dhidi

 ya Tanzania Prisons kwa tabu, 
mechi iliyopigwa Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Sa-

laam, bao pekee likifungwa na
 Feisal Salum ‘Fei Toto’ dakika

 ya 89.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kaze 
alisema kukosekana kwa mshambuliaji 
alisema kutokuwapo kwa washambuliaji 
wao wawili, Mayele na Makambo, kulil-
ilazimu benchi la ufundi kusugua kichwa 

Na Saada Akida 

BAADA ya kupata pointi tatu 
kwa ushindi wa mabao 3-0 juzi 
dhidi ya Coastal Union, Simba 
sasa hesabu zao ni kusaka 
pointi 12 katika michezo minne 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
ndani ya mwezi huu.

Simba juzi walifanikiwa 
kuondoka na ushindi huo 
ugenini katika Uwanja wa 
Mkwakwani na tayari wamere-
jea jijini Dar es Salaam kuji-
andaa na mchezo wa Kombe 
la Shirikisho la Azam (ASFC)
dhidi ya Eagle SC utakaopigwa 
Ijumaa wiki hii katika Uwanja 
wa Benjamin Mkapa.

Katika michuano hiyo ya 
Kombe la FA, msimu uliopita 
Simba ilishindwa kutetea taji 
hilo baada ya kutolewa hatua 
ya nusu fainali mchezo uliopig-
wa Uwanja wa CCM Kirumba 
jijini Mwanza.

Baada ya mchezo huo wa 
FA, Simba itaanza kupambani 
pointi 12 ndani ya mwezi huu 
kwenye Ligi Kuu mzunguko wa 
pili kwa kuifuata Geita Gold FC 
Desemba 18 na 21 watakuwa 
ugenini tena kwa ‘Wakulima 
wa Miwa’ wa Kagera Sugar 
kabla ya Desemba 26 kuvaana 
na KMC FC.

Mechi itakayofuata itakuwa 
dhidi ya Tanzania Prisons 
katika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa Desemba 30, ambayo 
itakuwa yakufungia mwaka 
2022 na kupiga hesabu zao 
kama malengo yao ya kuku-
sanya pointi 12 mwezi huu 
yametimia ama la.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kaimu Kocha Mkuu wa 
Simba,  Juma Mgunda, alisema 
anaamini hakutakuwa na mch-
ezo rahisi lakini anawaamini 
vijana wake wataendelea 
kupambana katika kila mechi 
kwa ajili ya kupata matokeo 
chanya.

Alisema kazi kubwa iliyoko 
ni kuendelea kufanyia kazi ma-

Simba 
yataka 12 
za kufunga 
mwaka
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   Kocha asema straika huyo 
akikosekana uwanjani wanapata 
tabu sana, aitaja michuano CAF...

Mshambuliaji wa Senegal, Bamba Dieng, akiwekwa mtu kati na mabeki wa England Harry Maguire (kulia) na John 
Stones katika harakati za kutaka kufunga kwenye mechi ya hatua ya 16-bora ya Kombe la Dunia iliyopigwa Uwanja 
wa Al Bayt, Qatar juzi usiku. England ilishinda mabao 3-0 na kutinga robo fainali ambapo sasa itakutana na Ufaransa 
iliyoifunga Poland 3-1.  HABARI UK. 29
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MTU KATI...

MAYELE AIRUDISHA 
YANGA SC SOKONI

kubadili mbinu kwa kuwatumia baadhi ya 
wachezaji walikuwapo kwenye benchi.

Alisema walilazimika kumtumia Ber-
nard Morrison, ambaye hakuwa fiti na 
kutakiwa kucheza dakika 15.

“Morrison hakuwa fiti kabisa na madak-
tari walimruhusu kucheza dakika 15 tu, 
tumelazimika kumtumia nyota huyo kwa 
sababu hatukuwa na washambuliaji am-
bao wangeweza kufanya mikimikiki eneo 
la wapinzani wetu,” alisema Kaze.

Alisema mchezo ulikuwa mgumu kwa 
sababu wamekutana na timu ambayo in-
acheza kwa kuzuia sana hasa wanapokosa 
mpira na kushambulia wote wanapokuwa 
na mpira.

“Katika kipindi cha kwanza tulikuwa tu-
nafika hadi mita 30 za mwisho, washam-
buliaji hawakuwa na maamuzi ya kufunga 
hasa kutokuwa na umakini.

“Kuna umuhimu wa kuwa na msham-
buliaji ambaye amezoea mikimikiki ya 
mabeki wa aina ya Prisons ambao wa-
nacheza kwa kuzuia zaidi,” alisema Kaze. 

Alisema wanakuwa na kazi kubwa wan-
apokutana na timu za aina ya Prisons kwa 
sababu uchezaji wa Yanga ni wakutumia 
zaidi ufundi.

“Niwapongeze wachezaji  wamepamba-
na kwa sababu kucheza na timu inayozuia 
ni ngumu sana, ufundi unatakiwa kuwa 
mkubwa, kipindi cha kwanza hatuku-
cheza vizuri kulingana na wapinzani wetu 
walivyokuwa wakicheza,” alisema Kaze.

Kocha Msaidizi wa Tanzania Pris-
ons,  Shaban Mtupa, alisema walipoteza 
kwa sababu haikuwa bahati yao kutokana 
na kutengeneza nafasi nyingi na kushind-
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