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HABARI Kitaifa

Dunia yamlilia Magufuli 

Spika wa Bunge, Job Ndugai akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dodoma jana,  kuhusu kifo cha Rais John Magufuli.  PICHA: BUNGE

Na Waandishi Wetu

MARAIS na viongozi wakuu wa 
nchi mbalimbali barani Afrika na 
duniani,   wametuma salamu za 
rambirambi kutokana na kifo cha 
Rais John Magufuli, kilichotokea 
juzi jioni. 

Katika salamu hizo, wamem-
welezea kuwa alikuwa shupavu, 
mzalendo na aliyeamini katika 
kukuza uchumi wa Afrika Mashari-
ki.

Makamu wa Rais, Samia Suluhu 
Hassan, alitangaza juzi kifo cha Rais 
Magufuli kwa kuwa alifariki dunia 
katika Hospitali ya Mzena mkoani 
Dar es Salaam kwa maradhi ya 
moyo yaliyokuwa yakimsumbua 
kwa takriban miaka 10.

Rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta, 
akitoa salamu za rambirambi, pia 
alitangaza siku saba za maombole-
zo na kwamba katika kipindi hicho, 
bendera zitapepea nusu mlingoti.

Alisema mara nyingi walipoku-
tana na Rais Magufuli walikuwa 
wakizungumza kuhusu maendeleo 
ya nchi hizo mbili.

“Ninakumbuka safari yake alipo-
tutembelea Kenya, pamoja na yeye 
tukafungua barabara ya South-
ern Bypass na pia kwangu binafsi 
alinipatia heshima kubwa kwa ku-
sisitiza lazima amtembelee mama 
yangu,  Ngina Kenyatta, akaenda 
kumtembelea nyumbani na kutoa 
heshima kwake.

“Nami alinialika nimtembelee 

nyumbani kwake Chato na pia ni-
kapata nafasi ya kumsalimia mama 
yake na kuongea naye. Tukalala  ny-
umbani kwake na kuongea mengi 
kuhusu nchi zetu mbili na uhusiano 
wetu kama wanachama wa Afrika 
Mashariki, nimempoteza  rafiki na 
kiongozi mwenzangu,” alisema.

“Leo ( jana) asubuhi, nimepata 
nafasi kuongea na Naibu (Makamu) 
wa Rais, Samia Suluhu Hassan, na 
kumpa pole zetu na kumhakik-
ishia tutasimama pamoja naye na 
tutaendelea kushirikiana na yeye 
na wananchi wa Tanzania mpaka 
tuhakikishe, mzee wetu tumem-
pumzisha,” aliongeza. 

MUSEVENI ALONGA 
Rais wa Uganda, Yoweri Musev-

eni, katika ukurasa wake wa twit-
ter, aliandika: “Nimesikitishwa sana 
na kifo cha Rais Magufuli. Alikuwa 
kiongozi ambaye anaongoza kwa 
uhalisia na aliyeamini katika kuku-
za uchumi wa Afrika Mashariki. 
Tunajumuika na Watanzania kuom-
boleza kifo cha mtoto wa Afrika. 
Roho yake ipumzike kwa amani.”

Naye Rais wa Burundi, Evariste 
Ndayishimiye, alieleza kusikitishwa 
na kifo cha Rais Magufuli na kutuma 
salamu za rambirambi na dua kwa 
serikali, familia na Watanzania kwa 
kumpoteza kiongozi shupavu na 
mzalendo wa kweli.

RAMAPHOSA AOMBOLEZA 
Rais wa Afrika Kusini, Cyril 

Ramaphosa, kupitia ukurasa wake 

wa twitter aliandika kuwa, amezun-
gumza na Makamu wa Rais, Samia 
na kutoa salamu za pole. 

Pia katika salamu hizo, alisema 
kuwa nchi yake inaungana na seri-
kali na Watanzania katika kuom-
boleza kifo cha Rais Magufuli.

Paul Kagame, Rais wa Rwanda, 
aliandika katika twitter kuwa: “Tu-
nasikitika kumpoteza kaka na rafiki 
yangu, Rais Magufuli. Mchango 
wake katika taifa lake na kwa Bara 
la Afrika hautasahaulika. Salamu 
zangu za dhati ziende kwa familia 
na Watanzania. Wanyarwanda 
wako pamoja na Watanzania katika 
wakati huu mgumu.”

Rais wa Gambia, Adama Barrow, 
alisema kwa niaba ya serikali na 
watu wa Gambia, anaungana na 
watu wa Tanzania kuomboleza kwa 
kumpoteza Rais Magufuli.

Rais wa Somalia,  Mohamed Ab-
dullahi, aliandika: “Kwa niaba ya 
Serikali na taifa la Somalia, ninge-
penda kuwasilisha rambirambi zetu 
kwa Tanzania kwa kumpoteza kion-
gozi Rais Magufuli. Tunalitakia taifa 
zima na serikali subra na utulivu 
katika kipindi hiki cha maombi na 
maombolezo.”

LUNGU AHUZUNIKA 
Rais wa Zambia, Edger Lungu, 

alisema amepokea kwa masikitiko 
na huzuni taarifa za kifo cha rafiki 
na kaka yake Rais wa Magufuli.

“Napenda kutoa salamu zangu za 
pole kwa familia ya Rais  Magufuli 
na Watanzania ambao tunapakana 

na mila na desturi zetu zinafanana,” 
alisema.

Alisema Rais Magufuli ni alama 
ya Afrika ambaye atakumbukwa 
kwa umahiri wake wa kuimarisha 
uchumi wa taifa lake na kuondoka 
kwake kumeacha pengo kubwa kwa 
bara zima la Afrika.

Naye Rais wa Malawi, Lazarus 
Chakela, alisema Malawi inaungana 
na Watanzania kuomboleza msiba 
huu mkubwa kwa siku 14 zijazo.

“Tunawaomba Watanzania wawe 
na nguvu pamoja na serikali yao ka-
tika kipindi hiki waendeleze umoja 
na mshikamano walio nao. Serikali 
ya Malawi iko tayari kutoa msaada 
wowote utakaohitajika baada ya 
kifo cha Rais Magufuli,” alisema.

Rais wa Zimbabwe, Emmerson 
Mnangagwa, ametoa salamu zake za 
pole kwa familia ya Rais Magufuli na 
Watanzania na kueleza kuwa Afrika 
inaomboleza pamoja nanyi.

Rais wa Venezuela, Nicolas Ma-
duro, kupitia taarifa iliyotolewa na 
Wizara ya Mambo ya Nje, alisema 
nchi hiyo inaungana na Watanzania 
kutokana na kifo cha Rais Magufuli.

CHINA YATOA NENO
Msemaji wa Wizara ya Mambo 

ya Nje China, Zhao Lijian alisema 
Rais Magufuli alizingatia maendeleo 
pamoja na uhusiano na nchi yake.

China ilitoa rambirambi zake 
jana, kupitia ukurasa wa Shirika la 
Habari Xinhua, ikieleza kuwa Rais 
Magufuli alitoa mchango mkubwa 
na ushirikiano na China katika sekta 

tofauti.
“China inatoa salamu za rambi-

rambi kwa kifo hicho salamu hizi 
ziende kwa serikali ya Tanzania na 
ndugu jamaa wa Rais Magufuli.

“Rais Magufuli alikuwa kiongozi 
imara, aliyelinda mshikamano na 
kuliinua taifa lake kiuchumi na 
maendeleo ya kijamii na kuungwa 
mkono na Watanzania,” Zhao alise-
ma.

China, kupitia taarifa hiyo, ilise-
ma inaungana na Watanzania katika 
kipindi hiki ikizingatiwa historia ya 
urafiki wa muda mrefu kati ya nchi 
hizo mbili.

UINGEREZA
Waziri Mkuu wa Uingereza, Boris 

Johnson, katika ukurasa wake wa 
twitter akiwa kati ya viongozi wa 
kwanza duniani kutuma salamu za 
rambirambi aliandika, “Fikra zangu 
zipo na wapendwa wa Rais Magufu-
li pamoja na Watanzania,” aliandika 
katika ukurasa wake wa Twitter.

NIGERIA
Rais mstaafu wa Nigeria, Good-

luck Jonathan, ambaye amewahi 
kuongoza jopo la waangalizi wa 
uchaguzi ukiwamo wa mwaka 2015, 
aliandika kuwa: “Nyota moja imeon-
doka Barani Afrika, nimemfahamu 
Rais vizuri kwa sababu nimetembe-
lea Tanzania mara nyingi na kuima-
risha demokrasia.”

lImeandaliwa na Romana 
Mallya na Christina Mwakangale
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Katibu wa Itikadi na 
Uenezi wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Taifa, 
Humphrey Polepole aki-
zungumza na waandishi 
wa habari na baadhi 
ya wanachama kwenye 
ofisi za CCM makao 
makuu jijini Dodoma 
jana, kuhusu utaratibu 
wa maombolezo ya 
kifo cha Mwenyekiti wa 
Taifa wa CCM, Rais Dk. 
John Magufuli. Wengine 
ni Katibu wa Siasa na 
Uhusiano wa Kimataifa 
wa chama hicho, Kanali 
Ngemela Lubinga (wa 
pili kulia) na (kushoto) 
ni Katibu Mkuu Jumuiya 
ya Wazazi, Erasto Sima 
na Katibu Mkuu wa 
UWT, Queen Mlozi. PI-
CHA: IBRAHIM JOSEPH 

Na Elizabeth Zaya

BALOZI mbalimbali nchini na mashirika 
ya kimataifa zimeendelea kutuma salamu za 
rambirambi kutokana na kifo chake na kum-
kumbuka alivyowagusa enzi za uhai wake.

UBALOZI WA CHINA
“Tunatoa salamu za pole za dhati kwa fa-

milia na Serikali ya Tanzania kutokana na 
kifo cha Rais John Magufuli. Alikuwa kiongozi 
mashuhuri na mtetezi shupavu katika masu-
ala ya kitaifa.”

“Aliwaongoza Watanzania katika maen-
deleo ya kiuchumi na kijamii. Dk. Magufuli 
alifanya mambo makubwa muhimu katika 
nyanja mbalimbali. Wachina tuko pamoja na 
Watanzania katika kipindi hiki cha huzuni.”

UBALOZI WA MAREKANI
“Kwa niaba ya watu wa Marekani, natoa 

salamu zangu za pole kwa wote walioguswa 
na kifo cha Rais John Magufuli. Marekani 
tuko pamoja na Watanzania katika kipindi 
hiki kigumu.”

UBALOZI WA CANADA
“Canada inatoa salamu za pole za dhati 

kutokana na kifo cha Rais Dk. John Pombe 
Magufuli. Tunaungana na familia, Makamu 
wa Rais na Watanzania wote kuomboleza 
msiba huu mzito.”

UNESCO
“Umoja wa Mataifa Tanzania, umehuzun-

ishwa na kifo cha Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Dk. John Joseph Pombe. 
Tunatoa salamu za pole kwa serikali, familia 
na Watanzania wote. Apumzike kwa amani.”

UNA TANZANIA
“Tunaungana na Watanzania wote kuom-

boleza kifo cha Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Dk. John Pombe Joseph 
Magufuli, tunaomba Mwenyezi Mungu ailaze 
roho ya marehemu mahali pema peponi.”

WHO, AFRIKA
“Nimeshtuka kusikia taarifa za kifo cha 

Mheshimiwa Rais wa Tanzania, John Magu-
fuli, natoa salamu zangu za pole za kutoka 
ndani ya moyo wangu kwa familia yake. 
WHO tuko tayari kusaidia serikali na Watan-
zania katika vipaumbele vinavyohusu masu-
ala ya afya.”

WFP
“Kwa dhati, tumeshtuka kupokea taarifa za 

kifo cha Rais John Magufuli. Kutoka moyoni, 
tunatuma salamu zetu za pole kwa familia, 
marafiki na Watanzania katika kipindi hiki 
kigumu. Pumzika kwa amani, Rais Magufuli.”

UNFPA TANZANIA
“Inahuzunisha kusikia kifo cha Mheshimi-

wa Rais John Pombe Magufuli, tunatoa sala-
mu zetu za dhati za pole kwa familia na Wa-
tanzania katika kipindi hiki kigumu na cha 
majonzi. Apumzike kwa amani.”

Ndugai asema JPM alikuwa mjenga nchi
Na Waandishi Wetu

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, 
amesema Dk. John Magufuli 
ameiachia nchi kumbukumbu 
ya aina yake, akibainisha kuwa 
alikuwa Rais mjenga nchi.

 “Hatujaweza kulala, tume-
pokea jambo hili la msiba wa 
kiongozi wetu kwa mshtuko 
mkubwa na majonzi makubwa 
hapa bungeni, Rais kwa nafasi 
yake ni mhimili wa pili na mdau 
muhimu wa Bunge,” alisema 
Ndugai alipozungumza na 
waandishi wa habari bungeni ji-
jini Dodoma jana.

Kiongozi huyo wa Bunge 
aliendelea: “Tumepata pigo 
kubwa sana, tunatoa pole ny-
ingi kwa Makamu wa Rais, Samia 
Suluhu, Mama Janeth Magufuli 
na familia na ndugu wote kule 
Chato na Watanzania wote po-
pote walipo.” Alisema kutokana 
na wabunge kuwa kwenye ziara 

ya kukagua miradi ya maen-
deleo ya bajeti inayoishia Juni 
30, mwaka huu, amelazimika 
kuagiza warejee Dodoma haraka 
baada ya kutangazwa kwa kifo 
cha kiongozi huyo. “Mheshimi-
wa Magufuli ana mambo mengi 
ambayo alijipambanua nayo. 
Alikuwa Rais mjenga nchi, hasa 
katika eneo la miundombinu 
ya barabara, viwanja vya ndege, 
miradi mikubwa ya maji, miun-
dombinu ya elimu, afya, bandari. 
Rais ameweka kumbukumbu ya 
aina yake,” alisema.

Spika Ndugai alisema Watan-
zania wana jukumu la kuende-
leza kwenye msingi aliouweka 
na malengo mbalimbali aliyoain-
isha kupitia hotuba alizozitoa 
bungeni na kuahidi kusimamia 
yote ikiwamo utekelezaji wa Il-
ani ya Uchaguzi ya CCM.

Wakati Spika Ndugai akiahidi 
hayo, baadhi ya viongozi wastaa-
fu na mawaziri wamewasilisha 

salamu zao za kumlilia Rais 
Magufuli, wakibainisha kuwa 
alikuwa mchapa kazi, msema 
kweli na lile analolisema ndilo 
alilolitenda. Waziri Mkuu mstaa-
fu, Frederick Sumaye, katika 
salamu zake za rambirambi al-
izozitoa jana, alisema taifa kum-
poteza Rais aliyekuwa kwenye 
kiti hicho siyo jambo dogo.

Sumaye alisema alipata taarifa 
za msiba wa Rais kupitia runinga 
na hakuamini kama ni za kweli.

“Mwanzoni watu walionipigia 
simu, nilisema siamini kama ni 
za kweli, lakini sasa ninaamini 
ni za kweli. Ni taarifa imetush-
tusha sana, ni taarifa imetusikiti-
sha sana kama taifa kwa sababu 
taifa kupoteza Rais ambaye yuko 
kwenye kiti siyo jambo dogo.

“Rais Magufuli wote tunamjua 
ni mchapa kazi, ni msema kweli 
na lile analolisema ndilo analo-
tenda. Tumesikitika sana kum-
poteza kiongozi wetu huyu, Rais 

wetu mpendwa lakini ndiyo kazi 
ya Mungu,” alisema.

Waziri wa Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Innocent Bas-
hungwa, alisema: “Hayati Rais 
wetu mpendwa jasiri mwonye-
sha njia, umepigana vita vilivyo 
vizuri, mwendo umeumaliza na 
imani umeilinda. Ninatoa pole 
kwa Watanzania wote kwa msi-
ba huu mzito kwa taifa, Sekta ya 
Habari imepata pigo.”

Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Ummy Mwalimu, alise-
ma: “Hakika, jambo hili ni zito na 
kubwa kulipokea. Ooh jemedari 
wetu, Rais wetu, Rais Magufuli 
utabaki katika mioyo yetu kama 
Rais jasiri, shupavu na uliyejitoa 
kwa ajili ya maendeleo ya Tanza-
nia na Watanzania hususani wa 
kipato cha chini.” 
lImeandikwa na Romana 

Mallya (DAR) na Augusta Njoji 
(DODOMA)

Kamati maalum ya CCM yaitwa
Na Waandishi Wetu 

KAMATI Kuu Maalum ya Hal-
mashauri Kuu ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), itakutana ke-
sho katika ofisi  ndogo za chama 
hicho mkoani Dar es Salaam ku-
fuatia kifo cha Rais John Magu-
fuli. 

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini Dodoma, Ka-
tibu wa NEC, Itikadi na Uenezi 
wa CCM Taifa, Humphrey Pole-
pole, alisema wakuu wa chama 
waliopo ambao ni Makamu 
Mwenyekiti wa CCM Bara, Philip 
Mangula na Makamu Mwenyeki-
ti wa CCM Zanzibar, Ali Mo-
hamed Shein, wameshauriana 
kamati hiyo kukutana.

“Wakuu wa chama waliopo 
wameshauriana kamati kuu iketi 
kwa kikao maalum siku ya Juma-
mosi ya Machi 20, mwaka huu, 

saa nane mchana katika ofisi 
ndogo ya makao makuu ya CCM 
Lumumba jijini Dar es salaam,” 
alisema.

Polepole pia alisema chama 
kitakuwa kwenye maombolezo 
kwa siku 21 na wakati wote ben-
dera zitapepea nusu mlingoti na 
kutakuwa na kitabu cha salamu 
za rambirambi na maombolezi 
katika ofisi za chama Dodoma, 
Dar es Salaam na Zanzibar.

“Wanachama wote wa CCM 
na Watanzania waendelee kuwa 
watulivu, kusimama imara na 
kuendelea kutafakari mchango 
wa kipekee wa kihistoria wa 
ndugu yetu John Magufuli ali-
yekuwa Mwenyekiti wa CCM na 
Rais,” alisema. 

Vilevile, alitangaza kusitishwa 
kwa shughuli za chama zinazo-
husu uchaguzi ndani ya chama 
hadi hapo yatakapotolewa 

maelekezo mengine.
CHADEMA, ACT
Wakati CCM wakitangaza 

hayo, Chama cha Wananchi 
(CUF) kupitia Mwenyekiti 
wake, Prof. Ibrahim Lipumba, 
kimesema wamepokea kwa 
masikitiko makubwa taarifa ya 
kifo cha Rais Magufuli. “Masikio 
yamepokea taarifa ambayo akili 
haziko tayari kuibeba wala kui-
kubali kwa kuzingatia uhalisia 
kwamba ni wiki tatu tu zilizo-
pita Rais Magufuli alifanya kazi 
kubwa bila kuchoka za kuzin-
dua miradi mikubwa ya Daraja 
la Ubungo (Kijazi Interchange) 
na Stendi Mpya ya mabasi Mbezi 
Luis,” alisema.

Prof. Lipumba alisema Febru-
ari Mosi mwaka huu, Rais Magu-
fuli alimwalika kuhudhuria maa-
dhimisho ya Siku ya Mahakama 
jijini Dodoma na alimkumbusha 

ahadi zake alizotoa mwaka 2015 
alipokuwa anazindua Bunge la 11 
ikiwa ni pamoja na kukamilisha 
upatikanaji wa Katiba Mpya.

 “Alionekana ana afya njema 
na mchangamfu. Alinitania kwa 
kusema kuwa baada ya uchaguzi 
nimenenepa. Aliupokea ujumbe 
wangu vizuri. Niliamini kabisa 
kiporo cha upatikanaji wa Kati-
ba Mpya inayotokana na maoni 
ya wananchi atakifanyia kazi 
kwa dhati katika kipindi chake 
cha pili,” alisema.

Kiongozi wa Chama cha 
ACT- Wazalendo, Zitto Kabwe, 
alisema amezungumza na 
Makamu wa Rais, kumpa pole 
huku Katibu Mkuu wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), John Mnyika, ak-
isema bendera za chama hicho 
zitashushwa nusu mlingoti kwa 
siku 21.
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Wamachinga wasema wamempoteza mtetezi

Eliza Zaya na Julieth Mkireri, 
KIBAHA

WAFANYABIASHARA ndogo 
katika eneo la Mwenge, Dar es Sa-
laam, wamesema kifo cha Rais John 
Magufuli ni pigo na hawaamini 
kama watapata kiongozi mwingine 
wa kuwatetea kama yeye.

“Tunalia sisi wamachinga, Rais 
Magufuli ndiye alikuwa mtetezi 
wetu, tulikuwa tumesahau kufuku-
zwafukuzwa na vitu vyetu kum-
wagwa chini, tulikuwa tunafanya 
biashara kwa uhuru bila kubughu-
dhiwa na mtu yeyote kwa sababu 

alituwekea kinga ilimradi uwe tu na 
kitambulisho chako,” alisema mmo-
ja wa wafanyabiashara hao, Kevin 
Kibona.

Agatha Francis, alisema kum-
bukumbu ya Rais Magufuli ya ku-
wawekea mazingira bora ya biasha-
ra, haitasahauliwa.

“Magufuli alikuwa ni rais wa wan-
yonge, yeye alikuwa hapendi kuona 
watu wa chini wanaonewa na kwa 
moyo wake wa kututetea tulipata 
nguvu ya kufanya kazi kwa bidii 
tukiwa na uhakika wa kutokusum-
buliwa kama ilivyokuwa miaka ya 
nyuma,” alisema Agatha.

“Alituwekea mazingira mazuri 
kila mahali, hata ukienda kwenye 
ofisi mbalimbali za serikali huduma 
unapata bila kusumbuliwa, bila 
kujali wewe ni tajiri au maskini, 
una fedha au huna. Alivunja kabisa 
makundi.”

Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa Umoja wa Wamachinga (UMMP-
WA), Philemon Maliga, alisema Rais 
Magufuli atakumbukwa kwa kujali 
kundi hilo na kuomba viongozi wal-
iobaki kufuata nyayo zake.

Alisema wamepata mshtuko 
wa msiba huo kwa kuwa mipango 
aliyokuwa ameipanga kwa ajili ya 

kundi hilo wanahisi kama itafutika 
na kuomba Waziri Mkuu kuende-
lea             kusimamia mikakati am-
bayo ilipangwa          kwa        ajili ya 
kundi hilo.

Maliga alisema wataendelea ku-
muenzi Rais Magufuli kwa kufanya 
kazi kwa bidii kuifikisha nchi katika 
uchumi wa kati.

Mwenyekiti wa wafanyabiashara 
Mkoa wa Pwani, Abdallah Ndauka, 
alisema taarifa za msiba wa Rais 
John Magufuli ni pigo kwao kwa 
kuwa alishaanza kuongoza kuele-
kea uchumi wa kati kwa kuwafanya 
wasitegemee bidhaa kutoka nje ya 

nchi.
Mathayo Mkayala Mwenyekiti wa 

CCM Kata ya Mailimoja, Wilaya ya 
Kibaha, alisema Rais Magufuli ata-
kumbukwa kwa mengi aliyoyafanya 
ikiwamo utekelezaji wa miradi mi-
kubwa ya maendeleo ya barabara 
njia sita ambazo zinapita katika 
wilaya hiyo kuondoa msongamano 
wa magari.

Aliwataka wanachama waende-
lee kuwa watulivu na kushikamana 
katika kipindi hiki cha maombol-
ezo, pia viongozi waliopo madara-
kani waendelee kufuata nyayo zake 
kwa kuendeleza yaliyoanzishwa.

Mbeya yatangaza 
maombi maalumu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KUFUATIA kifo cha Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dk. John Magufuli, 
serikali mkoani Mbeya imetangaza kufanya 
maombi maalumu ya kumwombea pumziko 
la milele yatakayoshirikisha waumini wa dini 
mbalimbali  pamoja na viongozi wa mila.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalami-
la, aliyasema hayo jana alipokuwa anazun-
gumza na waandishi wa habari ofisini kwake 
kuhusu msiba huo wa kitaifa na maombi 
hayo yatafanyika kwenye uwanja wa mpira 
wa Kumbukumbu ya Sokoine.

Alisema pia maombi hayo yatalenga kum-
wombea Makamu wa Rais, Mama Samia Su-
luhu Hassan, ili awe na ustahimilivu wa ku-
ubeba msiba huo wa kitaifa ambao umeshtua 
wengi.

“Nawaomba wananchi wa mkoa wetu wa 
Mbeya mwendelee kuwa watulivu na kulinda 
amani wakati tukiendelea kuomboleza na ku-
subiri taratibu za mazishi na zingine za kishe-
ria, lakini niwajulishe wananchi kwamba 
tumeandaa ibada maalumu itakayofanyika 
kesho (leo) kumwombea rais wetu pumziko 
la milele na lenye heri,” alisema Chalamila.

Aliwataka pia wananchi kuendelea kuz-
ingatia tangazo la Makamu wa Rais, Mama 
Samia la kuwa na siku 14 za maombolezo na 
kwamba kifo cha Rais Magufuli ni makusudi 
ya Mungu.

Alinukuu maandiko matakatifu kutoka ka-
tika vitabu viwili ambavyo ni Yakobo 4:1 kina-
chosema “Walakini hamjui yatakayotokea 

kesho, uzima wenu ni nini? Maana ninyi ni 
mvuke uonekanao kwa kitambo kisha una-
toweka.”

Pia kitabu cha Mhubiri 3:1 kinaeleza 
kwamba “Kila jambo lina majira yake, kuna 
kusudi la kila jambo duniani, kuna wakati wa 
kuzaliwa    na wakati wa kufa, kuna wakati 
wa kupanda    na wakati wa kung’oa kilicho-
pandwa.”

Baadhi ya wananchi wa Jiji la Mbeya waki-
wamo wafanyabiashara wadogo maarufu 
‘machinga’, walisema wamesikitishwa na 
taarifa za kifo cha kiongozi huyo ambaye ali-
kuwa mtetezi wao mkuu.

Mmoja wa wafanyabiashara hao, Juhudi 
Mwangupila, alisema awali walikuwa wa-
nafukuzwa na serikali kwenye maeneo mbal-
imbali bila kupewa maeneo mbadala ya ku-
fanyia kazi hiyo.

Alisema baada ya Rais Magufuli kuingia 
madarakani walianza kutengewa maeneo 
maalumu ya kufanyia biashara na aliagiza 
viongozi wa mikoa ikiwezekana wawe wa-
nafunga baadhi ya barabara ili machinga wa-
zitumie kwa ajili ya biashara.

“Sisi tuliamini kwamba tumepata mtetezi, 
hatuwezi kukataa maana Mungu ndiye ali-
yetuchagulia na yeye ndiye aliyemchukua, 
tumeumia sana, lakini hakuna namna ya 
kufanya, tunamwachia yeye,” alisema Mwan-
gupila.

Aliwaomba viongozi wa serikali kuendelea 
kumuenzi kwa kusimamia yale aliyokuwa 
anayaamini ili kuliletea taifa maendeleo yali-
yokuwa yanakusudiwa na marehemu.

Wafanyabiashara 
ndogo maarufu 
machinga ambao 
ni miongoni 
mwa makundi 
yaliyokuwa 
yanatetewa na 
Rais Dk. John 
Magufuli, wak-
iwa katika shu-
ghuli zao katika 
eneo la Mwenge, 
mkoani Dar es 
Salaam, hivi 
karibuni. PICHA: 
MAKTABA
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TAIFA letu limepata msiba mzito wa kifo cha Rais wa Muungano 
wa Tanzania, Dk. John Magufuli, kilichotokea juzi.

Tangazo la msiba huo lilitolewa juzi usiku na Makamu wa Rais, 
Samia Suluhu Hassan, ambaye alisema Rais Magufuli alikutwa 
na mauti hayo alipokuwa akipatiwa matibabu katika Hospitali ya 
Mzena, jijini Dar es Salaam.

Sisi Nipashe tunatoa pole nyingi kwa serikali na familia ya Dk. 
Magufuli kutokana na msiba huo, huku tukiwashauri Watanza-
nia kuendeleza utamaduni wetu wa kuvumiliana, kushikamana, 
kuwa wamoja, amani na kupendana.

Taarifa za msiba huo zimewagusa watu wengi ambao 
wamesikitisha, kuangua vilio, mujawa na simanzi pamoja na ku-
fadhaika. Hayo yote yanatokana na jinsi Dk. Magufuli alivyojitoa 
kwa ujasiri kuwatumikia wakati wote bila kuchoka kwa lengo la 
kulifanya taifa letu kupaa zaidi na kwa haraka kimaendeleo.

Jitihada zake hizo alizionyesha kwa vitendo tangu alipoapishwa 
na kuanza kutekeleza majukumu yake kama kiongozi mkuu wa 
serikali na dola Novemba 5, mwaka 2015, wakati wa kipindi cha 
kwanza kwa miaka mitano hadi alipoapishwa tena Novemba 5, 
mwaka jana.

Kwa wakati wote huo wa takribani miaka mitano na miezi mi-
tatu na nusu, Dk. Magufuli alidhihirisha kwa vitendo kwamba 
amewapigania kweli kweli Watanzania katika kuwavusha kwenye 
lindi la umaskini, ambao umekuwa kikwazo kikubwa kwao.

Hatua ya katikati ya mwaka jana kwa Benki ya Dunia (WB) kui-
tangaza Tanzania kuingia kwenye uchumi wa kati, ni kielelezo 
tosha kwamba jitihada za Dk. Magufuli haikuwa kazi ya bure.

Baada ya tangazo la msiba huo, watu kadhaa wakiwamo wa-
nafunzi, wanavyuo vya elimu ya juu, wamachinga walianza ku-
paza sauti za kumlilia, huku wakionyesha wasiwasi kama mambo 
makubwa aliyowafanyia yataendelezwa na viongozi wajao.

Ikumbukwe kwamba kumbukumbu ya makundi haya kwa 
kiongozi huyo ni kutokana na alivyoyasaidia kwa kutoa elimu bila 
malipo kwa elimu ya msingi na sekondari, mikopo kwa elimu ya 
juu na kuwatetea wafanyabiashara wadogo kutobughudhiwa.

Wapo pia Watanzania wengine wengi ambao wanaguswa na 
mambo mengi na makubwa ya maendeleo ambayo yamefanywa 
na Dk. Magufuli. Sio rahisi kuyataja yote kwenye safu hii, lakini 
kwa kutaja baadhi ni miradi ya miundombinu ya barabara, reli, 
usafiri wa anga (kununua ndege), afya, elimu, maji, umeme, ku-
piga vita rushwa na kudhibiti ujambazi.

Kazi kubwa aliyoifanya na kuibadilisha nchi ndani ya muda 
mfupi imemjengea umaarufu duniani, na ndiyo maana viongozi 
wengi wakuu wa nchi na serikali, mashirika na taasisi za  kimataifa 
wametuma salamu za rambirambi kuhusiana na kifo chake.

Katika kipindi chote cha maombolezo mengi kuhusiana na ala-
ma aliyoiacha Rais Magufuli yataendelea kuelezwa kwa undani, 
lakini sisi Nipashe tunawashauri  Watanzania kutulia, kushika-
mana na kuwa wamoja katika kipindi hiki kigumu.

Jambo la kutia moyo ni kuwa Watanzania wote tangu juzi 
wameweka kando tofauti zao zikiwamo za kisiasa na kuomboleza 
kwa pamoja msimba huu wa kitaifa.

Huu ni utamaduni wa kupongeza kwa sababu kumpoteza kion-
gozi mkuu wa taifa aliyeko madarakani ni jambo kubwa, ambalo 
likichukuliwa kwa mzaa linaweza kusababisha mpasuko kwa 
taifa, kama ilivyowahi kutokea katika mataifa mengine, kutokana 
na katiba zao kutoweka wazi suala la madaraka ya rais.

Na Beatrice 
Moses WAKATI alipoingia madarakani 

Oktoba mwaka 2015, Rais Dk. John 
Magufuli, alijiwekea mikakati ya 
kuifanyia kazi, ikiwa ni hatua ya 
kutekeleza ahadi zake kwa umma.

Katika hiyo, kuna mradi kama 
wa Stieglers Gorge, ambao sasa 
unajulikana kwa jina Mwalimu  Ny-
erere, ukizalisha megawati 2,000 za 
umeme.

Ni hatua ambayo inaelezwa 
kwamba itasaidia kuondoa kero 
ya upatikanaji wa nishati hivyo 
utasaidia kuimarisha shughuli za 
kiuchumi, ikiwamo kuongeza uzal-
ishaji wa bidhaa viwandani. 

Aliweka bayana kuwa mradi huo 
unajengwa kwa fedha za ndani na 
upo katika eneo la Selous, kuna-
kotarajiwa kuiwezesha nchi kuwa 
na umeme wa uhakika, hivyo ku-
wezesha shughuli mbalimbali za 
uzalishaji wa bidhaa mbalimbali 
viwandani. 

Ni mradi unaotarajiwa kugha-
rimu dola za Marekani bilioni 2.9 
sawa na shilingi trilioni 6.5 za Kitan-
zania.

Hatuhitaji kurudi kumulika juhu-
di zote alizofanya JPM katika kulifu-
fua Shirika la  Air Tanzania(ATCL) 
lililoanzishwa mwaka 1977, ambalo 
lilififia. 

JPM alifanikisha kununuliwa 
ndege mpya zilizoipa hadhi shirika 
hilo kwa namna yake, akisema pia 
ndege hizo zinasaidia kuimarisha 
sekta ya utalii. 

Elimu bure kwa Rais Magufuli, ali-
itangaza kuwa elimu kuanzia awali 
hadi sekondari kidato cha nne itaku-
wa bure, ahadi ambayo aliitekeleza 
na wananchi walishuhudia uandik-
ishwaji wa watoto kuanza masomo 
ya darasa la kwanza kwa kiwango 
cha kushangaza. 

Ni hatua hiyo iliyoenda sanjari na 
kuhakikisha madawati pia yanaopa-
tikana kwenye shule hizo, ikiwa ni 

Hatuhitaji kurunzi 
kuona aliyoacha JPM 

 Muungwana Lazima Nilonge

Tuendeleze mshikamano,
 umoja wetu wakati huu
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miezi kadhaa kabla ya kifo chake, 
aliwabana viongozi wa Wilaya ya 
Ubungo kujenga madarasa ili ku-
wanusuru wanafunzi waliokuwa 
wanakaa chini ya miti kwenye Shule 
ya Msingi King’ongo. 

Novemba 20, 2015, Magufuli 
alipokuwa akilizindua Bunge ali-
tangaza kuzifuta safari zote holela 
za nje, akibainisha kuwa  zinaigha-
rimu Taifa mabilioni ya fedha am-
bayo yangesaidia shughuli nyingine 
za maendeleo ikiwamo ujenzi bara-
bara za lami. 

Pia alisema kuwa fedha hizo 
pia zingetumika kuchimba visima 
vya majisafi na salama na kujenga 
zahanati au kununua dawa, ili 
kuondoa usumbufu wanaopata 
wananchi wanaokwenda kutibiwa 
kwenye hospitali za umma.

Alitoa mfano kuwa katika mwaka 
wa fedha wa 2013/2014 na sehemu 
ya 2014/2015, takriban shilingi  bil-
ioni 356 zilitumika, ambapo ali-
gawanya kuwa serikali kila uchao ni 
takriban Sh.milioni 975.34. kwa siku 
kugharamia safari za nje zikiwamo 
zisizokuwa na ulazima. 

Aliwezesha kurejesha nidhamu 
kwenye kwa watendaji wa taasisi 
za umma ikiwamo kuwachukulia 
hatua kali viongozi wenye nyadhifa 
mbalimbali, ikawakumbusha kuwa 
cheo ni dhamana. 

Alisimama kidete kutetea wafan-
yabiashara ndogo ndogo maarufu 
kama wamachinga akiwashambu-
lia baadhi ya watendaji waliokuwa 
wakiwanyanyasa wafanyabiashara 
hao, ikiwamo kuwageuza vitega 
uchumi vyao. 

Pia kuna mengine mengi ya wa-
tumishi na mishahara hewa, aliibua 
na kuidhibiti, jambo lilookoa ma-
milioni ya pesa za umma, ambazo 
zilitumika kujenga miradi ya umma, 
kama vile vituo vya afya.

Elimu bure 
kwa Rais 
Magufuli, 
aliitangaza 
kuwa elimu 
kuanzia 
awali hadi 
sekondari 
kidato cha 
nne itakuwa 
bure, ahadi 
ambayo 
aliitekeleza 
na wananchi 
walishuhu-
dia uandik-
ishwaji wa 
watoto kuan-
za masomo 
ya darasa la 
kwanza kwa 
kiwango cha 
kushangaza. 
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Na Beatrice Moses

WATAALAMU wamefafanua 
kwa kina kuhusu ugonjwa wa 
mfumo wa umeme kwenye moyo 
uliosababisha kifo cha Rais John 
Magufuli juzi jioni. 

Kwa mujibu wa andiko la Dak-
tari Richard Fogoro la mwaka 
2019 lililopo kwenye tovuti ya htt-
ps://sw.approby.com, mfumo wa 
umeme katika moyo ni muhimu 
kwa utendaji kazi wa moyo.

“Mfumo wa umeme huamua 
kiwango cha mapigo ya moyo, na 
pia huratibu na kuandaa kupigwa 
kwa misuli ya moyo,” mtaalamu 
huyo anabainisha katika andiko 
lake hilo.

Anasema ukosefu wa mapigo 
kawaida katika mfumo wa umeme 
wa moyo unaweza kusababisha 
matatizo kwa kiwango cha moyo 
(kupiga haraka sana au polepole 
sana) au kuharibu kabisa kazi ya 
kawaida ya moyo.

“Tunaposema kuhusu ugonjwa 
wa moyo, watu wengi wanafikiria 
mishipa ya kupumua ambayo in-
aweza kusababisha mshtuko wa 
moyo au haja ya upasuaji wa ku-
pungua. Hata hivyo, matatizo na 
mfumo wa umeme yanaweza ku-
tokea hata kama misuli ya moyo 
wako ni ya kawaida,” anafafanua 
zaidi.

Anasema ugonjwa wa moyo 
unaweza kusababisha kutofau-
tiana katika mfumo wa umeme 
wa moyo, kama vile nyumba 
iliyoharibiwa katika kimbunga au 
mafuriko inaweza kuwa na mata-
tizo na mfumo wa umeme.

“Hii ni sababu moja ya kufanya 
CPR na kuwa na upatikanaji wa 
defibrillators. Ikiwa dalili ya moyo 
inaweza kurejeshwa, baadhi ya 
mashambulizi ya moyo haya (na 
sababu nyingine za arrhythmias) 
zinaweza kuishi,” anabainisha 
kitabibu.

Mkurugenzi wa Idara ya Ma-
gonjwa ya Moyo katika Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete ( JKCI), 
Dk. Peter Kisenge, mwaka 2019 

alikaririwa na vyombo vya habari 
akizungumzia kuhusu mfumo wa 
umeme kwenye moyo.	

Dk. Kisenge alibainisha kuwa 
tatizo hilo linahusisha mapigo ya 
moyo kuwa chini ya asilimia 30, 
hali ambayo   inaweza kusaba-
bisha mhusika kupoteza maisha 
ghafla.

“Tatizo hilo huwatokea zaidi 
wagonjwa wenye shinikizo la juu 
la moyo la muda mrefu, wagonjwa 
wanaopata mshtuko wa moyo 
na wenye hitilafu ya umeme wa 
moyo katika baadhi ya vyumba 
vya moyo,” alisema.

Dk. Kisenge alisema kuwa watu 
wanaokumbwa na matatizo hayo, 
huwekewa kifaa maalum cha 
kuongeza utendaji kazi wa moyo 
kijulikanacho ‘Cardiac Resynchro-
nization Therapy Implantable 
Cardioverter Defibrillator (CRTD).

Alisema kuwa kwa mara ya 
kwanza taasisi hiyo ilianza kutoa 
tiba hiyo nchini Julai 22, mwaka 
2019.

Tiba hiyo ilihusisha kuziba 
maeneo ambayo yanapitisha 
umeme wa moyo kwa wingi na 
kuleta shida katika moyo kwa ku-
tumia mashine maalum ambayo 
ilitolewa na Serikali ya Jamhuri ya 
Watu wa China kwa ajili ya mat-
ibabu ya moyo nchini.

 Alifafanua kuwa mashine hiyo 
ya Electrophysiology ina kazi ya 
kupima umeme wa moyo kama 
kuna mahali unapita bila kufuata 
njia ya kawaida, panapoonekana 
ndipo inatumika kuziba njia hizo.

Bingwa huyo wa matibabu ya 
moyo alibainisha kuwa matibabu 
ya kuziba maeneo yanayopitisha 
umeme wa moyo bila kufuata 
njia yake awali hayakuwa yakipa-
tikana nchini, hali ambayo ilisaba-
bisha wagonjwa wenye shida hiyo 
kusafirishwa kwa ajili ya matiba-
bu yaliyokuwa yakipatikana nje 
ya nchi.

Mtaalamu wa mashine ya ku-
chunguza, kutathmini na kutibu 
umeme wa moyo unaoenda kwa 
haraka (Electrophysiologist) 

kutoka Shirika la Madaktari Af-
rika la Marekani, Profesa Mathew 
Sachest, alisema madaktari wa 
Afrika wamekuwa wakishirikiana 
na wa JKCI kwa kipindi cha miaka 
mitatu katika kutoa tiba ya mata-
tizo yanayohusu moyo.

“Hii ni sababu moja ya kufanya CPR na kuwa na upati-
kanaji wa defibrillators. Ikiwa dalili ya moyo inaweza 
kurejeshwa, baadhi ya mashambulizi ya moyo haya 
(na sababu nyingine za arrhythmias) zinaweza kuishi,” 
anabainisha kitabibu.
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MSHTUKO KIFO CHA RAIS JOHN MAGUFULI

 Wakazi wa eneo la Mkimbizi, Manispaa ya Iringa, wakionyesha kusononeka baada ya 
kupata taarifa ya kifo cha Rais Dk. John Magufuli, jana. PICHA: FRANCIS GODWIN

Baadhi ya wananchi wakifuatilia taarifa za kifo cha Rais John Magufuli, kupitia kwenye meza 
ya muuza magazeti katika eneo la Ilala Karume,  jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE 

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Joseph Mkirikiti, akitoa salamu za rambirambi kwa kifo 
cha Rais John Magufuli, wakati akizungumza na waandishi wa habari ofisi kwake Mjini 
Babati, jana. PICHA: GIFT THADEY

Baadhi ya wananchi wa Jiji la Arusha, wakifuatilia maombolezo ya kifo cha Rais Dk. John 
Magufuli, kupitia matangazo ya runinga jana. PICHA: WOINDE SHIZZA

Baadhi ya viongozi wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Mkoa wa Dodoma, wakijadiliana  
kuhusu taarifa za  kifo cha Mwenyekiti wa Taifa wa chama hicho, Rais Dk. John Magufuli, 
walipokutana na Mwenyekiti wa CCM wa mkoa huo, Godwin Mkanwa (wa tatu kushoto), 
nje ya ofisi za makao makuu ya chama jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa, Humphrey Polepole 
akizungumza na waandishi wa habari na baadhi ya wanachama kwenye ofisi za CCM makao 
makuu jijini Dodoma jana, kuhusu utaratibu wa maombolezo ya kifo cha Mwenyekiti wa Taifa 
wa CCM, Rais Dk. John Magufuli. PICHA: IBRAHIM JOSEPH 



Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Liwale, mkoani Lindi, imem-
hukumu mfanyakazi wa Kam-
puni ya FOVARC Tanzania 
Ltd, Albeto Joseph, kutumikia 
kifungo cha miaka miwili ger-
ezani au kulipa faini ya Sh. 
600,000, baada ya kupatika-
na na hatia ya kutoa rushwa 
kwa Mtendaji wa Kijiji cha 
Maonga, Abdu Abdallah Li-
cho.  Hukumu hiyo ilitolewa 
na Hakimu Mkazi Mfawidhi 
wa Mahakama ya Wilaya hiyo, 

Elasto Phili, baada ya mshtak-
iwa kukiri kosa lililokuwa 
linamkabili, huku Licho (53) 
akikana kosa na shauri lake 
limepangwa kusikilizwa 
Machi 30, mwaka huu.

Kabla ya kutolewa kwa hu-
kumu hiyo, mshtakiwa ali-
ulizwa kama anazo sababu 
zitakazoishawishi Mahaka-
ma isimpe adhabu kali kwa 
kosa linalomkabili, aliomba 
imwonee huruma kwa kile 
alichodai hakuwa anafahamu 
kile alichokuwa anampatia Li-
cho kuwa ni rushwa.

Pia alidai ana familia inay-
omtegemea, akiwamo mke, 
watoto na wazazi, hivyo 
iwapo atapewa adhabu kali 
atashindwa kuwahudumia.

Hakimu Phili akitoa huku-
mu  katika kesi hiyo namba 
01/2021, kupitia kifungu cha 
15 (a) na (b) Sheria ya Kuzuia 
Rushwa Namba 11/2007, al-
imhukumu kulipa faini ya Sh. 
600,000, na akishindwa atu-
mikie kifungo cha miaka mi-
wili gerezani. Hata hivyo, al-
ilipa faini hiyo na kunusurika 
kifungo.

Awali ilidaiwa na mwende-
sha mashtaka wa TAKUKURU 
Mkoa wa Lindi, Osboru Mula-
muzi, alidai Februari 9, mwa-
ka huu mchana, eneo la Rena 
Pub huko Liwale, mshtakiwa 
ambaye ni dereva wa Forvac 
Tanzania Limited na Licho 
wakiwa wanakabidhiana fed-
ha hizo Sh. 50,000.

Mulamuzi alidai fedha hizo 
zilikuwa ni moja ya rushwa 
kwa Afisa mtendaji huyo, ili 
amgongee mihuri nyaraka 
zake alizokuwa amenunua ki-
wanja kwa ajili ya ujenzi.

Na Mwandishi Wetu

W
AZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera, Uratibu, Bunge, 
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu), Jenista Mhagama, 

ameieleza Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Katiba na sheria kuwa mapato katika 
uwekezaji ya mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii (NSSF), yameongezeka kutoka asilim-
ia 3 hasi (-3) hadi asilimia 4.7 chanya.

Ameeleza kuwa faida hiyo imeongezeka 
baada ya NSSF kutekeleza maagizo ya seri-
kali ya kuhakikisha miradi ya kimkakati 
inakamilika na inaleta tija.

Katika kutekeleza sera yake ya 
uwekezaji, shirika linawekeza katika mae-
neo mbalimbali, ikiwamo dhamana za 
serikali, hati fungani za kampuni, mikopo, 
hisa katika kampuni mbalimbali, miun-
dombinu na uwekezaji katika miliki. Kama 
sehemu ya uwekezaji katika miliki, mfuko 
unatekeleza miradi mbalimbali ikiwamo 
miradi ya ujenzi wa majengo.

Akizungumza wakati akiiongoza kamati 
hiyo, ilipokuwa ikikagua utekelezaji wa 
mradi wa ujenzi wa majengo wa NSSF ka-
tika maeneo ya Mtoni Kijichi, Dungu, Toan-
goma na Mzizima,    Dar es Salaam juzi,   
Waziri Mhagama alibainisha kuwa   faida 
hiyo imeongezeka   baada ya serikali na 
mfuko huo  kuamua kutumia njia mbadala 
ya kutengeneza matumizi mbadala ya ma-

jengo ya NSSF katika miradi, matumizi ya 
mifumo ya TEHAMA, mabadiliko ya mene-
jimenti pamoja na   watendaji wa mfuko 
huo kuongozwa na uzalendo na bidii ka-
tika kutekeleza majukumu yao. 

“Tunaendelea kupima uendelevu wa 
mfuko huu ili kuhakikisha unaleta tija kwa 
wanachama na Taifa pia. Tumejiridhishwa 
na jitihada za serikali zinasaidia mfuko 
kukua kwani thamani ya mfuko kwa 
mwaka 2018 ilikuwa Sh. trilioni 3.2 na kwa 
mwaka 2020 imeongezeka hadi shilingi tri-
lioni 4.8. Makusanyo ya michango ya NSSF 
kwa mwezi kwa mwaka 2018 yalikuwa ni 
wastani wa shilingi bilioni 60,  na sasa ni 
wastani wa  bilioni 100, na hii ni sehemu 
moja tu ya makusanyo ya michango ya 
wanachama. Daraja la Kigamboni kwa 
mwaka 2018 lilikuwa linakusanya wastani 
wa shilingi milioni 650 kwa mwezi,  lakini 
kwa sasa makusanyo ni takribani bilioni 1.2 
kwa mwezi,” alisisitiza  Mhagama.

Aliongeza kuwa   sababu ya mfuko huo 
kujishughulisha na masuala ya uwekezaji 
ni kwa sababu ya hitaji la kuhifadhi 
michango sehemu salama kwa faida ya 
leo, kesho na baadaye ili wastaafu waweze 
kulipwa kwa mujibu wa sheria.

 Aidha, alisema mfuko huo unalo ju-
kumu la kuandikisha wanachama wengi, 
kukusanya michango kwa wanachama na 
kuhakikisha michango hiyo inatumika ka-
tika uwekezaji.

Aliihakikishia kamati hiyo kuwa serikali 
itatekeleza ushauri wao kwa kuwa serikali 
imepewa jukumu kwenye ibara ya 11 ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania kutengeneza mifumo itakayohifadhi 
Watanzania. 

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Katiba na Sheria, Najma Mur-
taza  Giga, alisisitiza kuwa kamati imeri-
dhishwa na utekelezaji wa miradi hiyo am-
bayo uratibu wake kwa upande wa serikali 
unasimamiwa na Waziri Mhagama,  hivyo 
kutaka kuhakikisha miradi hiyo inakuwa 
endelevu ili malengo yaliyokusudiwa 
yafikiwe.Baadhi ya wajumbe walipongeza 
uwekezaji uliofanywa na NSSF, huku wak-
ishauri kuwa uwekezaji huo uliofanywa 
vizuri na NSSF kwenye miradi ya ujenzi wa 
majengo ni vyema ukafanywa pia kwenye 
ujenzi wa viwanda.

 Aidha, walibainisha kuwa kuwekeza 
kwenye viwanda,  kutasaidia kuharakisha 
kufanikisha adhima ya serikali ya kuijenga 
Tanzania ya viwanda.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa NSSF, Wil-
liam Erio, aliihakikishia kamati hiyo kuwa 
ushauri wao watautekeleza. 

Amefafanua kuwa suala la 
uwekezaji  kwenye viwanda wataendelea 
kulitekeleza kwa kuwa NSSF inatekeleza 
uwekaji kwenye viwanda katika mpango 
kazi wake waliouanza kuutekeleza tangu 
Julai 2020. 

Sababu mapato ya uwekezaji NSSF kupaa
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Mkuu wa shule ya
sekondari afa ajalini
Na Stevie Chindiye, TUNDURU

   MKUU wa Shule ya Sekond-
ari Nakapanya wilayani Tunduru 
mkoani Ruvuma, Desderius Mbeya, 
amefariki dunia katika ajali ya gari 
alilokuwa akisafiria kuacha njia 
na kugonga miti usiku wa kuamkia 
jana.
    Taarifa zinaeleza kuwa abiria 
wawili alio kuwa nao katika gari 
hilo akiwamo mwalimu wa Shule 
ya Msingi Nakapanya aliyetambu-
lika kwa jina la Levokatus Shija na 
Mapima Shaibu walinusurika kifo 
na kukimbizwa katika Hospitali ya 
Missioni ya Ndanda wilayani Masasi 
mkoani Mtwara kwa matibabu zaidi.
Mashuhuda walisema chanzo cha 
ajali hiyo ni mwendokasi uliomfan-
ya  ashindwe kulimudu gari.
    Diwani wa zamani, Kubodola 
Ambali, alisema ajali hiyo ilitokea 
katika kijiji cha Mchangani wakati 
wakielekea kijiji cha Mapinduzi 
katika Kata ya Namakmbale.
Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Ru-
vuma, Saimon Maigwa, alithibitisha 
kutokea kwa tukio hilo na kwamba 
polisi wanaendelea na uchunguzi.

Waziri wa Ma-
liasili na Utalii, 
Dk. Damas 
Ndumbaro 
pamoja na vion-
gozi mbalimbali 
wa Mkoa wa 
Lindi, wakifura-
hia utendaji kazi 
wa mashine 
ya kuchakata 
magogo ili-
yotolewa na 
Serikali ya Tan-
zania na Finland 
kupitia mradi 
wa kuongeza 
mnyororo 
wa thamani 
wa mazao ya 
misitu (FORVAC), 
iliyogawiwa 
kwa wakazi 
wa wilaya ya 
Nachingwea 
na Ruangwa, 
mkoani humo, 
juzi. PICHA: CHRIS-
TINA HAULE

Mfanyakazi wa kampuni ahukumiwa kwa rushwa

HABARI KITAIFA

Na Mohamed Saif

  KERO ya ukosefu wa majisafi na 
salama iliyokuwa ikiwasumbua 
wananchi wa vijiji vya Nduguti na 
Maziliga wilayani Mkalama, mkoani 
Singida, imepatiwa ufumbuzi.
Mkuu wa Wilaya ya Mkalama mkoani 
humo, Mhandisi Jackson Masaka, 
aliyasema hayo juzi kijijini Nduguti 
alipokuwa akizindua mradi wa maji 
wa thamani ya shilingi milioni 980 
unaonufaisha zaidi ya wakazi 7,000. 
    Akizungumza kwa niaba ya Mkuu 
wa Mkoa wa Singida, Dk. Rehema 
Nchimbi, Mhandisi Masaka ali-
ipongeza Wizara ya Maji kwa utatuzi 
wa changamoto hiyo ambayo alisema 
ilichangia kuzorotesha maendeleo 
kwa wananchi wa Nduguti.
“Mradi huu ninaouzindua ni ufumbuzi 
wa changamoto iliyokuwa ikitukwa-
misha kujiletea maendeleo. Sasa ha-
tuna kikwazo, tuchape kazi,” alisema 
Mhandisi Masaka.Akiwasilisha taarifa 
ya mradi kwa Mkuu wa Wilaya, 
Meneja wa Wakala wa Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 
Wilaya ya Mkalama, Mhandisi Anti-
dius Muchunguzi, alisema ulighara-
miwa na Serikali ya Tanzania kupitia 
Mfuko wa Taifa wa Maji.Mhandisi 
Muchunguzi alisema umejengwa na 
Mkandarasi Nyakire Investment Ltd, 
na kwamba ulianza kutekelezwa Juni 
2018 na ulikamilika Desemba, 2020.
    Aliongeza mradi umeanza kutoa 
maji na wananchi wanapata maji 
yanayotosheleza, hata hivyo alisema 
wanaendelea na utoaji wa elimu kwa 
wananchi juu ya utunzaji wa miun-
dombinu.
Hafla hiyo ya uzinduzi wa mradi wa 
maji wa Nduguti inakwenda sambam-
ba na uzinduzi wa miradi na uwekaji 
wa jiwe la msingi maeneo mbalimbali 
kote nchini ikiwa ni kuadhimisha 
Wiki ya Maji mwaka 2021.

Mradi wa maji wa 
mil. 900/-
kunufaisha maelfu 
vijijini
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Coca-Cola yajikita uchakataji bidhaa za plastiki
Na Elizabeth Zaya

KAMPUNI ya kuzalisha vinywaji 
baridi (Coca-Cola), imesema im-
ejipanga kuhakikisha inaendelea 
kuchakata bidhaa za plastiki ili 
kulinda na kutunza mazingira.

Mwenyekiti wa kampuni hiyo, 
James Quincey, alisema kuna haja 
kwa makundi mbalimbali kushiriki-
ana kwa pamoja kupambana na 
athari za mabadiliko ya tabianchi 
yanayosababishwa na uharibifu wa 
mazingira.

“Siku ya uchakataji plastiki du-
niani inayoadhimishwa Machi 18 
( jana), inatupa nafasi ya kufikiria 
upya juu ya namna bora ya kuende-
leza  ustawi wa Afrika kwa kukuza 
uchumi wetu pamoja na kupunguza 
athari za mabadiliko ya tabianchi, 
yakiwamo pia yanayotokana na 
uharibifu wa mazingira na kutumia 
vifungashio taka kwenye mazingi-
ra,” alisema Quincey.

“Kwa upande wetu, Coca-Cola Af-
rica (CCBA), kuchakata plastiki ni ki-
paumbele, maono yetu ni kuwekeza 

katika sayansi kwenye ufungashaji 
ili kusaidia ufungashaji huo wa 
bidhaa lisiwe tatizo tena kwa ulim-
wengu na mazingira, tunataka ku-
unga mkono malengo ya usimamizi 
wa taka kwa serikali za mitaa kwa 
kufikia azma ya ukusanyaji na 
uchakataji wa plastiki kwa asilimia 
10 ifikapo mwaka 2030.”

Alisema mfumo wa kampuni un-
alenga kuhakikisha kuwa asilimia 
100 ya vifungashio vinakusanywa 
kutoka kwa wateja na kuchakat-
wa upya ifikapo mwaka 2025 na 

kutumia angalau asilimia 50 ya 
malighafi        hayo iliyochakatwa 
kwenye vifungashio ifikapo mwaka 
2030. 

“Ufumbuzi wa kudumu kwa 
changamoto kama za ufungashaji 
wa taka unahitaji ushirikiano wa 
kuhakikisha kunatokea mabadiliko 
ya uchumi jumuishi na endelevu 
katika bara letu, sisi kama wadau 
tufanye kwa upande wetu na seri-
kali ichangie kwa kuweka mazin-
gira wezeshi ya kisheria ili kusaidia 
kuchochea uchakataji endelevu,” 

alisema Quincey.
“Mamlaka pia zina jukumu 

muhimu katika kuwezesha ushiriki-
ano wa sekta za umma na binafsi, 
kuweka viwango vya ufungashaji 
na sera ambazo zinahimiza uchumi 
wa uchakataji ili kujenga uchumi ju-
muishi kwa watu wote.”

Alisema ipo haja pia kwa jamii, 
nchi, serikali na wasimamizi kuha-
rakisha mabadiliko kuelekea biasha-
ra ya uchakataji huo ili kutekeleza 
kwa mafanikio na viwango vinavyo-
hitajika.

Masasi wasikitika kifo cha Magufuli
Na Hamisi Nasri, MASASI

WAKAZI wa Wilaya ya Masasi 
mkoani Mtwara, wameeleza 
kusikitishwa na taarifa ya kifo cha 
Rais Dk. John Magufuli, na kwamba 
taifa limepoteza kiongozi shapavu 
mwenye maono na uthubutu ka-
tika kutetea wananchi wanyonge.

  Wakizungumza na Nipashe, 
wakazi hao walisema kuwa taifa 
limepata pigo kubwa kwa kum-
poteza kiongozi, ambaye tangu 
alipochaguliwa kushika wadhifa 
wa ngazi ya juu wa rais, amefanya 
mambo makubwa ya kimaendeleo.

  Juma Athumani, mkazi Kata 
ya Mkuti wilayani hapa, alisema 
baada ya kupata taarifa ya kifo cha 
Rais Magufuli juzi usiku alishindwa 

kupata hata usingizi kwa sababu 
ilikuwa ni vigumu kwake kuamini 
taarifa hiyo.

 Alieleza kwamba wamesikit-
ishwa na kifo hicho, hivyo wanaun-
gana pamoja na taifa kwa ujumla 
katika kipindi hiki kigumu cha 
maombelezo.

 Naye Fatuma Rajabu, alisema 
kifo cha Dk. Magufuli kimeacha ma-
jonzi makubwa kwa taifa na kwam-
ba atakumbukwa kwa mambo ali-
yoyafanya hasa miradi mikubwa ya 
kimaendeleo.

 Saidi Bakari, mkazi wa Migon-
go mjini Masasi, alisema Rais Dk. 
Magufuli amefanya mambo ma-
zuri kwa taifa na alikuwa kiongozi 
alioonyesha nia madhubuti ya 
kuliendelea taifa.

Neema ya maji yanukia 
wakazi wa Bagamoyo
Na Julieth Mkireri, BAGA-
MOYO

WAKAZI   zaidi ya 1,169 ambao 
wanaishi katika  kitongoji cha Mto-
ni   Kata ya Makurunge Wilaya ya 
Bagamoyo   wanatarajia kuondo-
kana na adha ya kukosa maji kwa 
muda mrefu, baada ya kukami-
lika kwa mradi wa majisafi na sala-
ma  ifikapo  Machi 30, mwaka huu. 
Hayo yalibainishwa na Meneja wa 
Wakala wa Maji na Usafi wa Maz-
ingira Vijijini (RUWASA)   Wilaya 
ya Bagamoyo, James Kionaumela, 
wakati akitoa taarifa   kwa Mkuu 
wa Wilaya ya Bagamoyo, Zainabu 
Kawawa, katika hafla ya uwekaji 
wa jiwe la msingi wa mradi huo 
ambao unaotekelezwa na RUWA-
SA.

Alifafanua kwamba  mradi huo 
unatekelezwa kupitia mfuko wa 
maji wa NWF ambapo chanzo 
chake cha maji kinatokea katika 
maeneo ya Chalinze kutoka kwe-
nye mradi wa maji DAWASA.

Alisema kazi zilizofanyika ni ku-
jenga tangi  la maji ambalo litaku-
wa na ujazo wa lita 50,000 ambalo 
limejengwa juu ya mnara wa mita 
12, na kwamba ununuzi na ulazaji 
wa bomba lenye vipenyo mbalim-
bali wa kilometa 5.25  ambapo pia 
kutakuwa vituo nane kwa ajili ya 
wananchi kutekea maji.

 Kawawa aliwapongeza viongozi 
wa RUWASA kwa kuunga juhudi 

za serikali katika kujikita zaidi ku-
waondolea adha wananchi katika 
suala zima la upatikanaji wa ma-
jisafi na salama maeneo ya karibu 
na makazi.

Kawawa alisema lengo la seri-
kali ni kuhakikisha inaweka mi-
kakati madhubuti kwa ajili ya 
kuwaondolea kero ya upatikanaji 
wa majisafi na salama na kumtua 
mama ndoo kichwani pamoja na 
kuimarisha miundombinu ya ma-
bomba ambayo yanatumika katika 
miradi hiyo. Aliwaomba wananchi 
kuwa walinzi wa kuutunza mradi 
huo ambao utaweza kusawasaidia 
kwa kiwango kikubwa na kuondo-
kana na adha ya kusaka maji kwa 
kutembea umbali mrefu.

Meneja wa RUWASA Mkoa 
wa Pwani,  Beatrice   Kazimbazi, 
alifafanua kwamba katika Hal-
mashauri ya Bagamoyo wame-
shatekeleza miradi ya maji zaidi 
ya tisa ikiwamo  kufanya ukarabati 
wa miundombinu ya mabomba ili  
kuwafikishia huduma  ya majisafi 
na salama wananchi.

 Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Bagamoyo, Mohamed Usinga, 
pamoja na Mwenyekiti wa Kamati 
ya Maji Abdul Pyalla, walisema ku-
kamilika kwa mradi huo wa maji 
utawasaidia wananchi mbalimbali 
wa maeneo hayo na mengine ya ji-
rani kuondokana na kero  ambayo 
walikuwa wanaipata kwa kipindi 
kirefu.
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Na Salome Kitomari

MTU anaweza kutoka Kinyere-
zi mpaka Mikocheni au Mwa-
nanyamala na Kinondoni bila 
kukanyaga barabara ya vumbi. 
Msongamano wa magari katika 
maeneo mbalimbali Dar es Sa-
laam yameanza kuwa historia. 

Yote hiyo ni kwa sababu ya 
hatua za makusudi zilizochuku-
liwa kwa ajili za kuboresha mi-
undombinu ili kuwaondolea 
mzigo wananchi waliokuwa 
wakitumia muda mrefu bara-
barani badala ya kufanya kazi 
za uzalishaji ili kuinua uchumi 
wao na kuongeza pato la taifa.

Kwa muda mrefu wananchi 
wamekuwa wakikaa baraba-
rani kwenye magari saa nyingi 
hata kuchelewa kufika kazini 
na nyumbani baada ya kazi 
kwa sababu ya msongamano. 
Tofauti na wakati huo, hivi sasa 
mtu anaweza kutoka Segerea 
hadi Mikocheni kwa kutumia 
dakika 30 hadi 40 tu. 

Siri kubwa ni uboreshaji wa 
miundombinu ya usafiri katika 
maeneo mbalimbali. Kutoka 
Ubungo hadi Kibaha barabara 
imepanuliwa na magari yanap-
ita kwa urahisi. Hata barabara 
za mitaani zimetengenezwa 
kwa kiwango cha lami. 

Nyuma ya yote hayo ni Rais 
John Magufuli ambaye am-
etangulia mbele za haki lakini 
ameacha kumbukumbu na 
alama kubwa katika miun-
dombinu ya barabara, viwanja 
vya ndege na ujenzi wa reli ya 
kisasa (SGR). 

Licha ya kuwapo kwa mam-
bo yaliyofanyika kwa viwango 
vya juu, pia katika maeneo 
mbalimbali nchini, ujenzi wa 
miundombinu ya barabara 
kuu na za mitaa unaendelea, 
ambayo imeiwezesha kwa ki-
asi kikubwa Tanzania kuingia 
uchumi wa kati.

Kuanzia mwaka 2015 hadi 
2020, chini ya uongozi wake, 
zimejengwa barabara zina-
zounganisha Tanzania na nchi 
jirani, barabara zinazoungani-
sha mikoa kwa kiwango cha 
lami na zinazokwenda kwenye 

Mwonekano wa daraja la juu lililopewa jina la Kijazi (Kijazi Interchange), katika makutano ya 
Barabara za Morogoro, Sam Nujoma na Mandela, eneo la Ubungo, jijiji Dar es Salaam. PICHA: 
IKULU

wake umepamba moto. Mifano 
halisi ni Mwananyamala, Ki-
jitonyama na Kinondoni kwa 
Manispaa ya Kinondoni, Buza 
kwa Mpalange na Kwa Limboa 
wilayani Temeke, Mbagala nako 
hakujaachwa nyuma. 

Vilevile, hadi Juni, mwaka 
jana, upembuzi yakinifu na us-
anifu wa kina wa kilometa 4,856 
kwa ajili ya kuanza ujenzi kwa 
kiwango cha lami katika bara-
bara kuu na za mikoa pamoja 
na madaraja mapya 12, ulikuwa 
umekamilika.

Pia upembuzi yakinifu wa kilo-
meta 452.3 kwa ajili ya ukarabati 
wa barabara kuu na za mikoa 
kwa kiwango cha lami ulikami-
lika, huku kazi za upembuzi yak-
inifu na usanifu wa kina wa kilo-
meta 3,653.13 ukiwa katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji.

MADARAJA
Ili kuhakikisha usafiri unaku-

wa mzuri, suala la ujenzi wa ma-
daraja lilipewa uzito wa kipekee. 
Mfano halisi ni katika mkoa wa 

Dar es Salaam ambapo ujenzi wa 
madaraja kadhaa umefanyika na 
kukamilika na pia unaendelea.

Katika mkoa huo, kuna daraja 
la Nyerere (Kigamboni) ambalo 
limekuwa mkombozi kwa watu 
waliokuwa wakihangaika muda 
mrefu kwenda au kutoka Kigam-
boni na maeneo mengine kama 
Kimbiji, Mji Mwema, Tuangoma, 
Gezaulole, Kisota na Kibada. 

Watu watakumbuka pia adha 
waliyokuwa wakiipata kutoka-
na na msongamano wa magari 
katika makutano ya barabara 
ya Nyerere na Nelson Mandela 
eneo la TAZARA na makutano ya 
barabara ya Morogoro, Nelson 
Mandela na Sam Nujoma eneo la 
Ubungo. 

Kutokana na adha hiyo, seri-
kali chini ya uongozi wake il-
iamua kujenga madaraja hayo 
ambayo yamepunguza tatizo 
la msongamano kwa kiasi cha 
juu. Madaraja hayo yamepewa 
majina ya watu maafuru kama 
Mfugale (TAZARA) na John Kijazi 
(Ubungo).   

Sambamba na hayo liko dara-
ja la Selander linalojengwa kati-
kati ya bahari ya Hindi kuanzia 
eneo la Aga Khan hadi Kenyatta 
Drive, Oysterbay. Daraja hilo, 
kukamilika kwake, litapunguza 
kwa asilimia kubwa msonga-
mano uliopo hivi sasa barabara 
ya Ali Hassan Mwinyi eneo la 
Selander. 

Madaraja mengine makubwa 
ambayo katika uongozi wake 
yamekamilika ni Daraja la Magu-
fuli, Magara, Mlalakua, Momba, 
Lukuledi II, Mara na Sibiti. Pia 
yako makubwa matano ambayo 
yako katika hatua mbalimbali za 
ujenzi. 

Madaraja hayo, mbali na Se-
lander, ni Msingi, Wami, Kiten-
gule na Ruhuhu. Mengine ni 
Kigongo–Busisi, Sukuma, Simi-
yu, Mkenda, Mtera, Godegode, 
Malagarasi Chini na Ugalla.

VIWANJA VYA NDEGE
Kwa kipindi cha miaka mi-

tano chini ya uongozi wake, Dk. 
Magufuli alihakikisha ujenzi wa 
viwanja vya ndege na miundom-
binu yake inakamilika ikiwamo 
ujenzi wa Jengo la Tatu la Abiria 
(Terminal III) katika Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere ( JNIA) na ukarabati na 
uboreshaji wa Uwanja wa Ndege 
wa Mwanza.

Pia ujenzi wa Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa Msalato 
jijini Dodoma uko katika hat-
ua ya maandalizi ya kuanza 
utekelezaji. Viwanja vingine 
vinavyoendelea kujengwa ni  
Songea, Kigoma, Shinyanga, 
Sumbawanga, Tabora, Iringa na 
Musoma anmbavyo  viko katika 
hatua mbalimbali za utekelezaji.

Serikali yake iliweka mpango 
wa kujenga na kukarabati vi-
wanja vingine 11 ambavyo up-
embuzi yakinifu na usanifu wa 
kina umefanyika.

Dk. Magufuli alikuwa ameo-
nyesha nia ya kuendelea kutafu-
ta fedha za ujenzi wa viwanja 
saba vilivyobakia ambavyo ni 
Lindi, Kilwa Masoko, Singida, 
Tanga, Simiyu, Lake Manyara na 
Njombe.

Alivyong’arisha miundombinu

maeneo yenye fursa za kiu-
chumi.

BARABARA
Katika kipindi hicho, bara-

bara zenye urefu wa kilometa 
2,624.27 zilijengwa na kukami-
lika kwa kiwango cha lami. Pia 
zingine zenye urefu wa kilome-
ta 82.6 zimejengwa kupunguza 
msongamano wa magari bara-
bara kuu zenye urefu wa kilo-
meta 1,298.44 zinaendelea ku-
jengwa kwa kiwango cha lami.

Miradi mingine ni ukarabati 
wa barabara kuu zenye urefu 
wa kilometa 300.9 ambao ume-
shakamilika, jambo ambalo 
litaendelea kukumbukwa na 
Watanzania.

Katika miji mikubwa kama 
Dar es Salaam, Dodoma am-
bako ni makao makuu ya nchi 
na Arusha, barabara katika 
maeneo mbalimbali zimeima-
rishwa ikiwa ni pamoja na ku-
jenga barabara za mchepuko. 

Dar es Salaam kwa mfano, 
barabara za mitaani ujenzi 

John Magufuli 
1959 - 2021



Rais John Magufuli akikata utepe kuzindua ndege mpya mbili aina ya Bombadier za ATCL, katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Julius Nyerere, jijini Dar es Salaam mwezi Septemba 2016. PICHA: MAKTABA
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Alivyoimarisha uchukuzi 

Kwa sasa 
ununuzi wa 
Kivuko cha 
Rugezi – Ki-
sorya pamo-
ja na awamu 
ya pili ya 
upanuzi 
wa jengo 
la abiria 
upande wa 
Kigamboni 
unaendelea.

Na Salome Kitomari 

SEKTA ya uchukuzi ni kichocheo 
muhimu katika uchumi wa taifa 
lolote. Ni sekta ambayo huwez-
esha watu kutoka sehemu moja 
hadi nyingine na pia kusafirisha 
bidhaa kutoka kwenye uzalishaji 
hadi kwenye masoko. 

Katika kuhakikisha sekta hiyo 
inafanikiwa, Rais John Magufuli 
baada ya kuingia madarakani 
Novemba 5, 2015 moja ya sekta 
aliyoamua kuivalia nyuga ni 
uchukuzi kwa maana ya usafiri 
wa majini, anga, reli na nchi kavu 
i kwa kuboresha miundombinu 
ya barabara. 

 
USAFIRI WA MAJINI
Katika usafiri wa majini, awa-

mu ya kwanza ya uongozi wa 
Magufuli, ndani ya miaka mi-
tano hadi mwaka 2020, serikali 
ilikamilisha ununuzi wa vivuko 
vitatu ambavyo ni MV Tanga 
(Pangani – Bweni) mkoani Tan-
ga, MV Kazi (Magogoni – Kigam-
boni) mkoani Dar es Salaam na 
MV Mwanza (Kigongo – Busisi) 
mkoani Mwanza.

Pia upanuzi wa awamu ya 
kwanza wa jengo la abiria 
upande wa Kigamboni katika 
Kivuko cha Magogoni – Kigam-
boni, Dar es Salaam ulifanywa 
ili kuwaondolea adha wananchi 
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waliokuwa wakitumia kivuko 
hicho. 

Kwa sasa ununuzi wa Kivuko 
cha Rugezi – Kisorya pamoja 
na awamu ya pili ya upanuzi 
wa jengo la abiria upande wa 
Kigamboni unaendelea.

Aidha, katika kuboresha usa-
firi wa majini kwenye maziwa ya 
Victoria, Nyasa na Tanganyika, 
Magufuli aliahidi kwamba seri-
kali itahakikisha unaimarishwa 
ikiwa ni pamoja na kukarabati 
meli na vivuko vilivyokuwapo 
na kujenga meli mpya kubwa 
ambazo zitakuwa na uwezo wa 
kubeba abiria na mizigo kwa 
wingi. 

Katika kutekeleza hilo, tayari 
kumekuwa na meli mpya am-
bazo zimejengwa katika maziwa 
hayo. Katika Ziwa Victoria, kwa 
mfano, meli ya MV Mwanza 
‘Hapa Kazi Tu’ yenye uwezo wa 
kubeba abiria 1,200 na tani 400 
za mizigo imeshakamilika na 
inafanya safari kazi mikoa ya 
Mwanza, Mara na Kagera. 

Meli hiyo inashirikiana na MV 
Victoria yenye uwezo wa kube-
ba abiria 1,200 na mizigo tani 
200 kwa wakati mmoja wakati 
meli ya MV Butiana ikikarabati-
wa ili kuungana na hizo kufanya 
huduma. 

Kwa Ziwa Tanganyika, muda 
mrefu wananchi wamekuwa 

wakitegemea usafiri wa meli 
kongwe ya MV Liemba ambayo 
ilijengwa wakati wa ukoloni am-
bayo kwa sasa imekuwa si ya 
kuiamini sana katika kutoa hu-
duma za usafiri. 

Kutokana na kutambua hilo, 
serikali iliamua kuanza kujenga 
meli ya MV Amani ambayo licha 
ya kutoa huduma katika mikoa 
ya Kigoma, Katavi na Rukwa, pia 
itahudumia nchi jirani za Zam-
bia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo na Burundi.     

Kwa upande wa Ziwa Nyasa, 
kuna meli za MV Mbeya II, MV 
Njombe na MV Ruvuma ambazo 
zimeanza kufanya kazi na zime-
kuwa msaada mkubwa kwa usa-
firi wa abiria na mizigo katika 
mikoa ya Ruvuma, Mbeya na 
Njombe.  

USAFIRI WA ANGA 
Wakati akiingia madarakani 

mwaka 2015, Rais Magufuli alia-
hidi kufufua Shirika la Ndege la 
Tanzania (ATCL) kwa kununua 
ndege mpya 11 ambapo nane zili-
nunuliwa chini ya uongozi wake 
na zinaendelea kutoa huduma.

Pia kumefanyika ufungaji wa 
rada nne za kuongozea ndege, 
ukarabati wa mnara wa kuon-
gozea ndege katika Kiwanja cha 
Pemba, ujenzi wa Jengo la Tatu 
la Abiria JNIA, ukarabati wa 
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jengo la abiria KIA, ununuzi wa 
magari mapya matatu (3) ya Zi-
mamoto, na ufungaji wa mifumo 
ya kuongozea ndege (AGL) katika 
Viwanja vya Ndege vya Dodoma, 
Tabora na Mwanza.

Pia huduma za hali ya hewa 
zimeboreshwa kwa ununuzi wa 
rada tatu kwa ajili ya kufungwa 
katika mikoa ya Mtwara, Mbeya 
na Kigoma.

BANDARI
Kwa upande wa bandari, katika 

miaka mitano alihakikisha ujenzi 
wa jengo la ghorofa 35 kwa ajili 
ya kuwaweka pamoja wadau wa-
naotoa huduma za kibandari, iki-
wamo uboreshaji wa gati namba 
1 – 4 na gati la kushusha magari.

Kazi nyingine zilizokamilika ni 
ujenzi wa Bandari Kavu ya Kwala 
(Ruvu), ujenzi wa Bandari ya Ny-
amisati, awamu ya kwanza ya 
ukarabati wa gati la kuhudumia 
mizigo ya Mwambao, ukarabati 
wa Mnara wa Kuongozea Meli, 
uwekaji wa mfumo wa ulinzi 
wa kisasa, mashine za kukagua 
mizigo na ununuzi wa mitambo 
ya kuhudumia mizigo bandarini.

Jitihada hizo zilisambaa pia 
katika Bandari ya Tanga na 
kazi iliyofanyika ukarabati wa 
maghala na gati namba 1 na 2, 
kuongeza kina na lango la kuin-
gilia bandarini ujenzi wa gati la 
Pangani na ununuzi wa mitambo 
ya kuhudumia mizigo.

USAFIRI WA RELI
Serikali ya awamu ya tano 

ilijizatiti kuimarisha usafiri wa 
reli. Katika kufanya hivyo, ili-
ahidi kuboresha reli ya TAZARA 
inaendeshwa kwa ushirikiano 
kati ya Tanzania na Zambia. 

Sambamba na reli hiyo, ilid-
hamiria kuboresha usafiri wa 
reli ya kati kati ya Dar es Salaam, 
Mwanza, Kigoma na Mwanza 
pamoja na Isaka hadi Kigali na 
kujenga reli ya kisasa ya kiwango 
cha kimataifa (SGR). 

Katika kutekeleza hilo, ujenzi 
wa reli ya kisasa kutoka Dar es 
Salaam hadi Morogoro (km 300) 
umekamilika kwa zaidi ya asilim-
ia 80 na Morogoro hadi Makutu-
pora (km 422) unaendelea.

Pia umefanyika ununuzi wa 
vichwa 11 vipya vya treni; ukara-
bati wa mabehewa 367; upem-
buzi yakinifu na usanifu wa awali 
wa ujenzi wa SGR kutoka Mtwara 
hadi Mbambabay (km 1,000), 
Tanga – Arusha - Musoma (km 
1,023), Kaliua - Mpanda – Karema, 
Tabora hadi Kigoma (km 411), 
Uvinza hadi Musongati (km 156), 
Isaka hadi Kigali (km 356) na reli 
ya jijini Dar es Salaam.

Vilevile, ukarabati wa reli ya 
Tanga hadi Moshi (km 359) ume-
kamilika na huduma zilianza ku-
tolewa Desemba 2019 na ukara-
bati wa reli ya Dar es Salaam hadi 
Isaka (Km 970) umekamilika kwa 
asilimia 86.



Rais Dk. John Magufuli akiangalia soda zilizozalishwa na kiwanda cha Jambo Food Products Company Ltd, baada ya kukizindua 
mkoani Shinyanga mwezi Januari 2017. PICHA: MAKTABA 

Rais Magufuli akiangalia shughuli za uzalishaji katika kiwanda 
cha sare za Jeshi Mgulani Jijini Dar es Salaam. PICHA: MAK-
TABA 
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Alivyofanikisha safari ya 
kufika Tanzania Viwanda

Kiwanda 
kingine ni 
cha nyama 
kiitwa-
cho Meat 
King Ltd kili-
chopo eneo 
la Moshono 
mkoani Aru-
sha ambacho 
kimewekeza 
Sh. bilioni 
5.5 kwa ajili 
ya kusindika 
nyama ya 
ng’ombe, 
kuku na 
kondoo.

Na Gwamaka Alipipi

NIA ya Rais John Magufuli wakati 
wa utawala wake ilikuwa kubore-
sha uchumi ili Tanzania ifikie 
uchumi wa kati. Ili kufikia hatua 
hiyo, mkazo mkubwa ulikuwa 
ujenzi wa viwanda. 

Takwimu zinaonesha kwa sasa 
kuna viwanda 53,876 nchini. 
Kati ya hivyo 251 ni vikubwa, 173 
ni vya kati, 6,957 ni vidogo na 
46,495 ni viwanda vidogo sana.

Siku zote za utawala wake ali-
kuwa na imani aliyokuwa anai-
tanguliza kwa kusema: “Unapo-
fanikisha uchumi wa viwanda, 
ina maana kwamba ni hatua ya 
kuagana na umaskini.”

Katika utawala wake wa miaka 
mitano, serikali aliyoiongoza ili-
fanikiwa kujenga viwanda vipya 
takribani 8,477 ambavyo viliten-
geneza ajira zipatazo 480,000 
huku Mkoa wa Pwani ukiongoza 
kwa kujenga vingi. Kati ya vi-
wanda hivyo, viwanda vikubwa 
ni 201, viwanda vya kati ni 460 
viwanda vidogo ni 3,406 na vi-
wanda vidogo sana ni 4,410.

Siyo hilo tu, bali serikali il-
iongeza juhudi za kufufua viwan-
da vya zamani na kuhamasisha 
uanzishwaji wa viwanda vipya 
kwa kuweka sera na mazingira 
rafiki.

Katika kutekeleza hilo, serikali 
iliagiza kila mkoa kuhakikisha 
unakuwa na viwanda visivy-
opungua 100 ambavyo vitakuwa 
vikizalisha bidhaa zitakazouzwa 
nje ya nchi na kuipatia nchi fed-
ha za kigeni.

Katika utekelezaji wa agizo 
hilo, Halmashauri ya Mji wa Kiba-
ha ilifanikiwa kujengwa viwanda 
vikubwa na vidogo vipatavyo 42 
na viwanda vidogo sana vikiwa 
zaidi ya 200. Vyote vikiajiri Wa-
tanzania zaidi ya 6,000.

Katika hotuba yake ya uzindu-
zi wa Bunge la 12, Rais Magufuli 
alisema: “Tutaendeleza jitihada 
za kukuza sekta ya viwanda. 
Mkazo mkubwa tutauweka kwe-
nye viwanda vyenye kutumia 
malighafi zinazopatikana kwa 
wingi hapa nchini (Mazao ya 
kilimo, mifugo na uvuvi), vyenye 
kuajiri watu wengi, ambavyo bid-
haa zake zinatumika kwa wingi 
Tanzania mfano nguo, bidhaa za 
ngozi, mafuta ya kula, sukari na 
saruji”.

Wakati wa utawala wake wa 
miaka mitano, Rais Magufuli 
alihakikisha viwanda vilivyokufa 
vinafufuliwa na vingine vinajeng-
wa sambamba na kuongeza ajira 
za kutosha kwa Watanzania.

Kwa mfano ndani ya miaka 
mitatu (2015-2017) tangu aap-
ishwe kuwa Rais, ajira kwa Wa-
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tanzania zitokanazo na viwanda 
ziliongezeka na kufikia 26,000, 
mchango wa sekta ya viwanda 
katika pato la taifa uliongezeka 
kutoka asilimia 5.2 mwaka 2015 
hadi asilimia 5.5 mwaka 2017, 
kwamba kasi ya ukuaji wake ili-
kua kutoka asilimia 6.5 mwaka 
2015   hadi asilimia 7.1 mwaka 
2017/18.

Mbali na hilo, Serikali ya Rais 

Magufuli imeweza kuhamasisha 
wawekezaji wa ndani na nje ku-
jenga viwanda vidogo, vya kati na 
vikubwa.

Viwanda vilivyopewa kip-
aumbele ni vile vinavyotumia 
malighafi zinazopatikana hapa 
nchini, vinavyotoa ajira kwa 
watu wengi na vinavyozalisha 
bidhaa zenye soko hapa ndani na 
nje ya nchi.
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Kadhalika, katika kipindi chote 
cha miaka mitano kumekuwapo 
na mwitikio mkubwa wa sekta 
binafsi kuwekeza katika viwanda.

Baadhi ya viwanda vilivyoan-
zishwa katika kipindi cha kuan-
zia Novemba, 2015 ni pamoja na; 
kiwanda cha kusindika maziwa 
cha  Milkcom Ltd  kilichopo 
Kigamboni jijini Dar es Salaam, 
ambacho uwekezaji wake ni Sh. 
bilioni 44, kina uwezo wa kuzali-
sha lita milioni 67.5 za maziwa 
kwa mwaka na kutoa ajira kwa 
watu 500.

Kiwanda kingine ni cha nyama 
kiitwacho  Meat King Ltd kili-
chopo eneo la Moshono mkoani 
Arusha ambacho kimewekeza 
Sh. bilioni 5.5 kwa ajili ya kusindi-
ka nyama ya ng’ombe, kuku na 
kondoo.

Kingine ni kiwanda cha Lakai-
ro Polybag kilichopo jijini Mwan-
za ambacho uwekezaji wake ni 
Sh. bilioni nne chenye uwezo wa 
kuzalisha magunia ya sandarusi 
milioni 10 kwa mwaka.

Kiwanda kingine ni  Global 
Packaging  kilichopo Kibaha 
mkoani Pwani ambacho 
kimewekeza Sh. bilioni nane, 
kina uwezo wa kuzalisha 
magunia ya sandarusi milioni 
11.75 kwa mwaka na ajira ya 
watu 110. Pamoja na kiwanda 
cha nyama kilichopo mkoani 
Dodoma ambacho kinauwezo 
wa kuchinja ng’ombe 350 hadi 
500 kwa siku. 



Rais Dk. John Magufuli akiwa na aliyekuwa Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamisi Kigwangalla, pamoja na viongozi wengine 
wakivuta utepe kuashiria uzinduzi wa Hifadhi ya Taifa ya Burigi, iliyopo Chato, mkoani Geita. PICHA: MAKTABA

Na Sanula Athanas

KATIKA tafsiri ya nguzo kuu za 
uchumi wa Tanzania, utalii una 
nafasi kubwa. Takwimu za Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii zinabain-
isha sekta hiyo sasa inachangia 
robo ya fedha za kigeni na asilim-
ia 17.5 ya Pato la Taifa huku ikiajiri 
zaidi ya watu milioni 5.5.

Na kwa kadri mtu anapozama 
kuuchambua utalii, anakutana 
na vivutio vyake yakiwamo 
makundi ya wanyamapori na 
maeneo ya uhifadhi yaliyowek-
wa kisheria.

Katika miaka mitano ya uon-
gozi wake, Rais John Magufuli ali-
yefariki dunia juzi jioni, alifanya 
mambo makubwa katika Sekta 
ya Utalii ambayo wadau wa sekta 
hiyo watamkumbuka kwa hilo.

HIFADHI MPYA 
Serikali yake iliongeza idadi ya 

hifadhi za taifa kutoka 16 hadi 22 
na misitu ya hifadhi ya mazingira 
asilia kutoka 17 hadi 19. Ongezeko 
la hifadhi za taifa limetokana na 
kupandisha hadhi mapori ya aki-
ba ya Burigi, Biharamulo, Kimisi, 
Ibanda na Rumanyika - Orugun-
du kuwa hifadhi za taifa.

Hifadhi zilizoongezeka ni Bur-
igi - Chato, Ibanda - Kyerwa na 
Rumanyika - Karagwe, sehemu 

Misitu (TFS) ikiwa ni utekelezaji 
wa kuingia kwenye mfumo wa 
Jeshi la Uhifadhi.

MAPATO YA UTALII 
Kabla ya mlipuko wa virusi 

vya corona, Tanzania ilishuhudia 
kasi ya kuongezeka kwa mapato 
ya Sekta ya Utalii kutokana na 
jitihada mbalimbali zilizofanyika 
ikiwa ni pamoja na ununuzi wa 
ndege mpya za serikali na ku-
tangaza vivutio vya nchi.

Mathalani, takwimu za wizara 
yenye dhamana ya utalii, zinao-
nyesha kuwa mapato yatokanayo 
na utalii wa kimataifa yaliongeze-
ka kutoka Dola za Marekani bil-
ioni 2.4 mwaka 2018 hadi Dola za 
Marekani bilioni 2.6 mwaka 2019. 

Vilevile, wastani wa siku za 
kukaa watalii nchini uliongezeka 
kutoka siku 10 mwaka 2018 hadi 
siku 13 kwa mwaka 2019, huku 
matumizi ya watalii kwa siku yak-
iongezeka kutoka Dola za Mare-
kani 193 mwaka 2018 hadi Dola 
za Marekani 266 mwaka 2019.

UTALII KUSINI 
Ni katika uongozi wa Dk. Magu-

fuli serikali ilianzisha mkakati wa 
kuendeleza na kukuza utalii ka-
tika Ukanda wa Kusini, ukizigusa 
baadhi ya hifadhi za taifa ziki-
wamo Ruaha, Udzungwa na 
Mikumi, kwa lengo la kusaidia 
kuchagiza uchumi wa wananchi 
wanaoishi karibu na hifadhi hizo 
na kuwawezesha kushiriki moja 
kwa moja katika shughuli za 
utalii.

MIUNDOMBINU YA UTALII
Mbali na ununuzi wa ndege, 

Dk. Magufuli kwa kutambua 
umuhimu wa Sekta ya Utalii ka-
tika uchumi wa nchi, alihakikisha 
serikali inaimarisha miundom-
binu ya barabara na viwanja vya 
ndege, vikiwamo vya hifadhini, 
huku akifungua milango kwa 
wawekezaji (mfano, ujenzi wa 
hoteli za kitalii).

UDHIBITI WA MAPATO
Kwa kutambua kwamba 

baadhi ya taasisi na mashirika 
ya umma yalikuwa yamekosa 
chombo sahihi cha kuyasima-
mia baada ya kufutwa kwa 
Tume ya Rais ya Kushughulikia 
Mashirika ya Umma (SCOPO), 
Dk. Magufuli aliamua kumulika 
mapato na matumizi ya taasisi 
na mashirika yote ya umma, 
akiagiza fedha zao zote ziwekwe 
kwenye akaunti maalum katika 
Benki Kuu (BoT).

Juni mwaka jana, wakati wa 
upitishaji wa bajeti ya serikali 
kwa mwaka huu wa fedha, seri-
kali yake iliamua maduhuli ya 
TANAPA, NCAA na TAWA yaku-
sanywe na Mamlaka ya Mapato 
(TRA).

Kimsingi, uamuzi huo si tu 
kwamba ulikusudia kuziba mi-
anya ya matumizi ya ovyo, bali 
pia kuzinusuru mamlaka hizo 
zinaposhindwa kujiendesha, 
ikibainika kuwa baada ya mli-
puko wa corona, zilishindwa ku-
walipa mishahara wafanyakazi 
wake zaidi ya 3,000. 

ya Pori la Akiba Selous kuwa Hi-
fadhi ya Taifa Nyerere, sehemu 
ya Pori la Akiba Ugalla kuwa Hi-
fadhi ya Taifa Mto Ugalla na Pori 
la Akiba Kigosi kuwa Hifadhi ya 
Taifa Kigosi.

VITA vs UJANGILI
Takwimu za Shirika la Uhifa-

dhi Duniani (IUCN), zinabainisha 
kuwa katika miaka ya 1970, Tan-
zania ilikadiriwa kuwa na faru 
10,000 huku Hifadhi ya Taifa 
Serengeti pekee ikiwa na wany-
ama hao wapatao 700. 

Hata hivyo, Shirika la Kimataifa 
la Uhifadhi wa Mazingira na 
Wanyamapori (WWF), linabaini-
sha kuwa Tanzania imepoteza 
takriban asilimia 99 ya faru weu-
si katika kipindi cha miaka 40 
iliyopita.

Desemba mwaka jana, Ofisa 
Mwandamizi wa Uhifadhi wa 
Shirika la Hifadhi za Taifa (TAN-
APA) na Mratibu wa Faru Kitaifa, 
Philbert Ngoti, alisema udhalimu 
wa ujangili umewakumba wany-
amapori hao hata wakapungua 
kutoka 10,000 waliokuwapo 
nchini miaka ya 1970, ndani ya 
miaka 30 wakabaki 15 tu.

Kwa kutambua uovu huo, Dk. 
Magufuli, aliamua kuwashughu-
likia majangili na watu wote wa-
naofanya biashara haramu ya 

nyara, mazao ya misitu na uvam-
izi wa maeneo yaliyohifadhiwa.

Ni katika uongozi wake huo, 
Tanzania ilishuhudia kifo cha 
faru mmoja tu (Faru Fausta), tena 
kikatokana na ugonjwa huku 
idadi ya faru ikipaa hadi 190 
kufikia Aprili mwaka jana huku 
serikali yake ikiweka lengo la 
nchi kuwa na wanyama hao 205 
kufikia mwaka 2023, kwa mujibu 
wa Ngoti.

Mafanikio hayo yametokana 
na uamuzi wa serikali kuanzisha 
Jeshi la Uhifadhi ambalo kwa 
mujibu wa Kamishna Msaidizi 
wa Uhifadhi wa Shirika la Hifa-
dhi za Taifa (TANAPA), John Ny-
amhanga, limepunguza vitendo 
vya ujangili nchini kwa kiwango 
kikubwa.

Kamishna Nyamhanga ana-
bainisha kuwa katika miaka 
minne iliyopita, jeshi hilo lil-
ilopewa mamlaka kisheria kush-
ughulika na wahalifu hifadhini, 
lilikamata watuhumiwa 11,838 
wa ujangili na maelfu ya silaha za 
kivita.

Chini ya uongozi wa Dk. John 
Magufuli, serikali ilitoa mafunzo 
ya utayari kwa watumishi 4,556 
wa TANAPA, Mamlaka ya Hifadhi 
ya Eneo la Ngorongoro (NCAA), 
Mamlaka ya Usimamizi wa Wan-
yamapori (TAWA) na Wakala wa 

Atakavyokumbukwa 
kwa ukuzaji sekta Utalii
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Juni mwaka 
jana, wakati 
wa upitishaji 
wa bajeti ya 
serikali kwa 
mwaka huu 
wa fedha, 
serikali yake 
iliamua 
maduhuli 
ya TANAPA, 
NCAA na 
TAWA yaku-
sanywe na 
Mamlaka 
ya Mapato 
(TRA).



HABARI DODOMA
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Shule ya uhitaji maalum yaombwa jijini
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

KUTOKANA na Dodoma kuwa 
na hadhi ya Jiji, Ofisa Elimu Maal-
umu Shule ya Msingi na Sekond-
ari, Agnes Mwingira, ameshauri 
serikali kujenga shule maalumu 
ya sekondari ya wanafunzi we-
nye mahitaji maalumu wanao-
faulu darasa la saba kuingia ki-
dato cha kwanza.

Mwingira alisema hayo al-
ipokuwa akizungumza na vion-
gozi mbalimbali kutoka serikali 
za mitaa Dodoma wakiwamo 
maofisa maendeleo ya jamii, mi-
pango na uchumi, madiwani na 

watendaji wa kata kwenye war-
sha ya mfumo wa elimu jumuishi 
iliyofanyika jijini hapa.

Alisema kuwa kutokana na 
hadhi kubwa iliyotolewa na 
serikali kwa mkoa wa Dodoma 
kuwa makao makuu, ameishauri 
kuwapo kwa shule maalumu ya 
sekondari kwa ajili ya wanafunzi 
wenye ulemavu wanaofaulu dar-
asa la saba na kujiiunga na kidato 
cha kwanza.

Alisema kuwa shule hiyo iki-
wapo itaweza kuwasaidia wa-
nafunzi hao wenye ulemavu 
kielimu kwa kuwa kutakuwapo 
na miundombinu yao itakayoz-
ingatiwa kutokana na aina ya 

ulemavu wa mwanafunzi hii ni 
pamoja na walimu wenye taalu-
ma ya ufundishaji.

“Ninaiomba serikali yangu 
tukufu kutokana na heshima 
kubwa tuliyopewa ya kuwapo 
kwa Jiji hapa Dodoma pamoja 
na makao makuu ya serikali, ni 
wakati sasa wa kuwa na shule 
maalumu kwa ajili ya watoto we-
nye ulemavu ambao wanafaulu 
kutoka darasa la saba na kuingia 
kidato cha kwanza waweze kuwa 
na shule yao ambayo itakayozin-
gatiwa miundombinu yao pia,” 
alisema.

Kwa upande wake mwanashe-
ria wa kujitegemea Fredrick 

Mkatambo, akizungumza kwe-
nye mafunzo hayo ya mfumo wa 
sheria wa elimu jumuishi kwa 
ajili ya viongozi hao wa serikali 
za mitaa, alisema kuwa watoto 
wenye ulemavu wanaofaulu 
masomo yao wanashindwa kue-
ndelea na elimu kutokana na 
ukosefu wa miundombinu ya 
majengo ya shule.

Alisema kuwa kila mtoto mwe-
nye ulemavu ana usikivu wake 
kwa ajili ya masilahi na mahitaji 
maalumu hivyo umuhimu wa 
kuwapo kwa majengo yao una-
takiwa kuzingatiwa jijini hapa.

Mahenge afunda TANROAD, TARURA
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

M
KUU wa Mkoa wa 
Dodoma, Dk. Binilith 
Mahenge, ameutaka 
Wakala wa Barabara 

(TANROAD) Mkoa wa Dodoma 
na Wakala wa Barabara za Mi-
jini na Vijijini (TARURA) kujenga 
utaratibu wa kuwa karibu na 
makandarasi waliopewa miradi 
katika maeneo yao ili miradi hiyo 
itekelezwe kwa viwango na kwa 
wakati.

Dk. Mahenge alitoa maagizo 
hayo jijini Dodoma wakati wa 
kikao cha Bodi ya Barabara 
Mkoa wa Dodoma kutathmini 
utekelezaji wa bajeti na namna 
ya kuboresha bajeti mpya 2021 
hadi 2022.

“Mimi nimepita katika mi-
radi hiyo, nimeona makandar-

asi wapo site (eneo la kazi) na 
maeneo mengi wametengen-
eza, lakini mvua zimeharibu na 
ukizingatia serikali imeshatoa 
fedha hakuna fedha nyingine 
mkandarasi asimamiwe akara-
bati kwenye uharibifu,” alisema 
Dk. Mahenge.

Alisema taasisi hizo ni muhimu 
katika kuunganisha mikoa, 
wilaya, vijiji na mitaa hivyo ni vy-
ema viongozi wa taasisi hizo ku-
fanya kazi kwa weledi kuhakiki-
sha wananchi wanaunganishwa 
na mawasiliano ya barabara ili 
kujikwamua kiuchumi.

Aidha, aliitaka TARURA kujen-
ga utaratibu wa kutembelea hal-
mashauri husika kabla ya kuten-
ga bajeti au kuainisha barabara 
za kukarabati ili wapate mahitaji 
halisi kutoa kwenye halmashauri 
husika na uhitaji na umuhimu 
wa barabara kabla ya kuzitengea 

bajeti barabara hizo.
“TARURA muende kwenye 

halmashauri husika huko mtajua 
mahitaji halisi ya halmashauri 
hizo wao watawaambia barabara 
ipi ni muhimu sana kwa kipindi 
hicho kuliko ninyi kupanga tu 
bajeti bila kujua sehemu zenye 
mahitaji sana,” alisema.

Alitaka ahadi zote za vion-
gozi wa kitaifa ziainishwe kwa 
pamoja na zipewe kipaumbele 
na msukumo ili fedha hizo zi-
weze kutengwa na ahadi hizo 
zitimizwe.

Pia, aliwataka viongozi wa 
ngazi zote katika halmashauri 
za Mkoa wa Dodoma kuwa 
wasimamizi wa miradi yote in-
ayotekelezwa        katika maeneo 
yao.

Kwa upande wake, Kaimu 
Meneja wa TANROAD Mkoa wa 
Dodoma, Mhandisi Salome Ka-

bunda, akieleza utekelezaji wa 
miradi ya TANROAD alisema 
kwa mwaka wa fedha 2019/20 
walitengewa zaidi ya Sh. bilioni 
18         kwa matengenezo na 
ukarabati wa barabara mbalim-
bali.

Alisema kwa mwaka wa fedha 
2020 na 2021 pia walitenge-
wa zaidi ya Sh. bilioni 18 kwa 
matengezezo ya barabara kuu 
na barabara za mkoa huku ikiwa 
imesaini jumla ya miradi 37 ya 
barabara ikiwa na ujenzi wa ma-
daraja makubwa.

Mratibu wa TARURA Mkoa 
wa Dodoma, Mhandisi Lusako 
Kilembe, alisema TARURA ina-
jumla ya barabara zenye urefu 
wa kilomita 6,996.25 kati ya hizo 
695.75 barabara za mikusanyiko, 
3,403 barabara za mlisho na 
barabara 897 ni barabara za ki-
jamii.

Wito taasisi za utafiti 
kuwasaidia wafugaji 
Na Paul Mabeja, MPWAPWA

NAIBU Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Pauline Gekul, amezitaka 
taasisi za utafiti nchini kuwa-
saidia wafugaji ili waweze kufuga 
kisasa pamoja na kuzalisha 
mifugo yenye ubora na inayohi-
tajika sokoni.

Kauli hiyo aliitoa wilayani hapa 
akiwa katika ziara kwenye Taasi-
si ya Utafiti wa Mifugo (TALIRI) 
Mpwapwa na Wakala wa Mafunzo 
ya Mifugo (LITA) Mpwapwa.

Naibu Waziri Gekul, alise-
ma taasisi hizo zinatakiwa 
kusambaza mbegu bora, pamoja 
na kuwajengea uwezo wa kufuga 
ili waweze kufuga kisasa na hati-
maye kujiingizia kipato.

Alisema Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi inagusa kundi kubwa 
la Watanzania kutokana na 
wengi kufuga hivyo taasisi hizo 
zinawajibu wa kuwasaidia kufikia 
ndoto zao.

Pia aliwataka kuyatumia mae-
neo makubwa ambayo wanayo 
kwani yamekuwa yakichochea 
migogoro kati yao na wafugaji.

“Nimetembea katika taasisi 
hizi, lakini tatizo kubwa ni kuwa 
na maeneo makubwa ambayo 
hamyatumii na hivyo huchochea 
migogoro kati ya jamii inayo 
wazunguka na halmashauri 
wamekuwa wakizidi kuiomba na 
kuitumia ardhi hiyo sasa lazima 
ardhi mliyonayo muitumie kwa 
manufaa hamuwezi kuwa na 
ardhi hekta 8,000 lakini kuwa 
na ng’ombe 700 hii haikubaliki,” 
alisema.

Pia aliutaka uongozi wa Taliri 
Mpwapwa kulipa madeni ya viba-
rua wanaoidai taasisi hiyo ndani 
ya miezi mitatu.

Kwa upande wake, Mkurugenzi  
wa Utafiti, Mafunzo na Ughani 
kutoka Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi, Dk. Angelo Mwilawa, alise-
ma moja ya majukumu ya taasisi 
hiyo ni kutafiti  ng’ombe wa 
maziwa na wa  nyama aina ya 
Mpwapwa Breed.

“Tunalenga zaidi kuhifadhi aina 
ya ng’ombe hao ambao wame-
onekana kufanya vizuri kwa 
ufagaji wa Tanzania,” alisema.

Alisema taasisi hiyo ipo 
kwenye majaribio ya kuzali-
sha ng’ombe kwa kutumia viini 
tete ambavyo husaidia kupata 
ng’ombe wengi kwa muda mfupi.

Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa, 
Jabir Shekimweri, alisema taasisi 
hizo zinatakiwa kufanya utafiti 
unaolenga kumnufaisha Mtanza-
nia wa chini ili apate faida katika 
ufugaji wake.

“Lazima taasisi za Mpwapwa 
zitumie fursa ya makao makuu 
Dodoma kuweza kuzalisha kwa 
wingi bidhaa za mifugo kama 
maziwa, kuku na kuwa na bu-
cha za kisasa ambazo zitakuwa 
chanzo cha mapato kwa taasisi 
hizo na hivyo kiziwesha ku-
jiendesha na kupunguza utege-
mezi kwa serikali.

Spika wa Bunge, Job Ndugai akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dodoma jana,  kuhusu kifo cha Rais John Magufuli.  
PICHA: BUNGE
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

HATIMAYE shughuli za usa-
firi na usafirishaji wa abiria katika 
Jiji la Mbeya zimerejea baada ya 
mgomo wa madereva daladala 
uliodumu kwa siku tatu mfululizo 
kutatuliwa na serikali ikishiriki-
ana na Chama cha Wamiliki wa 
Daladala.

Madereva daladala walianza 
mgomo wa kufanya kazi Machi 15, 
mwaka huu, wakishinikiza seri-
kali kuziondoa pikipiki za magu-
rudumu matatu maarufu kwa jina 
la bajaji kwenye njia zao wakidai 
kuwa zinaharibu biashara yao.

Kutokana na mgomo huo, shu-
ghuli mbalimbali za kijamii na 
kiuchumi zilikwama kutokana 
na wananchi kushindwa kusafiri 
kwenda kwenye maeneo yao ya 
kazi kwa wakati ambapo baa-
dhi walilazimika kutembea kwa 
miguu na wengine wakitumia ba-

jaji.
Serikali ya Mkoa wa Mbeya 

ilitumia mbinu mbalimbali ku-
maliza mgogoro huo ikiwamo njia 
ya majadiliano na madereva hao, 
lakini madereva hao walikuwa ha-
wataki kumsikiliza kiongozi yey-
ote isipokuwa walikuwa wanam-
taka Mkuu wa Mkoa huo, Albert 
Chalamila, ndiye azungumze nao.

Juzi mgomo huo ulifikia mwisho 
baada ya kikao cha Kamati ya Ul-
inzi na Usalama ya Mkoa, wamiliki 
wa daladala na madereva ambapo 
kikao hicho kiliamua bajaji kuon-
dolewa kwenye njia zinazotumi-
wa na daladala.

Baada ya maamuzi ya kikao 
hicho, gari la matangazo la Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya, lilizun-
guka katika maeneo mbalim-
bali likitangaza kuhusu uamuzi 
uliofikiwa na serikali.

“Hili ni tangazo maalumu la 
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya 

Mkoa, bajaji zote zinatakiwa ku-
tolewa kwenye barabara kuu na 
kwenye kituo cha daladala cha 
kabwe, pia madereva wa dalada-
la mnatakiwa kurejesha magari 
barabarani,” lilisikika tangazo hilo 
la Jiji.

Baada ya tangazo hilo, ma-
dereva daladala walieleza ku-
furahishwa na maamuzi hayo ya 
serikali, huku wakiiomba iend-
elee kusimamia maamuzi hayo 
ili kuepusha migogoro isiyokuwa 
ya msingi kati yao na madereva 
bajaji.

Mmoja wa madereva hao, 
Daud Gwakisa, alisema mgogoro 
huo ulikuwa unawafanya waishi 
kama wakimbizi ndani ya nchi 
yao kwa maelezo kuwa walikuwa 
hawasikilizwi na viongozi wa 
serikali kama ilivyo kwa makundi 
mengine.

“Hawa wenzetu hawafuati she-
ria za usalama barabarani, wa-

nachukua abiria mahali popote, 
unaweza ukaongozana naye aka-
shika breki za ghafla ili achukuwe 
abiria na hivyo kukusababishia 
ajali na ndio maana hapa mjini 
ilikuwa vurugu,” alisema Gwakisa.

Naye Shukran Adam ali-
ipongeza serikali kwa kusikia kilio 
chao na kuziondoa bajaji hizo 
akidai kuwa maisha yao yalianza 
kuwa magumu baada ya kuanza 
mgomo na serikali ikawa in-
achelewa kuchukua hatua.

Alisema watahakikisha wana-
fanya kazi kwa kufuata sheria ili 
kazi yao isiingie kwenye migogoro 
tena na makundi mengine yanay-
ofanya shughuli zinazofanana na 
za kwao.

    Hata hivyo, baadhi ya wa-
nanchi walisema mgomo huo uli-
athiri sana shughuli zao hasa bi-
ashara na afya kwa maelezo kuwa 
waliokuwa wanakwenda hospital-
ini walikuwa wanachelewa kufika.

Daladala zarejea baada ya siku tatu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya 
Ardhi, Maliasili na Utalii, imekerwa 
na mpangilio mbovu wa makazi 
katika Jiji la Mbeya, huku kukiwa na 
kasi ndogo ya umilikishaji wa ardhi 
kwa wananchi waliopimiwa viwanja 
vyao.

Kamati hiyo ilionyesha kukerwa 
na mpangilio huo wakati ilipokuwa 
inahitimisha ziara yake mkoani 
Mbeya baada ya kufanya ukaguzi wa 
mradi wa upimaji wa viwanja katika 
maeneo ya Iziwa na Ituha.

Mmoja wa wajumbe wa kamati 
hiyo, Ally Makoa ambaye ni Mbunge 
wa Kondoa Mjini, alisema katikati 

ya Jiji la Mbeya kuna nyumba zime-
jengwa lakini hazina hadhi ya kuwa 
kwenye Jiji na badala yake zilitakiwa 
kuwa vijijini. Alisema Jiji kwa sasa li-
napima viwanja vya makazi mpaka 
kwenye milima wakati katikati ya Jiji 
kuna nyumba nyingi ambazo haziko 
kwenye mpangilio mzuri na hivyo 
akawataka kufanya utaratibu wa 
kuboresha makazi hayo.

Makoa alisema utaratibu wa upi-
maji wa viwanja katika Jiji hilo uta-
sababisha matatizo ya migogoro ya 
ardhi na kuanza kuomba maeneo 
ya hifadhi za misitu ili zipimwe kwa 
ajili ya makazi. “Ujenzi wa malazi 
haya tunayoyaona hapa katika Jiji 
la Mbeya ni wa kusababisha mata-

tizo, kuna utafiti unaonyesha kuwa 
baada ya miaka kadhaa kila walipo 
watu 10, saba watakuwa wanakim-
bilia mjini, sasa hili jiji mnaendelea 
kujenga nyumba za chini ambazo 
zinachukua maeneo makubwa bila 
sababu,” alisema Makoa. Hata hivyo, 
alisema kwenye maeneo ya ma-
lango ya kuingilia katikati ya Jiji hilo 
watu wanapanda mazao marefu 
yakiwamo mahindi ambayo yanasa-
babisha sura ya Jiji kutokuwa nzuri.

Naye Mbunge wa Rorya, Jafary 
Chege, alilitaka Jiji la Mbeya ku-
hakikisha linapopima viwanja li-
weke utaratibu wa kuweka mna 
miundombinu mingine ikiwamo 
barabara za mitaa ili kuwavutia 

wananchi kuchangamkia viwanja 
hivyo. Alisema taarifa za uuzaji wa 
viwanja katika Jiji hilo zinaonyesha 
kuwa jiji hilo linabakiza Sh. 1,000 
kwenye kila mita moja ya kiwanja 
kulingana na bei zilizopangwa na 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na  Maen-
deleo ya Makazi, hivyo akautaka 
uongozi wa Jiji hilo kutumia fedha 
hizo kusogeza huduma.

Alisema huduma zingine 
muhimu zinazotakiwa kusogezwa 
kwenye viwanja vinavyopimwa ni 
maji, umeme na huduma zingine 
muhimu za kijamii ili wananchi wa-
takaojenga kwenye viwanja hivyo 
wasianze kuhangaika tena kupata 
huduma hizo.

“Mnapopima viwanja lazima 
mvifanye viishi kwa kuhakikisha 
wananchi wanajenga na kuishi, njia 
pekee ya kuyafanya kuwa hai ni ku-
sogeza huduma za kijamii hasa maji 
na umeme,” alisema Chege.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Aloyce Kwezi, aliupongeza uongozi 
wa Mkoa wa Mbeya kwa kusimamia 
shughuli mbalimbali za maendeleo 
hasa zinazohusiana na shughuli zi-
nazohusu shughuli za ardhi.

Alipongeza idara ya ardhi kwa ku-
hakikisha maeneo yanayopimwa ya-
naendelezwa kwa kuzingatia sheria 
huku akikipongeza Chuo cha Ardhi 
kwa kuandaa mpango wa matumizi 
ya ardhi.

Baadhi ya wafanyabiashara ndogo maarufu kama machinga ambao ni miongoni mwa makundi yaliyokuwa yanatetewa na Rais Dk. John 
Magufuli wakati wa uhai wake, wakijadiliana jambo huku wakiendelea na biashara zao katika eneo la Sokoine, jijini Mbeya, jana. PICHA: 
NEBART MSOKWA

TFS 
kutafiti 
maji
ya Mto 
Mlowo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI kupitia Wakala wa 
Huduma za Misitu nchini (TFS) 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, 
inakusudia kufanya utafiti ili 
kubaini yanakotokea maji ya 
Mto Mlowo ambao haujulikani 
unakoelekea baada ya kuzama 
kwenye maporomoko yaliyoko 
kwenye Msitu wa Hifadhi wa 
Mwambalizi katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbeya.

Hayo yalisemwa juzi na Meneja 
wa TFS Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini, Cosmas Ndakidemi, 
alipokuwa anazungumza na 
waandishi wa habari ofisini 
kwake kuhusiana na uhifadhi 
wa Msitu huo wa Mwambalizi 
pamoja na misitu mingine.

Alisema baada ya kufanya 
utafiti huo, watafanya utaratibu 
wa kuyatangaza maporomoko 
ya mto huo kuwa miongoni mwa 
vivutio vya utalii katika ukanda 
huo.

Alisema zipo nadharia mbalim-
bali zinazohusiana na mto huo na 
hivyo ili kuzifanya ziwe za kweli 
lazima utafiti ufanyike wa kina na 
hivyo wakala huo unaendelea na 
mchakato huo.

“Tumeshaanza hatua za awali 
za kuufanyia utafiti mto huo, ili 
tujuwe unakoelekea baada ya ku-
zama kwenye maporomoko hayo, 
tukishamaliza tutayatangaza 
maporomoko hayo kama kivutio 
cha watalii,” alisema Ndakidemi.

Hata hivyo, aliwataka wananchi 
wote wanaoishi kuzunguka 
msitu huo, kuhakikisha wana-
tunza mazingira ya msitu huo wa 
Mwambalizi ili mto huo uendelee 
kuwapo na kwamba utakuwa 
na manufaa makubwa kwao 
baadaye. 

 

Wabunge wakerwa makazi kupangwa ovyo
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

MAKAMU wa Kwanza wa Rais 
wa Zanzibar, Othman Masoud 
Othman,   ameitaka   Mamlaka ya 
Usimamizi wa Mazingira na Idara 
ya Mazingira Zanzibar kufanya up-
embuzi wa kitaalamu wa athari za 
mabadiliko ya tabia nchi, ili kubaini 
maeneo ambayo yameathirika 
baada ya maeneo mengi Visiwani 
Zanzibar kukumbwa na hali hiyo 
na kutishia maisha ya wakazi wake.

Makamu wa Kwanza aliyaeleza 
hayo  alipofanya ziara ya kuzitem-
bele au idara zilizo chini ya ofisi  
yake na kufanya mazungumzo 
na wakuu wa taasisi hizo  huko 
Maruhubi  Wilaya ya Mjini Unguja.

Alisema maeneo mengi ya-
meathiriwa na mabadiliko ya tabi-
anchi, hivyo kuwataka wataalamu 
hao kutumia uwezo wao ili kuya-
hami maeneo yaliyoathiriwa yaki-

wamo makazi ya watu, maeneo ya 
kilimo na fukwe.

Akitolea mfano wa baadhi ya 
maeneo hayo yakiwamo Kaska-
zini Pemba eneo la Msuka ambapo 
maji ya bahari yameshaingia hadi 
kwenye makazi ya watu na kuanza 
kuangusha minazi na miti mengine.

“Lakini tatizo jingine kubwa hasa 
kisiwani Pemba bahari imeingia 
maeneo ya watu na kwa hali hii 
ardhi yetu inaweza kupungua na 
wasiwasi mkubwa kama tunaweza 
kubakia na mikoko mitupu,” alise-
ma Othman. 

Alieleza kuwa kutokana na hali 
hiyo Zanzibar kuna haja ya ku-
tumia wataalamu wa ndani na nje 
kuongeza ardhi ya Zanzibar na ku-
tolea mfano wa ujenzi wa kufukia 
bahari uliofanywa na kampuni ya 
Salim Said Bakhresa katika eneo la 
Maruhubi.

Othman alisema wakati ume-

fika wa kujipanga na kutathmini 
ikiwamo kuja na mkakati ambao 
utaonesha mpango mzima wa 
kuwa na maeneo ambayo yata-
fanyiwa tathmini ya kimazingira 
kwa kuyagawa maeneo ya makazi 
na ukulima bila kuathiri mazingira.

 Alisema bahari nayo inachukua 
ardhi kwa kiasi kikubwa na ku-
wataka wataalamu wa idara hiyo 
itumie na kutafuta wataalamu kwa 
ajili ya kuongeza ardhi ya Zanzibar 
kwa kile alichokieleza kuwa eneo 
kubwa limeathiriwa na mabadiliko 
ya tabianchi.

Aidha, alisema zipo nchi ambazo 
ziko vizuri kwa utaalamu wa ku-
panga mji kwa kutumia ardhi ndo-
go na kuongeza ardhi kulingana na 
matumizi hivyo ni vyema  Zanzibar 
kukawa na utaalamu huo badala ya 
kuomba msaada wa fedha.

Alisema Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar imeweka mkazo na 

mwelekeo mkubwa wa kujenga 
nchi kitaalamu na kuzingatia ma-
hitaji ya baadaye kwa maslahi ya 
wananchi wake na kulinda na kuhi-
fadhi mazingira yake.

Aliongeza kuwa uwapo wa 
mashamba ya eka bila kushu-
ghulikiwa jambo linalosababisha 
kuongezeka athari za mabadiliko 
ya tabia nchi kutokana na ardhi 
hiyo kufanywa jangwa kinyume 
cha matumizi ya awali au kujengwa 
nyumba zisizozingatia mpango 
maalum.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Usimamizi wa Mazingira 
Zanzibar, Sheha Mjaja Juma, alise-
ma idara anayoiongoza imekabili-
wa na changamoto nyingi  ambazo 
zinawafanya watendaji wengine ku-
kosa sehemu ya kufanyakazi.

 Alisema ofisi hiyo ina gari moja 
tuu na limechakaa na linahitaji 
matengenezo ya mara kwa mara.

Othman ashtukia athari za mabadiliko ya tabianchi

Mwinyi ataka mfumo endelevu Red Cross
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

R
AIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema 
kuna umuhimu kwa Taasi-
si ya Red Cross kuwa na 

mfumo endelevu utakaowezesha 
kujitegemea, kudumu na kupata 
ufanisi katika utekelezaji wa maju-
kumu yake. 

Dk. Mwinyi aliyasema hayo Ikulu 
jijini Zanzibar, alipozungumza na 
viongozi wa Red Cross, Tawi la Ki-
dongo Chekundu, Mkoa wa Mjini 
Magharibi Unguja. 

Alisema ni muhimu kwa taasisi 
hiyo   kama ilivyo kwa taasisi zi-
sizo za kiserikali (NGO’s) kuwa na 
mfumo endelevu  utakaowezesha 
kujitegemea na kufanya kazi zake 
kwa ufanisi. 

Alisema lengo la kuwapo kwa 
taasisi hiyo kama zilivyo NGO ny-
ingine ni kusaidiana na serikali, 
hivyo inapaswa kuwa na muundo 
wa kujiendesha, huku   akibaini-
sha  umuhimu wake mkubwa ka-
tika jamii. 

“Taasisi hii ina umuhimu mkub-
wa katika jamii kwa vile inakabili-
ana na majanga, hivyo yahitajika 

kuwa na uwezo wa kujiendesha, la-
zima mtafute njia ya kuifanya taasisi 
iwe endelevu,” alisema.

  Aliitaka taasisi hiyo kujipanga 
zaidi na kusema moyo walionao 
watendaji wake ni nyenzo muhimu 
katika ustawi wa taasisi hiyo, hivyo 
akashauri kutafuta mtaalamu wa 
kuandika      miradi          ili kuiwez-
esha kujitegemea kipitia miradi mi-
dogo.

  Aidha, alisema ni muhimu 
watendaji wake kupata mafunzo 
katika uendeshaji wa miradi hiyo, 
sambamba na kuwa na masoko ya 
kuuzia bidhaa zao na kubainisha 
kuwa hatua hiyo itawasaidia wa-
tendaji kujitegemea.     

Dk. Mwinyi alisema kama taasisi 
hiyo ingekuwa tayari imepata 
utaalamu, ingekuwa katika nafasi 
nzuri ya kusaidiwa kupitia mifuko 
ya serikali, ukiwamo wa uwezeshaji 
wananchi kiuchumi. 

Akizungumzia suala la ajira kwa 
vijana wanaohudumu katika taasisi 
hiyo, Dk. Mwinyi alisema serikali 
hailengi kubagua vikundi vya vijana 
wanaojitolea katika suala la upati-
kanaji wa ajira, bali ufinyu wa nafasi 
hizo unatokana na uwezo mdogo 

wa serikali wa kuajiri. 
Alisema ni wajibu wa serikali ku-

wajengea uwezo na kuwawezesha 
vijana kwa kuwapatia mafunzo na 
mitaji, ili hatimaye waweze kujiajiri 
wao wenyewe.

  Alisema upatikanaji wa ajira 
katika vikosi vya ulinzi na usalama 
( Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
( JWTZ)) nao una changamoto kub-
wa kutokana na uwezo mdogo wa 
serikali katika kuajiri, huku kukiwa 
na kiwango kikubwa cha vijana wa-
naojitolea katika kambi mbalimbali 
za mafunzo. 

“Wengi wa vijana hunufaika ku-
tokana na utaalamu wanaopata ku-
toka kazi za ujasiriamali, hivyo kuna 
umuhimu wa kujengewa uwezo ka-
tika mafunzo na kuwezeshwa kwa 
mitaji,” alisema. 

Aidha, Dk. Mwinyi aliueleza 
uongozi wa taasisi hiyo kuwa seri-
kali italizingatia kwa makini ombi 
la kupatiwa gari la wagonjwa, hivyo 
akautaka kujipanga katika suala la 
upatikanaji wa mafuta pamoja na 
matengenezo, pale gari hilo litaka-
popatikana. 

Alisema serikali inathamini 
mchango mkubwa wa taasisi hiyo 

katika utekelezaji wa shughuli zake, 
ikiwamo sherehe mbalimbali za ki-
taifa pamoja na  matukio ya kijamii 
ambapo watu wengi hawawezi kuji-
tolea.

 Naye Mratibu wa Red Cross, Said 
Hassan, aliomba serikali kuanga-
lia uwezekano wa kuwapatia  ajira 
vijana wa taasisi hiyo pale zinapo-
tokea nafasi, hususan katika Wizara 
ya Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia na 
Watoto, akibainisha kuwapo kwa 
kundi kubwa la vijana waliopata 
mafunzo na kuitumikia taasisi hiyo 
wakibaki bila kazi. 

Alisema  taasisi hiyo imekuwa 
mstari wa mbele katika kutoa 
mafunzo kwa jamii ili kuchukua 
tahadhari ya kukabiliana majanga, 
ikiwamo magonjwa mbalimbali ya 
mlipuko.

  Mmoja wa viongozi wa Red 
Cross, Haji Mgeni, alisema pamoja 
na juhudi kubwa zinazochukuliwa 
na taasisi hiyo, bado kuna taasisi za 
serikali na NGO ambazo hazijatam-
bua umuhimu wa kuwapo kwao 
na kusema wamekuwa wakipata 
vikwazo katika utendaji wao wa 
kazi, hususan wakati wa sherehe za 
kitaifa.

Vituo vya 
utoleaji 
pensheni 
kuongezwa
Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

NAIBU Katibu Mkuu Wizara 
ya Afya, Ustawi wa Jamii, Wa-
zee, Jinsia na Watoto, Abeda 
Rashid Abdalla, amesema  
serikali imekusudia kuongeza 
vituo vya kutolea pensheni ili 
kupunguza msongamano kwa 
wanaofika kupata huduma 
hiyo.

Aliyasema hayo baada ya 
kutembelea vituo vya kulelea 
watoto vilivyomo katika 
Mkoa wa Mjini Magharibi 
kuangalia zoezi la utoaji wa 
huduma hiyo inavyoendelea 
katika vituo hivyo na kupokea 
malalamiko kwa wazee.

Alisema wazee wamekuwa 
wakipata tabu kutokana na 
msongamano wa watu wengi 
katika kituo kimoja, jambo 
ambalo linawafanya wazee 
kulalamikia kuongezewa vituo 
vyengine vya utoaji huduma 
ya pensheni ili kuondoa 
usumbufu uliopo.

“Wazee wenyewe ndio 
wanajua shida wanazopata, 
wazee wanakuwa ni wengi 
nafasi ndogo wengine wa-
nakaa maeneo ya mbali kufika 
kituoni ni changamoto kubwa 
kwa wazee hao,” alisema 
Naibu Katibu.

Aliwataka watendaji wa 
kitengo cha pensheni kush-
irikana na masheha kuandaa 
mazingira rafiki kwa wazee 
katika vituo vitakavyoonge-
zwa kwa ajili ya zoezi hilo.

Naye Mkuu wa kitengo 
cha pensheni, Jamii Zanzibar 
,Aisha Abass Seif, alisema 
kitengo chake kimeongeza 
vituo vya utoaji wa huduma 
hiyo kutoka vituo vitano 
hadi kufikia saba ambavyo 
vitaanza kutumika mwezi ujao 
ili kupunguza msongamano 
wa wazee kufika katika kituo 
kimoja kufuata huduma hiyo.

Alieleza kuwa wameandaa 
fomu maalum za malalamiko 
ambazo zitatolewa kwa 
wananchi kupitia masheha 
wao na kuzifanyia kazi ili 
kuona huduma ya pensheni 
inawaweka karibu wazee 
pamoja na watendaji.

Kwa upande wao wazee 
wanaoishi katika nyumba 
hizo, walisema wanari-
dhishwa na utoaji wa huduma 
hiyo japo kuwa haikidhi mahi-
taji ya kila kitu, hivyo wamei-
omba serikali kuwaongezea 
pensheni hiyo.

Abeda alitembelea kituo cha 
wazee Welezo na kuwapa-
tia vitambulisho maalum 
vitakavyosaidia kuwatambu-
lisha. 

Waziri wa 
Nchi, Ofisi 
ya Makamu 
wa Kwanza 
wa Rais, Dk. 
Saada Mkuya 
(kushoto), 
akizungumza 
na waandishi 
wa habari, 
alipotembe-
lea kukagua 
eneo la 
uchimbaji 
kifusi huko 
Jendele, 
Wilaya ya 
Kati Unguja 
jana. PICHA: 
OMKRZ 
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Rais Dk. John Magufuli. PICHA: MAKTABA

Na Joseph Kulangwa

KWA mara ya kwanza nilikutana 
na John Magufuli tukiwa Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) 
mwaka 1985 akisomea kozi ya 
Shahada ya Kwanza ya Ualimu 
wa Kemia na Hisabati, mimi niki-
somea Ualimu wa Siasa Jamii na 
Lugha.

Tukawa wote hapo kwa miaka 
mitatu na ushei hivi, hadi tuli-
potunukiwa shahada zetu na 
aliyekuwa Mkuu wa Chuo hicho, 
Alhaji Ali Hassan Mwinyi akiwa 
pia Rais mwaka 1988.

Magufuli akiwa mpenda masi-
hara na mtundumtundu, tukam-
pachika jina la boara (borer), am-
baye ni mtu mpenda maskhara, 
mkorofikorofi hivi, lakini hatuku-
pata kumsikia katika maovu 
mengine.

Kwa waliokuwa UDSM katika 
miaka hiyo, kama Magufuli an-
gekuwa mkorofi kupindukia au 
asiyekubalika katika jamii, la-
zima angepambana na mkono 
wa Mzee Punch, ambaye alikuwa 
usiku wa manani akibandika ma-
bandiko ya kashfa kwenye kuta 
za chuo, ilimradi ‘kumwadabisha’ 
mhusika. Bahati nzuri Magufuli 
hakuwa mmoja wao.

Baada ya kupata vyeti vyetu, 
mimi wakati naripoti sekond-
ari ya Tambaza kama mwal-
imu, Magufuli alikwenda kuwa 
Mkemia katika Chama cha Ush-
irika cha Nyanza mkoani Mwan-
za. Baada ya mimi kufundisha 
kwa miaka minne, mwaka 1992 
nikaacha ualimu na kujiunga na 
uandishi wa habari nikianzia kazi 
Shirika la Magazeti ya Chama 
(CCM).

Nilipotezana na Magufuli hadi 
siku moja mwaka 1992 nilipoku-
tana naye maeneo ya Karimjee, 
wakati huo Bunge likiketi Dar es 
Salaam. Nikiwa nimetumwa na 
mkuu wangu wa kazi (Salvatory 
Rweyemamu) kwenda kuandika 
shughuli za Bunge. Nilipotoka 
nje kupunga upepo, nikakutana 
naye akiwa na rafiki yake wa ka-
ribu sana, Apolinary Makene.

Nilisalimiana nao kwa basha-
sha, hasa kwa wanachuo wali-
opotezana kwa kipindi kirefu, tu-
kapeana za hapa na pale na kisha 
akafunguka juu ya kilichompele-
ka pale wakati akiwa si mbunge 
wala mwandishi wa habari, achil-
ia mbali ofisa wa serikali, huku 
akisindikizwa.

Kwa kinywa chake, akaniambia 
alikuwa na matatizo ya kiafya, ak-
isumbuliwa na moyo na alikuwa 
akitafuta kusaidiwa na wabunge, 
mchango wa kumwezesha kwen-
da Ujerumani kwa matibabu. 
Tangu hapo nikajua kumbe ali-
kuwa na tatizo kubwa.

Tuliachana siku ile, nadhani 
alifanikisha ile safari yake, kwa 
sababu sikumwona wala kum-
sikia tena, ingawa kuna siku nili-
kutana na Makene ambaye alin-
iambia alikuwa Rufiji kikazi, naye 

Nilivyomfahamu John Magufuli

akasema hakuwa amewasiliana 
na rafiki yake huyo kwa kipindi 
kirefu.

Katika Uchaguzi Mkuu mwaka 
1995 ambao ulikuwa wa kwanza 
kuhusisha vyama vingi vya siasa, 
Magufuli aligombea ubunge na 
kushinda Jimbo la Biharamulo 
Mashariki kwa tiketi ya CCM, aki-
pigiwa upatu na mgombea urais 
wa CCM, Benjamin Mkapa, am-
baye alishinda.

Baada ya Mkapa kushinda 
urais hakumwacha, akamteua 
kuwa Naibu Waziri wa Ujenzi 
chini ya Mama Anna Abdallah, 
huku duru za kisiasa zikidai 
kuwa Magufuli hakupenda kuwa 
chini ya waziri mwanamke, 
kwamba ni kinyume na mila za 
kabila lake la Kisukuma.

Zilidai alifikia hatua ya kum-
wona Rais Mkapa kupinga uteuzi 
huo, lakini akamkatalia na kum-
taka aendelee na kazi. Alifanya 
hivyo na hatimaye kubaini kuwa 
alikuwa chini ya mwanamke 
shujaa na mchapakazi na ali-
yechangia kumfikisha alikofika.

Baada ya uteuzi, siku ya kuap-
ishwa Baraza la Mawaziri Ikulu, 
Dar es Salaam, nilitumwa tena 
kuandika habari hizo. Magu-
fuli akiwa amekaa sehemu wa-
likokuwa mawaziri, aliponiona 
alisimama na kunifuata na kuni-
kumbatia, huku nikimpongeza 
kwa hatua ile.

Nilijisikia vizuri sana, kwamba 
angalau nina aliyekuwa mwa-
nafunzi mwenzangu katika uon-
gozi wa juu serikalini. Hata hivyo, 
pamoja na kuwa na ofisi yake 
Dar es Salaam, sikuwa mtu wa 
kumfuatafuata ofisini, iwe kikazi 
au kirafiki.

Lakini tuliendelea kukutana 
hata Bunge lilipokuwa lime-

hamia Dodoma. Mikutano ya 
Dodoma, ilikuwa na raha yake, 
kwamba kila jioni, wanahabari 
na wabunge walichanganyana 
katika vijiwe kwa nyama choma 
na kinywaji. Chako Ni Chako ili-
kuwa maarufu sana. Bila kufika 
hapo hujafika Dodoma.

Nakumbuka siku moja kikao 
cha jioni bungeni, baada ya kuo-
na hakuna cha ziada na stori nil-
ishatuma, nikahisi mfuko wangu 
mwepesi, nikajiambia mtu wa 
kuniongeza uzito bungeni si 
mwingine bali ‘mate’ wangu 
Magufuli.

Kama ilivyokuwa, hakukuwa 
na simu za mkononi kwamba 
ukimtaka mbunge umtumie 
ujumbe, tulizoea kuwaandikia 
vimemo vilivyofikishwa kwao na 
watumishi wa ukumbi wa Bunge.

Baada ya kuhisi wepesi wa 
mfuko, nikaandika kikaratasi na 
kumpa mhudumu, nikimwomba 
Magufuli tuonane nje ya ukumbi. 
Nilimfuatilia mhudumu kwa ma-
cho mpaka alipofika kwa Naibu 
Waziri na kumpa. Alipokisoma 
mara akasimama nami nikatoke 
nje tukakutana.

Alipenda sana kuniita ‘ndugu 
yangu’ au ‘chikaka’, alipenda sana 
kujifunza lugha za watu. Chikaka 
ni neno la Kijita lenye maana ya 
kijana machachari. Hivyo alipofi-
ka nje, akaniuliza: “Kutiki chika-
ka (Vipi kijana)?”  Nikafunguka 
kwamba hali mbaya na nilikuwa 
nataka nikapate kinywaji.

Jibu alilonipa 
likaninyong’onyeza, kwani liliku-
wa jibu katika mfumo wa swali: 
“Kwani ofisini hamkupewa fedha 
za matumizi?” Nilihisi kutaka 
kuanguka. Naye aliona nilivyo-
hamanika kwa sekunde kadhaa 
na kama anataka kuondoka hivi, 

akaingia mfukoni na kuchomoa 
Sh 10,000, akanipa nikasahau 
kabisa yaliyopita muda huo. Ni-
kaitafuta Chako Ni Chako.

Huyo ndiye Magufuli. Hakuan-
za kuwa mkweli leo au jana bali 
siku nyingi. Nyeupe aliita nyeupe 
na si nyeusi. Tangu siku hiyo si-
kurudia kosa lile, ingawa tulien-
delea kuwa marafiki hasa katika 
mikutano hiyo ya Bunge.

Kuna nyakati ikabainika 
kuwa aliwekewa sumu kwenye 
chakula na kukimbizwa nje ya 
nchi kwa matibabu. Aliporejea 
na kuhudhuria vikao vya Bunge, 
tulionana siku moja akanishika 
mkono na kuniambia: “Twende 
huku ndugu yangu.” Tukatoka 
tukaenda kukaa nje ya mgahawa 
wa Bunge na ndipo alipofungu-
ka: “Ndugu yangu watu wabaya, 
walitaka kuniua. Tulialikwa ny-
umbani kwa…(anamtaja jina) wa-
kaniwekea sumu, sijui kwa nini?” 

Nilimpa pole na kumtazama 
nikijuliza kwa nini kiongozi huyu 
ananipa siri hii, ameniamini vipi? 
Sikumwelewa Magufuli, nikajipa 
imani kwamba ananiamini sana 
na sikupata kulisema hili kokote 
mpaka anaondoka duniani, kwa 
sababu niliamini ningelisema 
ningeisumbua sana nafsi yake.

Siku nyingine usiku katika 
hafla iliyofanyika Ikulu, Dar es 
Salaam, baada ya Rais Jakaya Kik-
wete kuapa kuongoza muhula 
wa pili wa miaka mitano, nikaku-
tana na Magufuli akiwa na mwa-
nawe bila kinywaji wala chakula.

Nikamwuliza: “Mheshimiwa 
vipi mbona sikuoni na chochote 
mkononi?” Akanijibu: “Ndugu 
yangu si unajua tena, mimi kula 
ovyoovyo tena unadhani nata-
ka…hukumbuki?” Tukacheka na 
kuchukua kila mtu njia yake.

Aliendelea na nyadhifa zake 
zote, hatukupata kukutana tena 
wala kuwasiliana, hadi alipokuja 
kugombea urais mwaka 2015, 
ndipo nikakutana naye ofisi 
ndogo za makao makuu ya CCM 
Lumumba, Dar es Salaam, akiwa 
tayari ameteuliwa mgombea wa 
CCM.

Nilisalimiana naye akanita-
nia: “Ndugu yangu naona un-
aota mvi!” Nami nikamtania: 
“Nakuona unaota upara!” Tu-
kacheka na kila mtu akashika 
lake lililompeleka pale. Yeye ak-
ienda kuzungumza na viongozi 
wa CCM, huku mimi nikiwa ka-
tika mikakati ya kuandaa timu ya 
kumsaidia katika kampeni, lakini 
bila yeye kujua.

Kampeni zilianza na hata 
yeye hakujua niko kwenye timu 
ya kumsaidia mpaka anapata 
ushindi. Pamoja na kuwa chini 
ya Meneja Kampeni Januari 
Makamba, bado Rais Magufuli 
mpaka anaapishwa pengine 
mpaka anafariki dunia, hakuwa 
amejua kuwa nilikuwa naye kwe-
nye kampeni.

Hata siku anavamia ofisi za 
kampuni ya Uhuru Publications 
Limited zinazochapa magazeti 
ya Chama ya Uhuru, Mzalendo 
na Burudani pale Lumumba, 
nikiwa nimeshaondoka hapo 
muda si mrefu kabla hajaingia 
madarakani, aliniulizia baada 
ya kulalamikiwa kuwa nilikuwa 
miongoni mwa wafanyakazi wal-
iokuwa wanalipwa mshahara, 
lakini hawako ofisini, akajibiwa 
nilishaajiriwa JamboLeo ya 
mfanyabiashara Yusufu Manji.

Kwa kuwa siku hiyo, wafan-
yakazi walimwomba awasai-
die kulipwa mishahara yao 
iliyokuwa imelimbikizwa, ali-
wataka wamwandalie orodha 
na kiasi kinachotakiwa kwa kila 
mfanyakazi.

Baada ya kupelekwa, siku moja 
usiku akiwa ofisini kwake, akani-
pigia simu na kuniambia ame-
liona jina langu miongoni mwa 
wadai, huku akiweka maskhara 
kama kawaida, akichanganya na 
yale ya ‘Hall Three’ (kwa wali-
opitia UDSM). Lakini akaniam-
bia kuna watu ‘walimlisha tango 
pori’ kuwa nilikuwa kambi ny-
ingine! Akaishia kunikaribisha 
Ikulu na familia yangu. Lakini 
mpaka anafariki dunia mwaliko 
huo haukutimia.

Huyu ndiye Magufuli ambaye 
hata siku ya mahojiano maal-
umu na wanahabari Ikulu Dar 
es Salaam alitumia jina langu 
kuzisema shule hewa za Dar es 
Salaam akitumia Kulangwa In-
ternational School.

Ndiye Magufuli niliyemfaha-
mu, rafiki, mwenye msimamo, 
mpenda maskhara na utani 
mwingi, lakini msema ukweli 
anayemaanisha akisemacho. 
Kalale pema ndugu yangu rafiki 
wa Chikaka. Dk. John Pombe Jo-
seph Magufuli. Ameen!



LONDON, England 

MARTIN Odegaard ana kila kitu kuwa 
“mchezaji aliyekamilika” kwa mujibu 
wa Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta, 
ambaye anafikiri raia huyo wa Nor-
way anaweza kuongeza mabao zaidi. 

Odegaard ameonyesha kiwango cha 
kuvutia tangu alipojiunga na washi-
kabunduki hao kwa mkopo akitokea 
Real Madrid Januari, mwaka huu 
na kufuatia na bao lake la pili dhidi 
ya Olympiacos wiki iliyopita, huku 
akisawazisha kwenye mchezo wa 
Ligi Kuu England uliochezwa Jumapili 
ambao ulimalizika kwa ushindi wa 
2-1 dhidi ya Tottenham. 

Kuelekea mchezo wa pili wa 
marudiano wa Ligi ya Europa 
dhidi ya Olympiacos jana, ambapo 
wanaongoza kwa 3-1, Arteta am-
emsifia mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 22. 

“Anakuwa bora na bora zaidi. 
Nafikiri anaelewa nini anacho-
takiwa kukifanya,” alisema aki-
waambia waandishi wa habari. 

“Anacheza vizuri. Na anafanya 
kazi nzuri na kwa mawazo yangu 

anaweza kuimarika zaidi akiwa ndani 
ya boxi. 

“Ameshafunga mabao mawili, kwa 
hakika amekuwa muhimu zaidi. La-
kini anatakiwa kufunga mabao zaidi 
ili kuwa mchezaji aliyekamilika.”

Arteta 
amtaka 
Odegaard 
kufunga 
zaidi
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LIVERPOOL, England 

JAMIE Carragher amesema haoni 
uwezekano wa Liverpool kutinga 
nne bora ya Ligi Kuu England msimu 
huu.

Carragher ambaye ni nyota wa 
zamani wa kikosi hicho kinachonole-
wa na kocha, Jurgen Klopp, anaiona 
nafasi hiyo ni finyu mno kwa mabing-
wa hao watetezi wa ligi hiyo.

Liverpool imekuwa kwenye mwen-
do wa kusuasua msimu huu, jambo 
ambalo linatokana na wachezaji 
wake wengi muhimu kuwa majeruhi.

Amesema kuwa bado anaona 
kuna nafasi kubwa ambayo timu hiyo 

imeachwa jambo litakalowafanya 
washindwe kumaliza wakiwa ndani 
ya nafasi nne za juu.

Ikiwa imecheza jumla ya mechi 
29 ipo nafasi ya sita na pointi zake 
46, imeachwa kwa tofauti ya pointi 
25 na vinara ambao ni Manchester 
City wakiwa na pointi 71 baada ya 
kucheza mechi 30.

Carragher ameiambia BBC Sport: 
“Bado kuna gepu kubwa ipo ila kwa 
sasa siamini kama Liverpool itaingia 
kwenye nne bora.

“Sidhani kama kuna uwezekano 
huo, lazima tukubali kwamba msimu 
huu Liverpool haitaweza kufanya 
hivyo.”

LONDON, England 

D
IEGO Simeone amesisitiza 
ni “kawaida” kwa Luis Su-
arez kukasirika baada ya 
kutolewa nje wakati Atlet-

ico Madrid ikikumbana na kipigo 
kutoka kwa Chelsea. 

Mabao kutoka kwa Hakim Zi-
yech na Emerson Palmieri yaliipa 
Chelsea ushindi wa 2-0 kwenye 
mchezo wa pili wa hatua ya 16 ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya na kufuzu 
hatua ya robo fainali. 

Suarez aliweza kupiga shuti 
moja tu lililolenga goli huku akigu-
sa mpira mara 19 kabla ya kutole-
wa nje na nafasi yake kuchukuliwa 
na Angel Correa katika dakika ya 
58 pale kwenye dimba la Stamford 
Bridge, juzi Jumatano. 

Baada ya kutoka dimbani, nyo-
ta huyo wa zamani wa Barcelona 
alionekana amekasirika kwa ki-
tendo hicho.

“Ni kawaida kwa wachezaji 
kukasirika unapowatoa nje,” 
alisema Simeone akiiambia Movi-
star. 

“Tulitaka kubadili vitu pale 
mbele na kujaribu kutafuta njia 
nyingine ya mashambulizi. Sitafuti 
sababu ya kujitetea kwa kufungwa. 

“Walistahili kushinda mechi 
zote mbili. Mchezo wa kwanza 
walipata bao na leo ( juzi) wakapa-
ta mabao mengine mawili, na kwa 
sababu walikuwa bora walistahili 
ushindi.”

Carragher aitoa 
Liverpool nne bora

Simeone: Ni 
kawaida 
Suarez 
kukasirika
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Aguero akasirika 
kunyimwa pasi

NAPLES, Italia 

NAPOLI imekubali kushusha bei ya 
beki wao kisiki na nyota wa Timu ya 
Taifa ya Senegal, Kalidou Koulibaly 
mwenye umri wa miaka 29, ili ku-
muuza katika dirisha lijalo la majira 
ya joto.

Mchezaji kwa sasa anapatikana kwa 
pauni milioni 38 kutoka pauni 80 mil-
ioni iliyokuwa inahitajika hapo awali.

Kushushwa kwa bei hiyo kunazipa 
afueni Bayern Munich, Liverpool na 
Manchester United ambazo zimekuwa 
zikihitaji saini yake kwa muda mrefu.

Mkataba wa mchezaji huyo unata-
rajiwa kumalizika mwaka 2023.

Katika siku za hivi karibuni Mu-
nich na Liverpool ndio zinaonekana 
kuongeza nguvu zaidi kwenye haraka-
ti za kuwania saini ya nyota huyo kwa 
sababu zinahitaji akazibe mapengo 
kwenye safu zao za ulinzi zenye up-
ungufu mkubwa kwa msimu huu.

Koulibaly msimu huu amecheza 
mechi 30 za michuano yote na ame-
funga bao moja.

NEW YORK, Marekani

M
CHEZAJI wa mpira wa 
kikapu mahiri zaidi du-
niani, LeBron James ame-
ingia kwenye uwekezaji 

katika kampuni mama ya michezo 
ya Fenway Sports Group, FSG, in-
ayomiliki timu ya kikapu Boston Red 
Sox na Liverpool inayoshiriki Ligi 
Kuu England.

FSG walitangaza Jumatano kum-
karibisha nyota huyo wa kikapu 

kuwekeza kwenye kampuni 
hiyo. Lebron alikuwa na hisa 

katika klabu ya Liverpool tan-
gu mwaka 2011 na ana hisa 
ya asilimia mbili katika klabu 
hiyo aliyonunua kwa pauni 
milioni 4.7.

LeBron na mwenza wake 
wa kibiashara, Maverick 
Carter sasa wanachukua ju-
kumu kubwa katika umiliki 

wa michezo duniani.
Wawili hao wanakuwa 

washirika wa kwanza weusi 
katika kampuni ya FSG baada 

ya kupanua uwekezaji wao katika 
kampuni hiyo, ambayo ina thamani 
zaidi ya dola bilioni sita, kwa mu-
jibu wa jarida la Forbes la biashara.

FSG inasonga mbele na mipango 
kabambe ya upanuzi na wiki hii pia 
imeidhinisha mpango wa uwekez-
aji wa kibinafsi wa dola milioni 750 
na ​​washirika wa RedBird.

Ripoti zinaonyesha FSG inawe-
za kutumia mtaji kununua vivutio 
vingine vya michezo na pia kui-
marisha klabu ya Liverpool.

Sehemu ya asilimia 2 ya hisa 
za LeBron pale Liverpool sasa 
ina thamani ya zaidi ya pauni 
milioni 37, kwa mujibu wa 
tathmini ya hivi karibuni.

MANCHESTER, England 

MSHAMBULIAJI wa Manches-
ter City, Sergio Kun Aguero, 
amewalalamikia wachezaji 
wenzake kwa kumnyima pasi 
kwenye mchezo wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Atalanta.

Aguero amekuwa nje ya 
uwanja kwa kipindi kirefu cha 
msimu huu kutokana na kuwa 
majeruhi na maambukizi ya vi-
rusi vya corona na kusababisha 

kucheza katika michezo 14 tu 
katika mashindano yote hadi 
sasa msimu huu.

Aguero aliingia katika dakika 
ya 75 katika mchezo dhidi ya 
Atalanta Jumanne kuchukua 
nafasi ya Bernardo Silva waki-
wa wanaongoza 2-0.

Katika dakika hizo msham-
buliaji hakufanikiwa kupiga 
shuti hata moja na mwishoni 
mwa mchezo alionyesha ku-
tokuwa na furaha na wachezaji 

wenzie.
Baada ya mchezo akiwa ana-

toka alisikika akisema: ”Hawa-
taki kunipa pasi.”

Na baadaye alipoulizwa na 
waandishi wa habari, alirudia 
tena kusema; “Hawataki kuni-
pasia, nimekasirika.”

Hata hivyo, Kocha wa City, 
Pep Guardiola, hakuwa tayari 
kulizungumzia hilo kwa kujibu 
kuwa ushindi ndio lilikuwa len-
go lao kuu.

LeBron 
James atua 

Liverpool

Napoli 
yashusha bei 
ya Koulibaly



ORIGI ANUKIA DORTMUND

KLABU ya Borussia Dortmund imeonyesha nia ya ku-
taka kumsajili straika wa Liverpool na Ubelgiji, Divock 
Origi mwenye umri wa miaka 25 na anaweza kupati-
kana kwa pauni milioni 12. (Football Insider)

GIBBS KUTUA BROM

MLINZI wa zamani wa Arsenal na England, Kieran 
Gibbs, 31, amekubali kujiunga na Inter Miami mwis-
honi mwa msimu huu ambapo mkataba wake unafikia 
mwisho kule West Brom. (ESPN)

DEE BEEK AFUNGUKA

KIUNGO wa Uholanzi, Donny van de Beek mwenye 
umri wa miaka 23, anahisi “kupendwa” pale Manches-
ter United , lakini anataka kuanza mechi nyingi zaidi, 
amesema kocha wa Uholanzi, Ronald de Boer. (Talk-
sport)

LAPORTA, MESSI WATETA

JOAN Laporta ambaye ni rais wa Barcelona, amesema 
ameanza kazi ya kumshawishi nyota wa klabu hiyo Li-
onel Messi mwenye umri wa miaka 33, kubakia klabuni 
hapo. (Goal)

ELNENY ATAKA MKATABA

KIUNGO wa Arsenal na Misri, Mohamed Elneny mwe-
nye umri wa miaka 28, anataka kusaini mkataba mpya 
na amesema hafikirii amefikia mwisho wa kuwachezea 
washikabunduki hao, wakati walipompeleka kwa 
mkopo Besiktas msimu uliopita. (Evening Standard)

RUDIGER AITAJA SPURS

KIUNGO wa Chelsea na Ujerumani, Antonio Rudiger 
mwenye umri wa miaka 28, amebainisha Paris St-Ger-
main na Tottenham zilitaka kumsajili msimu uliopita. 
(Times, subscription required)

DYBALA SOKONI 

JUVENTUS inajiandaa kumuuza fowadi wake, Paulo 
Dybala raia wa Argentina mwenye umri wa miaka 27, 
huku Tottenham na Chelsea zote zikionyesha kum-
wania. (Star)

ANTONIO AKANUSHA

STRAIKA wa West Ham, Michail Antonio mwenye 
umri wa miaka 30, amekanusha madai kwamba, 
majaliwa yake yapo Jamaica, badala ya England. (Sky 
Sports)

DALOT ANUKIA UNITED

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer 
anaamini mlinzi wa pembeni wa Ureno, Diogo Dalot 
mwenye umri wa miaka 21, bado ana nafasi pale Old 
Trafford msimu huo baada ya kuonyesha kiwango bora 
akiwa anacheza kwa mkopo AC Milan. (Manchester 
Evening News)

COWLEY AULA PORTS

KOCHA wa zamani wa Huddersfield, Danny Cowley 
mwenye umri wa miaka 43, anajiandaa kuteuliwa kuwa 
kocha mpya wa Portsmouth. (The News)

Timu zinaiogopa
Chelsea – Tuchel

zisikupite

haba

22

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

T
HOMAS Tuchel anaamini 
hakuna anayetaka kukutana 
na Chelsea kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya katika hat-

ua ya robo fainali, baada ya Blues 
hao kuwaondoa Atletico Madrid.

Chelsea iliwafumua vinara 
hao wa Ligi Kuu Hispania,

 LaLiga, Atletico Madrid 
mabao 2-0 katika dimba

 la Stamford Bridge juzi Ju-
matano na kufuzu hatua ya

 robo fainali kwa ushindi
 wa jumla wa 3-0.

Hakim Ziyech na Emerson wali-
funga mabao hayo ya Chelsea na 
kuiwezesha kufikisha mechi 14 bila 
kufungwa kwenye mashindano 
yote, na 13 tangu Tuchel alipo-

chukua mikoba kutoka kwa Frank 
Lampard Januari 26, mwaka huu.

Chelsea bado haijaruhusu bao 
katika mechi sita za nyumbani chini 
ya Tuchel kwenye mashindano 
yote, huku Blues wakicheza bila 
nyavu zao kutikiswa katika mechi 11 
kati ya 13 chini ya raia huyo wa Uje-
rumani, nyingi zaidi kuliko klabu 
yoyote kwenye Ligi Kuu England 
tangu mechi yake ya kwanza.

Kuelekea droo ya kupangwa 
kwa ratiba ya robo fainali leo Iju-
maa, Tuchel amesema: “Vijana wa-
nacheza soka la aina yake na napen-
da matokeo kama haya na naamini 
tutaendelea kuimarika zaidi.

“Unaweza kufanya hivyo mambo 
yakiwa shwari kabisa ndani ya kiko-
si.  “Nina uhakika hakuna mtu anay-
etaka kucheza na sisi kwenye robo 
fainali. Itakuwa ni hatua kubwa, lak-

ini hakuna anayetuhitaji sisi, kwani 
wote wanatuhofia.”

Baada ya kutolewa mara nne 
mfululizo kwenye hatua ya 16 ya 
mashindano hayo, Chelsea imefuzu 
kwenye robo fainali kwa mara ya 
kwanza tangu msimu wa 2013-14 
wakiwa chini ya kocha, Jose Mour-
inho.

“Sisi tunajituma kweli kweli. Na 
timu ikijituma sana kuna nafasi 
nzuri ya kupata matokeo bora.

“Ndio, tunaangalia nini kitatokea, 
lakini sisi malengo yetu ni kupata 
ushindi katika kila mchezo uliopo 
mbele yetu.

“Na vijana wamekuwa kwenye 
nafasi nzuri zaidi ya kufanya hivyo, 
hivyo sina hofu yoyote.

“Lakini ni vizuri kuona kwamba 
timu inakuwa kwenye ubora kama 
huu.”

    Ni kutokana na kiwango kizuri kina-
choonyeshwa na timu hiyo iliyoimarika baada...

habari michezo
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Na Saada Akida

L
ICHA ya timu yake kupoteza 
mechi ya pili ya hatua ya makun-
di ya mashindano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, Kocha Mkuu wa 

Namungo FC, Hemed Moroco, amesema 
bado kikosi chake kina nafasi ya kufanya 
vizuri katika michezo iliyobakia na ku-
songa mbele kwenye michuano hiyo.

Namungo juzi ilikubali
 kichapo cha mabao 2-0

 dhidi ya wageni Pyramids
 kutoka Misri katika mchezo
 uliofanyika kwenye Uwanja

 wa Benjamin Mkapa jijini
 Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili, Morocco 

alisema mechi hiyo ilikuwa na ushindani 
mkubwa na wachezaji wake walicheza 
kwa tahadhari kubwa dhidi ya Waarabu 
hao.

Morocco alisema wapinzani wao wali-
tumia vyema mapungufu ya kikosi chake 
hasa kwenye safu ya ulinzi na hatimaye 
kuondoka na pointi tatu muhimu.

Alisema wachezaji wake walicheza vi-
zuri zaidi katika kipindi cha kwanza am-
bapo kilimalizika kwa milango yote kuwa 
migumu lakini waliporejea kumalizia 
dakika 45 za mwisho walipunguza uma-
kini.

“Tumetengeneza nafasi nyingi ila 
tumeshindwa kuzitumia vyema, pia ku-
tokuwa na umakini katika safu ya ulinzi 
ilitugharimu, Pyramis walitumia nafasi 
hiyo kutufunga mabao hayo,” alisema 
Morocco.

Aliongeza bado wana nafasi ya ku-
songa mbele kama watafanya vyema ka-
tika mechi nne zilizobakia na katika soka 
hakuna kukata tamaa hadi mchezo wa 
mwisho.

“Nadhani kupoteza mechi mbili bado 
hazijatuondoa kwenye mstari wetu wa 
kufanya vizuri na kusonga mbele katika 
michuano hiyo, tumeona mapungufu 
yetu, tutayafanyia kazi kwa ajili ya kwen-
da kutafuta pointi katika mechi zijazo,” 
alisema Morocco.

Namungo FC iliyoko Kundi D itawaka-
ribisha Nkana FC kutoka Zambia katika 
mechi ya mzunguko wa tatu itakayoche-
zwa Aprili 2, mwaka huu, kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa jijini. 

Timu nyingine iliyoko katika kundi hilo 
ni Raja Casablanca ya Morocco juzi ikiwa 
ugenini ilimchapa Nkana mabao 2-0.

Ofisa Habari wa Kampuni ya Michezo ya kubashiri ya M-Bet Tanzania, Flora Ngahyoma (kulia), akimkabidhi mfano 
wa hundi mshindi wa tisa wa droo ya Perfect 12, John Puka kutoka mkoani Singida ambaye amejinyakulia kitita cha 
Sh. milioni 54.7 baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 za ligi mbalimbali duniani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Namungo FC yaendelea 
kujipa matumaini Afrika

habari michezo
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Na Sabato Kasika

ZAIDI ya wanariadha 2,000 
kutoka ndani na nje ya Tanzania 
wanatarajiwa kushiriki katika 
mbio za Mr.UK Marathon zitaka-
zofanyika Julai 24, mwaka huu 
kwenye viwanja vya Leaders Club 
jijini Dar es Salaam.

Mratibu wa mashindano hayo, 
Nelson Mrashani, aliliambia gazeti 
hili malengo ya mashindano hayo 
ni kuendelea kuhamasisha wa-
nanchi kupenda michezo.

“Mashindano haya yatakuwa 
ya kilomita 21 na tutakuwa na 
zawadi, mshindi wa upande wa 
wanaume na wanawake kila 
mmoja atapewa zawadi ya Sh. 
milioni moja, huku mshindi wa 
pili akipata Sh. 700,000,” alisema 
Mrashani.

Mratibu huyo alitaja zawadi ya 
mshindi wa tatu ni Sh. 500,000 na 
kwamba zawadi hizo zitaendelea 
hadi kwa mshindi wa 10 ambaye 
atajinyakulia Sh. 50,000.

“Kinachoendelea sasa ni usajili 
wa washiriki katika mashindano 
hayo na mchakato huo wa us-
ajili tutaufunga ifikapo Julai 10, 
mwaka huu,” alisema Mrashani.

Aliongeza ada kwa ajili ya wa-
nariadha watakaochuana katika 
umbali wa kilomita 21 na kilomita 
10 itakuwa ni Sh. 30,000 wakati 
wale watakaokimbia kilometa 
tano watalipia Sh. 20,000.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LICHA ya kupoteza mchezo, Ko-
cha Mkuu wa KVZ, Sheha Khamis, 
amesema bado anamatumaini ya 
kunyakua ubingwa wa Ligi Kuu 
Zanzibar msimu huu unaoelekea 
ukingoni. 

Akizungumza na gazeti hili 
baada ya kufungwa bao 1-0 na 
Kipanga, Sheha amesema endapo 
angeshinda mechi hiyo, angekuwa 
ameukaribia ubingwa lakini bado 
wataendelea kupambana ili ku-
fikia malengo.

Kocha huyo alisema sasa hivi 
‘macho’ yake ameyatupia ka-
tika michezo mitano iliyobaki ili 
aweze kufanya vizuri na kutimiza 
lengo lake la ubingwa kwa msimu 
huu.

Hata hivyo aliwataka waamuzi 
kuzitafsiri vyema sheria 17 za 
soka ili kuepusha kuchezesha kwa 
upendeleo katika kipindi hiki am-
bacho bingwa na timu zitakazos-
huka daraja bado hazijajulikana. 

Kwa matokeo hayo KVZ yenye 
pointi 30 imebakia katika nafasi 
ya pili katika msimamo wa Ligi 
Kuu Zanzibar wakati vinara wa 
ligi hiyo KMKM wana pointi 32 
na nafasi ya tatu inashikiliwa na 
Mafunzo yenye pointi 27.

Mr. UK marathon
kufanyika Julai

KVZ ‘yavutwa 
mkia’ Zanzibar

Na Mwandishi Wetu

SHABIKI wa Arsenal inay-
oshiriki Ligi Kuu England na 
Azam FC ya hapa nchini, John 
Puka kutoka Singida ameshin-
da zawadi ya Sh. milioni 54.7 
baada ya kubashiri kwa usa-
hihi mechi za ligi mbalimbali 
duniani kupitia mchezo wa 
Perfect 12 unaondeshwa na 
Kampuni ya M-Bet Tanzania.

Hata hivyo, Puka aliwaom-
ba Watanzania kuendelea 
kukumbuka uongozi bora wa 

aliyekuwa Rais wa awamu ya 
Tano wa Tanzania, marehe-
mu John Magufuli aliyefariki 
dunia juzi jijini Dar es Salaam.

Puka ambaye ni mshindi wa 
tisa tangu kuanza kwa mwaka 
huu kupitia M-Bet alisema 
Rais Magufuli alikuwa kion-
gozi shupavu aliyejali maen-
deleo ya nchi na hivyo tutaen-
delea kukumbuka.

“Pamoja na kushinda ma-
milioni ya M-Bet, nina majonzi 
makubwa ya kuondokewa na 
rais wetu, marehemu Magu-

fuli. Alikuwa kiongozi wa mfa-
no na mpaka baadhi ya nchi 
zilimpenda sana, naungana 
na familia yake katika kipindi 
hiki cha maombolezo,” alise-
ma Puka.

Ofisa Habari wa M-Bet, 
Flora Ngahyoma, alisema wa-
najivunia kuendelea kuwa 
nyumba ya mabingwa kupitia 
michezo yao mbalimbali ya 
kubashiri na anawaomba Wa-
tanzania wenye sifa kucheza 
michezo ya kubahatisha na 
kwa kufanya hivyo huku waki-

jua hiyo siyo ajira rasmi.
“Tunawaomba Watanzania 

wenye umri zaidi ya miaka 18 
kuendelea kubashiri na M-Bet 
ili kuwa mabingwa na kubadi-
li maisha yao. Tunajivunia ku-
wapata washindi wengi am-
bao mpaka sasa wamebadili 
maisha yao kupitia fedha za 
ushindi za M-Bet,” alisema 
Ngayhoma.

Pia Ngahyoma alisema M-
Bet Tanzania inaungana na 
Watanzania katika kipindi 
hiki kigumu cha maombolezo.

Mshindi M-Bet amlilia Magufuli

SOKA MEZANI...



Adam Fungamwango na Saada Akida

K
UFUATIA msiba mzito ulioikum-
ba Tanzania kwa kuondokewa na 
Rais Dk. John Pombe Magufuli, 
Shirikisho la Soka Nchini (TFF), 

klabu na wasanii mbalimbali wameji-
tokeza kutoa salamu za rambirambi kwa 
Makamu wa Rais, Mama Samia Suluhu.

Ofisa Habari na Mawasiliano wa TFF, 
Clifford Ndimbo, alisema kufuatia msiba 
huo, shirikisho lililazimika kufuta mechi 
ya kirafiki ya kimataifa kati ya wenyeji 
Harambee Stars dhidi ya Timu ya Taifa 
ya Tanzania (Taifa Stars), iliyotarajiwa 
kuchezwa jijini Nairobi jana.

Ndimbo alisema pia TFF imesimami-
sha Ligi ya Vijana chini ya miaka 20 ili-
yokuwa ikichezwa pamoja na Ligi ya Vi-
jana ya umri chini ya miaka 17 ambayo 
ilitarajiwa kufanyika kuanzia mapema 
wiki ijayo.

“Mechi hiyo imefutwa kutokana na 
msiba wa kifo cha Rais wetu, hivyo kuto-
kana na kufutwa mechi hiyo, Taifa Stars 
itaendelea kuweka kambi jijini Nairobi 
kujiandaa na mechi dhidi ya Equatoria 
Guinea.” 

“Umetutoka machoni mwetu, lakini 
sio mioyoni mwetu. Pumzika kwa amani 
Rais Wetu.” Hivi ndivyo TFF ilivyomlilia 
Rais Magufuli.

SIMBA, YANGA NI VILIO 
UONGOZI wa mabingwa watetezi wa 

Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba umese-
ma unasikitika Rais Magufuli amefariki 
wakati wakiwa bado hawajatekeleza 
maagizo ya kuchukua ubingwa wa taji la 
Afrika akiwa hai.

“Umeondoka huku tukiwa hatuja-
timiza maagizo yako, lakini kifo chako 
kimekuja katika kipindi ambacho na-
fasi ya kutekeleza hayo maelekezo ni 
kubwa na uwezo huo tunao, Mh Rais 
wetu uliyedondoka kama ute wa mshu-
maa, tunakuahidi Wanasimba tutacheza 
mashindano haya ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika kwa nguvu kubwa na kwa ari ya 
hali ya juu ili kukuenzi kwa hii changa-
moto uliyotuachia,” alisema Mkuu wa 
Idara ya Habari na Mawasiliano wa Sim-
ba, Haji Manara.

Alisema Simba inawapa pole wafiwa 
wote na maagizo aliyoyaacha yataongoza 
na kuimarisha umoja ndani ya klabu yao 
na anaamini watayatumia maneno ali-
yowaambia kama msukumo wa kufikia 
mafanikio.

“Tangulia mwamba, tunajua na tu-
naamini umeliacha taifa uliloliongoza 
katika hali ya amani, usalama na mshika-
mano,” Manara alimaliza.

Vinara wa Ligi Kuu Bara, Yanga 
wamesema wamepokea kwa masikitiko 
makubwa taarifa za kifo cha Rais Magu-
fuli na kwa niaba ya wanachama, wapen-

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

    TFF yavunja mechi ya Stars, yasimamisha ligi zote...

Rais Dk. John Magufuli. PICHA: MAKTABA
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UKurasa  22Timu zinaiogopa Chelsea – Tuchel

Wanamichezo, wasanii wamlilia JPM
kuweka kipaumbele katika kila mchezo 
kwa kuwataka mawaziri husika kwenye 
sekta hiyo kuhakikisha michezo yote 
inakuwa imara.

“Tunasikitika, tumepata msiba mzito. 
Hatuwezi kuuelezea kutokana na upendo 
wake. Hakujali chochote na mara kadhaa 
kwa upande wetu CHANETA tumekuwa 
tukienda kwenye ofisi yake kwa ajili ya 
ushauri na kusaidia,” alisema Marwa. 

Shirikisho la Ngumi za Ridhaa (OBFT), 
mbali na kushtushwa na taarifa hiyo, 
limesema limebaki na simanzi kwani ali-
kuwa ni kiongozi aliyeipa kimaumbele 
michezo.

Katibu Mkuu wa OBFT, Lukelo Willilo, 
alisema Tanzania imepata pigo kubwa 
kwa msiba huu uliotokea.

“Ni pigo kwetu, maana ameondoka 
kabla hajakamilisha mipango yake, ila 
ni kazi ya Mungu, hivyo tunatakiwa 
tumuenzi na hakuna njia nyingine ya 
kutekeleza kile ambacho alikiahidi kwe-
nye michezo, ikiwamo kuzisaidia timu 
za taifa za michezo yote,” alisema katibu 
huyo.

Mwekezaji na Mwenyekiti wa Bodi ya 
Simba, Mohamed Dewji ‘Mo’ naye ame-
andika; “Mimi na familia yangu tumehu-
zunika sana na taarifa za kifo cha Rais 
wetu mpendwa Dk. John Magufuli. Tu-
natoa pole kwa familia, ndugu, jamaa, 
marafiki na Watanzania wote kwa ujumla 
kwa msiba huu mzito. Mwenyezi Mungu 
aipumzishe roho yake mahali pema pep-
oni.” Aliandika Mo.

Nahodha wa Simba, John Bocco am-
emtaja Rais Magufuli alikuwa ni kiongozi 
aliyetanguliza mbele maslahi ya taifa na 
si ubinafsi.

“Kweli kizuri hakidumu, kwaheri 
mzalendo wa kweli. Mtanzania uliyeiwe-
ka Tanzania mbele na si ubinafsi. Naami-
ni wa kujifunza tumejifunza mengi sana 
kutoka kwako na wakuona, tumeona 
mengi na mazuri kutoka kwako. Wewe ni 
zaidi ya somo kwa Watanzania,” alisema 
Bocco.

Luis Miquissone alitoa pole kwa msiba 
na kusema Watanzania wamepoteza 
kiongozi bora na imara.

Rais wa Shirikisho la Soka Kenya (FKF), 
Nick Mwendwa naye pia ametuma sala-
mu za pole kwa Watanzania.

Mwimbaji mkongwe wa muziki wa 
taarabu nchini, Khadija Kopa alisema 
msiba uliotokea ni pigo kwa wananchi 
wote kwa sababu tangu Rais Magufuli 
alipoingia madarakani utendaji kazi uli-
fanyika kwa weledi.

“Alikuwa mchapakazi, alibadilisha kila 
idara, akili za wafanyakazi zilichangam-
ka, kila jambo lilionekana jepesi, aliku-
wa jasiri, alijiamini, hatukuwa tena na 
mawazo, hata tukiumwa hatuhangaiki, 
bima zilitusaidia,” Kopa alisema hayo 
huku akitokwa na machozi.

zi na mashabiki wa klabu hiyo wanatoa 
pole kwa Mama Samia, familia, ndugu, 
marafiki na Watanzania wote kwa msiba 
huo.

“Pumzika kwa amani Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Dk. John 
Pombe Magufuli. Tutakukumbuka milele 
daima. Pumzika kwa amani, daima mbele 
nyuma mwiko,” ilisema taarifa ya Yanga.

Mabosi wa Azam FC nao wameeleza 
kushtushwa na taarifa za kifo cha kion-
gozi huyo mkuu wa nchi.

“Azam FC, tunaungana na Watanzania 
wote kuomboleza kifo cha mpendwa 
wetu, kwa kutambua na kuheshimu 
mambo makubwa aliyohudumu ndani 
ya serikali. Tunaomba Mwenyezi Mungu 
ailaze roho yake mahali pema peponi.” Il-
imaliza taarifa ya Azam kwenye mtandao 
wake rasmi wa kijamii.

“Hakika sisi ni wa Mungu na kwake 
tutarejea. Pumzika kwa amani Mh. John 
Magufuli.” Uliandika mtandao rasmi 

wa klabu ya Mtibwa Sugar ya Manungu, 
mkoani Morogoro.

Biashara United ya Mjini Musoma pia 
wametoa salamu za rambirambi kufuatia 
msiba huo mzito na kuwataka Watanza-
nia kuzidi kumwomba Mungu ailaze roho 
ya marehemu mahala pema peponi.

“Pumzika Rais wetu, tutakukumbuka 
daima.” Ilikuwa na kauli ya Coastal Union 
ya jijini Tanga.

Pia timu za soka za wanawake zikion-
gozwa na mabingwa watetezi, Simba 
Queens, Fountain Gate, Yanga Princess 
zimetuma salamu za pole kwa Watanza-
nia wote.

CHANETA, NGUMI WAOMBOLEZA
Chama cha Netiboli Tanzania (CHAN-

ETA), kimetoa salamu za rambirambi 
kufuatia msiba wa rais huyo wa awamu 
ya tano.

Mwenyekiti wa CHANETA, Devotha 
Marwa, alisema Rais Magufuli alifanikiwa 
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