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Wabunge wang'aka

kilimo kutothaminiwa
__YALIYOMO _

UKURASA WA 4
WANAFUNZI WAFA KWA
KUFUKIWA NA KIFUSI

WANAFUNZI watatu, wakiwamo
wawili wa familia moja, wamefariki
dunia baada ya kufukiwa na kifusi...

UKURASA WA 5

MAREKANI YATOA
MABILIONI KWA
HOSPITALI YA BUGANDO

UBALOZI wa Marekani nchini umetoa
msaada kwa Hospitali ya Rufani ya
Kanda ya Ziwa ya Bugando ambao...

UKURASA WA 8 ]

MATUMIZI GESI ASILIA b s L SR e Nk -
YALIVYOOKOA TRIL. 38/- Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Taifa, Freeman Mbowe (katikati) na wenzake, wakiwa
KATIKA kipindi cha mwaka 2004 hadi chini ya ulinzi wa askari magereza, baada ya kuwasili katika Mahakama Kuu Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhu-

Juni 2020, matumizi ya gesi asilia ya
Mnazi Bay na Songo Songo yamesaidia..

Korti
yatupa
pingamizi

jumu Uchumi, Sinza mkoani Dar es Salaam jana, kusikiliza kesi inayomkabili. PICHA: JUMANNE JUMA

la Kielelezo waiomba

® il
Kesi ya serikali
Mbowe Pundamilia anayeishi na wafugaji katika eneo&Ia bori la Kijiji ca Na_—. :
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]
UKURASA 2 pungu Kumwembe, wilayani Tunduru, mkoani Ruvuma, akiwa pamoja na lm' hul(ue
punda wa kufugwa jana. PICHA: STEVIE CHINDIYE

m FRANCO ATOA SABABU KUKUBALI KUTUA SIMBA UK.24
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HABARI KITAIFA

KESI YA MBOWE
Korti yatupa pingamizi
kutopokewa Kielelezo

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya
Makosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi imeamua kutupilia
mbali pingamizi la mawakili wa
utetezi la kutaka hati ya ku-
kamatia mali kama kielelezo
kisipokelewe mahakamani kwa
sababu kuna makosa ya sheria.

Jaji Joachim Tiganga, alisema
mawakili wa utetezi hawakuo-
nyesha athari wanayoweza
kupata kwa kukosewa kwa ki-
fungu hicho, makosa yaliyopo
yanarekebishika na kuamua ku-
tupilia mbali pingamizi la kutaka
kielelezo kisipokelewe.

Hata hivyo, mahakama hiyo
ilikubali hoja za mawakili wa
utetezi kwamba kifungu cha she-
ria kilichotumika kwenye hati ya
kukamatia mali namba 38(3) ki-
likosewa hakijawahi kufanyiwa
marekebisho mwaka 2018.

Uamuzi huo ulitolewa jana
katika kesi ya ugaidi inayomka-
bili Mwenyekiti wa CHADEMA,
Freeman Mbowe na wenzake
watatu baada ya Wakili Peter Ki-
batala na jopo lake kupinga hati
ya ukamataji kupokelewa ma-
hakamani kama kielelezo kwa
sababu kuna makosa ya sheria.

Akisoma uamuzi, Jaji Tiganga
alisema mawakili wa utetezi kwa
ujumla wao walidai katika fomu
ya kukamata mali iliyotolewa
na shahidi wa nane wa Jamhuri,
Mrakibu wa Polisi Jumanne Ma-
langahe imenukuliwa kifungu
cha sheria namba 38(3) cha She-
ria ya Mwenendo wa Makosa ya
Jinai sura ya 20 kilichofanyiwa
marekebisho mwaka 2018.

Upande huo ulidai hakuna
marekebisho yaliyofanyika
mwaka huo, yalifanyika mwaka
2013 na sheria iliyopo ilifanyiwa
mapitio mwaka 2019.

Upande wa mashtaka ulikiri
kwamba hakuna marekebisho
yaliyofanyika kwa sheria hiyo
mwaka 2018, lakini waliomba
mahakama ione kwamba nyara-
ka imekidhi vigezo ipokelewe
kama kielelezo.

Jaji Tiganga alisema baada
ya kupitia hoja zote pingamizi
liko wazi na moja kwa moja, ni
kwamba kifungu namba 38(3)
hakikuwahi kufanyiwa mareke-
bisho mwaka 2018, mara ya
mwisho kilirekebishwa mwaka
2013.

“Kifungu hicho cha sheria
kimenukuliwa  kimakosa,
lengo la kunukuu sheria
ni kuipa mahakama mam-
laka ya kusikiliza shauri,
nyaraka iliyopo si ya kule-
ta maombi ya kutoa amri
fulani.

“Nakubaliana na hoja
ya upande wa Jamhuri
kwamba baada ya \
mabadiliko, sheria

iliitaka mahakama ikifanyie ua-
muzi iangalie haki zaidi.

“Kanuni inasema lalamiko la
sheria kunukuliwa kimakosa
haitoshi kuifanya mahakama
kusema nyaraka hiyo ina ma-
kosa itupwe.

“Anayeomba itupwe lazima
aseme athari anayopata kwa
kupokelewa kielelezo hicho che-
nye kifungu cha sheria chenye
makosa.

“Jambo lililoelezwa marekebi-
sho ya mwaka 2018 haijaelezwa
athari wanayopata kwa kukose-
wa, mahakama inaona mapun-
gufu yanarekebishika, nyaraka
inapokelewa kama kielelezo,
pingamizi linatupiliwa mbali,”
alisema Jaji Tiganga.

Kielelezo  hicho  kilikuwa
hati ya kukamata bastola aina
ya Luger namba A5340, risasi
tatu, simu na line mbili, vyote
inadaiwa alikutwa navyo Adamu
Kasekwa.

SP Jumanne akiendelea kutoa
ushahidi alidai baada ya ku-
wakamata washtakiwa Kasekwa
na Mohammed Ling'wenya Ago-
sti 5, mwaka 2020, waliwapeleka
Kituo cha Polisi Moshi na Agosti
6, mwaka huo waliondoka Moshi
kuwapeleka washtakiwa Dar
es Salaam na walifika Agosti 7,
mwaka 2020 alfajiri.

Alidai alipewa jukumu la ku-
muhoji Ling'wenya na alimuhoji
kuanzia saa mbili asubuhi hadi
saa tano asubuhi, alimpa haki
zake zote, alikubali kuhojiwa
akiwa peke yake na katika maho-
jiano alikiri kuhusika na tuhuma
za kula njama kufanya vitendo
vya kigaidi.

Shahidi alidai alipigiwa simu
Julai 21, mwaka 2021 na Mkuru-
genzi wa Upelelezi wa Makosa ya
Jinai (DCI), Kamishna wa Polisi
Camilius Wambura akimtaka
afike Dar es Salaam.

Anadai Julai 22, 2021 alifika
Dar es Salaam Kituo cha Polisi
cha Kati akitakiwa kumuhoji
Mbowe.

“Saa 6.50 usiku Mbowe alilet-
wa kwangu na Inspekta Chota,
nilimpa haki zake zote, nilim-
wambia anatuhumiwa kwa kula
njama kufanya ugaidi, nilimuuli-
za anataka kuhojiwa mbele ya
nani, alijibu anataka mbele ya
Mwanasheria wake Fredrick Ki-
hwelo.

“Kwa siku hiyo mwanasheria

hakuweza kupatikana

hadi kesho yake saa
saba mchana, niliji-

| tambulisha na kumfa-
hamisha tena haki
zake, nikamwam-
bia tuendelee na
mahojiano, Mbowe
alijibu hayuko tayari
kutoa maelezo yake
mbele ya Ofisa

‘ wa Polisi, Mwa-

nasheria alisaini, mtuhumiwa
alisaini na mimi niliweka saini
yangu,” alidai SP Jumanne.

SP Jumanne kwa kuongozwa
na Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Robert Kidando walitaka
kutoa maelezo hayo ya Mbowe
kama kielelezo, lakini Wakili wa
Utetezi, Nashon Nkungu alipinga
na kabla hajaendelea kuwasili-
sha hoja, Jaji alihoji kama mael-
ezo hayo yanabishaniwa katika
kesi hiyo.

Jaji Tiganga alisema kinacho-
bishaniwa ndicho kinachotole-
wa kielelezo. Wakili Kidando ali-
omba muda wakatafakari kisha
wajibu hoja hiyo.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni
Mbowe, Halfani Bwire, Kasekwa
na Ling'wenya ambao wanaka-
biliwa na mashtaka sita ikiwamo
kula njama na kufanya vitendo
vya ugaidi.

MAHAKAMA YAINGIA
KWENYE KESI NDOGO
NDANI YA KUBWA

Mahakama imelazimika kwa
mara ya pili kuingia kwenye
kesi ndogo ndani ya kesi kubwa
baada ya mawakili wa utetezi
kupinga kupokelewa kwa mael-
ezo ya Ling'wenya kwa madai
hakuwahi kufikishwa Kituo Ki-
kuu cha Polisi Dar es Salaam na
akichukuliwa kwa maelezo kwa
vitisho.

Mahakama hiyo ilishawahi ku-
ingia kwenye kesi ndogo wakati
upande wa utetezi wanapinga
kupokelewa kwa maelezo ya
mshtakiwa Kasekwa na kila
upande ulikuwa na mashahidi
watatu.

Kabla ya kuwasilisha pingam-
izi upande wa Jamhuri uliamua
kuondoa nia ya kuwasilisha
maelezo ya onyo ya Mbowe
kama kielelezo mahakamani.

Baada ya hapo shahidi alitaki-
wa kuendelea na ushahidi wake
na kudai anaweza kutambua
maelezo ya onyo ya Ling’'wenya
hapo mahakamani.

Baada ya kuyatambua shahidi
aliomba kuwasilisha maelezo
hayo kama kielelezo katika kesi
hiyo, lakini upande wa utetezi
kupitia Wakili Kihwelo alipinga
kupokelewa kwa maelezo hayo.

Alisimamia  msingi  kuwa
mshtakiwa huyo hajawahi ku-
pelekwa kafika Kituo Cha Polisi
Kati katika tarehe tajwa wakati
wa kurekodi maelezo Agost 7,
2020 kama alivyodai shahidi.

Mshtakiwa huyo anadaiwa
kuteswa wakati wa kutia saini
yake katika maelezo ambayo
hajawahi kuandika kwa mael-
ezo yake katika Kituo cha Polisi
Mbweni na hakuruhusiwa ku-
soma maelezo hayo.

Mahakama iliahirishwa hadi
leo, mashahidi kwenye kesi ndo-
go wataanza kusikilizwa.

Wabunge
wang’aka kilimo
kutothaminiwa

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WAKATT serikali ikiwasilisha bun-
geni mapendekezo ya Mpango wa
Maendeleo wa Taifa kwa Mwaka
2022/23, wabunge wamengaka
mpango huo kutoeleza mikakati
ya kuinusuru sekta ya kilimo.

Wamesema hivi sasa kuna
malalamiko mengi katika sekta
hiyo ikiwamo wakulima kulia bei
ghali ya mbolea, kutokupata mbe-
gu, uhaba wa maofisa ugani, lakini
mpango huo haujaeleza namna ya
kutatua matatizo hayo.

Mbunge wa Kongwa na Spika
wa Bunge, Job Ndugai, alisema
jana kuwa eneo la kilimo ndilo
lililochangiwa kwa kiwango ki-
kubwa na wabunge katika mjadala
huo kwa sababu mpango hau-
jaainisha mikakati iliyowekwa
kukinusuru kilimo hususani suala
la mbolea na pembejeo.

Wakichangia mpango

huo,

Njeza, alisema nchi mbalimbali
duniani ikiwamo Zambia, zime-
kipa kipaumbele kilimo hususani
kilimo cha mahindi katika kuinua
uchumi wao.

“Sisi katika mpango wote hatu-
jaweka kilimo kwenye ushindani
wala kueleza tuna mkakati gani,
tunataka kilimo kiwe namba moja
ili Watanzania zaidi ya milioni
20 waweze kunufaika,” alisema
Njeza.

Mbunge wa Singida Mashariki,
Miraji Mtaturu, alisema endapo
serikali inahitaji kuwekeza kwe-
nye sekta ya kilimo, lazima mpan-
g0 huo ueleze kwamba zinahitaji-
ka angalau Sh. trilioni moja.

Alisema fedha hizo zitasaidia
kupatikana kwa maofisa ugani wa
kutosha na mbolea, vinginevyo
kilimo hakiwezi kuwa chenye tija
kwa wakulima.

Alibainisha kwenye eneo la
uwekezaji wa mabwawa kwa ajili
ya kilimo cha umwagiliaji serikali
katika mpango huo haijasema mi-
kakati yake kuwasaidia wakulima
nchini.

“Leo ukienda kila halmashauri
inaongelea upungufu wa maofisa
ugani ambao ni wataalamu, leo
wakulima wengi wanalima kilimo
cha kurithi, kilimo cha mazoea
ambacho mtu anapata debe mbili
au tatu kwenye heka moja, kitu
ambacho anapoteza muda. Eneo
hili lilipaswa mpango ueleze bay-
ana namna gani tunaweza kum-
kutajirika kupitia kilimo,” alisema
Mtaturu.

Mbunge wa Viti Maalum, Stella
Fiyao, alisema sekta ya kilimo ni
muhimu kwa kuwa inachangia
asilimia 26 ya ukuaji uchumi wa
nchi, hivyo inatakiwa kupewa kip-

aumbele na kuitaka serikali itumie
njia ya dharura kutatua changa-
moto ya pembejeo.

“Awali mbolea ilikuwa inau-
zwa Sh. 65,000 kwa mfuko wa
kilo 50, lakini sasa hivi inauzwa
Sh.120,000 jambo ambalo hakuna
mkulima anayemudu, hivyo seri-
kali inapaswa kulichukulia jambo
hili kwa dharura maana hali ni
mbaya kwenye maeneo mengi,”
alisema Fiyao.

Mbunge wa Viti Maalum, Subira
Mgalu, aliishauri serikali kuangalia
kikwazo cha kupanda kwa bei ya
mbolea, fedha zitengwe kwa ajili
ya kuhakikisha inapatikana kwa
bei nafuu.

Mbunge wa Muleba Kusini,
Charles Mwijage, aliishauri serikali
kujenga kwa haraka kiwanda cha
mbolea, ili bidhaa hiyo ipatikane
badala ya kusubiri.

Mbunge wa Hanang’, Samweli
Hayuma, alisema bila kuwekeza
kwenye kilimo, taifa halitaweza
kupiga hatua kwa sababu sekta
hiyo inaajiri idadi kubwa ya Wa-
tanzania.

Alisema hivyo serikali inapaswa
kuwekeza fedha za kutosha kwe-
nye kilimo na wataalamu wake ili
kiwe na tija kwa taifa.

Mbunge wa Viti Maalum, Dk.
Christine Ishengoma, alisema kil-
imo ni sekta inayopaswa kupewa
kipaumbele namba moja kuto-
kana na umuhimu wake kwenye
mpango wa maendeleo, lakini
mpango huo haijadadavua.

Alisema bajeti ya kilimo ina-
paswa iongezeke kutoka Sh. bil-
ioni 250 mwaka 2021/22 hadi Sh.
bilioni 500 mwaka 2022/23 kwa
kuangalia mpango.

Mbunge wa Mbinga Mjini, Jo-
nas Mbunda, alisema: “Sijaona
sehemu yoyote ambayo wakulima
wametajwa watasaidiwa kuhusu
pembejeo. Mpango haujaonyesha
muunganiko kuanzia uzalishaji,
masoko hadi viwanda. Mpango ul-
ipaswa kueleza mikakati ya upati-
kanaji wa mbolea kwa wakulima.”

Mbunge wa Singida Magharibi,
Elibariki Kingu, alisema kama
kweli serikali imedhamiria kum-
komboa mkulima, mpango huo
ulipaswa kueleza utatuzi wa suala
la kupanda kwa bei ya mbolea.

Mbunge wa Kuteuliwa, Riziki
Lulida, alisema: “Bado tuna
changamoto katika sekta ya kili-
mo, tunahitaji nguvu ya ziada kwe-
nye kilimo. Tumepata fedha za
msaada za corona lakini kwenye
mgawanyo hakuna hata senti moja
iliyoelekezwa kwenye kilimo.

“Tufanye mchakato wa kuingiza
fedha hizo kwenye kilimo. Mpan-
go wa Maendeleo ulipaswa kutaja
mkakati wa kumwinua mkulima,”
alisema mbunge huyo.
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Pundamilia aishi
mwaka mmoja na

wafugaji,

waomba

serikali imchukue

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

SERIKALI imeombwa kumchukua pun-
damilia anayeishi kambi ya wafugaji kwa
mwaka mmoja sasa ili kuipunguzia famil-
ia hiyo tatizo la kugombana na wananchi
wanaomtafuta mnyama huyo kwa ajili ya
kitoweo.

Ombi hilo lilitolewa na wafugaji wa
jamii ya Kisukuma wanaoishi na punda-
milia huyo, walidai kitendo cha viongozi
kukaa kimya na kuwaacha waendelee
kuishi na mnyama hiyo kimewaweka
kwenye matatizo na hofu kutokana na
kuwapo kwa tishio kutoka kwa baadhi
ya watu kumnyemelea ili wamfanye ki-
toweo.

Wakifafanua taarifa hiyo kwa nyakati
tofauti, wanafamilia hao Emmanuel Ma-
tonange, Miru Matonange na Mawele
Matonange, walisema pundamilia huyo
alionekana akiwa amefuatana na punda
wa kufugwa Desemba 2020.

Walisema siku zilizofuata waliondoka
na mnyama huyo akiwa amefuata na
kundi la punda wa kufugwa na ngombe
na kwenda kumuacha kwenye pori, la-
kini kilicho washangaza kila walipofanya
hivyo pundamilia huyo alifuata nyayo na
kurudi kambini kwao.

Walisema baada ya jaribio hilo
kushindikana walitoa taarifa kwa uon-
ili kuepuka mkono wa sheria wa kuwa na
nyara ya serikali bila kibali.

Nampungu, Mohammde Bwanali, alikiri
kuwapo taarifa ya mnyama huyo katika
kambi ya wafugaji na alipiga simu kwa
ofisa wanyamapori wa wilaya hiyo na

kumjulisha juu ya uwapo wa mnyama
huyo.

Pia maofisa kutoka Hifadhi ya Taifa
ya Nyerere (TANAPA), walipigiwa simu
kutaarifiwa hali iliyomfanya ajiridhishe
kuwa sasa mnyama huyo angeondolewa
katika maeneo hayo, lakini cha kush-
angaza waliwachukua na kuwapeleka
polisi wafugaji hao na kumuacha mny-
ama huyo mikononi mwao.

Kaimu Ofisa Ardhi na Maliasili Wilaya
ya Tunduru, Ombeni Simon Hingi, alise-
ma tayari suala hilo wameliwasilisha ofi-
si ya Waziri wa Maliasili na Utalii kwa ajili
ya hatua za utekelezaji.

“Hatujajua ni kwanini mnyama huyo
aliingia katika kundi hilo na kuanza
kuishi kirafiki na wanyama wanaofug-
wa, hivyo ili kujua chanzo chake ina-
faa watafiti kutoa Taasisi ya Utafiti wa
Wanyamapori (TAWIRI) kwenda katika
maeneo hayo na kufanya utafiti ili kujiri-
dhisha na sababu ya tukio hilo,” alisisiti-
za Hingi.

Ofisa Wanyamapori wa Wilaya ya Tun-
duru, Limbega Hassan, alisema kuwa
taarifa zinaonyesha kuwa pundamilia
hao walikuwa wawili, mmoja aliuawa na
wananchi wa eneo hilo na wanahisiwa
kutoka kwenye hifadhi ya jamii ya Chin-
goli au waliachwa na wenzao katika eneo
la mapito ya ushoroba wa hifadhi za se-
lous kwa upande wa Tanzania na Niasa
kwa upande wa nchi jirani ya Msumbiji.

Alisema kwa sasa wanaendelea kufua-
tia nyendo za mnyama huyo kwa njia za
kiintelijensia wakiwa wanashirikiana na
zoezi la kumwondoa mnyama huyo li-
takapokamilika.
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Pundamilia anayeishi na wafugaji katika eneo la pori la Kijiji cha Nampungu
Kumwembe, wilayani Tunduru. PICHA: STEVIE CHINDIYE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

TANGAZO KWA UMMA

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kupitia Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa na Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, ipo
katika hatua ya maandalizi ya mradi wa Uendelezaji wa Bonde la Mto Msimbazi

(Msi
nafu

mbazi Basin Development Project) kwa kutumia fedha za mkopo wa masharti
u kutoka Benki ya Dunia. Mradi huu utatekelezwa na Wakala wa Barabara za

Halmashauri ya Manispaa za Kinondoni, Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo na
Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe na Wakala wa Barabara Nchini (TANROADS)

kwa

niaba ya Wizara husika zilizotajwa hapo juu.

Mradi unatarajiwa kutekeleza masuala yafuatayo.

1.

Kukabiliana na kujikinga na mafuriko; Mradi unatarajiwa kujenga
miundombinu ambayo itakuwa na uwezo mkubwa wa kupeleka maji baharini
bila kutuama au kufurika katika maeneo ya bondeni. Miundombinu hiyo
itajumuisha kuimarisha kingo za mto katika maeneo korofi ili kudhibiti
mmomoyoka wa udongo kwa maeneo ya kati na mwanzo wa mto Msimbazi;
kujenga makinga mchanga (sand traps) katika maeneo ya kimkakati; kujenga
vituo/karakana za kutunza mto; kuhamisha wahanga wa mafuriko katika
maeneo ya mabondeni; kuchimba na kupanua mto kuanzia barabara ya
Kawawa hadi Daraja la Selander; na kujenga matuta yenye vimo tofauti kwa
ajili ya kuruhusu maji kupita kwa usalama katika kipindi cha mafuriko;
kuruhusu matumizi mbalimbali ya ardhi ikiwemo city park na uendelezaji wa
maeneo ya makazi na biashara.

Ujenzi wa Miundombinu Stamihilivu ya Usafiri; Mradi unatarajiwa kujenga
daraja jipya la Jangwani ambalo litakuwa na kimo kirefu ambacho
hakitaathiriwa na mafuriko. Vilevile mradi utaboresha miundombinu ya
usafiri (yaani barabara na madaraja) yaliyoungana na Bonde la Mto Msimbazi
ambayo yanaathiriwa na mafuriko.

Udhibiti wa Mmomonyoko wa Udongo na Usimamizi wa Taka Ngumu; Mradi
unatarajiwa kufanya kazi mbalimbali ambazo zitazuia mmomonyoko wa
udongo na kudhibiti taka ngumu ili maji ya mvua yaweze kupita bila kizuizi
kuelekea baharini. Kazi hizo zitahusisha upandaji miti katika misitu ya Pugu
na kingo za mto, utunzaji wa mikoko na maeneo oevu, kuendesha programu
ya usimamizi wa taka ngumu katika Kata zote zilizopo katika bonde la mto
Msimbazi.

Usimamizi wa Mipango Miji katika “Msimbazi Special Planning Area”; Matuta
yatakayojengwa na mradi yatapelekea kuwepo na maeneo salama kwa ajili
ya “City Park” na uendelezaji wa mji (makazi na biashara) pembezoni mwa
bonde la mto Msimbazi kama ilivyopendekezwa katika Mpango wa Fursa wa
Msimbazi (Msimbazi Opportunity Plan). Mradi utasaidia kuandaa mpango
wa kina wa matumizi ya ardhi (Detailed Land Use Plan) ambao utakuwa
shirikishi kwa wadau wote. Vilevile mradi utazijengea uwezo mamlaka husika
ili ziweze kusimamia utunzaji wa “City Park” na uendelezaji wa miji kadiri ya
matumizi ya ardhi yaliyopangwa.

Lengo la tangazo hili ni kuujulisha umma na wadau wa Bonde la Mto Msimbazi
kuwa timu za wataalam kutoka Taasisi husika pamoja na Wataalam Washauri
zinazofanya upembuzi yakinifu na usanifu zitapita katika baadhi ya maeneo ili

kufa
mah

nya mashauriano na wadau kwa njia mbalimbali ikiwemo mikutano,
ojiano na dodoso. Tarehe, muda na mahali pa kufanya mashauriano

zitatolewa kwa wakati muafaka. Aidha, tahadhari zote kuhusiana na UVIKO -19
zitachukuliwa katika kipindi hiko.

KATIBU MKUU

OFISI YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kwa:
Baruapepe: cities.project@tamisemi.go.tz; cities.project@yahoo.com
Simu: +255 22 270 0769

2165602




ipash
4 Nlpas e Jumatano Novemba 10, 2021

HABARI KITAIFA

7

'/

e

7

'.

7

kuona na kujiridhisha uwezo wa kampuni hiyo kusambaza nafaka kabla ya kuingia mkataba wa uuzaji mazao ya bodi
hivi karibuni. Kushoto ni Mtendaji Mkuu wa Kampuni hiyo, Yebeltal Getachew. PICHA: WIZARA YA KILIMO

Utafiti wabaini ugonjwa
unaopunguza kasi kufikiri

Na Christina Mwakangale

WAGONJWA 524, sawa na asilimia 43.6
ya wagonjwa wa nje 1,201 wanaougua
shinikizo la juu, wana mabadiliko hasi
ya ubongo na kuathiri uwezo wa kufikiri,
kutunza kumbukumbu na ustahimilivu
wa mambo kupungua, hususan ambao
hawaudhibiti ugonjwa huo.

Hayo yamebainika katika utafiti mpya
nchini uliotolewa juzi na Taasisi ya Ja-
kaya Kikwete (JKCI), uliohusisha wag-
onjwa hao ambao wastani wa umri wao
ulikuwa miaka 58, wanawake wakiwa
theluthi mbili ya waliofanyiwa uchun-
guzi na kuhudhuria kliniki katika taasisi
hiyo.

Kwa mujibu wa Mtafiti Mkuu, Daktari
Bingwa na Mratibu wa Utafiti kutoka
JKCI, Dk. Pedro Pallangyo, utafiti ulianza
kufanyika Machi mwaka jana na kuka-
milika Februari mwaka huu, ukihusisha
wagonjwa 1,201 ambao wote wanaugua
shinikizo la juu la damu waliopo kwenye
tiba na kuhudhuria kliniki.

Bingwa huyo pia kwenye magonjwa
ya moyo, alisema utafiti huo ulilenga
kuangalia mabadiliko ya kwenye mfumo
wa fahamu, ubongo na madhara yatoka-
nayo na shinikizo la damu la muda mre-
fu. Akifafanua zaidi, Dk. Pedro alisema
kwamba shinikizo la damu ni ugonjwa
unaoongoza duniani kote katika ma-
gonjwa ya moyo, pia ni kati ya magonjwa
yanayoongoza kuathiri zaidi watu kuliko
maradhi mengine.

“Shinikizo la juu limekuwa kwa muda
mrefu, linahusisha matokeo hasi kwenye
ubongo wa mwanadamu na kuathiri mi-
shipa ya damu kwenda kwenye ubongo.
Wagonjwa wa shinikizo la damu muda
mrefu uwezo wa ubongo wao unapun-
gua, zaidi hasa ambao hawadhibiti shini-
kizo la damu,” alisema DKk. Pedro.

“Wasiodhibiti shinikizo la damu kwa
kiwango cha kitaalamu yaani 140 kwa
90 ndio hasa wanaathiri zaidi uwezo wa
ubongo wao,” alifafanua.

Alibainisha kwamba shinikizo la juu
linasababisha uwezo kifikra kuwa mdo-
go, pia humpunguzia binadamu kuwa
na kauli za kustahimilivu au kistaarabu,
pia wagonjwa hao kumbukumbu zao hu-
potea.

Mtafiti huyo anafafanua kwamba,
utafiti huo wa kwanza kufanyika nchini
na kuwahusisha mabingwa wa moyo ku-
toka taasisi hiyo, umelenga kubaini kili-
choko kwenye jamii hususan mabadiliko
kwenye ubongo na namna wagonjwa wa-
navyoishi na tatizo hilo.

“Zaidi ya robo tatu ya washiriki wote
wa utafiti huu, walikuwa na uzito mkub-
wa, asilimia 17 walikuwa na kisukari,
asilimia nane wana historia ya kupata
kiharusi na asilimia sita uwezo wa mioyo
yao ulikuwa umepungua.

“Asilimia 17 walikuwa na matatizo ya
figo ya kudumu, asilimia 54 wana upun-
gufu wa damu na karibu theluthi moja
ya wagonjwa wote walikuwa na lehemu
‘cholestrol’ kwenye damu,” alisema Dk.
Pedro.

Bingwa huyo alisema mabadiliko ya
ubongo yaliyobainika katika utafiti huo
yalionyesha wagonjwa 524, sawa na asil-
imia 43.6, walikutwa na mabadiliko hasi
kwenye ubongo.

Dk. Pedro alisema tatizo la upungufu
wa uwezo wa ubongo wa wagonjwa hao,
waliokuwa na elimu ya kiwango cha
shule ya msingi au wasio na elimu kabisa,
walikuwa na uwezekano mara tatu zaidi
kuwa na mabadiliko hasi kulinganishwa
na walio na elimu ya sekondari na kue-
ndelea.

Alisema wahusika waliokuwa hawana
kazi au kustaafu walikuwa na ongezeko
la asilimia 70 la mabadiliko hasi ya ubon-
go kulinganishwa na walio na shughuli za
kila siku za kujipatia kipato.
katika utafiti huu, kwa asilimia 80 wali-
kuwa na ongezeko la kuwa na upungufu
wa uwezo wa ubongo kuliko waliopo mi-
jini,” alisema bingwa huyo.

Mtaalamu huyo aliendelea kubaini-
sha kuwa wagonjwa walio na ugonjwa
wa figo wa kudumu kwa asilimia 70
walibainika kuwa na mabadiliko hasi ya
utendaji kazi na uwezo wa ubongo kul-
inganishwa na ambao figo zao bado zipo
kwenye hali nzuri.

“Utafiti umeonyesha asilimia kubwa
ya ripoti zilizoripotiwa kwenye jamii
iliyokuwa na kiwango kikubwa na shini-
kizo la damu, walionekana wana mab-
adiliko hasi kwa kiwango kikubwa kuliko
wale ambao hawaugui ugonjwa huu.

“Tukashauri nusu ya wagonjwa wote
tuliowahoji ambao ndio wameathirika
zaidi na mabadiliko ya ubongo, watoa
huduma watoe elimu ili wajifunze ku-
dhibiti shinikizo la damu lisilete mad-
hara zaidi kwenye ubongo.

“Madaktari katika matibabu yao wa-
fanye utafiti zaidi kuhusu mabadiliko
hasi kuwasaidia wanaoishi na ugonjwa
huu,” alisema Dk. Pedro.

WANAOUGUA SHINIKIZO

Bingwa wa Magonjwa ya Moyo kutoka
JKCI, Dk. Tatizo Waane, alisema kuna
ongezeko la wagonjwa wanaougua shini-
kizo la juu la damu, figo na kisukari.

Alisema mtindo wa maisha sababu ya
ongezeko hilo, akiwataka Watanzania
wabadili mtindo wa maisha kwa kufuata

mlo wenye lishe bora, kuepukana nama- :

gonjwa yasiyoambukiza ambayo huua
zaidi, hasa shinikizo la juu la damu.

Alibainisha kuwa kati ya Watanzania
wanaofahamu kuwa wana shinikizo na
kutumia dawa ni asilimia 30, huku asil-
imia 70 wakiwa hawajui na hawatumii
dawa na kuwa katika hatari ya matatizo
ya moyo.

Dk. Waane aliyasema hayo alipowasili-
sha mada kwa wanahabari Desemba
mwaka jana kuhusu uhusiano wa ma-
gonjwa yasiyoambukiza na yanayoam-
bukiza katika warsha iliyoandaliwa na
Chama cha Magonjwa Yasiyoambukiza
Tanzania (TANCDA).

Wanafunzi
wafa kwa
kufukiwa
na Kifusi

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WANAFUNZI watatu, waki-
wamo wawili wa familia moja,
wamefariki dunia baada ya ku-
fukiwa na kifusi cha mchanga
katika machimbo ya Kiembeni,
Kata ya Msangani Wilaya ya
Kibaha.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Pwani, Wankyo Nyigesa, alith-
ibitisha jana kutokea kwa tukio
hilo. Alisema miili ya watoto
hao ilipatikana Novemba 5,
mwaka huu, majira ya saa 2:00
asubuhi katika kitongoji cha
Kiembeni.

Alisema watoto hao wali-
potea Novemba 4 na familia
kwa kushirikiana na Polisi wali-
fanya msako ambao miili ya
watoto hao ilipatikana katika
machimbo hayo.

Kamanda Wankyo aliwataja
wanafunzi hao kuwa ni Omari
Ramadhani (14) mwanafunzi
wa darasa la tano, Hamis
Ramadhani (11) wa darasa la
nne, wote wanafunzi wa Shule
ya Msingi Kibaha na Muhsin
Killian (11) wa darasa la nne ka-
tika Shule ya Msingi Msangani.

Mmoja wa wazazi wa Muhsin,
alisema kabla ya kupotea, wa-
toto hao waliondoka nyumbani
wakidai wanaenda kucheza
maeneo ya Karibu lakini ha-
wakurejea hadi walipopatikana
wakiwa tayari wamefariki
dunia.

Wankyo alisema taarifa za
awali zimeeleza kuwa wa-
toto hao walikuwa na tabia ya
kutembelea na kufanya mich-
ezo katika machimbo hayo ya
mchanga.

Wakati huo huo, Kamanda
Wankyo alisema Jeshi la Polisi
limepokea taarifa za kupotea
kwa Charles Mtweve (67)
yva Gwata Wilaya ya Kisarawe
ambaye anadaiwa alitoweka
nyumbani kwake Novemba 4
akiwa na rafiki zake wawili.

Kwa mujibu wa Kamanda
Wankyo, Mtweve na wenzake
walitoka nyumbani wakiwa wa-
nakwenda katika pori la Kijiji
cha Sungura kilichoko Ngeren-
gere Wilaya ya Morogoro kwa
ajili ya kwenda kuwinda.

Alisema Meshak Msemi (50)

cha Gwata waliokuwa wameon-
gozana na Mtweve, inadaiwa
baada ya kuua wanyama
wawili aina ya nguruwe pori,
walirejea nyumbani lakini Mt-
weve hajafika nyumbani hadi
sasa na haijulikani aliko.

Kutokana na kutoonekana
mpaka jana, Wankyo alisema
wanashirikiana na vyombo
vingine kufuatilia aliko Mtw-
eve.
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Marekani yatoa |
mabilioni kuboresha
huduma Bugando

Richard Makore na
Neema Emmanuel,
MWANZA

UBALOZI wa Marekani
nchini umetoa msaada
kwa Hospitali ya Rufani
ya Kanda ya Ziwa ya Bu-
gando ambao umesaidia
kuboresha maabara ya
kisasa ambayo itakuwa
na uwezo wa kupima vi-
rusi vya corona badala
ya kutumia vipimo hivyo
kwa Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili.

Msaada huo wenye
thamani ya Sh. bilioni
36 mbali na kuboresha
maabara ya kisasa ya Bu-
gando, pia umetumika
kugharamia  matibabu
kwa wenye virusi vya
Ukimwi pamoja na mae-
neo mengine muhimu
katika utoaji wa huduma
za afya.

Akizungumza  katika
ziara ya Balozi wa Mare-
kani katika hospitali hiyo,
Mkurugenzi Mtendaji wa
Bugando, Dk. Fabian Mas-
saga, alisema maabara
hiyo licha ya kupima
UVIKO - 19, pia itapima
magonjwa ya saratani,
homa ya ini, kifua kikuu,
virusi vya Ukimwi na vi-
nasaba.

Dk. Massaga alisema
maabara hiyo inavyo
vifaa vyote vya Kkisasa
pamoja na wataalamu na
kwamba kwa Kanda ya
Ziwa, uchunguzi wa ma-
gonjwa mengi utafanyika
hospitalini hapo.

Aliishukuru serikali ya

Marekani kupitia ubalozi
wake nchini kwa kuende-
lea kuisaidia Bugando na
wananchi wa Kanda ya
Ziwa.

“Siku  hii tumeweka
historia katika hospitali
hii. Ubalozi wa Marekani
umetoa msaada mkubwa
sana katika hospitali hii.
Eneo walilotusaidia ni
pamoja na kupambana
na Ukimwi ndani ya hos-
pitali kwa kuwa wametoa
msaada mkubwa katika
kutengeneza  maabara
ambayo inafanya kipimo
vyote muhimu,” alisema
Dk. Massaga.

Alisema Hospitali ya
Bugando kwa sasa iko
katika maandalizi ya
kuelekea kilele cha kua-
dhimisha miaka 50 ya
tangu kuanzishwa kwake
mwaka 1971.

Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Robert Gabriel,
akizungumza katika ziara
hiyo ya balozi, alisema
lengo lake ni kufuatilia
miradi ambayo serikali ya
Marekani imesaidia kupi-
tia ubalozi wake nchini.

"Haya mambo ni ya
kimapinduzi unamfundi-
sha mtu na unampatia
nyenzo ya kuinuka moja
kwa moja, hivyo kuna
haja ya kushukuru uba-
lozi kwa ushirikiano wa
kipekee kati ya taifa letu
na Marekani,” alisema.

Aliongeza kuwa
msaada huo ni muhimu
kwa kuwa umesaidia ku-
pata maabara ya kisasa
ambayo itakuwa na uw-

ezo wa kupima magonjwa :
yote ikiwamo UVIKO-19. :

Balozi wa
kani nchini, Dk.

Mare- :
Don- :

ald Wright, akizungumza :
baada ya kutembelea :
maabara ya kisasa ya hos- :
pitali hiyo, alisema nchi :
yake itaendelea kudumi- :
sha uhusiano wake na :

Tanzania.

Alisema lengo la uhu- :
siano huo ni kuhakikisha :
wananchi wa Tanzaniana :
mikoa ya Kanda ya Ziwa :

wanaendelea
na kuwa na afya njema.

kunufaika :

“Serikali ya Marekani :
imekuwa ikisaidia seri- :
kali ya Tanzania kwa :
miaka mingi na imed- :
hamiria kuboresha afya :

za Watanzania

pamoja :

na kuimarisha uhusiano, :
kupambana na malaria, :

kifua kikuu, HIV, uzazi :
wa mpango, ebola na :
magonjwa mengine,” :
alisema. :

Mkurugenzi  Mtend- :

aji wa Shirika la MDH, :
Dk. David Sando, alise- :
ma kupitia ufadhili wa :

Marekani

wameboresha :

maabara ya hospitali am- :
bayo kwa sasa inaweza :
kupima UVIKO-19 naku- :

pata majibu kwa saa 24.
Alisema  kabla ya :
kuboresha maabara :

hiyo, watu waliopimwa :

UVIKO -19

kwa kanda

ya ziwa sampuli zao zilitu- :
mwa mkoani Dar es Sa- :
laam na kulazimika ku- :
subiri majibu kwa siku :
3, lakini kwa sasa kila :

kitu kitafanyika hapo.

TAKUKURU yafuatilia
bil. 14/- za madarasa

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

TAASISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), Mkoa wa
Morogoro, imeanza ku-
fuatilia Sh. bilioni 14. 1, zi-
lizotolewa na serikali kuu
kwa ajili ya ujenzi wa vy-
umba vya madarasa 707
kwa halmashauri zilizopo
Mkoa wa Morogoro, kwa
ajili ya wanafunzi wa-
naotarajia kujiunga na
kidato cha kwanza mwa-

kani.

Mkuu wa TAKUKURU
mkoa huo, Manyama
Tungaraza, aliyasema

hayo wakati akitoa taarifa
ya utendaji kazi wa taasisi
hiyo kwa umma kipindi
cha kuanzia Julai hadi
Septemba 2021.

Alisema Oktoba hadi
Desemba 2021, imeji-
wekea mikakati mbalim-
bali ikiwa na ufuatiliaji wa
fedha hizo zilizotolewa
kwa halmashauri zote
tisa kulingana na
mgawanyo wa mabhitaji
husika. Pia, alisema kwa
serikali kutoa fedha hizo
ni muhimu kwa watend-
aji waliopewa dhamana
ya kusimamia ujenzi wa
madarasa, kuhakikisha
shilingi ya mwisho inatu-

mika ipasavyo.

Tungaraza alisema hat- :
ua kali zitachukuliwa kwa :
wote, ambao kwa namna :
moja au nyingine wame- :
jipanga kuzifanyia fedha :
hizo ubadhirifu fedha :
hizo zilizotolewa naseri- :
kali, kwa ajili ya Watan- :
zania maskini wenye kiu :
ya kupata huduma bora :

ya elimu.
Tungaraza

aliwataka :

wananchi kwenye mae- :
neo ya miradi mbalim- :
bali kufuatilia kwa karibu, :
kulinda vifaa kwa kuwani :
kwa faida yao na serikali :

imewapunguzia
wa kuchangia ujenzi.

mzigo :

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA KWA AJILI YA UTOAJI WA HUDUMA
YA SAMANI ZA OFISI PAMOJA NA UWEKAJI WA SAMANI

KATIKA OFISI
KUMBUKUMBU 0010007217

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TofalEnergies East Africa Midstream B.V.
inaalika faasisi zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya kutoa huduma  ya uwekezaji
wa vyombo vya ofisini.

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya
ardhi litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa
Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa aijili ya kusafirisha
mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba hili litoanzia Kabaale kafika
wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini Tanzania.
Urefu wa Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:

e EACOP inahifaji huduma kutoka kwa mioa huduma mwenye uzoefu na
sifa nzuri ya kutoa huduma za samani za ofisi pamoja na kuziweka katika ofisi
ipasavyo.

e Madawati na meza za kufanyia kazi vituo vya kazi vinavyoweza
kuongezwa na kupunguzwa urefu wakati wa matumizi).

* Meza na viti vya vyumba vya mikutano (kiwango cha kawaida na kiwango
cha vyumba vya mikutanol.

* Viti vya ofisini vinavyoweza kurefushwa au kufupishwa na vilivyo undwa kwa aijili
ya kutoa usaidizi bora kwa mgongo wakati wa kukaa [ergonomic|.

* Makabati ya kuhifadhi mafaili (Credenzes).
o Kaboati za kuhifadhi vitu mbali mbali.

VIGEZO MUHIMU:

Tofosisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na faarifa
zituatazo:

e Uthibitisho wa Uzoefu, utendaii, na uwezo katika kutekeleza kazi zilizoainishwa
katika mawanda ya kazi, kwa viwango vya juu nchini Tanzania, kwa kufuata
viwango vya kitaifa na kimataifa (ikiwa ni' pamoja na Viwango vya Shirika la Fedha
lo Kimataifa (IFC), na uzoefu wa angalau micka 5 katika utendaji wa huduma kama

izo ndani ya Tanzania au Kimataifa.

e Uthibitisho wa watendakazi husika wenye vigezo na uzoefu katika uwekaji wa
samani katika ofisi.

® Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa na kanzi data ya EWURA
(LSSP) kama mitoaji namsambazaiji wa huduma ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha
ombi la kuonesha nia ya kutekeleza shughuli za progamu.

e Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na fafsiri ya
Kampuni ya Ndani.

e Uwezo wa kifedha kuweza kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na
kuwasilisha mahesabu ya fedha ya mwaka 2017.

e Uthibitisho wa sera ya ndani ya Afya, Mazingira na Usalama, faratibu na mchakato
kulingana na viwango vya ndani vya viwanda vya kazi husika.

e Uthibitisho wa usajili katika mamlaka husika ndani ya nchi kwa giili ya utoaji wa
huduma husika.

e Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja na chefi cha
uthibitisho wa kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza
shughuh au kazi zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao kwa lugha
ya kiingereza pamoja na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua
pepe kwa  eacoptz.eoi.1000001 @totalenergies.com (ukubwa wa barua pepe 20
Mb) saa au kabla ya saa 11 jinni za Afrika Mashariki [EAT) tarehe ....Novemba
2021. Kichwa cha Habari cha boruo&?;)e kiwe ni kumbukumbu namba husika tu.

Kichwa cha Barua Pepe kiwe ni 0010007217.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi
zitakazoonyesha nia iii kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vigezo
vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo iu ndiyo zitapokea na kusaini Makubdliano
a Utunzaji wa Taarifa (NDALpomom na mwaliko wa kuwasilisha zabuni katika
Euende|ezo mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa
kuandikwa kwa lugha ya Kiingereza.

216552602
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Elimu ichanganiiéiij)é
Wiki Huduma Fedha

SERIKALI imeanzisha maadhimisho ya Wiki ya Huduma
za Fedha kitaifa ukiwa ni utekelezaji wa Mpango Mkuu wa
Maendeleo ya Sekta ya Fedha wa mwaka 2020/21-2029/30
kupitia elimu ya umma ambayo ni moja ya maeneo ya kip-
aumbele katika utekelezaji wa mpango huo.

Hivyo katika hatua za utekelezaji, Wizara ya Fedha na
Mipango imeandaa programu ya kutoa elimu ka umma ya
mwaka 2021/22-2025/28. Programu imeweka mikakati iki-
wamo matukio na mbinu zitakazotumika katika utoaji wa
elimu ya fedha kwa umma.

Moja ya mikakati hiyo ni kuwapo kwa maadhimisho ya
Wiki ya Huduma za Fedha kila mwaka ambapo elimu ya fed-
ha itakuwa inatolewa kwa wananchi kupitia njia mbalimbali.

Katika utekelezaji wa programu ya utoaji elimu wa masu-
ala ya fedha, serikali inakusudia ifikapo mwaka 2025 takrib-
ani asilimia 80 ya wananchi watakuwa wamepata uelewa
wa masuala ya fedha, kutokana na utafiti kuonyesha kuwa
uelewa bado ni mdogo.

Kwa mujibu wa utafiti huo wa Finscope nchini wa mwaka
2017, ni asilimia 48.8 tu ya nguvu kazi ndio waliotumia hu-
duma rasmi za fedha, hivyo kubaki na kundi la Watanzania
ambao hawafaidiki na huduma hizi, hivyo kukosa fursa za
kuboresha maisha yao kupitia shughuli mbalimbali za kiu-
chumi na hatimaye kuchangia katika kukuza Pato la Taifa.

Tunaona kwamba mkakati huu hususani wa kuanzishwa
Wiki ya Huduma za Fedha ni njia yenye tija katika kufikisha
elimu ya masuala ya fedha kwa kundi kubwa la Watanzania
tukiamini kuwa itajenga uelewa na weledi katika matumizi
sahihi ya huduma za fedha.

Pia itawezesha kuimarisha ufanisi wa masoko ya fedha
kupitia elimu ya fedha, kuongeza upatikanaji huduma za
fedha, kutoa elimu ya kuwezesha kumlinda mtumiaji wa
huduma za fedha na kuwezesha wananchi kusimamia vizuri
rasilimali fedha.

Kadhalika, itasaidia kuwezesha wajasiriamali wadogo
kuongeza ujuzi na matumizi sahihi ya huduma za fedha
katika kukuza biashara zao, kuimarika kwa utamaduni wa
kujiwekea akiba, kukopa na kulipa madeni na kuongezeka
kwa mchango wa Sekta ya Fedha kwenye ukuaji wa uchumi.

Kwa kuwa maadhimisho ya Wiki ya Huduma za Fedha
yamefanyika kwa mara ya kwanza mkoani Dar es Salaam
kwenye viwanja vya Mnazi Mmoja kuanzia Jumatatu hadi
Novemba 14, tunawahamasisha wananchi wajitokeze kwa
wingi kwenda kupata elimu ya masuala ya fedha ili wanufai-
ke kiuchumi. Kwa kufanya hivyo, watapata uelewa wa masu-
ala ya mikopo, uwekaji wa akiba, kuwekeza na matumizi
sahihi ya fedha kutoka kwa watoaji wa elimu.

Ni matarajio yetu kuwa matokeo ya kuadhimishwa Wiki
ya Huduma za Fedha yatakuwa chanya kwa watu binafsi,
kaya, jamii na taifa kwa ujumla kwa kuongeza idadi ya watu
wenye kiwango cha ufahamu elimu ya fedha na maarifa juu
ya upatikanaji na utumiaji wa bidhaa na huduma rasmi za
fedha.

Vilevile, kuimarika kwa matumizi ya masoko ya fedha,
kusogeza huduma za fedha karibu zaidi na wananchi na
kuhamasisha matumizi ya huduma hizo, kuwaunganisha
wajasiriamali na fursa zinazotolewa na sekta ya fedha katika
kukuza na kuimarisha biashara zao.

Elimu hii pia itawawezesha wananchi kupata maarifa
na uelewa wa masuala ya fedha, hivyo kuwezesha kujenga
utamaduni wa kutumia huduma rasmi za fedha na kuongeza
kasi ya ukuaji wa uchumi.
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WAKUU wa mikoa ya Tanga na
Manyara, Adam Malima na Ma-
kongoro Nyerere, wametumia
kila lililowezekana kumaliza
utata wa mpaka kati ya mikoa
hiyo, wakiwashirikisha wataala-
mu wa ardhi na upimaji.
Wamefanya ziara iliyowafiki-
sha eneo lenye urefu wa kilo-
mita 420 wakikagua alama za
mipaka, kupata ufafanuzi kuto-
ka kwa wataalamu, kuwasikiliza
na kujibu maswali ya wananchi
waliojitokeza kuwalaki kwenye
baadhi ya maeneo. Lengo ni
kutimiza agizo la Rais Samia Su-
luhu Hassan, kuwataka wakuu
wa mikoa hao, kama ilivyokuwa
na wengine kutatua kero za wa-
nanchi hususani zinazohusiana
na masuala ya ardhi na mipaka.

Tangu kutolewa kwa ag-
izo hilo Mei 19, mwaka huu,
walipoapishwa wakuu wa

wilaya, Malima na Makongoro
wamejitokeza hadharani kush-
iriki ziara ya pamoja, ikiwa ni
baada ya kufanya kikao mkoani
Manyara, kilichokuwa mahususi
kushughulikia mpaka kati ya
mikoa hiyo.

Wawili hawa wameonyesha
nia ya kulivusha taifa katika
kukabiliana na kutatua changa-
moto zinazowagusa wananchi
za umiliki wa ardhi ambazo hu-
sababisha uhasama. Malima na
Makongoro wamejitokeza kuwa
kielelezo cha utimilifu wa dhana
ya uongozi unaojali na kushu-
ghulikia kero zinazowasumbua
wananchi baada ya

‘kuweka kambi’ mijini Kilin-

di, mahali penye miundom-
binu inayoendelea kukua na
kuboreshwa, wakichangamana
na wananchi wa kawaida hadi
namna bora ya kupata utatuzi
wa kero za mipaka.

Wawili hao wakiwa na msa-
fara wenye wakuu wa wilaya,
makatibu tawala wa wilaya,
wakurugenzi watendaji  wa
halmashauri za Kilindi, Kiteto,
Handeni na Simanjiro, wakaf-
ikia alama za mipaka na kubaini
mambo ambayo kama ziara hiyo
isingefanyika, bila shaka kiwan-
go cha uelewa kuhusu kadhia
hiyo kisingekuwa kwa ukubwa
uliopo sasa.

Uelewa wa asili na muundo
wa changamoto zinazoikabili
jamii, ni miongoni mwa mambo
msingi yanayowezesha ufanisi
katika mchakato wa kupata su-
luhu ya kudumu, hivyo ni dha-
hiri hatua inayotekelezwa sasa
na Malima na Makongoro ni ya
kuigwa, kuwezeshwa zaidi na
kuungwa mkono.

Ndiyo maana katika kikao
cha majumuisho ya ziara hiyo,
Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Kilindi, Idrisa Mgaza, anasema
mfumo wa utatuzi wa mgogoro
wa mpaka unaotumiwa na Mal-
ima na Makongoro haujapata
kuonekana tangu kuibuka kwa
utata wa mpaka katika mae-
neo kadhaa yanayoitenganisha
mikoa hiyo.

Anasema zipo dalili njema
zinazoonyesha kufikiwa kwa su-
luhu ya kudumu, huku akitoa rai

kwa wanasiasa hasa wanaotoka-
na na kuchaguliwa na wananchi,
kutokuwa sehemu ya vyanzo
vya kuchochea migogoro inayo-
husisha ardhi na mipaka.

Mgaza anaungwa mkono na
wenyeviti wa halmashauri za
Kiteto, Abdallah Bundala na wa
Simanjiro, Taiko Laizer ambaye
‘anawanyooshea kidole’ vion-
gozi wa baadhi ya vijiji vilivyopo
mpakani, kwa kuuza ardhi nje
ya maeneo yao, jambo ambalo
ni kinyume cha sheria na tara-
tibu.

Laizer anasema, “pamoja na
dalili za uchochezi unaofanywa
na wanasiasa, lakini wapo vion-
neo yaliyo nje ya mipaka yao na
hivyo kuwa chanzo cha vurugu
kwa wananchi wetu.”

Wakuu wa mikoa hao wa-
naipokea hoja hiyo na kutoa
maagizo kwa wakuu wa wilaya
zenye viongozi wanaotuhu-
miwa, kuwachukulia hatua kwa
mujibu wa sheria ili mwenendo
huo ukomeshwe.

Madiwani wa kata zilizoko na
maeneo ya Kitwai mkoani Man-
yara, Sakayo Michael na Michael
Ole Sediyo wa Saunyi (Tanga)
kwa niaba ya wenzao, wanase-
ma ziara ya wakuu wa mikoa
hao ni ishara ya dhamira ya Rais
Samia kutatua migogoro katika
maeneo tofauti.

Kutokana na hali hiyo, ni dha-
hiri wakuu wa mikoa, Malima na
Makongoro wanastahili pongezi
na kuungwa mkono kwa jitihada
hizo.
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GST yashawishi Slovakia, China kuwekeza nchini

Asteria Muhozya na

Abubakari Kafumba, DUBAI

MTENDAJI Mkuu wa Taasisi
ya Jiolojia na Utafiti wa Ma-
dini Tanzania (GST), Dk. Musa
Budeba, ameishawishi Slova-
kia kuwekeza Tanzania kwe-
nye uchimbaji au ununuzi wa
madini ya viwandani yanay-
otumika katika kutengeneza
vifaa vya teknolojia mbalim-
bali yakiwamo magari.

Dk. Budeba alimweleza
Mkurugenzi wa Uchumi na
Uwekezaji wa Kampuni ya
Sario inayomilikiwa na seri-
kali ya nchi hiyo, Egon Zorad,
kuhusu uwapo madini hayo
ambayo ni malighafi katika
utengenezaji wa bidhaa mbal-
imbali za viwandani.

“Tumeona Slovakia im-
epiga hatua katika masuala ya
teknolojia ambapo wanaten-
geneza magari yanayotumia
haidrojeni na tumeona wam-
etengeneza mifano ya ndege.
Kwetu sisi kama sekta ni fursa
kuwavutia waje kuwekeza
kwetu kwa ajili ya kupata ma-
lighafi ya kutengeneza bidhaa
zao kwa sababu vitu vyote tu-
livyoviona vinahitaji malighafi
zinazotokana na madini kama
nickel, shaba, rare earth ele-
ments, na graphite ambayo
yote yako kwetu,” alisema.

Alisema hayo wakati wa ki-
kao na mwakilishi huyo aliye-
fika katika banda la Tanzania
baada ya wataalam wa Tanza-
nia kutembelea banda la nchi
hiyo katika Maonyesho ya Ki-
mataifa ya Expo 2020 Dubai.
Walipata fursa ya kujionea
teknolojia mbalimbali zinazo-
zalishwa na Slovakia likiwamo
gari linalotumia hydrojeni.

Kwa mujibu wa Zorad, gari
hilo ambalo limetengenezwa
kwa takriban miaka mitatu,
limetengenezwa na vyuo Vi-

kuu vya nchini humo kwa
kushirikiana na serikali na
kampuni binafsi.

Wataalam wa Tanzania
baada ya kutembelea banda
hilo, walifahamishwa kuhusu
namna nchi hiyo inavyojaribu
kukuza teknolojia zake na ku-
hamia katika mifumo mingine
ikiwamo matumizi ya magari
yanayotumia umeme.

Pia Dk. Budeba alimhakik-
ishia mwakilishi huyo kuhusu
upatikanaji wa rasilimali za
kutosha yakiwamo mazin-
gira wezeshi ya uwekezaji
na biashara yaliyopo nchini
ikiwamo hali ya usalama na
uwapo wa miundombinu
ya kuwawezesha kufanya
shughuli zao kikamilifu. Pia
alimweleza nia ya Tanzania
kuunganishwa na wawekezaji
wengine wakubwa kutoka Slo-
vakia.

Mbali na kuchimba na ku-
nunua madini, Dk. Budeba
alimshawishi  kuhusu  ku-
fikiria namna Slovakia inavy-
oweza kuanzisha kampuni ya
uundaji magari nchini Tanza-
nia kutokana uhakika wa upa-
tikanaji wa rasilimali ambazo
zitahitajika katika uundaji bid-
haa hizo. Pia Dk. Budeba alim-
hakikishia kuwa tayari Tanza-
nia ina kanzidata yenye taarifa
za kutosha kuhusu uwapo wa
madini hayo.

Zorad alishukuru kukutana
na wizara na kufahamishwa
kuhusu uwapo wa rasilimali
hizo na kutaka kupatiwa taar-
ifa za kutosha kuhusu masuala
muhimu ya uwekezaji na bi-
ashara ya madini Tanzania ili
pia kampuni hiyo iiunganishe
Tanzania na kampuni zingine
za Slovakia.

“Nataka sana Tanzania
kuwa moja ya nchi tutakay-
oshirikiana nayo kwenye
biashara na vyuo vyetu. Tu-
meelezwa kuwa nchi yenu

Kimataifa ya Expo 2020 Dubai, ukiangalia gari linalotumia
haidrojeni lililotengenezwa nchini Slovakia. PICHA: WIZ-
ARA YA MADINI

iko kwenye nafasi nzuri kibi-
ashara katika masuala ya madini.
Slovakia tunaandaa mkutano wa
wawekezaji na tunatarajia kualika
angalau nchi moja kutoka Afrika
na haina shaka itakuwa Tanzania,”
alisema Zorad.

Mbali na masuala ya madini,
pia mwakilishi huyo alielezea nia
ya Slovakia kutaka ushirikiano na
vyuo vikuu vya Tanzania hususan

kwenye masuala ya utafiti.

Dk. Budeba na maofisa wengine
wa Wizara ya Madini walifanya
mkutano kwa njia ya mtandao na
mwekezaji kutoka China aliye-
taka kuwekeza kwa kushirikiana
Shirika la Madini la Taifa (STAMI-
CO). Dk. Budeba alimuunganisha
mwekezaji huyo na Kaimu Mku-
rugenzi Mkuu wa STAMICO kwa
hatua zaidi.

Katika hatua nyingine, Mkuru-
genzi wa Banda la Tanzania kwe-
nye Maonyesha ya Expo 2020
Dubai, Getrude Ng'weshemi, alien-
delea kusisitiza ushiriki wa uhaki-
ka kama huu kwa sekta zingine
ambazo zinatarajiwa kushiriki kati-
ka maonyesho haya ili kuhakikisha
Tanzania inatumia vilivyo fursa zi-
lizoko Dubai na kwingine duniani
kupitia maonyesho hayo.

AQ3

2he bank for your development

NOTICE FOR CONVENING THE ANNUAL GENERAL MEETING

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
Company No. 22797

AND EXTRA ORDINARY GENERAL MEETING

A: ANNUAL GENERAL MEETING

NOTICE IS HEREBY GIVEN THAT THE ANNUAL GENERAL
MEETING OF AKIBA COMMERCIAL BANK PLC SHALL BE
HELD ON SATURDAY, 4™ DECEMBER 2021 AT DAR ES
SALAAM SERENA HOTEL FROM 10:00 A.M. (EAT)

AGENDA:
1.0 NOTICE, CONFIRMATION OF QUORUM AND ADOPTION
OF THE AGENDA

2.0 TO CONFIRM THE MINUTES OF THE PREVIOUS
MEETING

3.0 TO DISCUSS MATTERS ARISING FROM THE PREVIOUS
MINUTES

4.0 TO RECEIVE THE CHAIRMAN'S STATEMENT

50 TO RECEIVE AND APPROVE THE FINANCIAL
STATEMENTS FOR THE YEAR ENDED 31ST DECEMBER,
2020 TOGETHER WITH THE DIRECTORS AND
AUDITORS' REPORTS THEREON

6.0 TO RECEIVE REPORT ON THE BANK'S PERFORMANCE

7.0 TO RECEIVE UPDATE ON PROJECT OX

8.0 TO APPROVE THE RE-APPOINTMENT/APPOINTMENT
OF NEW DIRECTORS AND ACCEPT RESIGNATION OF
DIRECTORS

9.0 TO APPROVE THE APPOINTMENT OF EXTERNAL
AUDITORS FOR THE YEAR ENDING 31ST DECEMBER,
2021 AND APPROVE THEIR REMUNERATION

10.0 TO SET DATE FOR THE NEXT ANNUAL GENERAL
MEETING

11.0 CLOSING REMARKS

B: EXTRA ORDINARY GENERAL MEETING

NOTICE IS HEREBY GIVEN THAT AN EXTRA ORDINARY
GENERAL MEETING OF AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
SHALL BE HELD ON SATURDAY, 4™ DECEMBER 2021 AT DAR
ES SALAAM SERENA HOTEL IMMEDIATELY AFTER THE
ANNUAL GENERAL MEETING

AGENDA:
1.0 NOTICE, CONFIRMATION OF QUORUM AND ADOPTION
OF THE AGENDA

2.0 TO RECEIVE AND APPROVE THE PROPOSAL FOR

RECAPITALIZATION OF THE BANK

21 TO RECEIVE AND APPROVE PROPOSAL FOR
CONVERSION  OF ORDINARY SHARE TO
PREFERENCE SHARE

2.2 TO RECEIVE AND APPROVE PROPOSAL FOR
AMENDMENT OF MEMORANDUM AND ARTICLES
OF ASSOCIATION OF THE COMPANY

2.3 TO RECEIVE AND APPROVE PROPOSAL FOR
ALLOTMENT OF PREFERENCE SHARES

3.0 CLOSING REMARKS

NOTE:

A. PAPERS FOR THE MEETING

Papers for the meetings will be available for collection at the
Bank's Registered Offices from Monday, 29th November 2021
and at the venue on the date of the meeting.

B. ANY OTHER BUSINESS

Any other business to be discussed during the Annual General
Meeting must be communicated to the Company Secretary
not later than 10:00 a.m. (EAT) Saturday, 27th November
2021.

C. OPTION TO JOIN VIRTUALLY

Shareholders may join the meeting virtually if unable to attend
physically, by sending an email to the Company Secretary to
register their attendance and obtain meeting access before
Thursday, 2nd December 2021. The meeting can be accessed
virtually only by Shareholders who have registered their
attendance in accordance with this notice.

D. ATTENDANCE BY PROXY
A Shareholder entitled to attend and vote at these meetings
may, if unable to attend in person, appoint a proxy to attend
and vote on his/her behalf in accordance with the provisions
of the Articles of the Company.

The instrument appointing a proxy must be signed by the
respective Shareholder.

The instrument appointing a proxy must be submitted to the
Company Secretary at the Bank’s registered office or via email
by 10.00 a.m. (EAT) Thursday, 2nd December 2021.

E. TRAVEL AND ACCOMMODATION
Each Shareholder shall be responsible for the cost of their
own travel and accommodation.

F.  OTHER INFORMATION

Shareholders are reminded to confirm/update their personal
information with the Company Secretary in order to update
the Company Register.

G. CONTACT DETAILS FOR COMMUNICATION

Company Secretary

Akiba Commercial Bank Plc

3rd Floor, Amani Place, Ohio Street
P.0. Box 669

Dar es Salaam

Tel: 0742 972 072 or 0677 152 000
Email: cs@acbtz.com or niwaeli.mziray@acbtz.com

By Order of the Board

Niwaeli Mziray
Company Secretary
10" November 2021

Distribution: Shareholders - Akiba Commercial Bank Plc

Board of Directors - Akiba Commercial Bank Plc
Senior Management - Akiba Commercial Bank Plc
External Auditors - KPMG

Director, Banks Supervision Department - Bank of Tanzania

Invitees:
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EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA KWA AJILI YA UTOAJI WA
HUDUMA YA KUNUNUA GARI MPYA NA AU KUKODISHA.

KUMBUKUMBU: 0010007221

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa
MidsireamB.V.  inaalika faasisi zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya kutoa
huduma ya uwekezaji wa vyombo vya ofisini.

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba litakalofukiwa
chini ya ardhi litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta
kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya
Tanzania kwa ajili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya
Kimataifa. Bomba hili litoanzia Kabaale katika wilaya ya Hoima nchini
Uganda, mpaka Chon%oleom, Mkoani Tanga nchimy(onzonio. Urefu wa
Bomba ni kilomita 1,443, kafi ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:

Mradi wa EACOP unahitaji watoa huduma wenye uzoefu na uwezo yakinifu
wa kutoa huduma ya kununua gari mpya na au kukodisha:

*  Magari ya kati (SUV), Magari madogo yenye uwezo wa kubeba abiria
5 ambazo zinaendeshwa kwa mfumo wa Automatic transmisién
[makadirio ya idadi kuanzia 30 mpaka 50 kwa kipindi cha mwaka
mmoja kuanzia sasal.

e Kuypatikana kwa magari aina ya Double Cabin 4x4 ambayo yana
mfumo wa vendeshaji wa Automatic Transmission (makadirio ya idadi
30 hadi 80 kwa kipindi cha kuanzia sasa mpaka mwakal.

e Kutoa huduma ya matengenezo ya magari husika (Preventive and
periodic), kujumuisha usimamizi wa mafairi na ubadilishaji wake.

Kuorodhesha matawi au washirika wake ndani ya Tanzania.

Kutoa taarifa za gari husika kama zina viwango vya kiusalama
vinavyolingana na NCAP.

¢ Kutoa faarifa ambazo zifoonzesho aina ya gari au modeli ambazo
zinapatikana kwa sasa (Stoc Lno ambazo wanategemea kuingiza
nchini katika kipindi cha mwaka ujao.

VIGEZO MUHIMU:

Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja
na taarifa zifuatazo:

e Uthibitisho wa Uzoefu, utendaji, na uwezo katika kutekeleza kazi
zilizoainishwa katika mawanda ya kazi, kwa viwango vya juu nchini
Tanzania, kwa kufuata viwango vya kitaifa na kimataifa {ikiwa ni
pamoja na Viwango vya Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC), na uzoefu
wa angolau miaka 5 katika utendaji wa huduma kama hizo ndani ya
Tanzania au Kimataifa.

e Uthibitisho wa watendakazi husika wenye vigezo na uzoefu katika kutoa

uduma ya kununua gari mpya na au kukodisha.

e Inashauriwa, muoneesha nia atume maombi ya kusajiliwa katika kanzi
data mo EWURA (LSSP] kama mtoaji na msambazaji wa huduma ndani
ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia.

e Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na
tafsiri ya Kampuni ya Ndani.

e Uwezo wa kifedha kuweza kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni
pamoja na kuwasilisha mahesabu ya fedha ya mwaka uliopita.

e Uthibitisho wa sera ya ndani ya Afya, Mazingira na Usalama, taratibu
na rEchokoTo kulingana na viwango vya ndani vya viwanda vya kazi

usika.

e Uthibitisho wa usaijili katika mamlaka husika ndani ya nchi kwa ajili ya
utoaji wa huduma husika.

e Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja
na cheti cha uthibitisho wa kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za
kutekeleza shughuli au kazi zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia
ao kwa lugha'ya kiingereza pamoja na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa
Kopo juu kupitia barua pepe kwa eacoptz.eoi.1000001 @totalenergies.com
}\uAkubwo wa barua pepe 20 Mb) saa au kabla yo saa 11 jioni za Afriko
ashariki (EAT) tarehe 25 Novemba 2021. Kichwa cha Habari cha barua
8%%&)\/;62% kumbukumbu namba husika tu. Kichwa cha Barua Pepe kiwe ni

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
faasisi zitakazoonyesha nia iii kufengeneza orodha ya taasisi za awali zenye
Wezo vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo iu ndiyo zitapokea na kusaini

akubaliano ya Utunzaiji wa Taarifa (NDA) pamoja na mwaliko wa kuwasilisha
zabuni katika kuendeleza mchakato wa zabuni.

Matumizi gesi asilia

yalivy

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIKA kipindi cha mwaka 2004 hadi
Juni 2020, matumizi ya gesi asilia ya
Mnazi Bay na Songo Songo yamesaidia
serikali kuokoa zaidi ya Sh. trioni 38, am-
bazo zingetumika kwa ajili ya ununuzi
wa mafuta ya mitambo ya umeme na ya
viwandani.

Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati,
Mhandisi Felchesmi Mramba, alibainisha
hayo jana jijini Dodoma, alipokuwa akitoa
taarifa ya mafanikio ya sekta ya nishati
katika kipindi cha miaka 60 ya Uhuru wa
Tanganyika.

Alisema, tangu kupatikana Uhuru, seri-
kali imekuwa ikitekeleza mikakati mbal-
imbali ya kuiwezesha sekta ya mafuta na
gesi kuchangia ipasavyo katika maende-
leo ya nchi.

Alisema mikakati hiyo ni pamoja na ku-
gunduliwa kwa gesi asilia katika maeneo
ya Songo Songo, Mnazi Bay, Mkurunga,
Kiliwani Kaskazini na kina kirefu cha ba-
hari.

“Aidha gesi iliyogunduliwa nchi kavu na
kina kirefu cha bahari ni futi za ujazo tri-
oni 57.54 mwaka 2021” alisema Mramba.

Alisema ugunduzi huo umewezesha
kuanza kutumika kwa gesi asilia kama
chanzo cha nishati hususani kwa kuzali-
sha umeme, viwandani, majumbani na
kwenye magari.

Aliongeza kuwa hadi Oktoba, 2021 vi-
wanda 52, jijini Dar es Saalam, mkoani
Pwani na Mtwara vinatumia gesi asilia.

“Aidha, vituo viwili vya kushindilia na
kujaza gesi asilia kwenye magari jijini Dar

ookoa tril. 38/-

es Salaam na Mtwara vinafanya kazi,” ali-
sisitiza Mramba.

Vilevile, alisema matumizi ya gesi asilia
yamesaidia kupunguza utegemezi wa
uzalishaji wa umeme kwa kutumia ngu-
vu za maji ambapo hadi Novemba, 2021
takribani asilimia 60 ya umeme unazal-
ishwa kwa kutumia gesi asilia.

Kwa mujibu wa Mramba, hadi Machi,
2021 mapato yanayotokana na mauzo ya
gesi yamechangia zaidi ya Sh. bilioni 208,
katika mfuko wa mafuta na gesi kuanzia
mwaka wa fedha 2016/2017 baada ya ku-
kamilika ujenzi wa bomba la kusafirisha
gesi asilia kutoka Mtwara hadi Dar es Sa-
laam.

“Hadi Desemba, 2020 serikali imepata
mapato ya zaidi ya Sh. bilioni 441 yatoka-
nayo na kodi mbalimbali kuanzia mwaka
2015, baada ya kukamilika kwa mradi wa
bomba la kusafirishia gesi asilia kutoka
Mtwara hadi Dar es Salaam,” alisema.

Pia, alisema kupitia sekta hiyo, Shirika
la Maendeleo ya Mafuta (TPDC), limeli-
pa zaidi ya Sh. bilioni 10, katika mwaka
2018/2019 na mwaka 2019/20 likiwa ni
gawio kwa serikali.

Kuhusu huduma ya umeme na nishati
jadidifu, alisema huduma za umeme
nchini zimeendelea kuimarika kutoka na
jitihada mbalimbali zilizofanywa na seri-
kali kuanzia awamu ya kwanza chini ya
uongozi wa Baba wa Taifa, Hayati Mwal-
imu Julius Nyerere.

Alisema wakati Tanzania inapata Uh-
uru ni mikoa miwili tu ya Tanga na Dar
es Salaam ndiyo ilikuwa na huduma za
umeme.

s
Tanzania mwenyeji

mkutano wa umeme

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

SHIRIKA |la Umeme Tanzania (TA-
NESCO), limekuwa mwenyeji wa
mkutano wa watendaji wa ma-
shirika 11 yanayozalisha, kusa-
firisha na kusambaza umeme
katika nchi za Afrika mashariki

Katika mkutano huo, wawak-
ilishi wa kutoka nchi 11 katika
ukanda wa huo, wamekutana
kujadili namna ya kukabiliana,
kutatua changamoto za upati-
kanaji wa nishati ya umeme wa
uhakika wenye gharama nafuu
kwa wananchi wa nchi wana-
chama (East African Power Pool).

Mkutano unalengo la kuziun-
ganisha nchi wanachama kupitia
kampuni zinazozalisha na kusa-
firisha na kusambaza umeme
Afrika Mashariki .

Akizungumza kwenye mkutano
huo, Mwakilishi wa TANESCO,
Mhandisi Philipo Lalisa, am-
baye ni Kaimu Meneja Uende-
shaji wa Mifumo ya Umeme
katika gridi ya Taifa, alise-
ma muunganiko wa nchi hizo

unasaidia namna ya matumizi
mazuri ya vyanzo vya umeme
katika nchi wanachama.

Alisema Tanzania ni miongoni
mwa nchi zenye vyanzo vya
aina mbalimbali za uzalishaji
umeme.

Alisema serikali ya Tanzania
kupitia TANESCO inaendelea na
maandalizi kuwezesha kuongeza
upatikanaji umeme katika
ukanda wa Afrika Mashariki
na TANESCO inaendelea na
ujenzi wa njia kuu ya usafirishaji
umeme wa msongo wa Kilovolti
400 utakaoiunganisha na Kenya
kwa upande wa kaskazini am-
bapo ndipo umoja huu wa Afrika
Mashariki unafikiwa pia kwa
upande wa kusini.

Alisema mradi huo utaiweze-
sha TANESCO kusafirisha umeme
hadi Zambia kupitia Tunduma,
jambo ambalo linaiwezesha
nchi kujiunga pia katika umoja
wa kampuni zinazouziana
umeme kusini mwa Afrika, hivyo
kuwezesha nchi kuuza umeme
katika nchi za Afrika Mashariki
na zile zilizo kusini mwa Afrika .
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Mamilioni yatumika :
kwa miradi ya
maendeleo Kijijini

Na Yasmine Protace, MKURANGA

Wilaya ya Mkuranga mkoani
Pwani, imetumia zaidi ya shilingi
milioni 120 za mapato ya ndani
kutekeleza miradi ya maendeleo.
Hayo yalisemvva na Mtendaji wa

A||taja matumizi ya fedha hizo za

ni ujenzi wa vyumba vya madarasa
vinne katika shule mpya za msingi
za Chang'ombe na Honda na ujenzi
wa ofisi mbili katika shule hizo.

“Aidha, nyingine zimepelekwa
katika ujenzi wa jengo la wagonjwa
wa nje (ODP) kwenye zahanati
yetu pamoja na ununuzi wa hekari
12.5 sambamba na madawati 50, na
karavati mbili katika ujenzi wa bara-
bara za vitongoji vyao,” alisema.

Aliongeza kuwa wanakarabati na
chao na Kitongoji cha Kwajokoa na
kwamba

wanatarajia kutumia shilingi milioni

Jongo, alimpongeza Rais Sam|a Su-
luhu Hassan kwa kuwapatia shilingi
milioni 20 ambazo zitatumika kwa

ajili ya ujenzi wa vyumba vya ma-

darasa kwenye Shule ya Sekondari
Honda.

Wapima saratani
matiti, tezi dume

Na Christina Mwakangale

WAKAZ| wa Dar es Salaam 175,
wamejitokeza kupata huduma ya
vipimo bure iliyotolewa na Chama
cha Waradiografia Tanzania (TARA),
kubaini iwapo wana magonjwa, iki-
wamo saratani na tezi dume.

Vipimo vilivyotolewa ni kupima
dalili za awali za saratani ya matiti
na uvimbe na tezi dume kwenye
mikoa tofauti, ikiwa ni kuelekea
maadhimisho ya Wiki ya Waradio-
grafia Duniani, inayoadhimishwa
ifikapo Novemba 8, kila mwaka.

Katibu wa chama hicho, Omary
Msehwa, alisema upimaji huo uli-
fanyika kuanzia mikoa ya Dar es Sa-
huduma |k|taraJ|wa kutolewa.

Msehwa alisema pia upimaji huo
uliofanyika kwenye Kliniki za vituo
vya afya RADTECH Wilaya va llala
na Temeke, ulilenga kupima kon-
gosho, tumbo na kwamba kati ya
wakazi 175 waliopima sita wali-
patiwa rufani kwa uchunguzi zaidi
na tiba.

“Mwanza vipimo vitatolewa
Novemba 10, mwaka huu, ikiwa ni
mkoa ambao tutafanya mkutano
mkuu wa TARA kukutanisha wadau
wa eneo hili. Chama hiki kinahusisha
wataalamu wa sonografia, radio-
grafia na radiotherapia,” alisema
Msehwa.

: wadanganya madiwani

'Madiwani wanusa ‘upigaji’,
wamkataa Meneja TARURA

Na Anthony Gervas, MAGU

ADIWANI Hal-
mashauri ya Wilaya
ya Magu, wamem-
weka kiti moto na
kumkataa Meneja wa Wakala

wa Barabara Mjini na Vi-

Mhandisi  Peter Leonldas

baada ya kushindwa kuwasili-

sha taarifa ya fedha za ujenzi

:wa barabara Sh. bilioni 2.3.
mapato ya ndani shilingi milioni 129.6 :

Hatua hiyo ilifikiwa baada
ya meneja huyo kudaiwa ku-
hao
kutoa taarifa za mchanganuo

: wa matumizi ya fedha hizo

namna zinavyotumika katika
miradi hiyo, kwenye kata mbal-
imbali.

Mhandisi huyo anadaiwa
kuahidi kila mara kupeleka
taarifa hizo katika mkutano

bila utekelezaji, jambo ambalo

limewaudhi madiwani hao na
kuchukua uvamuzi wa kukataa
kuendelea kufanya kazi katika

wilaya hiyo.

Akiunga mkono hatua hiyo

Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Mpandalume Simon,
alisema mapendekezo ya kum-
wondoa mhandisi huyo katika
Wilaya ya Magu na kumham-
ishia wilaya zingine ni sahihi
kutokana kutoa taarifa ambazo
hazitekelezi.

“Mapendekezo  yote ya
madiwani nayaunga mkono,
mhandisi huyu hatufai sababu
ameshindwa kuleta taarifa za
mchanganuo wa fedha zina-
vyotumika kwenye miradi ya
kutengeneza barabara, hii ni
mara ya tatu,” alisema Mpanda-
lume.

Kati ya fedha hizo Shilingi
bilioni moja zimetolewa na Rais
Samia Suluhu Hassan kwa ajili
ya mpango kazi wa maendeleo,
zinazotakiwa kutekeleza miradi
ya barabara kwenye kata 11,
huku Sh. milioni 500 zikitolewa
kwa ajili ya kutengeneza bara-
bara ya Sayaka-Bubinza, Kata
ya Lubugu.

Aidha, Sh. milioni 800 zime-
tolewa na serikali katika bajeti
ya kawaida ambazo pia zitatu-

mika katika matengenezo ya
barabara zingine, kwenye kata
mbalimbali wilayani humo.

Diwani wa Kata ya Bujashi,
Lucas Deleli, alidai kuwa fedha
hizo zinafanyiwa mchezo wa
sungura kutokana na madai
ya kuwapo kwa upigaji, hali in-
ayosababisha kushindwa kuleta
taarifa za mchanganuo huo.

Deleli alisema barabara zina-
zotengenezwa na TARURA hadi
sasa nyingi hazipitiki huku ak-
idai mkandarasi kutoonekana
eneo la ujenzi.

Diwani wa Kata ya Lutale,
Nganabuta Enos, alidai bara-
bara kutengenezwa bila kuwek-
wa mitaro na karavati jambo
ambalo limewatia wasiwasi na
kufikia vamuzi wa kumkataa
mhandisi huyo. “Wewe kuan-

zia leo bye bye” alisema
Ng'wanabuta.
Baada ya kuhojiwa na

madiwani mhandisi huyo,
alishindwa kujitetea na kuon-
doka kwenye mkutano huo
huku wakimtaka Mkurugenzi
Mtendaji wa halmashauri hiyo,

Fidelica Myovella, kuamwondoa
mtumishi huyo.

Katika sakata hilo, Katibu
Tawala wa wilaya hiyo, Menruf
Nyoni, aliwapongeza madiwani
hao kufikia hatua hiyo, ili kuwa-
dhibiti watumishi wanaofanya
udanganyifu katika miradi ya
maendeleo ya wananchi.

“Asanteni madiwani kuyaona
hayo barabara nyingi hazipitiki,
lakini sijawahi kuona mhandisi
huyo ameleta taarifa za mchan-
ganuo wa fedha za miradi hii
katika mikutano yenu, pamoja
na kwamba kwenye ofisi ya
mkuu wa wilaya analeta nakala
huo ni udhaifu,” alidai Nyoni.

Aliwataka madiwani kila kata
wanapoona fedha za miradi ya
maendeleo ya wananchi zina-
gubikwa na udanganyifu watoe
taarifa mapema kwa serikali, ili
hatua stahiki zichukuliwe.

Alisema kila diwani anataki-
wa kujua idadi ya barabara zake
zinazotakiwa  kutengenezwa
kupitia fedha hizo, zinatengene-
zwa kwa kiwango gani na muda
wa kukamilika.

MKkurugenzi
Mtendaji wa
Benki ya ABSA,
Abdi Mohamed
(kulia), akizun-
gumza na Mku-
rugenzi wa Pact
Tanzania, Mari-
ana Balampama,
katika hafla
iliyoandaliwa na
benki hiyo kwa
wateja wake
wa kampuni

na wafanya-
biashara, jijini
Dar es Salaama
jana. Katikati ni
Meneja Uhusi-
ano wa benki
hiyo, Neema
Athanas. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wanaotumikisha wenye ulemavu waonywa

Na Christina Haule,

MOROGORO

MAOFISA Ustawi wa Jamii ka-

. tika halmashauri zote za Mkoa
© wa Morogoro kwa kushirikiana
: na wajumbe wa kamati za watu
wenye ulemavu, kwenye ofisi za
© wakuu wa wilaya wameagizwa
. kupiga marufuku vijana wanao-
© watumia watu wenye ulemavu
: kupita mitaani wakiomba fedha
: za kukidhi mabhitaji yao.

Ofisa Ustawi wa Jamii mkoani

: Morogoro, Jesca Kagunila, alise-
¢ ma hayo jana wakati wa kikao cha
¢ kujadili huduma zilizotolewa kwa
© watu wenye ulemavu kwa mwezi
¢ Julai hadi Septemba, mwaka huu
: na kuweka mikakati ya kuunda
kamati za watu wenye ulemavu

katika mkoa huo.

Kagunila alisema haikubaliki
na ni kinyume cha sheria kwa vi-
jana wenye nguvu za kufanya kazi
kuwatumia watu wenye ulemavu
kupita mitaani na katika kumbi za
starehe kuomba fedha hali inay-
ochangia kuongezeka kwa idadi
kubwa ya ombaomba ndani ya
mkoa huo.

Alisema hakuna sababu watu
wenye ulemavu kutumika kama
vitega uchumi kwa sababu seri-
kali imetoa mwongozo wa ku-
wasaidia kwa kila halmashauri
kutenga fedha asilimia mbili zi-
nazotokana na mapato ya ndani
kwa ajili ya kundi hilo.

Vile vile, aliwataka watu walio
kwenye kundi hilo kuchangamkia
fursa hiyo ya fedha zilizotengwa

kwa kuunda vikundi, ili kupatiwa
mikopo ya serikali isiyo na riba na
kuendesha maisha zao.

Kwa upande wake, Makamu
Mwenyekiti wa Kamati ya watu
wenye ulemavu Mkoa wa Moro-
goro, Hassan Mikazi, aliwataka
watu wenye ulemavu kutambua
utu wao na kukataa kutumika
kama kitega uchumi, bali wafuate
taratibu zinazotolewa na serikali
kwa kujiunga katika vikundi, ili
wawezeshwe kimikopo.

Katika hatua nyingine Mikazi
aliiomba serikali kuwachukulia
hatua watu wanaowafanyisha
watu wenye ulemavu kazi za om-
baomba, ili liwe fundisho kwa
wengine wanaotumia fursa hiyo
kuwatumikisha.

Akichangia katika kikao hi-

cho Mjumbe wa Kamati ya watu
wenye ulemavu, Dk. Lucy Nkya,
alisema liandikwe andiko maal-
um liwasilishwe kwa kamati ya
ulinzi na usalama inayoongo-
zwa na Mkuu wa Mkoa wa Mo-
rogoro, Martine Shigela, ili atoe
tamko rasmi kuwachukulia hatua
watu  watakaobainika  kuom-
baomba.

Naye Mwenyekiti wa SHIWAV-
ITA Mkoa wa Morogoro, Oskar
Changala, alisema utafiti waliou-
fanya hivi karibuni umebaini ku-
wapo idadi kubwa ya ombaomba
wanaotoka katika mikoa mingine
kwenda Morogoro na mara kad-
haa amekuwa akiwachukulia
hatua, lakini bado kuna ongezeko
kubwa la watu hao.
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Mbunge aja na suluhisho N
la upungufu wa dawa

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA

BUNGE wa Vit

Maalum, Agnesta

Lambert, amese-

ma ili kupunguza
tatizo la ukosefu wa dawa
pamoja na kuiwezesha Boha-
ri ya Dawa (MSD) kutekeleza
majukumu  yake, serikali
inapaswa kuipatia Sh. bilioni
600 kutoka katika fedha za
msaada wa Sh. trilioni 1.3 il-
izopokea.

Septemba 8, mwaka huu,
Bodi ya Wakurugenzi ya
Shirika la Fedha la Kimataifa
(IMF) liliridhia kutoa mkopo
nafuu kwa Serikali Dola za
Marekani milioni 567.25 (Sh.
trilioni 1.3) kwa ajili ya kuka-
biliana na athari za ugonjwa

wa corona.

Akichangia ~ mapendek-
ezo ya Mpango wa Maen-
deleo wa Taifa kwa mwaka
2022/23, Lambert alisema
kutokana na deni la serikali
inalodaiwa na MSD kuzidi
kukua, inapaswa sehemu ya
fedha hizo za msaada ziele-
kezwa katika kumaliza deni
hilo, ili MSD ijiendeshe kwa
ufanisi.

“Nafahamu hivi karibuni
tumepokea mkopo wa Sh.
trilioni 1.3, ili kuondokana na
aibu ya serikali kudaiwa na
MSD pamoja na kusababisha
kushindwa kutimiza wajibu
wao itengwe Sh. bilioni 600
zipelekwa MSD,” alisema
Lambert na kuongeza:

“Kwanza, ikamalize deni la
serikali inalodaiwa ambalo

ni Sh. bilioni 230 zitakazoba-
kia Sh. bilioni bilioni 363.93
zitakuwa ni mtaji kwa MSD
kutekeleza majukumu yao.”

Lambert alisema MSD ndi-
yo chombo pekee kinacho-
nunua na kusambaza dawa
na vifaa tiba hapa nchini.

Alisema taarifa ya Kamati
ya Bunge ya Hesabu za Seri-
kali (PAC) ya Agosti 18, mwa-
ka huu iliweka bayana jinsi
ambavyo deni la MSD kwa
serikali limekuwa ni changa-
moto kubwa na kusababi-
sha taasisi hiyo kushindwa
kutekeleza majukumu yake
ipasavyo.

Alisema deni la serikali
inalodaiwa na MSD hadi Ago-
sti 18, mwaka huu lilikuwa ni
Sh. bilioni 269, baada ya PAC
kuikalipia serikali Septemba,

mwaka huu, serikali ililipa
Sh.bilioni 39 na kubakiza
deni la Sh. bilioni 230.

Lambert alisema mwaka
2018/19 deni la serikali kwa
MSD lilikuwa Sh. bilioni 53.

“Sasa linganisha deni la
Sh. bilioni 53 kwa kipindi
hicho na deni la sasa la Sh.
bilioni 269, unaweza kuona
namna gani MSD walivyo
na hali mbaya, hivyo maana
yake Watanzania wana hali
mbaya sana katika sekta ya
afya,” alisema Lambert na
kuongeza:

“Nimesoma taarifa ya
Kamati ya Bajeti, inasema
kuwa MSD ina hali mbaya,
hivyo inahitaji Sh. bilioni
363.39 ili iweze kufanya ma-
jukumu yake kwa ufanisi.”

Ofisa Mkuu wa Huduma za Kifedha wa Tigo Pesa, Angelica Pesha, akizungumza na waandishi wa habari katika uzinduzi wa hu-
duma mpya va bima ya kidi‘itali kwa vyombo vya Usaﬂri i’ulikanayo kama Tigo Mator Insurance kwa kushirikiana na kampuni

ya Bima ya Milembe, j
PICHA: MPIGAPICHA WETU

- Ndugai awang’ata
sikio w/biashara

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SPIKA wa Bunge la Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Job Ndugai, amewataka
wafanyabiashara kujenga tabia ya uwa-
minifu kwenye shughuli zao kama kigezo
pekee kitakachowajengea imani kwa serikali
na jamii ili kuchochea kasi ya ukuaji wa
uchumi.

Akizungumza kwenye hafla iliyoandaliwa
na Chemba ya Wafanyabiashara, wenye
juzi, Spika Ndugai alisema serikali inataka
kuona sekta binafsi imara na inayokua,
lakini inazingatia uwaminifu na uwazi katika
shughuli zake.

“Sisi kama Bunge tuna imani kubwa,
serikali inapenda sana kuona sekta binafsi
inakua na kutoa mchango stahiki katika
maendeleo ya taifa..lakini kitu pekee am-
bacho tunategemea kuona kutoka sekta
binafsi ni kuonyesha uwaminifu na kuwa
wawazi katika shughuli mnazofanya,
kwani kuna baadhi ya wafanyabiashara sio
waaminifu,” alisema Ndungai.

Mbali ya wito huo, Spika Ndugai aliwataka
wafanyabiashara na wazalishaji kutengen-
eza bidhaa zenye ubora na viwango vya
hali ya juu ili bidhaa za Tanzania ziweze
kushindana kwenye soko la dunia na kuli-
patia taifa fedha nyingi za kigeni sambamba
na uchangiaji ukuaji wa uchumi.

“Sisi kama Bunge tupo tayari kufanya
kazi na TCCIA kupitia Kamati yetu ya Ku-
dumu ya Viwanda, Biashara na Mazingira.
Tunapenda kuona sheria na sera mbalimbali
zinasaidia kukuza na kuendeleza biashara
na kukuza ucchumi nchini,” alisema.

Alisema Dodoma ni mkoa wa kimkakati
ambao unaweza kuwekeza kwenye Kilimo,
viwanda vya kusindika na biashara hivyo
kuiomba TCCIA kuhamasisha wafanyabi-
ashara kuchangamkia fursa hiyo kuwekeza
sambamba na azma vya serikali ya kujenga
uchumi unaotegemea viwanda ifikapo
mwaka 2025.

Rais wa TCCIA, Paul Koyi, alisema TC-

CIA imekuwa mstari wa mbele kati-

ka kutoa ushauri wa namna bora ya kukuza
mitaji kwa wajasiriamali, wafanyabiashara,
wenye viwanda na kilimo ili kuchochea
ukuaji wa uchumi na ongezeko la ajira.

“Nalishukuru sana Bunge la Jamhuri ya
Muungano kwa kuonyesha imani kubwa
kwetu (TCCIA), tutaendelea kufanya kazi
karibu na Kamati ya Bunge kwa manufaa na
maslahi mapana ya taifa,” alisema Koyi.

Tigo, Milembe kuvipa bima kidultali vyombo vya usafiri

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya huduma za kidi-
jitali Tigo Tanzania kwa kush-
irikiana na Kampuni ya Bima ya
Milembezi wamezindua huduma
mpya ya bima ya vyombo vya usa-
firi.

Huduma hiyo ijulikanayo kama
TIGO MOTOR INSURANCE, itakay-
owawezesha wateja wa Tigo Pesa
kukatia vyombo vyao vya usafiri
bima na kukamilisha taratibu zote
muhimu kidijitali kwa kutumia
simu zao za mkononi popote
pale watakapokuwa kupitia Tigo
Pesa.

Bima hii itahusisha aina mbal-

imbali za magari kama madogo
ya kubeba mizigo, pikipiki, bajaji,
mabasi, malori, trekta, mashine za
uchimbaji na mengineyo ambayo
yamesajiliwa kwa matumizi ya
kibiashara na binafsi.

Ofisa Mkuu wa Huduma za
Kifedha Tigo Pesa, Angelina Pesha,
akizungumza kwenye uzinduzi

“Takriban watu m1110n1 53. 18
wanapata huduma za simu za
mkononi Tanzania, lakini ni asil-
imia 13 tu ya watu wote wanapata
huduma za bima. Lengo letu ni
kuendeleza huduma za bima ya
kidijitali kote nchini, hasa kwa
wale ambao wamepata ugumu wa

kufikia huduma hizi kupitia njia zi-
lizozoeleka.

Sekta ya Bima Tanzania inaen-
delea kuonyesha fursa nyingi za
upanuzi na ukuaji, hii imejidhi-
hirisha kupitia ongezeko la taasisi
mbalimbali zinazojihusisha na
utoaji wa bima  ambalo lina
uwezekano wa kuongeza mahitaji
ya bidhaa za bima kidijitali kupi-
tia simu ya mkononi, na sisi kama
kampuni inayojali wateja wake
ndio maana tukaamua kuja na
TIGO MOTOR INSURANCE.”

Pesha alisema ushirikiano wao
na bima ya Milembe unalenga kuz-
iba pengo la upatikanaji wa hudu-
ma za bima kwa kutoa suluhisho

la kidijitali ambalo litapunguza
gharama na kuongeza upatikanaji
wa bidhaa za bima.

Alisema wanaamini kuwa zaidi
ya wateja milioni 9 wa Tigo Pesa
watatumia huduma hii mpya ya
bima, ambayo inapatikana kwa
urahisi na gharama nafuu.

Naye Muganyizi Tibaijuka, Ofi-
sa Mtendaji Mkuu kutoka Milembe
Insurance, alisema

Bima ya Milembe wakiwa waan-
zilishi wa huduma ya bima za
kidigitali nchini maarufu kama
‘BimaPap’ wana imani kuwa kush-
irikiana na Tigo kunathibitisha
kuwa ni hatua nyingine katika
kuboresha ufanisi wa utendaji kazi

na uhakikisho wa utoaji wa hudu-
ma bora kwa umma.

Alisema kwa sasa wateja wa Tigo
Pesa watapata unafuu wa kuvihu-
dumia vyombo vyao vya usafiri na
kupewa hati muhimu za bima zao
papo hapo kupitia simu zao.

Tibaijuka alisema aidha katika
tukio la ajali ya gari ikiwa itaweke-
wa bima kupitia Tigo Pesa, mteja
atatakiwa kuwasilisha taarifa ya
madai kidijitali pasipo kulazi-
mika kutembelea ofisi zao na
madai yake yataanza kushughu-
likiwa.

“Hii inadhihirisha mustakabali
mzuri kati ya bima yetu na wateja
wa Tigo Pesa,” alisema Tibaijuka.



Safari ya gwiji Maalim Seif kisiasa

JUMATANO NOVEMBA 10, 2021

Nipashe

UMOJA VYAMA VYA UPINZANI

Mbatia kuviunganisha
Kunavyozua hisia tofauti

Na Sabato Kasika
AKATI vyama vya
upinzani  vikitafuta

namna bora ya kupa-

ta mafanikio kisiasa
baada ya kushindwa kwenye uch-
aguzi mkuu uliopita, Mwenyekiti
wa NCCR- Mageuzi, James Mbatia,
anasema kuungana ndiyo mkakati
pekee wa kuvivusha kikamilifu
mwaka 2025.

Anaitaja mbinu ya kuunganisha
vyama vyote vya upinzani na wap-
enda demokrasia ndani ya miezi
sitaili viwe imara kuufikia uchagu-
zi mkuu wa 2025 na CCM iondoke
madarakani kwa kuwa imeshind-
wa kuwasaidia Watanzania.

Anatamani kuona Tanzania
inakuwa na CUF, CHADEMA, ACT-
Wazalendo na NCCR -Mageuzi vili-
vyo imara ili viisambatarishe CCM.

“Nitakuwa tayari kuungani-
sha vyama vyote na wapenda
demokrasia ndani ya miezi sita
tuwe imara ili 2025 tuiondoe
CCM,” anasema hayo kwenye
kongamano la siku 360 za madhila
yaliyotokana na uchaguzi mkuu
wa mwaka jana, lililoandaliwa na
umuhimu wa vyama vya upinzani
kuunganisha nguvu ili kukabili
mikikimikiki ya CCM 2025.

JE WANAMKUBALI?

Naibu Katibu Mkuu wa CUF,
Magdalena Sakaya, anasema, cha-
ma hicho kiko tayari kuunganisha
nguvu kama ambavyo Mbatia ana-
shauri, lakini uwe ni muungano
wenye maslahi kwa umma, si kwa
ajili ya chama fulani.

Anasema, CUF inaamini katika
ushirika na vyama vingine, aki-
kumbushia kuwa hata kuanzishwa
kwa Umoja wa Katiba ya Wa-

HABARI BORA NA KAMILIFU

James Mbatia ametangaza mkakati wa kuviunganisha vyama
vya upinzani. PICHA: MTANDAO

nanchi (UKAWA), ilisimamia, lakini
baadaye ikaamua kujitoa, baada ya
kubaini UKAWA ulilenga kukinu-
faisha chama fulani, si Watanzania.

“Hivyo muungano anaosema
Mbatia, tuko tayari ili mradi unu-
faishe Watanzania wote.Utofauti
wa itikadi za vyama hauwezi ku-
sababisha vyama visiunganishwe
bali tatizo ni ajenda iliyojificha
ambayo huletwa kwa sura ya ku-

unganisha vyama na inapojitokeza
husababisha kusambaratika.”

“Tunaamini Mbatia ana nia
nzuri na anayetamani ushirikiano
wa vyama, lakini bahati mbaya
ujanja unaoletwa na baadhi ya
wenzetu ndiyo unaosababisha kila
chama kusimama peke yake,” ana-
kumbusha Sakaya.

Anataja uchaguzi wa mwaka
2015 kuwa ushindi ulikuwa wazi,

lakini ukavurugwa na baadhi ya
vyama vilivyokuwa vimeungana
na kuanzisha UKAWA na kwamba
kipindi hicho wananchi walikuwa
na mwamko na uelewa wa haki
zao za msingi lakini hali hiyo ika-
toweka kutokana na baadhi ya
viongozi wa upinzani kuweka
mbele yao maslahi binafsi.

KUONDOA UBINAFSI

Ado Shaibu ni Katibu Mkuu wa
Chama cha ACT-Wazalendo, akitoa
maoni yake anasema, umoja wa
vyama ni muhimu na unahitajika,
lakini kwanza vianze kuheshimi-
ana, kuvumiliana na kuondoa ubi-
nafsi.

Anayataja kuwa ndiyo mam-
bo ambayo yanatakiwa kuwek-
wa pembeni ili vyama vya up-
inzani viunganishwe na kuwa na
nguvu kubwa za kuikabili CCM
katika uchaguzi mkuu ujao na
kuongeza: “Vyama viheshimiane,
vivumiliane, kuondoa tofauti na
ubinafsi kama njia mojawapo ya
kupata urahisi wa kuungana na
kufanikiwa kuiondoa CCM 2025,”
anasema Shaibu.

Anasema, uzoefu katika uch-
aguzi mkuu wa 2015 na 2020, kuna
haja ya vyama vya upinzani kuun-
gana, ila anachohofia ni mtindo
wa vyama kutoheshimiana, kuto-
vumiliana na ubinafsi na kwamba
ndiyo wachawi wa upinzani.

Ado anasema vikiwaondoka,
kisha akapatikana mtu wa kuviun-
ganisha kwa uhakika wanaweza
kufanya makubwa katika uchaguzi
wa mwaka 2025, akisema hata
sasa upinzani unaungwanishwa na
ajenda kuu za kudai katiba mpya,
tume huru ya uchaguzi na kutaka
Mwenyekiti wa CHADEMA Free-
man Mbowe achiwe huru.

Anasema, kwa kuwa ajenda
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hizo zinavigusa vyama vyote vya
upinzani vyenye nia ya kuondoa
CCM madarakani, zitumike kama
mkakati wa kuviunganisha kwa
ajili ya uchaguzi ujao.

SHERIA IONDOKE

Doyo Hassan Doyo Katibu Mkuu
wa Chama cha ADC, anashauri
kwanza vyama vipambane na she-
ria ya vyama vya siasa iliyofanyiwa
marekebisho mwaka 2020 ilifutwe
ili viwe huru kuungana.

“Kwa sasa si rahisi kuungana,
kwani vinabanwa na sheria hiyo
inayotaka kwanza chama kingine
kifutwe ndipo wanachama wake
wajiunge kwingine, ndiyo maana
ninashauri vipambane ili ifutwe,”
anasema Doyo.

Kwa mazingira ya sasa si rahisi
kuwa na muungano wa kuika-
bili CCM kutokana na sheria hiyo
na pia hakuna ajenda ya pamoja
ya vyama upinzani ambayo in-
aweza kuviunganisha, anasema
na kuongeza , “ugumu mwingine
ambao ninauona ni kila chama
kuwa na itikadi na malengo yake
katika siasa, hali hii inaweza kuwa
kama ilivyotokea enzi ya UKAWA
na kusambaratika.”

MBATIA HANA SIFA

Mchambuzi wa siasa, Godwin
Gonde, anasema, wazo la Mbatia
ni zuri, lakini hana ushawishi wa
kuunganisha vyama, na kwamba
anatakiwa aachie damu changa
zifanye kazi hiyo kwa vile kiongozi
huyo amekaa kwenye siasa muda
mrefu na inatosha kuandaa vijana
wapya ambao wanaweza kushawi-
shi Watanzania na hata vyama vya
upinzani kuungana na kufanikiwa
kutimiza lengo hilo.

“Wapinzani wanaweza kum-
kubali kuwa ana uwezo wa kuwan-
ganisha, lakini ukweli ni kwamba
ameshapitwa na wakati, hana ush-
awishi kama alivyokuwa zamani,
kwani zama za watu wa aina yake
zimepita,” anasema Gonde.

Gonde ambaye ni Mhadhiri wa
Chuo cha Diplomasia, anasisitiza
kuwa kizazi cha Mbatia hakiwezi
siasa za sasa, badala yake kinataki-
wa kuwa nyuma kikiangalia kina-
choendelea na kutoa ushauri wan-
apoombwa.
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Serikali inavyong’arisha
demokrasia ilivofubaa

Na Deogratias Mutungi

NYONGE mnyon-

geni lakini haki

yake mpeni. Ndi-

Vyo ninavyoweza
kusema nikirejea msemo wa
Kiswahili , lakini nabadilisha
namna unavyotumiwa kwani,
mnyonge mkinyonga ataiona-
je haki yake?

Hivyo mnyonge asinyong-
we na haki yake apate. Tu-
naukosoa uongozi wa awamu
ya sita kadri tunavyoweza
na serikali imeruhusu kuko-
solewa huko.

Hata hivyo, wakati tukifan-
ya hayo yatupasa kurejea ma-
hali tulipo sasa na tulipotoka
miaka mitano iliyopita.

Kwa kujenga tafakuri ya
picha ya mambo yalivyo sasa
na siku zilizopita tunaweza
kutoa hukumu kwa serikali
ya awamu ya sita kwa miza-
nia ya haki na ulinganifu.

Ni haki kikatiba kuhoji na
kukosoa mamlaka za utawa-
la, wala siyo kosa au hatia au
kuchonganisha serikali na
watu wake.

Katiba ya mwaka 1977,
ibara ya 18, vifungu vidogo

(a),(b),(c) na (d), vinawapa
uwanja mpana raia kuhoji
na kudadisi “haki ya uhuru
wa mawazo” kwa kukosoa
na kuwasilisha fikra mbadala
kwa watawala.

Nia ikiwa kuwasahihisha
na kuwakumbusha wajibu
wao kiutendaji kwenye kuwa-
hudumia Watanzania ambao
ndiyo msingi wa mamlaka
yote.

Itakumbukwa kuwa uta-
wala bora ni pamoja na
kupokea chanya fikra za
watu wengine, ni kwasababu
hakuna kiongozi aliyebora ki-
fikra kuliko mawazo ya taba-
ka analoliongoza, hao ndiyo
wenye nchi na maono kwa
taifa lao.

Viongozi wengi wa kisiasa
hupenda zaidi kusifiwa na
si kukosolewa, hata hivyo
awamu ya sita, imechagua
kuruhusu kukosolewa pia,
vyombo vya habari na bunge
vimeruhusiwa kuikosoa seri-
kali.

Lakini, kwa kutumia lugha
ya staha, kwa muktadha huo
kukosoa na kushauri kwa
kuzingatia weledi wa hoja,
staha na masahihisho chan-
ya pale inapobidi kufanya

hivyo, maana taifa hili na ra-
silimali zake ni mali ya raia
wake.

Sasa ni wazi kuwa awamu
ya sita inangara kisiasa na
kidemokrasia imeshika hata-

mu, demokrasia iliyokuwa
likizo ya lazima sasa im-
erejeshwa.

Ofisini, wengi wanafurahi
kurejea kwa demokrasia ili-
yoadimika kwa kipindi kirefu
lakini wachache wamenuna
na kuvimba kwa sababu
ya mazoea ya hulka zao za
mabavu na unyanyasaji wa
demokrasia.

Hata hivyo, wahenga
walisema wengi wape Kkile
wanachokistahili, ni nyakati
za awamu ya sita kusigina
pembeni wenye vimelea
vya kukwamisha safari ya
demokrasia kama taifa.

Wapambe hao wanafaha-
mika kwa sura na maumbo
yao wakemewe na kuwao-
gopa kama maadui wa kisiasa
na wa demokrasia.

Waswahili husema kupan-
ga ni kuchagua, bila hiyana
awamu ya sita imechagua
dhana ya kazi na demokrasia,
bila shaka inatambua wazi
kuwa maendeleo endelevu

na uchumi imara wa nchi na
kipato cha watu huongezeka
na kuchochewa zaidi na uwe-
po wa demokrasia ya kisiasa
inayotoa fursa za uhuru na
haki katika ushiriki wa shu-
ghuli za kiuchumi kwa wa-
nanchi.

Kuibana demokrasia kwa
kigezo cha kujenga nchi ni
kuzalisha uhasama baina ya
watu na serikali sambamba
na maendeleo yao sababu
ikiwa ni hofu ya uonevu ku-
toka kwenye mamlaka za ki-
serikali na taasisi zake.

Ni dhahiri kuwa kuibana
demokrasia kwa maelezo ya
kujenga nchi ni ‘uovu’ wa
kisiasa na uzalishaji wa chuki
na uhasama miongoni mwa
jamii ya tabaka la watawaliwa
na makundiya vyama vya ki-
siasa yenye itikadi tofauti na
watawala.

Demokrasia ya kweli na
vitendo na iliyo komavu
na endelevu kwa mifumo ya
utawala dhidi ya watawaliwa
unanogesha kasi ya ukuaji
wa maendeleo ya watu na
uchumi wa nchi, hii ni kwa
mujibu wa utafiti wa kisiasa
dhidi ya demokrasia ya kweli
na maendeleo ya watu.

Watanzania kwa kiasi walipoteza
matumaini ya uwepo wa demokrasia
ya uwazi na ukweli zaidi ya propagan-
da za sera na falsafa za vitisho na hofu.

Pengine swali la kimantiki kutoka
kwa msomaji wa andiko hili linaweza
kujikita kuuliza na kutaka kupata ma-
jibu ni kwa jinsi gani taifa lilipoteza
demokrasia yake?

Wachambuzi wengi wanakwepa
kutoa muhtasari wa swali hili, lakini
ukweli unabaki kuwa demokrasia na
maendeleo ni sawa na pande mbili
za sarafu ambazo haziwezi kutengan-
ishwa.

Wengi wanajiuliza ni kwa jinsi gani
taifa lilipoteza demokrasia yake? Na-
jenga hoja, ifahamike kuwa demokra-
sia ni dhana pana kinadharia lakini
hupoteza maudhui na upana wake
pale mamlaka za watawala kisiasa zi-
napoamua kutumia dola kuminya na
kufifisha kabisa uhuru wa watu na
kuisigina katiba kwa matakwa na amri
ya kundi la watu wenye maslahi katika
ujenzi wa nchi kwa sababu ya miti-
zamo ya mawazo yao binafsi badala
ya miongozo, sera, miiko na dira za
kitaifa katika nadharia ya uongozi wa
umma.

Tanzania na watu wake walianza
kushuhudia viashiria vya wazi vya
kubinya uhuru wa watu kwa mtindo
wa uzalendo kwanza, kazi kwanza,
maendeleo hayana chama, demokra-
sia ilifichwa kwenye kichaka cha siasa
za kiitikadi za kuishi na kutenda kadri
ya matakwa ya kujenga nchi kwanza.

Madhara ya hujuma ya demokra-
sia hapa nchini ni makubwa na athari
zake hazina mfano.

Kukosoana na kupongeza kwa
nia moja ya kujenga taifa kwa ubora
maridhawa, bila kununa wala ku-
chukiana au kuviziana kwa sababu ya
mawazo mbadala kuliondoka.

Watawala walitakiwa kutafakari na
kuchukua hatua za kujisahihisha kul-
ingana na maudhui.

Uzalendo kwanza, haki ya maende-
leo, demokrasia na uhuru wa maoni
baadaye inamaana vitu hivyo havis-
tahili kukosekana, ni lazima viende
pamoja.

Kutokwepo haki hizo ni kutengen-
eza ‘sumu’ ya kifikra ndani ya nafsi
za watu hasa wananchi wanaotamani
kusikika.

Awamu ya sita ameonyesha uwezo
wa kuongoza kwa mbinu jumuishi za
kifalsafa katika kuwahudumia Watan-
zania, wapo wasiotaka kuusema uk-
weli.

Upo utofauti mkubwa wa kiutawala
na kimfumo baina ya awamu ya sita na
ya tano.

Kuamini katika sera na falsafa ya
watu wakae kimya ni kuweka ombwe
la ukosefu wa demokrasia ya kweli na
ambayo inaweza kuibua viongozi wa-
siojali kwavile hakuna wakuwasema.

Lakini, awamu ya sita inatenganish-
wa na hayo kwa vile inasimama katika
mstari wa maridhiano, haki, usawa na
kusimamia demokrasia iliyotukuka
kwa maslahi ya wananchi wote.

Ni kwa, mfumo huu wa utawala
wa awamu ya sita ni rahisi wananchi
kushiriki kwa hiari katika ujenzi wa
maendeleo ya taifa lao kwa sababu ya
uwepo wa demokrasia rafiki inayotoa
haki na uhuru wa watu kuhoji na ku-
kosoa serikali bila uwepo wa vitisho
iwe ni kutoka serikalini au kwenye vy-
ombo vingine vya dola.

Kisiasa hii ni hatua kubwa na in-
ayokubalika kidemokrasia. Wanasiasa
wa leo wakubali kuwa sasa ni enzi
mpya za utawala wa awamu ya sita ni
zama mpya, ambazo kila mmoja atafa-
kari njia zake.

“Mwenda tezi na omo marejeo ni
ngamani” ndilo la kukumbuka kuwa
wapo waliojisahaulisha kuwa ipo siku
demokrasia itashika hatamu na kurudi
nyumbani kwao na sasa demokrasia
imerejea ulingoni.

Maoni: dmutungid@yahoo.com
0717-718619
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Safari ya gwiji Maalim Seif Kisiasa

e [lianza na Jumbe kumalizika na Mwinyi
- [likuwa mwiko kushindwa, kukata tamaa

Na Mwandishi Wetu, ZANZI-
BAR

INAPOTAJWA jina la Maal-

imu Seif, mambo mengi

yanaambatana nalo. Ndi-

ye mwasisi wa maridhi-
ano, mwafaka wa CUF na CCM.
Amepitia kwenye mikono ya ka-
ribu viongozi wote, Abdul Jumbe
, Rais wa pili wa Zanzibar, baada
ya mauaji ya Sheikh Abeid Amani
Karume, ndiye aliyemuingiza kati-
ka siasa, Baba wa Taifa Julius Ny-
erere, akamkaribisha CCM wakati
mstaafu Ali Hassan Mwinyi, al-
imuamini katika mageuzi ya kiu-
chumi, lakini Dk. Ali Mohammed
Shein, akiwa Rais wa Zanzibar,
hakumuacha akamchagua kwa
mara ya kwanza Makamu wa
Kwanza wa Rais.

Seif Sharif Hamad, hajasahau-
lika yuko kwenye fikra za Watan-
zania, wiki iliyopita zilifanyika
kumbukizi za kiongozi huyo,
aliyekuwa Makamu wa Kwanza
Rais na Mwenyekiti wa chama cha
ACT-Wazalendo.

Maalim Seif mwasisi wa mageu-
zi ya kisiasa ya maridhiano yali-
yomaliza siasa za chuki na uhasa-
ma Zanzibar , aliyefariki Februari
mwaka huu anakumbukwa kwa
mengi.

Baada ya kumaliza shule ya se-
kondari aliajiriwa akiwa mwalimu
na huo ukawa mwanzo wa jina la
“maalim”, hayo yanajiri mwaka
1963, alipohitimu na kuanza ku-
fundisha shule mbalimbali Unguja
na Pemba kabla ya kuingia katika
siasa na jina hilo kupata umaarufu
mkubwa.

Hadi anafariki dunia Februari
17, 2021 alibakisha cheo cha ngazi
moja tu ya kuwa rais ambacho
alikitafuta kwa miongo mingi la-
kini bila mafanikio kwani mtu
hapati akitakacho bali kile ana-
chojaaliwa.

Safari ya kisiasa ya Maalim Seif
ilianzishwa na mwalimu wake ka-
tika Shule ya Lumumba, mstaafu
Aboud Jumbe Mwinyi, aliyemteua
kuwa katibu myeka (msaidizi bin-
afsi) Ofisi ya Rais Ikulu.

Enzi Talib ni mwandishi
mbobezi aliyefanyakazi na Rais
Abeid Karume, anasema nyota ya
Maalim Seif iling’ara kuanzia hapo
na kwamba alipanda ngazi hadi
alipochaguliwa kuwa Waziri wa
Elimu kwenye serikali ya Jumbe
mwaka 1982.

Maalim  Seif  alichaguliwa
kuwa Waziri Kiongozi wa Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar akiwa
amepanda ngazi zaidi ,baada ya
Jumbe kujiuzulu 1984, Ali Has-
san Mwinyi, alichukua usukani
wa kuiongoza Zanzibar, kabla ya
kuchaguliwa kuwa Rais wa Tanza-
nia mwaka 1985, Hamad anasifika
kuwa alifanya kazi kikamilifu na
Mzee Mwinyi na kuleta mageuzi
makubwa ya kiuchumi na ku-
funguwa milango ya uwekezaji
ikiwemo sekta ya biashara visi-
wani Zanzibar.

Waziri mstaafu wa Mipango
na Uchumi, katika serikali ya
mstaafu Mwinyi, Mohamed Fakih,
anasema katika kipindi cha mwa-
ka mmoja kazi kubwa ilifanywa
ikiwamo kufungua milango ya
uwekezaji na biashara likaanza
jina la “Zanzibar ni njema atakaye
aje”. Baada ya Mwinyi kuwa Rais
wa Tanzania, Maalim Seif, alianza
safari ya kuwa Rais wa Zanzibar,
ulikuwa wakati wa uchaguzi nda-

w

Maalim Seif katika harakati za kisiasa, alibakiza cheo kimoja cha kuwa rais. PICHA: MTANDAO.

ni ya chama ulioitishwa kuziba
nafasi ya Mwinyi, Maalim Seif ak-
ishindwa na Idriss Abdull Wakil,
aliyeibuka kuwa Rais wa Zanzibar
wa awamu ya nne. Hakumuacha
akaendelea kumchagua kuwa Wa-
ziri Kiongozi kwa mara nyingine.
Katika kipindi cha uongozi wa
Idriss Abdull Wakil, misukosuko
mingi ya kisiasa iliibuka na ma-
tokeo yake Maalim Seif pamoja na
viongozi wenzake tisa walifuku-
zwa CCM kwa madai ya kutaka
kusababisha uasi mwaka 1988.
“Maalim Seif alikuwa kion-
gozi hodari, mbunifu mwenye ki-
paji cha hali ya juu, ndiyo maana
Mwalimu Nyerere alivutiwa na
kumuingiza CCM, akishika nafasi
ya Katibu Idara ya Mipango na
Uchumi ya Sekretarieti ya CCM
mwaka 1977 hadi 1987 wakati huo
mstaafu Salmin Amour akiwa chi-

ni yake,”anasema Talib.

Maalim Seif ndiye bingwa wa
vuguvugu la kisiasa la mfumo wa
vyama vingi ambapo baada ya
kufukuzwa CCM hakunyamaza
alianza harakati za kuanzisha cha-
ma cha CUF, akiwa na timu ya wa-
naharakati vijana akiwamo Ham-
ad Rashid Mohamed, Juma Duni,
Juma Ngwali (sasa ni marehemu)
pamoja na Soud Yussuf Mgeni,
waliunda chama kuongoza siasa
za mfumo wa vyama vingi ambao
ulioanza rasmi 1992, anaongeza.

°Chama cha Wananchi CUF
kilikuwa tishio kwa sababu ka-
tika kipindi hicho vuguvugu la
kisiasa lilipambamoto na watu
walikuwa wakitaka kuona ma-
badiliko makubwa ya Kkisiasa
yanakuja”anasema Hamad Rashid
Mohamed, aliyepata kuwa kion-
gozi mwandamizi wa chama hi-

cho, lakini pia akiwa ni rafiki wa
Maalim Seif kwa nyakati tofauti.

Uchaguzi wa kwanza wa vy-
ama vingi mwaka 1995 Maalim
Seif alichuana vikali na mgom-
bea wa CCM, Dk.Salmin Amour
huku CCM ikipata upinzani mkali
na ushindi mwembamba na huo
kuwa mwanzo wa mgogoro wa ki-
siasa Zanzibar, uliotokana na ma-
dai wapinzani uibiwa kura zake,
anaeleza.

Mgogoro uliibuka na viongozi
wa CUF 18 wakashtakiwa kwa
tuhuma za uhaini (kuipindua seri-
kali), mwaka 1998 ambapo baada
ya kusota ndani kwa miaka mi-
tatu waliachiwa , mapema mwaka
2000 katika awamu ya mstaafu
Abeid Amani Karume, anasema
Hamad Rashid.

Mazungumzo ya maridhiano
ya kisiasa ya mwafaka yalianza

mwaka 1998 yakiongozwa na Ka-
tibu Mkuu wa Jumuiya ya Madola
-mwanadiplomasia Chifu Emeka
Enyauko, aliyewaleta pamoja
viongozi wa CCM na CUF, kumali-
za tofauti zao.

Hata hivyo mwafaka huo
haukupata nguvu za kisheria na
mara baada ya uchaguzi wa pili
wa mfumo wa vyama vingi mwa-
ka 2000 Zanzibar ilikumbwa na
vurugu za kisiasa.

“Serikali ya Tanzania, iliyoku-
wa inaoongozwa na Benjamin
Mkapa, iliingia doa la kisiasa la
mivutano ya kisiasa na kuandika
historia, “anasema Juma Duni
Haji, mwanasiasa na mshirika wa
Maalimu Seif.

Mwafaka wa pili ulitayarishwa
na kuanzishwa kwa tume ya
pamoja ya maridhiano iliyopewa
jukumu la kufanya marekebisho
ya sheria kuona maridhiano ya
kisiasa yanakuwa na nguvu za
kisheria ikiwa ni sehemu ya mi-
kakati ya kuondokana na siasa
za chuki na uhasama, anasema
Duni.

Yalipata nguvu za kisheria na
ilipofika mwaka 2010 Wazan-
zibari walipiga kura ya maoni
kuhusu mustakabali wa kisiasa
na wananchi kwa asilimia 66.4
walitaka kuwapo kwa mfumo
wa Serikali ya Umoja wa Kitaifa
(SUK), anaongeza.

Katika uchaguzi mkuu wa 2010
mgombea wa CCM Dk. Shein ali-
ibuka na ushindi dhidi ya mpin-
zani wake Maalim Seif Sharif , am-
baye alichaguliwa kuwa Makamu
wa Kwanza wa Rais kwa mujibu
wa maridhiano ya kisiasa yaliyo-
tokana na mabadiliko ya katiba
ya Zanzibar ya mwaka 1984 yali-
yoidhinishwa kuanzishwa SUK.

Mwaka 2015 maalim Seif
alishiriki katika uchaguzi mkuu
akiwa Makamu wa Kwanza wa
Rais, hata hivyo, matokeo ya uch-
aguzi huo yalifutwa na Tume ya
Uchaguzi Zanzibar (ZEC) kwa
madai ya ukiukwaji wa sheria na
kanuni za uchaguzi .

ZEC iliitisha uchaguzi wa
marudio lakini CUF iliususia kwa
madai kwamba haikuona sababu
za kushiriki na kutaka kuondo-
sha shari zaidi zinazoweza kusa-
baabishwa na vyombo vya dola.

Maalim Seif hakukata tamaa
licha ya CUF kukumbwa na
mgogoro mkubwa wa kisiasa na
yeye kujiondoa na kujiunga na
ACT-Wazalendo aligombea tena
urais kupitia chama hicho aki-
chuana na Dk.Hussein Ali Mwinyi
wa CCM, lakini akashindwa.

Mazungumzo ya kufikia mari-
dhiano ya kisiasa na kuundwa
SUK yalifanyika tena na maalim
alikubali kuingia katika serikali
na kuteuliwa kuwa Makamu wa
Kwanza wa Rais kwa mujibu
wa katiba ya Zanzibar, inayoe-
lekeza kuwa SUK itaundwa kwa
kushirikiana na chama kinacho-
chukua nafasi ya pili na kupata
asilimia 19 ya kura.

Maalim Seif aliitumikia SUK
kwa takriban miezi minne kabla
ya kufariki dunia Februari 17,
2021 na hapo kuhitimisha safari
ya maisha na harakati za kisiasa
na kiuongozi.
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JUKWAA LA UONGOZzI

COLLIN LUTHER POWELL

1 Shujaa aliyeibeba, kuilinda Afrika

1 Alianika mauaji
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Collin Powell . PICHA: MTANDAO

NA GAUDENSIA MNGUMI

AZIRI wa zamani
wa Mambo ya Nje
wa Marekani, Collin
Powell,  aliyekuwa

mtu mweusi wa kwanza kushika
wadhifa huo, licha ya kufariki
dunia hivi karibuni, ameiachia Af-
rika alama zisizofutika.

Aidha, ni kiongozi ambaye
nyota yake iling’ara sana, alikuwa
pia Mkuu wa Majeshi ya Marekani
mwenye asili ya Afrika au mweusi
na kuandika historia.

Akiwa na miaka 84, Powell
alifariki Oktoba 18, mwaka huu,
kutokana na changamoto za upu-
muaji za COVID-19.

Baada ya kustaafu jeshi, akiwa
na cheo kikubwa aliteuliwa na
Rais George W Bush kuwa Waziri
wa Mambo ya Nje, mwaka 2001.

Jenerali huyo wa jeshi mwenye
nyota nne ni mzaliwa Harlem
jijini New York, Aprili 5, 1937.
Wazazi wake wakiwa wahamiaji
kutoka Jamaica.

Collin Powell anatajwa alikuwa
mmoja kati ya Wamarekani weusi
wenye nguvu sana kwa miongo
kadhaa.

Marais watatu wa Chama cha
Republican waliutambua uwezo
wake mkubwa na kumteua ku-
shika nyadhifa za juu na akafikia
ngazi ya juu sana jeshini.

MAJUKUMU SERIKALI

Powell, alikuwa mshauri wa
masuala ya usalama wa Rais Ron-
ald Reagan kuanzia mwaka 1987
hadi 1989.

Jenerali huyo

wa nyota nne na
mwanachama wa
Republican mwe-
nye msimamo wa
wastani alijaribu
kugombea urais
wa Marekani, ak-
iwa wa kwanza
mweusi kuonye-
sha nia mwaka
1996, lakini mke
wake, Alma, alim-
shawishi kubadil-
isha uamuzi huo
kwa kuhofia us-
alama wake.

Wakati wa vita vya Ghuba vya
mwaka 1991, ambapo majeshi
ya Marekani yaliyoongoza vikosi
vya washirika kuyatoa majeshi ya
Iraq nchini Kuwait, alikuwa ndiye
mkuu wa majeshi chini ya Rais
George Bush- (Baba).

Jenerali huyo wa nyota nne na
mwanachama wa Republican
mwenye msimamo wa wastani ali-
jaribu kugombea urais wa Mare-
kani, akiwa wa kwanza mweusi
kuonyesha nia mwaka 1996, la-
kini mke wake, Alma, alimshawi-
shi kubadilisha uamuzi huo kwa
kuhofia usalama wake.

Mwaka 2008, akahitilafiana na
msimamo wa chama chake na
akamuunga mkono mgombea
urais Democrat, Barack Obama,
ambaye ndiye aliyekuja kuwa
Mmarekani wa kwanza mweusi
kuchaguliwa kuwa rais.

ALIIBEBA AFRIKA

Inawezekana kusema kuwa hai-
jawahi kutokea kwa jinsi ambavyo
Powell, alipenda kutatua mata-
tizo ya Afrika hasa vita, umaskini,
UKIMWI na VVU pamoja na ku-
weka utawala bora.

Mwaka 2001 aliizuru Afrika,
akitembelea Uganda, Mali, Afrika
Kusini na Kenya.

Ujumbe mkubwa ndani ya zi-
ara zake ulikuwa Afrika ni kip-
aumbele cha Amerika, siyo eneo
linalotakiwa kuachwa nyuma lik-
ishambulia na VVU na UKIMWI,
si wakati wa kuendelea na vita na
kuuana tena.

Ndizo zama za kuwa na uta-

Dafur, uasi Angola

Akiwa Waziri wa
Mambo ya Nje
aliyetembelea
Afrika 2001, Pow-
ell hakutaka tena
kusikia habari za
vita na machafu-
ko ya wenyewe
kwa wenyewe
yaliyokuwa ya-
naendelea Mali,
Congo DRC, Li-
beria, Sudan na
Angola.

wala bora na kuachana na vita,
machafuko na uasi pamoja na
uongozi usio na demokrasia una-
okandamiza wananchi, ndicho
alichosisitiza.

Alikutana na Marais Alpha Ou-
mar Konare wa Mali, Thabo Mbeki
wa Afrika Kusini, Daniel arap Moi
wa Kenya na Yoweri Museveni wa
Uganda na kuahidi haya.

“Marekani itakuwa rafiki wa
Waafrika wote wanaotafuta kuwa
na amani. Lakini siyo Amerika in-
ayotengeneza amani kwa Afrika...”

AMEITIBU AFRIKA

Collin Powell, alikuwa sehemu
ya viongozi waliosimamia kuan-
zishwa Mfuko wa Dharura wa
Rais wa Marekani wa Kupambana
na Malaria na UKIMWI (PEPFAR).

Mfuko huo ulisaidia kuandaa
mikakati na kutoa rasilimali zi-
lizowezesha kuwafikia mamilioni
ya watu waliokuwa wameathirika
kwa VVU na UKIMWI, walioumwa
na kupewa dawa za kufubazi vi-
rusi na huduma nyingine.

VITA DAFUR

Mauaji ya kimbari yaliyokuwa
yanafanyika katika Jimbo la Dar-
fur lililoko Sudan Magharibi mpa-
kani na Libya, Chad, na Central Af-
rican Republic yasingefahamika
bila Powell kuitangazia dunia.

Ndiye aliyelipua habari mpas-
uko za mauaji hayo yaliyohusisha
askari waliokuwa wanaungwa
mkono na Serikali ya Sudan wa
Janjaweed waliowaua Wasudani
weusi takriban 300,000, kujeruhi
mamilioni na wengine maelfu
kukimbia makazi yao.

Walitumia silaha za jadi za sime,
fimbo pamoja na risasi na ma-
kombora kutekeleza azma hiyo.

Aidha, Powell na nchi yake ndi-
yo iliyofanikisha mchakato wa ku-
undwa taifa huru na changa du-
niani la Sudan ya Kusini baada ya
kujitenga na Sudan mwaka 2011.

Akiwa Waziri wa Mambo ye Nje
aliyetembelea Afrika 2001, Powell
hakutaka tena kusikia habari za
vita na machafuko ya wenyewe
kwa wenyewe yaliyokuwa ya-
naendelea Mali, Congo DRC, Libe-
ria, Sudan na Angola.

Angola ilikuwa na uasi na vita
vilivyodumu kwa miongo kadhaa
vikichochewa na Jonas Savimbi,
vita hivyo vilikomeshwa Februari
mwaka 2002 alipouawa Savimbi
na Angola kubaki salama.

Ni katika uongozi wake uasi na
vita vya wenyewe kwa wenyewe
ulimalizika nchini Liberia na
kumwondoa madarakani Charles
Tailor, vita hivyo vilivyoanza
mwaka 1989 vilimalizika 2003
na kufuatiwa na uchaguzi mkuu
wa kidemokrasia uliomweka ma-
darakani Sirleaf mwaka 2005,
Rais wa kwanza mwanambke.

KUPIGANIA MAENDELEO

Ukaribu wa Collin Powell na Af-
rika, ulishuhudia kuanzishwa kwa
Shirika la Changamoto za Mile-
nia (MCC) lililofanikisha kuan-
zishwa miradi ya maendeleo na
kuwekeza ili kupunguza umaskini
kwenye bara hilo.

MCC ilianzisha miradi mbal-
imbali ya maendeleo ikiwamo ya
ujenzi wa miundombinu bara-
bara, nishati na maji.

Miradi hiyo baadaye ilifanikisha
kufikishwa umeme na mkongo wa
mawasiliano ya intaneti visiwani
Zanzibar.

Pamoja na Tanzania mataifa
mengine yaliyonufaika na Shirika
la MCC ni Burkina Faso, kutatua
matatizo ya kiuchumi na nishati.
Mataifa mengine ni Benin, Ghana
na Sierra Leone.
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Kamati Bunge
yaipa tano LHRC

Na Renatha Msungu, DODOMA

KITUO cha Sheria na Haki za
Binadamu (LHRC) kimepongezwa
na Kamati ya Bunge ya Katiba
na Sheria kutokana na kutoa
maoni na mapendekezo yenye
utafiti, ambayo yana mchango
mkubwa katika kutungwa kwa
sheria mbalimbali.

Pongezi hizo zilitolewa katika
mkutano na wajumbe wa Kamati
ya Katiba na Sheria wakati
wakichambua matokeo ya maoni
ya wadau yaliyochukuliwa na
ambayo hayakuchukuliwa kwa
ajili ya kutumika katika kutung-
wa sheria.

Mwenyekiti wa Kamati Haki,
Maadili na Madaraka ya Bunge,
Emmanuel Mwakasaka ambaye
aliongoza mkutano huo na LHRC
kwa niaba ya MwenyekKiti wa
Kamati ya Katiba na Sheria,
Najma Murtazar Giga, alisema,
Bunge ni taasisi kubwa, lakini
ni rafiki wa LHRC, hivyo lime-
kuwa likipokea maoni mengi na
kuyaingiza na kuyatumia katika
kutunga sharia.

Alisema kama ikitokea maoni
yameachwa basi ni kwa maslahi
mapana va taifa.

Mwakasaka alisema Bunge ni
taasisi iliyojaa wataalamu wengi
inatumia muda wake kupitia
maoni na kujiridhisha katika kila
jambo.

Mbunge wa Kiteto, Edward Ole
Lekaite (CCM), alisema asilimia
47 ya maoni yaliyopokelewa
na kuingizwa katika sheria ni
mafanikio makubwa ya LHRC na
hiyo inaonyesha kwamba kituo
kinatao maoni yaliyofanyiwa
utafiti wa kutosha.

Mbunge wa Manyoni Ma-
gharibi, Yahaya Massare (CCM),
alisema, kiwango hicho cha map-
endekezo kupokelewa na kamati
na kuyatumia katika kutunga
sheria ya nchi ni mafanikio
makubwa ya LHRC.

“Kamati inawatia moyo mwen-
delee kutoa mapendekezo
yaliyofanyiwa utafiti ambayo
yanatoa mchango mkubwa
katika sheria mbalimbali nchini,”
alisema.

Kwa upande wake, Giga
alipongeza ushirikiano mzuri
kati ya Kamati na LHRC ambao
ulianza tangu katika Bunge la 11.

Giga aliihimiza LHRC, kue-
ndelee kutoa maoni au map-
endekezo ambayo yatatumika
katika kutungwa sheria mpya au
kufanyiwa marekebisho.

“Kama katika dirisha hili maoni
au mapendekezo yamechuku-
liwa machache, basi mngoje
katika dirisha lingine ili kutoa
maoni yenu” alisema.

Awali Mratibu wa Mtandao
wa Wanawake Watetezi wa
Haki za Binadamu, Hilda Dadu,
alipongeza Kamati ya Bunge
kupokea maoni ya LHRC kwa
asilimia hizo, na akaomba itoe
nafasi zaidi kuhusu masuala ya
usawa wa jinsia.

Bilioni 149/- kukamilisha
‘ujenzi wa hospitali za rufani

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imetenga Sh.
bilioni 149 kwa ajili ya ku-
kamilisha ujenzi kwenye
hospitali za rufani katika
kanda mbalimbali nchini.

Hospitali hizo ni ya Kanda ya
Kusini Mtwara, Hospitali ya Ru-
fani ya Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini (META), Hospitali ya Kan-
da ya Chato awamu ya kwanza
pamoja na hospitali mpya za
rufani za mikoa ya Njombe,
Simiyu, Geita, Songwe Katavi na

Pia Hospitali ya Marlyara,
Mara, pamoja na hospitali ya
kumbukizi ya Mwalimu Nyerere
(Kwangwa).

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia Wazee na Watoto,
Dk. Dorothy Gwajima, alibaini-
sha hayo juzi alipokuwa akitoa
taarifa ya mafanikio ya wizara
hiyo katika kipindi cha miaka
60 ya Uhuru wa Tanzania Bara.

Dk. Gwajima alisema lengo la

kutenga kiasi hicho cha fedha ni
kwenda kukamilisha shughuli
za ujenzi ili kutoa fursa kwa Wa-
tanzania kupata huduma bora
za matibabu katika maeneo
yote nchini.

Aidha, alisema katika ma-
pambano dhidi ya adui maradhi
miaka kadhaa iliyopita baada ya
Uhuru yamesababisha kuzaliwa
kwa Mpango wa Maendeleo ya
Afya ya Msingi (MMAM-2007-
2017).

Alisema mpango huo
umechangia kwa kiasi kikubwa
kuongezeka kwa vituo vya ku-
tolea huduma za afya nchi nzi-
ma na kusaidia kupungua kwa
vifo vya watoto, kuongezeka
kwa upatikanaji wa dawa na
vifaa tiba katika vituo vyote,
kuongezeka kwa udahili wa wa-
nafunzi.

“Kuongezeka kwa ajira ya
wataalamu waliopelekwa katika
ngazi zote za vituo vya kutolea
huduma katika halmashauri,
mikoa, kanda na taifa,” alisema

Dk. Gwajima.

Alisema idadi ya vituo vya
kutolea huduma za afya ngazi
zote imeongezeka hadi kufikia
vituo 8,537 ikilinganishwa na vi-
tuo 1,343 mwaka 1960.

“Ongezeko hili ni sawa na asil-
imia 84.26, aidha kati ya vituo
hivyo serikali inamiliki asilimia
64, mashirika ya dini asilimia
9 na vituo binafsi asilimia 27,
alisema.

Kadhalika, alisema mtandao
wa vituo vya huduma za afya
umepanuka na kusogea karibu
zaidi na wananchi ambapo, za-
hanati ni 7,242, vituo vya afya
926, na Hospitali za Wilaya ni
178, Hospitali zingine ni 151.

Vilevile hospitali za kibingwa
ngazi ya mikoa ni 28, ngazi ya
kanda sita, hospitali za ubingwa
maalumu ni tano na hospitali ya
taifa ni moja (MNH).

“Vituo vyote hivi vina jumla
ya vitanda 90,488 ikiwa ni sawa
na ongezeko la vitanda 71,656
sawa na asilimia 79.18. Kwa sasa

uwiano wa vituo kwa idadi ya
watu ni kituo kimoja kwa watu
6,751.5 (I: 6,751.5) tofauti na
1:40000-50000 kabla ya uhuru.
Hivyo, Tanzania imefikia malen-
g0 ya umoja wa mataifa katika
upatikanaji wa huduma za afya
kwa kuzingatia idadi ya watu na
jiografia.

“Mapambano dhidi ya adui
maradhi baada ya uhuru yalii-
fikisha nchi kwenye kuanzishwa
kwa huduma za kibingwa na ub-
ingwa bobezi ambapo kama nili-
vyosema awali hivi sasa tunazo
hospitali 12 za ubingwa daraja la
juu zinazotoa huduma ikiwamo,
upasuaji mkubwa wa moyo, hu-
duma za usafishaji na upandiki-
zaji wa figo, matibabu ya kisasa
ya saratani.

“Pamoja na matibabu ya mi-
fupa na huduma nyinginezo
nyingi ambazo zimepunguza
rufani ya wagonjwa kwenda nje
ya nchi na hivyo kuokoa fedha
nyingi za kigeni ambazo zinge-
tumika kuhudumia rufani hizo.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kulia) na Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, wakifuatilia michango ya wabunge kuhusu mwelekeo wa
bajeti ya serikali ya mwaka 2022/2023/, bungeni jijini Dodoma juzi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Sababu mfumuko wa bei kubaki 4%

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MFUMUKO wa bei wa taifa
kwa mwaka ulioishia mwezi
Oktoba mwaka huu, umebaki
kuwa asilimia 4 kama ilivyoku-
wa kwa mwaka ulioishia mwezi
Septemba mwaka huu.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini hapa Mkurugen-
zi wa Sensa ya Watu na Takwimu
za Jamii kutoka NBS, Ruth Minja,
alisema hali hiyo inamaanisha
kuwa kasi ya mabadiliko ya
bei za bidhaa na huduma kwa
mwaka ulioishia mwezi Oktoba
mwaka huu, imebaki kuwa sawa
na kasi iliyokuwapo kwa mwa-

ka ulioishia mwezi Septemba,
mwaka huu.

Alisema, mfumuko wa bei
kwa mwaka ulioishia mwezi
Oktoba sawa na mfumuko
wa bei kwa mwaka ulioishia
mwezi Septemba, mwaka huu
umechangiwa na kuongezeka
na kupungua kwa mfumko
wa bei wa baadhi ya bidhaa za
vyakula na zisizo za vyakula
kwa kipindi kilichoishia mwezi
Oktoba, 2021 zikilinganishwa na
bei za mwezi Oktoba, 2020.

“Kwa mfano baadhi ya bid-
haa za vyakula zilizoonyesha
kupungua kwa mfumko wa bei
mwezi Oktoba 2020 ni pamoja
na maharagwe, kwa asilimia 5.5,

dagaa (3.9), maziwa ya ngombe
(5.1) na choroko (2.3),” alisema.
“Kwa upande mwingine bidhaa
zisizo za vyakula zilizoonyesha
kuongezeka kwa mfumko wa
bei kwa mwezi Oktoba 2021
zikilinganishwa na bei za mwe-
zi Oktoba 2020 ni pamoja na
mavazi kwa asilimia 4.8, gesi
ya kupikia (2.8), mkaa (3.9) na
gharama za malazi kwenye ny-
umba za kulala wageni (5.7).”

Kwa mujibu wa Minja mfum-
ko wa bei wa bidhaa za vyakula
na vinywaji baridi kwa mwaka
ulioishia mwezi Oktoba 2021,
umepungua hadi asilimia 3.9
kutoka 4.0 kwa mwaka ulioishia
mwezi Septemba 2021.

Aidha, alisema, mfumuko wa
bei ambao haujumuishi bidhaa
za vyakula na vinywaji baridi
kwa mwezi Oktoba 2021 ume-
baki kuwa asilimia 4.1 kama ili-
vyokuwa kwa mwaka ulioishia
mwezi Septemba, mwaka huu.

Kuhusu hali ya mfumuko
wa bei kwa baadhi ya nchi za
Afrika Mashariki kwa mwaka
ulioishia mwezi Oktoba mwaka
huu alisema, kwa nchi ya Kenya
mfumuko umepungua hadi asil-
imia 645 kutoka asilimia 6.91
kwa mwaka ulioishia mwezi
Septemba 2021, Kwa nchi ya
Uganda alisema, mfumuko kip-
indi hicho umepungua hadi asil-
imia 1.9 kutoka 2.2.
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TFA yaiomba serikali shamba NS
kuzalisha Kilimo cha alizeti

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HAMA cha Wakulima
Tanganyika (TFA) kimei-
omba serikali ikipatie
shamba lenye ukubwa
wa ekari 1,250 kwa ajili ya kilimo
cha alizeti, ili kukabiliana na
tatizo la uhaba wa mafuta ya
kupikia nchini ambao unasa-
babisha kutumia fedha nyingi
kuagiza bidhaa hiyo nje ya nchi.
Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa TFA, Peter Sirikwa,
aliyasema hayo wakati wa Mku-
tano Mkuu wa wanahisa wa
chama hicho taifa uliofanyika
Ahserna wameshawasilisha
ombi hilo katika Wizara ya Kili-
mo kwa maandishi na wanasu-
biri utekelezaji wake ili waitu-
mie fursa hiyo kusaidiana na
serikali kukabili tatizo la uhaba
wa mbegu za alizeti nchini.
Sirikwa alisema ili kufani-
kisha jambo hilo wanaiomba
serikali ikisaidie chama hicho

kupata mikopo ya kawaida
ili kizalishe mbegu bora kwa
gharama nafuu na kuwawez-
esha wakulima kuzipata kwa bei
nafuu.

“Lengo letu ni kuongeza upa-
tikanaji wa mbegu bora za zao
hilo hapa nchini ili kuongeza
hata upatikanaji wa mafuta
ya kupikia, tunataka tuzalishe
mbegu hizo kwa bei nafuu ili
na wakulima tuwauzie kwa bei
nafuu,” alisema Sirikwa.

Aidha, alisema chama hi-
cho kinaendelea kushirikiana
na serikali kuagiza pembejeo
mbalimbali zikiwamo mbolea
na viuatilifu kutoka nje ya nchi
ili kuwarahisishia wakulima
upatikanaji wa pembejeo hizo.

Vilevile, alisema chama hi-
cho kimeshaanza kuzalisha
pembejeo mbalimbali za kilimo
ikiwamo mbolea zilizosajiliwa
kwa jina la TFA na kuthibitishwa
ubora wake na mamlaka ili ku-
wasaidia wakulima upatikanaji
wa pembejeo.

Akizungumza kwa niaba ya
Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera alikipongeza chama
hicho kwa ubunifu wa kutaka
kuanza kuzalisha mbegu za
alizeti ambazo zina mabhitaji
makubwa nchini.

Alisema Tanzania ina ubhi-
taji mkubwa wa mbegu hizo ili
kuongeza upatikanaji wa mafu-
ta na kuondokana na tatizo la
kuagiza mafuta ya kupikia nje
ya nchi.

Homera alisema alizeti ni
miongoni mwa mazao ya kim-
kakati ambayo serikali imey-
awekea mkazo mkubwa wa
kuongeza uzalishaji ikishiriki-
ana na wadau mbalimbali waki-
wamo wa sekta binafsi.

“Serikali inatumia zaidi ya Sh.
bilioni 400 kila mwaka kuagiza
mafuta ya kupikia nje ya nchi
kiwango ambacho ni kikubwa
sana, hivyo sisi kama serikali
tutaangalia namna ya kushiriki-

ana nanyi ili wazo lenu lifani-
kiwe,” alisema Homera.

Alisema chama hicho ni
muhimu kwa maendeleo ya
taifa kutokana na kuwasaidia
wakulima kupata pembejeo
bora kwa bei nafuu na kwa
wakati huku akiitaka TFA ku-
wasaidia pia wakulima kupata
masoko ya mazao yao.

Makamu Mwenyekiti wa TFA,
Cathy-Elizabeth Longlway,
alisema chama hicho kina jumla
ya wanachama 5,000 lakini,
walio hawazidi 1,500 kutokana
na sababu mbalimbali.

Alisema baadhi ya wanacha-
ma hao walikata tamaa miaka
ya nyuma wakati chama hicho
kilipokuwa kinatengeneza
hasara na kuwaomba kujitokeza
kuendeleza hisa zao kwa kuwa
sasa kipo vizuri.

Aliwataka wanahisa waliozee-
ka wawamilikishe watoto wao
au ndugu wanaowaamini kwa
kuwa kila mwanachama ana
haki na hisa zake.

MKkuu wa
Mkoa wa
Mbeya,
Juma
Homera,
akizun-
gumza
katika
mkutano
mkuu wa
wanahisa
wa Cha-
ma cha
Wakulima
Tanganyi-
ka (TFA), ji-
jini Mbevya
mwishoni
mwa wiki.
PICHA:
NEBART
MSOKWA

Waelezwa umuhlmu kuandlka wosia

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATENDAJI wa Wakala wa
Usajili wa Vizazi na Vifo (RITA)
wametakiwa kutoa elimu kwa
kuhusu umuhimu wa kusajili vi-
zazi na vifo na kuandaa wosia ili
kuepusha migogoro ya kifamilia
ambayo imekuwa ikiibuka mara
kwa mara.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alitoa agizo hilo
juzi jijini hapa wakati wa maa-
dhimisho ya Wiki ya Sheria am-
bayo yameandaliwa na Wizara
ya Katiba na Sheria na kufanyika

wa kutosha kuhusu umuhimu
wa kuandika wosi jambo linalo-
sababisha migogoro kwa wana-
familia hasa wajane, wagane na
yatima ambao huwa wanakosa

haki zao.

Alisema RITA wanapaswa
kutambua kuwa wana jukumu
kubwa la kutoa elimu kwa wa-
nanchi kwa kuwa kuna ongeze-
ko la matatizo ya kifamilia
hasa kwa wanandoa na wakati
mwingine kusababisha wanafa-
milia kufarakana.

“Hii elimu mmnapotoa hakik-
isheni mnayaﬁkia mpaka mae-
kuna matatizo makubwa, tu-
napokea malalamiko mengi
sana ya wanandoa hasa kinama-
ma kuporwa mali zao baada
ya waume zao kufariki,” alise-
ma Homera. Alisema wakati
mwingine baadhi ya wananchi
sia kwa sababu ya mila potofu
ambazo wanapandikizana na
kupotoshana na baadhi wa-
naamini kuwa kuandika wosia
ni kujitabiria kifo.

Alisema wosia huwa una-
takiwa kuainisha kila mali ita-
milikiwa na nani endapo mmi-
liki wa awali hatakuwapo na
baada ya kufariki wanafamilia
wanagawana mali kulingana na
maelekezo ya marehemu jambo
ambalo linapunguza migogoro.

Homera aliongeza kuwa mila
na desturi zilizopitwa na wakati
ni tatizo lingine ambalo husaba-
bisha migogoro kwenye familia
na kuwataka RITA pia kupam-
bana kuhakikisha zinakwisha.

Ofisa Msajili Msaidizi wa RITA,
Joseph Mwakatobe, alisema
taasisi hiyo ilipokea ushauri na
maelekezo ya Mkuu wa Mkoa
na kwamba watahakikisha wa-
nazingatia kwa ajili ya kuongeza
ufanisi kwenye utendaji wao.

Alisema lengo la taasisi hiyo
ni kuhakikisha wanawafikia
wananchi wengi zaidi bila kujali
maeneo wanayoishi ili kuhakiki-

sha elimu kuhusu umuhimu wa
kuandika wosia na kusajili vizazi
na vifo kwa ajili ya maendeleo
ya taifa.

“Maelezo ya Mkuu wa Mkoa
yamelenga kwenye majukumu
yetu ya kila siku na kupitia maa-
dhimisho haya tutawafikia wa-
nanchi wengi zaidi na wa kila
rika wakiwapo walio ndani ya
ndoa,” alisema Mwakatobe.

Nao baadhi ya wananchi
waliohudhuria maonyesho ya
maadhimisho hayo waliiomba
RITA kuwafikia na kuwapatia
elimu kuanzia ngazi za chini
wakiwamo wanafunzi ili uelewa
kuhusu umuhimu wa wosia
uanze kujulikana mapema.

Maadhimisho ya Wiki ya She-
ria yanatarajiwa kufikia kilele
chake Novemba 12, wananchi
wanafundishwa mambo mbal-
imbali kuhusu masuala ya she-
ria.

Waomba
ku.boreshewa
skimu ya
umwagiliaji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKULIMA wa kilimo cha um-
wagiliaji katika Bonde la Uten-
gule, Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Mbalizi mkoani hapa, wameiomba
serikali kuwaboreshea skimu ya
umwagiliaji ya bonde hilo kwa
kusakafia mfereji ili kupunguza
upotevu wa maji.

Wakizungumza na Nipashe juzi,
wakulima hao walisema chanzo
cha maji cha skimu hiyo ambacho
ni Mto Nzovwe kina maji mengi,
lakini kutokana na mfereji huo
kutosakafiwa yanapotea njiani na
kusababisha upungufu kwenye
mashamba.

Mmoja wa wakulima hao, Yo-
hana Mwazyunga alisema, wakuli-
ma wamekuwa wakigombania
maji mara kwa mara kutokana
na kiasi kinachofika mashambani
kutokidhi mahitaji na njia pekee
ya kuondoa migogoro hiyo ni
kuiboresha skimu.

Alisema wakati mwingine
wanalazimika kuweka mgawo wa
maji ili wakulima wamwagilie kwa
awamu, lakini bado hayatoshelezi
huku mwamko wa wakulima
kulima kilimo cha umwagiliaji
ukiongezeka.

“Huu mfereji una urefu wa
zaidi ya kilomita 10, lakini uki-
sakafiwa angalau kilomita tano
tatizo litakuwa limepungua kwa
kiasi kikubwa, ukienda kwenye
chanzo unakuta maji tuliyochukua
ni mengi, lakini yanayofika huku
mashambani ni kidogo sana,”
alisema Mwazyunga.

Naye Godlove Huruma, mwe-
nyekiti wa kikundi cha vijana
wanaolima vitunguu katika bonde
hilo, alisema wakati mwingine
wanalazimika kulala mashambani
ili wamwagilie usiku wakati wa-
tumiaji huwa wachache.

Hata hivyo, alisema kwa sasa
watu wengi wamegundua mbinu
hiyo hali ambayo bado inasababi-
sha migogoro ya kugombea maji
huku akidai kuwa muda wa usiku
hata usalama huwa ni mdogo.

“Humu mashambani ni hatari
sana nyakati za usiku maana
kama unavyojua huo ni muda
ambao unaweza ukang'atwa na
nyoka au hata kama una adui
yako anaweza akautumia muda
huo kukuvizia na kukudhuru,”
alisema Godlove.

Alisema baadhi ya wakulima
wenye mitaji mikubwa wanatumia
mashine kuvuta maji kutoka Mto
Nzovwe, lakini kwa vikundi vya
vijana kama cha kwao ambavyo
havina mitaji inakuwa vigumu.

Katika hatua nyingine wakulima
hao waliiomba serikali iwasaidie
kupunguza bei ya mbolea ili kue-
pusha gharama za uzalishaji wak-
idai kuwa kwa sasa wananunua
mbolea kwa zaidi ya Sh. 100,000
kwa mfuko wa kilo 50.
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Mwinyi
aipongeza
Ireland
misaada

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

Rais wa Zanzibar, DKk. Hussein Ali
Mwinyi ameipongeza Ireland kwa kua-
hidi kuiunga mkono serikali ya anay-
oiongoza katika kuleta maendeleo.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana
alipokutana na kufanya mazungumzo
na Balozi wa Jamhuri ya Ireland nchini
Tanzania, Mary O'Neil, aliyefika Ikulu
kwa ajili ya kujitambulisha.

Rais Mwinyi alimweleza Balozi huyo
kwamba Serikali ya Zanzibar inathami-
ni sana uhusiano na ushirikiano mzuri
uliopo kati ya pande hizo na kuishuk-
uru Ireland kuahidi kusaidia miradi
mbalimbali ya maendeleo.

Alisema hatua za Ireland kuahidi
kuwawezesha wanawake kutasaidia

kwa kiasi kikubwa hasa kwa wanawake

wanaojishughulisha na shughuli za
kimaendeleo wakiwamo wakulima wa
mwani ambao wamekuwa na changa-
moto ya kukosa soko.

Pia alipongeza hatua ya nchi hiyo
kutoa nafasi za masomo nchini humo
na kusisitiza haja ya kuendeleza na
kuongezwa zaidi hatua hiyo ili Wazan-
zibari wengi kupata nafasi za masomo
mbalimbali nchini humo.

Kuhusu Uchumi wa Bluu, Rais Mwinyi
alimweleza Balozi huyo hatua na
mikakati iliyowekwa na serikali huku
akisema Ireland ina kila sababu za
kuunga mkono hatua hizo hasa ikiz-
ingatiwa kwamba nchi hiyo imepiga
hatua kupitia dira hiyo.

Naye Balozi O'Neil alisena nchi
yake itaendelea kuiunga mkono Zan-
zibar katika kuendeleza sekta mbalim-
bali za maendeleo ikiwa ni pamoja na
kuunga mkono hatua za kuwawezesha
wanawake, nafasi za masomo, mazin-
gira ya upatikanaji wa haki kwa jamii,
utalii, mabadiliko ya tabia nchi, uchumi
wa bluu na sekta nyinginezo.

Katika eneo la utalii, Balozi O'Neil
aliahidi atakuwa balozi wa kuitangaza
Zanzibar na vivutio vya utalii nchini
mwake.

Wanafunzi 2,600 warejeshwa shuleni

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Elimu
na Mafunzo ya
Amali  Zanzibar
imewarejesha
shuleni wanafunzi 2,609 am-
bao walitoroka shule kutoka-
na na sababu mbalimbali.

Hayo yalisemwa jana na
Waziri wa wizara hiyo, Simai
Muhamed Said, alipokuwa
akizungumza na waandishi
wa habari mjini hapo kuhusu
mafanikio ya mwaka mmoja
ya wizara hiyo katika kipindi
cha uongozi wa Rais Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi.

Alisema wanafunzi hao
waliorejeshwa wasichana ni
1,978 na wavulana 631 kutoka
Unguja na Pemba. Watoto

hao wamerejeshwa shuleni
kupitia mradi maalum wa ku-
warejesha watoto waliotoroka
au ambao hawakuandikishwa
kabisa.

Alisema Wilaya ya
Micheweni, kisiwani Pemba,
inaongoza kwa kuwa na idadi
kubwa ya wanafunzi walio-
rejeshwa baada ya kutoroka
au kutoandikishwa ambao ni
307.

Mbali na kuwarejesha wa-
nafunzi hao, alisema mafani-
kio mengine yaliyopatikana
ndani ya kipindi hiki ni uan-
dikishwaji wa  wanafunzi
katika ngazi zote za elimu
ambao umefikia wanafunzi
552,328 kati ya hao 91,074 ni
wa ngazi ya elimu ya maan-
dalizi, 331,425 ngazi ya msingi
na 129,829 ngazi ya sekondari.

Simai alisema serikali im-
eendelea kutoa mikopo kwa
wanafunzi wanaojiunga na
elimu ya juu katika vyuo mbal-
imbali vya ndani na nje ya
nchi.

“Idadi ya wanafunzi wanao-
patiwa mikopo imeongezeka
kutoka wanafunzi 4,040 mwa-
ka 2019/20 hadi wanafun-
zi 4,316 mwaka 2020/21,”
alisema Simai.

Waziri huyo alisema pamo-
ja na mafanikio mbalimbali
yaliopatikana, bado kuna kazi
kubwa ya kufanya hasa ikizin-
gatiwa kuwa matokeo ya wa-
nafunzi katika mitihani yao ya
taifa haijawa ya kuridhisha.

Alisema shule bado zinaka-
biliwa na uhaba wa nafasi
hali inayosababisha msonga-
mano mkubwa wa wanafunzi

darasani hasa katika ngazi ya
elimu ya maandalizi na msingi.

Pia alisema mazingira ya
kujisomea bado yanahitaji
kuimarishwa kwa sababu
shule nyingi hazina vyoo vya
kutosha na wanafunzi wengi
wa ngazi ya elimu ya msingi
na maandalizi wanakaa sakaf-
uni.

Alisema wizara yake imeji-
panga kuzipatia changamoto
zote hizo utatuzi wa kudumu
na mwaka wa pili wa uongozi
wa Dk. Mwinyi, zimetenga Sh.
bilioni 69 kwa ajili ya kuimari-
sha sekta ya elimu.

Alisema fedha hizo zinato-
kana na mkopo wa Sh. bilioni
230 kutoka Shirika la Fedha
Duniani (IMF) kwa ajili ya
mapambano dhidi ya janga la
corona.

Waziri abainisha uwezo wanawake katika kuleta mabadiliko ya jamii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Saada
Mkuya, amesema wanawake wana
uwezo wa kupambania maende-
leo kupitia nyanja mbalimbali.

Mkuya aliyasema hayo katika
hafla ya uzinduzi wa kitabu kili-
choandikwa na mwandishi wa
habari mkongwe, Zuhra Yunus,
uliofanyika mjini hapo.

Akizungumzia kitabu hicho,
alisema amefurahishwa na maud-
hui yaliyomo kwa kuwa kinafundi-
sha mambo mengi na kinaonye-
sha jinsi mwanamke anavyoweza
kuleta mabadiliko kwenye jamii.

Waziri alimpongeza mwandishi

kwa jitihada zake ambazo alisema
zimeinua hadhi ya mwanamke
wa Kizanzibari na kuiongezea
thamani historia ya visiwa hivyo
kwa kuonyesha ukweli uliokosa
sauti.

“Hii simulizi ya mwanamke
aliyesimamia kile alichokiamini,
iwe chachu ya kuamsha ari kwa
wengine kufanya utafiti na kuan-
dika vitabu vingi zaidi kuhusu
utajiri mkubwa wa historia na
maudhui mengine kuhusu Zanzi-
bar ambavyo vinaweza kutumika
kufundishia katika shule zetu,”
alisema Waziri Mkuya.

Alisema kitabu hicho kinao-
nyesha pia umuhimu wa elimu
kwa wanawake wa Kizanzibari na
nguvu walizo nazo iwapo wana-

pewa nafasi.
Naye Mwandishi Zuhra alisema
kitabu hicho alianza kukusanya

maudhui yake tangu  mwaka
2017.
Alisema  licha ya wanawake

kushiriki kupigania Mapinduzi ya
Zanzibar, wamesahaulika kutajwa
kwenye historia na badala yake
kuonekana jambo hilo lilifanywa
na wanaume peke yao.

Zuhra alimtaja mmoja wa wa-
nawake walioshiriki mapinduzi
hayo ni Biubwa Amour Zahor,
ambaye amemfichua baada ya
kumwandikia kitabu kuhusu his-
toria yake na ushiriki wake katika
harakati za Mapinduzi ya Zanzi-
bar kinachoitwa ‘Biubwa Amour
Zahor Mwanamke Mwanamapin-

duzi’.

Alisema kilichomsukuma kuan-
dika kitabu hicho ni kuwatambua
wanawake Wazanzibari ambao
walijitoa na kuwa sehemu ya map-
induzi lakini wamesahaulika.

Kitabu hicho chenye kurasa
220, kinaelezea changamoto na
jinsi mwanamapinduzi huyo,
Biubwa, alivyojitosa kuhakiki-
sha ukombozi wa taifa unapati-
kana huku akipitia changamoto
mbalimbali na kunusurika kubak-
wa.

Alisema ushiriki wa Biubwa ka-
tika mapinduzi haukuwa katika
kujipatia cheo wala sifa bali kutoa
mchango wake muhimu katika
kuwezesha mapinduzi jambo am-
balo ni nadra katika siasa.

Kitabu hicho, alisema kinaeleza
mwanamke huyo alivyokuwa
bega kwa bega na wanaume ka-
tika kupigania uhuru wa kweli na
kupigania nchi yake.

Akizungumza wakati wa kuzin-
dua kitabu hicho mwanaharakati
wa haki za wanawake, Salma
Maulid, alisema kitabu hicho ki-
tafumbua macho watu wengi
katika harakati za mwanamke na
mitazamo kuhusu ushiriki wa wa-
nawake katika harakati za ukom-
bozi wa mataifa yao.

“Yaliyomo kwenye kitabu hiki ni
taswira kwamba wanawake wana
mchango mkubwa na wanaweza
kufanya mambo makubwa, la-
kini hayasemwi wala hayaandikwi
yakafahamika,” alisema.
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GARI INAUZWA AINA YA

VOLKSWAGEN TOUREG YA MWAKA

2004 NAMBA DDV RANGI NYEUSI.
INATEMBEA NA IKO KWENYE HALI
NZURI SANA. BEI NI

TSH. 15,000,000/-

PIGA SIMU NAMBA 0762 810 451.

7l

GALLIS R MAKUNJA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S0316/0220
kilichotolewa na baraza la mitihani

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA RESULT SLIP

116561902

GLORIA PONSIAN BAYONA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha sita
chenye index namba $2499-0784

DARIESES AIFAAIM
MO BR+25SEN07822 536176

116562102

KELVIN SYLVESTER IHUYA anatangaza
kupotelewa na result slip ya kidato cha
sita yenye index namba $1599/0520

OEISFZAIMATAN GAZOIVIIKOCHIENI
INDUSIHIAISAREASR OB @XE3:0427

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA
WILAYA YA TARIME
RUFAA NA. 88 YA 2021
GHATI EFRAIM..........cccooumsrrrrrerrnerrereennnnn. MRUFANI
DHIDI YA
ANASTAZIA
PROSPA.......ooneveivirserrernennnn.. MRUFANIWA

Mrufaniwa ANASTAZIA PROSPA popote ulipo.

Fahamu kwamba mrufani GHATI EFRAIM ameleta
Rufaa Na. 88/2021, dhidi yako.

Hivyo basi kama unakusudia kupinga rufaa hiyo
unatakiwa kuleta majibu yako na uwepo barazani
wewe binafsi, wakili wako au  mwakilishi
anayekubalika kisheria, tarehe 3/12/2021, siku
ambayo shauri limepangwa kutajwa.

Endapo hutatekeleza hayo, shauri litaendelea upande
mmoja dhidi yako na maamuzi kutolewa.

Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa Baraza hili leo

HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOROGORO
SHERIA YA UMILIKISHAJI WA ARDHI YA MWAKA
1999
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI
ARDHI
BARUA YA TOLEO YENYE KUMB.NA. MG/LD/13358/1
MMILIKI ALIOANDIKISHWA: MARY FLORENCE ASSEY
S.L.P 20, MOROGORO.

ARDHI: KIWANJA NA 413 KITALU “D” TUNGI
MANISPAA YA MOROGORO
MUOMBAJI: MARY PHILIPO ASSEY
S.L.P 20, MOROGORO.

Taarifa inatolewa kwamba BARUA YA KUMILIKI ARDHI
iliyotajwa hapo juu imepotea na ninakusudia kutoa
NAKALA HALISI YA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI
ARDHI iwapo hakuna pingamizi litakalo tolewa kwa
muda wa mwezi mmoja toka tarehe ya taarifa hii
itakapotangazwa katika gazeti.

HATI YA BARUA HALISI YA TOLEO
irudishwe kwa MKURUGENZI WA MANISPAA-

ikionekana,

ERADSON NICOLAUS.
APPEALLANT/APPLICANT
Vs
HALIMA IDRISA. RESPONDENT
NOTICE OF DATE MENTION/ HEARING.

TAKE NOTICE that above case has been fixed for
Mention / Hearing on 17th day of November 2021 at
8:00 am.

Before Hon A.H.MWETINDWA SRM.

YOU ARE. Required to appear before this Court within
fail and you must produce on that day all the
documents upon which you intend to rely in support of
your case.

Given under my Hand the seal of the Court this 4th
day of November 2021.

COPY TO BE SERVED UPON.
HALIMA IDRISA
OF KISANA VILLAGE
C/0 WEO KYEBITEMBE.

KADI YA GARI

SOPHIA HALFAN SWAI
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 309 DFF -
LANDCRUISER. Chassis
namba URJ2024095497.
Engine namba 1UR0516527.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PWA/MAP/RB/521229/2021.

116562002

CASE NO...31........ 2021
NICOLAUS BAGANTEGA.
APPEALLANT/APPLICANT
Vs
HALIMA IDRISA. RESPONDENT
NOTICE DATE MENTION/ HEARING.

TAKE NOTICE that above case has been fixed for
Mention / Hearing on 17th day of November 2021 at
8:00 am.

Before Hon A.H.MWETINDWA SRM.

YOU ARE. Required to appear before this Court within
fail and you must produce on that day all the
documents upon which you intend to rely in support of
your case.

Given under my Hand the seal of the Court this 4th
day of November 2021. ;

RESIDENT MAGISTRATE
COPY TO BE SERVED UPON.
HALIMA IDRISA
OF KISANA VILLAGE

Mahakama ya Mwanzo MAKOLE
Wilaya ya DODOMA
MADAI NAMBARI 149/2021
MDAL....ooerrerrerreenrannd CPT RAPHAEL MARWA
DHIDI YA
MDAIWA..... ...RAJABU MAJIGE

KWA: RAJABU MAJIGE

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA PESA TSH.2,354,000/=

Kwa hiyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
siku ya ALHAMIS tarehe 18/11/2021 saa 2:30 asubuhi kwa
kujibu madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ya kukatwa shauri
hilo ni lazima kuleta mashahidi wako na hati zote zinazohusu
shauri hilo kwa ajili ya kuijijitetea katika shauri hilo.
Angalia kama *hukuhudhiria siku ilitajwa hapo juu.
Mahakama ikithibitisha kama *umepokea kuitwa kuitwa
shaurini hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa.
Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama
hii leo {2 09/11/2021

Y

shindva/tumeshipdwa.
e O Lt [ 201
e Tt

1116562802

kupitia shule ya secondary ya | | kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa iliyotolewa na baraza la mitihani kupitia tarehe 28/10/2021. peetisy MOROGORO S.L.P 166 MOROGORO
KIBASILA =~ mwaka — 2014yeyote | | |\ \yitis  TUSIIME SEKONDARI mwaka | | Shule ya secondary BAOBAB mwaka / &
atakayekiokota atoe taarifa kituo ) ) ) . : Fa
s 2017. Yeyote atakayekiona atoe taarifa 2021, yeyote atakayeiokota atoe taarifa T et no alerey HK s
chochote cha polisi ; - ! e ) o NGUKULIKE, N.O KNy: MKURUGENZI WA MANIEPAAL
Polisi taarifa DAR/MAG/R- | | kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi: kituo chochote cha polisi MWENVYEKITI BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) MOROIVRD K £
B/532658/2021 WIMB/RB/418/2021. Polisi taarifa KW/RB/5432/2021 TARIME. -~
IN THE DISTRICT COURT OF MULEBA AT IN THE DISTRICT COURT OF MULEBA AT JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA FORM 58
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PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 129 OF 2021

In the Matter of the Estate of the Late SIHOFU
LINDA GEORGE MALLYA

and

In the Matter of Application for letters of
administration by ELIMARY LINDA MALLYA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

1116562902

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letters of administration) is
made to the above-named petitioner. Objections to
the grant should be filed on or before the 25th day of
November, 2021.

Dated at Dar es salaam this 8" day of November, 2021.

RegistrarrSenioF KOAEAERABSFIE
ONE STOP JUDICIAL CENTRE
‘FOR PROBATE AND MATRIMONIAL CAUSES
DARES-SALRAW

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
AHMED ALLY HEMED
anatangaza kupotea kwa

kadi ya gari yenye namba
za usajili T 168 BKA —
SCANIA 124. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi:
DAR/STA/RB/533387/2021.

116563002
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WFP kutoa chakula
Zimbabwe

New York, MAREKANI

SHIRIKA la Chakula Duniani (WFP),
limesema tathmini inaonyesha kwam-
ba zaidi ya watu milioni tano katika
taifa hilo la Kusini mwa Afrika, wana-
tarajia kushuhudia uhaba wa chakula
katika miezi ijayo.

Belinda Popovska, msemaji wa WFP,
Zimbabwe, ameiambia VOA kwamba
shirika hilo limeanza kuangalia kupata
ufadhili kwa ajili ya kuagiza chakula
kwa wale wanaohitaji.

Belinda alisema ripoti za karibuni za
Zimbabwe, iliyotolewa na kamati ya
tathmini imeashiria kwamba kiasi cha
watu milioni 2.9 ambao ni sawa na
asilimia 27 ya kaya wataendelea ku-
kumbwa na ukosefu wa chakula wakati
wa kipindi cha baada ya mavuno,
Januari na Machi mwaka 2022.

Katika maeneo ya mijini, hadi watu
milioni 2.4 walitarajiwa kutokuwa na
chakula cha kutosha kwa mujibu wa
tathmini iliyofanywa karibuni kwenye
maeneo ya mijini mwaka huu wa 2021.

Serikali ilisema Zimbabwe mwaka
huu imepata mavuno mengi, ukosefu
unaashiria kuwa mavuno kwa hakika
hayakuwa makubwa hivyo.

Waziri wa Habari Monica Mutsvan-
gwa, alisema uhaba wa chakula
utamalizika kukiwa na uzalishaji zaidi
mashambani katika msimu ujao wa
mwaka 2021/2022 ambao unatarajiwa
kuanza wakati wowote kuanzia sasa.

Aliongeza kusema kwamba serikali
itahakikisha kuwa wakulima wana bid-
haa za kutosha na fedha wanazohitaji
ili kukidhi mahitaji ya wote, binadamu
na matumizi ya viwandani.

Zimbabwe, iliwahi kuwa mzalisi-
haji mkubwa wa chakula katika eneo
hilo kwa miaka mingi imekabiliwa na
uhaba wa chakula na kulazimishwa
kutegemea misaada ya taasisi za kibi-
nadamu kama World Vision, USAID na
WEP ili kuwalisha watu wake.

Serikali inalaumu matatizo ya
kutokea ukame wa mara kwa mara,
wakosoaji wake wanazungumzia pro-
gram ya mageuzi ya ardhi, iliyokuwa
na ovyo, ambayo ilianza mwaka 2000
na kuwakosesha makazi wakulima wa
kizungu kutoka kwenye ardhi zao.

VOA

Waziri wa Habari
Monica Mutsvangwa,
alisema uhaba wa
chakula utamalizika
kukiwa na uzalishaji
zaidi mashambani
katika msimu ujao
wa mwaka 2021/2022
ambao unatarajiwa
kuanza wakati wow-
ote kuanzia sasa.

Rwanda yakana Kujihusisha
na mashambulizi ya M23

Kigali, RWANDA

JESHI la Ulinzi la Rwanda, limesema hali-
husiki wala kuunga mkono kundi la zamani
la M-23.

Imeripotiwa kuwa kundi la watu wenye
silaha linaloaminika kuwa waasi wa M-23,

mwishoni mwa wiki walivuka Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC) kutoka Ugan-
da, yaliko makazi yao kushambulia na ku-
dhibiti Tshanzu na Runyoni.

Waasi wa zamani wa M23, wanaoelezwa
hawakuomba hifadhi ya ukimbizi Rwanda
wakati walipoondolewa DRC mwaka 2013,

wamekuwa nchini Uganda, ambako ndiko
shambulizi lilikoanzia na ambako kundi hilo
lenye silaha lilipoondoshwa.

Jeshi la nchi hiyo lilisema taarifa zozote
zinazodai kuwa kundi hilo lilianzia Rwanda
ni propaganda za kudhoofisha mahusiano
mazuri kati ya Rwanda na DRC. BBC

|'I.I!-‘7:: ;

Wahamiaji katika msafara wakielekea eneo la Arriaga, nchini Mexico, juzi. Maelfu ya wahamiaji wamekuwa wakiingia kwenye nchi hiyo
kutokea nchi jirani ili kuomba makazi. PICHA REUTERS

Rais Chakwera ataka raia waache kuwaomba wanasiasa

Lilongwe, MALAWI

RAIS wa Malawi, Lazarus Chakwera, ame-
wataka raia kila mmoja kuwajibika katika
kuleta maendeleo ya nchi hiyo badala ya
kuyadai kutoka kwa wanasiasa.

Alisema alikuwa na nia ya ujumbe kwe-
nye simu yake watu wakimtaka kuziende-

sha familia zao kwa sababu tu yeye ni rais,
akiongeza kuwa wabunge walipata ujumbe
wa namna hiyo kutoka kwenye majimbo
yao. “Lazima tujitibu tabia ya kuomba kwa
wanasiasa kuliko tunachokitaka kutoka
kwetu wenyewe..nchi yetu haitaendelea
kwa tabia ya namna hii,” alisema.

Rais huyo aliwataka raia kutekeleza mi-

pango katika ngazi ya familia ambayo inak-
wenda sambamba na mpango wa maende-
leo wa taifa ambao alikua akiuzindua.

Alitoa mfano mpango wa kuimarisha
uzalishaji, kilimo cha biashara ambao
amesema hautafanikiwa kama hakutakuwa
na mabadiliko katika ngazi ya familia.

BBC

UN: Ethiopia hatarini vita
wenyewe Kwa wenyewe

Addis Ababa, ETHIOPIA

UMOJA wa Mataifa (UN), umeonya kuwa
Ethiopia iko katika hatari ya kutumbukia
katika vita vya wenyewe kwa wenyewe, vi-
navyoongezeka ikiwa mapigano katika eneo
la Kaskazini la Tigray, hayatakoma.

Mkuu wa Masuala ya Kisiasa na Ujenzi
wa Amani wa Umoja wa Mataifa, Rosemary
DiCarlo, alisema hakuna malori ya misaada
yaliyofika mji mkuu wa Tigray, Mekelle tan-
gu katikati ya Oktoba, licha ya watu milioni
saba kuhitaji msaada wa haraka wa chakula.

UN, ilisema watu 400,000 kati ya wale we-
nye uhitaji wanaishi katika hali ya njaa.

Akihutubia baraza hilo, mjumbe wa Umo-
ja wa Afrika (AU) katika Pembe ya Afrika,
Olusegun Obasanjo, alisema amekutana na
Waziri Mkuu Abiy Ahmed na kiongozi wa
eneo la Tigray, Debretsion Gebremichael.

Alisema wote wawili walikubaliana kuwa
mzozo huo ulikuwa wa kisiasa, ingawa haku-
na mazungumzo ya moja kwa moja kati ya
pande hizo mbili.

Baraza la Usalama linataka wanajeshi na
wanamgambo kuondoka katika eneo hilo, ili
kuwezesha upatikanaji wa chakula na dawa
zinazohitajika sana.

Msemaji wa Waasi wa Tigray alisema
vikosi vyao vitaendelea kusonga mbele hadi

mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, hadi
serikali iondoe vikwazo vyake katika eneo la
Kaskazini.

Getachew Reda alikiambia kipindi cha re-
dio cha BBC Focus on Africa kwamba, kikwa-
70 pekee ambacho kilikuwa kikizuia njia ya
amani ya Ethiopia ni “takwa la Waziri Mkuu
Abiy Ahmed na suluhisho la kijeshi kwa kile
ambacho kimsingi ni shida ya kisiasa”.

Waasi wanasonga mbele kuelekea miji
mkuu na serikali imewataka wakazi wa Ad-
dis Ababa, kuhamasisha na kulinda vitongoji

Vyao.

BBC
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SERIKALI BEGA KWA BEGA NA
STARS KUIFURUSHA DR CONGO

Na Saada Akida

WAKATI Taifa Stars ikishuka Uwanja
wa Benjamin Mkapa kesho kuikaribisha
DR Congo kwenye mechi ya kuwania ku-
fuzu Kombe la Dunia Qatar 2022, Katibu
Mkuu wa Wizara ya Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Dk. Hassan Abbas, amesema
serikali imejipanga vizuri kuhakikisha
wanasimamia kikamilifu timu za taifa,
ikiwamo ya watu wenye ulemavu, ‘Tem-
bo Warriors’ inayojiandaa na michuano
ya Afrika.

Baada ya mechi hiyo, Taifa Stars itaifua-
ta Madagascar katika mechi ya mwisho
ya hatua hii ya makundi, wakati Tembo
Warriors yenyewe itakuwa mwenyeji wa
michuano hiyo inayotarajiwa kuanza No-
vemba 25, mwaka huu hapa nchini.

Taifa Stars wanaongoza Kundi J, waki-
wa na pointi saba sawa na Benin ambayo
inayoshika nafasi ya pili kutokana na kuz-
idiwa kwa idadi ya mabao ya kufunga,
wakati DR Congo wakiwa nafasi ya tatu
kwa alama tano na Madagascar wakibu-
ruza mkia kwa pointi tatu.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es
Salaam jana, Dk. Abbas alisema serikali
inaendelea kusimama kidete kuhakiki-
sha Taifa Stars inafanya vizuri katika
michezo yote miwili, dhidi ya DR Congo
ambao watacheza nao kesho, ukiwa ni
mchezo muhimu kupata matokeo chan-
ya.
Alisema kuelekea mchezo huo, leo Wa-
ziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania, Kassim Majaliwa, atatembelea
kambi ya Stars kwa ajili ya kutia hamasa
na motisha kwa wachezaji wa timu hiyo.

“Kuelekea mchezo huu wa Alhamisi
(kesho), serikali haina tashititi wala jaka
la moyo, tumefanya maandalizi mazuri
ikiwamo kupata nafasi ya mashabiki
30,000 kuingia uwanjani kushuhudia na
kusapoti timu yetu ya taifa katika mch-
ezo muhimu wa kuwania nafasi za timu
10 ambazo zitawania kufuzu kucheza
Kombe la Dunia.

“Tunahamasisha Watanzania kuji-
tokeza kuisapoti timu yao, shabiki ni
mchezaji wa 12, ambaye atakuja kuwatia
moyo wachezaji wetu, kwani kushirikishi
michuano hii ni tukio kubwa sana na fa-
hari kwa nchini yetu hasa kwa hatua hii
tuliyofikia,” alisema Dk. Abbasi.

Alisema tayari serikali imeshaandaa
ndege kubwa kwa ajili ya wachezaji
kwenda nchini Madagascar na kurudi
baada ya mechi ya nwisho ya makundi
dhidi ya wenyeji hao.

Aidha, Dk. Abbas aliwataka Watanza-
nia kuanzia leo kuanza hamasa ‘vaibu’
kila kona ikiwamo katika mitandao ya ki-
jamii huku daladala na bodaboda akitaka
kuning’iniza bendera ya Tanzania kwa
ishara ya hamasa kuelekea mchezo huo.

Mbali na Stars, Dk. Abbas alisema seri-
kali imetoa kiasi cha Sh. milioni 135 ku-
saidia mashindano makubwa ya Afrika
ya mpira wa miguu kwa watu wenye ul-
emavu ambayo Tanzania ni wenyeji wa
michuano hiyo itakayotoa timu nane

WAPELEKEE...

kwenda kucheza Kombe la Dunia kwa
walemavu.

“Tanzania tunawakilishwa na Tembo
Warriors, huu ujio wa mashindano hayo
ikiwa ni wenyeji, ni ishara kubwa sana na
dalili nzuri kwa taifa letu,” alisema.

Naye Katibu Mkuu wa Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), Wilfred Kidao,
alisema kwa upande wa maandalizi ya
Stars yanaendelea vizuri na kuishukuru
serikali kwa kutimiza vigezo vya Covid
-19 na kuruhusiwa mashabiki 30,000.

“Mashabiki wajitokeze kwa wingi na
TFF tumeweka viingilio rahisi kwa VIP
B na C ni Sh. 5,000 huku mzunguko iki-
wa ni Sh. 3,000. Tumeweka bei rahisi ili
kuwapa nafasi Watanzania kuingia kwa
wingi kuisapoti timu yao,” alisema Kidao.

Naye mdau wa soka nchini, Azim
Dewji, ametoa jezi 2,000 kwa wanafunzi
ambao watajitokeza kuisapoti Stars na
kuwataka mashabiki wa soka kuungana
kuwa pamoja na kuziweka pembeni to-
fauti zao za U-Simba na U-Yanga.

“Alhamisi tunatambua ni siku ya kazi,
basi tunaomba serikali itoe nusu siku
kwa watu kukaa ofisini na kuwapo kwa
mapumziko ili kuwapa nafasi Watanza-
nia kwenda uwanjani kutoa sapoti.

“Binafsi nimenunua tiketi 100 kwa wa-
fanyakazi wangu na kuwapa nusu siku
kufanya kazi baada ya hapo kila mmoja
tunaongozana kuja uwanjani kuisapoti
Stars, hii iwe mfano kwa kampuni na
hata ofisi za serikali,” alisema Azim.

Mdau wa michezo nchini, Azim
Dewji (katikati), akimkabidhi

jezi Kaimu Katibu Mkuu Baraza
la Michezo la Taifa (BMT),
Neema Msita, kwa niaba ya
wanafunzi wa shule mbalimbali
kwa ajili ya kuzivaa kesho
watakapokwenda Uwanja wa
Benjamin Mkapa kuishangilia
timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa
Stars, wakati mechi dhidi ya DR
Congo, kuwania kufuzu fainali za
Kombe la Dunia zitakazofanyika
mwakani nchini Qatar. Kulia

ni Katibu Mkuu Wizara ya
Utamaduni Sanaa na Michezo, DK.
Hassan Abbas. PICHA: JUMANNE

= JUMA

Mary G, Barnaba Classic waachia ‘l Feel You’

Na Renatha Msungu, DODOMA

MWANAMUZIKI anayechipukia katika
medani ya muziki wa Bongo Fleva, Mary
Godfrey ‘Mary G, ameachia kibao kikali
kinachokwenda kwa jina la “I Feel You”.

Akizungumza na Nipashe jana, mwa-
namuziki huyo ambaye ni mwanafunzi
wa mwaka wa tatu katika Chuo Kikuu cha
Mtakatifu Agustino (SAUTI), akichukua
shahada ya sheria, alisema kibao hicho,
amemshirikisha msanii mkongwe, Barn-
aba Classic.

“Huu wimbo nimemshirikisha Msanii
wa Bongo Fleva, Barnaba Classic, unait-
wa ‘TFeel You”, alisema Mary G.

Msanii huyo alisema alia-
mua kumshirikisha Barnaba
kwa kuwa anaamini msanii
huyo ana kipaji na yuko vi-
zuri katika uimbaji.

Alisema Barnaba ni mion-
goni mwa wasanii wanaofan-
ya vizuri hapa nchini, hivyo
anaamini kwa kumshirikisha
katika ngoma hiyo wimbo e -
huo utakuwa juu. v

Aidha, Mary G alisema ¥,
wimbo huo umetanguliwa -~

na nyimbo nyingine nne ambazo ni “Take
Over, Nipotezee, Turning Back na Prom-

ise’.

Msanii huyo alisema li-
cha ya kuwa amebanwa na
masomo, lakini anatarajia
kumaliza kurekodi albamu
yake ya kwanza hivi karibuni
na kwamba katika nyimbo
zijazo ana mpango wa kuwa-
shirikisha wasanii nguli nchi
wa Bongo Fleva.

“Kuna wasanii nawakubali
sana katika Bongo Fleva
ambao ni Nassib Abdul ‘Dia-
mond Platinum’ na Ali Kiba
‘King Kiba’ kwa kweli wako vizuri katika
muziki,” alisema.

Mangungu awatoa
hofu mashabiki Simba

Na Adam Fungamwango

MWENYEKITI wa Klabu ya Sim-
ba, Murtaza Mangungu, amewatoa
hofu wanachama na mashabiki
wa Simba, akiwataka kuwaacha
viongozi kufanya mabadiliko na
kutekeleza majukumu ambayo
wamewapa kwa niaba yao, huku
akitanabaisha kuwa Kocha Mkuu,
Pablo Franco Martin, atawasili wiki
hii.

[aam jana, Mangungu alisema
mpaka sasa bado wanaendelea

na mchakato wa kupata kocha wa
viungo na makipa, na kocha ata-
kayekuja ataendelea kuwa na ma-
kocha waliopo Thierry Hitimana na
Selemani Matola hadi hapo kutaka-
pokuwa na mabadiliko mengine.

“Timu iko vizuri na tunategemea
kufanya vizuri, Kocha Mkuu ata-
wasili wiki hii na atakuwa aki-
fundisha na makocha waliopo hadi
hapo kutakapokuwa na mabadiliko
mengine. Tunandelea na mchakato
wa makocha wa viungo na makipa,
hivyo wanachama na mashabiki
wa Simba ambao wametupa dha-
mana ya kuongoza naamini wana
utulivu, na nawataka waondoe
hofu, wakati huu tunaendelea
kufanya mabadiliko ambayo tu-
nayaona ni lazima tuyafanye kwa
wakati huu,” alisema Mangungu.

Koqha wa Zimamoto
ataja sababu sare
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

HUKU kikosi chake kikiwa
kimeshinda mchezo mmoja tu
kati ya mitatu ya Ligi Kuu Zan-
zibar, Kocha Mkuu wa Zimamo-
to FC, Mohamed Ali Hilali ‘Tedy’,
amesema tayari amebaini tatizo
linalowafanya kukosa ushindi.

Zimamoto ambayo imeshuka
dimbani mara tatu imetoka sare
michezo miwili na kushinda
mmoja katika dimba la Gombani
Kisiwani Pemba.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Tedy alisema katika
michezo mitatu yote ameona
mapungufu madogo ambayo
ni kawaida katika soka, yal-
iyosababisha kupoteza nafasi
nyingi katika michezo miwili
waliyotoka sare.

Alisema miongoni mwa
mapungufu hayo ni wachezaji
kupoteza umakini, kutofanya
maamuzi ya haraka pale wa-
napokuwa na mpira au hata
mpira unapokuwa miguuni mwa
wapinzani wao.

Alisema kukosa mbinu za Ki-
uchezaji pamoja na ujanja ndi-
cho kinachosababisha wachezaji
wake kutokuwa na ubunifu pale
wanapopata mipira au hata
kunyang'anya mipira, jambo
ambalo sasa anakwenda kuli-
fanyia kazi.
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SOLSKJAER KUBAKI UNITED

OLE Gunnar Solskjaer anatarajia kuendelea kuwa
Kocha wa Manchester United kwa mechi ijayo dhidi ya
Watford baada ya mapumziko ya mechi za kimataifa.
(Guardian)

JONES AGOMBEWA EPL

KLABU ya Watford na Newcastle zinamwania mlinzi
wa Manchester United na England, Phil Jones mwenye
umri wa miaka 29 kwa mkopo. (Sun)

OVERMARS AIKATAA NEWCASTLE

MKURUGENZI wa Soka wa Ajax, Marc Overmars, ame-
kataa nafasi ya kujiunga na Newcastle United. (Athletic)

GERRARD NAMBA MOJA VILLA

KLABU ya Aston Villa imemfanya kocha wa Rangers,
Steven Gerrard kama chaguo lao la kwanza kumrithi
Dean Smith, huku pia kocha wa Ubelgiji, Roberto Mar-
tinez akihusishwa na nafasi hiyo. (Sun)

RIO ATAKA OLE ATIMULIWE

RIO Ferdinand, mshindi mara sita wa Ligi Kuu Eng-
land akiwa na Manchester United, ameishauri klabu
hiyo kumfukuza kocha Ole Gunnar Solskjaer baada ya
kuwa na matokeo mabaya. (YouTube, via Mirror)

LAMPARD ANUKIA NORWICH

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Frank Lampard yupo
kwenye rada za kuwaniwa kupewa nafasi kule Norwich
City pamoja na kocha wa Southampton, Ralph Hasen-
huttl. (Sky Sports)

RAMSEY KUACHIWA JUVE

JUVENTUS itakuwa tayari kumwachia kiungo wa ki-
mataifa wa Wales, Aaron Ramsey kama mchezaji huru
Januari licha ya kubakiwa na miezi 18 kwenye mkataba
wake wa sasa. (Calciomercato)

SPURS KUMSAJILI VLAHOVIC

TOTTENHAM Hotspur itailipa Fiorentina pauni milio-
ni 60 na kuwapiku wapinzani wao wa Jiji la London, Ar-
senal kwenye mbio za kuwania kumsajili mshambuliaji
huyo wa kimataifa wa Serbia, Dusan Vlahovic mwenye
umri wa miaka 21. (La Nazione, via Express)

NIGUEZ KUBAKI CHELSEA

KIUNGO wa Hispania, Saul Niguez mwenye umri wa
miaka 26, anajiandaa kubaki Chelsea kwa mkopo wa
muda mrefu akitokea Atletico Madrid, licha ya kucheza
dakika mbili tu kwenye Ligi Kuu England tangu atue
hapo Agosti, mwaka huu. (Telegraph)

MAITLAND-NILES ANOGEWA ARSENAL

KIUNGO wa Arsenal na England, Ainsley Maitland-
Niles mwenye umri wa miaka 24, amesema ana furaha
kubakia kwenye klabu hiyo, baada ya kujaribu kuondo-
ka wakati wa dirisha la majira ya joto. (PA Media, via
Mail)

STRAKOSHA ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inataka kumsajili golikipa
wa Lazio na Albania, Thomas Strakosha mwenye umri
wa miaka 26 wakati wa dirisha la Januari. (Sun)

WOODWARD KUENDELEA UNITED

ED Woodward yupo kwenye mazungumzo ya ku-
chukua nafasi ya mshauri wa Manchester United wakati
atakapostaafu nafasi ya makamu mwenyekiti mtendaji
mwezi ujao. (Mail)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

POGBA AONDOLEWA
KIKOSI CHA UFARANSA

® ® O®Sasa kuikosa Kazakhstan Jumamosi na
Finland Novemba 16, mechi za kuwania kufuzu
Kombe la Dunia...

PARIS, Ufaransa

IUNGO wa Manches-

ter United, Paul Pogba,

ameondolewa kwenye

kikosi cha Timu ya Taifa

ya Ufaransa kinachojiandaa na

mechi za kufuzu Kombe la Dunia

mwakani, kutokana na kuumia
nyama za paja.

Mshindi huyo wa Kombe Ia

Dunia mwenye umri wa miaka

28, aliumia kwenye mazoezi

Jumatatu, Shirikisho la Soka la
Ufaransa (FFF), limethibitisha.

Pogba hatakuwapo kwenye
mchezo wa Jumamosi dhidi ya
Kazakhstan na ule dhidi ya Fin-
land, Novemba 16.

Tayari alikuwa anaukosa mch-
ezo wa United ujao dhidi ya Wat-
ford kwenye Ligi Kuu ya Eng-
land, Novemba 20, mwaka huu,
wakati akitumikia adhabu ya ku-
fungiwa mechi tatu.

Pogba alilimwa kadi nyekundu

wakati wa mchezo wa nyumbani
wakichezea kichapo cha mabao
5-0 kutoka Liverpool, Oktoba 24.

FFF ilisema Pogba “ameumia
kwenye paja la mguu wa kulia”.

Ufaransa inahitaji ushindi
mmoja tu ili iweze kufuzu mi-
chuano ya Kombe la Dunia Qatar
2022.

Kocha wa United, Ole Gun-
nar Solskjaer, tayari anawakosa
wachezaji kadhaa kutokana na
kuwa majeruhi.
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NEWCASTLE, England

LABU ya Newcastle United

imemteua, Eddie Howe kuwa

kocha wake mkuu wakati waki-

pambana kuhakikisha wanaba-
ki Ligi Kuu England.

Howe mwenye umri wa miaka 43,
amekuwa hana kazi tangu alipoondoka
Bournemouth Agosti 2020 baada ya
kushindwa kuwanusuru kushuka daraja.

Hakuwa chaguo la kwanza kwa mata-
jiri wapya wa klabu hiyo, kwani kocha
wa Villarreal, Unai Emery, ndiye alikuwa
akipewa nafasi kubwa kabla ya kuikataa
ofa hiyo.

Lakini Howe anachukuliwa kama
mmoja wa makocha bora vijana kwenye
soka la Uingereza na sasa atakuwa na na-
fasi ya kuijenga upya Newcastle.

Baada ya kuteuliwa, Howe alisema:
“Ni heshima kubwa kuwa kocha mkuu
wa klabu hii na historia ya Newcastle. Ni
fahari kubwa kwangu mimi na familia
yangu.

“Hii ni nafasi ya aina yake, lakini pia
kuna kazi kubwa ya kufanya mbele ya
safari na naamini kwamba, nina kazi
kubwa ya kufanya.

“Ningependa kuwashukuru wamiliki
wa klabu hii na ninaamini nitakuwa na
nafasi nzuri ya kufanya makubwa hapa.”

CHEZA USHINDE

JACKPOT '

De Jong kubadlllshwa na Sterllng

MANCHESTER, England

MIAMBA ya soka ya Ligi Kuu England, Manchester City in-
aweza kuwasilisha ofa ya kubadilishana wachezaji na Barce-
lona ikiwahusisha Frenkie de Jong na Raheem Sterling.

Barcelona wamehusishwa sana na nia ya kumnunua mche-
zaji wa kimataifa wa England, Sterling mwaka 2022 baada
ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26, kuonekana
kutokuwa kipaumbele kwenye mipango ya kocha Pep Guar-
diola.

Guardiola amekiri kuwa hataweza kumzuia Sterling kama
angetaka kuondoka ili kupata muda zaidi wa kucheza licha ya
kwamba bado ana umuhimu kwenye kikosi cha City.

Kwa mujibu wa ripoti kutoka El Nacional, kocha mpya wa
Barcelona, Xavi anataka kuleta wachezaji wapya na Guardiola
anaweza kujaribu kuwasilisha ofa ya kubadilishana kwa de
Jong.

Guardiola ni shabiki wa muda mrefu wa nyota huyo wa
Uholanzi, tangu enzi zake akiwa na Ajax, lakini anakabiliwa na
changamoto ya namna ya kumwondoa Barcelona kwa sasa.

Ripoti zinasema Xavi hajalipa kipaumbele suala la kuuzwa
kwa De Jong, lakini nafasi ya kumsajili Sterling inaweza kub-
adilisha mawazo yake, na Barcelona wanaweza kukubali ada
ya euro milioni 20 pamoja na winga huyo wa zamani wa Liv-
erpool.
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KWANZA ENGLA

LONDON, England

YOTA wa Arsenal, Emile Smith
Rowe, ameitwa kwenye kikosi
cha timu ya Taifa ya England kwa
mara ya kwanza.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 21,
ameungana na kikosi cha England kina-
chofanya mazoezi pale St. George’s Park
Jumatatu, katika maandalizi ya kuelekea
jukumu la kimataifa la kufuzu Kombe la
Dunia dhidi ya Albania na San Marino.

Marcus Rashford, James Ward-Prowse,
Mason Mount na Luke Shaw wameshind-
wa kuungana na kikosi hicho kwa sababu
ya changamoto za majeraha.

Rowe, aliyetarajiwa kuungana na kikosi
cha vijana chini ya umri wa miaka 21,
ameungana rasmi na wenzake kutimiza
ndoto yake ya kuchezea timu ya taifa,
ambayo ni ndoto ya kila mchezaji anaye-
cheza soka la kulipwa.

Rowe amecheza mechi zote za Arsenal
msimu huu na amecheka na nyavu ka-
tika kila mchezo kwenye mitatu ya ligi ya
mwisho.

Kuchaguliwa kwake ni zawadi ya ku-
fanya vizuri kwenye ligi akiwa na Arsenal
na ambayo hivi sasa imekuwa na matokeo
mazuri.

BARCELONA, Hispania

RAIS wa Klabu ya Barcelona, Joan

/4

1~

Laporta, ameweka wazi kuwa haiku-
wa kazi rahisi kukamilisha uhamisho
wa kocha wao mpya, Xavi Hernandez
kutoka klabu ya Al Sadd hasa kwenye
kipindi hichi cha ukata wanachopitia.

Laporta hakusafiri kwenda jijini
Doha kufanya makubaliano na klabu
ya Al Sadd katika uhamisho wa Xavi
badala yake aliwatuma makamu wake,
Mateu Alemany na Rafa Yuste kufaniki-
sha uhamisho huo.

Uhamisho huo umechukua muda
kukamilikia kutokana na ukata ambao

klabu ya Barcelona inapitia.
Xavi mwenyewe alilazimika kutoa

kiasi fulani cha fedha ili kukamilisha
uhamisho huo, Barcelona haikuweza
kufanikiwa kuvunja mkataba ambao
ulikuwa na thamani ya euro milioni 5.

Laporta hakuweza kutoa maelezo
kwenye utambulisho wa xavi, “kufani-
kisha kuondoka Al Sadd, klabu na Xavi
walishirikiana kuwa kitu kimoja na
tumefanikiwa, haya ni maelezo kwa
kifupi,” alisema Laporta.

Xavi sasa ni kocha rasmi wa klabu ya
Barcelona na ameshapewa mikoba ya
kuiondoa nafasi ya tisa kurudi kwenye
ushindani wake na kuhakikisha kuwa
anaivusha kwenye Ligi ya Mabingwa
barani Ulaya.

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE

01.13/1/21

NYUMBANI SARE UGENINI
MUDA MICHEZO 1 X 2

Rochdale vs Leyton Orient

02.

13/11/21

Tranmere vs Sutton United

03.

13/11/21

Stevenage vs Mansfield

04.

13/11/21

Bristol Rovers vs Northampton

05.

13/11/21

Walsall vs Harrogate

06.

13/11/21

Altrincham vs Boreham Wood

07.

13/1/21

Yeovil vs Eastleigh

08.

13/11/21

Wealdstone vs Barnet

09.

13/11/21

Accrington vs Plymouth

10.13/11/21

Mirandes vs Huesca

1.14/1/21

UD Ibiza Eivissa vs Almeria

12.14/1/21

Leganes vs Real Oviedo

13.14/1/21

ME

Burgos vs Ponferradina

CHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO -10 - NOVEMBA 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI

TAREHE GAMEID

MICHEZO 1 X

FC Znamya Noginsk vs Khimki M

Prachuap FC vs Chonburi

FC Tver vs FC Kairat Moscow

Kolomna vs Peresvet Podolsk|

Nakhon Ratchasima vs Bangkok Glass

Suphanburi vs Chiangrai Utd

Indjija vs FK Loznica

FK Zlatibor vs FK Imt Novi Beograd

Leningradets vs Dinamo St Petersburg

Baltika-Bfu Kaliningrad vs Zenit Il SP

FK Zarkovo vs FK Kabel Novi Sad

Pattaya United FC vs Muang Thong Utd

FC Olymp-Dolgoprudny vs 2-Znamya

Berane vs OFK Titograd

Komarno vs Zemplin Michalovce

Grbalj vs Bokelj

Jedinstvo BP vs Mladost DG

Kom vs FK Arsenal Tivat

FK Cetinje vs OFK Igalo 1929

Central Espanol FC vs Juventud LP

Dinamo Briansk vs Zenit Penza

Lokomotiv Il M vs FC Murom Murom

Al Khaleej Club vs Alshoulla

AL Draih vs Al Jabalain

FC Saransk vs Saturn Ramenskoye

Jeddah Club vs Bisha FC

Tijuana U20 vs Pachuca U20

Javor Ivanjica vs FC Rad

Macva Sabac vs FK Zeleznicar Pancevo

Leioa vs Guijuelo

Kosovo vs Jordan

Schweinfurt vs Buchbach

Lokomotive Leipzig vs Energie Cottbus

Kray vs Sportfreunde Baumberg|

SC Staaken 1919 vs SV Victoria Seelow

SV Linx vs Reutlingen

Sportfreunde Lotte vs Wiedenbruck

Puerto Nuevo vs Central Ballester

Yupanqui vs Csyd Liniers

Sportivo Barracas vs Centro Espanol

CA Lugano vs Argentino Rosario

Telfs vs SV Fugen

Skiliebo SK vs FC Arlanda

Walsall vs Forest Green

Wigan vs Shrewsbury

Exeter vs Bristol Rovers

Catania vs Vibonese Calcio

Cordoba vs CD Ebro

Lyon W vs Bayern Munich W

SL Benfica W vs Kopparbergs Go W

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Mohamed
Hussein ‘Tsha-
balala’ akipiga
hesabu za
kumtoka Kibu
Denis katika
mazoezi ya
Taifa Stars,
yaliyofanyika
Uwanja wa
Benjamin
Mkapa, Dar es
Salaam jana,
kujiandaa na
mchezo dhidi
ya DR Congo
kuwania
kufuzu fainali
za Kombe la
Dunia nchini
Qatar mwa-
kani. Nyuma
va Kibu ni
Mbwana Sa-
matta. PICHA:
JUMANNE
JUMA

FRANCO ATOA SABABU
KUKUBALI KUTUA SIMBA

® ® ® Awataja mashabiki, Onyango akataa kwenda
kuichezea Harambee Stars akimsubiri, Sakho na Kanoute...

Na Mwandishi Wetu

UKU mabingwa watetezi

wa Ligi Kuu Bara, Simba

wakieleza kurejea kwa

wachezaji wao  watatu
waliokuwa majeruhi, Kocha Mkuu
mpya wa timu hiyo, Mhispania Pa-
blo Franco, ameeleza furaha yake
ya kujiunga nao na kuanika sababu
zilizomvutia kukubali kutua kukinoa
kikosi hicho.

Simba juzi ilitangaza kuingia mka-
taba wa miaka miwili na Franco am-
baye aliwahi kuwa Kocha Msaidizi
wa Real Madrid mwaka 2018, lakini
mwaka 2015 akiinoa Getafe kama
kocha mkuu kwa kuiongoza kwenye
Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga.

Hata hivyo, Franco ambaye am-
etua Simba akitokea Al-Qadsia ya
Kuwait, hakuwahi kuzungumza
chochote tangu akubali kuingia
mkatabanaSimba, lakinijanaalitupia
video fupi katika mtandao wa
kijamii akieleza furaha yake ya kuji-
unga na mabingwa hao wa Tanzania
Bara.

“Nimefurahi kujiunga na Simba,
ni timu kubwa Afrika ina mashabiki
wengi na ina matarajio makubwa
jambo ambalo limenivutia. Simba
Nguvu Moja,” alisema Franco.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Hata hivyo, wakati mashabiki wa
Simba wakifurahia kumpata kocha
huyo wa daraja la juu kisoka, furaha
hiyo itakuwa imeongezeka mara
mbili zaidi baada ya habari njema ya
kurejea kwa wachezaji wao watatu
kati ya watano wa kikosi cha kwan-
za walikuwa majeruhi. Chumba
cha majeruhi cha Simba, kilikuwa
na wachezaji watano muhimu wa
kikosi cha kwanza, lakini sasa wame-
baki wawili baada ya klabu hiyo ku-
tangaza kurejea mazoezini kwa vi-
ungo Sadio Kanoute, Pape Ousmane
Sakho na Mzamiru Yassin.

“Sadio Kanoute, Pape Ousmane
Sakho na Mzamiru Yassin, wame-
pona majeraha yao na wamerudi
uwanjani wakiwa fiti kwa asilimia
100,” ilieleza taarifa hiyo ya Simba.

Tayari Kanoute na Sakho wamean-
7a mazoezi pamoja na wenzao tangu
juzi wakati Mzamiru amejiunga na
kikosi cha timu ya Taifa ya Tanzania,
Taifa Stars kinachojiandaa na mch-
ezo wa kuwania kufuzu fainali za
Kombe la Dunia dhidi ya DR Congo,
mchezo utakaopigwa kesho katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Wachezaji wengine waliokuwa
majeruhi, Kiungo Taddeo Lwangwa,
uongozi wa Simba ulieleza yeye

bado anauguza jeraha na amepewa
mapumziko ya wiki mbili kabla ya
kurejea uwanjani kuuwahi mchezo
dhidi ya Ruvu Shooting utakakao
Mwanza Novemba 19, mwaka huu.

Kuhusu mshambuliaji Chris Muga-
Iu, “yeye ataendelea kukosekana kwa
sababu ya jeraha linalomsumbua ku-
topona vizuri, hivyo amepewa muda
ili awe fiti kwa asilimia 100”.

Katika hatua nyingine, Kocha
Mkuu wa Timu ya Taifa ya Kenya,
‘Harambee Stars’, Mturuki Engin
Firat, ameeleza changamoto anay-
oipitia baada ya kuwakosa mabeki
wake watatu wa kati tegemeo alio-
waita katika kikosi hicho kinachoji-
andaa na mechi ya kuwania kufuzu
fainali za Kombe la Dunia dhidi ya
Uganda kesho, Alhamisi.

Firat alisema katika mchezo huo
atawakosa mabeki wa kati Joash On-
yango wa Simba ambaye amekataa
kujiunga na Harambee Stars baada
ya kuamua kubaki na klabu yake.

“Nitawakosa  Joseph  Okumu
[anayeichezea Gent ya Ubelgijil
ambaye ni majeruhi, pia Joash On-
yango na Brian Mandela [Mamelodi
Sundowns] wamegoma kujiunga na
timu ya taifa baada ya kuamua kuba-
ki na timu zao,” alisema Firat.

Waziri MKuu atoa
neno Stars, Samatta...

Na Adam Fungamwango

WAKATI Waziri Mkuu wa Tanzania, Kas-
sim Majaliwa jana, akitembelea mazoezi
ya Taifa Stars na kuwataka wachezaji
kutowaangusha Watanzania, nahodha
wa timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa
Stars, Mbwana Samatta, amesema mechi
yao dhidi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo, itakayochezwa kesho, Alhamisi
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
ndiyo itakuwa muhimu zaidi kushinda
kwa sababu itawaonyesha dira ya nini
watakachotakiwa kufanya kwenye mch-
ezo wa mwisho.

Akizungumza na wachezaji Uwanja wa
Benjamin Mkapa katika mazoezi ya
timu hiyo, Majaliwa alisema Watanza-
nia wanaimani kubwa na Taifa Stars, na
kuwataka kuhakikisha wanapata ushindi
katika mchezo huo muhimu wa kesho
na kisha dhidi ya Madagascar ugenini
Jumapili.

Awali, Samatta baada ya kuwa mchezaji
wa mwisho kujiunga kwenye kikosi hi-
cho kinachojiandaa na mechi ya kusaka
tiketi ya kufuzu fainali za Kombe la
Dunia zitakazofanyika mwakani nchini
Qatar, alisema japo wanakabiliwa na
mechi mbili kabla ya kumaliza hatua ya
makundi dhidi ya DR Congo na Mada-
gascar, lakini mechi ya kesho dhidi ya
Wakongomani hao ndiyo muhimu zaidi
kushinda ili kujiweka kwenye mazingira
mazuri zaidi.

“Tuko vizuri, nimefika nimekuta
wachezaji wenzangu wapo kambini,
tumejiandaa kupambana na tunawaom-
ba mashabiki wetu watuunge mkono,
kwa sababu tunakwenda kucheza mechi
mbili za mwisho zitakazotoa mwele-
keo, lakini hii ya Alhamisi ni muhimu
zaidi kwetu na ni muhimu kushinda
kwa sababu ndiyo itakayotoa mwanga
wa nini kinatakiwa kufanyika kwenye
mechi ya mwisho,” alisema straika huyo
anayeichezea Antwerp ya Ubelgiji kwa
mkopo akitokea Fenerbahce ya Uturuki.
Baada ya mchezo huo wa kesho Taifa
Stars itamalizia mechi yake ya Kundi J,
Novemba 14 ugenini kwa kucheza dhidi
ya Madagascar.

Stars inaliongoza Kundi J, ikiwa na
pointi saba sawa na Benin, lakini ikiwa
imefunga mabao matano na kufungwa
manne, Benin ikifunga matatu na ku-
fungwa mawili, wakati DR Congo
yenyewe ikiwa na alama tano ikifuatiwa
na Madagascar yenye pointi tatu mkiani.
Kinara wa kundi, atakwenda kucheza
mechi za mtoano na vinara wengine wa
makundi A hadi I, kupata timu tano zi-
takazokwenda Qatar kuliwakilisha Bara
la Afrika katika fainali hizo za dunia.
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