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habari kitaifa

Samia awashusha pumzi wapinzani 

Mabalozi walioapishwa na Rais Samia Suluhu Hassan (hayupo pichani), wakila kiapo cha 
uadilifu kwa viongozi wa umma, Ikulu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
amesema hawana budi kuzianga-
lia sheria ili zisitumike kuwanyi-
ma watu haki wakati wa Uchaguzi 
Mkuu.

Amesema wa masuala ya kiu-
fundi, mathalani pale mtu an-
apokosea kuandika herufi za jina 
lake au za chama chake, yasitu-
mike kumnyima haki ya kushiriki 
uchaguzi.

Mkuu wa nchi aliyasema hayo 
jana Ikulu jijini Dar es Salaam 
alipopokea taarifa ya Uchaguzi 
Mkuu uliofanyika Oktoba 28, 
mwaka jana iliyowasilishwa na 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC).

Kauli hiyo iliyoonekana ‘kushu-
sha pumzi upinzani’, ilipokewa 
kwa kushangiliwa na baadhi ya 
viongozi wa vyama vya upinzani 
waliohudhuria hafla hiyo, hata 
Rais akakiri kushangilia kwao kul-
ionyesha imewagusa. 

“Nadhani mipango ingewekwa 
vizuri zaidi, nilijua vyama vya 
siasa mtashangilia zaidi hili, kwa 
sababu tuliwashughulikia kweli 
uchaguzi uliopita, kila mlipokosea 
tuliwaweka pini na mkatupa fursa 
za kupita bila kupingwa.

“Suala hili kwa sasa litaangaliwa 
vizuri lakini muwe makini ving-
inevyo… ushauri uliotolewa hapa 
utatiliwa maanani na yale yote 
yatakayokwenda kuchambuliwa 
baada ya ripoti hii, serikali itaya-
chukua na kuyafanyia kazi ip-
asavyo.

“Shukrani zangu ziende kwa vy-
ama vya siasa na wagombea wote 
walioshiriki kwenye Uchaguzi 
Mkuu. Kwa namna ya pekee nak-
ipongeza chama changu, Chama 
Cha Mapinduzi kwa kupata ushin-
di mkubwa na kwa kuwa mimi 
ni mwenyekiti, nawashukuru 
wanachama, wapenzi, mashabiki 
na wananchi waliopiga kura,” 
alisema.

Rais Samia alisema katika uch-
aguzi huo, yapo matatizo yaliyo-
jitokeza na hiyo ndiyo moja ya 
sababu ya kuandaliwa kwa ripoti 
hiyo na kuwekwa hadharani ili 
kutoa fursa kwa wadau wa uch-
aguzi na wananchi kuichambua 
na kutoa mapendekezo yao.

Alisema Mwenyekiti wa NEC 
ametaja baadhi ya mapendekezo 
yaliyotolewa na wadau mbalim-
bali yenye lengo la kuboresha 
uchaguzi ujao.

“Ametoa mapendekezo ya 
uwezekano wa kuunganisha She-
ria ya Taifa ya Uchaguzi Sura 343 
na Sheria ya Uchaguzi ya Serikali 
za Mitaa Sura 292. 

“Mapendekezo mengine ya 
Uchaguzi Mkuu na wa serikali 
za mitaa kusimamiwa na mam-
laka moja na mengine ni kuhusu 
uwezekano wa kuwa na watend-
aji wa tume hadi kwenye ngazi ya 
halmashauri.

“Mengine ni serikali kutoa 
fedha kwa ajili ya asasi za kiraia 
zinazotoa elimu ya mpigakura, 
mapendekezo yote haya ni ya 
kimsingi, mathalani suala la ku-
unganisha Sheria ya Taifa ya Uch-
aguzi kama alivyozisema zile sura 
ni la msingi pia,” alisema.

Rais Samia alisema kitu cha 
umuhimu ni wadau kujadili kwa 
kina kwa sababu kila jambo lin-

na rufaa 67 kati ya 98 sawa na 
asilimia 68 zilizoomba wagom-
bea kurejeshwa katika orodha 
ya wagombea zilikubaliwa na 
rufani 31 sawa na asilimia 22 zi-
likataliwa.

Alisema kati ya rufani 67 zili-
zoomba kuondolewa kwa wag-
ombea walioteuliwa kwenye 
majimbo ni rufani tatu tu sawa 
na asilimia 4.5 zilikubaliwa hivyo 
rufani 64 sawa na asilimia 95.5 zi-
likataliwa na wagombea walien-
delea kugombea ubunge kwenye 
maeneo yao.

“Kwenye udiwani wasimamizi 
wa uchaguzi walipokea na ku-
fanyia uamuzi jumla ya map-
ingamizi 1,228, tume ilipokea, 
ilisikiliza na kuzitolea uamuzi 
rufani 451, rufani 235 kati ya ru-
fani 389 sawa na asilimia 60.41 
ambazo wagombea waliomba 
warejeshwe kwenye orodha ya 
wagombea zilikubaliwa.

“Rufani 154 kati 389 sawa asil-
imia 39.59 ambazo wagombea 
waliomba warejeshwe kwenye 
orodha ya wagombea zilikatali-
wa,” alikumbusha.

Alisema rufani zote 62 ambazo 
warufani waliomba wagombea 
waondolewe kwenye orodha zi-
likataliwa.

Alisema matatizo yaliyoji-
tokeza kwenye eneo hilo ni 
malalamiko kutoka baadhi ya 
vyama vya siasa na wagombea 
kuwa hawakupata matokeo ya 
rufani zao ambazo kimsingi hazi-
kuwahi kupokewa wala kusajili-
wa na tume.

Alisema baada ya uchaguzi, 
ambao hawakuridhika walifun-
gua kesi na nne zilipinga ma-
tokeo ya ubunge na kesi 11 za 
udiwani.

Mwenyekiti huyo alibainisha 
vikwazo vilivyojitokeza ni pamo-
ja na mlipuko wa corona wakati 
wa uborosheaji wa awamu wa 
pili ya daftari la mpigakura mpa-
ka upigaji kura, kuharibika kwa 
miundombinu kuathiri usam-
bazaji wa vifaa kwenye baadhi 
ya maeneo na idadi kubwa wa-
nanchi waliopoteza kadi za mpi-
gakura au kuharibika.

Mengine ni mwitikio mdogo 
wa wapigakura katika baadhi ya 
maeneo, taasisi zilizopewa kibali 
cha kutoa elimu ya mpigakura 
kushindwa kufanya hiyo na ma-
dai ya baadhi ya mawakala wa 
vyama vya siasa katika baadhi ya 
maeneo kuzuiwa kuingia kwenye 
vituo vya kupigia kura.

Alisema wadau wa uchaguzi na 
tume wanapendekeza kutungwa 
kwa sheria ya uchaguzi ambayo 
itawezesha tume kutekeleza ma-
jukumu yake kwa ufanisi zaidi, 
kuwe na watendaji wa tume hadi 
ngazi ya halmashauri na mamla-
ka ziangalie kuunganisha sheria 
ya taifa ya uchaguzi na sheria ya 
serikali za mitaa ili kurahisisha 
utekelezaji.

“Usimamizi wa uchaguzi wa 
serikali za mitaa usimamiwe na 
mamlaka moja, sheria za uch-
aguzi zitafsiriwe kwa Kiswahili, 
serikali iangalie namna ya kuzi-
wezesha asasi za kiraia na taasisi 
zinazotoa elimu ya mpigakura, 
wagombea ubunge na madiwani 
wanaopita bila kupingwa wap-
igiwe kura,” alisema.

aloanzishwa lina msingi wake.
Aliwaomba wadau wakakae na 

kuyaangalia mapendekezo yali-
yotolewa na wayapeleke serika-
lini waone namna watakavyoya-
fanyia kazi.

“Changamoto ninayoiona ni 
pale tulipotakiwa serikali kuwa 
na wasimamizi wa kudumu wa 
uchaguzi mpaka ngazi ya hal-
mashauri ambapo itasababisha 
kuwa na bajeti kubwa sana.

“Pendekezo la kusaidia asasi 
za kiraia nalo litabebesha mzigo 
mkubwa wa fedha serikalini, la-
kini yote yanazungumzika na 
yanaweza yakafanyiwa kazi,” 
alisema.

Rais Samia pia alizungumzia 
ushiriki kwenye uchaguzi na 
kubainisha kuwa licha ya kuwapo 
kwa idadi kubwa ya wanawake 
kuliko wanaume, idadi ya walio-
jitokeza kuwania nafasi mbalim-
bali za uongozi ilikuwa ndogo.

“Kati ya wagombea 30 wa na-
fasi ya urais na wagombea wenza, 
wanawake walikuwa ni saba tu, 
kwenye ubunge kati ya wagom-
bea 1,257 wanawake walikuwa 
293, kwenye udiwani wanawake 
walikuwa 668 kati ya 9,231.

Rais Samia alizihimiza asasi za 
kiraia kuendelea kutoa elimu na 
kuhamasisha wanawake kuwania 
nafasi mbalimbali za uongozi 
kwenye uchaguzi.

Pia alisema vyama vya siasa na-
vyo viwaamini kwa sababu nchi 
haiwezi kupata maendeleo en-
dapo zaidi ya nusu ya wananchi 
wake ambao ni wanawake wata-
baki nyuma.

Akizungumzia matumizi ya 
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA), Rais alise-
ma dunia ipo kwenye mapinduzi 
ya viwanda na shughuli nyingi 
za uchaguzi duniani zinafanyika 
kwa TEHAMA, hivyo wajipange 
kwenye mwelekeo huo kwa mae-
neo yanayoweza kutumia.

“Tukiweza kutumia TEHAMA, 
tutashirikisha wananchi wengi 
zaidi kwa sababu wengine wa-
nashindwa kupiga kura kwa saba-
bu wanakuwa kwenye majukumu 

mbalimbali, tukiwawekea mfumo 
mzuri watapiga,” alisema.

Pia aliipongeza tume kwa kuka-
milisha ripoti hiyo huku akiyataja 
malengo makuu mawili ambayo 
ni kuashiria kumalizika kwa Uch-
aguzi Mkuu na kuweka wazi taar-
ifa yake ili wadau waichambue na 
kuainisha matatizo yaliyojitokeza 
na kutoa mapendekezo kwa ajili 
ya uchaguzi ujao.

“Ninawapongeza viongozi wa 
vyama vya siasa mlioshiriki tukio 
hili, uwapo wenu sio tu una-
dhihirisha umuhimu wa tukio 
hili bali kudhihirisha siasa siyo 
uhasama. 

“Ni kweli uchaguzi uliopita 
CCM ilipata ushindi mkubwa 
lakini halijawazuia kuhudhuria 
tukio hili, mmeonyesha ukomavu 
wenu wa kisiasa,” alisifu.

Rais Samia alisema ili uchaguzi 
ukidhi malengo, ni lazima usi-
mamiwe vizuri, kinyume chake 
unaweza ukawa chanzo cha fujo 
na vurugu kama ambavyo imeku-
wa ikishuhudiwa katika baadhi ya 
nchi.

Aliipongeza tume kwa kusima-
mia uchaguzi wa mwaka jana na 
kueleza kuwa hakuna shaka kwa 
yeyote aliyeshiriki au kushuhu-
dia, ulifanyika vizuri na kwa ki-
wango cha juu.

“Mwenyekiti wa tume ametaja 
mambo yaliyofanyika kufaniki-
sha Uchaguzi Mkuu kuwa ni  vifaa 
vilikuwapo vya kutosha na vili-
fika kwenye maeneo husika kwa 
wakati.

“Kwa mara ya kwanza ziliku-
wapo karatasi maalum za kupiga 
kura kwa wenzetu wasioona ku-
piga kura bila usaidizi,” alisema.

Pia aliwapongeza Watanzania 
kwa kugharamia uchaguzi huo 
ambapo kiasi cha Sh. bilioni 416.8 
kilitumia (Sh. bilioni 154.3 kwa 
ajili ya kuliboresha daftari la mpi-
gakura na Sh. bilioni 262.5 kwa 
ajili ya mchakato wa uchaguzi 
wenyewe).

“Hili ni jambo kubwa ndugu 
zangu na ulimwengu haukufikiria 
tungeweza lakini tumeweza, ni 
matumaini yangu kwamba kama 

ilivyosemwa mwisho wa uchagu-
zi mmoja ni maandalizi ya uch-
aguzi mwingine, na huko mbele 
tutaweza kujisaidia wenyewe, tu-
anze kujipanga sasa,” alisema.

Rais Samia aliwashukuru vion-
gozi wa dini kwa kuliombea taifa 
katika kipindi chote cha uchaguzi 
na vyombo vya ulinzi na usalama 
kwa kusimama imara na kuufani-
kisha kumalizika kwa amani na 
vyombo  vya habari kwa kutoa 
taarifa na kuhamasisha mchakato 
huo.

Alizipongeza asasi za kiraia 
kwa kutoa elimu ya mpigakura 
na Watanzania kwa uchaguzi uli-
ofanyika.

KUTOKA NEC
Akisoma taarifa hiyo, Mwe-

nyekiti wa NEC, Jaji mstaafu wa 
Mahakama ya Rufani, Semis-
tocles Kaijage, alisema imeg-
awanyika katika sura 12 zinazo-
onyesha utekelezaji wa hatua 
mbalimbali za mchakato kuanzia 
maandalizi ya bajeti ambayo yali-
fanyika kwa awamu mbili.

Alisema awamu ya kwanza 
ilikuwa ni ya uboreshaji wa daf-
tari la kudumu la mpigakura am-
bapo Sh. bilioni 154.3 zilitumika 
kugharamia ununuzi wa vifaa 
vya uboreshaji, uchapishaji wa 
nyaraka mbalimbali, mafunzo 
kwa watendaji ya uboreshaji na 
utoaji wa elimu ya mpigakura.

Jaji Kaijage alisema bajeti ya 
awamu ya pili ilikuwa ni ya Uch-
aguzi Mkuu ambapo Sh. bilioni 
262.5 zilitumika kugharamia un-
unuzi wa vifaa na huduma kama 
karatasi za kura, vituturi, masan-
duku ya kura, uchapishaji wa 
nyaraka mbalimbali, mafunzo 
kwa watendaji wa uchaguzi na 
elimu ya mpigakura.

Alisema fedha hizo zililipwa 
kupitia mfuko mkuu wa Hazina 
na kwa mara ya kwanza serikali 
iligharamia shughuli hizo zote 
kwa asilimia 100 bila kutegemea 
msaada.

Alisema tume ilizipokea na 
kuzifanyia uamuzi jumla ya ru-
fani 165 za wagombea ubunge 

• NEC yataka sheria mpya ya uchaguzi ili 
itekeleze majukumu yake kwa ufanisi
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Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Innocent Bashungwa, akikata utepe kuzindua chumba cha vifaa 
vya ukalimani wa lugha mbalimbali katika Ofisi za Baraza la Kiswahili Tanzania (BAKITA) jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: JUMANNE JUMA

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Innocent Bas-
hungwa, ametoa wito kwa Watan-
zania wenye utaalamu wa ukalima-
ni na wanaojua lugha za kimataifa 
waende Baraza la Kiswahili la 
Taifa (BAKITA) kupata mafunzo na 
baadaye kusajiliwa ili watumike 
kitaifa na kimataifa.

Aliyasema hayo jana mkoani Dar 
es Salaam wakati akizindua vifaa 
vya ukalimani vilivyonunuliwa 
na serikali kwa gharama ya Sh. 
milioni 187.5 ili kuwezesha ku-
wafundisha wakalimani.

Waziri Bashungwa aliliagiza 
BAKITA kutumia vifaa hivyo kwa 
ajili ya kuwaandaa wakalimani wa 
kutosha ili nchi iwe na uwezo wa 
kuwapeleka katika mikutano kulin-
gana na mahitaji ya kimataifa.

“Lazima tuwe na wakalimani wa 
kutosha ili watumike ndani na nje 
ya nchi pindi kunapokuwa na uhi-
taji huo, BAKITA tumieni vifaa hivi 
kuwaandaa wakalimani ili nchi iwe 
na uwezo wa kuwapeleka katika 
mikutano mbalimbali ya kitaifa 
na kimataifa na tuondokane na 
bahati mbaya ya mkalimani wakati 
wa kufasili kutojiandaa vizuri,” 
alisema.

Waziri Bashungwa alitoa wito 
kwa Watanzania ambao wanajua 
lugha za kimataifa zikiwamo Kiin-
gereza, Kireno, Kichina, Kifaransa, 
Kijerumani na Kiarabu waende 
kwenye baraza hilo kupata mafun-
zo ya kisasa ya kutumia vifaa 
hivyo vilivyonunuliwa na serikali.

“Ninawaagiza mtengeneze 
kanzidata ya wakalimani wetu 
kimtandao ili nchi mbalimbali 
waweze kupata fursa ya kuingia 
huko na kuchagua wanaowahitaji 
kwa ajili ya kwenda kutoa huduma 
hii kimataifa, tumieni teknolojia 
ya kisasa, mkitaka utaalamu zaidi 
muwasiliane na wizara,” alisema.

Waziri huyo alisema lugha ya 
Kiswahili kwa sasa inatumika 
katika mikutano mbalimbali ya 
kimataifa kama vile Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC), Bunge la Afrika na Umoja 
wa Afrika.

Alisema ili Kiswahili kiendelee 
kutumika katika mikutano mingine 
zaidi, lazima kuwe na wakalimani 
wa kutosha watakaokuwa wanatoa 
huduma ya ukalimani kwa Kiswa-
hili kutoka lugha mbalimbali za 
kimataifa.

Naibu Waziri wa wizara hiyo, 
Pauline Gekul, alisema haipendezi 
kwa nchi mpaka sasa kanuni zina-
zotumika zimeandikwa kwa lugha 
ya Kiingereza.

“Haipendezi kanuni na sheria 
mbalimbali za wizara wakati tupo 
na BAKITA bado zimeandikwa kwa 
lugha ya Kiingereza.

“Ninadhani hili BAKITA mngeli-
chukua mkaanza na kanuni za wiz-
ara yetu kisha tukashirikiana na 
wizara nyingine ili kuziweka katika 
lugha ya Kiswahili, ziwe rafiki na 
Watanzania,” alisema.

Waziri aona 
fursa utaalamu 
wa lugha

ajali ya basi, lori yaua na kujeruhi 
Na Neema Hussein, KATAVI

WATU wawili wamefariki dunia na tisa 
kujeruhiwa baada ya basi walilokuwa 
wakisafiria kugongana na lori la mizigo 
katika eneo la Unyenya wilayani Mpanda 
mkoani Katavi.

Ajali hiyo ilitokea juzi huku chanzo 
chake kikidaiwa kuwa ni mwendo kasi 
na uzembe wa dereva wa basi hilo waka-
ti akijaribu kulipita lori hilo bila ya ku-
chukua tahadhari.

Akitoa taarifa ya ajali hiyo jana, Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Katavi, Benja-
min Kuzaga, alisema waliopoteza maisha 
ni Rashidi Hamisi (30), mkazi wa Tabora 
ambaye ni utingo wa basi na Amani (18), 
mkazi wa Majimoto, Katavi.

Aliwataja majeruhi kuwa ni Omari Mo-
hamedi (41), Suzana Gedion (47), Regina 
Faustine (41), Mwajuma Yusuph (30), 
Tatu Puli (3), Winfrida Michael (34), Nee-
ma Kapaliswa (32), Mariamu Luhende 
(42) na Tedson Mwambola (39).

Alisema kuwa baada ya ajali hiyo ku-
tokea, dereva wa basi alikimbilia kusiko-
julikana na juhudi za kumtafuta kisheria 
bado zinaendelea.

Alisema miili ya marehemu imehifa-
dhiwa Kituo cha Afya cha Mamba kwa 
uchunguzi zaidi wa kitabibu na majeruhi 
wanaendelea vizuri.

Kamanda huyo alitoa wito kwa wa-
nanchi na madereva katika mkoa huo 
kufuata sheria za usalama barabarani ili 
kuepusha ajali zisizo za lazima.

Mjane alivyogombewa 
kurithiwa miaka mitano
Na Jaliwason Jasson, HANAN’G

MJANE Rose Bayo, mkazi wa Kijiji cha 
Endaswold wilayani Hanan’g mkoani 
Manyara, anadaiwa kuishi kwa mateso 
na wanawe kwa miaka mitano baada ya 
kufungiwa na  shemeji zake barabara ya 
kupita kutokana na kugoma kurithiwa.

Licha ya kumzuia kupita katika bara-
bara hiyo, haikutosha shemeji zake hao 
waliamua kujenga kaburi feki ili kuwa-
zuia kupita na kwenda kwenye shughuli 
zao ikiwamo kupitisha mazao.

Akizungumzia kisa hicho baada ya 
kutatua mgogoro huo, Mkuu wa Wilaya 
ya Hanan’g, Janeth Mayanja, alisema juzi 
kuwa:

“Baada ya kupata malalamiko ya 
mjane huyo, nilitembelea na kukagua 
kiwanja namba 1106, Kitalu ‘A’ kinacho-

milikiwa na mjane Rose Bayo ambaye 
mume wake alifariki dunia mwaka 2016.

“Baada ya mume wake kufariki du-
nia, shemeji zake walitaka wamrithi na 
baada ya kukataa ndipo mgogoro ul-
ianza. Baada ya kubaini unyanyasaji huo, 
nilikwenda pale na kuainisha barabara 
mbadala inayopita kwenye eneo la wak-
we zake kufika katika familia ya mjane 
huyo.

“Kwa sasa eneo hilo la makazi limer-
asimishwa kwa kuwa na mchoro wa Mi-
pango Miji. Watu hao wameziba njia ili-
yokuwa inatumika kuanzia mwaka 2013, 
ambayo ipo kwenye ramani ya upimaji 
kwa kujenga nyumba mwaka jana.”

Kutokana na ukatili huo, kiongozi 
huyo wa wilaya alitumia fursa hiyo ku-
wataka wananchi wa eneo hilo kwenda 
na majembe kwa ajili ya kupasua bara-

bara ya mita tatu, huku akishirikiana 
nao.

Aliagiza wataalamu wa ardhi kufanya 
marekebisho ya upimaji wa eneo hilo ili 
barabara iliyochongwa kwa kushirikiana 
na wananchi irasimishwe kisheria.

Vilevile, aliwataka wahusika waliom-
fanyia ukatili mjane huyo kuacha mara 
moja vitendo vya ukatili na unyanyasaji 
dhidi yake huku akiagiza vyombo vya 
dola kulinda usalama wa mjane huyo.

Pia alimtaka Mkuu wa Polisi wa Wilaya 
hiyo kumkamata shemeji wa mjane 
huyo ambaye anatuhumiwa kuchochea 
mgogoro huo na kumfanyia mahojiano 
zaidi. 

Akizungumzia mgogoro huo, mjane 
Rose alidai shemeji zake walimfungia 
njia na kuweka kaburi feki baada ya ku-
kataa kurithiwa.
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Gwajima, Silaa matatani 
madai kulichafua Bunge Rais ateua 

Mnadhimu 
Mkuu JWTZ
Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia suluhu Hassan, amemteua 
Meja Jenerali Matthew Mkingule, 
kuwa Mnadhimu Mkuu mpya wa Jeshi 
la Wananchi wa Tanzania (JWTZ).

Sambamba na uteuzi huo uliofanyi-
ka juzi, Rais pia amempandisha cheo 
na kuwa Luteni Jenerali. Amechukua 
nafasi ya Luteni jenerali Yacoub Mo-
hamed aliyeteuliwa kuwa Baliozi wa 
Tanzania nchini Uturuki.   

Jenerali Mkingule aliapishwa jana 
Ikulu jijini Dar es Salaam kushika 
wadhifa huo sambamba na wateule 
mbalimbali walioteuliwa na Rais hivi 
karibuni aliwamo Balozi Luteni Jener-
ali Yocoub. 

Wengine walioapishwa sambamba 
na majenerali Yocoub na Mkingule 
ni Prof. Elisante Ole Gabriel kuwa 
Mtendaji Mkuu wa Mahakama na 
mabalozi, Balozi Mahmoud Thabit 
Kombo (Italia), na Elsie Sia Kanza 
(Marekani).

Mbali na Jenerali Mkingule, wen-
gine waliowahi kushika wadhifa 
huo ni Jenerali (mstaafu) Tumainieli 
Kiwelu, Luteni Jenerali (mstaafu) 
Martin Mwakalindile, Luteni Jenerali 
(mstaafu) Gideon Sayore na Luteni 
Jenerali (mstaafu) Iddi Gahhu. 

Wanadhimu wakuu wengine ni 
Jenerali (mstaafu) Davis Mwamu-
nyange, Luteni Jenerali (mstaafu) 
Abdulrahman Shimbo, Luteni Jenerali 
(mstaafu) Samweli Ndomba, Jenerali 
Venance Mabeyo na Luteni Jenerali 
(mstaafu) James mwakibolwa.

Akizungumza mara baada ya ku-
waapisha viongozi hao, Rais Samia 
aliwataka kufanya kazi kwa bidii 
na kuwakumbusha kwamba wana 
majukumu makubwa na wamebeba 
matumaini ya Watanzania.

Rais Samia alimtaka Mtendaji Mkuu 
wa Mahakama, Prof. Ole Gabriel 
kuhakikisha anasimamia maslahi ya 
watumishi wa Mahakama na kuhimiza 
utoaji wa haki na kufanya kazi kwa 
nidhamu na uadilifu.

Pia aliwataka mabalozi aliowaapi-
sha kukuza na kuimarisha uhusiano 
na ushirikiano kati ya Tanzania na 
nchi zingine pamoja na taasisi za 
kimataifa na kuwahimiza kulinda ma-
slahi ya Tanzania kimataifa, kutetea 
maslahi ya Watanzania wanaoishi 
nje, kutafuta fursa za kibiashara, 
uwekezaji, utalii na ajira katika taasisi 
za kimataifa.

Hafla ya kuwaapisha viongozi hao 
ilihudhuriwa na Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango; Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Mwinyi; Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa; Makamu wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Hemed Suleimani Abdulla 
na viongozi mbalimbali wa serikali, 
vyama vya siasa, dini na mabalozi 
mbalimbali wanaowakilisha nchi zao 
hapa nchini.

Na Donald Lukele, TUDARCo   

CHAMA cha ACT-Wazalendo kimeitaka 
serikali kusitisha  kukusanya kodi ya 
majengo kupitia mfumo wa ununuzi 
umeme njia ya Luku ili kutatua kwanza 
kero zilizoibuka kuhusiana na utara-
tibu huo mpya.

Kimesema baadhi ya wananchi 
watalipa kiwango kikubwa zaidi kuto-
kana na nyumba wanazoishi kuwa na 
zaidi ya mita moja ya Luku.

Akizungumza na waandishi wa 
habari mkoani Dar es Salaam jana, 
Katibu Mkuu wa ACT-Wazalendo, Ado 
Shaibu, alisema zipo baadhi ya nyumba 
ambazo mwenye nyumba huishi na wa-
pangaji wake, hivyo kuwa na Luku zaidi 
ya moja na kwamba uhusiano wa mwe-
nye nyumba na wapangaji haumwez-
eshi mpangaji kumwajibisha  mwenye 
nyumba kutambulisha mita husika kwa 

Mamlaka ya Mapato (TRA). 
“TRA inafahamu kuwa wenye nyum-

ba wengi kwa vile hawaumizwi na kodi 
hii kwa wapangaji na kutokana na ur-
asimu uliyopo serikalini, hawatapeleka 
mita husika TRA na wapangaji wataen-
delea kukatwa (kupitia) mita hizo,” 
alisema Ado.

Alisema  licha ya ufafanuzi wa TRA 
uliotolewa juzi kuhusu utaratibu huo 
kwamba wapangaji watakaokatwa 
fedha zao kimakosa, wawadai wamiliki 
wa majengo, bado kuna maswali mengi 
yanayokosa majibu.

Alisema serikali ilipaswa kwanza 
kabla ya kuanza kukusanya kodi kwa 
utaratibu huo, ifanye utambuzi wa 
Luku zinazopaswa kukatwa kodi hiyo 
ili kuepusha kukata watu kodi kima-
kosa. 

Shaibu alisema sio vyema serikali 
kukimbilia kukusanya fedha bila ku-

weka mfumo mzuri wa ukusanyaji usio 
na dhulma.

Katibu Mkuu huyo katika mapende-
kezo ya chama hicho, alisema: “Serikali 
isitishe mara moja ukusanyaji wa kodi 
ya majengo kwa kutumia mita za Luku 
hadi hapo TRA itakapofanya utambuzi 
wa mita zinazostahili kukatwa kodi.”

Pia alisema Bunge lifanye mapitio ya 
kodi ya majengo kupitia Luku na tozo 
ya miamala ya simu ili kuwaondolea 
mzigo mzito wananchi maskini na ku-
taka serikali itafute vyanzo mbadala 
vya kodi.

Mbali na suala hilo la ukusanyaji wa 
kodi ya majengo kwa Luku, Shaibu pia 
alisema mapambano ya kudai Katiba 
Mpya na Tume Huru ya Uchaguzi yana-
paswa kuendelea ili uchaguzi uwe un-
atoa wawakilishi wa kweli wa wananchi 
ambao anaamini wasingekubali kupiti-
sha sheria hiyo. 

aCt: kodi majengo kwa Luku isitishwe

Katibu Mkuu wa Chama cha ACT Wazalendo, Ado Shaibu, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Sa-
laam jana, wakati akiiomba Serikali kuondoa tozo ya majengo kwenye Luku. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Romana Mallya

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, ameamu-
ru Mbunge wa Kawe, Josephat Gwajima 
(CCM), na Mbunge wa Ukonga, Jerry 
Silaa (CCM) kwenda mbele ya Kamati 
ya Haki, Maadili na Madaraka ya Bunge 
kujibu tuhuma mbalimbali ikiwamo 
kusema uongo na kushusha hadhi na 
heshima ya Bunge.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
jana na Kitengo cha Mawasiliano na 
Uhusiano wa Kimataifa Ofisi ya Bunge, 
wabunge hao wanatakiwa kufika mbele 
ya kamati hiyo kwa mujibu wa Kanuni 
ya 4(1) (a) na (b) ya nyongeza ya nane 
ya Kanuni za Kudumu za Bunge toleo la 
mwaka 2020.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa kanuni 
hiyo inaipa mamlaka Kamati ya Haki, 
Maadili na Madaraka ya Bunge kuchun-
guza mambo yanayohusu maadili ya 
wabunge yanayopelekwa kwa Spika.

“Mheshimiwa Gwajima anatakiwa ku-
fika mbele ya Kamati ya Haki, Maadili ya 

Bunge Jumatatu saa saba kamili mcha-
na katika ukumbi namba 229, jengo la 
utawala lililopo katika Ofisi ya Bunge 
Dodoma,” inabainishwa katika taarifa 
hiyo ya Bunge.

Taarifa hiyo pia inamtaka Silaa ku-
fika mbele ya kamati hiyo Jumanne saa 
7:00 mchana katika jengo hilo ndani ya 
ofisi hiyo.

“Endapo yeyote kati ya waheshimiwa 
waliotajwa hawatafika mbele ya kamati 
kwa siku na muda uliotajwa, hatua za 
kisheria zitachukuliwa dhidi yake kwa 
mujibu wa kifungu cha 17 na 34(1)(a) 
cha Sheria ya Kinga, Haki na Madaraka 
ya Bunge Sura ya 296 toleo la mwaka 
2020,” kunawekwa angalizo kwenye 
taarifa hiyo.

Silaa Gwajima

rais Samia alimtaka Mtend-
aji Mkuu wa Mahakama, 
Prof. Ole Gabriel kuhakiki-
sha anasimamia maslahi ya 
watumishi wa Mahakama na 
kuhimiza utoaji wa haki na 
kufanya kazi kwa nidhamu 
na uadilifu.
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Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini (IGP), Simon Sirro, akiijaribu pikipiki iliyotolewa na Hoteli ya Ramada Resort by 
Wyndham, baada ya kuzindua kituo kipya cha Polisi Jangwani Beach, kilichojengwa na hoteli hiyo kwa thamani 
ya Sh. milioni 25 katika Mtaa wa Kilongawima, Kata ya Kunduchi, mkoani Dar es Salaam jana. Kulia ni Kamanda 
wa Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam, ACP Muliro Jumanne na Mkurugenzi wa Fedha wa hoteli hiyo, Saleem 
Aboonhi. PICHA: JOHN BADI

Na Costantino Michael, TUDARCo

KAIMU Katibu Mtendaji wa 
Baraza la Ushauri la Watumiaji 
wa Huduma za Usafiri Ardhini 
(LATRA CCC), amewataka wa-
tumiaji wa huduma za usafiri 
ardhini kuacha tabia ya kugom-
bania kupanda magari mjini.

Leo Ngowi amesema watumi-
aji wa usafiri huo wanapaswa 
kuwa na ustaarabu kwa kupanda 
magari kwa kupanga mstari, 
jambo ambalo litasaidia kwa 
kiasi kikubwa kuleta mabadiliko 
kwenye Sekta ya Usafirishaji 
nchini.

Alitoa rai hiyo jana alipozun-
gumza na Nipashe, akisema ni 
wakati mwafaka kwa abiria kure-
jea kwenye ustaarabu na kuacha 
kufikiri kuwa kuingia kwenye 
vyombo vya usafiri kwa fujo ni 
tabia ya kawaida.

Ngowi alikumbusha baada 
ya Uhuru wa nchi, kulikuwa na 
ustaarabu hasa abiria kupanda 
magari kwa kupanga mstari la-
kini baada ya mwaka 1984, nchi 
ilipoingia kwenye soko huria, 
mambo yaliharibika na ustaara-
bu ukaanza kuondoka na sasa 
kunashuhudiwa abiria wanaingia 
kwenye magari kwa fujo.

Aliongeza kuwa baraza limeo-
na ni vizuri sasa kuja na mpango 
wa kitaifa kuhamasisha jamii 
kupanda kwenye magari kwa 
kupanga mstari na kwa kuan-
zia watatoa elimu ya falsafa ya 
kubadilisha tabia katika eneo 
hilo.

Kiongozi huyo alisema mkakati 
wao huo utawahusisha moja kwa 
moja madereva, makondakta, 
wamiliki wa vyombo vya usafiri, 
Jeshi la Polisi, LATRA na vyombo 
vya habari.

Ngowi alitaja madhara ya watu 
kupanda magari kwa fujo kama 
vile watoto kuathirika kisaikolo-
jia, wazee na kinamama wajawa-
zito kupata matatizo ya kiafya, 
watu wenye ulemavu na mahitaji 
maalum kukosa haki ya kuingia 
kwenye vyombo vya usafiri, ku-
jeruhika, kuibiwa, kuambukizana 
magonjwa, kuondoa unadhifu wa 
mtu na wakati mwingine hata 
kusababisha udhalilishaji wa utu 
wa mtu.

Vurugu 
upandaji 
magari 
zashtusha

COStECh yawapa mbinu wabunifu
Na Renatha Msungu

TUME ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH) imewataka vijana wabunifu 
walioko kwenye kampuni changa kutob-
weteka na kuridhika na kile walichona-
cho badala yake waendelee kudadisi na 
kujifunza ili wapige hatua.

Mkurugenzi Mkuu wa COSTECH, 
Dk. Amos Nungu, alitoa rai hiyo alipo-
zungumza na vijana kutoka kampuni 
changa kwa lengo la kupata washindi 
wawili watakaokwenda kushiriki kwe-
nye mashindano ya kimataifa kwa ajili ya

kutoa mawazo yao kuona kama 
yanaweza kufadhiliwa na kupata mafun-
zo zaidi.

Dk. Nungu alisema wanapanga kusaid-
ia vijana mafunzo ya kwenda Finland na 
pia kushindanisha kampuni changa kwa 

ajili ya kutoa huduma zao katika washiri-
ka.

Alifafanua zaidi kuwa vijana wengi 
walioko katika kampuni hizo wanaku-
wa na mawazo ya kuchangia kujenga 
uchumi wa viwanda nchini ndiyo maana 
tume inawakusanya kwa pamoja ili kue-
ndeleza mawazo yao.

Mkurugenzi huyo alisema katika 
mchakato huo wamepokea maombi 79 
na wamefanya mchujo na kubakia kam-
puni chache ambazo

zitashindanishwa na kupatikana kwa 
washiriki wawili.

“Tulifanikiwa kupata kampuni zaidi 
ya 10 ambazo ziliweza kushindana na 
kushinda kwa kupata ufadhili kwa kush-
irikiana na wenzao.

“Katika hilo tunajivunia Kampuni ya 
Arusha na Filter ambao wao walipata 

ufadhili wa kupeleka teknolojia yao 
Zambia kupitia mradi huu wa

SAIS.
“Katika miradi hiyo zaidi ya 10, miwili 

ilikuwa inalenga kusaidia vijana wa kike 
na kinamama kushiriki katika masuala 
ya TEHAMA,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema mchakato 
huo upo chini ya Mradi wa Kukuza 
Ubunifu Kusini mwa Afrika (SAIS) am-
bao nchini COSTECH ndiyo msimamizi 
wake.

Dk. Nungu alisema mradi huo unafa-
dhiliwa na Serikali ya Finland na ulianza 
mwaka 2017 ukijumuisha Tanzania, Bot-
swana, Msumbiji,

Namibia, Afrika Kusini, Zambia na 
nchi wanachama wengi wa SADC, lengo 
likiwa kujenga mifumo ya ubunifu ndani 
ya nchi zilizo katika mradi huo.

Walimu madrasa matatani 
kipigo kikali kwa wanafunzi
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

WIZARA ya Elimu na Mafunzo ya Amali 
Zanzibar, imesema inakusudia kuunda 
kamati maalum kuchunguza tukio la 
udhalilishaji na kupigwa kupita kiasi 
kwa wanafunzi wa Shule ya Suni Ma-
drasa iliyoko mjini Unguja kunakodaiwa 
kufanywa na baadhi ya walimu wa shule 
hiyo.

Akitoa taarifa maalum kwa waandishi 
wa habari wizarani kwake Mazizini jana, 
Waziri Simai Muhammed Said alisema 
wizara imejiridhisha kuwa tukio hilo ni 
la kijinai lisilopaswa kufanywa na wal-
imu na kamwe haitavumilia kuona wal-
imu wa aina hiyo wanafanya matukio ya 
ajabu dhidi ya wanafunzi.

Akizungumza kwa masikitiko baada 
ya kuangalia video ya udhalilishaji ulio-
fanywa na baadhi ya walimu hao ambao 
chanzo chake ni baadhi ya wanafunzi 
kunyoa nywele zao kwa mtindo wa 
kiduku, alisema jambo hilo ni kinyume 
cha sheria, sera na kanuni ya wizara 

hiyo katika utoaji wa adhabu mbadala.
Waziri Simai alisema wizara iko kwa 

ajili ya kuwalinda wanafunzi, ushauri 
kwa walimu na msaada wa kisheria pale 
shida zinapojitokeza.

Alisema walimu wa shule hiyo wali-
paswa kufika wizarani kupata ushauri 
badala ya kujichukulia sheria mikononi 
kuwaadhibu wanafunzi.

Alisema inaunda kamati ili kuchungu-
za umiliki wa shule hiyo, bodi ya shule 
na walimu wa shule hiyo.

Waziri huyo pia alisema amesikit-
ishwa na tamko la Chama cha Walimu 
Zanzibar kuhusu hatua iliyochukua wiz-
ara, akisisitiza ilipaswa kuonana na wiz-
ara kabla ya kutoa taarifa bila kuangalia 
video ya tukio hilo.

Alisema wizara anayoiongoza inaku-
sudia kuzifanyia tathmini ya leseni zote 
katika shule binafsi ambazo nyingi zime-
pitwa na wakati pamoja na viwango vya 
elimu vya walimu wa shule hizo.

Alizitaka shule binafsi kufahamu kuwa 
zipo chini ya usimamizi wa wizara na 

zinapaswa kufuata Sheria ya Elimu Na. 
6 ya Mwaka 1982 iliyofanyiwa marejeo 
mwaka 1993 kuhusu kanuni na mwon-
gozo wa uendeshaji wa shule binafsi.

Mrajis wa Elimu, Zuwena Mataka, 
alisema shule nyingi hazifuati miongozo 
ya utoaji wa adhabu mbadala kwa wa-
nafunzi ikiwamo upigaji wa viboko.

Alizitaja adhabu hizo kosa la kwanza 
mwanafunzi hutakiwa kupewa onyo, 
kosa la pili onyo kwa maandishi na hat-
ua ya mwisho endapo wanafunzi atare-
jea kosa ni kumsimamisha masomo na 
sio kumpa kichapo kikali.

Waziri Simai alilazimika kiwaonyesha 
video ya udhalilishaji uliofanywa na 
baadhi ya walimu wa shule hiyo dhidi ya 
wanafunzi wao baada ya kuenea taarifa 
katika mitandao ya kijamii kuwa kiten-
do alichokifanya kuwasimamisha kazi 
walimu hao ni uonevu.

Hatua hiyo imejiri baada ya wazazi wa 
wanafunzi waliopata kipigo kutoka kwa 
walimu wao, kulalamika kuhusu kadhia 
hiyo.

Mkakati wao huo uta-
wahusisha moja kwa 
moja madereva, ma-
kondakta, wamiliki wa 
vyombo vya usafiri, 
Jeshi la Polisi, Latra 
na vyombo vya habari.
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MAONI & UCHAMBUZI

KILIMO cha kisasa nchini, bado 
kina mwendo wa kusuasua 
tangu Tanzania ilipopata Uh-
uru, wakulima wengi wana-
tumia jembe la mkono, ambalo 
uzalishaji wake hauwezi kuleta 
tija kama wangetumia nyenzo 
za kisasa.

Teknolojia na nyenzo mbal-
imbali za kisasa yakiwamo 
matreka, vinaweza kumsaidia 
mkulima kuboresha kazi yake 
kwa kulima eneo kubwa kuliko 
jembe la mkono ambalo hum-
fanya achoke mapema.

Hivyo, ili kuchagiza Tanza-
nia ya viwanda, ambayo kwa 
namna moja au nyingine in-
ategemea mazao ya kilimo, 
nadhani ni muhimu kuweka 
mikakati ya kuhakikisha Mtan-
zania inaachana na kilimo cha 
kutegemea jembe hilo.

Si kuachana na jembe hilo 
tu, bali pia kama inaweze-
kana, basi mkulima pia asaid-
iwe kuachana na kilimo cha 
kutegemea msimu wa mvua, 
ambao kutokana na mabadi-
liko ya tabianchi anaweza kuji-
kuta anakosa mavuno.

Dira ya Taifa ya Maendeleo 
ya Tanzania ililenga kuifikisha 
Tanzania kuwa nchi ya uchu-
mi wa kati kupitia sekta ya 
viwanda ifikapo mwaka 2025, 
ambapo inakusudia kubadili 
uchumi wa Tanzania kutoka 
kutegemea sekta.

Sekta ya kilimo ndiyo uti wa 
mgongo wa uchumi wa Tan-
zania, ingawa tija ndogo ku-
tokana na kwamba wakulima 
wengi wanategemea jembe la 
mkono ambalo uzalishaji wake 
shambani ni mdogo. Kwa kuwa 
tunataka kuwa taifa lenye 
kutegemea zaidi uchumi wa 
viwanda na hasa viwanda vye-
nye kutengeneza bidhaa zenye 

ubora wa kumudu ushindani 
wa soko la kimataifa, ni vyema 
kuwekeza kwenye kilimo pia.

Viwanda vinaweza ku-
jengwa vingi, lakini uzalishaji 
shambani ukawa duni   kuto-
kana na zana za kilimo, hasa 
jembe la mkono, lakini kiki-
boreshwa kutoka cha zamani 
kuwa cha kisasa kitasaidia 
kuwa na Tanzania ya viwanda.

Ikumbukwe viwanda vinat-
egemea mazao mbalimbali ku-
toka shambani kama mahindi, 
mtama, mihogo, karanga, ko-
rosho, tumbaku, kahawa, ufu-
ta, mpunga, mahindi na katani. 

Ili uzalishaji uwe wa kuto-
sha, ninadhani ni muhimu 
kuachana na kilimo cha 
jembe la mkono na kwenda 
cha kisasa ili kama nchi inak-
wenda kuwa ya viwanda, basi 
uzalishaji shambani nao uwe 
mkubwa.

Kama inashindikana kutoka 
jembe la mkono hadi kilimo 
cha kutumia trekta, si vibaya 
kutumia hata cha jembe la ku-
kokotwa na ng’ombe, ambalo 
kwa kiasi fulani lina unafuu 
kwa kulima sehemu kubwa ya 
shamba kuliko la mkono.

Ninatambua kuwa kwa 
sasa, yako baadhi ya maeneo 
ambayo wadau wa kilimo 
wameamua kuhamasisha wa-
nanchi wake kuelekeza nguvu 
katika kilimo cha jembe la ku-
kokotwa na ng’ombe ili kupan-
ua shughuli zao.

Hatua hiyo kwa mtazamo 
wangu ni inaweza kusaidia 
wakulima kutumia muda 
mfupi kulima eneo kubwa la 
shamba na kama hali ya hewa 
inakuwa nzuri wanaweza ku-
pata mavuno mengi kuliko 
jembe la mkono.

Mbunge wa Musoma Vi-

jijini, Prof. Sospeter Muhongo, 
ni miongoni mwa wadau hao 
wanaohamasisha kilimo hicho 
kwa kugawa bure majembe ya 
kukokotwa na ng’ombe kwe-
nye vikundi vya wakulima.

Mwenyewe anasema huo ni 
mkakati wa kumtua mkulima 
jembe la mkono kwa kuanzia 
kwenye plau huku mikakati 
kuwasiliana na halmashauri ili 
kukopesha wakulima fedha za 
kununua trekta zikiendelea.

Kimsingi, mbinu hiyo ikitu-
miwa na wadau wote wa kili-
mo kwenye maeneo mbalim-
bali nchini, inaweza kusaidia 
angalau kuwezesha wakulima 
kupanua mashamba na hata 
kuwezesha Tanzania ya vi-
wanda.

Kwa kuwa ni vigumu kila 
Mtanzania kutumia trekta, lak-
ini siyo vibaya kuanzia kwenye 
kilimo cha kutumia jembe la 
kukokotwa na ng’ombe (plau) 
wakati maandalizi ya kwenda 
kwenye kilimo cha kutumia 
trekta yakiendelea.

Uhamasishaji huo wa kuan-
zia kwenye plau unaweza kuwa 
ni dalili za kumtua mkulima 
jembe la mkono kuelekea kwe-
nye trekta, ili naye aonekane 
wa kisasa kuliko kuendelea 
kulima kizamani.

Si rahisi kutenganisha Tan-
zania ya viwanda na kilimo, 
kwani vyote vinategemeana, 
hivyo ingependeza  uboreshaji 
wa kilimo nchini  kutoka jem-
be la mkono kwenda mbele 
ungepewa msisitizo.

Hatua ya kugawa plau inao-
nyesha mwanzo mzuri kuele-
kea kwenye kilimo cha trekta, 
ambacho kimsingi kinaweza 
kuwa na manufaa kwa Tanza-
nia ya viwanda kuliko jembe la 
mkono.

Kilimo cha kisasa kinaweza 
kuchagiza uchumi viwanda

 Muungwana Lazima Nilonge

Kukemea kukatika umeme 
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Na Sabato 
Kasika
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WAZIRI wa Nishati, Dk. Medard Kalemani, juzi alitoa kauli 
juu ya kukatika mara kwa mara kwa umeme katika mae-
neo mbalimbali yakiwamo Dar es Salaam na Dodoma na 
kuwapiga marufuku maofisa na wafanyakazi wa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) juu ya tabia hiyo.

Katika kukemea tabia hiyo, Waziri Kalemani alisema kis-
ingizio kikubwa cha wafanyakazi kukatika kwa umeme ni 
kuhamisha gridi ya taifa. Aliweka bayana kwamba tabia 
inakera kutokana na baadhi ya watendaji wa TANESCO ku-
kata umeme bila kutoa taarifa. 

Akitolea mfano wa Dodoma, alisema serikali ilishapiga 
marufuku kukatwa ovyo kwa umeme kutokana na kuwa 
ndiko makao makuu ya serikali lakini inashangaza kuona 
tabia hiyo bado inaendelea. Hakuishia hapo tu bali alionya 
kwamba tabia hiyo itamwondoa mtu kwenye nafasi yake. 

Pamoja na kusema hayo, Waziri alibainisha kuwa umeme 
katika Mkoa wa Dodoma kwa sasa ni wa kutosha kutokana 
na kuwapo kwa kituo cha kufua umeme cha Zuzu amba-
cho kinatarajiwa kukamilika Septemba 27, mwaka huu, na 
kitakuwa na uwezo wa kuzalisha zaidi ya Megawati 600 za 
umeme.

Licha ya kutangaza juzi kuwa ni marufuku kwa tabia 
hiyo kuendelea, tatizo la kukatika kwa umeme, kwa Mkoa 
wa Dar es Salaam mathalan, limekuwa sugu. Hoja kubwa 
inayotolewa ni kubadilisha nguzo za umeme kutoka za 
zamani za miti kwenda za zege ambazo zinadumu kuliko 
zile za awali.   

Tabia hiyo ya kukatwa umeme takriban kila siku kwa 
maeneo kama Tabata, Segerea, Mikocheni, Mwenge, 
Ubungo, Kinyerezi na Ukonga imekuwa kero kubwa. Kwa 
wastani, wananchi wa maeneo hayo, zaidi ya mwezi sasa, 
wanakatiwa umeme bila taarifa. Wakati mwingine unaweza 
kukatika na kurejea baada ya muda mfupi jambo ambalo 
linaweza kusababisha wananchi kupata hasara ikiwamo 
kuunguliwa kwa vyombo vinavyotumia umeme. 

Hivi sasa katika maeneo hayo na mengine hasa ya kibi-
ashara kama Kariakoo, katikati ya jiji la Dar es Salaam na 
Mwenge ambako umeme unahitajika kwa wingi kwa ajili ya 
uzalishaji, kumeshamiri kelele za majenereta kutokana na 
kadhia hiyo ya kukatika kwa umeme mara kwa mara. 

Kwa ujumla umeme ni nishati  muhimu kwa maisha ya 
kila siku ya Mtanzania na mwanadamu awaye yote kuto-
kana na umuhimu wake hasa kwa shughuli za uzalishaji 
mali hata zile za nyumbani. Kwa mantiki hiyo, unapokatika 
unasababisha usumbufu mkubwa ikiwamo kupungua kwa 
uzalishaji mali au watu kuamua kutumia majenereta am-
bayo matumizi yake ni ya gharama kubwa. 

Kauli aliyoitoa Waziri Kalemani kuhusu tabia iliyozoeleka 
miongozi mwa watendaji wa TANESCO ya kukata umeme 
ovyo, ni ya kuungwa mkono kwa sababu ina athari kubwa 
kwa maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Tunasema ni ya ku-
ungwa mkono kwa sababu wananchi wamechoka na tabia 
hiyo hasa kutokana na athari wanazozipata kwa vitendo 
hivyo. 

Pamoja na kuunga mkono, kauli pekee haitoshi bali vina-
takiwa vitendo kwa kuchukuliwa hatua dhidi ya  wahusika 
na kuwa funzo kama ambavyo Waziri alichukua hatua hivi 
karibuni kwa kuwaondoa kwenye nafasi baadhi ya mame-
neja wa TANESCO na wahandisi kutokana na kushindwa 
kutimiza malengo katika usambazaji umeme vijijini. 

Kimsingi, maneno juu ya kuwataka watendaji wa taasisi 
mbalimbali kubadilika na kuacha kufanya kazi kwa ma-
zoea, ikiwamo kwa watumishi wa TANESCO, ni wimbo uli-
ozoeleka masikioni mwa Watanzania. Kinachotakiwa sasa 
ni hatua dhidi ya wanaorudisha nyuma jitihada za serikali, 
ikiwamo kuwaondoa kwenye nafasi zao. 
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Chanjo ni hiari chonde chonde 
tusiwatishe wale wanaopinga

fikra mbadala

Pascal Mayalla

K
WA vile chanjo ni hi-
ari, tusitumie vitisho 
dhidi ya wanaopinga. 
Tutumie elimu kuwae-

limisha Watanzania umuhimu 
wa chanjo, elimu kuhusu chan-
jo na faida za chanjo, ili kupata 
uhiari wao. 

Wakati huo huo, elimu hiyo 
ya chanjo, itawafanya wapinga 
chanjo wenye hoja kujibiwa ki-
taalamu, hivyo wapinga chanjo 
wajinga, kuonekana ni wajinga 
tu na hatimaye Watanzania ku-
wapuuza kwa kuonekana wan-
apinga chanjo kwa ujinga tu wa 
kutojua. Wakielimishwa, ujinga 
utawatoka na wataikubali 
chanjo na kuwahimiza wafuasi 
wao wakachanje.

Kati ya wapinga chanjo, kuna 
wapinga chanjo wa aina mbili. 
Wako wale wenye hoja na wap-
inga chanjo wajinga wenye 
hoja. Hawa hoja zao zijibiwe. 
Lakini kuna wapinga chanjo 
wapumbavu, hawa wapuuzwe. 

Wapinga chanjo wajinga, 
hawa wanapinga chanjo kwa 
ujinga tu wa uoga wa kutoku-
jua kitu kilichomo ndani ya 
chanjo, inafanyaje kazi na ma-
tokeo ya muda mfupi, muda 
wa kati na muda mrefu ni nini. 
Hawa wasitishwe, bali waelim-

ishwe tu na ujinga utawatoka, 
wataikubali chanjo.

Mjinga akielimishwa, ujinga 
mnamtoka na anakuwa mw-
erevu. Lakini mjinga ambaye 
ameelimishwa, haelimishiki 
na bado anaukumbatia ujin-
ga, huyu sasa si mjinga bali ni 
pumbavu. Hata aelimishwe 
vipi, ataendelea kupinga tu. 
Kuendelea kumwelimisha mtu 
kama huyu, ni sawa na kumpi-
gia mbuzi gita. Dawa pekee ya 
kumsaidia mtu wa aina hii ni 
kumpuuza.

Hivyo kuna wapinga chanjo 
wajinga na kuna wapinga chan-
jo wapumbavu. Mpinga  chanjo 
mjinga ni mtu mwenye akili 
zake timamu ila amekosa tu 
elimu ya kujua kuhusu chanjo 
ndiyo maana naisisitiza serikali 
yetu ijikite kwenye kutoa elimu 
ya chanjo ili kuwaelimisha Wa-
tanzania kuhusu chanjo na kui-
pata ridhaa yao  kupitia kuwa 
na kitu kinachoitwa ‘informed 
decision’.

Lakini wapinga chanjo 
wapumbavu, hawa ni ‘at-
tention seekers’, wanapinga 
chanjo kwa sauti kubwa si kwa 
lengo la kupinga chanjo, bali 
kutafuta wafuasi wa kuendelea 
kutunisha makusanyo. 

Serikali yetu inapotumia viti-
sho na kumtumia mtu jeshi la 
polisi kumkamata, huku ndiko 
kumpatia anachotaka. Kama 
jeshi letu la polisi, litamkama-
ta kweli na kumhoji, huku ni 
kumpatia umaarufu alioutaka. 

Matokeo yake, ni watu wengi 
zaidi watamwamini na kuo-
gopa chanjo kwa hoja kuwa 
kama chanjo ni hiari, waha-
masishaji tu ndio wenye hiari 
halali. Lakini wapinga chanjo 
wanakamatwa na polisi, hivyo 
wataamini ni kweli kuna jambo 
linafichwa.

Wenzetu wazungu, wana 
msemo wa Kiingereza, “never 
argue with a fool, people may 
not notice the difference”. 
Kwa Kiswahili ni usibishane na 
mpumbavu, watu watashind-
wa kutofautisha. 

Pia kwa Kiswahili, pia tuna 
msemo kwamba ukiwa un-
aoga mtoni, huku nguo zako 
zote umezivua, akatokea 
kichaa akazichukua nguo zako 
na kuanza kukimbia nazo na 
wewe ukaamua kutoka hivyo 
ulivyo na kuanza kumkimbiza, 
mtaani hakuna atakayetofau-
tisha nani ni kichaa na nani 
ni mzima! Hivyo unashauriwa 
ukiwa unaoga mtoni, ukaibiwa 

nguo na kichaa fulani, una-
chopaswa kufanya ni kuchu-
tama, mpaka utokee msaada.

Kwenye huu uhiari wa chan-
jo, kuna vichaa fulani wanaivua 
nguo serikali yetu kwa kupinga 
chanjo. Baadhi ya vichaa hawa 
ni viongozi wa serikali yetu 
ambapo wana mamlaka zao za 
nidhamu ambazo ndizo zinge-
paswa kuwashughulikia tangu 
mwanzo walipoanza mdogo 
mdogo. 

Kitendo cha serikali yetu 
kuwatishia kwa polisi, mara 
waziri akijibishana kwa lugha 
zile zile za mtaani za kuvuana 
nguo na kudhalilishana kama 
kuitana “kibwetere”, “kufufua 
wafu”, “mkono wa bauncer” 
na “kutesti mitambo”, mara 
kuliagiza jeshi la polisi na 
Takukuru “kama huyu” wakati 
mamlaka hayo hawana,  mara 
Afande IGP anajibu, na labda 
Jumapili ya leo “ataliamsha 
dude”, hazijengi wala haziha-
masishi chanjo wala watu ku-
jitokeza kuchanja. Dawa pekee 
ya kuhamasisha chanjo na ku-
pata uhiari wa Watanzania, ni 
kuotoa elimu ya chanjo.

Pasco Mayalla
pascomayalla@gmail.com
Mob. +255 754 270403

Mtifuano Gwajima na 
Gwajima hapatoshi!

madONGO Ya mGaGaGiGikOkO 

Na Joseph 
Kulangwa

B
INADAMU, mnyama na 
viumbe wengine hai, 
huzaliwa na kukua na 
tabia tofauti. Kimsingi 

hubadilika kadri wanavyokua 
na huendana na mabadiliko ya 
mazingira.

Mtu uliyekutana naye miaka 
takribani mitano iliyopita, usis-
hangae kumwona amebadilika 
tabia na kuwa tofauti. Anaweza 
kuwa mkali au mpole kupin-
dukia, kutokana na mapito ali-
yopitia.

Watanzania walioishi ulim-
wengu wa Dk. John Magufuli 
kuanzia mwaka 2015 mpaka 
anafariki dunia mwanzoni mwa 
mwaka huu, si wanaoishi ulim-
wengu wa Rais Samia Suluhu 
Hassan, aliyerithi mikoba ya 
JPM.

Watu waliopokea UVIKO-19 
mwaka juzi, sivyo walivyopokea 
wimbi la ugonjwa huo mwaka 
huu, baada ya JPM. Mwaka juzi 
na mwaka jana, walikuwa waki-
amini katika kuishinda korona 
kwa maombi.

Walioamini katika kuishinda 
kwa kutovaa ‘mabarakoa’ na 
kutoamini kabisa katika ku-
jifungia majumbani ili kuka-
biliana na ugonjwa huo hatari, 
waliwacheka sana waliovaa 
‘mabarakoa’ yao.

Binadamu hao hawakuamini 
kabisa katika chanjo, wakisema 
haiwezekani kutafitiwa, kugun-

dulika na kuanza kutumika nda-
ni ya mwaka mmoja, wakisema 
chanjo imewahi, sana sana ili-
hitaji miaka 10, wakaamini ka-
tika unywaji mchanganyiko wa 
matunda machungu na yenye 
ugwadu na nyungu.

Lakini baada ya JPM 
kutangulia mbele za haki, 
ni hao hao, ambao leo hii 
wanaamini katika ‘mibarakoa’, 
wanaamini katika chanjo na 
wanaamini kwamba kujifungia 
ni halali, ingawa katika nchi 
masikini kama Tanzania ni 
shughuli pevu.

Ukifuatilia na ukawahoji kisa 
cha kubadilika msimamo, wa-
takujibu haraka sana, kwamba 
kila zama na kitabu chake. 
Nawe ukiongeza za mbayu-
wayu, utaelewa kuwa wengi 
waliangalia wanamtumikia 
nani wakati huo, na sasa wan-
amtumikia nani.

Unaweza kuja na jibu rahisi 
tu, kuwa tumbo kwanza kichwa 
baadaye katika kila kitu. Kwam-
ba ukiendekeza kichwa muda 
mrefu, utajikuta unaumiza 
tumbo, ambalo litakaa tupu 
muda huo na matokeo yake 
kuwa mabaya.

Hii kitu chanjo ya Uviko-19, 
imeleta mambo mengi na 
ya kustaajabisha sana. Tu-
nashuhudia malumbano ya 
hadharani tena yakihusisha 
watu wazito ambao ndio wa ku-

tuonesha mifano nasi tukaiga.
Rais Samia alipoingia ma-

darakani na kuangalia nchi 
yake inavyokwenda, akakubali 
kuunda kamati ya kumshauri 
kuhusu Uviko-19, ilipompa taar-
ifa baada ya kuchunguza maz-
ingira na makandokando ya 
ugonjwa huo, akakubali chanjo 
iletwe.

Akakubali nchi kujiunga na 
mpango wa Covax, tukaletewa 
dozi ya Jenssen kutoka kam-
puni ya Johnson & Johnson ya 
Marekani. Akachanjwa, nasi tu-
kachanjwa. Ghafla kiongozi wa 
kundi fulani la imani, akaibuka 
na kuzomea, akikataa kuchan-
jwa akakataza na ‘familia’ yake 
sawia.

Askofu Josephat Gwajima wa 
Kanisa la Uzima na Ufufuo, aka-
shikilia msimamo kila Jumapili 
akihubiri familia yake mad-
habahuni, bila utafiti wa kisay-
ansi, akasema wachanjwao 
wanaingizwa madude miilini 
ambayo itawaua.

Kumbe katika mahubiri yake, 
akatamka kuwa kuna watu 
wameshikishwa kitu kidogo ili 
chanjo iletwe kutuua. Nani sasa 
kashikishwa? Rais au shemeji 
yake, Dorothy Gwajima, Waziri 
wa Afya, ambaye ni mke wa Me-
thusela? 

Askofu Josephat hakuchoka, 
kila alipopata wasaa akahaniki-
za pingamizi, huku akijua kabi-

sa kuwa chanjo ni hiyari, lakini 
akakomaza mishipa ya shingo 
kuponda. Hatimaye Dorothy 
uvumilivu ukamshinda dhidi 
ya shemela wake.

Akaitisha wenye vyombo vya 
ulinzi na usalama, wamweke 
mtukati shemela, ili abaelezee 
na kutoa ushahidi wa tuhuma 
zake kwa Mkuu wa nchi na 
yeye mwenyewe mama watoto 
wa Methusela. Dorothy akaf-
unguka mpaka ya marehemu 
Amina Chifupa na yule Mkono 
wa Baunsa!

Kwa kweli sikutarajia, kwa 
sababu kwa uhusiano ule wa 
kinasaba, nilitarajia Dorothy 
angerejea kanuni ya ‘mgon-
gano wa kimaslahi’, asimseme 
vile shemela wake, na badala 
yake angemwachia hata mdogo 
wake, Mollel akayasema hayo. 

Lakini hakujali, yalimfika 
shingoni, kumsema anayewez-
esha kono lake kwenda kiny-
wani, wee!

Josephat naye alivyosikia 
shemela kamwaga mboga, naye 
akasema subirini Jumapili (leo) 
nimwage ugali! Nimjuavyo Jo-
sephat, haki ya nani mshale 
umechomoka kunako upinde, 
tusubiri utakakotua utaacha 
madhara gani! Nimekumbuka 
yale na Bashite enzi zile! Kama 
namwona Methusela Jumapili 
hii! Yetu masikio, tuchokonoe 
nta tu, tusikie yajayo! Alamsiki!
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KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Malalamiko ya wenye ulemavu 
yasipuuzwe na Jeshi la Polisi

A
GOSTI 11, mwaka huu, 
Kituo cha Sheria na Haki 
za Binadamu (LHRC), 
kiliandaa kikao kazi kwa 

mawakili wabobezi na viongozi 
wa vyama vya wenye walemavu 
kwa ajili ya kuichambua Sheria 
ya Usalama Barabarani Na. 168 ya 
mwaka 1973.

Lengo la kuichambua sheria 
hiyo na kanuni zake lakini Ofisa 
Programu kutoka LHRC, Joram 
Bwire, alisema ni kwa kwa sababu 
sheria hiyo haiweki bayana ulinzi 
kwa watu wenye ulemavu ambao 
nao ni watumiaji wa barabara,  
hivyo kusababisha wapate ajali 
mara kwa mara.

Katika kikao hicho, Katibu Mkuu 
wa Shirikisho la Vyama vya Watu 
Wenye Ulemavu (SHIVYAWATA), 
Jonas Lubago, alisema Sheria ya 
Usalama Barabarani ipo kimya 
juu ya watumiaji barabara wenye 
ulemavu wa aina mbalimbali. 
Hali hiyo, alisema inasababisha 
changamoto na kuleta madhara 
mengi na hata kupoteza maisha.

Akasema watu wenye ulemavu 
wengi wamekuwa wakigongwa na 
magari, pikipiki na bajaji   kuto-
kana na madereva kutojua jinsi ya 
kutoa ushirikiano kwa watumiaji 

wa barabara hasa wenye ulemavu.
Lubago akasema sheria hiyo 

haitoi mkazo mahususi kwa kuz-
ieneza alama za barabarani za 
watu wenye ulemavu na pia alama 
hizo hazitambuliki na sheria na 
hakuna hata dereva mmoja aliye-
wahi akufundishwa kwenye vyuo 
vya udereva.

Aliongeza kuwa hata alama za 
barabarani za walemavu zilizopo, 
serikali kupitia mamlaka husika 
haijazisimika kwenye maeneo 
yanayohitajika hali ambayo inasa-
babisha ajali nyingi zinazohusisha 
walemavu.

Lubago pia alisema Sheria ya 
Usalama Barabarani inatakiwa 
kuainisha aina na viwango vya 
magari yanayotoa huduma ya usa-
firi wa umma ambavyo ni pamoja 
na uwepo wa milango mipana ya 
mabasi, nafasi ya kupita na kiti 
mwendo katika korido na nafasi 
kati ya kiti na kiti inayoruhusu 
mtu mwenye ulemavu kuketi.

Kwa mujibu wa kiongozi huyo, 
Sheria ya Usalama Barabarani 
lazima itoe mwongozo wa uwe-
po wa maegesho mahususi kwa 
magari kwa watu wenye ulemavu. 
Mfano, unapokwenda kwenye 
kituo cha daladala au mabasi, je, 

kuna maegesho mahususi kwa 
walemavu ambayo hayaingiliwi? 

Kwanza nianze kwa kuipongeza 
LHRC kwa kuona umuhimu kwa 
watu wenye ulemavu kuwapa 
fursa hiyo muhimu ya kuicham-
bua sheria hiyo ili mamlaka zina-
zohusika zichukue hatua. Pili, ni-
wapongeze watu wenye ulemavu 
ambao walitumia muda wao kuip-
itia sheria hii na kutoa mapende-
kezo kwa serikali nini kifanyike 
ili kuwalinda walemavu wasiend-
elee kupoteza maisha.

Natambua kuwa moja ya  maju-
kumu ya Jeshi la Polisi ni pamoja 
na kulinda raia ili wabaki salama. 
Raia hao wanaozungumzwa ni 
pamoja na watu wenye ulemavu. 

Watu hao katika kikao kazi 
hicho utaona wamelalamikia 
sana sheria hiyo kutowajali.  
Sitashangaa kusikia malalamiko 
kama haya pengine wamekuwa 
wakiyatoa kila mara na kuyawasil-
isha kwa mamlaka za serikali zina-
zohusika lakini hayafanyiwi kazi.

Nitoe masikitiko yangu kwamba  
mamlaka nyingi inapofikia suala 
la walemavu zimekuwa hazioni 
umuhimu wa kutatua changamo-
to zinazoikabili jamii hiyo na hii 
imekuwa ni kama kasumba fulani.

Wanaohusika katika mamlaka 
hizo   likiwamo na Jeshi la Polisi 
lazima watambue kuwa sisi sote 
ni watu wenye ulemavu watarajia 
hivyo tunaposhindwa kutatua 
changamoto zao ipo siku na sisi 
tutakuwa walemavu.

Kwa hiyo ifike hatua, wenye ul-
emavu wanapohitaji ombi lao basi 
mamlaka husika wasipuuze kwa-
sababu wao hawakuomba wawe 
hivyo ni mipango tu ya Mwenyezi 
Mungu.

Tuheshimu haki zao, tuwalinde 
na tuwajali kwa sababu na wao ni 
binadamu kama wengine. Tuna-
poshindwa kutatua changamoto 
zao, tujue tunamuudhi hata Mwe-
nyezi Mungu aliyetuumba sisi 
sote.

Ni matumaini yangu kwa kuwa 
suala la kusimania Sheria ya Us-
alama Barabarani lipo chini ya 
Jeshi la Polisi, mapendekezo yali-
yotolewa na walemavu kuhusu 
sheria hiyo yatafanyia kazi.

Mungu libariki Jeshi la Polisi, 
Mungu wabariki walemavu.

Kwa maoni tumia ba-
rua pepe mwanakat-
we2015@gmail.com

DARASA LA NDOA

Na Mch. Dk. Enock 
Mlyuka
 0744000066

Matumizi ya simu yanayoathiri 
uhusiano baina ya wanandoa – 2

B
AADHI ya wanandoa 
wamekuwa watumwa 
wa simu zao. Wengi pia 
hawana nidhamu ya 

matumizi ya simu zao. Hawajui 
mahali na wakati unaofaa au usi-
ofaa kutumia simu.

Imetokea mahali pengine 
kwamba, mke na mume wakiwa 
katika mapumziko ya pamoja, 
matembezi, faragha au nyum-
bani, kila mmoja au mmoja wao 
anakuwa amezama katika simu 
yake muda mwingi kuliko kupata 
muda na mwenzi wake. Mwenzi 
anajali zaidi simu yake kuliko 
uhusiano wake na mumewe au 
mkewe, hivyo, kuwa mtindo wa 
maisha. Simu ya mkononi imeku-
wa kama mke au mume wa pili. 

Simu ya mkononi ni chombo 
binafsi cha mawasiliano na sheria 
ya mawasiliano nchini inamlinda 
mtumiaji. Mtu anaposajili simu au 
kadi ya simu (line), atasajili kwa 
jina lake binafsi kwa kutumia ki-
tambulisho chake cha taifa na ku-
weka alama za vidole vyake. Kwa 
mantiki hiyo, yeye ndiye muhusi-
ka mwenye dhamana na simu au 
kadi hiyo.

 Pale litakapotokea tatizo 
kuhusiana na simu hiyo, atakaye-
wajibika ni mwenye simu hiyo. 
Kwa kuwa simu ya mkononi ni 
chombo binafsi cha mawasiliano, 
ni wazi kuwa simu imejaza taarifa 
nyingi binafsi za mtu. Mume au 
mke kutamani kupekua pekua 
simu ya mwenzi wake ni kumko-
sea kwani kufanya hivyo ni ku-
ingilia uhuru wa mtu mwingine 
katika matumizi ya simu yake. Hii 
ni dalili ya wanandoa kutokua-

miniana.
Mwanadamu hachungwi bali 

anajichunga na kulindwa na Mun-
gu. Ni dhahiri kuwa tabia ya mke 
au mume kufuatilia kilichomo 
kwenye simu ya mwenzi wake ili 
kujua anawasiliana na watu wa 
aina gani ni dalili ya kutojiamini, 
kutokukua na kutokomaa katika 
uhusiano. 

Kama kuna tatizo, kwa vyovy-
ote, hiyo huwa si njia nzuri ya 
kushughulikia tatizo. Kufanya 
hivyo ni sawa na kushughulika 
na dalili za ugonjwa (symptoms) 
badala ya kushughulika na kiini 
chake (source). Ni busara wanan-
doa wakatambua kwamba, mara 
zote tatizo si yale yaliyomo ka-
tika simu, bali tabia binafsi ya mtu 
huwa ndio kiini cha tatizo. Kwani 
watu wengine wana tabia mbaya 
zinazotokana na makuzi na male-
zi wakati wa utoto. 

Kufuatilia fuatilia simu ya 
mwenzi wako na kutilia shaka kila 
mawasiliano anayofanya, hakuta-
saidia kutatua tatizo. Zaidi sana 
kutaongeza ukubwa wa tatizo na 
kusababisha ugomvi na kukule-
tea msongo wa mawazo usio wa 
lazima na kukufanya uishi mai-
sha yenye hofu. Hali ya namna hii 
ni hatari katika maisha ya mtu, 
kwani huathiri afya ya mwili na 
akili hata kuweza kusababisha 
kifo.

Siku zote, mjenzi na mbomoaji 
wa ndoa ni mwanandoa mwe-
nyewe. Matatizo mengine yame-
tokea katika baadhi ya ndoa pale 
ambapo mke au mume analazimi-
sha kutaka kujua taarifa zilizomo 
kwenye simu ya mwenzi wake 

bila utayari wa mwenzake. Ma-
tokeo yake ni ugomvi na kuumi-
zana. Ndugu mwanandoa, kasoro 
zinapojitokeza zinaweza kumali-
zwa kwa mazungumzo na siyo 
kupigana.Wanandoa wajifunze 
kupenda kuzungumza, kwani si 
kila tatizo wanaweza kusaidiwa 
na watu wengine. 

Ndoa bora hujengwa na ma-
wasiliano imara. Wanandoa wa-
jenge utamaduni wa kuzungumza 
na kuulizana kwa upole kama 
kuna jambo ambalo wanaona ha-
liko sawa katika matumizi ya simu 
zao. Kukasirika, kususa, kuzun-
gumza lugha mbaya na kuumiza-
na haitasaidia, bali kutachochea 
ugomvi.

Yamkini changamoto inaweza 
kuwapo katika mawasiliano, la-
kini namna inavyoshughulikiwa 
inaweza kuleta tatizo, kwani 
tatizo la watu wengi ni kutokujua 
namna ya kushughulikia tatizo 
linapojitokeza. Kwa hiyo wanan-
doa wajifunze kuwa watulivu 
tatizo linapojitokeza ili kutafuta 
njia sahihi ya utatuzi wake. Mane-
no ya Mungu yanasema “Azuiaye 
maneno yake ni mwenye maarifa; 
Na mwenye roho ya utulivu ana 
busara”.

Wanandoa watafute ufumbuzi 
wa matatizo yao wao wenyewe 
kwanza huku kila mmoja akiji-
tathmini na kuangalia ana mchan-
go gani katika tatizo lililojitokeza. 
Wakiwashindwa ndipo watafute 
msaada kwa watu wengine wenye 
busara na hekima. Mwanandoa 
awe mwepesi kutambua makosa 
yake, kuomba msamaha na kud-
hamiria kujisahihisha. 

Tabia ya kuweka vinyongo 
moyoni hushawishi visasi. Ni 
muhimu ikafahamika kuwa, roho 
ya visasi huwa haileti suluhu, bali 
huongeza maumivu na kuondoa 
uwapo wa Mungu. Wanandoa 
waikatae roho hii na wajenge 
tabia ya uwazi na ukweli ndani 
yao.  Uwazi na ukweli huleta up-
onyaji wa nafsi.

Pamoja kwamba simu za mkon-
oni ni chombo binafsi cha ma-
wasiliano, wanandoa wanaweza 
kushirikishana na kuamua nam-
na bora ya matumizi ya simu zao 
kadri watakavyoona inafaa. 

Mara nyingi wanandoa wa-
naoaminiana na kuheshimiana 
hawawekeani mipaka ya matumi-
zi ya simu zao. Yeyote miongoni 
mwao anaweza kutumia simu ya 
mwenzake pale inapobidi. Aidha, 
hujulishana   nywila (password) 
ya simu zao, kwani kufanya hivyo 
ni uthibitisho kuwa, mawasiliano 
yanayofanyika miongoni mwao 
hayana shaka. Utaratibu huu un-
atengeneza mazingira ya wanan-
doa kuaminiana zaidi. 

Itaendelea Jumapili ijayo. 
Dk. Mlyuka ni mchungaji wa 

KKKT na Mkurugenzi Mtend-
aji  wa Tanzania Marriage and 
Child Care Foundation (TaM-
Care), asasi inayojishuhulisha 
na masuala ya ndoa, familia 
na malezi. Kwa maelezo zaidi, 
tembelea www.tamcare.or.tz. 
Fuatilia mafunzo zaidi katika 
tamcaretv online. Kwa maoni 
na ushauri wasiliana naye 
kwa: info@tamcare.or.tz au 
+255744000066.
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 MTOTO mmoja aliitwa na mama 
yake kwa ajili ya kumwogesha na 
kumkata kucha zake za mikononi. 
Baada ya kuona mama yake ka-
shika kiwembe yule mtoto akaanza 
kuuliza.

Mtoto: Eti mama, hicho ni 
kiwembe?

Mama: Ndio mwanangu, ukimali-
za kuoga nataka kukata kucha zako

Mtoto: Basi ntakuwa siliii
Mama: Safi sana mtoto mzuri 

huwa halii akikatwa kucha
Mtoto: Mwalimu alituambia ‘mto-

to akililia wembe mwache umkate’
Mama: Mwanangu huo ni 

usemi tu, unamaanisha msiwe 
ving’ang’anizi kwa mambo msi-
yoyaweza. 

PAKA RANGI
 WATOTO  

SWALI

Z
iwa Tanganyika 

linapakana na mikoa 

mingapi ya Tanzania?

KIDOGO
CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu katika gurudumu 
hili la Maisha Ndivyo 

Yalivyo. Leo hebu nikupe 
siri ya ardhi na jinsi inavyo-
gusa maisha yako ya kila siku. 
Ardhi tunaiona kama kitu cha 
kawaida sana lakini  imebeba 
siri nzito zilizojificha.

Ardhi au udongo una siri 
kubwa sana kuhusu kufanikiwa 
au kuanguka kwa mtu katika 
nyanja mbalimbali kimaisha. 
Ardhi au udongo ni sehemu ya 
juu ya dunia tunayoikanyaga, 
tunayojenga nyumba na kuishi.
Mafanikio ya mtu yanaweza 
kuchangiwa na aidha ma-
hali alipozaliwa au ardhi ya 
mahali alipokulia, anapoishi 
au anapofanyia kazi. Ardhi 
ulipo inaweza kuchangia wewe 
kwenda au kutokwenda, kui-
nuka au kutoinuka. Yaani ardhi 
ina mchango mkubwa sana kwa 
maisha yako.

Watu wengi leo wanateseka 
kwa sababu ya ardhi wanayoi-
shi. Kuna ardhi ukikaa unaishia 
kuwa mtu wa madeni. Zipo 

ndoa nzuri zimekaa nyumba za 
kupanga, lakini walipohamia 
kwenye nyumba zao walizo-
jenga, ndoa zikaparaganyika. 
Ukiona dalili hizo hapo lipo 
tatizo.

Wapo watu wamenunua ardhi 
kwa ajili ya kilimo lakini 
wasivune kwani kila mwaka 
ni hasara hata kufikia kukata 
tamaa na kuondoka au kuiuzwa 
kwa watu wengine. Kumbe 
hawakufanya udadisi kujua 
historia ya waliowakaribisha 
kwenye ardhi ile.

Wenyeji wako ambao naweza 
kuwaita ‘wenyeji wa nchi’, 
ulipaswa kujua tabia zao ili 
ujipange kujua namna ya 
kuendana nao. Wenyeji ni wale 
waliotangulia kuwepo mahali 
kabla yako. Hawa watu, wengi 
wao ni wabaya kuliko unavy-
ofikiria.

Watu wengi hatua zao za 
maisha zimeuliwa na wenyeji 
waliowakuta mahali fulani. 
Hakuna eneo lisilo na we-
nyeji. Popote pale mtu alipo au 

anatarajia kuwepo, ni lazima 
awakute wenyeji hata kama 
yeye hawafahamu. Wenyeji 
utawakuta nyumba uliyopanga, 
sehemu ya biashara, ofisini 
unakofanyia kazi na hata vy-
uoni na mshuleni.

Ni muhimu kupeleleza, ku-
dadisi unapokusudia kukaa kwa 
shughuli yoyote ili ukiamua 
kujitosa ujiandae kwa lolote 
litakalotokea na ujue namna ya 
kujihami. Lazima uwe makini 
kila sehemu ulipo au unakota-
rajia kwenda kwani utakutana 
na wenyeji maeneo hayo.
Kama una uhakika wa eneo 
fulani kwamba Mungu ameach-
ilia baraka zako hapo, hupaswi 
kuogopa. Kinachotakiwa ni 
kujua hao utakaowakuta wana 
uwezo na nguvu kiasi gani, 
ili uwe na hekima na nguvu 
ya kupambana nao hatimaye 
uweze kuishi kwa furaha na 
amani.

Hawa wenyeji wanazo tabia 
nyingi tofauti. Hebu hapa tuone 
tabia tatu. Kwanza hawap-
endi kuzidiwa na wageni. Mtu 

mgeni anapotokea kuonyesha 
mafanikio makubwa mahali 
walipo, wenyeji watatumia kila 
njia kumwangusha. Hawataki 
ujenge nyumba nzuri, uwe na 
gari zuri wakati wao hawana.
Pili, hawapendi mgeni atawale. 
Kuwatawala watu uliowakuta 
eneo ulilonunua ili kuishi, ukoo, 
mtaa au kazini, kunahitaji 
nguvu ya Mungu. tatu, we-
nyeji kuwa na kitu kipya. Hata 
wakiona unakula vizuri, unavaa 
vizuri kuliko wao hawataki. 
Lakini watakupiga vita.

Kulingana na mtizamo wao na 
yale mazoea ambayo wameku-
wa nayo muda mrefu, huamini 
kuwa kila kitu kipya kitaletwa 
na wao. Wapo watu wamefuku-
zwa kwa fitna maofisini kwa 
kuwa wameonekana kufanya 
kazi vizuri kuliko wengine. 
Wengine kupoteza maisha kwa 
njia za ushirikina, kisa wivu wa 
mafanikio.

Mtu mmoja akasikika akisema; 
“Huyu amekuja jana tu, ni 
mgeni halafu atutawale, hatut-
akubali, tutammaliza”. Watu 

wengi wamefungwa gerezani 
kwa kesi za kubambikiziwa, 
wengine kufa vifo vilivyosaba-
bishwa na wenyeji.

Ukitaka kufahamu uwepo wa 
hawa wenyewe pale ulipo, 
fanya tu jambo, utaona vita 
yao. Watakupenda kabla 
hujawa na kitu cha kuwazidi. 
Lakini utakapoanza kuonyesha 
mafanikio kuliko wao ni lazima 
watakushambulia.

Mpenzi msomaji, ni muhimu 
utambue kwamba kila nyuma 
ya wenyeji zipo roho zina-
zowapa nguvu ili kuwashambu-
lia wageni. Hawa wenyeji ha-
wana dogo, hata kama utazaa 
mtoto mweupe kuliko wao ni 
tatizo. Kuwa na elimu kuwazidi 
ni shida.

Wiki ijayo nitaelezea aina za 
ardhi na siri iliyoko ndani 
yake. Pia nitatoa mfano wa 
vita niliyokumbana nayo baada 
ya kununua kipande cha ardhi 
huko Mlandizi. Je, una maoni 
au kisa cha maisha? tuma 
ujumbe kupitia 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Ijue siri ya ardhi na fujo za wenyeji  unaowakuta maeneo unayoishi 

M
sAFIRI au msindikizaji 
yeyote anayetumia 
kituo kikuu cha mabasi 

cha Magufuli kilichoko Mbezi 
Mwisho, Dar es salaam, ana-
takiwa kulipa fedha wakati wa 
kuingia na hupewa risiti am-
bayo huchanwa mara baada 
ya kupita.

Kwa sasa anayeingia na gari 
ana eneo la kuegesha na kama 
anamsindikiza msafiri ana-
takiwa kulipia kuingia kituoni 
na wakati wa kutoka analipia 
gari lake.

Naelewa kabisa bado ujenzi 
wa kituo hicho unaendelea na 
hakijakamilika kwa kiwango 
kilichokuwa kinatakiwa kwa 
mujibu wa mchoro na sasa 
mabasi yote lazima yaingie 
kituoni humo na kutoka bila 
abiria lengo ni kupata fedha.

Kuna mambo yanaendelea 
kituoni hapo ambayo yanak-
wamisha fedha kukusanywa 
na ni muhimu kuyasema ili 

mapato ya serikali yasipo-
tee bure. Kuna ujanja una-
fanyika kwamba unapofika 
getini unaweza kutoa fedha na 
usipewe risiti na hata ukip-
ewa haichanwi bali anapewa 
mwingine ambaye ataonyesha 
kuitaka.

Maana yake kuna uhusiano 
mkubwa baina ya anayeku-
sanya na anayelinda mlan-
goni kwa kuwa anayekusanya 
fedha anachukua fedha na 
kutoa risiti halafu abiria 
akifika getini anakutana na 
mlinzi anayechukua karatasi 
na kuichana kisha kuweka 
kwenye chombo cha takataka.

Kama msafiri ana watu wanne 
ameambatana nao ataambiwa 
alipie wawili sh. 300 na wen-
gine asiwalipie lakini asipewe 
risiti yoyote. Maana yake hiyo 
fedha inakwenda kwenye 
mikono mingine.

Pia wakati mwingine risiti zi-
napopokelewa na mlinzi hazi-

chamwi bali 

zinarudi tena kwa kutoa risiti 
ili apewe abiria mwingine 
jambo ambalo ni dhahiri kuwa 
fedha nyingi sana inapotea 
kituoni humo.

Abiria anapopewa risiti hiyo 
hapewi nafasi ya kuangalia 
karatasi aliyopewa inakuwa  
namna fulani ya kumharaki-
sha ili akabidhi karatasi kwa 
mlinzi ambaye huchana au 
asichane. Kama amepewa 10 
basi huchana tano na tano 
kubaki nazo ambazo hurudi 
mikononi kwa mkusanyaji.

Kwa upande wa magari 
unapotoka unalipa sh. 500 na 
unapewa risiti iliyoandikwa 
kiwango sahihi na unaruhusi-
wa kuondoka nayo.

Kwa ujumla utaratibu huu 
unapoteza mamilioni ya fedha 
kwa kuwa kuna udanganyifu 
mkubwa kituoni humo na 
inapeleka salamu kwa mam-
laka kuwa wanapaswa kuweka 
mfumo mziri wa ukusanyaji 
fedha.

Ipo mifumo mbalimbali ina-
tumiwa duniani ikiwamo wa 
kuachana na fedha taslimu 
na kuwa na kadi maaalum 
ambayo mtu huilipia kabla,  
kwamba anapofika kituoni 
anachanja kwenye mashine 
inamruhusu kupita.

Wengine huweka mashine 
ambayo mtu huingiza fedha 
inayotakiwa na kupata risiti, 
mathalani kwenye mabasi 
hakuna kondakta bali unalipa 
nauli na kupewa risiti kwa 
mashine.

Kinachofanyika ni ukaguzi wa 
mara kwa mara na unapokut-
wa ndani ya basi huna risiti 
ya malipo ya nauli utawajibika 
kwa kulipa faini kubwa sana, 
jambo ambalo linawalazimisha 
wengi kutii na kulipa nauli bila 
kushinikizwa.

Ni lazima kituoni humu ku-
wekwa utaratibu sahihi wa 
kukusanya fedha vinginevyo 
ni mchezo mchafu unaoende-

lea ambao unapoteza mamil-
ioni ya fedha na huku wengine 
wakitozwa mara mbili.

Kwa mfano, mwenye gari 
anatozwa mara mbili kwamba 
ameingia na gari analipia gari 
kuingia naye anajilipia nauli 
kuingia ndani jumla sh.800, 
jambo ambalo siyo sawa pia.

Bila kufuatilia kwa karibu 
serikali inapoteza fedha ny-
ingi sana kwenye kile kituo na 
bila maboresho ni wazi kuwa 
kinachokusanywa ni kidogo 
kuliko kinachopatikana jambo 
ambalo si sahihi.

Kama nchi tumewekeza fedha 
nyingi eneo hilo ambazo ni 
mkopo ni muhimu sana zin-
afuatiliwa na kurudi kwa kuwa 
mirija inayovuja ni mingi sana 
kwenye kituo cha Magufuli na 
huenda kinachokusanywa ni 
robo ya kinachotakiwa kuku-
sanywa.

Mungu ibariki Tanzania

Ukusanyaji mapato kituo cha mabasi Magufuli uboreshwe
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MITINDO
SKAFU INATOSHA KUKUNOGESHA

Na Mary Geofrey

U
NAWEZA kuongeza uzuri 
wako kwa kuongeza nakshi 
ya kichwani  kwa kuvaa 
skafu au wengine wanaita 
Bandana.

Ubunifu wa kubadili skafu ya kichwani 
na kunogesha mwonekano wako ina-

saidia kukupa umaridadi katika vazi 
ulilopigilia.
Wanawake wamekuwa wakiumiza 
kichwa kuhusu watoke vipi kwenye 
suala la mavazi, viatu na nywele.
Mara nyingi nywele wanazosuka zi-
naamua uvae vazi gani ili udamshi zaidi.
Kwa wale ambao wamesuka nywele ya 
muda mrefu, skafu ya kichwani itaku-
fanya uonekane mpya kila siku.

Unaweza kufunga skafu yako kulingana 
na rangi ya kiatu au vazi ulilopigilia na 
ukabadili kila siku.
skafu ya kichwani unaweza kuifunga 
mwenye nywele fupi au ndefu inatege-
mea tu na mpangilio wako.
Mara nyingi hufungwa kwa kitambaa 
kilichokunjwa kwa mfumo wa pande 
nne, ikiacha pembe mbili ndefu (kwa 
vitambaa vya pande nne), unakikunja 

mara nne zaidi.
Baada ya kuwa usawa unaotaka, pembe 
mbili zitakusaidia kutengeneza tai pale 
utakapofunga skafu yako.
Aidha, kuna vitambaa ambavyo tayari 
vipo katika mfumo wa skafu hivyo kazi 
yako ni kufunga tu. 
skafu yako unaweza kufunga kama 
ambavyo inaonekana kwenye picha hizi 
hapa. 
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M
LO kamili ni ule unaoz-
ingatia makundi yote ya 
vyakula.

Ili kupata mlo ka-
mili unapaswa kuzingatia matunda, 
mboga za majani na maji.

Leo tunakumbushana vyakula am-
bavyo husaidia kuulinda mwili dhidi 
ya maradhi mbalimbali pamoja na 
kuufanya mwili kuwa na nguvu.

Kuna aina nyingi za vitamini zina-
zopatikana kwenye mboga za majani, 
matunda, dagaa au samaki na vyakula 
vinavyotokana na wanyama kama 
maziwa mayai, aina zote za nyama na 
nafaka.

Makundi ya vyakula vya vitamini ni 

kama A, B, C, D, E, K

VITAMINI A
Hii husaidia ukuaji wa mwili na 

akili, kuimarisha seli za ngozi kuima-
risha Kinga ya mwili dhidi ya maradhi 
na husaidia macho kuona vizuri.

Vitamini A hupatikana kwenye 
vyakula kama maini, figo, samaki 
mboga za majani za kijani na viazi 
vitamu vya rangi, machungwa, karoti, 
nyanya, matunda hasa yenye rangi ya 
njano au nyekundu.

Upungufu wa vitamini A husababi-
sha kutoona kwenye mwanga hafifu 
na maradhi ya kuambukizwa mara 
kwa mara kwenye mfumo wa hewa.

Na Mary Geofrey

E
NEO la ndani la 
jicho ambalo lina 
rangi nyeupe 
kitaalamu huitwa 

sclera, weupe wa eneo hili 
ni dalili nzuri kwamba mtu 
husika ana afya njema.

Katika suala la urembo 
kuwa na macho yenye 
rangi ya njano au nyekun-
du sio dalili nzuri.

Watu maarufu hasa wa 
nje ya nchi huonekana 
na macho meupe sana, 
mwonekano huo si jambo 
la bahati, bali kuna utara-
tibu wanaoufuata.

Dawa ya kusafisha 
macho.

Kuna dawa ya matone 
ya macho kama ‘Clear Eyes 
na ‘Eye Drops’ ambayo 
unaweka machoni angalau 
kutwa mara nne

Matone haya huondoa 
mwasho na ukavu wa ma-
cho na kuyaacha yakiwa 
na unyevunyevu.

Kula matunda na 
mbogamboga

Vyakula hivi vina 
vitamini muhimu kwa ajili 
ya macho, kama A, C na 

E ambazo kimsingi ndio 
muhimu sana kwa ajili afya 
ya macho.

vyakula hivi pia huisaid-
ia kuondoa sumu mwilini.

Pata usingizi 
Binadamu anatakiwa 

alale angalau masaa saba 
mpaka nane kwa siku, uki-
chunguza mtu aliyekosa 
usingizi hata siku moja 
huwa na macho mekundu 
kwa sababu ya uchovu.

                                                 
Kunywa maji 
Unywaji wa maji angalau 

glasi nane mpaka 10 kwa 
siku unasaidia kusafisha 
mwili wote na kuondoa 
sumu pia kuondoa uvimbe 
kwenye macho.

Vaa miwani ya jua 
Mara nyingi huwa 

tunaona watu maarufu 
wanavaa miwani nyeusi, 
hawavai kwa urembo bali 
kwa kufanya macho kuwa 
meupe.

Miwani nyeusi inakinga 
macho dhidi ya miale ya 
jua iwapo ikikupata kwa 
muda mrefu.

Mtandao.

Urembo 
usiofahamika,
wenye mvuto 
wa kipekee

Vyakula hiVi 
Vinaimarisha mwili

UREMBO: 
MACHO MEUPE YANAYOITA
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MAISHA NI NYUMBA

MPANGILIO
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U
TUNZAJI wa nyumba ni pamoja na 
upangiliaji mzuri wa jiko na namna 
ya kuliweka katika mazingira safi ya 
kuvutia.

 Pia utunzaji mbaya wa jiko huchangia kuhar-
ibu mvuto wa nyumba kwa sababu kitu kimo-
jawapo katika nyumba iliyo bora kisipowekwa 
katika mazingira bora, kinaweza kuvuruga au 
kuharibu kabisa mvuto wake ambao unakuwa 
umekusudiwa katika nyumba husika.

 Kanuni muhimu ya mvuto na unadhifu kati-
ka kila kitu kilichomo katika nyumba yako ni us-
afi na mpangilio wake, kwamba kisiwe kikwazo 
cha kuharibu mwonekano wa nyumba.

Na nyumba nyingi katika kipindi hiki cha 
sayansi na teknolojia, hata majiko ya kupikia 
yanatengenezwa moja kwa moja wakati nyum-
ba inajengwa. Lakini hata kwa yale yasiyoten-
genezwa wakati wa ujenzi wa nyumba husika, 
yanatakiwa yawekwe katika mpangilio bora bila 
kuathiri mvuto wake.

Miongoni mwa siri za kufanya jiko liwe safi 
wakati wote ni pamoja na kuhakikisha un-
apokuwa unaandaa chakula, jenga utamaduni 
wa kuepuka kurundika vyombo vichafu. Jitahidi 
vile vinavyochafuka unaviosha.  Epuka michuzi 
ya chakula unachopika isirukie ukutani na hata 
kama kwa bahati mbaya. Hakikisha unasafisha 
kabla haijakauka.

Jiwekee utaratibu kwamba unapokuwa un-
apika chakula. Tumia ule muda ambao unasu-
biri kiive kuosha vyombo vyako unavyochafua 
na kuweka kila kitu sawa jikoni kwako.

Punguza mrundikano wa vyombo kwe-
nye meza ya jikoni au sinki  ili kuleta wepesi 
wa kufanya usafi kwa sababu unapokuwa na 
vitu vingi ndivyo unavyoharibu mwonekano wa 
jiko lako na hata kujipa kazi kubwa unaposafi-
sha baadaye na wakati mwingine unapotem-
belewa na wageni gafla ni rahisi ukashindwa 
kuvitelekeza.

Hakikisha vyombo vingine kama visagio na 
vibao vya kukatia, vya kusukumia chapati na 
vya kusagia viungo vinahifadhiwa kabatini hadi 
wakati wa matumizi yake unapofika.

Usafi wa jikoni ni sehemu ya kustawisha 
nyumba, unatakiwa uwe ni wa mara zote na 

Hizi ndizo mbinu za kufanya jiko lako ling’ae 
wakati wote

Na Elizabeth Zaya

dondoo muHimu za 
kucHagua mapazia ya sHanga

mapazia ya shanga 
yanajulikana kama 
filament, ni mazuri 
katika kupamba 
madirisha ya nyumba 
yako. Hizi ni baadhi 
ya dondoo ambazo 
zitakusaidia kupata 
mapazia mazuri.

1:  Zingatia wepesi wa kamba ya pazia ili 
kufanya kutokuwa nzito inapowekwa 
dirishani.

2  Tazama rangi ya pasia kama inaweza 
kukupa mwonekano mzuri wa macho, 
hairuhusu hewa kupita au kuchafuka 
haraka.

3:  Hakikisha shanga zilizowekwa katika 
kamba za mapazia kama ni halisi na 
zenye ubora unaokubalika.

4: Mapazia bora ya aina hii yanatokea 
Urusi, hakikisha kama mapazia hayo 
kuna alama zozote zinazoonyesha 
sehemu yalipozalishwa. 

wa kudumu kwa sababu 
haipendezi kusafisha se-
buleni halafu ukaacha 
jikoni kuchafu, huo utaku-
wa ni utunzaji mbovu wa 
nyumba.

Ni vyema kuhakikisha 
pia kuwa kila chombo 
ama kifaa cha jikoni kina 
mahali pake, sio leo kipo 
kabatini, kesho mezani 
mara chini ya meza.

Usafi pia wa sakafu la 
jikoni unapaswa kuzingati-
wa na ni vema kuhakikisha 
kila siku kabla ya kulala 
vyombo vyote vinakuwa 
safi, vinakaushwa na ku-
pangwa mahali pake ili 
unapoamka kesho yake 
unafanya usafi wa kawai-
da.
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Habari KimaTaiFa

maelfu watanda uwanja wa ndege 
kuomba kusafirishwa ukimbizini
KABUL, Afghanistan

T
AHARUKI imetanda nchini kote 
Afghanistani, huku maelfu ya 
watu wakiendelea kukusanyika 
eneo la uwanja wa ndege wa 

Kabul, kwa ajili ya kuomba msaada wa 
kuhamishwa nje ya nchi.

Wanajeshi wa Uingereza wakisaidiwa 
na wale wa nchi hiyo, kwa siku tatu 
wanakabiliana na umati wa watu ambao 
wanataka kuondoka nchini humo baada 
ya kundi la Taliban kutwaa madaraka.

Baadhi ya watu waliojazana uwanjani 
hapo, walikuwa na hati zao za kusafiria 
za Uingereza, wakitumaini kuruhusiwa 
kupita, lakini kundi la walinzi waliobeba 
mipira walijaribu kuwarudisha nyuma.

Hata hivyo, umati huo hawajaambiwa 
chochote kama watahamishwa, lakini 
walionekana kutokata tamaa ya 
kuondoka katika nchi hiyo.

Hata hivyo, baadhi ya watu hao 
walikuwa wamepokea barua pepe kutoka 
kwa ubalozi wa Uingereza, wakiambiwa 
wafike hapo na kusubiri kushughulikiwa 
kupata ndege ya kuondoka nayo.

Helmand Khan, dereva wa Uber 
kutoka magharibi mwa London, ambaye 
alikuwa amewasili na watoto wake 
wadogo miezi michache iliyopita kwa 
ajili ya kutembelea jamaa, alisema kwa 
siku tatu hajafanikiwa kuingia ndani ya 

uwanja huo kwa ajili ya kuanza safari.
“Kwa siku tatu najaribu kuingia ndani, 

lakini sijafanikiwa,” alisema akiwa 
amekata tamaa.

Khalid, ambaye alikuwa mkalimani 
wa jeshi la Uingereza, alisema anaogopa 
mkewe na mtoto wao wanaweza 
kupata matatizo kutokana na vurugu 
zinazotokea kwenye eneo la uwanja.

“Nimekuwa hapa tangu asubuhi, 
Wataliban walinipiga mgongoni 
nilipokuwa njiani,” alisema Khalid.

Hata hivyo, huwezi kutembea kuelekea 
mlango mkuu wa kuingia uwanjani 
kutokana na maelfu ya watu kujitokeza, 
idadi ambayo haikutarajiwa kujitokeza 
kwa ajili ya kuhamishwa.

Wanajeshi wa Uingereza wakati 
mwingine walifyatua risasi hewani 
kudhibiti umati.

Njia pekee ya kuingia ndani ni kwa 
kushinikiza kupenya katikati ya umati wa 
watu, na kupunga hati zao, wakitumaini 
wataruhusiwa kupita.

Hali kama hiyo ilionekana pia katika 
milango ya uwanja wa ndege iliyo na 
wanajeshi wa Marekani.

Upande wa mbele wa mlango mkuu wa 
uwanja wa ndege, kuna wanamgambo 
wa Taliban, wamekuwa wakifyatua risasi 
hewani mara kwa mara ili kuuzuia umati 
wa watu ambao wanajaribu kuingia 
ndani.

“Mimi hushambuliwa kila wakati 
na maswali na Waafghanistan ambao 
wanajaribu kuingia kwenye kiwanja 
kinachodhibitiwa na Uingereza na 
ambao wamepoteza kabisa matumaini,” 
alisema msichana mmoja ambaye 
alikuwa mchezaji wa mpira wa magongo.

Alisema hajapata mawasiliano yoyote 
na ubalozi wa Uingereza, lakini anahofia 
maisha yake.

Taliban walisisitiza wale wote 
wanaohusishwa na serikali wamepewa 
msamaha.

Kundi hilo linasema linakusudia 
kuanzisha serikali ya umoja, lakini 
wengi wana wasiwasi mkubwa kuhusu 
ya siku zijazo.

Mahali pengine katika jiji hilo, 
mambo yametulia na kuonekana kama 
ulimwengu wa tofauti.

Maduka na migahawa ilifunguliwa, 
ingawa kwenye soko la matunda 
na mboga mboga bado kuna watu 
wachache.

Wakati huo huo, wanamgambo 
wa Taliban wametanda kila mahali, 
wakifanya doria katika magari 
yaliyokamatwa kutoka kwa vikosi vya 
usalama vya Afghanistan.

Walisema wanadumisha amani ili 
kuzuia uporaji na machafuko.

BBC

Cuba yaidhinisha 
chanjo tatu corona

Umati wa watu wakiwa nje ya uzio wa uwanja wa ndege mjini Kabuli, nchini Afghanistan, wakisubiri kuingia ndani kwa ajili ya kusafirishwa kwa 
ndege kwenda mataifa mengine. (PICHA: BBC) 

HAVANA, Cuba

SERIKALI ya Cuba imeidhinisha 
chanjo mbili mpya dhidi ya virusi 
vya corona, zinazoweza kutumiwa 
katika kipindi cha dharura.

Kulingana na taasisi ya 
kudhibiti madawa kisiwani humo 
(SECMED), ilisema  ilitoa idhini 
hiyo kufuatia mchakato mkali 
wa majaribio ya chanjo hizo 
za Soberana 02 na Soberana 
Plus. Tangu mwezi uliopita.

Cuba ilikuwa taifa la kwanza 
la Amerika Kusini, kutengeneza 
chanjo ya kinga ya virusi vya 
corona iliyoitwa Abdala. 

Mamlaka ya afya ya nchi hiyo, 
ilisema chanjo za Soberana 
zinatoa kinga ya asilimia 91.2 
dhidi ya virusi vya corona.

Chanjo hizo zinajumuisha dozi 
mbili za Soberana 02 ikifuatiwa na 
dozi moja ya tatu ya Soberana Plu. 

Chanjo ya Abdala pia 
inahitaji dozi tatu. 

Kufikia Agosti 18, nchi 
hiyo yenye watu milioni 11.2 
ilikuwa tayari imeshatoa dozi 
za chanjo milioni 12.3.

DW
==============================

KIGALI, Rwanda

HUKUMU ya kesi inayomkabili  
Paul Rusesabagina, ambaye 
alishiriki katika filamu 
inayoelezea mauaji ya halaiki 
ya Rwanda ya mwaka 1994,  
inayoitwa Hotel Rwanda, 
umesogezwa mbele.

Rusesabagina anayejulikana 
kama shujaa kwa kuokoa maisha 
ya watu elfu moja wakati 
wa mauaji hayo, aliondoka 
nchini Rwanda kabla ya kuwa 
mpinzani na mkosoaji mkuu 
wa Rais Paul Kagame.

Mwaka mmoja uliopita, 
alikamatwa na kutekwa nyara 
kulingana na familia yake, na 
kurudishwa Rwanda ambako 
tangu wakati huo anakabiliwa 
na mashtaka ya ugaidi. 

Hukumu iliyokuwa ikisubiriwa 
kwa muda mrefu ambayo 
ilipangwa kutolewa Alhamisi, 
Agosti 19, mwaka huu, 
imeahirishwa hadi Septemba 20.

Kesi hiyo iliahirishwa kwa 
kipindi cha mwezi mmoja 
kwa sababu ya ukubwa wake, 
mahakama ya Rwanda ilisema. 

Hukumu hiyo itacheleweshwa 
kwa mwezi mmoja kabla ya 
kujua hatima ya  Rusesabagina, 
ambaye anakabiliwa na 
kifungo cha maisha na 
washtakiwa wenzake 20. 

RFA

Hukumu ya 
Rusesabagina 
yaahirishwa
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SAFU

Na Adam 
Fungamwango

Sam Mangwana 
humpotezi Manzese

K
WENYE miaka ya 1960 
hadi mwishoni mwa miaka 
ya 1990, mashabiki wengi 
wa muziki wa dansi wali-

kuwa  hawajui habari mbalimbali 
za nyimbo zilizokuwa zikiimbwa.

Watu walichofaidi ni mirindimo 
ya muziki na sauti hasa kwa nyimbo 
za Kikongo ambazo wabongo wen-
gi hawakuelewa kinaimbwa nini. 
Na wengine walitafsiri kivyaonyao 
maneno ya lugha ya Kilingala, wa-
kayawekea maneno ya Kiswahili. 
Nyimbo za kiswahili ndizo zilizoku-
wa zikieleweka kimeimbwa nini, 
achilia mbali midundo na mirindi-
mo ya muziki wenyewe.

Pamoja na yote hayo, labda ku-
tokana na uchache wa vyombo 
vya habari, au kutokuwepo kwa 
utandawazi, wengi hawakuelewa 
sababu za kutungwa nyimbo zile 
na nani alitungiwa, nini kilitokea na 
kwenye mazingira gani.

Kwenye safu hii, tutakuwa tuki-
waletea pia sababu ya baadhi ya 
nyimbo kutungwa, nani alitungiwa 
na ilikuwaje. Leo tutamzungumzia 
mwanamuziki raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo, Sam Man-
gwana.

Ni mwanamuziki maarufu sana 
tangu mwanzoni mwa miaka ya 
1970 na hadi leo yuko hai na anaen-
delea na shughuli za muziki. Amezi-
pigia bendi kubwa nchini Congo 
DR za TP OK Jazz chini ya Hayati 
Luambo Luanzo Makiadi Franco, 
na Afrisa International, chini ya 

hayati Tabu Ley Rochereau. 
Huyu jamaa ni Mkongomani ali-

yezaliwa Leopoldville ambayo kwa 
sasa ndiyo Kinshasa, mji mkuu wa 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. 
Wazazi wake hawakuwa Wakon-
gomani. Baba yake alikuwa Mzim-
babwe na mama yake alikuwa raia 
wa Angola.

Ni mmoja wa wanamuziki wach-
ache wanaojua lugha nyingi mno. 
Akiimba Kiswahili unaweza ukad-
hani amezaliwa Dar.

Ambalo mashabiki wengi wa 
Bongo hawajui ni kwamba huyu 
jamaa aliishi sana Tanzania, hasa ji-
jini Dar es Salaam mwanzoni kabisa 
mwa miaka ya 1980. Pia si wengi 
wanaojua kuwa alishawahi kupigia 
bendi za Maquiz du Zaire na Vijana 
Jazz Band.

Nyimbo za ‘Mary Maria’, ‘Tam-
biko la Pambamoto’, na ‘Bujum-
bura’ ambazo zilitungwa na hayati 
Hemed Maneti, kwa kiasi kikubwa 
zilichangiwa na Mangwana kwenye 
utengenezaji wake hadi zikakaa 
sawa.  Ndiyo maana ukichunguza 
nyimbo hizo, uimbaji wake na upi-
gaji ni tofauti na nyimbo za Vijana 
Jazz zilizopita kabla ya albamu hiyo.

Tatizo la Mangwana ni mwa-
namuziki asiyetulia. Huwa hakai 
bendi moja. Alikaa muda mfupi 
kwenye bendi zote mbili kama 
mwanamuziki mwalikwa na aka-
ondoka zake kwenda nchini Kenya, 
akakaa kidogo, akaenda zake Ulaya 
na kwa sasa anafanya shughuli zake 

Ufaransa na Ubelgiji.
Akiwa nchini alikuwa anaishi 

maeneo ya Manzese Midizini kwa 
rafiki yake mmoja aitwaye Kaman-
ga. Kila alipokuwa akija nchini ali-
fikia hapo hadi anapoondoka. Hata 
akirudi leo, Mangwana humpotezi 
mitaa ya Manzese, anaijua vilivyo. 
Labda tu anaweza kushangaa kwa 
jinsi ilivyojengeka tofauti na alivy-
oondoka.

Mangwana alikuwa na marafiki 
wakubwa wawili nchini ambao ali-
kuwa kila kifika wanamuwezesha 
kuishi hapa. Mbali na  Kamanga, 
pia rafiki yake mwingine alikuwa 
Anania Sangula.

Ikumbukwe Anania aliwahi kuwa 
mcheza soka kwenye klabu ya Sim-
ba miaka ya 1970, kabla ya kuwa 
mfanyakazi kwenye kiwanda cha 
bia wakati huo. Kutokana na urafiki 
wao mkubwa na ukarimu wa hali 
ya juu waliokuwa wakimfanyia kila 
alipokuwa akija mchini, aliwatun-
gia nyimbo mwenye miaka ya hiyo 
ya 1980.

Wimbo wa kwanza ni ‘Kabibi’. 
Kwenye baadhi ya mashairi ya wim-
bo huo Mangawana anaimba:

 “Mara ya kwanza tulipoonana 
alinisalimia. Aliambia ananitambua 
kutokana na mapicha yangu. Mwa-
namke mzuri kama malaika, anavy-
otembea ni kama nguva ndani ya 
bahari. Tafadhali nielezee kwenu 
wapi. Akasema anatoka Afrika ya 
Mashariki, nyumbani kwao Tanga. 
Usiumize Kabibi. Anania wangu 

yuko Dar. Sikia tabu niliyopata. Ka-
manga wangu Manzese.” 

Ni maneno ambayo Mangwana 
aliimba kuwataja wafadhili wake 
Watanzania, Kamanga na Anania.

Ukiacha wimbo wake huo binafsi 
aliomuimbia msichana mrembo 
Kabibi aliyekutana naye Tanzania, 
miezi michache kabla ya kifo cha 
Franco, Mangwana alirejea kwa 
mwanamuziki huyo ambaye ni 
kama baba yake na kutoa naye al-
bamu moja iitwayo ‘Toujours’.

Wimbo uliobeba albamu hiyo wa-
naimba wote Franco na Mangwana. 
Lakini kuna kipande ambacho 
Franco anaimba ni kama alipewa 
na Mangwana ili awataje ‘washkaji’ 
zake wa Bongo, tena kwa lugha ya 
Kiswahili. Wimbo huo kwa Tanza-
nia ulikuwa maarufu kwa  jina la 
‘Muongo na Mulozi ni Watu wa Ku-
choma’.

Franco anaimba “Rafiki yake 
Anania wewe Mangwana. Usi-
wafuate endelea jamni ee, ukipata 
tabu omba kwa Mungu, ala Mun-
gu mpaka yeye milele na milele.”   
Mwishoni kabisa mwa wimbo, 
Mangwana anamalizia na maneno 
ya Anania Dar es Salaam, ye.

Huyu ndiye Sam Mangwana, 
mwanamuziki mkubwa wa Kikon-
go anayejua vizuri lugha ya Kiswa-
hili na mitaa ya Manzese kama 
Mbongo tu.

Kwa mawasiliano piga 0716 
350534

Na Magabilo 
Masambu

Wajibu wa wanasiasa kwa wananchi
M

WANAFALSAFA wa zam-
ani wa Ugiriki, Aristotle 
aliwahi kusema:  “Every 
human being is a politi-

cal animal” akiwa na  maana kwam-
ba kila mwanadamu ni mwanasia-
sa! Anasema siasa ni hali ya kufikia 
makubaliano kwa njia ya ushawishi 
na kujenga uhusiano. Yaani kama 
umewahi kufanya jambo lolote 
ukafikia makubaliano na mwingine 
basi wewe ni mwanasiasa. 

Anajaribu kuwafananisha wan-
adamu na ndege wanyama kwam-
ba tabia ya kuruka na kupaza sauti 
mwituni huzaliwa nayo ni asili hata 
siasa ni hivyo. Jiulize katika maisha 
yako yote hujawahi kumshawishi 
yeyote mkakubaliana? Kama ume-
wahi na ukafanikiwa wewe ni mwa-
nasiasa nguli.

Natambua wako watu wanasema 
kila siku kwamba wao si wanasiasa 
wakidhani kwamba siasa lazima 
pengine uwe diwani, mbunge au 
rais wa nchi jambo ambalo si kweli.

Kwa mujibu wa Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
Ibara ya 8(a), (b), (c) na (d) inasema 
“Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia ni nchi inayofuata misingi ya 
demokrasia na haki ya kijamii na 
kwa hiyo - (a) wananchi ndio msingi 
wa mamlaka yote na serikali itapata 
madaraka na mamlaka yake yote 
kutoka kwa wananchi kwa mujibu 
wa Katiba hii, (b) lengo kuu la seri-
kali litakuwa ustawi wa wananchi, 
(c) serikali itawajibika kwa wa-

nanchi, (d) wananchi watashiriki 
katika shughuli za serikali yao kwa 
mujibu wa masharti ya Katiba hii.

Kwa mujibu wa ibara hii ya kat-
iba, wananchi ndiyo wenye nchi, 
uamuzi wowote utakaofanywa na 
wanasiasa lazima uzingatie misingi 
ya demokrasia. Bahati mbaya tulio 
nayo Afrika ni kudhani kwamba 
demokrasia ni kuwa na vyama vin-
gi vya siasa pekee. Lakini uamuzi 
wowote unaohusu maisha ya watu 
lazima uwe umepata nguvu ya 
ushawishi badala ya ushawishi wa 
nguvu. Hata ushiriki huo uliotajwa 
na katiba kipengele (d) lazima uwe 
umejengwa katika misingi hiyo.

Wajibu mkubwa wa wanasiasa 
si kuwaletea wananchi maende-
leo. Katika hili wanasiasa wame-
fanikiwa kwa kiasi kikubwa sana 
kuwafanya watu waamini kwamba 
maisha yao yatajengwa na wao 
na kwamba bila wao maendeleo 
hakuna, jambo ambalo si kweli kwa 
sababu hakuna mwanansiasa hata 
mmoja anayetumia fedha yake 
mfukoni kuleta maendeleo. Fedha 
hizo zitakuwa zimetokana na rasili-
mali zetu za nchi, kodi au mikopo 
ambayo pia walipaji ni wananchi au 
misaada kutoka nje.

Kipengele (b) ibara ya 8 kinasema 
lengo kuu la serikali litakuwa usta-
wi wa wananchi, ustawi wa jamii si 
katika eneo moja tu la maendeleo 
ya vitu kwa maana ya mabarabara 
mazuri, mwonekano mzuri wa miji 
nakadhalika.

Ustawi huo ni pamoja na uhuru 
wao, kuongozwa kwa mujibu wa 
katiba, kuwa na uhuru wa kusema 
hili sawa, hili hapana na wakisema 
hili hapana katiba ilinde uhuru 
huwo na kazi ya wanasiasa iwe ni 
kutumia hoja nzuri za kuwashawi-
shi wakubali kwa hiari yao baada 
ya kuelewa vema juu ya jambo le-
nyewe.

Kwa maana nyingine, wajibu wa 
wanasiasa ni kuwakilisha mawazo 
na maoni ya wananchi pamoja na 
kuwaunganisha. Ndiyo  maana tu-
navyo vyombo vya uwakilishi kama 
bunge na kwa sababu wananchi 
ndio waajiri kwa mujibu wa kifungu 
kidogo(a) cha ibara ya 8 maoni na 
malalamiko yao ni muhimu kusiki-
lizwa ama kuyafuta malalamiko au 
kuwashawishi waone umuhimu wa 
kutekeleza jambo fulani wanaloona 
haliko sawa.

Nakubali kwamba si mambo 
yote yanayopaswa kutekelezwa na 
wanasiasa  yawe ni ya wananchi, 
yatoke kwa wanasiasa pia maana 
wao nao ni sehemu ya wananchi. 
Kazi kubwa watakayokuwa nayo 
si kutumia nguvu kuyalazimisha 
mawazo yao, bali kujenga hoja juu 
ya mambo hayo. 

Mtu yeyote atakayeshindwa ku-
jenga hoja ya ushawishi badala 
yake akatumia nguvu kulazimisha 
jambo fulani lifanyike, lazima aji-
hesabu kwamba siasa imemshinda 
achukuwe jembe akalime akiende-
lea atasababisha matatizo makub-

wa.
Katika eneo la maendeleo lazima 

tubadili fikra za kuamini kwamba 
sisi wananchi tunatakiwa kuletewa 
maendeleo na wanasiasa, bali wa-
nanasiasa wanapaswa kuweka maz-
ingira wezeshi na usimamizi mzuri 
wa rasilimali zetu ili wananchi waji-
letee maendeleo wenyewe. 

Kama tutakuwa na wanasiasa 
wanaoshindwa kusimamia rasili-
mali zetu ndani ya nchi katiba imet-
upatia nafasi ya kuwaondoa katika 
nafasi zao kupitia sanduku la kura 
kwasababu watakuwa wameshind-
wa kutenda wajibu wao kama wa-
nanasiasa.

Siasa ni nyepesi sana kama zi-
tatumika akili za kutosha badala ya 
nguvu ambazo zinaweza kufaniki-
sha jambo kwa muda mfupi na ku-
leta madhara makubwa. Tanzania 
kwa nchi za Afrika, kutokana na 
misingi tuliyokuwa nayo huko nyu-
ma hasa umoja, amani na upendo, 
hatukuwa na nchi ya kufananishwa 
nayo.

Wengi walikuwa wanafunzi wetu. 
Sasa turudi kwenye misingi yetu ya 
utaifa inayojumuisha utamaduni, 
historia pamoja na mila zetu lakini 
muhimu zaidi kuenzi mambo ma-
zuri ya wazee na vongozi wetu am-
bao baadhi wametangulia mbele ya 
haki.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO
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kutoka kwenye kinywa cha Koplo Peter, akiwa 
ameyapangilia kiufundi na kimkakati zaidi.

“Alikua mpenzi wangu.”
“Kwa sasa siyo mpenzi wako?”
“Ndiyo.”
“Kwa sababu gani?”
“Amefariki dunia.”
“Amefariki katika mazingira gani? Koplo Pe-

ter alizidi kumyanyasa Donald kwa maswali 
mfululizo, huku akiwa ameweka chombo cha 
kunasa sauti mezani, pia akiwa na kijitabu ki-
dogo akiandika.

“Aliuawa maeneo ya Sinza na mwili wake ku-
kutwa kwenye mtaro pembeni mwa barabara 
ya Shekilango.”

“Bwana Donald, unadhani mpenzi wako ali-
uawa na nani?”

Donald alionekana kama anafikiri kidogo, 
halafu akajibu kiuchovu “Kusema kweli hata 
sijui mpaka sasa.”

“Ulimpenda sana Tausi?”
“Hilo siyo la kuuliza afande, yule ni mpenzi 

wangu, na nilitaka siku moja tufunge ndoa.”
“Mpenzi wako alikwenda Sinza kufanya 

nini?”
“Hata mimi sijui?”
“Hakukuaga kuwa anakwenda kwenye 

sherehe fulani na shoga zake?”
Swali hili lilimshtua Donald na wakati 

mwingine lilimfanya kama kutaka kucheka.
Ni kwa sababu anajua, hadaa yote iliyofanyi-

ka ya yeye kupotezewa simu, na marehemu 
Tausi kutumiwa ujumbe aende Sinza baadaye 
kuuawa.

“Hakuniaga.”
“Ni muda gani ulipita hadi kupigiwa simu 

kuwa mpenzi wako ameuawa?”
“Siku tatu baadaye, tena niliambiwa kuwa 

haonekani. Baadaye nilipokwenda kwao, ndiyo 
nikaambiwa mwili wake umeokotwa.”

“Kwa siku zote tatu, kwa nini hukumtafuta 
kama kweli ni mpenzi wako? Au mlikuwa 

mmegombana?”
“Hapana. Nilikuwa namtafuta kwenye simu 

lakini hapatikani.”
“Mbona kuna taarifa kuwa wewe mwenyewe 

ulikuwa umepoteza simu yako?”
Hapo ndipo Donald alipoanza kulisifu Jeshi 

la Polisi kwa kujua kuwa wapo hatua tatu 
mbele kujua nini kilitokea.

“Ni nani aliyewaambia kuwa na mimi nili-
poteza simu?” Alijiuliza mwenyewe. Alikuwa 
hana habari kwamba rafiki yake Sadiki ame-
shahojiwa na polisi. Na ni yeye mwenyewe ndi-
ye aliyemwambia kuwa alipoteza simu siku ile 
alipopigiwa na kutaarifiwa kupotea kwa Tausi.

“Hukupoteza simu?”
“Ndiyo?”
“Ulipataje taarifa za kupotea kwa mpenzi 

wako?”
“Nilipigiwa simu na rafiki yangu sadiki.”
“Alitumia namba zile zile za siku zote?”
“Ndiyo.”
Baada ya kuandika maelezo kadhaa, Koplo 

Peter alimruhusu Donald kuondoka, lakini kwa 
masharti maalum ya kutosafiri nje ya Dar es Sa-
laam, huku akikabidhisha baadhi ya nyaraka ili 
kuzuia kutoroka.

“Hatutaki kukuweka ndani, lakini tuta-
chukua baadhi ya nyaraka kusaidia kukupata. 
Ila hatudhani kuwa itakuwa hivyo. Tunataka 
wewe uwe mmoja wa kutusaidia kumpata 
muuaji wa mpenzi wako, sawa?” Koplo Peter 
alimaliza.

Donald aliingia kwenye gari lake na kuende-
sha kwa kasi kutoka Makao Makuu ya Jeshi la 
Polisi hadi maeneo ya Namanga kwa Doroth. 
Alimkuta kwa sababu alimpigia simu kuwa 
anakwenda kwake.

Kwa mara ya kwanza Doroth alipata furaha 
isiyo kifani kusikia kuwa Donald anakwenda 
nyumbani kwake. Alijua kuwa sasa mapenzi 
yanarudi upya. Alijipongeza kwa mpango wake 
kabambe yeye na wakwe zake wa kumaliza 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

“
Okay, sasa afande nini kinafua-
tia?” Koplo Peter aliuliza.

“Ni hivi kesho pumzika. Ke-
sho kutwa anatakiwa mpenzi 

wa marehemu Tausi aletwe hapa.”
“Akamatwe?”
“Hapana. Awamu ya kwanza 

itaanza kwa mahojiano. Tukiona 
inaelekea kama yeye anahusika, basi 
hatoondoka, lakini tunaweza pia ku-
pata kitu kingine ambacho tunaweza 
kuona kwanza tumuachie ili tumfua-
tilie kuona nini kinatendeka. Hizi kesi 
mara nyingi zinakuwa na mambo 
mengi sana.”

“Sawa afande.” Alijibu afande Pe-
ter. Akasimama na kupiga saluti, aka-
toka nje ya ofisi ya mkuu wake.

************************
“Naomba jina lako kamili, tafad-

hali.”
“Donald Peterson.”
“Unafanya kazi wapi?”
Swali hili lilimshangaza Donald 

kwani ni polisi hao hao walikuja 
kumwita kwenye ofisi ambayo wa-
naijua, lakini bado wanamuuliza 
maswali.

“PIG”
“Umeajiriwa?”
“Kampuni ya baba yangu mzazi.”
“Sawa, nakuuliza umeajiriwa au na 

wewe una shea kwenye kampuni ya 
mzee?”

“Na mimi nina hisa, lakini kwa sasa 
mzee amejiondoa, amekuwa kama 
msimamizi tu. Mimi ndiyo Ofisa 
Mtendaji Mkuu.”

Donald alijibu maswali hayo akiwa 
amechukia kidogo, kwani anaona ka-
bisa aliloitiwa hapo silo hilo.

Alijua kabisa anaitiwa kutokana na 
kifo cha mpenzi wake Tausi. Na wali-
chokuwa akitaka kuoanisha maswali 
yake na waliowauliza watu wengine.

Pamoja na kujua ukweli kuwa wa-
zazi wake pamoja na aliyetaka kuwa 
mpenzi wake, Doroth wamehusika 
na kifo cha Tausi, lakini hakutaka ku-
jibu kirahisi au kueleza ukweli wote 
kwa polisi.

Alichokuwa akihofia ni kwam-
ba akieleza kila kitu, huenda na 
yeye akawa matatani. Hata kama 
hatoweza kwenda mahakamani kwa 
kesi ya mauaji, lakini anaweza kupata 
adhabu ya kuhusika kwa njia moja 
ama nyingine.

Kuonekana kujua moja kwa moja 
tukio hilo mbele ya polisi kulimtisha 
na kuona atahesabika na yeye yumo 
kwenye mkakati huo.

“Unamfahamu msichana mmoja 
anaitwa Tausi?”

“Namfahamu.”
“Ni nani?” Yalikuwa ni maswali 

Sumu ya mapenzi-20

HADITHI
KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati watu 
wanapangiana?
Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? Yeyote anayetaka kulifanya 
penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha maafa makubwa.
Donald. Kijana msomi aliyetoka nchini Marekani, anarejea nchini Tanzania. Akakabidhiwa 
kuendesha kampuni za baba yake. Lakini pia anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo linapoanza. 
Usikose hata nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.

inaendelea jumapili

Tausi.
Donald aliingia sebuleni na kum-

kuta Doroth akiwa ameketi kwenye 
kochi akinywa juisi.

“Karibu mpenzi.” Alimkaribisha.
Donald alimuangalia kwa jicho 

kali kidogo, akaenda kukaa pembeni 
mwa kochi.

“Mbona kama umekasirika, wakati 
umeniambia leo unakuja nyumbani, 
una mazungumzo na mimi mpenzi?”

“Mpango wenu nimeubaini”
“Unasemaje?”
“Ndiyo, wewe, baba na mama 

mmeshirikiana kumuua Tausi.”
Ulikuwa ni mshtuko mkuu kwa 

Doroth. Ni kweli alijua kuna siku uk-
weli unajulikana, lakini si mapema ki-
asi hicho. Alijiandaa kwamba kumtia 
mikononi Donald na baadaye hapo 
kutumia gharama kubwa kuulinda 
ukweli. Lakini sasa umejulikana.

“Mimi nimemuua Tausi? Nani kak-
wambia?”

“Unadhani duniani kuna siri. 
Kumbe simu yangu haikupotea kwa 
bahati mbaya. Ilichukuliwa na ku-
fichwa. Mkampigia simu mtoto wa 
watu kumdanganya kuwa mimi nam-
wita Sinza kwa kutumia simu ya mtu 
mwingine naye ni baba yangu mzee 
Peterson, na mkachukua fursa hiyo 
kumuua. Yote haya kwa sababu ya 
kuwa hukutana awe na mimi. Wewe 
ndiye ulitaka uwe na mimi. Doroth 
siku zote kumbuka mapenzi hayala-
zimishwi.” Donald akasema na ku-
muacha kwanza yamuingie.

“We mbona mimi sikuelewi?”
“Ndiyo unanielewa leo. Mko kar-

ibuni kukamatwa.”
“Kwani suala hili polisi wanalijua?”
“Hivi umewafanya polisi hawajui 

kazi yao? Hawajajua kuwa wewe, 
baba na mama mmemuua Tausi, la-
kini muda si mrefu watajua na kuwa-
tia mbaroni.”

“Hivi we Donald leo umenifuata 
nyumbani kwangu ukiwa umeku-
nywa?”

“Sijakunywa, ila nawaambia tabia 
mlioifanya sijaipenda na si nzuri na 
hivi tu kwa sababu waliofanya hivyo 
ni baba na mama, vinginevyo saa hizi 
ningekuwa nimeshalibwaga jambo 
hili polisi.”

Hofu kidogo ilimuondoka Doroth 
akijua Donald hatoweza kusema 
jambo lile polisi kwa sababu asinge-
penda wazazi wake wakamatwe.

“Na hili nenda kawaambie wenzio 
kuwa nimejua.”

“Si uende ukawaambie mwenyewe 
uongo wako wazazi wako.”

“Siwaambii, ila siku wakitiwa pingu 
na wewe mwenyewe ndiyo mtajua.”
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Ibraah umeanza 
kwenye Instagram, 
halafu…
MSANII wa muziki wa Bongo 
Fleva, kutoka lebo ya Konde 
Gang, Ibraah, amefunguka 
kuhusu uvumi unaosam-
baa kwamba ana uhusiano 
wa kimapenzi na Fahyma, 
ambaye ni mama mtoto wa 
Rayvanny.

Ibraah amesema kitendo 
cha kuweka picha ya mrem-
bo huyo katika akaunti yake 

ya Instagram haimaanishi 
kwamba tayari wanatoka ki-
mapenzi, bali ni mahaba tu 
ya kawaida.

“Unajua Fahyma ni mwa-
namke wa Kitanzania, kila 
mtu ana haki ya kumuonye-
sha upendo, lakini sijafikiria 
kuanzisha nae uhusiano 
wa kimapenzi,” amesema 
Ibraah.

M
WIGIZAJI wa filamu za 
Bongo Muvi, Shamsa 
Ford, ameibua mjadala 
mkali baada ya kuwata-

ja wanaume wa Kitanzania kuwa 
wana pesa, heshima, wahuni na 
waongo.

Kupitia kurasa yaake ya What-
sApp, Shamsa, amemweleza rafiki 
yake aliyemtaja kwa jina la Anita, 
asiwe na mawazo ya kuja Tanzania 
na kukumbana na wanaume wa 
huku kwani atakiona cha moto.

“Una bahati Anita, una mwanau-
me  bilionea, anakupa unachotaka 
, anakulea kama malkia, anaku-
penda na kukuheshimu aisee 
mshikilie, njoo Bongo tukuhadithie 
wanaume wetu ukiwaomba pesa 
wananuna” 

Ameongeza “yakiwa hayana eti 
yanasema nakupima, sasa unampi-
ma halafu shida zake ziende wapi? 
Wahuni, waongo, hawana heshima.
Wanaume wa kibongo msiniton-
goze sitaki,”

ShamSa 
Ford omba 
mungu 
wanaume 
waSikupe 
majaribu
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MANCHESTER, England 

KOCHA wa Manchester United, 
Ole Gunnar Solskjaer, amemuun-
ga mkono Anthony Martial kut-
hibitisha mashaka yake kuwa na 
makosa na anaamini mashabiki 
wataona mchezaji tofauti na yule 
wa msimu uliopita.

Solskjaer alikanusha kuwa 
mshambuliaji huyo anaweza 
kuondoka klabuni kabla ya ku-
fungwa kwa dirisha la uhamisho 
huu na kuelezea ni kwanini ana 
matumaini msimu huu utakuwa 
tofauti kwa Martial.

Solskjaer aliulizwa katika 
mkutano wake na waandishi wa 

habari ikiwa anafikiria Martial 
ana kile kinachohitajika kuwa 
namba 9 wa Manchester United.

Alijibu: “Kama nilivyosema 
kabla tunajua uwezo wa Anthony. 
Msimu uliopita ulikuwa mbaya, 
tulikuwa na majeraha, alipoteza 
kiwango, kabla ya kuwa mfungaji 
bora wetu.

“Kama Anthony atapiga 
penalti zote, au Marcus Rashford 
angepiga penalti zote msimu 
uliopita hayo ni mabao mengine 
10-15 kwa mshambuliaji wa kati, 
lakini tuna Bruno (Fernandes) 
ambaye anajiamini sana kwenye 
penalti huwezi kumzuia kwa 
kweli.

Solskjaer: Martial 
atathibitisha uwezo

Courtois 
mitano tena 
madrid

MADRID, Hispania

G
OLIKIPA Thibaut Courtois ame-
kubali kusaini mkataba mpya 
wa miaka mitano na Real Ma-
drid.

Madrid wameruhusu mabeki wenye 
uzoefu Sergio Ramos na Raphael Varane 
kuondoka klabuni, kwani wanatafuta 
kupunguza tatizo la kifedha lililoongez-
wa na janga la virusi vya corona.

Lakini, Madrid wameamua kupata 
mustakabali wa muda mrefu wa Cour-
tois, ambaye amesaini mkataba mpya, 
huku ule wa awali ulikuwa unamalizika 
Juni 30, 2026. 

Courtois alijiunga na Madrid akitokea 
Chelsea mwaka 2018, baada ya kufanya 
vyema na Ubelgiji kwenye Kombe la Du-
nia huko Urusi ambapo alishinda tuzo ya 
golikipa bora ‘Golden Glove’.

Ameendelea kujitambulisha kama 
namba moja wa Los Blancos baada 
ya mwanzo mgumu mwanzoni mwa 
msimu wa pili huko LaLiga – Courtois 
akiwa amechezea Atletico Madrid kwa 
mkopo kutoka Chelsea.

Mchezaji huyo huyo mwenye umri 
wa miaka 29 amesaidia Madrid kutwaa 
mataji matatu, kushinda LaLiga mwaka 
2019-20, Supercopa de Espana msimu 
huo na Kombe la Dunia la Klabu ya FIFA 
ya 2018.
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   Asema timu yake hiyo 
ya zamani inawategemea zaidi 
wachezaji wawili...

   Utakuwa mchezo wake wa kwanza wakati PSG 
itakapokuwa ugenini dhidi…

KWa UFUPi

PARIS, Ufaransa

M
ASHABIKI wa Paris 
Saint-Germain na 
wengine ulimwenguni 
watalazimika kusubiri 

wiki zaidi ili kuona Lionel Messi 
akicheza mechi yake ya kwanza na 
klabu yake mpya.

Katika mchezo wa juzi Ijumaa, 
kocha Mauricio Pochettino 
hakumtaja katika kikosi cha klabu 
hiyo kilichocheza dhidi ya Brest na 
kuibuka na ushindi wa mabao 4-2.

Neymar na Leandro Paredes 

wote walikosa mechi hiyo pia na 
wawili hao wamefika fainali ya Copa 
America na hawakuwa na msimu wa 
mapema.

Habari kuwa Messi haku-
wapo kwenye orodha

 hiyo kuna maana kwam-
ba atacheza kwenye

 mechi ya nne ya Ligue
 1 ya msimu, ambayo

 itakuwa dhidi ya Stade
 de Reims ugenini Agosti

 29, mwaka huu.
Hii itakuwa kabla ya mapumziko 

ya kwanza ya kimataifa ya kampeni, 
ambapo Messi anatarajiwa kuiongoza 
Argentina katika kufuzu Kombe la 
Dunia la 2022 dhidi ya Venezuela, 
Brazil na Bolivia.

Messi alibaki jijini Paris, akifanya 
mazoezi, wakati wachezaji wenzake 
walisafiri kwenda Brittany kujiandaa 
na pambano hilo la Ligue 1.

Mbali na Paredes na Neymar, 
Sergio Rico pia alikosa akifungua 
mlango kwa Gianluigi Donnarumma 
kuanza na PSG.

 VeSTerGaarD mambo SaFi

KLABU ya Southampton imekubali dau la pauni 
milioni 15 kutoka kwa Leicester City kumwachia 
mlinzi wake raia wa Denmark, Jannik Vestergaard 
mwenye umri wa miaka 29. (Daily Echo)

SPUrS, ViLLa ViTaNi

TOTTENHAM Hotspur na Aston Villa wote wanaandaa 
ofa kwa kiungo wa Southampton mwenye umri wa 
miaka 26 raia wa England, James Ward-Prowse 
(Telegraph)

ShaQiri aTaJWa LYoN

LYON wanafanya mazungumzo na Liverpool juu ya 
makubaliano ya kumsajili kiungo wa wekundu hao 
mwenye umri wa miaka 29, Xherdan Shaqiri. (Sky 
Sports)

KeaNa aTaKiWa iNTer

INTER Milan wana nia ya kumsajili mshambuliaji wa 
Everton mwenye umri wa miaka 21, raia wa Italia, 
Moise Kean, ambaye alicheza msimu uliopita kwa 
mkopo katika klabu ya PSG. (Sky Sports)

ciTY, KaNe NGoma mbichi

MANCHESTER City imesisitiza bado inamlenga zaidi 
mshambuliaji wa Tottenham Hotspur na Timu ya 
Taifa ya England, Harry Kane mwenye umri wa miaka 
28. (Mirror)

ramSDaLe aJaDiLiWa

ARSENAL imeanzisha tena mazungumzo na Sheffield 
United juu ya makubaliano ya mlinda mlango wa 
England, Aaron Ramsdale mwenye umri wa miaka 
23. (The Athletic)

PSG, PoGba haKULa KULaLa

KLABU ya Paris St-Germain haijaondoa uwezekano 
wa uhamisho wa dakika za mwisho wa viungo wa 
kati raia wa Ufaransa, Paul Pogba mwenye umri wa 
miaka 28 kutoka Manchester United na Eduardo 
Camavinga wa Rennes. (L’Equipe)

mbaPPe SoKoNi

PSG ina nia ya kumuuza mshambuliaji wa Timu ya 
Taifa ya Ufaransa, Kylian Mbappe mwenye umri 
wa miaka 22, kwa Real Madrid msimu huu. (Mundo 
Deportivo)

zoUma aNUKia SPUrS
KLABU ya Tottenham Hotspur inafikiria uhamisho 
wa mlinzi wa Chelsea, Kurt Zouma. Mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 26, 
pia anahusishwa na uhamisho wa West Ham msimu 
huu. (Sky Sports)

 aTLeTico: TriPPier haUzWi
KLABU ya Atletico Madrid imeziambia Arsenal 
na Manchester United kwamba, beki wa kulia wa 
England, Kieran Trippier mwenye umri wa miaka 30, 
hauzwi. (AS)

GUeDeS aNUKia ePL
KLABU ya Wolverhampton Wanderers inajitayarisha 
kutoa ofa ya pauni milioni 21 kwa Valencia ikimlenga 
winga wa Ureno, Goncalo Guedes, mwenye umri wa 
miaka 24. (Birmingham Mail)

brUce amTaKa choUDhUrY
KOCHA wa Newcastle, Steve Bruce anamwinda 
kiungo wa kati wa Leicester, Hamza Choudhury 
mwenye umri wa miaka 23 kwa mkopo. (Mail)

roDriGUez: SioNDoKi

NYOTA wa Everton, James Rodriguez amekanusha 
taarifa kuwa anatafuta uhamisho wa kwenda Atletico 
Madrid, baada ya ujumbe wa Twitter wa mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 30 raia wa Colombia 
kuchukuliwa kama kidokezo kwamba anahamia kwa 
mabingwa hao wa La Liga. (Liverpool Echo) 

DoNDoo za SoKa 
MAGAZETI YA ULAYA

Messi uwanjani 
Paris wiki ijayo
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Ndayiragije arejea teNa
Ligi Kuu taNzaNia Bara
 Na Saada Akida

A
LIYEKUWA Kocha Mkuu wa 
Timu ya Soka ya Taifa (Taifa 
Stars) Mrundi Etienne Ndayiragi-
je, anatarajiwa kuanza kibarua 

kipya cha kuifundisha Geita Gold FC inay-
oshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara hapo kesho 
Jumatatu, imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mwe-
nyekiti wa Geita Gold FC, George Mbiligeda, 
alisema Ndayiragije ameshasaini mkataba 
wa mwaka mmoja na timu hiyo baada ya ku-
fikia makubaliano.

Mbiligeda alisema uamuzi wa kumwajiri 
kocha huyo ni katika malengo ya kukiima-
risha kikosi chao pamoja na usajili mzuri 
ambao wameufanya kuelekea msimu mpya.

Kiongozi huyo alisema wanafahamu 
uwezo wa kufundisha wa kocha huyo, ni 
mwalimu ambaye anaifahamu vizuri Ligi 
Kuu Tanzania Bara na wachezaji wengine 
wanaoichezea kutokana na historia yake.

“Etienne kwa sasa ni kocha wetu na 
ataanza kazi rasmi Jumatatu (kesho), usajili 
wa wachezaji umekamilika kwa asilimi 90 na 
kazi kubwa iliyopo kwa wachezaji na kocha 
ni kuingia kazini kwa ajili ya maandalizi ya 
msimu mpya wa ligi,” alisema Mbiligeda.

Aliongeza Ndayiragije atashirikiana na 
makocha wengine walikuwapo kwenye 
benchi la ufundi ambalo amelikuta kwa 
ajili ya kufikia malengo ya timu ambayo ni 
kufanya vizuri.

“Tunajua kutokana na udhamini wa Azam 
Media kuweka fedha nyingi, ligi itakuwa 

na ushindani mkubwa, timu zimefanya 
usajili na kujipanga vizuri, kulitambua hilo 
tumekuwa makini katika usajili wetu wa 
wachezaji pamoja na kuboresha benchi letu 
la ufundi,” alisema Mbiligeda.

Geita Gold FC ya mkoani Geita pamoja na 
Mbeya Kwanza ni timu zilizopanda daraja, 
hivyo zitashiriki Ligi Kuu Tanzania Bara kwa 
mara ya kwanza kwenye msimu wa 2021/22.

Ligi Kuu Tanzania Bara msimu ujao 
itashirikisha jumla ya timu 16 ambazo ni 
pamoja na mabingwa Simba, Yanga, Azam 
FC, Biashara United, KMC, Polisi Tanzania, 
Kagera Sugar, Mtibwa Sugar, Dodoma Jiji, 
Ruvu Shooting, Coastal Union, Tanzania 
Prisons, Namungo FC Mbeya City, Geita 
Gold na Mbeya Kwanza.

makambo ajipa
jukumu Yanga 

Na Adam Fungamwango

BEKI mpya wa Yanga, Yannick 
Bangala, amesema anajisikia 
furaha kukutana na wachezaji 
wenzake wa zamani wa AS Vita 
ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo (DRC) akiwamo Heritier 
Makambo ambaye amekuwa 
mwalimu wake wa Kiswahili 
wakiwa kambini nchini Morocco.

Akizungumza baada ya 
kutambulishwa rasmi huko 
Morocco, Bangala alisema 
anajiona hapo Yanga ni sawa 
na nyumbani kwa sababu 
amekutana na wachezaji 
aliokuwa nao AS Vita, ambapo 
yeye alikuwa nahodha wao.

Wachezaji wa AS Vita ambao 
alikuwa nao Bangala ni pamoja 
na Djuma Shaaban, Fiston Mayele 
na Jesus Moloko.

“Yanga ni timu nzuri. Najisikia 
vizuri kuichezea. Nimefurahi 
sana kuja kuichezea timu 
hii. Ni timu kubwa, najivunia 
kujiunga nayo, naahidi kuisaidia 
kwenye michuano mbalimbali 
kwa kushirikiana na wenzangu 
ili kushinda mataji,” alisema 
mchezaji huyo.

Alisema ushirikiano na 
wachezaji wenzake katika kikosi 
hicho ni mkubwa lakini nyota 
wenzake kutoka DRC wamesaidia 
yeye kutojiona mgeni.

“Wengine nilikuwa nao AS 
Vita na mimi nilikuwa nahodha 
wao, Makambo yeye tulicheza 
ligi moja tukiwa Congo DR, na 
yeye amekuwa akinisaidia sana 
kwenye lugha ya kiswahili,” 
alisema beki huyo.

Kiungo mkabaji wa Simba Queens, Fatuma Issa (kushoto), akiwania mpira dhidi ya mchezaji wa Timu ya Vijana ya Ukonga City 
(U-15), katika mechi ya kirafiki iliyochezwa kwenye Uwanja wa JKM Park jijini Dar es Salaam jana. Simba Queens ilishinda mabao 
3-0. PICHA: SIMBA SC 

Na Saada Akida 

MABINGWA wa Ligi Kuu ya Wanawake 
Tanzania, Simba Queens, wataanza kuwania 
ubingwa wa Afrika Mashariki na Kati (CE-
CAFA) kwa kuvaana na PVP FC ya Burundi 
katika mechi itakayochezwa Jumamosi Ago-
sti 28, mwaka huu kwenye Uwanja wa Nyayo 
jijini Nairobi, Kenya.

Michuano hiyo itakayoshirikisha timu tisa 
za Ukanda wa CECAFA itatoa mwakilishi ata-

kayeshiriki Fainali za Klabu Bingwa Afrika 
baadaye mwaka huu nchini Misri.

Wawakilishi hao wa Tanzania Bara, Simba 
Queens watashuka tena dimbani Agosti 31, 
mwaka huu kucheza dhidi ya Lady Doves 
WFC na Septemba 3, mwaka huu watamali-
za mechi za hatua ya makundi kwa kuvaana 
na FAD FC ya Djibouti.

Mechi ya ufunguzi ya michuano hiyo ita-
kayomalizika Septemba 9, mwaka huu itaku-
wa ni kati ya Lady Doves WFC dhidi ya FAD 

FC, zote kutoka Kundi A.
Timu zilizoko Kundi B ni pamoja na Yei 

Joint Stars FC, New Generation FC ya Zan-
zibar, Kikosi cha Benki ya Biashara Ethiopia 
na wenyeji Vihiga Queens.

Kocha Mkuu wa Simba Queens, Hababuu 
Ali aliliambia gazeti hili wanatarajiwa  kuon-
doka nchini kuelekea Kenya Jumatano au Al-
hamisi na wako tayari kwenda kuliwakilisha 
vizuri taifa.

Simba Queens kuanza na Warundi 

 Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Mtibwa Sugar, 
Mohammed Badru, amesema hatima 
ya ajira yake ndani ya timu hiyo iko 
mikononi mwa viongozi wa timu 
hiyo huku maandalizi ya msimu 
mpya yakitarajiwa kuanza.

Badru amemaliza mkataba wa 
muda mfupi aliokuwa ameingia 
na timu hiyo, na mazungumzo ya 
kusaini mkataba mpya bado haya-
jafikia tamati.

Kocha huyo alisema yeye bado 
anaipa kipaumbele Mtibwa Sugar 
ambao wameonyesha nia kuendelea 
kuwaongoza.

Alisema tayari ameshapokea ofa 
kutoka katika timu tatu (hakuna 
tayari kuzitaja), lakini moyo wake 
unapendelea kubakia Mtibwa 
Sugar kama hakutakuwa na uamuzi 
mwingine tofauti. 

“Endapo Mtibwa Sugar watabadili-
sha uamuzi basi nitarudi Uingereza 
kwenda kuendelea na ajira yangu 
ya kufundisha Woodford Town FC, 
U-21, inashiriki Ligi ya Vijana ya FA, 
bado nina mkataba nao, nimekuja 
huku kutembea lakini kutokana na 
changamoto za COVID 19 nilishind-
wa kuondoka,”

Kocha huyo aliisaidia Mtibwa 
Sugar kujinusuru na janga la kush-
uka daraja kwa kuzinduka kwenye 
michezo ya lala salama. 

badru, mtibwa 
bado wajiuliza



    Yanga yamkana nyota huyo huku Simba ikisema 
watani zao hawana...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Kanoute 
abeba 
matumaini 
 Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imeonye-
sha kufurahishwa na usajili wa 
mchezaji, Sadio Kanoute raia ya 
Mali na kusema ni moja kati ya 
nyota watano bora waliowahi 
kutua klabuni hapo katika miaka 
ya karibuni.

Kaimu Ofisa Habari wa Simba, 
Ezekiel Kamwaga, aliliambia 
gazeti hili wanajivunia kumpata 
mchezaji huyo bora barani Afrika, 
ambaye anatarajiwa ataongeza 
nguvu na imani ya kuendelea 
kuwa na matokeo mazuri katika 
msimu ujao kuliko walivyofanya 
kwenye msimu uliopita.

“Kama nilivyosema kuna watu 
wana uzoefu mkubwa kwenye 
kazi ya usajili kwenye klabu yetu. 
Usajili wa mchezaji huyu ni mkub-
wa sana. Si tu kwamba anakuja 
kuichezea Simba peke yake, 
anakuja kwenye timu ambayo 
ameshaitazama, akishirikiana na 
anayewakuta kufika mbali kwe-
nye mafanikio,” alisema Kamwaga.

Alisema Simba haisajili tu ili ku-
jaza nafasi, bali inasajili wachezaji 
kwa kuzingatia matakwa ya 
benchi la ufundi na maslahi ma-
pana ya klabu.

“Simba inaangalia miaka mi-
tatu au minne mbele. Na msimu 
ujao malengo yetu ni kuchukua 
makombe yote ya nchini, halafu 
kwenye Ligi ya Mabingwa Af-
rika kwa sababu tumefika mara 
mbili hatua ya robo fainali, sasa 
tunaitaka nusu fainali, fainali au 
ikiwezekana kutwaa kabisa ub-
ingwa, kinyume na hapo, malengo 
yatakuwa hayajatimia,” Kamwaga 
aliongeza.

Kiongozi huyo alisema bado 
hawajamaliza kutambulisha 
wachezaji na muda utakapofika, 
wataweka wazi wachezaji ambao 
majina yao yamekwenda Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF), na wale 
ambao usajili wao utakuwa ni kwa 
ajili ya Ligi Kuu Tanzania Bara. 

Kivuli cha Miquissone chatesa

Messi uwanjani Paris wiki ijayo habari  UK  22

Bondia Twaha Kiduku (kushoto) kutoka Morogoro, akimpiga ngumi mpinzani wake, Dulla Mbabe, katika pambano lililofanyika 
kwenye ukumbi wa Ubungo Plaza jijini Dar es Salaam usiku wa kuamkia jana. Twaha alitangazwa mshindi na kupata zawadi ya 
gari aina ya Crown. PICHA: MTANDAO 

 Na Adam Fungamwango

WAKATI utambulisho rasmi hau-
jafanyika kuhusiana na timu mpya 
atakayotua aliyekuwa winga wa ma-

bingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba, Luis 
Miquissone haujafanyika, ‘kivuli’ cha nyota huyo 
bado hakijafutika kwa mashabiki wa soka hapa 
nchini.

Tayari Miquissone ameshaaga rasmi mashabi-
ki wa Simba na klabu hiyo ikimtakia kila la kheri 
katika timu yake mpya atakayojiunga.

Vyombo vya habari juzi jioni viliripoti Miquis-
sone pamoja na nyota mwingine raia wa Afrika 
Kusini, Percy Tau, wanatarajiwa kutua Cairo, 
Misri mapema wiki ijayo baada ya kukamilisha 
uhamisho wa kujiunga na mabingwa wa Afrika, 
Al Ahly.

Hata hivyo kutokana na historia na Simba na 
Yanga kunyang’anyana wachezaji, mashabiki 
wa Wekundu wa Msimbazi wamekuwa na hofu 
nyota huyo huenda akatambulishwa katika siku 
ya kilele cha Wiki ya Mwananchi itakayofanyika 
Agosti 29, mwaka huu kwenye Uwanja wa Taifa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa Habari 
wa Yanga, Hassan Bumbuli, alisema klabu yake 
imeshamaliza mchakato wa usajili  katika msimu 
wa 2021/22, na Miquissone si sehemu ya kikosi 
chao chenye wachezaji 28.

Bumbuli alisema Yanga hawajawahi kutamka 
au kumtangaza mchezaji mwingine yoyote kwe-
nye kilele cha Wiki ya Mwananchi ambaye haku-
tambulishwa mapema.

Kiongozi huyo alisema wao wamejiandaa 
kuonyesha ‘sapraizi kubwa’, lakini hawajawahi 
kusema tukio hilo litahusisha kumtangaza 
mchezaji yoyote yule kinyume na wale ambao 
wameshawasajili.

“Tumesema tumekamili-
sha idadi ya wachezaji 28

 kwa ajili ya msimu ujao
 wa Ligi Kuu. Hayo mengine

 yanayoanzishwa kwenye
 mitandao ya kijamii sisi
 hatuyajui. Haiwezekani

 yazushwe huko, halafu sisi
 ndiyo tutoe ufafanuzi. Huko
 huko yanakozushwa ndiyo

 ingefaa waulizwe. Sisi
 tumebakisha nafasi mbili
 ambazo tutazijaza wakati 

wa dirisha dogo la usajili
 kwa sasa tayari tumefun-

ga.” alisema Bumbuli.
Aliongeza anawaomba wanachama na 

mashabiki wa klabu hiyo kujitokeza katika kilele 
cha Wiki ya Mwananchi na kuwataka wajiandae 
kuona mambo mzuri yatakayoweka historia 
mpya kwenye soka hapa nchini.

“Nawasisitiza mashabiki wa Yanga kutoka 
sehemu mbalimbali nchini na hata nje ya Tan-
zania, Wiki ya Mwanachi si ya kukosa, itakuwa 
balaa,” Bumbuli aliongeza.

Miquissone ambaye msimu uliopita aliisaidia 
Simba kufanya vyema katika Ligi Kuu Tanzania 
Bara na mashindano ya kimataifa ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, alitua nchini kwa mkopo 
akitokea Mamelodi ya Afrika Kusini.

Simba na Yanga zimekuwa na tabia ya 
kuibiana wachezaji, hasa pale nyota husika 
anapoonekana kuwa na mchango mkubwa 
katika timu yake.

Msimu uliomalizika, Yanga ilijaribu kumsajili 
aliyekuwa kiungo wa Simba, Clatous Chama, 
raia wa Zambia, lakini mchakato wa uhamisho 
ulishindikana kwa sababu ya mkataba ambao 
alikuwa ameshaingia na klabu yake.

Hata hivyo, kuonyesha Yanga ilihitaji nyota 
huyo, picha ya Chama akiwa na jezi ya kijani 
iliwekwa katika ukurasa wa kwanza wa jarida 
linalomilikiwa na klabu hiyo.

Wakati huo huo, Ofisa Mhamasishaji wa 
Yanga, Antonio Nugaz, amesema uamuzi wa 
kuanza sherehe za Wiki ya Wananchi Visiwani 
Zanzibar ni kuendelea kudumisha amani, 
upendo na mshikamano wa Tanzania Bara na 
Wazazibari.

“Yanga ni moja, Tanzania ni moja, Yenye mshi-
kamo, Zanzibar tunakuja kufanya kile kilicho-
bora, kilele cha Wiki ya Wananchi 2021, sisi tuna 
watu,” Nugaz alisema.
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