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tuzo za EJAT 

Waandishi wa habari wa IPP Media wakiwa pamoja baada ya kutwaa tuzo za umahiri katika uandishi 
(EJAT) jana. Wa saba kutoka kushoto ni mshindi wa jumla wa tuzo hizo, Masekepa Masekepa.  Picha zaidi 
Uk. 5.  PICHA: MIRAJI MSALA. 
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CAG Kichere: Siogopi vitisho
Na Beatrice Shayo

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG), Charles Kichere, 
amesema katika kazi zake za ukaguzi 
tangu ashike nafasi hiyo, hajawahi kut-
ishwa na kiongozi yeyote na haogopi 
vitisho.

CAG Kichere aliyasema hayo jijini 
Dar es Salaam jana wakati akijibu mas-
wali ya wahariri wa vyombo vya habari 
katika mkutano ulioandaliwa na ofisi 
yake.

“Sijawahi kupokea vitisho, mimi siyo 
mtu wa kutishika, nina kanuni yangu 
ya kutomwogopa, kutompendelea mtu. 
Ukisimama katika hilo hata kama mtu 
ana mambo yake anataka kukufanyia, 
nafsi itamsuta na kuona hajaonewa.

“Ukimpendelea mtu mmoja utaku-
wa umemwonea mwingine, tufanye 
kazi kwa taratibu na kufuata kanuni 
zilizowekwa, utakuwa na amani,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa yeye anafanya kazi 
kwa mujibu wa katiba, kufuata maele-
kezo yanavyomtaka na siyo kufuata 
maelekezo ya mtu yeyote ama taasisi.

“CAG ana uhuru wa kikatiba anapo-
fanya kazi zake, halazimiki kufuata 
maelekezo ya mtu au taasisi bali nafua-
ta taratibu,” alifafanua.

CAG Kichere alisema taasisi zote 
zinakaguliwa na kama haipo kwenye 

ripoti, haina maana kwamba haijak-
aguliwa bali inakuwa na dosari ndogo 
ambazo zinatatulika.

“Hakuna taasisi isiyokaguliwa, zile 
ambazo hazionekani katika ripoti, ka-
tika ukaguzi wetu tumebaini changa-
moto zao ni za kawaida na zinatatulika 
kirahisi,” alisema.

Aliongeza Wakala wa Barabara Tan-
zania (TANROADS) unakaguliwa, hata 
Bunge linakaguliwa, na ikionekana 
taasisi husika hazijatajwa kwenye ri-
pori, maana yake dosari zake zinakuwa 
ndogo.

CAG Kichere alikumbusha kuwa uk-
aguzi walioufanya kwenye mifumo ya 
TEHAMA serikalini ulibaini huduma 
zilizopaswa kutolewa kwa wanawake 
ikiwamo kujifungua zimetolewa kwa 
wanaume.

Aliwataka viongozi wa taasisi mbal-
imbali za serikali na watumishi wa 
umma kufanya kazi kwa weledi ili kui-
wezesha serikali kuwahudumia wa-
nanchi na kuwaletea maendeleo katika 
sekta mbalimbali.

Alikiri kwamba kazi ya ukaguzi ina 
vikwazo vingi kutokana na taasisi au 
mashirika yanayokaguliwa kuwa na 
kasoro nyingi zinazosababisha kupata 
hati chafu, hivyo kutotoa taarifa sahihi 
wanapofanyiwa ukaguzi.

CAG Kichere alisema ofisi yake im-
ekuwa ikifanya ukaguzi na kutoa ripoti 

ya mazingira mara mbili kwa mwaka, 
hivi sasa wataongeza kasi ya ukaguzi 
kutokana na tatizo kubwa la ukataji 
miti linalosababisha kuharibu mazin-
gira.

“Ofisi yangu itaongeza kasi ya ukagu-
zi katika sekta ya mazingira ili kuzuia 
uharibifu wa mazingira nchini, pia Af-
rika tusipoangalia tutapata shida.

“Zamani milima yetu ilikuwa inazun-
gukwa na miti mikubwa lakini sasa hivi 
hakuna mti hata mmoja, kimsingi hali 
ni mbaya,” CAG alionya.

Aliishauri serikali kuyafanyia kazi 
mapendekezo yanayotolewa na ofi-
si yake ili kuboresha utawala bora, 
uwajibikaji kwa viongozi na kujenga 
nidhamu ya matumizi ya fedha za seri-
kali.

Aliishukuru serikali kwa kuwapa 
kibali cha kuajiri watumishi 104 akiami-
ni kuwa ajira hizo zitasaidia kuongeza 
ufanisi katika utendaji kazi wa taasisi 
hiyo.

Alisema waandishi wa habari ni wa-
dau muhimu wa ofisi hiyo na kuwataka 
kuandika zaidi habari za uchunguzi ili 
kuhakikisha rasilimali za umma zinatu-
mika vizuri kwa manufaa ya wananchi.

CAG Kichere alisema ameona nchini 
kuna magazeti machache ambayo 
yamejikita katika eneo hilo, hivyo ni 
muhimu kuongeza jitihada katika eneo 
la habari za uchunguzi.

CHADEMA yamvaa 
Msajili kanuni za 
sheria ya vyama

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) kimeeleza kushangazwa na 
hatua ya Ofisi ya Msajili wa Vyama vya 
Siasa kukimbilia kuunda kanuni kwa ajili ya 
kusimamia mikutano ya vyama vya siasa 
wakati suala hilo lipo kwenye mwongozo 
wa Kikosi Kazi cha Rais kilichoundwa.

Akizungumza na waandishi wa habari jana 
mkoani Dar es Salaam, Naibu Katibu Mkuu 
wa chama hicho (Zanzibar), Salum Mwalimu, 
alisema suala hilo lipo kwenye mwongozo 
wa Kikosi Kazi cha Rais kinachoshughu-
likia demokrasia ya vyama vingi nchini na 
kwamba bado hakijakubaliwa na wadau 
ambao ni vyama vya siasa.

Alisema wanashangaa ofisi hiyo kukim-
bilia kutunga kanuni hizo wakati sheria 
zilizoko zinajitosheleza.

Mwalimu alisema Watanzania wana matu-
maini na chama chao, hivyo  hawatashiriki 
katika kuvuruga tumaini hilo.

“Hatua ya Ofisi ya Msajili wa Vyama vya 
Siasa kuendelea kujitafutia mamlaka zaidi 
katika kudhibiti shughuli za vyama vya 
siasa ni kupoteza muda na gharama za Wa-
tanzania bila sababu. 

“Tulipokea randama kutoka Ofisi ya Msaji-
li ikiwa na mambo 10, ikitutaka tuwasilishe 
maoni kuhusu kanuni za kusimamia mikuta-
no ya vyama vya siasa lakini hatuko tayari 
kushiriki katika suala hili. Cha kushangaza 
hakuna hata moja ambalo linaonekana kuwa 
la maboresho,” alisema.

Mwalimu alisema kwamba suala la 
kustaajabisha ni kwamba katika mambo 
yote 10 yaliyoainishwa, hakuna jipya am-
balo halipo katika sheria zinazosimamia 
vyama vya siasa na hakuna hata moja am-
balo linaonekana      kuwa la maboresho,” 
alisema.

Mwalimu alisema suala la kutunga kanuni 
wakati sheria hazisimamiwi inavyopasa 
CHADEMA inaona haliko sawa.

“Ni wazi kwamba kanuni hizi zinaundwa 
na waziri husika ili kutafuta namna ya kuvi-
bana na kuvinyima uhuru wa kufanya siasa 
vyama vya siasa kwa manufaa binafsi,” 
alisema.

Alidai kuwa kanuni hizo hazina nia njema, 
zinanuia kudhibitiana katika namna ya ku-
umizana hasa ikizingatiwa kuwa Sheria ya 
Vyama vya Siasa inaeleza wazi kuhusu haki 
ya kufanya mikutano ya hadhara. 

Alisema katika hatua ya sasa, CHADEMA 
imejitokeza kukemea, kushauri na kuonya, 
akitoa    angalizo kwamba endapo ha-
watasikilizwa, watajua hatua za kuchukua 
baadaye.

Naibu Katibu Mkuu huyo alisema CHADE-
MA inaeleza wazi msimamo wake wa tangu 
awali ni kutoshiriki katika suala hilo.

Moja ya majukumu ya makubwa ya kikosi 
kazi hicho ni kuangalia na kuchambua 
mwenendo wa hali ya demokrasia na namna 
ya kutatua dosari zinazozikumba baadhi 
ya vyama vya siasa, ikiwamo mikutano ya 
hadhara.

Kikosi kazi hicho tayari kimeshapende-
keza mchakato wa kupata Katiba Mpya 
uanze baada ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
2025. Kinaundwa na wanasiasa, asasi za 
kiraia, wanazuoni na wadau wa kamati za 
ulinzi na usalama.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), Charles Kichere (kulia), akizungumza katika mkutano na wahariri 
wa vyombo vya habari jijini Dar es Salaam jana, kuhusu ushirikiano wa vyombo hivyo na Ofisi ya Mkaguzi.  Kushoto ni 
Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri, Deodatus Balile. PICHA: JUMANNE JUMA
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Chongolo 
ashangazwa  
na utendaji 
wa MSD

Mkurugenzi Mwendeshaji wa Shirika la Hatch, Ali Khalid (kushoto), akiwaonyesha kifaa maalum cha kusaidia kuhifadhia watoto njiti baadhi 
ya washiriki katika uzinduzi wa BILIx chini ya Shirika la Hatch Technologies kwa kushirikiana na mradi wa Nest 360 na Kampuni ya Anud-
ha. Kutoka kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa Hatch, Dick Oranja, Mkurugenzi Mtendaji wa Anudha, Anurag Hassija na Mratibu wa Huduma za 
Watoto wa Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii, Dk. Felex Mundala. PICHA: JUMANNE JUMA

Meneja aliyezomewa stendi Magufuli yamkuta makubwa
Na Beatrice Shayo

MENEJA wa kituo kikuu cha 
mabasi cha Magufuli kilichoko 
Mbezi mkoani Dar es Salaam, 
Laurent Cheche, ameondolewa 
katika nafasi hiyo na kurudishwa 
kwenye kituo chake cha kazi ili 
kupisha uchunguzi wa tuhuma 
zinazomkabili.

Kuondolewa kwa meneja 
huyo kumetokana na ziara ya 
Katibu wa Itikadi na Uenezi wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Shaka Hamdu Shaka, wiki hii 
alipopokea    malalamiko kutoka 
kwa wafanyabiashara wa kituo 
hicho.

Wafanyabiashara hao walim-
lalamikia meneja huyo, wakim-
tuhumu kujihusisha na vitendo 
vya rushwa, kutokuwa na uhusi-
ano mzuri na wafanyabiashara 
hao na hana uwezo wa kukiende-
sha kituo hicho.

Mkurugenzi wa Manispaa ya 
Ubungo, Beatrice Dominic, al-
ipoulizwa na Nipashe jana kuhu-
siana na kuondolewa kwa meneja 
huyo alibainisha kuwa mfanyaka-
zi huyo ameondolewa kituoni 
huko ili kupisha uchunguzi wa 
tuhuma zinazomkabili.

“Mimi kama kiongozi wake si-
jamsimamisha kazi, ameondole-
wa kituoni ili kupisha uchunguzi 

wa tuhuma zilizotajwa na wafan-
yabiashara,” alisema Dominic.

Aliongeza: “Amerudishwa kwe-
nye idara yake ya awali ya utumi-
shi. Kama ikibainika hizo tuhuma 
ni za kweli, hatua zitachukuliwa, 
huwezi kumchunguza mtu huku 
akiendelea na kazi.”

Mei 25, mwaka huu, meneja 
huyo alijikuta katika wakati 
mgumu baada ya kuzomewa na 
wafanyabiashara wakati akijibu 
tuhuma zake huku wakitaka aon-
dolewe kwenye uongozi wa kituo 
hicho.

Baadhi ya wafanyabiashara 
walitoa malalamiko yao katika 
ziara hiyo ambapo Shaka alitaka 

kila kiongozi aliyetajwa atolee 
ufafanuzi.

Mwenyekiti wa Mawakala wa 
Makarani wa Mabasi mkoani Dar 
es Salaam, Efreim Mwambela, 
alisema baadhi ya wawakilishi wa 
serikali wapo tayari kuiangusha 
serikali yao.

Alidai meneja alieleza hayupo 
tayari kufanya kazi nao na kwam-
ba yupo tayari kufanya kazi na 
matajiri.

“Kama hayupo tayari kufanya 
kazi na sisi, aende kufanya kazi 
na matajiri huko mkoani ila tuna-
sena aondoke kwanza, hana uw-
ezo wa kukiendesha hiki kituo,” 
alidai.

IPP Media yatoa tena mshindi wa jumla EJAT 
Na Waandishi Wetu

WAANDISHI wa habari ku-
toka vyombo vya habari vya 
IPP wameng’ara katika Tuzo za 
Umahiri wa Uandishi wa Habari 
Tanzania (EJAT) kwa mwaka 
2021 zilizotolewa jana jijini Dar 
es Salaam, huku kwa mara ny-
ingi mshindi wa jumla wa tuzo 
akitoka kwenye vyombo hivyo.

Katika tuzo hizo zinazotole-
wa na Baraza la Habari Tanza-
nia (MCT) na washirika wake, 
mwandishi wa Kituo cha ITV, 
Masekepa Masekepa, aliibuka 
mshindi wa jumla ikiwa ni 
mwendelezo kwa vyombo vya 
habari vya IPP kutoa mshindi wa 
aina hiyo. 

Mwaka 2009, aliyekuwa 
mwandishi wa habari wa ITV na 
sasa Mkuu wa Wilaya ya Ikungi 
mkoani Singida, Jerry Muro, alit-
waa tuzo ya mshindi wa jumla wa 
EJAT na mwaka 2018 mwandishi 
mwandamizi wa Gazeti la Ni-
pashe, Salome Kitomari, alibeba 

tuzo hiyo kubwa zaidi kwenye 
mashindano hayo.

Mwandishi wa ITV, Jackline 
Silemu, aliibuka mshindi katika 
kipengele cha Mwandishi Bora 
wa Habari za Afya, huku Peter 
Rodgers wa kituo hicho akishika 
nafasi ya tatu kwenye kipengele 
cha Mpigapicha Bora wa Tel-
evisheni.

Kwa upande wa magazeti, 
Mhariri wa Habari wa Gazeti 
Nipashe, Sanula Athanas, kwa 
mara nyingine aliingia fainali ya 
kumsaka mshindi wa jumla wa 
EJAT kama ilivyokuwa katika 
tuzo hizo kwa mwaka 2020 zi-
lizotolewa jijini Dar es Salaam 
Septemba 10, mwaka jana.

Jana Sanula aliibuka mshindi 
kwenye vipengele vya Mwandi-
shi Bora wa Habari za Haki za 
Binadamu na Habari za Sayansi 
na Teknolojia.

Waandishi wengine wa Ni-
pashe waliotwaa tuzo jana na 
vipengele walivyoshinda kwe-
nye mabano ni Sabato Kasika 

(Mpigapicha Bora - Magazeti) na 
Halfan Chusi (Haki za Binada-
mu). Pia wamo walioshika nafasi 
ya pili na ya tatu: Elizabeth Zaya 
(nafasi ya pili - Habari za Mafuta, 
Gesi na Uchimbaji Madini), Mary 
Geofrey (nafasi ya pili - Habari 
za Jinsia na Watoto) na Marco 
Maduhu aliyeshika nafasi ya pili 
(Kundi la Wazi) na ya tatu (Haki 
za Binadamu).

Kutoka gazeti dada la The 
Guardian, waandishi waliotwaa 
tuzo jana ni: Francis Kajubi (Tak-
wimu), pia akishika nafasi ya pili 
(Uchumi, Biashara na Fedha); 
Beatrice Philemon (Utalii na 
Uhifadhi) na Muhidin Msamba 
(Mchora Katuni Bora). Wengine 
walioshika nafasi ya pili ni: Chris-
tina Mwakangale (Afya) na Jeni-
fer Gilla (Utalii na Uhifadhi).

Katika hafla ya tuzo hizo jana, 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
alitoa wito kwa wanahabari 
kuzingatia miiko na kanuni za 
kimaadili zinazoongoza taaluma 
hiyo na kuweka kipaumbele 

kwenye ustawi wa Taifa badala 
ya maslahi binafsi.

Alisema wanahabari wana-
paswa kutambua kuwa habari 
ni bidhaa ya jamii na siyo bidhaa 
ya kuuzwa, hivyo wanawajibi-
ka kwa umma na wanapaswa 
kutetea maslahi ya Taifa.

“Wanahabari wenye weledi na 
wanaozingatia maslahi ya Taifa 
ni chachu ya kutimiza dhima 
ya kuleta mchango kwa taifa,” 
alisema na kusisitiza kuwa seri-
kali itaendelea kuweka mazin-
gira mazuri kwa waandishi wa 
habari na vyombo vya habari 
kutekeleza majukumu yao.

Waziri wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Nape 
Nnauye, alisema serikali imesikia 
kilio cha MCT kuhusu uende-
shaji wa tuzo hizo na itachukua 
jukumu la kusaidia uendeshaji 
wake.

n Imeandikwa na 
        Mary Kadoke na 
        Halfan Chusi 

Na Maulid Mmbaga

KATIBU Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Daniel Chongolo, 
ameshangazwa na kitendo cha Bo-
hari Kuu ya Dawa (MSD) kushindwa 
kupeleka vifaa katika Hospitali ya 
Halmashauri ya Usheti, hivyo kuk-
wamisha utoaji huduma ya mat-
ibabu.

Alionyeshwa kushangazwa huko 
jana akikagua utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo ikiwamo hospitali 
hiyo iliyoko wilayani Shinyanga, 
baada ya kupokea taarifa kutoka 
kwa Mbunge wa Ushetu, Immanuel 
Cherehani.

Cherehani alibainisha kuwa ma-
jengo ya hospitali hiyo yameshaka-
milika lakini utoaji wa huduma 
unakwamishwa kutokana na ukose-
fu wa vifaa tiba na uhaba wa watoa 
huduma.

“Wananchi wa Ushetu wanatem-
bea kilomita 45 kwenda kutafuta 
matibabu. 

Tulipokea  Sh. milioni 300 zi-
lizokwenda kumalizia majengo 
na zahanati toka mwaka 2005 na 
hospitali nyingi zimejengwa lakini 
changamoto kubwa ni vifaa tiba.

“Halmashauri yetu kupitia Baraza 
la Madiwani iliidhinisha Sh. milioni 
48 kulipa MSD, lakini mpaka leo 
( jana) ni miezi sita hakuna vifaa tiba 
wala dawa zilizoletwa.  Juzi  walipa-
ta watu ajali lakini ilibidi wapelekwe 
Kahama mjini kwa sababu hospitali 
iliyoko karibu haina dawa,” alisema 
Cherehani.

Kutokana na taarifa hiyo, Chon-
golo alisema serikali inajitahidi 
kutoa fedha na kujenga hospitali 
ikiwa na nia ya kusogeza huduma 
ya matibabu karibu na wananchi, 
huku akionyesha kushangaza baada 
ya kukagua hospitali hiyo na kukuta 
huduma zinatolewa pekee katika 
idara ya wagonjwa wa nje (OPD) tu.

“Kule huduma ya mama na mtoto 
haijaanza kufanya kazi na maeneo 
mengine. Mnasema mmelipa milio-
ni 48 MSD lakini najua kuna mgawo 
wa vifaa ambavyo vimetengwa kwa 
ajili ya kuja kwenye hivi vituo na 
hospitali za wilaya.

“Nitakachofanya nitazungumza 
na waziri, lakini nimemwelekeza 
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, So-
phia Mjema, amwite mtu wa MSD 
na kesho (leo) tupate majibu ya 
hatua za haraka wanazichukua ku-
hakikisha vifaa tiba vinakuja hapa 
haraka sana,” alisema Chongolo.

Aliongeza kuwa, ndani ya mwezi 
huu na ujao vifaa hivyo ni lazima 
viwe vimefika katika hospitali hiyo 
ili vianze kutoa tiba na huduma kwa 
wananchi.

“Pesa imelipwa kila kitu kipo ku-
vileta tu nayo inakuwa tena mzozo 
na hadithi nyingine. Kwa hilo hatu-
ko tayari. Tuliahidi  kuwahudumia 
wananchi kupitia ilani yetu ya 
2020-25 na huduma ni lazima ifike 
mwisho kwa kuhakikisha inaleta 
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KUPAA BEI YA MAFUTA

Macho sasa yaelekezwa matumizi ya gesi
nDIT: Kila siku wastani wetu ni magari 
  matano tunaweka mfumo wa gesi asilia
nVituo vipya vya gesi kujengwa mikoani

Na Augusta Njoji, DODOMA

KUTOKANA na bei za mafuta 
ya petroli na dizeli kuwa juu, im-
ebainisha kuwa sasa kunashuhudi-
wa mwamko mkubwa wa watu 
kukimbilia Taasisi ya Teknolojia 
Dar es Salaam (DIT) kuweka mfu-
mo wa matumizi ya gesi asilia kwe-
nye magari yao ambapo kwa siku 
wastani wa magari manne hadi 
matano      yanafungwa  mfumo 
huo.

Wakati hali ikiwa hivyo DIT, kati-
ka mwaka ujao wa fedha (2022/23), 
serikali imesema itajielekeza ku-
panua wigo zaidi wa matumizi 
hayo ambapo itajenga vituo vya 
kujaza na kuuza gesi vitano kwe-
nye mikoa mikubwa nchini, huku 
usambazaji wa nishati hiyo kwa 
matumizi ya majumbani ukianza 
kufanywa na Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) kwa kushirikiana na 
Shirika la Maendeleo ya Petroli 
(TPDC).

Akizungumza na Nipashe kwa 
simu jana, Mratibu wa Mradi wa 
matumizi ya gesi asilia kwenye 
magari (CNG Vehicle Project) ku-
toka DIT, Dk. Esebi Nyari, alisema 
kuwa baada ya bei za mafuta 
kuongezeka, wateja wengi wa-
naulizia na kuweka mfumo huo 

kwenye magari yao ambapo hadi 
sasa magari zaidi ya 1,000 yana-
tumia gesi.

“Wateja wanaoulizia ni kutoka 
mikoa mbalimbali nje ya Dar es 
Salaam, lakini gesi hii inapatikana 
Dar es Salaam na wateja wanaon-
ufaika ni wa Dar es Salaam. Kwa 
mfano, Dodoma gesi haijafika in-
gawa kuna jitihada za kufikisha 
gesi hiyo, baada ya kuongezeka wa-
teja sisi DIT tumejipanga kuhakiki-
sha tunawahudumia,” alisema.

MAFUNZO KWA VIJANA
Mratibu huo alisema wamean-

zisha mafunzo ya muda mfupi 
ambayo yanalenga kuwajengea 
uwezo vijana ili kufunga mifumo 
hiyo kwenye magari.

“Hadi sasa tuna vijana 32 wame-
shafahamu jinsi ya kufunga mfumo 
huu kwenye magari na hawa wapo 

hapa hapa Dar es Salaam, lakini 
tunakwenda kuendesha mafunzo 
mengine mwezi huu mwishoni 
tarehe 30, kuna kozi nyingine ya 
kuwajengea uwezo, nia ni kuona 
vijana wengi wanapata mafunzo 
ili kufunga mfumo huu kwenye 
magari,” alisema.

Alibainisha kuwa kwa sasa kuna 
vituo viwili vya kujazia gesi am-
bapo kimoja kipo Ubungo na king-
ine Tazara mkoani Dar es Salaam.

“Kwenye hivi vituo viwili kume-
onekana wateja ni wengi na ku-
walazimu kutoa huduma kwa saa 
24, kwetu (DIT) ukiacha wateja 
wa magari ya kawaida, tulikuwa 
na mradi wa kiserikali, wa TPDC 
ambapo walileta magari zaidi ya 
149, katika mradi huo tunapokea 
magari manne hadi matano kwa 
siku tunayafunga mfumo,” alisema.

Akizungumzia kuhusu gharama, 

Dk. Nyari alisema kwa gari lenye 
CC 1,000 hadi 2,000 mfumo un-
afungwa kwa Sh. milioni mbili, 
kwa CC 2,000 hadi 3,000 gharama 
ni Sh. milioni 2.2 na zenye uwezo 
zaidi ya hapo ni Sh. milioni 2.8.

“Kilogramu moja ya gesi inalin-
gana na lita 1.5 ya petroli, ukiwa 
unatumia gesi ukiwa na kilo moja 
ni mara mbili ya petroli, kwa kuwa 
gesi ya kilo moja inaweza kukufan-
ya ukatembea umbali wa kilomita 
20 wakati lita ya petroli utatembea 
kilomita 12,” alisema.

Alisema kilogramu moja ya gesi 
inanunuliwa kwa Sh. 1,550 huku 
petroli lita moja ikiwa Sh. 3,170.

VITUO MIKOANI
Wakati wa maonyesho ya taasisi 

zilizo chini ya Wizara ya Nishati 
kwenye viwanja vya Bunge wiki 
hii, Naibu Waziri wa Nishati, Ste-

phen Byabato, alisema vituo vipya 
vya kujazia gesi viwili vitajengwa 
mkoani Dar es Salaam na ving-
ine katika mikoa ya Dodoma na 
Mwanza, Arusha na Mbeya.

“Mwaka huu wa fedha tumepan-
ga kujenga vituo vitano vya kujaza 
gesi ambavyo vitakuwa vikijaza 
kwenye magari lakini na maeneo 
mbalimbali halafu tutandaze zile 
bomba kwa ajili ya kupeleka ma-
jumbani.

“Hivi sasa ni nyumba 1,000 za 
mikoa ya Mtwara, Dar es Salaam, 
Lindi, Mtwara na Pwani zimeun-
ganishwa na huduma ya gesi hii,” 
alisema.

Hata hivyo, Byabato alisema ka-
tika kupanua wigo wa matumizi 
ya gesi hiyo, usambazaji hauta-
fanywa na TPDC pekee yake bali 
watashirikiana na REA ambao 
watakuwa na mpango mkubwa wa 
kupeleka gesi ya kupikia.

Byabato alisema watafanya kazi 
na sekta binafsi kwa sababu wao 
kama serikali hawataweza kuifan-
ya kazi hiyo ya kupanua wigo wa 
matumizi ya gesi pekee yao.

Pia alisema kuna mwitikio 
mkubwa wa matumizi ya gesi la-
kini hadi sasa anayeweka mfumo 
huo kwenye magari ni mmoja tu, 
ambaye ni DIT.

TALGWU yataja sababu 
kumpiga ‘stop’ mzabuni 
wa sare za Mei Mosi
Na Mary Geofrey

KATIBU Mkuu wa Chama cha 
Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa 
Tanzania (TALGWU), Rashid Mti-
ma, amesema anasimamia haki 
na kutekeleza wajibu wa kama 
kiongozi.

Mtima aliyasema hayo jana ji-
jini Dar es Salaam alipozungumza 
na waandishi wa habari kuhusu 
sababu ya kukataa kupokea sare 
za maadhimisho ya Mei Mosi kuto-
kana na kukosewa.

Alisema hakuna hasara yoyote 
iliyosababishwa na ofisi yake, ak-
idai kuna wafanyakazi ambao ha-
wakuwa waaminifu aliwaondoa 
kazini ndiyo ambao wamejipanga 
kumchafua katika vyombo vya 
habari kuhusu suala hilo.

Mtima alisema mchakato wa un-
unuzi wa sare za Mei Mosi mwaka 
huu ulizingatia taratibu zote za 
ununuzi kwa mujibu wa kanuni za 
ununuzi za chama za mwaka 2018.

Alisema mzabuni aliyepatikana 
katika tenda hiyo alipewa kazi ya 
uchapaji na usambazaji wa sare 
80,000 zenye thamani ya Sh. bil-
ioni 1.1.

Mtima alisema baada ya 

mapokezi ya sare ikilinganishwa 
na makubaliano kwa mujibu wa 
mkataba, ofisi ilichukua uamuzi 
wa kumjulisha mzabuni kuhusu 
upungufu huo na kumtaka kusi-
mamisha kazi ya usambazaji.

Alisema walitoa taarifa kwa 
makatibu wa mikoa ambao wal-
ishapokea kutozigawa sare hizo 
kwa wanachama kwa sababu zili-
kuwa na kasoro.

Alisema mzabuni huyo alilipwa 
Sh. milioni 700 ikiwa ni fedha za 
awali na siyo kweli kwamba alilip-
wa Sh. bilioni 1.1 inavyodaiwa.

Alisema mchakato wa ununuzi 
wa gari lake ulizingatia taratibu 
zote za kanuni za ununuzi za cha-
ma toleo la mwaka 2018, bajeti ya 
chama na hali ya kifedha.

Mbali na hilo, akiongozi huyo 
alisema TALGWU haikuwahi 
kudhamiria kununua gari jipya 
kwa kuwa haikuwa na uwezo wa 
kutenga Sh. milioni 400 kwa ajili 
ya suala hilo.

Mtima alisema chama kilitenga 
fedha kwa ajili ya kununua gari 
la mtumba aina ya Toyota Land 
Cruiser V8 na walifuata taratibu 
zote za ununuzi kwa mujibu wa 
kanuni za ununuzi za chama.

Ofisa wa Mamlaka ya Mapato TRA, Chama Siriwa (kulia), akitoa elimu kwa wananchi ili kuhamasisha ku-
tumia  TRA ETS Hakiki App  kwa kuipakuwa (download) kwenye simu zao,  ili waweze kuhakiki vinywaji 
kuepukana na bidhaa feki iliyofanyika mkoani Manyara hivi karibuni.  PICHA: MPIGAPICHA WETU
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WASHINDI WA TUZO ZA EJAT IPP MEDIA

Mwandishi wa Habari wa gazeti la The Guardian, Beatrice Philemon, akipokea tuzo ya 
uandishi bora wa habari za Utalii na Uhifadhi.

Mchora katuni wa kampuni ya The Guardian Ltd, Muhidini Msamba (kushoto), akipokea tuzo 
ya mchoraji bora wa katuni aliyokabidhiwa na Abubakar Famau ambaye ni Mwandishi wa 
BBC.

Mwandishi wa Habari wa ITV, Masekepa Masekepa (kushoto), akipokea tuzo ya 
mshindi wa jumla wa EJAT 2021, aliyokabidhiwa na Waziri wa Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye, jijini Dar es Salaam jana.

Mpigapicha Bora wa Mwaka, Sabato Kasika (kushoto), ak-
ipokea tuzo yake aliyokabidhiwa na Imane Duwe ambaye ni 
Mkufunzi wa Habari. PICHA ZOTE:  MIRAJI MSALA

Fransis Kajubi, mwandishi wa habari katika gazeti 
la The Guardian, akipokea tuzo ya Mwandishi 
Bora wa Habari za Takwimu, aliyokabidhiwa na 
Mhariri Mtendaji wa Nipashe, Beatrice Bandawe. 

Mhariri wa Habari Nipashe, Sanula Athanas, akipokea tuzo ya mwandishi bora wa habari za 
haki za binadamu aliyokabidhiwa na Mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), Anna Henga, katika hafla iliyofanyika hoteli ya Serena, jijini Dar es Salaam jana. 

Mwandishi wa Habari wa Nipashe, Halfani Chusi, ak-
ipokea tuzo ya  Mwandishi Bora wa  Habari za Haki za 
Binadamu.
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Na Sabato 
Kasika

KAULIMBIU ya maadhim-
isho ya Siku ya Walimu 
Duniani mwaka jana, ili-
kuwa  “Walimu katika kiini 
cha kupona kwa elimu,” 
ikilenga kuonyesha jinsi 
ambavyo wana mchango 
mkubwa kwenye sekta 
hiyo.

Hata hivyo, inaelezwa 
kuwa wanakabiliwa na 
vikwazo vingi ambavyo 
vinachangia kuwafanya 
wasitekeze majukumu yao 
ipasavyo na wamekuwa 
wakiomba wawezeshwe 
kwa kila hali ili waifanye 
kwa ufanisi. Mojawapo wa 
uwezeshwaji huo ambao 
wamekuwa wakiutamani 
ni mafunzo, ukuzaji wa 
taaluma, msaada na maz-
ingira ya kazi wanayohitaji 
kupeleka vipaji au talanta 
zao, lakini pia uboreshaji 
wa maslahi yao.

Hatua hiyo hiyo na ny-
ingine, zinaweza kusaidia 
ufufuaji wa elimu ikiwa zi-
tatekelezwa kikamilifu na 
sauti na nafasi ya kushiriki 
katika kufanya uamuzi kwa 
mambo yanayohusu ma-
slahi yao.

Vikwazo hivyo vya wal-
imu vinamwibua Mbunge 
wa Ubungo Dar es Salaam, 
Profesa Kitila Mkumbo, 
ambaye anakuja na ushauri 
ambao kwangu ninaona 
unaweza kusaidia kuinua 
elimu nchini iwapo utazin-
gatiwa.

Akichangia hotuba ya ba-
jeti ya Wizara ya Elimu ya 
mwaka 2022/2023 bungeni 
jijini Dodoma hivi karibuni, 
anaishauri serikali kurudi-
sha utaratibu wa kutoa kwa 

walimu ili kuwaongezea 
motisha ya kufanya kazi.

Katika ufafanuzi wake, 
anasema walimu wanatak-
iwa kupewa posho ya Sh. 
4,000 kwa siku, na kwam-
ba kwa mwezi mmoja ana-
paswa kulipwa Sh. 100,000 
kiasi ambacho anabaini-
sha kuwa serikali haiwezi 
kushindwa kutoa.

Msomi huyo pia anagu-
sia suala la kufuta kada ya 
maofisa elimu kata ili kuz-
iba pengo la walimu katika 
shule mbalimbali nchini, 
kwamba ni muhimu ku-
punguza utawala katika 
elimu ili kuimarisha mene-
jimenti ya shule.

Prof. Mkumbo anata-
mani kuona maofisa elimu 
kata hao wakienda shuleni 
kufundisha huku serikali 
ikiajili walimu 20,000 hadi 
30,000 kwa mwaka ili kuzi-
ba pengo la walimu wanao-
hitajika.

Katika ushauri wake 
huo, anatamani muda wa 
mafunzo ya ualimu uonge-
zwe kutoka miaka mitatu 
hadi miaka minne ili wan-
apohitimu, wawe wameiva 
kwa ajili ya kufundisha kwa 
vitendo. Ushauri huo unge-
faa kuchukuliwa kwa uzito 
unaotakiwa, hasa kwa kuz-
ingatia kwamba walimu ni 
wahusika wakuu wa juhudi 
za kufufua elimu na ni wa 
muhimu katika kuharaki-
sha maendeleo kuelekea 
elimu bora iliyo jumuishi 
na yenye usawa kwa kila 
mwanafunzi, katika kila 
hali.

Wao ndio wanaoibua 
viongozi wa baadaye, 

madaktari na wataalam 
wa fani mbalimbali, hivyo 
ninadhani suala la ku-
wawezesha kwa kila hali 
ili wafanye kazi yao kwa 
moyo mkunjifu ni la kupe-
wa kipaumbele.

Lakini pia walimu pia 
wamekuwa kiini cha kie-
limu, kuanzia katika ku-
tumia teknolojia kwa 
ubunifu hadi kutoa msaada 
wa kijamii na kihisia kwa 
wanafunzi wao ili waweze 
kufikia malengo walioji-
wekea kwenye elimu.

Hivyo kama itakuwa 
vigumu kuwawezesha kwa 
kila kitu, lakini japo suala 
la hiyo motisha ya Sh. 
4,000 kwa siku lingesaidia 
angalau kuwafanya waend-
elee kuwa na moyo kujitu-
ma hata kwenye mazingira 
magumu.

Ikumbukwe kuwa zipo 
baadhi ya shule zina wal-
imu wachache, huku idadi 
ya wanafunzi ikiwa kubwa, 
ninaamini kwamba katika 
mazingira hayo, utendaji 
kazi wao hauwezi kuwa 
na ufanisi. Hivyo, jambo la 
muhimu ambalo lingesaid-
ia kuwafanya wakabiliane 
mazingira hayo wakati seri-
kali ikiendelea kuajiri wal-
imu wengine, ninaona ni 
kuwapa motisha ya posho 
ya Sh. 4,000 kama aanavy-
oshauri Prof. Mkumbo.

Kuwapo kwa posho hiyo 
kunaweza kusaidia kumali-
za msuguano kati ya waza-
zi na walimu ambao wame-
kuwa wakituhumu baadhi 
ya walimu kuwa wanalazi-
misha wanafunzi kufanya 
‘twisheni’ ili wapate fedha.

Ushauri wa Profesa Mkumbo 
unaweza kusaidia kuinua elimu

WAKALA wa Usajili wa Majina ya Biashara na Leseni 
(BRELA), juzi ulitangaza kusudio la kutaka kuzifuta kampuni 
za biashara 5,676 katika daftari lake kutokana na kukosa vig-
ezo vya kisheria kuendelea kuwapo au kufanya kazi.

Hatua ya BRELA inatokana na matakwa ya kisheria ya kam-
puni kutakiwa kuwasilisha taarifa za mwaka kwa kampuni 
zilizosajiliwa nchini au mizania ya mwaka kwa kampuni zi-
lizosajiliwa nje ya nchi. Kampuni hizo ambazo zinakusudiwa 
kufutwa katika daftari la usajili, zimekiuka sheria hiyo kwa 
zaidi ya miaka 15.

Licha ya kusudio hilo, BRELA katika taarifa yake, hatua hiyo 
itachukuliwa kwa  awamu na kwamba kati ya kampuni hizo, 
5,284 zimesajiliwa nchini na zingine 392 zimesajiliwa nchi za 
nje na kupata hati ya utambuzi. Pia hatua ya kampuni hizo 
kushindwa kutimiza matakwa ya kisheria, imesababisha baa-
dhi ya wahitaji kushindwa kutumia majina hayo ya kibiashara.

Sambamba na hilo, kwa kampuni hizo kushindwa kufanya 
kazi na kutowasilisha taarifa kama inavyotakiwa kisheria, 
kumesababisha pia serikali kukosa mapato ambayo yanato-
kana na kodi mbalimbali ambazo zinetokana na kazi za kam-
puni hizo. Kwa kufanya hivyo kumesababisha ukakasi kwenye 
makadirio ya kodi za biashara husika kama ilivyokadiriwa na 
serikali kupitia utendaji wa kampuni hizo.   

Pamoja na kusudio hilo la BRELA kutaka kuzifuta kampuni 
hizo, imetoa muda wa kujitathmini na kufanya marekebisho ili 
kuepuka hatari hiyo. Kupewa muda kwa kampuni hizo kufan-
ya marekebisho kumeonyesha kwamba serikali inazithamini 
na kuzihitaji ili zichangie katika maendeleo ya nchi. 

Kwa hakika, hatua ya BRELA imeonyesha dhahiri kwamba 
serikali haipendi kufanya mambo kinyume cha sheria ikiwamo 
kuwa na utitiri wa kampuni za kibiashara zisizo na tija. Kwa 
mantiki hiyo, kampuni hizo hazina budi kuhakikisha zina-
timiza matakwa ya kisheria kwa kutumia muda uliowekwa ili 
kukamilisha mambo yao kabla panga halijazipitia. 

Pamoja na hayo, BRELA inapaswa kupongezwa kwa kazi 
hiyo kwa sababu kumekuwa na kampuni nyingi za mifukoni 
ambazo baadhi zimekuwa zikipewa kazi bila kuwa na usajili 
au kutokuwa na vigezo. Hatua hii ya BRELA itaziamsha kam-
puni na taasisi ambazo zimekuwa zikitoa kazi kwa baadhi ya 
kampuni bila kujua kama zina usajili au zimetikiza matakwa 
ya kisheria kama kuwasilisha taarifa za kodi na hesabu za kila 
mwaka. 

Kama itakumbukwa, Tanzania iliwahi kuingia mkataba na 
kampuni moja ambayo usajili wake ulikuwa na utata na kupe-
wa kazi ya kufua umeme na matokeo yake nchi ikaingia katika 
kashfa kutokana na kutokuzalishwa hata kwa megawati moja 
ya umeme. 

Kadhalika, BRELA imeionyesha mfano kwa taasisi zingine za 
serikali kuchunguza na kufuatilia kampuni mbalimbali amba-
zo zimesajiliwa kwenye vyombo hivyo husika ili kuhakikisha 
zina usajili halali kwa mujibu wa sheria badala ya kuendesha 
mambo yao kwa ujanja ujanja. 

Miongoni mwa taasisi hizo ni zile zilizopewa dhamana ya 
kusajili wataalamu na watu kama makandarasi, wahandishi, 
wakadiriaji majenzi, wathamini wa ardhi, wahasibu na wak-
aguzi na wataalamu wa ugavi na ununuzi. 

Kwa kufanya hivyo, ni dhahiri kwamba nchi itakuwa na watu 
au kampuni zinazofanya kazi kwa weledi badala ya kuwa na 
vishoka ambao wamekuwa wakifanya kazi kwa viwango vya 
chini na matokeo yake kusababisha miradi mingi kufanywa ka-
tika viwango duni na serikali kupata hasara. 

BRELA imeonyesha njia, 
taasisi zingine zifuate
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 KWA MASLAHI YA TAIFA

Hakika tunafanya vibaya kubana wabunifu MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Tuna uwezo kutengeneza Watanzania 
matajiri iwapo tutafanya mambo haya

Na Pascal 
Mayalla

Wawili hawa 
wakaja kuwa 
maarufu sana 
kijijini na vijiji 
jirani ambavyo 
viliwatumia 
katika kupata 
silaha, lakini pia 
umaarufu wa 
mcheza sarakasi 
nao ukawainua 
kwa kutangazwa 
kijiji cha mcheza 
sarakasi, hivyo 
vijiji vya jirani 
na waridi navyo 
vikanukia.

N
AENDELEA na makala 
zangu za kuelimishi kwa 
maslahi ya taifa kwa ku-
uliza maswali ambayo 

yakipatiwa majibu mujarabu, yat-
alibadili taifa kutoka hapa tulipo na 
kupiga hatua mbele zaidi kimaen-
deleo.

  Kunapotokea tatizo mahali, ili 
kulitatua, hatua ya kwanza ni kuli-
tambua tatizo, yaani kukijua chan-
zo cha tatizo baadaye kutafuta 
ufumbuzi mwisho kuchukua hatua 
za kulifumbua.

  Tukubali, tukatae, mfumo 
wetu wa elimu una matatizo. Tu-
nafundishwa elimu ya nadharia 
kwa kutumia modali za wenzetu 
ambao hatufundishiwi kutatua 
changamoto zetu bali ni elimu ya 
nadharia kubwa, lakini vitendo vi-
chache. 

Mfano, Tanzania tuna elimu ya 
fasihi (literature) hadi chuo kikuu, 
tuna maprofesa na wasomi nguli 
wenye shahada za uzamivu (Ph.D) 
za fasihi makumi kwa mamia ku-

N
AKUMBUKA zamani tukii-
shi kijijini, tulikuwa na 
babu mnoko sana ambaye 
hakupenda kuona wajukuu 

wakorofi. Kwa bahati mbaya alikuwa 
na wajukuu lukuki, hivyo kichwa kil-
imzunguka kila kulipokucha.

Ni kweli wajukuu zake walikuwa 
watundu sana. Mmoja alikuwa ana-
pendelea kuchongachonga vitu na 
mara nyingi silaha kama mishale na 
pinde, lakini vikiishia kuumiza wen-
zake.

Mwingine alikuwa kama ngedere, 
akiparamia miti kila wakati na wakati 
mwingi hakukosa majeraha tena 
mengi ya kuvunjika viungo kutokana 
na kuporomoka na matawi ya miti.

Babu aliwakemea sana, lakini hai-
kufua dafu na hatimaye akachoka na 
kuwaacha hata alipotangulia mbele 
za haki. Wajukuu walilia na kusahau 
na kuendelea na utundu wao na sa-
fari hii kwa uhuru zaidi.

Kumbe hatukujua kuwa walikuwa 
na vipaji fulani vya kufanya mambo, 
huyu mchonga mishale kumbe akaja 
kuwa fundi mzuri tu wa silaha hizo za 
jadi na kuanza kuziuza na kujipatia ki-
pato. Huyu mwingine akawa mcheza 
sarakasi mzuri akifanya maonyesho 
yake sehemu mbalimbali na kujiingi-
zia kipato kizuri kilichomsaidia yeye, 

wadogo zake na familia kwa ujumla, 
hivyo wa karibu naye wakajivunia.

Wawili hawa wakaja kuwa maarufu 
sana kijijini na vijiji jirani ambavyo 
viliwatumia katika kupata silaha, lak-
ini pia umaarufu wa mcheza sarakasi 
nao ukawainua kwa kutangazwa kijiji 
cha mcheza sarakasi, hivyo vijiji vya 
jirani na waridi navyo vikanukia.

Ni kweli kwamba utundu wao uli-
kuwa hatari kwao na kwa wengine, 
lakini hata hivyo, baadaye utundu ule 
ukawa ubunifu na kuisaidia jamii. In-
gekuwa leo, ina maana wangesaidiwa 
na kujipatia maarifa na kutengeneza 
silaha zaidi na za kisasa, lakini kupata 
vifaa vya sarakasi.

Hivyo ndivyo maisha yalivyo katika 
jamii kwamba mtu anaweza kuwa na 
kipaji au ubunifu fulani lakini ma-
choni mwa wengi akaonekana wa 
hatari. Akishikiliwa vizuri anaweza 
kuonekana wa maana katika jamii na 
kuisaidia.

Juzi nikasikia taarifa kutoka wilaya 
fulani nchini, eti kuna daktari feki 
kakamatwa akihudumia wagonjwa 
tena katika jengo ambalo halijaka-
milika ujenzi, lakini akiwa na dawa 
ambazo pia zimemaliza muda wa ku-
tumika.

Mkuu wa Wilaya katika kutelekeza 
majukumu yake, akaamuru polisi 

wamkamate daktari huyo, ili aka-
hojiwe na kujua sababu za kufanya 
hivyo, wakati hana cheti wala kibali 
cha kumwezesha kufanya hayo. Ni-
kasikia kuwa katika ‘zahanati’ yake 
hiyo, kuna watu walipoteza maisha.

Kwingine pia nikasikia jamaa 
kakamatwa akitengeneza bunduki za 
kienyeji. Naye huyu Dola ikamkama-
ta, ili akaeleze ni kwa nini anatengen-
eza silaha bila kuwa na idhini au kiba-
li cha serikali na kuhatarisha maisha 
ya watu.  Wawili hawa ni mfano tu wa 
watu wanaojiamulia kufanya mambo 
yao kwa faida yao, lakini bila kujua 
pia kuwa ni kwa faida ya wengine. 
Lakini hilo halizuii kukamatwa na 
kuhojiwa na hata vyombo vya sheria 
kuwaadhibu kwa kukiuka taratibu.

Lakini twende mbele turudi ny-
uma, kuna mahali hakuna zahan-
ati, hakuna kituo cha afya, hakuna 
chochote cha tiba ya kisasa kwa wa-
nanchi, anajitokeza mtu aliyesoma 
udaktari au uuguzi na ana mwanga 
wa kusaidia, anasaidia na watu wan-
apona lakini hana kibali.

Kama ni kufa hata hospitali za rufa-
ni kuna watu wanakufa tena kwa win-
gi tu. Lakini huyu angalau kasaidia 
watu fulani kwa tiba na ndiyo sababu 
hata walipokwenda kushuhudia ‘za-
hanati’ hiyo, wakakuta umati wa wag-

onjwa. Hiyo ilidhihirisha kuwa kuna 
watu wanamwamini, kwamba kuna 
wagonjwa walikwenda pale wakat-
ibwa na kupona na kama ni kufa ni 
kudra za Mwenyezi Mungu, hivyo 
yawezekana pamoja na kwamba ali-
kuwa akitoza malipo, lakini alifanya 
kwa nia njema.

Haya huyu mwingine kaweza 
kubuni na kutengenza silaha, na hata 
siku moja hatukusikia silaha alizoten-
geneza zimeua au kujeruhi mtu au 
mnyama wa mtu fulani, bali anafanya 
ubunifu na kama inawezekana hata 
kutumia bunduki kujihami na wany-
ama hatari au waharibifu.

Lakini wote hawa wanajikuta 
mikononi mwa dola kwa kukosa 
vibali na vyeti vya kitaaluma. Je, 
kama wangechukuliwa na kusaidiwa 
kwa mafunzo na vifaa wasingeweza 
kuisaidia jamii kweli, badala ya ku-
wakamata na kuwafunga kwa kukiu-
ka sheria?

Sawa sheria zipo na ziheshimiwe, 
lakini ni vema kuangalia na mantiki 
yake ya kuzitumia, ni vema busara 
ikatangulia. Ndiyo sababu mchonga 
mishale akaisaidia jamii yake, lakini 
hata mparamia miti kwa srakasi zake 
akaisaidia jamii. Ni kuwaendeleza 
badala ya kuwafunga. Tukuze na ku-
lea vipaji basi! Alamsiki!

toka tangu miaka ya 1960,   vyuo 
vikuu vyetu, toka miaka ya 60. Bi-
nafsi nimesoma fasihi sekondari 
hadi chuo kikuu, lakini hakuna 
hata kitabu kimoja cha fasihi kili-
choandikwa na maprofesa wetu 
ambacho kilitumika kufundishia. 
Vitabu vyote ni vya waandishi ku-
toka nchi za wenzetu! 

Vitabu vya karibu ni vya maji-
rani zetu, Ngungi wa Thiongo, 
“The River Between” na  Okot 
T’Bitek   “Song of Lawino”. La-
kini tumefundishwa literature 
za Chinua Achebe “Things Fall 
Apart”   na kina Henrik Ibsen “An 
Enemy of The People”. Wote  hawa 
ni waandishi wa nje. Jambo la ku-
jiuliza hivi wasomi wetu wa fasihi 
wa vyuo vikuu wako wapi? Jibu ni 
wasomi wa nadhariia tu.

  Nikiwa mwanafunzi wa Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), 
nilikuwa natembelea maktaba kuu 
ya chuo. Ukiwa ni mwandishi wa 
habari, mwenye damu ya habari 
za uchunguzi, ukifika mahali po-
pote lazima tu utachunguza hata 
kwa kupepesa macho.  

Sasa ukifika maktaba ya Chuo 
Kikuu, sehemu za tasnifu za Ph.D 
utakuta ziko kwa mamia zenye 
utafiti na majawabu ya matatizo 
yetu kwenye makabrasha yakila 
vumbi tu. 

Ni taarifa za utafiti ambazo hazi-
fanyiwi kazi. Kwa kuwa lengo la 
tasnifu hizo ni kwa ajili ya kupata 
shahada, watafiti hao wakishatu-
nukiwa Ph.D zao,  kazi ndiyo im-
eishia hapo kwa hiyo kilichotafiti-
wa kinaishia kwenye makabrasha.

 Ukifanyika utafiti wa mamilio-
nea na mabilionea 100 Tanzania, 
utashangaa kukuta nusu waliishia 
darasa la saba na unaweza kukuta 
hakuna milioneo au bilionea yey-
ote ambaye ni mhitimu wa chuo 
kikuu chetu. Hii ni kwa sababu tu-
nafundisha elimu ya nadharia na si 
elimu ya vitendo kuwezesha watu 
kujitegemea. 

Bilionea mdogo kabisa kwa sasa 
ni Diamond Platinum, yeye aliishia 
darasa la nne!  Bilionea wa ukweli 
namba moja Tanzania mwenye 
‘impact’ kubwa kwa maisha ya 
wengi, naomba nisimtaje jina, ila 
hakusoma hata darasa moja zaidi 
ya elimu ya madrasa.

  Hii maana yake, Tanzania 
hatuwezi kupata maendeleo ya 
kweli kwa kuwategemea wasomi 
wa elimu ya kizungu ya darasani.   
Tutapata maendeleo ya kweli kwa 
kuwajengea uwezo, Watanzania 
wenye vipaji vya biashara kwa ku-
wapatia mitaji.

  Mwasisi wa Tanganyika na 
baadaye Taifa la Tanzania, Mwal-
imu Julius Nyerere kwa kilijua hilo, 
alianzisha elimu ya kujitegemea 
ili mwanafunzi akimaliza darasa 
la saba apate upeo wa maisha na 
kujitegemea. Nyerere alipomaliza 
kipindi chake, aliondoka na siasa 
yake ya Ujamaa na Kujitegemea, 
Siasa ni Kilimo, Uhuru ni Kazi na 
Elimu ya Kujitegemea.

Enzi za ukoloni, watu walioishi 
maeneo ya Oysterbay walikuwa 
wazungu. Baada ya kupata uhuru,  
maeneo hayo waliishi maofisa wa 
juu wa serikali. Enzi hizo za Mwal-

imu Nyerere na Siasa ya Ujamaa 
na Kujitegemea, maofisa wa seri-
kali walioishi Osterbay, walirejea 
vijijini kwao na kuendelea kuishi 
kwenye majumba poromoka! 

Enzi ya Mkapa, ikaamuliwa 
maeneo hayo wauziwe viongozi 
wa serikali na baada ya kuuziwa 
ukipita Oysterbay na Masaki za 
leo,  utaona mijengo ya maana. 
Zile  nyumba zilizokuwa Oysterbay 
ya zamani, nyingi zimebomolewa 
na kujengwa mijengo ya kisasa. 
Lakini ukifanywa utafiti kuangalia 
ni Watanzania wangapi wanaishi 
Osterbay na Masaki, unaweza usi-
amini. Idadi ya wageni ni kubwa 
zaidi kuliko wazawa  kwa sababu 
wengi hawana uwezo wa kuishi 
maeneo hayo. 

Kinachofanywa na wawekezaji 
ni kuwanunua wazawa, kupisha 
na kuwekwa uwekezaji wa maana, 
lakini laiti wazawa wamiliki wa 
maeneo hayo wangejengewa uwe-
zo wa kimitaji, wawekezaji wakain-
gia ubia na wazawa hao, saa hizi 
tungejikuta Osterbay na Masaki 
zote zinamilikiwa na mazawa na 
wote ni mabilionea.

  Kazi ya kutengeneza mabilio-
nea wa Kitanzania, ndicho kitu 
kinachofanywa na kampuni ya 
mafuta ya TotalEnergies, kupitia 
mpanga wake uitwao DODO. Kupi-
tia mpango huo, Watanzania we-
nye maeneo ya pembezoni mwa 
barabara kuu, wanajengewa uw-
ezo wa kumiliki kituo cha mafuta 
na kufundishwa uendeshaji wa 
biashara. 

Chini ya mpango huo, TotalEn-

ergies, imeendelea kumwaga fursa 
kwa Watanzania kumiliki vituo 
vya mafuta. Katika mwendelezo 
wa kutimiza azma hiyo, wiki hii 
kampuni hiyo ilizindua kituo cha 
mafuta cha 14   kinachomilikiwa 
na Mtanzania eneo la   Mapinga, 
Bagamoyo mkoani Pwani na ku-
waomba Watanzania wengine 
wenye maeneo kando ya barabara 
kuu, kuchangamkia fursa hizo ku-
jengewa vituo vya mafuta vyenye 
jina la kampuni hiyo na kuviende-
sha kwa ubia. 

Mkurugenzi Mkuu wa Total-
Energies Tanzania,  Jean-Francois 
Schoepp  wakati wa ufunguzi wa 
kituo hicho, alisema DODO ni 
fursa nzuri kwa Watanzania  we-
nye maeneo ya kando ya bara-
bara, kuingia kwenye biashara ya 
mafuta na kampuni itawapatia kila 
usaidizi ili Watanzania wengi zaidi 
wamiliki vituo vya mafuta.

 Mmiliki wa kituo hicho, Jackson 
Swai, na mkewe Joyce, waliishuku-
ru TotalEnergies kwa kuwafun-
gulia fursa hiyo na kuishukuru 
Benki ya NMB kwa kuwapa mkopo 
wa ujenzi wa kituo hicho. 

Kwa mfumo huo, Watanzania 
wakiwezeshwa kwa mbinu za 
kisasa za biashara na kupewa mi-
taji, kuna uwezekano mkubwa wa 
kutengeneza mamilionea na ma-
bilionea wengi ambao watachang-
ia uchumi na pato la taifa pamoja 
na kuibua ajira kwa vijana wetu.

 
Wasalaam.
Paskali
 0754 270403
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KWA NINI NDOA NYINGI ZA SASA ZINAVUNJIKA?
Na Dk. Enock Mlyuka 

N
DOA ni wajibu na ni 
hitaji la jamii. Ndoa 
ni taasisi ambayo ni 
kitovu cha familia na 

malezi. Kwa mantiki hiyo, ndoa 
zikiwa imara, kutakuwa na fa-
milia, jamii na taifa imara. La-
kini ndoa isipokuwa imara, fa-
milia haiwezi kuwa imara wala 
jamii na taifa. 

Ndoto na matumaini ya kila 
mmoja wakati anapofunga 
ndoa ni kufanikiwa na kuishi 
maisha yaliyojaa upendo, fura-
ha na amani. Hata hivyo, mam-
bo yamekuwa kinyume cha 
matarajio kwa kuwa wanandoa 
wengi wameshindwa kuishi 
maisha halisi ya ndoa.

Maisha ya baadhi ya wanan-
doa ni kama jangwa, muda 
wote hufukuta joto na kutimua 
vumbi. Ndoa kwa baadhi ya wa-
nandoa imegeuka kuwa shubiri. 
Usanii unazidi kuongezeka na 
baadhi ya wanandoa wame-
poteza hisia chanya na mvuto 
dhidi yao. Wengi wamekuwa 
wanaharakati zaidi katika ndoa 
kuliko kuwa walezi wa ndoa 
zao. Hali hii imesababisha 
migogoro na kuvunjika kwa 
ndoa nyingi na kusababisha ku-
vurugika kwa ustawi wa familia.

Takwimu za Wakala wa Us-
ajili, Ufilisi na Udhamini (RITA), 
taarifa za viongozi mbalim-
bali wa dini, jamii, mahakama 
na  wanasheria zinaonyesha 
ongezeko kubwa la migogoro 
ya ndoa na kuvunjika kwa ndoa 
nchini. 

Kutokana na hali hiyo, Jaji 
Mkuu Prof. Ibrahim Juma katika 
hotuba aliyoitoa Oktoba  6, 2021 
mkoani Dodoma, pamoja na 
mambo mengine, alibainisha 
ongezeko kubwa la mashauri 
ya ndoa na mirathi katika ma-
hakama. 

Kwa uchache, alisema kwa 
kipindi kati ya mwaka 2017 na 
2019, mahakama za mkoa wa 
Dar es Salaam pekee, zilikuwa 
na mashauri ya ndoa takribani 
4,200 na mashauri ya mirathi 
7,600. Kadhalika, takwimu ku-
toka RITA zinaonyesha kwa kip-
indi cha mwaka 2020/21, zaidi 
ya talaka 500 zilisajiliwa kwa 
nchi nzima. 

Baadhi ya ndoa zimedumu 
muda mfupi chini ya mwaka 
mmoja. Inawezekana talaka 
ni nyingi kuliko takwimu hizi 
kwa kuwa watu wengi hawajui 
kusajili matamko ya talaka ku-
toka mahakamani ili wapate vy-
eti. Pia wako wanandoa ambao 
hutengana na hupeana talaka 
mitaani kienyeji pasipo kufuata 
taratibu za kisheria. Hali hii ni 
janga la taifa ambapo hatua 
za makusudi zinahitajika ku-
chukuliwa ili kuzinusuru famil-
ia na uharibifu hasa wanawake 
na watoto ambao ndio wahanga 
wakuu.

n CHANZO CHA MIGOGORO
Hatua za kuchukua ni lazima 

ziende sambamba na kufahamu 

chanzo cha migogoro na kuvun-
jika kwa ndoa nyingi za sasa. 
Uzoefu wangu katika huduma ya 
ushauri na semina ninazofanya 
mara kwa mara kuhusu masuala 
ya ndoa na familia kwa zaidi ya 
miaka 25, unaonyesha kuwa ziko 
sababu kuu sita ambazo ni chan-
zo cha migogoro na kuvunjika 
kwa ndoa nyingi. Sababu hizo ni 
kama zifuatazo;
n KUKOSA KUSUDI NA 
MALENGO

Watu wanaoa na kuolewa 
kwa malengo tofauti. Tofauti ya 
malengo imeleta shida kwa wa-
nandoa wengi. Wako baadhi ya 
watu ambao wameoa na kuole-
wa kwa lengo la kutafuta ufahari 
na heshima katika jamii, kupata 
mali, fedha, vitu fulani, kulele-
wa, kuvutiwa na kazi anayofanya 
mtu kwa mtazamo kuwa kwa 
kuoa au kuolewa naye maisha 
yatakuwa mazuri na mserereko.

 Halikadhalika, baadhi ya 
wasichana wameamua ku-
olewa  kama njia  ya kuepuka 
ugumu wa maisha ya nyum-
bani kwao. Kwa mantiki hiyo, 
mambo yanapokuwa kinyume 
na mtazamo na matarajio ndipo 
matatizo yanapoanza kwani mtu 
alichotazamia kukipata hakipati. 
Hapo uvumilivu unakosekana 
kabisa.

n KUKOSA UMAKINI 
KATIKA UAMUZI

Watu wengi wameoana waki-
wa hawafahamiani vizuri kabla 
katika mambo ya msingi kama 
vile familia wanazotoka, mila na 
desturi, itikadi za kiimani, haiba, 
tabia na mienendo. Watu wengi 
wamejikuta katika matatizo 
makubwa kutokana na uamuzi 
mbaya waliofanya awali. Wain-
gereza wanasema, “Choices you 
make in life make you”.

Mtu hawezi kuwa tofauti na 
uamuzi aliofanya kwani mtu siku 
zote huvuna alichokipanda. Vija-
na wengi wa sasa wametanguliza 
mapenzi kuliko upendo. Akipata 
alichokihitaji basi uhusiano un-
aishia hapo. Wengi wamejikuta 
katika matatizo kwa sababu ya 
kukurupuka na kuongozwa na 
mihemko katika kufanya uamuzi 
wa kutaka kuoa na kuolewa. Mtu 

anajikuta anaoa au kuolewa na 
mtu asiye na sifa za kuwa mke 
au mume.  Si kila mwanamke au 
mwanamume aliyepo duniani 
ana sifa za kuwa mke au mume 
wa mtu.

n KUKOSA UFAHAMU NA 
MAARIFA

Ndoa ni taasisi nyeti yenye 
misingi, kanuni, sera, taratibu na 
miiko yake. Watu wengi wameoa 
au kuolewa pasipo ufahamu 
na maarifa ya kutosha kuhusu 
taasisi hii. Vijana wengi wa leo 
hawafunzwi kabisa, hata wale 
wanaofunzwa, hawafunzwi vya 
kutosha na kuandaliwa mapema 
kuwa waume na wake za watu. 
Nguvu kubwa huelekezwa ka-
tika kuandaa sherehe za harusi 
na siyo kuwaandaa vijana  kuwa 
waume na wake bora . 

Kadhalika, vijana wengine ha-
waoni umuhimu wa kujifunza 
kwa sababu ya ujuaji mwingi na 
kujiona wanajua kila kitu  ku-
liko hata wazazi au walezi wao, 
hivyo, hawashauriki. Matokeo 
yake wanakuwa vivuruge katika 
ndoa zao kwa sababu ya kutoku-
tambua nafasi, wajibu, haki na 
mipaka yao katika ndoa na mai-
sha ya kila siku.

n MALEZI NA MAKUZI
Wanasaikolojia wanabainisha 

kwamba, zaidi ya asilimia 60 
ya mtu alivyo leo ni matokeo 
ya malezi na makuzi wakati wa 
utoto. Wako watu wazima leo 
ambao katika kukua kwao hawa-
jawahi kuona matendo ya upen-
do na baraka ya baba na mama 
zao. Walichokishuhudia katika 
makuzi yao kutoka kwa wazazi 
wao ni matendo ya ukatili, un-
yanyasaji na ugomvi. 

Watu wengine ni wavivu wa 
asili, hawawajibiki katika ndoa 
na maeneo yao ya kazi, waongo, 
wabishi, wajeuri, wanafiki, wa-
choyo, hawajui kupika na maar-
ifa ya nyumbani, hawajali, watu 
wa kuoa na kuacha au kuachika   
kwa sababu wametengenezwa 
kuwa hivyo katika familia wana-
zotoka.

Kwa hiyo, wanapoishi na watu 
wengine wanaendeleza yale 

waliyojifunza kutoka kwa baba 
na mama au familia zao waki-
amini kuwa ndio mfumo sahihi 
wa maisha. Hii ndio maana ya 
msemo wa wahenga usemao 
kwamba, “mtoto umleavyo ndi-
vyo akuavyo”.

nKUKOSA HOFU YA MUNGU: 
Waumini wengi ni waumini 

wa kimapokeo na si wa kiroho, 
hivyo, wengi wao wanaishi 
wameoa au kuolewa lakini ha-
wajampa Mungu nafasi ya ku-
tosha ya kuongoza maisha yao. 
Wengi wametanguliza zaidi 
elimu zao, uwezo wao wa kifed-
ha, nafasi zao katika jamii na 
matamanio yao kuliko Mungu.

nMATATIZO AFYA YA AKILI
Wako watu ambao wamezal-

iwa wakiwa na matatizo ya 
afya ya akili, ambapo wazazi 
wao hawajui na wao wenyewe 
hawajitambui. Watu wengine 
matatizo ya afya ya akili wamey-
apata ukubwani kwa sababu ya 
kuvurugwa na mambo mengi 
yaliyojeruhi nafsi katika maisha 
yao na kuwa katika msongo wa 
mawazo kwa muda mrefu. 

Utawafahamu watu wa nam-
na hii kwa lugha zao kali na 
mbaya za mara kwa mara dhidi 
ya mtu au watu wengine, vitisho 
vya kuua au kujiua, matendo ya 
ukatili na unyanyasaji wanay-
oyafanya katika ndoa au uhusi-
ano na maisha ya kila siku. 

Kwa mantiki hii, wako baadhi 
ya wanandoa ambao wameoa 
au kuolewa na watu wenye 
matatizo ya afya ya akili. Hali 
hii imesababisha kukosekana 
kwa utu na kupelekea wakati 
mwingine baadhi ya wanandoa 
kujeruhiana vibaya na kufanya 
uamuzi mbaya wa kuondoana 
uhai, mahali pengine na watoto 
wasio na hatia.

n NINI KIFANYIKE?
Jambo la msingi, vijana wasi-

kurupuke bali wawe na malen-
go na kusudi jema la kutaka 
kuoa au kuolewa. Kijana aoe 
au kuolewa na mtu ambaye 
anamfahamu vizuri, mtu am-
baye atamfurahia, atashirikiana 
naye katika raha na shida, shida 
yako ni shida yake; mtu ambaye 
anajali, anayejitambua, mcha 
Mungu, mwenye utu, anayeji-
heshimu, ambaye watasaidiana 
(kwa kutaja machache) ka-
tika kufanikisha maisha yao ya 
pamoja kwa umoja. 

Ifahamike kuwa kutaka kuoa 
au kuolewa na mtu kwa msingi 
wa vitu au hali ni kujidanganya 
na kujitengenezea maumivu 
ya kujitakia yatakayoathiri 
mwenendo mzima wa maisha 
ya mtu. Watu wafahamu kuwa 
maisha ni safari ambayo ndani 
yake kuna kupanda na kushuka, 
kuumia na kufurahi, kupata na 
kukosa au kupungukiwa.

Watu wawe na dhamira ya 
dhati na jitihada ya kujifunza ili 
kuifahamu taasisi ya ndoa   vi-
zuri na madai yake kabla ya ku-
ingia katika ndoa. Kutoifahamu 

taasisi hii ni kuchagua maumivu 
na kushindwa maisha ya ndoa. 
Vijana wa kike na kiume wa-
nahitaji kuandaliwa mapema 
kuanzia ngazi ya familia ili 
wawe wake na waume bora. Ha-
likadhalika, taasisi za dini ziwe 
na programu za muda mrefu na 
endelevu kuhusu ndoa, familia 
na malezi zenye kugusa mahitaji 
halisi ya jamii. 

Ndoa ni taasisi nyeti ya hes-
hima na takatifu. Si taasisi ya 
kuichezea na kufanya majaribio. 
Vijana wapate muda wa kufaha-
miana vizuri katika mambo ya 
msingi kabla ya kufanya maamu-
zi ya kutaka kuoa au kuolewa. Ni 
muhimu kufahamu familia mtu 
anayotoka, mila na desturi zao, 
itikadi za kiimani,haiba, tabia na 
mwenendo kwa kuwa mwone-
kano wa nje wa mtu haimaani-
shi kuwa ndio ubora wake. 

Uamuzi wa siku moja au 
muda mfupi unaweza kujenga 
au kubomoa maisha ya mtu. 
Umakini unahitajika sana kwa 
yule unaye tamani kuhusiana 
naye na kumruhusu aingie ka-
tika maisha yako. Katika kuoa, 
mtu anapaswa kumshirikisha 
Mungu na kutumia uwezo wake 
aliokupatia wa kujua mema na 
mabaya (intellect) katika kufan-
ya uamuzi sahihi kwa mtu sa-
hihi na kwa wakati sahihi kwani 
kila jambo lina wakati wake. 

Watu wajenge utamaduni wa 
kupima afya zao kabla ya kuo-
ana ikiwa ni pamoja na kupima 
afya ya akili ili kuepuka mata-
tizo yasiyo ya lazima.

Wazazi wawe mfano mwema 
wa kauli na matendo kwa wa-
toto wao ili kujenga kizazi cha 
watu wema, waadilifu na wa-
naowajibika. Hata hivyo, pale 
mzazi anapokosea katika male-
zi, kijana afahamu kuwa bado 
anayo nafasi ya kubadili historia 
mbaya ya maisha yake na kizazi 
chake kitakachofuata. Jambo la 
msingi ni kujitambua, kukubali 
udhaifu, kudhamiria kubadi-
lika, kujifunza, na kumruhusu 
Mungu kuwa kiongozi wa mai-
sha yako.

Vikao, elimu, fedha, na nafasi 
tulizo nazo katika jamii haviwe-
zi kuleta suluhu ya kudumu ya 
matatizo yetu yote. Kuna mam-
bo katika maisha yetu ufumbuzi 
wake unamhitaji sana Mungu 
aingilie kati kwani uwezo wetu 
wa kibinadamu una mipaka na 
ukomo. Pamoja na jitihada zetu 
za kibinadamu ni muhimu watu 
wajifunze kumtumaini Mungu 
katika maisha yao.

nDk. Mlyuka ni Mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtend-
aji   wa Tanzania Marriage 
and Child Care Foundation 
(TaMCare), asasi inayojishu-
ghulisha na masuala ya ndoa, 
familia na malezi. Kwa mael-
ezo zaidi, tembelea www.tam-
care.or.tz. Fuatilia mafunzo 
zaidi katika tamcaretv online. 
Kwa maoni na ushauri wasili-
ana naye kwa: info@tamcare.
or.tz au +255744000066].

Ndoa kama hii inapaswa kujengwa kwa msingi imara ili idumu na 
kustawi. PICHA: MAKTABA.
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M
TOTO John alikuwa alikuwa na mama yake 
sebuleni akifundishwa somo la historia. Mama 
yake alimwambia hata historia ya baba yake 

ilianzia mkoa wa Tabora alipozaliwa katika kabila la 
Mnyamwezi.

Baada ya kusikia hivyo, John alimwambia mama 
yake kuwa mwalimu wake alimfundisha jambo Fu-
lani.

Mama: Mwalimu alikufundisha nini ukiwa huko 
shuleni?

John: Mwalimu alituambia kuwa mzigo mzito mpe 
Mnyawezi, na wewe umeniambia baba kabila lake 
Mnyamwezi, naamini  ana nguvu ya kubeba vitu 
vizito.

Mama: Hapana huo ni mzemo tu unaomaanisha 
kwamba kuna baadhi ya watu wanabeba maumivu ya 
wengine bila kulalamika.

John: sawa mama nimefahamu
SWALI
Daraja la Mkapa ilinapatikana wapi?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
tuendelee kuchambua 
sababu zinazofanya 
watu wengi kukata 

tamaa katika safari ya kufikia 
mafanikio yao. Tayari tume-
shajadili sababu tatu ambazo ni 
kutarajia mafanikio ya haraka, 
kutarajia matokeo makubwa 
kuliko ulivyowekeza na kutoji-
panga kwa yasiyotarajiwa.

Leo tujadili kutokutam-
bua maono na karama zako 
mapema. Niendelee kusisitiza 
kwamba Mungu ameweka mao-
no, karama na vipawa ndani 
yako ili ufanikiwe katika mai-
sha. Haukuzaliwa kwa bahati 
mbaya, kwani ujio wako hapa 
duniani ni mpango kamili wa 
Mungu.

Pamoja na ukweli huo, wengi 
wetu hatujui maono wala kara-
ma Mungu alizotupa, hivyo ku-
fanya watu wengi kuishi mai-
sha ya ‘kubangaiza’, yaliyojaa 
malalamiko na kukata tamaa.

Hata hivyo, ukweli unaba-
kia pale pale kwamba ma-
fanikio yako yatategemea jinsi 
utakavyozitambua karama 
ulizopewa na Mungu na kuzi-

fanyia kazi! Wengine hutambua 
maono na karama zao mapema 
na huwa baraka kwa wengi kwa 
muda mrefu.

Wengine hutambua maono 
na karama zao katikati ya mai-
sha yao na kujikuta hawana 
muda wa kutosha kutumika. Na 
wengine hawatambui karama 
zao kabisa hadi wanapoku-
fa. Maono mengi yamezikwa 
pamoja na waliokata tamaa.

Kutotambua maono mapema 
utafanana na mtu aliye kwenye 
chumba chenye giza akilaumu 
kukosekana kwa mwanga. Mtu 
huyu katika mazingira hayo ya 
giza hukata tamaa  na kukubali 
hali hiyo kama sehemu ya mai-
sha yake! Kumbe alichotakiwa 
kufanya ni kujua swichi ya taa 
iko wapi na kuiwasha.

Ili upate ushindi katika mch-
ezo wowote ni lazima kwanza 
ujue kipawa na uwezo wako 
kabla ya kushindana. Mwenye 
karama ya kukimbia akiamua 
kucheza mpira wa miguu ataji-
kuta hawezi na mwisho atakata 
tamaa na kujiona hafai.

Kumbe, kosa lake ni kutotam-
bua karama yake. Vivyo hivyo 

katika maisha, tunajiingiza 
kufanya jambo ambalo ni nje 
ya mpango wa Mungu na tuna-
poshindwa tunakata tamaa ya 
maisha.

Jamii zetu nazo kwa kiasi 
kikubwa huchangia kutufanya 
tushindwe kutambua karama 
zetu. Huku kwetu Afrika kwa 
kiasi kikubwa hatuwatii moyo 
wale wenye vipawa. Nchi za 
wenzetu hasa Ulaya na Mare-
kani wameweka utaratibu 
wa kutambua vipawa vya wa-
nafunzi wakiwa bado shule za 
awali, utaratibu unaoendelea 
hadi wanapomaliza chuo!

Matokeo yake unapata vijana 
waliofahamu maono na kara-
ma zao mapema na huwa ni 
baraka kwa jamii na taifa kwa 
ujumla. Mfumo wetu wa elimu 
kwa kiasi kikubwa unachangia 
kuua vipawa na karama Mungu 
alizoweka kwetu.

Fikiria mwanafunzi kuan-
zia shule ya msingi anapatiwa 
masomo ambayo hayaendani 
na karama yake, kwa sababu 
hakuna utaratibu wa kutam-
bua karama hizo mapema! An-
aposhindwa baadhi ya masomo 

hukata tamaa na kuathirika 
kisaikolojia mapema, kumbe 
masomo aliyoshindwa sio kara-
ma yake! Mfumo wa aina hii 
wengi wamejikuta wanasoma 
hadi chuo na kufanya kazi am-
bazo siyo wito wao kabisa!

Ipo sababu nyingine am-
bayo ni kukatishwa tamaa na 
wengine. Hakuna mtu anayeji-
panga kwenda kumkatisha mtu 
mwingine tamaa. Mara nyingi 
wakatishaji tamaa huja kama 
wana wa nuru, washauri wema. 
Watakueleza kwa umakini kile 
wanachokielewa kuhusu una-
chotaka kufanya.

Watakupa sababu na mara 
nyingi ni za kitaalamu kabisa 
za kwa nini usifanye hicho uli-
chopanga. Mtu mmoja alisema 
unapotaka kufanya jambo 
waulize wataalamu kwanza, 
wakikwambia usifanye usibis-
hane nao, wewe nenda kali-
fanye!

Maana yake ni nini? Watu 
wengi wanapokupa ushauri 
hutokana na yale waliyopitia, 
yaani uzoefu wao. Aliyepata 
msukosuko katika ndoa atak-
ueleza jinsi wanaume walivyo 

wabaya na kukushauri usi-
kubali kuolewa yasije yakaku-
pata yaliyompata! Kumbe kuna 
ndoa nyingine nyingi tu maisha 
ni ya amani na mafanikio.

Mwingine atakushauri usi-
kubali kukopa ili ufanye bi-
ashara au kilimo kwa sababu 
yeye alipokopa alishindwa 
kulipa deni. Zipo sababu ny-
ingi zilizosababisha yeye 
kushindwa kulipa deni ingawa 
hatakueleza. Anachofanya ni 
kukukatisha tamaa akidhani 
anakutahadharisha!

Wakatishaji tamaa huhami-
sha uzoefu wa kushindwa kwao 
kwa wengine wakidhani wana-
saidia. Watu hawa mara nyingi 
huwa ni wale ambao hawa-
kutambua maono na karama 
Mungu alizowapa.

Na walipoingia ku-
fanya nje ya mpango wa 
Mungu na kushindwa, wa-
nakuwa wataalamu wa 
ushauri. Ieleweke siyo kila 
anayekushauri lengo ni 
kukukatisha tamaa. Tuku-
tane tena wiki ijayo. Una 
maoni, tuma ujumbe mfu-
pi  0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Tambua mapema karama ndani yako ili ufanikiwe

H
ALI ya usafiri kwa 
barabara ya Baga-
moyo kipande cha 
Tegeta hadi Bunju 

ni ya mateso kwa watumiaji 
wake kutokana na kuongezeka 
kwa watumiaji hali inayolaz-
imu kukaa kwenye foleni kwa 
muda mrefu.

Unapotoka Mwenge kwenda 
Bagamoyo uwe na uhakika 
utapoteza muda mwingi ka-
tika kipande cha Tegeta hadi 
Bunju, jambo linalohitaji hat-
ua za haraka.

Watumiaji wa barabara hii 
wameongezeka kutokana na 
vyombo vya usafiri kuongeze-
ka kama magari, bajaji na 
pikipiki, vyote vikitumia bara-
bara hiyo kwa namna ya to-
fauti. Pikipiki na bajaji, kwa 
mfano  zinapenya kokote wa-
nakoona kuna nafasi.

Magari hulazimika kubaki 
kwenye njia kuu kwa kuwa 
barabara hiyo ni nyembemba 
inatosheleza magari yanayok-
wenda na kurudi. Inapotokea 

kuna gari lililoharibika watu 
watasota kwa muda mrefu 
kwa kuwa hakuna njia mbada-
la ya kukuwezesha kuendelea 
na safari.

Barabara hiyo pia hutumiwa 
na mabasi ya mikoani yanay-
oanzia safari zake Kituo Kikuu 
cha Magufuli ambayo husima-
ma kwenye vituo kwa ajili ya 
kupakia na kushusha abiria.

Kutokana na ukubwa wa ma-
basi hayo ambayo yakisimama 
kituoni yanachukua nafasi 
kubwa, huku daladala nazo 
zinapakia na kushusha abiria 
pasipo kusogea kwenye vituo, 
hali iinayoendelea kuongeza 
foleni na kusababisha mateso 
kwa watumiaji wote.

Barabara hiyo pia inatumika 
kama mbadala kwa wanaosa-
firi kwenda mikoa ya Tanga, 
Moshi na Arusha. Pia watu bi-
nafsi huitumia sana kwa kuwa 
baada ya kuvuka eneo lenye 
msongamano huko mbele mtu 
anakwenda kwa haraka.

Kwa hali hii inaonyesha 

umuhimu wa barabara hii kiu-
chumi, pia inawezesha watu 
kuwahi kwenye shughuli ny-
ingine za kijamii, inaonyesha 
umuhimu wa kuchukua hatua 
madhubuti kuifanya kuwa njia 
nne.

Hivi karibuni, Rais Samia 
Suluhu Hassan, alitunukiwa 
tuzo ya mjenzi bora wa miun-
dombinu ya barabara na reli. 
Maana yake Tanzania tunafan-
ya vizuri katika kuunganisha 
nchi na kufungua fursa za kiu-
chumi katika kukuza uchumi.

Kwa msingi huo, licha ya 
kazi nzuri iliyofanyika iki-
wamo kupanua barabara ya 
Morogoro kutoka Ubungo hadi 
Kibaha, kumesaidia kumaliza 
tatizo la foleni na sasa shughu-
li za kiuchumi zimefunguka 
ukanda huo.

Hivyo basi, umuhimu wa ku-
panua barabara ya Bagamoyo 
haukwepeki kwa kuwa sasa 
imeelemewa vinginevyo watu 
watateseka na kuchukua muda 
mrefu ambao wangeutumia 

Barabara ya Mwenge – Bunju inatakiwa kujengwa upya 
kufanya shughuli za maende-
leo.

Kuna utafiti ulifanyika uka-
onyesha foleni husababisha 
nchi kupoteza mamilioni ya 
fedha kwa kuwa watu wa-
nakaa bila kwenda kuzalisha, 
wanachelewesha kazi na bid-
haa zinashindwa kufika soko-
ni kwa wakati. Hali hiyo pia 
inasababisha madhara ya afya 
kwa watu kwa kuwa ofisini wa-
nakaa muda mrefu na kwenye 
magari wanakaa muda mrefu.

Mathalani, kama mtu ana-
fanya kazi Posta analazimika 
kuamka saa 10:00 alfajiri kila 
siku na kama anatoka kazini 
saa 9:00 alasiri, basi atafika 
nyumbani saa mbili au tatu 
usiku na haya yatakuwa mai-
sha yake ya kila siku hali ita-
kayomsababishia madhara 
kiafya.

Mara nyingi mji wa kiuchumi 
Dar es Salaam, ndio unakabili-
wa na adha ya foleni kutokana 
na kuwa na watu wengi na 
shughuli nyingi. Maana yake ni 

lazima kuwa na ubunifu katika 
kukabiliana na foleni ambayo 
ni kikwazo.

Kama zilivyojengwa bara-
bara za mzunguko kupunguza 
foleni ikiwamo ya Goba hadi 
Mbezi, basi tuendelee kuimari-
sha miundombinu mingine na 
ikiwezekana kwa njia ya Baga-
moyo zijengwe njia mbadala 
zinatakazosaidia kupunguza 
msongamano na kuharakisha 
shughuli za kiuchumi.

Ni lazima kuchukua hatua 
madhubuti kumaliza tatizo la 
foleni ambalo ni kikwazo ikiwa 
barabara hiyo itajengwa kwa 
njia nne au sita kama ilivyo ya 
Kimara hadi Kibaha, itarahisi-
sha kama ambavyo watumiaji 
wa njia ya Morogoro wanavyo-
furahia miundombinu hiyo na 
sasa shughuli za kimaendeleo 
zinaendelea kuimarika.

Bila kufanya hivyo ni kuen-
delea kuikosesha serikali ma-
pato na kididimiza kipato cha 
mtu mmoja hadi mwingine.
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Katika konogesha 
vazi la bwana harusi ni 
muhimu kuweka alama 

ya ua juu ya mfuko wa koti 
lake safi. Pichani ni baadhi ya 
mitindo mbalimbali ya maua 
inayopamba nguo za bwa-

na harusi
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K
UNA siku unatamani uende 
kazini mwisho wa wiki ukiwa 
na ‘leggings’ au ‘tracksuit’ , 
kwa sababu unaona yatakupa 

wepesi zaidi.
Lakini ndoto yako inaweza kutimia 

kama utavaa  mavazi mchanganyiko ya 
michezo ‘Athleisure’ ambayo yatakuwa 

na mwonekano wa kawaida.
Lengo la Athleisure ni kuvaa mavazi 

ya kimichezo sehemu zisizo za kimich-
ezo, aina hii ya uvaaji imepata umaaru-
fu kutokana na kupata raha zaidi.

Mara nyingi nguo hizi huvutika, ki-
tambaa chake huwa laini na hupitisha 
hewa.

Nguo za michezo hutengenezwa ka-

tika namna ambayo huruhusu karaha 
nyingi, jambo ambalo limewafanya 
watu watamani kuvaa nguo hizi katika 
shughuli mbalimbali nje ya michezo.

Katika kuvaa Athleisure unatakiwa 
kuchanganya nguo za kimichezo na 
nguo za kawaida. Nguo za kimichezo 
ni kama leggings, tracksuit, sports 
bra, t-shirts, tank tops, shorts, joggers, 

sneakers (raba) na nguo za mazoezi ya 
kubana.

Ili kutengeneza mwonekano wa ‘Ath-
leisure’ unapaswa kuvaa angalau vazi 
moja la kimichezo, hivyo unaweza ku-
vaa tracksuit na viatu virefu, unaweza 
kuvaa gauni na sneakers, au unaweza 
kuvaa suti, sneakers na kofia.

‘Athleisure’ mchanganyiko 
wa mavazi unaovutia
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PIKA SAMBUSA MBOGA

S
AMBUSA ni aina ya kitafunwa 
ambacho kinapendwa na watu 
wengi. 

Idadi kubwa ya watu wamezoea 
kula sambusa za nyama na viazi, lakini 
leo tutaelekezana namna ya kupika sam-
busa za mboga.

Mahitaji
Viazi mviringo vitatu vilivyochem-

shwa kisha uvikate vipande vidogovi-
dogo, njegere zilizochemshwa kidogo 
nusu   kikombe, vitunguu viwili kata 
vipande vidogo, tangawizi nusu,  pilipili 
mbili na bizari nusu kijiko.

Giligilani iliyosagwa kijiko kimoka, ga-
ram masala  nusu kijiko, majani ya cur-
ry manne, juisi ya limau kijiko kimoja, 
mafuta kijiko kimoja cha kupikia, chum-
vi, karoti mbili, unga wa ngano vijiko 

vinne, ute wa yai na chapati au manda.

Maelekezo
Weka tangawizi, kitunguu saumu na 

pilipili. Twanga kwa pamoja hadi vilaini-
ke kisha hifadhi pembeni.

Bandika sufuria au kikaangio jikoni. 
Weka mafuta, yakipata moto weka, bi-
zari na majani ya curry.

Pika kwa dakika 2 huku ukigeuza mara 
kwa mara. Weka mchanganyiko wa pilip-
ili kisha pika hadi harufu ya kitunguu 
saumu na tangawizi ipotee.

Weka kitunguu maji, pika kwa dakika 
mbili kisha weka mboga yoyote ya ma-
jani utakayopenda.

Weka viazi ulaya, unga wa giligilani, 
bizari, garam masala na chumvi.  Chang-
anya vizuri mpaka viazi vichanganyi-
kane na viungo vingine.

Punguza moto uwe wa wastani, pika 
kwa dakika tano huku ukikoroga tara-
tibu. 

Weka njegere na limau. Changanya vi-
zuri kisha pika kwa dakika mbili hivi. Toa 
motoni na acha mboga zipoe kabisa.

Koroga unga wa ngano au ute wa yai, 
hii itakusaidia kufungia sambusa. Kata 
manda kwenye umbo la pembetatu ki-
sha weka mboga mboga kiasi. 

Anza kufunga ila ukifika mwisho paka 
ute wa yai au unga wa ngano uliokoroga. 
Inasaidia sambusa zisifunguke wakati 
wa kupika.

Bandika kikaango chenye mafuta jik-
oni. Mafuta yakipata moto anza kupika 
sambusa hadi zigeuke rangi na kua ka-
hawia. Yatoe na hifadhi pembeni. Rudia 
hii hatua hadi sambusa zote ziive.

Sambusa zikishapoa zinakuwa tayari 
kwa kuliwa na familia yako.

 

UREMBO
Na Mary Geofrey

W
iki iliyopita tulielezana namna ya 
kutumia njia za asili kurekebisha 
ngozi iliyoharibika na mionzi ya 
jua. Leo tunaendelea kuangalia 

aina nyingine ya njia ya kujitibu.
Limao na sukari
Mahitaji limao na sukari kijiko kikubwa 

kimoja.
Namna ya kufanya, kamua limao kupata 

maji yake kiwango cha kijiko kimoja na 
uchanganye sukari kwenye maji ya limao.

Tumia mchanganyiko huo kama scrub ka-
tika sehemu iliyoathiriwa kwa kusugua tara-
tibu kwa dakika mbili hadi tatu kisha nawa 
na maji.

Fanya hivi mara kwa mara kupata matokea 
mazuri zaidi.

Apple cider vinega na baking soda
Mahitaji ni baking soda kijiko kimoja cha 

chai na vinega kijiko kimoja.
Namna ya kufanya, changanya baking 

soda na vinega kupata mchanganyiko am-
bao sio mzito sana. 

Paka mchanganyiko huu kama scrub na 
subiri kwa dakika 5 hadi 10 halafu unawe. 
Tumia hii mara moja au mbili kwa wiki.

Papai
Mahitaji, papai lililoiva.
Namna ya kufanya, chukua papai menya 

halafu ulisage. Paka mchanganyiko huu se-
hemu husika na usubiri kwa dakika 15 hadi 
20 kisha nawa kwa maji ya uvugu uvugu. 
Paka kila siku au mara kwa mara mpaka 
utakapopata matokeo yatakayo kuridhisha.

Kiazi mviringo
Mahitaji, kiazi mviringo kimoja.
Namna ya kufanya, kata kiazi katikati, ki-

sha anza kusugua sehemu husika taratibu.
Mbali na njia hizi zilizotajwa, pia inashau-

riwa kutumia mafuta maalum (sunscreen) ili 
kuikinga ngozi kutokana na madhara ya mi-
onzi ya jua. 

Papai, limao, sukari inatosha
KARABATI NGOZI
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

U
MARIDALI huficha umaskini. Huo 
ni msemo ambao hutumiwa na 
wahenga wa lugha ya Kiswahili 
kuonyesha umuhimu wa mtu kuwa 

nadhifu au msafi. 
Umaridadi ambao tumeuzoea sana ni ule 

wa umahiri wa kujiweka safi katika uvaaji 
au kwa lugha ya kigeni ‘smart’ wakati wote 
bila kujali una kipato kikubwa au la.

Lakini leo nataka nikwambie kwamba 
mbali na umahiri wa kujiweka safi katika 
mwili,  pia unaweza kufanywa hata katika 
nyumba hususani katika chuma cha kulala.

Asilimia kubwa tumejikuta tukikifanya 
chumba cha kulala kama sehemu ya ku-
rundika vitu ovyo eti kwa sababu hapaone-
kani katika uso wa wageni kama ilivyo ka-
tika sebule.

Kuna vitu muhimu ambavyo vinapaswa 
kuzingatiwa ndani ya chumba ili kukifanya 
chenye mvuto, chenye afya na hata kui-
marisha ustawi wa nyumba yako ikiwa-
mo mpangilio wake.

Hakikisha chumba chako kinawekwa ka-
tika mpangilio unaovutia hasa kwa kuanga-
lia ukubwa na namna chumba chako 
kilivyotengenezwa na  hakikisha 
unajenga umbo katika kichwa chako 
namna unavyotaka vitu vyako vipan-
giliwe, na kuepuka kupanga vitu ili 
mradi.

Zingatia kuweka vitu ambavyo ni 
muhimu na vina kazi katika chumba 
chako na si kuweka kila kitu kwa saba-
bu ukiweka vitu vingi ambavyo havina 
umuhimu kwanza chumba chako ki-
takosa hewa, kitakuwa na hewa nzito 
lakini pia kitapoteza mvuto.

Mbali na hivyo, chumba kinachoko-
sa mpangilio mzuri au kujazwa vitu 
pasipo sababu, uwezekano wa kuki-
fanyia usafi wa uhakika ni mdogo na 
kwa maana hiyo hatari ya kuhifadhi 
wadudu ni kubwa.

Hakikisha samani muhimu pekee 

tika mpangilio unaovutia hasa kwa kuanga

Namna ya kusafisha 
‘oven’ baada ya kutumia

CHOMBO cha oven kinatumika sana 
majumbani kwa ajili ya kupashia joto au 
kuokea vyakula.
Hata hivyo, oven pamoja na kurahisisha 
kazi za jikoni, lakini inahitaji matunzo 
mazuri ili idumu, ikiwamo usafi wa kila 
mara ndani na juu ya oven.

JINSI KUSAFISHA
1: Tumia baking soda kwa kusafishia 

oven. Koroga uji wa baking soda na 
maji pakaa kwenye oven yako. Iache 
kwa usiku mzima. Halafu, pulizia vine-
gar kumalizia uchafu wa baking soda. 
Futa vizuri.

2: Asubuhi yake unasugua ndani tumia 
sponji, halafu futa kwa kitambaa safi 
laini. Muda huo unapulizia vinegar 
kwa kitambaa unachopangusia mpaka 
uchafu wa baking soda uishe wote. 
Utaona rangi ya kijivu na brauni ime-
ondoka.

3: Baada ya kuloweka na baking soda, na-
kusugua kutoa uchafu, hapa unaanga-
lia kama oven yako inatoka kioo uta-
toa utasafisha hakikisha pameng’aa.

4: Tumia maji ya uvuguvugu kuloweka 
zile chuma za kupikia kukata mafuta. 
Tia sabuni kali acha kwa dakika 15-20, 
kabla ya kusugua. 

ndizo zinawekwa ndani  kwa 
mfano kitanda, kabati na ‘dressing 
table’ na kuhakikisha vinafanyiwa 
usafi mara kwa mara.

Kwa kitanda, zingatia kukifanyia 
usafi kila siku, si kutandika mashu-
ka tu bali pia  kuhakikisha unaki-
kagua kila eneo na kufuta kabla ya 
kutandika mashuka yako.

Safisha kuanzia uvunguni, ka-
tika kila kona ya maungio yake 
na baada ya kujiridhisha kwamba 
umesafisha kila mahali bila kusa-
hau kukagua chandarua kama kiko 
katika hali ya usafi, kukichomoa 
kwenye kitanda na kasha kutandi-
ka shuka zako.

Kumbuka kwamba inavutia 
zaidi    na kukifanya chumba 
kionekane    chenye mzuto zaidi 
unapotandika kitanda chako kwa 
kukilembesha kidogo, usikubali 
kukiweka kikavukikavu na un-
aweza kutumia shuka zako hizo 
unazozitumia kwa siku husika na 

hata kwa kutumia mito.

Kwa upande wa kabati, nalo vitu 
vinavyowekwa ndani yake vina-
takiwa vipangiliwe vizuri, ili liwe 
‘smart’ na lisiharibu mpangilio wa 
chumba.

Pia hakikisha nguo zako una-
zipangilia vizuri katika sehemu 
yake, na viatu sehemu yake kwa 
kabati zenye sehemu ya kuwekea 
viatu hivyo.

Si kupangilia tu, lakini kabati 
linapaswa kusafishwa ili lisipate 
‘ukungu’ na kuharibu nguo zako 
na mwisho wa siku ukasababisha 
harufu kwenye nguo.

‘Dressing table’, nayo vile vile 
inahitaji kuwa katika mpangilio 
mzuri. Hakikisha vitu vinavyowek-
wa kwayo vinakuwa katika mpan-
gilio mzuri ambao nao huvutia 
ukiwekwa vizuri. Ondoa kila kitu 
ambacho hakistahili kuweka hapo.

Chumba cha kulala nacho  
kinahitaji kuwa nadhifu 
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Rais wa Ukraine akiri hali ngumu Donbas

a ya

Kalonzo 
Musyoka 
azuiwa 
kugombea 
urais
NAIROBI, Kenya

KIONGOZI wa Chama 
cha Wiper, Kalonzo 
Musyoka, ameon-
dolewa kushiriki katika 
kinyang’anyiro cha urais 
wa Kenya.

Uchaguzi huo unata-
rajiwa kufanyika  Agosti 
9, mwaka huu. 

Uamuzi wa kum-
wondoa Kilonzo, katika 
orodha ya watu wanao-
gombea nafasi ya urais 
imechukuliwa na Tume 
Huru ya Uchaguzi na Mi-
paka nchini humo (IEBC).

Tume hiyo imewai-
dhinisha wagombea 16 
ambao watawasilisha 
nyaraka zao za uteuzi 
kuanzia jana. 

Orodha hiyo ina 
wafuasi tisa wa vyama 
vya siasa na muungano, 
huku wagombea saba 
huru. 

Wagombea wakuu 
ni Raila Odinga kutoka 
muungano wa Azimio 
la Umoja, na Naibu Rais 
William Ruto wa United 
Democratic Alliance.

Musyoka hakuwasili-
sha orodha ya wafuasi 
wake katika karatasi 
inayohitajika. 

Yeye ni miongoni 
mwa wagombea wanne 
wa vyama vya kisiasa 
na wagombea binafsi 
tisa ambao walishindwa 
kukidhi matakwa ya 
IEBC ya wafuasi 48,000 
angalau katika kaunti 24, 
ikiambatana na majina 
ya wafuasi na nakala za 
vitambulisho vyao vya 
kitaifa.

BBC

n Majeshi ya Russia yazidi kuteka miji
KYIV, Ukraine 

RAIS wa Ukraine, Volodymyr 
Zelensky,  amewataka wanajeshi 
wake wanaweza kujiondoa katika 
eneo la mashariki la Luhansk iki-
wa wanataka kuepuka kukamat-
wa na vikosi vya Urusi. 

Taarifa kutoka uwanja wa ma-
pambano inaeleza wanajeshi wa 
Russia wameingia katika mji wa 
Severodonetsk, lakini Jeshi la 
Ukraine bado linazuia masham-
bulizi. 

 Wakati wa hotuba yake ya 
usiku, Rais Volodymyr Zelensky 
alisema Ukraine itaweka upinzani 
mkali kulikomboa eneo la Donbas. 

Kila siku inayopita, inaonekana 
Russia inachukua hatua nyingine 
nje ya eneo la Ukraine. 

Jana walidai kuchukua mji wa 

Lyman ambao ni muhimu kim-
kakati kutokana na hapo ndipo 
wapiganaji wanaoungwa mkono 
na Russia walianza kampeni yao 
miaka minane iliyopita.

Hata hivyo, miji ya Severo-
donetsk na Lysychansk katika 
eneo la Luhansk iko katika hatari 
ya kutekwa kutokana na kuzun-
gukwa na majeshi ya Warussia.

Gavana wa mji huo, Sergai Hidai 
ambaye ameonekana hana mam-
laka yoyote, alisema Warussia 
wanadhibiti karibu asilimia 95 ya 
mkoa wa Luhansk. 

Alisema huenda vikosi vyake vi-
kahitaji kurudi nyuma ili kuepuka 

kukamatwa. 
Hata hivyo, Rais Zelenksy alise-

ma kuwa Donbas itakuwa ya Ki-
ukreni huko na hawatakuwa na 
mbadala wa bendera za nchi hiyo.

Russia yateka sehemu kubwa 
ya  Lyman  Wizara ya Ulinzi ya 
Uingereza imethibitishwa kuwa 
vikosi vya Urusi huenda vimeteka 
sehemu kubwa ya mji wa Lyman 
katika eneo la Donetsk.

Taarifa hiyo ilisema ushindi huo 
ni dalili ya hatua inayofuata ya 
mashambulizi dhidi ya Donbas.

Mji wa Lyman ni muhimu kim-
kakati kwa sababu lina miundom-
binu ya madaraja muhimu ya reli 

na barabara juu ya Mto Siverskyy 
Donets. 

“Katika siku zijazo, vitengo 
vya Russia katika eneo hilo vina 
uwezekano wa kuweka kipaum-
bele kulazimisha kuvuka mto,” 
wizara hiyo ilisema. 

Ilisema lengo kuu la Russia 
inabaki kuchukua Sieverodonetsk 
ambayo iko eneo la Luhansk.

Ikiwa jiji hilo litaangukia mikon-
oni mwa Russia itadhibiti eneo la 
Luhansk. Wengi wanaamini Rais 
Vladimir Putin anaweza kushikilia 
udhibiti wa Donbas kama ushindi 
katika vita hiyo.

BBC

Polisi yalalamikiwa kuchelewa wakati wa shambulio Texas
TEXAS, Marekani

OFISA mkuu wa usalama nchini 
Marekani, Steven McCraw, amese-
ma polisi walifanya uamuzi usio 
sahihi kwa kushindwa kuvamia 
darasa la shule ya msingi huko 
Uvalde, katika jimbo la Texas.

Katika tukio hilo kijana mwenye 
bunduki aliwaua watoto 19 na wal-
imu wawili kwa kuwapiga risasi.

“Ikiwa nilifikiri ingesaidia, ninge-
omba msamaha,” Steven McCraw 
alisema wakati wa mkutano na 
waandishi wa habari juzi.

Alisema maofisa walichelewa 
kuingia kwa sababu hawakuamini 
kuwa bado ufyatuaji risasi ulioku-
wa ukiendelea.

Hata hivyo, wanafunzi walioku-
wa ndani ya shule walipiga simu 
nyingi wakiomba polisi waje. 

McCraw alithibitisha kuwa kuli-
kuwa na pengo la dakika 40 kuto-
ka kwa kitengo cha polisi kuwasili 
katika Shule ya Msingi ya Robb, 
hadi walipoamua kuvamia darasa 
ambalo mtu mwenye bunduki ali-
kuwa amejificha. 

Ofisa mkuu kwenye eneo la 
tukio aliamua kungoja hadi msi-
mamizi wa shule atakapofika na 
funguo kwa sababu walidhani 

kwamba hakuna mtoto ambaye 
yuko hatarini kwa wakati huo, au 
hakuna mtu anayeishi tena. 

Picha za video zinazoonyesha 
wazazi waliokuwa wamechang-
anyikiwa nje ya shule hiyo waki-
fungwa pingu na polisi huku mtu 
mwenye bunduki akiwa bado 
ndani.  Hali hiyo imesababisha 
kuongezeka kwa hasira ya umma 
na kutaka uchunguzi wa jinsi vy-

ombo vya sheria vilishughulikia 
tukio hilo.  Juzi, Gavana wa Texas 
Greg Abbott alisema kwamba ame-
potoshwa kuhusu habari fulani, 
ambayo alikuwa ameweka hadha-
rani katika mkutano na waandishi 
wa habari mapema wiki hii. 

“Kama kila mtu anavyojua, 
taarifa ambayo nilipewa haikuwa 
sahihi,” alisema.

BBC

Polisi wakikabiliana na waandamanaji wanaompinga rais mpya wa Philippine na makamu wake nje ya ofisi ya Taasisi ya Haki ya Binadamu ya Human 
Rights, katika  eneo la Quezon y, jijini Manila. PICHA: REUTERS
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WAFANYE WATU WAISEMEE VIZURI OFISI ULIYOKO SASA MAKALA

Na Magabilo Masambu - 
0689157789

Nyimbo ‘Dada Asha’, ‘Dezo Dezo’,
Wakongo nao waliziiga za Bongo

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

W
IKI mbili zilizo-
pita, tulikuwa na 
mada ya bendi za 
Watanzania kuiga 

nyimbo kutoka kwa Wakon-
gomani iliyokuwa na kichwa cha 
habari ‘Napenda Nipate Lau Na-
fasi’, na nyimbo zilizoigwa toka 
Congo DR.’

Nilipata simu na meseji kutoka 
kwa wasomaji wengi niwape na 
nyimbo ambazo Wakongo nao 
waliziiga kutoka Tanzania kwa 
sababu nilieleza kuwa hata wao 
pia kuna nyimbo waliziiga.

Wengi walikuwa wanafahamu 
bendi za Kitanzania zilivyoku-
wa zikiiga kutoka Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo (DRC) la-
kini si wengi waliofahamu kuwa 
Wakongo nao walikuwa wanaiga.

Tuliangalia jinsi wimbo wa 
‘Napenda Nipate Lau Nafasi’ wa 

K
ATIKA juma lililopita 
nilizungumzia mambo 
mbalimbali kuhusu 
utoaji wa huduma katika 

ofisi za umma na binafsi. Hii ni 
baada ya kuanza kuona na kusikia 
malalamiko kutoka kwa wale wa-
naopata huduma katika ofisi hizo 
kwamba sasa hawaheshimiwi na 
kukirimiwa vizuri kama wateja na 
watu muhimu sana katika ofisi.

Hali hiyo ilinifikirisha sana 
na nikajisema moyoni kwamba 
nitafuatilia nijue ukweli. Nililazi-
mika kujipa kazi hiyo kwa sababu 
katika kila unaloambiwa kuna 
ukweli kiasi na uongo ndani yake. 
Kwa maana hiyo, niliahidi kwam-
ba nitakwenda kutazama mambo 
kadhaa ambayo kiongozi wa ofisi 
akiyafanya yatamsaidia kufanya 
huduma zake ziwe nzuri kwa wa-
teja wake.

Katika ofisi yoyote, kuna 
makundi makubwa mawili am-
bayo yanahitaji huduma kutoka 
kwa kiongozi wa ofisi. Kundi la 
kwanza ni wafanyakazi au wa-
tumishi wenzako na kundi la pili 
ni wale mnaowahudumia kwa 
pamoja kama ofisi. Mfano kama ni 

Rais wa nchi, una watumishi wen-
zako kama mawaziri, wakuu wa 
mikoa, wakuu wa wilaya na waku-
rugenzi wa halmashauri. Pamoja 
na kwamba unaweza kuwa wewe 
ndiye unayewateua, baada ya uteu-
zi, mnapaswa kufanya kazi kama 
timu ili kuwahudumia kundi la pili 
ambalo ni wananchi.

Jambo la kwanza kabisa ni lazi-
ma kila mtu atambue kwamba pale 
alipo ndipo kula, kulala na vaa yake 
ilipo. Hatuishi ili tule bali tunakula 
ili tuishi. Kwa maana nyingine, 
chakula ni uhai na usipokula utak-
ufa. Kama ndivyo, huwezi kudha-
rau jambo linaloweza kuhatarisha 
maisha yako. Ule usemi wa kazi ni 
uhai ndiyo maana yake hiyo. Ukid-
harau wateja umedharau kazi yako 
kwa sababu hao ndio wanaokufan-
ya uitwe mfanyakazi au mtumishi 
wa umma.

Nafahamu kuna aina mbalimbali 
za uongozi ambazo watu hujifunza 
wawapo katika nyanja mbalimbali 
za elimu lakini ukitaka ushindwe 
kabla hujaanza, ni kung’ang’ana 
na ulichojifunza darasani badala 
ya mazingira ya unapofanyia kazi, 
kuna mambo ya kisheria na tara-
tibu zake hilo linajulikana lakini 
suala la kukarimu watu ili wafura-
hie huduma zako ofisini pamoja 
na kwamba linafundishwa wanaita 
‘customer care’ huduma kwa mteja 
lakini bado linabakia kuwa utashi 
wa mtu binafsi.

Kuna mambo madogo madogo 
ambayo yanaweza kufanya ofisi 
yako kuwa sehemu ya kimbilio. 
Hivi hujawahi kusikia watu wa-
nasema ukienda ofisi fulani ukim-
kuta yule jamaa huwa anahudumia 

vizuri sana, lakini ukimkuta fulani 
hata shida yako usiseme rudi? Lak-
ini watu wote hawa wawili utakuta 
wana elimu inayofanana tena kwe-
nye eneo la uongozi walifaulu kwa 
kiwango cha juu, sasa  unajiuliza 
tatizo nini? 

Mfano wewe ni bosi wa ofisi 
fulani asubuhi umeingia kazini 
unakuta kuna watu wanakusubiri 
mlangoni kwako. Hivi ukifika hapo 
ukawasalimia jamani habari za 
asubuhi na baada ya hapo ukaingia 
ofisini ukaanza kumsikiliza mmoja 
baada ya mwingine, unapunguki-
wa na nini? Unakuta watu wako 
ofisini kwako unaingia tu hakuna 
hata salamu, yaani umeanza ugom-
vi kabla ya kuwasikiliza.

Kuna wengine wanateuliwa vi-
jana wadogo, anaingia mzee ofisini 
humsalimii! Kwani ukimwambia 
mzee wangu shikamoo na uka-
omba umsikilize  atachukuwa cheo 
chako? Unataka wazee wakusal-
imie na wakuite mzee kwa sababu 
unadhani madaraka yanakupa 
umri!  Unafurahi kuitwa bosi na 
ukiitwa hivyo unajitutumua kama 
kakakuona kapotea njia au paka 
kaona mbwa!

Jambo muhimu litakalokufanya 
uwe mtu mwema sana ofisini ni 
kutambua kwamba ofisi uliyomo 
ni sawa na nyumba ya kupanga, 
yeyote anaweza kuingia na kutoka 
pamoja na kwamba kuna baa-
dhi ya wapangaji huwa wanaishi 
kwenye nyumba za kupanga na 
baadaye kuwa kama ndiyo wenye 
nyumba na kwamba yeyote anay-
etaka kuingia pale lazima yeye 
ndiye aamue. Lakini hilo haliondoi 
ukweli kwamba nyumba si yako.

Sifa kubwa kiongozi anayotaki-

wa kuwa nayo ni uwezo mkubwa 
zaidi wa kuwasikiliza watu. Kum-
sikiliza mtu ni pamoja na kuacha 
shughuli zako wakati ukimsiki-
liza. Kuna baadhi ya ofisi ambazo 
ndiyo nyingi, unaweza kuingia 
wakati unaeleza shida yako unay-
emweleza ama anachati na simu 
au yuko kwenye kompyuta anaen-
delea na mambo yake huku akik-
wambia endelea na baada ya hapo 
anajibu kwa kifupi tu.

  Kama unaona unazo shughuli 
nyingi za kufanya, tenga muda au 
siku maalumu ya kusikiliza wateja, 
lakini si unasikiliza huku unatafuna 
bigijii au unachati. Ni muhimu sana 
unaposikiliza maelezo ya mteja, 
kumwonyesha wazi kwamba un-
amsikiliza kwa kumtazama usoni 
wakati akizungumza wanasema. 
Hii itamfanya akuone unamjali na 
itakujengea picha nzuri kwa wateja 
wako.

Kuna wakati unaweza kuwa uko 
ofisini halafu nje kuna watu (wa-
teja) wanakusubiri. Wengine  wali-
kuja toka saa 2:00 asubuhi wame-
kaa mpaka saa 10 jioni wamechoka 
halafu unatoka ofisini hata hutaki 
kujua kama wamehudumiwa au 
la. Unatoka  unapanda gari huyo, 
wanabaki wanaulizana hivi si huyu 
kweli? Ushamba na woga

Unachotakiwa kufanya ni ku-
wasalimia na hata kuwapa pole 
kwa kusubiri na kama umeona 
pengine kuna mahali unawahi 
waambie tu kuwa umepata dharu-
ra au kuna mahali unawahi na 
hatimaye kuwapangia muda wa 
kukuona. Nakuhakikishia hata 
kama hawakupata huduma, wata-
toka pale wakiwa na amani kwam-
ba inawezekana kweli muda ume-

kubana huku wakiamini kwamba 
ungeweza kuwahudumia. Wataon-
doka kwa matumaini ya kupata hu-
duma siku nyingine.

Kuwahudumia watu vizuri ni 
faida kwako kuliko ilivyo kwao kwa 
sababu wale wale ndio watakaofik-
isha sifa zako njema kwa wengine. 
Kama ni mtumishi wa umma, taar-
ifa zitawafikia waliokuteua na pen-
gine wataona wakupe nafasi ya juu 
zaidi. Kama umeajiriwa na sekta 
binafsi, soko lako litakuwa kubwa. 
Utatafutwa na wengi na mshahara 
utapanga wewe kwa sababu utag-
ombaniwa. Hakuna mtu anaweza 
kuwa na ofisi halafu asimwajiri 
mtu anayesifika kwa huduma nzuri 
ofisini.

Kuna watu wako ndani ya ofisi 
wana mtazamo kwamba, nikifanya 
vizuri sifa atazipata bosi wangu. Si 
kweli kwani utakayesifika ni wewe 
na mwisho wa siku na wewe mbel-
eni unaweza kuwa na ofisi yako 
kupitia ofisi ya bosi wako baada 
ya sifa zako kufika kila kona. Hiyo 
inakufanya kujitangaza wewe. 
Umepewa nafasi hivyo jitangaze 
kwa sifa njema kwa watu. Wafanye 
watu wakusemee, usiseme ziache 
kazi na huduma zako ziseme ze-
nyewe. 

Haya ni sehemu ndogo tu ya 
mengi yaliyosalia katika kuhakiki-
sha huduma ndani ya ofisi yako in-
aboreshwa na watu wanakufurahia 
wewe binafsi pamoja na huduma 
zako. Fanyia kazi haya machache 
ndani ya muda mfupi utaona mab-
adiliko ndani ya ofisi yako na watu 
wataisemea wewe utakaa kimya.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Kilwa Jazz Band ulivyochuku-
likuwa kutoka kwenye wimbo 
wa  ‘Mokolo Nakokufa’ wa Afri-
can Fiesta, ukiimbwa na Tabu 
Ley Rochereau, mwanzoni mwa 
miaka ya 1960.

Kilwa Jazz hao hao, wakaiga   
wimbo mwingine wa TP OK Jazz, 
chini ya Franco Luambi Luanzo 
Makiadi ulioitwa ‘Course au Pou-
voir’.  Dar Jazz nao wakaiga wimbo 
wa TP OK Jazz ya Franco uitwao 
‘Quatre Boutons’, wao wakauita 
‘Mtoto Aacha kupiga Mayowe’.

Ndala Kasheba, akiwa na Or-
chestra Safari Sound mwan-
zoni mwa miaka ya 1980, alire-
kodi wimbo  ulioitwa “Uliomba 
Tucheze’ ambao aliuiga kutoka 
pia TP OK Jazz, utunzi wake Ntesa 
Dalientst uliitwa ‘Bina Ngai na Re-
spect’, yaani cheza na mimi kwa 
nidhamu.

Hizo ni baadhi ya nyimbo ny-
ingi ambazo wanamuziki kutoka 
Tanzania haijalishi ni Watanzania 
au Wakongomani waliziiga kutoka 
DRC, wakati huo ikiitwa Zaire. 
Sasa tunakuja kwa Wakongomani 
ambao nao pia waliiga.

Wimbo wa ‘Dada Asha’ uli-
opigwa na Tabora Jazz Band, uli-
igwa mara nyingi zaidi na bendi 
nyingi za Zaire wakati huo kwa 

mujibu wa Tabu Ley alipofanya zi-
ara mwanzoni mwa miaka ya 1980, 
kwanza alishangaa sana kusikia 
wimbo huo ni wa Tanzania. Akase-
ma kule kwao Zaire, bendi nyingi 
zinaupiga na zipo zilizourekodi 
pia.

Mwanzoni mwa miaka ya 1990, 
Soukous Stars ikiwa na kina Ngou-
ma Lukito, Dally Kimoko, Lokassa 
ya Mbongo, Shimita Lukombo 
Nzambi na wengine waliurekodi 
wimbo huo, kwenye albamu yao 
ya ‘Nairobi Night’.

Ni kundi hilo hilo na kwenye 
albamu hiyo hiyo, pia ulirekodiwa 
wimbo wa ‘Western Jazz’ uitwao 
‘Vigelegele’ ambao ulipigwa na 
bendi hiyo mwaka 1973.

Kundi hilo ambalo pia lilikuwa 
na mwamuziki kama Saladin Fer-
reira ambaye wengi wanadhani ni 
Mkongomani, lakini huyu ni raia 
wa Afrika ya Kati, ambapo alizal-
iwa jijini Bangui, na ndiyo maana 
kwenye baadhi ya nyimbo zao 
ambazo amepiga solo, au rhythm, 
kuna vipande ambavyo wanamta-
ja ‘Saladin, Saladin, mwana Bagui’.

Wengine ni Yondo Sister, Lucien 
Bokilo, Na Balou Canta. Hao ni baa-
dhi tu ya wanamuziki wanaounda 
kundi hilo ambalo kwenye albamu 
hiyo hiyo ya ‘Nairobi Night’,  pia 

walirekodi wimbo wa Western 
Jazz’ albamu ya mwaka 1973, wim-
bo unaitwa ‘Roza’.

Kundi hilo lilirekodi wimbo huo 
bila ridhaa ya bendi au watunzi wa 
nyimbo hizo, na hata walipofanya 
ziara nchini katikati ya miaka 
ya 1990, walipoulizwa walisema 
kuwa nyimbo hizo walizinunua 
nchini Kenya.

Hawakufahamu kuwa ni nyimbo 
zilizopigwa na bendi za Kitanza-
nia, badala yake wakadhani kuwa 
zilikuwa za bendi za Kenya, na hata 
waliowapa ruhusa ya kutumia ny-
imbo hizo, yaani waliokuwa wa-
namiliki hati miliki za nyimbo hizo 
walikuwa nchini humo.

Hawakupata tabu sana kwa ny-
imbo za Western Jazz kwa sababu 
bendi yenyewe ilishakufa na wana-
muziki wengi kusambaratika, wen-
gi wakiwa hawapigi tena muziki, 
lakini kwa wimbo wa ‘Dada Asha’ 
kazi walikuwa nayo, kwani mtunzi 
Shem Karenga akiwa bado yu hai, 
aliwakalia kooni.

Kwa ujanja wa Wakongomani 
walichofanya ni kumjumuisha 
kwenye kundi lao la Soukous Stars 
na kuanza kuzunguka naye nchi 
nzima, hii ikazima joto la kuende-
lea kudai haki zake, kwa sababu 
alikuwa anajilipa sasa ndani kwa 

ndani. Mwanamuziki Tshala Mua-
na naye alipofanya ziara nchini 
Tanzania mwanzoni mwa miaka 
ya 1990, alikuwa akizunguka na 
bendi ya Zaita Musica iliyokuwa 
na wanamuziki wa Kitanzania na 
Kikongomani.

Alipoondoka mwanamama 
huyo akaenda kurekodi nyimbo 
mbili za bendi hiyo ‘Dezo Dezo’ 
na ‘Kokola’ ambazo zilitungwa na 
Ndala Kasheba.

Alichukua bila ridhaa yake, na 
hata mwisho wa uhai wa Kasheba 
alifanya kazi kubwa sana ya kufua-
tilia pesa zake za haki shirikishi, 
kwa sababu alishtaki nchini Ufar-
ansa ambapo mwanamama huyo 
alikwenda kurekodia nyimbo hizo.

Kwa wale wanaifahamu bendi 
ya Zaita Musica, ina nyimbo hizo 
‘Dezo Dezo’ na ‘Kokola’, ambazo zi-
naimbwa na Kasheba mwenyewe, 
na Tshala Muana naye anazo, yeye 
aliziiga na kuziboresha zaidi ziki-
pigwa kisasa zaidi, ikichagizwa na 
ubora wa studio.

Kwa bahati nzuri kesi hiyo ili-
malizika vizuri, ingawa Kasheba 
hakuweka wazi kama alipata pesa 
au walielewana tu na Mkongomani 
mwenzake Tshala Muana.

Tuma meseji 0716 350534
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sana. Unahitaji zawadi gani kwa kazi 
hii tu ambayo umeifanya mwanangu 
Prince?”

Alimtazama baba yake, halafu 
akajibu kwa sauti ya chini “Sihitaji 
chochote zaidi ya ulivyonieleza juzi 
kuwa nilifanikiwa hili utanieleza juu 
ya mama yangu na kwa nini naishi 
maisha haya ya upweke.

“Maisha yote unayoishi, ingawa 
unaishi kwenye nyumba nzuri, una-
pata kila kitu, baba yako nina mali 
nyingi, lakini upweke huu tulionao 
mimi na wewe, unasababishwa na 
watu kama hawa. Unasababishwa na 
mzee Sabri na wenzake. Mwanangu 
nenda kwanza kammalize. Ukifaniki-
wa nitajua sasa umekuwa. Umekuwa 
mkubwa, na hapo nitakueleza kila 
kitu.” Prince alikumbuka maneno ya 
baba yake aliyomwambia juzi.

Taratibu mzee Pokwa aliuweka 
mkoba wake mezani na kuanza ku-
chambua baadhi ya vitu. Alitoa pi-
cha moja na kumkabidhi Prince.

“Huyu naye nikamuue?” Akauliza 
baada ya kuiangalia picha ya mwa-
namke mmoja mrembo asiyezidi 
miaka 30.

Mzee Pokwa alitabasamu kidogo, 
lakini akarudia kwenye hali yake ya 
kawaida.

“Huyu ndiye mama yako mzazi.” 
Aliongea kwa sauti nzito, akionekana 

kuwa na uhakika na anachokiongea.
Ilikuwa ni mara ya kwanza Prince 

kuiona picha inayosemekana kuwa 
ni ya mama yake mzazi.

Aliitazana mwa dakika 10 picha 
ya mwanamke aliyeambiwa kuwa ni 
mama yake mzazi. Ilikuwa ni mara 
ya kwanza kuiona. Machozi yalim-
lengalenga. Hakika hata mwenyewe 
alipoitazama, akikiri kuwa mama 
yake angeweza kushinda kama si 
kuwa ndani ya washindi watano wa 
mwanzo kwenye shindano ya Miss 
Tanzania.

Baada ya kuondosha macho yake 
kwenye picha akayahamishia kwa 
baba yake. 

Ni kama alikuwa anamuuliza “En-
hee lete habari, aliishi vipi na iliku-
waje hadi akafariki?”

“Nilimuona mama yako, akiwa 
msichana mdogo sana, miaka 20 tu, 
nikaishi naye vizuri tu. Bahati nzuri 
wazazi wake walikuwa na uwezo, 
kwa hiyo walipofariki wamuachia 
nyumba kadhaa na mashamba.

Mashamba yake maeneo ya Chan-
ika Zingiziwa. Kwa bahati mbaya ali-
pakana na watu wabaya. Wao baada 
ya kuona wazazi wake wamefariki 
walianza kulimega na kufanya kila 
aina ya vitimbi ambavyo vilionekana 
kabisa kuwa wataka kulichukuwa.”

Prince alikuwa akisikiliza kwa ma-

R
ISASI ilikwenda moja 
kwa moja kwenye 
kichwa cha mzee Sabri 
na kumrusha hatua 

kadhaa mbele. Mlio mkubwa wa 
bastola ulisababisha watu mbal-
imbali waliokuwa maeneo jirani 
waanze kukimbia ovyo bila ya 
kujua wanapokimbilia.

Hiyo ilimpa fursa nzuri, Prince 
kujichanganya, akijifanya na 
yeye ni mmoja kati ya watu wali-
ohamanika na kusikia sauti kali 
ya mlio huo wa ghafla.

Moja kwa moja alikwenda 
hadi maeneo ya Amana, akaingia 
kwenye gari lake ambao alilipaki 
na kutokomea. Wala hakuhi-
taji kujua kama amekufa au la. 
Kwake kulenga shabaha ulikuwa 
ni mchezo mdogo sana. 

Alianza kuwa mlenga shabaha 
akiwa na umri wa miaka minne 
tu, hivyo alikuwa na uhakika 
kuwa atampiga kichwani na 
hala hakuhitaji kupiga nyingine 
ya kuhakikisha kuwa amekufa. 
Moja tu ilimhakikisha kuwa im-
efumua ubongo. Kitu  anbacho 
kwake ilikuwa mara ya kwanza 
kukihisi ni kuua binadamu.

Sasa shauku yake ilikuwa moja 
tu. Ilikuwa ni kujua mama yake 
ni nani na yupo wapi kama al-
ivyoahidiwa na baba yake mzee 
Pokwa.

**********************************

“Kazi nzuri mwanangu. Lakini 
ndiyo kwanza imeanza. Kuna 
watu wanne wamebaki.”

“Ambao nao wanatakiwa 
wauawe?”

“Ndiyo. Hawatakiwi kuishi du-
niani. Ni watu wabaya ambao 
kama wakiendelea kuishi ni ha-
tari sana kwetu.” Mzee Pokwa 
alikuwa akiongea na kijana wake 
siku moja baada kutekeleza 
mauaji aliyomwagiza.

“Nilikuwa na wasiwasi kama 
unaweza kuimudu, lakini mimi 
mwenyewe leo nimekisikia kifo 
kikitangazwa kwenye taarifa za 
habari za redio, televisheni na 
mitandao ya kijamii, hongera 

Mashamba yake 
maeneo ya 
Chanika Zingizi-
wa. Kwa bahati 
mbaya alipakana 
na watu wabaya. 
Wao baada ya 
kuona wazazi 
wake wamefariki 
walianza kuli-
mega na kufanya 
kila aina ya 
vitimbi ambavyo 
vilionekana kabi-
sa kuwa wataka 
kulichukuwa.”

Mwisho wa Mauaji-3

HADITHI
PRINCE Petit kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake mzazi 
tu bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa mwaka 
mmoja mmoja tu na wanapomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile, badala 
yake walimu walilipwa pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa akipata 
nafasi ya kwenda kufurahia maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa angalizo 
la kutozoena na mtu yeyote yule. Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani mwake mpaka 
akawa na tabia ambazo ni tofauti na umri wake. Akiwa na miaka mitano tu, alianza kufundishwa 
kulenga shabaha na alipofikia miaka minane tu alikuwa na uwezo wa kutumia bastola ya 
aina yoyote ile na angeweza kuajiriwa kwenye shirika lolote la kijasusi duniani Anapofika 
umri wa miaka 25, baba yake mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi ya kuua na kulipiza kisasi. Ni 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

kini sana historia ya mama yake 
ambayo hakupata kuisikia.

“Samahani kwanza baba.” Al-
imkatisha, halafu akendelea “Ni-
lizaliwa peke yangu, au nilikuwa 
na ndugu zangu?”

“Hapana mwanangu.” Akaji-
bu, halafu akawa kama mtu 
anayefikiri kitu hivi “Wewe ndi-
ye alikuwa wa kwanza kuzaliwa. 
Mama yako alifariki ukiwa na 
miaka miwili tu. Na kwa bahati 
mbaya alifariki akiwa na ujauzi-
to wa mwezi mmoja. Ina maana 
walikufa akiwa na kiumbe, am-
baye ni mdogo wako aliyekuwa 
tumboni.”

“Enheee baba alifariki vipi?”
“Aliuawa.”
“Na nani?”
“Ni hawa ambao leo nakwam-

bia ukawaue.”
“Kisa?”
“Ni hayo mashamba ya urithi. 

Wao walimuona mama yako ni 
mtoto mdogo tu, kwani hiyo 
walichofanya majirani zake 
hao, wakagawana mashamba. 
Wakatengeneza nyaraka feki 
kuonyesha kuwa baba na mama 
yake waliwauzia. Ukweli ni 
kwamba mama yako alikuwa na 
nyaraka halisi.”

Wakati mzee Pokwa anaongea 
maneno hayo, macho ya Prince 
akahamia tena kwenye picha ya 
mama yake.

“Ilikuwaje sasa mpaka 
akauawa?” Akauliza. huku aki-
iweka sasa picha mezani.

“Ni kwamba aliwaambia 
kuwa atawashtaki kwa sababu 
nyaraka halisi anazo. Na siku 
aliyokuwa anakwenda kwa 
mwanasheria wake akiwa na 
nyaraka za mashamba kwenye 
mkoba wake, gari alilopanda 
akiwa na dereva wake lilivami-
wa na magari mawili. Moja 
lilisimama mbele na lingine 
nyuma. Dereva aliposhuka ku-
uliza imekuwaje, alipigwa risasi, 
mmoja aliyekuwa kwenye gari 
la nyuma naye alitoka na kufun-
gua mlango, akampiga risasi ya 
kichwa mama yako.”

Wote walikaa kimya kwa 
muda wa dakika nzima hivi. Kila 
mmoja alikuwa anatafakari.

kwa nini? Anakwenda kumuua nani? Kwa nini baba 
anayejua mkasa mzima asiende mwenyewe? Kitu gani 
kilichotokea huko nyuma? Nakala yako ya Nipashe 
itakufanya kujua kilichopo nyuma ya pazia.

ITAENDELEA JUMAPILI
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Malaika amwomba Rais Samia 
kuongeza walimu wa kike
Msanii wa kike wa muziki 

wa Bongofleva, Diana 
Exavery maarufu Malaika, 
amemwomba  Rais Samia 
Suluhu Hassan, kuongeza 
idadi ya walimu wa kike 
katika shule za sekondari 
nchini ili kuwasaidia kupata 
watu sahihi wa kuwaeleza 
changamoto zao.

Msanii huyo ambaye 
alikuwa ni mmoja wa waa-
likwa katika maadhimisho 
ya Siku ya Hedhi Salama 
Duniani jana, katika Shule 
ya Sekondari Tambaza  na 
kudhaminiwa na Taasisi ya 
Gusa Initiative, amesema 
zipo shule ambazo zina 
upungufu mkubwa wa wal-
imu wa kike huku zingine 
zikiwa hazina kabisa jambo 
ambalo huwawia vigumu 
wanafunzi wa kike kupata 
mahali pa kueleza shida 
zao.

“Kuna shule moja nil-
ishawahi kuitembelea huko 
Karagwe ilikuwa ni katika 
kuelemisha masuala ya 
hedhi salama na kulikuwa 
hakuna mwalimu wa kike 
hata mmoja.” 

“Katika kuuliza tukaam-
biwa kwamba ni kutokana 
na umbali kwa hiyo kuna 
haja ya kuliangalia suala 
hili kwa jicho jingine na 
tunamwamini mama yetu 
Samia Suluhu,” amesema 
Malaika.

Mwanzilishi wa Gusa 
Initiative, Queen John-
son, ameeleza taasisi hiyo 
itagawa taulo za kike elfu 
moja kwa wanafunzi wa 
shule hiyo ili kuwafanya 
watabasamu wanapokuwa 
katika siku zao.

“Hili ni kongamano letu 
la kwanza kama Gusa hapa 
Tambaza tuliona ni bora 
tuungane na wanafunzi 
hawa na pia tutagawa taulo 
za kike kuanzia elfu moja 
na kuendelea,” amesema 
Queen.

Amesema taasisi hiyo 
iliona ni vyema kuwashika 
mkono watoto wa kike kwa 
kuwapatia taulo hizo ili 
kuwapa nafuu ya maisha 
wanapokuwa shuleni na 
kuweza kumudu masomo 
yao bila usumbufu.

JUAN, BEN POL==================

=====================

@@@
====================

---------------------------------

WAILETA ‘VAMONOS’ KIMATAIFA

======================

==============

‘==================

@@@

@@@

N
GOMA mpya ya mwana-
muziki nchini Ujerumani 
Juan Daniel akimshiriki-
sha Ben Pol, inayoitwa 

Vamonos imeachiwa rasmi ikiwa 
na moto wa aina yake.

Wimbo huo ambao umeimbwa 
kwa lugha mbili ya Kiswahili na 
Kijerumani, imeonekana kuwavutia 
mashabiki wa muziki kutokana na 
aina ya muziki wake.

Kwenye video anaonekana Ben 
Pol na Juan wakiimba na kucheza 
pamoja na watoto wa Kiafrika ka-
tika mazingira halisi ya kijijini.



NEVES NA MAN
KLABU ya Manchester United wako mbioni ku-

fanya harakati za mwisho kumsajili mshambuliaji wa 
Wolves, Ruben Neves mwenye umri wa miaka 25, in-
gawa wanakabiliwa na ushindani kutoka Barcelona. 
(Sun)

NUNEZ BEI JUU
MANCHESTER United wanahofia gharama za 

uhamisho wa Darwin Nunez huku Benfica wakiwa 
wameiambia United itawagharimu takriban pauni 
milioni 100 kumsajili mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Uruguay mwenye umri wa miaka 22. (Star)

TORRES NAYE ATAKIWA
MANCHESTER United pia imezungumza na kocha 

wake mpya, Erik ten Hag kuhusu uwezekano wa kum-
sajili mlinzi wa Villarreal, Pau Torres mwenye umri 
wa miaka 25, katika dirisha la usajili la majira ya joto. 
(Manchester Evening)

CHELSEA MABEKI WANNE
CHELSEA wanatarajiwa kusajili mabeki kwa bajeti 

yao ya uhamisho ya pauni milioni 200, huku wanne 
wakitarajiwa kuondoka katika klabu hiyo msimu 
huu wa joto. Wanaweza kushindana na Manchester 
City na Tottenham kwa beki wa kushoto wa Brighton 
mwenye thamani ya pauni milioni 45, Marc Cucurella 
mwenye umri wa miaka  23, wakati winga wa RB Leip-
zig Mfaransa, Christopher Nkunku mwenye umri wa 
miaka 24, akiwa mlengwa mwingine. (Sun)

MANE KUMRITHI LEWANDOWSKI 
LIVERPOOL itapokea takribani pauni milioni 25 

kwa uhamisho wa Sadio Mane kwenda Bayern Mu-
nich, huku mshambuliaji huyo wa Senegal mwenye 
umri wa miaka 30, akipangwa kuchukua nafasi ya 
Robert Lewandowski. (L’Equipe)

SUAREZ HUYO VILLA
KLABU ya Aston Villa inaangalia uwezekano wa 

kumsajili Luis Suarez mwenye umri wa miaka 35, am-
baye ni mchezaji huru baada ya kuachwa na Atletico 
Madrid. Mshambuliaji huyo wa Uruguay ni mchezaji 
mwenzake wa zamani na kocha wa sasa wa Villa, Ste-
ven Gerrard. (Telegraph)

NEYMAR KUUZWA
KLABU ya Paris St-Germain inamfanya Neymar 

mwenye umri wa miaka 30, kupatikana kwa uham-
isho msimu huu wa joto. Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Brazil alijiunga na klabu hiyo ya Ufaransa kwa ada 
ya rekodi ya dunia ya euro milioni 222 mwaka 2017, la-
kini ameonekana mara chache kutokana na majeraha 
ya mara kwa mara. (ESPN)

PEPE ANUKIA PSG
PARIS St-Germain wamepewa ofa ya kumsajili win-

ga wa Arsenal na Ivory Coast, Nicolas Pepe mwenye 
umri wa miaka 26. (FootMercato)

CORNET AVUTIA WENGI
MSHAMBULIAJI wa Burnley na Ivory Coast, Maxwel 

Cornet mwenye umri wa miaka 25 anawavutia wengi 
baada ya timu yake kushushwa daraja. Klabu za West 
Ham, Newcastle, Brighton, Everton, Wolves, Crystal 
Palace, Leicester na Fulham ni miongoni mwa klabu 
zilizofanya mawasiliano na wawakilishi wa Cornet. 
(90 min)

DIABY ATAKIWA
KLABU ya Newcastle inataka kumwongeza winga 

wa Bayer Leverkusen, Moussa Diaby mwenye umri 
wa miaka 22 kwenye safu yao ya ushambuliaji msimu 
ujao. (Telegraph)

ZISIKUPITE
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MANCHESTER, England 

W
AKALA wa fowadi wa 
Manchester City, Ga-
briel Jesus amethibit-
isha kuwa wanatath-

mini ofa zote zilizotolewa kabla 
ya kufanya uamuzi wa mwisho 
kuhusu mustakabali wa Mbrazil 
huyo.

Jesus amebakiwa na zaidi ya 
miezi 12 katika mkataba wake wa 
sasa pale Etihad na anakabiliwa 
na mustakabali usio na uhakika 
baada ya mabingwa hao wa Ligi 
Kuu ya England kumsajili Erling 
Haaland na Julian Alvarez.

Kwa mujibu wa 90min, Arsenal 
na Tottenham wamewasiliana 
na kambi ya Jesus ili kuwania 
saini yake, ingawa City haijakata 
tamaa ya kumbakisha mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 25 
na Kocha Pep Guardiola amewe-
ka wazi kuwa hataki Jesus aon-
doke.

Wakala wa Jesus, Marcelo Pet-
tinati, amekuwa akifanya kazi ya 
kutafuta chaguo bora kwa mteja 
wake.

Kwa sasa tunaelewa ofa zote 
zinazotolewa, kwa hiyo sasa sio 
wakati wa kusema chochote, 
“alisema Pettinati akinukuliwa 

na Sky Sport.
“Mambo yatasonga mbele 

baada ya muda wake na timu 
ya taifa.” Baada ya kushinda taji 
la Ligi Kuu akiwa na City, Jesus 
alifichua kwamba ameiarifu City 
kuhusu mustakabali wake ndani 
ya klabu hiyo.

Aliiambia ESPN: “Kuhusu mus-
takabali wangu, bado haijulikani. 
Nina mkataba na City na tayari 
nimeeleza nia yangu kwa watu 
wa City na kwa wakala wangu. 
Nina kile ninachotaka kichwani.

“Baada ya likizo, nitaamua 
kuhusu maisha yangu ya 
baadaye.”

   Wakala wake athibitisha kupokea ofa kibao 
kutoka klabu kubwa, lakini asema watakaa na kua-
mua wapi atacheza msimu ujao na…
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HATIMA YA JESUS 
CITY HAIELEWEKI



Chelsea yajiandaa kumnasa Dembele
LONDON, England 

CHELSEA wanajiamini kwamba, wa-
naweza kunufaika na hali ya sintofaha-
mu kuhusu mustakabali wa Ousmane 
Dembele kwa kutofikia makubaliano 
na Barcelona na wanaweza kumchukua 
pale Stamford Bridge, kwa mujibu wa 
90min.

Mkataba wa winga huyo wa Barce-
lona unamalizika mwishoni mwa Juni. 

Aliwekwa sokoni Januari na mazung-
umzo ya mkataba mpya yalikwama ku-
tokana na mahitaji yake ya mshahara, 
lakini hatimaye alibaki Camp Nou kwa 
nusu ya pili ya msimu.

Mazungumzo yameanza tena na in-
aelewa kuwa Barcelona wamekaribia 
kufikia matarajio makubwa ya Dem-
bele, ingawa bado hawana imani kama 
atakubali kusaini mkataba mpya. 

Rais wa Barcelona, Joan Laporta 
amelazimika kuweka muda wa mwisho 

kwa mchezaji huyo kufanya uamuzi 
wake.

Paris Saint-Germain pia wamewasili-
sha ofa mezani kwa mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Ufaransa. 

Pendekezo la PSG lilikuwa chini ya 
mkurugenzi wa michezo Leonardo, la-
kini anatarajiwa kufutwa kazi na nafasi 
yake kuchukuliwa na Luis Campos - am-
baye si miongoni mwa watu wanaom-
vutia Dembele.

Hilo linaweza kuwapa Chelsea nafasi 
ya moja kwa moja kumsajili mchezaji 
huyo ambaye atakuwa huru hivi kari-
buni.

The Blues walipanga kuanza mazun-
gumzo na Mfaransa huyo mara tu Todd 
Boehly atakapowekwa rasmi kama 
mmiliki wao mpya. 

Kocha Mkuu Thomas Tuchel anataka 
kujiimarisha katika maeneo kadhaa, 
ikiwa ni pamoja na safu ya ushambuliaji, 
ambapo mustakabali wa Timo Werner 

na Hakim Ziyech haujulikani na Dem-
bele pia anaaminika kutaka kuhamia 
London.

Lakini vyanzo vingine vimebainisha 
kuwa Bayern Munich nayo inamtaka 
mchezaji huyo.

Dembele sasa anajiandaa kuingia 
mwezi wa mwisho wa mkataba wake 
na Barcelona na mustakabali wake hau-
jakaribia kutatuliwa, na wakala wake, 
Moussa Sissoko amethibitisha mteja 
wake ‘amebaki huru’ kwa kila jambo.

“Mustakabali wa Ousmane unabaki 
wazi na hatutaingia katika uvumi usioi-
sha,” alisema Sissoko akiiambia Goal.

“Wakati utakapowadia, Ousmane 
atachukua chaguo bora zaidi. Sisi tu-
mekuwa tukiheshimu sana klabu zote 
na tutaendelea vivyo hivyo mradi tu 
mchakato unaendelea.

“Wakati ni sahihi kufanya uamuzi, 
Ousmane atazingatia ni chaguo gani 
bora kwa maisha yake ya baadaye.”

HABARI MICHEZO
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BUENOS AIRES, Argentina 

L
AURATO Martinez hajui ni wapi fowadi anaye-
husishwa na Inter Milan, Paulo Dybala atacheza 
msimu ujao, lakini anatumaini atakuwa sehemu 
“atakayokuwa na furaha”.

Mkataba wa Dybala ndani ya Juventus unamalizika 
mwezi huu, na hivyo kumfanya kuwa mmoja wa wache-
zaji wanaotafutwa sana hasa kutokana na kuwa huru.

Ripoti zilizoenea zimeeleza kwamba, ana uwezekano 
mkubwa wa kuungana na mchezaji mwenzake wa Ar-
gentina, Martinez pale Inter - ingawa mshambuliaji huyo 
wa Nerazzurri pia anahusishwa na uvumi wa kuondoka.

Lakini wakati wawili hao wakielekea kwenye majuku-
mu ya timu ya taifa, Martinez amesisitiza kwamba, mus-
takabali wa klabu ya Dybala umewekwa pembeni.

“Hatukugusia suala hilo,” alisema Martinez akiiambia 
TyC Sports. 

“Tunazungumza mambo mengi, kuhusu hali yake na 
kila kitu, lakini sasa anafikiria kuhusu timu ya taifa.

“Mustakabali wake utaamuliwa baada ya michezo hii 
itakapokamilika.

“Ni mchezaji mwenye ubora, utu na ninatumaini ata-
cheza pale anapojisikia vizuri zaidi, pale anapofurahia.”

Martinez pia anatarajia kuichezea Argentina kwa mara 
ya kwanza kwenye Kombe la Dunia kule Qatar baadaye 
mwaka huu la kwanza katika maisha yake ya soka na 
timu ya taifa.

“(Kombe la Dunia) ni ndoto ambayo nimekuwa nayo 
tangu utotoni,” alisema Martinez. 

“Pamoja na familia yangu, mimi huzungumza kila 
mara kuhusu hili - wote ni mashabiki wa soka.

“Ikiwa nitafikiria sasa juu ya kile kinachoweza kutokea, 
wasiwasi huja kwangu. Natumaini tunaweza kuacha hi-
sia nzuri.

“Hizi ni ndoto ambazo huwa unazo kila mara. Kwanza 
ndoto zako ni kucheza kila wakati. Leo imebaki miezi 
kadhaa kabla ya kombe la dunia.”

LAUTARO: DYBALA 
ATACHEZA ANAKOPAPENDA
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Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Coastal Union 
imesema itashuka dimbani 
katika mchezo wa nusu fainali 
ya pili ya mchezo wa Kombe 
la Shirikisho dhidi ya Azam 
FC, huku akimkosa mchezaji 
wake, Victor Kapan.

Nusu fainali ya kwanza ya 
kombe hilo ilipigwa jana kati 
ya Yanga na Simba kwenye 
uwanja wa CCM Kirumba, 
Mwanza.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha mkuu wa Klabu 
hiyo, Juma Mgunda alisema 
kuwa wamejipanga vizuri ku-
kutana na timu ya Azam licha 
ya kukosekana kwa mchezaji 
huyo.

“Kwa upande wetu tumeji-
panga vizuri katika mchezo 
huo ambao nina amini tuta-
fanya vizuri,” alisema Mgun-
da.

Kocha huyo alisema licha 
ya kumkosa mchezaji huyo 
hakuna kilichoharibika kwani 
wana wachezaji wengi wazuri.

“Hata akikosekana mche-
zaji wetu huyo hakuna kita-
kachoharibika kutokana na 
maandalizi ya muda mrefu 
tuliyoyafanya,” alisema.

Aliomba mashabiki wao 
wajitokeze kwa wingi kuwapa 
sapoti kwani lazima waingie 
fainali.

Coastal yaipania Azam leo

Na Saada Akida 

RAIS wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan 
atakuwa mgeni rasmi katika ziara ya 
kupokea Kombe halisi la Dunia (Fifa 
World cup Trophy Tour) linalotarajia 
kufika nchini Mei 31, mwaka huu.

Kombe hilo ambalo linaletwa na 
Kampuni ya kinywaji cha Coca Cola 
ambayo pia inamleta aliyewahi kuwa 
nguli wa Barcelona FC na Chelsea, Ju-
liano Belletti.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana, Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. 
Hassan Abbas, alisema kombe hilo 
litawasili nchini Jumanne na Rais 
Samia atakuwa mgeni rasmi katika 

hafla ya kulipokea.
Alisema Tanzania ni miongoni 

mwa nchi nne ikiwamo Kenya, Ethio-
pia na Afrika Kusini zilizopata nafasi 
ya kutembelewa na kombe hilo am-
balo ni hamasa kubwa kwa Taifa ku-
pigania kufanikiwa kutafuta nafasi ya 
siku moja kufuzu kucheza Kombe la 
Dunia.

“Ujio wa kombe hilo ni hamasa 
kwa Tanzania kuhakikisha tunakuwa 
tayari kwa timu yetu ya soka (Taifa 
Stars) tunapata nafasi ya kushiriki 
michuano hiyo siku moja,” alisema 
katibu huyo.

Alisema katika hafla hiyo Rais 
Samia ataungana na baadhi ya 
wawakilishi na wadau wa michezo 
kutoa nasaha zake katika sekta ya 

michezo.
Abbas alisema baada ya hafla hiyo, 

Juni Mosi, mwaka huu litapelekwa 
Uwanja wa Benjamin Mkapa kwa ajili 
kutoa fursa Watanzania na wananchi 
kupiga picha na kombe hilo.

Naye Mkurugenzi wa Masoko wa 
Kampuni ya Coca-Cola, Josephine 
Msalilwa, alisema Juni Mosi itakuwa 
siku ya Watanzania kupiga picha na 
atakuwapo mchezaji nguli aliyewahi 
kucheza Kombe la Dunia, Belletti am-
baye amelileta kombe hilo.

“Mbali na kupiga picha, lakini kati-
ka ziara ya Kombe la Dunia kutakuwa 
na burudani mbalimbali kwa ajili ya 
Watanzania ambao watakuja kupiga 
picha ikiwa ni kumbukumbu zao ka-
tika maisha,” alisema Josephine.

RAIS SAMIA KULIPOKEA 
KOMBE LA DUNIA

Wachezaji wa Azam FC, Sospeter Bajana (kushoto) na golikipa wake wakifanya 
mazoezi ya kujiandaa na mchezo wa nusu fainali ya Kombe la FA dhidi ya 
Coastal Union utakaopigwa leo Uwanja wa Sheikh Amri Abeid, Arusha. PICHA: 
AZAM

***
Mwisho. 
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   …Yaivua ubingwa wa FA Simba na kutinga fainali kwenye mechi kali iliyofanya kila timu 
kumiliki kipindi kimoja, shuti la Fei Toto gumzo kila kona na…
Na Adam Fungamwango

SHUTI kali la umbali wa takriban mita 
35 lililopigwa na Feisal Salum ‘Fei Toto’ 
dakika ya 25, liliipa Yanga ushindi wa bao 
1-0 dhidi ya watani zao wa jadi Simba na 
kuwavua rasmi ubingwa na Kombe la FA 
msimu huu.

Bao hilo pekee kwenye mechi ya nusu 
fainali ya michuano hiyo iliyochezwa jana 
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba, Mwan-
za uliofurika maelfu ya watazamaji, limei-
fanya Simba kuelekea kupoteza makombe 
yote mawili msimu huu, likiwamo la Ligi 
Kuu Tanzania Bara ambalo ni kama vile 
wameshalipoteza.

Ulikuwa ni msimu mbaya kwa Simba, 
kwani ilichofanikiwa kuchukua ni Kombe 
la Mapinduzi ililolipata mwanzoni mwa 
mwaka huu kwa kuifunga Azam FC bao 
1-0 kwenye Uwanja wa Amaan, Zanzibar.

Ni ushindi ambao umeifanya Yanga 
kulipiza kisasi cha kufungwa mechi ya 
fainali ya kombe hilo msimu uliopita kwe-
nye Uwanja wa Tanganyika, Kigoma Julai 
25 mwaka jana, Simba ikishinda 1-0.

Yanga pia imelipa kisasi cha kufungwa 
mechi ya nusu fainali ya michuano hiyo 
misimu miwili iliyopita kwenye Uwanja 

wa Benjamin Mkapa, iliponyukwa 4-1, Julai 
12, 2020.

Ni mechi iliyoamua nani mbabe kati yao 
msimu huu, kwani kwenye mechi za Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu huu zote mbili 
walitoka suluhu.

Zilikutana mara ya kwanza mzunguko 
wa kwanza Desemba 11 mwaka jana na 
kutoka suluhu bila kufungana, lakini ma-
tokeo kama hayo yalipatikana zilipocheza 
mechi ya mzunguko wa pili Aprili 30, 
mwaka huu.

Fei Toto alifunga bao hilo kutokana na 
shambulizi hafifu langoni mwake, mabeki 
wa timu hiyo, wakauondoa, mpira ukam-
kuta mfungaji huyo ambaye aliukokota 
kwa umbali mrefu, huku wachezaji wa 
Simba badala ya kumfuata wakawa wa-
narudi nyuma na kuachia nafasi ya ku-
litazama goli, akiwa huru zaidi, kabla ya 
kuachia mkwaju mkwali wa juu, ulioshiba, 
ukaenda moja kwa moja upande wa ku-
shoto kwa kipa Beno Kakolanya.

Kwa matokeo hayo, Yanga sasa inam-
subiri mshindi wa mechi ya leo kati ya 
Azam dhidi ya Coastal Union utakapigwa 
kwenye Uwanja wa Sheikh Amri Abeid, 
Arusha.

Iliichukua Yanga dakika tisa tu kubisha 

hodi kwenye lango la Simba, baada ya 
straika wake hatari, Fiston Mayele kumua-
cha Joash Onyango na kupiga shuti kali 
lililompita kipa Kakolanya, lakini mpira 
ukatoka sentimita chache kwenye lango.

Mayele tena, alimzidi nguvu Onyango, 
kiasi cha beki hiyo kuanguka chini, akapi-
ga krosi fupi kwa Fei Toto ambaye aliachia 
kombora kali lililotoka nje kidogo ya lango 
dakika ya 16 ya mchezo, kabla ya kusawazi-
sha makosa yake, dakika tisa baadaye.

Hadi inafungwa bao, Simba ilikuwa hai-
jafanya shambulio lolote la maana langoni 
mwa wapinzani wao, hadi dakika ya 35 
ilipopata faulo kutokana na Dennis Kibu 
kufanyiwa madhambi.

Hata hivyo, mpira wa faulo uliopigwa na 
Mohamed Hussein ulishindwa kutumiwa 
vizuri na Onyango ambaye alipiga kichwa 
nje kidogo ya lango.

Shambulizi la hatari zaidi kwa Simba 
kipindi cha kwanza lilikuwa dakika ya 37, 
Chris Mugalu alipounganisha kwa kich-
wa mpira wa faulo ya Tshabalala, lakini 
kipa wa Yanga, Djigui Diarra alijinyoosha 
upande wake wa kushoto na kwenda ku-
udaka mpira huo.

Dakika moja baadaye, Mayele aliikose-
sha Yanga bao alipomuacha Onyango na 

UKURASA  21Hatima ya Jesus City haieleweki

Mshambuliaji wa Yanga, Heritie Makambo, akiwania mpira na mlinzi wa Simba, Joash Onyango wakati wa mchezo wa 
nusu fainali ya Kombe la FA baina ya timu hizo, uliopigwa jana Uwanja wa CCM Kirumba, jijini Mwanza. Yanga ilishinda 
1-0. PICHA: YANGA

YANGA MBABE

Mwisho.

kuingia hadi hatua tatu tu kutoka golini, la-
kini alikuwa mchoyo kwa kutaka kufunga 
mwenyewe, shuti lake hafifu likambabatiza 
Kakolanya na kuzagaa eneo la hatari, kabla 
hajauwahi na kuudaka.

Kipindi cha pili timu zote zilifanya ma-
badiliko kadhaa kwa nyakati tofauti, Sim-
ba ikiwatoa Thadeo Lwanga aliyeumia, 
Mzamiru Yassin, Jimson Mwanuke na Kibu, 
wakiingia Rally Bwalya, Meddie Kagere, Yu-
suph Mhilu na Erasto Nyoni. Yanga ikiwatoa 
mfungaji wa bao, Fei Toto, Heritier Makam-
bo, Kibwana Shomari na kuwaingiza Zawadi 
Mauya, Farid Mussa na Crispin Ngushi.

Kibwana na Kibu walitoka kutokana na 
kugongana kipindi cha pili ilipotokea heka 
heka langoni mwa Yanga, beki wa huo wa 
Yanga akitoka hapo hapo, wa Simba akitoka 
baadaye akiwa na jeraha kichwani akitoka 
baadaye.

Angalau kipindi cha pili, Simba ilifanya 
mashambulizi kadhaa langoni mwa Yanga, 
lakini hayakuwa na macho, nusura isawa-
zishe dakika ya 90, baada ya kona iliyopig-
wa kichwa na Onyango, mpira ukagonga 
mwamba wa juu na kurejea uwanjani, 
ukamkuta Mhilu ambaye uliurudisha golini, 
lakini ukawababatiza mabeki wa Yanga na 
kurejea uwanjani.


