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PSSSF yalipa mafao bil.

Na Jenifer Gilla

MFUKO wa Hifadhi ya Jamii kwa
Watumishi wa Umma (PSSSF),
umesema kila mwezi huwalipa
Sh. bilioni 60 wastaafu wa mfuko
huo.

Meneja Uhusiano na Elimu
kwa Umma wa Mfuko huo, James
Mlowe, alisema fedha hizo hulip-
wa wastaafu 150,000 kwa mwezi.

Aidha, alisema Mfuko huo un-
alipa zaidi ya Sh. bilioni 120 kila
mwezi mafao mengine ikiwamo
ya uzazi, ukosefu wa ajira, mafao
ya ugonjwa, ya kifo na wategeme-
Zi.

Mlowe alisema hayo jana ali-
potembelea ofisi za magazeti ya
Nipashe na The Guardian zilizo-
po Mikocheni, jijini Dar es Salaam
ikiwa ni ziara ya kufahamiana na

kujenga uhusiano.

Akizungumzia jumla ya malipo
yanayotolewa na Mfuko huo,
alisema kila mwezi ni zaidi ya Sh.
bilioni 180.

Meneja huyo alisema baada
ya kuunganishwa kwa mifuko
ya LAPF, PSPF, GEPF na PPF na
kuwa mfuko mmoja wa PSSSF
mwaka 2018, ulipitia changamo-
to mbalimbali ikiwamo kukosa
pesa za uendeshaji kwa sababu
hawakuwa na kipindi cha mpi-
to cha kujijenga bali walianza
utekelezaji moja kwa moja kwa
kulipa mafao ya wastaafu.

“Tulipounganisha mifuko
tulikuwa na deni la Sh. trilioni
moja ya malipo ya mafao kwa
wastaafu, kwa hiyo hiyo ilikuwa
ni changamoto ya kwanza kwe-
nye mfuko,” alisema.

Aliitaja changamoto nyingine
iliyowayumbisha katika kulipa
madeni hayo ni kulazimika
kulipa madeni ya wastaafu wa
zamani yaliyotakiwa kulipwa na
Hazina, ambayo fidia yake hai-
kulipwa kwa wakati.

“Bahati mbaya serikali haiku-
fanikiwa kulipa kwa wakati hiki
kiasi ambacho mwanachama ali-
takiwa kulipwa, kitendo kilicho-
sababisha deni hili kukua hadi
kufikia Sh. trilioni 4.6. Hii ilisaba-
bisha PSPF ikayumba sana, sasa
tulipoungana PSSSF ikaibeba
hiyo shida,” alifafanua.

Alisema anamshukuru Rais
Samia Suluhu Hassan kwa kuwa
katika kipindi cha miezi mitatu
ya mwanzo ya uongozi wake al-
itoa hatifungani ya Sh. trilioni 2.17
kwa ajili ya kulipia deni hilo na

kuahidi baada ya miaka mitatu
atamalizia kiasi kilichobaki.

“Tunashukuru jitihada za seri-
kali katika kuiokoa PSSSF kwa
sababu  kiukweli tuliungana,
lakini bila hiyo tayari tulikuwa
tunarudi chini, kwa sababu
unakuwa unalipa zaidi ya una-
chokipata,” alisema.

Vilevile, Mlowe alisema hadi
kufikia Februari, mwaka jana
walifanikiwa kulipa asilimia kub-
wa ya wastaafu.

Wastaafu hao wanawalipa ku-
tokana na vyanzo vyao vikubwa
vya mapato ikiwamo michango
ya wanachama ya kila mwezi
wanayokusanya kwa waajiri na
uwekezaji katika majengo ya kibi-
ashara alioutaja unafikia ni Sh.
trilioni 7.8.

Aidha, Mlowe alisema wamera-

60/- kila mwezi

hisisha huduma kwa wanachama
kwa kufungua ‘application’ kwe-
nye simu inayomwezesha mwa-
nachama kupata huduma zote
bila kwenda kwenye ofisi zao.

“Zamani ilikuwa mwajiri aki-
taka kuleta michango ya mwezi
husika atalazimika kuja ofisini
kwetu, ajaze fomu za kulipia, ki-
sha aende benki akapange foleni,
inachukua muda na watu sasa
wana mambo mengi ya kufanya,
ndio maana tumekuja na hizo ap-
plication,” alifafanua.

Alisema kuunganishwa kwa
mifuko  hiyo kumepunguza
gharama za uendeshaji kutoka
Sh. bilioni 128 kwa mwezi hadi
Sh. bilioni 68 hali inayoongeza
manufaa kwa wanachama.

Mfuko wa PSSSF una jumla ya
wanachama 810,000.

Meneja Uhusiano wa PSSSF, James Mlowe (wa tatu kushoto), akikabidhi mwongozo wa mwanachama wa PSSSF

kwa Mhariri Mtendaji wa gazeti la The Guardian, Wallece Mauggo (wa pili kulia) na Mhariri Mtendaji wa gazeti la
Nipashe, Beatrice Bandawe (kulia), walipotembelea ofisi za Kampuni ya The Guardian Ltd, Mikocheni jijini Dar es Sa-
laam jana. Wengine ni Ofisa Uhusiano Mwandamizi wa PSSSF, Abdul Njaidi (wa pili kushoto) na Meneja Uhusiano wa
Wateja wa IPP Media, Nancy Mwanyika. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Waziri Ummy atinga mpakani
kuhamasisha tahadhari ebola

Na Waandishi Wetu

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu, ametembelea mpaka
usio rasmi wa Kashenye jirani
na Uganda, Missenyi mkoani
Kagera na kuhamasisha wa-
nanchi kuzingatia tahadhari
zote za tishio la ebola.

Akiwa katika eneo hilo jana,
Waziri Ummy aliahidi hema
na kuweka wataalamu wa
afya katika maeneo ya mipaka
isiyo rasmi yenye mwingiliano
wa watu ili kuchukua tahad-
hari ya tishio la ugonjwa huo.

Waziri Ummy alisema
mbali na kulipa eneo hilo
kipaumbele kwa kuwapa
elimu ya kutosha, lakini kuna
umuhimu wa kuwa na kituo
cha afya katika kata hiyo
yenye zaidi ya wakazi 6,000.

“Nafikiri kuna haja ya seri-
kali kuweka nguvu Kkatika
eneo hili ambalo mpaka wake
siyo rasmi na uliwekwa na
wakoloni, kuna mwingiliano
mkubwa wa wananchi wa

Uganda na Tanzania na Rais
Yoweri Museveni ameahidi
hatafunga mipaka, kadhalika
na Rais Samia Suluhu Hassan
naye ameshasema hatafun-
gamipaka ili shughuli za uchu-
mi ziendelee,” alisema Ummy.

Alisema maeneo ya mipaka
isiyo rasmi inatakiwa kupe-
wa msukumo mkubwa kwa
sababu kuna mwingiliano
ambao ni hatari kwa tishio
la ugonjwa wa ebola.

Wananchi wa eneo hilo,
walimshukuru Ummy kwa
kuwa waziri wa kwanza ku-
watembelea na kumuomba
kuongeza nguvu ya uha-
masishaji kwa sababu eneo
hilo lilitumika pia kuingiza
mgonjwa wa kwanza wa
UKIMWI.

Mmoja wa wakazi hao,
Anastazi Mathias, alisema
mpaka huo ulianza miaka 58
iliyopita, hivyo serikali ina-
takiwa kuwapa elimu ili ku-
zuia ugonjwa huo usiingie
nchini.

Kaimu Mkurugenzi
Elimu ya Afya kwa Umma
katika Wizara ya Afya, Dk.
Amma Kasangala, aliwataka
wananchi kuwahi kituo cha
afya pindi wanapoona dalili
za homa na uchovu wa mwili.

Pia  aliwataka  wakazi
hao kunawa mikono mara
kwa mara kwa sabuni na maji
tiririka, kuepuka kushikana
mikono na kugusa majimaji
ya mwili yakiwamo matapishi.

MALIMA ACHOMBEZA

Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, Adam Malima, amewa-
taka wakazi wa mkoa huo
kuchukua tahadhari zote ili
kujikinga na ugonjwa hatari
wa Ebola.

Malima alitoa tahadhari
hiyo jana jijini Mwanza ka-
tika kikao cha watalaam wa
afya kutoka wizara ya afya,
mkoa na wakuu wa taasisi za
umma.

Alisema ugonjwa huo hau-
jaingia nchini pamoja na

mkoa wa Mwanza lakini la-
zima zichukuliwe tahadhari
za kiafyaili kujikinga na janga
hilo.

Aliwaomba viongozi wa
dini kuendelea kuwahimiza
wananchi kuchukua tahadha-
ri ili kuepukana na ugonjwa
huo ambao umeripotiwa
nchini Uganda.

Naye Dk. Rutachonzibwa
aliwaomba wananchi wa-
naposikia homa, maumivu
ya misuli, kutapika na kuo-
na vipele, kuharisha na ku-
tokwa na damu wafike kituo
chochote cha afya ili kuchun-
guzwa.

Pia alisema ili kuepukana
na ugonjwa huo, wananchi
wanatakiwa kutogusa vitu
kama damu, matapishi, ka-
masi, mate, machozi, kinyesi
na majimaji mengine yanay-
otoka mwilini mwa mtu mwe-
nye Ebola.

 Imeandikwa na Mary
Geofrey na Pelusy Yoha-
na, MWANZA.

RPC anusurika
kifo ajali gari

Na Mwandishi Wetu, BARIADI

KAMANDA wa Polisi Mkoa wa
Simiyu, Kamishna Msaidizi (ACP)
Bladius Chatanda, amenusurika
kifo baada ya gari lake binafsi
kugongana uso kwa uso na gari
la askari mwenzake.

Wakati Chatanda akinusuri-
ka, askari mwenzake, Timoth
Philipo, amefariki dunia katika
ajali hiyo iliyotokea Busega
mkoani Simiyu.

Taarifa iliyotolewa jana na
Kaimu Kamanda wa Polisi
mkoani Simiyu, Shadrack Masija,
ilisema ajali hiyo ilitokea Oktoba
2, mwaka huu, majira ya saa
%:ZjS usiku katika eneo la Nyaka-

idi.

Kamanda Masija alisema ajali
hiyo ilihusisha magari mawili
yenye namba za usajili T
462 BBD aina Toyota Harrier
lililokuwa likiendeshwa na Cha-
tanda na gari namba T 766 CCZ
aina ya Toyota Mark Il lililokuwa
likiendeshwa na Philipo.

Alisema chanzo cha ajali hiyo
kimetokana na gari lililoku-
wa likiendeshwa na Philipo
aliyvekuwa akitokea mjini
Bariadi kwenda Lamadi ku-
hama njia ghafla upande wake
wa kushoto wa barabara na
kwenda upande wa kulia na
kugongana uso kwa uso na gari
la Kamanda Chatanda.

Kamanda Masija alisema gari
la Kamanda Chatanda lilikuwa
likitokea Lamadi kwenda Bariadi.

Aliongeza kuwa katika gari
la Kamanda Chatanda aliku-
wapo msaidizi wake, Konstebo
Emanuel ambaye alijeruhiwa na
kupelekwa katika Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Simiyu
kwa ajili ya matibabu.

Kamanda Masija alitoa pole
kwa familia ya marehemu na
kueleza kuwa Jeshi la Polisi lita-
shirikiana na ndugu katika
shughuli zote za mazishi am-
bayo yatafanyika Magu mkoani
Mwanza.
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Washikiliwa tuhuma za mauaji ya mtoto

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

WATU wawili majina yamehifa-
dhiwa kwa sababu za kiuchun-
guzi wanashikiliwa na polisi
mkoani Kagera kwa tuhuma
za kuhusika na mauaji ya kum-
nyonga shingo Aisha Issa (3)
kwa kutumia kamba nyembam-
ba ya nailoni.

Kamanda wa Jeshi la Polisi
mkoani Kagera, William Mwam-
paghale  (pichani), alisema
mauaji hayo yalitokea mtaa wa
Matopeni Kata ya Kashai, Manis-
paa ya Bukoba.

Alisema mtuhumiwa wa
kwanza alikamatwa siku ya
tukio na kumtaja aliyeshirikiana
naye ambaye pia alikamatwa
Oktoba 3, mwaka huu.

“Tunawashikilia watuhumiwa
wote wawili ambao wamekiri
kuhusika na mauaji hayo, tuta-
hakikisha wanafikishwa kwenye
vyombo vya sheria, lakini tuwa-
hakikishie wananchi kwamba
maovu yote yanayofanyika kati-
ka mkoa huu ambayo ni ya jinai,
jeshi la polisi tumejipanga ku-
kabiliana nayo na tutamtafuta
yeyote na popote alipo ambaye

anahusika na matukio haya hu-
susani mauaji,” alisema Mwam-
paghale.

Kutokana na tukio hilo, Mkuu
wa Mkoa wa Kagera, Albert
Chalamila, alikwenda kuhani
msiba katika familia iliyopoteza
mtoto huyo na kusema kuwa
jitihada zinafanyika kukomesha
vitendo vya mauaji.

Alisema kuwa itafikia hatua
vitendo hivyo vitakwisha na
ndiyo maana vinafanyika vikao
kata na maofisa tarafa kuhakiki-
sha amani ya mkoa inakuwapo.

“Nitoe pia elimu wazazi tuji-
tahidi kuwalinda watoto wetu,
hata kama anakwenda kucheza

mahali tujue wanachezea wapi
na yupo na kina nani, tusi-
waachie tu watoto wakaenda
wanaweza kutumbukia hata
katika mitaro, sasa hivi mvua
zimeanza kunyesha,” alisema
Chalamila.

Mtoto huyo ambaye tayari
amezikwa katika makaburi ya
Kishenge, yaliyoko katika Manis-
paa ya Bukoba, alitoweka nyum-
bani kwao Septemba 29, mwaka
huu na baada ya msako, mwili
wake ulikutwa katika nyumba
ambayo haijaisha iliyoko katika
mtaa wa Matopeni.

Katibu Mkuu wa Chama ch

a Democratic Party

(DP) Abdul Mluya (wa pili

kushoto), na Naibu Katibu Mkuu wa Chama hicho, Felix Makuwa, wakifungua
pazia kuzindua ofisi ya makao makuu madogo ya DP, Soko la Rehema Nchimbi,
jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Auawa kwa kuchomwa
Kisu akiporwa simu

Na Romana Mallya

MKAZI wa Mwananyamala,
Manjunju mkoani Dar es
Salaam, Billal Hoza (21),
amefariki dunia baada ya
kuvamiwa na kundi la vi-
jana waliomchoma kisu
sehemu mbalimbali za
mwilini na kumpora simu.
Vijana hao wapatao wa-
tano walimvamia kijana
huyo aliyekuwa amekaa
nje ya nyumba yao na kum-
choma kisu mgongoni,
upande wa moyo.
Kamanda wa Jeshi la
Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam, Jumanne
Muliro, alithibitisha ku-
tokea kwa tukio hilo lil-
ilotokea juzi saa 3:30 usiku,
wakati Hiza na rafiki yake
wakiwa wamekaa barazani

nyumbani kwao, wak-
ichezea simu.
“Wakati wanachezea

simu walipita vijana kama
wanne, kati yao mmoja
akamfuata huyu kijana
(Hoza) akampokonya
simu, akaendelea kutem-
bea na wenzake, ndipo
Hoza akamfuata, akam-

bana na kumtupa chini na
mmoja wao akatoa kisu na
kumchoma mgongoni, wa-
kaendelea kutembea.”

MAMA MKUBWA
ASIMULIA

Akisimulia kuhusu tukio
hilo, mama mkubwa wa ki-
jana huyo, Zabibu Maneno,
alisema tukio hilo lilitokea
juzi saa tatu usiku wakati
Hoza na rafiki yake Abra-
hamu Michael, wakiwa
wamekaa barazani nje ya
nyumba yao.

Alisema ghafla lilifika
kundi la vijana wapatao
watano na kutaka simu.

“Hoza alikuwa ameshika
simu mkononi anaichezea,
hawa wahalifu walipofika
wakawa wanataka wapewe
simu, rafiki wa Hoza ali-
fanikiwa kukimbia, wam-
emchoma Hoza na kitu
chenye ncha kali karibu na
moyo, wamempora Simu
na kuondoka,” alisema.

RAFIKI AELEZA

Shuhuda wa tukio hilo
ambaye ni rafiki wa mare-
hemu, Abrahamu Michael,

alisema baada ya kundi
hilo kuwavamia, alifani-
kiwa kukimbia kwenda
kutafuta msaada kwa ma-
jirani.

“Nilipokwenda kwa
majirani kuomba msaada
sikupata ushirikiano, nili-
porudi nikamkuta rafiki
yangu akiwa amelala chini
anatokwa damu, nilipiga
kelele kuomba msaada si-
kupata, watu walikuwa wa-
namshangaa tu.

“Niliamua kumbeba hadi
hospitali ya Mwananyama-
la, nikaambiwa tayari ame-
shafariki dunia,” alisema.

HOSPITALI

Akizungumza na Ni-
pashe jana, Katibu wa Afya
wa Hospitali ya Rufani
ya Mwananyamala, Raja-
bu Kaseke, alithibitisha
kupokelewa kwa mwili wa
Hoza.

Alisema waliupokea
ukiwa na jeraha na jana
ulichukuliwa na polisi ku-
pelekwa Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), ili ku-
chunguza ni jeraha la aina
gani.

kupitia anuani ifuatayo:-

Mkurugenzi Mkuu,

Ghorofa ya 3 na 4, Jengo la Reliance,
Barabara ya umoja wa mataifa,
Upanga,

S.L.P 9826,

DAR ES SALAAM,

Simu: +255 222120088/89/90

Reliance Insurance Company (Tanzania) Limited,

Reliance Insurance
Company (T) Limited

RELIANCE INSURANCE COMPANY (TANZANIA) LIMITED

TAARIFA KWA UMMA

Tunapenda kuutaarifu umma kwa ujumla kwamba wakala wetu wa bima anayeitwa KELVIN
INSURANCE AGENCY amesimamishwa kufanya biashara ya bima kwa niaba ya kampuni yetu.
Hivyo basi hatutahusika na hasara au dhima yoyote itakayojitokeza kutokana na miamala ya
kibiashara itakayofanywa na KELVIN INSURANCE AGENCY.

Mtu yeyote ambaye amepewa huduma ya bima na wakala KELVIN INSURANCE AGENCY
anahimizwa afike mara moja katika ofisi ya RELIANCE INSURANCE COMPANY (T) LIMITED kwa
ajili ya marekebisho ndani ya siku 14 kuanzia tarehe ya tangazo hili.

Kwa maelezo zaidi tafadhali wasiliana na RELIANCE INSURANCE COMPANY (T) LIMITED kwa

CRUDE OIL
e PIPELINE

NA NGUZO ZA TAA.
KUMB : ETJ-BB-PR-EI-GEN-EI-0001

BESIX Ballast Nedam Limited, MKANDARASI wa Uhandisi, Ugavi na
Ujenzi wa Gati na Kituo cha Kupakia mafuta ghafi katika Ghuba ya
Tanga kwa ajili ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika
Mashariki (EACOP), inakaribisha Kampuni zenye uzoefu kueleza nia
yao kwa huduma zifuatazo:

Uhandisi na Ugavi wa Taa za Umeme na Nguzo Za Taa

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda (UNOC),
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na/au Shirika la Maendeleo ya
Petroli Tanzania (TPDC), pamoja na makampuni mengine ya
kimataifa ya mafuta yanashiriki katika utekelezaji wa Mradi wa
EACOP.

Kama sehemu ya mradi wa EACOP, mafuta ghafi yatapakiwa
kwenye meli kupitia kituo kilicho karibu na ufukwe wa Bahari ya
Hindi. Kituo hiki kitakuwa na urefu wa kilomita 2 kutoka ufukweni
kutoka eneo la Hifadhi ya Baharini lililopo kwenye peninsula ya
Chongoleani mbele ya Bandari ya Tanga nchini Tanzania.

MAELEZO0 MAFUPI YA WIGO WA VIFAA/HUDUMA:
- Uhandisi, Ubinifu na Ugavi wa Taa za umeme na Nguzo za Taa

KIWANGO CHA MAHITAJI:
Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao kwa
kuwasilisha vifuatavyo:

- Dhamana ya kazi ya miezi 24 na miaka 5 ya kasoro fiche (latent

defects) baada ya kumalizika kwa muda wa dhamana ya kazi;
Wasifu wa kampuni ulio na uthibitisho wa uwezo wa kutosha
wa kifedha (Ripoti ya ukaguzi wa kifedha ya 2021-2022) na
rasilimali za kutosha na zinazofaa kusimamia kandarasi
husika.

Orodha ya tajiriba / uzoefu iliyo na historia ya ugavi / rekodi ya
uzoefu usiopungua miaka mitano (5) katika kutekeleza
shughuli husika kulingana na viwango vya kimataifa
vinavyojulikana katika biashara ya Mafuta na Gesi au soko
linaloshabihiana,

Ubunifu na uteuzi wa bidhaa unapaswa kufanywa kulingana na
"Miongozo ya Kitaifa ya Uchafuzi wa mazingira kwa Mwanga
kwa wanyamapori* (National Light Pollutions Guidelines for
Wildlife)

Bidhaa zilizochaguliwa zinapaswa kuzingatia viwango wa
Mradi

Rangi ya Nguzo za Taa ya HDG (HDG Coating) inapaswa kuwa
angalau mikroni 85

Taa zinapaswa kuendana na viwango vya Eneo Hatari la Zone 2
Sera ya Ubora wa Kampuni na mipango ya Afya na Usalama
eneo la kazi pamoja na vyeti y aubora vya ISO 9001:2015, ISO
14001:2015, OHSAS 18001(1S045001:2018) au vyeti sawa;
Bidhaa zinapaswa kuzingatia Viwango vya [EC;

Kuzingatia kanuni za petroli (Local Content) za 2017 na
ufafanuzi wa kampuni ya ndani kwa Tanzania.

Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Watoa
Huduma kwa Wasambazaji wa Ndani (LSSP) wakati wa
kuwasilisha maombi, unapendekezwa sana.

ilikushiriki katika mchakato wa zabuni.

Makampuni yanayovutiwa, yanayokidhi mahitaji ya chini kabisa na yana uwezo wa kutoa huduma zilizoorodheshwa hapo juu yanapaswa kuonyesha nia yao kwa
kutuma barua pepe pamoja na hati zilizoorodheshwa hapo juu kwa: procurement@bbnjv.com . (Ukubwa wa Barua Pepe na viambatanishi: MB 20 & Nyaraka
zote lazima ziwasilishwe kwa lugha ya Kiingereza) mnamo au kabla ya tarehe 20 Oktoba 2022, Saa 12 jioni kwa saa za Tanzania.

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji ya chini, yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya Makubaliano ya Kutofichua (NDA),

Kumbuka : Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

217079302
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Idadi watalii yaongezeka
hadi 992,690 nchini

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amesema takwimu za
mwaka 2021 zinaonesha kuwa
watalii wanaokuja nchini Tan-
zania wameongezeka kwa
asilimia 48.6, kutoka watalii
620,867 mwaka 2020 na ku-
fikia 922,692 mwaka 2021.

Alisema, mbali na kuongeze-
ka kwa idadi ya watalii nchini,
pia mapato yatokanayo kuto-
ka sekta hiyo yameongezeka
kwa asilimia 81.8 kutoka Dola
za Marekani milioni 714.59
mwaka 2020 na kufikia Dola
bilioni 1.3 mwaka 2021

Aliyasema hayo jana al-
ipomwakilisha Rais Samia Su-
luhu Hassan, kwenye ufunguzi
wa mkutano wa 65 wa Shirika
la Utalii Duniani - Kamisheni
Arusha.

“Pia takwimu za mwaka
2022 zinaonesha kuwa Sekta
ya Utalii inazidi kuimarika zai-
di hususan baada ya uzinduzi

=

wa Programu Maalumu ili-
yotekelezwa na Rais Samia ya
The Royal Tour, iliyozinduliwa
rasmi Aprili 2022 katika soko
letu la utalii la kimkakati nchi-
ni Marekani.”

Alisema mafanikio hayo ni
matokeo ya mwongozo mzuri
uliotolewa na Shirika la Utalii
Duniani kwa nchi wanachama
ikiwamo Tanzania katika ku-
kabiliana na athari za UVIKO
- 19. “Kwa msingi huo, nina-
tumia fursa hii kulishukuru
Shirika la Utalii Duniani husu-
san, kwako Mheshimiwa Zur-
ab Pololikashvili, Katibu Mkuu
wa Shirika la Utalii Duniani
kwa kuiongoza vyema sekta
ya utalii katika kipindi chote
cha janga hilo.”

Hata hivyo, alisema len-
go la serikali ni kuendelea
kuongeza idadi ya watalii wa-
naoingia nchini hadi kufikia
milioni tano na mapato ya
Dola za Marekani bilioni sita
ifilkapo mwaka 2025. “Utajiri
wa vivutio vya utalii tulivyona-

vyo umeifanya sekta ya utalii
kuwa muhimili muhimu wa
uchumi wa nchi yetu.”

Kadhalika, Majaliwa alitoa
rai kwa mashirika na taasisi za
kimataifa kuendelea kuiamini
Tanzania na kuichagua kama
sehemu sahihi ya kufanyia
matukio yenu mbalimbali
ikiwamo mikutano adhimu
kama huo.

Naye, Katibu Mkuu wa Shiri-
ka la Utalii Duniani, Zurab Po-
lolikashvili, alisema baada ya
mlipuko wa janga la UVIKO-19
nchi nyingi duniani ziliathiri-
ka kwa kiasi kikubwa katika
sekta ya utalii, watahakikisha
wanaendelea kuweka mikaka-
ti ya kurejesha katika hali yake
ya kawaida.

“Wiki iliyopita tulishere-
hekea siku ya utalii duniani
iliyokuwa na kaulimbiu ya
Rethinking Tourism, ambayo
tunaamini itasaidia kuirejesha
sekta hiyo katika hali yake ya
kawaida na kuendelea kusaid-
ia kutoa mchango katika uku-

aji wa uchumi na kuongeza
idadi ya ajira.”

Alisema, Tanzania ni mion-
goni mwa nchi ambazo zina
vivutio bora vya kutembe-
lea kwa ajili ya utalii na watu
wengi duniani wameitambua
kupitia filamu maarufu ya The
Royal Tour. “Ninafurahi sana
kuwa miongoni mwa watu
walioshuhudia filamu hiyo
ambayo imenimeweza kuona
tamaduni na vivutio vilivyopo
katika ardhi hii ya Uhuru na
Umoja.”

Awali, Waziri wa Maliasili na
Utalii, Balozi Dk. Pindi Chana
alisema kuchaguliwa kwa
Tanzania kuwa mwenyeji wa
mkutano huo ni matokeo ya
ushirikiano mzuri kati ya nchi
yetu pamoja na jumuiya ya Ki-
mataifa katika masuala mbal-
imbali yakiwamo ya utalii.
Mkutano huo umehudhuriwa
na washiriki kutoka nchi 33
wanachama wa Shirika la
Utalii Duniani-Kamisheni ya
Afrika.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akikabidhi zawadi ya picha ya Mlima Kilimanjaro kwa Katibu Mkuu wa Shirika la
Utalii Dumam Zurab Pololikashvili, baada ya kufungua mkutano wa 65 wa Shirika Ia Utalu Duniani Kamisheni ya

Afrika, j

Walimu wataja vikwazo utendaji kazi

Na Augusta Njoji,

CHAMA cha Walimu Tanza-
nia (CWT), kimetaja vikwazo
vinne ambavyo vinawakabili
walimu ikiwamo ukosefu wa
nyumba na baadhi kuishi
kwenye mazingira mabovu
hali inayoathiri ufundishaji.
Vikwazo vingine ni kutoku-
wa na posho ya kufundishia
na mishahara mizuri hali
inayosababisha wawe na
mikopo mingi inayowaumiza
na kuathiri utendaji kazi wao.
Pia kimesema kutokuwapo
na mafunzo kazini yanay-
oendana na mabadiliko ya
mitaala kumechangia kuwa
na baadhi ya walimu wanao-
fundisha teknolojia ya habari
na mawasiliano (TEHAMA)
wakiwa hawawezi kuwasha

kompyuta.

Kilio hicho walikitoa jana
kwenye kongamano la Siku
ya Walimu Duniani ambalo
kimkoa lililofanyika katika
Chuo cha Ualimu cha Bustani,
wilayani hapo.

Akizungumza kwenye kon-
gamano hilo, Mkuu wa Idara
ya Elimu na Mafunzo wa CWT,
Stella Kiyabo, alisema serikali
inaajiri mwalimu lakini ana-
pelekwa eneo hata nyumba
ya kuishi hakuna.

“Tunaona serikali inajenga
madarasa kweli tunapongeza
dhamira yake lakini kasi hiyo
iende sambamba na nyumba
za walimu. Tumesikia ita-
jenga mwaka huu wa fedha
nyumba 809 ambazo bado
ni ndogo. Tunaomba tupewe
kipaumbele, kuna nyumba

huko walimu wanaishi hazi-
fai kukaliwa zina hali mbaya,
hakuna maji wala umeme,”
alisema.

Alisema takwimu za Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
za mwaka 2020, zinaonyesha
kuwa bado kuna mabhitaji
makubwa ya nyumba za wal-
imu ambayo mahitaji ya shule
za msingi za serikali ni 237,121,
zilizopo ni 44,363, upungufu
ni 192, 758 sawa na asilimia
81.3.

Pia alisema mahitaji ya
shule za sekondari za serikali
ni 81,973, zilizopo 14,274 na
upungufu ni 67,699 sawa na
asilimia 83.

Alishauri kufanyika mab-
adiliko kwenye mwongozo wa
usajili wa shule kwa kuweka

nyumba ya mwalimu kama
kipengele muhimu kwa shule
kusajiliwa.

Naye Mjumbe wa Kamati
Tendaji Taifa ya CWT, Bakari
Mtembo, aliwataka walimu
kuondoa unyonge kwenye
kupambania haki zao na ku-
tokubali kurudi nyuma.

“Msifanye haya tunayodai
ni ya viongozi hapana tupam-
bane wote ili yafanyike yat-
aleta tija kwenye ufundishaji
wetu, maana mwaka 2012 tu-
lipotaka kugoma tuliambiwa
mtakosa sensa tukatulia huo
ndo ukweli,”alisema.

Kuhusu posho, alisema
CWT inaiomba serikali kureje-
sha posho ya kufundishia ili
kufidia muda wa ziada ambao
mwalimu anautumia kufanya
maandalizi.

- Shaka atia
neno uamuzi
Rals Samia

Na Mwandishi Wetu, KILOSA

KATIBU wa Halmashauri Kuu ya
Taifa (NEC) ya CCM, Itikadi na
Uenezi, Shaka Hamdu Shaka, ame-
vunja ukimya baada ya Rais Samia
Suluhu Hassan, kufuta umiliki wa
mashamba makubwa yenye ekari
23,016 katika wilaya za Mvomero
na Kilosa mkoani Morogoro.

Rais Samia, baada ya kufuta
umiliki huo ameagiza yagawany-
we kwa wananchi kutokana na
wawekezaji kushindwa kuyaen-
deleza.

Akizungumza wakati akizindua
msimu wa kilimo kwa mkoa wa
Morogoro juzi, Shaka alisema,
ufutaji wa mashamba hayo hauku-
fanywa kwa bahati mbaya au kwa
kubahatisha bali ni utekelezaji
wa llani ya Uchaguzi ya CCM ya
2020-2025.

“llani ya uchaguzi ya Chama
Cha Mapinduzi imezungumza
Vizuri sana. ukisoma lbara ya 74
tumezungumza Vvizuri namna ya
kuhuisha na kuboresha matumizi
bora ya ardhi. Pia, tumezungumza
namna ya kufuta mashamba am-
bayo kwa muda mrefu kuna watu
walijimilikisha na wakayatelekeza.

“Lakini, mashamba ambayo
wajanja wajanja waliamua kuy-
achukua ili kukwamisha shu-
ghuli za maendeleo, bahati nzuri
nimewahi kuwa Katibu wa CCM
katika Mkoa wa Morogoro kwa
kipindi cha miaka miwili.

“Nilipofika kwenye mkoa huu
kwa Kipindi cha miezi sita sikukaa
ofisini, nilikuwa nakuja na kurudi
Kilosa asubuhi na jioni. Kazi moja
kubwa ambayo niilifanya kwa
ustadi mkubwa ni kupokea malala-
miko ya ardhi. Nadhani kwenye
mkoa wa Morogoro, Kilosa ilikuwa
inaongoza kwa malalamiko ya
ardhi. Kesi kubwa za wilaya
hii, wako watu wamejimilikisha
mashamba na hayaendelezwi,”
alisema.

Aliongeza kuwa, wako wajanja
wamechukua mashamba ya wen-
zao lakini hakuna kinachofanyika,
lakini kesi kubwa ya Kilosa
ilikuwa namna ambavyo hakukua
na mpango bora wa matumizi ya
ardhi.

“Kwa sababu sisi tulifanya kazi
kubwa sana na tulifanya kazi ngu-
mu kweli kweli, kwa maoni yangu
viongozi mlioko kwenye mkoa huu
mmeanza Vvizuri,” alisema.

Shaka alisema Rais Samia, tangu
ameingia madarakani ameweka
mkazo katika kilimo ndiyo maana
wote ni mashahidi kwa kuwa
ameongeza bajeti ya kilimo kwa
kiasi kikubwa kutoka Sh. bilioni
294 mwaka 2021/22 hadi Sh. bil-
ioni 954 mwaka 2022/23.

“Hiyo haijapata kutokea tangu
tumepata uhuru kwenye bajeti ya
kilimo yenye fedha nyingi kama
hii. Maana yake tunakwenda
kutafsiri kwa vitendo kwamba
kilimo ndio uti wa mgongo la-
kini kilimo ndiyo mkombozi kwa
maendeleo ya nchi yetu.”
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Mtambo kuchenjua makinikia wasimikwa

Na Mwandishi Wetu, GEITA

KATIKA kutekeleza mpango wa
kulinda mazingira na kuunga
mkono juhudi za serikali kui-
fanya Tanzania kuwa nchi ya
viwanda ifikapo mwaka 2025,
Kampuni ya uchimbaji madini
ya dhahabu ya Geita (GGML)
imenunua na kusimika mtambo
wenye thamani ya Sh. bilioni
moja kwa ajili ya kuchenjua ka-
boni ‘makinikia’ inayotokana na
uchimbaji wa madini hayo.
Hatua hiyo inaifanya Tanza-
nia kuwa nchi ya kwanza na
pekee katika ukanda wa Af-
rika Mashariki na Kati kuwa na
mtambo huo kwa kuwa hapo
awali kampuni hiyo ilikuwa
inafuata huduma hiyo Afrika

Kusini.

Hayo yalibainishwa juzi
wakati ziara ya Waziri wa Ma-
dini, Dotto Biteko, alipotembe-
lea kampuni hiyo mkoani hapa
kwa lengo la kujua maendeleo
ya GGML baada ya kuanza shu-
ghuli za uchimbaji wa chini ya
ardhi katika migodi yake mitatu.

Makamu Rais wa AngloGold
Ashanti, anayeshughulikia Mi-
radi Endelevu kwa upande
wa Ghana na Tanzania, Simon
Shayo, alisema mradi huo
utaongeza mapato kwa serikali
na kampuni hiyo kwa ujumla.

“Mradi huu wa kuchenjua
mabaki ya kaboni unatusaidia
kuhakikisha hatuyatupi mabaki
ya dhahabu na mabaki yenye
asili ya hewa ukaa yanayoingia

kwenye mazingira kwa sababu
dunia nzima ipo kwenye ma-
pambano ya kupunguza hewa
ukaa,” alisema.

Akizungumzia mradi huo,
Dk. Biteko alisema, awali ka-
boni zilizokuwa zinazalishwa
kwenye migodi iliyopo nchini
zilikuwa zinasafirishwa kwenda
nje ya nchi.

“Tulizuia watu wakadhani tu-
nafanya kitu kibaya, sasa GGML
wameweka mtambo mpya am-
bao umegharimu Sh. bilioni
moja kwa ajili ya kuchenjua
upya kaboni za dhahabu na
kupata dhahabu safi badala ya
kusafirishaile kaboni kupeleka
nje ya nchi,” alisema.

Aliongeza kuwa mbali na
manufaa ya mapato ambayo

nchi inapata, pia watu wengi
wamegjiriwa kwenye mtambo
huo na kuondokana na umas-
kini.

“Lakini pili teknolojia ya
kaboni hizi ambazo zinazal-
ishwa kwenye migodi mingine
zitakuwa zinafanyiwa ‘process-
ing’ (kuchakatwa) hapa nchini
hasa ikizingatiwa ile kaboni ina
dhahabu.

“Mahali pengine unaweza
kuona ile kaboni imetupwa
kama uchafu, lakini kwa taarifa
tuliyopewa itazalisha zaidi ya
gramu 80,000. Ni dhahabu ny-
ingi zaidi ya kilo 80 kwa kaboni
hii na bado itaendelea kuzalish-
wa mara nyingi. Kwa hiyo, tuta-
pata mapato mengi zaidi.

“Hakuna mgodi mwingine

ambao umetengeneza mtambo
wa kuchenjua hiyo kaboni Af-
rika Mashariki na Kati, hivyo
teknolojia hii sisi tumekuwa
walimu. Ninawapongeza GGML
kwa ubunifu huu,” alisema.
Mbunge wa Geita Mjini,
Constantine Kanyasu (CCM),
aliipongeza kampuni hiyo kwa
hatua ilizochukua kuhakikisha
inapanua wigo wa upatikanaji
wa ajira kwa Watanzania.
“Mathalani, tukizungumzia
‘local content’, tulitaka iwe local
of the local’, ninauona ushawi-
shi huo unafanikiwa kwa saba-
bu sasa katika maeneo mengi
ambayo nimekwenda nimeona
ushiriki wa watu wa Geita kwe-
nye shughuli mbalimbali za
uchumi wa mgodi,” alisema.

Tanzania
yang'ara
Kinyang’anyiro
ITU

Na Elizabeth Zaya

TANZANIA imechaguliwa katika
kinyang anyiro cha ujumbe wa
Baraza Tendaji la Shirika la Mawasi-
[iano Duniani (ITU).

Ushindi huo umetokana na uch-
aguzi uliofanyika kwenye mku-
tano mkuu wa Shirika hilo ambao
hufanyika kila baada ya miaka
minne, na mwaka huu umepewa jina
[a ITU Plenipotentiary Conference
2022(ITU PP-22).

Tanzania imekuwa kinara ka-
tika wingi wa kura miongoni mwa
nchi za Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika(SADC) zilizokuwa
kwenye kinyang anyiro cha nafasi
hiyo na Afrika Kusini zinawakilisha
rLiklanda wa SADC kwenye baraza

ilo.

Katika uchaguzi huo, Tanzania
ilipata kura 141 huku Afrika Kusini
ikipata kura 122.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye,
alisema ushindi huo wa kura mion-
goni mwa nchi za SADC, unathibiti-
sha namna ambavyo nchi za ukanda
huo chini ya Jangwa la Sahara
zilivyo na imani kwa mchango am-
bao Tanzania imekuwa ikitoa katika
kukuza sekta ya mawasiliano.

Alisema, miongoni mwa nchi wa-
nachama wa SADC ambazo Tanzania
inahusika moja kwa moja kuziwez-
esha katika huduma za mawasiliano
kupitia mkongo ni pamoja na Msum-
biji, Malawi, Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Kongo (DRC) na Burundi.

“Katika uchaguzi huo, Tanzania ili-
chaguliwa kuwa mjumbe wa Baraza
la ITU kwa kura 141 kati ya 180
zilizopigwa, ikiwa ushindi muhimu
na mkubwa ikizingatiwa kwamba
Julai mwaka huu ilipata uanachama

wa Baraza la Umoja wa Mawasiliano

Afrika (ATU) kwa Kipindi cha miaka
minne ijayo inayoanzia 2023 baada
ya wajumbe wa mkutano mkuu
kuipitisha kwa kauli moja katika
mkutano mkuu wa sita wa Umoja
huo uliofanyika Algiers, Algeria,”
alisema Nape.

Mtambo wa kuchenjua kaboni ‘makinikia’ yanayotokana na shughuli za uchimbaji madini ya dhahabu wenye thama-
ni ya Sh. bilioni moja, uliosimikwa na kampuni ya Geita Gold Mining Ltd (GGML). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ahukumiwa kifungo madai kujifanya
mdhamini daktari anayedaiwa kubaka

Na Mwandishi Wetu

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, imemtia hatiani
na kumhukumu papo hapo
Ferguson Mapunda kwa kosa
la kuidanganya Mahakama
kuwa ni mdhamini wa dak-
tari wa Hospitali ya Rufani
ya Mkoa ya Amana, Dar es
Salaam, Dk. Joseph Mwaipo-
la, anayetuhumiwa kubaka
wakati si kweli.

Mapunda,  alihukumiwa
kwenda jela miezi sita au
faini Sh 100,000 baada ya ku-
fanya tukio hilo jana katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi Yusto
Roboroga, wakati shauri hilo
la ubakaji lilipotakiwa kusiki-

lizwa.

Dk. Mwaipola alishtakiwa
kwa mashtaka matatu yaki-
wamo kumbaka mtoto wa
miaka 17 (jina linahifadhiwa).

Shauri lake lilikuja kwa
ajili ya kusomewa maelezo ya
awali lakini hakuwapo kwa
madai kuwa anaumwa.

Wakili wa Serikali, Sylvia
Mitanto, alidai mshtakiwa
hayupo na upande wa mash-
taka ulijipanga kumsomea
maelezo ya awali.

Alipotakiwa mdhamini wa
mshtakiwa kutoa taarifa, ali-
simama Mapunda ambaye ni
mkwe wa mshtakiwa na ku-
dai ni mmoja wa wadhamini
watatu wa mshtakiwa.

Hakimu alimhoji maswali
ambapo alijibu ni mdhamini

na aliwasilisha barua kwa ajili
ya kumdhamini.

Hakimu alipitia kumbu-
kumbu za mahakama na
kubaini jina lake halimo kati-
ka idadi ya wadhamini wawili
waliomdhamini mshtakiwa.

Alihojiwa kwa nini amei-
danganya mahakama kisha
alikamatwa na kuwekwa ma-
habusu kwa hatua zingine za
kisheria, baadaye alipanda
kizimbani na kupewa adhabu
ya kifungo cha miezi sita jela
au faini Sh 100,000. Hadi
mahakama inamalizika wa-
likuwa wanatafuta fedha za
kulipa faini.

Mwaipola katika shtaka la
kwanza la ubakaji, anadaiwa
alilitenda Februari, 2022 ka-
tika Hospitali ya Amana kwa

kumbaka binti wa miaka 17.

Shtaka la pili, inadaiwa
Mei 31, mwaka huu, katika
nyumba ya kulala wageni ya
Pazuri iliyoko Temeke, Dar es
Salaam, mshitakiwa alimbaka
binti huyo.

Wakili Sylvia, alidai shtaka
la tatu ambalo ni kulawiti,
mshtakiwa huyo alitenda
kosa hilo Februari, mwaka
huu, katika Hospitali ya Ama-
na ambapo alimlawiti binti
huyo.

Mshtakiwa yuko nje kwa
dhamana kwa masharti ya
kuwa na wadhamini wawili
wenye barua ya utambulisho
pamoja na vitambulisho vya
kura au vya kazi watakaotia
saini dhamana ya Sh. milioni
tano.
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MWANGA WA JAMII

Ongezeko la
watalii nchini
habari njema

ONGEZEKO la watalii nchini kwa mujibu wa tak-
wimu za mwaka 2021 kwa asilimia 48.6 ni za kutia
moyo kutokana na sekta hiyo kuwa moja ya zina-
zochangia fedha za nje.

Watalii kwa mwaka 2020 walioingia nchini wa-
likuwa 620,867 hadi kufikia 922,692 mwaka 2021.

Ongezeko hilo kwa mujibu wa Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa limeongeza mapato yanayotakana
na sekta ya utalii kwa asilimia 81.8 kutoka Dola za
Marekani milioni 714.59 mwaka 2020 na kufikia
Dola za Marekani bilioni 1.3 mwaka 2021.

Hiyo ni dalili nzuri ya matokeo ya uzinduzi wa
programu maalumu iliyotekelezwa na Rais Samia
Suluhu Hassan, Aprili mwaka huu.

Takwimu hizo zilitolewa na Waziri Mkuu kwe-
nye ufunguzi wa Mkutano wa 65 wa Shirika la
Utalii Duniani - Kamisheni ya Afrika unaofanyika

Hali ya utalii nchini ilianza kuyumba baada ya
dunia kukumbwa na janga la UVIKO-19 ambapo
nchi nyingi duniani zilifunga mipaka yake kwa
kuogopa maambukizi ya ugonjwa huo.

Hata hivyo, kutokana na mwongozo mzuri uli-
otolewa na Shirika la Utalii Duniani kwa nchi wa-
nachama ikiwamo Tanzania katika kukabiliana na
athari za ugonjwa huo, dunia imeanza kufunguka
na watu wameanza kusafiri bila kuwa na masharti
magumu.

Mwongozo huo umesaidia kufungua fursa za
uchumi kwa kuwa hata wafanyabiashara walioku-
wa wakitegemea kusafiri ili kufanya shughuli zao
walikwama kutokana na ugonjwa huo.

Waziri Mkuu amesema lengo la serikali ni kuen-
delea kuongeza idadi ya watalii wanaoingia nchini
hadi kufikia watalii milioni tano na mapato ya
Dola za Marekani bilioni sita ifikapo mwaka 2025.

Serikali pia imetoa rai kwa mashirika na taasi-
si za kimataifa kuendelea kuiamini Tanzania
na kuichagua kama sehemu sahihi ya kufanyia
matukio mbalimbali ikiwamo mikutano adhimu.

Katibu Mkuu wa Shirika la Utalii Duniani, Zurab
Pololikashvili amesema kuwa baada ya mlipuko
wa janga la UVIKO 19 nchi nyingi duniani ziliathiri-
ka kwa kiasi kikubwa katika sekta ya utalii, hivyo
watahakikisha wataendelea kuweka mikakati ya
kurejesha katika hali yake ya kawaida.

Tanzania ni miongoni mwa nchi ambazo zina
vivutio bora vya kutembelea kwa ajili ya utalii na
watu wengi duniani wameitambua kupitia filamu
maarufu ya The Royal Tour. Yeye amekuwa mion-
goni mwa watu walioshuhudia filamu hiyo am-
bayo ameweza kuona tamaduni na vivutio vilivy-
oko Tanzania.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Balozi Dk. Pindi
Chana alisema kuchaguliwa kwa Tanzania kuwa
mwenyeji wa mkutano huo ni matokeo ya ush-
irikiano mzuri kati ya Tanzania na jumuiya ya ki-
mataifa katika masuala mbalimbali yakiwamo ya
utalii. Mkutano huo umehudhuriwa na washiriki
kutoka nchi 33 wanachama wa Shirika la Utalii
Duniani-Kamisheni ya Afrika.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253 676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.ippmedia.com

Na Yasmine
Protace

¥ Muungwana Lazima Nilonge

fauti.

Afya ya akili inamfanya mtu kuwa na :
matendo tofauti na yale yanayotarajiwa :
na jamii, hata kusababisha kushindwa :
kukabiliana na changamoto za kimai- :

sha.

Inaelezwa kuwa magonjwa hayo ya
afya ya akili yanaweza kusababishwa na :

sababu za kibaiolojia au kisaikolojia.
Afya ya akili, kimsingi inajumuisha
ustawi wetu wa kihemko, kisaikolojia
na kijamii na inapomkumba mtu, huwa
inaathiri jinsi tunavyofikiria kuhisi na
kutenda.
Hivi karibuni Katibu Tawala wa Mkoa

(WHO), kwamba katika kipindi cha mu-
ongo mmoja uliopita, kumekuwapo
ongezeko la takribani asilimia 13 ya wag-
onjwa wa akili.

Rehema anasema, katika ufunguzi :
wa Maadhimisho ya Wiki ya Afya ya : Z0URao-
AKkili Duniani yaliyofanyika mnamo Ok- : tokana na
: ugumuwa
: kushindwa :
: kuhimili
: mahi- :
: taji yakila :
: sikuy, na :
: matumizi

toba 3, mwaka huu katika viwanja vya
Mnazi Mmoja Jijini Dar es Salaam, yenye
kaulimbiu ya ‘afya ya akili ni kipaumbele
kwa wote.’

“Kwa mujibu wa takwimu za Shirika la
Afya Duniani (WHO), katika kipindi cha

muongo mmoja uliopita kumekuwa na :

ongezeko la takribani asilimia 13 la wag- : hususani

: pombe,
inakadiriwa : gangl na_
kuwa kuna wagonjwa milioni saba we- : i:gviv:enz‘g\
nye magonjwa mbalimbali ya akili na : kulevya.

onjwa wa akili,” anasema.
Anafafanua kwamba,

matumizi ya dawa za kulevya nchini,

huku miongoni mwao zaidi ya watu mil- :

ionil.5 wanaishi na ugonjwa wa sonona.

Sambamba na hilo, ameweka wazi :
kwamba kumekuwapo matukio mengi :
ya ukatili ambayo wanawake wanne :
kati ya 10 walio katika umri wa miaka 15 :

hadi 49 walifanyiwa ukatili wa kimwili,

wakati takribani wanawake wawili kati :
ya kumi walifanyiwa ukatili wa kingo- :

Tuwajibike kuhakikisha tunakabili
shida ya afya akili ndam ya jamii

MAGONJWA ya afya ya akili ni kati ya :
matatizo ya ubongo yanayomfanya mtu :
kuwa na hasira, fikra na matendo to- :

: Sababu

: kubwa ya
: matatizo
: yaafya

: ya akKili ni
. mabadi-
wa Dar es Salaam Rehema Madenge am- : ::.‘kf?"':‘%t'ka :
etamka akirejea Shirika la Afya Duniani : 3 malezi
: ndani ya
¢ familia

* na jamii,
! msongo

Wa mawa-

ya vilevi

no, hiyo hutokana na ongezeko la ma-
gonjwa ya akili.

Anaongeza kuwa sababu kubwa ya
matatizo ya afya ya akili ni mabadiliko
katika mfumo wa malezi ndani ya fa-
milia na jamii, msongo wa mawazo na
matumizi ya vilevi kupita kiasi husu-
sani pombe, bangi na dawa nyingine za
kulevya.

“Sababu kubwa ya matatizo ya afya
ya akili ni mabadiliko katika mfumo
wa malezi ndani ya familia na jamii,
msongo wa mawazo unaotokana na
ugumu wa kushindwa kuhimili mahitaji
ya kila siku, na matumizi ya vilevi husu-
sani pombe, bangi na dawa nyingine za
kulevya,” anafafanua.

Pia, anatoa wito kwa wananchi ku-
saidia wahusika wa matatizo ya afyaya
akili kupata matibabu, huku akisisitiza
kuepuka unyanyapaa na kuwatenga
wagonjwa hao ili kuwasaidia kurudi ka-
tika hali ya kawaida.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Dk. Rashid Mfaume amesema,
mpaka sasa, huduma za afya ya akili zi-
naendelea kutolewa katika vituo vya
kutolea huduma za afya vya umma na
vya binafsi Jijini Dar es Salaam.

Msisitizo ni kwamba huduma hizo zi-
natolewa kwa kutumia wataalamu wa-
bobezi katika utoaji huduma za afya ya
akili, lakini katika vituo ambavyo havina
wabobezi wa afya ya akili, watoa hudu-
ma wengine wamekuwa wakijengewa
uwezo ili kuhakikisha kuwa wananchi
wananufaika na huduma hiyo.

Hapa anafafanua pia Mkurugenzi
Msaidizi wa magonjwa yasiyoambuki-
za Wizara ya Afya, Dk. James Kiologwe,
anasema takwimu kutoka vituo vya ku-
toa huduma za afya ya mwaka 2019/20
nchini, zinaonyesha takribani wagonjwa
711,789 sawa na asilimia 10 tu ya wago-

¢ jwa milioni saba, wamepatiwa huduma

za afya ya akili na kukiri kuwa, idadi hiyo
ndogo ya mahudhurio inachangiwa na
uelewa mdogo wa jamii, kuhusiana na
matatizo ya afya ya akili na unyanyapaa.



Alhamisi Oktoba 6, 2022 NipaShe 7

HABARI KITAIFA

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald Sabi (kushoto), akiwa na mteja wa benki hiyo tawi la Mlimani
City, wakikata keki ya kusherehekea uzinduzi wa mwezi wa huduma kwa wateja, mkoani Dar es Salaam mapema

wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Majaliwa aagiza mashirika
yasiyo ya kiserikali
kutumia benki za Tanzania

Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, ameagi-
za mashirika yasiyo ya kiserikali nchini
kufungua akaunti zao katika benki za
ndani, akisisitiza kuwa kufanya hivyo ni
kuonyesha uzalendo.

Majaliwa, alitoa agizo hilo juzi alipo-
zungumza na wananchi na watumishi
wa Benki ya NMB alipotembelea banda
la benki hiyo katika kilele cha Jukwaa la
Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

Waziri Mkuu alitembelea NMB na
kuzungumza na mashirika yasiyo ya ki-
serikali nchini ili kuwafungulia akaunti
ndani ya benki hiyo ambayo ina matawi
kila kona ya nchi.

Majaliwa alisema, mpango huo mbali
na kuonyesha uzalendo pia utasaidia
kuongeza mzunguko wa fedha ndani
ya nchi, jambo litakalotafsiriwa kama
kitendo cha kizalendo.

“Ninyi benki ndiyo mnapaswa kuwa
wa kwanza kuzungumza na hawa watu,

mashirika haya zitakuwa salama kama
zilivyo salama fedha zingine,” alisema
Majaliwa.

Waziri Mkuu, alirudia kauli hiyo akiwa
ndani ya ukumbi na wakati akihutubia,
alisisitiza mashirika yasiyo ya kiserikali
kuwa utafika wakati wataulizana.

Majaliwa pia, aliziagiza taasisi kuele-
delea kulundikana mijini ambako l<1la
kitu kinapatikana.

Meneja Mwandamizi wa Uhusiano
katika Benki ya NMB, Dorah Monyo
alisema utaratibu wa kuweka fedha kwa
benki za ndani utakuwa na faida kubwa
kwa wananchi kwa kuwa mzunguko wa
fedha unabaki ndani.

Dorah alisema, kiasi cha fedha za ma-
shirika hayo kama kitawekezwa katika
benki za ndani ya nchi ni wazi kuwa
kuna vitu vingine vitakuwa tofauti na
sasa na maisha yataendelea vizuri kwa
kuaminika kwa taasisi hizo.

“Lakini sisi NMB tumepunguza ghara-

kama fedha zao zitatunzwa kwenye
benki za ndani. Ninadhani Waziri Mkuu
yuko sahihi katika jambo hilo, tusubiri
utekelezaji wake,” alisema.

Dorah alimwahidi Waziri Mkuu
kwamba, NMB itakuwa benki ya kwan-
za kuyasaidia mashirika hayo kuwa na
akaunti ndani ya benki na uendeshaji
wake ni wa gharama nafuu zaidi.

Mwenyekiti wa Mtandao wa Mashiri-
ka Yasiyokuwa ya Kiserikali, Dk. Lilian
Badi alisema, ni wakati kwa taasisi bi-
nafsi kuwekeza fedha zao kwa benki
za nyumbani ili kuchangia ukuaji wa
uchumi na kwamba hakuna sababu za
kuwekeza nje wakati ndani ya nchi kuna
nafasi.

Dk. Badi aliomba serikali kuzipa na-
fasi taasisi zisizo za kiserikali ikiwamo
kuwapa uhuru wa kufanya majukumu
yao kuliko sasa ambapo wamebanwa,
hasa kipengele cha usajili wa miaka 10,
akiomba kifutwe kwa kuwa kinawako-
sesha nafasi ya kujadiliana na wadau

Wamlalamikia
mwenyekiti kwa
DC kwa madai
ya Kkuwapora
mashamba

Na Steven William, IRINGA

BIBI kikongwe Veronica Chusi (84),
cha Mgera Wilaya ya Iringa, Lucas
Mgata, kwa madai ya kupora ardhi
yake kwa njia ya kuazima kwa ajili ya
kilimo lakini baadaye akaifanya mall
yake.

Chusi alitoa malalamiko hayo
juzi kwa Mkuu wa Wilaya ya Iringa,
Mohamed Moyo, kwenye mkutano
wa kupokea malalamiko ya wananchi
katika kata mbalimbali.

Alisema alianza kuitumia ardhi hiyo
kabla mwenyekiti huyo hajazaliwa na
sasa Mgata anasema amerithishwa
na wazazi wake jambo ambalo si la
kweli. Alisema tangu kiongozi huyo
aingie madarakani, amekuwa na tabia
ya kupora ardhi kutoka kwa wa-
nanchL

“Ukilalamika mwenyekiti huyu
anatishia kukuua na hii inatufanya
wananchi wengi kuacha kufuatilia
haki zetu. Tunaomba serikali itusai-
die,” alisema bibi huyo huku akizun-
gumza kwa kihehe.

Kikongwe mwingine, Lusia Mbu-
gano (90) alisema mwenyekiti huyo
amekuwa akiwanyang'anya ardhi
mara kwa mara na walikuwa wanakaa
kimya kutokana na kutishiwa amani
na kiongozi huyo.

Mbugano alisema mara ya kwanza
aliwapora ardhi ambayo waliachiwa
urithi na marehemu baba yao, Mzee
Mwesimpya Nyaulingo mwaka 1937
lakini kiongozi huyo amekuwa akitu-
mia njia mbalimbali ikiwamo kuwati-
sha anapotaka kupora ardhi.

Alisema hivi sasa familia yake hai-
na hata eneo la kulima kutokana na
kuporwa maeneo yao na mwenyekiti
huyo, hivyo kuiomba serikali kusaidia
kutatua mgogoro huo.

Mbugano alisema hivi karibuni
mwenyekiti huyo alimpora tena ekari
tatu ambazo alikuwa amebakiwa
nazo, Na sasa unakaribia muda wa
kulima na hana eneo, hivyo kuiomba
?]elnkah kuharakisha kutatua tatizo

ilo.

Naye Ayubu Mtweve, mkazi wa
amempora ardhi yenye zaidi ya ekari
mbili ambazo anamiliki kwa zaidi
ya miaka 30 na kwamba kiongozi
huyo amekuwa akihusishwa kwenye
migogoro ya ardhi kwa kupora ardhi
za wananchi kwa kutumia madaraka
aliyo nayo.

sina shaka na NMB kwamba fedha za ma za uendeshaji, hivyo hakuna tatizo kuhusu miradi mikubwa.
— | wwhANT UNA WAKE wANGAPT L — | L

KABWELA MAANA KILA MARA HULJT
] KAZINI MKEO MGONJWA! |i

NINA MMOJA WA
NDOA NA KADHAA WA
KITAMADUNLI.
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Mabadiliko tabianchi kikwazo "

kwa maendeleo ya wanawake

Na Mwandishi Wetu, SAME

WATAFITI na wadau wametak-
iwa kujadili na kubuni nishati
mbadala ya kutumia kwa ajili ya
kupikia ili kupunguza matumi-
zi makubwa ya kuni katika kip-
indi kigumu cha mabadiliko ya
tabia nchi ambayo waathirika
wakuu ni wanawake.

Wito huo ulitolewa jana
na Mwenyekiti wa Bodi ya
Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP), Gema Akilimali, waka-
ti wa ufunguzi wa Tamasha la
Kijinsia Kanda ya Kaskazini,
mjini hapo lililoandaliwa na
shirika hilo kwa kushirikiana
na mashirika mengine yasiyo
ya kiserikali, lililofunguliwa na
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Nurdin Babu.

Alisema ni ukweli usiop-
ingika kwamba mwanamke
ndio mwathirika wa kwanza
katika changamoto za ma-
badiliko ya tabia nchi, kwa
kuwa kunapokuwa na ukame
atahangaika kutafuta maji na
kuandaa chakula.

“Nimefarijika zaidi kujua
kwamba tamasha hili pamoja
na mengineyo linalenga ku-
jadili madhara ya mabadiliko
ya tabia nchi, jambo ambalo ni
muhimu kwa mustakabali wa
nchi kwa kuwa ni ukweli kuwa

mabadiliko ya tabia nchi yana
athari kubwa kwenye usalama
wa chakula,” alisema.

“Mjadala huu unakuja wakati
sahihi kwenye dunia inaka-
biliwa na changamoto nyingi
za mabadiliko ya tabia nchi
ambayo Tanzania ni sehemu ya
dunia.

“Tunapojadili suala hili ni-
waase wajadiliane kubuni ni-
shati mbadala ya kutumiwa
kupikia ili kupunguza matumi-
zi makubwa ya kuni, jambo
linalopelekea maeneo mengi
kuwa nusu jangwa kutokana
na ukataji holela wa miti. Tut-
aweza kukabiliana na ukame
unaotishia usalama wa chakula
nchini, kila mtu ajitahidi ku-
panda miti,” alisisitiza.

Akifungua tamasha hilo,
Babu alisema serikali im-
eongeza idadi ya wanawake
katika nafasi za uamuzi na uon-
gozi huku akitolea mfano wa
mawaziri kuongezeka kutoka
asilimia 21.7 hadi 36.

Pia alisema serikali im-
eongeza fursa ya wanafunzi
waliokatisha masomo kwa-
sababu mbalimbali ikiwamo
ujauzito kuendelea na masomo
na kutoa fursa za kuwawez-
esha wanawake na makundi
yaliyoko pembezoni kiuchumi,
huku Rais akiwa kinara katika

Jukwaa la Kidunia la Kujenga
Kizazi chenye Usawa.

“Nimejulishwa kuwa tama-
sha la mwaka huu limebeba
ujumbe wa ‘Haki ya Uchumi:
Raslimali Ziwanufaishe Wa-
nanchi Walioko Pembezoni
kwa Maisha Endelevu’. Ni mada
muhimu kwa wakati huu nchi
yetu imeingia uchumi wa kati
ambao unahitaji ushiriki wa wa-
nawake na wanaume,”alisema.

Babu alisema pamoja na wa-
nawake zaidi ya asilimia 50 ya
wananchi bado hawajaweza
kushiriki kikamilifu kutokana
na sababu mbalimbali ikiwamo
ukatili wa kijinsia, mila na des-
turi potofu, elimu duni, kutoku-
miliki raslimali za uzalishaji na
kuelemewa na mzigo wa kazi
za kuhudumia jamii na familia.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa TGNP, Lilian Liundi, alisema
Tanzania kuna raslimali nyingi
na kwa muda mrefu TGNP na
wadau wake wamekuwa wak-
iendesha kampeni za kitaifa
kwamba nchi sio maskini ila
inatakiwa kuangalia namna ra-
slimali zinatumika kwa usawa
kwa maendeleo endelevu na
jumuishi.

Alizitaja raslimali hizo ni ar-
dhi, maji, maliasili, madini na
watu na kwamba kwa muda
mrefu kiwango kikubwa cha

bajeti kinaelekezwa kwenye
miundombinu, teknolojia ya
mawasiliano, madini na viwan-
da.

“Sekta hizi ni za muhimu
sana katika kuchochea ukuaji
wa uchumi. Hata hivyo sekta
ya kilimo ambayo inaajiri zaidi
ya asilimia 58 ya Watanzania
ambapo kati yao asilimia 80 ni
wanawake ambao ni wakulima
wadogo ndio wamekuwa wak-
ilisha nchi hii. Ukuaji wa sekta
hii umekuwa kidogo sana asil-
imia 5.2 na kilimo kimekuwa
kikichangia zaidi ya asilimia
28.2 ya pato la taifa,” alisema.

Aidha, alipongeza serikali
kwa bajeti ya kilimo kwa mwaka
2022/23 iliyoongezeka maradu-
fu kutoka Sh. 294,162,071,000
hadi 751,123,280,000 ongeze-
ko la 155.34 kulinganisha na
2021/22.

“Bajeti hii imeainisha kuwa
wanawake, vijana na makundi
mengine yatakuwa kipaum-
bele katika fursa zinazoletwa
na ongezeko hilo. Tamasha
hili litatupa fursa ya kujadili
fursa zilizoko na mpya zina-
zojitokeza katika sekta ya kil-
imo na namna wanawake na
makundi ya pembezoni wana-
vyoweza kuzitumia kwa ajili ya
ustawi wa maisha yao,” alisema
Liundi.

Mmoja wa
wateja wa
Benki va
Afrika, Ce-
lestine
Mwesigwa
(kulia), aki-
pata ufafanu-
Zi wa jambo
kwa Ofisa
wa Bima

wa benki
hiyo, Mary
Samwel, ali-
potembelea
tawi la Posta,
es Salaam
jana, ikiwa

ni sehemu
ya maadhim-
isho ya WikKi
ya Huduma
kwa Wa-
teja. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Tendo la ndoa ladaiwa chanzo migogoro Kifamilia

Na Gurian Adolf, SUMBAWA-

NCA

TABIA ya baadhi ya wanandoa
kunyimana tendo la ndoa ni
miongoni mwa sababu zina-
zochochea migogoro baina
yao, msongo wa mawazo na
kushamiri kwa ukatili dhidi ya
watoto.

Mkuu wa Kituo cha Polisi
cha Muze, Sumbawanga mkoa-
ni Rukwa, Valentine James,
alibainisha hayo jana wakati
akizungumza na mwandishi
wa habari.

Alisema, katika dawati la
jinsia lililoko katika kituo hi-
cho, kuna migogoro mingi ili-
yoripotiwa na wanandoa am-
bayo alisema chanzo chake ni
kunyimana tendo la ndoa na
imekuwa ikisababisha hasira
baina yao.

Mkuu huyo wa kituo alisema
madhara zaidi yanakuwa kwa
watoto wa wanandoa hao kwa
kuwa wamekuwa wakifanyiwa
vitendo vya ukatili vikiwamo
vipigo kutoka kwa wazazi ku-
tokana na hasira walizo nazo.

“Mwanandoa anapokuwa
na hasira na akashindwa

kumwadhibu mwenzi wake,
anahamishia hasira zake kwa
watoto, hivyo wamekuwa
wakipigwa na kuumizwa,
chanzo chake ni hasira za
mzazi kutokana na mgogoro
wa ndoa pamoja na msongo
wa mawazo,” alisema.

Changamoto nyingine,
alisema ni baadhi ya wanaume
kuwa na tabia ya kuchukua
mazao ya chakula nyumbani
na kwenda kuyauza kisha
kwenda kufanya starehe na
wanawake wengine hali inayo-
sababisha kuibuka migogoro
katika familia zao.

James, aliziomba tasisi za
kidini na mashirika ya kijamii
yanayojihusisha na kutoa
ushauri kwa wanandoa ku-
fika katika Kata hiyo ili kutoa
ushauri kwa kuwa kesi hizo
zinazohusu ugomvi unaosaba-
bishwa kunyimana tendo la
ndoa zimekuwa zikiongezeka
siku hadi siku.

Mtaalamu wa saikolojia
katika Kituo cha Afya Ma-
zwi, Shangwe Braya, alisema
wako baadhi ya wazazi am-
bao wakikosana hasira zao
zinaishia kwa watoto kwa ku-
wapiga.

Wadhibiti
ubora
vyakula,
vipodozi
wafundwa

Na Joseph Mwendapole

MAOFISA afya na biashara
wameshauriwa kuhakikisha wa-
nadhibiti ubora na usalama wa
chakula na vipodozi kwa uadili-
fu, uaminifu na weledi mkubwa
ili kulinda afya za watumiaji.

Ushauri huo ulitolewa jana na
Katibu Tawala wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Rehema Madenge,
wakati akifungua mafunzo ya
maofisa afya na biashara wa
halmashauri zote za Dar es
Salaam. ) _

Mafunzo hayo yalihusu sheria,
kanuni na miongozo inayohusi-
ka na utekelezaji wa majukumu
va ushirikiano baina ya Shirika
[a Viwango Tanzania (TBS) na
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Alisema bidhaa za vipodozi
na chakula zinagusa maisha ya
watu kwani watu wote wanaji-
podoa bila kujali ni wanawake
au wanaume.

“Na watu wote tunakula
chakula kwa hiyo chakula na.
vipodozi hivyo vinatakiwa viwe
na viwango sahihi,” alisema
Madenge.

Aliwataka washiriki wa
mafunzo hayo watambue kwam-
ba azma ya serikali ni kuhakiki-
sha inakuwa na mtandao mkub-
wa unaoshughulikia shughuli za
udhibiti wa ubora na usalama
wa chakula na vipodozi.
~ “Kwa kulitekeleza hili Serikali
imeamua kuwatumia wakaguzi
walio chini ya ofisi ya Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
katika shughuli za udhibiti wa
bidhaa husika ili kulinda afya za
watumiaji katika maeneo yao,”
alisema.

“Kazi hii mnatakiwa kuifanya
kwa uadilifu, uaminifu na weledi
mkubwa kwani tunawaona watu
wanaotumia vipodozi ambavyo
havina viwango na madhara
yake kwa hiyo tuifanye kazi hii
tukiwa na hofu kubwa vingi-
nevyo tunaenda kuumiza watu
wetu,” aliongeza.

Aidha, alisema endapo wata-
fanyakazi zao kwa uadilifu,
weledi na uaminifu mkubwa
watasaidia kuhakikisha shughuli
za udhibiti zinafanyika kwa
haraka na ufanisi zaidi.

Aliwataka washiriki wafa-
hamu kuwa sheria, kanuni na
Mwongozo vimepitia mchakato
wote unaotakiwa na vimepata
baraka kutoka TAMISEMI na
Wizara ya Uwekezaji, Viwanda
na Biashara.

__“Hivyo watumishi mna wa-
jibu wa kuelewa na kutekeleza
makubaliano yaliyoainishwa
kwenye sheria, kanuni na mion-
g0z0 husika ninaamini kuwa
mafunzo haya ni njia muafaka
ya kuleta tija zaidi katika juhudi
za kuleta maendeleo katika
udhibiti wa bidhaa za chakula
na vipodozi katika mkoa wetu,”
alisema.
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Mabadiliko
tabianchi
yahusishwa
na ukatili

Na Christina Haule

MABADILIKO ya tabianchi yam-
etajwa kuwa ni moja ya sababu za
kuendelea kwa vitendo vya ukatili
wa Kijinsia kwa jamii licha ya ku-
wapo kwa makatazo na maelekezo
mbalimbali yanayoendelea ku-
tolewa na serikali na asasi za kiraia
nchini.

Mratibu wa Mradi wa Kuleta
Mabadiliko kwa Wanawake Viji-
jini (RWCC), Catherine Kasimbazi,
alisema jana kuwa katika utafiti
mbalimbali waliofanya kwenye
mikoa inayotekeleza mradi huo,
wamebaini kuwapo kwa changa—
moto ambazo pia bado zipo katika
mikoa mingi ya Tanzania zinazoa-
shiria ukatili wa Kkijinsia.

Miongoni mwa changamoto hizo,
alisema ni mabadiliko ya tabianchi
ambapo ukosefu wa mvua umeleta
njaa inayosababisha kuwapo kwa
biashara ya ngono kwa wanawake
ili kupata fedha za kusaidia familia
Zao0.

Aliitaja changamoto nyingine
mayosabab|shwa na mabadi-
liko ya tabianchi kuwa ni ukatili
wa Kingono unaosababishwa na
kuibuka kwa kasi masuala ya ndoa
na mimba za utotoni kutokana na
wazazi kuchukua hatua za kuwaoz-
esha mabinti wakiwa katika umri
mdogo ili wapate pesa za kujikimu.

Kasimbazi pia alisema, tatlzo
la ukosefu wa maji linasababisha
kutokea kwa vitendo vya ukatili
wa kingono kwa wanawake na
watoto baada ya kutembea umbali
mrefu kutafuta maji na pengine
kufikia hatua ya kubakwa au kula-
witiwa sambamba na kuwapo kwa
migogoro ndani ya ndoa na pen-
gine ndoa kuvunjika.

Pia alisema, bado tatizo la mfu-
mo dume linaendelea kushika kasi
kwa wanaume kujiona ndio wenye
NgUVU Na uwezo katika uamuzi na
uvongozi kwa kutumia mali ikiwamo
kuuza mazao na kutumia pesa
kwa manufaa yao bila ya kuwa-
shirikisha wanawake waliolima nao
mashamba.

Mifumo yaandaliwa
kuzuia migogoro ardhi

Na Romana Mallya

KATIBU Mkuu wa Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Dk. Allan Ki-
jazi, amesema mifumo inaan-
daliwa kuzuia migogoro ya
ardhi hatua ambayo itaifanya
wizara hiyo kuondokana na
dhana kwamba ipo kwa ajili
ya kutatua migogoro ya ardhi.

Dk. Kijazi aliyasema hayo
janajijini Dar es Salaam waka-
ti akizungumza na waandishi
wa habari, kuhusu utatuzi
wa migogoro ya ardhi unao-
fanywa na kamati maalum,
ambayo kwa sasa iko jijini
Dodoma.

Alipoulizwa kuhusu kuen-

delea kuwapo kwa migogoro
ilhali kuna timu ya mawaziri
wanane wa kisekta walizun-
guka nchi nzima, Dk. Kijazi
alikiri migogoro ni mingi na il-
iyoshughulikiwa au kutolewa
uamuzi na Baraza la Mawaziri
vilivyoko.

“Hii ni sehemu ndogo ya
migogoro ambayo imetolewa
uamuzi, bado ipo ambayo
ilikuwa haijafanyiwa kazi na
mingine imeendelea kuibuka
siku hadi siku.

“Suala la kushughulikia

migogoro, siyo suala ambalo
unaweza kulimaliza kwa siku
moja, ndiyo maana tumean-
pamoja na

zisha mkakati,

mawaziri wa kisekta, (wizara)
tunaizungukia mikoa yote mi-
kubwa kuitatua,” alisema.

Dk. Kijazi alisema pamoja
na hatua hiyo, hawawezi
kuendelea kuwa serikali au
wizara ya kutatua migogoro,
ni lazima wajenge mifumo
ya kuhakikisha haiwi mingi
kama ilivyojitokeza.

Alisema wizara inaandaa
mifumo ya kutafuta sababu
za migogoro hiyo kuibuka, na
kuweka mifumo ya kuizuia
ili isiibuke, wakati wakiipun-
guza iliyopo.

Alisema kamati ya utatuzi
wa migogoro iliyoko jijini Do-
doma, ilipewa siku tano ya
kuwasikiliza wananchi kuan-

zia Septemba 26, mwaka huu,
lakini wizara imelazimika
kutenga siku nyingine tatu
zaidi baada ya watu kuende-
lea kujitokeza.

Alisema katika siku tatu zi-
lizoongezwa, eneo la Kizota,
Nkuhungu na Nala usikilizaji
wa wananchi utakuwa Ok-
toba 17, mwaka huu, Mnadani
na Miyuji siku itakayofuata na
Oktoba 19, mwaka huu, wa-
nanchi wa Mtumba, Chahwa
na Ibara nao watasikilizwa.

Alisema baada ya kamati
hiyo kumaliza, itarejea Dar
es Salaam kuwasikiliza wale
ambao hawakufikiwa wakati
wa awamu ya kwanza, ndipo
mikoa mingine itafuata.

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim Tanzania, imeun-
gana na watoa huduma duniani
kote kusherehekea Wiki ya Hu-
duma kwa Wateja huku ikiahidi
kuendelea kuwa karibu zaidi na
wateja wake kupitia huduma ze-
nye ubunifu zaidi kwenye soko
la huduma za kifedha.

Katika kuthibitisha kauli hiyo
maofisa waandamizi wa benki
hiyo, wakiongozwa na  Ofisa
Mtendaji Mkuu, Jaffari Matundu,
jana walishuhudiwa wakiwaon-
goza wafanyakazi wengine ku-
fanya matukio mbalimbali kwa
ajili ya wateja ikiwamo kusafisha
magari ya wateja waliofika kupa-
tahuduma kwenye tawi la makao

Al<1toa salamu za herl kwa

i kutoka Kampuni ya Vin Mart, Rashmit Lathigara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wafanyakazi Exim waosha magari ya wateja

wateja na wafanyakazi wa benki
hiyo, Matundu alisema pamoja
na jitihada za benki hiyo kuvutia
wateja wapya kupitia huduma
mbalimbali za kisasa zinazoean-
dana na mabhitaji ya wateja hao,
benki hiyo pia imekuwa ikiweka
mesisitizo mkubwa katika kuwa-
hudumia wateja.

“Wiki ya Huduma kwa Wateja
imetoa tena nafasi nzuri kwa
benki kusherehekea jukumu
muhimu ambalo tumekuwa
tukilifanya kila siku, yaani kuwa-
hudumia wateja wetu na kuo-
nyesha umuhimu wa ushirikiano
baina yetu kama uongozi, wafan-
yakazi pamoja na wateja wetu,”
alisema.

Ofisa Mkuu Idara ya Fedha,
Shani Kinswaga, aliwapongeza
wafanyakazi wote wa benki hiyo

akisema utoaji bora wa huduma
ni kiungo muhimu katika ku-
hakikisha wateja  wanaridhika
huku akiwataja wafanyakazi hao
kama mashujaa muhimu ambao
wamekuwa wakihakikisha wate-
ja wanaridhika kupitia huduma
bora wanazozitoa.

“Zaidi pia ningependa tuende-
lee kuzingatia na kujitolea katika
kutoa huduma bora kwa wateja
wetu ambao wameendelea kuwa
waaminifu kwetu pia.” alisema
Kinswaga wakati akihimiza timu
ya wafanyakazi hao kujisikia fa-
hari kwa michango yao.

Katika maadhimisho hayo,
mbali na uoshaji wa magari ya
wateja, maofisa waandamizi
wa benki hiyo waliwahudumia
kifungua kinywa wateja mbal-
imbali waliofika kwenye baadhi

ya matawi ya benki sambamba
na kujadili pamoja maswala
muhimu ikiwamo namna ubore-
shaji wa huduma za benki pamo-
ja na kujadili fursa zinazopati-
kana kupitia ukuaji wa biashara.

Akisisitiza kuwa kila siku ni
siku ya huduma kwa wateja ka-
tika benki hiyo, Mkuu wa Idara
ya Huduma kwa Wateja, Frank
Matoro, alisema benki imeende-
lea kujitolea kutoa kiwango cha
huduma zenye ubora wa hali ya
juu kwa wateja wake na wadau
bila kujali hali zao au wapi walipo
kote nchini.

“Kama sehemu ya hatua za
kurejesha fadhila na uaminifu wa
wateja wetu, wiki hii yote tume-
kuwa na shughuli kadhaa za
kipekee na maalum kuonyesha
namna tunavyowathamini wate-

jana, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Wiki ya Huduma kwa Wateja. Kushoto ni mmoja wa wateJa wa benki hiyo

ja. Baadhi ya shughuli ni pamoja
na kutembelea wateja kwa kush-
tukiza na kuwazawadia kama
njia ya kuwashukuru kwa kuwa
waaminifu kwetu,” alisema.
Wakizungumzia mapokezi
hayo pamoja huduma za benki
hiyo, baadhi ya wateja, Hamisi
Kozzy kutoka Kampuni ya Busi-
ness Index, pamoja na Rashmit
Lathigara kutoka kampuni ya Vin
Mart, waliipongeza benki hiyo
kwa huduma za kisasa na zina-
zoendana na mahitaji yao.
“Kuridhika kwetu na huduma
zinazotolewa na Benki ya Exim
ndiko kunatufanya tuendelee ku-
pata huduma zetu kupitia benki
hii. Ni matumaini yetu kwamba
ari hii haitapungua na tuko tayari
kupokea mambo mazuri zaidi
kutoka kwao,” alisema Kozzy.
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Chuo uhasibu chatakiwa kuongeza ubunifu

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

CHUO cha Uhasibu Arusha (IAA)
kimetakiwa kuongeza ubunifu
katika utendaji kazi ili kuongeza
ukusanyaji wa mapato ya ndani
yatakayokiwezesha kujiendesha
kikamilifu.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Fedha na Mipango, Jenifa Omolo,
alitoa maagizo hayo juzi wakati
wa ziara yake katika chuo hicho.
Omolo alitembelea miradi inay-
otekelezwa pamoja na kuzun-
gumza na menejimenti ya chuo

jijini hapa.
Omolo alisema, kuongeza
ubunifu kutawezesha mapato

ya ndani kuongezeka kwa kuwa

changamoto zinapojitokeza zi-
tatatuliwa kwa ushirikiano na
kuibua mbinu mpya za kuongeza
mapato.

“Kwenye kujiendesha lazima
tuwe na timu ambayo inatengen-
eza ubunifu, ikiwa tumekupa
chuo kwa miaka mitano unapo-
toka unatuachia nini, hakuna mtu
mwingine atakuja kukutengen-
ezea lakini ili mfanye vizuri la-
zima kuimarisha utawala bora,”
alisema Omolo.

Alisisitiza kuwa ili kufanikiwa
katika kuongeza mapato, lazima
chuo kijenge jina na kuongeza
sifa kwa kuhakikisha kinazinga-
tia ubora wa elimu inayotolewa
ili kuvutia wanafunzi wengi zaidi

na kuwa na wahitimu wataka-
oshindana katika soko la ajira ki-
taifa na kimataifa.

Omolo pia, aliitaka meneji-
menti ya chuo kuimarisha ush-
irikiano katika taasisi hiyo na
kuhakikisha kuwa utekelezaji
wa miradi mbalimbali chuoni
hapo unafanyika kwa ushiriki-
ano na kutafuta mbinu za kutat-
ua changamoto zinapojitokeza
mapema kwa pamoja.

Alisema ameridhishwa na mi-
radi ya ujenzi inayotekelezwa
chuoni hapo na kuwasisitiza kila
mmoja kuwa na taarifa za miradi
hiyo ili kuwa na uelewa wa pamo-
ja na kuhakikisha kuwa Taasisi
inaweza kuendelea na shughuli

zake bila kukwama.

Omolo aliongeza kuwa Wizara
ya Fedha na Mipango itaendelea
kushirikiana na chuo hicho ili
kufanikisha malengo na mipango
ya muda mrefu kwa kukiwezesha
kifedha kwa ajili ya kutekeleza mi-
radi ya kuendeleza chuo.

Kaimu Mkuu wa Chuo hi-
cho, Dk. Cairo Mwaitete, aliishuk-
uru Wizara ya Fedha na Mipango
kwa ushirikiano na kukiwezesha
chuo katika kutimiza majukumu
yake pamoja na kukipatia ruzuku
ya Sh. bilioni tatu kwa ajili ya ujen-
zi wa jengo la utawala, Kampasi ya
Babati na kutoa kibali cha kukopa
Sh. bilioni nane, kwa ajili ya ujenzi
wa hosteli.

Kuhusu mafanikio
Chuo, Dk. Mwaitete ahsema
kuwa chuo kimeboresha uwezo
wake wa kukusanya mapato yake
ya ndani kutoka kiasi cha zaidi
ya Sh. bilioni 64 kwa mwaka
2019/20 hadi kufikia Sh. bil-
ioni 15.65 kwa mwaka wa fedha
2021/22.

“Chuo  kimefanya jitihada
za kujitangaza na kufanikisha
kuongezeka kwa wanafunzi kwa
miaka mitatu mfululizo kutoka
wanafunzi 4,769 ambapo kufikia
June, mwaka huu, chuo kilikuwa
na wanafunzi 10,342 na ma-
tarajio kwa mwaka wa masomo
2022/23 ni kufikia zaidi ya wa-
nafunzi 12,0807, alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tigo Tanzania, Kamal Okba, akipokea simu na kuhudumia wateja katika kituo cha huduma kwa
wateja cha kampuni hiyo, Morroco, Dar es Salaam jana, ikiwa ni mwendelezo wa wiki ya huduma kwa wateja 2022.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

NIC yazindua mkataba huduma kwa mteja

Na Frank Monyo

SHIRIKA la Bima la Taifa (NIC)
limezindua Mkataba wa Hu-
duma kwa Mteja wakati wa
Maadhimisho ya Kimataifa ya
Wiki ya Huduma kwa Wateja
kwa lengo la kutoa huduma
bora na zenye viwango.

Akizungumza wakati wa uz-
induzi wa mkataba huo juzi ji-
jini Dar es Salaam, , Msajili wa
Hazina, Mgonya Benedicto, al-
iwataka watumishi wa NIC ku-
fuata ahadi iliyowekwa kwe-
nye mkataba huo na asiwapo
yeyote wa kutenda kinyume
kwa kuwa atachukuliwa
hatua kwa mujibu wa sheria
na miongozo ya utumishi wa
umma.

Benedicto alisema NIC ni
shirika linalofanya vizuri iki-
wamo kupata faida mara nne
mfululizo na kutoa gawio kwa
serikali kwa ajili ya kutoa hu-
duma kwa wananchi.

Alisema madhumuni ya
mkataba huo ni kuwafahami-
sha wadau juu ya upatikanaji

wa viwango vya ubora wa
huduma zitolewazo na NIC,
kujenga utamaduni wa ku-
wafanya watumishi kuwa
na mtazamo wa kuwajali na
kuwahudumia wateja kwa
viwango bora, kuongeza uwa-
jibikaji wa watumishi katika
kuwahudumia wateja kwa
weledi.

“NIC imekuwa ikifanya vi-
zuri sambamba na kupata
faida mara nne mfululizo
pamoja na kutoa gawio kwa
serikali, mkataba huu uta-
saidia kuleta mafanikio zaidi
katika huduma.

Mkataba huo unaweka wazi
mfumo wa upokeaji wa maoni
na malalamiko na kurudisha
mrejesho kwa wateja baada
ya kufanyiwa kazi.” alisema.

Pia alisema  watumishi
wanatakiwa  kufuata ahadi
iliyowekwa kwenye mkataba
huo na asiwepo mtumishi
yeyote wa kutenda kinyume
na mkataba huo kwani ata-
chukuliwa hatua kwa mujibu
wa sheria na miongozo ya

utumishi wa umma na wa-
takaofanya vizuri wataponge-
Zwa.

Alisema mkataba huo una
lengo la kuboresha uhusiano
baina ya shirika na wateja
wake lakini pia ukikusudia
kuongeza uelewa kuhusu
aina na ubora wa huduma
zinazotolewa, haki na wajibu
wa mteja na jinsi anavyoweza
kuwasiliana.

“Mkataba wa huduma kwa
mteja ni makubaliano Kkati
yenu watoa huduma na mteja
wenu ikiwa ni ahadi ya kutoa
huduma bora kwa mteja,”
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa
NIC, Dk. Elirehema Doriye,
alisema shirika hilo limekuwa
likifanya mabadiliko kwenye
kuwahudumia wateja am-
bapo wamekuwa wakibore-
sha huduma ili kuendana
na ushindani ulioko sokoni
jambo lililowavutia wateja
kununua bidhaa zao za Bima
na kuwafanya kuwa na ukua-
ji wa faida ya zaidi ya asilimia

100 katika miaka minne mfu-
lulizo.

“Moja ya misingi inayotuon-
goza NIC yetu ni kutambua
kuwa siku zote “Mteja Kwan-
za” yaani “Customer first” hii
inamaanisha kwamba mteja
kwetu ni kipaumbele namba
moja katika utoaji huduma,”
alisema Dk. Doriye.

Alisema katika kuadhimi-
sha wiki ya mteja na kutam-
bua umuhimu wa wateja,
shirika limezindua Mkataba
wa Huduma kwa Mteja “ikiwa
ni ahadi yao kwa wateja kuwa
tutawapatia huduma inayos-
tahili kulingana na ahadi wali-
yoitoa.

Aliongeza kuwa katika wiki
ya huduma kwa wateja wa-
nakwenda kutoa mafunzo
kwa wafanyakazi kwa kwen-
da kutoa huduma kwa wa-
teja kwa viwango ambavyo
vimeainishwa katika mkataba
huo katika kujenga picha ya
kile ambacho serikali inataka
kwenda kasi ile ya kazi iend-
elee.

Watumishi
vishoka wa
NSSF waonywa

Na Joctan Ngelly, GEITA

MENEJA wa Shirika la Taifa la
Hifadhi ya Jamii (NSSF) Mkoa wa
Geita, Winniel Lussingu, ame-
waonya watu wanaojifanya wan-
yakazi wa taasisi hivo na kupokea
rushwa kwa wateja kwa madai ya
kuwapatia huduma.

Ameonya kwamba, watu hao
pindi watakapobainika, wata-
chukuliwa hatua za kisheria iki-
wamo kufikishwa mahakamani.

Lussingu alitoa onyo hilo jana
wakati akizungumza na Wajasiri-
amali kwenye ukumbi wa Nyerere
ulioko Bombambili, mkoani hapa.

“NSSF ni taasisi ya umma, hivyo
tunapinga vikali matendo yote
va rushwa na tunashirikana na
serikali kwa karibu ili kuhakiki-
sha huduma zetu zote zinatolewa
kwa wakati zikiwa bora lakini bila
gharama yoyote.

NSSF, tumekuwa tukihakikisha
wanachama wetu wanapata hu-
duma zetu bure, hivyo basi nitoe
rai kama unakutana na mtu yeyote
akakwambia utoe kiasi chochote
ili kupata huduma NSSF, huyo ni
kishoka si mtumishi wa NSSF,"
alisema.

Aidha, alisema kuna wateja
wengi wameshalalamika kuhusu
vishoka na wameshachukua hatua
kwa sababu ndani ya NSSF kime-
anzishwa kitengo cha usalama wa
ndani ambacho kinashirikiana na
vyombo vya dola ili kukomesha
vishoka wanaojifanya watumishi
wa NSSF.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Geita, Prof. Godius Kahyarara,
alizitaka taasisi za serikali, ikiwa-
mo NSSF kwasaidia WaJa5|r|amaI|
mkoani hapa ili kuimarisha sekta
ya kilimo.

Naye Meneja wa Sekta Isiyo
Rasmi, Rehema Chuma, aliwataka
wajasiriliamari na wachimbaji wa-
dogo wa madini kujiunga na NSSF
ili kuhakikisha wanapokuwa kuwa
wazee waendelee kusaidiwa.

Chuma alisema kila mjasiriamali
akitaka kujiunga lazima tujuwe
kazi yake au biashara yake kabla
va kujiunga na kianzio cha kuwa
mwanachama ni Sh 20,000 kwa
kila mwezi.

Pia alisema, mjasiriamali aki-
taka kuongeza zaidi ya Sh. 20,000
kwa mwezi ni vizuri kwa sababu
kadri anapoweka fedha nyingi
ndipo anapata mafao mengi.
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I TGS

Wavuvi
Nyumba va
Mungu waitwa
kuanzisha
ushirika

Na Anjela Mhando, MWANGA

naotegemea kipato kutokana na
kuendesha shughuli za uvuvi katika
Bwawa la Nyumba ya Mungu,
wameitwa kuanzisha vyama vya
ushirika vya msingi vya wavuvi ili
wanufaike na mitaji na dhana za
UVUVi.

Mkuu wa Wilaya ya Moshi, mkoa-
ni Kilimanjaro, Abbas Kayanda,
aliwaita wavuvi hao juzi kwa ajili
ya kuunda vyama hivyo, wakati wa
kikao cha ujirani mwema kilichowa-
kutanisha wakuu wa wilaya tatu
Zinazozunguka bwawa hilo.

Bwawa hilo lililoko kati ya mikoa
ya Kilimanjaro na Manyara, lim-
etengeneza ajira za uvuvi kwa
wananchi wa Wilaya ya Mwanga,
Simanjiro na Moshi.

Alisema; “Serikali inaviwezesha
vyama vya ushirika kwa kuvipa-
tia elimu, dhana na vifaa bora
vya uvuvi kama vile injini za boti,
pamoja na kuviunganisha na taasisi
za fedha ili kupata mikopo yenye
riba na masharti nafuu, kwa lengo
la kufanya shughuli zenu kwa tija.

Aliongeza: “Tutaendelea kuwa
mstari wa mbele kuhamasisha
wavuvi masuala mbalimbali ya ki-
maendeleo, hivyo na leo hii nichuk-
ue fursa hii kutoa rai kuwa ndani
ya miezi mitatu, muwe mshajiunga
na vyama vya ushirika au mjiunge
na kuanzisha ushirika mpya kwa
ajili ya manufaa yenu ya baadaye.”

Kayanda, alisisitiza kuwa serikali
kupitia mamlaka zake tofauti ina
fursa nyingi ambazo inaweza kuzi-
toa kwa wanaushirika waliojiunga
kwenye vikundi, ikiwamo mikopo
kupitia halmashauri.

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro,
mkoani Manyara, DK. Suleiman
Serera, alisema serikali italifunga
bwawa hilo kwa muda miezi mitatu
ili kutoa nafasi kwa samaki kuzali-
ana na kukua.

Alisema: “Serikali inao wajibu
wa kuhakikisha Bwawa la Nyumba
yva Mungu, linatumika kwa ajili ya
matumizi yaliyokusudiwa wakati
wote, hivyo kufungwa kwa bwawa
hilo ni kutoa fursa ya samaki
waweze kuzaliana na kuwa wakub-
wa ili waweze kukidhi mahitaji
halisi ya walaji".

Katibu Tawala Msaidizi anayeshu-
ghulikia Uchumi na Uzalishaji katika
Sekretarieti ya Mkoa wa Kiliman-
jaro, Vedasto Makota, alisema kuji-
unga na ushirika ni suala la msingi
ambalo wavuvi kutoka maeneo
hayo hawana budi kulizingatia.

Alisema: “Wakizingatia wazo la
kujiunga au kuanzisha ushirika
miongoni mwao, watanufaika na
juhudi zinazofanywa na serikali
ikiwamo kupata mikopo kwa ajili
ya vifaa vya kufanyia shughuli zao
kama vile boti za kuvulia samaki,
vifaa vya usalama wawapo kazini
na nyavu bora kwa ajili ya shughuli
zao,” alisema.

A|dha alisema kuwa jumla ya
wavuvi 194 000 nchini wamejiunga
kwenye vyama mbalimbali vya
ushirika kama ilivyoshauriwa na
serikali na kwamba tayari wananu-
faika na fursa zinazohusiana na
shughuli zao za uvuvi.

vatakiwa kuwaondoa

‘makanjanja sekta ya miamba

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

ERIKALI imeagiza Jumuiya
ya Wanajiolojia nchini (TGS)
kuondoa watu wasio na taalu-
ma kwenye sekta hiyo ili kule-
ta heshima na nidhamu inayotakiwa.

Waziri wa Madini, Dk. Doto Biteko,
alitoa agizo hilo wakati wa ufunguzi
wa mkutano mkuu wa mwaka wa
TGS.

Dk.Biteko alisema lazima taaluma
hiyo iheshimike na watu wote kwa
sababu ni muhimu kwa sekta ya ma-
dini. Katika mkutano huo, Biteko,
alimwakilisha Makamu wa Rais, Dk.
Philip Mpango.

Pamoja na mambo mengine,
alisema serikali ipo katika hatua
za mwisho za kukamilisha usajili
wa Bodi ya Wanajiolojia nchini.

Dk. Biteko alisema hakuna faida
yoyote ya kuendelea kuwa na watu
hao wanapotumia ujanja kwenye
kazi zao za utafiti, badala ya kuweka
uzalendo mbele.

Alisema chochote wanachokifan-
ya kibaya kinapeleka taswira mbaya
nje ya nchi, hivyo kama nchi hawezi

Wizara ya
Madini,
inafuatilia
taratibu za
ukamilishaji
wa mchaka-
to wa ku-
undwa kwa
bodi hiyo,
ili sekta

za nishati,
madini, maji
na zingine
mnazohu-
siana nazo
zZiweze
kusimamiwa
kwa weledi
kwa manu-
faa ya nchi.

kuendelea kuacha watu hao.

Dk. Biteko alisema: “Jiolojia ni say-
ansi ya dunia ambayo inagusa kila
nyanja za maisha ya mwanadamu.
Natambua mnajifunza kuhusu mi-
amba, ambayo elimu hiyo inatoa
fursa mbalimbali.

Aliongeza: “Mfano, tunaende-
sha kilimo kutokana na uwapo wa
udongo ambao asili yake ni miamba,
tunakunywa maji yatokayo ardhini
kwenye mifumo ya miamba, tuna-
tumia metali mbalimbali katika vi-
wanda vyetu vya uzalishaji,metali
hizi zinazotokana na madini yaliyo-
mo kwenye miamba,

“Pamoja na hayo yote, baadhi ya
vyanzo vya nishati vinavyotumika
vinahusiana moja kwa moja na jiolo-
jia; mfano, joto ardhi, mafuta na gesi
asilia, makaa ya mawe na madini ya
urani (uranium).”

Alisema ukiacha kilimo, rasilimali
zilizoko kwenye miamba ikiwamo
madini, vito, mafuta na gesi asilia
ndizo zenye mchango mkubwa ka-
tika

Kuhusu uanzishwaji wa Bodi ya
Usajili wa wanajiosayansi alisema

serikali imeanza mchakato wa
kutengeneza chombo hicho, ili
kuondoa tatizo la uwapo wa watu
wasio waadilifu na weledi kwenye
sekta ya madini.

Alisema Wizara ya Madini, in
afuatilia taratibu za ukamilishaji
wa mchakato wa kuundwa kwa
bodi hiyo, ili sekta za nishati, madini,
maji na zingine mnazohusiana nazo
ziweze kusimamiwa kwa weledi kwa
manufaa ya nchi.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya
Madini, Msafiri Mbibo, alisema kada
hiyo inahitaji nidhamu hasa katika
eneo la utafiti na kuwa wao kama
serikali wapo tayari kushirikiana na
wadau wengine katika kutunza nid-
hamu.

Alisema nidhamu ni muhimu na
ili taifa liweze kunufaika na kupiga
hatua za maendeleo ni lazima wasi-
mamie nidhamu.

Rais wa TGS, Prof. Abdulkarim
Mruma, alisema Tanzania ina rasili-
mali nyingi na katika mkutano huo
wataalamu hao watajadiliana mada
mbalimbali kwa lengo la kujenga ju-
muiya hiyo.

Ofisa Mwezeshaji wa Shirika la Oikos East Africa, Rebeka Mguruta (kulia), akmnyesha p|cha Za nyayo Na wanyama
walao nyama, katika somo la kupunguza migogoro ya wanyama na wafugaji kwa wanafunzi wa Sekondari ya Lekule,
Kata ya Gilai Lumbwa, wilayani Longido, mkoani Arusha hivi karibuni. Somo hilo, linaendelea kwenye shule sita za
Kata ya Ketumbeine. Wa tatu kushoto ni Mwalimu wa Mazingira, George Kimaro. PICHA: DANIEL SABUNI

Idadi wanaougua magonjwa va
akili mkoani Manyara yapungua

Na Jaliwason Jasson, MAN-
YARA

wa Afya ya Uzazi wa Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Man-

tatizo hilo duniani.
“Lakini

tukizungumzia

ipo, mama kukataa kum-
nyonyesha mtoto na wakati

IDADI ya watu wanaougua
magonjwa ya akili katika
Mkoa wa Manyara, imeshuka,
baada ya Hospitali ya Rufani
ya Mkoa huo, kueleza kwam-
ba kwa sasa inapokea wag-
onjwa wawili hadi watatu kwa
mwaka.

Kwa mujibu wa Mtaalamu

yara, Dk. Babu Mengoriki,
kiwango hicho ni kidogo kwa
mkoa huo, ukilinganisha na
miaka ya nyuma.

Kwa mujibu wa Shirika la
Afya Duniani (WHO), katika
muongo mmoja uliopita,
kumekuwa na ongezeko la
watu kwa asilimia 13, kwamba
watu bilioni moja wanaishi na

tatizo hilo kwa mjamzito,
hutokea baada ya saa 48 mpa-
ka wiki mbili au wiki 12, baada
ya kujifungua.

Alisema chanzo cha
ugonjwa huo ni kichocheo
kutoka ndani ya ujauzito na
wengine kurithi tatizo hilo.

Alizitaja dalili kuwa ni
kuongea vitu ambavyo hav-

mwingine kuvua nguo.

Pia aliyataja madhara am-
bayo anaweza kuyapata mto-
to kuwa ni mama kumtupa
mtoto, mtoto kukosa malezi
ya mama, hasa joto la mama
na mtoto kukosa maziwa ya
mama, kwa kuwa wapo ndu-
gu wanaomnyang’anya mtoto
akipatwa na tatizo hilo.
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MEMKWA vawavutia
walengwa kurudi shuleni

Na Mwandishi Wetu, HAI

PANGO wa Elimu ya
Msingi kwa Walioikosa
(MEMKWA), kutoa fursa
kwa wanafunzi wanao-
gunduliwa kuwa na uwezo mkubwa
wa akili kuvushwa darasa, unata-
jwa kuwavutia walengwa wengi wa
mpango huo, kujiunga na madarasa
yaliyotengwa na serikali.

Mkuu wa Divisheni ya Elimu ya
Awali na Msingi wa Wilaya ya Hai,
mkoani Kilimanjaro, Hussein Kitin-
gi, alisema sera ya elimu inaruhusu
mwalimu wa shule husika, endapo
atamuona mwanafunzi wa MEM-
KWA ana uwezo huo, anaweza kum-
rusha na kumwandikisha darasa la
tano, la sita au akamsajili moja kwa
moja kufanya mtihani wa darasa la
saba.

Kitingi, aliweka wazi suala hilo la
kuvushwa ngazi kwa wanafunzi wa
MEMKWA, alipokuwa akizungumza
na wananchi wa kata za Weruweru

Nitoe
wito,
niwakum-
bushe wa-
zazi wao
kwamba
MEMKWA
ni wa bure
na watoto
wanaoku-
sudiwa ni
kaunzia
miaka

10 hadi
miaka 13.

na Mnadani, wakati wa maadhim-
isho ya wiki ya elimu ya watu wa-
zima.

“MEMKWA ni sawa na gari la
mwisho, linabeba watu wote na hiyo
ni fursa iliyotolewa na serikali. Kwa
hiyo sasa hivi ninavyozungumza
MEMKWA kwa takwimu hizo zilizo-
tolewa hapa, maana yake ni kwam-
babado tuna wanafunzi wengi wako
mtaani.

“Nitoe wito, niwakumbushe wa-
zazi wao kwamba MEMKWA ni wa
bure na watoto wanaokusudiwa ni
kaunzia miaka 10 hadi miaka 13.

“Sio lazima akiwa na umri huo
akawa kwenye darasa la kwanza
hadi la nne, lakini mwalimu wake,
akimwona ana uwezo anaweza
akamrusha akamwandikisha darasa
la tano, la sita au akamsajili moja
kwa moja kufanya mtihani wa dar-
asa la saba, ilimradi tu awe hajawahi
kufanya mtihani wa darasa la saba.”

Kwa mujibu wa Kitingi, sababu
kubwa za kuwapo watoto wengi

N

mkoani  Kilimanjaro, waliokosa
elimu ya msingi ni baadhi ya wazazi
kuacha familia na kwenda kutafuta
maisha miji na mikoa mingine.
“Ukiangalia sababu za kiuchu-
mi, Mkoa wa Kilimanjaro unaingia
moja kwa moja. Kwa sababu ziko
jamii, siyo kwa nia mbaya ila ni kwa
sababu ya kutafuta maisha, bahati
mbaya wazazi wao wamelazimika
kuachana na familia na kwenda nje
ya makazi yao ili kutafuta maisha.”

Ofisa Elimu ya Watu Wazima wa
Wilaya ya Hai, Immaculatha Mgaza,
alisema wilaya hiyo ina vituo 12 vya
kutolea elimu hiyo na hadi kufikia
sasa wamesoma watu 734 wanaoji-
husisha na shughuli mbalimbali za
kiuchumi.

Alisema: “Pia tuna vituo 15 vinavy-
otoa elimu ya msingi nje ya mfumo
rasmi, yaani mpango wa elimu ya
msingi kwa walioikosa. Aidha, kuhu-
su elimu nje ya mfumo rasmi tunayo
sekondari ambayo tunafundisha
kwa muda wa miaka miwili”.

.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda (wa pili kushoto), akipewa maelezo ya kitaalamu kutoka

kwa Ofisa Ugani wa Kampuni ya Maua Mazuri Tissue Culture Ltd ya mjini Moshi, kabla ya kufungua mafunzo ya uzal-
ishaji wa zao la ndizi yaliyoratibiwa na Shirika la Tanzania Horticultural Association (TAHA), katika kata ya Mamsera,
wilayani Rombo, mkoani Kilimanjaro juzi. PICHA: JAMES LANKA

Wanafunzi
3,333
waliopata
ujavzito
warejeshwa
shuleni

Na Hamida Kamchalla, TANGA

SERIKALI imesema hadi sasa
wasichana 3,333 ambao wa-
likatisha masomo kutokana na
kupata ujauzito wakiwa shuleni
wamerejeshwa na wanaende-
lea na masomo.

Mkurugenzi Msaidizi wa
Mafunzo ya Ualimu kutoka
Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Huruma Mageni, al-
itoa takwimu hiyo jana, wakati
wa uzinduzi wa mwongozo wa
utekelezaji wa Programu ya
Elimu ya Sekondari, kwa njia
mbadala.

Alisema wasichana hao wa-
naendelea na masomo, baada
va kusajiliwa kupitia mradi
wa utoaji wa elimu kwa njia
mbadala.

Mgeni alisema kuwa Kkupitia
mpango huo, jumla ya vituo
131 vyenye walimu 803 vilivy-
oko kwenye mikoa 26 nchini,
vimepokea wanafunzi hao am-
bao wanaendelea na masomo
ya sekondari.

Alisema kuwa mradi huo am-
bao unatekelezwa na Taasisi
va Elimu ya Watu Wazima,
umekuja na mwongozo wa
namna bora ya utoaji wa elimu
kwa wasichana, nje ya mfumo
USio rasmi.

“Mwongozo huu iwapo
utafuatwa kwa ukamilifu, uta-
saidia kutatua kero mbalimbali
zilizokuwapo katika uendeshaji
wa programu ya elimu, kwa
njia mbadala,” alisema Mageni.

Awali, Mkurugenzi wa Taasisi
va Elimu ya Watu Wazima,

Dk. Michael Ng'umbi, alisema
mwongozo huo umekuja ku-
fufua matumaini mapya kwa
mtoto wa kike, ambaye alikosa
fursa ya elimu.

Alisema pamoja na mambo
mengine, mMwongozo huo
umejumuisha kongani za elimu
huria ili kumwezesha mtoto wa
kike kupata elimu sawa sawa
na yule ambaye yupo katika
mfumo rasmi.

Tanga yaporomoka viwango utoaji chanjo corona

Na Hamida Kamchalla, TANGA

MKOA wa Tanga unatajwa ku-
fanya vibaya katika kampeni ya
kitaifa ya utoaji wa chanjo ya
UVIKO-19, baada ya kuporomoka
kutoka mikoa 10 iliyokuwa na ala-
ma za juu na kushika mkia.

Jana, Mkuu wa Mkoa huo,
Omary Mgumba, alieleza kush-
angazwa kwake na kushuka kwa

hamasa ya chanjo hiyo, alipoku-
wa akifungua kikao kazi cha vion-
gozi wa wilaya za Tanga walioku-
tana kufanya tathmini.

“Inaleta mshtuko kwa kweli,
kwa kuwa awali ilikuwa ikishi-
ka nafasi za juu katika 10 bora
kwa mikoa yote nchini, kwenye
uchanjaji wa UVIKO-19.

“Kama ingekuwa hivi tangu
hapo awali, serikali na viongozi

tusingeshangaa.  Tunashangaa
kwa sababu tulikuwa kwenye
nafasi za juu, lakini leo tume-
kuwa wa mwisho kwenye alama
nyekundu.”

Aidha, Mgumba, alieleza kuwa
sababu za kushika nafasi hiyo
mbaya ni kutokana na watend-
aji wanaotakiwa kuhamasisha,
kushindwa kufanya kazi zao ip-
asavyo.

“Baada ya kufuatilia sababu im-
eonekana hakuna posho, hivyo
watendaji wote wenye wajibu wa
kusimamia jukumu hilo la kuha-
masisha na kutekeleza mikakati
tuliyokubaliana ya nyumba kwa
nyumba, wao wamebaki majum-
bani na ofisini kwao,” alifafanua.

Mgumba alisema katika sekta
ya afya kuna tatizo la lishe kwa
watoto, kutokana na kuwapo kwa

kiwango kikubwa cha hali ya udu-
mavu, ukondefu na viribatumbo.

Kutokana na jambo hilo, Mkuu
huyo wa Mkoa, aliwaagiza vion-
gozi wanaohusika na masuala ya
lishe kutekeleza wajibu wao kupi-
tia mkataba wa afya ya lishe kwa
watoto, ili kupunguza na kuondo-
ka kabisa hali hizo na kujenga wa-
toto wenye afya ambao na Taifa
bora kwa ujumla.
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KILA AJALI 20 HAWAKOSEKANI WALAU MMOJA...
Kampeni usalama barabarani ikishirikisha

walengwa,‘wahusika muhimu wanafunzi

Na Halfani Chusi

INAPOTAMKWA
la ajali barabarani, kuna
marejeo ya kitakwimu,
kwamba katika wastani
wa kila watu 20, ni vigumu kum-
kosa mwanafunzi, hata kugeuka

Tatizo sugu lionaloshika utashi
wa Taasisi ya Mpango wa Usala-
ma Barabarani Tanzania (TARSI),
iliyozindua kampeni kutoa elimu
kwa wanafunzi walioko shuleni.

Hiyo inafanyika, ikizingatiwa
asilimia kubwa ya safari za mai-
sha yao wanatumia barabara, iki-
wamo kwenda na kurudi shule,
hata shughuli nyingine za kimai-
sha ikiwagusa moja kwa moja na
hasa walioko mijini.

TARSI inafanya hayo kwa
shule zilizopo wilayani Kinon-
doni, japo ndoto ni kuzifikia zote
kitaifa. Hapo, Mkuu wa Wilaya
ya Kinondoni, Godwin Gondwe,
akiwa mgeni rasmi kwenye hafla
ya uzinduzi huo, ana maoni yake
kwamba:*Kwa kushirikiana na
jeshi la polisi, hatutomvumilia
mtu yeyote atakayesababisha
ajali kwa makusudi, hatua kali zi-
tachukuliwa dhidi yake. Mwili wa
binadamu hauna spea.

“Kwa hiyo, watumiaji wa bara-
bara pamoja na madereva zinga-
tieni sheria, ukiona taa nyekundu
barabarani imewaka hata kama
hakuna gari usivuke subiri mpa-
ka taa ya kijani itakapo kuruhu-
su, kwa hiyo nipo tayari kishiriki-
ana na taasisi hii kuhakikisha kila
kitu kinakwenda sawa.”

suala |

Mkuu wa Wilaya va Kinondo'hi, Godwin Gondwe (mwenye tai) akiongea na mwanafunzi aliyeshika
bango kuzindua kampeni kuelimisha usalama barabarani. Kushoto kwake, ni Kamanda wa Polisi
Usalama Barabarani Mkoa, Mrakibu Msaidizi wa Polisi, Notker Kilewa. PICHA: MTANDAO.

Mkuu huyo wa wilaya, ana-
himzia wito wake kwa watumi-
aji magari katika wilaya hiyo ku-
funga namba za magari ambazo
wamepewa na Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania TRA), ili iwe rahisi
kumtambua mhalifu afanyaye
kosa.

“Wakati naongea na wanafun-
zi, nimeambiwa kwamba wanao-
sababisha ajali barabarani wengi
wao ni wamiliki wa magari bin-
afsi na kuna wengine wanafunga
namba za nchi za nje ili wasiju-
likane wakifanya kosa na wen-
gine wanaweka namba zenye
majina hata kama muda wake
umeisha, hii haiko sawa!

‘Nawapongeza sana wanafunzi
wa wilaya hii kwa kuwa waelewa.
Nimepita, nimeona mmechora
michoro mizuri kama ‘Zebra’ na
mnaeleza vizuri maana ya alama
hizo. Hilo ni jambo zuri, kwa hiyo
ndugu zangu wa TARSI tume-
kuja hapa kukuunga mkono kwa
sababu tunatambua umuhimu
wa jambo hili”

Mkurugenzi wa Taasisi hiyo,
Maliki Barongo, ana ufafanuzi
wa kilichomsukuma kuanzisha
kampeni hiyo kwamba ni “kutoa
elimu hiyo kwa kuwalenga zaidi
wanafunzi, baada ya kubaini
wengi wao wanauelewa mdogo
juu juu ya sheria za barabarani

“Kama tunavyojua ajali nyingi
zinasababishwa na binadamu,
hivyo tumezindua programu hii
ya kupita shuleni kuwapa wa-
nafunzi elimu ya usalama bara-
barani, ili wajue namna ya kujie-
pusha na ajali na baada ya hapo
tutaenda katika jamii yote.”

Pia, anafafanua kuwa taasisi
hiyo haitaishia Dar es Salaam,
pekee akibainisha kuwa wameji-
panga kufika mikoa mbalimbali,
ili kuweza kutanua wigo katika
kufikisha elimu hiyo.

Mbali na mipango hiyo, mku-
rugenzi huyo anaeleza kuelemea
na ufinyu wa bajeti kwa kile ana-
chodai, wafadhili ni wachache

MGOGORO WANAKLIUJI
“l1{ KATAVIVS TAWA
Busara za RC Mrindoko
kukutanisha wanaosuguana
zatuliza moto, Kila upande

. ‘watapika nyongo’ zake
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na anaomba wadau wengine
waunge mkono jitihada hizo

“Tumepanga malengo mengi
sana, lakini tuna shida ya wafa-
dhili. Kwa hiyo, nitumie nafasi
hii kuomba wadau wengine ku-
jitokeza kutuunga mkono, ili tui-
fikishe elimu kwa mapana zaidi.
Naamini kwa kufanya hivyo
baada ya miaka kadhaa mbele,
kila mwanafunzi atakuwa na
elimu na tutafanikiwa kumaliza
kabisa ajali za barabarani”

Ili kuonyesha uzito wa jambo
hilo, Kamanda wa Polisi Usalama
Barabarani Mkoa Kipolisi Kinon-
doni, Mrakibu Msaidizi Notker
Kilewa, amehudhuria katika uz-
induzi huo na kuipongeza taasisi
hiyo kwa kuanzisha kampeni,
naye akiahidi kuipa ushirikiano.

“Naipongeza sana taasisi hii na
timu yake kwa kuwalenga watu
wengine na wanafunzi. Mwa-
nafunzi ni kijana pekee anayes-
hika elimu kwa wepesi na msam-
bazaji mzuri wa ujumbe.

“Wameshaanza zoezi hilo kati-
ka eneo langu la Kinondoni, kwa
hiyo sisi kama kikosi cha usalama
barabarani tuaanhid kushirikana
vema katika kulifanikisha jambo
hili,” anasema

Katika kufahamu umuhimu wa
elimu hiyo nipashe alimtafuta
mwannafunzi mmoja kutoka ka-
tika Shule ya Upili Mivumoni, ya
Dar es Salaam, Buthaina Salum,
anakiri kwamba ni mafunzo
yaliyomuongeza uelewa w a kina
kuhusu usalama barabarani.
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Unajua mikataba lishe? Pata tathmini vita

udumavu inavyowajibisha watendaji
« Wikl moja ya mkataba uliozinduliwa nchini

Na Waandishi Maalum

IKU sita zilizopita, serikali

nchini kupitia Ofisi ya Rais

Tawala za Mikoa na Seri-

kali za Mitaa (TAMISEMI),
katika Kitengo cha Lishe, ilifanya
tathmini ya utekelezaji wa Mkataba
wa Lishe kwa Mwaka wa Fedha
uliopita mjini Dodoma, katika hafla
mgeni rasmi alikuwa Rais Samia Su-
luhu Hassan.

Ni tathimini iliyoambatana na
kuingia mikataba na wasimamizi
wa shughuli za lishe ngazi ya mikoa
na wilaya nchini.

Kimsingi, ni hatua kuu tatu
muhimu.

Kwanza ni maandalizi ya mika-
taba lishe, hatua ya pili ni kuingia
mikataba hiyo baina ya serikali na
wasimamizi wa masuala ya lishe ka-
tika ngazi husika na tatu ni hatua ya
utekelezaji mikataba hiyo, hatua zi-
nazohitaji sana tathmini na ufuatil-
iaji wa karibu wa utekelezaji wake,
ili kubaini na kuchukua hatua sta-
hiki kwa wakati muafaka.

Ni hatua inayotajwa kuwa
muhimu sana kufikia malengo tara-
jiwa ya uanzishwaji wake. Miongoni
mwa malengo hayo, ni kupunguza
hali ya udumavu kutoka asilimia 32
hadi 24 ifikapo mwaka 2026.

Aidha, kuna suala kufanikisha
milo mchanganyiko kwa kiwango
kinachokubalika, kutoka asilimia
30.3 hadi asilimia 50 ifikapo mwa-
ka huo. Hapo inaenda na kuongeza
kutolewa fedha katika eneo la lishe
kutoka asilimia 56 za mwaka wa
fedha 2020/21 hadi asilimia 100.

Maeneo mengine katika mus-
takabali huo kwa mujibu wa Utafiti
wa Kitaifa wa Hali ya Lishe nchini,
2018, ni haja ya kuongeza milo
yenye viwango mchanganyiko vi-
navyokubalika kutoka asilimia 30
hadi asilimia 50 ifikapo 2026.

Pia, kuna suala la kupunguza
idadi kubwa ya watoto wenye udu-
mavu wakiwa katika umri chini ya
miaka mitano, idadi yao ikiwa mil-
ioni tatu, kwa mujibu wa tathmini
iliyofanyika na utekelezaji wake
kuanza mwaka 2017/18.

Hata hivyo, inatajwa ni hatua
inayohitaji sana tathimini na ufua-
tiliaji wa karibu katika utekelezaji,
pia kusambaza taarifa kwa wa-
nanchi na taasisi mbalimbali, ili wa-
zitumie kama funzo la kuboresha
utekelezaji shughuli za lishe nchini,
hasa kwa mikoa inayofanya vibaya
katika masuala ya lishe.

HATUA ILIYOFIKIWA

Hatua ya kwanza muhimu kwa
taifa, ni kwamba kuna mikataba
imeshaandaliwa na wananchi ku-
pewa taarifa kuhusu umuhimu wa

Rais Samia Suluhu Hassan, akikagua mabanda yanayohusiana na sekta ya Afya na Lishe, kabla ya
kushiriki utiaji saini jijini, Dodoma. PICHA ZOTE: MTANDAO.

kufikia hatua ya maendeleo ya kie-
limu, kiafya na kiuchumi na kitaifa
kwa ujumla.

Pili, inatajwa ni kutia saini mi-
kataba hiyo, kati ya serikali, wa-
tekelezaji na wasimamizi wa
masuala ya afya na tayari na ime-
siku hiyo ya Ijumaa wiki iliyopita,
mbele ya mkuu wa nchi.

Hatua ya tatu, ni kutekelezwa mi-
kataba hiyo katika maeneo mbal-
imbali nchini inayotajwa kuwa
muhimu sana, kwa sababu inata-
rajiwa kusaidia mamlaka husika na
taifa zima kwa ujumla kujifunza na
kubaini maeneo ambayo yalifanyi-
ka vizuri na ambako hakukuwapo
ufanisi.

Hapo kunatajwa sura ya funzo
na wakati huohuo, kuchukua hatua
stahiki kwa yenye walakini.

UKANDA WA FAIDA
Baadhi ya faida za kufanya tathi-

mini na ufuatiliaji wa karibu wa
utekelezaji mikataba ya lishe nchi-

ni ni katika kuboresha utekelezaji,
hasa ambako hakufanyiki vizuri,

ikibeba dhana “kujifunza kwa wen-
gine wanaofanya vizuri sio mbaya”.

Vilevile, mwisho taarifa za tathi-
mini na ufuatiliaji wa utekelezaji wa
mkataba wa lishe nchini kuna ma-
tarajio kwamba, zitasaidia nchi ny-
ingine na jumuiya za kimataifa ku-
jifunza mapungufu yaliyojitokeza,
hivyo kuwekwa mpango mbkakati
utakaosaidia kubaini maeneo ya-
nayohitaji maboresho katika mipa-
ngo ndani ya maeneo yao.

Taarifa hizo zaelezwa zitaonye-
sha maeneo kulikofanyika vizuri
hata kugeuka mfano wa kuigwa ka-
tika kuandaa na kutekeleza jukumu
kama hilo kwingineko duniani.

Hivyo, taarifa kutoka takwimu
za utekelezaji mikataba ya lishe,
nazo ni vigezo vya kuisaidia Wizara
za Elimu, Afya na TAMISEM, kujua
maeneo yanayohitaji nguvu zaidi,
ili zikatoe huduma inayoakisi ma-
hitaji ya lishe ya wananchi wa eneo
husika.

Ufuatiliaji nao unaorodhesh-
ewa faida nyingi zitokanazo na
utekelezaji mikataba ya lishe
nchini. Baadhi yake ni kusaidia
kuongeza uwajibikaji miongoni
mwa watendaji, pia mgawanyo sa-
hihi wa rasilimali zinazohitajika ka-
tika kuendesha mikataba hiyo.

Suala la utekelezaji kikamilifu,
linatajwa kutegemea utayari wa
kisiasa na kijamii nchini. Hivyo,
inarejewa kuwa muhimu, kila
mwananchi ahamasike kushiriki
na kutoa mchango wake katika
utekelezaji mikataba hiyo ya lishe
katika jamii yake, ili kupunguza
udumavu na utapiamlo nchini.

. Imeandaliwa na Eli-
furaha Msese Katibu wa Afya
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Shinyanga (Simu: 0625734800)
na Pankras Luoga (Simu:
0757645746), Mhadhiri Msaidizi
wa Chuo Kikuu cha Sayansi na
Tiba Muhimbili.
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..Vijana kuifikia lishe bora
inapobaki kuwa janga kitaifa

Na Nimi Mweta

ATIKA suala la lishe,

wasiwasi huwa unakuja

katika sura mbili; moja

kutokana na umasikini,
halafu nyingine inatokana na ku-
faulu maisha

Wakati Rais Samia Suluhu Has-
san anatoa rai kwa watafiti kuele-
keza macho yao kwa changamoto
za lishe zinazowakabili vijana
(kwa maana ya wanaume) [jumaa
iliyopita, mtazamo wa watafiti
wanawake, kila iitwapo ‘leo’ wa-
nasisitiza kinamama ndio wanao-
fanya kazi zaidi majumbani, hata
shambani.

Kijadi, wanaume ndiyo wanatak-
iwa kulisha familia, ila vijana siku
hizi wanaishia kupata kazi za hapa
na pale kando ya gereji, dukani,
penye soko, magari, ili kupata ‘cho-
chote’ ndani ya saa au hata siku.

Muda uliobaki unatumika kun-
goja kitokee kingine cha kufanya,
ili kuwasaidia kwa ujira kidogo. Ni
hali inayomuwezesha kijana kuji-
patia mahitaji kadhaa ya lazima.

Mojawapo ni lile alilozungumzia
Rais Samia kama ‘supu ya pweza,’
kujenga nguvu ya mahitaji ya kiny-
umba. Moja ya vianzio vya hali
kama hiyo ni ulegevu wa jumla
kimaisha, unaosababisha udhaifu
viungo kiasi fulani, ila kipato hafifu
huzuia lishe linganifu.

Wakati huohuo, kile kidogo wa-
nachokipata kinaweza kutumiwa
isivyopasa kununua pombe kali za
‘bei poa’ pombe nyeupe zilizo ka-
tika chupa ndogo zinatajwa hukata
kiu mapema zaidi.

Hapo kuna matokeo gani? Kama
tumbo halikutangulizwa lishe inay-
ofaa, madhara ya ‘tija ya unyumba’
hujitokeza. Kimsingi, jambo hilo
linaanza kuleta wasiwasi katika
ngazi za juu kiafya.

Haitakuwa rahisi kupata ma-
jawabu kwa suala hilo kirahisi,
kwani tatizo la udhaifu wa mwili
na hitilafu ya kinyumba halian-
gukii katika kipato pekee, bali
hata matumizi mabaya ya fedha,
vyakula na vinywaji visivyo na tija
mwilini.

Ila isingekuwa rahisi kwa konga-
mano la kiutawala kuangalia kwa
karibu tatizo la kisaikolojia, au hali
ya akili kwa wakati hitajiwa, ku-
pungua kujiamini mwanaume ana-
pomtegemea mwanamke kumudu
mabhitaji ya nyumba.

Anaposhirikiana na mwanamke
huyo kwa njia ya kuegemea huku
akitumwa kazi za hapa na pale, in-
aweza isiwe tatizo, ila akitaka awe
mwendesha nyumba halafu hana
fedha, atakwama.

Anaposhindwa, ni hali inay-
oathiri kujiamini, kama vile ana-
hitaji mazingira ambayo udhaifu
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Mtoto akilishwa chakula. PICHA: MTANDAO.

wake hautangulizwi. Hivyo, hatari
anayozungumzia rais kuhusu lishe
ya vijana na usalama au uthabiti
wa taifa, inahusiana kwa karibu na
vijana kutokuwa na kipato cha ku-
faa kusimamia familia.

Ni hali ya lazima inayohitajiwa
ili kijana ajisikie ndiye mume au
baba nyumbani, hali ambayo in-
apoonyesha mapungufu anatafuta
hifadhi katika raha za hapa na pale,
za vyakula na vinywaji, zinaweza
kuathiri afya hata zaidi.

DIRA YA UZAZ71
Hali hiyo inatakiwa kuweza ku-
punguza kasi ya uzazi, kwani mwa-

namke anaweza kuwa na watoto
kadhaa anapokuwa katika mazin-
gira ya uhakika kifamilia. Wanao-
bahatisha tu na vijana wa mpito, au
dhamira ya kujenga familia iliyofi-
fia, hawaendelezi uzao hima.

Suala hapo ni kama kutakuwa
na upungufu halisi wa uzazi katika
rika iliyopo kutokana na kipato,
lishe duni na kutojiamini, kunavy-
oathiri uwezo wa kuwa na unyum-
ba thabiti kwa vijana wengi.

Upo uwezekano bayana kuwa
uzazi unaweza kupungua, hali in-
ayoonekana kwa wanawake wengi
ambao bado ni vijana, ana mtoto
mmoja (kwa tamaduni za pwani

wanaita ‘suna’) kuondoa ombwe la
tuhuma ya ugumba au ya kutoku-
olewa.

Mwanamke akiwa na mtoto
ana heshima kamili ya mama, bila
kuwa na ‘kibarakashia® cha mke
ambacho - nje ya suala la kumudu
maisha, huuliziwa na watu wa rika
kubwa.

Mtu anaweza kutofautisha kati
ya uwezo wa kuunda familia na
kuilinda, kwani hatua ya kwanza
inafikiwa na vijana wengi, lakini
si rahisi kwao kusimamia familia
baada ya hapo.

Kukwama ndoa nyingi za vijana
(au zaidi ni kukaa pamoja, kwani

ndoa rasmi zina uwezo zaidi wa
kudumu) kunaleta mazingira ya
familia za mzazi mmoja, kwani wa-
toto watalelewa na mama, ajitahidi
kibiashara na misaada ya mahusi-
ano ya hapa na pale. Kuolewa upya
ni tatizo; unakuta mume hataki
kuona watoto anaokuja nao.

Licha ya kwamba maelezo ya
Rais Samia yalilenga upande mmo-
ja wa afya ya kinyumba ya vijana
wengi katika mazingira ya sasa, au
kwa mujibu wa hisia za hapa na
pale na taarifa halisi za kitiba, kuna
upande mwingine wa suala hilo.

Tanzania kama zilivyo nchi
nyingine iko katika wimbi la
utandawazi na maendeleo kwa
jumla. Ila, hisia za kijamii zime-
jikita katika jadi, hivyo kutazamia
kijana akifikia umri labda angalau
miaka 25 au zaidi kidogo, afikirie
na aweze kuunda familia.

Hali hiyo si rahisi kwa sasa na fa-
milia za muda huo zinakuwa za ma-
jaribio zinazovunjika halafu kijana
aunde familia nyingine baadae. Ni
mchanganyiko halisi.

Kinachotokea sasa ni maende-
leo au mabadiliko, kwani yako
maeneo mengine ya mabadiliko
ya uhusiano kijinsia, ambayo rais
hakuyajadili, akielekeza hisia zake
kwa suala la lishe duni na uhitaji
hatarishi katika masuala ya uny-
umba.

Huo ni mwendelezo tu wa kupa-
ranganyika. Kimsingi, uhusiano wa
kijinsia unaendana na kukwama
mfumo wa jadi ambako mwan-
amke alitegemea kuletewa mahi-
taji na mwanaume. Anatumika tu
kwa kazi za nyumbani kama kukata
majani, kukamua maziwa, kuchota
maji, kutafuta kuni na kulima.

Usawa wa kijinsia kwa muda
mrefu umezungumziwa Kkisheria,
hasa kwa masuala ya elimu au
kupata kazi, kuingia maeneo ya
kipato ambayo yalisimamiwa na
wanaume muda wote.

Uhuru wa wanawake kupata
watoto wakiwa nyumbani, halafu
kuwa na wasichana wa kazi am-
bao wanaanza kuwa na uhusiano
na vijana mtaani mbele ya watoto,
kimyakimya kumeondoa uhusiano
kimapenzi katika mduara wa ‘jan-
do na unyago’ na kuingiza katika
mawasiliano ya kawaida.

Wazazi wanapofanya kazi na
hasa inapokuwa ya nyumba ya
mzazi mmoja kujifunza mapenzi
si kazi kubwa. Ni mazingira ya
mparaganyiko wa uchumi wa jadi
ambao baba na mama wanafanya
kazi, halafu watoto wanabaki na
msichana anayeanza pia kujifunza
mapenzi, hivyo nyumba wakati wa
mchana ni eneo la mawasiliano.

Ikitokea wako mtaani na kuna
mzazi mmoja, vigezo vya awali na
woga havipo; wasichana hupata
mimba za hapa na pale za vijana,
pengine wakaanza kukaa pamoja
wakakwama.

Vijana hushindania mapenzi na
wanapata tabu nyingi katika anga
hizo; urahisi wa maisha, chipsi na
‘K-Vant’ huwa kimbilio. Unaweza
pia kuongeza vijana kutafuta pesa
ya kujikimu ya kupewa kama wasi-
chana tu.
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MGOGORO WANAKIJIJI KATAVI VS TAWA

Busara za RC Mr
zatuliza moto,

« Maswali ya kiualimu yamwibulia yaliyojificha
« Aadmua: Serikali, wananchi wote mna makosa
« TUMeE Vva Siku 10; waliokamatwa wafutiwe kesi

Na Neema Hussein, aliyekuwa

MLELE

mashauri ya Wilaya ya Mlele mkoa-
ni Katavi, yenye zaidi ya wananchi
400 ikikumbwa na mgogoro wa
ardhi dhidi ya Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Wanyamapori Tanzania
(TAWA), sasa unadumu miaka kad-
haa, upeo wa wastani wiki kadhaa
mwezi sasa ‘moto’ unawaka’.

Utata huo unamuinua Kitini
Mkuu wa Mkoa wa Katavi Mwan-
amvua Mrindoko tarehe 20 mwezi
hapo, lengo ni kujua chanzo cha
mgogoro na utatuzi wake.
sehemu moja wamejikusanya, yeye
anaonyesha shauku kujua hatima
ya msuguano na TAWA baada ya
mvutano na baadhi yao kukamat-
wa na polisi.

Mrindoko anaanza kusikiliza
hoja moja baada ya nyingine kuto-
ka pande zote mahali hapo penye
msuguano, kudadisi mmiliki halali
wa eneo linalogombaniwa kati ya
TAWA na wananchi.

Mkazi, Amri Anthony, anawasili-
sha madai ya madhila yaliyomkuta
tarehe 16 mwezi uliopita, kwamba
alipelekwa Inyonga alikokaa maha-
busu siku tatu bila ya maelezo yoy-
ote. Hapo analalamika: “Mpaka leo
(siku aliyofika RC) saa nne, ndiyo
Ofisa Upelelezi akaniita kuchukua
maelezo yangu, akasema wewe
kesi yako utapata dhamana muda
wowote.

“Nimedhalilishwa sana siku
ya kwanza nilipopelekwa ndani,
nilipigwa sana! Baada ya kupigwa
sana saa saba usiku nikatolewa nje
nilipitishwa hii hii barabara kwen-
da kule Tulieni, nikalazimishwa
niende kuwachunguza wenzangu
kaya moja hadi nyingine.

“Nilipigwa sana mimi wakati kesi
yangu ilikuwa ni kuwalalamikia
hawa TAWA wasikae kwangu muda
ule. Hawa TAWA wakarudi kule
wakachoma nyumba zangu, lakini
chanzo cha ugomvi ni diwani na

mwenyekiti.”

“Hao ndio chanzo cha kuchon-
ganisha, kwa sababu ule mgogoro
walituuzia wenyewe hawa viongozi
wetu,” anasimulia Anthony, hoja
iliyobeba hisia za Mkuu wa Mkoa
Mrindoko akahoji “walifanyaje?”

Anthony akafafanua: “Walituu-
zia, kwa sababu mara ya kwanza
walituuzia wenyewe, sisi wananchi
tukafyeka tukakaa. Mwaka 2017
wakatuletea kiwanda cha nyama,
ranchi tukaikataa mbele ya mkuu
wa wilaya.

“Tulikuja kuikataa hapa hapa na
mkuu wa mkoa mwaka juzi tarehe
5 mwezi wa 12 akaja kuidhinisha
wananchi kule tukafanye kazi, ila
baada ya kutoka habari za mkuu
wa mkoa, yakaja mabadiliko kuwa
wale watu walioko kule ni kupeleka
jeshi ndiyo kutuletea TAWA.

“TAWA nao wanakuja kule king-
uvy, hakuna mkutano wowote
sio mkutano wa balozi wala mwe-
nyekiti, bali tunaambiwa tutoke
kule na kama tuna akili timamu
tukabidhi eneo lile bila ya kulazi-
mishwa.

“Mimi juzi nikawaambia nipeni
fidia zangu, nikisema ‘hata mil-
ioni tano mnipe, ndio tutaondoka
hapa.” Ndio kisa cha kunibeba na
kuanza kunipiga...”

Hoja kama hiyo inatolewa na
mkazi Masala Mganga, anayeuta-
ja kuwa’ utata wa muda mrefur,
akimueleza mkuu wa mkoa:
“Tumeshitukia tu hiyo kampuni li-
nakuja tunauliza kwamba vipi? Iko-
je? Wanasema ‘mwenyekiti wenu
ndio anajua.’

“Tunaenda kwa mwenyekiti, ili
kujua taratibu zikoje kuhusu TAWA
na sisi wananchi, mwenyekiti ana-
chukua hatua zingine na mpaka
tulifikia kuwekwa ndani kwamba
tumeenda kumvamia mwenyekiti.

“Tulienda kwa kujua kwamba
mwenyekiti ndiyo mlezi wetu
ambae anatuwakilisha masuala
yote ya uongozi, tumesota mpaka
ikafikia hatua watu wakawekwa
ndani kwa kisingizio kuwa tumeiba
maharage, kwa kweli mkuu wa
mkoa kero yetu ni TAWA kuchukua

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mwanamvua Mrindoko, akizungumza na wakazi wa Kamsisi, wilaya-
ni Mlele, Katavi. PICHA ZOTE: NEEMA HUSSEIN.

mashamba yetu.”

Mwanamama Prisca Jonas, mka-
zi wa Kamsisi anapewa nafasi naye
anaeleza kwa hisia akitokwa na
machozi kwamba hadi wakati huo
mume wake hajulikani aliko.

“Baada ya kufika pale nyumbani
nikaambiwa mume wangu ana-
tafutwa na sikujua kwamba ana-
tafutwa kwa misingi ipi, kwa kweli
nikazidi kuumia na kufuatilia kuwa
anatafutwa kwa kosa gani ila siku-
pata jibu,” anasimulia.

“Muda wa saa nane usiku, ni-
kasikia mlango unagongwa kwa
muda mrefu sana pamoja na diri-
sha.wakaanza kusema sisi askari
polisi, Joel toka! Nikatoka, nikafun-
gua wakaniuliza ‘mume wako yuko
wapi’ nikawaambia sijui, mimi nil-
itoka asubuhi nikaenda kanisani
nimerudi sijamkuta.

“Mimi moyoni nikajua kwamba
walikuwa wanamtafuta watakuwa
wameshamkamata, wanataka
nijue namtafuta kwa kosa gani,”
anaeleza. Mkuu wa Mkoa akahoji
kwa ukali “mume wako anaitwa
nani?” mama huyo akamtajia jina,
akifafanua, watu hao walikuwa
na bunduki na wamevaa mavazi

meusi kuanzia kichwani, vigumu
kuwatambua.

“Nilimbeba mwanangu mgongo-
ni, wakaniambia ‘simama hapa!’.
Wakaingia ndani ~ wakaanza
‘kusachi’ humo ndani huku wakise-
ma ‘mwambie mume wako atoke’
nami nikasema ‘sijui alipo’...Kwa
kifupi ndugu Mkuu wa Mkoa kwa
sasa hatuna amani!”

Mkazi anayejitambulisha kwa
jina, Godfrey, anachangia kuwa:
“Taasisi ya TAWA imekuja ikatu-
kuta sisi tupo pale, lakini baada ya
kuja hatujashirikishwa wala mku-
tano wowote hatujaitwa kuelezwa
kuwa hapa tuna taasisi hii ambayo
ina faida hii kwa wananchi. Haya
malalamiko tulishayaﬁkisha Ofisi
msaada wowote

“Tulibaki pale masika ilipoingia
tukaanza kulima, tukaja kufyekewa
mazao yetu. Tulikuja tena hadi kwa
mwenyekiti wa kijiji ili tujue kina-
choendelea katika mgogoro huu.

“Baada ya kufika pale, tulibam-
bikiziwa kesi kwamba tumeenda
kumvamia mwenyekiti, baadae tu-
kawa ni watu wa kuwekwa ndani
na mle hatukutoka bure, tumetoka

kwa gharama.

“Bila shaka hata wewe Mkuu
wa Mkoa kuna siku ulipokea simu
kwamba huku Kamsisi kuna mazao
yamefyekwa. Tumeendelea hivyo
hivyo, mpaka ilifikia wizarani na
‘stop oda’ ikatoka kwamba hiyo
taasisi isitishe kwanza shughuli
zake na uchunguzi ufanyike.”

Mkuu wa Mkoa akataka kuzijua
wizara husika, akajibiwa TAMI-
SEMI na hata alipohoji iwapo kuna
barua zozote, akasema wanayo,
baadhi wakisisitiza wametoka ma-
habusu siku hiyo.

OFISA WA TAWA

Ofisa Ugavi wa TAWA Kanda Ma-
gharibi, Mayanzi Kidanha, anaeleza
mkutanoni kwamba eneo hilo lina
ukubwa wa ekari 131 na sasa wa-
naendelea kutekeleza miradi. Ni
ufafanuzi ulioendana na maswali
ya Mkuu wa Mkoa.

“Wakati tunaendelea na
utekelezaji wa hili eneo katika
utekelezaji wa jengo lile pale am-
balo ni jengo la silaha, wenzetu wa
Jeshi la Wananchi walifika siku ya
Jumamosi wakatukuta kwenye hili
eneo, tukawaonyesha eneo ambalo
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hiyo amali inatakiwa kujengwa.

“Wakawa wamebaki kwa ajili ya
kuandaa kambi. Wakati wa maan-
dalizi ya kambi, alitokea mwananchi
mmoja pale ambaye ni wa kiume
akawa anasema ‘eneo hili hamuwezi
kujenga kwa sababu mimi ninali-
miliki, la sivyo hapa mimi nitamwaga
damu za watu au nitawatilia sumu.’
Kwa hiyo binafsi niliona yale maneno
Siyo mazuri.

“Walikuwepo wale askari wakaja
kuniambia, mimi nilikua kwenye
jengo lile la juu (anaonyesha), ika-
bidi nirudi pale, bahati nzuri nilim-
kuta palepale. Nikajaribu kumuuliza
kwamba ‘kuna changamoto gani
hapa?’ akasema, bwana mimi nime-
shangaa nimeona watu wamekuja
hapa kwenye eneo langu, mimi sina
taarifa na wanasafisha kwa ajili ya
kuseti kambi,” anafafanua.

Anasema, wakati wanaripoti kwe-
nye miradi hiyo kwa mkuu wa wilaya
na mamlaka za polisi wilaya hiyo,
wakapatiwa ofisa wa kuwahudumia
na hata pale alipopata changamoto,
akarejea kumfahamisha, zikiwemo
kauli za vitisho walivyopatiwa na
mwananchi huyo.

“Kwa sababu hatukuona kwamba
tunaweza kuyachukulia kwa wepesi,
baadae OCCID (Mkuu wa Upele-
lezi Polisi Wilaya) alishauri kwamba
kama tuna gari tumfikishe kituo cha
polisi..Mimi binafsi nilikuwepo pale,
nikamuita nikamwambia aingie kwe-
nye gari akakubali tukafika kituo cha
polisi kwa ajili ya hatua zingine.

“Kwa hiyo, tunaendelea na huo
ujenzi na DC (Mkuu wa Wilaya) na
jeshi la polisi wamekuwa wakitusaid-
ia kusukuma kazi ziende na mpaka
hapa kikwazo kikubwa ni huu uvami-
zi,” anafafanua Mayanzi.

MKUU WA WILAYA

Mkuu wa Wilaya ya Mlele, Fil-
berto Sanga, anaeleza historia fupi
ya mgogoro, kwamba awali eneo ili-
kuwa misitu ya hifadhi na baadaye
kukapangwa matumizi bora ya ardhi,
wakalipima eneo hilo.

Anasema, ikaelekezwa itumike
kufuga nyuki na mengineyo kuhu-
siana na hifadhi misitu na baadae
wananchi wakaamua kuanza kuga-
wa kwa maana kuwagawia watu, ili
waanze kulima na kuanzisha makazi.

“Kwa sasa, eneo ambalo linaoneka-
na lina mgogoro ni lile ambalo baada
ya kuja watu wa TAWA kuanza ku-
jenga, Wananchi hoja yao wanasema
eneo, kwa hiyo ndio hicho ambacho
wanapigania.

“Baada ya mimi kuhamia hapa mwaka
jana, tulipata taarifa hiyo tulikwenda tu-
kakutana na baadhi ya wananchi wale
wanaoishi kwenye hilo eneo japo wa-
nanchi wengi hawakuja, anasimulia na
kuendelea:

“Baada ya kukutana tukakubaliana vi-
zuri tu kwamba jamani mko tayari kupe-
wa eneo jingine ili hili eneo litumike kwa
shughuli za serikali, wakasema wako
tayari,” anasimulia.

Sanga anaeleza kwamba, wananchi
wakashitushwa kwa madai “TAWA sio
waaminifu’, wakianza kuuza na inaone-
kana wengi wamejenga kuanzia mwezi
wa Aprli hadi Juni.

“TAWA lile eneo baada ya kupewa, hal-
mashauri (Mlele) iliwapa hati. Kwa hiyo,
wana hatimiliki, ndio maana tulisimamia
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ujenzi katika lile eneo,” anaeleza.

RC KATAVI

Mkuu wa Mkoa Katavi, Mwanamvua
Mrindoko, akaamua kutoa msimamo
wake, akitamka: “Nirudie tena kusema
pande zote mbili mlikosea, serikali am-
bayo ni ya halmashauri inayoshuka
zote kuna mahali wamekosea. Pia, wa-
nanchi kuna mahali mmekosea, hilo tu-
lishakubaliana.

“Sasa tumesema tutafute ufumbuzi
wa jambo hili ili tuweze kulimaliza. Sasa
kabla sijasema hatua za ufumbuzi, ni-
anze kwa kusisitiza mambo yafuatayo,
wananchi pamoja na taasisi za serikali,
tuendelee kuheshimu amani, utulivu na
usalama uliopo.

ndoko kukutanisha wanaosuguana
la upande ‘watapika nyongo’ zake

“Namaanisha kwamba kwa kuwa tu-
naelekea kutatua mgogoro huu, sitopen-
da kusikia kuna mwananchi amepigwa
wala kuna askari amepigwa...”

Ni katika hatua hiyo akamuelekeza
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Katavi, pia
wa wilaya Mlele na vituo vyote vya polisi,
kuwaaachia wananchi iliowakamata.

“Suala lingine kwa upande wa wa-
nanchi niwaombe sana kusema kwam-
ba, kesi hii tumeifuta, sio kwamba sasa
tumehalalisha uhalifu.. nasema tena
asitokee mwananchi yeyote anakwenda
kufanya makosa akatarajia tena mkuu
wa mkoa atakuja asimame hapa aseme
tena futa mafaili yote.

“Sitapenda kusikia kuna mtu kapigwa,
sitapenda kusikia kuna mtu kachomewa
nyumba, sijui kibanda sijui na mahindi.
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Sehemu ya mazingira yanayogombewa kati ya wananchi na Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tan-

zania (TAWA).

Naomba niwaeleze, askari wetu wa-
nafanya kazi walizopewa kwa mu-
jibu wa sheria.

“Suala la kwenda kumchomea
mtu nyumba yake, suala la kwenda
kumchomea mahindi ambayo ni
chakula cha mtu fulani hilo sio agizo
la serikali. Narudia tena, sio agizo la
serikali na kama mtu atakwenda
kufanya vitendo hivyo na tukabaini,
hatutojali ana cheo gani iwe kwenye
jeshi iwe kwenye nini!”

Mkuu wa Mkoa Mrindoko akaju-
muisha kwamba, tume ya siku 10
aliyounda kuanzia Septemba 26, ita-
fanya kazi kuchunguza undani wa
mgogoro ulivyo.

NAIBU WAZIRI

Kabla ya ziara ya Mkuu wa Mkoa,
mnamo Septemba 10 mwezi uli-
opita, Naibu Waziri wa Maliasili na
Utalii, Mary Masanja, akafika mkoa-
ni Katavi kutoa tamko la serikali
kuhusu maeneo yaliyopandishwa
hadhi kuwa mapori ya akiba, Juni
25 mwaka jana, ambayo ni: Luganzo
Tongwe, Igombe, Wembere, Inyon-
ga na Ugalla katika mikoa ya Katavi
Kigoma na Tabora

Baada ya matangazo hayo, kuli-
ibuka malalamiko kutoka kwa vion-

gozi na wananchi wa maeneo

hayo kuhusu mipaka, baadhi

ya mamlaka za serikali za mi-
ndani ya maporl hayo.

Naibu Waziri Mary, akasema wiz-
ara yake iliunda kamati ya wataala-
mu kutoka Ofisi ya Rais Ikulu, Ofisi
ya Rais TAMISEMI, Mamlaka ya
Usimamizi wa TAWA, Wakala wa
Huduma za Misitu Tanzania (TFS),
Wizara ya Ardhi na Wilaya ya Tan-
ganyika, ili kushughulikia suala hilo.

Anasema kamati husika ilika-
milisha kazi yake na kuwasilisha
taarifa, ikibaini mambo kadhaa;
Mosi, kutoshirikishwa wadau katika
mchakato wa kubadilisha hadhi
hifadhi za misitu kuwa mapori ya
akiba; pia, kuathirika mazao yatoka-
nayo na misitu, ikijumuisha mbao
na magogo.

Naibu Waziri anasema, serikali
imeagiza mchakato wa uanzish-
waji Pori la Akiba Luganzo Tongwe,
uanze upya na ufanyike haraka kwa
kuzishirikisha wizara za Maliasili
na Utalii na Ardhi; serikali za mitaa
kutoka mikoa ya Tabora, Katavi na
Kigoma, TFS na TAWA.

Naibu Waziri Mary anasema, seri-
kali imeelekeza tathimini ya kamati
ya mawaziri wanane iliyoundwa,
iendelee kuzunguka nchi nzima ku-
toa ufafanuzi.

Anafafanua, wao Wizara ya Mali-
asili na Utalii, wameziona changa-
moto zinazoendelea kuwepo
hivyo 920, sasa ni jukumu la wizara
yao kutambua changamoto na kuzi-
tatua.
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Operesheni kumaliza shida vichwa
vikubwa kwa watoto 500 kila mwaka

« Waziri Ummy aanza na agizo la Rais lengo la 2023

Na Mary Geofrey

HADI sasa sehemu kubwa ya wa-
najamii, bado wanaamini kwamba
tatizo la watoto kuzaliwa na vichwa
vikubwa na mgongo wazi, mzizi
uke katika ushirikina.

gatizo hadi sasa linawagharimu
wazazi na taifa, likitumia fedha ny-
ingi kwa ajili ya matibabu, madak-
tari wanasema chanzo ni ukosefu
wa virutubisho muhimu mwilini
anavyotakiwa kuwa navyo mwan-
amke kabla ya ujauzito.

Katika kusaidia hilo, serikali ina-
gawa bure vidonge vya ‘folic acid’
kwa wajawazito wanaohudhuria
kliniki, ili kuwalinda watoto wa-
takaozaliwa. Ni virutubisho vitoka-
navyo na matunda, mboga za ma-
jani, mayai na milo yenye protini.

Takwimu za Wizara ya Afya, zi-
naonyesha kuwa katika kila watoto
1,000 wanaozaliwa nchini, watatu
wana tatizo la mgongo wazi na
kichwa kikubwa.

Hivyo, kwa mwaka kuna takrib-
ani watoto milioni mbili wanao-
zaliwa nchini na matatizo hayo,
ikiangukia wastani watoto 6,000
kila mwaka wanazaliwa na mata-
tizo hayo

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu,
anaeleza takwimu hizo na mikakati
ya serikali ya kusaidia kundi hilo
lenye watoto 500 wenye matatizo,
kuanzia mwakani.

SERIKALI NA MATIBABU

“Kwa hiyo Rais Samia Suluhu
Hassan, ameielekeza Wizara ya
Afya kuanzia mwakani tutaghara-
mia watoto 500. Nitoe wito kwa wa-
zazi na walezi wasiwafiche watoto
wenye vichwa vikubwa na mgongo
wazi.

“Badala yake wawapeleke kwe-
nye vituo vya afya na hospitali ili
wafanyiwe upasuaji ili na wao
waendelee na maisha yao ya kila
siku,” anafafanua Waziri Ummy,
akitaja.

Aidha, anaeleza kwamba zaidi
watoto wanaozaliwa na kichwa
kikubwa na mgongo wazi ni tatizo
kubwa nchini na takwimu zinao-
nyesha katika nchi tano barani Af-
rika Tanzania ipo nafasi ya tatu kwa
idadi kubwa ya watoto wanaozali-
wa na matatizo hayo, ikitanguliwa
na nchi za Algeria na Ethiopia.

“Na tatizo hili watalaamu wa-
meeleza tunaweza kulizuia kwa
sababu vichwa vikubwa na mgongo
wazi unatokana na ukosefu wa ma-
dini ya ‘folic acid’ yanayopatikana
katika vyakula tunavyokula.

“Baadhi ya vyakula hivyo ni
njegere, maharage, karoti, machun-
gwa, mboga za majani pamoja na

Watoto wenye vichwa vikubwa katika m

maboga. Kwa hiyo tunaweza ku-
pata ‘folic acid’ katika vyakula tuna-
vyokula,” anasisitiza Waziri Ummy.

Wito kwa kinamama wenye
umri wa kujifungua, kuanzia miaka
15 hadi miaka 49 na hasa wanao-
panga kupata watoto, wahakikisha
miezi sita kabla ya ujauzito wawe
wanakula vyakula vinavyowapatia
‘folic acid’.

“Nitoe wito kwa wajawazito
kuhudhuria kliniki mapema, kwa
sababu kuna tatizo la wajawazito
wengi kuchelewa kwenda kliniki
wakiwa na ujauzito,” anafafanua.

Waziri anahimza virutubisho
hivyo vinatolewa bure na zinakuwa
katika mfumo kidonge, ambacho
mhusika atakula kimoja kwa siku,
miezi sita kabla ya kupata ujauzito.

“Kuna baadhi ya taasisi walikuwa
wanataka tuzitoe kwa wanafunzi,
lakini tukaona ni vema vidonge
hivyo vikatolewa kwa wale wanao-
panga kubeba ujauzito,” anaeleza
Waziri, akihimza kwamba serikali
itaendelea kuwekeza katika hudu-
ma za afya ya uzazi, hususani kabla
ya ujauzito, wakati wa kujifungua
na baada ya kujifungua.

“Lakini niwatake waganga wakuu
wa mikoa na wilaya kuhakikisha
‘folic acid’ zinapatikana katika vituo
vyote vya kutoa huduma, kuanzia
zahanati, vituo vya afya na kwenye
hospitali,” anasema.

OFISA LISHE
Ofisa Lishe wa Taasisi ya Tiba
ya Mifupa na Mishipa ya Fahamu

\ -

(MOI), Germana Gasper, anasema
watoto wanaofanyiwa upasuaji wa
kuwaondolea uvimbe wa vichwa
vikubwa, wanategemea lishe bora
ili wapone majeraha, badala ya
kutegemea dawa pekee.

Germana anasema, tiba lishe
inahitajika zaidi kwa wagonjwa wa-

I

Y- -o_’.

andhari tofauti. PICHA ZOTE: MTANDAO,

naotibiwa hospitalini na inapokose-
kana, inasababisha utapiamlo kwa
watoto hao wenye kichwa vikubwa.
Anatoa tafsiri, mtoto anapozal-
iwa na kichwa kikubwa, anakuwa
hajapata lishe ya kutosha na ndiyo
sababu akifikishwa hospitalini, wa-
naanza kumpa matibabu ya lishe.

Mtaalamu huyo anadems, wapo
watoto wanaopewa tiba lishe na
kukaa sawa, ila enye matatizo
makubwa hupatiwa dawa za ku-
wasaidia, hivyo ili kiwa salama
dhidi ya matatizo hayo wanapas-
wa kupata mlo kamili unaozinga-
tia makundi ya vyakula.

VYAKULA VIRUTUBISHI

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu (Sera, Uratibu, Bunge, Kazi,
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu),
Jenista Mhagama, katika taarifa
yake anataja mkakati wa kiseri-
kali ulioko mbioni, kutengeneza
mashine nchini za kuongeza
virutubishi katika unga zitakazo-
tumiwa na wasindikaji wadogo na
wakati.

Kwa mujibu wa Jenista, ni
mkakati unaoandaliwa kupitia
Shirika la Kuhudumia Viwanda Vi-
dogo (SIDO), Mamlaka ya Elimu na
Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA),
pia, Tume ya Sayansi na Teknolo-
jia nchini (COSTECH), pamoja na
wadau wengine.

Meneja Mradi wa Programu za
Uongezaji Virutubishi katika vy-
akula kutoka taasisi ya kimataifa
ya Global Alliance for Improved
Nutrition (GAIN), Archard Nge-
mela, anaeleza umuhimu wa
virutubishi lishe katika vyakula.
Anaendelea kufafanua.

“Hayo yote ikiwamo utapiamlo
yanatokana na upungufu wa
virutubishi mbalimbali. Hivyo, ni
muhimu kula vyakula vyenye viru-
tubishi, yakiwamo mafuta ya kula,
unga, mahindi na vingine.”

Ngemela anasistiza kwamba,
chakula cha binadamu ndicho
kinachobeba virutubishi mwilini
kuupatia nguvu, kuusaidia kukua,
hata kupambana na maradhi.
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Ni vita mpakani Kagera kudhibiti
ebola inayotikisa Afrika Mashariki
« Maabara, wataalamu na simu maalum

« Elimu kila kona

Na Waandishi Wetu

EBOLA ni nini? Ni virusi hatari
vyenye dalili zinazojumuisha homa
yaghafla, udhaifu mkubwa, maumi-
vu'ya misuli na koo, kutapika, ku-
hara, homa kali na kutokwa damu
ndani na nje, dalili zikijitokeza kati
ya siku mbili hadi wiki tatu.

Kuna wakati inaweza kuhusish-
wa na magonjwa mengine kama
vile malaria na taifodi na maziko
ya aliyeathiriwa, yanatajwa kuwa
hatari kwa waombolezaji wanao-
wasiliana moja kwa moja na mwili.

Mnamo Septemba 20 mwaka
huu, mgonjwa wa kwanza aligun-
dulika kuambukizwa virusi vya eb-
ola nchini Uganda na kutangazwa
na Wizara ya Afya nchini humo.

Ni hali inayoifanya mara moja
mpaka kati ya Tanzania na Uganda
kugeuka eneo la tishio kwa ‘sala-
mu’ za mlipuko kusikika wilayani
Mubende katikati ya nchi hiyo. Siku
kadhaa ilisikika watu watano wali-
na maeneo jirani. Maambukizi ya-
kaendelea.

Mkoa wa Kagera ukawekwa ka-
tika uangalizi maalum kwa wanao-
ingia kutoka Uganda. Wataalamu
wanatahadharisha, kuna uwezeka-
no wa kusambaa haraka, hasa kwa
mguso wa mwathirika na jasho
lake.

Picha iliyojengeka mwishoni
mwa mwezi uliopita, ilisukuma
hatua za ukaguzi mipakani, kwa
tahadhari ya kuenea nchini, kwani
ndani ya Uganda, homa hiyo ime-
shaenea kwa kasi kuliko ilivyozo-
eleka kusikika nchini DRC, penye
mzizi wake.

Mkurugenzi Msaidizi Kitengo
cha Elimu ya Afya kwa Umma, Dk.
Amma Kasangala, anasema seri-
kali haitofunga mpaka kwa sababu
kuna shughuli zinaendelea za uzal-
ishaji kwa wananchi, badala yake
watajikita kutoa elimu ya kujikinga
na virusi hivyo.

Ni ugonjwa unaoenea kati ya bin-
adamu mmoja hadi mwingine kwa
kugusana moja kwa moja na maji
ya mwili na mazingira machafu.
Mazishi yanaweza kuwa hatari hasa
ikiwa waombolezaji wanawasiliana
moja kwa moja na mwili.

Septemba 20 mwaka huu,
mgonjwa wa kwanza aligundulika
kuwa na maambukizi ya virusi vya
Ebola nchini Uganda na kutan-
gazwa na Wizara ya Afya nchini
humo. Hadi mwishoni mwa wiki
iliyopita, kulipatikana wagonjwa 54
na kati yao, 25 walishafariki.

Nchini Kenya, pia kuna mgonjwa

mtaani,
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Mandhari ya shughuli za mji wa mpakani Mutukula, wilayani Misenyi, mkoa wa Kagera.

anayetibiwa na vipimo vyake
vinaendelea kuchunguzwa.

Tanzania na Uganda ni nchi ji-
rani ambazo zimepakana kwa ka-
ribu na wilaya ya Misenyi mkoani
Kagera kwa umbali wa kilometa
zaidi ya 200 kupitia mpaka wa Mu-
tukula.

Katika kukabiliana na hatari ya
kuenea kwa ugonjwa huo nchini,
serikali imeanza kuchukua hatua
za kudhibiti watu wanaoingia na
kutoka nchini kwa kuwapima
kama wana viashiria vya tishio la
ugonjwa wa ebola katika mipaka.

Serikali imewekeza nguvu zaidi
mkoani Kagera, panapotajwa ku-
wapo zaidi ya mipaka isiyo rasmi
sana inayotumiwa na wakazi kuin-
gia na kutoka nchini.

Mipaka rasmi inatajawa iko saba
ambayo tayari serikali imeweka
mikakati madhubuti ya kuzuia ku-
ingia kwa ugonjwa huo mchini na
tayari timu ya wataalamu chini ya
Wizara ya Afya, wameweka kambi
mkoani humo kuhakikisha inawek-
wa mipango sahihi ya kuudhibiti
ugonjwa huo.

MAABARA &UDHIBITI

Hatua ya kwanza inayochuku-
liwa na serikali kufunga maabara
tembezi kupima virusi vya ebola
katika Kituo cha Afya Kabyaire,
wilayani Misenyi mkoani Kagera,
na hadi sasa imeshatenga hospi-
tali 12 za kuhudumia matibabu
ya ebola na yametengwa maeneo
maalum, kuweka wagonjwa wa
ebola katika vituo vyote vya afya
mkoani humo.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Kag-
era, Dk. Issessanda Kaniki, anase-
ma serikali imeweka maabara hiyo
tembezi ya kupima virusi vya ebo-
la, kutoa elimu kwa jamii na , baa-
dhi ya wadau wa afya, walishauri
mipaka inayoingia jirani ya Uganda
ifungwe kusiwapo mwingiliano, ila
haikuamuliwa hivyo.

Kaimu Mkurugenzi wa Maabara
Kuu ya Taifa, Menadi Beyanga,
anasema mtambo wa kupima
ebola umegharimu zaidi ya mil-
ioni 600 hospitalini Kabyaire, pia
wamefunga mashine nyingine za
kupima magonjwa mbalimbali, ili
mgonjwa atakapofikishwa kituoni
apate huduma za vipimo vingine

na matibabu.

Mganga Mkuu wa Halmashauri
ya Misenyi, Dk. Daniel Chochole,
anasema wameanza kuchukua vi-
pimo vya wanaoingia na kutoka, ka-
tika Halmashauri ya Wilaya Misenyi
iliyopakana na Uganda, ili kudhibiti
kuenea.

Kadhalika, anasema kuna gari
la kubebea wagonjwa, ikibainika
mwenye dalili, awahishwe katika
hospitali iliyoandaliwa kuwahu-
dumia wagonjwa wa aina hiyo.

MAFUNZO YA WATUMISHI

Mkurugenzi wa Huduma za Kin-
ga wa Wizara ya Afya, Dk. Beatrice
Mutayoba, ameshafungua mafunzo

Mashine ya kupima ebola. PICHA ZOTE: MTANDAO.

ya siku saba kwa wataalamu wa
afya katika halamshauri nane
mkoani Kagera, kwa ajili ya ku-
wajengea uelewa namna ya kujik-
inga, kubaini na kutibu wagonjwa
tajwa.

Anawataka wataalamu hao kui-
marisha ufuatiliaj, pia utoaji taari-
fa kwenye maeneo yenye viashiria
vya mlipuko wake. Ni mafunzo
yanayotajwa yatawasaidia kutoa
elimu kwenye vituo vya afya, nga-
zi ya jamii wakiwamo watendaji,
wa bodaboda na kuziingiza kwe-
nye mfumo.

“Bodaboda ni wasafirishaji wa
abiria, wanamtoa sehemu moja
kwenda nyingine, hivyo ni kundi
muhimu ambalo litasaidia kufi-
chua taarifa za watu watakaohisi-
wa kuwa na Ebola, hata nchini
Uganda ndio walisaidia kuwafi-
chukua,” anasema Dk. Beatrice.

Lingine analolitaja, ni kugawa
simu maalum watumishi wa Afya
90 ngazi ya jamii, ili zitumike

kutoa taarifa za viashiria vya
ugonjwa huo na kuingiza taarifa
hizo kwenye mfumo maalum wa
Wizara ya Afya zihifadhiwe.

WHO YAJITOSA

Mtaalamu wa Maabara wa Shiri-
ka la Afya (WHO), nchini, Mura
Ngoi, anasemaWizara ya Afya ime-
shakutana na wadau muhimu wa
afya pamoja na WHO, kuangalia
namna ya kuimarisha utayari kwe-
nye maeneo hatarishi ya kuingia

kwa ugonjwa huo.
Anasema, wameshainisha
mikoa inayohitaji mahitaji

muhimu ya msaada, nguvu kazi
na vitendea kazi kwa ajili ya kuk-
inga, kudhibiti kuingia na kuenea
ugonjwa huo.

Ngoi anasema, WHO kwa kush-
irikiana na serikali na kwa uzoefu
wao, limejipanga kusaidia kifedha
na vitendea kazi katika kudhibiti
viashiria vya ugonjwa huo nchini.

HALI YA CHANJO

Inatajwa  wasiwasi  uliopo
ni ebola aina ya Sudan, haina
chanjo iliyoidhinishwa, tofauti

na aina ya kawaida ya Zaire.
Hiyo inamaanisha kuwa, haku-
jawepo na chanjo ya wafanyakazi
wa afya, walioshughulikia mikasa
iliyothibitishwa.

Ugonjwa wa Ebola- Zaire uli-
sababisha mlipuko mkubwa zaidi
kuwahi kutokea Afrika Magharibi
kuanzia Desemba 2013 hadi 2016,
zaidi ya watu 11,000 walifariki.

Pia, kuna mikasa 28,000 katika
nchi za Guinea, Liberia na Sierra
Leone, miaka miwili baadaye, wa-
nasayansi walifanya utafiti na ku-
pata chanjo yake na WHO ilipata
kibali chake kutumiwa.

Kwa sasa, Rais wa Uganda Yow-
eri Museveni, anadems wanajar-
ibu kuchunguza kama chanjo ya
Zaire inafaa kutumiwa.

. Nimi Mweta na Mary
Geoffrey, Bukoba.
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Wadau Kivule Dar waorodhesha kero
na balaa kuzunguka watoto, dada zao

Na Yasmine Protace

UNAPOTAJA eneo la Kitunda
eneo lenye sifa kwamba ni nje ya
mji, umbali wa kilomita 10 kutoka
iliko barabara kuu kati wa Uwanja
wa Ndege wa Julius Nyerere na
Gongolamboto, eneo la Ukonga
Banana.

Zamani palikuwa ukanda ul-
iokuwa na shida ya usafiri, lakini
sasa imebadilika ghafla, kuna hu-
duma nyingi za usafiri na hasa da-
ladala, zikiwamo zinazofika mjini,
pia zinazoishia Banana, hali kadha-
lika Kitunda hadi Buza.

Ni eneo linalopata maendeleo
kwa kasi, utitiri wa wakazi, bi-
ashara na shughuli asilia za ulimaji
bustani na kufuga kuku wa mayai,
ikiwa na hisa kulisha Dar es Sa-
laam.

KUTOKA KATA

Lakini kama ilivyo misemo ya
asili *kizuri hakikosi kasoro’, nako
hapo kunakabiliwa na habari zi-
sizo njema kwa ustawi wa mwili,
hadi saikolojia ya mtoto, kama
anavyofafanua Ofisa Mtendaji wa
Kata ya Kivule, Ulinduka Mtemi,
kwenye mkutano ofisini kwake ak-
ilalamika matukio ya ukatili katika
kata hiyo, kuwa zao la kukosekana
malezi bora kwa watoto.

Anafafanua: “Watoto  wanai-
shi Kama hawana wazazi au
walezi,wamejuwa hawapati malezi
bora na kujikuta wakihusika katika
masuala ya vitendo vya kubakwa,”

Mtemi, anaunganisha kilio
chake na haja ya kuongezwa elimu
inayotolewa kwa wazazi na walezi,

Baadhi ya washiriki wa kikundi Cha kituo cha taarifa na Maarifa
Kivule,wakiwa katika picha ya pamoja walijadili Jambo katika
mkutano wa mrejesho wa kuibua changamoto kutoka katika

maeneo wanayotoka

akiwataka kuwa na upendo kwa
watoto wao, hata wanapofanyiwa
ukatili waweze kuwaeleza uhalisia
kuwa ‘wamefanyiwa ukatili.’

Anasema, baadhi ya wazazi wa-
napokosa ukaribu na watoto, ku-
mechangia sana watoto wanapo-
fanyiwa ukatili, huwa wanakosa
pa kuyasemea hata kuchangia
ongezeko matukio hayo ya ukatili.

Rai ya Ofisa Mtendaji Kata huyo,
ni kila mzazi atumie nafasi yake
kuelimisha watoto, ili wajue wa-
nayotakiwa kuyafanya, hata kui-
saidia jamii kutoa taarifa pale wa-
napofanyiwa ukatili.

Anaongeza kuwa, elimu inapas-
wa itolewe na wazazi kuwasaidia
watoto, pale wanapofanyiwa uka-
tili, hatua ya kuchukua. Ni hoja
inayochangiwa na askari polisi
(jina tunalo) katika kikao hicho,
anayewahimiza wazazi kuwa ka-
ribu na watoto wao.

“Watoto wanafanyiwa ukatili

kuwapo kwa masuala ya ukatili,”
anasisitiza, akitoa mfano mkasa
wa Kivule kwamba kuna kesi ili-
yojitokeza hapo Kivule, mtoto wa
darasa la nne aliyekuwa akifanyi-
wa ukatili wa kunajisiwa mtu wa
miaka 40.

Anasema, mtoto huyo akaieleza
polisi namna amekuwa akitoroka
shule na kwenda kupika kwa mtu
huyo na anapomaliza kupika wa-
nakula na kisha anamnajisi.

“Baada ya kupata taarifa tulim-
kamata mtu huyo na alipohojiwa
alikiri,” anasema askari huyo kwa
hisia za kuhisi ukakasi, akiwataka
wazazi mkutanoni hapo kuwa ma-
kini na watoto wao wajenge urafiki
na upendo kutoka kwingine.

Mwalimu wa shule ya msingi
inayopatikana Kivule, anachangia
hoja mkutanoni akisema kuna uka-
tili unaoendelea kwa wanafunzi,
naye anawarudishia wazazi wajibu
wa kujikita katika elimu kwa wa-
toto wao wajitambue na kuwalea
kwa usahihi na nidhamu.

Analalamika kwamba, watoto
wengi wanajilea wenyewe, hali
inayotokana na wazazi kutokaa
nyumbani muda mrefu wakiwa
katika mazingira ya majukumu yao
kimaisha, hata kukaribisha ukatili
dhidi yao, akitoa mfano: “Baadhi
ya wazazi wanawakimbia watoto
wao kutokana na kudaiwa vikoba
wanaamua kuyakimbia makazi na
kuwaachia nyumba watoto.”

wa Kituo cha

Mwenyekiti
Taarifa na Maarifa Kivule, Za-

hara Omary, akielezea jambo.
PICHA ZOTE: YASMINE PRO-
TACE.

Mwalimu huyo anatoa mfano
wa uhalisia mwingine katika maz-
ingira ya Kitunda Kivule, kwamba

kuna wazazi wanaouwatuma asu-
buhi sana watoto wao kwenda
kumwagilia mboga bustanini,

mkubwa na hawawaambii wazazi
wao na kusababisha kuendelea

huko wanakutana na wanaume
‘wabaya’ wanaowawafanyia ukatili.

Hali kadhalika, anatumia mfano
kwamba kuna watoto wanaofany-
iwa ukatili kwa sababu ya wazazi
wao wanatumia muda mrefu kwe-
nye biashara, hata wanashindwa
kukaa karibu nao muda mrefu.

Pia, anawataja wavulana wana-
okabiliwa na madhila ya kulawiti-
wa hasa katika ngazi ya kidato cha
kwanza, moja ya wakala wakuu
kwa watoto wote ni simu za mkon-
oni wanazozitumia, ikiwamo kuan-
galia mambo yasiyofaa.

KITUO CHA TAARIFA

Mwenyekiti wa kituo cha Taarifa
na Maarifa, Zahara Omary, anase-
ma kikundi chao kilikutana na
kuibua changamoto katika mae-
neo wanayotoka, ili umma ufa-
hamu kinachoendelea na hatua
za kukabili, kuziondoa kero zina-
zofika katika maisha ya kijamii ya
kawaida.

Anasema, katika suala la ukatili,
anagundua pengo la kukosa elimu
ya malezi lina madhara makubwa
kwa umma, akitilia mkazo maeneo
ya haki za watoto na kijinsia.

Zahara anasema, katika Kituo
cha Afya Cha Kivule, wamegundua
changamoto ya kukosekana gari la
kubeba wagonjwa, akiomba seri-
kali kufikiria haja ya kusaidia.

Anasema, katika baadhi ya shule
za Kivule kuna uhaba wa matundu
ya vyoo vya kutosha, hali inay-
owafanya watoto wa kike kupata
changamoto na hasa zinazohusi-
ana na kujisitiri wakati wa hedhi,
huku shule nyinginezo zikipatika-
na umbali mrefu.
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Waiomba
serikali
kudhibiti
upandaji bei
va vyakula

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wananchi mkoani Mbeya
wamesema kuendelea kupanda kwa
bei ya vyakula kunasababisha hali
ya maisha kuendelea kuwa ngumu,
hivyo wameiomba serikali kuangalia
namna ya kudhibiti bei hizo.

Waliyasema hayo jana walipo-
zungumza na Nipashe kwa nyakati
tofauti kuhusu hali ya maisha.

Walisema bei ya mafuta imeanza
kuleta matumaini lakini bei ya vy-
akula inazidi kupanda.

Mmoja wa wananchi hao, Elius
Simwanza, alisema kwa sasa bei ya
mahindi imefikia Sh. 16,000 kwa
debe moja huku bei ya mchele iki-
paa mpaka Sh. 53,000.

Alisema bei ya mafuta ya kupikia
ilikuwa imeshuka mpaka Sh. 5,000
kwa lita lakini kwa sasa yameanza
kupanda tena hali ambayo inazidi
kuleta ugumu wa maisha.

“Tunashukuru serikali imeweka
ruzuku kwenye pembejeo za kilimo
hasa mbolea na kwenye mafuta,
sasa kinachokera sasa hivi ni bei
ya vyakula ipo juu mno, tunaomba
serikali itusaidie kudhibiti bei hii,"
alisema Simwanza.

Alisema kitendo cha mazao hayo
kuendelea kupanda kinasababisha
baadhi ya wafanyabiashara kuyafi-
cha mazao hayo ili wauze baadaye
kwa bei ya juu jambo ambalo alise-
ma linaweza likawaumiza wananchi.

Wilhelmina Mpepo alisema hali ya
hewa ya msimu uliopita ndiyo iliyo-
sababisha kupungua kwa mavuno
na kufanya machache yaliyopati-
kana kuuzwa kwa bei ya juu.

Alisema miaka ya nyuma bei ya
mchele iliwahi kupanda kwa Ki-
wango kikubwa hali iliyosababisha
serikali kuagiza bidhaa hiyo nchini
Vietnam kwa ajili ya kudhibiti
makali ya bei.

Bei ya mafuta ya kupikia
ilikuwa imeshuka mpaka Sh.
5,000 kwa lita lakini kwa sasa
yameanza kupanda tena hali
ambayo inazidi kuleta ugumu
wa maisha.
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TANESCO yatoa tuzo kampuni,
taasisi vinara ulipaji bili

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HIRIKA la Umeme Tanzania
(TANESCO) Mkoa wa Mbeya
limetoa tuzo kwa kampuni na
taasisi mbalimbali za umma
mkoani humo ambazo zinalipia hu-
duma ya nishati hiyo kwa wakati.

Motisha hiyo ni sehemu ya maa-
dhimisho ya Wiki ya Huduma kwa
Wateja.

Taasisi zilizokabidhiwa tuzo hizo
ni Hospitali ya Kanda ya Rufani
ya Mbeya, Kiwanda cha Saruji cha
Mbeya, Kiwanda cha Pepsi, Kiwanda
cha ‘TBL na baadhi ya hoteli zilizoko

Meneja wa TANESCO Mkoa wa
Mbeya, Mhandisi Mathias Solongo,
alisema shirika hilo limewagawa wa-
teja wake katika makundi mawili am-
bayo ni wanaolipa ankara kwa wakati
na wale ambao nguvu huwa zinatu-
mika kuwadai.

Alisema wateja waliopatiwa tuzo
huwa wanalipa ankara zao pale zina-
potoka na hawajawahi kuwafuatilia
kwa ajili ya kuwadai, hivyo kuwapatia

PICHA: NEBART MSOKWA

Kwa sasa
hospitali
hiyo inazi-
di kupanua
huduma
zake kwa
kujenga
miun-
dombinu
mipya,
Kununua
vifaa tiba
vya kisasa
pamoja na
kuanzisha
viwanda
ambavyo
vinahitaji
umeme wa
uhakika.

tuzo hizo ni sehemu ya kutambua
mchango wao.

Alisema mbali na kuwatembelea
wateja hao na kuwagawia tuzo, la-
kini wamepanga watawatembelea
wateja wa kawaida na wale ambao ni
wasumbufu katika kulipa ankara ili
kuwapa elimu ya umuhimu wa kuli-
pia huduma kwa wakati.

“Tutafanya shughuli mbalimbali
ndani ya wiki hii, tutatoa huduma za
papo kwa papo kwa wateja wetu na
wengine wanaweza wakaomba siku
hiyohiyo wakabahatika tukawapele-
kea huduma siku hiyo hiyo, lakini pia
tuna mpango wa kuwatafuta wazee
wasiojiweza ili tuwahudumie bure,”
alisema Mhandisi Solongo.

Alisema watahakikisha wanaitu-
mia wiki ya mteja kuimarisha hudu-
ma na uhusiano kati yao na wateja
wanaowahudumia bila kujali aina ya
mteja.

Baadhi ya wateja waliopatiwa tuzo
hizo waliupongeza uongozi wa TA-
NESCO kwa kuendelea kuboresha
huduma wakidai kuwa kwa sasa hu-
duma zinazotolewa na shirika hilo

ni bora kuliko ilivyokuwa miaka ya
nyuma.

Mkurugenzi wa Hospitali ya Kanda
ya Rufani ya Mbeya, Dk. Godlove Mb-
wanji, alisema kwa sasa wanapata
huduma bora kuliko ilivyokuwa mia-
ka ya nyuma, akaliomba shirika hilo
kuendelea kuboresha huduma hiyo
kutokana na ongezeko la matumizi.

Alisema kwa sasa hospitali hiyo
inazidi kupanua huduma zake kwa
kujenga miundombinu mipya, ku-
nunua vifaa tiba vya kisasa pamoja
na kuanzisha viwanda ambavyo
vinahitaji umeme wa uhakika.

Meneja wa Kiwanda cha Saruji
Mbeya, Pamphili Mumwi, alisema
kwa sasa kiwanda hicho kinafanya
kazi saa 24 kutokana na kuwa na
umeme wa uhakika na kwamba hata
uhusiano wao na TANESCO umei-
marika.

Alisema inapotokea hitilafu yoy-
ote ya umeme maofisa wa shirika
hilo huwa wanafika mapema na
kuitatua hali ambayo inafanya uzal-
ishaji ndani ya kiwanda hicho kuen-
delea.

Waomba hamasa matumizi mbolea asili kwenye kilimo

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

BAADHI ya wananchi wilayani
Rungwe katika Mkoa wa Mbeya,
wameiomba serikali kuhamasisha
matumizi ya mbolea za asili kwe-
nye kilimo ili kutunza mazingira.

Wamesema mbolea za viwan-
dani zina athari kiafya ikiwamo
kusababisha magonjwa kana
kansa na kupunguza nguvu za
kiume, kwamba mbolea za asili
hazina madhara yoyote kulinga-
na na elimu ambayo wamekuwa
wakipatiwa.

Walitoa ombi hilo juzi wakati

maofisa wa Wakala wa Usimam-
izi wa Misitu nchini (TFS) wali-
potembelea maeneo mbalimbali
yanayozunguka Hifadhi ya Mlima
Rungwe kwa ajili ya kutoa elimu
ya utunzaji wa mazingira.

Mmoja wa wananchi hao,
Nyarusi Mwakalema, alisema
mbolea za viwandani zinaharibu
mazingira kwa kuongeza tindi-
kali kwenye udongo pamoja na
kuua baadhi ya wadudu ambao ni
muhimu kwenye udongo kwa ajili
ya kurutubisha udongo.

Alisema baadhi ya mbolea hizo
zinaharibu viini lishe kwenye

mazao hali ambayo inasababisha
udumavu kwa watoto, hivyo aka-
omba wahamasishwe zaidi ku-
tumia mbolea za asili.

“Kwa sasa magonjwa kama
kisukari, presha yamekuwa yak-
iongezeka kwa kasi sana lakini
baadhi ya wataalamu wanasema
ni kwa sababu ya matumizi ya
hizi mbolea zenye kemikali, sasa
kwa nini tusihamasishwe zaidi
kutumia mbolea za asili?” Alihoji
Mwakalema.

Naye Green Mwantonono alise-
ma kwa sasa suala la utunzaji wa
mazingira limeshuka kutokana na

wananchi kutoshirikishwa vizuri,
huku akieleza kuwa hata Wakala
wa Misitu Tanzania (TFS) we-
nyewe hawafanyi kazi kama ilivy-
okuwa mwanzo.

Alisema miaka ya nyuma maofi-
sa wa TFS walikuwa wanaweka
vizuri mipaka baina yao na wa-
nanchi kwa kutengeneza barabara
za kuzuia moto kuingia maeneo
ya hifadhi, lakini kwa sasa jambo
hilo halifanyiki.

Alisema wakati wa kuweka mi-
paka hiyo walikuwa wanashirik-
ishwa na kwamba utaratibu huo
ulikuwa unawafanya na wao kuwa

sehemu ya wahifadhi kutokana na
kushirikishwa kwenye shughuli
hizo.

Mhifadhi Mkuu wa Mazingira
Asilia ya Mlima Rungwe, Grace
Mwile, alisema Hifadhi ya Mlima
ambavyo baadhi vipo katika Mkoa
wa Mbeya na vingine vipo katika
Wilaya ya Makete mkoani Njombe.
Ilundo wamekuwa wakishirikiana
kwa kiwango kikubwa kutunza
mazingira hasa kukabiliana na
matukio ya moto ambayo yame-
kuwa yakitokea mara kwa mara.
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Watoto wenye mahitaji maalum
kupata huduma Kila kata

Na Paul Mabeja, DODOMA

ALMASHAURI ya Jiji la Do-
doma inapanga kuwafikia
watoto wote wenye mahi-
taji maalum bila kumwacha
hata mmoja nyuma kwa kuanzisha
kituo cha huduma maalum kila kata.

Hadi sasa watoto wenye mabhitaji
maalum zaidi ya 829, tayari wame-
shasajiliwa kwa ajili ya kupatiwa ma-
hitaji yao ya msingi ikiwamo kuandik-
ishwa shule.

Ofisa Elimu Maalum wa Jiji la Do-
doma, Issa Kambi, alibainisha hayo
alipokuwa akifungua mafunzo kwa
wazazi wanaoishi na watoto wenye
mahitaji maalum yaliyoratibiwa na
Taasisi ya Special Olympics Tanzania.

Kambi, alisema wanataka ku-
waandikisha watoto wote ili wapate
mahitaji yao yote ya msingi kama am-
bavyo wengine wanapatiwa.

“Tayari tumeshawasajili watoto 829
na tunaendelea kuwafikia wengine
pia tutahakikisha kuwa huduma hizi
za mahitaji maalum tunazisogeza
kwa kila kata kuwa na kituo chenye
wataalamu wenye weledi wa masuala

Mafunzo
tutakayo
fundisha
ni pamoja
na afyaya
kinywa
na meno,
macho na
utimamu
wa mwili,
lakini
tutakuwa
na upi-
maji wa
afyana
michezo
sikuya
mwisho
kwa wa-
toto hawa
wenye
mabhitaji
maalum.

haya,” alisema.

Pia alisema ili kutoa huduma bora
za kujenga mabweni kwa ajili ya wa-
toto wenye mahitaji maalum.

“Sasa hivi tupo kwenye hatua za
mwanzo za uandishi wa maandiko
na pia tunaendelea kuweka miun-
dombinu kwenye maeneo ambayo
bado hayana kwa ajili watoto wenye
mahitaji maalum, tutahakikisha kuwa
hakuna mtoto hata mmoja ambaye
anaachwa nyuma,” alisema Kambi.

Kadhalika, aliwataka wazazi wenye
tabia ya kuficha watoto wenye ulema-
vu kuacha mara moja na badala yake
wawatoe na kuwapeleka shule kwa
kuwa serikali inaendelea kuboresha
miundombinu yao.

“Rai yangu kwa wazazi wote we-
nye tabia ya kuficha watoto kuacha
mara moja kwani watoto hawa kama
watapelekwa shule na kufundishwa
mambo mbalimbali wanaweza kuwa
wazalishaji wazuri katika familia
badala ya kuendelea kuwa tegemezi,”
alisema.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Special
Olympics Tanzania, Charles Rays,

alisema lengo la mafunzo hayo ni ku-
wafundisha wazazi masuala ya afya
kwa watoto wao.

“Mafunzo tutakayo fundisha ni
pamoja na afya ya kinywa na meno,
macho na utimamu wa mwili, lakini
tutakuwa na upimaji wa afya na mich-
ezo siku ya mwisho kwa watoto hawa
wenye mahitaji maalum,” alisema.

Mjumbe wa Bodi ya Special Olym-
pics, Muharam Mchume, alisema
wanaishukuru Halmashauri ya Jiji
la Dodoma kwa kuwapa ushirikiano
kufanikisha utoaji wa mafunzo kwa
wazazi.

Alisema lengo lao ni kuhakikisha
kuwa watoto wote wenye mabhitaji
maalum wanapata haki zao za msingi
ikiwamo kusoma badala ya kuende-
lea kufichwa ndani na wazazi kwa ku-
wapatia mafunzo ambayo yatasaidia
kulinda afya za watoto wao.

Mtaalamu wa Afya ya Kinywa na
Meno, Dk. Sophia Mwidri, alisema wa-
nafundisha wazazi namna bora ya ku-
wasaidia watoto wao kupiga mswaki
pamoja na aina ya vyakula ambavyo
hawapaswi kuvitumia ili kulinda
meno yao.

L §

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akipokea tuzo kwa niaba ya Rais Samia Suluhu Hassan, kwa Waziri wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalumu, Dk. Dorothy Gwajima, iliyotolewa na Jukwaa la Mwaka la Mashirika

va kiserikali (NaCoNGO), Dk. Lilian Badi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wadau elimu
wafanya
tathmini
utekelezaji

Na Augusta Njoji, DODOMA

WADAU wa Elimu Jumuishi
wamejifungia kufanya tathmini
va utekelezaji wa mkakati wa
taifa wa elimu hiyo na kutoa
maoni kwenye maboresho ya
sera na mitaala yanayoendelea
nchini ili mahitaji ya kundi hilo
yajumuishwe.

Akifungua kikao kazi cha

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Dk.
Francis Michael, alisema lengo
la kikao hicho ni kupata uelewa
kuhusu mkakati huo wa mwaka
2021/22-2025/26 na kufanya
tathmini ya utekelezaji wake
kwa mwaka mmoja.

“Kikao hiki pia kutafanyika
mawasilisho ya serikali na
wadau kuhusu utekelezaji wa
mkakati huu na kufanya tath-
mini kwa mwaka wa kwanza,
kugawa kazi za kufanya mwaka
wa pili wa mkakati 2022/23
kwa kuangalia mikoa na wilaya
ambazo hazina wadau wa
Elimu Jumuishi ikiwamo mikoa
ya Kigoma, Songwe, Katavi na
Rukwa,” alisema.

Pia alisema kufanya ma-
jadiliano kuhusu miongozo ya
ziara ya nyumbani, shule ya
nyumbani na wa uanishwaji na
usimamizi wa shule maalum
na jumuishi na kutoa maoni ya
kuboresha sera, mitaala kuhusu
elimu hiyo ngazi zote za elimu.

Alisema vikwazo vitakavy-
obainika kwenye tathmini hiyo
wadau watajadili namna ya
kuboresha utoaji elimu hiyo.

“Wadau wa elimu jumuishi
hakikisheni upatikanaji wa
elimu bora kwa wote unazin-
gatia ujumuishi kwa wanafunzi
wenye mahitaji maalum,”
alisema.

Aliwaomba wadau wa
maendeleo waendelee kuona
umuhimu wa kuchangia juhudi
za serikali kuwapatia hu-
duma stahiki wanafunzi wenye
mahitaji maalum ili kushiriki
kikamilifu katika kujifunza na
kutimiza ndoto zao.

Kesi kanisa la Anglikana kusikilizwa Oktoba 13

Na Paul Mabeja, DODOMA

KESI ya Kanisa la Aglikana Tan-
zania dhidi ya aliyekuwa Katibu
Mkuu wake, Dk. Mecka Ogunde,
imepangwa kuanza kusikilizwa
Oktoba 13, mwaka huu, baada
ya jana Tume ya Usuluhishi na
Uamuzi (CMA) kutoa uamuzi
mdogo na kukubali maombi ya
upande wa mlalamikaji kuleta
shauri la msingi.

Uamuzi huo ulitolewa juzi na
Msuluhishi Mwandamizi (CMA)
Dodoma, Jerome Kato, baada
ya kupitia maombi ya upande
wa mlalamikaji kuhusu kuleta
shauri hilo la msingi.

Akizungumza na waandishi

wa habari, wakili wa mlalami-
kaji, Felician Daniel, alisema wa-
naishukuru CMA, kwa kukubali
maombi yao ya kuleta shauri lao
la msingi na kulipangia tarehe
ya kusikilizwa.

“Kwa mujibu wa sheria tu-
lipaswa kufungua shauri hili
ndani ya siku 30, lakini sisi
tulichelewa hivyo tuliwasili-
sha maelezo yetu na kueleza
kwanini tulichelewa, hivyo leo
CMA, imetoa uamuzi mdogo
wa kuruhusu kuleta shauri letu
ambalo ni kufukuzwa kazi kwa
aliyekuwa Katibu Mkuu Kanisa
Aglikana Tanzania bila kufutwa
sheria,” alisema Daniel.

Kadhalika, alisema baada ya

uamuzi huo wanakwenda kuji-
panga kwa ajili ya kuanza kwa
shauri hilo ambalo limepangwa
kusikilizwa Oktoba 13, mwaka
huu.

“Leo tumepatiwa uamuzi huu
na Msulushi Mwandamizi CMA,
mheshimiwa Kato na kukubali
kuwa tarehe hiyo shauri hili
kuanza kusikilizwa, upande wa
mlalakiwa leo hawajafika hivyo
tunafuatilia samansi kwa ajili ya
kuwapelekea kuja kwa ajili ya
kuanza rasmi kwa shauri hili,”
alisisitiza Wakili Daniel.

Dk. Ogende alifungua shauri
CMA, kulishtaki Baraza la Wad-
hamini wa Kanisa Aglikana Tan-
zania baada ya kufukuzwa kazi

bila kufuata sheria na kumnyi-
ma stahiki zake.

Julai 27, mwaka huu, akizun-
gumza na waandishi wa habari
wakili wa mlalamikaji Willison
Ogunde, alisema shauri walilo-
fungua ni CMA/DOM/84/2022
na mteja wake ambaye alikuwa
Katibu Mkuu wa Kanisa Aglika-
na Tanzania analalamikia ajira
yake kusitishwa bila kufuatwa
sheria.

Kutokana na shauri hilo
upande wa mlalamikiwa wali-
leta hati kinzani, mapingamizi
ambayo upande wa mlalami-
kaji waliomba muda kwenda
kuyapitia ili kuja kutolea majibu.

Agosti 10, mwaka huu, pande

zote zilitoa maelezo yao mbele
ya Msuluhishi Mwandamizi
(CMA), Mkoa wa Dodoma, Rod-
ney Matalis, ambaye alitoa ua-
muzi wake Agosti 26, mwaka
huu kwa kuyatupilia mbali map-
ingamizi hayo.

Mgororo huo ulianza baada ya
Baraza la Wadhamini wa Kanisa
hilo kumwondoa madarakani
kwa madai ya kuwa nje ya ofisi
kwa muda mrefu mapema mwe-
zi Juni, mwaka huu.

Hata hivyo, kwa mujibu wa
Dk. Ogunde, alilazimika kufun-
gua kesi kulishtaki baraza hilo
baada ya kushindwa kufikia
makubaliano na uongozi wa
kanisa kuhusu stahiki zake.



Viongozi wa
dini waomba
ushirikiano
kupambana
vitendo vya
udhalilishaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

VIONGOZI wa dini wameiomba jamii
kuwaunga mkono na kushirikiana
nao katika jitihada wanazofanya za
kupambana na vitendo vya ukatili na
udhalilishaji wa kijinsia.

Wakizungumza jana katika mkutano
wa kutathmini juhudi za kupambana
na vitendo hivyo uliofanyika mjini
hapo, walisema wanatumia mahubiri
va dini wakiwa katika nyumba za
Ibada kupinga vitendo hivyo, lakini
licha ya juhudi hizo bado watoto na
wanawake wanaendelea kudhalil-
ishwa.

Akizungumza katika mkutano
huo, Shekhe Masoud Makame Haji,
kutoka Kisiwa cha Tumbatu Kaskazini
Unguja, alisema wana utaratibu wa
kutum|a hotuba za Ijumaa, mawaidha,
ziara za madrasa, lakini jitihada hizo
zinahitaji kuungwa mkono na jamii.

Amina Yusuf Ramadhani, mwanaha-
rakati wa kupinga vitendo vya ukatili
na udhalilishaji wa kijinsia, ameviom-
ba vyombo vya sheria kuwa makini
katika ufuatiliaji wa kesi hizo kwa
sababu kumeibuka wimbi la kubam-
bikiziana kesi za udhalilishaji.

“Pia kuna tatizo la kulipiziana visasi
na kuzifanya kesi hizo kuwa kama
biashara jambo ambalo linaongeza
ugumu katika mapambano hayo,”
alisema.

Alitaka jamii kurudisha malezi ya
zamani ya kuwa ‘mtoto wa mwenzio
ni wako' na pia kutowaacha huru
kupitiliza watoto kwasababu athari
atakayoipata mtoto akidhalilishwa
hailipiki kwa adhabu yoyote atakay-
opewa mtuhumiwa.

Akifungua mkutano huo, Mkurugen-
zi wa ldara ya Wazee na Ustawi wa
Jamii, Abdallah Saleh Omar, alisema
Iengo la mkutano huo ni kubaini ma-
fanikio na changamoto zilizojitokeza
katika kupambana na vitendo vya
ukatili na udhalilishaji wa kijinsia.

Abdallah alipongeza juhudi za
viongozi hao wa dini katika kupam-
bana na vitendo vya udhalilishaji na
kufikisha ujumbe katika jamii.

Jumla ya wilaya nane za Unguja
ikiwamo wilaya ndogo Tumbatu zime-
wasilisha taarifa za utekelezaji kwa
kipindi cha Julai-Septemba na ku-
wasilisha mpango kazi wa utekelezaji
kwa Kipindi kinachofuata cha Oktoba
- Desemba ambao unasimamiwa na
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia
Wazee na Watoto kwa ushirikiano wa
Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi
ya Watu (UNFPA).

Pia kuna tatizo la kulipi-
Ziana visasi na kuzifanya
kesi hizo kuwa kama
biashara jambo ambalo
linaongeza ugumu katika
mapambano hayo.
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CHADEMA vasema iko
tavari kumsaidia Mwinyi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIBU Katibu Mkuu wa
Chama cha Demokrasia na

geneza Zanzibar mpya.

“Lazima kuitengeneza Zanzibar
mpya isiyokuwa na utumwa wa
kihistoria unaotugawa, unaoende-

Maendeleo (CHADEMA), Lazima leza ubaguzi, chuki na jamii ya ku-
Salum Mwalimu, amesema Kilammo- hasimiana na kila wakati tunarudi
kuwa viongozi wa vyama vya siasa Jaawe katika miafaka ya maridhiano,”
wapo tayari kumsaidia Rais wa Zanzi- Mzalendo  jicapn,
bar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, kuijenga ;l(va nchi ili Alisema wapo tayari kumsaidia
: L uwa na : L A X
Zanzibar mpya isiyokuwa na utumwa o e Rais kutimiza dhamira yake katika
wa kihistoria ya ubaguzi na uhasama. takabali  kuijenga Zanzibar moja yenye usta-
Aliyasema hayo juzi wakati waki- mzuri kwa Wi na isiyo jirudia katika changa-
zungumza katika mkutano wa wa- wananchi moto za Kisiasa.
dau wa demokrasia kujadili masu- katika Alisema muono wake kuwa ka-
ala mahsusi ya Zanzibar yanayohusu kujenga tika kuelekea uchaguzi mkuu wa
demokrasia ya vyama vingi vya siasa Umojana mwaka 2025 itakwenda kuzaa
uliofanyika mjini hapo ambao ulifun- MShika-  7.57ihar mpya isiyokuwa tena na
guliwa na Rais Mwinyi. kmalp:dna mifarakano ya kisiasa chini ya uon-
Alisema changamoto kubwa ni a:‘;ma gozi wa Dk. Mwinyi.
kutengeneza kizazi kipya na imara ya nchi Mjumbe wa Kamati Kuu ya
ambacho kilizaliwa baada ya map- |I|yoko Chama cha ACT-Wazalendo, Ismail

induzi ya mwaka 1964 kitakachoe-
nzi yale yote yalioasisiwa na viongozi
waliotangulia na kuwa tayari kuiten-

Jussa Ladhu, alisema kujitahidi
kueleza historia ya Zanzibar katika
misimamo ya ukweli na sio misingi

ya kuendeleza mgawanyiko, chuki
na uhasama.

Alisema hatua hiyo itasaidia kue-
pusha mambo na kujenga umoja
wa Wazanzibari.

Alisema kuna hatua zilifanyika
katika mariadhiano ya kisiasa,
lakini mafanikio yaliyopatikana
yalisita mwaka 2015 na Zanzibar
inahitaji tume makini ya kusima-
mia muafaka wa kimaridhiano na
mengine mengi ambayo yanalala-
mikiwa.

Naye Mwenyekiti wa Chama cha
ADC, Hamad Rashid Muhammed,
alisema lazima kila chama ki-
heshimu ajenda za kitaifa na kua-
cha kupandikiza chuki za kisiasa.

Aidha, viongozi hao walisema la-
zima kila mmoja awe mzalendo wa
nchi ili kuwa na mustakabali mzuri
kwa wananchi katika kujenga
umoja na mshikamano na kulinda
amani ya nchi iliyoko.
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kwenda Marekani.

PICHA: RAHMA SULEIMAN

ZATU vaunga mkono mageuzi ya elimu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

CHAMA cha Walimu Zanzibar (ZATU),
kimesema kinaunga mkono jitihada za
serikali katika kusimamia mageuzi ya
elimu.

Hayo yalisemwa jana na Katibu
Mkuu wa chama hicho, Haji Juma
Omar, akizungumza na waandishi wa
habari, ofisini kwao Mwanakwerekwe
kuhusu Siku ya Walimu Duniani am-
bayo hufanyika kila mwaka Oktoba
5 na kwa Zanzibar itafanyika Oktoba
6, mwaka huu, kituo cha Mafunzo
ya Amali huko Mkokotoni Mkoa wa

Kaskazini Unguja.

Hata hivyo, alisema mwalimu ni nyen-
zo muhimu katika maendeleo ya elimu
na bila ya kuimarisha mifumo inayosi-
mamia taaluma, haki na maslahi ya wal-
imu ni vigumu kufikia lengo la serikali la
kutoa fursa ya elimu bora kwa wote.

Alisema katika kufanya mageuzi
hayo ZATU inaamini kuwa utekelezaji
wa uanzishwaji wa Tume ya Utumishi
ya Walimu utapewa kipaumbele kama
ilivyoelekezwa katika mipango ya seri-
kali ikiwamo Sera ya Elimu ya 2006 na
Mpango wa Maendeleo ya Elimu Zanzi-
bar (ZEDP II).

“Kwa mfano katika ZEDP II, mpango
wa elimu ukurasa wa 56 umeweka wazi
kuwa ili kuinua sifa na hadhi ya ualimu
na ubora wa elimu, kunahitajika kuan-
zishwa kwa Tume ya Utumishi ya Wal-
imu,” alisema Omar.

Aidha, alisema ni matumaini yao
kuwa jambo hilo litafanyiwa kazi kwa
haraka kutokana na umuhimu wake.

Alisema siku ya walimu hufanyika
kwa lengo la kuimarisha hadhi ya mwal-
imu kulingana na mapendekezo ya
Shirika la Kazi Duniani (ILO) na Shirika
la Elimu ya Sayansi na Utamaduni (UN-
ESCO).
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Maelfu ya wananchi Shy

wanufaika mradi wa maji

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

ANANCHI

3,800 wa
cha Mwandutu

wilayani Shinyanga,

wameondokana na shi-
da ya kutumia maji machafu ambayo
yanahatarisha afya zao baada ya mra-
di wa majisafi na salama kutoka Ziwa
Victoria kukamilika na kuanza kutoa
huduma.

Walisema kabla ya mradi huo wa-
likuwa wakitumia maji ya kwenye
visima na mabwawa ambayo sio
salama kiafya na wakati mwingine
walichangia na mifugo.

Walibainisha hayo juzi wakati wa
ziara ya Mkuu wa Wilaya ya Shin-

Mradi
huo uta-
nufaisha
wananchi
3,800,
umegha-
rimu Sh.
milioni
305.

Mmoja wa wananchi hao, Rahel
Rutonja, alisema mradi wa majisafi
na salama ni mkombozi kwa afya
zao na kwamba kwa sasa wataon-
dokana na matumizi ya maji
machafu ambayo walikuwa wakitu-
mia hapo awali.

“Kabla ya mradi huu tulikuwa
tukitumia maji ya kwenye visima
na mabwawa na wakati mwingine
unakuta mifugo imeshavuruga maji
hayo na kuacha vinyesi vyao, lakini
kutokana na shida ya maji inabidi
kuyachota tu na kwenda kutumia
hivyo hivyo,” alisema Rutonja.

Mwenyekiti wa kijiji hicho,
Mwandutu  Mashaka, alisema

mradi huo utanufaisha wananchi
3,800.
Kwa upande wake, Mkuu wa

Wilaya ya Shinyanga, Jasinta
Mboneko, alipongeza Wakala wa
Majisafi na Usafi wa Mazingira (RU-
WASA), kwa kutekeleza mradi huo
kwa kasi kama alivyotoa maagizo
yake ambao umeanza kuhudumia
wananchi.

Aliwataka wananchi kuvuta maji
hayo majumbani mwao na kumtua
mwanamke ndoo kichwani.

Aidha, aliwatahadharisha wa-
nanchi hao wasitumie vishoka
wakati wa kuvuta maji hayo kwa
kuwa kufanya hivyo wataharibu
miundombinu ya mradi huo pamo-
jana kutapeliwa pesa zao.

Kaimu Meneja wa RUWASA,
wilayani Shinyanga, Andrew Mo-
gella, alisema mradi huo umegha-
rimu Sh. milioni 305.

wa katika maonyesho ya teknolojia ya sekta ya madini yanayoendelea mkoani humo: PICHA: JOCTAN NGELLY

Mbunge aonya wanaoozesha wanafunzi

Na Shaban Njia, KAHAMA

MBUNGE wa Jimbo la Ush-
etu, Emmanuel Cherehani,
amewaonya wazazi na walezi
katika Halmashauri ya Ush-
etu mkoani Shinyanga wa-
naowaozesha wanafunzi wa
kike wanaohitimu kidato cha
nne kwa tamaa ya kujipatia
ng'ombe na fedha.

Cherehani alitoa onyo hilo
jana kwenye mahafali ya 23
ya Shule ya Sekondari ya
Mweli iliyoko Kata ya Ush-
etu na kwamba serikali ita-
chukua hatua kali za kisheria
kwa mzazi au mlezi atakaye-

bainika kujihusisha katika
kuozesha mwanafunzi kiny-
ume cha sheria.

Alisema wanafunzi wa
kike wanapohitimu elimu ya
kidato cha nne hususani vi-
na wazazi wao na kuwakati-
sha ndoto zao za kufikia
malengo yao ya kielimu wal-
iojiwekea kutokana na kuji-
ingiza kwenye ndoa wakiwa
wadogo.

“Ipo haja kwa viongozi wa
zinazofungwa katika maeneo
yao katika msimu huu ili ku-
jiridhisha waolewaji kama

sio wanafunzi, katika uon-
gozi wangu sitakubali kuona
mwanafunzi anakatishwa
masomo kwa kuozeshwa kwa
tamaa za baadhi ya wazazi
wasiokuwa waadilifu,” alise-
ma Cherehani.

Alisema, serikali imekuwa
ikiboresha miundombinu ka-
tika sekta ya elimu kuhakiki-
sha mtoto wa kike anasoma
na kutimiza ndoto zake na
kuwataka wazazi kujiepusha
na vitendo hivyo vya jinai na
watakaobainika watawajibika
kisheria ikiwa ni pamoja na
kufikishwa mahakamani.

Kwa upande wake, Ester

Sango, mwanafunzi wa kidato
cha nne katika shule hiyo,
aliomba serikali kuwachuku-
lia hatua wazazi na walezi
watakaobainika kuwaozesha
watoto wao waliofaulu kuen-
delea na masomo kwa tamaa
za kutaka mali ili kuondoa
ndoa za utotoni.

Alisema wazazi wao wan-
apokea mahari watoto wao
wakiwa shuleni na wanapo-
hitimu kabla ya matokeo ku-
tangazwa  wanalazimishwa
kuolewa na mwanaume am-
baye hajamchagua na kuonya
kitendo hicho sio cha kiung-
wana.

Serikali
yaagiza
wachimbaji
wadogo
watambuliwe

Na Alpionce Kabilondo, GEITA

NAIBU Katibu Mkuu wa Wizara
ya Madini, Msafiri Mbibo, ame-
ziagiza taasisi za madini zilizo
chini ya wizara yake zinawa-
saidia wachimbaji wadogo wa
dhahabu ili watambulike katika
shughuli zao.

Alitoa kauli hiyo hivi karibuni
wakati akifungua mafunzo kwa
machimbaji wadogo wa ma-
dini ya dhahabu mkoani Geita
wanaoshiriki kwenye maone-
sho ya kimataifa ya teknolojia
na uwekezaji sekta ya madini
yanayoendelea mjini Geita.

Msafiri alisema sekta ya
madini ni muhimu katika taifa
lolote duniani na kuongeza
kuwa kuna manufaa makubwa
kwenye madini.

“Watanzania hatuna budi
kujipanga na kunufaika zaidi na
rasilimali na wachimbaji wa-
dogo hawawezi kuwa wadogo,
lazima wawe wakubwa kwani
hata wakubwa kwa sasa siku
za nyuma walikuwa wadogo,”
alisema.

Aliwataka wachimbaji ku-
peleka taarifa kwenye taasisi
za umma ili waweze kuaminika
na kupata mikopo benki na
kwamba bila kufanya hivyo ni
vigumu kuaminiwa na kukope-
sheka.

Aidha, alisema serikali itaen-
delea kuimarisha taasisi yake
ya utafiti wa madini GST ili
iweze kuwasaidia wachimbaji
wadogo waweze kuondokana
na uchimbaji madini kwa kuba-
hatisha.

Pia alisema umefika wakati
sasa wachimbaji hao kuyageuza
mafunzo hayo wanayopata
kuwa chachu kwao kwa kujua
sheria mbalimbali zinazowaon-
g0za Na namna ya matumizi
ya kemikali za uchenjuaji na
uchakataji madini.

Mkuu wa Wilaya ya Geita,
Wilison Shimo, akimkaribisha
Katibu Mkuu, alisema kuwa
Ofisi ya Tume ya Madini Mkoa
wa Geita inakabiliwa na uhaba
wa watumishi pamoja na usafiri
wa magari hali ambayo imeku-
wa ikisababisha maofisa wake
kushindwa kufika kwenye mae-
neo ya uzalishaji wa madini.

Kaimu Ofisa Madini Mkoa wa
Geita, Martine Shija, alisema
wachimbaji wadogo wanalipa
zaidi ya Sh. bilioni 40 kwa
mwaka kama kodi ya serikali.

Mwenyekiti wa Chama cha
Wachimbaji Mkoa wa Geita,
Gerema Kadeo, alisema mkoa
huo una wachimbaji wadogo
zaidi ya 25,000 na leseni 1,000
za uchimbaji.



HABARI KIMATAIFA
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S Russia

OPEC+
Kupunguza
uzalishaji
mafuta

VIENNA, Austria

NCHI zinazoongoza katika uzalishaji
mafuta zikiongozwa na Saudi Arabia na
Russia zinazojulikana kama OPEC+, zi-
natarajiwa kukutana mjini Vienna, huku
ripoti zikidokeza kuwa zinatafakari ku-
punguza uzalishaji mafuta kwa mapipa
milioni mbili kila siku katika jitihada za
kuongeza bei inayoshuka.

|kiwa hatua hiyo itatekelezwa basi
itakuwa punguzo kubwa la kwanza
tangu, mpango mkubwa wa kupunguza
uzalishaji uliowekwa mwanzoni mwa
janga la COVID-19.

Bei ya mafuta ilipanda baada ya Rus-
sia kuivamia Ukraine mapema mwaka
huu na kusababisha mfumuko wa bei
kuongezeka katika kiwango ambacho
hakijashuhudiwa kwa miongo mingi
ulimwenguni.

Lakini katika miezi ya hivi karibuni,
bei ya mafuta imeanza kushuka kufuatia
wasiwasi kwamba mahitaji yamepungua
pamoja na kudorora kwa uchumi wa
ulimwengu.

Nchi nyingi ambazo zinanunua mafu-
ta, zimekuwa zikishinikiza kundi hilo la
OPEC+ kuongeza uzalishaji ili kupunguza
bei ambayo imepanda, lakini miito hiyo
imepuuzwa pakubwa.

DW

Bei ya mafuta ili-
panda baada ya Rus-
sia kuivamia Ukraine
mapema mwaka

huu na kusababisha
mfumuko wa bei
kuongezeka katika
kiwango ambacho
hakijashuhudiwa kwa
miongo mingi ulim-
wenguni.

yaonya upelekaji silaha Ukraine,

yadai mapigano kamili na ulaya yananukia

WASHINGTON, Marekani

RUSSIA imeonya kwamba uamuzi wa
Marekani wa kutuma msaada zaidi wa kijeshi
nchini Ukraine, unaongeza hatari kuwepo
mapigano ya moja kwa moja na nchi za Ma-
gharibi.

Balozi wa Russia nchini Marekani, Ana-
toly Antonov, alisema ni tishio la moja kwa
moja kwa nchi yake na kwamba Marekani ni
mshiriki wa mzozo huo.

Hapo awali, Marekani ilitangaza msaada
mwingine wa kijeshi wa dola milioni 25
kwenda Ukraine.

Msaada wa silaha za kisasa kutoka Mare-
kani zimesifiwa kwa kuisaidia Ukraine
kuongeza kasi ya mashambulizi dhidi ya
maeneo yanayokaliwa na majeshi ya Urusi.
Wanajeshi wa Ukraine wamepata maendeleo
makubwa kaskazini-mashariki na kusini mwa
nchi hiyo katika wiki za hivi karibuni.

Vifaa vilivyotolewa hivi karibuni vya Mare-
kani pamoja na mifumo mingine minne ya
roketi yenye usahihi wa hali ya juu ya Himars
vimeisaidia Ukraine.

Mpaka sasa Marekani imetoa msaada ka-
ribu wa dola bilioni 17 wa kijeshi kwa Ukraine
tangu Rais wa Russia, Vladimir Putin kuamu-
ru kuivamia Ukraine Februali 24 mwaka huu.

Antonov alionya kwamba uamuzi wa
Marekani kuendelea kusaidia utawala wa
Ukraine kwa silaha nzito unalihakikishia taifa
hilo kuwa mshiriki wa mzozo huo.

“ Silaha hizo zitasababisha umwagaji damu
wa muda mrefu na majeruhi wapya” alisema
Antonov.

“Tunatoa wito kwa Marekani kuacha viten-
do vyake vya uchochezi ambavyo vinaweza
kusababisha athari mbaya zaidi,” aliongeza
kusema balozi huyo wa Russia.

Russia imeapa kujilinda kwa njia zote zina-
zopatikana bila kukataa matumizi ya silaha
zake za nyuklia.

Hata hivyo, nchi hiyo inasonga mbele na
majaribio yake ya kunyakua mikoa minne ya
Ukraine ya Donetsk na Luhansk upande wa
mashariki, Kherson na Zaporizhzhia upande
wa kusini.

Onyo la Antonov linakuja muda mfupi
baada ya Rais wa Marekani Joe Biden, na
Makamu wa Rais Kamala Harris kujadili ush-
irikiano zaidi wa kijeshi na Rais wa Ukraine
Volodymyr Zelensky.

Ikulu ya White House ilisisitiza kwamba
Marekani haitatambua kamwe hatua ya Rus-
sia inayodaiwa kunyakua eneo la Ukraine.

NDEGE ZA IRAN ZATUMIKA

Vituo vya redio na machapisho kadhaa
ya mtandao wa telegram vinaripoti kutokea
kwa milipuko katika mji wa Kyiv na Tserkva.

Waandishi wa chaneli zingine za telegraph
walieleza kwamba mashambulizi hayo yali-
fanywa kwa kutumia ndege zisizo na rubani
kutoka Iran zilizopewa jina la Geran.

Kulingana na Video zinazoonekana kwe-
nye mitandao ya kijamii hakuna kinachoone-
kana (usiku), lakini unaweza kusikia, kulinga-
na na wanablogu, sauti ya injini za propeller
za ndege zisizo na rubani za Irani na kisha
milipuko.

Hatahivyo haijulikani ndege hizo zisizo na

rubani zilikuwa na malengo gani na iwapo
zilifanikiwa .

UKRAINE YASONGA MBELE
muhimu katika eneo la kusini la Kherson, na
kuwafurusha wanajeshi wa Russia.

Wizara ya Ulinzi ya Ukraine, ilichapisha
video inayoonyesha kikosi cha 35 cha wan-
amaji wakipandisha bendera ya Ukraine juu
ya jengo la Davydiv Brid, huku kukiwa na ri-
ishwa mikononi mwao.

Vikosi vya Russia vimelazimika kurudi ny-
uma kaskazini-mashariki mwa Ukraine.

Rais Vladimir Putin alitakiwa kutia saini
amri ya kutwaa maeneo manne ya Ukraine,
huku vita vikiendelea katika pande zote.

Unyakuzi huo hauna uhalali chini ya sheria
za kimataifa na Rais wa Ukraine Volodymyr
Zelensky, alitangaza kuwa ni batili.

Rais Joe Biden alizungumza na Zelensky
juzi na kumhakikishia Marekani kamwe hai-
tatambua unyakuzi wa Russia.

Russia bado inadhibiti mji wa Kherson, mji
mkuu wa kikanda, kusini. Lakini mtego wake
unazidi kutetereka katika eneo lote la kaska-
zini mwa Mto Dnieper, unaojulikana kama
Dnipro kwa Kiukreni.

Katika saa 48 zilizopita, vikosi vya Ukraine
vilisonga kusini kando ya ukingo wa maghar-
ibi wa mto, na vitengo vya nchi hiyo vimelazi-
mika kujiondoa kutoka kwenye makazi kad-
haa kaskazini mwa mkoa wa Kherson.

BBC

Mtambo wa kurusha roketi aina ya BM-21 ‘Grad' ukifyatua makombora kwenda maeneo ya Russia katika eneo la Kharkiv juzi. PICHA:
AFP

Ecowas varidhishwa na Burkina Faso

OUAGADOUGOU, Burkina Faso

UJUMBE wa nchi za Jumuiya ya Afrika
Magharibi ambao ulikwenda kufanya tath-
mini nchini Burkina Faso baada ya kutokea
mapinduzi, umeeleza umeridhishwa na hali
ilivyo.

Rais mpya wa nchi hiyo, Kapteni Ibrahim
Traoré, kiongozi wa kijeshi ambaye siku
ya [jumaa alimpindua Luteni Kanali Paul-
Henri Damiba, alikutana na ujumbe huo na
kufanya mazungumzo.

Damiba alipinduliwa baada ya kuingia
madarakani kwa kufanya mapinduzi mwezi

Januari.

Ujumbe wa kiongozi huyo mpya uliku-
tana katika uwanja wa ndege wa Ouagadou-
gou ambako kulikuwa na waandamanaji
waliokuwa wakitoa wito wa ushirikiano
zaidi na Russia na kupinga Ufaransa.

Rais wa zamani wa Niger Mahamadou Is-

soufou, ambaye alikuwa sehemu ya ujumbe
wa Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika
Magharibi (Ecowas) kama mpatanishi, alise-
ma watasimama pamoja na watu wa Burki-
nabe katika masaibu magumu wanayopitia.

BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Magistrates Court( Approved Forms For the Primary Court)
GN. NO 943(Contd.)

FOMU MIRATH -2

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya Moshi
Kituo cha Moshi Mjini Mkoa Kilimanjaro
Usimamizi wa mirathi Na 178 /2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU MONICA CORNEL

SAMAGWA WA MSARANGA, MANISPA YA MOSHI MJINI KATIKA

SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUWA MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA GOODLUCK JOSEPH MUSHI

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote /maslahi yoyote
a mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 18 Mwezi 10 Mwaka 2022 Kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo,

Zingatia :

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza

kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

*Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na wawea kukaguliwa.

*Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leo tarehe 30 Mwezi 08 Mwaka 2022

KUPOTEA
KWA CHETI

BARAKA MAJALI ABDUL anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $1522/0052/2018
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia SCOLASTICA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2018. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: DAR/KIL/RB/394394/2022

KUPOTEA
KWA CHETI

HAMIS MSHINDO HAMISI anatangaza kupotea
kwa cheti cha chuo chenye usajili namba
2017-04-12173 kilichotolewa na CHUO KIKUU
CHA DAR ES SALAAM mwaka 2020. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA:DAR/CHU/RB/394642/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
PATRICIA MORIS BURURE
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gariainaya Toyota Raum
yenye namba za usajili T799 DPX,
Chasis namba NCZ200060259 na
Engine namba INZB390576. Kwa
yeyote atakayeiona au kuiokota
atoe taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya polisi:
MAN/BAB/RB/394309/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA
MOROGORO MJINI
MKOA WA MOROGORO
SHAURI LA NDOA Na 54/....2022
JINA LA MDAI: EMMANUEL EDWARD KIJO
JINA LA MDAIWA: JUDITH GODFREY MACHIMO

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa:JUDITH GODFREY MACHIMO.

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake

kuvunja mahusiano na kupatiwa talaka. Kwa hiyo
unatakiwa Kuhuduria binafsi katika mahakama hii tarehe
15/10/2022 saa 08:30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo
na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni
lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZ0:Kama hautohudhulia siku iliyotajwa hapo juu
na ikithibitishwa kuwa ulipokea hati ya kuitwa
shaurini,mahakama inaweza kusikiliza shauri hili bila ya
wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 29/09/2022

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI

INDUSTRIAL AREA,
PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0782253676

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI

LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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LOS ANGELES, MareKani
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UNGULIA
KESI NYINGINE PIT{T

aombe talaka. = -—

Jolie amesema Pitt alimsukuma kichwa na ku-
washambulia watoto wao wawili huku akitukana
na kuwamwagia pombe wakati wa safari ya kutoka
Ufaransa kuelekea Los Angeles, mwaka 2016 na
madai yamepingwa vikali na Pitt. - =
© % Wawili hao walidumu kwenye mahusiano ya map-
enzi kwa miaka 10 kabla ya kuchumbiana mwaka

wm WH

ZUCHU
ALILIA
UJAUZITO

Na Mwandishi Wetu

MKALI wa muvi za Hollywood, Angelina Jolie,
amefungua shauri lingine mahakamani akimshu-
tumu aliyekuwa mumewe, mwigizaji Brad Pitt,
kwa kumshambulia yeye na watoto wao kwa ulevi
wakati wa safari ya ndege binafsi na kumfanya

NYOTA wa kike wa muziki wa
Bongofleva, Zuchu ameonyeshwa
kusikitishwa na kitendo cha paka
wake kupata mimba wakati yeye
hana.

Zuchu ambaye jina lake halisi ni
Zuhura Othman, amezusha taharuki
hiyo kwenye ukurasa wake wa
Instagram akidai yeye hana, lakini
paka wake ana mimba.

Msanii huyo ambaye tetesi
zinamhusisha kutoka kimapenzi
na bosi wake, Diamond Platnumz
amesema kitendo hicho kimemd-
halilisha kwa sababu ataonekana
hajui kulea.

“Yaani paka wangu wameshampa
mimba sasa hivi, mimi mama yake
sina mimba, lakini yeye amepata
mimba, kwa nini? Amenidhalili-
sha sana, ninaonekana mama gani
mimi ambaye sijui kulea,” aliandika
Zuchu.

Baadhi ya wafuasi wake, wamem-
womba ambebee ujauzito Diamond
maana akichelewa sana atakuta
mwana si wake.

2012 na kufunga ndoa mwaka 2014 na hatimaye
kutalikiana Septemba, 2016. - ~ -
Chanzo kilicho karibu na Pitt kiliiambia BBC ma-
dai ya Jolie yalikuwa ya uongo.
“Anatakiwa kusahihisha na kufikiria upya maelezo
yake vya tukio lililotokea, anaongeza taarifa zisizo za
kweli kabisa Kila anaposhindwa kupata anachotaka,”
chanzo hicho kilimnukuu Pitt. -
“Kila siku madai yake yanaendelea kubadilika.”
Madai ya Jolie ya tabia mbaya ya Pitt katika
safari ya ndege ya Septemba 14, 2016 yamejitokeza
katika shauri la awali la mahakama, ikiwa ni pamoj
na suluhu ya talaka ya wenzi hao wa zamani wali-
oshinda tuzo ya Oscar. — —-
Shauri hilo lilifunguliwa katika kesi ya Jumanne

- v - -

- = —

STAMINA

AWASHUKURU

MASHABIKI
KWA TUZO

Na Mwandishi Wetu

MSANII wa Bongofleva,

Stamina amewashukuru
mashabiki wake kwa
kumpigia kura baada ya
kutangazwa mshindi wa
tuzo ya PSMA katika Kip-
engele cha Msanii Bora
wa Hip Hop/Rap kwe-
nye Ukanda wa Afrika
Mashariki.

Tuzo hizo zilitolewa
usiku wa kuamkia Ju-
mamosi jijini Bujumbura,
nchini Burundi na kuwa-

mjini Los Angeles na timu ya wanasheria ya Jolie.

|

Pia kuna kesi inayoendelea kuhusu nyumba na

shamba la mizabibu walilonunua wote lililoko katika §

eneo la Chateau Miraval SA, Kusini mwa Ufaransa.
Pitt amekuwa akibainisha wazi yeye na mke

shirikisha wasanii kutoka
nchi mbalimbali za Afrika
Mashariki.

Kupitia Instagram
yake Stamina ameandika
“Usiku wa Jumamosi
nilitakiwa niwe Burundi
katika usiku wa utoaji
tuzo za PSMA, sema
ratiba zikaingiliana na
Fiesta ya Mwanza.

~—u =3

wake huyo wa zamani walikuwa wamekubaliana
kutouza hisa zao katika mali zao bila idhini ya
mmoja wapo, kitu ambacho Jolie anakipinga.
Lakini sasa shauri lililofunguliwa Jumanne
limeongeza madai mengine ambapo Jolie amesema
mume wake huyo wa zamani alikuwa akimnyanyasa
kimwili na kihisia yeye na watoto wao sita - ambao
walikuwa na umri kati miaka 8 hadi 15 wakati huo.

Napenda kutoa shukra-
ni za dhati kwa mashabi-
ki zangu wote wal-
jonipigia kura na wadau
waliosapoti bila kuwasa-
hau waandaaji wenyewe.
Ushindi umerudi nyum-
bani Tanzania..na sasa ni
Msanii Bora wa Rap/Hip
Hop wa Afrika Mashariki
katika tuzo za Burundi.”
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SERENGETI BOYS, ETHIOPIA
KUFUNGUA DIMBA CECAFA

Na Saada Akida

TIMU ya Soka ya Taifa ya Vi-
jana wenye umri chini ya miaka
17 (Serengeti Boys) wanatarajia
kukutana na wenyeji Ethiopia katika
mchezo wa kwanza wa mashindano
ya kuwania kufuzu fainali za Kombe
la Mataifa ya Afrika (AFCON-U17)
nchini humo.

Mashindano hayo yameanza
kutimua vumbi juzi na ndio yata-
kayotoa wawakilishi wa CECAFA
katika fainali za michuano hiyo
zitakazofanyika Algeria, hapo mwa-
kani.

Mechi hiyo kati ya Serengeti
Boys itafanyika kwenye Uwanja
wa Abebe Bikila na itatanguliwa
na mchezo kati ya yosso kutoka

Uganda dhidi ya wenzao wa Sudan
Kusini.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Serengeti Boys, Kim
Poulsen, alisema wamefanya maan-
dalizi ya kutosha kuelekea mchezo
huo na watapambana kuhakikisha
wanaanza vyema mashindano hayo.

Poulsen alisema wachezaji wote
wapo katika hali nzuri, kila mmoja
anatambua umuhimu wa kushinda
mchezo huo ambao anaamini
utakuwa na ushindani mkubwa.

“Tumejiandaa vyema kuhakikisha
tunafanya vizuri katika mashindano
haya, tunaamini Kila mchezaji
atafuata kile ambacho tumekifundi-
sha tukiwa kwenye mazoezini,”
alisema Poulsen.

Kocha huyo aliongeza mazoezi ya
muda mrefu waliyofanya yanawapa

imani ya kusonga mbele kwenye
hatua inayofuata katika mashindano
hayo yanayoshirikisha mataifa sita
va nchi wanachama wa CECAFA.

Nahodha wa Serengeti Boys,
Omary Hassan, alisema kila mcheza-
ji anatambua umuhimu na kushinda
mchezo huo huku wakikumbushana
kila wakati kupambana na hatimaye
kufikia malengo waliyonayo.

Hassan alisema wanawaomba
Watanzania wawaombee dua njema
kwa sababu wao wanafahamu
wanatakiwa kuwapa furaha na si
jambo lingine.

Serengeti Boys iliyoko katika
Kundi A itashuka tena dimbani
Oktoba 9, mwaka huu kucheza dhidi
ya Somalia. Kwa mujibu wa ratiba
va CECAFA, Kundi B linaundwa na
Uganda, Burundi na Sudan Kusini.

Wachezaji wa Simba Queens ya Dar es Salaam wakifurahia jambo baada ya kumaliza mazoezi kuelekea fainali za
Ligi ya Mabingwa ya Wanawake Afrika zinazotarajiwa kufanyika mwishoni mwa mwezi huu nchini Morocco. PICHA:
SIMBA SC

Simba Queens yawaza makubwa

Na Adam Fungamwango

KOCHA mpya wa Timu ya Simba
Queens, Charles Lukula, amesema
hakuja Tanzania kufanya utalii
na badala yake atajipanga kuipa
mafanikio timu hiyo katika fainali
za mashindano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika , zitakazofanyika hivi karibuni
nchini Morocco.

Lukula aliliambia gazeti hili
malengo yake ni kuona wanafika

hatua ya nusu fainali ya michuano
hiyo itakayofanyika kuanzia Oktoba
30, mwaka huu. Kocha huyo raia wa
Uganda alisema kazi yake haitokuwa
ngumu sana kwa sababu anafa-
hamu ubora wa wachezaji wa Simba
Queens, hivyo akiungana na benchi
la ufundi alilolikuta atahakikisha
wataifikisha mbali timu hiyo.

“Nina furaha sana kuwa hapa,
lakini sikuja hapa kutalii bali ku-
fanya kazi, tunakwenda kufanya

kazi pamoja na benchi la ufundi
nililolikuta. Mimi siyo malaika, ila
nina uzoefu, ninakwenda kuiongoza
timu ili ifike nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, lengo letu ni hilo,”
alisema Lukula.

Lukula alikuwa akiwafundisha ma-
bingwa wa Ligi Kuu ya Wanawake
Uganda, She Corporates ambapo
katika mechi ya fainali ya CECAFA
alifungwa bao 1-0 na wenyeji Simba
Queens.

Wizara ya
Viwanda
yaichapa
RAS Tanga

Na Cheji Bakari, TANGA

TIMU ya Soka ya Wanaume ya
Wizara ya Viwanda, Biashara na
Uwekezaji imeanza vyema michezo
va Shirikisho la Michezo ya Wizara
na ldara za Serikali (SHIMIWI) kwa
kuifunga RAS Tanga mabao 2-1 katika
iliyochezwa juzi kwenye Uwanja wa
CCM Mkwakwani jijini hapa.

Michuano hiyo inayofanyika kila
mwaka ilianza kutimua vumbi tangu
Oktoba Mosi, mwaka huu.

Mchezo huo ulikuwa na kivutio
kikubwa baada ya Mkuu wa Mkoa
wa Tanga, Omari Mgumba kuwa ni
miongoni mwa wachezaji walioitu-
mikia RAS Tanga.

Akizungumza baada ya mchezo
huo kumalizika, Mgumba alisema
anaishukuru serikali kutoa kibali
kwa Jiji la Tanga kuwa mwenyeji wa
mashindano na kuongeza si tu inaleta
faida za kiafya kwa wachezaji lakini
itasaidia kuinua uchumi wa wakazi
wa mkoa huo.

Mgumba alisema katika kipindi cha
siku 15 ambazo mashindano hayo
yatafanyika, wenyeji watafaidika
kwa kuingiza kipato kwa kutoa
huduma ya malazi, chakula na usafiri
wa kuona eneo moja hadi jingine.

“Hapa kuna timu takribani 50 za
SHIMIWI ambapo mbali na kuondoa
MSONgO Wa Mawazo pia wamepata
mtoko na kuja kujifunza mambo
mbalimbali yanayofanyika mkoani
hapo, pia watoa huduma ya magari,
hoteli, migahawa pia watapata riziki
kutokana na kuja kwa ugeni huu,”
alisema Mgumba.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa ldara

va Utawala na Rasilimali Watu

kutoka Wizara ya Viwanda, Biashara
na Uwekezaji, Veronica Nchango,

aliliambia gazeti hili timu za wizara

hiyo zimejipanga vyema kuhakikisha

wanachukua vikombe mbalimbali.

Katika mchezo mwingine uliofanyi-
ka juzi, timu ya kuvuta kamba wa-
naume ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEQ) ilipata pointi tatu muhimu
baada ya kuwashinda wenzao wa
Bunge wakati timu ya Wanawake ya
NEC pia ilipata ushindi wa mezani
baada ya RAS Ruvuma kutotokea

uwanjani.

Katika michezo mingine ya kuvuta

kamba Mahakama Sports wanaume
na wanawake wameibuka kidedea
dhidi ya Haki ya RAS Singida.

Timu ya Wizara ya Maji iliibuka

na ushindi dhidi ya RAS Mara kwa
jumla ya magoli 4-1 wakati Wizara ya
Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari wameifunga RAS Lindi mabao
2-0 na Taasisi ya Kupambana na Ku-
zuia Rushwa (TAKUKURU) waliwaa-
dhibu Wizara ya Uwekezaji, Viwanda
na Biashara magoli 2-0.
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TUCHEL AIKATAA LEVERKUSEN

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Thomas Tuchel,
amekataa nafasi ya kuinoa klabu ya Bayer Leverkusen
iliyozorota nyumbani kwao katika Ligi Kuu Ujerumani.
(Sport1)

ALONSO ANUKIA LEVERKUSEN

KLABU ya Bayer Leverkusen inataka kumteua kiungo
wa zamani wa Liverpool, Bayern Munich na Real Madrid,
Xabi Alonso kuchukua nafasi ya kocha wa sasa, Gerardo
Seoane. (ESPN)

COOPER MAMBO MAGUMU

MMILIKI wa Nottingham Forest, Evangelos Marinakis,
anafikiria kumfukuza kocha, Steve Cooper na baadhi
ya wafanyakazi wa klabu hiyo baada ya kufungwa mara
tano mfululizo katika Ligi Kuu England. (Mail)

BENITEZ ANUKIA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest inamfikiria kocha wa
zamani wa Liverpool, Chelsea na Newcastle United,
Rafael Benitez kuwa mbadala wa Steve Cooper, wakati
kocha wa zamani wa Burnley, Sean Dyche pia akitajwa.
(Guardian)

UNITED YAMBANA RONALDO

KLABU ya Manchester United inasitasita kumruhusu
fowadi wa Ureno, Cristiano Ronaldo kuondoka katika
dirisha la usajili la Januari na huenda mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 37 atalazimika kusubiri hadi
mkataba wake uishe msimu ujao kabla ya kuondoka Old
Trafford. (Mirror)

LEAO KUTUA CHELSEA

CHELSEA wanaongoza katika mbio za kumsajili,
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ureno mwenye umri
wa miaka 23, Rafael Leao. (Star)

PULISIC ATAJWA MILAN

KLABU ya AC Milan inawaweza kutumia mechi yao
dhidi ya Chelsea kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya kuzun-
gumza na The Blues kuhusu kumsajili beki wa England,
Trevoh Chalobah mwenye umri wa miaka 23 na msham-
buliaji wa Marekani, Christian Pulisic (24). (Calciomer-
cato)

INTER YAMTAKA DE BEEK

INTER Milan wanaweza kujaribu kumsajili kiungo wa
kati wa Timu ya Taifa ya Uholanzi, Donny van de Beek
mwenye umri wa miaka 25 kutoka Manchester United
ifikapo Januari. (Fichajes)

LIVERPOOL KUMWAGA FEDHA

WAMILIKI wa Liverpool wako tayari kufadhili uham-
isho wa fedha nyingi Januari ikiwa kocha wa Wekundu
hao, Jurgen Klopp atapata mchezaji mzuri. (Football
Insider)

KLOPP ALIMHITAJI ODEGAARD

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp amesema alitaka
kumsajili, Martin Odegaard wa Arsenal mwenye umri
wa miaka 23 kwa klabu yake ya awali ya Borussia Dort-
mund, lakini kiungo huyo wa Norway alichagua kujiun-
ga na Real Madrid. (Goal)

TROSSARD NJIA MOJA

LEANDRO Trossard mwenye umri wa miaka 27, ame-
kataa kutupilia mbali uvumi unaomhusisha na kutaka
kuondoka Brighton, huku Arsenal na Chelsea wakim-
taka winga huyo wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji. (Mail)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI A ULAYA

(-

KLOPP AFURAHIA
USHINDI WA ULAYA

@ @ @®Acleza wamepata walichotaka huku akiipongeza safu

yake ya...
LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp, amesema
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya
Rangers “ndio kile ambacho
Liverpool walikihitaji” baada
ya kuanzisha timu yake katika
mfumo mpya kwenye mchezo
huo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya,
Jumanne.

Liverpool wamekuwa na tati-
zo la kutawala mechi hadi sasa
msimu huu huku wakipata ugu-
mu usio wa kawaida katika ku-
jilinda dhidi ya mashambulizi ya
kushtukiza.

Hilo lilisababisha mabadiliko
ya fikra kutoka kwa Klopp ka-

tika mchezo huo wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Rangers,
na wachezaji wake walimzawa-
dia ushindi kwa mabao ya Trent
Alexander-Arnold na Mohamed
Salah.

Wakati Klopp alifurahishwa na
safu yake ya ulinzi, jambo amba-
lo alifurahishwa zaidi ni namna
Liverpool walivyomiliki mpira
kwa asilimia kubwa tofauti na
mechi zilizopita.

“Ilikuwa kile tulichohitaji usiku
wa leo (juzi),” alisema akiiambia
BT Sport.

“Kiwango kipya, tulilazimika
kubadili mambo. Tulikuwa na
nafasi nyingi na mchezo ulikuwa

mzuri sana.

“Mabao mawili yalikuwa safi
kabisa bila kuhitaji VAR.”

Klopp pia, alimmwagia sifa pe-
kee, Alexander-Arnold, ambaye
uchezaji wake umekuwa ukiima-
rika kila siku licha ya kushtumi-
wa na kocha wa timu ya taifa ya
England, Gareth Southgate kuwa
hachezi kwa kujituma.

“Hakuna shida katika kulinda,
katika wakati mzuri kila kitu kiko
sawa,ikiwa hakuna ulinzi inaone-
kana kama hauna kitu,” alisema.

“Tulitarajia  afanye vyema
zaidi - na tunaamini ataendelea
kucheza kwa kiwango bora zai-
di.”
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

vee 1,037,

MECHI KALI § @T
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MANCHESTER U'I'D ALI ya majeruhi katika
kikosi cha Barcelona
imezidi kuwa mbaya

baada ya beki, Andreas

A|

Christensen kuumia kifundo cha
'l | mguu katika mechi ya Jumanne
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya am-
bayo ilimalizika kwa kufungwa

X | bao 1-0 na Inter Milan.
Christensen, alitolewa nje ya
mchezo dakika ya 58 baada ya
kuhangaika kwa dakika chache
2 na Barcelona wamethibitisha
beki huyo ameumia kifundo cha

mguu wa kushoto.

Klabu hiyo ilisema vipimo zai-
di vilitarajiwa kufanywa jana ili
kujua kiwango kamili cha jeraha
hilo.

Jeraha la Christensen linakuja
kabla ya mechi ngumu, kwani
watamenyana na Celta Vigo kwe-
nye Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
wikendi hii kabla ya mechi ya
marudiano na Inter Milan, Ok-
toba 12 na Clasico dhidi ya Real
Madrid itakayochezwa Oktoba
16, mwaka huu.

Pia Blaugrana, hao watacheza
na Villarreal na Athletic Bilbao
kwenye LaLiga baada ya hapo.

Beki huyo wa zamani wa Chel-
sea alibadilishwa na mkongwe
Gerard Pique, ambaye huenda
sasa akaanza badala yake kwe-
nye mechi zijazo.
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MANCHESTER, England

DONNY van de Beek amepe-
wa ruhusa ya kuondoka Man-
chester United katika dirisha la
usajili la Januari mwakani, kwa
mujibu wa 90min.

Mholanzi huyo alijiunga
na Mashetani Wekundu hao
mwaka 2020, wakati timu hiyo
ilipokuwa kwenye uhitaji mkub-
wa wa viungo.

Lakini, maisha ya Van de Beek
pale United hayajaenda kabisa
kama mipango ilivyotarajiwa.

Alianza mara nne pekee kwe-
nye mechi za Ligi Kuu England
katika msimu wake wa kwanza,
na baada ya kushindwa kum-
furahisha bosi wa muda, Ralf

Rangnick mwaka jana, alipele-
kwa kwa mkopo Everton.

Kuwasili kwa Erik ten Hag,
ambaye alimfundisha Van de
Beek kule Ajax, kulileta imani
mpya kwa kiungo huyo hati-
maye angeingia kwenye kikosi
cha kwanza cha United, lakini
mambo yamekwenda tofauti.

Na sasa 90min imeelezwa
wawakilishi wa Van de Beek
wamearifiwa na United ha-
watamzuia kama anataka ku-
ondoka Januari, ingawa pia
anaweza kubaki na kupigania
nafasi yake.

Klabu yake ya zamani ya Ajax,
pamoja na wapinzani wao PSV
Eindhoven wote wanavutiwa
nae.

ka United
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HABARI MICHEZO

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIi

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

361,877/ -

AZAM FCYAENDA LIBYA

IKITAMBA KUFANYA KWELI

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha wachezaji 25 wa Azam FC
kiliondoka nchini leo alfajiri kuelekea
Benghazi, Libya kuwafuata wenyeji Al
Khadar kwa ajili ya mechi ya kwanza
ya mashindano ya kimataifa ya Kombe
la Shirikisho Afrika itakayochezwa kes-
hokutwa kuanzia saa 2:00 usiku (saa za
Tanzania), kwenye Uwanja wa Martyrs
of February.

Ofisa Habari wa Azam FC, Thabit Zach-
aria Zaka Zakazi’ alisema wanakwenda
nchini humo kwa lengo moja tu la kui-
tendea haki nafasi ya timu nne ambazo
Tanzania imepewa na Shirikisho la Soka
Afrika (CAF) kwa kufanya vizuri.

Zacharia alisema, wamejiandaa vy-
ema kuwakabili wapinzani wao na wa-
natarajia kupata matokeo mazuri ili ku-
jiweka kwenye nafasi nzuri ya kusonga
mbele.

“Tunakwenda na wachezaji 25, hatu-
wezi kwenda na wachezaji wote kwa sa-
babu tutacheza mechi moja tu, kwa hiyo
wengine ni lazima wabaki, mfano sisi
tuna makipa wanne, hawawezi kwenda
wote kwa ajili ya mechi moja tu. Lakini
tunakwenda huko tukiwa tumejipanga,
kila kitu tumekifanya sawa sawa, tuna
imani kabisa tutafanya vizuri, tunataka
tuonyeshe kwa nini ni sisi tu ndiyo tu-
meanzia raundi hiyo na CAF hawaku-
pendelea,” alisema kiongozi huyo.

Baada ya mechi hiyo, Azam itarudi-
ana na Al Khadar Oktoba 16, mwaka huu
kuanzia saa 1:00 usiku kwenye Uwanja
wa Azam Complex, Dar es Salaam.

Endapo Azam itapata matokeo bora
katika mechi zote mbili itasubiri kuku-
tana na timu iliyotolewa katika hatua ya
raundi ya kwanza ya mashindano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika kwa kucheza mechi
za mchujo.

Wawakilishi wengine wa Tanzania
waliobakia katika mashindano ya CAF
ni Simba ambayo itaelekea Angola ku-
wafuata De Agosto wakati Yanga itawa-
karibisha Al Hilal kutoka Sudan hapo ke-
shokutwa kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa.

01.08/10/22

Millwall vs Middlesbrough

02.08/10/22

Swansea vs Sunderland

03.08/10/22

Wigan vs Cardiff

04.08/10/22

Birmingham vs Bristol City

05.08/10/22

Brighton vs Tottenham

06.08/10/22

Sevilla FC vs Athletic Bilbao

07.08/10/22

Pacos Ferreira vs Vitoria Guimaraes

08.09/10/22

Huddersfield vs Hull City

09.09/10/22

Valladolid vs Betis

10. 09/10/22

Salernitana vs Verona

1. 09/10/22

Udinese vs Atalanta

12.09/10/22

Angers vs Strasbourg

13.09/10/22

Cadiz CF vs Espanyol

14.09/10/22

Arsenal vs Liverpool

15.09/10/22

Hertha BSC vs SC Freiburg

16.09/10/22

Real Sociedad vs Villarreal

17.09/10/22

Stuttgart vs Union Berlin

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 06/10/2022

NYUMBANI  SARE  UGENINI
MICHEZO 1 X F-)

GAME ID

Nassaji Mazandaran vs Zob Ahan

A

Wachezaji wa karate kutoka nchi 35 wakishiriki
semina ya mchezo huo inayofanyika kwa siku
saba chini ya mkufunzi wa Kkimataifa kutoka
Japan, Shihan Naka kwa pamoja na Shihan Okuma
kwenye viwanja vya Starlight Arena, Masaki, Dar
es salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Simba yafunguka

Banda na Jimmyson Mwanuke ambao ni majeruhi.

Kabla ya kurudiana na Waangola hao, Simba am-
bao ni vinara wa Ligi Kuu Tanzania Bara itawafuata
Singida Big Stars katika mchezo wa ligi hiyo utaka-
ochezwa Oktoba 12, mwaka huu kwenye Uwanja wa
CCM Liti ulioko mkoani Singida.

Simba inatarajia kuelekea Luanda, Angola na
baada ya mechi itaondoka siku hiyo hiyo kwa ndege
ya kukodi kurejea nyumbani kuwasubiri Waangola
hao.

Yanga hatulali, Al Hilal
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“Tumemaliza mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya Ruvu Shooting,
sasa kazi iliyobaki ni kuo-
na mwaka huu tunatinga
hatua ya makundi ya Ligi
va Mabingwa Afrika baada
ya muda mrefu kutofika
hatua hiyo, hili litafani-
Kiwa endapo wachezaji
watajituma na kujitoa kwa
dakika 90 za mwanzo.

Nimeona baadhi ya
mechi za Al Hilal, wako vi-
zuri kuanzia kwa wacheza-
ji hadi na benchi la ufundi,
maandalizi yanaendelea
vizuri kwa ajili ya kuji-
panga kuelekea mchezo
huo, tunayafanyia kazi
mapungufu yetu ikiwamo
kuzidisha umakini wa
kutumia nafasi tunazoten-
geneza hasa katika kipindi
cha kwanza ili kujiwekea
mazingira bora na si vingi-
nevyo,” Nabi alisema.

Alisema pia anaendelea
kuwasisitiza wachezaji
wake kila mmoja kuwa-
jibika kutokana na maju-
kumu waliyopewa kwa
sababu kwa kufanya hivyo
watafikia malengo yao
ya kupata ushindi hapa
nyumbani na kwenda
ugenini kumalizia dakika
90 zilizobakia.

Naye Aziz Ki alisema
amerejea nchini salama na
anawashukuru viongozi wa
Yanga kwa kumpa ush-
irikiano wakati wote tangu

alipopata changamoto ya
ugonjwa wa Uviko-19.

“Nina matumaini
makubwa tutafanya vizuri
(dhidi ya Al Hilal), tunacho-
hitaji mashabiki ni kutu-
unga mkono kwa kufika
uwanjani, uwepo wao
utakuwa chachu kubwa
kwetu kuongeza bidii,”
alisema Aziz Ki.

Aliongeza kurejea
kikosini kwa Morrison
kutaongeza nguvu katika
timu yao na kila mchezaji
yuko tayari kuonyesha
uwezo wake.

“Tunashukuru changam-
noto tuliyoipata dhidi va
Ruvu Shooting, ni kama
ilikuwa kipimo kizuri kwe-
nye benchi letu la ufundi
kwa ajili ya mechi in-
ayokuja, ilibidi tuonyeshe
sanaa yetu ya kusham-
bulia na wao kuonyesha
sanaa yao ya kuzuia, sasa
akili na mawazo nguvu
zote zipo kwenye mechi
ya Jumamosi dhidi ya Al
Hilal, tunataka tuvunje
rekodi mbaya tuliyonayo
ya Yanga kutocheza hatua
ya makundi barani Afrika,
wengi wanatubeza wakitu-
tolea maneno ya hapa na
pale, lakini ndiyo ukweli,
“ Ofisa Habari wa Yanga,
Ally Kamwe alisema.

Kamwe alisema pia
kikosi cha Al Hilal kina-
tarajiwa kutua nchini leo
tayari kwa mchezo huo
ambao maandalizi yake
yamekamilika.

Peykan FC vs Aluminium Arak

Al Hala Muharraq vs Muharraq SC

Shams Azar Qazvin vs Shahrdari Astara

Esteghlal Khuzestan vs Saipa Karadj

Khalijfars Mahshahr vs Pars Jonoubi Jam

Honka vs Inter Turku

Shabab Al Ordun vs Moghayer AL Sarhan

Al Taawon vs Al Wehda

AL Tai vs Al Khaleej Club

Valerenga IF 2 vs Baerum

AL Sahel vs AL Arabi

Sivasspor vs KF Ballkani

Sheriff Tiraspol vs Real Sociedad

FC Zurich vs PSV Eindhoven

HJK Helsinki vs Ludogorets Razgrad

Pyunik Yerevan vs Zalgiris

Red Star Belgrade vs Ferencvaros TC

Slovacko vs Nice

Anderlecht vs West Ham

Molde vs Shamrock Rovers

Lech Poznan vs Hapoel Beer Sheva

Silkeborg vs Steaua Bucuresti

SC Dnipro 1vs FC Vaduz

Sturm Graz vs Lazio

Malmo vs Union Berlin

Monaco vs Trabzonspor

Omonia Nicosia vs Manchester Utd

AL Baten vs Dhamk

Al Shabab Riyadh vs Al Raed Club

Al-Ettifag vs Al Hilal Riyadh

GKS Piast Gliwice vs Rakow Czestochowa

SC Freiburg vs Nantes

FC Koln vs Partizan

Rigas Futbola Skola vs Basaksehir

KAA Gent vs Djurgardens |F

Fenerbahce vs AEK Larnaca

Villarreal vs Austria Vienna

Slavia Prague vs CFR Cluj

Roma vs Betis

Sporting Braga vs Union Saint Gilloise

Rennes vs Dynamo Kiev

Midtjylland vs Feyenoord

AZ Alkmaar vs Apollon Limassol

Arsenal vs Bodo Glimt

FC Basel vs Slovan Bratislava

Olympiakos vs Karabakh

Hearts vs Fiorentina

Resistencia FC vs Libertad Asuncion

SOL De America vs Nacional Asuncion

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Simba yafunguka |

inachokitaka CAF

® ® ®Pia yaeleza wamejipanga

kwa sababu wanahitaji...

Na Adam Fungamwango

KATIKA kuhakikisha inajiweka ka-
tika nafasi nzuri ya kusonga mbele
katika mashindano ya kimataifa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika, mabosi wa
Simba wamesema kamwe hawata-
wadharau wapinzani wao, Primeiro
de Agosto ya Angola, imefahamika.

Primeiro de Agosto inatarajia kui-
karibisha Simba katika mechi ya
kwanza ya hatua ya kwanza itakay-
ochezwa Jumapili kwenye Uwanja
wa Estadio 11 de Novembro mjini
Luanda.

Meneja Habari na Mawasiliano
wa Simba, Ahmed Ally, alisema jana
wamejipanga kucheza kwa tahad-
hari kwa sababu wanafahamu ubora
wa wapinzani wao na rekodi nzuri
waliyonayo walipokutana mara ya
mwisho.

Ahmed alisema wanafahamu
mechi hiyo haitakuwa rahisi kama
baadhi ya watu wanavyodhani ku-
tokana na wapinzani wao kuwa na
kikosi bora, ambacho kinatarajiwa
kuwapa ushindi.

Alisema Simba haitabweteka ka-
tika mechi hiyo ya kwanza na ile ya
marudiano itakayochezwa Oktoba
16, mwaka huu kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

“Tumeshapeleka mtu Angola kwa
ajili ya maandalizi ya awali, ame-
shafanya kila kitu, tunajua wapi tut-
afikia, wapi tutafanya mazoezi, hii
ni kuonyesha ni namna gani tuko
makini na tuna dhamira ya kutinga
hatua ya makundi.

Hatuichukulii poa hata kidogo
timu hiyo kwa sababu tunafa-
hamu ubora wao, msidhani kama
tunawadharau wapinzani  wetu,
wao pia kama sisi wana dhamira ya
kutaka kutinga hatua ya makundi,”
alisema Ahmed.

Ofisa huyo aliongeza malengo ya
Simba msimu huu ni kufika robo
fainali au kwenda mbele zaidi kwa
sababu uwezo wa kufika hatua hiyo
wanao.

“Tukifika robo fainali tutakuwa

9 5

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

hatujafeli ila tutakuwa tumeishi pale
tu ambapo tumeishia msimu uliopi-
ta. Tukitolewa hatua hii, au tukain-
gia makundi na kushindwa kuvuka,
tutakuwa tumeshindwa, tena kwa
kiasi kikubwa, kitu ambacho hatut-
aki kukipa nafasi kwenye klabu yetu
kwa sasa,” alisema Ahmed.

Aliongeza kwa sasa Kaimu Kocha
wa timu hiyo, Juma Mgunda, yuko
katika harakati za kukiimarisha kiko-
si chao kwa ajili ya mechi hiyo na ile
ya marudiano ili kufikia malengo.

“Mpira wa kisasa ni mbinu, morali,
na kujiamini ukiwa na kitu hicho
kwenye timu yako unaweza kupata
ushindi sehemu yoyote ile, tunam-
shukuru kocha Mgunda kwa sababu
amekuwa ni zaidi ya kocha, ni kocha,
mlezi na mwanasaikolojia, anaweza
kulea wachezaji, hata akikata tamaa
ana namna ya kuzungumza nao
kama baba, pia anaweza kucheza na
saikolojia ya wachezaji, amewabadil-
isha wachezaji kwa sababu wame-
kuwa wakipambana uwanjani, wana
morali na kujiamini kumeongezeka
chini yake,” Ahmed alisema.

Naye Mgunda aliliambia gazeti
hili hana hofu na wachezaji wake
kwa sababu wanafahamu wanacho-
takiwa kukifanya katika mechi zote
mbili.

Mgunda alisema licha ya timu
yake kupata ushindi wa mabao 3-0
dhidi ya Dodoma Jiji, bado analazi-
mika kurekebisha makosa yaliyoji-
tokeza na hilo ni jambo la kawaida
katika mchezo wa soka.

“Tunakabiliwa na dakika 180 ngu-
mu za ugenini na nyumbani, katika
soka hakuna mechi rahisi, sisi tunaji-
panga na wenzetu pia wanajipanga,
ili kuona tunapata matokeo chanya,
tunaendelea kujiimarisha kwa ku-
fanyia kazi mapungufu yetu,” alise-
ma Mgunda.

Katika mchezo huo wa Jumapili,
Simba itaendelea kukosa huduma ya
beki wake, Shomari Kapombe, Peter
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Wachezaji wa Azam FC wakifanya mazoezi kabla ya leo kuanza safari ya kuelekea
Libya kwa ajili ya kuwafuata wenyeji, Al Khadar katika mechi ya mashindano ya
kimataifa Kombe la Shirikisho Afrika itakayochezwa keshokutwa mjini Benghazi.
PICHA: MTANDAO

I
Yanga hatulali, Al Hilal ikiwasili

Saada Akida na Shufaa Lyimo

WAKATI kiungo wa Yanga, Steph-
anie Aziz Ki, ameshajiunga na kikosi
cha timu hiyo, Kocha Mkuu, Nesred-
dine Nabi amesema anaendelea na
mkakati wa kuiimarisha safu yake ya
kiungo, winga na ushambuliaji baada
ya kuona ubora wa wapinzani wao
katika mashindano ya kimataifa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika, Al Hilal ya
Sudan.

Nyota wanaotajwa kupewa maju-
kumu ya kuhakikisha Yanga inavuna
matokeo chanya ni pamoja na Tuisila
Kisinda, Bernard Morrison, Jesus
Moloko, Yannick Bangala, Fiston
Mayele na Aziz Ki ambaye yuko
tayari kwa mchezo huo wa kwanza
utakaochezwa keshokutwa kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Hata hivyo Aziz Ki anaonekana
bado hajaimarika vizuri kutokana
na changamoto ya kiafya iliyokuwa

inamkabili na kusababisha kuchelewa
kurejea nchini baada ya kukwama
Morocco alipokuwa na Timu ya Taifa
ya Burkina Faso mechi za kimataifa
zinazotambuliwa na Kalenda ya
Shirikisho la Soka Duniani (FIFA).

Nabi aliliambia gazeti hili jana
ameona ubora na udhaifu wa wap -
inzani wao na ameanza kuyafanyia
kazi haraka kwa ajili ya kujiweka
imara na tayari kwa mchezo huo.

“Tumeongeza mazoezi na kupata
mbinu wachezaji wa nafasi ya kiungo
na washambuliaji, hawa ndio roho ya
timu, wakifanya vizuri, tutarajie ma-
tokeo chanya, hatutatulia kwa sababu
tunakutana na timu yenye uzoefu
pia,” Nabi alisema.

Aliongeza kikubwa wanatakiwa
kuongeza umakini hasa kwenye safu
ya ushambuliaji ambayo inatakiwa
kutumia vyema nafasi wanazotengen-
eza kuanzia kipindi cha kwanza.
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