‘ ljumaa Aprili 24, 2020 - Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

pas

—

- Walimy Wanavyoko itili
isha kukimbia yitys ?,:,‘;’ 'l’«';;': “

. .
DAS aonya angalien, fuateni hiyj’

N

ISSN 0856 « Na. 0580214
The Guardian digital nipasheTZ nipasheTZ

TOLEO MAALUM
Dk. Reginald Mengi alipenda

kuiendeleza sekta ya habar],

www.ippmedia.com MWANGA WA JAMII

nipasheTZ 0745 700710

UKURASA 14

TISHIO COBONA . ___ BAALACORONA
DC aanika kilichojiri

@ ®
HOS |ta 1Vad Amana
ni vyakula muhimu

katika kuongeza

kinga ya mwili hasa Kipindi

NI hofu ya wagonjwa kutoroka, Polisi wachunguza, hiki ehia miipuko wa ugoniwa

wa Covid - 19. Kabla ya kula

WaZII'l aOIlya Watoa hUduma I(Uklmbla WagOIl]WEl unashauriwa kusafisha mikono

yako vizuri kwa maji tiririka
El’ldelea UICL!I”CISCI 2 na sabuni kisha osha vyakula
hivyo kwa maji safi, hasa
vinavyoliwa bila kupikwa.
WHO
B Epuka mikusanyiko ya
watu
® Nawa mikono kwa sabuni
na maji yanayotiririka
B Epuka kusalimiana kwa
kushikana mikono na
kukumbatiana
B Ukipiga chafya au
kukohoa, ziba mdomo

JELA MAISHA
KWA KUBAKA

BINAMU YAKE
WA MIAKA 8

UKURASA9

Waombolezaji wakiwa katika mazishi ya Mbunge wa Kuteuliwa, Mchungaji Dk. Getrude Rwakatare yaliyofanyika katika Kanisa la
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DC aanika kilichojiri
Hospitali ya Amana

Na Waandishi Wetu

MKUU wa Wilaya ya Ilala,
Sophia Mjema (pichani), am-
etoa ufafanuzi kuhusu taarifa
za wagonjwa waliothibitika
kuwa na virusi vya corona
waliokuwa wamelazwa katika
Hospitali ya Rufani Amana
kutoroka.

Tukio hilo lilidaiwa kutokea
usiku wa kuamkia jana hos-
pitalini hapo na kuleta hofu
kwa wananchi juu ya walikok-
wenda wagonjwa hao na watu
waliokutana nao mitaani.

Mjema alithibitisha jana ku-
wapo kwa tukio la wagonjwa
hospitalini hapo kulazimisha
kuondoka ili kurejea nyum-
bani, lakini hakuthibitisha
taarifa za wagonjwa kuondo-
ka hospitalini.

“Ni wagonjwa ambao wali-
kuwa pale (Hospitali ya Ama-
na) ambao hawataki kuende-
lea kukaa hapo, walifika pale
hawaumwi sana, walikuwa
wanataka waruhusiwe.

“Sasa, kumbuka kwamba,
ukiwa umefika pale halafu
una corona, lazima ukae ki-
dogo hospitalini uangaliwe,
wakuone kama upo vizuri
ndipo wakuruhusu.

“Hawa hawataki kubaki
hospitali, wanataka waruhusi-
we kuondoka, sina uhakika
kama ni vurugu imetokea
ila kilichotokea ni walikuwa
wanapiga kelele, wanataka
kuondoka, warudi nyum-
bani. “Tunachojua wagonjwa
walikuwa wanasema wana-

taka kurudi nyumbani kwa
kutishia wataondoka, ngoja
tuone kwa walinzi wanaolin-
da hapo kama kuna watu
wametoroka na kama wapo
ni wangapi na wamekwenda
wapi?” alisema.

Mjema alisema hata kama
wametoka hospitalini hapo,
wanajulikana wanatoka wapi,
hivyo kikubwa ni kuwafua-
tilia.

“Kama kuna mtu alishuki-
wa kuwa na corona mtaa
‘A, ikionekana hayupo hos-
pitali, atatafutwa mtaa A,
kwa sasa hali ni shwari hapa
hospitali lakini tunazidi ku-
waambia wafuate utaratibu
wa hospitali ulivyo. Aliwa-
taka Watanzania watulie na
waisikilize serikali inasema
nini kwa sababu mgonjwa an-
apofika Amana, ataangaliwa
na akionekana yupo salama,
ataruhusiwa kwenda nyum-
bani. “Kuwa na vurugu sioni
kama inasaidia, fikiria mtu
ana viashiria vya ugonjwa
halafu akimbilie mtaani, hata
huko mtaani watamkimbia

watasema hatukutaki, rudi
hospitali utibiwe.
POLISI WACHUNGUZA

Kaimu Kamanda wa Polisi
Kanda Maalum ya Dar es Sa-
laam, Camilius Wambura, al-
iliambia Nipashe jana kuwa,
Jeshi la Polisi linafuatilia taar-
ifa za wagonjwa kutoroka ka-
tika Hospitali ya Amana.

“Tumepokea taarifa za
watu kukimbia Amana, tu-
nafanya uchunguzi kufua-

tilia kama taarifa hizo ni za
kweli, ila kama unataka kujua
wametoroka wangapi, wag-
onjwa waliokuwa wamela-
zwa  walikuwa  wangapi,
wanaoweza kutoa takwimu
sahihi ni mamlaka husika,”
alisema.

Katika hatua nyingine,
Waziri wa Afya, Maendeleo
ya Jamii Jinsia, Wazee na
Watoto, Ummy Mwalimu,
amewaonya watoa huduma
za afya wanaowakimbia wag-
onjwa wanaowahisi kuwa na
virusi vya corona, akibainisha
kuwa mwongozo wa utoaji
huduma za afya unakataza
watoa huduma kuwakimbia
wagonjwa. Ummy aliyasema
alipopokea vifaa vya kunawia
mikono kutoka kwa shirika
lilisilo la kiserikali la Water
Mission Tanzania.

EImeandikwa na Roma-
na Mallya na Elizabeth Zaya

-
Majaji rufani ya kina
Mbowe wapangwa

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Dar
es Salaam, imepanga kusikiliza ru-
fani ya vigogo wanane wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (Chade-
ma), akiwamo Mwenyekiti wa chama
hicho, Freeman Mbowe, dhidi ya Jam-
huri Mei 13 mwaka huu.

Rufani hiyo imepangwa kutajwa
mbele ya Jaji Mfawidhi Lameck Mla-
cha Aprili 28, mwaka huu na kisha ita-
sikilizwa mbele ya Jaji Ilvin Mgeta wa
mahakama hiyo.

Mbowe na wenzake wamekata ru-
fani Mahakama Kuu kupinga hukumu
ya kulipa faini ya jumla ya Sh. milioni
320 au kwenda jela miaka mitano kwa
kila kosa walilokutwa na hatia.

Rufani hiyo iliyosajiliwa kwa nam-
ba 76 mwaka huu na iliwasilishwa na
Wakili wa Walalamikaji, Peter Kibata-
la ikiwa na sababu 14.

Kwa mujibu wa hati ya rufani,
walalamikaji wanadai Mahakama ya
laam, ilikosea kuwatia hatiani Mbowe
na wenzake kwa sababu haikucham-
bua ushahidi wa Jamhuri wakati wa
kuandika hukumu hiyo.

Katika rufani hiyo, hoja nyingine ni
Mahakama ya Kisutu katika hukumu
yake kutoonyesha sababu zilizopele-
kea washtakiwa kutiwa hatiani.

“Upande wa Jamhuri ni jukumu lao
kuthibitisha makosa bila kuacha sha-
ka na kwamba si kazi ya mshtakiwa
kujitetea,” ilielezwa katika sehemu
ya hoja za walalamikaji. Katika hoja
yao nyingine, wanadai Hakimu Mka-
zi Mkuu, Thomas Simba, hakutilia
manani utetezi wa washtakiwa, aki-

wamo Esther Matiko na John Mnyika,
katika ushahidi wa Jamhuri hakuna
ulipoeleza kama washtakiwa waliku-
wapo kwenye tukio.

Pia, wanadai mahakama ilikosea
kuwatia hatiani washtakiwa katika sh-
itaka lililokuwa na mashtaka manne
ndani yake ikiwamo, kufanya maan-
damano, kusababisha kifo cha Akwili-
na, kusababisha askari polisi wawili
kujeruhiwa.

Hoja nyingine ni kwamba mahaka-
ma ilipokea CD iliyoonyesha maan-
damano ya washtakiwa kinyume cha
sheria na kwamba utaratibu wa kishe-
ria haukufuatwa na kielelezo hicho
kilipokewa kiholela.

Mbali na Mbowe, Matiko na Mnyi-
ka, washtakiwa wengine ni, Mchun-
gaji Peter Msigwa, Halima Mdee,
John Heche, Naibu Katibu Mkuu wa
Chadema Zanzibar, Salum Mwalimu,
na Mbunge wa Bunda, Esther Bulaya.

Katika kesi ha msingi, Mbowe na
viongozi wenzake walishitakiwa kwa
mashitaka 12 ya uchochezi na moja la
kula njama.

Upande wa Jamhuri ukiongozwa
na Wakili wa Serikali Mkuu, Faraja
Nchimbi, ulifunga ushahidi wakiwa
na jumla ya mashahidi wanane.

Upande wa utetezi uliongozwa na
Wakili Kibatala na uliita mashahidi
watano.

Hati ya mashtaka ya awali ilikuwa
na mashtaka 12 yakiwamo ya ku-
fanya mkusanyiko usio halali, lakini
hati mpya ilikuwa na mashtaka 13
likiwamo shtaka la kufanya maanda-
mano yasiyo halali wakiwa na lengo la
kuvamia Ofisi ya Mkurugenzi wa Man-
ispaa ya Kinondoni.

or equivalent.

Reporting and Mapping.

Monitoring and Evaluation Technician in Kigoma Region

+ Duty station: Kigoma town/district

» Contract term: 1 year - extendable - competitive salary package.

* Profile: Bachelor degree Information Technology, Agricultural
economics, Records Management, Informatics, Computer Science

* Minimum experience: 1-year in data management

* Job content: mobile data Collection, People Management in
Agricultural extension, Training, Data Analysis & visualisation,

Details vacancy at: https://btctanzania.wordpress.com/

recruitment.tza@enabel.be
Deadline: 3rd May 2020

Only shortlisted candidates will be contacted.

Serikali yatangaza bei elekezi sukari

Vacancy - Position no: 1708

Enabel - Belgian Development Agency - recruits a Tanzanian national

* Competencies: Advanced user of Excel and good knowledge of
monitoring and evaluation concepts; Experience in conducting
qualitative/quantitative analysis integrating a gender perspective
and/or a human-rights based approach, vulnerable groups or
similar is a plus; Knowledge of ODK and GIS is an asset; Good
reporting skills in English/ Kiswahili.

Submit your applications mentioning the position number to:

215707502

Female applicants are especially encouraged to apply. Enabel has
zero tolerance for any form of discrimination and does not

discriminate on the basis of HIV/AIDS status.
._________________________________________________________________________________|

© Na Augusta Njoji, DODOMA

: WAZIRI wa Kilimo, Japhet
: Hasunga, ametangaza bei elekezi
¢ ya sukari kwa kila mkoa nchini,
: huku akiwaonya watakaobainika
: kuuza kinyume cha utaratibu huo
¢ kuwa hatua za kisheria zitachuku-
: liwa ikiwamo kunyanganywa
¢ leseni ya biashara.

¢ Akizungumza na waandishi wa
: habari jijini hapa jana, kutokana
: na kupandishwa kwa bei ya bid-
¢ haa hiyo kiholela, Hasunga alise-
: ma serikali imechukua hatua hiyo
+ ili kudhibiti hali hiyo.

¢ Alisema bei ya bidhaa hiyo ime-
: panda kwa wastani wa Sh. 4,000
: hadi 4,500 kwa kilo kwa bei ya
. rejareja.

¢ “Sheria ya Sukari Na. 26 ya
: Mwaka 2001 chini ya kifungu cha
: 11A, inampa mamlaka waziri mwe-
¢ nye dhamana ya kilimo kutangaza
: bei ya ukomo wa juu ya sukari,”
: alisema.

Hasunga alisema bei hiyo ele-
¢ kezi imepangwa kwa kuzingatia
. gharama zote za uagizaji wa sukari
: ya kuziba pengo zinazotumiwa na
¢ wazalishaji kuagiza sukari kutoka

nje ya nchi na umbali wa kila eneo.

Waziri huyo alibainisha bei kwa
kila mkoa kwenye mabano kuwa
ni Dar es Salaam (Sh. 2,600), Ir-
inga, Njombe, Mwanza, Simiyu,
Shinyanga, Geita, Singida, Tabora
na Dodoma (Sh. 2,900), Lindi na
Mtwara (Sh. 2,800), Arusha, Kili-
manjaro, Manyara, Pwani, Tanga
na Morogoro (Sh. 2,700).

Pia, mikoa ya Songwe, Mbeya,
Mara, Kagera, (Sh. 3,000), Rukwa,
Katavi, Ruvuma na Kigoma (Sh.
3,200).

Aliwataka wafanyabiashara
wote nchini kuzingatia maelek-
ezo hayo ya serikali na atakayeki-
uka atakuwa ametenda kosa na
hivyo atafikishwa katika vyombo
vya sharia. “Miongoni mwa ad-
habu atakazopata itahusisha ama
kunyang’anywa leseni ya biashara,
kulipa faini au adhabu zote kwa
pamoja, wafanyabiashara wenye
tabia za kupandisha bei kiholela
waache mara moja,” alionya.

Alisema serikali haipo tayari
kuona wananchi wake wanaumia
kwa manufaa ya watu wachache
na kuiagiza Bodi ya Sukari kukaa
na waagizaji ili kufikia bei elekezi

kwa bei ya jumla kulingana na
mkoa husika.

Vilevile, Waziri Hasunga alise-
ma mahitaji ya sukari ya matumizi
ya kawaida nchini yanakadiriwa
kufikia tani 470,000 kwa mwaka,
ikiwa ni wastani wa mahitaji ya
tani 38,000 kwa kila mwezi na
sukari kwa ajili ya dharura ni tani
14,000.

“Uwezo wa viwanda vya ndani
kwa msimu wa 2019/20 kwa mu-
jibu wa makadirio ya mwanzoni
mwa msimu Julai 2019, ni kuzali-
sha takribani tani 378,000 za
sukari, kiasi hiki ni sawa na asil-
imia 82.9 ya mabhitaji halisi ya tani
456,000 ambayo hayajumuishi
kiasi cha dharura cha tani 14,000,”
alisema.

Alibainisha kuwa uwezo huo wa
uzalishaji wa viwanda vya ndani
unaacha pengo la kiasi cha tani
78,000 ili kutosheleza mahitaji
halisi ya tani 456,000 bila kiasi cha
dharura cha tani 14,000.

“Uwezo huu wa uzalishaji wa
viwanda vya ndani ulitarajiwa ku-
fikiwa pale tu panapokuwa na hali
nzuri ya hewa na ufanisi mzuri wa
viwanda,” alisema.
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DK. REGINALD ABRAHAM MENGI

“Kila siku jitahidi kufanya vizuri zaidi
kuliko ulivyofanya jana.”

Na Mwandishi Wetu

AKIWA Mwenyekiti wa Chama
cha Wamiliki wa Vyombo vya
Habari Tanzania (MOAT), Dk.
Reginald Mengi, mipango
yake ilikuwa ni kuendeleza
vyombo vya habari nchini
kwa kushirikiana na Shirika
la Habari la Kimataifa (IPI)
kutoka Vienna, Austria.

Lengo kubwa lilikuwa ni
kuona waandishi wa habari
wanakua kitaaluma. Aliamini
waandishi wanapaswa
kuendelezwa  kielimu na
alifanyakazi kwa karibu na
Jukwaa la Wahariri Tanzania
(TEF).

Kabla ya kuteuliwa na Rais
Julius Nyerere mwaka 1984
kuwa Mwenyekiti wa Bodi ya
Wahasibu na Wakaguzi nchini,
kila  aliyekuwa  anasoma
hesabu alikuwa anajitangaza
kuwa ni Mhasibu.

TEF ilimuuliza Dk. Mengi
kama alilolifanya kwa kuweka
utaratibbu ~ wa  Wahasibu
kusomea CPA kuwa na
viwango maalum vya elimu,
ingefaa hata waandishi kuwa
na viwango hivyo? Alilipenda
wazo hilo na kuitaka TEF
washirikiane na taasisi
kama IPI kuona jinsi gani
wanavyoweza kuanzisha elimu
ya aina hiyo kwa waandishi.

MakamuMwenyekitiwa TEF,
Deodatus Balile, akimzunguzia
Dk. Mengi, anasema hajaona
mmiliki wa vyombo vya habari
mwenye uwezo wa kiuchumi
anayeliendeleza lengo hilo.

Anasema licha ya kuwa
na kampuni zaidi ya 40
alizoziorodhesha kwenye
Business Card yake, lakini
hakika aliipenda tasnia ya
habari. “Nawafahamu wamiliki
wa vyombo vya habari wenye
uwezo mkubwa mno kifedha,
lakini  sijaona  wakiitisha
vikao vya kuendeleza tasnia
ya habari kama alivyokuwa
akifanya Dk. Mengi.”

“Naweza  kusema  kwa
ujasiri, tasnia ya habari nchini
imekosa mtetezi. Haina mtu
wa  kuisemea.  Tumefika
mahala sasa hata wale
watangazaji kidogo waliosalia
hawathamini tena vyombo vya
habari maana wanajua havina
mtetezi. Kilichotokea ni sawa
na vile Mchungaji amepigwa
na kondoo wametawanyika.”

“Hili limenifanya
nimkumbuke Mzee Mengi.
Katika hali kama hii ambayo
nafahamu inavikumba
vyombo vya habari vingi
nchini vilivyoyumba kiuchumi,
angesimama akakemea.
Angewaeleza wahusika faida
tunayowapatia kupitia vyombo
vya habari. Mfano mzuri ni
katika hili janga la corona.
Kwa sasa hakuna anayefanya
mkutano wa hadhara, hakuna

Dk Reginald Mengi akizungumza na wahariri wa vyombo vya Habari. NA MPIGAPICHA WETU

Hill [imeni-
fanya nim-
kumbuke
Mzee Men-
g Katika
nali kama
NIl ambayo
nafahamu
inavikumba
VYyOmbo
Vvya habari
vingi nchini
Villvyoy-
umba Kiu-
chumi, an-
gesimama
akakemea.

Dk Reginald Mengi akizungumza na viongozi wa Baraza la Habari
nchini katika moja ya matukio.

Hakika aliipenda tasnia ya habari

anayetembelea ~ wapigakura,
lakini wanategemea vyombo
vya habari kufikisha ujumbe
wa corona kwa wananchi na
unafika kwa wakati mwafaka.

Ule moyo wa mshikamano
ndani ya vyombo vya habari
sijauona tena. Sasa hivi tasnia
ya habari ina usukani mbili.
Inanikumbusha wimbo wa
mwanamuziki, Saida Karoli,
aliyeimba  “Dereva  babili,
dereva babili, dereva balili,
dereva babili kubuga emotoka
emo no  rushengooooo.”
Akimaanisha, dereva wawili
kuendesha gari moja ni hatari.

Anasema kwa sasa vyombo
vya habari havina mwenyewe.
Vina usukani mbili,
vinaendeshwa na madereva
wawili. Mzee Mengi aliyekuwa
mlezi wa vyombo vya habari
hakupata kuwa na malengo ya
kisiasa, hili nalo katika kitabu
chake “I can, I must, I will: The
Spirit of Success” amelisemea,
ingawa muda wote wapo
waliodhani anayo malengo ya
kisiasa. Ni ukweli kuwa kwa
hapa nchini zaidi ya asilimia
98 ya wamiliki wanafahamika
matamanio yao ya kisiasa.

Vyombo vya habari vingi
sasa vimepoteza mkondo wa
kusema ukweli bila kufikiria
masilahi ya kisiasa mbele ya
safari.

“Wamiliki wengi wa
vyombo vya habari ni
wagombea  watarajiwa au
ni wanasiasa tayari kupitia
vyama mbalimbali vya siasa.
Wanasiasa wa aina hii, ambao
wengi wao ama ni wamiliki
au  walikuwa  watumishi
katika vyombo vya habari
wakavitumia kuingia kwenye
siasa. Kwa bahati mbaya
wanadhani  wote  walioko
kwenye vyombo vya habari
wana malengo ya kisiasa kama
wao, jambo linalotuumiza
baadhi yetu.”

Anamkumbuka Dk. Mengi
kusimamia vyema eneo hilo
la vyombo vya habari kubaki
kusema ukweli bila kujali
gharama ya ukweli huo.
“Vyombo vyake vya ITV, East
Africa Television, Radio One,
Capital Television, magazeti
ya Nipashe, The Guardian na
vingine, hakika vilisema ukweli
nyakati zote na kuwapa fursa
wananchi kuona thamani ya
chombo vya habari.

Anasema Dk. Mengi
hakuishia kwenye vyombo
vyake pekee, alipobaini kuwa
kuna chombo iwe gazeti, radio
au televisheni kinakengeuka au
kinasema nusu ukweli, aliitisha
mkutano si tu wa wamiliki
wa vyombo vya habari, bali
pia hata wahariri na wakati
mwingine waandishi wa habari
na kukumbushana dhamana
na umuhimu wa vyombo vya
habari kusimamia ukweli.
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Wakurugenzi h/shauri 33 kupelekwa kwa Magufuli

VACANCY

(For reputed Developer)

Project manager : Posts: 2

Qualification : Civil or Mechanical Engineer, Electrical Engineer
7 years experience in project or site management and should
have very high communication skills. Also reference should be
from 3 reputed people in the construction industry

Electrical engineer: Posts: 5

Qualification: Graduation in Electrical
7 years experience

Electrical technician : Post: 5

Qualification: Diploma in Electrical
5 years Experience

Plumber : Post :5

Qualification:Diploma in Plumbing
10 years Experience

AC Technician : Post :3

Qualification: Highly qualified Diploma in
Air condition technology
5 years Experience

Very fluent in English and Swahili for all above posts.
Only Tanzanian citizens for all posts
Deadline: 7th May 2020

Resumes should be sent to Email : Safari@sura-tz.com &

vasudha0606@yahoo.com

: Na Au-
: gusta Njoji,
: DODOMA

;. WAZIRI wa
: Nchi, Ofisi ya
: Rais, Tawala za
: Mikoa na Serikali
: za Mitaa (Tami-
: semi), Selemani
: Jafo, amesema
. atapeleka  kwa
: Rais majina ya
: Wakurugenzi
: wa Halmashauri
: 33 ambao wa-
* mechangia chini
: ya asilimia 20 ya
: bajeti ya mikopo
: ya wanawake, vi-
: jana na watu we-
: nye ulemavu.

: Aidha, amese-
: ma katika kipindi
:cha Julai 2019
: hadi Machi 2020,
‘Halmashauri
tya Jiji la Dodo-
:ma imeongoza
: kwa kukusanya
i pato ghafi kiasi
: cha Sh. bilioni
1 36.04 huku Jiji
¢ la Dar es Salaam

NOTISI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na MAENDELEO BANK PLC Tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14)
kuanzia Tarehe ya Tangazo hili kwa wadaiwa tajwa hapo chini, walipe madeni yao
wanayodaiwa. Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika kuuza dhamana (mali) zao kwa
Mnada wa hadhara. Mnada utafanyika tarehe husika kuanzia saa 4:00 asubuhi na kuendelea.

Na. | JINA LA MDAIWA/MDAMINI

MAELEZO YA DHAMANA MAHALI ILIPO

FUND LIMITED

1. GREEN BIRD GIRLS SECONDARY
SCHOOL/KAULA DEVELOPMENT TRUST

Nyumba ya makazi yenye Hati na.1600, kiwanja
na.25, Kitalu D iliyopo eneo la Mwanga mijini
Kilimanjaro.

2. ZUWENA HABIB MNDEME

Nyumba ya makazi yenye Hati na.124790,Kiwanja
na.685, Kitalu A lliyopo maeneo ya sinza Dar es
salaam

3. DIANA FRANCIS MAHATANE

1. Nyumba ya makazi yenye Hati na.49589,Kiwanja
na.413, Kitalu A lliyopo maeneo ya Ndurumanga
Arumeru Arusha.

2. Kiwanja chenye Hati ya mauziano kilichopo
mtaa wa Mwera Kata ya Somangila manispaa ya

Kigamboni

MASHART YA MNADA

1. Dhamana zitauzwa kama zilivyo.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo yaasilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha
malipo yote. Kushindwa kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo
yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa, au mshindi wa pili

atapewa ushindi.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamishaumiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji
na zingine zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifazaidiwasilianana:

MkurugeziMtendajimaendeleo Bank plc,

Best Group (T) LTD
Alli Hassan Mwinyi Road.

Green Acres Buliding, 2nd Floor.
P.0. BOX 1088

DAR ES SALAAM
MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537

AU  MkurugeziMtendaji

Head Office,

Luther House Posta Sokoine drive,
P.0. BOX 216,

DAR ES SALAAM

phone; +255 222110518

Email: info@maendeleobank.co.tz

likiwa la mwisho ambapo
limekusanya Sh.Bilioni
8.83.

Akitoa jana taarifa ya
mapato na matumizi kwa
mweziJulai 2019 hadi Machi
2020, Jafo alisema Wakuru-
genzi hao wameshindwa
kutekeleza sheria iliyotung-
wa na Bunge kwa kuchanga
chini ya asilimia 20 ya ba-

jeti hiyo.  “Mtakumbuka
nilisema nitakaposoma
taarifa yangu ya mwisho
nitaainisha  Halmashuari
ambazo zimeshindwa
kutekeleza sheria iliyo-

tungwa na Bunge na majina
yao nitapeleka kwa Rais
kuangalia jinsi gani hawa
Wakurugenzi wameshind-
wa kutimiza.

“Tangazo hili nitalitoa
mapema mwezi Juni, mwa-
ka huu, hawa watakuwa
kwa makusudi wameshind-
wa kutekeleza sheria iliyo-
tungwa na Bunge,” alisisiti-
za.

Alieleza kwa kipindi hi-
cho Halmashauri zilitoa
Mikopo kiasi cha Sh. bil-
ioni 2740 kwa Wanawake,
Vijana na Watu Wenye Ul-
emavu ikiwa ni asilimia 44
ya Bajeti ambayo ni Sh. bil-
ioni 62.40.

“Halmashauri ya Wilaya
ya Kibondo imeongoza
kutoa mikopo kwa wa-
nawake, vijana na watu
wenye ulemavu kwa ku-
changia asilimia 134 ya Ba-
jeti, Aidha, Halmashauri 34
zimechangia asilimia 75 na
zaidi ya Bajeti,” alisema.

Alisema  Halmashauri
51 zimechangia kati ya
asilimia 50 hadi 74 na Hal-
mashauri 67 zimechangia
kati ya asilimia 20 hadi 49
ya Bajeti.

“Hata hivyo, zipo Hal-
mashauri 33 ambazo zi-
mechangia chini ya asilimia
20 ya Bajeti hiyo, alisema.

Kuhusu makusanyo, Jafo
alisema Halmashauri 58

zimekusanya mapato ya
ndani kwa asilimia 75 au
zaidi kwa kulinganishwa
na makisio kwa mwaka wa
fedha 2019/20.

Aidha, alisema Hal-
mashauri 96 zimekusanya
asilimia 50 au zaidi lakini
chini ya asilimia 75 na Hal-
mashauri 31 zimekusanya
chini ya asilimia 50 ya mak-
isio ya mwaka.

NJOMBE YANGARA

Alisema mkoa wa
Njombe umekusanya
wastani wa asilimia 87 ya
makisio ya Halmashauri za
Mkoa huo huku mkoa wa
Simiyu ukiwa umekusanya
wastani wa asilimia 51 kwa
kigezo cha asilimia.

DAR YAONGOZA

Alisema kwa kigezo cha
wingi wa mapato, Mkoa
wa Dar es Salaam umeku-
sanya kiasi cha Sh. bil-
ioni 126.77 huku Mkoa wa
mwisho ni Mkoa wa Rukwa
ambao umekusanya Sh. bil-
ioni 6.34.

HALMASHAURI ZA
MAJIJI

Alisema katika kipindi
hicho Halmashauri ya Jiji
la Dar es Salaam imeon-
goza kwa kigezo cha asil-
imia imekusanya kwa asil-
imia 78 ya makisio yake ya
mwaka. “Halmashauri ya
Jiji 1a Dodoma imekuwa ya
mwisho katika kundi hili
ambapo imekusanya kwa
asilimia 55 ya makisio yake
ya mwaka, alisema.

Aidha, alisema Hal-
mashauri ya Jiji la Dodo-
ma imeongoza kwa kuku-
sanya pato ghafi kiasi cha
Sh.Bilioni 36.04 huku Jiji
la Dar es salaam likiwa la
mwisho ambapo limeku-
sanya Sh.Bilioni 8.83.

HALMASHAURI ZA MAN-
ISPAA

Alisema Halmashauri ya
Manispaa ya Iringa imeon-
goza kundi hilo kwa kuku-
sanya kwa asilimia 100 ya
makisio yake huku Manis-
paa ya Lindi imekuwa ya
mwisho ambapo imeku-
sanya kwa asilimia 49 kwa
kigezo cha asilimia.

Kwa upande pato ghafi,
Jafo alisema wa Hal-
mashauri za Manispaa ya
Ilala imeongoza kwa kuku-
sanya Sh.Bilioni 43.14 huku
Halmashauri ya Manispaa
ya Kigoma Ujiji imekuwa
ya mwisho katika kundi
hili ambapo imekusanya
Sh.Bilioni 1.20

HALMASHAURI ZA MIJI

Alisema Halmashauri ya
Mji wa Njombe imeongoza
kwa kukusanya kwa asilim-
ia 130 huku Halmashauri ya
Mji wa Handeni imekuwa
ya mwisho kwa kukusanya
asilimia 43.

Hata hivyo, alisema kwa
pato ghafi, alisema Hal-
mashauri ya Mji wa Geita
imeongoza kwa wingi wa
Mapato kwa kukusanya
Sh.Bilioni 702 huku Hal-
mashauri ya Mji wa Mbulu
imekuwa ya mwisho katika
kundi hilo ambapo imeku-
sanya Sh. Milioni 671.78.

HALMASHAURI ZA
WILAYA
Aidha, alisema, Hal-

mashauri ya Wilaya ya
Masasi imeongoza kwa
kukusanya asilimia 126
huku  Halmashauri ya
Wilaya ya Shinyanga im-
ekuwa ya mwisho katika
kundi hilo kwa kukusanya
asilimia 30 ya makisio.

Pia kwa upande wa pato
ghafi, alisema Halmashauri
ya Wilaya ya Chalinze im-
eongoza kwa kukusanya
Sh. bilioni 5.78 huku Gairo
imekuwa ya mwisho kwa
kukusanya Sh.  milioni
34370.

MKURUGENZI Mtendaji

: wa Taasisi ya Wanawake ka-
: tika Jitihada za Maendeleo
* Tanzania (Wajiki), Janeth
: Mawinza, ameomba vion-
i gozi wa serikali za mitaa
: kuhakikisha wanawadhibiti
: watoto kuzurura mitaani
: katika kipindi hiki ambacho
¢ shule zimefungwa kwa ajili
: ya tishio la ugonjwa wa co-
* rona.

Alisema ni vema viongozi

: wa mitaa wakahusika na ku-
¢ dhibiti suala hilo kwa kuwa
: wao ndio wako karibu na
: mitaa wanakoishi wanafun-
¢ zihao.

“Kumekuwa na changa-

moto sasa kwa watoto
kuzurula mitaani tangu
serikali ilipofunga shule ku-
tokana na tishio la ugonjwa
wa corona, badala ya kuona
kwamba wanatakiwa kutu-
lia ndani na kujisomea, wao
ndiyo wanaona ndiyo muda
wa kuutumia kwenye mich-
ezo,” alisema Mawinza.

Aliongeza: “Kwa hiyo
ndiyo maana tunaomba
kwamba viongozi wa seri-
kali wafanye kazi hiyo ya ku-
waambia wazazi na watoto
kwa ujumla kwamba hataki-
wi kuonekana mtaani mtoto
yeyote, wakae majumbani
wajisomee.”

“Kufungwa kwa shule siyo
kufungwa kwa akili, isipoku-

Mitaa yapewa jukumu udhibiti watoto corona

Na Elizabeth Zaya

wa majengo tu ndiyo yame-
fungwa na kwamba huwezi
kuwa karibu na mwalimu
uso kwa uso, lakini bado
kuna nafasi ya kujisomea
kwa ajili ya maandalizi ya
siku mbele za kuendeleza
elimu yao.”

Alisema ni vema wazazi
wakawa msaada kwa wa-
toto wao katika kuhakikisha
wanawapangia muda wa
kijisomea na kuwazuia wa-
sitoke ndani ya nyumba zao.

“Tupunguze pia kelele ka-
tika mitaa yetu ili tuwasaid-
ie watoto wasome vizuri na
wasione kwamba hicho na-
cho ni kikwazo kwa sababu
hatujui corona inaisha lini,”
alisema Mawinza.
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Msako wanaouza sukari
bei juu wakati mwafaka

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, amewaagiza wakuu wa mikoa ku-
chukulia hatua dhidi ya wafanyabiashara waliopandisha bei ya su-
kari na kufikia Sh. 4,500 kwa kilo.

Amesema haoni sababu ya kupanda kwa bei kwa kuwa bidhaa
hiyo ipo ya kutosha nchini.

Hatua ya Majaliwa imetangazwa ikiwa ni wiki tangu sukari ku-
pandishwa bei maeneo mbalimbali nchini.

Hata hivyo, serikali kupitia mamlaka zake kama Wizara ya Vi-
wanda na Biashara na Bodi ya Sukari zimekuwa zikisisitiza kuwa
nchi ina sukari ya kutosha, hivyo kushangaa sababu za baadhi ya
wafanyabiashara wa bidhaa hiyo kupandisha bei kiholela.

Akizungumza juzi na viongozi wa dini kwenye maombi maalum
aliwataka wafanyabiashara kutopandisha bei ya sukari na bidhaa
nyingine. Alisema sukari ipo, tena ya kutosha na iliyokuwa imepun-
gua imeshaagizwa na imeingia nchini, na kwamba bei inaendelea
kuwa ileile, viwanda vya ndani vikianza kuzalisha, bei itaendelea
kuwa ileile.

Alisema ameona kwenye mitandao kilo imefikia Sh.4,500, hivyo
kuwaagiza wakuu wa mikoa kuwachukulia hatua wafanyabiashara
hao. Aliwataka wafanyabiashara kote nchini wahakikishe vyakula
muhimu kwenye kipindi cha Ramadhani vinauzwa kwa bei inay-
otambulika bila kupandishwa.

Aliwataka wakuu wa mikoa na wakuu wa wilaya kufanya ziara
za mara kwa mara kwenye masoko yaliyopo kwenye maeneo yao.

Alionya kuwa, hakuna sababu ya kupandisha huduma kwenye
masoko eti kwa sababu baadhi ya Watanzania wanaingia mwezi
Mtukufu.

Sababu za kupanda kasi kwa bei ya sukari hazijafahamika kwa
kuwa hakuna taarifa rasmi kutoka kwa mamlaka husika kuwa nchi
kwa sasa ina uhaba wa sukari.

Kwa uzoefu wetu, bei ya sukari imekuwa ikipanda katika kipindi
ambacho viwanda vyetu vinapofungwa kwa ajili ya ukarabati ku-
subiria msimu mpya.

Hata hivyo, kwa kipindi hicho unapojitokeza uhaba, serikali hu-
ingilia kati na kuruhusu uagizaji wa bidhaa hiyo kutoka nje.

Kwa hali inayooendelea sasa, tunapata hisia kuwa kuna baadhi
ya wafanyabiashara ya sukari wanaificha ili kuonyesha kuwa kuna
uhaba, hivyo watumia mwanya huo kuiuza kwa bei kubwa.

Lakini pia tunahisi kuwa wafanyabiashara wasio na nia njema
kwa Watanzania wenzao na taifa kwa ujumla, wanaona kuwa kip-
indi hiki kuelekea mfungo wa Ramadhani, kutakuwa na mahitaji
makubwa ya sukari, hivyo kuvuna faida kubwa kama wataiuza
kwa bei ya juu. Kwa kuwa hakuna sababu ya msingi inayothibitisha
kuwa nchi ina uhaba wa sukari, msako aliouagiza Waziri Mkuu ni
hatua nzuri na yenye tija.

Bila shaka walengwa wa msako huo wanajulikana kwa kuwa
serikali ina mkono mrefu wa kupata taarifa. Isitoshe, imeshafanya
Dar es Salaam na kuwatia mbaroni waficha sukari.

Kadhalika, hatua ya jana ya Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga,
kutangaza bei elekezi ya bidhaa hiyo kwa kila mkoa, tunaamini ka-
bisa kwamba itakuwa kibano tosha dhidi ya wanaofanya mchezo
huo.

Ni matarajio yetu kuwa hatua hizi zitawabana wanaoleta mzaha
kwenye suala la sukari, hivyo kutowapa usumbufu watumiaji wa
bidhaa hiyo nchini pamoja na waumini wa Kiislamu ambao wa-
nauanza mfungo wa Ramadhani wakati wowote kuanzia sasa.

Wale watakaoendelea kuwa wakaidi katika hili, serikali isisite
kuchukua hatua kali dhidi yao ili liwe fundisho kwao. Hakuna
sababu kila mwaka wananchi kusababishiwa usumbufu huu na
watu wachache kwa manufaa yao, wakati serikali inazo sheria za
kuwaadabisha.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Latra ingilieni kati Dar,
nauli Sh.1000 sasa ‘halali’

MWANZONI mwa mwezi huu,
Mamlaka ya Udhibiti Usa-
firi Ardhini (Latra), iliwataka
watu binafsi kuomba leseni
za muda mfupi kwa ajili ya
kutoa huduma usafiri katika
maeneo mbalimbali ya jiji la
Dar es Salaam.

Sababu za kuchukuliwa
hatua hizo, ni kutokana na uh-
itaji wa usafiri huo wa umma
baada ya utekelezaji wa ta-
hadhari dhidi ya maambukizi
ya virusi vya corona, ambapo
sasa daladala zimabeba abiria
kulingana na idadi ya viti.

Hatua hiyo ya kukabiliana
na virusi vya corona, ime-
sababisha abiria kukosa usa-
firi na hivyo Latra ikalazimika
kukaribisha maombi kwa we-
nye magari ya abiria wanao-
taka kutoa huduma hiyo kwa
muda.

Lakini, pamoja na nia nzuri
ya taasisi hiyo ya kutaka
abiria wasiendelee kuteseka
vituoni, baadhi ya madereva
wamegeuza ombi hilo la La-
tra kuwa fursa ya kutoza nauli
kubwa, kuliko kiwango kina-
chotakiwa.

Madereva na makondakta
wa magari wanaofanya hivyo,
wale waliopewa kibali cha
kuingia katikati ya jiji au wa-
naosafirisha kinyemela, kwa
kigezo kwamba ‘Latra imer-
uhusu’

Tangu Latra kutangaza we-
nye magari ya abiria kuomba
vibali vya muda, walioanza
kutoa huduma hiyo wame-
pandisha bei. Wapo wanao-
toza kutoka Sh. 600 hadi
1,000 kutoka Mbezi Mwisho
kuelekea katikati ya jiji. Hiyo
ni sehemu moja, maana kuna
nyingine kati ya Ubungo

Mataa na Gongolamboto, pia
Makumbusho hadi Mbagala.

Wakati wakifanya hivyo,
Latra inakemea kuwa ni ‘uhu-
ni’ na kwamba nauli halali ya
kuelekea au kutoka katikati
ya jiji, bado ni Sh. 600. Hivyo,
waliopindisha nauli wata-
chukuliwa hatua za kisheria.

Mkurugenzi wa Udhibiti wa
Usafiri wa Barabara, Johansen
Kahatano, anaahidi kufuatilia
kujua ukweli wao, kuhusu
tozo za nauli, kinyume na ili-
yopangwa na serikali.

Ingawa Latra imechelewa
kufuatilia jambo hili, lakini
ninaamini kwa kiasi fulani ita-
saidia kuwaondolea machun-
gu abiria ambao wamekuwa
wakiteseka kwa nauli kubwa
wanayotozwa kila siku bila
hata huruma.

Kinachofanyika sasa ni
kama abiria wamegeuzwa
kuwa mtaji wa madereva na
makondakta kwa kujipatia
faida kinyume ambayo ina-
tokana na kusafirisha abiria
kwa nauli isiyo halali.

Huu ni uonevu kumtoza
mtu nauli kubwa tofauti na
ile iliyoelekezwa na mamlaka
husika, hivyo ni vyema abiria
nao kuwa na msimamo wa
pamoja wa kutokukubali ku-
tozwa nauli kubwa.

Abiria kukubali kulipa nau-
li ya Sh.1,000 badala ya 600
ni sawa na kuwapa jeuri ma-
dereva na makondakta wa-
naoendekeza tamaa ya fedha
au kufanya biashara, kinyume
na taratibu iliyopo.

Hebu fikiria abiria awe
anaanzia safari Mbezi Mwisho
au njiani, nauli hiyo hiyo ya
Sh.,000, wakati daladala
nyingine zenye njia zinatoza

kati ya Sh.400 hadi Sh. 600
kutegemea abiria safari yake
inakoishia.

Kwa sasa magari hayo ya-
meomba vibali vya muda
kusafirisha abiria yana vitu
gani vya ziada kuliko men-
gine, hadi yatoze kiasi hicho
cha nauli? au yanapita bara-
bara gani zaidi ya hizo zilizo-
po?

Latra ifanye haraka ku-
kabiliana na changamoto hii,
ambayo ni kero na inahabiri-
wa watu bajeti zao bila kuta-
rajia na kwamba ni jambo
halali na kumbe ni tamaa ya
watu wachache ya kutaka ku-
jinufaisha.

Kimsingi, utozaji nauli hole-
la unaumiza abiria ingawa
wapo baadhi yao huwalaumu
wale ambao hawana kiasi
hicho cha nauli kilichotanga-
zwa na kondakta, eti washuke
katika gani.

Hali hiyo inasababisha
wenye magari waamue tu
ili waende safari zao, lakini
ukweli ni kwamba watu wa-
naumia.

Hivyo, si vyema kutumia
kipindi hiki cha janga la coro-
na, kujinufaisha badala yake
watoze nauli halali.

Kwa kuwa Latra imeahidi
kuvalia njuga suala hilo la ku-
pandisha nauli kiholela, basi
ni matumaini yangu ndani
yangu muda mfupi, abiria
wataondokana na adha hiyo
inayowavurugia bajeti zao.

Kama ambavyo Latra in-
asema, magari hayo yaliomba
vibali vya muda kwa ajili ya
es Salaam, sasa kutoza nauli
kubwa ni uhuni ambao hau-
paswi kufumbiwa macho.
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Rais John Pombe Magufuli

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

1 Barack Obama Drive

11400, Kivukoni, Dar es Salaam, Tanzania

YAH: MABORESHO YA MFUMO WA HAKI JINAI

Mheshimiwa Rais,

Kwanza nianze kwa kukupa pole kwa majukumu mazito uliyonayo vya
kuhakikisha Tanzania inapata maendeleo endelevu na inakuwa na utawala
bora. Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kimeandika barua hii ya wazi ili
kufikisha ujumbe moja kwa moja usioghoshiwa. Barua hii ina lengo la
kukubaliana na kauli uliyoitoa wakati wa maadhimisho ya siku ya sheria
nchini  (Februari 6,2020) kuhusu mlundikano mahabusu na upelelezi
usiokwisha.

Nitaanza na nukuu

“..kwa kweli bado kuna changamoto kubwa ya upelelezi wa kesi, jambo
linalopelekea watu kunyimwa haki...ninawaomba Kitengo cha Upelelezi na
wasimamizi wa sheria kitengo cha Mwanasheria Mkuu wa Serikali na wahusika
wote hili mlifanyie kazi. Watu wanateseka. Nimeshuhudia ukienda kwenye
magereza, watu wanalia na wengine ni kesi za kusingiziwa”—Mhe. John
Pombe Magufuli, Februari 6,2020.

Mheshimiwa Rais,

Chimbuko la matatizo na changamoto tulizozibaini katika utendaji kazi wetu
zinatokana na changamoto za kisheria, changamoto za watendaji na kiutendaji
na uelewa mdogo wa sheria katika jamii. Changamoto hizi zimeongeza ugumu
wa upatikanaji wa haki katika nchi yetu hususani haki jinai. Mfumo wa haki jinai
unakabiliwa na changamoto nyingi kuanzia pale mtuhumiwa anapokamatwa,
utaratibu wa kumshikilia, upelelezi, mwenendo wa kesi yake, haki ya kupata
dhamana, anapokuwa mahabusu mpaka anapotiwa hatiani na baadae
kutumikia kifungo chake.

Kimsingi, mchakato wa upatikanaji haki kupitia mfumo wetu wa sasa wa haki
jinai unapingana na dhana iliyopo chini ya ibara ya 13(6) ya Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, 1977 inayoweka dhana ya msingi ya kutokuwa na
hatia mpaka itakapothibitishwa na mahakama. Ni wazi kwamba, dhana hii
inalinda haki ya mtu yeyote kutotendewa kama mwenye kosa la jinai kama
mahakama haijathibitisha kosa hilo kupitia utaratibu maalamu, inaweka msingi
wa mtu kuwa huru na adhabu yoyote ikiwa mahakama haijathibitisha hilo na
mwisho inalinda hadhi ya mtu ya kutoweza kufanyiwa makusudi ya kuwa na
kosa kama haijathibitishwa na mahakama.

Mheshimiwa Rais,

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinatambua nia yako nzuri na mchango
wako katika kusukuma maboresho ya mfumo wa haki jinai nchini, utayari wako
umeonekana mara kwa mara ambapo unasisitiza viongozi kuwahakikishia
watanzania wanapata haki zao mapema bila kero au ugumu wowote. LHRV
tunaungana nawe kwa dhati kupitia kauli yako uliyoitoa katika maadhimisho ya
siku ya sheria-Februari 6, 2020 kama ilivyonukuliwa hapo juu.

Upelelezi kuchukua muda mrefu

Suala la kesi kuchukua muda mrefu ni miongoni mwa sababu kubwa inayofanya
idadi ya mahabusu kuwa wengi kuliko wafungwa. Kwa mujibu wa takwimu
zilizotolewa katika maadhimisho ya siku ya sheria zaidi ya asilimia 56 ya watu
wote walio magerezani ni mahabusu. Hii inapingana na dhana ya kutokuwa na
hatia na ya uhuru kama tulivyoeleza awali. Tunapendekeza maboresho vya
sheria katika suala la upelelezi kuwekewa ukomo na mtu kuachiwa huru
kwa kufutiwa kesi baada ya ukomo wa muda huo kupita. Pia, kabla ya mtu
kushitakiwa upande wa upelelezi ni lazima kuonesha ushahidi wa awali kwa ajili
ya kufungua kesi ya msingi yaani upelelzi kufanyika kabla ya kumfikisha
mtuhumiwa mahakamani.

Kwa hali iliyopo sasa, mtuhumiwa anakaa mahabusu kwa muda mrefu akiwa
anasubiri upelelezi ukamilike ili kesi yake ianze kusikilizwa. Kuna mifano mingi
ya kesi zilizoko mahakamni kudhibitisha hili. Lakini kwa vile sheria inakataza
kuzungumzia kesi zilizoko mahakamani na pia kukwepa kugonganisha mihimili
miwili tunasita kuzitaja lakini mifano iko wazi.

Mheshimiwa Rais, jambo hili linahitaji maboresho ya kisheria na kiutendaji ili

kutatua changamoto hii inayoathiri haki za watu katika mfumo wa haki jinai.
Sheria inampa mamlaka Mkurugenzi wa Mashtaka nchini (DPP) kusimamia na
kuratibu upelelzi wa makosa ya jinai lakini tumeona mara nyingi lawama
zinatupwa kwa vyombo vya upelelezi.

Ukamataji na kushikilia mtuhumiwa kwa muda mrefu

Utaratibu uliyopo sasa unaruhusu polisi au chombo chochote husika
kumkamata mtu na kumweka chini ya ulinzi baada ya kupokea taarifa ya
uvunjifu wa sheria, au mashaka yoyote dhidi ya mtu huyo. Utaratibu huu unatoa
mamlaka kwa jeshi la polisi kumshikilia mtuhumiwa kwa masaa 24 kabla ya
kufikisha mahakamani vinginevyo polisi wamapaswa kutoa dhamana wakati
upelelezi unaendelea. Mchakato huu umeathiriwa na tabia ya baadhi ya
maafisa wa polisi kutumia kifungu hiki vibaya wakimshikilia mtuhumiwa bila
dhamana kwa muda wa zaidi ya unaokubalika kisheria.

Hii imeainishwa katika kifungu cha 14(3) cha Sheria ya Mwenendo wa Makosa
ya Jinai, 1985, ni wazi kwamba kifungu hiki ni miongoni mwa sababu ya
watuhumiwa kurundikana vituoni wakiwa wameshikiliwa na jeshi la polisi
wakisubiri hatima ya kesi zao kabla ya kupelekwa mahakamani. Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu kinapendekeza marekebisho ya kifungu hiki ili
kutoa haki kwa watuhumiwa kufikishwa mahakamani mapema ndani ya saa 24.

Makosa yasiyo na dhamana

Kwa upande mwingine, makosa yasiyo na dhamana yamekuwa changamoto
katika mchakato wa mtuhumiwa kupata haki. Ni muhimu kukumbuka kwamba,
sheria ya mwenendo wa makosa ya jinai inaainisha makosa ya jinai yasiyokuwa
na dhamana.

Kwa bahati mbaya, kuna makosa mengi ambayo hayana dhamana
ukilinganisha na mifumo iliyopo katika nchi nyingine. Hii inamfanya mtu yoyote
atakayetuhumiwa na kosa lolote lisilo na dhamana kutoweza kuwa huru hadi
mwisho wa kesi yake. Tunafahamu kuwa, kesi za jinai huchukua muda mrefu ili
kukamilika kwake hivyo, kukosa dhamana kunamfanya mtu kukaa mahabusu
muda mrefu akisubiri kukamilika kwa kesi yake.

Hii inaathari katika maisha binafsi ya mtu, jamii na taifa kwa ujumla, kwani mtu
hulazimika kuacha shughuli zake zote za ujenzi wa Taifa kwa kukaa mahabusu
akisubiri kesi yake isiyo na

dhamana kukamilika. Tunafahamu familia mbalimbali zimeathirika kwa
utaratibu huu na kubadilisha kabisa maisha ya familia hizo. Hivyo, kumfanya
mtu kutumikia adhabu bila ya kuthibitika kuwa na kosa lolote la jinai.
Mheshimwa Rais jambo hili linahitaji jitihada zako ili kunusuru maisha ya
mtuhumiwa wa kosa lisilo na dhamana pamoja na jamii kwa ujumla.

Mwisho, tunaendelea kukupongeza kwa jitihada mbalimbali zinazofanywa na
Serikali ya Awamu ya Tano unayoiongoza katika kuimairisha misingi ya
uwajibikaji, uwazi na usimamizi wa haki. Tunatoa wito kwako kuendelea
kusisitiza na kutoa kauli zinazosisitiza utii wa sheria kwa viongozi na
wananchi wa Tanzania. Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinaahidi
kuendelea kuwa mstari wa mbele katika kuhamasisha wananchi na viongozi
kuzingatia utii wa sheria, usawa wa kijinsia, uwajibikaji, haki za binadamu na
utawala bora ili kufikia Tanzania ya viwanda kama ilivyoinishwa katika
vipaumbele vya Serikali.

Wako katika ujenzi wa Taifa.

Anna Henga

Mkurugenzi Mtendaji
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
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Mwenyekiti
wa CCM
Mkoa wa Dar
es Salaam,
Kate Kamba
(kushoto), aki-
ZUNgUMza na
waandishi wa
habari jijini
jana, kuhusu
Chama hicho
kutoa msaada
wa barakoa
milioni moja
kwa wakazi
wa jiji hilo
wiki ijayo, ili
kupambana
na ugonjwa
wa Covid
-19. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Ajirampya 4,400 kwa Polisi, Magereza, Unamiaji, Zimamoto

Na Salome Kitomari,
DODOMA

WIZARA ya Mambo ya Ndani
ya Nchi, imetangaza ajira zaidi ya
4,400 kwa vyombo vya ulinzi na
usalama nchini.

Akiwasilisha makadirio ya
bajeti ya mwaka 2020/21, Wa-
ziri wa wizara hiyo, George Sim-
bachawene, alisema ajira hizo
zitakwenda pamoja na mafunzo
mbalimbali kwa askari na wa-
tumishi mbalimbali.

Alisema kwa mwaka huo, Jeshi
la Polisi linatarajia kuajiri askari
2,725, askari Magereza 685, Uha-
miaji 495 na Zimamoto 501.

Simbachawene alisema ka-
tika mwaka 2020/21 Jeshi la Polisi
kwa kushirikiana na wadau wa
ndani na nje ya nchi limepanga
kuendelea kutoa mafunzo mbal-
imbali kwa maofisa, wakaguzi na
askari 9,465 pamoja na watumi-
shi raia 25.

Alisema kati ya hao 9,051 wata-
pata mafunzo ndani ya nchi
kupitia vyuo vya polisi na 414 nje
ya nchi kwa udhamini wa taasisi
na nchi mbalimbali.

Aidha, alisema katika kui-
marisha utendaji kazi wa wa-
tumishi wa Jeshi la Polisi jumla
ya maofisa, wakaguzi, askari na
watumishi raia 5470 wamepata
mafunzo mbalimbali, kati ya hao

5,461 walipata mafunzo ndani ya
nchi na tisa nje ya nchi.

MAGEREZA

Kwa upande wa Jeshi la Ma-
gereza, alisema katika kipindi
cha Julai, 2019 hadi Machi, 2020
jumla ya maofisa na askari 1,537
walipata mafunzo ya uongozi wa
kijeshi katika vyuo vya Magereza
na watumishi 951 walihitimu
mafunzo ya taaluma mbalimbali
katika vyuo vya ndani na nje ya
Jeshi.

“Jeshi linatarajia kuajiri askari
685 wenye fani mbalimbali wa-
takaopatiwa mafunzo ya awali
katika Chuo cha Magereza Kiwira
(Mbeya), mafunzo ya uendeshaji
wa Magereza na Taaluma ya Ure-
kebishaji kwa maofisa na askari
3,270 katika ngazi mbalimbali za
uongozi,” alisema.

Waziri Simbachawene alise-
ma kuhusu hali ya ulinzi na us-
alama magerezani, hadi kufikia
mwezi Machi, 2020 kulikuwa
na jumla ya wafungwa na maha-
busi 32,438 katika magereza yote
nchini na kwamba kati ya hao,
wafungwa ni 14,464 na mahabusi
17,974 ambapo ni asilimia 9 zaidi
ya uwezo uliopo wa kuhifadhi
wafungwa na mahabusu 29,902.

UHAMIAJI
Simbachawene alisema mwa-

ka 2020/21 Idara ya Uhamiaji in-
atarajia kuajiri askari 495 na ku-
wapa mafunzo ya awali, ikiwamo
kuendelea kutoa mafunzo mbal-
imbali kwa maofisa, askari na
watumishi raia ili kuwaongezea
ujuzi wa utendaji kazi kwa ufani-
si zaidi.

ZIMAMOTO

Alisema katika kukabiliana na

changamoto ya upungufu wa
rasilimaliwatu, Jeshi la Zimam-
oto na Uokoaji linatarajia kuwa-
pandisha vyeo maofisa na askari
1,311 na kuajiri askari wapya.

VITAMBULISHO UTAIFA

Alisema kwa mwaka 2020/21,
Wizara kupitia Mamlaka ya Vi-
tambulisho vya Taifa (Nida)
itaendelea na usajili na utambuzi
katika wilaya na mikoa yote hapa
nchini, ambapo jumla ya watu
6,076,666 wanatarajiwa kusajili-
wa.

“Lengo ni kufikia idadi ya wa-
nanchi 27,796,983 watakaofikia
umri wa miaka 18 mwezi Juni,
2021 kulingana na takwimu za
ongezeko la ukuaji wa watu zili-
zotolewa na Ofisi ya Taifa ya Tak-
wimu (NBS),” alifafanua.

Alisema idadi hiyo inafanya
wananchi waliosajiliwa tangu

kuanza kwa zoezi hilo kufikia
21,823,026 kati ya watu 25,237,954
waliolengwa kusajiliwa ifikapo
mwezi Juni, 2020.

Alisema katika kipindi cha Ju-
lai, 2019 hadi

Machi, 2020, Nida imefani-
kiwa kusajili jumla ya wananchi
2,478,448, na kwamba idadi hiyo
inafanya wananchi waliosajiliwa
tangu kuanza kwa zoezi hilo
kufikia 21,823,026 kati ya watu
25,237,954 waliolengwa kusajili-
wa ifikapo mwezi Juni, 2020.

“Katika kipindi hicho,

Nida imesajili wageni wakazi
26,794. Pia, Mamlaka imetoa
Namba za Utambulisho wa Taifa
17,871,770 na imechapisha pamo-
ja na kugawa kwa wananchi Vi-
tambulisho vya Taifa 6,103,225,”
alifafanua.

USAJILI LAINI

“Kwa kutumia mfumo wa usaji-
li na utambuzi, Kampuni za Simu
nchini zimefanikiwa kusajili laini
zaidi ya 37,297,930 kwa kutumia
alama za vidole, alisema.

Alisema usajili  wa laini
umechangia kuongezeka kwa
mapato yanayokusanywa na
Nida kutoka lengo la Sh.milioni
500 mwaka 2019/20 hadi kufikia
makusanyo halisi ya Sh. milioni
1.4 mwezi Machi, 2020.

M.M.| Steel yakabidhi matangi 25 ya maji Pwani

Na Julieth MKkireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Mhandisi Evarist Ndikilo, ame-
onya baadhi ya abiria wanaokaidi
agizo la kuvaa barakoa kama ilivy-
oshauriwa na wataalamu wa afya.

Akiongea wakati akipokea
msaada wa matangi ya maji 25
kutoka katika Kampuni ya M.M.I
Steel inayomilikiwa na Subhash
Patel, ameagiza wahusika katika
mkoa huo kufuatilia suala hilo
kwa kuwa kuwaacha baadhi ya

watu wakisafiri bila kuvaa bara-
koa ni kuendelea kuhatarisha
afya za wengine na kusambaza
virusi vya corona.

“Wananchi tuvae barakoa
na kuzingatia asiwapo abiria
anayesimama kwenye vyombo
vya usafiri, hii ni kwa afya zetu
hata mkisimama hamumkomoi
mtu mwingine ni wewe na familia
yako,” alisema Ndikilo.

Pia, alisema hatarajii kuona
mtoto akizurura mtaani kwa hali
ilivyo sasa.

“Wazazi wazingatie kuwasisiti-

za watoto wao wasionekane mi-
taani, wasisubiri kila kitu kufua-
tiliwa na serikali,” alisema.

Pia alisema bado misaada ina-
hitajika katika mkoa huo ikiwamo
vitakasamikono, barakoa na
mafuta ya magari.

“Wawekezaji katika mkoa wetu
na wadau mbalimbali, bado tuna-
hitaji misaada yenu katika haya
mapambano ya kujikinga na co-
rona,” alisema.

Alisema, matangi hayo yata-
gawanywa katika Ofisi ya Mkuu

huyo wa Mkoa, Halmashauri

za Wilaya, Hospitali ya Rufani

ya Tumbi, Hospitali ya Utete,

Mkuranga, Kituo cha Afya mkoa- :
ni, Mlandizi na Kibiti, pamoja na
Soko la Loliondo, Shirika la Ny- :
umbu na Chama Matibabu Covid :

-19 Lulanzi.

Ofisa Uhusiano wa Kampuni :

ya M.M.I Steel Abubakar Mlawa,

alisema msaada huo wa tangi :
una thamani ya Sh. 6,250,000 na :
tayari wameshatoa msaada ka- :
tika maeneo mengine wa matangi :

1,000.

Wawili wafa,
nyumba 50
ziKizingirwa
maji

Na Woinde Shizza,
ARUMERU

WATU wawili wamefariki du-
nia, huku nyumba zaidi ya 50
zikiharibiwa vibaya na mvua in-
ayoendelea kunyesha mfululizo
katika mikoa ya Arusha na Kili-
manjaro.

Mbali na vifo, mamia ya abiria
waliokuwa wakisafiri kutoka
mikoa ya Kanda ya Kaskazini
Tanga, wamekwama kwa zaidi
ya saa sita, baada ya mvua ku-
katisha mawasiliano ya bara-
bara kuu ya Arusha-Moshi eneo
la Malula, wilaya ya Arumeru
mkoani Arusha.

Jana, Mkuu wa Wilaya ya Aru-
meru, Jerry Muro, alithibitisha
watu hao kupoteza maisha ku-
tokana na athari za mvua hiyo.

“Ni kweli wananchi hao
wawili wamefariki dunia leo
(jana) na wote ni wakazi wa Hal-
mashauri ya Meru mkoani Aru-
sha. Terevaeli Nasari (65), mkazi
Mulala alipoteza maisha baada
ya maporomoko ya udongo
kushuka mlimani na kuvunja
ukuta wa chumba alichokuwa
amelala na kufariki dunia papo
hapo. Tayari mwili wake ume-
patikana na kupelekwa katika
Hospitali ya Mkoa wa Arusha,
Mount Meru.

Kwa mujibu wa Muro, mtoto
mwenye umri wa miaka mitatu
goji cha Mwambko, pia amefariki
dunia baada ya kusombwa na
mafuriko.

Alisema katika harakati za
kumwokoa watoto wawili, mza-
zi wake aliyetambuliwa kwa jina
moja la Simon, alifanikiwa kum-
wokoa mtoto mmoja na mwing-
ine kufariki dunia.

Mkuu huyo wa Wilaya alise-
ma madhara mengine yaliyo-
jitokeza ni pamoja na nyumba
zaidi 50 kuharibiwa vibaya na
nyingine kuanguka kutokana na
maji kuwa mengi.

Wakati hayo yakijitokeza, pia
mamia ya abiria kutoka mikoa
ya Arusha, Manyara na Kiliman-
jaro walikwama kuendelea na
safari kuelekea mikoa ya Dar
es Salaam, mikoa ya Kanda
ya Kati na Kanda ya Ziwa kwa
zaidi ya saa sita eneo la Malula,
Wilaya ya Arumeru kutokana na
mafuriko kusitisha mawasiliano
ya barabara ya Arusha-Moshi.

Eneo hilo la Malula, liko ji-
rani na Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA),
ambako mafuriko ya maji yali-
funga barabara hiyo, baada ya
kupita juu ya makalavati na kuz-
iba barabara, huku yakiharibu
mali, mazao na miundombinu
ya barabara.
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Jela maisha kwa kubaka
binamu yake wa miaka 8

Na Daniel Limbe, CHATO

Katoro wilayani Gei-

ta, Jackob Thomas

(20), amehukumiwa
kifungo cha maisha jela baada ya
kupatikana na hatia ya kumbaka
mtoto wa miaka minane ambaye
ni binamu yake.

Kabla ya kufikishwa ma-
hakamani huko Aprili 21 mwaka
huu na kufunguliwa kesi hiyo
namba 117 ya mwaka 2020,
Thomas alikamatwa Aprili 4
mwaka huu.

Hukumu hiyo ilisomwa jana
na Hakimu Mkazi wa Mahakama
ya wilaya hiyo, Erick Kagimbo,
baada ya kusikiliza maelezo ya
pande zote mbili.

Akisoma  hukumu hiyo,
Hakimu Kagimbo alisema ku-
tokana na ushahidi iliotolewa

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo, akitoa maelekezo kwa Mkuu wa Wilaya ya

na Upande wa Jamhuri pamoja
na maelezo ya kukiri kosa la
mshtakiwa, mahakama hiyo
imelazimika kutoa adhabu ya
kifungo cha maisha jela ili iwe
fundisho kwa wengine wenye
nia ya kutenda ukatili kama huo.

Alisema uamuzi huo unatoka-
na na mshtakiwa kukiuka kifun-
gu cha 130(1) na (2)(e) pamoja na
kifungu cha 131(3) cha Sheria ya
Kanuni ya Adhabu iliyofanyiwa
marejeo mwaka 2002.

Awali, Mwendesha Mashitaka
wa Serikali, Anosisye Erasto, ak-
ishirikiana na Mwendesha Mash-
itaka wa Polisi, Semen Nzigo,
walidai mahakamani huko kuwa
mshitakiwa alitenda kosa hilo
siku chache baada ya kumtem-
belea mjomba wake katika Ki-
jiji cha Nyarututu wilayani Chato
mkoani Geita.

Ilidaiwa kuwa siku ya tukio,

mkoani Dodoma jana. PICHA: PAUL MABEJA

wazazi wa mtoto aliyebakwa, ha-
wakuwapo nyumbani na kwam-
ba walimwacha mgeni wao
akiwa chumbani kwake amelala
kabla ya kufanya ubakaji huo.

Ilidaiwa mahakamani hapo
kuwa, akiwa chumbani, watoto
watatu waliingia kumsalimia
kisha akawapatia Sh. 100 ili wa-
kanunue pipi na waliporejea
aliwaamuru watoto wengine
wawili kwenda sebuleni huku
akibaki chumbani na mwathirika
wa tukio. “Pasipokujua kwamba
mgeni huyo ambaye mwathiriwa
wa tukio anamwita binamu, ana
nia ovu, alimvua nguo za ndani
kisha kumlaza kitandani na
kuanza kumbaka.

“Baada ya kufikishwa kituo
cha polisi, mshtakiwa alihojiwa
na kukiri kutenda kosa hilo am-
bapo alidai kwamba mtoto huyo
ni mtu wa sita katika idadi ya

wanawake aliokwisha kuwabaka
kwa nyakati tofauti,” Erasto al-
idai.

Pia, baada ya kupandishwa
kizimbani, mshtakiwa alikiri
kufanya ubakaji huo huku aki-
iomba mahakama hiyo kumpun-
guzia adhabu ya kifungo, akia-
hidi kutorudia tena kwa madai
kwamba anajutia kutenda uka-
tili huo. Licha ya utetezi huo, ma-
hakama hiyo ilitoa adhabu ya ki-
fungo cha maisha jela kutokana
na kile kilichoelezwa na Hakimu
Kagimbo kuwa kosa hilo halina
adhabu mbadala linapotendeka
kwa mtoto mwenye umri chini
ya miaka 10.

Hukumu ya kifungo cha mai-
sha ni ya tatu kutolewa na ma-
hakama ya wilaya hiyo katika
kipindi cha miezi minne tangu
kuanza kwa shughuli za mahaka-
ma kwa mwaka 2020.

L ]
Ahojiwa
tuhuma

za kuibiwa
silaha

Na Ndalike Sonda, KAHAMA

JESHI la Polisi mkoani
Shinyanga linamhoji mkazi
wa Mbulu wilayani Kahama,
Renatus Maji (44) kwa tuhuma
za uzembe wa kuibiwa silaha
yenye risasi 12 ikiwa ndani ya
gari.

Kwa Mujibu wa taarifa ya
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Shinyanga, Debora Magiligim-
ba, tukio hilo lilitokea Aprili
20, saa nne usiku katika mtaa
wa Phantom mjini Kahama na
kutaja silaha iliyoibiwa kuwa
ni bastola.

Kamanda Magiligimba
alisema silaha hiyo ilikuwa
imehifadhiwa kwenye gari lake
alilokuwa ameliacha nje ya
hoteli moja eneo hilo.

Alisema wezi hao walivunja
kioo cha mlango wa abiria na
kuiiba pamoja na fedha taslimu
Sh. 600,000.

Kamanda Magiligimba alise-
ma walifanya msako ukihusi-
sha taarifa za kiitelijensia na
kufanikiwa kuipata silaha hiyo
ikiwa imetelekezwa karibu na
Kituo cha Polisi Kahama na
juhudi za kuwatafuta watuhu-
miwa hao zinaendelea.

“Renatus aliibiwa silaha yake
pistol ikiwa na risasi 12 na
watu ambao hawajafahamika,
silaha hiyo alikuwa ameifungia
kwenye dashboard ndani ya
gari lake alilokuwa ameliacha
nje ya hoteli wakati akiwa
anakula chakula,” alisema Ma-
giligimba.

“Mbinu iliyotumika ni ku-
vunja kioo kidogo cha abiria
upande wa kulia na kuingia
ndani ya gari hilo kisha kuiba
silaha hiyo pamoja na pesa
taslimu Sh. 600,000 bila yeye
mmiliki kujua,” alisema Kaman-
da Magiligimba.

Alisema wanaendelea
kumhoji mmiliki wa silaha
hiyo kutokana na uzembe wa
kushindwa kuzingatia masharti
yva umiliki wa silaha na kutoa
wito kwa wamiliki wa silaha
kufuata masharti ya umiliki.

Wabobezi 14 wa Sekta Binafsi kuifuatilia corona

Na Mwandishi Wetu

KATIKA hatua inayoonyesha ku-
kabiliana na kuenea kwa maam-
bukizi ya ugonjwa wa corona
sambamba na kutathmini athari
kiuchumi katika kongani zake,
Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania
(TPSF), imeunda kamati ya ushauri
yenye wajumbe 14.

Taasisi hiyo imesema watu hao
ni waliobobea kwenye sekta mbal-
imbali.

Mwenyekiti wa TPSF, Angelina
Ngalula, alisema kamati imepewa
majukumu makuu manne ikiwamo
kutoa ushauri halisia kuhusu athari
zitakazotokana na Covid-19 kwenye
kongani zote za sekta binafsi.

“Tunategemea kamati itatoa
ushauri na mapendekezo yenye
mashiko kwa serikali, taasisi za
kifedha na mashirika mbalimbali
ya kikanda na kimataifa kuhusu
namna bora ya kujenga na miradi
ambayo imeathirika kutokana na

Covid-19,” alisema Ngalula ambaye
aliambatana na

Katibu Mtendaji wa Baraza la
Taifa la Biashara (TNBC), Dk. God-
will Wanga.

Alisema kamati ambayo im-
ejumuisha wasomi na wataalamu
wazoefu na waliobobea watatoa
ushauri wa mikakati ya uwekezaji
na kusaidia viwanda vinavyozali-
sha bidhaa zinazopelekwa nje ya
nchi.

Alisema kamati hiyo itatoa map-

endekezo ya kisera kwa serikali
namna bora ya kukabiliana na mad-
hara yatakayokuwa yameletwa na
Covid-19.

Aliwataja wajumbe hao ni Dk.
Hoseana Lunogelo, DkTausi Kida,
Lawrence Mafuru, Phillip Redman,
Dk. Charles

Kimei, Susan Mashibe, Dk. Joyce
Mapunjo. Kwa mujibu wa Ngalula,
wengine ni Michal Bacham, Geof-
frey Kirenga, . Jennifer Bash, John
Ulanga, Edwin Bruno, Seif Said Seif

na Aloys Bahebe.

Dk. Wanga mbali ya kupongeza
uteuzi wa kamati hiyo mabhiri, alita-
ka kampuni kutotumia mwanya wa
ugonjwa wa corona kutolipa kodi
kwani zipo sekta nyingine bado zi-
nafanya vizuri katika uzalishaji.

Dk. Wanga alizihamasisha kam-
puni ziendelee na kuzalisha kwani
serikali inaendelea kuchukua hatua
stahiki kukabiliana na kuenea kwa
maambukizi ya ugonjwa wa corona
nchini.
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TANGAZO

BANK OF BARODA (TANZANIA) LTD.

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uonyeshaji ya Mwaka 2014)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.03.2020

(Kiasi kwa shilingi milion)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO ILIYOISHIA 31.03.2020

(Kiasi kwa shilingi milion)

ROBO ROBO MWAKA ROBO YA ROBO YA LIMBIKIZO | LIMBIKIZO
MWAKA YA ILIYOPITA MWAKA YA MWAKA LAMWAKA | LAMWAKA
SASA 31.12.2019 SASA ILIYOPITA WA SASA | LINGANISHI
Ai hg:;sﬁ Taslimu 4490 2955 31.03.2020  (31.12.2019  |31.03.2020 31.03.2019
2| Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 11,542 21,842 I [Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji
3| Uwekezaji katika Amana za Serikali 24,106 21,172 Mapato/ (Hasara) Halisi 1,222 563 1,222 1,375
4| Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 30,095 32,749 Marekebisho kwa ajili ya: - - - -
5| Hundi na Mihamala ya Kushughulikiwa 44 - -Hasara katika Mali 330 1,150 330 260
6| Miamala Baina ya Matawi - - -Prior Period Adjustment - (344) - -
7| Bili Zilizoafikiwa - - -Badiliko Halisi Katika Mikopo 10,972 (12,718) 10,972 (222)
8| Dhima za Wateja Zilizokubalika - - -Faida/Hasara kwenye Mauzo ya Mali - - - -
9| Mikopo iliyotolewa kwa Benki Nyingine - - -Mabadiliko Halisi Katika Amana (18,091) 9,108 (18,091) 2,728
10| Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - -Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi zilizoafikiwa - - - -
11| Mikopo Halisi Tliyopo 102,406 113,652 -Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (2,217) 150 (2,217) 215
12 Mali Nyingine 3,823 3,378 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 267 10,287 267 4,902
13| Uwekezaji wa Hisa - - -Kodi Iliyolipwa (201) (366) (201) (366)
14| Akaunti za udhamini - - -Mengineyo (Bainisha) - (911) - (912)
15| Mali Zisizohe?mishika, Mitambo na Vifaa 1,301 1,349 Fedha Halisi zili 1 ika) kwa Shughuli za Uendeshaiji (7,718) 6,919 (7,718) 7,980
16|Jumla ya Mali 177,809 197,097 II' [Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
-Gawio Lililopokewa - - - -
B. |DHIMA -Ununuzi wa Mali za Kudumu © 17) ©) (13)
17| Amana za Benk.i nyingine na Taasisi za Fedha 3,561 5,847 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu _ _ _ _
18| Amana za Wateja ) 131,601 149,691 -Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala (2,935) 8,181 (2,935) (5,029)
;g Ehamalﬁl YaI Malipo kwa Fedha Taslimu - - -Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
mana Vaalumu N - -Mengineyo (ainisha) - - - -
21| Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (2,083) 8,164 (2,083) (5,041)
ig E‘:}:‘g;‘;f;;";ﬁ = Ig:j:‘aﬁ; lel‘lzt‘a’zlze(‘:l’l‘; " 1;3 12; I | Mtiiriko wa Fedha Kutokana na Shughuli Kifedha:
24| Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - ~Ulipaji wa Madeni ya MUd,é.i Miefu . ) ) ) )
25| Mihamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - “Mapato Kutokana na Uloay wa Mad“em e Muda Mrefu ) ) ) )
26| Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 39 36 -Mapf.ato I.<.uto.l<ana na Utoaji wa M.té]l wa Hisa ) ) ) )
27| Dhima Nyingine 1979 1,898 -Gawio Lililolipwa kwa Fedha Tasilimu - - - -
2 Maldeni yingt . "~ -Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
o L . . . .
29|JUMLA YA DHIMA 137,385 157,603 yo (Bainisha) B . o
30| MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 20421 39,402 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) Kwa Shughuli za Kifedha - - - -
= = IV|Fedha tasilimu na Mali Zinazofanana na Fedha Tasilimu:
¢ |FEDHA z4 WANAHISA -Ongezeko/ punguzo Halisi Katika Fedha Tasilimu na Mali Zinazofanana
Si m 10,000 10,000 na Fedha Tasilimu (10,661) 15,083 (10,661) 2,938
32| Akiba ya Mtaji . . -Fedha Tasilimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasilimu Mwanzoni
33| Mapato Yaliyobakizwa 28236 27977 mwa Robo/Mwaka 45,898 30,815 45,898 31,307
34| Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1:020 11103 -Fedha Tasilimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasilimu Mwanzoni
35| Akaunti Nyingine za Mtaji 1,168 1,024 mwa Robo/Mwaka 35,237 45,898 35,237 34,245
36| Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 (JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 40,424 39,404
38| Dhima zisizo Dhahiri 11,202 12,413
39| Mikopo Chechefu 2435 2495 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2020
40| Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1,167 893 (Kiasi kwa shilingi mili
41| Mali Nyingine Chechefu - -
D [BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Mtaii wa Hisa | MalipoTuuya [ MO | 71040 ya | Tengo la Ziada ya | Mengineya )
(i) |Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 23% 20% AT Beiya Hisa Bﬁ;;zy:a Kisheria Jumla (Bainisha) Jumia
(ii)| Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 2% 2%
(iii] Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 77% 74% mﬁf;‘ng:i: Mwaka 10000 AT 5 - 539 35301
(iv] Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 58% 58% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato = - 050 - - - 0%
(v)|Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 88% 85% Mapato Mengineyo yaliyojumuishwa - - - - - - -
(vi)Ongezeko la Amana -13% 17% 1‘{1“‘“_“‘1]:‘_1'_‘;‘ I’j"’“"hisa - - - - - - -
. . Sawio Lililolipwa - - - - - - -
(vi{Ongezeko la Mali -10% 14% Ziada ya Kisheria - - (144) 144 - - -
Tengo la ziada ya Jumla - - - - - - -
Mengineyo - - - - - - -
Salio la Mwisho wa Mwaka 10,000 - 29,257 519 - 249 70,421
MWAKA ULIOPITA
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Salio la Mwanzo wa Mwaka 10,000 - 24,134 3,984 937 - 39,055
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2020 Fid ) s oty [~ i T ™
. P Miamala na hisc - - - - - R -
(Kiasi kwa shilingi milion) Ga‘i,‘?:ﬁ,ﬂm’;:,z = - R R - - - R
Ziada ya Kisheria - - 3,209 (3,209) - - -
Tengo la ziada ya Jumla - - 937 - (937) - R
Mwaka | MwARA | Tamwaka | waka | [N : ol s o N I
SASA LINGANISHI WA SASA LINGANISHI Salio la Mwisho wa Mwaka 10,000 - 28,381 775 - 249 39,404
31.03.2020 31.03.2019 31.03.2020 31.03.2019
BAADHI YA MAELEKEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.03.2020
1|Mapato ya Riba 3,732 3,498 3,732 3,498 Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifaza Fedha zilizokaguliwa za Mwaka uliopita. (Mabadiliko
2|Gharama za Riba 1,289 1,109 1,289 1,109 katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya /mwaka wa sasa, yaelezwe kwa mujibu wa ISA 34 na ISA §)
3|Mapato halisi ya Riba (1 kutoa 2) 2,443 2,389 2,443 2,389
4[Madeni Viza yaliyofutwa 34 - 34 - Jina na Cheo Saini Tarehe
5|Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 274 210 274 210
6|Mapato yasiyo ya Riba: 292 369 292 369 . . . q
6.1 Faida,/Hasara zitokanazo na Rajendra Sac?ashw Mghm' 16th April, 2020
Miamala ya Fedha za Kigeni 105 167 105 167 (Mkurugenzi Mtendaji)
6.2 Ada na Kamisheni 186 201 186 201
6.3 Gawio - - - - Deogratias Edward Ndushi 16th April, 2020
6.4 Mapato Mengine 0 1 0 1 Mkuu wa Fedha
7|Gharama Zisizo na Riba: 1,205 1,173 1,205 1,173
7.1 Mishahara na Mafao 543 578 543 578 Miwita Mohamed Mwi .
7.2 Ada na Kamisheni 105 16 105 16 HrLE N TG 16th April, 2020
7.3 Gharama Nyingine 558 579 558 579 (Mkaguzi wa Ndani)
7.4 Other Provision - - - -
8|Faida/(Hasara) ya Uendeshaji 1,222 1,375 1,222 1,375
9{Tengo la Kodi ya Mapato ) 201 366 201 366 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa
12 Ilalda/tu{‘a‘sara) ya ?a‘l_ls‘ Baada ya Ko:h ya It/{a)patn 1,020 1,009 1,020 1,009 uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasirishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za
apato yo - N - - Fedha ya Mwaka 2006, na zi ha hali halisi.
12|Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 1,020 1,009 1,020 1,009 CHE LN A Zinaonesta AL AL
13 |Idadi ya Waajiriwa 50 48 50 48
i: xag‘?to k];["atHiS,a 1024 101 102 wzll Jina na Cheo Saini Tarehe
adi ya Matawi
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI - 9 g
(i) |Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 2% 2% 2% 2% Dit, Proches Meshill Kiwango Ngatuni 16th April, 2020
(ii) [Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 10% 10% 10% 10%
(iii) [Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 44% 43% 44% 43% Dkt. Imanueli Daniel Mnzava 16th April, 2020
(iv) |Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 6% 6% 6% % '
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MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES/FEES/PRODUCTS AND SERVICES

DISCLOSURE UNDER REGULATION 11 OF BANKING & FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS 2014

Ledger Charges for Savings Bank a/c 9000 H /Yearly

9.00 H Yearly.

For purpose of Current Account/overdraft 30 entries will constitute one ledger folio.

Minimum Balance Charges

IMPORTS/EXPORTS Bill

or equivalent swift charges.

Inward Bill (Under-LC)

0.35% + Swift Charges 42 subject to Minimum charges USD 120

Banker Cheque, Electronic Fund Transfer, Swift

DESCRIPTION Revised Charges Acctt Statement 0 Charge (Regular) Security charges (T Bill and T Bonds)
Interim Acctt statement 6.50 — _ —
Account Closure | Saving Bank 25.00 Bidding NIL T28.35000
. . within 12 Months | Current Account 60.00 Transfer NIL TZ8.65000
Remittances (Qutward) TSHS USD/GBP/EUR Account 2 Saving Tien Creati NIL T75.65000
ien Creation
Outward Remittances BOB to BOB BOB to Other Bank Account g Current - -
§ " Dormant Acctt Saving Bank Lien Rel NIL
(Rapid Fund to India) Charges Current Account 6000.00 H. Yearly T <
Upcountry Collection of cheques 0.6% of value (Min 0.6% of value ( Min SALARY PROCESSING TZS 1200
Upto USD 5000 12.00 18 Commission 18000 + Commission USD 18 + Postage USD 90 Change of CACCTT 775 30000 USD 30.00
24.00 30.00 Postage Tzs 90000 | - > :
USD 5001 to 10000 Cash Deposit Current Acctt. | Upto 25 Mn free,60,000 upto | 0.30% above Operalujna SB.ACCTT TZS 12000 USD 12.00
§ Charges 50 Mn 120,000 upto 100 Instruction
0.24% maximum @ 0.30% maximum USD 200 Mn,180,000 upto 150 Mn |USD 10000 per day. Sl C.ACCTT TZS 6000 USD 2.40
Above USD 10000 1,240,000 upto 200 Mn 23 Y ~
USD 180 Saving At | a0t w550 oo e [0 8% above Failure CHGS SB.ACCTT TZS 1800 USD 1.20
REVISED CHARGES ( TANZANIA) 250 Mn 600000. USD 5000 per day )
InTZS IN USD Cash withdrawal Current Acctt. | Upto 25.00 Mn no charges | 0.60 % upto 10000 and INTEREST RATES ON DEPOSITS
B T » Charges above 25.00 1.18% above 10000 USD Y
INDIVIDUAL UP‘O}SD “: eq“““le“‘ upto Mn 0.12% of Z’V'l'('g Baroda Premium Weka hata Kiasi Kidogo | Short & Fixed Deposit
USD2000 -USD 13.20 Saving Acctt. Upto USD 2000 no charges upto ank Current account Kinachopatikana
USD5000 -USD 20.00 5000 @ 0.30% and above 5000 @ Deposit
) USD10000 -USD 33.00 0.60%. I%oi'VTu[': A —‘211"/: S;]\ of_n_:_sram;qéa(;rxw:g Rate of interest is Period %% per annum
Remittances Above USD 10000-USD 65 Flat + USD 35 she | min bal of Ths | cquivalent to FDR rates | -7 to 30 days 300
(Outward) TT Swift Charges ADVANCES PROCESSING 0.25% o for the relevant periods -31 10 90 days 4%
CORPORATE Upto USD or equivalent CHARGES p.a. Usd | -0.25% p.a. for -91 to 180 days 5%
10000-USD 20.00 175 FCY maintaining minimum -181 to less than year 6%
50000-USD 33,00 UPTO 10Mn | UPTO USD 10000 20000 20.00 balance of Usd -1 year to less than 3 years 7%
250000-65 USD + USD 35 Swift Charges 10 Mn to 200 Mn | USD 10000 to USD 2.65% 2.65% 100,000 above Usd 20,000 73 years to ;cs;than 3 year gy;
E, -3 years and above %
(Inward) TT for Acctt Holders only Above 200 Mn Above USD | 1.50% (Minimum 5.30 150 (Minimum 5300)
From Tanzania No Charges No Charges 200000 Mn)
Outside Tanzania Loan/Overdraft against deposit of our Bank (Ist / IIlrd Party) - Waiver of Processing and documentation charges. For deposits to Foreign Currency
Current Acctt. / N.A. 0.30% Min 12 and Max. USD 70 DOCUMENTATION CHGS Period U:d Gbp Eur
Overdraft UPTO 10 Mn | UPTO USD 10000 30000 18 (days) (1% per annum)
10Mnt0200 | USD 10000 to USD | 0.30% (Minimum 0.60 0.30% Min 30 31-180 1.00 1.00 0.50
Saving Bank N.A. Mn 200000 Mn) ' b b p
Acctt. Flat USD 18 Above 200 Mn | Above USD 200000 | 0.18% (Minimum 1.18 0.18 % Min 600 i? i;fg 5 :g ! f‘ﬂ :‘fg
3 Mn; 207 - - "
FBC-C /CC"’_"”:' r:\""' NA 0.30 % min lzoa"d Max. USD 70 + Reshedulement Charges 1.20% Max 1.00 Mn 1.20% Max USD 600.00 721 & above11.00 1.00 1.50
verdra Postage USD Inspection | Upto Tzs 200 Mn or USD 35000 USD 35
Charges | 0.20 Mn (I) HIGHER DEPOSITS ABOVE S0MILLION ARE WELCOME AT MUTUALLY NEGOTIABLE RATE OF INTEREST
i Above Tzs 200 Mn or USD 65000 USD 65
Saving Bank Acctt. NA Flat USD 18 + Postage USD 90 020 Mn (I1) 0.50% ADDITIONAL RATE OF INTEREST ON CHARITABLE AND COMMUNITY DEPOSITS.
l.;‘;ii.mn 10 above inspection charges out of pocket expenses are also to be INTT RATE ON LOANS ADVANCES.
FBP-C Current Acctt. NA 0.30 % Min 12 and Max USD 70 + Balance/Interest Certificate 18,000 18.00 TANZANIAN SHILLING UNITED STATES DOLLERS
JOverdraft Postage USD 90 Prepayment Upto 200 Mn or |2.40% p.a. 2.40% p.a.
USD_200000 PRIME LENDING RATE — 14% MAX SPREAD-6% | 4.5% OVER 3 MONTHS LIBOR MAXIMUM 12%
Outstanding for | Above Tzs 200 1.20% Subject to Min. 120000 | 1.20% Subject to Min. USD 120
Saving Bank Acctt. NA. Flat USD 18 + Postage USD 90 residual Period) ;’:o:;ousn We, the ave the above and hereby declare that the information is true and
— 20900 correct to the best of our knowledge and information
Bankers opinion /Confidential Report | 30000 30
Registration of Loan Agreement with NA. UPTO 1 Mn USD-120 USD 1 Mn to
TISS (Only for Acctt. Holders) Bank of Tanzania 2 Mn- 300 USD PRODUCTS AND SERVICES
) N 11800 Equivalent to TZS.10000+ VAT Above 2 Mn -600 USD B
Outward remittances Commitment Charges 1.32 of undrawn 0.66 of undrawn portion in case Deposit Products Loan Products (Fund Based)
Tssue of Bankers Cheque Bankers 30000 24.00 se S0% average limit ;ﬂ:’;‘i‘r’f“‘g“ limit not utilized per For Banks Finance for Corporate
payment Charges 0.12% Sanctioned Limit. Minimum | 0.12% sanctioned limit Minimum . To: T R
" . oan for Small and Medium
Cancellation of Bankers Cheques 20000 15.00 000 USD 60. Current Deposits | Eor Ordinary - Others Enterbrises
Stop paymentof | Current/OD 30000 24.00 Interchangeability Upto 100 Mn -60000 p.a. Up to USD 500000 USD 60 p.a. Account — prises
) Above 100 Mn 120000 p.a. Above USD 500000 USD 120 p.a. K Home Loan (Purchase and
Cheque Account SANK GUARANTEE Premium Account Renovation)
Saving Acctt 18000 15.00 Financial/Performance |  Financial | 1.35% Minimum per quarter or 1.35% minimum per quarter or N N
per Quarter-Part of part thereof Min Tzs 18000 part thereof Ordinary/Others Account Loan for Professionals
— quarter treated as full [ Min USD 15
Financi lR?ason 30000 30.00 _quarter. _ _ . _ Savings Deposit Baroda Shule Account Perso_nal loan to Individual
18000 18.00 Extension of BG Above commission for change in | Above commission for change in Salaried Employees
- < - i 3 period/amt S . pra—
Special clearance (DSM only) 1.35% of BG amt for residual 1.35% of BG amt for residual No Frills Account Loan to Retail Traders
With in City Centre 72000 42.00 period of guarantee subject to min | period of guarantee subject to min |
Outside City Centre 90000 60.00 18000 in case of any other USD 15 in case of any other Short Deposits Scheme Loan for Self-Employed persons
4 -harees in ol < EC S parameter amended. parameter amended. - —
Inward Cheque charges in c 150 Equivalent to Tsh.150 BG against 100 Cash Margin 50% of above charges 50% of above charges ixe its Scheme Education Loans for Specialized
Instrument Time Deposits Fixed Deposits Scheme s ivers s
Bank Guarantee Swift charges USD 42 or equivalent applicable in epos Courses and University Students
Outgoing EFT charge: 100 Equivalent to Tsh.100 addition_to above charges. Weka Hata Kiasi Kidogo Educ Iy P "
Balance Current/OD Acctt 18000 18.00 Bank Guarantee Confirmation 75% applicable charges + USD 42 Swift Charges Kinachopatikana Deposit ;i:“‘;‘grf:n oans for student
confirmation Saving Acctt 12000 12.00 Documentary Credit IN FCY ONLY Scheme somng “
Letter Issuance of L/Credit 1.35% per quarter or part there of. This period includes the usance period in Treasury Function Advance Against Property’
Reference/ldentity Letter . case of Usance LC's+ USD 42 or equivalent swift charges. Money Market Producing such as Deposits and o inst sh listed in stock
Current/OD Acett 25000 2500 LC against 100 Cash Mary 40% of above charges Investment in Government Securities. Dealing in can against shares listed in stoc]
urren cc S & s s (Foreign Exchanges), I e exchange for individuals/Joint
Saving Bank 12000 12.00 LC For period and amount the above commission + USD 42 or equivalent swift Currencies (Foreign Exchanges). Import an Borrowers.
Cost of cheque per | Current/ OD Acctt 830 0.55 charges. Exports Bills.
leaf 0.42% of LC amt Min 60 USD and Maximum USD 360 or equivalent Loans for companies against
Saving Bank per amendment + USD 42 or equivalent_swift charges.( REMMITTANCES (Fund Transfer) shares listed in stock exchange.
Applicable for 100% cash margin also)
Advising 1 USD 130 and or equivalent + USD 42 or equivalent swifl charges Personal / Car loan to staff
Ledger Folio Charges Loan against future Rent
- TREv TR .
Current/ Overdraft Account 6000 per folio Min 6000 USD 4 per folio Min USD 4 LC Confirmation T.00% per quarter or part there of This period includes the Usance period in Receivables
p.m. p-m.. case of Usance LC’s + USD 42 Loan against Bank’s own Deposit

Transfer, Rapid Fund to India, Tanzania Inter-
Bank Settlement System.

Insurance Premium Financing

Loan Products
Based)

(Non - Fund

Charges for not maintaining minimum 18000 p.m. 15.00 pom. USD 65 in addition to above charges for Discrepancy.

balance in Current account Tnward Bill (Non-LC) 0.65% + USD 20.00 Handling Charges + 35 Swift Charges Issuance of Letter of Credit and

Charges for not maintaining minimum 7500 p.m. 7.50 p.m. Bank Guarantee

balance in Savings Bank account. USD 65 in addition to above charges for Discrepancy.

“Acctt. maintenance | Current Acett 18.00 H/Y early Exports Bill (Under-LC) 0.35%* 42 Swifi Charges+ USD 65courier Charges —Minimum USD 120, Name D fon Date

charges for Saving USD 60 in addition to above charges for Discrepancy MANAGING 16t Aol 2020
: I (NON-LC) 59 + 42 Swift Charges + USD 65 courier Charges subject . . N ,

and Current Saving Acctt 9000 H/Vearly 5,00 WV early Exports Bill (NON-LC) Zg; 1z+u 2 Swift Charges + USD 65 courier Charges subject to Minimum Rajendra Sadashiv Mohrir DIRECTOR th Apri

account, USD 65 in addition to above charges for Discrepancy Deogratias Edward Ndushi HEAD OF FINANCE 16th April, 2020
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AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA BENKI NA TAASISI ZA FEDHA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2020

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI 2020
(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya /Mwaka Robo Mwaka/Mwaka Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliyopita
wa sasa uliopita 31-Mar-20 31-Dec-19
31-Mar-20 31-Dec-19
A MALI | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
1 Fedha Taslimu 3,522 3,572 Mapatof(Hasara) Halisi (599) (8,624)
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 11,307 12,790 Marekebisho kwa Ajili ya: - -
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 33,333 33,052 - Hasara Katika Mali 1,834 9,515
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 2,922 2,288 - Badiliko Halisi Katika Mikopo 876 10,351
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - - - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - -
6 Miamala Baina ya Matawi - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana 6,071 (8,357)
7 Bili Zilizoafikiwa - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi  Zilizoafikiwa - 281 7,558
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 3,301 (17,053)
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 102,996 95,550 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (5,842) (1,551)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - - Kodi I]iyolipwa » (34) (198)
11 Mikopo Halisi lliyopo 126,880 127,755 - Mengineyo (bainisha) - 927
- - Fedha Halisi zili (il ika) kwa i za ji 5,325 (7,431)
12 Mali Nyingine 32,390 26,548 I Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: - -
13 Uwekezaji wa Hisa 1,000 1,000 Gawio Lililopokewa - R
14 Akaunti za udhamini B _ Ununuzi wa Mali za Kudumu i (82) (3,540)
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 3,583 6,639 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -
16 JUMLA YA MALI 317,033 309,194 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwva na Mawakala - -
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
B DHIMA Mengineyo (bainisha) - -
17 Amanaza Benkinyingine na Taasisi za Fedha 97,144 92,642 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (82) (3,540)
18 Al Watej 100,589 99,021
19 D?:;zf:yaamzﬁpo e Fedha Taslim > o Il Miririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
20 Amana Maalumu ~ ~ Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
. : i Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - , A i
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - gap‘atoﬁrilgkanakna lém::: W.l? N:}ap wa Hisa . 6940
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa - - awio Lillolipwa kwa Fedha fasimu B B
. o . . Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - -
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - N .
25  Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Mengineyo (bainisha) ) N
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae - - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 6’9_40
gg ’\Dllhlgna .Nylnglne 7?328 Ggggg IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: - -
aden! . - Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha
29 JUMLA YA DHIMA 274,943 265,571 Taslimu 5242 (4,031)
30  MALV/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 42,990 43,623 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 115,504 119,535
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo
C  FEDHA ZA WANAHISA Mwaka/Mwaka 120,747 115,504
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 122,954 122,954
32 Akiba ya Mtaji 1,195 1,195
33 Mapato Yaliyobakizwa (80,526) (71,756)
S ot lsare) yo Ko uska (633) (8769) TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2020
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - - (Kiasi kwa shilingi millioni)
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 42,990 43,623 Nizjivwa Hisa | lipojuu ya beiya hisa Wapato | Ziadaya Kisheria | TengolaZadayaJumla | Wengineyo | Jumla
Yaliobalizwa
38  Dhima Zisizo Dhahiri 3,493 3,137 Mwaka wa sasa
32 "\I{”kopok\?vhic'q?fu Vikooo Chechef 12?2(1) Egg: Saliola mwanzo wa mwaka 1295 . (80528) 1% 0 1065 | 4364
engo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu ) } Fi s ) ) )
41 Mali Nyingine Chechefy A A gdal(Hasara)Ha\ s Baada ya Kodi a Mpato (633) (633),
Hisaza wpendeeo
D BAADHI YAVIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA egelomergne ljomustva
(I) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 13.52% 14.11% Miamela na wanhisa
(ii)  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 13.81% 12.55% Gavio loipwa
(iii) - Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 72.13% 74.67% Taiayalisteia
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 39.91% 41.32% Teola T
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 83.71% 83.65% g0 L 3 M
(vi) Ongezeko la Amana 317% -4.18% Vengrejo . . . . . .
(vii) Ongezeko la Mali 2.83% -3.56% Salio 2 misho wa mwaka 10954 . (1,158) 13 0 1065 | 2%
Niwaka Uliopita
Saliola mwanzo wa mwaka 11601 . (12810) 02 ) 1065 | 4548
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2020 Fafe e e Bea Ko e : : (0769 : : ©o b
(Kiasi kwa shilingi milioni) nsafauwnqdeo - i
palo menging yliyojumuisha .
e Limbikizo la Mwaka ? i
Robo ya Miaka sasa Robo ya mwaka Linganishi | Limbikizo la Mwaka Linganish (Wuzka M\ama\‘a‘na‘ Wanehisa
(Mwaka Uliopita wa sasa Ulopia) Gavio ol . . . .
31-Mar-20 31-Mar-19 31-Mar-20 31-Mar-19| Tiata yaKishera . . (%) 190 .
1 Mapato ya Riba 10,245 10423 10,245 10423 TE’W faZeteya : : 124 : (1284
2 Gharama za Riba (4751) (4,774) (4751) (4774) Nengneyo - - - - - - .
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 5404 5649 5404 5,649 Sali 2 misho wa mwaka 10954 . (80528) 13 0 1065 | 464
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - -
5 PunguzofOngezeko la tengo katika Mikopo 182 (735) 182 (735)|
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,073 1,856 1,073 1,856
6.1 6.1 Faida /(Hasara) Z_ilokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 479 466 479 512 Jina Sahihi Tarehe
B2 B2Ae naemisten 180 a0 0 1% Ofisa Mendaj My Ldohn 24th Api 2020
6.3 6.4 Mapato Mengine 413 1,179 43
7 Gharama Zisizo za Riba: (7,348) (7,978) (7,348)
11 Nihaber 12 Mefao 58 %) v Mkuu wa Fecha H. Kherbush 24t Apil 2020
7.3 Gharama Nyingine (43812) (5,443) (4,812)
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (599) (1,209 (599)
o Tengo la Kodiya Mapato 3 i ) Mkaguzi Mkuu wa Ndani J. Kilato 24th April 2020
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (633) (1,255) (633)
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahini wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa
12 Jumla ya Faida (Hasara) ilyojumuishwa kwa mwaka ) 25 ) uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za
Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
13 Idadi ya Waajiriwa 151 161 151 161
14 Mapato kwa Hisa (0.26) (0.13) 0.06) o)
15 Mapato yaliyopatikana kwa Kushiriki - - - -
16 Idadi ya Matawi 7 7 7 7
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 0 - 0 - ) Jina Saihi Tarehe
(1) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -0.81% 0.39% 0.81% -0.39% 1 Mkurugenzi P. Ishengoma 24th April 2020
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -5.85% -2.40% -5.85% -2.40%
(iil) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 111.90% 106.32% 111.90% 106.32% . .
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 3.371% 0.78% 3.37% 0.78%| 2 Mkurugen2| MrR. Dave 2t Ap”l 220
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TANGAZO

PRICING (TZS) PRICING (US $/ PRICING (GBP)
PERSONAL BANKING
TAARIFA KWA UMMA
FAHARI
Account Opening Fee Free Free Free _
Opening balance TZS 10,000.00 $ 50.00 £ 50.00
Minimum Operating Balance TZS 10,000.00 $ 50.00 £ 50.00
7e om0 =21l JUU YA UUZAJI WA MAFUTA YA PETROLI KIHOLELA
Monthly Service Fee Free Free Free
WA JORToR ACCOTRT KUTUMIA MAGARI MADOGO
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance TZS 20,000.00 50.00 | £ 50.00
Minimum Operating Balance TZS 20,000.00 50.00 £ 50.00 . . L. . . - .. .
Minimum Interest Bearing Balance TZS  20,000.00 500.00 ['£ 500.00 Katika siku za hivi karibuni, kumekuwapo na ushamiri wa uuzwaji mafuta hasa ya Petroli na
Monthly Service Fee (1 free w/drawal per quarter) Free ree Free . . . . . . . . . .
Extra fee for more than 1 w/drawal per quarter TZS 1,500.00 s 200 | £ 2.00 Dizeli katika maeneo yasiyoruhusiwa (nje ya vituo vya mafuta) pasipo kuzingatia masuala ya
WEKEZA SAVINGS ACCOUNT (BALANCE BUILD UP) usalama na mazingira ( Health, Safety and Environment) katika jiji la Dar es Salaam.
Account Opening Fee Free Free N/A
Opening balance Free Free N/A
Minimum Operating Balance NIL NIL N/A i i H H H i
T e — A BN Wauzaji hawa wa lmafuta wamekgwa w_al_<|tum_|a magari madogo yaS|yoruhu5|wa_ kubebg
Monthly Service Fee™ Free Free N7/A mafuta na kuwauzia wenye magari ya mizigo nje ya vituo vya mafuta hususan majumbani,
CURRENT ACCOUNT kwenye yadi za kupaki magari, stendi za mabasi na pembezoni mwa barabara.
Account Opening Fee Free N/A N/A
O i bal TZS 20,000.00 N/A N/A T . . . . .
Minimies Gperating Balancs o= 5:000-00 A A Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji(EWURA) inapenda kutoa tahadhari
Minimum Interest Bearing Balance N/A N/A N/A N HHE H H
Monihly Serdes Fout s 5566700 NA NA kwamba uuzaji wa rr_wafuta _kwa namna hii ni hatgrl kwa ssalama wa watu na mali, afya za
TARTDFAWA wahusika na mazingira. Aidha, uuzaji huo wa kiholela wa mafuta ni kinyume cha Sheria,
Account Opening Fee Free Free N/A kanuni na taratibu za nchi. Pia, ubora wa mafuta haya hauwezi kuhakikiwa na mara nyingi
Opening balance TZS 25,000.00 25.00 N/A . . . . . ..
Minimum Operating Balance TZs 6.000.00 5.00 N/A mafuta haya huwa hayakidhi viwango stahiki vya ubora; hivyo wanunuaji wa mafuta hayo
Minimum Interest Bearing Balance TZS 2,000,000.00 2,000.00 N/A . . s
Monthly Service Feo™ 75 5.00000 7000 NIA wanahatarisha vyombo vyao na kusababisha uharibifu na gharama kubwa za matengenezo
PREMIUM ya magari.
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance TZS 35,000.00 $ 30.00 £ 30.00 . i .
Minimum Operating Balance NI NIC NIC Kwa mujibu wa kifungu cha 131 cha Sheria ya Mafuta ya mwaka 2015, mtu yeyote anayetaka
Minimum Interest Bearing Balance TZS 3,000,000.00 $ 3,000.00 £ 3,000.00 . . . .
Monthly Service Fee” TZS 10,000.00 S 10.00 £ 10.00 kufanya biashara ya mafuta, sharti aombe na apate leseni kutoka EWURA. Kufanya biashara
SME BANKING ya kuuza mafuta bila leseni ya EWURA, adhabu yake ni faini ya shillingi million 20 au kifungo
AMANA BIZ ACCOUNTS kisichopungua miaka miwili na kisichozidi miaka mitano au vyote kwa pamoja.
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance TZS 100,000.00 100.00 £ 100.00
Minimum Operating Balance TZS 1,000,000.00 1,000.00 £ 1,000.00 . . . . . .
Minimum Interest Bearing Balance TZS_5.000.,000.00 5.000.00 £ 5.000.00 EWURA inatoa ONYO kali kwa wote wanaojihusisha na uuzaji huu wa mafuta kiholela kuacha
Bloniy Borvize Pow e R lete mara moja. Ukaguzi umeanza kufanyika katika jiji la Dar es Salaam, kwa kuhusisha pia
CORPORATE BANKING vyombo vya usalama ili kubaini uovu huu na hatua kali zitachukuliwa kwa mujibu wa Sheria.
CORPORATE CURRENT ACCOUNTS
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance TZS 500,000.00 $ 250.00 250.00
Minimum Operating Balance NI NIL NI Imetolewa na
Minimum Interest Bearing Balance NIL NIL NIL
Monthly Service Fee* TZS 25,000.00 $ 20.00 £ 15.00 MKURUGENZI MKUU
CORPORATE CALL ACCOUNTS 22 Aprlll’ 2020
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance TZS 10,000,000.00 $ 10,000.00 £ 10,000.00
Minimum Operating Balance TZS 10,000,000.00 $ 10,000.00 £ 10,000.00
Minimum Interest Bearing Balance NIL NIL NIL
Monthly Service Fee* TZS 25,000.00 $ 20.00 £ 15.00
GENERAL CHARGES
[Bankers Cheque TZS 50,000.00 $ 25.00 N/A
DISHONORED/UNPAID CHEQUE
Fund related TZS 120,000.00 $ 120.00 N/A
Technical TZS 60,000.00 $ 60.00 N/A
Cheque book Processing Fee:
25 leaves TZS 15,000.00 15.00 £ 15.00
50 leaves TZS 30,000.00 30.00 £ 30.00
100 leaves TZS 60,000.00 60.00 £ 60.00
Uncollected cheque book after 3 months TZS 15,000.00 15.00 £ 15.00
10% Per
3rd party encashment (with 3rd party indemnity) TZS 25,000.00 Cheque 10% Per Cheque
Stop Payment Charges TZS 60,000.00 $ 60.00 50.00
TRANSACTIONAL SERVICE FEES
e andha St TAARIFA KWA UMMA
Standing Order - internal same customer ( set up fee - once off) | TZS 10,000.00 5.00 £ 5.00
Standing Order - internal other customers ( per transaction) TZS 4,000.00 3.00 £ 2.00
Standing Order - Other local bank TZS 40,000.00 30.00 £ 20.00
Al d t TZS 5,000.00 5.00 £ 5.00
UFAFANUZI KUHU SHUKA BEI ZA MAFUTA
DEPOSIT/WITHDRAWAL TRANSACTIONS:
- Cash Deposit at Branch Free Free Free
- Cash Deposit at Branch small denominations 500 above 50[ o\ % On Smal NIA Katika siku za hivi karibuni, kumekuwepo na taarifa katika mitandao ya kijamii kuhusu kushuka kwa bei ya
- Gash Deposit at Branch small denominations (2,000 and bel o o 3% On Small A mafuta ghafi nchini Marekani, hali iliyosababisha watu kuanza kuhoji kwanini bei za mafuta hapa nchini
~Cash Deposi af Branch coins above 100,000 3% Min 7.000 NIA NIA hazishuki kwa kiwango kinachoonekana kushuka katika solo la Marekani.
With Account Transfers (Internal) N/A N/A N/A
- Ch d it Fi F F . P P . . - .
e wih el Porsona Banrs { over e cooner oot o5 5500700 RO TeTRTT Bei za mafuta nchini Marekani zinazotangazwa kupungua kwa kiwango kikubwa ni zile za mafuta ghafi
- Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) btn 5| TZS 6,000.00 1% Min 10 1% min 10 H H H : : ili ili
e withdrawaT Pereonar Banking (aver e countar) abov| 0 T8% MAX 200-000 TG T (crude oil) na siyo mafuta yaliyosafishwa (refined petroleum products). Punguzo hili la bei linatokana na
- Cash withdrawal SME ( over the counter) 0.75%Min 3000 Max kukosa mahali pa kuhifadhia mafuta hayo nchini Marekani.
200000 1% Min 10 1% min 10
- Cash withdrawal Corporate Banking 0.15%Min 7,500 . . ) - . ) L . . . . »
_ _ __ Max 200,000 1% Min 10 1% min 10 Vilevile, kwa taratibu zilizopo, mafuta yanaingizwa nchini na mshindi wa zabuni za uagizaji mafuta kwa
- Deposit charges - Financial Institution. Free Free Free . . P P . . . .
~Deposit charges - Financial Institution - small denominationy 2%0n small 2%0n small pamoja, ambapo kwa kiasi kikubwa; mafuta yanayoletwa nchini hutokea nchi za Uarabuni. Hivyo basi,
Free denominations denominations kushuka kwa bei za mafuta Marekani kunaweza kusilete unafuu katika soko la Tanzania, kwa kuwa mafuta
Account Closure TZS 10,000.00 $ 10.00 £ 10.00 i i
Dormant Account Reactivation TZS 10,000.00 $ 10.00 £ 10.00 yetU yananUnU“Wa Uarabunl'
Dormant Account monthly fee TZS 10,000.00 $ 10.00 £ 10.00
Premature/canceliation fixed deposit fee Ikiwa mafuta hayo yatashuka katika Soko la Dunia (Uarabuni), itachukua kipindi cha miezi miwili
50% Accrued 50% Accrued 50% Accrued . . . . .. .
Interest is Forfeited. | Interest is Forfeited. |Interest is Forfeited. (2) ndipo Watanzania waone faida katika bei zinazotolewa na EWURA kila Jumatano ya kwanza ya
Breaking 1st month | Breaking 1st month | Breaking 1st month . h k
all interest forfeited all interest forfeited | all interest forfeited mwezi husika.
Monthly statements Free Free Free
Interim Statements (per page) TZS 5,000.00 3.00 £ 3.00 P . . . . . . .
Search fes documents (after 3 Months) 75 50-000.00 70.00 £ 30.00 Kanuni zinazosimamia biashara ya mafuta zinamtaka kila mfanyabiashara wa mafuta kwa jumla awe na
Audit confirmation TZS 75,000.00 50.00 £ 50.00 H i i ici i H i H
Audieonimelon 2 5500 e - e hifadhi ya mafuta kyva muda wa 5|ku Zisizopungua 15 kulllngana na hisa zakg katlkg soko. quanyablashara
Reference Letter TZS 75,000.00 50.00 £ 50.00 wote hususan wa jumla wanatakiwa kuzingatia Sheria, kanuni na taratibu zilizopo katika kuendesha
Inter Account Transfers Free ree Free .
T T Outward local - 1SS TZS 70,000.00 70.00 N/A biashara ya mafuta
T T Outward local - EFT TZS 3,000.00 N/A N/A
TTI d | | TISS Fi Fi N/A . . . . . Lo . . . e
Sala:‘yw;:oc::;ng (per entry) 75100000 < 7.00 [ 7.00 Katika kuboresha uhifadhi na upatikanaji wa mafuta nchini (Security of supply), Serikali kupitia Mamlaka
International Outward T NIA o e s | men 0-257% min ya Bandari Tanzania (TPA) na Shirika la Maendeleo ya Petroli (TPDC), inafanya mchakato wa kujenga
Tnternational Inward T T N/A Free Free maghala ya kuhifadhi mafuta nchini.
Travellers Chg. Deposit N/A N/A N/A
Foreign BankDrafts N/A $ 50.00 £ 30.00
Subward Shedue for Collection NIA A NA EWURA inaendelea kufuatilia kwa karibu mwenendo wa soko la dunia kwa ujumla ili kuhakikisha kwamba
$ 50 0.25% min 50 + $ Tanzania inanufaika na manufaa yoyote yanayoweza kupatikana kutokana na mabadiliko ya mwenendo
N/A (courier charge) | 50 (courier charge) . . L. .
Tnward Bills for Collection N/A 0.25% MIN 50 0.25% MIN 50 wa soko la mafuta katika maeneo ambayo huagiza mafuta kwa matumizi ya ndani.
Advising fee (Inward Bill & LCs ) N/A $ 200.00 £ 200.00
Travellers Chq. (Issue) N/A N/A N/A
Letters of Credit 1% per qtr + $ .
50 1% per qtr + § 50 Imetolewa na:
N/A (total min $250) (total min $250) MKURUGENZI MKUU
Bank Guarantees 1% Per Qtr Min $ 1% per gtr min 1% per qtr min .
$200 $200 22 Aprili, 2020
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Na Shaban Njia, KAHAMA

UNA kilio cha kushuka

kiwango cha elimu

katika shule wilayani

hapa na tayari sababu
inaelekezwa kwenye tija ya wal-
imu. Inadaiwa sehemu kubwa
wanakimbia vituo vya kazi, kwa
mikasa ya madeni kutokana na
mikopo wanayojibebesha kutoa
taasisi za kifedha.

Inadaiwa pesa wanazopata
hazifanani na kile wanachokopa
na pindi wanaelemewa, uamuzi
wa mwisho wao ni kukimbia mad-
eni hayo ya kifedha.

Kimsingi, mtumishi wa umma
anatakiwa kuingia kwenye mikopo
kisheria unaomkata theluthi moja
ya mshahara wake, lakini wengi
hujikuta wamekopa zaidi zi-
sizoendana na kiwango cha msha-
hara wa mwezi.

Inaelezwa, kinachotokea wal-
imu wa shule za msingi na se-
kondari wanaingia kwenye mkopo
na benki na baadaye wanaingia
tena kwenye mkopo na taasisi za
ukopeshaji mitaani na wanaacha
kadi zao za benki mahali, huku

wanachokopa hakiingii katika
maendeleo, kinyume na malengo
ya taasisi za kifedha.

DAS KAHAMA

Katibu Tawala wa Wilaya ya Ka-
hama, Timothy Ndanya, ameuam-
bia mkutano wa Chama cha Wal-
imu Wilaya ya Ushetu, kuwa na
nidhamu ya fedha wanazozipata
na kutojihusisha na mikopo isiyo-
faa.

Anasema, walimu wanakopa
kiwango kikubwa kisichoendana
na mshahara yao, hata kufikia hat-
ua kukabidhi kadi dhama ya kadi
zao za benki kwa taasisi za mikopo
mitaani, kufikia kukimbia vituo
vyao vya kazi, baada ya kushindwa
kumudu marejesho.

Ndanya anasema, Halmashauri
ya Wilaya Ushetu ina upungufu wa
walimu, waliopo ni 1,025 sawa na
asilimia 58 na wanaohitajiwa wako
749, kutoka jumla ya 1,774.

MIKOPO WALIMU.

Timoth Ndanya, anasema
utoro unaotokana na mkopo hiyo
umesababisha wanafunzi kukosa
masomo na kushindwa kufanya
vyema kwenye mitihani yao ya
mwisho.

Ndanya anasema, kila mwal-
imu anayehitaji mkopo anatakiwa
kukopa moja ya tatu ya mshahara
wake kutoka taasisi za kifedha
zinazotambulika kisheria na sio
kukopa mitaani, ambazo hazitam-
buliki kisheria.

“Mikopo hii mnayoingia wal-
imu inawafanya mnakimbia vi-
tuo vyenu vya kazi. Mnaingia
kwenye mikopo mikubwa ambayo
haiendani na kiwango cha msha-
hara yenu na kujikuta mwisho wa
siku mnapokea Sh. 60,000 hadi
Sh.100,000 fedha ambayo haiwezi
kukusaidia chochote ndani ya
mwezi,” anatahadharisha Ndanya.

“Walimu nchi nzima hawatoshi
kwenye shule zetu, lakini inatula-
zimu kumfukuza mwalimu kazi,
endapo anakwenda kinyume na
maadili ya utumishi wa umma,”
anaendelea.

Ndanya anatumia fursa hiyo
kuwataka walimu wajiendeleze
kiuchumi hasa katika shughuli za
kilimo cha tumbaku, pamba na

JANGA LA MIKOPO...

Walimu wanavyokopa Kupitiliza,
kKisha KuKimbia vituo vya Kazi

® DAS aonya angalieni, fuateni hivi’

Mwenyekiti wa Chama cha Walimu Tanzania Ushetu, Mwalimu Juma Nyakanyenge, alipozun-
gumza na wajumbe wa mkutano wa chama hicho, baada ya kuchaguliwa kukiongoza chama,
hivi karibuni. PICHA ZOTE: SHABAN NJIA.

66

. mpunga,
: wasiingie sana katika mikopo isiyo
. ya tija, hata ikawakimbiza vituo

akiamini kitawasaidia

: vyao vya kazi.

Mikopo hii
mnayoingia
walimu
inawafanya
mnakimbia
vituo vyenu
vya kazi.
Mnaingia
kwenye
mikopo
mikubwa
ambayo
haiendani na
kiwango cha
mshahara
yenu na
kujikuta
mwisho

wa siku
mnapokea Sh. :
60,000 hadi
$h.100,000 :
fedha ambayo
haiwezi :
kukusaidia
chochote
ndani ya
mwezi

SIASA YA CORONA
Katibu Tawala Kahama, anaen-

¢ delea kuwa, baadhi ya walimu
¢ wamejikita zaidi kwenye shughuli
: binafsi, badala ya kufundisha dar-
: asani wakiwa vinara wa mabishani
¢ hayo, huku wakitelekeza watoto
- darasani.

Anakumbusha jukumu kuu la

¢ mwalimu ni ni kufundisha na ku-
¢ hakikisha wanafunzi wanafanya
: vyema masomoni na
: mitihani yao ya mwisho, ili kuleta
mageuzi ya kuifanya nchi kuwa na
¢ vijana wanaojitegemea.

kwenye

Ndanya anawataka walimu,

: kupanua darasa la masomo la ku-
: waelekeza wanafunzi walioko mi-
: taani kila mmoja kwa nafasi yake,
: namna ya kujikinga na virusi vya
: ugonjwa wa corona.

“Mitaani kwetu kuna watoto

: wengi tena wanafunzi wanakaa

ki-makundi kwenye michezo
yao, hawanawi mikono mara kwa
mara, nasi kama walimu ambao
tunaishi nao tuhakikishe tunawa-
patia elimu namna ya kujikinga
na ugonjwa huu, ambao kwa sasa
uko,: anasema Ndanya.

UONGOZI CWT
Mwalimu Juma Nyakanyenge,
ni Mwenyekiti wa Chama cha
Walimu Tanzania (CWT), wilayani
Ushetu anasema, walimu wengi
wanakopa fedha za mikopo na
kuzipeleka kwenye anasa, badala
ya shughuli za maendeleo au uzal-
ishaji mali kwenye maeneo yao.
Anasema kuwa, ili kuwasaidia
wasiendelee kukopa na kukimbia
vituo vyao vya kazi, atahakikisha
anawatembelea na kuwapatia
elimu ya kutumia fursa za mazin-
gira waliyonayo kuwekeza kwe-
nye eneo lake, na si kuishia katika
mikopo isiyo na tija kila kukichao.
Nyakanyenge anasema, kila
mwalimu anayeajiriwa, pia walimu
vijana huwa anakutana nao katika

' Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Chama cha Walimu Ushetu,

* wakimsikiliza mwenyekiti wao (hayupo pichani), baada ya

kuchaguliwa.

Halmashauri ya Ushetu, akimtaka
ajipange kimaisha kabla ya kuin-
gia kwenye majukumu mengine
yanayoweza yakamsababisha
mikopo inayoishia kuwa changa-
moto asiyomudu.

“Kwenye maeneo yetu ya kazi
kuna fursa nyingi ambazo mwal-
imu anaweza kuzifanya na kujiin-
giza kipato. Halmashauri ya Ush-
etu, asilimia kubwa ya wananchi
wake wamejikita kwenye kilimo
cha tumbaku, pamba, mpunga,
dengu, na mpunga na mwalimu
anaweza kulima moja ya kilimo
hicho,” anawamkubusha.

Nyakanyenge anasema Hal-
mashauri ya Ushetu imekuwa
ikitoa mikopo kwa vikundi vya
ujasiriamali vya vijana, kinamama
na wenye ulemavu na walimu wa
shule wanapoanzisha kikundi cha
uzalishaji mali, wanapata mkopo
kupitia Halmashauri wajiinue
kimtaji.

Anasema, Ushetu ina frusa
nyingi kiuchumi, akitaja kilimo ni
mojawapo na kila mwalimu kwe-
nye eneo lake anatumia fursa kuji-
patia mkopo, hata kumuondoa ka-
tika usumbufu wa mikopo yenye
riba kubwa, hata baadhi ya walimu
wanashindwa kulipa deni.

Mwenyekiti huyo wa CWT,
anaahidi kuhakikisha wanaanzi-
sha vikundi vya kukopeshana na
kusaidia hilo kufika katika shule
nyingi, walimu wakikopeshana,
huku akiwasisitiza wanachokopa
kisizidi theluthi moja ya pato lao,
ambayo ndiyo sheria.

Nyakanyenge anawasisitizia
walimu kuwa na nidhamu ya fed-
ha, sambamba na kuwaandalia
makazi kabla ya kustaafu, ili fedha
watakazopata zitumike kwenye
kukuza mtaji na sio ujenzi wa
makazi.

Ofisa Utumishi wa Halmashauri
ya Ushetu, Manyama Katikiro,
katika mkutano wa uchaguzi wa
viongozi wa CWT, anawataka
wachague viongozi jasiri na wenye
uwezo wa kuwakilisha matatizo
yao, ambayo kimsingi ni mengi na
yanahitaji kutatuliwa mapema.

Katikiro anataja sifa nyingine
ya kiongozi stahiki, pasipo kujali
itikadi zao, ni kuwa na uwezo wa
kutatua changamoto zao watakao
kuwa wanaziwasilisha mezani
mwao, ili kuhakikisha sekta ya
elimu inakuwa kwa maslahi ya
wana Ushetu.

Ni mkutano uliomchagua Juma
Nyakanyenge, kuwa MwenyeKiti,
Thomas Antony (Mweka Hazina),
Sanga Maura (Mwakilishi wa-
nawake), Soja Saidi (Mwakilishi
Walimu wenye Ulemavu), Basil
Petro (Mwakilishi Vijana).

Pia, wawakilishi walimu shule
za msingi ni Mayala Mosses, Dotto
Pacea, Majani Kulwa, Nyamsusa
Robert na Michael Joseph Makoye
na wanaowakiksha walimu wa se-
kondari ni; Makombe Yusuph na
Nyalwera Godeliva na Majakiya
Moses mwakilishi taasisi.
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HABARI DODOMA

Bil. 22.5/- Kuwalipa wengine
waliopitiwa na reli ya Kisasa

Na Renataha Msungu,
DODOMA

HIRIKA la Reli Tanzania

(TRC), limetenga Sh. bil-

ion 22.5 kwa ajili ya ku-

walipa fidia wananchi am-
bao maeneo yao yamepitiwa na
mradi wa ujen zi wareli ya kisasa
(SGR) katika maeneo ya Singida
na Dodoma.

TRC imezindua awamu ya
pili kwa ajili ya kuwalipa fidia
wananchi  ambao maeneo
yao yatapitiwa na SGR Kkatika

mikoa hiyo, na wataanza kulipwa
hivi karibuni.

Katika uzinduzi huo uliofanywa
na Mkuu wa Wilaya ya Dodoma,
Patrobas Katambi, katika Shule

fedha hizo zitalipwa kwa
wakaziwa  wilaya za Bahi,
Dodoma na Manyoni mkoani
Singida.

Katambi alisema shirika hilo
halitakosea kwa sababu lina
majina ya watu wote ambao wa-
nastahili kulipwa haki yao, hivyo
atakayejipachika  anajisumbua,

hawezi kupata fedha yoyote.

“Utaratibu umepangwa wa kue-
leweka, hivyo wananchi mtulie,
kazi ikianza kila mmoja atapata
haki yake ya msingi kulingana na
eneo alilokuwa nalo,” alisema
Katambi.

Alisema mara baada ya kukabi-
dhiwa fedha hizo wananchi wa-
napaswa kujipanga kwa ajili ya
kufanya maendeleo na sio starehe
kutokana na kuwa watakuwa na
fedha za kutosha.

“Nawaomba mkipata fedha
mkajenge nyumba, msibweteke

kula bata mitaani, mtaumia
na mtaziumiza familia zenu
zinazowategemea,”alisema
Katambi.

Meneja msaidizi wa mradi huo
kutoka TRC, Mhandisi Christo-
pher Mang'wela, alisema Shirika
lake limeshalipa fidia Sh. bilioni
13.5 kwa wakazi zaidi ya 3,000
walioathirika na mradi huo katika
wilaya za Mvomero, Kilosa, Mp-
wapwa na Chamwino.

“Hakuna atakayedhulumiwa,
wote mtalipwa fedha zenu kama
kawaida,” alisema Mang'wela.

Mwenvyekiti wa Chama cha Michezo cha Viziwi Mkoa wa Dodoma (DODSA), Japhaly Gama, akigawa vitakasa mikono (sanitizer) kwa
washiriki wenye ulemavu wasiosikia kwenye mafunzo ya jinsi ya kuepukana na maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa corona, valiyo-

MKWAVILA

Wafanyabiashara wamwita Jafo sokoni

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAFANYABIASHARA wa ma-
tunda na mboga katika soko la
emuomba Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi), Selemani
Jafo, kulitembelea soko hilo ili
kuzibaini changamoto wanazoka-
biliana nazo.

Wakizungumza na waandishi
wa habari wafanyabiashara hao
sokoni hapo walisema kuwa hivi
sasa viongozi wa jiji wamewa-
telekeza hali ambayo inasaba-
bisha soko hilo kukosa huduma
muhimu. Akizungumza kwa nia-
ba ya wafanyabiashara wenzake,
Daniel Mvanga, alisema soko hilo
limetelekezwa na jiji hali ambayo
inasababisha hata taka zinazozal-

ishwa katika eneo hilo kuteleke-
zwa zaidi ya mwezi mmoja bila
kuondolewa. Alisema taka hizo
ambazo zimetelekezwa kwa zaidi
ya mwezi mmoja sasa zimekuwa
kero kwao kutokana na kuhatari-
sha afya zao pamoja na watumiaji
wengine wa soko hilo.

Mvanga, alisema kuwa kuto-
kana na taka hizo kukaa kwa zaidi
ya mwezi katika eneo la soko hilo
wamelazimika  kuchangishana
kiasi cha Sh. milioni tatu ili kukodi
malori pamoja na kijiko kwa ajili
ya kuzoa na kuzipeleka dampo la
Chidaya nje kidogo ya Jiji la Do-
doma.

“Tunamuomba Waziri Jafo aje
hapa kwani toka serikali imeha-
mia hapa hakuna kiongozi hata
mmoja amekuja kulitembelea
soko hili ndio maana tunaoneka-

na kutengwa na kutelekezwa bila
kupata msaada wowote kutoka
kwa jiji,” alisema Mvanga.

Naye mfanyabiashara Dauda
Abdul, alisema kuwa ili kuzion-
doa taka hizo wamelazimika ku-
changishana kiasi cha Sh. 80,000
kwa kila mmoja wao ili kuziondoa
taka hizo.

Alisema kiasi hicho walichok-
itoa kila mfanyabiashara ni ki-
kubwa hasa ukizingatia hivi sasa
biashara zimekuwa mbaya kuto-
kana na uwepo wa mlipuko wa
ugonjwa wa corona.

Vilevile, alisema jiji wame-
waletea samansi ya mahakani iki-
wata kutoa taka hizo hali ambayo
inawashangaza kwani jukumu
hilo lipo chini yao.

“Tunaomba kama inaweze-
kana sisi tuendelee kulipa ushuru

hata kama tunavyo vitambulisho
vya wajasiriamali kwani mzigo
huu wa milioni tatu kwajili ya
wanadai tusilete hizi taka, lakini
kwetu kubeba ndizi bila kuwa na
haya majani ni sawa na mtu mzi-
ma atembee bila kuvaa nguo,”
alisema. Akitolea ufafanuzi wa
jambo hilo, Ofisa Masoko wa Jiji
la Dodoma, James Yuna, alisema
wafanyabiashara hao wanatakiwa
kuziondoa taka hizo kwani ni zile
ambazo zimezalisha kutoka kule
ziliko toka bidhaa zao.

“Hizi taka ni zile ambazo zime-
kuja kama vifungashio hivyo
basi sheria inasema kuwa mtu
akiingiza bidhaa zenye taka am-
bazo hazijazalishwa ndani ya
soko wajibu wa kuzitoa ni juu
yake,”alisema Yuna.

]
Hospitali
yaambiwa
ljlandae
Kwa corona

Na Paul Mabeja, CHAMWINO

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa, Selemani Jafo, ameu-
taka uongozi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Chamwino mkoani
Dodoma, kukamilisha mahitaji
muhimu ya Hospitali ya Wilaya
hiyo.

Hispitali hiyo iko katika hatua
za ukamilishaji wa ujenzi kwa
tahadhari ya kupokea wagonjwa
wa corona endapo hali ya maam-
bukizi itaendelea nchini.

Jafo aliyasema hayo alipotem-
belea Hospitali hiyo inayojengwa
katika eneo la Mlowa Wilayani
Chamwino na kukuta ujenzi katika
hatua za ukamilishaji kisha kutoa
rai hiyo kwa viongozi kujiandaa
mapema na janga hilo la kidunia.

Alisema kutokana na jiografia
ya hospitali hiyo kuwa imejitenga
na maeneo ya makazi ya watu
anashauri waandae jengo moja
maalumu na walikamilishe ili
endapo janga hili likiendeleg,
jengo hilo litumike kwa ajili ya
kutoa huduma kwa wagonjwa wa
corona.

“Kwa hali tuliyonayo sasa
hatutakiwi kukaa kusubiria mpaka
hali iwe mbaya zaidi tunatakiwa
kuendelea kujikinga na kuchukua
tahadhari za awali kabisa ikiwa
ni pamoja na kuandaa maeneo ya
kutolea huduma kwa ajili ya ku-
kabiliana na ugonjwa huu hatari,
na hospitail yetu hii naona inafaa
kabisa kwa kuwa ina sifa zote,”
alisisitiza Jafo.

Wakati huo huo, Waziri Jafo
aliwapongeza viongozi wa
Halmashauri ya Chamwino kwa
kusimamia kwa makini ujenzi
wa Hospitali hiyo na kuhakikisha
kuwa inakamilika kwa ubora wa
hali ya juu na kwa wakati.

“Nimefurahi kukuta ujenzi
umefikia katika hatua hii ya uka-
milishaji, vitu vidogo sana ndio
vimebakia kumalizia kabisa ujenzi
na majengo yote yanaonekana
kuwa na ubora wa hali ya juu
hakika nimefurahishwa na hatua
hii na hongereni sana,” alisema
Jafo.

“Haya kwangu mimi naona
kama ni mafanikio kwani mwan-
zoni hali ilikuwa mbaya, ujenzi
ulikuwa unasuasua... nilitumia
nguvu kufuatilia na kusimamia,
lakini kwa sasa wote tunajivunia
mafanikio haya huu ndio uongozi
wa pamoja unaotakiwa katika
utekelezaji wa miradi,” alisema
Jafo.

Hospitali ya Halmashauri ya
Wilaya ya Chamwino ni miongoni
mwa Hospitali za Halmashauri
71 zinazoendelea kujengwa
nchini kote kupitia mpango wa
maboresho wa huduma za afya
unaosimamiwa na Ofisi ya Rais
(Tamisemi).
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HABARI MBEYA

Tulia Trust yasaidia
chama cha bodaboda

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Tulia Trust inayomilikiwa na
Naibu Spika, Dk. Tulia Akson, imekidhamini
Chama cha waendesha pikipiki za abiria
(Bodaboda) cha Jiji la Mbeya, mkopo wa
pikipiki saba, kwa lengo la kukiongezea
mtaji.

Mkopo huo ulikabidhiwa juzi kwa vion-
gozi wa chama hicho na Meneja wa Taasisi
hiyo, Jacqueline Boaz, ambapo alisema
taasisi hiyo inalenga kuwasaidia vijana hao
kumiliki vyombo vyao wenyewe badala ya
kuendesha pikipiki za watu wengine.

Alisema mkopo huo umetolewa na
Kampuni inayouza pikipiki hizo ya TVS, na
kwamba Tulia Trust inabaki kuwa mdhami-
ni na vijana hao watatakiwa kulipa kidogo
kidogo mpaka watakapomaliza kulipa.

“Pikipiki hizi zina thamani ya Sh. milioni
24, pesa hizi zinaonekana kuwa nyingi
sana, lakini kwa umoja wenu mhakikishe
mnaulipa kwa wakati ili na wengine wa-
pate, na mkilipa kwa wakati mtakuwa na
nafasi ya kukopesheka tena,” alisema Boaz.

Alisema Taasisi yake itaendelea kufua-
tilia mwenendo wa urejeshaji wa mkopo
huo mpaka mwisho ili kuhakikisha vijana
hao wanalipa kwa wakati.

Akipokea kwa niaba ya wanachama
wa chama cha bodaboda Jiji la Mbeya,
Mwenyekiti wa chama hicho, Aliko Funda,
aliishukuru taasisi ya Tulia Trust kwa ku-
wasaidia kupata pikipiki hizo kwa masharti
nafuu ikiwamo kulipa kidogokidogo.

Alisema yeye kama kiongozi wa chama
hicho atashirikiana na wenzake kuhakiki-
sha mkopo huo unarejeshwa haraka ili
wakope zingine mpaka kila mwanachama
awe na pikipiki yake mwenyewe.

“Sisi hatupendi kuendesha pikipiki za
wengine, lakini kutokana na mazingira
kuwa magumu ndio maana huwa tu-
nalazimika kufanya hivyo, mkopo huu ni
mwanzo wa sisi kumiliki vyombo vyetu
wenyewe,” alisema Funda.

Alisema mkopo huo umewaongezea
nguvu kwa maelezo kuwa kuna mkopo
mwingine huwa wanapata kutoka katika
Halmashauri hiyo unaotokana na asilimia
10 ya mapato ya ndani ambayo huwa
inatengwa kwa ajili ya vikundi vya vijana,
wanawake na watu wenye ulemavu.

Mmoja wa waendesha pikipiki hizo,
Aman Kidakule, alisema pikipiki za matajiri
ambazo wamekuwa wakiendesha zina-
watesa kwa sababu wanawekewa malengo
makubwa na hivyo kuwafanya washindwe
kufanya maendeleo.

Alisema baadhi ya matajiri huwa wana-
wataka kupeleka Sh. 10,000 kama malengo
kwa siku pesa ambazo alisema ni vigumu
kupata kipindi hiki ambacho pikipiki ziko
nyingi.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa
waendesha pikipiki za magurudumu mata-
tu (Bajaji) Jiji la Mbeya, Idd Ramadhan,
ambaye pia alihudhuria kwenye makabi-
dhiano ya mkopo huo, aliishukuru taasisi
ya Tulia Trust kwa kuendelea kuwadhamini
vijana.

Alisema hivi karibuni taasisi hiyo ilid-
hamini mkopo wa bajaji kwa chama chake,
na kwamba wanaendelea kurejesha mkopo
huo kupitia benki, na kwamba ndani ya
muda mfupi watamaliza kurejesha mkopo
huo.

Aliwataka wenzao wa bodaboda kuwa
waaminifu kwenye urejeshaji wa mkopo
huo ili wamalize haraka na wawe na uw-
ezo wa kukopesheka tena.

Rufani Mbeya sasa mwendo wa barakoa

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ONGOZI wa Hos-

pitali ya Rufani ya

Mkoa wa Mbeya,

umetangaza kuwa
kila mwananchi anayeingia
ndani ya eneo la hospitali hiyo
kupata huduma ama kuona
wagonjwa lazima awe amevaa
barakoa ili kuepuka kusambaa
kwa virusi vya corona.

Taarifa ya masharti hayo
ilitolewa juzi kwa vyombo vya
habari na Mkuu wa Kitengo
cha Mawasiliano na Uhusi-
ano wa Hospitali hiyo, Agrey
Layson, ambaye alisema len-

go la utaratibu huo ulianza
kutekelezwa Aprili 23, mwaka
huu. Layson alisema mbali na
kuvaa barakoa hizo, pia hos-
pitali hiyo imeandaa utara-
tibu wa kumpima joto la mwili
kila mwananchi atakayekuwa
anaingia hospitalini hapo ili
kubaini kama hana viashiria
vya ugonjwa huo.

“Hatua hii ni sehemu ya
mkakati wa taasisi wa ku-
hakikisha wagonjwa, ndugu
wa wagonjwa, wafanyakazi
wa hospitali pamoja na wadau
wetu wanakuwa salama dhidi
ya maambukizi ya virusi vya
corona,” alisema Layson.

Vilevile, alisema kila mwa-

nanchi anatakiwa kusafisha
mikono kwa kutumia vitakasa
mikono kila anapoingia na ku-
toka ndani ya eneo la hospitali
hiyo ili kuendelea kuwakinga
Wao wenyewe pamoja na wen-
gine wanaochangamana nao.

Alisema wameandaa utara-
tibu maalum wa kutoa elimu
kwa wananchi ili kuhakikisha
kila mmoja anaitikia wito wa
kuvaa barakoa na kutakasa
mikono bila kulazimishwa
kwa maelezo kuwa kuna baa-
dhi bado elimu inaweza ikawa
haijawafikia.

Pia, alisema kila mwananchi
wa Mkoa wa Mbeya anatakiwa
kuhakikisha anaendelea ku-

chukua tahadhari dhidi ya
ugonjwa huo kwa maelezo
kuwa ni hatari na unakwami-
sha shughuli mbalimbali za
kijamii na kiuchumi.

Alisema elimu na maele-
kezo ya wataalamu wa afya
pamoja na Serikali kuhusu
kujikinga na ugonjwa huo
ikizingatiwa na kila Mtanza-
nia vita dhidi ya ugonjwa huo
itafanikiwa na utatokomezwa
haraka.

Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Mbeya imekuwa ni mion-
goni mwa taasisi za afya nchini
ambazo zimetoa masharti ya
watu wanaoingia katika eneo
lake kuvaa barakoa.

Baadhi ya vijana wakipakia ng'ombe kwenye lori katika eneo la Joshoni wilayani Mbeya juzi, kwa ajili ya kusafirishwa

Polisi yatahadharisha madereva, makondakta

Na Nebart Msokwa,
RUNGWE

JESHI la Polisi mkoani
Mbeya limewatahadharisha
madereva na makondakta
wa magari ya abiria mkoani
humo, ambao hawatekelezi
maagizo ya Serikali kuhusu
kukabiliana na maambukizi ya
virusi vya corona.

Akizungumza na baadhi
ya wajasiriamali wa Soko la
Kiwira wilayani Rungwe, Ka-
manda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi, Ulrich
Matei, alisema baadhi ya
magari bado yanaendelea ku-
jaza abiria kupita kiasi licha ya

serikali kuzuia.

Alisema katika uchunguzi
wake alibaini kuwa magari ya-
nayoongoza kwa kukiuka uta-
ratibu huo ni yale yanayofanya
safari zake kati ya Jiji la Mbeya
na Wilaya ya Kyela, ambayo
alisema bado yanazidisha
abiria kiasi kwamba wengine
wanasimama.

Kamanda Matei alimwagiza
Mkuu wa Polisi wa Wilaya ya
Rungwe kuanza oparesheni
maalumu ya kukagua magari
hayo na kuwashughulikia
madereva na makondakta
watakaobainika kujaza abiria
kupita kiasi.

Vilevile alisema baadhi
ya magari hayo hayana maji

na sabuni kwa ajili ya abiria
kunawa na hivyo akawatahad-
harisha wahusika kuwa ata-
kayepatikana atashughulikiwa
kwa mujibu wa sheria.

“Nimebaini kuwa kuna
watu bado wanafanya mzaha,
sasa tunaanza oparesheni
zetu za kufanya ukaguzi kwe-
nye magari yote ya abiria na
atakayebainika lazima ashu-
ghulikiwe na awe mfano kwa
wengine, Serikali inapambana
na elimu inatolewa kila siku
lakini kuna watu bila nguvu
hawawezi kuelewa,” alisema
Kamanda Matei.

Aidha, aliwataka madereva
wa magari makubwa (malori)
kuhakikisha wanakuwa na vi-

takasa mikono kwenye magari
yao na kuvitumia ili kuepuka
maambukizi ya ugonjwa huo.

Vilevile Kamanda Matei
alisema Jeshi la Polisi kwa
kushirikiana na vyombo mbal-
imbali vya dola vinaendelea
kulinda mpaka wa Tanzania
na Malawi wa Kasumulu wilay-
ani Kyela ili kuwadhibiti watu
wote wanaoingia nchini kupi-
tia njia za panya.

Alisema mtu yeyote anaye-
ingia nchini ni lazima afuate
taratibu kwa kupitia katika
mpaka halali na kwamba
yeyote atakayekamatwa aki-
ingia kupitia njia zisizorasmi
atashughulikiwa kwa mujibu
wa sheria.
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S0Ko la jioni Darajani kusitishwa

]
Waishukuru SMZ

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

KOA wa Mjini Ma-
gharibi umeuagiza
uongozi wa Baraza
la Manispaa ya Mjini
kusitisha shughuli za soko la jioni
katika soko kuu la Darajani ili ku-
punguza mkusanyiko wa watu.
Mkuu wa Mkoa huo, Hassan
Khatib Hassn, ndite aliyetoa ag-
izo hilo katika mkutano maalum
na uongozi wa Baraza hilo katika
ofisi za Manispaa hiyo, Malindi
Mjini Unguja.

Alisema ili kuendeleza shughu-
li za wafanyabiashara hao, kwa
sasa wahamishiwe Amani katika
eneo la kiwanja cha ofisi ya mkuu
wa mkoa huo kwa muda hadi hali
ya maambukizi maradhi ya covid
-19 itakapopungua.

Aidha, aliutaka uongozi wa
Manispaa hiyo kusitisha mikataba
ya askari wanaosimamia shughuli
za masoko ndani ya manispaa
hiyo kwa kukosa ufanisi katika

utekelezaji wa majukumu yao,
jambo ambalo limekuwa likir-
udisha nyuma maendeleo ya
manispaa

ikiwamo usimamizi

wa masoko hayo sambamba na
kupelekea upotevu wa mapato
ya serikali. Aliwasisitiza watend-
aji wa manispaa hiyo kutoa ma-
tangazo maalum na maagizo kwa
wafanyabiashara wakiwamo wa
maduka na taasisi zinazotoa hu-
duma kwenye manispaa hiyo ku-
weka ndoo na dawa za kunawia
mikono kabla ya kutoa huduma.
Alisema wakati Taifa likipam-
bana na maradhi hayo mtu yey-
ote katika mkoa huo akibainika
kwenda kinyume cha maagizo
na maelekezo ya serikali kupitia
wataalamu wa afya juu ya ta-

hadhari, atachukuliwa hatua iki-
wamo kutozwa faini na kufungi-
wa biashara yake.

Mapema Mkurugenzi wa Man-
ispaa ya Mjini, Said Juma Ahma-
da, alisema uongozi ulishatoa
mapendekezo ya kuhamisha wa
soko la jioni kwa muda na amea-
hidi kuyafanyia kazi maagizo na
maelekezo hayo kwa haraka.

Kabla ya mkutano huo Mkuu
wa Mkoa alifanya ziara katika
maeneo mbalimbali ya utoaji hu-
duma katika mkoa huo ikiwamo
soko la Mwanakwerekwe na
Bandari ya Malindi Mjini Unguja.

Mwendesha baiskeli, akiikokota huku ikiwa imesheheni magunia ya mkaa wakati akipanda mlima katika eneo la Mvuti Chanika, nje kidogo
ya Jiji la Dar es Salaam, jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Polisi lawamani kukwama kesi udhalilishaji kijinsia

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

BAADHI ya vituo vya Polisi
vimelalamikiwa kwamba vina-
fanya uzembe na kuchukua muda
mrefu wa kufuatilia upelelezi wa
kesi za udhalilishaji zinazoripoti-
wa.

Hali hiyo imesababisha wa-
nanchi kukosa imani na utendaji
kazi wa vituo hivyo.

Wakizungumza na mwandi-
shi wa habari hizi, baadhi ya
waathirika waliofanyiwa vitendo
vya udhalilishaji wa watoto wao
kwa nyakati tofauti katika Mkoa
Hanyegwa Mchana, Kizimkazi na
Jambiani.

Walisema  muda mrefu kesi
zao zipo vituoni, lakini wana-
pewa majibu kesi hizo zinafua-
tiliwa, majibu ambayo hayaridhi-
shi na hayatoi matumaini ya haki
kupatikana.

Walisema wamekuwa wak-
ienda Polisi kufatilia kesi za wa-
toto wao ambao matokeo yao
yametokea kwa vipindi tofauti, la-

kini wanakosa kupata majibu ma-
zuri jambo ambalo linaonyesha
uwajibikaji kwa baadhi ya polisi
ni wa kusuasua.

Mama wa mtoto aliyefanyiwa
shambulio la aibu huko Jambi-
ani, alisema ni mwezi wanne sasa
hajapata jibu la uhakika kuhusu
suala la mwanawe, zaidi na kituo
kudai mshtakiwa hajapatikana
wakati anaonekana akirandaran-
da mitaani.

Alisema amekosa imani na
Jeshi hilo kutokana na kuona
kuwa hasaidiwi kupata haki.

“Mimi kwa sasa sina imani na
yoyote kwani naamini hakuna
haki itakayotendeka ni bora tu
nikae kwani Mungu anatosha,”
alisema.

Mama wa mtoto ambae alila-
witiwa huko Hanyegwa Mchana
na kesi yake kuripoti kituo Cha
Polisi Chwaka, alisema amekuwa
na kawaida ya kufatilia, lakini
mara ya mwisho jibu ambalo al-
ipewa ni kuwa mtuhumiwa ni
mtoto wa miaka 13, hivyo hawezi
kushtakiwa kwa mujibu wa she-
ria.

Alisema jibu hilo halikumri-
dhisha kwa kuwa taarifa alizona-
70 ni kuwa mtuhumiwa ana umri
wa miaka 15.

Tukio hilo lilitendeka Novem-
ba mwaka jana na mtoto huyo
aliumia vibaya na kulazwa katika
Hospitali ya Mnazi Mmoja kwa
siku tatu.

Mkuu wa Upelelezi wa Jeshi
hilo Mkoa wa Kusini Unguja, Ram-
adhan Khamis, alisema matukio
yote wameyafutilia.

Kuhusu la Jambiani, alisema
Polisi inaendelea kumtafuta
mshtakiwa na atakapopatikana
atachukuliwa hatua.

Kuhusu tukio la Hanyegwa
Mchana, alisema jalada la  kesi
hiyo lilipelekwa Ofisi ya Mkuru-
genzi wa Mashtaka (DPP) na lil-
irejeshwa huku wakitakiwa jalada
hilo lifungwe kwa kuwa mtuhu-
miwa kutokana na umri, hawezi
kishtakiwa.

Mratibu wa Wanawake na
Watoto kutoka Cheju, Hidaya Ali
Rajab, alisema mshtakiwa ni mto-
to wa miaka 15 na sio 13 na kina-
chofanyika hapo ni dhahiri kuwa

kuna udanganyifu umefanyika.

Nae Naibu Sheha wa Jambi-
ani, Kijigija Upatu Haji, alisema
inaonekana kuwapo harufu
ya rushwa vituoni kutokana na
matukio hayo kuchukua muda
mrefu kupatiwa ufumbuzi.

Alisema kwa mfano tukio la
hivi karibuni katika shehiya hiyo
kuwa mtuhumiwa hajakamatwa,
huku akionekana mitaani.

Hivyo alisema kuwa kue-
ndelea kuwapo kwa hali hiyo,
kunapelekea kuongezeka kwa
matukio hayo kwa kuwa watuhu-
miwa wataona hakuna wanacho-
fanywa.

Alisema kwa mwaka 2021
ndani ya shehiya yake yametokea
matukio matatu, ambapo moja li-
namhusu mtoto wa miaka mitano
aliebakwa mara mbili na watu
wawili tofauti. Alisema na shauri
lingine lipo mahakama ya watoto
Vuga na lingine linafanyiwa utara-
tibu  wa kufikishwa mahakam-
ani.

Tukio moja ni la shambulio la
aibu ambapo mtuhumiwa haja-
patikana.

ujenzi wa mitaro

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

BAADHI ya wananchi
wanaoishi katika maeneo
ambayo awali yalizoeleka
kujaa maji katika kip-
indi cha mvua za masika,
wameishukuru serikali
kwa jitihada za kuondosha
kadhia ya kuingiliwa na
maji.

Wametoa shukrani kwa
serikali kutokana na ujenzi
wa mitaro ya kupitishia
maji.

Wakizungumza kwa
nyakati tofauti walisema,
ujenzi wa mitaro hiyo
umesaidia kwa kiasi Ki-
kubwa kuondokana na hali
ya nyumba zao kutuama
maji katika kipindi hiki
cha mvua mkubwa zina-
zoendelea kunyesha katika
maeneo mbalimbali.

Mjumbe wa Sheha wa
Shehia ya Mpendae kwa
Bitihamran, Ayoub Moham-
med, alisema mtaro huo
kwa kiasi kikubwa ume-
wasaidia kuondokana na
kadhia ya kuhama makazi
yao katika kipindi hichi
cha mvua kutokana na
makazi yao kujaa maji.

Alisema kabla ya ujenzi
wa mtaro huo katika kip-
indi hiki cha mvua wakazi
wa maeneo hayo walilazi-
mika kuhama ili kunusuru
maisha yao kutokana na
maeneo hayo kufurika maji
mengi, hali iliyokuwa iki-
waletea athari kubwa.

“Hapo awali kabla va
ujenzi huu wa mtaro tu-
lilazimika kuhama makazi
yetu kwa kipindi cha miezi
mitatu hadi pale maji ya-
takapokauka kabisa ndio
tunarudi katika majumba
yetu.. lakini sasa tunashuk-
uru maji hayaingii katika
makazi yetu, kwa hilo
tunaendelea kuipongeza
serikali kwa kila jitihada
wanazochukua katika
kuwajali wananchi wake,”
alisema.

Nae, Tatu Khamis Said,
mkazi wa maeneo hayo,
alisema katika kulinda
mtaro huo wameweka uta-
ratibu maalum wa kuusafi-
sha mara kwa mara kwa
kutoa majani na taka ili
kuepusha maji kutuama na
kuona yanakwenda kama
kawaida.

Mratibu wa Mradi wa
Huduma za Jamii Mi-
jini (ZUSP) kutoka Wiz-
ara ya Fedha na Mipa-
ngo, Makame Ali Makame,
aliwaomba wananchi
kuhakikisha wanakuwa
walinzi kwa kuacha tabia
yva kutupa taka jambo am-
balo linaweza kuleta athari
ikiwamo mafuriko.
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KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA VYETI

GLORY L. LOSARU anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S.1818-0036
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupita BARAA SEKONDARI
mwaka 2009. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: KIN/RB/8074/2016.

115713102

115713002

PAUL MAKUNGU MBOJE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye  index namba  $3853/0061
kilichotolewa na NYARUGUSU SEKONDARI
mwaka 2011. Cheti cha kidato cha sita chenye
index namba S0155/0552 kilichotolewa na
TABORA BOYS HIGH SCHOOL mwaka 2014.
Cheti cha kuzaliwa chenye namba
C/N0.02195995. Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa ya

polisi: MAG/CID/BI/A/VOL.XXII/32.

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA AT BUKOBA
LAND CASE NO. 7/2017
PATRICK MWOMBEKI ........ccooemrerrnennaersasssennnsd PLAINTIFF
VERSUS
WILBARD MWOMBEKI AND ANOTHER .............. DEFENDANTS

TO, ANTIDIUS KAMUGISHA

RE: NOTICE OF DATE OF MEDIATION

Whereas the above mentioned Applicant has lodged a case
registered as Land Case No. 7 of 2017 against you at the High
Court of Tanzania at Bukoba.

Take notice that the above said case has been scheduled for
mediation on 29th day of April, 2020 at 09:00 am before Hon.
Judge F. H.Mtulya. You are authorized to appear in person or
through your Advocate.

Take further notice that in default of your appearance on that
date and time for the said mention the case will proceed in
your absence.

Given under my hand and seal of the court this 16th day of
April, 2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo:
CHAMWINO-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;18/2020

Ombi la MOHAMED O.MOHAMED
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu ASHA ALLY

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini
mnamo tarehe 28/04/2020 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliva tarehe
23/04/2020.

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

Wi ippmediacom

Tupigie

0/8225367/76

Uza, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza

Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Anna Mghwira (katikati), akipokea lita 2,500 za vitakasa mikono kutoka kwa Meneja Mkuu wa Kampuni ya Mega Beverages,Chris Ndosi
(kulia) vilivyotolewa na kampuni hiyo kwa ajili ya kupambana na Corona katika hafla iliyofanyika mjini Moshi, jana. Kushoto ni Katibu Tawala wa mkoa huo, Dk. Hatibu

Kazungu. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Msalaba Mwekundu
yasaidia waathirika mafuriko

Na Restuta Damian, MISSENY/|

KAIMU Mkuu wa Wilaya Missenyi
mkoani Kagera, Godfrey Mheruka, ame-
wataka waathirika wa mafuriko katika
kambini baada ya nyumba zao kujaa maji
kujikinga na maambukizi ya ugonjwa wa
Covid-19.

Alitoa tahadhari hiyo baada ya
kupokea vifaa vya msaada wa magodoro,
ndoo, madumu, vyandarua, blanketi
na mikeka kutoka Shirika la Msalaba
Mwekundu kwa waathirika 41 waliopo
kwenye kambi hiyo.

Mheruka alisema, licha ya changamoto
va makazi kusombwa na maji, jamii lazi-
ma iendelee kuzingatia hatua za kujilinda
na maambukizo.

“Hii itafanya wilaya, mkoa na taifa

kuwa salama zaidi, mafuriko yasipoteze
kumbukumbu ya kuchukua tahadhari ya
mapambano ya ugonjwa huo hatari, wa-
nanchi zingatieni,” alitahadharisha.
Mratibu wa maafa wilayani hapo,

21 zilipelekwa kambini.

Naye Mwenyekiti wa Shirika la
Msalaba Mwekundu wilayani humo,
Leonard Kachebonaho, alisema Shirika
hilo limetoa vifaa hivyo ili kuwalinda
watoto wasipate magonjwa yatokanayo
na baridi.

“Nimetoa ndoo 100, madumu ya maji
56, magodoro mawili, mikeka 56, blan-
keti 56, vyandarua 150 ikiwa ni sawa na
huduma ya kwanza kwa mtu aliyepatwa
na maafa,” alisema.

Abiria ATCL
lazima barakoa

Na Romana Mallya

AMPUNI ya Ndege ya Tan-

zania (ATCL) imewataka

abiria wake wanaosafiri

a ndege zao, kuhakiki-

sha wanavaa barakoa kabla na wakati
wote wa safari.

Kwa mujibu wa taarifa ya kampuni
hiyo iliyotolewa jana na Mkurugenzi
Mtendaji, Mhandisi Ladislaus Matindi,
uongozi wa ATCL unawataka abiria
kuvaa barakoa pamoja na wale wa-
naofika kwenye ofisi zao na kwamba
kinyume cha hivyo, hawatahudumi-
wa.

“Abiria na wateja wetu hawatahu-
dumiwa katika vituo na ofisi zetu ma-

hali popote bila ya kuvaa barakoa,”
alisema.

Matindi alisema ATCL inaendelea
kuchukua tahadhari zote za kiusala-
ma kuhakikisha afya za wafanyakazi,
abiria na wateja kwa ujumla zinalind-
wa kama inavyoelezwa na Wizara ya
Afya.

“Tunaendelea kutoa huduma ka-
tika safari za ndani vituo vyote 11 am-
bavyo ni Dar es Salaam, Zanzibar, Kili-
manjaro, Mwanza, Bukoba, Kigoma,
Tabora, Dodoma, Mpanda, Iringa na
Mbeya,” alisema.

Matindi alisema wameanzisha sa-
fari za kwenda na kurudi kati ya Kili-
manjaro na Mwanza.

Waziri awabana watendaji fedha za uwekezaji kilimo

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

IDARA ya Sera na Mipango
ya Wizara ya Kilimo, imetakiwa
kubainisha kiasi cha fedha kili-
chowekezwa kwenye kilimo ku-
toka serikalini, sekta binafsi na
washirika wa maendeleo.

Agizo hilo lilitolewa jana na Wa-
ziri wa Kilimo, Japhet Hasunga,

alipozungumza na watumishi wa
idara hiyo kwenye Ukumbi wa
Wizara hiyo, maarufu KILIMO IV

Alisema pamoja na majukumu
muhimu yanayofanywa na Wiz-
ara ya Kilimo, idara hiyo inapaswa
kuongeza juhudi na weledi katika
utendaji kazi wake wa kila siku
ili kuongeza tija na uzalishaji wa
mazao ya wakulima.

Waziri Hasunga aliitaka idara
hiyo kubainisha takwimu za uzal-
ishaji wa mazao, bei za mazao
na uchambuzi, ikiwa ni pamoja
na takwimu za mazao ya mboga,
maua na matunda.

Alisema pamoja na mafanikio
makubwa ambayo yameonekana
katika sekta ya kilimo katika kip-
indi cha miaka minne ya serikali
ya awamu ya tano, bado sekta ya

kilimo inapaswa kuimarishwa zai-
di ili kuwa na mafanikio makubwa
zaidi. “Nchi zilizoendelea du-
niani zimefanya nini na kwanini
Tanzania tupo nyuma kwenye
kilimo? Kuna viwanda vingapi
vya kuchakata mazao ya kilimo?”
Hasunga alihoji wakati wa kikao
kazi hicho.

Katika hatua nyingine, Hasunga
ameitaka idara hiyo kubainisha

kuhusu uongezaji thamani na sera
inasema nini kuhusu uongezaji
thamani wa mazao.

Aliitaka idara hiyo kubainisha
sera ya masoko na wataalamu wa-
nasemaje kuhusu hali ya masoko.
Pia akaitaka kufahamu hali iko-
je kupitia sera ya usalama wa
chakula, Sera ya Ushirika, Sera ya
Matumizi Bora ya Ardhi na vikwa-
zo vyake kwenye kilimo.



20 Nipashe

ljumaa Aprili 24, 2020

HABARI MICHEZO

MADRID, Hispania

NYOTA wa Real Madrid, Gareth
Bale, anajitambua yeye mwenyewe
kama shabiki wa Tottenham na aliu-
mizwa na kufungwa kwao kwenye
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
Juni mwaka jana.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa wa
Wales, Bale, aliondoka Spurs kwenda
kwenye dimba la Santiago Barnabeu
kwa ada iliyoripotiwa kuwa pauni
milioni 86, Septemba mwaka 2013 na
ameshinda taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya mara nne, huku pia akibeba
LalLiga na Kombe la Mfalme [Copa del
Revy].

Bale amekuwa hana uhusiano mzuri
na kocha wake, Zinedine Zidane,
na mara kwa mara akihusishwa na
mpango wa kuondoka, huku uhamisho
wake wa kwenda kwenye klabu ya
Ligi Kuu ya nchini China, Jiangsu Sun-

ing ukishindikana Julai mwaka jana.

Pia alifikiriwa kama angerudi Tot-
tenham na Bale amefafanua bado ana
mapenzi na klabu hiyo aliyoichezea
kati ya mwaka 2007 na 2013,
akielezea uchungu wake wa kufungwa
na Liverpool kwenye fainali ya Ligi ya
Mabingwa mwaka jana.

“Kila mmoja anapenda kuangalia
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, na
Tottenham walikuwa pale hivyo nili-
kuwa na hisia za hali ya juu, nilikuwa
natumaini wamefika fainali na wata-
fanya kile walichokusudia,” alisema
Bale akiiambia BT Sport.

“Walikuwa na mechi nzuri, hasa
kwenye nusu fainali dhidi ya Ajax.

“Kwa upande wetu mashabiki wa
Tottenham ilikuwa fainali iliyotuumi-
za, lakini unatakiwa kuangalia picha
kubwa. Walifanya kazi kubwa kwa
pale walipofikia.”

BARCELONA, HISPANIA

MARTIN Braithwaite ana matumaini ya kubakia
kwa muda mrefu pale Barcelona wakati kukiwa
na uvumi kwamba klabu hiyo ya Laliga tayari
wanaangalia uwezekano wa kumuuza mshambu-

liaji huyo.

Braithwaite mwenye umri wa miaka 28, ali-
wasili pale Barca akitokea Leganes Februari ka-
tika uhamisho wa ‘utata’ uliogharimu euro milioni
18, kwa Kile Kilichoitwa usajili wa dharura.

Wakati ripoti za hivi karibuni zikibainisha
kwamba Barcelona wanaweza tayari kufikiria
kumuuza Braithwaite, mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Denmark - ambaye alisaini mkataba
utakaomuweka hapo hadi mwaka 2024 , bado
anafikiria anaweza kubakia hapo kwenye dimba
la Camp Nou.

“Nina uhakika nitabakia hapa zaidi ya miaka
minne na nusu. Hicho ndicho ninachokiona
kichwani mwangu,” alisema Braithwaite akiiam-

bia ESPN.

“Kwa sasa, nataka tu kwenda kucheza na
kufurahia na kushinda mataji na timu hii kwa
sababu ndio maana nipo hapa.”

Braithwaite ameichezea mechi tatu Barcelona
kabla ya msimu kusimamishwa kutokana na mli-
puko wa virusi vya corona.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa Middles-
brough amejipangia malengo yeye mwenyewe
na miamba hao wa Hispania, ambao walikuwa
Kileleni mwa msimamo wa LaLiga wakati ligi hiyo
iliposimamishwa.

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp ametuma salamu
kwa wapinzani wao kwa kusisitiza
Liverpool “hawajamaliza kurasa” na
bado wanaweza kuwa bora.

‘Wekundu’' hao walikuwa wanaon-
goza kwa pointi 25 kileleni mwa
msimamo wa Ligi Kuu ya England
dhidi ya Manchester City, wakiwa wa-
mecheza mchezo mmoja zaidi, wakati
msimu uliposimamishwa kutokana na
mlipuko wa virusi vya corona.

Msimu wa 2019-20 unaweza kumal-
izika, halafu Liverpool wanaonekana
kwenye nafasi ya kulitwaa taji lao la
kwanza la Ligi Kuu kwa Kipindi cha
miaka 30 na kuongeza mafanikio chini
ya kocha, Klopp.

Baada ya kupoteza kwenye fainali
ya Ligi ya Mabingwa msimu wa 2017-
18, walibeba taji hilo kwa mara ya
sita kutokana na kuifunga Tottenham
kwenye fainali mjini Madrid, kabla ya
kushinda Uefa Super na Klabu Bingwa
ya Dunia mwaka 2019.

Hata hivyo, Klopp amesisitiza kuna
nafasi ya kuimarika zaidi kwa timu
hiyo ambayo imefungwa mara mbili

awaonya,
wapinzani
ERL

tu kwenye ligi tangu kuanza mwaka
uliopita.

Kocha huyo wa Liverpool ameiam-
bia Sky Sports: “Hatutabadilika, hicho
ndio Kitu cha kwanza, lakini kama
tutakuwa bora itategemea na nini
klabu nyingine zinafanya kwa sababu
zote zina nafasi ya kuimarisha vitu, na
kufanya vitu kwa ubora zaidi.

“Hivyo, sina shaka kuhusu majaliwa
ya baadaye kwamba sisi tutaendelea
kuwa bora. Lakini hatutabadilika. Timu
hii haijamaliza kurasa, na tuna nafasi
kubwa ya kuimarika na kufanya kazi
vizuri.

“Tuna damu changa ndani vetu.
Tunaweza kuimarika zaidi na timu hii
na kupata mafanikio makubwa.”

Klopp, ambaye alichukua nafasi
ya kuinoa Liverpool Oktoba mwaka
2015, alikumbana na wakati mgumu
pale kwenye dimba la Anfield kabla
ya kubeba taji lake la kwanza msimu
uliopita.

Liverpool walipoteza kwenye fainali
ya Kombe la EFL na Ligi ya Europa
msimu wa 2015-16 na walifungwa na
Real Madrid kwenye fainali ya ligi ya
Mabingwa Ulaya mwaka 2018.
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Corona imetibua usajili wa Mbappe - Wakala

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe angeuzwa kwa thamani ya
euro milioni 300 na alikuwa anakaribia kujiunga
na Real Madrid mwaka huu, lakini mlipuko wa
Virusi vya corona umetibua dili hilo, kwa mujibu
wa wakala ambaye amekuwa akifanya kazi
mara Kwa mara na klabu hiyo ya Ligi Kuu ya
Hispania.

Nyota huyo wa Ufaransa, Mbappe mara kwa
mara amekuwa akihusishwa na mpango wa
kuhamia Santiago Bernabeu licha ya kujiunga
na Paris Saint-Germain akitokea Monaco mwaka
2018.

Awali alisaini kwa mkopo, halafu mshambu-
liaji huyo akasaini mkataba wa kudumu pale
Parc des Princes kwa euro milioni 180, na kum-
fanya kuwa mchezaji wa pili ghali zaidi kwenye
historia ya usajili wa klabu hiyo, nyuma ya
Neymar aliyesajiliwa kwa euro milioni 222.

‘Dogo’ huyo mwenye umri wa miaka 21, am-
etajwa kuwa mmoja wa wachezaji wanaopewa
kipaumbele kusajili na Madrid, ingawa PSG ime-
onyesha nia ya kumbakisha kwa muda mrefu,
huku mkataba wake wa sasa ukimalizika mwaka
2022.

Yvan Le Mee, ambaye amekuwa akifanya kazi
za usajili na Madrid kwa kufanikisha uhamisho
wa Ferland Mendy na Julien Faubert, anafikiri
uhamisho wa kwenda kwa miamba hao wenye
maskani yao mji mkuu wa Hispania ulikar-
ibia kutimia kabla ya mlipuko wa ugonjwa wa
COVID-19 ambao umetibua msimu wote.

Sasa, anaamini dili hilo halitafanyika hadi
baada ya mashindano ya Mataifa ya Ulaya, am-
bayo yamepelekwa hadi mwakani 2021.

“Mbappe, alikuwa tayari kutua Real Madrid,
kabla ya kutokea kwa mlipuko wa virusi vya
corona uliotibua uchumi wa kila kitu,” alisema
Le Mee akiliambia gazeti la Marca.

]
Qatar yaziomba Klabu EPL

Zizuie Newcastle kuuzwa

DOHA, Qatar

KAMPUNI ya utangazaji va belN SPORTS yenye
makazi yake nchini Qatar, imeripotiwa kuziomba klabu
za Ligi Kuu ya England kuzuia mpango wa kuuzwa kwa
Newcastle United.

Newcastle imeripotiwa kwamba inakaribia kuuzwa
kwa kampuni ya kigeni kwa fedha nyingi, akihusishwa
mfalme wa Saudi Arabia, Mohammed bin Salman, kwa
kiasi kinachotajwa kuwa ni pauni milioni 300.

Dili hilo litasimamiwa na Kampuni ya Public Invest-
ment Fund ya Saudi Arabia kwa kununua asilimia 80
va hisa za Newcastle, ambayo imekuwa ikimilikiwa na
Mjasiriamali Mike Ashley kwa kipindi cha miaka 13.

Kwa mujibu wa ‘umbea’ wa habari ulioenea kwenye
vyombo vya habari vya Uingereza, belN SPORTS ina-
zishauri klabu za EPL kupinga ununuzi huo kwa sababu
kampuni hiyo ya Saudi Arabia inadaiwa kuhusishwa
na mambo ya ukandamizaji wa haki za binadamu na
uporaji wa haki za utangazaji.

Kampuni moja ya beoutQ, ambayo inatajwa kuhu-
sishwa na kampuni hiyo imekuwa ikionyesha matukio
va Ligi Kuu ya England kupitia mtandaoni katika miji
kadhaa ya nchi za Mashariki ya  Kati kwa ‘kuiba’ haki
hiyo.

Katika barua yake, Yousef al-Obaidly, Ofisa Mtendaji
Mkuu wa belN SPORTS, imeripotiwa kwamba ime-
muambia Mwenyekiti wa Klabu za Ligi Kuu ya England
“kuuzwa kwa Newcastle United kutasababisha athari
kubwa kwa klabu nyingine na mapato ya kibishara ya
Ligi Kuu ya England.”

Agosti mwaka 2018, Ligi Kuu ya England iliandika
barua ya wazi kuishutumu Kampuni ya beoutQ na
kuitangaza beIN kwamba ndio inayoshikilia haki ya
matangazo va Ligi Kuu ya England kwa miji ya nchi za
Mashariki ya Kati na miji ya Afrika Kaskazini.

Vertonghen adokeza
kuondoka Tottenham

LONDON, England

JAN Vertonghen amesema
angependa kujifunza lugha
nyingine wakati mlinzi huyo wa
Tottenham akidokeza kuhusu
kuondoka wakati mkataba wake
utakapomalizika mwishoni mwa
msimu huu.

Vertonghen mwenye umri wa
miaka 32, amekuwa akihusishwa
na mpango wa kuondoka pale
Spurs, ambako alitua akitokea

Ajax mwaka 2012, na sasa mka-
taba wake unafikia mwisho.

Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ubelgiji hajaondoa uwezeka-
no wa kubakia kwa miamba hao
wa Ligi Kuu ya England, lakini
amesema Hispania na ltalia ndio
sehemu mojawapo anayoweza
kwenda, huku Inter ikiripotiwa
kuhitaji huduma yake.

“Nataka kusajiliwa katika
klabu sahihi. Hiyo inaweza kuwa
Tottenham, lakini pia klabu
nyingine,” alisema Vertonghen

akiiambia Play Sports Kot Juma-
tano.

“Kwa vyovyote, inatakiwa
kuwa klabu yenye malengo. Na
nataka kuendelea kucheza Ulaya
kwa sababu timu ya taifa ni
muhimu sana kwangu.”

Aliongeza: “Ningependa Kuji-
funza lugha nyingine. Kihispania
na Kitaliano ni machaguo yangu.

“Muda wa mkataba nitaka-
opewa ofa ndio utatoa taswira
halisi.
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NEYMAR S! KIONGOZI,
HAFIKIRII SOKA - RAFAEL

® ® ® Nasema ukweli, lakini wakati mwingine watu
hawataki kuambiwa ukweli...

PARIS, Ufaransa

YOTA wa Paris Saint-Germain,

Neymar, si “kiongozi” na ana-

takiwa kuufanya mchezo wa

soka kuwa ndio kipaumbele
chake kama anataka kuona mafanikio
ya Brazil, kwa mujibu wa beki wa pem-
beni wa zamani wa Manchester United,
Rafael da Silva.

Neymar, mchezaji ghali zaidi duniani
baada ya uhamisho wa euro milioni 222
kwenda PSG mwaka 2017, ameendelea
kutengeneza vichwa vya habari akihu-
sishwa na uwezekano wa uhamisho wa
kurudi kwa mabingwa wa Ligi Kuu ya
Hispania, LaLiga, Barcelona.

Mshambuliaji huyo wa Brazil ame-
kuwa na matukio ya utata nje ya dimba,
pia akionekana kumzomea straika wa
Borussia Dortmund, Erling Haaland
wakati wa mchezo wao wa ushindi wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya 16-bora.

Rafael, ambaye kwa sasa anacheza
kwa wapinzani wa PSG kwenye Ligi
Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, Lyon, alicheza
pamoja na Neymar kwenye kikosi cha
timu ya Taifa ya Brazil kwenye michezo
ya Olimpiki mwaka 2012 na anaamini

mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
28, anaweza kuiongoza Brazil kwenye
mafanikio, kama atasikiliza ushauri.

Brazil walikuwa
wanapewa nafasi kubwa
ya kushinda taji la
Kombe la Dunia mwaka
2018, lakini walitolewa
hatua ya robo fainali
kabla ya kutwaa Kombe
la Copa America mwaka
jana huku Neymar
akikosekana kutokana
na majeraha ya

kifundo cha

mEguu.

“Tunambhitaji Neymar, hilo kwa uhaki-
ka kabisa,” alisema Rafael akiiambia
ESPN. “Tunambhitaji sana. Anahitaji kui-
marika kwenye vitu vingi nje ya uwanja.
Ni mwanasoka muhimu.

“Anahitaji kuimarika sana nje ya
uwanja na kuingia ndani ya dimba na

kufanya vitu kwa ubora wake. Natu-
maini anaweza kufanya hivyo na kama
akifanya tunakuwa na nafasi kubwa ya
kushinda.

“Neymar si kiongozi. Sidhani kama ni
kiongozi. Si yeye. Anaweza kufanya vitu
anavyofanya kwa sababu ni mzuri, kama
akiamua kutulia na kujikita kwenye
soka, yeye ndiye mchezaji bora duniani.”

Rafael aliongeza: “Mpira wa miguu
unatakiwa kuwa kipaumbele chake
cha kwanza katika maisha. Ana vitu
vingi mno vinavyomzunguka. Anafikiria
kwenye akili yake ‘sitaki kufanya kile’
kucheza vizuri, lakini anahitajika kufan-
ya hivyo.

“Namjua na nimchezaji ninayemjua,
ni mtu mgumu mno kusikiliza ushauri.
Hili si jambo zuri kwake.

“Nasema ukweli, lakini wakati
mwingine watu hawataki kuambiwa
ukweli. Wanataka tu uwaambie wewe
ni mzuri sana, ni wa maajabu na wana-
taka uwaambie mazuri tu, lakini maisha
hayapo hivyo.

“Nafikiri anahitaji kusikiliza zaidi na
kama atafanya hivyo, itakuwa ngumu
mno kuizuia Brazil.”

PSG KUMFUNGA MBAPPE

KLABU ya Paris St-Germain imeamua “kumfunga”
mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe, mwenye
umri wa miaka 21, katika mkataba wake mpya kutokana
na changamoto ya kushuka thamani yake wakati wa
kipindi cha majira ya joto kutokana na mlipuko wa
virusi vya corona. (ESPN)

CHELSEA KUMPOTEZEA CHILWELL

KLABU ya Chelsea inapanga kuachana na mpango
wao wa kuwania kumsajili beki wa pembeni wa
Leicester na timu ya Taifa ya England, Ben Chilwell
mwenye umri wamiaka 23. (Sun)

BECKHAM KUMSAJILI RODRIGUEZ

MMLIKI wa klabu ya Inter Miami, David Beckham
amezungumza na Real Madrid kuhusu uwezekano wa
kumsajili mshambuliaji wa kimataifa wa Colombia,
James Rodriguez, mwenye umri wa miaka 28. (Goal)

KIPA LIVER KUTUA WOLVES

GOLIKIPA wa Liverpool, Loris Karius mwenye umri
wa miaka 26, anapanga kujiunga na Wolves kwa mkopo
msimu ujao. (Fantatikh)

CAVANI ATAKIWA NEWCASTLE

MMILIKI mpya anayetaka kuinunua Newcastle United
ameonyesha nia ya kutaka kumsajili mshambuliaji wa
Paris St-Germain na timu ya Taifa ya Uruguay, Edinson
Cavani mwenye umri wa miaka 33, huku pia kukiwa
na matumaini ya kumchukua kocha mmoja kati ya
Massimiliano Allegri au Mauricio Pochettino. (ESPN)

ARSENAL WAMUWANIA PARTEY

KLABU ya Arsenal imefungua mazungumzo na
Atletico Madrid juu ya uwezekano wa kumsajili
mchezaji wa kimataifa wa Ghana, Thomas Partey,
mwenye umri wa miaka 26, kwa mujibu wa baba mzazi
wa kiungo huyo. (Daily Mail)

SPURS KUMFUATA EMERSON

TOTTENHAM Hotspurs inawania kumsajili beki
wa pembeni wa Real Betis raia wa Brazil, Emerson
mwenye umri wa miaka 21, ambaye anamilikiwa pia na
Barcelona. (Mundo Deportivo)

CHELSEA, ATLETICO VITANI

CHELSEA ipo kwenye mbio moja na Atletico Madrid
kuwania kumsajili mchezaji, Mohamed Sankoh mwenye
umri wa miaka 16, anayechezea kikosi cha Uholanzi
chini ya umri wa miaka 21 kutokea Stoke. (Goal)

MKONGOMANI KURUDI EVERTON

WINGA wa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo, Yannick Bolasie mwenye umri wa miaka 30,
anapanga kurudi Everton baada ya Sporting Lisbon
kukatisha muda wake wa kucheza kwa mkopo ili
kupunguza gharama. (A Bola)

SCHALKE KUACHANA NA KENNY

KOCHA wa Schalke, David Wagner, amesema klabu
hiyo haitatoa ofa ya kumsajili Jonjoe Kenny mwenye
umri wa miaka 23, kutoka Everton kwa mkataba wa
kudumu, lakini wangependa kuongeza muda wake wa
kucheza kwa mkopo kwa msimu mmoja zaidi. (Sky
Sports)

NEYMAR KUKATWA MSHAHARA

STRAIKA wa Brazil, Neymar, mwenye umri wa miaka
26, atatakiwa kukatwa mshahara wa pauni milioni
26 kama anataka kuhamia Barcelona kutoka Paris
St-Germain kipindi kinachokuja cha majira ya joto.
(Mundo Deportivo)
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AZAM KUMALIZA YA PIL]

Na Saada Akida
UKAMILIKA kwa
Uwanja wa Chamazi
uliokuwa katika

atengenezo,
kumeipa matumaini Azam FC
ya kumaliza katika nafasi ya pili
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Bara wakati ligi hiyo itakaporejea
hapo baadaye, imeelezwa.

Ligi Kuu Bara imesimama kwa
kipindi kisichojulikana kutokana
na kuibuka kwa ugonjwa wa
COVID-19, unaosababishwa
na virusi vya corona, na hadi
inasimama Azam FC ipo nafasi

ya pili ikiwa na alama 24 baada
ya mechi 28, ikizidiwa alama 27
na Simba iliyopo kileleni huku
Yanga iliyoshuka dimbani mara
27 ikiwa na pointi 51 ikifuatiwa na
Namungo FC pointi 50.

Mtendaji Mkuu wa Azam, Ab-
dukarim Amin ‘Popat’ ameliam-
bia gazeti hili kuwa uwanja wao
umekamilika kwa asilimia 100,
hivyo utaanza kutumika ligi itaka-

porejea.
Alisema  kurejea  kutumia
uwanja wao wa nyumbani

kutawasaidia kufikia malengo
yao ya kuhakikisha wanafanya
vizuri katika michezo iliyobaki ili

kujihakikishia kumaliza msimu
wakiwa nafasi ya pili. “Tuna imani
ligi itakaporejea tutaendelea
kutumia uwanja wetu wa
Azam Complex [Chamazi], hii
itatusaidia kufanya vizuri katika
michezo iliyobaki,” alisema Popat.

Alisema kwa mujibu wa kocha
wao, Aristica Ciaoba, alitoa
malalamiko juu ya kuathirika kwa
kikosi chao kutokana na kutumia
uwanja wa mazoezi Chamazi
ambao ulitengwa kwa ajili ya
kufanya mazoezi na kwenda

kucheza Taifa au Uhuru.
“Kubadilisha uwanja
kulituathiri kidogo, ukiangalia

tunafanya ~ mazoezi  katika
uwanja wetu wa nyasi halisi na
kwenda kucheza Uwanja wa
Uhuru au Taifa, hii imechangia
pia kutofanya vizuri baadhi ya
michezo yetu,” alisema Popat.

Uwanja huo ulikuwa
unafanyiwa ukarabati ambapo
nyasi zote zilifumuliwa na
kuanza kuwekwa upya kabisa na
inaelezwa kuwa zaidi ya bilioni
tatu zimetumika kuukarabati.

Wakati wa maboresho Azam
FC walikuwa wanatumia Uwanja
wa Uhuru na Taifa kwenye mechi
zao za nyumbani, ambapo sasa
watarejea Chamazi.

Dar es Salaam juzi, katika kipindi hiki ambacho klabu yake imesitisha mazoezi ya pamoja kutokana na mlipuko wa maambukizi ya virusi
vya corona duniani vinavyosababisha ugonjwa wa COVID-19. MPIGAPICHA WETU

Dulla Mbabe sasa ajifungia

Na Shufaa Lyimo

BONDIA wa Ngumi za kulip-
wa nchini, Abdallah Pazi (Dula
Mbabe), amelazimika kubadili
programu yake ya mazoezi na
kuanza kukimbia asubuhi na jioni
kwa lengo la kuweka mwili wake

sawa kabla ya kurejea nyumbani
na kujifungia akijifua yeye binafsi
ili kujiepusha na maambukizo ya
virusi vya corona.

Akimzungumzia Dula Mbabe
jana, kocha wake, Omari Perege,
alikiri kumpa programu hiyo ka-
tika kipindi hiki cha corona.

“Akimaliza kukimbia anarudi
nyumbani kwa sababu corona
inazidi kushika kasi kila siku ku-
tokana na idadi ya wagonjwa
kuongezeka,” alisema Perege.

Omari alisema hamruhusu
kukaa nje muda mrefu na badala
yake amemtaka kuendelea na

mazoezi mengine akiwa nyum-
bani kwake.

Alisema endapo hali ya maam-
bukizi hayo itatulia, Juni mwaka
huubondia huyo anatarajiwa kue-
lekea nchini Uingereza kucheza
pambano la kimataifa.

Gwambina yataka saba
Wa Kuinogesha Ligi Kuu

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa timu ya Gwambina
FC inayoshiriki Ligi Daraja la Kwanza
kutoka mkoani Mwanza, umesema
unatarajia kusajili wachezaji saba
katika mpango wao wa kujiandaa
rasmi kucheza Ligi Kuu Tanzania Bara
mMSsimu Ujao.

Akizungumza na Nipashe jana,
kutoka mkoani humo kocha mkuu
wa timu hiyo, Fulgence Novatus
alisema,watasajili wachezaji kutoka
katika timu yeyote hapa nchini kwa
kuwa wamejipanga kufanya hivyo.

“Tutasajili wachezaji saba ili ku-
pata kikosi kipana ambacho kitaleta
ushindani katika Ligi Kuu msimu ujao,
alisema Fulgence.

Aliongeza kuwa kwa sasa wanasu-
biri ligi hiyo kurejea ili wamalizie
michezo yao iliyobaki kabla ya ku-
kata tiketi rasmi ya kupanda Ligi Kuu.

“Tunajipanga kuhakikisha tunafanya
vizuri katika michezo yetu miwili ili
tutimize lengo la kucheza Ligi Kuu,”
alisema kocha huyo ambaye kikosi
chake ni kama kimebakiza tu kuka-
milisha ratiba ili kupanda Ligi Kuu.

Aidha, alisema kipindi hiki amewapa
wachezaji wake programu maalumu ya ma-
zoezi binafsi ambayo wanaendelea kuifanya
ili kuiweka sawa miili yao.

Alisema anawasiliana na wachezaji wake
mara kwa mara kuhakikisha wanafanya ma-
zoezi kwa umakini mkubwa.

Corona yatibua
soka la ufukweni

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KATIBU wa Kamati ya Soka la Ufukweni
wa Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF), Khal-
fan Ali Mohmed, amesema kutokana na
mlipuko wa virusi vya corona (COVID-19),
vilivyosababisha shughuli zote za michezo
kusimama kwa kipindi kisichojulikana,
itakuwa ni vigumu kufuata kalenda yao kwa
asilimia 100.

Akizungumza na gazeti hili jana, alisema
sasa watalazimika kutazama kwanza mfu-
mo wa Shirikisho la Soka duniani (Fifa) na
lile 1a Afrika (Caf), watakaoelekeza juu ya
muendelezo wa msimu huu kuhusu soka
hilo pindi maambukizi ya virusi vya corona
yatakapotulia.

Alisema katika kalenda yao ya kuendesha
michuano ya soka hilo, kulikuwa na mambo
mbalimbali ikiwamo michuno ya Kombe la
Mapinduzi ambayo tayari ilishafanyika, Ligi
Kuu ya Zanzibar pamoja na kuanzisha Ligi
za Hoteli ili kuhamasiha mchezo huo katika
maeneo mbalimbali ya visiwa vya Zanzibar
kutokana na kuzungukwa na fukwe kila
eneo.

Alisema pia katika kalenda hiyo, ilitakiwa
wafanye mafunzo kwa makocha na waamu-
zi wa soka hilo la ufukweni ili kuwajengea
uwezo zaidi katika kufanya shughuli zao
hizo na kuwapa elimu ambayo wanaweza
kuitoa kwa wengine watakaovutiwa na mch-
ezo huo.

Alisema kutokana na dunia kukumbwa
na janga hilo, hatma ya kukamilisha kalenda
hiyo sasa itawabidi kuangalia kwanza ma-
shirikisho hayo makubwa.
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kiongozi - Rafael

TIZI POPOTE ...

Nyota wa Juventus, Cristiano Ronaldo, akifanya mazoezi binafsi nyumbani kwake Ureno wakati huu ambao klabu yake imesitisha
mazoezi ya pamoja nchini Italia kutokana na mlipuko wa maambukizo ya virusi vya corona vinavyosababisha ugonjwa wa COVID-19.

PICHA MTANDAO

I
Klopp awaonya

wapinzani EPL

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp ametuma salamu kwa
wapinzani wao kwa kusisitiza Liverpool
“hawajamaliza kurasa” na bado
wanaweza kuwa bora...

]
Corona yamtibulia
Mbappe usajili Real

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe angeuzwa kwa
thamani ya euro milioni 300 na alikuwa
anakaribia kujiunga na Real Madrid
mwaka huu, lakini mlipuko wa virusi
Vvya corona umetibua dili hilo, kwa
mujibu wa wakala ambaye amekuwa
akifanya kazi mara kwa mara na klabu
hiyo va...

UK. 21

Na Somoe Ng'itu

UELEKEA msimu mpya, uongozi

umesema wameongeza umakini

katika mchakato wa usgjili na
sasa wataufanya kimya kimya kwa sababu
wanataka kukamilisha mipango yao yote
waliyoiweka.

Makamu Mwenyekiti wa Yanga, Frederick
Mwakalebela, aliliambia gazeti hili kuwa,
klabu yake imepanga kutorudia makosa ya
kuweka wazi majina ya wachezaji inaowahi-
taji ili kuepuka ‘kuhujumiwa’.

Mwakalebela alisema uamuzi huo
umewekwa ili kujiweka katika nafasi nzuri ya

kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu ujao.

“Tunajipanga kimya kimya,
tutasajili kimya kimya,
tunajua lolote linaweza

kutokea ndani au nje yetu

, hatutaki kuharibu mipango
yetu,” alisema
Mwakalebela.

Aliongeza pia wanaendelea kuwasiliana na
wachezaji wao kwa ajili ya kulinda viwango
vyao kwa sababu bado wanaamini wana deni
la kumaliza mechi za msimu huu.

“Tunasubiri mwongozo, lakini ni lazima
tuwe tayari kwa lolote, la kwanza ni kwamba
msimu haujamalizika, hivyo wachezaji la-
zima wawe tayari kumalizia mechi zilizoba-
kia, benchi la ufundi linasimamia vema na
ninaamini hakuna aliyebweteka,” aliongeza.

Alisema bado Yanga itaendelea kupamba-
na kuhakikisha inafanya vizuri katika mechi
zilizosalia za msimu huu, endapo ligi hiyo
itarejea tena.

“Pia tukumbuke kuna mashindano ya
Kombe la FA, naamini utaratibu mwingine
utatolewa ili kumaliza mashindano hayo,
kwetu tutapambana na nafasi ya kushinda
taji hili tunayo,” Mwakalebela alisema.

Hadi ligi inasimama, Simba ndio walikuwa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

YANGA SASA KIMYA KIMYA

® @ ® Yataka kukwepa hujuma katika mchakato wa usajili, yatangaza mapambano...

vinara katika msimamo wa Ligi Kuu Bara, la-
kini watani hao wa jadi wote wakiwa kwenye
hatua ya robo fainali ya michuano ya Kombe
la FA ambayo bingwa wake hukata tiketi ya
kushiriki mashindano ya Kombe la Shirikisho

Afrika.
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